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S
Membe atamba

kumaliza tatizo
la ajira, korosho

Na Enock Charles

MGOMBEA urais kwa
tiketi ya ACT-Wazalendo,
Bernard Membe, amea-
hidi kuajiri wanataaluma
waliosomea ualimu katika
shule za msingi na se-
kondari ili kukidhi mahi-
taji ya wanafunzi shuleni.

Akizungumza katika
ani Rufiji, mkoani Pwani,
Membe amesema pamoja
ni vijana kulalamikia ajira,
lakini yapo maeneo yenye
uhitaji wa watu kuajiriwa,
na kwamba hawajaajiriwa,
hivyo atakapochaguliwa
na kuingia madarakani,
atahakikisha vijana wa-
naajiriwa.

“Ni lazima kuajiri vijana,
shule hazina walimu,
lakini wapo waliosoma
na hawajaajiriwa,” alise-
ma Membe alipokuwa
anajinadi kwa wananchi
kuomba kura.

KUTENGA MAENEO YA

WAKULIMA, WAFUGAJI
Pia Membe amea-

hidi kutenga maeneo ya

wakulima na wafugaji

ili kuondoa migogoro va

mara kwa mara inayoibu-

ka kati ya makundi hayo.

KUTAFUTA MASOKO YA
MAZAO

Kadhalika, ameahidi
kuunda wizara ya biasha-
ra itakayoshughulikia
utafutaji masoko nje ya
nchi kwa ajili ya mazao
ya wakulima, kitu ambcho
alisema kwa sasa haki-
fanyiki, wakulima kukosa
masoko ya mazao yao.

Akizungumzia masoko
ya zao la korosho, Membe
alisema atahakikisha
wakulima wanaondolewa
kero kwa kuwatafutia
soko la uhakika.

Alisema wakulima
wamekuwa wakitaabika
kuuza korosho zao ku-
tokana na serikali kuzi-
nunua, lakini inasuasua
kuwalipa.

Vilevile, alisema ata-
waruhusu wanaonunua
korosho kwa utaratibu wa
kangomba, ambao serikali
imekuwa ikiuzuia kwa
maelezo kuwa ni kuwan-
yonya wakulima wa zao
hilo.

ATAKA MAPINGAMIZI
KUTUPWA
Ametaka pia wagom-

bea wote waliowekewa
mapingamizi kuachiwa
kabla ya Septemba 10, ili
wakashindane na wag-
ombea wengine Kkatika
sanduku la kura, hatua
aliyosema itaepusha
kuvunjika kwa amani na
utulivu nchini.

AFARIJI WAATHIRIKA
MAFURIKO

Kabla ya kufika ka-
tika eneo la mkutano wa
kampeni, Membe alipita
katika eneo lililokumbwa
na mafuriko yaliyodumu
kwa siku nne Januari
mwaka huu ili kuwapa
pole.

“Kabla ya mafuriko
nilipita hapa Njinjo,
ulikuwa mji mzuri kwelik-
weli, kulikuwa na maduka
mazuri na makazi mazuri,
poleni sana.”

Kwa mujibu wa mkazi
mmoja wa eneo hilo aliye-
jitambulisha kwa jina la
Ally Ng'ambage, mafuriko
hayo yalianzia katika Mto
Matandu.

“Mafuriko yaliyotekea
hapa yamesababisha baa-
wengine kupoteza maka-
zi," alisema Ng'ambage.

Alisema kutokana na
mafuriko hayo, pia Shule
ya Msingi ya Njinjo katika

vitatu vya Kipindimbi,
Njinjo na Kisima Mkika
iliathiriwa na mafuriko
hayo.

Mkazi mwingine, Mosi
Buriani, alisema wakazi
wa eneo hilo wanahitaji
msaada wa hali na mali
ili kurejea katika hali ya
kawaida baada ya athari
za mafuriko hayo.

“Mafuriko yalitokea
usiku, tukiwa tumelala
vitu vilisombwa na mpaka
sasa hali ni ngumu,”
alisema Buriani.

Alisema baadhi ya
wakazi walihama na
wengine kuishi katika
mahema, jambo ambalo
l[imewaathiri zaidi wa-
nawake na watoto.

Alimweleza Membe jinsi
alivyopoteza mtoto wa
kaka yake mwenye umri
wa miaka 20.

Mvua hiyo ilinyesha
kwa siku tatu mfululizo
Januari 25, 26 na 27,
mwaka huu na kusababi-
sha mafuriko yaliyoa-
cha madhara makubwa
kwa wakazi wa Kata ya

Njinjo.

' JPM awaahidi
wakulima, wafugaji

Na Gwamaka Alipipi,
SHINYANGA

MGOMBEA urais kwa tiketi ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM), Dk.
John Magufuli, amewaahidi nee-
ma wakulima na wafugaji, endapo
akichaguliwa tena kuiongoza nchi
kwa miaka mitano ijayo.

Amesema Ilani ya Uchaguzi ya
CCM 2020-2025 imegusa sehemu
kubwa ya maisha ya wakulima na
wafugaji, wakiwamo wa Mkoa wa
Shinyanga alikokuwa jana.

Dk. Magufuli, akihutubia wa-
nanchi waliojitokeza kumsikiliza
kwenye Uwanja wa Kambarage
mjini Shinyanga jana, pia alisema
serikali itaendelea kuchukua hat-
ua kuhakikisha sekta ya maliasili
inazidi kuimarika ili kuyafanya
mazao yatokanayo na maliasili hu-
susan misitu na nyuki kuchangia
uchumi.

Aliahidi kuwa miaka mitano
ijayo, serikali itahakikisha wakuli-
ma wanaongeza kipato chao na
kuongeza fursa za ajira, akisisitiza
kuwa atahakikisha vyama vya ush-
irika vinaimarika na kwenda kwa
kasi.

“Kama Ilani ya CCM inavyose-
ma, katika kipindi cha miaka mita-
no ijayo, tutahakikisha tunajenga
maghala na vihenge vya kisasa,
vitakavyokuwa na uwezo wa kuhi-
fadhi tani 250,000 za chakula. Ka-
tika baadhi ya halmashauri ujenzi
umekamilika,” alisema.

Dk. Magufuli pia aliahidi ku-
jenga vituo vya kuchakata na
kuhifadhi mazao katika mikoa ya
Arusha, Mwanza, Tabora, Moro-
goro, Mtwara, Singida, Shinyanga,
Songwe na Tanga.

Alisema kuwa katika kipindi
cha miaka mitano ijayo, kute-
jengwa viwanda vya nyama katika

Mgombea urais wa CCM, Rais John Magufuli, akicheza muziki
uliokuwa ukiimbwa na msanii wa Bongo Fleva, Chege Chigunda,
baada ya kuhutubia wananchi wa Shinyanga Mjini katika mkutano
wa kampeni za uchaguzi mkuu, kwenye uwanja wa Kambarage
jana. PICHA: IKULU

mikoa mbalimbali kwa lengo la ku-
wawezesha wafugaji kuuza nyama
na kujipatia kipato.

“Katika ukurasa wa 45 wa Ilani
ya CCM, inazungumzia kujenga
viwanda vya kuchakata mazao
ya kilimo, wananchi wa Mkoa wa
Shinyanga ni wakulima wazuri wa
pamba, hivyo mtauza mazao yenu,
kikubwa ndugu zangu ninaomba
kura,” alisema.

Dk. Magufuli pia alisema ata-
hakikisha uzalishaji wa mazao ya-
tokanayo na wanyama unaongeze-
ka, akitolea mfano uzalishaji wa
maziwa ambao wameweka lengo
la kuongeza uzalishaji kutoka lita
bilioni 2.7 hadi bilioni 4.5 kwa
mwaka.

“Tunataka uzalishaji wa nyama
uongezeke kutoka tani 81,220
hadi kufikia tani 150,000,” alisema
mgombea huyo na kuongeza kuwa
serikali yake itahakikisha inaanzi-
sha miradi ya ujenzi wa mabwawa
ya kufugia samaki katika mikoa
yenye ukame.

Pia, alisema serikali itahakikisha
inaanzisha ujenzi wa mabwawa ya
kuvuna maji ya mvua kwa ajili ya
matumizi ya binadamu, mifugo na
kilimo katika mikoa ya Dodoma,
Singida, Tabora, Mara, Simiyu,
Arusha, Shinyanga, Manyara na
maeneo mengine yenye ukame.

KATAMBI, MASELE

Katika hatua nyingine, Dk. Magu-
fuli aliahidi kumpa kazi aliyekuwa
Mbunge wa Shinyanga Mjini, Ste-
phen Masele, ambaye alienguliwa
na Kamati Kuu ya Halmashauri
Kuu ya Taifa ya CCM licha ya kuon-
goza mchakato wa kura za maoni
ndani ya chama hicho kuwania
ubunge wa jimbo hilo.

“Ninawaomba wananchi wa
Shinyanga mumchague Patrobas
Katambi kuwa Mbunge wa Shin-
yanga Mjini... yale mambo men-
gine achaneni nayo, huyo Masele
nitampangia kazi nyingine. Kuna
sehemu mtu anafanya ovyo ovyo,
kuna kazi nyingi za kufanya serika-
lini, nileteeni Katambi.

“Huyu kijana (Katambi) ninam-
fahamu, ninajua utendaji kazi
wake, aliacha u-DC (ukuu wa
wilaya) makao makuu ya nchi, aka-
ja kugombea ubunge, ni mchapa-
kazi... sasa ukishinda ninaomba
usibadilike,” alisema.

Kwenye mchakato wa kura za
maoni Jimbo la Shinyanga Mjini,
Masele ambaye aliwahi kuwa Nai-
bu Waziri wa Nishati na Madini
wakati wa serikali ya awamu ya
nne, aliongoza kwa kura 152 aki-
fuatwa na Jonathan Manya (65) na
Gasper Kileo (51) huku Katambi
akiambulia kura 12 kwenye nafasi
ya saba.

Hata hivyo, majina yalipopele-
kwa Dodoma, vikao vya juu vya
chama vilimrudisha Katambi kui-
wakilisha CCM kuwania ubunge
wa jimbo hilo ambalo kwa miaka
10 iliyopita lilikuwa chini ya Mase-
le.



MAHOJIANO MAALUM

UCHAGUZI

ljumaa Septemba 4, 2020

Nipashe 3

Lissu aanika sababu Kuwania urais

Na Waandishi Wetu

GOMBEA urais kwa tiketi .

Chama cha Demokrasia na Maen-

deleo (CHADEMA), Tundu Lissu,

(pichani) ametaja sababu nne
zilizomsukuma kujitosa kuwania nafasi hiyo
kubwa zaidi ya uongozi nchini katika uchagu-
zi mkuu wa Oktoba 28 mwaka huu.

Katika mahojiano maalum na kituo cha
runinga chaITV jana, Lissu alisema ameamua
kugombea nafasi hiyo kwa sababu kuu nne
ukiwamo uwezo wake wa kuongoza.

“Ninaamini nina uwezo, nina nia ya kuirud-
isha Tanzania katika misingi yake ya mwanzo
ya uhuru. Tulipopata uhuru, ulikuwa uhuru
wa kazi, uhuru na umoja, uhuru na maende-
leo,” alisema.

Alisema wanahitaji maendeleo ya watu
wakiwa huru na ya haki na hiyo ndiyo sababu

nyingine  iliyomsukuma kuomba ridhaa
ya Watanzania kugombea urais mwaka
huu.

Lissu alisema katika mazingira ya kawaida
siyo jambo la ajabu kwa mtu yeyote ambaye
ni mwananchi na mzalendo kutaka kuwa
kiongozi.

“Urais ndiyo nafasi ya juu ya uongozi. Kama
mwanasiasa, mwanasheria na mwananchi wa
Tanzania, nimekuwa nikifikiria hivi nina uw-
ezo kiasi gani wa kuwa rais wa nchi hii.

“Kwa kujibu swali lako ni kweli nilikuwa
nikifikiria. Katika kipindi cha miaka mitano
nilichokuwa nikifikiria juu juu, nimekuwa
imara zaidi kwa sababu ya haya tuliyoyaona
miaka mitano,” alisema Lissu baada ya kuuli-
zwa kama ilikuwa ndoto yake kuwania nafasi
hiyo.

Ifuatayo ni sehemu ya mahojiano ya Lissu
na kituo hicho cha runinga:

SWALI: Utawafanyia nini Watanzania iki-
wa utashinda nafasi hiyo katika uchaguzi wa
mwaka huu?

LISSU: Nitarudisha uhuru wa wananchi
uliopotea, uhuru wa vyombo vya habari, uh-
uru wa kuisema serikali, uhuru wa watu ku-
zungumza na kuwajibisha, uhuru wa vyombo
vya uwakilishi, uhuru wa kuabudu na uhuru
wa taasisi za kiraia.

Uhuru ambao ninauzungumzia ni wa watu
kutoa maoni yao, kujiunga katika makundi ya
kiraia, kisiasa na kijamii pamoja na uhuru wa
kuabudu na kufanya biashara za kiuchumi.

SWALI: Je, llani ya CHADEMA imejikita ka-
tika uhuru?

LISSU: Ilani ya CHADEMA inasema uhuru,
haki na maendeleo ya watu. Afrika Kusini
wakati wa ubaguzi wa rangi ilikuwa na maen-
deleo, lakini  haikuwa nchi ya haki
hata kidogo, watu walikufa ili kupata uhuru
na haki.

Mfano mdogo, kuna kazi kubwa imefanyi-
ka ya kujenga miundombinu, ukipita Bara-
bara ya Morogoro hadi Kibaha, eneo ambalo
linajengwa zamani yalikuwa makazi ya watu
kwa maelfu ambao wamebomolewa biashara
zao na makazi.

Barabara ni nzuri, lakini ina maana gani
kwa maelfu uliowavunjia vitega uchumi
vyao? Maendeleo hayawezi kuwa barabara,
inakuwa barabara kwa namna inavyowasaid-
ia hao unaowabomolea.

SWALI: Ipo hoja kwamba CHADEMA ni
chama cha walalamikaji na wakosoaji. Kuna
ukweli katika hili?

Ninafikiri kwa katiba na sheria zilivyo,
uhuru wa kuzungumza ni pamoja kulala-
mika pale unapoona mambo hayatendeki
sawasawa na wale ambao wana wajibu wa
kuyatenda. Uhuru ni pamoja na kukosoa pale
panapohitaji kukosolewa.

SWALI: Tangu uhuru, Tanzania ili-
kuwa na maadui watu ambao ni ujinga,
umaskini na maradhi. CHADEMA im-
ekuwa na silaha gani kuwakabili?

LISSU: Ni kaulimbiu ya mwaka 1958
na umekuwa ni wimbo ambao bado wa-
naimba maadui wale wale. Tumejaribu
kwa miaka 17 kuanzia 1967 hadi 1984
ilishindikana.

Tukaingia miaka ya mageuzi ya kiu-
chumi na kisiasa na kurudishwa nyuma
kulikoshindikana. Inabidi twende kwe-
nye msingi wa uhuru, haki na maende-
leo.

SWALI: Suala la Katiba mpya ni kip-
aumbele chenu?

LISSU: Kwenye Ilani ya Uchaguzi ya
CHADEMA tumeandika katika mambo
ambayo tutafanya siku 100 ya kwanza
za urais ni kurejesha mchakato wa kati-
ba mpya, kwa sababu yote wanayozun-
gumza hayatawezekana kwa mfumo
huu wa sasa uliokuwapo tangu mwaka
1962 Wengi wanafikiri shida ni katiba ya
mwaka 1977.

Imejengwa katika msingi wa katiba
ya mwaka 1962 na msingi ule ni kwam-
ba Rais ni Alpha na Omega Tanzania, tu-
nataka tukipata ridhaa, lazima tuweke
utaratibu mpya wa kuongoza nchi.

Watu wanazungumza wabunge,
hivi mnajua kwamba hawawezi kuleta
muswada wowote wa fedha, hawana
uwezo huo tangu tulipoanzisha Bunge
mwaka 1926? Sheria kuanzia mwaka
huo masuala yote ya fedha huanzia kwa
Gavana.

Katiba yetu baada ya mwaka 1962, in-
asema itakuwa marufuku kwa mbunge
kuleta hoja au muswada wowote au
kuujadili isipokuwa tu umeanzishwa na
kuruhusiwa na Rais na kuwasilishwa na
waziri.

Alisema  Rais  hawajibiki  ku-
fuata ushauri wa mtu yeyote pale
anapotekeleza wajibu wake, hivyo
CHADEMA tutatengeneza utaratibu wa
kiutawala ambao yeyote atakapokuja
atadhibitiwa, atawajibishwa na kushu-
ghulikiwa.

SWALI: Je, wananchi wanaelewa il-
ani na sera zenu?

LISSU: Zipo siku 60 za kuzungumzia
ilani na sera za CHADEMA katika mam-
bo yote yanayohusu maisha yao kwa
sababu hilo ndilo agano letu na Watan-
zania kwa miaka mingi ijayo.

Sikuwapo nchini miaka mitatu, hivyo
sikukutana nao, lakini nimeshangaa
namna ambavyo Watanzania wame-
badilika na wapo tayari kufanya mab-
adiliko.

Tumefanya mikutano mikoa 17 katika
kipindi cha siku 12, watu kwa maelfu
wametulaki, wapo tayari kwa mabadi-
liko, miaka mitano hii imekuwa ya adha
kubwa kwao.

SWALI: Mmefikia hatua gani ka-
tika kuunda kile kinachoitwa UKAWA
mpya?

LISSU: Mwaka 2015, tuliunda UKAWA
(Umoja wa Katiba ya Wananchi) ambao

~ mAfafanua tuhuma kutumiwa na mabeberu

ulileta mafanikio makubwa na ambao hawatutak-
ii mema walijua hatari yake na mwaka jana wali-
fanya marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa.

Yanasema hivi; ‘chama cha siasa kina uhuru
wa kuungana na kingine wakati wa uchaguzi ili
mradi kila kitu mnachokipanga lazima mkiwasil-
ishe kwa Msajili wa Vyama vya Siasa ambaye ana
mamlaka ya kuwakubalia au kuwakatalia’.

Masuala ya mtatumia fedha kiasi gani, kwe-
nye jimbo gani, eneo gani, kila jambo linalohusu
mkakati wenu wa ushindi, lazima mmpelekee Jaji
Francis Mutungi.

Mazingira ya kisheria ya sasa ya vyama kuun-
gana ni mitego mitupu, ambayo haijatengenezwa
na vyama vya upinzani bali CCM ili watakaojiin-
giza wanaswe.

Tutakuwa wajinga sana kama vyama kuingia
kwenye mitego hii bila tahadhari. Tunazungumza
na ACT-Wazalendo, tuangalie hii mitego tunaweza
kuiepuka namna gani, tushirikiane kwa namna
ambayo itatuepusha na hizi hatari tulizotegewa
kila mahali.

SWALI: Dhana iliyopo ni kwamba upinzani ni
watu wa shari, vurugu, migogoro na kuvunja us-
alama. Je, ndivyo mlivyo?

LISSU: Sisi siyo wa shari na katika mwezi mmo-
ja tumefanya mikutano na maandamano. Julai 27
niliporejea kutoka Ubelgiji, maelfu walijitokeza
na hakuna aliyeibiwa simu.

Viongozi wetu wameshambuliwa mchana na
watu wasiojulikana, niangalie mie unaniuliza ‘hu-
jambo?’ kwa sababu unajua yaliyonitokea.

Mnadhimu wa Kambi Rasmi Bungeni kupigwa
risasi 16 na watu wasiojulikana ndani ya eneo lin-
alolindwa saa 24, ninafikiri tafsiri ya haya maneno
tuanze kuzifikiria upya.

SWALI: Ipo hoja kwamba mnatumiwa na watu
wa nje kwa manufaa yao. Watu hao wamekuwa
wakiwafadhili. Kuna ukweli katika hili?

LISSU: Hizo ni porojo za watu waliokosa hoja
ya kujibu. Nimekuwa na msimamo huu tangu ni-
kiwa kijana na sijawahi kubadilika.

Mwaka 1999 wakati wa Benjamin Mkapa (Rais
wa Awamu ya Tatu) niliyasema nikashtakiwa kwa
uchochezi. Wakati wa Jakaya Kikwete (Rais wa
awamu ya nne) na hata sasa nimeendelea kuse-
ma.

Wakiumwa hawa wanakwenda kutibiwa nje.
Nyerere alitibiwa Uingereza, Mkapa alitibiwa
Uswizi, Kikwete Marekani na mimi Ubelgiji, hawa
watu ni marafiki zetu, tukipata shida, tunawakim-
bilia halafu tunawatukana huku tunawategemea.

Nitajenga uhusiano wa kimataifa kwa sababu
nchi inahitaji dunia kuliko dunia inavyoihitaji
Tanzania.

KAMPENI TABORA

Katika mkutano wake wa uzinduzi wa kampeni
mjini Tabora jana, Lissu aliahidi kuwa akiwa Rais,
atahakikisha anavirejesha serikalini viwanja vya
michezo vinavyomilikiwa na CCM katika maeneo
mbalimbali nchini.

Alisema viwanja hivyo ni mali ya umma kwa
kuwa vilijengwa kwa kodi za Watanzania, lakini
sasa vinamilikiwa na chama kimoja cha siasa.
Alisema viwanja hivyo vitakuwa chini ya manis-
paa na vitakuwa huru kwa ajili ya matumizi ya
umma tofauti na ilivyo sasa.

Katika kampeni hizo, mgombea huyo pia alia-
hidi kutoa bima ya afya kwa Watanzania wote
atakapoingia madarakani ili kusaidia upatikanaji
wa uhakika wa matibabu kwa wote na kwa ghara-
ma nafuu.

*Imeandikwa na

Romana Mallya

na Mary Geofrey
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MADAI YA WAZALISHAJI WADOGO KATIKA ARDHI NA RASILIMALI NYINGINEZO

SEHEMU YA KWANZA

1.0 UTANGULIZI

1.1 TAFSIRI NA VIGEZO VYA WAZALISHAJI WADOGO

Wazalishaji wadogo wanatafsiriwa kuwa ni wale ambao
hawategemei nguvu kazi ya ajira ya kudumu au rasmi badala
yake uzalishaji mali wao hutegemea nguvu kazi ya familia
na zana za asili. Kuna makundi mbalimbali ya wazalishaji
wadogo hapa nchini ambayo kwa kiasi kikubwa yanategemea
kilimo, ufugaji, uvuvi, kuokota matunda na uchimbaji mdogo
wa madini katika kuendesha maisha yao kila siku. Makundi
haya ni pamoja na: kulima wadogo, wafugaji wadogo,

himbaji wa madini wadogo, wavuvi wadogo, waokota
matunda na warina asali.

1.2 MUKTADHA NA MCHANGO WA WAZALISHAJI
WADOGO NCHINI

Ardhi ni mojawapo ya rasilimali muhimu kwa uhai wa binadamu
na viumbe vyote. Ardhi hubeba rasilimali nyingine zote za asili
na miundo mbinu. Vilevile, ardhi huchangia katika ukuaji wa
maendeleo ya mtu mmoja mmoja, jamii kwa ujumla na uchumi
wa Taifa. Makundi ya wazalishaji wadogo yanategemea ardhi
katika shughuli mbalimbali za kilimo, uvuvi, ufugaji, uchimbaji
wa madini na shughuli nyinginezo za kiuchumi. Mfano,
inakadiriwa kuwa zaidi ya asilimia 70 ya Watanzania wote ni
wazalishaji wadogo wanaotegemea ardhi katika shughuli zao
za uzalishaji mali.

Umuhimu wa ardhi kwa makundi haya, si tu unatanabaishwa
kwenye sera na sheria, bali umeainishwa kwenye mikakati na
programu za maendeleo ya nchi. Mfano, moja ya malengo ya
Sera ya Ardhi ya 1995, ni kuhakikisha kuwa kuna ugawaji na
upatikanaji sawa wa ardhi kwa wananchi wote. Hii ina maana
kuwa ugawaji na upatikanaji wa ardhi lazima uzingatie haki za
makundi yote nchini, ikiwemo makundi haya ya wazalishaji
wadogo hasa wanawake. Vile vile sera inasema kuwa haki
za kimila za wazalishaji wadogo, yaani wakulima wadogo na
wafugaji, ambao ni wengi nchini, zitambuliwe, ziainishwe, na
kulindwa kisheria.

Sera ya Mifugo ya mwaka 2006, inaainisha kuwa serikali
itaweka utaratibu wa kuibua mifumo bora ya uzalishaji
itakayoongeza tija miongoni mwa wafugaji wadogo. Kwa
upande mwingine, Sheria za Ardhi, yaani sheria namba. 4 na
5 za mwaka 1999, zote kwa pamoja zinatambua mfumo wa
umiliki wa ardhi kimila. Mfumo huu unalenga kutambua haki na
maslahi ya wazalisha wadogo wanaopata, kutumia na kumiliki
ardhi kwa njia ya kimila. Vilevile, programu ya Kuendeleza
Kilimo ya Awamu ya Pili (ASPD II), inalenga kuleta mageuzi
katika sekta ya kilimo (kilimo, mifugo na uvuvi) ili kuongeza
uzalishaji na pato la wakulima wadogo kwa ajili ya kuboresha
maisha yao, usalama wa chakula na lishe.

Kwa kiasi kikubwa wazalishaji wadogo ndio wachangiaji
wakubwa katika ukuaji wa pato la Taifa na kukuza uchumi wa
nchi. Kwa mfano, sekta ya kilimo inachangia zaidi ya asilimia
40 ya pato la Taifa na wakulima wadogo ndio wawekezaji
wakubwa katika sekta ya kilimo ambapo wanazalisha takribani
asilimia 75 ya chakula chote kinachozalishwa nchini. Uzalishaji
wa mazao ya bustani hususan mboga, matunda na viungo
huchangiwa kwa asilimia 85 na sekta isiyo rasmi ambayo
wakulima wadogo ndio wanaozalisha na kuuza mazao hayo
katika masoko ya ndani.

Wafugaji wa asili wanachangia kwa kiasi kikubwa katika
uzalishaji wa nyama, maziwa, ngozi na mbolea. Kwa mfano,
katika kipindi cha miaka 10, kuanzia mwaka 1995 mpaka
mwaka 2005, ufugaji wa asili ulichangia uzalishaji wa tani
134,500 za nyama. Hivyo uzalishaji wa nyama kwa kipindi
hicho uliongezeka kutoka tani 244,000 hadi tani 378,500 sawa
na ongezeko la asilimia 55 ambapo sehemu kubwa ilitokana na
ufugaji wa asili. Pia, uzalishaji wa maziwa uliongezeka kutoka
lita milioni 555 hadi bilioni 1.38 ambapo asilimia 70 ilichangiwa
na sekta ya ufugaji wa asili. Vilevile, uzalishaji wa mayai
uliongezeka kutoka mayai milioni 380 hadi bilioni 1.8. asilimia
kubwa ikiwa imechangiwa na wafugaji wa asili.

Wachimbaji wadogo wa madini, wanachangia kiasi kikubwa
katika kuongezeka pato la Taifa. Mfano, kwa kipindi cha
kuanzia Machi 2019 hadi Februari 2020, kupitia masoko
ya madini nchini, wachimbaji wadogo wamefanya biashara
ya madini yenye thamani zaidi ya shilingi trilioni moja na
wameiingizia Serikali mapato kwa kulipa mrabaha na ada ya
ukaguzi wa zaidi ya shilingi bilioni sabini na nane. Vilevile,
wachimbaji wadogo wanachangia karibu asilimia 0.3 ya
mapato yao kwenda Halmashauri za wilaya na hivyo kuongeza
kipato katika serikali za mitaa.

Wanawake nao ni mojawapo ya kundi la wazalishaji wadogo
lenye mchango mkubwa katika ujenzi wa jamii na kukuza
uchumi wa Taifa. Inakadiriwa kuwa takribani asilimia 52
ya idadi ya watu wote nchini ni wanawake. Pia wanawake
wanashiriki katika uzalishaji mali kwa takribani asilimia 60 hadi
80 ya chakula kinachotegemewa katika ukanda wa Kusini mwa
Jangwa la Sahara. Tafiti nyingi zinaonyesha kuwa asilimia 20
tu ya wanawake ndio wanaomiliki ardhi Kusini mwa Jangwa
la Sahara. Hali hii inachangia wanawake kuendelea kuwa
masikini, kunyanyaswa na kudhalilishwa.

1.3 CHANGAMOTO ZA WAZALISHAJI WADOGO KATIKA
ARDHI

Pamoja na mchango mkubwa wa wazalishaji wadogo
katika uchumi wa nchi, bado wanaendelea kukumbana na
changamoto mbalimbali zinazohusisha ukosefu wa masoko
ya uhakika, pembejeo za kutosha na za wakati, mapungufu
katika mifumo ya kisera na kisheria inayokumbatia wazalishaji
wakubwa na wawekezaji kutoka nje kuliko makundi haya ya
wazalishaji wadogo. Vilevile, wakulima wadogo wanakosa
ruzuku na pembejeo za kilimo, pamoja na ukosefu wa ulinzi
wa uhakika wa ardhi kwa ajili ya uzalishaji. Ukiachana na
changamoto hizi za jumla, sehemu hii inaangazia changamoto
za wazalishaji wadogo zenye mguso wa moja kwa moja

na upatikanaji, matumizi na usimamizi wa ardhi kama
inavyoainishwa hapa chini:

Moja ni kukosekana kwa mifumo imara inayolinda haki na
maslahi mapana ya wazalishaji wadogo katika ardhi. Mfano,
mfumo wa umilikaji wa ardhi, changamoto za upatikanaji wa
rasilimali za maji na malisho zinazoathiri wazalishaji wadogo.
Hii ni pamoja na kasi ndogo ya kutenga na kumilikisha ardhi
kulingana na taratibu za kisheria au kimila.

Mbili ni kupanuka kwa shughuli za kilimo, hasa kilimo
biashara, katika maeneo yaliyokuwa yanatumika kwa kufuga
na kuchungia mifugo.

Tatu ni kasi ya kuhuisha na kupanuliwa kwa maeneo ya hifadhi
za wanyamapori kama hifadhi za taifa, mapori tengefu, mapori
ya akiba, na maeneo ya hifadhi za jamii ambayo kwa pamoja
yanazuia kuendelezwa kwa maeneo ya wakulima na wafugaji.
Hii imesababisha hifadhi za wanyamapori kuwa karibu na
wananchi na hivyo kusababisha migogoro ya wanyama
na binadamu hasa pale wanyama wanapoingia kwenye
mashamba ya wananchi na kula mazao au mifugo yao.

Nne ni ushirikishwaji hafifu wa wazalishaji wadogo katika kutoa
maamuzi ya upangaji wa matumizi na usimamizi wa ardhi yao.
Mfano, pamoja na ukweli kuwa wafugaji wa asili ni kundi kubwa
la wazalishaji wadogo, lakini wamekuwa hawashirikishwi
kikamilifu katika mchakato wa uandaaji wa mipango ya matumizi
kwa ufugaji kutengewa matumizi mengine. Vilevile, baadhi
ya maeneo ya mashamba ya wakulima wadogo yamekuwa
yakiainishwa na kutengwa kama maeneo ya mipango miji
bila kushirikisha wakulima wenyewe na bila kufanya utafiti
wa kina juu ya madhara ya kutangaza mashamba hayo kuwa
maeneo ya mipango miji. Hii imesababisha wakulima wadogo
kushindwa kuendeleza shughuli za kilimo na kubaki kwenye
sintofahamu ya hatma ya maisha yao.

Tano ni haki za wanawake katika kupata, kutumia, kumiliki na
kufanya maamuzi juu ya ardhi hazizingatiwi ikilinganishwa na
wanaume. Hii ni kutokana na mila na desturi zinazowanyima
wanawake njia halali za kumiliki ardhi ikiwemo kurithi ardhi
za wazazi na wenza wao na hivyo kutoshiriki kikamilifu katika
shughuli za kiuchumi. Wanawake wanapewa fursa ya kutumia
ardhi na kufanya shughuli za uzalishaji lakini wanaume ndio
wanaoamua namna ya kutumia mapato yanayotakana na
nguvu ya mwanamke.

Sita ni ubidhaishaji wa huduma za kijamii kama vile afya,
elimu, maji na pembejeo za kilimo, hii imepelekea changamoto
kubwa kwa wazalishaji wadogo ambapo hufikia hatua wanauza
chakula cha akiba ili wamudu gharama za huduma hizi muhimu.

Saba ni ushirikishwaji hafifu wa wazalishaji wadogo katika
michakato ya utungaji na mabadiliko ya sera na sheria za ardhi
na rasilimali nyinginezo, hivyo kupelekea sera na sheria husika
kutoakisi maoni na mahitaji ya wazalishaji wadogo.

1.4 HATUA ZILIZOCHUKULIWA NA SERIKALI KWA
KIPINDI CHA MIAKA MITANO (2015 — 2020)

Kwa kipindi cha miaka mitano iliyopita, serikaliimechukua hatua
mbalimbali zenye lengo la kuimarisha utawala na usimamizi
wa ardhi nchini na hivyo kuwezesha wazalishaji wadogo
kutekeleza shughuli zao. Kwa ujumla hatua hizi ni pamoja na
kufuta hati za mashamba makubwa yasiyoendelezwa kwa
muda mrefu, kuchukua hatua mbalimbali za kutatua migogoro
ya ardhi, kutunga na kuboresha sheria na sera kwa lengo la
kuimarisha usimamizi na umiliki wa ardhi. Mahususi kabisa,
serikali imechukua hatua zifuatazo:

Kwanza ni ufutaji wa hati za mashamba ya uwekezaji ambayo
yalikuwa hayajaendelezwa kwa muda mrefu katika maeneo
mbalimbali nchini. Mfano, Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, Dkt. John Pombe Magufuli, alifuta
jumla ya hati 14 za mashamba yaliyoshindwa kuendelezwa
katika Wilaya za Kilosa, Mvomero na Kilombero. Vilevile, Mh.
Rais alifuta hati ya shamba la mkonge la Kibaranga, wilaya ya
Muheza lenye ukubwa wa hekta 5,730. Mashamba mengine
yalipunguzwa ukubwa kama vile shamba la Kampuni ya KPL
Kilombero lilipunguzwa hekta 810 na shamba la Kapunga
Mbarali hekta 4,620.

Pamoja na ufutaji wa hati hizi lakini bado kuna changamoto
ya wazalishaji wadogo kutokurudishiwa mashamba hayo kama
alivyoagiza Mhe. Rais. Kwa mfano, katika Wilaya ya Kilosa
mkoani Morogoro wakulima na wafugaji wameendelea kudai
kurudishiwa mashamba hayo kwa usawa.

Pili ni jithada za kutatua migogoro ya ardhi, hasa ile ya
wananchi na maeneo ya hifadhi, mwaka 2019, Rais aliunda
katika hifadhi za wanyamapori. Kufuatia mapendekezo ya
Kamati, Baraza la Mawaziri mnamo mwezi Septemba 2019,
ya hifadhi, mapori ya akiba na ranchi kuhalalishwa rasmi kwa
ajili ya shughuli za kilimo, ufugaji na kijamii. Aidha, Serikali
maamuzi. Wizara ya Ardhi kwa kushirikiana na Wizara nyingine
za kisekta na wadau mbalimbali inaendelea kuhakiki mipaka

Tatu ni serikali kuanzisha na kutekeleza miradi mbalimbali ya
mipango ya upimaji wa mashamba na viwanja kwenye ardhi
imekuwa ikifanywa na serikali yenyewe pamoja na makampuni
binafsi ya upimaji wa ardhi. Vilevile kumekuwepo na miradi
mikubwa ya mipango ya matumizi ya ardhi na utoaji wa vyeti
vya Hakimiliki za kimila katika wilaya za Ulanga, Malinyi na
Kilombero pamoja na miradi mingine katika wilaya nyinginezo
nchini. Changamoto kubwa katika miradi ya upimaji wa ardhi
imekuwa ni ukosefu wa elimu ya kutosha kuhusu matumizi
ya Hati za Hakimiliki za Kimila. Kuna dhana iliyojengeka
kuwa Hati ya Hakimiliki ya kimila ni kwa ajili ya kuchukulia
mikopo benki. Dhana hii ni matokeo ya ukosefu wa elimu na
inaweza kuhatarisha uhakika na usalama wa kumiliki ardhi za
wazalishaji wadogo pale watakaposhindwa kurejesha mikopo

waliyochukua.

Nne ni serikali kuanzisha mchakato wa mapitio ya Sera ya
Taifa ya Ardhi ya mwaka 1995 na Sera ya Kilimo ya mwaka
2013. Sheria na Sera hizi zilikuwa na malengo ya kuboresha
usimamizi na utawala wa ardhi, na kutenga maeneo mahususi
kama ardhi ya kilimo. Hata hivyo, michakato ya utungaji
wa sheria na uandaaji wa sera ilifanyika kwa ukimya bila
kushirikisha makundi makubwa ya wazalishaji wadogo.

Tano ni kutengwa kwa bajeti ndogo ya sekta ya ardhi kwa
kuzingatia ukweli kuwa sekta ya ardhi sio kipaumbele katika
vipaumbele mahususi vya serikali. Kwa mfano, kwa kipindi cha
miaka mitano iliyopita, sekta ya ardhi haikupewa kipaumbele
cha bajeti ya kutosha. Mafanikio ya sekta nyingine muhimu
kama vile afya, elimu, kilimo, maliasili na utalii, viwanda,
miundombinu, ujenzi, nishati na madini hutegemea jinsi
ardhi ilivyopangwa na kuratibiwa. Kutokana na umuhimu
huo ni vyema Bajeti ya Wizara ya Ardhi ikapewa kipaumbele
katika sekta tano za juu zinazotengewa bajeti ya kutosha ili
kuwezesha maendeleo ya sekta nyingine.

Pamoja na ufinyu wa bajeti katika sekta ya ardhi, pamekuwepo
na changamoto nyingine zinazowaathiri wazalishaji wadogo.
Baadhi ya changamoto hizo ni pamoja kuongezeka kwa
migogoro ya ardhi inayosababishwa na matumizi mbalimbali ya

na hifadhi za wanyamapori, kukosekana kwa mipango thabiti
na ya kutosha ya matumizi ya ardhi.

Kwa muda mrefu wazalishaji wadogo wamekuwa na madai
mbalimbali ambayo yanapaswa kupewa kipaumbele na
serikali ili kuhakikisha kuwa ardhi na rasilimali nyingine
zinatumika kuwanufaisha wao kijamii na kiuchumi. Madai haya
yamegawanywa katika makundi tisa kama ilivyoainishwa katika
sehemu ya pili.

SEHEMU YA PILI

1.5 MADAI YA WAZALISHAJI WADOGO KATIKA ARDHI
NA RASILIMALI NYINGINEZO

1.6 UTAWALA NA USIMAMIZI WA ARDHI

Muktadha: Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi ndio yenye dhamana ya kuhakikisha kuwa ardhi yote
nchini inapangwa, inapimwa na kumilikishwa, hii ni katika
kuhakikisha kuwa kuna uboreshwaji wa huduma mbalimbali
hasa katika nyanja za uwekezaiji katika ardhi, makazi na milki.
Katika kuhakikisha huduma zinaboreshwa Wizara hapo awali
ilianzisha ofisi za ardhi katika kanda tisa, pamoja na jitihada
hizi bado kumekuwepo na vikwazo na changamoto mbalimbali,
ni katika muktadha huu Wizara imeamua kuanzisha ofisi za
ardhi kwa kuwateua makamishina wasaidizi katika mikoa yote
26 ya Tanzania Bara. Kwa takribani miaka mitano iliyopita
kumekuwapo na jitihada za kurejesha ardhi zilizotwaliwa kwa
ajili ya uwekezaji kwa wananchi ama wazalishaji wadogo, na
pia ardhi zilizotengwa kwa minajili ya uhifadhi kurejeshwa kwa

kimatumizi.

Changamoto: Sheria za ardhi zinampa Kamishna wa Ardhi

matumizi mabaya ya mamlaka hiyo hasa pale ushauri unaotoka
kwa Kamishna kuchukuliwa kama ni uamuzi wa mwisho hivyo

wanaohitaji kutoka kwa Kamishna na pale unapopatikana
basi unatolewa kwa lengo la kufanikisha maombi ya ardhi
yanayohusisha uhawilishaji kutoka ardhi ya Kijiji kuwa ya Jumla
kwa ajili ya shughuli za uwekezaji.

maeneo ambayo wanakijiji wana uelewa mzuri wa haki zao za
kisheria na taratibu za ardhi. Changamoto kuu ni kwamba elimu
juu ya haki za ardhi na nafasi ya vyombo kama Mkutano Mkuu

Mapendekezo:

wote.
* Ugatuaji uliofanyika wa kuwateua Makamishina wasaidizi
katika ngazi ya mikoa bila shaka utasaidia zaidi kufikisha

* Ardhi zote ambazo zim zwa na zaji wa
ndani na nje ya nchi zirejeshwe kwa wazalishaji wadogo
hususani wakulima, wafugaji na makundi mengineyo ya
wazalishaji wadogo. Katika hili haki ya wanawake kumiliki
ardhi izingatiwe

e Elimu juu ya sera na sheria zinazosimamia ardhi
jjumuishwe katika mitaala ya elimu ya msingi, sekondari
pamoja na vyuo ili kuwawezesha vijana kuwa na uelewa
juu ya masuala yanayohusu haki za ardhi.

1.7 MFUMO WA KUMILIKI ARDHI NCHINI

Muktadha: Sera ya Taifa ya Ardhi 1995 pamoja na Sheria za
Ardhi namba 4 na 5 za mwaka 1999 zinatambua aina mbili za
umiliki wa ardhi nchini ambazo ni umiliki wa ardhi kwa Hati na
umiliki wa ardhi Kimila. Hati hutolewa kwa mmiliki wa ardhi
katika kundi la ardhi ya jumla wakati umiliki wa kimila ambao
umetengenezewa cheti cha hakimiliki ya kimila hutolewa kwa

Sheria za Ardhi zimeweka usawa katika aina hizo mbili za
umiliki na tofauti ya msingi iliyopo ni kuwa hati itatolewa kwa
ukomo wa muda maalum, yaani miaka 33, 66 au 99 wakati
umiliki wa ardhi kimila hutolewa bila ukomo wa muda. Vilevile,
mmiliki wa ardhi kwa hati anakuwa na hadhi ya mpangaji kwa
kuwajibika kulipa kodi ya ardhi kwa Kamishna wa Ardhi kila
mwaka wakati mmiliki wa ardhi kimila hana tozo ya kodi ya

kodi hiyo.

Changamoto: Mfumo wa umiliki wa ardhi unakabiliwa na
changamoto mbalimbali kama vile kukosekana kwa uhakika wa
umiliki pale ardhi inapohitajika kwa manufaa ya umma. Sheria
ya Utwaaji namba 47 ya mwaka 1967 inampa Rais mamlaka ya
kuchukua ardhi yoyote kwa manufaa ya umma ambapo sheria
hiyo wakati mwingine imekuwa ikitumiwa vibaya na mamlaka
za serikali kwa kuchukua ardhi za wananchi kwa kisingizio cha
maslahi ya umma.

Vilevile, mfumo wa umiliki wa ardhi kimila umeshindwa
kuakisi uhalisia wa umiliki kimila ambapo ardhi inamilikiva
kwa misingi ya koo husika kwa kuwa cheti cha hakimiliki ya
kimila kinachotolewa ni lazima kiandikwe kwa jina la mtu.
Hii imepelekea kuleta migongano kwenye koo ambazo bado
zinahitaji kumiliki maeneo hayo kimila kwa kuwa wanapotaka
kupima na kupatiwa hati ya kimila wanapaswa kukubali ardhi
hiyo igawanywe kwanza ndio upimaji ufanyike kwa kipande cha
mtu mmoja mmoja.

Mapendekezo:

e Mfumo wa umiliki ardhi kimila ufanyiwe marekebisho ili
kuweza kuakisi uhalisia wa umiliki ardhi kimila.

* Utwaaji wowote wa ardhi sharti uzingatie ridhaa huru na
fidia ya haki na kwa wakati itakayomuweka muathirika
katika nafasi nzuri zaidi ya aliyokuwa nayo mwanzo.

na kuondoa uwezekano wa kuhodhiwa ardhi kubwa na
kikundi kidogo cha watu.

wake utahesabiwa kwa kujumlisha ukubwa wa ardhi zote
anazomiliki. lkiwa mmiliki anahitaji eneo zaidi ya ekari
100 basi mtu huyo aombe ardhi kwenye kundi la ardhi ya
jumla.

1.8 HAKIZA WANAWAKE NA WATU WENYE ULEMAVU
KATIKA ARDHI

Muktadha: Katiba ya nchi na sheria za ardhi zinatambua haki
za wanawake katika ardhi kwa maana ya kupata, kutumia,
kumiliki na kudhibiti ardhi, bado wanawake wameendelea
kupata changamoto ili kuzifikia haki hizo. Hata hivyo kwa
miaka ya karibuni kuna mabadiliko chanya katika jamii
ambayo imeanza kutambua kuwa mwanamke anayo haki
sawa na mwanaume katika umiliki wa ardhi. Mabadiliko hayo
yamechangiwa hasa na jitthada mbalimbali za serikali na
mashirika yasiyo ya kiserikali kupitia mafunzo na kampeni
mbalimbali zinazolenga kuhakikisha haki za wanawake katika
ardhi zinatambulika na kulindwa.

Haki za kumiliki mali kwa wanawake zinaboresha usawa
wa kijinsia ambao unapelekea maendeleo. Hivyo haki ya
kumiliki mali kwa wanawake ni muhimu kwani ndiyo inayompa
mwanamke ulinzi wa kiuchumi, hadhi ya kijamii na kisheria
na hivyo kuweza kuendelea kiuchumi. lkumbukwe kuwa,
wanawake wanachangia kwa kiasi kikubwa pato la Taifa
hususani walio katika sekta isiyo rasmi kama vile kilimo. Mpaka

wanashiriki katika kilimo kwa asilimia 90.

Changamoto: Uwepo wa mila, desturi na dini kandamizi ni
tatizo kubwa katika umiliki wa ardhi kwa wanawake. Mila na
desturi za jamii nyingi zimekuwa zikimnyima mwanamke haki
ya kumiliki na kufanya maamuzi juu ya ardhi ya familia au ukoo.
Mwanamke amekuwa akionekana ni mtu asiyestahili kumiliki
ardhi kwa fikra kwamba akiolewa atakwenda kumiliki ardhi kwa
mumewe. Vilevile watoto wa kike hawarithi ardhi za wazazi
wao kwa usawa kama walivyo watoto wa kiume.

Kukosekana usawa wa kijinsia, hususani chini ya mifumo ya
kimila, inachangia sana kunyima haki za wanawake katika
ushiriki wa maamuzi kuhusu ardhi na rasilimali na umiliki wa
ardhi ingawa ndio wazalishaji mali wakubwa hali inayowafanya
kutonufaika na matunda ya kazi yao.

Udhaifu wa kimaamuzi katika vyombo vya usimamizi na
ni changamoto katika upatikanaji wa haki za ardhi kwa
wanawake. Kukosekana kwa vitendea kazi na weledi miongoni
mwa wajumbe wa vyombo hivi unapelekea haki za wanawake
kucheleweshwa au kutopatikana kabisa.

Uzoefu unaonyesha kuwa ushiriki wa wanawake katika
vyombo vya usimamizi na utatuzi wa migogoro ya ardhi kwa
kiasi kikubwa sio mzuri. Mfano idadi ya wajumbe wanawake

Halmashauri za vijiji imeendelea kuwa pungufu.

Mapendekezo:

e Wazalishaji wadogo wanahitaji mambo yafuatayo
yatekelezwe ili kuhakikisha kuwa wanawake wanapata
haki zao za msingi kama ambavyo Katiba na sheria za
nchi zinaelekeza;

* Vyombo vya usimamizi wa ardhi na utatuzi wa migogoro

kutekeleza majukumu yao kwa usahihi ikiwa ni pamoja na
kuzingatia na kutunza haki za ardhi za wanawake na watu
wenye ulemavu.

* Serikali ielekeze nguvu kubwa katika kukuza uelewa wa
jamii juu ya sheria za ardhi na haki za ardhi kwa wanawake
na watu wenye ulemavu.

* Kuwepo na usimamizi thabiti wa serikali juu ya utekelezaji
wa sheria za ardhi ili kukabiliana na mila na desturi
kandamizi dhidi ya wanawake na watu wenye ulemavu.
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TANGAZO

1.9 UKUAJI WA MIJI

Muktadha: Katika kipindi cha takribani muongo mmoja uliopita,
Tanzania imeshuhudia kasi kubwa ya ukuaji wa miji, kiwango
cha ongezeko la watu katika miji mingi nchini kimeendelea kuwa

kuwa miji. Kwa mujibu wa sensa ya mwaka 1967 wakazi wa
miji walikuwa asilimia 5.7 na mwaka 2012 iliongezeka kufikia
asilimia 29.1. Ukuaji wa miji nchini una kasi ya asilimia 7 — 11
kwa mwaka kiwango ambacho ni kikubwa ikilinganishwa na
wastani wa asilimia 3.5 kwa Afrika.

Eneo linapokuwa tayari kuendelezwa kimji, hupangwa na
kupimwa kwa mujibu wa Sheria ya Mipango Miji Namba 8
ya mwaka 2007 ambayo imeainisha taratibu za upangaji na
uendelezaji wa maeneo mapya ya miji ambazo ni;

Hatua ya kwanza ni eneo kutangazwa kama ni eneo la
mpango linalotakiwa kuendelezwa kimiji;

Hatua ya pili ni uhamasishaji wa wadau mbalimbali;

Hatua ya tatu, ni ukusanyaji wa takwimu na taarifa mbalimbali;
Hatua ya nne, ni uchambuzi wa takwimu na taarifa mbalimbali;
Hatua ya tano, ni kutayarisha misingi ya mpango wa jumla;
Hatua ya sita, ni kutayarisha mpango wa awali;

Hatua ya saba, ni wadau kupitia na kuthibitisha mpango wa
awali;

Hatua ya nane, ni kurekebisha mpango wa awali uliopitishwa
na mkutano wa wadau; Hatua ya tisa, ni kuthibitishwa kwa
mpango;

Hatua ya kumi, ni kufanyika kwa uthamini wa mali za wananchi,
na ulipaji wa fidia kwa nia ya kutwaa eneo la mpango;

Hatua ya kumi na moja, ni upimaji wa maeneo kwa
kuzingatia mpango uliotayarishwa; Hatua ya kumi na mbili,
ni kutangazwa kwa viwanja vilivyopimwa, kupokea maombi ya
wahitaji wa viwanja na ugawaji kwa waombaiji waliokubaliwa na
kamati ya kugawa ardhi.

Changamoto: Kuna changamoto kadhaa zinazokabili ukuaji
wa miji nchini, changamoto hizi ni pamoja na kutokufuatiliwa
ipasavyo taratibu zilizoainishwa na Sheria ya Mipango Miji
kama zilivyojadiliwa hapo juu.

hufanylka kwa lengo la kuongeza thamani ya ardhi ya eneo
husika hivyo kuchochea soko la ardhi pamoja na kutoza kodi
ya ardhi na majengo;

Wakatl mwingine wanavijiji hulipwa fidia hata baada ya mlaka
kadhaa kupita jambo ambalo ni kinyume na taratibu za ulipwaji
wa fidia ambazo zinataka fidia kulipwa kwa wakati;

Nne, ni utaratibu wa mipango miji kuondoa shughuli zote

miji.

Mapendekezo
Wazalishaji wadogo wanahitaji
kuzingatiwa katika ukuaji wa miji;
¢ Kuruhusu ukuaji wa miji wima na sio mlalo ili kuondoa
madhara ya kupanuka kwa miji na kumeza maeneo ya

masuala yafuatayo

* Kuhakikisha taratibu za upangaji wa miji zinazingatia
shughuli mbalimbali za kiuchumi ikiwemo pia kilimo na
ufugaji ili kuwezesha wananchi wa kada zote kuweza
kumudu na kuendesha maisha yao mijini.

* Kuhakikisha kuwa uchukuaji wowote wa ardhi kwa ajili
ya kufanikisha mahitaji ya ardhi kwa matumizi ya umma
unafanyika kwa mfumo ulio wazi na utakaompa mmiliki
anayepoteza ardhi yake maslahi yatakayoboresha hali
aliyokuwa nayo mwanzo.

* Kuhakikisha kuwa mchakato mzima wa ukuaji wa miji
unakuwa shirikishi katika kila hatua na elimu ya kutosha
inatolewa kwa makundi yote ikiwa ni pamoja na wakulima,
wafugaji, wanawake, vijana, wazee, walemavu n.k.

1.10 UKUAJI WA VIJJI

imekuwa |k|hu3|shwa na kuongezeka kwa watu, shughuli
na huduma ambapo mwisho wake ni kufikia hatua ya kuwa
sehemu ya miji. Nadharia hii imepelekea kupungua kwa ardhi
kubadili pia mfumo wa umiliki na aina ya shughuli zinazopaswa
kufanyika katika maeneo ya miji.

Kwa mujibu wa kifungu cha 7(2) na jedwali la 5 kwenye
ambacho kimeweza kufikia zaidi ya watu elfu kumi, kina kituo
cha afya, shule ya sekondari, soko, maduka 20 yaliyosajiliwa,
na mahakama ya mwanzo kinapaswa kujumuishwa kuwa
sehemu ya miji.

yanavyopanda hadhi na kuwa miji mfumo wa um|I|k| hubadilika
pia kutoka mfumo wa umiliki kimila ambao hauna ukomo wa
muda na tozo za kodi ya ardhi kwenda kwenye mfumo wa
umiliki kwa hati ambao una ukomo wa muda wa umiliki na tozo
za kodi ya ardhi. Vilevile, mipango miji haizingatii shughuli za
asili za matumizi ya ardhi kama vile kilimo na ufugaji badala
yake huzingatia zaidi utengaji wa viwanja vya makazi, biashara
na maeneo ya matumizi ya umma kama vile shule.

Mapendekezo
ndio hutegemewa na wazalishaji wadogo ambao ndio
sehemu kubwa ya Watanzania nchini, masuala yafuatayo
yanapendekezwa;

. Serikali ihakikishe kuwa asilimia 50 ya ardhi yote nchini

kwa kuhakikisha kuwa uwekezaji wa kutosha unafanyika
kuwawezesha wazalishaji wadogo kuwa gurudumu la
maendeleo nchini.

1.11  UPIMAJI WA ARDHI

Muktadha: Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
ina jukumu la kusimamia na kuwezesha upimaji ardhi na

kutayarisha ramani nchi nzima. Sheria ya Upimaji, sura namba
324 ya sheria za nchi inatoa mamlaka ya upimaji ardhi chini ya
Idara ya Upimaji na Ramani iliyopo Wizara ya Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi. Katika ngazi ya Halmashauri, zoezi
la upimaji linaratibiwa na Idara ya Ardhi na Maliasili na upimaji
wowote utakaofanyika ni lazima uidhinishwe na Idara ya
Upimaji na ramani ya Wizara ya Ardhi.

Changamoto: Changamoto zinazokabili upimaji wa ardhi
ni pamoja na kasi ndogo ya upimaji wa ardhi ukilinganisha
na mahitaji ya wananchi hivyo kupelekea uanzishwaji wa
makazi holela. Vilevile, yapo matukio ya upimaji ambayo
yamesababisha ongezeko la migogoro ya mipaka ya vijiji hii
ni kutokana na ushirikishwaji hafifu wa wananchi wakati wa
zoezi la upimaji wa mipaka. Pia, kipaumbele kikubwa kwenye
upimaji kimewekwa kwenye ardhi ya jumla na hasa kwenye
miradi ya viwanja kwa kuwa imekuwa ikitumika kama chanzo
cha mapato kutokana na uuzwaji wa viwanja. Hii imesababisha

kuwa haionekani kama chanzo cha mapato huku ikichangia
ongezeko la migogoro ya ardhi inayotokana na kukosekana
kwa upimaji.

Mapendekezo
Serikali |wekeze katika uplma]l wa ardhi za V|""

ardhi kwa mmiliki mmoja mmoja.

* Miradi ya upimaji inayotekelezwa ni sharti izingatie haki
za wakazi wa asili kuwa sehemu ya mipango ya upimaji
badala ya kulipwa fidia tu na kuondoka au kupewa viwanja
vichache.

1.12 MIPANGO YA MATUMIZI YA ARDHI YA VIJIJI

Muktadha: Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi
ina jukumu la kuwezesha uandaaji wa mipango ya matumizi ya
ardhi na kufuatilia utekelezaji wake. Katika kufanikisha jukumu
hilo Sheria ya Mipango Miji na Sheria ya Mipango ya Matumizi
ya Ardhi nchini zote za mwaka 2007 zimetoa mamlaka za
utekelezaji wa mipango ya ardhi chini ya Tume ya Taifa ya
Mipango ya Matumizi ya Ardhi, Halmashauri za Wilaya,
hizo zimekuwa 2|k|rat|bu na kusimamia utekelezaji wa mipango
ya matumizi ya ardhi katika ngazi ya Taifa Kanda Wilaya na

Mipango ya Matumizi ya Ardhi nchini.

Changamoto: Pamoja na kuwepo kwa mamlaka hizo za
upangaji wa ardhi nchini bado kumekuwepo na changamoto
ya kasi ndogo ya utekelezaji wa mipango ya matumizi ya ardhi
ukilinganisha na mahitaji halisi. Mpaka kufikia sasa !akribani
mipango ya matumizi ya ardhi. Vilevile kumekuwepo na
changamoto ya uwepo wa maslahi binafsi kama vile kutenga
maeneo ya uwekezaji, misitu, vyanzo vya maji au maeneo ya
hifadhi pekee hivyo kupelekea kuwepo kwa mipango ambayo
haikidhi mahitaji ya wanavijij kwa kuwa haizingatii mahitaji yao
halisi.

Halikadhalika, asilimia kubwa ya mipango iliyotekelezwa
haijafikia hatua ya mwisho ya mipango kina ambayo inaainisha
matumizi ya kina ya kila eneo. Hii imesababisha mipango
kuwa hawaoni manufaa ya moja kwa moja katika kuboresha
matumizi yao ya ardhi.

Mapendekezo
Serikali iboreshe mfumo wa uratibu wa mipango ya
matumizi ya ardhl ili kufamklsha upankanajl wa taarifa

kufanyiwa mipango ya matumizi ya ardhi ili kupima na
kuainisha maeneo ya utekelezaji wa shughuli za kilimo
na ufugaji zinazotegemewa na wazalishaji wadogo
kuendesha maisha yao ya kila siku.

. Serikali ihakikishe kuwa utekelezaji wa mipango ya

manufaa ya matumizi ya ardhi zao.

* Serikali kupitia Wizara ya Ardhi na Tume ya Mipango ya
Matumizi ya Ardhi iboreshe mchakato wa utekelezaji na
usimamizi wa mipango ya matumizi ya ardhi ili kuwepo
na mfumo utakaosaidia kuondoa msukumo wa maslahi
binafsi ya wadau katika kufadhili mipango ya matumizi ya

1.13  UWEKEZAJI KATIKA ARDHI

Muktadha: Katika miaka ya 2000, serikali ya Tanzania
ilichukua mrengo wa kutazama uwekezaji katika kilimo cha
mashamba makubwa. Mtazamo huu ulichagizwa zaidi na
mabadiliko ya kisera kidunia na kikanda. Katika hatua nyingine
mpango kama Kilimo Kwanza mwaka 2009 na uanzishwaji
wa ukanda wa kusini wa kilimo Tanzania (SAGCOT) ilikuwa
miongoni mwa hatua zilizochukuliwa na serikali katika kukuza
uwekezaji nchini. Uwekezaji katika ardhi ya vijiji
mashamba makubwa mchakato ambao hujumuisha ulipaji wa
fidia na uhawilishaji wa ardhi kwani mara nyingi wawekezaji
hawa hutoka nje ya nchi.

Katika mchakato wa upatikanaji wa ardhi ya uwekezaji
wazalishaji wadogo huhusishwa katika mijadala kupitia
Katika michakato hiyo kumekuwepo na mazingira ya rushwa
na utaalamu wa hali ya juu unaowafanya wazalishaji wadogo
kutokufikia maamuzi sahihi.

Changamoto: Kumekuwepo na changamoto mbalimbali
zinazotokana na uwekezaji mkubwa katika ardhi za vijiji
ambazo kwa kiasi kikubwa huwaathiri wazalishaji wadogo.
Baadhi ya changamoto hizo ni kama zifuatazo;

* Migogoro na wananchi; Katika maeneo mengi yaliyo
na uwekezaji wa mashamba makubwa, kumekuwa
na migogoro ya mara kwa mara baina ya wazalishaji
wadogo na wawekezaji. Hii ni mara tu wazalishaji
wadogo wanapobaini kuwa kuchukuliwa kwa ardhi yao
kuliwaondolea mamlaka ya kulifanyia maamuzi na pia
fidia zilizotolewa haziendani na uhalisia wa thamani ya
ardhi iliyochukuliwa.

¢ Uchukuaji maeneo makubwa kuliko uwezo wa
kuyahudumia; Wawekezaji wengi katika maeneo mengi
nchini wamekuwa wakichukua ardhi kubwa na kutumia
sehemu ndogo tu ya ardhi. Wakati mwingine hutumia
ardhi hiyo katika kupata mikopo na kutumia kwa matumizi
mengine yasiyoendana na uwekezaji.

* Kukosekana kwa mfumo wa ufuatiliaji na tathimini;
Kutokana na kukosekana kwa mfumo wa ufuatiliaji na
tathmini kumesababisha maeneo mengi ya uwekezaji

kutokuendelezwa kwa muda mrefu hivyo kuwaathiri
wananchi ambao ni wahitaji wa ardhi vijijini.

* Mtazamo potofu wa dhana ya uwekezaji; Mtazamo
na mkazo mkubwa wa uwekezaji nchini wakati wote
umekuwa ni uwekezaji kutoka nje hasa wa mashamba
makubwa. Mtazamo huu umewaweka nje ya mfumo wa
uwekezaji wazalishaji wadogo na kutotambulika kwa
mchango wao katika kukuza pato la Taifa.

Mapendekezo
Kuweka sera na sheria zenye mrengo wa kuwekeza
rasilimali na uwezeshaji kwa wazalishaji wadogo ambao ni
wazalishaji wakubwa wa mazao ya chakula na biashara.

4 Kuruhusu uwekezaji wa ubia. Kwa kuwa uwekezaji
unaohusisha uhawilishaji ardhi umekuwa na changamoto
nyingi, ni muhimu kubadili mtazamo na kuwaweka
wazalishaji wadogo kama wabia na wanufaika wa moja
kwa moja wa uwekezaji. Hii italeta tija kwa wazalishaji
wadogo na serikali.

* Kuwekwa mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya maeneo
ya uwekezaji kwa lengo la kuhakikisha uwekezaji huo
unakuwa na tija kwa wazalishaji wadogo na serikali
pamoja na kuongeza uwajibikaji.

* Katika nyakati ambazo itaonekana ni lazima ardhi
kuchukuliwa, fidia inayotolewa ijumuishe tathmini za
maslahi ya vizazi vilivyopo na vijavyo ili kuleta maendeleo
endelevu na kuepusha migogoro ambayo imekuwa ikileta
hasara kwa pande zote zinazohusika.

¢ Kugawa ardhi kulingana na uwezo wa wawekezaji
kuyahudumia. lkiwa ardhi itachukuliwa kwa lengo la
kupewa mwekezaji, ni muhimu kuzingatia uwezo wa
wawekezaji hao kuihudumia ardhi husika. Vilevile muda
unaotolewa kwa ajili ya uwekezaji uzingatie uhalisia wa
upatikanaji ardhi na mahitaji ya wazalishaji wadogo.

za kimila kwa wawekezajil
* Wazalishaji wadogo watambulike kama wawekezaji
kutokana na mchango wao kwa Taifa.

1.14  MFUMO WA TAARIFA ZA ARDHI

Muktadha: Moja kati ya malengo ya Sera ya Taifa ya Ardhi
ya mwaka 1995 ni kuhakikisha kunakuwepo na mfumo thabiti
wa kutunza na kusambaza taarifa za masuala ya ardhi. Sera
inabainisha kuwa ni muhimu kuwa na mfumo mzuri wa taarifa li
kufahamu kiasi cha ardhi kinachomilikiwa, malengo ya umiliki,
na kiasi cha ardhi kilichobaki kwa matumizi na maendeleo
ya baadae. Hadi Sera inatungwa taarifa za masuala ya ardhi
zilikuwa hazipatikani kwa urahisi na hazikuwa sehemu moja.
Kwa mujibu wa Sera taarifa muhimu za ardhi zinazotakiwa
kuonekana na kupatikana ni pamoja na mahali ilipo ardhi hiyo,
ukubwa wa eneo, muundo wake, majina na anuani za mmiliki,
aina matumizi, kodi ya mwaka na malipo yake.

Katika kutekeleza matakwa ya sera ya kuwa na mfumo thabiti
wa taarifa za ardhi sheria mbalimbali zilitungwa zikiwemo
Sheria za Ardhi Namba 4 na 5 za Mwaka 1999, Sheria ya
Mpango wa Matumizi ya Ardhi, Sheria ya Mipango Miji, Sheria
ya Umiliki wa Pamoja, Sheria ya Rehani, Sheria ya Upimaji
na Tathmini n.k. Utungwaji wa sheria hizi ulikuwa na lengo la
kutatua changamoto zinazotokana na mahitaji makubwa ya
ardhi lakini zaidi ni kuangalia ongezeko la mauzo ya ardhi ili
kuongeza ukusanyaji wa kodi, uhifadhi duni wa kumbukumbu
za ardhi na usimamizi na utawala hafifu wa ardhi.

lli kukabiliana na changamoto tajwa Wizara ya Ardhi toka
mwaka 2002 hadi 2016 imefanya mabadiliko katika mifumo
ya utunzaji na utoaji taarifa za ardhi kuwa katika mfumo wa
kieletroniki kwa kuja na mifumo mikuu mitatu. Mifumo hiyo ni
pamoja na mfumo wa ukusanyaji kodi ya ardhi na utambuzi
wa wamiliki ardhi (Land Rent Management System), Usajili
wa upimaji (survey registration system), na mfumo wa kitovuti
wa kutunza na kusimamia taarifa za ardhi (Management of
Land Information System-MOLIS). Kwa zaidi ya miaka 15 toka
mifumo hii ilipoanza kufanya kazi mwaka 2002 hadi 2018,
mifumo hii imekuwa ikifanya kazi bila kutegemeana na hivyo
kutoleta muunganiko wenye tija.

Katika kutambua ukosefu wa mfumo unaounganisha kwa
pamoja taarifa za ardhi na kuweka kumbukumbu pamoja,
mwaka 2019 — 2020 serikali ilikuja na Mfumo Unganishi
wa Kuhifadhi Kumbukumbu za Ardhi (integrated Land
Management  Information ~ System-ILMIS) na Kujenga
Kituo cha Taifa cha Taarifa za Ardhi. Mfumo huu kwa sasa
unatumika katika Manispaa za Jiji la Dar es Salam tu ambapo
umepunguza muda wa utoaji wa hati kutoka siku 90 hadi 7
pale ambapo mwombaiji atawasilisha taarifa zote zinazotakiwa.

Changamoto: Tangu mwaka 2002 mifumo hii ilipoanza
kubadilika, malengo ya mifumo hii yamekuwa yakilenga
ukusanyaji wa kodi za ardhi zaidi kuliko kuangalia haki za ardhi
za wazalishaji wadogo. Pia mifumo hii imekuwa ikiangalia zaidi
masuala ya utawala ndani ya watendaji wa serikali kuliko utoaji
wa taarifa hizo kwa umma. Changamoto nyingine ni pamoja
na mifumo hiyo kuangalia tu sehemu ndogo ya nchi hasa Jiji
la Dar es Salaam na maeneo ya Majiji zaidi kuliko kuangalia
mfumo wa Kitaifa.

Halikadhalika, mifumo hii imekuwa katika lugha ya Kiingereza
ambayo haifahamiki kwa wazalishaji wadogo. Mifumo hii
pia imekuwa ikitengenezwa kama sehemu ya kutekeleza
miradi ya wafadhili ambayo ina ukomo na inapoisha hukosa
uendelezwaji.

Mapendekezo
Kuweka utaratibu wa kutangaza kila baada ya miezi 6
kupitia vyombo vya habari na tovuti ya serikali taarifa za
ardhi hususani kuhusu hali ya usimamizi, umiliki na utatuzi
wa migogoro ya ardhi.

* Serikali itengeneze mfumo wa kidigitali na unaopatikana
kwa kila mtu ukionyesha taarifa zifuatazo; hatua za
upatikanaji wa hati, majina ya wamiliki wa ardhi, ukubwa
wa ardhi, ardhi ya uwekezaji ilipo na migogoro ya ardhi
iliyotatuliwa, n.k.

* Serikali kutenga bajeti ya kutosha katika eneo la taarifa
za ardhi ili kutotegemea miradi ya ufadhili inayobadilika
kutokana na mahitaji ya wafadhili.

* Mifumo ya taarifa za ardhi zote ziwe katika lugha ya
Kiswahili na Kiingereza.

1.1 MFUMO WA UTATUZI WA MIGOGORO YA
ARDHI

Muktadha: Migogoro ya ardhi inasababishwa na umiliki na
matumizi ya ardhi baina ya watumiaji mbalimbali wa ardhi.
Migogoro hii inaweza kuwa baina ya wazalishaji wadogo,

namba 5 ya mwaka 1999

na vijiji, wananchi na wawekezaji, migogoro ya wananchi na
mamlaka za kiserikali n.k.

ngaziya kata, Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya katika ngazi
ya wilaya, kanda au mkoa, Mahakama Kuu na Mahakama ya
Rufani katika ngazi ya kitaifa.

Pamoja na uwepo wa mfumo huu bado kumekuwa na migogoro
mingi ya ardhi. Mfano, katika bajeti ya Wizara ya Ardhi Nyumba
na Maendeleo ya Makazi ya 2016/2017 katika Baraza la Ardhi
na Nyumba la Wilaya ya Kinondoni na Temeke pekee kulikuwa
na mashauri 3,149 kati ya hayo mashauri 1,692 yalikuwa
mashauri mapya.

Changamoto

Uhaba wa Mabaraza ya Ardhi na Nyumba ya Wilaya;
Kati ya Wilaya 139, kumekuwa na Mabaraza 55 pekee
yanayofanya kazi hivyo kushindwa kuwahudumia wadawa
kwa wakati. Hii ni kutokana na kuwa wananchi hulazimika
kusafiri umbali mrefu kufuata haki. Pia kutokana na
uchache huo, Mabaraza haya yameelemewa na mashauri
kiasi cha kushindwa kutoa maamuzi mapema.

* Rushwa; mfumo huu wa utoaji haki umekuwa ukilalamikiwa
kwa kugubikwa na rushwa na hivyo kusababisha watu
kukosa haki kwa wakati.

* Uwezo mdogo wa wajumbe wa mabaraza ya chini; Mara
la Kata wamekuwa hawawezeshwi katika kufahamu
vyema taratibu za utekelezaji wa majukumu yao hivyo
kusababisha kupoteza haki za wadawa.

* Uhaba wa rasilimali fedha; Mabaraza ya ardhi kwa muda
mrefu yamekuwa yakikabiliwa na ukosefu wa rasilimali
fedha na hivyo kushindwa kujihudumia na kuchelewesha
utoaji haki.

* Mwingiliano wa kiutawala; Kwa kuweka mfumo wa
utatuzi wa migogoro ya ardhi chini ya mhimili wa serikali
kumevunja misingi ya kikatiba ya utengano wa kiutawala.
Jambo hili limesababisha matatizo kwa wajumbe wa
Mabaraza kukosa uhuru wa kufanya maamuzi kwa
haki ama kuingiliwa na watendaji wa serikali wakati wa
kuendesha mashauri. Jambo hili ni kinyume na Katiba
ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na pia ni kinyume
na mapendekezo yaliyowekwa katika Sera ya Taifa ya
Ardhi ya mwaka 1995 iliyopendekeza Wizara ya Ardhi
kutojihusisha na utatuzi wa migogoro ya ardhi

Mapendekezo
Ikiwa mfumo wa Mabaraza utaendelea kutumika ni vyema
Mabaraza haya yaanzishwe kila wilaya ili kuwakaribia
wananchi na kupunguza gharama za kutafuta haki na
pia kupunguza mzigo wa Mabaraza katika kupokea na
kuamua kesi.

* Ni muhimu kufanya mabadiliko ya mfumo na kuuweka
chini ya mfumo mmoja wa kimahakama ili kuondoa
mwingiliano wa kimamlaka.

* Inapendekezwa kuweka mifumo ya kushughulika na
maadili ya wajumbe na Wenyeviti wa Mabaraza pamoja na
mambo mengine ili kuondoa mazingira yanayosababisha
utoaji na upokeaji rushwa.

* Kuwekwa kipaumbele katika kuwezesha mabaraza
kifedha ili yaweze kujihudumia na kuondoa mianya ya
rushwa.

* Kwa mamlaka zinazohusika kuweka mfumo mzuri wa
kuwajengea uwezo wajumbe wa Mabaraza ya Ardhi mara
tu wanapochaguliwa na kuthibitishwa.

1.15 TATHMINI NA UFUATILIAJI WA MASUALA YA
ARDHI

Muktadha: Mfumo wa tathmini na ufuatiliaji wa masuala ya
ardhi nchini Tanzania haujawekwa bayana katika Sera ya
Ardhi ya mwaka 1995 wala sheria zake. Ingawa mfumo huu
haupo bayana katika sera wala sheria, ni vyema kuangalia
kuwa hata sheria na sera hizo ni zao la matokeo ya Tume ya
Rais ya masuala ya ardhi iliyoundwa mwanzoni mwa miaka
ya 1990 ambayo ilizunguka nchi nzima kuangalia mfumo wa
utawala, umiliki na migogoro ya ardhi nchini. Taarifa ya Tume
imeangalia kwa kutathmini tulipotoka, tulipo na kupendekeza
masuala muhimu katika sekta ya Ardhi. Hivyo ni sahihi kusema
kuwa tathmini ya kwanza ya masuala ya ardhi nchini ilifanywa
na Tume ya Shivji.

Pamoja na Sera kutokuwa na mfumo wa ufuatiliaji na
tathmini ulio bayana katika sekta ya ardhi, kumekuwa na
aina mbalimbali za ufuatiliaji na tathmini toka 1995 hadi
2016 kama vile mpango mkakati wa utekelezaji wa sheria za
ardhi wa mwaka 2005, uboreshaji wa mfumo wa utunzaji na
uhifadhi wa kumbukumbu na usambazaji wa taarifa za ardhi
na mapendekezo ya rasimu ya Sera ya Taifa ya Ardhi. Katika
ngazi ya kimataifa kumekuwa na mabadiliko katika nyanja za
ardhi ambapo jumuiya ya kimataifa imepitisha malengo ya
maendeleo endelevu 2030 ambayo yameweka malengo katika
masuala ya ardhi na ambayo nchi zote zitatakiwa kutoa taarifa.
Hivyo basi, ni muhimu kwa serikali kuimarisha mifumo ya
ufuatiliaji na tathmini kama sehemu muhimu katika utekelezaji
wa kazi na miradi mbalimbali katika sekta ya ardhi kama
inavyopendekezwa hapa chini;

Mapendekezo
Kuwepo na mfumo wa kudumu wa kuhak|k|sha kuwa
ya ardhi ili kuweza kufuatilia masuala mbalimbali ya ardhi.

* Kuwepo na mawasiliano ya moja kwa moja baina ya
Serikali za Mitaa na Serikali Kuu juu ya usimamizi wa
ardhi.

* Kuwepo na mikutano ya mara kwa mara katika ngazi ya
Taifa inayowaleta wadau wote kwa pamoja katika sekta
ya Ardhi ili kujadili na kufuatilia maendeleo katika sekta.

* ltengwe bajeti kutokana na vyanzo vyake vya ndani ili
kuhakikisha kuwa mipango ya ufuatiliaji na tathmini ya
utekelezaji wa Sera na Sheria za Ardhi inafanyika.

¢ Mfumo wa ufuatiliaji na tathmini ya masuala ya ardhi
utengenezwe kwa njia shirikishi ili uweze kuunganisha

HITIMISHO

Kwa ujumla haya ndio madai ya wazalishaji wadogo katika
sekta ya ardhi ambayo yakifanyiwa kazi na kutatuliwa ipasavyo
yataondoa changamoto zinazokwamisha uzalishaji mali katika
kukuza uchumi wao na wa taifa kwa ujumla. Madai haya
yanagusa mahitaji ya muda mrefu kuhusu usimamizi wa ardhi

mipango ya matumizi ya ardhl, utatuzi wa migogoro ya ardhl,
upimaji wa ardhi, utoaji wa taarifa na masuala ya ufuatiliaji na
tathmini.
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Wananchi waulize
maswali wagombea

WAGOMBEA mbalimbali wa udiwani, ubunge na urais kupitia vy-
ama vya siasa wameanza kampeni za majukwani, wakiwaomba
kura wananchi kwa ajili ya uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika
Oktoba 28, mwaka huu.

Kuna wagombea hususan wa ubunge na udiwani ambao wanag-
ombea kwa mara ya kwanza na wengine ni zaidi ya mara moja, kwa
maana sio wageni kwa wananchi kwa kuwa waliwahi kuwachagua
na kuwawakilisha katika vyombo vya kufanya maamuzi (Bunge na
Mabaraza ya Madiwani).

Kwa hiyo wagombea ubunge na udiwani kila mmoja anahitaji
kura za wananchi ili aweze kuipata nafasi anayoisaka, na baada ya
uchaguzi awawakilishe. Wabunge na madiwani jukumu lao ni kwen-
da kuwasemea wapigakura wao ili wapelekewe maendeleo; kwa
maana ya kupatiwa huduma bora za afya, maji, elimu, barabara, ma-
daraja, umeme na mengineyo.

Wabunge na madiwani kadhalika wana jukumu la kuwasilisha
kero za wananchi kuhusiana na mambo mbalimbali kwa vyombo
husika ili zipatiwe ufumbuzi.

Kwa hiyo kila anayegombea nafasi hizo lazima atambue kuwa wa-
nanchi hawamchagui tu kwa kumpendezesha, bali ana wajibu wa
kuyatekeleza haya ili waliomchagua wapate maendeleo kiuchumi,
kijamii, kiutamaduni na kisiasa.

Kwa kuwa wamejitokeza watu mbalimbali kugombea nafasi hizo
katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu, ni wakati mwafaka sasa kwa
wananchi kuwasikiliza kuhusu hoja wanazozitoa hususan ahadi
kwao watakazozitekeleza kwa kipindi cha miaka mitano ikiwa wa-
tachaguliwa. Wananchi wana wajibu wa kwenda katika mikutano
ya kampeni kwa ajili ya kuwasikiliza kwa umakini na mwishowe
kuamua ni wagombea gani wameonyesha kuwa na sifa zote kisha
wawape ridhaa ya kuwatumikia kupitia sanduku la kura Oktoba.

Hata hivyo, tunaona kuwa kuwasikiliza tu bila kuwauliza maswali
wagombea hakutoshi. Jambo tunalolishauri ni kuwa wapigakura
nao wana haki ya kupewa fursa ya kuwauliza maswali wagombea
hao, ili watoe ufafanuzi na maelezo kuhusiana na baadhi ya hoja na
ahadi zao.

Hili ni muhimu kwa kuwa kuna ahadi na hoja zingine ambazo
wagombea wanazitoa, lakini zinaacha maswali kadhaa magumu bila
kuwapo majawabu.

Jambo la kusikitisha ni kuwa vyama vya siasa nchini haviweki
utaratibu wa kuwapa fursa wananchi kuwauliza maswali wagom-
bea wao kwenye mikutano ya kampeni majukwaani, kitu ambacho
hakina tija na ni kutowatendea haki wananchi.

Vyama hivyo vimejenga utamaduni mbaya wa kuweka ulinzi kwe-
nye mikutano yao, kiasi kwamba mtu yeyote akitaka kuuliza mas-
wali, hujikuta katika wakati mgumu, ikiwamo kupigwa kwa kutuhu-
miwa kuwa ametumwa kuvuruga mkutano husika.

Kwa kuwa maeneo ya majukwaa ya mikutano ya hadhara ya
kampeni siyo rafiki kwa wapigakura kuuliza maswali, tunazishauri
taasisi kuandaa midahalo kwa ajili ya wagombea kujieleza kisha ku-
ulizwa maswali na wananchi, tukiamini kuwa wapigakura watawa-
jua vyema wagombea hao kabla ya kuamua nani wamchague.

Utaratibu huu sio mpya nchini. Mwaka 1995 gazeti moja nchini
liliandaa mdahalo wa wagombea urais Benjamin Mkapa (CCM), Au-
gustine Mrema (NCCR-Mageuzi) na John Cheyo (UDP) walishiriki, na
hakika uliwasaidia sana wapigakura kuwafahamu kwa undani kabla
ya kufanya maamuzi.

Kadhalika, mwaka 2010 midahalo mingine iliandaliwa na taasisi
moja ya serikali ngazi ya ubunge katika majimbo mbalimbali nchini
na kwa hakika ilivutia wengi na kuwawezesha wananchi kuwafa-
hamu wagombea. Kupitia midahalo hiyo, wananchi watawauliza
waliokuwa viongozi kwa nini hawakutekeleza waliyowaahidi na
wengine kuhojiwa kwa nini kwa kipindi chote cha miaka mitano ha-
wakuonekana kwenye majimbo au kata.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Tunapomtua mama ndoo kichwani,
tutupe jembe la mkono kwa mkulima

KUNA mikakati mingi ya
kuboresha maisha ya Watan-
zania ikiwamo kuhakikisha
upatikanaji wa maji salama
unaojulikana kama kumtua
mama ndoo ya maji kichwani.
Vivyo hivyo uwepo mwingine
wa kumwondolea mkulima
jembe la mkono. Ni muhimu
na taifa linahitaji jitihada za
dhati za kuondoa kilimo kina-
chotegemea zana hiyo duni
katika karne ya 21 ya sayansi
na teknoloji.

Bajeti ya Wizara ya Kilimo
ya mwaka 2020/2021 ilipewa
Shilingi bilioni 229.8, huku
vipaumbele vyake takribani
kumi vikilenga kuimarisha
usalama wa chakula na ma-
lighafi za viwandani. Pamoja
na hayo kuna haja ya kuweka
mkakati wa kumtua mkulima
jembe la mkono na kumwez-
esha kuachana na kilimo cha
kutegemea mvua.

Kuna umuhimu kwa kuwa
kilimo kinatajwa kama uti wa
mgongo wa taifa, kutokana
na ukweli kwamba, asilimia
takribani 70 ya Watanzania
wamejikita katika sekta hiyo
na ndiko kuliko na ajira ny-
ingi.

Lakini kilimo chao ni cha
kutumia jembe la mkono,
huku wengine wakijaribu la
kukokotwa na ng'ombe (plau)
na kuna wachache wanao-
tumia trekta.

Hali hiyo inaonyesha wazi
kwamba, dhana ya kilimo ni
uti wa mgongo wa taifa ina-
hitaji kupewa uzito zaidi, kwa
kumwezesha mkulima ku-
tumia trekta katika kilimo na
pia kiwe na umwagiliaji.

Ikumbukwe kuwa mabadi-
liko ya tabianchi, yanachangia
kwa kiasi kikubwa kukwami-
sha wakulima, kwa kuwa wa-
naweza kulima halafu mvua

zisinyeshe, lakini kilimo cha
umwagiliaji kinaweza kuka-
biliana na hali hiyo.

Hivyo, kauli za kilimo ni uti
wa mgongo wa taifa, siasa ni
kilimo, kilimo kwanza na ny-
ingine nyingi, zisaidie kubadil-
isha kilimo cha Tanzania na
kuwatoa wakulima katika
mazingira ya sasa ili wafikie
hatua nzuri.

Nikirejea vipaumbele vya
wizara ya kilimo ni vinavyo-
tajwa kwenye bajeti ya mwaka
huu ni pamoja na kuendelea
na kutekeleza progamu ya
kuendeleza sekta ya kilimo
awamu ya pili (ASDP 1I), in-
ayolenga kuimarisha vyuo na
vituo vya mafunzo na utafiti
vya kilimo.

Vingine ni udhibiti wa visu-
mbufu vya mimea, huduma
za ugani, usajili wa wakulima
na bima ya mazao, kubore-
sha mifumo ya kitaasisi, bodi
na sheria za kilimo kwa ajili
ya kuimarisha usimamizi wa
maendeleo ya mazao ya kili-
mo.

Aidha, wizara pia inatarajia
kuunganisha wakulima wa-
dogo na mashamba makub-
wa ili kuendeleza kilimo cha
kibiashara na itawapa ujuzi
na maarifa ya kilimo chenye
tija, kurahisisha upatikanaji
wa huduma za pembejeo na
masoko, ujenzi na ukarabati
wa miundombinu ya umwa-
giliaji.

Halikadhalika itasimamia
ujenzi wa maghala, masoko
na miundombinu ya kuhifa-
dhi mazao ya kilimo, kuimari-
sha uzalishaji wa mbegu bora
za mazao na upatikanaji wa
pembejeo na kuzisambaza
kwa wakulima ili kuongeza
tija kwenye uzalishaji.

Maeneo mengine yatakay-
opewa kipaumbele ni kuima-

risha usimamizi wa maen-
deleo ya ushirika na kuweka
mifumo itakayoongeza ufanisi
katika utoaji wa huduma kwa
wanaushirika na wadau wen-
gine wa sekta ya kilimo.

Wizara pia  itaongeza
matumizi ya teknolojia bora
katika uzalishaji wa mazao
na tija, kuimarisha vituo vya
utafiti, vyuo vya mafunzo
na vituo vya mafunzo kwa
wakulima kwa kujenga mi-
undombinu  wezeshi  na
kuboresha maarifa na ujuzi
kwa watafiti, wakufunzi na
wazalishaji kwa lengo kukuza
kilimo.

Waziri anasema, ili ku-
hakikisha ardhi inatumika vi-
zuri na katika mwaka 2020/21
wataimarisha huduma za upi-
maji wa matabaka na ubora
wa udongo kwa ajili ya kue-
ndana na mabhitaji ya mazao
ya kilimo kimaeneo.

Hivyo ndivyo vipaumbele
vya bajeti ya wizara hiyo
ambavyo vinatajwa bun-
geni wakati wa kuwasilisha
makadirio ya bajeti bungeni
Dodoma.

Lakini kinachoonekana ni
kwamba bejeti ya wizara hiyo
imepungua kidogo kuliko ya
mwaka uliopita kwa kuwa im-
etoka Sh. bilioni 253.8 mwaka
2019/2020 hadi Shilingi bil-
ioni 229.8.

Lakini pamoja na vipaum-
bele hivyo ni muhimu ku-
wekeza katika miradi ya kim-
kakati ya kuzalisha chakula
kingi ili kuondoa uhaba wa
chakula nchini, hatua inay-
oweza kufikiwa kwa kumcho-
moa mkulima kwenye jembe
la mkono na la kukokotwa na
ngombe na kukifanya kilimo
kisiwe cha kutegemea mvua
ambayo zama hizi inaathiriwa
na mabadiliko ya tabia nchi.
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Mgombea mwenza wa Kiti cha urais kwa tiketi ya CCM, Makamu wa Rais Samia Suluhu Hassan, akisalimia umati wa wanachama wa chama hicho, Kkijiji cha Kiwangwa, wilayani

SRR
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Bagamoyo mkoani Pwani jana, akiwa njiani kuelekea Bagamoyo Mjini kwa ajili ya kuhutubia mkutano wa kampeni za uchaguzi mkuu. PICHA: OMR

Samia aahidi neema maji vijiji vyote

Na Julieth MKireri,
CHALINZE

MGOMBEA mwenza wa
urais Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Samia Suluhu Hassan,
amesema wananchi wa vi-
jiji vyote katika Jimbo la Chal-
inze, watafikiwa na huduma
ya maji iwapo chama hicho ki-
tachaguliwa tena katika uch-
aguzi mkuu ujao. Sambamba
na huduma hiyo, sekta za
elimu na afya zitaimarishwa
zaidi nchini kote na kuwa ka-
tika kiwango cha juu.

Samia alitoa ahadi hiyo jana
wakati akiongea na wananchi
wa Chalinze katika mkutano
wake wa kampeni kuomba
ridhaa kwa wananchi waend-
elee kukiamini chama hicho
na kuwachagua kwa mara ny-
ingine.

havijafikiwa na huduma ya
maji ambavyo katika awamu
jjayo vitasambaziwa huku
akiwasihi waliopata huduma
hiyo, kulipa bili kwa wakati ili
Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA) iendelee kubore-
sha huduma zake.

Kuhusu elimu, Samia alise-
ma endapo wananchi wata-
wapatia ridhaa, pamoja na
kuendelea kuboresha sekta
hiyo, pia wale walioikosa
watafikiwa kwa mfumo wa
MEMKWA (Mpango wa Elimu
Maalum kwa Walioikosa).

Samia alisema, watahakiki-
sha ujenzi wa barabara ya
Pangani-Mkange Maku-
runge kilomita 178 itajengwa
kwa kiwango cha lami na wa-
nanchi watalipwa fidia.

Alisema katika awamui ijayo,
ujenzi wa viwanda utaendelea

kupewa kipaumbele ili kutoa
ajira 8000 kupitia sekta hiyo.
Aliwaomba wananchi ku-
wachagua wagombea wa cha-
ma hicho ili kuendeleza yale
waliyoyaanzisha na kumalizia
miradi ya maendeleo.

Naye Rais mstaafu wa awa-
mu ya nne, Jakaya Kikwete,
aliwataka wananchi kutotishi-
ka na maneno ya wapinzani
kwa kuwa kazi yao si kusema
yale yaliyofanywa na serikali
bali ni kutafuta sehemu am-
bayo ina kasoro na kukosoa.

“Maneno ya watani yasi-
wanyime usingizi, yasiwakat-
ishe tamaa mkadhani mambo
ni mabaya.

Hawawezi kuwasifia, kazi
ya kujisemea yaliyofanywa
na serikali ni yetu ambayo
imefanyika sana,” alisema
Kikwete. Alisema wanachama
wa CCM wanatakiwa kuende-

lea kufanya kazi ili mgombea
urais, wabunge na madiwani
wapate kura nyingi kwa asil-
imia 90 au zaidi kwa kuwa
yako mambo mengi yame-

fanyika, hivyo inahitajika
ridhaa kwa awamu nyingine
kuyaendeleza.

Mgombea ubunge Jimbo la
Chalinze, Ridhiwani Kikwete,
alisema iko miradi mingi ya
maendeleo iliyofanywa na
serikali ya awamu ya tano,
hivyo wananchi wanatakiwa
kuwachagua wagombea wa
CCM ili waendeleze kazi wali-
yoianza.

Ridhiwani alisema katika
kipindi cha miaka mitano
iliyopita, zahanati 38 zime-
jengwa pamoja na vituo vya
afya vitatu, huku vituo viwili
ambavyo vilikuwa havifanyi
kazi vimeboreshwa na sasa
vinatoa huduma.

Mwandishi ITV afariki dunia ghafla

Na Mary Geofrey

MWANDISHI wa habari na
mtangazaji wa Kituo cha Tel-
evisheni cha ITV, Agnes Al-
masy, amefariki dunia ghafla
Salaam, wakati akiwahishwa
hospitali.

Baba mzazi wa Agnes, John
Almasy, alilieleza Nipashe
jana kuwa, binti yake alifariki
dunia muda mfupi kabla ya
kufikishwa Hospitali ya Ama-
na, baada ya kujisikia vibaya
akiwa nyumbani kwake Bugu-
runi akijiandaa kwenda ka-
Zini.

Alisema akiwa nyum-
bani kwake, alianza ku-
jisikia maumivu makali ya
kichwa ndipo alimpigia simu
mumewe na kumweleza,
hivyo alimshauri ajimwagie
maji ya baridi ili kupooza hali
hiyo.

Almasy

alisema  wakati

Agnes akiendelea kuongea
na mumewe, alidai kuende-
lea kujisikia vibaya na ghafla
alishindwa kuendelea kuon-
gea na simu na kuitupa chini.
“Kwa sababu alikuwa yupo
na dada wa kazi, alituambia
alivyotupa simu chini aliangu-
ka na kuanza kutoa mapovu
mdomoni,” alisema Almasy.
Aliendelea kueleza kuwa
baada ya mumewe kuona
amekata mazungumzo, alipat-
wa na mshtuko, hivyo kumpi-
gia simu kumfahamisha hali
hiyo, ndipo walipanga wote
kumuwahi nyumbani kwa ajili
ya kumpeleka hospitali.
Alisema wakiwa njiani,
mama mzazi wa Agnes ali-
wahi nyumbani kwa binti
yake na kumchukua kwa gari
kumpeleka hospitali.
“Walipofika hospitali na
mimi nikaingia pale, daktari
alimpokea vizuri na kumpima
ndipo akasema mbona huyu

ameshafariki, basi tukawa ha-
tuna la kusema tena,” alisema
Almasy.

Alisema mtoto wake huyo
wa pili, hakuwahi kuwa na his-
toria ya kuugua kichwa wala
ugonjwa wa shinikizo la damu
(BP), bali ni hali iliyomtokea
ghala na kuwashtua.

Kuhusu taratibu za msiba,

alisema zinafanyika nyum-
bani kwa Agnes Buguruni, na
kwamba wanashirikiana na fa-
milia ya mume wake kupanga
watamzika wapi na lini.

Agnes alifunga ndoa Febru-
ari 22, mwaka huu, ameacha
mume na mtoto mmoja. Mun-
gu ailaze roho yake mahali
pema peponi. Amina.

Kagera
“waombwa
kuichagua CCM

. Na Lilian Lugakingira,

BUKOBA

BAADHI ya wagombea ubunge katika

: majimbo ya mkoa wa Kagera kupitia Chama

¢ Cha Mapinduzi (CCM), wamewaomba wa-

* nanchi kuwachagua wagombea wa CCM ngazi
: za udiwani, ubunge na urais, ili washiriki-

: ane kutatua changamoto zinazowakabili

: wananchi ikiwamo za afya, elimu, maji na

: barabara.

Akizungumza katika uzinduzi rasmi wa

: kampeni za chama hicho mkoa wa Kagera,

¢ uliofanyika katika uwanja wa Uhuru, Man-

: ispaa ya Bukoba, mgombea wa Viti Maalum,
¢ Bernadetha Mushashu, alisema katika kipindi
: cha miaka mitano, serikali imewajengea hos-
: pitali tatu za wilaya.

“Serikali ya Rais (John) Magufuli imewa-

! jengea pia vituo vya afya 14 vyenye wodi za
¢ watoto, wajawazito na vyumba vya upasuaji.
: Pia imejenga chuo cha kisasa cha mafunzo

¢ ya ufundi stadi (VETA) na kukarabati shule

¢ kongwe za Rugambwa, Kahororo na Ihungo,
: lengo mpate huduma karibu, lakini watoto

i wetu wapate elimu bora,” alisema.

Naye Regina Zachwa pia wa Viti Maalu-

: mu, alisema CCM inatambua mchango wa

: wabunge wanawake katika kuwaletea maen-
: deleo wananchi kutokana na kufanya kazi

¢ kwa karibu zaidi na wananchi. “Wabunge wa-
¢ nawake ni injini katika kuwaletea wananchi

¢ maendeleo. Alipo mwanamke maendeleo ni

: lazima ndiyo maana CCM inatoa nafasi za

: uongozi na utendaji wao kutokana na kua-

¢ minika, kuwa wabunifu na uwezo wa kusi-

: mamia raslimali za wananchi kwa maendeleo
: endelevuy,” alisema.

Mgombea wa ubunge Bukoba Mjini, Steven

¢ Byabato, alisema maendeleo ya Jimbo la

: Bukoba yalisuasua kutokana na Rais kukosa
: kiunganishi cha moja kwa moja ambacho

¢ ni mbunge wa CCM na kuwataka wananchi
¢ kumchagua ili iwe rahisi kufikisha matatizo
* yao na kuwapatiwa ufumbuzi haraka.

“Mheshimiwa Rais alikosa mnara mzuri

: wa mawasiliano. Sasa msikosee tena katika
¢ uchaguzi huu, mchagueni mgombea wa CCM
: ili kupitia ilani yake ya mwaka 2020 hadi

: 2025 changamoto zetu zitatuliwe na kupata
: maendeleo endelevu,” alisema.
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UCHAGUZI

I
Wenje
abainisha
vipaumbele
Rorya

Na Timothy Itembe,
RORYA

MGOMBEA ubunge
katika Jimbo la Ro-
rya kupitia Chama cha
Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Heze-
kiah Wenje, amesema
kama atachaguliwa kuwa
mbunge, atahakikisha
kila shule ya sekondari
inakuwa na hosteli ya
wasichana ili kuepusha
mimba zisizotarajiwa.

Wenje alisema hayo
jana wakati akiomba
kura kwenye mkutano
wa hadhara wa kampeni
za uzinduzi wa kampeni
katika Kata ya Rablwo.

“Kama wananchi mkin-
ichagua, nitahakikisha
kila shule ya sekondari
wilayani hapa inakuwa
na hosteli na kwa ku-
fanya hivyo, tatizo la
ujauzito kwa wanafunzi
litakuwa historia,”
alisema.

Mgombea huyo alisema
wananchi wa Rorya ha-
wana budi kumwamini na
kumchagua kuwa mbunge
wao ili kuwatumikia na
kuwaletea maendeleo
katika jimbo hilo.

Alisema pamoja na
kuanza na hosteli za
wasichana, atahakikisha
miundombinu ya bara-
bara inaboreshwa na
wananchi wanasafiri kwa
raha na kwa gharama
nafuu.

Naye mgombea udi-
wani wa Kata ya Kitembe
kupitia CHADEMA,
Thomas Rissa, alimwom-
ba mgombea huyo ku-
wasaidia watu wa Rorya
kuondokana na wizi wa
mifugo endapo atach-
aguliwa kuwa mbunge
Wao.

Rissa aliongeza kuwa
anatetea nafasi yake
katika kata hiyo na kuwa
wakati akiwa diwani
alipambana na wizi wa
mifugo na watu wa Rorya
kwa sasa wana ahueni
wanalala licha ya kuwa
bado kuna harufu ya wizi
wa mifugo.

Aliongeza kuwa wakati
akipambana na wizi wa
mifugo, wakati mwingine
alitumia gharama zake
kuhakikisha watuhumiwa
wanakamatwa na kufik-
ishwa eneo husika pamo-
ja na mifugo iliyoibwa
inapatikana na kurud-
ishwa kwa wenyewe.

CCM yasema urais si Kuvaa suti

Na Thobias Mwanakatwe

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
Mkoa wa Mbeya, kimezindua
kampeni zake katika Jimbo la
Rungwe, huku kikisema kipindi
hiki si cha watu kuvaa suti na
kuutaka wurais bali anatakiwa
kiongozi mwenye hofu ya Mungu
anayeweza kusimamia taifa.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Mbeya, Jacob Mwakasole, alise-
ma hayo jana wakati wa uzinduzi
wa kampeni zilizofanyika Kata ya
Mpuguso kwa gjili ya kumnadi

mgombea urais kupitia chama
hicho, Rais Dk. John Magufuli, na
mgombea ubunge Jimbo la Rung-
we, Antony Mwantona.

“Rais si zawadi ya kuwasaidia
watu na kusema unajua mimi
nilikuwa naumwa kwa hiyo nich-
agueni. Tunataka Rais mwenye
hofu ya Mungu na mwenye uw-
ezo wa  kusimamia taifa hili,”
alisema.

Mwakasole alisema CCM ndi-
cho chama pekee ambacho kiliin-
gia mkataba na wananchi mwaka
2015 kwa ajili ya kuwaletea maen-

deleo, na mambo yote yamefanyi-
ka kwa ufanisi mkubwa. “Mtan-
zania wa leo anaweza kupanga
jambo kesho na kesho kutwa.
Sehemu nyingine hawapangi
sababu hakuna amani,” alisema
Mwakasole.

Alisema ikifika Oktoba 28,
mwaka huu, wananchi wach-
ague Rais kutoka CCM, wabunge
wa CCM na madiwani wa CCM ili
waendelee kuwaletea maendeleo
na kudumisha amani na utulivu.

Kwa upande wake, Mwantona
alisema uongozi unapangwa na

Mungu na kuwaomba wagombea
wenzake 44 aliogombea nao ku-
muunga mkono ili CCM kuibuka
na ushindi.

“Mungu amenipa miaka mi-
tano niwatumikie wana Rungwe.
Namwomba Mungu ili utumishi
wangu uwe uliotukuka,” alisema
Mwantona.

Aliyekuwa Mbunge wa Rungwe,
Amon Sauli, alisema wana CCM
waungane ili kuhakikisha chama
kinapata ushindi wa kishindo
kwa nafasi ya Rais, ubunge na
madiwani.

moja la nyanya limeshuka bei kutoka 35,000/- hadi 15,000/-. PICHA: MIRAJI MSALA

Ulega ajinasibu kujenga chuo cha VETA

Na Julieth MKireri,
MKURANGA

MGOMBEA ubunge Jimbo
la Mkuranga, Abdallah Ulega,
amesema atamwomba Rais John
Magufuli kujenga chuo cha ufun-
di ili vijana wakidhi vigezo vya
kupata ajira katika viwanda vili-
vyoko wilayani hapa.

Ulega aliyasema hayo juzi
wakati wa uzinduzi wa kampeni
katika jimbo hilo na kubainisha
kuwa kwa sasa kuna zaidi ya vi-
wanda 90 kutoka 20 ambavyo
vilikuwapo mwaka 2015.

Alisema ili nafasi za ajira zisi-
chukuliwe na wageni, ni vyema
kukawa na chuo cha ufundi ili
vijana wapate ujuzi utakaokidhi
kupata ajira za kuwakwamua na
umaskini.

Ulega aliwaomba wakazi wa
Mkuranga kumpa ridhaa ya kuon-
goza kwa miaka mitano ijayo, ili
aendeleze miradi ya maendeleo
ambayo bado haijakamilika ka-
tika jimbo hilo. “Naomba mumpe
kura Rais John Magufuli, mimi
niwe mbunge wenu na madiwani
wote wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) tukasimamie maendeleo

ya wana Mkuranga, tukamalizie
miradi ya maendeleo ambayo
mingine tumeianza kuitekeleza,”
alisema.

Pia alisema endapo wananchi
watamchagua, atamfikishia Rais
kero ya miundombinu ili wilaya
ipate bajeti ya kutosha kujenga na
kukarabati kila eneo kufikika ki-
urahisi bila kujali kipindi cha jua
na mvua.

Awali, akifungua kampeni
hizo, Mwenyekiti wa Umoja wa
Wanawake Tanzania (UWT),
Gaudensia Kabaka, aliwataka wa-
nanchi kuwachagua wagombea

wa CCM ili waendeleze miradi
waliyoianzisha.

Kabaka, alisema wananchi wa-
natakiwa kuwa makini kwa kuwa
wakichanganya vyama hakuna
jambo la maendeleo litakalofanyi-
ka. Mgombea udiwani wa Kata
ya Magawa, Juma Abeid, alisema
CCM katika Wilaya ya Mkuranga
imejipanga kushinda kwa kishin-
do kuanzia ngazi ya udiwani
hadi Rais kutokana na mambo
ya maendeleo yaliyofanywa iki-
wamo la ujenzi wa vituo vya afya
40 ambavyo vitaondoa kero ya
upatikanaji wa huduma za afya.
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Kampeni kutibu wagonjwa wa TB yaanza

Na Stevie Chindiye, TUN-
DURU

AOFISA tabibu wa

kitengo cha kifua ki-

kuu (TB) na ukoma

wa Hospitali ya Seri-
kali ya Wilaya ya Tunduru mkoa-
ni Ruvuma, wameanza kampeni
ya kuwafuatilia watu waliobaini-
ka kupata ugonjwa wa kifua ki-
kuu na kuanzishiwa dawa.

Lengo ni kuhakikisha wanaku-
wa na ufuasi mzuri wa matumizi
ya dawa kadri ya maelekezo wali-
yopewa na wataalamu hao.

Kwa mujibu wa wataalamu
hao, kampeni hiyo ni sehemu
ya mikakati ya Wilaya ya Tundu-
ru ya kuunga mkono jitihada za
Wizara ya Afya na Shirika la Afya
Dunia (WHO) ya kutokomeza TB
ifikapo mwaka 2030.

Kutokana na hali hiyo, hivi

karibuni Wilaya ya Tunduru il-
izindua kampeni ya uelimishaji,
uchunguzi na upimaji wa TBiliyo-
washirikisha waganga wa tiba asi-
li nyumba kwa nyumba na shule
kwa shule ambayo inakusudia
kuwafikia wananchi wote katika
wilaya hiyo.

Mratibu wa TB na ukoma wa
Wilaya ya Tunduru, Dk. Mka-
sange Kihongole, alisema ka-
tika kampeni hiyo wataalamu
wa kitengo cha TB watamfikia
kila mgonjwa aliyebainika kuwa
na ugonjwa huo na kuanzishiwa
dawa. Alisema watakaobainika
kukatisha kunywa dawa wa-
taendelea kupewa elimu juu ya
umuhimu wa matumizi ya dawa
zaTB pamoja namadharayanay-
oweza kupatikana kwa mgonjwa
kupuuzia matumizi yake.

Alisema mkakati mwingine
kwa wagonjwa ambao wame-

katisha dawa ni kuwashirikisha
viongozi wa serikali wakishiriki-
ane na wahudumu wa afya ngazi
ya jamii kwenya maeneo wali-
opo ili waweze kutoa msaada wa
kuwafuatilia wakati wa matumizi
ya dawa kwa wagonjwa hao.

Alisema katika utekelezaji huo
Hospitali ya Wilaya ya Tunduru
imepewa lengo la kuwaibua wag-
onjwa 647 katika mwaka 2020,
ambapo kila robo ya mwaka ina-
takiwa kupata wagonjwa 161.

Alisema hata hivyo  katika
robo ya kwanza ya Januari- Machi
2020 wamepata wagonjwa 180
sawa na asilimia 111 na wamevu-
ka lengo la makadirio walilopewa
kulitekeleza.

Alisema katika utekelezaji wa
majukumu hayo katika robo ya
pili ya Aprili ya mwaka iliyoanzia
Juni, hadi kufikia Mei 30, 2020
tayari wamepata wagonjwa 102

na wanaamini kupitia kampeni
hiyo na mapambano wanayoen-
delea watafanikiwa kuvuka
lengo walilopewa la kupata wag-
onjwa 161 kwa kila robo.

Mmoja wa wagonjwa wa TB
Kata ya Nakapanya ambaye
alipata ugonjwa kisha kukimbilia
shambani ili asiendelee kutumia
dawa, ameitaka jamii kutopuuza
ugonjwa huo na kuhakikisha wa-
napata matibabu haraka pindi
wanapobainika kupata ugonjwa
huo. Mashono ambaye ana familia
ya wake wawili na watoto wanane
alisema, alipata maambukizi ya
ugonjwa huo mwishoni mwa
mwaka jana, lakini alichukua ua-
muzi wa kukimbilia shambani ili
asijulikane hadi kitengo cha TB
Hospitali ya Wilaya ya Tunduru
ilipomwibua na kumwanzishia
dawa kwa lazima.

cha lgoda, Kata ya Luhunga, wilayani humo, mkoani Iringa jana, ikiwa ni sehemu ya kampeni va kupinga udhalilisha na aina zote za ukatili
dhidi ya wanawake na watoto, inayowezeshwa na Halmashauri ya Wilaya Mufindi, kampuni ya chai ya Unilever na Shirika la Umoja wa
Mataifa linalojihusisha na masuala ya wanawake (UN WOMEN). PICHA: FRIDAY SIMBAYA

Tabora yakusanya mapato asilimia 73

Na Tiganya Vincent, NZEGA

HALMASHAURI za Mkoa wa
Tabora zimefanikiwa kukusan-
ya jumla ya shilingi bilioni 17.6
sawa na asilimia 72.89 makisio
ya shilingi 24.1 kutoka kwenye
vyanzo vya mapato ya ndani
kwa mwaka wa fedha uli-
opita.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Katibu Tawala Mkoa wa Tabora,
Msalika Makungu, wakati aki-
fungua kikao cha siku moja cha
tathmini ya utendaji kazi wa Hal-
mashauri ya Mji wa Nzega kwa

mwaka wa fedha 2019/20. Alise-
ma halmashauri zote zilipaswa
kukusanya na kufikia lengo la
asilimia 80.

Makungu alisema kuwa Hal-
mashauri ya Mji wa Nzega ndio
inaongoza kwa kukusanya kiasi
cha shilingi bilioni 1.7 ya lengo
la kukusanya shilingi bilioni 1.9,
Kaliua imekusanya bilioni 3.1
kati ya lengo kukusanya shilingi
bilioni 3.8, Sikonge inafuatia kwa
kukusanya bilioni 2.3 kati ya
lengo la kukusanya bilioni 2.8 na
Uyui imekusanya bilioni 2.2 ya
lengo la kukusanya Sh. bilioni

25.

Alisema Igunga imekusanya
kiasi cha Sh. bilioni 1.9 kati ya
lengo la Sh. bilioni 2.7, Manispaa
ya Tabora imekusanya bilioni 3.1
kati ya shilingi bilioni 4.6, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Nzega
imekusanya shilingi bilioni 1.5
yalengo la bilioni 2.6 na Urambo
imekusanya shilingi bilioni 1.4 ya
lengo la bilioni.

Makungu alisema Halmashau-
ri ya Wilaya ya Igunga, Manispaa
ya Tabora, Nzega DC na Urambo
zimeshindwa kuvuka lengo la ki-
taifa la asilimia 80.

Alizitaka halmashauri zote
kuhakikisha katika mwaka huu

wa fedha zinaongeza kasi,
uadilifu katika ukusanyaji
wa mapato ili hatimaye Mkoa

uweze kuvuka asilimia 100 ya
lengo.

Makungu alisema ni agizo la
serikali kuwa itakapofika mwaka
2025 ziweze kujitegemea kwa
asilimia 100, na kuongeza kuwa
ni vema wakabuni vyanzo vipya
vingi vya mapato na kuziba mi-
anya ya upotevu wa mapato iki-
wamo matumizi sahihi ya uku-
sanyaji mapato.

Faidika yanunua
mikopo benki,
taasisi za kifedha

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya kifedha ya
Faidika imeanza kununua
mikopo ya wakopaji kwenye
benki na taasisi zingine za
kifedha na kutoa mikopo
mipya yenye riba nafuu
baada ya kununua mikopo ya
awali.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Faidika, Baraka Munisi, alise-
kuwa huduma hiyo inatolewa
kwa wafanyakazi wote wa
serikali wenye mikopo katika
benki na taasisi zingine za
kifedha.

Munisi alisema lengo la
kuanzisha mpango huo ni ku-
saidia wakopaji ambao kwa
sasa wanalipa riba kubwa na
kuwa na marejesho makub-
wa yanayokatwa katika
mishahara yao na kufanya
kushindwa kufikia malengo
ya maendeleo.

Alisema taasisi yao pia
imelenga kuwawezesha wa-
kopaji kufikia malengo yao
yvaliyoonekana kutofikiwa
kutokana na kutokupata
mikopo mikubwa yenye
marejesho ya muda mrefu.

“Tumeamua kutoa fursa
kwa kila mfanyakazi wa seri-
kali kupata mkopo mpya we-
nye riba nafuu na kulipiwa
mkopo wake wa sasa wenye
riba kubwa.

“Faidika ni moja ya ‘mi-
crofinance’ inayotoza riba
ndogo na kutoa mikopo
yenye muda mrefu wa
marejesho kuliko ‘micro-
finance’ nyingine nchini,”
Munisi alitamba.

Alisema ununuzi wa
mikopo ya benki na taasisi
zingine utafanyika kwa
haraka bila kumchelewesha
mkopaji, akifafanua kuwa
Faidika itanunua na ku-
wapa mikopo ya kuanzia Sh.
200,000 mpaka Sh. milioni
70.

Alisema kuwa muda wa
mrejesho ya mkopo utakuwa
kuanzia miezi sita mpaka
miezi 84 kulingana na ma-
takwa ya mteja, akifafanua
kuwa mkopaji anatakiwa
kuwa na taarifa ya deni
kutoka kwa taasisi au benki
aliyokopa iliyoidhinishwa na
kugongwa mhuri.

“Pia mkopaji anatakiwa
kuwa na kitambulisho cha
kazi kikiambatanishwa na
kitambulisho cha taifa au
pasipoti au kitambulisho
cha mpigakura au leseni ya
udereva na picha moja ya
pasipoti,” alisema.

Kwa mujibu wa Munisi,
mkopaji pia anatakiwa kuwa
na stakabadhi moja ya msha-
hara wa mwezi uliotangulia
na taarifa za kibenki kuanzia
miezi miwili na kuendelea.



10 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

Mufti
Zanzibar aasa
mgawanyiko
uchaguzi

Na Mwandishl Wetu, PEMBA

MUFTI Mkuu wa Zanzibar, Sheikh
Saleh Omar Kaabi, amesema ujio wa
vyama Vingi vya siasa nchini, hauku-
letwa kwa malengo ya kubaguana,
kukashifiana na kulipuana bali ni
kuchochea maendeleo kwa wananchi
wote.

Alisema sasa imekuwa ni kero,
kebehi, matusi, kubaguana, kuacha
kuzikana na kuondoleana heshima,
wakati hilo sio lengo lake tofauti na
baadhi wanavyofanya.

Akizungumza na masheikh na maim-
amu wa misikiti ya Pemba, kwenye
mkutano wa siku moja uliofanyika
Gombani Chakechake, alisema lazima
wananchi waondokane na mawazo
finyu juu ya uwapo wa vyama Vvingi
Vya siasa.

Alieleza kuwa moja ya kazi ya
viongozi wa dini ni kuhakikisha
wanakaa na kuwaeleza wafuasi wao
kila wakati, juu ya umuhimu wa kuishi
kwa kuheshimiana huku amani ikita-
wala katika maisha yao na siasa isiwe
chanzo cha kuwabagua, kiimani.

“Nyinyi masheikh na maimamu
mnao wajibu wa kuwatuliza wafuasi
wenu, wasiwe chanzo cha uvunjifu wa
amani, unaotokana na siasa, maana
lengo la hii ni kuongeza kasi ya maen-
deleo,” alieleza.

Aidha, Mufti Kaabi alisema hakuna
haja ya kuivuruga amani iliyopo na
kuzalisha migogoro, kwani zipo njia
kadhaa zinazoshauriwa kufuatwa
inapozuka migogoro.

Naibu Mufti Mkuu wa Zanzibar
anayefanya kazi zake kisiwani Pemba,
Sheikh Mahamouda Mussa Wadi,
alieleza kusikitishwa na baadhi ya
mitandao ya Kijamii, inavyotumika
vibaya na kuwapo kwa viashiria vya
uvunjifu wa amani.

Alisema, baadhi ya mitandao hiyo
imekuwa ikitoa habari zisizo na
maadili na kushawishi kundi moja
kufanya vurugu, hivyo ni wajibu wa
wananchi kujihadhari nayo.

Akiwasilisha mada ya amani, Katibu
wa Mufti, Sheikh Khalid Ali Mfaume,
alisema kuvunjika kwa amani mara
zote huwa rahisi, lakini kuirejesha
kwake ndio huwa kazi.

Alisema viongozi wa dini wakiwa
karibu mno na wafuasi wao kila
wakati na kuwaeleza madhara ya ku-
kosa amani, inaweza kusaidia kuitunza
iliyopo.

Katika hatua nyingine, Katibu huyo
alisema matumizi ya maneno ya jazba
na lugha za kejeli huwa ni miongoni
mwa Viashiria vya uvunjifu wa amani.

Akichangia mada, Sheikh Bakar
Salim Bakar wa Gando Wete, alisema
ni vigumu kwa baadhi ya viongozi wa
dini kusikilizwa na wafuasi wao kuto-
kana na baadhi yao kujiingiza kwenye
Vyama Vvya siasa.

Naye Sheikh Mohamed Khasmi Mo-
hame wa Chakechake, alisema kwao
huo ni mwanzo mzuri, wa kupewa
elimu na kuiomba ofisi ya Mufti kuku-
tana na wagombea wa vyama vyote

Malinyi yapata fursa ya dhahabu

Na Ashton Balaigwa,
MALINYI

ILAYA ya Malinyi

mkoani Morogoro

itaanza  kufun-

guka  kiuchumi

baada ya kujitokeza kwa fursa

mbalimbali ikiwamo ya kugun-

dulika kwa machimbo ya dha-
habu.

Machimbo hayo yapo katika

tio kwa wachimbaji wadogo ku-
toka maeneo mbalimbali nchini
na kuweka kambi.

Mkuu wa Wilaya ya Mal-
inyi, Mathayo Masele, ambaye
alitembelea eneo hilo, aliwaa-
giza wachimbaji hao kufanya

uchimbaji kwa kuzingatia tara-
tibu zilizowekwa na Wizara ya
Madini pamoja na halmashauri
ya wilaya hiyo.

“Tunajua mmetoka maeneo
mbalimbali ya nchini kwa ajili ya
kuchimba haya madini ya dha-
habu, hatujamkataza mtu, lakini
tunachotaka mfuate taratibu
zote za uchimbaji wa madini iki-
wamo ulipaji wa kodi na ushuru
ili serikali ipate mapato yake,”
alisema.

Alisema hiyo ni fursa ny-
ingine kwa wananchi wa
wilaya hiyo mbali na kilimo cha
mpunga ambacho kimewapa
fursa wakazi wa wilaya hiyo na
kuwabadilisha kimaisha.

Mkuu huyo wa wilaya alise-

ma baada ya moja ya taasisi ya
fedha kufungua tawi lake hivi
karibuni katika wilaya hiyo,
sasa itakuwa kimbilio la wafan-
yabiashara na kutoa fursa kwa
wakulima kuzalisha mazao ya
biashara.

Msimamizi wa wachimbaji
hao, Ismail Hanga, alisema
wameanza uchimbaji katika
mgodi huo kwa kupasua miam-
ba kwenye mashimo kumi am-
bayo kwa kipindi kifupi yameo-
nyesha mafanikio makubwa,
ikiwamo upatikanaji wa dha-
habu, na kwamba kazi iliyopo
hivi sasa ni kupasua miamba
hiyo kwa kutumia mashine za
uchimbaji.

Hata hivyo, alisema changa-

moto kubwa wanayokabiliana
nayo ni ukosefu wa huduma
mbalimbali za kijamii katika
eneo hilo ikiwamo maji,
huduma za afya na ubovu wa
barabara hali ambayo inaathi-
ri eneo kushindwa kufikisha
vifaa kwa ajili ya uchimbaji wa
kisasa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Malinyi,
Hawa Mposi, alisema fedha zote
zitakazokusanywa kutokana na
tozo mbalimbali katika machim-
bo hayo, zitasaidia kujenga mi-
undombinu mbalimbali katika
eneo hilo, ikiwamo zahanati na
kufikisha eneo hilo huduma za
maji ili kuwasaidia wachimbaji
hao.

Mlinzi wa Shule ya Kimataifa Hazina ya Magomeni jijini Dar es Salaam, Said Ramadhan (kushoto), akiwafundisha wanafunzi wa
shule hiyo namna ya kutumia moja va vifaa vya kisasa vya kuzimia moto vilivyofungwa kwenye maeneo mbalimbali shuleni hapo,
kwa ajili ya tahadhari ya moto. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Ukatili wa Kkijinsia kinara kwenye familia

Na Yasmine Protace

IMEELEZWA kuwa asilimia
90 ya vitendo vya ukatili wa ki-
jinsia vinatokea katika familia.
es Salaam na Rose Munyema,
mkaguzi msaidizi wa kituo cha
Polisi Mburahati.

Rose ambaye yupo katika
kitengo cha dawati la jinsia
katika kituo hicho, alisema
matukio ya ukatili yapo na
yanatokea sana katika familia.

Aliyasema hayo wakati ak-
itoa mada ya masuala ya uka-
tili wa kijinsia kwa washiriki
wa semina na jinsia na maen-
deleo (GDSS) zinazoandaliwa
na Mtandao wa Jinsia Tanzania
(TGNP-Mtandao).

“Matukio ya ukatili yapo ya
aina mbalimbali na mengi ya-
mekuwa yakitokea katika fa-
milia,” alibainisha Munyema.

Alisema jamii inatakiwa
kutoa ushirikiano kwa Jeshi
la Polisi pale panapotokea uka-

tili ili wahusika wachukuliwe
hatua.

Alisema Jeshi la Polisi kazi
yake ni kumlinda raia na mali
zake, na kuongeza kuwa mwa-
ka 2006 jeshi hilo lilifanya ma-
boresho na kuanzisha kitengo
cha dawati la jinsia la watoto.

Alisema dawati la jinsia la
watoto lipo kila kituo cha polisi.

“Ukatili upo wa aina nyingi,
upo katika makundi matano
ambayo ni ukatili wa kimwili,
kingono, kisaikolojia, kiuchumi

na mila potofu na tamaduni,”
alisema na kufafanua zaidi
kuwa ukatili upo zaidi mitaani,
lakini matukio yanayoripotiwa
ni madogo. Munyema alisema
katika kipindi cha mwaka huu
pekee eneo la Magomeni watu
13 wamefungwa maisha watu
katika kesi za ukatili zilizori-
potiwa Magomeni.

“Jamii inatakiwa kutoa taar-
ifa kila panapotokea ukatili ili
wahusika wachukuliwe hatua
za kisheria,” alisema.
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Wanaushikika

Na Mwandishi Wetu

COVID-19 pamoja na kuathiri afya
za binadamu, kuvuruga utalii na
kukwamisha elimu, haikuiacha
salama sekta ya ushirika.

Ni kilio cha wanachama wa vy-
ama vya ushirika vya msingi wilay-
ani Liwale mkoani Lindi, ambao
wanasema kila mwaka hufanya
mikutano, lakini safari hii corona
imewakwamisha.

Wadau hao wanasema miku-
tano yao ni muhimu kwa lengo la
kuwapatia wanachama taarifa za
mapato na matumizi ya vyama
hivyo, mafanikio, changamoto na
mipango ya kusonga mbele.

Chama cha Ushirika cha Msingi
cha Umoja (Umoja Amcos) ni mion-
goni mwa vyama hivyo, ambacho
kila mwaka huitisha mkutano wa
wanachama wake inapofika mwe-
zi Aprili au Mei kwa ajili ya kuwapa
wanachama taarifa za maendeleo
ya umoja wao, kimekwamishwa na
COVID-19.

Wanachama wake wanasema

kwa mara ya kwanza tangu chama
hicho kilipoanzishwa mwaka 1988,
kimeandika historia 2020 kwani
kimekwama kutokana na tishio la
corona na kulazimika kuahirisha
mkutano huo hadi mwakani.

Mwenyekiti wa chama hicho,
Hassan Mpako, anaeleza hayo ka-
tika mazungumzo na Nipashe na
kufafanua kuwa sasa mkutano huo
utafanyika mwaka ujao.

“Corona ilikwamisha mambo
mengi sana ikiwamo shughuli za
ushirika, hasa baada ya serikali
kuzuia mikusanyiko, pamoja na
kwamba baadaye iliruhusu shughuli
ziendelee, tuliona ni bora tuahirishe
mkutano wetu,” anasema Mpako.

Anataja miongoni mwa mambo
hayo kuwa ni uchaguzi wa viongozi
wapya wa chama hicho, kwa kuwa
anamaliza kipindi chake cha uon-
gozi ambacho ni miaka minne na
taarifa ya ujenzi wa ghala la pili la
chama hicho.

“Hili suala la uchaguzi wa vion-
gozi ndilo limenisukuma kuweka
mambo sawa, kwani huenda

wakawapo wanachama wanaotaka
nafasi hii nilionayo, ambao wanad-
hani mkutano umeahirishwa tu.

Mpako anasema, kwa mujibu wa
katiba ya vyama vya ushirika, vion-
gozi hukaa madarakani kwa miaka
minne, na kwamba kipindi chake
cha uongozi kimeisha mwaka
huu. Anaeleza kuwa wanachama
walikuwa wamejiandaa kuchagua
viongozi wao wapya, lakini inabidi
wasubiri hadi mwaka ujao, na ku-
washauri wale wanaotaka uongozi
waendelee kujipanga.

Anawaambia kuwa muda wake
wa uongozi umekwisha, lakini
analazimika kuendelea kushikilia
nafasi hiyo hadi mwaka kesho
mkutano utakapoitishwa, ambapo
atatoa taarifa za maendeleo ya cha-
ma na kuachia ngazi.

MIRADI INAYOTAZAMWA

Mwenyekiti huo anasema, ujen-
zi wa ghala hilo ni miadi muhimu
kwani ni la kukusanyia mazao
mbalimbali na ulianza mwaka
jana na limejengwa kwa fedha za

L

mkopo.

“Ghala hilo ambalo pia ni sehe-
mu ya mradi wetu wa kujiongezea
kipato, tumelijenga kwa gharama
ya Sh. milioni 500, ambazo chama
kilikopa,” anasema Mpako.

Anafafanua kuwa, ghala hilo
lenye uwezo wa kuchukua tani
10,000 za mazao mabalimbali, ni
tofauti na la kwanza ambalo lina-
hifadhi tani 5000 za mazao mbal-
imbali zikiwamo korosho.

Anasema, kutokana na wakuli-
ma kuhamasika na kujitokeza kwa
wingi kulima korosho, chama hi-
cho kiliamua kujenga ghala hilo,
baada ya lile la kwanza kushindwa
kuhimili wingi wa korosho.

Mpako anasema, Umoja Amcos
ni chama kikubwa wilayani Liwale
chenye wanachama 1,063, ambao
ni muhimu kila mwaka kuwapa
taarifa za maendeleo ya chama
chao, lakini bahati mbaya mwaka
huu haikuwa hivyo.

Anasema, kukamilika kwa ghala
hilo kutasaidia kumaliza tatizo la
ukosefu wa sehemu ya kutunzia

Ul_a‘ora,'viwango
inayojenga imani ya mlaji
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Wanachama wa Umoja Amcos wakiwa kwen'ye r;wkutano uli-
ofanyika kabla ya corona. PICHA: MPIGAPICHA WETU
L -

mazao uliokuwa unatokana na
udogo wa ghala la kwamza

WANACHAMA WAKUBALI

Fikira Ponera ni mwanachama
wa Umoja Amcos, ambaye anase-
ma anakubaliana na hatua hiyo,
kwa madai kwamba iko juu ya uw-
ezo wa uongozi hivyo cha msingi ni
kuomba uzima.

“Mwaka huu tumepitia katika
kipindi kigumu hasa hili suala la co-
rona, kwa hiyo uamuzi wa uongozi
wetu kuahirisha mkutano ni sahihi
kwani mkutano unahitaji maandali-
zi ya kutosha,” anasema Fikira.

Anasema, kwa jinsi ambavyo
serikali ilizuia mikusanyiko na
baadaye kuruhusu iendelee, isinge-
faa kufanya maandalizi ya kulipuka,
bali kujipanga upya kama ambavyo
viongozi wameamua kuahirisha.

Bakari Chikojo ni mwanachama
mwingine, anayesema, Umoja Am-
cos ni chama kikubwa ambacho
hakipaswi kufanya mambo yake
kwa kubahatisha, bali kuwa na
muda wa kutosha.

|‘-r|-|
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Na Joseph Mwendapole

SOKO la Tanzania linapokea bid-
haa zinazozalishwa ndani na nje ya
nchi, hivyo uhakiki wa ubora na us-
alama wa kinachouzwa dukani au
popote ni jambo la msingi.

Ni la lazima kwani bila ubora kin-
acholiwa au kutumiwa kinaweza
kuwa hatarishi kwa watu na maz-
ingira.

Kwa hiyo kudhibiti ubora wa bid-
haa na kuhakikisha kuwa zinakuwa
na viwango ndilo jukumu la mam-
laka zinazosimamia ubora ambao
ni nyenzo katika kuongoza mabadi-
liko na kuainisha njia zinazoweza
kufungua masoko na kujenga maz-
ingira bora ya kibiashara na ku-
chochea ukuaji wa uchumi.

Msingi huo, ndiyo unaowasu-
kuma wataalamu kusimamia ubora
wa bidhaa kwa maslahi ya umma
kwa kukutana na kutayarisha vi-
wango ambavyo husambaza ubuni-
fu na uvumbuzi katika nchi zao,
hivyo kuweka jukwaa la mabadiliko
chanya kwa taasisi za biashara, seri-
kali na jamii.

Kwa Tanzania, jukumu la kusima-
mia viwango lipo chini ya Shirika la
Viwango Tanzania (TBS) ambalo
lipo chini ya Wizara ya Viwanda
ya Biashara likiwa limeanzishwa
kwa mujibu wa Sheria Namba 3 ya
mwaka 1975. Sheria hiyo ilihuishwa
mwaka 2019,

iliboreshwa ili kulipa shirika ngu-
vu zaidi ya kusimamia majukumu
yake katika masuala ya viwango na
udhibiti ubora wa bidhaa mbalim-
bali.

Mabadiliko hayo yalifanya baa-
dhi ya kazi zilizokuwa zikitekele-
zwa na iliyokuwa Mamlaka ya
Chakula na Dawa Tanzania (TFDA)
kuhamishiwa kwa shirika hilo. Ma-
jukumu hayo ni usajili wa bidhaa,
vyakula, vipodozi na majengo.

Moja ya majukumu ya shirika
hili ni kueneza uelewa na kukuza
matumizi ya viwango na kanuni za
udhibiti wa ubora katika sekta za
viwanda na biashara, kwa nia ya
kuunga mkono juhudi za kitaifa za
kuzalisha bidhaa bora zenye uwezo
wa kushindana katika masoko ya
ndani na nje.

Lengo la hatua hiyo ni kukuza
uwepo wa bidhaa na huduma bora
na salama kwa Watanzania na ku-
chochea maendeleo ya uchumi.

Kwa kutambua umuhimu huo,
TBS imekuwa ikifikisha mafunzo
kwa wadau ili waweze kuthibitisha
bidhaa na huduma zingine zinazo-
tolewa shirika na maelekezo men-
gine kupitia Kitengo cha Utafiti na
Mafunzo.

Meneja wa Utafiti na Mafunzo wa
TBS, Hamisi Sudi, anasema mafun-
70 yanayotolewa ni ya namna tatu
tofauti au zaidi na ni yale yanayoto-
kana na viwango vya mifumo (Man-
agement System Standards).

Ubora, viwango misingi

mayolenga |man| ya mlajl
- a iy .
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Wateja wanaongeza imani ya bidhaa wanapoona usafi, viwango na ubora kwenye kile wanachonunua kmazmgatwva na kudumishwa. PICHA
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Wakati huu
tumepata
kundi la
watu wa-
naoishi na
ulemavu
wa kusikia
(viziwi) ku-
toka Tanga
na Kigoma
wanataka
mafunzo na
tunajipanga
kwenda ku-
wafikishia
mafunzo
hayo.
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Kwenye sekta ya usafiri matairi ni kila kitu. Ni lazima yawe na ubora na viwango ili kulinda maisha ya wasafiri,
wapita kwa miguu, vyombo vya moto na miundombinu.

Anasema wana mafunzo kwa ajili ya ku-
waelimisha wajasiriamali ambao wamepi-
tia SIDO, wafanyabiashara na kwingineko
ambako taasisi zimewasajili ili wazalishe
bidhaa, lakini kutokana na ushindani wa
biashara lazima wafike TBS kwa ajili ya
kufuata utaratibu ili waweze kudhibitisha

ubora wa bidhaa zao kwa lengo la kuz-
iongezea thamani.

Mbali ya kuziongezea thamani, Sudi
anasema hatua hiyo inawapatia wajasiri-
amali na wafanyabiashara masoko zaidi
ndani na nje ya nchi.

“Kwa  kufanya

hivyo  tunakuwa

tumeongeza imani kwa wateja wetu pale
bidhaa zinapoonekana zimedhibitishwa
na hivyo hata walaji wanakuwa na uhaki-
ka na usalama wa afya zao.” Anasema
Sudi.

Anasema kujiamini kwa walaji ku-
naongezeka kwa kuwa wananunua bid-

haa ambazo wana uhakika nazo
kwa afya na usalama wao, lakini pili
hatua hiyo inaenda sambamba na
thamani ya fedha wanazozitoa.

“Kwa hiyo, iwapo utanunua fun-
gu la nyanya labda kwa Sh. 200,
halafu baadaye ukapata matatizo
ya tumbo utatumia hela nyingi ku-
jitibu, wakati kumbe kama nyanya
hizo zingethibitishwa gharama hizo
zisingetokea,” anafafanua Sudi na
kuongeza.

“Kwa hiyo haina maana kununua
bati ambayo haina kiwango na
ndani miaka miwili ikawa imeshika
kutu. Lakini kama ungetoa hela
ukanunua bati ambayo imedhibit-
ishwa ungeweza kuepuka usum-
bufu kwa kununua bati ambayo
itadumu muda mrefu.”

Anaongeza kwamba wanatoa
mafunzo baada ya kupokea maom-
bi ya makundi mbalimbali yanay-
ohitaji huduma hiyo kutoka kwao.

“Kwa mfano watu wanasema sisi
Bodi ya Maziwa tunataka wanazal-
ishaji wapate uelewa wa kuzalisha
kwa ubora hatimaye wathibitishi-
we ubora wa maziwa yao, lakini
pengine hiyo ikawa haipo kwenye
programu yetu ya kila mwaka,
wakija kwetu tunawapatia mafun-
z0,” anasema Sudi na kuongeza;

“Lakini wanakuja watunzaji wa
mafuta ya kupikia, pengine chama
cha wazalishaji wa mafuta ya alizeti
ambao wamekuwa wakianika jua-
ni na wakati wote kukamua mafuta,
mwisho wa siku kazi wanayofanya
ni kubwa na kipato hawakipati,
matokeo yake wenye magari wak-
ienda kama wateja, wanayaangalia
na kuondoka kwa sababu hayana
ubora, hiyo ni kwa sababu wateja
wanataka kuona kazi zenye TBS,
hivyo tunawapatia mafunzo kwa
kuwa tunataka wabadilike kupitia
mafunzo.”

Vile vile, Sudi anasema pale wa-
napohitajika viwandani wanatoa
mafunzo ambayo ni ya kwenye
uzalishaji kwa ajili ya kutoa tafsiri
ya viwango.

Anasema wanapopelekewa
maombi kwa ajili ya kuwafundi-
sha, wanafanya hivyo na kwamba
wanaohitaji kufundishwa wanahu-
dumiwa kwa mfano watengeneza
vilainishi vya mitambo, waliomba
na TBS iliwapatia mafunzo.

Pia anasema kuna wadau wen-
gine ambao shughuli zao ni kuon-
doa mizigo bandarini, nao walipati-
wa mafunzo. Mbali na hao anasema
wajasiriamali wameendelea ku-
pewa mafunzo mengi karibu kila
mwaka.

“Wakati huu tumepata kundi la
watu wanaoishi na ulemavu wa
kusikia (viziwi) kutoka Tanga na
Kigoma wanataka mafunzo na tu-
najipanga kwenda kuwafikishia
mafunzo hayo.”

Kwenye kufundisha mafunzo
kuhusu mifumo ya viwango (Man-
agement System Standards), Sudi
anasema kuna viwango kama vya
aina nne au tano.

Mojawapo ya viwango hivyo ni
ISO 9001;2015 ambacho matakwa
yaliyoainishwa humo yanaweka
wazi kuwa taasisi inaweza kuanza
na watu wawili au zaidi wanaofuata
utaratibu uliomo humo kuendesha
taasisi au kampuni yao ili iwe na tija
katika uzalishaji wake, kutoa hudu-
ma bora, kwa haraka na kuondoa
ukiritimba.

“Lakini kila mshiriki katika kam-
puni au taasisi husika anakuwa na
umuhimu wake,” anafafanua Sudi.

Anasema kunakuwa na mene-
jimeti ya juu katika kutoa maamu-
zi, lakini kunakuwa na utaratibu
watendaji kujifanyia tathmini ili
kujua wapi wamekwama, wameko-
sea nini ili mwisho wa siku waone
huduma zile katika hiyo kampuni
au taasisi zinakidhi kile ambacho
kinatarajiwa na wateja.

Kwa mujubu wa Sudi kiwango
kingine kwenye huo mfumo ni
kuhusu masuala ya mazingira cha
I1SO 140001.

Kinahusisha kampuni kama Twi-
ga Cement kinachozalisha sementi
zinapofuata matakwa ya kiwango
katika uzalishaji wao, mazingira
yanakuwa salama na hatua hiyo
inaleta picha nzuri kwa wale wa-
naopata huduma.

Vinginevyo, anasema uzalishaji
usiozingatia utunzaji mazingira
unaweza kuleta picha mbaya na
kampuni husika kujikuta ikitumia
nguvu kuondoa uchafu kwa sababu
ya kutojua utaratibu wa kufuata ili
mazingira yawe mazuri.

Anataja kazi nyingine za kitengo
hicho ni kuwa ni kutoa mafunzo
kuhusiana na masuala ya afya na
usalama.

“Unazalisha sawa lakini usafi
wako ukoje? Unachokizalisha kama
ni mafuta au mkate usafi wake uko-
je? Kwa hiyo mzalishaji anatakiwa
kufahamu jengo analotakiwa kuli-
tumia kuzalisha bidhaa zake liwe
vipi, mfumo wa hewa uwe vipi,”
anasema Sudi.

Anasema viwanda vinatakiwa
kuwa sehemu ya kudhibiti vihatari-
shi kwenye bidhaa zinazozalishwa
ili kuhakikisha kitu kinapotoka
sehemu moja kwenye nyingine,
mfano eneo la kusagia na kikifika
sehemu ya kuchanganywa labda
maji katika kila hatua ya uzalishaji
kusiwe na vihatarishi vinavyoweza
kuingia kwenye bidhaa inayoten-
genezwa.

Kwa msingi huo anasema ni
muhimu kila sehemu ya uzalishaji
kuwa na ufuatiliaji na kila malighafi
ikajulikana imezalishwa siku gani,
hivyo inakuwa ni rahisi kutambua
sehemu yenye matatizo yanapoji-
tokeza.

Anatoa mfano kwamba kama
mifumo ya uzalishaji inaposhindwa
kutambua kuwa malighafi fulani
hazina ubora, ni dhahiri kile kitaka-
chozalishwa hakitakuwa bora pia.

Kwa mujibu wa Sudi unapokuwa
na mfumo huo inakuwa rahisi ku-
fuatilia malighafi zenye matatizo.

Kwa msingi huo anasema mafun-
zo ya uthibitishaji wa mifumo un-
amwezesha mzalishaji au mtoa
huduma kufuata taratibu ambazo
zitafanikisha kufikia malengo yake.

“Kwa hiyo kitengo cha utafiti na
mafunzo kipo kwa ajili ya kuwapa
watu uelewa kuhusu matakwa ya
kiwango yanayohitajika ili mwisho
wa siku mzalishaji aweze kuambi-
wa mifumo yake imethibitishwa na
inafuata kiwango husika,” anasema.

Kwa mujibu wa Sudi jambo am-
balo TBS inajivunia ni kuongezeka
idadi ya wanaoomba kuthibit-
ishiwa bidhaa zao (certification)
na kwamba wengi wametokana na
mafunzo yanayotolewa na kitengo
hicho.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Amani ya Tanzania
mikononi mwa NEC

SAFARI ya kuelekea Oktoba
28 siku ambayo Watanza-
nia wataamua kuendelea

na Rais aliyepo au kuweka
mwingine itakapotimia, kwa
kupiga kura zao za siri baada
ya kusikia na kuona mengi
kutoka kwa wagombea wa
nafasi hiyo.

Ni siku ambayo Watanza-
nia, hali kadhalika wenye sifa
va kupiga kura, watakuwa
wanatafuta kupata wawak-
ilishi wapya au kuendelea na
waliokuwa nao katika Bunge,
pia madiwani wapya au wal-
iokuwa nao katika mabaraza
ya madiwani.

Hivi sasa imekuwa ikitole-
wa miito mingi ya kudumi-
sha amani na utulivu kabla,
wakati na baada ya uchaguzi
huo, viongozi wa kiserikali na
wa Kidini wamekuwa mstari
wa mbele katika kuhakikisha
tunu hizo adhimu zinadum-
ishwa.

Sambamba na hilo, vyombo
vya usalama navyo vime-
kuwa vikijitokeza kueleze au
tayari wao wa kushirikiana
na raia kuhakikisha uchaguzi
hauwi sababu ya kutibu au
tulivu, amani, umoja na
ushirikano uliopo baina ya
Watanzania.

Watanzania ni watu ambao
kihistoria ni wapenda amani
wanaothamini usalama wao
na wa mali zao, lakini na wa
Taifa zima, msingi walio-
wekewa na waasisi wa Taifa
hili, waliopo na waliokwisha-
tangulia mbele za haki.

Lugha moja ya mawasiliano
-Kiswahili, imetoa mchango
mkubwa kuunganisha Wa-
tanzania na hivyo kujenga
mshikamano imara inayo-
sababisha kuwapo amani
na utulivu miongoni mwao,
kizazi hata kizazi.

Kwa usikivu na uelewa
walio nao, ndiyo sababu Tan-
zania imeendelea kuwa ma-
hali salama pa kukimbilia na
kuishi, ikithibitishwa na jinsi
ilivyokuwa na inaendelea
kupokea wakimbizi kutoka
nchi jirani, ambao wamekuwa
wakikimbia machafuko nchini

SAHIHI

NA JOSEPH KULANGWA

mwao, hususan ya kisiasa.

Ukarimu wa Watanzania ni
alama kimataifa kuwa wa-
naheshimu utu na haki ya
kila mmoja na hivyo kuona
umuhimu wa kuhifadhi wakim-
bizi wanaokimbia kutafuta
amani na kuishia kuikuta Tan-
zania ambako, imekuwa kama
sehemu ya mila na desturi.

Nchi nyingi duniani zimeji-
kuta katika machafuko kabla
na baada ya uchaguzi kuto-
kana na mambo mbalimbali,
lakini kubwa likiwa ni haki
kutoonekana na imetendeka
katika uchaguzi husika, hasa
pale demokrasia inapokuwa
imekiukwa.

Mara chache Tanzania
imekuwa katika machafuko ya
kinadharia, ambayo yanahusi-
ka na washindwa kulalamikia
uchaguzi kwa msingi kuwa
ama umevurugwa kwa kanuni
kutofuatwa barabara au kwa
uhesabuji kura, kutosima-
mia na asiyestahiki kupewa
ushindi.

Lakini, pamoja na hayo,
amani iliendelea kutamalaki
isipokuwa kwa atukio mach-
ache yaliyopata kutokea
Zanzibar, katika uchaguzi wa
mwaka 2001 na kusababisha
idadi ndogo yawakimbizi ku-
toka Tanzania, ikiwani mara ya
kwanza na ya mwisho Kkatika
historia ya Taifa hili.

Ni matumaini ya Watanzania
walio wengi, kwamba uchaguzi
wa mwaka huu, hautakuwa

@MSAMBA

kiini cha machafuko, ingawa
hakuna uchaguzi kokote kule
unaopita bila malalamiko,
kwani ni imani kwamba
Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), imejipanga ipasavyo
kuhakikisha haki inatendeka.

Hali hiyo inaimarishwa
na kauli ya Mkuu wa Nchi,
Rais John Magufuli, ambaye
katika matukio mbalimbali
ameendelea kusisitiza kuwa
uchaguzi huu utakuwa huru
na wa haki, hivyo hapana
sababu ya wananchi kuwa na
Wasiwasi.

NEC inapaswa kujua kuwa
ina dhima kubwa ya kuhakik-
isha uchaguzi unakuwa kama
inavyotakiwa kidemokrasia
na kwamba Kila upande
unaoshiriki, unaridhishwa na
kitakachokuwa kimefanyika
hasa kwa kuhakikisha uhuru
na haki vinavyoelezewa
vinaonekana dhahiri.

Mara nyingi katika jamii,
vitu vinavyoweza kuharibu
mambo huwa ni furaha in-
ayopitiliza au hasira; furaha
kwa wanaokuwa wameshin-
da uchaguzi, lakini hasira
kwa wanaokuwa wame-
poteza. Lakini, yote haya
yanaweza kudhibitiwa.

Kama uchaguzi utakuwa
huruna wa haki, bila shaka
washindi hawatakuwa na
furaha ya kupitiliza kwa
sababu wataamini kuwa
hakuna, sababu ya kufanya
hivyo na hata washindwa
hawatakuwa na lolote la
kukasirikia kwani watakuwa
wameamini matokeo.

Hivyo, macho na masikio
yote yatakuwa yanaele-
kezwa kwa NEC kuona na
kusikia ilivyojipanga, ili
kukata kiu ya kidemokrasia
ya Watanzania kwa kutenda
haki, badala ya kuendelea
kutoa miito ambayo pen-
gine itakuwa ya kinadharia
zaidi. Watanzania tudumishe
amani iliyopo, ambayo ni
gharama kuirejesha ikitowe-
ka. Kila la heril

Simu: (+255) 713 410008
na barvapepe:

jkulangwa@yahoo.com
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Wachimbaji wanahitaji kuona

mbadala zebaki sasa migodini

Na Gaudensia Mhgumi

KEMIKALI hatari ya zebaki iliyo-
tumiwa kusafisha dhahabu migo-
dini kwa miongo kadhaa mwaka
jana, ilitangaziwa kiama baada ya
serikali kuamua rasmi kuwa Tan-
zania itasaini na kuridhia mka-
taba wa Minamata unaokomesha
matumizi ya sumu hiyo duniani.

Licha ya kutumiwa na wachim-
baji wadogo karibu kila kona ya
Tanzania yanapochimbwa ma-
dini haya zebaki ni sumu hatari
inayotajwa kuwa ina athari nyingi
mbaya ni huhusishwa na saratani
ya ngozi na ini.

Inatajwa na wataalamu wa afya
likiwamo Shirika la Afya Duniani
(WHO) kuwa huleta ugumba na
kuharibu mimba, kutibua mi-
fumo ya fahamu na kusababisha
kiharusi na huchafua mazingira
na kutibua mfumo wa ikolojia.

Mkataba wa Minamata au ‘Mi-
namata Convention on Mercury’
ni makubaliano ya kimataifa ya
kulinda afya za watu na mazin-
gira kutokana na athari za sumu
inayozalishwa na zebaki au ‘mer-
cury’.

Unaitwa Mkataba wa Minamata
ukipewa jina la mji wa Japan uli-
ochafuliwa na kemikali za sumu
hiyo kwa miongo mingi na ku-
sababisha uharibifu wa maisha,
afya na mazingira ya watu wa Mi-
namata , uliokuwa unafanywa na
kiwanda kilichokuwa kinazalisha
bidhaa zinazotumia malighafi ya
zebaki.

Mwaka jana Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira)
ilitangaza kuwa wakati umefika
wa kuachana na zebaki ambayo
inakadiriwa kuwa imeathiri asil-
imia 25 hadi 33 ya wachimbaji
wadogo wa dhahabu nchini kwa
kuwapa magonjwa kama ya mi-
fumo ya fahamu, uzazi, njia ya
hewa, figo, moyo na udhaifu wa
mwili.

Azimio la kuridhia Mkataba wa
Minamata kusitisha matumizi ya
zebaki nchini liliwasilishwa bun-
geni na wabunge kuelezwa kuwa
inadhoofisha  kukua viumbe
hai wanaoishi ndani ya maji,
inachafua mfumo mzima wa
ikolojia kuanzia chakula, mifugo,
viumbe vya majini, vyanzo vya
maji, hewa na udongo.

Pamoja na maelezo hayo na
nia hiyo ni wakati wa kuona seri-
kali ikianza kutekeleza mkataba
huo kwa kuwapa wachimbaji
njia mbadala ya kusafisha dha-
habu, kwani lengo la Minamata
ni  kulinda afya ya binadamu
na mazingira dhidi ya athari za
uchafuzi wa mazingira unaoto-
kana na kutumia zebaki katika
hatua za uzalishaji, matumizi na
utupaji wa sumu hiyo.

Zebaki ambayo imetumiwa
sana kusafisha dhahabu ka-
tika ukanda mzima wa mikoa

W
Lo
Lowm o

Wachimbaji ‘watoto’ wakichenjua dhahabu kwa kutumia zebaki kwenye machimbo ya Noli Do-
doma. PICHA: MWANDISHI WETU

Wakichen-
jua na zebaki
wanaambu-
lia asilimia
20 mpaka
30 ya dha-
habu, kiasi
kingine kina-
baki kwenye
udongo na
Kkinapotea.

ya Mwanza, Shinyanga, Geita na
Simiyu, imechafua pia mazingira
ya mikoa ya Mbeya, Ruvuma na
Tanga kando ya Mto Zigi kwenye
machimbo ya dhahabu.

Serikali inasema kuwa sheria
za kuanza kufanikisha utekelezaji
wa mkataba huo zipo na hakuna
kipingamizi kwa sababu sheria
zipo kwa mfano Sheria ya Usi-
mamizi wa Mazingira ya 2004,
ya Udhibiti na Usimamizi wa Ke-
mikali za Viwandani na Majum-
bani ya mwaka 2003, ya Madini
ya 2010, Afya ya Jamii ya mwaka
2009 na ile ya Chakula na Dawa
ya Mwaka 2003.

Kinachosubiriwa sasa ni kuwa
na kanuni na pia teknolojia
mbadala wa zebaki ili wachimbaji
wadogo waachane na kutumia
sumu hiyo inayoishi kwenye ar-

dhi au majini kwa miongo zaidi ya
mitatu.

Inatajwa kuwa ni sumu inayosa-
firi umbali mrefu ikiwa ndani ya
maji na hata ardhini hivyo kuwa
na athari za miaka mingi zaidi.

Umoja wa Mataifa (UN), mwa-
ka jana ulizindua mpango wa
kuboresha sekta ya uchimbaji
mdogo wa dhahabu ili kuondoa
matumizi ya zebaki kulinda afya
ya binadamu na mazingira, kazi
inayoshirikisha wadau likiwamo
Shirika la Mazingira la UN- UNEP
lengo ni kuwasaidia kupata mbi-
nu za kisasa za kuchejua dhahabu
bila kutumia zebaki.

UN -UNEP wanaamini kuwa
kuanzisha uchimbaji mdogo wa
dhahabu usiotumia zebaki uta-
saidia kulinda afya za mamilioni
ya watu na athari za sumu hiyo

ambayo imeathiri watu wengi
kwa Tanzania si kanda ya ziwa
pekee bali maeneo mengi ya nchi.

Tanzania imeamua kuridhia
mkataba wa Minamata ili kush-
irikiana na nchi nyingine kutafuta
suluhisho la zebaki kwa teknolo-
jia rahisi na rafiki kwa wachim-
baji wadogo kwa gharama nafuu.
Takribani nchi 113 zimeridhia
huo ulioanza kutekelezwa Agosti
2017 mara baada ya mataifa 50
kuuridhia.

Katika kufuatilia matumizi ya
zebaki Nipashe ilifanya ziara ka-
tika maeneo mengi ya wachim-
baji wadogo wa mkoa wa Do-
doma kwenye mgodi wa Noli na
mkoani Geita kwenye machimbo
ya Nyarugusu. Katika ziara hiyo
wachimbaji wanakiri kuwa ma-
dini hayo ya zebaki ni sumu na
kwao ni hasara mara mbili, mosi
kudhurika kiafya na kupoteza
dhahabu nyingi kwenye kuchen-
jua.

Wanasema wakichenjua na
zebaki wanaambulia asilimia 20
mpaka 30 ya dhahabu, kiasi king-
ine kinabaki kwenye udongo na
kinapotea.

Wanasema hata wao hawafura-
hii hali hiyo ni baadhi ya malala-
miko ya wachimbaji wadogo wa
Noli mkoani Dodoma ambayo
kwa ujumla wanataka teknolojia
mpya na hawana shida na mka-
taba wa Minamata.

Kulwa Limbu  mchimbaji
mbobezi anayelala na kuamka
na zebaki kwa miaka mingi, ana-
fafanua kuwa wachimbaji wado-
go wamechoka na zebaki wanai-
tumia kwa vile hawana mbadala,
lakini kuacha zebaki bila kupata
teknolojia mpya ni jambo lisi-
lowezekana. Hivyo ni jukumu la
serikali ambayo hukusanya mra-
baha na yenye wataalamu kusaid-
ia wachimbaji kupata teknolojia
mpya sasa na kuachana na zebaki
ili kuridhia mkataba wa Minama-
ta.

Japo kuna unga wa ‘borax’ au
‘sodium cyanide’ wachimbaji wa-
naona matumizi ya borax haya-
jafanyiwa uchunguzi kikamilifu,
wala haipatikani kwa wingi hapa
nchini, lakini kemikali ya ‘so-
dium cyanide’ inayotumiwa na
wachimbaji dhahabu wakubwa
duniani haiwezekani kutumiwa
na mchimbaji wa kawaida kama
Sisi.

Kwenye kutumia ‘cynide’
uchenjuaji unahitaji mchanga wa
dhahabu mwingi kiasi cha chini
ni tani 100 hivyo kwa mchimbaji
mdogo anaweza kuchimba udon-
go huo kwa miaka mingi zaidi ya
miwili, hivyo ni vigumu kwani
atakula nini? Ataishije? Kwa hiyo
ni wakati wa serikali kuonyesha
kemikali au teknolojia mpya na
kupiga marufuku matumizi ya
zebaki na kufurahia taifa kuridhia
mkataba wa Minamata.
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TARI yajipanga Kuzalisha mbegu tani 10,000

Na Augusta Njoji, DODOMA

IZARA ya Kilimo

kupitia Taasisi ya

Utafiti wa Kilimo

Tanzania (TARI),
imejipanga kuongeza uzalishaji
wa mbegu bora za mazao kutoka
tani 1,000 kwa sasa hadi 10,000
mwaka 2025.

Akizindua matrekta saba kwa
ajili ya uzalishaji mbegu hizo
unaofanywa na TARI, Waziri wa
Kilimo, Japhet Hasunga, alisema
serikali imedhamiria kuhakiki-
sha uzalishaji huo unaimarika
nchini ili kuondokana na uagizaji
wa mbegu nje ya nchi.

Hasunga alisema  wizara
imepata mafanikio mbalimbali
kupitia TARI ikiwamo uzalishaji
wa miche ya michikichi milioni
mbili kwa mwaka 2019/20 na in-
ategemea kufikia miche milioni
41 mwaka 2025.

“Hatua hizi zinalenga kuhakik-
isha zinakidhi mahitaji ya mbegu
bora kwa wakulima kwa mwaka,
hivyo kupunguza uagizaji wa
mafuta ya kula na mbegu toka
nje ya nchi. Uzalishaji wa mbegu
nchini bado upo chini na mahi-
taji ni makubwa,” alisema.

Hasunga alisema matrekta
hayo yatatumika kuongeza uzal-
ishaji wa mbegu unaofanywa na
taasisi hiyo wa kutoa mbegu bora
zinazokidhi viwango kwenye
maeneo mbalimbali nchini.

“Leo nimefurahi kuzindua
matrekta na zana zake kwa ajili
ya kuimarisha uzalishaji wa mbe-
gu bora za mazao ya kilimo. Hii ni
mojawapo ya mikakati ya wizara
na serikali kuimarisha miundom-
binu ya vituo vya utafiti hapa
nchini,” alisema.

Kwa mujibu wa Hasunga,
mwaka 2019/20, serikali kupitia
Programu ya Uendelezaji wa

Sekta ya Kilimo Awamu ya Pili
(ASDP 1I), ilitenga fedha katika
mfuko wa maendeleo kwa ajili
ya kuimarisha miundombinu ya
mashamba ya utafiti na uzalishaji
wa mbegu. Lengo la kufanya
hivyo lilikuwa kuchangia upati-
kanaji wa mbegu bora ili kukidhi
mahitaji ya Wakala wa Mbegu
(ASA), kampuni binafsi zinazo-
hitaji mbegu kutoka TARI ili ku-
wasambazia wakulima.

“Serikali imetupatia fedha za
kununua matrekta saba na zana
zake ambazo zitatumika ku-
panua mashamba ya uzalishaji
mbegu na miche bora ya mazao
na pia kuimarisha mashamba ya
utafiti kwa kuzalisha aina mpya
za mbegu bora za mazao mbal-
imbali,” alisema.

Alipongeza TARI kwa kuzali-
sha mbegu bora zenye sifa ya
kutatua matatizo ya mkulima iki-
wamo mbegu zenye ukinzani wa

magonjwa na wadudu, ukame
na zinazotoa mavuno kwa wingi
ukilinganisha na zingine.

Naye Mkurugenzi Mkuu wa
TARI, Dk. Geofrey Mkamilo, alim-
hakikishia waziri huyo kwamba
TARI itatumika matrekta hayo
kuzalisha mbegu bora zinazoto-
sheleza mabhitaji nchini kutokana
na serikali kuamua taasisi hiyo
ichangie upatikanaji wa mbegu
hizo.

Hata hivyo, alisema kampuni
binafsi zimejikita kuzalisha mbe-
gu za mahindi na maharage kuto-
kana na kuwa na thamani kubwa
na kuacha mazao mengine, jam-
bo ambalo TARI imeliona na kud-
hamiria kuzalisha mbegu kwa
mazao yote.

Alisema kwa sasa taasisi hiyo
inazalisha kwa wingi mbegu za
mihogo, viazi, nazi, korosho na
michikichi na kuwasambazia
wakulima.

Mwenyekiti wa Bodi ya Dawa za Tiba Asili kutoka Umoja wa Waganga na Wakunga Tanzania (UWAWATA), Nurdin Lyimo (katikati wal-
iokaa), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dodoma jana, kwenye maadhimisho ya tiba ya asili ya Mwafrika yaliyoandaliwa na

Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, katika viwanja vya Mwalimu Nyerere Dodoma, ambayo yatahitimishwa
leo. Kulia ni mratibu wa mafunzo ya kuinua tiba asili nchini, Ally Maganyari. PICHA: PETER MKWAVILA

TAKUKURU
yarejesha
mil. 5.5/-
mkopo umiza

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
Mkoa wa Dodoma, imerejesha
Sh. milioni 5.5 za Jumanne
Nyamsinyo, zikiwa ni fedha za
mkopo umiza kutoka kampuni
yva Kihenga Investment Co. Ltd.

Akizungumza jana wakati
wa kukabidhi fedha hizo,
Naibu Mkuu wa taasisi hiyo
mkoani hapa, Manyama Tun-
garaza, alisema fedha hizo
zimerejeshwa kutokana na
kuchukuliwa kinyume cha uta-
ratibu.

Alisema Nyamsinyo alifika
TAKUKURU kutoa taarifa na
kubainika kuna mazingira ya
utoaji mikopo yanayofanyika
ni kinyume cha mazingira halisi
ya utoaji mkopo kwa jamii.

Naibu huyo alisema jitihada
zimefanywa na taasisi hiyo ku-
hakikisha mteja huyo anapata
haki yake na kupewa fedha
hizo.

“Tunaomba wananchi
msisite kuja kutoa taarifa
pale mnapoonewa. Kama una
uhakika utoaji mikopo una via-
shiria vya rushwa, basi sogea
TAKUKURU nasi tutakulinda,”
alisema Tungaraza.

Alisema lengo lao ni kuona
kila mmoja anapata haki yake
ya msingi katika biashara zina-
zofanyika baina ya mtu na mtu.

Tungaraza alisema wananchi
wengi wamekuwa wakidhu-
lumiwa na kukaa kimya bila
kutoa taarifa yoyote kwa
taasisi ambazo zinauwezo wa
kutoa msaada.

Naye Nyamsinyo aliishuk-
uru TAKUKURU kutokana na
msaada waliompa kuhakikisha
anapata fedha hizo.

Alisema alishakata tamaa ku-
tokana na kuamini tayari fedha

zake hizo zimepotea.

Waganga walia gharama usajili dawa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAGANGA wa tiba asili na tiba
mbadala nchini, wamelalamikia
gharama kubwa zinazotozwa na
serikali kwa ajili ya kusajili dawa
zao, hali inayosababisha wengi wao
kushindwa kuzimudu.

Wakizungumza na Nipashe ka-
tika Maadhimisho ya Tiba Asili
hapa, waganga hao waliomba seri-
kali kupunguza gharama hizo ili
wasajili dawa zao.

Mwakilishi wa Shekilindi Bosnia
Ant-Covid, Bashiru Iddy, ambao ni

watengenezaji wa dawa inayotu-
mika mapambano dhidi ya virusi
vya corona, alisema kuwa hivi sasa
gharama za usajili wa dawa umeku-
wa kikwazo kikubwa kwa waganga,
hali ambayo inasababisha wengi
kuuza bila kusajiliwa.

“Tatizo kubwa ni usajili wa dawa
hivi sasa upo juu sana. Dawa hii
unayoiona tunaiuza hapa kuisajili
dawa moja tuu imetugharimu zaidi
ya Sh. 600,000. Sasa kwa mtu wa
Alihoji Iddy. Alisema kupitia Baraza
la Tiba Asilia na Tiba Mbadala, seri-
kali inatakiwa kutoa elimu kwa wa-

ganga ili kujisajili na kuondokana
na vikwazo mbalimbali ambavyo
vimekuwa vikiwapata. Pia aliiomba
serikali kutenga vitalu na masham-
ba ya misitu kwa ajili ya uchimbaji
wa dawa asili, hali itakayosaidia
kuondoa tatizo la uharibifu wa
mazingira na uchimbaji wa miti isi-
yofaa kwa tiba.

Akizungumzia dawa wanayoiten-
geneza ya Shekilindi Bosnia Ant-
Covid, alisema hivi sasa wako kati-
ka hatua za mwisho kuomba kibali
serikalini ili kuanza kusafirisha na
kuuza ndani na nje nchi.

“Tunamshukuru sana Rais (John)

Magufuli, kwa kutupa kipaumbele
sisi waganga wa tiba ya asili kwani
hivi sasa tunatambulika na hata
wengi wetu tupo hapa kutokana na
serikali kutuamini,” alisema Iddy.

Hata hivyo, alisema tatizo am-
balo wanakumbana nalo ni uelewa
duni kutoka kwa jamii juu ya tiba
asili na tiba mbadala.

“Watu wengi hivi sasa bado ha-
waamini katika tiba ya asili kuwa
ni suluhu ya matatizo yao, lakini
katika kipindi cha corona, watu
wengi walibadili mitazamo yao kwa
namna tiba yetu ilivyosaidia watu
wengi,” alisema. Naye Mwenyekiti

wa Waganga Kata ya Nkinga, Igun-
ga mkoani Tabora, Ishila Intenya,
alisema pamoja na gharama za us-
ajili wa dawa kuwa juu, wamekuwa
wakizungushwa kwa muda mrefu.

Alisema waganga wamekuwa
wakihitaji sana dawa zao zisajiliwe
lakini mamlaka zinazohusika na
hatua hizo zimekuwa zikiwazungu-
sha kwa muda mrefu.

“Unakuta mtu unakwenda ku-
fuatilia kibali unazungushwa hadi
miaka miwili na waganga wengi
tupo vijijini, hatutaweza kumudu
kuzungushwa kwa muda huu ina-
didi kufanya kazi kienyeji,” alisema.
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Kanisa
latoa elimu
ubunifu
kwa jamii

Na Grace Mwakalinga, RUNGWE

KANISA la Moravian Jimbo la
Kusini lililopo eneo la Mwakaleli
katika Halmashauri ya Wilaya ya
Rungwe, mkoani Mbeya, limeanza
kutoa elimu ya ubunifu kwa jamii
kama njia muhimu ya kusaidia watu
kuondokana na umaskini wa fikra
kuanzia ngazi ya kaya.

Elimu hiyo inalenga kuiwezesha
jamii kuona fursa kwa kutumia fikra
bunifu ili kunufaika na rasilimali
Zinazowazunguka katika maeneo
yao na kutumika kama vyanzo vya
mapato ili kuondoa dhana ya umas-
Kini kuanzia ngazi ya familia.

Akizungumza jana wakati wa
mafunzo ya kuwajengea uwezo
walengwa wa elimu hiyo, Katibu
Msaidizi, Idara ya Ustawi wa Jamii
wa kanisa hilo, Mchungaji Lilian
Mwambeta, alisema kuwa zaidi
ya watu 40 wakiwamo watu wa
makundi maalum wamenufaika
na elimu hiyo katika Wilaya ya
Rungwe, mkoani Mbeya.

Alisema kanisa linakusanya
makundi mbalimbali ya watu kwa
ajili ya kuwaambia mambo ya
Mungu, lakini kanisa linawajibu wa
kutoa elimu ya uchumi ili kupun-
guza umaskini kwa kuwa watu kwa
kuwa wana mahitaji mbalimbali kwa
ajili maendeleo ya maisha yao.

Akitoa mada kuhusu uchumi
kuanzia ngazi ya familia, mwez-
eshaji wa mafunzo hayo kutoka
Shirika la ELIMISHA, Festo Sikagon-
amo, alisema kuwa jamii inahitaji
kupewa elimu zaidi kuhusu tafsiri
ya umaskini kwamba ni mtu wa
namna gani.

Alisema kuwa jamii nyingi kutoku-
wa na utamaduni wa kutunza kum-
bukumbu za rasilimali walizonazo
na kuto kutunza kumbukumbu za
uzalishaji, wengi wamejikuta wame-
ingia kwenye kundi la umaskini wa
Kifikra bila wao kujijua.

“Kwa mfano kwa maeneo va
mashamba zaidi ya moja ambayo
yana mazao ya chakula na biashara,
kama vile chai, kahawa, pamba,
mpunga, mahindi na mengine, lakini
ukimuuliza mkuu wa kaya kwamba
rasilimali zake zina thamani ya kiasi
gani hana majibu na bado anajiita
maskini,” alisema Sikagonamo.

Baadhi ya washiriki wa mafunzo
hayo walieleza namna walivyonu-
faika na elimu hiyo, kuwa utunzaji
wa kumbukumbu za uzalishaji na
upangaji wa bajeti kuanzia ngazi ya
familia unaweza kuleta mabadiliko
chanya va kiuchumi kuanzia ngazi
ya kaya iwapo watu watazingatia
hilo.

Laiton Mwaituka, mmoja wa
washiriki wa mafunzo hayo alisema
kuwa katika kaya yake amejaliwa
kuwa na mashamba, analima,
anafuga lakini bado alikuwa hajui
mapato na matumizi yake kwa
mwaka na kwamba kupitia mafunzo
hayo ameongeza thamani ya
maarifa yake.

Mgombea ajinadi kwa utekelezaji miradi miaka 5

Na Nebart Msokwa, MBEYA

GOMBEA  ubunge
wa Jimbo la Mbeya
ma Cha Mapinduzi
(CCM), Oran Njeza, ameanza
harakati za kuomba kura kwa
wananchi wa jimbo hilo, huku
akijivunia miradi ya maendeleo
ambayo imetekelezwa na seri-
kali miaka mitano iliyopita.
Kampeni za ubunge na udi-
kwa CCM, zilizinduliwa rasmi
juzi katika Uwanja wa Mahubiri
uliopo katika Mamlaka ya Mji
Mdogo wa Mbalizi na viongozi
mbalimbali wa chama hicho wa
mkoa na wilaya walihudhuria.
Akijinadi kwenye mkutano
huo, Njeza alisema katika kipindi
kilichopita cha uongozi wake,
serikali imejenga mradi wa maji
ambao ni mkubwa kuliko mi-
radi yote ndani ya jimbo hilo
na kwamba utamaliza tatizo la
maji katika mji wote wa Mbalizi

pamoja na Bonde la Songwe.

Alisema kabla ya mradi huo
mji wa Mbalizi ulikuwa una-
tumia zaidi ya lita 40,000 kwa
siku kutoka Mbeya Mjini na
kwamba kwa sasa maji hayo ya-
taendelea kuwasaidia wananchi
wa Mbeya Mjini.

Vile vile, alisema katika kip-
indi cha miaka mitano, serikali
ilijenga hospitali ya wilaya hiyo
pamoja na vituo vitatu vikubwa
vya afya ambavyo vimeondoa
tatizo la wananchi kutembea
umbali mrefu kutafuta huduma
za afya hasa wa vijijini.

“Mwaka 2015 hamkunichagua
kwa kuangalia sura bali mlin-
ichagua kwa kuangalia kazi,
sasa mnaona kazi nilizofanya,
naombeni mniamini tena ili ni-
kawatetee na kuwaombea mira-
di serikalini, Rais wetu Magufuli
ni msikivu ndio maana maji haya
ya Mbalizi tuliomba siku moja
tu sasa yanamwagika,” alisema
Njeza. Alisema kwenye Ilani ya
Uchaguzi ya CCM ya 2020/2025,

miundombinu mbalimbali ya
wilaya hiyo imeainishwa kuwa
itaboreshwa ikiwamo barabara
ya Mbalizi-Shigamba Isongole,
ambayo inatarajiwa kujengwa
kwa kiwango cha lami.

Alisema zipo pia barabara
ambazo zinatengenezwa kuele-
kea kwenye maeneo mbalimbali
ambayo wananchi wanajishu-
ghulisha na kilimo ili ziwasai-
die kurahisisha usafirishaji wa
mazao yao.

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Mbeya, Mchungaji Jacob Mwaka-
sole, aliwaomba wananchi wa
gua wagombea wa CCM mwaka
huu ili kukamilisha mafiga mata-
tu ambayo yatarahisisha upati-
kanaji wa huduma.

Alisema kwenye uchaguzi wa
Serikali za Mitaa, uliofanyika
mwaka jana, viongozi wote wa
CCM, hivyo akawataka wananchi
kuwachagua wagombea wa
chama hicho kwenye uchaguzi

mkuu ili kukamilisha safu.

Alisema Rais Magufuli wakati
anaingia madarakani mwaka
2015 aliahidi kuwa yeye atakuwa
rais wa wanyonge na kwamba
kauli hiyo ameitekeleza kwa
vitendo miaka mitano kwa
kutekeleza miradi mikubwa am-
bayo inawasaidia wananchi hao.

“Nina uhakika wananchi wa
Rais wetu Magufuli, hii ni kwa
sababu kabla hajaja huku am-
etuonyesha ni kwa nini anafaa
kuchaguliwa tena, miradi tu-
liyopewa ni kama upendeleo
kwetu, sasa naomba mrahisishie
kazi kwa kuwachagua mbunge
na madiwani wa CCM,” alisema
Mwakasole.

Katibu Mwenezi wa CCM Mkoa
wa Mbeya, Bashiru Madodi, am-
baye ndiye alikuwa mgeni rasmi
kwenye uzinduzi wa kampeni
hizo, aliwaomba wananchi wa
vyama vyote kumchagua Njeza,
Oktoba 28 kwa maelezo kuwa ni
mtendaji mzuri.

Kamanda

wa Polisi wa
Mkoa wa
Mbeya, Ulrich
Matei, akio-
nyesha kwa
waandishi wa
habari jijini
humo juzi,
baadhi ya
vyombo vya
| wizi ambavyo
1 jeshi hilo,
lilivikamata
katika mae-
neo mbalim-
bali ya mkoa
huo na Mji
wa Tun-
duma, mkoani
Songwe. PI-
CHA: NEBART
MSOKWA

Serikali kuboresha miundombinu ya maji kurahisisha gharama

Na Nebart Msokwa, KYELA

SERIKALI wilayani Kyela ka-
tika Mkoa wa Mbeya, imesema
inaendelea kuboresha miun-
dombinu ya maji, ili wananchi
wapate huduma hiyo kwa ura-
hisi na kwa gharama nafuu kue-
puka magonjwa ya mlipuko.

Mkuu wa Wilaya ya Kyela,
Cloudia Kitta, aliyasema hayo
juzi alipokuwa kwenye ziara
ya kukagua vyanzo mbalimbali
vya maji yanayotumika wilayani
humo ambavyo vingi vinapati-
kana katika Halmashauri ya Bu-
sokelo, wilayani Rungwe.

Alisema serikali imeipatia
Halmashauri ya Kyela pesa ny-
ingi kwa ajili ya ujenzi na ukara-
bati wa miradi mingi na kwamba
baadhi ya miradi hiyo imekami-
lika na mingine ipo katika hatua
mbalimbali za ukamilishaji.

Kitta alisema, ili miradi inay-
otekelezwa na serikali iwe na
faida kwa wananchi na idumu
kwa muda mrefu, ni lazima kila
mwananchi ashiriki kwenye
utunzaji wa vyanzo vya maji iki-
wamo kutokata miti kwenye vy-
anzo hivyo.

“Tuna miradi mingi sana am-
bayo asilimia kubwa ya vyanzo
vyake vipo Busokelo, sasa ni
wajibu wetu kuhakikisha kwam-
ba tunavitunza vyanzo hivi kwa
kuvitembelea mara kwa mara ili
tuwe na uhakika wa kupata maji
muda wote,” alisema Kitta.

Alizitaka jumuiya za watumia
maji wilayani humo kuhakikisha
zinakusanya mapato ya kutosha
matengenezo ya baadhi ya vifaa
kwenye miradi hiyo yawe yana-
fanyika mara kwa mara.

Baadhi ya wananchi wa wilaya
hiyo, waliishukuru serikali kwa

kutekeleza miradi ya maji am-
bayo waliahidiwa kwa madai
kuwa kwa sasa huduma hiyo ipo
kwa kiwango kikubwa tofauti na
ilivyokuwa awali na walikuwa
hawana uhakika wa huduma
hiyo. Joseph Mwakifuna, mkazi
wa mji wa Ipinda, alisema awali
walikuwa wanategemea maji ya
visima ambayo usalama wake
ni mdogo kwa afya zao, lakini
sasa hivi wanatumia majisafi ya
bomba.

Alisema kabla ya maji ya bom-
ba kuanza kutumika, mara nyingi
wananchi walikuwa wanaumwa
matumbo na mlipuko wa kipin-
dupindu ulikuwa unawasumbua
hasa kipindi cha mvua yanapoin-
gia kwenye visima.

“Sasa hivi maji ya visima tu-
nayatumia kwa ajili ya kufulia
nguo na kuoga, hakuna tena
kunywa kwa sababu tuna ma-

jisafi ya mabomba na tunaha-
masishwa kila mwenye uwezo
avute bomba nyumbani kwake,”
alisema Mwakifuna.

Alisema hata katika Kituo cha
Afya cha Ipinda ambacho ni
miongoni mwa vituo bora vya
afya katika Mkoa wa Mbeya, maji
ilikuwa ni tatizo kubwa awali, la-
kini kwa sasa yapo ya kutosha.

Mwaka jana Waziri wa Maji,
Prof. Makame Mbarawa, alifanya
ziara ya kukagua miradi ya maji
katika wilaya hiyo na kuzindua
mradi wa maji wa Kapapa Group,
ambao umegharimu zaidi ya Sh.
bilioni 3.5.

Mradi huo unaanzia katika
chanzo kilichopo Busokelo
wilayani Rungwe na unahu-
dumia wananchi zaidi ya 13,000
kata nne za Ipinda, Mwaya, Tala-
tala na Tkama.
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Msajili wa vyama aombwa
kubaini vyama ‘vikorofi’

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HAMA Cha Mapinduzi
(CCM), kimemtaka
Msajili wa Vyama vya
Siasa kufanya utafiti ili
kubaini chama cha siasa Tanza-
nia Visiwani na Bara kinacho-
tumia fursa ya uwanja wa siasa
katika kuleta uvunjifu wa amani.

Naibu Katibu Mkuu wa chama
hicho, Abdullah Juma Sadala
(Mabodi), aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari katika ofisi za
chama hicho, Kisiwandui mjini
Zanzibar.

Alisema msajili ndio msimam-
izi na mlezi wa vyama hivyo ana
wajibu wa kufanya utafiti huo ili
kuvibaini vyama ambavyo vina
nia ya kuleta fujo, vurugu vituko
na uvunjifu wa amani hasa ka-
tika kipindi hiki cha kuelekea
uchaguzi mkuu.

“Namwambia Msajili afanye
utafiti wa kina na ikiwezekana
achukue hatua inayostahiki kwa
chama ambacho kinaashiria ku-

zungumza kauli au vitendo vya
uvunjifu wa amani, fujo vituko
na ubadhirifu wa mali za umma
hapa Tanzania,” alisema.

Mabodi alisema, CCM imegun-
dua viashiria vya kauli na viten-
do ambavyo vinafanywa na baa-
dhi ya wanasiasa na kushawishi
wananchi kutaka kufanya fujo.

Alisema CCM inasikitishwa na
kauli za uchochezi zinazotolewa
na watu ambao wamo katika vy-
ama vya upinzani nchini kwa aji-
li ya kuchafua amani iliyodumu
kwa muda mrefu.

“Kama tulivyoona uongozi wa
Dk. Ali Mohamed Shein tumesi-
mamia amani ya nchi kwa nguvu
zote na tumeona matunda yake,
hivyo wananchi msikubali kush-
awishiwa na hoja ambazo hazi-
takuwa na msimamo zenye fikra
mgando kwa kuwa zitasababi-
sha kuturudisha nyuma baada
ya kwenda mbele,” alisisitiza.

Alisema CCM ilikubali kwenda
katika mfumo wa vyama vingi
vya siasa kwa ushindani kwa
kushindana na sera na sio kauli
ambazo hazina dhamira njema

na wananchi wa Zanzibar na
Tanzania kwa ujumla.

“Tanzania tumekubali
ushindani wa vyama vingi ili
kuwe na vyama mbadala vya
kutoa mawazo, lakini kuikosoa
CCM ambayo ndio inayoongoza
dola kwa sehemu ambazo zinas-
tahiki kukosolewa, tunajenga ny-
umba moja ya utanzania na sote
tunapita katika reli moja, hivyo
hatuta stahamili mtu yeyote
mwenye nia ya kuiondoa amani
ya nchi yetu,” alisema.

Alisema CCM inaahidi kufan-
ya kampeni na hamasa za kisay-
ansi zitakazoendeleza amani na
utulivu nchini kama ilivyokuwa
kabla ya uchaguzi.

Hata hivyo, alisema ana imani
kuwa uchaguzi wa Oktoba mwa-
ka huu, utakuwa huru na haki.

Akizungumzia mgombea
urais wa Zanzibar kwa tiketi ya
chama hicho, alisema CCM ita-
hakikisha mgombea wake Dk.
Hussein Mwinyi, anakubalika na
ahadi anazozitoa kwa wananchi
wa Zanzibar.

“CCM tumeshaanza kampeni

zamani kwa kuwa utekelezaji
wa ilani yetu chini ya uongozi
wa Dk. Shein imefanya kazi vi-
zuri na hata mambo ambayo
hayamo katika ilani, hii mpya
itamgusa mtu mmoja mmoja
kuanzia ajira, uchumi na masu-
ala mengine ya kijamii,” alisema.

Alisema hayo yasingepatikana
kama si kuthamini Mapinduzi,
Muungano, utu na utaifa am-
bayo yamo katika kifungu ki-
moja cha amani, mshikamano,
utulivu na ulinzi wa nchi hivyo
CCM itasimamia hayo kabla na
baada ya kampeni.

Alikipongeza Chama Cha
Mapinduzi kwa ukomavu wake
na viongozi huku akivisihi vy-
ama vingine kutoibeza amani
ya nchi ambayo ndio lulu kubwa
kwa taifa la Tanzania.

Aliwataka wagombea wa
nafasi za udiwani, uwakilishi
na ubunge kupitia chama hi-
cho kuhakikisha wanapofanya
kampeni kutoa ahadi kwa wa-
nanchi zinazotekelezeka ili
waendelee kukiamini chama
chao.

Mtakwimu wa Kitengo cha Takwimu za Bei katika Ofisi ya Mtakwimu Mkuu wa Serikali Zanzibar, Salma Saleh Aliy, akiwasilisha
taarifa ya mfumuko wa bei kwa mwezi Agosti 2020, kwa waandishi wa habari, Mazizini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Kasi ya mfumuko wa bei yashuka Visiwani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KASI ya mfumuko wa bei kwa
mwezi Agosti imeshuka visiwani
hapa ambayo ilikuwa asilimia
24 ikilinganishwa na 3.6 kwa
mwezi wa Julai, mwaka huu.

Mtakwimu wa Kitengo cha
Takwimu za Bei, Salma Saleh

Alj, alisema hayo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
mjini hapa. Alisema bei za
chakula na vinywaji visivyo na
kilevi imeshuka kwa asilimia 4.9
Agosti ikilinganisha na 6.7 Julai.
Alisema  miongoni mwa
vyakula vilivyoshuka ni pamoja
na mchele wa Mbeya, mchele
wa pembe, unga wa sembe, ndi-

zi mbichi, samaki, mafuta ya taa
na saruji.

Meneja wa Idara ya Uchumi
Tawi la Zanzibar (BOT), Moto
Ngwinganele, alisema hali il-
iyosababisha mfumuko wa bei
kushuka ni kuwapo kwa chakula
cha kutosha.

Alisema kwa upande wa
mafuta ya taa, dizeli na petroli

yameshuka kutoka soko la du-
nia kwa sababu ya ugonjwa wa
corona.

Vile vile, alisema malengo
ya serikali ni kuona wananchi
wanaendelea kupata bidhaa
kwa bei nafuu, ili waweze ku-
jikwamua kimaisha na kumudu
kununua bidhaa ambazo zime-
shuka katika masoko yote.

- Walimu watakiwa
Kutimiza wajibu wao

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa ldara ya Elimu
Sekondari wa Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar, Asiya
Iddi Issa, amewataka walimu wa
sekondari kutimiza wajibu wao
muda wa kazi ili kuleta ufaulu
mzuri kwa wanafunzi.

Alisema kumekuwapo na tabia
va baadhi ya walimu kuacha kuso-
mesha muda wa kazi na kufundi-
sha muda wa ziada (tuisheni),
jambo ambalo linawanyima haki
ya msingi baadhi ya wanafunzi.

Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza katika mkutano wa pamoja
na maofisa elimu kutoka Wizara
va Elimu na Mafunzo ya Amali na
wenyeviti wa kamati za wazazi
wa shule za mkoa wa Mjini Ma-
gharibi.

Alisema kufanya hivyo kuna-
wasababishia wazazi wasiokuwa
na uwezo wa kulipia masomo ya
ziada na kuwaweka katika wakati
mgumu watoto wao.

Alisema kuna baadhi ya wal-
imu wanasomesha vizuri katika
masomo ya ziada, lakini wan-
apokua shuleni wanafundisha kwa
kulipua.

Alisema zipo baadhi ya shule
pia zimeanzisha masomo ya ziada
bila kuwa na usimamizi maalum
wa masomo hayo na kusababi-
sha wanafunzi kujiingiza katika
vishawishi na kushuka kwa ki-
wango cha ufaulu.

Aliwataka wenyeviti hao kusi-
mamia na kufuatilia ipasavyo
maendeleo ya shule na kuwahim-
iza walimu wakuu kuwasimamia
walimu wao kufundisha ipasavyo,
ili wanafunzi wapate haki yao ya
msingi ya kupata elimu.

Naye ofisa kutoka ldara ya
Elimu Sekondari, Mussa Abdurabi,
alisema ushirikiano mzuri baina
va kamati za shule, walimu wazazi
na jamii yatasaidia kuleta ma-
tokeo mazuri ya wanafunzi katika
mitihani yao.

Alisema kamati za shule zina
nafasi kubwa katika maendeleo ya
shule kwa kuhakikisha wanafunzi
wanapata haki yao.

Pia, alisema ingawa taifa lime-
pitia katika kipindi kigumu cha
ugonjwa wa corona na kusababi-
sha shule kufungwa, lakini Idara
kwa kushirikiana na Wizara ya
Elimu Zanzibar ilihakikisha kuwa
elimu inapatikana katika kipindi
hicho. Aliwataka walimu kuhakiki-
sha wanafuata maelekezo yali-
yotolewa na wizara kwa kwenda
kufundisha hadi siku za Jumamosi
na kumeripotiwa baadhi ya wal-
imu hawafuati agizo hilo na ku-
waacha wanafunzi pekee wakiwa
shuleni.

Wenyeviti wa kamati za shule
waliiomba Wizara ya Elimu na
Mafunzo ya Amali Zanzibar
kuunda kamati madhubuti ya
kutembelea masomo ya ziada
yanayoanzishwa katika shule kwa
lengo la kuangalia ubora wake,

ili kuwasaidia wanafunzi kusoma
katika mazingira mazuri na kupata
ufaulu mzuri.
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VIWANJA/MASHAMBA

KIWANJA KINAUZWA, KIWANJA CHA
COMMERCIAL 1300SQM  KINAUZWA
KIPO REGENT ESTATE HAKUNA DALALI
TUPIGIE: 0693 689996/ 0757 129546

NYUMBA INAUZWA, Nyumba vya
gorofa moja inauzwa, ina frem 3
za biashara zote zinawapangaji.
Ipo ukonga Dar es salaam. Simu
0757 07 90 57.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

FAITH BACKBORN CLINIC!! TUNATIBU
Ut WA MGONGO DISC PROBLEM
KIUNO SELLULITIES GANZI PARALIZE
BODY MEDICATED FULLBODY
MASSAGE AND HOME  SERVICES
AVAILABLE 0714 919199
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NJOO UTANGAZE NASI
KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

PASSPORT IMEPOTEA

115885402

MWESIGA ERICK ISHENGOMA
anatangaza kupotelewa na Hati ya
Kusafiria (Passport) yenye namba
AB725255 iliyotolewa na Idara ya
Uhamiaji Dar es salaam mwaka 2015.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo
cha polisi kilicho karibu. Taarifa ya
polisi: DSM/PHQ/RB/640725/2020.

KUPOTEA KWA CHETI

215884902

MARON RAPHAEL MBISE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S0980-0055
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia KING'ORI SEKONDARI
mwaka 2007. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: NAC/RB/1711/2011.

KUPOTEA KWA KADI

Subira Kasimu Kasitu
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya
Mitsubish Canter yenye
namba ya usajili T930 DGJ
iliyotolewa na Mamlak ya

115884702

mapato Tanzania. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa:

DAR/KIN/RB/638545/2020

KUPOTEA KWA KADI
CREN TRANSPORT AGENT
CO. LIMITED INATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
TRAILER YENYE NAMBA ZA

USAJILIT 387 CVD. KWA

YOYOTE ATAKAYE IONA

ATOE TAARIFA KITUO

CHOCHOTE CHA POLISI.

TAARIFA YA POLISI:

115885502

DAR/CEN/RB/634208/2020.

KUPOTEA KWA KADI YA GARI

DORICA G. GWICHALA
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
GARI AINAYATOYOTA CAMI
YENYE NAMBA ZA USAIJILI
T 990 BKL. KWA YOYOTE
ATAKAYE IONA ATOE
TAARIFA KITUO CHOCHOTE
CHA POLISI. TAARIFA YA
POLISI:
DAR/BUG/RB/623440/2020.

115885802

KUPOTEA KWA CHETI

115885102

ELLY GODSON MSHANA anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne  chenye index  namba
50558-0059  kilichotolewa  na
Baraza la Mitihani la Taifa kupitia
MWANGA SEKONDARI  mwaka
2018. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi: DAR/TAB/RB/630336/2020.

Nipashe
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Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMII

Tupigie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yvaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Shule

yvaweka V|faa.

vya Kisasa
Zimamoto

Na Mwandishi Wetu

Salaam, imeweka vifaa vya klsasa vya
kuzimia moto kama hatua ya kuwa-
hakikishia usalama vvanafunzi

laam, Mkuu wa Shule hiyo, Omary Juma,
alisema wamechukua uamuzi huo il
kuhakikisha usalama wa wanafunzi
kutokana na matukio ya moto.

Juma alisema miaka ya hivi karibuni
kumekuwa na matukio ya mabweni na
shule kwa ujumla kuungua hivyo hatua
waliyochukua ni kujihami endapo moto
utatokea.

“Vifaa hivi ni vya kisasa kutoka
Ujerumani na Hazina imekuwa shule
ya kwanza Tanzania kununua vifaa vya
aina hii kwa ajili ya kuwalinda wa-
nafunzi wetu na mali zao kwa ujumla,”
alisema.

Alisema vifaa hivyo vimewekwa kwe-
nye maeneo mbalimbali ya shule iki-
wamo madarasani na kwenye mabweni
kwa ajili ya kuzimia moto unapotokea.

“Hiki kifaa ni kama mpira ambao
ukirushwa sehemu unapowaka moto
kinalipuka na kuzima moto wote kabisa.
Ni kifaa cha kisasa ambacho kita-
saidia kuepukana na majanga ya moto
yanapotokea tunashukuru uongozi kwa
kuona umuhimu wa kuweka vifaa hivi,”
alisema.

Shule nyingi zimekuwa zikiungua
na kusababisha hasara kwa shule na
wakati mwingine vifo na madhara kwa
wanafunzi. Matukio ya hivi karibuni
ya moto yametokea katika shule sita
za sekondari mkoani Arusha na kuzua
sintofahamu.

[lianza kuungua Shule ya Sekondari
Lowassa iliyoko Monduli, Nanja na
Longido Sekondari zilizoko wilayani
Longido, Sokoine (Monduli), Mlangarini
wilayani Arumeru na Shule ya Sekondari
Winning Spirit. Pia Shule ya Sekondari
ya Wavulana ya Engutoto, nayo iliingua
moto mwanzoni mwa mwaka huu.

Mwaka jana Shule ya Sekondari Lindi,
nayo iliungua moto na kusababisha ma-
darasa tisa, samani, ofisi nne za walimu,
maabara mbili za kemia na fizikia na
madawati 300 kuteketea kwa moto.

Februari mwaka huu, majengo mawili
ya Shule ya Sekondari lyunga iliyoko
mkoani Mbeya, yaliungua moto na
kusababisha magodoro, nguo na vifaa
vingine vya wanafunzi kuungua.

Mwaka 2008 mabweni ya Shule ya
Sekondari ya Wasichana Mkalamo ili-
yoko Wilaya ya Korogwe, mkoani Tanga
valiteketea pamoja na vifaa mbalimbali
vya wanafunzi ambapo lilikuwa ni tukio
la pili kutokea shuleni hapo.

Vifaa hivyo vimewekwa
kwenye maeneo mbalimbali
ya shule ikiwamo madar-
asani na kwenye mabweni
kwa ajili ya kuzimia moto
unapotokea.

' Chuo Mwalimu Nyerere chaita
“walio mbali kujiunga masomo

Na Romana Mallya

CHUO cha Kumbukumbu ya Mwalimu
ka wazazi au walezi wenye vuana wallo
na sifa za kujiunga na chuo hicho na
wako mbali, milango iko wazi.

Mhadhiri na Mkuu wa Idara ya Uon-
gozi na Maadili ya Chuo hicho, Dk. Sam-
uel Lunyelele, aliyasema hayo jana katika
viwanja vya Mnazi Mmoja kwenye ma-
onyesho ya Vyuo Vikuu yaliyoandaliwa
na Tume ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU).

Dk. Lunyelele alisema kwa muda wa
siku tatu tangu maonyesho hayo yaanze
mwishoni mwa mwezi uliopita, wame-
pokea wazazi na walezi wengi wenye

Ofisa Elimu Mkoa wa Pwani, Hadija Mcheka (kushoto),
sekondari za mkoa huo, wakati wa mafunzo ya kuwajengea uwezo kwa kutoa elimu kwa wanafunzi yaliyorati-
biwa na Shirika lisilo la Kiserikali la GESCI, mjini Kibaha jana. PICHA: JUMANNE JUMA

watoto walioko mbali wakitaka kujua
namna ambavyo vijana wao wanaweza
kujiunga na chuo hicho.

“Tumehudumia idadi kubwa ya vi-
jana wanaotaka kujiunga na elimu ya
juu, lakini wapo wazazi na walezi wengi
ambao wamejitokeza kuja kuulizia uta-
ratibu wa namna watoto wao wanaweza
kujiunga na chuo hiki,” alisema.

Dk. Lunyelele alitoa wito kwa vijana
ngazi ya cheti, stashahada na shahada
ambao wanataka kujiendeleza zaidi kie-
limu na wana sifa zote, wajitokeze ili ku-
pewa mwongozo wa namna ya kujiunga.

Mwanafunzi wa mwaka wa pili anayes-
omea Teknolojia ya Habari na Mawasilia-
no (TEHAMA) kutoka chuoni hapo,

Jumbe Ismail, alisema amefika kwenye
maonyesho hayo kuhamasisha vijana
wabunifu kukuza vipaji vyao.

Alisema pamoja na kwamba anaende-
lea na masomo chuoni hapo, amebuni
mfumo wa kuzuia wizi kwa njia ya diri-
sha.

Ismail alisema mfumo huo ameubuni
baada ya kubaini kuwapo kwa vitendo
vya wizi mdogo mdogo kwa kutumia
dirisha kama vile simu na vitu vingine
vyenye thamani.

“Endapo tukio la wizi litafanyika
nyumbani mfano mwizi anakata nyavu ili
afanikisha wizi, mfumo huu utamtaarifu
mhusika kwa njia ya simu ya kijanjani,”
alisema.

akizungumza na walimu wakuu na viongozi wa shule za

Serikali yawaangukia wadau wa utalii

Na Frank Kaundula, MOROGORO

WIZARA ya Maliasili na Utalii imewaom-
ba wadau wa sekta ya utalii nchini kujik-
ita kutangaza maeneo ya malikale zaidi
ya 100 yaliyopo nchini ambayo hayapewi
kipaumbele licha ya kuingizia mapato
serikalini.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Katibu Mkuu
Wizara ya Maliasili na Utalii, Dk. Aloyce
Nzuki, kwenye kikao cha kujadili hali ya
uhifadhi na uendelezaji wa maeneo ya
malikale yaliyokasimishwa kisheria.

Alisema tangu kuanzishwa idara ya
malikale maeneo 500 yalibainika na
133 kutangazwa, lakini 18 pekee ndiyo

Mahakama Tanzania yapongezwa
utekelezaji mradi wa hakimiliki

Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Hakimiliki Duniani
(WIPO), limeipongeza Mahaka-
ma ya Tanzania kwa mafanikio
katika utekelezaji wa mradi wa
hakimiliki nchini.

Akizungumza katika mkutano
wa nchi wanachama uliofanyi-
ka kwa njia ya video ‘video
conference’, Septemba Mosi,
mwaka huu, Ofisa Programu wa
WIPO, Alexandra Bhattacha-
rya, aliisifu Mahakama kwa
utekelezaji mzuri wa mradi huo
na kuahidi kuendelea kufanya
kazi kwa ukaribu zaidi.

“Napenda kuipongeza Ma-
hakama ya Tanzania kwa ku-
jitoa kwa dhati kupigania mradi
huu kuwa ajenda ya mahakama
na va kitaifa kwa ujumla,”
alisema Bhattacharya.

Katika mkutano huo,
Mahakama ya Tanzania ilitoa
uzoefu wake katika utekelezaji
wa mradi wa Hakimiliki
kwa nchi wanachama wa
shirika hilo. Jaji Kiongozi wa
Mahakama Kuu ya Tanzania,
Dk. Elieza Feleshi, Mkuu wa
Kitengo cha Maboresho ya
Mahakama walishuhudia
wasilisho hilo.

yanayotumika na kusisitizia jitthada zaidi
zifanyike kuyatangaza ili yaweze kuwa
chachu ya mapato kwa taifa.

“Niwaombe wadau wa utalii na wanan-
chi kwa ujumla kuthamini malikale tuli-
zonazo kwa sababu tukizitangaza vizuri
tutaongeza pato la taifa maradufu zaidi
yailivyo sasa na tumetilia mkazo maeneo
18 tu kati ya 133 yanayotambulika nchini,”
alisema Dk. Nzuki.

Alisema kuwa vivutio vilivyopo katika
maeneo ya mali kale ndio yamekuwa
yakivutia watalii wengi duniani ambao
mara nyingi wanatamani kujifunza histo-
ria ya miaka ya zamani namna binadamu
walivyokuwa wakiishi.

Kwa upande wake, Kaimu Mkurugenzi
wa masuala ya sera idara ya malikale, Dk.
Fabian Kigadye, alisema pamoja na ku-
wapo kwa maeneo mengi ya utalii, bado
hayatumiki ipasavyo katika kuukuza.

Alisema meneo mengi ya utalii ma-
likale hajayahifadhi vizuri, jambo ambalo
linafanya watu wengi kutoona umuhimu
wake na kuwataka watumishi wa idara
hiyo kufanyia kazi changamoto hiyo.

“Maeneo mengi ya malikale tulionayo
bado hayajahifadhiwa ipasavyo katika
kuwavutia watalii wanaokuja hivyo ni
lazima kila mhifadhi atumie nafasi ali-
yonayo katika kuboresha mazingira ya
malikale hizo ili malengo yetu yaweze
kutimia,” alisema Dk. Kigadye.
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AFIKIRIA §/

TOL )
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MADRID, Hispania

ARETH Bale anafikiria kurudi
Ligi Kuu ya England na ameilau-
mu Real Madrid kwa kushindwa
kumruhusu kuondoka klabuni
hapo.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Wales
amecheza mechi 20 tu katika mashindano
s yote msimu uliopita na aliachwa kwenye
kikosi kilichocheza Ligi ya Mabingwa
Ulaya hatua ya 16 dhidi ya Manchester ¢
City. P
Alikaribia kuondoka na kwenda
kwenye Ligi Kuu ya nchini China,
Super League, mwaka jana, lakini
Madrid ilisitisha uhamisho huo
saa 11 baadaye. ]
Na amekuwa akihusishwa |
na kuwaniwa na klabu za Man- |
chester United na timu yake ya
zamani ya Tottenham Hotspur.
Lakini sasa Bale amebainisha
kwamba amehuzunishwa na
namna Madrid ilivyoshindwa
kumruhusu aondoke.
“Nilijaribu kuondoka mwa-
ka jana, lakini walisitisha
uhamisho wangu katika da-
kika ya mwisho kabisa,” alise-
ma akiiambia Sky Sports.
Alipoulizwa kama ana
mpango wa kurudi kwenye
Ligi Kuu ya England, Bale
alisema: “Kama itatokea, ni
kitu ambacho nitakianglia
kwa uhakika kabisa. Tuta-
ona nini kitatokea.”

SEVILLA, Hispania

IVAN Rakitic ana matumaini ya kuir-
udisha Sevilla kwenye changamoto
ya kupambania taji la Ligi Kuu ya
Hispania, LaLiga, baada ya kurudi
hapo “nyumbani” baada ya miaka
sita ya kucheza kule Barcelona.

Rakitic mwenye umri wa miaka
32, alikamilisha usajili wa kurudi
Sevilla Jumanne na ilithibitishwa
kwamba amesaini mkataba wa
miaka minne, huku klabu hiyo ya
Andalusia ikilipa ada ya awali ya
euro milioni 1.5, huku ikitarajiwa
kukamilisha kiasi cha uero milioni
tisa kama ataonyesha kiwango cha
juu zaidi.

Uhamisho huo wa Rakitic umem-
faya arudi nyumbani ambako ndiko
alikojiimarisha yenye mwenyewe na
kuwa mmoja wa viungo bora barani

Rakitic: Nitaipaisha
Sevilla kwenye LaLiga

Ulaya alipoichezea kwa kipindi cha
misimu mitatu, akiwasaidia kushin-
da taji la Ligi ya Europa msimu wa
2013-14.

Na hilo ndilo likawafanya Barca
wamsajili Rakitic ambaye alinyany-
ua mataji 13 kwa kipindi alichocheza
pale Catalunya, na sasa ana matu-
maini ya kuipaisha Sevilla.

“Kwa heshima zote, nipo na
washindi mara sita wa Kombe la
Ligi ya Europa na tupo tayari kutoa
changamoto kwenye LaLiga,” alise-
ma Rakitic wakati akitambulishwa
kwa waandishi wa habari, Juma-
tano.

“Lakini nataka tufike hatua ya
mbele zaidi, kwenye LaLiga na Ligi
ya Mabingwa Ulaya. Wote tunajua
nini maana yake, kwani ni jambo
muhimu kufika katika hatua kama
ile.”

Henderson
amwonya
De Gea
Man Utd

MANCHESTER, England

DEAN Henderson amemwonya, David
de Gea kwamba yeye anataka kuwa
golikipa chaguo la kwanza katika kikosi
cha Manchester United.

Baada ya kuwa na msimu wa kuvutia
akicheza kwa mkopo kule Sheffield
United msimu uliopita, Henderson
amerudi pale Old Trafford na amesaini
mkataba wa miaka mitano mwezi uli-
opita.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23, ambaye bado hajawahi
kuichezea timu ya wakubwa ya Man-
chester United, alianza katika mechi 36
za Ligi Kuu England msimu wa 2019-
20.

Na Henderson amesema anataka
kocha Ole Gunnar Solskjaer amfanye
kuwa chaguo la kwanza dhidi ya De
Gea ambaye aliyefanya makosa kadhaa
ya wazi msimu uliopita.

“David de Gea ni golikipa mkubwa na
amecheza kwenye kikosi cha kwanza
kwa miaka mingi. Ni mtu wa aina
yvake,” alisema Henderson akiwaambia
waandishi wa habari.

“Kitu ambacho hata mimi nataka
kuwa hivyo kwenye klabu hii, na kwa
sasa nataka kuwa na nafasi ya kuanza
kwenye kikosi cha kwanza.

“Siwezi kukata tamaa, kwani nime-
jipanga kuhakikisha nakuwa chaguo
la kwanza. Namheshimu David, lakini
naamini huu ni wakati wangu.”

Henderson amecheza kwa mkopo
Stockport County, Grimsby Town,
Shrewsbury Town na Sheffield United
kwa misimu ya hivi karibuni.
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Rais Napoli:
Koulibaly,
Milik
wanaondoka

NAPLES, Italia

RAIS wa Napoli, Aurelio De Laurentiis
amethibitisha Kalidou Koulibaly na
Arkadiusz Milik wataondoka kwa ofa
inayotakiwa.

Koulibaly amekuwa akihusishwa
na uhamisho wa kwenda Manches-
ter City, huku AS Roma ikiripotiwa
kuongoza kwenye mbio za kumwania
kumsajili Milik.

Akizungumza Jumatano, De Lauren-
tiis alisema wawili hao wataondoka
Napoli kwa ada inayotakiwa.

“Koulibaly na Milik wote wanaon-
doka, soko linaruhusu,” alisema
akiiambia Canale 21.

“Hivyo, kama soko linaruhusu hali
hiyo, wote wataondoka na tutajua
namna ya kuwatafuta warithi wao.

“Vinginevyo tutazungumza kuhusu
wao mwakani.”

Koulibaly mwenye umri wa miaka
29, amejiimarisha yeye mwenyewe
kama mmoja wa walinzi bora wa kati
tangu alipotua Napoli akitokea Genk
mwaka 2014.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Senegal mkataba wake unamalizika
mwaka 2023, lakini amekuwa akihu-
sishwa na mpango wa kundoka kwa
pauni milioni 57.7 kwenda Man City.

Milik, ametumia misimu minne
akicheza Napoli na kufunga mabao 14
katika mechi 35 alizocheza msimu wa

TONALI
KAITOSA
_BARCA)
ATUE
MILAN -
JLUCELLINO

MILAN, Italia

ANDRO Tonali alikataa ofa ya
kujiunga Barcelona na Man-
chester United kwa sababu
alitaka kwenda AC Milan, kwa
mujibu wa Rais wa Brescia, Massimo
Cellino.

Tonali ambaye ameichezea timu
ya Taifa ya Italia mechi tatu na
kungara kule Brescia msimu wa
2019-20, lakini klabu hiyo ilishuka
daraja kutoka Serie A.

Dogo huyo mwenye umri wa mia-
ka 20, ambaye anatajwa kuwa nyota
wa baadaye wa Italia, alikuwa aki-
husishwa na Inter Milan, lakini sasa

2019-20.

/

Van de Beek rasmi atua United

MACHESTER, England

MANCHESTER United imekamilisha
usajili wa kiungo wa Uholanzi, Donny
van de Beek kutoka Ajax kwa ada ya
uhamisho ambayo inaweza kupanda
hadi pauni milioni 39.1.

United italipa ada ya awali ya pauni
milioni 34.7 kwa nyota huyo mwenye
umri wa miaka 23, ambaye amesaini
mkataba wa miaka mitano, huku
kukiwa na kipengele cha kuongeza
miezi 12 na kuwa mchezaji wa kwan-
za kwa kocha, Ole Gunnar Solskjaer
kumsajili msimu huu wa 2020-21.

Van de Beek alikuwa mmoja wa
nyota walionyesha kiwango cha ku-
vutia sana wakati Ajax ikitinga nusu
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu wa 2018-19.

Hata hivyo, sasa amefuata nyayo za
wachezaji wenzake, Frenkie de Jong,
Matthijs de Ligt na Hakim Ziyech ku-
nunuliwa kwa kitita kikubwa cha fed-
ha na kuondoka hapo kwenye dimba
la Johan Cruijff Arena, huku pia aki-
achwa kwenye mchezo wa kirafiki
wa wikendi iliyopita wa Ajax dhidi ya
Eintracht Frankfurt.

“Siwezi kuelezea namna gani nina
furaha ya kujiunga na klabu kama hii
ambayo ina historia ya kuvutia,” alise-
ma akiiambia tovuti ya United.

“Ningependa kumshukuru kila
mtu pale Ajax. Nimekuwa pale na
mara zote nitaendelea kuwa na ma-
husiano mazuri na klabu ile.

“Sasa nipo tayari kuchukua hatua
inayofuata na kucheza kwa kiwango
cha juu na hakuna sehemu nyingine

zaidi ya Manchester United.

“Kila mtu ameniambia namna gani
hapa 0ld Trafford palivyo na historia
ya kuvutia, natarajia mengi na kupata
uzoefu zaidi. “Timu ina baadhi ya vi-
ungo bora duniani na najua kwamba
naweza kujifunza kutoka kwao na pia
kuimarisha kundi hili.

“Nikiwa nimezungumza na ko-
cha kuhusu maono yake kwa timu,
mwelekeo wa klabu hivyo nafurahia
kuwa sehemu ya kundi hili.”

Van de Beek amecheza mechi
175 kwa kikosi cha kwanza cha Ajax
baada ya kutokea timu ya vijana na
amefunga jumla ya mabao 41.

Sasa atatakiwa kujiimarisha yeye
mwenyewe kwenye safu ya kiungo
akiungana na Bruno Fernandes na
Paul Pogba.

anajiunga na AC Milan.

Cellino amesema Tonali alikuwa
tayari kujiunga na Milan licha ya ofa
kutoka Barcelona na United.

“Januari tulipata ofa ya euro mil-
ioni 65 kutoka Barcelona. Siku 10
baadaye tulipata ofa yenye ongezeko
la euro milioni 10 kutoka Manches-
ter United,” alisema akiiambia Top
Calcio 24.

“Lakini kijana aliamua kwenda
kwa ‘Rossoneri’.”

Cellino aliongeza: “Najua kwam-
ba, (Antonio) Conte alikuwa anam-
fuatilia sana Tonali, na mimi pia nil-
ishawishika kuwa atakwenda Inter.”

™
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA

RAMOS
ABAKI

® ® @ Si jambo linalotuhusu, lakini kwa faida ya
LaLiga, Clasico tungependa kumuona akibaki...

MADRID, Hispania

AHODHA wa Real Madrid,

Sergio Ramos, ana matu-

maini nyota wa Barcelona,

Lionel Messi atabakia na

‘Blaugrana’ hao kwa mazuri ya La-

Liga, wakati baba mzazi wa raia huyo

wa Argentina akijaribu kutaka mwa-
nawe aruhusiwe kuondoka.

Messi wiki iliyopita aliwasilisha

maombi ya kutaka kuondoka klabuni

hapo na baba yake Jumatano ali-

fanya mkutano na Barcelona, ambao
haukufikiwa muafaka wowote.
Ramos aliulizwa kuhusu
hali ilivyo hivi sasa pale
Barcelona wakati Messi
akitaka kuondoka katika
klabu hiyo aliyokaa nayo
kwa Kipindi cha miaka 20.

“Si jambo linalotuhusu sana (Ma-
drid),” alisema akiwaambia waandi-
shi wa habari. “Ameamua kuangalia
maamuzi yake na majaliwa yake ya

siku za usoni.

“Lakini sijui kama anafanya uamu-
zi bora kwa upande wake, soka la His-
pania, kwa Barcelona na kwa upande
wetu sisi (Madrid), tungependa ku-
muona akibaki pale.

“Itafanya LaLiga na timu yake kuwa
bora, na mchezo wa Clasico kuwa
mzuri zaidi. Naona kwamba ni vizuri
zaidi akabaki pale alipo sasa.

“Kuna uvumi mwingi, ngoja tusubi-
ri nini kitatokea. Kwetu sisi sio habari
ya kuhofia sana.”

MESSI ABADILI MAAMUZI

HABARI kutoka nchini Argentina zinabainisha
kwamba mshambuliaji wa Barcelona, Lionel Messi,
mwenye umri wa miaka 33, anafikiria kubadilisha
uamuzi wake wa kuondoka klabuni hapo. (TyC Sports,
via Mirror)

UNITED YAITIWA ALCANTARA

Bayern Munich imeialika Manchester United kwa
ajili ya mazungumzo ya kiungo wa Hispania, Thiago
Alcantara mwenye umri miaka 29. (ESPN)

GARCIA KUONDOKA CITY

MLINZI wa Hispania, Eric Garcia mwenye umri wa
miaka 19, amesema ataondoka Manchester City wakati
mkataba wake utakapomalizika mwishoni mwa msimu
huu. (Sun)

RAIS BARCA AMKAZIA MESSI

RAIS wa Barcelona, Josep Maria Bartomeu, pia amese-
ma klabu hiyo haitafanya majadiliano ya makubaliano
ya kumuuza Lionel Messi mwenye umri wa miaka 33.
(Marca)

HENDERSON AIONYA UNITED

GOLIKIPA Dean Henderson mwenye umri wa 23, ame-
ionya Manchester United kwamba ataondoka klabuni
hapo kama atacheza kama chaguo la pili mbele ya David
de Gea, licha ya kutia saini mkataba mpya utakaomweka
pale Old Trafford hadi mwaka 2025. (Mail)

KOEMAN AMTAKA WIJNALDUM

KOCHA mpya wa Barcelona, Ronald Koeman amei-
taka klabu hiyo kufanya kadri inavyoweza kumsajili
kiungo wa Liverpool na Uholanzi, Georginio Wijnaldum
mwenye umri wa miaka 29. (ESPN)

VILLA, NEWCASTLE KWA WILSON

ASTON Villa itakabiliana na ushindani kutoka kwa
Newcastle katika mbio za kuwania kumsajili straika wa
Bournemouth na England, Callum Wilson mwenye umri
wa miaka 28. (Telegraph)

MESSI, BARCA HAKIELEWEKI

MKUTANO wa kwanza wa Barca na baba mzazi wa
Lionel Messi, ambaye pia ni wakala wake, Jorge, tangu
mwanawe aombe kuondoka klabu hapo umemalizika
bila kufikia makubaliano. (Mundo Deportivo)

PSG YAJITOA KWA GUENDOUZI

PARIS St-Germain imejiondoa kwenye nafasi ya kum-
sajili kiungo wa Ufaransa, Matteo Guendouzi mwenye
umri wa miaka 21 kutoka Arsenal. (Telegraph)

HUGUAIN AWINDWA DCUTD

KLABU ya DC United inawania kumsajili mshambuliaji
wa Juventus, Gonzalo Higuain mwenye umri wa miaka
32, na pia inamtaka kiungo wa Everton, Gylfi Sigurds-
son raia wa Iceland mwenye umri wa miaka 30. (The
Athletic)

WATFORD KURUHUSIWA

KLABU ya Watford inaweza kufikiria kumruhusu
straika wa Uingereza, Troy Deeney mwenye umri wa
miaka 32, kuondoka kwa mkopo na kumuita tena kama
watapanda kurudi Ligi Kuu ya England. (Telegraph)
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‘Ligi Kuu Bara
kivutio Kenya’

Na Adam Fungamwango

KIPA mpya wa Azam FC, David Kissu,
amesema wachezaji wengi wa Kenya,
wamekuwa wakiifuatilia sana Ligi Kuu
ya Tanzania Bara na wamekuwa waki-
tamani siku moja wacheze, kutokana na
kutangazwa mno, kuonyeshwa kwenye
televisheni, pamoja na msisimuko wa
mashabiki wake.
huyo Mtanzania ambaye amejiunga na
Azam akitokea Gor Mahia ya Kenya,
amesema kuwa Ligi Kuu Bara imekuwa
maarufu sana nchini Kenya, kutokana na
mechi nyingi kuonyeshwa kwenye tel-
evisheni, tofauti na ligi ya Kenya ambayo
ni mechi chache tu ambazo zimekuwa
zikionyeshwa, hasa zile kubwa.
“Wachezaji wengi wa Kenya wa-
naipenda sana kwa sababu inaonyeshwa
sana, kiasi kwamba wachezaji wengi
wa Tanzania wanakuwa maarufu kuliko
wa Kenya, hata kama hawana uwezo
mkubwa kama wa kwao. Mchezaji wa
Kenya anaweza kuwa na uwezo mkubwa,
[akini asiwe maarufu mitaani, labda kwa
wale tu ambao wanafuatilia sana mpira,
lakini mchezaji wa Tanzania hata akifika
Mtwara kutoka Dar es Salaam, anajulika-
na na anakuwa maarufu kwa sababu kila
mara anaonekana kwenye televisheni,
hiyo ndiyo tofauti kubwa na ndiyo
maana wachezaji wa Kenya wanapenda
kucheza ligi ya Tanzania,” alisema Kissu.
Kuhusu soka la uwanjani, alisema kuwa
Kenya hutumia zaidi nguvu kwenye
uchezaji wao, tofauti na soka la Tanzania
ambalo baadhi ya timu hutumia nguvu,
lakini nyingi hucheza kwa ufundi zaidi.

JKT Tanzania
yvaipania Kagera

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa JKT Tanzania, Abdallah
Mohammed ‘Bares’, amesema changa-
moto ya muda wa maandalizi haijaathiri
mipango yao ya kuandaa kikosi chao kwa
msimu wa 2020/21, na ana uhakika wa
kuanza vema mbio za ubingwa wa Ligi
Kuu Bara.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Bares alisema muda mfupi wa maandalizi
haujaharibu mipango yake ya kuhakiki-
sha anaandaa kikosi chenye ubora.

Alisema suala la muda ni kwa timu
zote, lakini ana imani timu yake itafanya
vizuri kutokana na usajili wa wachezaji
waliowaongeza kutoka timu ambazo
zilikuwa katika Ligi Kuu.

“Kwa kipindi kifupi tumefanikiwa
kujenga kikosi, si kwa kiwango kikubwa,
nina imani na wachezaji wangu kufanya
vizuri katika mechi zetu zote tukianzia
dhidi ya Kagera Sugar katika Uwanja wa
Kaitaba, Nukoba,” alisema Bares.

Alisema wanawaheshimu Kagera na
ana imani utakuwa mchezo wa ushindani
ila mipango yake ni kuhakikisha timu yao
hiyo inafanya vizuri katika michezo yake
yote, ili waendelee katika mikikimikiki ya
Ligi Kuu.

“Suala la ubingwa huko hatuwezi
kulisema kwa sasa, ila mipango yangu ni
kufanya vizuri katika michezo yote kwa
ajili ya kujiweka katika nafasi za juu na
kuendelea kucheza ligi,” alisema Bares.

GWAMBINA

Na Saada Akida

ICHA ya ugeni wao kwenye
Ligi Kuu Bara, Kocha Mkuu wa
Gwambina FC, Fulgence Nova-
tus, amesema ugeni huo ni jina
tu, lakini wachezaji walionao kikosini ni
wazoefu wa ligi hiyo na watatoa upin-
zani mkubwa.
AKizungumza na gazeti hili
jana, Fulgence alisema hawa-
na ugeni katika ligi hiyo kwa
sababu timu hiyo imesajili
wachezaji wazoefu wenye
uwezo wa kuhimili mikiki-
mikiki ya Ligi Kuu kutokana
na ukweli kwamba wengi wao
wameshacheza wakiwa na
klabu mbalimbali.

“Maandalizi yetu yanaendelea vizuri,
hatuna ugeni katika ligi hii, ukiangalia
wachezaji tuliowaongeza katika usajili
wetu, wengi wao wanauzoefu na wa-
naweza kuhimili mikikimkiki ya ligi,”
alisema Fulgence.

Aliwataja wachezaji hao kuwa ni Mo-
hamed Makaka na Baraka Mtui kutoka
Ruvu Shooting, Aron Lulambo akitokea
KMC, Lameck Daniel aliyesajiliwa kutoka
Biashara United, Novartus Lufunga na
Paul Nonga wote kutoka Lipuli na Said
Mkangu kutoka Sahare All Stars ambayo
imeshuka hadi Ligi Daraja la Pili licha ya
kucheza michuano ya Kombe la FA na
kufika robo fainali.

Wengine aliwataja kuwa ni Japhet Ma-
karai kutoka Kagera Sugar, Moric Mahela
na Miraji Saleh, hawa akieleza wame-
sajiliwa kutoka Stand United na Stali

WAZOEFU VPL

Nyambe kutoka Buildcon FC ya Zambia,
timu ambayo alikuwa akiichezea Lamine
Moro kabla ya kujiunga na Yanga.

Kocha huyo alisema maandalizi yao
yanaendelea vizuri na kwamba licha ya
kuwa na muda mfupi wa kutafuta kikosi
cha kwanza, watahakikisha wanatumia
mechi za ligi hiyo kupata timu yenye
ushindani mkubwa.

“Hakuna Mwalimu ambaye atakosa
kikosi chake cha kwanza, hivyo kwa kip-
indi kifupi cha maandalizi hatujaweza
kupata ila baada ya michezo miwili nita-
pata muunganiko mzuri wa timu,” alise-
ma Fulgence.

Gwambina itashuka dimbani Jumapili
kufungua pazia la Ligi Kuu dhidi ya we-
nyeji wao, Biashara United, katika mechi
itakayopigwa Uwanja wa Kumbukumbu
ya Karume mjini Musoma.

Wachezaji wa Yanga wakiwa mazoezini jijini Dar es Salaam kujiandaa na Ligi Kuu Bara msimu mpya wa
2020/21. Yanga itafungua ligi hiyo dhidi ya Tanzania Prisons katika Uwanja wa Mkapa Jumapili. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Katwila aahidi Mtibwa ya tofauti

Na Shufaa Lyimo

USAJILI mzuri walioufanya msimu
huu, unampa matumaini Kocha Mkuu
wa Klabu ya Mtibwa Sugar, Zuberi
Katwila, wa kufanya vizuri tofauti na ili-
vyokuwa msimu uliopita, ameeleza.

Mtibwa Sugar itaanzia nyumbani Ju-
mapili kwa kuikaribisha Ruvu Shooting,
kwenye mechi ya Ligi Kuu Bara, na tayari
Katwila ameeleza kuwa na matumaini ya
kufanya vizuri katika mchezo huo.

Akizungumza na gazeti hili jana kwa
njia ya simu kutoka Morogoro, Katwila
alisema msimu uliopita haukuwa mzuri

kwa upande wao kutokana na kuvurun-
da kwenye ligi hiyo, lakini msimu huu
wamejipanga vizuri.

“Msimu uliopita haukuwa mzuri kwa
upande wetu, japokuwa tunashukuru
hatujashuka daraja, lakini sasa tunaru-
di na nguvu mpya msimu huu ambao
utaanza rasmi wikiendi ya wiki hii,” alise-
ma Katwila.

Alisema kikosi chake kitaonyesha ma-
badiliko makubwa msimu huu, kutokana
na usajili mzuri wa wachezaji ambao
wameufanya kwa kukiimarisha kikosi
chake.

“Tumefanya usajili mzuri ambao uta-

tusaidia kuboresha kikosi chetu na kushi-
ka nafasi ya juu msimu ujao,” alisema.

Alisema kwa sasa wachezaji wanaen-
delea vizuri na mazoezi asubuhi na jioni
lengo likiwa ni kuanza vizuri Jumapili.

Kuhusu morali ya wachezaji, Katwila
alisema kila mmoja yupo vizuri na tayari
kuelekea katika mchezo wao wa kwanza
ambao utapigwa katika Uwanja wao wa
nyumbani wa CCM Gairo.

“Kwa sasa bado sijaona ushindani wa
namba katika kikosi changu mpaka ligi
itakapokuwa imeanza, nitajua uwezo wa
kila mchezaji naomba mashabiki wetu wat-
ulie wazidi kutupa ushirikiano,” alisema.
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Nipashe

Sven: Hesabu
angu sasa

kwa Ihefu
si Kagere

® ® ® Ageukia mechi Jumapili
akijivunia vipaji na morali,
huku akieleza mengine ni...

Na Mwandishi Wetu

UKU akishangazwa na
uvumi unaoendelea kupi-
tia mitandao ya kijamii
na baadhi ya vyombo vya
habari (si Nipashe), ukimhusisha
kugombana na mshambuliaji wake,
Mnyarwanda Middie Kagere, Ko-
cha Mkuu wa Simba, Mbelgiji Sven
Vandenbroeck, amesema hesabu
zake ni pointi tatu dhidi ya Ihefu FC
Jumapili na si vinginevyo.
Tangu Jumatatu kuli-
zuka uvumi kuwa ko-
cha huyo na Kagere
wamegombana ma-
zoezini na uongozi wa
Simba kupitia kwa Me-
neja wa timu hiyo, Pat-
rick Rweyemamu, alipo-
kanusha kwa kueleza
kwamba hawajafanya
mazoezi siku hiyo, zi-
lizuka taarifa zingine
zikidai kuwa wawili hao
waligombana wakiwa
kwenye ndege wakati
wakielekea Mbeya.

Hata hivyo, Sven ameibuka na
kueleza huo ni uvumi mtupu na
kwamba hajagombana na msham-
buliaji huyo na mahusiano yao ni
mazuri kambini hadi mazoezini
jijini Mbeya wakati huu wakiji-
andaa na mechi yao ya ufunguzi
ya Ligi Kuu Bara dhidi ya Thefu FC
Jumapili.

“Mimi siwezi kutumia nguvu
nyingi kwenye mambo yasiyo ya
maana ambayo sijui yanatoka wapi.
Mimi sina tatizo, Meddie hana tati-
70, hilo ndilo ninaloweza kusema,”
alisema Sven.

Akionyesha kupuuzia uvumi
huo, Sven aligeukia maandalizi yao
kuelekea mechi dhidi ya Thefu ita-

kayopigwa Uwanja wa Kumbukum-
bu ya Sokoine, na kueleza kuwa kila
timu msimu huu imejiandaa vizuri
na itahitaji pointi tatu, lakini anaji-
vunia vipaji katika kikosi chake.

“Natambua mchezo utakuwa
mgumu, lakini ninajivunia vipaji
na morali kwa wachezaji wangu,
ninaimani tutapigana kuweza ku-
pata pointi tatu,” alisema Mbelgiji
huyo.

Alisema kikosi chake kinaende-
lea vizuri na maandalizi ya mechi
hiyo tangu kiwasili jijini Mbeya Ju-
manne wiki hii na matarajio yao ni
kuanza vizuri ligi hiyo.

“Jambo zuri ni kwamba hatuna
majeruhi, kila mmoja yupo sawa,
kila mmoja yupo tayari kucheza,
hivyo nina nafasi ya kuchagua kati
ya wachezaji wote niliona,” alise-
ma.

Simba imewasili jijini Mbeya
ikiwa na kikosi cha nyota 25 tayari
kwa mchezo huo ambao unataraji-
wa kuwa mkali na wakuvutia kuto-
kana na maandalizi yaliyofanywa
na timu zote.

Ligi Kuu Bara inatarajiwa kuanza
Jumapili ambapo mbali na mchezo
huo wa Simba na Thefu utakaoanza
majira ya saa 10:00 alasiri, mechi
nyingine zitakazopigwa siku hiyo
itakuwa kati ya Yanga watakaoika-
ribisha Tanzania Prisons ya Mbeya
kuanzia saa 1:00 usiku kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Mechi nyingine za Jumapili,
Namungo FC watawakaribisha
Coastal Union ya Tanga Uwanja wa
Majaliwa, Ruangwa mkoani Lindi,
Mtibwa Sugar wakiwakaribisha
Ruvu Shooting Uwanja wa CCM
Gairo mkoani Morogoro. Wageni
wengine katika Ligi Kuu, Dodoma
Jiji FC watawakaribisha Mwadui FC
Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma
huku Biashara United wakiwa we-
nyeji wa Gwambina FC waliopanda
Ligi Kuu msimu huu katika Uwanja
wa Karume, Musoma.

UONGOZI wa Yanga
umesema kikosi chao kiko
kamili kuivaa Tanzania
Prisons kwenye mechi ya
ufunguzi wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara, huku kikim-
kosa kiungo wake Balama
Mapinduzi ambaye bado
ni majeruhi.

Akizungumza na gazeti
hili jijini jana, Kocha
Msaidizi wa timu hiyo,
Juma Mwambusi, alisema
wanaendelea vizuri na
maandalizi ya ligi, iki-
wamo mechi yao dhidi ya
Prisons huku akishirikiana
vema na bosi wake, Zlatko
Krmpotic kuhakikisha
kikosi chao kinazidi kui-
marika.

Alisema Mapinduzi ni
mchezaji pekee ambaye

Ramos amgeukia Messi abaki

bado hajaanza mazoezi
kutokana na majeraha ali-
yoyapata msimu uliopita
huku beki wao Lamine
Moro, tayari ameanza
mazoezi na huenda akawa
miongoni mwa wachezaji
watakaocheza siku ya
Jumapili.

“Tuko vizuri maan-
dalizi yanaendelea na
tayari wachezaji wapo,
kuhusu mfumo kocha
mkuu anaweza kubadilika
kulingana na mpinzani
tunayekutana naye, hivyo
kwa sasa tumekuwa tuki-
wafuatilia Prisons hasa
mbinu na mfumo ambao
anatumia kocha wao kwa
akuangalia timu alizoto-
ka,” alisema Mwambusi.

Alisema wanahitaji
kupata matokeo mazuri
katika mchezo huo, licha
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taarifa zinazodai yeye na Kagere wamegombana. PICHA: SIMBA
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Yanga yamaliza kazi kwa Prisons

Na Saada Akida

ya kutowafahamu vizuri
wapinzani wao, lakini
wanapambana kufua-
tilia mbinu za kocha wa
Prisons, Salum Mayanga
ambaye amejiunga msimu
huu kukinoa kikosi cha
timu hiyo akitokea Ruvu
Shooting.

“Maandalizi yanaendelea
na ameridhishwa na vi-
wango hasa kwa wachezaji
wetu wapya na matumaini
yetu makubwa ni kufanya
vizuri katika michezo yote
ili kufikia matarajio yanay-
otarajiwa na wanachama
na mashabiki wa Yanga,”
alisema Mwambusi.

0




	Page 1
	Page 2
	Page 3
	Page 4
	Page 5
	Page 6
	Page 7
	Page 8
	Page 9
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

