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Kamanda wa Polisi Kanda Maalum ya Dar es Salaam, SACP Lazaro Mambosasa, akizungumza na waandishi wa habari, 
jijini Dar es Salaam jana, wakati akitangaza kukamatwa kwa watu wawili mme na mke, waliokuwa wakiidhihaki seri-
kali kuhusu ugonjwa wa corona. PICHA: JUMANNE JUMA

WAziRi mkuu wa Uingereza, borris 
johnson, amekutwa na virusi vya 
corona baada ya kufanyiwa vipimo 
huku Afrika kusini ikiripoti vifo vya 
watu wawili kutokana na ugonjwa 
huo. Chukua tahadhari!
 epuka mikusanyiko ya watu
 nawa mikono kwa sabuni na maji 

yanayotiririka
 epuka kusalimiana kwa kushikana 

mikono na kukumbatiana
 Ukipiga chafya au kukohoa, ziba 

mdomo

bAA LA CoRonA

• Watiwa mbaroni tuhuma kuikejeli serikali, wadaiwa kuse-
ma haina pesa kisa kufunga shule, vyuo… Endelea ukurasa 2

The Guardian digital

Wakala wa ukatishaji tiketi afariki
kwa kukanyagwa akikimbilia basi
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Mafundi wakiendelea na kazi ya ujenzi wa kuweka mabomba ya maji machafu katika eneo la Shule ya Sekondari Mama Salma 
Kikwete, eneo la Kijitonyama, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Mwalimu alipa mil. 45/-
kwa mkopo wa mil. 3/- 
Na Asha Shabani, MUSOMA

MWALIMU mstaafu mkoani Mara, Theo-
dosia Alphonce, amelipa Sh. milioni 45 
katika taasisi moja ya fedha kutokana na 
mkopo wa Sh. Milioni tatu, imefahamika. 

Kutokana na kushindwa kulipa ki-
kamilifu mkopo huo, mwalimu huyo 
alinyanyg’anywa pia nyumba yake ambayo 
amerejeshewa pamoja na Sh. milioni 30 
kutokana na juhudi za Taasisi ya Kuzuia na 
Kupambana na Rushwa (Takukuru) Mkoa 
wa mara. 

Wakati mwalimu huyo akifanyiwa hivyo, 
Ofisa Elimu Mstaafu wa Halmashauri ya 
Wilaya ya  Tarime, Pantaleo Rwiza, alikopa 
Sh. milioni 8.9 na wakati pesheni yake 
imetoka, wakopeshaji hao  walichukua Sh. 
milioni 89.

Akizungumza jana baada ya kukabidhiwa 
nyumba yake na Sh. milioni 30, Mwal-
imu (mstaafu) Alphonce, alisema alikuwa 
amekopa Sh. milioni tatu lakini wakati wa 
malipo wakopeshaji hao walichukua Sh. 
milioni 45 pamoja na nyumba yake, tofauti 
na makubaliano ya awali.

Mwalimu huyo alisema kutokana na 
malipo hayo, alilazimika kutafuta haki 
yake Takukuru kwa kuwa jambo hilo 
lilikuwa kinyume cha makubaliano katika  
mkataba wa kukopa. 

Kwa upande wake, Rwiza aliishukuru 
Takukuru kufanikisha Sh. milioni 55 ambazo 
alikuwa ametapeliwa na wakopeshaji hao.

TAKUKURU YAFUNGUKA
Kutokana na kubainika kwa dhuluma 

hizo, Takukuru Mkoa wa Mara, imesema  
imewabaini watumishi watatu wa idara ya 
elimu wanaoshirikiana na watumishi wa 
benki na taasisi za fedha kuwatapeli baadhi 
ya wastaafu wanaolimbikiziwa riba na 
wakopeshaji.

Mkuu wa Takukuru Mkoa wa Mara, Alex 
Kuhanda, alisema wastaafu hao wamekuwa 
wakiumizwa na baadhi ya wakopeshaji 
hao kwa kukopa kiasi kidogo cha fedha na 
kuongeza riba mpaka asilimia 1,800 kwa 
mkopo.

Akizungumza  na Nipashe wakati wa 
kukabidhi Sh. milioni 85 na nyumba 
moja ya wastaafu ambao walikuwa 
wamenyang’anywa mali zao,  Kuhanda 
alisema kuanzia Desemba, mwaka jana 
hadi sasa, Sh. milioni 275 zimerejeshwa 
kutoka kwa watu hao aliowaita ‘wakope-
shaji umiza’ na kukabidhiwa kwa wastaafu 
waliokumbwa na mkasa huo.

Kuhanda alisema wastaafu wengi mkoani 
hapa wamekuwa wakitapeliwa fedha au  
mali zao na wakopeshaji hao kwa kupewa 
mikopo ambayo mikataba yake imekuwa 
tofauti wakati wa malipo na kufanya wengi 
kuangukia katika madeni makubwa na 
kudhulumiwa.

Alisema wakopeshaji hao wamekuwa 
wakifanya dhuluma hiyo kwa kushirikiana 
na watumishi wa idara za serikali waki-
wamo watatu kutoka idara ya elimu ambao 
wamebainika kushiriki kikamilifu.

RC AONYA
Mkuu wa Mkoa wa Mara, Adam Malima, 

ameonya kuwa hawatamwonea aibu 
mtumishi yeyote anayejihusisha na mchezo 
huo huku akiwataka kufuata maadili ya 
kazi zao.

Sambamba na hilo, amewataka wastaafu 
wote waliotapeliwa na ‘wakopeshaji umiza’, 
kujitokeza na kudai haki yao huku akisema 
mkoa wake umejipanga mapema kuko-
mesha vitendo hivyo vya dhuluma kwa 
wastaafu. 

Corona yaponza mume, mke
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda 
Maalum ya Dar es Salaam 
linawashikilia mume na mke 
kwa madai ya kutoa taarifa 
za uongo na za kejeli dhidi 
ya serikali kuhusu virusi vya 
corona wakati wakiwa kwe-
nye daladala.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana jijini Dar 
es Salaam, Kamanda wa 
Polisi wa kanda hiyo, La-
zaro Mambosasa, aliwataja 
wawili hao kuwa ni Boniface 
Mwita (29) na Rosemary 
Mwita (41), wote wakazi wa 
Tabata jijini.

Kamanda Mambosasa 
alisema watuhumiwa hao 

walikamatwa Machi 20 
mwaka huu saa saba mcha-
na wakiwa kwenye daladala 
yenye namba za usajili T 119 
DKS, wakitokea Tabata kue-
lekea Muhimbili.

“Wakiwa kwenye dalada-
la hilo, watuhumiwa hao 
walianza kukejeli, wakitania 
kwa kusema kwamba seri-
kali inapotosha wananchi 
kwamba kuna virusi vya 
ugonjwa wa corona.

“Na pia walisema serikali 
haina fedha kwa ajili ya kuli-
sha wanafunzi ndiyo maana 
shule na vyuo vimefungwa 
kwa kisingizio cha uwapo 
wa corona na kwamba seri-
kali inafanya hivyo kwa ajili 
ya kuomba msaada kutoka 

mataifa mbalimbali,” alidai.
Kamanda Mambosasa 

alisema jambo hilo kulinga-
na na hali halisi nchini, lili-
wakera abiria wenzao kwe-
nye daladala na kuamuru 
kuwaweka chini ya ulinzi.

“Abiria hao walimwele-
keza dereva wa daladala 
kulipeleka kituo cha polisi 
kwa ajili ya hatua, walipofika 
kituo cha polisi, walikamat-
wa upya na kuletwa Kituo 
Kikuu cha Polisi Kati am-
bako wanaendelea kushikil-
iwa,” alisema.

Kamanda Mambosasa 
alisema upelelezi wa shauri 
hilo umekamilika na tayari 
jalada lake limeshaandaliwa 
na kupelekwa kwa Wakili wa 

Serikali kwa hatua nyingine 
ikiwa ni pamoja na kufik-
ishwa mahakamani.

“Nipende kutoa rai na 
onyo kwa Watanzania am-
bao wanaleta mzaha na ke-
jeli kwa ugonjwa huu ambao 
kimsingi unaangamiza watu 
duniani, Tanzania ikiwa ni 
sehemu ya dunia hii, ni la-
zima watu wapokee maelek-
ezo kutoka kwa viongozi wa 
serikali. “Rais John Magufuli 
ameshaongea, waziri mwe-
nye dhamana ameshaongea, 
kila mmoja kwa nafasi yake 
atambue siyo jambo la ku-
chukulia mzaha hata kidogo 
kwa sababu ugonjwa unaon-
doa makumi kwa maelfu,” 
alionya.

RC ataka udhibiti wa wageni kisa corona
Na Tiganya Vincent, 
TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tab-
ora, Aggrey Mwanri, ame-
wataka wakazi wa mkoa 
huo kutoa taarifa za wageni 
wasiofahamika walikotoka 
pindi wanapoonekana ka-
tika maeneo yao ili kuepuka 
kuambukizwa   virusi vya 
corona.

Amesema Tabora ni mkoa 

mkubwa na unapakana na 
mikoa inayopakana na nchi 
za jirani, hivyo kuna uweze-
kano wa wageni kuingia kwa 
kutumia njia za panya na  
kuhatarisha afya za wakazi 
wake.

Mwanri alisema hayo 
jana alipokuwa akifungua 
mkutano wa timu ya mkoa 
ya kudhibiti janga la corona 
kuingia mkoani hapa.

Aliwahimiza wananchi 

kuendelea kuchuka taadha-
ri dhidi ya maambukizo ya 
ugonjwa huo kwa kunawa 
mikono mara kwa mara.

Pia aliwataka wananchi 
kususia maduka yote am-
bayo wamiliki wake wata-
kutwa hawajaweka vitakasa 
mikono au ndoo kwa ajili 
ya wateja kunawa kabla ya 
kununua bidhaa. Mwanri 
alisema wamiliki wa aina 
hiyo wana nia mbaya na Wa-

tanzania na wanapingana 
na maagizo ya viongozi wa 
kitaifa na wataalamu ya ku-
wataka wananchi kunawa 
mikono kama kinga dhidi ya 
janga la corona. 

Alivitaka vyombo vya 
habari hasa redio zilizoko 
mkoani hapa kuendelea 
kutoa elimu kwa wananchi 
juu ya kujikinga na corona 
ili mkoa uendelee kuwa 
salama.
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Mbaroni tuhuma
kuvamia, kuiba 
kwa ofisa serikali
Na Romana Mallya

JESHI la Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam, linawashi-
kilia watu watano wanaodaiwa 
kumjeruhi ofisa wa serikali na 
kupora nyumbani kwake mali 
zenye thamani ya Sh. milioni 
3.7.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dar es Salaam, 
Kamanda wa kanda hiyo, Lazaro 
Mambosasa, aliwataja watuhu-
miwa hao kuwa ni Juma John 
(27), mkazi wa Bungu A, Japhet 
Charles (25) na Victor William 
(23), wote wakazi wa Chanika.

Kamanda Mambosasa aliwata-
ja watuhumiwa wengine kuwa 
ni Joseph Charles (28), mkazi wa 
Mbezi Juu na Anthony Christian 
(40), mkazi wa Temeke jijini.

Alisema watuhumiwa hao 
walikamatwa usiku wa Machi 22 
mwaka huu maeneo ya Tegeta 
wakiwa na silaha za jadi ambazo 
ni mapanga na marungu.

“Watuhumiwa hawa walivamia 
nyumbani kwa Victor Nyirenda 
ambaye ni ofisa wa serikali na 
kumjeruhi kichwani kisha kupora 
simu mbili, kompyuta mpakato 
mbili aina ya HP, pochi na baha-
sha iliyokuwa na Sh. 500,000,” 
alisema.

Alibainisha kuwa watuhumiwa 
hao waliiba vitu vyenye thamani 
ya Sh. milioni 3.7 na baada ya 
taarifa kulifikia Jeshi la Polisi, 
ufuatiliaji ulianza na kuwakama-
ta wote.

Kamanda Mambosasa alisema 
juzi walikamata watuhumiwa 
wengine wanne waliopokea vitu 
vya wizi kutoka kwa wahalifu 
wanaofanya matukio ya uvun-
jaji. Alisema baada ya upekuzi 
kufanywa kwenye maduka 
ya watuhumiwa, walikamata 
kompyuta mpakato tatu, simu 
10, luninga, deki na chaji za 
kompyuta.

Kamanda Mambosasa pia 
alisema jeshi hilo limekamata si-
laha mbili aina ya shotgun Pump 
Action na Maker Four.

Alisema silaha aina ya Shotgun 
Pump Action yenye namba za 
usajili 011822114, mali ya Kam-
puni ya Ulinzi ya OK Security, 
ilipotea katika mazingira ya 
kutatanisha.

Kamanda Mambosasa alisema 
katika tukio hilo, wamewakama-
ta walinzi wawili wa kampuni 
hiyo ambao ni Akili Mlatoni (31), 
mkazi wa Mtoni Mtongani na 
Isack Junia (22), mkazi wa Mwa-
nanyamala Ujiji.

Alisema silaha hiyo iliibwa 
Machi 19 mwaka huu ka-
tika Kanisa la EAGT City Centre 
Mtoni Mtongani.

Alisema silaha ya pili imekut-
wa imetelekezwa katika ghala la 
Kampuni ya Enka Enterprises na 
kwa sasa wanaendelea kumsaka 
mmiliki wake.

Wakala basi afa akikimbilia basi 

.

Na Marco Maduhu,        
SHINYANGA MJINI

ATHUMANI Omari (38), mkazi 
wa Jiji la Mwanza na Wakala wa 
Basi la Kisbo, amefariki dunia 
kwa kukanyagwa na basi la kam-
puni hiyo lenye namba za usajili 
T 192 DBZ, kwenye Stand Kuu ya 
Mabasi mkoani Shinyanga.

Tukio hilo limetokea jana 
majira ya 2:30 asubuhi, wakati 
basi lilipoingia kwenye stendi 
hiyo likitokea jijini Mwanza 
kwenda Dar es Salaam likiwa 
na wakala huyo. Ilielezwa na 
mashuhuda  tukio hilo kuwa 
basi hilo lilipofika katika stendi 

hiyo kupakia abiria, wakala 
huyo alishuka na wakati likion-
doka, aliruka ili kuingia kwenye 
basi na kuteleza chini ya uvungu 
ndipo akakanyagwa na kufariki 
dunia papo hapo.

Akisimulia tukio hilo, mmoja 
wa mashuhuda hao, mfanyabi-
ashara wa stendi, Joseph Thom-
as, alidai wakati basi hilo likion-
doka, wakala huyo alilikimbilia 
na aliporuka kwenye mlango, 
aliteleza na kukanyagwa.

Alisema wakati basi likiondo-
ka stendi, lilikuwa katika mwen-
do mkali na baada ya wakala 
huyo kukanyagwa, dereva wa 
basi aliteremka na kukimbia.

“Mimi nimeshuhudia kabisa 
huyu wakala wa basi akikan-
yangwa na basi la Kisbo, yaani 
alipokuwa anarukia kwenye 
basi, akateleza mlangoni na 
kuangukia kwenye uvungu wa 
basi, ndipo akakanywa na ma-
taili na mwili wake kusambarat-
ishwa,” alisema.

Dereva wa magari kwenye 
stendi hiyo, Paschal Mboje, al-
itoa wito kwa askari wa Kikosi 
vya Usalama Barabarani kuzuia 
utaratibu wa mabasi kutoka kwa 
mwendokasi katika stendi hiyo 
na kuweka utaratibu wa kuyatoa 
kwa foleni.

Kamanda wa Polisi mkoani 

Shinyanga, Deborah Magiligim-
ba, alithibitisha kutokea kwa 
ajali hiyo na kusema kuwa mwili 
wa marehemu umehifadhiwa 
kwenye chumba cha maiti ka-
tika Hospitali ya Rufani mkoani 
humo. 

Alisema dereva wa basi hilo, 
Jabu Dalueshi (45), mkazi wa 
Dar es Salaam, anashikiliwa na 
Jeshi la Polisi ambalo pia linal-
ishikilia basi  hilo kutokana na 
ajali hiyo.

Alitoa wito kwa madereva 
kuwa makini wanapoondoa ma-
basi kwenye stendi hiyo ili kue-
puka kusababisha ajali zisizo za 
lazima.

Lipumba ajitetea hoja za CAG 
Na Elizabeth Zaya

MWENYEKITI wa Chama cha 
Wananchi (CUF), Profesa Ibra-
himu Lipumba, ameeleza saba-
bu za chama chake kuhamishia 
kwenye akaunti ya mtu binafsi 
Sh. milioni 369 zilizotolewa na 
serikali zikiwa ruzuku kwa cha-
ma hicho.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini Dar es Salaam 
jana, Profesa Lipumba alidai 
mgogoro ndani ya chama hicho 
ndiyo uliosababisha wachukue 
uamuzi huo.

Alisema mgogoro huo ambao 
ulikuwa ndani ya chama kwa 
muda mrefu ukihusisha pia 
aliyekuwa Katibu Mkuu, Maalim 
Self Sharif Hamad, ulisababisha 
kuwapo na tishio la kuzuia pesa 
hizo kutumika.

Alidai kuwa Maalim Self ndi-
ye alikuwa akitishia kufunga 
akaunti hizo zisitumike kwe-
nye chama hicho upande wa 
Tanzania Bara. “Jana ( juzi) CAG 
alisema alibaini CUF kupokea 
ruzuku toka serikalini Sh. milio-
ni 369 na kuhamisha fedha hizo 
Sh. milioni 300 kutoka akaunti 
ya chama na kuzipeleka kwenye 
akaunti binafsi.

“Kauli hii ya CAG imeleta mta-
faruku na sintofahamu kuhusu 
usimamizi wa fedha za CUF. 
Tukio hili la kuhamisha fedha 
kupeleka kwenye akaunti ya 
mtu binafsi lilitokea Januari 
2017 wakati chama kikiwa ka-
tika mgogoro wa uongozi, na 
akaunti za chama katika benki 
ya NMB zilikuwa na tishio la 
kuzuiwa,” alisema. Profesa Li-
pumba alisema kuwa mwaka 
2016, aliiandikia barua kwa Ofisi 
ya Msajili wa Vyama vya Siasa 
nchini akiomba chama hicho 
kiruhusiwe kutumia fedha hizo 
kwa shughuli za kichama.

“Desemba 2, 2016, Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) 
ilitangaza uchaguzi mdogo wa 
ubunge Jimbo la Dimani, Zan-
zibar na chama kilisimamisha 
wagombea 14 kati ya kata 20 
zilizokuwa zimetangazwa kuru-
dia uchaguzi huo.

“Wakati uchaguzi huo una-
tangazwa, chama kilikuwa hak-
ipewi ruzuku na Desemba 28, 
2016, niliiandikia Ofisi ya Msajili 
wa Vyama vya Siasa kuiomba 
itupatie fedha zitokanazo na 
ruzuku ya kila mwezi ili tush-
iriki katika uchaguzi mdogo,” 
alisema.

Profesa Lipumba alisema 
kuwa baada ya kuandika barua 
hiyo, Ofisi ya Msajili iliridhia 
kwamba chama hicho kipate 
sehemu ya ruzuku ili kishiriki 
katika uchaguzi huo pamoja na 
kutekeleza shughuli za chama.

“Ofisi ya Msajili  iliweka fedha 
hizo katika akaunti ya chama 
Benki ya NMB, Tawi la Temeke, 
katika kipindi hicho kulikuwa 
na tishio la aliyekuwa Katibu 
Mkuu wa chama kuzuia akaunti 
zote za chama Tanzania Bara 
zisifanye kazi. 

“Katika hali hiyo, Kamati ya 
Utendaji ya chama iliamua Sh. 
milioni 300 zihamishiwe kwe-
nye akaunti ya mwanachama 
mwaminifu ili zisikwame benki. 

“Sh. milioni 69 zilizotolewa 
na kuanza kugharimia shu-
ghuli za kampeni za uchaguzi 
zikiwamo ziara za viongozi 
kwenda kwenye kata zenye 
uchaguzi mdogo.  “Fedha zote 
zilizowekwa kwenye akaunti 
ya mwanachama huyo zilitu-
miwa na chama katika masuala 
ya uchaguzi na uendeshaji wa 
masuala ya chama zikiwamo ru-
zuku za wilaya tunazozipeleka 
kila mwezi tukiwa na ruzuku,” 
alisema.

Profesa Lipumba alisema 
kwamba hata baada ya wak-
aguzi kutoka katika Ofisi ya CAG 
walipkwenda kufanya ukaguzi 
kwenye chama hicho waliele-
zwa yote hayo pamoja na kuwa-
patia nyaraka zote.

“Wakaguzi kutoka Ofisi ya 
CAG walipokuja kutukagua, wal-
ipewa maelezo haya na nyaraka 
za matumizi ya chama ya mwa-
ka 2016/17  zikiwamo hizo za 
fedha Sh. milioni 369 zilizowek-
wa NMB Temeke,”alisema.

Alisema hatua ya kuweka 
fedha kwenye akaunti ya mwa-
nachama huyo ilisaidia kuka-
milisha shughuli za chama kwa 
sababu baadaye NMB ilizuia 
kutoa fedha kwenye akaunti 
zote za Tanzania Bara.

“Sasa, mgogoro umemalizika 
na taratibu za fedha zinazinga-
tia kanuni za fedha za chama na 
tunakubaliana na CAG kwamba 
mifumo ya udhibiti wa fedha 
ndani ya chama chetu inatakiwa 
iimarishwe kwa kufuata sheria 
na katiba ya chama. 

“Na sasa hivi mhasibu wetu 
anaandaa mfumo imara wa 
udhibiti huo wa fedha ndani 
ya chama,” Profesa Lipumba 
alisema.

Mwenyekiti 
wa Chama cha 
Wananchi (CUF), 
Prof. Ibrahim Li-
pumba (kushoto), 
akizungumza na 
waandishi wa 
habari, jijini Dar 
es Salaam jana, 
wakati akijibu 
tuhuma zilizotole-
wa katika taarifa 
ya Mkaguzi na 
Mdhibiti Mkuu wa 
Hesabu za Serikali 
(CAG) ya mwaka 
2018/19, dhidi 
ya chama chake, 
kuhamisha  fedha 
kutoka kwenye 
akaunti ya chama 
na kuwekwa 
kwenye akaunti 
ya mtu binafsi. 
PICHA: JUMANNE 
JUMA
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Kanisa 
lalalamika 
kupokwa 
eneo 

Askari polisi wakiuchukua mwili wa wakala wa basi la Kisbo lenye namba za usajili T 192 DBZ, linalofanya safari zake kati ya Mwanza na Dar es Sa-
laam, Athumani Omari (38), baada ya kufariki kwa kukanyagwa na basi hilo, wakati akilirukia lilipokuwa likiondoka katika Stendi Kuu ya Mabasi mkoani 
Shinyanga jana. PICHA: MARCO MADUHU

Na Ndalike Sonda, KA-
HAMA

UONGOZI wa Kanisa 
Katoliki Jimbo la Ka-
hama, umeilalamikia 
Idara ya  Ardhi  ya 
Halmashauri ya Mji wa 
Kahama kwa kile una-
chodai kumegwa kwa 
eneo linalomilikiwa na 
Wanawake Wakatoliki 
Tanzania (Wawata) 
jimboni humo kisha 
kuuzwa kwa mwanachi.

Akizungumza na 
waandishi wa habari 
mjini hapa jana, 
Mwenyekiti wa Wa-
wata Jimbo la Kahama, 
Joyce Mhagama, alidai 
eneo hilo linalopakana 
na uwanja wa mpira wa 
Magereza, walilinunua 
tangu mwaka 1997 na 
walilitenga kwa ajili 
ya kuanzisha shule ya 
awali.

Alidai taarifa za 
kuuzwa kwa eneo lao 
walizipata kutoka kwa 
mwanamke ambaye 
ni muumini mwenzao 
aliyepita eneo hilo 
na kuona shughuli za 
kulisafisha zinaendelea 
na baada ya kufuatilia, 
waliambiwa na maofisa 
ardhi kwamba eneo 
liko nje ya eneo la 
kanisa.

Mwenyekiti wa 
Jimbo hilo, Edward 
Kinungu, alisema wa-
najiandaa kufuatilia ili 
eneo hilo lirejeshwe. 
Mwenyekiti wa zamani 
wa Wawata jimboni 
humo, Maria Kakun-
guru, alisema baada 
ya kulinunua eneo hilo  
walifuata taratibu zote 
za upimaji.

Dk. Seif Seif anaye-
daiwa kuuziwa eneo 
hilo na Halmashauri 
ya Mji wa Kahama, 
alisema atalizungum-
zia baadaye suala hilo 
atakapopata muda 
baada ya kupigiwa 
simu na waandishi wa 
habari.

Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmashauri ya Mji 
wa Kahama, Ander-
son Msumba, alikiri 
kupokea malalamiko 
hayo na kuahidi kufua-
tilia ili kujua uhalali wa 
umiliki wa eneo hilo.

Alisema halmashauri 
imeshaelekeza upi-
maji wowote wa ardhi 
lazima uwe na kibali 
kutoka ofisi yake 
pamoja na uongozi wa 
kata husika.

taasisi ya Mo Dewji yatoa mamilioni kuikabili kansa 
Na Enock Charles

TAASISI ya Mo Dewji imetoa 
msaada wa Sh. milioni 100 kwa 
Tumaini la Maisha (TLM), asasi 
isiyo ya kiserikali inayofanya kazi 
na Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH) kutoa huduma na mat-
ibabu kwa watoto wenye saratani 
nchini.

Msaada huo umetolewa ikiwa 
ni sehemu ya kujitolea kwa kila 
mwaka katika kuboresha ustawi 
wa huduma na matibabu kwa wa-
toto wenye saratani.

Kituo cha Kitaifa cha Saratani 
cha Watoto kilichoko MNH ni wodi 
ya kwanza ya watoto wenye sara-
tani nchini kwa mujibu wa taarifa 
kutoka kwa asasi hiyo. TLM ilizin-
duliwa na kusajiliwa Novemba 

2011 nchini.
Taasisi ya Mo Dewji pia imeahidi 

kutoa msaada wa kila mwaka kama 
mchango wake kuboresha juhudi 
za kugharamia vifaa tiba na dawa 
pamoja na kusaidia programu za 
kliniki kuwawezesha wananchi 
wanaoishi katika maisha magumu 
kupata tumaini la maisha.

Taasisi hiyo pia imeeleza kuwa 
lengo lake ni kwa watoto wote 

wenye saratani nchini, wapate 
huduma        bora zitakazowapa 
uponyaji unaofanana    na nchi zi-
lizoendelea.

Taasisi hiyo pia inalenga ku-
hakikisha hakuna mtoto wa Tanza-
nia anayefariki dunia kwa saratani 
na kuwahimiza wananchi wote ku-
unga mkono juhudi za taasisi hiyo 
kuwasaidia wananchi wanaoishi 
katika mazingira magumu.

Wakusanya ushuru mbaroni
madai rushwa ya 120,000/-
Na Jaliwason Jasson,         
BABATI

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) 
Mkoa wa Manyara, inawashikilia 
mawakala watatu wa kukusanya 
ushuru wa mazao katika Hal-
mashauri za Mji na Wilaya ya Ba-
bati kwa tuhuma za rushwa.

Mkuu wa Takukuru Mkoa wa 
Manyara, Holle Makungu, aliwata-
ja mawakala hao kuwa ni Iddy 
Sulle wa kizuizi cha Sinai Hal-
mashauri ya Mji wa Babati, Ezekia 
Thanahandi kizuizi cha Kampala 
Halmashauri ya Wilaya ya Babati 

na Basil Aloyce wa Sinai.
Alisema mawakala hao wame-

kamatwa kwa tuhuma za kuomba 
rushwa ya Sh. 120,000 kutoka kwa 
mfanyabiashara wa mazao ( jina 
limehifadhiwa) aliyekuwa akisa-
firisha mchele, vitunguu na viazi 
mviringo kwa gari kutoka Singida 
kwenda Arusha, Machi 25, mwa-
ka huu. “Awali mfanyabiashara 
huyo alipitia kizuizi cha Kampala 
kilichokuwa kimefunguliwa bila 
kuwapo kwa wakusanya ushuru. 
Hata hivyo, gari hilo lilipofika 
kituo cha Sinai lilizuiwa,” alisema 
Makungu. Baada ya muda mfupi, 
alisema Sulle na Thanahandi ku-

toka kizuizi cha Kampala, wali-
fika eneo hilo na kuchukua hati 
za kusafirishia mazao hayo huku 
wakimtaka mfanyabiashara huyo 
afuate nyaraka hizo katika kizuizi 
cha Kampala siku iliyofuata.

“Mfanyabiashara huyo alitii 
agizo hilo na kulipopambazuka 
alifuata nyaraka zake kizuizi cha 
Kampala, ndipo alipopewa sharti 
la kutafuta Sh. 120,000 ili kuweke-
wa saini kwenye nyaraka zake na 
hatimaye kuendelea na safari ya 
Arusha,” alisema.

Mkuu huyo wa Takukuru alise-
ma mfanyabiashara huyo hakuri-
dhika ndipo alitoa taarifa katika 

taasisi hiyo na uchunguzi ukaf-
anyika kujiridhisha kuhusu madai 
hayo kisha fedha za mtego zikaan-
daliwa ambazo ziliwafanya ku-
kamatwa wakiwa wanajipongeza 
kwa vinywaji katika baa ya Man-
dosi eneo la Dareda Kati.

“Ukiacha kucheleshwa kwa 
sababu za rushwa kwa mfanya-
biashara huyo, baadhi ya mazao 
kama vitunguu na viazi vilivyoku-
wa vinasafirishwa vimeharibika,” 
alisema huku akibainisha kuwa 
pamoja na watuhumiwa kufik-
ishwa mahakamani, watawajibika 
kwa hasara hiyo ili liwe fundisho 
kwa wengine.
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DC atoa
hadhari
upandaji 
holela bei

Na Mohab Dominick, BUKOMBE

MKUU wa Wilaya ya Bukombe 
Mkoani Geita, Said Nkumba, 
amewatahadharisha wafanyabi-
ashara kupandisha bei ya vifaa 
vya kutakasa mikono vinavyo-
tumika kama kinga ya maam-
bukizo ya virusi vya corona.

Amesema wafanyabiashara 
wanaotumia fursa ya ugonjwa 
huo kujipatia fedha kwa ku-
pandisha bei ya vifaa hivyo kwa 
wananchi, watachukuliwa hatua 
za kisheria watakapobainika, 
huku akiwasihi kuendelea kuuza 
bei ya kawaida.

Nkumba alitoa onyo hilo 
jana alipokuwa akizungumza 
na waandishi wa habari ofisini 
kwake na kusisitiza kuwa wa-
takaokaidi agizo hilo watafungi-
wa huduma zao.

“Wafanyabiashara wanatakiwa 
kuendelea kuuza bidhaa bila 
kupandisha bei. wasichukulie 
fursa ya corona kujipatia kipato 
kikubwa. Niseme tu tunaendelea 
kutekeleza maagizo ya serikali 
kwa kutoa elimu kwa wananchi.

“Tumedhibiti kwa kiwango ki-
kubwa, tumeungana na viongozi 
wa dini katika utoaji wa elimu 
hiyo. Niseme Bukombe hakuna 
ugonjwa wa corona.

“Tumesitisha maeneo yenye 
mikusanyiko kama sehemu za 
starehe na kumbi, ngoma za 
asili, minada na vyombo vya 
usafiri kwa abiria wote kukaa 
kwenye viti,” alisema Nkumba.

Aliongeza kuwa kamati ya 
ulinzi na usalama imetembe-
lea maeneo yote yenye mi-
kusanyiko ikiwamo stendi ya 
mabasi ili kuhakikisha suala 
la kunawa mikono limetekele-
zwa inavyostahili. Mkuu huyo 
wa wilaya aliwataka wananchi 
kuendelea kuchukua tahadhari 
ya kuepukana na maambukizi 
ya corona kwa kunawa mikono, 
salamu kwa kutoshikana mikono 
na kutoshiriki mikusanyiko ya 
watu wengi huku akiwahimiza 
viongozi kutoendesha ibada kwa 
muda mrefu.

Mafundi wa kampuni ya Simac Ltd, wakiendelea na ujenzi wa karavati katika barabara   yenye urefu wa kilomita moja inayojengwa 
kwa kiwango cha lami kutoka Hoteli ya  Kilimanjario hadi Hospitali Teule ya Wilaya ya Muheza, mkoani Tanga juzi. PICHA: STEVEN 
WILLIAM 

Waziri aonya visingizio 
corona miradi ya umeme
 Na Mwandishi Wetu, 
GEITA

WAZIRI wa Nishati, Dk. Me-
dard Kalemani, amewataka 
makandarasi wanaotekeleza 
miradi ya usambazaji wa 
umeme vijijini, kujikinga na 
kuchukua tahadhari dhidi ya 
virusi vya corona ili kuende-
lea kutekeleza miradi hiyo na 
kuikamilisha kwa wakati  kwa 
mujibu wa mikataba.

Dk. Kalemani alisema hayo 
juzi wakati akiwasha umeme 
katika Kituo cha Afya cha Bwi-
na, Chato mkoani Geita. Pia 
aliwasha taa za barabarani zi-
nazotumia mwanga wa jua (so-
lar) na kuhamasisha wananchi 
kuendelea kuchukua tahadha-
ri dhidi ya ugonjwa huo.

Alisema tishio la virusi vya 
corona lisirudishe nyuma 
juhudi za utekelezaji wa mi-
radi ya usambazaji umeme vi-
jijini kwa kuwa tayari mamlaka 

husika zimetoa miongozo ya 
kujikinga na kujihadhari katika 
maeneo mbalimbali nchini.

“Tujikinge na tuchukue 
tahadhari dhidi ya corona. 
Kazi ya kusambaza umeme 
vijijini lazima iendelee tena 
kwa kasi ya hali ya juu na mi-
radi ikamilishwe kwa wakati 
uliopangwa.  Cha muhimu ma-
kandarasi wafuate miongozo 
iliyotolewa na mamlaka husika 
ili kutekeleza majukumu yenu. 
Lazima tufanye kazi tusam-
baze umeme, wananchi wana-
taka umeme uwake,” alisema.

Kalemani pia aliwasisitiza 
makandarasi kutotumia kis-
ingizio cha kuwapo virusi vya 
corona kuchelewesha au ku-
tokamilisha miradi ya kusam-
baza umeme vijijini pamoja 
na ujenzi wa mradi mkubwa 
wa kufua umeme kwa kutumia 
maji wa Mwalimu Nyerere ka-
tika Mto Rufiji.

Alisema mamlaka husika 

zimeweka wazi na kuendelea 
kutoa matangazo kila kona ya 
nchi namna bora ya kujikinga 
na kuchukua tahadhari dhidi 
ya virusi vya corona, hivyo ma-
kandarasi katika maeneo yao 
ya kazi wahakikishe wanasi-
mamia na kutekeleza mion-
gozo hiyo. 

Akizindua na kuwasha taa 
za barabarani katika mitaa ya 
Chato, Dk. Kalemani alisema 
lengo la kuweka taa hizo ni 
kuongeza usalama kwa wa-
nanchi wanaotumia barabara 
hizo nyakati za usiku.

Dk. Kalemani pia aliwasha 
umeme katika kituo kipya cha 
afya cha Bwina wilayani hapa 
ili kurahisisha upatikanaji wa 
huduma za afya wakati wote 
kwa wagonjwa wanaofika kuti-
biwa. Waziri huyo ambaye ni 
Mbunge wa Chato, aliwataka 
wananchi kulinda miundom-
binu ya taa hizo na kuitunza ili 
idumu kwa muda mrefu kwa 

faida yao.
Pia aliwasisitiza wananchi 

kuendelea kutekeleza maagizo 
na maelekezo yanayoendelea 
kutolewa na Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia na 
Watoto na wadau mbalimbali 
wa afya ya kujikinga na virusi 
vya corona, ikiwamo kunawa 
mikono mara kwa mara, kue-
puka misongamano na miku-
sanyiko na kutoa taarifa pale 
wanapomwona mtu mwenye 
dalili za ugonjwa huo kama 
zinavyoelezwa katika ma-
tangazo.

Dk. Kalemani alikuwa aki-
fanya ziara hiyo pasipokuwa 
na mikutano ya kuzungumza 
na wananchi, kusimama um-
bali mrefu kati yake na baadhi 
ya watu alioambatana nao, vy-
ombo vya habari na kunawa 
mikono kila baada ya kufika 
eneo husika na kupaka ki-
takasa mikono ili kujikinga na 
corona.

Wachumba mbaroni tuhuma za biashara dawa za kulevya
 Na Hellen Mwango

WAKAZI wawili wanaodaiwa 
kuwa wachumba, wamefikishwa 
katika Mahakama ya Hakimu      
Mkazi Kisutu, Dar es Salaam waki-
kabiliwa na mashtaka         ya kuji-
husisha na biashara        ya    dawa 
za kulevya.

Washtakiwa hao ni Josephat 
Mrosso na Fatuma Ally, wakazi wa 

Mbezi Beach, jijini Dar es Salaam.
Washtakiwa hao walisomewa 

mashtaka yao mbele ya Hakimu 
Mkazi Mwandamizi Rashid Chaun-
gu. Wakili wa Serikali, Elia Atha-
nas, alidai kuwa katika shtaka la 
kwanza, washtakiwa hao wanaji-
husisha na biashara ya dawa za 
kulevya kwa madai kuwa  Febru-
ari 28, mwaka huu, eneo la Mbezi 
Beach, Majani ya Chai, Kinondoni 

jijini Dar es Salaam walijihusisha 
na dawa za kulevya aina ya heroin 
gram 75.

Katika shtaka la pili, ilidaiwa 
kuwa Februari 28, mwaka huu 
eneo la Mbezi Beach, Majani 
ya Chai, washtakiwa wote kwa 
pamoja walijihusisha na dawa za 
kulevya aina ya bangi gramu 617.2 

Pia katika shtaka la tatu, 
washtakiwa hao wanadaiwa kuku-

twa na vitu vyenye kemikali yenye 
uhusiano na dawa za kulevya aina 
ya bangi gramu 586.2 kosa wa-
nalodaiwa kulifanya Februari 28, 
mwaka huu.  

Baada ya kuwasomea mashtaka, 
Wakili Athanas alidai upelelezi 
wa kesi hiyo uko katika hatua za 
mwisho, hivyo aliomba siku 14 ili 
kukamilisha jalada hilo.

Aidha, Athanas aliiomba ma-

hakama kutowapa dhamana 
washtakiwa hao kwa kuwa   She-
ria ya Kupambana na Dawa za 
Kulevya inaelekeza kuwa mtu 
anapokutwa na dawa za kulevya 
zaidi ya gramu 20, hastahili kupata 
dhamana. Hakimu Chaungu alise-
ma washtakiwa hao warudishwe 
rumande kama sheria inavyoagiza 
na kuahirisha kesi hiyo hadi Aprili 
9, mwaka huu
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WAKATI Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), limesimamisha ligi 
zake zote ili kujikinga na maambukizi ya virusi vya ugonjwa 
wa corona (COVID 19), ambao umesambaa sehemu mbalim-
bali duniani, huu ni wakati wa wasimamizi wa Ligi Kuu Bara 
kuandaa kwa umakini ratiba mpya.

Ratiba hiyo mpya inatakiwa itolewe kwa kuzingatia uwiano 
wa mechi zilizobakia za timu zote 20 zinazoshiriki ligi hiyo ya 
juu hapa nchini, ambayo pia hutoa mwakilishi wa Tanzania 
Bara katika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Af-
rika.

Ratiba hiyo itakayokuwa na uwiano, itaondoa malalamiko 
kutoka kwa viongozi wa klabu na wadau wa soka hapa nchini 
na itatakiwa kuzingatia mazingira na jiografia ya nchi.

Licha ya kuzingatia changamoto hizo, ratiba hiyo mpya ina-
takiwa pia itupie ‘macho’ timu zenye viporo kwa sababu tayari 
ligi hiyo imeshaingia hatika hatua ya lala salama.

Mechi za ligi zitakapopangwa kwa kufuata weledi, itasaidia 
nchi kupata bingwa anayestahili na kwenda kupeperusha 
vema bendera ya nchi katika mashindano ya kimataifa.

Msimu kadhaa nyuma na hasa msimu uliopita tulishuhudia 
waliokuwa wawakilishi wa Tanzania Bara katika mashindano 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba ya jijini Dar es Salaam ikiwa 
na idadi kubwa ya ‘viporo’, jambo ambalo liliifanya timu hiyo 
baadaye kupangiwa mechi mfululizo.

Simba ilijikuta na jukumu la kucheza mechi kila baada ya 
siku moja, uamuzi ambao ulikuwa ni kinyume na kanuni za 
ligi hiyo, ambazo zinasema totauti ya mechi moja na nyingine 
ni saa 72, lakini haikuwa hivyo.

Lakini kwa kuangalia upungufu uliojitokeza msimu uliopita, 
na janga la corona, huu ni wakati kwa TFF na vyombo vyake 
kuhakikisha wanaifanyia kazi ratiba mpya itakayotolewa kwa 
kutosahau kuipangia timu yoyote mechi zake.

Nipashe inatoa tahadhani hii hasa kufuatia kuwapo kwa 
mabadiliko katika timu zinazoshuka daraja, idadi ya timu 
zimeongezeka, hivyo kama ratiba haitakuwa rafiki, huenda 
baadhi ya klabu zikaumia.

Huu ni wakati wa kuhakikisha TFF inatumia mapumziko 
haya kujiridhirisha na mabadiliko itakayofanya na mafanikio 
yatakayoonekana katika mechi chache zilizosalia, yatasaidia 
kufanya vema kwenye maandalizi ya msimu ujao.

Ratiba hiyo inatakiwa pia izingatie michuano ya Kombe la 
FA ambayo inaendelea, kwa kutoa nafasi sawa kwa timu ku-
pumzika.

Mara kadhaa huonekana viporo kuchangia kupanga ma-
tokeo kwa baadhi ya timu kukata tamaa ya kupambana hasa 
kwa zile ambazo zinauhakika kwa kutoshuka daraja.

Kujifunza au kugeza kwa nchi zilizoendelea si dhambi, TFF 
na Bodi ya Ligi (TPLB), msisite kwenda kutafuta msaada wa 
upangaji wa ratiba kwa vyama vya soka vilivyoendelea, tu-
naamini kwa kutoa ratiba isiyokuwa na ‘makandokando’, ita-
saidia kuondoka malalamiko, lakini mwisho wa siku italinda 
afya za wachezaji wetu.

Hakuna siri, Ligi Kuu Bara ndiyo inayotegemewa katika 
kutoa wachezaji wengi wa kikosi cha Timu ya Taifa (Taifa 
Stars), hivyo kuwapangia ratiba rafiki kutawaepusha na ma-
jeraha yasiyo ya lazima, wakati huu bado nchi ikisubiri kujua 
tarehe mpya ya kuanza kwa fainali za Kombe la Mataifa ya Af-
rika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN), ambayo nayo imesoge-
zwa mbele kutokana na janga la corona.

Ratiba bora pia itawasaidia wachezaji kuonyesha viwango 
vyao katika muda huu ambao dirisha la usajili kuelekea msimu 
mpya litafunguliwa.

Na Barnabas 
Maro

ILISEMWA na wahenga kuwa 
“fedha fedheha” wakiwa na 
maana fedha huweza kuleta 
mambo ya aibu baina ya bin-
adamu. Methali hii yaweza ku-
tumiwa kutuonya kuhusu mao-
vu yanayoweza kusababishwa 
na fedha.

Pia walisema “Fedha ilivunja 
nguu, milima ikalala.” Maana 
yake fedha zina uwezo wa kui-
vunja milima na vilima. Methali 
hii yaweza kutumiwa kupigia 
mfano uwezo wa fedha. Mtu 
akiwa na fedha anaweza kufani-
kiwa kufanya mambo ambayo 
asingeweza kuyafanya wala 
kudhania kuyafanya.

‘Uongozi’ ni dhamana ya 
kusimamia jambo kwenye 
taasisi au penginepo; madaraka 
anayopewa mtu kusimamia au 
kuongoza shughuli. Hii si kazi 
rahisi kwani inahitaji hekima 
na kujitolea kwa hali na mali. 
Kuna wakati kiongozi hupaswa 
kutumia fedha zake ili kuweka 
mambo sawa kwa kile anachok-
iongoza.

Kwa hali yoyote iwayo, um-
wonapo mtu anayegombea 
nafasi yoyote ya uongozi, siasa 
(ubunge, udiwani au hata seri-
kali za mitaa), michezo, hasa 
kandanda n.k. anagawa fedha 
au ‘zawadi’ ili achaguliwe, tam-
bua mtu wa namna hiyo hafuati 
uongozi bali anafuata fedha ili 
ajinufaishe kwa jasho la wen-
gine. Mtu wa namna hiyo hafai 
kupewa uongozi.

Janga (balaa) hili ndilo linaloi-
sumbua Yanga na kusababisha 
wadhamini wao, GSM, kuchuki-
zwa na kuandika barua ya kusi-
mamisha misaada isiyo kwenye 
mkataba. Baadhi ya viongozi 
wanailalamikia GSM kwa ma-
dai kuwa inaingilia mambo 
ya uongozi! Wanataka fedha 
zinazotolewa na GSM waka-
bidhiwe viongozi ili wazigawe 
kwa wachezaji, badala ya GSM 
kuzigawa!

GSM wanasema fedha wana-
zotoa hazimo kwenye mkataba 

hivyo wanatoa kwa mapenzi 
yao. Kwamba ingawa wataende-
lea kuwa na Yanga, hawatatoa 
fedha zozote nje ya mkataba 
wao na klabu. Ni yale yale ya 
“Fedha ilivunja nguu milima 
ikalala.”

Sasa matawi ya Yanga yanato-
fautiana na baadhi ya viongozi 
wanaotaka GSM iwe inakabi-
dhi fedha zake kwa uongozi wa 
klabu. Viongozi wa aina hiyo ni 
wale niliowataja huko juu kuwa 
hugombea uongozi ili kujinufai-
sha badala ya klabu. Viongozi 
wa aina hii wanapaswa kuogop-
wa sana kwani kilichowapeleka 
Yanga si kuiletea maendeleo, 
bali Yanga ndio iwaendeleze ka-
tika mambo yao!

Tabia hii haikuanza leo kwani 
imekuwa mazoea ya baadhi ya 
viongozi wanaotaka kujinufai-
sha kwa fedha za wadhamini 
badala ya kuinufaisha klabu. 
Huko nyuma watu waliojitolea 
kusaidia maendeleo ya Yanga 
walijitoa walipogundua badala 
ya kuinufaisha klabu, waliwanu-
faisha viongozi waroho!

Kama mtu anajitolea kuwapa 
wachezaji hela ili wafanye vi-
zuri, kwa nini alazimishwe ku-
kabidhi hela hizo kwa viongozi 
wa klabu? Viongozi wanaodai 
kuwa anayewapa wachezaji 
fedha anakwenda kinyume cha 
klabu ilhali jambo hilo halimo 
kwenye mkataba, wana maana 
gani? Enyi mliogombea uon-
gozi kwa lengo la kujinufaisha, 
bora mjiuzulu mapema kabla 
ya kufukuzwa. Wafadhili wengi 
waliotaka kuibeba Yanga kwa 
hali na mali walijitoa baada ya 
kugundua fedha zao zinaliwa 
na viongozi walioingia klabuni 
kujinufaisha badala ya kuinufai-
sha klabu na wachezaji. Waki-
gundulika, wafukuzwe!

Viongozi wanaotaka GSM 
iwape wao fedha badala ya kuzi-
wasilisha kwa wachezaji ambao 
ndiwo wanaostahiki, wao ndio 
waondoke Yanga ili wakaan-
zishe klabu yao.

Kuna wakati Reginald Abra-
ham Mengi (Mungu amre-
hemu) alitaka kuifanya Yanga 
iwe ya kimataifa na kujitege-
mea yenyewe. Kwa maana hiyo 
alimtoa mchumi wake (naye 
Mungu amrehemu) kufungua 
ofisi klabuni Yanga ili afanye 
maandalizi ya kuiendeleza Yan-
ga. Baadhi ya viongozi walioona 
wamenyimwa fursa ya kutafuna 
fedha za klabu, wakawaweka 
wale waitwao ‘makomandoo’ 
kumvuruga Mengi pale al-
ipoandaa mkutano wa Yanga 
na kumtukana. Akaona hakuna 
sababu kuwasaidia watu wa-
siokuwa na shukrani, akaon-
dokea palepale Uwanja wa 
Uhuru.

Huo ni mfano mmoja tu bila 
kuwataja wengi waliojitolea 
kwa hali na mali kuisaidia Yan-
ga lakini viongozi walaji waka-
tumia fursa hiyo kujinufaisha 
badala ya kuinufaisha klabu na 
wachezaji! Mwaka jana kuna 
kiongozi fulani alithubutu 
kuliambia gazeti moja la mich-
ezo kuwa “kupiga pesa” si 
vibaya ila usizidishe! Kwa lugha 
ya mitaani, ‘kupiga pesa’ maana 
yake ni kula hela. Ndivyo baadhi 
ya viongozi walaji wanavyotaka 
kufanya kwenye klabu ya Yan-
ga! HAWAFAI, HAWAFAI, HA-
WAFAI! Mwenye masikio asikie.

Kama kuna viongozi walio-
ingia Yanga kwa lengo la kula 
hela, bora wajiondoe wenyewe 
wakatafute sehemu za kula 
magendo lakini watambue siku 
watakapokamatwa, watakuwa 
wageni rasmi kule Segerea wak-
isubiri mbivu na mbichi kwenye 
Mahakama ya Kisutu jijini Dar 
es Salaam.

“Epuka maovu nayo yak-
wepuke.” Unapoyaepuka mam-
bo mabaya huwezi kufikwa 
na ubaya wowote. Methali hii 
yatufunza kujitenga na mambo 
mabaya yanayoweza kutuletea 
madhara.
marobarnabas@yahoo.com
0784  334 096   

Ama kweli fedha fedheha
 Muungwana Lazima Nilonge

TFF kuweni makini 
ratiba lala salama

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com
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Asasi yasaidia visima shule Zanzibar

Na Manuel Kaminyoge, SONGWE

JESHI la Uhamiaji mkoani Songwe 
linawashikilia wakazi watatu wa 
Wilaya ya Ileje kwa tuhuma za ku-
wasafirisha watu sita wanaodaiwa 
wahamiaji haramu ambao wali-
vushwa kinyemela kupitia mpaka wa 
Tanzania na Malawi.

Kamanda wa Uhamiaji Mkoa wa 
Songwe, Wilfred Marwa, alisema 
jana ofisini kwake kuwa wahamiaji 
hao walikamatwa na kuzuiwa na 
wananchi wa kata ya Bupigu wilaya 
ya Ileje wakiwa kwenye usafiri wa 
pikipiki.

Alisema mpaka wa Tanzania na 
Malawi kwa zaidi ya kilometa 150 
uko wazi, hivyo wamekuwa wakitoa 
elimu kwa wananchi na kuwapa 
mbinu za kuwatambua wahamiaji 
haramu, ndiyo maana wamefanikisha 
kuwakamata watu hao.

Kamanda Marwa aliwataka wa-
nanchi kuendelea kuchukua tahadha-
ri mbalimbali kwa wageni wanaoin-
gia kwenye maeneo yao hasa katika 
Wilaya za Momba na Ileje ambazo 
ziko mipakani huku akitahadharisha 
kuwa wananchi wa wilaya hizo wako 
hatarini zaidi hasa katika kipindi 
hiki ambacho nchi inapambana na 
ugonjwa wa corona.

“Niwatake wananchi wa wilaya za 
Momba na Ileje wasikubali kuwapoka 
raia wa kigeni na wachukue tahad-
hari juu ya ugonjwa wa corona,” 
alisema.

Mmoja wa wananchi wa kata ya 
Bupigu na shuhuda wa ukamataji 
wa wahamiaji hao haramu, Ubatizo 
Songa, alisema elimu zinatolewa na 
Uhamiaji kila siku lakini wanajiuliza 
wenzao wanaokiuka sheria za nchi 
wana mpango gani.

Aidha, Songa alisema ukamataji 
huo ni wa pili kutokea kwenye kata 
hiyo kwa kuwa hivi karibuni wali-
fanya hivyo na kwamba hawaruhusu 
raia yeyote mgeni kupita bila kibali 
au kujitambulisha. 

Songa alisema wananchi wa eneo 
hilo wanapohisi kuwa mtu huyo 
si raia wa Tanzania, wanalazimika 
kutoa taarifa Uhamiaji na Polisi .

Katika kuwakamata watu hao juzi, 
alisema waliwatambua madereva wa 
pikipiki, maarufu kama bodaboda na 
walipowasimamisha mara ya kwan-
za, waligoma kusimama na kwenda 
kukamatiwa kijiji Cha mbele ambako 
kila dereva pikipiki aliwabeba waha-
miaji hao haramu wawili.

 Mkuu wa  Wilaya ya Ileje, Joseph 
Mkude, aliwatahadharisha wananchi 
wanaofanya kazi ya kuwavusha na 
kuwasafirisha wahamiaji haramu na 
kuwataka waache kwa kuwa serikali 
haitawaacha salama.

Pia aliwataka wananchi kuendelea 
kuwadhibiti na kuwakamata watu 
ambao wanawatilia shaka kwa kuwa 
kufanya hivyo ni faida kwa jamii 
ya wana Ileje, mkoa na taifa kwa 
ujumla.

Matatani 
kusafirisha 
wahamiaji 
haramu 

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya Mafunzo ya Amali Zanzibar, Abdulla Abdulla, akizungumza katika uzinduzi wa mradi wa visima virefu vya 
maji safi katika shule za msingi na sekondari visiwani humo jana, kwa ufadhili wa asasi ya Time To Help na shule za Feza. Wa (tatu kulia) 
ni Naibu Waziri wa Wizara hiyo, Simai Mohamed Said. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mbaroni kwa tuhuma utakatishaji bil. 75/-
Na Hellen Mwango,

WATUMISHI   sita wa Kam-
puni ya Simu ya Viettel Tan-
zania, akiwamo Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halotel, Son 
Nguyen (46), wamefikishwa 
mahakamani kwa tuhuma za 
uhujumu uchumi ikiwamo 
kuisababishia Mamlaka ya 
Mawasiliano Tanzania (TCRA) 
hasara na kutakatisha zaidi ya 
Sh. bilioni 75.

Vigogo hao walisomewa 
mashtaka yao mbele ya 
Hakimu Mkazi Mkuu Thomas 
Simba, katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es 
Salaam.

Upande wa Jamhuri ulion-
gozwa na   Wakili wa Serikali 
Mkuu Monica Mbogo akisaidi-
ana na Wakili wa Serikali, Tu-
rumanya Majigo.

Mbogo aliwataja washtaki-
wa wengine kuwa ni, Nguyen 
Minh (40)   na Vu Tiep, wote 

ni Mameneja wa Halotel, Ha 
Than (39) ambaye Mtaalamu 
wa           Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (Tehama) 
Halotel,        Mkurugenzi wa 
Fedha wa kampuni hiyo, 
Nguyen Cong na kampuni ya 
Viettel.

Mbogo alidai kuwa  kati ya 
Juni 8, 2017 na Machi 26, mwa-
ka huu eneo la Mikocheni, 
Kinondoni, jijini Dar es Sa-
laam, washtakiwa hao walion-
goza genge la uhalifu ili kujipa-
tia faida.

Alidai kuwa kati ya Juni 8, 
2017 na Machi 26, mwaka huu, 
eneo la Mikocheni na maeneo 
mengine ya nchi, kwa pamoja 
walitumia      masafa ya redio 
bila    kupata kibali kutoka 
TCRA.

Pia alidai kati ya Julai 7, 2016 
na Machi 26, mwaka huu ka-
tika Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania na Jamhuri ya Viet-
nam, kwa pamoja walitengen-

eza mfumo ambao ulitumia 
huduma za mawasiliano zina-
zojulikana kama Virtual Pri-
vate Network (VPN) kinyume 
cha taratibu.

Katika shitaka la nne, ina-
daiwa washitakiwa hao walik-
wepa kulipa kodi kwa TCRA 
kwa kutumia mitambo ya 
mawasiliano yaliyounganisha 
Viettel Tanzania na Vietnam   
kinyume cha sheria.

Ilidaiwa kuwa Juni 8,2017 na 
Machi 26, mwaka huu   eneo 
la shtaka la nne kwa kutumia 
masafa ya redio bila kupata 
kibali cha TCRA, waliisaba-
bishia serikali   hasara ya Sh. 
bilioni 75.

Pia ilidaiwa kuwa kati ya Ju-
lai 7, 2016 na Machi 26, mwaka 
huu kwa kutumia mitambo 
ya VPN waliisababishia TCRA 
hasara ya Sh bilioni 3.03.

Katika shitaka la saba, 
washtakiwa wote wanadaiwa 
kutakatisha Sh. bilioni 3.03 

wakati wakijua fedha hizo ni 
zao la makosa ya kuongoza 
genge la uhalifu.

Shtaka lingine, Kampuni ya 
Viettel Tanzania inadaiwa kati 
ya Julai 7, 2016 na Machi 26, 
mwaka huu, ilitakatisha Sh. bil-
ioni 3.03 na mashitaka ya tisa 
na 10, washtakiwa wote wana-
daiwa kutakatisha Sh bilioni 75 
wakati wakijua fedha hizo ni 
zao la uhalifu.

Washtakiwa hawakutakiwa 
kujibu chochote kwa sababu 
mahakama hiyo haina mam-
laka ya kusikiliza kesi za uhu-
jumu uchumi na upande wa 
Jamhuri ulidai kuwa upelelezi 
wa kesi hiyo bado haujakami-
lika, uliomba tarehe nyingine 
ya kutajwa.

Hakimu Simba alisema kwa 
kuwa mahakama yake haina 
mamlaka ya kusikiliza kesi, 
washtakiwa wapelekwe ru-
mande mpaka  Aprili 9, mwa-
ka huu, itakapotajwa.

Na Mwandishi Wetu 

ASASI ya Time To Help kwa 
kushirikiana na shule ya Feza 
na  Wizara ya Elimu na Mafun-
zo ya Amali Zanzibar, imezin-
dua mradi wa visima virefu vya 
maji katika shule za msingi na 
sekondari visiwani Zanzibar.

Mradi huo ambao utatekele-
zwa mwaka huu, utahusisha 
uchimbaji wa visima 20 shu-
leni na utagharimu takribani 
Sh. milioni 150.

Uzinduzi wa mradi huo 
ulifanywa na Naibu Waziri wa 
Elimu na Mafunzo ya Amali 
Zanzibar, Simai Mohamed 
Said, kwenye mkutano na 
waandishi wa habari makao ya 
wizara ya elimu na kuhudhuri-
wa na viongozi waandamizi wa 

wizara hiyo.
Wengine waliohudhuria ni 

wawakilishi kutoka Wizara ya 
Utumishi wa Umma Zanzibar, 
Mwenyekiti wa taasisi ya SABIL 
ambao ndio wamiliki wa shule 
za Feza Zanzibar, Mwalimu 
Mkuu wa Shule ya Feza Zanzi-
bar, Ali Nungu, na Mweyekiti 
wa Asasi ya Time To Help, 
Ramadhani Praph.

Praph alisema katika kip-
indi cha miaka miwili iliyopita 
taasisi hizi mbili (Time To Help 
na Feza) zimeshachimba vi-
sima 30 Zanzibar (Unguja na 
Pemba) na kwamba kwa mwa-
ka huu wa 2020 wameweka 
malengo ya kuchimba visima 
20 shuleni.

Alisema katika visima hivyo 
20, mpaka sasa maeneo 14 

yameshatengwa kwa ajili ya 
uchimbaji na maeneo sita  
bado. Alisema malengo yao 
ya visima 20 mpaka mwezi 
huu, visima vinne tayari vime-
shachimbwa na kuzinduliwa 
katika skuli za Muanda na Wete 
Sekondari, Pujıni na Mizingani 
Msingi na Sekondari.

Pia alisema visima vitatu 
uchimbaji wake unaendelea 
ambavyo ni Mgambo na Kijum-
bani Msingi na Sekondari na 
Skuli ya Msingi Sebleni.

Alisema lengo la kujenga 
visima shuleni ni kusaidia 
harakati za Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar katika juhudi za 
kuboresha elimu kwa kupeleka 
maji safi na salama shuleni am-
bako kutapunguza usumbufu 
na kupoteza muda kwa wa-

nafunzi katika kutafuta maji.
Kutokana na msaada huo, 

alisema muda mwingi utat-
umiwa na wanafunzi kujifunza 
zaidi, hivyo kuongeza ufaulu 
wa masomo na kwamba wa-
nafunzi wakiwa na maji safi na 
salama shuleni, watajikinga na 
maradhi mbalimbali.

Naibu Waziri Simai alishuk-
uru Time   To Help na shule 
za Feza kwa msaada huo wa 
upelekaji wa vyanzo vya maji 
shuleni.

Simai alisema vyanzo hivi 
vya maji vitasaidia kutatua 
kero ya upatikanaji wa maji 
shuleni   pamoja na wananchi 
wanaozizunguka shule hizo 
hivyo kuleta tija katika kubore-
sha elimu na afya ya wanafunzi 
na wananchi.
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Mkurugenzi wa Teknohama na Uendeshaji wa Benki ya Posta (TPB), Jema Msuya (kushoto), akikabidhi mifuko 200 ya saruji yenye thamani ya Sh. 
milioni 3.7 kwa Mbunge wa CCM,  Viti Maalum wa Mkoa wa Rukwa, Bupe Mwakang’ata, kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa vyumba vya madarasa 
mkoani humo, juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Kinondoni yapuliza 
dawa kuzuia corona
Na Mwandishi Wetu

HALMASHAURI ya Manispa ya 
Kinondoni kwa kushirikiana na 
wataalamu wa afya wa Mkoa wa 
Dar es Salaam, imepuliza dawa 
katika vituo vya mabasi yaen-
dayo haraka na vituo vya dalada-
la, ikiwa ni sehemu ya mkakati 
wa kudhibiti maambukizi ya vi-
rusi vya corona.

Upuliziaji wa dawa pia ume-
fanyika katika maeneo mbal-
imbali yakiwamo makazi ya 
wananchi, maeneo ya kutolea 
huduma     mbalimbali, yaki-

wamo masoko,  makanisa na 
msikiti.

Akizungumza na waandishi 
wa habari, Mstahiki Meya wa Hal-
mashauri hiyo, Benjamini Sitta, 
alisema hatua hiyo imechuku-
liwa ili kuua wadudu wanao-
sababisha maambukizo ya virusi 
hivyo na wamepanga kupuliza 
dawa kwenye maeneo yote ya 
halmashauri hiyo.

Meya Sitta alisema ugonjwa 
huo ambao umekuwa tishio 
kubwa duniani na halmashauri 
imejipanga kikamilifu katika 
kuukabili usisambae kwa kusam-

baza wataalamu wa kupulizia 
dawa hiyo kwenye kata zote za 
halmashauri hiyo.

“Kwa ujumla, tunashiriki ip-
asavyo katika kupambana na 
maambukizo ya virusi hivi, kwa 
pamoja      tunaunganisha nguvu 
kutoka   kwenye ngazi ya mkoa, 
Kinondoni         ni halmashauri 
mojawapo      ambayo imeanza 
zoezi hili kwenye maeneo    yote 
na leo tumeanzia Kata ya Msasani 
ambayo ndiyo kuna watalii wen-
gi,” alisema.

Mratibu wa Malaria Mkoa 
wa Dar es Salaam, Dk. Ford 

Chisongela, alisema  mkoa una-
shirikiana na halmashauri ku-
hakikisha unatokomeza ugonjwa 
huo unaosababishwa na virusi 
hivyo hatari.

Alisema kuwa katika kuongeza 
nguvu ya kupulizia dawa hiyo, 
mkoa umeamua kutumia magari 
ya Zimamoto pamoja na yale 
ya Jeshi la Polisi Kikosi cha Ku-
tuliza ghasia (FFU) kwa kuwa 
yana uwezo mkubwa wa ku-
fanya kazi kwa haraka na hivyo 
kuwatoa hofu wananchi wasish-
tuke pindi watakapoyaona mi-
taani.

Kampuni 
yatoa 
msaada 
Tabora

Na Mwandishi Wetu,      
SONGWE

MKUU wa Mkoa wa Songwe, 
Brigedia Jenerali Nicodemus 
Mwangela, amesema maandalizi 
ya kukabiliana na ugonjwa wa 
homa ya mapafu unaosaba-
bishwa na virusi vya corona kwa 
mkoa wake yako vizuri.

Hata hivyo, amezielekeza hal-
mashauri za wilaya kukamilisha 
baadhi ya upungufu uliobainika 
katika kudhibiti kuenea kwa vi-
rusi hivyo.

Aliyasema hayo jana akiwa 
na Kamati ya Ulinzi na Usalama 
Mkoa mara baada ya kukamili-
sha ukaguzi wa utayari wa ku-
kabiliana na ugonjwa huo katika 
Halmashauri  za Mbozi, Ileje na 
Mji wa Tunduma.

Alisema watalaamu wa afya 
ambao watawahudumia wag-

onjwa wa corona endapo wata-
tokea mkoani Songwe, tayari 
wana mafunzo na uelewa wa ma-
jukumu yao huku vituo vilivyo-
teuliwa kwa ajili ya kuhudumia 
wagonjwa na washukiwa, vikiz-
ingatia maelekezo ya Wizara ya 
Afya. Brigedia Jenerali Mwangela 
aliongeza kuwa amebaini baadhi 
ya vituo vya kutolea huduma 
kwa wagonjwa na washukiwa wa 
corona vina upungufu kadhaa 
ikiwamo uhaba wa maji, umeme 
na baadhi ya vifaa tiba na kinga, 
hivyo akaziagiza halmashauri 
husika kukamilisha mahitaji 
hayo haraka.

Kiongozi huyo wa mkoa 
ameendelea kutoa elimu ya ku-
jikinga na virusi hivyo kwa wasa-
firi, madereva na wafanyakazi 
wengine wa mabasi katika mae-
neo mbalimbali huku akiwasisiti-
za kuchukua hatua za tahadhari 

kwa kunawa mikono na kuepuka 
mikusanyiko isiyo ya lazima.

“Nimetembelea vituo vinne 
ambavyo vimetengwa kwa ajili 
ya kuwahudumia wagonjwa na 
washukiwa wa virusi vya ugonjwa 
wa corona endapo watatokea na 
nimeaona tatizo kubwa ni shida 
ya maji na umeme.

“Nimeagiza na kuwapa siku 
moja Wakuu wa Wilaya ya Mbo-
zi na Ileje waimalize matatizo 
hayo,” alisema.

Kaimu Kamanda wa Polisi 
Mkoa wa Songwe, George Salala, 
aliwaagiza wamiliki wa vyombo 
vya usafiri kuhakikisha hawajazi 
abiria kuliko uwezo wa gari kwa 
kuwa kufanya hivyo ni kutengen-
eza mkusanyiko usio wa lazima 
na kuonya kuwa hatua kali zita-
chukuliwa kwa watakokaidi.

Pia, alitoa angalizo kwa abiria 
kutokubali kupanda mabasi au 

usafiri wa aina hiyo na endapo 
watakuta hali hiyo, watawa-
chukulia hatua za kisheria.

Alisema wamiliki wa mabasi 
wanapaswa kuweka maji ya 
kunawa yenye dawa katika ma-
basi yao ili kuwakinga madereva 
wao na abiria dhidi ya ugonjwa 
huo.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Songwe, Dk. Hamad Nyembea, 
alisema mpaka sasa, maandalizi 
ya utayari wa kukabiliana na 
ugonjwa wa Corona kwa mkoa 
huo yamefikia asilimia 50.

Dk. Nyembea alibainisha 
kuwa kutokana na agizo la seri-
kali la kuwaweka karantini siku 
14 watu wote wanaotoka nchi 
zenye maambukizo ya corona, 
hadi sasa wamewaweka karan-
tini watu sita waliotumia mpaka 
wa Tunduma wakitokea Afrika 
Kusini.

RC aviweka sawa vikosi vita corona

Na Tiganya Vincent, TABORA 

KAMPUNI ya Tumbaku ya 
Alliance One Tanzania (AOTTL), 
imeukabidhi uongozi wa Mkoa 
wa Tabora vifaa mbalimbali 
vikiwamo vya ujenzi vyenye 
thamani ya Sh. milioni 23.9.

Msaada huo ulikabidhiwa 
jana na Mkurugenzi wa Uzal-
ishaji wa Kampuni hiyo, David 
Mayunga, kwa Mkuu wa Mkoa 
wa Tabora, Aggrey Mwanri, 
katika hafla iliyofanyika 
ofisini kwake mjini Tabora.

Mayunga alivitaja vifaa 
vilivyotolewa kuwa ni mabati 
270, saruji mifuko 300 na 
nondo 320.

Alisema msaada huo ni kwa 
ajili ya ujenzi wa mabweni na 
vyoo katika Wilaya za Tabora 
na Uyui ili kuwasaidia watoto 
wa kike.

Mayunga alisema Wilaya ya 
Tabora imepewa mifuko 200 
ya saruji na nondo 240, vyote 
vikiwa na thamani ya Sh. 
milioni 8.6.

Alisema msaada huo ni kwa 
ajili ya ujenzi wa mabweni 
katika shule za Sekondari 
Itojanda na Ndevelwa, zote za 
Manispaa ya Tabora.

Mayunga alisema kwa 
upande wa Wilaya ya Uyui, 
wamekabidhi mabati 250, 
mifuko 100 ya saruji na nondo 
80 kwa ajili ya kuunga mkono 
ujenzi wa mabweni ya watoto 
wa kike katika Sekondari ya 
Idete na kumalizia majengo ya 
shule mpya ya Nsimbo.

Mkuu wa Mkoa wa Tabora, 
Mwanri, aliwataka wakuu wa 
wilaya zote zilizopata msaada 
huo, kuhakikisha vifaa hivyo 
vinatumika kwa malengo ya 
kutoa mazingira mazuri kwa 
watoto wa kike kupata elimu.

Alionya kuwa hatasita ku-
chukua hatua kwa watendaji 
wote waliopewa vifaa ambao 
watavitumia kwa maslahi 
binafsi.

Mkuu wa Wilaya ya Tabora, 
Komanya Kitwala, aliishukuru 
Kampuni ya Alliance One kwa 
msaada huo ambao utawa-
saidia kuongeza kampeni yake 
ya kujenga mabweni kwenye 
shule mbalimbali ili kuwak-
inga watoto wa kike dhidi ya 
mimba.

Alisema hatua hiyo ni 
muhimu katika kukabiliana 
na watoto kutembea um-
bali mrefu kwenda shuleni 
na huku njiani wakikutana na 
vishwawishi.

Mkuu wa Wilaya ya Uyui, 
Gift Msuya, alisema msaada 
waliopata, utasaidia kumalizia 
mabweni ya wasichana katika 
Shule ya Idete ambayo wali-
kuwa wameshaanza kujenga 
chini ya Kampeni ya Nishike 
Mkono kuwasaidia watoto wa 
kike wapate elimu.
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Na Cynthia Mwilolezi,                  
SIMANJIRO

MKUU wa Wilaya ya Siman-
jiro Mkoani Manyara, Zepha-
nia Chaula amewapongeza 
wakazi wa wilaya hiyo kwa 
kufuata maagizo ya serikali 
ya kuepuka mikusanyiko isiyo 
ya lazima katika kujikinga na 
maambukizo ya virusi vya 
corona.

Chaula  aliyasema hayo 
jana wakati akielezea mwi-
tikio wa wananchi katika 
kuhakikisha wanatekeleza 
maelekezo ya serikali juu ya 
kupambana na maambukizo 
ya virusi vya ugonjwa huo.

Alisema wananchi wa 
wilaya hiyo wanaendelea 
kufanya shughuli zao za 
kiuchumi, huku wakitii maa-
gizo yaliyotolewa na serikali 
ikiwemo kunawa mikono kwa 
sabuni na maji yanayotiririka 
kila baada ya kumaliza ku-
fanya jambo lolote lile.

Chaula alisema kwenye 
shughuli zozote za kiuchumi 
na nyumbani,  ameagiza 
maji yatengwe ili watu wa-
nawe mikono na agizo hilo 
limetekelezwa na wananchi 
wa eneo husika.

“Hata kwenye lango la 
kuingia ndani ya ukuta un-
aozunguka migodi ya madini 
ya Tanzanite mji mdogo wa 
Mirerani, kumewekwa  maji 
ili kila anayetoka na kuingia 
anawe mikono kwa sabuni na 
maji chirizi,” alisema Chaula.

Alisema amekagua mae-
neo ya migodini na kukuta 
wachimbaji wameitikia agizo 
hilo kwa kuweka madumu 
ya maji kwenye milango ya 
migodi yao na wafanyakazi 
wao wananawa kila wakati 
wa kazi.

“Hata kwenye minada na 
maeneo mengine ya wilaya 
ya Simanjiro wananchi 
wameitikia kwa kufuata 
maelekezo yaliyotolewa na 
serikali yao na nawapongeza 
kwa hilo,” alisema Chaula.

Alisema wananchi wa 
wilaya hiyo wameahidi 
kuendelea kufuata maagizo 
yaliyotolewa na Rais John 
Magufuli, Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa na

Waziri wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na 
Watoto, Ummy Mwalimu juu 
ya kujikinga na corona.

Mkazi wa Kata ya Terrat, 
John Loishiye, alimpongeza 
mkuu huyo wa wilaya kwa 
kutofunga minada kama baa-
dhi ya maeneo mengine  kwa 
kuwa wafugaji wanaitegemea 
kiuchumi.

Loishiye alisema maisha 
ya wafugaji yanategemea 
minada, hivyo watatekeleza 
maagizo ya serikali katika 
kuepuka mikusanyiko isiyo ya 
lazima wakiwa minadani.

DC apongeza 
utii wananchi

Na Jaliwason Jasson,       
BABATI

WAUMINI wa Msikiti     wa 
Masjid Taqwa mkoani Man-
yara, wamejikwamua kiuchumi 
baada ya  kujenga  vyumba vya 
biashara ili viwasaidie kulipia 
maji na umeme.

Hayo yalisemwa   jana mjini 
hapa na Sheikh wa Mkoa wa 
Manyara, Mohamed Kadidi, 
wakati akizungumza na Ni-

pashe.
Alisema wao wanaamini ku-

fanya kazi ni sehemu ya ibada, 
hivyo wanahimiza suala la 
uchumi kuanzia mtu mmoja 
mmoja na kuanzisha biashara 
za kuingizia kipato.

“Tumeamua kuwekeza kwe-
nye ujenzi wa vyumba vya bi-
ashara ili kupunguza shida ya 
kulipia maji na umeme, ambayo 
tunayatumia na itusaidie kue-
ndesha taasisi,” alisema Sheikh 

Kadidi. Alisema watu wengi ha-
watambui kuwa wana fursa ya 
kuanzisha biashara yoyote na 
kujipatia kipato na kuachana na 
kuomba msaada kila siku.

“Unaomba kila kitu mpaka 
watu wakikuona wanakukim-
bia maana wanajua ukiwafuata 
unawaomba. Hiyo si nzuri tujik-
wamue kwa kuanzisha biashara 
hata kama ndogo,” alisema.

Aidha, alisema walikubaliana 
wajenge vyumba 50 na kwa 

sasa wameanza na vyumba 13 
kwa awamu ya kwanza ambayo 
inaisha Mei, mwaka huu.

Kadidi aliwashauri  waumi-
ni wa misikiti mingine kuiga 
mfano wa msikiti huo ambao 
umeanzisha miradi ya ujenzi 
kwa   manufaa ya waumini 
wake. Alisema iwapo taasisi zao 
zitaanzisha miradi ya maende-
leo, itaisadia kupiga hatua zaidi 
kwa ustawi wa maendeleo ya 
taasisi za dini.

Msikiti wajenga kitega uchumi 
kujinasua na kuomba misaada

Na Cynthia Mwilolezi,    
ARUSHA

SERIKALI     imeshauriwa ku-
tambua haki na changamoto za 
jamii za pembezoni na kuziin-
giza katika sera mpya ya maen-
deleo ya wanawake na jinsia, 
ambayo inatarajiwa kufanyiwa 
maboresho mwaka huu.

Wito huo ulitolewa   jana ka-
tika kikao cha mashirika yasiyo 
ya kiserikali 20 ya Mkoa wa Aru-

sha katika kikao cha kupitia Sera 
ya Maendeleo ya Wanawake na 
Jinsia ya mwaka 2002 na kutoa 
mapendekezo katika sera mpya 
ambayo inatarajiwa kutolewa na 
serikali. Mratibu wa Jinsia   ka-
tika Mtandao wa Mashirika ya 
Wafugaji, Wawindaji   wa Asili 
na Waokota Matunda  (Pingos 
Forum), Nailejileji Tipap,   aki-
zungumza katika kikao hicho, 
alisema kuna baadhi ya mae-
neo jamii za pembezoni zimet-

engwa. Tipap alisema kutokana 
na baadhi ya upungufu katika 
sera hiyo ya mwaka 2002, ndiyo 
maana wamekutana kama ma-
shirika kuanza kutoa maoni na 
mapendekezo katika sera mpya 
ambayo inaandaliwa.

Meneja Mipango wa Baraza la 
Wanawake (PWC), Alais Melau, 
alisema sera mpya   ya   man-
deleo ya wanawake na jinsia ni 
muhimu kujumuisha maoni ya 
wadau wote.  Alisema   kuna 

mambo ambayo yanapaswa ku-
ingizwa katika sera mpya, ikiwe-
po   masuala ya umiliki   ardhi 
kwa wanawake, uwezeshwaji ki-
uchumi wanawake wa pembezo-
ni na masuala ya ushiriki katika 
vyombo za uamuzi. Katika kikao 
hicho pia mashirika hayo yali-
taka kutambuliwa utamaduni 
wa jamii za pembezoni, changa-
moto za kielimu na kimazingira 
katika kuhakikisha wanapata 
utetezi katika sera hiyo.

Wataka sera jumuishi maendeleo jinsia 

Mkuu wa wilaya ya Arusha,  Gabriel Daqarro akiongea na wananchi katika stendi ya mabasi makubwa ya mkoa wa Arusha jana,  wakati 
akizindua rasmi zoezi la kupulizia dawa kinga ya maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa corona kwenye magari yaendayo mikoani. PICHA: 
WOINDE SHIZZA
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, SIHA

MKURUNGENZI Mtendaji 
wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Siha mkoani Kilimanjaro, 
Ndaki Muhuli, ameonya 
kuwa ujenzi holela na usio 
na vibali unaoendelea katika 
maeneo ya kandokando ya 
barabara kuu ya Sanya Juu/
West Kilimanjaro, utasababi-
sha hasara kubwa kwa wa-
nanchi wanaokaidi kufuata 
sheria za ujenzi.

Muhuli alitoa onyo hilo 
jana baada ya kupokea 
malalamiko ya baadhi ya 
wakazi wa wilaya hiyo, 
waliohoji ukimya wa seri-
kali katika kuzuia ujenzi 
unaoendelea wa majengo ya 
biashara kwenye maeneo 
yasiyoruhusiwa kisheria.

“Suala la kujenga bila 
vibali halipaswi kuvumiliwa, 
naonya tena wanaoendelea 
kufanya ujenzi waache mara 
moja ili kuepuka bomoabo-
moa isiyo ya lazima. Ni-
washauri wananchi wa Siha 
kwamba ni vyema kufuata 
sheria na taratibu za ujenzi 
wa makazi yao ili kuepuka 
bomoabomoa,”alisisitiza

“Nikiri kwanza kwamba 
nilipata barua za malalamiko 
kuhusu ujenzi holela kutoka 
kwa baadhi ya wananchi 
kwamba barabara inayoele-
kea majengo ya zamani ya 
halmashauri yetu, kuna watu 
wamejenga vibanda vya bi-
ashara na kuifanya kupitika 
kwa shida,” alisema.

Kutokana na tatizo hilo, 
mkurugenzi huyo amea-
hidi kutuma wataalamu wa 
halmashauri hiyo kufanya 
ukaguzi katika majengo 
yanayolalamikiwa na kisha 
kuwasilisha ripoti hiyo 
ofisini kwake.

“Watakwenda wataalamu 
katika maeneo yote yanay-
olalamikiwa na watoa elimu 
kwa wananchi ili waweze 
kuendeleza ujenzi unaoz-
ingatia utaratibu, tunataka 
mji wa Sanya Juu uwe wa 
kisasa zaidi na mwonekano 
mzuri,”aliema Mhuli

Akizungumzia malalamiko 
hayo, Diwani wa Sanya Juu 
ambaye pia ni Makamu Mwe-
nyekiti wa Halmashauri hiyo, 
Juma Jani (CCM), alisema 
kama hakutachukuliwa hatua 
za haraka ni wazi kuwa vilio 
vinavyotokana na makali ya 
bomoabomoa na machozi ya 
waathirika, vitajenga sababu 
ya kugawana lawama kati 
yao na serikali.

“Inawezekana ni kweli 
katika gharama ya kutafuta 
maendeleo, lazima wachache 
waumie, ingawa pia kuna 
uwezekano wa kuchukua ta-
hadhari mapema kupunguza 
makali kwa kutumia njia 
rafiki,” alisema Jani.

DED aonya 
ujenzi holela

 Na Mwandishi Wetu, MOSHI

S
ERIKALI imewataka wa-
miliki wa nyumba za ku-
lala wageni na kambi za 
muda za kulaza watalii 

mkoani Kilimanjaro, kutojiweka 
pembeni katika mapambano dhi-
di ya homa kali ya mapafu inayo-
sababishwa na virusi vya corona, 
badala yake wajitokeze kuiunga 
mkono.

Kaimu Mkuu wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Kippi Waroba, alitoa rai 
hiyo jana mjini hapa,  alipoku-
tana na kufanya mazungumzo 
na wafanyabiashara wanaomiliki 
vitegauchumi hivyo.

“Jamani tumewaita hapa ku-

waomba mwongeze nguvu katika 
mapambano dhidi ya ugonjwa 
huu. Tushirikiane na serikali ku-
hakikisha ugonjwa huu hatari wa 
corona ambao sasa ni janga la du-
nia, unadhibitiwa ili usiingie ka-
tika mkoa wetu wa Kilimanjaro,” 
alisisitiza Warioba

Warioba amezitaka mene-
jimenti za hoteli zote katika 
Wilaya ya Moshi kuyafanyia kazi 
mafunzo maalum yaliyotolewa 
na wataalam wa afya mkoani Kili-
manjaro ili wawe na uelewa sahi-
hi juu ya maambukizi na dalili za 
ugonjwa wa Corona.

Kwa mujibu wa Warioba, hivi 
sasa serikali mkoani Kilimanjaro 
inatekeleza agizo la Rais John 

Magufuli la kuhakikisha wageni 
wote wanaoingia nchini  wa-
nawekwa katika karantini ya 
siku 14 kabla ya kuruhusiwa ku-
changamana na watu ili kuende-
lea na shughuli zao.

Mwanzoni mwa wiki hii,  Wa-
ziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy 
Mwalimu, aliwaagiza wakuu wa 
mikoa, makatibu tawala wa mikoa 
na wakuu wa wilaya kubaini-
sha hoteli za gharama ndogo ili 
wanaoingia nchini kutoka nchi 
zenye maambukizo ya virusi vya 
corona,  wamudu na kukaa karan-
tini kwa siku 14.

Ummy alilazimika kutoa 
maelekezo hayo baada kuibuka 

malalamiko ya baadhi ya wageni 
kuwa wanapelekwa kwenye ho-
teli zenye bei kubwa hali inayo-
sababisha  kushindwa kumudu 
gharama.

Machi 24, mwaka huu, kupitia 
ukurasa wake wa mtandao wa ki-
jamii wa Twitter, Ummy alisema: 
“Tumepokea hii changamoto ya 
sehemu zilizobainishwa kwa ajili 
ya siku 14 za wasafiri   waliotoka 
nchi zilizoathirika zaidi na virusi 
vya corona kukaa.

 Nawaelekeza ma-RC (Wakuu 
wa Mikoa) na ma-RAS wa mikoa 
yote (makatibu tawala wa 
mikoa)   kubainisha hoteli na 
sehemu ambazo wasafiri wengi 
watamudu gharama.”

Wamiliki wa gesti, kambi za utalii 
watakiwa kuunga mkono vita corona 

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

SHULE ya Sekondari ya Som-
som iliyoko Moshi mkoani Kili-
manjaro, imeendelea kutikiswa na 
mimba za utotoni, baada ya jana 
Diwani wa Kibosho Magharibi 
(CCM), Deo Mushi, kuibua mazito 
akidai kuwa wanafunzi wengine 
wawili zaidi wamebainika kupata 
ujauzito.

Jana, Mushi alieleza masikitiko 
yake kuhusu hali hiyo, zikiwa 
zimepita takriban wiki tatu tangu 
mwanafunzi mwingine wa kidato 
cha nne wa shule hiyo ajifungue 
mtoto akiwa chooni na kisha kum-
tupa mwanae chooni akiwa nyum-
bani kwao.

“Hao waliogundulika tena ku-
pata ujauzito ni wanafunzi wa 
kidato cha pili, watoto kuende-
lea kupata mimba ni kwa sababu 
bodi ya shule haijaonyesha uwezo 
wake katika kuchukua hatua za 

kinidhamu na kuacha suala hili 
likielea,”alisema

Alipoulizwa kuhusu tatizo hilo, 
Ofisa Elimu Sekondari wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Moshi, 
Juma  Tukosa, alisema yeye si 
msemaji wa jambo hilo badala 
yake aulizwe Mkuu wa Wilaya ya 
Moshi, Kippi Warioba.

Siku chache zilizopita,  diwani 
huyo alinukuliwa akidai kuwa 
uhusiano mbovu kati ya uongozi 
wa kata na shule hiyo yanaweza 
kuongeza tatizo zaidi.

 “Nasisitiza kuwa kumekuwapo 
na mahusiano (uhusiano)  mabaya 
(mbaya) kati ya uongozi wa shule 
na Ofisi ya Mtendaji wa Kata am-
bapo bodi ya shule nayo haitoi 
ushirikiano mzuri katika kuende-
sha shuguli za pamoja za hapo 
shuleni ikiwamo kusimamia nid-
hamu na mahitaji ya wanafunzi.

“Jitihada za Mtendaji wa Kata 
(Elisha Moses)  kuiweka shule 

kwenye msimamo wa kiserikali. 
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (Tamisemi), Selamani Jafo, 
alishatoa maagizo kuwa walimu 
wakuu waliodumu miaka mitano 
shule moja wahamishwe maana 
kuna kuishi kwa mazoea.

 
“Ni muhimu sasa bodi ya shule 

ikatafakari umuhimu wa wazazi 
tuanze kusaidiana katika kulea 
watoto pamoja na ombi letu la 
kujenga hosteli ya wasichana ndio 
inahitaji kuwekewa mkazo kwa 
sasa,” aliongeza.

 
Aidha, Mwanaharakati Vicky 

Massawe, anayepambana na vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia dhidi 
ya wanawake na watoto, kupi-
tia mradi wa nguvu ya pamoja 
unaoendeshwa na Shirika la 
Kilimanjaro Women Information 
Exchange and Community Or-

ganization (Kwieco)  kwa ufadhili 
na Women Tanzania Fund (WFT), 
alisema kuna haja serikali ikatafu-
ta ufumbuzi wa kudumu wa hara-
ka katika shule hiyo.

Kwa mujibu wa mwanaharakati 
huyo, kumpa mimba mwanafunzi 
ni kosa la jinai, chini ya kifungu 
cha 60A cha Sheria ya Elimu, Sura 
353, kama kilivyofanyiwa mare-
jeo na kifungu cha 22 cha Sheria, 
namba 2 ya mwaka 2016.

Kifungu cha tatu (3) cha sheria 
hiyo kinaeleza kuwa mtu yeyote 
atakayepatikana na hatia ya 
kumpa mimba mwanafunzi wa 
shule ya msingi au sekondari atat-
umikia kifungo cha miaka 30 jela.

Sheria hiyo hiyo, kifungu cha 
tano (5) inamtaka kila mkuu wa 
shule kuandaa taarifa ya kila robo 
mwaka ya matukio ya wanafunzi 
walioolewa au kupewa ujauzito 
na kuiwakilisha kwa kamishna wa 
elimu.

Shule yatikiswa ujauzito wanafunzi 

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Alexander Mnyeti (wa pili kushoto), Mkurugenzi wa Mji wa Babati, Fortunatus Fwema (kushoto) na viongozi wa CCM 
wa mkoa huo, wakikagua ujenzi wa jengo la CCM la mkoa huo, juzi. PICHA: GIFT THADEY
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HABARI dodomA

Na Renatha Msungu, 
DODOMA MJINI

MKUU wa Wilaya 
ya Dodoma, Patrobas 
Katambi, amewataka 
wakazi wa Dodoma 
kuzingatia ushauri wa 
wataalamu wa afya 
katika kujikinga dhidi 
ya ugonjwa wa homa 
ya mapafu unaosaba-
bishwa na virusi vya 
corona.

Katambi alitoa rai 
hiyo jana alipopokea 
msaada chupa 3,600 
za vitakasa mikono ku-
toka Kampuni ya Shop-
pers Plaza kwa ajili ya 
taasisi mbalimbali. 

Alisema vitakasa 
mikono hivyo vimesa-
mbazwa katika taasisi 
mbalimbali vikiwamo 
ofisi za vyombo vya 
habari na kuwataka 
wananchi kutopuuza 
ushauri unaotolewa ili 
kutopata maambukizo 
ya ndani kwa ndani.

“Tunashukuru kwa 
msaada huu, mme-
saidia serikali kukabili-
ana na ugonjwa huu, 
tunataka kuona kila 
mmoja anatumia kabla 
ya kuingia ofisini,” 
alisema.

Katambi alitoa wito 
kwa watengenezaji 
wengine wa vitakasa 
mikono, kuiga mfano 
wa taasisi hiyo ili 
kusaidia nchi kuukabili 
ugonjwa huo.

“Wananchi wangu 
fuateni kanuni zina-
zotolewa ili kujiweka 
salama na familia 
zenu, pia muepuke 
misongamano kama 
ilivyotangazwa na 
serikali,” alisihi. 

Alisema kinacho-
takiwa kwa sasa ni kila 
mmoja kuchukua hatua 
dhidi ya mwenzie ili 
kila mwananchi awe 
salama.  

Mwakilishi wa 
Mkurugenzi wa Shop-
pers Plaza, Ashley 
Fermandes, alisema 
wataendelea kutoa 
msaada huo kusaidia 
serikali katika mapam-
bano dhidi ya ugonjwa 
huo.

“Tutahakikisha haku-
na litakaloshindikana 
na kwa kushirikiana 
na serikali kupambana 
na ugonjwa huu am-
bao sasa unasumbua 
dunia,”aliahidi.

DC aonya 
wananchi 
mlipuko 
wa corona

Chamwino waomba kujengewa daraja
Na Augusta Njoji, CHAMWINO

WANANCHI wa Kijiji cha Manda 
wilayani Chamwino mkoani Dodo-
ma, wameiomba serikali kufanya 
matengenezo katika daraja lililoka-
tika na kukata mawasiliano kati ya 
kijiji hicho na Jiji la Dodoma.

Wamesema kukatika kwa daraja 
hilo kumesababisha gharama za 
usafiri kupanda kutoka Sh. 6,000 
hadi Sh.30,000.

Akizungumza na Nipashe, Di-
wani wa Manda, Fredrick Man-
dyamba, alisema kijiji hicho kipo 
umbali wa zaidi ya kilometa 100 
kutoka jijini humo na daraja hilo 

lilisombwa na mvua tangu Novem-
ba mwaka jana.

“Yaani si rahisi kufika mjini, kuna 
tope na maji yamejaa, tunasafiri 
kwa tabu, gharama za usafiri zime-
panda maana tunalazimika ku-
tumia pikipiki kupita njia nyingine 
hadi kijiji kingine ndiyo tunapata 
usafiri wa basi,” alisema.

Alisema kukatika kwa daraja 
hilo pia kumeongeza bei ya bid-
haa, hivyo kuwafanya wananchi 
kushindwa kuzimudu.

“Pia, eneo hili ng’ambo huko 
kuna shule mbili tofauti, ipo ya Se-
kondari Maila na Magharibi kuna 
Shule ya Msingi Manda, sasa ko-

rongo likijaa watoto kabla shule 
hazijafungwa walikuwa hawawezi 
kwenda shule, wakati corona 
inakuja, sisi watoto walishaacha 
kwenda shule zamani tu,” alisema.

Kiongozi huyo wa kisiasa ali-
omba serikali isaidie kwa haraka 
kutatua matatizo yanayowakumba 
wananchi kutokana na kukatika 
kwa daraja hilo.

Matei Mapunda, ambaye gari 
lake limenasa kwenye tope la 
daraja hilo, alisema: “Hatuwezi 
kumfikishia mtu mzigo wake kwa 
wakati, kama alitakiwa kufikishiwa 
baada ya siku moja, inatuchukua 
wiki nzima barabarani, tunaomba      

serikali      iliangalie hili.”
Alisema wanaelekea msimu wa 

mavuno na mahitaji yao yote wa-
nategemea kupata Dodoma mjini, 
lakini hadi sasa hawaelewi watasa-
firishaje.

Mwenyekiti wa Kijiji hicho, Kam-
bona Matonya, alisema baada ya 
daraja kukatika, alifika Ofisi ya Hal-
mashauri na kuongea na Mkuru-
genzi Desemba 22 mwaka jana.

“Desemba 23 mwaka jana, nilifi-
ka ofisi ya Mkuu wa Mkoa nikapele-
ka nakala niliyowasilisha ofisi ya 
wilaya, baada ya hapo waliahidi ku-
fika kuona uharibifu na Wakala wa 
Barabara Mijini na Vijijini (Tarura) 

Na Augusta Njoji, DODOMA 
MJINI

J
UMLA ya wataalamu wa 
afya 2,181 wameajiriwa kupi-
tia Taasisi ya Benjamin Mka-
pa (BMF) ndani ya miaka 14, 

imeelezwa.
Taasisi hiyo pia inatarajiwa ku-

kamilisha usaili wa wataalamu wa 
afya 80 wiki ijayo ambao watapele-
kwa kwenye Hospitali za Rufani 
nchini.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi wa 
Taasisi hiyo, Dk. Ellen Mkondya-
Senkoro, wataalam hao walio-
ajiriwa, wanatoa huduma katika 
hospitali na vituo vya tiba nchini 

hususani vya serikali na taasisi za 
kidini. “Tunashukuru serikali kwa 
ushirikiano endelevu na taasisi 
yetu kwa miaka 14 tangu ilipoan-
zishwa mwaka 2006 hadi Desemba 
2019, tumewezesha kutoa ajira 
2,181,” alisema.

Alibainisha kuwa uwezeshaji 
huo umetokana na ufadhili mbal-
imbali kutoka Mfuko wa Dunia wa 
Kupambana na Ukimwi, Malaria 
na Kifua Kikuu, Shirika la Irish Aid, 
Serikali ya Norway na Mfuko wa 
Abbott.

Alisema taasisi hiyo imekuwa se-
hemu ya mikakati ya kitaifa ya kui-
marisha huduma za Ukimwi, kifua 
kikuu na malaria.

“Kuna watumishi 307 wa hal-
mashauri 68 kwenye mikoa 11 
wamepangiwa vituo vyao vya kazi 
na wametakiwa kuwa wameripoti 
Machi 27 mwaka huu na hawa ni 
wa fani mbalimbali,” alisema.

Mkurugenzi huyo alisema taasisi 
hiyo inaamini ubunifu, ufanisi na 
matokeo makubwa ya haraka na 
kuahidi kuwa itaendelea kushiriki-
ana na serikali.

“Naomba serikali iendelee na 
ushirikiano wa aina hii na asasi 
zisizo za kiraia ikiwamo yetu 
katika kuleta maendeleo yanay-
oonekana dhahiri na yenye kum-
nufaisha mwananchi hasa aliyeko 
kijijini,”alishauri.

Aliahidi kuwa taasisi hiyo itaku-
wa mstari wa mbele kupambana na 
ugonjwa wa corona kupitia miradi 
yao ambayo imeweka wataalamu 
wa afya vituoni na wahudumu wa 
afya ngazi ya jamii.

Akizungumza kuhusu ajira 
hizo, Waziri wa Afya, Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, aliishukuru taasi-
si hiyo kwa kuimarisha mifumo ya 
sekta ya afya nchini.

Alitoa wito kwa asasi zingine zi-
sizo za serikali kusaidia kuimarisha 
huduma za afya ikiwamo kutoa 
elimu ya namna ya kupambana na 
ugonjwa wa corona badala ya ku-
jikita kwenye semina zisizo na tija.

Taasisi ya Mkapa yaajiri 
wataalamu afya 2,000

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa mtaro wa kupitisha maji ya mvua katika   Barabara ya Martin Luther, eneo la Swaswa, jijini Dodoma jana. 
PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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HABARI zAnzIBAR

Na Mwandishi Wetu,     
ZANZIBAR

MAKAMU Mwenyekiti 
wa Chama cha ADA Tadea, 
Juma Ali Khatib, amesema 
wameridhishwa na uhakiki 
wa ofisi za chama chao, 
hatua inayowapa na-
fasi zaidi ya kuendelea na 
maandalizi ya uchaguzi 
mkuu.

Amesema kufanikisha 
uhakiki wa chama ni hatua 
muhimu kukiwezesha kuwa 
na sifa za kuwa chama cha 
siasa na kufanya kazi zake 
kwa mujibu wa sheria.

Aliyasema hayo wakati 
akizungumza na waandishi 
wa habari baada ya chama 
hicho kufanyiwa uhakiki na 
Msajili wa Vyama vya Siasa 
nchini.

‘’Uongozi wa chama cha 
ADA Tadea tumefurahishwa 
kwa kufanikisha uhakiki wa 
usajili wa vyama vya siasa 
na hivyo kutupa nafasi ya 
hatua nyingine ya ku-
fanya shughuli zetu kihalali 
pamoja na maandalizi ya 
uchaguzi mkuu wa Zanzi-
bar,” alisema.

Ofisi ya Msajili wa Vyama 
vya Siasa nchini iko ka-
tika mchakato wa kuhakiki 
vyama vya siasa ikiwamo 
kuangalia sifa za vyama 
hivyo na uhalali wake ikiwa 
ni sehemu ya maandalizi ya 
uchaguzi mkuu wa Oktoba 
mwaka huu.

Msajili Msaidizi Idara ya 
Usajili wa Vyama, Sixty 
Nyahoza, alisema ofisi yao 
tangu kuanza kwa uhakiki 
mjini Unguja, imefanikiwa 
kuvikagua vyama vitatu 
ambavyo ni CCM, CUF na 
ADA Tadea, na wamevikuta 
vimejiandaa vizuri kufani-
kisha kazi hiyo.

Alisema wakati waki-
fanya ukaguzi huo, ADA 
Tadea kiliwapatia vielelezo 
muhimu vya usajili huo 
ikiwamo orodha ya wa-
nachama wao, ofisi wana-
zozitumia, cheti cha usajili, 
Bodi ya Wadhamini na mali 
za ofisi.

Alisema hali ya chama 
hicho haiko vibaya, ak-
ibainisha kuwa baadhi ya 
vyama wamebaini kuwapo 
kwa matatizo mbalimbali 
yakiwamo ya ukosefu wa 
ofisi na vimekuwa vikitu-
mia nyumba za kuishi na 
familia za baadhi ya wana-
chama.

Alisema matatizo men-
gine waliyobaini ni namna 
ya vyama vinavyoshindwa 
kuweka kumbukumbu za 
wanachama katika mifumo 
ya kompyuta.

Tadea 
wakoshwa 
uhakiki wa 
chama 

Na Rahma Suleiman, UNGUJA

WIZARA ya Elimu na Mafunzo 
ya Amali, imesema inathamini 
michango inayotolewa na taasisi 
zisizo za kiserikali katika kuchang-
ia maendeleo ya sekta ya elimu 
nchini.

Naibu Waziri wa Wizara hiyo, 
Simai Mohammed Said, aliyasema 
hayo alipozindua mradi wa ujenzi 
uchimbaji wa visima unaotekele-
zwa na Jumuiya ya Time to Help 
ya Tanzania Bara kupitia Shule ya 
Feza kwa Shule 14 kati ya 20 za Un-
guja na Pemba.

Alisema uchimbaji wa visima 
hivyo utasaidia kwa kiasi kikubwa 
serikali katika kutatua matatizo 
katika upatikanaji wa maji kwenye 
baadhi ya shule na hata vijiji vya 
karibu na shule hizo, kufaidika na 

huduma hiyo.
Alisema katika mwaka wa fedha 

2019/2020, Baraza la Wawakili-
shi ilipitisha Sh. bilioni 178 katika 
kutimiza majukumu ya wizara, 
lakini wameona umuhimu wa 
kutafuta fursa mbalimbali ambazo 
zitaiendeleza sekta hiyo.  

“Wizara yetu ni kubwa kwani 
tuna shule zaidi ya 206 za sekond-
ari na nyingine tunajenga, hivyo 
wale wanaoungana na sisi katika 
kutusaidia, tutaendelea kuwaunga 
mkono kwa hali na mali,” alisisiti-
za. 

Aliahidi serikali itaendelea kui-
pa ushirikiano taasisi hiyo katika 
kutekeleza mradi huo na miradi 
mingine ili kufikia malengo wali-
yoyakusudia na kuleta tija kwa wa-
nafunzi wa Zanzibar.

Sambamba na hayo, aliipongeza 

taasisi hiyo kwa mambo mengi in-
ayoyafanya katika kuwasaidia wa-
nanchi wa Zanzibar na Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania.

Kaimu Katibu Mkuu ambaye 
pia Naibu Katibu Mkuu Utawala 
na Uendeshaji, Abdullah Mzee Ab-
dullah, alisema zaidi ya wanafunzi 
12,000 na wananchi walio karibu 
na maeneo ya hayo, watanufaika 
na mradi huo katika kupata hu-
duma ya maji safi na salama.

Alisema shule hizo ni tisa za Un-
guja; Muanda, Mgambo, Chunga, 
Dimani, Uzi Ngambwa, Kandwi, 
Paje, Mtende na Sebleni na kwa 
upande wa Pemba ni Wete, Pin-
dua, Kizimbani, Kijumbani na Mo-
hammed Juma Pindua.    

Mwenyekiti wa taasisi hiyo, 
Praph Ramadhan, alisema im-
ejikita katika kutoa huduma mbal-

imbali za kijamii ikiwamo maji 
katika sekta ya elimu ili wanafunzi 
wasome katika mazingira mazuri 
na safi.

Aliishauri wizara kufanya tathi-
mini kila mwaka katika visima 
vinavyochimbwa ili kujua maen-
deleo yake na kuendana na utoaji 
wa huduma bora ya maji safi na 
salama sambamba na kuelimisha 
wanafunzi katika shule hizo ili ku-
vitunza visima hivyo vitumike kwa 
muda mrefu.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Feza, Ali Nungu, aliahidi visima 
hivyo vitakamilika ndani ya mwa-
ka huu ili wanafunzi wapate hu-
duma hiyo muhimu.

Zaidi ya Sh. milioni 150 zinata-
rajiwa kutumika katika uchimbaji 
wa visima hivyo na uwekaji wa 
matanki ya maji katika skuli hizo.

Serikali yasifu mchango wadau elimu 

Na Rahma Suleiman,        
UNGUJA

BODI ya Chakula, Dawa na Vipo-
dozi Zanzibar (ZFDA), imekifungia 
kiwanda cha kutengeneza dawa 
za kutakasa mikono (sanitizers) 
cha OIL CAM, baada ya kubainika 
dawa hizo kutokuwa za kiwango 
kinachohitajika na kutosajiliwa 
kisheria.

Hatua ya kukifungia kiwanda 
hicho kilichoko Kiembesamaki, 

imechukuliwa baada ya kutolewa 
kwa taarifa kutoka kwa wasama-
ria wema, waliobaini kuwapo 
kiwanda hicho huku mamlaka za 
serikali zikiwa hazijakihalalisha.

Akitoa taarifa hiyo, Mkuu wa 
Kitengo cha Vipodozi cha ZFDA, 
Salim Hamad Kassim, alisema ki-
wanda hicho kimekuwa kikiten-
geneza vitakasa mikono kwa ajili 
ya kujikinga na maambukizo ya 
corona bila idhini ya serikali na 
bidhaa zake hizo hazina kiwango 

kinachohitajika.
Alisema kiwanda hicho kime-

bainika kutengeneza bidhaa hizo 
kwa kiwango duni na kuweka 
alama feki kwamba bidhaa hizo 
zinatoka nje ya nchi.

Mkaguzi wa Ubora na Usalama 
na Ufanisi wa Dawa Sokoni, Nassir 
Salum Buheti, alisema watawaa-
giza wenye maduka kutoziuza 
bidhaa za kiwanda hicho na kutoa 
elimu kwa wananchi ili kununua 
bidhaa ambazo zinakuwa na ub-

ora.
Alisema bodi yao itafanya msa-

ko zaidi katika kipindi hiki cha 
mlipuko wa maradhi ya corona ili 
kuhakikisha bidhaa zinazouzwa 
zinakuwa na kiwango na zime-
thibitishwa.

Alisema kumekuwapo na waja-
siriamali ambao wanatengeneza 
vitakasa mikono duni, wakitumia 
fursa ya ukubwa wa soko la bidhaa 
hizo kutokana na maambukizo ya 
corona

Kiwanda chafungwa kisa ‘sanitizer’ zisizo na ubora

110 samweli

Makamu Mwenyekiti wa chama cha ADA-TADEA, Juma Ali Khatib (kushoto), akimuwekea dawa ya kuosha mikono (sanitizer), Msajili Msaidizi 
Idara ya Usajili wa Vyama vya Siasa, Sixty Nyahoza, aliyefika kufanya uhakiki katika ofisi za chama hicho, zilizopo eneo la Mombasa, mjini 
Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN 
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LuLu Diva hujui 
mapenzi kikohozi?

Nani kumuoa

Hamisa Mobetto?

Soma UK.15



Kila 
mcheza 
kamari ana 
siri yake ya 
kipekee ka-
tika kupata 
ushindi, 
kamwe 
hazifanani-
Irene Paul.

Hivi mwa-
naume ukitaka 
kutoka kwen-
da sehemu, 
unaomba 
ruhusu kwa 
mwenzi wako 
au unatoa 
taarifa?-Ray 
Kigosi.
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Basi sawa

MWANAMUZIKI wa Bongo Fleva, hussein 
Machozi, amekasirishwa na kitedo cha watu 
kumzushia kifo kila mara, akisema wanatamani 
afe kweli ili wafurahi.

hussein Machozi amesikitishwa na taarifa 
hizo  na akaeleza yeye ni mzima wa afya na 
yuko salama.

Amewataka watu kumwambia kosa lake 
alilowahi kufanya basi ili awaombe watu msa-
maha na si kumzika huku akiwa hai.

“Kha jamani mbona mnaniua namna hii, hata 
kama hamnipendi si hivi asee mimi nipo salama 
tena nina afya tele, msinifanyie hivi  jama-
ni  kwani niliwakoseaga nini  mniambie basi 
niwaombe msamaha maana mara ya pili sasa 
mnaniua, ama mnataka nidedi kweli”, amean-
dika hussein Machozi.

Machozi usitoe 
chozi, ndio dunia 

MchEKEShAJI Ebitoke amewaacha mashabiki 
wake midomo wazi baada ua kusema ana 
muda wa wiki moja anahisi kama ana dalili za 
ugonjwa wa corona.

Akizungumza hivi karibuni, Ebitoke amesema 
tangu ugonjwa huo umeanza amechukua tahad-
hari za kupunguza misongamano na kushinda 
ndani, ila haelewi dalili hizo zimetokana na nini.

“Tahadhari za corona ni kujikinga kwa kuvaa 
mask, kuepuka mikusanyiko ya watu na kushin-
da nyumbani, hapa nilipo nahisi nina dalili za 
corona kwa asilimia maana nina shida mwilini, 
kwa kuwa nimeshakuwa na dalili hizi nita-
chukua hatua ya kupima ili nijue kama ninao au 
sina” ameeleza Ebitoke.

Ebo! Ebitoke corona 
haina utani ujue

   

MWIGIZAJI nyota nchini chuchu 
hansy, amesema  kuwa na uhu-
siano na mtu maafuru kumem-
tumbukia nyongo na hatua hiyo 
anaijutia.

chuchu ana uhusiano wa 
kimapenzi na mwigizaji mwen-
zake, Vicent Kigosi “Ray” ambao 
sasa wana mtoto mmoja.

Akizungumza kupitia Planet 
Bongo ya East Africa Radio, 
amesema kama mwanamke 
anahitaji tuzo ya kipekee kwani 
kuwa na mtu maarufu  anapitia 
changamoto nyingi.

“Sijawahi kukosana na Baba 
Jayden, mimi ni mwanamke 
mwenye historia kwake na 

hatoweza kutokea mwingine, 
ila kitu nachojutia kwake ni 
uhusiano wangu kuwa wazi na 
‘kudeti’na mtu maarufu” amese-
ma chuchu hansy.

Alitaja changamoto anazopitia 
ni kuwa na wivu pale  wanawake 
kumkumbatia, kufuatwa na wa-
nawake wazuri au kum-kiss”.

Chuchu Hans hilo unalo tu
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Kujiamini ni 
sehemu ya 
maisha lakini 
kujiaminisha 
kwamba unaji-
amini inaitaji 
ujasiri zaidi-
Wema Sepetu.
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Nawapenda sana 
wageni wangu ila 
kwa sasa sipokei 

mgeni yoyote nyumbani 
kwangu. Wageni wengine wa-
bishi mno ukiwaambia osha 
mikono wabishi. Nikiwaam-
bia pakeni ‘hand sanitizer’ 
pia wabishi,  wakati wanajua 
janga kubwa linalotuzunguka 
sasa. Siwahitaji tena tutao-
nana inshaallah cORONA 
ikiisha-Shamsa Ford.

Unapataje furaha 
baada ya kujua ume-
vuruga ndoa ya mtu?  

Acha kuwapenda waume za 
watu, maana hujui wamepitia 
nini mpaka kuijenga ndoa 
yao. Mahusiano yenye furaha 
kutoka moyoni ni yako na 
mumeo, siyo mume wa mtu. 
Mungu hapendi Jamani pun-
guzeni kudanga kwa waume 
za watu. Mchana mwema-
Emmanuel Mbasha.

insta-twitter

unaseMaaa...

MSANII wa muziki wa kizazi 
kipya, Nedy Music, amejilipua 
kwa kusema huwa na kawaida 
ya kupika, kuosha vyombo 
hata kumfulia nguo mpenzi 
wake.

Nedy Music amesema, 
anafanya hivyo kutokana 
na thamani anayompa 
mwanamke wake kwa kuwa 
anamfanyia vitu vingi na yeye 
binafsi  hachagui kazi.

“huwa nafanya vitu vingi 
kwa ajili yake, mimi ni 
mwanamume ambaye hata 
kwa mwanamke wangu 
naweza kumfulia nguo zake 
bila kujali chochote, thamani 
yangu kwake ni kubwa 
kwahiyo hata nguo za ndani 
inawezekana kabisa kumfulia” 
amesema Nedy Music.

Aidha ameendelea kusema 
“Sidhani kama kumfulia mpenzi 
wako ni ishu kubwa, kama 
utaiangalia kiubinadamu na 
kiuwanaume”

 MSANII wa filamu za Bongo muvi, 
Jacqueline Wolper, ameanika vigezo 
ambavyo mwanamume anayetaka 
kupata naye mtoto anatakiwa kuwa 
navyo. 

Akizungumza kupitia video fupi 
‘aliyoposti’ katika akaunti yake ya a 
Instagram, ambapo amevitaja vigezo 
vya mwanaume huyo.

“Nataka niwe na mtoto, unajua 
umri unakwenda lakini nani atakuwa 
ndiyo baba, mimi nataka asiwe 
tajiri, awe mchapakazi ajue kazi na 
asichague kazi, hata nikimwambia 
leo tunaenda Kariakoo shimoni kuna 
dili ya nyanya zimetoka tukanunue, 
tuuze tupate pesa awe tayari kwa 
kifupi asiwe bishoo,” amesema.

Aidha akataja vigezo vingine kuwa 
awe ana hofu ya Mungu, asiwe 
anavuta sigara wala unga, kilevi 
chochote ruksa, asiwe staa wa kabila 
lolote wala dini yoyote. Awe msafi 
muda wote asiwe na mtoto, umri ni 
miaka 30 na kuendelea, urefu ufupi 
uzuri siyo tatizo, muhimu vigezo uwe 
navyo haijalishi uwe mbaya au la, 
maana sipendi wanaume wazuri.

hivi sasa Jacqueline Wolper 
anatajwa kuwa kwenye mahusiano 
na msanii wa hiphop hapa nchini

LULU Diva ameibuka na jipya wiki hii, baada 
ya kumpa sharti  zito mchekeshaji Idris Sultan, 
kama anataka kurudiana na Wema Sepetu.

Akizungumza na EATV, Lulu Diva amesema 
Idris na Wema, walikuwa wanapendana ma an-
gefurahi kuwaona wamerudiana, lakini safari hii 
mapenzi yao yawe ya siri.

“Idris na Wema wanawasiliana na wanaongea 
vizuri, siku zote mnapoachana sio lazima muwe 
maadui na mapenzi ya kweli huwa hayaishagi, 
wale watu walikuwa wanapendana sana, ni-
tafurahia kuona wamerudiana ila kwa hali ya 
utofauti na ile ya awali” amesema Lulu Diva.

Akaongeza “Kama watarudiana tena au akiwa 
na uhusiano na mwanamke yeyote yule isinge-
penda kumuona mapenzi yake yakiwa hadharani 
kama mwanzo, nataka mapenzi yao yawe siri.”

Nedy mambo 
mengine 
magumu 
kuyasema

Wolper hii sasa 
kali

Lulu Diva hujui 
mapenzi kikohozi?
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Kuumbe!

B
AADA ya muda mrefu 
kupita tangu atangaze 
yupo singo,  mwanamitin-
do na mwimbaji, hamisa 

Mobeto amekiri na kuwa yupo 
kwenye lindi la mahaba na mwa-
naume mmoja.

hata hivyo, uhusiano huo 
umeibua gumzo baada ya mrem-
bo huyo kuficha jina la mwa-
naume huyo, licha ya kuweka 
wazi wana mpango wa kufunga 
ndoa.

hamisa Mobeto ameeleza kupi-
tia insta story ya mtandao wa 
Instagram, kwamba kutokana na 
utamu wa penzi hilo wiki ijaayo 
inawezekana wakafunga ndoa.

hata hivyo baadhi ya mashabi-
ki wake wamedai msanii huyo 
hana mpango huo na anachoki-

Majoka, madebe
waliyowachengua
matozi

Nani kumuoa
Hamisa Mobetto?

Na Adam Fungamwango

I
LIKUWA ni katikati ya miaka 
ya ‘80 na mwanzoni mwa 
‘90, pamoja na kuwa kuliku-
wa na ushabiki mkubwa na 

muziki wa dansi, lakini kilizuka 
kizazi kipya cha wanamuziki na 
mashabiki wake ambao wali-
kuwa na muziki wao tofauti.

Kulizuka mapinduzi na muziki 
fulani wa disco, ambapo wal-
iokuwa wakichipukia wakati 
huo waliiita ‘kuruka majoka’ au 
‘kucheza madebe’. Na hii ilito-
kana na aina ya muziki uliokuwa 
ukipigwa ambao ulikuwa tofauti 
na muziki wa dansi wa kawaida.

Badala yake lilikuwa ni disco 
lilikuwa na mchanganyiko wa 
muziki wa Kimarekani ambao ni 
Wamarekani weusi na Kiafrika.

Mchanganyiko huo ulileta 
ladha fulani na muziki wa disco, 
kwela, pop na jive, hivyo kuvu-
tia vijana wengi ambao wakati 
huo waliitwa ‘machekibobu’ au 
‘mabitozi’ kwa sasa wanaitwa 
‘matozi’.

Wasichana na watoto nao 
walikuwa hawashikiki kwa 
aina hiyo ya muziki iliyokuwa 
ikichengua kila mahali nchini 
kwenye kona za nchi nzima, 
pamoja na masherehe mbalim-
bali.

Vijana wa wakati huo wa-
likuwa wakienda ‘kucheza 
ndebe’ kwenye kumbi maarufu 
wakati huo kama Mbowe, YMcA, 
Ushirika maarufu kama Margot, 
Silversands, Rungwe, Msasani 
Mbech, Kunduchi Beach na ny-
ingine nyingi.

hizi ndizo ngoma zilizokuwa 
zikitamba wakati huo na ku-
wafanya vijana wa wakati huo 

fanya kama njia ya kujiongezea 
umaarufu.

hamisa ambaye ni mama wa 
mtoto mmoja wa mwanamuziki 
Diamond Platnumz, amekuwa na 
uhusiano wa kimapenzi na mas-
taa tofauti, lakini hawafiki mbali 
na kuachana.

Msanii huyo alitoa muda kwa 
mashabiki zake kumuuliza mas-
wali yoyote, kisha yeye kutoa 
majibu. Moja kati ya maswali 
aliyoulizwa yalikuwa ni bado 
yupo singo, shemeji yeo ni nani, 
na harusi yake ni lini?

“Sijarudiana na EX wangu na 
sipo singo, nipo kwenye mahu-
siano sasa hivi, ila nina shemeji 
yenu mzuri, siku ya ndoa mta-
muona inshaalah na harusi wiki 
ijayo”.

Pia kupitia mitandao ya kijamii 

kuna stori ambazo zinaeleza 
kuwa huenda hamisa Mobetto 
na Alikiba wamefikia hoteli moja 
huko visiwani Zanzibar, baada 
ya ramani “location” zao kusoma 
zipo sehemu moja hali ambayo 
inafanya watu kuwaza vitu 

tofauti.
Mashabiki wake wanasubiri 

kuona atakayekuwa mume wa 
hamisa, lakini wengi wana-
hoji nani atakuwa tayari kufunga 
pingu na mlimbwende huyo?

kutoshikika.

YekeYeke-MorY kANte
Sidhani kama kuna kijana wa 

miaka ya mwishoni mwa ‘80 hai-
jui ngoma hii.

Yekeyeke ndiyo ngoma 
maarufu zaidi ilikuwa ikichezwa 
na vijana na watoto wa miaka 
hiyo kwenye sherehe mbalim-
bali za kijamii, wakishindana.

Ngoma hii iliyokuwa na aina 
fulani na mapigo ya harakaha-
raka ilitoka mwaka 1987, ingawa 
wengi walikuwa hawamjui hata 
mtunzi na mwimbaji na ngoma 
hiyo.

Mory Kante, raia wa Guinea, 
ndiye mtunzi na mwimbaji wa 
wimbo huo uliokuwa si maarufu 
nchini tu, bali hata dunia nzima 
na kumpatia umaarufu, pesa na 
tuzo nyingi.

SANgoMA-YvoNNe 
ChAkAChAkA

Ngoma hii nayo ilitoka mwaka 
1987. Mwanamuziki wa kike 
aliyekuwa maarufu sana wakati 
huo kwa kutoka  na vibao 
mbalimbali. Moja ya ngoma 
zake zilizotesa kwenye kumbi 
za disco na kwenye sherehe zi-
lizowafanya watu wapagawe ni 
‘Sangoma’ ambao ulizidi kumu-
weka kwenye chati.

Sweet MAMA-PAt ShANge
Pat Shange ni mmoja wa 

wanamuziki kutoka Afrika 
Kusini aliyewachengua vijana 
wengi katikati ya miaka ya ‘80 

hadi mwanzoni ‘90 kutokana na 
ngoma zake kali, pamoja na aina 
yake ya uvaaji na kunyoaji wa 
nywele zake akiziweka mafuta 
ya ‘karikiti’ yaliyokuwa yakitu-
miwa sana na akinadada wakati 
huo.

Moja ya ngoma zake ambazo 
zilikuwa maarufu mno nchini 
Tanzania ni ‘Sweet Mama’ 
ulikuwa kwenye albam yake ya 
‘cassavova’ ambao haukukose-
kana kwenye sherehe zozote 
za kijamii au kwenye madisco, 
mwishoni mwa miaka ya ‘80.

MelodY-PAMelA NkuthA
Sauti ya kilio cha mtoto 

mchanga, pamoja na baadhi ya 
maneno yaliyotakwa kwa lugha 
moja ya huko Afrika Kusini, 
Wabongo wakaweka tafsiri yao 
wanaoijua wao ya Kiswahili 
wakiimba ‘Uchungu wa mwana 
aujua mzazi,’ uliufanya wimbo 

huo kuwa maarufu sana nchini, 
ukiimbwa na kupendwa zaidi na 
watoto na wanawake. ‘Melody’ 
ni moja kati ya ngoma zilizoti-
sha mno kipindi hicho kwenye 
madisco na mitaani, mwanzoni 
mwa miaka ya ‘90.

Mtunzi na mwimbaji Pamela 
Nkutha mwanamama wa Kisau-
zi, hakuwa maarufu sana Bongo 
kama wimbo wake jinsi ulivyo-
pendwa.

JAbulANi-PJ PowerS
Ni wimbo maarufu sana miaka 

ya mwishoni mwa miaka ha ‘80 
na mwanzoni mwa miaka ya ‘90, 
ukichezwa kila kona ya nchi.

Mwanamama Msauzi Penelope 
Jane Dunlop maarufu kama 
PJ Powers, ndiye mtunzi na 
mwimbaji wa ngoma hiyo, lakini 
hakuwa na umaarufu hapa Bon-
go, zaidi ya wimbo wake ambao 
mitaani kila mmoja utamsikia 
‘Eeee ieee ieee Jabulani.’

NYoShi

PAMelA NkuthAPAt ShANge

ChAkAChAkA
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na adam Fungamwango

DhANA, hisia na uamuzi wa haraka ni 
kitu kibaya sana. Binadamu anatakiwa 
kuwa na muda wa kutafakari chochote 
anachoona, kuambiwa au kusikia kabla 
ya kutoa uamuzi.

haraka yoyote inaweza kutoa ua-
muzi ambao siyo sahihi.

Jamaa mmoja alikuwa anaendesha 
gari akielekea mjini, anakutana na 
mwanzake aliyekuwa akitoka mjini 
kwenda nje ya mji. Yule aliyetoka 
mjini akashusha kioo na kumwambia 
mwenzake ‘pundaaa’.

Kwa haraka, mwenzake anajua 
amemtukana, anamjibu ‘punda mwe-
nyewee’.

Kwa hasira akaongeza spidi ya gari 
na mita kadhaa baadaye akakutaka 
na kundi la punda barabarani, hakuwa 
na uwezo wa kufunga breki ghafla 
akawaparamia na kupata ajali mbaya.

Akiwa hospitali alimkumbuka yule 
jamaa na kugundua hakuwa anamtu-
kana ila alimtaarufu kuwa mbele kuna 
punda. Kuna mifano mingi juu ya hili.

Kwenye mapenzi nako, kuna watu 
wanaodhani kuwa baadhi ya wanaume 
wamepewa limbwata na wake zao, 
hivyo wanatawaliwa.

hii iko kwenye filamu iitwayo 
‘hiyari Yangu’, iliyochezwa na wasanii 
wengi, lakini maarufu ni Simon Mwa-
pagata, Suleiman Barafu, Wellu Sengo, 
Muhogo Mchungu na wengineo.

Mwapagata na mkewe Wellu wa-
naonekana kuishi maisha ambayo ni 
tofauti na ilivyozoeleka.

Mume anapika chakula, anafua nguo 
na kufanya kazi zote za ndani, huku 
mkewe akiwa ametulia tuli.

hali hiyo inamkera mno kaka wa 
Mwapagata, aitwaye Barafu ambaye 
anamkanya ndugu yake asiwe bwege. 
hata hivyo yote hayo hayakusaidia, 

Hiyari yangu

Hata iwe limbwata, 
mapenzi hayaingiliwi

jamaa aliendelea na kazi zote za 
nyumbani, huku mke akiwa na kazi ya 
kupeleka watoto shule na kuwarudi-
sha, lakini anaporejea anatulia tu 
nyumbani huku akichati na simu.

hali ilipozidi kuwa mbaya, Barafu 
akaamua kuondoka nyumbani kwa 
mdogo wake kwani hakuweza kuvu-
milia hali ile. Akakimbilia kwa baba 
yake mdogo, Muhogo Mchungu na 
kumueleza kuwa mdogo wake ame-
pewa limbwata na mkewe, kwani 
imefikia wakati sasa anakuna hadi 
nazi, mkewe akiwa amekaa tu.

Muhogo anaamua kufunga safari 
hadi kwa mtoto wa ndugu yake na 
kukuta yale yale aliyosimuliwa.

Pamoja na kumuweka chini mkewe 
akiwa hayupo, lakini Mwapagata 
hakusikia, aliendelea na kazi zake 
kama mtoto wa kike.

Alipoondoka wenyewe walicheka na 
kukumbushana kuwa bado siku tatu 
tu. Wellu, mke wa Mwapagata anaiti-
sha kikao cha wanandugu wote, lakini 
wa kiume baadhi walisusa, kutokana 
na walichokiona. Kwenye kikao hicho 
Wellu alifafanua kuwa mumewe alia-
mua kufanya kazi zile kwa hiari yake 
kwa muda wa mwezi mmoja ambao 
yuko likizo ili kuangalia uzito na kazi 
za akinamama.

Akasema walikuwa wanabishana na 
mumewe kwa kuwa kuna wakati mke 
analalamika kuwa anachoka, hivyo 
akasema atakapopata likizo atakuwa 
akifanya kazi zote za ndani ili aone 
kama zinachokesha kweli au la.

Mwapagata likiri hilo na kusema 
kuwa kesho akaanza kazi ofisini na 
kazi za ndani zitaendelea kwa mkewe 
kama kawaida na hali ile haikuwa 
kama wengi walivyotafsiri kuwa 
amelishwa limbwata. Wengi walis-
hangaa na wambea wakabaki midomo 
wazi.

MWANAMUME mmoja nchini Rwanda ambaye alikiuka amri ya 
kizuizi cha nyumbani, ameuawa na mamba wakati alipokwenda 
mtoni kuvua samaki.

Kwa mujibu wa Meya wa Wilaya ya Kamonyi kusini mwa Rwan-
da, Alice Kayitesi, amesema tukio hilo lilitokea siku ya Jumatano 
asubuhi katika mto Nyabarongo.

“Alikiuka sheria ya kukaa nyumbani, alikuwa ni miongoni mwa 
watu wachache ambao hawaonyeshi ushirikiano katika sheria hii 
ya kukaa nyumbani ili kuzuia kusambaa kwa coronavirus ,” alisema 
Kayitesi.

Serikali ya Rwanda iliweka amri ya kukaa nyumbani kuanzia siku 
ya Jumapili kutokana na kuendelea kuongezeka kwa kasi wag-
onjwa wa covid-19.

Rwanda imethibitisha kuwa na wagonjwa 40, idadi hiyo ikiwa ni 
ya juu zaidi kuliko mataifa mengine ya Afrika Mashariki.

Kufungwa kwa shughuli za kiuchumi katika nchi hiyo kumwe-
waathiri watu wengi wenye kipato cha chini.

Serikali imesema kuwa itawasaidia wale wanaohangaika wakati 
wa hatua kali za kudhibiti maambukizi. 

Polisi wamesambazwa katika maeneo mbalimbali ili kuhakikisha 
watu wanatekeleza amri hiyo kwa ajili ya kudhibiti maambukizi ya 
virusi vya corona.

Wafanyakazi muhimu, kama madaktari na wauguzi, wafanyakazi 
wa maduka ya jumla na waandishi wa habari, wanaruhusiwa ku-
toka nyumbani.

Kila baada ya kilomita 8 kuna vituo vya ukaguzi vya polisi. 

iMETOKEa
aliwa na mamba akitoroka 
kizuizi cha corona
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W
ASANII nyota wa Marekani, Mui-

gizaji Idris Elba na rapa card B 

wameingia katika mgogoro mzito 

kiasi ambacho sasa wanashambu-

liana.
Tofauti za wasanii hao inatokana na kauli 

ya card B mapema wiki hii, akisema kuna 

baadhi ya mastaa wanapewa pesa ili waji-

tangaze wana virusi vya covid 19

Kutokana na kauli hiyo, Elba ameibuka 

na kuita kauli hiyo ni ya kijinga na kwamba 

card B hajitambui.

Kupitia InstaLive nyota huyo wa filamu ya 

‘hobbs & Show’ alifunguka kuwa tetesi hizo 

hazina maana yoyote, wazo hili kwamba mtu kama mimi naweza kulipwa kusema nina ugonjwa, ni jambo ambalo halina maana, huu ni Ujinga,” amesemaAkaongeza “Watu wanataka kueneza utadhani kama ni habari. huu ni ujinga … na njia ya haraka ya kuwafanya watu wapate maambukizi”
cardiB bila kutaja jina la staa yoyote ali-hoji kuhusu mastaa wanaojitangaza kupata corona kuwa wote wanadai hawana dalili zozote sasa ilikuwaje wakaenda kupima?Wakati huo huo, rapa Meek Mill amekwen-da mbali na kuibua mambo mapya, baada ya kudai aliumwa ugonjwa kama wa corona mwishoni mwa mwaka jana.

Akitumia mtandao wa Twitter kutoa taarifa 

hiyo Meek Mill amesema, hakuwahi kuumwa 

kama vile, pia hata madaktari walishindwa 

kuutambua ni ugonjwa gani unaomsumbua na 

kwa wazee ni hatari zaidi hawawezi kukabili-

ana nao.
“Niliumwa kama hivi mwezi Disemba 

karibia na sikukuu ya christmas, nilikuwa 

na mafua yenye dalili za ugonjwa kama huu 

ambapo nilipoteza kilo 15, sikuwahi kuumwa 

kama vile na  sikuweza kufanya chochote, 

madaktari walishindwa kujua nini tatizo na 

kila siku nasema mtu mzee hataweza kukabil-

iana na ugonjwa huu”  ameandika Meek Mill. 

CORONA YAKINUKISHA

Idris Elba, Card
B wavurugana
hadharani
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MASHABIKI wa muziki barani 
Afrika, wanaendelea kuomboleza 
kifo cha mkongwe, Manu Diban-
go, ambaye aliyefariki dunia wiki 
iliyopita kwa ugonjwa wa Covid 
19.

Dibango ambaye alianza 
kujulikana mwaka 1972 kuto-
kana kibao chake ‘Soul Mako-
ssa’ maziko yake yatakuwa ya 
kifamilia.

Mwanamuziki huyo mahiri 
kutumia chombo cha Saxophon 
au maarufu kama mdomo wa 
bata, amefariki akiwa na umri wa 
miaka 86.

NI wiki ya majozi! Unaweza 
kusema hivyo baada ya dunia 
kushuhudia wakongwe watatu 
wa muziki wakiaga dunia katika 
muda wa wiki moja pekee.

Kati ya wasanii hao wakubwa 
waliofariki ni nyota wa muziki 
wa Country, Kenny Rogers ku-
toka Marekani.

Rogers amefariki dunia akiwa 
na Umri wa Miaka 81, akiwa 
Nyumbani kwake.

Alitamba katikia miaka ya 
1970 na 1980, alishinda tuzo za 
Grammy tatu kutokana na kazi 
zake nzuri kama The Gambler, 
Luccie na Coward of the Coun-
try.

Rogers alikuwa mwandishi wa 
nyimbo, muigizaji, muimbaji na 
mtayarishaji wa muziki.

Huyu ndiye 
Kenny Rogers

MWIGIZAJi Uche Jombo, ame-
kasirishwa na timu ya habari ya 
Rais Buhari akisema wana uw-
ezo mdogo wa kuandika taarifa.

Uche aliandika katika ukurasa 
wake wa twitter kuwa waandi-
shi hao wanafanya makosa 
mengi katika taarifa yao kiasi 
ambacho huamini kama watu 
hao wapo ofisi ya kiongozi 
huyo.

“Timu yote ya habari ya Rais 
Buhari, wanatakiwa kusaidiwa 
kuandika kutokana na makosa 
yao angalia wameandika COVIK 
ONE NINE, kitu ambacho si 
kweli,” amesema.

Uche Jombo 
unafahamu peni 
inakosea?

Wengi 
waomboleza 
kifo cha Manu 
Dibango

MWIGIZAJI mkongwe kutoka 
Nollywood, Hilda Dokubo, ame-
wataka baadhi ya wachungaji 
wanaojitangaza wana nguvu za 
miujiza kwenda hospitali kuwa-
saidia wagonjwa wa vorona.

Hilda amesema wachungaji wa 
aina hiyo duniani kote ambao 
wanaamini kuwa na nguvu 
hizo wafanye kazi ya kusaidia 
waathirika wa ugonjwa huo ka-
tika kipindi hiki kigumu.

“Wachungaji wote ambao tu-
naamini wana nguvu za miujiza, 
wanaweza kwenda hospitali ku-
waombea wagonjwa wa corona 
na kuwarudisha virusi sehemu 
vilivyotoka,” amesema Hilda.

Unachokisema 
Hilda wengine 
hawakielewi

MWIGIZAJI  wa marekani, 
Kelvin Hart na mke wake Eniko 
wanatarajia kupata mtoto wao 
wa pili hivi karibuni.

Wanandoa hao kwa sasa 
wana mtoto wa miaka miwili.

Eniko ameweka wazi wiki hii 
kupitia ukurasa wake wa Ins-
tagram baada ya kuposti picha 
akiwa amevaa gauni linaloone-
sha tumbo lake na kuandika

“Mtoto  #2  ndani ya siku 
chache na wote tunahesabu 
Baraka zetu na siwezi kuelezea 
furaha yetu,”

Kelvin Hart,
Eniko
kuongeza
mtoto wa pili

JUMAMOSI MACHI 28, 2020
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Makundi hatarishi yanavyoweza 
kujikinga na corona kwa usahihi
Na Mwandishi Wetu

V
IRUSI vya COVID 19 
vinaendelea kusambaa 
katika nchi nyingi du-
niani. Serikali zinafanya 

kazi kubwa kuelimisha wananchi 
wao kuchukua hatua ya kujikinga 
na ugonjwa huo.

Tanzania ni miongoni mwa nchi 
zilizoathirika na Corona na katika 
takwimu za hivi karibuni jumla 
ya wagonjwa 13 wamepatikana na 
wengine kadhaa kuwekwa katika 
karantini za kuchunguzwa afya 
zao.

Katika hatua ambazo serikali 
imezichukua ni kuzuia mikutano 
ya hadhara, kufunga shule zote na 
vyuo vikuu, kuzuia mikusanyiko 
inayohusu michezo, semina na 
makongamano.

Aidha, imewataka watu kujihad-
hari kwa kufuata masharti ya usafi 
kwa kunawa mikono kila wakati, 
kutumia dawa ya kutakasa miko-
no, kutumia vitambaa vya usoni 
kama na kuhimiza watu kuwa 
waangalifu kwenda maeneo yenye 
msongamano.

Hayo yote ni kutaka raia wake 
kujikinga na virusi vya corona am-
bavyo ni hatari kutokana na kush-
ambulia mifumo ya hewa.

Wataalamu wanasema virusi 
vya corona vinaweza kumuathiri 
mtu yeyote, lakini watu wenye ma-
gonjwa mengine na wazee wapo 
hatarini zaidi kuathirika.

Watu wenye umri wa miaka zai-
di ya 70 na wale wenye maradhi 
ya ubongo na watu walio chini ya 
umri wa miaka 70 wapo katika ha-
tari zaidi ya kupata maambukizi. 

Watu wameshauriwa kujilinda 
dhidi ya coronavirus ili kukabili-
ana na hatari ya maambukizi yake 
na kuenea kwake.

WAGONJWA WA PUMU

Mamlaka ya afya nchini Uin-
gereza imewashauri watu wenye 
pumu kutumia tiba ya ‘inhaler’ 
mara kwa mara.

Hii itasaidia kuzuia uwezekano 
wa mtu kukutwa na tatizo la ku-
pumua linalosababishwa na virusi 
kama vile vya corona. 

Anatakiwa kuhakikisha kuwa 
‘inhaler’ yake ipo karibu naye 
kila siku hata iwapo hana dalili za 
pumu. 

Iwapo Pumu imekuja na 
makali na umegundua kwamba 
umeathirika na maambukizi ya 
virusi vya corona wasiliana na 
maofisa wa afya. 

WAZEE WATAFANYAJE?
Ushauri unaotolewa na wataala-

mu wa afya ni kukaa mbali na we-
nye maambikizi.

Hatua hii ina maana ni hatari 
kwenda katika maeneo yenye 
msongamano wa watu.

Watu wenye umri wa miaka 
70 kwenda juu pamoja na watu 
wenye maradhi mengine wako 
hatarini kuambukizwa katika mae-
neo kama hayo. 

Watu wanaoonyesha dalili za 
maambukizi kama kukohoa na 
mafua wanatakiwa kukaa nyum-
bani na kujitenga.

WAGONJWA WA KISUKARI

Watu wenye aina ya kwanza 
na ya pili ya ugonjwa wa kisu-
kari wako katika hatari kubwa ya 
kuathirika na corona. 

Dan Howarth , Mkuu wa Kituo 
cha Ugonjwa wa Kisukari nchini 
Uingereza anasema kwamba Cov-
id-19 inaweza kupunguza kasi ya 
kisukari.

Iwapo unaugua kisukari na 
unaona dalili kama vile kukohoa 
na joto jingi mwilini pamoja na 
kushindwa kupumua, ni vyema 

kwenda haraka hospitali kupima 
afya yako.

WAJAWAZITO WAPO HA-
TARINI?

Hakuna ushahidi kwamba wa-
nawake wajawazito na watoto 
walio tumboni wapo katika hatari 
ya kuambukizwa na virusi vya co-
rona, lakini serikali zimewaomba 
kuchukua tahadhari za kiafya.

Kama watu wengine wajawazito 
wanapaswa kuchukua tahadhari ili 
kuzuia maambukizi. 

Wameorodheshwa katika orod-
ha ya watu walio katika hatari ya 
kupata maambukizi, kulingana na 
maofisa wa afya.

Iwapo mwanamke ana ujauzito 
wa chini ya wiki 28 na haugui 
ugonjwa wowote, unatakiwa ku-
kaa mbali na mkusanyiko wa watu. 
Hata hivyo anaweza kuendelea 
kufanya kazi huku ukichukua ta-

hadhari kwa kutumia vifaa vya 
kumlinda.

Iwapo ana ujauzito wa zaidi ya 
wiki 28 au ana matatizo kama vile 
figo , au ugonjwa wa mapafu ana-
takiwa kujitenga na watu walioam-
bukizwa virusi vya corona.

HATARI YA VIFO

Utafiti wa sasa unakadiria kuwa 
kati ya kila watu 40 wanaweza kufa 
kati ya 1000 waliopata virusi vya 
corona.

Waziri wa afya wa Uingereza, 
Matt Hancock anasema serikali 
yake itafanya uchunguzi vizuri na 
kuangalia kupunguza idadi hiyo 
na kufikia asilimia mbili au chini 
ya hapo. 

Watu wanaofariki wengi wao 
wanakuwa na matatizo mengine 
au umri kuwa mkubwa.

Katika kiwango cha elimu ya juu 
ni ngumu kubaini idadi ya watu 

wanaopoteza maisha kutokana na 
corona.

Hata hivyo ni vigumu kujua 
idadi sahihi ya watu wanaofariki 
kufuatia wengi kuwa na tabia ya 
kutokwenda hospitali wanapopata 
dalili za ugonjwa huo.

Kwa mujibu wa tafiti zilizofany-
wa na chuo cha Imperial, zinasema 
kuwa mataifa mbalimbali ambayo 
yameathirika vibaya na ugonjwa 
huo ni ngumu kuhesabu wagonjwa 
wote.

Lakini kuna majibu tofauti pia 
katika kila ushahidi, ambao un-
aweza kuongeza nafasi za kuonye-
sha picha halisi ya tatizo lililopo.

Kama utatumia takwimu za 
Hubei peke yake, eneo ambalo 
vifo vilivyosababishwa na corona 
vilikuwa juu zaidi ya maeneo men-
gine ya China, basi makadirio ya 
vifo yangekuwa mabaya zaidi. 

Kwa msaada wa mitandao
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Uchaguzi 2020 vyama visisahau wanawake 
Na Sabato Kasika 

O
KTOBA mwaka huu, taifa 
linatarajia kufanya uch-
aguzi mkuu wa kumpata 
rais, wabunge na madi-

wani. Ni wakati wa vyama vya siasa 
kuachana na mazoea ya kujisahau 
na kuwaweka wanawake pembeni 
badala yake vitoe nafasi za kutosha 
kwa wanawake kuwania uongozi.

Wadau wa usawa wa kijinsia 
wanaona kuwa kuna umuhimu 
kwa wanawake  kugombea nafasi 
za kisiasa katika ngazi mbalimbali 
kuanzia serikali za mitaa, udiwani, 
ubunge na urais.

Wanawapa moyo wanawake na 
wagombea  vijana wa kike kuwa  
linapokuja suala la wanawake ka-
tika uongozi ni lazima kuwa mstari 
wa mbele kulipigia chapuo.

“Wito wangu kwa vyama vya 
siasa nchini ni kupanua wigo kwa 
wanawake kugombea nafasi mbal-
imbali za uongozi ndani ya vyama 
hivyo kuanzia kata, majimbo na 
urais,” anasema Lilian Liundi.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mtandao wa Jinsia Tanzania 
(TGNP)  anasema, Afrika, ikiwamo 
Tanzania, wanawake ni zaidi 
ya asilimia 50, hivyo hawawezi 
kuachwa nyuma katika vyombo 
vya maamuzi.

Aidha, anawataka vijana wa kike 
kutobaki nyuma na badala yake 
wajiunge na vyama, kwa vile siyo 
rahisi kupata uongozi bila kuwa 
mwanachama wa chama cha siasa.

Liundi anasema, TGNP ina mi-
kakati mingi ya kutaka kuhakiki-
sha wanawake wanapata nafasi za 
kutosha za kisiasa.

Anasema, mtandao huo una 
Ilani ya Uchaguzi ya Wanawake 
ambayo imesambazwa kwa wadau 
mbalimbali wa uchaguzi vikiwamo 
vyama vya siasa ili kuangalia yali-
yomo na kuyafanyia kazi.

KUACHA UBURUDISHAJI

“Ilani hii inatuhamasisha sisi wa-
nawake, wapigakura kutoendelea 
kutumiwa kama wapigadebe na 
waburudishaji kwenye sherehe au 

kampeni za uchaguzi,” anaonya 
Liundi.

Anasema, umefika wakati wa-
nawake wakiwamo vijana wa 
kike kuhamasika na kushika-
mana ili kupambana na mifumo 
kandamizi hususani mfumo 
dume, ambao huathiri upati-
kanaji wa haki za wanawake na 
hatimaye kudumaza uchumi na 
maendeleo ya jamii yote ya wake 
kwa waume.

Anasema, ni wakati wa  ku-
hakikisha wanawake wanapata 
nafasi za uongozi kwa vile wana 
uwezo kama walivyo wanaume 
na kwamba ilani hiyo inalenga 
vyama vya siasa, tangu wana-
chama, uongozi na mashabiki wa 
vyama hivyo.

“Ikumbukwe kwamba hapa 
nchini vyama vya siasa ni 
njia pekee ya kuingia kwenye 
kinyang’anyiro cha uchaguzi, 
vyama hivyo ni walinzi wa lango 

kuu la kuingia kwenye siasa za 
uchaguzi, na ndiyo maana tunavi-
taka vipanue wigo ili kuwapa na-
fasi wanawake kuwania uongozi,” 
anasema Liundi.

WAJIBU WA VYAMA

Liundi anasema vyama vya sia-
sa ndivyo huamua nani aingie, au 
aachwe, nani awezeshwe kushin-
da na pia ni nani aachwe akioge-
lea mwenyewe kwenye uwanja wa 
ushindani usiyo haki na huru kwa 
wanawake walio wengi.

Anaeleza kuwa ilani hiyo pia 
inalenga vyombo vya habari kuto-
kana na uwezo wa vyombo hivyo 
kwa vile vinagusa mtazamo wa 
jamii kuhusu nafasi ya wanawake 
katika uongozi na maendeleo ya 
taifa kwa ujumla.

“Kwa hiyo nitoe wito kwenu 
vijana wa kike msibaki nyuma 
jiungeni na vyama vya siasa kwa 

ajili ya kutafuta uongozi ili kupata 
uwiano katika uongozi wa nchi hii 
bila kujali jinsia,” anasema.

UONGOZI 

Mkurugenzi mtendaji wa TGNP  
anasema, ushiriki wa wanawake 
katika nafasi za maamuzi hasa wa 
kisiasa, bado ni mdogo, hali am-
bayo inakinzana na azma ya ku-
jenga jamii isiyokuwa na ubaguzi 
kama ilivyobainishwa kwenye dira 
ya Taifa 2025, Katiba ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania 1977, 
pamoja na sheria mbalimbali za 
nchi.

Hata hivyo, anasema kwenye 
awamu ya tano, katika ngazi zote 
za uongozi, wanawake ni asilimia 
ndogo, lakini chaguzi wa mwaka 
2015 ulivunja rekodi kwa kupata 
Makamu wa Rais wa kwanza mwa-
namke tangu kupata uhuru.

“Mawaziri ni asilimia 17, maka-
tibu wakuu ni asilimia 11, wakuu wa 
mikoa  asilimia 23, kulinganisha na 
asilimia 28.5 kipindi cha 2010/2015, 
wakuu wa wilaya ni asilimia 28, 
toka asilimia 35.3 katika kipindi cha 
2010/2015,” anasema.

Anasema, ushiriki wa wanawake 
katika siasa na uchaguzi ngazi ya 
ubunge,  wanawake wanaoteuliwa 
na vyama vya siasa kuwania nafasi 
ya ubunge wa  kuwakilisha jimbo 
ni ndogo, na hatimaye wanaoshin-
da ni kidogo zaidi.

“Ni wanawake wachache sana 
huteuliwa na vyama vyao kuwania 
nafasi za uchaguzi. Kwa mfano, ka-
tika uchaguzi wa mwaka 2015, vy-
ama viliteua wagombea wanawake 
kama ifuatavyo:- CCM asilimia tisa, 
Chadema asilimia sita, CUF asilimia 
11 na ACT Wazalendo asilimia 15,” 
anasema.

Anasema, pamoja na kwam-
ba viti maalum vimewezesha 
kuongezeka kwa uwakilishi na 
sauti za wanawake katika muhim-
ili mkuu wa utawala, utekelezwaji 

wake umekuwa na changamoto.
“Wawakilishi wanaopitia viti 

maalum hubaguliwa kushika baa-
dhi ya nyadhifa kama waziri mkuu, 
hubaguliwa katika kupewa fedha 
za majimbo, na kwenye baadhi 
ya vyama vya siasa hakuna uwazi 
kwenye uteuzi wao,” anasema.

VYAMA VINGI

Liundi anakumbusha kuwa  
azma ya kuanzishwa kwa siasa ya 
vyama vingi ni kujenga demokra-
sia shirikishi inayoongozwa na 
misingi ya usawa, utawala bora na 
kuheshimu haki za binadamu. 

Hata hivyo kuanzishwa kwa vy-
ama vingi hakujaleta mabadiliko 
makubwa kwenye usawa wa jinsia, 
heshima ya haki za wanawake na 
makundi yaliyoko pembezoni, wala 
ushiriki wa wanawake na makundi 
ya pembezoni katika  uongozi wa 
vyama. 

“Mfano mmojawapo ni kwamba, 
tangu kuanzishwa kwa vyama vin-
gi, nafasi ya wenyeviti wa vyama 
imehodhiwa na wanaume, isipoku-
wa chama kimoja kilichomchagua 
mwanamke kama mwenyekiti am-
baye hakuwa msemaji wa mwisho 
wa Chama husika,” anasema.

Liundi anasema, kuna vyama 
vitatu na kwamba ni asilimia 16 tu 
yenye wanawake walioshika wa-
dhifa wa ukatibu mkuu wa vyama 
vyao kati ya vyama 19.

Kwamba kati ya manaibu wa-
saidizi 38 wa vyama vya siasa, kuna 
wanawake 4 tu sawa na asilimia 
14 ya manaibu katibu wakuu wa 
vyama, wanawake ni wachache 
kwenye nyadhifa za ukurugenzi 
na shughuli nyingine zinazohitaji 
uongozi. 

“Lakini cha kushangaza ni 
kwamba vyama vyote vinatege-
mea sana nguvukazi ya wanawake 
katika kuhamasisha wanachama, 
katika kutafuta rasilimali fedha na 
katika kampeni za vyama wakati 

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP, Lilian Liundi, wakati akihimiza vyama vya siasa kupanua wigo kwa ajili 
ya nafasi za uongozi kwa wanawake. Kulia ni Ofisa Progamu Mwandamizi wa mtandao huo na wadau 
wengine wa kutetea haki za wanawake. PICHA ZOTE: SABATO KASIKA 

Wadau wa kutetea haki za wanawake wakiwa katika picha ya pamoja baada ya kumaliza mkutano. 
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licha ya kujifariji na visingizio  
maziwa, nyama ni  vya lazima 

Na  Gaudensia Mngumi

M
AZIWA ni chakula am-
bacho wengi hukikosa 
kutokana na kuhofia 
kuwa hayana  viwan-

go au huenda yamechanganywa 
na maji, mengine ni machafu 
yana taka hasa   mbolea kwa vile 
wapo wanaokamua wanyama bila 
kusafisha kiwele.

Hofu nyingine ni kutochem-
shwa kwani baadhi ya wauzaji ha-
wajali afya za walaji na bila kujali 
kuwa maziwa huambukiza kifua 
kikuu (TB) huuzia watu bila hofu 
maziwa ambayo hayajachemshwa.

Yote haya huwafanya wakazi 
wengi wa mijini kuogopa ku-
nywa maziwa halisi ya ng’ombe 
huku wakikimbia ya paketi kwa 
kisingizio cha bei   na kuifanya 
Tanzania kuwa taifa lisilokunywa 
maziwa licha ya kuwa na ng’ombe 
takribani milioni 30.

Mwishoni mwa mwaka jana ku-
likuwa na taarifa za mashine au 
ATM za kutolea maziwa zilizoanza 
kufanyakazi mkoani Kilimanjaro.

Kinamama wawekezaji mkoani 
humo walianza kuuza maziwa 
hayo katika mtaa wa Chagga mjini 
Moshi huku kukiwa na ATM ny-
ingine wilayani Hai na jijini Aru-
sha.

Ni maziwa halisi yaliyoandaliwa 
kitaalamu ambayo pengine ni vy-
ema yangefikishwa kwenye miji 
mingi na majiji yote kwa kuwa un-
ywaji maziwa si jambo linalotiliwa 
maanani na wakazi wengi mijini.

Maziwa hayatiliwi maanani kwa 
vile upatikanaji wa   bidhaa hiyo 
hasa maeneo ya mijini ni mgumu 
kwani wauzaji hawazingatii vi-
wango wala ubora.

Kwa mfano jijini Dar es Salaam, 
unaweza kununua maziwa kwe-
nye mgahawa lakini yamechang-
anywa na maji, ukauziwa kwa Sh. 
1,000 kwa kikombe lakini ukaam-
bulia kunywa maji meupe yenye 
matone machache ya maziwa. 

Kwa vijijini hasa kwenye wafu-
gaji maziwa yapo lakini ni kwa na-
dra watu hunywa maziwa mabichi 
kama kinywaji na kuyafurahia.

Wengi hupendelea   ama ku-
weka kwenye chai au kutumia 
mtindi zaidi. Kuna sehemu ny-
ingine maziwa huchukuliwa kama 
chakula cha watoto na kinamama.

Wizara ya Mifugo na Uvuvi, ina-
himiza watu kutumia chakula hiki 
na kwamba  maziwa si kwa ajili ya 
watoto bali  kila mmoja anapaswa 
kunywa lita 200  kwa mwaka.

Mwaka wenye siku 365 ni kama 
zote mtu anatakiwa kupata an-
galau nusu lita ya maziwa kila siku 
kwa afya.

Pamoja na maziwa   Shirika la 
Kilimo la Umoja wa Mataifa ( FAO) 
linaelekeza kuwa pamoja na mazi-
wa ni vyema pia kula nyama kilo 
50   na mayai 300 kwa mtu kwa 
mwaka.

Maziwa  ni muhimu kwa ukuaji na afya ya mwili   kwa watoto na wakubwa kwa vile yana virutubisho muhimu 
ikiwamo madini ya kalishamu yanayoimarisha mifupa. PICHA MTANDAO.

Kwa maelezo hayo ya  Wizara na 
WHO kuhusu maziwa, nyama na 
mayai pengine kitu ambacho Wa-
tanzania wengi hasa wa mijini wa-
naweza kujivunia ni ulaji wa mayai.

Hii ni kwa sababu chakula kikuu 
ni ‘chips na mayai au zege’ ambalo 
ni mchanganyiko wa wastani wa 
mayai mawili kwa kila linapoan-
daliwa.

Licha ya kwamba watu wenge-
penda kutumia maziwa kwa mijini 
chakula hicho pamoja na  kuuzwa 

ghali kinachakachuliwa , kwa vile 
hujazwa wakati maziwa ya mtindi 
huchanganywa na unga wa ngano.

Pamoja na ukweli kuwa   mazi-
wa yanapatikana mijini hasa ya 
mifugo kuna yanayojazwa maji, 
mengine huchanganywa na ya 
unga, lakini mengine hukamuliwa 
kwa uchafu na kama ni mtindi 
hayachemshwi kiasi cha kumkera 
mteja anayetumia kwani anaweza 
kuugua tumbo la kuhara.

Wakazi wa mijini wana cha kus-

ingizia lakini wale wanaoishi vi-
jijini kwanini wasitumie maziwa? 
Ni changamoto inayowahusu wote 
kwa kuwa kila mmoja anawajibika 
kujibidiisha kupata protini hizi.

Kwa mujibu wa mtandao wa 
Wikipedia kunywa maziwa wakati 
wa mvua kama hizi zinazoendelea 
kunyesha msimu huu wa maasika 
majani yanapochipuka ni jambo 
bora kiafya kwa pamoja na viru-
tubisho yana dawa.

Inaelezwa kuwa maziwa haya 

yana virutubisho vya kila aina na 
pia yana dawa za aina mbalimba-
li kutokana na mifugo kula aina 
nyingi za majani ikiwamo miti na 
nyasi dawa.

Watu wanashauriwa kunywa 
maziwa mabichi (freshi) msimu 
huo ili kusisimia mifumo mbal-
imbali ya mwili inayotibiwa kwa 
lishe ambayo ni tiba mbadala.

Kwa hiyo ili Watanzania 
waanze kujiweka kwenye vi-
wango vinavyopendekezwa na 
FAO ni budi kuanza kunywa na 
kula kwa kuhesabu kiasi unacho-
tumia ili  uende kwa misingi na 
maelekezo ya wataalamu.

NYAMA MBADALA
Ulaji wa nyama kwa Watanza-

nia wengi unaweza kuwa  mgu-
mu kwa vile wengi wanaona ki-
toweo hiki ni ghali na ni chakula 
kinachohusishwa na familia 
zenye uwezo kifedha, jambo am-
balo ni kweli kwa vile kilo moja 
ya kitoweo mijini ni karibu 7,000 
wakati vijijini nako huuzwa 
takribani Sh 6,000.

Ni wazi kuwa siyo lazima 
kula nyama ya ng’ombe, mbuzi, 
kondoo au nguruwe lakini ni 
muhimu kula nyama kwa hiyo 
kuna haja ya kufuga wanyama 
wadogo kama   kware, bata, 
kuku wa kienyeji, sungura, mbu-
zi, kondoo ambao kila mmoja 
anaweza kuwafuga akiamua.

Miradi hiyo inayotekelezwa 
kupitia program ya kuendeleza 
mifugo midogo inayofanywa 
kwa kushirikiana na serikali za 
mitaa.

Kwa hiyo inavyoelekea siyo 
kazi ngumu kupata kilo 50 za ny-
ama kwa mwaka kwa vile watu 
wanaweza kufuga na kula wan-
yama wadogo kama sungura, 
simbilisi, mbuzi na kondoo hata 
wanaoishi mijini.

Lakini pia, ndege wakiwamo 
kware, kanga, bata na njiwa nao 
wanaweza kuimarisha mlo kwa 
kuongeza kitoweo na kuwafan-
ya Watanzania kuondokana na 
tatizo la lishe duni , kudumaa na 
utapia mlo.

Wanyama kama mbuzi wa-
natoa maziwa ambayo ni chaku-
la bora kwa watoto wachanga, 
wagonjwa   na wazee pamoja 
na wanafamilia, mbuzi nao wa-
nafugika mijini.

KULA KIAFYA 
Hata hivyo siyo   lishe 

bora  kunywa lita mbili za mazi-
wa kila siku au kula mayai mata-
no na chips  au kutafuna  ugali 
na pande la nyama la kuchoma 
yenye uzito wa nusu kilo   kila 
siku.

Ulaji uzingatie afya kwa kuwa 
kula bila mpangilio kunaleta un-
ene kupindukia na magonjwa 
hasa ya mifumo ya damu, moyo 
na misuli. 
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miaka 20 mauaji kibwetere
Waganda walia na wachungaji

Na Mwandishi Wetu

M
ACHI 17, 2000,  Ugan-
da ilitikiswa na tukio 
la kutisha baada ya 
mamia ya wanacha-

ma wa dhehebu la Amri Kumi za 
Mungu, kuteketea kwa moto nda-
ni ya kanisa.

Waumini hao wakiongozwa na 
kiongozi wao Joseph Kibwetere, 
walijifungiandani kanisa moja, 
na kisha kujitekekeza kwa moto 
nyakati za mchana.

Takwimu zilizotolewa na polisi 
baadae, zinasema zaidi ya watu 
700 walipoteza maisha, lakini 
huenda idadi ilikuwa kubwa.

Makao makuu ya kanisa hilo 
yako eneo la Kanungu, kusini-
magharibi mwa Uganda. Kabla ya 
kujiteketeza kwa moto, waumini 
hao waliambiwa wauze mali zao 
zote kwa sababu mwisho wa du-
nia ulikuwa umefika.

Miaka 20 sasa imepita tangu 
kutoke kwa tukio hilo, lakini bado 
limekuwa kidonda kikubwa kwa 
Judith Ariho, ambaye bado ana-
kumbuka machungu kutokana na 
tukio hilo.

Hata hivyo, katika kipindi chote 
hakuna mtu aliyeshtakiwa kwa 
kuhusishwa na mauaji hayo, na 
haijafahamika kama kuna vion-
gozi wa kanisa hilo ambao wapo 
hai au nao wamekufa.

Anna Kabeireho, ambaye bado 
anaishi eneo la milimani, ameiam-
bia BBC kuwa hajasahau tukio 
hilo, harufu ya moshi inaendelea 
kuganda kwenye pua yake.

“Siku ile ya Ijumaa kila kitu kili-
kuwa kimefunikwa kwa moshi na 
harufu ya nyama mbichi ilikuwa 
imetanda. Yaani harufu kama ili-
kuwa inaingia kwenye mapafu,” 
anasema. 

Anaendelea kukumbuka “Kila 
mtu alikuwa anakimbilia ka-
tika bonde la maji. Moto ulikuwa 
unaendelea.Miili mingi ilikuwa 
imeungua na hata hawakujulika-
na walikuwa ni kina nani,”

Anakumbuka watu walikuwa 
wamefunika pua kwa majani ya 
migomba ilikuzuia harufu. Kwa 
miezi kadhaa hawakuweza kula 
nyama.

Kanungu ni sehemu yenye ardhi 
ambayo ina rutuba , lakini amani 
iliondoka baada ya kuzuka kwa 
moto huo. 

Kanisa hilo liliundwa mwaka 
1980 na watu wawili ambao ni 
Credonia Mwerinde, mhudumu 
wa zamani kilabu cha pombe na 
Joseph Kibwetere, ambaye alikuwa 
mfanyakazi wa zamani wa serikali.

Kanisa hilo lenye mlengo wa 
Kikaresmatiki halikuwa na uhusi-
ano mzuri na kanisa katoliki. Wa-
hudumu wake walikuwa  mapadri 
na watawa ambao walitengwa 
na kanisa hilo wakiwe mo Ursula 
Komuhangi na Dominic Katari-
babo. 

Waumini walikuwa kimya, 
walipokuwa wanatumia njia ya 
kuwasiliana. 

 Ariho, kwa sasa ana miaka 41, 
alijiunga na kundi hilo pamoja na 
familia yake akiwa na miaka 10.

Mama yake ambaye alikuwa 
mjane alikuwa anahangaika ku-
walewa watoto wake watatu.

Mmoja alikuwa anasumbuliwa 
na matatizo ya kichwa kila mara.

Aliingia katika kundi la Kibwe-
tere kwa ajili ya maombi.

Jumuiya hiyo ilichukua familia 
yote na kuisaidia katika mahitaji 
yao kuanzia kwenye ada za shule 
mpaka chakula. “Tulifanya kila 
kitu ilii kujizuia kutenda dhambi. 

Wakati mwingine ukifanya dham-
bi unapaswa kusali rozari mara 
1,000.

Ilikuwa kama adhabu na uliku-
wa unaomba rafiki zako au familia 
kukusaidia kusali rozari,” anasema 

Anasema anakumbuka kuna 
familia ambayo ilipoteza mama 
na watoto 11 Haijafahamika nini 
kilikuwa nyuma ya mauaji hayo, 
kwani watu wengi wanamuelezea 
Kibwetere kuwa alikuwa mtu 
mwenye mafanikio na muumini 
wa kawaida wa kanisa katoliki.

Kilichowakumba waumini hao 
na hivi sasa kubaki kama masha-
hidi wa imani potofu, inazidi-
sha hofu na kuendelea kuchipuka 

kwa makundi ya kidini ambayo 
mafundisho yao yanaleta shaka.

Kuna baadhi ya viongozi wa ny-
umba za ibada wanatumia nafasi 
zao za kuaminiwa na waumini wao 
kutoa mafundisho ambayo kim-
singi yanaweza kuleta maafa kwa 
jamii kama serikali haitachukua 
hatua za haraka.

Keneth Mchambo, mkazi wa 
Tabata, anasema mauaji ya kani-
sa la Kibwetere, hayakuja kama 
kwa ghafla kwani kulikuwepo 
na ulishaji wa imani mbaya kwa 
muda mwingi na hatimaye watu 
wakaamini.

“Kuna baadhi ya nyumba za iba-
da zinatumika kutoa mafundisho 
yanayokwenda kinyume na mis-
ingi ya imani za Mungu na utu 
wa mtu, haiwezekani watu waka-
lishwa nyasi au wakaambiwa vitu 
fulani vinaweza kuwaponya huku 
ikijulikana si kweli,” anasema 
Mchambo. 

Joseph Mlamapori, kwa upande 
wake anasema kumbukizi hizo 
kuwepo na tafakari ya kina kama 
kumeleta fundisho chanya kwa 
jamii yetu au la.

“Tuangalie namna baadhi ya 
makanisa yetu yanavyofanya, je ni 
kweli wanakwenda na mafundisho 
ya Mungu? Jibu rahisi ni hapana, 
kuna mashaka mengi kutokana 
na viongozi kuwa na imani zinazo-
onekana kuwayumbisha waumini 
wao,” anasema.

Hivi karibuni Rais Dk. John 
Magufuli, alisisitiza hakuna 
umuhimu wa kuzifunga nyumba 
za ibada, badala yake kuwepo na 
udhibiti kwa mafundisho yanayo-
tolewa kinyume na misingi ya ki-
ungu.

Rai Magufuli aliwataka wa-
nanchi kuwa na tahadhari pale ina-
potokea viashiria vya hatari katika 
nyumba hizo.

Kutoka kushoto ni Ursula Komuhangi, Credonia Mwerinde, Joseph Kibwetere na Dominic Kataribabo



Waziri mkuu Uingereza 
akutwa na Corona
LONDON, Uingereza

WAZIRI Mkuu wa Uingereza, Borris 
Johnso, amekutwa na virusi vya co-
rona baada ya kufanyiwa vipimo.

Katika taarifa iliyotolewa na ofisi 
yake iliyopo mtaa wa Downing, imese-
ma kiongozi huyo ana dalili ndogo za 
ugonjwa wa corona.

“Nimekuwa na dalili ndogo za co-
rona, ambazo ni viwango vya juu vya 
joto la mwili na kikohozi ambacho 
hakikomi “, Johnson amesema ka-
tika video aliyoituma kwenye ukurasa 
wake wa Twitter.

Waziri Mkuu huyo wa Uingereza 
alisema ataendelea kuliongoza taifa 
kutoka nyumbani kwake baada ya 
kupatikana na ugonjwa wa Covid-19.

Johnson atajitenga katika makao 
yake ya kikazi baada ya kupimwa na 
kupatikana na virusi hivyo na kuanza 
kupatiwa huduma za afya katika ofisi 
yake maarufu kama Namba 10.

Licha ya kupata maambukizi, John-
son ataendelea kuwa mkuu wa shu-
ghuli za kukabiliana na corona nchini 
humo.

“Ninafanyakazi kutoka nyumbani 
na nimejitenga. Hilo ndio jambo sahi-

hi la kufanya’’. Alisema na kisha alien-
delea “Ninaweza kuendelea, nashuk-
uru teknolojia kwamba ninaweza 
kuwasiliana na viongozi wakuu na 
kuongoza taifa dhidi ya virusi.”, 

“Kwa hiyo nashukuru sana 
kwa kila mtu anayefanya kile 
ninachokifanya kutoka nyumbani 
ili kuzuwia maambukizi ya virusi 
kutoka nyumba moja hadi nyingine’’, 
aliongeza.

Johnson  alipima afya yake baada 
ya kushauriwa na mshauri Mkuu 
wa tiba wa nchi hiyo,  Profesa Chris 
Whitty, imesema ofisi yake. BBC

Ninaweza 
kuendelea, 
nashukuru 
teknolojia 
kwamba 
ninaweza 
kuwasiliana 
na viongozi 
wakuu na 
kuongoza 
taifa dhidi 
ya virusi.

Polisi wakiwaondosha kwa nguvu wanawake wawili wauza matunda katikati ya jiji, baada ya kukiuka amri ya kukaa 
nyumbani kwa siku 32 iliyotolewa na Rais Yoweri Museven, katika kukabiliana na COVID-19. PICHA: AFP

25

habari kimataifa

Jumamosi Machi 28, 2020

CAPE TOWN, Afrika Kusini

AFRIKA Kusini imetangaza vifo vya wag-
onjwa wawili waliougua ugonjwa wa co-
rona.

Taifa hilo limeanza kutelekeza amri ya 
kutotoka nje, idadi wa watu walioambuki-
zwa virusi vya corona wakifikia 1,000.

Jeshi la nchi hiyo limeanza kufanya kazi 
ya kusimamia amri hiyo ikiwa ni hatua ya 

afrika kusini yatangaza vifo viwili

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imethibishwa kuwa na 
wagonjwa 85,500, ambao ni wengi 
kuliko nchi nyingine yeyote duniani.

Kwa mujibu wa tawimu zilizoku-
sanywa na chuo kikuu cha Johns 
Hopkins, nchi hiyo imeipiku China 
ambayo ina wagonjwa  81,782 na 
Italia 80,589 ya waliothirika na 
virusi vya Covid 19.

Kati ya idadi hiyo, wagonjwa 
1,300 wamekufa kutokana na 
ugonjwa huo na kuifanya Marekani 
kuwa na idadi ndogo ya vifo ukilin-
ganisha na China 3,291,  huku Italia 
ikiripoti vifo 8,215.

Idadi hiyo ya maambukizi inapin-
gana na kauli ya Rais Donald Trump, 
ambaye alisema anategemea hali 
itakuwa shwari muda si mrefu.

Makamu wa Rais, Mike Pence, 
alisema vipimo vya utambuzi wa 
virusi vya corona katika majimbo 
yote 50 na zaidi ya watu 552,000, 
wamepimwa. 

Trump amekosolewa kwa hatua 
yake ya kutaka vizuizi vya kukaa 
nyumbani viondolewe April 12 
wakati wa sikukuu ya Pasaka. BBC

BEIJING, China

RAIS wa China, Xi Jinping, ametaka 
kuwa na mazungumzo na Marekani 
yenye lengo la kuboresha uhusiano.

Wizara ya mambo ya nje ya China, 
imesema Rais Xi Jinping, amezun-
gumza kwa simu na kiongozi wa 
Marekani, Donald Trump, jana  na 
anataraji nchi hizo zitaboresha ush-
irikiano wao.

 Xi alisema ushirikiano kati ya 
nchi hizo ndiyo njia sahihi na 
kwamba China iko tayari kuisaidia 
Marekani katika kukabiliana na vi-
rusi vya corona. Mazungumzo hayo 
ya simu kati ya viongozi hao wawili 
yamekuja wakati kuna vita vya 
maneno vinavyoendelea kuhusiana 
mambo tofauti ya kiuchumi na virusi 
vya corona vilivyoibuka mwishoni 
mwa mwaka jana huko China.

Trump na maofisa wengine wa 
ngazi ya juu wameituhumu China 
kwa kutokuwa na uwazi kuhusu 
virusi hivyo ambavyo vimewauwa 
zaidi ya watu 24,000 duniani kote.
DW

Marekani 
yaongoza 
wagonjwa wa 
corona

China yataka 
maridhiano 
na Marekani

BERLIN, Ujerumani

Nchi za G 20 kuweka zaidi ya dola 
trilioni 5 katika uchumi wa dunia 
kuzuia kuporomoka kwake

VIONGOZI wa mataifa yaliyoen-
delea kiuchumi ya G20, wameahidi 
kuweka zaidi ya dola trilioni tano 
kuzuia  ukosefu wa ajira kutokana 
na mlipuko wa virusi vya corona. 

Katika mkutano wao huo, 

wameahidi kufanya kila wa-
naloweza kuhakikisha wanakabili-
ana na kuenea kwa virusi hivyo.

Kupitia mkutano wa kilele uli-
ofanyika kwa njia ya video, vion-
gozi hao wameonyesha mshika-
mano zaidi tangu muungano huo 
wa G20 ulipoanzishwa.

Rais wa China, Xi Jinping, ni 
miongoni mwa viongozi wali-
oshiriki mkutano huo. DW

G20 yaahidi trioni 5 kuokoa ajira

kupambana kuenea kwa maambukizi ya 
virusi hivyo.

Kabla ya kuanza kutekelezwa kwa ag-
izo hilo, foleni ndefu ya watu ilionekana 
kwenye maduka makubwa wakifanya 
manunuzi muhimu ili kujiwekea akiba 
wakati wakiwa nyumbani.

Juzi Rais Cyril Ramaphosa, alitembelea 
kambi ya jeshi kabla askari hao kuruhusi-
wa kuingia barabarani,

‘’Ninawatuma kwenda kuwalinda watu 
wetu na virusi vya Corona,”Alisema hayo 
akiwa amevalia sare za jeshi.

‘’Ni wakati mbaya kwa demokrasia yetu, 
lakini pia kwa historia ya taifa letu kwam-
ba tutaifunga nchi yetu kwa siku 21 ili ku-
pambana na adui asiyeonekana, virusi vya 
corona” aliongeza.

Alisema maduka ya vyakula hayatafung-
wa ingawa maduka yanayouza vilevi ya-
mepigwa marufuku kufunguliwa kwa siku 
21. BBC
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anaelekea wapi. Ilichukua dakika nyingi 
sana kutambua milio ile miwili ilikuwa 
ni ya bastola. 

Baada ya dakika kadhaa eneo ambalo 
watu walikusanyika kwa ajili ya sherehe 
za harusi lilikuwa wazi. Kila mtu alikim-
bia kwa nguvu zake zote alizojaaliwa.

Ni watu wawili tu ambao walishindwa 
kukimbia au kujificha. Ni bwana na bi 
harusi. Walikuwa wamelala chini.

Haikujulikana mara moja kama wali-
kuwa chini kwa sababu ya kukanyagwa 
au vipi. Lakini milio miwili la bastola 
ndiyo ilitia watu wengi wasiwasi.

Yoyote aliyedhania kuwa walikuwa 
wamekanyagwa na kundi la watu wal-
iokuwa wakikimbia na kujipapatua kwa 
kuogopa kifo walikosea.

Haikuhitaji hata cheti cha udaktari ku-
jua kuwa waliolala hapo tayari walikuwa 
ni marehemu. Bwana harusi alilala chali 
chini ya sakafu, huku mkewe aliyetoka 
kumuoa masa machache yaliyopita ak-
ilala juu ya mwili wake.

Ilionekana kabisa kuwa bwana harusi 
alikuwa ameanguka chini na baadaye bi 
harusi akafuata.

Chini kulikuwa na kijito cha damu 
ambacho yoyote aliyekiona, hawezi 
kukubali kuwa watu hao walikuwa hai.

*************************************
Alikuwa ameteremka kwenye boda-

boda akiwa kama mmoja wa waalikwa 
kwenye harusi hiyo. Hakupanda kwe-
nye gari ili kukwepa kufuatiliwa zaidi na 

watu. Mara nyingi kwenye sherehe za 
harusi, au mkusanyiko wa watu kama 
huo kuna baadhi ya watu kazi yao ni 
kuangalia uzuri wa magari, pamoja na 
watu walioteremka, kuliko kuangalia 
harusi yenyewe.

Wakati huo maharusi walikuwa 
wameshatekemka kwenye gari la kifa-
hari, wakiwa na nguo za kifahari, wak-
itembea kwa madaha, kama mfalme na 
malkia hivi.

Pembeni mwa bwana harusi kuliku-
wa na mpambe wake na bu harusi pia 
alikuwa na mpambe wake. Nyuma ya bi 
harusi kulikuwa na watoto wanne wali-
ozidi miaka mitano, wawili na kiume na 
wawili wa kike waliokuwa wameshikilia 
sehemu ya shela la bi harusi ambalo lin-
gekuwa linaburuzika chini kama si wao 
kulishikilia kwa nyuma.

Karibu yao kulikuwa na baadhi ya 
akinamama ambao walikuwa wakiimba 
nyimbo mbalimbali za kuwasifu na ku-
wapongeza bwana na bi harusi kwa ua-
muzi wao wa kufunga ndoa.

Tamim Hussein alitabasamu. Hali-
kuwa tabasamu halisi. Alijua dakika kad-
haa baadaye hali hii yote ya furaha na 
shamrashamra itabadilika na kuwa msi-
ba mkubwa. Msiba ambao utawaacha 
watu wengi wa maswali ambayo hayat-
akuwa na majibu.

Alijua ataifanya kazi hiyo kukamilifu. 
Atawapiga risasi na kuwaua wale tu am-
bao wanatakiwa wafe na si vinginevyo. 
Alikuwa na uhakika na kazi yake. Haku-

Na Adam Fungamwango

I
likuwa ni hatua 50 tu ambazo 
bwana na bibi harusi walikuwa 
wamezipiga kuelekea kwenye 
hema kubwa la kisasa lenye 

nakshi, lililokuwa nje ya jumba la 
fahari.

Geti lilikuwa wazi ili kuwawez-
esha umati wa wahudhuriaji kuin-
gia ndani ya uwanja mkubwa, la-
kini baadhi ya magari, hasa mabasi 
mkubwa yakiwa yamebaki nje ya 
geti, lakini baadhi ya magari mado-
go yakiwa yameruhusiwa.

Ilikuwa ni tafrija ya nyumbani 
kwa siku hiyo, huku kesho yake 
kukiwa na sherehe kubwa kwenye 
hoteli kubwa ya kifahari katikati ya 
jiji la Dar es Salaam.

Ghafla sauti kali isiyotarajiwa se-
hemu kama hiyo ikasikika. Kabla 
yoyote yule hajajua ni ulikuwa ni 
mlio wa kitu gani, mlio mwingine 
unaofanana na ule ukarindima. 
Hakuna aliyejua nini kimetokea. 

Ilikuwa imetimia saa 11:00 jioni. 
Ni mlio uliosababisha baadhi ya 
watu kusambaratika huku na huko, 
kila mmoja kuokoa uhai wake.

Haukuwa mlio wa kawaida. La-
kini walichotambua ni kwamba 
haukuwa mlio wa heri, bali ni wa 
shari, unaoashiria hatari.  Kila 
mmoja aliyekuwa kwenye sherehe 
hiyo hakujua anakimbilia wapi au 

Ni ki-
tendo bila 
kuchelewa, 
kwani 
wakati 
watu ha-
jajui nini 
kinaende-
lea, aliachia 
nyingine 
kwenye 
paji la uso 
la bi harusi. 
Yeye alian-
guka kama 
mzigo, 
amlalia 
mumewe.

ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza 
kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali 
zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao. 

Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na 
kumsababishia ukiwa na mawazo tele. Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akiele-
kea kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza  kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake 
ili apoteze maisha, wao waweze kumiliki mali hizo.

Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na patashika nguo kuchanika inapoanza. Fuatilia 
mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na kusikitisha.

hadithi
Mauaji Harusini-6 Mtunzi anapatikana (0716 350534)

wahi kukosea kwenye kazi yake hiyo.
Aligeuka nyuma ili kumtazama mtu 

aliyekuwa anataka kumuona. Ni kweli. Al-
imuona Michael akiwa anamtazama kwa 
makini.

Walitazamana kwa namna ambayo 
hakuna mtu ambaye alijua kuwa wana 
mawasiliano. Michael yeye alikaa tayari 
kumlinda Tamim kama lolote lile lita-
tokea kwa kumwamisha kazi yake ya 
kuua. Lakini pia alikuwa tayari kuumaliza 
yoyote yule atakayeonekana kutaka ku-
muua Tamim. Hii ilifanya ili Tamim at-
ekeleze kazi yake vizuri bila bugudha.

Kilichokuwa sasa kinasubiriwa ni simu 
tu kutoka kwa Kidaga ili amalize mchezo. 
Kabla hajamaliza kufikiria, simu akamte-
temesha kwenye suruali. Hakuna amewe-
ka mlio. Aliitoa na kuitazama. Ilikuwa ni 
ya Kidaga. Aliiweka sikioni.

“Tayari, muda umefika.” Ilikuwa ni 
amri. Wakati huo maharusi walikuwa 
wamebakisha mita chache kufika kwe-
nye eneo ambalo limetengenezwa matu-
rubai ya kisasa kabisa kwa ajili ya sherehe 
hizo.

Aliminya kitufe cha simu, akaihamisha 
mkono wa kushoto. Mkono wa kulia, ulir-
udi kweny mfuko wa nyuma na kuigusaa 
bastola. Lakini hakuitoa. Aliona kuna kitu 
hakiko sawa. Akaiingiza simu mfukoni 
kwa mkono wa kushoto, lakini kwenye 
mkono huo huo, akatoa leso ya kufutia 
jasho.

Leso ile na mkono wa kushoto uka-
hama kuelekea upande wa kulia. Akatoa 
bastola kwa mkono wa kulia na haraka 
kama umeme, akagusanisha mikono 
yote, hivyo kastola yake ndogo ikawa 
imefumbatwa na leso. Haikuonekana na 
mtu yoyote.

Aliinua mkono wa kulia juu ambao 
ulionekana kuwa alikuwa ameshika leso 
kwa ajili ya kujifutia jasho kutokana na 
joto.

Alisogeza leso kidogo mbele na kui-
vuta kwa nyuma ili kipatikana na uwazi 
mbele na kupiga risasi. Alianza kumlenga 
bwana harusi kwenye paji la uso kwa 
sababu alikuwa mbele yao. Aliachia risasi 
moja tu ambayo haikukosea, badala yake 
ikaenda pale pale ilipokusudiwa. Bwana 
harusi aliyumba kama mlevi, kabla ya 
kuanguka chini taratibu.

Ni kitendo bila kuchelewa, kwani 
wakati watu hajajui nini kinaendelea, 
aliachia nyingine kwenye paji la uso la bi 
harusi. Yeye alianguka kama mzigo, amla-
lia mumewe.

Hakutaka kujisumbua kama ameshaua 
au la. Kutokana na uzoefu wake risasi ya 
paji la uso alizokuwa akizipiga siku zote 
ziliwaua majambazi hatari na wakorofi,  
wenye roho mbaya zaidi ya shetani, 
achilia mbali bwana na bi harusi ambao 
hawajawahi kuua hata kuku.

Upesi yeye na Michael Sabuni walik-
wenda kwenye gari alilokuwa akiende-
sha Tofiki Seif , pembeni yake kukiwa na 
Kidaga na kuondoka kwa kasi.

“Bosi, tumemaliza kazi uliyotutuma, 
kwa sasa tunakuja kwako ili tumalizi-
ane mzigo uliobaki.” Kidaga akimtaarifu 
Abeshi.”

 itaeNdelea Jumamosi
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habari michezo

SAO PAULO, Brazil

ROBERTO Carlos amebainisha 
kwamba, alimtaka nyota wa Brazil, 
Neymar pale Real Madrid muda 
“mrefu uliopita.”

Neymar alijiunga na Paris Saint-
Germain kutoka Barcelona mwaka 
2017, lakini amekuwa akihusishwa 
na mpango wa kurudi pale Camp 
Nou huku pia kukiwa na uwezeka-
no wa kwenda Real Madrid.

Carlos, gwiji wa Madrid na timu 
ya taifa ya Brazil, amesema alim-
taka Neymar pale kwenye dimba 
la Santiago Bernabeu muda mrefu 
uliopita.

“Kama ingewa ni amri yangu, 
Neymar tayari angekuwa pale 
muda mrefu, lakini maisha ni tofau-
ti na unavyotaka,” alisema Carlos 
akiiambia Fox Sports Redio.

“Wachezaji wakubwa mara zote 
wanataka kucheza kwenye klabu 
bora duniani. Real Madrid leo hii ni 
mfano kwa kila mchezaji.

“Unataka kushinda Kombe la Ligi 
ya mabingwa Ulaya? Njoo Real Ma-
drid.”

Carlos alishinda mataji manne ya 
Ligi Kuu Hispania, LaLiga, na mata-
tu ya Ligi ya Mabingwa Ulaya akiwa 
na Madrid, pia alishinda Kombe la 
Dunia mwaka 2002 akiwa na Brazil.

MUNICH, Ujerumani 

K
LABU ya Chelsea imeri-
potiwa kwamba inawania 
kumsajili golikipa namba 
moja wa Bayern Munich, 

Manuel Neuer kipindi cha majira 
ya joto.

Huku majaliwa ya kipa wao, 
Kepa Arrizabalaga hayajulikani 
pale Chelsea, sasa kocha Frank 
Lampard anamwona Neuer 
kama ndio chaguo sahihi kwa 
upande wake.

Golikipa wa Barcelona, 
Marc-Andre ter Stegen pia 
amekuwa akihusishwa na 
mpango wa kuondoka pale 
Camp Noun na Bayern ndio 
wanaotaja kumwania.

Chelsea wanataka kum-
sajili nahodha huyo wa 
Bayern kwa ajili ya kuima-
risha safu yao na kwam-
ba, Neuer mwenyewe 
anaonekana kutaka kuon-
doka kwa miamba hao wa 
Bavaria kwa mujibu wa 
gazeti la Bild.

Lampard ameripotiwa 
kuwa anataka kumwachia 
Kepa  ambaye ni golikipa 
ghali zaidi duniani baada 
ya kuondoka kule Ath-
letic Bilbao mwaka 2018 
na kutua pale Stamford 
Bridge.

Chelsea wameamua 
kumwania Neuer kwa 
saababu kipa huyo wa 
kimataifa wa Ujeruma-
ni bado hajakubali ku-
saini mkataba mpya 
pale Bayern.

Pedro: Sitaki 
kuondoka, 
natamani 
kubaki
LONDON, England 

PEDRO amesisitiza kwamba alitaka 
kubakia Chelsea, akipuuzia taarifa 
kwamba anaondoka klabuni hapo.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa His-
pania mwenye umri wa miaka 32, awali 
alinukuliwa akisema kwamba, anaon-
doka Chelsea, baada ya mkataba wake 
kumalizika mwishoni wa msimu.

Pedro amesema ndoto yake ni 
kubakia kwa miamba hao wa Ligi Kuu 
England ingawa majaliwa yake bado 
hajajulikana.

“Kama watu wengi wanavyojua, mka-
taba wangu unamalizika Mei mwaka 
huu, lakini bado sijazungumza na kama 
nitaongeza mkataba mpya au nitaon-
doka,” alisema akiwaambia waandishi 
wa habari.

“Nimeona ujumbe mwingi kutoka 
kwa mashabiki wa Chelsea wakisema 
kwa heri na wakinishukuru kwa muda 
wangu niliokaa hapa, kitu ambacho 
nakubaliana nao.

“Lakini ningependa kuwaambia 
mashabiki wote kwamba mkataba 
wangu unakaribia mwisho, lakini bado 
ninatakiwa kuzungumza na klabu.

Roberto asema alimtaka 
Neymar atue Real Madrid

Chelsea 
yamwania 
neuer wa 
Bayern 
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MANCHESTER, England 

GABRIEL Jesus anaweza kujiunga na 
Juventus siku za usoni, kwa mujibu 
wa mtu aliyempeleka pale Manchester 
City.

Fowadi huyo wa kimataifa wa Brazil 
mkataba wake wa sasa na City unamal-
izika mwaka 2023, lakini imebainika 
kwamba, anaweza kuondoka mapema 
zaidi kama hatakuwa chaguo la 
kwanza la kocha, Pep Guardiola. 

Jesus amekuwa kwenye wakati 
mgumu kupata namba kwenye kiko-
si cha kwanza, huku Sergio Aguero 
ndio akiwa namba 9 muhimu kwa 
kikosi hicho tangu alipotua City 
akitokea Palmeiras. 

Kumekuwa na ripoti kwamba, 
Juventus wamekuwa wakiwania 
kumsajili fowadi huyo kwa ajili ya 
kuimarisha kikosi chao.

Na Giovanni Branchini, wakala 
ambaye alimsaidia Jesus ku-
tua pale Etihad, alisema kuna 
uwezekano mkubwa kwa mteja 
wake huyo kuondoka wakati wa 
kipindi cha majira ya joto. 

Alipoulizwa na gazeti la Cal-
ciomercato kama anafikiri Jesus 
anaweza kuhamia Juventus kwa 
siku za usoni, Branchini alijibu: 
“Tunazungumza kuhusu mwa-
nasoka mkubwa na klabu kubwa, 
kila kitu kinawezekana.

MANCHESTER, England 

R
EAL Madrid inatakiwa kuha-
rakisha kumsajili Paul Pogba 
kwani sasa Manchester Unit-
ed inapanga kuanza mazun-

gumzo ya kumwongezea mkataba 
mpya, kwa mujibu wa gazeti la Daily 
Mail.

Pogba kwa muda mrefu amekuwa 
akiwaniwa na Real, huku kocha Zin-
edine Zidane akionesha wazi kuvuti-
wa nae, na awali walijaribu kumsajili 
kiungo huyo mwaka 2016.

Sasa kwa mujibu wa gazeti la AS, 
wanatakiwa kuongeza nguvu kum-
sajii kipindi cha majira ya joto kama 
wanamtaka pale kwenye dimba la 
Santiago Bernabeu.

Mkataba wa sasa wa Pogba pale 
United unamalizika kipindi cha 
majira ya joto cha mwaka 2021, in-
gawa United wanakipengele cha 
kumwongezea mwaka mmoja zaidi.

Lakini gazeti la AS limeripoti 
kwamba, kama United wakifani-
kiwa kumwongezea mkataba Pogba 
itakuwa kazi ngumu kwa Real Madrid 
kumnasa.

Kama hiyo ikitokea, maana yake 
ni kwamba, Real Madrid watatakiwa 
kumsubiri Pogba hadi mwaka 2022.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27 ambaye ni mshindi wa 
Kombe la Dunia, msimu huu ame-
kuwa akisumbuliwa na majeruhi ya 
mara kwa mara na sasa anapigania 
kupona kifundo cha mguu kilichom-
weka nje ya dimba kwa miezi kadhaa.

United 
kUanza 

kUlonga 
na Pogba

BUENOS AIRES, Argentina 

LIONEL Messi kutoshinda taji la Kombe la 
Dunia na Argentina haitakuwa haki, kwa 
mujibu wa golikipa Oscar Ustari.

Ustari ni golikipa wa kimataifa wa Ar-
gentina ambaye anacheza soka la kulipwa 
katika klabu ya C.F. Pachuca ya nchini 
Mexico.

Messi ameshinda karibia kila kitu kwe-
nye soka akiwa kama mchezaji wa Barce-
lona – kuanzia Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
LaLiga, UEFA Super Cup, klabu bingwa 
ya Dunia, Copa del Rey na Supercopa de 
Espana.

Hata hivyo, mshindi huyo mara sita wa 
Ballon d’Or bado hajafanikiwa kubeba 
kombe akiwa na jezi ya timu ya taifa ya Ar-

gentina baada ya kumaliza kama mshindi 
wa pili wa Kombe la Dunia mwaka 2014, 
pia akicheza fainali mbili mfululizo za 
Copa America mwaka 2015 na 2016.

Na sasa golikipa Ustari anaona kwamba 
sio haki kwa nahodha Messi – ambaye ni 
mfungaji wa wakati wote wa nchi hiyo ku-
toshinda Kombe la Dunia.

“Sina shaka kama Messi ni bora duni-
ani, lakini haitakuwa haki kwa Messi ku-
toshinda Kombe la Dunia,” amesema Us-
tari akiiambia redio Radio Mitre.

“Kumtilia shaka Messi ni ujinga. Mam-
bo yanaweza kwenda sawa au la, lakini 
naweza kuwaambia kwamba nilimwona 
akilia kama mtoto kwa sababu ya kile 
kinachotokea kwenye timu ya taifa. Ni 
ngumu sana kuvaa viatu vyake.”

Sio haki Messi kutoshinda 
Kombe la Dunia – Ustari

Jesus 
anaweza 
kujiunga 
Juventus



MADRID YAMTAKA HAALAND

REAL Madrid imetangaza nia ya kumsajili mshambu-
liaji, Erling Braut Haaland (19), wa Borussia Dortmund 
katika kipindi cha majira ya joto. Straika huyo wa Timu 
ya Taifa ya Norway alijiunga na vigogo hao wa Bundesliga 
majira ya joto yaliyopita na dau lake la uhamisho lil-
ilowekwa katika mkataba ni pauni milioni 50. (Standard)

EPL KUREJEA KARIBUNI

KLABU zinazoshiriki Ligi Kuu England zimeelezwa zi-
tarejea katika harakati za soka kuanzia Aprili 30, mwaka 
huu na tarehe mpya ya kuanza kwa michezo mbalimbali 
itatangazwa wiki ijayo kufuatia kuimarika kwa maam-
bukizi ya virusi vya corona (COVID 19). (Mail)

POGBA ATAKIWA UNITED

MANCHESTER United inajiandaa kumwongeza mka-
taba Paul Pogba (27), lakini uamuzi huo utamweka “njia 
panda” mshindi huyo wa fainali za Kombe la Dunia akiwa 
na kikosi cha Ufaransa. (AS - in Spanish)

PEDRO KUONDOKA CHELSEA

KIUNGO Mhispania Pedro (32), amesema ataondoka 
Chelsea mwishoni mwa msimu huu baada ya mkataba 
wake na klabu hiyo maarufu The Blues kumalizika. (In-
dependent via Cadena Ser)

EVERTON YAINGIA VITANI

EVERTON imeungana na klabu nyingine nne kuwasili-
sha ofa ya kumwania beki wa Lille Mbrazili Gabriel (23), 
ambaye thamani yake imeelezwa kuwa ni pauni milioni 
30. (Sky Sports)

NDOMBELE ANUKIA BARCA

BARCELONA imetangaza nia ya kumsajili mchezaji 
ghali wa Tottenham, Tanguy Ndombele (23), ambaye 
alijiunga na klabu hiyo ya London Kaskazini kwa dau 
la pauni milioni 55 akitokea Lyon majira ya joto mwaka 
jana. (Mundo Deportivo via Star)

SPURS, SKIPP WATETA

MABOSI wa Tottenham wameanza mazungumzo ya 
awali na kiungo raia wa England, Oliver Skipp (19), kwa 
ajili ya kumpa mkataba mpya wa muda mrefu wa kuitu-
mikia klabu hiyo. (Football Insider)

MELAMED AGEUKA LULU 

CHELSEA, Real Madrid, Barcelona na Bayern Munich 
zote zimeonyesha nia ya kumsajili kiungo chipukizi wa 
Espanyol na Timu ya Taifa ya Vijana ya Hispania, Nico 
Melamed (18), ambaye thamani yake imetajwa kuwa ni 
pauni milioni 7.3. (Gianluca Di Marzio - in Italian)

KARIUS AGOMBEWA ULAYA

WEST Ham, Sporting Lisbon na Anderlecht ni baadhi 
ya klabu ambazo zimeonyesha nia ya kumsajili golokipa 
wa Liverpool na Timu ya Taifa ya Ujerumani, Loris 
Karius (26), ambaye yuko kwa mkopo katika klabu ya 
Besiktas. Thamani ya nyota huyo anayemaliza mkataba 
wake mwishoni mwa msimu huu ni pauni milioni 4.5. 
(Voetbal24 - in Dutch)

SOLER AKARIBIA ARSENAL

ARSENAL imejiandaa kuwania saini ya kiungo wa 
Valencia na Timu ya Taifa ya Hispania, Carlos Soler (23), 
huku klabu hiyo ya La Liga ikijipanga kuuza wachezaji 
wake ili kuweka sawa kumbukumbu zao za fedha kwa 
mujibu wa kanuni za usajili. (Sky Sports)

zISIKUPITE

HABA
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DONDOO zA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

M
ANCHESTER United inak-
abiliwa na upinzani mkali 
katika kumsajili Odion 
Ighalo baada ya mchezaji 

huyo anayecheza hapo kwa mkopo 
kupewa ofa nono ya kuongeza mka-
taba wake na klabu yake ‘mama’, 
Shanghai Shenhua ya nchini China.

Mkataba wa muda mfupi
 wa mkopo wa Ighalo

 pale Old Trafford una-
malizika Mei 31, mwaka

 huu.
United imeripotiwa ipo tayari kum-

sajili nyota huyo wa kimataifa wa Ni-
geria kwa kitita cha pauni milioni 15 
ili aendelee kuwachezea miamba hao 
wa Ligi Kuu England.

Hata hivyo, klabu yake ya Shanghai 
Shenhua imetoa ofa ya kumwongezea 

mkataba wa miaka miwili na msha-
hara wa pauni 400,000 ambao utam-
fanya achezea kule nchini China hadi 
Desemba mwaka 2024. 

Ighalo ambaye amekuwa na mwan-
zo mzuri wa kucheza pale United, 
sasa yupo njia panda ama kukubali 
kupewa mkataba wa kudumu au 
kuongeza mkataba na klabu yake ya 
zamani.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 30, ambaye amefunga mabao 
manne katika mechi nane alizocheza, 
anaonekana kwamba anataka kuba-
kia Manchester United.  

Awali wengi walitilia shaka usajili 
wa United kwa mchezaji huyo wakati 
wa siku ya mwisho ya kufungwa kwa 
pazia la dirisha dogo la Januari, lakini 
kiwango chake kimewaziba midogo 
na sasa mashabiki wanataka mchezaji 
huyo apewa mkataba wa kudumu.  

United walipomchukua Ighalo kwa 

mkopo walikubali kulipa sehemu ya 
mshahara wake wa pauni 300,000 
kwa wiki ambao wao walikuwa wak-
itoa pauni 130,000.

Lakini sasa Shanghai ime-
washangaza United baada ya kutoa 
ofa nene ya kutaka kumlipa mshaha-
ra wa pauni 400,000 kwa wiki, msha-
hara ambao United wameripotiwa 
kutokuwa tayari kuutoa.

Thamani ya Ighalo kwa sasa kama 
United wanataka kumnunua moja 
kwa moja ni pauni milioni 15.

Hata hivyo, kwa mujibu wa gazeti la 
Daily Mail, Ighalo ndoto zake ni kuen-
delea kucheza pale Old Trafford hata 
kama atapunguziwa mshahara wake.

Tangu Ighalo alipotua United 
amepewa jukumu la kuongoza safu 
ya ushambuliaji ambayo inawakosa, 
Marcus Rashford aliye majeruhi na 
Romelu Lukaku ambaye ameuzwa 
Inter Milan.

   Ni katika kuwania saini ya Ighalo, klabu 
yake hiyo ‘mama’ ya zamani yaandaa ofa...

HABARI MICHEzO
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United, Shanghai
ShenhUa vitani



Na Saada Akida

B
EKI wa mabingwa watetezi 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara, 
Simba, Pascal Wawa, amesema 
mapumziko yanayoendelea 

hayatawafanya warudi nyuma na badala 
yake wanajiimarisha zaidi ili kufikia 
malengo yao ya kutwaa ubingwa wa 
msimu huu wa mwaka 2019/20.

Wawa aliliambia gazeti hili 
jijini Dar es Salaam jana, kuwa
 wanatumia vizuri mapumziko

 kurekebisha upungufu
 walioubaini katika mechi 

zilizopita na kujiweka imara
 kuwakabili wapinzani wao.

Beki huyo wa zamani wa Azam FC 
alisema wanajiandaa kuendeleza kasi 
ya ushindi kama waliyokuwa nayo kab-
la ya ligi kusimama licha ya ushindani 
uliopo katika kila mchezo.

Alisema Simba ina mikakati ya ku-
hakikisha wanatwaa ubingwa wa ligi 
hiyo kwa mara ya tatu mfululizo, hivyo 
mapumziko haya yanayoendelea wa-
nayatumia kutekeleza programu maal-
umu walizopewa na benchi la ufundi.

“Huku tukiwa na malengo yetu ya 
kufanya vizuri kwa kutwaa ubingwa 
kwa mara nyingine, muda huu wa ma-
pumziko tunautumia kwa ajili ya kuji-
weka fiti kwa kufanya mazoezi ili tut-
akaporejea tuendelee na makali yale 

yale, moto ule ule,” alisema Wawa.
Aliongeza kuwa katika nafasi ya 

kwanza kwenye msimamo wa ligi 
haitawafanya kubweteka kwa sababu 
timu nyingine zilizoko chini yao 
zinapambana kufika katika nafasi hiyo 
ya juu.

“Ligi ipo katika ushindani mkubwa, 
kufikia malengo yanayotarajiwa ni lazi-
ma tupambane kuhakikisha tunafanya 
vizuri katika michezo yetu ya mwisho 
ya kumaliza msimu,” alisema Wawa.

Simba ikiwa inaongoza ligi ikiwa 
na pointi 71 na safu ya ulinzi ya timu 
hiyo iliyoko chini ya beki huyo raia wa 
Ivory Coast imeruhusu mabao 15 katika 
mechi 28 walizocheza.

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Polisi Tanzania umesema 
klabu hiyo imedhamiria kutimiza malen-
go yake iliyoweka katika msimu wa Ligi 
Kuu Bara ambayo inaelekea ukingoni, 
imefahamika.

Makamu Mwenyekiti wa timu hiyo, 
Robert Munisi, alisema kwa kushirikiana 
vema na benchi la ufundi ili kufanya 
vizuri katika michezo tisa iliyobakia na 
hatimaye kumaliza kwenye nafasi ya 
tano katika msimamo wa ligi hiyo.

Munisi alisema kufikia malengo hayo 
wachezaji wanalazimika kupambana 
kutafuta ushindi katika michezo yao.

Alisema kwa kipindi hiki cha ma-
pumziko benchi la ufundi limetoa pro-
gramu zake kwa wachezaji, wanaporejea 
wanakuwa fiti na kuendelea na mapam-
bano ya kuhakikisha wanapanda hadi 
nafasi ya tano.

“Kwa sasa tupo nafasi ya sita, malengo 
yetu makubwa ni kutopoteza mechi 
nyumbani na kwenda kupambana 
kusaka pointi nyingine ugenini,” Munisi 
alisisitiza.

Alizitaja mechi zao tano za ugenini 
zilizobakia ni dhidi ya Mbao FC, Alli-
ance FC, Kagera Sugar, Biashara United, 
Mbeya City na Tanzania Prisons.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WAKATI mabao 333 yamefungwa katika 
michezo 168 ya Ligi Kuu Zanzibar, Ko-
cha Mkuu wa vinara wa ligi hiyo, KMKM, 
Ame Msimu, amesema matarajio na 
malengo yao ni kutwaa taji hilo msimu 
huu.

Ligi Kuu Zanzibar inayoshirikisha 
klabu 16, nayo imesimama kutokana 
na amri ya serikali kwa lengo la ku-
pambana na maambukizi ya virusi vya 
ugonjwa wa corona (COVID 19).

Msimu alisema licha ya nchi ku-
kabiliwa na kipindi kigumu ikiwamo 
wachezaji kutofanya mazoezi kwa 
pamoja kutokana na janga la corona, 
lakini bado anaamini timu yake itafanya 
vizuri katika mechi zilizosalia na hati-
maye malengo yao kukamilika.

Alisema amejiandaa kukutana na 
changamoto ya kurejesha viwango vya 
wachezaji wake baada ya kuanza ma-
zoezi ya pamoja kwa sababu ni ngumu 
kurejea wakiwa kwenye ubora walioku-
wa nao awali kabla ya ligi haijasimama.

“Ligi itakapoendelea tena kutakuwa na 
changamoto ya mazoezi, hili haliepukiki, 
kwa sababu timu nyingi zilivunja kambi, 
lakini hata kama wachezaji wamezoea 
kucheza soka, suala la kufanya mazoezi 
lazima litakuwa na mapungufu,” Msimu 
alisema.

Aliongeza changamoto hiyo ya kulinda 
viwango inatokana na wachezaji ku-
tokuwa na uwezo wa kununua vifaa vya 
mazoezi ya viungo kama ilivyo na nyota 
wenzao wanaocheza katika mataifa na 
klabu nyingine duniani.

WaWa aWaambia Yanga
Wasahau ubingWa baraPolisi Tanzania 

yafikiria ‘Top 5’

KMKM 
yatamba
kutwaa 
ubingwa

habari michezo
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Na Somoe Ng’itu

WAKATI timu yake ikiwa inaongoza ka-
tika msimamo wa Ligi Kuu Bara, beki wa 
Simba, Mohammed Hussein ‘Tshabalala’, 
amesema bado anaikumbuka mechi ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya AS Vita 
kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Con-
go (DRC).

Simba ilitinga hatua ya robo fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika mwaka juzi 
baada ya kupata ushindi wa mabao 2-1, 
dakika ya lala salama na kuwaondoa Wa-

kongomani hao.
Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es 

Salaam, Tshabalala alisema hataisahau 
mechi hiyo ambayo tayari mashabiki na 
wadau wa soka nchini waliamini Simba 
imeshatolewa katika michuano hiyo.

Beki huyo alisema Simba ilicheza ka-
tika kiwango cha juu na kila mchezaji 
alionyesha wanahitaji kusonga mbele na 
uwezo wa kufanya hivyo wanao.

‘Sitakaa nije kuisahau mechi ile, nime-
shacheza michezo mbalimbali yenye 
ushindani na yenye historia, lakini mechi 

ya AS Vita ilikuwa ni zaidi, nitabaki kui-
kumbuka katika maisha yangu yote,” 
Tshabalala alisema.

Simba ndio mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Bara, lakini msimu huu walitolewa 
mapema kwenye mashindano ya ki-
mataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Bingwa wa Ligi Kuu ndio ataiwakilisha 
Tanzania Bara katika mashindano ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika na kinara wa 
michuano ya Kombe la FA atapata tiketi 
ya kushiriki mashindano ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Tshabalala bado aikumbuka Vita

Wachezaji wa timu ya Vetenari Veterans, wakifanya mazoezi kwenye Uwanja wa Mwembe Yanga Temeke jijini 
Dar es Salaam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA



Na Somoe Ng’itu

K
UELEKEA msimu ujao na ku-
kabiliana na ushindani katika 
mashindano ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika, uon-

gozi wa Simba ya jijini Dar es Salaam 
umesema hautafanya usajili wa kuku-
rupuka au ‘mihemko’.

Simba yenye pointi 71,
 ndio mabingwa watetezi 

na vinara wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara wakiwa wame-
poteza mechi tatu kati ya 
michezo 28 waliyocheza

 msimu huu.

Akizungumza na Nipashe jijini jana, 
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, Senzo 
Mazingisa amesema klabu hiyo imeji-
andaa kusajili wachezaji wenye viwango 

vya juu kutoka katika ligi zenye mafani-
kio hapa barani Afrika na kwa kutumia 
kampuni zenye uzoefu na kazi hiyo.

Senzo alisema wanahitaji wachezaji 
ambao wana uwezo na uzoefu wa ku-
pambana katika mashindano ya ki-
mataifa na kamwe Simba haiangalii 
mechi za Ligi Kuu Bara au michuano ya 
Kombe la FA pekee.

“Katika suala la usajili tumeshaanza 
skauti katika maeneo mengi hapa barani 
Afrika ili kupata wachezaji bora na ima-
ra, pengine tutafanya usajili mzuri ku-
liko misimu yote kwa sababu tutaangalia 
vigezo vingi kulingana na mahitaji yetu,” 
alisema Senzo.

Ofisa huyo alisema katika kukamilisha 
mchakato wa kusajili wachezaji wapya, 
klabu itazingatia zaidi ripoti ambayo 
itaeleza wazi ubora na upungufu alionao 
mchezaji husika kabla ya kufanya uamu-
zi wa kumpa mkataba.

Kiongozi huyo ameweka wazi katika 
kuendeleza vipaji kwa faida ya nchi, Ko-
cha Mkuu Sven Vandenbroeck ametoa 
baraka ya kutolewa kwa mkopo kwa 
wachezaji ambao wanakosa namba kati-
ka kikosi chake au kuruhusiwa kujiunga 
na klabu nyingine kwa wale waliomaliza 
mikataba yao ndani ya Simba.

“Katika ligi ya hapa ndani tunaweza 
kusajili wachezaji kama wawili, na wal-
iobakia tutaangalia kwenye nchi ny-
ingine za Afrika, ambazo zimeendelea 
kisoka, hii itatusaidia kutimiza malengo 
yetu,” Senzo alisema.

Aliongeza kwa kuwataka wachezaji 
wa timu hiyo kuendelea na mazoezi bi-
nafsi wakiwa majumbani kwao katika 
kipindi hiki cha mapumziko yaliyotole-
wa kutokana na kupambana na maam-
bukizi ya virusi vya ugonjwa wa corona 
(COVID 19), ambao ni janga lililoenelea 
sehemu mbalimbali duniani.

   Aeleza haitakurupuka katika mchakato 
huo, aweka wazi wa kuwatoa kwa mkopo...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Senzo: Simba 
itasajili kisasa

Na Saada Akida

IKIWA imepita siku mbili baada ya mambo 
kuwekwa sawa kati ya uongozi wa Yanga 
na wadhamini wao, Kampuni ya GSM, 
Mjumbe wa Kamati ya Utendaji ya Yanga, 
Shija Richard, ametangaza kujiuzulu nafasi 
zote alizokuwa anazishikilia katika klabu 
hiyo.

Taarifa zilizopatikana jijini Dar es 
Salaam jana zinaeleza Shija ameamua 
kuchukua uamuzi huo wa kujiweka pem-
beni kwa hiari yake, lakini anaahidi wakati 
muafaka ukifika ataweka wazi kilichopele-
kea kuchukua uamuzi huo.

Chanzo chetu kilisema Shija ameamua 
kujiuzulu kwa sababu anafahamu Yanga 
ni kubwa kuliko yeye na uamuzi huo kwa 
sasa utaisaidia klabu yao.

“Lakini amesema yamezungumzwa 
mambo mengi katika kipindi hiki, ila yeye 
hatazungumza chochote mpaka wakati wa 
kufanya hivyo utakapofika, ndio atazun-
gumza”, kilisema chanzo chetu.

Shija anatajwa kuwa mmoja wa vion-
gozi waliokuwa wanapinga namna GSM 
ilivyokuwa inafanya majukumu ya klabu 
badala ya kufuata makubaliano yaliyomo 
kwenye mkataba.

Na Shufaa Lyimo

KIUNGO wa kimataifa wa Yanga, Haruna 
Niyonzima, amewataka wachezaji wenzake 
kufuata vema programu zote za mazoezi 
walizopewa na Kocha Mkuu wa kikosi hi-
cho, Luc Eymael, ili watakaporejea kwenye 
Ligi Kuu Bara waendeleze ‘dozi’.

Akizungumza na gazeti hili jana, Niyon-
zima alisema ni wajibu wa kila mchezaji 
kufanya mazoezi ili kujiweka sawa na 
tayari kwa kukabiliana na ushindani.

Niyonzima alisema mechi zote za Ligi 
Kuu Bara zilizobakia na mashindano ya 
Kombe la FA ni ngumu kwa sababu timu 
zote zinahitaji kupata matokeo chanya.

“Nashauri wachezaji wenzangu kujituma 
na kufanya mazoezi ili kuiweka miili sawa 
katika kipindi hiki cha mapumziko, tunahi-
taji kurejea na nguvu na si kuanza upya”, 
alisema Niyonzima.

Mnyarwanda huyo alisema endapo 
mchezaji yoyote atakaa bila ya kufanya 
mazoezi, atajiweka kwenye wakati mgumu 
mara mechi za Ligi Kuu Bara zitakaporejea 
tena.

“Nafahamu athari za kutokufanya ma-
zoezi, nikikaa bila mazoezi mwili utakuwa 
mzito na mwisho wa siku nitashindwa kui-
tumikia timu yangu katika kiwango kizuri”, 
Niyonzima alisema.

Bundi aendelea 
kuzunguka Yanga

Niyonzima aahidi
‘dozi’ zitaendelea

UKUrasa  30

Mshambuliaji wa Valencia, Ferran Torres (kulia), akipambana kuwania mpira dhidi ya nyota wa Barcelona. Torres 
(20) yuko katika rada za Liverpool, Real Madrid na Barcelona katika majira ya joto. PICHA: MTANDAO

United, Shangai Shenhua vitani
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