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fidia nyumba kubomolewa ..

Kanisa lilivyobambwa
na tiba kwa maombi

o Lina wodi za nyasi na udongo, wagonjwa marufuku
kwenda hospitalini... Endelea Ukurasa wa 2

Baadhi ya nyumba za nyasi na udongo zinazotumika kama wodi za wagonjwa kat|ka Kamsa la Maombezi la Lulembo, Misungwi mkoam

Mwanza, zinazodaiwa kujengwa na waumini wanaofika na wagonjwa wao kwa maombezi. PICHA NDOGO: Maofisa wa vyombo vya ulinzi

na usalama wakishirikiana kuwaondoa waumini na wagonjwa kanisani hapo baada ya agizo la Mkuu wa wilaxa hiyo, Paulo Chacha (hayu-

ko pichani) la kufungwa kwa kanisa. PICHA ZOTE: VITUS AUDAX

Vuta nikuvute Spika, Mdee (%
Azimio uendeshaji bandari &

Curnasas |
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Kanisa lilivyobambwa kwa tiba maombi eprs—

-mwanzilishi,
‘Mwenyekiti
_Precision Air

Na Vitus Audax, MISUNGW!|

WAKATI sintofahamu ya
Kanisa la Kenya lililowataka
waumini wake kuishi kwa
kufunga bila kula na ku-
sababisha zaidi ya vifo 90
halijatoweka vichwani mwa
watu, kanisa lingine lime-
bainika wilayani Misungwi
mkoani Mwanza, likikusan-
ya wagonjwa na kuwazuia
kwenda hospitalini.

Nchini Kenya, miili ya watu
95 ilifukuliwa kwenye maka-
buri ya jumla kwenye msitu
wa Shakahola baada ya kion-
gozi wa wa kanisa moja, Paul
Mackenzie Nthenge, akid-
aiwa kuwahubiria waumini
wake kwamba kukaa na njaa
ndiyo njia pekee ya kwenda
kwa Mungu.

Wakati jambo hilo likiwa
chini ya uchunguzi nchini
humo, kanisa lingine liju-
likanalo kwa jina la Lulembo
linalomilikiwa na Mzee Wil-
iam Luboja, lenye zaidi ya
waumini 200, ndani yake
kukiwa na zaidi ya wodi bubu
100 zilizojengwa kwa udongo
na kuezekwa kwa nyasi la-
bainika Tanzania.

Inadaiwa kuwa, mzee huyo
amekuwa akiendesha kazi
hiyo kwa kuwakusanya wag-
onjwa na kuwafikisha katika
kanisa hilo huku kibali chake
kikiwa ni kuendesha shughu-
li za tiba asili.

Kutokana na sintofahamu
hiyo, Mkuu wa Wilaya hiyo,
Paulo Chacha, ameliagiza
Jeshi la Polisi kufanya uchun-
guzi wa kutosha katika eneo
hilo ili kubaini endapo kuna

makaburi ya watu wanao-
fariki dunia kutokana na
maombezi hayo.

Pia amelitaka jeshi hilo
kuwahoji wamiliki na viongo-
zi wa kanisa hilo ili kufahamu
namna wanavyoziendesha
shughuli zao bila kibali.

“Yawezekana wazee hawa
wanaendesha shughuli za
matibabu ya asili lakini ni
tofauti na kinachoendelea
hapa maana haiwezekani
tiba ifanyike kwa maombi na
eneo hili lina wodi bubu zaidi
ya 100.

“Kwa nini wasiende kutibi-
wa hospitalini na tukiangalia
kwa makini hapa lazima tuta-
kutana na makaburi,” alise-
ma. Kiongozi huyo alisema
wagonjwa wote walioko ka-
tika eneo hilowatawapeleka
katika vituo vya afya na wote

waliohusika watakamatwa.

“Hapa hatobaki mgonjwa
yeyote na watu wote hao
tunawakamata na matumizi
ya kanisa hilo yafungwe
kwani halina vibali vya kue-
ndeshwa hapa,” alisema Cha-
cha.

Mmiliki wa kanisa hilo,
Mzee Luboja, alisema alian-
za shughuli hizo baada ya
kupokea maono ya kutibu
kupitia maombi wala si kwa
tiba asili kama kibali chake
cha kazi kinavyoeleza.

“Nilienda  kupata tiba
ya namna hii na baada ya
kupona nikaambiwa kuwa na
mimi nina karama ya namna
hii, hivyo naweza kwenda na
kuanza kuponya watu kwa
njia ya maombezi si ya kim-
ila wala si ya dini (anaitaja),”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya
Nachingwea, Mohamed
Moyo (kushoto), akika-
gua uchimbaji wa madini
unavyoharibu maji ya
Mto Mbwemkuru ambao
ni chanzo cha maji safi
na salama kwa zaidi ya
wananchi 1,000 wilayani
humo, juzi. Wengine ni
Meneja wa Wakala wa
Maji na Usafi wa Maz-
Wilaya ya Nachingwea,
Mhandisi Sultan Ndoliwa
(wa pili kushoto) na vion-
gozi mbalimbali. PICHA:
STEVEN WILLIAM

Vuta nikuvute Spika, Mdee Azimio uendeshaji bandari

Na Jenifer Gilla, DODOMA

MVUTANO wa kisheria bai-
na ya Mbunge wa Viti Maal-
um, Halima Mdee, na Spika
wa Bunge, Dk. Tulia Ackson,
uliibuka jana bungeni wakati
wabunge wakichangia hoja
ya serikali kuhusu mkataba
wa makubaliano kati ya seri-
kali ya Tanzania na Dubai.

Mkataba huo ni unaohusu
ushirikiano wa  kiuchumi
na kijamii kwa ajili ya uen-
delezaji na uboreshaji wa
utendaji kazi wa bandari
Tanzania. Wakati Mdee ak-
ichangia suala hilo, alijikuta
akikatishwa mara kwa mara
na wabunge wenzake.

Katika mchango wake,
Mdee alionyesha wasiwasi
kuhusu mkataba huo kwa
kunukuu Kamati ya Bunge
ya Miundombinu kwamba
makubaliano  yaliyofikiwa
kati ya serikali na kampuni ya
DP World yanaweka msingi
wa kisheria na si mkataba wa

makubaliano.
“Tunaambiwa
makubaliano yanaweka

msingi wa kisheria na si mka-

taba na sisi ndio tunazun-
gumza hapa kama msingi una
mashaka, una matobo, kama
msingi hauna maslahi ya ki-
taifa. Huo mkataba wanaose-
ma tutaletewa hapa bungeni
lazima uendane na hii sheria
hapa,” alisema Mdee.

Pia alisema sehemu ya
kwanza ya makubaliano
hayo inahusisha magati am-
bayo Tanzania ilikopa takrib-
ani Sh. trilioni moja kwa ajili
ya urekebishaji.

Baada ya kauli hiyo, Spika
alimsimamisha na kumwam-
bia amweleweshe kuwa seri-
kali inaipa DP WORLD hilo
ambalo imewekeza Sh. tril-
ioni moja ili afanye nini kwa
mujibu wa vifungu alivyoku-
wa anarejea.

“Mimi nisaidie jambo moja
kwenye lile eneo ambalo
fedha zimetumika za Mtan-
zania. Sehemu ya kwanza
inasema maendeleo, usi-
mamizi na uendeshaji. Huku
mwanzoni inasema wigo wa
makubaliano haya ni kuwez-
esha utekelezaji wa maeneo
ya ushirikiano kiambatisho
cha kwanza cha makubaliano
haya, kama hivyo ndivyo ...

kwa nini usifikiri lile eneo li-
nakwenda kwenye operesh-
eni? Baada ya swali hilo, ndi-
po Mdee aliposema hawezi
kuiongelea serikali, kitendo
ambacho Spika alifafanua
kwamba mkataba huo hau-
jaweka msingi wa maeneo
ambayo yatafanyiwa kazi
bali umetaja maeneo yenye
uwezekano wa kufanyiwa
kazi.

Spikaalisema ndiyomaana
azimio limepelekwa bungeni
ili wabunge watoe maoni yao
na serikali ikayaangalie in-
apokwenda kutia saini mka-
taba.

Mdee akiendelea kuchang-
ia, alisema awamu ya pili
ya mkataba huo inahusisha
kuendeleza, kusimamia na
kuendesha, majukumu am-
bayo kwa mujibu wa Sheria
ya Bandari ya mwaka 2014
na marekebisho yake ya
mwaka 2019, ni majukumu ya
bandari. “Kama nia ni njema,
kwa nini aspect ya PPP (ubia
kati ya sekta binafsi na ya
umma) isionekane kwenye
makubaliano yanayokuja
kuwa sheria ya kimataifa?
Makubaliano haya, bandari

ni mwezeshaji tu wa mazun-
gumzo, hata umiliki wa ar-
dhi bandari hajulikani yuko
wapi?” alihoji.

Mbunge huyo alisema mka-
taba huo haujaweka mawan-
da yabandari zitakazotumika
kwa kuzitaja bandari husika
kuwa Tanzania ina bandari
takribani 69 zinazotambulika
kisheria kwenye Bahari ya
Hindi na maziwa, jambo am-
balo Spika alisema halijata-
jwa kwenye mkataba, hivyo
mbunge huyo anakisia jambo
ambalo si sahihi.

Kitendo hicho kilimlaz-
imu Spika kurejea Kanuni
ya Bunge na kusema: “Wa-
heshimiwa wabunge tuele-
wane vizuri. Kanuni yetu ya
111 inasema hivi, majadiliano
wakati wa kujadili hoja ya
kuridhia mkataba yatahusu
masharti ya mkataba husika.

“Kwa hiyo hakuna mkataba
nje ya haya unaoweza kuzun-
gumziwa kwenye ngazi hii
kwa hiyo nimwelewe yeye
(Mdee) anasema anaona
mbali kwa hiyo anatoa maoni
yake. Kwa hiyo Waheshimi-
wa myasikilize upande wa
serikali.”

Na Halfani Chusi

RAIS Samia Suluhu Hassan, am-

: emlilia mwanzilishi na Mwenyekiti
: wa Bodi ya Kampuni ya Precision
¢ Air Tanzania,
¢ aliyefariki dunia usiku wa kuamkia
: jana katika Hospitali ya Aga Khan

Michael Shirima,

¢ atiwa matibabu.

Katika ukurasa wake wa Twitter

jana, Rais Samia alisema Shirima
: alikuwa na mchango mkubwa ka-
: tika sekta ya usafiri wa anga.

“Nimepokea kwa masikitiko

¢ makubwa taarifa ya kifo cha Mi-
: chael Ngaleku Shirima, Mwanzilishi
¢ na Mwenyekiti wa Bodi ya Kampuni
¢ ya Precision Air Tanzania.

“Baada ya utumishi wake kwa

: umma kwa takribani miaka 30,
¢ amekuwa sehemu muhimu katika
: biashara ya anga na shughuli za ki-
¢ jamii katika nchi yetu,” aliandika
: Rais Samia.

RATIBA MAZIKO
Akizungumza kwa niaba ya mse-

: maji wa familia nyumbani kwa mto-
¢ to wa marehemu, Meneja Masoko
¢ wa Precision Air, Hilali Mremi, alise-
: ma Shirima alifariki dunia saa 3:00
¢ usiku na kwamba ratiba kamili ya
¢ maziko itatolewa leo saa 4:00 asu-
¢ buhi na msemaji wa familia.

Alisema Shirima alikuwa mtu

: mwenye upendo na busara na
kwamba pengo lake halitazibika.

“Shirima alikuwa mshauri kwa

: wafanyakazi. Alipenda kuona kila
¢ mtu anafanikiwa,
: mwenye busara na alipenda ush-
: irikiano,” alisema.

alikuwa mtu

Shirima amewahi kufanya kazi

¢ katika Shirika la Ndege la Tanzania
¢ na katika upambanaji wa kutafuta
¢ maisha, amewahi kufanya biashara
¢ ya kuchoma nyama na kuendesha
: malori ya kwenda Mwanza mpaka
: alipoanzisha shirika la ndege.

Pia wilayani Rombo mkoani Kili-

¢ manjaro alikotokea, alianzisha kituo
: cha watoto yatima na kwamba hivi
¢ karibu alikuwa anajenga zahanati
¢ kwa ajili ya watoto yatima.

Precision Air ilianzishwa mnamo

¢ 1991 na kuanza kutoa huduma mwa-
¢ ka 1994. Hapo awali, kampuni hii
¢ ilikuwa ya binafsi lakini Kenya Air-
¢ ways iliilnunua asilimia 49.

Licha ya kuwa mwanzilishi wa

Precision Air, Shirima pia alikuwa
¢ anamiliki asilimia tano za hisa ka-
: tika benki ya I1&M Tanzania ambayo
¢ hadi kufikia Desemba, 2021 ilikuwa
¢ na thamani ya Dola za Kimarekani
¢ milioni 130 sawa na Sh. bilioni 200.
¢ Pia alikuwa mjumbe wa bodi ya
: wakurugenzi.

Aidha, Shirima aliwahi kuwa

¢ Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugen-
: ziyakampuni ya TOL Gases Limited
: ambayo inazalisha gesi za hospital-
: ini na viwandani.



Jumapili Juni 11, 2023 NipaShe 3

HABARI

KITAIFA

Bunge laridhia Azimio mkataba Mfugaji adaiwa kumpiga risas
ushirikiano uendeshaji bandari

Na Jenifer Gilla, DODOMA

BUNGE limepitisha Azimio
la pendekezo la kuridhiwa kwa
mkataba baina ya serikali ya
Tanzania na Dubai unaolenga
ushirikiano wa kiuchumi na
kijamii kwa ajili ya uendelezaji
na uboreshaji utendaji kazi wa
bandari.

Akitoa maelezo kuhusu
mkataba huo jana bungeni
na Uchukuzi, Prof. Makame
Mbarawa, alitaja faida 14 zitaka-
zopatikana kupitia ushirikiano
huo. Mbarawa alisisitiza kuwa,
utapunguza muda wa meli ku-
kaa nangani kutoka siku tano
za sasa mpaka saa 24, hivyo
kuongeza idadi ya meli katika
bandari ya Dar es Salaam kuto-
ka meli 1,569 zilizohudumiwa
mwaka 2021/22 mpaka 2,950
ifikapo mwaka 2032/33.

Nyingine ni kupunguza muda
wa ushushaji wa makontena
kutoka siku nne na nusu mpa-
ka siku mbili, kupunguza muda
wa uondoshaji mizigo kutoka
saa 12 mpaka saa moja kuto-
kana na uboreshaji wa mifumo
ya Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano (TEHAMA).

Kadhalika kupunguza ghara-
ma ya usafirishaji wa mizigo
kutoka nchi za nje kwenda nchi
za jirani. “Kwa mfano kutoka
Dola 12,000 mpaka kati ya Dola
6,000 na Dola 7,000 kwa kasha
linalokwenda Malawi, Zambia
au DRC. Hii italeta watumiaji
wengi kwenye Bandari ya Dar
es Salaam,” alisema.

Faida nyingine alizitaja ni
kuongezeka kwa shehena in-
ayohudumiwa kutoka tani mil-
ioni 1841 za mwaka 2021/22
hadi kufikia tani milioni 47.57
mwaka 2032/33, sawa na
ongezeko la asilimia 158 pamo-
ja na kuongezeka kwa mapato
ya serikali yatokanayo na kodi
ya forodha inayokusanywa
katika shehena inayopitishwa
bandarini kutoka Sh. trilioni
7.76 za mwaka 2021/22 hadi Sh.
trilioni 26.7 za mwaka 2032/33,
sawa na ongezeko la asilimia
244.

Alitaja faida nyingine kuwa
ni kuongezeka ajira zinazoto-
kana na shughuli za bandari

kutoka 28,990 mwaka 2021/22 :
hadi ajira 71,907 ifikapo mwaka :
2032/33, sawa na ongezeko la :

asilimia 148.
“Kuboresha

hena.

“Kuboresha magati ya kuhu- :
dumia majahazi na abiria ikiwa :
ni pamoja na kushawishi uin- :
giaji wa meli kubwa za kitalii °

maeneo ya :
kuhudumia shehena ya maka- :
sha na kuweka mitambo yenye :
teknolojia ya kisasa na kuende- :
leza eneo la kuhifadhia mizigo :
la bandari kavu kwa kuweka :
miundombinu ya kisasa ya :
kuhudumia aina zote za she- :

zitakazoongeza idadi ya watalii
nchini na kuongeza pato la
taifa, kusimika mifumo ya
TEHAMA kwa ajili ya shughuli
za bandari na kuwaungani-
sha wadau wake, kutolewa
mafunzo ya kuwajengea uw-
ezo wafanyakazi wa TPA katika
Bandari zote,” alisema.

Mbarawa alisema kutakuwa
na uanzishwaji wa maeneo
maalum ya kiuchumi na viwan-
da; na kuchochea ukuaji wa
sekta zingine za kiuchumi ziki-
wamo sekta ya kilimo, mifugo
na uvuvi; kuchagiza shu-
ghuli za viwanda na biashara
na kuchagiza ukuaji wa sekta
ndogo za usafirishaji kwa njia
ya reli na 13 barabarani.

“Watanzania kunufaika na
teknolojia na ujuzi wa uende-
shaji wa bandari kisasa na ku-
jenga uhusiano wa kidiploma-
sia,” alisema.

Mbarawa alisema kunatoa
haki ya upekee ya kufanya ma-
jadiliano kwa awamu ya miradi
iliyoainishwa kwenye mkataba
huo kwa kipindi kisichozidi
miezi 12 ili kuwezesha pande
mbili kufanya majadiliano.

“Hivyo iwapo kipindi hi-
cho kitakwisha bila kufikia
makubaliano, TPA inaweza
kuanzisha majadiliano na
wawekezaji wengine katika
maeneo hayo pasipo kuwapo
kwa mgogoro wowote chini ya
mkataba huo,” alisema.

Alisema kutokuwapo kwa
ufanisi katika bandari hiyo
kumesababisha athari mbal-
imbali ikiwamo meli kusubiri
muda mrefu nangani hali in-
ayochochea kuongezeka kwa
gharama ya kutumia bandari
ya Dar es Salaam.

“Kwa mfano gharama za
meli kusubiri nangani kwa siku
moja ni takriban Dola za Mare-
kani 25,000, sawa na takriban
Shilingi milioni 58 kwa siku,
meli kutumia muda mrefu
kupakia na kupakua shehena
gatini kwa wastani wa siku 5
ikilinganishwa na siku moja
inayokubalika kimataifa; meli

1 KUPOTELEWA NA
1  KADIYAGARI

Ndugu PHILEMON REVELIAN
KASEIJA anatangaza kupo-
telewa na kadi yake ya gari
ainaya Fuso lenye namba za
usajili T642 DKM. Ametoa
taarifa polisi na kupewa
namba
KAG/BUK/RB/197304/2023.
Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi kilicho karibu naye.

kubwa kutokuja katika bandari :
ya Dar es Salaam kutokana na :
kuchukua muda mrefu kuhu- :

dumiwa,” alisema.

Alisema  athari hizo zime- :
sababisha bandari hiyo :
kuwa inayolishwa shehena :

na bandari

za wananchi
Waziri Mbarawa

pamoja na maegesho ya meli.

Pia alisema kukosekana kwa :
mitambo ya kutosha na ya :
kisasa ya kuhudumia shehena :
ambayo teknolojia yake inab-

adilika mara kwa mara na ina
gharama kubwa ya uwekezaji
na uendeshaji.

Alisema uendeshaji  huo

hauna masharti yanayoifunga :
serikali kuhusu maeneo ya :
ushirikiano yaliyoainishwa pa- :
sipo uwapo wa mkataba mah- :
susi wa utekelezaji wa miradi :
itayojadiliwa na kukubaliwa na :
pande mbili kwa kuwa lengo :
lake ni kuweka msingi wa ush- :
irikiano baina ya serikali mbili :
kwa maeneo mahsusi yali- :
yoainishwa ndani ya mkataba :
wa IGA kama taasisi tekelezi :

ambazo ni TPA na DP World.

Alisema uwekezaji chini ya :
mkataba huo hautahusisha :
uendelezaji na uendeshaji wa :
bandari yote, bali mikataba :
mahsusi ya miradi ambayo ita- :
jadiliwa na kuingiwa kwa kila :
eneo la ushirikiano na itahusi- :
sha matumizi ya ardhi pekee :
na sio umiliki wa ardhi ikiwa ni :
pamoja na serikali kuhakikisha :
kuwa Sheria, kanuni na tarati- :

bu zinasimamiwa ipasavyo.

zingine hivyo
kuongeza gharama ya kuitu- :
mia na kuikosesha nchi ma- :
pato ambayo yangeweza ku- :
tumika katika utekelezaji wa :
miradi mikubwa ya kimkaka- :
ti ambayo ingesaidia kukuza :
uchumi na kuboresha huduma :

alisema :
ufanisi huo mdogo umetokana :
na changamoto mbalimbali :
zikiwamo, kukosekana kwa mi- :
fumo ya kisasa ya TEHAMA, ku- :
tokuwapo kwa maeneo ya ku- :
tosha ndani na nje ya bandari :
kwa ajili ya kuhifadhia shehena :

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO YA WILAYA MOROGORO
KITUO CHA MJINI, MKOA WA MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi Na......54/2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU: SALVATORY
SAMWEL WA MAZIMBU

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA: SYLVANUS SAMWEL NA FAUSTINE SAMWEL

TANGAZO

(kanuni ya 5(2)ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tahehe 12 Mwezi 06 Mwaka 2023 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia;

+ Endapo kuna yeyote mwenye Wosia wa Marehemu

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.

+ Wosiawa huyoupo ! i na waweza kukaguli

+ Marehemu hakuacha wosia wowote.
Imetolewa leotat mwezi 06 mwaka 2023

mkulima mifugo kuingia shambani

: Na Jaliwason Jasson,
SIMANJIRO

MKULIMA Walter Kaaya (34)
: mkazi wa wilayani hapa, amen-
usurika kifo kwa madai ya ku-
pigwa risasi ya bega na mfugaji
Paulo Sipiteki (43), kutokana na
mzozo kati yao kuibuka baada
ya ngombe kuingia shambani
na kuharibu mazao.

Inadaiwa mfugaji huyo am-
baye ni mkazi wa Arusha, ali-
chukua uamuzi wa kumpiga
risasi mkulima huyo mwenye
shamba la ekari 200 baada ya
: mifugo kuharibu mahindi na
maharage shambani hapo.

Wakati Kaaya akiwaondoa
ng'ombe hao ili kuepusha uhar-
ibifu kwenye shamba lake ndi-
po kukatokea mzozo huo.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Manyara, Kamishna Msaidizi
(ACP) George Katabazi, aki-
: zungumza kwa njia ya simu na
mwandishi wa Habari hii jana,
alisema tukio hilo lilitokea Mei

mtuhumiwa huyo alikamatwa
siku saba baadaye.

Alisema wakati mkulima
huyo akiondoa mifugo sham-
bani, mtuhumiwa alifika na
kuibua mzozo na kuchukua si-
laha yake aina ya bastola yenye
risasi tano na kumpiga risasi
mwenzake eneo la begani.

“Majeruhi alipelekwa Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda ya
KCMC Moshi, mkoani Kiliman-
jaro kwa matibabu na baada ya
tukio mtuhumiwa huyo alitoro-
ka,” alisema.

Alisema baada ya tukio hilo
jitihada za kumsaka zilianza
na kukamatwa akiwa amejifi-
Mungu. “Kitendo alichofanya
mtuhumiwa alijichukulia she-
ria mkononi badala ya kufuata
sheria kwa kuripoti kituo cha
polisi au kwa viongozi wa
kujichukulia sheria mikononi
haukuwa na sababu yoyote ya
kumjeruhi mtu, badala yake

24, mwaka huu, na kwamba angetumia taratibu,”alisema.
KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
3  KADI YA GARI KADI YA GARI
COLIN MICHAEL BEALE MABULA BEATUS LUSHINGE

anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari ainaya LANDROVER
yenye usajili namba T389 AQB,
CHASSIS NAMBA: SALL-
DHMF7TA973458 na ENGINE
NAMBA: 16L29324A. kwa
yeyote atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:

ARU/ARU/RB/197265/2023

anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye namba ya usajili
T 920 DGY aina ya TOYOTA
RAV 4. Chassis namba
0SXAT10005328. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
DAR/URA/RB/197575/2023.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

mpaka saa 12:00 jioni)

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

34

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 12.06.2023 hadi
18.06.2023 kampuni ya CEVA Interfreight Tanzania itasafirisha
Gari mbili (2) Tupu zenye vipimo vikubwa kutoka Mzenga kuelekea
Bandari ya Dar es salaam , gari hizo zenye namba za usajili:
NRB97300/NRB15200 DS00TG-GP/NRB43293

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:

Urefu - 36.5
Mita Upana - 4.3
Mita Kimo - 4.6 Mita

3. Njia itakayotumika: BARABARA YA MOROGORO na BARABARA YA
MANDELA hadi BANDARI YA DAR ES SALAAM kupitia MLANDIZI,
gari litasafiri muda wa mchana tu. (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470 DODOMA,
09.06.2022

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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I
Mikoa sita yakabidhiwa :
magari ya maji na usafi

Na Renatha Msungu, DODOMA

WIZARA ya Afya imekabidhi
magari sita yenye thamani ya Sh.

milioni 500 kwa ajili ya kusaidia :

shughuli za maji na usafi wa maz-
ingira katika mikoa ya Shinyanga,

Lindi, Simiyu, Katavi, Singida na :

Ruvuma.

Magari hayo yalikabidhiwa jana

na Katibu Mkuu Wizara ya Afya,

tika hafla iliyohudhuriwa na Kati-

bu Tawala wa Mkoa wa Shinyanga
aliyewawakilisha Makatibu tawala :
wengine pamoja na Mganga Mkuu  :

wa Mkoa wa Shinyanga, Dk. Kheri
Kagya.

Dk. Shekalaghe alisema hii ni :
awamu ya pili ya utoaji wa magari :

hayo. Awamu ya kwanza yalitole-

wa mengine sita na Kkusisitiza :
kuwa serikali itaendelea kuyatoa :
kwa ajili ya uratibu wa shughuli za :

maji na usafi wa mazingira utaka-

osaidia kukabiliana na magonjwa :

mbalimbali kwa wananchi.
Kiongozi huyo ametoa wito

kwa wananchi kuweka jitihada

za kusafisha mazingira na kutun-

za vyanzo vya maji ili kuepuka

magonjwa hasa ya mlipuko yaki-
wamo kipindupindu na homa ya

matumbo ambayo husababishwa

na uchafuzi wa mazingira.

Katibu Tawala wa Mkoa wa
Shinyanga, Prof. Siza Tumbo,
alisema licha ya mkoa wake kuen-

delea kufanya vizuri kwenye usafi :
wa mazingira, gari hilo litasaidia :

kuongeza kasi zaidi ya utoaji
elimu.

Mratibu wa Maji na Usafi wa

Mazingira wa Wizara ya Afya,
Anyitike Mwakitalime, alisema

mradi wa huduma endelevu za :

maji na usafi wa mazingira un-

atekelezwa katika mikoa 17 na

halmashauri 86 na mpaka sasa,

ujenzi na matumizi ya vyoo bora :

umefikia asilimia 74 ya kaya zenye
vyoo bora.

Katibu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Wilaya va llala, Fratha Katumwa (kulia), akipokea zawadi kutoka kwa Diwani
wa Kata ya Kisukuru, Lucy Lugome iliyotolewa na wanachama wa chama hicho, alipokuwa katika ziara ya kukagua

utekelezaji wa ilani ya CCM katika kata hiyo, jijini Dar es Salaam juzi. Kushoto ni Katibu wa CCM wa kata hiyo, Menasi
Mbele. PICHA: MUHIDINI MSAMBA

CWT: Kikao kilichomng'oa katibu mkuu batili

Na Paul Mabeja, DODOMA

CHAMA cha Walimu Tan-
zania (CWT) kimekemea
kitendo cha Naibu Katibu
Mkuu wake, Mwalimu Joseph
Msalaba, na kaimu Mweka
Hazina Taifa, Mwalimu Pro-
tas Magesa, na baadhi ya wa-
jumbe wa Kamati ya Utendaji
kuvunja katiba na kanuni za
chama hicho kwa maslahi
binafsi.

Rais wa CWT, Leah Ulaya,
alipokuwa akitoa tamko kwa
vyombo vya habari kuhu-
su  viongozi hao na baadhi
ya wajumbe wa kamati
ya utendaji waliofanya
kikao na kutoa maazimio

ya kumsimamisha Katibu
Mkuu, Japhet Maganga, ku-
tojihusha na shughuli zote za
chama.

“Juni 6, 2023 baadhi ya wa-
jumbe wa Kamati ya Utendaji
Taifa walikusanyika katika vi-
unga vya ofisi ya CWT makao
makuu katika kile walichoki-
ita kikao cha dharura cha
Kamati ya Utendaji ya CWT
na vyombo vya habari vilia-
likwa na kutoa taarifa kwa
umma juu ya maazimio ya
kikao hicho.

“Kikao hicho kilizua taha-
ruki kwa wanachama, wadau
na umma kwa ujumla, hivyo
uongozi wa chama unatoa
ufafanuzi na tamko juu ya
sakata hilo,” alisema Ulaya.

Alisema kikao kilichofanyi-
ka na baadhi ya wajumbe wa
Kamati ya Utendaji ya Taifa
chini ya Uenyekiti wa Mwal-
imu Thobias Sanga mjumbe
kutoka mkoa wa Njombe na
Katibu wake, Joseph Msal-
aba, ambaye ni Naibu Katibu
Mkuu ni kinyume cha Ibara
ya 21.3(c) ya Katiba ya CWT.

“Ni kinyume cha Katiba ya
CWT toleo la sita la mwaka
2014 pamoja na Kanuni ya 5
(b) ya Kanuni za CWT Toleo
la Nne la mwaka 2015. Rais
wa CWT ambaye ni mwe-
nyekiti na katibu mkuu CWT
ambaye ndiye katibu wa vi-
kao vya chama ngazi ya
taifa ndio wenye uhalali wa
kuitisha vikao,” alisema.

Majaji tuzo za EJAT 2022 waanza kazi

Na Halfani Chusi

JOPO la majaji saba lime-
anza mchakato wa kuwatafuta
washindi wa Tuzo za Umahiri
za Uandishi wa Habari Tanza-
nia (EJAT) kwa mwaka 2022,
baada ya kuapishwa na Jaji
Robert Makaramba, ambaye
ni Mwenyekiti wa Kamati ya
Maadili ya Baraza la Habari
Tanzania (MCT).

Katika tuzo hizo, Kampuni ya
The Guardian waandishi wake
wamepeleka kazi 43 kwa maga-
zeti ya Nipashe na The Guard-
ian.

Majaji hao wakiongozwa na
mwandishi mkongwe Mkumb-
wa Ally, walianza jana Kkupi-
tia jumla ya kazi 893 kutoka

vyombo vya habari 60, huku
mchakato huo ukipangwa ku-
fanywa kwa siku nane mfu-
lulizo.

Akizungumza katika hafla ya
kuwaapisha majaji hao, Katibu
Mtendaji wa MCT, Kajubi Muka-
janga, alisema katika tuzo hizo,
kazi zilipokewa ili kushindan-
ishwa katika vipengele 20.
Mwaka jana jumla ya kazi 598
za EJAT 2021 zilipokewa.

Mukajanga alisema katika
mashindano hayo, Dar es Sa-
laam imetoa asilimia 21.8 sawa
na waandishi 98 ikifuatiwa
na Arusha asilimia 12.7 sawa
na waandishi wa habari 57
na Pemba asilimia 12 sawa na
waandishi wa habari 54. Ka-
tika kazi zilizopokewa, alise-

ma wanawake ni 393 na wa-
naume 335.Alisema makundi
ya kushindaniwa kwenye tuzo
hizo yameongezwa kutoka 19
ya mwaka 2021 hadi 20.

Aliyataja ~ makundi  yali-
yoongezwa ni Tuzo ya Uandishi
wa Habari za Utunzaji wa Maz-
ingira na Vyanzo vya Maji; Tuzo
za Uandishi wa Habari za Kodi;
Tuzo na Mapato; Tuzo za Uan-
dishi wa Habari na Sensa na
Tuzo ya Uandishi wa Habari za
Afya ya Uzazi.

“Katika tuzo hizi kundi lil-
iloongoza kuwa na kazi nyingi
ni la habari za watoto na jinsia
ambapo kazi 139 zilikusanywa.
Kundi la afya ni kazi 110, kundi
la wazi kazi 94, tuzo ya uandi-
shi wa habari na utunzaji wa vy-

za kilimo na biashara, alisema.

Majaji

mchakato huo,

Nyanje na Nasima Chum.

Baada ya hafla ya kuwaapi- :
sha majaji hao, Jaji Makaramba :
aliwataka watende haki kwa :
washindani na kumtanguliza :
Mungu wakati wa kumtafuta :
: CWT kwa makusudi.

mshindi.

Pia alisema kitendo cha
mwenyekiti na katibu wa ki-
kao hicho batili cha Kamati ya
Utendaji Taifa kutoa taarifa
kwa umma kupitia vyombo
vya habari ni kupoka mamlaka
na madaraka ya Rais wa CWT
kinyume cha Ibara ya 23 (23.1)
(c) ya Katiba ya CWT Toleo la
Sita la mwaka 2014.

“Ili  kuondoa sintofahamu
iliyotokana na kikao batili cha
Juni 6 pamoja na maazimio
yake, Msajili wa Vyama vya wW-
fanyakazi na Waajiri kupitia ba-
rua Kumb. Na.DA 27/380/12/21
ya Juni 9 , 2023 kwa Katibu
Mkuu wa CWT amebatilisha
maazimio ya kikao hicho na
utekelezaji wake kwa kuwa
hakikuwa halali na maamuzi
yake yalikuwa batili hayakuzin-

- gatia katiba na kanuni za CWT,”
: alisema.

Kadhalika, alisema kutokana

: hali hiyo, uongozi wa CWT
¢ Taifa unawataka wadau, wana-
anzo vya maji kazi 63, na habari :
: wapuuze maazimio ya kikao hi-

Alisema washindi watakao- :
patikana akiwamo yule wa tuzo :
ya mafanikio katika maisha ya :
uandishi wa habari, watakabi- :
dhiwa tuzo zao usiku wa Julai :
22, mwaka huu, katika ukumbi :
wa Mlimani City, Dar es Salaam. :
watakaoendesha :
mbali na :
Mkumbwa, ni Mwanzo Mill- :
inga, Dk. Egbert Mkoko, Rose :
Mwalimu, Mbaraka Islam, Peter :

chama na umma kwa ujumla,

cho haramu kilichofanyika kwa
nia ovu.

“Wanachama, watumishi
viongozi wote wa CWT na wa-
dau waendelee kupokea taarifa
za kiutendaji za chama kutoka
kwa Mwalimu Japhet Maganga
ambaye  ndiye katibu mkuu
wa Chama cha Walimu Tan-
zania aliyechaguliwa na mku-
tano mkuu halali wa CWT,”
alisema.

Ulaya aliwataka wanachama
na wadau wote kuwa na subira
wakati chama kinaendelea ku-
chukua hatua stahiki za kinid-
hamu kwa wote walioshiriki
kuvunja Katiba na Kanuni za
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Waziri wa Fed-
ha na Mipango,
Dk. Mwigulu
Nchemba (wa-
tatu kulia), aki-
kabidhi mfano
wa hundi
yenye thamani
ya sh. bilioni
14.82 kwa
Mkurugenzi wa
Fedha wa Mfu-
ko wa Hifadhi
va Jamii kwa
Watumishi wa
Umma (PSSSF),
Beatrice Musa-
Lupi (kati-
kati), ambazo ni
gawio kutoka
Benki ya CRDB,
jijini Dar es
Salaam juzi. PI-
CHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Diwani matatani madai kuhamasisha
wananchi wasishiriki kwenye miradi

Na Thobias Mwanakatwe,
MANYONI

DIWANI wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) wa Kata ya Mitun-
du Halmashauri ya Itigi wilayani
hapa, Patrick Masanja, ameshi-
takiwa kwa Mkuu wa Mkoa wa
Singida, Peter Serukamba, na
viongozi wa wilaya hiyo kuwa
ni kikwazo cha utekelezaji wa
miradi.

Viongozi hao wamedai kuwa,
diwani huyo amekuwa ak-
ishawishi wananchi wagome
kushiriki nguvu kazi katika kata
hiyo.

Mkuu wa Wilaya ya Manyoni,
Kemilembe Lwota, alimweleza
Mkuu wa Mkoa juzi kwamba,
diwani huyo kwa muda mrefu
amekuwa  akishawishi ~ wa-
nanchi wasishiriki nguvu kazi
kwenye ujenzi wa vyumba vya
madarasa na kituo cha afya,
miradi ambayo serikali imetoa

mamilioni ya fedha na hivyo ku-
sababisha ichelewe kukamilika.
“Mheshimiwa Mkuu wa
Mkoa huyu diwani ni tatizo
wala sio kwa suala la hapa shu-
leni, amekuwa tatizo kwa muda
mrefu kwa kuwafanya wa-
nanchi kugoma kushiriki kwe-
nye ujenzi miradi ya maende-
leo na amekuwa akifanya hivyo
sababu anaona hachukuliwi
hatua zozote na anaona mam-
bo yanakwenda tu,” alisema.
Lwota alisema hivi karibu
Mkuu wa Wilaya (DC) na Kamati
ya Ulinzi na Usalama ya Wilaya
walifika katika kata hiyo kushu-
ghulikia mgogoro wa mnada ili
uweze kuhamishwa ulipokuwa
kupelekwa eneo jingine lakini
diwani huyo hakuzungumza
chochote wala kutoa ushiriki-
ano kwenye mkutano.
Alisema badala yake yeye
na wananchi wake waliamua
kuondoka kabla mkutano hau-

jaisha.

Mkuu huyo wa wilaya al-
iongeza kuwa, Kamati ya Siasa
ya CCM Wilaya ya Manyoni
ilipofanya ziara hivi karibu ka-
tika Kata ya Mitundu, diwani
huyo aligoma kushiriki.

Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Itigi, John Mgalula, alisema
kimsingi diwani wa kata ya Mi-
tundu amekuwa kikwazo katika
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo na kusababisha baadhi
ichelewe kukamilika kutokana
na kukosekana kwa nguvu kazi
ya wananchi.

“DC ni mgeni lakini amesha-
ligundua tatizo lililopo kwenye
kata hii, na leo Mheshimiwa RC
tulikuwa timejiandaa utuchape
maana utekelezaji wa miradi
kwenye kata hii kasi yake sio
kubwa kwa sababu ya diwani
kugomesha wananchi,” alise-
ma.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya

Wazazi Wilaya ya Manyoni, :
Barnabas Mushi, alisema CCM :
inafahamu changamoto ya di- :
wani huyo ambaye ana misug- :
uano na watu wa eneo lake na :
chama kinaendelea kulifanyia :
kazi ili hatua stahiki ziweze ku- :

chukuliwa.

Diwani wa kata ya Mitundu, :
Masanja alijitetea kuwa tuhuma :
hizo sio za kweli hawezi kuha- :
masishwa wananchi wagome :
kushiriki nguvu kazi na kwam- :
iliyofanyika ya :
wa wilaya wa chama :

hakuweza kuhud- :
alikuwa :

ba mikutano
viongozi

na serikali
huria kwa kuwa,
amewekwa ndani.

Serukamba alimtaka diwani :
huyo kubadilika na kuacha :
tabia hiyo ya kugomesha wa- :
nanchi kwani serikali imeleta :
mamilioni ya fedha kwenye :
kata hiyo ili miradi itekelezwe :
na kukamilika kwa wakati kwa :

kushirikiana na wananchi.

CCM vyataka kasi
miradi ya maji

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

Chama Cha Mapinduzi (CCM)
Wilaya ya Shinyanga Vijiji
kimeitaka Mamlaka ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Shinyanga
(SHUWASA) kuongeza kasi ya
ukamilishaji wa ujenzi wa miun-
dombinu, ili kufikisha maji safi na

lela, alitoa agozi hilo juzi wakati
wajumbe wa Kamati ya Siasa ya
Chama hicho, walipotembelea
kuona utekelezaji wa miradi ya
majisafi na salama kwa wananchi
wa wilaya hiyo.

Alisema  wameridhishwa
na utekelezaji wa miradi hiyo
wilayani hapa lakini wanataka
kasi iongezwe kukamilisha ili
wananchi wa maeneo ya viji-
jini ambayo miradi inatekelezwa
waanze kutumia maji salama na
kuondokana na matumizi ya maji
machafu.

“Tunataka SHUWASA mkamil-
ishe miradi hii ya maji haraka ili
wananchi waanze kupata hudu-
ma ya maji safi na salama. Kazi hii
ni utekelezaji wa Ilani ya Uchagu-
zi ya CCM kwa vitendo,” alisema
Ngelela.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa SHUWASA, Sarah Emmanuel,
alisema katika miradi ya maji am-
bayo wanaitekeleza Shinyanga vi-
jijini, tayari baadhi wameshaanza
kupata huduma hiyo wakiwamo
wakazi wa Didia na Tinde na
wamo cha Buchama, watafikishi-
wa huduma hiyo karibuni.

Nao baadhi ya wananchi wa
serikali kwa kutoa fedha na
kutekelezewa miradi ya majisafi
na salama na kuomba miradi hiyo
iwafikie wananchi wote na si baa-
dhi ya maeneo.

Wakulima 300 wapatiwa mafunzo ya elimu kilimo bora

Na Maulid Mmbaga, MBEYA

KAIMU Meneja wa Kampuni
ya uzalishaji wa mbegu mbalim-
bali zikiwamo za alizeti na ma-
hindi ya Highland Seed Growers
Ltd, Elizabeth Mallya, amesema
wakulima 300 wamepatiwa
mafunzo juu ya kilimo bora cha
alizeti na kanuni za kilimo bora
kwa ujumla.

Akizungumza na Nipashe jana
mkoani hapa, alisema wakulima
wengi kwa sasa wamekuwa na
muamko mkubwa kuingia kwe-
nye kilimo baada ya kupatiwa
elimu na kuona tija ya mbegu
bora, na kwamba wanashiriki-
ana na Taasisi ya Utafiti wa Kil-
imo Tanzania (TARI) na Taasisi

ya Kuboresha Mifumo ya Masoko
ya Kilimo Tanzania (AMDT)
kuhakikisha kuwa wakulima
wakubwa na wadogo wanafikiwa
na mbegu bora.

“Changamoto kubwa kwa
wakulima walikuwa wanapata
mbegu zisizo na ubora, na ku-
sababisha kupata mavuno hafifu
ila kwa sasa mbegu tuliyokuwa
nayo inakubali kila mazingira
hata ukipanda mbegu moja in-
aota na inazaa sana.

“Kwa sasa tuko katika mpango
wa kuzalisha mbegu tani 100, 50
chini ya mradi na 50 zikiratibiwa
na kiwanda, lengo ni kuhakiki-
sha kwamba kila mkulima nchini
anafikiwa na mbegu bora kwa
ajili ya kufanya kilimo chenye

tija,” alisema Mallya.

“Wakulima wameona

hizi

zimetoka katika taasisi za tafiti za

Meneja Uzalishaji wa kampuni
hiyo, Iddi Omari, alibainisha
kuwa uzalishaji wa alizeti kwa
sasa umeongezeka baada ya ku-
hamasisha kilimo cha kisasa na
kuwapatia wakulima elimu ya
kutumia mbegu bora kwa kush-
irikiana na AMDT na TARI chini
ya mradi wa uzalishaji mbegu
bora.

Alisema pamoja na uzalishaji
kuongezeka lakini bado mbegu
zilizopo hazitoshelezi kutokana
na kiwango kikubwa cha uhitaji,
ikiwa ni matokeo ya kampeni
ya mradi wa uhamasishaji wa
matumizi ya mbegu bora am-
bao umesaidia kuleta muamko
mkubwa kwa wakulima.

mbegu za alizeti zilivyo bora
kwahiyo wameongeza mahitaji
msimu huu wanahitaji mbegu
zaidi baada ya kuona uzalishaji
wake ulivyo, juzi tulienda mkoa
wa Rukwa wakulima walikuwa
na hamu ya kutaka kujua kuwa
mbegu watazipata kweli.

“Mradi umesaidia kwa kiasi
kikubwa idadi ya wakulima im-
eongezeka, kutoka 300 ambao
wananufaika moja kwa moja
kwenye mradi, kuna wengine
zaidi ya 1000 watanufaika kupi-
tia mbegu tunazoendelea kuzali-
sha,” alisema Omari.

Aliwashauri wakulima mbal-
imbali kutumia mbegu bora ya
alizeti kwa sababu zote za msimu

hapa nchini kama TARI Ilongo,
na kwamba zinaendana na ki-
wango cha kimataifa.

Vilevile, alisema mkulima aki-
tumia mbegu bora zilizofanyiwa
tafiti ataongeza kipato chake cha
mavuno kwa ekari, akieleza
kuwa wengine wanalima waki-
pata gunia mbili wanaridhika na
kwamba kwa kutumia mbegu
bora mkulima anaweza kupata
hadi gunia 16 kwa ekari.

“Mbegu hizi pia hazina ma-
gonjwa yanayosababisha mavu-
no yashuke, ukubwa wa kichwa
cha ufuta ndio unaongeza ma-
vuno na kiuchumi itamsaidia
kurudisha gharama na kupata
fedha ya ziada.
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Suala la wazazi kujijazia kadi
kliniki kamwe lisipewe nafasi

KATIKA gazeti la Nipashe juzi, moja ya habari zilizobeba uzito wa
juu ni kuhusu kinamama wenye watoto walio katika umri wa kuhud-
huria kliniki (chini ya miaka mitano), wamebainika kujijazia kadi za
kliniki za watoto wao badala ya watoa huduma za afya katika vituo
vinavyotoa huduma hizo.

Hayo yalibainishwa hivi karibuni na watoa huduma za afya ya
mama na mtoto kutoka Hospitali ya Teule ya Wilaya ya Mbeya ya
Ifisi, iliyoko Mji wa Mbalizi, nje kidogo ya jiji la Mbeya. Kitendo hicho
ni hatari kwa maendeleo ya afya ya mtoto hasa katika ukuaji na in-
aweza kuchangia udumavu kwa Watoto.

Kwa mujibu wa Ofisa Muuguzi Msaidizi wa hospitali hiyo, Herieth
Mwasenga, hali hiyo ilibainika kupitia kliniki kwamba baadhi ya
wazazi, badala ya kuwapeleka Watoto kliniki kama inavyoshauriwa
na wataalamu wa afya, hujijazia kadi hizo kuonyesha watoto wana
maendeleo mazuri kiafya.

Kutokana na kuwapo kwa vitendo hivyo, ofisa huyo aliweka baya-
na kwamba kuna athari kubwa kwa ukuaji na maendeleo ya mtoto
kwa kuwa ni vigumu kubaini iwapo mtoto ana tatizo kiafya. Kwa
kawaida, mama anapompeleka mtoto kliniki anapata fursa ya elimu
kuhusu mtoto kwa maana ya afya pamoja na malezi yake yawe ya
aina gani. Pia katika kliniki, wazazi wanapewa elimu kuhusu uzazi
wa mpango, jambo ambalo ni muhimu kwa ustawi wa familia.

Licha ya kubainika katika hospitali hiyo, ilielezwa kuwa tatizo
kwamba baada ya kugundua hilo, elimu imeanza kutolewa kupitia
utaratibu wa mara moja kwa wiki, siku ya Alhamisi ambayo pia ni
maalum kwa ajili ya kutoa chanjo.

Kuwapo kwa taarifa hizo kunaibua hisia tofauti kuhusu hali ya
ukuaji wa watoto hasa ikizingatiwa kuwa tatizo la udumavu kwa
rika hilo linazidi kuwa kubwa katika maeneo mbalimbali ya nchi.
Kilichoibuliwa Mbeya ni sampuli tu ya tatizo la baadhi ya wazazi
kutowapeleka watoto wao chini ya kliniki kama inavyoshauriwa na
wataalamu wa afya. Baada ya kuwapo kwa habari hiyo, baadhi ya
watu walibainisha kuwa jambo hilo si geni kwa kuwa liko sehemu
mbalimbali na kwamba wanaohudhuria kliniki ya mama na mtoto
ni wachache kulinganisha na uhalisia. Wako pia waliosema wauguzi
wenyewe wamekuwa wakiwaambia kinamama wenye watoto wa-
jaze kadi hizo wenyewe kwa kuwa wana majukumu mengi.

Ni dhahiri kwamba tatizo limeshajulikana na ni wakati mwafaka
sasa serikali kupitia wizara ya afya na mamlaka za serikali za mitaa
kuanzia ngazi ya kitongoji na mtaa hadi halmashauri kuchukua
hatua zinazostahili. Tunasema hivyo kwa sababu katika ngazi za chi-
ni, kinamama wenye Watoto chini ya miaka mitano, wanaotakiwa
kuhudhuria kliniki wanajulikana, hivyo kuwa rahisi kufanya ufuatil-
iaji wa karibu.

Kama ambavyo Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya kupitia idara ya
afya imeanza kulifanyika kazi tatizo hilo kwa kuanzisha kampeni ya
kila Alhamisi kufuatilia mpango wa kliniki, ni wakati mwafaka sasa
kwa maeneo yote nchini kuanzisha kampeni hiyo ili kubaini wale
wanaopuuza mpango huo wa afya ya mama na mtoto.

Ni wazi kwamba iwapo hatua madhubuti hazitachukuliwa na
wazazi kuendelea kujijazi kadi, kuna hatari kubwa kwa taifa kuwa
na watoto wenye udumavu na matatizo mengine ya akili. Mama
anaweza kujijazia kadi kuonyesha kuwa mtoto anaendelea vizuri ki-
afya lakini jambo la kujiuliza ni kwamba anajuaje kama mtoto utosi
wake unakomaa vizuri au hana ukosefu wa damu na matatizo men-
gine ya kiafya?

Wahenga wanasema msingi mzuri wa maendeleo ni mwanzo wa
jambo, hivyo hata maendeleo ya watoto kimakuzi na kiafya yanat-
egemea sana ukuaji wao tangu wakiwa na umri chini ya miaka mi-
tano. Katika umri huo, watoto wanajengewa msingi bora kiafya na

Pia ikumbukwe kwamba watoto ni taifa la kesho na hakuna taifa
linaloweza kuwa na maendeleo bila watu wake kuwa na afya, hivyo
suala la afya bora kwa Watoto si la kufanyiwa mizaha.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
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Na Sabato
Kasika

SERIKALI imeanzisha progra-
mu ya mafunzo ya Sayansi ya
Malezi, Makuzi na Maendeleo
ya Awali ya Mtoto yenye lengo
la kuimarisha malezi ambayo
yatasaidia kuwa na jamii bora.

Kupitia utekelezaji wa pro-
gramu hiyo jumuishi ya taifa ya
malezi, makuzi na maendeleo
ya awali ya mtoto iliyozinduli-
wa Desemba mwaka, 202I, ili
kutekeleza na kuleta matokeo
chanya kwa taifa.

Programu hiyo inayohusu
umri mwaka sifuri hadi nane,
inashirikisha watu wa kada
mbalimbali, wakiwamo maofi-
sa ustawi na maendeleo ya
jamii na wadau wengine kutoka
asasi za kiraia.

Ninaamini kwamba elimu
hiyo kwa kada hizo ni mwanzo
wa kuzifikia kada nyingine na
inaweza kukuza uelewa na
kusaidia kusimamia maadili
mema ambayo yameporomoka
katika jamii.

Mmomonyoko wa maadili
umekuwa ukitajwa kuwa chan-
7o cha kuwapo kwa vitendo
vya ukatili wa kijinsia kwa wa-
toto, hivyo kuibuliwa kwa pro-
gramu hiyo kuwe ni chachu ya
kuibadili jamii.

Suala la malezi na makuzi
mazuri kwa watoto linagusa
pia lishe bora kwa afya zao,
ambapo wazazi, walezi na jamii
wanatakiwa kuelimishwa, ili
watambue umuhimu huo na
kuutekeleza kwa vitendo.

Kwa ujumla ni kwamba pro-
gramu hiyo ni kielelezo tosha
cha jinsi ambavyo Rais Samia
Suluhu Hassan ameamua ku-
jielekeza katika kuweka misingi
imara ya malezi na makuzi ya
watoto wa taifa hili.

Hatua hiyo inaweza kusaidia
kuwa ni fursa ya kukuza vipaji
vya watoto tangu hatua za awali
za ukuaji wao na hivyo kufika
mbali katika kutoa machango
wao kwa taifa lao.

Kwa kuwa serikali inatam-

Kwa kuwa
serikali
inatambua
mafunzo
hayo na
fursa zake za
kulijengea
uwezo kundi
kubwa la
wataalamu
watakaoku-
wa na ujuzi
wa kutosha
kuhusu
utekelezaji
wa pro-
gramu, ni
vyema jamii
iwe tayari

kuelimishwa.

Programu hii ilete matokeo chanya ya malezi

bua mafunzo hayo na fursa zake za
kulijengea uwezo kundi kubwa la
wataalamu watakaokuwa na ujuzi
wa kutosha kuhusu utekelezaji wa
programu, ni vyema jamii iwe tayari
kuelimishwa.

Niwazinchiitakuwa na wataalamu
wengi kwenye maeneo mbalimbali
na kuwa na uhakika kuwa programu
hiyo inaratibiwa na kusimawiwa na
watu sahihi wenye uelewa katika
malezi na makuzi ya watoto.

Elimu kwa kada hizo ni mwanzo
wa kuzifikia kada nyingine, ili ziweze
kuwa karibu na kuhakikisha jamii
inakuwa na uelewe wa namna ya
kuwapa watoto malezi bora kupitia
programu hiyo.

Ninadhani matarajio ya wapenda
malezi bora ni kuona maofisa ustawi
na maendeleo ya jamii, kuwa na kazi
ya kwenda katika vituo vyao vya
kazi nchi nzima ya kuweka mipango
ya kuifikia jamii na kuipa elimu hiyo.

Kumekuwapo na vitendo vya uka-
tili kwa watoto, huku chanzo chake
kikiwa ni malezi duni, na sasa ni vy-
ema kufichua viashiria vya vitendo
hivyo vinavyotokea nyumbani na
hata shuleni.

Takwimu ambazo zimewahi ku-
tolewa na Wizara ya Maendeleo
ya Jamii, Jinsia Wazee na Makundi
Maalum, ni kwamba matukio ya
ukatili kwa watoto katika kipindi
cha Januari hadi Desemba mwaka
2019, yaliyoripotiwa ndani ya Jeshi
la Polisi ni 11,499 ikilinganishwa na
matukio 15,870 katika kipindi kama
hicho mwaka 2020, sawa na upun-
gufu wa imatukio 4,371 ikiwa na asil-
imia 27.5

Mikoa iliyoongoza ni Arusha
(808), Tanga (691), Shinyanga (505),
Mwanza (500), Mkoa wa Kipolisi
Ilala (489), makosa mengi yakiwa ni
ubakaji (5,899), mimba za wanafun-
7i (1,677) na ulawiti (1,114).

Hivyo, kupitia programu hiyo,
ni wazi kwamba iwapo waliopata
mafunzo watatimiza wajibu wao
inavyotakiwa, inaweza kuleta ilete
matokeo chanya katika malezi bora.
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Hakuna ubaya wowote kusaidiwa unaposhindwa
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AKALA ya leo ni wito
kwa Watanzania
wenzangu, tujifunze
kujikubali kuwa hatu-
wezi kila kitu. Hakuna nchi yoy-
ote duniani ambayo inaweza
kila kitu yenyewe, hivyo hakuna
ubaya wowote kwa mtu yeyote,
taasisi yoyote, au nchi yoyote
kusaidiwa pale inaposhindwa.

Kuna vitu Watanzania we-
nyewe hatuwezi na inapotokea
hivyo, tunapojaribu kuvifanya
na tukashindwa, lazima tuku-
bali kuwa tumeshindwa, hatu-
wezi. Swali ni je, unaposhindwa
kuna ubaya wowote kukubali
kusaidiwa au kuendelea kuji-
tutumua mpaka uweze huku
mambo yakiharibika?

Ni dhahiri kabisa mpango
wa kutaka kuipa kampuni
ya Dubai kuendesha bandari
ya Dar es Salaam, ni uamuzi
sahihi, tena kwa maoni yangu,
si bandari pekee. Hata kuende-
sha Shirika la Ndege Tanzania
(ATCL) kwa faida sisi wenyewe
hatuwezi, lazima tuingie ubia.
Hata tukija kwenye reli ya kisa-
sa (SGR) tunayoijenga ndiyo

kabisa. Bila kuuma maneno
lazima tushirikiane na wajuvi
wenye uzoefu, wakati tukijenga
uwezo wetu wa ndani.

Kuna vitu Watanzania hatu-
wezi na tunashindwa si kwa
sababu hatuna akili au hatuna
uwezo bali kwa sababu tu hatu-
jui kutazama mbali. Mfano hivi
sasa tumepamba moto kujenga
SGR lakini hatuna mkakati
wowote wa kujiandaa kwa mzi-
go wa kuiendesha kwa faida.

Kuendesha SGR kwa faida si
mchezo. Wenzetu Kenya yame-
shawakuta, wanaiendesha SGR
yao kwa hasara. Je, sisi tusubir-
ie SGR yetu ikamilike, tujaribu
kuiendesha tushindwe ndipo
tutafute usaidizi? Au wakati
ujenzi unaendelea, tutazame
mbali kwa kujenga uwezo wa
uendeshaji na maandalizi ya
kutafuta mzigo wa kushiba wa
kubebwa na SGR.

Hivi sasa tuna reli ya
TAZARA, inayotoka Dar es Sa-
laam mpaka Kapiri Mposhi
nchini Zambia, tumeshindwa
kuiendesha, Tunduma ni eneo
lililochangamka kibiashara na
mizigo ya Zambia inabebwa
na malori huku mabehewa ya
TAZARA yakiwa yamelala bure.

Reli ya kati ambayo ni kong-
we inayoanzia Dar es Salaam
hadi Mwanza na Kigoma pamo-
ja na kipande cha Kaliua hadi
Mpanda na pia kutoka Dar es
Salaam hadi mikoa ya kaskazini
tumeshindwa kuiendesha. Nen-
da bandari kavu ya Isaka, ukiwa
mzalendo mwenye machozi ya
karibu, unaweza kulia. Mtu ali-
yeshindwa kuendesha kidogo

hiki uje umpe kukuendeshea
SGR, unategemea nini? Kuna
ubaya kuwaita watu wenye uw-
ezo wakuendeshee kwa kipindi
fulani huku ukijenga uwezo wa
ndani na ukiwa tayari ndipo
uendeshe?

ATCL, tumshukuru Rais wa
Awamu ya Tano, Hayati John
Magufuli, Mungu amrehemu,
kwa kuchukua uamuzi mgumu
wa kukimbilia kununua ndege
kwa fedha taslimu. Lakini kosa
la kiufundi lililofanyika ni ku-
nunua ndege bila kuwa na
mpango biashara ili kuleta tija
kwa shirika.

Tumenunua ndege za masafa
marefu lakini zinafanya safari
Dar es Salaam - Mgwanza na
KIA. Matokeo yake kwa
sasa ndege nne hazifanyi kazi
kwa uchovu wa injini. Hii SGR
tutatengeneza kwa kwa ma-
bilioni ya dola halafu tuje ku-
haribu tena! Ukiangalia abiria
wa Tanzania wanaokwenda
Ulaya na America kwa ndege
za mashirika mengine ni abiria
wa kujaza ndege za siku saba
lakini sisi wenyewe hatuzitumii
ndege zetu kiufanisi. Hatuwezi
ni lazima tusaidiwe.

Pale unaposhindwa kitu fu-
lani, hakuna ubaya wowote
kuomba msaada kwa wenye
uwezo usaidiwe. Tuliwahi ku-
jaribu kwa ATCL, Kampuni ya
Simu Tanzania (TTCL- sasa
Shirika la Mawasiliano Tanza-
nia), Shirika la Umeme Tanza-
nia (TANESCO), Mamlaka ya
Majisafi na Usafiri wa Mazingira
Dar es Salaam (DAWASA) kwa
kuanzisha City Water, tukaja

kuvunja mikataba hiyo.

Kuna msemo wa Kiswahili
usemao “Ukitaka kula ni lazima
uliwe!”, hivyo hata katika suala
hili la bandari, kwa vile tunata-
ka kula, ni lazima tuliwe. Kuna
vitu vingi tunashindwa na tu-
naomba msaada tunasaidiwa.
Jengo la Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) lilipoungua, polisi wetu
walishindwa kufanya uchungu-
zi, tuliomba msaada wa polisi
wa Uingereza, The Scotland
Yard, wakatusaidia.

Miaka kadhaa iliyopita,
aliyekuwa Mbunge wa Sin-
gida Mashariki, Tundu Lissu,
alishambuliwa kwa kupigwa
risasi mchana kweupe. Ben
Saanane wa Jamii Forums na
Azory Gwanda wamepotea ka-
tika mazingira ya kutatanisha
na hakuna uchunguzi uliofanyi-
ka. Miaka inakwenda bago giza
nene juu ya watu hawa!

Kiukweli ni kwamba seri-
kali yetu imeshindwa kufanya
uchunguzi wa matukio hayo
kwa sababu hatuna uwezo huo
lakini tumeona aibu kuomba
msaada ili tusaidiwe. Matokeo
yake watu wasiojulikana bado
wapo wanajivinjari tu.

Kuna watu wanadhani Scot-
land Yard, wanazaliwa na uw-
ezo huo! Hapana, wanafanya
‘scouting’ kuwapata watu we-
nye uwezo huo. Hata hapa Tan-
zania tunao watu wa namna
hiyo lakini hatuwatumii.

Niliwahi kuuliza Wana Jamii
Forums je, tuisaidie serikali
yetu inaposhindwa au tusubiri
ishindwe, tuibeze na kuizomea
kuwa haiwezi?

Rais wa Kwanza wa Tanzania,
Mwalimu Julius Nyerere japo
alitupatia uhuru, kulikuwa na
watu wengine wenye uwezo
kuliko yeye, wangeweza kututa-
wala vizuri zaidi na kutufikisha
mbali Zaidi lakini ndiye aliyech-
aguliwa na Mungu kuwa Rais
wetu. Vivyo hivyo, kwa Ali Has-
san Mwinyi, Banjamin Mkapa,
Jakaya Kikwete, Magufuli na
sasa Samia Suluhu Hassan, hai-
na maana kuwa ndio wazuriv
kuliko Watanzania wote lakini
ndio waliochaguliwa. Lakini
ukweli ni kwamba wako watu
wazuri na tunaweza kuwaita
‘vichwa’ wamejinyamazia tun a
wanaangalia kwa sababu hawa-
jaombwa wala kushirikishwa.

Wito kwa serikali yetu tuku-
fu, tukishindwa jambo lolote,
kabla hatujakimbilia huko nje
kuomba msaada, tuangalie uw-
ezo wetu wa ndani. Tuwaulize
au kuwatafuta kwanza Watan-
zania wenye uwezo wa kusaid-
ia.

Serikali ijitokeze kwa uwazi
kabisa na iseme wazi kabisa
kuwa hili limetushinda, kama
kuna Mtanzania au kampuni
ya Kitanzania inaweza kusaidia
na ina uwezo huo, ijitokeze.
Ikitokea hakuna Mtanzania au
kampuni ya Kitanzania yenye
uwezo huo, ndipo tutafute
wabia kwa kutangaza kwa
uwazi kabisa, mabingwa wa
uendeshaji wa bandari duniani
washindane kwa ushindani wa
wazi na tumpe mshindi.

Paskali
0754 270403

! MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

I kawaida wazazi wa-
napoozesha  watoto
wao, huwa na shauku
ya kupata matokeo
haraka kutokana na ndoa iliyo-
fungwa, nayo ni kupata watoto
wakitamba ndoa imejibu.

Familia hiyo mpya ya wa-
nandoa wapya inapochelewa
kuleta matokeo, minongono
huanza na hata inapotoa ma-
tokeo ya haraka haraka na tena
kwa mfululizo, utasikia, hivi
hampumziki!

Ni sawa kabisa na familia
inapokuwa mathalan na gari
moja na kila mmoja anataka
alitumie, huyu akiliendesha

akirudi huyu analichukua,
utasikia jamani hilo gari hali-
pumzishwi?

Hata katika maisha ya ufan-
yaji kazi, ndiyo sababu katika
jamii yoyote kuna siku za ma-
pumziko hususan mwishoni
mwa wiki, wakiiga siku ile tu-
nayoambiwa ya saba ambayo
Mungu alipumzika.

Pia michezoni, watu wa-
tacheza, lakini kuna muda
utasikia sasa ni wakati wa
mapumziko. Watu wanakaa
na kujipoza miili na kisha ku-
rudi kuendelea na mchezo au
mashindano.

Mifano hii michache in-
aonYesha umuhimu wa ma-
pumziko katika karibu kila fani
ya maisha ya binadamu. Hata
wanyama nao hupumzika huko
waliko kwa kutegemea shughu-
li zao.

Hivi sasa nchini kumezuka
mjadala mzito, unaohusu ma-
pumziko ya wanafunzi shuleni
na hata vyuoni, lakini hasa shu-
leni kuliko na wanafunzi am-
bao bado wanategemea wazazi.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Adolf Mkenda,
anapambana sana na hili la
mapumziko kwa wanafunzi na
kwa kiasi fulani amefanikiwa
licha ya vizingiti vya hapa na

pale.

Ni dhahiri kuwa akili ni kiun-
go muhimu sana katika mwili
wa binadamu na kinashiriki-
ana kwa karibu sana na moyo
kuhakikisha kuwa maisha ni
timamu, hivyo akili imekuwa
ikifanya kazi kubwa sana ya ku-
hakikisha uhai unakuwapo na
hivyo kuhitaji pia kupumzika,
ili kujijenga upya kwa mapam-
bano mengine.

Akili inapokosa kupumzika,
ndipo unaposikia uchovu ul-
iokithiri, hivyo kuhitaji usingizi
ili kujipanga upya. Kinyume
cha hapo, ndipo unaposikia
huyu kachanganyikiwa na
kuwa kichaa.

Ndiyo sababu pia mtu ako-
sapo usingizi mfululizo kwa
muda mrefu, huhatarisha mai-
sha yake na inawezekana hata
yakapotea kwa jambo hilo lin-
aloonekana dogo.

Watu wazima wanajua ni nini
maana ya uchovu wa kiakili na
ni nini umuhimu wa mtu ku-
pumzika anapokuwa ame-
shafanya kazi nyingi kwa ku-
tumia nguvu ya akili na mwili.

Lakini inashangaza ni hao
hao watu wazima wanaojisa-
haulisha kwa sababu wazijuazo
wao, na kutaka watoto wao wa-
fanye kazi kubwa ya kiakili bila

kupumzika.

Wanataka mtoto asome mfu-
lulizo na hata nyakati za ma-
pumziko ambazo zimepangwa,
hivyo hubuni njia nyingine eti
za masomo ya ziada au kambi,
ili mwanafunzi huyo endelee
kusoma.

Hawataki mtoto aende likizo,
wakiamini kwamba kubaki
kwake shuleni kwa mlango
mwingine, ndiko kufanikiwa
darasa la nne, darasa la saba,
kidato cha pili na cha nne!

Inashangaza hata baadhi ya
wamiliki wa shule wanalijua
hili fika na wengine tena wak-
iwa wawakilishi wa wananchi,
kuunga mkono kadhia hii ya
kulazimisha watoto kubaki shu-
leni nyakati za likizo.

Wakiulizwa, wanaharakisha
kujibu eti wazazi ndio wame-
kubaliana! Hawajui wazazi hao
ni wale wapenda sifa wasio-
hurumia watoto wao kiakili, ili
mradi wanataka eti wafaulu.

Lakini wamiliki wa shule
nao wanajua wanachokifanya,
kwamba wanawakamua wazazi
hao fedha za ziada mbali na
ada, na kujipatia mapato zaidi
ya bila kodi, kutokana na bi-
ashara hiyo.

Mtoto akipumzika baada ya
muhula wa masomo, akiwa ny-

Tusiumize watoto kiakili tuache wapumgzike

umbani hubadili hali ya hewa
kiakili, anakutana na mambo
asiyoyaona shuleni na hivyo
akili kutulia kwa kuona mapya.

Mathalan, mtoto kuna somo
analichukia, kuna mwalimu
anamchukia, kuna mazingira
anayachukia, hivyo anapokuwa
likizo, anakuwa mbali na mam-
bo hayo, hivyo akili kutulia kwa
muda.

Tufike mahali tuache kutania
akili za binadamu, tuhurumie
watoto wetu kwa kupitisha
sheria zinazowalinda dhidi ya
kadhia hizi, ili likizo iwe kweli
likizo na watu wapumzike. Na
itawezekana iwapo walimu
watasimamiwa wafundishe vi-
zuri kwa wakati na ukamilifu.

Kubembelezana kukiendeke-
zwa katika afya za binadamu,
tutakuja kulia na kusaga meno
baadaye, kwa kulea kizazi che-
nye maumivu kwa sababu ya
tamaa za wafanyabiashara na
sifa za wazazi wasioona mbali.

Mapumziko ni dawa ya akili
na mwili, mapumziko ni dawa
ya roho na moyo, kuyabeza ni
kubeza maisha. Tumsikilize
Waziri Mkenda, tumsaidie kue-
ndesha Wizara yake kwa ma-
slahi mapana ya taifa la leo na
kesho.

Alamsiki!
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Wanandoa vikongwe wahha ﬁdla nyumba ya0 kubomolewa

Na Mwandishi Wetv, ali-
yekuwa NANYUMBU

I hofu, huzuni, giza
nene mbele yao huku
kwa umri wao wanapas-
wa kuhurumiwa. Hiyo
ndiyo picha halisi kwa vikongwe
Laisa Mmole mwenye umri wa
miaka 98 na mkewe, Sigele Mte-
hiya (91) kutokana na maisha wa-
nayoishi hivi sasa yakiwa hayana
matumaini hata kwa kesho.

Wazee hao wanaishi maisha ya
taabu baada ya kulazimika ku-
hama nyumba yao na kwenda ki-
wa barabara.

Kutokana na Maisha wanay-
oishi, wanaiomba serikali ku-
wasaidia kwa kuwalipa fidia ya
fedha kutokana na nyumba yao
kuwa ndani ya hifadhi ya bara-
bara ya Mangaka hadi Mtambas-
wala inayounganisha Tanzania
na Msumbiji.

Vikongwe hao wanasema
Wamelazimika kuihama nyum-
Namasogo, Kata ya Chipuputa,
Nanyumbu mkoani Mtwara,
baada ya watalaamu kuweka ala-
ma katikati ya nyumba kuonye-
sha ukubwa wa barabara hiyo.
Kwa maana hiyo, nyumba hiyo
iko kwenye hifadhi ya barabara,
hivyo wanapaswa kuondoka na
wakafaya hivyo.

Wakizungumza na mwandi-
shi wa habari hii, aliyetembelea
bani wanakoishi hivi kwa sasa,
vikongwe hao wamesema alama
hiyo iliwekwa tangu barabara
hiyo ujenzi wake ukiendelea
hadi ilipokamilika miaka miatatu
iliyopita.

Wanasema hata kama nyumba
yao haikuwekwa katika mpango
wa kufidiwa, wanaiomba seri-
kali kuwaangalia kwa jicho la zi-
ada na huruma na kuwalipa kwa
sababu hawawezi tena kuitumia.

“Kama ulivyoiona, nyumba
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Mzee Laisa Mmole (98) na Mkewe Bibi Sigele Mtehiya (91) wakiwa katika makazi yao.

imeanza kubomoka na hatu-
wezi tena kuishi ndani yake.
Tunaiomba serikali itusaidie ku-
tulipa ili tujenge nyingine katika
maeneo yanayostahili,” anase-
ma Bibi Sigele.

Mzee Mmole anasema serikali
ndiyo kila kitu na ina uwezo wa
kuwafidia si tu kwa sababu wao
ni wazee, bali nyumba yao iko
sambamba na nyumba za maji-
rani ambao wote wamefidiwa.

Mwenyekiti wa Kijiji cha
Namasogo, Jafari Visa, anase-
ma  wazee hao Waliwasilisha
kuongeza kuwa mwishoni mwa
Mei, mwaka huu, aliitwa ofisini
kwa Mkuu wa Wilaya ya Nany-
umbu kuzungumzia jambo hilo.

Bibi Sigele (91)

“Ni kweli wazee Mmole na
mkewe Sigele wamewahi ku-
wasilisha malalamiko yao waki-
hoji kwa nini wasilipwe fidia
ya nyumba yao kama ambavyo
serikali imefanya wa wakazi
wengine hasa majirani zao,”
amesema.

Mwandishi aliwasiliana na
Meneja wa Wakala wa Bara-
bara (TANROADS) Mkoa wa
Mtwara, Mhandisi Dotto John,
ambaye alijibu kwamba mradi
wa ujenzi wa barabara hiyo
ni wa kitaifa, hivyo si vibaya
wakaulizwa viongozi wa ngazi
ya kitaifa.

Hata hivyo, mtoto wa vikong-
we hao, Stambuli Mmole, aliwa-
hi kuwasilisha barua ya malala-
miko ofisi za TANROADS Mkoa
wa Mtwara, lakini akaambiwa
majibu yalishatumwa kupitia
masjala ya Mkuu wa Wilaya.

Baada ya kuambuwa hivyo,
anasema alifika ofisini hapo
mara kadhaa, lakini akaambiwa
kwamba barua hiyo haijaone-
kana.

Mkuu wa Wilaya ya Nany-
umbu, Mariam Chaurembo,
alithibitisha kuwapo kwa jambo
hilo na kwamba alimwita Mwe-
nyekiti Jafari katika kikao cha
pamoja kati yao, maofisa wa
serikali ngazi ya wilaya, viongozi
wa TANROAD Mkoa na ujumbe
maalum kutoka Ofisi ya Waziri
Mkuu.

“Kikao  kilifanyika  ofisini
kwangu na baada ya majadil-
iano, tukaona kuna umuhimu
S0go.

Wataalam kutoka ofisi za TAN-
ROADS Mtwara walipima kutoka
barabarani hadi nyumba hiyo il-

ipo na kuonyesha iko ndani ya
mita 22,” anasema.

DC Chaurembo anasema wa-
hisani waliojenga barabara hiyo,
Benki ya Maendeleo ya Afrika
(AfDB), walilipa fidia watu we-
nye nyumba au mazao yali-
yoonyesha tu kama yangeende-
lea kuwepo yangekwamisha
maendeleo ya mradi.

Hata  hivyo, = Chaurembo
anasema baada ya ziara hiyo,
ofisi yake imetoa mapendekezo
na ushauri kwa Ofisi ya Waziri
Mkuu juu ya hatua za kuchukua
ili kushughulikia jambo hilo am-
balo ni la muda mrefu.

Mwanzoni mwa sakata hilo,
Katibu Tawala wa Wilaya ya

Nanyumbu, Salum Palango, al-
ipoulizwa kama anatambua
kuwapo kwa malalamiko ya
vikongwe hao, alisema: “Na-
kushauri wasiliana na ofisi ya
TANROADS Mkoa wa Mtwara
ambako ndiko kuna majibu sta-
hiki ya kisheria.”

Afisa kutoka Ofisi ya Waziri
Mkuu, Andrew Makota, anakiri
jambo hilo limefika ofisini kwao
na tayari wamewasiliana na ofisi
ya Meneja wa TANROADS Mkoa
wa Mtwara ili kupata maelezo
ya kina juu ya malalamiko ya
vikongwe hao.

“Tunalo jukumu la kufuatilia
ili tujue nini kimetokea. Tu-
naamini baada ya muda mfupi
ujao tutapata majibu ya 1<udu-
Dodoma

Wakati hayo yakiendelea,
zimepita siku zaidi ya 530 sasa
tangu Vikongwe hao wahame
kwenda kuishi shambani baada
ya nyumba yao kuanza kubomo-
ka.

Mara kadhaa, vikongwe hao
kupitia mitandao ya Kkijamii
wamesikika wakipaza sauti zao
wakiomba Rais Samia Suluhu
Hassan na Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, kuwasaidia walipwe
fidia ya nyumba yao kabla ha-
wajafa.

Mbali na vikongwe hao, wa-
nanchi wengine wanaolalaka
kutolipwa fidia zao ni pamoja
Eleza Omari na Jafari Machome-
la. Ingawa wamekiri wanachodai
sasa ni mali chache zilizokuwa
zimesahaulika, tofauti na ilivyo
kwa Mzee Mmole na Bibi Sigele
ambao hawajalipwa kabisa.

Angalia picha cha vikong-
we hao na makazi yao mapya
shambani baada ya nyumba

Mzee Mmole (98)
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FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuvatayo katika
vyumba vilivyo wazi:

NIA, BEE, MIE, BAO, PANDE, AMANA,
NeEEMA, BONDA, PAMBANA, ENDELEA

~ AMSHA AKILI

HERUFI HIZI ZILIZOVURUGWA ZINABEBA MAJINA
YA MIKOA MIWILI, HEBU ZIPANGE!

N N ,
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BAADA YA JAMBAZI KUVAMIA KANISA

Jambazi mmoja aliingia kanisani na bunduki
akapiga risasi juu ya bati akasema “asiyempen-
da YESU atoke nje” wakatoka wote isipokuwa
mchungaji na wazee wawili.

Jambazi likamwambia mchungaji “unaweza
kuendelea na ibada, nilikuwa nakuondolea
wanafiki”, Mchungaji akasema “ungewaacha

Y Q kwanza nichukue sadaka...!
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Baba, Mama na Mwana

ARIBU msomaji wangu
tuendelee kuelimishana
kuhusu mambo mbalim-
bali yanayotusibu kwe-
nye maisha yetu na namna ya
kuyatatua. Tko misingi na kanuni
ambazo tunapaswa kuzingatia ili
maisha yawe mazuri na tulivu.

Ndoa nyingi zinapata misu-
kosuko mingi kwa sababu tu
wanandoa wenyewe wanakiuka
misingi bora ya maisha. Nikuam-
bie leo msomaji wangu, ndoa si
tu kuvalishana pete kama tamko
la agano au mkataba wa maisha
unavyotafsiri.

Wanawake wengi leo wako ka-
tika sintofahamu nyingi kuhusu
ndoa zao. Wengine wamezikim-
bia, wengine wamejitia nguvu
kutegemeana na yale wanayopi-
tia. Wengine wamepoteza mai-
sha kwa sababu tu hawakuzinga-
tia mambo ya msingi.

Leo nimkazie macho mke.
Kama unatamani kuishi maisha
marefu na kuwa na amani kwe-
nye ndoa yako, yapo mambo un-
apaswa kufahamu. Ni maelekezo
unayohitaji ili kuwa na faida ya

Mambo mKke anapaswa

kufahamu kuhusu wakwe

kudumu. Usiyapuuzie yanaweza
kubadili kabisa sura ya nyumba
yako na ndoa yako!

Kwanza, elewa kuwa mume
wako ni mwanaume na yuko to-
fauti na wewe. Pia tambua vipo
vitu anataka uvijue. Mume wako
anataka umtii, umheshimu,
umpende na kumpa kipaumbele.
Mwanaume anataka umpende
kutoka moyoni.

Anataka upende vitu anavyo-
vipenda akiwa hayuko kazini.
Anataka na wewe ulete mchango
wako katika kujenga uchumi wa
familia. Anataka uwe mwaminifu
na kutunza siri zake.

Anataka watoto wawe wasafi
wakati wote na anataka kula
chakula kizuri. Anataka awe mtu
wa kwanza katika maisha yako,
kama mama yako alivyo mtu
wa kwanza katika maisha yako!
Naye (mume) atamfanya mama
yako mzazi kuwa mtu wa kwanza
kwenye maisha yake.

Pili, tambua kuwa mume wako
ana wazazi wake. Wanawake
wengi wanapoingia kwenye
ndoa, hupuuzia sana eneo hili

ndio maana wanapata madhara
makubwa katika maisha. (mifano
hai ipo tutajadili wiki ijayo).

Wake wengi huwa wanaishi
kana kwamba waume zao wal-
itoka mbinguni na kwamba
hawana wazazi, huku wao waki-
wahudumia wazazi wao. Hii ni
hatari sana! Kama utashindwa
kutambua kuwa mume wako ana
wazazi, na kwa mantiki hiyo wa-
zazi wa mwanaume ni lazima tu
watakushughulikia. Wanaweza
kufikia hatua ya kukutoa kwenye
nyumba ya mtoto wao!

Kingine, tambua kuwa mume
wako anawapenda wazazi wake.
Kosa kubwa ambalo utalifanya
katika maisha yako ni kufikiri
kuwa mume wako hawapendi
wazazi wake. Nikuambie kuwa
anawapenda sana! Nawe uwe na
hekima ya kuwapenda.

Kumbuka mama mkwe ndiye
aliyekuwa mpenzi wa kwanza
wa mume wako. Ni mwanamke
wa kwanza aliyewahi kumpenda
katika maisha yake. Na bado an-
ampenda hata kama wewe ume-
kuwa sehemu ya maisha yake.

Yakupasa kuwapenda wazazi
wake bila kubagua.
Kingine, fahamu ya kuwa

mume wako anataka uwapende
wazazi wake. Hata kama wazazi
hawa wamekufanyia ubaya wa
aina gani, mume wako anata-
rajia uendelee kuwapenda, sawa
na vile unavyowapenda wazazi
wako. ITkiwa hutafanya hivyo,
naye ataanza kuwachukia wa-
zazi wako, na kuanza kukusema
vibaya mbele ya wazazi wake.
Ikifikia hatua hiyo, matatizo
mengi yanaweza kuibuka pasipo
sababu.

Mume wako anataka uwa-
heshimu wazazi wake. Elewa
kuwa wazazi wake walimhu-
dumia kwa zaidi ya miaka 25
kabla haujakutana naye. Hivyo,
wanabhitaji kupongezwa,
kuheshimiwa kwa sababu, kama
wasingemzaa usingepata nafasi
ya kuolewa naye. Usithubutu
kuua kuku aliyetaga dhahabu!

Mama mkwe hana cha ku-
poteza. Endapo utamvamia
mama mkwe na kumdhalilisha
kwa sababu yoyote ile, hutaweza

kushinda vita hiyo hakika. Kum-
buka kwamba mama mkwe bado
ana nguvu kwa mtoto wake.

Jitahidi usimkabili kwa ukali.
Mtafute kwa upole kama una-
hitaji maelekezo kutoka kwake
na siyo kumwendea na kumjibu
kwa ukali. Kama utatumia heki-
ma utashinda, usipofanya hivyo
utalaumiwa.

Kingine tambua kuwa wewe
ni mrithi wa mume wako. Wifi,
shemeji zako, marafiki zake, wa-
zazi wake na kadhalika siyo war-
ithi wake bali wewe ndiye mrithi
wa mumeo. Kama bado ha-
jakuandika mrithi wa mali zake,
kaa naye na kujadili suala hili
kwa hekima na kwa maombi na
kuangalia uwezekano wa kubadi-
li kwenye hizo nyaraka kama
hazionyeshi wewe ni mrithi.

Pia fahamu wakwe zako wa-
nakuchunguza, wanakufuatilia.
Fahamu pia ipo siku utakuwa
mama mkwe. Wiki ijayo ni-
tatoa mifano hai kuthibitisha
yaliyowapata waliodharau
wakwe. Una kisa? Ujumbe
0715268581.
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Uhalifu wa kifedhé, tTJmeamka tumechelewa

Moja ya mambo yanayoisum-
bua dunia kwa sasa, Tanzania
ikiwamo, ni suala la uhalifu wa
kifedha unaovuka mipaka.

Uhalifu wa kifedha, kama
usipokuwa na makachero wa-
bobezi kwenye tasnia ya fedha,
au kitengo maalum cha FIU
(Fraud Inteligence Unit), itaku-
sumbua kupambana na makosa
ya uhalifu wa kifedha, kwa kuz-
ingatia athari ambazo hutokea
kijamii, kisiasa na kiuchumi.

Mpaka sasa sina hakika, kama
kuna nguvu ambayo tumeiweka
katika mapambano haya, lakini
kuna haja kwa wadau wa haki
jinai, kuunganisha juhudi na
nguvu kitaifa ili kupambana ki-
kamilifu na uhalifu wa kifedha.

Utakatishaji fedha, wizi wa
fedha kwa njia ya mtandao ni
makosa makubwa yanayohusi-
sha makundi ya wahalifu walio-
jipanga.

Hakuna nchi ambayo haijag-
uswa na uhalifu huu, ambao un-

aathiri usalama wa taifa, ongeze-
ko lisiloelezeka la mahitaji ya
bidhaa na huduma.

Uchunguzi wa kifedha na
ulaghai, unaweza kusaidia kufi-
chua uhalifu na kesi kubwa na
ngumu za ulaghai, ambazo timu
za makachero na wanasheria wa
nyumbani wanahitaji usaidizi.

Ni kwa sababu hiyo, wanaweza
pia kutambua ni nani anaye-
husika na kuhesabu uharibifu
wowote.

Swali la kujiuliza ni je, uchun-
guzi wa fedha na ulaghai hufan-
yaje kazi? Uchunguzi wa ulaghai
ni kubaini ni nani aliyehusika
na ulaghai huo, nia zao zilikuwa
nini, na ni kiasi gani cha pesa kili-
potea katika biashara nzima?

Uhalifu wa kifedha ni shughuli
yoyote ya uhalifu ambayo ina-
husisha kuchukua pesa au mali,
ambayo ni ya mtu mwingine ili
kupata faida ya kifedha au ki-
taaluma.

Kutokana na asili yake, athari

za uhalifu wa kifedha huonekana
duniani kote, kwa viwango tofau-
ti vya ukubwa, kulingana na ngu-
vu ya uchumi wa mataifa binafsi.

Kwenye hili kuna jambo la
kujifunza kwa sababu ili kue-
ndana na matakwa ya sheria za
kimataifa, Tanzania ilitunga she-
ria ya utakatishaji fedha mwaka
2006.

Sheria hiyo imebainisha mako-
sa mbalimbali ya utakatishaji wa
fedha, ikiwemo mtu yeyote ata-
kaye jihusisha moja kwa moja au
kwa njia nyingine katika muama-
la unaohusisha mali itokanayo
na mapato ya fedha haramu.

Usisahau mtu yeyote atakaye
badili, hamisha, safirisha, piti-
sha mali akiwa anafahamu kuwa
mali hiyo ni ya mapato au zao
litokanalo na uhalifu, amean-
gukia kwenye uhalifu huu.

Aidha, kuficha, kupoteza uk-
weli au chanzo halisi cha mali
hiyo kuwa ni haramu, utakuwa
umeangukia kwenye uhalifu

huu. Kwamba, mtu yeyote ata-
kayeficha, funika ukweli, zuia
upatikanaji wa ukweli, chanzo,
mahali, uhamishaji wa umiliki,
mzunguko, au umiliki wa au haki
kuhusiana na mali hiyo, akiwa
anafahamu au anapaswa kufaha-
mu au alipaswa kufahamu kuwa,
mali hiyo imepatikana kwa ma-
pato yatokanayo na fedha hara-
mu, ni uhalifu wa kifedha.

Binafsi, naona kama taifa
hivi sasa tunahitaji kuwa na
makachero wanaoweza kuja na
matokeo chanya, wakiwa na uw-
ezo wa kukusanya taarifa na kuja
na ripoti ya kina.

Wakati nawaza haya, nimefari-
jika sana kuona Jeshi letu la Polisi
limeshtukia aina hii ya uhalifu
na kutafuta mbinu na mawazo
mbadala ya kukabiliana nalo.

Nimemsikia Mkuu wa Jeshi la
Polisi nchini, IGP Camilius Wam-
bura, akieleza namna walivyo-
ingia makubaliano na Chuo cha
Uhasibu Arusha (IAA), kufundi-

sha makachero wake kozi za Say-
ansi ya Polisi, mafunzo ya kim-
kakati, usalama wa mtandao na
mafunzo ya amani na usalama.
Hapa sasa ndiko kama taifa tuna-
taka mtufikishe kule tunakotaka.

Kwamba, wazalishe wabobezi
wenye taaluma ngazi ya shahada
ya sayansi katika usalama wa
mtandao, katika usalama na mas-
omo ya kimkakati, na shahada ya
uzamili katika amani na usalama
na usalama wa taarifa.

Achilia mbali uhalifu wa kifed-
ha unaovuka mipaka, kuna uhali-
fu mwine hatari ambao ni uhalifu
wa mtandao. Uhalifuwa kifedha,
tumeamka tumechelewa

Ni uhalifu ambao sasa unaanza
kuibuka kutokana na kukua kwa
sayansi na teknolojia duniani.

Godfrey Mushi, ni Mwandishi
Mwandamizi wa Nipashe, Kanda
ya Kaskazini. Anapatikana kwa
simu namba 0715 545 490 au
barua pepe: ghandsome79@
gmail.com
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HARUSI

Il
kuwa shang-
we na nderemo
ELETEREREINES
Soka na Bi.Julieth Julius,
walipofunga ndoa takatifu
Mei 7, katika Kanisa la
Katoliki Makoka Parokia
ya Mtakatifu Gaudence,
baadaye kufuatiwa na
tafrija fupi katika
ukumbi wa Bless-
ing Hall Tabata
Segerea.
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MITINDO

Na Mary Geofrey

Kiafrika zaidi
na swaga
va Kitenge

WA namna yeyote kijana wa kiafrika wa
leo lazima awe na swaga za kizalendo
ambazo ni za kiafrika ikiwamo kitenge.

Kitenge wakati tunakua tulikuwa tu-
najua ni nguo za kuvaa watu wazima nikimaani-
sha wenye watoto lakini kwa sasa, vijana ndio
wanaongoza kupenda kuvaa vitenge.

Kuna mishono na mitindo mbalimbali ya
vitenge ambayo haikutoi nje ya fashion na kuen-
delea kutokelezea kisasa zaidi.

Nguo za kitenge ambazo vijana wengi wanavaa
ni kutupia swaga kama shati, blauzi na gauni au
kushonea kwenye pochi.

Kama ambavyo unajionea kwenye picha hizo.
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UREMBO
Na Mary Geofrey

Majl, chumvi
kuteleza, bila kutumia mafuta yenye

J kemikali.

Leo katika safu yetu hii ya urembo tutaele-
kezana kwa kina njia mbili zitakazosaidia
kusafisha uso wako na kuonekana mrembo.

Kunawa kabla ya kulala na baada ya kua-
mka

Kabla ya kulala unatakiwa kunawa uso
wako na maji ya uvuguvugu, safi na salama na
kufanya tena hivyo baada ya kuamka.

Siyo lazima sana kutumia maji ya uvugu-
vugu, unaweza kutumia hata ya baridi kwa
sababu maeneo mengine unaweza kukosa
huduma hiyo.

Osha kwa sabuni ambazo hazina mafuta
kama jamaa au mbuni ingawa kuna zingine
zina mafuta siku hizi hivyo kuwa mwangalifu.

Safisha uso kwa chumvi

Safisha uso na chumvi kunasaidia kuondoa
seli za ngozi zilizokufa, angalau kwa wiki mara
moja pale unapoona ngozi yako ina matatizo
lakini pale unapoona imeanza kuleta mab-
adiliko unaweza fanya hata kwa mwezi mara
moja.

Kutumia njia hizi mbili hazikuzuii kuen-
delea kutumia mafuta au losheni yako unay-
ozoea. Utaona mabadiliko makubwa lakini
ukiona umemaliza wiki mbili bila mabadiliko
yoyote unatakiwa kwenda hospitali kumuona
daktari.

INSI ya kuondoa chunusi na jinsi ya
kufanya sura ionekane nzuri na ya

MAPISHI
Na Mary Geofrey

Jilambe na supu va Pweza nyumbani

UPU ya Pweza imekuwa

maarufu baada ya kuanza

kuuzwa barabarani katika

maeneo ya vijiwe na miku-
sanyiko mikubwa ya watu kama
sokoni na vituo vya mabasi na da-
ladala hususani maeneo ya Dar es
Salaam.

Leo tutaelekezana namna ya
kuandaa supu hii nyumbani
kwako na ikanoga ukaendelea
kujilamba badala ya kunywa bara-
barani.

Vipimo

Pweza kilo moja, chumvi kijiko
kimoja cha chai, tangawizi mbichi
iliyosagwa kijiko kimoja cha chai,
kitunguu saumu iliyosagwa na ki-
jiko cha chai.

Mabhitaji mengine ni masala

ukipenda kijiko cha supu kimoja,
pilipili mbuzi ili ipate kiharufu ki-
zuri ikichemka, maembe mabichi
na ndimu au limau kuchapuzia.

Namna ya kutengeneza

Osha pweza kisha mkatekate,
mtie viungo vyote ulivyotayari-
sha na chumvi, mwache nusu
saa akolee viungo na mtie ndani
ya sufuria bila maji mfunike ki-
sha weka jikoni, atatumbuka maji
mwenyewe kwa moto wa Kkiasi
paka awe rangi ya damu ya mzee
(maroon).

Akishaiva kwa rangi hiyo
ongeza maji weka na maembe
yako yachemkie alafu tia kidimu
au kilimau ichapukie hapo tayari
kwa kula na wali na kuongeza
afya ya mwili.
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MAISHA NI NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Kioo chako
kKina hali gani?

Na Restuta James

KIOO ni moja ya pambo la ndani
lenye ‘ladha’ ya kipekee kuto-
kana na nguvu yake ya kubadili
mwonekano wa eneo.

Wataalamu wa mapambo ya
ndani wanaeleza kuwa kioo ni
pambo ambalo limetumika kwa
karne kadhaa bila kuchuja tha-
mani yake.

Moja va sifa ya kipekee ya ku-
tumia kioo kama pambo ni uwezo
wake wa kubadili mwonekano wa
chumba kidogo kuwa kikubwa na
kupunguza eneo kubwa kuwa la
kawaida, kulingana na namna ya
uwekaji.

Akizungumza na NIPASHE,
mtaalamu wa mapambo ya ndani,
Winnie Joseph, anasema kioo
ni pambo linalowekwa sehemu
tofauti tofauti kuanzia jikoni, seh-
emu ya kulia chakula, chumbani,
koridoni na eneo la kuswakia.

Anasema pamoja na kwamba
kioo kimezoeleka, iko njia ya
kufurahia pambo hili la karne
kadhaa kutokana na wataalamu
kubadili mwonekano na ubora.

Winnie anasema hivi sasa kioo
kimekuja na taa mahsusi huku
kikiwa na teknolojia ya kuondoa
ukungu kwa wale waliokiweka
bafuni na kuoga kwa maji moto.

“Siyo tu hivyo, design (aina)
mpya ya hili pambo imekuja
na sehemu ambayo unaweza
kuunganisha simu yako kupitia
bluetooth na kusikiliza muziki
unaoupenda huku ukioga au kuji-
paka mafuta,” anasema.

Anasema Vioo Vvilivyoboreshwa
kwa uwezo huo ni vikubwa akigu-
Sia pia pambo la vioo vidogo, am-
bavyo vikiwekwa vingi sehemu
moja vinavyoongeza mwonekano.
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Famya Ueh
alsalka

ILA uchao tunashuhudia ma-
badiliko yanayojitokeza mais-
hani ambayo kwa namna tofauti
yanasababishwa na maisha ya
utandawazi tuliyo nayo katika karne ya

leo.

Mambo yaliyofanyika jana si yale
yanayofanyika kesho wala keshokutwa.
Kila siku yanaibuliwa mapya au kwa
mtindo mwingine au kwa ubora zaidi en-
dapo yaliwahi kufanywa. Leo tunaanga-
lia ubora uliopo sasa katika uwekaji wa
sakafu ndani ya nyumba.

Katika nyumba, sakafu ni moja ya vitu
vinavyochangia kupendezesha nyumba
na hata pale inaposakafiwa kwa utaala-
mu mzuri.

Yako baadhi ya mambo yanayopaswa
kuzingatiwa kabla ya kusakafia ny-
umba. Msanifu Majengo, David Kashozi,
anaeleza kuwa kabla ya kuweka sakafu,
ni muhimu kuangalia rangi ya nyumba ili
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visipishane sana.

Jambo la pili ambalo anasema linapaswa
kuzingatiwa wakati wa kufanya uchaguzi
wa sakafu ni ubora wake na jambo la tatu ni
kuchagua sakafu ambayo ni rafiki na salama
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kwa makundi yote ya watu wa-
naoishi katika nyumba yako.

“Chagua sakafu ambayo
haitawakwaza baadhi ya watu
kulingana na umri wao hususani
watoto, wazee na wagonjwa,
maana nyingine zina utelezi
mkali,” anasema Kashozi.

Jambo la nne, anasema ni
vizuri kuzingatia kuchagua sakafu
ambayo ni bora na inadumu
kulingana na bajeti uliyojiwekea
kabla ya kubadili nyingine.

“Japokuwa tunashauri kwamba
usiwe nyuma ya wakati sana,
hakikisha ni bora lakini inaendana
na wakati,” anasisitiza.

Na jambo la tano, anashauri
kwamba ni vema kufanya maan-
dalizi mapema ya aina ya sakafu
unayoitaka.
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HABARI KIMATAIFA

MOGADISHU, SOMALIA

POLISI nchini Somalia
wamesema watu tisa wameuawa
kwenye shambulio lililofanywa
na wapiganaji wa kundi la Al
Shabaab katika hoteli maarufu
ya Pearl iliyopo ufukweni mwa
jiji la Mogadishu.

Kundi hilo la Al shabaab lime-
kiri kuhusika na shambulio hilo
katika fukwe za mji mkuu wa
Somalia, Mogadishu siku ya Iju-
maa.

Miongoni mwa waliouawa ka-
tika hoteli ni raia sita na askari
watatu, polisi wameeleza katika
taarifa yao.

Mkurugenzi wa kampuni ya
huduma ya magari ya wagonjwa
ya Aamin, Abdikadir Abdirah-
man, amesema maofisa wake
waliwabeba watu wapatao 20

Prrmt

Wapiganaji wa kundi la Al Shabaab. PICHA: BBC

Al Shabaab yafanya mashambulizi 9 wauawa

waliojeruhiwa kutoka kwenye
eneo la tukio.

Polisi imesema vikosi vya
usalama viliwaokoa raia 84 na
hadi sasa hatima ya washambu-
liaji waliohusika na shambulio
hilo bado haijulikani.

Shirika la Habari la Kitaifa
la Somalia limeandika kwenye
ukurasa wake Twitter kwamba
vikosi vya usalama vilifanikiwa
kuwadhibiti wapiganaji wa al
Shabaab waliohusika na sham-
bulio hilo.

Jana Jumamosi uchafu ulione-
kana kutapakaa kwenye hoteli
hiyo kutokana na shambulio
lililotokea na vilionekana vioo
vya madirisha vilivyovunjika
pamoja na damu.

Hussein Mohamed, mhu-
dumu anayefanya kazi katika

hoteli nyingine iliyo karibu,
amesema alisikia mlipuko ulio-
fuatiwa na milio ya risasi wakati
mashambulizi yalipoanza.

Kundi la Al-Shabaab lenye
mafungamano na kundi la kigai-
di la Al Qaeda limesema ndiyo
limehusika na shambulio hilo,
limeeleza wapiganaji wake
walifanikiwa kuingia katika
hoteli ya Pearl kupitia kwenye
ufukwe.

Novemba jana kundi hilo
ambalo linadhibiti baadhi ya
maeneo ya nchi ya Somalia, wa-
piganaji wake waliishambulia
hoteli nyingine maarufu ya
Lido iliyo pia kwenye ufukwe
wa bahari mjini Mogadishu,
na kusababisha vifo vya watu
tisa.

Awali Al Shabaab walidhibiti

eneo kubwa la Somalia kabla ya
kushindwa nguvu na kurudish-
wa nyuma katika operesh-
eni zinazoendeshwa na vikosi
vya serikali tangu mwaka jana.

Lakini wanamgambo hao
bado wana uwezo wa kufanya
mashambulizi dhidi ya sehemu
muhimu za serikali, za kibiasha-
ra na hata za kijeshi.

Mwishoni mwa mwezi Mei,
wapiganaji wa Al Shabaab wal-
ishambulia kambi ya kijeshi ya
Bulo Marer waliyokuwepo wa-
najeshi wa Uganda wa kulinda
amani wa kikosi cha Umoja wa
Afrika.

Wanajeshi 54 waliuawa kwe-
nye shambulio hilo lililofanyika
umbali wa kilomita 130 kusini
magharibi mwa jiji la Moga-
dishu.

Papa Francis aendelea kupata nafuu baada ya upasuaji

ROME, ITALIA

KIONGOZI wa Kanisa Katoliki
duniani, Papa Francis anaende-
lea kupata nafuu baada ya ku-
fanyiwa upasuaji.

Hata hivyo, Papa Francis, ha-
tahudhuria misa ya leo Jumapili.

Kwa mujibu wa daktari wake,
Sergio Alfieri Papa Francis
anaendelea kupata nafuu baada
ya kufanyiwa upasuaji wa utum-
bo na hana homa, na moyo wake
pia unafanya kazi vizuri.

Lakini madaktari wame-
pendekeza kutohudhuria sala

ya leo Jumapili za umma kuepu-
sha shinikizo katika misuli yake
ya tumbo.

Daktari Alfieri amesema kwa
kawaida baada ya upasuaji
kama huo, mtu hulazwa hospi-
talini kwa kati ya siku nne na
tano.

Alfieri ameongeza kuwa wa-
natumaini kumshinikiza papa
kubaki hospitalini kwa wiki
moja zaidi ili kumuwezesha
kurejea kufanya kazi kwa nguvu
zaidi na usalama lakini akasema
uamuzi wa kutoka hospitalini ni
wa papa mwenyewe.

Wanaharakati
wa Hong Kong
waandamana
Taiwan

TAIPEIL TAIWAN

MAMIA ya Wanaharakati,
wanafunzi, na raia wa Hong
Kong wanaoishi nchini Taiwan
wameandamana katika bara-
watu kuendelea kuunga mko-
no demokrasia na haki za bin-
adamu huko Hong Kong.

Maandamano hayo yalifanyi-
ka kwa ushirikiano wa pamoja
wa mashirika ya kitaifa na ki-
mataifa yasiokuwa ya serikali
ikiwa ni pamoja na kundi la
raia wa Hong Kong wanaoishi
Taiwan na shirika la Amnesty
International kuadhimisha
mwaka wa nne wa maandama-
no ya kuunga mkono demokra-
sia yaliohusisha mamilioni ya
wakazi wa Hong Kong.

Licha ya mvua kubwa, wa-
shiriki wengine wakiwa wame-
valia fulana nyeusi kama waan-
damanaji wa Hong Kong wa
mwaka 2019, waliandamana
katika eneo la kati la Taipei.

Inakadiriwa kwamba watu
elfu moja walishiriki katika
maandamano hayo.

Washirika hao walisema
kuwa hawapaswi kusahau
maandamano yaliyopita ya
demokrasia mjini Hong Kong
ama wanaharakati ambao
kwasasa wamefungwa katika
eneo hilo.

Watu 5
wafariki
kwenye
kiwanda
Uturuki

ANKARA, UTURUKI

MLIPUKO kwenye kiwanda
cha kutengeneza roketi na
vilipuzi nchini Uturuki ume-
sababisha kuporomoka kwa
jengo moja na kuwauwa wa-
fanyakazi watano waliokuwa
katika jengo hilo.

Kwa mujibu wa BBC mlipu-
ko huo ulitokea katika saa za
asubuhi kwenye kiwanja cha
shirika la sekta ya mitambo
na kemikali linalomilikiwa
na serikali kwenye mji mkuu
Ankara.

Shirika la habari la kibinafsi
NTV limeripoti kuwa moshi
wa kijivu ulionekana ukipaa
kutoka kiwanja hicho huku
magari ya wagonjwa na yale
ya kuzima moto yakifika ka-
tika eneo hilo.

Jamaa za familia pia walifi-
ka katika eneo hilo kuwajulia
wapendwa wao.

Mlipuko huo huenda uli-
sababishwa na mmenyuko wa
kemikali wakati wa kutengen-
eza baruti na kwamba polisi
wameanzisha uchunguzi ras-
mi wa tukio hilo.
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Na Magabilo
Masambu

Hata hivyo, kwa mu-
jibu wa Mwanasai-
kolojia Berne Erick,
uwezo wa ushawishi
wa kiongozi un-
aweza kuathiriwa na
aina nne za nafasi/
himaya za maisha
(Psychological Posi-
tions) kama ifuata-
vyo; Himaya ya
Kkwanza ni mimi niko
sawasawa; wewe
uko sawasawa (I am
OK; You are OK). Hii
ni himaya ya maisha
ambayo ni kamilifu
na inaruhusu uwezo
wa kufikiria sawa-
sawa.

UNA mitazamo miwili to-

fauti ambayo watu mbal-

imbali wamekuwa nayo

kuhusu viongozi. Wengine
wanaamini mtu huzaliwa akiwa
kiongozi na wengine huamini vion-
gozi wanaandaliwa. Mitazamo yote
inaweza kuwa sawa kutegemea mtu
mwenyewe, lakini mazingira ya kisai-
kolojia hayatoi nafasi kubwa kwamba
kiongozi anazaliwa akiwa kiongozi
bali kiongozi huandaliwa.

Tunaweza kusema uongozi ni uw-
ezo wa kushawishi. Kipimo kizuri
cha uongozi bora si kutoa amri au
kuonyesha mamlaka kwa wale un-
aowaongoza bali ni kushawishi watu
wake, iwe kwa maneno, matendo
au kwa kila aina ya tafsiri ambayo
itawafanya kukubaliana naye katika
maono yake.

Kiongozi katika taasisi anaweza
kuwa na maono na mipango mizuri
lakini anapokosa uwezo wa kush-
awishi juu ya maono na mipango
yake, anaweza kukwama hata kama
ni mazuri kiasi gani. Unaweza kuo-
na kwamba ushawishi ni zaidi ya
mamlaka kwa sababu mtu yeyote
akishapewa uongozi moja kwa moja,
anapewa na mamlaka lakini ushawi-
shi hubakia kumtegemea kiongozi
husika.

Hii ndiyo maana kiongozi yeyote la-
zima ahakikishe anakuwa na ushawi-
shi kwa wale anayewaongoza la sivyo
atalazimika kutumia nguvu kubwa

kushinikiza maono yake yakubalike
katika taasisi au jamii anayoiongoza.
Kiongozi mzuri hujivunia zaidi nguvu
yake ya kushawishi na si nguvu ya
mamlaka aliyopewa.

Hata hivyo, kwa mujibu wa Mwana-
saikolojia Berne Erick, uwezo wa ush-
awishi wa kiongozi unaweza kuathiri-
wa na aina nne za nafasi/himaya za
maisha (Psychological Positions)
kama ifuatavyo; Himaya ya kwanza
ni mimi niko sawasawa; wewe uko sa-
wasawa (I am OK; You are OK). Hii ni
himaya ya maisha ambayo ni kamilifu
na inaruhusu uwezo wa kufikiria sa-
wasawa.

Himaya hii hujengeka zaidi mtu
anapopata kibali kwa wingi katika
jamii (OK experiences). Watu wenye
himaya hii ya maisha huonekana kuji-
amini na kuonyesha uwezo mkubwa
katika kufanya kazi na hujisikia mai-
sha ni kitu cha thamani.

Viongozi wenye himaya hii ya mai-
sha wana sifa kuu tatu. Mosi, wana
uwezo wa kutatua matatizo kwa
ubunifu na kwa namna ya kujenga,
pili ni wazuri sana katika kugawa
majukumu na ni watendaji wazuri la-
kini sifa ya tatu wana uwezo wa kujali
watu na kazi.

Himaya ya pili ni mimi niko sa-
wasawa; wewe hauko sawasawa (I
am OK; You are not OK). Himaya hii
huonekana zaidi kwa watu wenye
hisia kwamba wamekandamizwa,
wameonewa au wamenyanyaswa.

Watu hawa wamekutana na maz-
ingira korofi au tabia korofi ya ama
wazazi au walezi wao katika kipindi
cha utoto. Ijapokuwa sasa ni watu
wazima, wanaweza kuchukulia dunia
kama adui zao.

Watu wa jinsi hii hulaumu wengine
kwa matatizo yao na kamwe hawawe-
zi kuamini wengine. Akitokea kuwa
kiongozi mtu wa himaya hii ya mai-
sha anakuwa mtu wa kujali kazi zaidi
kuliko kitu chochote (task-oriented
leader). Hawezi kujali hisia za wen-
gine na kugawa majukumu kwake ni
adhabu kubwa, hupendelea kufanya
kila kitu mwenyewe.

Himaya ya tatu ni mimi siko sawa-
sawa; wewe uko sawasawa (I am not
OK; You are OK). Himaya hii ya mai-
sha ni kwa watu ambao hujisikia ku-
tokuwa na ushawishi wowote (pow-
erless) akijilinganisha na wengine.
Mtu kama huyu siku zote hulalamika
na akiwa kiongozi hujali sana uhusi-
ano kazini. Hisia zake ndiyo huamua
matendo yake. Vilevile kiongozi kama
huyu hatabiriki na hana mpangilio
katika kazi zake.

Himaya ya nne ni mimi siko sawa-
sawa; wewe hauko sawasawa (I am
not OK; You are not OK). Hii ni himaya
ya maisha kwa watu ambao wame-
kataliwa na wazazi wao na kulelewa
na wengine. Mtu wa aina hii hujisikia
ni mtu asiye na thamani na mara ny-
ingi huwa na maamuzi ya kujidhuru
au kudhuru wengine. Akiwa kiongozi

U EZTCT S D)ANA YA USHAWISHI NA MAMLAKA YA KIONGOZI

hajali kazi wala uhusiano na hawezi
kuwa maarufu kwa jambo lolote.

Kwa kuangalia aina hizo nne za
himaya za maisha, unaweza kuona ul-
ivyo umuhimu kwa wazazi na walezi
kuwa makini katika malezi ya watoto
wao, wakizingatia kuwa wana wa-
jibu kuandaa watu ambao watakuwa
viongozi wa kesho na ambao wataku-
wa na ushawishi katika mambo yenye
kuamua mustakabali wa taifa au jamii
kwa ujumla.

Wazazi wana nafasi kubwa ya kuki-
andaa kizazi cha sasa kuja kuwa vion-
gozi bora baadaye. Yaani wana wajibu
wa kuwajenga watoto wao ili wakue
wakijiamini na kutambua misingi,
haki na wajibu wao katika jamii. Ka-
tika kutekeleza wajibu huu muhimu,
lazima mzazi awe makini sana kwani
vile utakavyomtendea mtoto akiwa
mdogo, inaweza kuathiri nafasi yake
ya ushawishi akija kuwa kiongozi
baadaye.

Matokeo ya mtoto kulelewa ka-
tika mazingira ya kutokusikilizwa,
yanaweza kuathiri uwezo wake wa
kuwa kiongozi bora wa baadaye ka-
tika jamii au taasisi. Anaweza kuona
kutosikiliza matatizo au kilio cha mtu
mwingine ndiyo mpango mzima wa
maisha kumbe ni kwa sababu tu ame-
lelewa katika mazingira yasiyotoa
kipaumbele katika kumsikiliza mtu
mwingine.
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DAR ES SALAAM-TANZANIA

Na Adam
Fungamwango

WENYE dunia ya ma-

husiano, kitu kiitwacho

wivu huwa hakikwepe-

ki. Huko nyuma katika
safu hii tuliwahi kueleza wivu ni
kitu gani.

Tulisema wivu ni ubinafsi, wa
mtu kutaka kumiliki kitu kuwa
cha kwake mwenyewe na mwing-
ine asikipate. Pia wivu ni tabia ya
mtu kukasirika au kuchukia mtu
mwingine anapopata kitu, cheo
au jambo lolote zuri ambalo yeye
alihitaji lakini hakuweza kulipata.

Mapenzi nayo ni hivyo hivyo.
Yeyote anayekuwa na mpenzi,
anataka awe wake peke yake na
kusiwe na mwingine yeyote zaidi
yake.

Ni hali ya kaiwada sana kwenye
mapenzi. Wivu na mapenzi ni
kama samaki na maji, lakini kuna
aina ya wivu ambao unakera na
kuwa usumbufu kiasi kwamba
unakosesha raha na amani.

Unaweza kukuta mtu anam-
pigia simu mpenzi wake lakini
ikaonyesha kuwa anaongea na
simu nyingine, basi hilo linakuwa

ni tatizo kubwa.

Baadaye unakuwa ni ugomvi,
bila kujua kuwa labda alikuwa
anaongea na ndugu zake au wazazi
wake. Na pia hata kama ni mpenzi
wako, bado ana uhuru wa kuongea
na watu wengine ambao ni marafi-
ki zake na anaowafahamu. Ikifika
huko sasa inakuwa siyo wivu ni
karaha.

Kuna wanaume ambao hawataki
hata wake zao kwenda kujumuika
na wenzao kwenye hafla au shere-
he mbalimbali. Wakati wanawake
wenzake wanakusanyana kwenda
harusini, au ‘kicheni pati’, kuna
mwanaume anampiga marufuku
mkewe kwenda kwa sababu akili
yake inamtuma kuwa akiwa huko
anaweza kukutana na wanaume
wengine wakamrubuni.

Anashindwa kujua kuwa mkewe
ana akili timamu, na kwamba
kama kurubuniwa inawezekana
kabisa hata akiwa nyumbani hapo
inawezekana wakaja watu kum-
rubuni pia.

Kuna wivu wa kawaida na
mwingine unaleta hasara kwa
sababu wapo ambao hawataki
hata wake zao kujishughulisha na
uzalishaji mali, kama vile kufanya
kazi, au biashara.

Na hana lolote analomkatazia
ni wivu tu. Ndiyo maana bendi ya
Kurugenzi Jazz ya Arusha katikati
ya miaka ya 1970, ilitunga wimbo
waliouitaWive',  wakiwatuhumu
akinababa wanaowakatalia wake
zao kufanya kazi au biashara.

“Wivu ukizidi nyumbani mapen-
zi yapungua, wivu usio na maana

waleta hasara.

Umepata kitu gani bibi ume-
pata kitu gani, bibi umemkataza
kufanya kazi, eti sababu achelewa
nyumbani Matatizo mengi sasa
yakukuta, mabhitaji washindwa
kumtekelezea.”

Jamaa anamchana mwenzake
aliyemkataza mkewe asifanye
kazi, kilichotokea ni kwamba
nyumbani kuna matatizo na ma-
hitaji ya muhimu anashindwa
kumtekelezea.

“Wivu ukizidi nyumbani hasara,
matokeo yake ni kutoamiana.
Wivu unaleta ugonjwa wa moyo,
sababu ya kuweka mke rohoni.
Tuliza moyo kijana waache wake
zenu waende kazini mama.”

Anazidi kumwambia kuwa wivu
ukizidi ni hasara kwa sababu kina-
chotokea ni kutoamiana. Unaleta
ugonjwa wa moyo kwa sababu ya
kuweka mke rohoni.

Ni kwamba kila anapokuwa nje
ya nyumbani unakuwa na wasiwa-
si na kupiga simu kumuuliza yuko
wapi. Kwa hali ya kawaida hakuna
binadamu ambaye anaweza ku-
furahia hilo, iwe mke au mume. Ina
maana humuamini, kitu ambacho
wengi hawakipendi.

“Kina baba wivu haufai jana,
wivu siyo dawa, waruhusuni
waende kazini wake zenu, wakaf-
anye kazi.

Maisha ya leo ni kufanya kazi,
mke na mume kusaidiana.”

Tukija kwa akinamama nao
wapo wenye tabia hiyo. Mwa-
naume anachelewa kwa sababu
za kikazi, anarudi nyumbani akiwa

hoi amechoka, lakini ataangaliwa
kwa jicho baya na atamaliziwa na
neno, ‘ndiyo unarudi saa hizi?”

Kabla mwanaume hajajibu,
anaweza kusikia tena sauti ya
mkewe “ulipitia kwa hawara
yako?” Hapo mwanaume huchoka
zaidi kwa sababu yote anayoya-
fanya ni kwa ajili ya familia yake,
lakini hapati ushirikiano wowote,
badala yake kushutumiwa kuwa
anachelewa kurudi nyumbani.

Mwanaume anajiuliza, hivi an-
gemkataliwa bosi wake kwa saba-
bu tu awahi kurudi nyumbani?
Pamoja na kwamba anampenda
mkewe na watoto wake na ana-
hitaji kukaa na familia yake, lakini
akiwa hana kazi anaweza kuwa na
furaha na hiyo familia.

Hapo mwauame anaona ni bora
tu aendelee kupigwa madongo,
lakini ataendelea kuheshimu maa-
gizo ya kazini kuliko ya mkewe. Na
wakati mwingine anamsamehe tu
mkewe kwa kile ambacho anaona
hajui atendalo.

Siku akimaliza kazi mapema,
mwanaume anaamua kuwahi ny-
umbani ili akae na familia yake.
Anapoaingia, mkewe anaonekana
kushangaa kwa mumewe kurejea
mapema.

Mume yeye mawazo yake anad-
hani atapokelewa kwa bashasha,
kinyume chake anaangaliwa kwa
kebehi, halafu naambiwa “hawara
yako leo hayupo nini? Mbona
umerudi mapema hivyo!” Yaani
hakuna kizuri, ukirudi mapema
tabu, ukichelewa shida.

Kuna kisa kimoja hivi ambacho

‘Wote ni abiria wangu, mimi ni taxi driver’

kilitungiwa wimbo na DDC Mli-
mani Park Orchestra kinachohusu
mke kumshutumu mume kuwa na
wanawake wengi kwa sababu tu
ni dereva taxi.

Mke anadhani au anaambiwa
na wambeya kuwa anaowabeba
ndani ya gari baadhi yao si wa-
teja, ila ni mabibi zake. Kwa hali ya
kawaida amsafirishaji abiria awe
dereva taxi, bodaboda au bajaj,
huwa hachagui abiria, Mrefu, mfu-
pi, mzee, kijana, mwanaume, mwa-
namke, wote hao ni abiria zake, ili
mradi tu walipe nauli.

Mume baada ya kulifahamu hilo,
anakwenda kwa mkewe na kum-
wambia ukweli kuhusu hilo, na
kumtaka asiwe anasikiliza maneno
ya watu. Wimbo huu unaitwa ‘Taxi
Driver’, ambao Sikinde Ngoma ya
Ukae waliurekodi miaka ya 1980.

“Mama Jackline, ninajua ni nini
kiachokunyima raha oo, mama
Jackline, ninajua ni nini ninachoku-
kondesha. Usijipe tabu mama
moyoni mwake, kwa maneno ya
kuambiwa mama ooo Jackline.
Kazi yangu isiwe ndiyo sababu au
kisingizio, kuwa gari langu si taxi
bali gari la kubeba vimada. Usisa-
hau abiria wangu si wa aina moja,
awe mwanaume awe mwanamke,
wote ni abiria wangu ee, mimi ni
taxi driver.’

Wimbo huu ilitungwa na mpi-
ga solo, Joseph Mulenga, unatoa
fundisho kwa wapenzi au wanan-
doa kuacha wivu usio na kichwa
wala miguu.

Tuma meseji 0716 350534
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

ASA kila mtu alielewa tatizo

lilikuwa ni nini. Lakini bado

wengi walikuwa na maswali

ya kujiuliza. Wanawake hao
waliogombana hadi kusababisha
jambo hilo ni kina nani? Na Ilikuwaje
hadi kutukanwa asiyehusika, na kwa
nini Husna hakugundua kama simu
ile haikuwa ya kwake baada ya ku-
koga matusi?

“Nimezungumza sana, kwa bahati
nzuri tumefanya kila kitu sisi.

Tumemualika dada ambaye simu
yake ilibadishwa na akapewa Husna
na ya Husna kupewa yeye.

Atasimama mtamuona, na sikuta-
ka kulitaja jina lake kabla, yeye mwe-
nyewe atajitambulisha.”

Massawe baada ya kusimama
na kuzungumza kwa muda mrefu,
aliketi.

Badala yake akasimama dada
mmoja mwembamba mrefu, mwe-
upe mwenye pua iliyochongoka. Ma-
vazi yake aliyovaa na alivyojipamba
maalum kwa ajili ya hafla hiyo iliku-
wa kivutio tosha.

Alipendeza kutokana na muone-
kano wake.

Macho yake makubwa yaliyoone-
kana kama anasinzia, yalionyesha
kuwa na aibu.

Wote walikuwa na shauku kujua
ataongea nini.

“Samahani jamani, mimi sio mu-
ongeaji sana, kwa hiyo mengine
mtanisamehe tu. Yaani sijui nianzie
wapi?”

“Anzia hapo hapo.” Ilisikika sauti
moja ya kiume, lakini ikionyesha
kabisa kuwa alikuwa ameutwika.
Kichofuatia ni vicheko.

“Mimi naitwa Pendo, ni mke wa
bwana Paul, kwa bahati mbaya yeye
ana udhuru ilikuwa anisindikize
hapa. Mimi pia ni mgeni mualikwa
hapa na walionialika si watu ambao
nawafahamu sana, nao ni Bello na
Massawe. Mimi nina miezi miwili na
nusu tangu niolewe, nilipoolewa tu
bado mgeni kabisa nikapata shoga
‘angu mmoja akanipasha kuwa kabla
sijaolewa mimi mume wangu aliku-
wa anatembea na msichana mmoja
hapo jirani.

Msichana huyo alipelekwa hadi
kwa ndugu za mume wangu na kila
mtu akawa anamfahamu, kila mmoja
akajua yeye ndiye ataolewa. Mimi si-
jui kilichotokea, lakini leo hii nime-
olewa mimi.

Sababu sijajua, mimi sikuwepo.
Kwa hiyo shoga ‘angu huyo akaniam-
bia niwe makini kwa sababu anani-
tafuta na anaulizia hadi namba zan-
gu ili anitukane na kunitisha. Kisa eti

@WMSAMBA
0656122770

gl

Mimi sijui
kilichotokea,
lakini leo hii
nimeolewa
mimi. Sababu
sijajua, mimi
sikuwepo.
Kwa hiyo sho-
ga ‘angu huyo
akaniambia
niwe makini
kwa sababu
ananitafuta na
anaulizia hadi
namba zangu
ili anitukane
na kunitisha.
Kisa eti mimi
nimesababisha
yeye asiolewe.

MIEZI miwili tu baada ya ndoa, Husna anapigiwa simu ya mtu asiyemfahamu. Haikuwa
simu ya heri. Ni simu ya mtu anayeonekana amedhamiria. Amedhamiria kufanya kitu
alichokikusudia. Kwenye maisha ya ndoa aliambiwa yatakuwa ya shida na raha, lakini
kwake haikuwa mapema kiasi hicho. Alihisi sasa hakuingia kwenye ndoa aliyoikusudia

bali ni ndoa ndoana.Ni nani aliyempigia simu Husna? Alitaka nini? Lengo lake hasa ni
nini? Ni kweli alichokusudia mpiga simu ndicho alichokihitaji ili kuvuruga ndoa hiyo?

Nenda hatua moja moja kwa kusoma kila nakala ya toleo la Nipashe ili upate ukweli

mimi nimesababisha yeye asiolewe.

Siku moja nasikia simu inaita, nili-
popokea, nikaanza kupakiwa matusi
na mwanamke ambaye alijitambuli-
sha kuwa ni mpenzi wa mume wan-
gu.

Nikajua ni yeye yule yule nili-
yeambia na shoga ‘angu alivyoniam-
bia, mimi sikuwa na muda, nikaikata
na kuzima simu yenyewe.”

Stori hiyo ikamvutia na kumpen-
deza Husna kwa sababu na yeye ya-
memkuta.

Na tayari alishaanza kugundua
kuwa nani alimpigia simu siku ile.

“Kwa bahati mbaya au nzuri
baadaye wakati nataka kuichukua
juu ya meza, ikateleza na kuanguka
chini.

Haikuwaka tena, ikabidi niipeleke
kwa fundi. Fundi mwenyewe ndiyo
huyu hapa Massawe.

Ikakaa huko, ikalala kwa sababu
sikuwa na pesa, kesho yake jioni ni-
kapata pesa, nikaenda kuigomboa.
Niliporudi nayo nyumbani kuiwa-
sha ikawaka, ila sasa baada ya muda
wakawa wanapiga watu ambao siwa-
fahamu, baadaye nikaja kugundua
kuwa haikuwa simu yangu, nimepe-
wa simu ya mtu mwingine ila zinafa-
nana kila kitu, zote zimetengenezwa
na kampuni moja ni aina moja na
rangi vile vile.

Kesho yake tena asubuhi nikair-
udisha kwa fundi, kufika kafunga,

nilipouliza wakaniambia amesa-
firi kwenda Moshi amefiwa na baba
yake mzazi.

Nilirudi nyumbani nikamueleza
mume wangu, akanishauri nikasa-
jili laini nyingine akanipa simu yake
nyingine nitumie mpaka Massawe
atakaporudi.”

Umakini wa kila mtu alizidi
kuongezeka kusikiliza mkasa huo
wa kusisimua. Dan na Husna ambao
walikaa tofauti kabisa walisisimkwa
zaidi.

“Baada ya mwezi hivi na siku
chache kupita, alirudi nikaenda
na ile simu nikamwambia hii si ya
kwangu umenibadilishia.

Kweli alikubali, lakini akasema
simu yangu ameibadilisha kwa
kumpa mteja mwingine, lakini im-
esababisha watengane na mumewe
kwa sababu kuna mwanamke am-
empigia simu na kujitambulisha ni
hawara ya mumewe, mke kapaniki
kaamua kuondoka nyumbani.

Nikamwambia fundi hiyo simu ya
matusi ilikuwa ya kwangu hiyo, kuna
dada pale nyumbani ananitafuta na
huyo ndiye aliyempigia, nia yake
ilikuwa ni mimi, ila simu zimebadil-
ishwa.”

Pendo aliendelea kufunguka na
kisa hicho kilisababisha watu kusa-
hau kama juu ya meza kuna vinywa-
ji, akili na macho yake yakiwa kwa
Pendo.

mzima wa kisa hiki cha utata, kusisimua,
kusikitisha na chenye mafunzo makubwa
kwa jamii na wanandoa wote.

“Siku tatu baadaye nilipok-
wenda tena ofisini kwa Massawe,
nilimkuta ana mtu mwingine
ambaye ndiyo huyu aliyetualika
hapa kwenye hii sherehe, Belo.

Akaniambia kuwa simu yangu
imebadilishwa na ya shemeji
yake, na imewafanya waten-
gane na mdogo wake, lakini wa-
kanitaka mimi nwasaidie ili mke
wa mdogo wake aamini kuwa
haikuwa ni simu ya hawara wa
mumewe.

Nikawauliza sasa mimi ni-
wasaidia vipi? Wakasema hili
tukio ni lazima mimi na huyo
aliyepiga simu kunitukana mimi
tuwepo na tuthibitishe mbele ya
shemeji yake la sivyo itakuwa ni
vigumu sana kama wao watak-
wenda kuongea maneno hayo
wakaaminika.

Akasema shemeji yake
anaweza kadhani ni mpango tu
na stori ya kutungwa imeten-
genezwa ili amrudie mumewe.
Na mimi nikawaza, nikaona
kweli, tayari simu aliyonipi-
gia yule mpenzi wa zamani wa
mume wangu imeleta balaa
kwenye ndoa nyingine, na mimi
ni mwanamke, na ukweli nau-
jua, huko mwanamke mwen-
zangu anateseka na ndoa kwa
sababu ya kitu ambacho si kwa
kweli na mimi naweza kuthibiti-
sha, nikakubali.”

Akashusha pumzi kidogo na
kutoa kikohozi chepesi. Ilione-
kana sasa siyo pati tena, bali
kumegeuka kuwa na kikao cha
kifamilia.

“Wakaniuliza tutampataje
huyo aliyekupigia simu, ni-
kawaambia yupo tu pale mtaani
kwetu na namfahamu.

Wakaniomba niwapeleke.
Kwa bahati nzuri niwaambei
tu ugomvi wangu na yeye ume-
kwisha, alivyopata na yeye
mchumba akaja  kuniomba
radhi, siku si nyingi na yeye
ataolewa.

Nikawapeleka kwake, tukaya-
zungumza, tukakubaliana na
ndiyo Belo akaandaa huu mpan-
go wa pati hii ili kupata fursa
ya sisi kuueleza hapa kila mtu
aelewe na wasioamini waamini.
Mimi nimemaliza ya kwangu.”

Belo akasimama, akamkaribi-
sha mwanamke mwingine. Huyu
ndiye aliyepiga simu kumcham-
ba Pendo, lakini simu tayari
alikuwa ameshabadilishwa, ipo
kwa Husna.”

ITAENDELEA JUMAPILI
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Lavalava aja
na ngoma mpya

Msanii kutoka lebo ya WCB, Lavalava,
ametangaza ujio wa ngoma mpya Juma-
tano ijayo baada ya kimya kirefu.

Mara ya mwisho ilikuwa ni Julai
28 mwaka huu, alipotoa ngoma iit-
wayo ‘Desh Desh’, ambayo baadhi
ya mashabiki walitabiri itakuwa ni ya
mwisho kwake kabla ya kuondoka chini
ya lebo hiyo.

Msanii huyo kwenye mtandao
wake wa kijamii, ameandika kuwaita

mashabiki zake mara tatu. “Mashabiki
zangu, mashabiki zangu, mashabiki
zangu. Nimewaita mara tatu, hiyo
tarehe 14/4/2023, nakuja kuua mtu.”
akaandika msanii huyo.

Mashabiki wa Lavalava wamepokea
kwa furaha sana ujio wa ngoma hiyo
ambayo jina lake bado halijatajwa,
kwani wamekuwa wakilalamika sana
juu ya msanii huyo kukaa muda mrefu
bila kutoa ngoma yoyote.

apa, na mwigizaji 50 Cent
amesema alipata pesa kidogo tu
alipojitosa kwa mara ya kwanza
kuigiza filamu ya ‘Power’.

Msanii huyo ambaye jina lake halisi ni
Curtis James Jackson amesema

“Nililipwa dola chache ili kuigiza na
niliwapa wimbo wa mandhari ya Power,
nilikubali kwa sababu ya kufanya shoo
iwe nzuri sana.”

Alisema hadhani kama kuna mtu
yeyote staa ambaye angeweza kukubali
pesa aliyokuwa akilipwa, lakini yeye
alifanya hivyo na sasa anakula matunda
yake.

Kwa sasa anasema ametengeneza
zaidi ya matoleo 20 ya filamu hiyo in-
ayoonyeshwa kwenye shoo za TV kama
tamthilia, na zinazofadhiliwa na watu
aliokutana nao alipokuwa akisafiri am-
bao walitaka kuwekeza matangazo yao
kwenye ‘episodi’ mbali mbali hatimaye
pesa za maana zikaanza kuingia na ana-
lipwa pesa nzuri.

“Nikaanza kukusanya dola milioni
$200 (zaidi ya Tsh Billion 400) na
mwishowe, tukaanza kuingiza dola mil-
ioni 10 kwa kila ‘episodi’ tunazotoa, sasa
nalipwa vizuri” alisema msanii huyo.
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ROWE AWINDWA

KLABU ya West Ham inavutiwa na dili lin-
alomhusisha mchezaji wa Arsenal, Emile Smith
Rowe mwenye umri wa miaka 22, ikiwa kiungo
mwenza wa England, Declan Rice mwenye umri
wa miaka 24, atajiunga na Washikabunduki hao.
(Sun)

ALVAREZ DAU JUU

KLABU ya Ajax inadai pauni milioni 45 kwa
kiungo wao wa kati wa Mexico, Edson Alvarez
mwenye umri wa miaka 25, ambaye ameibuka
kama mbadala kwa West Ham kuchukua nafasi
ya Declan Rice. (Guardian)

BAYERN WAJITOSA

BAYERN Munich inamtaka kiungo wa kati wa
klabu ya West Ham, Declan Rice lakini hawa-
jafanya lolote katika siku za hivi karibuni na
Arsenal wanapigiwa upatu kumsajili. (Sky Sport
Germany)

GVARDIOL ATAKIWA CITY

MANCHESTER City imefanya mazungumzo ya
awali na klabu ya RB Leipzig kuhusu usajili wa
mlinzi wa Croatia, Josko Gvardiol mwenye umri
wa miaka 21. (Football Insider)

CANCELO SAFI ARSENAL
MAZUNGUMZO Kkati ya Arsenal na Joao Can-
celo kuhusu uwezekano wa uhamisho wake ya-
naendelea vyema na Manchester City wanataka
pauni milioni 45 kumuuza beki huyo wa Ureno
mwenye umri wa miaka 29. (Football Transfers)

LINDELOF HAUZWI

KOCHA wa Manchester United, Erik ten Hag
amezuia majaribio ya Eintracht Frankfurt kum-
sajili Victor Lindelof msimu huu wa joto, akisema
beki huyo wa Sweden mwenye umri wa miaka
28 hawezi kuguswa. (Bild, via Metro)

LAVIA AWANIWA

CHELSEA imeanza mazungumzo na Southamp-
ton kumhusu kiungo wao wa Ubelgiji, Romeo La-
via mwenye umri wa miaka 19. (Football London)

ONANA BADO HAKIJAELEWEKA
GOLIKIPA wa Inter Milan raia wa Cameroon,
Andre Onana amefikia makubaliano ya kimsingi
na Chelsea lakini Inter wamekataa dau la awali
la pauni milioni 34 The Blues kumtaka mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 27. (Tuttomerca-

toweb)

MAIGNAN ATAKIWA

CHELSEA pia wanavutiwa na kipa wa AC Milan
na Ufaransa, Mike Maignan mwenye umri wa
miaka 27. (LEquipe)

BEGOVIC AWANIWA LUTON

KLABU ya Luton Town imefanya mazungumzo
na golikipa wa Bosnia, Asmir Begovic mwenye
umri wa miaka 35, ambaye ameondoka Ever-
ton - na pia wanamfuatilia mlinda mlango wa
Bournemouth wa Jamhuri ya Ireland, Mark Trav-
ers mwenye umri wa miaka 24. (Telegraph)

LOFTUS-CHEEK NA CHELSEA

CHELSEA inasubiri kuona kama AC Milan
itatoa kiasi cha pauni milioni 15 kwa kiungo wao
England, Ruben Loftus-Cheek mwenye umri wa
miaka 27, baada ya kuwatimua wakurugenzi
Paolo Maldini na Frederic Massara. (Telegraph)

MAHREZ KUTUA ARABUNI

KLABU vya Saudia Al-Ahli iko tayari kumpa
winga wa Algeria, Riyad Mahrez mwenye umri
wa miaka 32 mkataba wa thamani ya pauni mil-
ioni 40 kwa mwaka akiondoka Manchester City
msimu huu wa joto. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

POGBA

TURIN, Italia

Paul Pogba ndiye anaye-

lengwa hivi sasa kwenye

igi Kuu ya Saudi Arabia,
kwa mujibu wa 90min.

Karim Benzema aliondoka Real
Madrid na kujiunga na Al Ittihad
Jumanne kwa mkataba wa miaka
mitatu na N'Golo Kante anakaribia
kujiunga naye, na kunatarajiwa
kuwa na wimbi la wachezaji wenye
majina makubwa ambao watafuata
mkondo wao kwa kuungana na
Cristiano Ronaldo Mashariki ya Kati.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 30 alikuwa na msimu mbaya
baada ya kurejea Juventus msimu
uliopita wa joto kutoka Manchester

I TUNGO wa kati wa Juventus,

UARABUNI

® ® ® Atajwa kuondoka na nyota kibao
Ulaya, huku Juventus ikiwa tayari...

United.
Mfaransa huyo alianza
mechi moja pekee ya Se
rie A msimu uliopita,
huku akiondolewa kwe
nye Kikosi cha Juventus
kwa ajili ya mechi yao
ya mtoano ya Ligi ya Eu
ropa dhidi ya Freiburg
kwa sababu ya masuala
ya kinidhamu.

Licha ya ugumu wake, Pogba
amesisitiza kwamba anataka kubaki
Turin na kuthibitisha thamani yake,
lakini Juve wenyewe wamevumilia
kampeni ya misukosuko
iliyokumbwa na migogoro ya nje ya
uwanja.

Juventus sasa  wanaangalia
uwezekano wa kujengwa upya
msimu huu wa joto - watacheza
mechi ya kufuzu kwa Ligi ya Europa
Conference mwaka ujao baada ya
kukosa kucheza Ligi ya Mabingwa
Ulaya na Ligi ya Europa - na hilo
linaweza kusababisha uwezekano

wa kuondoka kwa Pogba.
Wachezaji wote wenye majina
makubwa  waliosajiliwa  kufikia

sasa ni uhamisho wa bure lakini
Mfuko wa Taifa wa Uwekezaji wa
Umma (PIF), ambao pia wanamiliki
Newcastle United, ukitoa fedha kwa
klabu vinne bora za Pro League - Al
Ittihad, Al Ahli, Al Nassr na Al Hilal
- hawatakuwa na matatizo katika
kulipa ada kubwa kwa malengo
yoyote yajayo.
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Suarez kumfuata
Messi Marekani

NEW YORK, Marekani

LUIS Suarez anatarajiwa kujiunga na In-
ter Miami pamoja na wachezaji wenzake
wa zamani wa Barcelona, Lionel Messi na
Sergio Busquets, kwa mujibu wa ESPN.

Jumatano Lionel Messi alithibitisha ku-
jiunga na Inter Miami msimu huu wa joto,
ambapo aataungana na rafiki wa karibu Ser-
gio Busquets.

Na sasa nyota mkongwe wa Uruguay Su-
arez, ambaye alikuwa karibu sana na Messi
pale Camp Nou, pia atajiunga na kikosi
hicho kinachoshiriki Ligi Kuu ya Marekani,
MSL.

Messi anatua huko kwa uhamisho wa
bure baada ya kumaliza mkataba wake na
Paris Saint-Germain, na vile vile Busquets
anakwenda bila malipo baada ya kuondoka
Barcelona mwishoni mwa msimu wa Ulaya
wa 2022/23.

Suarez amekuwa na klabu ya Gremio ya
Brazil tangu mwaka jana baada ya kuitu-
mikia klabu ya Nacional nchini kwao.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 36
ana mkataba na Gremio hadi mwaka 2024,
lakini ana kifungu cha kutolewa ambacho
yeye na Miami wameanzisha na usajili wake
utathibitishwa hivi karibuni.

Kuwasili kwa Suarez kusini mwa Florida
kutamaanisha kurejea kwenye kikosi sawa
na Messi na Busquets kwa mara ya kwanza
tangu mwaka 2020, alipoondoka Camp Nou
na kuelekea Atletico Madrid.

Watatu hao walikaa pamoja kwa miaka
sita yenye mafanikio makubwa kule Katalu-
nya na inaaminika kuwa Messi ametekeleza
jukumu lake katika kusaidia kuwaleta wa-
chezaji wenzake wa zamani kwenye klabu
hiyo.

=Sportes
umbra daSaorte

MARTINEZ AWANIWA
REAL MADRID, CHELSEA

MILAN, Italia

LABU za Real Madrid, Chelsea na Manchester Unit-

ed zote zimetajwa kuwania kumsajili mshambuliaji

wa Inter Milan, Lautaro Martinez, ambaye anata-

ajiwa kuondoka Italia baada ya fainali ya Ligi ya
Mabingwa Ulaya jana Jumamosi.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25 amekuwa na
msimu bora wa maisha yake ya Inter, akipachika mabao 21
na kutoa pasi saba za mabao kwenye Serie A.

Kwa mujibu wa 90 minutes wawakilishi wa Muargentina
. huyo wamezungumza na klabu kadhaa kuziarifu kwamba
Martinez yuko tayari kwa changamoto mpya msimu huu

’ wa joto.
e m Chelsea na United, ambazo zimekuwa zikifuatilia
Eie _— maisha ya Martinez kwa miaka mingi sasa, zimeonesha
nia ya kutaka kumsajili, lakini italazimika kuzuia nia ya
Real Madrid kama ikiwa wanataka kumleta kwenye

-
& Ligi Kuu England.
L

Hata hivyo, Real Madrid imeongeza nia yao katika
siku za hivi karibuni huku wakijiandaa kwa marekebi-
sho makubwa katika safu ya ushambuliaji.

Karim Benzema, Eden Hazard, Marco Asensio na

Mariano Diaz wote wanaondoka katika klabu hiyo
msimu huu wa joto, na kuwaacha Real Madrid wakiwinda
wachezaji wengine muhimu.

Mchezaji wa Chelsea Kai Havertz anazingatiwa lakini wa-
siwasi juu ya bei yake inaweza kuzuia kusajiliwa.

Mshambuliaji anayelengwa na Real Madrid ni Harry
Kane wa Tottenham Hotspur, ambaye pia ni kinara wa oro-
dha ya wachezaji wanaotakiwa na Man United.

Spurs wamedhamiria kutomuuza mchezaji huyo wa
kimataifa wa England msimu huu wa joto, na hivyo kulazi-
misha klabu zote mbili kutafuta mahali pengine.

Kwa hiyo, klabu hizo mbili zinachunguza chaguzi zao
zote na Martinez, ambaye Inter wanatarajia kuondoka ka-
tika klabu baada ya fainali ya Ligi ya Mabingwa, anaibuka
kama shabaha nzuri sio tu kwa United na Real Madrid, la-
kini pia kwa Chelsea.

Kikosi cha Mauricio Pochettino, ambacho kinafuatilia
hali ya Kane katika kutafuta mshambuliaji mpya, kiko kwe-
nye mawasiliano ya mara kwa mara na Inter kuhusu masu-
ala mbalimbali, ambayo ni mustakabali wa Romelu Lukaku
na kutaka kumnunua kipa Andre Onana.

Keita atua Werder Bremen

LONDON, England

KIUNGO wa zamani wa
Liverpool, Naby Keita amere-
jea Ujerumani kujiunga na
Werder Bremen baada ya
kumalizika kwa mkataba wake
pale Anfield.

Uhamisho wa mchezaji
huyo wa kimataifa wa Guinea
wa pauni milioni 52 kwenda
Merseyside kutoka RB Leipzig
mwaka 2018 ulikuja na mata-
rajio makubwa.

Hata hivyo, alikatishwa
tamaa katika mechi zake 129
katika kipindi cha miaka mi-
tano huku akijitahidi kukabili-
ana na hali ya Ligi Kuu ya Eng-
land na kukosa muda mwingi
kutokana na majeraha kadhaa.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 28 alicheza
mara 13 pekee msimu uliopita,

aliachwa nje ya kikosi cha Ligi
ya Mabingwa Ulaya kutokana
na jeraha, na alianza mechi
tatu pekee za Ligi Kuu Eng-
land.

Bremen watatumaini kure-
jea kwa kiungo huyo kwenye
Bundesliga kutaleta mabadi-
liko ya bahati baada ya ku-
funga mabao 14 na kutoa pasi
14 za mabao katika mechi 58
za Leipzig kabla ya kuhamia
Liverpool.

“Klabu kadhaa bila shaka
vitavutiwa wakati mchezaji
kama Naby Keita anapatikana
kwa uhamisho wa bure,” alise-
ma mkuu wa skauti wa Bre-
men, Clemens Fritz.

“Kwa hiyo tunafurahi sana
kwamba Naby ameamua ku-
jiunga na Werder, licha ya ofa
zingine kadhaa. Sifa zake zi-
taimarisha sana timu yetu.”
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HABARI MICHEZO

TWIGA STARS, COPPERS
QUEENS MAJARIBUNI LEO

Na Somoe Ng'itu, LUSAKA

IMU ya soka ya Taifa ya

Wanawake (Twiga Stars),

inatarajia kuvaana na

wenyeji Zambia (Copper
Queens) katika mechi ya kirafiki na
kimataifa itakayochezwa leo kwe-
hapa.

Copper Queens imewaalika Twi-
ga Stars ili kujipima kwa ajili ya ku-
jlandaa na mashindano ya Kombe
la Dunia la Wanawake litakalo-
fanyika kwa pamoja katika nchi za
Newzealand na Australia.

Akizungumza na Nipashe jana,
Kocha Mkuu wa Twiga Stars, Bakari
Shime, alisema mechi hiyo ni kipi-
mo kizuri kwa timu yake ambayo
pia imeanza maandalizi kuelekea
kusaka tiketi ya kushiriki fainali zi-
jazo za Kombe la Mataifa ya Afrika
kwa Wanawake (AWCON).

Shime alisema anaamini mechi
itakuwa na ushindani kwa sababu
ya historia ya timu hizi mbili kila
wanapokutana katika mashindano
mbalimbal.

“ Utakuwa mchezo mzuri na we-
nye ushindani, tumefuraho kupata
nafasi hii ya kuwapa changamoto
Zambia, tunajuana, naamini kila
upande utapata faida kupitia me-
chi hii ya kirafiki,” alisema Shime.

Nahodha wa Twiga Stars, Amina
Ally, alisema wamejiandaa vizuri
kupambana na Copper Queens
na anaamini watafanya vyema na
watautumia mchezo huu kuende-
lea kujiimarisha.

“Ni kipimo kizuri sana kwetu,
tumekuja kuonyesha ubora wetu,
naamini wao pia walituchagua sisi
kwa sababu wanaamini tutawa-
saidia kuwaweka imara kuelekea
fainali za Kombe la Dunia,” alisema
kiungo huyo anayeichezea Yanga

Princess ya Dar es Salaam.

Bruce Mwape, Kocha Mkuu wa
Copper Queens alisema amekian-
daa vyema kikosi chake kuelekea
fainali za dunia na anaamini Twiga
Stars itawapa maandalizi yatakay-
owasaidia kwenda kupeperusha
vyema bendera ya Afrika katika
michuano hiyo.

Mwape alisema wachezaji wake
wako tayari na mashindano hayo
na wanaamini watafanya vyema
kutokana na kufanya maboresho
mbalimbali.

“Tuko tayari kwa mechi ya kesho
(leo) dhidi ya Tanzania, tunahitaji
kupata ushindi ili kuifanya safari
yetu kuelekea Kombe la Dunia
kuanza vyema, tunajua utakuwa
mchezo mgumu lakini tuko tayari
kuwakabili, tuko tayari na fainali
za Kombe la Dunia,”alisema Bar-
bara Banda, nahodha wa Copper
Queens.
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Vijana wanaolelewa katika kituo cha kukuza vipaji cha Jakaya Kikwete (JMK Park), wakiwania

jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Rais Zanzibar kuandamana na timu Olimpiki

Na Saada Akida

RAIS wa Zanzibar Dk Hussein Ali
Mwinyi atakuwa sehemu ya msa-
fara wa timu ya Taifa ya Olimpiki
Maalum inayotarajia  kushiriki
Mashindano ya Dunia kuanzia Juni
17 Hadi 25 mwaka huu nchini Uje-
rumani.

Akizungumza na Nipashe jana,
katika hafla ya kukabidhi bendera
timu hiyo, Waziri wa Utamaduni
Sanaa na Michezo, Pindi Hazara
Chana alisema Rais Mwinyi na baa-
dhi ya viongozi watakwenda kuon-
geza hamasa kwa vijana hao.

Alisema kwenda kwa viongozi
hao nchini humo ni sehemu ya
kuisapoti timu hiyo inapeperusha
vema bendera ya Taifa na kutwaa
ubingwa.

“Wachezaji waende kupam-
bana na kupata matokeo mazuri
katika kila mechi, tumewaanda-
lia mazingira ya timu yetu kwenda
kushindana na kurudi na ushindi,
tunaimani kubwa na vijana wetu
kufikia kile tunachokitarajia,” alise-
ma Chana.

Naye Kamishna wa Idara ya Mi-
chezo Zanzibar, Ameir Makame
alisema uwepo wa viongozi hao

utasaidia kutoa hamasa ya ubing-
wa.

Kwa upande wa Katibu Mtend-
aji wa Baraza la Michezo la Taifa
(BMT), Neema Msitha alisema seri-
kali imetoa Sh. milioni 50 kwa ajili
ya maandalizi ya timu hiyo.

Timu hiyo ina wachezaji 20 wa
mpira wa wavu na riadha kati ya
hao 10 wanawake na 10 wanaume.

Timu hiyo ipo, chini ya makocha,
Deogratius Zavery Mdemu kutoka
Chuo Kikuu Dodoma (UDOM), Ste-
phen Oloo kutoka Kigamboni na
Augustino Shamte Mohamed ku-
toka Arusha.

Mgunda: Tutalipa
deni msimu ujao
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Akizungumza na Nipashe jana, Mgunda alisema
kabla ya kucheza mechi ya mwisho ya ligi dhidi ya
Dodoma Jiji, walikaa na Robertinho ili kufanya tathi-
mini ya kikosi pamoja na wachezaji ambao wataen-
delea kusalia ndani ya timu kwa ajili ya msimu mpya.

Alisema msimu wa 2022/23 haukuwa na ma-
fanikio kwao, kwani hawakufikia malengo yao licha
ya wachezaji wao kufanya kazi nzuri uwanjani na
kuifanya Simba kuwa timu inayoongoza kwa kuwa na
idadi kubwa ya mabao ya kufunga.

“Tumefanya tathimini ya timu hatukufanikiwa ku-
fikia malengo yetu kwa asilimia 100, lakini tumeweza
kufika nusu yake, tumeshakaa na Robertinho kuona
wapi tulipokosea msimu huu, tunajipanga upya
kwa msimu ujao ambao kwetu unadeni kubwa kwa
mashabiki wetu,” alisema Mgunda.

Alisema baada ya kukabidhi mapendekezo hayo
ana imani uongozi utafanyia kazi kwa kuboresha
kikosi cha timu yao kuelekea mashindano ya msimu
ujao.

“Nina imani hakutakuwa na maboresho makubwa
kwa sababu ya Simba ina wachezaji wazuri na
tunaongeza wale ambao watakuja kushirikiana na
watakaosalia kikosini kwa ajili ya msimu mpya wa
2022/23." alisema Mgunda.

Kuhusu kiungo mshambuliaji wao, Saido Ntiba-
zonkiza, Mgunda alisema ni mchezaji mzuri mwe-
nye uwezo wa kusababisha na kuweza kufunga,
jambo ambalo limeweza kumfanya kuingia katika
kinyang'anyiro cha kuwania kiatu cha ufungaji bora.

“Ukiangalia msimu huu licha ya kushindwa kutwaa
mataji lakini katika orodha ya ufungaji tumeweza
kuongoza kuwa na idadi kubwa kuliko timu yoyote.
Hivyo hili ni deni kubwa kwetu kwa sababu tuna-
takiwa msimu wa 2023/24 kuhakikisha tunatwaa
mataji hayo na kuendelea kuongoza katika ufungaji,”
alisema kocha huyo anayedai msimu ujao wanakuja
kivingine baada ya kufanya maboresho ya kikosi cha
timu hiyo.

Meneja wa ldara ya Habari na Mawasiliano Simba,
Ahmed Ally amewataka mashabiki kuwatoyumbishwa
na tetesi za usajili ambazo zinachochea migogoro
baini yao na viongozi.

Alisema mashabiki na wanachama wanatakiwa
kuwa makini na kutulia kwa tetesi watakazozipata,
wanaandaa timu kubwa isiyofanana na ligi kuu
Tanzania bali kikosi imara kinachokwenda kucheza
michuano ya Super League.

“Kuna wachezaji tutaachana nao na kuwapa nafasi
va kwenda kutafuta changamoto zingine hasa kulin-
gana mwaka huu tuna mashindano mengi, ikiwemo
Super League,” alisema Ally.

“Lazima tufanye usajili kulingana na mahitaji
makubwa hatutaki kuingia na kuondolewa katika
mchezo mmoja, lazima tufanye usajili mkubwa kulin-
gana na ukubwa wa mashindano hayo, tunatoa fedha
ya usajili kuleta wachezaji ambao watakuja kucheza
michuano hiyo itakayoanza Agosti, lakini ndio hao
hao watakaocheza na ligi,” alisema Ahmed.

Kiungo Mshambuliaji, Saido alisema anafurahi
kuona mashabiki wa Simba wakimuunga mko katika
kinyang'anyiro cha kuwania ufungaji bora jambo am-
balo kwake anawashukuru wachezaji wenzake kwa
sapoti kubwa.

Alisema anafurahi kuwa sehemu ya kuwania tuzo
ya ufungaji bora na kumpongeza mshambuliaji wa
Yanga, Fiston Mayele kumpa changamoto hiyo na ana
imani ni mchezaji mzuri.

“Kwa msimu ujao tutafanya vizuri nina imani
uongozi utakuwa tayari umeshakabidhiwa ripoti
ya benchi la ufundi na kufanyia kazi kwa kufanya
maboresho na msimu ujao tunatarajia kuwa imara,”
alisema Saido.
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Mapokezz ya Yanga balaa

Na Shufaa Lyimo

ABINGWA wa Ligi
Kuu Tanzania
Bara msimu wa
2022/2023 timu

ya Yanga jana Jumamosi
walipokelewa kishujaa jijini
Dar es Salaam na mashabiki
wao wakiwa wanatokea Mbeya
walipokuwa wamekwenda ku-
kamilisha mechi zao mbili za
mwisho dhidi ya Mbeya City
na Prison pamoja na kukabi-
dhiwa kombe lao la ubingwa.

Yanga imetwaa ubingwa wa
Ligi Kuu kufanya vema kwe-
nye michezo yake yote ya Ligi
Kuu Tanzania Bara msimu huu
na kujikusanyia pointi 78 iki-
fuatiwa na Simba iliyomaliza
na pointi 73.

Kikosi cha Yanga jana kili-
wasili uwanja wa Ndege wa
Kimataifa wa Julius Nyerere

® ® ® Mashabiki wafurika kulishuhudia

kombe lao, wajipanga kwa fainali FA...

majira ya saa 6:00 mchana.
Mara baada ya kuwasili
wachezaji na viongozi
walipanda na kombe
kwenye gari la wazi na
kupita mitaa ya jiji la
Dar es Salaam kuelekea
makao makuu Jang
wani wakipita barabara
ya Nyerere na Msimba
zi, hali iliyosababisha
usafiri wa umma kusi
mama kwa muda wa
masaa mawili.

Mashabiki walitanda bara-
barani wakiwa na furaha ya
kuliona kombe ambalo msimu
huu limekuwa tofauti na lile
la msimu uliopita huku wengi

wakitembea kwa miguu ku-
toka uwanja wa Ndege hadi
Makao makuu.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari mara baada ya
kuwasili jijini Dar es Salaam
Kocha Msaidizi wa Klabu ya
Yanga, Cedrick Kaze alisema
wamefurahi kupata ubingwa
huo na kudai kazi haikuwa ra-
hisi.

“Tumefurahi kupata kombe
hili kwa mara nyingine
wachezaji wetu wamepam-
bana kuhakikisha tumepata
kombe hili,” alisema Kaze.

Alisema anawashukuru
mashabiki wao kwani hawaku-
kata tamaa waliwapa ushiriki-
ano tangu Ligi Kuu inaanza

hadi sasa.
Rais wa Klabu hiyo, Hersi
Said alisema wamefurahi

kutwaa kombe hilo na ku-
wapongeza wachezaji, viongo-
zi pamoja na benchi la ufundi
kwa kazi kubwa waliyoifanya.

“Ninawapongeza wachezaji
wetu benchi la ufundi kwani
wamefanya kazi kubwa hadi
leo tumepata kombe hili kwa
mara nyingine,” alisema Said.

Rais huyo alisema baada
ya ubingwa huo kwa sasa wa-
najipanga kwa ajili ya mchezo
wao wa Fainali wa Kombe la
FA ambapo watacheza na
Azam FC kwenye uwanja wa
Mkwakwani jijini Tanga kesho
Jumatatu.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Mgunda: Tutalipa
deni msimu ujao

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Simba,
Juma Mgunda amesema wame-
kaa na kocha Mkuu, Roberto
Robertinho, ili kufanya tathimini
ya msimu uliomalizika juzi na
kukabidhi mapendekezo yao kwa
vongozi kuhakikisha wanalipa
deni la mashabiki kwa msimu wa
mashindano wa 2022/23.

Simba msimu huu haijatwaa
taji lolote na iliishia hatua ya
robo fainali kwenye michuano ya
kombe la Ligi ya Mabingwa Afrika.
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