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WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, DUBAI EXP02020
amesema Rais Samia Suluhu Has-  TANZANIA ni miongoni mwa

san ametoa Sh. bilionimojakwa  nchi 191 duniani zitakazoshiriki

aj.ili ya kuifapyia upembuzi yaki- maonyesho ya kimataifa yanayo-
nifu na usanifu wa kina barabara fanyika Dubai maarufu kama
ya kutoka Nangurukuru hadi... Dubai Exp02020...

Mwenyekiti wa Baraza la Wazee la Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Hashim Issa
Juma (kulia), akisindikizwa na Katibu Mkuu wa chama hicho, John Mnyika, baada ya kuachiliwa

ishwa kwa makosa mawili ikiwamo kumchafua na kumdhalilisha Inspekta Jenerali wa Polisi (IGP),
Simon Sirro kwa kumwita gaidi namba moja hapa nchini na fisadi. PICHA: JUMANNE JUMA

® ® ® ®
I(lgogo CHADEMA l(lZlmbanl Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki ya NMB, Ruth Zaipuna (katikati), akizungumza
- wakati wa uzinduzi wa mikopo ya riba nafuu kwa wateja katika sekta ya Kili-
® ® ® mo, ufugaji na uvuvi, jijini Dar es Salaam jana, ambapo zaidi ya shilingi bilioni
100 zimetengwa kwa ajili ya mikopo hiyo. Kulia ni Ofisa Mkuu wa Wateja Bi-
tuhuma l(uleta IGP galdl nafsi na Biashara, Filbert Mponzi na Mkuu wa Idara ya Kilimo Biashara, Isaac

Masusu. Habari uk.4. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI KITAIFA

Hatimaye chanjo ya malaria yapatikana

Na Mary Geofrey

SHIRIKA la Afya Duniani
(WHO) limepitisha ~ rasmi
matumizi ya chanjo mpya ya
malaria kwa watoto iliyokuwa
kwenye majaribio tangu mwaka
2019.

Mkurugenzi Mtendaji wa
WHO, Dk. Tedros Ghebreyesus,
katika taarifa yake juzi, alithibiti-
sha kwamba chanjo hiyo inaki-
dhi ubora wa kuikabili malaria,
baada ya majaribio ya kiutafiti
yaliyofanywa katika nchi za Ken-
ya, Malawi na Ghana.

Hatua hiyo imefikiwa baada

ya chanjo hiyo kuonyesha ma-
fanikio makubwa katika majar-
ibio yaliyofanywa kwenye nchi
za Sahara Kusini mwa Afrika.

“Hii ni historia mpya, kwa
muda mrefu tulihitaji kupati-
kana kwa chanjo ya malaria
kwa ajili ya afya za watoto na
kudhibiti ugonjwa huu,” alisema
Dk. Ghebreyesus.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
huyo wa WHO, chanjo hiyo
iliyopewa jina la RTS,S/ASO1
(RTS,S), utafiti wake uliwahusi-
sha jumla ya watoto 800,000
huku ikionyesha mafanikio kwa
wastani wa theluthi mbili.

Dk. Ghebreyesus alifafanua
kuwa dira ya matumizi yajayo
kwa WHO kwamba: “Kwa ku-
tumia chanjo hizi, kuunganisha
na nyenzo zingine zilizopo, zita-
tusaidia kuokoa maisha ya wa-
toto 10,000 kila mwaka.”

Katika taarifa yake, WHO
imesema uamuzi huo ulipit-
ishwa na bodi zake mbili za
kitaalamu, moja inayohusika
na kinga na nyingine mahususi
kuhusu ugonjwa wa malaria.

Taarifa hiyo ilibainisha kuwa
chanjo hizo zitakatumika katika
maeneo ambako kuna athari
zaidi za malaria kwa dozi nne

za kinga kwa vipindi tofauti kwa
mtoto kuanzia umri wa miezi
mitano.

Majaribio ya utafiti huo uli-
ofikia udhibitisho wa matumizi,
yalifanyika chini ya vituo maal-
um na usimamizi wa wizara zi-
nazohusika na afya katika nchi
hizo tatu tajwa.

Kwa mujibu wa WHO, katika
bara la Afrika hususani Kusini
mwa Jangwa la Sahara, malaria
inaongoza katika kuwadhuru na
kuwaua watoto chini ya miaka
mitano, kukikadiriwa wastani
wa wanaopoteza maisha ni
260,000 kila mwaka.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza baada ya kukataa kufungua barabara yenye urefu wa kilomita 1.2, katika Halmashauri ya
Wilaya ya Liwale, mkoani Lindi jana, ambayo ujenzi wake haujakamilika kwa mujibu wa mkataba uliotiwa saini kati ya mkandarasi na

serikali.

Kutoka (kulia) ni Meneja wa TANROADS mkoa wa Lindi, Mlavi Efatha, Mbunge wa Liwale, Zuberi Kuchauka na Naibu Waziri
wa Ujenzi na Uchukuzi, Mhandisi Godfrey Kasekenya. PICHA: OWM

Kigogo CHADEMA Kizimbani tuhuma kumwita IGP gaidi

Na Kulwa Mzee

MWENYEKITI wa Baraza la
Wazee CHADEMA, Hashim Issa
(63), amepandishwa kizimbani
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Kisutu, akituhumiwa kwa
makosa mawili likiwamo kum-
chafua na kumdhalilisha Inspek-
ta Jenerali wa Polisi (IGP), Simon
Sirro kwa kumuita gaidi namba
moja nchini na fisadi.

Issa ambaye ni mkazi wa
Mbweni Kiembe Samaki Zan-
zibar, alipanda kizimbani jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi, Rashid Chaungu na ku-
somewa mashtaka na Wakili wa
Serikali, Yusuph Aboud.

Aboud alidai mshtakiwa

anakabiliwa na mashtaka mawili
anayodaiwa kuyatenda Oktoba
Mosi, mwaka huu maeneo ya
Kinondoni ‘B’, mtaa wa Ufipa ji-
jini Dar es Salaam.

Inadaiwa katika shtaka la
kwanza Issa alichapisha taarifa
za uongo kwa njia ya kompyuta
na kusambaza katika mtandao
wa YouTube kwa lengo la kum-
chafua na kumdhalilisha IGP
Sirro. Mshtakiwa anadaiwa
kuchapisha kwamba IGP Simon
Sirro ni gaidi namba moja nchini
na fisadi.

Katika shtaka la pili anashtak-
iwa kwa uchochezi, inadaiwa
kwa lengo la kutengeneza chuki
na taharuki kwa wananchi wa
Tanzania dhidi ya IGP, alitoa ma-

neno ya uchochezi kwamba Si-
mon Sirro ni gaidi namba moja
nchini na fisadi.

Mshtakiwa alikana mashtaka,
upande wa Jamhuri haukuwa
na pingamizi kwa mshtakiwa
kupata dhamana na wakili al-
idai upelelezi uko katika hatua
za mwisho. Wakili wa mshtak-
iwa Alex Masaba, aliomba ma-
hakama itoe masharti nafuu ya
dhamana ili mteja wake aweze
kudhaminiwa.

Hakimu Chaungu alikubali
kumpa dhamana mshtakiwa
kwa masharti ya kuwa na wad-
hamini wawili, watakaosaini
dhamana ya maandishi ya Sh.
milioni tatu, wawe na barua ya
utambulisho, wawe na vitambu-

lisho vya kura au Taifa.

Mshtakiwa alitimiza masharti
ya dhamana, Mahakama imem-
wachia kwa dhamana hadi Ok-
toba 28, mwaka huu kwa ajili ya
kesi kutajwa.

Katika hatua nyingine, Wak-
ili Masaba aliomba kuondoa
maombi aliyowasilisha awali
akitaka mshtakiwa afikishwe
mahakamani.

Wakili Masaba aliwasilisha
maombi hayo wakati mshtakiwa
akishikiliwa na Jeshi la Polisi bila
kufikishwa mahakamani.

Hakimu Chaungu alikubali
kuondoa maombi hayo na
kusema kwamba alikuwa ame-
shayapangia tarehe ya kuanza
kusikilizwa.

]
Mpango aonya

viongozi CCM
wanaopora ardhi

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MAKAMU wa Rais, DK. Philip Mpan-
g0, amewataka viongozi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) kushirikiana na
Mkuu wa Mkoa wa Pwani, Abubakar
Kunenge, kumaliza migogoro ya ardhi
kwenye mkoa huo.

Dk. Mpango alisema kero ya
migogoro ya ardhi Mkoa wa Pwani
inawahusisha baadhi ya viongozi wa
chama na watumishi wa Ardhi ambao
wamekuwa wakipora mashamba na
viwanja vya wananchi wanyonge bila
kufuata utaratibu.

Alitoa kauli hiyo jana alipokuwa
akizungumza na wajumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya Mkoa Mjini Kibaha
ambapo pamoja na mambo mengine,
alionyesha masikitiko kuhusiana ku-
tokana na migogoro hiyo.

Alieleza kuwa tabia ya viongozi
wa CCM kushirikiana na watumishi
wa A kupora mashamba ya watu na
kwamba vitendo hivyo havikubaliki.

Alisema viongozi wa CCM lazima
wahakikishe wanakomesha vitendo
vya dhuluma ili wanyonge waweze
kupata haki zao kwa wakati na wa-
takaobainika kujihusisha na vitendo
hivyo watatakiwa kuchukuliwa
hatua.

Katika hatua nyingine, Dk. Mpango
alisikitika baada ya kupokea taar-
ifa ya baadhi ya watu wakishiriki-
ana na viongozi wa CCM kuhujumu
miundombinu ya mradi wa bwawa
la kufua umeme la Mwalimu Nyerere
wilayani Rufiji.

Alisema kuwa, kitendo cha watu
hasa viongozi wa CCM kuwa sehemu
ya kuhujumu mradi huo ni jambo
baya ambalo haliwezi kuvumilika na
kwamba lazima hatua zichukuliwe.

Alimpongeza Kunenge kwa kuanza
kuchukua hatua dhidi ya wahalifu
hao ambapo ametaka vyombo vya
dola kushirikiana kwa kulinda miun-
dombinu hiyo.

Awali alitembelea mradi wa jengo
la CCM linalojengwa Mjini Kibaha
kutoa maelekezo kupata taarifa sa-
hihi na historia za kuanzamradi huo.

Dkt. Mpango aliagiza viongozi wa
CCM kufanya tathimini ya mradi huo
ndani ya wiki mbili ikionyesha aina
ya mchoro, gharama za ujenzi mpaka
kukamilika kwa mradi huo.

Aidha, alitaka tathimini hiyo io-
nyeshe kiasi cha fedha kilichotumika
mpaka sasa, fedha zilizokusanywa na
fedha zilizotumika, zilizobaki, kamati
ya ujenzi na kamati ya manunuzi.

Alieleza kuwa akijiridhisha na tath-
mini hiyo atakuwa tayari kuchangia
mifuko 500 ya saruji kwa ajili ya
kuendelea ujenzi wa mradi huo, huku
akitaka kuona fedha zinaendana na
mradi husika.

Kwa upande wake mwenyekiti wa
CCM Mkoa wa Pwani, Ramadhani Ma-
neno, aliishukuru Serikali kwa juhudi
zake hasa katika kutekeleza miradi
mikubwa ya kimkakati na ya kijamii.
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Mkurugenzi
Msaidizi wa Kiten-
go cha Elimu ya
Afya kwa Umma
katika Wizara ya
Afya, Maendeleo
va Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto,
Dk. Ama Kasan-
gala, akizungumza
wakati wa uzin-
duzi wa mafunzo
va viongozi wa
es Salaam jana,

il wawahama-
sishe wananchi
kujitokeza

kupata chanjo ya
Uviko-19. PICHA:
JUMANNE JUMA

TEC, BAKWATA watoa mbinu

Na Gwamaka Alipipi

VIONGOZI wa dini wamese-
ma ili kuongeza hamasa kwa
watu kujitokeza kupata chanjo
ya ugonjwa wa corona, zina-
hitajika sauti za tamalaki zitaka-
zowaondolea hofu Watanzania.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa juzi na Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wazee na Watoto, Dk. Dorothy
Gwajima, hadi Oktoba 5 mwaka
huu idadi ya Watanzania wali-
opata chanjo ni 681,736 sawa na
asilimia 66 ya dozi zilizosamba-
zwa nchini.

Kutokana na hali hiyo, vion-
gozi wa dini wamesema kuna-
paswa kuwapo kwa ujumbe
mbalimbali za hamasa, ush-
awishi, pamoja na sauti za ku-
waondoa hofu Watanzania juu
ya dhana potofu ya chanjo ya

ugojwa huo.

Walitoa ushauri huo jana ji-
jini Dar es Salaam wakati wa
mafunzo ya viongozi wa dini
juu ya uhamasishaji wa chanjo
ya Uviko-19, iliyoandaliwa na
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto.

Akizungumza na waandishi
wa habari wakati wa mafunzo
hayo, Katibu wa Jumuiya ya
Vijana wa Baraza Kuu la Wais-
lamu Tanzania (BAKWATA),
Othman Zuber, alisema: “Vijana
wanapaswa kuchukua tahad-
hari ya ugonjwa wa corona.
Lakini serikali nayo inapaswa
kutumia ujumbe, ushawishi na
sauti za kutoa hofu ili kuwavutia
watu wajitokeze kupata chanjo
ya corona.” Padri Paul Chobo,
kutoka Baraza la Maaskofu Ka-
toliki Tanzania (TEC), alisema

maaskofu nchini wanaamini

kwenye kuchanja chajo ili kuu-
dhibiti ugonjwa wa corona.

Alisema endapo mtu akipata
chanjo ya corona anakuwa
amejilinda mwenyewe pamoja
na mwenzake.

“Watu wajitokeze kuchanja,
elimu zaidi itolewe ili watu
wahamasike kwenda kupata
chanjo, viongozi wa dini tuna
nafasi kubwa ya kuwaelimisha
waumini juu ya umuhimu wa
kupata chanjo,” alisema padri
Chobo.

Kaimu Mkurugenzi Msaidizi
kitengo cha elimu kwa umma,
kutoka Wizara ya Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsi, Wazee na
Watoto, Dk. Ammaberg Kasan-
gala, alisema serikali inatambua
mchango wa viongozi wa dini
katika mapambano ya corona.

“Mlisaidia sana katika kupun-
guza hofu kwa wananchi pindi

uhamasishaji chanjo corona

ugonjwa huu ulipoingia nchini.
Tunaimani mtaendelea kuwa
mabalozi ili kupunguza athari,”
alisema Dk. Kasangala.

Dk. Kasangala  alisema
kundi la viongozi wa dini lina
umuhimu katika kuelimisha
Watanzania juu ya kujikinga na
maambukizi ya ugomvi wa co-
rona pamoja na kupata chanjo.

Kuhusu mwitikio wa ku-
choma chanjo, Dk. Kasangala
alisema awali mwitikio ulikuwa
kidogo lakini baadaye wizara
ilipeleka wataalamu mikoani
kutoa elimu ya chanjo hali iliyo-
saidia kuongeza idadi.

Alisema kwa sasa wizara in-
aandaa mkakati wa kuhamasi-
sha Watanzania kujitokeza kwa
wingi kupata chanjo pindi dozi
ya pili itakapoingia nchini na
kusambazwa maeneo mbalim-
bali.

Vyama 5 kuchuana
Ushetu na Konde

Na Augusta Njoji, DODOMA

VYAMA vya siasa vitano vilivyosimamisha wag-
ombea katika uchaguzi mdogo kwenye majimbo
ya Ushetu na Konde, vimetakiwa kuzingatia sheria,
kanuni na taratibu za uchaguzi.

Uchaguzi huo utafanyika kesho huku vyama vya
CCM, ACT-Wazalendo, AAFP, CUF na NCCR-Mageu-
zi ndiyo vilivyosimamisha wagombea.

Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), Jaji mstaafu Semistocles Kaijage, aliyasema
hayo jana kupitia taarifa aliyotoa kwa vyombo vya
habari.

Alisema pamoja na uchaguzi huo kwenye majim-
bo hayo pia utaambatana na uchaguzi wa udiwani
kata tatu ambazo ni Vumilia, Neruma na Lyowa.

Jaji Kaijage alisema uchaguzi huo utahusisha wa-
pigakura 191,152 walioandikishwa kwenye Daftari
la Kudumu la Wapigakura na vituo 529 vitatumika
kupigia kura.

“Vyama vya siasa vinavyoshiriki katika uchaguzi
huu leo vina wajibu wa kuweka mawakala katika
vituo vyote vya kupigia kura, kuhesabu, kujumlisha
kura na wasimamizi wa uchaguzi wamekamilisha
taratibu za kuwawezesha mawakala na vyama vya
siasa kushuhudia mchakato wa uchaguzi,” alisema.

Alibainisha kuwa wajibu wa mawakala hao ni
kulinda maslahi ya vyama vyao na wagombea na
wakati wa utekelezaji wa majukumu yao vituoni,
wanapaswa kuzingatia sheria, kanuni na taratibu
za uchaguzi.

“Upigaji kura utafanyika kwenye vituo vilivyo-
tumika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020 na kip-
aumbele kitatolewa kwa wagonjwa, watu wenye
ulemavu, wazee, wajawazito na kinamama wa-
naonyonyesha watakapofika na watoto vituoni,”
alisema.

Hata hivyo, alisema kwa wale waliopoteza kadi
za kupigia kura au kuharibika na wapo kwenye
daftari la orodha ya wapigakura wataruhusiwa ku-
tumia vitambulisho mbadala ambavyo ni pasi ya
kusafiria, leseni ya udereva au kitambulisho cha
uraia kinachotolewa na NIDA.

Pia alisema kutakuwapo na majalada ya nukta
nundu kwa ajili ya watu wenye uoni hafifu na we-
nye ulemavu wa kuona ili kupiga kura bila usaidizi.

PM: Barabara Nangurukuru-Liwale kujengwa kwa lami

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa,
amesema Rais Samia Suluhu Has-
san ametoa Sh. bilioni moja kwa ajili
ya kuifanyia upembuzi yakinifu na
usanifu wa kina barabara ya kutoka
Nangurukuru hadi Liwale yenye ure-
fu wa kilomita 231 ikiwa ni maandali-
zi ya kuijenga kwa kiwango cha lami.

Pia, Majaliwa amegoma kufungua
barabara ya lami yenye urefu wa kil-
omita 1.2 iliyoko katika Halmashauri
ya Wilaya ya Liwale mkoani Lindi
kwa sababu ujenzi wake haujakami-
lika ikiwamo kuwekwa taa za baraba-
rani kama mkataba wa ujenzi wake
unavyoelekeza.

Waziri Mkuu aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na wananchi
katika eneo la Idara ya Maji, Kata ya
Liwale Mjini palipotengwa kwa ajili
ya ufunguzi wa barabara hiyo akiwa
katika ziara ya kikazi ya kukagua mi-
radi ya maendeleo inayotekelezwa
mkoani Lindi.

“Mheshimiwa Rais Samia Suluhu

Hassan ameelekeza kila panapojeng-
wa barabara na ikiwa inapita kwenye
eneo la mji basi pawekwe na taa sasa
hapa taa hakuna, hivyo barabara
hii haijakamilika kwa hiyo siifungui
naomba nikazungumze mengine
pale na wananchi.”

Naye, Naibu Waziri wa Ujenzi
na Uchukuzi, Mhandisi Godfrey
Kasekenya, amesema serikali imet-
enga Sh. bilioni 1.7 kwa ajili ya kui-
fanyia matengenezo barabara ya ku-
toka Nangurukuru hadi Liwale ikiwa
ni pamoja na kujenga makaravati ili
kuiwezesha kupitika wakati wote.

Baadhi ya wakazi wa Halmashauri
ya wilaya ya Kilwa na Liwale, wam-
emshukuru Rais Samia uamuzi wake
wa kuijenga barabara hiyo kwa ki-
wango cha lami kwa sababu itaka-
pokamilika itachochea ukuaji wa
uchumi na kwa kurahisisha shughuli
za usafiri.

Akiwa njiani kuelekea wilayani
Liwale, Waziri Mkuu alizungumza
na wananchi katika kijiji cha Kip-
indimbi na Zinga Kibaoni wilayani

Kilwa na kusema serikali imejipanga
kikamilifu kuhakikisha huduma za
kijamii zikiwamo za afya, maji, elimu,
umeme na mawasiliano zinapatika-
na maeneo yote nchini.
Akizungumzia elimu, ameuagiza
uongozi wa Wilaya ya Kilwa uhakik-
ishe kuwa kati ya fedha zilizotolewa
na serikali kwa ajili ya kuboresha sek-
ta ya elimu katika halmashauri hiyo

napewa kipaumbele kwa kuboresh-
ewa miundombinu na kuongezewa
vyumba vya madarasa katika shule
yao ya msingi.

Pia, Waziri Mkuu amewataka wa-
zazi wahakikishe watoto wote wenye
umri wa kwenda shule wakiwamo
wa kike wanapelekwa.
susani katika maeneo ya wafugaji
wahakikishe watoto wote wanak-
wenda shule na wawakamate na
kuwachukulia hatua za kisheria wa-
zazi wote wanaowapa watoto kazi ya
kuchunga mifugo badala ya kwenda
shule.
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wa wilaya wanaohusika.

MASHARTI YA MNADA;
+ Asilimia 25% ya bei i

Minada yote itafanyika mahali husika katika muda na siku ambayo itatangazwa kupitia katika
vipeperushi na magari ya matangazo kutokana na idhini itayotoka kutoka katika ofisi za wakuu

siku kumi na nne. (14). Kwa kushindwa kufanya hivyo itapelekea mnada kurudiwa tena na
pesa zilizolipwa kutokurudishwa.

+ Gharama za kumuhamisha mmiliki na kubadili umiliki ni juu ya mnunuzi.

+ Dhamana itauzwa Kama ilivyo.

liyofikia italipwa papo hapo na asilimia 75% iliyosalia ilipwe ndani ya
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Kampuni 5 za Czech zaja
kutafuta fursa uwekezaji

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI kubwa tano kutoka Jam-
huri ya Czech zimekuja chini, kwa ajili ya
kutafuta fursa mbalimbali za kuwekeza
ikiwamo ujenzi wa kiwanda cha kuun-
ganisha ndege, vifaa tiba vya hospitalini na
kuongeza thamani mazao.

Hayo yalisemwa jana na Mkurugenzi
Mkuu wa Kituo cha Uwekezaji (TIC), Dk.
Maduhu Kazi, alipozungumza na waandi-
shi wa habari baada ya kuzungumza na
ujumbe wa kampuni hizo.

Ujumbe huo uliambatana na Balozi wa
Tanzania nchini Ujerumani ambaye pia
anawakilisha Jamhuri ya Czech, Dk. Abda-
lah Posi na Waziri wa Mambo ya Nje wa
taifa hilo, Miloslav Stasek.

Dk. Kazi alisema kundi hilo la wafan-
yabaishara na wawekezaji kutoka Czech
limekuwa na mazungumzo mazuri na TIC
kuhusu masuala mbalimbali ya uwekezaji
na wameonyesha kufurahishwa na mazin-
gira ya uwekezaji yaliyopo.

Alisema wamefurahishwa namna Tanza-
nia ilivyo na amani na maendeleo mazuri,
kwenye ukuaji wa uchumi na biashara
baada ya kuambiwa fursa mbalimbali za
uwekezaji zilizopo.

“Baada ya mazungumzo ya awali wame-

onyesha nia kubwa sana kuja kuwekeza
kwenye pamba na viwanda vya nguo
kutakuwa na ziara itafanywa na viongozi
wetu wa juu, kwenda kwao kuona namna
ya kushirikiana,” alisema.

Alisema wafanyabiashara hao wameo-
nyesha nia ya kuwekeza kwenye ufundi wa
ndege na baadaye kutakuwa na uhusiano
utakaoanzishwa, kwenye kubadilishana
ujuzi kwenye eneo hilo.

Dk. Kazi alisema wageni hao wamefura-
hia mazungumzo na wamevutiwa na Kkili-
mo kwenye upande wa kuongeza thamani
hasa viwanda vya kutengeneza mafuta ya
kula.

“Kweli yamekuwa mazungumzo yenye
manufaa makubwa sana na tunaamini tu-
taendelea vizuri kwenye eneo la biashara,
swali kubwa walilouliza ni namna gani ya
kujiandikisha, ili wawe wawekezaji tume-
waambia taratibu za kufuata na wamezi-
furahia,” alisema.

Kwa upande wake, Waziri wa Mambo
ya Nje wa Czech, Miloslav Stasek, alisema
mazungumzo ya ujumbe huo na TIC yame-
kuwa mazuri kwa kuwa wamefahamu soko
la Tanzania linahitaji nini na fursa mbalim-
bali, ambazo kampuni za Jamhuri ya Czech
zinaweza kuwekeza.

“Kampuni zimefurahia fursa zilizopo na

ukubwa wa soko la hapa na watajadiliana
namna ya kuanzisha kiwanda cha kuun-
ganisha ndege, teknolojia, kuongeza tham-
ani mazao na tunaomba serikali iweke
maeneo maalum ya ujenzi wa viwanda ku-
fanikisha haya,” alisema.

Kwa upande wake, Balozi wa Tanzania
nchini Ujerumani Dk. Abdalah Posi alisema
fursa za kupata wawekezaji kutoka Jamhuri
ya Zchek zinazidi kuongezeka kutokana na
wengi wao kufurahishwa na mazingira ma-
zuri yaliyopo.

“Natoa raia kwa wafanyabiashara wa
Tanzania kuiona hii kama fursa ya kupata
mbia wa biashara kutoka taifa hili, sekta
binafsi inamchango mkubwa katika ukuaji
wa uchumi hivyo waone hii kama nafasi
muhimu kwao kuanzisha ubia na hawa wa-
chote uzoefu na teknolojia,” alisema

Dk. Posi alisema kuna kampuni kubwa ya
kutengeneza ndege, ambayo imeonyesha
nia ya kuanzisha kiwanda cha kuungani-
sha ndege, kwa ajili ya soko la ulimwengu
mzima na kwamba hilo likiwezekana tas-
wira ya Tanzania kimataifa itaongezeka na
kuongeza ajira nchini.

“Niseme kwamba fursa za biashara bai-
na ya Czech na Tanzania zinazidi kukua si
kwenye biashara tu hata kwenye utalii na
diplomasia,” alisema Dk. Posi.

Mkurugenzi

wa Miradi ya
USAID Tanza-
nia, Veeraya
Somvongsiri
(kulia), akitoa
hati ya kumiliki
ardhi kwa

mmoja wa wa-
cha Nyabula,
Kata ya Luhota,
wilayani
[ringa, mkoani
I[ringa, wakati
wa hafla ya
ugawaji wa hati
kwa wakazi wa
., Jjana, ambapo
karibu hati
1,300 zilitole-
l wa. PICHA: FRI-
DAY SIMBAYA

NMB kukopesha wakulima, wafugaji, wavuvi riba nafuu

Na Enock Charles

BENKI ya NMB imesema itaanza kutoa
mikopo yenye riba nafuu kwa wateja wake
wa sekta ya kilimo, ufugaji na uvuvi kuanzia
laam mwezi huu.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa NMB, Ruth
Salaam na kueleza kuwa utekelezaji wa
mpango huo utaanza Oktoba 15.

Alisema mpango huo utaanza kwa kutoa
mikopo ya riba nafuu na kwamba mikopo
hiyo itatolewa kwa kiwango cha riba isiyoz-
idi asilimia 10 kwa mwaka.

Wanufaika wa mikopo ya riba nafuu ni
wakulima, wauzaji wa pembejeo, watoa hu-
duma, wajasiriamali na wasindikaji wadogo

na wa kati wanaojishughulisha na shughuli
zote katika sekta ya kilimo, ufugaji na uvuvi.

Zaidi ya Sh. bilioni 100 zimetengwa kwa
ajili ya kutoa mikopo nafuu kwenye sekta
ya kilimo, ufugaji na uvuvi.

“Benki ya NMB inachukua hatua hii ili
kupanua wigo wa wadau wengi katika sekta
za kilimo, ufugaji na uvuvi kupata mikopo
yenye riba nafuu ambayo itaongeza tija
katika shughuli zao za kiuchumi,” alisema
Zaipuna.

“Mteja sasa ataweza kuwa na unafuu wa
gharama ya mkopo na hivyo kujitengen-
ezea faida zaidi. Faida hiyo inaweza kutu-
mika kuongeza uzalishaji wa chakula, ma-
lighafi za viwanda na kuchagiza maendeleo
ya viwanda nchini.

Ni matarajio ya Benki ya NMB kuwa

wakulima, wafugaji, wavuvi, wafanyabi-
ashara na wajasiriamali wadogo na wa
kati katika tasnia hii wataitumia fursa hii
adhimu kujipatia mikopo yenye gharama
nafuu na kujiongezea kipato ili kujenga
uchumi wa nchi.”

Alisema benki itazingatia masharti ya
utoaji wa mikopo nafuu kwa kuzingatia
taratibu za ukopeshaji ikiwamo kiwango
cha juu cha mkopo cha Sh. bilioni moja kwa
mkopaji mmoja na kwamba mkopaji huyu
anaweza kuwa mtu binafsi, chama cha ush-
irika, kampuni au taasisi yeyote itakayoki-
dhi masharti ya ukopeshaji.

“Benki inatoa wito kwa walengwa ku-
wasiliana na mtandao wake wa zaidi ya
matawi 225 yaliyo enea nchi nzima ili ku-
pata huduma za mikopo hii ya riba nafuu.

Tanzania kushiriki
Dubai Exp02020

Na Joseph Mwendapole

TANZANIA ni miongoni mwa nchi 191
duniani zitakazoshiriki maonyesho ya
kimataifa yanayofanyika Dubai maarufu
kama Dubai Expo2020.

Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara
Tanzania (TanTrade), ilisema hayo juzi
wakati ilipokutana na wanachama wa
Jukwaa la Wahariri (TEF) na waandishi
wa habari uliofanyika kwenye ofisi za
mamlaka hiyo.

Akiwasilisha mada kwenye mkutano
huo, Kaimu Mkurugenzi wa Idara ya
Ukuzaji Biashara wa TanTrade, Getrude
Ngwesheni, alisema maonyesho hayo
yalianza tangu Oktoba Mosi mwaka huu
na yameandaliwa na Serikali ya Umoja wa
Falme za Kiarabu (UAE).

Alisema Expo ni maonyesho hayo
makubwa ya kidunia ambayo hufanyika
kwa miezi mitatu hadi sita na huratibiwa
na Shirikisho la Maonyesho Duniani (Bu-
reau of International Expositions-BIE).

Alisema lengo la Tanzania kushiriki
maonyesho hayo ni kutumia Jukwaa la
Exp02020 kutangaza na kutafuta fursa za
uwekezaji, masoko ya bidhaa zinazopati-
kana nchini, utalii na maliasili, utamaduni
na mila na desturi na kujifunza mambo
mbalimbali ya kibiashara na teknolojia.

Kuhusu manufaa ambayo Tanzania
itapata kwa kushiriki maonyesho hayo,
alisema itatangaza lugha ya Kiswahili
na utamaduni kwa washiriki wapatao
207,600 na kutangaza miradi mitatu ya
kipaumbele inayovutia uwekezaji.

Aliitaja miradi hiyo kuwa ni ujenzi wa
reli ya kisasa ya SGR, bwawa la kuzali-
sha umeme wa megawati 2,150 la Julius
Nyerere na Bandari za Bara, Zanzibar na
kutoa fursa ya kujifunza kwa Watanzania
zaidi ya 600 kutoka kwenye nchi zitaka-
zoshiriki. Alisema hatua vya serikali kush-
iriki maonyesho hayo kutasaidia kuimari-
sha biashara na masoko ya bidhaa na UAE
kwa bidhaa za matunda kama parachichi,
mikunde, maharage, mbaazi na kunde,
chai, kahawa, nyama ya mbuzi, korosho,
nguo, samaki, maua na karafuu.

Alisema Tanzania ina fursa ya kuongeza
mauzo ya bidhaa katika soko la UAE
na Jukwaa la Expo2020 Dubai linatoa
fursa kwa Tanzania kupata mikataba na
kuongeza mauzo va bidhaa za matunda.

Aidha, alisema kwenye banda la Tanza-
nia, washiriki watakaotembelea wataona
makumbusho ya kihistoria, msikiti wa
Kilwa, viongozi waliopita, mnara wa
askari na vivutio mbalimbali vya utalii wa
Tanzania.

Alisema banda la Tanzania litajumui-
sha washiriki kutoka taasisi za umma na
binafsi watakaoonyesha mazao, bidhaa na
miradi ya serikali.

Alisema kampuni za uzalishaji wa bid-
haa nane na sanaa zilizothibitisha ushiriki
na bidhaa 137 zilifanikiwa kuingizwa
katika mfumo wa mauzo wa EXP02020
Dubai na bidhaa hizo zitajumuisha ngozi,
chai, kahawa, mkonge, korosho, viungo
na bidhaa za mikono ikiwemo milango ya
Zanzibar.

Alisema siku maalum ya Tanzania ime-
pangwa kufanyika Feburuari 26, mwakani
na kutafanyika kongamano la biashara
na uwekezaji kwa ushirikiano wa wizara
za kisekta na taasisi za sekta binafsi ili
kufanikisha maonyesho hayo.
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Jamii yaombwa
msaada

elimu wenye
Ulemavu

Na Enock Charles

JAMII imeombwa kujitolea
kwa hali na mali ili kuwa-
saidia watu wenye ulemavu
kwa kuboresha mazingira yao
va kujifunzia.

Imeelezwa kuwa kwa ku-
fanya hivyo watafikia malen-
g0 na ndoto zao za maisha
kama ilivyo kwa wengine
ikiwamo kupata elimu bora.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari wakati wa
kukabidhiwa madarasa
ya shule msingi ya viziwi
Buguruni jijini Dar es Salaam
jana, valiyopakwa rangi na
Kampuni ya Kansai Plascon,
Mkurugenzi Mtendaji wa
Chama cha Kuhudumia Viziwi
Tanzania, Yassin Mawe, mbali
na kuishukuru kampuni hiyo
kwa msaada huo, aliwaomba
wadau wengi kujitokeza
kusaidia shule za viziwi kwa
kuwa zimekuwa na uhaba wa
misaada ikilinganishwa na
aina nyingine za ulemavu.

“Ulemavu wa kusikia ni
aina ya ulemavu usioonekana
kirahisi mpaka kwa kutumia
vipimo maalum, hata wadau
wanaojitokeza ni wachache.
Kwa kuungwa mkono na
Kampuni ya Kansai Plascon
kupaka rangi majengo yetu
va shule kwetu sisi wametu-
saidia kwa kiasi kikubwa kwa
sababu huko nyuma tulikuwa
tunafanya, lakini hatufikii
malengo kutokana na ukosefu
wa fedha,” alisema Mawe.

“Wametoa mchango wao
mkubwa kwa jamii kuna
ile Public Private Patner-
ship ndiyo tupo hapa katika
mstari mmoja kuhakikisha
kwamba watoto hawa wana-
pata elimu yao ili wawe na
fursa sawa kama wengine
ambao hawana ulemavu Kila
mtu apate keki ya Taifa,”
aliongeza Mawe.

MKkurugenzi wa Kampuni
ya Plascon Tanzania, Hussein
Jamal, alisema kampuni hiyo
ilitoa takriban lita 1,600 za
rangi kwa shule hiyo na kua-
hidi kutoa lita 1,000 katika
awamu nyingine ya kupakwa
rangi shule hiyo ambazo
zitatumika kupakwa katika
mapaa ya shule hiyo na
sehemu za kulala wanafunzi
ili kuzifanya kuwavutia zaidi
wanafunzi hao.

Mwalimu Mkuu wa Shule
hiyo, Yahya Maftah, kwa
msaada huo ambao alisema
umeongeza ari ya wanafunzi
kusoma kutokana na mabore-
sho yaliyofanyika.

Spika Ndugai: Bunge likikosea, likosolewe

Na Renatha Msungu, KONGWA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
ameuomba mhimili wa mahaka-
ma kulikumbusha Bunge pale un-
apobaini kuna dosari katika utun-
gaji wa sheria au kuingilia mhimili
huo. Kiongozi huyo wa Bunge al-
itoa rai hiyo jana wakati wa uz-
induzi wa jengo la Mahakama ya
Mwanzo Kibaigwa wilayani Kong-
wa mkoani Dodoma.

Alisema Bunge linaheshimu
mhimili wa mahakama na ina-
potokea kuteleza ulimi ni bahati
mbaya.

“Unajua bungeni pale tuna
mchanganyiko maalum, mwing-
ine akaamka kushoto, mwingine
kulia, hata ni mimi mwenyewe,
basi mnatubonyeza tu, mzee huko
unakokwenda... tunarudi kwenye
mstari.

“Hatupendi hata mara moja ku-
ingilia mhimili wa mahakama na
wala hatujaribu kabisa, tutajitahidi
kwenda na msimamo huo.

“Hata  tunapotunga sheria,
mnapoona kidogo kama.. basi
mnatukumbusha kwa kuwa haku-

na mwenye nia ya kutunga sheria
mbaya, nia yetu ni kutunga she-
ria zinazotekelezeka, nzuri zina-
zoweza kuiongoza nchi yetu vizuri
sana,” alisema.

Spika Ndugai pia aliwataka wa-
tendaji wa serikali kuheshimu ua-
muzi wa mahakama ili mlolongo
wa haki ukamilike.

“Wiki mbili zijazo tutaenda na
Kamati ya Bunge ya Katiba na She-
ria mahali, ambapo mahakama il-
ishamaliza mambo yake lakini wa-
nanchi wale wanavyolia haki yao
haijatekelezeka unaweza kutoa
machozi, kwa hiyo mahakama
ikishatoa haki, yule anayebisha
aende kwa mchakato wa mahaka-
ma kukata rufani,” alisema.

Kuhusu jengo hilo, alisema
Kibaigwa ni Mamlaka ya Mji Mdo-
go na kinachofuata ni kuwa na jim-
bo linalojitegemea, Halmashauri
ya Wilaya na mji.

“Jengo hili linaona tunakoele-
kea, hizi ndio sifa zenyewe wataka-
poangalia mahakama ni balaa ba-
laa! Kuna chemba mbili, Kibaigwa
tunapenda maneno maneno, sasa
ndani kwenye jengo kuna mahaka-

ma mbili, yaani hapa pamekamili-
ka, kusafirisha mashahidi gharama
kuwapeleka Kongwa na kuwarudi-
sha kwa mwananchi ambaye
uchumi wake ni mdogo, ni kazi
sana. Sasa hivi gharama ni mguu
wako. “Yaani ninasubiri kwa hamu
nione kindumbwe ndumbwe na
wa kwanza mnaotakiwa kufaidika
na huduma hii ni kinamama, yaani
ukipigwa kofi tu breki ya kwanza
hapa, mkifika huko waambieni
‘kaja Jaji Mkuu mwenyewe, wewe
si umezoea kunipiga piga’, aache
mahakama isije ikamwanzia yeye,
ukatili wa kijinsia tuache na wale
wanawake wanaoonea wanaume
breki ni hapa,” alisema.

Spika Ndugai ambaye ni Mbunge
wa Kongwa, alibainisha kuwa baa-
dhi ya wanaume wanaonewa na
wanawake kwa “kufinywafinywa”
na wananyamaza, sasa mahakama
imekuja na ukombozi kwao.

Akizungumza baada ya kuz-
indua jengo hilo, Jaji Mkuu wa
Tanzania, Prof. Ibrahim Jumaa,
alishauri umuhimu wa usuluhishi
na upatanishi hasa kwa wafanya-
biashara.

Zlatan Milisic. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

“Ninyi ni wafanyabiashara, mara
nyingi shughuli za biashara huwa
hazipendi upotezaji wa muda
mwingi mahakamani, kwa ba-
hati nzuri Katiba yetu inaruhusu
suluhu, inasema nia ya Katiba ni
pamoja na kukuza na kuendeleza
usuluhishi baina ya wanaohusika
na migogoro,” alisema.

Alisema wakifanya suluhu, wan-
apunguza mashauri mahakamani
na hawapotezi muda wa kuzalisha,
kufanya kazi na kutoa huduma.

“Bahati nzuri Spika na Bunge
lake wameshatunga sheria kuhusu
usuluhishi mwaka juzi, ambayo
inatutaka zaidi kuegemea kwenye
usuluhishi halafu sisi ni Watanza-
nia wote, na Katiba yetu inasema
tunajenga nchi moja inayozinga-
tia udugu na amani, na udugu ni
sehemu ya usuluhishi, unapokuja
mahakamani pengine ni mwanzo
wa uadui na jirani yako,” alisema.

Jaji Mkuu alisema soko katika
karne ya 21 ni tofauti na soko la
karne ya 20 kwa kuwa la sasa ni
kubwa zaidi na kuwataka kuwa
imara kwenye mitandao ili kupata
masoko.

Serikali yakutana na mashirika ya UN

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imekutana na Ma-
shirika ya Umoja wa Kimataifa
(UN) yanayofanya kazi zake nchini
kujadili masuala mbalimbali na
kutathmini Malengo ya Maen-
deleo Endelevu (MDG) ya kidu-
nia yaliyopo kwenye mpango wa
pamoja.

Katibu Mkuu wa Wizara ya
Fedha na Mipango, Emmanuel
hapa alipokuwa akifungua kikao
kazi cha pamoja kati ya serikali na

Alisema mipango itakayojadili-

wa inakuwa ni sehemu ya malengo
yatakayoingia kwenye bajeti kuu
ya serikali ya 2022/23 na Mpango
wa serikali wa miaka mitano.
Tutuba alisema serikali itaen-
delea kushirikiana pamoja na
kufanya kazi na mashirika ya ki-
mataifa na inatambua mchango
wao mkubwa kwa Tanzania kwa
kuchangia kufikia uchumi wa kati.
Alisema kikao hicho kinashiriki-
sha baadhi ya Makatibu Wakuu
wa Wizara mbalimbali nchini kwa
lengo la kujadiliana kwa pamoja ili
kufikia malengo yaliyokusudiwa.
“Kwa sasa kuna mashirika 22
ya kimataifa yanayofanya kazi

hapa nchi kwa lengo la kusaidia
miradi ya maendeleo kwa Tanza-
nia Bara na Visiwani, tunathamini
mchango wa mashirika haya ya
kimataifa katika hali ya ukuaji wa
uchumi hapa nchini mpaka ku-
fikia uchumi wa kati hivyo wao ni
miongoni mwa wadau waliofaniki-
sha malengo hayo,” alisema.
Alisema watapitia kwa pamoja
mpango mpya wa maendeleo
ambao umejikita kwenye sekta
ya afya na uhimilivu wa matatizo
yaliyojitokeza katika utekelezaji
wa mpango huo. Kadhalika, alise-
ma watajadiliana kuhusu malengo
ya ukuaji wa uchumi hapa nchini

pamoja na haki za binadamu na
usawa wa jinsia. Kwa upande
wake, Mratibu Mkaazi wa UN Tan-
zania, Zlatan Milisic, aliishukuru
serikali ya Tanzania kwa kuende-
lea kuonyesha ushirikiano na ma-
shirika ya kimataifa.

Milisic aliahidi kuendeleza ush-
irikiano huo kuwashukuru kwa
kuendeleza vikao kazi vya pamo-
ja ambavyo vitasaidia kujadiliana
malengo yaliyotarajiwa.

Alisema kupitia vikao hivyo na
wao wanafanikiwa kupata malen-
go ya nchi yaliyokusudiwa kwa
ajili ya kuwaletea maendeleo wa-
nanchi wake.
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MWANGA WA JAMII

Tumewasikia watoa elimu sasa tuchanje

UTARATIBU wa kuwaendea wananchi kuwapa elimu na kuwa-
hamasisha kuhusu chanjo ya corona umeonekana kuongeza
chachu ya mapambano dhidi ya ugonjwa huo, baada ya idadi ya
wanaochanja kuongezeka kwa kasi. Hali hiyo inathibitishwa na
takwimu mpya zilizotolewa na serikali juzi, zikionyesha kuwa
hadi kufikia Oktoba 5 mwaka huu, jumla ya watu 681,736 wame-
patiwa chanjo hiyo, sawa na asilimia 66 ya dozi zilizosambazwa
nchini.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Dk. Dorothy Gwajima, katika taarifa yake, alibainisha kuwa seri-
kali kupitia kamati zake kwa kushirikiana na wadau mbalimbali,
inaendelea kuhakikisha elimu ya namna ya kujikinga na utoaji wa
chanjo dhidi ya ugonjwa huo inaendelea kutolewa kwa wananchi.

Alisema kuanza kwa kampeni ya jamii shirikishi na harakishi
nchini kumesaidia kuongeza hamasa na mwitikio wa wananchi
kupata chanjo, ambapo idadi ya wanaochanja sasa imepanda zai-
di ya mara 10. Kwamba mafanikio haya ya kampeni yanatokana na
kuongezeka kasi ya uelimishaji wa wadau katika sekta mbalimbali
ikiwamo Ofisi ya Rais - TAMISEMI, Wizara ya Habari, Mawasiliano
na Teknolojia ya Habari na idara yake ya Habari (Maelezo), wasa-
nii wa sanaa zote, makundi mbalimbali ya kijamii yakiwamo ya
vijana, wanawake, wazee, wanamichezo, vyombo vya dini na
madhehebu mbalimbali na wanasiasa.

Aliongeza kuwa suala la kuhamasisha wananchi kwa kwenda
nyumba hadi nyumba limesaidia kuongeza kasi ya utoaji chanjo,
huku vituo vya kutolea huduma hiyo vikiongezeka kutoka 550
hadi kufikia 6,784 vinavyotoa chanjo nchini.

Pia alibainisha kuwa Oktoba 4 mwaka huu, serikali ilipokea
shehena ya chanjo za Sinopharm na kwamba inatarajia kupokea
shehena ya pili leo na kufanya jumla ya chanjo zote zilizopokewa
kuwa 1,065,000. Alisema baada ya taratibu za uhakiki kukamilika,
usambazaji utaanza na zitawafikia wananchi katika vituo vyote
ambavyo kwa sasa vinatoa huduma ya chanjo huku elimu ikiende-
lea kutolewa na upokeaji chanjo utaendelea kuwa wa hiari kama
ilivyoelekezwa na Rais Samia Suluh Hassan.

Kwa mujibu wa Dorothy, kutokana na uelimishaji na mwitikio
mkubwa wa wananchi kupata chanjo, baadhi ya mikoa imemaliza
mgawo wa chanjo za awali na imekuwa ikiomba mikoa ya jirani.

Kutokana na jitihada hizo za serikali, tunawahimiza wananchi
waendelee kujitokeza kwa wingi na kuwasikiliza wataalamu wa
afya wanaotoa elimu na uhamasishaji kisha wachanje.

Taarifa za wataalamu wa wizara hiyo wanaofanya uhamasishaji
na chanjo kwamba kuanzia Oktoba 4, mwaka huu kasi ya kuchan-
ja imeongezeka na kwamba takribani watu 44,000 wanachanja
kila siku nchini.

Tumaamini kuwa Watanzania wengi wanawasikiliza watoa
elimu na kuwaelewa kuhusiana na athari za corona na hatua za
kuchukua ili kujikinga na maambukizi ya ugonjwa huo hatari.
Hatua sahihi ya kuwakinga dhidi ya maambukizi ni kuchanja kwa
kuwa mtu akichanja anakuwa amepunguza makali ya ugonjwa
huo hata kama atapatwa tena na virusi.

Wataalamu wanasema mtu aliyechanja hata kama ataambuki-
zwa tena hawezi kupatwa matatizo makubwa tofauti na ambaye
hakuchanja kwa kuwa kuna uwezekano wa kufa au kufikia hatua
ya kulazwa chumba cha wagonjwa mahututi (ICU) na kuwekewa
Oksijeni.

Inaelezwa kwamba katika mataifa ya Ulaya wananchi wa-
mechanja kwa zaidi ya asilimia 76, na ndiyo maana sasa wanajaza-
na kwenye viwanja vya michezo. Kuongezeka kwa wanaochanja
kunamaanisha kwanza elimu inayotolewa inasaidia kuondoa
taarifa za upotoshaji zinazotolewa na watu wachache wasioitakia
mema nchi yetu. Hivyo tunawahimiza wananchi kuendelea kuji-
tokeza kwa wingi kuchanja, hivyo kujilinda na kuwalinda wengine.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

BIASHARA na matangazo
ya karne ya 21 yanategemea
teknolojia, kutokana na ukweli
kwamba kwa sasa jamii inaishi
katika ulimwengu wa kidigitali,
hivyo kila kitu hakina budi ku-
fanywa kidigitali.

Mtu anaweza kuwa na biasha-
ra au kampuni inayotoa huduma
ama bidhaa nzuri, lakini asipo-
fanya bidii kujitangaza kwenye
mitandao ya kijamii, anaweza
kuzidiwa na watu ambao hudu-
ma zao hazina ubora zaidi yake.

Kwa ujumla ni kwamba, ku-
jitangaza au kutafuta masoko
kimtandao ni njia rahisi na isiyo
gharama kuwafikia watu wengi
zaidi. Ndivyo wanawake wana-
kumbushwa kwenye mjadala wa
kilinge cha simulizi.

Wanawake hao kutoka asasi
mbalimbali za kiraia, walikutana
hivi karibuni jijini Dar es Salaam,
katika kilinge hicho kilichoandal-
iwa na Mtandao wa Jinsia Tanza-
nia (TGNP), kujadili jinsi wanavy-
oweza kutumia mitandao hiyo
kutangaza shughuli zao.

Kilinge hicho kilihusisha wa-
nawake ambao bado ni vijana na
watu wazima, kilijadili kwa kina
manufaa ya kufanya biashara
kidigitali, lakini pia changamo-
to zitokanazo na matumizi ya
mitandao.

Pamoja na hayo, wanakum-
bushwa kuwa siku hizi mtu
akitaka msaada wa jambo fu-
lani, wazo la kwanza kumjia ni
kushika simu yake na ‘kuperuzi’

Kinamama jamani fanyeni
biashara zenu hivi kidigitali

kuhusu akitakacho na ndipo
huweza kukutana na majibu ya
suala alitakalo mtandaoni.

Kwa maana hiyo, jambo am-
balo wanatakiwa kuzingatia, ni
matumizi sahihi ya mitandao,
badala ya kuitumia kuweka vitu
ambavyo haviwezi kuwasaidia
kupiga hatua za kimaendeleo.

Maelezo hayo yanaonyesha ni
jinsi gani wanatakiwa kwenda
na wakati katika karne hii ya
21, kwani katika kilinge hicho,
inabainika kuwa makundi hayo
mawili ya vijana na watu wa-
zima, kila moja lina changamoto

yake.
Baadhi ya vijana wanawake,
wanatuhumiwa kutumia

mitandao vibaya, kwa kuwapo
vitu visiyo na maana badala ya
kuitumia kutangaza biashara zao
ili waweze kufikia maendeleo
wanayoyataka.

Upande wa wanawake, watu
wazima wao inaelezwa kuwa
hawataki kutumia mitandao
wakiamini kwamba ni uhuni au
wanatingwa na majukumu ya ny-
umbani na kusababisha wapitwe
na mambo mengi.

Kikubwa wanachokum-
bushwa ni kwamba, wao kama
wanawake, ni lazima wawe se-
hemu ya suluhisho la kuondoa
umaskini kwa kutangaza bi-
ashara zao kwenda mitandao ili
wapate wateja wengi.

Binafsi ninaamini kwamba,
kama kila kundi litazingatia kile
kilichojadiliwa kwenye kilinge

OC-8lony

cha simulizi, wanaweza kunuifai-
ka na mitandao katika kutangaza
biashara wanazofanya kwenye
maeneo yao.

Wanakumbushwa kuwa, ka-
ribu kila mtu yuko Facebook au
Instagram, na kwamba, soko liko
huko, kwa kuwa ndiko watu wa-
liko, hivyo jambo la kufanya ni
wanawake hao kupeleka biasha-
ra zao huko.

Inabainishwa kwamba, ni su-
ala la kitu gani cha kuposti kwe-
nye mitandao, ndipo tatizo lilipo,
lakini kutokana na kile ambacho
wamejifunza, ni wazi wanaweza
kupiga katika biashara zao iwapo
watazingatia kilichojadiliwa ka-
tika kilinge.

Hivyo,  ninaamini  kuwa
kilichobaki sasa ni kila kundi
kuangalia ni wapi linakwama
kutumia mitandao ya kijamii ku-
tangaza biashara, ili libadilike na
kuchukua hatua sahihi katika ku-
piga hatua kwenda mbele.

Jambo la kuzingatia ni kwam-
ba, mitandao ya kijamii ni ma-
jukwaa tofauti tofauti yenye
maudhui na makundi ya watu
tofauti, hivyo ni muhimu kulifa-
hamu hilo ili kutambua kipi cha
kufanya ukiwa kwenye hayo ma-
jukwaa.

Inaelezwa kuwa, ipo mitandao
ambayo ina mfumo wa kukuwez-
esha mtu kuweka biashara yake
kwenye ramani, ili watu wa ka-
ribu na eneo la mfanyabiashara
waweze kumuona wakitafuta
huduma au bidhaa.
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TANGAZO

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na ISO 9001:2015

TAARIFA KWA UMMA

UNUNUZI, UUZAJI NA USAJILI WA MAGARI BILA KUFUATA
TARATIBU NA UHAKIKI KUTOKA MAMLAKA YA MAPATO

Kwa kuzingatia Kifungu Na. 117, 119 na 200 vya Sheria ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya Mwaka
2004, ikisomwa kwa pamoja na Kifungu Na. 11 cha Sheria ya Usalama Barabarani ya Mwaka 1973, Mamlaka
ya Mapato Tanzania inapenda kuufahamisha na kuukumbusha umma kufuata taratibu zilizoanishwa kwa
mujibu wa sheria wakati wa ununuzi, uuzaji na uhamishaji umiliki wa magari kabla ya kupata usajili wa
magari hayo. Hapa siku za karibuni tumebaini ukiukwaji wa sheria katika maeneo yafuatayo:-

1. Magari Yaliyoingizwa Nchini kwa Msamaha wa Kodi
Mtu yeyote anayehitaji kuuza, kununua au kubadili umiliki wa gari ambalo lina msamaha wa kodi,
anapaswa kufika ofisi ya karibu ya Mamlaka ya Mapato kwa ajili ya kujua kiasi cha kodi anachopaswa
kulipa kabla ya kununua na kubadili umiliki. Kutumia gari hilo bila kufuata utaratibu huu ni kosa kisheria.

2. Magari Yaliyoingizwa Nchini kwa Hati ya Muda Mfupi (Temporary Import)
Magari yote yalioyoingizwa nchini kwa hati ya muda mfupi kwa lengo la utekelezaji wa shughuli maalum
iliyoidhinishwa kwa mujibu wa sharia kama iliyotajwa katika Kifungu Na. 136 cha sheria iliyotajwa hapo
juu, yakiwemo magari binafsi, yamepewa muda maalum wa ukamilishaji wa shughuli hiyo ya kuwepo
kwao hapa nchini. Wananchi wote pamoja na waigizaji wa magari hayo, wanatahadharishwa kuwa muda
huo ukiisha yanapaswa kurudishwa nchi yalikotoka. Kuendelea kutumia magari hayo nje ya muda
ulioanishwa ni kosa kisheria.

Aidha, yeyote atakayehitaji kuuza, kununua au kubadili umiliki wa magari hayo ni lazima afike ofisi ya
Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa ajili ya uhakiki na kupewa taratibu za kufuata,

3. Magari Yaliyoingizwa Nchini Kinyume na Sheria
Haya ni magari yaliyoingia nchini bila ya kufuata taratibu, ama kwa njia ya magendo ama Transit.
Tunawakumbusha wote wanaoingiza magari nchini kufuata taratibu zilizowekwa ikiwemo kupita katika
njia zilizoainishwa.

Kwa mantiki hiyo: Wananchi wote wanashauriwa kuwa wanapotaka kununua gari yoyote, kudai nyaraka
zilizotumika kuingiza gari hiyo nchini. Aidha wanunuzi hao wanatakiwa kuhakiki nyaraka hizo katika ofisi za
TRA zilizo karibu.

(" “Pamoja Tunajenga Taifa Letu” )

Imetolewa na:
Mkurugenzi
Idara ya Huduma na Elimu kwa Walipakodi
\_ MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA )

216501202
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TANGAZO

TRA

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA

Imethibitishwa na IS0 9001:2015

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inatarajia kufanya mnada wa hadhara wa
vifaa chakavu mbalimbali vya ofisi kwa njia ya mtandao. Mnada huo utafanyika
siku ya Alhamisi ya tarehe 21 Oktoba, 2021 kuanzia saa 6:01 usiku hadi saa 7:00
mchana.

lli kushiriki mnada huo, tembelea tovuti ya TRA ambayo ni www.tra.go.tz kuanzia
tarehe 8 Oktoba, 2021 ili kuona bidhaa zitakazouzwa. Aidha, wanunuzi wanaweza
kufika katika vituo ambavyo bidhaa hizo zinapatikana ambavyo ni Chuo cha Kodi
(ITA) kilichopo Mikocheni eneo la Viwanda Dar es Salaam, Ofisi ya TRA Mkoa wa
Iringa na Ofisi ya TRA Mafinga — mkoa wa Iringa kwa ukaguzi kabla ya kushiriki
mnada husika.

MASHARTI YA MNADA PENDEKEZWA

1. Bidhaa itauzwa kama ilivyo na mahali ilipo.

2. Malipo yote yatakuwa kwa fedha taslimu ambapo malipo ya awali ya kiwango
cha asilimia 25 kitalipwa ndani ya saa 24 kulingana na taratibu za uendeshaji
wa minada. Kiwango cha asilimia 75 kitalipwa ndani saa 48. Mnunuzi
akishindwa kutimiza sharti hili atakosa haki zote za ununuzi na malipo ya
awali yaliyolipwa hayatarudishwa.

3. Mnunuzi atalazimika kuondoa vifaa chakavu alivyoshinda mnadani ndani ya

siku tatu (3) baada ya kukamilisha malipo ya asilimia 100.

Ruhusa ya kuangalia vifaa imetolewa kwa siku 14 kabla ya tarehe ya mnada.
Mnada utaanza siku ya tarehe 21 Oktoba 2021 saa sita (6) na dakika moja
usiku na kuisha hiyo hiyo saa saba (7) mchana.

6. Vigezo na masharti kuzingatiwa.

-

o B

Pamoja Tunajenga Taifa Letu
Imetolewa na

216501302
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HABARI KITAIFA

IS Wafugaji waelekezwa maeneo ya kulisha

Ushauri wa FAO
Kilimo Tanzania

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Balozi Liberata
Mulamula, amekutana na kufanya mazun-
gumzo na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa
(FAO), DK. Qu Dongyu.

Mazungumzo hayo valifanyika jana
makao makuu ya shirika hilo yaliyoko
Roma, Italia.

Dk. Qu Dongyu aliishauri Tanzania
kuchagua zao moja la kilimo miongoni
mwa mazao mengi yaliyopo kwa ajili ya
kuitangaza Tanzania kimataifa na kwamba
FAO iko tayari kusaidia ujuzi na kuijengea
uwezo Tanzania kufikia lengo hilo.

Aliongeza kuwa kwa sasa FAO imean-
zisha jukwaa maalum la kuwawezesha
wanawake na vijana kunufaika na Sekta
va Kilimo kutokana na utafiti kuonyesha
kuwa wanawake wengi katika nchi zina-
zoendelea wanajihusisha na kilimo.

Balozi Mulamula yuko Roma kwa ajili ya
kushiriki Mkutano wa Tatu wa Mawaziri
wa Mambo ya Nje kutoka nchi za Afrika
na Italia pamoja na kushiriki Mkutano wa
Kimataifa wa Amani.

Bashe abaini
tatizo wakulima
Rukwa

Na Mwandishi Wetu, KALAMBO

NAIBU Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe,
amewataka wakulima mkoani Rukwa,
kujikita katika kilimo cha mazao mengi ya
biashara, ili wajikwamue na vikwazo vya
kuporomoka kwa bei ya mahindi katika
masoko ya ndani na nje ya nchi.

Amewahimiza kulima mazao ya bi-
ashara ikiwamo soya na ngano kuliko
kutegemea mahindi pekee kama zao la
chakula na biashara.

Alisema hayo juzi katika ziara yake
mkoani Rukwa, huku akisisitiza kuchukua
hatua kali, dhidi ya viongozi wa
vyama Vvya ushirika wanaofanya uba-
dhirifu.

Bashe aliwataka viongozi wa Chama
Kikuu cha Ushirika cha Ufipa (UCU) ku-
towadai wananchama wake kulipa deni
[a Sh. milioni 900, ambalo lilisababishwa
na baadhi ya viongozi wa chama hicho,
ambao walichukua mbolea ya mkopo kwa
matumizi binafsi.

Aliwaagiza viongozi wa UCU kuwa na
taratibu za kumtambua wakala ali-
yekikopesha chama hicho, pembejeo hizo
za kilimo.

Katika ziara hiyo, Bashe alibaini uba-
dhirifu unaofanyika katika Wilaya ya
Kalambo, ambapo baadhi ya wakulima
wanalazimishwa na wakopeshaji ku-
walipa madebe 18, sawa na magunia
matatu ya mahindi kwa mfuko mmoja wa
mbolea aina ya DAP, wenye thamani ya
Sh. 70,000.

“Gunia hilo moja linauzwa kwa Wakala
wa Hifadhi ya Taifa ya Chakula (NFRA)
Kanda ya Sumbawanga kwa Sh. 50,000...
haiwezekani mkulima awe na deni la Sh.
70,000 halafu adaiwe magunia matatu
ya mahindi, sawa na Sh. 150, 000, huu ni
wizi na dhuluma kwa wakulima,” Bashe
alionya.

Na Sabato Kasika

KUU wa Wilaya

ya Liwale mkoani

Lindi, Judith Nguli,

amewataka wafu-
gaji kufuata sheria na utaratibu,
ikiwamo kuzingatia maeneo
ambayo yametengwa kwa ajili
malisho, ili kuepusha migogoro
isiyo ya lazima kati yao na
wakulima.

Alisema, mtindo wa wafugaji
hao kuhama katika maeneo
yaliyotengwa kwa ajili yao na
kwenda kuishi sehemu ambayo
hawajatengewa, unaweza chim-
buko la migogoro kati ya makun-
di hayo mawili.

Nguli alisema hayo mwishoni
mwa wiki wakati akizungumza
na viongozi wa wafugaji kwa len-
go la kudumisha amani wilayani
mwake kwa kuwa makundi hayo
kila moja lina umuhimu wake

kwa amani na maendeleo ya Li-
wale.

“Mtindo wa kuhama katika
maeneo yaliyotengwa kwa ajili
yenu na kwenda kuishi maeneo
ambayo hamjatengewa, un-
aweza kusababisha migogoro
kati yenu na wakulima, hivyo
acheni mtindo huo,” alisema
Nguli.

Alisema, kinachotakiwa ni
wafugaji na wakulima kuende-
lea kuimarisha amani na utulivu
miongoni mwao wakati serikali
ikiweka mikakati ya kuhakikisha
inaboresha huduma mbalimbali
ikiwamo ujenzi wa mabwawa ya
maji.

Mkuu huyo wa wilaya pia
bavyo vina wafugaji wasitoe
vibali kwa wafugaji wapya,
badala yake washughulikie kero
ambazo zinaweza kuleta ku-
sababisha wakulima na wafugaji

wakahasimiana.

Kmachotaklwa ni viongozi
changamoto miongoni mwa
wakulima na wafuagaji katika
maeneo yao wazitafutie ufum-
buzi ili makundi yote yaendelee
kuishi kwa amani,” alisema.

Ofisa Mifugo wa wilaya hiyo,
Bernard Kivamba alisema, Li-
wale ina ngombe 30, 689, mbuzi
11, 797 na kondoo 2, 462 aki
ndicho kinachoongoza kwa
kuwa na ngombe wengi zaidi.

""" cha Kimambi kina
ng'ombe 14,000 kati ya hao 30,
689, na sasa serikali inatarajia
kujenga bwawa la kunywesha
maji mifugo mingine lenye
thamani ya Sh. milioni 480,”
alisema Kivamba.

Ofisa Mifugo huyo, alifafanua
kuwa katika bajeti ya mwaka
2021/2022, serikali imetenga Sh.

milioni 480 ambazo zitatumika
kujenga bwawa hllo la kuny-
Kimambi.

Aidha, alisema, ofisi yake
imekuwa ikijitahidi kuhakiki-
sha Liwale haina migogoro kati
ya wakulima na wafugaji kwa
kushirikisha makundi hayo kila
linapotaka kutokea jambo lin-
aloweza kusababisha uhasama.

Kiongozi wa wafugaji wilayani
humo, Lugora Uporo, amea-
hidi kushirikiana na serikali ya
wilaya hiyo kuwa atahamasi-
sha wenzake kutokuwa chanzo
cha migogoro kati yao na wakuli-
ma.

“Tutaendelea  kushirikiana
wote kama Watanzania, ili ku-
hakikisha kwamba kila mmoja
anaishi kwa amani na utulivu
na kufanya shughuli zake za
maendeleo ikiwamo kilimo na
ufugaji,”

Tanzania
Commeg]

Maofisa wa Benki ya Biashara Tanzania (TCB), Meneja Masoko na Mawasiliano Grace Majige (kulia) na Meneja wa Tawi la TCB Mpanda,
Julius Mlanga (wa pili kulia), wakikabidhi sehemu ya mabati bando 15 yenye thamani ya 5.4m/- kwa Ofisa Elimu wa Mkoa wa Katavi,
Dk. Elipidius Baganda (wa pili kushoto), yaliyotolewa msaada na benki hiyo kwa ajili ya kupaua madarasa mawili ya Shule ya Msingi

Katavi, Manispaa ya Mpanda mapema wiki hii. Kushoto ni Mstahiki Meya wa Mpanda, Haidari Sumri na Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Wailes Kibona. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SGA yaunga mkono upimaji wa VVU

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya ulinzi ya SGA
imeanzisha mpango wa upimaji
wa virusi vya UKIMWI mahali
pa kazi kwa wafanyakazi, hafla
iliyozinduliwa katika makao
makuu ya kampuni hiyo hivi ka-
ribuni.

Uzinduzi huo uliendeshwa
na maofisa kutoka Chama cha
Waajiri nchini (ATE), PSI Tanza-
nia, Tume ya Taifa ya Kudhibiti
UKIMWI (TACAIDS) pamoja na
maofisa kutoka Wizara ya Afya,
ambapo uongozi wa kampuni
hiyo ulipewa vifaa ambavyo wa-
fanyakazi watapata fursa ya kuji-
pima kwa hiari.

Uongozi wa kampuni hiyo un-
atarajiwa kuhifadhi vifaa hivyo
vinavyotarajiwa kutatoa mwam-
ko kwa waajiriwa kujipima
wenyewe wawapo majumbani
mwao ili kujua hali zao kiafya

kuhusiana na masuala ya VVU
na UKIMWI kwa ujumla.

Akikabidhi vifaa hivyo, mwak-
ilishi wa ATE katika hafla hiyo
Hellen Mkwizu, alisema kuwa
ATE inakusudia kuwezesha
waajiri kujali afya za wafanyaka-
zi wao kwa kupima hali zao ki-
afya ili waweze kujitunza pale
wanapobaini wako salama au
wachukue zinazostahili wataka-
pojijua wameathirika.

Alitoa rai kwa waajiri wen-
gine kuiga mfano wa SGA utaka-
owawezesha wafanyakazi wao
kujua hali zao na kuyalinda mai-
sha yao.

“Lengo la serikali kupitia Wiz-
ara ya Afya ni kufikia takwimu
za 95:95:95, ambayo ni asilimia
95 ya kubaini walioambukizwa
VVU, asilimia ya waliogundulika
kuwa na VVU kupata matibabu
na asilimia 95 ya walioathirika
kutumia dawa za kupunguza

makali ya VVU (ARVs),” alisema.

Aliongeza kuwa ni matumaini
yake kuwa mpango huo ulio-
anzishwa na SGA, utakuwa wa
manufaa makubwa kwa wafan-
yakazi wake.

Mkurugenzi wa PSI Tanzania,
Ajuae Hassan, aliishukuru SGA
kwa kuchukua hatua ya upimaji
mahali pa kazi na kuwa mwajiri
wa mfano katika mpango wa
kupima maeneo ya kazi.

“Kampuni ya ulinzi ya SGA
imethibitisha kuwa ni kampuni
ya mfano inayoongoza si kama
mwajiri mkubwa hapa nchini
bali pia kwa kujali afya za wa-
fanyakazi wake na mfano hai
ni kukubali kuzindua mpango
huu,” alisifu.

Kampuni ya ulinzi ya SGA im-
eajiri zaidi ya wafanyakazi 6,000
kupitia mtandao wake ulioe-
nea nchi nzima. Kampuni hiyo
ya ulinzi ilianza shughuli zake

nchini mwaka 1984, wakati huo
ikijulikana kama Group Four Se-
curity.

Mkurugenzi Mtendaji wa SGA
Tanzania, Eric Sambu, aliwaka-
ribisha washirika katika mpango
huo ambayo kampuni yaoilipata
fursa ya kuandaa uzinduzi wake.

“Siri kubwa ya mafanikio
yetu inatokana na uongozi wa
kampuni kujali ustawi wa wa-
fanyakazi wetu ikiwamo kujali
afya zao wawapo kazini, kupitia
mpango huu, kila mfanyakazi
atapata fursa ya kujua hali yake
ya afya kwa na kuchukua hatua
stahiki kwa mujibu wa matokeo
atakayopata baada ya kujipima,”
alisema.

Meneja wa Afya na Usalama
wa SGA, Dickson Webi, alisema
afya njema na usalama wa kuto-
sha kwa wafanyakazi vimeisaid-
ia kampuni hiyo kufikia malengo
yake ya mafanikio inayojiwekea.
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IS Wafugaji waelekezwa maeneo ya kulisha

Ushauri wa FAO
Kilimo Tanzania

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki, Balozi Liberata
Mulamula, amekutana na kufanya mazun-
gumzo na Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la Chakula na Kilimo la Umoja wa Mataifa
(FAO), DK. Qu Dongyu.

Mazungumzo hayo valifanyika jana
makao makuu ya shirika hilo yaliyoko
Roma, Italia.

Dk. Qu Dongyu aliishauri Tanzania
kuchagua zao moja la kilimo miongoni
mwa mazao mengi yaliyopo kwa ajili ya
kuitangaza Tanzania kimataifa na kwamba
FAO iko tayari kusaidia ujuzi na kuijengea
uwezo Tanzania kufikia lengo hilo.

Aliongeza kuwa kwa sasa FAO imean-
zisha jukwaa maalum la kuwawezesha
wanawake na vijana kunufaika na Sekta
va Kilimo kutokana na utafiti kuonyesha
kuwa wanawake wengi katika nchi zina-
zoendelea wanajihusisha na kilimo.

Balozi Mulamula yuko Roma kwa ajili ya
kushiriki Mkutano wa Tatu wa Mawaziri
wa Mambo ya Nje kutoka nchi za Afrika
na Italia pamoja na kushiriki Mkutano wa
Kimataifa wa Amani.

Bashe abaini
shida wakulima
Rukwa

Na Mwandishi Wetu, KALAMBO

NAIBU Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe,
amewataka wakulima mkoani Rukwa,
kujikita katika kilimo cha mazao mengi ya
biashara, ili wajikwamue na vikwazo vya
kuporomoka kwa bei ya mahindi katika
masoko ya ndani na nje ya nchi.

Amewahimiza kulima mazao ya bi-
ashara ikiwamo soya na ngano kuliko
kutegemea mahindi pekee kama zao la
chakula na biashara.

Alisema hayo juzi katika ziara yake
mkoani Rukwa, huku akisisitiza kuchukua
hatua kali, dhidi ya viongozi wa
vyama Vvya ushirika wanaofanya uba-
dhirifu.

Bashe aliwataka viongozi wa Chama
Kikuu cha Ushirika cha Ufipa (UCU) ku-
towadai wananchama wake kulipa deni
[a Sh. milioni 900, ambalo lilisababishwa
na baadhi ya viongozi wa chama hicho,
ambao walichukua mbolea ya mkopo kwa
matumizi binafsi.

Aliwaagiza viongozi wa UCU kuwa na
taratibu za kumtambua wakala ali-
yekikopesha chama hicho, pembejeo hizo
za kilimo.

Katika ziara hiyo, Bashe alibaini uba-
dhirifu unaofanyika katika Wilaya ya
Kalambo, ambapo baadhi ya wakulima
wanalazimishwa na wakopeshaji ku-
walipa madebe 18, sawa na magunia
matatu ya mahindi kwa mfuko mmoja wa
mbolea aina ya DAP, wenye thamani ya
Sh. 70,000.

“Gunia hilo moja linauzwa kwa Wakala
wa Hifadhi ya Taifa ya Chakula (NFRA)
Kanda ya Sumbawanga kwa Sh. 50,000...
haiwezekani mkulima awe na deni la Sh.
70,000 halafu adaiwe magunia matatu
ya mahindi, sawa na Sh. 150, 000, huu ni
wizi na dhuluma kwa wakulima,” Bashe
alionya.

Na Sabato Kasika

KUU wa Wilaya

ya Liwale mkoa ni

Lindi, Judith Nguli,

amewataka wafu-
gaji kufuata sheria na utaratibu,
ikiwamo kuzingatia maeneo
ambayo yametengwa kwa ajili
malisho, ili kuepusha migogoro
isiyo ya lazima kati yao na
wakulima.

Alisema, mtindo wa wafugaji
hao kuhama katika maeneo
yaliyotengwa kwa ajili yao na
kwenda kuishi sehemu ambayo
hawajatengewa, unaweza chim-
buko la migogoro kati ya makun-
di hayo mawili.

Nguli alisema hayo mwishoni
mwa wiki wakati akizungumza
na viongozi wa wafugaji kwa len-
go la kudumisha amani wilayani
mwake kwa kuwa makundi hayo
kila moja lina umuhimu wake

kwa amani na maendeleo ya Li-
wale.

“Mtindo wa kuhama katika
maeneo yaliyotengwa kwa ajili
yenu na kwenda kuishi maeneo
ambayo hamjatengewa, un-
aweza kusababisha migogoro
kati yenu na wakulima, hivyo
acheni mtindo huo,” alisema
Nguli.

Alisema, kinachotakiwa ni
wafugaji na wakulima kuende-
lea kuimarisha amani na utulivu
miongoni mwao wakati serikali
ikiweka mikakati ya kuhakikisha
inaboresha huduma mbalimbali
ikiwamo ujenzi wa mabwawa ya
maji.

Mkuu huyo wa wilaya pia
bavyo vina wafugaji wasitoe
vibali kwa wafugaji wapya,
badala yake washughulikie kero
ambazo zinaweza kuleta ku-
sababisha wakulima na wafugaji

wakahasimiana.

Kmachotaklwa ni viongozi
changamoto miongoni mwa
wakulima na wafuagaji katika
maeneo yao wazitafutie ufum-
buzi ili makundi yote yaendelee
kuishi kwa amani,” alisema.

Ofisa Mifugo wa wilaya hiyo,
Bernard Kivamba alisema, Li-
wale ina ngombe 30, 689, mbuzi
11, 797 na kondoo 2, 462 aki
ndicho kinachoongoza kwa
kuwa na ngombe wengi zaidi.

""" cha Kimambi kina
ng'ombe 14,000 kati ya hao 30,
689, na sasa serikali inatarajia
kujenga bwawa la kunywesha
maji mifugo mingine lenye
thamani ya Sh. milioni 480,”
alisema Kivamba.

Ofisa Mifugo huyo, alifafanua
kuwa katika bajeti ya mwaka
2021/2022, serikali imetenga Sh.

milioni 480 ambazo zitatumika
kujenga bwawa hllo la kuny-
Kimambi.

Aidha, alisema, ofisi yake
imekuwa ikijitahidi kuhakiki-
sha Liwale haina migogoro kati
ya wakulima na wafugaji kwa
kushirikisha makundi hayo kila
linapotaka kutokea jambo lin-
aloweza kusababisha uhasama.

Kiongozi wa wafugaji wilayani
humo, Lugora Uporo, amea-
hidi kushirikiana na serikali ya
wilaya hiyo kuwa atahamasi-
sha wenzake kutokuwa chanzo
cha migogoro kati yao na wakuli-
ma.

“Tutaendelea  kushirikiana
wote kama Watanzania, ili ku-
hakikisha kwamba kila mmoja
anaishi kwa amani na utulivu
na kufanya shughuli zake za
maendeleo ikiwamo kilimo na
ufugaji,”

Tanzania
+ 'R ial

Comme

Bank

Maofisa wa Benki ya Biashara Tanzania (TCB), Meneja Masoko na Mawasiliano Grace Majige (kulia) na Meneja wa Tawi la TCB Mpanda,
Julius Mlanga (wa pili kulia), wakikabidhi sehemu ya mabati bando 15 yenye thamani ya 5.4m/- kwa Ofisa Elimu wa Mkoa wa Katavi,
Dk. Elipidius Baganda (wa pili kushoto), yaliyotolewa msaada na benki hiyo kwa ajili ya kupaua madarasa mawili ya Shule ya Msingi

Katavi, Manispaa ya Mpanda mapema wiki hii. Kushoto ni Mstahiki Meya wa Mpanda, Haidari Sumri na Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Wailes Kibona. PICHA: MPIGAPICHA WETU

SGA yaunga mkono upimaji wa VVU

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya ulinzi ya SGA
imeanzisha mpango wa upimaji
wa virusi vya UKIMWI mahali
pa kazi kwa wafanyakazi, hafla
iliyozinduliwa katika makao
makuu ya kampuni hiyo hivi ka-
ribuni.

Uzinduzi huo uliendeshwa
na maofisa kutoka Chama cha
Waajiri nchini (ATE), PSI Tanza-
nia, Tume ya Taifa ya Kudhibiti
UKIMWI (TACAIDS) pamoja na
maofisa kutoka Wizara ya Afya,
ambapo uongozi wa kampuni
hiyo ulipewa vifaa ambavyo wa-
fanyakazi watapata fursa ya kuji-
pima kwa hiari.

Uongozi wa kampuni hiyo un-
atarajiwa kuhifadhi vifaa hivyo
vinavyotarajiwa kutatoa mwam-
ko kwa waajiriwa kujipima
wenyewe wawapo majumbani
mwao ili kujua hali zao kiafya

kuhusiana na masuala ya VVU
na UKIMWI kwa ujumla.

Akikabidhi vifaa hivyo, mwak-
ilishi wa ATE katika hafla hiyo
Hellen Mkwizu, alisema kuwa
ATE inakusudia kuwezesha
waajiri kujali afya za wafanyaka-
zi wao kwa kupima hali zao ki-
afya ili waweze kujitunza pale
wanapobaini wako salama au
wachukue zinazostahili wataka-
pojijua wameathirika.

Alitoa rai kwa waajiri wen-
gine kuiga mfano wa SGA utaka-
owawezesha wafanyakazi wao
kujua hali zao na kuyalinda mai-
sha yao.

“Lengo la serikali kupitia Wiz-
ara ya Afya ni kufikia takwimu
za 95:95:95, ambayo ni asilimia
95 ya kubaini walioambukizwa
VVU, asilimia ya waliogundulika
kuwa na VVU kupata matibabu
na asilimia 95 ya walioathirika
kutumia dawa za kupunguza

makali ya VVU (ARVs),” alisema.

Aliongeza kuwa ni matumaini
yake kuwa mpango huo ulio-
anzishwa na SGA, utakuwa wa
manufaa makubwa kwa wafan-
yakazi wake.

Mkurugenzi wa PSI Tanzania,
Ajuae Hassan, aliishukuru SGA
kwa kuchukua hatua ya upimaji
mahali pa kazi na kuwa mwajiri
wa mfano katika mpango wa
kupima maeneo ya kazi.

“Kampuni ya ulinzi ya SGA
imethibitisha kuwa ni kampuni
ya mfano inayoongoza si kama
mwajiri mkubwa hapa nchini
bali pia kwa kujali afya za wa-
fanyakazi wake na mfano hai
ni kukubali kuzindua mpango
huu,” alisifu.

Kampuni ya ulinzi ya SGA im-
eajiri zaidi ya wafanyakazi 6,000
kupitia mtandao wake ulioe-
nea nchi nzima. Kampuni hiyo
ya ulinzi ilianza shughuli zake

nchini mwaka 1984, wakati huo
ikijulikana kama Group Four Se-
curity.

Mkurugenzi Mtendaji wa SGA
Tanzania, Eric Sambu, aliwaka-
ribisha washirika katika mpango
huo ambayo kampuni yaoilipata
fursa ya kuandaa uzinduzi wake.

“Siri kubwa ya mafanikio
yetu inatokana na uongozi wa
kampuni kujali ustawi wa wa-
fanyakazi wetu ikiwamo kujali
afya zao wawapo kazini, kupitia
mpango huu, kila mfanyakazi
atapata fursa ya kujua hali yake
ya afya kwa na kuchukua hatua
stahiki kwa mujibu wa matokeo
atakayopata baada ya kujipima,”
alisema.

Meneja wa Afya na Usalama
wa SGA, Dickson Webi, alisema
afya njema na usalama wa kuto-
sha kwa wafanyakazi vimeisaid-
ia kampuni hiyo kufikia malengo
yake ya mafanikio inayojiwekea.
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Tanzania kuendelea kunufaika na WIPO

Na Felix Andrew

AKALA wa Usajili
wa Biashara na
Leseni (BRELA)
umesema Tan-
zania itaendelea kunufaika na
miradi mbalimbali ya Shirika la
Miliki Ubunifu Duniani (WIPO).

Hayo yalibainishwa na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa BRELA,
Godfrey Nyaisa, katika mku-
tano mkuu wa mwaka wa nchi
wanachama wa WIPO ulioanza
Oktoba 4, mwaka huu na uta-
Uswisi.

Katika hotuba yake, Nyaisa
alibainisha miradi ya miliki
bunifu ambayo Tanzania im-
enufaika ikiwamo kujengea
uwezo makundi mbalimbali
ili kutumia miliki bunifu kwa

maendeleo ya nchi.

“Mpaka sasa BRELA imewe-
ka mfumo wa kushughulikia
maombi ya hataza na alama
za biashara (IPAS), mapitio ya
sheria za miliki bunifu pamoja
na vitabu na ufundishaji wa
sehemu ya Shahada ya Uzamili
ya Miliki Bunifu inayotolewa na
Chuo kikuu cha Dar es Salaam,”
alisema.

Aliongeza  kuwa, hivi kar-
ibuni WIPO na Mahakama ya
Tanzania walisaini mkataba wa
makubaliano kwa nia ya kui-
marisha mfumo wa mahakama
na huduma za miliki bunifu na
ulinzi nchini. Utekelezaji wa
makubaliano hayo utasaidia
kushughulikia changamoto
za kisheria zinazohusiana na
uamuzi wa miliki bunifu una-
okabili mfumo wa Mahakama

nchini.

Mkutano huo utapitia na ku-
jadili shughuli mbalimbali na
kupitisha bajeti ya WIPO. Tanza-
nia imekuwa mwanachama wa
WIPO tangu mwaka 1983.

Akizungumza wakati wa kutia
saini makubaliano hayo mape-
ma mwaka huu, Mkurugenzi
Mkuu wa WIPO, Daren Tang,
alikaririwa kuipongeza Tanza-
nianakuelezakuwa utafiti uli-
ofanywa na jarida la kimataifa
linalopima nchi mbalimbali
katika masuala ya uvumbuzi
katika utafiti wake ilieleza kuwa
mwaka jana Tanzania ilishika
nafasi ya kwanza kati ya nchi
16 zenye kipato cha chini (kwa
wakati huo ) na nafasi ya nne
kati ya nchi 26 za kusini mwa
jangwa la Sahara.

Tang alizitaja sababu za Tan-

zania kufanya vizuri kuwa ni
uwapo wa miundombinu miz-
uri ya ubunifu, mazingira ma-
zuri ya kimawasiliano kati ya
Tanzania na mataifa mengine
na ongezeko la viwanda.

Hafla ya kusainiwa kwa mka-
taba huo ilifanyika kwa njia ya
mtandao na kuhudhuriwa na
viongozi wa Mahakama ya Tan-
zania akiwamo Jaji wa Mahaka-
ma Kuu ya Tanzania Divisheni
ya Biashara,

Stephen Magoiga ambaye al-
itoa ujumbe wa Mahakama kwa
niaba ya Jaji Mkuu pamoja na
viongozi wengine wa juu wa
Mahakama. Viongozi wa WIPO
na Balozi wa Tanzania nchini
Uswisi, Maimuna Tarishi, ali-
yewakilisha Tanzania nchini
humo pia alihudhuria hafla
hiyo.
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Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Tigo, Innocent Rwetabura, akizungumza na watoa huduma kwa wateja wa kampuni hiyo, kabla ya kujibu na
kutatua maswali ya wateja katika kituo cha kisasa cha huduma kwa wateja, kama sehemu ya kuadhimisha Wiki ya Huduma kwa Wateja

Mpango wa NIT wajikita kulenga mipango va taifa

Na Prosper Makene

CHUO Cha Taifa Cha Usa-
firishaji (NIT) kimeandaa mpango
mkakati wa nne ambao utatekele-
zwa kwa miaka mitano ukilenga
mipango ya taifa

Mkuu wa NIT, Prof. Profesa
Zacharia Mganilwa alisema mpan-
go huo utaanza kutekelezwa
2021/22 mpaka 2025/26. Alikuwa
akizungumza wakati akiwasilisha
mpango mkakati huo kwa wa-
shiriki wa semina ya wadau iliyo-

“Mpango huo wa miaka mitano
umetengenezwa kulingana na
mipango mbalimbali ya kitaifa iki-
wamo mwongozo wa maandalizi
ya mpango na bajeti ya Serikali
kwa mwaka 2021/22.”

Aliongeza: “Mpango mkakati
huu umetengenezwa kutokana
na mahitaji muhimu yaliyomo ka-
tika DirayaMaendeleo ya Tanza-
nia (TDV 2025), Mpango wa Tatu
wa Kitaifa wa Maendeleo wa Mia-

ka Mitano 2021/22- 2025/26, Ilani
ya chama tawala 2020, Sera ya Ki-
taifa ya Usafirishaji 2003, Mkakati
wa Kitaifa wa Kuendeleza Ujuzi
2016/17 - 2025/26 na Mpango wa
Maendeleo ya Sekta ya Elimu
2016/17 - 2020/21 miongozo min-
gine iliyotumika ni Dira ya Maen-
deleo ya Afrika Mashariki 2050,
Malengo ya Maendeleo Endelevu
2030, Mpango Mkakati wa Chuo
uliotekelezwa kwa Miaka Mitano
iliyopita yaani 2016/17 - 2020/21.

Prof. Mganilwa alisema kutoka-
na na mapitio ya utendaji kazi uli-
ofanywa katika mpango mkakati
wa tatu ambao nao ulikuwa wa
miaka mitano, wadau walipende-
keza uanzishaji wa kituo cha ubo-
ra katika uendeshaji wa mafunzo
ya anga, uanzishwaji wa mafunzo
yareli na teknolojia ya usafirishaji,
uanzishwaji wa mafunzo ya usafiri
wa majini na Kituo cha Ubora kwa
Usalama barabarani, kuanzishwa
kwa Shule ya Ujenzi wa meli na
Teknolojia.

“Maswala mengine yaliyo-
pendekezwa na wadau ni chuo
kuwekeza katika miundombinu
ya kufundishia na vifaa ikiwa ni
pamoja na kujenga hosteli za wa-
nafunzi, kumbi za mihadhara,
warsha na maabara,” alisema.

Aliyataja mambo mengine
muhimu ambayo yamezingatiwa
na mpango mkakati mpya ni
kuimarisha ubora wa ufundis-
haji, utafiti, huduma za maktaba
na teknolojia ya habari na ma-
wasiliano, kuimarisha mifumo
ya kisheria ya taasisi pamoja na
kuimarisha uzalishaji wa mapato
ya ndani.

“Mpango huu uliandaliwa kwa
njia shirikishi ikiwa ni pamoja na
kupokea maoni mbali mbali kuto-
ka kwa wadau tukiwa na dhamira
kuu ya kuwa na mpango bora
kabisa wa maendeleo wa nne
kwa mwaka 2021/22 - 2025/26,”
alisema, na kuongeza kuwa katika
mpango wa tatu (2016 / 172020 /
21), Taasisi yao ilipata mafanikio

na changamoto kadhaa hususani
wakati wa utekelezaji.

“Mbali na hayo, Taasisi itaen-
delea kuongeza Programu za
Mafunzo, Kuongeza udahili wa
wanafunzi, upanuzi wa miun-
dombinu na vifaa vya mafunzo,
uanzishwaji wa Kituo cha Umahili
cha Nishati (CoE), uanzishwaji wa
kituo cha ujasiriamali na Biashara
(NITEBIC) na uboreshaji wa ma-
pato ya ndani,” alisema.

Alisisitiza kuwa chuo hivi sasa
kimefanikiwa kwa kiwango kikub-
wa kuboresha kituo cha umabhiri
cha anga na teknolojia ambacho
kinadhaminiwa na Benki ya Du-
nia na uboreshwaji wa kituo cha
umahiri cha usalama barabarani
kinachofadhiliwa na Benki ya
Maendeleo ya Afrika (AfDB).

Alisema kuwa mapato ya ndani
ya chuo yameongezeka kutoka Sh.
bilioni 10.38 kwa mwaka 2016/17
hadi Sh. bilioni 1763 mwaka
2020/21 likiwa ni ongezeko la asil-
imia 110.

Benki ya Exim yaahidi

 kuboresha huduma

Na Mwandishi Wetu

WATEJA wa Benki ya Exim na Wa-

tanzania kwa ujumla, wamehakikishiwa
¢ kuboreshewa huduma zaidi.

Ahadi hiyo imetolewa wakati Exim

: Tanzania ikiungana na watoa huduma ul-

¢ imwenguni kusherehekea wiki ya huduma
: kwa wateja huku ikiahidi kutoa huduma

: bora zaidi kwa wateja wake ili kuongeza

: ustawi wao sambamba na kuongeza hu-

: duma zenye ubunifu zaidi kwenye soko la
: huduma za kifedha.

Kauli mbiu ya maadhimisho hayo kwa

* mwaka huu ni, “Nguvu ya Huduma,”

: ambayo inaonyesha umuhimu wa huduma
: kwa wateja na pamoja na watoa huduma

: katika kusaidia wateja kila siku.

Akitoa salamu za heri kwa wateja na

: Salaam jana, Ofisa Mtendaji Mkuu wa

: Benki hiyo, Jaffari Matundu, alisema kuna
. haja ya kulinda wateja kwa bidii na kuleta
: kwenye soko bidhaa za ubunifu ambazo

: zitasaidia kuinadi benki hiyo kama chapa
: yenye nguvu.

“Wiki ya Huduma kwa Wateja imetoa

: tena nafasi nzuri kwa benki kusherehekea
¢ jukumu muhimu ambalo tumekuwa kukili-
¢ fanya kila siku yaani kuwahudumia wateja
: wetu na kuonyesha umuhimu wa ush-

* irikiano baina yetu kama uongozi, wafan-
: yakazi pamoja na wateja wetu,” alisema.

¢ Kwa upande wake Ofisa Mkuu Idara va

: Fedha, Shani Kinswaga, alipongeza wafan-
. yakazi wote wa benki hiyo akisema utoaji
: bora wa huduma ni kiungo muhimu Kkatika
kuhakikisha wateja hao wanaridhika huku
: akiwataja wafanyakazi hao kama mashu-
: jaa muhimu ambao wamekuwa wakihakik-
: isha wateja wanaridhika kupitia huduma

¢ bora wanazozitoa.

“Zaidi pia ningependa tuendelee kuz-

. ingatia na kujitolea katika kutoa huduma

* bora kwa wateja wetu ambao wameende-
: lea kuwa waaminifu kwetu pia." Alisema

: Kinswaga wakati akihimiza timu ya wafan-
: yakazi hao kujisikia fahari kwa michango

' yao.

Katika tukio hilo, ilishuhudiwa wa-

: fanyakazi hao wakihudumiwa kifungua

¢ kinywa na Ofisa Mtendaji Mkuu Bw Jaffari
* Matundu sambamba na kujadili pamoja

: maswala muhimu ikiwemo namna bora

: ya uboreshaji wa huduma sambamba na

: kujadili fursa zinazopatikana kupitia ukuaji
: wa biashara.

Huku akisisitiza kuwa kila siku ni siku

: yahuduma kwa wateja katika benki hiyo,
: Mkuu wa Idara ya Huduma kwa Wateja wa
: benki hiyo, Frank Matoro, alisema benki

¢ imeendelea kujitolea kutoa kiwango cha

: huduma zenye ubora wa hali ya juu kwa

¢ wateja wake na wadau bila kujali hali zao
: au wapi walipo kote nchini.

“Kama sehemu ya hatua za kurejesha

: fadhila na uaminifu wa wateja wetu,

: tumepanga shughuli kadhaa za kipekee na
: maalum kuwathamini wateja. Baadhi ya

: shughuli ni pamoja na kutembelea wateja
: kwa kushtukiza na kuwazawadia kama

¢ njia ya kuwashukuru kwa kuwa waaminifu
: kwetu," alisema

“Kuridhika kwa wateja ndiko kunatu-

¢ fanya tuendelee.. bila wateja wetu sisi

¢ sio chochote. Kaulimbiu ya kimataifa ni

: ‘Nguvu ya Huduma “lakini katika benki ya
: Exim tulienda mbali zaidi na kwa kuwa

* tunajivunia kuwahudumia wateja wetu,

: kwetu sisi kaulimbiu ni' Fahari Kukuhu-

: dumia,” lisema.



HE! BEI INAZIDI
KUPANDA HIVYO?

Uku ra?m

Nyama imepanda bei sasa

IJUMAA OKTOBA 8, 2021

Nipashe

tufanye hivi

MSALATO YAZALIWA UPYA
Mkataba ujenzi Uwanja
Ndege wa Kimataifa

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

ulivyofumua tabasamu

Wataalamu walia bajeti ya kijinsia
MSUKumMo vanze ngazi ya mtaani

Na Christina Mwakangale

ELIMU kuhusu bajeti yenye mrengo
wa kijinsia, ni miongoni mwa mambo
Watanzania wanahitaji, kuanzia ngazi
ya familia, kaya, kata, mtaa, kijiji, jimbo
hadi ngazi ya serikali kuu.

Bajeti yenye mrengo wa kijinsia in-
ayotatua matatizo ikiwamo ukosefu
wa usawa na haki ya uchumi, inatajwa
kuwa na nafasi ya kuhakikisha rasili-
mali zote zinawanufaisha wanawake
na wanaume bila ya ubaguzi.

Deogratius Temba, mwezeshaji wa
masuala ya kijinsia anaelezea namna
dhana tofauti kwenye jamii zimezoe-
leka na kurithiwa, hata kusababisha
vikwazo vya maendeleo kijamii, bila ya
wahusika kubaini ni tatizo.

Mtaalamu Temba anawasilisha
katika mafunzo yaliyoandaliwa na
Mtandao wa Jinsia Tanzania (TGNP),
kwa madiwani, watendaji na wenyeviti
wa serikali za mitaa, kuhusu bajeti
yenye mrengo wa kijinsia, anasema
inalenga kuleta usawa wa kijinsia ka-
tika umilikishaji ardhi na rasilimali
nyingine.

“Bajeti yenye mrengo wa kijinsia
ni nyenzo inayolenga kupenyeza au
kuingiza mtazamo wa kijinsia katika
mchakato wa kupanga bajeti na katika
mgawanyo wa rasilimali.

“Bajeti hutoa mamlaka kwa watend-
aji wa umma kukusanya na kutumia
mapato ya serikali. Bajeti ni kioo cha
kijamii juu ya sera za serikali, inatak-
iwa kuwa shirikishi iwezekanavyo,”
anasema Deogratius.

Anasema ni bajeti iliyo na usawa
pande zote kazi kwa kila mtu, wa-
nawake, wanaume, wasichana na
wavulana ikitoa mgawanyo sawa wa
rasilimali na uchangia fursa sawa kwa

wote, ikizingatia mahitaji muhimu ya
kila kundi kutokana na tofauti zao ki-
majukumu na kijinsia.

“Nini kinatoa uhalali wa kuzungum-
zia au kushawishi kuhusu bajeti yenye
mrengo wa kijinsia. Inatokana na Dira
ya Taifa ya Maendeleo 2025, mikataba
ya kikanda na kimataifa,” anasema De-
ogratius.

Temba anagusa mikataba hiyo na
uhusiano wa bajeti yenye mrengo wa
kijinsia, kwamba Mkataba wa Umoja
wa Afrika (AU) wa Haki za Binadamu
na Wanawake 2003, inajumuisha Mka-
taba wa Jumyuiya ya Maendeleo ya
Afrika (SADC), Sera ya Jinsia na Maen-
deleo ya Jumuiya ya Afrija Mashariki
na Mkataba wa Kimataifa wa Haki za
Binadamu 1948.

Anaitaja mikataba mingine ni Azi-
mio la Mpango Kazi wa Beijing, Malen-
go ya Maendeleo Endelevu (SDGs),
Mkataba wa Kutokomeza aina zote za
dhuluma na ukatili dhidi ya Wanawake
1979, pamoja na Ajenda ya kuelekea
mwaka 2063 uitwao ‘Africa we Want'.

BAJETI YA KIJINSIA

Temba anasema, bajeti yenye mren-
go Kkijinsia inaigusa jamii moja kwa
moja kulingana na eneo husika, kwa
kuchambua bajeti ya mwaka uliopita,
ili kubaini mapungufu yake kijinsia.

Anasema ushiriki wa wananchi na
viongozi kwenye vikao husika, una-
saidia kubaini mapungufu ya bajeti
na kuonyesha vipaumbele vinavyohi-
tajika.

Temba anasema mabhitaji yenye
mtazamo wa kijinsia yanagusa upa-
tikanaji huduma muhimu kijamii,
ikiwamo majisafi na salama, elimu na
shughuli za kiuchumi.

Anabainisha kupatikana majisafi na

II /g

Mwakilishi wa Mkurugenzi wa Halmashauri va

MTANDAO.

salama karibu na makazi ndani
ya mita 400 au 300 kama ilivy-
oelekezwa kwenye sera husika,
inakuwa ni ulinzi na usalama wa
wanawake na watoto, ambao
ndio watafuta maji majumbani.
“Hili litaondoa kabisa tatizo
la ndoa na mimba za utotoni, zi-
nazosababishwa na ukosefu wa
maji, usimamizi wa pamoja wa
maji na ushiriki wa wanawake

518

Wilaya
va Msalala mkoani Shinyanga, Neema Katengesya, alipo-
funga mafunzo ya Bajeti kwa Mtazamo wa Kijinsia, kwa

kwenye maamuzi ya matumizi ya
rasilimali maji ni muhimu.
“Ushiriki wa wanawake katika
vyombo vya maamuzi vya maji
kama jumuiya za watumia maji
na hata kwenye elimu, mfano ku-
wapo matundu ya vyoo kwa kuz-
ingatia uwiano kama inavyoele-
zwa katika sera, kwa wasichana ni
1:20 na wavulana 1:25,” anasema.
Anaeleza kwamba upatikanaji

Ukurasa 14

wa majisafi na salama yanayotiriri-
ka ndani ya vyoo, chumba cha ku-
jisitiri kwa wasichana wakati wa
hedhi nayo ina umuhimu stahiki.

Mwezeshaji mafunzo huyo ana-
taja orodha ya mahitaji kijinsia
ambayo yakizingatiwa yataongeza
kiwango cha ushiriki wa wasicha-
na shuleni na kupunguza utoro
wa kila mwezi, inajumuisha ku-
wapo chombo cha kuhifadhi au
kuharibu taka mbichi hasa za taulo
za kike, pia mabweni ya wasichana.

Diwani wa Viti Maalumu ku-
toka Kata ya Saranga jijini Dar es
Salaam, Liberatha Samson, anatoa
ushuhuda mahali pake, kwamba
wataanza kuchangishana fedha
viongozi wa kata hiyo kufanikisha
huduma hiyo, huku wakiandaa
andiko kwa Halmashauri ya Ubun-
go, kutenga bajeti maalum kwa
kasoro hiyo.

Liberatha anasema mafunzo
yametoa mwanga kwa viongozi wa
mtaa kuanza kutatua matatizo ya
wananchi wenyewe, kwa kuweka
mikakati, badala ya kusuibiri bajeti
kuu ya serikali.

“Mimi nipo kwenye kamati za
huduma za jamii tunaona changa-
moto nyingi shuleni, hasa zikiwa-
kumba wasichana shuleni kuto-
kana na idadi ndogo ya vyoo, maji,
kukosa taulo za kike. Sasa kuanzia
Oktoba, tutatoa taulo za kike na
baadaye kujadili kutengwa bajeti
maalumu kutoka halmashauri,”
anasema Liberatha.

Mwakilishi wa  Mkurugenzi
Mtendaji wa TGNP, Shakila
Mayumana, anasema wanara-
tibu mafunzo kwa kushirikiana na
Asasi ya tab COADY International,
anasema utendaji mzuri wa kion-
gozi ni ule unaoacha alama katika
jamii, katika eneo hilo kila haki ya
kijinsia.

Soma makala zaidi uk. 12
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Elimu duni yva bajeti inavyokwamisha familia
katika tope la umasikini hawajui pa kutoka

- Mchungaji asimulia alivyokuwa kizani
- Mvuragano nyumbani una nafasi yake
- Kinababa: Nasi ‘tunapigwa’ kodi ya meza

Na Grace Mwaka-
linga, MBEYA

UYUMBA uchumi ni

miongoni mwa sababu

ya migogoro kuan-

ia ngazi ya familia
na wakati mwingine kuchangia
uwapo wa vitendo vya ukatili wa
kijinsia kwenye jamii.

Inaelezwa migogoro husaba-
bishwa na kuyumba kwa uchumi
katika ngazi ya familia, mara ny-
ingi inachangiwa na kutokuwepo
bajeti inayoainisha kipato na
matumizi ya familia husika.

Mtaalamu wa upangaji wa bajeti
kuanzia ngazi ya familia kutoka
Shirika lisilokuwa la kiserikali la
ELIMISHA, Festo Sikagonamo,
anasema ili kupunguza vitendo
vya ukatili wa kijinsia kwenye nga-
zi ya familia, ni muhimu wanan-
doa wakapanga bajeti ya familia
yao kwa pamoja yenye mrengo wa
kijinsia.

Anasema bajeti ya aina hiyo,
inaisaidia familia kuwa na furaka
kwa sababu mke na mume wak-
ishirikiana kupanga bajeti wata-
fanikiwa kutekeleza majukumu
yao kwa pamoja na kuepukana na
msongo wa mawazo.

Aidha, anasema kwa kufanya
hivyo wanafamilia wataepuka baa-
dhi ya matatizo kama vile ugomvi,
kutoaminiana na vipigo ambavyo
vimekuwa na madhara makubwa
ikiwemo vifo.

Baadhi ya migogoro inayotokea
kwa wanandoa chanzo kikubwa
huwa kuyumba kiuchumi, wana-
familia huishi kwa kuviziana na
huishia kwenye ukatili.

Mwanamume hufikiri fedha
za matumizi anazoziacha nyum-
bani, huenda mke wake anatumia
vibaya, wakati huo mwanamke
naye hufikiri mume anapata kipato
kikubwa, lakini hakifiki nyumbani
kwa kuwa hawajatengeneza bajeti
ya pamoja na hakuna utaratibu wa
kupanga kwa siku, wiki na mwezi.

Sikagonamo anafafanua kuwa
bajeti inaweza kuwa msaada wa
kukabiliana na ukatili wa kijinsia
na kuokoa maisha ya wanandoa
kutokana na msongo wa mawazo,
pia kuleta furaha ya maisha.

Mtaalamu wa bajeti kutoka shirika la Elimisha mkoani Mbeya, Festo Sikagonamo, akitoa elimu juu ya upangaji bajeti, katika ngazi ya

familia, kwa vikundi mbalimbali vya wanawake (hawapo pichani).

FAIDA YA BAJETI

Kwa mujibu wa Sikagonamo,
miongoni mwa faida ya upangaji
bajeti yenye mrengo wa kijinsia ni
kuepusha migogoro ya kugomba-
nia mali kwa madai kuwa mume au
mke wanaingia kwenye ugomvi, kwa
sababu wanategemea mali hizo kue-
ndesha maisha badala ya kufanya
shughuli za uzalishaji mali.

Anasema, udadisi walioufanya ni
kwamba asilimia 75 ya makundi ya
wanawake na vijana hawana elimu
ya upangaji bajeti, hali inayokwami-
sha jitihada zao kutimiza malengo ya
kujikwamua kiuchumi.

Pia, kuna kuna tatizo lingine la
wanawake kukosa elimu ya kupanga
bajeti, jambo linalosababisha fedha
wanazopewa kama mtaji wa biasha-
ra, kushindwa kuwasaidia na wa-
narudi kuwa tegemezi na mtumwa
kwa kuwa haruhusiwi kuhoji kipato
cha mumewe.

“Uchumi ni miongoni mwa eneo
linalochangia ukatili wa kijinsia ku-

tokana na ukosefu wa elimu ya upan-
gaji bajeti ndani ya familia, kwa kiasi
kikubwa wanaume ndio huwakatili
wake zao,” anasema Sikagonamo.
Anaendelea: “..hususani wasioku-
wa na vipato kwa maana ni mama
wa nyumbani ili kukabiliana na vi-
tendo hivyo elimu ya upangaji yenye
mlengo wa kijinsia inahitajika.”

SIMULIZI ZA USHUHUDA

Mkurugenzi huyo anaweka tak-
wimu za kijinsia ni kwamba kati ya
wanawake 10, saba wameshafanyiwa
ukatili wa kiuchumi, pia vipigo.

Debora Mwanyanje, ni mtaalamu
wa jinsia kutoka shirika Elomisha,
anatoa ushuhuda wa ndoa nyingi
zinaharibika kutokana na ukatili wa
kiuchumi, mume anaposhindwa
kuihudumia familia na kumuachia
jukumu mke peke yake na huishia
madhara mabaya ya kisaikolojia, iki-
wamo mlalamikaji ama anajidhuru
au kudhurika.

Kwa mujibu wa Debora, kujid-

ZOTE: GRACE MWAKALINGA

huru kwingi ni maudhui ya msongo wa
mawazo, huku kukiwapo kinamama
wengi wanaolazimika kuingia lindi la
madeni, ili kufanikisha mradi anaoku-
suidia kukidhi mahitaji ya familia yake.
Mbeya, anayejishughulisha na kilimo
cha mboga, anasema amekuwa msaada
mkubwa kwa familia yake, kwani licha
ya mume wake kufariki dunia miaka
kadhaa iliyopita, amejitahidi kusome-
sha watoto na sasa wanajitegemea kwa
vipato.

Anasema, maisha yake huenda
yangekuwa mazuri zaidi endapo an-
gekuwa na elimu ya upangaji bajeti
kuanzia ngazi ya familia, kwani ange-
tumia vyema fedha anazozipata kwenye
biashara yake ya kuuza mboga.

KINABABA WAFUNGUKA

Baadhi ya wanaume wamelalamikia
wake zao kutokuwa na nidhamu ya fed-
ha wanazoachiwa kwa ajili ya matumizi
ya nyumbani wakidai hupeleka kwenye
vikoba na upatu.

Miongoni mwao, anasema kila siku
anamuachia Sh. 5000 kwa siku, la-
kini haandai chakula kinachoendana
na hela hiyo na wamebaini wake wana
matumizi mengine na fedha hizo, jambo
ambalo ni kinyume na makubaliano.

Matokeo yao hayo, ni kuanza kuona
ukatili kwa watoto wasiopewa chakula
sahihi, kinachozingatia vigezo vya ki-
afya.

Ulimbakisya Mbuto, Mchungaji wa
Kanisa la Moraviani Ushirika, Tukuyu,
Mbeya anasema hakuwahi kukaa meza
moja pamoja na mkewe, kutengeneza
bajeti, badala yake alimtegemea mke
kuendesha familia.

Anafafanua, pia hakuwahi kumpa
mkewe hela ya mtaji kwa ajili ya biasha-
ra na kwamba, laiti angepata elimu ya
upangaji bajeti mapema, huenda ange-
piga hatua zaidi za maendeleo.

KUTOKA SERIKALINI

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Wilaya ya Kyela, Godfrey Kingamkono,
anasema Kkatika kipindi cha kuanzia
mwezi Julai 2020 hadi Juni 2021, hal-
mashauri yao imetoa mikopo kwa vi-
kundi 70, jumla ya fedha Sh. milioni 420.

Anasema vikundi vilivyonufaika ni
vya wanawake 28 vimepata Sh. 168, wak-
iwamo wafanyabiashara na wanaoanza
kujishughulisha kupitia fedha hizo.

Vilevile, vikundi vya vijana 26 ku-
patiwa shilingi 168 na vikundi vya wenye
ulemavu 16 vikipatiwa Sh. 84.

Mkoa wa Mbeya kupitia Kamati yake
ya Ushauri katika mwaka wa fedha
2020/2021, kwa Wilaya ya Kyela ilipanga
kutumia fedha Sh. milioni 252  kwa ku-
vinufaisha vikundi 26, wanawake vikun-
di 10, vijana vikundi 10 na watu wenye
ulemavu vikundi sita.

Katika Halmashauri ya Jiji la Mbeya,
jumla ya vikundi 150 vya wanawake
vimetengewa fedha kiasi cha Sh. milioni
422 na fedha zote tayari zimeshatolewa
kwa vikundi hivyo.

Katika Halmashauri ya Wilaya ya
Rungwe, kuna jumla ya vikundi vya wa-
nawake 17 vimenufaika na mkopo we-
nye thamani ya shilingi milioni 334.

Kwa Mujibu wa Ofisa ya Maendeleo ya
jamii, Mkoa wa Mbeya, Stella Kategile,
hadi kufikia Disemba 2020 jumla ya
vikundi 94 vya wanawake vimepatiwa
mikopo ya asilimia kumi ya mapato ya
ndani kiasi cha Sh. milioni 571.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Nyama imepanda bei sasa tufanye hivi

HE! BEI INAZIDI
KUPANDA HIVYO?

NYAMA ni chakula
muhimu katika jamii
yoyote ile duniani. Ndiyo
sababu huchukuliwa kama
chakula cha heshima, ku-
tokana na kwamba katika
karibu kila hafla au shaja-
ra nyama haikosekani.

Kwa miaka nenda
rudi, nyama imekuwa
kichocheo muhimu katika
kuheshimisha wageni
wafikapo ugenini, ambako
watachinjiwa mnyama au
hata ndege ili mradi ny-
ama inakuwa sehemu vya
chakula.

Mijini ukisikia mishi-
kaki ujue ilianzia kwenye
nyama, ingawa siku za
karibuni kumekuwa na mi-
shikaki ya samaki hata ya
matunda, hali kadhalika
nyama choma imekuwa
maarufu mijini na hasa
katika sehemu nyingi za
starehe.

Katika familia nyingi,
itokeapo sikukuu, nyama
huwa ndicho chakula Ki-
kuu cha siku hiyo, ambapo
mboga za majani husahau-
lika, licha ya wataalamu
kushauri watu kula mboga
kuliko nyama, kutokana
na sababu za kiafya.

Pamoja na yote hayo,
bado nyama inaendelea
kushika usukani katika
vyakula vyenye heshima
katika jamii. Ndiyo sababu
ikosekanapo, siku muhimu
za sherehe huwa ni kizaa-
zaa na watu kutafutana.

Mara nyingi, hususan
katika sikukuu za baadhi
ya imani nyama hupewa
kipaumbele, mathalan
kuna hatua ya uchinjaji
na kutolewa sadaka kwa
wasiojiweza. Hivyo, hes-
hima ya nyama huendelea
kudumishwa.

Nyama ikipanda bei
huwa ni matatizo na
malalamiko kutoka kwa
walaji, ambao hujikamua
angalau mara moja au
mbili kwa wiki kupata
kitoweo hicho.

Wafugaji hupewa hes-

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
: barua pepe:
jkulangwa@yahoo.com

hima kutokana na kufuga
wanyama ambao ndio
huzalisha nyama. Hu-
pandisha bei ya mifugo
yvao kutokana na sababu
mbalimbali, hivyo wasio
na mifugo kuumia kwa
kujikamua zaidi ili kupata
kitoweo hicho.

Nchini hivi sasa, hu-
susan katika jiji la Dar
es Salaam, bei ya nyama
imepanda. Malalamiko
yako kila kona. Bei sasa
ni kati ya Sh. 8,000 na Sh.
10,000 kwa kilo moja ya
chakula hicho.

Hali hiyo imesababisha
kelele nyingi na Kilio hapa
na pale hata wananchi
kuitaka serikali iingilie
kati na kuweka bei ele-
kezi kama inavyofanya
kwa baadhi ya bidhaa
kama vile mafuta jamii ya
petroli.

Serikali nayo kupitia
Bodi yaTaifa ya Nyama,
inasema sababu kuu ni
maendeleo ya kiuchumi;
kwamba hivi sasa nchi ina
viwanda 35 vya kuchaka-
ta na kusindika nyama
kwa ajili ya kuuza kwa
walaji.

Lakini, katika viwanda
hivyo vitano, vinasindika
nyama na kuiuza ughai-
buni sehemu za Mashariki
yva Kati na Mashariki ya
Mbali, hivyo nyama kuhi-
tajika kwa wingi kwa ajili
ya kulisha viwanda hivyo.

Matokeo yake ni ku-
pungua kwa wachinjaji
wadogo, hivyo nyama
inaadimika na kulazimika
kuuzwa kwa bei hiyo ya
kuruka na kuishia walaji
wa nyama kukosa mbada-
la na kubaki kugugumia
kwa maumivu.

Yapo mapendekezo am-
bayo nimeyaunga mkono,
kwamba ifike mahali
serikali iingilie kati hu-
susan katika utaratibu
wa ununuzi wa nyama na
kuondokana na utaratibu
wa mnunuzi au mteja
kulazimika kununua kwa
kilo.

Hivi sasa mteja ana-
nunua nyama kwa kipimo
cha robo kilo, nusu Kilo,
robo tatu ya kilo au kilo
moja na kuendelea.

Hali hiyo inafamnya
mnunuzi akose chaguo na
hivyo kulazimika kununua
kiwango kinachopangwa
na mwenye duka la ny-
ama.

Kwanini sasa nyama
isianze kuuzwa kwa kiasi
cha pesa alicho nacho
mtu, badala ya kilo, kwa
maana kwamba badala ya
mtu kufika bucha ni na
kutaka apimiwe nyama
kwa uzito, auziwe kulin-
gana na pesa aliyo nayo.

Mathalan, aweze ku-
nunua nyama kwa Sh.
2,000 au hata Sh. 1,000
kulingana na pesa yake,
badala ya kutumia vipimo
vya uzito, ambavyo mara
nyingi hulazimisha kipimo
cha chini kuwa robo na
kilo moja na kuendelea.

Ufike wakati mtu aki-
fika buchani, atake nyama
yva bei fulani na siya kilo
fulani,ili kuondokana na
kilio cha kilo ya nyama vya
Sh. 10,000. Ikishindikana
hiyo, basi Bodi ya Nyama
iangalie jinsi ya kuhakiki-
sha nyama za wanyama
wengine zinaliwa ili
mradi zisiwe na madhara.
Mnaonaje? Alamsikil
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Mkataba ujenzi Uwanja Ndege wa
Kimataifa ulivyofumua tabasamu

« Prof. Mbarawa: Jamani Dodoma mtaji huo!
« RC, Wabunge: Tumeona, hatuna la kusema
« Bosi TANROADS: Tutasimamia kila kipengele

Na Paul Mabeja, DODOMA

HATIMAYE serikali imetegua ki-
tendawili  kilichokuwa kikiumiza
vichwa vya watu wengi kwa muda
mrefu kuhusu lini utaanza ujenzi wa
Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa

Majibu ya kitendawili hicho, ya-
meteguliwa siku chache zilizopita,
baada ya Mtendaji Mkuu wa Wakala
wa Barabara nchini (TANROADS)
kutia saini mkataba wa ujenzi wa Ki-
wanja cha Ndege cha Kimataifa cha
Msalato.

Ni baada ya tukio hilo la kutia
saini mkataba wa ujenzi unaofa-
dhiliwa na Benki ya Maendeleo ya
Afrika (AfDB), unatarajiwa kutekele-
zwa kwa kipindi cha miezi 36 (miaka
mitatu), kuanzia sasa.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa
Barabara nchini (TANROADS),
Mhandisi Rogatus Mativila, anasema
ujenzi wa kiwanja hicho utafanyika
kwa awamu mbili, anaoufafanua:

“Awamu ya kwanza itahusisha
kazi kuu mbili, ambazo ni ujenzi wa
barabara ya kuruka na kutua ndege
na ujenzi wa majengo ikiwamo
jengo la abiria,” anasema mtendaji
huyo.

Mhandisi Mativila, anafafanua
kuwa mkandarasi aliyepatikana kwa
ajili ya ujenzi wa barabara ya kuruka
na kutua ndege, ni kampuni ya Sino-
hydro Corporation Limited, Sino-
Aero Construction Engineering Co.
na M/s China Jiangxi International
Economic and Technical Coopera-
tion CO.Ltd kutoka China.

Mtendaji Mkuu Mativila, anaibain-
isha kuwa awamu ya kwanza itaka-
pokamilika, kiwanja hicho kitakuwa
na uwezo wa kuhudumia abiria mil-
ioni 1.5 kwa mwaka.

AWAMU 11 IKOJE?

Mativila anamhakikishia Waziri
Prof. Makame Mbarawa kuwa awa-
mu ya pili ya mradi itatekelezwa
kwa kutegemea mahitaji yatakayoji-
tokeza ndani ya kipindi cha miaka
20, baada ya ujenzi wa awamu ya
kwanza kukamilika.

Aidha, anasema mradi wa ujenzi
huo unagharamiwa kwa ushirikiano
kati ya serikali yaTanzania na Benki
ya Maendeleo ya Afrika na serikali
nchini itagharamia wastani wa Sh.

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi, Profesa Makame Mbarawa

bilioni 127, zitakazotumika kughara-
mia fidia kwa wakazi wanaopisha
ujenzi wa mradi.

MANUFAA YAJAYO

Mtendaji Mkuu wa TANROADS,
anasema ujenzi wa kiwanja hicho
utakapokamilika, utarahisisha usa-
firishaji watu na bidhaa kutoka na
kuingia katika Jiji la Dodoma, pia kati
ya Tanzania na nchi mbalimbali, hali
inayokuza utalii na kuongeza fursa
za ajira na kupanuka uchumi.

Mativila ambaye ni msimamizi
mkuu wa mradi huo, anabainisha
kuwa TANROADS itahakikisha kuwa
kiwanja hiki hakikidhi viwango vya
kitaalamu na kwa wakati.

Ndipo katika mjumuiko huo,
anatoa wito kwa Mkandarasi na
Mhandisi Msimamizi, kufanya kazi
zao kwa weledi na ikamilike ndani
ya muda stahiki waliopangiana.

‘WAZIRI PROF. MBARAWA

Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Prof. Mbarawa, akishuhudia utiaji
saini huo, anaitaka TANROADS ku-
hakikisha inamsimamia mkandar-
asi ipasavyo, ili kukidhi ahadi ya
kazi kumalizwa kwa viwango vilivy-
owekwa.

Prof. Mbarawa anasena, kuka-

milika ujenzi wa kiwanja hicho
kutawezesha kutua ndege nyingi na
za aina tofauti, akizitaja kama vile
Airbus na Dreamliner.

Anasema kukamilika mradi huo
kutaleta manufaa mengi kwa Jiji la
Dodoma na nchi kwa ujumla, kwani
mbali na kuimarisha sekta ya usafiri

(katikati), akishuhudia utiaji saini wa
mkataba wa ujenzi wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato kati ya Mtendaji Mkuu wa
Wakala wa Barabara Nchini (TANROADS), Mhandisi Rogatus Mativila (kushoto), na Mwakilishi wa

wa anga, utaleta muunganiko mzuri
wa miundombinu ya usafiri na usa-
firishaji.

Prof. Mbarawa anafafanua kwam-
ba, pia ni namna itafafanua shughuli
za kiuchumi, kibiashara na kijamii
kufanyika vizuri na kwa wakati.

Anatoa wito kwa viongozi na wa-

nanchi wa mkoa wa Dodoma hasa
wanaoishi kando ya eneo la mradi,
kuwapa ushirikiano wote wanao-
husika na mradi wa ujenzi, ili ku-
wezesha utekelezaji hadi kukamilika
kama ilivyo pangwa, akihitimisha
kwa ‘kuwazibua sikio’ kwamba:

“Wananchi mnapaswa ku-
changamkia fursa mbalimbali zilizo-
po, ikiwamo za ajira kwa kada mbal-
imbali na utoaji huduma, zikiwamo
za mama lishe, usafiri na hoteli.”

WABUNGE NA YAO

Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Miundombinu,
Selemani Kakoso, anasema kitendo
cha wizara hiyo kusaini mkataba
wa ujenzi, kimejibu maswali mengi
yaliyokuwa yakihojiwa na wananchi

juu ya hatima ya ujenzi wa kiwanja

hicho.

Anasema, kamati yao ipo tayari
wakati wote kutoa ushirikiano ka-
tika kipindi chote cha utekelezaji wa
mradi huo, ili ukamilike kwa wakati
na kwa viwango vilivyowekwa.

“Ombi langu kwa wanaojenga
mradi huu, zingatieni mkataba,
kwani kabla ya serikali kutia saini
mkataba huu, kulikuwa na maneno
mengi kuwa haupo tena, lakini tu-
nashukuru,” anasema Mbunge Ka-
koso.

RCNA WANADODOMA

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, An-
thony Mtaka, anasema kwamba
kuanza ujenzi wa mradi huo, ni hat-
ua kubwa sana kwa serikali kufaniki-
sha mipango yake.

“Mheshimiwa Waziri, kukamilika
kwa uwanja huu itakuwa ni hatua
kubwa sana hata katika masuala ya
kisiasa hasa pale tukapofika 2025,
anasema Mtaka, huku akimshukuru
Rais kwa kuboresha makao makuu
ya nchi, ikiwamo ujenzi huo wa
Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa
Msalato.

Mbunge wa Dodoma Mjini, An-
tony Mavunde, anahitimisha maoni
akisema ujenzi wa kiwanja hicho
cha ndege, inainua furaha yao we-
nyeji wa jiji hilo, wakiutafsiri ni
utambulisha wao Dodoma kitaifa na
kimataifa.

Ndivyo ulivyo mwonekano wa Kiwanja cha Ndege cha Kimataifa cha Msalato kitakavyokuwa.
PICHA ZOTE: PAUL MABEJA
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Posta
kuchangia
ukuaji wa
uchumi

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Mhandisi Andrea Kundo,
amesema Shirika la Posta Tanza-
nia (TPC) limejipanga kuhakikisha
linachangia ukuaji wa uchumi kwa
kasi'.

Kundo alitoa kauli hiyo juzi
baada ya kuzindua duka la Posta
mtandaoni jijini hapa.

Alisema uwapo wa duka hilo
unalenga kusogeza karibu hu-
duma za Posta na wananchi na
kuwarahisishia kufanya biashara
mtandaoni kwa njia salama na zi-
nazoaminika na kwa mfumo rahisi
wa kidigitali.

“Napongeza Shirika la Posta
kwa hatua hii, sasa shirika lin-
akwenda sawia na mabadiliko
ya teknolojia ambalo ni hitaji la
wengi katika dunia ya sasa ya
kidigitali,"alisema.

Alieleza kuwa mawasiliano kwa
njia ya Posta ndiyo mawasiliano
mama yaliyozaa mawasiliano yote
duniani, na kusisitiza kuwa Posta
inakuwa na kubadilika kufuatana
na
mabadiliko na mahitaji ya bin-
adamu.

Kwa upande wake, Katibu
Mkuu wa Wizara hiyo, Dk. Zainab
Chaula, alisema uanzishwaji wa
duka hilo ni mafanikio makubwa
na ni jambo la kujivunia kwa Tan-
zania ambayo msingi wake
ni umoja, ubunifu na mshikamano.

Awali, Kaimu Posta Masta Mkuu
wa Shirika hilo, Macrice Mbodo,
alisema uzinduzi wa duka hilo
unabadili sura ya Posta Tanzania
kutoka kuaminika kuwa Shirika
linaloshughulika na usafirishaji wa
barua tu na kwasasa linaloshu-
ghulika na usafirishaji wa bidhaa
hivyo litakuwa kiungo muhimu
kwa wafanyabiashara wa aina
zote ndani na nje ya nchi.

Awali, Kaimu Posta
Masta Mkuu wa Shirika
hilo, Macrice Mbodo,
alisema uzinduzi wa
duka hilo unabadili sura
ya Posta Tanzania ku-
toka kuaminika kuwa
Shirika linaloshughulika
na usafirishaji wa barua
tu na kwasasa linaloshu-
ghulika na usafirishaji
wa bidhaa hivyo litaku-
wa kiungo muhimu kwa
wafanyabiashara wa
aina zote ndani na nje ya
nchi.

Na Augusta Njoji, DODOMA

IZARA ya Kilimo
imesema licha ya
nchi  kutarajiwa
kujitosheleza kwa
chakula kwa kiwango cha ziada,
bado kuna halmashauri 17 kwe-
nye mikoa ninane zitakuwa na
upungufu wa chakula kwa mwaka
2021/22.

Waziri wa Wizara hiyo, Prof.
Adolf Mkenda, aliyasema hayo
alipokuwa akitoa taarifa kwa
waandishi wa habari kuhusu
maadhimisho ya Siku ya Chakula
Duniani yatakayofanyika Kkitaifa
mkoani Kilimanjaro kuanzia Ok-
toba 10 hadi 16, mwaka huu.

Alisema hali hiyo imetokana
na sababu mbalimbali ikiwamo
mtawanyiko mbaya wa mvua na
visumbufu vya mazao shambani
vilivyojitokeza katika msimu wa
2020/21.

Akizungumza bila kuweka wazi
Halmashauri hizo, Prof. Mkenda
alisema serikali inaendelea kufua-
tilia hali ya usalama wa chakula
katika halmashauri hizo ili ku-
hakikisha hali ya utengamano
inaendelea kuwapo.

Alifafanua kuwa tathmini iliyo-
fanyika hivi karibuni inaonesha
kuwa hali ya uzalishaji wa mazao
ya chakula kitaifa katika msimu
wa 2020/21 na upatikanaji wake
kwa mwaka 2021/22 umefikia tani

milioni 184 ikiwa ni ongezeko la
tani Milioni 1.9 sawa na asilimia
10.5 ikilinganishwa na msimu wa
mwaka 2019/20.

“Mahitaji ya chakula kwa mwa-
ka 2021/22 nchini, ni tani Milioni
14.7, hivyo nchi inatarajiwa kuwa
na ziada ya tani Milioni 3.6 za
chakula ambapo tani milioni 1.2
ni za mazao ya nafaka na tani
Milioni 2.4 ni za mazao yasiyo na-
faka, kiwango hiki cha uzalishaji
kitaiwezesha nchi kujitosheleza
mahitaji yake ya chakula kwa
uwiano wa utoshelevu wa asil-
imia 125, alieleza.

Kuhusu maadhimisho hayo,
Waziri huyo alisema yatazin-
duliwa Oktoba 10 na kufikia kilele

“Halmashauri 17 kupungukiwa chakula

chake Oktoba 16, 2021 katika vi-
wanja vya shule ya msingi Pasua,
Manispaa ya Moshi, Mkoani Kili-
manjaro.

Alisema shughuli mbalimbali
zitafanyika ikiwemo maonyesho
ya kazi zinazolenga kuongeza
uzalishaji, tija na upatikanaji wa
chakula na usindikaji wa mazao
ya kilimo, ufugaji na uvuvi.

Aidha alisema elimu itatolewa
juu ya kuandaa vyakula mbal-
imbali, lishe bora, uhifadhi na
usindikaji wa mazao ya chakula,
mifugo na uvuvi katika ngazi ya
kaya na jamii na kuhamasisha
uzalishaji na matumizi ya vyakula
vya asili katika ngazi ya kaya na
jamii.

Spika wa Bunge, Job Ndugai (katikati) na Jaji Mkuu, Prof. Ibrahim Juma wakikata utepe kuzindua ofisi za Mahakama ya Mwanzo Kibaigwa,
wilayani Kongwa, mkoani Dodoma, jana. Kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, Remedius Mwema na (kushoto) ni Mwenyekiti wa kamati ya
kudumu ya Bunge ya Katiba na Sheria, Najma Giga. PICHA: OFISI YA BUNGE

NEEC yatakiwa kutafiti mitaji na riba

Na Mwandishi Wetu,
DODOMA

BARAZA la Uwezeshaji Wa-
nanchi Kiuchumi (NEEC), lime-
takiwa kufanya utafiti kuhusu
suala la mitaji na riba ili kusaidia
kuonyesha namna mitaji inavy-
opatikana, athari za riba kubwa
na kuimarisha uchumi wa Wa-
tanzania.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, (Uwekezaji), Geof-
frey Mwambe, aliyasema hayo
alipokuwa akizungumza na
Bodi pamoja na menejimenti ya
NEEC jijini hapa.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kuonyesha njia za kuzipunguza
riba kama namna ya kuwawez-
esha Watanzania kuimarika kiu-
chumi.

Aidha alisema sera ya uwez-
eshaji ni mtambuka na inam-
husu kila mtu na sekta zote
hivyo kuna umuhimu wa Baraza
kuwaelewesha wananchi na kila
sekta ili watambue kuwa wanalo
jukumu la kuitekeleza sera hiyo.

Hata hivyo, alisema Baraza
lina kazi kubwa ya kuwalea
wajasiriamali wanaofanya vizuri
na kutoa ajira kwa watu wen-
gine.

Alisisitiza wajasiriamali
wapewe ushauri na kuwap-
endekeza  kupata  mikopo
nafuu na kusaidiwa vitendea
vya kisasa ili kuongeza uzalishaji
na kutoa ajira kwa wananchi
wengi.

Awali, Katibu Mtendaji wa
Baraza hilo, Beng'i Issa, alisema
watahakikisha mipango iliyopo
inafanikiwa kwa kiasi kikubwa
kuwawezesha wananchi kwa
kuandaa sera ya Taifa ya ushiriki
wa Watanzania katika uwekezaji
na miradi ya kimkakati kwa
kushirikiana na Ofisi ya Waziri
Mkuu.

Alisema mipango ya Baraza
hilo ni kuendeleza vituo vya
uwezeshaji katika ngazi ya
mikoa na halmashauri, kura-
tibu utendaji wa jukwaa la wa-
nawake kiuchumi katika ngazi
ya mikoa na halmashauri na
ujenzi wa jengo la Ofisi kwa ajili
ya matumizi ya Baraza.

Prof. Lucian Msambicha-
ka, ambaye ni mjumbe wa
bodi  hiyo, alimhakikishia
waziri kuwa maelekezo ali-
yoyatoa watayatekeleza kwa
wakati ili kuhakikisha
wananchi wanawezeshwa Kkiu-
chumi.
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Ukosefu kituo afya watesa wananchi |

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ATU saba wakazi

wa Kata ya Ulenje

katika Halmashau-

ri ya Wilaya ya
Mbeya, wamefariki dunia kwa
nyakati tofati wakati wanasa-
firishwa kwa gari binafsi ya diwani
wa kata hiyo kupelekwa katika
hospitali.

Walikuwa wanasafirishwa kwa
gari la diwani huyo, Mhandisi
Bonface Njombe kupelekwa hos-
pitali za Jiji la Mbeya kutokana na
kata hiyo kutokuwa na kituo cha
afya.

Hayo yalisemwa juzi na Diwani
huyo wakati wa ziara ya Naibu
Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na watoto,
Mwanaidi Ally Khamisi, ya kutem-
belea Shule ya Maadilisho ya Ilam-
bo iliyopo katika Kata hiyo.

Alisema wananchi wa kata hiyo
huwa wanalazimika kwenda ku-
Mbeya, ambako kuna umbali wa
zaidi ya Kilomita 50, na kwamba
inapotokea mtu amezidiwa huwa

inakuwa vigumu kuokoa maisha
yake.

Mhandisi Njombe alisema Kata
vitatu ambazo zinatoa huduma,
lakini inapotokea mgonjwa anahi-
taji matibabu zaidi huwa inakuwa
vigumu, na kwamba ndio maana
huwa wanasafiri kwenda Mbeya
Mjini.

Alisema tatizo huwa lin-
akuwa kubwa zaidi nyakati za
usiku kutokana na kipindi cha
mvua kutokana na barabara
kuwa mbovu, hali ambayo alidai
wagonjwa huwa wanaumia wakati
wakisafirishwa kwenda  kuti-
biwa.

“Mimi mwenyewe ni shuhuda,
watu wangu kama saba wamefia
kwenye gari yangu binafsi wakati
ninapowasafirisha  kuwapeleka
kwenye hospitali zilizopo mjini,
huwa naumia sana unamsafirisha
mjamzito halafu unasikia analala-
mika kuwa anaumia kwa sababu
ya barabara kuwa mbovu,” alise-
ma Njombe na kuongeza:

“Tunaamini kuwa tukiwa na
Kituo cha afya kwenye kata yetu

tutapunguza hili tatizo la watu
kupoteza maisha, hivyo mimi na
wananchi wangu tumeshaanza
jitihada za kujenga Kituo cha afya
kwa nguvu zetu na tutaomba seri-
kali ituunge mkono.”

Alisema mpaka sasa wananchi
wa kata hiyo wamefyatua matofali
80,000 na kuzichoma kwa ajili ya
kuanza ujenzi wa kituo hicho cha
afya, na kwamba tayari wanalo
eneo lenye ukubwa wa ekari sita
kwa ajili ya mradi huo.

Nao baadhi ya wanawake wa
Kata hiyo waliilomba Serikali
iwasaidie kuboresha barabara ili
anagalau kupunguza tatizo la ku-
umia wakati wanasafirishwa wak-
idai kuwa wakati mwingine ubovu
huo wa barabara ndio huwa chan-
70 cha kupoteza maisha.

Mmoja wa wanawake hao, Win-
frida Mwakisyala, alisema wakati
mwingine wanapoenda kujifun-
gua kwenye zahanati zilizopo
kuwa wana matatizo na hivyo
kutakiwa kwenda kujifungulia
kwenye hospitali kubwa.

Alisema wakati mwingine huwa

wanashindwa kusafiri kwenda
kwenye hospitali hizo kutokana
na kutokuwa na uwezo kiuchu-
mi wa kusafiri hali ambayo al-
idai huwa inasababisha madhara
kwao ikiwemo vifo kwa mama
wajawazito na watoto.

“Wengine huwa wanakufa
kwa sababu ya kuchelewa ku-
fika hospitalini kujifungua, lakini
wengine huwa wanajifungua wa-
toto waliokufa kutokana na bara-
bara zetu kuwa mbovu kwahiyo
watoto huwa wanaumia wakati
wa kusafirishwa,” alisema Win-
frida.

Kutokana na adha hiyo, Naibu
Waziri Mwanaidi alisema ata-
zungumza na viongozi wa ngazi
mbalimbali mkoani Mbeya ku-
hakikisha wanawekeza nguvu ku-
waunga mkono wananchi kwenye
ujenzi wa Kituo hicho.

Aliwapongeza wananchi wa
Kata hiyo kwa kuamua kujenga
Kituo hicho akisema wananchi
hao ni mfano kwa wakazi wa
maeneo mengine nchini kujitolea
kujenga miundombinu ya aina
hiyo.

Katibu Tawala
wa Mkoa wa
Mbeya, Dk. An-
gelina Lutambi
(kulia), akipata
maelezo kuhusu
kilimo cha
matango kutoka
kwa Shukuru
Tweve ambaye
ni mmoja wa
wataalamu

wa Shirika la
Helvetas ambao
ni watekelezaji
wa mradi wa
kuboresha
mnyororo wa
thamani wa
kahawa, chai

na mazao ya
bustani wa Agri-
Connect katika
Kata ya Inyala,
Halmashauri

yva Wilaya ya
Mbeya hivi
karibuni. PI-
CHA: NEBART
MSOKWA

Rujewa wataka kasi mchakato wa kuwa halmashauri kamili

Na Grace Mwakalinga,
MBARALI

WENYEVITI wa vitongoji ka-
tika Mamlaka Mji Mdogo Ru-
jewa wilayani Mbarali, wamei-
omba  Serikali  kukamilisha
mchakato wa mamlaka hiyo kuwa
halmashauri kamili  iweze ku-
jitegemea katika shughuli mbal-
imbali na kuharakisha maende-
leo kwa wananchi.

Hayo yalisemwa jana na
Makamu Mwenyekiti wa Mamlaka
Mji Mdogo Rujewa, Elly Kimi-
like, alisemai ni muda mrefu
sasa wamekuwa wakiiomba Seri-
kali iwapatie halmashauri kamili
ili ijitegemee na kukusanya ma-
pato kwa ajili ya kusogeza karibu
huduma za kijamii kwa wananchi.

Aliongeza kuwa uongozi wa

wilaya ungetoa taarifa mapema
juu ya kusua sua kwa mchakato
huo wasingekubali kukatwa po-
sho zao.

“Tunamkumbusha Mku-
rugenzi kwamba inabidi atu-
lipe fedha zetu zote tulizokat-
wa kwa miaka sita kila mmoja Sh
20,000 kwa ajili ya kuhakikisha
kuwa tunapata halmashauri ka-
mili katika eneo la Ubaruku waka-
ti tukisubiri maelekezo ya serikali
alisema Kilemile,” alisema.

Aliongeza kuwa katika kikao
hicho walitegemea kila mjumbe
apate fedha zake kwa sababu
wakati wanakaa na kukubaliana
kupunguza fedha zao uongozi
wa halmashauri haukuweka bay-
ana kuwa suala la halmashauri
halitawezekana hivyo waliomba
warudishiwe fedha zao.

Diwani wa Rujewa ambaye pia
ni mlezi wa Mamlaka hiyo, Jer-
emiah Makao, alisema suala hilo
limefikishwa rasmi kwa Makamu
Mwenyekiti wa Chama cha Map-
induzi (CCM) Taifa, kupatiwa
ufumbuzi na kuwataka wenyeviti
kasi na kuwasisitiza wenyeviti
kuendelea kudai halmashauri ka-
mili ili kujiletea maendeleo.

Kaimu Mkuu wa Wilaya ya
Mbarali, Oliver Sulle, ambaye pia
Ofisa Tawala wa Halmashauri
hiyo alisema suala la  ukamil-
ishaji wa Mamlaka ya Mji Mdogo
Rujewa kuwa halmashauri ka-
mili linatakiwa kutekelezwa kwa
mujibu wa sheria hivyo lazima
taratibu zifuatwe.

“Wenyeviti wa vitongoji
nawaomba muwe watulivu tusila-
zimishe kwa sababu haya mambo

yanafanyika kwa mujibu wa she-
ria na ukizingatia tayari Chama
cha Mapinduzi nao wameongeza
nguvu ili kushughulikia suala hili
naamini jambo litakuwa sawa,”
alisema Sulle.

Naye Mkurugenzi Mtendaji
wa Halmashauri ya Wilaya ya
Mbarali, Lihuwi Ngonyani, alise-
ma mchakato wa kupandisha Mji
mdogo Rujewa kuwa halmashauri
kamili unaendelea kufanyika la-
kini mchakato huo ulisimama
baada ya serikali kusitisha shu-
ghuli za upanuzi wa Miji.

Hata hivyo alisema inatambua
umuhimu wa kupeleka madara-
ka na mamlaka kwa wananchi
kwa lengo la kufikisha huduma
karibu na wananchi, mchakato
unaendelea wanasubiri maelek-
ezo.

'TADB yaomba ushirikiano
‘wakulima, wafugaji wavuvi

- NaNebart Msokwa, MBEYA

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo

: Tanzania (TADB) imewaomba

- wadau mbalimbali wa kilimo,

© mifugo na uvuvi nchini kuendelea
- kushirikiana ili kuinua sekta hiyo
 kwa lengo la kuinua uchumi wa

© wananchi na taifa.

Ombi hilo lilitolewa na Mkuru-

: genzi wa Benki hiyo, Frank Nyam-
: bundege, wakati wa kuadhimisha

~ wiki ya huduma kwa wateja

© katika Mikoa ya Kanda ya Nyanda
: za Juu Kusini ambapo alisema

© sekta hizo ni muhimu kiuchumi.

Aliwataka vijana kuchangamkia

: fursa mbalimbali zilizopo kwenye
. sekta hizo pamoja na kuchangam-
. kia mikopo inayotolewa na Benki

- hiyo ili wajiinuwe kiuchumi na

© kuchangia katika ukuaji wa pato

- la taifa.

“Sisi kama TADB tunayo dha-

' mana vya kuchagiza maendeleo

' na ukuaji wa sekta hizi muhimu

- ili ziweze kutoa mchango sta-

- hiki katika ukuaji wa uchumi wa

: taifa sambamba na kumwez-
 esha mkulima, mfugaji na mvuvi

© ' mmoja mmoja kuongeza uzalishaji
- na kukuza kipato chake,” alisema
 Nyabundege.

Nyabundege alisema mikoa ya

* Iringa, Mbeya, Njombe, Ruvuma,
- Songwe na Rukwa ipo katika

. nafasi nzuri ya kuzalisha zaidi

' mazao ya chakula na biashara na
: hivyo kuimarisha mnyororo wa

: thamani ya mazao hapa nchini.

Alisema katika kuadhimisha

© wiki ya huduma kwa wateja

© wataalamu wa Benki hiyo walikaa
* na wateja na kuwasikiliza mata-

- tizo yanayowakabili na kwamba

- walijifunza vitu vingi ambavyo

© vitawasaidia kwenye uboreshaji

: wa huduma.

Alisema katika mazungumzo na

: wateja walibaini kuwa wananchi
© wana uelewa mkubwa kuhusu

: shughuli mbalimbali za uzalishaji
- lakini tatizo linalowakabili ni

© mitaji midogo na hivyo wanawa-
© karibisha kupata mikopo kwenye
: benki hiyo.

Alisema alikutana na makundi
ya wakulima, wafugaji na wavuvi
pamoja na viongozi wa taasisi
mbalimbali zinazohusiana na
sekta hizo na kwamba wengi
waliomba kusaidiwa kuboresha
shughuli zao.

“Nimefarijika kujionea mwe-
nyewe nini kinachofanyika na
kuwasikiliza wakulima wenyewe,
wamenieleza matatizo yanay-
owakabili na nimepata picha
nzuri ya namna benki itakavyo-
fanya kutatua matatizo hayo na
niwaahidi tu wananchi kwamba
sisi kama benki tutaendelea kuwa
karibu nao,” alisema Nyabundege.

Alisema TADB kama ilivyo
kwa taasisi zingine za serikali ina
jukumu la kutekeleza malengo ya
Serikali yaliyosababisha kuan-
zishwa kwa benki hiyo na akawa-
hakikishia wananchi kwamba
benki hiyo imejipanga kuwafikia
wakulima , wafugaji na wavuvi
kwa wakati.
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Mke wa Makamu
Rais atoa mbinu
Kkwa wanawake

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MKE wa Makamu wa Kwanza
wa Rais wa Zanzibar, Zainab
Kombo Shaib, amewataka wa-
nawake kufanya kazi kwa moyo
wa kujitolea na uwajibikaji ili
kufikia mustakabali bora wa
kuiongoza jamii na taifa.

Aliyasema hayo jana ka-
tika Jimbo la Ziwani, Mkoa wa
Kusini Pemba alipozungumza na
wanawake wa Chama cha ACT-
Wazalendo.

Aliwashauri wanawake juu ya
dhana ya mshikamano na kuvu-
miliana ili kuyafikia malengo ya
uzalendo na kujiendeleza katika
nyanja tofauti za kimaisha, iki-
wamo elimu, biashara na
kupambana na wimbi la umas-
Kini.

Akizungumzia umuhimu wa
wanawake kushika nafasi za
uongozi, Zainab alisema ipo
haja ya kujitokeza kupitia fursa
na njia mbalimbali ikiwamo
kuchukua fomu kupitia vyama
VVya siasa na jumuiya zina-
zowaunganisha ili dhamira hiyo
kutekelezwa.

Zainab aliwataka wanachama
waliojitokeza kuchukua kadi za
uvanachama na fomu za
uongozi, kusimamia vyema
falsafa na misingi bora ya
kuwaongoza watu ikiwamo
maadili mema.

“Jamii inahitaji wanawake
viongozi lakini watakaoheshimu
misingi ya umoja, uaminifu na
watakaoendeleza mshikamano
badala ya kuwagawa na kuwa-
bagua watu kwa kuendekeza
maslahi binafsi,” alionya.

Mjane wa aliyekuwa Makamu
wa Kwanza wa Rais wa Zanzi-
bar, Maalim Seif Sharif Hamad,
Awena Sinani Masoud, alisema
Viongozi wa jumuiya, taasisi na
vyama vya siasa, wakiwamo
wa ACT-Wazalendo, wanao
wajibu wa kuwafikia wananchi
na wanachama katika ngazi zote
ili kuwajengea uelewa na moyo
wa kujitolea katika kufanikisha
maendeleo.

Aliwataka wanawake wa
chama hicho kuepuka mitafu-
ruku na migogoro inayotokana
na kutanguliza maslahi binafsi,
ili kuwa walimu bora wa siasa
katika taifa kwa kutekeleza dha-
na za umoja, ukweli na uwazi
pamoja na kuendelea kulinda na
kuunga mkono maridhiano ya
kisiasa Zanzibar.

Mwenyekiti wa Wanawake wa
ACT-Wazalendo wa Mkoa wa
kichama wa Chakechake, Mpaji
Abass Yussuf, aliwapongeza
wanachama wapya 400 walioji-
unga kupitia hafla hiyo, akisema
ni ishara ya imani na azma ya
kuendeleza harakati za
kufikia malengo muhimu ya
kuipigania na kuijenga Zanzibar
mpya.

AU yatia mKono kuzuia biashara ya binadamu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AMISHENI ya Haki za

Binadamu ya Umoja

wa Afrika (AU) imeweka

era ya kinga dhidi ya

usafirishaji haramu wa binadamu

na uhamaji haramu kwa lengo la

kupiga vita uvunjifu wa haki za
binadamu barani Afrika.

Akizungumza jana katika ufun-
guzi wa mkutano wa kuthibitisha
sera hiyo katika Ukumbi wa Hoteli
ya Madinatul Bahri huko Mbweni,
Zanzibar, Waziri wa Nchi Ofisi ya
Makamu wa Pili wa Rais, Sera,
Uratibu na Baraza la Wawakili-
shi, Dk. Khalid Salum Mohamed,
alisema umefika wakati wa ku-
hakikisha uhalifu huo unapotea
Afrika.

Waziri huyo alisema kuwa kwa
muda mrefu barani Afrika kume-
kuwa na matukio ya uvunjifu wa
haki za binadamu kwa kusafirisha

watu kwenda nje ya Afrika, jam-
bo ambalo huwaletea madhara
makubwa wanapofika ugenini.

Alisema ni jambo lisilopingika
kuwa nchi nyingi za Afrika, iki-
wamo Tanzania, zinaathirika
vibaya kutokana na usafirishaji
haramu wa binadamu licha ya
kuwapo sheria ya kimataifa in-
ayokataza uhalifu huo.

“Uhalifu  huu huwaathiri na
kuwakumba zaidi wanawake na
watoto na kupelekwa nchi mbal-
imbali ikiwamo Mashariki ya Kati
na hata barani Ulaya ambako hu-
kutana na vitendo mbalimbali vya
uvunjifu wa haki za binadamu, iki-
wamo mauaji,” alisema.

Waziri huyo alisema uthibit-
ishwaji wa sera ya kinga ya usa-
firishaji haramu wa binadamu na
kinga ya uhamaji haramu katika
Bara la Afrika ni hatua muhimu na
utasaidia katika kuondoa uhalifu
huo.

Mwakilishi wa Shirika la Ki-

mataifa la Wahamaji (IOM) Tan-
zania, Qassim Sufi, alisema shirika
hilo linatambua madhara ya uhali-
fu huo ambao kwa kiasi kikubwa
husababishwa na hali ya kukose-
kana kwa amani na utulivu katika
baadhi ya mataifa ya Afrika.

Alisema licha ya kuwapo kwa
sera hizo, ipo haja kwa kila nchi
mwanachama wa AU kuweka mi-
kakati madhubuti ya kuhakikisha
raia wanalindwa, hasa wanawake
na watoto.

Alisema IOM inapenda kuona
haki za binadamu zinalindwa hasa
kwa wahamaji kwa kuwa ni haki
ya kila mwanadamu kuheshimiwa
na kupewa haki zake popote duni-
ani.

Mkurugenzi Mkuu wa Idara
ya Maendeleo ya Jamii, Michezo
Utamaduni, Kazi, Ajira na Uhamaji
wa AU, Sabelo Mbokazi, alisema
Bara la Afrika haliwezi kuwa na
amani wala maendeleo ikiwa
uhalifu wa kusafirisha binadamu

unaendelea kuwapo.

Alisema upatikanaji wa haki za
binadamu na uwapo wa sera na
sheria madhubuti, utasaidia ku-
hakikisha raia wa Afrika wanabaki
salama katika mataifa yao.

Mkurugenzi huyo alisema
utekelezaji wa sera mbili zinazota-
rajiwa kuthibitishwa katika mku-
tano huo ni miongoni mwa hatua
madhubuti zinazoweza kusaidia
katika kutokomeza uhalifu huo
barani Afrika.

Hata hivyo, alisema umefika
wakati wa kuhakikisha wahalifu
wote wanaohusika na uhalifu huo
wanafikishwa katika vyombo vya
sheria na kufunguliwa mashtaka
ili kukomesha vitendo hivyo.

Mkutano huo uliolenga kuthibit-
isha Sera ya Kinga ya Usafirishaji
Haramu wa Binadamu na Kinga ya
Uhamiaji Haramu umehudhuriwa
na nchi mbalimbali za AU, ziki-
wamo Zambia, Algeria, Mauritania
na Tanzania.

Waziri wa
Nchi, Ofisi ya
Makamu wa
Pili wa Rais,
Sera, Uratibu
na Baraza la
Wawakilishi,
Dk. Khalid
Salum Moham-
med, akifungua
mkutano wa

kuthibitisha
rasimu ya sera
va kinga va
usafirishaji
haramu wa
binadamu na
kinga ya uha-
miaji haramu
katika bara la
Afrika, mjini
Zanzibar jana.
PICHA: RAHMA
SULEIMAN

Uelewa wa nguvu ya mtoto kike wamulikwa Matukio 840 ukatili miezi 8

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WAKATI dunia inaadhimisha
siku ya mtoto wa kike, bado baa-
dhi ya jamii zina uelewa mdogo

na zimeshindwa  kutambua
umuhimu wa nguvu ya mtoto wa
kike kwenye jamii.

Kauli hiyo ilitolewa jana mjini
Zanzibar na Sumaiya Sadik Juma
aliposoma risala kwa niaba ya wa-
toto wezake wa kike katika konga-
mano la maadhimisho ya Siku ya
Mtoto wa kike Duniani ambayo
kilele chake ni Oktoba 11 ya kila
mwaka.

Alisema  wapo  wanajamii
wanaoendelea kuamini kuwa
mtoto wa kike si seshemu ya watu
muhimu na kuwa na masikitiko na
kilio cha muda mrefu cha matukio
ya udhalilishaji wa kijinsia.

“Masikitiko makubwa yanay-
oendelea kuzitesa na kusonone-
sha nyoyo zetu wakati leo hii sisi
tunakutana hapa na kuadhimisha
siku hii, taarifa za kina zinaonesha
kuwa kutoka Januari hadi Ago-

sti mwaka huu, jumla ya matukio
838 ya udhalilishaji yameripotiwa
katika vituo mbalimbali vya polisi
Unguja na Pemba huku watoto wa
kike wapatao 567, sawa na asilimia
68 wakiripotiwa kubakwa na kesi
hizo zipo katika hatua mbalimba-
li,” alisema.

Alisema ni dhahiri kuwa mtoto
wa kike bado hayuko salama na
anahitaji ulinzi wa kina kwa kila
mmoja ili kumkinga na janga hilo
ambalo miongoni mwa matukio
yake ni athari za kisaikolojia na
kupelekea wengine kukatisha ka-
bisa ndoto zao za kusoma na kuwa
wataalamu wabobezi nchini.

Akizungumzia kuhusu hali
halisi ya vikwazo vya kisheria
Zanzibar wanaozokumbana nazo
watoto wa kike, alisema baadhi ya
vipengele bado vinahitaji mareke-
bisho kwa lengo la kupunguza
ama kumaliza kabisa vikwazo
hivyo ikiwamo matukio ya udhal-
ilishaji wa kijinsia.

Alisema licha ya uwapo wa
ushahidi kwa mfumo wa ele-
ktroniki katika sheria lakini

bado utekelezaji wa sheria hiyo
umeshindwa katika mahakama
kwa madai ya kukosekana kwa
vifaa ambavyo vingeweza kusaid-
ia utekelezaji wa sheria hiyo na
kurahisisha watendaji wa matukio
hayo kutiwa hatiani kwa urahisi
zaidi. Alibainisha kuwa baadhi
ya watoto wa kike walifanyiwa
unyama kwa nyakati tofauti na
kuwasababishia majeraha yasi-
yoweza kufutika akilini mwao na
kupelekea kuachana kabisa na
masomo na hadi sasa wamekuwa
waathirika waliobaki majumbani
mwao huku wakipoteza kabisa
mwelekeo wa maisha.

“Ndugu mgeni rasmi na wageni
waalikwa, sisi watoto wa kike tu-
naamini ulinzi salama dhidi yetu
ndio njia ambayo itatupelekea
na kutufanya sisi kushika nafasi
mbalimbali za uongozi kwa kuwa
ushiriki wa wanawake kweye nafa-
si hizo ni jambo lisiloepukika kwa
sasa,” alisema.

Alitoa wito kwa watoto wen-
zake kuongeza kasi ya kusoma na
kutokaa kimya pale wanapokum-

bana na vikwazo, wakiamini kuwa
kukaa kimya si suluhisho ya mata-
tizo yao.

Akifungua kongamano hilo,
Mwenyekiti wa Kamati ya maa-
dhimisho ya Siku ya Mtoto wa
Kike, Salma Saadat, alisema siku
hiyo inalenga kutambua haki za
wasichana na matatizo yanay-
owakabili ulimwenguni.

Alisema kuwa mtoto wa kike
anakabiliwa na vikwazo vingi am-
bavyo vinachangia kwa kiasi ki-
kubwa kuzima ndoto zake.

Alisema kuwa miongoni mwa
changamoto hizo ni mifumo
kandamizi katika jamii, mifumo
ya kisheria ambayo sio rafiki, mi-
tazamo hasi katika jamii, ndoa
na mimba za utotoni zinazosaba-
bisha mtoto wa kike kutotimiza
malengo yake.

Mwenyekiti huyo alisema viten-
do vya udhalilishaji nna ukatili wa
kijinsia vimekuwa vikiwaumiza
watoto wa kike na kuwaathirika
kisaikolojia, kimwili na kiuchumi
kwa sababu hukatisha ndoto zao
na kuendelea kuwa tegemezi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KIWANJA KINAUZWA

KIPO KISUKURU JKT
SEGEREA DAR ES SALAAM,
UKUBWA SQM 2252, KINA
HATI, BEI 60 MILIONI.
MAWASILIANO: 0655 857523.

OEISFZASVMATAN GAZORMIIK@CHIENI
INIDUSTIVAL /ARE/AY, [FOL[E(0)L S04
DARIESESAIFAANMBSMOB:
H 2558101782253 61716

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SALMA KARIM ALIBHAI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya RANGE
ROVER SPORT yenye namba
za usajili T 999 CVU chasis

namba

SALWA2FE4EA336458

engine namba
0781381306DT,yeyote
atakayeiokota atoe taarifa
kituo chochote cha polisi
Polisi taarifa
DAR/BUG/RB/466966/2021

MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU MKAZI
MOROGORO
SHAURI LA MADAI NA 23/2021
ELIBARIKI NDEKIRWA........MDAI WA

KWANZA
HELLEN WAKUGANDA.........MDAI WA PILI
DHIDI YA
MARY KASHULIZA..................MDAIWA

KWA.MARY KASHULIZA
POPOTE ULIPO

Mahakama hii inakufahamisha kwamba mdai
amefungua madai dhidi yako,nakala ya madai hayo
yanapatikana katika mahakama hii

Shauri limepangwa kutajwa mnamo trehe 25/10/2021
saa 2:30 asubuhi na unatakiwa kuwepo au
kuwakilishwa kisheria pamoja na kuleta utetezi wako
dhidi ya madai haya

Zingatia kwamba kutokufika kwako tarehe hiyo,shauri
litaanza kusikilizwa bila ya wewe kutaarifiwa tena,na
maamuzi kutolewa

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa mahakama hii

leo tarehe 4 mwezi 10 m =

T e ML MRS

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO0.304/2021

Ombi la NURU MUSSA HURUKU kuteuliwa
msimamizi wa mirathi ya marehemu MUSSA
RAJABU HURUKU

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
tarehe 15/10/2021 kabla huyo mwambaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Wosia wa marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukagulia
Tarehe 04/10/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Njombe
Kituo cha Njombe Mjini
Mkoa wa Njombe
Usimamizi wa Mirathi Na. 84/2021
Katika Shauri la Mirathi ya
ANTHONY LUMULIKO MWINAMIL................. Marehemu
Katika shauri la maombi ya kumteua Msimamizi
yaliyoletwa na
UPENDO ANTHONY MWINAMIL............cc....... Mwombaji
TANGAZO KWA UMMA
(Kanuni ya 5(2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu  wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa
hapo juu wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 08
Mwezi wa 10 Mwaka 2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya yawe
yameandikishwa kabla au mpaka tarehe tajwa hapo
juu. Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 23 Mwezi 09 Mwaka 2021.

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOROGORO
SHERIA YA UMILIKISHAJI
WA ARDHI YA MWAKA 1999
KUPOTEA KWA BARUA YA TOLEO YA KUMILIKI ARDHI
BARUA YA TOLEO YENYE KUMB.
NA. MG/LD/3668/3/JMD
MMILIKI ALIOANDIKISHWA: BRUNO KAHANGWAN
S.L.P 737, MOROGORO.

ARDHI: KIWANJA NA. 65 KITALU “LD” MLIMANI
MANISPAA YA MOROGORO
MUOMBAJI: BRUNO KAHANGWA
S.L.P 737, MOROGORO.

Taarifa inatolewa kwamba BARUA YA TOLEO YA
KUMILIKI ARDHI iliyotajwa hapo juu imepotea na
ninakusudia kutoa NAKALA HALISI YA BARUA YA
TOLEO YA KUMILIKI ARDHI iwapo hakuna pingamizi
litakalo tolewa kwa muda wa mwezi mmoja toka tarehe
ya taarifa hii itakapotangazwa katika gazeti.

HATI YA BARUA HALISI YA TOLEO ikionekana ,
irudishwe kwa MKURUGENZI WA MANISPAA -
MOROGORO S.L.P 166 MOROGORO.

VALENCY HIC
WNY: MEURUGERZ! WA MARISEAN
MORCGORD v

VALENCY HK "
KNY: MKURUGENZI WA MANISPAA
MOROGORO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
MAOMBI NAMBA 64 YA 2021
YONA LUCAS MAKI ...........cccoouerurnneee.. MWOMBAJIL
DHIDI YA
STEPHEN KEBWE
NYABANOSI MARO KYARIGA ............ WAJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI KWA
STEPHEN KEBWE

Popote ulipo unaarifiwa ufike katika Baraza la Ardhi na
Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 26/10/2021
mbele ya mwenyekiti M.Khassim wewe mwenyewe
binafsi au utume muwakilishi wako bila kukosa
ambapo maombi yamepangwa  kutajwa. Endapo
hautahudhuria maombi yatatajwa na kusikilizwa
upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.
Imetolewa kwa mkono wangu na muhuri wa Baraza leo
tarehe 30 mwezi september 2021

5

MWERTEKIT
BARALA LA ARDH| NA NYUMBA [W)
MOROGORD,

KUPOTEA KWA

KADI YA TREKTA

DIONIS JOACHIM LYAKURWA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya Trekta yenye namba
za usajili T624 DNE aina ya
MASSEY FERGUSON Rangi
Nyekundu yenye Chasis No.

F144144,Engine No.F144144.

Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu kwa

kumbukumbu namba

DOD/DOD/RB/483945/2021

KUPOTEA KWA KADI

YA BAJAJI

EMMANUEL FELIX
KIMARIO
Anatangaza kupotelewa
kwa kadi yake ya bajaji
yenye no za usajili
T703CWK kwa yeyote
atakae ona au kuokota
atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Rb Namba.
MOR/MOR/RB/
483929/2021

IN THE COURT OF DISTRICT
DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO. 18 OF 2021

In the Matter of the Late
EMMANUEL LISUNGU MAKULUNI
BY 1. ARTHUR L. MAKULUNI

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of probate (or
letter of administration) is made to the above
— named petitioner. Objection to the grant
should be filed on or before the 27th day of
OCTOBER, 2021.

Dated at MOROGORO this 4th day of
OCTOBER, 2021.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

PETER ELMADA NYAGORI
ANATANGAZA KUPOTEA
KWA KADI YAKE YA GARI
YENYE NAMBA ZA
USAJILIT 871 CLY -
TOYOTA ALTEZZA.
CHASSIS NAMBA
GXE100074656. ENGINE
NAMBA 1G9339027.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA
POLISI:
MKB/RB/200/2021.

usikose Gazeti

lako

la Nipashe kila siku

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Tupigie

O/822536/6

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza

Nasi Kwa Bei Poa Tupigie 0782253676

NJOO
UTANGAZE
BIDHAA YAKO
KWA BEI NAFUU
SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.




ljumaa Oktoba 8, 2021 NipaShe 19

MAKALA MAALUM

Namna Rais Samia alivyotafuna
mfupa mgumu bei ya mafuta

Na Mwandishi Wetu

AKATI  dunia iki-

anza kungatwa na

ongezeko la bei ya

mafuta, Rais Samia
Suluhu Hassan, ameonyesha njia
kwa ‘kutafuna mfupa’ uliokuwa
ukiumiza wananchi wakati bei
ya bidhaa hiyo muhimu inapo-
panda.

Kwa kuagiza mawaziri wa wiz-
ara zinazohusika na suala hilo
pamoja na taasisi nyingine za
serikali kukutana na kutafuta njia
ya kutoka, Rais Samia alifanikiwa
kujibu mojawapo ya maswali
makubwa yaliyokuwa yakiulizwa
nchini kuhusu ‘kwa nini bei za
mafuta Tanzania wakati mwing-
ine huwa kubwa kuliko hata ka-
tika nchi zisizo na bandari?’

Matokeo ya hatua hiyo ya Rais
ni kwamba sasa baadhi ya tozo
zilizokuwa  zikiwekwa katika
bidhaa hiyo zimeondolewa na
kusababisha bei kutopanda kwa
kiwango ambacho kwa kawaida
kingepanda.

Hatua hiyo moja ya Rais Samia
imesababisha kushuka kwa bei
ya mafuta kwa kiwango amba-
cho kinaonekana. Kwa mfano,
kwa mujibu wa Kaimu Mkuru-
genzi Mtendaji wa Mamlaka ya ya
Udhibiti wa Huduma za Nishati
na Mafuta (EWURA), Godfrey
Chibulunje, bei ya mafuta ili-
paswa kuongezeka kwa kiasi cha
Sh. 145 jijini Dar es Salaam mwezi
huu, lakini sasa imepanda kwa
Sh. 12 tu.

Lakini ni nini hasa kimem-
fanya Rais Samia kuingilia kati
na kufikia uamuzi huo? Waziri
wa Nishati, January Makamba,
aliwaambia waandishi wa habari
muzi wa kihistoria.

Tangu kuibuka kwa janga la
ugonjwa wa UVIKO-19 takriban
miaka mitatu iliyopita, bei ya
mafuta kwa ujumla katika Soko
la Dunia ilishuka kwa kiwango ki-
kubwa. Kuna nyakati bei ya pipa
moja la mafuta ilifika kiwango
cha chini kabisa cha dola 10. Hali
hiyo ilisababishwa na kusimama
kwa shughuli za usafiri na uzal-
ishaji wakati wa janga hilo.

Kutokana na kuanza kupungua
kwa athari mbaya za ugonjwa wa
UVIKO-19 na hasa baada ya ku-
patikana kwa chanjo za ugonjwa
huo, hali ya watu kusafiri na uzal-
ishaji imeanza kuongezeka na
hivyo kuongezeka pia mabhitaji ya
mafuta. Katika uchumi wa soko,
ukuaji wa mahitaji ni mojawapo
ya sababu kubwa ya ongezeko la
bei.

Rais Samia alianza urais wake
Machi 19, mwaka huu na tangu
aingie madarakani, bei ya mafuta
imepanda juu kwa takribani mara
tatu; Aprili, Julai na Septemba.
Muda wake wa kuingia madara-
kani umegongana na ongezeko

Rais Samia Suluhu Hassan. PICHA : MTANDAO

kubwa la bei ya mafuta ambapo
sasa imefika wastani wa dola za
marekani 80 kwa pipa - kiwango
cha juu zaidi katika kipindi cha
miaka mitatu iliyopita.

Kufikia mwishoni mwa Sep-
temba mwaka huu, kuna mae-
neo bei ya mafuta ya petroli ili-
fika kiasi cha Sh. 2,600, kiwango
ambacho hakijawahi kuonekana
katika kipindi cha walau muon-
go mmoja uliopita.

Wasaidizi wa Rais Samia
wameiambia Nipashe kwamba
tangu aingie madarakani, Rais
amekuwa mfuatiliaji sana kila
wakati kunapoibuka habari ya
kupanda kwa bei yoyote ya kitu
kinachotumiwa na wananchi wa
kawaida.

“Tangu siku yake ya kwanza
madarakani, Rais Samia ameku-
wa mtu wa kufuatilia sana haya
mambo ya kupanda bei kwa
vitu. Kitu kikipanda bei au ak-
isikia malalamiko ya wananchi,
huwa anapiga simu kupata taari-
fa kujua nini kinaweza kufanyika
ili kuweka mambo sawa.

“Rais Samia angeweza kusema
tu marufuku kupandisha bei za
mafuta. Yeye ni Rais na anaweza
kufanya chochote. Lakini alia-
mua kutafuta suluhisho la ku-
dumu kwa kuwaita viongozi wa
juu wa wizara na taasisi za seri-
kali ambazo zinashughulika na
masuala ya mafuta. Uamuzi huu
umejengwa kwenye mwafaka
wa viongozi,” alisema mmoja
wa viongozi waandamizi serika-
lini.

Kiongozi huyo alisema Rais
alianza kushughulika na jambo
hilo kuanzia Aprili, na Julai
mwaka huu ndipo alipoagiza ku-
fanyiwa kazi kwa suala hilo la bei
ambalo hatima yake imefikiwa
mwezi huu.

Miongoni mwa hatua kub-

wa zilizochokuliwa ni kwa seri-
kali kukubali kupoteza mapato
ya takribani Sh. bilioni 102 kwa
mwaka zilizokuwa zikikusanywa
kupitia tozo ili kushusha bei ya
mafuta.

Sekta ya mafuta ilikuwa na tozo
takribani 23 zilizokuwa zikichuku-
liwa na wizara na taasisi mbalim-
bali za serikali na zilikuwa ndiyo
chanzo kikuu cha Tanzania kuwa
na bei kubwa ya mafuta kuliko ile
ambavyo ingetazamiwa.

Mmoja wa mawaziri wa Rais Sa-
mia aliyezungumza kwa masharti
ya kutotajwa majina yake, alisema

jambo kubwa ambalo wamejifun-
za katika ni kwamba Rais anafanya
mambo yake kufuata ushauri wa
wataalamu na hapendi kutumia
cheo chake kulazimisha anacho-
taka.

“Mwanzoni  kabisa  tuliona
kwamba alichokuwa anakita-
ka Rais Samia ni bei ya mafuta
kushuka na alitaka wataalamu na
mawaziri wao wakae chini kuten-
geneza namna ya kufikia hapo.
Hakulazimisha bali alisikiliza na
kutoa mapendekezo pale ilipobidi.
Sote tumeridhika na tulipofika,”
alisema.

SPIDI YA UTEKELEZA]JI

Siku ambayo Rais aliagiza ku-
fanyiwa kazi kwa mapendekezo
hayo ndiyo siku ambayo Waziri
Makamba alitangaza kilichoam-
riwa na siku iliyofuata, EWU-
RA wakatangaza bei mpya ya
mafuta kutokana na marekebi-
sho hayo.

Makamba pia alitoa tangazo
kwenye Gazeti la Serikali siku
hiyo hiyo na inatarajiwa kuwa
katika Mkutano wa Bunge un-
aofuata Novemba mwaka huu,
kuna uwezekano wa serikali
kuleta mapendekezo zaidi ya
kusaidia kushusha bei ya bidhaa
hizo.

Utekelezaji huo umefanyika
kwa kasi kubwa inayoonyesha
kwamba sasa mifumo ya ma-
wasiliano katika utawala wa
Rais Samia imeanza ‘kuonana’
kama alivyowahi kusema Katibu
Mkuu Kiongozi, Balozi Hussein
Katanga.

Mmoja wa wasomi na wa-
chumi maarufu nchini, Profesa
Samuel Wangwe, alipongeza
hatua ya serikali ya Rais Samia
kushughulika na suala la bei ya
mafuta kwa sababu ni nyeti kiu-
chumi na athari zake ni mtam-
buka.

“Inapopanda bei ya mafuta,
maana yake ni kwamba bei ya us-
afiri inapanda, bei ya bidhaa zi-
nazosafirishwa inapanda, bei ya
uzalishaji inapanda na gharama
ya maisha kwa ujumla inapanda.
Serikali imefanya vizuri kutafuta
namna ya kuwaokoa wananchi
na mzigo huo wa gharama,”
alisema.
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RIDHIWANI ATAKA STARS
IPEWE USHIRIKIANO ZAIDI

Na Somoe Ng'itu

BUNGE wa Jimbo la Chalinze

(CCM), mkoani Pwani, Ridhi-

wani Kikwete amesema Tan-

zania (Taifa Stars), ina ‘kiu’ na
ndoto ya kukata tiketi ya kushiriki fainali
za Kombe la Dunia zinazotarajiwa ku-
fanyika mwakani nchini Qatar.

Ridhiwani alisema hayo juzi jioni waka-
ti akiitakia matokeo mazuri Taifa Stars
iliyokuwa kwenye maandalizi yake ya
mwisho ya kuivaa Benin kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa jana jioni.

Mbunge huyo alisema kwa Tanzania
huu ni wakati muhimu wa kuhakikisha
wanashirikiana vyema na Shirikisho la
Soka Nchini (TFF), ili kufikia kwenye
malengo ya kitaifa.

“Kwangu mimi mechi hii (Benin),ni

muhimu sana, sisi kwetu ni zaidi ya ku-
pata ushindi, ni kipindi kirefu tumekuwa
na hamu ya kushiriki fainali hizo, jukumu
letu ni kuendelea kuwatia moto, kuwa-
takia kila la kheri vijana wetu, wajiamini
wanaweza,” alisema Ridhiwani.

Aliongeza hatua ambayo Taifa Stars
wamefikia ni kubwa na kila mmoja ana-
takiwa kuongeza ushirikiano kwa TFF,
benchi la ufundi na wachezaji ili kutimi-
za ndoto. “Ni jukumu letu kuwatia moyo
viongozi wetu, benchi la ufundi, vijana
wetu waamini wanaweza, waamini nchi
iko pamoja nao,” Ridhiwani aliongeza.

Naye Kiongozi wa ACT-Wazalendo,
Zitto Kabwe, alisema hatua ambayo Taifa
Stars imefikia mwaka huu ni ya kujivu-
nia, hivyo jitthada za pamoja zinahitajika
ili wawakilishi wetu waendelee kufanya
vyema kwenye michuano hiyo.

Kabwe alisema hatua ambayo Taifa
Stars imefikia ni kubwa na kila mmoja
anaitakia mafanikio kwenye mechi zake
zote zinazofuata.

“Endapo Tanzania itafanikiwa ku-
wafunga Benin kesho (jana), basi itaen-
delea kuongoza kundi kwa mbali kwa
sababu itawapita hao Benin pointi tatu,
sasa hivi wanalingana pointi, lakini Taifa
Stars inabebwa na faida ya magoli ya ku-
funga,” alisema Kabwe.

Taifa Stars ilianza kampeni ya kuelekea
Qatar kwa kutoka suluhu na Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC), ugenini
na ikaifunga Madagascar mabao 3-2 hapa
nyumbani.

Baada ya mechi ya jana, Taifa Stars itas-
afiri kuwafuata Benin kwa ajili ya mchezo
wa marudiano utakaochezwa Oktoba 12,
mwaka huu jijini Cotonou.

—

Mkurugenzi wa Shule ya Atlas iliyoko Madale, Sylivanus Rugambwa (kulia), akizungumza kuhusu maandalizi ya mbio
za nusu marathon zitakazofanyika Oktoba 14, mwaka huu, ambazo lengo lake ni kusaidia wanafunzi zaidi ya 200 wa
shule hiyo, wanaosomeshwa bure kutokana na sababu mbalimbali. Katikati ni Ofisa Habari wa Atlas, Lenarda Philbert

na Katibu wa Chama cha Riadha Dar es Salaam, Rahim Kalyango . PICHA: MIRAJI MSALA

M-Bet yamwaga mil. 961/-, shabiki
Yanga ashinda milioni 104.3/-

Na Mwandishi wetu

KAMPUNI ya mchezo ya kubashiri ya
M-Bet Tanzania imetumia jumla ya Sh
milioni 961 kuzawadia washindi mbalim-
bali wanaobashiri kwa usahihi matokeo
ya ligi mbalimbali duniani kupitia mch-
ezo wa Perfect 12 na Jackpot Bonus.

Hayo yalisemwa na Meneja Masoko
wa kampuni ya M-Bet Tanzania, Allen
Mushi wakati wa kumzawadia zawadi
yake Stephano Ndunguru kutoka mkoani
Njombe aliyeshinda Sh. milioni 104.3.

Mushi alisema kuwa Ndunduru anaku-
wa mshindi wa 10 kuzawadiwa mamilio-
ni ya fedha kwa mwaka huu na kuifanya

kampuni yao kutumia kiasi hicho cha
fedha.

Alisema kuwa wanajisikia faraja sana
kuendelea kubadili na kuwawezesha wa-
namichezo kupitia michezo yao ya kuba-
shiri na sasa kuwa na maisha bora.

“Mbali ya kubadili maisha ya washindi
wetu kupitia kubashiri michezo, pia tu-
najisikia fahari kuchangia asilimia 20
ya kodi ya ushindi ambayo inaigia moja
kwa moja serikalini . Sisi ni walipa kodi
wazuri wa serikali na tunachangia maen-
deleo,” alisema Mushi.

Alisema kuwa kati ya fedha hizo, Sh
milioni 791 ni zawadi za moja kwa moja
kwa washindi wakati Sh. milioni 200 ni

zawadi kwa ya ‘jackpot’ bonus. Alisema
kuwa wanatarajia kuwazadia washindi
wengi mwaka huu kwani ligi mbalimbali
zinaendelea mpaka sasa.

Kwa upande wake, Ndunduru ambaye
ni shabiki wa Yanga alisema kuwa hakua-
mini kushinda kiasi hicho cha fedha kwa
kutumia Shi, 000 tu. “Mimi mkulima wa
maharagwe, nimekuwa nikibashiriki na
kupata hela ndogo ndogo. Nilipopigiwa
simu na kuambiwa kuwa nimeshinda zai-
di ya milioni 100, sikuamini na nilidhani
ni ndoto,” alisema Ndunduru.

Alisema kuwa fedha hizo atazitumia
kuendesha kilimo cha kisasa zaidi na ku-
toa ajira kwa watu wengine.

Mil. 40/- kushindaniwa
CRDB Bank Taifa Cup

Na Mwandishi Wetu

TIMU 32 za mikoa za mpira wa kikapu
zinatarajiwa kuchuana vikali katika
mashindano ya CRDB Bank Taifa Cup
yanayotarajiwa kufanyika katika viwanja
vya Chinangali jijini Dodoma kuanzia
Novemba 5 hadi 14 mwaka huu.

Akitangaza zawadi hizo, Mkurugenzi
Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid
Nsekela, alisema kuongezeka kwa zawa-
di katika CRDB Bank Taifa Cup mwaka
huu kunatokana na kuongeza udhamini
wa benki hiyo katika mashindano hayo
kufikia shilingi milioni 300.

“Tumeona tuongeze zawadi mwaka
huu ili kuongeza ushindani kwa timu
na Vvijana watakaoshiriki. Tunaamini
kuongezeka kwa zawadi kutakuwa na
motisha kwa vijana kuonyesha vipaji
vyao,” alisema Nsekela.

Nsekela alisema Benki ya CRDB imeen-
delea na uamuzi wake wa kudhamini ligi
hiyo ya taifa ya mpira wa kikapu kwa
mara ya pili mfululizo ikiwa ni sehemu
va jitihada za benki hiyo kuwawezesha
vijana wa Kitanzania kupitia michezo.

Tuzo za digitali
msimu mpya zaja

Na Mwandishi Wetu

MSIMU wa Tuzo za Digitali (Tan-
zania Digital Awards) mwaka 2021
Salaam zikiwa zinakusudia kukuza
uwajibikaji, ubunifu, na uvumbuzi ka-
tika uwanda wa digitali Tanzania.

Akizungumza kwenye hafla ya
uzinduzi jijini Dar es Salaam Ofisa
Uendeshaji wa Kampuni ya Serengeti
Byte, Michael Mallya, ambao ni
waandaaji wa tuzo hizo alisema
wanatarajia msimu wa kusisimua na
kuwa wenye ushindani zaidi.

Alisema Taasisi za umma, makam-
puni, mashirika yasiyo ya kiserikali,
na watu binafsi walipendekezwa na
kupigiwa kura katika vipengele 10.

Alivitaja vipengele vilivyowaniwa
mwaka jana ni pamoja na Serikali
Mtandaoni, Diplomasia Mtandaoni,
Masoko Mtandao, Burudani Mtandao-
ni, Vyombo vya Habari Mtandaoni,
Uvumbuzi wa Kidijitali, Mawasiliano
ya Kidijitali, Uchechemuzi Mtandaoni,
Tuzo ya Heshima na Tuzo ya Ujumla
ya Chaguo la Watu.

“Kufuatia maoni ya wadau
mbalimbali, mwaka huu Tanzania
Digital Awards imepanua wigo kwa
kuongeza idadi ya vipengele vikuu
kuwa 12 na vipengele vidogo 52,
alisema.

Mallya alisema vipengengele
vikuu vya mwaka 2021 ni pamoja na
Uvumbuzi wa Kidijitali, Huduma za
Benki Kidigitali, Sekta ya Mawasi-
l[iano ya Simu Kidigitali, Mawasiliano
Kidigitali, Burudani Kidigitali, Masoko
na Biashara Kidigitali, Vyombo vya
Habari Kidigitali, Serikali Kidigitali,
Uchechemuzi Kidigitali, Diplomasia
Kidigitali, Tuzo ya Chaguo la Watu na
Tuzo ya Heshima,
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ARSENAL YALENGA WAWILI

ARSENAL wanawalenga wachezaji wawili wa England,
Dominic Calvert-Lewin mwenye umri wa miaka 24 na Ol-
lie Watkins mwenye miaka 25, lakini inakabiliwa na kiba-
rua kigumu kuwatoa kule Everton na Aston Villa. (Sun)

TEZGEL ATAKIWA

KLABU ya Manchester City, Chelsea na Manchester
United wanajiandaa kumwania mshambuliaji kinda wa
Stoke City, Emre Tezgel mwenye miaka 16, ambaye ame-
kuwa akifananishwa na Harry Kane. (Mail)

WIRTZ AGOMBEWA

KLABU za Ligi Kuu ya England ya England vitapam-
bana na Bayern Munich kumnasa kiungo wa kati wa
Ujerumani, Florian Wirtz anayekipiga Bayer Leverkusen.
(Fabrizio Romano)

VLAHOVIC ATAKIWA LIVERPOOL

LIVERPOOL wanafikiria uhamisho wa mshambuliaji
wa Serbia, Dusan Vlahovic mwenye umri wa miaka 21,
ambaye mazungumzo kuhusu mkataba yamevunjika
Fiorentina. (Mirror)

LANG AWANIWA

ARSENAL bado wana nia ya kumsajili mshambuliaji
wa Club Bruges, Noa Lang mwenye umri wa miaka 22,
na AC Milan pia inavutiwa naye.(Calciomercato, via
TEAMtalk)

HALAANAD KUBAKI

KLABU ya Borussia Dortmund imeamua kubaki na
mshambuliaji wa Norway, Erling Braut Haaland mwenye
umri wa miaka 21 hadi mwaka 2023.(Sport Bild)

WINKS KUONDOKA

KIUNGO wa kati wa England na Tottenham Hotspur,
Harry Winks mwenye umri wa miaka 25, anataka uham-
isho wa mkopo kutoka kwenye klabu hiyo Januari na
yuko radhi kwenda nje ya England. (Times - subscrip-
tion required)

MBAPPE NA MUSTAKABALI

MUSTAKABALI wa muda mrefu wa nyota wa Ufaransa,
Kylian Mbappe bado utategemea Paris St-Germain baada
ya mazungumzo kati ya mama wa mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 22, kukubaliana na mabingwa hao
Ufaransa kuhusu mkataba mpya kwenda vizuri.(RMC
via AS)

UMTITI KUUZWA

BARCELONA itamfanya beki wa Ufaransa, Samuel Um-
titi apatikane Januari hii. Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27 hajacheza hata dakika moja katika ligi ya LaLiga
msimu huu. (Sport)

ONANA KUTUA INTER

GOLIKIPA wa Ajax na Cameroon, Andre Onana mwe-
nye umri wa miaka 25, yuko tayari kujiunga na Inter Mi-
lan kama mchezaji huru mwaka 2022. (Fabrizio Romano)

XAVI KUMRITHI KOEMAN

BARCELONA imeendelea na mazungumzo na ki-
ungo wa kati wa zamani, Xavi mwenye umri wa miaka
41 ili achukue nafasi ya kocha, Ronald Koeman, lakini
makubaliano na raia huyo wa Hispania hayajafikiwa.
(90min)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZ ETI YA ULAYA
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KUONDOKA BARCELONA

® @ ® Asema lilikuwa jambo la lazima na sasa anafu-
rahia kuanza maisha mapya na...

PARIS, Ufaransa

IONEL Messi amesisitiza

kuwa hakufanya kosa
kuondoka klabu yake
ya utotoni, Barcelona

kwenda kwa miamba ya Ligi Kuu
ya Ufaransa, Ligue 1, Paris Saint-
Germain.

Messi alijiunga na PSG kwa
uhamisho huru baada ya Barca
kushindwa kumwongezea mka-
taba mshindi huyo mara sita wa
Ballon d’Or kutokana na mata-
tizo ya kifedha.

Uhamisho huo ulimaliza muda

wa Messi kukaa pale Barca, aki-
wa ameanza kuwachezea miam-
ba hao wa LaLiga kwa mara ya
kwanza msimu wa 2004-05.

Messi alishinda mataji 35 aki-
wa pale Camp Nou, akifunga ma-
bao 672 katika mashindano yote.

Na sasa ameanza maisha
mapya na PSG, na Messi amese-
ma ana furaha kutokana na
maamuzi yake hayo.

“Sikufanya makosa kwenda
PSG,” amesema Messi akiliambia
jarida la France Football katika
mahojiano maalumu ambayo ya-
tachapishwa Jumamosi.

Tangu kuhamia PSG, Messi
amefunga bao moja tu katika
klabu hiyo kwenye ushindi wa
2-0 katka Ligi ya Mabingwa Ul-
aya dhidi ya Manchester City.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 34 bado hajafunga bao
kwenye Ligi Kuu ya Ligue 1, na
PSG walifungwa mabao 2-0 na
Renne wiki iliyopita.

PSG imeanza vizuri msimu
huu ikishinda mechi nane mfu-
lulizo, huku kikosi hicho cha
Messi kikiongoza msimamo wa
Ligi kwa pointi sita baada ya
mechi tisa.
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MANCHESTER, England

AUL Pogba amewaambia watu wake
wa karibu kuwa anataka kuongeza
mkataba wake Manchester United
huku Real Madrid, Juventus na Paris
Saint-Germain zikionyesha nia ya kumsajili.

Mkataba wa sasa wa Mfaransa huyo mwe-
nye umri wa miaka 28 unamalizika msimu
ujao.

Hata hivyo, ripoti kutoka Ufaransa zinas-
ema Pogba ameamua kubaki United na sasa
hafichi kuhusu ukweli huo.

Kwa mujibu wa ripoti hizo United inataka
mkataba mpya wa Pogba ukamilike ifikapo
sikukuu ya Krimasi na amekuwa katika ma-
jadiliano ya mara kwa mara wakala wake
Mino Raiola.

Masharti ya mkataba mpya yatampatia
Pogba mshahara wa pauni 400, 000 sawa
na shilingi bilioni 1.2 kwa wiki.

Tliripotiwa kuwa PSG ina nia ya kumpa
ofa Pogba ya mshahara wa pauni 510,000
sawa na shilingi bilioni 1.5 kwa wiki iwapo
itamsajili akiwa mchezaji huru.

LONDON, England

KOCHA wa Arsenal, Mikel Atreta alise-
ma imeanza kuwatambua mastraika
ambao itahitaji kunasa saini zao ikiwa ni
maandalizi ya kuachana na Alexandre
Lacazette.

Nyota wa kimataifa wa England, Domi-
nic Calvert-Lewin wa Everton na Ollie
Watkins wa Aston Villa wanatajwa ku-
wapo kwenye orodha ya wachezaji wa-
naosakwa na Arsenal kwenda kuchukua
mikoba ya Lacazette.

Lacazette mwenye umri wa miaka
30, yupo kwenye mwaka wa mwisho wa
mkataba wake wenye thamani ya pauni
180,000 kwa wiki na hajapewa ofa yoyote
ya mkataba mpya.

Kuna uwezekano mkubwa wa Arse-
nal ikafungua milango ya kumpiga bei
kwenye dirisha la uhamisho wa Januari,
wakiepuka kumpoteza bure kabisa mwis-
honi mwa msimu. Lakini, Kocha Mikel
Arteta ataruhusu hilo kutokea kama tu
ataweza kusaini mshambuliaji mwingine

Mrithi wa Lacazette asakwa

wa kusaidiana na Pierre-Emerick Au-
bameyang.

Baada ya kutumia pauni milioni 148
kusajili wachezaji sita kwenye dirisha
lililopita la uhamisho wa majira ya kian-
gazi, Arsenal wamepanga kufanya usajili
mwingine Januari mwakani.

Lacazette, aliyenaswa kwa pauni
milioni 52 akitokea Lyon mwaka 2017,
hajaanzishwa kwenye mechi yoyote ya
Ligi Kuu England msimu huu baada ya
kupata maambukizi ya Uviko 19 siku moja
kabla ya kuanza kwa msimu huu.

Kwenye kikosi cha Arsenal, yeye ndiye
mshambuliaji pekee mwenye uzoefu
ukimweka kando Aubameyang, hivyo
kama ataondoka ataacha pengo ambalo
Arteta atakuwa na shughuli kubwa ya ku-
liziba.

Hata hivyo, washambuliaji Calvert-
Lewin, 24, na Watkins, 25, ambao Arteta
anawataka wote wapo na mikataba mire-
fu kwenye timu zao, itakayofika tamati
2025, hivyo saini zao haziwezi kupatikana
kwa gharama nafuu.
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183,880

ROY KEANE AIPA

£

UBINGWA MAN CITY,

MANCHESTER, England

TUNGO wa zamani wa Manchester United,
Roy Keane, ametoa utabiri wake wa timu
gani itakayobeba ubingwa wa Ligi Kuu
ngland msimu huu na chaguo lake ni

kikosi cha kocha Pep Guardiola, Manchester City.

Man City ililazimisha sare ya 2-2 dhidi ya Liv-
erpool kwenye uwanja wenye kelele nyingi za
mashabiki Anfield, baada ya Phil Foden na Kevin
de Bruyne kuchomoa mabao ya wakali wa Liver-
pool, Sadio Mane na Mohamed Salah.

Hata hivyo, Keane hakuisahau timu yake ya za-
mani ya Man United, ambapo alikuwa nahodha
huko Old Trafford, kwamba watamaliza ligi ndani
ya nne bora.

Msimamo ulivyo kwa sasa, Chelsea inaongoza
ikiwa na pointi 16, wakati Liverpool ipo kwenye
nafasi ya pili na pointi zao 15, huku Man City kwe-
nye nafasi ya tatu na Man United namba nne na
pointi zao 14 kila mmoja.

Keane alisema timu hizo nne zitafuzu kuche-
za Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu ujao, lakini
anaamini vijana wa Guardiola watatetea taji lao
kwenye Ligi Kuu England msimu huu.

Kiungo huyo gwiji alilambia Sky Sports: “Uki-
tazama msimamo, unaona kabisa Top Four ilivyo.

“Kama utawafanyia uchambuzi Liverpool, una-
ona wiki iliyopita waliruhusu mabao matatu dhidi
ya Brentford na wikiendi hii wameruhusu mabao
mawili, hiyo sio dalili nzuri.

“Lakini, wana wachezaji wazuri sana kwenye
fowadi yao, washambuliaji wa kiwango cha dunia.

“Lakini, naamini timu hizi ikiwamo na Chelsea,
zinaweza kufanya vizuri na kumaliza ligi juu ya
Man City.”

MILAN, Italia

MABINGWA wa Euro 2021, Italia
wameshindwa kutinga fainali ya
michuano ya Uefa Nations League
‘baada ya kufungwa 2-1 na Hispan-
ia kwenye mchezo uliocheza usiku
wa kuamkia jana katika dimba la
San Siro.

Mabao ya Hispania yalifungwa
na Ferran Torres dakika ya 17 na
45 kabla ya kwenda mapumziko
huku ikishuhudiwa nahodha wa
mchezo huo beki Leonardo Bo-
nucci akioneshwa kadi nyekundu
dakika ya 42 kabla ya Lorenzo Pel-
legrini kufunga bao dakika 83 la
kufutia machozi kwa Italia.

Kipigo hiko kimewafanya His-

Hispania yatinga
fainali Uefa

pania kuvunja rekodi ya Italia ya
kucheza michezo 37 mfululizo ya
michuano yote bila kufungwa.

Pia, Italia imefungwa kwa mara
ya kwanza kwenye mchezo rasmi
kwenye uwanja wake wa nyum-
bani tangu mwaka 1999 wakati
ambao wachezaji makinda wa
Hispania sita waliokuwa kwenye
mchezo huo waliokuwa hawajaza-
liwa ambao ni Pedro Porro, Ferran
Torres, Eric Garcia, Bryan Gil, Yer-
emia Pino na Gavira ‘Gavi’.

Kwa upande mwingine, Hispan-
ia imezidi kuonesha ubabe wake
mbele ya Italia, kwani ilikuwa ni
mchezo wao wa 34, Hispania wak-
ishinda michezo 12, Italia ikishinda
10 na wakitoa sare mara 12.

TAREHE

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENIN

MUDA
17:00

MICHEZO 1 X

.09/10/21 Lugo vs Girona

2

.09/10/21 |17:00| Hartlepool vs Northampton

.09/10/21 | 17:00 | Bristol Rovers vs Carlisle

.09/10/21 |17:00 | Stevenage vs Exeter

.09/10/21 | 17:00 | Sutton United vs Port Vale

.09/10/21 |17:00 Barrow vs Leyton Orient

.09/10/21 |17:00| Newport vs Bradford City

.09/10/21 | 17:00| Boreham Wood vs Dagenham and Redbridge

.09/10/21 |22:00 |Real Oviedo vs Sporting Gijon

10/10/21 | 08:00 |Matsumoto Yamaga vs Tochigi SC

.10/10/21 | 15:00 [Real Sociedad B vs Ponferradina

10/10/21 |19:15| Alcorcon vs Burgos

10/10/21

22:00 |Fuenlabrada vs Leganes

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA - 08 - OKTOBA 2021

NYUMBANI  SARE

TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

Malawi vs Ivory Coast 8.53

UGENINI

Fastav Zlin B vs Sigma Olomouc B | 4.26

RoPs Rovaniemi vs EIF Ekenas 1.60

Shabab Alsamu vs Jabal EL Mokabett 3.43

Moldova U21 vs Wales U21 353

Lithuania U21 vs Malta U21 1.56

TPS Turku vs VPS Vaasa 1.57

Bulgaria U21 vs Gibraltar U21 | 1.01

Bosnia and Herzegovina U21 vs Italy U21 6.38

Belarus U21 vs Greece U21 522

Russia U21 vs Northern Ireland U21| 1.31

Sweden U21 vs Montenegro U21| 1.28

Angola vs Gabon 2.21

Cameroon vs Mozambique | 117

Croatia U21 vs Norway U21 1.67

Ireland U21 vs Luxembourg U21| 1.08

Azerbaijan U21 vs Finland U21 3.74

France U21 vs Ukraine U21 1.39

Cornella vs Real Madrid Castilla| 2.57

Cholet vs Orleans 2.58

Avranches vs Red Star 2.59

Chateauroux vs Concarneau 2.08

Bastia Borgo vs Annecy FC 3.86

Estonia U21 vs Austria U21 38.75

Athletic Bilbao B vs Celta B 2n

Sete 34 FC vs Laval 293

Creteil vs Boulogne 2.83

Switzerland U2 vs Netherlands U21| 3.15

Le Mans vs Chambly 1.83

Saint Brieuc vs Villefranche Sur Saone| 2.99

Belgium U21 vs Kazakhstan U21| 1.03

Hungary U21 vs Poland U21 295

Tranmere vs Colchester 210

Germany vs Romania 116

Iceland vs Armenia 217

Czech Republic vs Wales 1.70

Latvia vs Netherlands [24.94

Estonia vs Belarus 2.36

Liechtenstein vs North Macedonia|21.00

Turkey vs Norway 218

Cyprus vs Croatia 13.03

Russia vs Slovakia 1.83

Malta vs Slovenia 7.80

Gibraltar vs Montenegro [20.90|

Spain U21 vs Slovakia U21 114

Dundalk FC vs Shamrock Rovers| 3.10

Algeria vs Niger 1.07

Egypt vs Libya 1.27

Valladolid vs Malaga 1.90

Djibouti vs Burkina Faso [29.21

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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STARS YAZIMWA,

Messi: Sikufanya makosa k

I XN

Nahodha
% wa Timu
- ya Taifa,

-

Taifa Stars,
Mbwana
Samatta
(kushoto),
akimtoka
mlinzi wa
Benin
kwenye
mchezo
wa kufuzu
Kombe la
Dunia ulio-
! pigwa jana,
Uwanja wa
Benjamin
Dar es Sa-
laam. Stars
ilifungwa

| MTANDAO

TWIGA YATAKATA

® ® ®Sasa yashushwa hadi nafasi ya tatu kwenye
kundi, Congo ikipaa nafasi ya pili...

Na Adam Fungamwango

UKU ikikosa mabao mengi ya
wazi, timu ya soka ya Tanzania,
Taifa Stars jana ilipoteza mechi

yake ya kwanza ya kusaka tiketi
kufuzu fainali za Kombe la Dunia mwakani
nchini Qatar, ilipochapwa bao 1-0 dhidi ya
Benin.

Alikuwa ni straika anayechezea klabu ya
Stade Brestois ya Ufaransa, Steve Mounie
aliyewanyamazisha Watanzania wapatao
10,000 waliohudhuria mechi hiyo kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa, alipofunga
bao kwa shuti la kiufundi la staili ya ‘mwezi
mwandano’, baada ya kupokea pasi ndefu
kutoka winga ya kushoto.

Straika huyo aliwahadaa mabeki wa Stars
kabla ya kupiga shuti hilo, pamoja na kipa
Aishi Manula kujinyoosha hadi mwisho ku-
taka angalau auguse tu kuupoteza mwele-
keo, lakini akishuhudia mpira ukitinga wa-
vuni dakika ya 71.

likuwa ni baada ya mlolongo wa
wachezaji wa Stars kukosa mabao ya wazi,
huku kipa Saturnin Allagbe akiwa kikwazo

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

kwa mastraika wa Tanzania ambao karibu-
ni wote walikosa mabao ya wazi.

Dakika ya 11 kilitokea kizaazaa kwenye
lango la Benin, lakini shuti la Feisal Salum
liliwababatiza mabeki wa kuwaweka sala-
ma wageni.

Simon Msuva angeweza kabisa kuipatia
Stars bao dakika ya 18, lakini aliukosa mpira
na kupiga hewa, kufuatia krosi maridadi ili-
yochongwa na nahodha Mbwana Samatta.

Msuva tena, aliwashangaza watazamaji
waliohudhuria mechi hiyo kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa na waliokuwa wakifua-
tilia kwenye televisheni, alipompiga chenga
vya kichwa kipa wa Benin na kubaki yeye na
nyavu, lakini akapiga shuti dhaifu ambalo
akidhani linatinga wavuni, liliokolewa na
beki wa Benin na kusababisha masikitiko
kwa Watanzania.

Benin ilifanya shambulizi la kushtukiza
kwenye lango la Stars dakika ya 25, baada
ya Desire Azankpo kuachia shuti kali akiwa
umbali ya mita 30, lakini lilitoka juu ya lan-
£0.

Manula aliiokoa Tanzania alipodakia shu-
tila ana kwa ana akiwa na Yossoug Assouba

dakika ya 35.

Pamoja na kufanya mabadiliko kipindi
cha pili, hali ikawa ni vile vile.

Stars ambayo ilikuwa ikiongoza kundi J
kwa pointi nne imeteremka mpaka nafasi
ya tatu, ikisalia na pointi zake hizo, huku Be-
nin ikipaa hadi kufikisha pointi saba, wakati
huo Jamhuri ya Congo (DRC) ikipanda hadi
nafasi ya pili kwani ikiwa nyumbani jana, ili-
ichapa Madagascar mabao 2-0. Madagascar
inashika mkia ikiwa haina pointi hata moja.

Wakati huo huo, Timu ya Taifa ya Tanza-
nia ya Wanawake Twiga Stars, imefanikiwa
kutinga hatua ya fainali ya michuano ya
wanawake Ukanda wa Kusini mwa Afrika
COSAFA kwa kuiondoa Zambia kwa mabao
3-2 yaliyopatikana kwa mikwaju ya penalti
kwenye Uwanja wa Nelson Mandela Bay,
nchini Afrika Kusini.

Timu hizo zililazimika kupigiana penalti
baada ya sare ya bao 1-1 kwa dakika 90 za
mchezo.

Twiga ambao ni wageni waalikwa, wa-
tacheza na mshindi kati ya Afrika Kusini na
Malawi, ambao walitarajia kucheza mechi
ya pili ya nusu fainali.

uvond
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Yanga, Azam
kukipiga Arusha

Na Faustine Feliciane

UONGOZI wa klabu ya Yanga
umeiandikia barua Bodi ya Ligi Tan-
zania (TPLB) kuomba mchezo wake
namba 31 wa mzunguko wa nne wa
Ligi Kuu dhidi ya Azam FC uchezwe
kwenye Uwanja wa Sheikh Amri

Awali kwenye ratiba va Bodi ya
Ligi mchezo huo ulipangwa kuchezwa
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa
wakiwa wenyeji.

Ofisa habari wa Yanga, Hassan
Salaam jana, alisema kuwa wame-
omba mchezo huo kwenda kuchezwa
Arusha kwa ajili ya kuwapelekea
burudani mashabiki na wanachama
wa klabu hiyo.

“Mashabiki na wanachama wa
Yanga wa mkoa wa Arusha na mikoa
jirani wanahamu kubwa na timu yao,
lakini mashabiki wa soka kiujumla
katika ukanda wa mikoa ya kaskazini
wanashauku kushuhudia mchezo
mkubwa, hivyo kwa kuwajali tumean-
dika barua kwa Bodi ya Ligi kuomba
mchezo wetu na Azam uchezwe Aru-
sha na tuna imani tutakubaliwa ombi
letu,” alisema Bumbuli.

Taarifa hiyo ilithibitishwa na Ofisa
Habari wa TPBL, Karim Boimanda,
ambaye alikiri bodi hiyo kupokea ba-
rua ya maombi ya klabu ya Yanga.

“ Ni kweli barua ya Yanga imefika
jana (juzi) taratibu nyingine zinaen-
delea kabla ya kuwajibu..., kwa sasa
itoshe kusema ni kweli barua tumei-
pata,” alisema Boimanda.

Alisema Bodi ya Ligi inaifanyia kazi
barua hiyo na baada ya kumaliza
watawajulisha Yanga juu ya maombi
yao hayo.

Katika hatua nyingine, uongozi wa
Yanga umemua kufutilia mbali mpan-
g0 wao wa kwenda kuweka kambi
mkoani Arusha kujiandaa na mchezo
wao dhidi ya KMC uliopangwa kuche-
Zwa mjini Songea.

Yanga wameamua kufuta mpango
huo kwa kile wanachodai mwingiliano
wa majukumu ya baadhi ya wachezaji
wao waliopo kwenye kikosi cha timu
va taifa Taifa Stars’.

Bumbuli, alisema wmeona watawa-
chosha zaidi wachezaji wao hao hivyo
wameamua timu iendelee kuweka
kambi jijini Dar es Salaam na baadaye
wataenda kuweka kambi Arusha kuji-
andaa na mchezo dhidi ya Azam kama
maombi yao ya kucheza mchezo huo
Arusha yatakubaliwa na Bodi ya Ligi.
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