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Ugeni mzito 
wawasili nchini 
Na Beatrice Moses

UGENI mzito wa wakuu wa nchi 
za Jumuiya ya Maendeleo Kusini 
mwa Afrika (SADC) umewasili 
nchini kuhudhuria mkutano wa 39 
wa jumuiya hiyo utakaofanyika 
jijini Dar es Salaam leo na kesho.  

Viongozi hao waliwasili kuanzia 
Jumatano wakiongozwa na Rais 
wa Afrika Kusini, Cyril Ramaphosa 
huku Barabara ya Nyerere iki-
fungwa kwa muda jana kutokana 
na ujio wa viongozi hao.

Wakuu wa nchi za SADC wal-
iowasili jana ni pamoja na Rais 
wa Zambia, Edgar Lungu, Rais 
wa Angola, João Lourenço, Rais 
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Congo, Félix Tshisekedi na Rais wa 
Namibia, Dk. Hage Geingob am-
baye ndiye Mwenyekiti wa SADC 
anayemaliza muda wake.

Baada ya kuwasili kwenye 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere (JNIA) ji-
jini, viongozi hao walipokewa na 
mawaziri wa Tanzania na vion-
gozi mbalimbali wa serikali huku 
kukiwa na burudani za ngoma 
zilizotolewa na wasanii mbalimbali 
uwanjani huko.

Ratiba ya mkutano huo wa 
SADC inaonyesha Katibu Mkuu wa 
jumuiya hiyo, Dk. Stergomena Tax, 
ataanza kutoa taarifa ya utangulizi 
na kufuatiwa na hotuba ya kuwa-
karibisha wageni itakayotolewa na 
Mwenyekiti mtarajiwa wa SADC, 
Rais John Magufuli.

Katibu Mtendaji wa Umoja wa 
Mataifa (UN) anayeshughulikia 
Kamisheni ya Uchumi Afrika, Dk, 
Vera Songwe, pia atawasilisha 
taarifa kwa viongozi hao, akifuati-
wa na Rais wa Benki ya Maende-
leo Afrika (AfDB), Dk. Akinwumi 
Adesina.

Ratiba hiyo pia inaonyesha 
kutakuwa na hotuba ya Rais wa 
DRC Congo, Tshisekedi, Rais wa 
Madagascar, Andry Rajoelina na 
Rais wa Comoro, Azali Assoumani.

Mwenyekiti wa SADC, Dk. Gein-
gob, atatoa tuzo kwa washindi 
wanafunzi wa shule za sekondari 
bora za kanda kwa kuandika insha 
kuhusu masuala jumuiya hiyo.  

Baada ya kutoa zawadi, Rais 
Geingob atatoa hotuba yake na 
kutangaza kuachia ngazi ili kum-
karibisha Mwenyekiti mpya wa 
SADC, Rais Magufuli kisha viongozi 
hao watakwenda Ikulu jijini .

Katika mkutano huo, mambo 
kadhaa yanatarajiwa kujadiliwa 
ikiwa ni pamoja na mapendekezo 
107 yaliyotolewa na Baraza la 
Mawaziri la SADC lililomaliza vikao 
vyake juzi.

Nchi 16 zinazounda SADC ni Tan-
zania, Malawi, DRC Congo, Namib-
ia, Angola, Afrika Kusini, Shelisheli, 
Mauritius, Comoro, Madagascar, 
Botswana, Eswatini, Zambia, Zim-
babwe, Msumbiji na Lesotho.
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Ramaphosa atangaza 
neema kwa Tanzania

Zitto aingia matatani SADC
Na Mariam Magili

JESHI la Polisi Kanda Maalum 
ya Dar es Salaam jana lilivunja 
mkutano wa viongozi wa ACT-
Wazalendo na waandishi wa 
habari, huku likiwakamata 
baadhi ya viongozi wa chama 
hicho.

Mkutano huo uliokuwa 
ufanyike jana kuanzia saa tano 
asubuhi, ulikuwa umeandaliwa 
na Kiongozi Mkuu wa chama 
hicho, Zitto Kabwe, ukiwa na 
agenda ya kuzungumzia Mkuta-
no wa 39 wa Jumuiya ya Maen-
deleo ya Nchi za Kusini mwa 
Afrika (SADC).

Nusu sasa kabla ya mkutano 
huo kuanza, Nipashe ilishuhu-
dia magari mawili ya polisi 
yakiingia kwenye oisi za makao 
makuu ya chama hicho yali-
yoko Kijitonyama jijini dar es 

salaam yakiwa na askari wenye 
bunduki.

Magari hayo yalibaki kwenye 
oisi hizo kwa takribani robo 
saa kisha yakaondoka, lakini 
baadaye moja lilirejea likiwa na 
askari polisi sita wenye silaha 
waliomkamata Katibu Mwenezi 
wa chama hicho, Ado Shaibu.

Kabla ya kutiwa mbarano, 
Shaibu aliwaomba askari hao 
aweke mambo sawa oisini na 
aliporuhusiwa, alizungumza 
na waandishi wa habari wali-
oika kwenye oisi hizo, akieleza 
kuwa mkutano huo usinge-
fanyika tena kutokana na polisi 
kuagiza Zitto aike kituoni kwa 
ajili ya mahojiano.

Hata hivyo, Shaibu alisema 
jeshi hilo halikuweka wazi kit-
uo ambacho Mbunge huyo wa 
Kigoma Mjini anapaswa kwen-
da kuripoti kwa ajili ya mahoji-
ano hayo.

“(Polisi) wanamtaka Zitto 
Kabwe ama mimi kwa ajili ya 
mahojiano, kwa hiyo, nime-
waomba kwamba ni lazima ni-
weke mambo sawa oisini kabla 
sijaenda polisi,” Shaibu alisema.

Aliongeza kuwa polisi walik-
wenda nyumbani kwa Zitto kwa 
lengo la kumkamata kwa ajili ya 
mahojiano.

“Tusiogope, tusitishike, ma-
pambano yanaendelea,” Shaibu 
alisema akiwa nje ya jengo la oi-
si za chama hicho kisha akain-
gia ndani akiwa amefuatana 
na askari polisi wawili, mmoja 
akiwa amevaa sare za Jeshi la 
Polisi na mwingine akiwa ame-
vaa kiraia.

Baada ya takribani dakika 10, 
watatu hao walitoka ndani ya 
oisi hizo na wakapanda kwe-
nye gari la polisi na haikuelezwa 
kituo cha polisi ambacho kion-
gozi huyo wa ACT-Wazalendo 

alikuwa anepelekwa.
Katika ufafanuzi wake kwa 

waandishi wa habari waliotaka 
kufahamu sababu za kukamat-
wa kwa Shaibu jana, Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Kinondoni, 
Mussa Taibu, alisema Jeshi la 
Polisi halina shida na Katibu 
Mwenezi huyo wa ACT-Wazal-
endo bali Zitto.

“Wamemleta hapa (Kituo cha 
Polisi Oysterbay) nikamuuliza 
wewe ni nani maana simjui, nil-
iyemhitaji hapa ni Zitto Kabwe, 
kwa hiyo sisi wala hatuna shida 
na Shaibu,” Kamanda Taibu 
alisema. 

“Mimi sijui kwamba palikuwa 
na mkutano, labda ninyi ndiyo 
mniambie, mimi nimemwita 
Zitto Kabwe kwa ajili ya ma-
hojiano na sasa hivi nimetoka 
kumpigia, mara ya kwanza ha-
japokea simu yangu na sasa hivi 
hapatikani kabisa.”

Na Gwamaka Alipipi,    
MOROGORO

AFRIKA Kusini imeendelea 
kutoa neema kwa Tanzania 
baada ya jana Rais wake, Cyril 
Ramaphosa, kuahidi kukifanya 
kituo cha utalii kilichokuwa 
kituo cha ukombozi kwa wapi-
gania uhuru wa nchi za kusini 
mwa Afrika cha Solomon Mahl-
angu kilichoko katika Chuo 
Kikuu cha Sokoine cha Kilimo 

(SUA) mkoani Morogoro.
Vilevile, ameahidi wanafunzi 

na walimu walioko katika Shule 
ya Sekondari Chief Albert Lu-
thuli iliyoko kwenye kituo hi-
cho, kushirikiana kielimu na 
mojawapo ya shule za sekond-
ari za Afrika Kusini kwa lengo la 
kuendeleza undugu uliopo kati 
ya nchi hizo mbili.

Ramaphosa alitangaza nee-
ma hiyo jana mkoani Morogoro 
alipotembelea kituo hicho kili-

choko eneo la Mazimbu kilicho-
tumiwa na wanaharakati kudai 
uhuru na kukomesha vitendo 
vya ubaguzi wa rangi Afrika 
Kusini.

“Kuna haja kwa serikali za 
nchi ya Tanzania na Afrika 
Kusini kushirikiana kwa pamo-
ja katika kuliendeleza eneo hili, 
mazao yanayozalishwa katika 
Mkoa wa Morogoro kuuzwa 
Afrika Kusini, hivyo hivyo kwa 
bidhaa za Afrika Kusini kuuzwa 

Tanzania,” Ramaphosa alisema.
Alisema serikali za Tanzania 

na Afrika Kusini zinapaswa ku-
hakikisha zinaimarisha miun-
dombinu ya eneo hilo na kutoa 
ajira kwa wakazi wanaolizun-
guka.

Rais Ramaphosa alisema 
Kituo cha Solomon Mahlangu 
kinaendelea kukumbukwa na 
wananchi wa Afrika Kusini kwa

Bendera za nchi wanachama wa SADC, zikipeperuka katika mzunguko wa makutano ya Barabara za Sokoine, Kurasini na Ger-
ezani, eneo la majani ya chai, jijini Dar es Salaam jana huku Jeshi la Polisi likiwa limeimarisha ulinzi. PICHA: JOHN BADI
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Watoto wapigania 
uhuru walilia mafao 
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Na Christina Haule,        
MOROGORO

UJIO wa Rais wa Afrika 
Kusini, Cyril Ramaphosa, 
nchini Tanzania umeibua 
mijadala kwa jamaa za wal-
iokuwa wakimbizi katika 
makazi ya Mzimbu, Kam-
pasi ya Solomon Mahlangu, 
wakidai kupewa mafao 
kutokana na vifo vya wa-
zazi wao.

Jamaa hao walisema 
hayo jana wakati wakizun-
gumza kwenye ujio wa Rais 
Ramaphosa kwenye kambi 
ya Solomon Mahlangu 
Mazimbu mkoani hapa. 
Miongoni mwa jamaa hao 
ni watoto walioachwa na 
wazazi wao (baba) wal-
ioondoka baada ya kure-
jea kwao mwaka 1992 na 
kubaki nchini huku wazazi 
wao wa kike pekee wakien-
delea kuwahudumia.

Mmoja wa watoto wal-
ioachwa na baba yake, 
Omuto Elias Omathe (21), 
alisema  hajawahi kum-
wona baba yake licha 
ya kwamba mama yake 
alishawahi kumwambia 
kuwa ameshafariki dunia  
akiwa Afrika Kusini.

Binti huyo ambaye 
hakuvumilia na kuamua 
kumwita Rais Ramaphosa 
alipokuwa akiondoka 
kutoka kwenye eneo la 
makaburi ya wapigania 

uhuru hao na kuangua 
kilio akimwomba Rais 
huyo kuwasaidia watoto 
kama yeye kupata fursa 
mbalimbali sambamba na 
wengine kuwajua wazazi 
wao kwakuwa waliondoka 
wakiwa wadogo.

Alisema wako wengi wa-
naoishi Tanzania na wame-
kosa fursa mbalimbali am-
bazo wenzao wanazipata 
zikiwamo elimu na makazi 
bora na kuwafanya kujiona 
kama hawana ndugu.

Omathe aliiomba serikali 
ya Afrika Kusini kuwawez-
esha kupata mafao kuto-
kana na baba yake alikuwa 
mpigania uhuru ambaye 
aliondoka na kurejea nchini 
humo na kumwacha akiwa 
mdogo. Alisema wakipewa 
mafao kama vile wana-
vyopewa wengine ambao 
baba zao wamefariki dunia 
wakiwa wapigania uhuru 
nchini humo na serikali 
inaendelea kuwahudumia, 
itawasaidia kujikimu katika 
mahitaji mbalimbali.

Naye mama wa binti 
huyo, Monica Omathe, 
alisema amefanya kazi za 
ndani katika kampasi hiyo 
muda mrefu tangu mwaka 
1981 na kwamba alikutana 
na baba huyo na kukaa 
naye lakini baada ya mzazi 
mwenzie kuondoka, wali-
hamishwa kwenye kambi 
walizokuwa wanakaa.

Meneja wa 
Jengo la Tatu 
la Abiria la 
Kiwanja cha 
Ndege cha 
Kimataifa cha 
Julius Nyerere, 
Mhandisi 
Burton Komba 
(mwenye fim-
bo) akiwaeleza 
mambo 
mbalimbali 
Mabalozi 42 
wanaoiwak-
ilisha Tanzania 
katika nchi 
mbalim-
bali duniani, 
walipotembe-
lea jengo hilo, 
jijini Dar es 
Salaam jana. 
PICHA: JOHN 

BADI 

Mabalozi waona fursa
uwanja wa ndege Dar
Na Waandishi Wetu

MABALOZI wanaoiwakilisha 
Tanzania katika mataifa 42 duni-
ani, wamesema kukamilika kwa 
ujenzi wa jengo la tatu la abiria la 
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa 
wa Julius Nyerere ( JNIA) kutafun-
gua fursa za uchumi nchini.

Wamesema watalii wengi pia 
watakuja nchini kwa sababu 
ndege kubwa zitatua, wawekezaji 
wa viwanda watajitokeza kuto-
kana na kuwapo kwa umeme wa 

uhakika kupitia mradi wa kufua 
umeme wa maporomoko ya 
maji katika Mto Ruiji na miun-
dombinu ya usairi kama mradi 
wa reli ya kisasa (SGR).

Wakizungumza na waandishi 
wa habari jana jijini Dar es Sa-
laam walipotembelea jengo la 
tatu la uwanja huo, mabalozi hao 
walisema utatangaza taswira ya 
Tanzania katika mataifa mbalim-
bali duniani hasa wakati huu am-
bao marais wa nchi 16 watakuwa 
nchini kushiriki Mkutano wa 39 

Tanzania, Afrika 
Kusini kushirikiana 
maendeleo viwanda
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI MKUU Kassim Majaliwa, amesema 
serikali ya Tanzania iko tayari kushirikiana na Af-
rika Kusini katika kutimiza azma yake ya kukuza 
uchumi na kuikia uchumi wa kati kupitia sekta ya 
viwanda iikapo 2025.

 Amesema Tanzania inahitaji uungwaji mkono 
na serikali ya Afrika Kusini hususan katika kipindi 
hiki ambacho imedhamiria kuimarisha shughuli 
za uzalishaji kupitia viwanda.

  Majaliwa aliyasema hayo jana wakati wa zi-
ara ya kiserikali ya Rais wa Afrika Kusini, Cyril 
Ramaphosa, katika Chuo Kikuu cha Kilimo cha 
Sokoine (SUA), kampasi ya Mazimbu mjini Moro-
goro.

  Majaliwa alisema changamoto zinazoikabili 
Tanzania katika nyanja mbalimbali zinafanana 
kwa kiasi fulani na zile za Afrika Kusini kwa kuwa 
historia za nchi hiyo na jiograia vinafana na Tan-
zania.

  Kuhusu Mazimbu, Waziri Mkuu alisema lina 
uhusiano mkubwa na historia ya nchi hizo mbili 
kwa sababu mtu hawezi kuulezea vizuri uhusiano

INAENDELEA UK. 8

wa Jumuiya ya Maendeleo Kusini mwa 
Afrika (SADC).

Balozi wa Tanzania Ujerumani, Dk. 
Abdallah Possi, alisema amepata ba-
hati ya kutembelea viwanja vingi duni-
ani na kwa jinsi JNIA ulivyotengenezwa 
anaamini kutafungua fursa mbalimbali 
za uwekezaji.

Alisema kazi ya mabalozi ni ku-
tangaza vivutio vilivyopo nchini ili ku-
wavutia wawekezaji kuwekeza katika 
sekta mbalimbali.

INAENDELEA UK. 8
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HABARI KITAIFA

RC azuia likizo watumishi siku 90
Na Said  Hamdani, LINDI

MKUU wa Mkoa wa Lindi, Godfrey Zam-
bi, amezuia watumishi wa serikali kwenda 
likizo kwa muda wa miezi mitatu ili kusi-
mamia miradi ya maendeleo na vitambul-
isho vya wajasiriamali kwenye maeneo yao 
na maandalizi ya mapokezi na uzimaji wa 
Mwenge wa Uhuru.

Zambi alitangaza hatua hiyo juzi alipo-
zungumza katika kikao kazi na watumishi 
mbalimbali wakiwamo maofisa tarafa na 
watendaji wa kata wa halmashauri za wilaya 
na manispaa ya Lindi kilichofanyika Uwanja 
wa Ilulu mjini hapa.

Alisema amechukuwa uamuzi huo kuto-
kana na shughuli nyingi zinazoukabili mkoa 

huo mwaka huu kama vile uzimaji Mwenge 
wa Uhuru Oktoba 14, mwaka huu.

Zambi alisema kutokana na majukumu 
hayo, amelazimika kuzuia watumishi wote 
wa serikali wakiwamo wakuu wa wilaya, 
wakurugenzi, watendaji wa halmashauri za 
wilaya na manispaa, maofisa tarafa, watend-
aji wa kata, vijiji, mitaa na vitongoji kutoenda 
likizo kwa kipindi hicho cha miezi mitatu.

“Kuanzia leo ( juzi), nazuia likizo zote za 
watumishi wote wa serikali hadi Desemba 
mwaka huu,” Zambi alitangaza.

Alisema mkoa una miradi mingi kama vile 
ujenzi wa vituo vya afya, zahanati na shule 
lakini kutokana na kukosa usimamizi wa 
karibu     utekelezaji wake umekuwa ukile-
galega.

Katibu wa Itikadi, Uenezi na Mawasiliano wa ACT Wazalendo, Ado Shaibu, akipanda katika gari 
ya Polisi, baada ya kukamatwa akiwa katika makao makuu ya chama hicho Kijitonyama jijini Dar 
es Salaam jana, alipokuwa akifanya maandalizi ya mkutano wa waandishi wa habari na kiongozi 
mkuu wa chama hicho Zitto Kabwe, uliozuiliwa na jeshi hilo. PICHA: GETRUDE MPEZYA

Ma-DED kikaangoni 
vitambulisho wajasiriamali
Na Said Hamdani, LINDI

MKUU wa Mkoa wa Lindi, Godfrey Zambi, 
amewataka wakurugenzi wa halmashauri za 
manispaa na wilaya mkoani mwake kuka-
milisha uuzaji wa vitambulisho vya wajasiri-
amali ndani ya mwezi mmoja kuanzia juzi.

Kiongozi huyo wa mkoa alitoa agizo hilo 
juzi katika kikao kazi cha watumishi wa hal-
mashauri kilichofanyika kwenye Uwanja wa 
Ilulu mjini Lindi.

Zambi alisema amelazimika kutoa muda 
huo kutokana na kusuasua kwa uuzwaji wa 
vitambulisho hivyo. Mkoa wa Lindi ulipati-
wa vitambulisho 65,000.

Alisema hajaridhishwa na mwenendo wa 
uuzwaji wa vitambulisho hivyo ikizingatiwa 
uuzaji wake ni utekelezaji wa agizo la Rais 
John Magufuli.

Alisema mtendaji yeyote kuanzia ngazi ya 
mtaa, kijiji, kata, tarafa hadi wilaya atakayes-
hindwa kukamilisha uuzwaji wa vitambul-
isho hivyo kwa muda wa mwezi mmoja al-
ioutoa, ni vema akajiondoa na kupisha walio 
na uwezo wa kufanya kazi hiyo.

Alisema ameshangazwa kuona mtumishi 
anapewa vitambulisho 300 lakini anauza 52, 
jambo alilodai ni uzembe.

Mkuu wa Wilaya ya Lindi, Shaibu Nde-
manga, akizungumza katika kikao hicho, 
alimhakikishia Zambia kuwa vitambulisho 
vilivyobaki wilayani mwake vitakuwa vime-
shauzwa kufikia mwishoni mwa mwezi huu.

Vitambulisho hivyo vilivyotengenezwa 
na Ofisi ya Rais vinauzwa kwa wajasirimali 
wadogo (mapato ghafi ya chini ya Sh. milioni 
nne kwa mwaka) kwa bei ya Sh. 20,000 kwa 
kila kitambulisho.

Idadi vifo ajali ya 
mafuta yafika 93
Na Mary Geofrey

IDADI ya watu waliopoteza 
maisha kutokana na ajali ya lori 
la mafuta mkoani Morogoro im-
eongezeka na kufika 93 baada ya 
majeruhi wengine wanne wal-
iokuwa wamelazwa Hospitali ya 
Taifa Muhimbili (MNH) kufariki 
dunia jana.

Kufuatia vifo hivyo, idadi ya 
wagonjwa waliobaki katika hos-
pitali hiyo kubwa zaidi nchini ni 
25 kati ya 46 waliokuwa wamefik-
ishwa kupatiwa matibabu.

Waziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, alitoa taarifa 
hizo jana alipozungumza na 
waandishi wa habari muda mfupi 
baada ya kutembelea hospitali 
hiyo kuona majeruhi hao.

Alisema wagonjwa wengine 21 
wanaoendelea kupatiwa matiba-
bu Muhimbili wamewekwa katika 
chumba cha uangalizi maalum 
(ICU).

Alisema madaktari wanafanya 
kila jitihada kuokoa maisha ya 
wagonjwa waliobaki ili wapone 
na kuendelea na shughuli zao za 
kila siku.

Ummy alisema ili kuhakikisha 
wagonjwa hao wanapata huduma 
bora, kila mgonjwa ana nesi wake 
anayemtazama kwa karibu.

Waziri huyo pia aliagiza kuan-
zishwa kwa kitengo maalum cha 
kuhudumia wagonjwa wanao-
tokana na ajali za moto kitaka-
chokuwa na chumba cha wag-
onjwa mahututi.

Alisema kuwapo kwa kitengo 
hicho kutasaidia wagonjwa wa-
naopata ajali za moto kupata hu-
duma za matibabu kwa wakati na 
haraka.

Mkuu wa Kitengo cha Dharura 
cha MNH, Dk. Charles Majinge, 
alisema wagonjwa wanapewa hu-
duma inayotakiwa na wote wal-
iobaki wamewekwa ICU.

Alisema wagonjwa hao 
wamewekwa ICU ili kuongeza 
umakini wa juu zaidi katika kuwa-
hudumia.

Idadi hiyo ya waliopoteza mai-
sha inatokana na ajali ya lori lil-
ilokuwa limebeba tangi la mafuta 
ya petroli, kuanguka eneo la 
Msamvu mkoani Morogoro na 
baadaye kulipuka wakati baadhi 
ya wananchi wakichota mafuta 
yaliyokuwa yanamwagika.
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habari kitaifa

Ole Nasha 
akoshwa 
na miradi 
Manonga 
Na Mwandishi Wetu, IGUNGA

NAIBU Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, William Ole 
Nasha, ameeleza kuridhishwa 
na utekelezaji wa miradi ya 
sekta ya elimu katika Jimbo 
la Manonga wilayani Igunga 
mkoani Tabora.

Akiwa ziarani wilayani humo 
juzi, Ole Nasha alitembelea 
Shule ya Sekondari Ziba na 
kuipongeza Bodi ya Shule hiyo 
kwa usimamizi mzuri wa mradi 
wa ujenzi wa mabweni, madar-
asa na bwalo la chakula.

Katika mradi huo, Sh. milioni 
225 zimtumika kujenga ma-
bweni matatu huku Sh. milioni 
40 zikitumika kujenga madara-
sa mawili.

Ole Nasha aliahidi kutuma 
timu ya wataalamu kutoka wiz-
arani kwenda kujifunza namna 
bodi ya shule hiyo ilivyofaniki-
sha ujenzi huo kwa ufanisi wa 
hali ya juu.

“Maeneo mengi niliyotembe-
lea, fedha zimetumika vibaya 
na wahusika kutumia zaidi 
nguvu za wananchi kukamilisha 
miradi, lakini hawa wametumia 
fedha zilezile kwa kila kitu 
na bado kuna Sh. milioni 49 
kwenye akaunti. Malizieni kazi 
iliyobaki maana mkichelewa 
kuna hatari ya kupanda kwa bei 
ya vifaa,” alisema.

Katika ziara yake hiyo, Ole 
Nasha pia ametembea Shule 
Shikizi ya Igumila iliyoko Ziba 
ambayo serikali imetenga Sh. 
milioni 50 kwa ajili ya ujenzi 
wa madarasa manne.

Naibu waziri huyo pia 
alitembelea Shule ya Sekondari 
Choma alikokagua mradi wa 
ujenzi wa mabweni na kuahidi 
kuwa kama watamaliza mape-
ma, wizara yake itawapa Sh. 
milioni 100 ajili ya ujenzi wa 
bwalo la chakula.

Ole Nasha pia alisema wizara 
yake inatarajia kutoa Sh. mil-
ioni 100 kwa ajili ya ujenzi wa 
bwalo la chakula katika Shule 
ya Sekondari Mwisi.

Kiongozi huyo wa serikali pia 
alisema wizara yake inatarajia 
kutoa Sh. bilioni 1.5 kwa ajili ya 
uendelezaji wa Veta Manonga 
na kwamba fedha hizo zitatole-
wa mara tu baada ya uongozi 
wa halmashauri kukabidhi hati 
ya eneo kilipo chuo hicho. Mra-
di huo ulianzishwa na Shirika la 
World Vision.

Mbunge wa Manonga, Seif 
Gulamali (CCM), alimshukuru 
Ole Nasha kwa kutembelea 
jimbo hilo na kumweleza kuwa 
wananchi wanaishukuru serikali 
ya awamu ya tano kwa kuwa-
patia fedha za utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo.

Waziri aagiza wadaiwa 
sugu ardhi wakamatwe 

Polisi wanaowakwaza watalii kushughulikiwa
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema itaende-
lea kutatua changamoto zina-
zoikabili sekta ya utalii ikiwamo 
ya polisi kusimamisha magari 
yenye watalii mara kwa mara. 
Naibu Waziri wa Maliasili na 
Utalii, Constantine Kanyasu, 
aliyasema hayo juzi alipozun-
gumza na wadau wa utalii 
nchini katika kongamano la 
utalii lililofanyika mkoani Aru-
sha.

Alisema serikali kwa kush-
irikiana na wadau wa utalii 
nchini imejenga vituo vya uk-

aguzi wa magari ya utalii ili ku-
punguza usumbufu kwa watalii 
barabarani.

Alisema vituo hivyo vitashu-
ghulikia masuala ya msingi 
ikiwa ni pamona na suala ma-
dereva wa magari yanayobeba 
watalii kupimwa kilevi.

Alisema mbali na kilevi, vituo 
hivyo vitashughulikia vitendo 
vyote ya uhalifu watakavyofany-
iwa watalii.

Kanyasu alisema lengo la 
serikali ni kupunguza kero kwa 
watalii ili nchi iikie lengo la ku-
pata watalii milioni mbili mwa-
ka huu.

Alisema licha ya kujengwa 
vituo hivyo vya ukaguzi, bado 
kuna kero ambazo zinafanyiwa 
kazi lengo ili kuboresha sekta ya 
utalii nchini.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Arusha, Jonathan Shana, aliwa-
taka wadau wa utalii kufuata 
sheria, huku akitoa rai kupewa 
taarifa za polisi wanaowakwaza 
watalii. “Nipigieni simu hata saa 
nane za usiku kwa askari wa-
nawaomba rushwa nishughu-
like nao,” Shana alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Arusha, 
Mrisho Gambo, alisema lengo 
la Arusha kuanzisha vituo 

vya ukaguzi magari ni kupun-
guza kero. Alisema wanaamini 
uwapo wa vituo hivyo utafanya 
mazingira bora kwa  watalii na 
wafanyabiashara.

Mwenyekiti wa Chama cha 
Wasairishaji Watalii (Tato), 
Wilbard Chambulo, alisema 
ujenzi wa vituo hivyo ni hatua 
muhimu kuwahakikishia watalii 
usalama wao pindi wakiwa 
barabani.

Katibu Mkuu wa Maliasili na 
Utalii, Prof. Adolf Mkenda, alise-
ma Mkoa wa Arusha ni mfano 
wa kuigwa kwa mikoa mingine 
kwa kujenga vituo hivyo.

Na Mwandishi Wetu, 
SIKONGE

NAIBU Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi, 
Dk. Angeline Mabula, ameiagiza 
idara ya ardhi katika Halmashau-
ri ya Sikonge mkoani Tabora ku-
hakikisha inawaikisha kwenye 
Baraza la Ardhi na Nyumba la 
wilaya wadaiwa sugu wa kodi 
ya pango la ardhi wa wilaya hiyo 
wanaodaiwa takriban Sh. mil-
ioni 150.

Dk. Mabula alitoa agizo hilo 
juzi katika ziara yake ya kuha-
masisha ukusanyaji maduhuli 
ya serikali kupitia kodi ya ardhi 
na kukagua masjala ya ardhi na 
mifumo ya ukusanyaji kodi kwa 
njia ya kielektroniki mkoani 
Tabora.

Dk. Mabula alieleza kushanga-
zwa na idara ya ardhi katika 
halmashauri hiyo kushindwa ku-

waikisha wadaiwa sugu wa kodi 
ya pango la ardhi kwenye Baraza 
la Ardhi na Nyumba wakati she-
ria inaelekeza baada ya siku 14 
mdaiwa asipotii wito, aikishwe 
katika baraza hilo.

Alibainisha kuwa katika Hal-
mashauri ya Sikonge kuna baa-
dhi ya wamiliki wa ardhi ambao 
kwa mara ya mwisho walilipa 
kodi ya ardhi mwaka 2000, la-
kini idara ya ardhi imeshindwa 
kuwadai ama kuwaikisha kwe-
nye vyombo vya sheria.

Kaimu Oisa Ardhi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Sikonge, 
Martin Ukongo, alisema oisi 
yake tayari ilishasambaza ilani 
105 kwa wadaiwa sugu wa kodi 
ya     ardhi   katika kipindi cha 
miezi mitatu ya mwanzo wa 
mwaka huu lakini baadhi yao 
hawajaikishwa kwenye Baraza 
la Ardhi.

Dk. Mabula pia aliiagiza hal-

mashauri hiyo kupitia idara 
ya ardhi kuhakikisha inapima 
mashamba yote yaliyoko katika 
halmashauri hiyo, akibainisha 
kuwa kutopimwa kwa masham-
ba hayo kunatoa fursa kwa wa-
miliki wake kutolipa kodi ya 
ardhi.

‘’Sikonge mna mashamba 
hayajapimwa wakati ni ya wa-
fanyabiashara wakubwa, hapa 
wanakwepa kulipa kodi, ‘why’ 
(kwanini) hamjawapimia na ku-
wapatia hati ili walipe kodi?” Dk. 
Mabula alihoji.

Mkuu wa Kitengo cha Kodi, 
Wizara ya Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Denis 
Masami, alisema wizara sasa im-
eimarisha mfumo wa ukusanyaji 
kodi ya pango la ardhi kwa kura-
hisisha ukadiriaji na kufanya 
malipo kupitia simu ya mkononi.

Awali, Mkuu wa Wilaya ya 
Sikonge, Peres Magiri, alim-

weleza Dk. Mabula kuwa ka-
tika mwaka uliopita, wilaya yake 
ilifanikiwa kukusanya kodi ya 
pango la ardhi Sh. milioni 29.127, 
sawa na asilimia 87.55 ya lengo la 
kukusanya Sh. milioni 33.2. 

Magiri alisema wilaya yake im-
ekuwa ikifanya jitihada mbalim-
bali kama vile kutoa matangazo 
na kuelimisha jamii kupitia mi-
kutano.

Mbunge wa Sikonge, Joseph 
Kakunda (CCM), alimpongeza 
Dk. Mabula kwa kufanya ziara 
katika wilaya hiyo, akibainisha 
kuwa amekuwa kiongozi wa 
kwanza wa wizara hiyo kuitem-
belea wilaya hiyo toka ianzishwe.

Kakunda alisema wilaya hiyo 
iko nyuma katika Mpango wa 
Matumizi Bora ya Ardhi na 
kuomba wizara kuipa kipaum-
bele katika upimaji ili kuepusha 
migogoro ya ardhi hasa ile ya 
wakulima na wafugaji.  

Kaimu Naibu 
Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya 
Usimamizi wa 
Bandari Tanzania 
(TPA), Mhandisi 
Witonde Fillipo 
(kulia), akikabidhi 
moja ya mashine 
mbili za kuhifadhi 
watoto wanao-
zaliwa kabla ya 
muda wake (Njiti), 
yenye thamani ya 
Sh. milioni 25 kwa 
Mkuu wa Mkoa 
wa Tanga, Martine 
Shigela, kwa ajili ya 
kusaidia Hospitali 
ya Rufaa ya Mkoa 
wa Tanga  Bombo, 
jana. Wa (pili 
kulia) ni Meneja 
wa Bandari Mkoa 
wa Tanga, Ajuae 
Mse. PICHA: DEGE 

MASOLI
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MAONI & UCHAMBUZI

MABINGWA wa Ligi Kuu Bara, Simba na washindi wa Kombe 
la Shirikisho la Soka nchini (FA Cup), Azam FC, leo watashuka 
dimbani kuwania Ngao ya Jamii katika mechi itakayopigwa 
Uwanja wa Taifa majira ya saa moja usiku.

Kupigwa kwa mechi hiyo ni ishara ya kufunguliwa kwa 
msimu mpya wa Ligi Kuu Bara 2019/20, unaotarajiwa kuanza 
mwishoni mwa wiki ijayo katika viwanja mbalimbali hapa 
nchini. Tayari makocha wote wawili wa timu hizo, Kocha wa 
Simba, Mbelgiji Patrick Aussems na wa Azam FC, Mrundi 
Etienne Ndayiragije, kila mmoja amejinasibu kufanya vizuri 
katika mechi hiyo ambayo inatarajiwa kuwa na upinzani mkali 
huku wakiutumia kujiandaa kuelekea mechi zao za kimataifa 
za Ligi ya Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika.

Simba itashuka dimbani ikitoka kulazimisha sare tasa ugeni-
ni Msumbiji dhidi ya UD Songo kwenye mechi ya hatua ya awali 
ya Ligi ya Mabingwa wakati Azam FC ikishuka uwanjani ikiwa 
na maumivu ya kipigo cha bao 1-0 ilichokipata nchini Ethiopia 
dhidi ya Fasil Kenema katika mchezo wa raundi ya awali ya 
Kombe la Shirikisho Afrika. Hata hivyo, morali kwa Azam FC 
unaweza kuongezeka kutokana juzi kuichapa Namungo FC ma-
bao 8-1, kwenye mechi ya kirafiki.

Hivyo, mashabiki wa timu hizo na wadau wa soka nchini 
kama ilivyo kwa Nipashe wanatarajia kushuhudia kandanda 
safi na la kuvutia, lakini pia wakitumia mchezo huo kuweka 
matarajio yao ya kuziona timu hizo zikishinda mechi zao za 
marudiano za kimataifa mwishoni mwa wiki ijayo.

Tunatarajia pia kuona waamuzi wakitenda haki kwa kufuata 
sheria 17 za soka na kutokuwapo kwa timu moja kubebwa katika 
mchezo huo ambao utakuwa wa kwanza kwa Kocha Ndayiragi-
je kuingoza Azam FC baada ya kujiunga nayo akitokea kuinoa 
KMC FC msimu uliopita. Aidha, kwa upande wa wachezaji tu-
natamani kuona wakionyesha kandanda safi na kutocheza kwa 
kukamiana na rafu zisizo za msingi kwani kwa kufanya hivyo, 
wanaweza kujikuta wakisababishiana majeraha yasiyo ya la-
zima jambo litakalozigharimu timu zao kwenye mechi zao za 
marudiano za kimataifa wiki ijayo.

Tunataka kuona wachezaji wa pande zote wakifurahia soka 
lao kwa kucheza kwa kuheshimiana kwa kila mmoja kufikiria 
zaidi michuano iliyo mbele yao ya Ligi ya Mabingwa na Kombe 
la Shirikisho Afrika. Ingawa upinzani hauwezi kuzuilika huku 
kila timu ikihitaji kufungua msimu kwa kutwaa taji la kwanza, 
lakini wachezaji wanapaswa kutanguliza mbele utu wao wa 
kuona kila mmoja anamaliza mechi hiyo salama pasipo kupata 
majeraha yanayoweza kumfanya kukosa mchezo ujao wa mi-
chuano hiyo ya kimataifa inayoandaliwa na Shirikisho la Soka 
Afrika, Caf. 

Lengo letu si kuziona Simba na Azam pekee zikisonga mbele 
katika michuano hiyo ya Caf, bali tunatamani pia kuiona Yanga 
ikipeperusha vema bendera ya Tanzania kwenye Ligi ya Ma-
bingwa na KMC inayobeba jukumu hilo upande wa Kombe la 
Shirikisho, zikifanya vizuri na kusonga mbele, ndiyo maana tu-
nasisitiza katika mechi hiyo ya Ngao ya Jamii wachezaji kuona 
wajibu huo kwa kucheza kistarabu zaidi.

Kadhalika, mashabiki wa soka hawana budi kujitokeza kwa 
wingi uwanjani kuzishangilia timu zao huku Jeshi la Polisi liki-
chukua nafasi yake ipasavyo katika kuhakikisha amani inata-
wala kwenye mechi hiyo itakayopigwa leo usiku.

Tunataka kuona amani ikiendelea kutawala katika viwanja 
vyetu vya soka kuanzia uwanjani kwa wachezaji hadi majuk-
waani kwa mashabiki, hivyo jukumu la ulinzi halipaswi kuwa la 
Jeshi la Polisi pekee, bali kila mmoja hana budi kuwa mlinzi wa 
mwenzake, na hilo likitekelezeka tutaendelea kufurahia soka 
letu bila bughudha yoyote kwa msimu mzima. Tunazitakia kila 
la heri Simba na Azam huku zikitanguliza kucheza kiungwana 
zaidi.

Na Barnabas 

Maro

MANENO tu hayawezi kuvunja 
mifupa hata yakawa makali kia-
si gani. Methali hii hutumiwa na 
mtu anayepuuza maneno yal-
iyosemwa na mtu mwingine na 
ambayo hayawezi kumdhuru 
kwa namna yoyote au hayam-
zuii kutekeleza atakalo.

Hakuna mpiganaji anayek-
wenda kupambana akisema 
atashindwa. Lazima atoe ma-
neno ya vitisho dhidi ya mpin-
zani wake ili kumwogopesha na 
kumkatisha tamaa.

Jambo hili lanikumbusha vita 
vya (si vita ‘ya’) Kagera. Aliyeku-
wa Rais wa Uganda, Jenerali Idi 
Amin ‘Dada’ (Mungu amrehe-
mu) alijitapa sana kuwa ndege 
zake za kivita zingeweza kul-
ishambulia jiji la Dar es Salaam 
na kurejea Uganda katika muda 
wa dakika tano!

 Aliyekuwa Rais wa Tanza-
nia wakati ule, Mwalimu Julius 
Nyerere (Mungu amrehemu), 
hakutaka vita bali alipenda ma-
patano ingawa askari wa jeshi la 
Uganda walikwisha ingia mkoa-
ni Kagera nchini Tanzania kwa 
madai kuwa ni ‘eneo la Uganda!’

Vitisho vya Idi Amin ‘Dada’ 
wakati askari wake wakiwa 
tayari wameingia Tanzania 
kupitia Kagera na kuharibu 
daraja linalozitenganisha 
Uganda na Tanzania, vilimlaz-
imu Mwalimu Nyerere aamuru 
majeshi ya Tanzania kwenda 
kukomboa ardhi ya Tanzania 
iliyokaliwa na wavamizi.

Mwalimu Nyerere alisema: 
“Tutampiga Idi Amin. Sababu 
tunazo, nia tunayo na uwezo 
tunao.” Kuanzia hapo askari 
wakakamavu wa Tanzania 
wakaingia vitani, wakawafuru-
sha (fukuza watu au wanyama) 
wanajeshi wa Uganda, kuwaua 
na kuteka baadhi ya vifaa vyao 
vya vita walivyoviacha nyuma 
kukimbia mashambulizi. 

Hata wanajeshi wa Libya wal-
iopelekwa Uganda kuisaidia, 
hawakufua dafu kwa majeshi 
ya Tanzania. Aliyekuwa kion-
gozi wa Libya ambaye sasa ni 

marehemu, alimwomba Rais 
Nyerere awaachie askari wake 
na angekuwa tayari kuipa Tan-
zania fungu kubwa la hela. 
Mwalimu Nyerere alikataa ak-
isema hafanyi biashara ya kuu-
za binadamu; akawaachia bila 
malipo, wakarejea kwao.    

Jenerali Idi Amin ‘Dada’ 
alikimbia baada ya kusikia wa-
najeshi wa Tanzania wamein-
gia Uganda. Akaikimbia nchi 
yake na kusahau bastola yake 
chumbani! Alifia ughaibuni 
kwa Waarabu.

Wahenga walisema: “Mwe-
nye kelele hana neno.” Aghala-
bu mtu anayepiga kelele huwa 
hana madhara yoyote. Methali 
hii hutumiwa kutukumbusha 
kuwa hatupaswi kumwogopa 
mtu mwenye kelele au fujo 
kwani kwa kawaida hana neno.

Pia ilisemwa kuwa “Msi had-
hari hujifunga kwa ulimi wake.” 
Asiyetahadhari katika usemaji 
wake huenda akajitosa taabani 
kutokana na asemayo. Methali 
hii yatunasihi tusiwe na tabia ya 
kupayukapayuka bila ya kuyaz-
ingatia, kuyapima na kuyatath-
mini tuyasemayo hasa katika 
kadamnasi (hadharani; jahara).

Kuna wakati timu za Simba 
na Yanga huponzwa na sifa 
za magazeti yetu ya michezo. 
Umwambiapo mwenzako ‘ni-
takupiga,’ kwa mtu jasiri maana 
yake unamwambia ajiandae 
kwa vita. 

Wakati wewe uliyemtahad-
harisha mpinzani wako, unapo-
ingia vitani kwa mbwembwe, 
mpinzani wako ataingia kwa ta-
hadhari na nguvu na hatimaye 
kukushangaza. Unaposhangaa, 
yeye atajitahidi kukupiga na 
ikishindakana, wote mtarudi 
nyuma kama majogoo wanaoo-
gopana!

Michezo ya hivi karibuni ya 
kimataifa, Simba ilipambana 
ugenini dhidi ya UD do Songo 
ya Msumbiji na matokeo kuwa 
suluhu ya kutofungana. Yanga 
ilikuwa nyumbani kupimana 
ubavu na Township Rollers 

ya Botswana na kufungana 1-1 
Yanga ikisawazisha kwa pen-
alti, wakati Azam ikiwa ugenini 
Ethiopia ikipoteza mchezo kwa 
kufungwa na timu ya Fasil Ken-
ema bao 1-0 na KMC ikitoka su-
luhu ugenini Rwanda dhidi ya 
AS Kigali. 

Nathubutu kusema suluhu, 
sare na kushindwa kwa timu 
nilizozitaja kumesababishwa 
na sifa za magazeti ya michezo 
nchini. Badala ya kuzihimiza 
timu hizo kucheza kwa tahad-
hari na bidii, yalizisifu mno na 
kuwavimbisha vichwa baadhi 
ya wachezaji kuwa hakuna timu 
za kuwashinda! Hakuna timu 
inayocheza ili ishindwe kwani 
kila moja ina nia ya ushindi.

Sasa soma vichwa vya habari 
za magazeti ya michezo: “Mta-
koma! Simba mpya ni krosi, 
kona, bao.” “HAMTAAMINI Jeshi 
tayari kwa vita, MO apewa jeuri 
mpya.” “MO Banka, Sibomana 
mtapata tabu sana.” Vichwa vya 
habari kama hivi ndivyo vina-
vyowaponza wachezaji wetu 
wakiamini kushinda tu kana 
kwamba wapinzani wao hawa-
taki ushindi!

Unapomtisha mpinzani 
wako kwa maneno kuwa utam-
piga, maana yake ni kumzindua 
ajiandae kupigwa. Hivyo huji-
andaa hasa kwa lengo na nia ya 
kukushinda wewe unayetamba 
kumpiga.

Nadhani ni bora magazeti 
yetu yawahimize wachezaji 
wa timu zetu kufanya mazoezi 
magumu na kuwa na mbinu 
(si ushirikina wala rushwa) za 
kisasa ili kuzishinda timu ngeni. 
Wanachama na mashabiki hu-
pata wakati mgumu sana timu 
zao zinaposhindwa nje ya nchi 
na wakati mwingine hata ny-
umbani! Matokeo yake ni idadi 
ya wanaokwenda uwanjani 
kuzishangilia timu zao kupun-
gua hivyo timu huathirika ki-
mapato.

marobarnabas@yahoo.com 
0784  334 096       

Simba, Yanga maneno  makali hayavunji mfupa

 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Azam tunataka soka 
la kiungwana mkimulika Caf

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo:   Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz

Website:       www.ippmedia.com

       www.epaper.ippmedia.com
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HABARI KITAIFA

Wapongeza majukumu kurejeshwa TBS
Na Mwandishi Wetu, Simiyu

WAFANYABIASHARA wame-
unga mkono hatua ya serikali 
kurejesha kwa Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS) baadhi ya maju-
kumu yaliyokuwa yakitekelezwa 
na iliyokuwa Mamlaka ya Dawa na 
Chakula Tanzania (TFDA).

Wamesema hatua hiyo imeon-
doa changamoto mbalimbali wal-
izokuwa wakikabiliana nazo.

Kauli hiyo ilitolewa na wafanya-
biashara hao kwa nyakati tofauti 
walipozungumza na gazeti hili 
jana pamoja na jinsi walivyofaidi-
ka na elimu iliyotolewa na TBS 
kwenye Maonyesho ya Wakulima 
(Nanenane) yaliyomalizika hivi ka-
ribuni kwenye  viwanja vya Nyaka-
bindi, mkoani Simiyu.

Mmoja wa wafanyabiashara hao, 
Paul John, alisema uamuzi wa seri-
kali kwa bidhaa za chakula na vipo-
dozi kushughulikiwa na TBS sasa 
unarahisisha utaratibu wa kupata 
alama ya ubora ya TBS.

Naye Edna Edward alisema: 
“Kwa sasa tunashuruku utaratibu 
huu umerahisisha maombi ya ku-
pata alama ya ubora. Leo hii mu-

ombaji anatuma maombi yake 
TBS na shirika lifanye pia ukaguzi 
wa majengo na hii imepunguza 
changamoto tulizokuwa tunaku-
tana nazo,” alisema.

Oisa Masoko TBS, Rhoda Ma-
yugu, alisema   walishiriki mao-
nyesho haya kama wadau ili kutoa 
elimu kwa wazalishaji juu ya masu-
ala mbalimbali yahusuyo viwango.

“Vile vile tumefafanua kwa wa-
nanchi kuhusu majukumu mapya 
tulioongezewa baada ya TFDA 
kubadilishwa majukumu yake 
pamoja na kuwafahamisha fursa 
ya huduma bure kwa wajasiriamali 
wadogo. Hii ni fursa muhimu am-
bayo inalenga kumwinua mzal-
ishaji aweze kushindana na kuuza 
bidhaa zake ndani na nje ya nchi 
bila wasiwasi,”alisema Mayugu.

Oisa Udhibiti Ubora wa TBS, Ye-
konia  Sanga, alitoa wito kwa

wajasiriamali wadogo na wa kati 
kujitokeza kwa wingi kuthibitisha 
bure ubora wa bidhaa zao.

“Shirika kwa kushirikiana na 
Serikali bado linaendelea kuthibiti-
sha ubora wa bidhaa bure kwa 
muda wa miaka mitatu kama 
ilivyokuwa awali. Mjasiriamali ata-

pata barua ya utambulisho kutoka 
SIDO itakayomuwezesha kuthibit-
ishiwa bidhaa zake bure,” alisema 
Sanga. Waziri Mkuu Mstaafu, 
Mizengo Pinda, alitoa mwito kwa 
wakulima wanaosindika mazao 
yao waike TBS ili kuthibitishiwa 
ubora wa bidhaa zao.

Ili kufanikisha suala hilo, Pinda 
alitaka TBS kupunguza urasimu 
unaoweza kuwa kikwazo katika 
kuwahudumia wajasiriamali.

“Nimepita kwenye mabanda 
yenu na nimefurahishwa na hatua 
mlioikia ya kusindika mazao ya 
vyakula na kuongeza thamani, vi-
fungashio mnavyotumia ni vizuri 
sana na bidhaa zenu zinaweza 
kuuzika hadi nje ya mipaka kanda 
yenu na nje ya nchi ila mmepun-
gukiwa na kitu kimoja tu alama ya 
ubora ya TBS ili kufanikisha hilo,” 
alisema Pinda na kuongeza:

“TBS pia nawaomba msiwe na 
urasimu katika kuwasaidia hawa 
wajasiriamali wadogo na wakati 
kupata  alama ya ubora ya TBS ili 
kuendana adhima ya Rais wa awa-
mu ya tano ya kujenga Tanzania ya 
viwanda.”

Jela miaka 30 kumpa ujauzito mwanafunzi
Na Joctan Ngelly Kigoma

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Mkoa wa Kigoma, imemhukumu 
mkazi wa Mwanga Majengo Man-
ispaa ya Kigoma/Ujiji, Isack Balaya-
bala (25),  kutumikia kifungo cha 
miaka 30 jela baada ya kupatikana 
na hatia ya kumpatia ujauzito mwa-
nafunzi wa kidato cha nne  katika 
Shule ya Sekondari ya Kaulananga.

Hukumu hiyo iletolewa jana 
na Hakimu Mkazi wa Mahakama 
hiyo, Elia Baha, baada ya upande 
wa mashtaka kuthibitisha kosa hilo 
pasina shaka yoyote.

Hakimu Baha alisema mahaka-

ma hiyo inatoa adhabu kali dhidi 
ya mshtakiwa huyo ili iwe fundisho 
kwake na vijana wengine wenye 
tabia ya uharibifu kama yake.

Alisema upande wa mashtaka 
ulipeleka mahakamani mashahidi 
watano na kielelezo kimoja am-
bavyo vilithibitisha kuwa mshtak-
iwa alimpa ujauzito mwanafunzi 
huyo ( jina linahifadhiwa).

Baha alisema upande wa mash-
taka umethibitisha kosa hilo pasina 
shaka kwa sababu mwanafunzi 
mwenyewe alithibitisha kuwa aliy-
empa ujauzito ni mshtakiwa huyo. 
Pia  baba wa mwanafunzi huyo 
naye alithibitisha kuwa aliyempa 

ujauzito mtoto wake ni mshtakiwa.
Alisema mshtakiwa huyo baada 

ya mwanafunzi kumwambia kuwa 
ana ujauzito wake, alimchukua na 
kumpeleka nyumba za kulala wa-
geni za Mlole, Katubuka na Naza-
reth kisha kumpangia chumba 
Masanga. 

Hata hivyo, baada ya kumpangia 
chumba, mshtakiwa alimtelekeza 
mwanafunzi huyo na kuamua ku-
rudi nyumbani kwa wazazi wake.

Aidha, alisema baada ya mwa-
nafunzi huyo kurudi kwa wazazi 
wake, walimchukua na kumpeleka 
Kituo Kikuu cha Polisi na kupewa 
fomu ya matibabu (PF3) kisha ku-

pelekwa katika Hosptali ya Rufani 
ya Mkoa ya Maweni na alipofanyi-
wa uchunguzi, daktari alibaini ana 
mimba ya wiki 11.

Hakimu alisema baada ya 
kubaini kuwa mwanafunzi huyo 
ana ujauzito, wazazi  walimbana 
mwanafunzi na kumtaja kuwa aliy-
empa hiyo mimba ni mshtakiwa  
ndipo  alitafutwa na kukamatwa 
na baada ya mahojiano aliikishwa 
mahakamani ili sheria ichukue 
mkondo wake. Katika kutoa hu-
kumu, Hakimu Baha alisema 
ameangalia ushahidi wa pande 
zote mbili na kugundua kuwa 
upande wa mashtaka umethibiti-

sha kosa pasipo kuacha shaka 
yoyote, hivyo mahakama hiyo in-
amtia hatiani mshtakiwa kwa kosa 
aliloshtakiwa nalo. Kabla ya kutoa 
adhabu, mahakama hiyo ilimtaka 
mshtakiwa ajitetee ili  kumpungu-
zia adhabu na kusema: “Naomba 
mahakama hii isitoe adhabu kali 
kwa sababu nimesingiziwa.”

Hakimu Baha alitupilia mbali 
utetezi huo wa mshtakiwa na kuse-
ma: “Mahakama hii imeangalia 
mambo matatu ambayo ni ushahi-
di uliotolewa na upande wa mash-
taka umejitosheleza, matakwa ya 
sheria na utetezi wa mshtakiwa 
huyo. 
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Balozi wa Tanzania 
Sweden, Dk. Willibrod 
Slaa, alisema kuanza 
kutumika kwa jengo hilo 
la tatu la JNIA kutasaidia 
kuwa na mvuto na kuleta 
wawekezaji na watalii wen-
gi zaidi na hivyo kukuza 
uchumi wa taifa.

Alisema ili kufikia 
malengo tarajiwa, Tanzania 
inapaswa kujifunza kwa 
mataifa mengine yaliyofani-
kiwa kwa sababu haiwezi 
kufanikisha kila kitu kwa 
wakati mmoja.

Balozi wa Tanzania 
Malaysia, Ramadhani Dau, 
alisema uwanja huo una 
vigezo vya kimataifa hivyo 
ni fursa nzuri kwao kuen-
delea kuitangaza Tanzania 
duniani kote.

Balozi wa Tanzania India, 
Baraka Luvanda, alisema 
fursa nyingi zimeende-
lea kufungua milango ya 
uwekezaji nchini hasa 
kuanza kwa safari za ndege 
za moja kwa moja kutoka 
Dar es Salaam kwenda 
Mumbai.

“Kuwapo kwa safari hii 
kumefungua milango ya 
kukuza uchumi, imerahi-
sisha usafiri kwa raia wa 
India na Tanzania ambao 
watazidisha ushirikiano 
katika sekta mbalimbali,” 
Balozi Luvanda alisema.

Balozi wa Tanzania Cuba, 
Valentino Mlowola, alisema 
kuwapo kwa uwanja huo ni 
hatua kubwa na serikali ina-
hitaji pongezi kwa kufungua 
milango ya kukuza uchumi.

Alisema Cuba wanatem-
belewa na watalii milioni 
tano kwa mwaka, hivyo 
kuwapo kwa uwanja huo 
ni kigezo cha kuwashawi-
shi kuja nchini kutembelea 
vivutio vilivyopo.

Alisema pia watashiriki-
ana na Cuba kujifunza 
mbinu mbalimbali zitaka-
zowezesha watalii kutem-
belea vivutio mbalimbali 
nchini.

Awali, akielezea mradi 
huo, Mkurugenzi wa Wakala 
wa Barabara (Tanroads), 
Patrick Mfugale, alisema 
jengo hilo lina uwezo wa 
kuhudumia watu 2,800 kwa 
saa moja na watu milioni 
nane kwa mwaka.

Alisema eneo la maege-
sho ya ndege linaweza kue-
gesha ndege 19 za daraja C 
na 11 daraja E na gharama 
za mradi huo ni Sh. bilioni 
707 na tayari Mkandarasi 
ameshalipwa Sh. bilioni 
680.
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kuwa ndiyo mikakati ya ukom-
bozi wa taifa lao ilikuwa ikipang-
wa.

Alisema kuwa mbali na ku-
saidia Afrika Kusini, eneo hilo 
pia limevisaidia vyama vingi vya 
siasa vya nchi za Afrika kama vile 
Frelimo, Zanu, Swapo na ANC ka-
tika harakati za kudai uhuru.

“Hii ni mara yangu ya kwanza 
kufika Morogoro hususan eneo 
hili la ukombozi, japokuwa kaka 
yangu alikuwa anaishi hapa, 
ninajisikia furaha kufika eneo 
hili, nimekuja kwenye eneo am-
balo kwa miaka ya nyuma lilitoa 
malazi kwa wapigania uhuru 
wetu, wengine walikuja wakiwa 
watoto, wengi walizikwa hapa,” 
Rais Ramaphosa alisema.

Aliongeza kuwa ni vema kwa 
Tanzania na Afrika Kusini kuen-
delea kushirikiana katika masu-
ala ya kiuchumi, teknolojia na 
ujuzi.

Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Prof. Joyce Ndalicha-
ko, alisema Tanzania iko tayari 
kufundisha lugha ya Kiswahili 
Afrika Kusini. Alisema eneo la 
Solomon Mahlangu limeungani-

sha undugu wa Tanzania na Afri-
ka Kusini na kwamba Serikali ya 
Tanzania iliyakarabati majengo 
yake ili kuimarisha na kuwakum-
buka wapigania uhuru.

Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Afrika Mashari-
ki, Prof. Palamagamba Kabudi, 
alisema: “Kituo cha Solomon 
Mahlangu ni sehemu ya Afrika 
Kusini.”
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kati ya Tanzania na Afrika Kusi-
ni pasi na kulitaja eneo hilo. 

Waziri Mkuu alisema eneo 
la Mazimbu limebeba historia 
muhimu ya kumbukumbu ya 
vuguvugu la ukombozi wa nchi 
za Kusini mwa Afrika pamoja na 
mapambano dhidi ya ubaguzi wa 
rangi nchini Afrika Kusini. 

“Mheshimiwa Rais, Tanzania ik-
ishirikiana na nchi tano zilizoku-

wa katika kundi la mstari wa 
mbele (Angola, Tanzania, Zambia, 
Botswana na Msumbiji) ilijishu-
ghulisha sana katika ukombozi 
kusini mwa Afrika na katika ku-
komesha sera za ubaguzi wa rangi 
nchini Afrika Kusini,” alisema.                                                        

Pia alisema sera za ubaguzi wa 
rangi zilikoma Februari, 1994 na 
kufuatiwa na uchaguzi huru na 
wa haki uliosababisha kupatikana 
kwa Rais wa kwanza mzalendo wa 
nchi hiyo, Mzee Nelson Mandela,  

Mei 1994. 
“Tunapozungumzia kukoma 

kwa sera za ubaguzi wa rangi 
nchini Afrika Kusini, siku zote 
tutawakumbuka Hayati Baba wa 
Taifa, Mwalimu Julius Nyerere 
na Hayati Mzee Nelson Mandela 
kwa utumishi wao uliotukuka 
kwa kujenga misingi imara ya 
umoja katika mapambano dhidi 
ya ubaguzi wa rangi nchini Afrika 
Kusini,”alisema.

 Alisema misingi imara iliyo-

jengwa na wazee wetu hao, im-
ekuwa chachu ya ushirikiano 
kwenye majukwaa ya kimataifa 
hususani katika kupambana na 
ubaguzi wa kiuchumi na unyan-
yasaji wa aina mbalimbali.

 Waziri Mkuu alisema namna 
pekee ya kuwaenzi viongozi hao 
ni kuendelea kujenga umoja na 
kushirikiana katika kuimarisha 
Jumuiya ya Maendeleo ya Kusini 
mwa Afrika (SADC) kwa ajili ya 
maslahi ya wananchi.

Tanzania, Afrika Kusini kushirikiana maendeleo viwanda

Mabalozi 
waona 
fursa
uwanja wa 
ndege Dar

Ramaphosa atangaza neema kwa Tanzania

Kijiko cha 
kampuni 
ya ujenzi 
ya CRJE, 
kikien-
delea na 
ujenzi wa 
barabara 
ya Tandale 
kwa Mto-
gore, jijini 
Dar es Sa-
laam jana. 
PICHA: 

M IRAJI 

MSALA

Wanaume wapewa somo la tiba
Na Romana Mallya

WANAUME wameshauriwa 
kutumia vidonge vya Folic Acid 
mara kwa mara ili kuePuka 
uwezekano wa kuzaa watoto we-
nye matatizo ya mgongo wazi na 
vichwa vikubwa.

Ofisa Ustawi wa Jamii Mwan-
damizi wa Taasisi ya Mifupa 
Muhimbili (MOI), Mary Ochieng, 
aliyasema hayo jana jijini Dar 
es Salaam, baada ya kupokea 
msaada wa mashuka, pampasi na 
vitu vya kula kutoka First Super-
market kwa ajili ya watoto wenye 
matatizo hayo waliolazwa MOI.

Ochieng lisema idadi ya wa-
toto wenye matatizo hayo ni 
kubwa na kila siku wamekuwa 

wakiwapokea kwenye taasisi hiyo 
wakitokea mikoa mbalimbali 
nchini.

“Wito wetu ili tatizo hili lisien-
delee nchini, tunawaomba wa-
naume wawasaidie wake zao wa-
tumie dawa za Folic Acid ambazo 
ndizo zinazosaidia kutozaliwa 
watoto wenye matatizo ya mgon-
go wazi na vichwa vikubwa. Mwa-
naume akitumia na mwanamke 
alipata ujauzito naye akitumia, 
hakuna mtoto mwenye mgongo 
wazi au kichwa kikubwa ambaye 
atazaliwa,” alisema.

Pia alisema tatizo lingine lilipo 
ni wanaume wengi kuwakimbia 
wake zao baada ya kuzaliwa wa-
toto wenye matatizo hayo.

“Hapa wodini asilimia kubwa 

wanawake wamekimbiwa na 
waume zao baada ya watoto ku-
zaliwa na matatizo haya. Ili kuzuia 
huu ulemavu mama anatakiwa 
kutumia vidonge vya Folic Acid 
miezi mitatu kabla ya kubeba 
ujauzito na atumie kila siku mpa-
ka atakapojifungua, folic Acid ina-
tokana na matunda na mbogam-
boga yenye rangi ya njano na 
kijani,” alisema.

Mary alitoa wito kwa makundi 
mbalimbali kwenye jamii waji-
tokeze kusaidia wazazi wenye wa-
toto waliolazwa hapo kwa sababu 
wanauhitaji mkubwa wa vitu 
mbalimbali.

Mkurugenzi wa First Super-
market, Devota Mkwawa, alise-
ma ameamua kutoa msaada wa 

mashuka na pampers na vitu vya 
kula kwa sababu ni sehemu ya 
uhitaji wa watoto hao.

“Ninawaahidi wanawake wen-
zangu, nitarudi tena kwa ajili ya 
kuwaletea kadi za bima ya afya 
kwa ajili ya watoto wenu, nimeo-
na nitangulize kwanza msaada 
huu wakati kadi zikiendelea kush-
ughulikiwa,” alisema.

Akitoa neno la shukrani, mama 
mwenye mtoto mwenye kichwa 
kikubwa Joyce Tambwe, alisema 
msaada huo ni mkubwa kwao 
kwa sababu watoto wao bado ni 
wadogo wanahitaji pampers na 
wao muda mwingi wamekuwa 
wakikaa nao bila kufanya shughu-
li nyingine za kujiingizia kipato.
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Na Cynthia Mwilolezi, 
ARUSHA

KATIBU Mkuu Wizara ya 
Maliasili na Utalii, Profesa Ad-
olf Mkenda, amesifu ushiriki-
ano baina ya sekta binafsi na 
Serikali ambao umeinua utalii 
nchini.

Alitoa pongezi hizo jana 
kwenye kikao cha wadau wa 
utalii kilichofanyika   jijini 
Arusha  kikiongozwa na Mkuu 
wa Mkoa wa Arusha Mrisho 
Gambo.

Alisema katika kuhakikisha 
sekta hiyo inazidi kuimarika 
na kuvutia watalii wengi , seri-
kali imetenga zaidi ya Sh. bilio-
ni 300 kwa ajili ya kuimarisha 
miundo mbinu ya ukanda wa 
kusini.

“Lakini pamoja na haya yote 
napongeza   sekta   binafsi 
sababu   ina mchango mkub-

wa katika kukuza utalii na hivi 
sasa serikali ina mikakati ya 
kuimarisha   mazingira   ya 
biashara ya utalii naomba 
tuzidi kushirikiana,”alisema 
Mkenda.

Awali Mkuu wa Mkoa wa 
Arusha , Mrisho Gambo, ali-
sisitiza kwamba   ushirikiano 
baina ya sekta  binafsi na seri-
kali katika kuendeleza   utalii 
ni jambo la muhimu na la la-
zima.

Aidha, Gambo alisema ka-
tika kuhakikisha watalii   wa-
naongezeka  suala la usalama   
na ulinzi wa watalii liwe ki-
paumbele na kutaka Jeshi la 
Polisi na vyombo vya ulinzi 
na usalama kudumisha ulinzi 
ili kuvutia watalii wengi zaidi 
kuja nchini.

Alitaja changamoto kubwa 
inayowakera watalii kuwa ni 
kutumia muda mwingi bara-

barani kutokana na masuala 
ya  usalama barabarani hali 
hiyo inachangia watalii kukat-
ishwa tamaa.

Aidha, ulevi wa baadhi ya 
madereva wanaobeba watalii 
kuendesha   magari yanay-
obeba wageni hao ni kero ny-
ingine akisema hilo ni tatizo 
lililokithiri katika mji wa Kara-
tu.

Gambo aliomba kila mdau 
wa utalii kuhakikisha katika 
eneo lake wanaweka mazin-
gira raiki ya kufanya biashara 
ya utalii kuendelea.

“Sisi serikali tutazidi ku-
jenga mazingira raiki ya ku-
fanya biashara ya utalii ili uzidi 
kuimarika,”alisema Gambo.

Mwenyekiti wa chama cha 
kuhudumia watalii (Tato), 
Wilbrad Chambulo, alisema 
changamoto kubwa  iliyopo ni 
watalii kuchelewa kulipia visa 

katika  kiwanja  cha kutokana 
na uchache wa   wafanyakazi 
wa Idara ya Uhamiaji uwan-
jani hapo.

Alisema  wajibu wa Tato ni 
kubadilisha mawazo   ya wa-
dau wa sekta hiyo wanaodha-
ni polisi ni adui wakati sivyo, 
na   kuwaomba     kuongeza 
ushirikiano baina ya polisi na 
makampuni ya kusairisha 
watalii.

“Lakini  vituo vilivyojengwa 
na serikali katika eneo la Ki-
katiti, Makuyuni, Karatu na 
njia ya Namanga ni kwa ajili 
ya usalama wa watalii, hivyo   
naomba baadhi ya askari wa 
usalama barabarani msigeuze   
vituo hivi, kama mtaji wenu na 
kuwa chanzo cha kuchelew-
esha watalii inatuharibia soko 
la utalii nchini,”alionya Cham-
buro.

Serikali yasifu sekta binafsi kuinua utalii

Mwenyekiti 
wa Hal-
mashauri ya 
Wilaya ya 
Simanjiro, 
mkoani Man-
yara, Jackson 
Sipitieck 
akizungumza 
kwenye 
kikao cha 
Baraza la 
Madiwani, 
jana. Kushoto 
ni Makamu 
Mwenyekiti 
wa Baraza 
hilo, Albert 
Msole na 
Kaimu Mku-
rugenzi wa 
Halmashauri 
hiyo, Silva-
nus Tairo. 
PICHA: GIFT 

THADEY

Na Woinde Shizza, ARUSHA

H
ALMASHAURI ya Jiji la 
Arusha imeibuka kid-
edea kitaifa baada ya 
kuvuka lengo la kuku-

sanya mapato ya ndani kwa zaidi 
ya Sh. bilioni 16 na kuzishinda 
halmashauri zote.

Aidha, Arusha inamaliza mwa-
ka ikiwa imekusanya mapato 
kwa zaidi ya asilimia 105 na kuwa 
kinara kitaifa, kwa mujibu wa 
Meya wa Arusha , Kalisti Lazaro.

Meya aliyasema hayo jana al-
ipozungumza na vyombo vya 
habari na kueleza halmashauri 
ililenga kukusanya Sh.bilioni

15. 6 lakini imekusanya bilioni 
16.4

Alisema Jiji la Arusha limeon-
goza kwa makusanyo kwa mwa-

ka 2018/19 katika majiji yote 
nchini.

Awali lengo lilikuwa kuku-
sanya Sh.bilioni  15.6 lakini hal-
mashauri imevuka lengo na ku-
ikia Sh. bilioni 16.4.

Alisema haijawahi kutokea Jiji 
la Arusha likaongoza kwa mapa-
to ya ndani na hivyo wameweka 
mkakati ambao utaliwezesha 
kuendelea kuongoza kutokana 
na ubunifu  wa kuibua vyanzo 
vingine vya mapato na kuimari-
sha usimamizi wake.

Alisema katika kuhakikisha 
wanaimarisha ukusanyaji wa 
mapato ya ndani, halmashauri 
hiyo imekabidhi vyanzo 14 vya 
mapato kwa Shirika la Suma JKT.

Baadhi ni kusimamia ukusan-
yaji wa mapato yanayotokana 
na maliasili na machimbo ya mo-

ramu , yote hayo ni kutokana na 
uadilifu wa chombo hicho cha 
Jeshi la Kujenga Taifa.

Meya Lazaro, alisema kuwa 
halmashauri itaendelea  kubuni 
vyanzo vingine vya mapato, iki-
wamo ujenzi wa maduka eneo 
la Ranger Safari, kuboresha   
machinjio, kumaliza migogoro 
ya kiuwekezaji.

Alisema kutokana na maku-
sanyo hayo halmashauri imeon-
doa msongamano wa wanafunzi 
madarasani na utengenezaji wa 
madawati kwa kutumia kara-
kana ya halmashauri hiyo na 
wamekarabati  kituo cha afya 
cha Moshono.

Aidha, alisema   mwaka huu 
halmashauri inajenga shule za 
ghorofa, kwenye shule za Moiva-
ro, Muriet na Terati kupitia fedha 

za ndani.
Kwa upande wake Mkurugen-

zi wa Halmashauri ya Jiji la Aru-
sha, Dk.Maulid Madeni, alisema 
kuwa halmashauri imejipanga 
kukusanya Sh.bilioni 20 kwa 
mwaka 2019/20.

Alisema ukusanyaji huo 
utaiwezesha halmashauri hiyo 
kujitegemea kimapato ikiwemo 
kulipa mishahara ya watumishi 
wote na hivyo  kuipunguzia seri-
kali mzigo wa kutoa  ruzuku kwa 
halmashauri hiyo.

Katika hatua nyingine Mkuru-
genzi huyo amewaonya wafanya-
biashara wakubwa wa maduka 
wanaotumia vitambulisho vya 
machinga kuendesha biashara 
zao na atakaowabaini  atawa-
chukulia hatua kwa kuwa wanai-
kosesha halmashauri mapato. 

Arusha kinara wa mapato kitaifa Kijiji chasahau 
shida ya maji 

Na Cynthia Mwilolezi, BABATI

WAKAZI  650 wa Kijiji cha 
Sangara wilayani Babati mkoa 
wa  Manyara, wameondokana na 
changamoto ya muda mrefu wa 
ukosefu wa maji. wameachana na 
usumbufu huo , baada ya mradi 
wa maji uliogharimu  Sh.milioni 
229  kuzinduliwa jana. 

Mradi huo unatoa lita 352,800 
kwa siku, sawa na lita 14,700 kwa 
saa, unahudumia watu kwa utara-
tibu wa kulipia huduma  kabla ya 
kuipata yanayofanyika kwa njia 
ya kielektroniki.

Mkurugenzi wa shirika la 
kimataifa la  Water Aid, Abel 
Dugange, akizungumza kwe-
nye uzinduzi wa mradi huo 
alisema, waliingia makubaliano 
ya  kutekeleza mradi huo mwaka 
jana na halmashauri ya Wilaya 
ya Babati, Shirika la Habitat for 
Humanity, kampuni ya eWater 
na taasisi ya fedha ya Unit Trust 
of Tanzania (UTT-MFI). Dugange 
alisema kabla ya kutekeleza 
mradi huo upatikanaji wa maji 
kwenye kijiji hicho, ulikuwa 
asilimia 20 tofauti na lengo la 
taifa la asilimia 85 ya huduma za 
maji vijijini. “Mradi huu ume-
lenga kuhamasisha ubunifu na 
kuvutia sekta binafsi kuwekeza 
katika ujenzi wa miundombinu 
na uendeshaji wa miradi ya maji 
ili kurahisisha upatikanaji wa hu-
duma endelevu na hakika ya maji 
safi na salama vijijini,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Babati, 
Elizabeth Kitundu, akizindua 
mradi huo kwa niaba ya Mkuu 
wa Mkoa wa Manyara, Alexan-
der Mnyeti, aliwataka wakazi wa 
eneo hilo kuutunza ili uwe ende-
levu.  Kitundu alisema lengo la 
serikali  ifikapo mwaka 2020 ni 
kuona kuwa asilimia 85 ya watu 
waliopo vijijini wanapata maji 
safi na salama na mwaka 2025 
iwe asilimia 95 na mwaka 2030 
iwe asilimia 100.

Mbunge wa Jimbo la Babati 
Vijijini, Vrajilal Jituson, alisema 
mradi huo ni wa mfano, kwani 
umeanzia Babati kisha Wilaya za 
Korogwe mkoani Tanga na Aru-
meru mkoani Arusha zikafuata.

Jituson alisema mchotaji ana-
okoa muda kwani anaweza kute-
ka hata usiku na hauhitaji muu-
zaji wa maji kuwepo katika kituo 
kwani huduma imeshalipiwa.

“Inaongeza usalama wa fedha 
kwani hazitopotea.Utaratibu pia 
umeongeza nidhamu ya matumizi 
ya maji kwani hata tone moja 
linalipiwa,” alisema Jituson.

Mkazi wa kijiji hicho Magdalena 
Bayo alisema awali walikuwa 
wanachota maji umbali mrefu, 
kwenye visima na makorongo ila 
mradi huo umewasaidia kwani 
upo karibu nao. 

“Mradi ni mzuri yaani kama 
vocha ya simu unaingiza tokeni 
maji yanatoka kadiri unavyoli-
pia ndivyo unavyopata maji na 
hatutembei umbali mrefu kama 
awali unaamka alfajiri unapam-
bana na foleni,” alisema.
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, SAME

IDARA ya Afya ya 
Wilaya ya Same, mkoani 
Kilimanjaro, inakabiliwa 
na upungufu wa watumi-
shi 689 wa kada hiyo.

Taarifa ya Hal-
mashauri ya Wilaya 
hiyo iliyothibitishwa na 
kuwekwa katika tovuti 
ya serikali, inaonyesha 
kuwa idara hiyo inahitaji 
jumla ya watumishi 1,114.

Sehemu ya taarifa hiyo 
inaonyesha kuwa Hospi-
tali ya Wilaya inahitaji 
kuwa na madaktari 23 
lakini waliopo ni wanne 
na upungufu ni madak-
tari 19, wauguzi wanao-
hitajika ni 99 na waliopo 
ni 71, hivyo kuwa  na 
upungufu wa wauguzi 
28.

Mganga Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Dk. Godfrey 
Andrew, alipotafutwa na 
Nipashe kwa njia ya simu 
jana ili kutoa ufafanuzi 
zaidi kama kuna jitihada 
zilizofanywa na Serikali 
kuongeza watumishi hao, 
hakupatikana kutokana 
na simu yake kutopati-
kana hewani.

Aidha katika taarifa 
hiyo, miongoni mwa 
changamoto halmashauri 
inayokutana nayo ni 
usambazaji wa dawa na 
vifaa tiba, usioendana na 
mahitaji na ukosefu wa 
mara kwa mara wa dawa 
na  vifaa tiba kutoka 
Bohari Kuu ya Dawa.

Changamoto nyingine 
ni bajeti ndogo ya fedha 
za matumizi mengineyo 
(OC), fedha haziji kwa 
wakati, jamii kutokue-
lewa kwamba vituo vya 
kutolea huduma ni mali 
yao, kutokuwapo kwa 
umeme kwa kuaminika, 
usajili hafifu wa Mfuko 
wa Afya ya Jamii na 
upungufu wa wataalam 
hasa wa maabara katika 
vituo vya afya na za-
hanati.

Hadi sasa, wilaya hiyo 
ina vituo vya kutolea hu-
duma 60, kati ya hivyo 
31 ni vya serikali na 29, 
vinamilikiwa na watu 
binafsi na mashirika ya 
dini.

Pamoja na kuwapo kwa 
changamoto ya uhaba 
wa watumshi wa kada 
hiyo, Wilaya ya Same, 
ina vyuo viwili vya afya 
(utabibu na uuguzi) vy-
enye uwezo wa kudahili 
wanafunzi 90.  

Same yalia 
uhaba 
watumishi 
wa afya 

Mtaalam wa 
masuala ya kijinsia, 
kijamii na maende-
leo kutoka taasisi 
ya Maendeleo ya 
Ekama Tanzania, 
Mary Nsemwa, 
akizungumza 
kwenye wasilisho 
la matokeo ya 
tathmini na mbinu 
zinazotumiwa na 
vikundi vya wa-
nawake katika ku-
zuia ukatili dhidi ya 
watoto, lililofanyika 
katika Manispaa 
ya Temeke, jijini 
Dar es Salaam jana. 
Katikati ni Mwe-
nyekiti wa kikundi 
cha Mshikamano 
B Vicoba Mbagala, 
Sophia Chembea na 
Mwanachama wa 
kikundi cha vijana 
cha Karibu Morning 
Flower Temeke,  
Salum Tego. PICHA: 
SABATO KASIKA

Madiwani wawakataa watendaji kata
Na Mary Mosha, MOSHI

MPANGO wa kuwang’oa katika 
nafasi zao watendaji wawili wa kata 
za Kirua Vunjo Mashariki na Kimo-
chi katika Halmashauri ya Wilaya 
ya Moshi, unasukwa na Baraza la 
Madiwani wa Halmashauri hiyo, 
baada ya kuwatuhumu kufanya 
siasa katika oisi za umma.

Wakati wa kikao cha Baraza la 
Madiwani kilichofanyika juzi, Mwe-
nyekiti wa Halmashauri hiyo, Mi-
chael Kilawila, alishindwa kuuicha 
mkakati huo na kumwagiza Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya, Kastori Msigala, kuwaon-

doa watendaji hao kutokana na ku-
tokuwa na nidhamu kwa madiwani 
wanaoongoza kata husika.

“Watendaji hawa wawili 
wametuhumiwa kwa kujihusisha 
na siasa katika oisi za umma, jambo 
ambalo linasababisha maendeleo 
ya wananchi kurudi nyuma. Mku-
rugenzi (Msigala) wakati uchun-
guzi ukiendelea kufanyika dhidi 
yao na kwa maslahi mapana ya 
halmashuri yetu, watendaji hawa 
waondolewe katika vituo vyao vya 
kazi na kurejeshwa katika oisi za 
halmashauri,” aliagiza Kilawila.

Mbali na kuagiza kuondolewa, 
baraza hilo pia liliwaonya watend-

aji wengine na watumishi wa hal-
mashauri hiyo ambao wamekuwa 
wakifanya siasa katika oisi za seri-
kali, kuacha mara moja.

Kwa mujibu wa Kilawila, watend-
aji na watumishi wa halmashauri 
hiyo jukumu lao ni kuwatumikia 
wananchi kwa muda wote wawapo 
hapo na si vinginevyo.

Kilawila alisema wako pia baa-
dhi ya watendaji wa kata ambao 
wamekuwa wakishinda katika oisi 
za halmashauri kuanzia Jumatatu 
hadi Ijumaa na kuhoji ni muda gani 
wanakaa katika oisi zao na kusiki-
liza matatizo ya wananchi.

Akitoa ufafanuzi kuhusu tuhuma 

hizo, Msigala aliwataka madiwani 
wanaounda baraza hilo kutambua 
kwamba kazi ya kuwahamisha 
watendaji wa Serikali, limekuwa 
ikiisababishia halmashauri hasara 
kubwa.

Kutokana na hasara hiyo, Msigala 
alisema atakutana na watendaji 
hao wa kata na kuzungumza nao 
kuhusu tuhuma hizo na kuwasihi 
kutekeleza jukumu lao la kishe-
ria na si kufanya siasa, lakini pia 
atafanya uchunguzi wa tuhuma 
zinazoelekezwa kwao, kabla ya ku-
chukua hatua ikiwamo kuwahami-
sha katika maeneo yao ya kazi.

Na Godfrey Mushi, MOSHI

K
AZI ya kuchochea hama-
sa ya utoaji wa elimu kwa 
watu wenye ulemavu 
wenye ‘uziwi kutoona’ 

katika Mkoa wa Kilimanjaro, im-
eanza kuleta matokeo chanya, 
baada ya Shirika la Sense Interna-
tional Tanzania, kuwaibua watoto 
100 waliokuwa wameichwa kwa 
kutokubalika katika jamii.

Sheria ya Watu wenye Ulemavu 
ya Mwaka 2010, Sura ya 183 na 
Kanuni zake za Mwaka 2012 zili-
zotengenezwa chini ya kifungu 
cha 61 na kuchapishwa Mei 4, 2012 
katika Gazeti la Serikali, inaelekeza 
makundi yote ya watu wenye ul-
emavu katika jinsia zote na umri 
wa kwenda shuleni, watakuwa na 
fursa sawa ya kupokea elimu na 
mafunzo stadi kupitia mfumo wa 
elimu jumuishi.

Oisa Programu wa Shirika la 
Sense International Tanzania, Ben-
jamin Kihwele, alisema sheria hiyo 
inaelekeza kwamba ni jukumu la 
Serikali kuhakikisha watoto wote, 
vijana na watu wazima wenye ul-
emavu wanaandikishwa, washiriki 

kikamilifu na kupata mafunzo sta-
di na programu zingine za elimu 
kwenye shule za kawaida, bila  ku-
jali namna mbalimbali ya historia 
ya nyuma na uwezo wao na bila 
aina yoyote ya ubaguzi.

Kihwele alikuwa akizungumza 
jana na wataribu wa elimu kata wa 
Wilaya za Same, Mwanga na Rom-
bo katika kikao kazi kilichofanyika 
mjini hapa. 

“Sheria imeelekeza kila Mkuru-
genzi wa Jiji, Manispaa na Mkuru-
genzi Mtendaji Wilaya kushirikiana 
kwa masuala ya elimu ndani ya 
eneo ambalo shule ipo, kutenga 
fedha kugharamia gharama za 
elimu, makazi, chakula, usairi na 
gharama nyingine za wanafunzi na 
wanachuo wenye ulemavu waish-
io ndani na nje ya eneo hilo.

“Sasa kwetu sisi Sense Interna-
tional, tangu kuanza kwa mradi 
huu kumekuwa na mabadiliko 
makubwa yaliyoleta matokeo 
chanya kwa sababu watoto wengi 
walikuwa hawawezi kuwasiliana, 
kutumia mbinu za kuwasiliana 
na wenzao na jamii kwa ujumla 
na sasa wanaweza kuwasiliana,” 
alisema.

Mradi huo wa miaka minne, ul-
ioanza kutekelezwa mwaka 2016 
utaikia ukomo wake mwaka 2020.

Wakati wa utekelezaji wake, 
walemavu wenye uziwi kutoona, 
wengine walikuwa na changa-
moto za kujimudu kiviungo lakini 
kupitia watalaam mbalimbali, wa-
naotoa huduma ikiwa ni pamoja 
na walimu, wamewasaidia na sasa 
wanaweza kujimudu  kujongea 
kutoka sehemu moja kwenda se-
hemu nyingine na walikuwa pia 
hawana uelewa au utambuzi wa 
mazingira wanayoishi na vitu vy-
ote vinavyosaidia katika mfumo 
wa maisha kuanzia asubuhi mpaka 
usiku.

Mwezeshaji wa kitaifa wa elimu 
jumuishi kutoka Wizara ya Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Mary Bata-
mula, katika majadiliano na wara-
tibu hao, alisema sera ya elimu 
jumuishi inatekelezeka, kikubwa 
ni watu wabadilishe tu mtazamo 
na ikra zao kuhusu watoto wenye 
uziwi kutoona.

“Kumefanyika kazi kubwa sana, 
nyie mnajua kundi la watoto we-
nye ulemavu wa uziwi kutoona 
limesahaulika sana katika jamii 

yetu, ni kundi ambalo halikubaliki, 
ni kundi ambalo watu wamekuwa 
na maswali mengi kwamba je, wa-
naweza kufundishika au wanaweza 
kufanya nini. Lakini katika kujadili 
nyie wenyewe bila kuambiwa 
mmeona kumbe wanafundishika 
na mmeona kumbe kufundishika 
au kujifunza kila mtoto anajifunza 
kutokana na uwezo wake,” alisema 
Batamula

Akieleza mtazamo wake katika 
kikao hicho, Marietha Shayo am-
baye ni Oisa Elimu, Elimu Maalum 
wa Wilaya ya Same, alisema baada 
ya kufanya sensa ya utambuzi na 
kwa kushirikiana na shirika hilo, 
wilaya imewatambua watoto 12 ka-
tika kata tisa na sasa wanaendelea 
na masomo na wana msaidizi wa 
mwalimu.

Alisema yako mabadiliko 
makubwa kupitia mradi huo kwa 
sababu mwanzoni watoto hao wa-
likuwa hawapewi nafasi, lakini sasa 
hivi nafasi yao ni kubwa na wa-
nachangamana na wenzao, wanaji-
funza na wanaweza kujieleza, jam-
bo ambalo awali lilikuwa gumu, 
kwa vile walikuwa hawakubaliki 
katika jamii.

Watoto 100 wenye ulemavu waibuliwa 



Jumamosi  Agosti 17, 2019 11

HABARI DODOMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

 OFISI ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (Tamisemi) kwa 
kushirikia na  Idara ya Afya, Ustawi 
wa Jamii na Lishe imeeleza nia ya 
kupambana na malaria na dengue.

Hilo litafanywa  kwa kutokomeza 
mazalia ya mbu na wadudu wengine 
dhurifu wanaoeneza maradhi, kwa 
mujibu wa  Mkurugenzi wa Idara ya 
Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe Dk. 
Ntuli Kapologwe.

Akizungumza na Nipashe  alisema 
Tamisemi ambayo inasimamia sek-
retarieti za mikoa 26 na halmashauri 
185 itahakikisha wanaweka kwenye  
bajeti suala hilo.

 Alisema katika maandalizi ya 
mpango wa bajeti unaoanza  Oktoba 
mwaka huu watahakikisha fedha 
zinakwenda kwenye mapambano 
dhidi ya mbu na wadudu wengine. 

“Dhamira yetu ni kuunga jitihada 
za Rais John Magufuli za kuhakiki-
sha Watanzania wanakuwa na afya 
njema na ili dhamira hiyo itimie kila 
Mganga Mkuu wa Mkoa na Mganga 
Mkuu wa Halmashauri atakuwa na 
jukumu la kulifanikisha lengo hilo 
kwenye eneo lake,”alisema Ka-
pologwe.

 Kadhalika, alisema katika Mku-
tano Mkuu wa Mwaka wa Waganga 
Wakuu unaoanza wiki ijayo Ago-
sti 20-24 mwaka huu wataweka 
msisitizo mkubwa katika kulin-
ganisha utendaji na uwajibikaji wa 
waganga wakuu hao katika maeneo 
mbalimbali.

Alisema ulinganisho huo utafanyi-
ka pia katika  eneo la kupambana na 
mbu na wadudu dhurifu. 

“Hii idara ina majukumu mbalim-
bali ikiwamo kuzisimamia sekre-
tarieti na mamlaka za serikali za 
mitaa ili ziweze kutoa huduma bora 
za afya, ustawi wa jamii na lishe 
kwa kufanya uratibu, uandaaji wa 
mipango na bajeti, usimamizi zaidi 
na tathimini,”alisema.

Tamisema 
kutokomeza
mbu, wadudu 
dhurifu

Na Augusta Njoji, DODOMA

C
HAMA Cha Mapinduzi 
kimewaonya wana-
chama wake kuacha 
mijadala ya kuzungum-

zia kuongezwa  muda wa uon-
gozi  wa Rais John Magufuli,  kwa 
kuwa amesema mazungumzo 
hayo yanamkwaza. Katibu  wa 
Halmashauri Kuu ya CCM (NEC), 
Itikadi na Uenezi,   Humphrey 
Polepole, ametoa onyo hilo la 
kuachana na madai ya kumu-
ongezea muda Rais jana.

Aidha, aliwataka viongozi wa 
chama hicho wasiweke walaghai 
na  wasio na uwezo kuwania na-
fasi za uongozi kwenye uchaguzi 
wa serikali za mitaa. Polepole 
alitoa kauli hiyo jana alipokuwa 
akifungua kikao cha Baraza la Ju-
muiya ya Wanawake wa Chama 
hicho (UWT) Taifa , jijini Dodo-

ma.  Kwa mujibu wa Polepole, ali-
itwa na Mwenyekiti wa CCM Rais 
Magufuli na kumtaka awatanga-
zie Watanzania kwamba nchi 
inaongozwa na katiba na sharia. 
Alisema Rais alisikia watu waki-
zungumza kuhusu kuongezewa 
muda baada ya kumaliza ukomo 
wa muda wa uongozi wake na 
kusema ni jambo linalomkwaza.

Alisema muda wake wa ku-
maliza uongozi ukiika mwisho 
atang’atuka mara moja na hata 
ongeza hata dakika tano kwa 
kuwa uongozi ni mgumu.

“Wale wanachama wenzan-
gu ambao mnaendeleza huu 
mjadala wa kuongezwa muda 
wa uongozi naomba muuwache 
maana Mwenyekiti anasema 
anakwazwa,”alisema Polepole.

Kuhusu uchaguzi wa serikali 
za mitaa,  aliwataka katika  ku-
teua wagombea wajiepushe 

na walaghai na wasio kubalika 
na jamii kwa kuwa inawavunja 
moyo wanawake ambao ni wa-
piga kura waaminifu.

“Wapiga kura waaminifu ni 
wanawake lakini tungesema wa-
naume wakapige kura tungeshal-
iwa kitambo. Tusiwavunje moyo 
wanawake kwa kuwateulia wag-
ombea wasio na uwezo,”alisema.

Sambamba na hilo, Katibu 
alisisitiza kuendelea kuwatumia 
wanawake kwenye nafasi mbal-
imbali za uongozi kwa kuwa 
watalisaidia taifa kupiga hatua 
zaidi kimaendeleo.

Alisema wanawake hawaibi 
na wala hawachukui rushwa 
na pia uwepo wao kwenye 
maeneo muhimu ni usalama 
wa  taifa kwa kuwa wanajua 
mengi yanayogusa watu wote. 
“Wamama hawaibi, hawachukui 
rushwa ukimuona mama ana-

chukua rushwa jua ana ka boy-
friend kanamsukuma. Pia mtoe 
mawazo yenu kwenye vikao vya 
maamuzi ili kumsaidia Rais John 
Magufuli kwenye utendaji kazi 
yake,”alisema Polepole. Aliagiza 
UWT kutengeneza kanzi data 
ambayo itaonyesha wanawake 
na elimu zao ili waweze kupata 
nafasi mbalimbali za uteuzi. Awa-
li, Katibu wa UWT Taifa, Queen 
Mlozi, alisema   mabaraza hayo 
yamekuwa yakilenga kuwainua 
wanawake kiuchumi na kisiasa 
huku akisisitiza kuwa wataende-
lea kumlinda na kumtetea Rais 
John Magufuli kwa mshikamano 
wao.

Aidha, alisema katika uchaguzi 
wa serikali za mitaa watahakiki-
sha wanashinda kwa kishindo 
kama Tsunami na kuwaomba 
wanachama wa chama hicho 
kuendelea kuwa na umoja.

Polepole: Acheni mjadala 
kuongeza muda wa urais 

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Oisi ya 
Rais,Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi), Seleman Jafo, 
,amewataka  vijana  kuchangam-
kia fursa ya mikopo inayotolewa 
na halmashauri akisema idadi ya 
vijana wanaojitokeza ni ndogo ikil-
inganishwa na wanawake.

Alitoa kauli hiyo juzi hapa Dodo-
ma katika maadhimisho ya siku ya 
Kimataifa ya Vijana iliyoandaliwa 
na wadau mbalimbali likiwamo 
Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi 
ya Watu Duniani(UNFPA).

Alisema pamoja na serikali ku-
tunga sheria kwenye utoaji wa 
asilimia 10 ya mapato ya ndani ya 

halmashauri kwa ajili ya wanawake, 
vijana na watu wenye ulemavu lak-
ini idadi ya vijana wanaochangam-
kia fursa hiyo hairidhishi.

“Kuna fursa mbalimbali kwa ajili 
ya vijana lakini bahati mbaya  wach-
ache wanachangamkia mikopo 
kwenye fedha za halmashauri. 
Pia hata wanaojitokeza kukopa 
hawarejeshi tofauti na wanawake 
ambao  wanaongoza kwa kukopa 
fedha hizo na waaminifu kwenye 
urejeshaji,”alisema.

Waziri huyo aliwahimiza vijana 
kulima kilimo cha kisasa kwani 
kimekuwa na faida kubwa akisema 
ekari moja ikipandwa vizuri in-
aweza kutoa mazao mengi.

“Ukifuga kuku wa mayai 10,000 

ambao kila siku wanatoa ‘trei’ 
300 inayouzwa Shilingi 7,000 
ina maana kila siku wana uw-
ezo wa kupata milioni moja.Vi-
jana naomba niwaambie badil-
ishaneni mawazo,wekezeni 
katika ujasiriamali badala ya kuwa-
za kuajiriwa,”alisema.

Aidha, aliwataka vijana    kufan-
ya tathmini ya yale watakayokubali-
ana na kisha wanayapeleka serika-
lini.

Aliwataka waliopewa nafasi ku-
fanya kazi kwa bidii na    kuacha 
maigizo ili waache historia.

 “Hebu igeni mfano wangu mimi 
simwangushi Rais,bajeti ya nchi 
zaidi ya asilimia 20 inakuja kwenye 
Wizara yangu ninasimamia wizara 

kubwa, vijana mkipewa nafasi fany-
eni kazi hakikisha unaacha alama 
ili wakukumbuke,kijana sio sifa ku-
kaa kiti kirefu halafu unasema ku-
nyweni mpaka mikono idondoke, 
acha alama wekeni mifano kwa 
watu wengine,”alisema Jafo.

Waziri Jafo alisema vijana am-
bao wamepewa fursa wasivun-
je  matumaini ya vijana wenzao.

Pamoja na hayo, Waziri Jafo ali-
wataka vijana kujitambua kwa ku-
hakikisha wananunua bidhaa zina-
zozalishwa na vijana wenzao.

“Tuna agenda kubwa tupambane 
na adui wa roho mbaya kuna vijana 
wengine wana roho mbaya wapo 
kuwakwamisha wenzao kwanza 
tupendane,bidhaa hizo zote kama 

tutanunua tutaenda mbali kwani 
vijana ni timu kubwa,”alisema.

Naibu Katibu Mkuu,Wizara 
ya Vijana,Sanaa,Utamaduni na 
Michezo,Zanzibar,Amour Hamil 
Bakari,alisema Serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania na Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar zitaen-
delea kufanya juhudi ili vijana wa-
pate pamoja na kufanya kazi zenye 
staha.

Mwakilishi Mkazi wa UNFPA 
hapa nchini, Jacqueline Mahon, 
alisema siku hiyo inaadhimishwa 
ili kutambua mchango muhimu wa 
vijana katika kuleta maendeleo na 
kujadili changamoto zinazowaka-
bili ili zipatiwe ufumbuzi.

Jafo awaambia vijana wachangamkie mikopo 

Ofisa Uhusiano Mwandamizi Mfuko wa Hifadhi ya Jamii wa Wafanyakazi wa Umma (PSSSF), Rehema Mkamba (kushoto), akiwapa 
maelezo wananchi walipofika kutembelea banda la mfuko huo, kwenye maonesho ya vijana yaliyofanyika jijini Dodoma jana . PICHA: 
IBRAHIM JOSEPH
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Fedha na Mipango Zan-
zibar imesema  serikali za Zanzibar 
na Muungano zimefungua fursa za 
uanzishwaji wa bima ndogo kwa wa-
nanchi wa kipato cha chini wakiwamo 
wakulima, wavuvi na wafugaji ili 
kusaidia kukuza uchumi wa nchi.

Waziri wa Wizara hiyo, Balozi Mo-
hammed Ramia Abdiwawa, alisema 
hayo alipokuwa akifungua mkutano 
wa tano wa kujadili huduma ndogo za 
bima unaofanyika mjini Zanzibar.

Alisema hatua hiyo itasaidia 
kuhamasisha wananchi wa kipato 
cha chini kulipa umuhimu suala hilo 
ambalo limeonekana kwa Tanzania 
kuwa makundi hayo mengi hayajazi-
fikia huduma hizo.

Balozi Ramia alisema sekta ya bima 
ina mchango mkubwa wa kusaidia 
kukabiliana na matatizo mbalimbali 
yakiwamo majanga na kuongeza pato 
la taifa, hivyo ni vyema Mamlaka ya 
Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA) 
na taasisi zake kuhakikisha inawae-
limisha wananchi ili kutumia huduma 
hizo ipasavyo.

Sambamba na hayo, Ramia alitumia 
fursa hiyo kuitaka TIRA kuhakikisha 
inaweka sera nzuri za kuongoza 
taasisi hizo ili kuleta tija kwa jamii.

Kwa upande wake Kamishna wa 
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima 
Tanzania (TIRA), Dk. Mussa Juma, 
alisema mamlaka hiyo na kampuni 
zake zimeweka msisitizo mkubwa ili 
kuona wananchi wa chini wanatumia 
huduma hiyo ipasavyo kwa ajili ya 
kuwasaidia wao na taifa kwa ujumla.

Alisema wananchi wa Tanzania 
bado wana uelewa mdogo wa kuzi-
tumia bima hizo, hivyo malengo yao 
ni kuwajengea uwezo ili kuongeza 
uzoefu wa kujiunga na huduma hizo.

Dk. Juma alisema idadi kubwa ya 
wanajamii hukutwa na matatizo au 
majanga mbalimbali katika shu-
ghuli zao za kila siku, hivyo kutumia 
bima itakuwa chachu ya kuwasaidia 
kujikwamua na matatizo hayo pale 
yanapotokeza.

Mwakilishi wa Shirikisho la Vyama 
vya Ushirika (TFC), Aberhard Mbe-
pera, alisema mara nyingi bima 
huchukuliwa kwa makundi mengine 
ikiwemo wafanyakazi na wafanyabi-
ashara lakini kundi la kilimo bado lipo 
nyuma katika kutumia huduma hizo.

Mwenyekiti wa Chama cha Wa-
miliki wa Kampuni za Bima, Khamis 
Suleiman, alisema lengo la mkutano 
huo ni kuangalia uzoefu kwa nchi 
zingine ambazo zimefanikiwa katika 
utumiaji wa bima ndogo.

Alisema bima ndogo zina mchango 
mkubwa wa kumsaidia mwananchi 
wa chini kujitegemea pamoja na ku-
muinua pale anapopata maafa.

Mkutano huo wa siku tatu wa 
kwanza kufanyika Zanzibar, unahud-
huriwa na zaidi ya  washiriki 300 
kutoka zaidi ya nchi 50 za barani 
Afrika, ukiwa na kaulimbiu “Muundo 
wa Biashara ya Bima Shirikishi kwa 
Afrika”.

Bima kwa 
wakulima,
wavuvi 
zaanzishwa

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

K
IWANGO cha 
matumizi ya uzazi 
wa mpango Zanzibar 
kimeelezwa kuwa ni 

kidogo kutokana na mitazamo 
hasi kwa jamii kuhusiana na 
huduma hizo.

Imeelezwa kuwa hali hiyo 
imesababisha kiwango hicho 
kuwa asilimia 14, hali ambayo 
huchangia kwa kiasi kikubwa 
kudumaza maendeleo ya wa-
nawake na watoto. Oisa wa 
Elimu wa Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Idadi ya Watu (UNF-
PA), Batula Abdi, alisema hayo 
jana wakati akizungumza na 

waandishi wa habari kuhusu 
uzazi wa mpango na kulinda 
afya ya mama na mtoto. 

Abdi alisema kutokana na 
kuwapo changamoto hiyo, 
juhudi zinahitajika katika 
kutoa elimu na kuachana na 
dhana potofu katika msimamo 
wa uzazi wa mpango.

Alivitaja baadhi ya vikwazo 
vikubwa vinavyochangia hali 
hiyo kuwa ni uelewa mdogo 
kuhusu imani ya dini na 
maamrisho yake katika vitabu 
vitakatifu vya dini.

Oisa huyo alisema pamoja 
na dhana hiyo, dini ya Kiis-
lamu haijakataza familia ku-
jipangia na kufuata uzazi wa 
mpango ambao lengo lake ni 

kukuza familia.
‘’Wakazi wa Zanzibar asilim-

ia 90 ni Waislamu hivyo dini 
ya Kiislamu haijakataza  uza-
zi wa mpango. Uzazi wa mpan-
go lengo lake kulinda familia 
na ukuaji bora na siha njema,” 
alisema. 

Pia alisema kazi kubwa 
inayofanywa na UNFPA ni 
kushirikiana na Serikali katika 
kuhakikisha jamii hasa  wa-
nawake na watoto, inakuwa na 
afya njema.

Naye Oisa Kitengo cha Afya 
kutoka UNFPA, Dk. Azzah No-
ly, alisema uzazi wa mpango 
ni mzuri na unawaweka wa-
nawake katika hali nzuri ya 
afya kwa asilimia 45 na kush-

iriki kikamilifu shughuli za 
maendeleo.

Alisema kisiwa cha Pemba 
kipo chini zaidi  katika elimu 
ya uzazi wa mpango kwa asil-
imia  saba zaidi katika Wilaya 
ya Mkoani.

‘’Utaiti wetu umeonyesha 
kwamba kisiwa cha Pemba 
wananchi wake hawana elimu 
ya uzazi wa mpango, hivyo 
ziko familia zinakabiliwa na 
hali ngumu ya maisha,” alise-
ma.

UNFPA inashirikiana na 
Wizara ya Afya Zanzibar kuha-
masisha jamii kuwa na mwam-
ko ya kuimarisha uzazi wa 
mpango kwa ajili ya kulinda 
afya za watoto na wanawake.

Mwitikio uzazi wa mpango changamoto 

Na Rahma Suleiman,       
ZANZIBAR

UJUMBE wa wananchama 
wa nchi za Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika   
(SADC) umetembea Zanzibar 
na kuridhishwa na maendeleo 
ya sekta ya utalii pamoja na 
juhudi za kulinda historia ya 
nchi.

Dhlamina Nkoso kutoka 
Swaziland, mmoja wa wa-
jumbe hao, alisifu juhudi za 
kuitangaza Zanzibar katika 
sekta ya utalii duniani na kuse-
ma Zanzibar inauzika katika 
soko ya utalii kutokana na his-
toria na majengo ya kale.

Alisema amepata nafasi ya 
kutembelea visiwani vingi du-
niani na kuijumuisha Zanzibar 
miongoni mwa visiwa vyenye 
historia na maeneo ya kuvutia 
katika utalii.

Baadhi ya maeneo wali-
yotembelea wageni hao ni 
kanisa la Mkunazini ambalo 
lilikuwa soko la watumwa 
pamoja na mahandaki ya chini 
kwa chini yaliyoko Hurumzi 
eneo la Mji Mkongwe.

Akizungumza na ujumbe 
huo, Naibu Waziri wa Biashara 
na Viwanda, Hassan Khamis 
Haidh, alisema Serikali ya 
Zanzibar imejipanga katika ku-
litumia soko la nchi za (SADC) 

katika biashara za aina mbal-
imbali kwa wananchi wake 
wakiwamo wajasiriamali.

Alisema hivi sasa tayari wa-
fanyabiashara kutoka Zanzi-
bar wanalitumia vizuri soko 
la dagaa lililoko Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo.

Haidh alisema mikakati ya 
Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar kwa sasa ni kuimarisha 
soko la bidhaa za viungo kama 
vile pilipili manga, pipilipi 
hoho na uzile.

‘’Tumejipanga vizuri ku-
hakikisha tunalitumia soko la 
SADC kwa ajili ya kuuza bid-
haa za viungo ambazo zina-
patikana kwa wingi nchini,” 

alisema.
Katibu Mtendaji wa Kam-

isheni ya Utalii Zanzibar, 
Dk. Abdalla Juma, alisema 
miongoni mwa mikakati in-
ayochukuliwa kwa sasa ni 
kuitangaza Zanzibar katika 
ramani ya dunia ya utalii.

“Tunataka kujitangaza zaidi 
katika soko la SADC kwa wa-
nanchi wetu ili kufaidika na 
fursa ziliopo za vivutio vya 
utalii,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Mjini 
Magharibi, Ayoub Mohamed, 
alisema amefurahishwa na 
ujio wa wajumbe kutoka SADC 
ambao wameziona fursa 
mbalimbali zilizoko Zanzibar. 

SADC yasifu maendeleo utalii Zanzibar 

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, akitoa maelekezo kwa Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Sikonge, Martha Luleka (wa kwanza kushoto). Wengine pichani ni Mkuu wa Wilaya ya Sikonge, Peres Magiri (wa pili 
kusho) na kulia ni Mbunge wa Jimbo la Sikonge, Joseph Kakunda. PICHA: WIZARA YA ARDHI
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Aslay, Sunny wajiachia 
watu ‘Waone’

AT kastaafu muziki? 

 Ukialikwa 

kwa watu, basi 

jishughulishe. 

Hata ukiondoka 

wanakukumbuka-

Monalisa.

Kila aliyeko duniani 

kipo kitu cha thamani 

ndani yako Mungu 

amekuwekea ,hata 

kama watakuona mtu 

wa ovyo namna gani, 

amini nakuambia 

wewe una kitu cha 

thamani sana. -Muna 

Love.

JUMAMOSI AGOSTI 17, 2019

UTATA umeibuka baada ya kifo cha msanii wa 
kundi la The MAFIK aitwae Mbalamwezi ambapo 
baadhi ya ndugu wamesema kwamba mwili wake 
ulikutwa maeneo ya Africana Dar es salaam ukiwa 
hauna nguo.
Mwili wake uliokotwa baada ya siku kadhaa ya 
kutoweka na hakuna taarifa ya watu kuhusika na 
kifo hicho.
Akizungumza na Ayo Tv, kiongozi wa kampuni ya 
utayarishaji muziki ya Kwetu Studio, Fredy Feruzi 

amesema kabla ya kuokotwa mwili wake vitu 
vyake ikiwamo gita lake viliokotwa maeneo ya 
Mbezi Jogoo.
“Vitu vya awali kuokotwa ni gita na vitambulisho 
vyake, baada ya siku tatu tuliambiwa kwamba 
kuna mwili wa Mbalamwezi  umetupwa eneo  Af-
ricana ukiwa hauna nguo,” amesema Feruz.
Hata hivyo, amesema mwili wake ulikuwa ume-
haribika sana na kwamba hawajui nani anahusika 
na kifo hicho au mazingira yake.

WAKATI mkali wa Bongofleva, Aslay anatamba na 
kibao chake ‘Chuki’, sasa amekuja kivingine akiwa 
na mrembo Sunny.
Wasanii hao wametambulisha kazi yao mpya in-
ayoitwa ‘Waone’ ambayo imeanza kuwapagiwisha 
mashabiki wa muziki nchini.
Ujio wa video hiyo ya wimbo mpya imesababisha 
kuwapo na maoni tofauti kutoka kwa wafuasi 
wake, baadhi wakimpongeza kutokana na kazi 
hiyo nzuri.

HOFU imetanda kwa mashabiki wa msanii 
wa muziki wa mduara, AT, ambaye inadaiwa 
ameachana na kazi ya muziki huo  na badala yake 
kumrudia Mungu.
Mwanamuziki huyo ambaye alitamba na vibao 
mbalimbali ikiwamo ‘Nipigie’ amekuwa kimya 
kwa muda mrefu jambo ambalo limeibua mjadala 
mkali mitandaoni.
Kuna baadhi ya watu wa karibu na msanii huyo 
wamedai AT ameachana na habari ya muziki na 
badala yake amemrudia Mungu kwa kufanya 
ibada.

KIFO CHA UTATA
Nani kamuua Mbalamwezi?
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Sio kila mtu ana uw-

ezo wa kuona uwezo 

mkubwa ulionao kama 

unavyotaka. Sio kila mtu 

anaweza kuona ukubwa 

wa kipaji ulichokibeba 

ndani yako. Sio kila mtu 

anaweza kuona maono 

uliyobeba ndani-Johari.

Waliotangulia sasa 

hawapo lakini hadithi 

zao tunazo. Waliokuwa 

na subira za maisha 

waliishi kwa muda 

mrefu. Waliokuwa 

na papara za maisha 

waliishi kipindi kifupi 

sana-Ali Choki.

Kila mtu ana kitu cha 

kipekee ndani yake 

kilichotofauti na 

mwenzake, upekèe 

huo ndio nguvu yako 

ilipolalia maana uko 

peke yako-Irene Paul.  @burudanitele

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

UNASEMAAA...

>>> Usikose Jarida 
hili la Burudani Tele 
(BT) ndani ya Gazeti 
lako la Nipashe kila 
Jumamosi, pia  lipo 
kwenye mtandao wa 
kijamii Twitter, tu’ 
follow

Kolabo ya Kiba, Aslay 
pasua kichwa

NGOMA itakuwaje? Ndivyo swali gumu ambalo 
mashabiki wa muziki wanajiuliza kuhusu kile 
kinachodaiwa kolabo ya mastaa Ali Kiba na 
Aslay.
Wiki hii katika ukurasa wa Instagram ya Kiba 
aliposto video fupi ikiwaonyesha wawili hao 
wakiwa pamoja jambo linaloashiria kuna kitu 
kinakuja punde.
Baada ya kusambaa kwa video hiyo baadhi 
ya wafuasi wao wamekuwa wakijiuliza namna 
ngoma hiyo mpya kama itaweza kuwaungani-
sha na kuwashika mashabiki wao.

Na Faustine Feliciane
LULU  James ‘Lulu’ aliondoka nchini Tanzania miaka 
22 iliyopita na kwenda kuungana na mama yake 
mzazi Uingereza akiwa na miaka sita tu.
Kuishi nchini humo kwa sehemu kubwa ya umri 
wake kulimpa nafasi ya kujifunza mambo mengi na 
kuzoea tamaduni na maisha ya Ulaya.
Hata hivyo, kipaji chake cha muziki kimemfanya 
kuikumbuka nchi yake ya asili (Tanzania) na kua-
mua kuja kuunganisha nguvu kuhakikisha Tanzania 
inazidi kufahamika kupitia sanaa ya muziki.
Mzaliwa huyo wa mkoani Arusha kabila la Kima-
sai tayari ameshaandaa wimbo akiwa hapa nchini 
ambao amerekodi maeneo ya Mto wa Mbu kwenye 
studio za Mosquito Records chini ya projuza Fadhir 
Said ‘Faza’.
Nyimbo hiyo inayoitwa Zenzima ambayo vionjo 
vyake vimewekwa nchini Uingereza, ameiboresha 
zaidi kwa kuamua kuweka katika maadhi ya Afrika.
“Mimi ni Mmasai, ingawa niliondoka nikiwa mdogo 
sana hapa Tanzania, bado nafahamu huku ndipo 
chimbuko langu, wimbo wa Zenzima nimeweka 
vionjo vya nyumbani Afrika ili kuweka kitu tofauti,” 
anasema Lulu.
Anasema bado Tanzania haijapiga hatua kubwa sana  
kwenye muziki ukilinganisha na nchi nyingine za 
Afrika kama Nigeria na Afrika Kusini.
“Utofauti niliouona, Serikali za wenzetu kama Nige-
ria wanawasapoti wanamuziki wao kwa kuweka mi-
fumo mizuri ambapo wasanii wanaona matunda yao 
na nchi pia inapata mapato kupitia muziki, Tanzania 

pia inapaswa kuiga mfano huo,’ anasema Lulu.
Msanii huyo anasema kabla ya kuamua kurudi 
nchini, tayari ameshaachia nyimbo tofauti ambazo 
zinafanya vizuri.
Baadhi ya nyimbo za Lulu ambazo zipo kwenye 
mtandao wa Yotube ni pamoja na ‘It’s the time’, Be 
Safe pamoja na ule alioshirikishwa na Jon Hopkins 
wa ‘We Disappear’.
Lulu anaamini Tanzania kuna vipaji na uwezo 
mkubwa lakini mfumo uliopo sio rafiki kuweza kufa-
hamika haraka.
“Wapo wasanii wa hapa wanafanya vizuri, msanii 
kama diamond na wengine angalau wameweza 
kuvuka mipaka ya Tanzania, lakini bado wanahitaji 
kupata sapoti ya serikali kuweza kufika mbali zaidi,” 
anasema.
Anasema kutokana na ujio wake hapa nchini 
anaamini kufanya nyimbo kwa kushirikiana na 
wasanii wa hapa nchini kutasaidia kuivusha Bongo 
fleva nje ya Afrika.
“Kabla sijaja hapa mwaka 2017 nilikuwa sijui kama 
kuna Bongofleva, hii inatokana kutokuwa na  daraja 
la kuwapo wasanii hapa na kuwafikisha nje ya Afri-
ka japowapo wanaojitahidi kufanya hivyo.., naamini 
kwa kushirikiana na wasanii wa hapa tukatengen-
eza nyimbo nzuri tunaweza kuitangaza zaidi bongo 
fleva,” amesema Lulu.
“Wapo wasanii ambao tayari tumefanya mazungum-
zo ya kutoa nyimbo za pamoja, yupo Frida, Dama 
Soul na pia natamani na nina mpango wa kufanya 
kazi na G-Nako,” ameongeza.

Anayetamani Bongofleva kupaa Uingereza
LULU JAMES



16 17
BURUDANI

TELE
BURUDANI

TELE

JUMAMOSI AGOSTI 17, 2019 JUMAMOSI AGOSTI 17, 2019

Kuumbe!
WANAMUZIKI WAGUMU KUHAMA BENDI

BONGOFLEVA KULIKONI?
WENZENU WANAZOA MAMILIONI, NYIE KILIO

Na Adam Fungamwango

W
IKI iliyopita tuliwaangalia wanamuziki ambao kwao kuhama 
bendi moja na kwenda nyingine ilikuwa ni kazi rahisi sana 
kama vile kumsukuma mlevi.

Wao hawakuangalia athari ambazo bendi inaweza kuzipata 
wanapohama, au kuwasononesha mashabiki, badala yao waliangalia zaidi 
maslahi.

Wanamuziki hao ambao waliiongoza kwa kuhama mara nyingi zaidi 
Bongo ni Adam Bakari ‘Sauti ya Zege’, Shaaban Dede, Athumani Momba na 
Kassim Mponda ambao wote ni marehemu.

Mwanamuziki ambaye pekee yuko hai kwenye orodha hiyo ni Mhina 
Panduka ‘Toto Tundu’

Leo tuna wanamuziki ambao walikuwa na roho ngumu. Walikuwa 
wagumu kuhama kwenye bendi zao licha ya kwamba kulikuwa na majar-
ibio kadhaa ya kutaka kuwachukua, lakini wakang’ang’ana hapo hapo na 
sababu kubwa ilikuwa ni kutotaka kuwakera na kuwaudhi mashabiki wao, 
lakini pia wengine walizuia.

Tx Moshi William-Msondo Ngoma Music Band
Mwanamuziki kipenzi kabisa cha Wana Msondo Ngoma ambaye ha-

wakukubali hata chembe ahame.
Mashabiki wa Msondo walitumia mbinu mbalimbali kuhakikisha haon-

doki na walifanikiwa hadi waliposhindwa kufanya chochote, Mwenyezi 
Mungu alipomchukua mwaka 2006.

Alikaa kwenye bendi ya Msondo kwa miaka 24 bila kuhama, ingawa 
kulikuwa na majaribio ya hapa na pale yaliyoshindwa.

Katikati ya miaka ya ‘80 akiwa anakaribia kutambulishwa kwenye 
onyesho la DDC Mlimani Park ukumbi wa DDC Kariakoo, alinyakuliwa kama 
kifaranga na  mashabiki wake waliovamia hapo  na kukodi Taxi, kumpeleka 
kwenye ukumbi wa DDC Keko ambako Msondo walikuwa wakifanya onye-
sho.

Mashabiki pia walizima jaribio la TX Moshi William kwenda nchini Kenya 
kuziba pengo la George Peter wa Simba Wanyika baada ya kufariki mwan-
zoni mwa miaka ya ‘90. Kumbuka Moshi aliathiriwa na sauti ya George kiasi 
cha kuiiga vizuri sana na hata ukizisikiliza huwa hazina tofauti sana.

Wilson Peter, kaka wa George, alishindwa jaribio la kumvuta Moshi na 
kutafuta mtu mwingine.

Mwanzoni mwa miaka ya 2000, TOT Plus ilikaribia kumnyakua baada ya 
kumpa gari na kumvutia maji nyumbani kwake, lakini wadau wa Msondo 
walizima jaribio kwa kurudisha gharama zote na pia kumnunulia gari 
lingine.

Nasri Lubua-DDC Mlimani Park Orchestra
Ni mwimbaji wa sauti ya kwanza aliyejiunga na Sikinde kutoka Lola 

Africa mwaka 1985 kuziba nafasi ya Hassan Rehani Bitchuka aliyekuwa 
ametimkia Orchestra Safari Sound (OSS) ya mtindo wa Ndekule. 

Aliiziba vizuri nafasi hiyo na hata Bitchuka aliporejea tena Sikinde 
aliendelea kuwapo hadi alipohama kurejea Msondo Ngoma mwaka 1990. 
Nasri ambaye awali alijulikana kwa jina la Francis Lubua aliendelea kukaa 
kwenye bendi hiyo licha ya kwamba waimbaji wengine walikuwa wakiingia 
na kuhama hadi alipofariki dunia mwanzoni mwa miaka ya 2000.

Abdul Ridhwani ‘Pangamawe’-Msondo Ngoma Music Band
Huyu ni mpiga gitaa la solo kwenye bendi ya Msondo Ngoma. Alijiunga 

na bendi hiyo akiwa na umri wa chini ya miaka 18 mwaka 1980 akiwa 
kama mpiga kinanda baada ya kuondoka kwa Waziri Ally kwenda kuanzi-
sha bendi iliyokuja kujulikana zaidi kwa jina la  Njenje.

Baadaye akahamia kwenye gitaa la bass kwa muda mfupi, lakini aka-
geuka kuwa mpiga gitaa la solo wa kutegemewa, akirithi mikoba ya Kassim 
Mponda baada ya kuihama bendi hiyo na kwenda Sikinde. Hadi leo ni 
miaka 39, bado yuko na bendi hiyo akiendelea na kazi ya muziki.

Habib Abbas-DDC Mlimani Park Orchestra
Ni mmoja wa waanzilishi wa bendi ya Mlimani Park Orchestra mwaka 

1978. Wanamuziki wote waanzilishi   waolitoka kwenye bendi hiyo 
wengine wakarejea na wengine wamefariki dunia, lakini Habib Abbas Jeff 
Mgalusi yeye bado yupo na bendi hiyo hadi leo. Ni mpiga drums tegemeo 
wa bendi hiyo aliyejiunga akitokea bendi ya Afro 70 ya Patrick Balisidya. 
Ameitumikia bendi hiyo kwa miaka 41 sasa.

Said Mabera-Msondo Ngoma Music Band
Mkurugenzi na kiongozi wa bendi ya Msondo Ngoma. Ndiye mwana-

muziki aliyeweka rekodi ya kukaa kwa muda mrefu kwenye bendi moja 
nchini mpaka sasa. Amekaa Msondo kwa miaka 45 sasa.

Alijiunga na bendi hiyo mwaka 1974 akitokea National ya Arusha akiwa 
na Bitchuka. Awali Mabera alikuwa akipiga trumpet, lakini aligeuka kuwa 
mpiga solo namba moja wa bendi hiyo, na hiyo ni baada ya kuchukua 
mikoba ya Abel Bathazal aliyeiacha bendi na kwenda kuunda Dar Intena-
tional mwaka 1977. Pamoja kurithi gitaa, lakini pia alirithi na uongozi wa 
bendi hadi leo hii.

M
UZIKI wa Bongo bwa-
na!  Tumezoea kuona 
kila kona ni vilio tu, 
kuanzia wasanii hadi 

watengeneza muziki maarufu 
kama maprodyuza wakilala-
mika kuibiwa kazi zao.

Sio jambo la kushangaza 
kusikia mwanamuziki fulani 
akilia kuibiwa wimbo, lakini 
ukimuuliza atachukua hatua 
gani? Hana jibu badala 
yake atakuambia ana-
muachia Mungu tu.

Kibaya zaidi wizi huo 
umewakumba pia waten-
geneza muziki maarufu 
kama maprodyuza, nao 
wanalia kuibiwa kazi zao na 
wanamuziki ambao wana-
tumia bila ruhusa yao.

Vilio vya aina hiyo vimezi-
di kuutesa muziki wa Bongo 

Fleva kiasi ambacho sasa 
imefikia mwenye nguvu ndiye 

anayechukua kila kitu, hakuna 
atakayethubutu kumnyooshea 

kidole.
Lakini nchini Marekani, mambo 

hayo hayapo kwani ikithibitika umeiba 
wimbo au ala za muziki basi utakachoki-

pata lazima utasimulia hadharani.
Wiki hii wanamuziki maarufu Cardi B, 

French Montana na Yo Gotti wameshtakiwa 
na DJ mkongwe nchini Marekani aitwaye,  DJ 

JMK kwa tuhuma za kutumia mapigo ya muziki 
bila ruhusa yake.
DJ JMK amefungua kesi dhidi ya mastaa hao, 

akidai kuwa French Montana na Yo Got, Cardi B na City 
Girls walitumia mapigo yake yaliyotumika kwenye wimbo 

“Choppa Style” ulioimbwa na Choppa kwenye nyimbo zao za 
“Oh Yeah” na “Twerk”.
DJ huyo amesema kuwa awali alishafanya mawasiliano na mastaa 

hao, Na waliahidi kuwa watamlipa lakini mpaka sasa hawajamlipa.
DJ huyo amesema kuwa yeye ndiye aliyetengeneza muziki huo 

mwaka 2000 na alikuwa anatumia kwenye klabu, Kabla ya kumruhu-
su Choppa kutumia kwenye wimbo wake wa “Choppa Style”.

Wimbo wa Choppa Style ulitoka mwaka 2002 na upo kwenye 
album ya ‘Straight From The N.O” ya rapa Choppa. Kwasasa wimbo 
huo umetazamwa mara milioni 9 kwenye mtandao wa YouTube.

Tx Moshi William
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Vijimambo
1.  Hii ndio inaitwa ‘nikinywa maji, nakuona kwenye
  glasi’ -  Agatha Mbale, Moro Town.
 2.  Ai weeewe, naoomba - Ebby Mbwambo, Tanga.
 3.  Hahahaaa, endelea kuomba tu mzee baba, atakupa tu -
  Maunda Alawi, 
 4.  Duuh, kweli utoto kazi! Kidume kinategemea kabisa
  kimegewe mkate! - Beneali Moussa, Zenji.
5.  Naomba, ukinipa na mie nikinunuliwa soda nakupa - Mau-

wa Minde, Kibada Kigamboni DSM.
 6.  Lazima huyo dogo atakua wa Bush Stars, anaiomba picha
  mkate! - Sultani Ubwa, Kibada DSM.
 7.  Endelea tu kuomba, huyo siyo mchoyo atakumegea tu -
  Moussa Beneali, Migombani Zenji.
 8.  Kama ulikuwa hujui tafsiri halisi ya neno
 ‘zwazwa’, basi ndio hiyo - Beneali Moussa, Migombani
  Zenji.
9.  Naenda kukusemea kwa mama yako umeomba mkate kwa 

watu ->Julius Anthony, Usagara Tanga.
10.  Acha uchoyo wewe, mwenzio anakuomba ndio unaingiza 

wote mdomo! - Mama Nah, Manzese DSM.
11.  Mwache na uchoyo wake, na wewe ukinunua vitu vyako
  usimpe - Rehema Bwahoja, Buguruni DSM.
12.  Dogo utachubuka ‘makongoro’ kwa kupiga magoti,
  hiyo picha tuu - Subira Bwahoja, DSM.
 13. Jamani, si mngemuambia kama hiyo ni picha tu sio mtu
  kweli. Ona sasa anavyotia huruma - Dule DSM.
 14.  Yes, hiyo ndio dawa ya ombaomba. Kesho leteni roli lenye
  picha ya hela - Kijusi, Magomeni Mapipa DSM.
 15.  Daaah, mjukuu wa ‘Matonya’ anadhalilika hivi
  hivi kwa picha tu - Kijusi, Magomeni Mapipa DSM.
 16.  Huyo naye kubwa zima hajajua tu picha na mtu wa uk-

weli? Muacha achune magoti - Kole, Msata Pwani.
17.  Hapo atalifuata gari mpaka wapi kwa kupiga magoti hivyo
  Magdalena Kachenja, Mabwepande DSM.  
 18.  Tatizo dogo hajafunguka, anataka mkate au anataka
  uchumba - Alli Shaaban Mpanjira, Mbagala Kuu DSM.
 19.  Kweli walimu wanakazi. Huyo mpaka aje kujua hiyo ni 

picha tu si atakua Chuo Kikuu! - Pili Mpanjira DSM.
20.  Mmmh, mie mgeni hapa, acha nipite tu! - Abass Ngulunga, 

Msasani Macho, DSM.
21.  We mtoto utagongwa na magari buree. Huyo sio mtu 

kweli ni picha tu - Bernad Isuja, Makore Dodoma. 

SMS Bomba ya Leo:

  Tatizo dogo hajafunguka, anataka mkate au anataka 
uchumba -Alli Shaaban Mpanjira, Mbagala Kuu DSM.

Na Adam Fungamwango

HAKUNA anayejua kesho itakuwaje. Ndiyo 
maana waswahili wakaja  na msemo una-
osema, binadamu hupanga, lakini Mwenyezi 
Mungu  hupangua.

Kuna wengine wanasema mipango si 
matumizi. Hiki ndicho  kinachoonekana kwe-
nye filamu ya ‘Kesho Yangu’.

Imechezwa na wasanii Zuberi Mohamed 
‘Niva’, Richard Mshanga,  Sonattah Abdallah 
Nduka, Jasmin Makema, Gosbeth Mvungi 
na wengineo.  Sonattah aliyecheza kama 
Lola ni msichana mwanafunzi wa sekondari, 
anayelelewa na mama wa  kambo.

Mama huyo ni kati ya wale mama wa 
kambo wasiokuwa na huruma  na watoto wa 
wenzao. Anamtesa kupindukia. Pamoja na 
mzee  Mshanga aliyecheza kama Kasongo 
Matata kumuonya mkewe mara  ya kwa 
mara, lakini ikawa kazi bure.

Anaamua kupanga mpango na mmoja wa 
daktari asiye na maadili,  kumpa mchang-
anyiko wa madawa uliogeuka kuwa sumu ili 
kwenda  kumuwekea mumewe afe. Lengo ni 
kudhulumu na kuhodhi mali  yote, akihofia 
kupoteza haki, kutokana na mzee Kasongo 
kupenda  mno binti yake.

Sumu aliyowekewa mzee huyo kwenye 
juisi inafanya kazi  iliyokusudiwa.

Shani, mke wa mzee Kasongo anamkim-
bizia mgonjwa wake kwa  daktari yule yule 
ili asipate matibabu na hatimaye anafariki 
dunia. Kinachoendelea kilitarajiwa. Shani 
anamtimua Lola ili auze nyumba  na mali 
zote za mumewe.

Wanapelekana mahakamani kila mmoja 
akiwa na wakili wake.

Usia ulioandikwa na mzee Kasongo 
wakati yuko hai kuwa  mkewe huyo Shani 
ndiye mrithi wa mali zake, unahitimishwa 
kesi  hiyo. Lola anaondoka kwao na mama 
yake wa kambo anauza  nyumba. Aliyeuziwa 
nyumba ni kijana mmoja Niva aliyetumia 
jina la Apha.

Wakili Mvungi aliyesimamia kesi ya 
Lola anaamua kumchukua binti  huyo na 
kuchukua jukumu la kumsomesha. Lola 
anasoma na  hatimaye naye anakuwa mwa-
nasheria. Hata hivyo, lengo la wakili huyo ni 
kumsomesha binti huyo, amalize  masomo 
yake, hatimaye aweze kumuoa. Lakini 
alisubiri kwanza.

Kuitana kaka na dada kumlimfanya 
achelewe kumwambia.

Lola anakutana na kijana Alpha. Kijana 
huyo pia ni mwanasheria.

Siku moja akaamua kumpeleka nyumbani 
kwake. Binti anashangaa  kufikishwa sehemu 
ambayo zamani kulikuwa nyumbani kwao.

Anamsimulia Alpha kisa chote cha nyumba 
hiyo. Kwa sababu wote wa wanasheria 
wanaamua  kuifufua upya kesi ya miaka sita 
iliyopita. Inabainika kuwa mzee  Kasongo 
hakufa kwa presha, bali ni sumu. Ni mchezo 
mchafu  uliochezwa na daktari na mke wa 
marehemu. Pia kesi  haikuendeshwa kwa 
haki. Kumbe hakimu wa kesi hiyo ni baba 
mzazi wa  Alpha. Baada ya Alpha na Lola ku-
wakusanya wahusika wote ambao  walikiri 
kufanya udanganyifu, hatimaye mali zote 
zinarudi kwa binti  huyo.

Alpha anakubali kumuachia Lola nyumba 
aliyenunua kutoka kwa  Shani, bila kudai 
kurudishiwa pesa alizonunulia.

Kilichofuata hapo ni kwamba Alpha 
alimwambia Lola kuwa  anampenda na 
anataka kumuoa. Binti anampeleka kwa kaka 
yake  aliyemlea wakili Mvungi. Jasho lilim-
toka. Alitegemea kuwa yeye  ndiye atamuoa. 
Alikuwa akisubiri siku muafaka ifike am-
wambie. Lakini   akatoa idhini binti aolewe. 
Pamoja na hayo alimweleza Lola mpan-
go  wake huo alioupanga kwa muda mrefu, 
lakini kosa lake  hakumwambia mapema.

Lola anapelekwa kutambulishwa kwa kina 
Alpha. Kinachotokea  huko ni kwamba baada 
ya mama mkwe kubaki na binti na  kuu-
muuliza maswali kadhaa, inagundulika 
kuwa yule alikuwa ni  binti yake. Picha za 
marehemu Kasongo alizokuwa nazo mama 
huyo  zilidhihirisha hilo.

Mama alimweleza binti kuwa alizaa mtoto 
wa kike na mze Kasongo,  lakini hawaku-
weza kuoana kutokana na itikadi za imani.

Baadaye mzee Kasongo alioa mke mwing-
ine na kupata uhamisho na  kumchukua 
mtoto akiwa mdogo, huku yeye naye aki-
olewa na  mwanaume mwingine.

Kwa hadithi hiyo tu jinsi ilivyo ni kwamba 
Alpha na Lola ni mtu na  dada yake. Ndoa 
hapo hakuna tena. Lola anarejea kwa ‘kaka’ 
yake  wakili Mvungi. Kutoka kuitana kaka 
na dada sasa wanageuka  kuwa mume na 
mke. Alpha aliyekuwa mpenzi wake, yeye ni 
kaka  yake wa damu.

PICHA MPYA

TUMA MESEJI - 0773 477311

Dada aliyegeuka mke 
na hawara kuwa dada
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H
ATIMAYE  rapa wa 
Marekani, Asap Rocky, 
amekutwa na hatia ya 
kujeruhi na kisha kuhu-

kumiwa kulipa fidia ya Sh.milioni 
tatu.

Hukumu hiyo iliyotolewa na 
mahakama moja nchini Sweden 
imekuja wiki kadhaa ya vugu-
vugu lililoanzishwa na wasanii 
wa 

nchi hiyo pamoja na Rais wao 
Ronald Trump wakitaka msanii 
huyo kuachiwa huru.

Inaripotiwa kuwa Mahakama 

hiyo imemkuta na hatia Asap 
na wenzake wawili kwenye 
kesi iliyokua ikimuandama  ya 
kumpiga na kumjeruhi shabiki 
mmoja nchini humo mnamo Juni 
30 mwaka huu.

Inaelezwa kuwa Mahakama 
imeamua kutompa kifungo cha 
jela na badala yake iliamuru 
amlipe  fidia ya kiasi hicho cha 
fedha kijana huyo kutokana na 
kumjeruhi.

Hata hivyo imeripotiwa kuwa 
Mahakama imeamua kufanya 
hivyo kutokana na kudai kuwa 

Asap alisota rumande kwa muda 
mrefu na ugomvi huo hauku-
sababisha maafa makubwa ya 
kufikia hatua ya kumpa kifungo.

Rais Donald Trump aliwahi ku-
ingilia kati kuhusu kesi hiyo huku 
akiitaka serikali ya nchi hiyo 
kuingilia kati ili aachiwe huru, la-
kini uongozi wa Sweden ilikataa 
kuingilia uhuru wa Mahakama.

Wasanii kadhaa walijitokeza 
kuomba mwenzao kuachiwa 
aikiwamno Snoop Doggy, Kanye 
West na mkewe Kim Kardashian.

BAHATI YAKE
ASAP ALIPA FIDIA KUWA HURU
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RAPA mwenye vituko vingi, Nicki 
Minaj ameibua utata mwingine 
baaada ya kuita mkongwe wa muzi-
ki huo Rick Ross kuwa ni takataka.

Swali lililoulizwa na Joe wakati 
akihojiwa lilionekana kumkwanza 
mwanadada Nicki Minaj baada ya 
kumuuliza kwamba ni nani mkali 
kati ya The Game na Rick Ross? 
“Hebu usiniletee hapa hiyo takataka, 
usinifanye nianze kumuongelea. mtu 
yeyote anayemtukana mtoto wa 
kike ili kuuza vinakala 250 vya al-
bum, usimlete kabisa mbele yangu,” 
amesema Nicki Minaj

SHINDANO la Big Brother Ni-
geria, linazidi kuchanja mbuga, 
lakini mambo yanaonekana 
kuwa moto baada ya aliyekuwa 
mshiriki mwaka uliopita Gifty 
Power, kulalamika kuwa Sayi 
anapendelewa ndani ya jumba 
hilo.

Kulingana na madai yake, 
Gifty amepoteza sifa ya kuishi 
katika nyumba hiyo baada ya 
kuwakosea heshima washiriki 
wenzake Thelma na Ike.

Gifty amesema kutokana na 
mwendeshaji wa shindano hilo 
‘Biggie’ kufumbia macho suala 
hilo ladha yake inazidi kupun-
gua kutokana na watazamaji 
kuona kuna mtu anapendelewa.

Nick umelianzisha tena 
kwa Rick Ross

Upendeleo wanukia 
BBNaija

MASHABIKI wa mwigizaji 
Toyin Aimakhu, wamekumbwa 
na hofu baada ya akaunti ya 
Instagram ya msanii huyo 
kufutwa picha zote.

Hakuwekwa wazi kwa nini 
staa huyo wa filamu ameamua 
kufuta picha hizo katika tukio 
hilo lililotokea hivi karibuni.

Kabla ya kuamua kuzifuta 
picha hizo, ukurasa wa msa-
nii huyo ulikuwa na jumla ya 
wafuasi milioni 3.3 na ulikuwa 
hai kila siku jambo ambalo 
limezidisha wasiwasi kwa 
mashabiki wake.

JUMAMOSI AGOSTI 10, 2019

Toyin yamekukuta 
yapi tena?

STAA wa muziki wa Ni-
geria, Burna Boy, hatimaye 
ameamua kuielezea michoro 
ya tattoo katika mafanikio 
yake ya muziki.

Akizungumza katika ma-
hojiano hayo yaliyowavutia 
watazamaji wengi, mwana-
muziki huyo amesema kila 
mchoro una maana kwake na 
kumfanya kuwa na furaha 
pale anapotazama.

Katika kile kilichowashtua 
wengi ni baada ya kuonyesha 
mchoro wenye jina la mwa-
namuziki wa zamani wa nchi 
hiyo, Fela Anakulapo Kuti na 
kueleza ndiye msanii anay-
emheshimu kwa sasa.

Burna Boy si kwa 

Tattoo hizo

MWANAMUZIKI kutoka Nigeria, Davido, ameonekana hana 
utani na kazi yake kwani baada ya kuidondosha kolabo 
ya ‘Blow My Mind’ na mkali wa miondoko ya RnB Chris 
Brown, sasa anakuja na nyingine kali inayowaunganisha 
wasanii hao.

Davido amepost kupitia Instagram akiwa kwenye video 
call na Chris Brownna kuandika ‘Another One’ akimaanisha 
nyingine.

Inaripotiwa kuwa Davido ameshaingia studio na ku-
fanya ngoma mpya na wakali kutokea Marekani akiwemo 
mwimbaji na mwigizaji Ludacris, mtoto wa Diddy (King 
Combs) na mtayarishaji wa muziki Timberland.

Davido waletee 

watakuelewa tu



Na John Juma
0716217615

H
IVI ni ruhusa au pen-
gine ni haki, kukataa 
kupokea mzigo ikiwa 
haufanani na ulioagi-

zwa?
Inawezekana kabisa kwa mu-

jibu wa Sheria    ya   Uuzaji   wa   
Bidhaa Tanzania Sura ya 214 ndi-
yo inaelekeza  na  kuchanganua  
miamala   ya   biashara   kwa   
ujumla  wake. 

Kama vile mikataba   ya   bi-
ashara, aina   zake,      wanaos-
tahili kuingia   mikataba   hiyo, 
biashara   halali   na   haramu, 
usairishaji  wa  bidhaa  halikad-
halika   kupokea, kuharibika na 
kupotea kwa bidhaa.

Kutokana   na   kukua   kwa   
biashara  na  kuongezeka  kwa 
wimbi la  uagizaji   wa   bidhaa 
kutoka nje  au hata mkoa mmoja 
kwenda mwingine, makala hii 
itaeleza     baadhi   ya   kanuni   
za kisheria kufuatia biashara ya 
kuagiza   na   kupokea   mizigo   
ambayo  ni muhimu   mfanyabi-
ashara na hata mlaji kuzingatia.

KUBEBA HASARA

La muhimu kujiuliza ni hili hivi 
hasara itabebwa na nani, mzigo 
ukipoteza au kuharibika wakati 
wa kusairisha?

Kifungu  cha  34( 2 ) cha she-
ria hiyo  kinaelekeza kuwa   ikiwa  

jukumu  la  kusairisha  mzigo au 
bidhaa  ni  la  muuzaji, basi yeye 
ndiye  atakayetakiwa   kuingia   
mkataba  wa usairishaji  mzigo   
kati  yake  na  kampuni au anay-
etoa huduma ya usairishaji.

Hivyo basi,  ikiwa  mzigo  uta-
potea  wakati  ukiwa  njiani  au  
kuharibika   kwa  namna  yoy-
ote ile   muuzaji     ndiyo atake-
wajibika  na  upotevu  au  uhar-
ibifu   na   mnunuzi   anaweza   
kukataaa   kupokea   mzigo   uli-
oharibika au kukubali  kuupokea 
kwa sharti la kulipwa  idia. 

Kama sehemu ya punguzo la 
thamani ya mzigo husika au ikiwa 
umepotea kabisa itabidi  kurud-
ishiwa  hela  yake/zake.

MZIGO KUKATALIWA

Kukataa kupokea   mzigo au 
bidhaa  ambayo haijatimia, ni 
jambo linalofafanuliwa na ki-
fungu   cha   32(1)   cha   Sheria    
ya   Uuzaji   wa   Bidhaa Tanza-
nia kinatilia mkazo, ikiwa muu-
zaji   atapeleka mzigo au bid-
haa   ambayo   haijatimia   basi   
mnunuzi   anaweza   kukataa   
kupokea  mzigo huo.

Lakini   ikiwa   atakubali   ku-
upokea  japo  haujatimia   basi   
atatakiwa   kulipa   pesa   ile ile   
iliyo  kwenye  mkataba  bila  ku-
kata  au  kupunguza  hela  kuid-

ia  bidhaa  ambayo  haijaletwa.
Kwahiyo   ukikubali 

tu  kupokea  mzigo  ambao  hau-
jatimia   huwezi   tena   kusema   
napunguza  na  hela.  Ukipokea  
tu sheria   inasema unatakiwa 
kulipia   hela   yote   mliyokuwa   
mmekubaliana. Hivyo basi kama   
hauko  tayari  kulipa  hela  yote  
basi  lililo  bora  kwako  ni  ku-
topokea  kabisa mzigo huo.

ANGALIZO

Kupokea bidhaa au mzigo  uli-
ozidi kunafafanuliwa na kifun-
gu   cha   32(2) cha Sheria hiyo 
kinachosema   kuwa   pale   am-
bapo  muuzaji  atapeleka   kwa  
mnunuzi  mzigo  ambao  umezidi  
ile  idadi  waliyokubaliana  kwe-
nye   mkataba     basi   mnunuzi   
anaweza   kukataa   kupokea   
mzigo   wote  au  sehemu  ili-
yozidi. 

 Lakini   pia   ikiwa   atakubali   
kupokea  mzigo  wote  basi  ata-
takiwa  kulipa  pesa  kwa  kiwan-
go  kile kile  walichokubaliana.

Hatakuwa   na wajibu   
wa  kuongeza  pesa  ati  kwasa-
babu  mzigo  nao  umeongezeka.  
Hasara  itakuwa  kwa  muuzaji 
aliyezidisha.

BIDHAA KWA MAFUNGU

Kupokea mzigo au bidhaa 

kwa mafungu au kwa awamu, ni 
suala la kutizama pia.

Kifungu   cha   33  cha sheria 
hii kinaeleza kuwa kinakubali     
makubaliano  ya  kupokea  bid-
haa   kwa  mafungu au kwa awa-
mu , lakini   kimeweka   msisiti-
zo   katika muda   na malipo   
kufanyika   kama   makubaliano   
yalivyo Ikiwa bidhaa  haitaletwa  
kwa   muda   uliokubaliwa   basi   
mnunuzi  anaweza  kudai  idia  
au  vinginevyo.

La muhimu ni kwamba 
makubaliano ya nani atabeba ha-
tia au riski ni kwamba mara  zote  
unapofanya  biashara   ambayo  
inahusisha   kusairisha   mzigo 
iwe kwa   barabara, treni, ndege 
au meli ni  muhimu  sana  kuku-
baliana   katika   makubaliano   
yenu  nani  atabeba  hatia  ikiwa  
litatokea  tatizo.  

Hakikisha   mnaandika   kabi-
sa  kwenye  makubaliano  yenu  
kuwa   kwa   hatari   yoyote au 
riski  mhusika fulani  ndiye  ata-
wajibika  kulipia.

Kama   ni   bidhaa   unaagiza 
kutoka nje  angalia  katika  mael-
ezo  yao  kama  kuna  habari  ya  
bima au   maelezo   yanayoeleza   
nani   mbeba   hatia kama ita-
tokea. Kama  kifungu hicho hak-
ipo  ni  wajibu  wako kuwezesha 
kiwekwe.

 MIONZI YA SHERIA Yakuzingatia kwenye biashara ya mizigo

Na Reubeni 
Lumbagala

  KALAMU YA MWALIMU Serikali iziongezee uwezo shule za kata

J
UMA lililopita safu hii 
ilichapisha makala iliyoku-
wa na kichwa “serikali 
iziongezee uwezo shule 

za kata kitaaluma”. Makala hiyo il-
ieleza namna ambavyo wanafunzi 
wa kidato cha sita wa shule za kata 
kwa mwaka huu 2019 walivyofan-
ya vizuri katika matokeo ya kidato 
cha sita.

Aidha, hatua hiyo ilizinyanyua  
shule mbili za kata na kuzipeleka 
kwenye orodha ya  shule 10 bora 
na shule nyingine 52 za kata ziliin-
gia kwenye shule 100 bora kitaifa.

 Hii ni heshima kubwa kwa seri-
kali, walimu, wanafunzi na wazazi 
wenye watoto wanaosoma katika 
shule za kata kutokana na jamii 
kuwa na mtazamo hasi  na kuzipu-
uza kuwa shule za kata si kitu ny-
ingine zikibandikwa majina kama 
‘kayumba’.

Serikali imefanya kazi na juhudi 
kubwa za kutatua changamoto ka-
tika shule za kata, lakini pamoja na 
juhudi kubwa hizo bado changa-
moto kama vile; upungufu wa 
walimu wa masomo ya sayansi na 
hisabati, upungufu wa nyumba 
za walimu, mabweni, vyumba vya 
madarasa, madawati, matundu 
ya vyoo na  uhaba wa  vitabu vya 
kiada za ziada.

Changamoto hizi zimechangiwa 
kwa kiasi kikubwa na utekelezaji 
wa sera ya Elimu Bila Malipo am-
bayo imeleta mwamko mkubwa 
kwa wazazi na walezi kupeleka 

watoto shule kutokana na seri-
kali kubeba jukumu la kugharamia 
gharama za elimu kwa kupeleka 
fedha moja kwa moja katika 
akaunti za shule husika kila mwezi.

Kutokana na changamoto mbal-
imbali zinazozikabili shule za kata, 
Kalamu ya Mwalimu inatoa ushau-
ri kwa serikali kuangalia namna ya 
kutoa motisha kwa walimu na wa-
nafunzi wa shule hizo kutokana na 
kazi nzuri wanazofanya.

Juhudi hizo zimezipaisha  
shule hizo hadi kupata mafanikio 
makubwa katika mitihani ya taifa 
hata kuzishinda baadhi ya shule za 
binafsi zenye ada kubwa.

Changamoto zilizopo katika 
shule za kata, kama zingetatuliwa 
ni dhahiri mafanikio makubwa zai-
di yangepatikana katika matokeo 
ya mitihani ya taifa. 

Hata hivyo, walimu na wanafun-
zi waliopo katika shule za kata ha-
wajakata tamaa juu ya uwepo wa 
changamoto hizo bali kuongeza 
bidii katika kufundisha, kujisomea 
na kutafuta njia mbadala za ku-
kabiliana na changamoto hizo ili 
kuweza kupata mafaniko katika 
taaluma.

Ni dhahiri wanafunzi wanao-
soma shule za kata na wanao-
fanikiwa kupata daraja la kwanza 
katika mitihani ya taifa, walimu, 
mwanafunzi na wazazi wenyewe 
wanakuwa wamefanya kazi ya 
ziada kuikia mafanikio hayo ku-
tokana na uwepo wa changamoto 

mbalimbali katika shule za kata na 
mazingira ya nyumbani ya baadhi 
ya wanafunzi wanaosoma shule za 
kutwa. 

Hivyo basi, upo umuhimu wa 
serikali kuangalia namna ya kutoa 
motisha kwa walimu na wanafunzi 
wa shule za kata kutokana na ku-
fanya vizuri katika mitihani.

Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia kwa kushirikiana na 
Oisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi) wap-
itishe fungu maalum la motisha 
kwa walimu ambao masomo yao 
yamepata alama ‘A’.

Aidha, fungu liwahusishe pia  
wanafunzi waliopata daraja la 
kwanza na kuwa na uhakika wa 
kujiunga kidato cha tano na wen-
gine kujiunga na vyuo vikuu. 

Kwa kutoa motisha hiyo, ita-
waongezea walimu ari, nguvu 
na kasi ya kujituma zaidi katika 
ufundishaji na wanafunzi pia kuji-
somea kwa bidii ili kuweza kunu-
faika na motisha

MOTISHA YA WALIMU.

Serikali inaweza kutoa motisha 
ya fedha kwa walimu ambao wa-
nafunzi wamepata ‘A’. Hii itaongeza 
shauku kwa walimu kujituma zaidi 
katika ufundishaji. Pia serikali in-
aweza kutoa vyeti vya pongezi kwa 
walimu kama njia ya kutambua 
mchango wao ulioleta  mafaniko 
katika mitihani ya taifa.

KWA WANAFUNZI

Serikali inaweza kutoa moti-
sha kwa kuwanunulia wanafunzi 
zawadi kama madaftari makubwa 
watakayotumia wakiendelea na 
kidato cha tano na sita. Kadhalika 
kuwanunulia sare pia ni njia ya ku-
wapa motisha wanafunzi wanao-
fanya vizuri.

 Vilevile, kupitia halmashauri 
wanazotoka wanafunzi waliopata 
daraja la kwanza, wanaweza ku-
walipia ada ya mwaka mzima ya 
Shilingi 70,000 ili kuwasadia ka-
tika safari yao ya kujiunga kidato 
cha tano katika shule za serikali.

Kimsingi, motisha zikitolewa 
kwa wahusika, shule za kata zi-
taendelea kufanya vizuri na ku-
wafanya wanafunzi wafurahie ku-
soma katika sekondari hiyo.

 Naendelea kuishauri serikali 
kama inavyowekeza katika kuzi-
karabati shule zake kongwe za 
sekondari pamoja na vyuo vya 
ualimu (TTC), kazi hiyo itaka-
pomalizika, kazi ianze kwa shule 
za kata kwa kuzifanyia ukarabati  
na maboresho makubwa ili ziweze 
kuendana na mahitaji ya sasa kwa 
ustawi wa taaluma na maendeleo 
ya nchi. Tafakari.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari Mlali 
iliyoko wilaya ya Kongwa mkoani 
Dodoma.

 Maoni: (+255) 764 666349
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UTALII WAPAA

Tanzania yakamata soko China, 
Na Beatrice Philemon

T
ANZANIA ni miongoni 
mwa nchi chache duniani 
zilizo na vivutio vingi vya 
utalii ikiwa ni miongoni 

mwa nchi zinazoongoza barani 
Afrika.

Baada ya kuona umuhimu wa 
sekta hiyo katika kuleta maende-
leo ya kijamii na kiuchumi, Bodi 
ya Utalii Tanzania (TTB) kwa 
kushirikiana na wadau wengine 
waliopo sekta ya utalii wameanza 
kuwekeza nguvu katika kutangaza 
vivutio vya utalii nchini China na 
Korea ya Kusini

Mambo kadhaa yanahusisha 
jukumu hilo ikiwa ni pamoja na 
kuboresha miundo mbinu na 
kuhakikisha kuwa Tanzania in-
aongeza sehemu ya umiliki wa 
soko  la utalii la China. 

Vichocheo vikubwa vya  maen-
deleo ya utalii   hapa nchini ni 
pamoja na miundo mbinu ya 
uhakika na kwa mujibu  wa TTB 
miundombinu hiyo ni  viwanja 
vya ndege, barabara bora, hoteli za 
nyota tano, za nyota tatu, loji, ma-
wasiliano ikiwamo mitandao na 
mikongo ya mawasiliano.

Yote haya ni  ili mtalii  anayehi-
taji kutembelea  vivutio vya utalii 
aweze kuika kwa uraisi na ku-
wasiliana pia.

Ili Tanzania iweze kupata watalii 
wengi zaidi kutoka nchi ya China 
ikiwemo pia  nchi ya Korea, TTB 

kwa kushirikiana na sekta binafsi 
na ya umma, imeanza kufanya 
ziara mbalimbali ili kutangaza 
vivutio vya utalii vya Tanzania 
katika miji ya Beijing, Shanghai, 
Chengdu, Guangzhou, Hong Kong, 
Nanjing na Changsha.

Jukumu hilo linahusisha safari 
za ndege za Air Tanzania zinazota-
rajiwa kuanza hivi karibuni kuika 
nchini China.

Akizungumzia mafanikio ya 
ziara ya utalii iliyofanyika Novem-
ba mwaka 2018 na mwezi June 
mwaka huu, Mwenyekiti wa TTB 
Jaji Thomas Mihayo, anasema zi-
ara hizi zimeanza kuzaa matunda 
kwa sababu Tanzania imeanza 
kupokea watalii na wawekezaji ku-
toka China.

“Mpaka sasa tayari tume-
shapokea watalii zaidi ya 450 ku-
toka miji mbalimbali nchini China 
waliokuja kutembelea vivutio vya 
utalii wa Tanzania ikiwamo hifadhi 
ya Ngorongoro, Serengeti, maeneo 
ya mambo ya kale Bagamoyo, Zan-
zibar na pia kuangalia fursa za 
uwekezaji,” anasema Mihayo.

Vile vile miongoni mwa ma-
tunda mengine katika ziara hizo 
ni kusainiwa kwa mkataba wa 
makubaliano ya ushirikiano kati 
ya Bodi ya Utalii Tanzania na Kam-
puni ya Touchroad International 
Holdings Group yenye makao 
makuu katika jimbo la Shanghai, 
China.

Mkataba huo ni kwa ajili ya ku-

leta watalii 10,000 kutoka China 
hadi kuikia mwishoni mwa mwa-
ka huu.

“Kupitia mkataba huu zaidi 
ya watalii 450 kutoka China 
wameishakuja Tanzania kwa ajili 
ya kutembelea vivutio vya utalii, 
anasema Mihayo.

UTALII MAJIMBONI

Akizungumzia ziara ya 
utangazaji utalii nchini China ka-
tika majimbo ya Beijing, Shanghai, 
Nanjing na Changsha iliyofanyika 
Juni mwaka huu, anasema kuwa 
lengo la ziara ilikuwa ni kuhakiki-
sha kuwa Tanzania inaongeza se-
hemu ya umiliki wa soko la utalii la 
China kwa kutangaza vivutio vya 
utalii vya taifa hili.

Aidha pamoja na utalii ku-
tangaza fursa za  uwekezaji zilizo-
po nchini na safari mpya za ndege 
za ATCL kwenda China.

Katika ziara hizo TTB iliambat-
ana na wadau mbalimbali kutoka 
sekta ya umma na  binafsi  iki-
wamo Mamlaka ya Hifadhi  Bonde 
la Ngorongoro, Wakala  wa Hudu-
ma za Misitu (TES), Makumbusho 
ya Taifa, Idara ya Mambo ya Kale 
na  Mamlaka ya Usimamizi wa 
Wanyamapori.

Kwa Upande wa sekta binafsi 
kampuni 11 zilizoshiriki katika zi-
ara hiyo ni pamoja na hoteli za 
nyota tano, kampuni za kupokea 
na kuongoza watalii. 

Jaji Mihayo (kulia) katika moja ya mikutano ya kuzungumzia utalii wa Tanzania pamoja naye ni Mkurugenzi wa TTB  Utalii, Devota 

Makala wa utalii, wafanyabiashara na waandishi wa habari katika Jimbo la Hong Kong nchini China wakimsikiliza  Mwenyekiti wa Bodi ya Utalii Jaji Mihayo, akiwaelezea kuhusu  vivutio vya 

utalii  na fursa za uwezekaji zinazopatikana Tanzania. PICHA: HISANI YA TTB.
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UTALII WAPAA

Tanzania yakamata soko China, Korea

MATOKEO

 
Akielezea matokeo ya ziara ya 

utangazaji utalii iliyoandaliwa na Bodi 
ya Utalii , kwa kushirikiana na Ubalozi 
wa Tanzania  China Novemba, 2018, 
Jaji Mihayo, anasema kuwa ni matun-
da ya ziara hiyo.

Anaendelea kuonekana baada ya 
kampuni ya Paper Communications 
ya HongKong kuthibitisha kuwa ital-
eta watalii 130 kutoka Hongkong .

Wakiwa nchini watatembe-
lea baadhi ya vivutio vya utalii vya 
Ngorongoro Crater, Serengeti na vivu-
tio vingine.

Aidha wakati wa ziara yao watalii 
hao, ambao baadhi yao 25 ni wafanya-
biashara na wawekezaji, wataangalia 
pia fursa za uwekezaji zilizopo nchini.

MAONI YA BALOZI

Akieleza wakati wa hala ya kuwa-
kutanisha wajumbe kutoka Bodi ya 
Utalii na wawakilishi wa Kampuni ya 
Paper Communications iliyoandaliwa 
na Balozi wa Heshima wa Tanzania 
nchini Hongkong, Dk.Annie Wu alise-
ma kuwa ziara ya kundi hilo la watalii 
130 ni matokeo ya kazi ya  utangazaji 
iliyoandaliwa na TTB mwaka jana.

Anasema wawekezaji hao walivuti-
wa sana na suala la amani na utulivu 
wa Tanzania pamoja  na vivutio vya 

utalii vilivyopo nchini.
Wawakilishi wa Kampuni ya Paper 

Communications wanaeleza kwamba 
baadhi ya watalii hao wameonyesha 
shauku ya kutaka kuwekeza nchini 
na hivyo watatumia fursa ya ziara hii 
kuangalia maeneo ambayo wanaweza 
kuja kuwekeza.

KUIKAMATA KOREA 

Wakati huo huo, ujumbe kutoka 
TTB ukiongozwa na Mwenyekiti wa 
Bodi ya Jaji, Thomas Mihayo ulifanya 
ziara ya kutangaza utalii wa Tanzania 
mapema mwezi Julai 2019 katika nchi 
ya Korea Kusini.

Matokeo ya  ziara hiyo iliyoandal-
iwa na Ubalozi wa Tanzania Nchini 
Korea Kusini, yamekuwa na  mafani-
kio makubwa kutokana na mwitikio 
mkubwa waliopata  kutoka  kwa wa-
dau wa utalii waliokutana nao, anase-
ma Jaji Mihayo.

Ujumbe kutoka TTB ulikutana na 
wadau mbalimbali, wakuu wa  utalii 
wa nchi hiyo akiwemo  Byeong Sam 
Kim ambaye ni Katibu Mkuu wa Cha-
ma cha Wakala wa Utalii wa Korea 
Kusini (KTA).

“Katika kikao hicho, TTB na KTA tu-
likuwa na mazungumzo mahsusi yali-
yolenga kuhamasisha suala la ushiriki-
ano baina ya mawakala wa utalii wa 
Tanzania na Korea Kusini.” Anasema.

Aidha, Kim anasema kuwa kwa 
mwaka 2018 idadi ya watalii milio-
ni 26 kutoka Korea kusini walitem-
belea nchi mbalimbali duniani.

Anashauri kwamba ili TTB iweze 
kufanikiwa katika mikakati yake ya 
kulikamata soko la Korea Kusini ni 
muhimu kwa Tanzania   kuwaun-
ganisha wafanyabiashara ya utalii 
wa Tanzania na wenzao wa Korea 
Kusini.

Pia, anaonyesha utayari wake 
wa  kushirikiana  na TTB katika 
kufanikisha suala hilo na anaahidi 
kwamba kuongoza ujumbe wa 
mawakala wa utalii kutoka Korea 
ya kusini 20  watakaokuja nchini.

Wageni hao wataika  katika 
ziara ya mafunzo itakayofanyika 
mwanzoni mwa mwezi Oktoba 
mwaka huu.

Aidha, Kim alikubali kushiriki 
mwaliko uliotolewa na TTB wa 
kushiriki katika onyesho la ki-
mataifa la Utalii la Swahili (Swahili 
International Tourism Expo). lin-
aloandaliwa na TTB litakalofanyi-
ka Mlimani City  kuanzia Oktoba  
18 hadi 20 mwaka huu.

“Vile vile katika kuendeleza mi-
kakati ya utangazaji utalii wa Tan-
zania katika masoko ya mashariki 
ya mbali, tulikwenda pia Korea 
Kusini ambako tulikutana na ku-
fanya mazungumzo na baadhi ya 
kampuni za utalii zinazoongoza 
kwa kutoa watalii nje ya Korea 
Kusini na kuzihamasisha kuleta 
watalii wao nchini Tanzania.” 
Anasema Mihayo.

Kampuni hizo ni pamoja na 
Kampuni ya Hanjin Travel na Han-
aTour za Seoul Korea Kusini.

Akieleza kilichojiri baada ya ku-
kutana na mawakala hao, Jaji Mi-
hayo anaeleza kwamba kampuni 
hizo zimekubali kuja Tanzania 
kuendeleza mazungumzo na TTB 
pamoja na kuangalia fursa za kule-

ta watalii wengi zaidi kutoka Korea 
ya Kusini nchini Tanzania.

Aidha, kampuni hizo zimekubali 
mwaliko wa kushiriki katika mao-
nyesho ya utalii yanayoandaliwa 
na TTB ya Swahili International 
Tourism Expo -S!TE.

UBIA NA ETHIOPIA

Wakati huohuo,  ujumbe kutoka 
TTB pamoja na maoisa kutoka 
Ubalozi wa Tanzania nchini Korea 
ya Kusini waliweza kukutana na  
Rahel Gebre   Meneja Mkuu wa 
Shirika la Ndege la Ethiopia nchini 
Korea ya Kusini.

Katika mkutano huo uliolenga 
kuweka mikakati ya ushirikiano 
kati ya  TTB na oisi ya   Shirika 
la Ethiopia jijini Seoul katika ku-
tangaza utalii wa Tanzania nchini 
Korea ya Kusini, hasa katika kura-
hisisha usairi wa anga kwa watalii 
kutoka nchi hiyo. 

Akizungumza baada ya Mkuta-
no huo Balozi wa Tanzania nchini 
Korea Matilda Masuka anasema 
kwamba shirika hilo la ndege lime-
kubali kushirikiana na oisi yake 
pamoja na TTB katika kuandaa 
ziara ya mafunzo itakayofanyika 
Oktoba mwaka huu.

Shirika hilo litasaidia kutoa 
usairi wa anga kwa mawakala wa 
utalii na waandishi wa habari wa-
takaoshiriki katika ziara hiyo kwa 
makubaliano maalum.

Ujumbe kutoka TTB ilikutana 
na kampuni ya uwakala wa utalii 
ya Shoestring Travels ambayo im-
ebobea katika utalii wa upandaji 
milima duniani. 

Mkurugenzi wa kampuni hiyo 
Youngbok Jang, alisema kampuni 
yake ipo tayari kushirikiana na 
TTB katika kutangaza Mlima Kili-
manjaro na kuhamasisha watalii 
kutoka Korea kupanda mlima huo 

pamoja na kutangaza milima min-
gine ya Tanzania

Devota Mdachi Mkurugenzi 
Mwendeshaji wa TTB anasema 
kwamba soko la utalii la Korea ya 
Kusini ni moja ya masoko ya utalii  
yanayokua kwa kasi sana na kuwa 
jitihada zinaendelea kufanywa na 
TTB katika kukamata soko hilo.

“TTB imepanga  mikakati mad-
hubuti itakayoiwezesha Tanzania   
kuongeza idadi ya watalii kutoka 
nchi ya Korea ya Kusini,” alisema 
Mdachi.

Baadhi ya mikakati hiyo ni 
pamoja na kutumia mitandao ya 
kijamii hasa Blog ya Naver ambayo 
asilimia 75 ya  Wakorea hutembe-
lea mtandao huo, kuandaa ziara 
za mawakala wa utalii , kualika 
baadhi ya vyombo vya habari vya 
Korea ya Kusini vyenye watazamaji 
wengi. Mwaliko huo unalenga  
kushiriki katika onyesho la utalii la 
Korea Tourism Fair na  roadshow 
katika mji wa Seoul na Busan ,pia 
kutumia watu wenye ushawishi 
mkubwa.

 Mdachi anasema   kuwa kupi-
tia ubalozi wa Tanzania nchini 
Korea ya Kusini TTB imeanza mi-
pango ya kuandaa ziara maalum 
ya utangazaji utalii utakaofanyika  
Februari, 2020.

Pia kupitia ubalozi wa Tanzania 
nchini Korea ya Kusini wamepanga 
kuandaa ziara ya utangazaji mwa-
kani ambayo itakutana pia na kam-
puni nyingine zaidi za  Korea Kusi-
ni . Aidha, Mdachi anasema, TTB 
na ubalozi huo zitaalika mawakala 
pamoja na waandishi wa habari za 
utalii za nchi hiyo kushiriki katika 
onyesho la S!TE na kuhakikisha 
kwamba mawakala na waandishi 
hao wanatembezwa katika mae-
neo mbalimbali ya utalii nchini 
pamoja na kuonyeshwa fursa za 
uwekezaji katika sekta ya utalii.

Jaji Mihayo (kulia) katika moja ya mikutano ya kuzungumzia utalii wa Tanzania pamoja naye ni Mkurugenzi wa TTB  Utalii, Devota Mdachi.  PICHA: BEATRICE PHILEMON.
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Na Gaudensia Mngumi

M
ARA nyingi  imezoeleka ku-
waona na kuwasikia watoto 
wa chini ya miaka 18 waki-
imba na kutamba    zaidi 

kwenye ngonjera na  mashairi  wali-
yokaririshwa ili kufikisha ujumbe mbele 
ya kusanyiko la viongozi wakiwamo 
wa  kiserikali au wengine wanaojihusi-
sha na maendeleo ya jamii au taaluma .

Ni kwa nadra,  watoto hao wa shule 
za msingi wakiwa nje ya ngonjera na 
michezo ya kuigiza  wanaweza waka-
ongea kwa kujiamini, kujitambua 
na  tena bila woga wakatoa hoja zenye 
mashiko    zinazowagusa wenye dha-
mana  hadi kutoa maelekezo  kushu-
ghulikia changamoto zinazoibuliwa na 
watoto hadharani.

Katika Wilaya ya Tandahimba mkoa-
ni Mtwara, Shule za    Msingi Mnyahi 
, Namedi, Ruvuma na Mihambwe wa-
nafunzi wamekuwa chachu ya mabadi-
liko kusimamia haki zao na  kupinga 
ukatili dhidi ya watoto.

Aidha, mabinti wameimarika  waki-
wapinga wanaowadanganya na hadaa 
za ngono na kuwaachia mimba za uto-
toni. 

Wasichana hao wanakataa  kuozwa 
ndoa za utotoni na wanakumbusha wa-
zazi na walezi    kuwapa muda wa ku-
soma badala ya kuwatumikisha wakati 
wa jioni wakirejea nyumbani .

 Wanataka nao kama walivyo wavula-
na wapewe muda ili watimize malengo 
yao ya  elimu.

Ubavu wa kujiamini kutoa hoja za 
nguvu umefanikiwa kupitia kuan-
zishwa programu ya kuandaa    bunge 
la wanafunzi. 

Mabunge ya wanafunzi yanayofa-
nana na kuongozwa kwa utaratibu 
wa    Bunge la Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania yakisimamiwa na Spika 
na kujumuisha viongozi kama  Waziri 
Mkuu, Katibu wa Bunge, mawaziri wa 
sheria, elimu, kazi  pamoja wabunge.

Hivi karibuni timu ya wanahabari na 
maofisa wa shirika la Action Aid Tan-
zania (AATZ) ilizuru Shule ya Msingi 
Mnyahi, iliyoko wilayani Tandahim-
ba mkoa wa Mtwara na kukutana na 
bunge la wanafunzi, ambalo pamoja na 
‘wabunge’ kuonyesha uwezo mkubwa 
wa kujiamini,  wanaeleza kuwa chom-
bo hicho kimebadilisha fikra zao.

Wanasema wamepata ujasiri, ku-
jiamini na wanaweza kuzungumzia 
hoja zao mahali popote na kuwasilisha 
changamoto pamoja na kuzifuatilia. 
Kama wanavyojieleza.

KUBADILISHA MITIZAMO
Jukwaa hilo limekuwa chachu ya wa-

toto kujifunza zaidi, spika wa bunge 
hilo Ajuaye Saidi,  anasema. Binti huyu 
anatamba kuwa   limemwezesha kuji-
amini, kuzungumza bila woga mbele ya 
hadhara, kujifunza masuala ya uongozi 
na siasa.

Aidha,  katika kipindi kifupi anaweza 
kuongea na kuchambua masuala ya-
nayomtinga msichana na mwanafunzi 
wa Tanzania.

Kama watoto wengine wa Mnyahi 
wabunge na spika wamejawa hamasa, 
ya kisiasa na wanafahamu kuhusu 
uchaguzi unaokuja  wa serikali za 
mitaa na vijiji na baadhi wanaeleza 
kama wangepewa fursa wangegombea 
uongozi gani na kwanini ili kumaliza 
changamoto za watoto wa Tanzania.

KUKATAA NGONO
Mbunge Hashuluna Hamimu wa 

darasa la saba, analitaja bunge hilo 
kuwa limewafunza mabinti kukataa 
vishawishi vya ngono na kuepuka ma-
gonjwa na mimba utotoni akisema:

 “Pamoja na kuelimika kitaaluma, 
najua kujitunza kama msichana. Naji-
amini , nakataa hadaa za ngono, sijihu-
sishi na wanaume  na hata nikipewa 
hela nawaambia niacheni nisome.”

Binti huyu anasema wasichana 
shuleni hasa wa darasa la saba wa-
nawaambia wazazi waache kuwatu-
mikisha wakirudi nyumbani. Wanawa-
himiza  wawape muda wa kusoma, 
iwapo wazazi wanawakataza wasicha-
na kwenda shuleni wanaripoti kwenye 
uongozi wa shule na kijiji .

Aidha,  anasema wana uwezo wa 
kupaza sauti na kupinga ukatili unao-
fanywa dhidi yao ikiwa ni pamoja na 
kutoa taarifa kwa walimu na viongozi.  

Mbunge mwingine ni mwanafunzi 
Mohamed  Mitaji,  akiwa wa darasa 
, pamoja na kuuliza maswali kwa ufa-
saha kuhusu sababu za kesi za mimba 
za utotoni kumalizwa kimya na wazazi 
nyumbani wakati wa kikao cha bunge 
hilo, anasema :

 “Ninafahamu haki za watoto, 
ninaweza kujieleza zaidi ndani ya 
jamii, nasimama na kumuuliza kion-
gozi yeyote swali pale ninapopewa 
nafasi.” 

 
 LENGO LA MABUNGE
Mabunge hayo yaliyoanza mwaka 

2010 katika shule za msingi za Wilaya 
za  Newala  na Tandahimba, yalian-

MABUNGE SHULENI

kutaka kuwe na mabadiliko ambayo 
yamejitokeza kwenye maeneo mengi 
kwenye mabunge hayo ni moja ya ma-
fanikio ya kujivunia.

MIMBA KUPUNGUA
Katika ziara hiyo,  Ofisa Maendeleo ya 

Jamii  na Mratibu wa Dawati la Jinsia wa 
Wilaya ya Tandahimba, Neema Shun-
gu, katika mahojiano kuhusu suala la 
mimba, anakiri kuwa hamasa miongoni 
mwa mabinti na wanafunzi imepungu-
za tatizo hilo.

Anasema  mimba za wanafunzi shu-
leni zilipungua akitaja takwimu za 2018 
kuwa zilikuwa mimba 54  na kwamba 
mwaka huu kuanzia Januari mpaka 
Agosti zimepatikana mimba tisa.

Licha ya kwamba hakufafanua zaidi 
takwimu hizo kwa upande wa sekond-
ari na shule za msingi anasema kuwaha-
masisha wasichana kudai haki na kup-
inga ukatili kumebadilisha hali.

AJIRA ZA WATOTO
Mhamasishaji maendeleo  (CDF), 

anayeshirikiana na AATZ kuandaa 
bunge la wanafunzi katika shule za Na-
medi na Mnyahi, Mohamedi Lulanje, 
anasema mabunge hayo yamebadilisha 
mitizamo ya wanafunzi.

Lulanje anasema wamefunzwa na ku-
pata utambuzi    mkubwa kwenye ku-
dhibiti ajira za watoto  na sasa si rahisi 
kuwatoa watoto vijijini ili kuwatumiki-
sha majumbani kama ilivyokuwa hapo 
awali. 

Anasema ni kwa sababu wanazun-
gumza, kufuatilia na kufikisha taarifa 
zinazohusu masuala ya haki, maende-
leo na  ulinzi wa watoto wakiwamo ma-
binti.

Lulanje anaeleza kuwa kwa kushiriki-
ana na AATZ  na  walimu wanawaandaa 
wanafunzi    na wabunge katika mada 
mbalimbali kama kupinga ajira za wa-
toto, kufahamu sheria zinazowalinda, 
matatizo yanayowakwamisha kusoma, 
usawa wa kijinsia na kupinga ukatili 
dhidi ya watoto na wasichana.

JUKWAA LA VIONGOZI
Walimu wa Shule ya Mnyahi wanaami-

ni kuwa bunge la watoto ni kichocheo 
kwa wanafunzi kufahamu    haki za 
msingi , kujengewa uwezo wa kuuliza 
maswali na kuhoji masuala ya msingi.

 Wanaeleza kuwa wabunge wanaalik-
wa sehemu mbalimbali  kutoa ujumbe 
kupitia bunge hilo, wanafunzi wengi   
wanahamasika kufuatilia masuala ya 
kisiasa, uchumi na kutamani kusoma 
zaidi ili kuwa viongozi.

MAPENDEKEZO
Kwa ujumla walimu na wahamasisha 

maendeleo wanashauri serikali kusaid-
ia ili kuwa na mabunge ya wanafunzi  
endelevu.

Wangependa warekodiwe    ili mi-
jadala itumike kwenye runinga    na 
mabunge haya yaanzishwe nchi nzi-
ma  kama zilivyo programu za mich-
ezo    ya shule za msingi Umitashumta 
yote haya ni kuwasaidia na kuwajengea 
uwezo wanafunzi wakiwamo wanaoi-
shi  vijijini.

zishwa na Shirika la Action Aid Tan-
zania (AAT). Katika ziara hiyo kwenye 
wilaya hizo, Mratibu wa AAT    Tan-
dahimba na Newala mkoani Mtwara, 
Dinno Celestine, anasema    mabunge 
yalianzishwa kwa      lengo la    kuwa-
jengea watoto uwezo wa kujiamini 
,kujitambua pia kuwapa jukwaa la ku-
zungumzia na kudai    haki zao kama 
kupinga ukatili, unyanyasaji na ku-
tokomeza mimba na ndoa za utotoni 
kwa mabinti.

Anasema kupitia jukwaa la bunge la 
wanafunzi  lenye wabunge na  mawa-
ziri wakike na wakiume, sauti za watoto 
hao zinapazwa   na kufikisha ujumbe 
kwenye mabaraza ya madiwani, vion-
gozi wa wilaya, mikoa na pia husikika 
kwenye    vyombo vya habari    iki-
wa  ni njia ya kubainisha na kuondoa 
changamoto zinazowaumiza na kuwak-
wamisha watoto hao.

Akizungumza katika ziara hiyo, Ce-
lestine anaeleza kuwa wabunge hao 
walishiriki kwenye Maadhimisho ya 
Siku ya Mtoto wa Afrika kiwilaya na 
kuelezea changamoto za watoto mbele 
ya viongozi wakiwamo madiwani, vion-
gozi wa wilaya na wadau wa asasi mbal-
imbali.

Kadhalika, hoja zao zilirushwa sehe-
mu mbalimbali nchini kupitia vyombo 
vya habari na baadhi ya runinga kama 
ITV ilirusha bunge hilo kwenye kipindi 
cha watoto.

Mratibu wa AATZ Tandahimba na 
Newala, anasema wangependa sau-
ti    za wabunge hao zisikike zaidi ili 
waweze kufikisha ujumbe    mbele ya 
viongozi wenye dhamana kwa lengo la 
kuboresha maisha ya mtoto.

Mabunge ya wanafunzi kwa mujibu 
wa Mratibu huyo, awali yalikuwa  kla-
bu zilizoanzishwa mathalani kulinda 
mazingira au kusimamia  afya shuleni, 
baada ya kubadilishwa na kuboreshwa 
yamefanikisha kukemea mimba na 
ndoa za utotoni.

Anataja kuwa watoto kujiamini na 
kujisimamia kikamilifu, kujitetea na 

Spika Ajuaye Saidi
Mbunge Mohamed Mitaji
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HABARI KIMATAIFA

NEW YORK, Marekani

HUKUMU ya anayetajwa kuwa mlanguzi 
mkubwa wa dawa za kulevya,  Baktash Aka-
sha, ilitarajiwa kutolewa jana jijini New York 
nchini Marekani.

Akasha na nduguye Ibrahim walikamat-
wa mjini Mombasa mwaka 2014 wakiwa 
pamoja na raia kutoka mataifa ya Pakistani 
na India.

Ndugu hao wa Akasha wanatuhumiwa 
kutumia ghasia, mauaji na kutoa rushwa  
kulinda biashara yao.

Wanatuhumiwa kupanga mauaji ya raia 
wa Afrika kusini anayefahamika kwa jina 
moja pekee  la ‘Pinky’.

Hukumu hiyo ilitarajiwa kutolewa  jana 
na taarifa zilieleza kuwa oisa wa zamani 
katika idara ya upelelezi nchini humo (DCI), 
majaji kadhaa na maoisa wengine wa seri-

kali huenda wakahamishwa kupelekwa 
Marekani kukabiliwa na mashtaka yanayo-
husu ulanguzi wa dawa za kulevya.

Gazeti la Nation nchini Kenya linari-
poti kuwa duru ziliarifu kwamba serikali 
ya Marekani tayari imeifahamisha Kenya 
kuhusu nia hiyo ya kuwashtaki washukiwa 
katika mahakama za Marekani.

Hatua inayomaanisha kwamba huenda 
katika siku zijazo kukashuhudiwa kuwasil-
ishwa kwa washukiwa kwa maoisa wa us-
alama wa  Marekani.

Mji wa Mombasa nchini Kenya unapitia 
madhara mengi ya dawa za kulevya, huku 
familia hiyo ya Akasha ikilaumiwa kuchang-
ia janga hilo kwa kiasi kikubwa.

Mwandishi kutoka eneo hilo, Francis On-
tomwa, alieleza kwamba unapolitaja jina la 
Akasha mjini Mombasa, linaibua woga na 
wasiwasi mwingi.

Kwa miaka kadhaa, familia ya Akasha 
iliendesha na kujenga himaya ya ulanguzi 
wa mihadarati  kutoka kitovu cha mji huo 
wa Mombasa, kuunganishwa na Afghani-
stan, Ulaya na hata nchini Marekani.

Madhara ya biashara hiyo yanaonekana 
wazi katika mji huo wa pwani ya Kenya, 
kwa mfano Salma Hemed ni mwanaha-
rakati wa kutetea haki za binadamu kutoka 
Shirika la Haki Afrika ambalo limekuwa 
likijishughulisha na harakati za kupambana 
na madhara ya biashara hiyo haramu mion-
goni mwa vijana.

“Kwa wale wenye kuuza wanahitaji vijana 
wa kutoka nyanja tofuati. Na katika kuonja 
mihadarati, inawafanya wao waanze kuwa 
watumiaji wakuu na pia kuitegemea hadi 
kuwa waraibu na kuanza kuwa watumiaji 
wakuu wa mihadarati”. Alisema Salma.

   BBC

Hukumu mlanguzi dawa
za kulevya yaiva Marekani

   

KHARTOUM, Sudan

WAZIRI Mkuu mpya wa  Su-
dan atatangazwa hivi karibuni. 
Jina lake limepitishwa juzi 
Alhamisi Agosti 15 na wawak-
ilishi wa waandamanaji ambao 
walitakiwa kutoa jina la mtu 
atakayeshikilia nafasi hiyo.

Waziri huyo mkuu mpya wa 
Sudan anayeitwa Abdalla Ham-
dok atathibitishwa Jumanne, 
Agosti 20 na Baraza Kuu la 
Uongozi wa Sudan , ambalo 
ni taasisi mpya la mpito.

Abdalla Hamdok, ambaye 
ni mchumi mbobezi alikuwa 
anashikilia wadhifa wa Naibu 
Katibu wa Tume ya Uchumi 
ya Afrika katika Umoja wa 
Mataifa hadi mwaka jana.

Aliteuliwa bila kupingwa Alhami-
si iliyopita nchini humo kuongoza 
serikali ya mpito ijayo ya Sudani. 

Serikali ambayo raia watakuwa 
na nafasi muhimu kwani wa-
nanchi  watapewa wizara 18 
kuziongoza ilhali jeshi litakuwa 
na wizara mbili tu  ya  Ul-
inzi na ya Mambo ya Ndani.

Uchaguzi wa Abdallah Hamdok 
unatarajiwa kupitishwa rasmi 
Jumanne ya wiki ijayo. Uamuzi wa 
mwisho utatoka kwa Baraza Kuu, 
ambalo litaongoza katika kipindi 
chote cha mpito cha nchi hiyo.

Taasisi hiyo inatarajiwa ku-
undwa kesho Jumapili  Agosti 
18, siku moja baada ya hafla ya 
kutiwa saini kwa makubaliano ya 
jumla yanayoweka masharti ya 
kipindi cha mpito na kugawana 
madaraka kati ya raia na jeshi.

Makubaliano hayo yalifikiwa  
katika wiki za hivi karibuni 
baada ya miezi nane ya mvu-
tano na machafuko ambayo 
yalisababisha vifo na kupoteza 
maisha ya watu zaidi ya 250 
waliokuwa waandamanaji. 

Makubaliano hayo pia yanatoa 
nafasi ya kuundwa kwa “Kamati 
ya Uchunguzi Huru” ili wahusika 
wa vitendo hivyo wawajibishwe.

Wakati huo huo, Wizara ya 
Mambo ya Nje ya Marekani 
imeweka vikwazo dhidi ya Salah 
Gosh, Mkuu wa Idara ya Ujasusi 
wakati wa utawala wa Omar 
Hassa al-Bashir kwa “kuhusika 
katika ukiukwaji mkubwa wa haki 
za binadamu nchini Sudani.”

Taarifa hiyo ilitolewa na Waziri 
wa Mambo ya Nje wa Marekani, 
Mike Pompeo, Jumatano wiki hii 
ikisema  Salah Gosh alikuwa mkuu 
wa  Idara ya Usalama wa Taifa 
(NISS), idara ya ujasusi ya Sudani 
katika utawala wa Omar al-Bashir.

  
   RFI 

Waziri Mkuu 

wa Sudan 

kuthibitishwa 

Jumanne

HARARE, Zimbabwe

UPINZANI nchini Zimbabwe umeahiri-
sha maandamano yaliopangwa kufanyika 
jana baada ya kuapa kuendelea kukaidi 
marufuku ya polisi dhidi ya maandamano 
ya kupinga Serikali.

Tendai Biti kutoka chama kikuu cha up-
inzani nchini humo MDC aliithibitishia BBC 
kwamba maandamano hayo hayatofanyika 
kama ilivyopangwa awali. Alieleza kuwa ua-
muzi huo umeondoshwa mikononi mwao 
na maoisa wa polisi waliozifunga barabara 
zinazoelekea mjini.

Mahakama nchini humo ilitupilia mbali 
ombi la MDC kutaka marufuku hiyo ya poli-
si ifutiliwe mbali.Mamia ya waandamanaji 
kadhaa waliokusanyika kukaidi marufuku 
hiyo, walitawanywa. Aidha, kuna maoisa 
wengi wa polisi wanaopiga doria katika 
eneo la mjini.

Awali kundi hilo la upinzani Zimbabwe’ 
liliapa kwamba lingeendelea kuandaa 
maandamano katika mji mkuu Harare na 
kukaidi marufuku ya polisi. Chama cha 
MDC kiliitisha maandamano hayo ya umma 
kulalamika namna serikali inavyoshughu-
likia uchumi wa nchi hiyo.

Takriban raia 5,000,000 wa Zimbabwe 
wanahitaji msaada kwa mujibu wa Umoja 
wa Mataifa (UN). Chama cha MDC kilisema 
kimewahakikishia maoisa wa utawala 
kwamba maandamano hayo yangekuwa ya 
amani.

Hata hivyo, polisi walisema wana usha-
hidi kwamba maandamano hayo yaliyo-
pangwa yangekumbwa na ghasia.

“Ilani ya zuio” inayopiga marufuku maan-
damano hayo ilitolewa na maoisa mjini 
Harare,” alisema msemaji wa polisi Paul 
Nyathi.

Katika kuijibu kauli hiyo, oisa wa MDC 

aliliambia shirika la habari la Reuters 
kwamba chama hicho hakifahamu kuhusu 
zuio lolote na kwamba maandamano yat-
aendelea kama yalivyopangwa.

“Maisha nchini Zimbabwe leo ni ma-
baya kuliko yalivyokuwa chini ya utawala 
wa Robert Mugabe,” mwanasiasa wa MDC 
Fadzayi Mahere aliiambia BBC.

Polisi walitawanywa hadi katika makao 
makuu ya chama cha MDC na watu 
wamelisusia eneo la mjini, huku maduka 
yakiwa yamefungwa kinyume n ailivyo 
kawaida anaeleza mwandishi wa BBC Shin-
gai Nyoka mjini Harare.

 Haya yote yanajiri baada ya takriban 
wafuasi sita  wa mashirika ya kiraia na wa 
upinzani kudaiwa kutekwa na kuteswa 
mapema wiki hii. Shirika la kutetea haki za 
binaadamu Zimbabwe lilisema waathiriwa 
walituhumiwa kushinikiza watu kuanda-
mana.  BBC.

Upinzani huko Zimbabwe 
waahirisha maandamano

Waziri Mkuu mpya wa Sudan, Abdalla Hamdok. PICHA: MTANDAO
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lakini sauti haukutoka.
Alijinyonganyonga na kugugu-

mia kwa maumivu makali. “Naru-
dia tena, Edina ukoje naye?”

“Ni rafiki yangu tu.” Alijibu kwa 
tabu na mateso makali yaliyoto-
kana na maumivu.

“Rafiki yako kivipi?”
“Nilikutana naye kwenye disco, 

yeye akaniomba nicheze naye, 
akawa amenizoea, kila anapokuja 
blue star, akinikuta, tunasalimi-
ana na anataka tucheze naye. Ni 
hivyo tu bwana mkubwa.”

“Hata macho yako yanaonye-
sha kuwa wewe ni muongo.” Ba-
unsa alionyesha kutokubaliana 
na jibu lile.

“Ni kweli, ni hivyo tu hakuna 
kingine bwana mkubwa.” Alijibu 
katika namna ambayo ilionyesha 
kama kuomba msamaha.

“Na kama hivyo ilikuwa ni kosa, 
basi naomba nisamehewe, sitoru-
dia tena.” Kadili alizidi kujitetea.

“Wewe una uhusiano wa ki-
mapenzi na Edina, si ndiyo?” Ili-
kuwa ni tuhuma lilioambatana na 
swali.

“Hapana bwana mkubwa, mimi 
siwezi kuwa na uhusiano wa ki-
mapenzi na mwanamke kama 
Edina.”

“Kwa nini?”
“Edina ni mwanamke wa ki-

tajiri na mimi masikini, haiweze-
kani, ilikuwa ni kucheza tu muzi-
ki.” Kadili alizidi kusisitiza na 
kusihi huku akiwa na woga kwani 
alijua muda wowote ule anaweza 

kuongezewa kichapo.
“Utachezaje muziki na 

mwanamke wa mtu?”
“Bwana mkubwa mimi 

sikujua hilo, hakuna hata 
siku moja ambayo alin-
iambia kuwa ni mke wa 
mtu...”

“Kwa hiyo ukaamua 
kumchukua wewe.” Ba-
unsa alimkatisha.

“Hapana, mimi siyo 
demu wangu, nilikuwa 
nacheza naye tu, halafu 
hatujawahi kukaa hata 
dakika tano kuongea 
naye. Kuna siku tu yeye 
aliniuliza jina na yeye 
akaniambia jina lake na 
anakokaa na mimi ni-
kamwambia ninakoishi, 
basi hatujawahi kuongea 
kingine zaidi ya hicho.”

Baunsa aliahirisha 
maswali kwa muda. 
Akawa kama kuna kitu 
anafikiri. 

“Haya unayoniambia 
kama ni kweli nitajua 
na kama unaniongo-
pea pia nitajua.” Alion-
gea kwa sauti kama ya 
kunong’oneza na aka-
geuka, akafungua mlan-
go na kutoka, akimuacha 
Kadili akiendelea kukaa 
selo.

***************************
*************

Tayari kulikuwa kume-
pambazuka,  mlango ulifun-
guliwa. Macho ya Kadili ya-
likutana na kipande kingine 
cha mtu. Mweusi na mwenye 
nywele nyingi.

Aliingia na kumwinua 
Kadili. Alitii amri ya mtu 
huyo. Hakuongea kitu cho-
chote. Alimtoa nje ya nyum-
ba na kumpeleka nyuma ya 
jumba hilo kubwa.

Kadili alizidi kushangaa 
uzuri wa jumba hilo lenye 
rangi nyekundu tupu, lakini 
iliyopambwa kwa nakshi na 
ufundi wa hali ya juu.

Nyumba ya jumba hilo 
kulikuwa na bustani yenye 
maua, mti na majani yaliyo-
pandwa kwa ustadi na kuvu-
tia macho cha kiumbe cho-
chote kitakachofika hapo.

Kadili alishangaa uzuri ya 
maua ya rangi mbalimbali 
kana kwamba ni paradiso. 
Hata hivyo hakujua safari ile 
ilikuwa inaishia wapi.

Kwa sababu alikuwa mate-
ka, alitii chochote kile amba-
cho anatakiwa kufanya.

Safari iliishia pembezoni 
kidogo mwa bustani hiyo. 
Kulikuwa na matuta mach-
ache ambayo yalionekana 
hayakufukiwa vema.

Mtu yule alisimama kwa 
sekunde kadhaa na kuyat-
azama, kana kwamba anao-

na kwa mara ya kwanza.
“Unajua kuna nini hapa?” 

Sauti ya mtu yule ambaye yeye 
hakuonekana baunsa kama wen-
zake, ila unene ule ni umbile lake 
la asili.

“Hapana.”
“Haya ni makaburi.” Aliny-

amaza kwanza na kuangalia Kadi-
li kana kwamba alitaka kuyasoma 
mawazo yake, mara baada ya 
kupokea taarifa hiyo.

Miguu ilianza kumtetemeka. 
“Sasa mimi hapa nataka unijibu 

maswali yangu machache tu nita-
kayokuuliza. Ukinijibu kiufasaha 
na ukweli, nitakuachia na hapa 
utaondoka kwenda kuungana na 
familia yako. Lakini kama ukini-
jibu utumbo, utapata mkong’oto 
ambao hujawahi kuushuhudia 
maishani mwako. Pia humu 
hutoondoka. Utauawa na kuzikwa 
humu humu ndani.”

Akayakumbuka maongezi 
hayo aliyoyafanya masaa kadhaa 
yaliyopita na yule jamaa baunsa. 
Ndipo alipojua kuwa akifanya 
masihara huenda akauawa na 
kuzikwa ndani ya jumba hilo 
jekundu.

Sasa alitambua kuwa lengo 
la kuletwa pale ni kuonyeshwa 
makaburi ya watu wengine wal-
iowahi kuingizwa kwenye jum-
ba hilo.

“Makaburi haya wamezikwa 
watu ambao jeuri. Waliokuwa 
wanajifanya wajanja na hawa-
taki kujibu ukweli maswali wali-
youlizwa.

Sasa na wewe kama unataka 
uzikwe humu, jifanye mjanja. 
Inabidi ujibu maswali yote kwa 
ufasaha na ukweli.” Alisema 
huku mkono ukimshika tena 
Kadili baada ya kuachia kwa 
sekunde kadhaa.

“Tena hawa wote wanazikwa 
wakiwa hai. Wanafia humo 
humo kaburini. Mimi nilitaka 
kukuonyesha tu, kwa hiyo yule 
jamaa akija tena kukuuliza mas-
wali yake, usimdanganye, mjibu 
sahihi, umesikia?”

Kadili hakujibu kitu. Hakujua 
sasa ni jibu gani ambalo walitaka 
kutoka kwake. Ana uhakika kuwa 
alijibu maswali yote kwa ufasaha, 
na hakuongopa hata chembe.

Aseme ni kweli ana mahusiano 
na Edina wakati si kweli? Na kama 
akijibu hivyo ndiyo itakuwa sala-
ma yake kutoka ndani ya jumba 
jukundu akiwa hai? Aliwaza.

Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango, (0716 
350534)

Japo ilikuwa usiku, lakini Kadili 
alishuhudia uzuri wa jumba hilo am-
balo anaingizwa ndani  yake huku 
akiwa hajui kama atatoka ndani ya 
jumba hilo jekundu hai, amekufa, 
au hatotoka milele kwa kuuawa na 
kuzikwa humo humo.

Wakati akiwa kwenye mawazo 
hayo, ghafla mlango ulifunguliwa. 
Aliingia baunsa mmoja ambaye 
hakuwa miongoni mwa wale wal-
iokuja nyumbani kwao.

Kilichomtisha ni kwamba aliingia 
na mkanda wa suruali ambao un-
aonekana kabisa kuwa kazi yake ili-
kuwa ni moja tu kumpigia mtu.

Mtu mwenyewe ni yeye. Baunsa 
alifunga mlango. Ndani kulikuwa na 
balbu moja iliyokuwa inawaka na 
kutoa mwanga hafifu.

“Kijana kwa kawaida mimi huwa 
sipendi kupiga, kuumiza au kuua 
watu.” Baunsa alianza kujinadi, 
huku Kadili akiwa hajui kama mane-
no yake ni swali, maelezo au onyo, 
lakini ilijikuta akiitikia “ndiyo”.

“Sasa mimi hapa nataka unijibu 
maswali yangu machache tu nita-
kayokuuliza. Ukinijibu kiufasaha na 
ukweli, nitakuachia na hapa utaon-
doka kwenda kuungana na familia 
yako. Lakini kama ukinijibu utum-
bo, utapata mkong’oto ambao hu-
jawahi kuushuhudia maishani mwa-
ko. Pia humu hutoondoka. Utauawa 
na kuzikwa humu humu ndani.”

Mkanda wa suruali alioushika na 
mkwara aliotoa, ulimfanya Kadili 
ahisi shari.  Hakujua ni maswali gani 
ambayo baunsa huyo anataka ku-
muuliza. Na vipi kama akijibu vile 
ambavyo jamaa huyo hataki ajibu?

Hakujua kama amwambie ‘uliza’ 
au la. “Nisikilize kwa makini.” Sauti 
nzito yenye mikwaruzo ilipenya 
tena masikioni mwa Kadili.

“Edina ukoje naye?”  Ni swali am-
balo hakutegemea kabisa kuulizwa 
kwa wakati ule.

Na hapo hapo ndipo alipogundua 
kuwa kuchukuliwa kwake nyumba-
ni kulitokana na sababu ya mrembo 
Edina na si kitu kingine.

Alikumbuka tahadhari aliyopewa 
na baunsa huyo kuwa akijibu ndivyo 
sivyo basi atakiona cha moto.

‘Edina yupi?” Alijikuta tu naye 
akiuliza swali. “Kumbe wewe jeuri 
siyo?” Yalikuwa ni maneno ambayo 
sekunde chache baadaye yalifuati-
wa na vitendo.

Mkanda ulitua mgongoni kwa ngu-
vu kubwa. Akahisi uchungu ambao 
hakupata kuusikia hata siku moja. 
Alitaka apige kelele za “mamaaa”, 

Jumba Jekundu-14

HADITHI
WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa na maana, 

mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi husababishwa na 

baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana thamani na hawatajiki kuwa na 

kitu chochote cha thamani.

Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo anayetoka 

kwenye familia ya kitajiri, Edina.

Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana huyo matatizo 

makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha 

maisha yake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

“Hapana, 
mimi siyo 
demu 
wangu, 
nilikuwa 
nacheza 
naye tu, 
halafu 
hatujawahi 
kukaa hata 
dakika tano 
kuongea 
naye. Kuna 
siku tu 
yeye alini-
uliza jina 
na yeye 
akaniambia 
jina lake na 
anakokaa 
na mimi ni-
kamwam-
bia ninakoi-
shi, basi 
hatujawahi 
kuongea 
kingine 
zaidi ya 
hicho.”



28

HABARI MICHEZO

Jumamosi  Agosti 17, 2019

MANCHESTER, England

HUKU akiwa amefunga mabao 17 
msimu uliopita, matatu katika mechi 
moja msimu huu, Raheem Sterling 
yuko tayari kwa msimu mwingine 
bora mwaka huu na anatajwa kwam-
ba anaweza kuwa kwenye anga moja 
na kina Lionel Messi na Cristiano 
Ronaldo.

Mshambuliaji huyo wa Man City 
alikuwa na kampeni ya kipekee 
2018-19 , akichaguliwa na waandishi 
kuwa mchezaji bora, mchezaji mwe-
nye umri mdogo wa mwaka pamoja 
na kushirikishwa katika timu bora 
ya mwaka baada ya mabao yake kui-
saidia timu yake kushinda taji la Ligi 
Kuu katika msimu wa pili mfululizo 
ambao pia waliweza kushinda mataji 
matatu.

Pia amekuwa mchezaji muhimu 
katika kikosi cha Gareth Southgate 
akitajwa kuwa mchezaji maalum na 
mkufunzi wake Pep Guardiola na 
akiwa na umri wa miaka 24, miaka 
yake bora iko siku zijazo.

Katika kipindi cha BBC Radio 5 Ju-
matatu usiku - swali liliulizwa iwapo 
Sterling anaweza kuwa na msimu 

kama ule wa Messi - mshindi mara 
tano wa taji la Ballon d’Or na mfun-
gaji mabao 30 na zaidi kila msimu 
ambaye kila mtu anaweza kujivunia.

Sterling alifunga mabao 25 katika 
mashindano yote msimu uliopita 
yakiwa ndio mabao mengi aliyowahi 
kufunga katika msimu mmoja na al-
iendeleza msururu huo wa mabao 
kwa kufunga hat-trick katika mechi 
ambayo City iliibuka mshindi kwa 
mabao matano wakicheza dhidi ya 
West Ham Jumamosi.

Akiwa na umri wa miaka 24 na 
siku 245 - Sterling alicheza na kutoa 
mchango kama ule wa Messi wakati 
mshambuliaji huyo wa Argentina al-
ipokuwa na umri kama huo.

Tofauti iliyopo kuhusu kiwango 
cha usaidizi wa kila mchezaji al-
ichochangia katika wakati huo si 
kubwa - 90 kwa Messi ikilinganishwa 
na Sterling aliyekuwa na 68 - lakini ni 
ufungaji wa mabao mengi wa Messi 
ambao unamfanya kuwa mchezaji 
wa kipekee.

Huku Sterling akijishusha kwa 
kufunga mabao 25 msimu uliopita, 
machache yaliofungwa na Mesi ka-
tika misimu yake 11 ni mabao 38.

Kwa Sterling kulinganishwa na 
Messi atalazimika kuongeza kiwango 
chake cha mabao maradufu.

“Raheem anaendelea kuimarika,” 
alisema aliyekuwa mshambuliaji wa 
zamani wa Arsenal, Ian Wright aki-
zungumza na BBC Radio 5 Live.

“Ni hodari sana jinsi anavyocheza 
na na kutamba na mpira na ufungaji 
wake ni mzuri zaidi. Ni rahisi kumu-
ona mtu kama Raheem akimaliza na 
mabao kati ya 35 - 40 msimu huu ku-
tokana na jinsi anavyocheza , fursa 
zinazotengenezwa na Man City na 
jinsi anavyofunga mabao.”

Thamani yake ilitokana na shini-
kizo nyingi kwa mchezaji mwenye 
umri wa miaka 20 na pengine hais-
hangazi ni kwa nini Sterling haku-
weza kuonyesha mchango wake ali-
otaka kutoa.

Msimu wa 2016, wakati Sterling al-
ipokuwa na msimu mbaya wa Ulaya 
ambapo alitolewa baada ya kipindi 
cha kwanza akiichezea England dhi-
di ya Wales kufuatia kipindi kibaya 
cha kwanza, alipokea ujumbe katika 
simu yake uliosema: “Usijali najua 
wewe ni mchezaji mzuri, Utakaponi-
fanyia kazi, nitakupigania.”

LONDON, England 

NYOTA wa zamani wa timu ya Taifa ya England, Gary 
Neville amesema kwamba Manchester United itatangulia 
kubeba ubingwa wa Ligi Kuu England kabla ya Liverpool 
kufanya hivyo.

Msimu uliopita, Man United ya kocha Ole Gunnar Sol-
skjaer ilimaliza msimu ikiwa imeachwa pointi 31 na Liv-
erpool, waliomaliza nafasi ya pili na kushindwa pointi 
moja tu na Manchester City iliyobeba ubingwa wa Ligi 
Kuu England, lakini Neville bado anawapiga kijembe ma-
hasimu wao hao.

Wakati msimu huu, Liverpool wakiaminika kwamba 
wataendelea kuchuana na Man City kwenye mbio za ub-
ingwa, lakini Neville anaamini kwamba wakali hao wa 
Anfield wataendelea kusubiri na Man United watabeba 
ubingwa huo kabla yao.

Liverpool haijabeba ubingwa wa ligi tangu mwaka 
1990 na haijanyakua ubingwa wa Ligi Kuu England tangu 
ilipoanza kuitwa Premier League, huku Man United we-
nyewe wakiwa hawajabeba ubingwa huo tangu Sir Alex 
Ferguson alipostaafu mwaka 2013.

Neville alisema: “Ninaweza kuwahakikishia hilo, Man-
chester United watashinda ubingwa wa Ligi Kuu England 
kabla ya Liverpool, hilo ndilo ninaloliona. Sina maana 
kwamba nawakosea heshima Liverpool, lakini ndilo 
ninaloliona Man United watakuwa mabingwa kabla ya 
Liverpool.”

Beki wa zamani wa Liverpool, Jamie Carragher 
ameamua kumjibu Neville kwa kudai kwamba Liverpool 
watabeba ubingwa wa Ligi ya Mabingwa Ulaya kabla ya  
Man United.

Man United waliichapa Chelsea 4-0 kwenye mch-
ezo wao wa kwanza wa Ligi Kuu England, wakati Liver-
pool wao walishinda 4-1 dhidi ya Norwich City kwenye 
mchakamchaka wa ligi hiyo ulioanza wikiendi iliyopita.

NEVILLE AIPA UBINGWA 
UNITED KABLA YA LIVER

STERLING AFANANISHWA 
NA MESSI, RONALDO

LONDON, England 

MAURICIO Pochettino amesema kwamba hali 
ya mikataba kwa wachezaji wake wa kikosi cha 
Tottenham hakutaathiri upangaji wa kikosi kwe-
nye michezo ya Ligi kuu kwa mujibu wa Gazeti 
la Evening Standard. 

Christian Eriksen, Toby Alderweireld na Jan 
Vertonghen wote wapo kwenye mwaka wao wa 
mwisho wa mikataba yao ya sasa, huku majali-
wa yao yakiwa hayajulikani.

Huku dirisha la usajili la Ulaya likikaribia ku-
fungwa kwa wiki chache zijazo, Spurs wanaweza 
kuwauza wachezaji wake ambao wanaonekana 

kutaka kuondoka klabuni hapo.
Danny Rose, ambaye amebakiwa na miaka 

miwili kwenye mkataba wake, aliambiwa atafute 
sehemu ya kwenda kabla ya Spurs kwenda kwe-
nye msimu wa maandalizi ya msimu mpya ba-
rani Asia.

Hata hivyo, licha ya hali hiyo, Pochettino 
amesisitiza kwamba ataendelea kuchagua 
kikosi chake bila kuangalia hali ya mikataba ya 
wachezaji ndani ya kikosi hicho.

Eriksen alianzia benchi kwenye mchezo wa 
ushindi wa Spurs wa mabao 3-1 dhidi ya Aston 
Villa kabla ya kupewa nafasi kipindi cha pili.

HATISHWI NA WANAOSEPA SPURS

POCHETTINO
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CAPETOWN, Afrika Kusini

MSHINDI mara mbili wa riadha wa Ol-
impiki, Caster Semenya, amesema “hajawahi 
kuhisi kuungwa mkono” na wanawake wen-
gine kwenye michezo.

Mshindi huyo mara tatu wa mbio za mita 
800 hatatetea taji lake mjini Doha Septemba 
mwaka huu baada ya kugonga mwamba ma-
hakamani kuhusu kutumia dawa za kupun-
guza homoni za testosterone kwa wanari-
adha wa kike.

“Wananilenga kwa sababu hawaniwezi,” 
alisema mwanadada huyo mwenye umri wa 
miaka 28.

“Tangu nilipokuwa mwanamichezo, siku-
wahi kwa kweli kujihisi kuungwa mkono, si-
kuwahi kuhisi kutambuliwa na wanawake.”

Akizungumza katika mkutano wa wa-
nawake mjini Johannesburg, Semenya alise-
ma: “Ninafikiri kwa sababu hawaniwezi ndio 
maana wananipinga.”

Semenya amepinga sheria mpya za ma-

shirikisho ya mchezo wa riadha kuwa yeye 
na wengine kama yeye wenye kiwango ki-
kubwa cha homoni kutumia dawa za kupun-
guza ili kuweza kushindana kuanzia mbio za 
mita 400.

Semenya alikata rufaa mara mbili dhidi ya 
sheria za Shirikisho la Riadha (IAAF) zina-
zomzuia kukimbia bila kutumia dawa.

Kuhusu kile kinachoelezwa kutokuung-
wa mkono na wakimbiaji wenzie wa kike, 
Semenya alisema: “Mimi ninafanya vizuri. 
Ukifanya vizuri duniani watu husumbuka na 
kutokana na unachokifanya.”

“Labda mimi ni tatizo kwa sababu nina 
mafanikio makubwa kupitiliza, hivyo watu 
wanakuwa kama wanataka kukushughu-
likia.”

“Yeyote atakayenizuia kukimbia anapas-
wa kuniondoa kwenye mstari wa kukimbia. 
Sina cha zaidi cha kusema kuhusu suala hili. 
Ninachoweza kusema ni kwamba nipo kwe-
nye kiwango cha juu.”

Semenya: Wananiogopa kwa sababu hawaniwezi

ANDY RUIZ 

LONDON, England 

KOCHA wa Chelsea, Frank Lampard, 
amedai kipigo chao dhidi ya Liverpool 
kwenye Uefa Super Cup kimechangiwa 
na timu yake kutopewa muda mzuri wa 
kujiandaa.

Kocha huyo alisema Liverpool iliku-
wa na siku mbili zaidi za kujiandaa na 
mchezo huo kulinganisha na Chelsea.

Alisema hana furaha kwa kuwa Liver-
pool ilikuwa na nafasi nzuri kuliko Chel-
sea katika maandalizi.

”Liverpool ni timu bora, ina wachezaji 
mahiri, lakini sikuridhishwa na namna 
mechi yetu ilivyokuwa,” alisema Lam-
pard akiwaambia waandishi wa habari.

Hata hivyo, Lampard alidai inaweza 
ikawa si sababu rasmi iliyochangia ki-
pigo hicho, lakini wapinzani wao wali-
kuwa katika nafasi nzuri ya kushinda.

Chelsea ilifungwa mabao 5-4 kwa 
penalti baada ya kutoka sare ya 2-2 
ndani ya dakika 120 katika fainali hiyo 
iliyochezwa mjini Instanbul juzi.

Lampard alisema pamoja na ku-
fungwa, lakini ameridhika na kiwango 
cha wachezaji wake. Kipa wa Liverpool, 
Adrian aliokoa kiki ya penalti ya Tammy 
Abraham.

“Hatukucheza vibaya kwa namna 
walivyopambana, morali na ubora wao. 
Sitaki kutoa kisingizio, ukweli kulikuwa 
na tofauti ya maandalizi wenzetu wali-
kuwa na siku mbili zaidi,”alisema Lam-
pard.

Lampard atoa 
neno kipigo 
cha Chelsea

AKATAA KUPIGANA NA JOSHUA SAUDI ARABIA
NEW YORK, Marekani

BONDIA bingwa anayeshikilia mataji matatu 
katika uzito wa juu, Andy Ruiz Jr, amesema haja-
tia saini mkataba wa kupigana na Anthony Joshua 
nchini Saudia na anaamini pambano hilo litafanyi-
ka New York.

Pambano hilo la marudiano lililopangwa ku-
fanyika Desemba 7, mwaka huu nchini Saudia 
lilitangazwa Ijumaa na promota wa Joshua, Eddie 
Hearn.

Ruiz hakuzungumzia kuhusu pambano hilo 
ama hata kuchapisha katika mitandao ya kijamii 
hadi siku ya Jumatano.

Bondia huyo mwenye umri wa miaka 29, 
aliiambia ESPN FC nchini Mexico: “Sijatia saini 
makubaliano yoyote kufikia sasa kwa sababu bado 
tunaendelea kujadiliana.”

Alipoulizwa kuhusu pambano hilo kufanyika 
Saudia alisema: “Wanataka kuliandaa huko, la-
kini lazima tuone pale tutakapojadiliana na timu 
yangu. Ningependa pambano hilo kufanyika tena 
New York.”

Ruiz alimshinda Joshua ambaye alikuwa ana-
pigiwa upatu kushinda pambano hilo kwa urahisi 

katika ukumbi wa Madison Square Garden mjini 
New York Juni Mosi, mwaka huu.

Baada ya kupata ushindi alichukua mataji ya 
IBF, WBA na WBO na kuwa raia wa kwanza wa 
Mexico kushinda mataji hayo katika uzito wa juu 
duniani.

Joshua alitumia haki yake ya kutaka pambano 
la marudiano na promota Hearn amesisitiza kuwa 
Ruiz ni sharti atie saini makubaliano hayo kwa 
kuwa ni miongoni mwa mkataba wa pambano lao 
la kwanza.

Hearn amesema kuwa timu ya Joshua ina-
faa kumjuza Ruiz wakati, tarehe na ukumbi wa 
pambano hilo na kwamba huenda bingwa huyo 
akakabiliwa kisheria iwapo mpambano huo hau-
tafanyika.

Waandalizi wa pambano hilo nchini Saudia 
wamewekeza kitita cha dola 40 kuliandaa, lakini 
kumekuwa na ukosoaji mkubwa wa kulipeleka 
eneo kama hilo ambalo linadaiwa kuwa na rekodi 
mbaya ya haki za kibinadamu.

Shirika la Amnesty International limesema 
kuwa hatua hiyo inatoa fursa kwa mamlaka ya 
Saudia kusafisha rekodi yake mbaya kupitia mich-
ezo.
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  Makocha 80 na waandishi wa habari 55 ndio 
waliowachagua, mshindi kutangazwa Agosti 29 wakati wa...

KWA UFUPI

LIVERPOOL, England

MSHINDI wa Kombe la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, Virgil van Dijk, ameji-
unga na nyota wa Barcelona Lionel 
Messi na wa Juventus, Cristiano Ronal-
do katika orodha ya wachezaji watatu 
waliopenya kuwania tuzo ya Mchezaji 
Bora wa Mwaka wa Uefa.

Van Dijk alikuwa nguzo muhimu 
katika mafanikio ya Liverpool wakati 
ikitwaa ubingwa wa Ulaya, akicheza 
mechi 12 katika safari yao ya kutwaa 
kombe hilo.

Pamoja na Uefa kumpa heshima 
hiyo, pia anatarajiwa kuwa mshindani 
mkubwa kwenye kinyang’anyiro cha 

tuzo ya Mchezaji Bora wa Mwaka 2019 
(‘Ballon d’Or’) kama ilivyo kwa Messi.

Barcelona ilitinga nusu fainali ya 
Ligi ya Mabingwa kabla ya kutolewa 
na Liverpool, lakini Messi bado ali-
weza kufurahia msimu mzuri wa Ligi 
ya Mabingwa Ulaya.

Nyota huyo wa kimataifa wa Argen-
tina, alifunga mabao 12ikiwa ni pamo-
ja na mawili dhidi ya Liverpool katika 
Uwanja wa Camp Nou yakitokana na 
mechi 10.

Kujumuishwa kwa Ronaldo ni kwa 
kushangaza hasa ukizingatia Juventus 
walitolewa na Ajax katika hatua ya 
robo fainali.

Mshambuliaji huyo wa Ureno alifun-

ga mabao sita katika mechi tisa, lakini 
hayo yalikuwa madhara yasiyoone-
kana hasa ukilinganisha na mabao 15 
aliyofunga katika mechi 12 alizocheza 
msimu mmoja kabla.

Orodha hiyo ilichaguliwa na jopo la 
makocha 80 kutoka kwa klabu zilizos-
hiriki Ligi ya Mabingwa Ulaya na Eu-
ropa League hatua ya makundi, pamo-
ja na waandishi wa habari 55 kutoka 
kwa wanachama 55 wa Uefa.

Mmoja kati ya atakayeibuka mshin-
di atatangazwa Agosti 29, mwaka huu 
wakati wa hafla ya upangaji wa hatua 
ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya.

POGBA BADO AIOTA MADRID
KIUNGO wa Ufaransa, Paul Pogba, 26, bado 

anatamani kuondoka Manchester United na kuji-
unga na Real Madrid majira haya ya joto. (Marca)

MAGUIRE ALIVYOIKATAA CITY
BEKI wa kati wa England, Harry Maguire, 26, 

alikataa ofa ya pauni 278,000 kwa wiki kutoka 
kwa Manchester City ili kutoa nafasi ya kutua 
United. (Star)

ZIDANE KUMBAKISHA RODRIGUEZ
KOCHA wa Real Madrid, Zinedine Zidane yupo 

tayari kumbakisha mshambuliaji Mcolombia, 
James Rodriguez, 28, ambaye anawindwa na 
Napoli, ili kupigania namba. (Cope Deportes via 
Mirror)

ERIKSEN KAMGOMEA SOLSKJAER
KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar 

Solskjaer, alifanya mazungumzo na kiungo wa 
Tottenham, Mdenmark Christian Eriksen kuhusu 
uwezekano wa kutua Old Trafford, hata hivyo 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, alitaka 
kwenda kucheza soka Hispania. (Manchester 
Evening News)

SANCHEZ AGEUKA LULU ITALIA
MSHAMBULIAJI wa Manchester United na 

Chile, Alexis Sanchez, 30, anajiandaa kutimkia Ita-
lia, wakati huu Juventus, Napoli, AC Milan na Inter 
Milan zote zikihitaji saini yake. (Mirror)

DYBALA ATAFUTIWA SOKO JUVE
Juventus bado inatumai kumuuza mshambu-

liaji Muargentina Paulo Dybala, 25, kabla ya diri-
sha la usajili Ulaya kufungwa - ingawa mabingwa 
hao wa Italia bado hawajapokea ofa rasmi. (Inde-
pendent)

NEYMAR HAKIJAELEWEKA PSG 
MKURUGENZI wa Michezo wa Paris St-Ger-

main, Leonardo amesema mshambuliaji wao 
Mbrazil Neymar, 27, “amefanya makosa” lakini 
bado yupo ndani ya mkataba wa “miaka mitatu”. 
(RMC - in French)

ROJO ANUKIA KUSEPA UNITED
BEKI wa kati wa Argentina, Marcos Rojo, 29, 

ambaye alikuwa akiwindwa na Everton majira 
yote ya joto, inawezekana akaondoka Manchester 
United kabla ya dirisha la usajili Ulaya kufungwa. 
(Express)

LOVREN BADO KIDOGO ROMA
BEKI wa Liverpool na Croatia, Dejan Lovren, 

30, anakaribia kukamilisha uhamisho wake wa 
kujiunga na miamba ya Serie A, Roma kwa pauni 
milioni 23. (Calcio Mercato via Mirror)

UTD ILIVYODUNDA KWA KOULIBALY
Napoli ilikataa dau la pauni milioni 82 kutoka 

kwa Manchester United kwa beki Msenegal Ka-
lidou Koulibaly, 28, kabla ya dirisha la usajili la 
England kufungwa. (Corriere dello Sport, via 
Calciomercato)

BUTLAND KUMSHAWISHI SOUTHGATE
KIPA wa Stoke City na England, Jack Butland, 

26, atahitaji kwenda kucheza soka nje ili kulazi-
misha njia ya kuitwa katika kikosi cha Kocha wa 
England, Gareth Southgate kuelekea Euro 2020. 
(Mail)

FLAMENGO YAMPOTEZEA BALOTELLI
KLABU ya Flamengo ya Brazil imeweka kando 

mchakato wa kwenda kumsajili mshambuliaji 
huru, Mario Balotelli, 29, kutokana na dau la pauni 
milioni nne analohitaji mchezaji huyo katika mka-
taba atakaosaini. (Mail)

LOZANO, NAPOLI WAKUBALIANA 
Napoli imekubali dili la kumsajili winga wa 

Mexico, Hirving Lozano, 23, kutoka kwa PSV Ein-
dhoven ya Uholanzi. (Voetbal International - in 
Dutch)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

VAN DIJK, MESSI, RONALDO 

NDANI 3-BORA TUZO UEFA
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MAKALA MAALUM

Na Faustine Feliciane

KUNDI la muziki wa Rhumba kutoka 
Kenya la Sauti Sol, linatarajia kutoa bu-
rudani kwenye tamasha maalum la muziki 
huo lililopewa jina la ‘Rhumba Festival’ li-
takalofanyika jijini Dar es Salaam Agosti 30, 
mwaka huu.

Akizungumza na waandishi wa habari 

jana, Mkurugenzi wa Kampuni ya TIST In-
ternational Limited waandaaji wa tamasha 
hilo, George Kyatika, alisema wamekuja na 
tamasha hilo litakalokuwa likifanyika kila 
mwaka hapa nchini.

Alisema muziki wa Rhumba ni aina tofau-
ti ya muziki ambayo haupotezi ladha yake, 
hivyo anaamini wapenzi wa muziki huo 
watapata burudani ya kutosha.

“Tumejipanga kuhakikisha tamasha hili 
linafanikiwa kwa asilimia kubwa na ku-
wapa wapenzi wa muziki huu burudani ya 
kutosha kutoka kwa wanamuziki hawa wa 
Kenya na wengine kutoka hapa nyumbani,” 
alisema Kyatika.

Aidha, alisema kampuni hiyo kwa sasa ipo 
kwenye mazungumzo ya mwisho na baadhi 
ya wasanii wakubwa wa hapa nchini kuweza 
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Na Mwandishi Wetu

WAKATI ikiendelea kujiwinda na mechi 
ya marudiano ya Kombe la Shirikisho Af-
rika dhidi ya AS Kigali ya Rwanda, uongozi 
wa KMC FC, umekuja na kaulimbiu ya “To-
gether We Can” ikiwa ni njia muhususi ya ku-
hamasisha mashabiki kujitokeza kwa uwingi 
uwanjani kuishangilia.

KMC FC ikiwa ugenini Rwanda, ililazimi-
sha sare tasa, hivyo inahitaji ushindi wowote 
katika mechi ya marudiano itakayopigwa 

Uwanja wa Taifa kati ya Agosti 23-25, mwaka 
huu ili kusonga mbele.

Kaulimbiu hiyo ya KMC karibu ifanane na 
ile ya Simba ya msimu uliopita ya “Yes We 
Can” wakati ilipofika robo fainali ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

Kama ambavyo, Msemaji wa Simba, Haji 
Manara, alivyoonyesha ubunifu wake kwa 
kuja na kaulimbiu hiyo ya “Yes We Can”, ndi-
vyo ambavyo Ofisa Habari wa KMC, Anwari 
Binde  naye ameitambulisha kaulimbiu hiyo 
ya “Together We Can”. 

“Tunatambua itakuwa mechi ngumu, 
timu yetu ipo katika maandalizi mazito 
kuelekea mchezo huo dhidi ya AS Kigali, 
tumeamua kuja na kaulimbiu ya “Together 
We Can” lengo likiwa ni kuongeza hamasa 
na nguvu kwa mashabiki kuelekea kwenye 
mchezo wetu,” alisema.

Aidha, aliwaomba mashabiki kujitokeza 
kwa wingi kuipa sapoti timu yao huku akia-
hidi kikosi chao kutoa burudani ya kuvutia.

Mshindi katika mechi hiyo atakutana na 
mshindi kati ya Proline FC ya Uganda anapo-

KMC YAJA NA ‘TOGETHER 

WE CAN’ KUIUA AS KIGALI

Na Mary Geofrey

KLABU ya Rotary Oysterbay, 
imeandaa mashindano ya mbio za 
mbuzi, kwa ajili ya kuchangisha 
fedha za kusaidia kusomesha wa-
nafunzi wa elimu ya juu takribani 
60 wasiyo na uwezo.

Kupitia mashindano kama hayo 
yaliyofanyika mwaka jana, jumla 
ya wanafunzi 42 wa vyuo vikuu 
mbalimbali nchini, walipata ufa-
dhili wa masomo.

Rais wa Rotary Dar es Salaam, 
Amish Shah, akizungumza na 
waandishi wa habari jijini Dar es 
Salaam, alisema kwa mwaka huu 
mashindano hayo yatafanyika 
Septemba 29.

Alisema fedha watakazo
pata katika mashindano

 hayo wanatarajia kuz
ielekeza katika ufadhili 

wa masomo kwa wa
nafunzi wa vyuo vikuu 
ambao hawana uwezo 

wa kulipa ada.

“Tunawakaribisha Watanza-
nia katika mashindano haya ya 
kufurahisha ambayo tumeona 
washiriki watafurahi na kusaidia 
kuchangia fedha za kusaidia wahi-
taji ndani ya jamii,” alisema Shah.

Alisema wanafunzi waliowa-
fadhili masomo mwaka jana 
asilimia 41 kati yao ni wasichana 
na wanasomea fani mbalimbali 
zikiwamo za uhandisi na udaktari 
katika vyuo tofauti nchini.

Mbio za 
mbuzi 
kulipia 
wanafunzi

Wachezaji wa Azam wakipongezana baada ya kupachika moja kati ya mabao nane waliyofunga dhidi ya Namungo FC katika ushindi 

wa 8-1 walioupata kwenye mechi ya kirafiki iliyopigwa Uwanja wa Chamazi juzi. PICHA: MTANDAO

Sauti Sol kupamba ‘Rhumba Festival’ 2019

Na Shufaa Lyimo

MKUTANO Mkuu wa Chama cha 
Waamuzi Tanzania (FRAT) ambao 
ulipangwa kufanyika kesho, hauta-
fanyika kutokana na kukosekana kwa 
wadhamini.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini Dar es Salaam, 

Mwenyekiti wa FRAT, Joseph Ma-
punda, alisema mkutano huo hauta-
fanyika mpaka hapo tarehe itakapo-
pangwa upya.

“Tumeahirisha mkutano wetu 
ambao ulikuwa ufanyike mwezi huu, 
kuna sababu zimesababisha kushind-
wa kufanya mkutano huo,” alisema 
Mapunda.

Aliongeza kuwa kwa sasa hawana 
katibu mkuu na kufafanua kuwa  na-
fasi yake ipo wazi baada ya aliyeku-
wa amekalia kiti hicho, Odeni Mbaga 
kufungiwa.

“Nafasi ya katibu ipo wazi mpaka 
sasa, bado hatujapata katibu mkuu,” 
alisema mwenyekiti huyo.

FRAT: Wadhamini wametukwamisha

kushiriki kwenye tamasha ilo litakalofanyika 
Ukumbi wa Next Door, Masaki jijini Dar es 
Salaam.

“Baada ya mkutano huu tutakuwa tukiwa-
tangaza wasanii wengine wa hapa nyumbani 
ambao watapanda jukwaa moja na Sauti Sol, 
wapo wasanii wakubwa watashiriki,” al-
iongeza kusema.

“Rhumba ni muziki wa watu wastaarabu 
ambao wanacheza bila kutoka jasho au ku-
tumia nguvu, una vionjo vya Kiafrika na 
unapendwa sana, kwa kuona hivyo sisi TIST 
tumeamua kuwa na tamasha la muziki huu 
la kila mwaka na kwa kuanzia ndio tunazin-
dua na Sauti Sol, mashabiki wajitokeze kwa 
wingi kufurahia muziki huu wa ‘watu wa-
zima’,” alisema.

Kwa upande wake Meneja Matukio wa 
kampuni hiyo, Neema Mbuya, alisema kuwa 
maandalizi yote yanaendelea vizuri na wapo 
kwenye hatua za mwisho kabla ya kufanyika 
kwa tamasha hilo.

“Ulinzi utakuwa wakutosha na kila kitu 
muhimu kitapatikana siku ya tamasha, tuna-
washauri wadau wa muziki huu kununua 
tiketi mapema ambazo zitapatikana Sh. 
50,000 na 100,000.



Na Shufaa Lyimo

WAKATI mabingwa wa Ligi Kuu Bara, 
Simba na wafalme wa Kombe la Shirisho la 
Soka nchini (FA Cup), Azam FC, wakitarajiwa 
kushuka dimbani leo tayari kwa mechi ya 
Ngao ya Jamii maalum kwa ajili ya kukaribi-
sha msimu mpya wa 2019/20, mchezo huo 
unatarajiwa kuwa wa mchakamchaka kwa 
dakika zote 90, imeelezwa.  

Timu hizo zitashuka katika Uwanja wa 
Taifa leo kila moja ikipania kuanza msimu 
na taji, lakini pia zikiutumia mchezo huo 
kama sehemu ya maandalizi ya mechi zao 
za kimataifa, Ligi ya Mabingwa na Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Simba inawania kutwaa taji hilo kwa mara 
ya tatu mfululizo na mara ya saba kwa ujum-
la wake, wakati Azam ipania kulibeba kwa 
mara ya pili.

Wakizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam kuelekea mechi hiyo, 
makocha wa timu hizo kila mmoja alionye-
sha kupania kuanza msimu kwa kombe hilo 
ambalo hukutanisha bingwa mtetezi wa Ligi 
Kuu Bara na yule wa Kombe la FA.

Kocha wa Makipa wa Simba, Muharami 
Mohamed, alisema: “Tumejiandaa vizuri 
kwa mchezo wa Ngao ya Jamii ili tuchukue 
kombe ambalo hata mwaka jana tulichukua. 
Tuna majeruhi watatu  (Ibrahim) Ajibu, (Ai-
shi) Manula na Wilker Da Silva na waliobaki 
wote wapo tayari kwa mchezo.”

Aidha, aliwataka mashabiki wao kuji-
tokeza kwa wingi uwanjani leo kuona kazi in-
ayofanywa na vijana wao kwa kuwa wameki-
andaa kikosi chao kwa muda mrefu ikiwa ni 
pamoja na kuweka kambi nzuri nje ya nchi.

“Tumejiandaa vizuri kwa ajili ya mchezo 
huo ambao utakuwa na ushindani mkubwa 
tunaomba mashabiki wajitokeze kwa wingi 
kesho (leo),”alisema Mwalami.

Kauli hiyo ya Muharami haipishani na 
ile ya Kocha Mkuu wa timu hiyo, Mbelgiji 
Patrick Aussems aliyoitoa katikati ya wiki 
akisema: “Tunataka kuanza na kombe na 
mipango yote ni dhidi ya Azam na baada ya 
hapo tutageukia mechi ya marudiano Ligi ya 
Mabingwa dhidi ya UD Songo.”

Kwa upande wa Azam FC, licha ya kue-
leza kuwa mchezo wa leo watawakosa nyota 
wao wawili Mudathir Yahya na Aggrey Moris 

ambao ni majeruhi, walisema hilo haliwezi 
kuwa sababu ya kushindwa kufurukuta.

Kocha msaidizi wa Azam FC, Idd Cheche 
alisema, maandalizi kwa ajili ya mchezo huo 
yamekamilika kwa asilimia 95, na kudai kila 
mchezaji ana morali ya ushindi.

“Wachezaji wote wapo salama isipoku-
wa hao wawili mchezo wa kesho tunaupa 
umuhimu mkubwa ukizingatia tunajiandaa 
na mechi yetu ya marudio ya Kombe la 
Shirikisho dhidi ya Waethiopia (Fasil Ken-
ema),” alisema Cheche.

Naye Msemaji wa Shirikisho la Soka Tanza-
nia (TFF), Cliford Ndimbo, aliwataja waamuzi 
watakaochezesha mchezo huo kuwa ni Mwa-
muzi wa Kati Elly Sassi kutoka Dar es Salaam 
akisaidiwa na Frank John Komba, mwamuzi 
msaidizi namba moja (Line 1) wa Dar, wakati 
mwamuzi msaidizi namba mbili (Line 2) 
atakuwa Mohamed Mkono kutoka Tanga.

Mwamuzi wa akiba (Forth Official) ataku-
wa Ferdinand Chacha kutoka Mwanza huku 
Jonesia Rukiyaa kutoka Kagera akiwa msaid-
izi upande wa goli la kwanza na Martin Saan-
ya wa Morogoro atakuwa msaidizi upande 
wa goli namba mbili.

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya kuitesa Yanga 
msimu uliopita wakati akiinoa 
Lipuli FC ya Iringa, Kocha wa 
Polisi Tanzania, Seleman Ma-
tola, ameendeleza rekodi yake 
ya kukifunga kikosi hicho kina-
chonolewa na Mwinyi Zahera 
baada ya jana kukichapa mabao 
2-0 katika Uwanja wa Ushirika 
mjini Moshi.

Msimu uliopita katika raundi 
ya kwanza ya Ligi Kuu Bara, 
Yanga iliichapa Lipuli bao 1-0 
Uwanja wa Taifa kabla ya 
vijana hao waliokuwa wak-
inolewa na Matola kulipa kisasi 
kwa ushindi kama huo na kisha 
kuitoa katika mechi ya nusu 
fainali ya Kombe la Shirikisho 
(FA Cup) kwa kuichapa 2-0.

Katika mchezo wa jana ambao 
Yanga iliutumia kama maan-
dalizi ya mechi yao ya marudi-
ano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Township Rollers ya 
Botswana huku Polisi Tanzania 
ikijiandaa na Ligi Kuu msimu wa 
2019/20, ilipata bao lao mape-
ma tu dakika ya sita kwa mkwa-
ju wa penalti, baada ya beki wa 
Yanga kuunawa kwenye eneo la 
hatari katika harakati za kutaka 
kuokoa.

Alikuwa ni straika wa zamani 
wa Majimaji na Simba, akapele-
kwa kwa mkopo AFC Leopards 
ya Kenya, kabla ya kurejea 
nchini na kujiunga na Polisi 
Tanzania kwa mkopo, Marcel 
Kaheza, aliyeizamisha nyavuni 
na kumuacha kipa Ramadhani 
Kabwili akiruka upande wa 
kushoto na mpira kuingia kulia 
kwake, huku bao la pili likizam-
ishwa kimyani na straika wa 
zamani wa Majimaji, Mbeya City 
na Mwadui FC, Ditram Nchimbi 
katika dakika ya 74. 

Yanga itarudi tena dimbani 
kesho Jumapili katika Uwanja 
wa Sheikh Amri Abeid ji-
jini Arusha kucheza mechi ya 
kirafiki dhidi ya AFC Leopards 
ya Kenya.

Matola 

aendelea 

kumtesa 

Zahera

HABARI UK   30

SIMBA, AZAM NA
DK. 90 ZA JASHO

  Makocha watambiana huku kila mmoja akitaja majeruhi 
wake, TFF yaanika waamuzi, Ajibu sasa...

Van Dijk, Messi, Ronaldo ndani 3-bora

Aussems

Etienne Ndayiragije

Aussems


