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habari kitaifa

Magufuli aahidi neema 
wakulima maparachichi 

Na Christina Mwakangale, TANGA

MKUU wa Mkoa wa Tanga, Martin Shigela, ame-
shauri Baraza la Habari Tanzania (MCT) pamoja na 
wadau wa habari kuandaa tuzo itakayomuenzi hay-
ati Dk. Reginald Mengi, kutokana na mchango wake 
kwenye tasnia ya habari.

Alisema Dk. Mengi alikuwa Mtanzania wa kwanza 
nchini kuwekeza katika tasnia hiyo, ikiwamo kuanzi-
sha kampuni ya magazeti ya The Guardan Limited 
kituo cha Redio One pamoja na Televisheni (ITV).

Shigela aliyasema hayo jana jijini hapa, wakati ak-
itoa hotuba kwenye usiku wa Tuzo za Umahiri kwa 
Waandishi wa Habari Tanzania (EJAT), zinazoan-
daliwa na MCT. “Ni lazima tufikirie nini cha kufanya 
katika kumuenzi Dk. Mengi, amefanya mambo mengi 
makubwa katika tasnia hii, mchango wake hautasa-
haulika. Dk. Mengi, ni kati ya wawekezaji wa kwanza 
waliojitoa katika kuhabarisha tangu miaka ya 1990,” 
alisema Shigela na kuongeza:

“Nimekuwa nikitafakari, na nilikuwa namheshimu 
mzee Mengi, nimekuwa nikitambua mchango wake, 
tutafakari, ndio kiongozi wa kwanza, mfanyabiashara 
aliyeamua kuwekeza katika habari. Magazeti, Mengi, 
Tv nazo Mengi, Redio, Mengi.”

“Michango ya watu lazima tutafute namna ya ku- 
appreciate (kushukuru) waliofanya makubwa, tusi-
potambua michango hii hata mlioanzisha tuzo hizi 
hamtakumbukwa.” 

Vile vile, Shigela alisema, mchango wao unatam-
bulika zaidi katika vipindi maalumu hususan katika 
kipindi hiki cha uchaguzi mkuu na kwamba vyombo 
hivyo vimeripoti taarifa za wagombea wa vyama vy-
ote bila upendeleo.

“Mwaka huu ni mwaka wa uchaguzi, vyama vya 
siasa wagombea wanagombea kwa nafasi mbalim-
bali, vyombo vya habari vina nafasi kubwa, na safari 
hii nimefarijika sana ninapofuatilia habari kwa kiasi 
kikubwa wame-balance (kutendea haki).”

“Hauwezi ukaangalia kwenye kituo kimoja au uka-
soma kwenye gazeti ukakuta ni habari ya mtu mmoja 
tu. Unaweza ukaangalia sera za wagombea wanne au 
watano utajifunza kupitia sera zao, kwamba ni chama 
gani au mgombea gani ana mwelekeo mzuri na ku-
kichagua,” alisema Shigela.

Pia, alisema kupitia vyombo vya habari vinavyotoa 
habari bila upendeleo, kumeendelea kufanya taifa 
kuwa na umoja. “Tungekuwa na vyombo vya habari 
vinavyochochea uchochezi, kufitinishana, sidhani 
kama taifa lingekuwa na umoja. Waasisi wa taifa letu 
Mwalimu Julius Nyerere na Abeid Amani Karume 
hadi sasa, Rais John Magufuli na Dk. Shein, vyombo 
vyetu vimeendelea kufanya vizuri.”

Kadhalika, Shigela alisema vyombo vya habari 
vimekuwa ni chachu ya kuelimisha, kutoa burudani, 
fursa, kutatua changamoto na kuleta maendeleo.

“Kupitia vyombo hivi tunajifunza, tunaelimika na 
kufahamu namna ya kukabiliana na changamoto, 
ni platform (jukwaa) muhimu sana, inakufanya mtu 
ujue namna ya kujipanga hata inapotokea majanga, 
kama magonjwa ya corona tusingekuwa na vyombo 
hivi ingekuwa si rahisi, kwa kuwa baadhi wangetoa 
habari ambazo si sahihi,” alieleza Shigela.

Alisema kupitia vyombo vya hababri ukweli 
unafahamika kwa kuufahamisha umma na serikali 
itaendelea kushirikiana, na vyombo hivyo pamoja na 
kuboresha mazingira ya kazi.

“Serikali imeendelea kuhakikisha taaluma ya 
habari inakuwa inayoheshimika na si ya kuchezewa, 
vyombo vya habari vinasaidia kutoa mawasiliano kati 
ya serikali na wananchi.”

“Tusiwe waoga kuzungumza na vyombo hivi wala 
tusivione kama sehemu ya maadui, ukiangalia tuzo 
nyingi zilizoshindanishwa mwaka jana zimetuelezea 
sisi watu wa serikali, tuwe tunatoa ufafanuzi wa masu-
ala yanayoibuliwa na waandishi kwenye kijamii,” ali-
fafanua Shigela.

Kuhusu tuzo hizo, Shigela alisema zinasaidia ku-
tambua na kukubali mchango wa waandishi na kutoa 
hamasa na kwamba waliobuni tuzo hizo wanastahili 
pongezi.

Na Gwamaka Alipipi, NJOMBE

MGOMBEA urais wa Chama Cha Map-
induzi (CCM), Dk. John Magufuli, amese-
ma kukamilika kwa ujenzi wa Uwanja 
wa Ndege wa Njombe, kutawawezesha 
wakulima wa parachichi, chai, mboga 
kutoka mikoa ya Nyanda za Juu Kusini 
kuuza kimataifa.

Amesema uwanja huo utakapoka-
milika ndege kutoka nchi za Ulaya 
zitaweza kutua na kubeba mazao 
hayo, wakulima kujiongezea ki-
pato pamoja na kukuza uchumi 
wa taifa.

Aliyasema hayo jana mkoa-
ni hapa wakati akizungumza 
na umati wa wananchi na 
wanachama wa CCM, walio-
jitokeza kumsikiliza katika 
Uwanja wa Polisi, akiomba 
kura pamoja na kueleza 
mafanikio yaliyopatikana 
katika kipindi cha miaka 
mitano.

“Wananchi wa Njombe ni 
wakulima wazuri wa parachi-
chi, chai na mboga, hivyo ujenzi 
wa Uwanja wa Ndege wa Njombe 
utakapokamilika, ndege kubwa ku-
toka nje zitatua na kubebea mazao 
yenu. Hata ndege za mizigo tutakazo-
nunua zitaweza kufika hapa,” alisema 
Magufuli.

Alisema katika kipindi cha miaka mi-
tano ijayo, serikali itahakikisha inakifu-
fua kiwanda cha chai cha Lupembe ili 
wakulima wa zao hilo waweze kuwa na 
soko zuri.

AHADI NJOMBE
Aidha, Dk. Magufuli alisema miaka 

mitano ijayo serikali imeweka mi-
pango thabiti ya kuhakikisha Mkoa wa 
Njombe  unapiga hatua za kimaendeleo 
na kiuchumi.

Alisema Sh. bilioni 121 zimetengwa 
kwa ajili ya kufanikisha miradi mikubwa 
ya maji mkoani Njombe, Sh. bilioni 42 

zitapelekwa Makambako, Sh. bilioni 50 
Wanging’ombe na Sh. bilioni 29 mjini 
Njombe.

Kwenye elimu, Dk. Magufuli alisema 
serikali itaendelea kutoa huduma ya 
elimu bila malipo, kukamili-
s h a ujenzi wa 

chuo 

c h a 
u f u n d i 

s t a d i (VETA) ili vija-
na wa mkoa wa Njombe wapate mafunzo 
na ajira.

Kuhusu afya, Dk. Magufuli alisema seri-
kali itakamilisha ujenzi wa hospitali ya 
rufani ya mkoa wa Njombe sambamba na 
ujenzi wa barabara yenye urefu wa kilo-
meta nne itakayoelekea katika hospitali 
hiyo.

Alisema pia kutajengwa hospitali ya 
wilaya, vituo vya afya sambamba na ku-
vipatia vifaa vya upasuaji ili wananchi 
waweze kupata huduma ya upasuaji.

Serikali, alisema itanunua vichwa vya 

treni saba, kukarabati mabehewa 21, 
upanuzi wa bandari ya Manda iliyoko 
Ziwa Nyasa, vijiji 91 kufikiwa na umeme 
pamoja na kutatua changamoto ya tozo 
ya mazao wakati wa uvunaji inayotozwa 
na Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).

MAFANIKIO NJOMBE
Dk. Magufuli alisema katika kipindi cha 

miaka mitano, mkoa wa Njombe ume-
pata mafanikio lukuki ikiwamo Sh. bilioni 

498.76 kutumika katika ujenzi wa bara-
bara.

“Nyakati za mvua baadhi ya bara-
bara zilikuwa ni shida kupitika, 

kwa mfano barabara ya Ludewa-
Makete-Njombe, wananchi wali-
kuwa wanatumia siku mbili kusa-
firi, leo wanatumia saa chache,” 
alisema Dk. Magufuli.

Alisema pia kumejengwa 
soko, stendi ya kisasa, Sh. bilioni 
41.1 kutumika katika huduma ya 

afya, Sh. bilioni 44.108 zimetu-
mika kuboresha na kupanua wigo 

wa elimu kati ya hizo Sh. bilioni 21 
zilitumika kuhudumia elimu bure 

na Sh.bilioni 22.169 ujenzi na ukara-
bati wa miundombinu ya elimu.
“Miradi 84 ya maji imejengwa ikiwa 

na thamani ya Sh. bilioni 24.58, vijiji 290 
kati ya 381 vimefikiwa na huduma ya 
umeme,” alisema.

KIFO KADA UVCCM
Wakati huohuo, Rais Magufuli aliviagi-

za vyombo vya ulinzi na usalama kuchun-
guza kifo cha aliyekuwa Mwenyekiti wa 
Umoja wa Vijana wa CCM (UVCCM), Vyuo 
Vikuu mkoani Iringa, Emmanuel Mlelwa, 
wahusika na kufikishwa katika vyombo 
vya sheria.

Pia aliwataka wananchama wa CCM 
kuwa watulivu, kufanya kampeni 
kistaarabu, kutotumia lugha za ma-
tusi, kutojiingiza katika vurugu, bali 
wawaeleze Watanzania mambo ya maen-
deleo ya nchi.

Ataka Dk. 
Mengi aenziwe 
kwa Tuzo 

Na Christina Haule, MOROGORO

MGOMBEA urais kupitia Chama cha 
UPDP, Ibrahim Twaribu Kadege, amese-
ma ikiwa Watanzania watakipatia chama 
hicho ridhaa ya kuongoza nchi, serikali 
yake itapitisha bungeni muswada wa ata-
kayebainika kuhusika na rushwa apewe 
tuzo ya kwenda gerezani miaka 100 na 
kupata viboko 100.

Kadege alisema hayo wakati akihutubia 
kwenye mkutano wa kampeni za uch-
aguzi mkuu mjini Morogoro uliofanyika 
katika viwanja vya Sabasaba.

Alisema endapo UPDP itapata ridhaa 
ya kuongoza nchi, serikali yake itaimari-
sha zaidi mapambano dhidi ya rushwa 
kwa kuweka adhabu kali kisheria kwa wa-
takaobainika kutoa ama kupokea rushwa.

Kadege alisema akiwa madarakani kazi 
yake ya kwanza atapeleka muswada bun-
geni na mapendekezo yatakayokuwa na 

maelekezo ya mtu yeyote akipatikana na 
hatia hiyo kuhakikisha anapata adhabu 
kikamilifu.

“Sisi tunapendekeza hivi atakayepa-
tikana na kosa la rushwa kama kutoa au 
kupokea basi atapelekwa mahakamani 
na mahakama itatoa tuzo hatusemi ad-
habu sisi tunasema tuzo, na hii haitajali 
kuwa huyu ni mjomba, shangazi, mtoto 
wangu wala mpwa wangu, atapata vi-
boko 100 na miaka 100 jela tuone kama 
mtu atakula rushwa,” alisema.

Alisema kama chama chake kitapewa 
ridhaa ya kuongoza nchi kitaongeza kasi 
ya ujenzi wa barabara za lami vijijini na 
kununua ndege nyingi zaidi ili kuimari-
sha sekta ya usafiri na usafirishaji nchini.

Alisema wanakubali kuwa Rais John 
Magufuli amefanyakazi vizuri na wao 
kama chama watafanya vizuri zaidi na 
kama Magufuli aliweza kununua ndege 
11, UPDP itanunua ndege zaidi ya 25.

“Tutaanzia kuweka barabara ya lami vi-
jijini kwa kuwa kule ndio kuna uzalishaji 
wote wa vyakula hivyo hatuwezi kuacha 
kuboresha vijijini,” alisema mgombea 
huyo.

Alisema mpango wa serikali ya UPDP 
unalenga kuimarisha mifumo ya upati-
kanaji wa pembejeo za kilimo na uvuvi 
na kwamba endapo Watanzania wataki-
patia chama hicho ridhaa itawawezesha 
wananchi kuondokana na ukulima wa 
zamani uliopitwa na wakati.

Naibu Katibu Mkuu wa UPDP, Rajabu 
Hoza, akiomba kura kwa wananchi kwa 
mgombea urais alisema wakiwapa kura 
watahakikisha wanawapatia wananchi 
trekta ndogo  na trekta kubwa na ku-
wawekea katika maeneo ya kilimo, ili 
kuondokana na tabu ya jembe la mkono 
na kuwapatia vifaa vya kulimia na kuvu-
nia vya kisasa.

UPDP kuwakomesha wala 
rushwa tuzo viboko 100
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NEC sasa yakunjua 
makucha wagombea 
matusi na kashfa

Na Augusta Njoji, DODOMA

JESHI la Polisi limetoa tamko   kwa wag-
ombea na wafuasi wao likiwataka kuacha 
kutoa lugha za matusi na kupandikiza chuki 
kwa wananchi

Pia, limewataka kufuata ratiba ya 
kampeni iliyotolewa na Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC), huku likisema halitamuo-
nea aibu mtu yeyote atakayekwenda kiny-
ume cha sheria za nchi.

Kwa   mujibu wa taarifa iliyotolewa na 
Kamishna wa Operesheni na Mafunzo, Lib-
eratus Sabas, baadhi ya wagombea  wame-
kuwa wakitoa lugha za matusi, uzushi na 
uongo, kashfa kwa wagombea wengine 
jambo ambalo ni kinyume na maadili na 
taratibu za uchaguzi.

Alikemea tabia ya wafuasi kuchana bend-
era na mabango ya wagombea wengine.

“Miongoni mwa matatizo yanayojitokeza 
ni pamoja na baadhi ya wagombea kutofua-
ta ratiba ya kampeni iliyotolewa na Tume,” 
alisema.

Alisema vyama vyote vinatakiwa ku-
fuata ratiba na kama kuna chama kinataka 
kubadili ratiba kinatakiwa kuwasiliana na 
Mkurugenzi wa NEC.

“Kuna mgombea mmoja anafanya kwa 
makusudi kwenda kufanya mikutano se-
hemu ambayo hana ratiba ya kampeni, 
umuhimu wa kufuata ratiba ni kulifanya 
jeshi kutoa ulinzi kwenye hiyo mikutano, 
kwenda sehemu ambazo hayupo kwenye 
ratiba ni kujipeleka hatarini,” alisema.

Alisema jeshi hilo lipo kwa ajili ya ku-
hakikisha kila mmoja anakuwa salama na 

kusisitiza kuwa watasimamia ratiba ya NEC 
na mgombea atafanya mkutano sehemu ali-
yoelekezwa.

“Tuliacha haya mambo yakawa yanaenda 
kienyeji kuanzia sasa tutaanza kuchukua 
hatua, maana tusipochukua hatua likitokea 
la kutokea sisi Jeshi la polisi ndio tutaka-
olaumiwa kwamba hatukutoa ulinzi ndio 
maana watu hawa wamezulika,” alisema.

Kadhalika, alisema kuna wagombea 
baada ya kumaliza kampeni zao wanaamua 
kuingia mtaani kwa maandamano hadi usi-
ku wakati ratiba inasomeka mwisho saa 12 
jioni.

“Huko mtaani usiku usalama wako utaku-
wa hatarini na wakipata matatizo watakuja 
kulaumu Jeshi la Polisi, sasa nasema chama 
chochote chenye kampeni inapofika muda 
wa kumaliza kampeni watawanyike warudi 
nyumbani kwao, atakayekwenda kinyume 
na hapo tutachukua hatua,” alisema.

 “Kuna watu wanatoa vitisho kwa viongozi 
wa polisi na serikali, kila nchi inaongozwa 
kwa misingi ya kisheria, kanuni na tara-
tibu zake, ambaye hatafuata tutamchukulia 
hatua bila kujali hayo anayosema,” alisema 
Sabas. Aliwataka wananchi kutokubali ku-
danganywa kujiingiza kwenye vurugu na 
kuzipa tabu familia zao huku viongozi wao 
wakitanua mtaani.

“Jeshi la polisi lisingependa kutumia si-
laha wakati fedha zao ndio zimenunua, 
sisi ni sehemu ya familia tusingependa 
kupambana na wananchi ambao sisi ni se-
hemu yao, wananchi watii sheria bila shu-
ruti ili nchi imalize uchaguzi kwa amani na 
utulivu,”alisema.

Polisi yaonya wagombea, wafuasi

 Na Waandishi Wetu

ZIKIWA zimesalia siku 29 kufanyika 
Uchaguzi Mkuu mwaka huu, Tume ya 
Taifa ya Uchaguzi (NEC), imewataka wag-
ombea na vyama vya siasa kuzingatia 
maadili ya uchaguzi kwenye kampeni na 
kuepuka lugha za uchochezi zinazotishia 
usalama wa nchi.

Aidha, imewahakikishia Watanzania 
kuwa itasimamia uchaguzi huo kwa kuz-
ingatia Katiba, sheria, kanuni na taratibu 
ili uwe huru na haki.

Akifungua jana mkutano wa tume hiyo 
na wadau wa uchaguzi mkoani hapa, 
Makamu Mwenyekiti wa NEC, Jaji Mstaafu 
wa Mahakama ya Rufani, Mbarouk Salim 
Mbarouk, alisema wagombea kwenye 
kampeni zao wanapaswa kujiepusha na 
lugha za kashfa.

Jaji Mbarouk alisema kunapokuwa na 
malalamiko yoyote ya kimaadili, hatua 
stahiki zitachukuliwa dhidi yao ikiwamo 
kuwasilisha malalamiko kwenye Kamati 
za Maadili ndani ya muda uliowekwa.

“Tunawakumbusha kipindi hiki sheria 
nyingine za nchi hazijasimama, hivyo 
wajihadhari na vitendo au matamshi 
ambayo yatasababisha vurugu kwa kisin-
gizio cha uchaguzi,” alisema.

Aliwahakikishia wadau kuwa tume hiyo 
itahakikisha uchaguzi mwaka huu unaku-
wa huru, wazi, haki na wa kuaminika kwa 
kuweka mazingira sawa ya ushindani kwa 
wagombea.

“Pia tunawatoa hofu wapigakura wenye 
mahitaji maalum kwa kuwa tumeshatoa 
maelekezo kwa watendaji kutoa kipaum-
bele kwa watu wenye ulemavu, wajawa-
zito, akina mama wanaonyonyesha wal-
iokwenda na watoto vituoni, wazee na 
wagonjwa,” alisema.

Kadhalika, alisema kwa wasioona kila 
kituo cha kupigia kura kitakuwa na kifaa 
cha maandishi ya nukta nundu.

Akizungumzia kuhusu vifaa, makamu 
mwenyekiti huyo alisema NEC inaende-
lea na mchakato wa ununuzi wa vifaa na 
uchapishaji wa nyaraka na kwamba zabu-
ni zote zimeshatangazwa na zinahusisha 
uchapishaji wa fomu mbalimbali.

 Jaji huyo alisema tume inatarajia kuwa 
na vituo vya kupigia kura 80, 155 kati ya 
hivyo 79,670 vya Tanzania Bara na 485 
Zanzibar na pia itatumia vituo 1,412 vya 
ZEC kwa upande wa Tanzania Zanzibar.

“Kila kituo kati ya hivyo, kitakuwa na 
wapiga kura wasiozidi 500. Orodha ya 
vituo imewasilishwa kwa wasimamizi wa 
uchaguzi kwa ajili ya maandalizi na vion-
gozi wa vyama vya siasa ngazi ya jimbo 
watapatiwa hiyo orodha siku 14 kabla 
ya siku ya uchaguzi ili kuwawezesha ku-
wasilisha orodha ya majina ya mawakala 
watakaopangwa kwenye vituo,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Habari na Elimu 
ya Mpigakura, Giveness Aswile, alisema 
vifaa vingine vimeanza kupokelewa na 
karatasi za kura zitakuwa za mwisho ku-
tolewa kutokana na mchakato wake kuwa 
mrefu.

Aidha, alisema kwenye vituo hivyo 
kutakuwa na watendaji 320,620 ambao 
watasimamia na kuendesha upigaji kura 
vituoni.

WASIOONA WAKUMBUKWA 
TUME ya Taifa ya uchaguzi (NEC)  im-

eandaa jalada la nukta nundu kwa kila 
kituo cha kupigia kura, kifaa ambacho 
kitawawezesha wapigakura wasioona na 
wenye uwezo wa kusoma maandishi ya 
nukta nundu .

Kifaa hicho pia kitatumika kwa wasioo-
na watakaopenda kukitumia kupigia kura 
bila ya kuwa na wasaidizi.

Hayo yalisemwa jana na mwakilishi wa 
mkurugenzi wa NEC , Hamidu Mwanga, 
katika mkutano wa wadau wa uchaguzi 
uliofanyika Kibaha, mkoani Pwani.

Mwanga ambaye pia mkurugenzi wa 
NEC Zanzibar, alisema walemavu wana 
haki ya kupiga kura kama watu wengine.

”Kulikuwa na malalamiko miaka ya 
nyumba kutoka kwa wasioona ambapo 
wanapinga kura kwa kuomba msaada wa 
kupelekwa na hawajui wanayempigia ni 
yule anayemtaka au la,” alisema.

Hamidu alisema tume imejianda am-
bapo imehakikisha shughuli zote za uch-
aguzi zinaenda vizuri.

Alisema idadi ya wapigakura walioji-
andikisha ni 29,188,347  kwa ajili ya kum-
chagua raisi, wabunge na madiwani.

Aliongeza kuwa wanawake ni 14,691,743 
ambapo ni sawa na asilimia 50.

Alisema wanaume ambao wstapiga 
kura wapo 14,494,604 sawa na asilimia 49 
mbapo vijana wenye umri kati ya 28/35   
ni 15,650,998.

Aliongeza kuwa   vijana wa kiume 
7,804,848 wa kike 7,846,153.

Alisema watu wenye ulemavu ambao 
watapiga kura ni 13,211 kati yao 2,223 ni 
walemavu wa macho, 4911 wana ulemavu 
wa mikono na  6,077  wana ulemavu  wa 
aina nyingine. 

Alisema tume itahakikisha uchaguzi wa 
mwaka huu unakuwahuru na wenye haki.

“ Tumejipanga kuhakikisha uchaguzi 
unakuwa huru nawa haki nawa uwazi,” 
alisema.

Alisema tume itatumia vituo vya ku-
pigia kura 80,155 katika uchaguzi mkuu 
mwezi ujao.

Aliongeza kuwa Kati ya vituo hivyo, 
Tanzania bara itakuwa na vituo 79,870   
na Tanzania Zanzibar vituo 485.

Naye Kaimu Shekhe wa Mkoa wa 
Pwani,   Hamis Mtupa, aliwataka Watan-
zania kuepuka watu wanaotamani kuiona 
Tanzania ikiingia kwenye machafuko ka-
tika kipindi hiki cha uchaguzi

Aidha, Mtupa alitoa angalizo kwaTume 
kuhakikisha wanamtangaza mshindi 
mapema baada ya zoezi la kupiga kura 
kukamilika.

Padri wa Kanisa la Katoliki, Benno Ki-
kudo,   aliwasihi wananchi kuhakikisha 
viongozi wanaowachagua ni wale wataka-
osimamia misingi ya amani  na rasilimali 
za nchi.

Akiwakilisha mada katika mkutano huo 
Mkurugenzi Msaidizi wa Idara ya Habari 
na Elimu ya Mpigakura, Monica  Mnanka 
alisema time inahakikisha watu wenye 
ulemavu wanashiriki kama inavyotakiwa 
kwa mijibu wa ibara ya 5 ya   katiba ya 
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ya 
mwaka 1977.

Imeandikwa na Augusta Njoji, DODO-
MA, Yasmine Protace  na Julieth Mkireri, 
KIBAHA



Jumatano Septemba 30, 20204

HABARI KITAIFA

Polisi wakiusindikiza msafara wa mgombea mwenza wa urais kupitia CHADEMA, Salum Mwalimu, alipokuwa 
akiondoka Ifakara mjini, mkoani Morogoro jana. PICHA: FRANCIS DANDE

Mbaroni 
tuhuma
kumkata 
mkewe 
kiganja cha 
mkono

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MFANYAKAZI wa Shirika la Umeme 
Tanzania (Tanesco) jijini Dar es Sa-
laam, Ombeni Alfayo,   anashikiliwa na 
Jeshi la Polisi kwa tuhuma za kum-
kata  mke wake kiganja cha mkono wa 
kulia kwa sime kwa madai ya wivu wa 
kimapenzi.

Akizungumza  kwa huzuni jana, 
akiwa Hospitali ya Selian, wilayani 
Arumeru mkoani Arusha, Veronica 
Kidemi (30) ambaye ni mwalimu wa 
Shule ya Sekondari Kiranyi na Mkazi 
wa Kijiji cha Siwandeti, alisema ame-
fanyiwa kitendo hicho na mume wake.

Alisema Alfayo amekuwa na tabia 
ya kumtukana matusi mazito mara 
kwa mara na kumpiga kwa kutumia 
vitu vyenye ncha kali, huku wakati 
mwingine akimnyang’anya watoto wao 
wawili waliowazaa.

Kidemi alisema Septemba 26, 
mwaka huu, alitoka kazini saa 11:00 
jioni  kwenda eneo la Mianzini ji-
jini Arusha kutoa fedha za kununua 
mahitaji ya familia na baada ya hapo 
alikwenda nyumbani.

“Nilipoingia  nyumbani kwan-
gu  mume wangu (Alfayo) nilimkuta 
ndani, aliponiona akaanza kunituka-
na,  huku akinikata  mapanga na katika 
harakati za kukwepa nilishtuka  mko-
no wangu  wa kulia, umekatwa ukiwa 
umening’inia,” alisema huku akilia.

Alisema  kabla ya  tukio hilo, vikao 
mbalimbali vya kifamilia vimekuwa 
vikifanyika pamoja na viongozi wa 
dini lakini mara kwa mara ame-
kuwa akipigwa na baada ya kipigo 
ananyang’anywa watoto .

“Mume wangu ana wivu sana na 
nimepata vipigo mara kwa mara na 
pia nimekuwa nikinyang’anywa watoto 
wangu. Ninachoomba serikali inaisai-
die nipate watoto wangu. Amekuwa 
akinidhalilisha sana huyu mume anan-
inyima hata kuongea na ndugu zangu,” 
alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Arusha, 
Salum Hamduni, alithibitisha kupokea 
taarifa za tukio hilo huku akisema 
Kidemi alijeruhiwa kwa kukatwa na 
kitu chenye ncha kali mikono yake 
miwili  na mume wake Alfayo na ku-
sababisha kiganja cha mkono wa kulia, 
kutengana na sehemu  nyingine ya 
mkono.

Alisema uchunguzi unaendelea 
ili kubaini chanzo halisi cha tukio 
hilo, ingawa taarifa za awali zinadai 
kuwa  ni wivu wa mapenzi na mtuhu-
miwa alitoroka baada ya kufanya 
tukio, lakini amekamatwa jijini Dar es 
Salaam.

“Mtuhumiwa amekamatwa, kwa taar-
ifa tulizonazo wanafanya mpango wa 
kumsafirisha hadi hapa Arusha kwa 
ajili ya taratibu zingine za kumfikisha 
vyombo vya sheria,” alisema.

Daktari wa mifupa katika hospitali 
hiyo, Robert Julius, alithibitisha kum-
pokea mgonjwa huyo na kusema kwa 
sasa anaendelea vizuri.

Na Mwandishi Wetu, TANGA

WAANDISHI wa habari wa IPP Media, 
wameng’ara katika tuzo za Umahiri wa 
Uandishi wa Habari Tanzania (EJAT) 2019, 
kwa kuzoa tuzo saba, katika mashindano 
yaliyoshindanisha waandishi 56 kutoka vy-
ombo mbalimbali vya habari nchini.

Walioshinda tuzo hizo kwa kushika na-
fasi za kwanza ni Sanula Athanas, Gwamaka 
Alipipi, Christina Mwakangale, Abdul Kingo 
na Rahma Suleiman (wote Nipashe), Crispin 
Gerald (The Guardian) na marehemu Agnes 
Almasy wa ITV.

Wengine walioshinda nafasi ya pili na ya 
tatu katika makundi mbalimbali ni Ashton 
Balaigwa (Nipashe- Morogoro), Marco 
Maduhu (Nipashe-Shinyanga) pamoja na 
Muhidini Msamba na James Kandoya wa 
The Guardian.

Awali, akizungumza katika utoaji wa tuzo 
hizo jijini hapa juzi, mmoja wa majaji katika 
shindano hilo, Pili Mtambalike, alisema ipo 
haja ya kuwaongezea uwezo waandishi wa 
habari katika kuandika habari za uchunguzi 
(IJ).

“Juhudi za ziada na wadau zinahitajika ili 
kuwajengea uwezo waandishi, sababu ndio 
inajenga sifa na umahiri wa chombo, IJ uan-
dishi wake umepungua kwa kiasi kikubwa, 
japokuwa kuna changamoto katika ‘media’ 
nyingi,” alisema Mtambalike.

Alisema katika mchakato wa kuwapata 
washindi, baadhi ya masuala jopo la ma-
jaji lilibaini changamoto ya kiuandishi, na 
kwamba lengo la tuzo hizo ni kutambua kazi 
zenye umahiri katika uandishi.

“Baadhi ya habari zilikuwa na vyanzo 
anuai. Vyanzo ambavyo vilitumika zaidi ni 
‘officialls’ (wasemaji wa serikali) yaani RCs, 
wakuu wa wilaya, polisi lakini sauti za ki-
jamii hazikupewa kipambele.”

“Kuna umakini mdogo kwa baadhi ya 
waliowasilisha kazi zao, mfano walioleta 
CD hazikuwa na kitu yaani ‘empty’ inaone-
kana hawakuwa makini. Redio, televisheni 
na magazeti hazikuwa na ‘back ground’ 
(kueleza kilichotokea nyuma) inaonekana 
habari hizi hakuna uzingatiaji katika hili,” 
alisema Mtambalike.

Kuhusu kazi za runinga, alisema maho-
jiano ya vipindi mazungumzo yalimpoka 
muongoza kipindi na kumuachia mgeni ali-
yealikwa studio kuongea muda mrefu.

Sanula ambaye ni Mhariri wa habari wa 
Nipashe, alishinda tuzo mbili katika kip-
engele cha mwandishi bora  wa Habari za 
Utalii na Uhifadhi, Habari za Haki za Binad-
amu na  Utawala Bora na kushika nafasi ya 
pili katika Habari za Elimu.

Pia Christina Mwakangale alishinda tuzo 
ya kipengele cha Habari za Jinsia na Afya 
ya Uzazi huku Gwamaka Alipipi akishinda, 
Habari za Athari za Kemikali kwa Afya ya 
Binadamu na Mazingira.

Rahma Suleiman, alishinda mshindi wa 
kwanza tuzo ya mwandishi bora, Habari za 
Jinsia na kushika nafasi ya tatu kwenye kip-
engele cha Habari za Haki za Binadamu na 
Utawala Bora.

Wengine ni Crispin Gerald, aliyeshinda 
tuzo ya Habari za Usalama Barabarani huku 
marehemu Agnes Almasy wa ITV, akishinda 
tuzo ya Habari za Madhara ya Kemikali kwa 
Afya na Mazingira kwa upande wa runinga.

Washindi wengine ni James Kandoya 
wa gazeti la The Guardian, aliyeshika na-
fasi ya tatu habari za usalama barabarani na 
Ashton Balaigwa (Nipashe), alishika nafasi 
ya pili kipengele cha Habari za Utalii na Uhi-
fadhi.

Mchoraji wa Katuni Bora wa mwaka ni 
Abdul Kingo, aliyeshinda nafasi ya kwanza 
na ya pili, wakati Muhidini Msamba, aki-
kamata nafasi ya tatu.

Katibu Mtendaji wa MCT, Kajubi Mukajan-
ga, alisema tuzo hizo zimechelewa kutolewa 
mwaka huu kutokana na changamoto ya 
kifedha na janga la corona.

Alisema tuzo hizo ni za 11 tangu zilipoan-
zishwa mwaka 2009, na kwa mara ya kwan-
za zimetolewa nje ya Jiji la Dar es Salaam na 
kusisitiza kuwa utaratibu huo utaendelea 
miaka inayofuata.

“Mwaka huu tumetoa tuzo jijini Tanga, 
tuna imani miaka mingine zitafanyika kwe-
nye mikoa mingine, na si tu Dar es Salaam 
kama ilivyozoeleka,” alisema Mukajanga.

IPP Media yanyakua Tuzo 
7 Umahiri wa Uandishi

Na Gurian Adolf, NKASI

MKUU wa Wilaya ya Nkasi mkoani 
Rukwa, Said Mtanda, ameagiza kusimam-
ishwa kazi Ofisa Mtendaji wa Kijiji cha 
Matala, Revocatus Tinga, kwa tuhuma 
za kuwafungia katika chumba kimoja 
wanafunzi na nguruwe waliokuwa waki-
zurura mitaani. 

Akizungumza na wakazi wa Kijiji cha 
Swahila, mkuu huyo wa wilaya alisema 
kuwa, baada ya kupata taarifa hizo alim-
wagiza Mkurugenzi Mtendaji wa Wilaya 
kumsimamisha kazi Ofisa Mtendaji huyo 
na kumpeleka mtendaji mwingine katika 

kijiji hicho.
Alisema kuwa, wanafunzi hao walifik-

ishwa mbele ya mtendaji huyo wakituhu-
miwa kwa kosa la utoro shuleni na kabla 
ya kufikishwa kwake, wanafunzi hao wali-
kuwa wamekamatwa na nguruwe wanao 
zurura mitaani na kuamuru wawekwe 
kwenye chumba kimoja na nguruwe hao.

Mkuu huyo wa wilaya alisema kuwa ki-
tendo alichokifanya Ofisa mtendaji huyo 
hakikubaliki, hivyo inalazimu asimam-
ishwe kazi na baada ya hapo akabidhiwe 
kwenye vyombo vya serikali kwa ajili ya 
uchunguzi.

Alisema baada ya uchunguzi kukami-

lika na ikibainika kuwa ni kweli amefanya 
kitendo hicho ataadhibiwa kwa mujibu 
wa sheria na mamlaka yake ya nidhamu.

“Ni jambo lisilolokubalika kwa mtend-
aji wa kijiji ambaye ni mlinzi wa amani ka-
tika kijiji na anafanya kitendo hicho, sisi 
kama serikali ni lazima tuchukue hatua 
stahiki,” alisema.

Mtanda aliwataka watendaji wa serika-
li wilayani humo, kuwa waangalifu wana-
potekeleza majukumu yao na kuzingatia 
sheria kuliko kuongozwa na mihemko ya 
hasira kwa kuwa hali kama hiyo imekuwa 
ikisababisha madhara.

Mtendaji asimamishwa tuhuma
kufungia wanafunzi na nguruwe  
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UMUHIMU wa wanawake kuchaguliwa katika nafasi mbalimbali za 
uongozi umekuwa ni ajenda ambayo imeendelea kujadiliwa kwa kasi 
na makundi mengi ya jamii.

Hoja ya msingi inayoelezwa ni kuwa wanawake wanao uwezo 
mkubwa wa kuwa viongozi katika nafasi mbalimbali za kufanya ua-
muzi zikiwamo za ngazi za mitaa, udiwani, ubunge, uwakilishi, uwa-
ziri na hata urais.

Kwamba wanawake wana uwezo sawa na wanaume, isipokuwa  
mfumo dume ndio unaochangia waonekane kuwa hawawezi kuwa 
viuongozi kama ilivyo kwa wanaume.

Hata hivyo, tumeshuhudia jitihada mbalimbali ambazo zimekuwa 
zikifanywa na wanawake wenyewe za kupinga udhalilisha huo, na kwa 
hakika wamethibitisha kuwa wanafaa kuwa viongozi katika ngazi zote 
za kuchaguliwa na kuteuliwa.

Katika kuthibitisha hilo, idadi ya wanawake imekuwa ikiongezeka 
kila uchao katika uongozi kwenye serikali za mitaa kuanzia vijiji, viton-
goji, mitaa, madiwani, wabunge na wawakilishi.

Vilevile, katika  nafasi za kuteuliwa wanawake wameendelea kucho-
moza kwa mfano,  ngazi za makatibu tawala wa wilaya, mikoa, waku-
rugenzi wa halmashauri, wakuu wa wilaya na mikoa, makatibu wakuu 
na mawaziri.

Hali hii inathibitisha kuwa mawazo mgando na yaliyopitwa na 
wakati ya kuwadhalilisha wanawake kuwa hawawezi kuwa viongozi, 
ni uongo na uzandiki, hivyo ni wakati mwafaka sasa kwa jamii yote ya 
Tanzania kuendeleza ajenda ya kutaka usawa kwenye nafasi za uon-
gozi.

Kwa kuona umuhimu wa wanawake katika uongozi wa nchi yetu, 
Kamati  ya Amani ya Viongozi wa Dini nchini imebainisha kuwa in-
aamini wanawake wakichaguliwa kwenye nafasi za uongozi watakuwa 
na fursa ya kutunga sera na kushiriki katika vyombo vya uamuzi, hivyo 
watakuwa chachu ya kuleta maendeleo na mapinduzi ya kiuchumi 
nchini. 

Imebainisha kuwa zipo sababu nyingi zinazomkwamisha mwan-
amke katika nafasi ya uongozi na moja ya vikwazo kwake kupata uon-
gozi ni uwapo wa mfumo dume ndani ya vyama vya siasa. 

Hayo yalibainishwa juzi na Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Sheikh Al-
had Salum, wakati akizungumza kwenye warsha ya siku moja kuhusu 
nafasi ya mwanamke kuelekea Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 28, mwaka 
huu  katika mustakabali wa haki, heshima, amani na utulivu kuchagua 
viongozi bora. 

Sheikh  Salum ambaye pia ni Sheikh wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
alisema kuwa  wanawake ni zaidi ya nusu ya idadi ya watu duniani, 
hivyo ili kutokomesha umasikini, lazima wanawake wapewe nafasi ki-
kamilifu.  Alitolea mfano kwamba Biblia ambayo inasema’wanawake 
watangazao habari ni jeshi kubwa(zaburi 68:11b), hivyo alisema  ni 
wazi wanayo nguvu  ya kufanikisha hili. 

Alisema vyama vingi vya siasa  vinawatumia wanawake katika shu-
ghuli za uhamasishaji, kuongeza idadi ya wanachama na kueneza sera 
za vyama hivyo, ikiwamo wakati wa kampeni katika kuwavutia wapi-
gakura, lakini kwa asilimia kubwa hawawatumii kama wadau kwa ku-
ruhusu wapewe nafasi za uongozi zenye nguvu ya maamuzi. 

Kwa kuwa Katiba ya Tanzania imeweka wazi kwamba wagombea 
wa nafasi za uongozi wa siasa lazima watokane na vyama vya siasa, sisi 
tunaona kuwa vyama vya siasa vina jukumu na wajibu wa kuhakikisha 
kwamba vinatoa kipaumbele kwa wanawake kwa kuwapa fursa ya ku-
wania uongozi wa kuchaguliwa.

Vyama vya siasa vikiweka taratibu nzuri, uwazi, usawa na haki ka-
tika kutoa nafasi za kuwania uongozi, ni imani yetu kuwa wanawake 
wengi watapata fursa ya kushiriki katika kufanya uamuzi mbalimbali 
na kutunga sera zitakazoiletea maendeleo nchi yetu na kuwanufaisha 
jinsi zote. Tunalipa msisitizo suala hili kwa kuwa wanawake wame-
kuwa wakikumbana na vikwazo vingi ndani ya vyama vya siasa, 
ukiwamo upendeleo na rushwa ya ngono katika kupata uongozi wa 
ndani ya vyama vyenyewe na wa kuwania uteuzi wa kugombea nafasi 
za dola.

Na Sabato 
Kasika

LEO zinatimia siku ya 36 tangu 
kuanza kampeni za uchaguzi 
mkuu, ambazo pazia lake lilifun-
guliwa Agosti 26 pale   wagombea 
walipoanza kunadi ilani na sera za 
vyama vyao kwa wapigakura.

Kwa hiyo baada ya ngwe ya 
kwanza zinasalia siku 27 za 
kampeni hizo ambazo zitahitim-
ishwa  mwezi ujao  Oktoba 27 na 
kufuatiwa na uchaguzi utakao-
fanyika Jumatano  Oktoba 28 .

Hata hivyo, wakati wagombea 
wa nafasi hizo wanaendelea ku-
jinadi katika maeneo mbalimbali 
wapo baadhi wanasuasua kuto-
kana na sababu mbalimbali uki-
wamo ukata.

Katika mchakato  huo wapo 
baadhi ya wagombea ambao wa-
nakaririwa na vyombo vya habari 
wakitamka maneno, ambayo hana  
staha wakati wakielezea yale yali-
yomo kwenye ilani za vyama vyao.

Kauli kwamba hakitaelewe-
ka   na mambo mengine yanay-
ofanana na hayo, yanaweza ku-
watisha wapigakura   wakaogopa 
kujitokeza katika uchaguzi, hivyo 
suala la kuwa makini na kujikita 
katika ilani ni la muhimu.

Ikumbukwe kuwa katika idadi 
ya Watanzania ambao ni zaidi 
ya milioni 50, wapo wanachama 
wa vyama mbalimbali vya siasa 
na wengine si wanachama, la-
kini huwa wanashiriki katika 
uchaguzi. Sasa inapotokea baadhi 
ya wagombea wakitoa kauli tata, 
zinaweza kusababisha kuwany-
ima kura, kutokana na kwamba 
watu wataogopa kujitokeza siku 

ya uchaguzi na wengine watapi-
gakura kwingine.

Ushawishi wa kupigiwa kura 
umo ndani ya ilani na   sera, 
ambazo wananchi wanatakiwa 
kuambiwa wapate nafasi ya kuzi-
chambua na kisha kuamua kama 
wameridhika nazo ama hawazi-
taki.

Uamuzi huo unakuwa ndani 
ya sanduku la kura ambalo ndilo 
lenye majibu, hivyo mgombea 
akienda kinyume na hayo, basi 
iwe na kufurahisha lakini ambayo 
yanawaogopesha hata wapigaku-
ra.

Wakati huu ambao zimebakia 
siku 27 za kampeni, wagombea 
wote hawana budi kuliona hilo na 
kulifanyia kazi kwa ajili ya kupata 
ushindi, lakini kikubwa   zaidi ni 
kuhimiza ulinzi wa amani iliyopo 
ili iendelee kudumu.

Vilevile huu ndiyo wakati kwa 
wapigakura kuwapima wagombea 
kuanzia ngazi ya urais, ubunge 
na udiwani, ili hatimaye kupata 
viongozi watakaoshika nafasi hizo 
hadi mwaka 2025.

Wapigakura wasiwe watu wa 
kushabikia na kushangilia ma-
neno ya wagombea bila kuya-
chambua, vinginevyo wanaweza 
wakachagua viongozi wasiowa-
hitaji upo   na  kujikuta baadaye 
wakijuta.

Hivyo wasitawaliwe na mihem-
ko ya kisiasa ama kushabikia hata 
mambo yasiyofaa   wakati huu 
wa kampeni, bali wawe ni watu 
wa kuhoji ahadi za wagombea ili 
waambie ni jinsi gani zitatekele-

zwa.
Kwa mfano, katika ilani za vy-

ama vya siasa zinaelezea kubore-
sha huduma mbalimbali za 
jamii zikiwamo ya afya, maji na 
nyingine nyingi, hivyo ni nafasi 
adimu kwa wapigakura kuhoji ni 
jinsi gani zitaboreshwa.

Haitoshi mgombea kusema 
kwamba, akichaguliwa atabore-
sha huduma za afya, halafu wa-
nanchi wanashangilia bila kuhoji 
ni namna gani zitaboreshwa 
halafu siku ya kupiga kura wan-
amchagua.

Wagombea waulizwe maswali 
na watoe majibu yenye ufafanuzi 
wa kutosha kuliko kile ambacho 
ilani zimeeleza kwa kifupi, hali 
ambayo inasababisha watu kuto-
fahamu kwa kina mikakati ya 
chama husika.

Hivyo wakati wanasiasa wak-
izingatia yaliyomo kwenye ilani 
za vyama vyao, wapigakura nao 
wanatakiwa kuhoji ili hatimaye 
wawe na uchaguzi sahihi wa vion-
gozi wanaowataka.

Wasiwe tayari kukubali kubu-
ruzwa na wanasiasa, ambao kauli 
zao zinaweza kusababisha umoja 
wa Watanzania ukawa mashakani, 
badala yake watumie kampeni 
zinazoendelea, kuwasoma na ku-
wachuja.

Si vibaya kuwa na kaulimbiu 
ya ‘Tanzania kwanza mengine 
baadaye’ ikiwa ni maalum kwa 
kuhamasisha amani na utulivu 
uliopo viendelee kudumu, kwa 
kutambua kwamba, kuna maisha 
baada ya uchaguzi.

 Muungwana Lazima Nilonge

Umuhimu wa wanawake 
kuwa viongozi iwe ajenda

Wagombea  ajenda ziwe 
za amani si chokochoko

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  	   0745 700710
Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
		



Jumatano Septemba 30, 2020 7

TANGAZO



Jumatano Septemba 30, 20208

HABARI KITAIFA

Na Richard Makore, 
MWANZA

SERIKALI imesema kati ya 
mwaka 2015 hadi mwaka 2019, 
viwanda 8,477 vimeanzishwa ka-
tika maeneo mbalimbali ya nchi 
vikiwamo vikubwa, kati, vidogo 
na vidogo zaidi.

Kauli hiyo ilitolewa jana jijini 
hapa na Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, 
Vijana, Ajira na Watu Wenye Ul-
emavu, Jenister Mhagama, alipo-
fungua mkutano wa wadau na 
bidhaa za ngozi.

Waziri Mhagama alisema, bid-
haa za ngozi ni muhimu kwa ajili 
ya kiwanda kikubwa ambacho 
wameingia ubia kati ya Jeshi la 
Magereza nchini na Mfuko wa 
Mafao kwa Watumishi wa Umma 
(PSSSF).

Alisema dhana ya ujenzi wa 
viwanda hapa nchini imesaidia 
kuzalisha ajira kwa vijana nchini, 
huku kundi hilo likichukua asil-
imia 56 ya nguvu kazi.

Mhagama alisema ikiwa 
juhudi za kuongeza viwanda zi-
tafanyika kuna uwezekano wa 
kuongeza ajira na kwamba asil-
imia 8.5 ya pato la taifa linato-
kana na sekta hiyo nchini.

Aliitaka mifuko ya hifadhi 

kuwekeza kwa faida badala ya 
kukaa na fedha za wanachama 
wanazopokea kila mwezi.

“Huwezi kukaa na fedha za 
wanachama bali ziwekezwe ka-
tika miradi ambayo ni endelevu 
ambayo inatoa faida,” alisema.

Alisema bidhaa za ngozi zi-
natarajia kupata soko kupitia ki-
wanda cha ngozi cha Kilimanja-
ro na kinazalisha viatu, mikoba 
ya wanawake, mikanda pamoja 
na bidhaa zingine ambazo zi-
natarajia kuuzwa ndani na nje 
ya nchi.

Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Mifugo, Profesa Elisante Ole Ga-
briel, akizungumzia uwekezaji 
huo, alisema ili kupata ngozi 
yenye ubora wametoa mafunzo 
kwa wachunaji 775 nchi nzima.

Vilevile, wameanzisha 
kampeni ya kutoa dawa za 
kuogeshea mifugo katika mikoa 
20 ya wafugaji ili kupata ngozi 
yenye ubora ambayo itafaa ka-
tika viwanda.

Akizungumza katika mkutano 
huo, Mkurugenzi Mkuu wa PSSF, 
Hosea Kashimba, alisema, ki-
wanda hicho kinamilikiwa kwa 
pamoja kati yao na Jeshi la Ma-
gereza.

Alisema PSSF inamiliki asilim-
ia 86 na Magereza 14 na kwamba 

Mvua 
yabomoa
nyumba,  
yajeruhi
Na Gurian Adolf, NKASI

WATU  11 wamejeruhiwa 
na nyumba 17 zimebomoka  
kufuatia mvua kubwa ili-
yoambatana na upepo   ka-
tika Kijiji cha China Kata ya 
Kate wilayani Nkasi  mkoani 
Rukwa na kuwaacha baadhi 
ya wakazi bila makazi.

Akitoa taarifa kwa Mkuu 
wa Wilaya ya  Nkasi, Said 
Mtanda, aliyetembelea 
kijiji hicho kujionea maafa 
hayo, ofisa mtendaji wa 
kijiji hicho, Conrad Kauzeni, 
alisema kuwa mvua hiyo 
ilianza kunyesha juzi saa 
11 jioni, na baada ya muda 
ilinyesha tena huku ikiam-
batana na upepo mkali na 
kubomoa nyumba na watu 
11 kujeruhiwa.

Alisema kuwa  kufua-
tia hali hiyo, wananchi 
walijitokeza kuwaokoa 
wenzao,  huku majeruhi 
wakikimbizwa kwenye Kituo 
cha Afya Kate kwa ajili ya 
matibabu.

Ofisa mtendaji huyo 
alisema wanamshukuru 
mwekezaji wa shamba 
la Msipazi Farm kijijini 
humo, Salum Sumry, kwa 
kutoa gari na kuwakimbiza 
majeruhi  kituo cha afya 
pamoja na kugharamia  mat-
ibabu ya waathirika hao.

Alisema mwekezaji huyo 
pia alitoa gunia 18 za mahi-
ndi kuwasaidia waathirika 
hao ili kupata chakula kip-
indi hiki kigumu.

DC Mtanda aliwataka 
wananchi kuwa watulivu 
katika kipindi hiki, huku 
akipongeza namna ambavyo 
wanavyoshirikiana kwa 
kusaidiana.

Alisema serikali itafanya 
tathmini ya maafa hayo 
kupitia kamati ya maafa ya 
wilaya, na kuwa baada ya 
hapo ndipo watajua kiwango 
cha uharibifu na serikali ijue 
wapi  itasaidia.

Na Joseph Mwendapole

TAASISI ya Moyo Jakaya Kikwete ( JKCI), in-
atarajia kuwapima magonjwa ya moyo bure 
wakazi wa Mkoa wa Dar es Salaam na mikoa 
ya jirani katika maadhimisho ya Siku ya Moyo 
Duniani.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana 
na Mkuu wa Kitengo cha Uhusiano na Ma-
wasiliano JKCI, Anna Nkinda, upimaji huo 
ambao umeanza leo jijini hapa, utafanyika na 
utoaji wa elimu ya lishe bora kwa afya bora 
ya moyo.

Ilisema upimaji utafanyika katika viwanja 

vya Tanganyika Packers vilivyopo Kawe, 
Wilaya ya Kinondoni jijini Dar es Salaam kwa 
kufanya upimaji kwa watoto na watu wazima. 

Taarifa hiyo ilisema wananchi watapimwa 
urefu, uzito, shinikizo la damu (BP), sukari na 
kupewa ushauri wa kitaalamu wa kuepuka 
maradhi hayo.

“Kwa wale watakaokutwa na matatizo ya 
moyo watafanyiwa uchunguzi zaidi na kupati-
wa matibabu na kaulimbiu yetu ni maamuzi 
sahihi kwa afya bora ya moyo,” ilisema taarifa 
hiyo.

Ilisema wafanyakazi wa JKCI watahakikisha 
wanatoa huduma bora zaidi za magonjwa ya 

moyo kwa wananchi wenye matatizo hayo.
“Mpango wetu ni kutoa tiba ya moyo, upas-

uaji wa moyo na elimu kwa jamii, ambayo 
itawasaidia wananchi kuwa na ufahamu wa 
kutosha kuhusu magonjwa hayo, ambayo 
ni moja ya yasiyoambukiza na mtu anaweza 
kuyaepuka kwa kufuata ushauri wa kitaala-
mu,” alisema.

Aliwaomba wananchi waadhimishe siku 
hiyo, kwa kujitokeza kwa wingi kupima afya 
zao, ili kujua kama wana matatizo ya moyo au 
la, hivyo kuanza matibabu mapema kwa kuwa 
asilimia kubwa ya wagonjwa wanaopokelewa 
JKCI, wanakuwa katika hali mbaya.

JKCI kuwapima wagonjwa 
moyo bure wakazi wa Dar 

Mhagama atamba ujenzi viwanda zaidi ya 8,000
Watanzania 7,000 wanatarajia 
kupata ajira na kwamba wanata-
rajia kuzalisha viatu milioni 2.4.

Aliwataka wafugaji kutumia 
fursa hiyo kuzalisha mifugo yenye 

ubora ili kuwauzia ngozi na mata-
rajia yao ni kuona Watanzania 
wengi wanatumia bidhaa za nda-
ni zenye ubora.

Akitoa taarifa kwa Mkuu 
wa Wilaya ya  Nkasi, Said 
Mtanda, aliyetembelea 
kijiji hicho kujionea maafa 
hayo, ofisa mtendaji wa 
kijiji hicho, Conrad Kauzeni, 
alisema kuwa mvua hiyo 
ilianza kunyesha juzi saa 
11 jioni, na baada ya muda 
ilinyesha tena huku ikiam-
batana na upepo mkali na 
kubomoa nyumba na watu 
11 kujeruhiwa.

Waendesha guta wakiwa wamesheheni mzigo wa magodoro na kuwafanya washindwe kuona nyuma katika eneo la Viwandani Mikocheni, jijini 
Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: MIRAJI MSALA
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Zaidi ya kaya 1,000 
zaomba kujiondoa TASAF

Aomba wananchi 
wakopeshwe 
matibabu

NBC kinara 
maonyesho ya 
madini

Na Neema Sawaka, KAHAMA

MGOMBEA ubunge kwa tiketi ya CCM, 
Jimbo la Kahama Mjini, Jumanne 
Kishimba, ameiomba serikali kufanya 
utaratibu wa mabadiliko katika sekta 
ya afya, ili wananchi waweze kupatiwa 
matibabu kwa kuwakopesha na kulipa 
gharama hizo mwisho wa mwezi.

“Kwa kweli kila mtu anahitaji mat-
ibabu, lakini kuna wananchi wengine 
hawana fedha za kulipa papo kwa 
papo ni bora kama serikali ingeona 
umuhimu wa kuwafanya kulipa 
mwisho wa mwezi kama ilivyo kwa 
bili nyingine,” alisema.

Kishimba alitoa ombi hilo juzi wakati 
wa uzinduzi wa kampeni za udiwani 
katika Kata ya Nyihogo, Jimbo la Ka-
hama Mjini, ambazo zililenga kumnadi 
mgombea udiwani wa kata hiyo, Wil-
liam Sindano.

Kishimba alisema hoja hiyo aliwahi 
kuizungumzia bungeni katika kipindi 
kilichopita na kuongeza kuwa Watan-
zania sio wote wanahimili gharama za 
matibabu kwa wakati huo huo.

“Tunaomba wananchi kama itaweze-
kana wakopeshwe matibabu kama 
ilivyo kwa wateja wa bili za maji, 
ili waweze kulipa fedha hizo hata 
mwisho wa mwezi, ili kuwapunguzia 
adha ya kutafuta fedha kwa wakati 
huo huo wakati hawana,” alisema 
Kishimba.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
CCM Mkoa wa Shinyanga aliyesh-
iriki katika ufunguzi wa kampeni 
hizo na kuwa mgeni rasmi alisema 
kuwa CCM, imetekeleza mengi katika 
kipindi kilichopita na kuongeza kuwa 
kama wananchi watakipa ridhaa tena 
watatatuliwa changamoto zao.

Na Mwandishi WETU, GEITA

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC) 
imeibuka kinara kwenye Maonyesho 
ya Madini na Teknolojia yaliyomalizika 
mwishoni mwa wiki mkoani Geita.

Taasisi hiyo imefanikiwa kutwaa jum-
la ya tuzo tatu ikiwamo tuzo ya mshindi 
wa kwanza kwa taasisi za kifedha na 
benki zilizoshiriki kwenye  maonyesho 
hayo. Benki hiyo pia ilifanikiwa kutwaa 
tuzo ya Mdhamini Mkuu wa maonyesho 
hayo kwa taasisi za fedha, huku pia 
ikifanikiwa kuibuka mshindi wa tatu wa 
jumla katika maonyesho hayo.

Akizungumza baada ya kukabidhiwa 
tuzo hizo na Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), Angellah 
Kairuki, aliyemwakilisha Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa, Mkurugenzi wa Idara 
ya wateja binafsi, benki ya NBC Makao 
Makuu, Elibariki Masuke, alisema tuzo 
hizo tatu zinaakisi mafanikio makubwa 
ambayo benki hiyo imeyapata  kupitia 
maonyesho hayo.

Aliongeza kuwa mkakati wa benki 
hiyo baada ya maonyesho hayo 
ni kutekeleza kwa vitendo masu-
ala muhimu iliyoahidi kuyafanya kwa 
kushirikiana na wadau hao ili kuboresha 
zaidi sekta hiyo.

Aidha,  kupitia makongamano mbalim-
bali benki hiyo iliwawezesha wadau wa 
sekta ya madini kubadilishana mawazo 
baina yao pia baina yao na mamlaka 
mbalimbali za serikali ikiwamo Wizara 
ya Madini, TRA, NEMC, SIDO na TAN-
TRADE, TABWA, OSHA, GST na NSSF.

Na Yasmine Protace, MKURANGA

WAHITIMU wametakiwa kutobweteka 
na elimu ya kidato cha nne waliyoipata, 
badala yake wanatakiwa kuendelea ku-
soma ya vyuo vya elimu ya juu.

Hayo yalisemwa na Ofisa Elimu taalu-
ma Mkoa wa Pwani, Hildegard  Makundi, 
katika mahafali ya 13 ya Shule ya Sekond-
ari   Victory, iliyopo Mkuranga mkoani 
Pwani.

“Baadhi ya wanafunzi wanapomaliza 
kidato cha nne, wanaona hapo ndio 
mwisho wa safari yao ya kimasomo, 
hivyo kuishia hapo haitakiwi, inatakiwa 
kufika mpaka vyuo vya juu,” alisema.

Aliongeza kuwa wapo ambao hawa-
fanyi vizuri katika masomo yao, lakini 

wanajiendeleza na kufika vyuo vya juu.
Akizungumzia ujasiriamali wakuten-

geneza mafuta, kupika, picha na kuten-
geneza sabuni, ambao wameupata shu-
leni hapo, alisema ni wakati mwafaka 
umefika wanafunzi kujiingizia kipato   
pale wanapokuwa  majumbani wakisub-
iri matokeo.

Alisema Shule ya Victory imefanya 
jambo zuri kwa kuwafundisha ujasiri-
amali wanafunzi na hali hiyo itawasaidia 
kujiongezea kipato.

“Uongozi wa shule mmefanya jambo 
zuri kwa kuwafundisha   ujasiriamali 
wanafunzi, hivyo tutarajie mwendapo 
majumbani   mtaendelea kutumia 
mafunzo ya ujasiriamali mliyoyapata kwa 
kujiongezea mitaji na hamtakaa vijiweni,” 

alisema.
Pia, aliipongeza shule hiyo kwa 

kuhamasisha wanafunzi kusoma 
masomo ya sayansi, ambapo kwa sasa ni 
muhimu kutokana na Tanzania kuwa ya 
viwanda.

Alisema masomo ya sayansi  yatasaid-
ia kupatikana kwa idadi kubwa ya wataal-
amu katika sekta ya viwanda.

Kwa mujibu wa mwalimu mkuu wa 
shule hiyo, Ponsiano Mlelwa, zaidi   ya 
wanafunzi 100, wanatarajia kuhitimu ki-
dato cha nne mwaka huu.

Alisema, maadili na nidhamu vime-
leta mafanikio makubwa katika shule 
yao, ambapo kwa miaka mitatu iliyopita,  
shule imeweza kufanya vizuri katika miti-
hani ya taifa ya kidato cha nne.

Ofisa elimu awataka wahitimu
sekondari kutamani vyuo vikuu

Dereva wa bodaboda akiwa amepakia abiria mwenye mzigo kichwani pamoja na mizigo mingine katika eneo la Mbezi 
kwa Yusuf, jijini Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: SABATO KASIKA

ajili ya kuwajengea uelewa kuhusu 
utekelezaji wa kipindi cha pili cha 
awamu ya tatu ya TASAF.

Mwamanga alisema kuwa TASAF 
imefanya kazi kubwa ya kuwab-
adilisha walengwa kutoka kwenye 
umaskini uliokithiri na kuingia 
umaskini wa kati na tayari baadhi ya 
walengwa nchini wameondokana 
na umaskini. 

“TASAF imefanya mambo makub-
wa sana kwa kunusuru kaya maski-
ni, baadhi ya walengwa wameondo-
kana na umaskini uliokithiri na pia 
baadhi yao wamechaguliwa kuwa 
viongozi, wengine wamekuwa we-
nyeviti wa vijiji kwa sababu kwa sasa 
wana hali nzuri kimaisha,” alisema.

Akifungua kikao kazi hicho, Ka-
tibu Tawala wa Mkoa wa Mwanza, 
Emmanuel Tutuba, alisema kuwa 
kupitia mafunzo hayo, wanahabari 
wataisaidia TASAF kufahamika kwa 
wananchi kwa shughuli inazozi-
fanya kuzikwamua kiuchumi kaya 
maskini.

“Baada ya kikao hiki mtumie fursa 
hii mwende kuelimisha wananchi 
kwa kuandika habari sahihi, maana 
nyinyi ni watu muhimu sana katika 
masuala ya maendeleo ya wananchi 
na taifa kwa ujumla,” alisema. 

Aliwataka wanahabari kufua-
tilia wanufaika wa mpango huo na 
kuandika jinsi walivyonufaika na 
mpango huo.

Baada ya 
kikao hiki 
mtumie 
fursa hii 
mwende 
kuelimisha 
wananchi 
kwa kuan-
dika habari 
sahihi.

Na Ahmed Makongo, MWANZA 

J
UMLA ya walengwa 1,320 
wa mpango wa kunusuru 
kaya maskini mkoani hapa, 
wameomba kujiondoa 

baada ya maisha yao kubadilika na 
kumudu kujitegemea.

Mkurugenzi Mtendaji wa Mfuko 
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF), 
Ladslaus Mwamanga, aliyasema 
hayo juzi wakati wa ufunguzi wa 
kikao kazi cha kuwajengea uelewa 
waandishi wa habari wa mikoa 
minne ya Kanda ya Ziwa.

Kikao kazi hicho, kimeshirikisha 
wanahabari kutoka mikoa ya Kag-
era, Mara, Simiyu na Mwanza, kwa 
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Na Mwandishi wetu

W
IZARA ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia imezindua kamu-
si ya kwanza ya lugha ya ala-
ma ya kidijitali, yenye lengo 

la kupunguza tatizo la mawasiliano katika 
ufundishaji na ujifunzaji kwa wanafunzi 
viziwi. 

Akizindua kamusi hiyo mkoani Tabora, 
katika kilele cha maadhimisho ya wiki ya 
viziwi yenye kaulimbiu “Kuhakikisha upa-
tikanaji wa haki za binadamu kwa viziwi”, 
Naibu Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Dk. 
Ave Maria Semakafu, alisema serikali 
itaendelea kuweka mazingira wezeshi kwa 
makundi yote yenye ulemavu kupata elimu 
na huduma nyingine za kijamii. 

Dk. Semakafu alisema pamoja na ma-
boresho makubwa yaliyofanyika katika 
sekta ya elimu, kundi la viziwi lilikuwa 
limeachwa nyuma huku tatizo kubwa 
likiwa ni mawasiliano na kutokuwapo kwa 

Kamusi ya lugha ya alama 
kidijitali yazinduliwa

walimu wa kutosha, hasa katika ngazi 
ya sekondari.

Alisema kutokana na hali hiyo seri-
kali imeandaa kamusi hiyo, ili kuwa na 
lugha moja ya alama na kutoa mafunzo 
kwa walimu wanaofundisha katika 
shule zinazopokea watoto viziwi. 

“Serikali inatambua umuhimu wa 
kuwa na lugha moja ya alama kwa ajili 
ya kuwezesha mawasiliano ya watumi-
aji wa lugha hiyo, hivyo itaendelea kusi-
mamia uendelezaji na usanifishaji wa 
lugha ya alama, ili kuwezesha utoaji 
elimu kurahisisha ujifunzaji na kubore-
sha mawasiliano katika jamii,” alisema.

Naye, Kamishna wa Elimu, Dk. Ly-
abwene Mtahabwa, alisema kamusi 
hiyo ya lugha ya alama ya kwanza 
nchini imezinduliwa pia na mwongozo 
wa utekelezaji wa mtaala wa elimu ya 
sekondari kwa wanafunzi viziwi.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa 
Taasisi ya Elimu Tanzania (TET), Dk. 

Aneth Komba, alisema taasisi hiyo il-
ipewa jukumu la kuandaa Kamusi hiyo 
na wamefuata taratibu zote kwa kush-
irikisha wadau wote.

Mkurugenzi wa Kitengo cha Elimu 
Maalum kutoka Wizara ya Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Dk. Magret Ma-
tonya, alisema wizara imeanza ujenzi 
wa shule ya mfano ya viziwi katika 
Halmashauri ya Masasi, mkoani Mt-
wara ikiwa ni jitihada za kuboresha 
mazingira ya ujifunzaji na ufundishaji 
wanafunzi viziwi, ambao ujenzi wake 
utagharimu Sh. bilioni 1.5.

Makamu Mwenyekiti wa Chama 
cha Viziwi Taifa (CHAVITA), Selina 
Mlemba, aliishukuru serikali kwa hatua 
hiyo na kuwa miaka michache ijayo 
wanaamini watapata wataalamu wengi 
katika maeneo mbalimbali wakiwamo 
madaktari kwa kuwa sasa wamepata 
kamusi itakayowawezesha kusoma bila 
kikwazo.

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI na wadau mbalimbali 
wameipongeza Benki ya NMB kwa msaada 
wake mkubwa wakulisaidia taifa na wateja 
wake kukabiliana na changamoto za janga la 
corona ambalo athari zake kiuchumi na kibi-
ashara zinaendelea kuitikisa dunia.

Pongezi hizo zilitolewa mwishoni mwa 
wiki jijini Arusha wakati wa hafla ya mtandao 
wa wateja wakubwa wa benki hiyo wa Kanda 
ya Kaskazini inayojumuisha mikoa mitatu iki-
wamo pia Tanga na Kilimanjaro.

Benki hiyo ilitangaza unafuu wa ulipaji 
mikopo kwa wateja wake Mei mwaka huu 
kupitia likizo ya marejesho ya mikopo yao 
na wengine wakiongezewa muda wa kulipa 
mikopo hiyo, ili kuwasaidia kukabiliana na 
madhara yaliyoletwa na COVID–19 katika bi-
ashara zao.

Wateja waliohudhuria hafla hiyo walisema  

ahueni hiyo imesaidia kuzinusuru biashara 
nyingi zisiteteleke sana au kufa kabisa. Kwa 
upande wake, uongozi wa serikali mkoani 
Arusha ulisema inastahili pongezi kwa kuwa-
jali wateja wake kwa hali na mali wakati wa 
kipindi hiki kigumu.

“Iliwasaidia sana wateja wake na im-
eendelea kuwa nao karibu wakati wote 
wa kipindi hiki kigumu. Sisi kama serikali 
tunawapongeza kwa hilo. Ni jambo kubwa 
hasa kwa sekta ya utalii ambayo imeathiriwa 
sana na corona,” Mkuu wa Wilaya ya Lon-
gido, Frank Mwaisumbe, aliyemwakilisha 
Mkuu wa Mkoa wa Arusha katika hafla hiyo, 
alisema.

Pia aliipongeza benki hiyo kwa utaratibu 
wake wa kukutana na wateja jambo ambalo 
alisema linasaidia kuboresha huduma zake 
na kuwahudumia Watanzania kwa ufanisi 
mkubwa.  Mwaisumbe aliongeza kuwa benki 
hiyo imekuwa na jadi ya kushirikiana na seri-

kali katika shughuli za kiuchumi na kijamii 
na ni mfano mzuri wa taasisi zinazobadilika 
kutokana na mazingira na mahitaji yaliyopo.

Akiongea katika hafla hiyo iliyowajumui-
sha zaidi ya wafanyabiashara wakubwa 100 
wa Arusha na mikoa ya jirani, Ofisa Mkuu wa 
Huduma Jumuishi wa benki hiyo, Nenyuata 
Mejooli, alisema walitoa ahueni ya aina mbili 
kuwasaidia wateja kukabiliana na changa-
moto za corona.

Alifafanua kuwa nafuu hiyo iliyotolewa ku-
tokana na mahitaji ya wateja ili kuhakikisha 
shughuli zao zinastahimili misukosuko ya 
COVID-19 ilikuwa ya kifedha na pia kubadili-
sha mfumo wa urudishaji mikopo kulingana 
na ukubwa wa athari.

Kwa mujibu wa Mkuu wa Idara ya Biashara 
wa NMB, Alex Mgeni, msimamo wa Serikali 
ya Rais Dk. John Magufuli kuhusu corona 
umesaidia sana kupunguza hofu na athari za 
janga hilo nchini.

Wadau waipongeza NMB ahueni corona

Wanafunzi wa Shule ya Sekondari Tusiime ya jijini Dar es Salaam, wakitoa maelezo kwa Mkuu wa Kitengo cha Huduma kwa wateja 
wadogo na wa kati wa benki ya NBC, Mussa Mwindaho (wa pili kushoto), alipotembelea banda lao kwenye mahafali ya 16 ya shule 
hiyo mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

‘CCM haiwezi 
kuteteleka 
makada kuhama’

Mwana FA 
ajinadi kwa maji

Na Neema Sawaka, KAHAMA

CHAMA  Cha Mapinduzi  (CCM), 
Mkoa wa Shinyanga, kimesema 
licha ya kukimbiwa na baa-
dhi ya wanachama kwenda  
vyama vingine vya siasa 
baada ya kushindwa katika 
kura za maoni, bado hakiwezi 
kuteteleka.

Hayo yalisemwa  na Mwe-
nyekiti wa CCM Mkoa wa Shin-
yanga,  Mabala Mlolwa, wakati 
wa ufunguzi wa kampeni za 
udiwani katika kata ya Malun-
ga iliyopo Halmashauri ya Mji 
wa Kahama Jimbo la Kahama 
Mjini.

 Mlolwa alisema kuwa CCM 
inataka wanachama ambao ni 
wavumilivu wa kila kitu siyo 
wale wanaohama kwenda 
katika vyama vingine.

 “Hata mimi nilishawahi 
kugombea katika nafasi 
mbalimbali ndani ya chama  
kwa  zaidi ya mara tatu,  lakini 
nilikuwa nikishindwa na siku-
weza kujaribu kwenda chama 
kingine kabisa katika kipindi 
hicho hadi nilipopata uenyekiti 
wa Mkoa,’’ alisema.

  Mwenyekiti huyo alisema 
kuwa CCM  kupitia ilani yake 
imefanikiwa kutatua matatizo 
mbalimbali yaliyokuwa 
yakiwakumba wananchi  
ikiwamo usambazaji wa 
umeme vijijini.

 Kwa upande wake, mgom-
bea udiwani katika Kata ya 
Malunga kupitia chama hicho,  
Joseph Mipawa, alisema 
ikiwa wananchi wa kata hiyo 
watampa ridhaa ya kuwaon-
goza katika kipindi cha miaka 
mitano ijayo atahakikisha  
anatatua changamoto zina-
zowakabili.

Na Steven William, MUHEZA

SHILINGI bilioni 40 zimetole-
wa na Serikali Kuu kwa ajili 
ya ujenzi wa mradi mkubwa 
wa kutoa maji kutoka chan-
zo   cha Mto Pangani kupeleka 
maji katika mji wa Muheza na 
vijijini ili kumtua ndoo mama 
kichwani ikiwa ni ilani ya 
Chama Cha Mapinduzi CCM.

Hayo yalisemwa na mgom-
bea ubunge Jimbo la Muheza 
mkoani Tanga, Hamisi Mwin-
juma (Mwana FA), wakati 
akizungumza na wananchi wa 
kata za Majengo, Genge, Ma-
kole na Potwe katika mikutano 
ya kampeni.

Alisema serikali imetenga 
fedha kwa kipindi cha miaka 
mitano iliyopita kwa ajili ya 
ujenzi wa mradi mkubwa wa 
maji kutoka chanzo cha Mto 
Pangani kupeleka Muheza 
mjini.

Mwana FA alisema kuwa 
miradi kama hiyo itatekele-
zwa katika miji 28 nchi nzima 
baada ya serikali ya Tanzania 
kukopa fedha Dola milioni 
500 kutoka  serikali ya India 
ambapo wakati wowote miradi 
hiyo itaanza kutekelezwa na 
makandarasi kutoka India.

kuto-
kana na 
hali hiyo 
serikali 
imeandaa 
kamusi 
hiyo, ili 
kuwa na 
lugha moja 
ya alama 
na kutoa 
mafunzo 
kwa wal-
imu wa-
naofundi-
sha katika 
shule zina-
zopokea 
watoto 
viziwi. 



Na Gaudensia Mngumi

K
UELEKEA uchaguzi mkuu 
Oktoba 28, walemavu wana-
pewa haki ya kutoa maoni na 
kusikika kupitia kampeni zi-

nazoendelea? Nipashe, inasaka majibu 
kwa Mratibu Ukuzaji Mitaala na Upi-
maji  Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi 
(NACTE), Eligius  Bwalya, anayeishi na 
ulemavu wa viungo na upofu, hapa 
anatoa ya moyoni…

SWALI: Unazungumziaje hali ya ul-
emavu na haki ya kujieleza na kusiki-
lizwa wakati huu wa kampeni za uch-
aguzi mkuu kuwapata viongozi wa 
kuliongoza taifa, majimbo na kata?

JIBU: Kwa mujibu wa katiba ya 
Tanzania ya 1977 Mtanzania ana haki 
ya kusikilizwa na kujieleza (freedom 
of expression). Licha ya kuwapo kwa 
haki hii, utekelezaji wake kwa wale-
mavu umekuwa midomoni mwa wa-
nasiasa na viongozi wenye dhamana 
ya kuhakikisha haki hii inatekelezwa 
kwa vitendo. 

Katika jamii yetu wenye ulemavu 
hawapati  fursa ya kusikilizwa na 
kutoa maoni kupitia kampeni za udi-
wani, ubunge na urais zinazoendelea 
sasa kuelekea uchaguzi mkuu mwezi 
ujao.  Ikumbukwe kuwa kuna makundi 
kadhaa ya walemavu ambayo yanasa-
babisha kutofautiana kwa hali ya ule-
mavu na mahitaji yao maalumu baina 
ya mlemavu mmoja na mwingine. Hali 
hii hupelekea hata mahitaji yao kuto-
fautiana, kwa mfano wapo wasioona, 
albino, viziwi, walemavu wa akili, vizi-
wi-wasioona, walemavu wa viungo na 
wale wenye ulemavu mchanganyiko. 
Makundi yote haya yana mahitaji ya-
nayotofautiana licha ya kuwa wote ni 
walemavu. 

Nianze na wasioona,  ni kundi am-
balo lingependa kusikilizwa na kupe-
wa fursa ya kutoa maoni wakati huu 
wa kampeni kwa sababu kuna ahadi 
na sera zinazotolewa kwa wananchi 
wakiwamo wasioona, lakini je, kuna 
mazingira na miundombinu wezeshi 
ili kupata haki hii ya kusikilizwa na 
kutoa maoni? Mazingira ya mikutano 
ya kampeni zinazoendelea yanafikika 
kirahisi na kundi hili? Wapo watu wa 
kuwaongoza wasioona (guiders) ku-
fika maeneo ya kampeni bila tashwi-
shi? Wasaidizi hawa wanapewa moti-
sha gani ili waendelee na moyo huo 
huo wa kujitolea kuwasaidia wasioona 
kutembea kutoka eneo moja kwenda 
jingine?

SWALI: Ukichunguza ilani za uch-
aguzi zinawagusaje wasiiona?

 JIBU: Pamoja na maswali yote haya, 
tafadhali pitia ilani za vyama vyote 
vinavyoendesha kampeni, je, kuna 
nakala ya ilani hata moja iliyoandikwa 
kwa maandishi ya nukta nundu ya wa-
sioona? Yote haya yanahitaji kusikika 
katika vinywa vya wanasiasa na wata-
wala kwenye kampeni zao na mwisho 
wa siku kuwajengea wasioona mazin-
gira rafiki ya kusikilizwa na kuweza 
kutoa maoni yao juu ya mahitaji yao 
ya msingi.

SWALI: Kwa upande wa albino 
wakipaza sauti ili wasikike wakati wa 
kampeni watasemaje?

JIBU: Albino, katika kulinda mwone-
kano na unadhifu wa ngozi na utendaji 
mzuri wa macho yao, kundi hili lina-
hitaji sehemu yenye kivuli, maandishi 
yaliyokuzwa, nguo nzito, miwani ya 
kulinda macho  na mafuta maalumu. 
Wakati huu wa kampeni tungetamani 
kuona kundi hili linapewa fursa ya 
kusikilizwa na kueleza masuala yao 

SAU:Tutashangaza wengi, 
tunaanza kesho, kisayansi
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Ukurasa 14

Kampeni vs 
w-ulemavu

Inaendelea  Uk.13

na wanasiasa waeleze kwa 
namna gani na kwa kiasi gani 
wanazifahamu changamoto 
hizi na watazitatuaje mara tu 
wanaposhika hatamu ya kuon-
goza nchi.

SWALI: Vipi kuhusu wale-
mavu wa viungo?

JIBU: Hawa wanahitaji 
miguu bandia, magongo, viti 
mwendo na baiskeli maalumu. 
Pia kama ilivyo kwa wasioona, 
walemavu wa viungo wanahi-
taji wasaidizi kwa ajili ya kuwa-
hudumia kulingana na kukith-
iri kwa ulemavu na uhalisia 
wa vifaa aunyenzo kama viti-
mwendo (wheelchairs) na 
baiskeli zao kutokuwa na uw-
ezo wa kujiendesha vyenyewe 

na hivyo kuhitaji mtu wa kusu-
kuma. 

Msaidizi ni lazima awe na 
moyo wa kujitolea kwani 
inabidi Maisha yake na muda 
mwingi autumie katika kum-
hudumia mwenye uhitaji. 
Kwa hiyo tungetamani kusikia 
kampeni zinazoendela zinase-
ma nini kupitia ilani zao juu ya 
kuzikabili changamoto kama 
hizi. 

“Hii inasababisha 
washindwe kupata fursa ya 
kujieleza na kusikika wakati 
huu kwani wengine hawana 
nyenzo za kuwapeleka mahali 
pa kampeni na pia kukosekana 
kwa wasaidizi wa kusukuma 
nyenzo hizo. Wachache wa-

Amy Coney Barret; 
Jaji kijana

 anayetingisha
 urais Marekani  

Ukurasa 13

Ilikuwa wapi ilani nukta nundu,
mafuta na kofia za alibino? 

naoonyesha moyo wa kujitolea 
hawana motisha.

SWALI: Viziwi-bubu wange-
penda kuona nini?

JIBU: Kundi hili pia lingependa 
kuona kampeni zinazoendela 
zinatoa fursa ya kusikilizwa na 
kutoa maoni. Suala hili limekuwa 
ni changamoto sugu kwa wana-
siasa na watawala wetu kwani 
pale wanaposimama kunadi sera 
na ahadi kwa wananchi, husikii 
hata mwanasiasa anajipa muda 
wa kutaka kujua iwapo katika 
mkutano wake kama kuna watu 
wenye uhitaji maalumu kama 
hawa. Kutokana na hali hii, wana-
siasa wala hawahangaiki na hata 
hawajishughulishi kutaka kujua 
mahitaji muhimu na maalumu ya 
kundi hili. 

Kwa mfano, matumizi ya Lugha 
za alama na uwapo wa wakalim-
ani kwenye matukio ya kampeni 
zinazoendelea ingewapa moyo 
walemavu wa uziwi/bubu kufua-
tilia kinachoendelea na hivyo ku-
pata fursa ya kusikika na kueleza 
changamoto zao. 

Viziwi-wasioona na wengineo 
wenye ulemavu mchanganyiko, 
hili ni kundi ambalo lina ulemavu 
ambao ama ni mzito au uliyokith-
iri kwa kuwa mtu anakuwa na 
upungufu au ulemavu zaidi ya 
mmoja. Mahitaji ya kundi hili ni 
mara mbili au zaidi ya makundi 
mengine. Hata mimi naangukia 
katika kundi hili kwani sioni na 
nina ulemavu wa viungo japo 
katika kuyakabili mazingira an-
galau kwa zaidi ya asilimia 50 
ninamudu. Hii ni kutokana na 
mimi kupata fursa ya kwenda 
shule kwa kiwango cha shahada 
ya uzamili na pia ni mtumishi wa 
serikali kama Mratibu Ukuzaji Mi-
taala na Upimaji  Baraza la Taifa la 
Elimu ya Ufundi (NACTE). 

“Hali hii ndiyo imesaidia an-
galau niweze kuyamudu mazingi-
ra  ila bado haiondoi ukweli kuwa 
bado tunatamani kusikia wana-
siasa na watawala kupitia majuk-
waa na mikutano yao wanasema 
ni kwa namna gani wanayafa-
hamu mahitaji ya walemavu na 
hivyo kutoa fursa ya watu hawa 
kusikilizwa na kueleza changa-
moto zao”

SWALI: Unawashauri nini wa-

Bwalya anahoji mpigakura kama  yeye anahitaji mengi. 
Fimbo, miwani, msaidizi,  kitimwendo anawezaje kunu-
faika na  haki za kikatiba kama uchaguzi, kutoa maoni 
na kusikilizwa? PICHA: MWANDISHI WETU.
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Lameck Airo akihutubia kwenye moja ya mikutano yake alipokuwa mbunge wa jimbo la Rorya. PICHA: MTANDAO

KUELEKEA UCHAGUZI MKUU...

Na Dk. Felician Kilahama

I
LI Tanzania isonge mbele 
ipasavyo, inahitaji viongozi 
wenye uwezo na nia thabiti 
ya kuwaletea maendeleo kwa 

kutumia rasilimali zilizoko kwa 
faida ya wote.

 Siyo hivyo tu,  bali pia viongozi 
wazuri wawe ni wenye uchungu 
na taifa hili. Hapa namaanisha 
wanaopenda amani idumu; siyo 
tu kwa kipindi cha uchaguzi hata 
baada ya hapo maisha yaendelee 
vizuri na wananchi waendelee 
kuwa na utulivu na hatimaye ku-
pata maendeleo.

Maendeleo hayo yawe  yenye 
uhakika na siyo maneno zaidi 
, vilevile, wawe wanaelewa 
umuhimu na faida za kushiriki-
ana na kudumisha umoja na 
mshikamano.

Walinde Muungano wa Tanza-
nia na Zanzibar  hivyo tahadhali 
zichukuliwe za kuulinda kwa fai-
da zetu  ili amani na mshikamano 
udumu. 

Nikiangalia utitiri wa vyama 
vinavyotaka kuingia ikulu naji-
uliza kulikoni?  Je, ni suala la ku-
gombania madaraka au kuna vi-
vutio (vilivyofichwa nafsini mwa 
wagombea) kiasi kwamba lazima 
wagombee?

 Sasa ni mapambano yenye 
changamoto nyingi ikiwamo ma-
neno ya kukejeli, kulaumiana na 
kubeza hata mafanikio yaliyopo? 
Je, hali kama hiyo inaashiria nini 
kwa wapigakura?

Pengine wingi wa vyama nchini 
ni haki ya wanasiasa, ishara ya 
kinachoitwa demokrasia. Lakini 
iwapo katika nchi zilizoendelea 
tunakodhani demokrasia imeota 
mizizi kuliko mataifa yanayoen-
delea, unakuta harakati za kuon-
goza nchi zinahusisha vyama 
vichache, viwili au vitatu wakati 
kwetu ni vingi kulikoni? 

Ninapojaribu kudadisi suala 
hili baadhi ya wadau wanatoa 
maoni kuwa sisi bado tuko nyuma 
sana hivyo ni fursa kwa wanasiasa 
kujikwamua kiuchumi (kujitajiri-
sha) kwa kutumia migongo ya 
wapigakuara kuliko kuwaletea 
maendeleo.

 Nchi zilizoendelea fedha 
wanazo nyingi zaidi kutafuta 
kuheshimiwa hivyo kuhusisha 
vyama vichache. Inaonekana pia 
wengi hatuna maarifa: kutokuwa 
na uelewa pamoja na upeo wa 
kutosha kuchambua na kupam-
banua uhalisia na ukweli wa wag-
ombea tunabaki kushabikia tusi-
yoyajua.

 Kwa mtazamo huo, tusiangalie 
vyama bali uwezo wa mgom-
bea na hoja zake, Mfano, kama 
nia yake ni serikali tatu tujiulize 
kinachotafutwa ni nini? Je, Wa-
tanzania hatuwezi kuendelea kwa 
sababu ya serikali mbili badala 
ya tatu? Au nia ni kuwabebesha 
mzigo zaidi Watanzania (gharama 
za uendeshaji na mengineyo) kwa 
faida binafsi watu wachache?

Mara kadhaa nimemsikia Rais 
John Magufuli akisema “maen-
deleo ya Watanzania na taifa 
letu hayana vyama”. Ni suala la 

kulifanyiakazi kwa bidii na kwa 
dhamira halisi ya kuwaletea watu 
maendeleo katika ujumla wake.

 Katika hoja nyingine baadhi ya 
wagombea wanadai watu hawaja-
pata maendeleo, “nguvu zimeele-
kezwa kwa vitu na siyo watu”.  
Kauli kama hiyo inashangaza 
maana anayedai hivyo, tena kwa 
lugha ya kukejeli, ukimuuliza je, 
watu wataendeleaje bila kuwepo 
miundombinu imara? Hatakuwa 
na jibu la kuridhisha atabaki wa 
kulaumu tu. Juhudi zinazofanywa 
na serikali ni muhimu kwa maen-
deleo yanayolenga kuinua hali ya 
maisha kwa Watanzania wengi 
siyo wachache.  Ili wakulima, 
wafugaji na wavuvi wafaidike 
na jasho lao, lazima kuwapo 
na uhakika wa chakula cha ku-
tosheleza mahitaji ya familia la-
kini pia kuzalisha zaidi ili kuuza 
na  kupata fedha. Inawezekana 
mazao ya kilimo, mifugo na uvuvi 
yakawapo ya kutosha lakini kama 
huduma nyingine hakuna itaku-
wa bado ni mahangaiko kuweza 
kupata fedha licha ya kuwapo 
chakula toshelezi.

Kazi kubwa ya serikali ni ku-
jenga na kuimarisha huduma za 
jamii na miundombinu ili wa-
nanchi waweze kunufaika na kodi 

wanayolipa. Kimsingi, tunalipa 
kodi ili serikali itupatie huduma 
za msingi tuweze kujiendeleza 
na kunufaika kiuchumi. Serikali 
inajitahidi kufanya hivyo ili watu 
wote wanufaike na matunda ya 
kodi wanazolipa. Mkulima, mfu-
gaji, mvuvi na wengineo walioko 
maeneo ya vijijini; wataweza ku-
pata manufaa ya shughuli zao za 
kila siku iwapo huduma za kijamii 
zitaboreshwa katika ujumla wake.

 Watalima, watafuga na wata-
vua au kufuga samaki, iwapo wa-
napata huduma za afya karibu na 
kwa uhakika ili afya zao ziendelee 
kuimarika. Vilevile, afya itaboreka 
iwapo huduma ya uhakika ya maji 
ipo. 

Wazazi watakuwa na amani mi-
oyoni na kufanyakazi vizuri iwapo 
huduma za elimu ni bora. Hudu-
ma za ugani na elimu kwa umma 
zitakuwapo na kuimarishwa.

 Hayo na mengineyo yanaun-
ganishwa na  miundombinu ima-
ra katika ujumla wake ikiwa ni 
pamoja na barabara, reli, usafiri 
na usafirishaji majini na angani.

 Vilevile, tunazingatia miun-
dombinu ya umeme, umwagiliaji, 
afya, elimu na usambazaji maji 
mijini na vijijini.

Kuweza kuyamudu hayo yote 

hatuhitaji siasa za maneno bali 
kwa vitendo vinavyotokana na 
dhamira ya kweli iliyomo ndani 
ya nafsi na maono na akili ya mtu 
na akawa na msimamo thabiti 
pamoja na nguvu za kuthubutu 
na kufanya kweli. Kwa hali ya 
kawaida (hata kiroho) tunakata-
zwa kusema uongo lakini katika 
siasa (hali isiyo kawaida) uongo 
eti unaruhusiwa.

Wadanganye wapigakura kwa 
kutumia ulimi-danganyifu ku-
fanikisha malengo ya kisiasa na 
binafsi. Kwa mwanasiasa kusema 
uongo haoni shida wala kujutia 
kama anatenda dhambi kwa Mun-
gu. Mathalani, ukisema mkinicha-
gua fedha zitajaa mifukoni huku 
ukijua kuwa vigumu kuwafikia 
watu vijijini na wakati huo hujali 
uwepo wa miundombinu imara ni 
kuwahadaa wananchi. Watashan-
gilia wakidhani itakuwa kweli 
kumbe ni uongo kisiasa. 

Kimsingi ni kujituma na kufan-
ya kazi kwa bidii “tutasema hali 
ni ngumu” lakini haitakuwa rahisi 
kwa maneno na kulalamika bali ni 
suala la kujitahidi kutumia nguvu-
kazi zetu kibusara na kiutendaji. 

Vilevile, tukumbuke hali ili-
vyokuwa Oktoba, 2015 na kabla 
ya hapo na sasa tuko wapi? Ukwe-

li tumepiga hatua ya kutia moyo. 
Awamu ya tano imeingia madara-
kani na kuanza kushughulikia 
takribani sekta zote hata hivyo 
Mungu mwema, yaliyofanyika na 
yanayoendelea kufanyika ni kama 
miujiza fulani hivyo tunaelekea 
kujitegemea. Wanaolaumu na 
kubeza eti hakuna kitu hiyo ni 
hulka ya mtu mwenyewe.

 Ni wajibu wa wapigakura kupi-
ma na kuchambua dhamira yake 
nini maana mwenye hulka ya ku-
laumu hata ufanye vizuri namna 
gani atalaumu tu. 

Yeye anachotaka ni “nichague 
niingie madarakani mtaona ma-
tokeo”. Ukisema iweje tusubiri 
kuona matokeo wakati tumeish-
ayaona sasa tunataka kuongeza 
kasi ya kusonga mbele hatutaele-
wana maana mtazamo na malen-
go ni tofauti.

 Kumbuka imenenwa “watu 
wangu wanaangamia kwa kukosa 
maarifa”. Wapigakura tuwe ma-
cho tusidanganyike kirahisi kwa 
faida binafsi bali tusonge mbele 
bila kupoteza muda. 

Serikali ya sasa imethubutu, 
mengi yamefanyika yanatia moyo 
na “taa imeanza kutoa mwanga” 
tusiruhusu hoja za kutaka kui-
zima bila sababu za msingi.

Taifa linahitaji wenye maono
kufikia maendeleo endelevu

UCHAMBUZI

Cecilia Mwanga					     Dk. Hussein Mwinyi			   Dk. John Magufuli

Muttamwega Mgaywa				    Queen  Sendiga				    Tundu Lissu
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SAU: Tunaanza kazi kesho, 
tutawashangaza kisayansi

Na Sabato Kasika  

M
GOMBEA urais wa 
Sauti ya Umma (SAU), 
Muttamwega Mgaywa, 
baada ya kupumzika 

kwa siku kadhaa, anaibuka na 
kusema kutangulia si kufika, aki-
jinadi kuwa atafanya  kampeni 
za kisayansi na kwamba safari hii 
‘atapindua meza’.

Anasema ataanza ngwe mpya 
ya kampeni za kisayansi ambazo 
zitawashangaza wengi, hasa wa-
sioamini kuwa SUA na wagombea 
wake wanaweza kufanya maajabu.

“Nimeacha wagombea wengine 
watangulie halafu ninakuja nyuma 
ili kubadilisha upepo wa kisiasa 
kwenye majimbo na mikoa am-
bayo tayari vyama vingine vime-
shafanya kampeni zao,” anatamba 
Mgaywa.

Anasema, ataitumia Oktoba ku-
zunguka nchi nzima kuomba kura 
kwa Watanzania wanyonge waki-
wamo wakulima, aliosema SAU 
imepania  kuwatetea kwa kuwa 
ndiyo wengi nchini.

Mgombea urais anasema, ataun-
da serikali ya kilimo na viwanda, 
kwa  vile sekta hiyo ndiyo mkom-
bozi wa Watanzania wote, hivyo 
anaahidi kuwa ni lazima kuwafikia 
wote. “Nikariri mithali  isemayo 
‘kutangulia siyo kufika’, hivyo wag-
ombea wanaoendelea na kampeni 
si kwamba ndiyo wameshapata 
ushindi, nitakwenda kubadili up-
epo wa kisiasa,” anaahidi.

Mgaywa anasema, jambo amba-
lo atazingatia ni kufanya kampeni 
za kistarabu bila kwenda kinyume 
na kanuni, taratibu na maadili 
ya uchaguzi, kwa maelezo kuwa 
wananchi wanataka sera si ving-
inevyo.

“Niwaambie wanachama, wap-
enzi wa chama chetu na Watan-
zania kuwa tupo imara na tuna-
zunguka kufanya kampeni, kwani 
kimya kingi kina mshindo mkuu, 
tunawafuata huko waliko,” anase-
ma. Mwezi huu kuanzia Septemba 
13, SAU ilizindua rasmi kampeni 
za mgombea  urais, jijini Dar es 
Salaam, ambazo ziliambatana na 
uzinduzi wa ilani ya uchaguzi ya 
chama hicho.

Kampeni hizo zilifanyika kwa 
wiki moja, katika majimbo ya 
Ukonga, Ilala, Segerea na Kinondo-
ni huku mgombea urais, akijinadi 
na pia kuwaombea kura wagom-
bea ubunge wa majimbo hayo.

SAU ilisimamisha kampeni zake, 
huku viongozi wakisema lengo 
ni kufanya tathmini na kujipanga 
upya kwa ajili ya kuibuka katika 
awamu ya pili ya kampeni hizo.

Chama kimepumzika kwa zaidi 

ya wiki moja na  sasa viongozi wa-
nasema wako tayari kuendelea na 
kampeni mfululizo hadi Oktoba 27 
ambayo ni siku moja kabla ya uch-
aguzi mkuu.

Katibu Mwenezi wa SAU Taifa, 
Awadhi Mtani, katika mahojiano 
na Nipashe, anasema, wataanza 
kampeni rasmi kesho.”Zitakuwa 
za mfululizo, tutamalizia majim-
bo yaliyobakia Dar es Salaam ya 
Ubungo, Kibamba na Mbagala, ki-
sha tutakwenda mikoani,” anase-
ma Mtani.  

Anawataja baadhi ya wagom-
bea wa majimbo ya Dar es Salaam 
kuwa ni Kunje Ngombale Mwiru 
wa Kibamba, Mwakasaka Don-
ald wa Ubungo, Halima Mshana 
Kinondoni na Denis Tingo wa 
Mbagala.

“Wengine ni Joseph Kyara wa 
Ukonga, Bertha Mpata wa Segerea, 
Maria Kakili yuko Kawe wakati  

Amina Ahungu ni mgombea wa  
Ilala,” anasema.

Anaahidi kuja na nguvu mpya, 
na kwamba muda ambao wali-
pumzika, walifanya tathmini ya 
kutosha ambayo itawawezesha ku-
fanya kampeni za kuwapa ushindi.

VYAMA VINGINE JE?
Wakati SAU inajiandaa kuanza 

awamu ya pili ya kampeni zake, 
baadhi ya vyama vimekwama ku-
jinadi kwa wapigakura, kutokana 
na sababu mbalimbali ikiwamo ya 
ukata

Baadhi ya wagombea hasa  vy-
ama vidogo, karibuni wanaka-
ririwa na gazeti hili kwa nyakati 
tofauti, huku wakisema ukata 
umesababisha kufikia mikoa mich-
ache kwenye kampeni za kuwania 
urais.

Kwa mfano mgombea urais wa 
UPDP Twalib Ibrahimu Kadege, 
anasema hadi sasa ameifikia mikoa 
minne tu katika kampeni zake.

Kutokana na hali hiyo, anaweka 
wazi kuwa uwezekano wa kuifikia 
yote utategemeana na uwezeshaji 
na kwamba chama chao hakina 
ruzuku, badala yake wanachama 
ndiyo wanaochangishana fedha 
ili mgombea urais, aweze kusafiri 
mikoani kufanya kampeni.

Naye mgombea urais kupitia 
Demokrasia Makini, Cecilia Mwan-
ga, anasema hadi juzi amefanya 
kampeni katika mikoa miwili tu na 
amepanga kufika mikoa minane 
tu.

Kwa upande wake mgombea wa 
urais wa Democratic Party (DP), 
Philipo Fumbo, anasema ameifikia 
mikoa minane hadi sasa, lakini an-
adhamiria kuifikia yote. 

kwa upande wa chama cha NRA, 
mgombea urais  Leopold Mahona, 
anasema tangu aanze kampeni 
amefanikiwa kuifikia mikoa 13, 
na   anatarajia kuwafikia wagom-
bea wa mikoa yote kwa kutumia 
helikopta kwa kufanya mikutano 
20, kila siku.

Queen Sendiga, wa ADC, kwa 
upande wake anasema, hadi sasa 
amefanikiwa kuifikia mikoa mi-
nane tangu kampeni zimeanza.

Anafafanua kuwa mikoa mitano 
ni ya Zanzibar na mitatu ya Tanza-
nia Bara, na kwamba atahakikisha 
muda uliobaki anaifikia mikoa 
yote na maeneo mengine ana-
tumia mfumo wa kuwafuata wa-
nanchi katika maeneo yao, badala 
ya kuitisha mkutano wa hadhara 
wa kampeni.

Chama cha AAFP, mgombea 
wake wa urais Seif Maalim Seif, 
anasema ametembelea mikoa 
15 katika kampeni na amepanga 
kuifikia yote na kwamba    kuna 
umuhimu wa kufanya mabadiliko 
ya jinsi ya kuendesha kampeni 
kwa kuachana kutumia mikutano 
ya hadhara ya kampeni, ambayo 
anadai ndiyo inakuwa kichocheo 
kwa baadhi ya wagombea kutoa 
kauli zinazohatarisha amani ya 
nchi.

Mgombea urais kwa tiketi ya Chama cha SAU, Muttamwega Mgaywa (kushoto), alipokuwa kwenye kampeni zake za awamu ya 
kwanza, eneo Kivukoni jijini Dar es Salaam. PICHA: SABATO KASIKA 

nasiasa kukumbuka haki hii kwa 
walemavu?

JIBU: Nisema haya, haki hii “ya 
kusikilizwa na kujieleza” inafinywa 
na wanasiasa hasa wakati huu wa 
kampeni,  lakini kukosekana kwa 
utashi wa masuala ya walemavu, 
pamoja na wanasiasa na vion-
gozi wengi kuongelea walemavu  
majukwaani,  ukweli ni kwamba 
changamoto zao hawazijui kina-

gaubaga. Kwa hiyo wamekuwa wa-
kiyaongelea masuala ya walemavu 
kwa ujumla bila kujali tofauti za ul-
emavu na mahitaji maalumu baina 
ya mlemavu mmoja na mwingine;

“Kukosekana kwa dhamira ya 
dhati ya kutekeleza mahitaji ya 
walemavu, kunaweza kutokea 
mazingira ambayo kwa kiasi baa-
dhi ya wanasiasa na watawala 
wakazifahamu changamoto am-
bazo ni vikwazo kwa mustakabali 
wa maendeleo ya walemavu lakini 

bado ikakosekana nia au dhamira 
ya dhati ya kukabili changamoto 
hizo.”

“Uwekezaji wa masuala ya 
walemavu na hasa mahitaji yao ni 
gharama kubwa  lakini unahitajika 
uwekezaji wa kutosha kwenye 
masuala ya watu wenye ulemavu 
na wakati huu wa kampeni tuli-
tamani kusikia wanasiasa wanase-
ma nini juu ya hili”

KUJISAHAU

Wanasiasa na viongozi wengi 
wamesahau kuwa kama walivyo  
marehemu watarajiwa, vivyo 
hivyo wakumbuke pia ni wale-
mavu watarajiwa kwani wanasafiri 
kwenye vyombo vya moto lakini 
wanaweza kukumbwa na matatizo 
ambayo hatima yake ni kupata ul-
emavu wa kudumu, ndiyo maana 
kuna usemi kuwa “kabla hujfa 
hujaumbika” ukimaanisha  kuwa 
huna uhakika wa kuzikwa na vi-
ungo vyako kamili. Tunapopaza 

sauti kupigania haki au mazingira 
bora kwa walemavu, wakumbuke 
tunampigania kila mmoja . Kuwa-
chukulia walemavu na changa-
moto zao kama tatizo ni kujitoa 
ufahamu na kusahau kuwa ul-
emavu unamhusu kila mtu wakati 
ukimfikia. Kwa hiyo wanasiasa na 
viongozi jengeni mazingira ya ku-
wawezesha walemavu kuyamudu 
mazingira kwa  kuwatimizia ma-
hitaji yao, kama nyenzo, vifaa 
saidizi, miundombinu  na wataal-
amu  yaani viti-mwendo, baiskeli 
maalumu, lugha ya alama, wakali-
mani, mavazi , miwani na  mafuta 
maalumu.

Kampeni vs wenye ulemavu
Inaendelea  Uk.13



Jumatano SEPTEMBA 30, 202014

Na Ani Jozeni

J
AJI wa Mahakama za Rufa-
ni  nchini Marekani, Amy 
Coney Barret, amekuwa 
sababu ya kiwewe mion-

goni mwa wafuasi wa chama 
cha Democratic na mgombea wa  
urais,  Joseph Biden, wakipinga 
kutajwa  kuwa jaji kabla ya ku-
fanyika uchaguzi mkuu wa nchi 
hiyo Novemba 3, mwaka huu.

Amy mwenye miaka 48,  pro-
fesa wa sheria Chuo Kikuu cha 
Notre Dame jimboni Indiana 
nchini humo anapingwa na 
Biden na wenzake, wakisema  
kutajwa kuwa mbadala wa Jaji 
wa Mahakama ya Juu nchini 
humo Jaji Ruth Bader Ginsburg 
aliyefariki hivi karibuni akiwa 
na  miaka 87.

Mahakama hiyo hutawaliwa 
na itikadi za uhafidhina dhidi 
ya uliberali, ndiyo maana  zime-
wazonga wapiga kura nchini 
humo kwa wiki nzima na hatua 
hiyo inaonekana kuwa ni karata 
muhimu ya kura.

Sababu ya kutaka kumzuia 
Rais Donal Trump asimtaje 
mbadala wa hayati Jaji Ginsburg 
ni kuwa majaji wa mahakama 
hiyo ya juu zaidi nchini wa-
nakalia viti vyao maisha yao 
yote, na kimsingi wanapiga kura 
kuamua kwa hisia zao jambo 
lolote linaloletwa mbele ya ma-
hakama hiyo. Wachambuzi wa 
habari nchini humo wanasema 
kuwa atakapothibitishwa kuin-
gia Mahakama ya Juu  Jaji Bar-
ret ataongeza wingi wa majaji 
wahafidhina kutoka watano 
kwa wanne upande wa wafuasi 
wa uliberali, hadi kuwa sita 
kwa tatu. Na kwa vile majaji wa 
Mahakama ya Juu hawastaafu 
utakuwa unatetea masuala ya-
nayopingwa na uliberali.

Wajumbe wa Baraza la Senate 
ambao wana dhamana ya kupiti-
sha uteuzi wowote wa Ikulu ya 
Marekani kwa nafasi za juu seri-
kalini au mamlaka kuu nyingine-
zo wanatazamiwa kumthibitisha 
kwa haraka iwezekanavyo.

 Kiongozi wa kundi la masen-
eta wengi zaidi  ambao ni Re-
publican, Mitch McConnell, 
anahakikisha tangu wakati wa 
maombolezo ya Jaji Ginsburg 
kuwa Senate itampitisha mteule 
wa Rais Trump mara moja, 
kabla ya kufanyika uchaguzi 
mkuu takriban mwezi mmoja 
ujao. Mgombea wa Democratic 
alitoa rai yenye hisia kali kwa 
maseneta wa Republican kuwa 
waadilifu kwa suala hilo na ku-
tomthibitisha mteule yeyote 
hadi baada ya uchaguzi mkuu 
ujao.

Hata hivyo, wachambuzi 
wa siasa wanashangaa Demo-
cratic wanapiga kelele kuhusu 
uteuzi huo kwani wangekuwa 
madarakani wangefanya hivyo 
hivyo, kama ilivyotokea vipindi 
vingine vya urais nafasi ilitokea 
Mahakama ya Juu mmoja wa 
majaji anapofariki dunia. Kuse-
ma kuwa siyo uadilifu kutumia 
mwezi mmoja uliobaki kabla 
ya uchaguzi kufanya uteuzi na 
pia uthibitisho ndani ya kipindi 
hicho kunaleta hisia kuwa kuja-
zwa nafasi hiyo na wahafidhina 
siyo ‘uadilifu.’ Uhafidhina nchini 
humo hasa ni kupinga utoaji 
mimba kiholela  na  ndoa za jin-
sia moja.

Hofu kubwa ya wapinzani wa 
Trump ni dhamira ya utawala 
wa Republican hivi sasa kubatili-
sha ‘Affordable Care Act,’ sheria 

ya mwaka 2010 ambayo ni 
urithi muhimu kutoka uta-
wala wa Barack  Obama 
wa  kuwa na mfumo 
wa bima ya afya ku-
wafikia wote.

  Kuna mijadala 
i n a y o e n d e l e a 
kuhusu uweze-
kano wa hatua 
hiyo kufani-
kiwa kwani 
katika awa-
mu yake 
ya kwan-
za Rais 
T r u m p 
h a k u w a 
na uwezo 
wa ku-
f i k i s h a 
kura zi-
nazohi-
t a j i w a 
katika 
m a -
haka-
m a 
hiyo, 

kwani hadi zipatikane kura tano 
kwa nne, hukumu ipite. Ina 

maana jaji mmoja mhafidhi-
na akipingana na mwele-

keo huo ndiyo basi tena, 
ila mizania inapokuwa 

majaji 6-3 upande wa 
Trump, sheria hiyo iko 

mashakani.
Ikitoa taswira 

ya mwanamama 
huyo bingwa wa 
sheria, shirika 
la utangazaji la 
Uingereza BBC 
anasema kuwa 
ana watoto 
saba, na taar-

ifa nyingine 
z i n a e l e z e a 
chuo kikuu 

a l i ko a j i r iw a , 
Notre Dame 
kama taasisi 
yenye maadili 

ya ndani ya 
Kanisa Ka-

toliki na 
k w a m b a 
jina lake 
ni la Ki-
katoliki 
n c h i n i 
U f a r -

a n -

s a 

a m -
b a -

lo mwaka juzi lilijikuta katika 
hitilafu ya umeme.

Moto ukaunguza na kuteket-
eza urithi wa sanaa za kuchora 
za karne zilizopita. Wacham-
buzi wanasema wapiga kura wa 
Trump wamefurahishwa mno 
na uteuzi huo, kwani ina maana 
kuwa inaweza ipite miaka 10 au 
zaidi kiitikadi kubakia hivyo ma-
hakamani hapo. 

Wako wanaosema kuwa en-
dapo Trump atashindwa ka-
tika uchaguzi mkuu Baraza la 
Wawakilishi linaweza kutoa pen-
dekezo, likubaliwe na rais mpya, 
kupanua idadi ya majaji katika 
Mahakama ya Juu ili ajenda za 
uliberali zisizuiwe kwa muongo 
mmoja au zaidi.

 Rai hiyo inaashiria kuwa 
hakuna idadi ya juu ya majaji 
wa Mahakama ya Juu nchini 
humo iliyowekwa kikatiba, 
hivyo ikipanuliwa kuwa majaji 
11 wakateuliwa wengine wawili 
waliberali mizania ingerudia 
mwanzo  jambo ambalo wa-
chambuzi wengi wanatingisha 
vichwa kama linaweza kufani-
kiwa. 

Ili suala kama hilo lifanik-
ishwe, ingebidi Democratic 
washinde kote – urais, na wingi 
mabaraza ya Senate nauUwak-
ilishi, jambo ambalo si rahisi ka-
tika mazingira ya sasa. Ni kama 

tu limeshashindikana.
Kifo cha Jaji Ginsburg ka-
tika kipindi hiki kuelekea 

uchaguzi mkuu na fura-
ha ya wapinga uliber-

ali nchini Marekani 
kupata mbadala wa 
mliberali Ginsburg 
aliye mwanamana 
na Mkatoliki mk-
ereketwa ni isha-
ra nyingine kuwa 
nyota ya Trump 
kuelekea uch-
aguzi mkuu in-
awaka vyema. 
Majuzi alifani-
kisha kuingia 
makubaliano 
ya kuondoa 
uhasama kati 
ya Israel na 
nchi mbili 
za Ghuba 
, Falme za 
Kiarabu  na 
B a h r a i n 
ambao ni 
u s h i n d i 
mkubwa wa 
kidiploma-
sia.

JUKWAA LA UONGOZI

Amy Coney Barret; Jaji  kijana
anayetingisha urais Marekani  
•Wapinzani wa Trump wakwama kumzuia 			
	 kupendekezwa, kuthibitishwa



Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS John Magufuli, kesho anatarajiwa ku-
tunukiwa tuzo ya heshima na Chama cha 
Maaskofu na Wachungaji nchini (TPA), ku-
tokana na kazi aliyoifanya kwa muhula wa 
kwanza wa uongozi wake.

Rais wa Chama hicho Askofu Musa Mlawi, 
aliyasema hayo jana jijini hapa alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa habari 
kuhusu kongamano la maombi ya kitaifa.

Mlawi, alisema kuwa tuzo hiyo itatolewa 
Oktoba mosi mwaka huu kwenye konga-
mano hilo lenye lengo pia la kuombea uch-
aguzi mkuu.

“Kongamano litafanyia katika viwanja vya 
Jamuhuri jijini Dodoma na Rais Magufuli, 
ndiye anayetarajiwa kuwa mgeni rasmi, hii 
tuzo tunaitoa kwa Rais kutokana na mambo 
makubwa aliyoyafanya katika kipindi cha 
uongozi wake wa miaka mitano,” alisema.

Alibainisha mambo hayo kuwa ni pamoja 
na kuboresha miuondombinu na kuimari-
sha mahusiano kati ya serikali na viongozi 
wa dini nchini.

“Kongamano letu la maombi litajumui-
sha watu mbalimbali na kupitia maombi 
hayo yanakwenda kufungua baraka katika 
uchaguzi mkuu 2020, ili upite katika hali ya 
utulivu na amani kubwa,” alisema.

Aidha, aliwataka Watanzania kuhakikisha 
kuwa wanajitokeza kupiga kura na kumcha-
gua kiongozi bora atakayeongoza nchi kwa 
miaka mingine mitano.

“Wagombea wa nafasi za urais, ubunge na 
udiwani tumieni mikutano ya kampeni kun-
adi sera za vyama vyenu na kuacha kutumia 
lugha za matusi kuchafuana,”aliwaasa.

Kadhalika, aliitaka Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), kusimamia uchaguzi mkuu 
2020, kwa kuzingatia miongozo na kanuni 
ili kila chama kipate haki kinayo stahili na 
kuondoa malalamiko ambayo yamekuwa 
yakijitokeza kila wakati katika chaguzi uli-
opita.

Na Paul Mabeja, DODOMA

W
ATANZANIA wametakiwa 
kujitokeza kwa wingi 
kwenye mikutano ya 
kampeni za uchaguzi 

mkuu 2020, kuwasikiliza wagombea ili 
kufanya maamuzi sahihi siku ya kupiga 
kura Oktoba 28, mwaka huu.

Mchungaji wa kanisa la Talitha Cumi 
la jijini Dodoma, Daniel Kitua, alitoa rai 
hiyo jana jijini hapa wakati wa ibada ya 
kuliombea Taifa pamoja na Uchaguzi 
Mkuu.

Mchungaji huyo alisema ni wakati 
wa Watanzania kujitokeza kwa wingi 
kwenye mikutano ya kampeni zina-
zoendelea nchini ili kusikiliza sera za 
wagombea mbalimbali.

Alisema hatua hiyo itasaidia kutam-
bua sera za wagombea na kuzifanyia 

Mch. ataka wananchi 
kujitokeza kupiga kura

Amani 
katika 
Taifa letu 
tumeilinda 
kwa zaidi 
ya miaka 
60, sasa 
hatutap-
enda kuona 
mtu yeyote 
anakuja 
kuiharibu 
na kuli-
fanya Taifa 
kuingia 
katika 
mifarakano 
yoyote.

maamuzi sahihi ifikapo siku ya uch-
aguzi.

“Watanzania hivi sasa wanataki-
wa kushiriki katika mikutano hii ya 
kampeni ili kupata fursa ya kusikiliza 
wagombea wanasera gani zitakazo-
wasaidia kama watawachagua kuwa 
viongozi wao,” alisema Kitua.

Kadhalika, aliwahimiza kujitokeza 
kwa wingi siku ya kupiga kura ili 
kutimiza haki yao ya msingi ya 
kumchagua kiongozi wanayemtaka 
awaongoze kwa kwa kipindi cha mia-
ka mitano.

“Na mkipiga kura Oktoba 28 mwaka 
huu mnatakiwa kurudi nyumba na 
kuziachia mamlaka husika kuendelea 
na zoezi jingine ikiwamo kutangaza 
matokeo na kutoziingilia katika 
maamuzi yake,” alisema.

Aidha, alisema wanaombea Taifa 

ili Mungu amuinue kiongozi ambaye 
ataisaidia Tanzania katika maendeleo 
na kudumisha amani iliyopo.

“Tunaiombea pia Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi (NEC) kuhakikisha kuwa 
Mungu anaiongoza katika kusima-
mia mchakato wote wa uchaguzi ili 
uwe huru na haki kwa kila upande,” 
alisema.

Aliongeza: “Amani katika Taifa 
letu tumeilinda kwa zaidi ya 
miaka 60, sasa hatutapenda kuona 
mtu yeyote anakuja kuiharibu 
na kulifanya Taifa kuingia katika 
mifarakano yoyote.”

Mmoja wa waumini wa kanisa 
hilo, Naomi Chamene, aliwataka ki-
namama kuwa mfano kwa kushiriki 
ipasavyo kwenye uchaguzi huo kuan-
zia mikutano ya kampeni hadi upigaji 
kura.
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DUWASA 
yapanua 
wigo 
upatikanaji 
wa maji
Na Renatha Msungu, DODOMA

MAMLAKA ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mjini Dodoma (DU-
WASA), imechimba visima vya maji 
vitano ili kuongeza upatikanaji wa 
maji jijini humo kutokana na ku-
wapo kwa ongezeko la watu baada 
ya serikali kuhamia Dodoma.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Mkurugenzi wa 
Mamlaka hiyo, Mhandisi David Pal-
langyo, alisema visima hivyo vina 
uwezo wa kutoa maji lita 65,000 
kwa saa kwa kisima kimoja.

Alisema hatua hiyo itasaidia 
kuongeza uzalishaji maji kutokana 
na mahitaji kuongezeka kutokana 
na ujio wa serikali.

“Tuliingia mkataba na Wakala 
wa Uchimbaji Visima na Ujenzi wa 
Mabwawa (DDCA) ambao wapo 
chini ya Mamlaka ya Majisafi Vijiji-
ni (RUWASA) kwa ajili ya kuchimba 
visima 10 ili kuongeza upatikanaji 
wa maji,” alisema.

Alibainisha kuwa mpango wa 
uchimbaji visima ni endelevu lengo 
ni kulifanya Jiji kuwa na maji ya 
kutosha.

Mhandisi Pallangyo alisema 
visima vitano vimeshachimbwa 
katika maeneo tofauti ili kukidhi 
mahitaji ya maji kwa wakazi wa 
maeneo mbalimbali.

 “Dodoma itazidi kuwa na maji 
kwa sababu DUWASA tuna mi-
kakati ya muda mrefu kuboresha 
mifumo ya maji,” alisema.

Aidha, alisema wanatarajia 
kuanza kutoa maji Ihumwa kuleta 
Dodoma Mjini na hakutakuwa na 
kero ya maji. Alisema serikali ipo 
makini katika sekta ya maji ndio 
maana inaboresha mifumo ya maji 
katika maeneo mbalimbali nchini. 

Aliwatoa hofu wananchi kutoku-
wa na wasiwasi juu ya upatikanaji 
wa maji Jiji la Dodoma kwa kuwa 
DUWASA inaendelea kuimarisha 
upatikanaji wa maji maeneo yote 
ikiwamo ya pembezoni.

Kuhusu kuchimbwa bwawa la 
Farkwa, mkurugenzi huyo alisema 
kila kitu kipo tayari wanasubiri 
zabuni ili mchakato wake uend-
elee.

“Pia tuna mpango wa kuvuta 
maji Ziwa Victoria kuja maeneo ya 
mikoa mbalimbali ikiwamo Do-
doma na tunaendelea na miradi ya 
uboreshaji maji katika maeneo to-
fauti zikiwa ni jitihada za kufikisha 
maji kwa kila Mtanzania,” alisema.

Kijana akisaka wateja wa miche ya migomba katika Mtaa wa Mji Mpya, jijini Dodoma jana. Mche mmoja unauzwa kwa 
bei ya 5,000/-. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Maaskofu, wachungaji kumtunuku JPM

Pia tuna mpango wa ku-
vuta maji Ziwa Victoria kuja 
maeneo ya mikoa mbalim-
bali ikiwamo Dodoma na 
tunaendelea na miradi ya 
uboreshaji maji katika mae-
neo tofauti zikiwa ni jitihada 
za kufikisha maji kwa kila 
Mtanzania.

HABARI dodoma



Na Nebart Msokwa, MBEYA

B
ODI ya Mamlaka ya Majisafi 
na Usafi wa Mazingira Mbeya 
(MBEYA-WSSA), imewajia 
juu baadhi ya wagombea 

ubunge wa Jimbo la Mbeya Mjini wa-
naotumia miradi ya maji ya mamlaka 
hiyo, kupata umaarufu wa kisiasa kwa 
kuwaahidi wananchi kuwa wakishin-
da watawapelekea huduma hiyo.

Akizungumza na waandishi wa 
habari juzi, Mwenyekiti wa Bodi hiyo, 
Edna Mwaigomole, alisema moja 
kati ya miradi ambayo imekuwa iki-
tumiwa ni mradi wa maji wa Mto 
Kiwira ambao bado utekelezaji wake 
haujaanza na zinahitajika zaidi ya Sh. 
bilioni 75 kuutekeleza.

Alisema mamlaka hiyo ni ya daraja 
la ‘A’ na inajiendesha bila kutegemea 
ruzuku kutoka serikalini na kwamba 
miradi mingi inatekelezwa kwa ku-
tumia mapato ya ndani, hivyo akawa-
taka wananchi kuwapuuza wanasiasa 
wanaojinadi kutumia miradi hiyo.

Mwaigomole alisema mamlaka 
hiyo ina vyanzo 16 vya maji vina-
vyohudumia Jiji la Mbeya pamoja na 
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mbalizi 
na kwamba kati ya vyanzo hivyo 13 ni 
vya mito na vitatu ni vya visima.

“Tunawaomba wananchi wawapu-
uze wagombea wanaodai wakich-

Mbeya-WSSA yaonya 
maji kutumika kisiasa

aguliwa watawaletea maji ya Mto Kiwi-
ra, huo mradi tulianza mchakato wake 
mwaka 2002 hatukuutekeleza kwa 
sababu hatukuwa na fedha za kutosha 
na tuliendelea na miradi mingine,” 
alisema Mwaigomole.

“Kwa sasa tunaendelea na taratibu za 
kuanza kuutekeleza kwa sababu usan-
ifu wa miradi iliyopo kwa sasa ilikuwa 
inatosheleza mahitaji ya wananchi na 
shughuli zingine mpaka mwaka 2017 
na kwa sasa tuna mahitaji ya maji ni lita 
milioni 70 kwa siku, lakini uzalishaji ni 
lita milioni 40 hivyo tumeongeza nguvu 
ya kuutekeleza mradi huo,” alisema.

Alisema lengo la Mbeya – WSSA, ni 
kuhakikisha mpaka kufikia mwaka 
2025 upatikanaji wa maji katika Jiji la 
Mbeya na Mji Mdogo wa Mbalizi iwe 
asilimia 100.

Mkurugenzi wa Mbeya-WSSA, 
Mhandisi Ndele Mengo, alisema mam-
laka hiyo imeanza harakati za ku-
utekeleza mradi wa maji wa Mto Kiwira 
na kwamba makadirio ya gharama za 
mradi huo ya mwaka 2016 wakati up-
embuzi unafanyika ilikuwa Sh. bilioni 
75.

Alisema ili kuukamilisha wanahitaji 
msaada wa serikali pamoja na wahisani 
kutokana na gharama hiyo kuwa kubwa 
ambayo mamlaka haiwezi kumudu na 
kuukamilisha kwa wakati.

Mhandisi Mengo alisema katika bajeti 

ya mwaka wa fedha 2020/2021 ya Mam-
laka hiyo, wametenga Sh. milioni 500 
kwa ajili ya kuanza utekelezaji wa baa-
dhi ya shughuli ikiwamo kuwalipa fidia 
wananchi watakaoathiriwa na mradi na 
kuanza ujenzi wa chanzo.

“Ili mradi ukamilike kuna shughuli 
kuu tano ambazo tutahitaji kuzifanya 
ambazo ni kujenga chanzo, kujenga 
njia mpaka kwenye eneo la kutibia maji, 
kujenga eneo la kutibia, kulaza bomba 
mpaka hapa mjini na kujenga tangi kub-
wa la kuhifadhia,” alisema Mengo.

Alisema kutoka kwenye chanzo cha 
maji hayo mpaka Mbeya Mjini kuna 
umbali wa kilomita 55 na hivyo kuna 
kazi kubwa ya kufanya ili kuyafikisha 
maji mjini.

Alisema mbali na maji hayo kutakiwa 
kulinufaisha Jiji la Mbeya na Mji wa 
Mbalizi pia kuna vijiji saba vya Wilaya 
za Rungwe na Halmashauri ya Mbeya 
ambavyo vinapitiwa na mradi huo vita-
nufaika ili kuimarisha ulinzi wa miun-
dombinu.

Mei mwaka jana wakati wa ziara ya 
Rais John Magufuli mkoani Mbeya, 
aliyekuwa Mbunge wa Jimbo la Mbeya 
Mjini, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’, aliomba 
mradi wa maji wa Mto Kiwira ukamil-
ishwe na kwamba utakuwa suluhisho 
la tatizo la huduma hiyo na pia kwenye 
kampeni zake amekuwa akidai kuwa 
atahakikisha unakamilika.

Lengo la 
Mbeya – 
WSSA, ni 
kuhakiki-
sha mpaka 
kufikia 
mwaka 
2025 upa-
tikanaji 
wa maji 
katika Jiji 
la Mbeya 
na Mji 
Mdogo wa 
Mbalizi iwe 
asilimia 
100.
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Mgombea 
CHAUMA 
kugawa 
matrekta
Na Nebart Msokwa, MBEYA

MGOMBEA ubunge wa Jimbo 
la Mbeya Mjini kwa tiketi ya 
Chama cha Ukombozi wa Umma 
(CHAUMMA), Protas Mgimbila, 
amesema endapo atachaguliwa 
kuwa mbunge wa jimbo hilo, 
atagawa matrekta kwenye mitaa 
yote ya kata za pembezoni mwa 
mji ili wananchi wayatumie kwe-
nye kilimo.

Aliyasema hayo juzi alipokuwa 
anazindua kampeni zake ka-
tika Kata ya Uyole jijini humo, 
ambapo alisema lengo lake ni 
kuimarisha kilimo cha viazi 
mviringo, ngano na mahindi ili 
wananchi wajitosheleze kwa 
chakula na kipato kwa kuuza 
ziada. Mgimbila alizitaja kata 
anazozilenga  ni Iziwa, Iduda, 
Mwansekwa, Mwakibete na 
Iganjo, na kwamba matrekta am-
bayo anakusudia kuyagawa ni ya 
kisasa na yatawasaidia wananchi 
hao.

“Wengi wa wakulima wetu wa 
kata hizo wamekuwa wakilima 
kilimo cha mazoea ambacho hak-
iwezi kuwakomboa, sasa mimi 
nakuja kuwasaidia kuboresha 
sekta hiyo muhimu kwa ajili ya 
maisha yenu,” alisema Mgimbila.

Alisema baadhi ya wagombea 
wa vyama vingine wamekuwa 
wakiwatenga wananchi wa kata 
hizo za pembezoni na kuishia 
kuwahudumia wa kata za mjini 
zaidi na kwamba yeye atahakiki-
sha anaweka usawa.

Alisema atahakikisha barabara 
zinazoelekea kwenye maeneo 
ya mashamba zinaboreshwa ili 
kuwarahisishia wananchi wa 
maeneo hayo kusafirisha pembe-
jeo kwenda mashambani pamoja 
na kusafirisha mazao kwenda 
sokoni.

Katika hatua nyingine Mgim-
bila alisema atahakikisha bara-
bara zote za mitaa ndani ya Jiji 
hilo zinajengwa kwa kiwango cha 
lami ili kuwarahisishia wananchi 
kusafiri na kupunguza msonga-
mano wa magari katikati ya mji.

Alisema mbali na kujenga 
barabara za mitaa, pia atahakiki-
sha anaweka taa zinazotumia 
mionzi ya jua kwenye mitaa 
mbalimbali ili kuwadhibiti vibaka 
ambao wamekuwa wakiwapora 
wananchi mali zao hasa nyakati 
za usiku.

Waandishi washauriwa kujiimarisha kiuchumi

Baadhi ya wajasiriamali wa Jiji la Mbeya, wakifanya usafi kwenye soko la wamachinga lililopo eneo la uwanja wa 
zamani wa ndege jijini humo, mwishoni mwa wiki ikiwa ni sehemu ya utekelezaji wa agizo la serikali la kufanya usafi 
kila mwisho wa mwezi. PICHA: NEBART MSOKWA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANDISHI wa habari mkoani 
Mbeya wameshauriwa kujiimari-
sha kiuchumi kwa kuanzisha mi-
radi itakayowaongezea kipato na 
kujiandalia maisha mazuri baada 
ya kustaafu kazi hiyo.

Ushauri huo ulitolewa juzi na 

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert 
Chalamila, alipokuwa anazun-
gumza na waandishi hao kuhusu 
shughuli mbalimbali za maende-
leo ambazo serikali imetekeleza 
ndani ya mkoa huo ukiwamo 
utoaji wa mikopo kwa vikundi vya 
wajasiriamali.

Chalamila alisema kundi la 

waandishi ni miongoni mwa 
makundi ambayo yangenufaika na 
mikopo ya asilimia 10 inayotole-
wa na halmashauri, lakini tangu 
mikopo hiyo ilipoanzishwa haku-
na kikundi hata kimoja cha wana-
tasnia hao kilichojitokeza kuomba.

Alisema waandishi wakijiimari-
sha kiuchumi watakuwa na nafasi 

ya kufanya kazi zao kwa uhuru na 
kwa ufanisi na kwamba hakuna 
wadau ambao watakuwa wa-
nawadharau.

“Kuna umri mtafika hamtakuwa 
na nguvu za kukimbizana kama 
mnavyofanya sasa hivi, sasa ni vi-
zuri mkaanza kuwekeza mapema 
ili mkifikia umri huo mpumzike 

mkiwa na maisha mazuri, msitege-
mee mishahara pekee,” alisema 
Chalamila.

Alisema hata yeye wakati anaen-
da kujiunga chuo kikuu kwa mara 
ya kwanza alichaguliwa kwenda 
kusoma fani ya uandishi wa habari, 
lakini alibadili fani na kwenda ku-
soma ualimu.

habari mbeya
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habari zanzibar

TAMWA yatoa mafunzo 
dhidi ya udhalilishajiAtaka 

wazazi, 
walimu 
kudhibiti 
utoro 
shuleni
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI  wa Idara ya Elimu 
Maandalizi na Msingi, Safia Ali 
Rijali, amewataka walimu wakuu, 
wazazi na kamati za shule kush-
irikiana kudhibiti tatizo la utoro, 
udhalilishaji, mimba na ndoa za 
umri mdogo ili watoto wanapata 
haki yao ya msingi ya elimu.

Alisema hayo huko Mkwajuni 
Wilaya ya Kaskazini ‘A’  wakati 
akizungumza na walimu na wazazi 
wa shule  za maandalizi na msingi 
kuhusu maendeleo ya watoto ili 
kuepukana na vitendo viovu.

“Mimba za umri mdogo na ndoa 
za mapema na utoro shuleni ndio 
chanzo kikuu kinachorudisha 
nyuma maendeleo ya elimu kwa 
watoto,” alisema Safia.

Alisema ukosefu wa elimu kwa 
mtoto kunasababisha kukosekana 
kwa wataalamu nchini na ongezeko 
la vitendo viovu ikiwamo udhalil-
ishaji.

Kwa upande wa mwasilishaji 
mada kuhusu utoro shuleni, Ofisa 
Elimu Maandalizi na Msingi, Ame 
Juma Khatibu, aliwataka walimu 
kuweka utaratibu wa kuwakagua 
wanafunzi pia kuunda kamati maal-
um kwa ajili ya doria ili kuudhibiti 
utoro kwa wanafunzi.

Alisema sababu za utoro ni ku-
kosekana kwa ushirikiano  kati ya 
wazazi, walimu na kamati katika 
kusimamia vizuri majukumu yao.

“Kuacha utoro uendelee ni njia 
moja wapo ya kuvunja haki ya 
mtoto,” alisema Ame.

Aliwaomba walimu na wazazi 
wachukue hatua za kuanzisha uta-
ratibu wa kuwasaidia wanafunzi 
wenye mazingira magumu ili wa-
toto wote waweze kupata haki yao 
ya msingi ya elimu.

Ofisa Idara ya Elimu Maandalizi 
na Msingi, Asya Hassan Mussa, 
alisema kuficha ukimya baada ya 
mabadiliko ya kimwili ya msichana 
na mvulana kunasababisha athari 
za mimba ndoa na udhalilishaji.

Pia, alieleza madhara ya mimba 
za utotoni na udhalilishaji ni 
pamoja na kukatisha masomo, ku-
patikana kwa maradhi mbalimbali 
pamoja na kujenga uhasama katika 
jamii.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Tume ya 
Uchaguzi Zanzibar (ZEC), Jaji 
Hamid Mahmoud, amewataka 
viongozi wa dini kuendelea 
kuiombea nchi amani ili iendelee 
kuwa salama hasa kipindi hiki cha 
kuelekea uchaguzi mkuu.

Akizungumza katika mkutano 
wa wadau wa uchaguzi wakiwamo 

na viongozi wa dini, alisema wakati 
kampeni zikiendelea hadi sasa 
hakuna tukio la uvunjifu wa amani 
lililoripotiwa na kampeni hizo zi-
naendelea vizuri kwa amani na 
ustaarabu.

“Tunakuombeni mwendelee 
kushiriki katika kuhamasisha 
kampeni na hatua nyingine za 
uchaguzi kwa utulivu na amani ili 
nchi yetu iendelee kuwa visiwa vya 

amani,” alisema.
Pia, alisema Tume inatambua 

umuhimu wa viongozi wa dini kwa 
sababu wanaongoza kundi kubwa 
la jamii na kuwa na nguvu kubwa 
ya ushawishi kwa waumini wao.

Aliwataka wadau hao kuende-
lea kuhubiri amani kwa wananchi 
wote kabla na baada ya uchaguzi, 
pia kuendelea kuhamasisha na 
kutoa elimu kwa jamii ili iweze 

kushiriki kikamilifu katika uch-
aguzi mkuu wa Oktoba 28, mwaka 
huu.

“Naomba ifahamike kuwa kutun-
za amani ni wajibu wa kila mwa-
nanchi katika taifa hili, kila mmoja 
wetu atumie muda wake kuitunza 
amani iliyopo na kwa upande wetu 
Tume ya Uchaguzi tunaendelea 
kuhamasisha wapigakura wote ku-
piga kura kwa amani,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Tume 
hiyo, Thabit Idarous Faina, alisema 
matayarisho ya uchaguzi mkuu ya-
mekamilika ikiwamo ununuaji wa 
vifaa kwa ajili ya uchaguzi.

Alisema kuwa gharama zote za 
uchaguzi mkuu wa mwaka huu 
zimegharamiwa na Serikali ya Zan-
zibar na haijategemea fedha za wa-
fadhili kama ilivyozoeleka katika 
chaguzi zilizopita.

Jaji aomba viongozi wa dini kuombea uchaguzi amani

kiyafumbia macho matendo hayo ku-
tokana sababu mbalimbali ikiwamo 
kuhofia kuvunjika kwa ndoa zao.

“Kuna matukio mbalimbali ya ud-
halilishaji yanafanyika, lakini watu 
wapo tayari kuona yanaendelea na 
hushindwa kusema kwa kuhofia ku-
pewa talaka na waume zao,” alisema.

Hata hivyo, mwanasheria huyo ali-
itaka jamii kubadilika na kuondoka-
na na usiri kwa kutoa taarifa dhidi ya 
matendo hayo kwa lengo la kuchuku-
liwa hatua kali zaidi kwa watendaji 
wote watakaobainika.

Akizungumza kwa niaba ya 
masheha wenzake, sheha wa shehia 
ya Kitope, Khamis Ndende Juma, 
alisema wanakabiliwa na matukio 
mbalimbali ya udhalilishaji kwenye 
jamii hali ambayo wengi wameanza 
kushtuka na kuhofia madhara zaidi.

Alisema usiri bado ni tatizo wana-
loendelea kukabiliana nalo ndani ya 
jamii zao kwa kuwa wapo baadhi ya 
watu wanatendewa matendo hayo 
na kisha kuamua kunyamaza kimya.

Sheha huyo alisema kupitia elimu 
hiyo iliyotolewa na TAMWA italeta 

mafanikio na watu kuwa tayari kutoa 
ushirikiano wa kina dhidi ya ma-
tendo hayo kwa lengo la kuyamaliza 
kabisa.

Mwananchi Ali Makame kutoka 
shehia ya Kitope alisema ili jamii 
iweze kumaliza tatizo hilo wazazi na 
walezi wawe karibu zaidi na watoto 
wao muda wote. Alisema matukio 
mengi yanayotokea yanaonyesha 
kuwa baadhi ya wazazi ama walezi 
wamekosa umakini wa kuangalia 
watoto na wakati mwingine huwa 
sababu ya kufanyiwa unyama huo.

Kwa upade wake Ofisa Dawati la 
Jinsia, Mkoa wa Kaskazini Unguja, 
Salum Khamis Machano, alisema 
licha ya jitihada zinazofanywa na 
dawati hilo kwa kushirikiana na wa-
naharakati mbalimbali, bado kuna 
tatizo ndani ya jamii ikiwamo la ku-
kosa utayari wa kuendelea na baadhi 
ya kesi ambazo huwa zimeshafik-
ishwa katika vituo vya polisi.

Aliomba jamii kubadilika na kuy-
achukuliwa matendo hayo kuwa ni 
ya kinyama na yasiyoopaswa kuvu-
miliwa kwa mtu yoyote.

Kuna 
matukio 
mbalimbali 
ya udhal-
ilishaji 
yanafanyi-
ka, lakini 
watu wapo 
tayari 
kuona 
yanaen-
delea na 
hushindwa 
kusema 
kwa kuho-
fia kupewa 
talaka na 
waume 
zao.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

C
HAMA cha Waandishi wa 
Habari Wanawake (TAMWA) 
Zanzibar kwa kushirikiana 
na Shirika la Action Aid 

kimewapatia mafunzo ya kupam-
bana na udhalilishaji wa kijinsia 
wananchi 660 kutoka Shehia 22, 
Wilaya ya Kaskazini B Unguja.

Mwanasheria kutoka TAMWA 
Zanzibar, Zaina Salum Abdala, alise-
ma lengo kuu la kutoa mafunzo hayo 
kwa wananchi ni kuwajengea ufaha-
mu dhana nzima ya udhalilishaji na 
madhara yake kwa sababu bila kuwa 
na elimu sahihi ya matendo hayo 
hayataweza kumalizika.

Alisema kuwa elimu hiyo iliyo-
tolewa kwa muda wa wiki mbili kwa 
wananchi hao italeta mabadiliko 
makubwa ikiwamo kufahamu via-
shiria vya udhalilishaji na umuhimu 
wa kutoa taarifa matukio hayo yan-
apojitokeza kwenye jamii.

Alisema kuwa katika maeneo 
mbalimbali ya Zanzibar hadi sasa 
baadhi ya wanajamii wamekuwa wa-

Waziri wa Fedha na Mipango wa Zanzibar, Balozi Mohamed Ramia Abdiwawa (wa pili kulia), akizindua nembo ya 
Benki ya NCBA Tanzania, katika hafla ya uzinduzi wa tawi jipya la benki hiyo, mjini Zanzibar. Kulia ni Mkurugenzi 
Mkuu wa NCBA, Margaret Karume, Naibu Waziri wa Biashara na Viwanda Zanzibar, Hassan Hafidh (kushoto) na 
Mshauri wa Rais wa Zanzibar, Abdulrahman Mwinyimbegu. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Na Enock Charles

UTEKELEZAJI wa miradi ya miundombinu 
chini ya Mtandao wa Miradi ya Barabara 
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki (East Af-
rica Road Network Project-EARNP), yenye 
dhamira ya kuunganisha nchi wanachama 
za jumuiya hiyo, unaendelea kushika kasi 
kwenye maeneo mbalimbali ya mipaka 
baina ya nchi hizo.

Lengo la utekelezaji wa miradi hiyo ni 
kuongeza kasi ya biashara miongoni mwa 
mataifa wanachama.

Hayo yameelezwa na Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Mambo ya Nje na Ushirikiano wa 
Afrika Mashariki, Balozi Wilbert   Ibuge, 
alipotembelea mradi wa barabara kutoka 
Nyakanazi  -Kasulu hadi Manyovu wenye 
urefu wa kilomita 310, ambao unahusi-

sha pia ujenzi wa Kituo cha Huduma kwa 
Pamoja cha Manyovu/Mugina na Daraja la 
Mto Malagarasi. 

Ujenzi huo, ambao kwa kipande cha 
Nyakanazi  Kibondo/Kabingo chenye ure-
fu wa kilomita 50 umeanza kutekelezwa 
kwa fedha za Serikali ya Tanzania.

 Aidha, Serikali ya Tanzania imetoa 
zaidi ya Sh. bilioni 13, kwa ajili ya ku-
wafidia watakaopitiwa na barabara hiyo, 
ambapo waathirika zaidi ya asilimia 93, 
wameshalipwa fidia zao na asilimia saba 
iliyosalia watalipwa hivi karibuni, baada 
ya wao kufanya marekebisho ya kasoro 
zilizojitokeza.

Balozi Ibuge alieleza kufurahishwa na 
maendeleo ya ujenzi wa barabara hiyo, 
ambapo alitumia fursa hiyo kuwasihi ma-
kandarasi waendane na kasi na ari ya seri-

kali ya kuhakikisha kuwa barabara hiyo 
inakamilishwa mapema kabla ya muda 
uliowekwa wa miaka mitatu.

Alisema, ujenzi wa miundombinu hiyo 
inasaidia kuongeza kasi ya mwingiliano 
wa watu baina ya nchi za Jumuiya ya Afri-
ka Mashariki, ambayo ni moja ya sera kuu 
ya nchi hizo.  

Kadhalika, alisema sio tu ujenzi wa mi-
undombinu hiyo utarahisisha biashara ya 
bidhaa na huduma baina ya nchi za jumui-
ya, bali pia utaongeza thamani ya bidhaa 
zinazozalishwa kwa sababu ya uhakika wa 
soko katika nchi wanachama.

Balozi Ibuge alitumia fursa ya ziara hiyo, 
kutembelea kambi ya wakimbizi ya Nduta na 
kuzungumza na mkuu wa kambi hiyo, kuhu-
su masuala mbalimbali, ikiwamo kuwareje-
sha wakimbizi kwa hiari katika nchi zao.

Mkuu wa Mkoa wa Geita, Mhandisi Robert Gabriel (wa pili kulia), akikabidhi mfano wa funguo ya Excavator (tinga 
tinga) mchimbaji mdogo wa madini wa mkoa huo, Ezekiel Rembo, baada ya kununua kutoka kampuni ya Gf Truks 
& Equipments kwa punguzo la 20%, wakati wa maonyesho ya tatu ya sekta ya madini mkoani humo juzi. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Miradi barabara EAC
yatekelezwa kwa kasi

Na Beatrice Moses, TUDARCO

MEDALI ya dhahabu aliyotu-
nukiwa panya Magawa, aki-
tajwa kujitolea kwake kuokoa 
maisha kupitia kazi yake ya 
kubaini mabomu hatari yali-
yotegwa ardhini nchini Cambo-
dia, imetajwa kuwa ni chachu 
kwa kituo chake cha kazi 
Tanzania. 

Akizungumza na Nipashe, 
Mtafiti wa Kituo cha Utafiti na 
Udhibiti wa Viumbe Hai Wa-
haribifu wa Chuo Kikuu cha 
Sokoine (SUA), Dk. Georgies 
Mgode,  alisema wamepokea 
kwa furaha  taarifa za ma-
fanikio ya panya huyo, ambayo 
yametambulika kwa kiwango 
cha kimataifa. 

Alisema ni chachu kwa SUA 
katika kazi zao za utafiti wana-
zoendelea kuzifanya, kwa kuwa 
hayo siyo mafanikio ya panya 
pekee bali waliotafiti na wali-
otoa mafunzo kwa ujumla.

 “Pia tunajivunia kwa kuwa 
serikali imechangia mafanikio 
haya kwa kuwa ilipiga maru-
fuku kusafirisha wanyama hai 
nje ya nchi, lakini kwa kutam-
bua umuhimu wa utafiti iliruhu-
su kusafirishwa kwa panya hao 
hatimaye matunda yanaone-
kana sasa,” alisema. 

Alisema wanaendelea kufan-
ya utafiti wa panya wanaotam-
bua makohozi yenye bakteria 
wanaosababisha kifua kikuu, 
ambapo kwa nchini wameonye-
sha umahiri wao kwa kugundua 
watu 1,500 lakini bado hawa-
jathibitishwa na Shirika la Afya 
Duniani (WHO).  

Kwa taarifa kutoka kwe-
nye mtandao wa Shirika la 
Utangazaji la BBC,  Magawa 
amefanikiwa kunusa mabomu 
39 na silaha 28, ambazo hazi-
jalipuka katika maisha yake, 
inadhaniwa huenda kuna hadi 
mabomu milioni sita ya kuteg-
wa ardhini   Cambodia ya kusini 
mashariki mwa bara la Asia.

Imebainisha kuwa, Shirika 
la matibabu ya wanyama la 
Uingereza lisilokuwa la kiseri-
kali PDSA, limemtuza medali ya 
dhahabu panya huyo, ambayo 
imeandikwa maneno “Kwa 
juhudi za wanyama au kujitolea 
kazini”. 

Panya huyo aliye na miaka 
saba, alipewa mafunzo na 
shirika lisilo la kiserikali- Apo-
po kutoka Ubelgiji lenye makao 
yake Tanzania, kwa wanyama 
30 waliopewa tuzo hiyo, huyu 
ni panya wa kwanza. Shirika 
hilo limekuwa likiwalea wany-
ama wanaofahamika kama - 
PanyaShujaa- kugundua uwapo 
wa mabomu ya kutegwa ardhini 
tangu miaka ya 1990. 

Medali 
aliyotunukiwa 
panya 
yawaibua 
watafiti

Mpango wa mbolea bure waanza Kigoma
Na Pendo Thomas, KIGOMA

MKUU wa Mkoa wa Kigoma, Thobias An-
dengenye, amezindua mpango wa ku-
gawa mbolea bure kwa wakulima wadogo 
unaoratibiwa,   na kuwataka wakulima 
kutumia fursa hiyo kuongeza wingi wa 
mpunga na mahindi.

Akizungumza hapa kwenye uzinduzi wa 
mpango huo, unaojulikana kama ‘ActionA-
frica’ na unaolenga kugawa tani 125,000 za 
mbolea zinazokadiriwa kuwa na thamani 
ya Sh. bilioni 16.5,  Andengenya alisema 
kama mbolea hiyo kutoka Kampuni ya 
YARA Tanzania, itawafikia wakulima na 

wakaitumia vizuri, utakuwapo uhakiki 
wa kupata chakula na pato la wakulima 
kuongezeka.

“Ni mpango mzuri na unaopaswa 
kupongezwa na kila mpenda maendeleo 
ya wakulima wa nchi hii, kwani utaongeza 
upatikanaji wa chakula na pia kipato cha 
mkulima mmoja mmoja hapa nchini na 
cha Taifa kwa ujumla,’’ alisema.

Aidha, aliwahimiza wakulima mkoani 
humo kujisajili, ili waweze kunufaika na 
mpango  huo kwa kupiga simu *149*46*16#.

 RC Andengenye  ameziomba kampuni 
nyingine zinazosambaza zana na pem-
bejeo za kilimo kuiga mfano wa YARA, ili 

kuzidi kuimarisha sekta ya kilimo, ambayo 
inaajiri Watanzania wanaokadiriwa kuwa 
ni asilimia 65.

Meneja wa Biashara wa YARA,  Kanda 
ya Magharibi, Phillipo Mwakipesile, ali-
ipongeza Wizara ya Kilimo kwa kuunga 
mkono jitihada za YARA hapa nchini.

‘’Shukurani zetu ziende kwa Wizara ya 
Kilimo kwa namna ambavyo imetuunga 
mkono kwa kipindi chote cha miaka 15 ya 
uhai wa Yara Tanzania.  Tunaamini  tuta-
fanya makubwa zaidi siku za usoni   kwa 
manufaa ya wakulima na maendeleo ya 
Tanzania kwa ujumla,’’ alieleza  Mwakipe-
sile.
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MILAN, Italia 

INTER Milan ipo kwenye mpango wa 
kuipata saini ya kiungo wa Chelsea raia 
wa Ufaransa, N’Golo Kante msimu huu 
licha ya kukutana na vigingi kutoka 
kwa mabosi wake.

Antonio Conte alishinda taji la Ligi 
Kuu England akiwa na Kante wakati 
alipokuwa ndani ya Chelsea, hivyo 
anakubali uwezo wake na anajua 
namna ya kumtumia iwapo atampata 
ndani ya Klabu ya Inter Milan. 

Kwa mujibu wa ripoti kutoka Italia, 
zimeeleza kuwa, ili Inter Milan waipate 
saini ya nyota huyo ni lazima wa-
muuze mchezaji wao mmoja, ili kufikia 
malengo ya dau la nyota huyo, ambalo 
linatajwa kuwa ni euro milioni 46.

Chelsea hawana mpango wa kumuu-
za nyota huyo, kwani walipokea ofa, 
ambayo iliwahusisha wachezaji wawili, 
ambao ni Christian Eriksen and Marcelo 
Brozovic.

Miamba hiyo ya Italia inahitaji saini 
ya Kante mwenye umri wa miaka 28, ili 
kuongeza nguvu ndani ya kikosi chao, 
ambacho kinahitaji kufikia mafanikio 
makubwa kwa msimu wa 2020/21.

Chelsea wapo tayari kumuuza nyota 
wao Jorginho kuliko Kante na hawana 
habari na wachezaji wawili, ambao 
wameambiwa watapewa ikiwa ni Erik-
sen ama Brozovic.

Conte akomaa 
na Kante

LONDON, England 

CHELSEA ipo tayari kumtoa kipa 
wao namba moja, Kepa Arrizabal-
aga kwa mkopo baada ya kumpata 
mbadala wake, ambaye ni Edouard 
Mendy kutoka Klabu ya Rennes.

Mendy amepewa mkataba wa 
miaka mitatu pale Stamford Bridge, 
baada ya kununuliwa kwa euro mil-
ioni 22 na dili hilo lilikamilika Sep-
temba 24.

Kepa amekuwa hana furaha 
baada ya kufanya makosa wikiendi 
iliyopita kwenye mchezo wa Ligi 
Kuu England, wakati wakipoteza 
kwa kufungwa mabao mawili, am-
bayo yalifungwa na Sadio Mane 
na kuwafanya wayeyushe pointi 

tatu mazima Uwanja wa Stamford 
Bridge.

Inaelezwa kuwa, Lampard 
amepoteza matumaini kwa Kepa 
licha ya kutoweka wazi kwamba 
hana imani naye na sababu ya 
kutaka kumtoa kwa mkopo ni 
kufanya aweze kuwa imara huko 
atakokwenda kwa kuwa hatakuwa 
na nafasi ndani ya kikosi cha 
Chelsea kwa wakati ujao.

Gary Neville mchezaji wa zamani 
wa Manchester United na Jamie 
Carragher mchezaji wa zamani wa 
Liverpool wamesema kuwa Chelsea 
haina nafasi ya kutwaa taji la Ligi 
Kuu England ikiwa itamtumia Kepa 
langoni kutokana na makosa yake 
kujirudia.

MANCHESTER, England 

O
LE Gunnar Solskjaer ame-
sema Manchester United 
kwa sasa haina uhitaji 
mkubwa wa kupata mlinzi, 

kwa sababu anaamini wachezaji 
alionao ni imara na wanaweza kum-
pa mafanikio.

Solskjaer yupo kwenye presha 
kubwa hasa baada ya kufungua pa-
zia la Ligi Kuu England kwa kupokea 
kichapo cha mabao 3-1, mbele ya 
Crystal Palace kabla kushinda ma-
bao 3-2 mbele ya Brighton, mwis-
honi mwa wiki.

United imemwongeza nyota 
mmoja kikosini kwake, ambaye ni 
kiungo Donny van de Beek, huku 
maswali mengi yakiwa ni kuhusu 
pacha ya mabeki kati ya Harry Ma-
guire na Victor Lindelof.

Lakini, Solskjaer amesema kwam-
ba kwa sasa haitaji beki kwani kikosi 
chache kinajitosheleza katika nafasi 
hiyo.

“Kwangu mimi ninaona kwamba 
tuna safu imara ya mabeki kwa 
muda huu kilichoshindikana ni 
muundo pekee, muundo ukiwa 
mzuri basi tutafanya vema. Makosa 
ya mtu binafsi ni madogo sana,” 
amesema Solskjaer akiwaambia 
waandishi wa habari.

Hata hivyo, wachambuzi wengi 
wa soka wanaona kwamba, United 
ina tatizo kubwa la ulinzi na hivyo 
wanaweza kujiweka kwenye wakati 
mgumu, kwenye mbio za Ligi Kuu ya 
England msimu huu.

Solskjaer: 
Sihitaji beki
kwa sasa

Chelsea kumtoa 
kwa mkopo Kepa
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PARIS, Ufaransa

PARIS Saint-Germain, West Ham na 
Barcelona zimeingia kwenye vita 
ya kuwania saini ya beki wa kati 
wa Chelsea, Antonio Rudiger katika 
dirisha hili.

PSG ndiyo inayoonekana kuwa 
kwenye nafasi kubwa ya kuipata 
saini yake kwa kuwa ni ngumu 
Chelsea kuiuzia mchezaji West 
Ham kutokana na ushindani wa 
muda mrefu uliopo baina yao.

Katika kufanikisha hilo, PSG 
imeripotiwa kutaka kumchukua 

mwamba huyo kwa mkataba wa 
mkopo, ambao utakuwa na kip-
engele cha kumnunua moja kwa 
moja ikiwa ataonyesha kiwango 
kikubwa.

Mchezaji huyo, ambaye pia 
anawindwa na Barcelona hayupo 
kwenye mipango ya Frank Lam-
pard kwa msimu huu. 

Mkataba wake unatarajiwa kum-
alizika mwaka 2022, na thamani 
yake katika soko la usajili ni Euro 
40 milioni. Kukosa kwake namba 
kunamfanya ajiweke tayari kwenda 
kuanza maisha mapya kwingineko.

DORTMUND, Ujerumani

J
ADON Sancho anayewindwa na 
Manchester United, amemmwagia 
sifa mchezaji mwenzake wa timu 
ya Taifa ya England, anayeichezea 

miamba hiyo ya Old Trafford, Marcus 
Rashford kwamba ni mmoja kati ya 
wachezaji wenye uwezo mkubwa alio-
wahi kucheza nao.

Inaelezwa, Man United inatarajia 
kufanya jaribio la mwisho la kumsaini-
sha Sancho kabla ya Oktoba 5, ambapo 
dirisha la usajili litakuwa linafungwa 
na dili hilo limekuwa linachelewa ku-
tokana na Dortmund kukataa kupun-
guza bei ya winga huyo.

Sancho mwenye umri wa miaka 20, 
alijiunga na vigogo hao wa Bundesliga 
Agosti, 2017 akitokea Manchester City. 

Katika orodha ya wachezaji, ambao 
Sancho aliwataja kuwa wana uwezo 
mkubwa wa kucheza mpira, alimtaja 
pia David Silva na Kevin de Bruyne 
miongoni mwa wachezaji watano bora 
aliowahi kucheza nao.

Alimtaja pia mchezaji mwenzake wa 
zamani wa Dortmund, Mario Gotze na 
winga wa sasa wa miamba hiyo, Julian 
Brandt.

“Nimewahi kucheza na Marcus 
Rashford na nimeona ana uwezo 
mkubwa, pia wakati nipo Man City 
nilicheza na Kevin de Bruyne na David 
Silva,” alisema.

Man United inataka kulipa pauni 
milioni 90 kwa ajili ya kuinasa saini 
ya Sancho, lakini klabu yake ya Dort-
mund inahitaji pauni milioni 108, ili 
kumuuza mchezaji huyo ambaye ame-
cheza mechi 13 za timu ya Taifa ya Eng-
land.

LONDON, England 

MIKEL Arteta ametabiri Arsenal 
itakuwa bize wakati wa kufungwa kwa 
dirisha la usajili, lakini kocha huyo ha-
jazungumza lolote kuhusiana na Hous-
sem Aouar.

Arsenal imekuwa ikihusishwa sana 
na mbio za kumsajili nyota huyo wa 
Lyon kabla ya kufungwa kwa pazia hilo 
Oktoba 5, mwaka huu.

Alipoulizwa kuhusu Aouar baada ya 
kichapo cha mabao 3-1 kwenye Ligi 
Kuu ya England kutoka kwa Liverpool, 
juzi Jumatatu, Arteta hakuwa na jipya 
lolote kuhusu usajili, lakini alitabiri 
kuwa kabla ya dirisha kufungwa Arse-
nal itakuwa bize kwa usajili.

“Hatuna habari yoyote ya usajili wa 
mchezaji mpya au kuhusu wachezaji 
kuondoka klabuni kwetu,” alisema aki-
waambia waandishi wa habari baada 
ya mchezo huo.

“Ni wiki, nafikiri tunaweza kuwa 
bize kwa usajili, ingawa hadi sasa sijui 
lolote kuhusu mchezaji yeyote mpya, 
kuja hapa au kuondoka.

“Ngoja tusubiri tuone kitakacho-
tokea.”

Arteta aliongeza: “Nafikiri tutakuwa 
‘bize’ kwa usajili. Ingawa lazima niwe 
mkweli sijui lolote hadi sasa.”

Arsenal ilifungwa kwa mara ya 
kwanza na Liverpool kwenye Ligi Kuu 
msimu huu na sasa inashika nafasi ya 
tano katika msimamo.

Rudiger agombewa 
na Barcelona, PSG 

Arteta atabiri 
usajili Arsenal Sancho 

akunwa na 
Rashford 



UNITED yakomaa na Sancho

KLABU ya Manchester United haijakata tamaa katika 
mbio zao za kutaka kumsajili mshambuliaji wa Borussia 
Dortmund raia wa Uingereza, Jadon Sancho mwenye 
umri wa miaka 20. (ESPN)

Spurs yamwania Skriniar

TOTTENHAM Hotspur inafikiria kumchukua tena 
mlinzi wa Inter na Slovakia, Milan Skriniar mwenye 
umri wa miaka 25, lakini haiko tayari kumsajili kwa bei 
inayotajwa. (Guardian)

Barca yamwinda Dest

KLABU ya Barcelona inakaribia kufikia makubaliano 
ya mwisho na Ajax kuhusu beki wa kulia wa Marekani, 
Sergino Dest mwenye umri wa miaka 19, lakini ina uwezo 
mdogo wa kufanya makubaliano zaidi ya usajili. (Goal)

UNITED kumwachia James

MANCHESTER United itamruhusu winga wake raia 
wa Wales, Daniel James, kujiunga na Leeds United kwa 
mkopo, lakini kama watamsajili Sancho. (Sun)

LULU Everton, Leicester

KLABU ya Everton na Leicester City zote zinamnyatia 
mlinzi wa Chelsea raia wa Ufaransa, Kurt Zouma mwe-
nye umri wa miaka 25. (Le10 Sport, via Talksport)

Brewster awindwa Sheffield

SHEFFIELD United imetoa ofa kwa Liverpool ya pauni 
milioni 17 kwa mshambuliaji wa England, Rhian Brew-
ster mwenye umri wa miaka 19, na iko tayari kujumuisha 
kipengele cha kumnunua kwenye makubaliano.(Sun)

Bayern kumsajili Aarons

KLABU ya Bayern Munich inafikiria kutoa ofa kwa beki 
wa kulia wa Norwich City, Max Aarons mwenye umri wa 
miaka 20. (Bild)

Walcott kutoondoka Everton 

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti hatarajii winga 
Theo Walcott mwenye umri wa miaka 31, ataondoka 
katika klabu hiyo kipindi hiki cha usajili. (Mail)

Pereira awaniwa Lazio

LAZIO inafanya mazungumzo kumsajili kiungo wa kati 
wa Manchester United raia wa Brazil, Andreas Pereira 
mwenye umri wa miaka 24, kwa mkopo wa muda mrefu. 
(Telegraph)

Foyth atakiwa Lazio

MLINZI wa Tottenham na Argentina, Juan Foyth mwe-
nye umri wa miaka 22, anawindwa na Valencia. (COPE)

Leeds SAFI KWA Cuisance

LEEDS United iko katika hatua ya mwisho ya majadil-
iano na Bayern Munich kuhusu kiungo wa kati, Mickael 
Cuisance mwenye umri wa miaka 21, baada ya raia huyo 
wa Ufaransa kuiarifu klabu yake ya Ujerumani, kuwa 
anataka kupata sehemu ya kucheza mara kwa mara. 
(Sport Bible, via Fabrizio Romano)

Inter YAJITOSA KWA Smalling

INTER Milan watajitosa kumsajili mlinzi wa Manches-
ter United na England, Chris Smalling mwenye umri wa 
miaka 30, kama watamuuza Skriniar kwa Tottenham 
Hotspur. (Football Italia)

Sevilla KUMUUZA Kounde

KLABU ya Sevilla inatarajia ofa ya pili kutoka Man-
chester City kwa ajili ya mlinzi wake wa pembeni, Jules 
Kounde na inawezakana wakashindwa kuikataa ofa ya 
kuanzia euro milioni 65 hadi 70, kwa ajili ya Mfaransa 
huyo mwenye umri wa miaka 21. (ESPN)

zisikupite
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LIVERPOOL, England 

J
URGEN Klopp amesema Liver-
pool ina jukumu la kuendelea 
kushinda kila mechi kwenye Ligi 
Kuu England, ili kutetea taji lao.

Liverpool, ambao ni ma-
bingwa watetezi wa Ligi 

Kuu, Jumatatu usiku wali-
ibuka na ushindi wa ma-

bao 3-1, dhidi ya Arsenal
 inayonolewa na Mikel Ar-

teta kwenye mchezo wa
 Ligi Kuu England ulioche-

zwa Uwanja wa Anfield.
Arsenal ilianza kuwatungua Liver-

pool dakika ya 25 kupitia kwa Alex-

andre Lacazette na bao hilo lilidumu 
kwa muda wa dakika mbili pekee, 
kwani Liverpool waliweka mzani 
sawa kupitia kwa Sadio Mane dakika 
ya 28.

Wakati Arsenal inayomtegemea 
Pierre Emerick Aubameyang kwenye 
upande wa kutupia mabao ikihaha 
kutafuta ushindi ilitunguliwa bao la 
pili dakika ya 34 na Andrew Robert-
son na dakika ya 88 msumari wa tatu 
ulipachikwa na Diogo Jota.

Hata hivyo, Arsenal watalazimika 
kumlaumu sana Lacazette, ambaye 
alikosa nafasi tatu za wazi za kufunga 
na pengine angeweza kupindua ma-
tokeo hayo.

Baada ya mchezo huo, Klopp ali-
waambia waandishi wa habari kwam-

ba, ni lazima Liverpool ishinde kila 
mchezo wa Ligi Kuu ili kutetea taji lao 
msimu huu.

Klopp alibainisha kwamba ili ku-
fikia malengo waliyojiwekea ikiwa ni 
pamoja na kushinda tena taji la Ligi 
Kuu England, kazi yao ni moja kuen-
delea kushinda mechi zao zote.

“Haikuwa rahisi, ila nimeona ki-
wango cha wachezaji ni kizuri wa-
nanifurahisha wamefanya vizuri na 
kazi ni moja tu kutafuta ushindi,” 
alisema.

“Jambo muhimu kwetu ni lazima 
kushinda kila mechi iliyopo mbele 
yetu, ili kuhakikisha tunatetea taji 
la Ligi Kuu, vinginevyo kazi itakuwa 
ngumu sana kwa upande wetu,” alise-
ma Klopp.

    Haikuwa rahisi, ila nimeona kiwango cha 
wachezaji ni kizuri wananifurahisha...

habari michezo
Jumatano Septemba 30, 2020

Arsenal yamfungua 
mdomo Klopp EPL



Ofisa Habari wa Klabu ya Simba, Haji Manara (aliyevaa kofia), akiwa katika picha ya pamoja na waandishi  wa 
habari na wafanyakazi wa Kampuni ya The Guardian Ltd inayochapisaha magazeti ya Nipashe na The Guardian, 
wakati alipotembelea ofisi hizo Mikocheni jijini Dar es Salaam jana, kwa ziara ya kikazi. PICHA: MIRAJI MSALA
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Na Sabato Kasika

SASA ni wazi kwamba, wakongwe wa 
muziki wa dansi ndani ya bendi ya Mson-
do Ngoma wameisha, hii ni kufuatia kifo 
cha mpiga solo mkongwe nchini, Said Ma-
bera ‘Dk. Mabera’ (picha) kama ambavyo 
mashabiki walizoea kumwita.

Kifo chake kimethibitishwa na mwa-
nawe, Mabera Said ambaye alisema baba 
yake alifariki dunia usiku wa kuamkia 
jana nyumbani kwao Goba jijini, Dar es 
Salaam.

Mtoto wake huyo alisema, kifo cha 
baba yake kimetokana na kuugua kwa 
zaidi ya miezi miwili, hali iliyosababisha 
asionekane kwenye maonyesho mbalim-
bali ya bendi hiyo.

Kifo chake kinaweza kuwa kimehitimi-
sha idadi ya wanamuziki wakongwe wa 
bendi hiyo waliotangulia mbele ya haki, 
wakiwamo, Maalim Muhidin Gurumo, TX 
Moshi William, Suleiman Mbwembwe na 
Athman Momba (waimbaji).

Wakongwe wengine wa Msondo 
Ngoma waliotangulia mbele ya haki ni 

waimbaji, Joseph Maina na Shaaban Debe 
pamoja na mpiga besi, Suleiman Mwany-
iro, hali inayoifanya bendi hiyo sasa kuwa 
na wanamuziki wengi vijana.

Historia inaonyesha kuwa ‘Dk.Mabera’ 

aliyezaliwa mwaka 1949 mkoani Kigoma, 
na alijiunga na bendi hiyo mwaka 1973 
wakati huo ikiitwa JUWATA Jazz wakati 
akiwa anapiga tarumbeta, ingawa pia ali-
kuwa ni mkung’uta solo. Hakuanza kazi 
kwa kupiga solo, kwa kuwa alikuta kuna 
mpiga gita hilo, Abel Baltazar, ambaye 
baadaye mwaka 1977 alikwenda kuanzi-
sha bendi ya Dar International na hivyo 
‘Dk. Mabera’ akahamia kwenye solo.

Baada ya Baltazar kuhama, wimbo wa 
kwanza ambao Dk. Mabere alipiga solo 
ndani ya Msondo ulikuwa ni ‘Mpenzi Za-
rina’ na tangu wakati huo, hakuwahi kui-
hama bendi hiyo hadi umauti ulipomkuta 
juzi.

Msimamo wake huo wa kutohama ka-
tika bendi hiyo, umemwezesha kupata 
tuzo mbalimbali ikiwamo Hall of Fame, 
ikiwa ni ya heshima binafsi kwa kudumu 
bila kuhama aliyotunukiwa mwaka 2011.

Alikabidhiwa tuzo hiyo katika usiku wa 
Kilimanjaro Music Awards kwa kutambua 
mchango wake kwenye muziki wa dansi 
bila kuhama ovyo kama wafanyavyo baa-
dhi ya wanamuziki nchini.

Buriani Mabera, miaka 47 ndani ya Msondo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

K
ATIKA mkakati wa kuongeza 
makali ya kikosi chake, Yanga 
inatarajia kucheza mechi ya 
kirafiki dhidi ya KMKM kutoka 

Zanzibar, itakayopigwa kwenye Uwanja 
wa Azam Complex jijini, Dar es Salaam 
leo.

Yanga inajiimarisha na
 mechi za Ligi Kuu Tanza
nia Bara ambayo inaen-
delea, wakati KMKM in-

ajiandaa na msimu mpya
 wa Ligi Kuu Zanzibar 

utakaonza ifikapo No-
vemba 7, mwaka huu.

Akizungunza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa KMKM, Ame Msimu, alisema 
timu yake imepata mwaliko wa kucheza 
mchezo huo na kuukubali kwa sababu 
wana malengo ya kukiimarisha kikosi 
chao kabla ya msimu mpya haujaanza.

Msimu alisema kikosi chake kitatua ji-
jini na wachezaji 26 na kumtaja msham-
buliaji, Mussa Ali Mbarouk, kuwa atako-
sekana katika mechi ya leo kwa sababu 
ni majeruhi.

“Timu inatarajia kuondoka hapa Zan-
zibar leo ( jana), na wachezaji wangu 
wote tuliowasajili, isipokuwa Mbarouk 
ambaye alipata majeraha ya mguu akiwa 
mazoezini,” Msimu alisema.

Kocha huyo alisema anatarajia kuwa-
tumia wachezaji wake wote ili kuwajen-
ga na kuwapa uzoefu kutoka kwa timu 

hiyo kongwe na yenye wachezaji wa ki-
mataifa kutoka nchi mbalimbali.

“Wenzetu ni wazoefu na wana 
wachezaji wazuri, ila lengo letu kwa 
pamoja ni kuhakikisha timu inacheza vi-
zuri na kukiandaa kikosi chetu kuelekea 
michezo ya Ligi Kuu Zanzibar ambayo 
msimu huu itakuwa na ushindani zaidi,” 
alisema kocha huyo.

Aliongeza baada ya kumaliza mechi 
hiyo, ikirejea Zanzibar itacheza michezo 
mingine ya kirafiki kwa kukubali mialiko 
kutoka kwa klabu nyingine za visiwani 
humo.

Yanga itatumia mechi hiyo kama sehe-
mu ya maandalizi ya mechi Ligi Kuu Bara 
dhidi ya Coastal Union itakayochezwa 
Jumamosi kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa jijini Dar es Salaam.

Yanga yaikaribisha KMKM 
Chamazi kuongeza makali

KIKAZI ZAIDI...

 Na Steven William, MUHEZA

SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF), 
limetangaza kuandaa mchakato wa kuu-
jenga upya Uwanja wa CCM Mkwakwani 
uliopo jijini, Tanga ili kufikia vigezo vya 
kimataifa, imeelezwa.

Rais wa TFF, Wallace Karia, alisema 
hayo juzi wakati akizungumza na wadau 
wa soka wa mkoa wa Tanga akiwamo 
Mkurugenzi wa Hoteli ya Tanga Beach 
Resort, Hamisi Kindoroko na Katibu wa 
CCM (Muheza), Mohamed Moyo.

Karia alisema tayari ameshazungumza 
na Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Martine 
Shigella na wadau wengine ili kuanza 
maandalizi ya ukarabati wa uwanja huo 
ambao utasaidia kuinua kiwango cha 
wachezaji wa jijini hapa.

Alisema sasa hivi wanatarajia kufanya 
mazungumzo na uongozi wa CCM Mkoa 
wa Tanga ili kupata ridhaa ya kuanza 
mchakato huo kwa sababu wao ndio 
wamiliki wa uwanja.

“ Tunataka kuona uwanja wa Mkwak-
wani unakarabatiwa na kuwa wa kisasa 
kabisa ili mechi za kimataifa ziweze 
kuchezwa katika uwanja huo wa siku 
nyingi, kama mnavyojua Tanga ni waja 
leo waondoka leo,” alisema Karia.

Katibu wa CCM (Muheza), Mohamed 
Moyo, alisema wanamshukuru Karia 
kwa maandalizi yake ya kujenga upya 
uwanja wa Mkwakwani na kumwomba 
pia kuutizama na Uwanja wa Jitegemee 
ambao pia unahitaji matengenezo.

Na Shufaa Lyimo

KIKOSI cha Coastal Union chenye makao 
yake makuu jijini Tanga, kinatarajia ku-
wapa wachezaji wake mazoezi magumu 
kuelekea mchezo dhidi ya Yanga kwa 
sababu wanafahamu ubora wa wapin-
zani wao hao, imeelezwa.

Yanga inatarajia kuikaribisha Coastal 
Union katika mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara itakayochezwa Jumamosi 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa 
jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa Coastal Union, Juma 
Mgunda, alisema wameamua kubadili-
sha aina ya mazoezi kutokana na 
kutambua ugumu wa mchezo huo un-
aofuata na kuongeza hawataki kurudia 
makosa waliyofanya kwenye mechi tatu 
za kwanza.

“Kwa sasa nimeamua kuwapa 
wachezaji wangu mazoezi maalumu am-
bayo naamini yatawasaidia tutakapo-
kutana na Yanga,  tunaomba mashabiki 
wetu wazidi kutuunga mkono, kwani 
kazi ndio imeanza,” alisema Mgunda.

Kocha huyo alisema baada ya jana 
asubuhi kuwapumzisha wachezaji wake, 
jioni walitarajia kuendelea na mazoezi 
ya kutengeneza muunganiko ili ku-
waweka kwenye nafasi nzuri ya kuten-
geneza mashambulizi kama walivyo-
fanya katika mchezo wao uliopita dhidi 
ya JKT Tanzania.

Aliweka wazi bado anaendelea 
kuyafanyia kazi mapungufu yaliyopo 
ili kujiweka mahali salama kwenye 
msimamo wa ligi hiyo inayotoa mwak-
ilishi wa Bara kwenye mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Karia atangaza
neema Mkwakwani

Coastal yaandaa
mipango mipya
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Miquissone sasa 
kuitajirisha Simba

    Usajili wake watingisha, yakataa shilingi 
bilioni moja kumuuza, Mo Dewji ataka...
Na Somoe Ng’itu 

K
IUNGO wa kimataifa wa mabingwa 
watetezi wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara, Simba ya jijini Dar es Salaa, 
Luis Miquissone, ametajwa kuwa 

ndiye mchezaji ghali kwa sasa sokoni kwa 
Ukanda wa Afrika Mashariki, imefahamika.

Ingawa Simba yenye makao
 makuu yake Mtaa wa Msimba-

zi, Kariakoo jijini, haikuwa 
tayari kutaja kiasi cha fedha

 ambacho wametumia kumsajili
 mchezaji huyo wa timu ya Taifa

 ya Msumbiji, imesema kumuu-
za kwa Euro 400,000 ambazo

 ni zaidi ya Sh. bilioni moja bado
 ni hasara kwao, huku ikieleza

 inaweza kukubali kukaa mezani
 kusikiliza ofa kama klabu ita-

kayomhitaji itafika Euro milioni
 moja (Sh. bilioni 2.6). 

Simba ilimsajili nyota huyo wa zamani 
wa Orlando Pirates ya Afrika Kusini, Mi-
quissone akitokea UD Songo ya Msumbiji, 
ambapo alifunga bao lililowaondoa kwenye 
mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika 

msimu uliopita, akiwa na klabu hiyo.
Akizungumza katika ofisi za gazeti hili 

zilizoko Mikocheni jijini Dar es Salaam ali-
potembelea jana, Mkuu wa Idara ya Habari 
na Mawasiliano wa Simba, Haji Manara, 
alisema klabu yake ilimsajili Miquissone 
kwa dau la juu na uamuzi huo ulifikiwa 
baada ya kuridhishwa na kiwango alichok-
ionyesha kwenye mechi mbalimbali.

Manara alisema waliangalia uwezo wa 
Miquissone katika mechi mbalimbali al-
izocheza akiwa na kikosi cha Msumbiji, Or-
lando Pirates na UD Songo na kuvutiwa na 
kipaji chake.

“Tunajivunia kuwa na kikosi imara, kwa 
sasa Miquissone ndiye mchezaji ghali, na 
si kwa Simba tu, ni kwa Afrika Mashariki 
nzima, tumemnunua kwa dau nono, hali-
jawahi kutokea, analipa kwa kile kiwango 
anachokionyesha,” alisema Manara.

Aliongeza klabu mojawapo ya Uholanzi 
ilionyesha nia ya kumnunua kwa dau la 
Euro 400,000, lakini Simba haikuwa tayari 
kumwachia kwa kiasi hicho cha fedha kili-
chotajwa.

“Kuna mawakala wa klabu moja ya 
Uholanzi walikuja kufanya mazungumzo 
na sisi (Simba), tena kwa hela nzuri ya Euro 
400,000  ili kumnunua, lakini ‘Mo’, (Mwe-

nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi, Mohamed 
Dewji) akasema labda walipe Euro milioni 
moja (Sh. bilioni 2.6), kiasi walichotaka kwe-
tu ingekuwa hasara,” Manara alisema.

Aliongeza kiungo huyo ni mali ya Simba 
na hajasajiliwa kwa mkopo kama baadhi 
ya klabu nyingine za hapa nchini zinavy-
oamini.

“Ni mchezaji wetu halali kwa asilimia 
100, tena ana mkataba mrefu, hajaja kwa 
mkopo, thamani yake ni sawa na kikosi ki-
zima cha ...(hakutaka kutaja cha timu gani), 
tunamshukuru Senzo (Mazingiza- aliyeku-
wa Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba), alisaid-
ia sana kufanikisha ujio wake, hakuna am-
baye anaweza kumpata,” Manara aliongeza.

Kiungo huyo alitoa pasi za mwisho tatu 
kwenye mchezo dhidi ya Biashara United 
ambapo Simba ilishinda mabao 4-0 na pia 
alitoa pasi kama hiyo kwa mpira wa kona, 
Meddie Kagere akifunga kwa kichwa. Hadi 
sasa ndiye mchezaji anayeongoza kwa pasi 
za mwisho akiwa nazo nne hadi sasa wakati 
huu Ligi Kuu ikiwa raundi ya nne.

Mchezaji mwingine ghali anayetajwa 
katika kikosi cha Simba ni kiungo kutoka 
Zambia, Clatous Chama, ambaye imeele-
zwa klabu inayomtaka ijiandae kutoa kiasi 
cha Sh. bilioni mbili.

Mkuu wa Idara ya Habari na Mawasiliano wa Simba, Haji Manara (kulia), akizungumza na Kitengo cha Habari za Mich-
ezo cha Kampuni ya The Guardian Limited, wachapishaji wa magazeti ya Nipashe na The Guardian, wakati alipotembe-
lea ofisi za kampuni hiyo, Mikocheni jijini Dar es Salaam jana, kwa ziara ya kikazi. Kulia kwake ni Mhariri wa Michezo 
Nipashe, Isaac Kijoti na Msaidizi wake, Somoe Ng’itu.  PICHA: MIRAJI MSALA
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IKO HIVI...

Arsenal yamfungua mdomo Klopp EPL

Na Saada Akida

LICHA ya kikosi chake kutoa ‘dozi’ 
katika mechi tatu mfululizo za 
Ligi Kuu Tanzania Bara, Kocha 
Mkuu wa Yanga, Zlakto Krmpotic, 
amesema mkakati wake kwa sasa 
ni kupata michezo ya kirafiki 
zaidi, ili timu yake icheze kwa 
kuzoeana na kupata muungan-
iko bora na hatimaye kutimiza 
malengo ya kubeba taji la ligi 
hiyo msimu huu.

Yanga inatarajia kuwakaribi-
sha KMKM ya Zanzibar katika 
mechi ya kirafiki itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Azam 
Complex, Chamazi jijini, Dar es 
Salaam.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini jana, Zlatko alisema licha ya 
kushinda katika mechi zao tatu za 
ligi, wachezaji wake wameonye-
sha kupambana na kutokuwa na 
muunganiko mzuri kwa sababu 
ya kukosa matayarisho ya kuanza 
kwa ligi hiyo.

Zlatko alisema licha ya kuhi-
taji muda na kutumia mechi za 
ligi kutafuta matokeo pamoja na 
kupata muunganiko, pia mechi za 
kirafiki wanazocheza zinasaidia 
wachezaji wake kupata uzoefu na 
muunganiko mzuri.

“Sasa hivi hatuna muda wa 
kupoteza, tunatumia mechi za 
ligi kutafuta matokeo chanya, 
lakini kujenga kombinesheni kwa 
wachezaji wangu, pia kutumia 
muda huu kupata mechi za 
kirafiki ambazo nazo zitanisaidia 
kupata kile ninachokitarajia ndani 
ya kikosi changu,” alisema Zlatko.

Alisema kulingana na mapun-
gufu ambayo amekuwa akiyaona 
katika kikosi chake, kubwa ni 
suala la muunganiko jambo am-
balo analifanyia kazi kwa kupata 
mechi za kirafiki pamoja na kwe-
nye ligi hiyo.

“Suala la ushambuliaji nalo 
bado hii inatokana na timu hiyo 
kutopata muda wa kukaa pamoja, 
haijalishi tunashinda bao 1-0 kila 
mechi kikubwa ni kupambana 
kutafuta pointi tatu zitakazotuwe-
ka katika nafasi nzuri na kufikia 
malengo yetu,” alisema Zlatko.

Alisema baada ya ushindi dhidi 
ya Mtibwa wamerejea nyumbani 
na leo (jana) asubuhi wameingia 
kambini kwa ajili ya maandalizi 
ya mechi yao dhidi ya Coastal 
Union.

Zlatko na 
mkakati wa 
ubora Yanga
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