SportPesa

-7183,781,040

NI YA KWAKO WIKI HIl,
BETI LEO UWE MILIONEA

SPORTPESA.CO.TZ PIGA*150*87#

SHAHIDI aeleza
mgawo mil. 90/-
kesi ya Sabaya

KILI&NEEMA
Dhahabu ya
Kimasai

ISSN 0856 « Na. 0580798

D www.twitter.com/nipashetz

www.ippmedia.com MWANGA WA JAMII
n www.facebook.com/nipashetz www.instagram.com/theguardian_newspaper
LIKE & FOLLOW US

inayong'ara

UKURASA 11

80, limo la Katiba Mpya ...Endelea ukurasa 2

UKURASA WA 4

WAZIRI:
MARUFUKU
KUFUTA LIKIZO
ZA WATUMISHI

WAZIRI wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Mene-
jimenti ya Utumishi

wa Umma na Utawa-

la Bora, Mohamed...

UKURASA WA 4

UKURASA WA 7

LUKUVIATAJA  MBARAWA AIBUA
MADUDU UJENZI
YA ARDHI UWANJA WA NDEGE
WAKATI Mkoa wa WAZIRI wa Ujenzi
Dar es Salaam uki-  na Uchukuzi, Prof.
tajwa kuwa kitovu ~ Makame Mbarawa,
cha migogoro ya amegundua kasoro
ardhi, Waziri wa katika ujenzi wa
Ardhi, Nyumba jengo la abiria
na Maendeleo ya katika Uwanja wa
Makazi, William... Ndege wa...

Polepole
apigwa

‘nyundo’
na TCRA

UKURASA 3

WAMEUMIZA VICHWA

WADAU wa siasa waliojifungia siku tatu waibuka na mambo

RAIS wa Zanzibar Dk. Hussein Ali Mwinyi akihutubia katika hafla ya ufungaji wa Mkutano wa Wadau wa Kujadili hali ya Demokra-
sia ya Vyama Vingi vya Siasa Nchini Tanzania, uliowashirikisha Viongozi mbalimbali wa Vyama vya Siasa Tanzania uliofanyika

katika ukumbi wa Hazina Jijini Dodoma jana. PICHA: IKULU

Samia aibua shangwe,

nderemo kwa walimmgm

BYIE=ETY  siMBA, KAGERA KIBARUANI BARA UK 24




2 NipaShe Jumamosi Desemba 18, 2021

HABARI KITAIFA

\_?q-‘, o
’ =

—

Wameumiza vichwa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAMEUMIZA vichwa! Ndivyo unavyoweza
kusema kutokana na kilichojiri kwenye mku-
tano wa wadau wa siasa waliokuwa jijini Dodo-
ma kujadili hali ya demokrasia ya vyama vingi
nchini.

Wadau hao walioshiriki mkutano huo wa siku
tatu kuyajadili masuala hayo, wamebainisha
mambo 80 yanayohitaji kufanyiwa kazi ikiwamo
marekebisho ya Sheria ya Vyama vya Siasa na
Sheria ya Polisi ili kuondoa vitendo vya uonevu
kwa wanasisa nchini.

Mwenyekiti wa mkutano wa wadau hao, Prof.
Rwekaza Mukandala, alibainisha hayo jana al-
ipowasilisha kilichobainishwa na wadau hao
katika mkutano wa kujadili hali ya demokrasia
ya vyama vingi vya siasa nchini.

Alisema katika kongamao hilo wadau wali-
bainisha masuala 80 na kati ya hayo ni umuhimu
wa mkutano kama huo kwa wadau wa masuala
ya siasa ya vyama vingi nchini.

“Mkutano huu ni muhimu na tudumishe uta-
ratibu wa kukutana mara kwa mara ili kutatua
changamoto zetu kwa njia ya mazungumzo,”
Prof. Mukandala alisema.

Alibainisha jambo lingine lililowasilishwa ka-
tika mkutano huo ni umuhimu wa wadau wa
siasa kufuata katiba, sheria, kanuni na miongozo

katika kutekeleza majukumu yao.

Alisema vyombo vya uamuzi navyo vinapas-
wa kutenda haki na kulinda amani kwa kuwa
msingi wa amani ni haki.

“Vyama vya siasa vitoe nafasi maalumu kwa
makundi hususani wanawake na walemavu kwa
kuwa michango yao ni muhimu na demokrasia
inategemea mazingira ya nchi husika, uchumi,
tamaduni, mila na desturi za nchi, hivyo tusiwe
watu wa kuiga demokrasia za nchi nyingine,”
alisema.

Prof. Mukandala pia alisema elimu ya uraia
iwe endelevu na ianzie ngazi ya chekechea na
isisubiri wakati wa uchaguzi.

Alisema serikali na vyombo vya dola vinapas-
wa kuepuka upendeleo vinapohudumia vyama
vya siasa na wananchi kwa ujumla.

“Sheria ya Vyama vya Siasa ifanyiwe mapi-
tio upya na mchakato uwe shirikishi. Sheria ya
Polisi ifanyiwe mapitio yatakayofanya jeshi hilo
kuwa na weledi na kuondoa uonevu unaofany-
wa na jeshi hilo kwa kisingizio cha kutekeleza
sheria,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema jambo lingine lililo-
wasilishwa kwenye mkutano huo ni viongozi wa
siasa wawe na hofu ya Mungu katika utendaji wa
kazi zao na kuwa waadilifu, watii sheria na wa-
zalendo na uchungu wa kulinda amani ya nchi.

“Sote tunasafiri kwa jahazi moja likitobolewa

Waziri wa Afya
Maendeleo ya
Jamii, Jinsia,
Wazee na Wa-
toto, Dk Doroth
Gwajima (kati-
kati) akiwaka-
bidhi Jackline
Silemu (watatu
kutoka kush-
oto) na mpi-
gapicha wake
Peter Rog-

ers (wakwanza
kushoto ) tuzo
ya waandi-

shi bora wa
habari za afya
na mazingi-

ra 2021 kundi
la runinga tuzo
hizo zilika-
bidhiwa jana
Jijini Dodoma.
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

tunazama wote,” Prof. Mukandala alionya.

Vilevile, alisema malalamiko ya wananchi na
wadau yanapaswa kushughulikiwa mapema
pasipo kusubiri shida ijitokeze.

MIKUTANO, KATIBA MPYA

Alisema mikutano ya hadhara ni haki ya vy-
ama vya siasa, hivyo visizuiliwe bali utengen-
ezwe utaratibu wa kutoa adhabu kwa chama
ambacho kitaonekana kuvunja utaratibu huo.

Prof. Mukandala pia alisema washiriki wanap-
endekeza badala ya kuendelea na mchakato wa
Katiba Mpya, ni vyema kuchagua mambo mach-
ache yanayolalamikiwa kwa kiwango kikubwa
na kuanza nayo ili kuepuka kurudia mchakato
mzima.

“Rushwa za uchaguzi pia ni tatizo ambalo
tunapaswa kulifanyia kazi kwa umakini,” Mwe-
nyekiti huyo aliwasilisha sehemu ya mambo 80
yaliyotiliwa mkazo.

Rais wa Zanzibar, Dk. Husein Ali Mwinyi, alise-
ma serikali zote mbili zimeyachukua mambo
hayo na zitakwenda kuyafanyia kazi kwa ma-
slahi ya nchi.

Awali, Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu -
Sera, Bunge, Vijana, Kazi, Ajira na Watu Wenye
Ulemavu, Jenista Mhagama, alisema watahakiki-
sha Tanzania inakuwa nchi ya mfano katika

masuala ya demkrasia duniani.

]
Gwajima,
Polepole
waitwa
kuhojiwa
Kamati

Kuu CCM

Na Mwandishi Wetu

KAMATI Kuu ya Hal-
mashauri Kuu ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM)
ya Taifa imeazimia ku-
waita Jerry Silaa, Askofu
Josephat Gwajima na
Humphrey Polepole ili
kuwasikiliza baada ya
kujadili taarifa kuhusu
mwenendo wao.

Kwa mujibu wa taarifa
kwa umma iliyotolewa
jana jioni na Shaka Hamdu
Shaka, Katibu wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM
Taifa Itikadi na Uenezi,
kamati hiyo ilikutana jana
chini ya Mwenyekiti wa
chama hicho na Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, Ikulu
Chamwino mkoani Do-
doma.

Alisema kuwa pamoja na
mambo mengine, kamati
hiyo ilipokea na kujadili
taarifa za mwenendo wa
wanachama na viongozi
wake hao watatu.

“Baada ya kuzingatia
kwa kina taarifa hiyo,
Kamati Kuu imeazimia
kuwaita viongozi hao, ili
kuwapa fursa ya kuwasiki-
liza kama inavyoagizwa
na Kanuni za Uongozi na
Maadili, Toleo la Mwaka
2017 na Katiba ya CCM
ya Mwaka 1977, Toleo la
2020,” Shaka alisema ka-
tika taarifa yake hiyo.

Samia aibua shangwe, nderemo kwa walimu

Na Joseph Mwendapole Shule za Sekondari (TAHOSSA), majukumu, ninatambua ‘issues’ Akizungumza kwenye mkutano
kauli hiyo ya Rais Samia ikiibbua zenu, nitazifanyia kazi, “ alisema huo, Prof. Ndalichako aliwataka
RAIS Samia Suluhu Hassan shangwe na nderemo kwa washiriki ~ Rais Samia na kusababisha walimu  walimu wazingatie miongozo wana-

amesema anazifahamu kero za
walimu na atazifanyia kazi huku
akiwapongeza kwa kazi nzuri wa-
nayofanya.

Alitoa ahadi hiyo jana alipozun-
gumza nao kwa njia ya simu kwenye
ufungaji wa mkutano wa wakuu wa
shule za sekondari uliofanyika Mli-
mani City mkoani Dar es Salaam.

Mkutano huo wa siku tatu uli-
ratibiwa na Global Education Link
(GEL) na Umoja wa Walimu wa

waliokuwa ukumbini.

Rais Samia alimpigia simu Wa-
ziri wa Elimu, Sayansi na Teknolojia,
Prof. Joyce Ndalichako, ambaye ali-
kuwa mgeni rasmi kwenye ufungaji
wa mkutano huo.

Mkuu wa Nchi alisema alipanga
kuhudhuria mkutano huo lakini
hakufanikiwa kutokana na maju-
kumu makubwa aliyonayo.

“Ilikuwa niwe na nyinyi lakini si-
kuweza kutokana na kutingwa na

‘kulipuka’ kwa furaha.

Mbali na hayo, Rais Samia alisema
anatambua kazi kubwa na nzuri
inayofanywa na walimu na ali-
wapongeza huku akiwataka waend-
elee kuchapa kazi.

Rais Samia aliwahakikishia wal-
imu hao wakiwamo viongozi wa
chama chao (TAHOSSA) ambao
aliwataja kwa majina kuwa seri-
kali itaendelea kumaliza kero zina-
zowakabili.

potoa adhabu kwa wanafunzi.
Alisema baadhi ya walimu wame-
kuwa wakitoa adhabu kinyume cha
miongozo na taratibu, kiasi cha ku-
wafanya wanafunzi kuchukia shule.
Waziri huyo alisema baadhi ya
shule zimekuwa zikiwakatalia wa-
nafunzi kwenda likizo kwa kisin-
gizio cha masomo ya ziada na ku-
walazimisha kulipia masomo hayo.
Alisema  amekuwa  akipata
malalamiko mengi kutoka kwa

wazazi kuwa wanafunzi huzuiwa
kwenda nyumbani wakati wa likizo.

Prof. Ndalichako alisema likizo
ni haki ya msingi ya mwanafunzi
kwa kuwa anahitaji mapumziko
ya kutembelea ndugu jamaa na
marafiki na kama kuna ulazima wa
masomo ya ziada, wapate kibali ku-
toka kwa maofisa elimu.

“Tusigeuze shule kuwa magereza,
yaani mwanafunzi akianza kidato
cha kwanza harudi nyumbani hadi
kidato cha nne, hapana! Sote tume-
soma na tunakumbuka tulivyokuwa
tunarudi nyumbani likizo,” alisema.
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Fundi akijenga kingo kwa ajili ya kutenganisha barabara ya
mabasi ya mwendokasi na magari mengine, eneo la Kimara

Polepole apigwa ‘nyundo’ TCRA

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Mawasiliano Tanzania
(TCRA), imekisimamisha kwa muda
usiojulikana kipindi cha Shule ya Uon-
gozi cha Televisheni ya Mtandaoni, kwa
makosa matatu likiwamo la kutoa taarifa
ya upotoshaji kuhusu chanjo ya corona.

Kipindi hicho kinachomilikiwa na
Mbunge wa Kuteuliwa, Humphrey Pole-
pole, pia kimekutwa na makosa ya kutoa
maneno ya uongo na udhalilishaji kuwa
viongozi wengi waliopo katika serikali ya
awamu ya sita ni waoga kusema ukweli
kuhusu deni la taifa.

Akizungumza jana mkoani Dar es
Salaam, Mwenyekiti wa Kamati ya Maud-
hui ya TCRA, Hans Gunze, alisema kosa
lingine lililofanywa na kipindi hicho ni
kusema viongozi wa mikoa hawajafuata
utaratibu wa kuwahamisha machinga
ikiwa ni pamoja na kuwashirikisha bada-
la yake ilikuwa dhuluma na unyanyasaji.

amekiuka kanuni za mawasiliano ya
kieletroniki na posta katika kurusha
maudhui ya mtandaoni.

“Hii ni kwa mujibu wa kifungu cha
44 kifungu cha pili kidogo na sehemu
ya G cha Mamlaka ya Mawasiliano Tan-
zania sura ya 172,"alisema. Gunze
alisema kutokana na makosa hayo,
kamati imeamua kuwa kituo chake kiz-
ingatie sheria na kanuni za utangazaji
ikiwa ni pamoja na kuwa na watendaji
wenye weledi na taaluma ya uandishi
wa habari na kuchagua maneno yenye
staha . Alisema kituo hicho kikitimiza
masharti hayo, mmiliki atapaswa kutoa
taarifa TCRA na baada ya kuzinga-
tia maelekezo hayo, kitakuwa katika
uangalizi chini ya TCRA kwa muda wa
miezi sita.

Gunze aliongeza kuwa mmiliki wa
kituo hicho anayo hakiya kukata rufani
ndani ya siku21 dhidi ya uamuzi huo ka-
tika Baraza la Ushindani la Haki ya Kibi-

“Kamati ya
pasipokuwa na shaka kuwa Humphrey
Polepole kupitia vipindi vyake tajwa,

maudhui  imeridhia

ashara (FCT).
Polepole kwa upande wake aliishuk-
uru Kamati ya Maudhui ya TCRA na

Shahidi aeleza mgawo wa mil. 90/- kesi ya Sabaya

Na Allan Isack, ARUSHA

OFISA Uchunguzi wa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa(TAKUKURU), Ramadhani
Juma (39), ameeleza mahakama-
ni  mchanganuo wa mgawanyo
wa Sh. milioni 90 zinazodaiwa ku-
chukuliwa kwa mfanyabiashara
Francis Mroso.

Shahidi huyo wa 13 wa Jamhuri
katika kesi ya uhujumu uchumi
inayomkabili aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai, Lengai Ole Sabaya
na wenzake sita , alidai hayo katika
Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Arusha, mbele ya Hakimu Mkazi
Patricia Kisinda, wakati akiendelea
na ushahidi wake.

Mbali na Sabaya, washtakiwa
wengine ni Sylvester Nyengu (26),
Enock Togolani (41), Watson Mwa-
homange (27), John Odemba, Jack-
son Macha (29) na Nathan Msuya
(31). Alidai kwamba fedha hizo
alikabidhiwa Sabaya na kijana wake
wakiwa katika eneo la AIM MALL,

Alidai kwamba Sabaya alipewa

fedha hizo kwa kumlazimisha mfan-
yabiashara Francis Mroso na alipok-
abidhiwa aliziingiza katika gari la
Serikali lenye namba za usajili STL
5434. Baada ya hapo, alidai kuwa
walikwenda kula maisha na vijana
wake katika Hoteli ya Tulia Lodge,

Akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Mwandamizi, Filex Kwetukia,
Juma alidai kwamba baada ya Sa-
baya kukabidhiwa fedha hizo, ali-
wagawia vijana wake.

“Baada ya kazi mgawo ulikuwa
hivi; John Odemba Sh. 300,000,
Sadick Kiiza 400,000, Nathan
Msuya Sh. 500,000, Watson Sh.
600,000, Enock Togolani Sh. mil-
ioni 1.5, Sylvester Nyegu Sh. milioni
2.2 na Jakson Macha Sh. milioni 1.4,”
alidai.

Shahidi huyo alidai kwamba
baada ya kupata fedha hizo wakiwa
Tulia Lodge, walikunywa na kula
vyakula ndipo alipowagawia fedha
hizo.

Alidai kuwa kupitia kamera za
CCTV za benki ya CRDB tawi la Kwa
Murombo, vijana wa Sabaya, wali-

patiwa Sh. milioni 90 na Mroso na
kwamba walibaini kupitia kamera
hizo kwamba vijana hao, walim-
weka chini ya ulinzi Mroso wakati
akiendelea kutoa fedha benki.

Pia alidai kuwa June Mosi, mwaka
huu, alianza kufanya uchambuzi wa
vielelezo zikiwamo video za kamera
za CCTV ambazo zilikuwa zikionye-
sha vijana wa Sabaya wakikabidhi-
wa fedha benki.

Katika kuchambua vielelezo
hivyo, alidai kuwa alibaini kwamba
Mroso alikuwa akimiliki akaunti ka-
tika benki hiyo na kwamba kupitia
akaunti ya mfanyabiashara huyo,
Januari 22, alitoa Sh. milioni 90.

Aidha, kupitia video hizo, alidai
kubaini kwamba Macha na Togo-
lani, walionekana wakiwa benki na
Mroso wakati akitoa fedha hizo na
kwamba wakati mfanyabiashara
huyo akiendelea na utaratibu wa
kutoa fedha hizo, vijana hao walim-
weka chini ya ulinzi kwa kuwa kila
sehemu aliyokuwa akienda benki
walimfuata na walimzuia kuzun-
gumza na simu.  “Mroso alipewa
Sh. milioni 90 benki zilizokuwa

kwenye boksi na Macha alikuwa
akishuhudia makabidhiano hayo.
Baada ya hapo, walibeba fedha hizo
na kuingia katika gari la mfanyabi-
ashara huyo na kuondoka katika
eneo hilo,” alidai Juma. Shahidi
pia alidai katika uchunguzi wake,
alibaini kwamba Sabaya alipewa
fedha hizo baada ya kumlazimisha
Mroso. Kuhusu mgawo wa fedha,
alidai kuubaini kupitia taarifa fiche
na baada ya kuwahoji, washtakiwa
walikiri kupata mgawo.

Mawakili wa utetezi wakiongo-
zwa na Edmund Ngemela, walip-
inga kitendo ya shahidi huyo kui-
zungumzia video ya CCTV wakidai
kwamba hakuhusika kuiandaa.

HATA HIVYO,

Wakili Kwetukia alipinga kwa ku-
dai kuwa shahidi huyo ni mhusika
katika kuielezea video hiyo kwa
kuwa ndiyo mpelelezi mkuu wa kesi
hiyo. Baada ya kusikiliza hoja za
pande zote mbili, Hakimu Kisinda
aliahirisha kesi hiyo hadi Desemba
29, mwaka huu, wakati mahakama
hiyo itakapotoa uamuzi mdogo

KUPOTEA KWA CHETI

CATHERINE

OSCAR
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
$0256/0005 kilichotolewa Baraza na
Mitihani la Taifa kupitia HURUMA
GIRLS SEKONDARI mwaka 2012.
Yeyote atakayekiona atoe taarifa kituo

MICHAEL

cha polisi. Taarifa ya polisi
DAR/URA/RB/587600/2021.
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kusema kuwa kazi ya kusema uk-
weli ina safari ndefu, hivyo hatakata
tamaa katika kuendelea kusema
ukweli.

Alisema kituo chake kufungiwa
anaamini ni mtihani mdogo na ua-
muzi uliotolewa na TCRA atautafa-
kari. “Kazi ya kusema ukweli ina
safari kidogo kwa mimi ambaye ni
mwanachama wa Chama Cha Map-
induzi (CCM) ninaeamini katika
kusema ukweli daima bila kuweka
chembe ya fitina,” alisema Polepole.

Wakati huo huo, Halmashauri
Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM, inata-
rajiwa kukutana leo kwa ajili ya ku-
jadili masuala mbalimbali.

Moja ya mambo ambayo yanad-
haniwa kutolewa uamuzi ni suala
la Polepole kuendelea kuisema
vibaya serikali kupitia kipindi chake
cha Shule ya Uongozi, kabla haki-
jafungiwa.

Polepole aliyewahi kuwa Ka-
tibu wa NEC, Itikadi na Uenezi CCM
Taifa, katika siku za hivi karibuni
amekuwa akionekana kwenda kiny-
ume cha mwelekeo wa chama hi-
cho na serikali.

Wachambuzi wa masuala ya kisia-
sa nchini, wanasema huenda mku-
tano wa leo ambao unaongozwa na
Mwenyekiti wake, Rais Samia Su-
luhu Hassan, ukampa adhabu.

Mkutano huo ulitanguliwa na vi-
kao vya Kamati Kuu ya Halmashauri
Kuu ya Taifa na Sekretarieti ya Hal-
mashauri Kuu, vilivyoanza Desem-
ba 15 na kukamilika leo.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA-MWANZA
SHAURI NO. 30 LA 2021

1. ISMAIL WAIS

2. MAMILE MTEBE

3. WILLIAM M. MTEBE pms—— 1/ \N 3 /N e )
4. JULIET MAWADRI

DHIDI YA

1. GABRIEL MAZIKU
2. MARK SHIFAYA URASA
3. NYITWA GODFREY

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI
KWA: MARK SHIFAYA NA NYITWA GODFREY

Unafahamishwa kwamba Mieta maombi hapo juu amefungua
Shauri/Ombi dhidi yako katika Baraza la Ardhi na Nyumba Mkoa wa
Mwanza, ombi hili limepangwa kutajwa tarehe 15/03/2022 katika
Chumba cha Baraza, Jengo liko Mkabala na Mahakama ya Mwanzo
mjini - Nyamagana.

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo wewe
mwenyewe, wakili wako au mtu mwingine anayeruhusiwa kisheria
kujibu ombi hilo.

KAA- Ukijua kwamba kushindwa kufika, Baraza litasikiliza ombi hilo
na kutoa uamuzi bila wewe kuwepo.

Imetolewa nami kwa Amri na Chapa ya Baraza leo tarehe
14/12/2021 A,

=y
MURIRYA N.
MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
MWANZA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
MAOMBI NAMBA 41 YA 2021
JUDE JOHN MASHAM msimamizi wa mirathi ya
marehemu ZAINABU KANYAKA LOKU
werrmesmnenssenssensaesees MWOMBAJI
DHIDI YA
TANZANIA FERTILIZERS CO LIMITED
ELIKUNDA JOHN MASHAM
KAPONDOGORO AUCTION MARTH CO
LTD.................WAJIBU MAOMBI
WITO/KUITWA SHAURINI KWA
TANZANIA FERTILIZERS CO LIMITED
ELIKUNDA JOHN MASHAM
KAPONDOGORO AUCTION MART CO LTD

Popote mlipo mnaarifiwa mfike katika baraza la Ardhi
na Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 20/12/2021
mbele ya Mwenyekiti M.khassim nyinyi mwenyewe
binafsi au mtume muwakilishi wenu bila kukosa
ambapo maombi yamepangwa kutajwa .Endapo
hamtahudhulia maombi yatatajwa na kusikiliwa
upande mmoja dhidi yenu na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa MKONO wangu ba MUHURI wa Baraza
leo tarehe 30 Mwezi November 2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MIRATHI NAMBA .....216....2018
MSIMAMIZI (1) Noah Mwakafwila(2)Miriam
Mohamed
Kwa:Noah Mwakafwila
Mbeya
Msimamizi:Mariam Mohamed
Madai ya Mirathi.

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika
shauri tajwa hapo juu bila kukosa.Shauri limepangwa
kusikiliwa mnamo tarehe 07 mwezi 01 mwaka 2022
saa8:30 asubuhi

Angalia  kama  hukuhudhuria/hamkuhuria  siku
iliyotajwa hapo juu.Mahakama itathibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa Shaurinihii itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa  kwa amri yangu na chapa ya
Mahakama hii leo tarehe 13 mwezi 12 mwaka 2021.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

FORM I

Katika Mahakama ya mwanzo ya Wilaya ya TANGA
Kituo cha MJINI TANGA Mkoa wa TANGA

Usimamizi wa mirathi NA. 220/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU ROGER'S REGINALD MWAVYA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA STEPHEN REGINALD
MWAVYA

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi Mahakama za
mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnano tarehe 7 Mwezi 01
Mwaka 2022 kabla ya muombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuleta Mahakamani kukaguliwa.

Imetolewa leo tarehe 17 Mwezi 12 Mwaka 2021.
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Waziri; Marufuku kufuta likizo za watumishi

Na Mwandishi Wetu, GEITA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora,
Mohamed Mchengerwa, ame-
piga marufuku uzuiaji holela wa
likizo za watumishi wa umma.

Amesema likizo ni haki ya
mtumishi kisheria, hivyo hakuna
haja ya kiongozi kuzuia haki hiyo
isipokuwa kwa sababu maalumu
ambayo mtumishi husika ata-
shirikishwa.

Mchengerwa aliyasema hayo
jana mjini hapa wakati wa zi-
ara yake ya kikazi ya kuhimiza
uwajibikaji kwa watumishi wa
umma na kukagua utekelezaji
wa miradi ya Mfuko wa Maende-
leo ya Jamii (TASAF) mkoani Gei-
ta. Alisisitiza kuwa kiongozi ana-
potaka kuzuia likizo ya mtumishi

hana budi kufuata taratibu am-
bazo ni pamoja na kuzungumza
na mtumishi husika anayetaka
kuchukua likizo ama kwa kum-
lipa gharama za kuzuia likizo au
kumsogezea muda.

Waziri aliwataka viongozi
kuwa na utamaduni wa kusoma
nyaraka mbalimbali za kiutumi-
shi ili kujua sheria na taratibu
zitakazowasaidia kuwaongoza
pale wanapotaka kutoa matam-
ko yanayozuia stahiki za mtumi-
shi.

Alisema ni vizuri kuzungumza
na mtumishi kwa kutumia lugha
nzuri na akaelewa kuliko ku-
tumia cheo, nafasi au lugha kali
kwa kuwa inaweza kusababisha
mtu asifanye kazi inavyotakiwa.

“Sisi viongozi tujitahidi sana
kujenga matumaini kwenye mi-
oyo ya watumishi tunaowaongo-

za. Tuwasikilize na kutatua kero
zao, tuwe karibu nao ili wasiwe
waoga na hatimaye kupoteza
ubunifu walio nao katika utend-
aji kazi wao,” alisisitiza.

Katika  kusisitiza maelek-
ezo yake, Mchengerwa alisema
yeye ndiye Waziri anayesima-
mia masuala ya utumishi wa
umma na utawala bora, hivyo
ni lazima ahakikishe haki za
watumishi zinapatikana kwani
kama atashindwa kufanya hivyo,
atakuwa hana sababu ya kuwe-
po kwenye wadhifa huo.

Mchengerwa yuko kwenye zi-
ara ya kikazi ya siku mbili mkoa-
ni Geita.

Kwa miaka kadhaa, baadhi ya
viongozi wakiwamo wakuu wa
mikoa wamekuwa wakitangaza
kufuta au kuzuia likizo za wa-
tumishi wa umma kwa madai ya

kusimamia shughuli mbalimbali
ikiwamo ujenzi wa vyumba vya
madarasa.

Hivi karibuni kwa mfano,
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, alitangaza kufuta likizo
kwa watumishi wote wa serikali
ambao idara zao zinahusika na
ujenzi wa miradi ya miundom-
binu, vyumba vya madarasa na
madawati.

Homera alitangaza hilo Ju-
manne wiki hii katika kata ya
Mwakibete alipotembelea chan-
7o cha maji cha Nzovwe kina-
chosimamiwa na Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira
Mbeya huku akibainisha kufuta
likizo kwa wakuu wa wilaya,
wakurugenzi wa halmashauri
zote, maofisa ununuzi, watend-
aji wa kata, wahasibu na watend-
aji wa idara zingine.

es Salaam
akiwa na
mzigo wa
nyasi kwa
ajili ya
kulisha
mifugo
yake
ikiwa ni
kutekeleza
sheria ya
ufugaji wa
majumbani
eneo la

es Salaam
juzi.
PICHA:
SABATO
KASIKA

Kasi kinyonga, viwango duni ujenzi
madarasa vyamkera Naibu Waziri

Na Mwandishi Wetu, IRINGA

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), David Silinde,
amesema hajaridhishwa na kasi
ya ujenzi wa madarasa katika
mkoa wa Iringa. Kutokana na
kutoridhishwa huko, ameutaka
uongozi wa mkoa kuongeza kasi
kuharakisha ukamilishwaji wa
vyumba hivyo huku akisisitiza
suala la ubora kuzingatiwa na
thamani halisi ya fedha ione-
kane.

Silinde aliyasema hayo juzi

baada ya kutembelea ujenzi wa
vyumba vya madarasa katika
halmshauri tano za mkoa huo,
ambazo ni Kilolo, Manispaa ya
Iringa, wilaya ya Iringa, Mufindi
na Mji wa Mafinga.

Katika ukaguzi huo, alikuta
halmashauri za Mufindi na Maf-
inga Mji ndizo zilizokamilisha
ujenzi katika ubora wa hali ya
juu kwa vyumba vyote zaidi ya
80 zilivyopewa na kukabidhi
mkoani kwa ajili ya kupokea wa-
nafunzi wapya.

Naibu Waziri alimwagiza Ofisa
elimu wa Mkoa wa Iringa, Joyce

Baravuga, kuongeza ufatiliaji
katika sehemu zote ambazo
bado ziko nyuma katika ujenzi
kwa kuwa siku walizoongezewa
zimebaki chache na ikiwezekana
wafanye kazi usiku na mchana
kukamilisha kazi hiyo.

Pia alisisitiza kuwa katika
kufanya kazi hiyo wazingatie
ubora kwa kuwa amegundua
katika shule moja ya Kalenga
ubora wake ni wa kiwango cha
chini, hivyo wafanye vizuri zaidi
ikiwezekana wakawaige Mufindi
wamewezaje kufanya vizuri
zaidi.

Mkuu wa Wilaya ya Mufundi,
Saad Mtambule, alisema sababu
kubwa ya kufanya vizuri katika
ujenzi wa madarasa na kuka-
milisha kwa wakati na ubora
unaotakiwa ni kufanya kazi kwa
pamoja kama timu kutoka juu
mpaka chini.

Alisema kwa kushirikiana
kwa kila jambo wamechukua
muda mfupi katika ujenzi ndani
ya mwezi mmoja kwa kufanya
kazi usiku na mchana na hata
ilipobidi, gari la mkuu wa wilaya
lilitumika kuhakikisha kazi ina-
fanyika.

I
Lukuvi ataja kiini
migogoro ya ardhi

WAKATI Mkoa wa Dar es Salaam ukita-
jwa kuwa kitovu cha migogoro ya ardhi,
Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, William Lukuvi, amesema
migogoro ya aina hiyo inachangiwa kwa
kiasi kikubwa na viongozi wa mitaa waki-
wamo wenyeviti na maofisa watendaji.

Aliyasema hayo jana mkoani Dar es Sa-
laam wakati akimkabidhi Mkuu wa Mkoa
huo, Amos Makalla, mpango miji (master
plan) ambao anaamini unakwenda kusaid-
ia kumaliza migogoro ya ardhi iliyoshamiri
katika mkoa huo.

“Wanaosababisha migogoro ya ardhi ni
hao viongozi wa mitaa, mihuri yao inatu-
mika vibaya sana. Mwenyekiti na watend-
aji wa mitaa wanafikia hatua kuchukua
mpaka Sh. 700,000 kama vibali vya ujenzi
na hazifiki kwa wakurugenzi, yaani we-
nyewe wamejianzishia serikali yao huko,”
alisema.

Lukuvi alisema viongozi hao wanafanya
kila kitu mitaani kinyume cha sheria, aki-
tolea mfano viongozi wa Halmashauri ya
Kinondoni na watendaji wa Mabwepande
ambako migogoro hiyo inatajwa kukithiri.

Alimtaka Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam (Makalla) kuunda kamati ya kushu-
ghulikia suala hilo.

“Vinginevyo watu wote tunaowami-
likisha ardhi kwa heshima na kuwapa
nyaraka na hati tukiamini kwamba hizo
ndizo nyaraka salama kwa ajili ya ulinzi wa
ardhi zao, itakuwa haina maana kama mtu
anaweza kupata ardhi leo akapata na hati
halafu mtu mwingine akaja na maneno
akavamia, itaonekana kama sheria hazi-
fanyi kazi,” alisema.

Alibainisha kuwa wapo ‘majambazi’ wa-
naojulikana kama matapeli wa ardhi katika
Mkoa wa Dar es Salaam, akisisitiza kuwa
wanajulikana hadi kwa majina na kuna
watu wana kampuni zaidi ya 70 ambazo
zote zinahusishwa na utapeli wa ardhi.

Alisema baada ya kufanya uchunguzi,
alibaini wapo wanaomiliki kwa anuani za
Dar es Salaam lakini wanatoka nchi ny-
ingine na hawajawahi kufika nchini na
wanahusika kutapeli ardhi ya wananchi
maskini.

Alisema Mkoa wa Dar es Salaam ndio ki-
tovu cha hayo yote na aliahidi kushirikiana
na mkuu wa mkoa huo kulishuhulikia hilo.

Lukuvi alisema wameandaa mpango
miji wa mkoa huo kwa kuzingatia hatua
zote, zikijumuisha kupiga picha ya anga
ili kuona  hali halisi ya eneo hilo ili wa-
pangaji watekeleze upangaji wakiwa wana-
jua hali halisi ilivyo katika Mkoa wa Dar es
Salaam.

Alibainisha kuwa watumiaji wakubwa
wa mpango huo ni mamlaka za upangaji
ambazo ni halmashauri za mkoa huo,
ambao kila mmoja ataona mapendekezo
yamependekeza mpango gani mapya wa
matumizi ya ardhi.

“Nilikuwa naamini Dar es Salaam imejaa
na wengi wanafikiri hakuna sehemu ya
uwekezaji, nilitambua kwamba miji haijai
kama unavyoona makaburi ya Kinondoni
hayajai na miji nayo haijai, ila inapangwa
inajizaa upya,” alisema Lukuvi.
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Jela miaka 10 kujaribu

OSHA wazindua
mpango mafunzo
usalama kazini

Na Mwandishi Wetu

WAKALA wa Usalama na Afya Mahali pa Kazi
(OSHA) umezindua rasmi mpango wa mafunzo ya
usalama na afya kwa taasisi za serikali na mashiri-
ka ya umma Tanzania Bara.

Mpango huo ambao umeanza kutekelezwa kwa
kutoa mafunzo kwa watumishi wa Shirika la Bima
la Taifa (NIC), umezinduliwa na Naibu Waziri wa
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Watu wenye Ulemavu),
Ummy Nderiananga, aliyezitaka taasisi za serikali
kujiandaa kuutekeleza.

“Ninatoa pongezi za dhati kwa menejimenti ya
NIC kwa kutambua umuhimu wa mafunzo haya
na kuamua kushirikiana na taasisi yetu ya OSHA
katika kufanikisha jambo hili muhimu.

“Hivyo basi, niwasihi nyote mnaoshiriki mafunzo
haya kuyazingatia na kwenda kuyatumia ipasavyo
katika kuboresha utendaji wenu wa Kila siku.

“Aidha, niwaagize OSHA kuhakikisha kwamba
wanayafikia mashirika na taasisi zote za serikali
na kutoa mafunzo ya usalama na afya kwa wa-
tumishi wote ambapo ni matumaini yetu kwamba
endapo yatatolewa na kutekelezwa kikamilifu, basi
yatasaidia kupunguza ajali, magonjwa na Vvifo vito-
kanavyo na mazingira ya kazi yasiyo rafiki.

“Hii itaisaidia serikali kuepuka gharama za ku-
wahudumia majeruhi wa ajali na wagonjwa pamoja
na kuepuka hasara kubwa ambayo taifa limekuwa
likipata kutokana na kupoteza nguvukazi yake na
uharibifu wa mali na miundombinu,” alisema.

Akizungumza katika hafla ya uzinduzi wa mpan-
go huo jana mkoani Morogoro, Mkurugenzi wa
Usalama na Afya wa OSHA, Alexander Ngata, alitoa
wito kwa taasisi za serikali kushirikiana na OSHA
ili kufanikisha utekelezaji wa mpango huo ambao
unahusisha ukaguzi wa usalama kwenye maeneo
va kazi pamoja na uchunguzi wa afya za wafan-
yakazi.

“Nitoe wito kwa waajiri katika sekta ya umma
kutenga bajeti kwa ajili ya kutoa mafunzo ya us-
alama na afya kwa watumishi wao, zoezi ambalo
tutaliendesha sambamba na ukaguzi wa mifumo
ya usalama na afya kwenye maeneo yao va kazi
pamoja na kuchunguza afya za wafanyakazi kama
tulivyofanya kwa NIC,” alisema.

Washiriki wa mafunzo hayo ambao ni viongozi
wa NIC, waliipongeza OSHA kwa kuja na mpango
huo waliouelezea kuwa ni mpango mzuri ambao
mbali na kulinda afya na usalama wa wafanyakazi
utaleta tija katika biashara na uzalishaji.

“Niwapongeze OSHA kwa kazi nzuri wanay-
ofanya na niwaombe wajitahidi kuwafikia waajiri
wengi zaidi kwani wakifanya hivyo hali ya usala-
ma na afya itazidi kuimarika nchini jambo ambalo
litatusaidia kuimarisha mifuko ya bima kutokana
na kupungua kwa gharama za fidia za majanga
mbalimbali,” alisema Lihami Masoli, Mkurugenzi
wa Fedha na Utawala wa NIC.

Masoli alishiriki mafunzo ya Huduma ya Kwanza
yaliyotolewa na OSHA kwa menejimenti ya shirika
pamoja na watumishi wengine.

Miongoni mwa majukumu ya OSHA ni kukuza
uelewa wa masuala ya usalama na afya miongoni
wa Watanzania kupitia kutoa mafunzo mbalimbali
ikiwamo mafunzo ya huduma ya kwanza mahali pa
kazi.

Pia mafunzo kwa wanakamati za usalama na
afya mahali pa kazi, uchunguzi wa ajali mahali pa
kazi, tathmini ya vihatarisha vya usalama na afya
mahali pa kazi pamoja na kozi nyinginezo zinazo-
husu masuala ya usalama na afya mahali pa kazi.

kumuua mkewe

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA Kuu ya Tanzania
Kanda ya Mwanza, iliyoketi mjini
hapa, imemhukumu Peter James
(56) kutumikia kifungo cha miaka
10 jela kwa kosa la kujaribu ku-
muua mke wake.

James alifanya jaribio la kumuua
mke wake, Nyabahimba Msubi,
kwa kumcharanga mapanga shin-
goni na mkononi, hivyo kumsaba-
bishia maumivu makali sehemu za
mwili wake kitendo ambacho ni
kinyume cha sheria.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na
Jaji wa Mahakama hiyo, Mwana-
baraka Mnyukwa, baada ya upande
wa mashtaka kuthibitisha kosa hili
pasipo kuacha shaka yoyote.

Jaji Mnyukwa alisema mahaka-
ma hiyo inatoa adhabu kali dhidi
ya mshtakiwa ili iwe fundisho
kwake na watu wengine wenye
tabia ya kikatili kama yake.

Alisema upande wa Jamhuri
ukiongozwa na Wakili wa Serikali
Lusiana Shabani, ulipeleka masha-
hidi watatu pamoja na vielelezo
viwili ambavyo vilithibitisha kuwa
mshtakiwa alijaribu kumuua mke
wake.

Upande wa utetezi ukiongozwa
na Wakili wa Kujitegemea Erick Lu-
tehanga, haukuwa na shahidi wala
kielelezo bali mshtakiwa alijitetea
peke yake.

Jaji Mnyukwa alisema siku ya
tukio mlalamikaji alikuwa akipika
nyumbani kwake majira ya saa
3:00 na alimwona mshtakiwa um-
bali wa mita 17 na alipofika mita
tatu alimsalimia na mlalamikaji
hakuitika na kuanza kukimbia
ndipo mshtakiwa alimkata panga
kwenye mkono wa kulia.

“Nimeangalia ushahindi wa
pande zote nimegundua kuwa
upande wa Jamhuri umethibitisha
kosa pasipo kuacha shaka yoyote,

hivyo mahakama inakutia hatiani
mshtakiwa kwa kosa la kujaribu
kumuua mke wake. Pia mahakama
inamtaka mshtakiwa ajitetee ili
mahakama impunguzie adhabu.

Mshtakiwa akiongozwa na Wak-
ili Lutehanga, aliomba mahakama
imwonee huruma mteja wake kwa
sababu ana watoto sita ambao wa-
namtegemea.

Upande wa Jamhuri ukiongozwa
na Wakili Lusiana Shabani, uli-
omba mahakama hiyo itoe adhabu
kali dhidi ya mshtakiwa ili iwe
fundisho kwake na jamii nzima ili
kupunguza ukatili uliopo mkoani
Geita.

Jaji Mnyukwa alitupilia mbali
utetezi huo na kusema: “Mshtak-
iwa nakuhukumu kwenda jela
miaka 10 ili ukajifunze namna ya
kuishi na jamii. Ukimaliza kifungo
chako utakuwa raia mwema na ru-
fani iko wazi kwa upande ambao
haujaridhika na uamuzi huo.

Mkuu wa Mkoa wa Tanga Adam Malim

L NN

a akiongea na washiriki kabla ya kufungua
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kikao kazi cha Tathmini ya Afya ya

Msingi na Uzinduzi wa Mradi wa kuongeza muitikio wa kuchanja chanjo ya Uviko 19 Mkoa wa Tanga jana ambacho
Kilishirikisha Wizara ya Afya, TAMISEMI, Shirika la Amref na wataalamu wote wa afya wa mkoa. PICHA: HAMIDA

KAMCHALLA.

Serikali yatambua mchango mashirika uhifadhi mazingira

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Makamu
wa Rais (Muungano na Mazingira),
Dk. Selemani Jafo, amesema serikali
itaendelea kuunga mkono juhudi za
mashirika yasiyokuwa ya kiserikali
(NGO) katika shughuli za uhifadhi
wa mazingira.

Dk. Jafo alitoa kauli hiyo jana al-
ipofungua kongamano la kukom-
boa ardhi iliyochakaa katika nyanda
kame za Tanzania na maadhimisho
ya miaka 10 ya Shirika la Lead Foun-
dation.

Alisema kongamano hilo linatoa
taswira ya namna gani NGO zina-
shiriki kikamilifu katika kusukuma
mbele ajenda ya mazingira nchini,
hivyo kuwajenga uelewa kwa wa-
nanchi kuhusu umuhimu wa kulin-
da na kuhifadhi mazingira.

“Niliwahi kuitisha mkutano na
mashirika yanayojihusisha na suala
zima la mazingira na leo (jana) nina-
jisikia faraja kubwa kuona mashirika
haya yanapiga hatua na lengo langu
kubwa ni kuona kila mmoja ana-
shiriki katika suala zima la uhifadhi
wa mazingira,” alisema.

Waziri Jafo alisema serikali itaen-
delea kusimamia kampeni Kabambe
ya Hifadhi na Usafi wa Mazingira in-
ayowashirikisha wadau mbalimbali
wakiwamo wadau kutoka mashirika
hayo. Alisema anafarijika kutokana
na Mpango Mkakati wa Miaka 10
uliozinduliwa na Lead Foundation
ambao unaonyesha namna linavyoi-
unga mkono serikali katika kutunza
na kuhifadhi mazingira hususan ka-
tika eneo la mabadiliko ya tabianchi
linaloikabili dunia.

Alitumia nafasi hiyo kutoa rai kwa

wanachi kutumia kipindi hiki cha
masika kupanda miti kwa wingi na
kuitunza ili kukabiliana na ukame
ambao huleta athari mbalimbali za
kijamii.

Aliwaelekeza wakuu wa mikoa na
wilaya kusimamia vizuri upandaji
miti na kuhakikisha misitu haichom-
wi ovyo ili kuepusha athari za mab-
adiliko ya tabianchi zinazochangia
kukosekana kwa mvua.

Mwanzilishi wa Shirika la Lead
Foundation, Askofu Dk. Simon Chi-
wanga, alisema kazi ya ukombozi
wa mazingira inafanywa kwa namna
mbili ambazo ni kuelimisha na kum-
badilisha mtu fikra.

“Ninafurahia sana uwapo wako
hapa mheshimiwa waziri na hiyo ari,
hiyo huruma na upendo ulio nao tu-
namwomba Mungu akubariki sana,”
alisema.



6 Nipashe ..o

MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Vipaji Samia Taifa Cup
muhimu kuendelezwa

KWA mara nyingine wadau wa michezo Tanzania wameshuhudia
mashindano ya ngazi ya kitaifa yaliyojulikana kwa jina la Samia Taifa

Mashindano hayo ya Samia Taifa Cup yalishirikisha mikoa yote ya
Tanzania Bara na Visiwani na yalikuwa katika michezo mitatu.

Michezo hiyo ni riadha (wanaume na wanawake), netiboli (wa-
nawake) na soka ambalo lilishirikisha timu za wanaume na wanawake.

Katika mchezo wa netiboli, mabingwa wa michuano hiyo iliyoanza
mapema mwezi huu ni Mjini Magharibi na mkoa huo ukichukua tena
ubingwa wa soka kwa wanaume na riadha huku soka la wanawake

Lengo kuu la kufanyika kwa mashindano hayo ni kuwapa nafasi
wachezaji kutoka mikoa yote ya Tanzania kuonyesha vipaji vyao
baada ya kukosa kusajiliwa na timu zinazoshiriki ligi mbalimbali hapa
nchini.

Na kupitia michuano hiyo, tunaamini makocha wa klabu na timu
za taifa za michezo hiyo mitatu iliyoshindaniwa watakuwa wamepa-
ta nyota wapya kwa ajili ya kuboresha vikosi vyao kuelekea msimu
mpya wa mashindano.

Lakini wakati mikoa inafurahia kurejea nyumbani na makombe
na medali za ushindi, ni vyema wasimamizi wakaendelea kuwatun-
za wachezaji wao ili vipaji walivyonavyo vikaendelea kuimarika na
baadaye wakalisaidia taifa pale watakapoitwa katika vikosi vya nchi.

Kuwaacha wachezaji hawa mpaka mashindano mengine hapo
mwakani, haitakuwa jambo sahihi kwa sababu nguvu zilizotumika
kuwaandaa zitapotea na nchi itarejea kule kule kuwa washiriki badala
ya washindani, pale timu zake zitakapokwenda kushindana kimataifa.

Tunawakumbusha viongozi wa mikoa ambayo haikushiriki michua-
no hii, kuanza maandalizi mapema kwa ajili ya michuano ya mwa-
kani kwa sababu kuendelea ‘kukacha’ kushiriki, sio tu kunawanyima
wachezaji nafasi ya kuonekana, lakini mnachangia kurudisha nyuma
maendeleo ya mkoa husika.

Ni sifa pale mkoa utakapobaini mchezaji au wachezaji wake wame-
sajiliwa na timu za Ligi Kuu Tanzania Bara, Ligi Kuu ya Wanawake,
Ligi ya Championiship baada ya kuonekana wameng’ara kupitia mi-
chuano hii ya Samia Taifa Cup.

Tukumbuke miaka ambayo Tanzania ilikuwa inafanya vizuri kwe-
nye mashindano ya kimataifa ya mpira wa miguu, netiboli na Michezo
ya Olimpiki, washiriki wengi walitokana na michuano kama hii na kili-
chofuata ni kuwaendeleza wachezaji hao na baadaye waliiletea nchi
heshima kwa kurudi na medali.

Katika kuthibitisha serikali imedhamiria kuleta mapinduzi kwenye
tasnia zote, pia wasanii mbalimbali walichuana kuwania tuzo zilizo-
andaliwa na Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo.

Wasanii waliofanya vizuri walitambuliwa, lakini ili nyota hawa
wapya waendelee kuitendea haki sanaa wanayoifanya, wanatakiwa
kupewa mafunzo na hatimaye huko mbele wanaweza kuja kuwa
wasanii tishio na watakaofanya vizuri ndani na kwenye soko la ki-
mataifa.

Ili timu, wachezaji au msanii afanye vizuri katika mashindano yoy-
ote atakayoshiriki kuanzia ngazi ya kata, wilaya, mkoa, taifa na ki-
mataifa, basi hakuna njia ya mkato zaidi ya kuwapo kwa maandalizi
bora na kwa kutumia makocha wenye sifa na taaluma ya kila mchezo.

Tunaikumbusha mikoa, kumalizika kwa mashindano ya mwaka
huu, ndio mwanzo wa maandalizi ya michuano ijayo ambayo tunata-
rajia kuona ushindani umeongezeka maradufu kwa malengo ya kuin-
ua sekta ya michezo hapa nchini.

Mafanikio katika michezo kamwe hayapatikani kwa miujiza, ma-
fanikio yote huja baada ya kuwapo kwa maandalizi sahihi na si ya
kukurupuka zikiwa zimebakia siku chache kabla ya kuanza kwa mi-
chuano.
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Safi Jeshi la Polisi kukamata jezi feki

JUZI Jeshi la Polisi lilitangaza
kuwakamata wafanyabiashara
11 na kuwafungulia mash-
taka kuhusiana na tuhuma za
utengenezaji na uuzaji wa jezi
feki. Msemaji wa jeshi hilo,
David Misime, alisema hayo ji-
jini Dodoma, ambapo amedai
ukamatwaji huo umetokana
na msaada kutoka kwenye vi-
wanda vinavyotengeneza jezi
halisi.

Mbali na hilo, jeshi hilo
likasema limekamata jezi
feki za klabu ya Simba 279 na
watuhumiwa 15 kutoka mikoa
ya Dar es Salaam, Dodoma,
Mwanza ambao walikutwa na
jezi hizo wakiziuza.

Msemaji huyo akaongeza
kuwa kitendo hicho ni kuiny-
ima au kuidhulumu serikali
mapato kutokana na ukwepaji
wa kodi.

“Kama inavyofahamika
baadhi ya timu huingia mi-
katana na makampuni kwa
ajili ya utengenezaji wa jezi na
makubaliano rasmi na jezi zi-
napouzwa kwa kiasi fulani cha
pesa hupatiwa kwa ajili ya kuli-
pa mishahara ya wachezaji na
huduma nyingine, nawataka
wananchi kuendelea kutoa
taarifa wanapoona jezi feki
zinauzwa ili kukomesha tabia
hiyo,” alisema Misime.

Hii ni taarifa nzuri mno kwa
wadau wote wa soka nchini
Tanzania. Ni kilio cha muda
mrefu sana. Klabu zimekuwa
zikinyonywa miaka nenda
rudi kwa watu kuuza jezi feki
na kujipatia fedha haramu.

Klabu za Tanzania zime-
kuwa masikini miaka nenda
rudi zikishindwa hata kulipa
mishahara wachezaji.

Ukiziangalia Simba na
Yanga ambazo zimeanzishwa
miaka ya 80 zimeshindwa ku-
jiendesha zenyewe kutokana
na changamoto mbalimbali
ikiwamo wizi kama huu.

Ukizingalia klabu hizi zina
mashabiki kila kona ya nchi.
Siku zikicheza mechi na timu
nyingine au zenyewe kwa ze-
nyewe mamia ya mashabiki
wanakuwa wametinga jezi za
timu hizo. Tatizo sasa ni kujua
feki zipi na halisi ni zipi.

Hata baadhi ya viongozi wa
klabu hizi wanadaiwa kush-
irikki kwenye biashara hizo
haramu. Na hasa wale wa zam-
ani kabla ya klabu hizi kuingia
kwenye mfumo wa mabadi-
liko. Na siku zote viongozi hao
wamekuwa ndiyo kikwazo
kwa wauza jezi feki kukamat-
wa. Siyo kwamba walikuwa
wanawakingia kifua, lakini
walikuwa hawatoi ushirikiano
kwa vyombo vya usalama ku-
fanya kazi zao kwa ufanisi.

Mabadiliko ya Uendeshaji
wa klabu ya Simba, pamoja na
udhamini wa Yanga ambapo
wadhamini wake ndiyo wa-
naotoa, kusambaza na kuuza
jezi, umeanza kuleta matunda
kwa sababu wao wameanza
kudhibiti jezi feki.

Hawa ndiyo wanaotaka ma-
badiliko ya kweli kwenye soka
la Tanzania kwa sababu wa-
natoa pesa nyingi kuziende-
sha klabu hizi, hivyo wanataka
kudhibiti mapato.

Nalipongeza Jeshi la Polisi
kwa kuanza kufanya kazi hii
ambayo ilionekana kama
vile imeshindikana miaka ya
nyuma kutokana na kukosa
ushirikiano. Kutokana na ku-
topata ushirikiano kutoka kwa
baadhi ya viongozi, ilionekana
kama vile jeshi linasuasua na
kulaumiwa na baadhi ya wa-
chambuzi wa soka, lakini sasa
inaonekana si hivyo.

Walichokuwa wanataka
Polisi ni ushirikiano kutoka
kwa klabu na watengeneza
jezi halisi, ili waifanye kazi yao
kwa ufanisi kama ambavyo
kwa sasa tunaona.

Kitakachotokea kwa sasa ni
wahujumu wataogopa kuten-
geneza na kuuza jezi feki. Sio
kwamba hili suala litaisha ka-
bisa, kwa sababu uhalifu wa
aina hii upo hata Ulaya kwe-
nye klabu kubwa na vyombo
vya kisasa vya usalama, lakini
bado jezi feki zipo.

Ila kutakuwa na woga kido-
go kwa wanaofanya shughuli
hiyo, na pia hata wakikamat-
wa watakuwa wakipelekwa
mahakamani, tofauti na zam-
ani ambapo walikuwa huru
kwa asilimia 100.

Kitakachotokea ni jezi zi-
takazokuwa zinaenea asilimia
kubwa zitakuwa halisi, na hii
haitazisaidia timu kubwa za
Simba na Yanga, bali hata zi-
sizokuwa na mashabiki wengi
kama vile Azam FC, Mbeya
City na Geita Gold.

Kwa moto huu wa Jeshi
la Polisi ambao imeanza
nao, mbele ya safari klabu
zinaweza kuanza kujiende-
sha kwa fedha za jezi, lakini
pia hata kusajili wachezaji wa
gharama kubwa kutokana na
mauzo.

Tumeshuhudia umati
mkubwa wa mashabiki wa
klabu za Simba na Yanga ziki-
furika kwenye maduka ya ku-
uza jezi za msimu unapoanza.
Kwa umati ule kama wote wa-
takuwa wakinunua jezi halisi,
haina mashaka klabu hizi haz-
itokuwa masikini tena.

Makampuni yaliyopata ten-
da yatapata faida na klabu pia
zitapata fedha zitakazosaidia
kuendesha baadhi ya mambo
muhimu ya kiutawala.

Huu uwe ni mwanzo tu
kwa Jeshi la Polisi, lakini pia
wanahitaji msaada na ush-
irikiano kutoka kwa wananchi
wenyewe, wasamaria wema,
wanachama na mashabiki wa
klabu, viongozi pamoja na
makampuni.
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Wanahabari
waambiwa
upotoshaji
ni dhambi

Na Christina Haule, DODOMA

WANAHABARI  wametakiwa kuepuka
dhambi ya upotoshaji ambayo ni sawa na
dhambi ya kuua mtu bali waitumie taaluma
yao katika kazi ya kuelimisha jamii juu ya ku-
jikinga na janga la ugonjwa wa virusi vya Co-
rona, kama inavyotakiwa kitaalamu.

Mtaalamu wa Afya kutoka Kitengo cha
Elimu ya Afya kwa Umma, Idara ya Kinga Wiz-
ara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. William Shayo, alisema hayo
jana wakati akizungumza na wanahabari juu
ya imani na taarifa potofu juu ya chanjo ya
corona.

Dk. Shayo alisema imani na taarifa potofu
hazina uthibitisho wenye mashiko huku ziki-
wa zina sifa mbaya za uzushi ambazo jamii
huzibeba kwa haraka.

“Ikumbukwe kuwa ukifanya mtu mmoja
asipate chanjo au tiba unaweza kusababi-
sha mtu huyo kufariki dunia na kifo chake
kinaweza kuleta shida kwa wengine ikiwamo
familia yake,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, aliwataka wana-
habari kuacha kuripoti taarifa potofu juu ya
corona kwa kuwa imani na taarifa potofu
husambaa kwa kasi sana na kusababisha wen-
gine kutochanja na kutishia uhai wao.

Alitaja baadhi ya maneno ya uzushi na
upotoshaji kuwa ni chanjo zinafanya mtu
anakuwa kwenye kundi la kufuatiliwa jambo
ambalo si kweli kwa sababu kama wangetaka
kuweka ufuatiliaji wangeweka kwenye chanjo
mbalimbali za awali.

Dk. Shayo alitaja kauli nyingine kuwa ni
chanjo kuathiri via vya uzazi na nguvu za ki-
ume jambo ambalo pia si kweli kwa sababu
akiwa mmoja wa waliochanja tayari mke
wake ni mjamzito.

Aliwataka wanahabari kuhakikisha jamii
inapata chanjo kwa asilimia 95 hadi Desem-
ba, mwakani baada ya kuelimisha jamii juu ya
umuhimu wa kuchanja wakiwamo walioko
kutumia taarifa za kitafiti zilizopo.

Alisema hali ya homa kwa mtu aliyepata
chanjo ni kawaida sababu hata watoto huwa
wanapata homa na homa si ugonjwa bali ni
hali ya kinga za mwili kupambana na ugonjwa.

Mwenyekiti wa Jukwaa la Wahariri Tanza-
nia (TEF), Deodatus Balile, aliipongeza serikali
kwa kuamua kuzitumia Sh. trilioni 1.3 zilizo-
tolewa kwa ajili ya mapambano dhidi ya co-
rona katika kuimarisha miundombinu ya maji
na elimu ili kuboresha maana ya jamii kujik-
inga na ugonjwa huo.

Alisema ujenzi wa madarasa unaoende-
lea utasaidia wanafunzi kukaa mbalimbali
madarasani sambamba na uchimbaji visima
kwa kuwapo na mpango wa kupeleka gari la
kuchimba kisima kila mkoa na kuacha kutege-
mea gari moja lililopo nchini kwa sasa ili ku-
hakikisha kila eneo linakuwa na uhakika wa
upatikanaji wa maji ya kujiepusha na virusi
vya corona.

Hata hivyo, alisisitiza wanahabari kuona
haja ya kuelimisha jamii na watoto kwa ujum-
la na kuwafanya kujitambua kujikita kwenye
elimu sambamba na kutafuta ajira binafsi ili
waweze kujikimu katika maisha.

Mbarawa aibua madudu ujenzi jengo [a abiria uwanja wa ndege

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Ujenzi na Uchuku-
zi, Prof. Makame Mbarawa,
amegundua  kasoro  katika
ujenzi wa jengo la abiria katika
Uwanja wa Ndege wa Mwanza,
hivyo kumwagiza Mkurugenzi
Mkuu wa Mamlaka ya Viwanja
vya Ndege Tanzania (TAA), ku-
peleka mara moja mhandisi
kwenye mradi huo.

Amesema jengo hilo linalo-
jengwa kwa gharama ya takrib-
ani Sh. bilioni 11, halijakidhi
viwango vya kimataifa na kuna
makosa mengine yanayohi-
taji wataalamu zaidi kushauri
namna gani ifanyike ili kukidhi
viwango.

Prof. Mbarawa alisema hayo
juzi jijini Mwanza alipofika ku-

kagua ujenzi wa jengo hilo un-
aoendelea ambao mpaka sasa
umefikia asilimia 85 na kutori-
dhishwa na hali halisi, hivyo
kubainisha kuwa umekosa vi-
gezo vya kimataifa vinavyosi-
mamiwa na Shirika la Kimataifa
la Usafiri wa Anga (ICAO).
“Mwenye dhamana ya vi-
wanja vya ndege si mkoa
wala halmashauri bali ni TAA.
Nashangaa kusikia hakuna
mhandisi anayesimamia jengo
hili kutoka kwao. Naagiza wa-
toke Dar es Salaam waje kusima-
mia hili jengo ili tupate thamani
ya fedha na viwango vinavyos-
tahili. Hatutaki kufanya makosa
halafu baadaye tuje tulaumi-
ane,” alisema Prof. Mbarawa.
Ameongeza kuwa majengo
yanayostahili kujengwa katika
viwanja vya ndege vya kimataifa

ni tofauti na majengo mengine
kwa kuwa yana viwango vinavy-
ostahili ambavyo katika uwanja
huo havikufuatwa.

“Tunatakiwa kujenga jengo
litakalodumu miaka 20 hadi
30. Hatuwezi kujenga hivi hivi
tu hapa tulipofikia, wataalamu
waje waangalie nini kiboreshwe
ili jengo likidhi mabhitaji”, ali-
sisitiza.

Prof. Mbarawa alisema seri-
kali inaendelea kuboresha vi-
wanja vingi vya ndege nchini na
kwamba cha Mwanza kinataraji-
wa kuwa cha kimataifa, hivyo la-
zima fedha zinazotolewa thama-
ni yake ionekane na kupitishwa
kwa viwango vya ICAO.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
Robert Gabriel, alisema mkoa
umeshaunda timu ya wataala-
mu na tayari wametoa michoro

sahihi na kazi zinaendelea za
kuboresha jengo hilo ili likidhi
viwango vinavyostahili.

Katibu Tawala Msaidizi wa
Miundombinu, Chagu Nghoma,
alimweleza Waziri kuwa jengo
hilo la abiria litakuwa na uwezo
wa kuhudumia abiria laki nne
kwa mwaka.

Pia alisema jengo litakuwa
na ukumbi wa abiria wa ndani,
wa kimataifa, ukumbi wa abiria
mashuhuri, migahawa na madu-
ka, ofisi mbalimbali za serikali
kama Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA), Uhamiaji, Afya,
Polisi na Maliasili na pia litaku-
wa na eneo la kuegesha magari
takribani 320.

Ujenzi wa jengo hilo ulianza
Septemba 19, mwaka huu na
unatarajiwa kukamilika mwaka
ujao.
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4

Fedha za corona zajenga madarasa 247

Na Shaban Njia,KAHAMA

WILAYA ya Kahama mkoani
Shinyanga imekamilisha ujenzi
wa vyumba 247 vya madarasa
katika shule za msingi na se-
kondari kupitia Sh. bilioni 5.6 za
corona zilizotolewa na serikari.

Fedha hizo zilitolewa miezi
miwili iliyopita na kujengwa
kwa vyumba vya madarasa ka-
tika halmashauri za Msalala,
Ushetu na Manispaa ya Kahama
ili kuwezesha wanafunzi wali-
ochaguliwa kuanza masomo
mwakani wanaingia madarasani
wote.

Mkuu wa Wilaya hiyo, Festo
Kiswaga, alisema hayo jana
wakati akikabidhiwa vyumba

hivyo na wakurugenzi wa hal-
mashauri hizo.

Alisema kwa sasa vyumba
hivyo vinasubiri wanafunzi wal-
iochaguliwa kuanza masomo
mwakani, hivyo jukumu lililoba-
ki ni kuhakikisha wanafunzi
wote wanaingia madarasani.

Kiswaga alisema wilaya il-
ipokea Sh. bilioni 5.6 za ujenzi
wa vyumbva vya madarasa 247
huku halmashauri ya Msalala
ikipata Sh. bilioni 1.8 kwa ajili ya
kujenga vyumba vya madarasa
90, Ushetu Sh. bilioni 1.6 kujenga
vyumba 60.

Alisema Manispaa ya Kahama
ilipata Sh. bilioni 2.2 kwa ajili ya
kujenga vyumba vya madarasa
97 na bweni moja kwenye shule

yenye mahitaji maalumu na
kwamba vyote vimekamilika ka-
tika muda uliopangwa.

“Madarasa yamekamilika ka-
tika halmashauri zote na yana
madawati, viti na meza na sasa
yanasubiria wanafunzi wali-
ochaguliwa kuanza kidato cha
kwanza mwakani. Nguvu hii
tuliyoitumia katika ujenzi huu
tuitumie kuhakikisha wanafunzi
wote wanaingia madarasani,”
alisisitiza.

Kiswaga aliweka bayana
kwamba fedha hizo zilimtia
hofu kubwa baada ya kuz-
ipokea na kwamba kumalizika
kwa ujenzi wa vyumba hivyo
kumemtoa hofu na sasa yuko
huru na anajiandaa kumkabidhi

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Sophia Mjema, hivi karibuni.

Makamu Mwenyekiti wa Man-
ispaa ya Kahama, Sindano Wil-
iam, ambaye ni Diwani wa Nyi-
hongo, alisema kulipojengwa
sekondari mpya alisema kuka-
milika kwa madarasa hayo kuta-
wapunguzia adha wanafunzi
kutembea umbali mrefu kwen-
da shule za kata jirani kama ili-
vyokuwa awali.

Akizungumza kwa niaba ya
wakurugenzi, Mkurugenzi wa
Halmashauri ya Ushetu, Mwal-
imu Lino Mwageni, alisema
wamemaliza ujenzi wa madar-
asa kwa kiwango walichopangi-
wa na serikali.
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Tahadhari maambukKizi mapya VVU
utekelezaji mradi Benki ya Dunia

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wilayani Kahama
wametakiwa kuwa makini wakati
wa utekelezaji wa mradi wa ubore-
shaji wa Miundombinu katika miji
Tanzania (TACTIC) utapoanza ili
kuepukana na maambukizi mapya
ya virusi vya Ukimwi (VVU) na
Ukimwi.

Tahadhari hiyo ilitolewa jana
na Mtaalamu Mshauri wa Mazin-
gira kutoka Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Kayonko Juma, katika kikao
kilichohusu mpango wa uboreshaji
wa miundombinu katika miji Tan-
zania kupitia mpango wa Benki
ya Dunia. Manispaa ya Kahama ni

moja ya maeneo ya utekelezaji wa
mradi huo. Alisema kutokana na
mji wa Kahama kukua kwa kasi na
kuwa na ongezeko kubwa la watu,
mradi huo unaweza kuwa chanzo
kikubwa cha maambukizi ya VVU
kwa kuwa wafanyakazi wataka-
okuwa wakitekeleza mradi huo
watakuwa ni wengi na watatoka
katika maeneo mbalimbali.

Juma pia alisema katika mi-
radi mikubwa ambayo imekuwa
ikitekelezwa na serikali kwa kush-
irikiana na Benki ya Dunia, kume-
kuwapo na matatizo mengi na ili
kuyadhibiti, serikali imejipanga
vizuri kwa lolote litakalojitokeza.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama,
Festo Kiswaga, alisema ili ku-

hakikisha kutokuwapo kwa maam-
bukizi mapya ya VVU wakati wa
utekelezaji wa mradi, watawapatia
elimu wananchi juu ya magonjwa
ya kuambikizwa na na yasiyoam-
bukizwa ili wananchi wawe katika
hali ya usalama kipindi chote cha
mradi. Pia alisema wananchi wa
Kahama wamekuwa na kero kub-
wa ya mitaro kwa kuwa mvua zi-
naponyesha, maji yote yamekuwa
yakijaa katika maeneo ya barabara
na kuwataka wananchi na wadau
wote kutoa ushirikiano ili kuweze-
sha ujenzi huo kukamilika kwa asil-
imia 100 na kwa muda uliopangwa.

Akitoa ufafanuzi kuhusu mradi
huo, Mhandishi kutoka TAMISEMI
kitengo cha miradi inayotekele-

zwa kwa kushirikiana na Benki ya
Dunia, Rashid Mtamila, alisema
miradi hiyo imekuwa na matatizo
mengi ikiwemo ukuaji wa miji na
ongezeko la watu.

Changamoto nyingine, alisema
ni pamoja na miji mingi kutoji-
andaa kukabiliana na ongezeko la
watu huku baadhi ya halmashauri
zikiwa hazina miundombinu ya
kukabiliana na majanga yanay-
oweza kutokea kipindi chote cha
utekelezaji wa mradi.

Alisema katika halmashauri 45
zinazotarajiwa kunufaika na mradi
huo, Kahama imekuwa katika kun-
di la kwanza kutokana na mji huo
kukua kwa kasi pamoja na ongeze-
ko kubwa la watu.

Kaimu
Meneja wa
Benki ya
NMB kanda
ya mashariki,
Harold
Lambileki
akimkabidhi
mshindi wa
kampeni ya
Bonge la
Mpango wa
pikipiki ya
mizigo ya
matairi mata-
tu, Sadick Ali
Said kutoka
tawi la NMB
- Ifakara.
Tayari Benki
va NMB
imeshatoa
zawadi ya
pesa taslimu
Milioni Kumi
na pikipiki
26 katika
kampeni hii.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Wahitimu

watakiwa

kuzingatia
maadili

Na Christina Mwakangale

WAHITIMU wa kada ya afya
wametakiwa kufanya kazi kwa
weledi, kuzingatia kanuni na
maadili ya taaluma, kila mara wa-
napotoa huduma kwenye jamii.

Hayo yalibainishwa juzi mkoani
Dar es Salaam na mgeni rasmi,
Prof, Eliab Opiyo, kwenye maha-
fali ya kwanza ngazi ya stashahada
ya wafamasia katika Chuo cha
Afya na Sayansi Shirikishi cha St.
Maria.

Prof. Opiyo ambaye pia ni Maka-
mu Mkuu wa Chuo Kikuu cha St.
Joseph, alisema ndani ya jamii
kuna uhaba wa wahudumu wa
afya kwenye hospitali za umma na
binafsi, hivyo mafunzo waliyoya-
pata yawe na tija sambamba na
kufuata miongozo ya taaluma.

“Wafamasia huwa wanahitajika
zaidi nchini kwa kuwa kuna uhaba.
Hospitali za umma, binafsi kuna
mahitaji. Vyuo binafsi tutaendelea
kutoa mafunzo ya kada hii ili ku-
kabiliana na uhaba wa wataalamu
hao” alisema Prof Opiyo.

Mkurugenzi Mtendaji St. Ma-
ria, Dk Thompson Ananth, alise-
ma wahitimu hao wasisubiri
kuajiriwa, badala yake waandae
maandiko yenye wazo la ubunifu
wa biashara inayoendana na taal-
uma yao na kisha kutoa ajira.

“Kuna fursa nyingi katika sekta
hii, mnatakiwa kuandika wasilisho
la biashara kulingana na taaluma
yenu. Mlichojifunza mkakitumie
kwenye jamii, mkawe mabalozi
wazuri wa chuo kinidhamu,” alise-
ma Dk. Ananth.

Mwenyekiti wa Bodi ya Ushauri
ya Chuo, Dk Otilia Gowelle, alise-
ma wahitimu 53 wamehitimu kozi
ya ufamasia, idadi ambayo ni ndo-
go, hivyo akasisitiza kuwa kuna
haja ya kuongeza wataalamu wa
afya ili huduma kuboreka.

Wapaza sauti kero upatikanaji maji Masasi

Na Hamisi Nasri, MASASI

Masasi mkoani Mtwara, wanakabili-
wa na uhaba wa maji safi na salama,
hivyo kulazimika kununua ndoo ya
lita 20 kwa Sh., 1,000.

Wakizungumza na mwandishi wa
hao walisema hali ya upatikanaji wa
maji safi na salama katika kipindi
ambacho mvua hazijaanza kunye-
sha ni ngumu na inaathiri shughuli
zao za kiuchumi.

Muhaji Awadh, mkazi wa kijiji hi-
cho alisema inapofika kiangazi, hali
ya upatikanaji wa huduma ya maji

kwenye maeneo yao ni shida, hivyo
wananchi wanalazimika kuacha
shughuli za maendeleo na kutumia
muda mwingi kusaka maji.

Alisema kwa miaka mingi sasa
kumekuwa na idadi kubwa ya vion-
na kutoa ahadi ya kupeleka maji ya
bomba pamoja na kuchimba visima
virefu lakini hadi sasa hazijatekele-
zZwa.

Kwa mujibu wa Awadh, kutokana
na hali hiyo, wanaiomba serikali
kuwasaidia kuwapelekea huduma
hiyo ili waondokane na adha hiyo
ambayo imekuwa ikikwamisha
upakanaji wa maendeleo kwenye

ya kazi za maendeleo wanatumia
muda huo kusaka maji.

Naye Fatuma Dustan, alisema
kutokana na kero hiyo, baadhi ya
wanawake wameamua kusitisha
huduma ya uzazi kwa sababu hata
kama watajifungua watoto, hakuna
maji ya kuwafanyia usafi, hivyo
wanasubiri hadi pale serikali itaka-
powapelekea maji.

“Kwa mfano mimi kama mwan-
amke kwa sasa nimeamua kusitisha
huduma ya kuzaa au kupata ujauz-
hakina huduma ya maji. Hata kama
ukisema uzae watoto wataoga nini

wakati maji ni shida?” alihoji.
Mwenyekiti  wa Kijiji
Hamisi, alikiri kuwapo kwa tatizo

hilo  jambo ambalo alisema kwa
sasa  wananchi wananunua maji
kutoka kwa watu ambao wan-

apitisha na kwamba ndoo moja ya
lita 20 inauzwa kati ya Sh. 800 na
1,000.

Alisema kazi za kiuchumi kwa
sasa hazifanyiki kwa sababu wa-
nanchi wanatembea umbali mrefu
kutafuta maji. Alisema kutokana na
adha hiyo. wanaiomba serikali ku-
fanikisha suala la upatikanaji maji
haraka.

Dominick Milanzi, Diwani wa
Mlingura, alisema kero ya maji ka-
kuwa licha ya kuisemea mara kwa
mara katika vikao vya baraza la
madiwani, imekuwa shida kupatiwa
ufumbuzi.

Meneja wa Wakala wa Majisafi
WASA) Wilaya ya Masasi, Juma
Yahaya, alisema upatikanaji wa hu-
duma ya maji kwa wilaya ya Masasi
ni wa kuridhisha japokuwa katika
kipindi cha hivi karibuni imepitia
katika wakati mgumu kwa sababu
ya kiangazi kwa sababu ya maji ku-
kauka visimani.
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Watakiwa
kushiriki
sensa watu,
makazi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WATANZANIA wameshau-
riwa kujitokeza kwa wingi
kushiriki sensa ya watu
na makazi itakayofanyika
Agosti 2022 kwa maendeleo
va taifa na kuacha kusikiliza
maneno ya uzushi katika
mitandao ya kijamii.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Makamu Askofu Mkuu wa

Kanisa la Cornerstone Pente- :

cost Tanzania, Yohana Mgusi,
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari jijini
hapa.

Alisema Watanzania wana-
takiwa kujitokeza kwa wingi
katika sensa hiyo ambayo ni
tukio la kiserikali la kuhesa-
biwa ambalo litawezesha
kupanga bajeti kwa ajili ya
maendeleo ya kila Mtanza-
nia.

Alisema badala ya ku-
jengewa hofu kama ilivyo
kwa ugonjwa wa corona,
Watanzania wajitokeze kui-
unga mkono serikali kwenye
jambo hilo muhimu ambalo

linalenga kumfikia kila Mtan-

zania bila kujali itikadi ya
kidini na kisiasa.

“Ninawaomba Watan-
zania wezangu tujitokeze
kwenye zoezi hili muhimu
litakalofanyika mwakani
kwa kila mtanzania ahesa-
biwe ili serikali yetu iweze
kupanga bajeti yake kwa
ajili ya maendeleo ya taifa
letu"alisema

Askofu Mgusi pia ali-
waomba Watanzania kuon-
doa vikwanzo katika utoaji
wa majibu kwa watumishi
watakaokuwa na jukumu la
kuhesabu wakati huo.

Alisema badala yake wa-
toe ushirikiano utakaowez-
esha zoezi hilo kwenda
kwa wakati na wepesi pale
watakapotoa majibu yaliyo

sahihi yenye tija kwa ajili ya

maendeleo ya nchi.

Pia aliziomba familia
ambazo zinaishi na watu
wenye ulemavu kutowaficha
kwenye zoezi hilo kwa kuwa

wao pia wana haki ya kuhes- :

abiwa kama ilivyo
kwa wengine bila kujali hali
Z30.

Kitendo cha kuwaficha ni

dhambi tena ni cha ukatili na

unanyanyasaji na watakao-
bainika serikali isiwafumbie
macho bali iwachukulie

hatua za kisheria ili kukome- :

sha tabia hiyo.
Askofu huyo awali aliwa-

taka wazazi na walezi wenye :
watoto wanaotakiwa kwenda :

shule kutowaweka majum-
bani.

' Askofu ahimiza waumini kufanya Kazi

Na Paul Mabeja, DODOMA

SKOFU wa Kanisa la An-

glikana Tanzania Day-

osisi ya Central Tang-

nyika, Dk. Dickson

Chilongani, amewataka waumini

wa kanisa hilo kujishughulisha

na ujasiriamali na vikundi vya

vikoba ili kuondokana na umas-
kini.

Dk Chilongania alibainisha
wa akifunga mafunzo ya Vlkoba
na ujasiriamali kwa wanawake
wa Ushirika wa Mama wa Kikris-
to wa Kanisa Anglikana Tanzania
(UMAKT)

Alisema mafunzo ya ujasiri-
amali ni muhimu kwa wakati
huu kwa waumini wa kanisa hilo
nchini ili kuondokana na umas-
kini katika kaya zao.

“Kuna watu wanaishi kana
kwamba Yesu anarudi kesho.

Mtu ana maisha magumu lakini
hana shamba wala hajishughuli-
shi na ujasiriamali watoto wana-
pata shida hata kwenda shule ni
shida.

“Tunapaswa kubadilika,
walipokuja wamisionari kuleta
dini walitufanya kuona kuwa
mtu ukishaokoka basi wewe
huna sababu ya kushughulika
na ujasiriamali au uzalishaji mali
lakini wao walipokuja walifanya
kazi na walichuma mali hapa
hapa kwetu na kwenda nazo
kwao na sisi tukaendelea kuwat-
egemea wao,” alisema.

Dk. Chilongani alisema kina-
chotakiwa hivi sasa si waumini
kupatiwa msaada wa fedha bali
ni kuwezeshwa ili kubadili miti-
Zamo yao.

“Hata Yesu mwenyewe ana-
tusisitiza kufanya ujasiriamali.
Walikuja wamisionari waliotua-
minisha kuwa hatuna sababu ya

kufanya kazi lakini tulipoisoma
Biblia wenyewe tumebaini kuwa
kufanya kazi ni jambo la lazima.
Tusiwe kama yule aliyepewa tal-
anta moja akaichimbia chini bali
tuzalishe zaidi kwa kile tulicho
nacho,” alisema.

Pia alisema Watanzania wa-
naweza kutumia fursa pamoja
na rasilimali zilizopo nchini ili
kujikwamua kiuchumi badala
ya kuendelea kutegemea mis-
aada.

“Tukifanikiwa kuimarisha
maisha ya waumini wetu hata
kanisa linatakuwa imara lakini
kama maisha ya waumini wetu
yataendelea kuwa duni, basi hata
huduma ya kanisa itakuwa duni.

“Hatujui Yesu atarudi lini la-
kini inashangaza watu wanaoishi
kama Yesu anarudi kesho. Hawa-
fanyi kazi wala hawana shughuli
yoyote ile ya kujipatia kipato. La-
zima tubadilishe mitizamo yetu

na viongozi wa dini tusione aibu
kufundisha hivyo kwani ipo kwe-
nye Biblia,” alisisitiza.

Aliongeza kuwa kwa wakati
huu semina za ujasiriamali na vi-
kundi vya vikoba kwa waumini ni
muhimu kwa sababu kanisa bila
fedha haliwezi kuendelea.

Kadhalika aliagiza viongozi
wa mitaa yote zilizoko chini ya
dayosisi hiyo, kuhakikisha wa-
nawekeza miradi mbalimbali
ambayo wataitumia kama vitega
uchumi.

“Lazima kila Parish (mtaa)
kuwa na mradi hata mmoja kila
eneo nataka kuwa na mradi
kama fremu za maduka au nini
lakini kuwapo na mradi wa Kite-
ga uchumi cha kanisa,” alisema.

Mratibu wa UMAKI Kanisa
Anglikana Tanzania, Magreth
Ndonde, alisema mafunzo hayo
yametolewa kwa siku tano yaki-
jumuisha zaidi ya washiriki 40.

Baadhi ya washiriki wa mkutano mkuu wa mwaka wa afya mazingira na usafi uliofanyika jana Jijini Dodoma kwa kuwashirikisha wawakilishi
kutoka Mikoa ya Tanzania pamoja na wadau wengine wa afya nchini. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Watoa huduma za fedha wapewa somo matumizi nishati mbadala

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKURUGENZI Mtendaji
wa Shirikisho la Asasi zinazotoa
Huduma za Kifedha kwa Wa-
jasiliamali (TAMFI), Winnie Ter-
ry, amewataka watoa huduma
za kifedha kuwa na uthubutu
na kujiamini kwenye kutoa hu-
duma hizo kwa ajili ya nishati
jadidifu
wakati wa warsha ya matumizi
bora ya nishati mbadala namna
serikali inavyoshiriki katika
mchango wa matumizi bora ya
nishati jadidifu ikiwamo gesi na
umeme jua.

“Nasema haya kwa saba-
bu watoa huduma wadogo wa

fedha wamekuwa wanasita kutoa
huduma hizi za kifedha kwa ajili
yanishatiendelevu kutokanana
kuwa na wasiwasi. Wanatakiwa
wajiamini,” alisema.

Terry alisema  matumizi
ya nishati jadidifu yanaweza
kunusuru uharibifu wa mazin-
gira.

Pia alisema utoaji elimu
na ubunifu ni moja ya mam-
bo ambayo yanahitajika ka-
tika kuhakikisha watu wengine
wanapata elimu juu ya nishati
hiyo na matumizi yake ili kuon-
doa tatizo la uharibifu wa maz-
ingira.

Alisema lengo la warsha hiyo
ni kukutana na wadau mbal-
imbali wakiwamo wa nishati

mbadala ili kubadilishana mawa-
7o na kuzungumzia sera na
taratibu zinazomgusa moja kwa
moja mtoa huduma za kifedha.
Alisema watoa huduma wadogo
wa fedha wamekuwa wanasita
kutoa huduma kifedha kwa ajili
ya nishati endelevu .

“Tuliona ni vyema kukutana
kwa pamoja kujadili haya mam-
bo jinsi gani hizi taasisi za fedha
zinaweza kuunganisha namna
bora ya kutoa huduma katika
suala zima la nishati jadidifu,”
alisema.

Mwezeshaji  katika warsha
hiyo, Finias Magesa, alisema
wamejadili sera zilizopo za ni-
shati jadidifu zinavyoweza kuleta
ongezeko la nishati jadidifu kupi-

tia ongezeko la huduma za fedha
ambazo zinatolewa kwa kuwa
kumekuwa na kusita sita kwingi
kwa mashirika hayo.

“Sijui ni uelewa mdogo juu ya
nishati jadidifu na jinsi ya kuz-
inufaisha hizi taasisi za fedha,”
alisema.

Aidha, Mwakilishi kutoka
shirika la Simusolar, Raymond
Anthony, alisema hatima ya
yale waliyojifunza imewasaidia
kuongeza idadi ya Watanzania
ambao wanatumia bidhaa zao
sababu mabadiliko ya tabianchi
yaliyopo wakati huu yanawataka
kuwa na uwezo wa kutumia mbi-
nu mbadala kwajili ya uzalishaji
pia kupata ulinzi na kipato cha
mtu mmoja mmoja.
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Uamuzi wa pingamizi kesi
va vileo Januari mwakani

Na Mwandishi wetu,
ZANZIBAR

ATIMA ya kesi ya Jumuiya ya

Maimamu Zanzibar (JUMAZA)

dhidi ya Mwanasheria Mkuu

na Bodi ya Udhibiti Vileo ya
madai ya kuvunjwa Sheria Na. 9 ya
Vileo ya mwaka 2020, itajulikana Janu-
ari 17, mwakani, baada ya hukumu kuk-
wama kutolewa juzi na Jaji Abdulrakim
Ameir Issa.

Katika kesi hiyo, JUMAZA wanadai
kuwa Bodi ya Udhibiti wa Vileo Zanzi-
bar (ZLB) imevunja kifungu cha 33(1)
cha Sheria ya Vileo na kushindwa kusi-
mamia masharti ya kifungu cha 28(k)
kinachotaka baa kuwa umbali wa mita
1,000 kutoka makazi ya watu na hudu-
ma za jamii kama hospitali, nyumba za
ibada, shule na madasrasa.

Wanasheria wa Serikali kutoka Ofisi
ya Mwanasheria Mkuu, wamefungua
pingamizi wakidai kuwa kesi imefun-
guliwa kinyume cha sheria bila kutoa
taarifa ya siku 60 ya kushtaki serikali
pamoja na hati ya kiapo kutokuwa na
tarehe.

“Leo ulikuwa utolewe uamuzi mdogo

wa pingamizi la awali lakini Jaji anayes-
ikiliza kesi amepata dharura badala
yake hukumu itatolewa Januari 17,
alisema Wakili wa JUMAZA, Omary
Shehe.

Alisema katika kesi ya msingi, wa-
napinga uvunjwaji wa sheria unao-
fanywa na Bodi ya Udhibiti wa Vileo
baada ya kutoa vibali kwa kampuni tisa
za kuingiza vileo Zanzibar badala ya
tatu, jambo ambalo ni kinyume cha she-
ria pamoja na baa kuendelea kupewa
leseni za biashara kinyume cha sheria.

“Kifungu cha 28 (k) kinasema baa
kabla ya kupewa leseni ya biashara, ina-
takiwa kuwa umbali wa mita 1,000 ku-
toka katika maeneo ya huduma za jamii
kama makazi ya watu nyumba za ibada,
shule na hospitali,” alidai Wakili Omary.

Wakili huyo alidai kesi ya msingi ya
JUMAZA bado iko pale pale licha ya Rais
wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi,
kuivunja bodi inayotuhumiwa kuhusika
na kuvunja sheria katika utekelezaji ma-
jukumu yake.

Katibu wa Kamati ya Maadili ya Ju-
muiya ya Maimamu na taasisi za kiis-
lamu Zanzibar, Sheikh Abdalla Mnumbi
Abbas, alisema mahakama inapaswa

kuharakisha kesi hiyo kutokana na ku-
gusa maslahi ya umma.

Alisema kifungu cha 33(1) kimesisitiza
wamiliki wa kampuni za uingizaji wa
vileo kabla ya kupewa vibali lazima awe
Mzanzibari, mlipa kodi, awe na ghala
la kuhifadhia na gari kusambaza viny-
waji badala yake wazungu wanaingiza
pombe Zanzibar. Alisema kuna hadi ho-
teli za kitalii zimekuwa zikiingiza pombe
kutoka nje ya Zanzibar bila kulipa kodi
baada ya kununua kwa kampuni za
ndani zenye vibali vya kuingiza vileo na
kusababisha serikali kupoteza mapato.

Sheria namba 9 ya mwaka 2020 ili-
tungwa na Baraza la Wawakilishi, baada
ya kujadiliwa Baraza la Mapinduzi (BLM)
na kuanza kutumika baada ya kutiwa
saini na Rais lakini Bodi ya Udhibiti wa
Vileo imeshindwa kusimamia masharti
ya sheria hiyo.

Kutokana na mabadiliko ya sheria
hiyo, wamiliki wa baa wanatakiwa kuli-
pia leseni Sh. milioni 4.8 badala ya Sh.
milioni mbili wakati kampuni za uingi-
zaji pombe zikitakiwa kulipia Sh. milioni
30 badala ya Sh. milioni mbili pamoja
na gharama za ukaguzi Sh. milioni tano
kwa mwaka.

RAIS wa Zanzibar
Dk.Hussein Al
Mwinyi na Mkewe
Mama Mariam
Mwinyi wakisalimi-
ana na kuagana na
Mkuu wa Mkoa wa
Mjini Magharibi Un-
guja Idrisa Kitwana
Mustafa na vion-
gozi mbalimbali
akiondoka Uwanja
wa Ndege wa
Kimataifa wa Abeid
Amani Karume
Zanzibar kuele-

kuhudhuria Kikao
cha Kamati Kuu ya
Halmashauri Kuu
ya CCM, Kilichota-
rajiwa kufanyika
jana. PICHA: IKULU
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Waziri apigia debe
muswada wa sheria

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAJUMBE wa Baraza la Wawakilishi
wametakiwa kujipanga zaidi kuhakikisha
wanachangia muswada wa kuanzishwa
kwa mamlaka kamili ya kupambana na
dawa za kulevya ili kuongeza kasi ya
mapambano ya biashara hiyo haramu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Kwanza wa Rais, Dk. Saada Salum
Mkuya, aliyasema hayo wakati aki-
ZUNgUMza na wajumbe wa Baraza la
Wawakilishi kuhusu mswada wa kuan-
zishwa kwa mamlaka kamili ya kupam-
bana na dawa hizo.

Alisema serikali imejipanga kupambana
na uhalifu mbalimbali wa kimataifa iki-
wamo matumizi na usafirishaji wa dawa
za kulevya ambazo athari zake kwa
nguvu kazi ya taifa ni kubwa.

Mkuya alisema kuwapo kwa mam-
laka kamili ya kupambana na dawa za
kulevya itakuwa na uwezo ikiwemo wa
kukamata,kufikisha mahakamani pamoja
na kufanya uchunguzi wa tuhuma hizo
kikamilifu.

Alisema iliyopo sasa haijafanikiwa
kwa kiasi kikubwa kupambana na ku-
dhibiti dawa za kulevya huku ikiwapo
mianya mingi inayotoa nafasi ya kuwapo
uhalifu huo.

“Upungufu mwingi uliopo katika
Tume ya Kuratibu na Kudhibiti Dawa
za Kulevya ndio umesababisha kuja na
marekebisho ya sheria ya kuwapo kwa
mamlaka kamili itakayofanya kazi za
uchunguzi, kukamata na kufikisha ma-
hakamani,” alisema.

Mkuya aliwaambia wajumbe kwamba
serikali ya Zanzibar na ya Uingereza
zimeingia makubaliano ambayo lengo
lake kupambana na uhalifu ikiwamo wa
dawa za kulevya.

Alisema kisiwa cha Zanzibar kimekuwa
kikitumiwa na watu mbalimbali waki-
wamo wahalifu kwa ajili ya kuingiza
dawa za kulevya, hivyo serikali ime-
kubaliana na Uingereza kuongeza ma-
shirikiano yatakayodhibiti matukio hayo.

“Hizo ndizo sababu kubwa zilizoifanya
Zanzibar kuingia makubaliano na seri-
kali ya Uingereza katika kupambana na
uhalifu ikiwamo wa kupambana na dawa
za kulevya,” alisema.

SMZ yabainisha malipo kampuni

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Katibu Mkuu wa Wizara
ya Fedha na Mipango, Aboud Has-
san Mwinyi, amewataka wananchi
waliowekeza fedha zao katika
kampuni ya Masterlife kwamba ki-
wango cha fedha watakacholipwa
ni kile walichokiweka na si faida ya
uwekezaji.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
kagua uhakiki na utoaji wa akaunti
za benki kwa ajili ya wananchi
walioathirika na kampuni hiyo
awamu ya pili unaoendelea katika
Shule ya Sekondari Haile Salassie.

Aboud Mwinyi alisema wa-
nanchi wafahamu kwamba serika-
li haitalipa kiwango cha faida kwa
mtu aliyewekeza katika kampuni
hiyo na kile kitakacholipwa ni ali-
choweka pekee.

Pia alisema serikali imeweka
fedha za kutosha kwa ajili ya ku-
hakikisha kila mwananchi ali-
yeathirika katika kampuni hiyo
anapatiwa fedha zake.

Naibu Katibu Mkuu alibainisha
kuwa serikali imefanya zoezi hilo
kwa mara ya kwanza kwa wa-
nanchi walioathirika kwa Mkoa wa
Kaskazini Unguja na tayari wote
wameshalipwa fedha zao.

Alisisitiza kwamba wananchi
wote wa awamu ya pili watalipwa
kwa kutumia akaunti za akaunti na
hakuna mwananchi atakayelipwa
fedha taslim.

“Mpo hapa kwa ajili ya kuleta
taarifa zenu za benki na tunaziku-
sanya ili kuwalipa. Nyote mtapata
fedha zenu muda si mrefu, hivyo
uvumilivu ni muhimu. Lengo la
serikali ni kuona kila mwananchi

anapatiwa haki yake,” alisema.

Aboud aliwatoa wasiwasi wa-
nanchi na kuwaahidi kwamba
kila mtu ambae aliweka fedha
zake katika kampuni hiyo atapa-
tiwa bali kitu cha msingi ni kuwa
wavumilivu na busara katika zoezi
hilo.

“Tunawaombeni wananchi
muwe wavumilivu kwani serikali
yenu tayari kwa awamu ya kwan-
za imeshalipa wananchi walio-
athirika zaidi ya 4000 kwa mkoa
wa Kaskazini kuanzia Sh. 100,000
hadi Sh. 1,000,000 nanyi mtalipwa
kama wenzenu,” aliahidi.

Kamishna wa Bajeti, Wizara
Nchi, Ofisi ya Rais, Fedha na Mi-
pango, Saumu Khatib Haji, alise-
ma awamu hiyo ya pili ambayo
inafanyika kwa mikoa yote ya
Unguja, wananchi 3,558 ambao

majina yao yamebandikwa ka-
tika maeneo husika wanatarajiwa
kuhudumiwa na kupatiwa fedha
7ao.

Akizungumzia changamoto zi-
nazojitokeza kwa awamu ya pili,
alisema ni pamoja na wingi wa
watu wanaohitaji huduma na ku-
taka kuhudumiwa wa kwanza.

Pia alisema changamoto ny-
ingine ni mwananchi kwenda na
mikataba ya watu 20 ambaye ni
wakala, hivyo kwa sasa wamesiti-
sha huduma kwa watu hao na ku-
sisitiza wanaotaka kuwakilishwa
suala lao litakuwa leo.

Kuhusu wananchi kupigiwa
simu na kufunguliwa akaunti
wakati wa ulipaji wa fedha hizo
kwa awamu ya kwanza katika
mkoa wa Kaskazini, alisema awa-
mu hii suala hilo haijajitokeza na

ilivofilisika

kwamba  walilidhibiti
kwa kushirikisha benki.

Aliwashauri wananchi kuen-
delea kuiamini serikali yao na
kuonyesha imani kubwa kwa
Rais Mwinyi kwa imani yake ya
kuwarejeshea fedha zao ambazo
walitapeliwa.

“Serikali haikupanga kumdhu-
lumu mwananchi kwa sababu
serikali ni baba na wananchi ni
watoto wake hivyo sio rahisi baba
kumdhulumu mtoto wake na wen-
gi wameona amana walizoweka
wanaikuta kama waliyoiweka,”
alisisitiza.

Sambamba na hayo aliwasihi
wananchi ambao bado hawajao-
na majina yao kuendelea kuwa
wastahalimilivu  kwani majina
yapo na yatatolewa wakimaliza
awamu hiyo.

mapema
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KILIENEEMA
Dhahabu ya
Kimasai
Inayong’ara

UNIA imehamanika baada ya vijana
wawili kutoka jamii ya Kimasai, kute-
temesha tasnia ya filamu kutokana
na umahiri wao wa kuimba nyimbo

mbalimbali za wasanii wakubwa wa Bollywood

nchini India.

Hata hivyo, vijana hao Kili na Neema Paul
mkoani Pwani, licha ya kutojulikana sana hapa
nchini, hali ni tofauti huko India na mataifa
mengine ambako wamekuwa maarufu na
kuonekana kama mashujaa wao.

Wasanii wakubwa wa filamu wa Bollywood,
wameshangazwa na vipaji vya vijana hao na
kusababisha kufikiria kuwashirikisha katika
baadhi ya kazi zao.

Kili na Neema wamefahamika na kuwa
maarufu kupitia mitandao ya kijamii ya Tik
Tok na Instagram, ambako wanapata nafasi ya
kuonyesha kazi zao kwa kurudia nyimbo za
wasanii wakubwa huku wakiwa katika mand-
hari ya kitamaduni ya Kimasai.

Kutokana na umaarufu wao, makampuni ya
kimataifa yapo mbioni kuingia nao mikataba
ya kibiashara kutokana na kuwa na idadi
kubwa ya wafuasi.

Akizungumza na vyombo mbalimbali vya
habari, Kili amesema anamshukuru Mungu kwa
umaarufu waliopata, lakini kwa sasa imekuwa
kazi ngumu kwao kutokana na kutakiwa na
wanahabari wengi kufanya mahojiano

“Vyombo vingi vya habari hasa nchini India
wanataka kufanya mahojiano na sisi, imekuwa
wakati mgumu sana lakini inapendeza kuona
tunajulikana na tumevuka mipaka ya Tanza-
nia,” amesema Paul.

Hata hivyo, amesema siku si nyingi ndoto
yake inaweza kutimia kutokana na kuwepo na
mpango wa kufanya kazi na msanii mkubwa
kutoka Bollywood na hivyo kuitangaza vyema
Tanzania.
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BASI SAWA

Bongo muvi
msaidieni Bambucha

ILE dhana kwamba wasa-
nii wa filamu hawasaidiani
inaweza kufutika endapo kilio
cha mwigizaji Omary Said
maarufu kama ‘Bambucha’
kitafanyiwa kazi.

Kwa sasa Bambucha hajiwe-
Zi baada ya kukatwa mguu na
ameomba msaada wa kumudu
matibabu wakati akiende-
lea kuangaliwa afya yake na

wataalamu.

Ibraah taratibu
usije ukajifunga

MWANAMUZIKI wa
kizazi kipya kutoka lebo
yva Konde Gang, Mu-
sic Ibraah Tz, amesema
kamwe hategemei Kiki
kupata umaarufu, bali kazi
nzuri anazofanya zinajiuza

zenyewe.

katika sanaa,” amesema Ibraah.

Kulingana na kituo cha
runinga cha EATV, msanii huyo
anaomba msaada wa kifedha
ili kuweza kununua dawa,
kusafisha mguu aliokatwa na
matibabu mengine.

Amesema kuandika ny-
imbo nzuri na zenye
ujumbe sahihi na kweli
ndio silaha kwa msanii
anayejitambua, na kuacha
tabia ya kushambuliana na
kukoseana heshima bila
sababu za msingi.

“Mimi nipo Konde
Gang ninaamini kuwa na
kazi nzuri ndio unapata
umaarufu na siamini Kiki
katika maisha yangu, ni
lazima Kila mtu kutambua
umuhimu wake na kuacha-
na na mambo ya kusham-
buliana kwani hataleta tija

Uhuru.

MKALI wa muziki wa Bongo
Fleva, Rayvann, ameshukiwa
kama mwewe baada ya kudai
wimbo wake ‘Tetema’' haujawahi
kutokea tangu Tanzania ipate

Baadhi ya watu walioshiriki ka-
tika ukurasa wake wa Instagram,
wamesema Rayvanny, hajafanya

huo ni wa kwanza kupendwa

emtaka kurudi kwenye kumbu-
kumbu kuangalia nyimbo gani

zilitamba na zinaendelea kufanya

vizuri hadi sasa.
“Rayvanny asidanganyike na
watu waliotazama kupitia You-

GUBU LA MUME: Gumegume lililoshindikana

Na Adam Fungamwango

MWANAUME ni kichwa cha nyumba.
Huu ni msemo wa waswahili kuwa mwa-
naume ndiye anayebeba majukumu yote
yva nyumbani ya kila siku. Mwanamke
yeye ni msaidizi wake. Lakini mwanaume
anatakiwa pia kuwa na tabia nzuri ili wa-
naokufuata, mke na watoto nao wawe na
tabia hizo.

Baba akiwa na tabia mbaya, ni wazi pia
anaowaongoza Nao wataiga tabia hiyo.

Filamu ya ‘Gubu la Mume’ inaonyesha ni

jinsi gani baadhi ya wanaume wamekuwa
na tabia mbaya, ambazo hawakutakiwa
kuwa nazo.

Baadhi ya wasanii waliocheza ni Zu-
beri Mohamed ‘Niva' na Najma Mohamed.
Inamuonyesha Niva kuwa anayeishi na
mkewe Najma kuwa ni mwanaume mwe-
nye gubu, mchoyo na tabia zingine zina-
zofanana na hizo.

Hataki ndugu yake yoyote na hata wa
mkewe wafike nyumbani kwake. Tatizo

lake kubwa ni uchoyo, kwani anaona
wakija watakula chakula chake.

Pia amekuwa na maneno mengi na
sheria nyingi kwa mkewe. Hataki avae
NgUO ambazo anaona mkewe atapendeza.
Hataki aende saluni atengeneze nywele
apendeze. Mke anakubaliana na hilo.

Lakini shoga yake mmoja anamuuma
sikio na kumwambia asiwe anakubaliana
na Kila kitu anachosema mumewe na
akaahidi kurekebisha hali hiyo. Kwanza
akampeleka saluni Najma. Niva aliporudi

utafiti wa kina kujua kama wimbo

nchini na Afrika Mashariki, wam-

Rayvanny utaufikia
upendo wa Malaika?

Tube na akajisifu kwamba wimbo
wake ndio pekee umefanya vizuri
tangu uhuru, aende katika kum-
bukumbu zake akaangalie ny-
imbo kama Malaika au Rangi ya
Chungwa, halafu atajiona kwam-
ba yeye amekosea,” amesema
mdau mmoja.

akakasirika sana. Alipotam-
bua kuwa ni shoga yake huyo
alimfokea na kunyang'anya
pesa. Kwa bahati mbaya sana
mpenzi wa mwanamke huyo
ni baunsa. Akaenda kusema
kwa mpenzi wake. Niva aka-
sakwa na kupatikana, akapigi-
ka hadi akasalimu amri.

Lakini akabakia na suala la
uchoyo. Mjomba wa mkewe
shangazi ya mkewe naye pia
akaja.

Kitendo cha kukaa kwa
mkwe wao kwa siku kadhaa

keuibaili

MSANII wa Bongo Fleva, Barakah The
Prince, amesema umbali wa sehemu
wanazoishi yeye na aliyekuwa mpenzi
wake Najma, umesababisha kuachana.

Barakah amesema yeye ameumbwa
na wivu hivyo kuishi mbali kulisababi-
sha kuhisi tofauti na kuwa na maswali
mengi jambo ambalo liliwafanya wa-

jadiliane na kutoa uamuzi wa kuachana
na kubaki kama marafiki.

“Kuachana siyo jambo la ajabu katika
mapenzi, mimi na Najma tulikubaliana
kuwa tofauti kulingana na maisha yetu
hasa umbali wa sehemu tunazoishi
ambao unasababisha kuwa na migogoro
mara kwa mara " amesema

kilimkera mno Niva, Kiasi kwamba
hadi wakatambua kuwa hawatakiwi
hapo na mkwe wao.

Wakaondoka. Siku waliporudi wali-
kuja ukoo mzima na kumchukua ndugu
yao. Mke naye alikuwa amechoshwa
na visa vya mumewe, akaondoka,
huku akitaka talaka ifuate nyuma.

Hili lilimuumiza sana Niva. Alimpen-
da sana mkewe. lakini tabia yake
haikuwa na dawa. Alianza kuwa mlevi
ili kupoteza mawazo. Akiwa kwenye
mabaa, akaanza kazi ya kuwaelimisha
wenzake juu ya kuishi vizuri na wake
za0. Kuacha uchoyo na gubu.
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UHURU, WANAMUZIKI
MIKONGENI TANGA

Na Adam Fuhgamwango

KABLA hata ya Uhuru wa Tanganyika, kwa sasa Tanzania Bara,
sehemu za Tanga kuanzia Hale kuelekea Tanga mjini kulikuwa na
mashamba makubwa ya mkonge ambayo yalihitaji wafanyakazi
wengi.

Watu kutoka mikoa mbalimbali nchini walimiminika mikongeni
kwa ajili ya kufanya kazi kwenye mashamba hayo. Kutokana na
hali hiyo kulihitajika huduma za jamii kama zahanati, shule, baa
na hata kumbi za burudani.

Hiyo ilisababisha wenye vipaji vya kupiga magita na kuimba,
kutengeneza makundi ya kuburudisha na ndipo kulipoanzishwa
makundi kama Atomic Jazz na Jamhuri Jazz ambayo awali iliju-
likana kama Nyamwezi Jazz kutokana na wamiliki wa bendi kuwa
ni watu kutoka Tabora.

Baada ya Uhuru mwaka 1961, majina yaliyoonekana ni ya kika-
bila yalipigwa marufuku na ndipo Nyamwezi ilipobadilishwa jina
na kuitwa Jamhuri Jazz Band.

Wenye vipaji vya muziki, pamoja na kuburudisha wenzao, wali-
wafundisha watoto muziki, hivyo kutengeneza kizazi cha wana-
muziki baada ya watu hao waliahamia.

Wazee hao walioangozwa na Mwanamasongi, walitengeneza vi-
jana wengi waliokuja kuwa wanamuziki wakubwa nchini na Afrika
Mashariki.

Hawa ni baadhi ya wanamuziki wakubwa tu ambao wametokea
Tanga, na asili ya wazazi wao ni watu waliokuja kwenye kazi za
mikonge.

Wilson Peter na Geoge Peter Kinyonga

Wanamuziki hawa ndugu ni baadhi ya wanamuziki ambao wa-
metokea maeneo ya Hale mkoani Tanga.

Asili yao ni mkoa wa Kigoma na Rukwa walikotokea wazazi wao
wakija kufanya kazi mikongeni.

Walitokea kuwa wanamuziki wakubwa Afrika Mashabiki, baada
va kuunda bendi ya Simba Wanyika nchini Kenya.

Kabla ya hapo walianzia Tanga kwenye bendi ya Jamhuri Jazz
kwenye miaka ya ‘60, kabla ya kuelekea Arusha na kuvuka mpaka
kuelekea Kenya ambako walipiga muziki kwa miaka mingi, wakaf-
ariki huko na kuzikwa huko mwanzoni mwa miaka ha ‘90.

TX Moshi William

Ukimsikiliza Tx Moshi uimbaji wake, unafanana sana na George
Peter wa Simba Wanyika. Ukweli ni kwamba Tx Moshi alimpenda
sana mwanamuziki huyo na kuiga aina yake ya uimbaji.

Kwa mujibu wa Tx Moshi mwenyewe kabla hajafariki mwaka
2006, ni kwamba alicheza na George wakati wa utoto, huku Wil-
son akiwa mkubwa kidogo kwao.

Na wote walifundishwa muziki na mzee Mwanamasongi huko
Hale mkoani Tanga.

Kwa upande wake wazazi wake walitoka Mwanza na mama
vake akitokea Ruvuma.

Baada ya kutoka mkoani Tanga, alikwenda Dar es Salaam na ku-
jiunga na Polisi Jazz, kabla ya kuchukuliwa na Juwata Jazz Band
‘Msondo Ngoma'.

Hamza Kalala

Ni mpiga solo maarufu nchini. Wazazi wake wana asili ya mkoa
wa Katavi kwa sasa.

Walikwenda Tanga kwa sababu ya kazi za mikonge. Yeye
amezaliwa huko na kujifunza muziki, kabla ya kuwa mwanamuziki
mkubwa nchini, akipigia bendi mbalimbali kama Uda Jazz, Vijana
Jazz, Matimila, Washirika na Bantu Group.

Hemed Maneti

Ni mwanamuziki mwimbaji maarufu nchini aliyefariki dunia
Vijana Jazz.

Huyu naye ametokea mikongeni Tanga. Baba yake ni mzaliwa
na Sumbawanga mkoani Rukwa na alikwenda huko na kufanya
kazi ya udereva.

Alifundishwa muziki huko, lakini aliibukia mkoani Morogoro
akiwa na Cuban Marimba, TK Lupopo na baadaye Vijana Jazz.

Luza Elias

Huyu ni mpiga saxophone maarufu nchini akitokea mkoani
Iringa. Aliibuka kuwa mwanamuziki maarufu akiwa na bendi ya
Jamhuri Jazz akiwa na kina Wilson Peter na George Peter na
baadaye walimchukua kwenda naye Simba Wanyika, kabla ya
kurejea nchini na kujiunga na Mwenge Jazz.
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Cardi B maliza
i U yote

RAPA mkali wa Marekani, Cardi
B, amedhihirisha kwamba bado
ana mahaba mazito na mume wake
Offset, na kamwe hakuna mtu ata-
kayeweza kuwatenganisha.
Mwanamuziki huyo machachari
wiki hii, alitupia picha kwenye uku-
rasa wa Instagram, akimpongeza
mume wake kutimiza miaka 30,
lakini aliwashtua wengi kutokana
na aina ya mikao ya wawili hao
iliyoonyesha wapo katika mahaba
mazito. A
“Nakutakia furaha ya kuzaliwa
mume wangu mpenzi, nakupenda
sana na huwa najivunia na natarajia
mengi kutoka kwako,” ameandika

Card B.

Tonto tulla kwanza
mtamalizana
wenyewe

MWIGIZAJI kutoka Nollywood,
Tonto Dikeh na Chioma Ifeme-
ludike, wametupiana maneno
makali baada ya kuwepo na
tofauti katika uchunguzi wa kifo
cha mwanafunzi mmoja Slyvester
Oromoni.

Oromoni alikuwa mwanafunzi
wa chuo kikuu cha Dowen, am-
baye alikufa baaada ya kupata
ajali iliyomsababishia majereha
makubwa.

Dikeh katika ukurasa wake
wa Instagram, alipuuza uchun-
guzi huo na kuelezea kama wa
kizembe jambo ambalo Chioma
alipingana nalo na kumtaka aache
vyombo husika vifanye kazi.

Kim mbona kama

hutaki unataka vile

MWANAMITINDO na mshiriki
wa Kipindi cha maisha cha
televisheni, Kim Kardashian
amesema ombi lake la talaka ku-
toka kwa Kanye West, lisiondoe
utamaduni wao wa kuwa pamoja
wakati wa Krismasi.

Katika video yake fupi aliyoi-
weka katika mtandao wa Tiktok,
alionyesha soksi sita nyeupe,
ikiwa pea mbili zake na Kanye
West na nne kwa watoto wao
North (8), Saint (6), Chicago
(3) na Psalm (2) .

Katika video hiyo ambayo sasa
imefutwa, nyota huyo wa tel-
evisheni alionyesha mapambo ya
kifahari ya Krismasi nyumbani
kwake.
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Dr Dre umeanza
maisha ya usingo!

MWANAMUZI mkongwe
wa Marekani, Dr Dre hati-
maye amefanikiwa kumpa
talaka aliyekuwa mkewe Nicole
Young.

Kulingana na picha alizoweka
katika mtandao wa kijamii, rapa
huyo mwenye mafanikio makub-
wa ameonekana kuwa na furaha
zaidi baada ya kupitia mchakato
mrefu wa kutoa talaka.

Baadhi ya picha alionekana
Dr Dre akiwa mbele ya bango
kubwa lenye maandishi ta-
laka huku akionekana kuwa na
furaha kupita wakati wowote.

Rapa auawa kwa
risasi Marekani

MWANAMUZIKI wa Hip hop
wa Marekani, Slim 400 ameuawa
katika tukio la kupigwa risasi na
mtu asiyejulikana.

Rapa huyo na msanii mwing-
ine walipigwa risasi wakati al-
ipofika nyumba va jirani karibu
na kwake siku ya Jumatano, na
mtu ambaye hajafahamika bado.

Slim 400 amekuwa na matukio
kadhaa ya kunusurika katika
kifo, na tukio la kukumbukwa ni
lile la 2019 kushambuliwa waka-
ti akienda kujulia hali familia
yake katika mji wa Compton .
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Prof. Mkumbo: Biashara va uhakika

siku zote iko kwa mama, kwa baba ...
eBosi TGNP amdokeza kazi inavyoendelea

Na Yasmine Protace

REHE 10 mwezi huu ndio
ilitamatisha Maadhimisho
ya Siku 16 Kupinga Ukatili
wa Kijinsia. Pia ni siku am-

bayo duniani kunaadhimishwa
Siku ya Haki Duniani, vivyo hivyo
siku moja kabla ilikuwa kilele cha
Maadhimisho ya miaka 60 ya Uh-
uru wa nchi, Desemba 9.

Katika nyendo za siku hizo 16,
asasi ya TGNP Mtandao ambayo
iko mstari wa mbele katika maa-
dhimisho hayo, iliandaa matukio
mbalimbali yaliyokamatwa na
mijadala ikiwajumuisha watendaji
waandamizi wa kiserikali kujadili
hoja, wakiwamo mawaziri.

Wakati wa hafla ya kilele husika,
mwalikwa alikuwa Waziri wa Vi-
wanda na Biashara, Prof. Kitila
Mkumbo, na anaanza kwa kuwasi-
fu kinamama akitaja katika eneo
lao la biashara ndio kunafanyika
vizuri na kudumu, akitoa ulingani-
shi kwa wanaume huwa hazifiki
mbali au hata zinakufa.

Anasisitiza katika masuala ya
uchumi wanawake ni muhimu ak-
itaja takwimu, asilimia 90 ya pesa
za biashara wanazozipata kinama-
ma zinatumika kwa mabhitaji ya
nyumbani kama vile kodi za ny-
umba na matumizi ya chakula.

Prof. Mkumbo anaongeza kuwa
masuala ya kijinsia ni ya kuzin-
gatiwa sana akitoa mfano katika
Umoja wa Ulaya, usawa wa kijinsia
upo na wanawake ni wengi katika
uongozi, hivyo anasisitiza masuala
yanayomundolea utu mwanada-
mu hayapaswi kufumbiwa macho,
ndani ya harakati za kupambana
na ukatili wa kijinsia.

Katika suala la soko kuwa na
vyumba kwa ajili ya wafanyabi-
ashara kuwanyonyeshea watoto
wao, ambayo ni sehemu ya ombi
walilofikishiwa serikalini, Prof.
Mkumbo anawajibu atawasiliana
na wataalamu husika ufanyike
mchakato wa kupatikana vyumba
vya kuwasaidia wanawake ku-
waweka watoto katika mazingira
salama.

Prof. Mkumbo aliyekuwa mgeni
rasmi katika maadhimisho hayo,
anasisitiza haki, uhuru na usawa
ni vitu vya kuzingatiwa, akitamka:
“Wanyama ndio hawana usawa,
uhuru na haki na ndio maana
tumekuwa tukiwachinja.”

TGNP& MDAU MGENI

Hellen Fish, mdau kutoka asasi
ya Global Health ya Canada, ana-
taja usawa kijinsia unabeba pia
dhana ya kukomesha unyanyasaji
kwa wanawake na wasichana.

Anatoa mfano wa serikali ya
Canada, sasa iko katika mwaka
wa 30 tangu kuanzisha msukumo
wa usawa wa kijinsia, ikiwamo
kuwawezesha wanawake na wa-
sichana.
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Waziri wa Viwanda na Biashara, Prof. Kitila Mkumbo. PICHA ZOTE: MTANDADO.

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP
Mtandao, Lilian Liundi anachang-
ia hoja akisema katika maadhim-
isho ya kila mwaka, TGNP imejiki-
ta katika tathmini ya utengwaji
fedha za utekelezaji Mpango Kazi
wa Taifa wa Kutokomeza Uka-
tili dhidi ya Wanawake na Watoto
(MTAKUWWA).

Anasema mbali na kusherekea
hatua zilizofikiwa na serikali ka-
tika utekelezaji wake kwa kuten-
ga fedha, pia inajadili namna ya
kutatua changmoto zilizopo na
kuweka mikakati ya pamoja ya
kutokomeza ukatili wa kijinsia
nchini.

Lilian anasema serikali kwa

Mkurugenzi Mtendaji wa TGNP Mtandao, Lilian Liundi.

kushirikiana na wadau, iliandaa
MTAKUWWA wa kutekelezwa kati
ya mwaka 2017 hadi 2022, ukilen-
ga kutokomeza kwa wanawake na
watoto kwa asilimia 50, ifikapo
mwaka huo 2022.

“Katika kufikia azma hiyo,
mpango ulibainisha maeneo ma-
hususi manane ya utekelezaji.

Maeneo hayo ni kuimarisha
uchumi wa kaya,mila na desturi,
mazingira salama katika maeneo
ya umma, malezi na msaada kwa
familia, uhusiano, utekelezaji na
usimamizi wa sharia, utoaji hu-
duma kwa waathirika wa ukatili,
mazingira salama shuleni na stadi
za maisha, pia uratibu, ufuatiliaji
na tathmini,” anasema

Mbali na vyanzo vingine,
anaitaja programu ya TASAF,
kuna jumla ya Sh. 107,916,895,450
zilitumika kusaidia utekelezaji
mbalimbali, ikiwamo kuongezeka
vituo vya mkono kwa mkono vili-
vyoanzishwa Kkitaifa, ili kurahisi-
sha utoaji huduma kwa wahanga
wa ukatili wa kijinsia.

Anataja baadhi ya vituo hivyo,
vingi vikiwa  katika hospitali
mbalimbali za miji, baadhi yake
ni Amana na Mwananyamala (Dar
es Salaam), Tumbi (Kibaha), Ir-
inga, Tabora Kitete, Sekou Toure
(Arusha), Mbeya FFU, Simiyu,
Shinyanga, Kahama, Hai, Mount
Meru (Arusha) na Nindo, Shin-
yanga.

Lillian anafafanua: “Jumla ya
nyumba salama sita zimesajiliwa
mkoani Arusha (Faraja), Kigoma
(Wote Sawa), Mara (Hope for Girls
& Women in Tanzania na ACT
Mara), Kilimanajaro (Network
Against Female Genital Mutila-
tion) na Manyara (Masai Girls Res-
cue Center).”

Pia anataja kuwapo madawati
ya jinsia 420 katika vituo vya
polisi mbalimbali nchini, huku
wakihamasisha wanaokumbwa
na ukandamizaji wa madhila hayo
wajitokeze kutoa ufafanuzi.

“Hadi Februari 2021, jumla
ya simu 1,079,891 zilipokewa na
kufanyiwa kazi. Takribani wa-
hanga 5,228 walipatiwa huduma
ikiwamo kupelekwa kwenye ny-
umba salama, huduma za kisheria
na ushauri nasaha, ukilinganisha
na mwaka 2019/2020 ambayo
ilikuwa ni wahanga 3,044 tu,”
anasema.

MALEZI/MSAADA FAMILIA

Lilian anasema katika eneo
la malezi, msaada kwa familia
na uhusiano hatua imepigwa
na serikali kwa kushirikiana na
wadau kukianzishwa jumla ya
mitandao ya malezi chanya 3,963
katika jamii katika mikoa mbal-
imbali nchini, ikilinganishwa
na mwaka 2019/2020 kulian-
zishwa mitandao 2,777, inayotu-
mika kufanya majadiliano ya rika,
ikilenga kutokomeza ukatili wa
kijinsia.

Lilian anasisitiza kuwa jinsia ni
suala la maendeleo na kwa man-
tiki hiyo, TGNP imeamua kuan-
daa kongamano kuwa sehemu ya
kutoa fursa, wadau wengine kuta-
fakari wapi wamefanikiwa, penye
changamoto na kupanga mikakati
ya kutokomeza ukatili wa kijinsia
nchini, kupitia utengwaji rasilima-
li zinazotosha.
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MAKALA

TULIKOTOKA, TULIKO & TUNAKOELEKEA...

Maisha ya umwamba valivyoteka

soka la mchangani hadi dansini
®Kila eneo timu za wababe, dansini getini

Na Adam Fungamwango

SHINDANI kwenye soka
la mitaani kwa sasa ume-
pungua sana tofauti na
huko miaka ya nyuma.

Na hata utemi kama ule wa
zamani siku hizi haupo kutokana
na ustaarabu kuzidi kutamalaki,
pia na teknolojia, ikiwamo vituo
vingi na polisi.

Zamani mtemi mmoja
anaweza kusimama njiani na ku-
kataza mtu yoyote kupita upande
mmoja kwenda mwingine kwa
hata saa mbili na hakuna yoyote
atakayemfanya lolote hadi aam-
ue mwenyewe.

Hata unashindwa kujiuliza
utemi wa aina hiyo ulikuwa una-
wasaidia nini.

Halafu kila mtaa, au eneo lolote
kama stendi, sokoni hadi shuleni
kulikuwa na mtemi maalumu,
tena shule wakienda mbali kuiga,
kuna mtemi wa darasa hadi mte-
mi wa shule.

Tukirudi kwenye soka, ni
kwamba miaka ya nyuma ku-
likuwa na ushindani mkubwa
kwenye timu ndogo tu za mitaani
ambazo zilikuwa na mashabiki
kindakindaki kama wa Simba na
Yanga. Wako tayari kufia timu.
Wake kwa waume walichanga
pesa kuhakikisha timu yao in-
aingia michuano fulani, inasafiri,
inakula na wachezaji wanapata
posho.

Mfano timu ya Boom na Ashan-
ti za Tlala. Hizi timu zilikuwa na
upinzani wa jadi unaofanana ka-
bisa na ule ya Simba na Yanga.
Zikicheza kwenye Uwanja wa
Karume, Dar es Salaam, Ilala
nzima inakuwa baridi siku hiyo.
Watu watamiminika kwenda
kushuhudia mechi hiyo, ambayo
kama ikiisha salama bila kuvun-
jika, au mashabiki kutopigana, ni
bahati kubwa.

Haikushangaza ndiyo mechi
iliyokuwa ikilindwa na askari wa
kikosi cha mbwa na farasi, mith-
ili ya mechi ya Simba na Yanga.
Nadhani ndiyo mechi pekee ili-
yokuwa na ulinzi mkali zaidi ku-
liko yoyote ile ukiondoa Simba na
Yanga.

Ukiacha timu hizo, Dar es Sa-
laam nzima kulitapakaa timu
mbalimbali za mitaani ambazo
pia zilikuwa na mashabiki wake.
Baadhi ya mashabiki walikuwa ni
watemi wa timu ambayo siku hizi
wanaitwa mabaunsa.

Lengo la watemi hao ni ku-
hakikisha wachezaji na mashabi-
ki wanakuwa salama wanapok-
wenda kucheza michuano ya
makombe mbalimbali na kurejea
salama.

Mara nyingi michuano ya zam-
ani ilikuwa ya kitemi zaidi, hata
baadhi ya waamuzi walilazimika
kuchezesha wakiwa na visu, ma-
panga na bisibisi. Baadhi waliku-
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Mwamuzi maarufu wa soka la mchangani, Dar es Salaam, Klpun e, ak| i-
andaa kuchezesha mechi.

wa pia  wachezaji karate, fani
iliyofifia sasa.

Haikuwa rahisi kwa mwamuzi
mnyonge mnyonge kuchezesha
mechi ya makombe mbalimbali
wakati huo. Vinginevyo dhahama
inaweza kumkumba.

Zipo timu zilizosifika kwa
utemi uliopitiliza wakati huo,
ikiongozwa na Kiboko Msheli ya
Magomeni Makuti. Timu iliyotoa
wachezaji wengi waliocheza Ligi
Kuu kama Kessy Ramadhani ‘Pa-
tel’ aliyeichezea Sigara wakati huo
ikiwa Ligi Kuu na wengineo.

Ni timu ambayo ilikuwa na
watemi walioshindikana, kiasi
kwamba siku ikicheza, wananchi
wengi wa mitaa ya Magomeni,
Mwanayamala, Tandale mpaka Ki-
jitonyama ni lazima wajue ratiba
yamechi za timu hiyo. Siyo kwam-
ba waende wakaishangilie, bali
siku hiyo ikifika saa sita waanze
kufunga maduka, biashara zao
na wengine wawe majumbani ili
wasikutane na kundi la mashabiki
wa timu hiyo wanapokwenda
kucheza mechi au kutoka kwa
sababu kila watakaekutana naye,
au kukutana na kitu chochote ni
halali yao.

Timu zingine ni Manyema
Rangers ambayo ilicheza mpaka
Ligi Kuu, Kumkoma Nyani Giladi,

mitaa ya Msasani kulikuwa na
Liraida na Kambarage, kule Te-
meke kukawa na OPEC, Panama,
Undundu, British, Mkenge Majini,
Tandika walikuwapo Akatoko na
Black September.

Mortuary  Mob,  Flamingo,
Bonde FC, Zamalek, Taxi Bubu,
Bicco, Mwananyamala Sports, zi-
likuwa ni timu za Mwananyamala.

Kigamboni kulikuwapo na timu
za Nanga FC, Shabab, Tipper na
Mzizima, Sinza kukawa na timu

ya Abajalo ambayo alikuwa aki-
ichezea mtoto wa mwanamuziki
maarufu nchini, Dk. Remmy On-
gala, Kalimangonga Ongala au
Kally Ongala.

Huyu aliichezea mpaka Yanga.

Magomeni kulikuwa na Wonder
Boys, Linea Messina au Messina
Line, Sheffield Wednesday, na
Kiyungi FC ambayo alikuwa aki-
ichezea mtoto wa mwanamuziki
mwingine maarufu nchini, Hemed
Maneti, akiitwa Maneti Hemed.

Mikoani nako kulipamba moto,
kwani Iringa kulikuwa na timu
ya mtaani maarufu ikiitwa Afri-
can Wonderers, Mbeya kulikuwa
na Jogoo Baba, Tabora kukawa
na Tindo ambayo alitoka Said
Mwamba ‘Kizota’, Morogoro mjini
pale  viwanja vya Kichangani
usiseme!

Kwenye timu hizo, kulikuwa na
makamanda wa wababe ambao
mara nyingi akifika uwanjani,
kwanza anakuwa na dalili zote
za ulevi, pili huwa hawaangalii
mpira, badala yake wanazunguka
kutafuta ‘nani anajifanya mjanja’.
Kuna mwingine anakaa kimya
kwenye kona fulani kakunja uso,
kuonyeshaishara zote yeye ni taifa
kubwa. Huwa hawapendi timu
zao zifungwe, wala wachezaji wao
wababaishwe kwa hali yoyote ile.

Hata watemi wadogo wadogO
wapinzani waliwagwaya.

Hapo ndipo ukienda kwenye
timu kama Liraida humkosi Zaba-
ga na mwenzake mmoja, hali kad-
halika, ukisogea Bonde FC, unaku-
tana na Baraza, Messina Line kuna
pande la mtu mrefu anaitwa Kala
Shujaa ambaye alikuwa maarufu
katika kila kipengele cha Mago-
meni hadi Manzese na bonde la
Mburahati.

Hizo ni baadhi ya timu za mi-
taani ambazo zilitamba kuanzia
miaka ya 1970 hadi mwanzoni
mwa miaka ya 2000, timu nyingi
zilipoanza kufa vifo vya asili au ku-

pungua nguvu.

DANSINI NAKO?

Kwenye muziki nako ni hivyo
hivyo. Kutokana na kuwa na wa-
temi wengi wakati huo ambao
walikuwa wakienda kufanya
fujo hadi madansini, milangoni
wakatafutwa watemi zaidi yao ili
kukabiliana nao.

Msondo Ngoma ilikuwa na
Chivalo na Dhahama ambao
ni wazuia gadhabu mlangoni
na DDC Mlimani Park, Sikinde
Ngoma ya Ukae yenyewe wakaa
milangoni wake walikuwa Chuma
na Kitwana.

Hao kwa vile walikuwa waajiri-
wa, nao staili yao muda wote ka-
nuna mlangoni, akifuatilia kama
taratibu zinaenda kwa usahihi,
ole wako uende kinyume na uta-
ratibu.

Hatua ya kwanza anakuku-
nja, kukuhoji sentesi moja tu, au
wakati mwingine akielekezwa
anakuelekeza nje moja kwa moja
bila mjadala na ole wako uje na
kipengele cha kubishana, hapo
utajua kigezo kilichofanya aajiri-
we.

Mbali na kazi ya kukaa milango-
ni ili kila anayeingia dansini awe
amekata tiketi, pia waliwalinda
wanamuziki na kadhia yoyote ile
ambayo itawakuta.

Uongozi wa bendi na wa-
namuziki waliwahusudu kweli
kweli, kwani kila walichokitaka
kilienda sawa, hata kuwapa hadhi
ya wanafamilia.

Ushahidi hai ni kwenye wimbo
wa ‘Uzuri si Shani’, Juwata Jazz
Band, Chivalo na Dhahama wali-
paishwa kwenye orodha ya wana-
muziki waliotajwa, huku Sikinde
iliponzishwa tu, vibao vya mape-
ma, Chuma na Kitwana walitajwa
kwenye wimbo wa ‘Tufurahi na
Sikinde’.

*Maonisms: +255 716 350534

Mashabiki wa soka la mchangani, na mbwembwe zao, ambao mara nyingi mabaunsa ama wao, au wa upinzani
hawako mita nyingi kutoka waliko. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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I Mwanafunzi achomwa moto
‘alazimishwa kuabudu shetani

Watu wafurahia
kifo cha mke wa
Pinochet

SANTIAGO, CHILE

UMATI wa watu umekusanyika
katika mji mkuu, Santiago,nchini
Chile wakifurahia taarifa ya kifo cha
mke wa aliyekuwa rais wa taifa hilo
Augusto Pinochet.

Lucia Hiriart, mjane wa dikteta
Pinochet alifariki akiwa na umri wa
miaka 99.

Katika kipindi cha dakika chache
baada va kutangazwa kwa taarifa
hiyo, umati mkubwa wa watu wali-
kusanyika katika mitaa mbalimbali
ya mji huo kusherehekea kutokana
na kuchoshwa na kile wanachoamini
mwisho wa utawala wakurithishana.

Hata hivyo, baadhi wanamuona
Hiriart kama mfadhili wa watu
wasiojieweza. Lakini kwa wengine
alijulikana kutokana na ushawishi
wake kwa mume wake Pinochet.

Pinochet aliiongoza Chile kati ya
mwaka 1973 na 1990, wakati huo
watu zaidi ya 3,000 waliuawa au
kutoweka.

Kifo chake kinakuja huku uchaguzi
wa urais ulioigawanya nchi ukita-
rajiwa kufanyika Jumapili.

Wapiga kura watachagua baina ya
kiongozi wa zamani wa wanafunzi
Gabriel Boric, na mgombea wa
mrengo wa kushoto aliyelaani uta-
wala wa kijeshi uliopita wa Chile, na
mgombea mwenye itikadi za mren-
go wa kulia , Jose Antonio Kast.

Marekani
kuwatimua
wanajeshi 20,000

WASHINGTON, MAREKANI

MAREKANI imeanza kuchukua
hatua za kinidhamu kwa maaskari
wake ambao wamekataa kuchom-
wa chanjo iliyoidhinishwa katika
kujikinga na ugonjwa wa COVID-19.

Jumla ya wanajeshi 20,000 am-
bao hawajachanjwa wanakabiliwa
na hatua kali ya kuachishwa kazi
baada ya kukataa kupata chanjo
hiyo.

Alhamisi, kitengo cha jeshi la wa-
namaji kilisema kimewasimamisha
kazi askari 103 ambao hawakupata
chanjo hiyo, huku jeshi la nchi
kavu likiwachukulia hatua za kinid-
hamu zaidi ya wanajeshi 2,700.

Hata hivyo, taarifa zilisema
mchakato wa kuwaachisha kazi
utaanza mwezi Januari mwakani.

Awali jeshi la anga lilisema kuwa
wanajeshi wake 27 waliachishwa
kazi kwa kukataa kutii agizo hilo la
kupata chanjo. Kwa miezi kadhaa
sasa, viongozi wa kijeshi wame-
kuwa wakionya kwamba wanajeshi
watachukuliwa hatua iwapo ha-
watafuata kile kinachochukuliwa
kuwa agizo la kisheria la kupata
chanjo hiyo.

BBC

OSUN, NIGERIA

WANAFUNZI katika Chuo
Kikuu kimoja nchini Nige-
ria kilichopo mji wa Osogbo,
jimbo la Osun wamemchoma
moto mwenzao katika ibada
za kishetani.

Msemaji wa polisi katika
jimbo hilo, Yemisi Opalola,
amethibitisha tukio hilo na
kueleza lilitokea Desemba 11
mwaka huu.

Kulingana na taarifa iliyo-

tolewa na Chuo hicho, mwa-
nafunzi huyo alikuwa na
kiwango cha juu cha uelewa
wa masomo, jambo lililom-
sababisha kulazimishwa na
wenzake kuingia katika dini
ya kuabudu shetani.

Msemaji wa chuo hicho
Ademola Adesoji, alisema
tukio hilo lilifahamika baada
ya mwanafunzi huyo ambaye
anafahamika jina Victor Oke,
kukosa kuhudhiria mitihani
yake ya masomo.

I '};uij..; .wbp:

walipowasiliana na wazazi
wake walieleza mtoto wao
alishambuliwa na wanafunzi
waliomlazimisha kujiunga na
ibada za miungu, jambo am-
balo hakulitaka.

“Walimpiga kwa mawe,
wakapasua mwamba kwa
mawe na kumchoma kwa
moto kabla ya kuokolewa na
watu ,"ilisema taarifa.

Katika mitandao ya kijamii
nchini Nigeria watu wana-
shirikisha umma picha inay-
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Wanajesm wa Urusi wakiwa na kifaru karibu na mpaka wake na Ukraine hivi karibuni (PICHA: DW)

oonyesha Victor akipigwa.

Anaonekana kwenye picha
moja akiwa ameketi ndani ya
maji huku watu wakimpiga,
na baadaye kumtupa kwenye
moto uliokuwa umewashwa.

Victor alisikika akipiga may-
owe akisema hataki kuabudu
miungu.

Hata hivyo, mwanafunzi
huyo yupo hospitali akipatiwa
matibabu baada ya kutokea
tukio hilo.

BBC

Baraza la Usalama laijadili Ethiopia

NEW YORK, MAREKANI

BARAZA la haki za bin-
adamu la Umoja wa Mataifa,
litatarajiwa kufanya kikao cha
dharura kwa ajili ya kujadili
mzozo wa Ethiopia.

Wakati kikao hicho kina-
fanyika, taarifa zinadai kuna
ongezeko la maafa katika jim-
bo la Tigray.

Kikao hicho chaljumaa, am-
bacho kiliombwa na Muun-
gano wa Ulaya, kitaamua
iwapo utateuliwa ujumbe wa
kimataifa kuchunguza uki-
ukwaji wa haki za binadamu

ambao makundi ya haki za bi-
nadamu yanasema unaweza
kuwa uhalifu wa kivita.

Mzozo katika jimbo la Tig-
ray uliibuka mwezi Novemba
mwaka jana, wakati serikali ya
Eritrea ilipotuma vikosi vyake
ndani ya jimbo hilo kuzima
mashambulio ya wanamgam-
bo wa Tigray People’s Libera-
tion Front (TPLF) baada ya
kuteka ngome za jeshi la seri-
kali kuu.

Mwezi uliopita Umoja wa
Mataifa ulitoa ripoti ya kurasa
100 iliyoelezea ukiukaji mkub-
wa wa haki za binadamu kati-

ka jimbo la Tigray.

Baadhi ya vitendo hivyo ni
ufyatuaji makombora katika
miji, kuwauwa kwa raia na un-
yanyasaji wa kingono.

Wiki hii, mashirika ya haki
za binadamu ya kimataifa,
Amnesty International na Hu-
man Rights Watch yaliainisha
maafa zaidi ikiwa ni pamoja
na kuwafunga mahabusu
watu wengi, ukatili, kuwalazi-
misha watu wengi wa jamii ya
Watigrayan kuhama makazi
yao.

Hata hivyo mashirika ya
Umoja wa Mataifa hayana

uwezo kwa kiasi kikubwa wa
kuzifikia jamii nyingi ambazo
zinakabiliwa na ukosefu wa
chakula.

Muungano wa Ulaya (EU)
ulisema Baraza la Umoja wa
Mataifa la haki za binadamu
lina jukumu la kuzuwia ukiu-
kaji wa haki za binadamu, na
kuhakikisha haki inapatikana
kwa waathiriwa na nchi wa-
nachama wa baraza hilo liteu-
we wachunguzi wa kimataifa.

Hata hivyo, Ethiopia imepu-
uza hatua hiyo ikiitaja kuwa
yenye uchochezi wa kisiasa.

BBC
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TASWO wapongeza
wizara kugawanywa

Na Beatrice Shayo

CHAMA cha Wataalamu
na Wanataaluma wa Ustawi
wa Jamii Tanzania (TASWO)
kimempongeza Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kuona
umuhimu wa kuitenganisha
Idara ya Maendeleo ya Jamii
na Afya. Pongezi hizo zilitole-
wa jijini Dar es Salaam jana
na Mwenyekiti wa TASWO,
Awadh Mohamed, akisisitiza
kuwa hatua hiyo itasaidia
utekelezaji wa majukumu
ya idara hizo mbili kwa
kuwa zimebeba majukumu
makubwa.

Alisema utekelezaji, ufua-
tiliaji, usimamizi na uratibu

wake umekuwa na vikwazo
katika kuwafikishia huduma
bora za ustawi wa jamii wa-
nanchi hasa makundi maal-
umu na watu wenye uhitaji
maalumu, hali inayosaba-
bisha kukosa kizazi chenye
usawa kama ambavyo Rais
Samia alivyoeleza katika ho-
tuba yake ya juzi.

“Katika idara kuu ya maen-
deleo ya Jamii kwenye awa-
mu ya sasa kumekuwa na
majukumu mengi zaidi mba-
li na afya ikiwamo huduma
za ustawi wa jamii ambazo
ni kubwa kwa majukumu
yake,” alisema.

Mohamed alisema hu-
duma za ustawi wa jamii

zimekuwa ni huduma mtam-
buka tangu uhuru na zime-
kuwa ni huduma muhimu
katika kuzuia matatizo ya
kijamii yanayoweza kuathiri
jamii na hasa makundi maal-
umu.

Alisema kuwa kwa miaka
mingi sekta ya ustawi wa
jamii nchini haijapewa na-
fasi inayostahili kimuundo
na hivyo kuathiri huduma za
ustawi wa jamii kwa makun-
di yote yaliyotajwa licha
ya kuwa na sera, sheria na
miomgozo mbalimbali inay-
oongoza utoaji wa huduma
hizo.

“Kwa mfano kutokuwapo
na idara kamili ya ustawi

wa jamii katika ngazi ya hal-
mashauri  kumesababisha
kukosa kifungu maalumu
cha kupangiwa bajeti ya ku-
tosha.

“Kumekuwa na changa-
moto ya kuwasilisha masu-
ala ya ustawi wa jamii kwe-
nye timu ya menejementi ya
halmashauri kwa ukamilifu,”
alisema Mohamed.

Alisema  kutenganishwa
kwa sekta hiyo kunatoa fursa
kwa sekta ya ustawi wa jamii
kupewa uzito wa kipekee
kuanzia ngazi ya taifa hadi
mamlaka za serikali za mitaa
na kujenga kizazi chenye us-
awa kama yalivyo malengo
ya Rais na malengo ya dunia.

- .

Naibu Waziri wa Kilimo, Hussein Bashe, akizungumza katika kikao cha wataalamu kutoka wizara hiyo na wawekezaji wa kampuni
va Tree Global juzi jijini Dodoma. Mkutano huo ulifanyika kwa lengo la kuingia makubaliano kati ya serikali na kampuni hiyo
katika upandaji wa miti ya korosho na kokoa ili kutunza mazingira na kupunguza umaskini. PICHA: WIZARA YA KILIMO

Ng'’'ombe
wanaodaiwa
kufa kwa kula
majani ya sumu
wazua hofu

Na Dege Masoli, KILINDI

VIFO vya ng'ombe 17 kati ya 27
wanaodaiwa kula majani yenye sumu
katika Kitongoji cha Mbogo, Kata ya
Negero wilayani Kilindi, wamezua hofu
kwa wafugaji, wakiiomba serikali kuin-
gilia kati haraka ili kuepusha madhara
zaidi.

Wakizungumza na NIPASHE jana,
wafugaji hao, akiwamo Tembo Kirika
na Marsaji Pereji, walidai ng'ombe hao
walilishwa sumu wakati wakirejea ny-
umbani kutoka malishoni juzi jioni.

Tembo alidai wakati wachun-
gaji walipokuwa wakirudi nyumba,
walipofika kwenye kitongoji hicho,
waliwaona ng'ombe wakianguka na
kutoka povu mdomoni.

“Asubuhi wachungaji walitoka na
ng'ombe hao kama kawaida lakini
majira ya jioni nilipata simu ikinifa-
hamisha kuhusu tukio hilo na tulion-
doka kufika eneo la tukio tuliwakuta
ng'ombe 27 wakiwa hoi, tulifanikiwa
kunusuru 10 tu,” alidai.

Pereji alidai kuwa ng'ombe hao
wanahisi wamekula sumu kutokana na
ukweli kwamba waliowahishiwa dawa
walikuwa wakitapika sumu hiyo huku
waliokufa walitoka povu mdomoni.

Mwenyekiti wa Wafugaji hao, Loata
Elmedili, aliiomba serikali kufanya
uchunguzi wa kina ili kubaini watu wal-
jotenda unyama huo kwa kuwa huenda
wakasababisha migogoro ya kijamii.

Ofisa Mifugo wa Wilaya ya Kilindi,
Seleman Mwarabu, akizungumzia tukio
hilo, alisema tayari wameanza ku-
chukua hatua ikiwamo kupata vipimo
ambavyo vitawezesha kujua sababu za
vifo vya mifugo hiyo.

Mwarabu aliwataka wananchi kuwa
wavumilivu hasa yanapotokea matukio
kama hayo huku akisisitiza umuhimu
wa kuzingatia kanuni, taratibu na she-
ria pale inapotokea jambo lolote lin-
aloashiria uvunjifu wa amani.

RC ataka uchunguzi wa matumizi fedha UVIKO

Na Mary Mosha, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Stephen Kagaigai ameiagiza
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
kufanya uchunguzi katika ujenzi
wa vyumba vinne vya madarasa
kupitia fedha za Mpango wa
Maendeleo kwa Ustawi wa Taifa
na Mapambano ya UVIKO-19 ka-
tika Manispaa ya Moshi baada ya
kutembelea na kutoridhishwa na
ujenzi huo.

Kagaigai alitoa agizo hilo juzi
baada ya kutembelea vyumba

hivyo vya madarasa, alisema licha
ya Manispaa kupewa zaidi ya Sh.
milioni 80 bado ujenzi huo hauri-
dhishi.

“Ninatoa siku saba kufanya
uchunguzi wa kina kwenye mika-
taba ya ujenzi wa vyumba vinne
vya madarasa kwenye Manispaa
ya Moshi, ambavyo vimegharimu
Sh. milioni 80 na kuangalia tham-
ani ya fedha kama inaendana na
hadhi ya jengo,” aliagiza.

Akikagua ujenzi katika Shule ya
Sekondari Anna Mkapa, Kagaigai
alieleza kutoridhishwa na ujenzi
katika vyumba viwili vya madara-

sa ambavyo vilikuwa na upungufu
katika kuta, sakafu na milango ya
madarasa.

“Sijaridhishwa na kuta, sakafu
na mlango wa darasa hili. Kaman-
da wa TAKUKURU ninakupa siku
saba uniletee taarifa za ukaguzi
utakaofanya shule hizi mbili lakini
pitia na nyingine ili kujiridhisha,”
alisema.

Mkuu wa Mkoa pia alishanga-
zwa na hatua ya Mkurugenzi wa
Manispaa Moshi, Rashid Gembe,
Meya wa Manispaa, Juma Raibu,
kutetea taarifa alizoziita potofu zi-
lizokuwa zikitolewa na Mhandisi

wa Manispaa, Richard Sanga.

Wiki iliyopita Kamati ya Siasa
ya Chama Cha Mapinduzi (CCM)
ya mkoa ilitembelea vyumba
hivyo vya madarasa na kutokuri-
dhishwa na hali ya ujenzi wa vy-
umba hivyo na kuagiza marekebi-
sho yafanyike.

“Sijaridhishwa na hali ya ujen-
zi wa vyumba vya madarasa
hasa kwenye mlango, sakafu na
baadhi kuta. Kamati ya siasa ya
wilaya hakikisheni mnakuja hapa
kabla madarasa haya kabla haya-
jakabidhiwa,” alisema Katibu
wa CCM Mkoa wa Kilimanjaro,

Jonathan Mabihya, wakati wa zi-
ara hiyo.

Wakizungumzia hatua hiyo,
baadhi ya wazazi wa Manispaa
ya Moshi, akiwamo Seleman
Ramadhan, walisema ni wajibu
wa viongozi wa serikali kufuatilia
na kuona namna ambavyo ujenzi
unaendelea katika vyumba vya
madarasa ili kuepusha kuwapo
kwa maafa.

“Hii ni hatua nzuri mkuu wa
mkoa amechukua, hatujui kwa
nini watu wameharibu, huu ni
uharibifu wa fedha iliyotolewa na
serikali,” alisema Seleman.
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Operesheni Namba Moja-:

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

‘ ‘Hujambo wewe.”
“Sijambo nani

gu?”
“Ina maana hukusevu nam-
ba yangu mwanaume wewe?”

“Mhhh inawezekana nilikosea ku-
sevu.”

“Mbona mimi nimekusevu na si-
jakosea?”

“Dada ‘angu wee, mjini hapa,
inawezekana  nimekosea  kwa
sababu ya kuwaza mambo mengi
kichwani.” Ni jibu ambalo nusura
limpasue mbavu Diana.

“Naitwa Diana, umenikumbuka?”

“Diana, Diana, Diana, yule am-
baye siku ile pale aliporwa mkoba
Mwananyamala A?”

“Hujakosea, ndiyo huyo huyo.”

“Heee, jamani Mungu mkubwa,
maana ni kweli ulinipa namba,
lakini niliisevu vibaya, nikawa si-
jui tena namba yako na sikuwa na
uhakika wa kuipata tena. Nilihu-
zunika sana. Nikasema nitampata
wapi tena yule dada? Nitapata wapi
tena namba yake. Nikaona ndiyo
basi tena siwezi kuwasiliana nawe
au kukuona tena.”

“Kwa nini, mbona mimi nili-
chukua namba yako Jan?” Aliuliza
Diana, lakini alichosikia ni kicheko
kifupi kutoka kwa Jan.

“We huwajui wanawake warembo
kama wewe. Yaani achukue namba
aanze kukupigia kama ulivyofanya
wewe hivyo. Ni nadra sana. Na hii
nimeiona kwako tu dada.”

“Yaani umenifanyia mema yote
yale, halafu nikutupe, hata nisiku-
salimie?”

“Nakwambia hivi dada ‘angu, wa-
nawake wengi warembo hata umu-
okoe kwenye ajali ya ndege, aka-
chukua namba zako, wewe usiwe
na za kwake, anaweza hata asiku-
pigie.” Ikawa sasa ni zamu ua Diana
kuangua kicheko.

“Yaani nimeshangana kunipigia
wakati tayari namba zako nimesha-
poteza, vipi kwema huko?”

“Kwema, nimekupigia kwanza
ili nikushukuru kwa dhati, kwa
sababu siku ile bado nilikuwa ni-
mechanganyikiwa, akili yangu ili-
kuwa haijakaa sawa. Pili nilikuwa
nataka uje nyumbani.”

mwenzan-

Hilo la kwenda nyumbani lilim- ;

shtua Jan. Hakutegemea. Msichana
mrembo, anayeonekana anatoka
kwenye familia yenye uwezo kidogo
kuliko yake. Aliona ni kitu ambacho

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa

ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza na kuwatia wazimu wanaume wengi ambao
walikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza, kumtaka
kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe hakujua ni
mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi wanamfuata kama nyuki

wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho wa siku atajulikana ni nani

anayependa uzuri na urembo wake na nani nampenda kwa dhati. Alayempenda yeye kama
yeye na si urembo wake. Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii kabambe, yenye kusisimua na

mafunzo kwa jamii.

“Nakwambia
hivi dada
‘angu, wa-
nawake wengi
warembo
hata umu-
okoe kwenye

ajali ya ndege, :

akachukua

namba zako,
wewe usiwe
na za kwake,

anaweza hata

asikupigie.”
Ikawa sasa ni

kuangua
kicheko.

watoto wa mjini wanasema kwenda
‘kujichoresha’.
“Yaani nije kwenu au kwako?” Ali- :

jikuta akiuliza.

Wakalelewa na mama yao mdogo.
Mdogo wa mama mzazi. Hakuwa na
maisha mazuri, ila alikuwa na roho

i nzuri. Aliwalea kwa upendo mkub-

“Ndiyo, usiwe na wasiwasi Jan, !
mimi naishi kwa mjomba wangu, :
sijaclewa wala sina mambo mengi, !
nakwita kama rafiki yangu ambaye !

siku ile umenisaidia sana, nataka ni-

toe shukurani kwako, niwaonyeshe

+ na ndugu zangu kijana aliyenisaidia, !

tule chakula cha mchana wote, basi, !
na mimi nikuonyeshe uungwana.”
Diana alizidi kumlainisha Jan akuba- !

li.

Amekataa mialiko ya Chala na !

Marco, lakini amemwalika Jan kwe-
» amu. Aliweza kutengeneza magari,
+ lakini pia pikipiki. Akapendwa na

nye chakula cha mchana.

P e T

Jan Kamili, kijana mzaliwa na Dar

i watu  wengi

wa. Pamoja na hayo Jan, hakubwete-
ka. Alianza kufanya kazi yoyote am-
bayo anaona inafaa. Alipopata ujira
alikwenda kumpa mama yake mdo-
go. Mmoja wa rafiki wa baba yake
aliamua kumpeleka gereji ili akapate
japo ufundi ambao unamuwezesha
kujitegemea baadaye.

Alijifunza kazi ya gereji, lakini
pia aliendelea kufanya kazi ndogo
ndogo kwa sababu gereji alikuwa
halipwi.

Baada ya miezi sita alikuwa mtaal-

waliokuwa wakileta

magari yao kwenye gereji anayofany-

es Salaam, alisomea na kumaliza !
kidato cha nne kwenye shule ya se- !
+ kupendwa na kuangaliwa na jicho la

Hakubahatika kuendelea na mas- !
omo ya juu, baada ya wazazi wake !

kondari Makumbusho.

wote wawili kufariki dunia kwa ajali |

ya gari walipokuwa wanatoka kwe-
nye mazishi mkoani Iringa.

na wadogo zake wawili.

ia kazi kwa sababu alikuwa na ada-
bu, heshima, pia ustaarabu, lakini
umri wake mdogo nao ulichangia

huruma.

Aliwekeza pesa ndogo ndogo ana-
zopata, kiasi na yeye kufungua ger-
eji yake baada ya mwaka mmoja na

i nusu.

Ndoto yake ya masomo ilikat- :
ishwa hapo, kwani ndugu waliobaki !
walikuwa wanasuasua kukubali si tu !
kumsomesha, bali hata kumlea yeye :

Lakini yeye alikuwa tofauti kidogo.
Aliamua kuwa fundi wa mapikipiki.
Kutokana na wingi wa bodaboda ny-
ingi kwa sasa nchini aliona anatapa-
ta kazi nyingi akiwa fundi wa pikipiki

badala ya magari.

Alichofanya ni kushusha bei ki-

- dogo ya matengenezo ili kuwavutia
i vijana wengi waendesha bodaboda
i kuleta kwake.

Na kweli, kutokana na uwezo

i wake, umaarufu wake na tabia yake
i ya uaminifu alipata wateja wengi.
i Akajulikana sana kwa jina na ‘fundi
i mapikipiki’. Wakati baba na mama
i yake walipofariki, alibadilika kita-
i bia,
i kuongea na mtu yoyote.

akawa mnyonge, asiyetaka

Alikuwa na simanzi na majonzi

i yasiyopimika. Hii ilimfanya kuanza
i kuonewa na baadhi ya wenzake. Ku-
i nyanyaswa na kupigwa mara kwa
 mara. Kuna siku moja alipigwa na
i kijana mmoja mdogo bila sababu
i yoyote. Yeye ndiye aliyemchokoza
i na yeye ndiye aliyempiga.

Pembeni yake kulikuwa na kijana

! mwingine aliyekuwa akimtazama
i huku akitabasamu.

Akamsogelea alipokuwa akijifuta

vumbi. “Unaweza kurekebisha hali
i hii.” Aliambiwa, lakini hakuelewa.

“Huyu aliyekupiga, ukitaka un-

t aweza kumpiga.” Aliambiwa tena
! na yule kijana, kwa mbali ni kama
i alianza kumuelewa.

“Naweza kumpiga kivipi?” Ali-

tuliza.

“Mimi nafanya mazoezi kwa mas-

i ter wetu Zedi, anatufundisha sanaa
{ za mapigani,
i kama unataka twende ukajiunge
! ujifunze. Siyo kwa ajili ya kuonea
! watu, ila kwa ajili ya kujilinda.”

staili mbalimbali,

Ni siku hiyo hiyo ambaye Jan ali-

! jiunga na kambi hiyo iliyopo Kinon-
i doni Moscow, baada ya miezi minne
! tu, alikuwa mahiri kwenye karate,
! kung fu na hata kutumia silaha za
{jadi kama mkuki, mshale, cheni,
| vijiti na fimbo. Zliwashangaza wen-
i gi, wote waliokuwa wanampiga,
aliwakung’uta kwa pigo moja tu.

Alichogundua kuwa kumbe wal-

{ iokuwa wanamuonea ni watu am-
i bao hawakuwa fiti kabisa, ni kwam-
i ba jinsi alivyo hatakiwi kupigana
i nao, badala yake anatakiwa kupi-
| gana na watu ambao wana ujuzi na
| mapigano.

Hadi leo hajaacha mazoezi ya

' sanaa za mapigano. Ni mchezo ali-
i otokea kuupenda sana.

Alikuwa juu ya pikipiki yake aina

iya Yamaha, bomba mbili ambayo
i aliletewa zawadi na mzungu mmoja
i rafiki yake, baada ya kumtengen-
i ezea pikipiki zake, alielekea Ubun-
t go kwa Diana.

ITAENDELEA JUMAMOSI
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WAZANZIBARI WANG’'ARA
SAMIA TAIFA CUP 2021

Na Saada Akida

ZANZIBAR imefanikiwa kung’ara katika
fainali ya mashindano ya Samia Taifa Cup
mwaka huu ambayo yalifikia tamati juzi
kwenye Uwanja wa Benjamin MKkapa jijini
Dar es Salaam.

Mkoa wa Mjini Magharibi, Unguja
wameibuka kidedea katika upande wa
soka wanaume baada ya kupata ushindi
wa penalti 2-1 dhidi wenzao kutoka Mara
kufuatia sare ya bila kufungana kwenye
dakika 90 za kawaida.

Kwa upande wa soka la wanawake, ub-
ingwa umekwenda kwa jiji la Arusha baada
ya kuibuka na ushindi wa penalti wa ma-
bao 4-3 dhidi ya wenyeji Dar es Salaam,
baada ya kukamilika kwa dakika 90 waki-
toka suluhu.

Katika mchezo wa riadha, mkoa wa Kusi-

Makenji, ambaye alishinda medali mbili
za dhahabu kwa kuibuka na ushindi wa
kwanza shindano la mita 100 na la mita
200.

Nafasi ya pili katika mchezo huo katika
umbali wa mita 100 ilikwenda kwa Haines
Jackson kutoka Kusini Unguja na Kazija
Hassan akitokea Kaskazini Unguja alimal-
iza akiwa watatu huku kwenye mbio za
mita 200, Emmy Hosea kutoka Kusini Un-
guja alishika nafasi ya pili na nafasi ya tatu
ikienda kwa Triphonia Fanuel wa Singida.

Mbio za mita 400 nafasi ya kwanza ime-
chukuliwa na Jane Maiga huku mshindi wa
pili akiwa ni Shuwena Mohamed, wote ku-
toka Kusini Unguja, nafasi ya tatu ikaenda
kwa Sabra Makame kutoka Kaskazini Un-
guja wakati katika kuruka vihunzi nafasi ya
pili ikiwa ni Kaskazini Unguja na bingwa ni
mchezaji kutoka Tabora.

Unguja huku nafasi ya tatu ikienda kwa
mchezaji wa Tabora wakati kurusha tufe
Kusini Unguja iliendelea kutawala kwa
kutoa mshindi wa kwanza na wa pili na
nafasi ya tatu ikichukuliwa na nyota kutoka
Kusini Pemba.

Katika mchezo wa kurusha Mkuki nafasi
ya kwanza imechukuliwa na Mwanaamina
Hassan kutoka Kusini Unguja na Joyce
Barnaba wa Dodoma amechukua nafasi
ya pili wakati Tuma Makame kutoka Mjini
Magharibi alishika nafasi ya tatu.

Kuruka chini imeongozwa na Baraka
Barnaba kutoka Kilimanjaro, nafasi ya pili
ikichukuliwa na Elias Clement wa Arusha
huku mshindi wa tatu akiwa ni Rifat Salum
kutoka Kaskazini Unguja.

Mgeni rasmi katika ufungaji wa
mashindano hayo yaliyosimamiwa na seri-
kali alikuwa ni Waziri wa Habari, Utama-

]
JKT Tanzania FC
kuongeza makali

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa JKT Tanzania,

Mohammed Abdallah ‘Bares’ amesema
anatarajia kufanya mabadiliko katika
kikosi chake kwa kuongeza wachezaji
wapya wakati huu wa dirisha dogo Ia
usajili lililofunguliwa.

Bares aliliambia gazeti hili lengo Ia

kuboresha kikosi chake ni kuhakikisha
wanaimarika na hatimaye anafanikiwa
kuirejesha timu hiyo katika Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu ujao.

“Nimeona mapungufu ya Kikosi

changu baada ya kucheza mechi kad-
haa, nitahakikisha natumia dirisha la
usajili kuongeza baadhi ya wachezaji
hasa katika safu ya umaliziaji,” alisema
Bares.

Kocha huyo alisema anatarajia

kuanza mchakato wa usajili leo kwa
kufanya mazungumzo na wachezaji

Katika mbio za 4x100m mshindi wa
kwanza na wa pili wote wametoka Kusini

duni, Vijana na Michezo wa Zanzibar, Tabia
Maulid Mwita.

ni Unguja ulichukuwa ubingwa wa jumla
kupitia kwa mwanariadha wake, Winfrida

Kidunda,
Katompa,
Class
ulingoni

Na Shufaa Lyimo

BONDIA Selemani Kidunda anatarajia
kuzichapa na Mkongomani Tshimanga
Katompa katika pambano la ‘Usiku wa
Mabingwa’ litakalofanyika Desemba 26,
mwaka huu jijini Dar es Salaam, imefa-
hamika.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Mratibu wa pambano hilo, Selemani Se-
munyu alisema maandalizi yanaendelea
vizuri na mabondia wote wanafanya ma-
zoezi ili kuonyesha ushindani.

Semunyu alisema pambano hilo
litakuwa la raundi sita na uzito wa kilo-
gramu 76 wakati mabondia wengine
watakaopanda ulingoni siku hiyo wa-
takuwa ni Ibrahim Class dhidi ya Israel
Kamwamba kutoka Malawi huku Ismail
Galiatano atachuana na Denis Mwale.

“Maandalizi kwa ajili ya mapambano
yetu ya Usiku wa Mabingwa yanaendelea
vizuri, mabondia wetu wanafanya ma-
zoezi kwa ajili ya kuiweka sawa miili yao,
tunaomba wadau wa ngumi wajitokeze
kwa wingi siku hiyo kuona mapambano
yenye viwango, alisema Semunyu.

Mratibu huyo aliongeza anaamini we-
nyeji watafanya vizuri katika mapam-
bano hayo kutokana na maandalizi ya
muda mrefu waliyofanya kupitia mako-
cha wao.

“Mabondia wa Tanzania wataka-
poshinda ni wazi itakuwa ni fahari, kwa
sababu wataitangaza vyema nchi yetu
kwa kitendo cha kuipeperusha vizuri
bendera ya taifa letu,” Semunyu al-
iongeza.

Wachezaji wa Yanga kutoka kushoto, Fiston Mayele, Djigui Diara, Saido
Ntibazonkiza na Heritier Makambo wakiwa tayari kuanza safari ya kuelekea
Sumbawanga kuwakabili Prisons katika mechi ya Ligi Kuu ya NBC Tanzania Bara
itakayochezwa kesho kwenye Uwanja wa Nelson Mandela. PICHA: MTANDAO

ambao wana uwezo kutoka kwenye
timu nyingine zinazoshiriki Ligi Kuu
watakaoachwa au ligi za chini ambao
wana uzoefu.

“Ligi ya Championship ina ushindani
mkubwa na tunatakiwa kupambana na
kujiimarisha zaidi ikiwamo kuongeza
wachezaji kwenye nafasi ya ushambu-
liaji ili kujiweka vizuri na kwenda ku-
pambana kwa ajili ya kufikia malengo
yetu,” Bares alisema.

Alisema kikosi chake chenye pointi
19 kiko katika nafasi ya nne kwenye
msimamo wa Ligi ya Championship
na kinaendelea vizuri na mazoezi kwa
ajili ya mchezo wao dhidi ya Kengold
va Mbeya utakaochezwa Desemba 26,
mwaka huu kwenye Uwanja wa Meja
Jenerali Isamuhyo.

Wana olimpiki sasa
kuchaguana 2023

Na Renatha Msungu DODOMA

UCHAGUZI Mkuu wa Chama cha
Wanaolimpiki Tanzania (TOA) sasa
umepangwa kufanyika mwaka 2023,
imeelezwa.

Awali uchaguzi wa TOA ulitara-
jiwa kufanyika juzi jijini hapa, lakini
mchakato huo ulishindikana kwa saba-
bu mbalimbali za kikatiba zilizobainika.

Uongozi wa TOA ulioko madara-
kani ambao uko chini ya Mwenyekiti,
Gidemus Shahanga, Makamu Mwe-
nyekiti, Suleiman Nyambui, Katibu
Mkuu, Mwinga Mwanjala na Mjumbe
wa Kamati ya Utendaji ni Maselina
Gwandu walikuwa tayari kufanya uch-
aguzi huo mwingine, lakini walibanwa
na katiba.

Katiba ya TOA inaelekeza chama
hicho kinatakiwa kufanya Uchaguzi
Mkuu ikiwa ni mwaka mmoja kabla ya
kufanyika kwa Michezo ya Olimpiki,
hivyo wajumbe waliamua uongozi huo
uendelee kukaa madarakani.

Michezo ijayo ya Olimpiki inatara-
wakati uongozi huo ulioko madarakani
ulichaguliwa mwaka 2013 na ulitakiwa
kufanya uchaguzi tangu mwaka 2017,
lakini ulishindwa kufanya mchakato
huo kutokana na matatizo ya kifedha.
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RUDIGER ANUKIA UNITED

MANCHESTER United imeonyesha nia ya kumsajili
mlinzi wa Chelsea na Ujerumani, Antonio Rudiger
mwenye umri wa miaka 28, na wana matumaini, Ralf
Rangnick, anaweza kuwasaidia kuishinda Real Madrid,
Paris St-Germain na Bayern Munich kwenye mchakato
huo.(Bild,via Mail)

RUDIGER AIGOMEA CHELSEA

ANTONIO Rudiger, ambaye mkataba wake unamalizika
msimu wa joto, anapanga kuondoka Chelsea baada ya
kupewa ofa ya chini ya pauni 140,000. (FootballInsider)

DE JONG ATOA MSIMAMO

NYOTA anayefuatiliwa na Manchester United, Frenkie
de Jong (24), angekataa fursa ya kuhamia Old Trafford
kutoka Barcelona Januari kwa sababu ya hali ya hewa ya
Uingereza, kulingana na baba wa kiungo huyo wa kati wa
Uholanzi.(AD,via Express)

HAALAND AITEGA BARCA

MSHAMBULIAJI wa Borussia Dortmund na Norway,
Erling Braut Haaland (21), ameionya Barcelona kwamba
hatafikiria kuhamia Nou Camp isipokuwa tu klabu
hiyo kama ikifuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya mwaka ujao.
(Sport, via Star)

ELANGA KUMBADILI MARTIAL

MANCHESTER United ina mbadala kama mshambu-
liaji Mfaransa, Anthony Martial mwenye umri wa miaka
26, ataondoka huku winga wa Uswiswi, Anthony Elanga
(19), akikaribia kusaini mkataba mpya baada ya kumvutia
kocha mpya, Ralf Rangnick.(Telegraph)

CHEEK KUTUA ROMA

KOCHA wa AS Roma, Jose Mourinho anakaribia
kuishawishi klabu yake ya zamani Chelsea na ofa ya ki-
ungo wa kati wa Uingereza, Ruben Loftus-Cheek mwenye
umri wa miaka 25.(11 Romanista,via Sun)

MELO ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL wanavutiwa na kiungo wa kati wa Juventus
na Timu ya Taifa ya Brazil, Arthur Melo, mwenye umri
wa miaka 25, pamoja na winga wa Uswisi mwenye umri
wa miaka 21, Dejan Kulusevski.(Calciomercato)

MYKOLENKO KUTUA DYNAMO

EVERTON iimeonyesha nia ya kumsajili beki wa
kushoto wa Dynamo Kiev ya Ukraine, Vitaliy Mykolenko
mwenye umri wa miaka 25, kwa dau la pauni milioni 20.
(Liverpool Echo)

MESLIER ATAJWA UNITED

MANCHESTER United wamemtambua, Tllan Meslier
wa Leeds United kama mlinda mlango bora chipukizi
nchini Uingereza, lakini walipomtuma mlinda mlango,
Tony Coton kumtazama Mfaransa huyo mwenye umri
wa miaka 21, aliruhusu mabao saba huko Manchester
City, Jumanne.(Mail)

CENTONZE ANUKIA EVERTON

EVERTON ni miongoni mwa klabu kadhaa za Ligi Kuu
England zinazomwinda mlinzi wa kulia wa Metz, Mfar-
ansa, Fabien Centonze mwenye umri wa miaka 25.(Foot-
ball Insider)

AUBAMEYANG KUUZWA

KIUNGO wa zamani wa Arsenal, Emmanuel Frimpong
ameitaka klabu hiyo kumuuza Pierre-Emerick Aubamey-
ang baada ya mshambuliaji huyo wa Timu ya Taifa ya
Gabon mwenye umri wa miaka 32, kuvuliwa unahodha.
(Sun)

TUCHEL: NGUMU

LONDON England

HOMAS Tuchel aliachwa na

hasira baada ya Chelsea ku-

kosa ushindi katika mechi

yake ya Ligi Kuu England

dhidi ya Everton iliyochezwa kwe-

nye Uwanja wa Stanford Bridge juzi.

Chelsea walikosa nafasi ya kupun-

guza tofauti ya pointi dhidi ya vinara

wa Ligi Kuu England, Manches-

ter City wakati walipolazimishwa

sare ya kufungana bao 1-1na Ever-
ton.

Kikosi cha Tuchel kilianza kuon-

goza kwa bao la Mason Mount kabla

ya Jarrad Branthwaite kusawazisha

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

KUKOSA USHINDI

® ® ® Matokeo hayo yamemchanganya kocha
huyo huku akikiri walikuwa...

akiunganisha krosi ya Anthony Gor-
don na kuwawezesha Toffees kupata
pointi moja.

Huo ulikuwa mchezo wa tatu kati
ya sita kwa Tuchel kuacha pointi
na sasa wamepitwa pointi nne na
vinara na mabingwa watetezi, City.

“Tulipata uongozi. Kama
ukiangalia mechi kama hizi,
tulitakiwa kupata pointi
zote tatu na tulifanya jitiha
da za hali ya juu sana, lakini
wapinzani wetu walipata
nafasi ya kusawazisha, ni
ngumu kumeza,” alisema

Tuchel akiiambia BT Sport.

“Nafikiri tulikosa nafasi kubwa ka-
tika kipindi cha kwanza ili kuweza
kupata matokeo. kipindi cha pili
hatukupata nafasi nzuri za kufunga,
licha ya kutumia nguvu na akili ny-
ingi.

“Tulipata uongozi, lakini
tukashindwa kuuliza na hicho
kilituweka kwenye wakati mgu-
mu.

“Kwenye soka, mambo kama haya
yanakuwa magumu sana, lakini tu-
likuwa hatuna namna ni kukubali
tu matokeo, ingawa tulipaswa ku-
pata ushindi wa 3-0. Kwani tulikuwa
na nafasi za kutosha za kutufanya
tushinde.”
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JACKPOT TZS‘78

MBADAUA WA
AGUERO

LABU ya Barcelona iko katika
I‘ mawindo kutafuta mbadala wa

MECHI KALI

KAGERA SUGAR

6.40 |3.25|1.67
SIMBA

mshambuliaji, Sergio Aguero

(33), ambaye kwa sasa anasum-
buliwa na matatizo ya moyo ambayo
yamemlazimu kustaafu soka.

Ripoti zimesema Barca ina nia ya kum-
sajili mshambuliaji wa Manchester City,
Ferran Torres mwenye umri wa miaka 21.

Katika kipindi cha hivi karibuni Tor-
res amekuwa na wakati mgumu kupata
muda wa kucheza chini ya Kocha, Pep
Guardiola na anaweza kushawishika ku-
ondoka.

Desemba 15, mwaka huu akiwa mbele
ya viongozi na wachezaji wenzake wa
Barcelona huku akitokwa na machozi,
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MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United
imeripotiwa kuandaa orodha fupi
ya wachezaji wanne ambao wa-
naweza kurithi mikoba itakayo-
achwa na Edison Cavani kwenye
kikosi cha timu hiyo, imeelezwa.

Cacani, nyota wa kimataifa wa
Uruguay ni mchezaji ambaye kla-
bu hiyo inaweza kuishia kumpo-
teza mara dirisha lijalo la Januari
litakapofunguliwa, huku Barce-
lona wakionyesha nia na huduma
yake.

Mchezaji huyo kwa sasa ni ma-
jeruhi, lakini amecheza mara tano
pekee kwenye mechi za Ligi Kuu
England msimu huu, akiwa ame-
wachangia bao moja Mashetani
Wekundu hao.

SportPesa
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Aguero alitangaza kustaafu soka baada ya
kugundulika kuwa na matatizo ya moyo
na madaktari wamemshauri kuacha ku-

W

T‘} o

Hata hivyo, kwa mujibu wa
The Express, orodha ya wachez-
aji wanne imeundwa ikijumuisha,
Erling Braut Haaland wa Borussia
Dortmund, Joao Felix wa Atletico
Madrid, Alexander Isak wa Real
Sociedad na Timo Werner wa
Chelsea.

Wachezaji wote hao wamethibi-
tisha kuwa bora golini wakifunga
mabao katika maisha yao ya soka
barani Ulaya, licha ya kuwa bado
wanatamani kusalia na Cavani,
klabu hiyo ina uwezekano wa kus-
ajili mchezaji mojawapo ikiwa tu
ataondoka.

United leo inatarajia kuvaana
na Norwich City huku wakiwa
na matarajio ya kuendelea kuto-
poteza mechi tangu ujio wa Ralf
Rangnick.
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TANZANITE QUEENS

KIBARUANI BURUNDI

Na Dennis Fusi

AKUNA kulala. TIMU ya Soka

ya Taifa ya Wanawake ya umri

chini ya miaka 20 (Tanzanite

Queens), inashuka ugenini
Bujumbura kucheza dhidi ya wenyeji
Burundi katika mechi ya marudiano
ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali za
Kombe la Dunia.

Katika mechi ya kwanza iliyoche-
zwa wiki mbili zilizopita hapa nchini,
Tanzanite Queens ilipata ushindi wa
mabao 3-2.

Nyota wa timu ya Bunge SC, Ridhiwani Kikwete (katikati), akijiandaa kuwatoka wachezaji wa Bunge la Burundi

katika mechi ya mashindano ya mabunge va Afrika Mashariki yanayoendelea jijini Arusha. Bunge SC ilishinda
mabao 5-1. PICHA: MTANDAO

Kocha Mkuu wa Tanzanite Queens,
Bakari Shime, aliliambia gazeti hili me-
chi hiyo inatarajiwa kuwa na ushindani
kwa sababu kila timu inahitaji kusonga
mbele kwenye michuano hiyo.

Shime alisema wachezaji wake wako
tayari na mchezo huo muhimu na
anaamini watapambana kuhakikisha
wanapeperusha vyema bendera ya
Tanzania.

Alisema ameyafanyia kazi mapun-
gufu yaliyojitokeza katika mchezo wa
kwanza na leo wamejiandaa kuongeza
umakini ili kutowaruhusu wapinzani

wao kufanya mashambulizi.

“Ni mechi ngumu kwa kila upande,
ila ninamshukuru Mungu wachezaji
wangu wameimarika na wataingia
uwanjani wakiwa na ari mpya, tunahi-
taji kupata mabao ya mapema ili kuji-
hakikishia ushindi,” Shime alisema.

Tanzanite Queens ilisonga mbele
katika mashindano hayo baada ya kui-
ondoka Eritrea na katika kujiandaa na
mchezo huo ilicheza mechi moja ya
kirafiki ya kimataifa dhidi ya Uganda,
ililala bao 1-0.

Wabunge wagawa vifaa Arusha

Na Woinde Shizza, ARUSHA

TIMU ya soka ya wanaume ya Bunge
la Tanzania imetoa msaada wa vifaa
vya michezo kwa watoto wanaosakata
kandanda katika kituo cha michezo
cha Arusha Youth kilichopo jijini hapa.

Vifaa vya michezo vilivyotolewa
ni pamoja na seti moja ya jezi, mpira
pamoja na soksi ambavyo vina tha-
mani zaidi ya Sh. milioni mbili.

Akikabidhi msaada huo, nahodha
wa Bunge SC, Cosato Chumi alisema
lengo la kukabidhi zawadi hizo ni ku-
wapa hamasa na chachu watoto hao
wanaolelewa kwenye kituo hicho hasa
wanaocheza mchezo wa soka.

“Sisi kama wabunge tuliungana na
tukajichanga, huu ni mchango wetu wa
kukuza soka nchini, kama sisi wabunge
tunacheza soka kwanini watoto wasi-
cheze,” alisema Chumi.

Akipokea vifaa hivyo, nahodha wa
Arusha Youth, Atwai Shaban, aliwashu-
kuru wabunge hao na kuahidi timu yao
itafanya vizuri katika mashindano yote
watakayoshiriki hasa soka.

Wakati huo huo, Bunge SC imeen-
deleza wimbi la ushindi katika mich-
uano ya mabunge ya Afrika Mashariki
baada ya kuilaza timu ya Kenya kwa
mabao 2-1.

JACKPOT
MECHI WIKI Hll

TAREHE

01.18/12/2021

MUDA

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Bristol City vs Huddersfield

1 X 2

02.18/12/2021

Watford vs Crystal Palace

03.18/12/2021

Leeds vs Arsenal

04.18/12/2021

Cagliari vs Udinese

05.18/12/2021

Sevilla FC vs Atletico Madrid

06.19/12/2021

Everton vs Leicester

07.19/12/2021

Granada vs Mallorca

08.19/12/2021

Fuenlabrada vs Real Oviedo

09.19/12/2021

Spezia vs Empoli

10.19/12/2021

SC Freiburg vs Bayer Leverkusen

11.19/12/2021

Zaragoza vs Tenerife

12.19/12/2021

Getafe vs Osasuna

13.19/12/2021

AC Milan vs Napoli

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

TAREHE GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 18 - DESEMBA 2021

NYUMBANI

MICHEZO

Thailand vs Singapore

SARE  UGENINI

1 X 2

Middlesbrough vs Bournemouth

Mtibwa Sugar vs KMC

Trabzonspor vs Hatayspor

Atalanta vs Roma

Bohemians vs Pardubice

Hoffenheim vs Monchengladbach

Dundee FC vs Hearts

Difaa El Jadidi vs Wydad Casablanca

Forest Green vs Mansfield

Warrenpoint vs Portadown FC

Coleraine FC vs Crusaders Belfast

Dover vs Bromley

South Shields vs Witton Albion

Guingamp vs Amiens

Sochaux vs Nantes

Ipswich vs Sunderland

Kilmarnock vs Dunfermline

Livingston vs Ross County

Rangers vs Dundee Utd

Frosinone vs Spal

Real Sociedad vs Villarreal

Kagera Sugar vs Simba

Portimonense vs FC Arouca

Fortuna Sittard vs Utrecht

MTK Budapest vs Paksi FC

Alanyaspor vs Adana Demirspor

Galatasaray vs Basaksehir

HNK Rijeka vs Istra

FC Zurich vs St. Gallen

Bologna vs Juventus

Las Palmas UD vs Eibar

The New Saints vs Penybont

Azam vs Mbeya City

Leeds vs Arsenal

Barcelona vs Elche

Sparta Rotterdam vs Vitesse Arnhem

Rapid Bucuresti vs Botosani

Heracles Almelo vs Groningen

AZ Alkmaar vs Willem Il Tilburg

Dordrecht vs SBV Excelsior

Hamburger SV vs Schalke 04

Notts County vs Altrincham

FC Luzern vs Servette Geneva

Cagliari vs Udinese

KAA Gent vs St Truiden

PEC Zwolle vs Twente

Sevilla FC vs Atletico Madrid

Gil Vicente vs Sporting Lisbon

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa
timu ya soka
ya wanawake
ya mkoa wa
Arusha, wakis-
hangilia baada
. va kukabidhiwa
kikombe cha
ubingwa wa
michuano ya
Samia Taifa
Cup iliyomal-
izika kwenye
Uwanja wa
Benjamin
Mkapa, Dar

es Salaam

juzi. Arusha
iliwafunga
wenyeji kwa
penalti 4-3 ka-
tika mchezo wa
fainali. PICHA:
MTANDAO

SIMBA, KAGERA
KIBARUANI BARA

® @ e\WWekundu wa Msimbazi wazindua kam-
peni ya kuchangia ujenzi wa..

Saada Akida na Shufaa Lyimo

MABINGWA watetem wa Ligi Kuu Tanzama
kuendelea na kampeni ya kutetea taji hilo kwa
kuwakabili Kagera Sugar katika mechi ya raun-
di ya tisa itakayochezwa leo kwenye Uwanja
wa Kaitaba, Bukoba mkoani Kagera.

Simba itaingia uwanjani ikiwa na kumbu-
kumbu ya sare ya bila kufungana dhidi ya wa-
tani wake wa jadi Yanga iliyochezwa Jumamosi
iliyopita.

Akizungumza na gazeti hili jana, Kaimu Ofisa
Habari wa Simba, Ally Shatry ‘Chico’ alisema
wanatarajia mechi hiyo itakuwa ngumu kuto-
kana na historia ya timu hizo mbili kila zinapo-
kutana, hasa kwenye Uwanja wa Kaitaba.

“Haitakuwa mechi nyepesi, hasa Kagera Sug-
ar huwa wanakuwa wagumu wanapochezana
sisi kwenye uwanja wao wa nyumbani, lakini
kocha wetu Pablo (Franco), anaamini mechi
nyingi za mikoani huwa ni ngumu na zinatak-
iwa maandalizi ya ziada,” alisema Chico.

Aliongeza wamejiandaa kuingia na mfumo
tofauti katika mchezo huo ambao utaendana
na mazingira ya wapinzani wao watakavyoku-
wa. “Lakini tukumbuke timu hizi mara nyingi
zikicheza na timu kubwa huwa zinapambana
kweli kweli, Iakini kwa sababu sisi ni mabingwa
watetezi lazima tuonyeshe ubingwa wetu, sisi
kila mechi ni ngumu na ni sawa na fainali,”

Chico alisema.

Kocha Mkuu wa Kagera Sugar, Francis
Baraza, aliliambia gazeti hili kikosi chake kitain-
gia uwanjani huku wakiipa heshima Simba na
wamepanga kutumia mifumo mbalimbali kul-
ingana na mazingira ya mechi yenyewe.

“Ni ukweli usiopingika kuwa Simba ni timu
kubwa, siyo Tanzania tu, bali Afrika nzima kwa
sasa. Inailetea nchi sifa, ina historia nzuri kwa
hiyo tunapoingia ni lazima tuipe heshima na si
kama tunakwenda kucheza na timu nyingine
ya kawaida. Tunaingia na mfumo wetu tu-
lioupanga, lakini hatutoung’angania, tutakuwa
tunabadilika kutokana na mazingira yatakavy-
okuwa,” Baraza alisema.

Mechi nyingine ya ligi hiyo itakuwa ni kati ya
Azam FC ambayo itawakaribisha Mbeya City
kwenye Uwanja wa Azam Complex, uliopo
Chamazi nje kidogo yajiji la Dar es Salaam.

Kocha wa makipa wa Azam FC, Iddy Abuba-
kar alisema mechi hiyo inatarajiwa kuwa na
ushindani kwa sababu ya historia ya ushindani
kila timu hizo mbili zitakapokutana.

Kocha huyo alisema mara nyingi wanapoku-
tana na Mbeya City iwe nyumbani au ugenini,
mchezo huwa na ushindani mkubwa kutoka-
na kwa sababu kila timu kucheza kiufundi
zaidi.

“Mechi itakuwa na ushindani zaidi na ugu-
mu kwa kila upande, kikubwa tumejiandaa vi-
zuri ili kuondoka na pointi tatu katika mchezo

wetu dhidi ya Mbeya City,” aliserna Iddy.

Nahodha wa Azam FC, Sospeter Bajana
alisema wamejiandaa vizuri kwenda kutafuta
matokeo chanya katika mchezo huo na mab-
adiliko yabenchi la ufundi yaliyotokea hayawe-
7i kuathiri kikosi chao.

Kocha Msaidizi wa Mbeya City, Mathias
Wandiba, alisema kuelekea mechi hiyo wame-
fanya maandalizi mazuri na watashuka dimba-
ni wakiwa imara kuhakikisha wanapata pointi
muhimu katika mchezo huo.

“Hatuna presha tumejiandaa vizuri na tu-
naenda kutafuta pointi muhimu, Azam FC
ni timu kubwa na inawachezaji wazuri lakini
tunaenda kupambana kutafuta matokeo chan-
ya,” aliserna Wandiba.

Alisema kiufundi wako vizuri ingawa wata-
wakosa wachezaji wetu ni George Sangija, Da-
vid Mwasa na Pato Ngonyani ambao ni maje-
ruhi. Katika hatua nyingine, uongozi wa Simba
umetangaza rasmi kampeni ya kuchangia a
UJen21 wa uwanja wa kisasa klabu hiyo utakao-

Kampeni hiyo lmezinduliwa na Mwenyekiti
wa Simba, Murtaza Mangungu ikiwa ni siku
chache zimepita tangu Ofisa Mtendaji Mkuu
wa klabu hiyo, Barbara Gonzalez kuzuiwa ku-
ingia uwanjani katika mechi ya watani wa jadi
iliyochezwa Jumamosi iliyopita.

Kampeni hiyo itaitwa ‘Simba Yetu, Uwanja
Wetu.
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Yanga kufanya
vusajili kimkakati

Na Adam Fungamwango

WAKATI uongozi wa Yanga ukisema
usajili wao katika dirisha dogo lililofun-
guliwa utafanyika ‘kimkakati’, kikosi
cha timu hiyo kimeshatua salama
Sumbawanga kwa ajili ya mchezo
wake wa Ligi Kuu ya NBC Tanzania
Bara dhidi ya ‘Maafande’ wa Prisons
utakaochezwa kesho kwenye Uwanja
wa Nelson Mandela mjini humo.

Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Yanga, Hassan Bum-
buli, aliliambia gazeti hili klabu hiyo
itafanya mchakato huo kwa kuangalia
nafasi wanazotakiwa kujaza kutokana
Na Mapengo ya wachezaji ambao ni
majeruhi.

Bumbuli alisema kamwe hawata-
fanya usajili wa wachezaji wapya kwa
‘kukurupuka' lakini pia wakiwa na
mpango wa kuwaongezea mikataba
nyota wao ambao bado wako kwenye
mipango ya kocha.

“Hatutafanya usajili mkubwa, tuna
majeruhi ambao ni Kibwana Shomari,
Yusuph Athumani, Fiston Mayele na
Yacouba Songne ambaye kwa muda
mrefu yupo nje, hivyo usajili wetu
utazingatia maeneo hayo ya kuziba
nafasi hizo ili tusitetereke. Kwa maana
hiyo tutasajili straika ili kuwasaidia
Heritier Makambo na Mayele, pia tu-
nataka kusajili kiungo mchezeshaji, ni
usajili wa kimkakati,” alisema Bumbuli.

Aliongeza pia Yanga inatarajia kutoa
wachezaji wengine kwa mkopo baada
va taratibu zote kukamilika na klabu
nyingine zitakazowahitaji.

“Yanga ni klabu kubwa, itakuwa
inahusishwa na wachezaji wengi kama
tulivyoanza kuona kwenye mitandao
na vyanzo vingine, lakini hatujatan-
gaza jina la mchezaji yoyote yule,
kila kitu ambacho tutakifanya tutak-
iweka wazi, kuhusu usajili, kuongeza
wachezaji mikataba na kuwatoa kwa
mkopo tutatangaza ifikapo Desemba
30 au 31, hivi sasa mawazo yetu
tumeyaelekeza kwenye mechi zilizo
mbele yetu,” Bumbuli alisema.

Tayari Yanga imeanza kuhusishwa
na wachezaji Salum Aboubakar
‘Sure Boy' wa Azam FC, Jean-Marc
Makusu, straika raia wa Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo (DRC), na winga,
Denis Nkane wa Biashara United.

Yanga ndio vinara wa Ligi Kuu ya
NBC Tanzania Bara wakiwa na pointi
20 wakifuatiwa na mabingwa watete-

Zi, Simba wenye pointi 18.
L

| I
7708567541

I
0

N

>



