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Sanduku lenye
nyoka lazua
Kizaazaa sokoni

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WANANCHI wa Mtaa wa Mwantengule katika
taharuki baada ya kuamka na kukuta sanduku
lenye nyoka mkubwa aina ya chatu likiwa lim-
etelekezwa sokoni na watu wasiojulikana.

Sanduku hilo linadaiwa kutelekezwa mahali
huko majira ya saa saba usiku wa kuamkia jana
na kugunduliwa na walinzi wa maduka yaliyoko
kwenye eneo hilo.

Akizungumzia tukio hilo, mmoja wa wal-
inzi hao, Galib Sanga, alisema kuwa baada ya
kuliona sanduku hilo, waliamua kulilinda kwa
muda, lakini baadaye wakashtuka na kuhisi
huenda limeachwa hapo na wahalifu waliokuwa
wameliiba mahali fulani na huenda ndani kuna
mali.

“Sanduku hili tulipoliona lilikuwa limefungwa
kwa kufuri, lakini baada ya kulistukia tuliamua
kuvunja kufuri na ndipo tukalifunua na kukuta
joka kubwa likiwa ndani yake,” alisema Sanga.

Alisema walipomwona nyoka huyo, wali-
ingiwa na hofu na kulifunika sanduku hilo
wakaliacha mpaka asubuhi na ndipo wananchi
wakaanza kujitokeza kwa wingi kumwangalia
nyoka huyo.

Baadhi ya wananchi walioshuhudia tukio hilo,
walilihusisha na imani za kishirikina wakidai
siyo rahisi nyoka mkubwa namna hiyo kutoka
msituni mwenyewe na kujiweka kwenye san-
duku kisha akaonekana katika eneo hilo.

Mkazi wa eneo hilo, Lucy Mwambene, alisema
haamini kwamba nyoka huyo ameonekana eneo
hilo kwa bahati mbaya, bali ni mkakati wa watu
wenye imani za kishirikina.

“Tukio hili limenishangaza na kunipa hofu
maana hatuwezi kusema tukio hili ni la maliasi-
li, bali tunajua kuna mbinu za kishirikina zina-
husika, inawezekana hilo joka kuna mahali mtu
ametoka nalo likamshinda au aliiba sanduku hili
akidhani lina mali kumbe ni joka,” alisema.

Baada ya wananchi hao kutoa taarifa za
uwapo wa joka hilo kwenye maeneo yao,
maofisa maliasili kutoka Wakala wa Huduma za
Misitu (TFS) walifika katika eneo hilo na kuli-
chukua kwa ajili ya hatua zaidi.

Kiongozi wa maofisa hao, Eunice Mbilinyi,
alisema jukumu la kumlinda mnyama huyo siyo
la TFS, bali Mamlaka ya Uhifadhi wa Wany-
amapori (TAWA) [akini kvva vile mamlaka hiyo
kuchukua hatua. Alisema wahamua kumchukua
nyoka huyo na kumpeleka katika hifadhi ndogo
ya wanyamapori inayomilikiwa na Kanisa la
Uinjilisti Mbalizi iliyoko eneo la Ifisi wilayani
Mbeya kwa ajili ya kuhifadhiwa.

“Tumefika na kumwona nyoka huyu aina ya
chatu japo wataalamu wa wanyamapori watat-
ueleza zaidi, akiwa ni mzima, hivyo tunam-
chukua na kumpeleka kwenye zoo (hifadhi ndo-
g0 ya wanyamapori) yva Ifisi ambako tunadhani
yatakuwa ni mazingira salama ya kumhifadhi,”
alisema Eunice.

Hata hivyo, kutokana na uwapo wa kundi
kubwa la wananchi waliokuwa wanashangaa
nyoka huyo, askari wa Jeshi la Polisi walifika
kwa lengo la kulinda usalama.

Hilo Siyo tukio la kwanza kutelekezvva vitu
jana, wananchi wallkuta jeneza ambalo lili-
kuwa tupu Iikivva limetelekezwa katika Soko la
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Joka aina ya chatu, lililokuwa limetelekezwa ndani ya sanduku na watu wasiojulikana katika Soko la Isyesye vilabuni, jijini
Mbeya usiku wa kuamkia jana. PICHA: NEBART MSOKWA

Ukiwa na vitu hivi, figo ziko hatarini

Na Christina Mwakangale

MADAKTARI Bingwa
wamebainisha kuwa watu
wenye uzito kupindukia na
unene usioendana na kimo,
wako kwenye hatari zaidi ya
kupata ugonjwa wa figo.

Vilevile, wataalamu hao
wa afya wamesema matumi-
zi holela ya dawa za kutu-
liza maumivu na zisizothibit-
ishwa, zikiwamo za kienyeji,
ni chanzo cha ugonjwa huo.

Bingwa wa Magonjwa ya
Figo kutoka Hospitali ya
Taifa Muhimbili (MNH), Dk.
Onesmo Kisanga alibainisha
wakati wa maadhimisho ya
Siku ya Figo Duniani.

Alisema watu hao ambao
chanzo cha unene wao huto-

kana na kutofuata misingi ya
lishe bora, ni rahisi kupata
ugonjwa wa figo kuliko watu
wenye magonjwa ya kisukari
na presha.

“Uzito pekee unaweza
ukaharibu figo bila presha
wala kisukari. Yaani bila
kuwa na ugonjwa wa kisu-
kari, mtu anaweza kuwa
na hatari kubwa ya kupata
ugonjwa wa figo.

“Licha ya kisukari kuongo-
za kwa kuua figo duniani, iki-
fuatiwa na presha, ugonjwa
wa figo ni ghali na unaumiza.

“Alhamisi ya pili ya mwezi
Machi ya kila mwaka, tu-
naadhimisha Siku ya Figo
ili ktuoa elimu. Ni ugonjwa
ambao ni mgumu na wa
gharama na ni tatizo, ila una-
tibika,” alisema.

Dk. Kisanga alitoa wito
kwa wananchi kufanya vi-
pimo angalau mara moja
kwa mwaka, akisisitiza kuwa
inasaidia kufahamu iwapo
kuna dalili za ugonjwa huo.
Alisema dalili za ugonjwa
huo huchelewa na kufanya
mgonjwa kufikia kiwango
cha asilimia 70 hadi 90 cha
figo kuharibika bila kuona
tofauti yoyote mwilini.

“Unapokuwa unaanza
kupata tatizo, inabidi uanze
kusafisha damu, lakini hata
kama una tatizo la figo mai-
sha yanaendelea,” alifafanua.

Dk. Kisanga pia alisema
asilimia 10 ya watu duniani
wana tatizo sugu la figo na
kwamba utafiti uliofanya
Kaskazini Mashariki mwa
Tanzania na Chama cha

Madaktari wa Figo nchini,
ulibainia asilimia 6.7 ya watu
wana tatizo hilo.

Rais huyo wa Chama cha
Madaktari wa Figo Tanzania,
alisema uelewa mdogo ndiyo
sababu kuu ya ugonjwa huo
ambao hauchagui rika.

“Kaulimbiu ya mwaka huu
ni ‘Kuishi Salama na Ugonjwa
wa Figo. Ukiwa na hatua
ya kwanza hadi ya tatu,
ugonjwa unatibika. Hatua ya
nne na tano kuna magonjwa
makubwa lakini maisha la-
zima yaendelee, utapatiwa
dawa na tiba nyingine,” alise-
ma Dk. Kisanga.

Maadhimisho hayo jana
yalikwenda sambamba na
upimaji wa ugonjwa huo kwa
watumishi takribani 500 wa
MNH.

Mafao chanzo migogoro ya ndoa

Na Lilian Lugakingira,
BUKOBA

NDOA za wazee waliostaa-
fu na kupata mafao pamoja
na zile zenye miaka chini
ya mitano zinaongoza kwa
kuwa na migogoro mingi ku-
liko kundi lingine.

Kauli hiyo ilitolewa jana
na mratibu wa kitengo cha
kusuluhisha migogoro na
kutetea haki za binadamu
chini ya Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT),
Dayosisi ya Kaskazini Ma-
gharibi, Naomi Kanyonyi,
alipozungumza na Nipashe.

Kanyonyi alisema ndoa
zenye umri mfupi chini ya
miaka mitano zinaongoza
kwa migogoro, pamoja na
wazee waliostaafu na kupata
mafao.

Akitaja sababu ya wastaa-

fu kuongoza kwa migogoro
alisema, wazee hasa wa-
naume wanapopata ma-
fao, huongeza mambo ya
anasa na kuwa na matumizi
makubwa ya pesa ikiwamo
kunywa pombe na kuleta ku-
toelewana kwa wanandoa.
Pia alisema wengine wa-
napopata mafao huongeza
idadi ya wake kwa kuoa wa-
nawake zaidi ya mmoja.
Alisema kwa mwaka 2020
walipokea migogoro 797 na
kati ya hiyo 351 ni ya ndoa,
ikifuatiwa na ya ardhi am-
bayo ni 200, ukatili majum-
bani 136, urithi 70 na 28 ina-
husu uchawi na ushirikina.
“Takwimu hizi zinathibiti-
sha kuwa ukatili upo katika
jamii na wanaoongoza ku-
fanyiwa ukatili ni kinamama
na watoto, hata kinababa wa-
nafanyiwa, lakini kulingana

na mila na desturi za kiafrika
mara nyingi hawaripoti,”
alisema.

Alisema tangu mwaka
2004 kitengo hicho kilipoan-
zishwa walipokea mgogoro
mmoja wa mwanaume
aliyepigwa na mke wake, la-
kini migogoro mingi ya wa-
naume kupigwa na wake zao
ipo, tena katika rika zote.

Kuhusu ukatili wa kijinsia
majumbani, alisema inahusu
wanaume kutelekeza wake
Za0 Na watoto.

Alitaja baadhi ya vyanzo
vya migogoro ya ndoa kuwa
ni kutopata mafundisho ya
kutosha kabla ya kuingia
kwenye ndoa na wanandoa
wa sasa kukutana mitandao-
ni na kuoana bila kufahami-
ana kitabia.

“Ndoa za zamani wana
ukoo, wanafamilia na wazazi

walishiriki kumtafuta binti
au kijana wa kiume kutoka
katika familia ambazo wa-
naridhika nazo kitabia, lakini
ndoa za siku hizi watu hawa-
husishwi wanaonana wawili
baadaye utasikia wameo-
ana,” alisema.

Alisema ili kupunguza
migogoro katika jamii hasa
ya ndoa, wanawake wana-
takiwa kuwafunda watoto
wao kabla ya ndoa.

“Wanandoa wengi wanak-
wenda na mawazo ya kuwa
ndoa ni kulala tu kitandani
kumbe kuna zaidi ya hayo,
hawajui kama kuna masu-
ala ya kiuchumi, kulea wa-
toto na mengine, hayo yote
wakikutana nayo inakuwa
ni changamoto na kusaba-
bisha ndoa kuingia katika
mgogoro na hatimaye ku-
vunjika,” alisema.
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Dk. Gwajima
aagiza
watumishi
waliorejesha
fedha
washtakiwe

Na Thobias Mwanakatwe,
SONGWE

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Dorothy
Gwajima, ameagiza watumishi wa afya
mkoani hapa walioiba dawa za Sh. mil-
ioni 13.5 na kurudisha Sh. milioni 10.6,
wafikishwe kwenye vyombo vya sheria.

Dk. Gwajima alitoa maelekezo hayo
jana ikiwa muda mfupi baada ya kupokea
taarifa ya Mkoa wa Songwe kuhusu hu-
duma za afya akiwa katika ziara ya kikazi
ya siku moja kwa lengo la kukagua ujenzi
wa Hospitali ya Rufani ya Mkoa pamoja
na utolewaji wa huduma za afya.

Pia aliwaagiza wakuu wa mikoa na
makatibu tawala wa mikoa nchini ku-
hakikisha wanazisimamia hospitali za
mikoa ili kuleta uwajibikaji wa pamoja
isipokuwa kwenye masuala ya kisheria.

“Vyombo vyote vya kisheria sasa vita-
husika na vita dhidi ya wabadhirifu wa
bidhaa za dawa, polisi, mahakama na
TAKUKUTU (Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa),” alisema.

Akitoa taarifa ya mkoa kuhusu utoaji
huduma za afya, Katibu Tawala wa Mkoa
wa Songwe, Dk. Seif Shekalaghe, alisema
moja ya changamoto zinazokwamisha
ufanisi wa kiutendaji katika hospitali za
mikoa na kuondoa dhana ya uwajibi-
kaji wa pamoja ni kutokuwapo muundo
mzuri unaowezesha wakuu wa mikoa na
makatibu tawala kuwajibika kwenye shu-
ghuli zinazohusu hospitali hizo.

Dk. Shekhalaghe aliongeza kuwa hali
hiyo imekuwa ikisababisha mkanganyiko
mkubwa kwa kuwa imefika wakati wakuu
wa mikoa wananyimwa taarifa zinazohu-
su hospitali hizo.

Akijibu changamoto hiyo, Dk. Gwaji-
ma alisema tayari wizara yake ilishatoa
maelekezo ya namna ya utendaji wa
pamoja kati ya menejimenti za hospitali
za mikoa na wakuu wa mikoa na maka-
tibu tawala. “Haiwezekani Mkuu wa Mkoa
ambaye ndiye Mwenyekiti wa Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya Mkoa asijue kitu
chochote kinachofanyika katika hospitali
ya mkoa wakati huko kuna rasilimali ny-
ingi za serikali zimewekwa. Hili ni jambo
la kushangaza sana,” alisema.

“Wewe Katibu Tawala ndiye mkuu wa
idara ya umma, hivyo unao wajibu mkub-
wa wa kusimamia hizi hospitali hasa kwe-
nye eneo la rasilimali watu ili kuhakikisha
nidhamu ya utendaji inakuwapo na kule-
ta tija,” alisisitiza.

Dk. Gwajima alisema kuanzia Ju-
lai Mosi, mwaka huu, wizara itaanza
utekelezaji mpango mpya wa kufuatilia
na kupima tija na uwezo wa watendaji
katika sekta ya afya nchini.

Alisema lengo la mpango huo ni kutaka
sekta ya afya kuwa na watumishi wenye
uwezo mkubwa wa kutoa huduma za
afya na kuleta tija kwa wananchi, iki-
wamo kuwaondoa watendaji wazembe
na ambao wameshindwa kubadilika.

Mpango aanika bajeti ya sita ya JPM

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Fedha na Mipan-
go, Dk. Philip Mpango (pichani),
ameanika bajeti ya sita ya serika-
li ya awamu ya tano ambayo ka-
tika mwaka wa fedha wa 2021/22
inatarajia kuwa Sh. trilioni 36.3
ikiwa ongezeko la asilimia nne
yaile ya 2020/21.

Akiwasilisha Bungeni jana
mapendekezo ya serikali ya
mpango wa maendeleo wa taifa
na kiwango cha ukomo wa bajeti
ya serikali kwa mwaka 2021/22,
alisema makadirio hayo ya
makusanyo ya fedha yamezin-
gatia sera, misingi na vigezo vya
ukomo wa bajeti.

Kati ya mapato hayo, Dk.
Mpango alisema mapato ya nda-
ni yanatarajiwa kuwa Sh. trilioni
26 sawa na asilimia 71.8 ya bajeti
yote, misaada na mikopo nafuu
kutoka kwa washirika wa maen-
deleo Sh. trilioni 2.9, mikopo
ya ndani Sh. trilioni tano na
mikopo ya nje yenye masharti
ya kibiashara Sh. trilioni 2.4.

“Katika mwaka 2021/22, seri-
kali inapanga kutumia Sh. trilio-
ni 36.3 kwa matumizi ya kawai-
da na maendeleo, kati ya fedha
hizo, Sh. trilioni 23 zimetengwa
kwa ajili ya matumizi ya kawai-
da, ikiwa ni asilimia 63 ya bajeti
yote na Sh. trilioni 13.3 ni kwa
ajili ya matumizi ya maendeleo,
sawa na asilimia 37,” alisema.

Pia alisema bajeti ya maende-
leo inajumuisha Sh. trilioni 10
fedha za ndani, sawa na asilimia
78.2 ya bajeti ya maendeleo na

Sh. trilioni 2.9 fedha za nje, am-
bazo ni asilimia 21.8.

Alisema Sh. trilioni 10.7 sawa
na asilimia 29.5 ya bajeti yote
zimetengwa kwa ajili ya kulipa
fedha zilizokopwa kugharamia
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo ambayo imekamilika na
inayoendelea.

“Fedha hizo zilitengwa kwe-
nye kasma za matumizi ya
kawaida, lakini kimsingi si za
kulipa mishahara wala posho,”
alisema.

Dk. Mpango aliainisha mchan-
ganuo wa mapendekezo ya
kiwango cha ukomo wa bajeti
ya serikali kuwa ni mapato ya
ndani kwa Serikali Kuu Sh. mil-
ioni 25,168,718, mapato ya kodi
(TRA) Sh. 22,097,676, mapato
yasiyo ya kodi Sh. 3,071,042, ma-
pato ya Halmashauri Sh. milioni
863,858, misaada na mikopo
nafuu kutoka washirika wa
maendeleo Sh. 2,884,990.

Mapendekezo mengine ya
bajeti ni misaada na mikopo
nafuu kwa ajili ya miradi Sh.
2,602,684, misaada na mikopo
nafuu ya kisekta Sh. milioni
282,306, mikopo ya ndani na
nje Sh. 7,341,240, mikopo ya nje
Sh. 2,352,107, mikopo ya ndani
Sh. 1,838,796, mikopo ya ndani-
Rollover Sh. 3,150,337.

Kwa upande wa matumizi,
alisema matumizi ya kawaida ni
Sh. 23,002,951, mfuko mkuu wa
serikali Sh. 10,663,278, malipo ya
riba ndani Sh. 1,561,637 malipo
ya mtaji ndani (Rollover) Sh.
3,150,337, malipo ya mtaji nje
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Sh. 3,015,070, malipo ya riba nje
Sh. 1,151,376, michango ya serikali
kwenye Mifuko ya Hifadhi za Jamii
Sh. 1,247,149, matumizi mengine ya
Mfuko Mkuu Sh. 537,710 na misha-
hara Sh. 8,150,509.

Matumizi mengineyo ni Sh.
3,944,164, malipo ya madeni yali-
yohakikiwa Sh. milioni 200,000,
matumizi ya halmashauri (own
source) Sh. milioni 532,768,
matumizi mengineyo Sh. 3,211,396,
mahitaji ya TANAPA, NCAA na
TAWA Sh. milioni 245,000.

Katika mchanganuo wa matumi-
zi hayo, matumizi ya maendeleo
yanatarajiwa kuwa Sh. 13,255,855
ambapo fedha za ndani ni Sh.

10,370,865, malipo ya madeni yali-
yohakikiwa Sh. milioni 400,000,
reli ya kisasa (SGR) Sh. 1,174,246,
mradi wa umeme wa Julius Ny-
erere Sh. 1,440,000, matumizi ya
halmashauri Sh. milioni 331,090,
miradi mingine Sh. 7,025,529, fedha
za nje Sh. 2,884,990.

“Mheshimiwa Mwenyekiti, seri-
kali itaendelea kutekeleza hatua
mbalimbali za kuimarisha uku-
sanyaji wa mapato ya ndani ili ku-
punguza utegemezi, kugharamia
mabhitaji yasiyoepukika kama vile
ugharamiaji wa miradi ya kipaum-
bele na kimkakati, deni la serikali,
mishahara ya watumishi, mikopo
ya wanafunzi wa elimu ya juu,
elimu msingi bila ada na uende-
shaji wa ofisi,” alisema.

Pia alisema serikali itaendelea
kusimamia nidhamu ya matumizi
ya fedha za umma kwa kuzingatia
Sheria ya Bajeti, Sura ya 439, Sheria
ya Fedha za Umma, Sura ya 348,
Sheria ya Fedha ya Serikali za Mi-
taa, Sura ya 290 na Sheria ya Un-
unuzi wa Umma, Sura ya 410.

“Lengo ni kupunguza matumizi
yasiyo ya lazima na kuziba mianya
ya uvujaji wa fedha za umma, vi-
levile serikali itaendelea kuhakiki,
kulipa na kuzuia ongezeko la mal-
imbikizo ya madai kwa serikali,”
alisema.

Alisema pia, utekelezaji wa
Mpango wa Maendeleo wa Taifa
wa Mwaka 2021/22 pamoja na Ba-
jeti ya mwaka 2021/22, unatarajiwa
kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi,
upatikanaji wa huduma za kijamii,
kuongeza fursa za ajira na maende-
leo ya watu na nchi kwa ujumla.

MEMBERS PRESENT WERE:

. GODLISTEN MINJA
CHARLES 5COTT

. DANIEL HULLS
PETER MACSPORRAN
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voluntarily winding up the Company.
SPECIAL RESOLUTIONS:

IT WAS RESOLVED.

SAQ HILL AGRICULTURE LIMITED

REG: 86473

EXTRACT FROM THE MINUTES OF THE EXTRA - ORDINARY GENERAL MEETING
OF SAO HILL AGRICULTURE LIMITED HELD AT ITS REGISTERED OFFICE

ON 15 DECEMBER. 2020 AT 2:00 P.M.

DIRECTOR/ CHAIRMAN
DIRECTOR
DIRECTOR
DIRECTOR
COMPANY SECRETARY

THE CHAIRMAN REPORTED that according to the Company activities, the Shareholders
of SAO HILL AGRICULTURE LTD (hereinafter called “the Company”) is desirous of

EXTRACT FROM THE MINUTES OF

TANGA FORESTS LIMITED
REG: 54988
THE EXTRA - ORDINARY GENERAL MEETING

OF TANGA FORESTS LIMITED HELD AT ITS REGISTERED OFFICE
ON 15 DECEMBER 2020 AT 2:00 P. BOARD OF RESOLUTION

MEMBERS PRESENT WERE:

l. GODLISTEN MINJA
2. LILIAN KITOSY
3. ANNETTE KIRETHI

DIRECTOR/ CHAIRMAN
DIRECTOR /MEMBER
COMPANY SECRETARY

winding up the Company.
SPECIAL RESOLUTIONS:

IT WAS RESOLVED.

THE CHAIRMAN REPORTED that according to the Company activities, the Shareholders of
TANGA FORESTS LIMITED (hereinafter called “the Compariy”) is desirous of voluntarily

1. That, the Company be voluntarily liquidated and dissolved as decided by members;

2, That, Godfrey Basil Mramba be and is hereby appointed as a liquidator for the purpose
of winding up the affairs and distributing the assets of the Company.

3. That, the remuneration payable by the Company to shall be negotiated and agreed based
on the hour spent on this assig)

4. That M/S Basil & Alred be and is hereby appointed auditor for the purpose of auditing
the Liguidator's account of the winding up of the affairs of the Company;

5. That the remuneration payable by the Company to M/S Basil & Alred as auditor shall
be negotiated and agreed based on the man-hour spent on this assignment.

,;mr

Ci MP Y SECRETARY

The above is a certified True Copy of
The Resolution of the Board of Directors

PN,

CI—IAIRM.AN

1. Thatthe Company be vol ily liquidated and d Ived as decided by bers;

2. That Godfrey Basil Mramba be and is hereby appointed as a liquidator for the purpose of
winding up the affairs and distributing the assets of the Company;

3. Thatthe remuneration payable by the Company to shall be negotiated and agreed based on
the man-hour spent on this assignment;

4. That MUS Basil & Alred be and is hereby appointed auditor for the purpose of auditing the
Liquidator’s account of the winding up of the affairs of the Company;

5. That the remuneration payable by the Company to M/S Basil & Alred as auditor shall be
negotiated and agreed based on the man-hour spent on this assignment,

The above is a certified True Copy of
The Resolution of the Board of Directors
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Akutwa na laini

74 zikiwamo 18
zenye usajili jina
la mtu mmoja

Na Julieth MKireri, KIBAHA

JESHI la Polisi Mkoa
wa Pwani linawashikilia
watu 23 kwa tuhuma za
kuhusika katika matukio
mbalimbali ikiwamo ya
kukutwa na laini 74 ziki-
wamo 18 zilizosajiliwa
kwa jina moja. '

Kamanda wa Polisi E
Mkoa wa Pwani, Wan- ]
kyo Nyigesa, alibainisha
hayo jana akizungumza !
na waandishi wa habari
ofisini kwake kuhusu t
kukamatwa kwa watu ;
kwa tuhuma mbalimbali
katika operesheni zilizo-
fanyika katika wilaya '
tano za kipolisi za mkoa. ;

Kamanda Wankyo '
alisema watuhumiwa !
hao walikamatwa na E
vitu mbalimbali viki- |
wamo miche ya bangi,
mirungi bunda 35, |
televisheni tatu, simu E
za mkononi tano, redio !
mbili, deki, king’amuzi
na mashine ya kusajilia !
laini. 5

Alitaja vitu vingine 1
vilivyokamatwa kuwa ni i
makoti 12 ya kampuni 1
ya ulinzi SGA na laini 74
kati ya hizo 56 ni mpya !
na 18 zinazodaiwa ku-
tumika kufanya utapeli
zikiwa zimesajiliwa 5
kwa jina moja la Moses !
Cosmas. ;

Kamanda huyo '
alisema idadi kubwa ya !
watuhumiwa wametoka
katika Wilaya ya Kipolisi
ya Mlandizi na majina E
yao yamehifadhiwa kwa |
sababu za kiusalama E
akiwamo anayemiliki |
laini zenye usajili wa
jina la Moses Cosmas. 1

Pia alisema simu na 5
televisheni viliibwa |
Mlandizi na kwamba 5
watuhumiwa waliin- 1
gia kwenye nyumba
iliyokuwa na msiba na t
kupulizia dawa ya usin-
gizi ambayo iliwafanya !
wafiwa wasishtuke na 5
wakaiba vitu hivyo na '
kutokomea navyo hadi
walipokamatwa katika '
msako huo. 1

Wanko alisema ;
upelelezi kuhusiana na |
matukio hayo unaen- E
delea na watuhumiwa 1
watafikishwa mahakam-
ani kujibu tuhuma hizo. 5

Washikiliwa tuhuma za Kusafirisha vinyonga nje

Na Mwandishi Wetu

WATUHUMIWA  watatu  raia
wa Tanzania wanashikiliwa kwa
tuhuma za kushirikiana na raia wa
Jamhuri wa Czeck kusafirisha nje
vinyonga 74 na nyoka 6 kinyume na
sheria.

Akizungumza na vyombo vya
habari leo mkoani Iringa, Waziri wa
Maliasili na Utalii, Dk. Damas Ndum-
baro, amesema vinyonga na nyoka
hao walikamatwa na maofisa wa
forodha wa Austria wakiwa kwenye
begi ambalo ndani yake waliwekwa
kwenye  soksi na kuingizwa kwe-
nye vifungashio (container) vya
plastiki.

Alisema watuhumiwa hao wanat-

arajiwa kufikishwa mahakamani leo
kwa mashtaka ya makosa ya kusa-
firisha nje wanyamapori hao bila
kibali, uhujumu uchumi na utakat-
ishaji fedha kupitia biashara hiyo.

Dk. Ndumbaro alisema vinyonga
na nyoka hao ambao waliokamat-
wa katika Uwanja wa  Ndege wa
Vienna nchini Austria, inadaiwa wa-
metoka Tanzania katika Milima ya
Usambara ambako kuna aina mbal-
imbali za vinyonga.

Akizungumzia  jinsi  watuhu-
miwa hao walivyowanaswa, Wa-
ziri Ndumbaro alisema baada ya
kupata taarifa kupitia mitandao ya
kijamii, wizara kwa kushirikiana na
vyombo vya ulinzi na usalama na
kwa kutumia Kikosi Kazi Taifa Dhidi

Ujangili iliunda Kikosi Maalum cha
kuchunguza tukio hilo.

Alisema kupitia taarifa za kiinteli-
jensia, Kikosi Maalum kilifanikiwa
kupata jina la mtuhumiwa aliyesa-
firisha vinyonga hao ambaye ni raia
wa Jamhuri ya Czeck.

Hata hivyo, alisema uchunguzi
unaendelea sehemu mbalimbali
pamoja na kubaini namna vinyon-
ga na nyoka hao walivyopitishwa
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa
Julius Nyerere (JNIA) bila kugundu-
lika.

Alisema watuhumiwa watakao-
bainika kuhusika na ujangili huo,
wataunganishwa na wenzao ambao
wamekamatwa.

Waziri Ndumbaro alisema Seri-

kali ya Tanzania itashirikiana na
Austria katika uchunguzi unaoende-
lea ikiwamo kuwarudisha Tanzania
vinyonga na nyoka hao.

Aidha, alisema serikali itawasili-
ana na Jamhuri ya Czeck ili watuhu-
miwa hao ambao ni raia wake wa-
chukuliwe hatua.

Katika hatua nyingine, Waziri
Ndumbaro amesema serikali inaku-
sudia kuifuta kabisa biashara
ya wanyamapori hai, ambayo ili-
zuiwa tangu Mei, 2016.

Amesisitiza kuwa hakuna mtu
yeyote anayeruhusiwa kufanya bi-
ashara ya wanyamapori hai ndani
na nje ya nchi na kwamba atakaye-
bainika kufanya biashara hiyo, ata-
chukuliwa hatua kali za kisheria.

¥

Wabunge wataka fedha za miradi kupelekwa mapema

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu za
Serikali za Mitaa (LAAC), imeshauri
Wizara ya Fedha na Mipango, ku-
hakikisha inawasilisha mapema fed-
ha katika halmashauri ili kutekeleza
miradi ya maendeleo iliyokusudiwa.

Aidha, imeziomba halmashauri
kutumia vizuri fedha na kodi za wa-
nanchi kwa kuzielekeza kwenye mi-
pango ya matumizi yaliyokusudiwa
kwenye maeneo yao.

Hayo yalielezwa na Mwenyekiti
wa Kamati hiyo, Grace Tendega, al-
ipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari wakati wa mafunzo
yanayotolewa na Ofisi ya Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) kwa kamati hiyo.

Alishauri, wizara kuhakikisha ina-
wasilisha mapema fedha za miradi
ya maendeleo kwenye halmashauri
mbalimbali ili kukamilishwa miradi
iliyokusudiwa.

Alibainisha kuwa kuna baadhi
ya miradi ya maendeleo kwe-
nye halmashauri inayokwama ku-
kamilika kwa wakati, kutokana na
kucheleweshwa kwa fedha za maen-
deleo kwenye halmashauri kutoka
Hazina.

Alitaja  sababu  zingine za
kucheleweshwa kwa fedha hizo ni
kuchukua muda mrefu kutolewa
kwa hundi kwa mkandarasi husika
wa mradi na kucheleweshwa kwa
mchanganuo wa miradi.

Kuhusu mafunzo, alisema
lengo la ofisi ya CAG ni kuwajen-

gea uwezo wajumbe wa kamati hiyo
ili kutekeleza majukumu yao ki-
kamilifu watakapozitembelea hal-
mashauri.

Aliyataja baadhi ya majukumu
ya kamati hiyo ni kuishauri serikali
kuhusu utekelezaji wa miradi inay-
otekelezwa kwenye halmashauri ili
kubaini sababu kwa baadhi ya mi-
radi au kucheleweshwa.

Alitaja  majukumu mengine ni
kukagua miradi yote ya maendeleo
ya halmashauri ili kubaini kama
imejengwa kutokana na thamani ya
fedha zilizotolewa na serikali.

Alisema mafunzo hayo yanawa-
saidia kujua namna ya kufuatilia
fedha za umma zilizopelekwa hala-
mashauri pamoja na kujua fedha ili-
vyotoka Hazina hadi kufika maeneo

husika.

Hata hivyo, alisema kuna baa-
dhi ya wataalamu wa halmashau-
ri  wemekuwa wakichelewesha
mchangao wa mradi na kusababisha
fedha kurudishwa tena Hazina

Makamu Mwenyekiti wa kamati
hiyo, Seleman Zedi, alisema mafun-
70 hayo yalianza Jumatatu ya wiki hii
na yanatarajiwa kufanyika kwa kwa
siku tatu na baada ya hapo kamati
hiyo itaelekea kufanya mafunzo
kwa vitendo kwenye baadhi ya hal-
mashauri.

Alisema kamati itaelekea mikoa
ya Dar es Salaam, Pwani na Tanga
kwa ajili ya mafunzo ya vitendo
kwa kuitembelea baadhi ya miradi
ya maendeleo iliyopo kwenye hal-
mashauri.
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Mbaroni tuhuma utekaji raia wa China

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

JESHI la Polisi mkoani Aru-
sha, linawashikilia watu wawili
akiwamo raia wa China kwa
tuhuma za kumteka raia mmo-
ja wa China, Mkazi wa Arusha
na kumpeleka kusikojulikana
ili kushinikiza wapewe dola za
Kimarekani 100,000.

Aidha, watuhumiwa hao wa-
likuwa wakishinikiza kupatiwa
fedha hizo ili wamwachie huru.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Arusha, Justine Masejo, alisema
jana kuwa taarifa za kutekwa
raia huyo wa China, ilitoka kwa
raia mwenzake aliyetambuliwa
kwa jina la Lian Qiang (44).

Alisema  Machi 7, mwaka
huu, Jeshi la Polisi lilipokea

taarifa kutoka kwa Qiang
kuwa mfanyakazi mwenzake
wa kampuni ya Bonanza (jina
limehifadhiwa) ambaye ni raia
wa China, ametoweka katika
mazingira ya kutatanisha.

Kwa mujibu wa Kamanda
Masejo, raia huyo wa China al-
itoweka katika mazingira ya ku-
tatanisha akiwa kikazi wilayani
Karatu akiwa pamoja na dereva
wakitumia gari aina ya Toyota
Kluger lenye namba za usajili
T.571 DLQ.

Alisema Qiang alipokea
ujumbe wa kutakiwa kutuma
dola 100,000 kwa watekaji ili
mhusika aachiwe huru.

Kamanda Masejo alisema
katika taarifa yake hiyo, Jeshi la
Polisi lilichukua hatua za hara-
ka na upelelezi ulibaini kwam-

ba ametekwa na watu wawili,
mmoja wao ni raia wa China na
alikuwa mtumishi wa kampuni
ya Bonanza ambaye alifukuzwa
kazi kutokana na utovu wa nid-
hamu. Alisema watuhumiwa
hao majina yamehifadhiwa
kwa sababu za upelelezi.

Pia alisema watuhumiwa hao
walikutwa katika nyumba ya
kulala wageni iliyoko eneo la
Ada Estate wilayani Kinondoni,
Dar es Salaam pamoja na mate-
ka ambaye alikuwa amefungwa
kamba mikononi na miguuni.

Baada ya kukamatwa kwa
watuhumiwa hao, alisema
ulifanyika upekuzi na watuhu-
miwa walikutwa na gari aina
ya Toyota Kluger lenye namba
za usajili T. 982 DQA rangi ya
Silver mali ya kampuni hiyo ya

Bonanza lililoibiwa Arusha Feb-
ruari 8, mwaka huu.

Mbali na gari hilo, alisema pia
walikutwa na vitu mbalimbali
ambavyo ni visu viwili, nyundo
moja, mashine ya kuchorongea
vitu (Drilling Machine) moja
na Power Cable tano mali za
Bonanza. Vitu vingine wal-
ivyokutwa navyo gari aina ya
Kluger walilotumia kusafiria
kutoka Arusha kwenda Dar es
Salaam lenye namba za usajili
T. 571 DLQ ambalo lilitelekezwa
maeneo ya Clock Tower karibu
Dar es Salaam.

Kamanda alisema baada ya
upelelezi kukamilika, jalada
litapelekwa ofisi ya Mkurugenzi
wa Mashtaka (DPP) kwa hatua
zaidi za kisheria.

Serikali
yvageukia
UVUVi maji
asili

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Mashimba Nda-
ki, amesema serikali imeweka lengo la kuhakiki-
sha sekta ya uvuvi kupitia ufugaji samaki inazali-
sha samaki wengi hasa wanaopatikana kwenye
vyanzo vya maji vya asili.

Akizungumza jana alipokagua shughuli zi-
nazofanywa na Kituo cha Ukuzaji Viumbe Maji
cha Kingolwira mkoani Morogoro, Waziri Ndaki
alisema sekta ya ufugaji samaki imekuwa na
mwitikio mkubwa kwa sasa kutokana na mahi-
taji ya soko lake kuongezeka.

Alisema wizara itahakikisha inaendelea
kuboresha miundombinu ya uzalishaji vifar-
anga vya samaki na kupanua zaidi wigo wa uzal-
ishaji wake ili viende sambamba na mahitaji ya
vifaranga kwa watu wanaofuga samaki.

Naye Mkurugenzi wa Ukuzaji Viumbe Maji
kutoka wizara hiyo, Dk. Nazael Madalla, alisema
wako katika hatua mbalimbali za kuendelea
kutoa elimu kuhusu ufugaji wa samaki ikiwamo
kwa kutumia simu za mkononi.

Dk. Madalla alisema kupitia uboreshaji unao-
fanyika katika Kituo cha Ukuzaji Viumbe Maji
cha Kingolwira, wako mbioni kuanza uzalishaji
wa vifaranga vya samaki aina Kambale.

Pia alisema kwa sasa vituo vya ukuzaji vinmbe
maji vilivyo chini ya wizara hiyo vimeanza kuu-
za vifaranga aina ya sangara.

Kaimu Ofisa Mfawidhi wa Kituo hicho, Ham-
ady Makorwa, alisema mkakati wao ni kuende-
leza shughuli za uzalishaji ili kufikia lengo la ku-
zalisha vifaranga 600,000 kwa mwezi.

Alisema ili kufikia lengo hilo, kituo kinahitaji
mabwawa 26 na samaki aina ya sato kwa ajili
ya kuzalisha vifaranga 24,000 ambao kwa sasa
wamefikia 5,430.

SAO HILL AGRICULTURE LIMITED
The companies Act, 2002 (Section 334)
MEMBER’S VOLUNTARY WINDING - UP

NOTICE IS HEREBY GIVEN to the general public that SAO HILL AGRICULTURE
LIMITED a company with registration number 86473 dully convened a meeting on 15"
December, 2020 and passed a special resolution in accordance to section 333 (1) (b) of the
Companies Act, 2002 that the company be wound up voluntarily.

All parties concerned and who have claims are hereby notified to submit their claims in a closed
envelop within 30 days to GODFREY BASIL MRAMBA of Basil & Alred, Ace Building,
Haile Selassie Road, P.O. Box 78661, Dar es salaam, Tanzania, who is appointed Liquidator
of the Company.

GODFREY BASIL MRAMBA
Liquidator
For SAO HILL AGRICULTURE LIMITED

Any claims lodged after 30 days from this publication will not be considered for admission.

TANGA FORESTS LIMITED
The companies Act, 2002 (Section 334)
MEMBER’S VOLUNTARY WINDING - UP

NOTICE IS HEREBY GIVEN to the general public that TANGA FORESTS LIMITED a
company with registration number 54988 dully convened a meeting on 15" December, 2020 and
passed a special resolution in accordance to section 333 (1) (b) of the Companies Act, 2002 that

the company be wound up voluntarily.

All parties concerned and who have claims are hereby notified to submit their claims in a closed
envelop within 30 days to GODFREY BASIL MRAMBA of Basil & Alred, Ace Building,
Haile Selassie Road, P.O. Box 78661, Dar es salaam, Tanzania, who is appointed Liquidator
of the Company.

Any claims lodged after 30 days from this publication will not be considered for admission.
GODFREY BASIL MRAMBA

Liquidator
For TANGA FORESTS LIMITED




6 Nipashe ...

MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Ajira za madereva muhimu,

kuwajali kwenye stahiki zao

JUZI Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu-Sera, Bunge, Ajira,
Kazi, Vijana na Watu Wenye Ulemavu, aliwaonya waajiri nchini
kuendelea kuwatumia madereva kufanya kazi bila kuwa na mi-
kataba rasmi.

Alionyesha kukerwa na kitendo hicho wakati wa kikao cha ma-
jadiliano kuhusu kero za madereva katika sekta ya usafirishaji.

Alisema sekta hiyo ni moja ya maeneo muhimu katika ukuaji
wa uchumi, kwa kuwa isipokuwa na utulivu, uchumi wa nchi hau-
takuwa kutokana na madereva kuwa wahusika katika usafirishaji
bidhaa na wafanyabiashara.

Suala la mikataba kwa kundi hili ni kilio cha muda mrefu na
imekuwa ni kawaida kwa mtu kuwa na dereva kibarua nyumbani
kwake, ofisini, kampuni na taasisi za binafsi.

Pamoja na mikataba rasmi, lakini kuna suala la mahitaji ya
msingi ya madereva na stahiki zao nyingine, kutopewa msukumo
kiasi cha wengi kuumia.

Madereva ni muhimu sana kwa kuwa wanabeba mustakabali
wa anayeendeshwa, lakini wanaonekana siyo muhimu na kupe-
wa ujira mdogo au wakati mwingine hauhesabiki kuwa ni ujira
bali posho ya kuwawezesha kuishi.

Baadhi huwasahau kabisa hata kwenye mabhitaji ya msingi
kama ya chakula, unakuta bosi anakwenda baa au kwenye shere-
he usiku dereva anakaa kwenye gari kumsubiri hadi usiku tena
bila kula chochote.

Hakuna ubishi dereva huyo anakuwa hana mshahara na hata
kama upo ni mdogo ambao hawezi kuugawa na kujinunulia cha
ziada zaidi ya kuingia kwenye kutunza familia, na hata anaposa-
firi wakati mwingine ni rahisi kukopwa posho ya safari, lakini ya
bosi ikapatikana.

Wakati mwingine bosi anasafiri na kusimama kwenye hoteli
kubwa kulingana na hadhi yake, lakini hamkumbuki dereva kuwa
uwezo wake wa kununua chakula kwenye hoteli hiyo ni mdogo,
jambo ambalo linaathiri maisha yake.

Wakati dereva anafanyiwa haya yote ndiye anamwendesha
kiongozi mkubwa wa taasisi kubwa ambayo inamtegemea kiasi
kwamba ikitokea amefariki kwa sababu ya ajali ni pigo kwa kam-
puni au familia.

Baadhi huwaendesha mabosi hadi usiku wa maanani na wa-
natakiwa kuacha gari eneo maalum, ndipo waende nyumbani
na mara nyingi hutegemea anakoishi na aina ya bosi kama ana
huruma na atamsaidia nauli ya usafiri usiku huo, na wakati huo
anatakiwa kuwahi alfajiri kumchukua bosi kumuwahisha kazini.

Ni muhimu misisitizo wa mikataba na maslahi bora ya madere-
va kazini ikasimamiwa ipasavyo, ili kuhakikisha wanakuwa na
hali bora kazini kutokana na umuhimu wao kwa mabosi na nchi
kwa ujumla.

Kama ambavyo kampuni, mashirika au serikali inajipanga
kuajiri wataalamu mbalimbali ni muhimu kutazama madereva
wa sekta zote ikiwamo wa magari ya abiria.

Hivyo, pamoja na kutaka kuharakisha ajira za madereva, lakini
ni muhimu kujali hali za madereva ikiwamo muda wa kuingia
na kutoka kazini, stahiki nje ya mshahara, muda wa kuwasubiri
mabosi, na kupata chakula na vinjwaji wanapokuwa kwenye mi-
kutano, kwa kuwa baadhi ya mikutano madereva husahaulika na
kuishia kula makombo.

Madereva huficha siri nyingi za familia, kampuni, mashirika na
serikali kwa kuwa muda mwingi wako na bosi ni rahisi kusikiliza
maongezi yake na kuona mienendo yake, na ni rahisi kumdhuru
na kwa umuhimu huo lazima kumjali, lakini zaidi kama binada-
mu mwenzako.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710
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Wazalishaji vifungashio plastiki
msisahau marufuku wiki 4 zijazo

KUANZIA mwezi ujao, yaani
Aprili 8, mwaka huu, utakuwa
mwisho wa kutumia vifun-
gashio vya plastiki kubebea bid-
haa. Baada ya hapo itakuwa ni
marufuku mtu kuzalisha, kuuza,
kusambaza na kuvitumia.

Kufikia tarehe hiyo, kwa
lugha rahisi ni wiki nne zijazo,
itakuwa imetumia miezi mitatu
ya rehema iliyotolewa na Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira),
Ummy Mwalimu, kuhakikisha
vifungashio hivyo havipo tena
sokoni.

Waziri Ummy anasema, baada
ya hapo itakuwa ni kinyume cha
sheria kutumia kwa namna yoy-
ote vifungashio na kwamba ata-
kayekutwa navyo, atachukuliwa
hatua kwa mujibu wa sheria.

Hatua ya serikali kufikia ua-
muzi huo, inatokana na ku-
wapo vifungashio vinavyotu-
mika kama vibebeo vilivyozagaa
madukani, sokoni na maeneo
mbalimbali,  vinavyoshindwa
kukidhi mtakwa ya Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS).

Anasema vifungashio hivyo
vinazalishwa kwa wingi na kwa
ukubwa tofauti, na vinatumika
kama mifuko ya kubebea bidhaa
sokoni, hata kuleta dhana kuwa
mifuko ya plastiki iliyopigwa
marufuku imerudi kivingine.

Kufanikisha marufuku ya
kuwapo kwa vifingashio hivyo,
wasambazaji, wazalishaji na
waagizaji wanatakiwa kuacha
mara moja kuzalisha, kusam-
baza, kuuza na kutumia vifun-
gashio hivyo.

Hivyo, ni wazi kuna haja wa-
husika wakazingatia maelekezo
hayo kwa kuwa baada ya Aprili
8, serikali inasema haitatoa
tangazo lingine lolote kuhusiana
na katazo la matumizi ya vifun-

gashio visivyokuwa na ubora.

Uzoefu unaonyesha kuwapo
wajanja wachache wanaopenda
kuongezewa muda, wakidai
kwamba wana bidhaa nyingi
walizozalisha kabla ya tangazo,
hali inayokwamisha lengo lil-
ilokusudiwa.

Hali kama hiyo imewahi ku-
jitokeza hata pale TBS ilipopiga
marufuku kuhusu uingizwaji
nguo za mitumba, zikiwamo za
ndani. Wafanyabiashara wal-
iongezewa muda kama walivy-
oomba.

Kinyume chake ni kwamba,
biashara hizo ziliendelea kama
kawaida, kwa kuwa wapo baadhi
waliokuwa wakiagiza nguo hizo
na kuziingiza nchini kwa njia
za ‘panya’ hali inayokwamisha
marufuku ya TBS, ambayo kwa
njia pana, ni mdomo wa serikali.

Mtindo huo wa kuomba
kuongezewa muda uko kwa
wengi, wakiwamo wahusika
wa mifuko ya plastiki. Nao tu-
liwashuhudia  wakiongezewa
muda na ukomo huo ukoo
huo ulipofika, haukuongezwa
mwingine. Matokeo yake, hadi
sasa hakuna mifuko ya plastiki
madukani wala mitaani, kwa
kuwa inawezekana kama serika-
li ingeendelea kuongeza muda,
wafanyabiashara nao wangeen-
delea kuzalisha mifuko mingine
zaidi. Sasa kwenye vifungashio
vya plastiki, serikali inasema
itachukua hatua kali za kisheria
na inaendelea na operesheni
maalumu kuwabaini watakaok-
wamisha mafanikio hayo kwa
kuzalisha na kusambaza vifun-

gashio hivyo.
Kinachotakiwa sasa ni wa-
tumiaji  vifungashio, wasam-

bazaji, wauzaji na wazalishaji
kujipanga kwa ajili ya mabadi-
liko yanayokuja, ili iwe kama ili-

vyokuwa baada ya marufuku ya
mifuko ya plastiki.

Wafanyabiashara wadogo
wakiwamo wa ubuyu, karanga,
vipande wa vya miwa, nyanya,
karoti na vingine ni wateja
wakubwa wa vifungashio hivyo.
Ni vyema sasa wakajipanga kwa
ajili ya mabadiliko yajayo.

Binafsi ninaamini kwamba,
serikali iliweka miezi mitatu kwa
kuzingatia hali halisi ya wafanya-
biashara wadogo ambao ni wa-
tumiaji wa mwisho, ili wajipange
kwa ajili kununua vifungashio
vyenye ubora zaidi.

Serikali inabainisha kuwa,
TBS ina kanzidata ya wazalishaji
wa kutosha wa vifungashio vy-
enye viwango, na inaweka wazi
kuwa hakutakuwa na uhaba wa
vifungashio vinavyokidhi viwan-
g0, baada ya Aprili 8 mwaka huu.

Kwa maelezo hayo ya wa-
ziri, ni vyema wazalishaji
na wawekezaji wa ndani ku-
changamkia fursa hiyo kwa ku-
zalisha vifungashio vinavyokidhi
viwango ili kujihakikishia soko la
bidhaa hizo.

Yaliyotokea miaka ya nyuma
ya baadhi ya wafanyabiashara
na wazalishaji kudai wana ‘mzi-
go mkubwa’ waongezewe muda
waumalize na kumbe lengo ni
kutaka kuendelea kuingiza au
kuzalisha si sahihi hata kidogo
kwa maslahi ya taifa.

Jambo la msingi ni kwa wa-
husika kuzingatia maelekezo
ya serikali, ikiwamo ya mifuko
kuwa na nembo ya TBS kuonye-
sha kuwa imekidhi vigezo vina-
vyotakiwa, pamoja na kutambu-
lisha jina la mzalishaji.

Vilevile kuna kigezo kingine
kinachotajwa ambacho ni lakiri
(seal), inayomaanisha kuwa im-
efungashwa na mezalishaji kabla
ya kwenda sokoni.



. NIPASHE 7

HABARI KITAIFA

Madali
biashara

ya heroin
yawafikisha

mahakamani

WAKAZI wanne wa
Kinondoni jijini
Dar es Salaam, akiwamo
mfanyabiashara, Said
Mbasha (24), wamefikishwa
mahakamani wakikabiliwa
na mashtaka ya
kufanyabiashara ya dawa
za kulevya aina ya heroin
na kukutwa na kilo 30.6.

Washtakiwa wengine
katika kesi hiyo ni Joseph
Dalidali (27), Allu
Murungwa (24) na Fatuma
Shomari (24).

Walisomewa mashtaka
yao mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi Mfawidhi
Godfrey Isaya katika
Mahakama ya Hakimu
Salaam.

Wakili wa Serikali,
Wankyo Simon, alidai Machi
3, mwaka huu, eneo la
Kijitonyama, Mkoa wa Dar
es Salaam, washtakiwa
wote walijihusisha na
biashara ya dawa za
kulevya kilo 30.6 za heroin.

Katika shtaka la pili,
ilidaiwa kuwa Machi 3,
mwaka huu, katika mtaa
wa Kasaba, Kinondoni
Dar es Salaam, Mbasha na
Fatuma walikutwa na dawa
za kulevya aina ya bangi
gramu 2.63.

Upande wa Jamhuri ulidai
kuwa upelelezi wa kesi hiyo
bado haujakamilika na
uliomba mahakama
kupanga tarehe ya kutajwa.

Hakimu Isaya alisema
kesi hiyo itatajwa Machi 24,
mwaka huu na washtakiwa
wapelekwe mahabusu kwa
sababu mashtaka ya kesi
hiyo hayana dhamana.

Wakili wa Serikali,
Wankyo Simon, alidai
Machi 3, mwaka huu,
eneo la Kijitonyama,
Mkoa wa Dar es
Salaam, washtakiwa
wote walijihusisha na
biashara ya dawa za
kulevya kilo 30.6 za
heroin.
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Mafundi wa kampuni ya ujenzi ya MECCO, wakiweka mifereji ya maji eneo la Kontena Mivumoni, katika ujenzi unaoendelea wa barabara
ya Wazo hadi Madale kwa kiwango cha lami, Manispaa ya Kinondoni, Mkoa wa Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA

Majaliwa atoa siku 3 malipo ya wakulima

Na Mwandishi Wetu,
NJOMBE

WAZIRT Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, ameipa siku tatu kuanzia
juzi kampuni ya DL iwasilishe
maelezo ya kwanini hajawalipa
wakulima wa chai fedha zao tan-
gu mwaka jana na kusababisha
washindwe kuhudumia masham-
bayao.

Alitoa agizo hilo juzi alipohiti-
misha kikao na wadau wa zao la
chai kilichofanyika katika Ukum-
bi wa Johnson mjini Njombe.

Ilibainishwa katika kikao hicho
kwamba uzalishaji wa chai kavu
umeshuka kutoka tani 37,192 kwa
mwaka 2018/19 hadi tani 28,715
kwa mwaka 2019/20 kutokana na

sababu mbalimbali.

Waziri Mkuu aliitaka Bodi ya
Chai Tanzania ihakikishe in-
asimamia ipasavyo zao hilo ili
wakulima wanufaike, akiagiza:

“Bodi wajibikeni kwa kusi-
mamia ipasavyo bei ya chai na
wawezesheni wakulima waelewe
mfumo unaotumika katika kuuza
zao hilo.”

Majaliwa alitoa agizo hilo baada
ya kupokea malalamiko kutoka
kwa wawakilishi wa wakulima
ambao walidai kuwapo tofauti
katika bei ya chai. “Suala la bei
lizingatiwe, mifumo inayotumika
katika kuuza chai ieleweke kwa
wakulima,” Majaliwa aliagiza.

Akizungumzia upatikanaji wa
pembejeo, Majaliwa alisema seri-

kali itahakikisha zinapatikana ili
kumwezesha mkulima kufanya
kazi yake kwa urahisi na ufanisi
zaidi.

Waziri Mkuu aliiagiza Wiz-
ara ya Kilimo ihakikishe
inatengeneza utaratibu wa ku-
kutana na wadau ili kujua kero
na matatizo yanayowakabili na
kushirikiana nao katika kuyatafu-
tia ufumbuzi.

Aliitaka wizara hiyo isimamie
uanzishwaji wa vyama vikuu vya
ushirika wa wakulima wa chai ka-
tika maeneo yanayolima zao hilo
na vihakikishe vinakuwa na vion-
gozi wenye nia ya dhati ya kuuen-
deleza ushirika huo na kuongeza
tija kwa wakulima.

Waziri Mkuu pia aliiagiza

Bodi ya Chai Tanzania (TBT)
na Taasisi ya Utafiti wa Chai
(TRIT), wahakikishe wanawafik-
ishia wakulima miche bora na
viuatilifu  vinavyotakiwa kwa
wakati ili waongeze ubora wa
chai inayolimwa nchini.

Waziri wa Kilimo, Profesa Adolf
Mkenda, alisema wizara itaya-
fanyia kazi maagizo yote yaliyo-
tolewa na Waziri Mkuu pamoja
na maoni ya wadau ili kuhakiki-
sha zao hilo linaboreshwa.

Kuhusu kero ya miundom-
binu ya barabara ziendazo
katika mashamba ya chai, wa-
ziri huyo aliahidi kuzungumza
na Wakala wa Barabara Mijini na
Vijijini (TARURA), ili kuhakikisha
zinapewa kipaumbele.

‘Mashetani’ yadaiwa kushika mwanafunzi

Na Shufaa Lyimo

MWANAFUNZI wa darasa
la saba katika Shule ya Msingi
tunalihifadhi), hajaripoti shuleni
tangu kufunguliwa kwa mwaka
huu wa masomo kutokana na
kile kinachodaiwa anasumbu-
liwa na ‘mashetani’Kwa mu-
jibu wa mama mwanafunzi huyo

ambaye aliomba hi-
fadhi ya jina lake,
mwanafunzi huyo hajaripoti

shuleni mwaka huu kutokana na
tatizo hilo.

Alidai kuwa mwanawe huyo
mara nyingi anapokuwa anak-
wenda shuleni, huanguka na ku-
poteza fahamu kwa muda mrefu,
hivyo wamelazimika kumfungia
ndani.

“Ni kweli tangu mwaka jana

mwanangu hajaenda shuleni kwa
sababu mara nyingi akiwa anaji-
andaa kwenda shule, anapatwa
na usingizi ambao utamchukua
saa nyingi. Hadi kuamka, muda
wa shule unakuwa umeshapita,
analazimika kubakia nyumbani,”
alidaiMama huyo alidai kuwa
mbali na kupatwa na usingizi
mzito, kuna wakati mwanawe
huyo alikuwa anakwenda shule,
anapokaribia maeneo ya shule,
anaanguka na kupoteza fahamu
kwa takribani saa nzima.

Mzazi huyo alidai kuwa kwa
sasa  ameyumba  kiuchumi
kutokana na kutumia fedha ny-
ingi kutafuta ufumbuzi wa tatizo
linalomkabili mwanawe.

Alisema wamelazimika
kumfungia ndani mwanafunzi
huyo kwa kuwa wakimruhusu
kutoka, anakwenda kutem-

bea kusikojulikana na kurejea
nyumbani saa tisa usiku.

“Huyu ni mtoto wa pekee
wa kike katika familia. Ninao
wengine wawili wa kiume.
Ninaumia kuona mwanangu
anashindwa  kuendelea  na
masomo, nilikuwa nimepanga
kumfanyia mambo makubwa
kielimu kwa sababu ninatambua
umuhimu wa elimu hasa kwa
mtoto wa kike,” alisema.

Mwalimu Mkuu wa Shule hiyo,
Alex Mugisha, alisema mpaka
sasa hajapata taarifa rasmi kuhu-
su sababu za utoro wa mwa-
nafunzi huyo zaidi ya wanafunzi
wenzake kubainisha kwamba wa-
namuona mitaani.

“Endapo tutabaini mwanafunzi
huyo kweli amefungiwa bila ya
kuwa na tatizo lolote, tutawa-
chukulia hatua kali wazazi wake

kwa sababu tunataka tufuate
agizo la Rais wetu, Dk. John
Magufuli, katika sekta ya elimu,”
alisema mwalimu huyo.
Alibainisha kuwa kwa sasa
shule yake imefanikiwa kwa
kiwango kikubwa kupunguza uto-
ro miongoni mwa mwanafunzi,
tofauti na mwaka uliopita ambao
utoro ulikuwa umekithiri.
Mwalimu huyo alibainisha
kuwa kutokana na kadhia hiyo,
watahiniwa 17 kutoka shule yake,
walifeli Mtihani wa Taifa wa Dara-
sa la Saba mwaka jana, kati ya 227

walioufanya.
Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Msimbazi Magharibi, Hamza

Ramadhani, aliiambia Nipashe
jana kuwa alikuwa hajatapa
taarifa za utoro wa mwanafunzi
huyo huku akiahidi kulifanyia
kazi suala hilo.
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Wilaya Magu yatakiwa

mipango sahihi ya ardhi

Na Elizabeth Faustine, M\WANZA

HALMASHAURI ya Wilaya ya Magu mkoani
Mwanza (Idara ya Ardhi), imetakiwa kuweka
mipango sahihi ya ardhi ili kuondoa ujenzi
holela na migogoro katika maeneo mbalimbali
ya wilayani humo.

Hayo valibainishwa na Diwani wa Bujashi
wilayani Magu, Deleli Mazoya, wakati akikabi-
dhi hati ya kiwanja, kibali cha ujenzi pamoja
na ramani kwa Klabu ya Waandishi wa Habari
Mkoa wa Mwanza (MPCQ).

Kiwanja hicho kipo eneo la mradi wa Isangijo
Satellite City uliopo kwenye wilayani Magu.

Deleli alisema Idara ya Ardhi inatakiwa ku-
tatua migogoro iliyopo kati ya wawekezaji wa-
naojenga viwanda na wananchi wenye makazi
kwa kuchora michoro inayoonyesha maeneo ya
makazi ya watu na viwanda.

“Nitoe wito kwa watu wa ardhi waweke mi-
pango sahihi, ukiangalia majengo yanajengwa

kiholela, tunazidiwa na babu zetu ambao wakati

kabisa miji, na ukiangalia unajua kabisa hapa
kuna barabara, lakini sasa watu wanajenga Ki-

holela tu, mfano ukiangalia hapo Kisesa hapaka-

liki mji umejaa ovyo,” alisema Deleli.

Diwani huyo aliwaomba waandishi wa habari
kutumia taaluma yao kuwaelimisha watu badala
kuwapotosha kwa ajili ya kutunza amani na
kuleta maendeleo ya nchi.

Mwenyekiti wa MPC, Edwin Soko, alisema,
klabu hiyo ilichukua kiwanja katika eneo hilo
ili kusogeza huduma za habari karibu na wa-
nanchi.

Aidha, alisema MPC itahakikisha waandishi
habari wanawake wanapata viwanja kwenye
mradi huo kwa kuamini kuwa wana haki ya
kumiliki ardhi kama ilivyo kwa wengine.

Wenyeviti watakiwa
ushirikishaji wananchi

Na Tiganya Vincent, TABORA

Tabora wametakiwa kujenga utamaduni wa
kuwashirikisha wananchi katika upangaji na
utekelezaji wa shughuli na miradi ya maende-
leo katika maeneo vao ili iwe endelevu.

Maelekezo hayo yalitolewa jana na Mkuu wa
Mkoa wa Tabora, Dk. Philemon Sengati, wakati
akifungua mafunzo ya kuwajengea uwezo
na Madiwani wa Halmashauri ya Wilaya ya
Urambo.

Alisema hatua itajenga imani kubwa kwa
wananchi na kuwa walinzi wa miradi itakay-
oibuliwa katika maeneo yao kwa sababu wa-
mechangia katika uanzishwaji wake.

Sengati alisema ushirikiano kati ya viongozi

Vyao.

Mbunge wa Urambo, Margeret Sitta, alisema
watendaji wa kata na madiwani ni kuwajen-
gea uwezo ili waweze kutekeleza majukumu
yao kwa usahihi katika kuwaletea maendeleo
wakazi wa wilaya hiyo.

Alisema kuwa yanalenga kuwaongezea uw-
ezo wa kuandika maandiko ya kuibua miradi
yva maendeleo katika maeneo yao kwa ajili ya

Wizara kuboresha ufugaji samaki

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Mifugo na
Uvuvi, Mashimba Ndaki,
amesema serikali imeweka
lengo la kuhakikisha sekta
ya uvuvi kupitia ufugaji sa-
maki inazalisha idadi kubwa
ya samaki hasa wanaopa-
tikana kwenye vyanzo vya
maji vya asili.

Akizungumza jana al-
ipokagua shughuli zinazo-
fanywa na Kituo cha Ukuzaji
Viumbe Maji cha Kingolwira
mkoani Morogoro, Waziri

Ndaki alisema sekta ya
ufugaji samaki imekuwa na
mwitikio mkubwa kwa sasa
kutokana na mabhitaji ya
soko lake kuongezeka.
Alisema  wizara hiyo
itahakikisha inaendelea
kuboresha miundombinu
ya uzalishaji vifaranga vya
samaki na kupanua zaidi
wigo wa uzalishaji wake ili
viende sambamba na ma-
hitaji ya vifaranga kwa watu
wanaofuga samaki.
Mkurugenzi wa Idara
ya Ukuzaji Viumbe Maji

wa Wizara hiyo, Dk. Naz-
ael Madalla, alisema wapo
katika hatua mbalimbali
za kuendelea kutoa elimu
kuhusu ufugaji wa samaki
ikiwamo kwa kutumia simu
za mkononi.

Alisema kupitia ubore-
shaji unaofanyika katika
Kituo cha Ukuzaji Viumbe
Maji cha Kingolwira, wapo
mbioni kuanza uzalishaji
wa vifaranga vya samaki
aina Kambale.

Pia alisema vituo vya
ukuzaji viumbe maji vili-

vyo chini ya Wizara ya hiyo
Uvuvi vimeanza kuuza vifa-
ranga aina ya sangara.

Kaimu Ofisa Mfawidhi
wa Kituo hicho, Hamady
Makorwa, alisema mkakati
wao ni kuendeleza shu-
ghuli za uzalishaji ili kufikia
lengo la kuzalisha vifaranga
600,000 kwa mwezi.

Alisema ili kufikia lengo
hilo, kituo kinahitaji mab-
wawa 26 na Samaki aina ya
Sato kwa ajili ya kuzalisha
vifaranga 24,000 ambao
kwa sasa wapo 5,430.

KASIKA

Watendaji waagizwa kusimamia miradi ya maji

Na Said Hamdani, LINDI

SERIKALI mkoani Lindi,
imewaagiza wakurugenzi
watendaji wa halmashauri,
manispaa na miji midogo,
kuwaelekeza watendaji wa
kata kusimamia miradi ya
maji na vyanzo vyake ka-
tika maeneo yao ili kila mtu
aweze kunufaika na upa-
tikanaji wa huduma hiyo
muhimu.

Agizo hilo limetolewa
na Kaimu Mkuu wa mkoa
huo, Shaibu Ndemanga,
wakati wa kufunga kikao
cha wadau wa sekta ya
maji, mkoa kilichofanyika
mjini hapa. Alisema serikali

imedhamiria kupambana
kuhakikisha wananchi
wanaondokana na kadhia
ya upatikanaji wa huduma
hiyo, huku akiwataka wa-
tumishi wa wakala wa maji
na usafi wa mazingira mijini
na vijijini (LUWASA na RU-
WASA), kutekeleze maju-
kumu yao bila hofu.
Alisema serikali inapam-
bana kuhakikisha fedha
zinapatikana na kuletwa
Mkoa wa Lindi kwa wakati
ili utekelezaji wa kuwapatia
wananchi, wakiwamo ki-
namama huduma bora.
Akitoa taarifa ya
utekelezaji, Meneja Wakala
wa Maji na Usafi wa Mazingi-

ra (RUWASA), Mkoa wa Lin-
di, Muhibu Lubasa, alisema
viwango vya upatikanaji wa
maji yameongezeka kutoka
asilimia 58 mwaka 2019
hadi 64 kufikia Desemba,
mwaka huu.

Alisema wakati RUWASA
imeanza kazi Juni 2019,
upatikanaji wa maji uliku-
wa asilimia 58 na hadi
Desemba 2020, kiwango
kimeongezeka na kufikia
asilimia 64, huku vijiji
268 vilivyo na huduma
chini ya asilimia 40 vime-
ainishwa na kupewa kip-
aumbele.

Alisema kipindi cha
mwaka mmoja na nusu,

wametekeleza zaidi ya
miradi 50 inayohudumia
wananchi wapya 80 na
kuongeza upatikanaji wa
huduma hiyo, huku akitaja
sababu za ongezeko hilo,
serikali kuwekeza katika
sekta ya maji mkoani humo,

Alisema RUWASA imeka-
milisha usanifu wa miradi
mitatu ya kimkakati, kwa
Wilaya ya Lindi, Navanga
Rondo sita na Mbwinji,
huku wilaya za Nachingwea
vilivyoainishwa ni 54 Kkati
ya hivyo 34 vipo Wilaya ya
Ruangwa.



ljumaa Machi 12, 2021 NipaShe 9

HABARI KITAIFA

Wafugaji nguruwe
wataka kukatiwa bima

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAFUGAJI wa nguruwe,
Halmashauri ya Manispaa ya
Kahama Mjini, wameiomba
serikali kuwaingiza kwenye
mfumo wa bima za wanyama
kama ilivyo kwenye vyombo
vya moto, ili kuepuka na hasara
ambayo wamekuwa wakiipata
unapoingia ugonjwa wa homa
ya nguruwe.

Mwisho mwa mwaka jana,
uliingia ugonjwa huo, Wilaya
ya Kahama na kusababi-
sha nguruwe zaidi ya 500
katika mazizi matano ya wafu-
gaji kufa na mwanzoni mwa
mwaka huu, serikali ilisitisha
biashara ya usafirishaji na

uuzwaji  wa nyama ya
nguruwe mpaka tiba
ilipopatikana.

Benny Mao, mwe-

nyekiti wa kikundi cha “Kikundi chetu kina
Tujipambanue kaya ya nguruwe 338 na asilimia kub-
Mwendakulima, aliya- wa ya fedha za uanzishaji wa
bainisha hayo juzi wali- mradihuuzinatokananamikopo
potembelewa na Naibu inayotolewa na
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri  halmashauri yetu, mwanzo
Mkuu (Kazi, Vijana na Ajira), walitupatia shilingi milioni

Patrobas Katambi, alisema,
mwaka 2017 uliingia ugonjwa
wa homa kali ya nguruwe kwa
mara ya kwanza na kusababi-
sha nguruwe wengi kufa.

Mao ambaye ni
mwenyekiti ~wa  wafugaji,
alisema kama serikali ingewa-
patia bima za wanyama hao,
wasingeendelea kupata hasara
ya mifugo wanayopata, kwani

nane ambazo mpaka sasa
tumesharejesha na tumeomba
mkopo mwingine wa shilingi
milioni 10,” alisema Mao.

Aidha, alisema, gharama
za uendeshaji wa mradi huo
ni kubwa na kwa mwezi
wanatakiwa kuwahudumia kwa
chakula na madawa wanyama
hao kwa kiasi cha Sh. milioni
sita, lakini wanawahudumia Sh.

wanawekeza fedha nyingi milioni 3.8 matumizi ambayo
zinazopatikana na mikopo hayakidhi mahitaji.
inayotolewa na halmashauri, Naibu  Waziri  Katambi

lakini wanashindwa kuilipa kwa
wakati hasa wakati wa ugonjwa
huo.

alisema bima hizo zipo na
zinatolewa na serikali na
taasisi binafsi ikiwamo taasisi za

kifedha na zinasaidia kutoingia
kwenye hasara linapotokea
tatizo hasa unapoingia ugonjwa
wa homa kali ya nguruwe.

Alisema bima ya mifugo
inaweza  kuwa  inatolewa
kwa gharama ndogo sana
ukilinganisha na bima za
magari na nyumba na kuwataka
kuhakikisha  kila  mfugaji
anakata bima za wanyama
wake ili kuondokana na hasara
ya kufa kwa mifugo.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Kahama,

Timoth Ndanya,
alisema ugonjwa wa homa ya
nguruwe uliingia na serikali
ikaamua kusitisha  biashara
ya nyama na usafirishaji wa
nyama hiyo, lakini kwa sasa
biashara imefunguliwa, ila
bado tunaendelea  kuzuia
katika Kata ya Kagonjwa.

TADB yatakiwa
kuwekeza utafiti
mbegu bora

Na aMwandishi Wetu, KATAVI

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais (Uwekezaji), Prof.
Kitila Mkumbo, ameishauri Benki ya Maendeleo ya  :

Kilimo Tanzania (TADB) kushirikiana

na taasisi za utafiti katika kuzalisha mbegu bora :
ili sekta ya kilimo iimarike, itoe malighafi za viwan- :
da na kuimarisha zaidi usalama wa chakula wa :

taifa.

Akizungumza na waandishi wa habari baada ya
uzinduzi wa kitabu cha mwongozo wa uwekezaji :

wa Mkoa wa Katavi, Prof. Mkumbo alisema ni

vizuri TADB kuongeza juhudi katika kufanya :
mageuzi makubwa katika kilimo kwa kushirikiana :
haraka na taasisi za utafiti kuzalisha mbegu boraili :
taifa kimkakati liimarishe zaidi usalama wa chaku- :
la, lipate malighafi za viwanda kwa urahisi na kwa

uhakika na ziada ya mazao
iuzwe nchi za nje.
Amesema ili shabaha hiyo ifikiwe,

azmaya
ujenzi wa uchumi wa viwanda.

“Azma ya serikali ni kujenga uchumi wa viwanda :
ifikapo 2025. Hatuwezi kuongelea viwanda kama :
sekta ya kilimo, ambayo ni mzalishaji mkubwa :
wamalighafi za viwanda, haitafanyiwa mageuzi :
makubwa. Jambo ambalo wanaweza kufanya TADB

ni kuanza kuwezesha taasisi za utafiti za kilimo

ikiwamo Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI) na :
zingine ili kuwa na mbegu bora ambazo zitaongeza :
uzalishaji katika kilimo na hivyo kuwa na malighafi :
amesema :

za kutosha kwa viwanda vya ndani,”
Prof. Mkumbo.

Waziri Mkumbo alipongeza jitihada za TADB za

kuhakikisha nchi inakuwa na usalama wa chakula,
na kwamba benki hiyo imesaidia sana juhudi ya

taifa ya kuongeza thamani ya mazao na kwa
upande wa Mkoa wa Katavi benki hiyo imesaidia :
zaidi ya viwanda 30 vya kuchakata mazao mkoani :

humo.

lazima :
pawepo na mikakati madhubuti ya kuunganisha :
juhudi za taasisi za kitaifa na ziwe na lengo moja :
hasa katika kipindi hiki ambacho taifa linatekeleza :

Mafundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA), wakiendelea na matengenezo ya bomba chakavu eneo la

Kawe, mkoani humo jana. Mamlaka hiyo, inaendelea kubadilisha mabomba
chakavu ili kupunguza kiwango cha maji yanayopotea. PICHA: MPIGAPICHA
WETU

]
- Wafungwa
wanawake

- wawezeshwa
runinga

Na Hamisi Nasri, MASASI|

UMOJA wa wanawake waishio
mjini Masasi, wametoa msaada wa
Tv na king'amuzi cha Azam Tv kwa
wafungwa wanawake wanaotumikia
vifungo vya mbalimbali katika Gereza
la Wilaya ya Masasi.

Msaada huo waliutoa ikiwa ni
mwendelezo wa msaada wa Vvifaa
mbalimbali walivyotoa katika gereza
hilo kwa wafungwa wanawake katika
wiki ya maadhimisho ya Siku ya Wa-
nawake Duniani, ambapo kilele chake
kilikuwa Jumatatu.

Kiongozi wa umoja huo, Zuwena
Ungele, alisema wametoa msaada
huo kutokana na kuguswa na mahitaji
wanayohitaji wakiwa kama wafungwa
ikiwamo kupata taarifa mbalimbali za
habari zinaendelea kutokea nchini na
duniani.

Ungele alisema kwa kupata msaada
huo, sasa wafungwa hao watapata
fursa ya kufahamu taarifa za habari
wakiwa gerezani tofauti na awali am-
bapo walikuwa wapweke.

Mkuu wa gereza hilo, Ayubu Mwen-
da, aliwashukuru wanawake hao kwa
kufika hapo na kutoa msaada huo kwa
wafungwa wanawake.

Benki UBA yaja
na usawa Kijinsia

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya UBA, imesema itahakiki-
sha inaendelea kuimarisha mkakati
wa kuzingatia usawa wa kijinsia
kazini na katika maisha ya kawaida
kwa wafanyakazi wake.

Mkuu wa Kitengo cha Masoko
na Mawasiliano, Brendansia Kileo,
alisema katika kufanikisha kuweka
usawa wa Kijinsia katika maisha ya
kazi na maisha ya kawaida, kuna
umuhimu pia wa makundi yote ya
wanaume na wanawake kushirikiana
ili kuleta maendeleo chanya.

“Na ndio maana katika kushere-
hekea Siku ya Wanawake Duniani
ambayo ilifanyika Machi 8, mwaka
huu, sisi wanawake wa UBA tume-
wajumuisha wanaume ili kupata
mawazo yao wanayoyafikiria katika
kushirikiana na kuwaunga mkono
katika kutimiza ndoto zetu kwenye
majukumu vya kila siku, tunapokuwa
kazini na nyumbani,” alisema Kileo.

“Na wanawake wengi kwenye
jamii wanashindwa kutimiza ndoto
zao kwa wakati mwingine kwa
kuzidiwa na majukumu ya kazi na
ndiyo maana UBA tumeandaa mi-
kakati mbalimbali ambayo itawa-
saidia kufikia malengo yao.”

Alisema wanawake na wanaume
kushirikiana katika shughuli mbal-
imbali kutasaidia kufikia malengo
kwa haraka zaidi iwe katika maisha
yva kawaida au kazini.
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Ujenzi wa reli ya kisasa Mwanza - Isaka waanza

Wanaozungumza
Kifaransa wafikia
_milioni 1.5

Na Anthony Ishengoma

ERIKALI imeanza ujenzi
wa reli ya kisasa (SGR) ki-
pande cha Isaka-Mwanza
wenye thamani ya Dola za
Kimarekani bilioni moja.

Mradi huo unatarajiwa kuzinu-
faisha pia nchi jirani za Uganda,
Rwanda na Burundi pamoja na
mikoa ya Kanda ya Ziwa.

Mkurugenzi wa Shirika la Reli,
Masanja Kadogosa, akizungumzia

kuanza kwa mradi huo jana, alita-
ja faida za mradi huo kwa wakazi
wa Kanda ya Ziwa kuwa utarahi-
sisha usafiri kwenda Dodoma na
Dar es Salaam pamoja na Bandari
Kavu ya Isaka itakayotumika
kupokea na kushusha mizigo yote
ya nchi jirani.

Kadogosa alisema ujenzi wa
reli hiyo utaenda sambamba
na upanuzi wa Bandari Kavu ya
Isaka kwa lengo la kuiongezea
ufanisi.

Alisema ujenzi wa reli hiyo
ni fursa kubwa kwa wakazi wa
Shinyanga kwa kuwa watapata
ajira na ujuzi kwa kushiriki ka-
tika mradi huo mkubwa utakaoa-
chukua miezi 36 mpaka kukami-
lika kwake.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga,
Zainab Telack, akizungumza ka-
tika Bandari Kavu ya Isaka, ali-
waka watekelezaji wa mradi huo
kuzingatia umuhimu wa kuwa na
kipande kidogo cha reli kuelekea

M

eneo la viwanda lililoko Manispaa
ya Kahama.

Telack alihaidi kutoa ushiriki-
ano katika nyanja zote zinazo-
takiwa kufanyiwa kazi ikiwamo
kuwaandaa wananchi kupokea
mradi huo.

Diwani wa Isaka, Pazi Majuto,
aliongeza kuanza kwa utekelezaji
wa mradi huo, akiwataka wa-
nanchi kuchangamkia fursa za
ajira na biashara katika mradi
huo.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainab Telack, akifafanua jambo kwa Mkurugenzi wa Shirika la Reli nchini, Masanja Kadosa (kushoto), eneo
la viwanda Manispaa ya Shinyanga, kuangalia reli ya kisasa itakavyosaidia usafirishaji wa mazao na bidhaa za viwanda. Wapili kushoto ni
Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Yasinta Mboneko. PICHA: ANTHONY ISHENGOMA

Aona fursa Kiwanda usafishaji dhahabu

Na Asteria Muhozya,
DODOMA

KUKAMILIKA kwa ujenzi wa
kiwanda cha kusafisha dhahabu
cha Mwanza Precious Metals
Refinery Ltd, kunatarajiwa ku-
leta mapinduzi makubwa ya kiu-
chumi mkoani huko na taifa kwa
ujumla.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
wa Shirika la Madini la Taifa (STA-
MICO), Dk. Venance Mwasse, ali-
bainisha hayo juzi alipotoa taarifa
kuhusu utekelezaji wa mradi huo
kwa Kamati ya Kudumu ya Bunge
ya Nishati na Madini jijini Do-
doma.

Kiwanda hicho kinachotajwa
kuwa na teknolojia ya kisasa ya
kusafisha dhahabu kinatarajiwa

kuiongezea ubora dhahabu ku-
toka Tanzania, hivyo kununuliwa
na Benki ya Dunia kwa ajili ya
kuhifadhiwa.

Dk. Mwasse alisema kiwanda
hicho kitaongeza uzalishaji hadi
kilo 960 kwa siku ikiwa ni sawa
na mara mbili ya uzalishaji wa
sasa.

Alisema ujenzi wa kiwanda hi-
cho ambacho ni kikubwa kwa us-
afishaji dhahabu kulinganishwa
na mitambo ya nchi za Afrika ya
Kusini na Sudan, ni matokeo ya
marekebisho ya Sheria ya Madini
ya Mwaka 2017, ambayo yaliweka
mesisitizo kuhusiana na rasilimali
za nchi na matakwa ya nchi ku-
faidika na madini yanayochimb-
wa nchini kwa kuyaongezea
thamani kabla ya kusafirishwa

kwenda nje ya nchi.

Akizugumzia vyanzo vya ma-
lighafi katika kiwanda hicho,
mkurugenzi huyo alisema zitato-
ka kwa wachimbaji wadogo kupi-
tia mradi wa kusaidia wachimbaji
wadogo, wachimbaji wakubwa
wenye migodi nchini, dhahabu
kutoka nchi jirani na dhahabu ku-
toka kwa madalali.

Alisema ujenzi wa kiwanda
hicho utaongeza mapato kwa
nchi kupitia mrabaha na ada za
ukaguzi, kuongeza mapato ya
halmashauri kiliko kiwanda hi-
cho kupitia ushuru wa huduma
na kuongeza ajira kwa taifa
ambapo mradi unatarajia kuajiri
watu 120, wengi wakiwa Watan-
zania.

Faida zingine alizitaja kuwa ni

kuwezesha Benki Kuu kuanza
kununua dhahabu kwa mujibu
wa sheria za nchi, serikali kuanza
kukusanya mrabaha kwa ku-
chukua dhahabu badala ya fedha,
dhahabu inayozalishwa Tanzania
kuanza kutambulika na kuwa na
nembo yake maluum, kuwa na
kituo cha kuuza dhdhabu kutoka
kwa wazalishaji wa ndani na nje
ya nchi na huduma kwa jamii in-
ayozunguka mradi huo.

Mradi wa Mwanza Precious
Metals Refinery ni ubia kati ya
STAMICO, Kampuni ya Rozelia
General Trading LLC ya Dubai,
Umoja wa Falme za Kiarabu
(UAE) na  Kampuni ya ACME
Consultant Engineers PTE Ltd
ya Singapore. STAMICO inamiliki
asilimia 25.

]
Watanzania

Na Salome Kitomari

IDADI ya Watanzania wanao-
zungumza Kifaransa, imefikia
milioni 1.5, ikiwa ni lugha pekee
va kigeni baada ya Kiingereza
kinachotumika kwenye mitaala
va kufundishia.

Balozi wa Ufaransa nchini,
Frederic Clavier, alibainisha
hayo juzi katika mkutano na
waandishi wa habari kuhusu
maadhimisho ya Siku ya Ki-
mataifa ya Lugha ya Kifaransa,
uliofanywa na mabalozi wa nchi
za Ufaransa, Ubelgiji, Canada,
Morocco, Uswisi na Comoro.

Alisema kwa kushirikiana na
serikali, wamekuja na programu
va kufundisha walimu ambao
watakwenda kufundisha Kifaran-
sa shuleni na kila mwaka wata-
wafikia kati ya 50 hadi 100 huku
lengo likiwa ni kufikia 1,000
baada ya miaka 10.

“Kwenye nchi za Ulaya, Kifar-
ansa ni lugha ya pili inayotumika
zaidi sekondari, ukiziondoa nchi
ambazo Kifarasansa ni lugha
mama. Mkoani Kigoma wazun-
gumzaji wa Kifaransa ni asilimia
sita huku wastani wa nchi kuwa
ni asilimia mbili,” alisema.

Balozi Clavier alisema kuna
wazungumzaji milioni 300 wa
Kifaransa na inakadiriwa kuwa
ifikapo mwaka 2070, idadi
itafikia milioni 800 huku wengi
wao wakiwa ni wa Afrika.

Alisema Kifaransa ni lugha
rasmi katika mataifa 32 duni-
ani na inatumika katika vikao
vya wakuu wa nchi za Afrika
Mashariki na ni lugha inayosom-
wa na watu zaidi ya milioni 32
katika nchi 36 na ya nne inay-
otumika kwenye intaneti.

Kwa mujibu wa balozi huyo,
Kifaransa ni lugha ya kimataifa
va pili inayotumika kwenye
vyombo vya habari na ya tatu
kwenye biashara na ikisalia
kuwa ya pili kutumika katika
taasisi za kidiplomasia duniani.

Alisema asilimia 59 ya wazun-
gumzaji wa Kifaransa wanaishi
Afrika, huku idadi hiyo ikitaraji-
wa kuongezeka kufikia asilimia
80 mwaka 2050, huku kukiwa na
nchi 21 zinazotumia lugha hiyo
kama lugha rasmi.

Balozi wa Ubeligiji nchini,
Peter Van Acker, nchini kwao
watu huzungumza lugha mbalim-
bali zikiwamo Kiholanzi na Kije-
rumani huku nusu ya wananchi
wakizungumza Kifaransa.

Balozi wa Canada nchini,
Pamela O’'Donnel, alisema katika
maadhimisho hayo ya wiki mbili,
kutakuwa na maonyesha ya kazi
Za sanaa za muziki na michoro
pamoja na vipindi maalum vya
masuala ya mazingira.
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Na Clara Matimo

AHADI mojawapo ya kiseri-
kali ambayo inatekelezwa hadi
sasa, ni kuweka mazingira
wezeshi kwa wafanyabiashara
na wajasiriamali, yatakayowa-
saidia kuendesha viwanda, iki-
aminika ndio mwarobaini wa
kuliinua taifa kiuchumi.

Ni hali inayofungua milango
ya ajira na misukumo mingine
ya maendeleo, kulingana na
mitaji, ujuzi na ngazi za tofauti
kielimu.

Tayari kuna asasi mpya na
za kale, kutoka ndani na nje ya
nchi zinahamasika kushiriki
maendeleo ya taifa, ikiwamo
Shirika lisilo la Serikali Mikono
kuwawezesha kmamama ku-
miliki rasilimali zalishi, kama
ardhi na mifugo wajikwamue.

Mikono Yetu inajenga kiwan-
da mahsusi cha wanawake kati-
ka Kata ya Kahumulo, wilayani
Sengerema, mkoani Mwanza,
pamoja na kuwatengea eneo la
soko.

Meneja Programu wa Mikono
Yetu, Sophia Nshushi, anasema
ni kiwanda kitakachochaka-
ta bidhaa za mifugo na mazao
kilimo, kwa matarajio ya kunu-
faisha wanawake zaidi ya 150,
ikigharimu Sh. milioni 30.

Anasema, waliamua kujenga
katika kata ya Kahumulo, kwa
sababu asilimia kubwa ya ki-
anaendelea:

“Hadi sasa tuna jumla ya
shilingi milioni 15, ambazo
tumezipata kutoka Shirika la
Kimataifa la Women First Inter-

BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

national Fund, lililoko nchini
Marekani na shirika lisilo la
kierikali linalotetea haki za wa-
nawake (Kivulini) lenye makao

yake jijini Mwanza.”
INAVYOJENGWA
Katika ujenzi, anafafaua

kinamama ndio wanashiriki
majukumu ya usaidizi kama
kuchota maji, kuchanganya
mchanga na saruji na kuwasa-
dia mafundi, lengo ni kuwajen-
gea hisia za umiliki halali, pale
kitakapoanza uzalishaji.
“Waweze kuwa wabunifu

SIKU YA WANAWAKE DUNIANI

Kiwanda rasmi cha kinamama
wa Sengerema, kila kitu ni wao

Mazao kuhar|b|ka stop mn‘ugo fa|da tupu

&‘L e

Kinamama vvaklbeba tofali za UJer‘IZI wa kiwanda chao, huko Sengerema mkoani Mwanza.
PICHA: CLAR A MATIMO

zaidi katika bidhaa watakazozal-
isha. Lengo la Shirika la Mikono
Yetu ni kukuza biashara za ki-
namama kwa Kkuzirasimisha,”
anaendelea Sophia.

MCHANGO WA SIDO

Sophia anasema waliwapele-
ka wanawake 14 katika Shirika
la Kuhudumia Viwanda Vidogo
(SIDO) mkoa wa Mwanza, wakaf-
unzwe stadi za ujasiriamali, na
usindikaji aina ya vyakula na
matunda 130.

Anaeleza, Mikono Yetu in-
aamini mwanamke atakapo-

. gesiunavyokaribisha
'Tanzama Viwanda

milikishwa rasilimali zalishi,
anaondokana na ukatili katika
jamii yake.

Meneja wa SIDO mkoani
Mwanza, Bakari Songwe, anase-
ma kiwanda tarajiwa kinakidhi
viwango vya kiserikali, hivyo wa-
taendelea kuwapa mafunzo na
kuwaunganisha na taasisi mbal-
imbali za wanawake, wafanye
na biashara yenye tija.

Katibu wa wanawake hao, An-
kres Paulo, anasema wanatarajia
kiwanda kitawaongezea Kipato
kupitia mazao ya mifugo, iki-
wamo ng'ombe.

“Sengerema viwanda
vingi ambavyo Vlnachakata
mazao mbalimbali ya chakula,
lakini hakuna kiwanda kina-
chochakata mazao ya mifu-
go, yakiwamo maziwa.

“Hali hiyo ilitukosesha fursa
za kujiongezea kipato, maana
wanawake wengi wa eneo hili
tunajishughulisha na ufugaji,”
anasema.

Katibu huyo anasema katoka
kuadhimisha Siku ya Wanawake
Duniani wiki hii, waliendesha
‘harambee’  iliyowashirikisha
wanufaika wote, wakapata Sh.
300,000, zitakazowasaidia kwe-
nye ujenzi wa kiwanda.

“Kwetu sisi kiasi hicho ni ki-
kubwa  tutakuwa tunafanya
hivyo mara kwa mara. Bado
inahitajika shilingi milioni 10, ili
ujenzi ukamilike.

“Tunawaomba wadau mbal-
imbali watakaoguswa watu-
saidie, Shirika la Mikono Yetu
limetusaidia sana, sisi tunaen-
delea pia kujitoa katika shughuli
mbalimbali za ujenzi kwa zaidi
ya asilimia 70.

WANUFAIKA

Wanufaika Secilia Medadi, Yu-
nia Misana na Rachel Thomas,
wana mtazamo kwanza kitaka-
pokamilika kitasaidia kuwainua
kiuchumi familia zao.

“Naamini uwapo wabidhaa za
aina mbalimbali sokoni am-
bazo tutazizalisha kiwandani,
utasaidia kupata wageni wengi
kutoka maeneo mbalimbali, am-
bao watasaidia kata yetu kuwa
kitovu cha biashara ndani

INAENDELEA UK.14
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SHEREHE SIKU YA WANAWAKE

Kutana na mwanamama dereva wa

malori kuvuka mipaka nchi jirani

« Mwana: Karithi fani, magan aura_ya mama &

Na Augusta Njoji, DODOMA

“WANAWAKE tusikate tamaa
tunaweza... Nilikatishwa tamaa,
lakini nilijipa moyo kwa kuwa
nilijua nahitaji kuwa nani.”

Ni miongoni mwa maneno
anayoyatoa Modesta Charles,
dereva wa malori ya wanawake
nchini, ikiwa sehemu ya maa-
dhimisho ya Siku ya Wanamke
Duniani yanayofanyika kila mwa-
ka Machi 8.

Modesta, ni miongoni mwa wa-
nawake shupavu wanaoendesha
malori yanayofanya safari ndefu
kutoka Dar es Salaam, hadi nchi
jirani za Sudani, Burundi, Ugan-
da na Kenya.

Anasema, mwanamke ana
uwezo wa kufanya kazi yeyote
na hapaswi kukatishwa tamaa,
wala yeye kukata tamaa, kama
ambavyo anasimulia safari yake
ya maisha.

ALIVYOANZA & ANAVY-

OENDELEA

“Safari yangu kuwa dereva
ilikuwa ngumu, lakini ni kitu am-
bacho kilikuwa kwenye damu
tangu nikiwa mdogo. Nilipenda
kuendesha magari tena makub-
wa,” anasema.

Anasema kutokana na wazazi
wake kufariki alilazimika kuji-
somesha kozi ya udereva katika
Chuo cha Ufundi Stadi (VETA)
ili kufikia ndoto zake, akiwia na
ufafanuzi:

“Nilikuwa mlinzi, hivyo nilijiso-
mesha kwa fedha hizo na muda
wangu, ulikuwa ni siku nikiwa
nipo mapumziko kwenye kazi ya
ulinzi ndio nikaenda chuo.”

Dereva huyo anasema: “Wakati
nakaribia kumaliza masomo yan-
gu VETA, kuna watu walinifuata
wakitaka niwe dereva wa basi
nilikataa.

“Nikasema mimi nahitaji leseni
ya kuendesha magari makubwa.
Kuna watu walinisihi, lakini ni-
likataa nikasema sitaki kuende-
sha basi wala magari madogo,
nataka lori.”

Anaendelea na simulizi kwam-
ba kwa sasa ana miaka sita kwe-
nye kazi hiyo akiwa mwajiriwa.
Anafafanua: “Miaka miwili kabla
ya kuajiriwa niliitumia kufan-
ya mafunzo kwa vitendo kwa
kutembea kwenye magari haya
makubwa, lakini kwa kuwa ni
kazi niliyoipenda na ilikuwa kwe-
nye moyo wangu nilipambana
hadi nikafanikiwa.”

KERO ZA BARABARANI
Analalamika kwamba, kilio

\?

Modesta Charles, dereva wa malori mwanamama, akiwa na wenzake Walipozungumza na Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa, Selemani Jafo, alipotembelea maegesho ya malori katika eneo la Nala, j

66

Mimi ndio
mama, ni-
katafakari
nikaona ni-
kimwacha
mtaani ata-
haribikiwa
hata ma-
tokeo yalipo-
toka hayaku-
wa mazuri.

chake kiko kwa askari wa bara-
barani ambao humkwaza katika
utendaji wa kazi yake.

“Siwasemi vibaya, ila kuna
vitu ambavyo vimekuwa kero na
kuvunja moyo kwenye utendaji
kazi. Kuna askari wengine waele-
wa, anakusimamisha na kukupa
moyo.

“Askari unapaswa kuniele-
keza kwamba kitu hiki hupaswi
kuwa nacho, lakini mwingine
anakwambia unaendesha gari
na kitu hiki, ngoja nikuonyeshe
mwandikie faini huyo.

“Sasa kuna vitu vingine havina
maana, kwa mfano askari wa
Rwanda ukipatwa na shida au
tairi imeisha, anakwambia nenda
ila ukirudi na hii tairi usije njia hii
na sitakuelewa,” anaeleza kwa
lugha ya mfano.

Hivi sasa mtazamo wake mkuu
ni kwamba, serikali iangalie nam-
na hatua ya kutoza faini za bara-
barani, kwani zingine zimekuwa
kikwazo kwa madereva wenyeji.

MWANAWE KARITHI

Jasiri huyo wa kike anaende-
leza simulizi kwamba, ni aina

fi‘

ya uwajibikaji unaomsaidia ki-
maisha, hata amemudu kumso-
mesha mwanawe elimu hadi ki-
dato cha nne, naye sasa amerithi
taaluma hiyo akiwa dereva wa
malori.

“Mwanangu nimemfundisha
mwenyewe na ni dereva wa mal-
ori. Baba yake alifariki kwa ajali
akiwa na miaka miwili. Nime-
hangaika naye kumpeleka shule,
hadi sasa amekuwa dereva na
tumeajiriwa kampuni moja,”
anasema.

Ilikuwaje hata mwana kurithi
taaluma hiyo? Anajibu: “Mtoto
wangu nadhani alikuwa naye
anapenda tu, wakati nakabidhi-
wa gari alikuwa ndio amehitimu
kidato cha nne na iliniuma sana
kumuacha peke yake nyumbani.

“Mimi ndio mama, nikatafakari
nikaona nikimwacha mtaani ata-
haribikiwa hata matokeo yalipo-
toka hayakuwa mazuri.

“Kwa hiyo, nilikuwa nam-
chukua natembea naye kwenye
gari hadi nchi mbalimbali, wakati
wote nilikuwa naye. Kuna wakati
nilikuwa namuona nikiwa ni-
meegesha gari, namkuta amei-

Huyu ndiye Modesta Charles. PICHA ZOTE:
AUGUSTA NJOJI

washa anataka kuiondoa.

“Kuna siku hadi alilia akasema
unanyima gari lako kuendesha.
Kwa kweli nikamwendesha,
alikuwa na kichwa kirahisi ku-
fundishika hadi ofisini kwangu
wakampenda  wakamkabidhi
gari. Tupo kampuni moja na
hapa tunaongozana wote kwen-
da Sudani.”

Saidi, mtoto wa Modesta
anasema kitu kilichomsukuma
kufuata nyayo za mama yake, ni
kufurahishwa na namna mama
yake alivyokuwa akiendesha gari.

Saidi anasema awali alidhani
ni kitu rahisi kutokana na mama
yake kuendesha gari, akahamasi-
ka nayo na kudokeza mwanzo
wake ulivyokuwa.

“Akienda kuoga wakati mimi
namsubiria tuondoke, mimi na-
chukua gari nahamisha na kue-
gesha sehemu nyingine. Alikuwa
ananionya, akiniambia nisubiri
muda bado sijajua kuendesha,”
anasimulia.

Anasema baada ya ku-
fundishwa na mama yake kue-
ndesha malori, alipelekwa katika
Chuo cha Maendeleo ya Ufundi
(VETA) kujifunza zaidi na akapa-
ta cheti kilichomwezesha kupata
leseni.

“Namshukuru  Mungu na
mama yangu nimefikia ndoto
zangu na nimeajiriwa,” anasema.

ASICHOKISAHAU

Modesta anaweka bayana mi-
kasa iliyomgusa, kwamba: “Kuna
wakati niliwahi kupata pancha
eneo sio zuri katikati ya Arusha
na Moshi. Tairi ya kubadili na
vifaa vyote ninavyo, ila nilikuwa
siwezi kubadili. Nilihitaji msaada,
nilipata changamoto. Kwa kweli
ilinilazimu kukaa zaidi ya saa tatu
kuanzia saa nane usiku kila niki-
simamisha gari zinapita.

“Kuna gari ilisimama, lakini
dereva aliniporomoshea matusi,
nadhani alifikiri labda ni ‘dada
wa kujiuza.” Tliniuma sana, siku-
wa na jinsi. Nilikuwa na wasiwasi
na nilikuwa na mzigo.

“Kuna ‘kigari’ kilipita awali na
kikarudi nikasimamisha tena.
Nikamkuta mzee nikamweleza
naomba msaada mimi ni dere-
va, akasema ulinisimamisha
nikakupita eeh! Nilifikiri ni mtu
wa kujiuza. Alikubali kunisaidia
yule babu hadi tukafunga tairi
nyingine,” anasema.

Anaongeza: “Sikukata tamaa,
yule dereva aliyenitukana kuna
siku nilimuona na akasema
kuna siku ulinisimamisha, mimi
nikamjibu nilishasahau na nil-

ishakusamehe.”

WITO WAKE

Modesta anasema, kila kazi
inahitaji kujiamini. Hivyo, wa-
nawake wana uwezo wakufanya
kazi zote zinazofanywa na wa-
naume.

“Mimi ninapotembea nchi
za watu najifunza vitu vingine.
Hapa nilipo, nipo na madereva
wenzangu wanaume. Lakini, ha-
wana tatizo na mimi kikubwa ni
kutokata tamaa wananipa ush-
irikiano.

“Unachoweza kufanye mwan-
amke, usichukulie kwamba sijui
watanionaje na wanaume watoe
(wafute) fikra za kutufikiria vitu
vibaya, wanawake tunafikiriwa
vitu vibaya,” anasema.

Pia, anawaasa wanawake wa-
naojiuza barabarani kuacha bi-
ashara hiyo haramu, kwa kuwa
kazi zipo nyingi na mtu ana uw-
ezo wa kufanya kuliko hilo la ku-
jiuza.

“Kuna sehemu unapaki gari,
anakuja mwanamke anagonga,
anafikiri wewe ni mwanaume,
ukifungua akajua ni mwanamke
anashangaa au anakutukana
matusi. Lakini, ni kitu ambacho
ana uwezo wa kujifundisha na
akaweza. Hii inaniuma sana,”
anasema mwanamama huyo ja-
Siri.

ENEO KOROFI?

Pamoja na hayo anasema
serikali kwa kiwango kikubwa
imekarabati miundombinu ya
barabara huku akitaja eneo
korofi barabarani kuwa ni eneo
la kwenda mpaka wa Rwanda.

“Ajali nyingi zinatokea kwenye
ile barabara. Nashukuru Mungu
huwa napita, lakini ile barabara
sio nzuri kutoka Nyakanazi hadi
mpaka wa Rusumo, barabara ni
korofi,” anasema na kutoa kilio
kwa serikali kutengeneza eneo
hilo la barabara korofi.

Anataja mafanikio yake zaidi
yaanzia kwenye kuzingatia she-
ria za usalama barabarani na
kufuata alama zote zilizowekwa
barabarani.

KAULI KUU

Alipofungua kikao cha Bunge,
Novemba mwaka jana, Rais John
Magufuli, alisema serikali ita-
hakikisha wamiliki wanatoa mi-
kataba kwa madereva ili kuipa
hadhi kazi hiyo.

“Jana Spika niliona unatam-
bulisha madereva wanawake
wa malori niwapongeze sana na
wewe Spika na Naibu Spika, kwa
kuanzia mnaweza kuendeshwa
na dereva mwanamke.

“Katika suala la madereva
inawezekana katika bunge hili
ikatungwa sheria mahsusi ya
kuwalinda madereva wetu wa
nchi,” anasema.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Mheshimiwa Rais kero
SI maji tu, pila umeme

TABU \
HIl HADI |
LINI?2 /

KAMA ilivyo kawaida
yake ya kutomung'unya
maneno Na imani yake ya
ukweli kuwa upenzi wa
Mungu, hivi karibuni Rais
John Magufuli aliitolea
uvivu Wizara ya Maji,
kwa ilivyomsumbua kati-
ka miaka mitano iliyopita
katika uongozi wake.

Kubwa, ni kwamba
wizara hiyo muhimu kwa
ustawi wa jamii, ilikwa-
misha kukamilika miradi
iliyopangwa kutekelezwa.

Ni hali iliyomlazimu
Rais kubadilisha mawa-
ziri wenye dhamana
ya maji kila mara, kwa
lengo la kuhakikisha
miradi hiyo mikubwa na
muhimu inakamilika na
bado kukawapo kup-
waya.

Sasa akamtaka waziri
wa sasa kung'ata fupa
hilo.

Rais Magufuli ni mtu
wa miradi, ndiyo saba-
bu anafuatilia kupitia
wasaidizi wake, lakini
naye akiwa pembeni
akiangalia kwa ukaribu,
utekelezaji wa miradi
hiyo inayotumia fedha
kodi za Watanzania.

Inaumiza kuona miradi
iliyopangwa ikisuasua,
huku waliopewa dhama-
na ya kuisimamia wak-
iendelea kulipwa misha-
hara na stahiki zao, kana
kwamba hawajui jinsi
wananchi wanavyoumia
kwa ama kukosa majisafi
na salama au kuyapata
kutoka masafa marefu.

Wakati Rais akilia na
wizara hiyo ya maji, kwa

NA JOSEPH KULANGWA

(+255) 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

upande wa pili, wananchi
nao wanalia na wizara
zingine, ikiwamo ya Ni-
shati, ambayo inasimamia
umeme, kutokana na ku-
kosa ufanisi katika medani
hiyo ya huduma.

Si siri, kwamba Waziri wa
Nishati, Medard Kalemani
ni mchapa kazi na mfua-
tiliaji wa karibu ndani ya
wizara hiyo na imedhi-
hirisha jinsi anavyochanja
mbuga, milima na mabonde,
kuhakikisha kila kona ya
nchi inapata umeme, lakini
ni dhahiri kuna watendaji
wake huko chini wanam-
wangusha.

Umeme umekuwa ukikati-
ka kila mara katika sehemu
mbalimbali za nchi, hususan
mijini, ambako ndiko kwe-
nye viwanda na kusababi-
sha uzalishaji unakwama
kama si kusuasua. Hivyo,
kunashuhudiwa hasara kwa
wenye viwanda, taasisi na
taifa.

Watumiaji wengi majum-
bani wamekuwa wakikum-

@MSAMBA

bana na adha hiyo ya ku-
katika umeme na kurudi
na kusababisha baadhi ya
vifaa vyao kuharibika.

Wanakosa namna ya
kufidiwa, kutokana na
mlolongo uliopo katika
kudai hata kupata fidia
na mwishowe kumwachia
Mungu.

Umeme umekuwa uki-
katika kwa sababu za nje
ya uwezo wa wasimamizi,
l[akini wakati mwingine
ndani ya uwezo, kwa
sababu ambazo wakati
mwingine zinaonekana
kuwa za kizembe.

Mathalan, Shirika la
Umeme Tanzania (TA-
NESCO) kutoa sababu za
kukata matawi ya miti,
nguzo kuoza, kunguru
kukanyaga nyaya, kureke-
bisha transfoma, na kad-
halika. Hizo ni sababu za
kila siku na kila mara.

Unajiuliza hiyo miti
huota kila siku na kama
iko kwenye njia za nyaya
kwa nini ising'olewe,
kwanini pia nyaya zisipit-
ishwe ardhini kama
alivyopata kushauriwa
huko nyuma na waliowahi
kuisimamia wizara hiyo?
Hivi nguzo za zege zitasi-
mikwa lini?

Huko tuendako kuna
uhakika wa kuwa na
umeme mwingi kutoka
Bwawa la Nyerere, lakini
kama hakutakuwa na
usimamizi, athari chanya
za bwawa hilo hatut-
aziona, umeme utakatika
kwa sababu hizo hizo za
kijima. Alamsiki!
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UCHUMI

Bosi TPDC achambua uchumi gesi
unavyokaribisha Tanzania Viwanda

« Aeleza ilivyo safari ya ‘baibal mkaa’

Wajiolojia nyumbani

wafanya makuu « Mkakati mbioni kukamata soko EAC

Na Anthony Gervas, MWANZA

GESI ni malighafi inayozalishwa
nchini kwa ajili ya matumizi
mbalimbali. Hata hivyo, gesi asilia
inatajwa kutumia kiwango kido-
go, tofauti na mitungi kutoka nje
ambayo ina gharama ya ziada.

Umma mkubwa hadi sasa un-
aangukia nafuu ya maisha, baada
ya kupatikana gesi nchini. Ni kiny-
ume na zamani, walipolazimika
kutumia nyenzo mkaa unaotajwa
sasa kuwa mzigo wa gharama
kubwa, hasa kwa wananchi mas-
kini wanaohemea zaidi kuni.

Zipo familia maskini mijini
na vijijini, bado zinalazimika
kutumia kuni badala ya gesi au
mkaa. Msingi wa teknolojia ya
gesi, imekuja na tija ya utendaji,
huku ikipunguza gharama za mai-
sha kuondokana na mkaa, kuni na
mafuta ya taa.

UGUNDUZI WA GESI

Dk. James Mataragio, Mku-
rugenzi Mtendaji wa Shirika la
Maendeleo ya Petroli Tanzania
(TPDC), ana simulizi zaidi kuhusu
ugunduzi za gesi, uzalishaji wake,
hali kadhalika kwa mafuta nchini
na tija yake kiuchumi.

Bosi huyo wa TPDC, anasema
ugunduzi za gesi nchini mara ya
kwanza ulifanyika mwaka 1974 na
mara ya pili ni mwaka 1982 huko
katika visiwa vya Songosongo.

Dk. Mataragio anasema, mara
ya kwanza ilikuwa kazi ya wataal-
amu wa jiolojia wa ndani na nje
ya nchi, lakini awamu pili ulikuwa
ubunifu wa wajiolojia wa nyum-
bani.

UZALISHAJI GESI

Anabainisha kuwa, uzalishaji
wa gesi nchini umefikia kiasi cha
futi za ujazo bilioni 288 mwaka
2020, kutoka kiasi cha futi za
ujazo bilioni 163 mwaka za 2014.

Mkurugenzi Mtendaji wa TPDC, DK. James Matarag|o PICHA: ANTHONY GERVAS

Mkuu huyo wa TPFC anaita-
ja hiyo kuwa mafanikio ya
utekelezaji wa shughuli za taasisi
hiyo, sekta ya mafuta na gesi na
kwa mujibu wa Dk. Mataragio,
ikiwa uchakataji wa gesi kati ya
mwaka 2010 hadi 2014 ulikuwa
futi za ujazo bilioni 162.

Hata hivyo, kuanzia mwaka
2015 hadi 2020 uliongezeka na
kufikia kiasi futi za ujazo bilioni
287. Hiyo inaenda sambamba na
uwezo wa mitambo ya kuchataka
gesi kutoka 2014 uliongeza zaidi
ya mara tatu na nusu. Upande wa
mabomba yameongezeka hadi
kufikia mwaka jana ulikuwa urefu
wa kilomita 810, kutoka kilomita
259 za mwaka 2014.

Wakati Dk. Mataragio anajivuna
gesi kuanzia mwaka 2015 ilichang-
ia ongezeko la megawatt 531 sawa
na asilimia 147, kwa maana ya ku-
fikia megawati 892, hali inayofan-
ya kuokolewa fedha Sh. trilioni 17,
kwa matumizi ya gesi badala ya
mafuta, ikiwamo katika magari.

MATUMIZI NA MAHITAJI
“Ajira rasmi katika sekta ya
utafutaji na uendelezaji mafuta na
gesi mwaka 2014 rasilimali watu ili-
kuwa 575 na kufikia mwaka 2020
imefikia 820,” anasema Dk. Mata-
ragio.

Anasema, vilevile kuna kiasi ki-
kubwa cha gesi kilichogunduliwa
na bado hakijaendelezwa, ikiwa
ni futi za ujazo trilioni 40, ambayo
ipo baharini, hivyo kazi kubwa
inayokusudiwa na serikali ni kuji-
andaa kuendeleza na kuivuna.

Mkuu wa TPDC, anasema kuna
mradi mkubwa unaokusudiwa
kujengwa eneo la Likongo Lindi,
ambako utakuwa unabadilisha
gesi itakayovunwa baharini katika
hali ya mvuke na kufanywa kimim-
inika. Anasema lengo kuu la hudu-
ma hiyo kitaalamu, ni kuiwezesha
isafirishwe katika nchi jirani, huku
asilimia kubwa ikibakishwa kwa
matumizi nchini.

Dk. Mataragio anasema mpan-

go ulioko ni kwa serikali kuingia
makubaliano ya kuuza na kusam-
baza gesi katika nchi jirani kama
vile Kenya, Jamhuri ya Kidemokra-
sia Congo (DRC), Uganda, Zambia
na Burundi,

Anasema, hiyo inatokana na
mabhitaji makubwa ya gesi katika
maeneo hayo kutokana na kukua
uchumi wake, hivyo zinahitaji ni-
shati zaidi. Pia anasema hadi sasa
asilimia 60 ya umeme wote nchini
unazalishwa na gesi na katika bi-
ashara hii sasa kuna kasi kubwa ya
mabhitaji ya nishati gesi.

VITUO VYA GESI

Dk. Mataragio anasema mata-
rajio yaliyoko, ni kujengwa vituo
vitano vya kushindilia gesi mkoa-
ni Dar-es Salaam na vituo vya ku-
jazia gesi kwenye magari na kusa-
firishia kwenda kwenye mikoa
mbalimbali kama vile Dodoma,
Tanga, Morogoro na Mwanza.

Anasema, vilevile gesi hiyo
itasambazwa kwenye migodini

kwenye maeneo kama ya ju-
muiya za wachimbaji wadogo wa
madini, viwandani, kukitarajiwa
kuwapo mitambo mikubwa ya
kugeuza gesi kimiminika, ili isa-
firishwe katika hali ya kimim-
inika.

Makusudio mengine anayoyat-
aja ni kusudio la maeneo yote ya
mbali na bomba la mafuta, kuta-
jengwa vituo vya kushindilia gesi
maarufu ‘CMG’ ili kuweza kusafiri-
sha katika maeneo yasiyokuwa na
miundombinu.

Anasema, ni matumizi yatakay-
oanza mwaka huu katika vituo
vitakavyowekwa kwenye mae-
neo mbalimbali mikoani, pamoja
na maeneo ya safari za treni ya
mwendo kasi zitakapoanza.

PESA ZILIVYOOKOLEWA

Mkurugenzi wa TPDC, anasema
serikali imeokoa kiasi cha Sh. tri-
lioni 33 kutokana na kutumika
mbadala wa gesi asilia, pesa zi-
lizoelekezwa katika ~matumizi
mengine ya kiuchumi wa kitaifa.

Pia anasema imeweza kulipa
takribani Sh. bilioni 600 za kodi
mbalimbali zitokanazo na mauzo
ya gesi asilia na wakati huo huo
TPDC imerejea katika biashara
ya mafuta na bidhaa zake kupitia
kampuni tanzu iliyoiunda ya TA-
NOIL.

Aidha, anaeleza hadi sasa im-
efanikiwa kutwaa maeneo baa-
dhi nchini ikiwamo katika mikoa
Tanga, Dodoma na Dar es Salaam,
lengo lililopo ni kujenga maghala
ya kuhifadhi mafuta ya kimkakati.

Pia anataja mikakati kuwa ndani
ya miaka mitano ijayo, serikali in-
atarajia kujenga vituo vya mafuta
100 nchi nzima kwa kushirikiana
na halmashauri mbalimbali na
sekta binafsi.

Kwa mujibu wa Dk. Mataragio,
mtazamo ulioko ni kuifanya Tan-
zania kituo kikuu cha kuhudumia
nchi za Afrika Mashariki na Kati na
kukuza uchumi wa viwanda vya
ndani, kuongeza fursa za ajira na
kuchangia pato la taifa.

Kiwanda rasmi cha kinamama wa Sengerema k|Ia k|tu m Wao

INATOKA UK.11
ya wilaya hii,” anasema
Secilia.

Rachel, ana mtazamo
kiwanda kitamsaidia
kusindika mazao yake ya
chakula kutoka shambani
yaliyokuwa yanaharibika.

“Huwa najishughulisha
na kilimo cha nyanya.
Kama unavyojua zao hilo,
l[inawahi kuharibika. Kabla
sijapata mafunzo ya usindi-
kaji kutoka SIDO, nilikuwa
nikikosa wateja, nyanya

nyingi zilikuwa zinaharibi-
ka au inabidi nizigawe kwa
majirani.

“Tangu nimepata mafunzo
nimeanza kusindika, shauku
yangu ni kuona kiwanda ki-
naanza ili nifanye kazi hiyo
kwa tija zaidi,” anasema.

Yunia Misana, anasema
kiwanda tarajiwa kitawa-
komboa wanawake wanao-
jishughulisha na kilimo ka-
tika kata hiyo, kwa sababu
awali walikosa utaalamu
wa kusindika.

SERIKALI MTAA

Diwani wa Kata vya
Kahumulo, Fortunatus
Nzwagi, anaunangalia
mradi huo katika sura ya
chachu ya maendeleo kwa
wakazi wake, kwani jamii
sasa itawezeshwa kupitia
mwanamke anayeinuka.

Ofisa Mtendaji wa
Kata hiyo, Kepha Chima,
anaomba wadau na asasi
zingine kwenda kuwekeza
katika eneo hilo, kutokana
na uhalisia wa rutuba yake.

Wajenzi kinamama wakiwa kazm| PICHA-CI.ARAMATIMO
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Waomba kasi maboresho sheria usalama harabarani

Na Paul Mabeja, DODOMA

ADAU wa masu-
ala ya usalama
barabarani
wameiomba
serikali kuharakisha mchakato
wa marekebisho ya upungufu
yalipo kwenye Sheria ya Usala-
ma Barabarani ya Mwaka 1973,
ili iendane na wakati ulipo.
Hayo yalibainisha jana na
Mwenyekiti Mtendaji wa shiri-
ka lisilo la kiserikali la Mwanza
Youth and Children Network
(MYCN), linalotekeleza mradi
wa usalama barabarani kwa
watoto, Brightius Titus, ka-
tika kikao cha kujadili usalama
barabarani kwa watoto.
Aalisema kikao hicho cha
kujadili masuala ya usalama
barabarani kwa watoto kilihu-
sisha wizara tano pamoja na
ofisi ya mwanasheria mkuu

wa serikali.

Alisema katika kikao hicho
wameangalia upungufu uli-
yopo katika Sheria ya Usalama
Barabarani ya Mwaka 1973.

Alisema moja kati ya upun-
gufu huo ni uvaaji wa mikan-
da, ambapo sheria inamtaka
abiria wa mbele pamoja na
dereva ndiyo wavae mikan-
da, lakini ~ kwa wengine ipo
kimya.

“Lakini upungufu mwingine
ni namna gani sheria hii inam-
linda mtoto kwani katika ki-
fungu cha 39 sheria hii inatam-
bua watoto wawili wa chini
ya umri wa miaka 12, kuwa ni
abiria mmoja,” alisema Titus.

Upungufu mwingine alise-
ma ni matumizi ya mikanda
katika usafiri wa umma am-
bapo inatakiwa kuwapo kwa
mikanda ambayo inaweza ku-
tumika na watoto katika ma-

basi na viti maalum.

Pia alisema sheria hiyo im-
ekuwa kimya kwa watumiaji
wa usafiri wa pikipiki maarufu
kama bodaboda, ambapo
uvaaji wa kofia ngumu kwa
abiria haisemi chochote.

“Pamoja na kuwa Kkatika
sheria zile la LATRA kuelekeza
abiria wa bodaboada anataki-
wa kuvaa kofia ngumu, lakini
sheria mama yenyewe ime-
kaa kimya hivyo yanahitajika
marekesho ya haraka ili ku-
punguza ajali,” alisema Titus.

Vile vile, alisema katika
magari ya shule sheria in-
asema kila abiria awe na kiti
chake, lakini sheria hiyo ina-
tambua abiria kuwa ni mtu
mzima kuanzia miaka 18.

“Hii ndiyo ambayo inawalin-
da wamiliki wa shule ambao
wanasimamisha watoto au
kujaza kupita kiasi kwakua tu

sheria inatambua abiria kuwa
ni mtu mwenye umri kuanzia
miaka 18,” aliongeza.

Naye CPL Martin Mangu,
kutoka Kikosi cha Usalama
Barabarani Mkoa wa Dodoma,
alisema ipo haja elimu ya us-
alama barabarani kuanza ku-
fundishwa katika shule.

Alisema, kutokana na
umuhimu wa elimu hiyo, ku-
nahitajika kuandaliwa kwa
mitaala ambayo itaanza ku-
fundishwa katika shule kuan-
zia ngazi ya darasa la awali ili
kuondokana na ajali.

Kwa mujibu wa takwimu za
mashirika yanayojihusika na
masuala ya usalama baraba-
rani (Global Road Safety Part-
nership), watu milioni 1.35 hu-
fariki dunia kutokana na ajali
kila mwaka, huku idadi kubwa
ikiwa ni wale mwenye umri wa
miaka 5 hadi 29.

Mbunge wa
Jimbo la
Kijini Zanzi-
bar, Yahaya
Ali Khamisi,
akichangia
mada kwe-
nye kikao
cha Kamati
ya Bunge
va Kilimo,
Maji na
Mifugo,
walipo-
kutana na
Uongozi

wa Wizara
ya Maji,

doma juzi.
PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Viwanda wajadili mikakati utekelezaji bajeti

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Viwanda na Bi-
ashara, Geoffrey Mwambe,
amekutana na kufanya kikao
na menejimenti, wakuu wa
idara, vitengo na wakuu wa
taasisi zilizo chini ya wizara
hiyo kwa lengo la kuweka mi-
kakati na kujadili utekelezaji
wa bajeti katika kufikia malen-
go.
Akifungua kikao hicho cha
siku mbili, Waziri Mwambe al-
izitaka kila taasisi kuhakikisha
zinafanya kazi kwa weledi na
ubunifu mkubwa na kwamba
katika bajeti yake kila taasisi
ilenge katika miradi ya maen-
deleo na ipewe kipaumbele
katika mipango ya utekelezaji
wake.

“Nataka kila taasisi ihakik-
ishe katika bajeti yake inalenga
miradi ya maendeleo itakayo-
saidia kukua kwa taasisi, pia
kila taasisi ipunguze kwa kiasi

kikubwa matumizi yasiyo ya la-
zima tunataka bajeti ilete tija,”
alisema Mwambe.

Aidha, alizitaka taasisi kati-
ka bajeti yake zilenge vipaum-
bele vichache ambavyo vi-
tatekelezeka na sio kuweka
vingi na bajeti ikawa haitoshi
na fedha kutawanywa katika
sehemu mbalimbali, hivyo
mwisho hakuna matokeo ka-
tika utekelezaji wake.

Alizitaka taasisi kufanya kazi
kiubunifu ambapo amebaini-
sha kuwa Tanzania ni nchi am-
bayo imejaliwa kuwa na fursa
nyingi lakini bado hazijaleta
tija kwa jamii na kuwa ni waji-
bu wa taasisi kuwa wabunifu
wa nini kifanyike.

“Ukiangalia katika kilimo
tunatumia majembe ya mkono
hiyo tija itapatikana sangapi na
taasisi za utafiti zipo tu, kabla
ya kuondoka katika hiki kiti na-
taka nizindue jembe lililobuni-
wa na CAMARTEC linaloleta

mapinduzi,” alisema.

“Hatuna  kiwanda cha
kutengeneza nguo lakini ma-
lighafi zipo na kila siku yana-
safirishwa marobota mengi
na mwisho wa siku tunauziwa
nguo, wakati uwezo tunao wa
kuwa na viwanda hapa nchini
nataka hili lifanyiwe kazi hara-
ka sababu nguvu kazi tunayo,”
alisema.

Alitaka Mamlaka ya Maen-
deleo ya Biashara (TANTRADE)
kuja na mikakati ya kuhakiki-
sha wanaweka mazingira ma-
zuri ya biashara hasa kwa wa-
jasiriamali katika halmashauri
zote ili kuwaendeleza wafan-
yabiashara hao kukua.

Pia aliitaka TANTRADE
kuwa na mikataba ya mazao
ya kibiashara kama korosho
badala ya kusubiri minada am-
bayo sio uhakika huku akitaka
kuja na teknolojia inayofaa ili
kuhakikisha korosho zinaban-
guliwa na sio kuuza ghafi.

Aidha, alikitaka Chuo cha

Elimu ya Biashara (CBE)
kubadili mtazamo wake na
kuanza kutoa elimu itakay-
omuwezesha mwanafunzi
anapomaliza masomo kwen-
da kuanzisha biashara na sio
kuwa wasimamizi wa biashara.

Kadhalika, aliitaka Tume ya
Ushindani kufanya kazi kwa
ubunifu na si kwa mazoea ili
kuhakikisha wawekezaji wa-
nawekewa mazingira mazuri.

“Tume ya ushindani msiwa-
sumbue wenye viwanda kuna
njia nyingi badala ya kufunga
biashara yake na huyo mwe-
nye kiwanda kuona namna ya
kumaliza mapungufu hayo sio
kumfungia kiwanda chake,”
alisema.

Naye Naibu wa Waziri
wa Wizara hiyo, Exaud Ki-
gahe, alikemea vitendo vya
uchepushaji wa fedha za mi-
radi ambapo taasisi nyingi
zimekuwa zikitumia fedha
kutekeleza miradi ambayo hai-
kukusudiwa tangu awali.

.
Wizara Kilimo, JKT
Kujikita kulima
mahindi ya njano

Na Renatha Msungu, DODOMA

KATIBU Mkuu Wizara ya Kilimo, Gerald
Kusaya, amesema wizara hiyo itakaa na
Jeshi la Kujenga Taifa (JKT) kwa ajili ya
kuweka mikakati ya namna

watakavyozalisha mahindi ya njano
kwa lengo la kupeleka nchini Misri am-
bapo soko limepatikana.

Alisema hayo alipokuwa akizungumza
hivi karibuni wakati wa kukitia saini
kwenye mkataba wa ushirikiano uliol-
enga kufanya Jeshi hilo kuzalisha kwa
tija na kufikia kilimo biashara.

Kusaya alisema Wizara hiyo inaitege-
mea JKT kwani ndio taasisi ya umma
iliyojikita zaidi katika miradi ya kilimo.

“Miongoni mwa shughuli tutaka-
zozifanya katika mashirikiano haya ni
kubadilishana taarifa na upatikanaji wa
masoko yaliyofikiwa kwa haraka.

“Kwa mfano hivi majuzi wizara tu-
litembelewa na ugeni kutoka Misri,
ambao ulihitaji kupata mahindi ya njano
tani milioni moja, na sisi sasa tuna-
tazama ndani ya taasisi za umma na
tunaona JKT.. hatuwezi kukosa mahindi
haya,hivyo katika mashirikiano yetu
haya inabidi

tuangalie ni kwa namna gani tunaweza
kulima mahindi haya kwani soko tayari
lipo,” alisema Kusaya.

Vile vile, alisema kwa kushirikiana na
JKT, wataangalia katika kuzishirikisha
taasisi binafsi katika uzalishaji wa mahi-
ndi hayo.

“Kwa hiyo tunaamini kuwa na uhusiano
haya tunaweza kufika sehemu tukapata
haya mahindi,” alisisitiza.

Kwa mujibu wa Kusaya, kwa sasa
Wamisri wanahitaji tani 25, kwa mwezi,
na kuwa kama uzalishaji tutakuwa mzuri
zaidi wataongeza hadi kufikia tani
75,000.

“Sasa soko lipo changamoto ni kwetu
sisi watanzania tushirikiane kati ya
taasisi za umma na binafsi kuhakikisha
suala hilo linafanikiwa kwa lengo zina la
kuinua uchumi wa Taifa letu,” alisema.

Pia Kusaya alisema uhusiano wao
wataifanya JKT kuzalisha zaidi huku
ikiwa na uhakika wa soko.

Alisema suala la utafutaji wa masoko
watalifanya kwa pamoja na JKT kuhakik-
isha kabla ya kuzalisha zao fulani kuwe
na soko la uhakika la kukuza zao hilo.

“Hilo ni moja kati ya maeneo ya ush-
irikiano ambalo tutakwenda kujikita kwa
maana kwamba baada va JKT kuzalisha
mazo hayo yatahitaji soko, sasa kwa
pamoja sisi na JKT tutajenga mahusiano
mazuri ya kutafuta masoko ya mazao
hayo.

Alisema eneo lingine katika mahusi-
ano hayo ni kufanya huduma za usi-
mamizi wa mazao baada ya mavuno na
uongezaji wa thamani ambao ni ku-
fanya utafiti wa mradi ya maendeleo ya
pamoja.

“Tunaweza kuangalia eneo la kuongeza
thamani kwamba ifike wakati JKT tuk-
ishazalisha tusiuze mpunga bali tuuze
mchele, na hapo tutapata vitu vingi
likiwamo kuzalisha ajira, pumba za
chakula cha kuku, chenga za mchele wa
vitumbua, lakini pia tutapata malighafi
uchomaji matofali na mbolea.”
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TRAyawaonya
wafanyabiashara
bidhaa magendo

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

OFISA Mfawidhi wa Forodha wa
Mamlaka ya Mapato (TRA) Mkoa
wa Mbeya, amewataka wafanya-
biashara mkoani humo kufuata
kanuni na taratibu za vingizwaji
wa magari kupitia forodha zilizopo
kwenye mipaka ya nchi, badala ya
kutumia njia za magendo ambazo
zinaikosesha serikali mapato.

Robert Nyoni alitoa rai hiyo jana
wakati wa hafla ya kukabidhi gari
kwa Jeshi la Polisi ambalo lime-
tolewa na mamlaka hiyo baada ya
kutaifisha.

Nyoni alisema mfanyabiashara
yeyote atayekamatwa anavusha
bidhaa yakiwamo magari kwa njia
ya magendo, adhabu yake siyo
kukamatwa na kulipa faini tu, bali
ni mali zake kutaifishwa.

Alisema kwa kawaida mali hizo
zikikamatwa, zinagawiwa kwa
taasisi za umma au binafsi ambazo
zimewasilisha maombi kwa TRA
jUU va Vvitu wanavyovihitaji.

“TRA tuna utaratibu endapo
tumelikamata gari ambalo aidha
liliingia nchini bila kibali kwa
maana ya kutolipia mapato wala
kulisajili, tunalitaifisha na kugawa
kwa taasisi zenye uhitaji,” alisema
Nyoni.

Akikabidhi gari hilo lenye tham-
ani ya Sh. milioni 17, Mbunge wa
Mbeya Mjini na Naibu Spika wa
Bunge, Dk. Tulia Ackson, kwa Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Mbeya,
Ulrich Matei, alisema litasaidia
kurahisisha utendaji kazi.

Alisema Jeshi la Polisi linaka-
biliwa na uhaba wa vitendea kazi
ikiwamo magari, hivyo msaada
huo utasaidia kutimiza majukumu
yao kwa wakati katika kuwalinda
raia na mali zao.

DK. Tulia aliongeza kuwa bado
Jeshi la Polisi linahitaji uboreshaji
wa miundombinu ya makazi ya
jeshi hilo ambapo kwa kushiriki-
ana na wadau mbalimbali, nyumba
sita tayari zimejengwa huku ny-
ingine nne zikitarajiwa kukamilika
hivi karibuni.

RC alibana

Hospitali yazibeba gharama Kutibu figo

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SILIMIA 75 ya wananchi

wanaougua magonjwa

ya figo na kutakiwa ku-

pata tiba ya kusafishwa
damu katika Hospitali ya Kanda
ya Rufani ya Mbeya, hawana uw-
ezo wa kulipia matibabu hayo ku-
tokana na huduma hiyo kutolewa
kwa gharama kubwa.

Kauli hiyo ilitolewa juzi na Dak-
tari Bingwa wa Magonjwa ya Figo
katika hospitali hiyo, Dk. Octavian
Kasanga, mbele ya Waziri wa Afya,
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Dk. Doroth Gwajima,
aliyezuru wodi ya wagonjwa wa
figo hospitalini huko.

Alisema kati ya wagonjwa
wanne wenye matatizo ya figo,
watatu hawana uwezo wa ku-
mudu gharama za matibabu na
kwamba inapotokea hali hiyo,
baadhi yao wanalazimika ku-
changia na wengine kupata msa-

maha.

“Serikali imeandaa mazingira
mazuri katika kuwahudumia we-
nye matatizo ya figo ndiyo maana
tunapokea wagonjwa kutoka
maeneo mbalimbali ya mikoa
ya nyanda za juu kusini huduma
zetu ni nzuri kuna vifaa vya ku-
tosha na wataalamu waliobobea
katika ugonjwa wa figo,” alisema
Dk. Kasanga.

Mkurugenzi wa Hospitali ya Ru-
fani ya Kanda Mbeya, Dk. Godlove
Mbwanyji, alisema pamoja ghara-
ma kubwa, uwepo wa huduma
hiyo kwenye hospitali yake ume-
saidia wananchi kuipata karibu
na makazi yao.

Alisema kuanzishwa kwa hu-
duma za usafishaji wa figo katika
hospitali hiyo, kumesaidia wa-
nanchi wa ukanda wa Nyanda za
Juu Kusini kuzipata kwa wakati
hasa kwa wale wanaotakiwa
kusafisha figo angalau mara tatu
kwa wiki.

Alisema huduma hiyo awali ili-
kuwa inatolewa katika Hospitali
ya Taifa Muhimbili jijini Dar es
Salaam, hivyo wananchi kutumia
gharama kubwa kusafiri na kupa-
ta matibabu na wengine kushind-
wa kumudu gharama.

Daktari Bingwa wa Figo kutoka
Hospitali ya Rufani ya Benjamin
Ezekiel, alisema mgonjwa mmoja
wa figo kwa kipindi cha mwaka
mmoja anachangia gharama za
matibabu zaidi ya Sh. milioni
40.

Aliongeza kuwa gharama za
matibabu ya figo ni kubwa, hivyo
aliwashauri wananchi kuzingatia
ulaji sahihi wa vyakula, kufanya
mazoezi ili kujikinga na ma-
gonjwa yasiyoambukiza ambayo
kwa kiasi kikubwa yanachangia
tatizo la figo.

Akizungumzia mpango wa seri-
kali kupunguza gharama za mat-
ibabu ya figo nchini, Waziri Gwaji-

ma alisema wameongeza huduma
za kibingwa katika hospitali zote
za rufani za kanda kuhakikisha zi-
natoa huduma ya usafishaji damu.

Alisema serikali imelenga kuzi-
wezesha hospitali zote za rufani
za mikoa nchini kutoa huduma
za matibabu ya figo ikiwamo us-
afishaji wa figo ifikapo mwaka
2025.

Dk. Gwajima alisema serikali
inafanya mapinduzi katika utoaji
huduma ya matibabu ya figo kwa
kuhakikisha mashine vitendani-
shi na vifaa vyote vinatakiwa vipa-
tikane kwa gharama nafuu kuan-
zia zinakonunuliwa.

Alisema Bohari ya Dawa (MSD)
tayari imekamilisha mpango kwa
kusambaza mashine kutoka vy-
anzo nafuu na vitendea kazi ving-
ine kutoka kwenye gharama ya
kuanzia Sh. 30,000 hadi 60,000
na kwamba wizara inawasilisha
muswada kuhakikisha wananchi
wote wanakatiwa bima ya afya.

va mazishi ya mlinzi wa aliyekuwa Jaji wa Mahakama ya Rufani, Bethuel Mila, aliyeuawa kikatili kwa kupigwa nondo na watu zaidi ya
watano. Kulia kwake ni Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya, Ulrich Matei. PICHA: GRACE MWAKALINGA

jiji mpango wa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, ametoa wiki tatu
kwa uongozi wa Halmashauri ya
Jiji 1a Mbeya kuandaa mpango kazi
utakaoainisha mahitaji mbalimbali
ya watoto wenye mabhitaji maalum
katika Shule ya Msingi Itiji ili serikali
na wadau waisaidie.

Chalamila alitoa agizo hilo juzi
alipozuru katika shule hiyo na
kuangalia mazingira wa-
nayosoma watoto wenye mahitaji
maalum.

Kutokana na mazingira ya shule
hiyo kutokuwa rafiki kwa kundi
hilo, ikiwa ni pamoja na kutokuwa

na vyoo kwa ajili ya watoto wenye
mahitaji maalum, vifaa vya kujifun-
zia na eneo la michezo, alimwagiza
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, Wil-
liam Ntinika, kwa kushirikiana na
viongozi wenzake, kuandaa andiko
ambalo litabainisha mabhitaji yote
ya muhimu kwa ajili ya kuwasaidia
watoto wenye mabhitaji maalum ili
wasome kwa furaha.
“Ninawapongeza walimu kwa
kazi nzuri mnayoifanya. Licha ya ku-
fundisha kwenye mazingira magu-
mu, mnapambana. Nimeona haku-
na vyoo rafiki kwa watoto wenye
mahitaji maalum, hapa wanatumia
vya watoto wa kawaida. Lazima tu-
washirikishe wadau kusaidia ujenzi

huo,” alisema Chalamila.

Kiongozi huyo alisema Shule ya
Msingi Itiji ni miongoni mwa shule
jumuishi ambao zinakabiliwa na
vikwazo mbalimbali ikiwamo mi-
undombinu ya madarasa, vyoo, vi-
tendea  kazi na maeneo ya mich-
ezo0.

Alishauri uongozi wa shule hiyo
kufanya mawasiliano na walimu wa
Shule ya Msingi Makalala iliyoko myji-
ni Mufindi mkoani Iringa kujifunza
namna walivyofanikiwa kuendesha
shule hiyo yenye watoto wenye ma-
hitaji maalum na kawaida.

Aliwaagiza viongozi wa jiji kuten-
ga bajeti kwa ajili ya ujenzi wa
bweni ili kuwasaidia watoto wenye

ulemavu ambao wanatoka mbali,
kukaa shuleni na kupunguza tatizo
la utoro na madhara mengine am-
bayo yanaweza kutokea wakati wa
kwenda na kutosha shuleni.

Kutokana na mazingira hayo,
Chalamila alitoa msaada wa fedha
Sh. milioni moja kwa ajili ya kuanza
ujenzi wa vyoo huku akiwaagiza
viongozi wengine kuchangia ili ku-
kamilisha ujenzi wa matundu sita ya
vyoo na hosteli kwa ajili ya watoto
hao.

Akizungumzia tatizo ya uhaba wa
matundu ya vyoo kwa gjili ya watoto
wenye mahitaji maalum, Mwalimu
Mkuu wa Shule hiyo, Jerome Kay-
ange, alisema jumla ya watoto 92

toto wenye ulemavu

wenye mahitaji maalum kati ya wa-
toto 574 waliopo shuleni hapo.

Alisema shule hiyo ni jumuishi na
kwamba miundombinu iliyopo ni
rafiki kwa  watoto wa kawaida
lakini siyo rafiki kwa wenye ulema-
vu.

Alisema shule hiyo ina walimu 20
(wanawake 17) na kati yao, walimu
tisa wakifundisha watoto wenye ma-
hitaji maalum.

Mwalimu anayefundisha watoto
wenye matatizo ya akili, Clement
Nyabumbwe, alisema vifaa vya kuji-
funzia havikidhi mahitaji kwa kuwa
watoto wenye shida hiyo muda
mwingi wanabhitaji shughuli za ku-
fanya na michezo mbalimbali.
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W/biashara wa Kenya
wakaribishwa Zanzibar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar na Mwe-

nyekiti wa Baraza la Map-

induzi, Dk. Hussein Ali

winyi, amewakaribisha

wafanyabiashara wa Kenya ku-

wekeza na kufanya biashara Zan-

zibar hasa ikizingatiwa kwamba

pande mbili hizo zina historia ka-
tika sekta ya biashara.

Rais Dk. Mwinyi aliyasema
hayo Ikulu alipokutana na kufanya
mazungumzo na Gavana wa Mom-
basa, AliHassan Joho, akiwa ame-
fuatana na ujumbe wa wafanyabi-
ashara kutoka Mombasa, ambao
walionesha nia ya kufanya biashara
kati ya Mombasa na Zanzibar.

Rais Dk. Mwinyi alimweleza Ga-
vana Joho kwamba Serikaliya Zan-
zibar imeweka mazingira mazuri

kwa wawekezaji na wafanyabiasha-
ra, ambao wana lengo la kuekeza
na kufanya biashara Zanzibar.

Alisisitiza kwamba serikali im-
eweka mikakati maalum katika ku-
wavutia wafanyabiashara pamoja
na wawekezaji ambapo kwa kupi-
tia Mamlaka ya Uwekezaji Vitega
Uchumi Zanzibar (ZIPA), itaende-
lea kuweka mazingira mazuri.

Alieleza kwamba pande zote
mbili za visiwa vya Zanzibar hatua
za makusudi zinachukuliwa ku-
hakikisha shughuli za uwekezaji
pamoja na kuwavutia wafanyabi-
ashara zinatekelezwa kwa Unguja
na Pemba.

Alisema serikali imeweka milan-
go wazi kwa wawekezaji na wafan-
yabiashara kwenda kufanya shu-
ghuli zao katika sekta wanayoitaka
na kuwa sera, sheria na taratibu za

kuhakikisha biashara kati ya pande
mbili hizo zinafanyika vizuri.

Alieleza kuwa kuvutiwa na nia
ya wafanyabiashara wa Mombasa
kutaka kufanya biashara ya sukari
inayotoka katika Kiwanda cha Ma-
honda Zanzibar na kupeleka
katika Soko la Mombasa na kuwa
hatua hiyo itapanua soko la bidhaa
hiyo.

Rais Dk. Mwinyi alimpongeza
Gavana Joho kwa kufika Zanzibar
akiwa ameambatana na wafanya-
biashara na kumweleza kwamba
Zanzibar iko tayari kuwakaribisha
ndugu zao wa Mombasa kufanyabi-
ashara nao.

“Tanzania na Kenya zina uhu-
siano wa muda mrefu hasa kwa
upande wa Mombasa na Zanzibar,
pande mbili hizo zina historia ya
biashara,” alisema.

Naye Gavana Joho alisema lengo
la safari yake ya kuitembelea Zanzi-
bar akiwa na wafanyabiashara wa
Mombasa ni kufanyabiashara kati
ya pande mbili hizo.

Alisema wafanyabiashara hao
wako tayari kufanyabiashara na
Zanzibar na baadhi yao wame-
shaanza mchakato wa biashara
zao kwa kuamini kwamba soko la
biashara Zanzibar lipo.

Gavana Joho alimweleza Rais
Dk. Mwinyi kwamba historia in-
aonyeshwa kwamba Zanzibar na
Mombasa zina uhusiano na ush-
irikiano wa miaka mingi, hivyo, ni
vyema ukaimarishwa.

Kuhusu sekta ya utalii, alisema
ni vyema pakawapo ushirikiano ili
kila upande uzidi kupanua wigo
kwa mwenzake kwa azma ya kuku-
za sekta hiyo.

'Ngoma za
- vigodoro
. Zapigwa

. marufuku

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa Kaskazini
Unguja, Ayoub Mohammed
Mahmoud, amepiga maru-
fuku upigwaji wa ngoma za
vigodoro na khanga moja kwa
kuwa ngoma hizo sio utama-
duni wa Wazanzibari.

Alitangaza marufuku hiyo
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari juu ya
alivyojipanga katika miaka
mitano ijayo kuhusu mwele-
keo wa Serikali ya Mkoa
wa Kaskazini Unguja katika
awamu ya nane.

Alisema kumekuwa na
kawaida kwa wananchi ku-
toka katika sehemu mbalim-
bali Zanzibar kufika katika
mkoa huo kucheza ngoma
hizo na kuvunja mila na tama-
duni zilizopo.

“Sio ruhusa kwa wakazi wa
Mkoa wa Kaskazini Unguja
na wananchi kutoka sehemu
nyingine kuja kupiga ngoma
na kucheza.. na ngoma hizo
zimekosa maadili,” alisema
Ayoub. Aidha, alisema serikali
imelenga katika sekta ya utalii
na mkoa huo una vivutio vingi
ikiwamo hoteli na migahawa
mikubwa ambapo wananchi
watapata fursa kujua se-
hemu hizo Pia alisema jinsi
mkoa ulivyolenga mambo
mbalimbali yanayohusu jamii
ikiwamo kilimo, mifugo, maji
na salama, elimu, afya pamoja
na michezo.

Kadhalika, alisema serikali
ya mkoa huo imelenga katika
kuimarisha viwanda vya
kusindika vyakula kama ma-
nanasi na mboga ili wakulima
waepukane na hasara ka-
tika mazao wanayolima Kila
msimu.

Vilevile, alisema ata-
hakikisha anadhibiti vitendo
vya udhalilishaji, dawa za
kulevya na rushwa, kwa kuwa
vinarudisha nyuma maende-
leo ya Taifa.

Waziri apiga ‘stop’ ujenzi wa Kiwanda nyaya za umeme

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-
mu wa Kwanza wa Rais, Dk. Saada
Mkuya Salum, amemwagiza Mku-
rugenzi wa Mamlaka ya Mazingira
Zanzibar (ZEMA), kuzuia ujenzi
unaotarajiwa kuanza wa kiwanda
cha kuzalisha nyaya za umeme
kutoka Kampuni ya ZANTEXAS
LIMITED.

Hatua hiyo inafuatia kutokuwapo
kwa taarifa zozote kutoka kam-

puni hiyo na Mamlaka ya Mazingira,
jambo ambalo ni kinyume cha she-
riana taratibuza kuanzisha mi-
radi ya maendeleo, ambazo zinam-
taka mwekezaji anayeanzisha mradi
wa maendeleo apate kibali kutoka
Mamlaka ya Mazingira.
“Mmeanzisha ujenzi wakati
bado kuna taratibu hazijakamilika,
hakuna tathmini yeyote ya kimaz-
ingira wala taarifa kutoka mam-
laka inayosimamia mazingira, hii
ni kinyume cha utaratibu... kwa vile

nimekuja na Mkurugenzi husika, na
kwa mamlaka aliyopewa, tunasiti-
sha ujenzi mpaka mtakapokamili-
sha taratibu,” alisema Mkuya.

Naye Mhandisi Idriss Nuooran
kutoka Kampuni ya ZANTEXAS
LIMITED, alikiri kutokamilisha tara-
tibu za kimazingira, lakini alisema
wameanza taratibu za kufanya tath-
mini ya kimazingira.

Sheha wa Shehiya ya Bweleo, Ma-
taka Makame Mataka, alisema ata-
hakikisha ujenzi wa kiwanda hicho

hauendelei mpaka watakapotimiza
taratibu za kisheria.

Naye Mkurugenzi wa ZEMA,
Sheha Mjaja, alisema mwekezaji
amekikuta kifungu cha 39(1) na
ZEMA imetumia kifungu cha 23(1)
(b) kusimamisha mradi huo na
kumtaka afuate  taratibu zilizopo
za usajili wa miradi  ya uwekezaji,
ukodishwaji ardhi na tathmini ya
mazingira.

“Kifungu cha 39 cha Sheria ya Usi-
mamizi wa Mazingira Zanzibar ya

mwaka 2015 kinasema ni marufuku
kwa mtu yeyote kufanya shughuli
yoyote ambayo itakuwa na athari
kubwa kwa mazingira na jamii
bila ya cheti cha tathmini ya athari
za kimazingira kinachotolewa na
mamlaka kwa mujibu wa sheria hii,”
alisema.

Aliongeza: “Kwa kuzingatia kifun-
gu kidogo cha (1) cha kifungu hiki
tathmini ya athari za kimazingira
itafanywa kwenye hatua za mwanzo
za mradi kabla haujaanza.”
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

GODOWN NA YADI VINAHITAJIKA
DAR KWA AJILI YA KUNUNUA

Ukubwa wa eneo SQM 4,900
sawa na Ekari 1. Ofa ya kununua
Bilioni 1. Piga Simu: 0628 336736

/0686 302219

TUNAUZA NA TUNANUNUA
MAGODOWN NA YADI DAR

Je unauza au unanunua Godown
na Yadi Dar. Wasiliana na NJANI
PROPERTY COMPANY.
Simu: 0628 336736/0686 302219

(NPC).

Uza,

Chenye Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie 0782253676

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA WILAYA
KINONDONI
SHAURI LA MIRATHI NA. 41 YA 2021
i ya barua ya Usil izi wa Mirathi ya
Marehemu

FRANCIS EMMANUEL
KUZURURA.........cceiiieinnne MAREHEMU

EMMANUEL JOSEPH
KUZURURA........ccciriiinnend MWOMBAJI

TAARIFA YA KAWAIDA
(Kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya
marehemu aliyetajwa hapo juu
wanafahamishwa kufika na kuangalia shauri
hili katika jalada kama wanaona inafaa kabla
ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua ya
usimamizi wa mirathi kwa mwombaji hapo.
Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya
yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya
tarehe 30 Mwezi wa 03 Mwaka 2021.

Hati hii imetolewa tarehe 10 Mwezi wa 03
Mwaka 2021. :

MAFURU EZEKIEL NDARO anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S0989-0055
kilichotolewa na Baraza la Mitihani kupitia
KIBARA SEKONDARI mwaka 2016.
Yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo cha
polisi. Taarifa ya Polisi:
KBR/RB/464/2018.

NOTISI YA KUFUNGA KAMPUNI
A-Z CENTRE LIMITED
KAMPUNI NAMBA 95817
NOTISI YA MWEZI DESEMBA 2020

MWENYEKITI ALITISHA KIKAO KAMA ILIVYOSTAHILI
NA WAHUSIKA WOTE WALIKUWEPO NA MKUTANO
HUO ULIFANYIKA TAREHE 20 DESEMBA, MWAKA
2020, SAA 5:00 ASUBUHI NA MAKUBALIANO
YAFUATAYO YALIFIKIWA:
WAHUSIKA WALIKUBALIANA KATIKA KIKAO HICHO
KWA HIYARI YAO KUWA KAMPUNI HIYO IWE
IMEFUNGWA TOKA TAREHE YA KIKAO 20/12/2020 NA
HAKUTAKUWA NA BIASHARA YEYOTE AMBAZO
ZITAKUWA ZINAENDESHWA KWA JINA AU KATIKA
KAMPUNI.
KAMA MWANAHISA YEYOTE ATAKUWA NA LOLOTE
JUU YA MAAMUZI HAYA ANATAKIWA AANDIKE BARUA
YA KUPINGA MAAMUZI HAYA KWA MSAJILI WA
MAKAMPUNI BRELA NDANI YA SIKU 21 KUTOKA
TAREHE YA NOTISI HIl.
HIVYO BASI MWENYEKITI ALITOA TAMKO KWAMBA
HAKUTAKUWA NA BIASHARA YOYOTE
ITAKAYOENDESHWA KATIKA KAMPUNI.
MKUTANO ULIFUNGWA MNAMO SAA 8:30
MCHANA.
MAHALI: ARUSHA
Tarehe: 20/12/2020

ABDUL KARIM AHMAD DAKIK
Mwenyekiti wa Bodi
SRINIVASA RAO NALLURI
Sekretari wa Bodi

NOTISI YA KUFUNGA KAMPUNI
RELIANCE GROUP (T) LIMITED
KAMPUNI NAMBA 106465
NOTISI YA MWEZI FEBRUARY 2021

MWENYEKITI ALITISHA KIKAO KAMA ILIVYOSTAHILI
NA WAHUSIKA WOTE WALIKUWEPO NA MKUTANO
HUO ULIFANYIKA TAREHE 16th FEBRUARI, MWAKA
2021, SAA 5:00 ASUBUHI NA MAKUBALIANO
YAFUATAYO YALIFIKIWA:
WAHUSIKA WALIKUBALIANA KATIKA KIKAO HICHO
KWA HIYARI YAO KUWA KAMPUNI HIYO IWE
IMEFUNGWA TOKA TAREHE YA KIKAO 16/2/2021 NA
HAKUTAKUWA NA BIASHARA  YEYOTE AMBAZO
ZITAKUWA ZINAENDESHWA KWA JINA AU KATIKA
KAMPUNI.
KAMA MWANAHISA AU MTU YEYOTE ATAKUWA NA
LOLOTE JUU YA MAAMUZI HAYA ANATAKIWA
AANDIKE BARUA YA KUPINGA MAAMUZI HAYA KWA
MSAJILI WA MAKAMPUNI BRELA NDANI YA SIKU 21
KUTOKA TAREHE YA NOTISI HIl.
HIVYO BASI MWENYEKITI ALITOA TAMKO KWAMBA
HAKUTAKUWA NA BIASHARA YOYOTE
ITAKAYOENDESHWA KATIKA KAMPUNI.
MKUTANO ULIFUNGWA MNAMO SAA 9:30
MCHANA.
MAHALI: ARUSHA
Tarehe: 16/2/2021

ABDULKARIM AHMAD DAKIK
Mwenyekiti wa Bodi
WEMA MUNUO
Sekretari wa Bodi

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZO
KIMARA, DAR ES SALAAM
MADAI NO. 18/2021

MDAI: EMMANUEL KAZUNGU
MDAIWA: DEBORA HIKWA

Wewe DEBORA HIKWA
popote ulipo unaamriwa na
Mahakama hii kuhudhuria
hapa Mahakamani mnamo
tarehe 1/3/2021 kama hauta-
hudhuria basi Mahakama hii
itasikiliza upande mmoja na
uamuzi kutolewa.

s o o wmizion

L RARARAMWANZO
& i NONDONI

KUPOTEA KADI YA GARI

ISSA KOMBO ISSA
anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari aina ya
TOYOTA HIACE yenye
namba za usajili T224
APN. Yenye Chassis
namba LH71V0010361
na Engine namba
LH71V-002L-1929014.
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi. Taarifa Polisi:
TAN/RB/138975/2021.

YA GARI

HUSSEIN WAZIRI BURA
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina SUZUKI
CARRY P/UP yenye jina la
AHMED ISSA ABDUL yenye
namba za usajili T 755 CHT.
Chassis no. S110P01545.

Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisii DOD/-

DOD/RB/136093/2021.

KADI YA PIKIPIKI
IMEPOTEA
YOHANA MOSES MBISE
ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NO YA
USAJILI T 501 BTQ.
CHASSIS NO
KE7KE700009160. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFA KITUO CHA
POLISI. TAARIFA YA POLISI:
ARU/ARU/RB/134931/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika mahakama ya Mwanzo MAKOLE

Usimamizi wa Mirathi No. 21/2021.

Ombi la SCOLASTICA SAMWEL MFILINGE
kuteuliwa kuwa

Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu VICENT
HOSEA MESHACK

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA
TANZANIA BARA
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na Mirathi ya Marehemu huyo
wanaalikwa kuja na kuhudhuria kesi wakitaka

mnamo tarehe 22/3/2021 kabla huyo
mwombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
Mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa.

TANGAZO LA KUPOTEA

KADI YA GARI

Nkondo Ngwininga Nkondo
anatangaza kupotelewa na kadi
ya gari yenye namba za usajili
T. 827 AUQ Fuso Mistubishi
Injini namba ED 14606837.
Kwa yeyote atakayeiona kadi
hiyo ya gari awasiliane na
Nkondo Ngwininga Nkondo
kwa simu namba 0627476918
au atoe taarifa kwenye kituo
cha polisi kilichopo karibu.
Rb namba
Shy/TR/RB/193/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NYUMBA (W)
ARUSHA-ARUSHA

MAOMBI NA. 164 YA MWAKA 2020
KISAKA INNOCENT MBAGA.........cce.e. MDAI
DHIDI YA
JOSEPH BROWN NGOO..........MDAIWA WA KWANZA
AYUB ELIAS MAKOLO... MDAIWA WA PILI
WITO /KUITWA SHAURINI
KWA: AYUB ELIAS MAKOLO......POPOTE ULIPO

KISAKA INNOCENT MBAGA, amefungua shauri hili mbele ya
Baraza la Ardhi na Nyumba Wilaya ya Arusha. Shauri husika
limepangwa kutajwa mbele ya Mh.G.Kagaruki, Mwenyekiti
tarehe 18/03/2021 saa tatu kamili asubuhi. Hivyo basi,unataki-
wa kuleta utetezi wako ndani ya siku 21 kuanzia tarehe ya
tangazo hili na pia utatakiwa kuhudhuria siku hiyo wewe au
wakili wako au mtu yoyote atakayempa maelekezo juu ya
shauri hili.
Endapo hutatekeleza haya, shauri hili litasikilizwa upande moja
na Hukumu kutolewa dhidi yako pasipo wewe kusikilizwa.
Nakala ya maombi haya inapatikana katika Ofisi za Baraza
zilizopo katika Jengo la Mkuu wa wilaya Arusha.
AMRI hii imetolewa kwa mkono wangu na Lakiri/Muhuri wa
baraza hili leo tarehe 18 n}ws;x. Februari, mwaka 2021

%

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
FRIDA FRANCIS
BUBERWA Anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili
T283DKB aina ya TOYOTA
IST CHASIS namba
NCP1100002876 ENGINE
namba 1NZC762993 yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi kilicho
karibu. Polisi Taarifa
MWA/NYA/RB/137922/2021.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi
NO.71/2021

Ombi la JOSEPH ANSELM MZAGA
kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya marehemu
ANSELM JOHN MKOBA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano
wowote na mirathi ya marehemu kuwa
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini mnamo
Tarehe 12/04/2021 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .
Wosia wa marehemu huyo upo hapa; mahaka-
mani waweza kukaguliwa, Trehs -mf:l‘"“f-'“

Tarehe 10/03/2021 ;
ARLAAI AL A T R
R

EDITHA COLMAN TARIMO anatanga-
za kupotea kwa cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.2849/0014
kilichotolewa na Baraza la Mitihani
kupitia MASHATI SEKONDARI mwaka
2018. Yeyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
MOR/MOR/RB/15421/2021.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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I Waziri Mkuu wa Ivory Coast,
Rais zamani Somalia wafariki

Dunia yakumbuka
mwaka 1 corona
ikitangazwa janga

New York, MAREKANI

WAKATI dunia ikikumbuka mwaka
mmoja tangu virusi vya corona
vilipotangazwa kuwa janga na
chanjo kuanza kutolewa, maisha
bado hayajarudi kama kawaida
kutokana na vikwazo mbalimbali
vilivyowekwa ili kuzuia kusambaa
kwa ugonjwa wa COVID-19.

Machi 11, mwaka jana, inatajwa
kuwa kumbukumbu ya dunia baada
ya Shirika la Afya Duniani (WHO),
lilipoutangaza rasmi ugonjwa wa
COVID-19.

“Tumeingiwa na wasiwasi juu ya
ongezeko la maambukizi ya virusi
Vya corona na kiwango duni cha
kutochukua hatua. Kwa hiyo tume-
fanya tathmini yetu na tumeamua
kuutangaza ugonjwa wa Covid-19
kuwa janga la dunia,” alisema
Mkurugenzi Mkuu wa WHO, Tedros
Ghebreyesus.

Corona haikuathiri sekta ya afya
pekee, bali iliyumbusisha uchumi
wa dunia.

Janga hilo liliisimamisha dunia,
hususan kwenye usafiri wa anga
ukazuiwa, serikali mbalimbali
zikaweka vikwazo ikiwamo kuwa-
zuiwa watu kusafiri au kutotoka

nje kwa muda fulani na hata kupiga :

marufuku shughuli za kiuchumi na
masomo.

Kwa mujibu wa takwimu za
Shirika la AFP, zaidi ya dozi milioni
300 zimesambazwa kwa karibu
nchi 140 duniani. DW

Waasi DRC,
Msumbiji
wahusishwa na IS

Kinshasa, DRC

MAREKANI inasema makundi ya
waasi Mashariki mwa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo (DRC) na
nchini Msumbiji ni magaidi kutoka
nje ya nchi hizo.

Nchini DRC, kundi la ADF limeta-
jwa kuwa la kigaidi huku Al Ansar
al-Sunna, linalofahamika kama
Al-Shabaab nchini Msumbiji,
vakitajwa kushirikiana na kundi la
kijihadi la Islamic State (IS).

Taarifa ya Wizara ya Mambo ya
Nje yva Marekani, ilisema viongozi
wa makundi hayo, wanashirikiana
kwa karibu na wale wa Islamic
State na sasa wamekewa vikwazo.

Kundi la ADF limeendelea ku-
sababisha ukosefu wa usalama
Mashariki mwa DRC hasa katika
Wilaya ya Beni na tangu kuanza
kwa mwaka 2021, limesababisha
vifo vya mamia ya raia.

Pia kundi la Ansar al-Sunna,
limetekeleza mauaji ya zaidi ya
watu 1,300 nchini Msumbiji tangu
Oktoba mwaka 2017. BBC

Abidjan, IVORY COAST

WAZIRI Mkuu wa Ivory Coast, Hamed
Bakayoko, amefariki dunia katika hos-

pitali moja nchini Ujerumani, mam- I\Rllat:;amed bo vya habari, alitekeleza jukumu
laka zimesema. Abdullahi kubwa katika maridhiano nchini
Bakayoko, aliyekuwa akipata mat- farmajo, Ivory Coast wakati wa vita vya we-
ibabu ya saratani, alifariki dunia jana, aliagiza nyewe kwa wenyewe kipindi cha
siku chache tu baada ya kuadhimisha bendera muongo wa kwanza wa karne.
siku yake ya kuzaliwa akifikisha miaka zote nchini  “Alikuwa mshikadau mkuu katika
56. Aliteuliwa kama Waziri Mkuu Ju- Kupepe- siasa na maridhiano,” alisema Mse-
lai, kufuatia kifo cha mtangulizi wake rushwa maji wa upinzani wa Chama cha
Amadou Gon Coulibaly. NUSU  [yorian Popular Front, Issiaka San-
Rais Alassane Ouattara alimwelezea w";'g?':' gare, katika Shirika la Habarila AFP.
Bakayoko kama kiongozi bora, mfano tav:U I:wua Mbali na jukumu lake kama wa-
wa kuigwa kwa vijana na mwenye ua- hesﬁima ziri mkuu, Bakayoko pia alikuwa
minifu usio kifani. yarais waziri wa ulinzi nchini humo.
Bakayoko alipelekwa nchini Ufar- hyyo wa Patrick Achi aliteuliwa kama wa-
ansa Februari, mwaka huu, kufanyiwa zamani. ziri mkuu wa muda huku Tene Bi-

uchunguzi wa kimatibabu na baadaye
akahamishwa Ujerumani kwa sababu

afya yake ilikuwa inaendelea kuzo-

rota.

Waziri mkuu huyo ambaye aliku-
wa mkurugenzi mtendaji wa vyom-

rahima Ouattara, kaka mdogo wa
rais, akitajwa kama waziri wa ulinzi

wa muda.

Wakati huohuo, BBC ilisema Rais
wa zamani wa Somalia, Ali Mahdi
Mohamed, amefariki usiku jana
katika hospitali moja nchi jirani ya
Kenya akiwa na umri wa miaka 82.

Alingia madarakani mwaka
1991 baada ya Rais Siad Barre
kung'olewa madarakani na kusalia
madarakani hadi mwaka 2000. Na-
fasi yake baadaye ilichukuliwa na
Abdiqasim Salad Hassan.

Rais Mohamed Abdullahi Far-
majo, aliagiza bendera zote nchini
kupeperushwa nusu mlingoti kwa
siku tatu, kwa heshima ya rais huyo
wa zamani.

Kamati ya kitaifa ya mazishi ime-
teuliwa huku wanasiasa na maofisa
wa zamani wa serikali wakituma
risala za rambirambi. RFI/BBC

ya waathirika wa Tsunami na tetemeko la ardhi la Machi 11, mwaka 2011, kwenye ibada ya kitaifa ji
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Ikiwa ni miaka 10 tangu kutokea tukio hilo lililosababisha vifo takribani 18 000. PICHA:AP

Afungwa siku moja kumuua mumewe

Nairobi, KENYA

MAHAKAMA nchini Kenya imemhukumu
kifungo cha siku moja mwanamke aliyem-
uua mume wake, mwaka mmoja uliopita,
kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation.

Jaji Roselyn Aburili alimkuta Truphe-
na Ndonga Aswani na kosa la kumuua
mumewe Desemba 14, mwaka jana.

“Hakuwa na sauti. Alinyamazishwa
kwa kichapo hadi akakubali kupigwa ni
jambo la kawaida. Ana bahati yuko hai,”
gazeti hilo lilinukuu maneno aliyotumia
Jaji Aburuli.

Mtuhumiwa alionewa huruma na Jaji
kwa kuvumilia mateso na kumhukumu
kifungo cha siku moja ambacho hakiku-
jumuisha kuzuiliwa ndani.

Jaji Aburili aliagiza idara ya mahakama
kuhakikisha Truphena amepewa usafiri
wa kwenda hadi nyumbani kwake Ukwa-
la katika Kaunti ya Siaya Magharibi mwa
Kenya.

Truphena (49) aliifahamisha mahaka-
ma kwamba alivumilia mateso katika
ndoa yake, ili kumtunza mwanawe wa
kiume na watoto wengine wanne walio-
achwa na wake wenzie wa awali.

Mahakama  ilifahamishwa  kuwa
mumewe, James Obochi alirejea nyum-
bani usiku akiwa mlevi kama ilivyo ada
akapewa chakula.

Baada ya kula huku akiwa amelewa
alianza kuzozana na mkewe akidai
kupewa hati miliki ya shamba la familia
na alipokataa kumpatia nyaraka hizo
kwa kuhofia anaweza kuzitumia kuuza
shamba lao, alikimbilia chumbani na
kuchukua panga kumkata mke wake.

Truphena, alimshinda nguvu mumewe
katika purukushani hiyo, akamuua katika
juhudi za kujilinda. BBC
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HAKIMI®
KUMRITHI

Simeone
aweka rekodi
Atletico Madrid

BELLERIN

ARSENAL —

LONDON, England

LABU ya Arsenal imein-
gia kwenye rada za kum-
sajili beki wa kulia wa In-
ter Milan, Hakimi Achraf
wakitaka kutumia uchochoro wa
mgogoro unaoikumba klabu hiyo.

Kwa mujibu wa gazeti la Tele-
graph, Arsenal wanataka kum-
sajili beki huyo wa Inter Milan,
Hakimi kama mbadala wa
Hector Bellerin, ambaye
ametajwa kuwa yuko nje
ya London msimu huu wa
joto.

Hakimi mwenye umri
wa miaka 22, ni mdogo
kwa miaka mitatu kuliko
Bellerin na anacheza
kwa kiwango cha juu
sana nchini Italia,
akifunga mabao sita
na kutoa pasi za
mwisho nne kwe-
nye Serie A msimu
huu.

Uwezo  wake
wa kushambulia
ungewapa Wwa-
shikabunduki
hao chaguzi
kadhaa za jinsi
ya kumpeleka,
ingawa Bellerin
akiondoka, an-
geweza kuanza
katika  kam-
peni ijayo ya
ulinzi.

RIO DE JANEIRO, Brazil

UWANJA wa Taifa wa Brazil wa
Maracana utabadilishwa jina am-
bapo utapewa jina la mchezaji
nguli wa soka nchini humo,
Edson Arantes do Nascimento
maarufu kama Pele.

Hii ni baada ya kura za maoni
ya kubadili jina hilo zilizopigwa
na baraza la mji wa Rio de Janei-
ro kupitisha mabadiliko hayo na
sasa ni suala la Gavana kuidhini-
sha pendekezo hili kabla ya kur-

MADRID, Hispania

612.

DIEGO Simeone ameipita rekodi ya
Luis Aragones ya kushinda mechi
nyingi ndani ya Atletico Madrid kama
kocha mkuu. ,

Kocha huyo raia wa Argentina
alifikisha ushindi wa 309 siku ya
Jumatano kwa ushindi wa 2-1 dhidi
ya Athletic Bilbao, matokeo vali-
yoipeleka timu hiyo katika nafasi ya
kwanza kwa tofauti ya alama sita.
mbele ya Barcelona na Real Madrid
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Hispa-
nia, LaLiga. y o

Iker Munian aliipa Athletic Bilbao
goli la kuongoza katika dimba la
Wanda Metropolitano, lakini Marcos
Rlorente alisawazisha mwishoni mwa
kipindi cha kwanza na Luis Suarez
alifunga bao la pili kwa mkwaju wa
penalti mapema kipindi cha pili.

Ushindi huo wa Simeone umepati-
kana katika mechi yake ya 514 akiwa
kama kocha. o

Aragones mtu pekee aliyeiongoza
Atletico kwenye michezo mingi ali-
fikisha ushindi wa 308 katika mechi

Atletico imeenda sare mara 121
na kupoteza 84 wakiwa chini ya
Simeone, ambaye alichukua mikoba
ya kuinoa timu hiyo mwaka 2011 na
amekuwa kocha wao mwenye ma-
fanikio wa muda wote.

asimisha matumizi ya jina hilo.

Pele akiwa na makombe mata-
tu ya Kombe la Dunia aliyobeba
wakati akiwa mchezaji wa Timu
ya Taifa ya Brazil.

Mabadiliko haya yatabadili jina
la Maracana na kuwa Uwanja wa
Edson Arantes do Nascimento
Rei Pele. Neno ‘Rei’ lina maana
ya Mfalme (kwa lugha ya Kireno)

Pele anatambulika kama
mchezaji bora wa muda wote
nchini Brazil.

Hii ni baada ya kutwaa ma-

Pele kupewa Maracana

kombe matatu ya dunia, pia,
mwaka 1969 alifunga goli lake la
1000 katika uwanja huo wakati
alipokuwa akiitumikia Santos
kwenye mchezo dhidi ya Vasco
da Gama.

Takribani watu 200,000 wa-
likuwapo uwanjani hapo kush-
uhudia Uruguay ikiifunga Brazil
kwenye fainali ya Kombe la Du-
nia mwaka 1950 na sasa uwanja
huo umeripotiwa kuwa na uwe-
zo wa kuhimili mashabiki 78,838
tu.
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Klopp
akataa
kuiongoza
Ujerumani

LIVERPOOL, England

BAADA vya kocha wa Timu ya Taifa ya
Ujerumani, Joachim Low kutangaza
kuachia ngazi baada ya mashindano
ya mataifa ya Ulaya, kocha wa Liver-
pool Jurgen Klopp ajiweka mbali na
nafasi hiyo. - o

Jina la Klopp lilitajwa kama mrithi
sahihi wa Low na pengine wengi
wanadhani ni muda sahihi kwake
kukinoa kikosi cha timu ya taifa lake
baada ya kuvinoa vikosi vya Mainz,
Dortmund na sasa Liverpool.

Baada ya kubeba taji la Uefa (2019)
na Ligi Kuu England (2019/20), Liv-
erpool wanahaha msimu huu wakiwa
nafasi ya nane ikiwa ni pointi saba
pungufu ili kuingia kwenye nafasi ya
nne bora.

Alipoulizwa na waandishi wa habari
kuhusu kutajwa kwake huko, Klopp al-
ijibu, "Kwamba ninapatikana kwenye
kazi baada ya msimu huu? Hapana.

“‘Mtu mwingine ataifanya kazi hiyo,
kwa namba ya makocha wengi wazuri
wa Ujerumani.

“Nina uhakika Shirikisho la Soka la
Ujerumani litapata suluhisho sahihi
kwenye nafasi hiyo.

“Bado nimebakiza miaka mitatu
kwenye mkataba wangu na Liverpool.
Ni rahisi, unasaini mkataba na unausi-
mamia. Nimeisimamia mikataba yangu

yote nilipo'kuwa Mainz na Borussia

Dortmund.

Fletcher mkurugenzi mpya United

MANCHESTER, England

MANCHESTER United imefanya
mabadiliko kwa kumchagua John
Murtough kuwa mkurugenzi wa
soka wa kwanza kwenye klabu
hiyo na kiungo wa zamani Darren
Fletcher akichaguliwa kuwa mku-
rugenzi wa ufundi.

Makamu Mwenyekiti Mtendaji,
Ed Woodward alisema: “Huu ni
uteuzi mkubwa kabisa kwa ajili
ya kuchochea maendeleo ambayo
tumekuwa tukipiga katika miaka
ya karibu ili kufikia mafanikio.

“Tumeshatafuta namna ya
kuendesha mipango yetu ya soka
na faida yake inaonekana kwa

kuona wachezaji makinda waliopo
kwenye akademi wanakuja na
kucheza timu za wakubwa na
tunataka kuboresha idara yetu ya
usajili pia.

“John amekuwa mtu muhimu
katika maendeleo yetu kwenye
maeneo hayo na amekuwa
na uelewa mkubwa katika
kuhakikisha klabu inaendelea na
utamaduni wake wa kupandisha
wachezaji vijana kutoka kwenye
akademi ili kuendeleza timu za
wakubwa.

Woodward sasa atajiweka pem-
beni katika uhusika wake wa moja
kwa moja kwenye usajili na hivyo
kuwekeza nguvu kwenye majuku-

¢
y

mu mengine ya kuendesha klabu.

Kwa muda mrefu, United ili-
kuwa ikihusishwa na mpango wa
kumchukua mmoja wa wachezaji
wake wa zamani kwenda kuwa
mkurugenzi wa soka, akiwamo Ed-
win van der Saar, ambaye ana cheo
kama hicho huko Ajax.

Klabu ilitaka kufanya uteuzi
huo tangu kocha akiwa Jose Mour-
inho, lakini Mreno huyo aliweka
pingamizi.

Murtough mwanzoni alikuwa
akishikilia cheo cha kuwa mkuu
wa maendeleo ya soka na ameku-
wa United kwa miaka saba, tangu
alipotua hapo wakati wa David
Moyes.

BALLACK
ATAKA
WERNER
KUPEWA
MUDA

MUNICH, Ujerumani

IUNGO wa zamani wa

Chelsea, Michael Ballack

ameungana na kocha wa

timu hiyo, Thomas Tuchel
juu ya kumpa muda zaidi msham-
buliaji, Timo Werner ili aweze ku-
onyesha makali yake.

Werner mwenye umri wa miaka
24 kiwango chake kimeporomoka
na amekuwa akipambana kubore-
sha kiwango chake tangu kuja
kwake hapo akitoka Leipzig.

Kitu kilichopelekea mashabiki
wa Blues hao kumpigia kelele kuwa
hana hadhi ya kuchezea klabu hiyo
kitu kilichompelekea Tuchel kum-
kingia kifua, akiwataka wavute
subira kwani mambo makubwa
yanakuja kutoka kwake na kuung-
wa mkono na Ballack.

Ballack akizungumza na gazeti
la Bild amesema kwamba, Werner
anatakiwa kupewa muda wa kuto-
sha ili kuonyesha kiwango chake.

“Naamini ni wakati muafaka sasa
Werner kupewa nafasi ya kutosha,
nina imani kubwa kwake,” alisema
Ballack.

Aliongeza: “Kuna wakati mche-
zaji huwa anapitia kwenye wakati
mgumu, hivyo nina imani kubwa
kwamba atarudi kwenye kiwango
chake.”
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DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

TURIN, Italia

AADA ya Juventus kuon-
dolewa kwenye mashinda-
no ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya, kumeibuka taharuki
kuhusu hatima ya Cristiano Ron-
aldo na kocha Andre Pirlo.
Huu ni mwendelezo wa ma-
tokeo mabaya ya Juventus
baada ya kukamilisha us-
ajili wa Ronaldo kwa ada
ya pauni milioni 85 misimu
miwili iliyopita.
Juventus imeondolewa katika
mashindano hayo ikiwa ni msimu

HATIMA YA

/

SHAKANI

® @ ® N\i kutokana na mshambuliaji huyo kush-
indwa kuisaidia klabu hiyo kufanya vyema...

wa tatu mfululizo haijafika hatua ya
nusu fainali.

Juve walijikuta wakiangukia pua
kwenye mikono ya Ajax katika hat-
ua ya robo fainali msimu wa 2018/19
kabla ya kuadhibiwa na Lyon
msimu wa 2019/2020, kisha msimu
huu wakapoteza dhidi ya FC Porto.

Kiuhalisia usajili wa Ronaldo
ulilenga zaidi kuisaidia Juve kut-
waa ubingwa wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya, lakini hali imekuwa tofauti
sana. [takumbukwa msimu uliopita,
Juve walimfukuza kazi kocha wao
Maurizio Sarri baada ya kushindwa
kufanya vizuri kwenye mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya licha ya

kubeba taji la Serie A.

Hata hivyo, Mkurugenzi wa
Ufundi wa klabu hiyo, Fabio Para-
tici amesafisha hali ya hewa kwa
kusema kuwa, “bado kuna mwaka
mmoja kwenye mkataba wa Ron-
aldo hadi Juni 2022”.

“Kuongeza mkataba wa Cristiano
Ronaldo sio kipaumbele kwa sasa,
bado kuna muda wa kulizungumzia
hilo,” alisema Paratici akinukuliwa
na Sky Sport.

Juventus bado wanakibarua cha
kutetea ubingwa wao wa Serie A
msimu huu wakiwa wamezidiwa
pointi 10 na vinara wa ligi hiyo, In-
ter Milan.

AGUERO ANUKIA BARCA

BARCELONA imempa ofa ya mkataba mshambuliaji

wa Argentina, Sergio Aguero, 32, ambaye mkataba wake
wa sasa unamalizika mwishoni mwa msimu huu pale

Manchester City. (Tycsports)

WERNER KUWEKWA SOKONI

CHELSEA inaweza kumuuza straika wa Ujerumani,

Timo Werner kipindi cha majira ya joto baada ya kum-

sajili nyota huyo mwenye umri wa miaka 25 kwa pauni
milioni 54 kutoka RB Leipzig. (Football Insider)

ALABA BADO SANA

WAKALA wa mlinzi wa Austria, David Alaba ame-
kanusha madai ya nyota huyo mwenye umri wa miaka
28 ambaye mkataba wake unamalizika msimu huu
pale Bayern Munich, amekubali kujiunga na Barcelona.
(Goal)

CAVANI AVUTA SUBIRA

STRAIKA wa Manchester United, Edinson Cavani
mwenye umri wa miaka 34, atasubiri hadi mwishoni
mwa msimu huu kabla ya kuamua hatima yake. (ESPN)

JUVE YAFUNGUKA

KUONGEZWA mkataba mpya kwa Cristiano Ronaldo
“sio kipaumbele kwa sasa” kwa Juventus, amesema
Mkurugenzi wa soka wa klabu hiyo, Fabio Paratici.
(Express via Sky Italia)

MADRID KUMUUZA VARANE

REAL Madrid itasikiliza ofa kwa mlinzi wake,
Raphael Varane, 27, kipindi hiki cha majira ya joto.
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ufaransa inaaminika
anataka kwenda kucheza Ligi Kuu England. (AS)

GABRIEL AWINDWA

LIVERPOOL inamkodolea macho winga kinda wa
Santos, Angelo Gabriel mwenye umri wa miaka 16 am-
baye ni raia wa Brazil. (Sport Witness)

NEWCASTLE SOKONI

NEWCASTLE inapanga kumsajili mlinzi wa pembeni,
Matthew Bondswell, 18, kutoka RB Leipzig. (Telegraph)

EDER ANUKIA EPL

MSHAMBULIAJI wa Ureno, Eder anawaniwa na
Brighton,33, huku mchezaji huyo akipanga kuondoka
Lokomotiv Moscow kipindi cha majira ya joto. (A Bola)

DERBY KUUZWA

MFANYABISHARA wa Hispania, Erik Alonso amefikia
makubaliano ya kuinunua klabu ya Derby ya England.
(Athletic)

RANGNICK KUMRITHI LOW

KOCHA wa zamani wa RB Leipzig, Ralf Rangnick
amesema anapenda kuchukua nafasi ya Joachim
Low kama kocha wa timu ya taifa ya Ujerumani. (Sky
Sports)
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oo e, KOCHA

Namungo varejea
leo na mikakati

Na Shufaa Lyimo

AJIITA

WA

Kocha huyo alisema mfumo
alioutengeneza ulisababisha
wasionekane kama wako
pungufu na kuipa wakati
mgumu Simba na hiyo ndiyo
aina yake ya ufundishaji na
hajali kama watu watase-
maje.

WAWAKILISHI wa Tanzania
katika mashindano ya kimataifa
ya Kombe la Shirikisho Afrika,
Namungo Fc wanatarajiwa kure-
jea nchini leo huku wakijipanga
‘kupindua meza’ katika mchezo
wa marudiano wa michuano hiyo.

Namungo ikiwa ugenini Moroc-
co, ilikubali kichapo cha bao 1-0
katika mchezo wake wa kwanza
wa hatua ya makundi dhidi ya
wenyeji Raja Casablanca.

Mwenyekiti wa Namungo, Has-
san Zidadu, alisema wachezaji
wote wapo salama na wanata-
rajia kuwasili nchini leo saa saba
mchana na wanawashukuru
wenyeji wao kwa ukarimu walio-
wapatia wakati wote.

Zidadu alisema wachezaji wote
baada ya mchezo wa juzi wa-
naendelea vizuri na hakuna taari-
fa za kupatikana kwa mtu yoyote
kuwa na ugonjwa wa corona.

“Ninawapongeza wachezaji
wetu kwa kupambana, ukizinga-
tia ni wageni katika mashindano
hayo, lakini wameonyesha uwezo
mkubwa, kikubwa tunaendelea
kufanya mipango ya kuhakikisha
tunasonga mbele kwa kuiwak-
ilisha vizuri bendera ya Taifa,”
alisema Zidadu.

Mchangani yalia
ukata unaimaliza

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

Na Adam Fungamwango kuifunga Prisons kwa misimu miwili,
tangu ilipopata ushindi Mei 5, 2019 kwa

bao la Emmanuel Okwi kwenye Uwanja

AADA ya timu yake kutoka sare

na mabingwa watetezi wa Ligi

Kuu Bara, Kocha Mkuu wa Pris-

ons, Shaaban Kazumba, amet-
amba yeye ndiye Mourinho wa Tanzania
kutokana na kuitengeneza vyema safu
yake ya ulinzi kwa kuwa ngumu kupitika
na kufungika kirahisi.

Kazumba alisema baadhi ya watu
wamekuwa wakimfananisha na kocha
huyo wa Tottenham Hotspur ya England,
Jose Mourinho kutokana na mfumo wake
wa ufundishaji kwa kutengeneza safi
ngumu ya ulinzi na kwa sasa amelikubali
na watu wameona shughuli yake.

goli 1-0, msimu wa 2018/19.

Msimu wa 2019/20, timu hizo zilitoka
suluhu kwenye mechi zote, Novemba 7,
2019, Uwanja wa Uhuru na Juni 28, 2020
kwenye Uwanja wa Sokoine.

Msimu huu, Simba ilichapwa bao 1-0,
mjini Sumbawanga, Oktoba 22, mwaka
jana, kabla ya sare ya bao 1-1 juzi.

Maafande hao tayari wameanza ku-
tamba kuiondoa Yanga katika mechi ya
mashindano ya Kombe la FA itakayoche-
zwa mapema mwezi ujao kwenye Uwan-
ja wa Nelson Mandela.

“Mwamuzi amechezesha vizuri, labda
kidogo nina wasiwasi na ile kadi nyekun-
du. Simba ni timu nzuri na inatuwak-
ilisha kimataifa, kwa hiyo tulikuja kwa
kuiheshimu na tulijua mechi itakuwa
ngumu tu,” Kazumba alisema.

Kwa matokeo hayo, Simba imeshindwa

UKOSEFU wa fedha ndio sababu
kubwa ya kikosi cha Mchangani
United kupata matokeo mabaya
katika Ligi Daraja la Kwanza

Kanda ya Unguja, imefahamika.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kocha Mkuu wa Mchangani
United, Seif Bausi alisema timu
yake haina fedha za kujiendesha
na hivyo imekuwa na wakati
mgumu Katika kukamilisha pro-
gramu zake.

Bausi alisema tangu kuanza kwa
msimu huu timu hiyo imekosa
fedha za kuendesha programu
mbalimbali ikiwamo kulipa posho
za wachezaji katika siku za mechi
pamoja na kukamilisha mchakato
wa kusajili wachezaji imara
wakati wa dirisha dogo.

Kiongozi huyo amewaomba

Mkuu wa Masoko na Mawasiliano wa Benki ya KCB, Christine Manyenye (wapili kulia), akikabidhi mfano wa hundi kwa
Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya Jackson Group, Kelvin Twissa (wapili kushoto) kwa ajili ya kudhamini pambano la

Mwakilishi wa DStv, Baraka Shelukindo na Mkurugenzi Mtendaji wa Plus Tv, Ramadhani Bukini. MPIGAPICHA WETU

Mwakinyo ulingoni, KCB yajitosa

wakazi wa Mchangani United
kujitolea kuisaidia timu hiyo ili
ifanye vizuri katika kipindi hiki
ambacho ligi inapambana kujinu-
suru na janga la kushuka daraja.

Mchangani United imepokea
kichapo cha mabao 2-1 kutoka
kwa Mchangani FC katika mechi
va Ligi Daraja la Kwanza iliyoche-
zwa juzi kwenye Uwanja wa Mau
A wakati Uhamiaji imetoka kifua
mbele kwa ushindi wa bao 1-0
dhidi ya Mwembe Makumbi City
huku New King ikichapwa magoli
2-0 na Dulla Boys.

Na Mwandishi Wetu

BONDIA Hassan Mwakinyo
anatarajia kupanda ulingoni
kuwania ubingwa wa Afrika
(ABU) wa uzito wa Superwel-
ter dhidi ya Mzimbabwe Bren-
don Denes katika pambano
litakalofanyika Machi 26,
mwaka huu, kwenye Ukumbi
wa Next Door Arena jijini Dar
es Salaam.

Katika kufanikisha pamba-
no hilo la raundi 12, benki ya
KCB imetangaza kutoa kiasi
cha Sh. milioni 94.4.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Kampuni ya Jackson Group
Sports, Kelvin Twissa alisema
jana mkanda huo kwa sasa
upo wazi na wameamua kum-
wandalia Mwakinyo pam-
bano ili kumwezesha kuingia
katika orodha ya viwango vya
shirikisho maarufu la ngumi
za kulipwa duniani za WBC.

Twissa alisema siku hiyo
kutakuwa na mapambano
mengine ya utangulizi am-
bapo Jongo Jongo naye ata-
wania ubingwa wa ABU dhidi
ya Olanrewaju Durodora wa

Nigeria huku Ibrahim Class
atapanda ulingoni dhidi ya
bondia atakayetangazwa
baadaye.

Mkuu wa Masoko na Ma-
wasiliano wa KCB, Chris-
tine  Manyenye  alisema
wameamua kutoa kiasi ki-
kubwa cha fedha kwa ajili ya
pambano hilo ili kuendeleza
mchango wao katika maende-
leo ya michezo nchini.

Manyenye alisema benki
yao pia inadhamini Ligi Kuu
Bara, mashindano ya Ndondo
Cup na riadha ya Rock City

Marathon.

“Ni faraja kubwa kwetu ku-
jihusisha na maendeleo ya
michezo nchini ikiwa pamoja
na jamii, hivyo tunatarajia
mashabiki wa ngumi za kulip-
wa watajitokeza kwa wingi
siku hiyo na mabondia wa
Tanzania watashinda,” alise-
ma Manyenye.

Naye Mkuu wa Masoko
wa Multichoice Tanzania,
Baraka Shelukindo, alisema
pambano hilo linatarajia
kuonekana zaidi ya nchi 30
barani Afrika.
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Mshambuliaji wa Simba, Bernard Morrison (kulia), akijiandaa kumtoka mchezaji vva Tanzania Prisons

o

juzi usiku. Timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO

Simba: Bado tuko vitani

® ® ® Kocha afunguka Prisons imewapunguza kasi,
shabiki afariki Namtumbo...

Saada AKida na Stevie Chindiye,
NAMTUMBO

AKATI Kocha Mkuu wa Sim-

ba, Didier Gomes amewa-

tetea wachezaji wake baada

ya kulazimisha sare, shabiki

wa timu hiyo, Ally Kuntika (71), amefariki

dunia baada ya kudondoka ghafla kufua-

tia straika, Chris Mugalu kukosa penalti

katika mechi ya Ligi Kuu Bara dhidi ya

Tanzania Prisons iliyochezwa kwenye

Uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es
Salaam juzi.

Gomes aliliambia gazeti hili

mara nyingi amekuwa akifany-

ia mazoezi upigaji wa penalti,

lakini anaamini suala la kukosa

pigo hilo liko katika sehemu

ya mchezo hivyo hataweza

kuwalaumu wachezaji wake

endapo watashindwa kufunga.

“Ni kweli tumekosa penalti tatu katika
michezo mitatu tofauti, hili sio jambo
la kuwalaumu wachezaji wangu kwa
kushindwa kupiga penalti pamoja na free
kick, ingawa tunafanyia kazi mazoezini
katika kipengele hicho, yote hayo yana-
tokana na mpira, wachezaji wamecheza

vizuri ila bahati haikuwa upande wetu,”
alisema Gomes.

Kocha huyo aliongeza hakufurahishwa
na matokeo hayo kwa sababu iko nje
ya mipango yao ya kubhitaji pointi tatu
muhimu ili kujiweka katika mazingira ma-
zuri kwenye msimamo wa ligi hiyo na ka-
tika mbio za kuwania ubingwa.

“Mipango ilikuwa kupata pointi tatu, la-
kini tumepata pointi moja, niwapongeze
wachezaji wangu kwa kujitoa na kupam-
bana, sasa tunaenda kufanyia kazi mapun-
gufu yetu, niwapongeze wapinzani wetu
kwa kuingia uwanjani kwa mbinu ya ku-
zuia hali ambayo wamefanikiwa,” alisema
Gomes.

Naye Kocha Mkuu wa Tanzania Pris-
ons, Shaaban Kazumba, aliwapaongeza
wachezaji wake kwa kufanya vyema maju-
kumu aliyowapa mazoezini na kufanikiwa
kupata pointi moja dhidi ya mabingwa
hao watetezi wa ligi hiyo.

Kazumba alisema wachezaji wake wali-
fanikiwa kufuata mbinu alizowaelekeza
kwa kuwazuia Simba kufunga kwa ku-
towapa nafasi ya kuwashambulia kama

Yanga vajitabiria
mambo mazuri

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kutangaza
kumrejesha Kocha,
Juma Mwambusi katika
kikosi chake, mabosi
wa Yanga wametamba
timu yao itarejea katika
ushindani wa kuwania
taji la Ligi Kuu Tanzania
Bara msimu huu wa
2020/21.

Yanga yenye pointi
50, ndio vinara wa Ligi
Kuu Tanzania Bara
wakifuatiwa na watani
Zao, Simba yenye pointi
46, lakini wamecheza
mechi pungufu tatu.

Mwenyekiti wa
Yanga, Mshindo Msolla,
aliliambia gazeti hili
uongozi wake umefikia
uamuzi wa kumkabidhi
mikoba Mwambusi kwa
sababu kocha huyo
anaifahamu vyema

0po, anaweza kureke-
bisha mapungufu na
kurejea kwenye makali
vake.

Msolla alisema Yanga
ina uwezo wa kukabili-
ana na ushindani uliopo
katika ligi na hatimaye
kutimiza malengo wali-
yonayo kwenye msimu
huu.

“Hatujapotea katika
ushindani, muda wa
kujiimarisha upo, tu-
naamini bado tuko ka-
tika mbio za ubingwa,
kikubwa ni kuendelea
kupambana ili kufikia
malengo, tutaimarisha
mipango na mikakati
iliyopo,” Msolla alisema.

Mwambusi amereje-
sha katika kikosi
hicho baada ya mabosi
kutangaza kuachana na
aliyekuwa kocha mkuu,
Cedric Kaze pamoja na

ilivyo kawaida yao.

Alisema anaifahamu Simba inavy-
ocheza mpira wake na yeye alihakikisha
kikosi chake kinacheza kwa tahadhari na
kuwaheshimu wapinzani wao kwa ku-
tumia mfumo wa ‘kupaki basi’.

“Tumefanikiwa kuingia na mbinu hiyo,
Simba ni timu nzuri na tunajua imetoka
kumfunga Al Ahly hivi karibuni, hivyo si-
kuangalia hilo na baada ya mapumziko
niliwaambia wachezaji wangu wasiende
0vyo, pia niwapongeze wapinzani wangu
kwa kupambana na kupata bao la kusawa-
zisha,” alisema Kazumba.

Baada ya mchezo huo, Simba inatarajia
kuendelea na mazoezi leo kwa ajili ya
kuwakaribisha El Merrikh kutoka Sudan
katika mechi ya Kundi A ya mashindano
ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika
itakayochezwa Machi 16, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Benjamin Mkapa.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Mamlaka ya Mji
Mdogo wa Namtumbo, Geofrey Kalikawe
alisema katika taarifa yake marehemu
Kuntika alikutwa na umauti akiwa katika
‘kibanda umiza’ akiwa anaangalia mechi

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

timu na kwa muda uli-

benchi zima la ufundi.

hiyo, alionekana kuwa na furaha kubwa
wakati timu yake ilipopata penalti hiyo.

Kalikawe aliendelea kueleza kuwa
marehemu alikaa katika benchi akiwa
na watazamaji wengine wakati wanasu-
biri mchezaji wa Simba kupiga mpira wa
penalti dhidi ya timu ya Tanzania Prison
palikuwa na mabishano ya hapa na pale
wengine wakidai anakosa na yeye akidai
hawezi kukosa.

Alisema kitendo cha Mugalu kukosa
penalti kilimuumiza na kumfanya ainame
na baada ya muda mfupi mashabiki wen-
zake walibaini amefariki kwa sababu ya
kushindwa kuwapa ushirikiano.

Mtoto wa marehemu, Barakati Kun-
tika alisema baba yake alikuwa ni shabiki
mkubwa wa Simba na alishawahi kutoa
zawadi ya mbuzi na kuikabidhi timu il-
ipokuwa inapita Namtumbo ikielekea
Songea kucheza dhidi ya Majimaji.

Alisema marehemu ambaye ameacha
wake watatu na watoto 17, atazikwa katika
makaburi ya Namtumbo.
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