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.« Mashahidi waomba atoe barakoa kumtambua... Uk. 2 na 19
YALIYOMO

UKURASA WA 4

SAMIA AJIVUNIA
SAFARI ZA NJE

RAIS Samia Suluhu Hassan, amesema
kuwa ataendelea kutumbua na
kwamba wananchi wakisikia...

UKURASA WA 4
TANROADS YABANWA
MATUMIZI BIL. 600/-

KAMATI ya Bunge ya Hesabu za Seri-
kali (PAC), imeuagiza Wakala wa...

UKURASA WA 5
WAZIRI WA UFARANSA
KUTUA NCHINI KIUTALII

WAZIRI wa Mambo ya Nje, Biashara na
Vivutio vya Kiuchumi wa Ufaransa...

Bugando
vazuia

Eneo la Chuo cha Biashara ji
jana, baada ya kuondoka kwa hiari yao kutokana na amri ya serikali ya mkoa kuwataka waondoke. PICHA: MIRAJI MSALA

Wamachinga
waongezewa
siku 12

Dar, Samia

maiti

UKURASA 2

Rais Samia Suluhu Hassan, ékizunghmza na Ofisa Mkuu wa Wateja
Binafsi na Biashara, Filbert Mponzi (kushoto) na Mkuu wa Idara ya Hu-
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Mwonekano, maisha

mapya ya Ole Sabaya

Na Allan Isack, ARUSHA

MWONEKANO na maisha mapya ya
aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai, Len-
gai Ole Sabaya, jana uliwachanganya
mashahidi wa nne na wa tano kulazimi-
ka kuiomba Mahakama atoe barakoa ili
wamtambue.

Tofauti na kabla ya hukumu ya Ok-
toba 15, mwaka huu, mshahidi waliofika
mbele ya mahakama hiyo walimtambua
kwa urahisi kwa kuwa mwonekano wake
ulikuwa ni ule ule wa wakati akiwa kion-
gozi na kuonekana kwenye vyombo vya
habari.

Jana Sabaya alitinga mahakamani
humo akiwa amenyolewa upara ilhali
mwonekano wake ni kunyoa panki, pia al-
inyolewa ndevu na kawaida yake ni mwe-
nye ndevu maarufu kama mzuzu.

Mabadiliko hayo yamesababishwa na
kuwa Sabaya kwa sasa ni mfungwa ali-
yehukumiwa jela miaka 30 baada ya Ma-
hakama kumkuta na hatia ya unyang’anyi
wa kutumia silaha.

Kwa mujibu wa taratibu za Magereza,
mtu anapokuwa mfungwa hunyolewa
kipara, na ndicho kilichotokea kwa Sa-
baya ambaye bado anakabiliwa na kesi
nyingine ya uhujumu uchumi na kutaki-
wa kuhudhuria mahakamani kila tarehe
ya kesi husika.

Ole Sabaya na wenzake wawili Silvester
Nyegu na Daniel Mbura, Oktoba 15, mwa-
ka huu, walihukumiwa kifungo cha miaka
30 kwenda jela.

Katika kesi ya uhujumu uchumi mbali
na Sabaya washtakiwa wenzake sita ni
Silvester Nyegu (26), Enock Togolani (41),
Watson Mwahomange (27), John Odem-
ba, Jackson Macha (29), Nathan Msuya(31)
wanakabiliwa na mashtaka matano.

Ilizoeleka kwa mshtakiwa huyo kunyoa
panki na kuachia ndevu mithili ya mzuzu,
lakini vyote hivyo jana havikuwapo kwa
kuwa alikuwa amenyoa ndevu na nywele
upara.

Mwonekano mpya wa Sabaya ulim-
fanya kuwa wa tofauti hadi mashahidi wa
nne na wa tano katika kesi ya uhujumu

uchumi walishindwa kumtambua hadi
kuiomba mahakama washtakiwa hao ku-
vua barokoa ili waweze kuwatambua.

Awali, wakati wa kuanza kusikilizwa
kwa kesi zote mbili ambazo ni ya jinai
namba 105 na uhujumu, mshtakiwa
huyo alikuwa akiwapungia waliofika
mahakamani humo na kuongea mawili
matatu na ndugu jamaa na marafiki.

Kwa siku ya jana hali ilikuwa tofauti
kwa kuwa hakuwa na uchangamfu kama
aliokuwa nao nyakati za nyuma, bali ali-
punga mara moja na kuingia mahakama-
ni kwa upole.

Nyakati za nyuma alionekana kuwa
na ujasiri jana hakuonyesha uso uli-
ochangamka kama kawaida bali alijawa
na huzuni.

Vile vile, mahudhurio ya watu katika
kusikiliza kesi ya uhujumu uchumi yame-
pungua ukilinganisha na kwenye kesi ya
jinai iliyomalizika Oktoba 15, mwaka huu.

Pia, ndugu za washtakiwa hao wame-
onekana kutokuwa na furaha ukilingani-
sha awali kabla ya hukumu hiyo.

]

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, George Simbachawene, akiongoza kikao cha Tume ya Jeshi la Polisi, Magereza na
Uhamiaji inayoshughulikia masuala ya kiutumishi na kiutendaji wa askari katika majeshi hayo, katika ukumbi wa wizara

Maiti yazuiwa Bugando Kisa deni

Na Richard Makore, MWANZA

HOSPITALI ya Rufani ya Kanda ya Bu-
gando jijini Mwanza, imedaiwa kuzuia
maiti ya Rosemary Morumbe, mkazi wa
mkoani Mara, kutokana na kudaiwa Sh.
milioni 2.4 za matibabu.

Marehemu Rosemary alifariki dunia
usiku wa wiki iliyopita na mwili wake
ukahifadhiwa hospitalini hapo kusubiri
ndugu kwa ajili ya mazishi.

Mmoja wa ndugu wa marehemu, Scola
Marungu, akizungumza na Nipashe, alise-
ma ndugu yao alitibiwa hospitalini hapo
kwa kipindi kirefu na kwamba gharama

zote zilikuwa Sh. milioni 6.9.

Alisema familia ilitafuta fedha ikalipa
Sh. milioni 4.4, na kwamba zikabaki zaidi
ya Sh. milioni ambazo wameshindwa
kuzilipa mpaka sasa.

Alisema Jumapili asubuhi alifika hos-
pitalini hapo na kuambiwa na wauguzi
kwamba ndugu yao alifariki dunia usiku
wa iliyopita na mwili wake umehifadhiwa
chumba cha maiti.

Aidha, alisema licha ya kupewa taar-
ifa hiyo, aliambiwa kwamba ndugu yao
anadaiwa zaidi ya Sh. milioni 2 ambazo
zinatakiwa kulipwa ili wapewe mwili wa
marehemu kwa ajili ya mazishi.

Akizungumza na Nipashe, Mkurugenzi

wa Tiba wa hospitali hiyo, Dk. Bahati Wa-
janga, alipoulizwa alisema hajui suala
hilo na kuomba kukutana na wanafamilia
hao.

“Nipe namba zao niwasiliane nao ili
waje ofisini kwangu mimi nipo hapa sasa
hivi,” alisema.

Akizungumza na Nipashe, Katibu
Mkuu wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya
ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Prof.
Abel Makubi, alisema msimamo wa seri-
kali ni kutozuia maiti hospitali kama ali-
yefariki anadaiwa.

Alisema huo ndiyo msimamo, lakini
alisema suala la utekelezaji ni kitu king-
ine katika hospitali husika.

]
Mabilioni ya
UVIKO-19
kusaidia kaya
40,740

Na Elizabeth Zaya

KAYA 40,740 za walengwa wali-
0po kwenye mpango wa kunusuru
kaya maskini unaosimamiwa na
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF), zinatarajiwa kunufaika na
Sh. bilioni 5.5 ambazo zimetoka
katika utekelezaji wa mpango wa
maendeleo kwa ustawi wa taifa na
mapambano dhidi ya UVIKO-19.

Akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana,
Mkurugenzi Mkuu wa TASAF,
Ladslaus Mwamanga, alisema wa-
takaonufaika na fedha hizo ni wa
kwenye miji na majiji.

“Katika utafiti mdogo tulibaini
asilimia kubwa na walengwa
wa kaya hizi maskini waliopata
athari za corona ni wa mijini
hususani kwenye miji na majiji
na ndio maana serikali imeamua
kutoa hizo fedha kwa ajili
kuwasaidia,"alisema Mwamanga.

Mwamanga alisema walengwa
watanufaika na pesa hizo kupitia
ruzuku na ajira za muda.

“TASAF inatekeleza mpango
wa kunusuru kaya za walengwa
katika halmashauri 184 za Tan-
zania Bara, Unguja na Pemba na
idadi ya kaya ni milioni 1.4 zenye
watu zaidi ya milioni 10 zinazo-
toka kwenye mazingira magumu
na hivyo kupatiwa ruzuku ya
kujikimu, kufanya kazi kwenye
miradi ya jamii na kulipwa ujira
ambao unaziongezea Kipato na
kuunganishwa kwenye vikundi
vya kujiwekea akiba,” alisema
Mwamanga.

“Baada ya uzinduzi wa kipindi
cha pili cha awamu ya tatu ya
TASAF, nchi ilipatwa na janga la
UVIKO-19 na kusababisha shughuli
nyingi kusimama ili kuzuia maam-
bukizi kwa njia ya mikusanyiko.
Kutokana na hali hiyo, walengwa
hawakupata fursa ya kukutana
wao kwa wao pamoja na wataal-
am kwa ajili ya kupata maarifa
kuhusu lishe, ufugaji, kilimo na
shughuli za ujasiriamali na hivyo
baadhi yao kujikuta miradi yao
ikiharibika na hivyo kuathirika
zaidi.”

Mwamanga alisema kupitia mi-
radi ya kijamii ambayo walengwa
watajipatia ajira za muda kupitia
pesa za msaada huo, watakuwa
wanalipwa Sh.135,000 kwa Kila
kaya ambazo ziliathirika zaidi
kutoka na ugonjwa huo ili kufufua
na kuimarisha shughuli zao za
kukuza uchumi wa kaya.

Serikali ya Tanzania imepata
mkopo wa Sh. trilioni 1.3 kutoka
Shirika la Fedha Duniani (IMF) kwa
ajili ya kampeni ya Maendeleo ya
Ustawi wa Taifa na Mapambano
dhidi ya UVIKO-19.
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Kamishna wa Uhifadhi Misitu, Prof. Dos Santos Silayo (kulia), akiwa amekaa kwe-
nye madawati ambayo alimkabidhi Ofisa Elimu Msingi Halmashauri ya Wilaya ya
Mvomero, Maajabu Nkanyemka, aliyemwakilisha mkurugenzi, msaada wa mada-
wati 120 yenye thamani ya Sh. milioni 12.6 kwa ajili ya Shule ya Msingi Kipera,

iliyoko mkoani Morogoro. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Chanjo Johnson & Johnson
kuisha ndani ya wiki moja

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wazee na Watoto, Dk. Dorothy
Gwajima, amesema chanjo ya Johnson &
Johnson (J]) imebaki kidogo na ndani ya
wiki moja itakuwa imekwisha.

Pia, wameanza kusambaza chanjo mpya

ya Sinopharm katika vituo vya afya.
Dar es Salaam wakati akihojiwa na waandi-
shi wa habari baada ya kufungua mkutano
mkuu wa 26 wa mwaka wa Chama cha
Madaktari Bingwa wa magonjwa ya kike
na uzazi Tanzania (AGOTA).

“Chanjo ya awamu ya kwanza zilizokuja
Johnson Johnson karibu zinaisha zimebaki
dozi 25,000 hazina siku saba zitakuwa
zimeisha, lakini kwa kugundua kuwa ka-
tika maeneo mengi ambayo JJ imeisha
tumesambaza Sinopharm,” alifafanua
Gwajima.

Alisema kwa jana tayari baadhi ya vituo
vimeshaanza kuchanja chanjo hiyo ya Sin-
opharm na kuomba wajitokeze kuchanja.

Alisema ugonjwa wa Uviko-19 bado upo,
wananchi wanatakiwa kuendelea na ma-
pambano na ambao hawajachanja waende
ili kujikinga na maambukizi.

“Hatujasema COVID -19 imekwisha ma-
pambano yale na mbinu tulizozielekeza
kila siku tunatakiwa kuzifuata wale ambao
hawajachanja waende kuchanja ni mbinu
mojawapo ya kupambana na huu ugonjwa
na wale waliochanja pia waendelea ku-
tumia zile mbinu za kujikinga,” alisema.

Alisema aliyechanjwa akiambukizwa ha-
takuwa na ugonjwa mkali ikilinganishwa
na yule ambaye hajachanja.

VIFO VYA UZAZ1

Dk. Gwajima alisema serikali imetuma
timu ya wataalamu kufanya utafiti wa
kujua idadi ya vifo vitokanavyo na uzazi
vimepungua kwa kiwango gani na taarifa
itatolewa Desemba mwakani baada ya ku-
kamilika.

Alisema ufuatiliaji wa mwenendo wa
hali ya vifo vitokanavyo na uzazi nchini
unaonyesha kuwa kufikia mwaka 2020
taarifa zinaashiria kuwa kiwango cha vifo
vitokanavyo na uzazi kipo chini ya vifo 556
kwa kila vizazi hai 100,000.

“Kwa wakati huu tunavyozungumza
timu ya watafiti ya NIMRI ikishirikiana na
taasisi ya Umoja wa Mataifa inayofuatilia

Waziri.

kwa kumtoa mtoto tumboni.

Alisema ili kuhakikisha vituo hivyo :
vinatoa huduma bora, anatoa rai kwa vy- :
ama vya kitaalamu ikiwamo AGOTA, SATA, :
TAMA na TANNA kushirikiana na serikali :
kuhakikisha watumishi wa vituo hivyo :
wanapata mafunzo, kuwasimamia na ku- :
wafuatilia kuhakikisha wanatumia mion-

gozo katika kutoa huduma za dharura.

Alisema kufuatia maboresho yaliyo- :
fanywa katika sekta ya afya, uboreshaji wa :
huduma za kibingwa idadi ya wagonjwa :
wanaopelekwa nje ya nchi imepungua :
kwa asilimia kubwa na kwa sasa hawazidi :

wagonjwa 50.

Naye, Daktari bingwa wa wanawake,
Profesa Charles Majinge alisema ugonjwa :
wa Uviko-19 ulivyoingia awali kulikuwa na :
changamoto baadhi ya madaktari kuwao- :
gopa wagonjwa na wagonjwa kuwaogopa
madaktari na wengine hata kujifungulia :

nyumbani.

Alisema idadi ya wanawake kwenda :
Kkliniki ilipungua na sababu ya madaktari :
kuwaogopa wagonjwa ni kutokana na ku- :
kosekana kwa vifaa vya kujikinga wakati :

Uviko-19 unaingia nchini.

Rais wa AGOTA, Dk. Matilda Ngarina,
alisema chama hicho kilianza mwaka 1974 :
wakiwa wajumbe 10 na hadi sasa wapo wa- :

nachama takribani 300.

Alisema malengo yao ni kuwezesha upa- :
tikanji bora wa afya ya mwili na akili kwa
wajawazito na watoto wachanga, kuhama- :
sisha ubadilishanaji wa mawazo na uzoefu :
miongoni mwa wataalamu katika eneo la :
afya ya uzazi na mtoto mchanga kwa ku- :
tumia mbinu za kitaalamu zinazokubalika. :

Pia, alisema kusimamia ubora na viwan- :
go vya mafunzo katika ngazi zote kwenye :
eneo la afya ya kinamama na uzazi na ku- :
hamasisha utafiti wa kisayansi katika eneo :

la afya ya kinamama na uzazi.

MKUU wa Mkoa wa Dar

¢ es Salaam, Amos Makalla,
: ameongeza siku 12 kwa wa-
: fanyabiashara ndogo ndogo
: maarufu kama machinga
¢ kujiandaa kuhamia maeneo
: waliyotengewa ili kuepuka
¢ usumbufu na kurahisisha
: usafi wa mji.

Amesema baada ya muda

¢ huo hatasikiliza kisingizio
¢ chochote kutoka kwa wa-
¢ fanyabiashara hao, zaidi ya
: kuhamia wanakotakiwa na
¢ kuondoka kusikotakiwa.

Akizungumza jana na wa-

¢ fanyabiashara katika Soko
: Kuu la Kariakoo, alisema
¢ uamuzi huo umekuja baada
! ya mwezi mmoja uliotole-
¢ wa kujiandaa na kuondoka
: katika maeneo yasiyo rasmi
¢ kuisha.

“Nawapa muda mpaka

* Oktoba 30, baada ya hapo
: sitaki
. chochote labda mtu aje
hali ya vifo vitokanavyo na uzazi, UDSM, :
MUHAS, UDOM na KCMco wapo kwenye :
ukusanyaji wa takwimu elekezi la vifo vi- :
tokanavyo na uzazi katika kujitayarisha :
kukusanya takwimu hizi kwenye mfumo :
wa utafiti wa kufuatilia vifo vya kinamama :
walio katika umri wa kujifungua,” alisema :
: taasisi za serikali,” alifafan-

Alisema Tanzania imepiga hatua kubwa :
kuhakikisha upatikanaji wa huduma za :
afya na wamejenga vituo 487 na kupatiwa :
vifaa, ikiwamo vya upasuaji wa dharura :

kusikia  kisingizio
na malalamiko kwamba
kaenda kwenye maeneo
yaliyotengwa kakosa nafasi,
wanaotakiwa kuondoka ni
wale walio juu ya mifereji
na mitaro, hifadhi za bara-
bara na mbele ya shule au

ua.

Pia alisema watajadiliana
na uongozi wa wafanya-
biashara hao na kusisitiza
kuwa serikali inawathamini
ndiyo maana wametenge-
wa maeneo, kwa mpango
wa muda mrefu ni kuliweka
jiji hilo kuwa mfano wa
kuigwa kwenye usafi barani
Afrika.

Aidha, aliagiza eneo la
DDC, Kariakoo liboreshwe
ili kupokea wafanyabiasha-
ra wengi zaidi tofauti na
sasa linapotumika kuuza
vyakula na vinywaji.

Mkuu huyo wa mkoa
alisema ameridhishwa na
baadhi ya wafanyabishara
hao kuhama kwa hiari mae-
neo wasiyotakiwa.

Makalla alisema hadi sasa
maeneo ambayo wafanya-
biashara wameondoka na
kufanikiwa kuwa wazi ni
Chuo cha Elimu ya Biasha-
ra (CBE), Maktaba Posta,
Vingunguti, Gongolamboto,
Mikocheni na Mwenge, na
kwamba japokuwa baadhi
ya maeneo mama lishe
wanaonekana kuvunja
vibanda, lakini wakiende-
lea na biashara kwa kuweka
mwamvuli.

Kwa upande wake, Maka-
mu Mwenyekiti wa Mach-
inga, Steven Lusinde amei-

siku 12 Dar, Samia apongeza

© Na Maulid Mmbaga

omba serikali kuwapeleka
kwenye maeneo yaliyo na
mwingiliano mkubwa wa
watu kuliko na biashara.

“Tunaiomba mam-
laka kutekeleza amri kwa
makubaliano kwani wafan-
yabiashara wengi wanayo
mikopo na wanategemewa
na watoto ikiwa ni pamoja
na kukidhi mahitaji yao,”
alisema. Pia, inasadikika
kuwa zaidi ya wafanyabi-
ashara 5,000 wataathirika
na uamuzi wa mamlaka za
miji kwa kuwaondoa mae-
neo yasiyo rasmi.

Katika Soko la Kariakoo
ambako wafanyabiashara
zaidi ya 1,500 wanaendesha
shughuli zao na kujiingizia
kipato kinachowasaidia ku-
mudu gharama za maisha,
walisema wanahitaji kuwa
na uhakika wa biashara yao
katika soko hilo linalohu-
dumia zaidi ya watu 3,000
kwa siku.

Hivi karibuni, akihutubia
wakazi wa Jiji la Arusha,
Rais Samia Suluhu Hassan,
aliipongeza Dar es Salaam
kwa kuwapanga mach-
inga kiasi cha kuwezesha
maeneo mengi kuonekana
vizuri na kurahisisha usafi
na kuwataka miji na majiji
mengine kuiga.

KUMBUKUMBU YA KUFIKISHA MIAKA 40 YA

KUZALIWA YA MPENDWA WETU MAREHEMU
UMMI ABDUL TULI.

)
Qé&\gg Kuzaliwa: Tarehe 19 Oktoba 1981 (445"
o< Kufariki: Tarehe 01 Machi, 2003 =/«

Tunamshukuru ALLAH kwa muda aliotujalia kuishi
nawe UMMI. Kwa upendo unakumbukwa na Familia za
TULI, LUHANGA, NDUGU NA MARAFIKI.

“AMETUKUKA AMBAYE UKO MIKONONI
MWAKE UFALME NA AMBAYE AMEUMBA

MAUTI NA UHAI” Quran 67: 1 na 2.

67165719902
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Mkufunzi wa kutumia mashine ya kuusaidia moyo kufanya kazi kwa kiwango cha juu (Intra-aortic bal-
loon pump) kutoka nchini Afrika Kusini, Linda Veale, akiwaonyesha wataalamu wa afya wa Taasisi ya
Moyo Jakaya Kikwete (JKCI) namna ambavyo mashine hiyo inavyofanya kazi, wakati wa mafunzo vali-

Rais Samia Suluhu ataja
mafanikio ziara za nje

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

RAIS Samia Suluhu Hassan,
amesema kuwa ziara zake nje ya
nchi ni kwa ajili ya Watanzania na
sio kwa lengo la kutembea kwenye
nchi hizo.

Akihutubia wananchi jijini Aru-
sha juzi, alisema ziara chache alizo-
fanya nchi mbalimbali zimesaidia
kuondoa vikwazo na kuogeza wigo
kwa wafanyabiashara nchini.

“Ziara nilizokuwa nikifanya nchi
jirani madhumuni ilikuwa kuon-
doa vikwazo, kunyoosha njia ili
wafanyabiashara wetu waweze
kuuza ndani na nje, tumeondosha
vikwazo na nchi ya Kenya, naam-
biwa biashara imekuwa mara sita
kuliko wakati wa vikwazo,” alisema
na kuongeza;

“Tukizunguka (ziara za nje) hivi
msiseme mama (Rais) anazun-
guka tu, sitazunguka bila sababu,
nilishacheza vya kutosha kwenye
nchi nyingi duniani, sasa hivi kazi
ni moja tu kuzunguka kwa ajili ya
maendeleo ya Tanzania.”

KUPANDA SARUJI, MABATI

Rais Samia alithibitisha kupanda
kwa bei ya saruji na mabati na tati-
7o baadhi ya wazalishaji waagiza
malighafi nje ambako kulikuwa
kumefungwa kutokana na Uviko-19.

“Nimemwagiza Waziri wa Vi-
wanda na Uwekezaji awaite wazal-
ishaji wa saruji, nondo, mabati na
vifaa vingine vya ujenzi kwa sababu
fedha (Uviko-19) tulizipitisha juzi
za ujenzi wa madarasa zaidi ya
15,000 kama vifaa hivyo vitakuwa
bei juu mradi wetu utafeli, tunawa-
taka wazalishe bidhaa kwa wingi ili

wananchi wapate na bei ishuke,”
alisema.

AKUSANYA MABANGO
Arusha, Rais Samia aliagiza ma-
bango yote waliyokuwa wamebeba
wananchi yakusanywe na akaahidi
kwenda kuyasoma yote.

MAJL, BARABARA

Alisema changamoto kubwa ya
Mkoa wa Arusha ni barabara na
maji na kwamba kitakachofanyika
ni kukaa mkoa na wilaya zake ili
kuangalia barabara za kipaumbele
kuanza nazo kwa zilizoko chini ya
TANROADS na TARURA.

“Tunataka zipitike muda wote
mazao yatoke shambani kwenda
kwenye masoko, tutajipanga vizuri
kuangalia wapi kuanze na wapi tu-
malizie, tunaunganisha wilaya kwa
wilaya, kuondoa barabara za vum-
bi. Miradi ya maji tumeishughulikia
inaendelea kukamilika,” alisema.

Akiwa jijini Arusha, alisema seri-
kali itafufua viwanda ili kutoa ajira
kwa wingi na kukuza uchumi, huku
akisema wanarudisha hadhi ya
Tanzanite ijulikane inatoka Tanza-
nia na sio kuacha itoke holela bila
nchi kuona faida.

Rais Samia alisema kwa muda
mrefu watu wengi duniani wanajua
madini hayo yanapatikana nchi ny-
ingine badala ya Tanzania na kuahi-
di kwamba kwa sasa wanairudishia
hadhi na kuna udhibiti ili nchi ione
manufaa.

“Tukiachia itoke inavyotoka itak-
wisha bila kuona thamani yake,
kwa sasa tunadhibiti tunaitoa kwa
viwango, tunaangalia mabhitaji ya
ulimwengu na bei ya Tanzanite ita-
panda kwa sababu tunatengeneza

chache katika kupeleka duniani :
na thamani yake itapanda na nchi :
itanufaika, na sasa tuna hesabu im- :
echangia kiasi gani kwenye uchumi

wetu,” alisema.
MIKOPO YA NJE
“Nawaahidhi

chukua,” alisema.
VIWANDA

Alisema  serikali

kutengeneza mpira.

“Viwanda ni ajira kwa Watanza- :
nia, serikali iko kwenye mpango wa :
kuviandalia viwanda vilivyofungwa :
hata vikifufuliwa leo :
haviwezi kufanya kazi iliyofanyika :
wakati huo ndiyo maana tumekuja :
na kongano za viwanda kila eneo :
lililofaa ili kukuza ajira na uchumi

ni ukweli

wa taifa,” alisema.

Alihidi kushughulikia migogoro :
ya ardhi, ujenzi wa barabara kwa
ajili ya kuharakisha maendeleo na :
mkopo wa kushughulikia utalii,

afya na elimu.

“Tunataka kuhakikisha matatizo :
yote yanayowakabili wananchi tu- :
tuna :
tatizo la wafanyabiashara wadogo :
na masoko, yote tunayafanyia kazi :
ili wananchi waondokane na kero... :
lengo letu ni kuwahudumia wa- :
nanchi, tunachowaomba amani na :
utulivu serikali yenu ipo na kwa ajili

nayashughulikia ipasavyo,

ya wananchi,” alisema.

Watanzania ni-
taangalia mikopo yenye unafuu :
kwa nchi yetu, inayoleta faida :
kwa nchi yetu, mikopo chechefu :
sitaichukua ila inayoleta nafuu :
na maendeleo sitaiogopa nitai-

imejipanga :
kuanzisha kongamano la viwanda :
na kwa sasa wanamalizana na
mwekezaji wa kiwanda cha matairi :
ya General Tyre, kwa kuwekeza :
viwanda zaidi ya 20 ikiwamo cha :

Kibano TANROADS kutumia
bil. 600/- bila Kibali cha Bunge

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), imeuagiza
Wakala wa Barabara (TANROADS) kuwasilisha maelezo ya kina
ya kimaandishi kuhusu matumizi ya Sh. bilioni 616.3 bila idhini
ya Bunge.

Sambamba na hilo, imewatimua watendaji wa wakala huo ka-
tika kikao kutokana na kutowasilishwa kwa wakati nyaraka zilizo-
paswa kufanyiwa kazi na kamati hiyo kwa mujibu wa sheria.

Akizungumza jana na waandishi wa habari, Mwenyekiti wa
Kamati hiyo, Naghenjwa Kaboyoka alisema wakala huo katika
hoja za ukaguzi zinazoishia Juni 30, mwaka 2020 umefanya
matumizi mabaya ya Sh. bilioni 616.3 kinyume cha taratibu bila
kuidhinishwa na Bunge na kutaka majibu ya hoja zilizoibuliwa
kuwasilishwa kesho.

Alisema haiwezekani kutumia fedha ya umma zaidi ya ile iliyo-
pitishwa kwenye bajeti kama hawajapata kibali cha Bunge.

“Tumewaagiza watuletee kwa maandishi aliyeidhinisha kutu-
mika kwa kiasi hicho cha fedha na kufanya matumizi hayo bila
kibali cha bunge,” alisema.

Kuhusu kutofanyika kikao, Kaboyoka alisema “nyaraka hu-
wasilishwa na CAG lakini tumezipata tukiwa kwenye kikao, tulijua
kwamba hatutaweza kutendea haki kazi hii kutokana na kwamba
Sheria ya Bunge ambayo inatufanya tufanye vikao inataka kwam-
ba nyaraka zote, ripoti ya CAG kuhusu miradi mbalimbali ambayo
tunasimamia iwasili kwa kamati siku tatu kabla ya kikao husika.”

“Hii inawapa wajumbe nafasi ya kusoma nyaraka kuz-
ielewa, kutafuta ufafanuzi zaidi ili tutendee haki bunge lililo-
tupa wadhifa huu wa kusimamia fedha za umma kwa hiyo
tumewarudisha,”alisema.

Alisema Ofisa Masuuli ambaye ni Katibu Mkuu wa Ujenzi ali-
zuia kuwasilishwa kwa nyaraka hizo kwa kamati akidai kuwa zina
marekebisho.

“Kutokana na kutaka ile document ibebe maudhui aliyotaka
Ofisi ya CAG ikaona basi tungoje maana Ofisa Masuuli ndio kase-
ma hili na lile, kusema kweli aliyechelewesha kazi hii ni Katibu
Mkuu wa Ujenzi maana CAG asingemkatalia kuwasilisha hayo
marekebisho na ndio mwajibikaji mkuu katika kamati hii na ndio
anayejibu hoja za bunge, alisema.

Naye Makamu Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Japhet Hasunga,
alisema kwenye utekelezaji wa majukumu kamati huzingatia baa-
dhi ya sheria na nyaraka muhimu ikiwamo kanuni za bunge.

“Kanuni zinaelekeza taarifa zote zinazokuja kwenye kamati
hii zinapaswa zifike katika kipindi kisichopungua siku tatu
kabla, taarifa zao tumepokea asubuhi hii inaonesha kwamba
wamelidharau bunge, hatuwezi kuendelea kuhoji kwa kudharau
bunge,”alisema.

Aidha, alisema kuna sheria ambazo zinazingatiwa ambayo
ni Sheria ya Haki, Kinga na Madaraka ya Bunge ambayo inalipa
Bunge mamlaka ya kuwa na kamati hiyo kama chombo cha usi-
mamizi wa fedha za serikali.

“Kuna Sheria ya Fedha za Umma ya Mwaka 2001 na mareke-
bisho yake ya mwaka 2004 inatoa mamlaka kwenye Bunge
kuhakikisha kwamba linasimamia fedha zote ipasavyo, pia uki-
chukua Sheria ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Serikali ya mwa-
ka 2008 lakini kuna Sheria ya Manunuzi ya Umma, Sheria ya Ba-
jeti inataka kila fedha ya umma inayotolewa lazima ipate idhini
ya Bunge.”

“Na sisi tumejiridhisha kabisa kwamba katika kipindi hi-
chi cha mahesabu yaliyoishia Juni 30, 2020 wenzetu TAN-
ROADS wametumia fedha hizo Sh. bilioni 616.3 bila idhini ya
Bunge na ni matumizi makubwa kinyume cha sheria na tara-
tibu, miongozo na kanuni, tumeona kwamba Bunge linakuwa
limedharaulika,”alisema.

Hasunga alisema kamati hiyo inataka maelezo ya kina ya ki-
maandishi ili kuangalia hatua zitakazochukuliwa na Bunge dhidi
waliokiuka sheria za bunge.

Alisema taarifa za TANROADS zimeonekana zina mapungufu
mengi ambayo yanayohitaji vielelezo vya kina ili kamati ifanyie
kazi.

“Pia usimamizi wa miradi mbalimbali ya ujenzi wa barabara
ambayo imetekelezwa katika maeneo mengi hawakusimamia
ipasavyo, mingine inachelewa wanasaini mikataba halafu wa-
tekelezaji hawaanzi kutekeleza na kusababisha athari kubwa am-
bapo serikali hulipa fedha zaidi kuliko zilizokuwa kwenye mika-
taba, usimamizi wa mikataba sio mzuri kwa TANROADS, alisema.

Alisema uchambuzi wa hoja hizo unatakiwa kufanyika baada
ya kupata majibu ya kina na wanatakiwa kuwasilisha nyaraka
hizo kesho kabla ya saa tisa na nusu alasiri.

Awali, akijitetea sababu ya kuchelewa kuwasilisha kwa nyaraka
hizo, Katibu Mkuu anayeshughulikia Ujenzi, Mhandisi Joseph Ma-
longo, alisema ni kutokana na kuwa na majukumu mengine ya
kitaifa yeye na msaidizi wake ambaye ni Naibu Katibu Mkuu na
kuomba radhi kwa kamati hiyo.
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Uamuzi kesi ndogo va Freeman Mbowe kesho

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya
Makosa ya Rushwa na Uhujumu
Uchumi inatarajia kutoa uamuzi
wa kesi ndogo ndani ya kesi
ya msingi ya ugaidi inayomka-
bili, Mwenyekiti wa CHADEMA,
Freeman Mbowe (pichani) na
wenzake watatu kesho.

Mahakama itatoa uamuzi
kama mshtakiwa wa pili Adam
Kasekwa aliteswa kabla na
wakati akitoa maelezo ya onyo
na kama maelezo hayo yali-
chukuliwa ndani ya saa nne
ama la.

Uamuzi huo ulitarajiwa
kutolewa leo lakini ya-
metokea  mabadiliko
kwa sababu ni siku ya
mapumziko na sasa
utatolewa kesho, hatua

hiyo imefikiwa baada ya Ma-
hakama hiyo mbele ya Jaji Kion-
gozi, Mustapha Siyani kumaliza
kusikiliza ushahidi wa mashahi-
di watatu kwa upande wa Jam-
huri na watatu kwa upande wa
utetezi.

Septemba 10, mwaka huu,
Mbowe, Kasekwa, Mohammed
Lingwenya na Halfani Bwire,

walisomewa mashtaka na
walikana kula njama
kufanya ugaidi iki-
wamo kumsaba-
bishia majeraha

’ aliyekuwa Mkuu
-~ wa Wilaya ya Hai,

Lengai Ole Sa-
baya.

Shahidi
kwanza
kesi
msingi,

katika
ya

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kipolisi, Kinondoni, Kamishna
wa Polisi Msaidizi, Ramadhan
Kingai alitoa ushahidi na katika
ushahidi wake alidai kumsikia
Luteni Denis Urio, akisema
mbele ya aliyekuwa Mkurugenzi
wa Makosa ya Jinai (DCI), Robert
Boaz kwamba kuna kundi la ki-
halifu linaandaliwa na Freeman
Mbowe na wanataka kufanya vi-
tendo vya kigaidi.

ACP Kingai alipotaka kutoa
maelezo ya onyo ya Kasekwa
kama kielelezo, Wakili Peter Ki-
batala alipinga kupokelewa kwa
madai mteja wao aliteswa kabla
na wakati wa kuchukuliwa mael-
ezo hayo na kwamba yalichuku-
liwa zaidi ya saa nne.

Upande wa utetezi uliomba
iwapo kesi ndogo ndani ya kesi
ya msingi, mahakama ilikubali

na mashahidi watatu upande wa
mashtaka walitoa ushahidi wak-
ionyesha kwamba mshtakiwa
Kasekwa hakuteswa.

Mashahidi hao alikuwa ACP,
Kingai, Inspekta Mahita Omari
na Koplo Msemwa.

Upande wa utetezi ulikuwa
na mashahidi watatu ambao ka-
tika ushahidi wao walionyesha
mshtakiwa Kasekwa aliteswa
baada ya kukamatwa Moshi
Agosti 5, mwaka 2020, alipofik-
ishwa Kituo cha Polisi Moshi na
alipofika Dar es Salaam Agosti 7,
2020 hakupigwa, lakini alipewa
maneno yaliyomtia hofu akiwa
Kituo cha Polisi Mbweni.

Mashahidi wa utetezi ali-
kuwa Kasekwa, Mohammed
Ling’'wenya na mke wa Kasekwa,
lilian Kibona.

Mawakili wanaomtetea

Mbowe ni Kibatala, Michael
Mwangasa, Michael Rugina, Alex
Masaba, Gaston Garubimbi, De-
ogratias Mahinyila, Hadija Aron,
Selemani Matauka, Ferdnand
Makole, Evaresta Kisanga, Marie
Mushi na Jonathan Mndeme.

Mshtakiwa wa kwanza Halfani
Bwire anawakilishwa na Wakili
Nashon Nkungu na Jeremiah
Mtobesya, mshtakiwa wa pili
Adamu Kasekwa anawakilishwa
naJohn Mallya na mshtakiwa wa
tatu anawakilishwa na Dickson
Matata.

Upande wa Jamhuri unawak-
ilishwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Robert Kidando,
Nassoro Katuga, Ignas Mwinuka,
Esther Martin, Pius Hillar, Jeni-
treza Kitali, Abdallah Chavula
na Wakili wa Serikali Tilimanyo
Magige.

IA:! \
v

e

< MHE, RAIS SANIA |

e RAIS 551,

j
Kagp -
L
; ...“_Gh’c.'ag

N\
W .
§

)
5
]

3

Sinza, Lion Street.

KVA 33 Na vingine vingi.

UBALOZI WA MAREKANI, FINLAND, NETHERLAND, NORWAY,
HTT INFRACO, MEK ONE LTD & BUREAU VERITAS (T) LTD.

DAR ES SALAAM

MNADA WA HADHARA: (LINARUDIWA)

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa
Marekani, Finland, Netherland na Norwegian. watauza kwa mnada wa
hadhara Funicha za nyumbani, Container na Magari tarehe 23 October, 2021
Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika Golden Resort

Fenicha na Computer zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa
set,Sofa bed, China base, Hutch, Chest drawer,Credenza, Dining table, Book
case, Office desk, Chairs,File cabinet, Carpet, Vitanda, Magodoro, Fridge
double door, Freezer, Washer, Dryer, GYM m/c, A/c split units, Photocopy m/c,
TV set, Computer set, Colour Printers, 2 units Container 20Fts Std, Generator

Magari,Genereta na Makontena yataanza kuuzwa kuanzia saa 6:00 mchana:

e L i Idadi Aina Model Mwaka | Ushuru
- = : ) TN S0 . 1| Toyota Hiace Commuter Min Bus 2KD Diesel Engine 2014 | Haujalipwa
.' DS ‘ L

\ o, # . e\ Vi 4.4 | E /§ ,-'f 1| Nissan Patrol Station Wagon VK56 Petrol Engine 2013 | Umelipwa
1E ' M 2 L 1 i'-*‘ i 1| Toyota ALPHARD Station Wagon 2AZ Petrol Engine 2005 | Umelipwa
Wananchi wa Wilaya ya Longido wakimshangilia Rais Samia Suluhu Hassan wakati akihutubia mkuta- 1| Toyota NOAH Station Wagon 1AZ Petrol Engine 2005 | Haujalipwa

no wa hadhara uliofanyika katika uwanja wa stendi mpya Longido mkoani Arusha katika ziara ya ki- - , —
kazi kutembelea, kukagua na kuzindua miradi mbalimbali ya maendeleo ya wananchi. PICHA: IKULU 1| Land Rover Freelander Stafion Wagon | SAL Petrol Engine 2012 | Haujalipwa
1| Ford Ranger Double Cabin WLTA Diesel Engine 2009 | Haujalipwa
[ ) [ ) 3 | Mitsubish Canter P-up 3 Tons & 2 Tons | 4M51,4D36,4D33 Diesel | 94 -2000 | Umelipwa
W erl W r n 1| Toyota DCM 3.5 Tons Pick up 148 Diesel Engine 1993 | Umelipwa
3 | TATAT709 3.5 Ton & HCE 0.5 Ton P.up | Diesel Engine 2011 | Umelipwa
1| Mitsubish Pajero Station Wagon Petrol Engine 2004 | Umelipwa

kutua nchini

Na Salome Kitomari

WAZIRI wa Mambo ya Nje, Bi-
ashara na Vivutio vya Kiuchumi
wa Ufaransa, Franck Reister, ni
miongoni mwa wageni watakao-
ingia nchini na ndege ya moja
kwa moja ya Shirika la Air France
inayotarajiwa kuwasili visiwani
Zanzibar kutoka Paris.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa jana na Ubalozi wa Ufaransa
nchini, kiongozi huyo atakuja Dar
es Salaam kwa ziara ya kikazi ya
siku moja na atakuwa na mazun-
gumzo rasmi na Makamu wa Rais,
Dk. Philip Mpango.

Pia, atakutana na viongozi wen-

gine wa ngazi za juu wa serikali
pamoja na wafanyabiashara wa
Tanzania na Ufaransa kwa ajili ya
kujadili masuala mbalimbali ya
kuendeleza ushirikiano na fursa
za kibiashara.

Akizungumza kwenye mku-
tano wa hadhara katika ziara ya
siku mbili jijini Arusha, Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, alisema ka-
tika kukuza sekta ya utalii jitihada
mbalimbali zimefanyika kufun-
gua milango kwa watalii ikiwamo
kuchukua tahadhari za corona.

Alisema kesho itatua ndege ku-
toka Paris, Ufaransa itakayotua
Zanzibar na baadaye kwenda
Dar es Salaam ikiwa na watalii

wengi watakaotembelea vivutio
mbalimbali vya utalii nchini na
kwamba ni dalili za kufunguka
kwa utalii na kukuza uchumi.

“Tunatarajia Tanzania tutapata
watalii wengi kwasababu wenzetu
wa Marekani na Ulaya watataka
kwenda kutembea kupata hewa
safi na ndiyo maana tulitayarisha
filamu ya Royal Tour, waone vivutio
vyetu, amani na mazingira ya nchi
yetu na waje kwa wingi...na sasa tu-
namekubali chanjo na tumeondole-
wa katika orodha ya nchi zisizofaa
kutembelewa duniani, tunasisitiza
wafanyakazi sekta ya utalii wach-
ache ili kuwaondoa hofu wageni,”
alifafanua Rais Samia.

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe 20
mpaka 22 October, 2021, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

MASHARTI YA MNADA.

1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). Na
mnunuzi wa Gari au Container atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe
ndani ya siku 4 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 28 October, 2021 Saa 10:00
jioni. Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari au Generator litauzwa kwa
mshindi mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.

. Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC yanakubalika.

. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

. Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote
pamoja na kodi

. Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini.

7. Kila mtu anayesiriki mnada ni lazima kuvaa Barakoa na kunawa na maji

tiririka au Sanitaiza, Umbali wa mtu na mtu uzingatiwe.

116520302
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Kwa maelezo zaidi waone:
UNIVERSAL AUCTION CENTRE PLOT NO: 5 “E" LION STREET SINZA
Cell Number- +255 0754 284 926

Dar es salaam

E-mail: universalauction@hotmail.com
Insta:universalauctioncentre
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Fedha za UVIKO-19
utalii zionyeshe tija

SEKTA ya utalii imepata Sh. bilioni 90.2 za msaada wa kuka-
biliana na madhara ya UVIKO-19, kwa gjili ya kuleta mageuzi
na kuboresha vivutio vilivyopo na kuongeza vipya ili kupata
watalii wengi zaidi.

Athari za UVIKO-19 kwa sekta hiyo zimeonekana kwa saba-
bu hutegemea wageni kutoka Ulaya, Marekani, China, India
na kwingineko duniani. Ipo misimu yenye watalii wengi
zaidi, kuna kipindi cha msimu wa kati na wastani kulingana
na majira ya mwaka, lakini misimu ya utalii pia hutofautiana
kutoka ukanda mmoja wa nchi hadi mwingine.

Kwa Tanzania miezi ya kazi nyingi ni Juni, Julai, Agosti, Sep-
temba na Oktoba ambacho ni kipindi cha mafuriko ya watalii
na fedha nyingi hupatikana wakati huo.

Hivyo Sh. bilioni 71.9 zitakazotolewa kuboresha sekta ya
utalii ziwekezwe kwenye maeneo yaliyoathirika zaidi na
UVIKO-19, katika Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA), Mam-
laka za Usimamizi wa Wanyamapori (TAWA), ile ya Hifadhi ya
Eneo la Ngorongoro (NCAA) na Wakala wa Huduma za Misitu
Tanzania (TFS).

Tunashauri fedha hizi zitumiwe kukarabati barabara ka-
tika maeneo ya Hifadhi za Serengeti, Mkomazi, Tarangire,
Nyerere, Kilimanjaro, Saadani na Gombe, eneo la Hifadhi ya
Ngorongoro, misitu 10 ya hifadhi ya mazingira asilia.

Eneo jingine la kutizamwa ni kuweka mfumo wa kielek-
troniki, kukarabati viwanja vya ndege nane katika hifadhi za
taifa za Serengeti, Nyerere, Tarangire, Mkomazi, Saadani na
Katavi. Pia kujenga malango matano ya kupokelea wageni ka-
tika maeneo ya Likuyu Sekamaganga na Msolwa katika Hi-
fadhi za Nyerere, Mkomazi, Mapori ya Akiba ya Swagaswaga
na Kijereshi.

Tunaikumbusha serikali kuwa kilio cha kuharibika kwa
miundombinu kwenye baadhi ya maeneo yaliyohifadhiwa
kimekuwapo hasa nyakati za mvua, kiasi cha watalii kukwa-
ma au kushindwa kuvifikia baadhi ya vivutio, hivyo ujio wa
fedha hizi ni habari njema na wapenda utalii tunataka kuona
mabadiliko.

Kama alivyosema Rais Samia Suluhu Hassan, wiki iliyopita
wakati wa uzinduzi wa mpango wa maendeleo kwa ustawi
wa taifa na mapambano ya UVIKO-19, alitaka fedha hizo ku-
tumika kwa mujibu wa maelekezo huku akikemea uundaji
wa kamati kama namna ya kujipatia fedha hizo.

Watakaopewa majukumu kwa kutumia fedha hizo wa-
kumbuke kuwa wananchi wanachotaka ni kuona mabadiliko
kwamba sekta ya utalii irudi kwenye mstari na kutoa ajira,
kuwezesha mzunguko wa fedha na kuchagiza ukuaji wa
maeneo mengine, kwa kuwa fedha hizi ni mkopo ambao kila
Mtanzania anayeishi sasa na ambaye hajazaliwa atawajibika
kuzilipa.

Tunaamini na hatutarajii kuona fedha hizo zinatumika
kugharamia shughuli za uendeshaji zaidi badala ya kwenda
kwenye miradi na ambayo itaonekana.

Maeneo kama ni barabara zitengenezwe kwa ubora na
kupitika kwa kipindi chote cha mwaka na thamani halisi
ya fedha ionekane. Tunawakumbusha waliopewa jukumu
la kuisimamia sekta hiyo wakafanyakazi kwa uaminifu na
uadilifu ili Watanzania watakapolipa deni wajue zimefanya
kazi itakayowanufaisha wao na vizazi vijavyo.

Ni imani yetu kuimarika kwa sekta ya utalii na kuanza kuli-
ingizia taifa fedha ni manufaa kwa kila Mtanzania kwa kuwa
mbali na pato kuingia kwenye hazina na kugawanywa kwe-
nye bajeti kuu, mzunguko wa fedha na ajira kwenye vivutio
hivyo utainua maisha ya Watanzania.
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Isiishie kwenye juisi tu, TBS iangalie na tufaa

BAADHI ya bidhaa za matunda
kama juisi inayotokana na
matufaa au maepo imeelezwa
kuwa si salama kwa wanywaji
wake hatua inayosababisha
vinywaji hivyo kuondolewa
sokoni.

Juisi ya matufaa iliyokuwa
inazalishwa na kuuzwa kwe-
nye baadhi ya mataifa ya Kusini
mwa Afrika imeondolewa soko-
ni ikielezwa kuwa ina sumu iit-
wayo ‘patulin’, inayotokana na
fangasi wanaozalishwa ndani
ya matufaa yaliyojeruhiwa au
kuoza.

Kampuni inayozalisha ma-
tunda hayo inaeleza kuwa
iwapo  mteja  atakunywa
kinywaji hicho anaweza ku-
pata madhara kama kutapika,
kichefuchefu, kuvurugika tum-
bo na kuwa kwenye hatari za
kiafya.

Ukweli ni kwamba licha ya
Shirika la Viwango Nchini (TBS)
kueleza kuwa Tanzania haina
tatizo na uwapo wa juisi zenye
sumu ya patulin inayotokana
na fangasi, bado kuna haja ya
kuangalia matufaa yanayouzwa
sehemu mbalimbali nchini.

Kwa mfano matunda hayo
yamesambaa kila mkoa hapa
Tanzania. Yanauzwa karibu
kila mahali na pengine ni kama
njugu.

Wajasiriamali ~ wanayauza
pembeni ya barabara kubwa,
lakini yamejaa kwenye vituo
vingi vya mabasi vya mikoani
au vya ndani ya mikoa. Yana-
patikana kuanzia Mbezi hadi
Tunduma mkoani Mbeya.

Na si hivyo tu, kwa ujumla ni
tunda linalouzwa muda wote

hapa nchini na linalopatikana
misimu yote iwe kiangazi au
masika.

Kutokana na kugundua ku-
wepo tatizo kwenye juisi za
matufaa ni vyema serikali ku-
chukua hatua na kukagua na
kufahamu hali halisi ya matun-
da hayo.

Ni vyema kuyaangalia matu-
faa hayo yanatoka wapi? Ya-
naingiaje nchini kama taarifa
hizo hazipo. Yanahifadhiwa na
dawa gani na je muda wake wa
kuishi ni miezi mingapi yan-
apofikishwa sokoni ?

NI kwa sababu mengi ina-
vyoelekea wanaoyanunua ha-
wafuatilii taarifa za muda wa
matumizi yake.

Mamlaka ya TBS ina jukumu
la kuchunguza na kufahamu
kwa undani matunda hayo
ambayo wengi wanakula hata
bila kuyasafisha na kuwapa wa-
nanchi taarifa ili kulinda afya
Zao.

Kuna maswali mengi yanay-
oibuka kuhusu matufaa au
maepo yanayouzwa mitaani
hasa kuhusu suala la uhifadhi
wake, licha ya kupatikana kila
mahali watu wanafahamu yan-
ahifadhiwa wapi na kwa namna
gani? Je, wauzaji wanazingatia
utaalamu wa kuyatunza?

Maepo ni chakula ni vyema
kuyakagua na kufahamu hali
ya afya yake ili yasiwadhuru
walaji, lakini kufuatilia yana-
kotoka na kuangalia viwango
maana katika ushindani wa
kibiashara mengi yanaweza ku-
fanyika na kusababisha athari
ambazo hazikutegemewa.

Tanzania ni eneo ambalo

tatizo la njia za panya linavu-
ruga mtiririko wa biashara
hasa kwenye kuingiza bidhaa
za vyakula kama mafuta , ma-
tunda na ndege kama kuku,
mayai na vifaranga.

Kilichotokea kwenye juisi za
epo zinazouzwa kwenye soko
la Kusini mwa Africa (COME-
SA), kisiachwe kikapita bila
kukagua maepo yanayoliwa na
mamilioni ya Watanzania kila
siku.

Ufuatiliaji unahitajika kwa
sababu inawezekana wapo
wafanyabiashara ~ wanaouza
na kuyaingiza matunda hayo
nchini kwa njia wanazoziua
wenyewe.

Licha ya matunda hayo kuu-
zwa kwa bei ya juu, kuna men-
gine yanayouzwa baada ya bei
kupunguzwa na hata kufikia
nusu ya gharama, hayo hutokea
pale baadhi ya matunda hayo
yanapoanza kuharibika kama
kusinyaa na kuwa na vidonda.

Suala hilo lisichukuliwe kwa
wepesi ni vyema kuchunguza
na kuhakiki ubora ili kuwapa
wananchi matunda bora kulin-
da afya zao na kwa kuzingatia
kuwa ni heri kukinga kuliko
kuponya.

Ni wakati pia wananchi nao
kuwa makini kwa sababu wal-
iokunywa juisi za epo kwenye
soko la COMESA ambalo Tanza-
nia si mwanachama wakapata
madhara walitoa ripoti, hivyo
hata wanaokula matunda hayo
wanapoona kuna tatizo wasi-
che kuwapa maelezo wataal-
amu wa kufuatilia viwango na
afya za walaji ili kurahisi kazi ya
ufuatiliaji.
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B Faru kurejeshwa Hifadhi ya Mikumi

Waitwa kupata

msaada kisheria

Na Mary Geofrey

WANANCHI wa mkoa wa Dodoma na
mikoa jirani wametakiwa kushiriki katika
maonyesho ya Wiki ya Asasi za Kiraia
(AZAKI) ili kupata maarifa mbalimbali iki-
wamo msaada wa kisheria.

Maonyesho hayo yatakayoshirikisha
asasi zaidi ya 209 yanayotarajiwa kuanza
Oktoba 23 hadi 28 mwaka huu na
yatazinduliwa na Spika wa Bunge, Job
Ndugai.

Mwenyekiti wa Kamati ya Maandalizi
ya wiki hiyo ambaye ni Ofisa Mtendaji
Mkuu wa MKuu wa Legal Services Facility
(LSF), Lulu Ng'wanakilala, alisemna maonye-
sho hayo yatakuwa fursa nzuri ya
kushirikiana kati ya asasi za kiraia na
serikali

“Wananchi watapata fursa ya kuonana
na wataalamu mbalimbali wakiwamo wa
kisheria ili kutatuliwa matatizo yao na
kupatiwa msaada wa kisheria na hata fursa
za kiuchumi kutoka kwa wachumi wataka-
oshiriki,” alisema Lulu.

Alisema wiki hiyo itaenda sambamba na
maonyesho na utoaji wa tuzo kwa asasi
mbalimbali zilizofanya vizuri.

Alisema kauli mbiu katika maonyesho
hayo inasema ‘Azaki na Maendeleo’ ikiwa
na lengo la kuhakikisha mchango wa maen-
deleo ya Azaki unatambulika na kuwezesha
maendeleo ya nchi.

Naye Mkurugenzi wa Kituo cha Sheria
na Haki za Binadamu (LHRC), Anna Henga,
alitaja aina ya tuzo zitakazotolewa kuwa ni
kwa asasi zilizofanya vizuri katika kutatua
migogoro, zilizotetea haki za walemavu na
haki zao, athari za UVIKO-19 na ushirik-
ishaji jamii.

“Mashirikiano makubwa tunayoyapata
kutoka serikalini yametuwezesha kama
asasi kutoa mchango mkubwa kwa maen-
deleo ya jamii,” alisema Anna.

Aliiomba serikali kuendelea kutoa ush-
irikiano zaidi kwa asasi hizo kwa ajili ya
ustawi wa wananchi wake.

“Tunaomba wananchi washiriki kika-
milifu katika maonyesho haya kwa sababu
tutatoa msaada wa masuala mbalimbali.
Wiki nzima hii iwe sherehe kwetu ya kush-
irikiana na jamii katika masuala mbalimbali
yanayoendeshwa na Azaki hizi, “ alisema
Anna.

Naye Mtendaji Mkuu wa Foundation
for Civil Society (FSC), Francis Kiwanga,
alisema wakati wa maonyesho hayo wadau
watapata fursa ya kufanya majadiliano na
kuandaa maazimio ya kupeleka serikalini
kwa ajili ya maboresho ya mpango mkakati
wa maendeleo ya miaka mitano.

Alisema watatoa maoni na mapendekezo
kwa mambo ambayo yataonekana hayapo
katika mkakati huo.

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

HIFADHI ya Taifa ya Mikumi iliyopo
wilayani Kilosa, mkoani Morogoro, ina-
fanya utafiti wa faru ili kurudishwa ka-
tika hifadhi hiyo lengo kufikia wanyama
watano wakubwa maarufu duniani.

Hatua hiyo itawezesha kuongeza
idadi ya watalii wanaotembelea hifadhi
hiyo.

Akizungumza na waandishi wa
habari katika hifadhi hiyo, Kamish-
na Msaidizi wa Uhifadhi, Hifadhi ya
Taifa ya Mikumi, Mathew Mombo,
alisema kwa sasa wanyama maarufu
waliopo ni tembo, nyati, simba na chui
ambao wamekuwa kivutio cha wageni
wanaofika kutembelea hifadhi hiyo.

Alisema kuwa historia inaonyesha
awali faru walikuwapo katika hifadhi
hiyo miaka ya nyuma, hivyo wameamua
kufanya utafiti ili kuona uwezekana wa

mnyama huyo kurudishwa katika mae-
neo hayo.

“Sisi  kama  hifadhi tumeona
umuhimu wa kufanya utafiti mbalimba-
li wa kuhakikisha tunamrejesha faru na
hapa tutaweza kuitanga hifadhi zaidi na
wageni wetu kuona wanyama wote wa-
tano,” alisema kamishna huyo msaidizi.

Alisema kuwa kuwepo kwa faru
kutaweza kuitangaza Hifadhi ya Mi-
kumu zaidi na hivyo kuongeza idadi
ya watalii kutokana na kupatikana kwa
wanyama wote maarufu wakubwa.

Mombo, alisema faru ataka-
porejeshwa katika hifadhi hiyo ata-
jengewa uzio maalumu kwa ajili kuzoea
mazingira yaliyopo na baadaye ataachi-
wa.

Ofisa Mwandamizi na Mkuu wa
Kitengo cha Utalii katika Hifadhi hiyo,
Happiness Kiemi, alisema katika baa-
dhi ya hifadhi ikiwamo Serengeti na

Mkomazi wanyama maarufu watano
wanapatikana hivyo ni vyema wageni
wanaotembelea nao wakapata fursa ya
kumwona faru anapokuwa Hifadhi ya
Mikumi.

“Kwa sababu miaka ya nyuma Hifadhi
ya Taifa ya Mikumi ilikuwa ni moja kati
ya maeneo yaliyokuwa na faru ambaye
ni mnyama wa tano kukamisha idadi ya
wanyama wakubwa watano, hivyo kwa
sababu ilikuwa fursa hiyo basi itakuwa
sio mbaya tukianzisha mchakato wa ku-
kamilisha ili kufikia idadi ya wanyama
hao watano,” alisema.

Naye Ofisa Uhifadhi Mwandamizi,
Idara ya Sheria na Ulinzi Mkakati, Grey-
son Maro, alisema hifadhi imeimarisha
mipaka na kuwa salama na hakuna mtu
anayeingia katika hifadhi au kufanya
shughuli zozote kwenye mipaka bila
kuwa na kibali ili kuhakikisha wany-
ama wote wanakuwa salama.
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Mkuu wa Wilaya ya Temeke mkoani Dar es Salaam, Jokate Mwegelo, akikabidhi msaada wa rangi zenye thamani ya
Sh. milioni 15 zilizotolewa na Kampuni ya Coral Paints kwa Shule ya Msingi Kizinga iliyoko Mbagala Kizuiani katika
kuunga mkono juhudi za Rais Samia Suluhu Hassan kuboresha mazingira ya kufundishia. Kulia ni Mkuu wa Masoko
wa kampuni hiyo, Adam Kefa. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kikwazo kingin

Na Christina Mwakangale

WAKAZI wa Magomeni Kota
mkoani Dar es Salaam wameshind-
wa kuhamia kwenye makazi
mapya kutokana na kutokamilika
kwa ufungwaji wa Luku, huku ziki-
patikana 100 kati ya 644 zinazohi-
tajika kwenye kila kaya.

Mwenyekiti wa wakazi wa Ma-
gomeni Kota, George Abel, akizun-
gumza na Nipashe jana, baada ya
wakazi hao kufanya mkutano wao

juzi kujadili suala hilo, alisema
pamoja na kuahidiwa kuhamia
kwenye makazi hayo mwezi huu,
wamekuwa wakipokea majibu to-
fauti kila wanapofuatilia suala hilo.

Alisema  walichokibaini  ni
kwamba mita za luku ndio zina-
zokwamisha wakazi hao kuhamia
mapema, na kwamba mita zili-
zolipiwa TANESCO ni 106, huku
zikihitajika zaidi ya 600 kulingana
na idadi ya kaya, kutokana na kila
familia kutakiwa kuwa na Luku

yake.

“Ujenzi  umekamilika, ila
changamoto ni umeme, TANESCO
mmoja wetu alifuatilia na ika-
bainika mita zilizolipiwa na TBA
(Wakala wa Majengo) ni 106, hivyo
zaidi ya 500 hazijalipiwa,” alisema
George.

Alisema wanaiomba serikali
kufuatilia suala la wao kuhamia
makazi hayo, kutokana na sintofa-
hamu wanayoipata hivi sasa.

Mtendaji Mkuu waTBA, Daud

Kondoro, akizingumza na Nipashe
jana kuhusu suala hilo, alisema
yupo safarini na kwamba atalizun-
gumzia suala hilo, atakaporejea.

Septemba, mwaka huu, aliyeku-
wa Waziri wa Ujenzi na Uchukuzi,
Leonard Chamuriho, aliwahakik-
ishia wakazi hao 644 kwamba wa-
tahamia kwenye makazi mapya,
Oktoba mwaka huu.

Alisema wakazi hao watakaa
bila kutolipa kodi kwa miaka mi-
tano kama walivyoahidiwa na ali-

e makazi mapya Magomeni Kota

yekuwa Rais wa Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, Hayati Dk.
John Magufuli, akisema kwamba
makazi hayo yamekamilika kwa
asilimia 99 na kilichobaki ni ku-
funga umeme.

Aidha, Kaimu Mkuu wa TBA,
Said Mdeme alisema mradi huo
umekamilika kwa asilimia 99, na
kwamba kabla ya wakazi hao kuin-
gia katika vyumba hizo TBA itatoa
semina elekezi juu ya namna ya
kuishi katika majengo hayo.
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Watumishi 18,300
wahamia Dodoma

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu,
Sera, Bunge, Vijana, Ajira, Kazi na watu
wenye Ulemavu, Jenista Mhagama,
amesema watumishi wa umma 18,300
wamehamia Dodoma, huku zaidi ya Sh.
bilioni tisa zilizokuwa zikitumika kupanga
majengo Dar es Salaam zikiokolewa.

Mhagama aliyasema hayo jana jijini
hapa kwenye hafla ya kusaini mkataba wa
ujenzi wa majengo mawili ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu awamu ya pili utakaofanywa na
Mkandarasi kutoka Suma JKT na Mshauri
elekezi ni Chuo Kikuu cha Ardhi kwa
gharama ya Sh. bilioni 42.7.

Alisema tangu serikali ilivyotangaza
azma ya kuhamishia shughuli zake Do-
doma, Septemba 2016 hadi kufikia Juni
mwaka 2021, watumishi hao wamehamia
na Sh. bilioni 655.8 zimetumika kwa ajili
ya kuhamisha watumishi, kutengeneza
miundombinu ikiwamo kujenga majengo
23 ya wizara awamu ya kwanza.

Alisema hatua hiyo ya serikali imeokoa
zaidi ya Sh. bilioni tisa kwa kuacha kupan-
ga ofisi kadhaa za serikali katika majengo
yaliyopo Dar es Salaam.

“Kabla hatujasema thamani ya uokoaji
wa fedha kwenye maeneo mengine,

upangaji wa ofisi na shughuli nyingine
Dar es Salaam, tayari fedha hizo ziliokole-
wa kwasababu hapa Dodoma ofisi zinazo-
tumika ni za serikali na nyingi mmeona
tulijipanga vizuri, majengo yanayomiliki-
wa na taasisi za serikali tuliendelea kuy-
atumia,” alisema.

Aliongeza “Rais Samia alivyoingia ma-
darakani aliridhia mpango mkakati wa
ujenzi wa Mji wa Serikali awamu ya Pili,
tulifanya awamu ya kwanza tukajenga
majengo haya ilikuwa ni lazima kikosi kazi
chetu kilete mapendekezo ya mpango
mkakati wa ujenzi wa awamu ya pili wa
Mji wa Serikali.”

Alibainisha kuwa Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa, aliwasilisha mpango huo kwa
Rais Samia na kuridhia ujenzi huo kwa
awamu ya pili na utekelezaji wa bajeti
yake Sh. bilioni 600.84.

“Desemba mwaka huu Waziri Mkuu ata-
fanya kazi kubwa sana ya kuzindua kazi
hii kubwa kwa ujumla wake, mpango kazi
huu umegawanya kazi ya ujenzi wa ofisi
za majengo haya ya serikali kwa awamu
mbili, kwa bajeti ya mwaka 2021/22, Rais
ameridhia serikali kwenye bajeti yake itoe
Sh. bilioni 300 za kutekeleza kazi hii kwa
wizara zote na Ofisi ya Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, fedha itagawanywa mara

mbili yaani ya kujenga majengo ya seri-
kali na kutakuwa na fedha ya kutekeleza
uwapo wa huduma za miundombinu zi-
nazofanana na hadhi ya mji tunaokwenda
kuujenga,” alisema.

Alisema tayari wizara zingine zimesha-
saini mikataba ya ujenzi na zingine zi-
nakamilisha taratibu za manunuzi.

“Ofisi ya Waziri Mkuu itajenga majengo
mawili ya kisasa na kila jengo lina vionjo
vya tofauti na yataanzia ghorofa sita hadi
11, hakutakuwa na jengo lenye ghorofa
tano kushuka chini, sisi Ofisi ya Waziri
Mkuu tutakuwa na jengo la masuala ya
uratibu wa shughuli za serikali lenye
thamani ya Sh. bilioni 23.5 na tutakuwa na
ofisi ya kazi, ajira na watu wenye ulemavu
lenye thamani ya Sh. bilioni 19.2,” alisema.

Kuhusu ujenzi wa ofisi hiyo, Mhagama
alionya yasifanyike makosa yoyote yata-
kayokwenda kinyume na mwongozo wa
ujenzi huo (BOQ) na kusisitiza thamani ya
fedha isimamiwe ipasavyo.

Naye Katibu Mkuu wa Ofisi hiyo, Tixon
Nzunda, alisema ujenzi huo unafanyika
kwa miezi 16.

Aidha, alisema kati ya wizara 18 kati ya
24 zimekamilisha mchakato wa manunu-
zi na tatu zipo kwenye mchakato wa
mwisho.
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akiwa katika sherehe za kimila na wrashiriki wengine wa tambiko lililo-

dumu kwa siku kadhaa, liliwakutanisha watu mbalimbali ambalo hufanyika mara moja kila mwaka katika makazi yake,

Wataka
amani, umoja
kuiendeleza
Afrika

Na Mwandishi Wetu

MBUNGE wa Kalambo, Jose-
phat Kandege, amesema ume-
fika wakati kwa Bara la Afrika
kuungana kutafuta suluhisho
katika changamoto zinazolika-
bili ili kuleta amani, utulivu na
ujumuishwaji wa raia ili kufikia
malengo mbalimbali.

Kandege alisema hayo katika
mkutano wa siku moja ulio-
andaliwa kwa ushirikiano wa
Taasisi ya Amani na Mafunzo
va Migogoro (IPCS) na Taasisi
ya Amani Tanzania (TPF) na
kuhudhuriwa na washiriki
wengine zaidi ya 100 wakiwamo
wabunge, mawaziri wa zamani
wa mambo ya nje na mabalozi,
wataalamu, wasomi na vyama
vya Kiraia kutoka Tanzania, Ju-
muiya ya Afrika Mashariki (EAC)
na nchi za Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika (SADC) za
Comoros, Ghana, Kenya, Msum-
biji, Rwanda, Afrika Kusini na
Uganda.

Kaulimbiu ya mkutano huo
uliofanyika Dar es Salaam ili-
kuwa: “Utekelezaji wa Utafu-
taji wa Baada ya Covid-19: Je,
Azimio la Sahara Linawezaje
Kuchochea Utulivu na Ushiriki-
ano wa Afrika?”

Katika mkutano huo, Kandege
pia alisema raia katika nchi za
Afrika wanapaswa kuhakik-
ishiwa uhakika wa usalama wa
chakula.

Mintarafu urithi wa Hati ya
Casablanca na Hati ya Mababu
wa Kiafrika wakiwamo Julius
Nyerere (Tanzania) na Jomo
Kenyatta (Kenya), washiriki
walisisitiza umuhimu wa kuko-
mesha aina zote za kujitenga na
kuwa msimamo mkali ili ku-
fanikisha vipaumbele vya Afrika
kama utekelezaji wa Eneo la Bi-
ashara Huria la Afrika (AfCFTA)
na Malengo ya Ajenda ya 2063.

Kwa mujibu wa Kandege, nchi
za Afrika zinapaswa kukumba-
tia amani na kukuza biashara
itakayohakikisha kunakuwa na
idadi ya kutosha ya watu wa-
takaoshiriki kukuza maisha na
kukuza uchumi.

Mume taabani madai ya kuchomwa Kisu na mke

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKAZI wa Katunda, Manispaa
ya Shinyanga, Simon Robert
(43), amenusurika kifo baada
ya kudaiwa kuchomwa kisu na
mke wake Amina Hamis (32),
kichwani, tumboni na kumsaba-
bishia majeraha.

Kamanda wa Polisi mkoani
Shinyanga, George Kyando,
akitoa taarifa ya tukio kwa vy-
ombo vya habari, alisema lime-
tokea usiku wa kuamkia jana
majira ya saa saba.

Alisema chanzo cha tukio hilo
ni wivu wa kimapenzi na kwam-
ba wanandoa hao walianza

kugombana baada ya kutoam-
iniana kwenye mahusiano yao
na mwanamke huyo anadaiwa
kuchukua kisu na kumchoma
mwenzake kichwani na tum-
boni.

“Majeruhi amelazwa Kkatika
hospitali ya rufani mkoani Shin-
yanga akipatiwa matibabu na

hali yake ni mbaya sababu al-
ichomwa kisu sehemu mbaya za
kichwani na tumboni,” alisema
Kyando.

Alisema Jeshi la Polisi limam-
shikilia. mwanamke huyo kwa
tuhuma za kumchoma mume
wake na kisu na upelelezi ukika-
milika atafikishwa mahakamani

kujibu mashtaka yanayomka-
bili.

Katika hatua nyingine kaman-
da alitoa wito kwa wanandoa
wote, wajiepushe na masuala ya
wivu wa kimapenzi, kama wana
migogoro wakae wazungumze
badala ya kujichukulia sheria
mkononi.
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BN Elimu kwa mlipakodi yawakuna
wafanyabiashara wa Tunduma

Soko lilivyofunga
kiwanda cha chaki

Na Dinna Maningo, TARIME

KIWANDA cha chaki cha Victo-
ria kinachomilikiwa na kampuni
ya Arwa Investment kilichopo
wilayani Tarime, Mkoa wa Mara
kilichozinduliwa na aliyekuwa
Makamu wa Rais (sasa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia), Samia Suluhu Hassan, kime-
fungwa baada ya kukosa soko la
kuuza chaki mkoani humo.

Imeelezwa kuwa licha ya mkoa
wa Mara kuwa na shule nyingi
za msingi na sekondari na vyuo,
[akini hazinunui chaki zinazozal-
ishwa na kiwanda hicho badala
yake zinazonunuliwa ni za kutoka
mikoa mingine na nchi jirani ya
Kenya.

Meneja uzalishaji wa kiwanda
hicho, Magala Magembe, alisema
kuwa kitendo cha bidhaa za ndani
kutonunuliwa kunarudisha nyuma
jitihada za wawekezaji wa ndani
kwa kuwa watu wengi hawap-
endi kununua bidhaa za kwao na
kukimbilia zile za nje.

“Kiwanda kilianza uzalishaji
2017, tuna miezi sita sasa ki-
wanda kimesimama uzalishaji kwa
sababu chaki hazinunuliwi.

Jamii Forums
yatunuku
washindi wa
vandishi

Na Mwandishi Wetu

ASASI va kiraia ya Jamii Forums
imewazawadia fedha taslimu Sh.
milioni 10, kompyuta mpakato na
simu janja watumiaji wa mtandao
wao 10 walioandika taarifa za ku-
saidia jamii kufanya mabadiliko.

Akizungumza mwishoni mwa
wiki wakati wa utoaji wa tunzo
Mtendaji wa Jamii Forums Max-
ence Melo, alisema mashindano
hayo yalianza Julai 14, mwaka huu
na kufungwa Septemba 30, mwaka
huu.

Alisema walipokea jumla ya
wanachama 1,509 walishiriki na
kuandika maandiko 1,539, lengo
likiwa ni kuibua taarifa mpya na
za kuisaidia jamii na serikali ku-
fanya mabadiliko.

Katika mashindano hayo mshin-
di wa kwanza alikuwa Golder
Mmari aliyejipatia Sh. milioni 5, wa
pili ni Shija Masele aliyejipatia Sh.
milioni 3 na wa tatu Elibariki Muna
aliyejipatia Sh. milioni 2.

Washindi wengine ni Shabani
Guo alijipatia kompyuta mpakato
na Lyambogo Malembo alijipatia
simu janja.

Aidha, Jamii Forums ilitoa tuzo
va heshima kwa Mzee Moham-
ed Said, mwanachama hai wa
mtandao huo ambaye pamoja na
mambo mengine amekuwa mstari
wa mbele.

Na Mwandishi Wetu,
SONGEA
AFANYABI-
ASHARA wa
mjini Songea
mkoani Ruvuma

wameipongeza Mamlaka ya
Mapato (TRA) kwa kufanya
kampeni ya elimu kwa mlipako-
di mkoani humo, wakisifu sasa
kuwapo mabadiliko makubwa
ndani ya mamlaka hiyo kulin-
ganishwa na awali.
Wakizungumza wakati wa
kampeni hiyo inayoendelea
mkoani humo, wafanyabiashara
hao walisema jana kuwa mbali
na TRA kuwafikia na kuwapatia
elimu ya kodi, kuna maboresho
makubwa yamefanyika kwenye
mifumo ya ulipaji kodi, suala
ambalo limeondoa usumbufu

kwa walipakodi.

“Mwanzoni mfanyabiashara
alikuwa akichelewa kulipa kodi,
TRA walikuwa wanakuja na ku-
funga maduka, lakini kwa sasa
wameboresha mifumo yao kiasi
kwamba tunakumbushwa kwa
meseji kwenye simu zetu za
mkononi na bado wanatufuata
kutupatia elimu na kutukumbu-
sha kulipa kodi kwa wakati, kwa
kweli TRA wanastahili pongezi,”
alisema Chasiko Mhagama,
mfanyabiashara wa mjini Son-
gea.

Mfanyabiashara anayejishu-
ghulisha na ufuaji nguo kwa ku-
tumia mashine, Advera Kataba-
ruki, alieleza kuwa, kampeni
ya elimu kwa mlipakodi im-
ewasaidia kujua mambo mengi
waliyokuwa hawayajui, akitolea
mfano utunzaji wa kumbukum-

bu za biashara, matumizi sahihi
ya mashine za EFD pamoja na
umuhimu wa kulipa kodi.

“Kampeni hii ya elimu kwa
mlipakodi imetufunza mambo
mengi sana ambayo tulikuwa
hatuyajui kama vile jinsi ya ku-
tunza kumbukumbu zetu za bi-
ashara, kutoa risiti sahihi za EFD
kwa wateja wetu na sisi kudai
risiti tunapokwenda kununua
bidhaa kwa wafanyabiashara
wakubwa ikiwa ni pamoja na
kutukumbusha  kulipa  kodi
kwa wakati,” alisema Kataba-
ruki.

Mfanyabiashara wa vitam-
baa, Klasa Chengula, alisema
amefurahia elimu aliyoipata na
kuipongeza TRA kwa kubadilika
tofauti na zamani walikuwa wa-
nawaogopa maofisa wa mam-
laka hiyo kwa kutokuwa na uka-

ribu na walipakodi wao.

“Kiukweli maofisa wa TRA
wamejirekebisha sana tofauti
na mara ya kwanza ilikuwa
ukipigiwa simu unaitwa TRA
tulikuwa tunapata mawazo
kweli, lakini hivi sasa TRA haio-
gopeki na wamekuwa marafiki
kiasi kwamba wamepita kutupa
elimu nzuri ya kodi wala hatu-
jajificha wala kufunga maduka,”
alisema Chengula.

Kampeni ya elimu kwa mli-
pakodi mkoani Ruvuma inaen-
delea kufanyika katika maeneo
mbalimbali ya mkoani humo na
walipakodi wanaelimishwa juu
ya haki na wajibu wao, utunzaji
wa kumbukumbu za biashara,
umuhimu wa kulipa kodi kwa
wakati pamoja na kutoa risiti
stahiki za EFD kila wanapouza
bidhaa.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Abdallah Ulega, akieleza ubora wa dagaa wa Kigoma alipotembelea mwalo wa Katonga ulioko mkoani
Kigoma kuangalia namna wavuvi wanavyokausha dagaa katika vichanja. PICHA: MBARAKA KAMBONA

Kituo kupambana na ukatili kijinsia kujengwa

Na Shaban Njia,
KAHAMA

SHIRIKA lisilo la kiserikali la
Kiwohede, linatarajia kujenga
kituo cha pamoja cha kuhu-
dumia waathirika wa ukatili wa
kijinsia chenye thamani ya Sh.
milioni 95 katika Kata ya Buga-
rama, Halmashauri ya Msalala
mkoani Shinyanga.

Hatua hiyo ni sehemu ya ku-
pambana na ukatili wa kijinsia
kwa wanawake na watoto wa-
dogo.

Shirika  hilo linatekeleza
mradi wa kuwezesha usawa wa
kijinsia kwa wasichana balehe
na kinamama vijana katika kata
za Bugarama, Shilela na Kata ya
Lunguya mkoani Shinyanga na
Halmashauri ya Ikungi mkoani

Singida kwa ufadhili wa UNFPA,
UN-Women na KOICA.
Mkurugenzi wa shirika hilo,
Justa Mwaituka, aliyaeleza hayo
wakati akizungumza na vy-
ombo vya habari ofisini kwake
ambapo alisema kuwa, mpaka
mradi huo unakamilika mwaka-
ni watakuwa wameshawafikia
na kuwahudumia wasichina
balehe na wanawake vijana 450.
Alisema kuwa, kituo hicho
kitakapokamilika kitakuwa na
ofisi ya dawati la kijinsia, afya,
ustawi wa jamii, Kamati ya
Mtakuwwa ngazi ya kata pamo-
ja na ofisi ya msaada wa kishe-
ria ili linapokea kesi kuripotiwa
katika kituo hicho iweze kupati-
wa ufumbuzi kwa haraka zaidi.
Aidha Mwaituka alisema
kuwa, fedha kwa ajili ya ujenzi

wa kituo hicho zimeshatikana
na wanatarajia kuanza kazi hiyo
muda wowote kuanzia sasa, na
kwamba wanasubiri utaratibu
na miongozo kutoka ofisi ya
Mkurugenzi Mtendaji wa Hali-
mashauri ya Masalala.

Pia alisema kuwa Kiwohede
imeamua kujenga kituo hicho
ili kitumike kwa ajili ya kutolea
elimu ya madhara ya ukatili na
unyanyasaji wa kijinsia kwenye
maeneo ya mradi pamoja na
kutumika kuwawezesha wa-
nawake na watoto wa kike kiu-
chumi pamoja na kuwawezesha
stadi mbalimbali za maisha.

Mmoja wa wakazi wa Buga-
rama, Kwandu Bundala, alisema
kuwa, uwepo wa kituo hicho
utasaidia kupunguza matukio
ya unyanyasaji wa kijinsia kwa

wanawake na watoto kwenye
maeneo yao kwa kuwa wataku-
wa na sehemu ya kukimbilia
kwa ajili ya kupata msaada wa
kisheria. Kwa upande wake,
Paul Nkandi, alisema wanao-
fanyiwa vitendo vya kikatili wa-
nalazimika kutembea umbali
wa kilometa 20 kutoka Kata ya
Bugarama hadi makao makuu
ya halmashauri kwenda kushta-
ki, na kwamba kitakapokami-
lika kituo hicho kitasaidia kuon-
doa adha hiyo.

Naye Ester Mabula, alisema
kuna familia ambazo kinababa
wamekuwa wakifanyiwa viten-
do vya kikatili na wake zao hasa
kwa kunyimwa unyumba na
kutelekezwa watoto hivyo nao
watajitokeza kwa wingi kupata
suluhu ya ndoa zao.
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ALAT vaahidi kutatua kero
uhaba watumishi s/mitaa

Na Restuta Damian,
BUKOBA

WENYEKITI wa

Jumuiya ya Ta-

wala za Mikoa

nchini  (ALAT),

Murshid Ngeze, ameahidi

kutatua kero za uhaba wa

watumishi kwa ngazi ya seri-

kali za mitaa ili kusaidia usi-

mamizi wa miradi ya maen-
deleo.

Akizungumza na Nipashe

kuhusu vipaumbele atakavy-

oshughulikia ili kuondoa
matatizo yanayobainika
wakati wa ukaguzi wa miradi
ya maendeleo.

Ngeze alisema katika mae-
neo yanayotekelezwa mi-
radi ya wananchi hushindwa
kukamilika kwa wakati na
kuonekana kuwa na upun-
gufu sababu ikiwa ni ukosefu
wa watumishi katika eneo

husika.
“Kuna baadhi ya hal-
mashauri hazina Watend

wangeweza kusimamia mi-
radi inayotekelezwa ngazi
wataalamu kuangalia na ku-
tolea taarifa ya maendeleo,”
alisema Ngeze.

Alisema wasimamizi wa-
naokuwa wamepewa mi-
radi hiyo siyo wataalamu wa
jambo husika na hushindwa
kufanya manunuzi sahihi ya
vifaa.

“Nitolee mfano katika
Halmashauri ya Wilaya ya
Bukoba wahandisi walioku-

wapo baada ya kuundwa
kwa Wakala wa Bara-
bara Mijini na Vijiji
(TARURA), walienda huko,
hao ndiyo wangeweza
kutembelea  miradi  ya
miundombinu inayotekele-
zwa na kubaini upungufu
unaotokea,” alisema Ngeze.

Alisema hali hiyo inafanya
shughuli nyingi katika sekta
ya miundombinu katika hal-
mashauri kutokidhi vigezo
vya gharama inayokuwa im-
etolewa na serikali.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa Rais, Muungano na Mazingira, Hamad Chande, akizungumza katika moja ya mikutano ya
Kamati ya Mawaziri 8 wa Wizara za Kisekta kuhusu utatuzi wa migogoro ya matumizi ya ardhi mwishoni mwa wiki. PICHA:

MUNIR SHEMWETA

Wakimbilia CCM iwasaidie kupata ardhi

Na Renatus Masuguliko,
CHATO
WAKAZI  zaidi ya 1,000

wanaoishi maeneo jirani na
msitu wa hifadhi katika Ki-
jiji cha Nyalutefye wilayani
Chato mkoani Geita, wam-
ekiomba Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) wilayani humo
kuwasaidia wasikamatwe na
kuharibiwa mazao yao.
Wananchi hao wa-
nakamatwa mara kwa mara
kwa madai kwamba wana-
fanya shughuli zao katika
maeneo ya msitu wa hifadhi.
Wakizungumzia hali
hiyo, baadhi ya wawakili-
shi wa wananchi hao wame-
dai kwamba wamekuwa
wakifukuzwa na kukamat-

wa huku mazao yao yakihar-
ibiwa.

Walisema waliomba seri-
kali kuwapatia eneo hilo ili
walitumie kwa shughuli za
kibinadamu ikiwamo kulima
na kuishi lakini bado hawa-
jajibiwa.

Mmoja wa wananchi hao,
Sunani Juma, ni miongoni
mwa wananchi wanaokumb-
wa kadhia hiyo ya kukamat-
wa mara kwa mara katika
maeneo hayo.

Alisema Wakala wa Hu-
duma ya Misitu (TFS), wame-
kuwa wakifanya doria katika
maeneo hayo na kuwakama-
ta kwa madai ya kuingia se-
hemu zilizokatazwa.

Mwananchi mwingine,
Simon Nyerere, alisema

alianza kulima katika eneo
hilo miaka mitano iliyopita
baada ya serkali kufungua
milango ya maeneo yali-
yoharibiwa na shughuli za
kibinadamu na kupoteza
sifa ya kuendelea kuwa hifa-
dhi.

Alisema aliyekuwa Diwani
wa Buziku, Joseph Magoma,
aliomba eneo hilo kupewa
wananchi hao kwa aqjili ya
shughuli za kibinadamu, la-
kini hadi sasa majibu bado
hayajatolewa.

Aliomba timu ya mawaziri
8 inayozunguka nchi nzima
kutatua migogoro ya ardhi
die waweze kuendesha mai-
sha yao.

Kwa upande wake, Mwe-

nyekiti wa CCM wilayani
Chato, Raphel Masambo,
aliwaomba wananchi hao
kuwa watulivu wakati suala
lao likishughulikiwa kwani
chama kinalitambua.

Aliwasisitiza wananchi hao
kuendelea kulinda mazin-
gira wakati wakisubiria ma-
tokeo ya kamati ya mawaziri
hao waliotumwa kutembe-
lea maeneo yeye migogoro
kama yao.

Mwakilishi wa TFS Kanda
ya Mwanza, Chrisman Jo-
seph, alisema wananchi
wenye uhitaji wa ardhi wa-
natakiwa kutuma maombi
kwa mamlaka zinazohusika
kabla hawajaanza kufanya
shughuli yoyote ndani ya hi-
fadhi.

Vodacom yajizatiti
ugawaiji wa gawio

Na Maulid Mmbaga

KAMPUNI ya Vodacom imesema imeweka
mikakati ya kupata faida ili kutoa gawio kwa
wanahisa katika mwaka huu wa fedha.

Hatua hiyo inatokana na kupata hasara ya
zaidi ya Sh. bilioni 30 mwaka uliopita. Kuto-
kana na hasara hiyo, ilishindwa kutoa gawio
kwa wanahisa wake.

Akizungumza mvvishoni mwa Wiki vvakati
Dar es Salaam, Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa Vodacom, Jaji Mstaafu Thomas
Mihayo, alisema hasara hiyo ilisababishwa na
changamoto mbalimbali ikiwamo UVIKO-19.

Alisema kutoa gawio kwa kampuni ambazo
zimeorodheshwa katika soko la hisa kwao ni
kipaumbele, lakini moja va vitu vilivyoikwa-
misha kampuni hiyo ni utaratibu wa kusajili
laini kwa alama za vidole ambao ulipunguza
wateja wa Vodacom zaidi ya milioni 2 na
Kusababisha kupata hasara kwa zaidi ya
asilimia 5.7.

Alibainisha kuwa katika uwasilishaji, ma-
pato ya huduma yaliyoripotiwa ni Sh. bilioni
966 ikiwa ni chini ya asilimia 5.7 ikilingan-
ishwa na mwaka uliopita.

Viashiria vingine vilivyoripotiwa ni Sh.
bilioni 356.8 katika mapato ya M-Pesa na Sh.
bilioni 186.9 katika mapato ya data, yali-
yoongezeka kwa asilimia 3.3.

“Tutafanya kila linalowezekana chini ya
sheria ili mwaka huu wanahisa wapate gawio,
hatuwezi kusema lazima kwa kuwa hatujui
ya mbeleni, lakini tumeanza kuona ishara
ya matumaini. Mtu kama alikuwa anatumia
mashine mbili za kupumulia moja ikiondole-
wa unashukuru.

“Hakuna kampuni isiyopenda kutoa gawio,
uamuzi wa kutotoa gawio ni jambo zito
ambalo linamuuma Kila mtu ukifikiwa watu
hawalali kwakuwa ni kinyime na matarajio ya
wanahisa, lakini wameridhia katika mkutano
mkuu kwa kuwa imefanyika hivyo ili kam-
puni iendelee kustawi,” alisema Jaji Mihayo.

Aidha, aliongeza kuwa wanahisa wameafiki
agenda zote za mkutano mkuu ikiwamo
yva kumwajiri Mkurugenzi Mtendaji Mpya,
kuwaongezea muda baadhi ya watendaji na
wamekubaliana kuwa ifikapo mwezi Novem-
ba mwaka huu, wataangalia mwenendo wa
biashara ya kampuni hiyo na taarifa itatole-
wa kwa wanahisa kwamba wanakwendaje.

Aidha, kuhusu tozo mpya zilizoanzishwa
na serikali katika mwaka huu wa fedha ni
mojawapo ya sababu nyingine iliyotikisa
biashara, kwani watu wengi wamepunguza
kutuma fedha kwa njia ya mtandao na badala
yake wanatumia njia mbadala.

“Kusema kweli tozo zimeathiri biashara
baadhi ya watu wameacha kutuma fedha kwa
njia ya mtandao nikiwemo mimi mwenyewe
ila tunashukuru baada ya serikali kuingilia
kati na kupunguza kama asilimia 30 lakini
tunaangalia mahesabu bado haijaleta utofauti
mkubwa.

“Tunaishukuru serikali kwa kuona kuwa
bado iko tayari kutusikiliza kwani imetuam-
bia tuendelee kupeleka maoni yatakayosa-
idia kuona ni namna gani bora ya kuifanyia
marekebisho sheria hiyo,” alisema Jaji Mi-
hayo.

Naye Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni
hiyo, ambaye anamaliza muda wake mwis-
honi mwa mwezi huu, Hisham Hendi aliush-
ukuru uongozi pamoja na wadau mbalimbali
wa kampuni hiyo alioshirikiana nao katika
kipindi chake chote huku akiwatakia utendaji
kazi mwema.
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Ubaridi wa ‘la nina’ na joto kali

vinavyokimbiza mvua za vuli

’A baadhi ya mikoa ya

Bara na Visiwani hiki ndi-

cho kipindi cha mvua za

vuli kinachoanza mara

nyingi Oktoba hadi Desemba, lakini

inavyoelekea mwaka huu ukame
unanukia.

Viashiria vinavyotolewa na
Mamlaka Hali ya Hewa (TMA) mwezi
mwaka huu, vinawataka wananchi
kuchukua tahadhari.

TMA inasema viashiria vina-
vyoonekana kwa asilimia kubwa
vinaashiria kuwa mvua zitakuwa
za chini ya wastani na maeneo
mengi yatakuwa na ukame ikitaja
mikoa ya Kagera, Geita, Mwanza,
Shinyanga, Simiyu, Mara na kaska-
zini ya Kigoma wilaya za Kibondo
na Kakonko.

Aidha, ukame unanukia katika
mikoa ya Arusha, Kilimanjaro,
Manyara, Pwani ya Kaskazini, kisiwa
cha Mafia, Unguja, Pemba, Tanga na
Dar e Salaam, anasema Mkurugenzi
wa Huduma za Utabiri wa Hali ya
Hewa (TMA), Dk. Hamza Kabelwa.

Akizungumza na gazeti hili baada
ya kutoa utabiri huo mwezi uliopita,
anawahimiza wakazi wa mikoa ita-
kayoathirika kuchukua tahadhari na
kufuata ushauri wa wataalamu kul-
ingana na madhara ya ukame katika
maeneo yao.

“Huu ni utabiri ambao TMA
tumefuatilia vyanzo vyetu na kuona
viashiria vya kuwapo kwa ukame,
kama wataalamu tunatoa ushauri
wetu, lakini kuna ushauri wa sekta
mbalimbali kwenda kwa wananchi,”
anasema Kabelwa.

Anaungwa mkono na Mkurugenzi
wa Idara ya Utafiti na Matumizi ya
Hali ya Hewa wa TMA, Dk. Ladislaus
Chang’a, anayezikumbusha kamati

Ey

Ukame na vumbi

ni shida inayoikumba mikoa mingi nchini kutokana na kuwapo upepo mkali

mwaka huu, pamoja na kuchelewa mvua za vuli. PICHA: MTANDAO

za maafa za mikoa hiyo kuchukua
tahadhari za athari  zinazotarajiwa
kutokea.

“Utabiri huu kabla ya kuutoa tuli-
kutana na wadau wa  sekta mbal-
imbali wakiwamo wanaoshughu-
likia maafalengo ni kuwapaushauri
ambao watautumia na kuwapa
Watanzania katika maeneo ambayo
tunaona kutakuwa na mvua ndogo
za kufika mpaka chini ya wastani,”
anasema Dk. Changa.

Akizungumzia mwenendo wa
mifumo ya hali ya hewa ambavyo
TMA imeona kabla ya kutoa utabiri,
Mkurugenzi wa Huduma za Utabiri,
Dk. Kabelwa anasema katika mifumo
hiyo kumeonekana uwezekano wa
kuwapo kwa joto la bahari la wastani
katika eneo la magharibi mwa

Bahari ya Hindi na joto la bahari la
juu ya wastani linatarajiwa eneo la
mashariki mwa bahari hiyo.

Hali hii inatarajiwa kusababisha
upungufu wa upepo wenye unyevu
kuelekea katika maeneo ya pwani
ya Tanzania.

Aidha, joto la bahari la juu ya
kiwango cha wastani hadi juu ya
wastani linatarajiwa katika bahari ya
Atlantiki karibu na pwani ya Angola,
hali inayotarajiwa kupunguza
msukumo wa upepo wenye unyevu
kutoka misitu ya Congo kuingia Tan-
zania.

“Eneo la kati la kitropikali katika
Bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuwa
na joto la chini ya wastani, linaloa-
shiria kawepo kwa ‘La Nina’ (ubaridi
mkali baharini), utakaochangia

upungufu wa mvua katika maeneo
yanayopata misimu miwili ya mvua
kwa mwaka,” anasema Kabelwa.
“Sasa viashiria hivi vinaonyesha
kwetu hatutakuwa na mvua au
zitakuwa za wastani mpaka chini ya
wastani na kwa baadhi ya maeneo
yatakuwa na vipindi vikubwa vya
ukame,” anaongezea Dk. Kabelwa.

USHAURI KWA UMMA

Dokta Kabelwa anasema kuwapo
kwa ukame kutaathiri sekta mbal-
imbali zikiwa kilimo, nishati na maji,
mifugo na uvuvi, afya na biashara.

“Kwa mfano kwenye kilimo
tunategemea maeneo mengi yat-
akuwa makame na ardhi kukosa
unyevu, hivyo kutakuwa na shida
kwenye kilimo, hapa tumeshauri

wakulima walime mazao yanayos-
tahimili ukame na kufuata ushauari
wa wataalamu wa kilimo.

“Lakini pia kwenye sekta ya afya
kutokana na kukosekana kwa maji
safi na salama kuna uwezekano wa
kutokea mlipuko wa magonjwa,
hapa tunawashauri watalaam wa
afya kuchukua tahadhari kupun-
guza athari hasi ikiwa ni  pamoja
na kuhimiza wananchi kuchemsha
au kutibu maji kabla ya kuyatumia,
kunywa maji ya kutosha kuepuka
upungufu wa maji mwilini,” anasema
Dk. Kabelwa.

Kwenye  nishati, anakumbu-
sha kuwapo na upungufu wa maji
kwenye vyanzo vya nishati hususani
mabwawa ya kuazalisha umeme
hivyo kunaweza kukatokea uhaba
kwenye mitambo inayotegemea maji.

“Mwaka 2005 kulitokea ukame
ndivyo tunavyotarajia mwaka huu,
kulikuwa na uhaba wa nishati pia
hivyo sekta hii inapaswa kuchukua
tahadhari mapema kuepusha mata-
tizo “ anasema Dk. Kabelwa.

Anaeleza kuwa kamati za maafa
katika kila mkoa kama zilivyopewa
nguvu na sheria mpya, zinapaswa
kuanza kuchukua tahadhari mapema
na kuwashauri wananchi wa mikoa
itakayoathirika njia sahihi za kukabili-
ana na ukame unaotazamiwa.

Sheria mpya ya maafa imewapa
mamlaka Makatibu Tawala wa Mikoa
kuratibu na kushughulikia maafa
yote yanayotokea.

Kuonyesha utabiri wa TMA
umewafikia  viongozi mikoani,
Katibu Tawala wa Mkoa wa Kagera
ambao ni miongoni mwa maeneo
yanayotarajiwa kuwa na mvua za
wastani mpaka chini ya wastani,
Profesa Faustine Kamuzora,
anasema wameanza kuzifanyia
kazi taarifa ya TM za uwezekano
wa kutokea kwa ukame na kwamba
ipo mikakati ambayo tumeiweka
kama mkoa,” anasema Profesa
Kamuzora.

Vipindi hivyo vya mvua za
vuli vinatarajiwa kuanza kwenye
maeneo mengi yanayopata mvua
hizo kuanzia wiki ya tatu ya Oktoba
na kumalizika katikati ya Desemba.
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NA REUBENI LUMBAGALA, DODOMA
UDSM NA AJIRA ZA WAHITIMU

Mkoa kwa mkoa kuwaondoa gizani,
changamoto zinavyogeuzwa fursa

PATIKANAJI ajira kwa

wahitimu na vijana kwa

ujumla ni changamoto

inayozikabili karibu
familia zote, watoto wamemaliza
shule za msingi, vyuo vya kati na
vikuu lakini hawana cha kufanya.
Hawaajiriki wala hawawezi kujia-
jiri.

Licha ya kwamba ni shauku
ya wanafunzi wa ngazi zote
kuanzia shule za msingi hadi
vyuo vikuu kupata kazi baada
ya kuhitimu masomo ili kuende-
sha maisha yao, uwezekano huo
unazidi kupungua.

Ukosefu wa mafunzo na ujuzi
stahiki kwa wahitimu unatajwa
kuwa ni moja ya kikwazo kinachok-
wamisha upatikanaji wa kazi baada
ya kuhitimu.

Kutokana na hali hiyo seri-
kali inazielekeza taasisi za elimu
kubuni njia mbadala za kukabiliana
na changamoto ya ukosefu wa ajira
kwa kuandaa mafunzo kwa wahit-
imu ili yawe nyenzo ya kuwasaidia
wahitimu kuajiriwa au kujiajiri.

Katika kutimiza azma hiyo Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM)
kimeandaa mafunzo ya ujasiri-
amali kwa wahitimu wa vyuo vya
elimu ya juu yenye kaulimbiu,
“badili changamoto kuwa fursa”
ili kuwajengea uwezo wahitimu
kukabiliana na tatizo la kukosa
ajira baada ya kuhitimu masomo
yao vyuoni.

Mafunzo hayo ya ujasiriamali
yameanza kutolewa kwa baadhi ya
mikoa na kwa ujumla yataifikia
mikoa 10 ya Bara na Zanzibar na
wanufaika ni vijana wahitimu
wa Dar es Salaam, Morogoro,
Mtwara, Tanga, Dodoma, Kigoma,
Mjini Magharibi, Geita, Kilimanjaro
na Njombe.

Kila mkoa ukiwa na ratiba
yake ya mafunzo na lengo kuu
la kunolewa vijana haoni  kuwa-
patia uelewa, taarifa, maarifa,
ujuzi na uwezo wa kuainisha fursa
zinazowazunguka ili wazione
na wazitumie fusa hizo ikiwa ni
pamoja na  kuanzisha biashara,
kilimo, uvuvi, ubunifu, teknolo-
jla  na ufugaji ili kutoa ajira kwa
wengine na hivyo kuboresha
maisha ya jamii kwa ujumla.

Aidha, mafunzo hayo yana
malengo mahususi kama vile,
kujenga uwezo na tabia ya kutumia
taaluma zao kutambua matatizo,
changamoto na fursa za maende-
leo kama za kibiashara.

Kukutana na kujifunza kutoka
kwa wajasiriamali wazoefu wanao-
toka kwenye sekta mbalimbali.
Vilevile, kutengeneza mipango
ya biashara ambayo itawasaidia
kutafuta mitaji na pia kuwaun-
ganisha na vijana wenye mawazo
bora ya kijasiriamali na watoa
huduma za kifedha, kiteknolojia
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Wahitimu wa Chuo Kikuu cha Ushirika Moshi (MoCU), wakiwa katika mahafali yao. PICHA: MTANDAO.

na uatamizi.

Walengwa ni vijana wahitimu
wa vyuo vya elimu ya juu kuanzia
diploma wenye nia ya kujiajiri na
kukabiliana na changamoto za
ukosefu wa ajira zilizo mbele yao.

Mafunzo hayo yatatolewa katika
makundi yawatu wasiozidi 50 kwa
darasa kila mkoa na watafunzwa
bila kugharamia chochote, lakini
kwa wahitimu kutoka mikoa ya
mbali watajigharamia usafiri wa
kwenda na kurudi pamoja na
malazi.

Baadhi ya mikoa kama Dar
es Salaam, Morogoro,
Mtwara na Tanga mafunzo yal-
ishaanza yakitarajiwa kumalizika
Alhamisi wiki hii  Oktoba 14.

Kuanzia wiki ijayo Oktoba 18 hadi
21 wahitimuwamikoaya Dodoma,
Mjini Magharibi watafikiwa na
mafunzo wakati awamuya mwisho
itaelekea  Geita Oktoba 20 hadi
28 ikifuatiwa na  Kilimanjaro na
Njombe mafunzo yatakayokami-
lika mwisho wa mwezi wa Oktoba.

Kimsingi mkakati huu wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam wa kutoa
mafunzo ya ujasiriamali kwa wahit-
imu wa vyuo vya elimu ya juu

Mafunzo ya utengen-
ezaji wa mipango ya
biashara (business
plan) ni muhimu kwa
dunia ya sasa, kuto-
kana na kuwapo kwa
baadhi ya watu, ma-
shirika na taasisi zina-
zohitaji kutengenezewa
mipango ya biasharaili
waweze kuiweka katika
utekelezaji.

utawawezesha na kuwafanikisha
katika kupambana na changamoto
ya ajira na hatimaye kusaidia jiti-
hada za nchi za kujiletea maende-
leo.

Wahitimu watakapojengewa
uwezo wa kujua namna bora ya
kutumia taaluma zao na vipaji
vyao katika kukamata fursa za kibi-
ashara wapanue wigo wa ajira na
hata kuajiri vijana wenzao.

Mafunzo ya utengenezaji wa
mipango ya biashara (business
plan) ni muhimu kwa dunia
ya sasa, kutokana na kuwapo
kwa baadhi ya watu, mashirika na
taasisi zinazohitaji kutengenezewa
mipango ya biashara ili waweze
kuiweka katika utekelezaji.

Hivyo basi, kama wahitimu
watapewa mafunzo na ujuzi wa
namna bora ya utengenezaji wa
mipango ya biashara, watapata
soko la kuuza mipango hiyo na
hatimaye kujiingizia fedha.

Ikumbukwe kuwa sekta binafsi
ndiyo injini ya maendeleo ya
uchumi wa nchi na kutokana na
ufinyu wa nafasi za ajira serikalini,
ni muhimu serikali kutekeleza
mikakati ya kuiwezesha sekta

binafsi hasa kuweka mazingira
bora na rafiki ya ufanyaji biashara
na shughuli za uwekezaji na hivyo
kupanua soko la ajira kwa wahit-
imu na vijana wa Tanzania hasa
hao waliofunzwa na wengine
wengi.

Ni wakati muafaka sasa kwa
Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia kufanyia kazi map-
endekezo ya wadau mbalim-
bali kuhusu haja ya kuhuisha
mitaala ya elimu ili kuwajengea
uwezo wanafunzi kupata ujuzi na
mafunzo wakiwa shuleni na vyuoni
na si kusubiri mpaka wakihitimu.

Hili likifanyika, litapunguza kwa
kiasi kikubwa tatizo la ukosefu wa
ajira kwa wahitimu na vijana. Kwa
sasa mitaala inawaandaa wabhit-
imu kusaka ajira badala ya kujiajiri
wenyewe.

Ni vyema sasa wanafunzi wakaf-
undishwa kilimo, sanaa, ufugaji,
ujasiriamali, biashara, ufundi
na ubunifu, wa aina mbalimbali
wakiwa shuleni na vyuoni ili wan-
apohitimu wawe na ujuzi utakao-
wasaidia kujiajiri.

Mwandishi ni Mwalimu wa
Sekondari ya Mlali Dodoma.
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NA MWANDISHIWETU, KIGOMA

ARI inavyoibua michiKichi
ora kwa mafuta mengi

B Ni kutumia mbegu ‘jike dura’na‘dume pisifera’

ATIKA kuliondoa taifa

kwenye  changamoto

ya uhaba wa mafuta ya

kula Taasisi ya Utafiti
wa Kilimo (TARI), imezalisha
zaidi ya mbegu bora na chotara
7,200,000 za michikichi aina ya
tenera.

TARI inaitaja tenera kuwa ni
mbegu bora ya chotara iliyo-
tafitiwa na kuzalishwa na TARI,
kwa kutumia mbegu jike za kie-
nyeji aina ya ‘Dura’ na mbegu ya
kiume aina ya ‘Pisifera’ ambazo
kwa kawaida hutoa mafuta kidogo
ikilinganisha na mbegu chotara
ya tenera.

Mkurugenzi wa Kituo cha Utafiti
wa Kilimo cha TARI-Kihinga kili-
chopo mkoani Kigoma, Dk. Filson
Kagimbo, anasema katika maho-
jiano na Nipashe kuwa hadi sasa
wametafiti na kuzalisha mbegu
milioni 7.2.

Anasema kuwa endapo mbegu
hizo zingeagizwa kutoka nje
miche hiyo ingegharimu zaidi ya
shilingi bilioni 16.

“Haya ni maendeleo makubwa
katika kufanya utafiti na uzalishaji
wa mbegu bora aina ya tenera
kwa wakulima wetu. Jukumu letu
kama tulivyoagizwa na serikali ni
kuendelea kuzalisha kwa kasi na
kuzigawa kwa wakulima kupitia
halmashauri zao ili kila anaye-
hitaji mbegu hizi apawe bure,”
anasema.

Mkurugenzi Kagimbo anasema
kuwa kituo cha utafiti wa kilimo
Kihinga kimesambaza mbegu
hizo katika halmashauri zote
Kigoma na pia katika halmashauri
nyingine 11 katika mikoa mingine
nchini.

“Huu ni mwanzo tu. Hatu-
ishii hapa katika uzalishaji bali
tumeongeza kasi ili kufikia
uzalishaji wa mbegu milioni 10
kwa mwaka ambazo zitawafikia
wakulima wote wanaoonyesha nia
katika maeneo yote yenye hali ya
hewa na rutuba ya kutosha kwa
kilimo cha michikichi aina ya
tenera.

Ili kuhakikisha uzalishaji ende-
levu wa zao hili Dk. Kagimbo
anasema kituo cha utafiti wa
kilimo Kihinga kimetoa mafunzo
kwa maofisa ugani zaidi ya 124
kuhusu mbinu za kilimo bora cha
zao hilo mkoani Kigoma.

Kadhalika, kituo hicho
kimetoa mafunzo kama hayo ya
kilimo bora cha michikichi kwa
wakulima zaidi ya 1,200 na kazi ya
utoaji mafunzo bado inaendelea
kwa wakulima mbalimbali mkoani
humo.

“Tumefanya mafunzo haya kwa
makusudi kwa lengo la kuwawez-
esha wakulima na maofisa ugani
waweze kuelewa mbinu na uta-
ratibu wa kilimo bora cha zao la
michikichi ili wakulima waweze
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chi wa TARI, Kuzenza Madili (kushoto), akifafanua hatua mbalimbali wanazozipitia kuandaa mbegu na miche

ya tenera kwa Mkurugenzi wa Uhaulishaji wa Teknolojia na Uhusiano wa TARI, Dk. Juliana Mwakasendo (kulia). Katikati ni Dk.
Filson Kagimbo, Mkurugenzi wa TARI Kihinga. PICHA: TARI

kuongeza uzalishaji na pia
waendeshe kilimo chenye tija
mkoani Kigoma.

Dokta Kagimbo anafafanua
kuwa tayari kituo chake kime-
wafikia wakulima zaidi ya
6,000 kupitia mafunzo mbal-
imbali kama vile maonyesho ya
Nanenane, ya biashara, vyombo
mbalimbali vya habari na ziara
za watafiti mkoani humo.

Mbali na kutoa mafunzo kwa
maofisa ugani na wakulima, TARI
Kihinga imewafunza wanafunzi
wa sekondari zaidi ya 90 na
mpaka sasa kuna baadhi ya
shule zimepanda michikichi na
nyingine zina vitalu vya awali
na vikubwa vya zao hilo katika
maeneo yanayozunguka shule
hizo.

“Kadhalika tunaendelea kutoa
mafunzo haya kwa wasomi
kama wanafunzi wa vyuo na
vyuo vikuu. Kwa mfano mpaka
sasa tumeshatoa mafunzo haya
kwa wanafunzi wa vyuo zaidi ya
30 kutoka vyuo vikuu mbalim-
bali ambao wanaomba kufanya
mafunzo kwa vitendo (field prac-
tical and formal training) hapa

kituoni kwetu.

Anaongeza kuwa hivi sasa
kuna kundi kubwa la wakulima
ambao wanatuma maombi ya
kupata mafunzo ya namna bora
ya kulima mchikichi kutoka hal-
mashauri mbalimbali mkoani
Kigoma.

“Tunaishukuru sana serikali
ya awamu ya sita kwa mkakati
wa kuinua zao hili ili kukabili-
ana na uhaba wa mafuta. Kwa
jitihada na mikakati tuliyonayo
nina imani uhaba wa mafuta
unaenda kupata majibu hivi kar-
ibuni,” alisema.

Kwa upande wake Mku-
rugenzi wa Uhaulishaji wa
Teknolojia na Mahusiano wa
Taasisi ya Utafiti wa Kilimo, Dk.
Juliana Mwakasendo, anasema
ili kusaidia wakulima na wadau
wengine kuzalisha kwa tija, TARI
imefanikisha kazi ya kusam-
baza teknolojia mbalimbali
kwa wakulima ambazo ni nzuri
na tayari zimeshaanza kuzaa
matunda.

Anazitaja teknolojia hizo
kuwa ni pamoja na matumizi ya
mbegu bora, utaalamu wa kilimo

bora cha zao hilo la michikichi,
usindikaji na namna ya kuongeza
thamani.

“Tutaendelea kusambaza
teknolojia hizi kupitia kituo
chetu cha TARI Kihinga, kufanya
semina na ziara kama hizi ili
wakulima wetu waweze kuzali-
sha kwa tija.

Anasema lengo ni kuona
wakulima wanalima kwa tija,
lakini wanapata mafuta mengi
ya kula na ya kuuza ili kuongeza
kipato chao, pia kuchangia
juhudi za kukabiliana na uhaba
wa mafuta ya kula nchini.

“Nawashauri wakulima
wachukulie hili zao kama fursa
ya kipekee, wafufue mashamba
yao waanze kulima michikichi
kwa sababu mbegu zinagawiwa
bure, mafunzo yanatolewa bure.
Gharama kubwa zimebebwa
na serikali kupitia TARI kama
vile mbegu bora na mafunzo ya
kilimo bora,” anasema.

Hapo awali wakulima walizoea
kulima mbegu ya zamani aina ya
dura ambayo uzalishaji wake wa
mafuta ni mdogo. Kwa mfano
dura hutoa tani 1.6 kwa hekari

wakati mbegu mpya aina ya tenera
inatoa mafuta tani tano kwa hekta.

Aidha, dura huchukua miaka
mingi kukua na kuanza kutoa
mafuta. Inakadiriwa kuwa mbegu
hii huchukua miaka kati ya saba
hadi O kuanza kutoa mafuta wakati
mbegu mpya iliyoboreshwa aina
ya tenera huchukua miaka mitatu
tu kuanza kutoa mafuta.

Kwa mfano, miche aina ya
tenera iliyopandwa ukiwamo
ule uliopandwa na Waziri Mkuu,
Kassim Majaliwa, Februari
mwaka 2019, wakati anazindua
zoezi la upandaji wa miche hiyo
mkoani Kigoma tayari imeshaanza
kutoa matunda na inakadiriwa
kuwa itaanza kuvunwa kuanzia
Desemba mwaka huu.

Kutokana na takwimu za miaka
ya hivi karibuni, inakadiriwa
kuwa matumizi ya mafuta nchini
ni tani 570,000 ambazo kati ya
hizo 365,000 zinaagizwa kutoka
nje na zilizobakia 205,000 ndio
zinazalishwa nchini.

Kiasi hicho cha mafuta kina-
choagizwa kutoka ughaibuni kin-
aigharimu nchi zaidi ya Shilingi
bilioni 444 kila mwaka.
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NA SABATO KASIKA

Ndivyo chama Kitakavyolitoa gizani
taifa vichwa vikubwa, mgongo wazi

HAMA cha Wazazi Wenye
Watoto wa Kichwa Kikubwa
na Mgongo Wazi (ASBAHT),
kinaamini kuwa Watanza-
nia wanabhitaji elimu ili kuifahamu
hali inayosababisha watoto ku-
zaliwa na ulemavu huo, ili jamii
iwakubali na kuwafikisha kwenye
huduma za kurekebisha hali zao.

Endepo wananchi wataelim-
ishwa idadi kamili ya watoto we-
nye ulemavu huo itafahamika
kwasababu ukosefu wa elimu ya
mgongo wazi na kichwa kikubwa ni
miongoni mwa sababu zinazowa-
fanya wazazi na walezi waendelee
kuwaficha.

ASBAHT inasema ukosefu wa
elimu sahihi kuhusu chanzo chake
unachangia baadhi ya wazazi ku-
waficha watoto wenye tatizo hilo
na kusababisha liendelee kuwapo
badala ya kuchukua hatua za kuli-
dhibiti.

Katika mazungumzo yake na
gazeti hili jijini Dar es Salaam hivi
karibuni, Mratibu wa ASBAHT,
Hidaya Alawi, anasema chama ki-
najipanga kutoa elimu kwa jamii
kuhusu chanzo cha tatizo na hatua
za kuchukuliwa kulipunguza.

“Tangu chama kilipoanzishwa
mwaka 2001, hatujawahi kupata
takwimu za idadi ya watoto wenye
tatizo hizo hilo, tunajua wale wal-
ioko katika hospitali mbalimbali
wakipewa huduma, ambao ni zaidi
ya 4,000,” anasema Hidaya.

Aidha, anaeleza kuwa chama hi-
cho kinataka kujua idadi ya wale
waliopo majumbani ili kiwe na
hesabu kamili ili nao waanzishiwe
huduma za afya, kwa vile tunahitaji
kuona kuwa wanaishi.

UTOAJI ELIMU

Anataja mikakati yao kuwa ni
kushirikisha vyombo vya habari
na madaktari Kkatika kila hatua ya
utoaji wa elimu na pia kuongeza
matawi ya chama hicho, ili kufikisha
mikoani kwa ajili ya kurahisisha
utoaji wa elimu.

“Tatizo ambalo tumegundua, ni
ukosefu wa elimu sahihi kwa jamii
ili kuliepuka kwani baadhi ya watu
hudhani linatokana na mambo
ya ushirikina na kusababia liend-
elee kuwapo badala ya kulidhibiti,”
anasema.

Baadhi ya watoto hufichwa ma-
jumbani na wengine kutishiwa
maisha na wazazi, walezi au wa-
nafamilia, na kwamba jambo hilo
halikubaliki na ni kinyume na haki
za binadamu.

“Zipo familia zimesambaratika
baada ya kupata mtoto mwenye ul-
emavu huu, na waathirika wakubwa
ni kinamama waliotelekezwa na wa-
zazi wenza kwa kisingizio kuwa wa-
toto wenye ulemavu huo ni mkosi
katika familia,” anasema.

Anasema, chama hicho kinaami-
ni kuwa vyombo vya habari vina
nguvu kubwa, na kwamba kitavi-

-

Mratibu wa Chama cha Watoto Wenye Kichwa Kikubwa na Mgongo Wazi Tanzania (ASBAHT), Hidaya Alawi, akizungumza kwenye
kikao cha chama hicho. PICHA: SABATO KASIKA

tumia kutoa taarifa zake zirushwe
mara kwa mara ili jamii ielewe
chanzo cha tatizo na kuchukua
hatua za kulikabili.

“Kuna changamoto kubwa hasa
za ukosefu wa elimu sahihi kuhusu
ulemavu huu kwa walio wengi.
Hivyo kutumia vyombo vya habari
itakuwa ni fursa kwa jamii kuelewa
chanzo, dalili na tiba,” anasema.

Kwenye suala la kuongeza mata-
wi, anasema yatakuwa yanakwenda
kwenye jamii na kutoa elimu na
pia kupata idadi kamili ya watoto
wenye tatizo hilo, ili chama kiwe
na takwimu sahihi zitakazosaidia
katika utoaji wa huduma za afya.

“Tutaanza kazi hiyo Januari mwa-
ka ujao, ratiba itatolewa katika maa-
dhimisho ya Siku ya Watoto Wenye
Kichwa Kikubwa na Mgongo Wazi,
yatakayofanyika Oktoba 25 mwaka

Ofisa Maendeleo ya Jamii na
Elimu ya Watu Wazima, Theresia
Tarimo kutoka Taasisi ya Mifupa
MOI, anasema, watoto wenye tati-
z0 hilo wana haki ya kupata elimu
kama walivyo wengine.

Anafafanua kuwa mtoto mwenye
ulemavu wa aina hiyo akipata hu-
duma mapema, anaweza kusoma

“Mimi niko MOI, pia nina-
fanya kazi na ASBAHT, hivyo
ninajua ni jinsi gani wana-
pambana kuwanusuru wa-
toto wenye kichwa kikubwa
na mgongo wazi, lakini baa-
dhi ya watu hawajabadilika,
wanaamini huo ni uchafu,”
anasema.

na kufaulu vizuri na hata kuhitimu
vidato, na kulitumikia taifa baadaye.

“Kitendo cha baadhi ya wazazi
na walezi kuficha watoto wenye
ulemavu huo na kinasabisha tati-
70 kuendelea kuwa kubwa, lakini
kama wangepata elimu ya kutosha
na kuizingatia, ingawa ni rahisi kuli-
maliza,” anasema Theresia.

Anasema, mtoto anapozaliwa na
ulemavu huo halafu akafichwa, hali
hiyo inaweza kusababisha tatizo la
kiafya kuwa kubwa na kumfanya
asiweze kupelekwa shule kupata
elimu.

“Mimi niko MOI, pia ninafanya
kazi na ASBAHT, hivyo ninajua ni
jinsi gani wanapambana kuwanu-
suru watoto wenye kichwa kikubwa
na mgongo wazi, lakini baadhi ya
watu hawajabadilika, wanaamini
huo ni uchafu,” anasema.

Ofisa Maendeleo huyo, anawaal-
ika watu kufika katika viwanja vya
kuanzia Oktoba 21 hadi 25, ili kupata
elimu sahihi kuhusu chanzo cha ul-
emavu huo.

HAKUNA USHIRIKINA
Dk. Seif Lali kutoka Hospitali ya
Mnazi Mmoja Zanzibar, anasema

ulemavu huo hauna uhusiano na
ushirikina, kama ambavyo baadhi
ya watu wamekuwa wakiamini, bali
ni mambo ya kiyasansi.

“Ukosefu wa elimu sahihi ya kuz-
ingatia lishe bora, hasa matumizi ya
vyakula vyenye wingi wa vitamini
ya foliki asidi vinavyopatikana ka-
tika maeneo mengi, ndiyo chanzo
cha ulemavu huo,” anasema Dk.
Lali.

Anafafanua kuwa mwanamke
anayetarajia kushika ujauzito, ana-
takiwa kula vyakula vyenye wingi
wa foliki asidi kama mboga za ma-
jani kuanzia mchicha, spinachi, ka-
bichi na nyingine nyingi.

“Kwa upande wa matunda, yapo
maembe, maparachichi, mapapai
na ndizi, lakini na nafaka kama
mahindi, mihogo na mazao jamii
ya kunde, pia mayai, samaki, ny-
ama na maini. Ni muhimu kumeza
kidonge cha foliki asidi kila mara
kabla, wakati na baada ya ujauzito,”
anasema.

Anafafanua kuwa vyakula hivyo
vianze kuliwa miezi miwili na nusu
au mitatu kabla ya kubeba ujauzito
na kuongeza kuwa ipo haja ya ku-
wawahisha watoto hospitalini pale
mzazi anapoona dalili za ulemavu
huo.
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kusaidia
uchangiaji
wa damu

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WATANZANIA wametakiwa kujitokeza
kuchangia damu kutokana na kuwapo
kwa mahitaji makubwa katika vituo vya
afya na hospitali nchini.

Msimamizi wa Kitengo cha Damu :
Salama Kanda ya Kati, Dk. Leah Kitundya,
alitoa wito huo kwenye uchangiaji damu
uliofanywa na Taasisi ya Kiislamu ya
Jumuiyatul ya Akhlaaqul Islaam (JAI).

Alisema kwa mwezi Mkoa wa Dodoma
unatakiwa kuwa benki ya damu kiasi
cha chupa 1,000 hadi 1,500 lakini kiasi
kinachokusanywa ni chupa 800 hadi 900
kwa mwezi.

Msimamizi huyo alisema kutokana
na mahitaji yalipo nchini Watanzania
wanatakiwa kuendelea kujitokeza katika
matukio ya uchangiaji damu ili kuokoa
maisha ya watu.

Alisema mahitaji ya damu kwa ajili ya
kusaidia wagonjwa mbalimbali pamoja na :
majeruhi wa ajali bado yako kwa kiwan- :
go kikubwa hali ambayo jamii inatakiwa
kuendelea kujitolea bila kusita ili kuokoa
maisha ya watu.

“Kawaida damu ina muda wake wa
kuishi na inatakiwa kuishi siku 35, lakini
haijawahi kutokea damu ikamwagwa
kwakuwa inatumika na kuisha ndiyo
maana tunasema kuwa lazima watu
waendele kujitokeza katika uchangiaji,”
alisisitiza.

Naye Mratibu Mkuu JAI Taifa, Athum-
ani Massanga, akizungumza kwenye tukio :
hilo la kuchangia damu, alisema kuwa :
jumuiya hiyo imeamua kumuenzi Baba
wa Taifa kwa kujitolea damu ili kuokoa
maisha ya watu wenye uhitaji.

Massanga, alisema kitendo cha kutoa  :
damu ni sehemu ya ibada kwa kuwa tone :
moja la damu litaokoa uhai wa mtu au
kumpotezea maisha ikiwa atakosa.

Hata hivyo, alisema pamoja na utoaji
wa damu kwa Kila wakati pia jumuiya
hiyo ya JAI inafanya mambo mengi ya
kusaidia jamii.

“JAl imekuwa ikijipambanua kama
Jumuiya ya tabia njema za Kiislaam kwa
misingi ya kuwasaidia watu wote wenye
uhitaji bila kujali itikadi za kidini, rangi,
ukabila, itikadi za kisiasa.”

“Sisi tumekuwa tukitoa misaada kwa
nyanja mbalimbali kwa jamii mbalimbali
kwa kuamini kuwa kila binadamu anahi-
taji msaada wa mtu mwingine,” alisema.

Aidha, alisema pamoja na kujitolea
damu kama sehemu ya ibada jumuiya
hiyo imekuwa ikihamasisha jamii kupata
chanjo ya UVIKO -19 ili kujikinga na
ugonjwa huo.

Kwa upande, Mratibu wa JAI Mkoa wa
Dodoma, Fauz Baadhafan, alisema lengo
la mkoa ni kupata chupa za damu 100
mpaka 150.

“Tumeandaa zoezi hili ikiwa ni kumbu-
kumbu ya miaka 22 tangu kufariki Baba
wa Taifa lengo ni kupata angalau chupa

za damu salama 100 hadi 150 na kufanya

hivyo kutakuwa ni sehemu ya ibada ya
uokoaji maisha ya watu,"alisema.

Watakiwa kushiriki udhibiti
‘matumizi holela dawa kinga

Na Augusta Njoji, DODOMA

ADAU wa afya
nchini wametak-
iwa kushiriki ki-
kamilifu kwenye
Mpango wa Taifa wa kudhibiti
matumizi holela ya dawa kinga
(antibiotics) kwa jamii.

Rai hiyo ilitolewa mwishoni
mwa wiki na Mfamasia Bartazar
Stanley alipokuwa akitoa mada
ya kukuza uelewa wa ukinzani
wa antimicrobial (AMR) katika
jamii kwa Mkoa wa Dodoma kwe-
nye Kongamano la Afya Tanzania
(THS) ikiwa ni miongoni mwa
mawasilisho ya Mradi wa HPSS-
Tuimarishe Afya unaotekelezwa
na Shirika la Swiss TPH kwa ufa-
dhili wa Shirika la Ushirikiano na

Maendeleo la Uswisi (SDC).

Alisema bado suala la usugu
wa dawa hizo halijapewa uma-
kini wa kutosha na umma hau-
na uelewa wa kutosha kuhusu
hilo hali ambayo inachangia
kuongezeka kwa matumizi hayo
yenye athari kiafya.

Alibainisha kuwa moja ya
malengo ya kimkakati ya mpango
huo ni kudhibiti matumizi holela
ya dawa kinga na kuimarisha ufa-
hamu wa umma na uelewa wa
AMR. “Mpango wa Kupambana
na Utumiaji wa Antimicrobial
(RBA Initiative) imekuwa kinara
wa utumiaji wa vijana kama
mawakala wa mabadiliko ili
kuongeza uelewa wa AMR, kuku-
za mabadiliko mazuri ya tabia na
hivyo kupunguza kutofaulu kwa

matibabu,” alisema.

Hata hivyo, alisema mradi
wa kuwajengea uwezo kwa wa-
nafunzi wa shule za sekondari
mkoani Dodoma umekuwa na
mafanikio.

“Sio rahisi kumbadili mtu kadri
umri unavyoongezeka, ndivyo
wanavyozidi kushikilia njia al-
izozoea, watoto wa shule wako
katika miaka ya ukuaji, ambao ni
wakati sahihi wa kutoa maarifa
na njia bora ambayo yataongoza
tabia zao maishani,” alisema.

Alifafanua kuwa ikiwa vijana
wanaohusishwa na kujengewa
uwezo wataongeza maarifa na
ufahamu wa jamii kuhusu AMR
kama wakala wa mabadiliko.

Naye Mfamasia, Erick Venant
alisema katika utafiti uliofanywa

kwa wanafunzi wa shule za se-
kondari mkoani Dodoma ulioku-
wa kwenye maeneo matatu ya
ufahamu wa njia za kupunguza
AMR, uelewa kwamba antibiotics
haiwezi kutumika kutibu mafua
na sababu zinazochangia ukin-
zani wa dawa kinga.

Alisema kabla ya kupewa
mafunzo, uelewa katika vi-
pengele vyote ulikuwa chini ya
asilimia 30 na baada ya miezi
mitatu baada ya mafunzo uelewa
uliongezeka hadi kuwa zaidi ya
asilimia 90.

“Klabu za shule za AMR ni
chombo bora cha kuongeza
uelewa na kupunguza tatizo la
usugu wa dawa, kutilia mkazo
kutaongeza ufahamu na uelewa
mpana katika jamii,” alisema.
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Ofisa Masoko na Mauzo wa Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB), Peter Mobe (katikati), akimwonyesha mafuta ya kula ya alizeti
yanayozalishwa na viwanda vya bodi hiyo mkazi wa Dodoma, George Mhilu, alipotembelea banda hilo, katika maonyesho ya wazalishaji

bidhaa za mazao va kilimo yaliyofanyika jana, j

TAKUKURU yatahadharisha kuhusu rushwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
mkoani Dodoma, imeeleza
utekelezaji wa maboresho ya she-
ria ya makosa ya rushwa ulivyo
kwa sasa, huku ikiwataka Wa-
tanzania kujiepusha na kujipatia
mali kwa njia ya rushwa.

Akizungumza jana na klabu za
wanafunzi za kupinga rushwa,
Mkuu wa Takukuru mkoani
humo, Sosthenes Kibwengo,
alisema katika maboresho ya she-

ria ya rushwa kwa sasa makosa 23
kati ya 24 ni ya uhujumu uchumi.

“Maana yake ni kwamba
ukipelekwa mahakamani na
kutiwa hatiani adhabu yake ni
kifungo kisichopungua miaka
20 na hakuna faini, hii adhabu
sio ndogo, huko tunakokwenda,
kwasasa tunaendelea na makosa
ya kupeleka watu mahakamani
ambao walitenda makosa hayo
sheria ilikuwa bado haijapit-
ishwa.”

“Kwa mujibu wa sheria hu-
wezi kumshtaki mtu kwa ma-
kosa aliyoyatenda kabla ya sheria

kutungwa, hawa wataendelea
kushtakiwa na kuhukumiwa kwa
adhabu zilizowekwa huko nyu-
ma sio sasa hivi,” alisema.

Aidha, alisema mtu anayejipa-
tia mali kwa njia ya rushwa ana-
potiwa hatiani taasisi hiyo hufan-
ya uchunguzi wa mali zake zote
na kuiomba Mahakama kutaifi-
sha mali zake zote.

“Hamna kitu kinachouma
kama kunyanganywa mali zako,
sehemu ambayo itawauma sana
watu wanaohusika na vitendo
vya rushwa ni utekelezaji wa she-
ria hiyo ambayo ipo,”alisema.

Aliitaka jamii kuwa makini na
kujiepusha na vitendo hivyo ili
wasiangukie mikononi mwa she-
ria hiyo. “Naomba jamii itambue
kuwa kuna sheria mpya hivyo ni
vema watu wakaitambua ili isiwa-
gharimu,” alisema Kibwengo.

Hata hivyo, alizitaka klabu hizo
kupambana na rushwa ili kum-
uenzi Hayati Mwalimu Julius Ny-
erere ambaye alikuwa mzalendo
na mpinga rushwa.
kuna klabu nyingi za rushwa am-
bazo zinasaidia kupambana na
rushwa ikiwamo kutoa elimu.
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Wanafunzi Ilkumbi wasitisha
masomo kwa kuwekewa uzio

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ANAFUNZI 40
wa Shule ya
Msingi  Tkumbi
Halmashauri ya
Wilaya ya Mbeya, wamesitisha
masomo baada ya Mamlaka
ya Viwanja vya Ndege nchini
(TAA) kuweka uzio kuzun-
guka Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Songwe na kuziba
njia waliyokuwa wakiitumia
kwenda na kurudi shuleni.
Wanafunzi hao ni wakazi
wa kitongoji cha Iwejele ka-

bao wamelazimika kusitisha
kwenda shule kwa kuogopa
kutembea umbali mrefu
wa zaidi ya kilometa 13 ku-
toka kwenye kitongoji hicho
kwenda shuleni kwa kuuzun-
guka Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Songwe (SIA).

Wakizungumza na Nipashe,
wakazi wa eneo hilo walisema
kabla ya kuwekwa uzio ka-
tika Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Songwe, wanafun-
zi walikuwa wakisafirishwa na
gari la TAA kwenda na kurudi
shuleni ili kuwavusha salama
uwanja wa ndege.

Willy Daniel mkazi wa ki-
tongoji cha Iwejele, alisema

baada ya TAA kukamilisha
zoezi la uwekaji wa uzio kwe-
nye uwanja huo, huduma ya
kuwasafirisha wanafunzi hao
kwenda na kurudi shuleni im-
esitishwa ghafla.

“Wakati ule hawajaweka
uzio, walikuwa wakileta gari
la uwanja wa ndege linawa-
chukua watoto linawapeleka
shuleni na kuwarudisha ny-
umbani baada ya masomo,
lakini walipokamilisha ujenzi
wa uzio wameacha kuleta
gari na sasa watoto wana-
takiwa kutembea kwa miguu
kuzunguka uwanja wa ndege
kwenda na kurudi,” alisema
Daniel. Kwa upande wake
Juma Watson alisema njia ya
kuzunguka uwanja wa ndege
licha ya kwamba ni ndefu,
pia ina makorongo makubwa,
mito na vichaka vinavyoweza
kuhatarisha usalama wa wa-
toto hao.

“Baadhi ya watoto ni wado-
go hawawezi kuhimili kutem-
bea umbali mrefu wa zaidi ya
kilometa 13 kwenda shuleni
na pia njia wanayotakiwa
kupita ni hatarishi kwa vile
ina makorongo makubwa,
kuna mito na machaka mengi
ambapo lolote linaweza kuwa-
tokea watoto wetu,” alisema

Watson.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Ikumbi, Ntasya Titus
alisema kitongoji cha Iwejele
pekee kina wanafunzi 36 na
maeneo ya jirani na kitongoji
hicho kuna wanafunzi wa-
nane na kufanya idadi yao
kuwa 44 ambao wote wana
zaidi ya wiki mbili hawajahud-
huria masomo.

Mwanafunzi wa darasa la
nne katika Shule ya Msingi
Ikumbi, Eliuda Noah ambaye
ni miongoni mwa walioamua
kusitisha masomo, alisema
walijaribu  kwenda shuleni
kwa miguu na walitembea
umbali mrefu waliporejea ny-
umbani walijikuta wamecho-
ka na miguu imevimba.

“Tulitembea umbali mrefu
kwenda shuleni, kwanza tu-
lichelewa kufika na kukuta
wenzetu wameshaanza mas-
omo na wakati wa kurudi tu-
lirejea nyumbani usiku tukiwa
tumechoka, asubuhi tuliamka
tukakuta miguu imevimba
na bado tulitakiwa kutembea
tena kwenda shule kwa kweli
tunashindwa kwenda shuleni
maana ni mbali sana,” alisema
Eliuda.

Baadhi ya kinamama wa-
zazi wa watoto waliositisha

masomo, wameiomba serikali
kuingilia kati suala hilo ili wa-
toto wao waweze kuendelea
na masomo.

Mmoja wa wazazi hao, Juli-
ana Mwanula aliiomba serikali
kuwasaidia usafiri kwa ajili ya
wanafunzi hao kwenda shu-
leni au kufanya uamuzi wa ku-
wajengea darasa kama shule
shikizi kwenye kitongoji chao
kwa gjili ya kunusuru maso-
mo ya wanafunzi hao. Meneja
wa Uwanja wa Ndege wa Ki-
mataifa wa Songwe, Danstan
Komba, hakutaka kuzungum-
zia suala hilo kwa madai kuwa
lipo chini ya Mkuu wa Wilaya
ya Mbeya, Dk. Rashid Chua-
chua.

Chuachua alipotafutwa na
gazeti hili alikiri kulitambua
tatizo hilo na kudai kuwa
serikali bado inaendelea ku-
lifanyia kazi ili kuhakikisha
wanafunzi hao wanaendelea
na masomo.

Kitongoji cha Iwejele kiliji-
cha Songwe baada ya eneo
lililo katikakati kutwaliwa kwa
ajili ya ujenzi wa uwanja wa
ndege huku baadhi ya hudu-
ma muhimu za kijamii kama

Mkuu wa Mkoa
wa Mbeya,

Juma Homerga,
akinunua dagaa
katika Soko la
Mbeya hivi kar-
ibuni wakati wa
ziara ya kamati
ya utekelezaji wa
mradi wa ubore-
shaji wa mnyor-
oro wa thamani
wa chai, kahawa,
mboga na ma-
tunda ujulikanao
kwa jina la
AGRI-CONNECT.
PICHA: NEBART
MSOKWA

Mil. 286/-
kujenga mradi
wa maji Ikukwa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

SERIKALI imetenga Sh. milioni 286 kwa
ajili ya ujenzi wa mradi wa maji katika
Kata ya Ikukwa, Halmashauri ya Wilaya
Ikukwa na Itende Juu.

Meneja wa Wakala wa Maji mijini na
Mhandisi Sambwe Sijabaje, alisema hayo
wakati wa ziara ya Mkuu wa wilaya hiyo,
Dk. Rashid Chuachua pamoja na Mbunge

Alisema mradi huo utakuwa suluhisho
la tatizo la maji katika kata hiyo na
wataanza kuutekeleza hivi karibuni ili ku-
waondolea wananchi wa kata hiyo kero
va huduma hiyo.

“Fedha zimeshatengwa kwenye bajeti
ya mwaka huu wa fedha na wananchi
wa kata hii wataondokana na tatizo la
upatikanaji wa maji, nawaomba sasa hivi
waendelee kuvumilia,” alisema Sijabaje.

Alisema vitajengwa jumla ya vituo 17
nanchi watakuwa wanavitumia kuchota
maji na kwa wananchi wenye uwezo
wataingiziwa mpaka majumbani mwao.

Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, DKk. Chua-
chua aliagiza mradi huo ukikamilika
taasisi zote za umma lazima ziingiziwe
huduma hiyo ya maji ikiwamo shule na
kituo cha afya cha kata hiyo ambacho
kimejengwa kwa gharama ya zaidi ya Sh.
bilioni 1.2.

Aliagiza mradi huo uanze kutekelezwa
haraka ili kuwaondolea wananchi hao
shida ya kufuata maji mbali na makazi
vao na kutekeleza sera ya serikali ya
kuwatua ndoo ya maji wanawake.

“Kituo chetu cha afya kinahitaji
maji hivyo hakikisheni mnaunganisha
pia hapo pamoja na shule zote, sasa
nawaomba wananchi nanyi mwendelee
kujitolea nguvu zenu ikiwamo kuchimba
mitaro na kubeba mchanga,” alisema Dk.
Chuachua.

Kwa upande wake Mbunge wa Jimbo
maji ni miongoni mwa matatizo yanay-
omnyima usingizi kwenye jimbo hilo
kutokana na wananchi kuhangaika na
katika mikutano yake mingi wananchi
wanakidai huduma hiyo.

UWT yahamasisha utalii wa ndani kutembelea hifadhi

Na Nebart Msokwa,
IRINGA

UMOJA wa Wanawake wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (UWT) Mkoa
wa Mbeya, umeanza kuhamasisha
utalii wa ndani kwa kutembelea
hifadhi mbalimbali za taifa pamoja
na maeneo yenye vivutio vya ki-
historia ili kukuza sekta hiyo na
kuongeza pato la taifa.

Mwishoni mwa wiki wajumbe
zaidi ya 30 wa umoja huo kutoka
katika wilaya zote za mkoa huo
walitembelea Hifadhi ya Taifa ya
Ruaha mkoani Iringa na kujionea
vivutio mbalimbali vilivyomo ka-
tika hifadhi hiyo wakiwamo wany-
ama, ndege na mimea.

Wanawake hao walisafiri kwa
kutumia Shule ya Paradise Pre and
Primary School katika Mamlaka
ya Maji mdogo wa Mbalizi mkoani
Mbeya ambayo ni miongoni mwa
wadau waliodhamini ziara hiyo.

Mwenyekiti wa UWT Mkoa wa
Mbeya, Oliva Kibona, alisema zi-
ara hizo za kutembelea Hifadhi za
Taifa ni sehemu ya maadhimisho
ya Wiki ya UWT ambayo itahitim-
ishwa hivi karibuni mkoani Pwani.

Alisema baada ya kutembelea
Hifadhi ya Ruaha wanakusudia ku-
fanya ziara zingine kwenye vivutio
vingine vikiwamo vilivyopo visi-
wani Zanzibar na lengo la umoja
huo ni kuhamasisha utalii wa
ndani.

Alisema hifadhi za taifa zime-
kuwa zikitembelewa na watalii
kutoka nje ya nchi na kutegemea
watalii wa kigeni imeonekana
kuwa ni tatizo hasa kipindi hiki
cha mlipuko wa ugonjwa wa co-
rona.

“Tulipanga kuja wajumbe zaidi
ya 100, lakini kumetokea matatizo
ikiwamo misiba na hivyo baadhi
ya wajumbe wameenda huko
hawa ni wajumbe wa Kamati ya
Utekelezaji ya UWT mkoa na madi-
wani wa kata mbalimbali za mkoa
wetu,” alisema Kibona.

Mjumbe wa Kamati ya
Utekelezaji ya UWT Mkoa wa
Mbeya, Taimu Mwaibako, alisema
katika ziara hiyo waliona vivutio

mbalimbali vya utalii wakiwamo
wanyama ambao walikuwa hawa-
jawahi kuwaona kabla.

Alisema  waliwaona tembo
wakubwa wa hifadhi hiyo, twiga,
viboko, mamba na ndege mbal-
imbali wenye rangi na sauti za
kuvutia na akawataka Watanzania
waendelee kutembelea vivutio
hivyo ili kuliingizia taifa fedha.

Taimu alisema pamoja na ku-
waona wanyama hao pia waliji-
funza tabia mbalimbali za wany-
ama walioko kwenye hifadhi hiyo
ambazo walielezwa na waongoza
watalii.

“Tumefurahi maana tumejifun-
za mambo mengi sana kwenye hii
hifadhi, tunawashukuru waliotu-

wezesha kufika huku tunaomba
waendelee kutusaidia kuona vi-
vutio vingine na tunawashauri na
wananchi wengine watembelee
vivutio hivi,” alisema Taimu.

Kwa upande wake Diwani
wa Kata ya Kandete katika Hal-
mashauri ya Busokelo wilayani
Rungwe, Butulye Kagenda, alii-
omba serikali kuboresha barabara
ya kutoka Iringa Mjini mpaka ka-
tika hifadhi hiyo ili kurahisisha
usafiri.

Alisema baadhi ya maeneo
ya barabara hiyo yameharibika
kiasi kwamba baadhi ya magari
hayawezi kupita kwa urahisi na
hali hiyo inaweza ikakatisha tamaa
baadhi ya watalii.
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Watakiwa ubunifu kuwavutia watalii

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Pili wa Rais

wa Zanzibar, Hemed

Suleiman Abdullla,

amewataka wadau wa
sekta ya utalii kubuni mbinu mpya
zitakazosaidia kuwavutia watalii
kurudi tena kuitembelea Zanzi-
bar.

Hemed aliyasema hayo Jana
wakati akilifungua kongamano la
wadau wa utalii Zanzibar lililofanyi-
ka katika Hotel ya Golden Zanzibar.

Aliwashauri wadau hao kubuni
mbinu mpya zenye kuzingatia
ushindani kwa kuibua vivutio vipya

sambamba na kuviimarisha vivutio
vyengine ili viwe na mazingira yata-
kayowashawishi watalii kurudi tena
kuitembelea Zanzibar.

Makamu wa Pili huyo aliwaom-
ba wadau wa utalii kutoridhika
na dhana kuwa Zanzibar inaji-
tangaza yenyewe bali inapaswa
kuchukua hatua za makusudi ili ku-
ingia katika ushindani kutokana na
nchi zingine kuende-
lea kuchukua hatua
mbalimbali za kutangaza nchi zao.

Aidha, aliupongeza uongozi wa
Jumuiya ya kitaifa ya wafanyabi-
ashara Zanzibar kwa kushirikiana
na UNDP kwa hatua wanazozi-
chukua katika kurudisha ustawi wa

sekta ya utalii Zanzibar kwa ajili
kuinua uchumi.

Alisema sekta ya utalii Zanzibar
iliathiriwa na UVIKO-19 ambapo
ilikuwa ikitegemea kwa asilimia
kubwa ya ukuaji wa uchumi wake
kupitia sekta hiyo.

Alieleza kuanguka kwa soko la
utalii Zanzibar kulipelekea kusima-
ma kwa ajira nyingi za wananchi ku-
liko sababishwa na kufungwa kwa
hoteli, jambo lililopelekea kushuka
kwa pato la serikali kwa ajili ya
kutoa huduma za msingi kwa wa-
nanchi wake.

Alikemea vikali tabia inayofany-
wa na baadhi ya watembeza watalii
kwa kuharibu viumbe hai vya ba-

harini hali inayopelekea kuharibu
rasilimali za bahari.

Naye Waziri wa Utalii na Mambo
ya Kale, Lela Mohamed Mussa, alise-
ma wizara imekuwa na utamaduni
wa kushirikiana na wadau tofauti
katika kufufua utalii ulioathiriwa na
ugonjwa wa UVIKO-19.

Alieleza kuwa, kutokana na
ugonjwa wa UVIKO-19 kuikumba
dunia imesababisha Jumuiya za
kikanda ikiwemo Afrika Mashariki
na SADC kuwa na vikao vya pamoja
katika kujadili na kutathmini namna
bora ya kufufua utalii katika nchi
zake.

Mwenyekiti wa Jumuiya ya kitaifa
ya wafanyabiashara Zanzibar, Ali

Amour, alisema kuwa katika mwa-
ka 2020 sekta ya utalii ilitarajiwa
kuchangia Pato la Taifa (GDP) kwa
asilimia 35 pia ilitarajiwa kukusanya
asilimia 80 ya mapato pamoja na
kuajiri watu wapatao 100,000, la-
kini kutokana na janga la UVIKO-19
lilisababisha kushindwa kufikiwa
kwa malengo hayo.

Mwakilishi kutoka UNDP,
Rukia Wadoud, alisema UNDP in-
aipongeza serikali ya Zanzibar kwa
ushirikiano wake inautoa kwa ku-
washirikisha wadau kutoka taasisi
binafasi na kuahidi kuwa UNDP
itaendelea kutoa ushirikiano wake
kwa serikali ili kuinua maendeleo
ya sekta ya utalii Zanzibar.

Serikali yaanika
mafanikio TASAF

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi ya Zanzibar
imesema mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) umepata mafanikio makubwa
baada ya kujikita katika kuzipatia
ufumbuzi changamoto zinazowakabili
wananchi.

Baadhi ni kinamama na watoto katika
sekta ya afya. Hayo yalisemwa jana na
Katibu Mkuu Ofisi ya Makamu wa Pili wa
Rais, Thabit Idarous Faina, wakati akika-
gua mradi unaotekelezwa na TASAF wa
ujenzi wa Hospitali ya Kiendwa Pemba

ambayo inajengwa kwa kutumia fedha za

TASAF.

kuzitumia vizuri fedha za TASAF awamu
ya pili unaotarajiwa kutekelezwa hivi
karibuni ambao fedha zake zimejikita
katika kusaidia miradi inayowahusu jamii
moja kwa moja.

Alisema Serikali ya Zanzibar imejipanga ‘

Aliwataka watendaji watakaokabidhiwa :

jukumu la kutekeleza mpango wa awamu
va pili ya mfuko wa TASAF kuwa makini
sana na kuona fedha zilizotengwa zinatu-
mika katika malengo yaliyokusudiwa na
Si vinginevyo.

Alisema miradi ya ujenzi wa hospi-
tali ikiwamo za kinamama na watoto ni
mkombozi ambazo zimekuwa zikisaidia
na kuwapatia huduma makundi mbalim-
bali ikiwamo wanawake na watoto.

“Nimefurahishwa na maendeleo ya
ujenzi wa Hospitali ya Kiendwa ambayo
inajengwa kwa kutumia fedha za Mfuko
wa Maendeleo ya Jamii (TASAF) ambazo
zitasaidia kutoa huduma kwa kinamama
na watoto,” alisema.

Naye Mkuu wa TASAF Pemba, Mussa
Said, alisema mradi huo hadi sasa
umetumia jumla ya Sh. milioni 85 na
utakapomalizika Desembaa unatarajiwa
kutumia Sh. milioni 347.

Said alisema hadi kukamilika kwa mra-
di wa ujenzi wa hospitali hiyo itakuwa na
huduma mbalimbali ikiwamo uchunguzi
wa magonjwa mbalimbali na upimaji wa
damu na huduma kamili za kinamama na
watoto.

Aidha, alisema katika mradi huo ny-
umba ya daktari itajengwa kwa ajili ya

kwa muda wote.

“Mradi huu ni mkubwa ambao utahusi-
sha huduma nyingi zinazopatikana katika
hospitali hiyo yenye sifa ya wilaya kwani
kinamama pamoja na watoto watapata
matibabu yote kamili,” alisema.

Mke wa Makamu wa kwanza wa Ra

Kidutani Mjini Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

kushoto), akikagua maonyesho ya wanafunzi wa chekechea Shule ya

Watumishi waonywa usimamizi wa mitihani

© Na Rahma Suleiman,
: ZANZIBAR

WIZARA yaElimu na Mafun-

¢ zoya Amali imesema haitamvu-
¢ milia mtendaji yeyote atakaye
¢ kwenda kinyume na mwongo-
¢ 70, kanuni na taratibu za kazi za
: usimamizi wa mitihani ya Taifa
¢ ya darasa la nne, sita na kidato
¢ cha pili inayotarajiwa kuanza
: Oktoba 25 ya mwaka huu.

Akifungua semina elekezi ya

: wasimamizi wa mitihani katika
: ukumbi wa Shule ya Sekondari
kuhakikisha huduma za afya zinapatikana :
: hiyo, Simai Muhammed Said,
¢ alisema lengo la mitihani hiyo
. ni kuhakikisha wanafunzi wa-
: natumia vizuri akili zao, ili seri-
¢ kali kupata wataalamu bora na
: weledi wa baadaye.

Lumumba, Waziri wa Wizara

Alisema si vyema kwa walimu
hao kutumia nafasi zao kwa ku-
haribu kazi hiyo, hivyo atakaye-
bainika kwenda kinyume na
maelekezo atachukuliwa hatua
za kisheria ikiwamo kifungo na
faini isiyopungua shilingi mil-
ioni moja au vyote kwa pamoja.

Alisema kuwa lengo kuu ni
kuona mafanikio ya mwaka
mzima katika ufundishaji wa
watoto na kuona kwa kiasi gani
wamefanikiwa katika kuwa-
saidia watoto hao na kujua pia
nao wamepokea vipi kile wali-
chofundishwa.

Simai alisema kutokana na
kuwa na juhudi, weledi, ua-
minifu na uadilifu walionao
katika utendaji wa kazi zao,
wameonekana kuwa wanaafiki

na ndio maana wamebahatika
kuteuliwa kusimamia kazi hiyo
maalumu ya kitaifa.

Hivyo alisema matarajio ya
wizara kuwa watonesha kwa
vitendo imani waliyopewa kwa
kufanya kazi hiyo kwa uaminifu
na uadilifu pamoja na kufuata
sheria, kanuni na miongozo ya
mitihani watakayopewa chini
ya usimamizi wa Baraza la Miti-
hani la Zaznibar.

Naye Mkurugenzi wa Baraza
la Mitihani Zanzibar, Zubeir
Juma Khamis, aliwataka walimu
hao kuwa makini na kutojihusi-
sha na vitendo vya udanganyi-
fu ambavyo vinaweza kuitia
hasara serikali.

Aidha, alisema kuwa si vy-
ema kujaribu kumsaidia mwa-
nafunzi, shuleni kwa sababu za

kufanya vizuri na kuwataka ku-
waacha watumie ujuzi, maarifa
na stadi walizo nazo katika ku-
fanya mitihani yao hiyo.

“Taifa hili linahitaji wataala-
mu katika fani mbalimbali kwa
gjili ya kuleta maendeleo ya
kijamii, kiuchumi na kiutama-
duni ambapo chimbuko lake ni
kupata wanafunzi wenye elimu
bora,” alisema Zubeir.

Kwa upande wake Mwa-
nasheria wa Baraza la Mitihani
Zanzibar, Ummukulthum Omar
Ali, aliwataka wasimamizi
hao kuhakikisha kuwa kiapo
walichoapa mbele ya waziri,
kinaanza kufanya kazi tokea
muda walioapa mpaka kutoka
kwa matokeo, hivyo aliwataka
kufuata sheria zote walizoele-
kezwa.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

TAJIRIKA FUGA MAJOGOO WA KIENYEJI
WEUPE WA NYAMA WAITWAO BOVANS
TOKA PARANGU FARM WANAOHIMILI
MARADHI NA WANAOVUNWA HARAKA
UPIGE PESA. VIFARANGA WAPO WA
SIKU HADI MWEZI MMOJA KWA ODA.
TUPIGIE: 0673 722 823

KUPOTEA KWA
RESULT SLIP

116518902

RUKAIYA  MALICK  RUSHAGAMA
anatangaza kupotea kwa Result Slip
yenye index namba S.526/0653
iliyotolewa na MRINGA SEKONDARI
mwaka 2021. Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya Polisi:
DAR/MBU/RB/498029/2021.

OFEISHZASMATAN GAZORMIIK@ECEHIENI
INDUSIIAISAREASS R OB @XE3H1 0427

KUPOTEA KWA VYETI

116518702

JUSTINE JONAS KIMBUNGA anatangaza
kupotelewa na vyeti vifuatavyo,cha kidato
cha nne chenye index namba $.0896/0049
iliyotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya KIZUKA(TPDF) HIGH mwaka 2012
na cheti cha kidato cha sita chenye index
namba S.0142/0622 kiichotolewa na baraza
la mtihani kupitia shule ya GALANOS HIGH
mwaka 2015,yeyote atakayeviokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa KW/RB/4987/2021

DR [ES S/AL/AVAN VI©)E58

H2SSEN0I7 82253616

KUPOTEA KWA

RESULT SLIP

16520002

HERRY FADHILI KALISA anatangaza
kupotelewa na result slip ya kidato cha nne
yenye index namba S0341/0116 iliyotole-
wa na baraza la mitihani kupitia shule ya
secondary ya SANGU mwaka 2020, yeyote
atakayeiokota atoe taarifa kituo chochote
cha polisi

Polisi taarifa DAR/MAG/RB/499916/2021

KUPOTEA KWA CHETI

16520102

SWEETGLAD SADICK TARIMO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S1619/0083
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule ya secondary VICTORY mwaka 2015,
yeyote atakayekiokota atoe taarifa kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa DAR/MAG/498925/2021

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

KANANJI CHINGWALU
SAID anatangaza
kupotea kwa kadi yake
ya Pikipiki yenye namba
za usajili MC 957 CKM
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi. Control No:
9910830572405.

116519602

KUPOTEA KWA

KADI YA BAJAJI

JULIUS MICHAEL
LUNGU anatangaza
kupotea kwa kadi yake
ya Bajaji yenye namba
za usajili MC 631 CDK.
Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo
chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:
SO/RB/2021.

116519302

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
MAOMBI MAGODO NAMBA 177 YA 2021
(yatokanayo na maombi no 69/2019)

MARIAM A. KAMBI
(Msimamizi wa mirathi ya marehemu
ASHA OMARI BUHUMU)..............MWOMBAJI
DHIDI YA
JUMANNE RAMADHANI CHANG'ANDU
(msimamizi wa mirathi ya marehemu
RAMADHANI OMARY CHANG ANDU)
BARAKA YOHANA PEARSON ..............MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA

BARAKA YOHANA PEARSON  Popote ulipo unaarifiwa ufike
katika Baraza la Ardhi na Nyumba la Wilaya ya Morogoro
tarehe 08/11/2021 mbele ya mwenyekiti E.Mogasa wewe
mwenyewe binafsi au utume muwakilishi wako bila kukosa
ambapo maombi yamepangwa kutajwa. Endapo hautahudhu-
ria maombi yatatajwa na kusikilizwa upande mmoja dhidi yako
na kutolewa uamuzi.

Imetolewa kwa mkono
10 mwezi October 2021

na muhuri wa Baraza leo tarehe
e
'y

E.MOGASA
MWENYEKITI
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA (W)
MOROGORO

116519302

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
(CAP.A17)
CHANGE OF NAME BY DEEDPOLL

BY THIS DEED.| HAPPYNESS ELIZABETH SYLVESTER of
P.0. BOX 116 CHATO.DO HEREBY wholly, absolutely and
utterly renounce relinquish and abandon the use of my
former name of HAPPYNESS SYLVESTER AROKO which
are used in National Identification Authority (NIDA) with
Re. No.19930521-14112-00001-11 and adopt as from the
date of this deed poll and in substitution of my former
name, the name of HAPPYNESS ELIZABETH SYLVESTER
The name of HAPPYNESS ELIZABETH SYLVESTER is
used in my certificate of Secondary Education with Index
No.s.1877-0020

IN WITNESS WHERE of | herein substitute my old name
HAPPYNESS SYLVESTER AROKO by the new name of
HAPPYNESS ELIZABETH SYLVESTER and have set my
hand at Geita this 06 day of, October 2021

SIGNED and DELIVERED by the said HAPPYNESS ELIZABETH
SYLVESTER Who is known to me personally/identified to me
by...... the latter being known to me personally in my presence
this 06 day of October 2021...........c.cccccvee.... DEPONENT
Hame: Fisrawiug % . TR G

Signature:
Postal address:

116519202

TANGAZO KUPOTEA

OFA YA KIWANJA

Mariam Hamis mkazi wa Ngoko-
lo Manispaa ya Shinyanga.

Anatangaza kupotelewa na Ofa
ya kiwanja namba 608 Kitalu "V"
Kilichopo Ngokolo Manispaa ya
Shinyanga chenye jina la Elias
Masaka.

Kwa yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha Polisi Kilichopo
Karibu au awasiliane na Mariam

Hamis kwa simu namba
0623881161 <
Rbnamba Shy/RB/2021/ &

Control namba 991174814609

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 20 OF 2021
In the Matter of the Estate of the Late
AGNESS ANTONY ISMAIL

By 1. FARIDA HARUNI CHANDE
All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings
if they think fit before the grant of probate (or
letter of administration ) is made to the above
—named petitioner.

Objection to the grant should be filed on or
before the 21 day of 10 ..............2021

Dated at Morogoro this 30 day of 9.............2021
[T

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO...... 2021
IN THE MATTER OF THE ESTATE OF THE LATE
ARISTIDE ANTONY MUNISHI
AND
IN THE MATTER OF APPLICATION FOR APPOINTMENT
OF ADMINISTRATOR OF A SMALL ESTATE BY
BONIFACE ANTONY MUNISHI
FORM 58
APPLICATION FOR APPOINTMENT OF
ADMINISTRATOR OF SMALL ESTATE
GENERAL CITATION
(RULE 75)

All persons claiming to have any interest in the Estate of
the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of probate (or letters of Administration) is made to the
above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
15 day of 11,2021.

Dated at Dodoma this 18 day of October 2021

i
i
116519702

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI
MIRATHI NA 116 YA MWAKA 2021
MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIZI WA
MIRATHI YA MAREHEMU
BADRUDIN HASHAM LAKHANI
MWOMBAJI/WAOMBAJI
BILQUIS LADAK
TAARIFA YA KAWAIDA
(kanuni ya 75)

Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia mashauri haya katika jalada kama
wanaona inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho
wa barua za usimamizi wa mirathi kwa waombaji
/mwombaji hapo juu.

Mapingamizi yoyote kuhusu haya yawe yameandik-
ishwa mnamo au kabla ya tarehe 11 mwezi wa 11
mwaka 2021

Imewasilishwa dar es salaam leo tarehe 11 mwezi

10 mwaka 2021
Mo

T NAIBU MSAJILI

116519102

Nipashe

MWANGA WA JAMIT

OFISI ZA MATANGAZO

usikose Gazeti lako

|la Nipashe kila siku

Tupigie

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KITAIFA

Kijiji Lukenge
chaahidiwa
kumalizwa
Kero ya maji

Na Julieth MKireri, KIBAHA

MENEJA wa Wakala wa Maji na Usafi :
wa Pwani, Beatrice Kasimbasi, am-

ekiri kuwapo kwa tatizo la maji katika
kwamba mradi unatekelezwa na hivi
karibuni shida hiyo itaisha. :

Kasimbasi alieleza hayo jana alipoku- :
wa akiongea na waandishi waliofika :
ofisini kufuatilia hatima ya wananchi
wanaokesha kwenye bwawa huko
Lukenge wakisaka maji.

Meneja huyo alisema mradi wa maji
Mlandizi Mboga unaotekelezwa na
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Maz-
ingira (DAWASA), unaotarajiwa
kukamilika hivi karibuni utahudumia
nge.

Katika hatua nyingine meneja huyo
alisema katika fedha za Uviko-19 zaidi
ya Sh. bilioni 4.24 zimetengwa kwa
Mkoa wa Pwani kwa ajili ya miradi
ya maji kupunguza maambukizi ya
Ugonjwa wa corona.

Kasimbasi alisema katika bajeti ya :
mwaka wa fedha 2021/2022 mkoa huo :
awali ulitengewa Sh. bilioni 17 kwa ajili :
va kutekeleza miradi 29 na baadaya
ongezeko la fedha za Uviko-19, mi-
radi 54 inatarajiwa kutekelezwa kwa
gharama ya Sh. bilioni 21.92.

“Utekelezaji wa miradi hii utaongeza
asilimia za usambazaji wa maji kufikia
86 baada ya kukamilika miradi 54,"
alisema.

Alisema RUWASA wana mkakati wa
kutoa elimu kwa wananchi kuhusu
uchangiaji wa huduma za maji ili :
miradi inayotekelezwa iwe endelevu. :

Kasimbasi alisema itatolewa pia :
elimu ya matumizi ya majisafi na
salama ili kuepuka magonjwa ya mli-
puko.

~ Mwanzoni mwa mwezi huu Nipashe
kushuhudia wananchi wakisubiri maji
kwa zaidi ya saa 12 kutokana na

hicho.

Kasimbasi alisema ka-
tika bajeti ya mwaka wa
fedha 2021/2022 mkoa
huo awali ulitengewa
Sh. bilioni 17 kwa ajili
va kutekeleza miradi 29
na baada ya ongezeko

la fedha za Uviko-19,
miradi 54 inatarajiwa
kutekelezwa kwa ghara-
ma ya Sh. bilioni 21.92.

'.. I‘.. '.nsl:
SN
: e @ L
- = _I\_j,
SN, d}
3 "* "_v‘:-‘-r‘:"
{ - i
-
' L
e T ' .
LS ALY i — £
» _—

ol T
o i J

Moja vya gari likipita pembeni ya mti wa ajabu wa asili ambao ulikuwa ukitumiwa kufanya matambiko na jamii kwa ajili ya utatuzi wa
masuala mbalimbali uliopo ndani ya Hifadhi ya Taifa ya Nyerere, mti huo kama unavyoonekana upo Katikati ya barabara baada kushindi-
kana kung'olewa kwa mashine na zana mbalimbali kutokana na kile kinachoelezwa una mazingara. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Shahidi: Sabay

ofisa TISS mkusany

Na Allan Isack, ARUSHA

KARANI katika gereji yamfan-
yabiashara Francis Mroso, Phi-
lemon Kazibira (64), ameieleza
Mahakama ya Hakimu Mkazi
Mkoa wa Arusha, kwamba ali-
yekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai
mkoani Kilimanjaro, Lengai Ole
Sabaya, alifika katika ofisi yao
akidai kuwa ni Ofisa wa Usala-
ma wa Taifa (TISS), anayeshu-
ghulika na ukusanyaji wa kodi.

Karani huyo ambaye ni sha-
hidi wa nne wa Jamhuri katika
kesi ya uhujumu uchumi inay-
omkabili Ole Sabaya na wen-
zake sita, alitoa madai hayo
mbele ya Hakimu Mkazi wa ma-
hakama hiyo, Patricia Kisinda.

Washtakiwa wengine katika
shauri hilo ni Silvester Nyegu
(26), Enock Togolani (41), Wat-
son Mwahomange (27), John
Odemba, Jackson Macha (29),
Nathan Msuya (31) na wanaka-
biliwa na mashtaka matano.

Akiongozwa na Wakili wa
Serikali, Othmed Mtenga, sha-
hidi huyo alidai kwamba ni
mkazi wa Kata ya Olorieni ji-
jini Arusha na amefanya kazi ya
ukarani katika ofisi ya Mrosso
Injector Pump Services iliyopo

humo tangu
mwaka 2015.

Alidai Januari 20, mwaka
huu, alipokea pampu aina Toy-
ota 3L kutoka kwa kijana mmo-
ja anayeitwa Watson Mwaho-
mange na baada ya kuangalia
pampu hiyo alimpa bei ya
kutengeneza ni  Sh.100,000
baadaya kuikagua.

“Baada ya kumpa bei halisi
aliniambia kwamba anataka
kuwasiliana na aliyemtuma na
muda kidogo alirejea kwangu
na kunieleza kwamba ame-
kubaliana na bei na alilipa
kiasi hicho cha fedha cha Sh.

100,000 na siku hiyo nilishind-
wa kumpatia risiti kwa kuwa
mashine ya kielektroniki ili-
kuwa haifanyi kazi kutokana na
shida ya kimtandao,” alidai.

Shahidi huyo alidai kwamba
Januari 22, katika ofisi yake wa-
likwenda vijana wawili wakidai
kwamba ni maofisa wa usalama
wa taifa na wanahusika kuku-
sanya kodi. “Walipojitambu-
lisha kuwa ni maofisa wa usala-
ma wa taifa niliwakaribisha na
baada ya muda kidogo wakani-
uliza kama mimi ndiye mwenye
ofisi na kama tunalipaga kodi,
pia walimuulizia mwenye ofisi
na niliwajibu kwamba ametoka
kidogo na walitaka kufahamu
jina lake na niliwaeleza anaitwa
Francis Mroso,” alidai shahidi.

Kadhalika alidai kwamba
baada ya muda kidogo kupita
aliingia mtu wa tatu na mmoja
wa wale vijana wawili walimpi-
sha na aliketi kwenye Kkiti.

“Alipoingia mtu huyo nil-
imtambua kuwa ni Lengai Ole
Sabaya kwa kuwa nilimwona
kwenye televisheni akitekeleza
majukumu yake ya Mkuu wa
Wilaya ya Hai,” alidai.

Shahidi huyo alidai kwamba
Sabaya alimwagiza kumpigia
simu Francis Mroso kuwa kuna
wageni wapo ofisini kwake wa-
nataka kuonana naye.

“Wakati tunamsubiri Mroso,
Sabaya alimwagiza Watson,
kumpelekea simu na alinionye-
sha picha yangu ambayo walin-
ipiga wakati nikiwa natengen-
eza pampu muda huo nilikuwa
nimekaa kwenye Kkiti pasipo
kufahamu,” alidai shahidi huyo.

Alidai kuwa Sabaya alim-
weleza kwamba wanafanya
biashara bila ya kutoa risiti na
Mroso alipoingia walianza ku-
zungumeza jambo la kutokutoa
risiti. “Sabaya alisema kwamba

kwa kuwa wameshampata
mwenye ofisi aliniambia mimi
niondoke na kuagiza niache
hapo kila kitu nilichokuwa
nimebeba ikiwamo simu yangu
ya mkononi na baada ya kuon-
doka sikufahamu nini kilien-
delea na walizungumza hadi
majira ya saa 8:00 mchana,”
alidai shahidi huyo.

Pia shahidi huyo alidai Sa-
baya alipomaliza mazungumzo
aliondoka na ilipofika majira
ya saa 10 jioni, Francis Mroso,
alimpigia simu kumjulisha
kwamba kuna kijana anaitwa
Juma atakwenda ofisini hapo
na ampatie kadi ya benki ya
CRDB iliyopo kwa Murombo,

“Kijana yule alifika ofisini na
nilimkabidhi kadi na alimpele-
kea mhusika sehemu ambayo
alikuwapo na ilipofika saa 11 jio-
ni, Mroso, alirejea ofisini akiwa
katika hali ya uchovu kwa kuwa
hakuwa na furaha siku hiyo, al-
ionekana kuwa ni mtu mwenye
huzuni,” alidai shahidi huyo.

Katika hatua nyingine, shahi-
di huyo aliwatambua washtak-
iwa hao kwa kuwashika bega
mahakamani, Sabaya (mshtak-
iwa kwanza) na Watson Mwa-
homange (mshtakiwa wa tatu)
katika kesi hiyo ya uhujumu
uchumi.

Akihojiwa na Wakili wa
Upande wa Utetezi, Mosses
Mahuna, shahidi huyo alidai
kwamba alimfahamu Watson
kwa majina yake kwa kuwa ali-
jitambulisha.

Alidai kwamba mshtakiwa
wa tatu alikaa hapo gereji kwa
saa tatu na wakati akimpatia
pampu hiyo hakumsainisha
kwa kuwa siyo utaratibu wao.

Pia alidai mtandao wa
mashine ya kielektroniki ya
EFD ulirejea Januari 22 mwaka

d

a alijiita

kodl

huu, baada ya kupeleka kureke-
bishwa kwa wakala wa mashine
hizo kutoka Mamlaka ya Mapa-
to Tanzania (TRA).

Shahidi mwingine dereva
bodaboda, mkazi wa Majengo
jijini Arusha, Juma Nuhu (28),
amedai kwamba alimwona Ole
Sabaya, katika gereji ya Mroso,
akiwa amening’iniza pingu ka-
tika suruali yake.

Kadhalika shahidi huyo, al-
idai aliona magari matatu liki-
wamo moja la serikali yakiwa
yamepaki nje ya lango la kuin-
gilia katika gereji hiyo.

Mwendesha bodaboda huyo,
ambaye ni shahidi wa tano wa
Jamhuri katika kesi ya uhujumu
uchumi namba 27, alitoa madai
hayo mbele ya Hakimu wa Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Arusha, Patricia Kisinda.

Akiongozwa na Wakili wa
Serikali Mwandamizi, Filex
Kwetukia, alidai anajishughuli-
sha na kazi ya kuendesha boda-
bocla katika eneo la kona ya Ma-

Alldal Januari 22, mwaka
huu, akiwa katika eneo lake
la kazi majira kati ya saa 4:00
asubuhi hadi saa 6:00 alipigiwa
simu na Mroso kumtaka afike
ofisini kwake akamchukue ili
aende kukagua kazi sehemu.

“Nilifika na kumchukua
kwenda kukagua kazi hiyo
na mchana tulirejea ofisi-
ni kwake, majira ya saa
845 mchana na wakati
tunaingia katika eneo hilo nilio-
na gari kama la serikali aina ya
STL limepaki nje ya lango la ku-
ingili gereji ya Francis Mroso,”
alidai. Hata hivyo, alidai kwam-
ba baada ya kumshusha Mroso,
akiwa anasubiri kupewa maele-
zo alimuona Sabaya akitoka ka-
tika ofisi akiwa ameambatana
na mfanyabiashara.
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IBENGE ACHAMBUA UBORA
WA SIMBA, AMTAJA MANULA

Na Mwandishi Wetu

AKATI Simba ikianza kwa ku-

toruhusu bao (clean sheet)

kwenye mechi yao ya Ligi

ya Mabingwa Afrika, Kocha
Mkuu wa RS Berkane, Mkongomani
Florent Ibenge, amechambua ubora wa
‘Wekundu wa Msimbazi’ hao akieleza
ubora wao unapoanzia.

Simba ambayo msimu huu imeanzia
raundi ya kwanza ya michuano hiyo, juzi
iliibuka na ushindi wa mabao 2-0 ugenini
dhidi ya Jwaneng Galaxy ya Botswana.

Kwa matokeo hayo Simba sasa inahi-
taji ushindi, sare yoyote ama kutokubali
kufungwa zaidi ya bao moja kwenye
mechi ya marudiano katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam Jumapili
wiki hii ili kutinga hatua ya makundi ya
michuano hiyo inayoongoza kwa utajiri
barani Afrika kwa ngazi ya klabu.

Akizungumza na mwandishi wetu ali-
yetaka kupata maoni yake baada ya Sim-

ba kuibuka na ushindi huo juzi, Ibenge
ambaye msimu uliopita alikubali kipigo
nyumbani na ugenini dhidi ya Simba
kwenye hatua ya makundi akiwa kocha
wa AS Vita ya kwao DR Congo, alianza
kwa kueleza ubora wa mabingwa hao wa
Tanzania uliopo.

Alisema Simba imekuwa ndiyo klabu
yenye safu bora zaidi ya ulinzi na ubora
wao unaanzia kwa kipa Aishi Manula,
ambaye kiwango chake kimekuwa juu
katika michuano hiyo.

“Nafikiri tangu msimu uliopita Simba
ndiyo klabu yenye safu bora ya ulinzi
kwenye mashindano haya ya CAF, ubora
unaanzia kwa golikipa wao Manula,”
alisema Ibenge ambaye ameibomoa Sim-
ba kwa kumsajili kiungo wao mpishi wa
mabao, Mzambia Clatous Chama.

Kauli hiyo ya Ibenge inathibitishwa na
takwimu bora kabisa alizonazo Manula
kwenye michuano hiyo, kwani katika
mechi 12 ambazo ameidakia Simba kwe-
nye michuano hiyo kuanzia msimu uli-

opita hadi sasa, hajaruhusu bao kwenye
michezo nane (‘clean sheets’ 8).

Mechi ambazo hakuruhusu bao ni
wakati Simba ikiibuka na ushindi wa
bao 1-0 ugenini dhidi ya Plateau United
ya Nigeria, kisha mchezo wa marudiano
Uwanja wa Mkapa timu hizo zikitoka sare
tasa.

Pia, wakati Simba ikiibuka na ushindi
wa mabao 4-0 katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa dhidi ya FC Platinum ya Zim-
babwe na ushindi wa bao 0-1 ugenini DR
Congo dhidi ya AS Vita kabla ya kurejea
Dar es Salaam na kuifyatua Al Ahly ya
Misri 1-O.

Mchezo mwingine ni katika ushindi wa
mabao 3-0 dhidi ya Al-Merreikh kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa na 3-0 dhidi
ya Kaizer Chiefs, kabla ya juzi kusimama
tena langoni wakati wakianza msimu
mpya wa Ligi ya Mabingwa kwa kuich-
araza Jwaneng Galaxy mabao 2-0 nchini
Botswana.

-

Miss Deaf Tanzania 2021, Hadija Kanyama, mzaliwa wa Muheza mk

4 g a

oani Tanga, akipokewa na Mkuu wa wilaya hiyo,

Halima Bulembo (kushoto) pamoja na mamia ya wakazi wa Muheza katika Shule ya Msingi Mbaramo jana, baada ya
kurejea akitokea Dar es Salaam, kushiriki mashindano ya Miss Deaf Afrika yalifanyika mwanzoni mwa mwezi huu,
ambapo alishika nafasi ya pili iliyompa tiketi ya kwenda kushiriki mashindano ya dunia yatakayofanyika nchini Brazil

Aprili mwakani. PICHA: STEVEN WILLIAM

Penalti majanga matupu Ligi Kuu

Na Adam Fungamwango

PENALTI zote nne zilizopatikana
kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara mpaka
sasa, zimeota mbawa na kuweka reko-
di ya aina yake msimu huu.

Hadi kufikia leo hakuna penalti yoy-
ote iliyojaa nyavuni, licha ya kwamba
penalti nne zimetolewa na waamuzi
kwenye mechi tatu.

Mechi kati ya Geita Gold dhidi ya
Mtibwa Sugar iliyochezwa Jumamosi
iliyopita, imeweka rekodi ya kuzaa
penalti mbili mpaka sasa, lakini zote
hazikutinga nyavuni, huku makipa

wakigeuka kuwa mashujaa kwa kuzi-
pangua.

Mkosi wa penalti kwenye Ligi Kuu
msimu huu ulianza kwa nahodha wa
Simba, John Bocco, aliposhindwa kuik-
wamisha kambani kwenye moja ya
mechi za raundi ya kwanza dhidi ya
Biashara United, Uwanja wa Karume,
Musoma mkoani Mara, Septemba 28,
mwaka huu, ambayo iliokolewa na
kipa James Ssetuba, timu hizo zikitoka
suluhu.

Straika wa Mbeya City, Eliud Am-
bukile, naye alikosa penalti Oktoba 3
kwenye mechi dhidi ya Mbeya Kwan-

za, timu hizo zikitoka sare ya mabao
2-2. Ni penalti ambayo nayo ilipanguli-
wa na kipa Hamad Juma.

Jumamosi iliyopita kwenye mechi ya
Geita Gold dhidi ya Mtibwa Sugar ili-
yochezwa Uwanja wa Shule ya Sekond-
ari, Nyamkumbu mkoani Geita na timu
hizo kutoka sare ya bao 1-1 wachezaji
Boban Zirintusa na Raymond Masota
walikosa penalti zao.

Boban aliikosesha Mtibwa Sugar
tuta lililopanguliwa na kipa Khomein
Aboubakar, huku Raymond Masota wa
Geita Gold akipiga penalti iliyookole-
wa na kipa Abutwalib Mshelly.

Wanawake watakiwa
kujitokeza kujifunza gofu

Na Tumaini Mafie, ARUSHA

CHAMA cha Gofu nchini (TGU), kime-
wataka wanawake kujitokeza kushiriki
mchezo huo huku kikitoa ombi [ao
kwa wadau wa michezo nchini kutoa
hamasa ya zawadi ili kuwavutia kush-
iriki kwa wingi.

Akizungumza katika hafla fupi ya
kuwapongeza washindi wa mashinda-
mwishoni mwa wiki, Katibu wa TGU,
Mhandisi Magile Enock, alisema ush-
iriki wa wanawake katika mchezo huo
ni mdogo ukilinganishwa na wanaume.

“Ni rai yetu kwa wadau wa michezo
kuandaa zawadi zitakazowapa moti-
sha wanawake ili kujiunga na mchezo
wa gofu, lengo likiwa ni kuwa na
usawa katika michezo nchini,” alisema
Enock.

Alisema TGU kwa sasa kimeruhusu
mashindano ya gofu kuendelea kote
nchini baada ya kuzuiliwa kwa
miaka miwili kutokana na kuzuka kwa
ugonjwa wa Covid-19 huku akisema
baada ya michuano ya Arusha itafuati-
wa na Lugalo Open inayotarajiwa
kufanyika Oktoba 30 na 31, mwaka
huu na kufuatiwa na TPC Open.

Naye mshindi wa jumla katika
mashindano hayo, Victor Joseph ku-
toka Dar es Salaam, alisema pamoja na
uwanja wa Gymkhana kuwa mgumu,
anashukuru kuibuka mshindi na ku-
jinyakulia kombe pamoja na zawadi
mbalimbali.

Azam yazitaka tatu
za Namungo FC leo

Na Saada Akida

KOCHA Msaidizi wa Azam FC, Vivier
Bahati, amesema wamejiandaa vizuri
kuhakikisha wanatafuta ushindi wao
wa kwanza baada ya kupoteza pointi
nne katika michezo miwili, wakitoka
sare dhidi ya Coastal Union na kuku-
bali kichapo cha mabao 2-1 dhidi ya
Polisi Tanzania.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Vivier, alisema wanahitaji kupata
pointi katika mechi hiyo ili kuwa
katika mwelekeo wa kufikia malengo
yao.

“Sasa tunahitaji kushinda mechi
yetu hiyo ya tatu, tufikie malengo
yetu, kikosi kipo vizuri wachezaji
wako fiti mbali na Price Dube ambaye
ni majeruhi. Tunawaheshimu Namun-
g0 FC na tumefanyia kazi mapungufu
yetu na ninaimani tutafanya vizuri,”
alisema Vivier.

Kwa upande wa nahodha msaidizi
wa timu hiyo, Bruce Kangwa, alisema
wamejiandaa vizuri na wanaenda
kupambana kutafuta matokeo mazuri
katika mchezo huo utakaopigwa
Uwanja wa Azam Complex, Chamazi
nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam
leo.

“Tumefanya maandalizi ya kutosha
na wachezaji tuko tayari kwa ajili ya
mchezo wetu huo ili kupata matokeo
mazuri na ushindi wetu wa kwanza
kwa msimu huu,” alisema Kangwa.
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SOLSKJAER HATAFUKUZWA

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solskjaer
hatatimuliwa licha ya raia huyo wa Norway kushinda
mechi nne tu kati ya nane za Ligi Kuu England msimu
huu. (The Athletic)

BARCA YAMKATAA POGBA

BARCELONA haitamshawishi, Paul Pogba wa Man-
chester United wakati mkataba wa kiungo huyo Mfar-
ansa utakapomalizika mwishoni mwa msimu huu, kwa
kuwa klabu hiyo ya Hispania haitaweza kumudu msha-
hara wa nyota huyo mwenye umri wa miaka 28. (AS)

BARKLEY ATAKIWA BURNLEY

KIUNGO wa zamani wa Chelsea na England, Ross
Barkley mwenye umri wa miaka 27, anawaniwa kusajil-
iwa na klabu ya Burnley katika dirisha la Januari. (Sun)

BALE ATAJWA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid na Wales, Gareth
Bale mwenye umri wa miaka 32, atapokea ofa ya usa-
jili kutoka Arsenal katika dirisha la Januari. (Defensa
Central)

LEWANDOWSKI AWANIWA PSG

KLABU ya Paris St-Germain itatupa karata kwa
mshambuliaji wa Bayern Munich na Poland, Robert
Lewandowski mwenye umri wa miaka 33, au msham-
buliaji wa Borussia Dortmund na Norway, Erling Braut
Haaland mwenye miaka 21, kama mbadala wa Mfaran-
sa Kylian Mbappe. (Le 10 Sport)

DE LIGT APELEKWA EPL

WAKALA wa mlinzi wa Juventus na Uholanzi, Matthi-
js de Ligt, Mino Raiola amezungumza na Klabu za Man-
chester City na Chelsea kwa matumaini ya kuchagiza
uhamisho wa mlinzi huyo wa kati mwenye umri wa
miaka 22. (Calciomercato)

FATI MKATABA BARCA BADO

MAZUNGUMZO ya mkataba mpya wa mshambuliaji
wa Barcelona na Hispania, Ansu Fati, yamekwama
baada ya wakala wa kinda huyo mwenye umri wa
miaka 18, Jorge Mendes, kutaka mkataba wa miaka mi-
wili na kukataa kuwekwa kwa kipengele cha kuondoka
kwa euro bilioni moja. (El Nacional)

LIVER YATAKA NYOTA HISPANIA

MKURUGENZI wa Michezo wa Liverpool, Michael
Edwards anawaniwa na Real Madrid ili kuisaidia kla-
bu hiyo ya Hispania kwenye masuala ya uhamisho wa
wachezaji. (Sun)

VLAHOVIC LULU SPURS, NEWCASTLE
KLABU za Tottenham Hotspur na Newcastle United

zinamwania mshambuliaji wa Fiorentina na Serbia,

Dusan Vlahovic mwenye umri wa miaka 21. (Sumn)

HICKEY ATAKIWA VILLA

ASTON Villa imemweka katika orodha ya wachezaji
inayowataka mlinzi wa kushoto wa Bologna, Aaron
Hickey baada ya kuonyesha kiwango bora kwenye Se-
rie A, lakini mlinzi huyo Mscotland mwenye umri wa 19
hana haraka ya kuondoka Italia. (Sumn)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

Srlrates
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BENZEMA ANASTAHILI
BALLON D’OR - ZIDANE

® @ ® Ni wakati sahihi kwa sababu yupo kwenye
kiwango cha juu katika mchezo huu kwa sasa...

PARIS, Ufaransa

ARIM Benzema anastahili

kuwa Mfaransa wa kwanza

kushinda Ballon d’Or tangu

inedine Zidane - na ma-

neno hayo yametoka kwa Zidane
mwenyewe.

Straika huyo wa Real Madrid,
Benzema, ambaye amechukua una-
hodha tangu kuondoka kwa Sergio
Ramos aliyejiunga na Paris Saint-
Germain, anacheza soka la kuvutia
wakati akielekea kutimiza umri wa
miaka 34, Desemba mwaka huu.

Zidane ameliona hilo kwa karibu,

akiwa ametumia misimu miwili
kama kocha wa Madrid akimshuhu-
dia kwa uzuri zaidi Benzema.

Ingawa Zidane aliondoka hapo
‘Los Blancos’ mwishoni mwa msimu
uliopita, anamwona Benzema kama
anayestahili kubeba tuzo ya Ballon
dOr.

Akizungumza na TFI's Telefoot,
Zidane alisema: “Tunazungumza
kuhusu mchezaji ambaye anastahili
kushinda Ballon d’Or.

“Ni mchezaji wa aina yake, niliku-
wa na heshima kubwa sana kumnoa
yeye. Anajua namna ya kufanya kila
kitu dimbani.

“Natumaini anaweza kuthamini-
wa kwa kipaji chake kwa kupewa
Ballon d’'Or. Ni wakati sahihi kwa
sababu yupo kwenye kiwango cha
juu katika mchezo huu kwa sasa.”

Mshambuliaji huyo wa Ufaransa
amekuwa nguzo ya safu ya usham-
buliaji ya Madrid tangu kuondoka
kwa Cristiano Ronaldo aliyetua
Juventus mwaka 2018 na kiwango
chake kimekuwa cha kuvutia.

Mshindi wa Ballon d’'Or atatan-
gaza Novemba 29, mwaka huu ka-
tika sherehe zitakazofanyika jijini
Paris.
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BARCELONA, Hispania

ERGIO Aguero amesema anafuraha kubwa kuan-
za kuichezea Barcelona wakati ikibuka na ushindi
wa 3-1 dhidi ya Valencia kwenye mchezo wa Ligi
Kuu Hispania, LaLiga, pale Camp Nou, Jumapili.

Baada ya kukamilisha uhamisho wa bure kutoka kwa
mabingwa wa Ligi Kuu England, Manchester City, Aguero
alitumia zaidi ya miezi miwili akijiuguza kigimbi kabla ya
kujumuishwa kwenye kikosi cha Ronald Koeman, Juma-
pili.

Aguero akiwa na jezi ya Barca kwa mara ya kwanza
aliingia dimbani katika dakika ya 87 akichukua nafasi ya
Sergino Dest muda mfupi baada ya Philippe Coutinho ku-
funga bao la tatu kwa miamba hao wa LaLiga.

Nyota huyo wa kimataifa wa Argentina, Aguero aliku-
wa mchezaji wa tatu mwenye umri mkubwa zaidi kuanza
kuichezea Barcelona kwenye LaLiga katika karne ya 21
(miaka 33 na siku 137), baada ya Lilian Thuram mwaka
2006 (miaka 34 na siku 251) na Demetrio Albertini mwa-
ka 2005 (miaka 33 na siku 159).

Akiwa amerudi kwenye LaLiga kwa mara ya kwanza
baada ya kuondoka Atletico Madrid kwenda Ligi Kuu
England miaka 10 iliyopita, Aguero alipata mapokezi
makubwa kwa kushangiliwa na mashabiki walioimba
jina lake.

“Ndio, ulikuwa wakati wa kuvutia sana,” alisema mfun-
gaji huyo wa muda wote wa City akiiambia Barca TV.

“Watu wanaliita jina langu, wakiimba jina langu. Nilifu-

£ rahi zaidi kuona hilo.
m-pesa “Napenda kuwashukuru wote wakati nikiwa dimbani
kwani walinipa hamasa kubwa. Siwezi kuwashukuru wao
kwa mmoja mmoja, lakini nina matumaini walifurahia
uwapo wangu uwanjani.”
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TURIN, Italia “Tuna wachezaji ambao wana
uwezo wa kutengeneza masham-

KOCHA wa Juventus, Massimil-  bulizi ya kushtukiza,” alisema Al-
iano Allegri, amekubali alifanya legri - ambaye amerudi tena hapo

SportPesa
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baadhi ya “makosa” mwanzoni
mwa msimu, lakini miamba hao
wa Serie A wanaelekea kwenye
njia sahihi baada ya kuifunga AS
Roma.

Moise Kean alifunga bao pekee
kwenye ushindi wa 1-O wa Juve Ju-
mapili nyumbani, huku Wojciech
Szczesny akiokoa penalti ya Jor-
dan Veretout.

Juve sasa imeshinda mechi nne
mfululizo kwenye Serie A katika
michezo sita ya mashindano yote,
ingawa ilianza msimu wa 202I-
22 bila ushindi kwenye mechi
tatu - wakipoteza mbili mfululizo
baada ya kutoka sare mchezo wa
ufunguzi.

Turin kwa mara ya pili akichukua
nafasi ya Andrea Pirlo - akiiambia
DAZN.

“Ni ushindi mzuri, ni hatua
nyingine kwenye msimamo na
maendelezo mazuri zaidi kwa
msimu.

“Tunawakosa (Paulo) Dybala,
(Matthijs) De Ligt, (Adrien) Rabi-
ot, (Alvaro) Morata, lakini wakati
kila mmoja anapocheza kwa mo-
lari kubwa hutakiwi kuruhusu
mabao.

“Kwa sasa naona kwamba, tu-
nakwenda kwenye njia sahihi
kwa sababu tulianza vibaya na tu-
listahili ushindi kwenye mchezo
huu.”

Allegri asema sasa Juve ipo njia sahihi ‘

~ T
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ROME, Italia

OSE Mourinho ameondoa uwezekano wa yeye kuwa ko-
cha ajaye wa Newcastle United, lakini anatambua kwam-
ba, “nina uhusiano wenye hisia” na jiji hilo.
Mourinho ambaye ni kocha wa zamani wa Chelsea,
anchester United, Tottenham Hotspur na sasa AS Roma,
hafikirii kurudi tena kwenye Ligi Kuu England.

Baada ya Kampuni ya uwekezaji wa fedha za umma ya Sau-
di Arabian kuinunua timu hiyo ya St James’ Park, mabadiliko
mengi yanatarajiwa katika klabu hiyo.

Steve Bruce amebaki kuwa kocha mkuu kwa sasa, lakini
uvumi umezagaa kuhusu hatima yake, huku wamiliki wapya
wakiwa wanataka kocha mwenye rekodi kubwa.

Mourinho anaweza kufiti kwenye nafasi hiyo hasa kutoka-
na na mafanikio aliyoyapata kwenye ligi za Ulaya pamoja na
mashindano makubwa ya bara hilo.

Lakini alipoulizwa kuhusu uwezekano wa kuhamia New-
castle, Mourinho amesema uwezekano huo kwa sasa haupo
kwani ana mkataba na Roma, ambayo inamilikiwa na bilionea
wa Marekani, Dan Friedkin.

Mourinho alihamia kwa klabu hiyo yenye maskani yake mji
mkuu wa Italia, baada ya kutangazwa kuteuliwa Mei mwaka
huu.

Amesema anahisia nzuri sana na jiji la Newcastle kwani ni
sehemu anayoipenda, pia alikuwa na ushirikiano mzuri na
Robby Robson wakati akiifundisha Barcelona ambayo baa-
daye alikwenda kuinoa timu hiyo ya Magpies.

“Kitu pekee ninachoweza kusema ni kwamba, kwa miaka
mingi, mingi sana, nilifanya kazi na mtu ambaye ni muhimu
zaidi katika historia ya Newcastle, Sir Bobby Robson,” alisema
Mourinho.

“Na kwa sababu ya hilo nimekuwa na uhusiano wenye hisia

98

MUNICH, Ujerumani

JULIAN Nagelsmann aliridhishwa na kiwango cha Bay-
ern Munich wakati wakiifumua Bayer Leverkusen ma-
bao 5-1, lakini anahisi timu yake ilistahili mabao mengi
zaidi.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu ya Ujerumani,
Bundesliga, walijibu kipigo walichokipata kutoka kwa
Eintracht Frankfurt wiki mbili zilizopita, kwa kuonyesha
kiwango cha kuvutia pale katika dimba la BayArena.

Robert Lewandowski na Serge Gnabry kila mmoja
alifunga mabao mawili kipindi cha kwanza na Thomas
Muller pia akafunga, mabao yote yakipatikana ndani ya
dakika 37.

Hiyo ilikuwa ni mara ya kwanza kwa Bayern kufunga
mabao matano ugenini katika kipindi cha kwanza kwe-
nye mchezo wa Bundesliga wakati wakirudi kileleni na
kuitoa Borussia Dortmund.

Licha ya ushindi huo Nagelsmann anaona kwamba,
timu yake ilistahili kushinda mabao mengi zaidi.

“Tulikuwa na nafasi ya kufunga mabao mengi zaidi
kwani tulikuwa kwenye kiwango cha kuvutia sana,”
alisema Nagelsmann akiiambia DAZN.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

TAREHE

01.23/10/2021

MUDA

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO

Leeds vs Wolverhampton

1 X 2

02.23/10/2021

Millwall vs Stoke City

03.23/10/2021

Peterborough vs QPR

04.23/10/2021

Cadiz CF vs Alaves

05.23/10/2021

Elche vs Espanyol

06.23/10/2021

Athletic Bilbao vs Villarreal

07.24/10/2021

Nice vs Lyon

08.24/10/2021

West Ham vs Tottenham

09.24/10/2021

Brentford vs Leicester

10.24/10/2021

Barcelona vs Real Madrid

1.24/10/2021

Stuttgart vs Union Berlin

12.24/10/2021

Manchester Utd vs Liverpool

13.24/10/2021

Roma vs Napoli

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU

‘A UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 19 - OKTOBA 2021

TAREHE GAMEID

NYUMBANI  SARE

MICHEZO

Lokomotiv Plovdiv vs Pirin Blagoevgrad

UGENINI

1 X 2

Tshakhuma vs Bloemfontein Celtic

Celtic vs Ferencvaros TC

TS Galaxy FC vs Amazulu

Besiktas vs Sporting Lisbon

Brugge vs Manchester City

Al Nasr Riyadh vs Al Hilal Riyadh

QPR vs Blackburn

Stoke City vs Bournemouth

Buxton FC vs Scarborough Athletic

Mansfield vs Port Vale

Kings Langley vs Harrow Borough

Cheltenham vs Morecambe

Salisbury City vs Chesham Utd

Barrow vs Scunthorpe

Merstham vs Bowers Pitsea

Stratford Town vs Nuneaton

Fleetwood Town vs Burton

Leyton Orient vs Forest Green

Rushden and Diamonds vs Barwell

Bristol City vs Nottingham

Truro City vs Tiverton Town

Harrogate vs Tranmere

Needham Market vs Biggleswade Town

Wigan vs MK Dons

Derby vs Luton Town

Lincoln vs AFC Wimbledon

Sheffield Utd vs Millwall

Plymouth vs Bolton

Colchester vs Bristol Rovers

Northampton vs Stevenage

Rotherham vs Wycombe

Coalville Town vs Peterborough Sports

Charlton vs Accrington

Oxford Utd vs Shrewsbury

Alvechurch vs Tamworth

Sutton United vs Swindon Town

Dorchester Town vs Hartley Wintne

Portsmouth vs Ipswich

Wimborne Town vs Weston Super Mare

Merthyr Town vs Poole Town

Porto vs AC Milan

Inter vs Sheriff Tiraspol

CD Santa Cruz vs Rangers

Shakhtar Donetsk vs Real Madrid

Paris St Germain vs RB Leipzig

Atletico Madrid vs Liverpool

Ajax vs Borussia Dortmund

Tenerife vs Eibar

Union Santa Fe vs Racing Club

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

NIPO TAYARI...

Myt b

Mshambuliaji hatari wa Yanga, Fiston Mayele, akiwa mazoezini Songea na timu yake wakijiandaa na mechi ya Ligi Kuu

dhidi ya KMC FC itakayopigwa Uwanja wa Majimaji leo. PICHA: YANGA

NABI ATEMA CHECHE

KIWANGO YANGA, KMC

® @ ®Wazitaka pointi tatu Majimaji leo, ajivunia kuimarika safu ya

ulinzi, lakini Habib Kondo asema...

Adam Fungamwango na Saada Akida

YANGA itakwea kileleni mwa msimamo
wa Ligi Kuu Tanzania Bara kwa mara ya
kwanza kama ikishinda mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara leo kwenye Uwanja wa Ma-
jimaji Songea, mkoani Ruvuma dhidi ya
KMC.

Timu hiyo inayoshika nafasi ya pili kwa
pointi sita, inawania kuweka rekodi ya
kushinda mechi ya tatu mfululizo, ambayo
itawapeleka kuwa na pointi tisa, huku Polisi
Tanzania inayoongoza hadi leo ikiwa haina
mechi yoyote wiki hii.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi,
amesema wamejipanga vema kwenye
mechi ya leo, na wana matarajio ya kupata
ushindi, japo wanafahamu KMC ni timu
ngumu.

“Tumejipanga vema, KMC siyo timu
mbaya, natarajia utakuwa ni mchezo we-
nye ushindani,” alisema Mtunisia huyo.

Furaha kwa wanachama na mashabiki
wa Yanga ni urejeo wa wachezaji wawili,
David Bryson na Yassin Mustapha ambao

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

walikuwa majeruhi.

“Kwenye safu ya ulinzi hakuna matatizo
kwa sababu Yassin na Bryson wamepona,
hivyo watakuwa sehemu ya kikosi,” alise-
ma.

Alisema kazi kubwa aliyokuwa anaifanya
ni kwenye eneo la ushambuliaji ambalo lili-
kuwa na tatizo.

“Nimekuwa mkali kidogo kwenye safu
ya ushambuliaji na kuwataka wacheze kwa
ushirikiano na siyo kila mtu acheze kwa ajili
ya mafanikio yake binafsi,” alisema kocha
huyo baada ya kuona kuwa washambu-
liaji wake kila mmoja anataka kufunga yeye
hata kama hayupo kwenye eneo zuri na li-
nabhitaji kutoa pasi.

Alisema wameona uwanja wanaocheza
na wanatakiwa kuwa makini kuhakikisha
wanaweza kupata matokeo mazuri katika
mchezo huo ili kuendelea kujiimarisha ka-
tika nafasi za juu kwenye msimamo.

“Uwanja hautakuwa mzuri, tunatambua
viwanja vingi si vizuri sana kama ilivyo ule
wa Benjamini Mkapa, tunahitaji kupam-
bana na hali hiyo, pamoja na aina ya timu

tunakwenda kukutana nayo, timefanya
maandalizi ya aina hii kuhakikisha tuna-
pata matokeo chanya,” alisema Nabi.

Naye Kocha Msaidizi wa KMC FC, Habib
Kondo, alisema wamefanyia kazi mapun-
gufu yao ikiwamo kuimarisha zaidi safu
ya ulinzi kukabiliana na washambuliaji wa
wapinzani wao hao.

“Hatutakuwa na mechi rahisi, kwa saba-
bu kila mmoja anahitaji matokeo mazuri,
tumeanza vibaya katika michezo miwili
iliyopita kutoka sare moja na kufungwa
mmoja, sasa hatuwezi kukubali kupoteza
mechi hii ya nyumbani.

“Najivunia kikosi changu hakina mab-
adilko makubwa kwa sababu hatujafanya
usajili mkubwa tofauti na Yanga, imefanya
usajili mkubwa na wachezaji wengi wao ni
wapya, itakuwa mechi ngumu na ushindani
mkubwa,” alisema kocha huyo.

Mechi nyingine zitakazopigwa leo ni
Azam FC watakuwa nyumbani Uwanja wa
Azam Complex, kuwakaribisha Namungo
FC kutoka Ruangwa mkoani Lindi.

Benzema anastahili
Ballon d’Or - Zidane

_
]

Gomes aichambua

mechi Simba, Galaxy

Na Waandishi Wetu

LICHA ya baadhi ya mashabiki
na wadau wa soka kueleza
kutovutiwa kwa soka lil-
iloonyeshwa na Simba wakati
ikiibuka na ushindi wa mabao
2-0 ugenini nchini Botswana
dhidi ya Jwaneng Galaxy, Kocha
Mkuu wa timu hiyo, Mfaransa
Didier Gomes, amewapongeza
wachezaji wake kwa kucheza
kwa nidhamu kubwa kama al-
ivyowaelekeza kufanya.

Katika mechi hiyo ya raundi
va kwanza ya Ligi ya Mabingwa
Afrika iliyopigwa Uwanja wa
Taifa wa Botswana, mabao hayo
va Simba valifungwa na Tad-
deo Lwanga na nahodha John
Bocco.

Akizungumza na Nipashe
jana, Gomes alisema hawakuwa
na haja ya kucheza mpira wa
kufurahisha mtu, badala yake
walijua wanacheza ugenini na
timu nzuri, hivyo lengo lao
namba moja lilikuwa ni kupata
ushindi.

“Hatukuwa na haja ya kucheza
mpira wa kufurahisha watu, tu-
likuwa tunataka ushindi ambao
ni muhimu kwenye michuano
hii, tulicheza kwa nidhamu. Tu-
liifunga mechi kwa kucheza kwa
nidhamu kubwa.

“Hatukutaka kuruhusu bao
ili kKupunguza matumaini yao
kwenye mechi ya marudiano
na tuliwaheshimu kwa sababu
wanacheza kwenye ardhi yao
ya nyumbani. Tuliona itakuwa
ni faraja kubwa kwa wana-
chama na mashabiki wa Simba
kwanza kuingia angalau kwenye
makundi ya Ligi ya Mabingwa,”
alisema kocha huyo.

Kuhusu mabao mawili ya
mapema, yote yakiwa ya kona,
kocha huyo alisema kuwa jambo
hilo halikuja kwa bahati mbaya,
bali walifanyia kazi mazoezi.
Dar es Salaam jana saa 10:00
alfajiri ikitokea moja kwa moja
Botswana, sasa inahitaji ushindi
au sare yoyote ama kutokubali
kufungwa zaidi ya bao moja
kwenye mechi ya marudiano
Jumapili wiki hii ili kutinga
hatua ya makundi.

Habari hii imeandaliwa na
Adam Fungamwango, Saada
Akida na Shufaa Lyimo
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