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Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na wananchi wa Sagara baada ya kuwasili mkoani Singida kwa ajili ya ziara va

kikazi jana. PICHA: IKULU

Ufafanuzi mfanyabiashara anayedai
milioni 960/- tuhuma dhidi ya TRA

KATIKA toleo letu Na.
0581462 la Ijumaa iliyopita,
tulikuwa na habari yenye kich-
wa cha habari kilichosomeka
“Kashfa nzito TRA” kikifuatwa
na vidokezo “mfanyabiashara
adai ina mfumo wa kuchepusha
makusanyo, alia kutozwa Mil.
960/-, yenyewe yajibu”.

Tumebaini kuna makosa ka-
tika maneno “alia kutozwa Mil.
960/ kwa kuwa mfanyabi-
ashara huyo katika madai yake
hajalalamika kutozwa kiwango
hicho cha fedha na Mamlaka
ya Mapato Tanzania (TRA), bali
anadai kwamba kiasi hicho
cha fedha ni hasara ambayo
ataipata ikiwa TRA itaendelea
na msimamo wake kutokana
utata ulioibuka katika mfumo
wa Forodha wakati wa uingizaji
bidhaa zake toka nje ya nchi.

Kimsingi, habari hiyo im-
etokana na madai ya mfan-
yabiashara Emmanuel Gadi
anayeituhumu TRA kutengen-
eza mfumo wa kuingiza mizigo
nje ya mfumo wa serikali.

Hata hivyo, uongozi wa TRA
mwishoni mwa wiki ulikanusha
madai ya mfanyabiashara huyo,
ukisisitiza mamlaka hiyo haina
mfumo mwingine unaoende-
sha wa kuingiza mizigo nje ya
mfumo wa Forodha wa TANCIS.

“Tunapenda kuufahamisha
umma kuwa TRA haina mfumo
wowote mwingine zaidi ya mfu-
mo uliopo wa TANCIS ambao
unatumika kwa mujibu wa She-
ria ya Usimamizi wa Forodha
ya Jumuiya ya Afrika Mashariki
(EACCMA), alisema Meneja wa
Elimu kwa Mlipakodi wa TRA,
Stephen Kauzeni alipofafanua
Alhamisi iliyopita.

Kupitia ujumbe wa video fupi
iliyosambaa katika mitandao ya
kijamii wiki iliyopita, mfanyabi-
ashara huyo anadai mfumo huo
ulianza kutumika mwaka 2018
(miaka mitano iliyopita). Ana-
dai unafanana na ule ulioten-
genezwa na wafanyakazi wa
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI)

mkoani Mbeya.

Mfanyabiashara huyo ana-
dai TRA ilitengeneza mfumo
huo kwa makusudi ili ikusanye
mapato kwa maslahi ya binafsi
ya baadhi ya watu na kuisaba-
bishia serikali hasara ya mabil-
ioni ya shilingi ambazo zinain-
gia kwenye mifuko ya watu
binafsi.

“TRA wanaacha kodi ya kari-
bu Sh. milioni 400 kutokana na
kuficha makosa yao na wanani-
sababishia mimi hasara ya Sh.
milioni 968 kwa ajili ya kuficha
makosa yao. Ninaomba nireke-
bishiwe nyaraka zangu ili nil-
ipe ushuru unaostahili wa Sh.
milioni 400 ambao niko tayari
kulipa,” anasema.

Gadi anadai kuwa tangu
mwaka 2018, mfumo huo am-
bao anautaja uko kinyume cha
Sheria za Forodha, umekuwa
unalazimisha wafanyabiashara
kuingiza nchini mizigo kwa
jina la wakala, jambo ambalo ni
kinyume cha Sheria za Forod-
ha.

Anadai kuwa: “Mwaka jana
kampuni ya Tosh Logistic Ltd
iliingiza mizigo kwa utaratibu
huohuo ambao TRA waliuten-
geneza na baadaye walibaini
kwamba utaratibu ule unak-
wenda kinyume cha Sheria za
Forodha.

“TRA wametoa vibali kwa
kampuni mbili kuingiza mizigo
ya wafanyabiashara kwa ma-
jina ya kampuni zao. Kampuni
hizo ni Tosh Logistics na Opo
Agency, jambo ambalo hali-
kubaliki kwa mujibu wa Sheria
za Forodha,” anadai.

Mfanyabiashara huyo anadai
kuwa mwaka jana aliagiza mizi-
go kupitia kampuni ya Tosh Lo-
gistics na baada ya mzigo kufika
kwenye ghala lao Mkuranga,
mzigo huo ulipata ajali ya kuun-
gua hivyo kulazimika kupeleka
madai kwenye bima ambayo ili-
omba nyaraka zilizotumika ku-
ingiza mzigo huo ili walipe fidia.

“Uchunguzi wa kina ulifanyi-
ka kuhusu ile ajali na baada ya

kukamilika, bima ilituomba
nyaraka tulizotumia kuingiza
mzigo na mimi nikaenda kwa
wakala wangu Tosh Logistics,
lakini alikataa, akasema hawezi
kuzitoa kwa sababu kuna utara-
tibu mwingine,” anadai.

Gadi aanadai wakala - Tosh
Logistics aliiandikia kampuni
ya bima kuhusu namna mzigo
huo ulivyoingia nchini na baada
ya Kampuni ya bima kupokea
barua kutoka Tosh Logistics
haikuridhika na taratibu zilizo-
tumika kuingiza mzigo huo na
matatizo yalianzia hapo.

“Ile kampuni yangu ya bima
haikuridhika kabisa na utara-
tibu uliotumiwa na Tosh kuin-
giza mizigo yangu na ilisema
Sheria za Forodha ni Sheria
za Afrika Mashariki siyo she-
ria za Tanzania peke yake kwa
hiyo wakasema lazima wafuate
utaratibu huo ili kukamilisha
malipo yangu na walisema wa-
ziwazi kwamba shida ni utara-
tibu tu ukikamilika watanilipa.

“Baada ya kuona hivyo
mimi na kampuni ya bima tu-
lilandikia barua TRA kuomba
ufafanuzi kuhusu utaratibu uli-
otumika kuingiza mizigo yangu
nchini cha kushangaza TRA
walipokiona kibali chao we-
nyewe walitamani kukimbia la-
kini baada ya siku mbili walian-
za kufanya uchunguzi,” anadai.

Gadi anaeleza kuwa baada
ya siku kadhaa TRA ilitangaza
kuwakumbusha wananchi
kuhusu Sheria za Forodha na
aliambiwa atulie kwani kuna
utaratibu unafanyika ili apewe
fedha zake na Wizara ya Viwan-
da na Biashara.

“Jambo hili lilinishtua sana,
kwamba nipewe fedha zangu
na Wizara ya Viwanda na Bi-
ashara kwa msingi upi? Nika-
ona kweli kuna kitu nikatulia
kidogo wakati ule mgogoro wa
Kariakoo uliibuka mara tu wali-
potangaza zile Sheria za Forod-
ha,” anasema.

Anadai kwa kawaida TRA
huwa wanajibu barua za wafan-

yabiashara ndani ya wiki moja,
lakini barua yake ilikaa zaidi ya
miezi mitano bila kupata ma-
jibu kwa kile alichoeleza kuwa
huenda walikuwa wanajiuliza
cha kumjibu kwa kuwa makosa
yalikuwa upande wao.

Katika ufafanuzi wake, Me-
neja wa Elimu kwa Mlipakodi
wa TRA, Stephen Kauzeni, al-
idai Emmanuel Gadi alifikisha
malalamiko yake kwa njia ya
barua tarehe 27 Februari mwa-
ka huu, akidai kupewa uthibiti-
sho na TRA wa kuingiza mzigo
wa vifurushi 471 vya Toner
Cartridges kupitia kampuni ya
Tosh Logistics Ltd.

Alidai TRA ilifanya uchun-
guzi wa kutosha na kuthibitisha
hapakuwa na mzigo wowote
ulioingizwa nchini kwa jina la
Wintech Tanzania Ltd wa vifu-
rushi 471 vya Toner Cartridges
kupitia kadhia yenye namba
TZDL - 22-1382193 ya tarehe 18
Agosti 2022 kama anavyodai.

Alidai TRA ilimjibu mhusika
kupitia barua yenye kumbu-
kumbu namba CF 8/92/01 ya
tarehe 25 Julai mwaka huu,
ikimjulisha kuwa kutokana
na kukosekana kwa ushahidi
wa House Bill of Lading na
kutoonekana kwa mzigo huo
kwenye kadhia iliyowasilishwa
na kampuni ya Tosh Logistics
Ltd, TRA isingeweza kuthibiti-
sha kuingizwa kwa mzigo huo
nchini.

“Kupitia taarifa ya Emmanuel
Gadi aliyoitoa kwenye vyombo
vya habari, tumebaini kuwapo
kwa viashiria vya ukwepaji kodi
kwani ni dhahiri kuwa mzigo
wake uliingizwa kwa njia za ma-
gendo,” alidai Meneja Kauzeni.

Alimtaka mlalamikaji ku-
wasilisha nyaraka na uthibiti-
sho wa kampuni yake kuingiza
mzigo huo nchini mara moja ili
hatua stahiki zichukuliwe.

*Tunaomba radhi kwa usum-
bufu uliojitokeza kutokana
na maneno “alia kutozwa Mil.
960/-".

Mhariri

- wanakwenda

Samia azindua
shule 300 akiwapa

ujumbe wazazi

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

RAIS Samia Suluhu Hassan
amezindua Shule ya Msingi Im-

: bele na Sekondari Mwanamwema

mkoani Singida kwa niaba ya
shule mpya 302 zilizojengwa nchi
nzima kupitia Mradi wa Kuimari-
sha Ufundishaji na Ujifunzaji kwa
Shule za Awali na Msingi (BOOST)
na Mradi wa Kuimarisha Elimu ya
Sekondari (SEQUIP).
Akizungumza na wananchi

: wa Manispaa ya Singida baada
¢ ya kuzindua shule hizo ambazo

serikali imetoa Sh. bilioni 230

: wakati wa ziara yake mkoani Sin-
¢ gida jana, Rais alisema serikali

imedhamiria kuboresha elimu na
kumwandaa mtoto kuanzia awali
mpaka elimu ya juu.

Alisema kuwa baada ya kujenga
shule hizo kupitia miradi hiyo, ni
muhimu wazazi kuwapeleka wa-
toto wao shuleni kupata elimu
kwa kuwa miundombinu mizuri
ya shule za awali, msingi na se-
kondari ipo na inatosheleza.

“Wazazi wenzangu, kazi yetu
tuhakikishe watoto wanasoma,
shuleni kupata
elimu. Tumeanza na elimu ya
awali, tunataka kuwaandaa wa-
toto kuanzia miaka minne, tuzi-
tunze shule hizi kwa kuwa miradi
hii ni yetu,” aliagiza.

Akiwa katika Jimbo la Man-

: yoni Mashariki, Rais Samia ali-
¢ wapongeza wakulima wa mkoa

huo kwa kuzalisha mazao kama
mahindi, mbaazi na alizeti kwa

: wingi na kuchangia upatikanaji

chakula na kuuondoa mkoa ka-
tika mikoa yenye lishe duni.
Waziri Ofisi ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Mohamed Mchengerwa,
alisema kwa kipindi cha kuanzia
2005 hadi 2026, serikali imetenga
Sh. trilioni 1.15 kwa ajili ya ujenzi

: wa shule za awali, msingi na se-

kondari kupitia miradi ya BOOST
na SEQUIP.

Alisema hadi sasa zimekwisha-
tolewa Sh. bilioni 230 ambazo zi-
tatumika kujenga shule za msingi
302, shule za awali 364 na madar-
asa 2,929.

Mchengerwa alisema hadi ku-
fikia Septemba mwaka huu, shule
mpya 194 zimejengwa, shule za
awali 294 zimejengwa na ma-
darasa 2,303. Ofisa Elimu Mkoa

wa Singida, Dk. Elpidius Baganda,

alisema katika utekelezaji ujenzi

: wa miradi ya BOOST, upanuzi wa

shule za kidato cha tano kupitia
serikali kuu na mradi wa SEQUIP,
mkoa ulipewa Sh. bilioni 21.3.
Ofisa Elimu Mkoa wa Singida
alisema mkoa ulipokea kiasi cha
Sh. bilioni 9.3 kwa ajili ya ujenzi

¢ wa shule moja ya wasichana na

shule nane za kata.

Alisema katika awamu ya kwan-
za ya mradi wa SEQUIP, mkoa ul-
ipokea Sh. bilioni 4.23 kwa ajili

: ya ujenzi wa shule tisa za kata

na kwamba shule za awamu ya
kwanza zimeshasajiliwa.
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Tolle waITV atakumbukwa kwa uchapakazi

Na Halfani Chusi

WAANDISHI wa habari nchini
wameungana na familia kumlilia
aliyekuwa Mwandishi wa Habari
wa ITV mkoani Dodoma, Shaban
Tolle (pichani), aliyefariki du-
nia usiku wa kuamkia jana katika
Hospitali ya Mama Ngoma iliyopo
Mwenge mkoani Dar es Salaam.

Tolle alifikwa na umauti wakati
akipambania afya yake kutokana
na ugonjwa wa saratani uliokuwa
ukimsumbua kwa muda mrefu.

Taarifa ilitolewa jana kuhusu
kifo chake ilieleza kuwa mwili
wake umehifadhiwa katika Hos-
pitali ya Jeshi Lugalo, kwa ajili ya
mazishi yanayofanyika leo saa saba
mchana makaburi ya Kisutu Upan-
g4, jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na mwandishi wa
habari hizi, Mkuu wa Kitengo cha
Habari na Matukio wa ITV, Steven
Chuwa, alisema taratibu za mazishi
zinaendelea nyumbani kwa kaka
yake, Idd Nassoro, karibu na Msiki-
ti wa Al Maarifa, Mbezi Makonde.

Kuhusu taratibu za mazishi
alisema mwili utachukuliwa katika
Hospitali ya Lugalo na kwenda ny-
umbani kwa kaka yake kwa ajili ya
ibada kabla ya kupumzishwa ka-
tika nyumba ya milele.

Katika makundi songezi na
kwenye mitandao ya kijamii, wa-
nahabari walimlilia mwanatasnia
mwenzao huku kila mmoja akim-

KIDMANARO

DRINKING WATER

welezea namna alivyokuwa mahiri
kwenye kazi.

Katibu Mkuu Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo, Gerson
Msigwa ambaye kitaaluma ni
mwandishi wa habari aliandika
katika ukurasa wake wa Facebook
“Poleni wana familia wote wa ITV
na wote walioguswa na kifo cha
Shaban Tolle. Mtu pole, mwema,
mkarimu na mchapakazi na rafiki
wa kila mtu.”

“Poleni zenu wote wana tasnia ya
habari, binafsi nimesikitishwa sana
na msiba wa mpigapicha mwen-
zangu miaka ya nyuma,” aliandika
Kibwana Dachi katika kundi la Tas-
nia ya Habari Tanzania.

Katika ukurasa wake wa Face-
book, Mwanahabari Albert Ka-
wogo, aliandika “Tarehe 11, 2004
ulinipokea chumba cha habari
ITV wewe na marehemu Julius
Nyaisanga, Aboubakary Mlawa na
marehemu John Mndolwa (former
news coordinator ITV), ndio mli-
changia kuja kwangu ITV.

Mwandishi Maggid Mjengwa
aliandika “Nimepokea kwa masiki-
tiko taarifa ya kifo chake, amefariki
dunia baada ya kupambana muda
mrefu na maradhi ya saratani,
alitumikia ITV. Nimekutana naye
kwenye matukio mbalimbali ya ki-
habari alikuwa mwelezi, mwenye
bidii na nidhamu ya kazi yake.”

Richard Mkenda aliandika ka-
tika ukurasa wa Mwandishi wa ITV

mkoani Morogoro, Idda Mushi,
“Kwaheri kamanda wangu uliyeni-
pokea Dodoma, binadamu hatuna
jinsi mbele ya mauti, Mungu ame-
kuhitaji kapumzike kwa amani.”

Naye Faustine Galafoni aliandika
“Nimesikitishwa na kifo cha mwa-
natasnia mwenzangu na mkongwe
katika tasnia tulikaa pamoja tu-
lipiga stori na wakati mwingine
alipoelemewa na majukumu alin-
iagiza kwenda kuchukua matukio
na aliniasa sana kujituma.”

Mwandishi wa Habari na Mpi-
gapicha wa Chanel Ten, ambaye
aliwahi kufanya naye kazi pamoja
akiwa ITV Emannuel Chegere,
alisema marehemu alikuwa mpole
na msikivu.

Marehemu Tolle ameacha mke
na watoto wanne.

Na Benny Mwaipaja,
MARRAKECH
TANZANIA imeishauri

Benki ya Dunia na Shirika
la Fedha la Kimataifa (IMF),
kukifanya Kiswahili kuwa
miongoni wa lugha za ma-
wasiliano wakati wa mi-
kutano yake kutokana na
kukua kwa lugha hiyo na
kutumika kwenye mikutano
mingine mingi ya kikanda na
kimataifa.

Ushauri huo umetolewa
mjini Marrakesh, Morocco
na Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Fedha na Mipango,
Zanzibar, Dk. Saada Mkuya
Salum, wakati wa Mkutano
wa 26 wa Mawaziri wa Fed-
ha na Magavana wa Benki
Kuu kutoka Kundi la Kwanza
la Nchi za Afrika ambazo ni
wanachama wa Benki ya Du-
nia.

Dk. Saada Mkuya Salum,
anayeongoza ujumbe wa
Tanzania katika mikutano
ya mwaka ya Benki ya Du-
nia na Shirika la Fedha la Ki-
mataifa (IMF), kwa niaba ya
Waziri wa Fedha wa Tanza-
nia, Dk. Mwigulu Nchemba,
alisema ni wakati mwafaka
wa kukijumuisha Kiswahili
katika mijadala ya taasisi
hizo kubwa za fedha duniani
kwa kuwa wanachama wake

Kiswahili chapigiwa chapuo mikutano WB, IMF

wengi kutoka katika nchi za
Kusini mwa Jangwa la Sa-
hara, wanazungumza lugha
hiyo.

“Takribani watu milioni
200 wanazungumza Kiswa-
hili duniani, tumewasilisha
ombi hili ikiwa ni jitihada za
serikali za kukifanya Kiswa-
hili kuwa bidhaa,” alisema
Dk. Saada.

Ajenda hiyo itajadiliwa
wakati wa Mkutano wa 27
wa Kundi la Kwanza la Nchi
za Afrika ambazo ni wana-
chama wa Benki ya Dunia,
wakati wa Mikutano ya Kip-
upwe ya Benki ya Dunia na
Shirika la Fedha la Kimataifa
(IMF), itakayofanyika Wash-
ington D.C, nchini Marekani,
mwezi Aprili, mwakani.

Waliitaka pia benki hiyo
kuzihudumia nchi wanacha-
ma wake kwa usawa wakati
wa majanga ikiwamo matati-
70 ya mizozo ya kivita kama
wanavyofanya kwenye nchi
nyingine zenye matatizo
kama hayo kwenye mabara
mengine, hatua inayokwa-
misha juhudi za nchi hizo
kukabiliana na changamoto
hizo na kukwamisha juhudi
za kujikwamua kiuchumi.

Mkutano huo umehud-
huriwa pia na Katibu Mkuu
Wizara ya Fedha, Dk. Natu
El-maamry Mwamba.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

—— A PRODUCT OF ——

The G563 Gompany

Mshindi wa

SUPERBRANDS

AFRIKA MASHARIKI

2022-2024

VOTED

uperbrands

EAST AFRICA’S CHolcg

Asanteni wateja wetu
Hii ni yetu sote

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

TANGAZO KWA UMMA

MIKOPO YA BOTI ZA KISASA ZA
UVUVI AWAMU YA PILI

Wizara ya Mifugo na Uvuvi kwa kushirikiana na Benki ya Maendeleo ya Kilimo
Tanzania (TADB) inautangazia umma kuwa imepanga kuwakopesha wavuvi
mkopo nafuu (usio na riba) wa Boti za “Fiber” za uvuvi awamu ya pili. Mkopo huu
unalenga kuwawezesha wavuvi kufanya uvuvi wa kibiashara.

Boti za urefu wa kuanzia mita 5, 8, 10, 12 hadi 14 zikiwa na Injini zenye nguvu ya
farasi kuanzia 15 hadi 75 kulingana na urefu; uwezo wa kubeba wavuvi 6 hadi 20;
uwezo wa kubeba samaki hadi tani 1.5; kifaa cha kufuatilia uwepo wa samaki;
kifaa cha kuongoza boti (GPS); vifaa vya kuokolea Maisha na nyavu za uvuvi.

Miongozo ya maombi na vigezo vya kina vinapatikana kwa afisa Uvuvi wa
Ofisi za Kanda za Sekta ya Uvuvi au tembelea
www.mifugouvuvi.go.tz

Halmashauri

husika,

Wananchi ambao wapotayari kukopa wawasilishe maombi yao Wizara ya Mifugo
na Uvuvi. Maombi yote yapitishwe kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
husika kabla ya kutumwa kwa Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi kabla ya
tarehe 29 Disemba, 2023 kupitia anuani ifuatayo;

@kiIimanjaro_drinking_water o kilimanjarodrinkingwater ekdw@bbl.co.tz
o +255 762628166 | +255 659785276 | +255 272754422

KATIBU MKUU

WIZARA YA MIFUGO NA UVUVI

S.L.P 2847
40487-DODOMA
Simu: +255 26 23 22613

Baruapepe: ps@uvuvi.go.tz
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Shule mpya ya Kiboriani toka zama za hali mbaya

Na Sanula Athanas, ali-
yekuwa MPWAPWA

AGOSTI 7-11 mwaka jana, gazeti
hili lilichapisha ripoti maalum
kuhusu hali mbaya ya samani na
miundombinu inayokinzana na
mahitaji ya kitaaluma na kiafya
katika Shule ya Msingi Kiboriani,
wilayani Mpwapwa, mkoani Do-
doma.

Habari hiyo ni zao la ufuatiliaji
wa utekelezaji wa mapendekezo
yaliyomo katika Ripoti ya Ukagu-
zi Maalum wa Miundombinu na
Samani za Shule za Msingi Tan-

i ) e,

ZAMAN]

zania iliyotolewa Machi 2017 na
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa
Hesabu za Serikali (CAG).

Taasisi ya WAJIBU pia ili-
ichukulia umuhimu mkubwa
katika kujua undani wa yanay-
ojitokeza shuleni Kiboriani na
majirani zao - Shule ya Msingi
Kikombo.

Katika ufuatiliaji huo, Nipashe
ikijilunga kuwa sehemu ya wali-
otaka ufumbuzi, ikidai ufafanuzi
wa kiuchunguzi, ikaibua hali
mbaya kuanzia madarasa na
samani zake, madhila makub-
wa kwa vyoo vyake, walimu
kutaabika kuanzia mazingira

yao ya kazi - hawakuwa na ofisi,
upungufu wa madarasa shuleni
huku makazi yao yakiwa ni ya
kujishikiza katika vibanda vili-

kimejitenga mlimani umbali wa
Km 13 kutoka mjini Mpwapwa,
hakuna usafiri mwingine wow-
ote isipokuwa pikipiki na
mazingira ya safari yake hu-
sababisha umbali wake kufika
Km 21 kutoka mjini unapozun-
guka kuupanda Mlima Kiboriani
kiliko kijiji hicho. Kiko takribani
Km mbili kutoka usawa wa ba-

hari.

Baada ya ripoti hiyo ya Ni-
pashe, kuliibuka mjadala toka
kwa baadhi ya mamlaka za juu
serikalini, huku baadhi zikikana
kuwapo kwa ukweli huo.

Hata hivyo, Naibu Waziri
Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
kipindi hicho David Silinde, alia-
mua kuzuru shuleni Kiboriani
kuthibitisha mwenyewe ukweli
huo, akiambatana na mamlaka
zinazohusika kuanzia wizarani
hadi ngazi ya mkoa.

Hapo ndipo akakiri rasmi
yote yaliyoripotiwa na Nipashe

SASA

yalikuwa na ukweli, akitumia
mtindo wa kile kilichoripotiwa
gazetini anaoanisha na uhalisia
alioshuhudia. Hiyo ilikuwa Ago-
sti 9 mwaka jana.

Mara moja Naibu Waziri aka-
kiri hali mbaya ya miundombinu
na samani shuleni Kiboriani na
akatoa ahadi ya serikali kutatua
vikwazo vyote vilivyoshuhudiwa
shuleni huko.

Serikali ikatoa kwa dharura
Sh. milioni 195 kujenga miun-
dombinu mipya shuleni. Pia
ikatoa Sh. milioni 50 kumalizia
mradi wa zahanati ulioanzishwa

Vyoo bora vya Kisasa shuleni Kiboriani kutoka hali mbaya iliyokuwapo
miezi 14 iliyopita.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA [MAHESABU YALIYO KAGULIWA]
Imetolewa chini ya kanuni ya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TANZANIA COMMERCIAL BANK PLC

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 31 DESEMBA, 2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA, 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Mwaka wa Sasa Mwaka Uliopita Limbikizo la Limbikizo laMwaka
A ALl ELnss 22 31-Dec-21 Mwaka wa sasa Linganishi
"1 FedhaTaslimu 53,562 49,972 (Mwaka Uliopita)
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 60,390 16,522 31-Dec-22 31-Dec-21
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 103,442 133,175
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 69,127 73,882 I: Mti ko waFedhaK na Sk i za L iji
5 HundinaMiamalaya Kushughulikiwa 27 284 Mapato/(Hasara) Halisi 6,871 19,665
§  Miamala BainayaMatawi - - Marekebisho kwa Ajili ya:
7 BiliZilizoafikiwa o - N .
8  Dhimaza Wateja Zilizokubalika - - -HasaraKatikaMali ADRED 13,913
9 Mikopo lliyotolewa kwa BenkiNyingine 96,804 124,636 - Badiliko Halisi Katika Mikopo (136,740) (102,603)
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine _ N - Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali - 4
n Mikopo Halisi lliyopo 841,590 718,600 -Mabadiliko Halisi Katika Amana 82,874 14,617
12 MaliNyingine 43,162 41,047 - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa (50,046) (22,531)
13 Uwekezaji wa Hisa - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 3,195 (12,704)
14 Akauntizaudhamini - - -Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (235) 2,505
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 20,610 22,599 “Kodilliyolipwa (9,459) (7,800)
Haki ya matumizi ya mali PN . o
1©  JUMLA YAMALI TEEE 180,75 - Kodi kadirio lambelenila me?fa(_) yamtumishi (618) (529)
-Gharamaya mafao ya mtumishi 1,766 1137
B DHIMA -Mengineyo (Mapato ya ruzuku & hifadhi nyingine) kutoka muunganiko wa (229) 85
17 Amanaza Benkinyingine na Taasisiza Fedha o - Fedha Halisi zilizotolewa (zilizotumika) kwa shughuli za uendeshaji (76,655) 5,759
18 AmanazaWateja 862,393 738,724
19 Dhamanaya Malipo kwa Fedha Taslimu = -
20 Amana Maalumu B2 178,978 Il: Mtiririko wa Fedha K na iza U
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 2,207 3,967 -
22 HundinaHawalaza Kibenki Zilizotolewa _ _ Gawio Lililopokewa = _
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 20,780 1,502 Ununuzi wa Mali za Kudumu (2,330) (7,709)
24 Dhimala Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - Ununuzi wa Mali Zisizoonekana (577) (855)
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi = - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 0 0
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa 2,641 8,362 Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala o -
27 Dhima Nyingine 30,127 27,057 Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - -
28  Madeni A 108,912 Mengineyo (bainisha) - -
29  JUMLA YA DHIMA 1172,328 1,067,502
30  MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 6,631 13,213
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji (2,907) (8,563)
c. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 31,372 28,072 lll:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
32 Akibaya Mtaji = - Ulipaji wa Madeniya Muda Mrefu = -
33 Mapato Yaliyobakizwa 72,41 65,567 Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - -
34 Faida(Hasara)ya Kipindi Husika 3.154 9141 Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - -
35 Akaunti Nyingine za Mtaji 9,694 10,433 P A .
36  Stahikiya Wenyehisa Chache N N Fedha Taslimu iliyolipwa kwenye kodiya share za bonasi (367) -
37  JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 16,631 13213 Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine = -
38 Dhima Zisizo Dhahiri 151,019 207,028 Malipo ya Dhima ya Kukodisha (6,151) (6,791)
39  Mikopo Chechefu 72,800 80,859 Mengineyo (Kodi katika Hisa za Ziada & Ruzuku lliyopokelewa) 93 267
40 Tengo kwa Ajiliya Mikopo Chechefu 15,323 15,654 Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha (6,425) (6,524)
41 MaliNyingine Chechefu 244 n
D. " - .
(i)  Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 9.05% 9.59% IV: Fedha Taslimu na Mali legzofénana na Fedh.a Tasllmu:. .
(i) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumia ya Mikopo Ghafi 8.43% 10.94% Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na
(i) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 87.44% 80.52% Fedha Taslimu (85,987) (9,329)
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 65.29% 69.20% Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 80.83% 82.70% Mwaka/Mwaka 111,197 120,526
(vi)  Ongezeko la Amana VA% 14.27% Fedha naMali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 25,21 m197
(vii)  Ongezeko la Mali 9.17% 13.13%

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 31 DESEMBA, 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA TAREHE 31 DESEMBA, 2022

(Kiasi kwa shilingi milioni)

. Tengola Mengineyo
Limbikizo la Mwaka Limbikizo la Mtaji wa Hisa """I";l::'s;' 2 al';:::‘;zwa yma;'w:uka Ziada yaKisheria Z‘I;::Iza (bainisha)
Mwaka Mwaka
Wa Sasa Linganishi
(Mwaka Uliopita) Mwakawa sasa
31-Dec-22 31-Dec-21 Salio lamwanzo wamwaka 28,072 - 77,600 (2,891) 739 - 9,694 3,213
Hamisho kutoka hifadhi ya udhibiti - - - - - - -
1 Mapato ya Riba 139,782 135,178 Faida / (Hasara) HaHs\'E‘aada ya Kodiya Mapato - - 3,154 - - - 3,154
2 Gharama za Riba (48,570) (39,787) apato mengine yaliyojumuishwa - . 630 - . - 830
3 Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 91,213 95,391 Hisazaziada B - B - B - B
4 Madeni Viza Yaliyofutwa (1,758) - Ziada ya Kisheria - - 739 (739) - - -
5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (13,945) (13,669) Fedha Taslimu iliyolipwa kwenye kodi ya share - - (367) - - - (367)
6 Mapato Yasiyo ya Riba: 32,818 34,506 Gawio lililolipwa § . - - - - - - -
6.1 Faida/(Hasara) zitokanazo na miamala ya Fedha za Kigeni 4,138 2,246 e Ve e e yaafanywa baada 5300 : B j . j .
6.2 Ada na Kamisheni 19,352 26,021 Mengineyo > - o o - o o
6.3 Gawio - - Salio lamwisho wa mwaka 3372 - 78,456 (2,891) - - 9,694 16,631
6.4 Mapato Mengine 9,328 6,238
7 Gharama Zisizo za Riba: (101,457) (96,563) Mwaka Uliopita
7.1 Mishahara na Mafao 49,806 50,912 Salio lamwanzo wa mwaka 28,072 - 69,172 (2,638) - - 9,694 104,209
7.2 Ada na Kamisheni 9174 581 Mabadiliko ya IFRS 9 - - - - - - -
7.3 Gharama Nyingine 42,478 45,070 Hamisho kwenda hifadhi ya udhibiti - - - - - - -
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 6,871 19,665 ;z‘::lg;zf;::;!i‘yziﬁjlﬁmd‘ vaMapato - B e (223) B B - am’:
9 Tengo la Kodi ya Mapato 3,717 10,498 Miamata o wanabiss . z : : - z
10 Faida/(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 3,154 9,167 Hisa zaziada - - - - - - -
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) 830 (253) Ziada ya Kisheria - - (739) 739 - - -
11.1 Hasara ya sasa kutoka kwa wajibu wa faida 901 (362) Tengo laZiadaya Jumla B - - B - B -
11.2 Kodi kadirio la mbeleni la mafao ya mtumishi (270) 108 Z‘:‘;‘a“;;"s":s"a"y“;fmma Jeltafanuiiwa - - - - - - -
11.3 Gharama ya zamani juu ya wajibu wa faida - - Hamisho kutoka/kwenda hifadhi ya udhibiti - - - - - - -
11.4 Kodi iliyopungua kwa gharama ya zamani kwenye wajibu - - Mengineyo - - - - - - -
12 Jumlaya Faida (Hasara) iliyojumuishwa kwa mwaka 3,784 8,914 Salio la mwisho wa mwaka 28,072 - 77,600 (2,891 739 - 9694 .21
13 Idadiya Waajiriwa 1,086 1,091
14 Mapato kwa Hisa 101 326
15 Idadiya Matawi ee “7 BAADHI YA MAELEZO KWA MWAKA UNAOISHIA 31 DESEMBA, 2022
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 5 : P Cr— . o ; . . . :
(i) Uwiano wa Faida Kablaya Kodi naWastani wa Mali Do 075% thlka kt{andaa tganfa za h|z.\l za fedhq, sera za uaqqaajw ni z'nezne Sisi tuhot.ajwa .h.apo chm\,v ) wajumbe e bodi v
(i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 2.70% 7.87% zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za |  wakurugenzitunathibitisha usahihi wa Taarifa za hapo juu,
(iii) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 68.78% 74.34% mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandaaji tunatamka kwamba tumezitathimini taarifa hizi,na kwa uelewa na
(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha G2 8.77% taarifa za fedha katika kipindi cha robo mwaka ya/mwaka wa sasa, ' imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya kimataifa

vya uwasilishaji wa Taarifa za fedha na matakwa ya sheria ya Benki
na Taasisi za fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi

R o . I ) - N - — mabadiliko yaelezwe
Tarakimu za wastani zitakokotolewa kwa kujumlisha salio la mwisho kwa miezi inayohusika katika kipindi na kugawanya kwa idadi ya miezi katika kipindi

hicho. Jina na Cheo Saini Tarehe
MR.S.K.MOSHINGI Imesainiwa 09.10.2023
Afisa Mtendaji mkuu DR. EDMUND B. MNDOLWA
t C b b an k MS. REGINA E. SEMAKAFU  Imesainiwa 09.10.2023 Mwenyekit wa Bodi Imesainiwa 09:10.2023
Mkuu wa Fedha MS. ANNE C. MBUGHUNI
MR. S.NYENYEMBE Imesainiwa 09.10.2023 Mjumbe wa Bodi Imesainiwa 09.10.2023
Head Office, Millenium Tower II, 10th Floor, Kijitonyama Opp. Makumbusho Village, Mkaguzi Mkuu wa Ndani

P.O. Box 9300, Dar Es Salaam | Telephone; +255 22 216 2940
E-mail: info@tcbbank.co.tz | www.tcbbank.co.tz | Customer Care: +255 787 669977 | +255 788 767 683 | +255 658 767 683
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MWANGA WA JAMII

AFL itumike kuonesha Tanzania
inastahili mechi ya fainali Afcon

IJUMAA wiki hii Klabu ya Simba itaikaribisha Al Ahly ya Misri
katika mchezo wa ufunguzi wa michuano mipya ya African Su-
per League (AFL), utakaopigwa Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam.

Katika michuano hiyo inayoshirikisha Klabu nane bora zaidi
barani Afrika, ambazo ni Al Ahly (Misri), Enyimba FC (Nige-
ria), Esperance Tunis (Tunisia), Mamelodi Sundowns (Afrika
Kusini), Petro Atletico de Luanda (Angola), Simba (Tanzania),
TP Mazembe (DR Congo) na Wydad Casablanca (Morocco), na
itachezwa kwa mtindo wa mtoano nyumbani na ugenini huku
Tanzania ikipewa fursa ya mchezo wa ufunguzi kupigwa hapa
nchini.

Tayari maandalizi kabambe yamefanyika na yanaendelea
kufanyika ikiwa ni pamoja na ukarabati mkubwa wa Uwanja
wa Benjamin Mkapa uliofanywa kwa ushirikiano wa serikali,
Shirikisho la Soka Duniani (Fifa) na lile la Afrika, CAF.

Hii ni michuano mikubwa zaidi kwa ngazi ya klabu Afrika
huku CAF na Fifa wakiipa hadhi ya juu, hivyo pamoja na maan-
dalizi makubwa yaliyofanywa na Klabu ya Simba na serikali, ni
wakati sasa kwa mashabiki wa soka, wadau na Watanzania kwa
ujumla kwenda uwanjani kuiheshimisha Tanzania.

Haitakuwa na maana kufanyika maandalizi yote hayo halafu
siku ya tukio kuishia kuitazama mechi hiyo ya ufunguzi kupi-
tia televisheni kwa kuwa ‘shughuli ni watw’, hivyo ununuzi wa
tiketi unapaswa kufanyika kwa wingi kwenda kuujaza Uwanja
wa Mkapa.

Si hilo tu, bali pia pamoja na uwanja kujaa tunataka kuona
‘vaibu’ ya mashabiki wakishangilia mwanzo mwisho ili kunoge-
sha mchezo huo na kuipa hamasa Simba ili kupata ushindi.

Kadhalika, ni wakati wa kuweka itikadi zetu za kiklabu pem-
beni na wote kuwa kitu kimoja kwa kuisapoti Simba Ijumaa,
kwani Simba ikishinda ‘Tanzania imeshinda’ kwa kuwa soka
letu litazidi kuwa katika daraja la juu.

Pamoja na hayo yote, jambo lingine la muhimu kwa mashabi-
ki wanapaswa kuwa wastarabu kwa kushangilia kwa ‘fujo zi-
soumiza’ na kutumia miundoumbinu ya uwanja kistaarabu
zaidi ili kuzidi kuvutia michuano mingine mikubwa ama mechi
za ufunguzi na za fainali kuletwa hapa nchini.

Tunatambua huwa kuna baadhi ya mashabiki wanakosa
ustaarabu hususan vyooni wanapomaliza haja zao huona tabu
kuruhusu maji ya kuondoa uchafu, mambo ambayo hatutarajii
kuyaona [jumaa uwanjani hapo kutokana na ukubwa wa tukio
lenyewe na uwapo wa ugeni mkubwa.

Lingine ni kwa wasimamizi wa uwanja huo kuhakikisha
yanakuwapo maji ya kutosha vyooni kwani mara kadhaa pia
wakati wa mechi uhaba huo umekuwa ukijitokeza siku za ny-
uma.

Tunataka kuona mechi bora ya ufunguzi kuanzia nje hadi
ndani ya uwanja ikienda sambamba na sapoti kubwa kwa
Simba kupata matokeo ili katika mchezo huo na hata ule wa
marudiano Oktoba 24, mwaka huu, kufanikiwa kusonga mbele.

Tunaamini tukionesha mechi ya ufunguzi bora iliyokamilika,
itasaidia kuishawishi CAF kuelekea fainali za Mataifa ya Afrika
(AFCON) 2027, ambazo zitafanyika Afrika Mashariki kwa ush-
irikiano wa Tanzania, Kenya na Uganda, tunaweza kupewa
nafasi ya mchezo wa ufunguzi na hata ule wa fainali kupigwa
nchini.

Hivyo, hii ni fursa kwa kila mmoja kuwania nafasi hiyo ya
kwenda kwa Mkapa kuiheshimisha nchi bila kujali itikadi za
kiklabu, lakini pia uungwana na ustarabu wa hali ya juu uki-
tawala ili kuonesha kweli Tanzania ni mahali salama zaidi kwa
wageni na burudani ya soka.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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Taifa Stars ikikaza inaweza

ORI (o7

kutoboa makundi AFCON

BAADHI ya Watanzania
wameanza kuwa na wasi-
wasi baada ya kumalizika
droo ya upangwaji wa
timu zitakazocheza fainali
za Mataifa ya Afrika AF-
CON 2023 yatakayochezwa
mwakani kuanzia Januari
13 hadi Februari 11 nchini
Ivory Coast. Tanzania im-
eangukia Kundi F ambalo
pia lina timu za Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Congo,
Zambia na Morocco. Kina-
chowatia hofu kwanza ka-
bisa ni historia ya timu hizo,
kwani zote zimeshawahi
kuutwaa ubingwa wa Afrika
kasoro Taifa Stars tu.

Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo ilitwaa ubingwa
huo mara mbili mwaka
1968 na 1974, Morocco mara
moja 1976, na Zambia ili-
ubeba nchini Gabon mwaka
2012.

Timu inayoogopwa zaidi
na Watanzania wengi ni
Morocco hasa ushiriki wake
mwaka jana kwenye Kombe
la Dunia ambapo kwa mara
ya kwanza ilivunja mwiko
wa Waafrika kuishia hatua
yarobo fainali ya michuano
hiyo na kuifunga Ureno bao
1-0, kabla ya kutolewa kwe-
nye hatua ya nusu fainali
kwa kuchapwa mabao 2-0
dhidi ya Ufaransa.

Ukiwasikiliza ~ Watanza-
nia wengi, hata baadhi ya
makocha, achilia mbali wa-
chambuzi ni kwamba Mo-
rocco tayari wameipa nafasi
ya kwanza katika kundi hilo.

Wakabainisha kuwa Stars
kama inataka kusonga
mbele kwenye kundi hilo,
inatakiwa kupambana na

Zambia na DR Congo ku-
gombea nafasi ya pili ili kui-
pata robo fainali.

Sasa wapo ambao pia wa-
nazihofia hata Zambia na
DR Congo wakidai ni kweli
katika miaka ya karibuni
zilishuka kimpira, lakini
zinaonekana kurejea kwa
kasi na zikionekana zipo
juu, hivyo kuwa na wasiwasi
na timu ya Tanzania.

Hata hivyo, Watanzania
wakumbuke kuwa hili si
kundi la kusaka tiketi ya ku-
saka kuingia makundi, bali
ni kundi la kusaka ubingwa
wa Afrika. Kwa maana hiyo
huwezi kukutana na timu
nyepesi au taifa ambalo lipo
nyuma kisoka kwa sababu
mbalimbali.

Kwenye hatua hii huwezi
kukutana na kundi la timu
kama Djibouti na Somalia,
bali timu ambazo zimepam-
bana na kutinga makundi.

Ni kama Ligi ya Mabingwa
tu, huko ni lazima ukutane
na kina Al Ahly, Wydad,
Esperance, Mamelodi Sun-
downs na hakuna namna
kama unaingia hatua ya
makundi ya ligi hiyo ukawa-
kosa. Ukizikosa kwenye
kundi utakutana nazo robo
fainali, nusu, au fainali.

Ndivyo ilivyo hata kwenye
AFCON, haipaswi kuihofia
timu yoyote kwa sababu
kama Stars itatoboa huko
mbele itakutana na timu
ngumu zaidi. Binafsi naona
Watanzania kwa sasa tume-
shatoka huko kwenye kuzi-
hofia timu iwe za klabu au
za taifa.

Stars ilipata tiketi ya
kucheza AFCON ugenini iki-

ivimbia moja ya timu kub-
wa Afrika, Algeria na kutoka
suluhu, hivyo sidhani kama
kuna woga tena.

Wachezaji wetu hawana
woga tena kwa sababu baa-
dhi ya wachezaji wa timu
zingine za taifa wapo nao
kwenye klabu moja mfano
kina Fiston Mayele na He-
nock Inonga wa DR Congo
na Clatous Chama wa Zam-
bia, au wameshawahi ku-
kutana nao katika mechi za
Ligi ya Mabingwa na Kombe
la Shirikisho.

Simba imetinga robo
fainali mara nne mechi za
kimataifa na Yanga fainali
ya Kombe la Shirikisho, sid-
hani kama wachezaji wake
wa Kitanzania watakuwa
na hofu tena au kuliona eti
kundi ni gumu.

Tanzania kwa sasa pia
ina wachezaji kadhaa wa-
naocheza soka la kulipwa
nje akiwamo Dismas Nova-
tus wa Klabu ya Shakhtar
Donetsk ya Ukraine na wen-
zake, hivyo kama baadhi ha-
wajui Taifa Stars kwa sasa ni
moja kati ya timu zinazoku-
jajuu kisoka Afrika.

Ni kwa sababu ya kuwa na
ligi bora, wachezaji wakub-
wa kuja kucheza hapa nchi-
ni na kuwapa changamoto
wazawa, kiasi baadhi yao
sasa kutoka kwenda nje ya
nchi, akiwamo Baraka Ma-
jogolo anayekipiga Chippa
United ya Afrika Kusini.

Binfasi, naona kama Stars
ikijipanga tu vizuri, itafanya
vema na kufanikiwa kupita
kwenye hatua hii licha ya
kuonekana kama kundi ni
gumu.
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Wananchi
milioni 24
wasajiliwa
kupata
vitambulisho
vya NIDA

Na Samson Chacha, MARA

WANANCHI milioni 24 wamesa- :
jiliwa katika mpango wa Vitambu- :
lisho vya Taifa (NIDA) huku Waziri :
wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Hamad :
Masauni, akiwahimiza viongozi wa :

maofisa wa NIDA wakati wa ugawaji :

vitambulisho hivyo.

Aliyasema hayo katika uzinduzi
wa ugawaji vitambulisho vya NIDA :
uliofanyika mwishoni mwa wiki, Mu- :

soma mkoani Mara.

Masauni aliongozana na Mkuru- :
genzi Mkuu wa NIDA, Ismail Buma- :
tila, Mkuu wa Mkoa wa Mara, Said :
Mtanda na viongozi wa serikali na :
maofisa wa mamlaka hiyo wa wilaya :

sita za mkoa huo.

“Tunazindua kitaifa ugawaji wa vi- :
tambulisho vya NIDA hapa Musoma, :
Wizara ya Mambo ya Ndani tunawa- :

kote nchini kutoa ushirikiano kwa :
maofisa wetu wakati watakapofika :
katika maeneo yao kugawa vitambu- :
lisho hivi na kama kuna kasoro ama :
tatizo watoe taarifa kwa wahusika ili :
kutatua tatizo litakalojitokeza katika :

ugawaji.

“Zoezi hili la kugawa vitambulisho :
linatarajiwa kuanza wakati wowote :
ule na vina umuhimu mkubwa kwa :
wananchi wetu ukiwamo kupata hu- :
duma za maendeleo na kuwa makini :
na watu wasio raia kujipatia vitam- :
bulisho hivyo kinyume na utaratibu :
na kwa maofisa wa NIDA kuepuka :
vitendo vya rushwa na wananchi wa- :
toe taarifa kwa vyombo husika kwa :
watumishi wanao waomba rushwa :
ili wapatiwe vitambulisho hivyo,” :

alisema Waziri Masauni.

Mkurugenzi Mkuu wa NIDA, Bu- :
matila alisema wananchi milioni 24 :
wamesajili kupatiwa vitambulisho :
vya taifa na serikali kupitia Wizaraya :
Mambo ya Ndani imejipanga kufikia :
Desemba 2023, wananchi waliosa- :
jiliwa watakuwa wamepatiwa vitam- :

bulisho vya taifa.

“NIDA imeongeza kasi ya uzalishaji :
wa vitambulisho hivyo na vyenye ub- :
ora zaidi na tunatarajia kuvisambaza :
na kuvigawa kote nchini tunaomba :
ushirikiano kutoka kwa viongozi hao :

nanchi wenyewe ili zoezi liweze ku- :

fanikiwa kwa asilimia 100,” alisema.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Mara, Said :
Mtanda alisema, maofisa wa NIDA :
wanatakiwa kuvigawa vitambulisho :
hivyo kwa wananchi ambao ni Wa- :
tanzania bila vikwazo. “Tunaonya :
watakaohusika :
katika zoezi la ugawaji vitambulisho :
hivyo kuepuka vitendo vya rushwa :

maofisa wa NIDA

taa kwa kuwa rushwa ni adui wa haki :
na kutokana na rushwa watu wasio :
raia wanaweza kujipenyeza kupata :
vitambulisho hivyo kinyume na uta- :

ratibu,” alisema.
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Mkuu wa Wilaya va
llala, Edward Mpogolo
(kushoto), akiponge-
zwa na Mkuu wa ldara
va Biashara wa Benki
va NMB, Alex Mgeni
(katikati), baada ya
kutoa hotuba kwa niaba
ya Mkuu wa Mkoa wa
Dar es Salaam, Albert
Chalamila, wakati wa
Jukwaa la Wafanyabi-
ashara Wakubwa Kanda
ya Dar es Salaam wan-
aohudumiwa na benki
Dar es Salaam, mwis-
honi mwa wiki. Kulia
ni Meneja wa Benki ya
NMB Tawi la Kariakoo,
William Nkuna. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

DC ajivunia kusisimua uchumi, CRDB ikifungua tawi Kimba

Na Mwandishi Wetu,
NKWIMBA

MKUU wa Wilaya ya Kwimba,
Ng'wilabuza Ludigija, amese-
ma kufunguliwa tawi la Benki
ya CRDB wilayani humo kuta-
sisimua zaidi uchumi wa hal-
mashauri na wananchi wake.

Ludigija amesema wengi wa-
naufahamu Mkoa wa Mwanza
umebarikiwa kwa fursa ny-
ingi za uchumi kuanzia ma-
dini, uvuvi, kilimo na hata
utalii, hivyo kuwapo taasisi za
fedha kama Benki ya CRDB
kunaongeza kujiamini kwa
wafanyabiashara na wajasiri-
amali kutekeleza mipango yao
wakiwa na uhakika wa usalama
wa fedha zao.

“Sio tu kwamba Mwanza ina-
jitegemea kwa chakula, bali pia
inaingiza fedha nyingi za kigeni
kutokana na kilimo cha pamba,
uvuvi, utalii na usafirishaji,
hivyo kuzivuta taasisi za fedha
ndani ya halmashauri zake na
sasa Kwimba hatuna sababu ya
kujiuliza kuhusu mikopo na us-
alama wa fedha zetu.

“Tuitumie mikopo inayo-
tolewa na Benki ya CRDB
kutekeleza miradi yetu ili kuin-
ua kipato cha kila mmoja wetu
na uchumi wa halmashauri
yetu kwa ujumla,” alisema Lu-

digija jana alipozindua tawi la
Benki ya CRDB lililoko Ngudu,
wilayani Nkwimba.

Kwimba ni moja ya hal-
mashauri saba zinazounda
Mkoa wa Mwanza yenye fursa
nyingi zinazoweza kuwanufai-
sha wananchi iwapo watapata
mtaji wa kuziongezea thamani
malighafi zilizopo.

“Kwa tawi hili la Benki ya
CRDB linalofunguliwa leo
(jana) hapa Ngudu, linaifanya
Benki ya CRDB kufikisha mata-
wi 18 katika Mkoa wa Mwanza.
Hii ni idadi kubwa ya matawi
kwa taasisi moja ya fedha kuwa
nayo katika mkoa mmoja.

“Wananchi wengi wa wilaya
hii wanajihusisha na kilimo
kinachowabhikikishia upati-
kanaji chakula na kuwaingizia
kipato, hivyo kukidhi vigezo
vya kupata huduma za kibenki.
Ni matumaini yangu kuwa wa-
tachangamkia fursa,” alisema
Ludigija.

Kiongozi huyo alikumbusha
wananchi kwamba huduma za
benki ni muhimu na elimu yake
inapaswa kufundishwa kwa
watoto tangu wakiwa wadogo
ili kuwapa maarifa muhimu
yatakayowasaidia kufanikisha
malengo yao ya kiuchumi pindi
watakapokuwa wakubwa.

Hata kwa watu wazima, Lu-

digija alisema elimu ya fedha ni
muhimu na huduma za benki
zinapaswa kuwa kipaumbele
cha kila mmoja.

“Kufunguliwa kwa tawi hili
kutaongeza tija iwapo wakuli-
ma wengi zaidi watapata
mikopo inayotolewa na Benki
ya CRDB, tena kwa riba ndogo
ya chini ya asilimia 10.

“Serikali  imejitahidi  ku-
jenga vituo vya afya vinavyo-
toa huduma za uhakika na
halmashauri inashirikiana na
vikundi vya wanawake na vi-
jana wanaoweza kunufaika na
programu ya Imbeju inayotoa
mtaji wezeshi.

“Iwapo fursa za Imbeju zi-
tachangamkiwa na  wana
Kwimba, hakika huu utakuwa
mwaka unaoweka msingi wa
mafanikio ya kiuchumi kwa
wengi,” alisema.

Akimkaribisha mgeni rasmi,
Mkurugenzi wa Mikopo wa
Benki ya CRDB, Xavery Makwi
alisema kwa miaka 27 tangu
kuanzishwa kwake, benki hiyo
imekua na kutanua mtandao
wake wa huduma kutoka mata-
wi 19 yaliyokuwapo mwaka
1996 mpaka matawi 261 sasa
hivi, hivyo kuenea katika hal-
mashauri zote nchini.

Ukuaji huo, Makwi alisema
unaakisi malengo yao ya ku-

sogeza huduma karibu na Wa-
tanzania bila kujali wanaishi

Licha ya idadi kubwa ya
matawi waliyonayo, alisema
Benki ya CRDB imekuwa
ikibuni na kuingiza sokoni njia
mbadala zinazorahisisha ufik-
ishaji huduma kwa wateja zina-
zojumuisha mawakala zaidi ya
25,000 na mashine za kutolea
fedha (ATM) zaidi ya 550.

“Hii ndio maana halisi ya
kaulimbiu yetu ya ‘Ulipo Tupo'.
Ninajivunia kukujulisha kupitia
njia hizi mbadala za ufikishaji
wa huduma, benki yetu im-
efanikiwa kwa kiasi kikubwa
kuongeza ujumuishi wa kifed-
ha kwa wananchi,” alitamba.

Wilayani Kwimba, Makwi
alisema wanao mawakala 26
ambao ni sehemu ya 1,500 wa-
naohudumia mkoa mzima wa
Mwanza, hivyo akawasisitiza
wananchi kuyatumia majuk-
waa yaliyopo kukidhi mabhitaji
yao ya kifedha kwa kuwa sasa
hivi Benki ya CRDB inajali hata
imani za kidini.

“Tunalo dirisha la Al Barakah
Banking maalumu kwa wateja
ambao wangependa kupata
huduma zinazofuata misingi
ya sharia ya dini ya Kiislam,”
alisema.

KABWELA

Na Fadhili Mohammed

POMBE ZAK

INO NA KWA |
UITAHIDI SANA
- USTSOMBWE NA MAFURTKO.

| w1zt ELN

| NDIYO NAELEKEA
MITUMBANI KOTAFUTA
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Shule yakabiliwa uchakavu majiko, sufuria

Na Julieth MKireri, KIBAHA

SHULE ya Sekondari ya Wavu-
lana ya Kibaha inakabiliwa na kik-
wazo cha uchakavu wa majiko ya
gesi yanayotumika kupikia chaku-
la cha wanafunzi.

Kati ya majiko sita yaliyopo,
manne ni chakavu na hayawezi
kurekebishika kutokana na ku-
tumika kwa muda mrefu tangu
shule hiyo ilipoanzishwa.

Hayo yamebainishwa katika
risala iliyosomwa na mwanafunzi,
Gration Sangeda, kwenye maha-
fali yaliyofanyika mwishoni mwa
wiki katika shule hiyo inayomi-
likiwa na Shirika la Elimu Kibaha.

Wanafunzi hao pia walibainisha
uchakavu wa masufuria ya kupikia
na kwamba yaliyopo yanahitaji
ukarabati ili yaweze kuendana na
muda wa chakula kwa wanafunzi
kuwahi vipindi vya darasani.

Kwa mujibu wa risala hiyo su-
furia moja la chakula linauzwa
Shilingi milioni tatu, yaliyopo
wamekuwa wakiyaziba mara kwa
mara na endapo masufuria hayo
yatanunuliwa mapya yatarahisi-
sha chakula kupikwa kwa wakati
na kuwezesha wanafunzi kuwahi
vipindi vya darasani.

Kadhalika, walielezea uchakavu
wa mfumo wa vyoo ambao hau-
ridhishi kwa sasa na unabhitaji

marekebisho kwa kuwa mabom-
ba yaliyopo ni ya chuma na ya-
mekuwapo kwa miaka zaidi ya 30
tangu shule hiyo ianzishwe.

Mkuu wa Shule ya Sekondari
Kibaha, George Kazi aliishukuru
Bodi ya Michezo ya Kubahatisha
Tanzania (GBT) kwa kusaidia
uchimbaji wa kisima kilichogha-
rimu zaidi ya Sh. milioni 64 na
kumaliza kikwazo cha maji kili-
chokuwapo awali.

Alisema kupitia kisima hicho
shule itaanzisha bustani za mboga
ambazo zitakuwa zinatumika shu-
leni kuimarisha afya za wanafunzi.
Mkurugenzi Mkuu wa GBT, James
Mbalwe, alimwomba Mkuu wa

shule kuwashirikisha waliosoma
katika shule hiyo kukutana na ku-
fanya nao mawasiliano ili waweze
kutatua vikwazo vya jiko na sufu-
ria zinazohitajika.

Vilevile, Mbalwe alisema kupitia
maji ambayo kwasasa yanapati-
kana kwa uhakika shule hiyo ina-
takiwa kuanzisha bustani ya miti
na kuanzisha maeneo rasmi ya
miti kuwa ya mfano kwa kutunza
mazingira.

Kabla ya kuchimbwa kisima
katika shule hiyo wanafunzi wa-
likuwa wanatumia muda mwingi
kwenda kufuata maji nje ya shule
na wakati mwingine kukosa mas-
omo.

Mshomba: NSSF ni wadau muhimu kwa vijana

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI Mkuu wa
Mfuko wa Taifa wa Hifadhi ya
Jamii (NSSF), Masha Mshomba,
amepongeza hatua mbalimbali
zinazochukuliwa na serikali ka-
tika kuwawezesha na kuwainua
vijana kupata fursa za ajira.

Mshomba amesema hayo
mwishoni mwa wiki, wakati ali-
potembelea Maonesho ya Wiki
ya Vijana yanayofanyika katika
stendi ya zamani, Babati mkoani
Manyara, akiwa amefuatana na
Mkurugenzi wa Uendeshaji wa

NSSF, Omar Mziya na Mkurugen-
zi wa Ukaguzi wa Ndani, Godfrey
Ngonyani.

Amempongeza Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, kwa kazi nzuri
anayoifanya kuhakikisha vijana
wanashiriki shughuli mbalimbali
za kiuchumi.

“Namtakia kila la  heri
Mheshimiwa Rais katika ku-
hakikisha malengo yake aliyo-
nayo kwa vijana na Watanzania
kwa ujumla yanatimia na nchi
yetu inapiga hatua za maende-
leo,” alisema Mshomba.

Mshomba alisema vijana ni

TANGAZO LA MNADA

Mnada inavyoonekana hapa chini.

Held auctioneer, EIE ,Synarge company na Cops Auction Mart Kwa idhini tuliyopewa na FANIKIWA MICROFINANCE COMPANY
tunapenda kuutarifu umma kuwa Tutafanya mnada wa hadhara wa Magari na Nyumba Mjini Dar es salaam Dodoma na Bagamoyo
Mteja anashauriwa kulipa deni ndani yasiku 14 kutoka tarehe ya hili Tangazo vinginevyo Mnada utaendelea kama Tarehe ya

Jina la mdaiwa DHAMANA NA MAHALI ILIPO Tarehe ya mnada
Ernest Nyasenso Ikwabe TOYOTA HIACE -T811DMP ipo Dodoma 28.10.2023
Mwamini Livingstone Mzuzu_| TOYOTA COASTER -T449AAC ipo Dodoma 28.10.2023
Hezron Aidan Magawa TOYOTA COASTER -T197BBH Ipo Dodoma 28.10.2023
Lydia John Maganga House located At Msigani-Ubungo 28.10.2023
Wilson Salvatory Lyembela | TOYOTA ALTEZZA-T272 DDG 28.10.2023
Lydia Gabriel Laswai Plot of land located at Ukuni-Bagamoyo 28.10.2023
DANIEL VICENT KADUDU Home chattels located at Madale 28.10.2023
Athumani Juma Malole TOYOTA COASTER T188BLK 28.10.2023

Masharti ya Mnada.
kumi nne(14) kuanzia tarehe ya mnada.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe yaTangazo.

Kwa P iliano piga

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au Zaidi) ya bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la(75%) litalipwa ndani ya siku

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa mda uliotolewa atakuwa amepoteza haki zote na mali itauzwa upya.

7(cops),0657384471(EIE) au 0677014355(Fanikiwa) 0713197485(Held auctioneer) 0745744744(Synarge)
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TUJIJENGE TANZANIA FINANCIAL SERVICES LIMITED

PUBLIC NOTICE

JOSEPH FREDY SARIA

We would like to inform our stakeholders and the general public
that Joseph Fredy Saria is no longer employed with Tujijenge
Tanzania Financial Services Limited.

For official communication with Tujijenge Tanzania Financial
Services please contact +255 739 611 611/ +255 739 611 612
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Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, Masha Mshomba, akipata mael-
ezo kutoka kwa Ofisa TEHAMA wa NSSF, Nuru Mbeyu.

wadau muhimu kwa NSSF kwa
sababu ndio nguvu kazi kubwa
ya taifa, na pia ni wanachama
wa Mfuko, ambao baadhi wa-
nachangia kupitia sekta binafsi
na wengine kupitia sekta isiyo
rasmi.

“Ushiriki wa NSSF katika
maonesho haya ya Wiki ya Vija-
na, umewalenga moja kwa moja
vijana ambao tunawapatia elimu
ya hifadhi ya jamii ili waweze
kujiunga na kujiwekea akiba
kwa maisha yao ya sasa na ya
baadaye,” alisema Mshomba.

Alisema suala la hifadhi ya
jamii ni muhimu kwa sababu
linatoa uhakika wa maisha ya
binadamu hasa baada ya uwezo
wake wa kufanyakazi kupungua
na NSSF itamlipa mafao yakiwa-
mo ya uzee.

Mshomba alitoa wito kwa wa-
nanchi wakiwamo vijana kuji-
unga na kuchangia kwa wingi
ili kuandaa kesho yao iliyokuwa
njema.

Aliipongeza Ofisi ya Waziri
Mkuu kwa walivyojipanga vizuri
na kufanikisha maadhimisho
hayo.

Vilevile, ameipongeza Bodi
ya Wadhamini kwa miongozo
wanayotoa kwa NSSF pia wafan-
yakazi kwa kazi nzuri wanazo-
fanya.

Alisema NSSF iko imara na
mpango wa uchangiaji wa sekta
isiyo rasmi uko imara na lengo
ni kuhakikisha inawafikia wa-
nanchi wengi zaidi kupata elimu
ya hifadhi ya jamii pamoja ku-
waandikisha kwa ajili ya kuji-
wekea akiba.

KATIKA BARAZA LA ARDHINA NYUMBA
WILAYA YA KINONDONI
MWANANYAMALA
SHAURILA MADAINAMBARI 447 LA 2023
DR. HAMZA MUGULA......MUOMBAJI/WAOMBAJI
DHIDI YA
01.MASTER CLASS WORLD WIDE LTD
02.PAUL MASHAURI MDAIWA/WADAIWA
03.LEONIDA BARONGO

WITO KUITWA SHAURINI

01. MASTER CLASS WORLD WIDE LTD
02. PAUL MASHAURI
03.LEONIDA BARONGO

POPOTE ULIPO/MLIPO

DR. HAMZA MUGULA Amefungua shauri mbele ya
Baraza la Ardhi na Nyumba lililopo Kinondoni (
Mwananyamala). ~ Shauri  husika  limepangwa
kutajwa/kusikilizwa tarehe 02/11/2023 saa 3:00AM
Asubuhi mbele ya J.W.SILLAS Hivyo unaamriwa
kuhudhuria mbele ya Baraza siku hiyo bila kukosa.
Imetolewa na kutiwa saini na Mhuri wa Baraza hili leo
tarehe 03 Mwezi 10, 2023 = \

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE N0.97 OF 2023
IN the Matter of the late:MARIA JACKSON

By 1.LUCIA JACKSON MANDWEKE

ALL persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the
grant of probate(or letter of administration) is made to
the above- named pepetitioner.

Objection to the grant should be filed on or before the 17
October 2023.

Dated at Morogoro this 09 day of October 2023.

‘Wazazi
simameni
Kikamilifu
katika malezi
ya watoto’

Na Denis Mambya,
MOROGORO

MWENYEKITI wa Hal-
mashauri ya Baraza la
Waislam Tanzania (BAK-
WATA), Manispaa ya Moro-
goro, Shekhe Habib Salim
Mwenge, ameiomba jamii
kuwa mstari wa mbele kati-
ka malezi itakayowawezesha
watoto kukua katika maadili
mema na yenye kumpen-
deza mwenyezi Mungu na
jamii kwa ujumla.

Shekhe Habib alitoa ombi
hilo mwishoni mwa wiki
wakati alipozungumza na
waandishi wa habari kuhusu
wazazi kuacha jukumu la ul-
ezi wa watoto kwa wasaidizi
wa kazi na katika vituo vya
kulelea watoto (Day Care)
jambo linalosababisha ku-
kosa malezi bora

Kadhalika alisema, wazazi
wanatakiwa kuwa waangali-
fu katika malezi ili kuepusha
vitendo viovu dhidi ya wa-
toto ukiwamo ukatili, ambao
hufanywa na wasaidizi wa
kazi ama katika vituo vya
kulelea watoto, kutokana na
visa vingi vya ukatili kuri-
potiwa.

“Mzazi anapoacha jukumu
la ulezi wa mtoto katika vi-
tuo au kwa wasaidizi wa kazi
husababisha mtoto kukosa
maadili bora, kutokana na
kuiga tabia na mienendo
mibovu kulingana na mazin-
gira ambayo mzazi humwa-
cha mtoto,” alisema Shehk
Habib. Cosmas Kigona, Mra-
tibu wa Parokia ya Mtakatifu
Patrick Jimbo la Morogoro,
alisema wazazi wengi wame-
sahau jukumu lao la msingi
la ulezi wa watoto, kwa kuwa
siyo sahihi kumwacha mtoto
mwenye umri mdogo katika
vituo vya kulelea na kwam-
ba ni vyema wakasimama
kikamilifu katika nafasi ya
malezi.

“Kuna muda mzazi huacha
jukumu la ulezi kwa msaidizi
wa kazi pasipo kutambua
tabia, mwenendo wa msaid-
izi huyo na mazingira aliyo-
toka, kwani huweza kusaba-
bisha makuzi yasiyo sahihi
kwa mtoto husika,” alisema
Cosmas Kigona.

Othman Shariff, Mkazi wa
Halmashauri ya Manispaa
ya Morogoro, alitaja sababu
inayowafanya wazazi kuto-
kutimiza jukumu la malezi
kwa watoto ni kutotambua
athari zinazowakumba wa-
toto wawapo katika vituo
vya kulelea.
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MATANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS
TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALIZA MITAA
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MRADI WA UENDELEZAJI WA BONDE LA MSIMBAZI
(IDA CREDIT NO. 7215-TA)

TANGAZO KWA UMMA

ZOEZI LA ULIPAJI FIDIA KWA WATU
WANAOATHIRIKA NA MRADI

MRADI WA UENDELEZAJI WA BONDE LA MSIMBAZI
(IDA CREDIT NO. 7215-TA)

TANGAZO KWA UMMA

ZOEZI LA UHAKIKI WA MALI ZILIZOATHIRIKA NA MRADI
KWA WATU AMBAO HAWAKUAFIKI VIWANGO VYA FIDIA
NA WALIOSAJILI MALALAMIKO

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI) inatekeleza mradi wa
uendelezaji wa Bonde la Msimbazi kwa lengo la kukabiliana na mafuriko na kuboresha
matumizi ya ardhi katika eneo la chini la bonde. lli kufanikisha utekelezaji wa mradi,

Serikali inatarajia kuwahamisha watu wote wanaoathirika na mradi kwa kuwalipa fidia ya
mali zao zinazoathirika.

Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (OR-TAMISEMI)
inatekeleza mradi wa uendelezaji wa Bonde la Msimbazi kwa lengo la
kukabiliana na mafuriko na kuboresha matumizi ya ardhi katika eneo
la chini la bonde. lli kufanikisha utekelezaji wa mradi, Serikali inatarajia
kuwahamisha watu wote wanaoathirika na mradi kwa kuwalipa fidia ya
mali zao zinazoathirika.

Mthamini Mkuu wa Serikali ameshaidhinisha jedwali la fidia lililozingatia maoni yake na
wadau wengine, na sasa zoezi la ulipaji fidia linatarajiwa kuanza mapema iwezekanavyo.
Ikumbukwe kuwa jedwali hili la fidia linawahusu waathirika wa mradi walioafiki fidia zao
Kufuatia zoezi la uhakiki wa fidia lililofanyika mwezi Machi 2023, baadhi
ya waathirika wa mradi hawakuafiki viwango vya fidia walivyo onyeshwa,
na baadhi walisaini kuridhia viwango vya fidia na kisha kuandika barua
za malalamiko. Katika kushughulikia malalamiko yao, OR-TAMISEMI
inatarajia kufanya zoezi la kuhakiki upya mali za waathirika hao kwa
kuzingatia aina ya malalamiko yao. Kutakuwa na timu mbili za wathamini
kwa wilaya za Kinondoni na llala ambazo zitapita kwenye makazi ya
waathirika husika kwa ratiba ifuatayo:

Kampuniya kusimamia ulipaji wa fidia(PROPERTY MATRIX LIMITED), inayofanya kazi kwa
niaba ya OR-TAMISEMI, inatarajia kufanya zoezi la kusainisha mikataba ya malipo ya fidia
pamoja na kuhakiki taarifa za benki kabla ya kufanya malipo. Kampuni hii itafanya zoezi
hili katika kila Kata kwa ratiba ifuatayo:

Tarehe

18 hadi
20/10/2023

Eneo la Usainishwaji Kata Mitaa Inayohusika

Msimbazi Bondeni

Mchikichini Misheni Kota

21na
22/10/2023

llala Kota Mtaa Itakayotembelewa

Ukumbi wa DRIMP

(llala Kota)

Kariakoo

Kariakoo
Kasikazini

Upanga Magharibi

Charambe

Jangwani

Mtambani A
Mtambani B

Jangwani

31/10/2023 hadi
02/11/2023

Ofisi ya Kata - Magomeni

Magomeni

Suna

23 hadi
25/10/2023

Ofisi ya Kata - Mzimuni

Mzimuni

|drisa
Mtambani

Mwinyi Mkuu

26/10/2023

Shule ya Msingi
Mapinduzi - Kigogo

Kigogo

Kigogo Mbuyuni

27na
28/10/2023

Hananasif

Mkunguni A
Mkunguni B

Hananasif

29na
30/10/2023

Ukumbi wa DRIMP

(llala Kota)

Kawawa

3 hadib/11/2-23

Wahusika wanaombwa kufika katika maeneo ya usainishwaji wakiwa na vitambulisho
(NIDA/Uchaguzi) na nyaraka zote zinazowathibitisha iwapo wanapokea malipo kwa niaba.

KATIBU MKUU

Timuyallala

Timu ya Kinondoni

19 na 20/10/2023

Msimbazi Bondeni

Kigogo Mbuyuni

23 na
24/10/2023

Charambe

Hananasif

[lala Kota

Mkunguni A

Mtambani A

Mkunguni B

Mtambani B

[drisa

Kariakoo Kaskazini

Suna

Mwinyimkuu

Wahusika wanaombwa kutoa ushirikiano kwa kuwepo katika ofisi za
Serikali za Mitaa yao kuanzia saa 2:00 asubuhi.

OFISI YA RAIS - TAMISEMI

KATIBU MKUU
OFISI YA RAIS - TAMISEMI
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MAZUNGUMZ0O MAALUM -3

Simulizi za Kimiti vita uhujumu uchumi

Na Mwandishi Wetu

ATIKA utawala wa awa-

mu ya kwanza chini ya

Mwalimu Julius Nyere-

e, taifa lilikumbwa na
uhaba wa bidhaa muhimu kwa
mahitaji ya kila siku. Hali hiyo
ilisababisha ulanguzi kutamalaki
na bidhaa nyingi kuuzwa kwa
magendo.

Kutokana na hatua hiyo, serika-
li ilianzisha vita dhidi ya ulanguzi
na uhujumu uchumi iliyooon-
gozwa na Ofisi ya Waziri Mkuu,
wakati huo ikiwa chini ya Edward
Moringe Sokoine. Mwanasiasa
mkongwe, Paul Kimiti, ambaye
wakati wa vita hivyo miaka ya
1980 alikuwa Waziri wa Nchi Ofisi
ya Waziri Mkuu akishughulikia
Serikali za Mitaa na Vyama vya
Ushirika, anasimulia hali ilivy-
okuwa na hatua zilizochukuliwa
na serikali.

Kimiti anasema baada ya vita
vya Uganda mwaka 1978/79, hali
ya uchumi ilikuwa mbaya. Ku-
likuwa na ukosefu wa bidhaa
mbalimbali na ulanguzi ulikuwa
juu. Hatua hiyo pia ilisababisha
mapato ya serikal kupungua,
hivyo serikali ilichukua hatua za
kukabiliana na hali hiyo.

“Nakumbuka wakati ule seri-
kali ilipotangaza vita dhidi ya
ulanguzi na uhujumu uchumi,
Sokoine akiwa Waziri Mkuu,
alikuwa na mawaziri wa nchi
watatu, mimi nikishughulikia
serikali za mitaa na vyama vya
ushirika, Gertude Mongela (Ta-
wala za Mikoa) na Anne Makinda
(Sera na Uchumi). Wote tulipewa
jukumu la kumsaidia Sokoine
kuhakikisha tunafanikiwa katika
vita hivi.

“Vita dhidi ya uhujumu uchu-
mi ilipamba moto. Kutokana na
unyeti wa vita hivyo, iliamuriwa
kuwa mawaziri wote tuliokuwa
Ofisi ya Waziri Mkuu wapewe ul-
inzi.

Watu walifikiri  tumehusika
kuwakamata watuhumiwa wa
magendo na uhujumu uchumi.
Ma- RPC (makamanda wa polisi
wa mikoa) baadhi yao nao wal-
itiwa ndani.

“Haikuwa kazi rahisi lakini
tulifanikiwa kwa kiasi kikubwa.
Muda mfupi baada ya kuanza
kushughulikia suala hili, kulianza
kuwa na unafuu wa upatikanaji
wa bidhaa,” anasema.

HATUA ZA SERIKALI

Katika kuhakikisha vita dhidi
ya ulanguzi wa bidhaa na uhuju-
mu uchumi vinafanikiwa, Kimiti
anasema serikali ilichukua hatua
mbalimbali. Hatua ya kwanza,
anasema serikali ilitunga Sheria
ya Uhujumu Uchumi na kupitia
sheria hiyo, watu waliobainika
kufanya magendo na kuwahu-
jumu wananchi, walichukuliwa
hatua za kinidhamu na kisheria.

“Wako wafanyabiashara wali-
ofikishwa katika vyombo vya
sheria na wengine walifungwa.
Viongozi wa serikali katika ngazi
mbalimbali waliobainika kushiri-

ki katika vitendo hivyo, nao wali-
wajibishwa.

“Sheria ya ulanguzi ilisaidia
sana watu kuwa waoga kuwadhu-
lumu wengine. Hakuna aliyeone-
wa huruma. Ukibainika umefanya
kosa hilo wewe ni kufikishwa
kwenye vyombo vya sheria au
kuwajibishwa na hatimaye sharia
kuchukua nafasi yake,” anabaini-
sha.

Hatua ya pili iliyochukuliwa na
serikali, kwa mujibu wa Kimiti, ni
kuanzishwa kwa kampuni za bi-
ashara za mikoa (RTC) ili kudhibi-
ti magendo na bei za ulanguzi wa
bidhaa.

Anasema bei katika maduka
yote ya RTC kwenye mikoa yote
zilikuwa zinafanana. pia anase-
ma serikali pia ilianzisha sera za
bei na mishahara kwa lengo la
kudhibiti mianya ya ukosefu wa
bidhaa.

Kimiti pia anasema kipindi hi-
cho wafanyabiashara wengi wali-
ficha fedha na wengine wakawa
wanazitupa holela. Ili kudhibiti
hali hiyo, anasema serikali ilian-
zisha mpango wa kubadili fedha
kwa kuziondoa noti za Sh. 100
zilizokuwa maarufu kwa jina la
Masai ili fedha zirudi kwenye
mzunguko.

Sambamba na hatua hizo, Kimi-
ti anasema mwaka 1983, serikali il-
itoa Waraka Namba Moja wa 1983
wa Vita vya Taifa vya Uchumi na
Kazi Muhimu za Serikali Mpya ya
Chama Cha Mapinduzi (CCM).

Waraka huo pamoja na mambo
mengine ulisisitiza umuhimu wa
watu kufanya kazi na uwajibikaji
kwa viongozi. Anasema waraka
huo ndio uliotumiwa na serikali,
Sokoine akiwa Waziri Mkuu na
kwamba kiongozi huyo anafuatil-
ia utekelezaji na alikuwa na misi-
mamo katika mambo mbalimbali.

Paul Kimiti,

UKOSEFU MAFUTA

Moja ya bidhaa ambazo zilipati-
kana kwa shida wakati wa ulangu-
zi na uhujumu uchumi ni mafuta.
Kimiti anasema kuna wakati taifa
lilikuwa katika tishio la kukosa
mafuta kabisa kutokana na uko-
sefu wa bidhaa hiyo muhimu kwa
uendeshaji wa shughuli za kiu-
chumi na kijamii.

“Kuna siku moja usiku Sokoine
aliniita usiku akaniambia kuwa
kuna taarifa kwamba nchi ina
mafuta ya kutosheleza kwa siku
moja tu. Aliniamuru niitishe kikao
usiku huo huo ili kuona ni namna
gani tunanusuru nchi dhidi ya
tatizo hilo. Pia alisema kama kuna
meli ina mafuta iruhusiwe kupa-
kua ili kuiepusha nchi na tatizo
hilo,” anasema.

Tatizo hilo pia anasema lil-
itokea alipokuwa Mkuu wa Mkoa
wa Kilimanjaro, alipoteuliwa
muda mfupi baada ya kifo cha
Sokoine.

Anasema hali ya upatikanaji
wa mafuta mkoani humo iliku-
wa ngumu kwa kuwa yalikuwa
yakipatikana kwa shida na pia
yalitolewa kwa mgawo na mtu
aliamuriwa apate kiasi gani.

Kutokana na hali hiyo, anasema
alianzisha utaratibu kwamba kiin-
giacho si haramu bali kitokacho.
Anasema ili kuhakikisha bidhaa
hiyo inapatikana na wananchi
hawapati adha, aliagiza kamati
ya ulinzi na usalama ya mkoa ku-
hakikisha kiasi kidogo cha mafuta
kilichoko ndani kisitoke nje lakini
kile kinachoingia kiruhusiwe.

“Jambo hili lilisababisha ku-
wapo kwa mafuta ndani ya mkoa
bila tatizo kulinganisha na mae-
neo mengine. Kilimanjaro iliitwa
OPEC (Umoja wa Nchi Zinazozali-
sha Mafuta kwa Wingi Duniani),”

anasema.
UONGOZI WA MSUYA

Cleopa Msuya alikuwa Waziri
Mkuu kuanzia mwaka 1980 hadi
1983 na kuteuliwa tena katika na-
fasi hiyo mwaka 1994 hadi 1995
kama Waziri Mkuu na Makamu
wa Kwanza wa Rais. Katika kip-
indi cha kwanza, Kimiti alimsaid-
ia Msuya akiwa Waziri wa Nchi
anayeshughulikia serikali za mi-
taa na vyama vya ushirika.

Anasema alimsaidia Msuya ka-
tika utaratibu wa kutunga sheria
mbalimbali. Miongoni mwa she-
ria hizo ni za kurekesha vyama
vya ushirika na serikali za mitaa
pamoja na uteuzi wa viongozi wa
mamlaka za serikali za mitaa na
vyama vya ushirika.

Taasisi hizo zilivunjwa ku-
tokana na sababu mbalimbali
lakini ilionekana kuna haja ya
kurejeshwa. Kwa mujibu wa Kim-
iti, katika kipindi hicho alipata
uzoefu mkubwa namna sheria
zinavyoandaliwa.

“Tulifanikisha kutungwa kwa
Sheria ya Serikali za Mitaa (Mam-
laka za Mjini na Halmashauri za
Wilaya). Tulipitisha pia Sheria ya
Vyama vya Ushirika na kupitia
kazi hiyo tukawa wazoefu ka-
tika masuala ya kutunga sheria.
Tulikuwa na wataalamu ambao
walitusaidia na kwa kiasi kikubwa
walitujengea uwezo katika kujua
majukumu yetu katika sheria,”
anasema.

Kuhusu Msuya, Kimiti anam-
welezea kuwa alikuwa msimamizi
wa mambo na mtu wa kufuatilia
utekelezaji wa majukumu. Pia
anasema alikuwa anapenda she-
ria, kanuni na taratibu zifuatwe.

Katiba mabadiliko ya Baraza
la Mawaziri mwaka 1983, Msuya

aliteuliwa kuwa Waziri wa Fedha
na nafasi yake kuchukuliwa na
Sokoine. Kimiti anasema anad-
hani alipelekwa kwenye nafasi
hiyo (Wizara ya Fedha) ili kuweka
nidhamu katika kuzitafuta na
kuzitumia.

TATHMINI YA MARAIS

Kimiti katika maisha yake
amefanya kazi na marais watatu-
Nyerere, Ali Hassan Mwingi na
Benjamin Mkapa katika nafasa
tofauti za uwaziri na ukuu wa
mkoa. Amawaelezea viongozi
hao kuwa kila mmoja alikuwa na
misinjgi yake katika uongozi wa
nchi. Hata hivyo anesema wote
walikuwa makini katika staili ya
uongozi wao kutokana na nyakati
na mazingira ya kinchi katika
mambo mbalimbali.

Anasema chini ya Nyerere am-
baye alitawala nchi kwa takriban
miaka 24, alikuwa Waziri wa Nchi
Ofisi ya Waziri Mkuu na baadaye
Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro.
Anamwelezea Nyerere kuwa ali-
chukua uongozi wa nchi kutoka
kwa wakoloni hivyo kazi yake
kuwa ilikuwa kuhakikisha Watan-
zania wanajitawala.

Chini ya uongozi wake, anase-
ma kuna mipango mingi ambayo
iliandaliwa kwa ajili ya maende-
leo ya nchi ikiwamo ujenzi wa
uchumi na huduma mbalimbali
za kijamii kama vile afya na elimu.

“Ndiyo maana wakati wa uon-
gozi wa Nyerere, kulikuwa na
mambo mengi yalianzishwa
kama Azimio la Arusha, Siasa ni
Kilimo na Mipango ya Maende-
leo ya Viwanda. Yote hiyo ni kwa
ajili ya kuijenga nchi. Lakini kwa
ujumla, Nyerere alijenga taifa na
maadili,” anasisitiza.

Kuhusu Mwinyi, ambaye waka-
ti wa uongozi wake alikuwa Mkuu
wa Mkoa wa Kilimanjaro, Kagera
na baadaye Mbeya, anasema al-
iongoza taifa kwa kufuata mis-
ingi ya Nyerere katika kusimamia
nchi kusimama kiuchumi.

Anasema katika uongozi wake,
Mwinyi alifungua milango ya
uchumi na kusimamia mageuzi
mbalimbali ya kiuchumi.

Wakati wa ngwe ya kwanza ya
uongozi wa Mkapa, mwanasiasa
huyo alikuwa Waziri wa Kilimo
na baadaye Kazi na Maendeleo
ya Vijana. Anamwelezea Mkapa
kuwa alikuwa kiongozi aliyekuwa
na dhamira kujenga uchumi na
kuimarisha ushirikiano wa ki-
mataifa.

“Katika kutimiza hayo, Mkapa
alisimamia ubinafsishaji wa ma-
shirika na kuongeza mapato
kupitia kodi pamoja na kuziba
mianya ya rushwa na upotevu
wa mapato. Katika kipindi chake
ukusanyaji wa mapato uliongeze-
ka, hivyo nchi kuwa na uwezo wa
kuendesha miradi ya maendeleo
kutokana na uwapo wa mapato,”
anasema.

*Kesho, sehemu ya nne na ya
mwisho ya mwendelezo wa sim-
ulizi zake, itaangazia safari ya
mito, milima na mabonde ya mai-
sha yake.
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LONDON, England

IWANGO ni kipengele muhimu

kwa mchezaji wa soka.

Umuhimu wake katika hatua za

wanzo za kampeni mpya hau-

wezi kupitwa. Kwa wanasoka, kugun-

dua upya uchezaji wao mapema katika

msimu kunaweza kuweka mwelekeo wa
kampeni nzima.

Si tu kwamba huongeza kujiamini kwa
mchezaji mmoja mmoja, lakini pia hu-
ishia kuwa na mchango mkubwa katika
mafanikio ya timu. Wachezaji walio ka-
tika kiwango cha juu wana uwezekano
mkubwa wa kufunga mabao, kutengen-
eza nafasi kwa wachezaji wenzao na ku-
toa michango muhimu uwanjani.

Kuwa na wachezaji walio katika ki-
wango kizuri huwezesha timu kuanza
msimu kwa kasi, kupata kasi mapema na
kujenga msingi thabiti wa malengo yao
ya msimu.

Hapa tunawaangalia wachezaji wata-
no ambao wamerudi tena katika kiwan-
go chao msimu huu, haya sasa...

#5 Takumi Minamino (AS Monaco)
Baada ya kukaa kwa miaka miwili ka-
tika Klabu ya Liverpool, mshambuliajia
wa Japan, Takumi Minamino angetara-
jia kuboresha maisha yake alipokamili-
sha uhamisho wa kwenda AS Monaco
msimu wa majira ya joto wa 2022.
Lakini alivumilia kampeni ya kwanza
iliyosahaulika nchini Ufaransa, akifunga
mara moja tu na kutoa pasi nne za ma-
bao katika mechi 25 kwenye mashinda-
no yote msimu wa 2022-23. Lakini akiwa
na wakosoaji na wapinzani mgongoni
mwake, amefufuka tena muhula huu.
Kuanza kwa msimu vibaya kumemfan-

Nipashe

oll

WACH EZAJI WAT
WALIORUDISHA KIWANGOS
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NIPASHE JUMATATU OKTOBA 16, 2023

ya Minamino kushinda tuzo ya Mchezaji
Bora wa Mwezi wa Ligue 1 kwa Agosti.
Minamino anaonekana kuwa hatimaye
amepiga hatua yake hapo AS Monaco.
Amefunga mabao matatu na kutoa asisti
tatu katika mechi sita za Ligue 1 hadi sasa
msimu huu.

#4 Federico Chiesa (Juventus)

Baada ya maonesho yake ya kuvutia
kwenye Euro 2020, Chiesa alikosa mechi
73 za Juventus kwenye mashindano yote
katika misimu miwili iliyopita kutokana
na matatizo mengi ya majeraha. Lakini
anaonekana kurejea polepole kwenye
ubora wake kwa ‘Bianconeri’ katika hat-
ua za mwanzo za kampeni mpya.

Chiesa alifanikiwa kufunga mabao
manne pekee na kutoa pasi za mabao
sita katika mechi 33 za mashindano yote
akiwa na Juventus msimu uliopita. Win-
ga huyo tayari ameshatikisa nyavu mara
nne na kutoa asisti kwenye mechi sita za
Serie A hadi sasa msimu huu wa 2023-24.

#3 Yves Bissouma (Tottenham
Hotspur)

Yves Bissouma alivumilia msimu
mgumu wa kwanza akiwa Tottenham
Hotspur. Lakini mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 27, anaonekana kurudi
kwenye kiwango chake katika hatua za
awali za msimu wa 2023-24. Tottenham
imekuwa katika kiwango cha kuvutia
chini ya kocha mpya, Ange Postecoglou
na safu yao ya kiungo iliyojaa mafuta im-
ekuwa muhimu kwa uchezaji wao.

Bissouma amefanya vema kwenye
safu ya kiungo ya Tottenham hadi sasa
msimu huu. Uchezaji mkali wa mchezaji
huyo wa kimataifa wa Mali na uwezo
wake bora wa kusoma mchezo umei-

ANOY

saidia Spurs kuwakatisha tamaa wapin-
zani katikati mwa uwanja.

#2 Joao Felix (Barcelona)

Joao Felix aliwasili Barcelona kwa
mkopo kutoka Atletico Madrid msimu
huu wa majira ya joto. Baada ya kutofau-
tiana na Diego Simeone, hakukuwa na
shaka yoyote juu ya dhana kwamba mus-
takabali wa mshambuliaji huyo mchanga
wa Ureno uko mbali na Atletico. Ikiwa
kiwango chake cha msimu wa mapema
kilikuwa cha kupita, Felix anaweza kuwa
ametua kwenye klabu sahihi kwake.

Hakika amegeukia mtindo huo tangu
ajiunge na Barcelona. Ujanja na ubunifu
wa mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 23, umeongeza makali kwenye mch-
ezo wa klabu hiyo ya “Katalunya’ ndani
ya tatu ya mwisho. Katika mechi sita
kwenye michuano yote hadi sasa msimu
huu, Felix amefunga mabao matatu na
kutoa asisti mbili.

#1 Son Heung-min (Tottenham)

Baada ya kushiriki kutwaa Kiatu
cha Dhahabu cha Ligi Kuu England na
Mohamed Salah msimu wa 2021-22,
mashabiki walishangazwa kuona Son
Heung-min akishuka kiwango msimu
uliopita. Son alishindwa kufikia kiwango
chake cha kawaida katika msimu wa
2022-23.

Lakini anaonekana kuwa na dhamira
ya kubadilisha mambo katika muhula
huu. Winga huyo mashuhuri wa Korea
Kusini tayari amepata hat-trick yake
ya kwanza ya Ligi Kuu msimu huu na
anaonekana kuwa katika hali ya kuwa
kwenye kiwango bora zaidi.

Amefaidika kwa kuwa na mbunifu
James Maddison karibu na ametumia

)

KLABU nne za ligi tano bora
Ulaya ambazo hazijapoteza
mechi yoyote tangu kuanza kwa
msimu huu wa 2023/24: #4
Barcelona imeshinda sita, sare
tatu kati ya tisa ilizocheza, #3
Arsenal (imeshinda sita, sare
mbili kati ya nane ilizocheza), #2
Tottenham (imeshinda sita, sare
mbili kati ya nane ilizocheza),
#1 Bayer Leverkusen (imeshinda
sita sare moja kati ya saba ilizo-
cheza).

vizuri huduma ambayo amekuwa ak-
ipokea. Katika mechi saba kwenye mi-
chuano yote hadi sasa kwa upande wa
kocha Postecoglou, mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 31, amefunga mabao
matano.
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MANCHESTER, England

I kila wakati rasilimali nyingi zi-
nahakikisha mafanikio katika
soka. Mapungufu ya Manchester
United kwenye soko la uhamisho
wa wachezaji katika muongo mmoja uli-
opita ni mfano to§ha wa hili.
‘Mashetani Wekundu’ hao
hawajakabiliwa na tatizo
la uhaba wa fedha na
wameweza kuwavuta

ba uhamisho wake wa kwenda Man
United haujafanikiwa kama ilivyotara-
Jjiwa.

Katika mechi 62 kwenye michuano
yote akiwa na Mashetani Wekundu,
Mholanzi huyo amefunga mabao mawili
pekee na kutoa asisti mbili.

#4 Paul Pogba

Muda wa Paul Pogba katika Klabu ya
Manchester United umekuwa na waka-
ti mzuri, lakini hatimaye ukaonekana

#3 Jadon Sancho

Inaonekana muda wa Jadon San-
cho ndani ya Manchester United
unaweza kumalizika hivi karibuni.
Winga huyo wa England alijiunga
na United huku kukiwa na mvuto
mkubwa katika majira ya joto ya
2021. Lakini akiwa Old Trafford,
amekuwa kivuli cha mchezaji am-
baye alikuwa na wakati wa kuvutia
kule Borussia Dortmund.

Sancho ameshindwa kubadi-
lika katika safu ya uchezaji thabiti
katika muda wake wote klabuni.
Mzozo wa hivi majuzi kati yake
na Kocha wa United, Erik ten Hag,
umemfanya Sancho kutokuwa na
uhakika wa kuendelea kuichezea
klabu hiyo.

Kocha huyo wa Uholanzi alim-
kosoa Sancho katika mkutano na
waandishi wa habari ambapo ki-
jana huyo alijibu kupitia kwenye
mitandao ya kijamii. Haionekani
kama Mwingereza huyo anataka
kurejea kwenye kikosi hicho kwani
ripoti zinadai kuwa amekataa
kumwomba msamaha Ten Hag

ana na mapambano ya majeraha.
Ingawa alionesha picha za kipaji
chake isiyoweza kukanushwa na
nyakati za kushangaza, alijitahidi
kuzoea umbo la Ligi Kuu.

Nje ya uwanja, alikumbana na
masuala binafsi, ikiwa ni pamoja
na kuibiwa nyumbani kwake, am-
bayo iliathiri zaidi kiwango chake.
Hatimaye, uchezaji duni wa Di
Maria na kuripotiwa kutofauti-
ana kati yake na kocha wa wakati
huo, Louis van Gaal, kulisababisha
kuondoka kwake kwenda Paris
Saint-Germain baada ya msimu
mmoja pekee.

Hili liliwaacha mashabiki wa
Manchester United wakiwa wame-
kata tamaa kwani walikuwa na
matumaini kwamba Di Maria ndiye
angekuwa mchezaji ambaye an-
gewasaidia kurejea kileleni mwa
soka la Uingereza. Alifunga mabao
manne pekee na kutoa asisti 12 ka-
tika mechi 32 kwenye mashindano
yote akiwa na Mashetani Wekundu
hao.

baadhi ya nyota wa Kub- kuwa mbaya kwa sababu nyingi. Licha kwa kitendo chake hicho. #1 Alexis Sanchez
wa wa mchezo huo hadi ya kutoa mwanga wa mara kwa mara Anguko la Sancho linaweza Video ya Alexis Sanchez ya tan-
pale Old Trafford. ™2 kipaji chake kikubwa na uwezo wa kuoneshwa vema zaidi kwa ku- gazo la uhamisho ambapo alikuwa
*  kushawishi michezo, lakini mambo ya- tumia takwimu zake. Akiwa Dort-  akicheza “Glory, Glory, Man Unit-

Hata hivyo, ni hatua chache tu kati
ya hizi za kiwango cha juu ambazo
zimefanikiwa kwa Manchester United.
Wachezaji wengi wakubwa ambao wa-
mecheza United wamepata mafanikio
katika klabu nyingine kabla au baada ya
muda wao hapo United.

Makala haya inawatazama wachezaji
mastaa watano waliofanya vibaya baada
ya uhamisho wao wa kutua Man United,
twende sasa...

#5 Donny van de Beek

Uhamisho wa Donny van de Beek
kwenda Manchester United bila shaka
umekuwa wa kukatisha tamaa kwa pan-

likuwa tofauti.

Kiwango cha Mfaransa huyo kilikuwa
kikitofautiana na vipindi vya uchezaji
wa kipekee vikifuatiwa na vipindi vire-
fu vya hali ya wastani.

Zaidi ya hayo, uhusiano wake na
klabu hiyo na mashabiki wake ulikuwa
na tetesi za uhamisho na wakala wake
ambaye alikuwa akizungumza wazi-
wazi, marehemu Mino Raiola, akitoa
taarifa hadharani kuhusu nia yake ya
kuondoka.

Mambo haya yote yalichangia hisia
ya uwezo usi-

’

mund, alifunga mabao 50 na kutoa
asisti 64 katika mechi 137 katika
mashindano yote. Akiwa United,
amefunga mabao 12 pekee na ku-
toa pasi za mabao sita kwenye
mechi 82 katika michuano yote.

S

ed” kwenye piano labda ilikuwa
wakati wake bora zaidi akiwa na
jezi ya United.

Kulikuwa na msisimko mkubwa
wakati raia huyo wa Chile aki-
wasili klabuni hapo, hali ambayo
alishindwa kuizalisha kutokana
na uchezaji wake uwanjani hapo
baadaye. Mambo yote yakizingati-
wa, itakuwa ni ukatili kumlaumu
Sanchez peke yake kwa muda
wake United kwenda mrama.

Alikuwa hafai kwa Manchester
United ya Jose Mourinho na al-
ionekana hajui lolote uwanjani.
Kuchanganyikiwa kuliendelea

“Nilipochagua kuhama kutoka

City kwenda Arsenal, Edu na Ar-

teta [Mikel], walizungumza nami

na niliweka wazi kuwa ningependa
kucheza kama ‘tisa’. Hili lilikuwa
wazo la Arsenal - kwangu kucheza
kama ‘tisa’, huru. Msimu huu ume-
kuwa tofauti. Tumekuwa na majer-
aha na katika mechi tatu zilizopita,
nilicheza winga. Kwa muda, nilifikiria
kusema kwamba nataka kucheza
kama ‘tisa’. Lakini niko hapa kusaidia
timu. Nimebarikiwa na Mungu kuwa
na kipaji hiki na uwezo wa kucheza
katika nafasi tatu za mbele. Napen-
delea kutochagua,” mshambuliaji wa
Arsenal, Mbrazili Gabriel Jesus

“Cristiano Ronaldo ni mzuri, lakini
Messi [Lionel] ni bora mara kumi
yvake. Messi anaweza kuwapita
wapinzani wake katika mita ndogo
va mraba, wakati Ronaldo anahi-
taji nafasi zaidi,” mshambuliaji wa
zamani wa Real Madrid, Klaas-Jan
Huntelaar.

“Sio jinsi tulivyotaka kwenda kwe-
nye mapumziko ya kimataifa, lakini
tutarejea pamoja, kama kawaida,”
mshambulizi wa Norway, Erling
Haaland, akizungumza kuhusu
kupoteza mfululizo kwa Manches-
ter City hivi karibuni kwenye Ligi
Kuu England baada ya kuchapwa na
Arsenal bao 1-0 kipigo hicho kikija
ikitoka kupigwa mabao 2-1 na Wol-

de zote zinazohusika. Tangu kuwasili . kuongezeka kwa kila utendaji duni
kwake Old Trafford mwaka wa 2020, LT \\' . Dha haukupita muda mrefu kabla ya verhampton.
kiungo huyo wa kati wa Uholanzi ame- \‘_ kupelekwa kwa mkopo kwenda In-
kuwa na wakati mgumu kupata nafasi ter Milan na mwishowe akajiunga
ya kucheza kwenye kikosi cha kwanza. #2 Angel Di Maria nao kwa uhamisho wa kudumu
Licha ya kuonesha uwezo na kipaji Muda wa mwaka mmoja wa mwaka 2020.
wakati alipokuwa Ajax, amezidiwa p—_ Angel Di Maria katika Klabu ya Sanchez alifunga mabao ma-

kwa kiasi kikubwa na safu nyingine

za kiungo hapo United. Majeraha

na muda usiobadilika wa kucheza
umeathiri uwezo wake wa kuzoea Ligi
Kuu England na kuleta athari kubwa
kwenye mwenendo wa timu.

Ukosefu huu wa muda wa kucheza
na nafasi ya kuonesha uwezo wake
umewachanganya  mashabiki  na
mchezaji mwenyewe, na ni wazi kwam-

otimizwa. Hii im-
ewafanya wengi kuamini kuwa muda
wa Pogba katika Klabu ya Manches-
ter United ulipungua kwa matarajio
makubwa yaliyoambatana na kurejea
kwake klabuni hapo.

SANCHO

Manchester United ulikuja wakati
wa kusahaulika kwenye historia
ya klabu hiyo. Winga huyo wa
Argentina aliwasili Old Trafford
kwa uhamisho wa hali ya juu ku-
toka Real Madrid, huku matarajio
makubwa yakiwekwa kwenye ma-
bega yake.

Hata hivyo, muda wake nchini
England ulitawaliwa na kutofauti-

tano pekee na kutoa pasi tisa za
mabao katika mechi 45 kwenye
mashindano yote akiwa na Man-
chester United. Hii ilikuja kuto-
kana na kiwango cha kuvutia cha
mshambuliaji huyo akiwa pale Ar-
senal, ambapo alifunga mabao 80
na kutoa pasi za mabao 45 katika
mechi 166 alizocheza kwenye mi-
chuano yote.




ZANZIBAR.zMARATHON
KUIBUA VIPAJLX
KUKUZAUCHUM

Na Mwandishi Wetu

IADHA ni mchezo ambao
unakua kila kukicha na
kuwapa vijana ajira zina-
owawezesha kumudu na
kuendesha maisha yao ya kila siku.
Lakini mbali na ajira kushiriki kwe-
nye riadha kunasaidia sana kujikin-
ga na maradhi nyemelezi kutokana
na wakimbiaji kufanya mazoezi

mara kwa mara.
Tanzania imebahatika
kuwa na vijana wengi
ambao wanashiriki kwe-
nye mchezo huu mkubwa
duniani baada ya soka.
Nchi hii ni kati ya zenye
wanariadha wengi am-
bao kila mwaka wanapata
fursa za kwenda kushiriki
mashindano mbalimbali
ya kimataifa na kujiin-
gizia kipato kwa Kiasi ki-
kubwa.

Mfano wa wanariadha hao ni Al-
phonce Simbu ambaye kwa miaka
ya karibuni amekuwa akiipeperu-
sha vema bendera ya Tanzania na
kuitangaza nchi kimataifa. Riadha
pia imekuwa ikiitangaza nchi ki-
mataifa kwa rasiliamali zake.

Katika visiwa vya Zanzibar kume-
kuwa na mashindano mbalimbali
ya riadha ambayo hukusanya wa-
nariadha kutoka visiwani humo na
Tanzania Bara kwa lengo la kuibua
na kuendeleza vipaji vya wakim-
biaji.

Oktoba 29, mwaka huu, kunata-
rajiwa kufanyika mbio za marathon
ziizoandaliwa na kudhaminiwa na
kampuni ya simu ya Tigo Zantel na
kupewa jina la “Zanzibar Interna-
tional Marathon’.

Mbio hizi zinatarajiwa kukusanya
maelfu ya wakimbiaji kutoka ndani
na nje ya nchi. Mashindano hayo
yanatarajiwa kufanyika kwa mara
nyingine na kuwapa nafasi wa-
nariadha watakaoshiriki kushinda
zawadi mbalimbali.

TANGU atue Old Traf-
ford mwaka 2020,
kiungo Donny van de
Beek, ameitumikia

~ Manchester United ka-
tika mechi 62 kwenye
michuano yote huku
akifunga mabao mawili
pebk?e na kutoa asisti
mbili.

Mbio hizi za Zanzibar Marathon,
zinatagemewa kuongeza hamasa
kwa wanamichezo visiwani humo
pamoja na Tanzania Bara katika
kuendeleza mchezo wa riadha.

Haya yanathibitishwa na Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Tigo Zantel
upande wa Zanzibar ambao ndio
waandaaji wa mashindano hayo,
Azizi Saidi Ali, ambaye anasema
mashindano hayo ni mahususi kwa
ajili ya kukuza vipaji na kuuende-
leza mchezo wa riadha Zanzibar.

“Tunategeme wanariadha wengi
kutoka Zanzibar, Tanzania Bara
na nchi jirani kushiriki, haya ni
mashindano makubwa yenye len-
go la kukuza mchezo huu lakini pia
kuitangaza Zanzibar Kimataifa,”
alisema Saidi.

Said anasema kauli mbiu ya mbio
hizo kwa mwaka huu ni ‘Tukutane
kwenye Kibasi cha Zenji’ kwa Spidi
ya 5G, kwenye visiwa vya Karafuu
kwa ajili ya Tigo Zantel Zanzibar In-
ternational Marathon’.

Anasema malengo ya mbio hizo
ni kuleta mabadiliko chanya kwe-
nye jamii kwa kuwekeza kwenye
miradi na matukio yanayogusa
hisia na maisha ya wananchi kupi-
tia mbio hizo.

“Hii ni fursa kwa Watanzania,
tunawaomba wajitokeze kwa wingi
kujiandikisha kushiriki ili kufikia
malengo,” alisema Said.

Alisema kutokana na umuhimu
na ubora wa mashindano hayo, us-
ajili wake utafanyika kwa kidigitali,

Mshindi wa mbio za Tigo Zantel International
Marathon akipokea zawadi msimu uliopita.

hivyo kila mmoja anaweza kujisajili
mwenyewe kwa muda mfupi.

“Hii ni mara nyingine mbio hizi
zinafanyia Zanzibar, utofauti ni
kwamba mwaka huu, washiriki wa-
tatakiwa kuomba na kujisajili kwa
njia ya mtandao.

“Maandalizi yanakwenda vizuri,
tunawaomba wadau mbalimbali
kujitokeza kwa wingi kujiandikisha
kwa njia ya kidijitali na kushiriki
mbio hizi,” anasema.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti, wadau wa riadha, wamesema
mbio za mwaka huu za Tigo Zantel
Zanzibar International Marathon
zitasaidia kukuza sekta ya utalii
wa michezo ambayo imeonesha
kukua kwa kasi duniani sambamba
na kuitangaza Zanzibar kimataifa.

Mmoja wa wadau hao, Rashid
Mohamed Rashid, amesema, sekta
ya utalii kwa Zanzibar ina uwanja
mpana hasa ukizingatia kuwa eneo
hilo ni la uchumi wa bluu ambao
ndiyo mkakati wa serikali ya awa-
mu ya nane inayoongozwa na Rais
Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Aidha, mdau mwingine na shabi-
ki wa mchezo wa riadha, Omar
Amir Suleiman, anasema ni vema
waandaaji wa mashindano hayo
kuedelea kuyatangaza na kuwa-
hamasisha wananchi wa Zanzibar
kushiriki.

“Michezo hujenga afya kutokana
na wananchi wa Zanzibar kuha-
masika kwa kiasi kikubwa kushiriki
mbio mbalimbali kila zinapotokea,
hii itasaidia kuwa na wananchi we-
nye afya bora na wakakamavu,”
alisema na kuongeza,

“Nashauri pia waandaaji waan-
galie namna ya kuleta pia mbio za
wazee na watoto ili kushirikisha
watu wa rika zote na kuwajengea
afya imara,” alisema.
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Hatima madaktari tarajali bado giza
-Waiangukia serikali, miezi 10 wako nyumbani -

Na Jenifer Gilla

ADAKTARI tara-
jali 366  wali-
ofeli mtihani wa
Baraza la Madak-
tari  Tanganyika (MCT),
hawajui hatima yao kuto-
kana na ukimya wa kamati
iliyoundwa kuchunguza
kufeli kwao.

Wamesema hali hiyo in-
awaathiri kitaaluma kwa
kuwa baadhi yao wana mie-
zi 10 sasa tangu wamalize
mafunzo. Wako nyumbani,
hawafanyi kazi yoyote in-
ayohusu taaluma yao ilhali
wanahitaji kujifunza kwa
vitendo.

Machi 22 mwaka huu,
madakatri 640 walifanya
mtihani huo. Kati yao 270
sawa na asilimia 43 walifaulu
huku 366 (asilimia 57) wak-
ifeli. Kwa mujibu wa MCT,
wanafunzi hao wamefeli
mtihani huo kutokana na
uwezo mdogo.

Lakini, Juni 21 mwaka
huu, madaktari hao walim-

wandikia Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan barua ya
wazi yenye hoja kadhaa zi-
nazohusu malalamiko hayo
na nakala yake kupelekwa
Wizara ya Afya.

Baada ya kupokea nakala
hiyo, Waziri wa Afya, Waziri
Ummy aliunda kamati yenye
wajumbe 13 ikiongozwa na
Mganga Mkuu wa Serikali
mstaafu, Prof. Muhamad Ba-
kari. Ilipewa mwezi mmoja

kuchunguza msingi wa
malalamiko yaliyotolewa na
madaktari tarajali hao.

Hata hivyo, taarifa iliyo-
tolewa jana na mwakilishi
wa madaktari hao, Amani
Mwakalobo, ilibainisha
kuwa tangu kamati hiyo ip-
ewe jukumu la kuchunguza
suala hilo, imepita miezi
miwili sasa na wizara hai-
jasema chochote. Ni jambo
linalowapa hofu kwamba
huenda wasipate haki yao.

Vilevile, Mwakalobo alise-
ma katika taaria yao hiyo
kwamba wameshangazwa
na kitendo cha kutokuwa na
mwakilishi wao yeyote ka-

tika kamati ya Waziri Ummy
ilhali wao ndiyo walalami-
kaji.

Hali hiyo, Mwakalobo
alisema inawapa wasiwasi
kama madai yao yatafanyi-
wa kazi inavyostahili.

Alibainisha kuwa mnamo
Septemba 19 mwaka huu,
kamati hiyo iliwaita madak-
tari tarajali hao na kuwahoji.
Sasa mwezi umepita bila
kutolewa ripoti yoyote ilhali
kamati hiyo ilipewa mwezi
mmoja kufanya uchunguzi.

“Mpaka sasa ni miezi mi-
wili, bado wizara haijasema
hatima ya madaktari tarajali
hawa licha ya kamati kuele-
kezwa kufanya kazi ndani ya
mwezi mmoja kuchunguza
malalamiko yao,” alisema
Mwakalobo katika taarifa
yao hiyo.

Aliilomba wizara iwasai-
die vijana hao kwa kuwa-
patia leseni ili waendelee
kazi, wasaidie familia zao
zilizotumia gharama kubwa
kuwasomesha kwa miaka
mitano na kupitia mwaka
mmoja wa utarajali.

Mwakalobo alisema vi-
jana hao walifanya kazi chini
ya madaktari bingwa na
madaktari bingwa bobezi
na kuona wamekuwa vizuri
kuendelea kutibu wananchi.

Alisema inasikitisha kuo-
na wameshindwa kupatiwa
vyeti vya kumaliza mafunzo
hayo kutokana na mtihani
wa machaguo wa siku moja
unaotolewa na MCT. Hata
hivyo, baraza hilo na mti-
hani wake ni kwa mujibu wa
sheria za nchi.

Mnamo Agosti 14 mwaka
huu, Waziri Ummy aliunda
kamati iliyoiita huru yenye
wajumbe 13 kuchunguza
malalamiko ya madaktari
waliohitimu mafunzo ya
utarajaji juu ya mitihani in-
ayotolewa na MCT kabla na
baada ya usajili.

Kamati hiyo chini ya Prof.
Bakari itakiwa kufanya kazi
kwa mwezi mmoja kwa
kufuata hadidu za rejea
zilizoainishwa na wizara
ili kuchunguza msingi wa
malalamiko yaliyotolewa na
madaktari tarajali hao.

Modoma Ya Sasa s
"gr‘;-oma Ya Zarnal.r

Mkuu wa Wilaya
ya Dodoma, Jaf-
far Shekimweri,
akikabidhi mayai
Kwa viongozi

wa Kampuni ya
SAB Investments
ambao walira-
tibu Kampeni ya
Changia Yai kwa
Watoto wenye
Uhitaji kama se-
hemu ya kuhama-
sisha jamii kujitoa
kwa wenye uhitaji
wakati wa maa-
dhimisho ya Siku
ya Yai Duniani.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

Serikali yaanika mikakati uboreshaji huduma za afya

Na Augusta Njoji,
DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Dk. Festo Dugange,
amesema serikali imeji-
panga kuweka nguvu katika
kuboresha ubora wa hudu-
ma za afya, kuahidi kuende-
leza mafanikio ya mradi wa
HPSS Tuimarishe Afya.
hapa wakati akifunga kikao
cha siku mbili cha kubhiti-
misha mradi huyo uliokuwa

ukitekelezwa kwa kushiriki-
ana na TAMISEMI na Wizara
ya Afya kwa ufadhili wa Seri-
kali ya Uswisi.

Maeneo ambayo mradi
umefanya kazi ni pamoja
na kusimamia utekelezaji
wa Bima ya Afya ya Jamii ili-
yoboreshwa (iCHF) mshitiri
pamoja na uimarishaji wa
utengenezaji wa vifaa tiba
kwenye vituo vya kutolea
huduma za afya.

Alisema serikali imefanya
kazi ya ujenzi wa zahanati,
vituo vya afya, hospitali
za wilaya, mikoa na rufani

na kwa sasa nguvu kubwa
inaelekezwa katika kubore-
sha huduma kwa kuwa bado
kuna pengo kwenye eneo
hilo.

Alisema ni muhimu kuan-
galia namna ya matengene-
70 ya vifaa tiba kwa kuwa ni
mara nyingi vifaa vimekuwa
vikiharibika kitu kidogo na
kupelekwa stoo.

“Tunatumia fedha ny-
ingi sana kununua vifaa
tiba mara kwa mara vina-
tumika kwa muda mfupi
na kushindwa kufanya
marekebisho madogo, mra-

di wa HPSS Tuimarishe Afya
umetuwezesha namna ya
kuweka mifumo imara ya
matengenezo ya mara kwa
mara ya vifaa tiba na miun-
dombinu mingine ili kutoa
huduma vizuri,” alisema.

Mwenyekiti wa Makatibu
Tawala wa Mikoa, Rehema
Madenge, alisema mradi
huo umeleta utaratibu wa
mshitiri umesaidia upa-
tikanaji wa dawa kwenye
vituo vya kutolea huduma
za dawa pale ambapo hazi-
patikani kutoka MSD kwa
wakati.

Watoto wenye VVU
kutambuliwa, kupewa
huduma bora

Na Augusta Njoji, DODOMA

TAASISI ya Kikristo ya Huduma za Jamii
(CSSC) imekuja na mradi wa ‘USAID Tuwajali
watoto’ kwa ajili ya watoto wanaoishi na maam-
bukizi ya Virusi Vya Ukimwi (VVU) ili kuwatam-
bua, kuwaanzishia dawa na kupata huduma
bora za afya.

Mradi huo umefadhiliwa na Mfuko wa dharu-
ra wa Rais wa Marekani wa Kupambana na
Maambukizo ya VVU (PERFAR) kupitia Shirika
la Marekani la Maendeleo la Kimataifa (USAID).

Mkurugenzi Mtendaji wa CSSC, Peter Maduki
alisema: “Tunafanya kazi katika mikoa 11 nchini
na kwa kipekee na tunafanya kazi na Hospi-
tali ya Rufani ya Kanda ya Mbeya kama kituo
cha mfano ambacho kitakuwa na wataalamu
waliofundishwa na watakaotumika kwenda ku-
wafundisha wataalamu wengine”.

Alibainisha kuwa mradi huo utagharimu Dola
za Marekani milioni 13.6 na zitatumika kubore-
sha huduma kwenye mikoa na kituo hicho na
utatekelezwa kwa miaka mitano hadi mwaka
2028.

Mkurugenzi wa mradi huo, ambaye ni Dak-
tari Bingwa wa Watoto, Dk. Theopista Masenge
alisema mradi huo utatekelezwa na CSSC na wa-
shirika wenza ambao ni CRS na Afya Plus.

Alisema lengo la mradi huo ni kuwafuatilia
wajawazito wanaishi na VVU, watoto walio-
zaliwa na VVU, watoto waliopata au kuishi na
maambukizi wenye umri wa miaka O- 19.

Aidha, alisema kutakuwa na kampeni ya ny-
umba kwa nyumba kuhakikisha jamii imeelewa
na kuwashirikisha viongozi wa dini ili kila mzazi
lazima ajue hali ya afya ya mtoto.

Mkurugenzi wa Huduma za Afya kuto-
ka CSSC, Dk. Josephine Balati alisema hadi sasa
watoto 90,000 hadi 110,000 wanaishi na VVU,
huku asilimia 60 ya watoto hao wamepimwa na
kujua hali zao.

RC akemea imani potofu
Kuhusu ulaji mayai

Na Mwandishi Wet, DODOMA

MKUU wa Mkoa wa Dodoma, Rosemary Seny-
amule, amesema jamii inapaswa kupewa elimu
kuhusu ulaji wa mayai ili kuondoa imani potofu
ikiwamo mama mjamzito kuzaa mtoto kwenye
kipara anapokula mayai.

Aliyasema hayo mkoani hapa wakati wa maa-
dhimisho ya Siku ya Yai Duniani, iliyofanyika
katika Viwanja vya Mashujaa vya zamani, kuhud-
huriwa na mamia ya wananchi.

Senyamule alisema Siku ya Yai Duniani inaweza
kutumika vyema katika jamii kuleta hamasa na
elimu kwa kuondoka pia imani potofu juu ya ulaji
wa mayai.

Alisema kuna baadhi ya watu wanawakataza
wajawazito kula mayai wakidai kuwa watazaa wa-
toto wenye vipara.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Dodoma Mjini, Jaffar
Shekimweri, alisema ulaji wa mayai unafaida ny-
ingi mwilini huku akiipongeza Kampuni ya SAB In-
vestment kwa kuhamasisha jamii kula na uchangi-
aji wa mayai kwa watoto wenye uhitaji.

Mkurugenzi wa SAB Investment, Saida Bwa-
nakheri, alisema kupitia kampeni hiyo wameweza
kuvifikia vituo vitatu vya mkoani Dodoma.

Alivitaja vituo hivyo ni kituo cha kulea watoto
yatima cha Al Rahmaan, Binti Shams, Chang'ombe
Kariba, Shule ya Sekondari Chinangali.
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Msongamano
wanafunzi
kwenye mabweni
Wwamgusa mbunge

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MBUNGE wa Mbeya Viji-
jini, Oran Njeza ameahidi ku-
changia Sh. milioni 10 kwa ajili
ya ujenzi wa bweni jipya katika
Shule ya Sekondari ya Wasicha-
na ya Gari Jembe ili kupunguza
msongamano wa wanafunzi
kwenye mabweni.

Alitoa ahadi hiyo kwenye
mahafali ya kwanza ya kidato
cha nne shuleni hapo ambapo
alisema wanafunzi wamekuwa
wakiongezeka kila mwaka hali
ambayo imeanza kusababisha
upungufu wa miundombinu
hiyo.

Alisema shule hiyo imekuwa
ikipokea wanafunzi kutoka ka-
tika kata zote za Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya na kwam-
ba ndiyo shule ya mfano kwa
Mkoa wa Mbeya.

“Nimeambiwa kwamba kwa
mwaka huu pekee watoto wa
kidato cha kwanza wapo zaidi
ya 100, sasa tunatakiwa tuanze
kujihami, mimi kutoa kwenye
mfuko wangu Sh. milioni 10 na
tutaendelea kushirikiana kwe-
nye shughuli zingine,” alisema
Njeza.

Vilevile aliahidi kununua
runinga ya kisasa kwa ajili ya
shule hiyo ili kuwasaidia wa-
nafunzi kufuatilia matukio
mbalimbali yanayoendelea du-
niani kupitia taarifa za habari
na matukio mbalimbali.

Katika hatua nyingine ali-
wapongeza walimu wa shule
hiyo kwa ubunifu wao ka-
tika kukabiliana na upungufu
wa miundombinu hasa kwa
kubadili baadhi ya vyumba vya
madarasa ambavyo vilikuwa
havitumiki na kuvifanya kuwa
maabara za baadhi ya masomo
ya sayansi.

Ajali za barabarani zaua watu 133 Kila mwezi nchini

Na Christina Mwakangale

ATU 1198 wame-

poteza maisha

kwenye ajali 1,334

zilizotokea katika
kipindi cha miezi tisa iliyopita,
ikiwa ni ongezeko la ajali 30
(asilimia 2.5) kulinganishwa
na kipindi kama hicho mwaka
jana.

Hiyo ina maana kwamba,
kuna wastani wa vifo vya watu
133 kwa mwezi au vinne kila
siku kutokana na ajali nchini.

Takwimu hizo zilizotolewa
na Kikosi cha Usalama Baraba-
rani nchini, zimeainisha kundi
la vyombo vya moto ambavyo
vimesababisha vifo zaidi ni
pamoja na usafiri wa bodabo-
da, ajali zake 339 zikisababisha
vifo kwa watu 263.

Mkuu wa Dawati la Elimu ya
Usalama Barabarani Tanzania,
Kamishna Msaidizi Michael
Deleli alibainisha takwimu hizo
mwishoni mwa wiki wakati wa
Kongamano la Mabalozi wa Us-

alama Barabarani (RSA), akim-
wakilisha Kamanda wa Kikosi
cha Usalama Barabarani nchini.

Alisema kikosi hicho kime-
kuwa kinakumbana na changa-
moto kadhaa katika kudhibiti
ajali barabarani kama vile
kutokuwapo kamera za bara-
barani na askari wachache wa
usalama barabarani kutokana
na ongezeko kubwa la vyombo
vya moto, hasa bodaboda zina-
zokadiriwa kuwa zaidi ya mil-
ioni mbili.

“Kuna bodaboda zaidi ya mil-
ioni mbili nchini, lakini askari
wa usimamizi wa bodaboda
hizo ni walewale ambao zam-
ani ilikuwa ni kusimamia ma-
dereva wa magari na watembea
kwa miguu, hivyo idadi yao ni
ndogo. Kwahiyo, wadau wa ki-
simamia usalama barabarani
wanapoongezeka tunaona ni
msaada mkubwa kwetu.

“Ajali kwa mwaka huu kip-
indi cha miezi tisa zimesababi-
sha vifo 1,198 ikiwa ni ongezeko
la vifo 35 sawa na asilimia 2.8

kulinganisha kipindi kama hi-
cho mwaka jana. Mwaka huu
kwa miezi tisa, majeruhi wa
ajali ni 1,833, kuna ongezeko la
majeruhi 98 kulinganishwa na
mwaka jana, sawa na asilimia
5.6,” alisema Kamishna Deleli.
Aliongeza kwamba umefika
wakati wa kuwabadili fikra wa-
tumiaji wa vyombo vya moto
kuwa watii wa sheria za us-
alama barabarani bila shuruti,
akisema miongoni mwa vitu vi-
navyogharimu familia nchini ni
ajali. “Katika mtaa huwezi uka-
maliza mwezi bila kusikia tukio
la ajali. Tunatamani kila mmoja
awe na utii wa sheria, ila bado
changamoto ni kubwa kwa
sababu elimu ya usalama bara-
barani mtu anaanza kuwa nayo
anapoanza kumiliki chombo.
Kimsingi elimu hii inatakiwa
ianze ngazi ya familia tangu
kwa watoto wa shule ya msingi.
“Miaka ya 1990 vifo vilikuwa
takribani 3,000 au 4,000 ila
ukweli ni kwamba hatutamani
kuona ajali hizo. Kuna ongeze-

ko la vyombo vya moto nchini
kuliko miaka hiyo. Miaka hiyo
nchi ilikuwa watu kama milioni
40 sasa milioni 60, ukifanya
uwiano tumepunguza vifo, ajali
na majeruhi kwa asilimia 50,”
alifafanua.

Alisema jeshi limeendelea
kutoa elimu. Wamezifikia shule
3,302 na wanafunzi 1,425,389.

Mwenyekiti wa RSA Taifa,
DCP Mohamed Mpinga, alise-
ma asasi hiyo imelenga kutoa
elimu ya usalama barabarani
kwa jamii, huku akiishukuru
kampuni ya Dangote kufaniki-
sha kongamano hilo ambalo ni
sehemu ya kuadhimisha Wiki
ya Usalama Barabarani, iliyo-
fanyika mkoani Mtwara.

Alisema RSA kwa kushiriki-
ana na kampuni hiyo chini ya
uratibu wa Kamati ya Usalama
Barabarani mkoani huhumu
kuanzia Oktoba 2 mwaka huu,
wametoa mafunzo kwa shule
za msingi 10, madereva wa Dan-

Wanafunzi
wa Shule
ya Msingi
Ngonga
iliyoko
wilayani
Kyela wa-
kichota maji
kwenye
moja ya
bomba la
Kkupampu
wilayani
hapo.
PICHA:
NEBART
MSOKWA

Viongozi waliofariki dunia kwenye ajali wafikia saba

Na Eizabeth John, MAKETE

IDADI ya viongozi wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Kata za
Ipepo, Tandala, Lupila na Lu-
palilo wilayani Makete mkoani
Njombe waliofariki dunia kwa
ajali ya gari, imefikia saba baada
ya mmoja kukumbwa na umauti
wakati akiendelea na matibabu.

Aliyefariki dunia jana ni Mwe-
nyekiti wa Umoja wa Wanawake
wa CCM (UWT), Kata ya Lupalilo,
Blasia Sanga aliyekuwa amela-
zwa katika Hospitali ya Mission
ya Consolata Ikonda, wilayani
Makete.

Waliofariki dunia Oktoba 13
mwaka huu ni Tumaini Mbilinyi
- Katibu wa CCM Kata ya Tan-
dala, Heblon Mbilinyi - Katibu

Mwenezi CCM Kata ya Tandala,
Eva Sanga - Katibu UWT Kata ya
Lupila, Linus Sanga - Mwenyekiti
wa Wazazi CCM Kata ya Tan-
dala, Spelancia Sanga - Katibu
wa UWT Kata ya Ipepo na Luth
Sanga - Mwenyekiti UWT Kata ya
Lupila.

Jana mamia ya wananchi,
viongozi wa CCM na serikali
walishiriki katika ibada ya kuaga
miili sita ya viongozi hao.

Akitoa salamu za rambirambi,
Mjumbe wa Kamati Kuu ya CCM
Taifa, Halima Mamuya ambaye
ni mlezi wa mkoa wa Njombe,
alisema ni muhimu msiba huo
mzito usiwagawe bali uwaima-
rishe kwa kuwa kila mmoja
ataondoka duniani kwa kadri al-
ivyopangiwa na Mungu.

“Niliwakuta mkiwa wamoja,
endeleeni kuwa wamoja na sisi
wote tutashirikiana na ninyi ka-
tika msiba huu na katika mambo
yote mengine ya kuleta maende-
leo katika wilaya hii ya Makete,
mkoa huu wa Njombe na Tanza-
nia yetu,” alisema.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Antony Mtaka, alitoa pole kwa
familia. Serikali itaendelea ku-
hakikisha familia zinawezeshwa
kwenye msiba pamoja na matib-
abu kwa majeruhi wa ajali hiyo.

“Tumekimbiliwa na tumelili-
wa na kila mtu mmeona salamu
za Rais Samia Suluhu Hassani
ambaye ni Mwenyekiti wa CCM
Taifa.

“Tulipokuja hapa juzi kwenye
Hospitali ya Tkonda maelekezo

ya Rais kwenye jambo hili ni
kwamba serikali ichukue dha-
mana ya kuhakikisha marehemu
wote wanahifadhiwa kwa heshi-
ma zote kama Watanzania, miili
kufikishwa sehemu sahihi kwa
kusafirishwa na shughuli zote
zinazohusu msiba zinafanywa
na serikali. “Kwa maelezo ya
daktari wa mkoa katika wale
majeruhi mmoja atapaswa ku-
pelekwa MOI Dar es Salaam na
tutahakikisha hilo linafanyika.
Niwahakikishie watu wa Makete
na familia hizi zote hatuwezi ku-
rudisha uhai wa ndugu zetu, la-
kini tunaomba mpokee faraja hii
kubwa ya serikali hususani faraja
kubwa ya Mheshimiwa Rais kwe-
nye jambo hili,” alisema.

Katibu wa Kanisa la Kiinjili la

Kilutheri Tanzania (KKKT) , Rob-
ert Kitundu, aliwasilisha salamu
za rambirambi za kanisa hilo.

Mwenyekiti wa CCM Wilaya
ya Makete, Clement Ngajilo, ali-
waomba wana-Makete licha ya
kupitia kipindi kigumu, wasi-
gawanyike badala yake wam-
wombe Mungu.

Mkuu wa Chuo Kikuu cha
Iringa, Venance Mabeyo, aliwa-
taka wananchi wa Makete ku-
jipa matumaini na kumwomba
Mungu kuwapa nguvu ya kus-
tamili tukio hilo kubwa ambalo
hawakulitarajia.

Akizungumza kwa niaba ya
familia zilizofikwa na msiba huo,
Ayubu Lwila aliishukuru serikali
kwa kugharamia shughuli zote
za mazishi.
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Wataalamu
afya watakiwa
kutoa taarifa
za afyaya
vzazi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Chama
cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA)
Zanzibar, Dk. Mzuri Issa, ame-
wataka wataalamu sekta ya
afya kuendelea kutoa ushiriki-
ano kwa waandishi wa habari
katika kutoa taarifa sahihi
kuhusiana na masuala ya afya
ya uzazi.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kuvunja ukimya na taarifa
hizo kuwafikia vijana ili kujik-
inga na madhara yanayoweza
kuwapata kutokana na kukosa
elimu ya masuala hayo.

Dk. Mzuri aliyasema hayo
juzi wakati akifungua mkutano
wa wadau wa habari na wataal-
amu wa afya wenye lengo la ku-
wasilisha ripoti ya utekelezaji
wa mradi wa utetezi wa masua-
la ya afya ya uzazi kwa kutumia
vyombo vya habari.

Alisema ili kufikisha elimu
sahihi ni lazima kuweka na
kuripoti takwimu za masuala
hayo, ikiwemo vifo vya mama
na watoto, mimba za utotoni.

Aidha, alisema elimu ya afya
ya uzazi inahitajika tokea ka-
tika ngazi ya chini shuleni ili
wasichana na wavulana kuwa
na elimu ambayo itasaidia kue-
pukana na mihemko ambayo
itasababisha kupata mimba za
utotoni.

Naye Ofisa Ufuatiliaji na
Tahthmini TAMWA, Abdul-
Rahman Mohammed, alisema
inatekeleza mradi wa utoaji wa
elimu ya afya ya uzazi ambapo
huwatumia waandishi wa
habari kutoa elimu hiyo kupi-
tia vyombo vya habari.

Ofisa Msimamizi wa mra-
di huo, Zaina Mzee alisema
wamewajengea uwezo waandi-
shi wa habari kuifahamu elimu
hiyo na kuwasaidia kuandaa vi-
pindi na habari za uchambuzi
kupitia vyombo vya habari na
mitandao ya kijamii, juu ya
mabadiliko ya tabia na afya ya
uzazi.

Daktari kutoka Wilaya ya
Kati Unguja, Amina Hussein,
aliwapongeza waandishi wa
habari kwa uthubutu wa
kuibua changamoto mbalim-
bali ambazo tayari zimepatiwa
ufumbugzi.

Mwandishi wa habari, Salim
Said, aliwaomba wataalamu
wa afya kuwa wepesi wa kutoa
ushirikiano kwa kutoa taarifa
na takwimu pindi zinapotaki-
wa ili kuwezesha waandishi wa
habari kutekeleza majukumu
yao kwa ufanisi.
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Umaskini wa kipato watajwa

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

HEHA wa Paje Mkoa
wa Kusini Unguja, Mu-
hammed Rajab Makame,
amesema umaskini wa ki-
pato kwa wananchi umechukua
nafasi kubwa na kusababisha
mivutano ya migogoro ya ardhi.
Alisema licha ya uwepo wa
umaskini wa kipato lakini wa-
nanchi kutokuwa na ufahamu
wa utafsiri wa sheria katika un-
unuzi wa ardhi nao ni miongoni
mwa sababu ya migogoro hiyo.
Aliyasema hayo wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari

hapo wa umiliki wa ardhi kwa
wawekezaji Paulina Czachow-
sia wa Kampuni Feel Good En-

terprises na mmiliki wa Hoteli
ya Roland Aluna wanaovutana
kuhusu eneo la ardhi ambapo
hoteli hizo zimepakana.

Alisema jambo hilo lipo katika
vyombo vya sheria kwenye ngazi
ya Mahakama, hivyo ni vyema
kuiachia Mahakama kufanya
mamauzi yake ili haki kutendeka.
wakizungumza na  waandi-
shi wa habari kuhusu mzozo

huo waliitaka Serikali ya Zan-
zibar kuitumia Mamlaka ya
Kuzuia Rushwa na Uhujumu

wa Uchumi Zanzibar (ZAECA),
kuchunguza migogoro ya ardhi
inayojitokeza kwa wawekezaji ili
kupunguza migogoro hiyo.
Walisema wanaamini  ka-
tika migogoro hiyo kuna harufu
kubwa ya rushwa hali ambayo

husababisha haki kushindwa ku-
patikana.

Walisema kitendo cha
mwekezaji wa Kampuni Feel
Good Entertrises, kuzuiwa kuen-
delea na ujenzi wakati amefuata
taratibu zote na awali maamuzi
ya Mahakama yalitoka na ku-
ruhusiwa kufanya ujenzi huenda
kuna harufu ya rushwa.

Hivyo, waliitaka serikali kukaa
pamoja na wawekezaji hao na
kuangalia jambo hilo ili kumal-
izika na kila mmoja kupata haki
yake bila ya kuleta madhara.

Freddie Duchi ambaye ni
mjenzi wa Kampuni ya Feel Good
Enterprises, alisema anashangaa
kuona kilichopo kwasababu
mwaka jana walizuiwa kuende-
lea na ujezi wa jengo hilo kutoka
mahakamani lakini baadaye Ma-

- chanzo migogoro ya ardhi

hakama iliondoa zuio hilo.

Aidha, alisema serikali in-
aweka mikakati mizuri ya kuvu-
tia wawekezaji lakini hali hiyo
inaharibika kutokana na baadhi
ya watu wakiwemo viongozi
kujiingiza na kuchangia katika
migogoro hiyo.

Naye Mwekezaji wa Kampuni
ya Feel Good Entertrises, Pauli-
na, alisema kusimamishwa ujen-
zi wa eneo hilo amepata hasara,
lakini anashangaa mwekezaji
mwezake ambaye wanazozana
katika mgogoro huo akiendelea
na biashara.

Jitihada za kumpata mwekeza-
ji mwingine katika mgogoro huo
zilishindikana baada ya waandi-
shi wa habari kufika ofisini
kwake na kuelezwa kuwa yupo
nje ya nchi.

Wanafunzi wa kidato cha nne katika Shule ya Sekondari JK Nyerere iliyopo Tarime iliyojengwa na Barrick North Mara wakicheza na
kuimba kwa furaha kwenye mahafali shuleni hapo mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

DK. Mwinyi mgeni rasmi tamasha la vitabu vya fasihi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

TAMASHA la vitabu vya fasihi
simulizi linatarajia kufanyika
kwa mara ya kwanza visiwani
Zanzibar Oktoba 20 mwaka huu,
litafunguliwa na Rais wa Zanzi-
bar, Dk. Hussein Ali Mwinyi.

Akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu tamasha hilo,
Mjumbe wa kamati ya kitaifa ya
tamasha la vitabu Zanzibar, Ali
Saleh, alisema lengo la tamasha
hilo ni kuhuwisha fasihi ambayo
kwa sasa imelala.

Alisema Zanzibar katika mi-
aka ya nyuma ilikuwa ikitamba
katika fasihi simulizi na kuibua
magwiji katika eneo hilo, lakini
katika kipindi cha miaka 10 ya-
mejitokeza mabadiliko makub-

wa na kushuka kwa kazi za fasihi
ikiwamo utunzi wa vitabu.

Saleh alisema tamasha hilo
litawashirikisha magwiji wal-
iobobea katika fasihi akiwamo
mshindi wa Tuzo ya Fasihi ya
Nobel, Professa Abdulrazak Gur-
nah ambaye atachambua kitabu
chake kilichompatia heshima
kubwa duniani.

Aidha, alisema tamasha hilo
pia litawakutanisha waandishi
wakongwe ambao watapata na-
fasi ya kubadilisha mawazo na vi-
jana wanaochipukia katika fasihi.

Mjumbe huyo aliwataja mag-
wiji wengine watakaoshiriki
katika tamasha hilo ambao wali-
wahi kutamba na kutunga vitabu
mbalimbali maarufu katika Af-
rika Mashariki vilivyojikita katika
fasihi simulizi ni Professa Said

Ahmed Mohamed ambaye ali-
tunga vitabu na mashairi 67 iki-
wamo kitabu maarufu cha Asali
Chungu. Aidha, alimtaja Mo-
hamed Said Abdalla pamoja
na Shafi Adam Shafi aliyetunga
kitabu cha Kuli ambacho katika
miaka ya 1981 kilitumika kwa wa-
nafunzi wa kidatu cha nne kufan-
ya mitihani ya kiswahili sanifu.

“Lengo la tamasha hili ni ku-
rudisha ari ya utunzi wa vitabu
katika fasihi simulizi baada ya
kuyumba kwa taaluma hiyo kwa
kiasi  kikubwa na hivyo vijana
kupoteza ari ikiwemo ya kutunga
vitabu pamoja na kuwakutani-
sha  magwiji waliobeba katika
eneo hilo kuja na kutoa elimu
kwa vijana,” alisema.

Mhadhiri Mwandamizi wa
Chuo Kikuu ya Taifa Zanzibar

(SUZA), Dk. Mariyam Jaffar Is-
mail, alisema fasihi simulizi
mchango wake ni mkubwa ka-
tika maendeleo ya taifa ikiwamo
sekta ya utalii katika kukuza
lugha ya Kiswahili kwa wageni.

Naye Mhadhiri Mwandamizi
kutoka Chuo Kikuu Huria, Tawi
la Zanzibar, Dk. Salma Omar
Hamadi, alisema tamasha hilo
litaamsha ari katika uandishi wa
vitabu pamoja na usomaji wake
ambao umeshuka sana.

Naye Mwenyekiti wa Baraza
la Kiswahili Zanzibar (BAKIZA),
DK. Saade Said Mbarouk alisema
Zanzibar imejipanga kurudisha
hadhi ya fasihi simulizi, kwam-
ba tamasha hilo ni fursa ny-
ingine  adhimu ambapo watu
watashuhudia kuzinduliwa kwa
vitabu mbalimbali vya fasihi.
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Zungu atoa angalizo ujazo mitungi ya gesi

Na Joseph Mwendapole

NAIBU Spika, Musa Azzan Zungu
ameutaka Wakala wa Vipimo
(WMA) kufanya ukaguzi wa ujazo
wa mitungi ya gesi ili kuhakiki
ujazo wake kuepusha wananchi
kuibiwa.

Aliagiza hayo mwishoni mwa
wiki wakati wa utiaji saini mkata-
ba baina ya wakala na Chuo cha
Elimu ya Biashara (CBE) kuhusu
kutoa mafunzo ya uanagenzi.

Alisema WMA tangu kuanzish-
wa kwake imekuwa inafanyakazi
nzuri, lakini inapaswa kuweka
mkazo zaidi kwenye kuhakikisha
wananchi hawapunjwi kwenye
vipimo.

“WMA mnafanyakazi kubwa
na muhimu kwa nchi yetu hon-
gereni sana, lakini bado ham-

jitangazi, hatuwaoni mkijinadi
kuonesha jamii kwamba mpo
ili hata wale wavunjifu wa she-
ria wanaochezea vipimo waone
kwamba tukivunja sheria tuta-
pata matatizo.

“Nilimwuliza Mkurugenzi wa
WMA hapa kama mna vipimo
vya ujazo wa gesi, akasema wa-
navyo. Sasa mbona hamjitan-
gazi? Tangazeni mazuri mnay-
ofanya dunia nzima ijue mambo
mnayofanya,” aliagiza.

Alisema uhakiki wa mitungi ya
gesi ni muhimu kwa kuwa baa-
dhi ya wafanyabiashara wasio
waaminifu wanaweza kufanya

udanganyifu kama  watajua
kwamba WMA haifanyi ukaguzi
wa mitungi hiyo.

“Kama hatua zinachukuliwa na
wenye mitungi wanajua kwamba

watu wa WMA wanaweza kupita
kukagua, wanaojaza mitungi
wataogopa kuweka ujazo mdogo
kwa sababu watajua kuna mam-
laka ya kuwadhibiti,” alisema
Zungu.

Pia alipongeza ushirikiano huo
akisema anaamini utakuwa wa
manufaa kwa pande hizo mbili
na kwa maslahi mapana ya taifa
na kuwataka kushirikiana kwa
maslahi ya taifa.

Alizitaka mamlaka zinazo-
husika kuchukua hatua kuka-
gua ujazo wa bidhaa zinazofun-
gashwa ili kuangalia thamani ya
fedha kwa kuwa baadhi ya bid-
haa zinaandikwa ujazo tofauti na
uliomo ndani ya bidhaa husika,
hivyo kuwapunja walaji.

Zungu aliwataka wataalamu
wa vipimo nchini kuwa na nid-

hamu ya kazi na wasishirikiane
na wafanyabiashara kuharibu
viwango vya vipimo kwa kuwa
wakifanya hivyo, hata elimu yao
haitakuwa na maana tena.

Alisema wataalamu hao wa-
takapokuwa CBE watafundishwa
kuhusu aina za mafuta yakiwa-
mo ya ndege na namna ya kuyak-
agua kama yamekidhi viwango.

“Kuna wakati ndege ilian-
guka kitu cha kwanza wataalau
walichukua ni mafuta kwenda
kuyapima kama yana viwango.
Kwahiyo, tunawataka na ninyi
mkawe makini na masomo,”
aliagiza.

Aliwataka CBE na WMA kufika
ofisini kwake kupata suluhisho la
changamoto mbalimbali wataka-
zokabiliana nazo kwa kuwa ofisi
yake imekuwa inasaidia kukwa-

mua matatizo mbalimbali kwe-
nye jamii.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa WMA,
Stela Kahwa, alisema ushirikiano
na CBE, umekuwa wa manufaa
kwa muda mrefu kwa kuwa ofisi
yake imekuwa inaajiri vijana
wengi waliotoka chuo hicho.

Alisema CBE na WMA ni wa-
toto wa baba mmoja na mama
mmoja kwa kuwa wote wako
chini ya Wizara ya Viwanda na
Biashara, hivyo CBE imekuwa na
wajibu wa kuzalisha wataalamu
ambao wanachukuliwa na taasisi
mbalimbali ikiwamo WMA.

Alisema WMA ina jukumu la
kuhakiki vipimo na kuhakikisha
vinatumika kwa usahihi ili wa-
nanchi wasipunjwe wanapok-
wenda kununua bidhaa mbalim-
bali.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya Bayport,

/ alrte

John Mbaga (kushoto), akikabidhi sehemu ya msaada wa kompyuta

30 kwa Diwani wa Kata ya Kighare, Innocent Mshemo, zilizotolewa na kampuni hiyo kama sehemu ya mkakati
wake wa Utawala wa Kijamii na Mazingira (ESG) kuboresha elimu katika shule za Tanzania. Hafla hiyo fupi
ilifanyika katika shule za sekondari za Kighare na Kamwala za Mwanga, mkoani Kilimanjaro mwishoni mwa wiki.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

W’biashara wakubwa wahakikishiwa
mkopo wa hadi bilioni 300/- kwa mteja

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya NMB imewa-
hakikishia wafanyabiashara
wakubwa Kanda ya Dar es
Salaam wanaohudumiwa na
taasisi hiyo, kuwa iko imara
kifedha kukopesha mteja
mmoja zaidi ya Sh. bilioni
300 kutokana na kukua kwa
mtaji wake unaokaribia ku-
fika Sh. trilioni 11.

Mkuu wa Idara ya Bi-
ashara wa NMB, Alex Mgeni,
alibainisha hayo mwishoni
mwa wiki wakati wa Juk-
waa la Wafanyabiashara hao
‘NMB Business Executive
Network’ lililofanyika Dar
es Salaam chini ya kaulim-
biu ya ‘Mtandao Thabiti kwa
Ukuaji Endelevu wa Biasha-
ra, likishirikisha zaidi ya wa-
teja 100.

Jukwaa hilo la kila mwaka
limetumika kunadi bidhaa
mpya za benki hiyo sokoni
ikiwamo Hati Fungani ya
Jamii, kupokea maoni ya
wateja  hao, huku mada
mbalimbali zikitolewa kwa

washiriki waliohakikishiwa
kuwa ufanisi wa NMB ni
uthibitisho kuwa fedha za
wateja wote ziko salama.

Akimkaribisha mgeni
rasmi wa jukwaa hilo, Mkuu
wa Wilaya ya Ilala, Edward
Mpogolo, Mkuu wa Idara ya
Biashara NMB, Mgeni, alise-
ma benki hiyo imeendelea
kukua vyema si tu kimtaji,
bali pia mtandao mpana wa
matawi, mashine za ATM na
mawakala kote nchini tangu
walipokutana na mtandao
huo mwaka jana.

“NMB inafanya vizuri
sokoni, na hii maana yake ni
kuwa ufanisi wetu ni uthibit-
isho tosha kuwa fedha zenu,
zikiwamo za wateja wengine
wadogo na wa kati ziko sala-
ma. Tumeimarisha pia ush-
irikiano wetu na serikali kwa
kutoa kupitia Programu ya
Uwekezaji kwa Jamii (CSI).

“Mwaka jana tulikutana
hapa tukiwa na mtaji - kwa
maana ya mali za benki zi-
likuwa na thamani ya zaidi
Sh. trilioni 9, leo tunakutana

tena huku mtaji wetu ukiwa
ni zaidi ya Sh. trilioni 10 na
tunakaribia Sh. trilioni 11,
alisema Mgeni mbele ya
Meya wa Jiji la Dar es Salaam,
Omar Kumbilamoto.

Alibainisha kuwa faida
mojawapo benki inapokuza
mtaji, inaweza kuzihudumia
kampuni kubwa zinazo-
fanya biashara kubwa Tan-
zania, ambapo kwa vigezo
vya Benki Kuu ya Tanzania
(BoT) na kwa mtaji iliyonao
NMB inaweza kukopesha
hadi Sh. bilioni 300 hadi 350
kwa mteja mmoja.

“Kwa kanuni za BoT, tu-
naruhusiwa kukopesha
chini ya asilimia 25 ya mtaji
wetu, ambapo faida moja
kubwa ukikopa ndani,
gharama inakuwa ndogo na
uzalishaji unakuwa mkub-
wa na bidhaa zitapatikana
sokoni kwa bei nafuu, kul-
inganisha na mikopo inay-
ochukuliwa nje ya nchi na
kampuni zenu.

“Kwa hiyo, ni vyema tu-
napokuza mtaji na kutanua

wigo wa ukopeshaji wafan-
yabiashara wakubwa kwa
ustawi wa biashara zao na
unafuu wa bei za bidhaa,
tunayafanya haya yote
huku tukiendelea kutanua
mtandao wa matawi yetu
kufikia 230, huku tukipanga
kufungua matawi sita zaidi,”
alisema.

Mgeni alibainisha kuwa
hivi karibuni wataongeza
tawi  Kariakoo, ambako
wamegundua kuwa matawi
yaliyoko yameelemewa na
watafungua matawi zaidi ji-
jini Dar es Salaam, ikiwamo
Chanika, huku wakitanua
mtandao wa mawakala ku-
toka 21,000 walionao sasa
hadi kufikia 30,000 kabla ya
mwisho wa mwaka.

Mkuu wa Wilaya Mpogolo
aliwashukuru  wafanyabi-
ashara wakubwa na wateja
wote wa NMB kwa ujumla,
akisema mafanikio chanya
ya benki hiyo yametokana
na uhusiano mwema baina
ya pande tatu - yani wateja,
serikali na NMB.

Mtanzania
aliyvewekeza
Thailand kujenga
kiwanda cha
nguo nchini

Na Frank Monyo

MFANYABIASHARA Mtanzania Sulei-
man Kilonda anayemiliki kiwanda cha
sha nia ya kujenga kiwanda kikubwa
cha nguo nchini kitakachoajiri Watan-
zania 2,500 na kuzalisha nguo 100,000
kwa siku.

Kilonda hivi karibuni alitunikiwa
tuzo ya heshima na Wizara ya Madini
baada ya ujumbe ulioongozwa na
wizara hiyo kufanya ziara Thailand na
kufika katika kiwanda chake cha SK
Export kutambua mchango wake kwa
kupaisha madini ya Tanzania kupitia
NgUO anazotengeneza.

Akizungumza na Nipashe jana kwa
njia ya simu, Kilonda alisema malengo
yake ni kufungua kiwanda kikubwa
Tanzania chenye uwezo wa kuajiri
Watanzania wengi na kutumika kama
sehemu ya kujifunza kwa kila Mtanza-
nia mwenye ndoto za kumiliki kiwan-
da cha nguo.

“Ombi langu kwa serikali ni kuni-
wezesha kufikia ndoto hiyo ambayo
itawasaidia Watanzania wenzangu
kupitia mimi,” alisema Kilonda.

Alibainisha kuwa mbali na kumiliki
kiwanda, pia amefungua maduka va
kuuza nguo za aina mbalimbali zenye
chapa zake, akiajiri wafanyakazi wa-
patao 200.

Ofisa Mipango Miji kutoka Kituo
cha Uwekezaji Tanzania (TIC), Michael
Majebele, alimpongeza Mtanzania
huyo na kueleza kuwa mipango yake
ya uwekezaji ni mizuri yenye tija kwa
taifa, kuanzia kwenye ajira, kodi na
kubadilishana ujuzi.

Majebele alizungumza hayo
Bangkok na kumweleza kuwa TIC
inamkarinisha ili asajili mradi wake,
jambo ambalo litamwezesha kufurahia
vivutio vya uwekezaji vinavyotolewa
nchini ambavyo vitamsaidia kupun-
guza gharama za uanzishaji kiwanda
chake.
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Bajaji za
wenye
ulemavu
kuruhusiwa
kuingia mjini

Na Restuta James

MKUU wa Wilaya ya llala,
Edward Mpogolo, amesema
serikali inaandaa utaratibu wa
kuweka alama ya utambuzi na
namba maalum kwenye bajaji
zinazoendeshwa na watu we-
nye ulemavu ili ziingie katikati
va Jiji.

Mpogolo alibainisha mpango
huo mwishoni mwa wiki
wakati wa Mkutano Mkuu wa
Umoja wa Walemavu Waende-
sha Bajaji Dar es Salaam
(UWAWABADA).

Alisema uamuzi huo una-
tokana na kikao cha kamati
ya usalama barabarani, la-
kini bado suala hilo linasubiri
baraka za vikao vingine kisha
kutungiwa sheria ndogo ili
kuliweka kisheria.

“Tunaweka alama na namba
ili yeyote atakayeingia ka-
tikati ya mji, mtajua huyu si
mwenzenu... hivyo niwaombe
mnapokuwa mnajadili na kua-
zimia wekeni na utaratibu wa
nini kifanyike kwa atakayek-
wenda kinyume cha maazimio
yenu,” alisema Mpogolo.

Pia alitoa onyo kwa wale
watakaobainika kuchukua
bajaji za wenye ulemavu na
kumendesha katika maeneo
yaliyopangwa kwa ajili ya
walemavu ilhali wao wakiwa
si walemavu. Sheria itachukua
mkondo wake.

Mpogolo alikuwa akijibu
ombi la UWAWABADA kuhusu
kuwaruhusu kuingiza bajaji
katikati ya mji pamoja na
kuwapa maegesho tofauti na
wengine.

Ombi hilo lilitolewa na Mwe-

nyeKkiti wa Taifa wa Chama
cha Walemavu Tanzania
(CHAWATA), Hamad Komboza,
mbele ya Mpogolo, aliyekuwa
megeni rasmi, kwenye Mku-
tano Mkuu wa UWAWABADA
uliokuwa na lengo la kusikiliza
changamoto zao.

- 'Wapalestina 2,220 wauawa
‘mashambulizi ya Israel

JERUSALEM, Israel

WIZARA ya Afya ya Gaza imese-
ma mashambulizi ya Israel ka-
tika ukanda wa Gaza yamesha-
waua zaidi ya watu 2,200 tangu
Hamas ilipovamia Israel wiki
moja iliyopita. Kati yao, watoto
ni 724 na wanawake 458.

Takwimu hizo zilitolewa
baada ya taarifa ya awali iliyose-
ma kuwa watu wasiopungua
324 wameuawa katika saa 24
zilizopita kutokana na masham-
bulizi yanayoendelea.

Taarifa hiyo pia ilitolewa
wakati jeshi la Israel likisisitiza
tena kuwa wakazi wa Gaza ni
lazima waondoke katika eneo
la kaskazini la mji huo kabla ya
kuanza kwa mashambulizi.

Kauli hiyo imetolewa na Mse-
maji wa Jeshi la Israel (IDF),
Richard Hecht ambaye alieleza
kuwa kuna muda salama wa
kuondoka kwenye miji huo kati
ya saa nne asubuhi na saa 10
jioni kuelekea katika Pwani ya
Gaza, ambako kuna umbali wa

takribani Km 40.

Hecht alisema wanajua ita-
chukua muda kwa wakazi hao
kuhama, lakini wamewashauri
wasikawie  kuondoka.  Njia
mbili salama zimetengwa ili ku-
waruhusu zaidi ya wakazi mil-
ioni 1.1 wa Gaza kuondoka kue-
lekea kusini mwa ukanda huo.

Maelfu ya wakazi hao wame-
onekana wakiwa wamejaa
kwenye mabasi, magari na
mikokoteni ya punda waki-
likimbia eneo la kaskazini.

Israel inatarajiwa kuanzisha
operesheni ya ardhini dhidi ya
kundi la Hamas lililoshambu-
lia kusini mwa Israel Oktoba 7
mwaka huu, huku Marekani,
Umoja wa Ulaya (EU) na Uje-
rumani, pamoja na nchi ny-
ingine kadhaa, huichukulia Ha-
mas kuwa kundi la kigaidi.

ANGUKO LA HAMAS

Wakati juhudi hizo za kufun-
gua mpaka huo zikiendelea,
Jeshi la Israel limesema lime-
fanikiwa kumuua Ali Qadi, Ka-

manda wa Hamas aliyeongoza
vikosi vilivyowaua raia katika
shambulizi la ghafla la wiki ili-
yopita kusini mwa Israel.

Taarifa ya jeshi hilo imesema
ndege yake ya kijeshi ilimuua
Qadi wa kikosi cha Nukhba
cha Hamas bila kutaja mahali
na muda aliouawa.

Taarifa zote za Ofisa wa
Palestina na ya Jeshi la Israel
zilisema kuwa kamanda huyo
alikuwa mmoja wa zaidi ya
wafungwa 1,000 wa Palestina
walioachiwa huru na Israel
mwaka 2011 baada ya Palestina
kumwachilia mwanajeshi wa
Israel Gilad Shali aliyekamatwa
na Hamas mwaka 2006.

Qadi alikamatwa na Israel
mwaka 2005 kwa tuhuma za
kumteka nyara na kumuua
mwanamume wa Kiisraeli ali-
yetambuliwa kama wakala wa
shirika la usalama wa ndani wa
Israel, Shin Bet.

Kando ya Qadi, Israel ilisema
pia kupitia mashambulizi yake
imewaua Ali al Kadhi na Merad

Abu wanaoshukiwa kuhusika
na shambulio la Hamas lil-
ilofanywa kusini mwa Israel
Oktoba 7 mwaka huu.

Khadi alikuwa mfungwa
aliyeachiliwa na Israel katika
makubaliano ya kubadilishana
wafungwa mwaka 2005. Alire-
jea katika ukanda wa Gaza.

MSAADA WAWASILI
MISRI

Wakati huo, ofisa mmoja wa
shirika la hilali nyekundu alise-
ma kuwa ndege zilizobeba mis-
aada zimewasili katika rasi ya
Sinai ambako misaada imeku-
wa ikizuiwa mpaka itakapopa-
tikana njia salama ya kuifikisha
karibu na ukanda wa Gaza.

Misri ilisema sehemu ya
upande wake wa mpaka wa
Rafah unaoiunganisha Sinai na
ukanda wa Gaza inasalia kuwa
wazi ingawa usafiri umezuiwa
kwa siku kadhaa kutokana na
mashambulizi ya Israel yanay-
oelekezwa kwenye upande wa
mpakani mwa Palestina. DW

Watu waliobeba mabango na bendera za Palestina wakifanya maandamano mjini London yakilenga kuunga mkono Wa-
palestina. PICHA: MTANDAO

Mashmdano va baiskeli kuhamasisha uwekezaji

Na Mwandishi Wetu, SHINYANGA

YAKIFANYIKA kwa mwaka wa
nne sasa, Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Christina Mndeme, amese-
ma mashindano ya mbio za bais-
keli yanayoandaliwa na Benki ya
CRDB mkoani humu, yamesaidia
kuutangaza mkoa huo na kufun-
gua zaidi fursa za kiuchumi na
uwekezaji.

Mndeme alisema juzi wakati
wa kilele cha Mbio za Baiskeli
za CRDB Shinyanga (Shinyanga
CRDB Cycling Rally), akisema si tu
zinatoa fursa kwa wananchi wa-
naoshiriki kuimarisha na kulinda

afya zao, bali washindi wanapata
zawadi zinazowahamasisha wao
na wengine kuendelea kushiriki
mbio hizo.

Baada ya mbio hizo kufanyika
kwa mafanikio kwa miaka minne
sasa, alisema iwapo utafiti uta-
fanyika leo, hatoshangaa akisikia
Mkoa wa Shinyanga unaongoza
kwa idadi kubwa ya baiskeli, jam-
bo litalokuwa limechangiwa na
benki hiyo.

“Mbio hizi zimetoa fursa ya ku-
utangaza mkoa wetu pamoja na
kufungua fursa za kiuchumi kwa
wananchi na wafanyabiashara.

“Kadri miaka inavyozidi kwen-

da, umaarufu wa mbio hizi unazi-
di kuongezeka. Hivyo basi, wakati
Benki ya CRDB ikifungua njia,
ninaziomba kampuni nyingine
nazo kuangalia namna ya ku-
fungua fursa za mkoa wetu huu,
jambo litakalosaidia kuboresha
maisha ya wananchi,” alisema
Mndeme.

Endapo mbio hizo zitaendele-
zwa na kuwakaribisha washiriki
kutoka kote nchini hata nje ya
mipaka ya Tanzania, Mndeme
alisema anaamini zitaitangaza
vyema Shinyanga na kutoa fursa
kwa vijana kushiriki mashindano
ya aina hiyo kimataifa na kuimari-

sha kipato chao.

Kabla ya kuhitimishwa kwa
mbio hizo, zilitanguliwa na shu-
ghuli za kijamii ikiwamo ku-
changia damu ambapo zaidi ya
chupa 500 za damu salama zili-
kusanywa kwa ajili ya wagonjwa
wenye uhitaji wanaotibiwa ka-
tika hospitali na vituo vya afya
mkoani humu na nchini kote kwa
ujumla.

Meneja wa Benki ya CRDB
Kanda ya Magharibi, Jumanne
Wagana, alisema mbio hizo
hufanyika kila mwaka Siku ya
Kumbukumbu ya Baba wa Taifa,
Hayati Mwalimu Julius Nyerere,

ambaye alipenda kila mwananchi
kuwa huru kiuchumi kwa kujitu-
ma kufanya kazi kulingana na fur-
sa zilizopo kwenye eneo alilopo.
Mbali na mbio hizo za baiskeli,
Benki ya CRDB pia huandaa na
kusimamia mbio za kimataifa
zijulikanazo kama CRDB Bank
Marathon huku ikidhamini min-
gine kadhaa zikiwamo jezi za Zan-
zibar Heroes, Simba Day na Wiki
ya Mwananchi, pia ni mfadhili wa
Klabu ya Namungo inayoshiriki
Ligi Kuu Tanzania Bara na inad-
hamini Mashindano ya CRDB
Bank Ngalawa Race yanayofanyi-
ka Kizimkazi, visiwani Zanzibar.
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HABARI MICHEZO

MBRAZIL

Na Saada Akida

ATIMAYE Klabu ya

Singida Fountain
Gate, imemtambu-
lisha rasmi kocha

mkuu mpya kutoka nchini
Brazil, Ricardo Ferreira, ikimpa
mkataba wa mwaka mmoja
kukinoa kikosi cha timu hiyo
inayoshiriki Ligi Kuu Tanzania
Bara huku akitamba amewahi
kuipiga Yanga ndani nje mi-
chuano ya kimataifa.
Ferreira anaenda ku-
chukua nafasi ya ali-
yekuwa kocha wa timu
hiyo, Ernst Middendorp
ambaye aliondoka kwa
madai ya kuingiliwa
majukumu yake na
viongozi wa klabu hiyo.
Kocha huyo amekuja na

msaidizi wake ambaye ni An-
drews Barbosa, wakisaidiwa
na makocha waliopo ndani ya
benchi la ufundi kuhakikisha
timu Singida FG inafikia malen-
go yake.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mtendaji Mkuu wa Singida
Fountain Gate FC, Olebile Sik-
wane, alisema baada ya kucheza
mechi tano bila ya kuwa na ko-
cha mkuu, sasa wanamtambu-
lisha rasmi Ricardo kuwa kocha
mkuu wa timu hiyo kwa mwaka
mmoja.

Alisema wamempa mka-
taba wa mwaka mmoja wenye
kipengele cha kuongeza hapo
baadaye atakapofikia malengo
yao na wana imani kubwa na
kocha huyo kuifikisha mbali
timu hiyo.

“Baada ya kukaa miezi kad-

[

YA YANGA
KUINOA SINGIDA

haa bila kocha mkuu, bodi im-
eona kutafuta kocha mwingine
kwa sababu Singida Fountain
Gate FC ipo kwenye ushindani
wa ligi, kwa haraka tukaingia
sokoni kutafuta na hatimaye
tumeingia makubaliano na Ri-
cardo.

“Tumeingia makubaliano na
Ricardo baada ya kuridhishwa
na CV zake, tunaimani atatufiki-
sha katika malengo tunayotara-
jia kufikia kwenye ligi,” alisema
Sikwane.

Naye kocha Ricardo alisema
anataka kufanya kitu tofauti na
makocha waliopita, akidai kuan-
zia sasa itakuwa ngumu mno
kuifunga Singida Fountain Gate
FC na itakuwa tishio kama ilivyo
kwa timu za Simba na Yanga.

Alisema ana uzoefu mkubwa
wa soka la Afrika na atahakiki-

Mwenyekiti wa Jumuiya ya Wazazi CCM Mkoa wa Morogoro, Dk. Rose Rwakatare, akitoa msaada wa jezi na mipira kwa

sha muda mfupi atakaokuwa
ndani ya benchi hilo, atakuwa
amefanya mabadiliko makubwa
kwenye kikosi cha Singida Foun-
tain Gate.

“Ninafahamu vizuri soka la
Afrika kwa sababu nimewahi
kufundisha timu nyingi za Af-
rika, pia katika kumbukumbu
zangu miaka ya 2006 au 2007
nimewahi kumfunga Yanga nje,
ndani nikiwa na klabu ya Al Hi-
lal ya Sudan.

Timu kocha huyo alizowahi
kuzifundisha ni pamoja na Kla-
bu ya Al Hilal ya Sudan mwaka
2006 hadi 2008, Ismaily ya Mis-
ri 2008 hadi 2009, Al-Ahli ya
Doha 2011-2012. Timu zingine
alizofundisha ni Al-Merrikh na
Al-Ahly Shandi zote za Sudan na
kwao Brazil ameinoa Bonsuc-
esso FC ya Rio de Janeiro.

ajili ya timu zinazotarajiwa kuchuana kwenye mashindano ya Rwakatare Cup (Wazazi Cup), hivi karibuni mkoani humo.

PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Tamaduni ya Wamakonde sasa kidigitali

Na Mary Geofrey

UZINDUZI na maonyesho ya
mradi wa Uhifadhi wa Tama-
duni ya Makonde kwa njia ya ki-
digitali, utafanyika kwa kuanza
kuoneshwa kwenye mitandao
ya kijamii ikiwamo Instagram
na facebook kupitia vichujio pi-
cha ‘Instagram filters’.

Taasisi isiyo ya Kiserikali ya
Onastories, kwa kushirikiana
na Makumbusho ya Taifa, wal-
Dar es Salaam.

Mkurugenzi wa  Onasto-
ries ambaye pia ni Mkuu wa

Kitengo cha Teknolojia halisia,
Tulanana Bohela, alisema uz-
induzi huo unahusisha mila za
kabila la Makonde kutangaza
tamaduni zao hasa chale za
uso pamoja na uchongaji wa
vinyago.

“Kwa kuanzia tumewawez-
esha wabunifu 12 wenye uw-
ezo na maarifa ya teknolojia
ya uhalisia ongezi kwa ajili ya
kuhifadhi utamaduni wa Ma-
konde kidijitali.

“Kuchochea ushirikiano kati
ya wahifadhi wa utamaduni,
wanahistoria, wakusanyaji wa
nyaraka na wabunifu ili ku-

hakikisha uhalisia unakuwapo.
Kuweka chale ya Makonde
katika mfumo wa kidigitali na
kuifanya iweze kupatikana kwa
kuhifadhi, kuelimisha, na ku-
unganisha kwenye majukwaa
kama vile Instagram, Facebook,
na TikTok,” alisisitiza Bohela.
Naye Mkuu wa Kitengo cha
TEHAMA, Makumbusho ya
Taifa, Elvida Max, akizungumza
wakati wa uzinduzi huo, alise-
ma mpango huo utadumisha
tamaduni vizazi vingi vijavyo.
Alisema kabla ya uzinduzi,
taasisi hiyo imefanya maan-
dalizi kwa miezi sita, kufuatilia

namna Wamakonde wanavy-
oishi na kuiweka historia hiyo
kwenye mfumo wa kidigitali na
baadae kuhifadhiwa makum-
busho ya Taifa.

Mradi huu umechochewa
na kupotea kwa tamaduni ya
uchanjaji chale katika jamii
ya Kimakonde, athari za mab-
adiliko ya kiteknolojia katika
ushawishi wa watalii katika
makumbusho, na jinsi teknolo-
jia inavyoweza kutumika kuun-
ganisha kizazi cha leo na yale
waliyoyafanya wahenga kwa
kutumia teknolojia ya uhalisia
wa ongezi.

Mbeya Kwanza
FC yapigwa va
kwanza

Na Adam Fungamwango

TIMU ya Mbeya Kwanza im-
epoteza mechi yake ya kwanza
ya Ligi ya Championship baada
va kuchapwa bao 1-0 dnhidi
va TMA, mechi ikipigwa juzi
katika Uwanja wa Sheikh Amri
Alikuwa ni beki wa kulia Ally
Shomari, aliyefunga bao pekee
dakika ya pili tu ya mchezo
ambalo lilidumu dakika zote
90 na kuhitimisha rekodi nzuri
va Mbeya Kwanza ambayo
ilicheza mechi tano ikishinda
nne na sare moja kabla ya ku-
poteza kwenye raundi ya sita.
Kipigo hicho kinaifanya kue-
nguliwa kileleni ikishuka nafasi
va pili na kubaki na pointi
zake 13, huku TMA ikiongoza
ligi kwa kufikisha pointi 14.
TMA ambayo inacheza Ligi
va Championship kwa mara
ya kwanza baada ya kupanda
kutoka Ligi Daraja la Pili, ‘First
League’, ndiyo timu pekee
kwenvye ligi hiyo kwa sasa am-
bayo haijapoteza mechi yoy-
ote mpaka kufikia raundi hiyo.

Wazazi
Cup kuanza
kupigwa
Morogoro

Na Mwandishi Wetu

MASHINDANO ya Wazazi Cup
mkoani Morogoro, ambayo
yameandaliwa na Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Wazazi mkoa-
ni humo, Dk. Rose Rwakatare,
yanatarajiwa kutimua vumbi
muda wowote kuanzia sasa,
imeelezwa.

Mratibu wa Mashindano
hayo, Ismail Kifaru, alisema
jana kuwa maandalizi yote
yamekamilika na timu za
wilaya zote zimeshapatiwa
jezi na mipira kwa ajili ya
kujiandaa kwa mashindano
hayo.

Alitaja wilaya zitakazos-
hiriki mashindano hayo kuwa
ni Malinyi, Kilombero, Ul-
anga, Kilosa, Mvomero, Gairo,
Morogoro Mjini na Moro-
zitachuana kuanzia ngazi ya
kata na kupata moja itakay-
owakilisha wilaya kwenye
mashindano ya mkoa.

“Maandalizi yanakwenda
vizuri timu zote zitakazos-
hiriki zimeshepewa mipira
na jezi ni taratibu chache tu
zimebaki kukamilisha maan-
dalizi hayo na kuna zawadi
mbalimbali zimeandaliwa
kwa mshindi wa kwanza,
wapili na wa tatu,” alisema
mratibu huyo.

Akiwa kwenye ziara yake,
Dk. Rose aliwataka viongozi
wa jumuiya za chama hicho
kuhamasisha michezo kwe-
nye wilaya zao kwani mich-
ezo ni muhimu kwa afya na
inaimarisha upendo na mshi-
kamano.
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BARCA KUMSAJILI SANCHO

BARCELONA wana nia ya kumsajili mshambuliaji
wa Manchester United, Jadon Sancho, 23, Juni, mwaka-
ni ikiwa wanaweza kukubaliana na dili la bei iliyopun-
guzwa. Winga huyo wa England pia amehusishwa na
uhamisho wa mkopo kwenda Juventus. (Sport)

ONANA KUREJEA INTER

MTENDAJT Mkuu wa Inter Milan, Giuseppe Marotta,
amekataa kuondoa uwezekano wa mlinda mlango wa
Cameroon, Andre Onana, 27, kurejea katika klabu hiyo
ya Serie A baada ya kuanza kwa mwenendo usioel-
eweka kule Manchester United. (Mail)

GUIMAREZ KUJIUNGA BARCA

BRUNO Guimaraes, 25, ana kipengele katika
mkataba wake mpya na Newcastle United ambacho ki-
tamruhusu kiungo huyo wa kati wa Brazil kujiunga na
Barcelona kwa ada ya euro milioni 65 hadi 70. (Sport)

SANE KUMRITHI SALAH

LIVERPOOL imemfanya mshambuliaji wa Ujerum-
ani, Leroy Sane, 27, kuwa mlengwa wao namba moja
kuchukua nafasi ya Mohamed Salah mwenye umri wa
miaka 31, ikiwa Mmisri huyo ataondoka na huenda
akavunja rekodi yao ya uhamisho ili kumpata nyota
huyo wa Bayern Munich. (Mirror)

VINICIUS KAMSHAWISHI JUDE

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid na Brazil, Vinicius
Jr, 23, amesema alimtumia ujumbe kiungo wa kati wa
England, Jude Bellingham, 20, ili kumshawishi atoke
Borussia Dortmund na kwenda Bernabeu msimu wa
majira ya joto. (CEquipe)

PEP SIMU KWA SAA TATU

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, alipiga
simu kwa saa tatu Jude Bellingham kabla ya kuhamia
Real Madrid kwa nia ya kumshawishi mchezaji huyo
wa Kimataifa wa England kujiunga nae. (Cadena Ser
via Goal)

PHILLIPS KUHAMA CITY

KIUNGO Kalvin Phillips, 27, anafikiria kuhama
Manchester City Januari kwa kuhofia kukosa muda wa
kucheza kunaweza kuzuia nafasi yake ya kujiunga na
kikosi cha England chini ya Kocha Gareth Southgate
kwenye Euro 2024. (Mirror)

ROWE AFUATILIWA EPL

KLABU za Aston Villa na Crystal Palace ni mion-
goni mwa timu za Ligi Kuu England zinazomfuatilia
mshambuliaji wa Norwich na England chini ya umri
wa miaka 21, Jon Rowe, 20, ambaye amebakisha miezi
18 katika mkataba wake pale Carrow Road. (Mail)

ATAKA NAMBA ARSENAL

KIUNGO wa kati wa England, Charlie Patino, 19, ana-
taka kujihakikishia mustakabali wa muda mrefu katika
klabu mama Arsenal wakati muda wake wa sasa wa
mkopo kule Swansea utakapomalizika. (Mail)

MATSEN ATAJWA BARCA

BARCELONA inajipanga kumnunua beki wa ku-
shoto wa Chelsea na Uholanzi, lan Maatsen mwenye
umri wa miaka 21, ambaye alikataa uhamisho wa
pauni milioni 32 kwenda Burnley na mkataba wake
unamalizika Juni. (Sport)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

RONALDO

NEW YORK, Marekani

RISTIANO Ronaldo ndiye

mwanasoka anayelipwa

fedha nyingi zaidi duniani

kwa mwaka 2023, akiwazidi
wachezaji wenzake, Lionel Messi na
Neymar katika kipindi cha miezi 12
iliyopita, kwa mujibu wa Jarida la
Forbes la Marekani.

Ronaldo, ambaye Forbes
pia imemworodhesha
kama mwanamichezo
anayelipwa fedha ny-

ingi zaidi katika mchezo

wowote duniani kwa sasa,
anaongoza orodha hiyo
akiwa na mapato yanay-

otajwa kuwa ni dola mil-

ioni 260.

Mkataba wa fowadi huyo wa
Ureno na Klabu ya Al Nassr ya Saudi
Arabia, ambayo alijiunga nayo ku-
toka Manchester United Januari,
unatajwa kuwa wa thamani ya dola
milioni 200 huku mkataba wa ma-
tangazo ya chapa za Nike na Jacob
& Co kwa pamoja yakigharimu dola
milioni 60 kwa mwaka kwa mujibu
wa Forbes.

Messi yeye anashika nafasi ya pili
kwenye orodha hiyo akipata jumla
ya dola milioni 135 iliyochochewa na
uhamisho wake wa kujiunga na Kla-
bu ya Ligi Kuu ya Marekani (MLS),
Inter Miami.

MWAKA 2023

® ® ® Amwacha mbali Messi na
Neymar huku Mbappe, Haaland

nao wakiingia...

Messi ndiye mchezaji wa kwanza
wa MLS kuingia kwenye 10-bora
tangu David Beckham mwaka 2012.

Mshambuliaji wa Brazil, Neymar
anashika nafasi ya tatu bora akiwa
na mapato ya jumla ya dola milioni
112 baada ya kusajiliwa na Al Hilal
kwenye Ligi ya Saudia Agosti mwa-
ka huu.

Ushawishi wa Saudi Pro League
unaonekana wazi katika orodha
ya Forbes huku wachezaji wanne
(Ronaldo, Neymar, Karim Benzema
na Sadio Mane) wakiwa miongoni
mwa wachezaji 11 wanaolipwa fed-
ha nyingi zaidi duniani.

Kwa mujibu wa Forbes, mapato
ya wachezaji wanne wa Saudi Pro
League kwa pamoja yanahesa-
bu zaidi ya nusu ya dola milioni
995 kwa pamoja iliyopatikana na
wachezaji wote 11 kwenye orodha
tajiri. Kylian Mbappe anafuata kwe-
nye viwango, akiwa nyuma kidogo
ya mchezaji mwenzake wa zamani
wa Paris Saint-Germain, Neymar,
mwenye mapato ya jumla ya dola
milioni 110.

Mchezaji wa Manchester City,
Erling Haaland ndiye mchezaji

anayelipwa fedha nyingi zaidi kwe-
nye Ligi Kuu England akiwa na
jumla ya mapato ya kila mwaka
zaidi ya yale ya Mohamed Salah wa
Liverpool na mwenzake, Kevin De
Bruyne wa City.

Forbes ilisema takwimu zake za
mapato ya uwanjani ni pamoja na
fedha zote za zawadi, mishahara na
bonasi zilizopatikana katika kipindi
cha miezi 12 wakati mapato ya nje
ya uwanja ni makadirio ya mikataba
ya udhamini, ada, mapato ya leseni
na mapato ya fedha kutoka kwenye
biashara wanazozifanya.

Orodha kamili wanasoka 11 wa-
naolipwa zaidi mwaka 2023 ya
Forbes
1. Cristiano Ronaldo (Dola Mil. 260)
2. Lionel Messi (Dola Mil. 135)

3. Neymar (Dola Mil. 112)

4. Kylian Mbappé (Dola Mil. 110)

5. Karim Benzema (Dola Mil. 106)
6. Erling Haaland (Dola Mil. 58)

7. Mohamed Salah (Dola Mil. 53)

8. Sadio Mane (Dola Mil. 52)

9. Kevin De Bruyne (Dola Mil. 39)
10. Harry Kane (Dola Mil. 36)

11. Robert Lewandowski (Dola Mil.
34)
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MANCHESTER, England

IR Jim Ratcliffe amekubali dili la ku-

nunua hisa asilimia 25 za Manchester

United baada ya Sheikh Jassim bin

Hamad Al Thani kujiondoa kwenye
kinyang’anyiro cha kutwaa nafasi hiyo, kwa
mujibu wa 90min.

Sheikh Jassim alikuwa akitafuta kutwaa
klabu hiyo kwa asilimia 100, akitoa ofa ya ku-
lipa takriban pauni bilioni tano kuchukua ud-
hibiti wa United na pia kuashiria nia ya kulipa
madeni ya pauni bilioni moja ya klabu hiyo.

Hata hivyo, familia ya Glazers inayoimiliki
klabu hiyo wanaithamini klabu hiyo juu zai-
di, labda hadi pauni bilioni 10, na vyanzo vi-
methibitisha kwamba, Sheikh Jassim alijion-
doa kwenye mchakato huo baada ya kukataa
kuongeza ofa yake ya hivi karibuni.

Badala yake, makubaliano yamefikiwa na
Ratcliffe, ambaye anatazamiwa kupata umi-
liki wa klabu hiyo kwa asilimia 25.

Ratcliffe anatumaini kupata umiliki kamili
wa klabu katika siku zijazo, lakini yuko tayari
kuanza na dau la hisa chache ambalo litai-
wezesha familia ya Glazers kubakia kwenye
umiliki wa asilimia kubwa pale Old Trafford
kwa sasa.

The Glazers walikuwa wakisita kuiuza Unit-
ed kwa bei iliyo chini ya bei waliyotakiwa na
kumekuwa na sintofahamu kwa muda mrefu
kama dili lolote lingekubaliwa huku mazung-
umzo yakichukua karibu mwaka mmoja.

Lakini Ratcliffe, ambaye ofa yake kwa
United iliithaminiwa zaidi na klabu hiyo ku-
liko ile ya Sheikh Jassim, amekubali kuchu-
kua mbinu polepole zaidi ya kuichukua na
ameweza kuwaridhisha familia ya Glazers.

SportPesa
SPORTPESA.CO0.1Z

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588
0685115588 GBT:0249

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

TRENT  Alexander-Arnold
amekiri kuwa hajui nafasi
yake bora ya kucheza baada
ya kutumia muda katika safu
ya kiungo msimu huu.
Kiungo huyo wa kati kati-
ka siku zake za akademi, Al-
exander-Arnold, alifanywa
kuwa beki wa kulia na Liv-
erpool, lakini maswali juu ya
uwezo wake wa ulinzi yame-
wafanya Kocha wa Wekun-
du hao, Jurgen Klopp na wa
kikosi cha England, Gareth
Southgate, kumtumia mbele
zaidi katika safu ya kiungo.

Baada ya kuanza kuelekea
mwisho wa msimu uliopita
kama mbinu ya kurekebisha
kiwango cha klabu, Alexan-
der-Arnold amecheza kama
kiungo na pia mwaka huu.

Wote Klopp na Southgate
watalazimika kuamua ni
wapi mustakabali wa muda
mrefu wa Alexander-Arnold
upo na mchezaji mwenyewe
amekiri kuwa hajui anapas-
wa kucheza wapi.

“Watu wanaona uweze-
kano wa mimi kuwa na
ufanisi zaidi katikati ya
uwanja,” alisema.

“Hiyo labda ni njia ya

SportPesa | ®mEn

Alexander-Arnold hajui nafasi yake b

LIVERPOOL, England

kwenda mbele. Lakini nani
anajua? Si uamuzi wangu.
Ninaweza kuchezeshwa tu
katika nafasi niliyoambiwa.

Akitafakari juu ya
uhamisho wake wa awali
chini ya Klopp msimu ulio-
pita, Alexander-Arnold
aliongeza: “Wakati kocha
alinionesha jukumu lili-
lopinduliwa, niliona kama
fursa ya kuonesha ninaweza
kucheza katikati ya uwanja.
Unaweza kupata mchezo
mmoja, haifanyi kazi ukiwa
umetoka kucheza maisha
yako yote katika nafasi ya
beki wa kulia.
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Na Saada Akida

OCHA wa zamani

wa Simba raia wa

Uganda, Moses

asena, anatajwa

kujiunga na Thefu FC, ku-

chukua nafasi ya Zuber

Katwila aliyefutwa kazi juzi
wiki iliyopita.

Basena ambaye aliwahi
pia kuwa Kocha Msaidizi
wa Timu ya Taifa ya Tan-
zania, Taifa Stars, alitua
nchini majuzi usiku na juzi
alifunga safari hadi Mbeya

kwa mazungumzo na uon-
gozi wa klabu hiyo inay-

oshiriki Ligi Kuu Bara.
Kama dili hilo li-
takamilika itakuwa
ni mara va pili kwa
Basena kufundisha
Tanzania baada ya
kuifundisha Simba
mwaka 2011, kab-
la ya kuachana nao
na kwenda kwao
Uganda.

Taarifa za uhakika zili-
zolifikia Nipashe jana ku-

toka ndani ya timu hiyo,
Basena yuko Mbeya kwa
ajili ya kufanya mazun-
gumzo na uongozi wa Ihe-
fu FC na mambo yakienda
sawa atachukuwa nafasi ya
Katwila.

Mtoa habari wetu, alise-
ma awali viongozi wa Thefu
walimtaka Seleman Matola
pamoja na wasaidizi wake
kutoka kikosi cha timu
ya Vijana ya Simba, lakini
klabu hiyo iliweka ngumu
na baada ya kushindikana
wakaangukia kwa Basena.

KASING

ATUA

“Kama mambo yataenda
vizuri, Basena atatangazwa
rasmi kuwa kocha mkuu
wa Thefu FC, tayari yuko
hapa nchini na ameshaen-
da Mbeya kwa gjili ya ma-
zungumzo hayo,” alisema
mtoa habari wetu ndani ya
klabu hiyo.

Kupitia Ofisa Habari wa
timu hiyo, Peter Endrew,
alisema mchakato wa
kutafuta kocha mwingine
unaendelea na wataweka
wazi baada ya kukamilika
kwa mchakato huo.

SCAN HAPA

KUPAKUA

APP YETU!

SPORTPESA
APP

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE

“2" = NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

Polisi Jamii Cup
vazinduliwa Dar

Na Frank Monyo

JESHI |a Polisi Kikosi cha Usalama
Barabarani (Trafki), kwa kushiriki-

ana na Serengeti Breweries Limited
(SBL), kupitia chapa yake ya Serengeti
Premium Lager, wamezindua rasmi
mashindano ya mpira wa miguu 'Us-
alama Barabarani Jamii Cup 2023"' kwa
waendesha pikipiki maarufu bodaboda
wa Mkoa wa Dar es Salaam.

Mashindano hayo yatashirikisha
waendesha pikipiki kutoka ngazi za
kata hadi kitaifa, ambapo yataenda
sambamba na kutoa elimu ya usalama
barabarani pia yatasaidia kuibua vipaji
Vya mpira wa miguu.

Akizindua mashindano hayo mwis-
honi mwa wiki mkoani Dar es Salaam,
Kamishna wa Polisi, Faustine Shillogile,
alisema polisi haipo tu kwa ajili ya
kuadhibu, bali pia kutoa elimu kwa
raia wa Tanzania.

Alisema ushirikiano huo umepangwa
kushirikisha waendesha pikipiki wenye
shauku katika ngazi zote za mashinda-
no, kuanzia ngazi ya kata hadi ya taifa
kwa kuwakutanisha kupitia michezo
sambamba na kupewa elimu.

Aliongeza kuwa madereva watakao-
jifunza mafunzo ya msingi kutoka
SBL kupitia Kampeni ya Inawezekana
wanapaswa kuzingatia maarifa ya-
takayotolewa na kuyatekeleza kwa
kuwajibika wanapotumia vyombo vya
moto kwa usalama wa watu wengine.

Meneja Mawasiliano na Uendelevu
wa SBL, Rispa Hatibu, alisema kuwa
imani ya kampuni hiyo ni kwamba
kunywa kwa uwajibikaji ni jukumu la
mtu binafsi, ambapo SBL inaamini kwa
dhati kwamba kunywa kwa uwajibikaji
huanzia kwa mtu. Inajumuisha kufanya
uchaguzi wenye msingi kuhusu uny-
waji wa pombe na kuelewa matokeo
ya matendo ya mtu barabarani na
katika jamii.

Alisema Kampeni ya Inawezekana
inalenga kukuza na kuhamasisha tabia
ya unywaji pombe kwa kuwajibika na
usalama barabarani katika jamii yetu.

b .- o) BlL )
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Wachezaji wa Yanga wakiwa mazoezini kujiandaa na mechi
yao ijayo dhidi ya Azam FC, itakayopigwa Jumapili wiki hii.
PICHA: YANGA

Robertinho aanika mfumo

kutoka kwenye benchi la ufundi
pamoja na madaktari,” alisema.
Alisema pamoja na yote,
maendeleo ya kipa huyo yan-
ampa uhakika wa kuwa na
nguvu mpya kwenye eneo la
langoni na hasa katika mechi ya
marudiano nchini Misri, kwani
hata kama ikitokea hakucheza
Dar, inawezekana kabisa akawa
langoni mechi ya marudiano.
Robertinho alisema mchezaji

mwingine aliyekuwa majeruhi
Henock Inonga kwa sasa hana
tatizo lolote na moja kwa moja
atakuwa sehemu ya kikosi ki-
takachoivaa Al Ahly.

Inonga ambaye aliumia Sep-
temba 21, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Uhuru, Dar
es Salaam, alipokanyagwa na
mchezaji wa Coastal Union, Haji
Ugando kwa sasa yupo na kikosi
cha Timu ya Taifa ya Jamhuri ya
Kidemokrasi ya Congo na kwa
mujibu wa Robertinho amepo-
na na hana tatizo lolote.

JUMATATU -16/10/2023

NYUMBANI SARE UGENINI

GAMEID MICHEZO 1 X

Diagoras FC vs Kissamikos

SC Poltava vs Yarud Mariupol

China vs Uzbekistan

Charlton U23 vs Millwall U21

FK Mladost Gat vs FK Graficar Beograd

FK Radnicki Sremska Mitrovica vs FK Odzaci

Fleetwood Town Reserve vs Birmingham U21

OFK Vrsac vs FK Novi Sad

CA Independiente W vs CA Banfield

Ferro Carril Oeste vs CA Estudiantes de Caseros

Mozambique vs Nigeria

Mjondalen 2 vs Odds BK 2

Egypt vs Algeria

Azerbaijan vs Austria

Ukraine U21 vs England U21

Viking FK 2 vs Eiger

Rosenborg BK 2 vs Verdal

MSV Duisburg W vs Essen-Schonebeck W

1A Sud America vs Club Oriental De Football

Potenza SC vs Torre Neapolis

Senegal vs Cameroon

Patronato Parana vs Agropecuario

Defensores Belgrano vs San Martin Tucuman

CA Guemes vs Club Almagro

Northern Ireland U21 vs Serbia U21

Estudiantes Rio Cuarto vs Nueva Chicago

Gimnasia Mendoza vs Guillermo Brown

CA Acassuso vs Argentino De Quilmes

Almirante Brown vs Temperley

Deportivo Moron vs San Telmo

Flandria vs San Martin SJ

Atletico Alvarado vs Defensores Unidos

Iceland vs Liechtenstein

Pontedera vs Rimini

Casertana vs Avellino

Greece vs Netherlands

Luxembourg vs Slovakia

Gibraltar vs Ireland

Bosnia and Herzegovina vs Portugal

Belgium vs Sweden

Pescara Calcio vs Vis Pesaro

Russia vs Kenya

Levante vs Racing Ferrol

Banfield vs Atletico Tucuman

JUMANNE -17/10/20

Universitario Popayan vs Fortaleza (COL)

Leones FC vs Real Cartagena

French Guiana vs Saint Vincent and the Grenadines

Dominican Republic vs Barbados

Guam vs Singapore

Mongolia vs Afghanistan

CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Robertinho

aanika mfumo
wa kuishika

Al Ahly AFL

® ® ® Ngoma, Mzamiru
wahusika huku Chama, Kibu
nao wakitakiwa kuhakikisha.. {8

Na Adam Fungamwango

AKATI  kikosi  cha
Simba kikitarajiwa
kushuka dimbani Tju-
maa ijayo kucheza

mechi ya ufunguzi ya michuano
ya African Football League dhidi
ya Mabingwa wa Afrika, Al Ahly ya
Misri, Kocha Mkuu wa Wekundu
wa Msimbazi hao, Robertinho Ol-
iveira, ameanika mfumo anaouan-
daa ili kuwashika wapinzani wao
hao, huku akiweka wazi haitakuwa
mechi rahisi.
Michuano hiyo inay-
oshirikisha Klabu nane
bora zaidi barani Afrika,
ambazo ni Al Ahly (Mis-
ri), Wydad Casablanca
(Morocco), Mamelodi

Sundowns (Afrika Kusi-

ni), Esperance Tunis (Tu-

nisia), Simba (Tanzania),
Petro Atletico de Luanda
(Angola), Enyimba FC
(Nigeria) na TP Mazembe
(DR Congo), itaanza lju-
maa wiki hii kwa mechi
ya ufunguzi kupigwa
Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Pia michuano hiyo itachezwa
kwa mtindo wa mtoano nyumbani
na ugenini ambapo baada ya mechi
hiyo ya Ijumaa, Simba itashuka
tena dimbani ugenini dhidi ya Al
Ahly Jumanne ya wiki ijayo nchini
Misri na mshindi wa jumla atatinga
nusu fainali.

Akiuzungumzia mchezo huo,
Robertinho alisema anafahamu
itakuwa ngumu kwa sababu Al
Ahly ina uzoefu wa mechi nyingi za
kimataifa na kwa aina ya uchezaji
wao anatengeneza mfumo wa ku-
kabiliana nao.

“Natakiwa kuwa makini kuten-
geneza mfumo kwenye eneo la
katikati, viungo wakabaji na vi-
ungo washambuliaji ndiyo hapo
tunaweza kukabiliana nao, ila

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

naamini tutafanya vizuri
kutokana na mwenendo
tunaokwenda nao kwe-
nye Ligi Kuu na tulioone-
sha katika mechi ya Ligi
ya Mabingwa Afrika.

“Mashabiki wawe na
imani kwa sababu timu
inaendelea kutengenezwa na
tayari kila mtu anaona ime- Yk
shaanza kuimarika,” alisema
Robertinho. !

Katika eneo la safu ya kiungo
ya ukabaji ya Simba ambayo Rob-
ertinho amesema anatengeneza
mfumo sahihi wa kuweza kuithibiti
Al Ahly, kawaida imekuwa ikiongo-
zwa na Fabrice Ngoma, Mzamiru
Yassin na Sadio Kanoute huku
kiungo cha ushambuliaji mara ny-
ingi kikiwa chini ya Clatous Chama,
Kibu Denis na Saido Ntibazonkiza.

Kuhusu maendeleo ya golikipa
Aishi Manula ambaye Jumamosi
iliyopita Robertinho alimpa dakika
40 wakati wakishinda mabao 5-1
kwenye mechi ya kirafiki ya kima-
zoezi dhidi ya Dar City FC iliyopig-
wa Uwanja wa Mo Arena, alisema
pamoja na kutaka kuwapa utima-
mu wa mwili wachezaji wake wote
na kuangalia mapungufu, lakini
ilikuwa ni kumwangalia kipa huyo
kama atakuwa yupo tayari kukaa
langoni.

Kipa huyo ambaye aliumia Aprili
7 mwaka huu katika mechi ya robo
fainali ya Kombe la FA dhidi ya
Thefu, Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi, Simba ikishinda mabao
5-1, katika mchezo huo dhidi ya Dar
City alionekana kuwa fiti.

Robertinho alisema Manula al-
ionesha kuwa fiti kwa dakika 40
alizocheza kabla ya kumpisha kipa
mwingine aliyesajiliwa kutoka
KMC, Hussein Abel.

“Amekaa langoni lengo ilikuwa ni
kumwangalia kama atakuwa yuko
fiti, nimemwona na anaweza ku-
kaa langoni Ijumaa, lakini hiyo pia
itategemea pia ushauri wa pamoja
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Gamondi
hataki
kupoteza
mechi tena

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Yanga,
Miguel Gamondi, amesema
baada ya kutazama ubora na
udhaifu wa Azam FC, ame-
badilisha programu ya
mazoezi kwa wachezaji
. wake na kutengeneza
‘& mifumo ya uchezaji
ili kuweza kukabili-
% ana nayo Oktoba
- 22 mwaka huu
P katika Uwanja
wa Azam Coplex,
Chamazi.
Akizungumza na
: Nipashe jana, Gamondi
% alisema licha ya kutoka-
milika kwa wachezaji wote
ameanza mazoezi ya Nguvu
na nyota waliopo kuhakikisha
wanakuwa imara kwa ajili ya
mechi hiyo ya Ligi Kuu Tan-

zania Bara, akikiri utakuwa

- - mchezo mkali lakini ha-
== tokubali kupoteza kirahisi.

“Kila mchezaji anatambua
“ wajibu wake, tupo vizuri
kila nafasi na tunaendelea
kuwa imara katika sehemu
chache ikiwamo ulinzi na ush-
ambuliaji ambazo zilikuwa na
kasoro.

“Kikubwa tunataka ushindi
wa mabao mengi mbele ya
Azam FC, naamini hata wap-
inzani wanafanya maandalizi,
kwetu tunahitaji kuingia kwa
mbinu tofauti na michezo
iliyopita kwa sababu tunahitaji
kutetea taji,” alisema kocha
huyo.

Aliongeza kuwa hawato-
ruhusu kupoteza mchezo wa
pili kwani kipindi ligi ikiwa
mbichi ndio wakati wa kutafu-
ta matokeo mazuri katika kila
mechi zilizopo mbele yao bila
va kujali wanacheza ugenini au
nyumbani.

Gamondi alisema kila mechi
inakuwa na maandalizi yake na
kuelekea mchezo huo wanaji-
andaa kulingana na ubora wa
Azam FC ambao wamekuwa
nao kwa sasa.
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