
Mkurugenzi 
kortini madai 
kuendesha 
biashara upatu 

UKURASA  3

www.ippmedia.com

Jumatano Oktoba 30, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

ISSN 0856 • Na. 0581845

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZThe Guardian digital

YANGA, SINGIDA BS VITA KILELENI LEO UK.24MICHEZO MAONI, UK.6

0745 700710

Rais Samia 
amlilia

Jenerali 
Musuguri 

CCM watishia 
kutomchagua
aliyeshindwa 
kura za maoni

Spika ataka 
serikali kuwapa 
ajira vijana 
wanaojitolea

Washtakiwa wa kesi ya kuendesha biashara ya 
upatu na utakatishaji fedha Sh. bilioni 3.6, Sultan 
Mdee (kulia), Frank Tengia (wa pili kulia) na Mwin-
ga Edward (wa tatu kulia), wakiwa chini ya ulinzi 
wa kachero wa polisi, wakificha sura zao, baada 
ya kusomewa mashtaka yanayowakabili katika 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es 
Salaam jana. PICHA: IMANI NATHANIEL  

Rais Samia Suluhu Hassan akijadiliana jambo 
na wake wa marais wa barani Afrika, baada 
ya kufungua Mkutano wa 11 wa Merck 
Foundation Africa Asia Luminary, jijini Dar 
es Salaam jana. PICHA: IKULU 

UKURASA 3

Samia ataka  
wake marais
kuhamasisha 

nishati safi
ya kupikia 

Madudu ya kutisha
Mamlaka za Mitaa
• Malipo mabilioni yasiyo na 
risiti, mzigo wa madeni yabainika, 
LAAC yatoa neno Ukurasa 2

UKURASA WA 3 UKURASA WA 7UKURASA WA 2

MIAKA

Digital
sasa inapatikana  

WhatsApp 
Channel

Sasa Scan hapa   
kutembelea 
chanel yetu



Jumatano Oktoba 30, 20242

HABARI KITAIFA

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali za Mitaa (LAAC), 
imebaini madudu mbalimbali kwe-
nye mamlaka za serikali za mitaa 
ikiwamo Sh. bilioni 61.15 kutokuku-
sanywa na halmashauri 130 kutoka 
kwenye vyanzo muhimu vya ma-
pato kwa zaidi ya mwaka mmoja.

Miongoni mwa madudu hayo ni 
matumizi ya Sh. bilioni 5.16 kwa 
shughuli ambazo hazikukusudiwa, 
halmashauri kufanya malipo ya Sh. 
bilioni 7.42 bila kutumia stakabadhi 
za kielektroniki na madeni ya waz-
abuni Sh. bilioni 29.9 na ya watumi-
shi Sh. bilioni 17.13. 

Sambamba na hayo, kamati 
pia imebaini kwamba katika hal-
mashauri 47 zimetumia vibaya 
takriban Sh. bilioni 21.85 zilizokope-
shwa na Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi kwa ajili 
ya utekelezaji wa programu ya Ku-
panga, Kupima na Kurasimisha Ar-
dhi, maarufu kama KKK.

Kutokana na madudu hayo, 
kamati imeitaka Ofisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI) kwa kushirikiana 
na ofisi za makatibu tawala wa 
mikoa kufuatilia na kubainisha 
mashauri yote yaliyoko Taasisi ya 
Kuzuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) yanayohusishwa na 
fedha zilizokusanywa kwa kutumia 
mashine za POS. Imesema Sh. bil-
ioni 6.17 hazikuwasilishwa benki, 
hivyo kuagiza ziwasilishwe kabla ya 
Juni 30, 2025.

Akisoma jana bungeni taarifa ya 
kamati kuhusu Ripoti ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG) zilizokaguliwa 
hadi Juni 30, 2023, Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo, Halima Mdee, alisema 
katika uchambuzi uliofanywa na 
kamati, imebainika kuwa kiasi hi-
cho hakijakusanywa.

Mdee alibainisha kwamba Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kisarawe 
imeshindwa kukusanya Sh. bil-
ioni 6.02 kutoka kampuni ya Yapi 
Merkez iliyokuwa inajenga reli ya 
kisasa (SGR) tangu mwaka 2021.

Pia alisema kamati inaitaka seri-
kali ihakikishe halmashauri zote zi-
nahuisha kanzidata ya walipakodi 
ili kupata taarifa sahihi na idadi 
kamili ya wafanyabiashara wana-

ostahili kulipa ushuru wa huduma 
na kuwasilisha kwa CAG kabla ya 
Machi 30, 2025.

“Serikali ihakikishe Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA) inakuwa 
na takwimu sahihi za mauzo ghafi 
ili halmashauri zikusanye kiwango 
sahihi cha ushuru wa huduma,” 
alisema.

MAWAKALA KITANZINI
Alisema kamati inaagiza serikali 

ihakikishe halmashauri 12 zinaku-
sanya Sh. bilioni 5.65 kutoka kwa 
mawakala wa ukusanyaji mapato 
na kuchukua hatua stahiki kuto-
kana na kutowasilisha mapato kwa 
mujibu wa mikataba yao.

Pia alisema serikali ihakikishe 
halmashauri zote zinafanya usu-
luhishi wa madai yote katika mfu-
mo wa LGRCIS yenye thamani ya 
Sh. bilioni 45.02 ili kujua wadaiwa 
halali  na wadaiwa wasio halali ili 
kuondolewa katika mfumo kabla 
ya Machi 30, 2025.

STAKABADHI BANDIA
Alisema serikali ihakikishe hal-

mashauri zote hazifanyi malipo 
yasiyo na stakabadhi za kielektron-
iki kama ilivyoelezwa katika Kifun-
gu cha 36 (1) cha Sheria ya Utozaji 
wa Kodi, Sura ya 438 [iliyorekebi-
shwa mwaka 2019).

“Imebainika halmashauri 64 zili-
fanya malipo yasiyo na stakabadhi 
za kielektroniki za Sh. bilioni 7.42 
ikiwamo Halmashauri ya Singida 
ilipokea stakabadhi bandia zenye 
thamani ya zaidi ya Sh. milioni 147,” 
alisema.

Pia alisema serikali ihakikishe 
halmashauri ambazo zilitumia Sh. 
bilioni 5.16 kwa shughuli ambazo 
hazikukusudiwa zirejeshe fedha 
hizo katika akaunti ya amana kabla 
ya Juni 30, 2025.

“Serikali ihakikishe halmashauri 
ambazo zilitumia Sh. bilioni 1.95 
zaidi ya kiasi kilichowekwa katika 
akaunti za amana kurejesha kiasi 
hicho cha fedha kabla ya Juni 30, 
2025,” alisema.

MADENI YA HALMASHAURI
Alisema kumekuwapo kwa 

madeni makubwa ya watumi-
shi Sh.Bilioni 17.13 na wazabuni 
Sh.Bilioni 29.9 katika halmashauri 
55 na kutaka serikali (Wizara ya 
Fedha) ilipe madeni yote yaliyohoji-
wa na CAG kwa hesabu zinazoishia 
Juni 30, 2023.

Alisema halmashauri 47 am-
bazo zinadaiwa Sh. bilioni 21.85 za 
mikopo ya programu ya Kupanga, 
Kupima na Kurasimisha (KKK) 
zirejeshwe Wizara ya Ardhi, Nyum-
ba na Maendeleo ya Makazi.

Vile vile, alisema serikali iangalie 
upya utaratibu unaotumiwa na 
Mfuko wa Pensheni wa Watumishi 
wa Umma (PSSSF) katika kutoza 
adhabu za ucheleweshaji pamoja 
na kufuata taratibu za kisheria ili 
kushughulikia hoja ya Sh. bilioni 
32.07 inayotokana na faini/adhabu 
ya kutowasilisha michango kwa 
wakati.

MIRADI KUTOKAMILIKA
 Alisema kumekuwapo na tatizo 

la miradi kutokamilika kwa wakati 
na kusababisha kukosekana kwa 
tija ya uanzishwaji wa miradi hiyo 
pamoja na kuwakosesha wananchi 
manufaa ambayo yangepatikana 
iwapo miradi hiyo ingetumika 
kama ilivyokusudiwa.

“Bunge liazimie serikali ihakik-
ishe inatenga bajeti ya kutosha ili 
miradi ambayo haijakamilika yenye 
thamani ya Sh. bilioni 206.89 inaka-
milika ili thamani ya fedha ya mi-
radi hiyo ili kupatikana na iondoe 
dosari zote zilizobainishwa na CAG 
kwa miradi ambayo imekamilika 
lakini haijaanza kutumika ili miradi 
hiyo ianze kutumika kwa maslahi 
mapana ya wananchi,” alisema.

DCB IREJESHWE SERIKALINI
Alisema tathmini ya uwekezaji 

wa halmashauri za mkoa wa Dar es 
Salaam katika benki ya kibiashara 
ya utendaji wa Benki ya Jamii ya 
Dar es Salaam (DCB) umekuwa 
ukishuka kila mwaka hadi kusaba-
bisha thamani ya hisa moja kufikia 
Sh. 140 kutoka Sh. 1000 wakati wa 
uanzishaji wa benki.

“Kuporomoka kwa thamani ya 
hisa na utendaji usioridhisha wa 
DCB umesababisha wanahisa ziki-
wamo Halmashauri za Mkoa wa 
Dar es Salaam ambazo zimewekeza 
Sh. bilioni 26.89 kupata hasara in-
ayofikia Sh. Bilioni 16.7,” alisema.

Aliomba Bunge liazimie serikali 
kufanyika mabadiliko ya sheria 
yanafanyika ili Benki ya Jamii ya 
Dar es Salaam (DCB) iondoke kuto-
ka benki binafsi na iwe katika orod-
ha ya mashirika yanayosimamiwa 
na Msajili wa Hazina.

Madudu ya kutisha Mamlaka za Mitaa

Rais Samia amlilia 
Jenerali Musuguri 
Na Sabato Kasika

RAIS Samia Suluhu Has-
san ametuma salamu za 
pole kutokana na kifo cha 
Mkuu wa Majeshi ya Ulin-
zi Mstaafu, Jenerali David 
Msuguri (104), aliyefariki 
dunia jana katika Hospi-
tali ya Rufani ya Bugando, 
Mwanza wakati akipatiwa 
matibabu.
Rais Samia alituma 

salamu za pole kwa Mkuu 
wa Majeshi ya Ulinzi, Jen-
erali Jacob Mkunda, huku 
akimwelezea kuwa kion-
gozi aliyetimiza wajibu 
wake kwa miaka 46 kwa 
kujitoa kwa nchini yake.
“Kwaheri Jenerali, nina-

toa salamu za pole kwa 
Mkuu wa Majeshi ya Ul-
inzi, Jenerali Jacob John 
Mkunda, makamanda, 
wapiganaji wastaafu, 
wapiganaji walio katika 
utumishi, ndugu, jamaa, 
marafiki na Watanzania 
wote kwa kuondokewa 
na shujaa wetu, mpendwa 
wetu, mwalimu, mshauri 
na kiongozi wetu, Mkuu 
wa Majeshi ya Ulinzi 
Mstaafu, Jenerali (Mstaa-
fu) David Bugozi Musu-
guri,” aliandika katika 
WhatsApp Channel yake. 
“Tunamshukuru Mwe-

nyezi Mungu kwa zawadi 
ya maisha yake ya miaka 
104, ambapo miaka 46 
kati ya hiyo ameitumikia 
nchi kwa weledi, umahiri, 
kujituma, ushujaa, nidha-
mu na kwa mafanikio ya 
hali ya juu, akiishi kiapo 
chake cha kuwa tayari ku-
utoa uhai wake kwa ajili 
ya ulinzi wa taifa letu.
“Ametuachia mfano bora 

wa utumishi wa umma 
utakaoendelea kuwa 
mwanga ndani na nje ya 
majeshi yetu. Mwenyezi 
Mungu ailaze roho yake 
mahali pema peponi,” 
aliongeza.

HISTORIA YAKE
Mkazi wa Musoma 

mkoani Mara, aliyejitam-
bulisha kwa jina la John 
Biseko, aliyekuwa naye 
mstari wa mbele katika 
vita vya Tanzania na 
Uganda mwaka 1978 hadi 
1979, alisema Musuguri 
alizaliwa Januari 4, 1920 
Butiama mkoani Mara na 
kujiunga na jeshi mwaka 
1942.
“Kilikuwa ni kipindi cha 

utawala wa mkoloni, 
wakati jeshi likiwa chini 
ya utawala wa Wain-
gereza likiitwa King’s Af-
rican Rifles (KAR). Wakati 
huo jeshi lilikuwa likifan-
ya kazi nchi tatu za Afrika 
Mashariki za wakati huo 
ambazo ni Tanganyika, 
Kenya na Uganda zikiwa 
koloni la Uingereza,” 
alisema Biseko.
Alisema mwaka 1947 

wakati akiwa na cheo cha 

Sajini, Musuguri alikuwa 
miongoni mwa wakufunzi 
wa KAR, Nairobi nchini 
Kenya.
Biseko alisema mmoja 

wa wanafunzi wa Msuguri 
alikuwa  Idi Amin Dada 
wa Uganda ambaye mwa-
ka 1979 alimtimua katika 
nchi ya Uganda wakati wa 
Vita vya Kagera. 
“Mimi nilikuwa mmoja 

wa waliopigana vita ya 
Uganda, hivyo ninaelewa 
vizuri ujasiri wa Musug-
uri. Tulikuwa  naye mstari 
wa mbele na kufanikiwa 
kumtimua Amin wakati 
wa vita vya Tanzania na 
Uganda,” alisema.
Pia alisema wakati wa 

Vita Kuu vya Pili vya 
Dunia (1939 hadi 1945), 
Musuguri alipelekwa ku-
pigana Madagascar katika 
Jeshi la KAR. Baada  ya 
Tanganyika kupata uhuru, 
jeshi lote la KAR liliham-
ishiwa katika Jeshi la 
Tanganyika huru chini ya 
Waziri Mkuu wa Kwanza, 
Julius Nyerere likiitwa 
Tanganyika Rifles.
Biseko alisema jeshi hilo 

liliundwa mwaka 1961 na 
kuvunjwa mwaka 1964 
na kuanzishwa kwa Jeshi 
la Wananchi wa Tanzania 
(JWTZ) ambapo mwaka 
1962 na  Musuguri ali-
pandishwa cheo na kuwa 
Luteni.
“Wakati jeshi linafanya 

uasi mwaka 1964, tayari 
Musuguri alikuwa Tabora 
katika kambi ya jeshi 
hilo Brigedia Namba 201. 
Miaka ya 1970 mwan-
zoni,  Musuguri alipanda 
cheo na kuwa Brigedia 
na kuwa Mkuu wa Kikosi 
Namba 201 na kwamba 
ndiye aliyeiongoza JWTZ 
katika uwanja wa ma-
pambano katika Vita vya 
Uganda.
“Baada ya vita hiyo, Rais 

Julius Nyerere alimteua 
kuwa Mkuu wa Majeshi 
na kutumikia nafasi hiyo 
kuanzia mwaka 1980 hadi 
1988 alipostaafu na ku-
rudi kijijini kwao, Butiama 
baada ya kulitumikia jeshi 
kwa miaka 46 na sasa 
amefariki dunia,” alisema.
Wakuu wa majeshi wal-

ioongoza tangu kuundwa 
kwa jeshi hilo hadi sasa 
na miaka kwenye mabano 
ni Jenerali Hagai Mirisho 
Sarakikya (1964 - 1974), 
Jenerali Abdalah Twalipo 
(1974 - 1980), Jenerali 
Musuguri (1980 - 1988), 
Jenerali Ernest Mwita 
Kiaro (1988- 1994), Jener-
ali Robert Mbomav (1994 
-2001), Jenerali George 
Waitara (2001 – 2007), 
Jenerali Davis Mwamu-
nyange (2007 -2017), 
Jenerali Venance Mabeyo 
(2017 – 2022) na Jenerali 
Jacob Mkunda kuanzia 
mwaka  2022 hadi sasa.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, akizungumza na Mbunge wa Gairo, Ahmed Shabiby, bungeni, 
jijini Dodoma jana. PICHA: OWM

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@guardian.co.tz



Na Grace Gurisha 

MKURUGENZI wa Kam-
puni ya Atlantic Micro Cred-
it Ltd, Wendy Ishengoma 
(38) na wenzake watatu 
wamepandishwa kizimbani 
kwa tuhuma za kuendesha 
biashara ya upatu kinyume 
na sheria na kutakatisha 
fedha Sh. bilioni 3.9.

Washtakiwa wengine 
katika kesi hiyo ni Sultan 
Mdee (29) Mhasibu Mkazi 
wa Goba, Frank Tengia (34), 
Meneja wa Tawi hilo, mkazi 
wa Mbezi Juu na Mwiga 
Mwiga (31), Ofisa Masoko.

Wakili wa Serikali Mwan-

damizi, Neema Moshi, 
akisaidiana na Judith Ky-
amba, alidai jana mbele ya 
Hakimu Mkazi Mkuu, Aaron 
Lyamuya wa Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar 
es Salaam kuwa washtakiwa 
wanatuhumiwa kwa mash-
taka manne likiwamo la 
kuongoza genge la uhalifu.

Kyamba alidai kuwa katika 
shtaka la kwanza, washtaki-
wa wote wanatuhumiwa 
Januari 18, 2024 na Oktoba 
11, 2024 wakiwa ndani ya Jiji 
la Dar es Salaam kwa maku-
sudi waliongoza na kusima-
mia genge la uhalifu.

Katika shtaka la pili, 
washtakiwa watuhumiwa 
tarehe hiyo na eneo hilo 
wanatuhumiwa kusimamia 
mpango wa piramidi kwa 
kutoa ahadi kwa wanacha-
ma waliotajwa kwenye mi-
kataba ya ubia ya Tanzania 
wa Sh. 3,631,761,863 kitendo 
ambacho ni kinyume cha 
sheria.

Ilidaiwa kuwa katika sh-
taka la utakatishaji fedha 
washtakiwa wanatuhumiwa 
kati ya Januari 18, 2024 na 
Oktoba 11, 2024 jijini Dar 
es Salaam walijipatia Sh. 
bilioni 3.6 wakati wakijua 
wanapokea fedha hizo ni 

mazalia ya kosa la jinai ya 
kuendesha biashara ya upa-
tu kinyume na sheria.

Wakili Moshi alidai kuwa 
upelelezi wa kesi hiyo hau-
jakamilika na kuomba tare-
he nyingine ya kutajwa na 
kuangalia hatua ya upele-
lezi ilipofikia.

Washtakiwa hawakutak-
iwa kujibu chochote kwa 
sababu mashtaka yanay-
owakabili, Mahakama ya 
Kisutu haina mamlaka ya 
kusikiliza na pia hayana 
dhamana kisheria.

Kesi imeahirishwa hadi 
Novemba 11, 2024 kwa ajili 
ya kutajwa.
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Wakiwa nje ya Ofisi za 
CCM, Wilaya ya kichama 
ya Arusha Mjini, wana-
chama hao walionesha 
kutokubaliana na uamuzi 
na jina la Rasuli Mshana 
kukatwa na kupendeke-
zwa jina la Richard Mb-
wambo.

HABARI KITAIFA

CCM watishia 
kutomchagua
aliyeshindwa  
kura za maoni
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Na Godfrrey Mushi, ARUSHA

SARAKASI za uchaguzi wa viongo-
zi wa serikali za mitaa, vijiji na vi-
tongoji katika Jiji la Arusha, zime-
anza kuwavuruga wakazi wake, 
baada ya wanachama wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Mtaa wa 
Viwandani, Kata ya Unga Limited, 
kutishia kutompa kura  mgombea 
wa nafasi ya Uenyekiti wa Mtaa 
huo ambaye hawajamchagua wao 
katika kura za maoni.
Wanachama hao jana, walikuwa 

wakishinikiza mgombea waliyem-
pitisha katika kura za maoni, ndiye 
wanayemtaka na si vinginevyo.
Wakiwa nje ya Ofisi za CCM, 

Wilaya ya kichama ya Arusha 
Mjini, wanachama hao walione-
sha kutokubaliana na uamuzi na 
jina la Rasuli Mshana kukatwa na 
kupendekezwa jina la Richard Mb-
wambo.
Alipoulizwa kuhusu madai ya 

wanachama hao, Katibu wa Siasa, 
Uenezi wa Arusha, Saipulani Ram-
sey alisema: “Chama hiki hakitishi-
wi, tunafuata Katiba na taratibu 
za chama, hii sio mara ya kwanza 
kushiriki uchaguzi. Wanachama 
wetu, wanajua taratibu za kufuata 
juu ya kitu ambacho hakiwaridhi-
shi.”

Mkurugenzi kortini madai 
kuendesha biashara upatu 

Samia ataka wake wa marais kuhamasisha nishati safi ya kupikia
Na Halfani Chusi

RAIS Samia Suluhu Hassan 
amewataka wake wa marais 
kuwashawishi waume zao 
kuhimiza mfumo wa matumizi 
ya nishati safi katika nchi zao 
ili kumlinda mwanamke kwa 
sababu ndiye mtumiaji na 
mwathirika mkuu wa nishati 
duni ya kupikia kama kuni na 
mkaa.

Rais Samia, alitoa rai hiyo 
jana jijini Dar es Salaam katika 
kongamano la 11 la Taasisi ya 
Merck Foundation lililo wa-
kutanisha wadau na wake wa 
marais kutoka nchi mbalimbali 
duniani.

Alisema nishati duni ya 
kupikia ina madhara makub-
wa kiafya na ni adui mkubwa 
wa mazingira akisisitiza ipo 

haja ya kuhamasisha umma  
kuhusu kutumia nishati safi ya 
kupikia.

“Niwaombe mpo hapa wake 
wa marais tushirikiane pamoja 
kuhimiza matumizi ya nishati 
safi ya kupikia, mwanamke 
ndio mwathirika mkubwa na 
madhara yatokanayo na nishati 
chafu,” alisisitiza.   

Alisema Taasisi ya Merck 
Foundation imekuwa na 
mchango mkubwa katika mas-
uala ya afya na elimu akisisitiza 
ushirikiano huo utaendelelea 
kukua na kuimarika zaidi.

“Tanzania inaona ufahari 
kushirikiana na Merck Founda-
tion katika masuala ya elimu na 
afya, taasisi hiyo pia imekuwa 
ikitusaidia kuwajengea uwezo 
madaktari na manesi wetu kati-
ka masuala mbalimbali ya afya.

“Tumefanya maendeleo 
makubwa kwa miaka mitatu, 
malengo yetu ni kukuza zaidi 
ushirikiano katika miaka ijayo,” 
alisema Rais Samia.

Alisema kongamano 
hilo ambalo ni la 11 
limelenga mambo 
makuu matatu am-
bayo ni afya, elimu 
na ushirikiano.

Katika kongama-
no hilo Rais Samia 
alisema afya ya uzazi 
ni kipaumbele chake 
na kwamba hata al-
ipokuwa Makamu 
wa Rais alikuwa 
mstari wa 
mbele ku-
h a k i k i sh a 
vifo vito-
k a n a v y o 

na uzazi vinapungua kwa kui-
marisha huduma ya mama na 
mtoto.

Alisema amefanikiwa kupun-
guza vifo hivyo, tofauti na 

awali akitamba kwam-
ba ndio kilikuwa 

kipaumbele chake  
cha kwanza alipo-
ingia madarakani.

Hata hivyo, 
alisema changa-

moto inayoi-
kabili serikali 

kwa sasa ka-
tika ku-

tokomeza kabisa changamoto 
hiyo ni pamoja na upungufu 
wa wataalamu wa kutosha ka-
tika eneo hilo.

Alisema serikali itaendelea 
kutoa elimu bila malipo na 
kuboresha mazingira ya upati-
kanajI wake ikiwamo kujenga 
mabweni na kuongeza vifaa ka-
tika shule mbalimbali.

“Tunaendelea kutoa elimu 
bure kutoka shule za msingi 
mpaka sekondari, idadi ya wa-
nafunzi imeongezeka tutaen-
delea kuhakikisha upatikanaji 
wa elimu bora.

“Pia kuboresha na kuyafanya 
mazingira rafiki kwa mtoto 
wa kike ili apate elimu bila 
bughudha kwa sababu mwan-
amke akielimika taifa limeeli-
mika,” alisema.

  

Mmoja wa wafanyakazi wa kampuni inayojihusisha na utoaji ajira mtandaoni ya  LBL,  Dia Alex Seka, akikabi-
dhi vyakula kwa mmoja wa wananchi wa Mbagala Rangi Tatu, wakati  wafanyakazi hao kwa  kushirikiana na 
Kanisa la Nazaret,  walipogawa msaada wa vitu mbalimbali ikiwamo mchele, mafuta, unga na sukari kwa watu 
wanaoishi katika mazingira magumu  zaidi ya 40 wakiwamo yatima, wazee na wajane katika Mtaa wa Mchi-
kichini, wilayani Temeke, mkoani Dar es Salaam mwishoni mwa wiki, ikiwa  ni utaratibu wao wa kila mwaka 
kusaidia jamii. PICHA: MARGARETH MALISA
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MAONI & UCHAMBUZI

WAHARIRI zaidi ya 50 wanachama wa Jukwaa la Wahariri (TEF), 
jana walipata fursa kutoka Taasisi ya Moyo ya Jakaya Kikwete 
( JKCI) ya kupima afya zao eneo la moyo na shinikizo la damu ili 
waweze kujua hali zao na kuepuka vifo vya ghafla vinavyosaba-
bishwa na magonjwa yasiyo ya kuambukiza.

JKCI imetoa ofa hiyo ili wahariri waweze kujigundua kama wana-
tatizo katika eneo hilo, wajue mapema na kuanza tiba mara moja 
badala ya kusubiri mpaka tatizo linapokuwa kubwa na kutumia 
gharama kubwa kujitibu.

Kwa mujibu wa Daktari Bingwa wa Magonjwa ya Moyo JKCI, 
gharama ya upusuaji wa moyo hufikia mpaka Sh. milioni 30.

Huduma hii haijaanza kwa wahariri pekee, bali imewafikia wa-
nanchi wengi nchini chini ya ufadhili wa Rais Samia Suluhu Has-
san, kupata huduma ya kupima bure na kuchunguzwa afya zao ili 
kubaini tatizo mapema.

Upimaji huu ni wa hiyari, kila mhariri anayeona umuhimu wa 
kwenda kupima afya yake anatumia fursa hiyo ipasavyo.

Uzuri wa kwenda kupima, unapata ushauri kutoka kwa wataal-
amu ambao watakuelekeza jinsi ya kwenda vizuri na mtindo wa 
maisha ili uweze kuepuka magonja yasiyoambukiza.

Upimaji huu huenda hatua kwa hatua, ya kwanza ni kupima 
shinikizo la damu, uzito na urefu ambapo mtu huchunguzwa 
kama anasumbuliwa na tatizo la shinikizo au sukari na baada ya 
hapo ataelekezwa kwa mtaalamu wa lishe.

Kama ikigundulika uzito ni mkubwa kuliko urefu wako, inaweza 
kuwa kisababishi cha kupata magonjwa yasiyoambukiza, ikiwamo 
moyo, sukari, shinikizo la damu na magonjwa mengine kama hayo.

Unapoonana na mtaalamu wa lishe atakuuliza utaratibu wako 
wa mlo kila siku na atakushauri milo ya kula kuanzia asubuhi un-
apoamka mpaka unapokwenda kulala, ambayo itakusaidia kupun-
guza uzito na kuwa katika afya njema pamoja na kufanya mazoezi.

Hatua nyingine ni kuonana na mtaalamu ambaye atakuuliza his-
toria ya familia yako kama kuna watu wanasumbuliwa na maradhi 
ya sukari, shinikizo la damu ambayo mara nyingi huwa yanarith-
isha na utapewa ushauri jinsi ya kuepukana nayo.

Ukishapita kwenye hatua hizo ndipo unakwenda kwenye kipimo  
kimoja ambacho kitaeleza kama uko salama au una tatizo.

Upimaji huu ni hatua ya serikali ya kuhakikisha vituo vya kutoa 
huduma hiyo inafika karibu na wananchi ili waweze kuipata kwa 
urahisi na bila gharama.

Mtu anapopimwa na kukutwa na tatizo huunganishwa moja kwa 
moja hospitali ili aweze kuanzishiwa matibabu. 

Kupima na kujua hali yako ya kiafya ni jambo muhimu hasa mtu 
unapofikia umri wa utu uzima kwa sababu unanyemelewa na ma-
gonjwa mengi.

Wengine wanasubiri mpaka wasikie maumivu ndipo wan-
apoamua kwenda hospitali wakati huo tatizo limeshakuwa kubwa 
na gharama ya matibabu pia inaongezeka.

Kuna baadhi ya watu wanapopata magonjwa na kuanguka ghafla, 
wanaanza kufikiria kuwa wamerogwa na kuanza kupoteza pesa 
kwa waganga wa kienyeji.

Jambo muhimu lingine la kujifunza, unapohisi una tatizo kwe-
nye mwili wako, usikimbilie zahanati na kuishia kupata vidonge 
vya kutuliza maumivu. Tafadhali nenda kwenye hospitali zenye 
wataalamu sahihi ambao watakuchunguza na kukueleza tatizo 
lako.

Kuna waliowahi kwenda kwenye hospitali ambazo hazina wataal-
amu wa magonjwa ya aina hiyo na kuambiwa wana tatizo la moyo, 
kumbe hawana tatizo hilo.

Hivyo, ni vizuri kwenda kwenye hospitali zinazotambulika na 
wataalamu sahihi ambao watakufanyia uchunguzi wenye kukupa 
majibu sahihi.

 Muungwana Lazima Nilonge
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KINADHARIA na kimantiki, 
inapotamkwa kuwapo kundi 
fulani linajitambulisha, pia 
kuwa watetezi wa haki za bin-
adamu, basi hutakiwa kuone-
kana ya kweli.

Ndani ya hilo, hutakiwa ku-
wapo ilani na matamko mbal-
imbali yanayohusu wakati 
husika wa kutetewa na kupewa 
kipaumbele matamko hayo, 
ili jamii na wahusika waone ni 
kweli wanatetewa.

Hivi karibuni kuna jumla ya 
asasi za kiraia zaidi ya 300 
zimejitokeza kukabidhi Ilani 
yao ya Uchaguzi ya Mwaka 
2024/29 kwa vyama vyote vya 
siasa iliyopendekezwa na am-
bazo zimeshirikiana kuandaa 
ilani hiyo.

Ni tukio la mwanzoni mwezi 
huu, ambako Mratibu Kitaifa 
Mtandao Watetezi wa Haki za 
Binadamu Tanzania (THRDC) 
Onesmo Olengurumwa, mbele 
ya vyombo vya habari walikabi-
dhi ilani hiyo kwa vyama mbal-
imbali vya siasa vitakavyoshiri-
ki uchaguzi wa serikali za mitaa 
na ule mkuu mwaka ujao.

Katika ilani hiyo, wamegusa 
maeneo mengi zikiwamo us-
awa wa kijinsia na katika tamko 
lao, wakasema serikali inahi-
taji viongozi watakaoimarisha 
uwakilishi wake katika nafasi 
zote za uongozi na uamuzi kwa 
kufikia lengo la ‘50 kwa 50’.

Lengo la usawa huo ni kuwa-
taka viongozi hao wataboresha 
mazingira ya elimu kwa watoto 
hasa wasichana, ili kuongeza 
idadi ya wanawake katika mas-
omo yanayoitwa ‘STEM’ na ku-
hakikisha elimu bora kwa wote.

Mapendekezo hayo pia yaligu-
sa kufanya mapitio na mareke-
bisho ya sheria kandamizi kwa 
wanawake, kama vile Sheria 

ya Ndoa ya Mwaka 1971; Sheria 
ya Mirathi ya Mwaka 1965 na 
Sheria za Kimila Na.4 ya Mwaka 
1963, zote zikiwa na malengo 
ya kuondoa ukandamizaji na 
kuondoa ubaguzi dhidi ya wa-
nawake na wasichana.

Walitaka viongozi wadhibiti 
mifumo inayowapa wenye mali 
madaraka makubwa ya kisiasa, 
kuimarisha demokrasia shiriki-
shi na kuongeza ushiriki wa wa-
nawake na wanaume maskini 
katika maamuzi ya kitaifa.

Aidha, walitaka viongozi kupi-
ga marufuku matumizi ya lugha 
za kashfa, matusi na udhalil-
ishaji kwenye chaguzi ili ku-
hakikisha ushiriki wa makundi 
yote bila ya vikwazo.

Vilevile mtazamo huo uka-
gusa kuongeza kasi ya kupam-
bana na ukatili wa kijinsia ka-
tika jamii, ikiwamo rushwa ya 
ngono dhidi ya wanawake.

Katika Ilani, watetezi hao wal-
itoa kinachoitwa ‘Tamko Dhidi 
ya Watoto’ na kutaka itungwe 
sheria inayoandaa miongozo 
ya kuwalinda watoto dhidi 
ya utandawazi usiokuwa na 
maadili.

Hapo yamo ya elimu inayotaf-
siriwa kwa ‘Elimu ya Magharibi’ 
yenye baadhi ya masuala yaliyo 
kinyume na mila na desturi za 
Mtanzania.

Mantiki ya hoja hiyo ni kuita-
ka serikali ije na mkakati mad-
hubuti wa kuondoa watoto wa 
mtaani wenye umri wa kwenda 
shule na kutenga bajeti mah-
susi ya kutekeleza mkakati wa 
kutokomeza tatizo hilo katika 
miji na majiji.

Dai lingine linaloangukia eneo 
hilo, linagusa haja ya kuwa na 
mkakati wa ulinzi na malezi 
jumuishi kwa mtoto wa kiume, 
katika kumwepusha na vitendo 

viovu, hasa ukatili wa kijinsia 
ili kumkuza katika mkondo wa 
maadili.

Wadau hao, wanataka mtaza-
mo wa kuanza kutolewa elimu 
ya haki za binadamu kuanzia 
ngazi ya shule za awali, zikilen-
ga kumjenga mtoto kuhusu 
haki za binadamu na haki zake 
katika nafasi yake ya utoto, 
aweze kukabiliana na njia bora 
za kudhibiti ukiukwaji haki za 
mtoto.

Serikali katika mustakabali 
huo, inatakiwa kupeleka hu-
duma ya ustawi wa jamii kwa 
kata zote nchini, wahusika wa-
naoendesha wakipewa stadi za 
ziada kupitia mafunzo ya kila 
mara, kuhusu sheria na haki za 
mtoto na namna bora ya kutat-
ua migogoro ya ndoa.

USALAMA WA WAZEE
Tamko lingine likawa katika 

‘Ulinzi, Usalama na Ustawi wa 
Wazee’ wakivitaka vyama vya 
kisiasa katika michakato ya 
uchaguzi inayokuja, kuhakiki-
sha kunakuwapo usalama wa-
zee, wanaoshiriki shughuli  za 
kisiasa, wasibughudhiwe, 
kuumizwa, kudhalilishwa na  
kufanyiwa ukatili wa aina yoy-
ote.

Rai yao kwa serikali ni ku-
hakikisha inapata takwimu sa-
hihi kuhusu wazee na kuwaun-
ganisha na mifumo ya hifadhi 
ya jamii pamoja na fursa ny-
inginezo, wakitaka kuanzishwe 
utaratibu wa kuielimisha na 
kuijengea uelewa jamii katika 
eneo hilo.

Eneo la mtazamo unaeleke-
zwa pia, katika yanayohusu ku-
tunza na kulinda haki za wazee 
katika ngazi ya familia, ili ku-
punguza kasi ya kujengwa kwa 
makazi ya wazee.

NGO 300 zinapokabidhi vyama 
siasa ilani, navyo sasa viwajibike

Asante JKCI kuwakumbuka 
wahariri

Na Pilly Kigome
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HABARI KITAIFA

Na Augusta Njoji, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Dk. Tulia Ackson, 
ameitaka serikali kuangalia vigezo vi-
navyotumika kuajiri kwa kuwa vime-
kuwa vikiwaumiza wanaojitolea kwa 
kukosa fursa ya ajira.

Dk. Tulia alisema hayo bungeni jana 
baada ya kumhoji Waziri wa Nchi, Ofi-
si ya Rais, Menejimenti ya Utumishi 
wa Umma na Utawala Bora, George 
Simbachawene, kuhusu mwongozo 
wa watu wanaojitolea kwenye kada 
mbalimbali zikiwamo madaktari, 
manesi na walimu kama umetolewa.

Simbachawene alilieleza Bunge 
kuwa “Tutautoa lakini tulifika mahala 
tukapata changamoto hasa kwenye 
vigezo, hata hivyo tunashirikiana na 
kamati kulijadili hili kwa pamoja ili tu-
pate mawazo zaidi kwa sababu vigezo 
vinatusumbua sana.”

Kutokana na majibu hayo, Spika 
Tulia alisema: “Mngetusaidia kama 
hili linahitaji mawazo mapana 
tungeshirikisha watu wengi zaidi, 
kwasababu ajira zimetolewa hivi ka-
ribuni. Kwa  mfano kuna madaktari 
wako kwenye hospitali kwa mkataba 
huo huo wa kujitolea wanalipwa nusu 
na hawa wamekuwa wakiwafundisha 
wanaokuja kupata mafunzo ya uzoe-
fu kazini (interns).

“Halafu kwenye ajira wanaajiriwa 
‘interns’ wanaachwa licha ya kwamba 
wote waliomba. Hivi  ni vigezo gani vi-
navyotumika kumwajiri huyu ‘intern’ 
wakati vinamwacha yule ambaye am-
emfundisha ‘intern’ kazini? Mtazame  
hivyo vigezo maana vinawaumiza wa-
toa huduma kule.”

Awali, katika swali la nyongeza, 
Mbunge wa Viti Maalum (CHADE-
MA), Grace Tendega,   alihoji katika 
mchakato wa ajira mpya za walimu 
11,015 zilizotangazwa hivi karibuni 
kama zimezingatia wanaojitolea kwa 
muda mrefu.

Naibu Waziri, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Zainab Katimba, akijibu 
swali hilo, alisema Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, ilishatoa utaratibu wa 
watu waombe na kwamba watazin-
gatiwa kwa uzoefu na kujitolea kwe-
nye maeneo wanayofanya kazi.

Katika swali la msingi, Mbunge wa 
Viti Maalum (CCM), Anastazia Wam-
bura, alihoji lini serikali itapeleka wal-
imu wa kutosha wa shule za msingi na 
sekondari mkoani Mtwara.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 
Katimba alisema serikali imekuwa 
ikiajiri walimu wa shule za msingi na 
sekondari kila mwaka kulingana na 
upatikanaji wa fedha.

“Katika kipindi cha mwaka 2020/21 
hadi 2022/23, serikali iliajiri walimu 
29,879 wakiwamo walimu 16,598 wa 
shule za msingi na walimu 13,281 wa 
shule za sekondari. Mkoa wa Mtwara 
ulipangiwa walimu 968 wakiwamo 
502 wa shule za msingi na 466 wa 
shule za sekondari,” alisema.

Alisema Julai 20, mwaka huu, seri-
kali ilitangaza ajira za walimu 11,015 
na mchakato wa ajira ukikamilika 
watapangiwa vituo vya kazi.

Spika ataka 
serikali kuwapa 
ajira vijana 
wanaojitolea
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MAKALA MAALUMHABARI KANDA YA ZIWA
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Alikum-
busha 
jamii 
kwam-
ba kui-
shi kwa 
kuzin-
gatia 
mtindo 
bora wa 
maisha 
ni kula 
vyakula 
vya 
aina 
zote 
vina-
vyotak-
iwa kila 
siku ili 
kujenga 
na 
kuupa 
mwili 
nguvu.

Na Joctan Ngelly, 
GEITA

M
A H A K A M A 
ya Wilaya ya 
Geita mkoani 
hapa, imeanza 

kusikiliza ushahidi wa 
kesi inayomkabili Mkazi 
wa Magogo, Fikili Masalu 
(38) kudaiwa kumnajisi  
bintiye (14) na kumsaba-
bishia maumivu makali 
mwilini.

Ni baada ya upande 
wa mashtaka kuiambia 
mahakama hiyo mbele 
ya Hakimu Mkazi Mwan-
damizi wa Mahakama hiyo, 
Nyakato Bigirwa kuwa 
upelelezi wa kesi hiyo ume-
kamilika.

Kabla ya kuanza kusikili-
za ushahidi huo, Wakili wa 
Serikali, Deodatha Dotto 
alidai kuwa kati ya Januari 
29 na Febuari 8, mwaka 
huu katika eneo la Magogo, 
mshtakiwa huyo alitenda 
kosa hilo kinyume cha she-
ria. Mshtakiwa huyo alika-
na shtaka hilo.

Wakili Dotto aliomba 
mahakama hiyo kusikiliza 
ushahidi wa shahidi mmo-
ja wa upande wa Jamhuri 
aliyekuwa tayari kupanda 
kizimbani.

Hakimu Bigirwa ali-
kubaliana na ombi hilo na 
kumruhusu shahidi hiyo 
kuanza kutoa ushahidi 
wake.

Shahidi huyo,Daktari wa 
Hospitali ya Halmashauri 
ya Mji wa Geita, Dk. Em-
manuel Chambala (35) ak-
iongozwa na Wakili Dotto, 
alidai kuwa Machi 5, mwa-
ka huu akiwa kazini majira 
ya saa 9 mchana alifika 
mwalimu na mwanafunzi 
wake na kudai kuwa ana 
PF3 kutoka Kituo cha Polisi 
Wilaya ya Geita.

Dk. Chambala alidai 
kuwa Mwalimu huyo alim-
womba  amfanyie uchun-
guzi  mwanafunzi huyo ili 
kuthibitisha kama amein-
giliwa na baba yake.

Alidai alimfanyia uchun-
guzi kwa sehemu tatu, ya 
kwanza ukimwi, kaswende 
na mbegu za kiume.

Shahidi huyo aliendelea 
kudai kuwa baada ya ku-
fanya uchunguzi alibaini 
mwanafunzi huyo hakuwa 
na bikira baada ya kuon-
dolewa na kitu kigumu.

Alidai uchunguzi huo 
ulibaini kuwa mwanafunzi 
huyo hakuwa na maam-
bikizi ya ukimwi wala kas-
wende.

Alidai baada ya kumaliza 
uchunguzi wake, alichukua 
PF3 na kuijaza na kum-
kabidhi mwalimu huyo ili 
waipeleke kituo cha polisi 
walikoitoa.

Baada ya Wakili Dotto 
kumaliza kumwongoza 
shahidi wake, Hakimu Bi-
girwa alimuuliza Wakili wa 

utetezi kama ana maswali 
ya kumuuliza shahidi huyo 
wa upande wa Jamhuri.

Wakili huyo alijibu ana 
maswali ya kumuuliza sha-
hidi huyo wa upande wa 
Jamhuri, sehemu ya ma-
hojiano yao ilikuwa kama 
ifuatavyo;

Wakili: Ili kuthibitisha 
hapa mahakamani kama 
wewe ni Daktari ni nini?

Shahidi: Ni namba yangu 
ya Baraza.

Wakili: Ni nani anasima-
mia uchunguzi?

Shahidi: Ni mpelelezi wa 
kesi.

Wakili: Binti alikuja na 
nani hapo hospitalini?

Shahidi: Binti alikuja na 
mwalimu wake.

Wakili: Kitu kigumu ni 
nini?

Shahidi: Kitu kigumu ni 
kitu chochote.

Baada ya Wakili wa  
utetezi Raulent Bugoti ku-
muuliza maswali shahidi 
huyo Hakimu Bigirwa al-
imuuliza Wakili wa Dotto 
kama ana maswali ya ku-
sawazisha.

Wakili huyo alijibu hana 
na kuomba mahakama ip-
ange tarehe nyingine kwa 
ajili ya kuendelea kusikiliza 
mashahidi wengine.

Hakimu Bigirwa alia-
hirisha kesi hiyo hadi No-
vemba 4, mwaka huu kwa 
ajili ya kuendelea kusikiliza 
mashahidi hao.

Baba adaiwa 
kumnajisi bintiye 

Wataka mapambano magonjwa 
yasiyoambukiza kwa watu wote 
Na Mwandishi Wetu

WANAOISHI na magonjwa yasi-
yoambukiza wameongoza wananchi 
katika matembezi ya hisani kutuma 
ujumbe kwa Watanzania kwamba, ni 
wakati kila mtu kushiriki vita ya ma-
gonjwa hayo kwa kuwa na mtindo 
bora wa maisha ili kunusuru vizazi 
vijavyo.

Mwenyekiti wa Chama cha Ma-
gonjwa Yasiyoambukiza Tanzania 
(TANCDA), Prof. Andrew  Swai, ali-
yasema hayo mwishoni mwa wiki 
iliyopita wakati wa matembezi wali-
yoandaa na kufanyika kuanzia eneo la 
Coco Beach hadi makutano ya Bara-
bara ya Aga Khan kisha kurudi Coco 
Beach, kwa lengo la kutuma ujumbe 
huo kwa Watanzania.

Prof. Swai ambaye ni Mwenyekiti 
wa Chama cha Wagonjwa wa Kisu-
kari Tanzania (TDA), alisema matem-
bezi hayo yamebebwa na kauli mbiu 
isemayo: “Ni muda sasa wanaoishi 
na magonjwa yasiyoambukiza na ju-

TANGAZO
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma anawatangazia wananchi ambao orodha yao ipo hapa chini 
waliolipia viwanja kwa nyakati tofauti eneo la Kikombo Kitalu “DA” na “N” kupitia benki, ila taarifa 
zao zinamapungufu ya majina, namba ya kiwanja na kitalu wafike ya Halmashauri iliyopo 
Manispaa ya zamani sehemu ya mauzo ya viwanja kwa ajili ya kuhakiki taarifa zao. 

Muda wa utekelezaji ni kuanzia tarehe 28 Oktoba, 2024 hadi tarehe 10 Novemba, 2024.

Kushindwa kufanya hivyo, umiliki huo hautatambulika tena.
ORODHA YA MAJINA YENYE TAARIFA PUNGUFU

NA JINA MALIPO
1. Christopher Kasung 10,000.00
2. Mbaga Iyombe 1,000,000.00
3. Veisi Maineko 42,000.00
4. George Abel Ngab 300,000.00
5. Ngalawe Hassan Ramadha 6,931,641.00
6. Esther Mpangala 5,000,000.00
7. Victoria Mgala 400,000.00
8. Godfrey K. Msongwe 9,096,340.00
9. Eliaza Mangera Wangwe 5,148,000.00
10. Florence N. Kebwe 2,515,000.00
11. Ali Hussein Habib 338,300.00
12. Joseph Lukumbika 265,000.00
13. Rosina J Delima 2,249,554.00
14. Kelvin Mlambalamba 1,200,000.00
15. Starphod Marwa 1,000,000.00
16. Ally H. Thabit 3,000,000.00
17. Mariam Tawakel 10,000.00
18. Jeremia Baha 255,000.00
19. Shani Mwaruka 400,000.00
20. Ramadhan N Simba 50,000.00
21. Ally Habiba Thabit 3,000,000.00
22. Job Ndalo 100,000.00
23. Giligoli A Ndaro 100,000.00
24. Gloria Reuben Ndaro 80,000.00
25. Magreth W Luma 10,000.00
26. Chedi Ng'enda 21,729,382.00
27. Sospeter N Marco 2,500,000.00
28. Geophrey Mtweve 1,150,000.00
29. Leonary Kimario 24,000.00
30. Lilian Sebastian 1,625,000.00
31. Anna Elisamehe 400,000.00
32. Olais Peter 300,000.00
33. Mussa Deogratius Limb 4,566,560.00
34. Marium 225,000.00
35. Rainer 4,607,934.00
36. George 100,000.00
37. Jafari 500,000.00
38. Dann 10,000.00
39. Victoria 1,015,000.00
40. Jona 50,000.00
41. Alvin 677,100.00
423. Christina 700,000.00
43. Tina 100,000.00
44. Doreen 300,000.00
45. Kelvin 1,500,000.00
46. Innocent 1,000,000.00
47. Mabrouk 100,000.00
48. SHM 1,000,000.00
49. Khadija 500,000.00
50. Jackline 40,000.00
51. Zubeda 100,000.00
52. Kelvin 250,000.00
53. Antony 180,000.00
54. Stanley 3,500,000.00
55. Kelvin  250,000.00
56.  2,000,000.00
57  220,000.00
58.  4,447,406.00
59.  2,000,000.00
60.  5,000,000.00
61.  1,566,355.00

Tangazo hili limetolewa na:
Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma

HALMASHAURI YA JIJI LA DODOMA

Kwa maoni: +255 677 020 701
Email: customerrelations@guardian.co.tz

muiya kwa ujumla, kushiriki vita 
ya kupambana na magonjwa yasi-
yoambukiza.”

Alikumbusha jamii kwamba 
kuishi kwa kuzingatia mtindo 
bora wa maisha ni kula vyakula 
vya aina zote vinavyotakiwa kila  
siku ili kujenga na kuupa mwili 
nguvu.

Alisisitiza katika ulaji wa chaku-
la mtu  asizidishe kijiko kimoja 
cha chumvi kwa siku wala vijiko 
vitano vya sukari kwenye chakula 
kwa siku.

Mtaalamu wa  Afya na  Ma-
zoezi  kutoka TANCDA, Dk.  Wa-
ziri Ndonde, alimpongeza Rais Sa-
mia kwa kuruhusu maeneo hayo 
wananchi kuyatumia kufanya 
mazoezi.

Alisisitiza umuhimu wa ma-
zoezi ambayo  ndio hujenga afya 
na kuhamasisha kila Jumamasi 
wana Dar es Salaam wahamasike 
kwenda maeneo hayo kushiriki 
kwa kutembea na kukimbia.
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Na Mwandishi Wetu

L
EO nchini Botswana ku-
nafanyika uchaguzi mkuu 
nchini humo, kukiwapo 
wagombea Rais Mokg-

weetsi Masis, amekuwa uongozi-
ni nchini humo tangu 2019 baada 
ya kupata ushindi wa asimilia 51 
ya kura zote.

Hadi sasa chama chake Bot-
swana Democratic Party (BDP) 
kinatawala tangu uhuru kutoka 
Uingereza mwaka 1966, safari hii 
katika uchaguzi wa leo, anajinadi 
kwa ajenda ya chama chake “Tu-
fanye mabadiliko pamoja na tu-
jenge ufanisi kwa wote.”

Anachuana na kiongozi wa 
umoja wa wapinzani; Duma 
Boko kutoka Chama Umbrella 
for Democratic Change (UDC), 
Dumelang Saleshando wa Bot-
swana Congress Party (BCP) na 
Mephato Reatile, anayetoka Bot-
swana Patriotic Front (BPF).

Hiyo inaendelea, huku Tan-
zania ikibeba heshima kipekee, 
Waziri Mkuu mstaafu Mizengo 
Pinda, anaongoza Misheni ya 
Uangalizi wa Uchaguzi wa Jumui-
ya ya Maendeleo ya Kusini mwa 
Afrika (SADC-SEOM) na wapo 
nchini humo tangu wiki iliyopita.

Ni mwendelezo wa heshima ta-
jwa, kwani Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan, naye tangu mwezi Agosti 
anaongoza chombo cha ulinzi na 
usalama SADC, chenye wajibu 
wa kuhakikisha kunakuwapo 
uchaguzi bora katika nchi hiyo 
mwanachama wake.

Ijumaa iliyopita, Pinda na 
timu yake wamekutana na Rais 
wa nchi hiyo kujitambulisha, 
Mokgweetsi Masisi, katika ofisi 
yake jijini Gaborone, pia kupata 
ufafanuzi wa kidemokrasia na 
maendeleo nchini Botswana. 

Waziri Mkuu huyo mstaafu wa 
Tanazania na timu yake, walitu-
mia ziara hiyo kufafanua wajibu 
wa kama anayoiongoza kulin-
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biwa katika ngazi ya wakuu wa 
nchi na serikali wa asasi hiyo, 
nafasi yake hufuata mzunguko, 
kama ilivyo katika uongozi wa 
juu wa SADC.

Hata hivyo, kigezo cha kuon-
goza nafasi hiyo anayotumikia 
sasa Rais Dk. Samia, inagusa kig-
ezo cha kuwapo hali ya ulinzi na 
usalama katika nchi hiyo anako-
toka mwenyekiti mteule. 

Tanzania imeshawahi kuwa 
mwenyekiti mara tatu katika 
vipindi tofauti: 2006/2007; 
2012/2013; na 2016/2017 na 
sasa itaongoza kwa kipindi cha 
2024/2025, ikiwa mwenyeji wa 
vikao vya asasi hiyo kwa kipindi 
husika.

Kwa sasa, chombo anachoon-
goza Rais Dk. Samia, kina wa-
nachama Zambia (Mwenyekiti 
aliyemaliza muda) Tanzania 
(Mwenyekiti wa sasa) na Malawi 
(Makamu Mwenyekiti).

Hadi sasa inatajwa miongoni 
mwa majukumu makubwa mbele 
ya chombo hicho, yanajumui-
sha kusimamia amani Mashariki 
mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya 
Congo (DRC).

TAKUKURU MKUTANONI
Viongozi wa TAKUKURU Kuru-

genzi ya Uchunguzi, Thobias Nda-
ro na Alexander Kuhanda, wame-
kuwa wakihudhuria mafunzo 
maalum yanayoendeshwa na 
SADC nchini Botswana kuanzia 
Oktoba 17 hadi 20, mwaka huu.

Mafunzo hayo yanafanyika iki-
wa ni sehemu ya maandalizi kwa 
ajili ya uangalizi wa uchaguzi 
mkuu nchini humo unaotarajiwa 
kufanyika Oktoba 30, 2024 am-
bao Tanzania inaungana na nchi 
nyingine mwanachama wa SADC 
katika zoezi hilo la uangalizi.

Pamoja na Tanzania, nchi ny-
ingine zilizotuma waangalizi ni 
Zambia, Malawi, DRC, South Af-
rica, Zimbabwe, Namibia, Msum-
biji, Eswatin na Lesotho

Rose alivyompambania
 mtotowa kike Mmaasai, 

sasa kuna viongozi

Waziri Mkuu mstaafu, Mizengo Pinda, akiwa na timu ya wakaguzi wa uchaguzi wa SADC, katika 
uchaguzi mkuu wa Botswana, walipokutana viongozi wa kisiasa nchini humo. PICHA: MTANDAO

• TAKUKURU nao wamo wamepiga kambi...

UCHAGUZI MSUMBIJI ULIVYOPITA...UCHAGUZI MSUMBIJI ULIVYOPITA...

Frelimo imetwaa urais tena kwa 
kishindo, ikijibiwa kwa vurugu
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Rais Samia akiongoza ulinzi SADC, 
Pinda akabidhiwa ukaguzi Botswana

gana na misingi na mwongozo 
wa SADC kuhusu uchaguzi wa 
kidemokrasia, akimhakikishia 
Rais huyo utayari walio nao ka-
tika kufanikisha uangalizi katika 
uchaguzi mkuu wa leo Botswana.

Tangu wikiendi iliyopita, Pinda 
na timu yake walishakutana na 
wadau, ambao ni Tume Huru 
ya Uchaguzi ya Botswana (IEC), 
Kamishna wa Polisi wa Botswa-
na, Wizara ya Mambo ya Nje, 
viongozi wa vyama vya kisiasa, 
taasisi zisizo za kiserikali husika, 
na mabalozi wanaowakilisha 
Botswana na SADC.

Pia, timu hiyo ilipitia vyombo 
vya habari na mitandao ya ki-
jamii, kupata ufahamu kuhusu 
yanayohusiana na uchaguzi 
mkuu ujao wa nchi hiyo.  

Katika mazungumzo yao, Rais 

Masisi, akauambia ugeni huo 
waangalizi, kwamba: “Nendeni 
mkazungumze na yeyote mnaye-
fikiri anaweza kuwasaidia nyinyi 
na timu yenu kufanya kazi zenu 
vizuri. Botswana ni nyumbani 
kwa SADC.”

Pia, mkuu huyo wa nchi am-
baye ni mgombea urais, akaahidi 
kila kitu kitakuwa sawa leo na 
uchaguzi utakuwa huru, haki wa 
kuaminika, pia na usalama na 
amani.

Mnamo Septemba mwezi uli-
opita, Rais Dk. Samia, ambaye ni 
Mwenyekiti wa Asasi ya Siasa Ul-
inzi na Usalama ya SADCm wal-
imteua Pinda, kuongoza Misheni 
ya Uangalizi wa SADC katika Uch-
aguzi Mkuu wa Botswana.

Chombo anachoongoza Pinda 

huko Botswana, kinajumuishwa 
na maofisa kutoka SADC, wana-
chama wa taasisi hiyo ya SADC 
kutoka Malawi, Zambia, Tanza-
nia na Baraza la Ushauri la Uch-
aguzi la SADC (SEAC).

Nafasi ya Rais Dk. Samia, ali-
ipata kupitia Mkutano wa Kawai-
da wa 44 wa Wakuu wa Nchi na 
Serikali wa SADC, mnamo Agosti 
17 mwaka huu, kuongoza jukumu 
la uenyekiti wa Asasi ya Ushiriki-
ano wa Siasa, Ulinzi na Usalama.

Ni chombo chenye jukumu 
la kusimamia ulinzi na usalama 
katika ukanda wa SADC, ikitoa 
ushauri kwa nchi wanachama 
kuhusu masuala yanayohatari-
sha amani, usalama na utulivu 
katika kanda hiyo. 

Katika majukumu yanayorati-
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Michakato 
hiyo inatara-
jiwa kusaba-
bisha uamuzi 
sahihi. Hata 
hivyo, CNE 
inatakiwa 
kisheria kutan-
gaza matokeo 
ya kura ndani 
ya siku 15, 
baada ya ku-
piga kura. 

mabadiliko, akichukua nafasi ya 
Filipe Nyusi, ambaye amehudu-
mu kwa mihula miwili.

Akiwa na umri wa miaka 47, 
Chapo, amepata asilimia takrib-
ani 71 ya kura, atakuwa rais wa 
kwanza kuzaliwa baada ya uhuru 
wa Msumbiji huru ya mwaka 
1975, mpinzani wake wa karibu, 
Venancio Mondlane amepata 
asilimia 20 ya kura zote.

Uchaguzi huo umekumbwa na 
madai ya wizi wa kura na mauaji 
ya wafuasi wa upinzani, hivyo 
kusababisha maandamano nchi-
ni kote.

Rais wa Zimbabwe, Emer-
son Mnangagwa, ambaye pia 
alikumbwa na madai ya udang-
anyifu katika uchaguzi kwa mia-
ka mingi, amempongeza Chapo 
kwa ushindi wake, akiuita ‘ni 
mkubwa’, hata kabla ya matokeo 
kutangazwa.

Kundi la zamani la waasi la Re-
namo, sasa chama kikuu cha up-
inzani, kimeshika nafasi ya tatu. 
Tume ya uchaguzi inasema asil-
imia 43 ya wapiga kura ambao 
ni zaidi ya milioni 17, walijisajili 
kushiriki katika uchaguzi huo.

Kwa mujibu wa chombo cha 
habari cha Club of Mozambique, 
maandamano yaliyoongozwa 
na vijana huko Chalaua, Moma, 
Nampula, polisi ya wilaya ya 
Moma ilitumia nguvu ambazo 
hazingeweza kuzuia maandama-
no hayo. 

Maofisa wote wa polisi wali-
otumwa kurejesha utulivu wa-
likimbia na amri ya eneo hilo 
ikachomwa moto, kutia ndani 
pikipiki na gari la polisi.

Wakazi wa Chalaua wanasema 
kuwa watu hao walinaswa bun-
duki na aina ya AK 47 iliyoteleke-
zwa na polisi. Nyumba za kaman-
da, mkuu wa wadhifa wa utawala 
na makao makuu ya chama cha 
Frelimo, pia zilichomwa moto.

Operesheni zilianza, huku 
watu wakitambua nyumba za 
maofisa wa polisi wa eneo hilo. 
Polisi walikuwa wamekimbia 
wote na hakukuwa na taarifa za 
nyumba za polisi mmoja mmoja 
kuchomwa moto. 

Hapakuwapo matukio ya risasi 
na hakuna mashambulizi ya poli-
si na waandamanaji waliwakom-
boa wafungwa wao wote.

Chama cha Podemos, kiliwasil-
isha rufani, kwa Baraza la Katiba, 
kupinga matokeo ya uchaguzi 
mkuu nchini Msumbiji, baada ya 
kufanyika Oktoba 9 mwaka huu, 
madai yao ni kwamba mgombea 
Venâncio Mondlane, alishinda 
uchaguzi wa urais.

“Tunawasilisha hesabu yetu 
inayolingana,” alielezea Dinis Ti-
vane, kutoka chama Podemos, 
baada ya kuwasilisha rufani kwe-
nye Baraza la Katiba Jumapili, 
iliyopita, akidai kwamba baada 
ya kuhesabu karibu asilimia 70 
ya dakika za awali na notisi zil-
itoa majibu ushindi kwa asilimia 
53.30 kwa Venâncio Mondlane.

Frelimo imetwaa urais tena kwa 
kishindo, ikijibiwa kwa vurugu
Na Christina Mwakangale

C
HAMA tawala nchini 
Msumbiji, FRELIMO, kime-
tangazwa kushinda uch-
aguzi uliogubikwa na mga-

wanyiko, ghasia na hata baadhi 
ya maeneo ya umma kuchomwa 
moto.

Hadi sasa chama hicho kime-
dumu madarakani kwa takribani 
miongo mitano na miongoni 
mwa taifa lililoko kusini mwa 
Afrika, kudumu mamlakani kwa 
muda mrefu zaidi.

Wiki iliyopita, Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi Msumbiji (CNE) ilitan-
gaza ushindi wa Daniel Chapo, 
anayetokea chama hicho cha 
Frelimo.

Frelimo kimedumu madara-
kani tangu mwaka 1975. Chapo 
kupitia chama hicho amepata 
kura asilimia 70.67 kwenye uch-
aguzi mkuu wa urais uliofanyika 
Oktoba 9, mwaka huu.

Mpinzani wake Venâncio 
Mondlane, kutoka chama cha 
Optimist Party for the Develop-
ment of Mozambique (Podemos), 
ameshika nafasi ya pili akiwa na 
asilimia 20.32 ya kura zilizopigwa 
katika kiti hicho.

Amepinga ushindi huo na ku-
toyatambua matokeo hayo, am-
bayo bado yanapaswa kuthibit-
ishwa na kutangazwa na Baraza 
la Katiba.

Kwa mujibu wa CNE, Frelimo 
pia imejiimarisha kwenye wingi 
wa idadi ya wabunge, ikiongeze-
ka kutoka 184 hadi manaibu 195 
(kati ya 250) na ikachagua maga-
vana wote 10 wa majimbo ya 
nchi hiyo.

Mwishoni mwa wiki, wakuu 
kadhaa wa nchi wakiwamo wa 
Afrika Kusini, Zimbabwe, Tanza-
nia na Venezuela, pamoja na seri-
kali ya China, walimpongeza Rais 
Mteule, Daniel Chapo.

Uchaguzi Mkuu wa Oktoba 9 
mwaka huu, ni wa saba wa Rais 
wa sasa anayeondoka madara-
kani nchini, Filipe Nyusi, akiwa 
amefikia kikomo cha mihula mi-
wili. 

Siku ya Alhamisi iliyopita kabla 
ya kutangazwa matokeo ya jum-
la, Rais wa CNE, Carlos Matsinhe, 
akasema kwamba wakati wa siku 
ya kupiga kura na mchakato wa 
kuhesabu kura, kesi kadhaa za 
utata zilianzishwa katika ma-
hakama pamoja na baadhi am-
bazo zilipelekwa kwenye Baraza 
la Katiba.

“Michakato hiyo inatarajiwa 
kusababisha uamuzi sahihi. Hata 
hivyo, CNE inatakiwa kisheria ku-
tangaza matokeo ya kura ndani 
ya siku 15, baada ya kupiga kura. 
Hatukuweza kusubiri maamuzi 
ya migogoro hii inayoendelea,” 
anasema Matsinhe na kuongeza:

“Kutangazwa kwa matokeo ha-
kumalizi mchakato mzima, hadi 
matokeo yatakapothibitishwa na 
washindi kutangazwa.”

Baada ya hesabu ya kati ka-
tika ngazi ya wilaya 154 na kisha 
mikoani, CNE ilikuwa na siku 
15 kutangaza matokeo rasmi na 
sasa ni juu ya Baraza la Katiba 
nchi hiyo kutangaza matokeo, 
baada ya kuhitimisha uchambuzi 
wa matokeo. 

Rufani kutoka kwa wagombea 
na vyama vya upinzani, pia zipo.

Mbali na Mondlane, mgombea 
urais wa chama National Resist-
ance (Renamo), ambacho ni cha-
ma kikuu cha upinzani cha sasa), 
Ossufo Momade, akiwa mmoja 
wa wagombea wanne wa urais, 
akasema ‘hatambui matokeo ya 
uchaguzi yaliyotangazwa na CNE 
na akataka kura zipigwe kubatil-
ishwa.”

Mgombea urais, Lutero Siman-

go, kupitia chama cha Demo-
cratic Movement of Mozambique 
(MDM), pia akayakataa matokeo, 
akidai yameghushiwa katika sek-
retarieti na kuahidi hatua za ki-
siasa, pia kisheria.

Kutangazwa matokeo na CNE 
kulisababisha maandamano na 
mapigano na polisi nchini Msum-
biji, hasa jijini Maputo, dhidi ya 
waandamanaji wanaomuunga 
mkono Mondlane.

Kwa mujibu wa jeshi la polisi 
wa nchi hiyo, watu 10 waliuawa, 
kundi lingine likijeruhiwa na 
takribani 500 wakishikiliwa.

MJUE MGOMBEA CHAPO
Daniel Chapo, mgombea urais 

wa Frelimo aliyejulikana sana, 
anaonekana kuwa wakala wa 

Mshindi wa kiti cha urais nchini Msumbiji, Daniel Chapo, alipokuwa katika harakati za 
kampeni. PICHA ZOTE: MTANDAO

Wafuasi wa chama kikuu cha upinzani, Renamo, wakifurahia 
jambo katika harakati za uchaguzi nchini Msumbiji. 



Rose Njiro alivyompambania mtoto
wa kike Mmaasai, sasa kuna viongozi

Rore Njiro, akizungumza na baadhi ya wasichana waliokimbia kuozeshwa, wanaosaidiwa katika kituo chake kilichoko Mosho-
no, mkoani Arusha. PICHA: ELIZA ZAYA

JUMATANO iliyopita ilikuwa 
na simulizi ya chungu na 
tamu ya safari ya ukom-
bozi wa mtoto wa kike wa Ki-
maasai, ndani ya magumu ya 
utamaduni wao, haki na fursa 
za kukubalika katika jamii 
yake ni mtihani mgumu. Ende-
lea na simulizi ya ukaguzi wa 
mwandishi…

ROSE Njiro (40), anaisimulia 
Nipashe kuwa pamoja na kupam-
bana kuvunja mila hiyo kandam-
izi kwa wanawake katika jamii 
hiyo ya Kimaasai, nguvu nyingine 
aliitumia kuimarisha kuhakikisha 
watoto wa kike wanapelekwa 
shule.

Anasema kwenye jamii hiyo ya 
Kimaasai, watoto wa kike waliku-
wa hawaruhusiwi kwenda shule, 
lakini alipambana kushawishi 
kuhakikisha wanaandikishwa na 
kwenda kusoma.

“Zamani ilikuwa kwamba, 
mwezi wa kwanza wakati watoto 
kuandikishwa shule, kilikuwa ki-
nakaa kikao cha kijiji, ili waamue 
mtoto gani apelekwe na hapo wa 
kike hahesabiki kwenda shule. 
Kwa hiyo niliamua kuanzisha 
chekechea katika Kata ya Lolion-
do (Arusha) na nilienda kwa ujan-
ja ili niwapate watoto wa kike.

“Niliwaambia wazee wa mila 
kwamba, nataka nijenge Shule 
ya Kiingereza na nikawaambia 
kwamba baba yeyote wa familia 
atakayekubali kuniletea wasicha-
na wawili au watatu kwenye shule 
ya chekechea, nitamsaidia kuso-
mesha mtoto wa kiume mmoja 
bure.

“Kwa hiyo walianza kuleta wa-
toto wa kike na nikapata wengi, 
lakini wakati huo kule shule za 
serikali hawapeleki watoto, ha-
waamini katika elimu, bali wa-
naamini kwamba mifugo ndio 
kila kitu.

“Ilibidi hadi Ofisa Elimu baada 
ya kusikia nimepata watoto wengi 
wa kike waliojiandikisha kuja 
shule, aje aniulize nimetumia 
mbinu gani kuwapata hao watoto 
maana kule kwao hawapelekwi. 

“Lengo la kutumia njia hiyo, 
ndio ilikuwa ujanja wangu ili 
wakitoka hapo waende darasa la 
kwanza na waanze kusoma moja 
kwa moja. Kwa kweli mbinu hiyo 
ilifanikiwa na baadaye, ile shule 
niliyojenga ndio ilisababisha ku-
jengwa shule nyingine nyingi 
za awali Loliondo na Wilaya ya 
Ngorongoro.

“Nikawa nawaambia, faida 
za mtoto wa kike na tangu pale 
wakaanza kuwaruhusu watoto 
wa kike kwenda shule na mpaka 
sasa wanaofika hadi vyuo vikuu. 
Zamani hata watoto wa kiume 
wenyewe waliokuwa wakipekwa 
shuleni ilikuwa ni kama adhabu 
kwao, yaani aliyekuwa akipele-
kwa shuleni ni mtoto wa mwa-
namke ambaye hapendwi na 
mume wake.

“Kwa hiyo, alikuwa akipelekwa 
kusoma ni kama kumkomoa, kwa 
sababu walikuwa wanaamini yule 
anayeachwa kufuga ndio mwenye 
thamani zaidi,” anasimulia.

UMASAINI LEO
Rose anaeleza kwamba, mpa-

ka sasa watoto wa kike waliopita 
kwenye mikono yake kwa ku-
wasimamia kidete wapate elimu 
ambao wengine wako vyuo vya 
kati na vyuo vikuu jumla yao 124.

Rose ana maelezo kwamba, 
kulivyo sasa baada yeye kutoa 
elimu hiyo, hali imebadilika, 
jamii imeanza kuamini katika 
mawazo ya wanawake yameanza 
kusimama kwenye vikao vya vijiji 
na hata katika mikutano ya had-
hara.

Anafafanua, mawazo yao sasa 
yanaheshimika zaidi, kuliko ya 
wanaume, kwa sababu wao wa-
naposimama wanazungumza 
ukweli wa yale wanayopinga.

Kwa mujibu wa Rose, mara 
nyingi wao kinamama  ndio wa-
nakuwa wanabaki na familia 
hasa wanaume wanaposafiri, 
kwenda kulisha mifugo.

“Kwa mfano kwenye migogoro 
ya ardhi ikiwamo Pori Tengefu la 
Loliondo na migogoro mingine 
mingi, wanawake ndio wame-
kuwa wakisimama na kutetea 
hoja kwa sababu sasa hivi wao 
ndio wanaonekana  wamejaliwa 
hekima namna ya kuwasilisha na 
siyo wana laana tena.

“Sasa hivi wanaonekana 
wamejaliwa lugha ya unyenyek-
evu, kwa hiyo inapokuja masuala 
magumu kama hayo, kwa sasa 
wanawatanguliza mbele wa-
nawake ndio wazungumze.

“Kwa hiyo, kwa sasa wanaume 
wameanza kurudi kwangu, wa-
nanipongeza na kunipa majina 
mazuri wakati hao hao ndio wa-
likuwa wananirushia mawe na 
kunibatiza majina mabaya,” 
anasimulia Rose.

 

VIONGOZI WA KIKE
Rose anasema baada ya kuona 

elimu aliyowapatia imeanza kue-
leweka, alianza kupenyeza ajen-
da ya nyingine ya kupata viongo-
zi wa kike kimila, akiwaona  kwa 
wazee wa mila.

“Mabadiliko hayo yaliyoanza 
kuonekana, yalinisaidia kunipa 
nafasi ya kuingia kwenye vikao 
vya viongozi hao wa mila (Malaig-
wanani), nikaanza kufanya nao 
mikutano, kuwahamasisha wam-
wamini  mwanamke.

“Kwa sababu sisi wote tumezal-
iwa na wazazi, kwa hiyo maum-
bile yetu yasitufanye sisi hatufai, 
nikawaambia kwamba hata vita-
bu vitukufu vya Mungu havitaki 
ubaguzi, nikaendelea kuwaha-
masisha ili kuvunja ile mitazamo 
yao hasi kwa mwanamke.

“Ilinichukua muda mrefu mpa-
ka kuwaaminisha na kuwashawi-
shi wamwamini mwanamke na 
kumpa nafasi kwa sababu si rahi-
si kitu ambacho wameamini ka-
tika maisha yao, kiwatoke mara 
moja.

“Nilienda nao taratibu hivyo 
hivyo, wanakwenda wanaamini 
wachache, hivyo hivyo naen-
delea kuwashika, na nikawa 
nawakutanisha viongozi hao wa 
mila na vyombo vya dola, Jeshi 
la Polisi, TAKUKURU, wakuu wa 
idara wa  halmashauri, ustawi wa 
jamii.

“Baadhi ya wanawake am-
bao ni viongozi katika nyanja 
mbalimbali serikalini na kwe-
nye taasisi, nawachanganya 
humo” anaeleza Rose, akinena 
lengo la kufanya hivyo, ni kuiteka 
jamii yake  ielewe  watu wote ni 
muhimu na wanategemeana.

“Nilikuwa nawakutanisha na 
wanawake viongozi kutoka ka-

tika nyanja tofauti, ili wajifunze 
na waone kwamba mbona hawa 
ni wanawake na wanaongoza, 
kwanini isiwe katika jamii yetu, 
nikitaka waone kwamba sisi sote 
ni viungo vinavyotegemeana.

VIONGOZI WA KIKE
“Baada ya kuona kwamba 

wameanza kunielewa, ikabidi 
nianze kuwadadisi kwamba kwa 
nini huwa hakuna viongozi wa-
nawake wa mila. Nikaanza tena 
kuwaelimisha na kwa sababu 
tayari wameanza kuelewa kwam-
ba mwanamke ana uwezo.

“Ikabidi na wao wakae wa-
zungumze na wakaja na tamko 
mwaka jana 2023 kwamba, 
wamebariki kuwapo na viongozi 
wa kike kwenye jopo la viongozi 
wa kimila.

“Mwaka huu Julai tukawasimi-
ka wanawake sita (Mangaigwa-
nani) kuingia kwenye jopo hilo 
la viongozi wa kiume wa kimila 
(Malaigwanani) na kulikuwa na 
sherehe kubwa kusherehekea 
jambo hili kubwa la kihistoria 
ambalo halijawahi kutokea tangu 
jamii hii iundwe.

“Na sherehe ziligharimiwa na 
viongozi wa kiume wenyewe 
wa kimila na ndio walitangaza 
rasmi kwamba sasa mwanamke 
anaruhusiwa kuwa kiongozi na 
atakuwa na uwezo wa kusimama 
mahali popote kwenye nyanja ya 
uongozi iwe wa kimila au serikali.

“Katika sherehe hizi za kuwasi-
mika wanawake viongozi wa 
kimila, viongozi wa serikali nao 
walialikwa. llikuwa ni gumzo na 
mshangao mkubwa kwa jamii ya 
kimaasai kumkubali mwanamke 
lakini ndio ikawa imekuwa.

“Kwa hiyo, kwa sasa tuna wa-
nawake viongozi kutoka ata sita 

za wilaya ya Ngorongoro ni map-
induzi ya kihistoria yamefanyi-
ka,” anasema Rose.

 Anafafanua kuwa, kwa sasa 
wanawake ndio wanaowatumia 
kuwahamasisha kinamama wen-
zao kusimama kwenye nafasi za 
uongozi kwa kuanzia katika uch-
aguzi wa mwaka huu wa serikali 
za mitaa.

Hapo anarejea kwamba, hadi 
sasa wana orodha kubwa mpaka 
ya wanawake waliojiandikisha 
kugombea katika nafasi ya uch-
aguzi ujao wa serikali za mitaa 
mwaka huu.

HAKI YA KURA
Rose anasema zamani mwa-

namke wa jamii ya kimaasai ali-
kuwa hana uamuzi na kura yake, 
alikuwa analazimishwa achague 
yule ambaye mume wake ana-
taka na kura haikuwa siri kwa 
upande wake. 

Lakini sasa, nalo wamewaelim-
isha na wameacha kuwalazimi-
sha kuchagua watu wasiowataka. 
Anafafanua:

“Zamani mwanamke wa Ki-
maasai huna uamuzi na kura 
yako, sehemu ambayo mume 
wako anapita, ndio hapohapo 
na wewe unatakiwa upite, hata 
kama hutaki, na ilikuwa hakuna 
siri unaambiwa utamke kwa  sau-
ti ili wasikie je umeenda tofauti 
na mume wako?

“Lakini sasa, wamejua haki 
zao, sasa hivi  wanawake wanase-
ma kura ni siri, hutakiwi kupiga 
kwa sauti na unamchagua unay-
emtaka siyo kuchaguliwa na mtu, 
kwa hiyo sasa hivi wamejua kura 
ni haki yao.”

• Inaendelea Jumatano 
ijayo.

• Awaingiza shule, leo wasikika na kukubalika • Aaanika ujanja aliyo-
pitia, akivuka magumu • Serikali ‘yakoshwa’ yaungana na juhudi zake
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MAKALA MAALUMHABAHABARI DODOMA

Meneja wa 
Mamlaka ya 
Mawasiliano 
Tanzania 
(TCRA) Kan-
da ya Kati, 
Mhandisi 
Asajile John, 
alisema 
hayo mwis-
honi mwa 
wiki iliyo-
pita wakati 
wa mkutano 
wa watumi-
shi wa sek-
retarieti ya 
Mkoa wa 
Singida.
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Na Thobias Mwa-
nakatwe, SINGIDA 

M
A M L A K A 
ya Mawasi-
liano nchini 
( T C R A ) 

imesema matukio ya ul-
aghai kwa kutumia laini 
za simu yamepungua ku-
toka 22,257 hadi kufikia 
16,069 katika kipindi cha 
kuanzia Aprili hadi Juni 
mwaka huu.   

Meneja wa Mamlaka 
ya Mawasiliano Tan-
zania (TCRA) Kanda 
ya Kati, Mhandisi Asa-
jile John, alisema hayo 
mwishoni mwa wiki 
iliyopita wakati wa mku-
tano wa watumishi wa 
sekretarieti ya Mkoa wa 
Singida.

Mkutano huo uliandal-
iwa kwa ajili ya Waziri 
wa Habari, Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, 
Jerry Silaa, kuzungumza 
na watumishi hao baada 
ya kumaliza ziara ya siku 

tano kukagua miradi ya 
maendeleo inayotekele-
zwa mkoani Singida.

Alifafanua kuwa 
matukio hayo yamepun-
gua ikilinganishwa kama 
yalivyoripotiwa mwezi 
Julai hadi Septemba 
mwaka huu.

Akizungumzia kwa 
Mkoa wa Singida, alise-
ma matukio ya majar-
ibio ya ulaghai kwa 
kutumia laini za simu 
yalipungua kutoka 141 
hadi kufikia  67 katika 
kipindi hicho.

John alisema kupun-
gua kwa matukio hayo 
kunatokana na jitihada 
kubwa zinazofanywa na 
TCRA kwa kushirikiana 
na wizara hiyo kuko-
mesha vitendo hivyo 
vinavyofanywa na baa-
dhi ya watu wasiokuwa 
waaminifu.

TCRA ilizindua 
kampeni ya elimu 
kwa umma ikiwa na 
lengo la kuwakumbu-

TCRA ilivyodhibiti 
ulaghai kwenye simu

Na Paul Mabeja, 
DODOMA

KAIMU Katibu 
Mkuu, Ofisi ya Rais 
Utumishi na Uta-
wala Bora, Xavier 
Daudi ameipongeza 
Idara ya Utawala 
na Usimamizi wa 
Rasilimaliwatu kwa 
kuja na mkakati wa 
kutoa mafunzo ele-
kezi ya pamoja kwa 
watumishi wote wa 
ofisi hiyo.
Mkakati huo un-

alenga kuwajengea 
uelewa watumi-
shi hao kuhusu 
matumizi sahihi 
ya mfumo wa ofisi 
mtandao (e-Office).
Daudi, alitoa 

pongezi hizo juzi 
jijini hapa wakati 
akizungumza na 
watumishi wa 
ofisi hiyo kuhusu 
mkakati huo.
Alisema mafunzo 

hayo ni muhimu 
ikizingatiwa kwa 
sasa matumizi ya 
mfumo wa Ofisi 

Mtandao katika 
ofisi za serikali ni 
jambo lisiloepuki-
ka. 
Awali, Kaimu Mku-

rugenzi wa Idara 
ya Utawala na Usi-
mamizi wa Rasili-
maliwatu, Nyasinde 
Mukono, alisema 
mafunzo hayo yat-
akuwa yakifanyika 
kila Jumatatu asu-
buhi ili kuwajengea 
uwezo watumishi 
wote. 
Mafunzo hayo 

yamehudhuriwa 
na watumishi 
na wakurugenzi 
wa ofisi hiyo, 
mada mbalim-
bali ziliwasil-
ishwa ikiwemo 
matumizi ya saini 
ya kidigitali, tahad-
hari za kiusalama 
katika matumizi 
ya mfumo wa ofisi 
mtandao na namna 
bora ya kushughu-
likia barua kwa 
njia ya mfumo wa 
ofisi mtandao.

Idara yapongezwa 
mafunzo elekezi

sha na kuwaelimisha watumiaji 
huduma za mawasiliano na wa-
nanchi umuhimu na umakini ili  
kuepuka wizi na ulaghai wa 
kimtandao.

Kampeni hiyo inaongozwa na 
jumbe mbalimbali za elimu kwa 
umma zinazosisitiza; usitume pesa 
kwa mtu usiyemfahamu; hakiki 
ujumbe na namba inayokutaka 
utume pesa kabla ya kufanya mua-
mala.

Msisitizo mwingine unaotolewa 
kwa wananchi ni mawasiliano 
baina ya mteja wa huduma za 
mawasiliano ya simu na mtoa hu-
duma wake ni kupitia namba 100 
pekee, kuepuka maelekezo ya-
nayotolewa kupitia namba binafsi 
kuhusiana na huduma za mawasi-
liano ya simu.

Vilevile kuepuka kufungua ‘link’ 
za mtandaoni usizozifahamu, 
kutochapisha chochote kuhusu 
watu wengine bila ridhaa yao; zuia  
mtu yeyote anayetuma maoni ya  
kukusumbua, kukutishia au yasi-
yofaa kuhusu wewe; toa taarifa 
kwa Jeshi la Polisi iwapo utapata 
shambulio la mtandaoni.
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MATOKEO DARASA LA 7

Na Romana Mallya

BARAZA la Taifa la Mitihani Tan-
zania (NECTA), limetangaza ma-
tokeo ya Mtihani wa Kumaliza Elimu 
ya Msingi (PSLE) mwaka 2024, yak-
ionesha ufaulu kwa wasichana ume-
shuka kwa asilimia 0.53 na wa wavu-
lana ukiongezeka kwa asilimia 1.26.

Aidha, baraza limezuia matokeo 
ya watahiniwa 418 ambao waliugua 
au kupata matatizo mbalimbali, 
hivyo kushindwa kufanya mtihani 
kwa idadi kubwa ya masomo au 
masomo yote.

Pia limefuta matokeo ya watahi-
niwa 45 baada ya kubainika kufanya 
udanganyifu katika mtihani huo na 
16 ambao wameandika lugha ya ma-
tusi katika karatasi zao. 

Akitangaza jana matokeo hayo 
mkoani Dar es Salaam, Katibu 
Mtendaji wa NECTA, Dk. Said Mo-
hamed, alisema: “Jumla ya watahi-
niwa 1,230,774 walisajiliwa kufanya 
mtihani huo wakiwamo wasichana 
666,597 sawa na asilimia 54.16 na 
wavulana 564,177 sawa na asilimia 
45.84.”

Dk. Mohamed alisema kati ya 
watahiniwa waliosajiliwa, wenye 
mahitaji maalum walikuwa 4,583 
sawa na asilimia 0.37. Alisema wa-
tahiniwa 1,204,899 sawa na asilimia 
97.90 walifanya mtihani wakiwamo 

wasichana 656,160 sawa na asilimia 
98.43 na wavulana 548,739 asilimia 
97.26.

“Watahiniwa 25,875 sawa na asil-
imia 2.10 hawakufanya mtihani. 
Kati  yao wavulana ni 15,438 sawa na 
asilimia 2.74 na wasichana ni 10,437 
sawa na asilimia 1.57.

UFAULU KWA JUMLA
Dk. Mohamed alisema watahini-

wa 974,229 sawa na asilimia 80.87 ya 
wenye matokeo, wamefaulu mtihani 
mwaka 2024. Alisema mwaka 2023 
watahiniwa waliofaulu walikuwa 
asilimia 80.58, hivyo ufaulu kwa 
ujumla umeongezeka kwa asilimia 
0.29.

Alisema kati ya watahiniwa wali-
ofaulu, wavulana ni 449,057 sawa 
na asilimia 81.85 na wasichana ni 
525,172 sawa na asilimia 80.05.

Dk. Mohamed alisema mwaka 
2023 wasichana waliofaulu wali-
kuwa asilimia 80.58 na wavulana 
waliofaulu walikuwa asilimia 80.59, 
hivyo ufaulu wa wasichana ume-
shuka kwa asilimia 0.53 na ufaulu 
wa wavulana umeongezeka kwa 
asilimia 1.26.

“Ubora wa ufaulu wa watahiniwa 
walipata Daraja A na B umeimarika. 
Watahiniwa  431,689 sawa na asilim-
ia 35.83 wamepata madaraja ya A na 
B ikiwa ni ongezeko la asilimia 8.65 

ikilinganishwa na mwaka 2023.
“Kati ya watahiniwa 431,689 wali-

pata ubora wa ufaulu katika ma-
daraja A na B, wasichana ni 216,568 
sawa na asilimia 33.01 wakiwa na 
ongezeko la asilimia 9.09 na wavu-
lana 215,121 sawa na asilimia 39.21 
wakiwa na ongezeko la asilimia 8.28 
ikilinganishwa na mwaka 2023,” 
alisema.

UFAULU KIMASOMO
Dk. Mohamed alisema ufaulu 

wa somo la Kiswahili ni mzuri kwa 
kuwa asilimia 86.58 ya watahiniwa 
wamefaulu huku katika somo la 
English Language (Lugha ya Kiin-
gereza)  ufaulu umeendelea kuima-
rika baada ya asilimia 43.48 ya wata-
hiniwa kufaulu. Ufaulu wa somo hilo 
umeongezeka kwa asilimia 9.13.

“Ufaulu wa wavulana na wasi-
chana katika somo la Kiswahili na 
English Language unawiana kwani 
wasichana wamefaulu zaidi ku-
liko wavulana kwa asilimia 0.36 na 
somo la English Language wavulana 
wamefaulu zaidi kuliko wasichana 
kwa asilimia 0.25.

“Ubora wa ufaulu unaonesha 
kuwa, watahiniwa waliopata ma-
daraja ya A na B katika somo la 
Kiswahili ni asilimia 53.46 ikilingan-
ishwa na asilimia 69.41 katika mwa-
ka 2023,” alisema. 

Katibu Mtendaji huyo alisema ka-
tika somo la English Language wata-
hiniwa waliopata madaraja hayo ni 
asilimia 15.25 ikilinganishwa na asil-
imia 11.40 katika mwaka 2023.

Dk. Mohamed alisema ufaulu kati-
ka somo la Sayansi ya Jamii ni mzuri, 
ambapo asilimia 81.91 ya watahiniwa 
katika somo la Maarifa ya Jamii na 
Stadi za Kazi wamefaulu na katika 
somo la Uraia na Maadili watahiniwa 
wamefaulu kwa asilimia 79.68.

Alisema somo la Maarifa ya 
Jamii na Stadi za Kazi, wavulana  
wamefaulu zaidi kuliko wasichana 
kwa asilimia 3.59 na somo la Uraia 
na Maadili lina tofauti ndogo ya 
ufaulu kati ya wavulana na wasi-
chana kwani, wavulana wamefaulu 
zaidi kuliko wasichana kwa asilimia 
0.14.

Alisema ufaulu wa somo la Maarifa 
ya Jamii na Stadi za Kazi umeongeze-
ka kwa asilimia 4.51 na katika somo 
la Uraia na Maadili ufaulu umeshuka 
kwa asilimia 2.44 ikilinganishwa na 
mwaka 2023.

Dk. Mohamed alisema ufaulu 
somo la Sayansi na Teknolojia ni 
mzuri ambapo asilimia 83.75 ya wa-
tahiniwa wamefaulu na katika somo 
la Hisabati ufaulu umeendelea kui-
marika kwani, asilimia 55.12 ya wata-
hiniwa wamefaulu.

Alisema katika somo la Hisabati, 

wavulana wamefaulu zaidi kuliko 
wasichana kwa asilimia 6.03 na ka-
tika somo la Sayansi na Teknolojia 
wavulana wamefaulu zaidi kuliko 
wasichana kwa asilimia 3.61.

Alisema ufaulu katika somo la 
Sayansi na Teknolojia umeongezeka 
kwa asilimia 9.67 na katika somo la 
Hisabati umeongezeka kwa asilimia 
6.29 ikilinganishwa na mwaka 2023.

Alisema ubora wa ufaulu unaone-
sha kuwa, watahiniwa waliopata 
madaraja ya A na B katika somo la 
Sayansi na Teknolojia ni asilimia 
48.83 ikilinganishwa na asilimia 28.11 
katika mwaka 2023.

“Katika somo la Hisabati watahin-
iwa waliopata madaraja hayo ni asil-
imia 22.53 ikilinganishwa na asilimia 
10.88 katika mwaka 2023,” alisema.

SHULE KATIKA MAKUNDI
Dk. Mohamed alisema katika 

shule 18,932 zenye matokeo ya PSLE 
2024, shule nyingi ambazo ni 12,838 
sawa na asilimia 67.81 zimepata 
wastani wa Daraja la C ikilinganish-
wa na madaraja mengine ya ufaulu.

Alisema shule zilizopata wastani 
wa Daraja A-C ni 17,483 sawa na asil-
imia 92.35.

“Shule zilizopata wastani wa ma-
daraja ya A na B zimeongezeka kwa 
asilimia 7.28 ikilinganishwa na mwa-
ka 2023,” alisema.

Ufaulu wasichana washuka, wavulana wapaa 
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Na Mwandishi Wetu 

VIJANA wamehimizwa kushiriki kwa win-
gi katika hatua mbalimbali za uchaguzi ili 
nchi ipate viongozi bora kwa mustakabali 
wa taifa.

Wito huo ulitolewa juzi na Mstahiki 
Meya wa Manispaa ya Temeke, Abdal-
lah Mtinika, katika hafla ya uzinduzi wa 
mikopo ya bodaboda na bajaji ya Benki ya 
Biashara ya DCB, Mbagala mkoani Dar es 
Salaam.

“Nawaasa vijana mjitokeze kwa wingi si 
tu kupiga kura ila pia katika kugombea ka-
tika nafasi mbalimbali ili kupata viongozi 
sahihi watakaopeleka nchi yetu mahali 
tupatakako.

“Nimesikia leo kuna zaidi ya vijana 300 
wamenufaika na mikopo hii ya bodaboda 
na bajaji inayotolewa na Benki ya DCB. 
Naomba  wote walionufaika na mikopo 
hii mfanye marejesho kwa wakati ili ni-
takapoitwa tena nisikie idadi ya watu wal-
iokopeshwa imeongezeka,” alisema.

Akizungumza katika hafla hiyo, Mku-
rugenzi wa Biashara wa DCB, Ramadhan 
Mganga, aliyemwakilisha Mkurugenzi 
Mtendaji, Sabasaba Moshingi, alisema 
mikopo hiyo ina lengo la kuwaondolea 
adha na usumbufu vijana wanaojishughul-
isha na biashara ya usafiri wa bodaboda 

wanayoipata kutoka baadhi ya watu wa-
naotoa mikopo yenye masharti magumu, 
maarufu kama  ‘mikopo umiza’ au ‘kausha 
damu’.

“Mikopo hiyo yenye masharti magumu 
huwafanya vijana waishi kwa hofu na 
mashaka na kijikuta muda wote wakiende-
sha pikipiki bila tahadhari, hivyo kuhatari-
sha usalama wao na abiria.

“Mtu anakupa pikipiki anakupa mareje-
sho ya zaidi ya miezi 14, unatoa elfu 12 kwa 
siku. Mwishowe unajikuta umelipa zaidi 
ya Sh. milioni 4.5 kwa pikipiki moja. Sasa  
sisi DCB tumesema haiwezekani vijana 
hawa wa kitanzania waishi kwa hofu na 
maumivu,” alisema. 

“Lakini pia tunazindua mikopo hii ya 
pikipiki na bajaji pia kuunga mkono juhu-
di za serikali katika azma yake ya kuen-
delea kupunguza tatizo la ajira miongoni 
mwa vijana. Tutaendelea kusapoti juhudi 
zote za serikali na tuko tayari wakati wow-
ote kuitikia wito tutakapotakiwa kufanya 
hivyo,” alisema Maganga.

Aidha, mkurugenzi huyo alisema 
mikopo ya pikipiki na bajaji imepata 
mwitikio mkubwa kutoka kwa vijana kwa 
kuwa kwa kipindi kifupi,  zaidi ya Sh. bil-
ioni 1.5 zimekopeshwa huku wakitarajia 
kutoa zaidi ya Sh. bilioni tano hadi kufikia 
mwishoni mwa mwaka huu.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Juma 
Mkomi (kushoto), akizungumza wakati akifungua mafunzo kwa maofisa wa serikali 450 
wa TEHAMA, katika Chuo cha IIT Madrasa Bwaleo, nje ya mji wa Zanzibar, jana. PICHA: 
RAHMA SULEIMAN

Vijana wahimizwa 
kushiriki uchaguzi

Bunge laelezwa namna 
mkakati afya utadhibiti, 
kuzuia kisukari
Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Afya imelieleza 
Bunge mkakati wa tano 
wa sekta ya afya unavyo-
toa kipaumbele katika ku-
zuia na kudhibiti magonjwa 
yasiyoambukiza, ikiwamo 
kisukari.

Hata hivyo, Spika wa 
Bunge, Dk. Tulia Ack-
son, ameitaka serikali kuja 
na taarifa ya elimu kuhusu 
ulaji unaofaa ili kutoa  kwa 
wabunge na Watanzania 
kwa ujumla.

Naibu Waziri wa Afya, Dk. 
Godwin Mollel,  alibainisha 
hayo bungeni jana alipoku-
wa akijibu swali la msingi 
la Mbunge wa Viti Maal-
um (CCM), Mwatum Dau Haji.

Katika swali lake, mbunge 
huyo alitaka kujua mpango 
wa serikali wa kutatua 
changamoto ya ugonjwa 
sugu wa kisukari nchini.

Akijibu swali hilo, Dk. Mol-
lel, alisema serikali imeima-
risha utoaji wa elimu kwa 
umma juu ya kujikinga na 
kisukari kama vile kuzinga-

tia ulaji unaofaa, kushughul-
isha mwili, mazoezi ya viun-
go na kuepuka matumizi ya 
pombe na tumbaku.

Pia alisema mkakati huo 
una lengo la kuimarisha upa-
tikanaji wa dawa, vitendani-
shi na mashine za kupimia 
sukari katika maeneo yote 
ya kutolea huduma za afya.

Pamoja na hayo, alise-
ma serikali inaendelea kutoa 
mafunzo ya kibingwa kwa 
wataalamu wa afya juu ya 
matibabu ya ugonjwa wa 
kisukari.

Katika swali la nyongeza, 
mbunge huyo alitaka kujua 
ulaji unaofaa ni upi na Naibu 
Waziri Mollel alisisitiza ku-
fuata ushauri wa wataalamu 
kuhusu ulaji unaofaa na 
kudai kuwa elimu hiyo ina-
hitaji muda mwingi kulieleza 
Bunge.

Kutokana na majibu 
hayo, SpikaTulia aliielekeza 
serikali kuja na taarifa ya 
elimu hiyo na kuwa bunge 
litatoa nafasi ili kueleza 
wabunge na umma ulaji 
unaofaa.

Nawaasa 
vijana mji-
tokeze kwa 
wingi si tu 
kupiga kura 
ila pia katika 
kugombea 
katika nafasi 
mbalimbali 
ili kupata 
viongozi sa-
hihi wataka-
opeleka nchi 
yetu mahali 
tupatakako.
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Na Somoe Ng’itu

B
AADA ya kupata 
ushindi wa bao 1-0 
dhidi ya Pamba Jiji 
FC, nahodha wa 

Namungo, Jacob Massawe, 
amesema wanaahidi kuen-
deleza furaha kwa mashabiki 
wao katika mechi za Ligi Kuu 
Tanzania Bara zinazoende-
lea.

Ushindi wa juzi umewafan-
ya Namungo waliokuwa ny-
umbani kwao kwenye Uwan-
ja wa Majaliwa kufikisha 
pointi tisa baada ya kucheza 
michezo tisa, wakipanda 
hadi nafasi ya 11 katika msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Akizungumza na gazeti 
hili baada ya mechi, Mas-
sawe alisema ligi imekuwa na 
ushindani, lakini watahakiki-

sha hawapotezi pointi wan-
apocheza kwenye uwanja wa 
nyumbani.

Massawe alisema
 wachezaji wa timu
 hiyo wanaendelea

 kujiimarisha na ku-
fuata vizuri maele-

kezo ya benchi la
 ufundi katika kila

 mechi, lakini wakati
 mwingine bahati

 inakuwa upande wa 
wapinzani wao.

“Tunamshukuru Mungu 
tumepata ushindi, malengo 
yetu ni kuendelea kupam-
bana ili kutopoteza pointi, 
tunataka kuwapa furaha 
mashabiki wetu hasa tu-
napocheza nyumbani, lakini 
wafahamu hakuna mechi 
rahisi, ushindani katika ligi 

unazidi kuwa mkubwa, hii 
inasababisha kila mechi 
kuwa sawa na fainali,” Mas-
sawe alisema.

Naye Kocha Msaidizi wa 
timu hiyo, Ngawina Ngawi-
na, alisema wanaendelea 
kufanyia kazi makosa ili ku-
hakikisha wanafanya vizuri 
katika kila mechi iliyoko 
mbele yao.

Ngawina alisema ku-
poteza umakini kwa baadhi 
ya wachezaji wao kunasaba-
bisha kuifanya mechi inaku-
wa ngumu.

“Pia tumekuwa hatutumii 
vizuri nafasi za kufunga ma-
bao tunazotengeneza, hata 
hivyo tunarudi katika uwan-
ja wa mazoezi kulifanyia 
kazi tatizo hili, tunaahidi kila 
mechi tutacheza tofauti kul-
ingana na aina ya mpinzani 
tunayekutana naye,” alisema 

kocha huyo.
Kikosi cha Namungo ki-

natarajia kusafiri kwenda 
Dar es Salaam kuwafuata 
KMC kwa ajili ya mechi ny-
ingine ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara itakayochezwa kesho 
kwenye Uwanja wa KMC 
Complex, huku ikisubiri ku-
pangiwa siku nyingine ya 
mchezo wao dhidi ya JKT 
Tanzania ambao ulitarajiwa 
kufanyika Novemba 4, mwa-
ka huu, baada ya kikosi cha 
Maafande hao kupata ajali 
walipokuwa njiani kutoka 
jijini Dodoma mapema wiki 
hii.

Ligi Kuu Tanzania Bara 
inatarajiwa kuendelea tena 
leo kwa vinara Singida Black 
Stars kuwakaribisha ma-
bingwa watetezi, Yanga kwe-
nye Uwanja wa New Amaan 
Complex ulioko Zanzibar.

NAMUNGO YAAHIDI USHINDI
KWA MASHABIKI NYUMBANI

Na Mwandishi Wetu

UONGOZI wa Simba Queens umese-
ma timu yao itaondoka mapema 
kuelekea Iringa kwa ajili ya mechi 
ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania 
(TWPL), dhidi ya Ceasiaa itakayoche-
zwa Novemba 5, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Samora mkoani humo.

Meneja wa Simba Queens, Selem-
ani Makanya, aliliambia gazeti hili 
jana kuwa kikosi chao kinaendelea 
vema na mazoezi na wamepanga 
kuondoka mapema Dar es Salaam 
ili kwenda kuzoea hali ya hewa ya 
Iringa.

Makanya alisema wanafahamu 
mechi hiyo haitakuwa rahisi kwa kila 
upande kwa sababu timu zote zina 
wachezaji wenye uzoefu na ligi hiyo.

Meneja huyo alisema Simba 
Queens imejiimarisha na kwao kila 
mechi ni sawa na fainali na hawata-
wadharau wapinzani wao.

“Kikosi chetu kimekuwa na mazoe-
zi kwa muda wote wa mapumziko 
ya ligi, lengo ni kujiimarisha katika 
kila idara, tunajua hakuna mechi 
rahisi, kila mechi ni sawa na fainali, 
tunataka kwenda kuchukua pointi 
tatu Iringa na kuendelea kujiimarisha 
katika msimamo wa ligi,” alisema 
Makanya.

Aliongeza kuwa kipa wao chaguo 
la kwanza, Caroline Rufa, ambaye 
alikuwa majeruhi, hali yake inari-
dhisha.

Naye Kocha Msaidizi wa timu 
hiyo, Mussa Hassan ‘Mgosi’, aliliam-
bia gazeti hili ligi ya msimu huu ni 
ngumu na hiyo inatokana na timu 
zote kufanya usajili mzuri.

Mgosi alisema wamejiandaa 
kuonesha kiwango bora katika kila 
mechi kwa sababu malengo yao ni 
kutetea ubingwa wa ligi.

“Tunahitaji kurudi tena katika 
mashindano ya CECAFA (Afrika 
Mashariki na Kati), ni lazima tuwe 
mabingwa, tunataka kurekebisha 
tulipokosea ili msimu ujao tukaf-
anye vizuri katika michuano hiyo ya 
kimataifa,” Mgosi alisema.

Mechi nyingine za Ligi Kuu ya 
Wanawake Tanzania zitakazoche-
zwa Novemba 5, mwaka huu, ni 
kati ya Yanga Princess na Mashujaa 
Queens wakati JKT Queens itawaal-
ika Mlandizi Queens huku 
Bunda Queens ikiifuata 
Gets Program na Foun-
tain Gate Girls ikiwaa-
lika Alliance Girls.

Simba Queens 
yenye pointi sita ndio 
vinara wa Ligi Kuu ya 
Wanawake Tanza-
nia inayoju-
muisha timu 
10 ku-
toka mikoa 
mbalim-
bali.

Simba Queens 
kamili kuifuata 
Ceasiaa Iringa

Na Somoe Ng’itu

SHIRIKISHO la Soka Tanza-
nia (TFF), limetangaza kuwa 
mashabiki wataingia bure 
kushuhudia mechi ya maru-
diano kati ya Timu ya Taifa 
(Taifa Stars), dhidi ya Su-
dan itakayochezwa Jumapili 
kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.

Katika mechi ya kwanza 
iliyochezwa nchini Maurita-
nia, wenyeji Sudan walipata 

ushindi wa bao 1-0.
Taifa Stars na Sudan zina-

kutana katika mechi ya kusa-
ka tiketi ya kufuzu kucheza 
fainali za Kombe la Mataifa 
ya Afrika kwa Wachezaji 
wa Ndani (CHAN), ambazo 
zitafanyika mwakani hapa 
nchini.

Ofisa Habari na Ma-
wasiliano wa TFF, Clifford 
Ndimbo, alisema jana kuwa 
lengo la kutoweka kiin-
gilio ni kutaka kutoa nafasi 

kwa mashabiki wengi kuji-
tokeza katika mchezo huo 
ili kuwaongezea hamasa 
wachezaji.

Ndimbo alisema kikosi 
cha timu hiyo kinachoon-
gozwa na Kocha Mkuu, 
Bakari Shime, kinaende-
lea vema na maandalizi ya 
mechi hiyo ya marudiano 
ambapo juzi jioni wachezaji 
walifanya mazoezi kwenye 
Kituo cha Ufundi cha Dakar, 
Senegal.

“Tunapenda kuwatan-
gazia mashabiki wa soka 
walioko Dar es Salaam na 
mikoa ya jirani kujitokeza 
kwa wingi kuja kuwasapoti 
wachezaji wetu, hii ni mechi 
muhimu sana, tunaamini 
itawapa nguvu ya kupam-
bana,” alisema Ndimbo.

Hata hivyo, Taifa Stars, 
Kenya (Harambee Stars) na 
Uganda wameshakata tiketi 
ya kushiriki fainali hizo kwa 
sababu wao ni wenyeji.

Kuiona Taifa Stars, Sudan bure

Watoto wakicheza mpira wa magongo katika Uwanja wa Jakaya Kikwete jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: JU-
MANNE JUMA

MAGONGO...



AMORIN AKUBALI KUINOA UTD

KOCHA wa Sporting, Ruben Amorim, amekubali 
kuwa kocha ajaye wa Manchester United kutokana na 
kufukuzwa kwa Erik ten Hag juzi, Jumatatu. (Man-
chester Evening News)

TERZIC AWANIWA DORTMUND

KOCHA wa zamani wa Borussia Dortmund, Edin 
Terzic, ndiye anayelengwa na Manchester United, 
baada ya Thomas Tuchel kuteuliwa kuwa kocha wa 
England. (Sun)

MBEUMO AWINDWA ARSENAL

ARSENAL wanatathmini dau la kutaka kumsajili 
mshambuliaji wa Brentford raia wa Cameroon, Bryan 
Mbeumo, mwenye umri wa miaka 25. (Football 
Insider)

MURILLO ATAJWA LIVERPOOL

LIVERPOOL inafikiria kumnunua beki wa kati wa 
Nottingham Forest na Brazil, Murillo mwenye umri wa 
miaka 22, lakini wanaweza kukabiliwa na ushindani 
kutoka kwa Chelsea. (TeamTalks)

FRANK PIA AFIKIRIWA UNITED

KOCHA wa Brentford, Thomas Frank, ni miongoni 
mwa makocha ambao Manchester United wanafikiria 
kuwachukua kwa nafasi ya Erik Ten Hag. (ESPN)

ISAK KUSHINIKIZA KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Sweden, Alexander Isak mwe-
nye umri wa miaka 25, anaweza kushinikiza kuondoka 
Newcastle United katika dirisha dogo la usajili la 
majira ya joto. (Football Insider)

KOKCU AFUATILIWA LIVER

LIVERPOOL wanamfuatilia kiungo wa kati wa Ben-
fica na Uturuki, Orkun Kokcu, 23. (Football Insider)

JESUS AKATALIWA ARSENAL

ARSENAL wamekataa mpango wa Palmeiras kutaka 
kumsajili mshambuliaji wa Brazil, Gabriel Jesus, 27. 
(ESPN)

QUENDA ATAKIWA UNITED

KLABU ya Manchester United wanavutiwa na 
kiungo wa kati wa Sporting, Mreno mwenye umri wa 
miaka 17, Geovany Quenda. (A Bola)

WOOD MKATABA MPYA

KLABU ya Nottingham Forest imeanza mazun-
gumzo na mshambuliaji wa New Zealand, Chris Wood 
mwenye umri wa miaka 32, kuhusu mkataba mpya. 
(Telegraph)

BETO KUONDOKA EVERTON

MSHAMBULIAJI wa Guinea-Bissau, Beto mwenye 
umri wa miaka 26, anafikiria kuondoka Everton ili 
kutafuta nafasi ya kuchezea kikosi cha kwanza. (Foot-
ball Insider)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

PARIS, Ufaransa

K
IUNGO wa kati wa Manches-
ter City na Hispania, Rodri, 
ametangazwa kuwa mshin-
di wa Tuzo ya Ballon d’Or 

katika hafla iliyofanyika usiku wa 
kuamkia jana jijini Paris, Ufaransa.
Mchezaji huyo mwenye
 umri wa miaka 28, am-
baye alipoteza mchezo 

mmoja pekee msimu
 uliopita kwa klabu na

 taifa, alitunukiwa tuzo
 hiyo jijini Paris baada
 ya kuisaidia Hispania

 kushinda Euro 2024 Ju-
lai mwaka huu.

Pia alishinda Ligi Kuu England, 
Uefa Super Cup na Klabu Bingwa 
ya Dunia akiwa na Man City. Rodri, 
mchezaji wa kwanza katika historia 
ya klabu hiyo kushinda Ballon d’Or, 
alishinda tuzo hiyo mbele ya winga 
wa Real Madrid na Brazil, Vinicius Jr.

Kiungo wa kati wa Real Madrid, 
Jude Bellingham, alikuwa wa tatu - 
akiwa mchezaji wa juu zaidi wa Eng-
land aliyemaliza katika tuzo hiyo 
tangu Frank Lampard kumaliza ka-
tika nafasi ya pili mwaka 2005.

Real Madrid ilishinda tuzo ya kla-
bu bora ya mwaka na kocha Carlo 
Ancelotti alitangazwa kuwa mshindi 

   Martinez kipa bora huku 
Kane, Mbappe na Yamal nao 
wakibeba tuzo za...

HABARI MICHEZO

wa tuzo ya kocha bora wa mwaka, 
lakini hakukuwa na yeyote kutoka 
klabu hiyo aliyehudhuria kupokea 
zawadi hizo.

Iliripotiwa mapema Jumatatu 
kuwa Real Madrid walikuwa wak-
isusia sherehe hizo baada ya ripoti 
kuwa Vinicius angeshinda Ballon 
d’Or.

“Ni siku maalum kwangu, famil-
ia yangu na nchi yangu,” alisema 
Rodri, ambaye alionekana jukwaani 
akitembea kwa magongo baada ya 
kupasuka mishipa yake ya goti Sep-
temba mwaka huu.

“Leo si ushindi kwangu, ni kwa 
mpira wa miguu wa Hispania kwa 
wachezaji wengi ambao hawa-
jashinda na wamestahili, kama 
Andres Iniesta, Xavi Hernandez, 
Iker Casillas, Sergio Busquets na 
wengine wengi. Ni kwa ajili ya soka 
la Hispania na sura ya kiungo cha 
kati.”

Tuzo ya Ballon d’Or inamtambua 
mwanasoka bora wa mwaka na hu-
pigiwa kura na baraza la waandishi 
wa habari kutoka kila moja ya nchi 
100 bora katika viwango vya ubora 
vya Fifa duniani kwa wanaume.

Kane, Mbappe washinda 
tuzo ya Gerd Muller

Harry Kane na Kylian Mbappe 
walishinda kwa pamoja tuzo ya 
Gerd Muller - tuzo ya mfungaji bora 
- baada ya wote kufunga mabao 52 
katika mashindano yote msimu uli-
opita.

Huku fowadi wa Real Madrid na 
Ufaransa Mbappe akiwa hayupo, 
nahodha wa England Kane alika-
bidhiwa tuzo hiyo peke yake kuto-
kana na msimu mzuri wa kwanza 
akiwa na Bayern Munich.

Yamal ashinda tuzo ya Kopa
Tuzo ya Kopa Trophy, iliyotolewa 

kwa mchezaji aliyefanya vizuri zaidi 
mwenye umri chini ya miaka 21, il-
ienda kwa winga wa Barcelona na 
Hispania, Lamine Yamal.

Yamal, ambaye alitimiza umri wa 
miaka 17 Julai, aliichezea Barcelona 
mechi 50 msimu uliopita, akifunga 
mabao saba na asisti saba.

Mlinda mlango wa Aston Villa 
na Argentina, Emiliano Martinez 
alishinda taji la Yashin Trophy - tuzo 
ya golikipa bora - kwa mwaka wa 
pili mfululizo.

RODRI NDIYE MSHINDI RODRI NDIYE MSHINDI 
WA BALLON D’OR 2024WA BALLON D’OR 2024
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Alexander-Arnold atajiunga Real  Madrid - Carragher

Balotelli 
arejea Serie A
ROME, Italia 

MSHAMBULIAJI wa zamani wa 
Italia, Mario Balotelli, amejiunga 
na Klabu ya Genoa inayoshiriki 
Ligi Kuu Italia, Serie A, kama 
mchezaji huru.

Balotelli mwenye umri wa 
miaka 34, alifanyiwa uchunguzi 
wa kimatibabu Jumatatu kabla 
ya kusaini mkataba na Genoa 
kwa muda uliosalia wa msimu.

“Nimesukumwa. Sitaki kuzun-
gumza mengi. Nataka tu kuan-
za,” alisema Balotelli.

“Nitajitolea,” aliongeza, aki-
wahutubia mashabiki.

Mchezaji huyo wa zamani wa 
Manchester City alikuwa hana 
timu tangu alipoondoka Klabu 
ya Adana Demirspor ya Uturuki 
Juni mwaka huu.

Alishiriki mara ya mwisho 
katika Ligi Kuu Italia msimu wa 
2019-2020 akiwa na Brescia, 
ingawa alicheza Serie B katika 
Klabu ya Monza katika kampeni 
ya 2020-21.

Genoa wamemgeukia Balotelli 
kwa kuwa wanasumbuliwa na 
majeraha. Kikosi cha Alberto Gi-
lardino kina wachezaji saba am-
bao hawapatikani, wakiwamo 
mshambuliaji Vitinha, Junior 
Messias na Caleb Ekuban.

“Balotelli? Hadithi yake 
inazungumza kwa niaba yake, 
lakini hawezi kutatua matatizo 
ya Genoa peke yake,” alisema 
Gilardino baada ya kushindwa 
kwa mabao 3-0 Jumapili na 
Lazio hivyo kuiacha klabu hiyo 
katika nafasi ya 18 kwenye 
Serie A.

“Ni kawaida kwamba akifika 
na moto kwenye timu anaweza 
kuwa na thamani kwa ubora 
wake wa kiufundi, anaweza 
kutupa utu.”

Balotelli, ambaye alifunga 
mabao saba katika mechi 16 za 
ligi msimu uliopita, alikuwa aki-
fanya mazoezi peke yake huko 
Brescia huku akitathmini ofa.

Genoa wameshinda mchezo 
mmoja na kupoteza mechi tano 
kati ya tisa za ligi msimu huu 
kuelekea mchezo wa nyumbani 
wa Alhamisi dhidi ya Fioren-
tina.

MANCHESTER, England

R
UBEN Amorim ameibuka kuwa mgom-
bea anayeongoza kuchukua mikoba ya 
Erik ten Hag katika Klabu ya Manches-
ter United, chanzo kiliiambia ESPN.

Kocha huyo wa Sporting CP, anafahamu nia 
hiyo, huku United ikijaribu kufanya haraka 
kutaja kocha mpya wa kudumu baada ya kum-
teua Ruud van Nistelrooy ambaye atahudumu 
kwa muda. Ten Hag alifutwa kazi Jumatatu baa-
da ya kichapo cha mabao 2-1 kutoka kwa West 
Ham United Jumapili. 

United italazimika kulipa ada ya karibu pauni 
milioni 10 kumchukua Amorim ili avunje mka-
taba wake na Sporting Lisbon, chanzo kiliiam-
bia ESPN. Chanzo hicho kiliongeza kuwa United 
pia wameuliza kuhusu kupatikana kwa Kocha 
wa Brentford, Thomas Frank. 

Kifungu cha kutolewa kwa Frank katika 
Uwanja wa Gtech Community ni karibu mara 
mbili ya kile cha Amorim. Amorim alikuwa aki-
husishwa na kazi ya Liverpool kabla ya Arne 
Slot kumrithi Jurgen Klopp majira ya joto na 
kufanya mazungumzo na West Ham kabla ya 
kumteua Julen Lopetegui.

Mchezaji huyo wa zamani wa Kimataifa wa 
Ureno mwenye umri wa miaka 39, amekuwa 
akiinoa Sporting Lisbon tangu 2020.  Alishinda 
taji la Ureno mwaka 2021 na 2024 licha ya ushin-
dani mkali kutoka kwa FC Porto na Benfica. 

Amorim pia amehusishwa na Manchester 
City baada ya Mkurugenzi wa Soka wa Sporting 
Lisbon, Hugo Viana, kukubali kumrithi City, Txi-
ki Begiristain, kwenye Uwanja wa Etihad mwis-
honi mwa msimu. Akizungumza juzi, Jumatatu, 
Amorim alisitasita kuhusu uhusiano na kazi ya 
United.

“Nilikuwa tayari nikitarajia swali hili na ni 
wazi sitazungumza juu ya siku zijazo, kwa sa-
babu vinginevyo nitalazimika kutoa maoni,” 
alisema. 

“Ninajivunia kuwa kocha wa Sporting, ni 
hivyo tu.”

Frank pia alifanya mkutano na wanahabari 
siku hiyo na pia hakuzungumza kuhusu nia hiyo 
kutoka Old Trafford.

“Ni swali nyeti sana,” alisema Frank. “Nina 
jukumu kwa Brentford, klabu na mashabiki. 
Nimesema mara nyingi, mara nyingi nina fu-
raha sana hapa; nadhani ni moja ya klabu bora 
zaidi duniani.”

LIVERPOOL, England

MLINZI wa zamani wa Liverpool, 
Jamie Carragher ana wasiwasi 
kwamba nia ya Trent Alexander-
Arnold, kutwaa tuzo ya Ballon 
d’Or itamfanya aondoke katika 
klabu hiyo na kujiunga na Real 
Madrid.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 26, mkataba 
wake unamalizika mwishoni 
mwa msimu huu, pamoja na 

wachezaji wenzake Mohamed 
Salah na Virgil van Dijk, na 
hakuna dalili kwamba beki huyo 
wa pembeni anakaribia kusaini 
mkataba mpya.

Badala yake, Alexander-Ar-
nold amekuwa akihusishwa na 
kuhamia kwa mabingwa mara 15 
wa Ligi ya Mabingwa Ulaya, Real 
Madrid, ambao kwa kushangaza 
walichapwa mabao 4-0 na wap-
inzani wao, Barcelona wakiwa 
nyumbani wikendi hii iliyopita 

kwenye Clasico ya kwanza ya 
msimu huu.

PSG pia wametajwa kumtaka 
Alexander-Arnold, ambaye alifi-
chua kabla ya Liverpool kutoka 
sare ya mabao 2-2 na Arsenal 
kwamba anataka kuwa beki wa 
kwanza wa pembeni kuwahi 
kushinda Ballon d’Or inayota-
maniwa sana.

Alexander-Arnold alikiri 
kwamba anataka kutengeneza 
historia na kukumbukwa kama 

“beki wa kulia bora zaidi kuwahi 
kucheza soka” - kitu ambacho 
Carragher anahisi atakifanikisha 
iwapo tu ataishia kuondoka Liv-
erpool na kwenda Madrid.

“Wazo langu la kwanza nili-
poona kwamba hutashinda Bal-
lon d’Or kama beki wa kulia wa 
Liverpool,” alisema Carragher 
akiiambia Sky Sports. 

“Washindi wa Ballon d’Or kwa 
kawaida huchezea Real Madrid 
au Barcelona. Hapo ndipo wa-

chezaji bora zaidi duniani.
“Ikiwa hiyo ndiyo dhamira 

yake kuu - nadhani aliulizwa 
kuhusu kushinda Ligi ya Mabing-
wa, Kombe la Dunia au Ballon 
d’Or na akaenda kushinda Bal-
lon d’Or - ambayo nadhani ni 
ya kushangaza au ya ajabu kwa 
sababu mchezo wa timu, lakini 
ana malengo makubwa na kwa 
nini usiwe na kazi moja tu, yeye 
ni beki wa pembeni wa kipekee 
na anashangaza kabisa.”

AMORIM AONGOZA 
KUWANIA UKOCHA 
MANCHESTER UTD



wamecheza mechi nyingi mfu-
lulizo wakipumzika kwa saa 
chache," alisema Fadlu.

Meneja Habari na Mawasi-
liano wa klabu hiyo, Ahmed 
Ally, amesema pointi tatu am-
bazo walitegemea kuzipata kwa 
JKT Tanzania, sasa watakwenda 
kuzichukua kwa Mashujaa FC 
mkoani Kigoma.

"Tupo kwenye maandalizi 
makali, na tunafanya maandalizi 
ya safari ili kuelekea mjini Kigo-
ma kucheza na Mashujaa, kwa 

hiyo nawaambia wanachama 
na mashabiki wote wa Simba, 
baada ya kuahirishwa mchezo 
wetu dhidi ya JKT Tanzania, ngu-
vu zote sasa tunaelekeza Kigo-
ma dhidi ya Mashujaa Novemba 
Mosi. Furaha yetu imesogezwa 
mbele,  tukutane Kigoma tukaf-
urahi tena," alisema Ahmed.

Ratiba inaonesha kuwa baada 
ya mchezo huo wa Ijumaa, 
Simba itashuka tena dimbani 
Novemba 5, mwaka huu katika 
Uwanja wa KMC, Mwenge, Dar 
es Salaam kucheza dhidi ya 
KMC FC, ambapo 'Wekundu wa 

Msimbazi' hao ndiyo watakuwa 
wenyeji kikanuni, kabla ya ma-
pumziko ya Kalenda ya FIFA.

Baada ya kalenda hiyo, Simba 
na itarejea tena dimbani, No-
vemba 21, kucheza dhidi ya Pam-
ba Jiji, Uwanja wa CCM Kirumba, 
Mwanza, ikiwa ni mchezo wa 
mwisho, kabla ya kuanza mechi 
za kimataifa kwa mchezo wa 
kwanza, Kombe la Shirikisho Af-
rika dhidi ya Bravos do Maquis, 
Novemba 28, na kurejea tena 
Ligi Kuu Desemba Mosi, mwaka 
huu, kucheza dhidi ya Singida 
Black Stars.

Na Adam Fungamwango

KOCHA mkongwe nchini, Juma 
Mgunda, ameanza na mguu 
mzuri kwenye kikosi cha Na-
mungo kwa kupata ushindi wa 
kwanza tangu alipochukua miko-
ba ya kuifundisha timu hiyo huku 
akiiongezea Pamba Jiji FC rekodi 
yao mbaya ya kutoshinda kufikia 
mechi 10 hadi sasa msimu huu.

Katika mchezo huo uliopigwa 
juzi usiku kwenye Uwanja wa 
Majaliwa, Ruangwa mkoani Lindi 
na Namungo kushinda 1-0, bao 
hilo pekee lilifungwa na Ibrahim 
Mkoko dakika ya 12, na kuifanya 
timu hiyo kupata ushindi wa 
kwanza baada ya kupoteza mi-
tatu mfululizo.

Mara ya mwisho kushinda ili-
kuwa ni Septemba 28, ilipoifunga 
Prisons bao 1-0, baada ya hapo 
ilichapwa 1-0 dhidi ya Azam, ika-
zabwa mabao 2-0 dhidi ya Singi-
da Black Stars, kabla ya kukutana 
na kipigo cha mabao 3-0 dhidi ya 
Simba Ijumaa iliyopita.

Wakati ikisulubiwa na Sim-
ba kwenye Uwanja wa KMC, 
Mwenge, Dar es Salaam, Mgunda 
alikuwa amekaa jukwaani ak-
ishuhudia kwani ilikuwa ni siku 
moja tu tangu atangazwe kuji-
unga nayo.

Ushindi huo unaisogeza juu 
kidogo timu hiyo hadi nafasi ya 
11, ikifikisha pointi tisa, ikicheza 
michezo tisa, ikishinda mitatu 
na kupoteza sita, ikiwa haijatoka 
sare hata mchezo mmoja.

Namungo na Yanga ndizo timu 
pekee kwenye Ligi Kuu Tanzania 

Bara hazijaonja ladha ya sare.
Kipigo cha bao 1-0 ilichokipata 

Pamba Jiji kinaendeleza mlolon-
go wa matokeo mabovu ya timu 
hiyo tangu ilipopanda daraja 
msimu huu.

Ikiwa imeshacheza michezo 10, 
haijashinda hata mchezo mmoja 
ikiwa ni timu pekee ambayo hai-
jaonja utamu wa ushindi kwenye 
Ligi Kuu, ikipoteza michezo mi-
tano na sare tano.

Inakamata nafasi ya 15 kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu wenye 
timu 16, ikiwa ina pointi tano tu 
mpaka sasa, ikiizidi KenGold in-
ayoburuza mkia ikiwa na pointi 
moja tu mkononi hadi sasa.

HABARI MICHEZO
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Na Mwandishi Wetu

B
AADA ya kufanyika kwa 
mafanikio kwa misimu 
mitano sasa, Mkuu wa 
Mkoa wa Shinyanga, 

Anamringi Macha, ameishauri 
Benki ya CRDB kuyapandisha 
hadhi mashindano ya Baiskeli 
Shinyanga kuwa ya kimataifa.

Macha alitoa ushauri
 huo kwenye mashinda-

no ya mbio hizo yali-
yofanyika mwishoni 

mwa wiki yakijumui-
sha wakimbiaji kutoka
 mikoa yote ya Kanda

 ya Ziwa na maeneo
 mengine nchini.

“Mbio hizi za baiskeli ni utam-
bulisho wa mkoa wetu kwani 
leo taifa zima linatambua kuna 
jambo linaendelea hapa Shin-
yanga. Nafurahi kuona idadi 
kubwa ya wananchi mmeji-
tokeza kushiriki, hivyo kupata 

nafasi ya kufahamiana na kuju-
muika pamoja kwa furaha. Nina-
chowaomba waandaaji ambao 
ni Benki ya CRDB, wakaribisheni 
washiriki kutoka nje ya mipaka 
ya Tanzania. Nafahamu mnatoa 
huduma Burundi na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
waleteni waendesha baiskeli ku-
toka huko waje tushindane nao. 

“Shinyanga tupo tayari 
kushindanishwa na yeyote yule, 
hivyo hata kama mtaona kuna 
waendesha baiskeli katika nchi 
nyingine za Afrika Mashariki, 
wakaribisheni waje tuoneshane 
umwamba. Naamini kabisa, 
zawadi zote wataziacha hapa na 
wataenda kusimulia walichok-
iona Shinyanga,” alisema mkuu 
huyo wa mkoa.

Licha ya washindi kupewa 
zawadi, mbio hizo zilitanguliwa 
na uchangiaji wa damu ambapo 
zaidi ya chupa 500 zilipatikana 
suala ambalo Kaimu Meneja 
wa Kanda ya Ziwa wa Benki 

ya CRDB, Anselm Mwenda, 
aliwashukuru wafanyakazi wen-
zake pamoja na wananchi wote 
walioshiriki kuchangia akisema 
zitakuwa na manufaa makubwa 
kwa wagonjwa wenye uhitaji. 

“Zaidi ya chupa 507 za damu 
salama zilizokusanywa si haba, 
zitasaidia kukidhi mahitaji kwa 
baadhi ya wagonjwa. Napenda 
kutumia fursa hii pia kuwakum-
busha wananchi umuhimu wa 
kuchangia damu kwani hujui 
itamsaidia nani kuokoa maisha 
yake. Kila siku tunasikia ajali na 
wagonjwa wakikimbizwa hos-
pitalini, miongoni mwao wapo 
waliopungukiwa damu hivyo 
tujitahidi kujitoa kwa ajili yao,” 
alisema Mwenda akibainisha 
kuwa mwaka huu kimepatikana 
kiasi kingi zaidi ikilinganishwa 
na misimu iliyopita.

Kuhusu wito wa kuyafanya 
Mashindano ya Baiskeli Shin-
yanga kuwa ya kimataifa, Mwen-
da alisema watalifanyia kazi kwa 

kuwasiliana na mamlaka husika 
kuona waanzie wapi kuwapata 
washiriki kutoka mataifa ya Af-
rika Mashariki.

“Tumeupokea ushauri wa 
mheshimiwa mkuu wa mkoa. 
Tutaufanyia kazi ndani, kisha 
tutazishirikisha mamlaka husika 
kuona namna ya kuileta jamii ya 
Afrika Mashariki hapa Shinyan-
ga. Ni jambo linalowezekana, 
naamini mwakani mashindano 
haya yanaweza kuwa na sura ya 
kimataifa,” alisema Mwenda.

Katika mashindano hayo, 
wanaume walikimbia umbali 
wa kilomita 150 na washindi 
walikuwa Boniface Ngwata ku-
toka Mwanza, Masunga Duba wa 
Simiyu na Frank Emmanuel ku-
toka jijini Dar es Salaam. Katika 
kundi hili, mshindi wa kwanza 
alijinyakulia Sh. milioni 1.5, wa 
pili aliondoka na Sh. 800,000 
na wa tatu alijinyakulia Sh. 
400,000. 

Kundi la pili lilikuwa la 

wakimbiaji chipukizi waliokim-
bia kilomita 80 ambalo Frank 
George wa Shinyanga aliongoza 
akifuatiwa na Joseph Paschal 
na Emmanuel George wote wa 
Shinyanga. Washindi hawa wal-
iondoka na Sh. 800,000 kwa 
mshindi wa kwanza huku wa pili 
akizawadiwa Sh. 600,000 na wa 
tatu Sh. 300,000.

Kundi la mwisho lilikuwa la 
wanawake ambao walishindana 
kukamilisha mizunguko 20 ka-
tika uwanja wa mpira na zawadi 
zao zilikuwa Sh. 500,000 kwa 
mshindi wa kwanza, Sh. 300,000 
na Sh. 200,000 kwa msindi wa 
pili na wa tatu. Kundi hili lilion-
gozwa na Makirikiri Joseph wa 
Shinyanga alikifuatiwa na Flo-
rah Samwel wa Dar es Salaam 
na Sindano Makirikiri wa Shin-
yanga pia. Mshindi wa nne ka-
tika makundi yote aliondoka na 
Sh. 100,000 na wale walioshika 
nafasi ya tano mpaka ya 10 wali-
zawadiwa Sh. 50,000 kila mmoja. 

MASHINDANO BAISKELI SHINYANGA 
SASA YANUKIA KUWA YA KIMATAIFA

PAMBA MECHI 10 BILA USHINDI

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Anamringi Macha (aliyevaa jaketi kushoto), akiwa pamoja na 
washindi wa msimu wa tano wa Mbio za Baiskeli Shinyanga zinazoandaliwa na Benki ya 
CRDB zikilenga kumwenzi Baba wa Taifa, Hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere, pamoja 
na kuchangia damu kwa wagonjwa wenye uhitaji. MPIGAPICHA WETU

Simba nguvu zote sasa kwa Mashujaa
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pointi 24 na kuiacha Singi-
da ikibaki na pointi 22.

Iwapo Singida itashinda 
mchezo wa leo, itazidi ku-
jichimbia kileleni na kufiki-
sha pointi 25, huku Yanga 
ikisalia na pointi zake 21 
ilizonazo.

Sare yoyote kwa timu 
hizo mbili itakuwa nafuu 
kwa Singida kwani itakuwa 
na pointi 23, Yanga ikifiki-
sha pointi 22, ingawa ma-
bingwa watetezi hao wa-
takuwa bado na mchezo 
mmoja mkononi.

Yanga, Singida 
BS vita vya 
kileleni leo
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tokana na mazingira ya uwanja 
kuruhusu, ingawa akiiheshimu 
Singida Black Stars kuwa ni 
timu imara yenye wachezaji 
wenye ubora mkubwa na wa-
zoefu.

“Ni mechi nzuri kama ya 
fainali, iwapo tutashinda tut-
akwenda kukaa kileleni mwa 
msimamo wa ligi kitu ambacho 
ni moja kati ya malengo yetu, 
lakini siwezi kuidharau Singi-
da, wamekuwa na mwenendo 
mzuri, wanaongoza ligi na ina 
wachezaji wazuri, haipo hapo 
kwa bahati mbaya,” alisema 
Gamondi.

Beki wa Yanga, Dickson 
Job ametabiri kuwa mchezo 
utakuwa mgumu huenda kuzi-
di ule wa Coastal Union, kwani 
si tu kwamba Singida haito-
taka kutoka kileleni, lakini ina 
wachezaji wengi wazuri na we-
nye ubora kama wao.

“Mchezo utakuwa mzuri na 
mgumu, kikubwa sisi tunak-
wenda kupambana ili kupata 
matokeo mazuri, ushindi wetu 
uliopita dhidi ya Coastal Union 
unatupa nguvu ya kuwa tunak-
wenda kufanya vyema.

Singida ni timu ngumu kwa 
sababu ina wachezaji bora 
kama sisi, halafu ikizingatiwa 
kuwa inaongoza ligi, hawato-
taka kutuachia sisi kwenda 
kileleni kirahisi, kwa hiyo 
mechi itakuwa ngumu sana 
kuliko iliyopita, ndiyo maana 
nasema itabidi tupambane 
kweli kweli,” alisema Job.

Kocha Msaidizi wa Singida, 
Denis Kitambi, amesema 
kikosi chake kiko tayari kui-
kabili Yanga, ambapo wanajua 
wanakwenda kucheza na ma-
bingwa watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

“Tunajua tunakwenda 

kucheza na Mabingwa wa 
Tanzania Bara, na si hivyo 
tu, bali moja ya timu ngumu 
kufungika kwa sasa nchini, la-
kini tumejipanga kukabiliana 
na hayo yote kwani hata sisi 
hatujapoteza mchezo wowote 
kama wao,” alisema.

Yanga na Singida, ndiyo timu 
ambazo hazijapoteza mchezo 
wowote mpaka sasa kwenye 
Ligi Kuu, ingawa Singida imer-
uhusu mabao matatu na Yanga 
haijaruhu bao lolote.

Timu yoyote itakayofungwa 
leo itakuwa inapoteza kwa 
mara ya kwanza na Yanga ikip-
oteza, itakuwa imeruhusu nya-
vu zake kuguswa tangu kuanza 
kwa Ligi Kuu msimu huu.

Ushindi wowote kwa Yanga 
utaifanya timu hiyo kukwea 
kileleni na kufikisha jumla ya 

Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Yan-
ga, Miguel Gamondi, 
amesema mchezo wa 
leo dhidi ya Singida 

Black Stars ni kama wa fainali 
kwani iwapo watapata pointi 
tatu watakwenda kukaa kwe-
nye kilele cha msimamo wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara.

Mchezo kati ya timu 
hizo mbili, Mabingwa
 Watetezi wa Ligi Kuu
 na vinara wa msima-
mo wa ligi unapigwa

 leo usiku saa 2:30
 usiku, Uwanja wa

 New Amaan Zanzibar,
 huku Singida Black 

Stars ikihitaji matokeo
 mawili, ushindi au 

sare ili kuweza kue-
ndelea kutesa juu ya

 msimamo.
Kocha huyo amesema ana-

tarajia timu yake kucheza kwe-
nye staili yake iliyozoeleka ku-
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Balotelli arejea Serie A UKURASA  22

   Zinashuka dimbani Zanzibar kila moja 
ikipania kuondoka na alama tatu, makocha...

YANGA SC, SINGIDA BS 
VITA VYA KILELENI LEO

Kiungo wa Kati wa Manchester City na Hispania, Rodri, akiwa katika picha tofauti. Katikati akiwa na Tuzo ya Ballon d’Or 
baada ya kutangazwa mshindi juzi nchini Ufaransa, na kushoto akiwa na Kombe la Euro 2024 Julai mwaka huu alipoi-
wezesha Hispania kulibeba wakati kulia akishangilia baada ya kuihakikishia Man City ubingwa wa Ligi Kuu England 
msimu uliopita. HABARI UK. 21. PICHA: MTANDAO
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Na Adam Fungamwango

BAADA ya mchezo wao wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara uliokuwa uchezwe jana 
dhidi ya JKT Tanzania kuahirishwa, kikosi 
cha wachezaji wa Simba kimeendelea na 
mazoezi mchana wa jua kali kwa ajili ya 
kwenda kuivaa Mashujaa FC, Ijumaa ijayo 
kwenye Uwanja wa Tanganyika mkoani 
Kigoma.

Kikosi hicho kimeendelea na mazoezi 
yake jana asubuhi hadi mchana wa jua 
kali na kwa mujibu wa benchi la ufundi, ni 
kwa ajili ya kuzoea mazingira ya mchezo 
huo ambao utapigwa saa 10:00 jioni mjini 
Kigoma.

Kocha Mkuu Fadlu Dalvis, amesema 
jana kuwa baada ya kuahirishwa kwa mch-
ezo huo, ameendelea kukitengeneza kiko-
si chake na wachezaji wake waliocheza 
michezo mingi kupata mapumziko, huku 
wale majeruhi wakizidi kupata nafuu.

Mchezo huo ulioahirishwa juzi na Bodi 
ya Ligi kutokana na wachezaji wa JKT 
Tanzania kupata ajali wakati wakitokea 
jijini Dodoma kucheza mchezo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara dhidi ya Dodoma Jiji, 
Uwanja wa Jamhuri, Jumamosi iliyopita na 
kuchapwa bao 1-0.

"Tunaendelea na mazoezi, nadhani 
baadhi ya wachezaji majeruhi watakuwa 
wameshapata nafuu, na wengi wenye 
uchovu watakuwa wamerejea kwenye 
hali yao ya kawaida, baadhi yao walikuwa 

Simba nguvu 
zote sasa kwa 
Mashujaa FC


