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HABARI KITAIFA

Waliotemwa CCM wafunguka

Na Waandishi Wetu

WALIOTEMWA kwenye
kinyang’anyiro cha nafasi ya we-
nyeviti wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) ngazi ya mikoa na jumuiya
zake, wamesema wanakubaliana
na uamuzi, baadhi wakisema
Mungu ndiye hupanga viongozi.

Pia wamesema wataendelea
kuwa na imani thabiti na msi-
mamo wa kukitetea chama hicho
bila kuchoka.

Kati ya waliotemwa katika
kinyang’anyiro hicho ni waliowa-
hi kuwa wabunge, James Lembeli
na Henry Shekifu na waziri wa
zamani, Philip Marmo.

Akizungumza na Nipashe kwa
njia ya simu jana, aliyeomba
kuteuliwa kugombea nafasi ya
Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Shinyanga, Lembeli alisema, ha-
japokea matokeo rasmi kutoka
mawasiliano ya chama hicho
zaidi ya kuona kwenye mitandao
ya kijamii.

“Nimeona kwenye mitandao
ya kijamii orodha ya majina ya
waliopitishwa na ambao hawa-
japitishwa kugombea nafasi hiyo.
Jina langu liwepo au lisiwepo ni-
taendelea kuwa Lembeli, imani
na msimamo wangu utakuwa ule
ule,” alisema na kuongeza:

“Kuna mtu kaja hapa kunipa
pole baada ya kuona mtandaoni
namuuliza ya nini, mimi kwenye
kugombea kuna mambo mawili
upate fursa na kuwaongoza wana
CCM na Watanzania kwa ujumla,
fursa ninayo maana nimesha-
wahi kuwa kiongozi na hadi sasa
nawawakilisha Watanzania kwe-
nye bodi moja duniani.”

SHINYANGA

Jana Katibu wa CCM Mkoa wa

Shinyanga, Donald Magesa, alitaja
majina ya wagombea wa nafasi
ya mwenyekiti yaliyopitishwa na
Halmashauri Kuu ya CCM Taifa,
akiwataja waliopitishwa ni Mabala
Mlolwa ambaye anatetea kiti chake
kwa awamu nyingine, akichuana
na Costantine Nkuba na Eneza
Kanuya.

TANGA

Mkoani Tanga, Henry Shekifu
aliyejitosa kwenye kinyanganyiro
hicho kwa mara ya tatu mfululizo
na jina lake halikurudi.

Katibu wa CCM mkoani humo,
Suleiman Charasi, alisema majina
ya wagombea yaliyorudi katika na-
fasi ya Mwenyekiti ni Mathias Mk-
ingwa, Derrick Kazoba na Rajabu
Abdallah (aliyekuwa ni Mwenyekiti
wa CCM Wilaya ya Pangani).

SINGIDA

Mwenyekiti wa CCM Mkoa wa
Singida, Alhaj Juma Kilimbah ni
kati ya wanachama watano ambao
majina yao yalikatwa kutetea na-
fasi hiyo.

Kilimbah aliyekuwa Mwenyekiti
wa CCM Mkoa wa Singida kipindi
cha 2017 hadi 2022, hajateuliwa
na Halmashauri Kuu ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Taifa (NEC)
kutetea nafasi hiyo.

Katibu wa CCM Mkoa wa Sin-
gida, Lucy Boniface, akizungumza
na gazeti hili kwa njia ya simu,
alisema kati ya wagombea wanane
walioomba kuteuliwa kuwania na-
fasi ya Mwenyekiti wa CCM Mkoa
wa Singida walioteuliwa na NEC ni
watatu pekee.

Aliwataja walioteuliwa kuwa ni
Yusuph Mwandami, (Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Wazazi Mkoa wa
Singida), Martha Mlata (mbunge
mstaafu) na Amani Ray ambaye ni
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mkandarasi.

Baadhi ya wanachama
ambao ambao hawaku-
teuliwa na NEC ni pamoja
na Mwenyekiti wa CCM wa
Mkoa, Kilimbah, Katibu
Mkuu mstaafu wa Jumuiya
ya Wazazi Taifa, Erasto
Sima.

Uteuzi wa wagombea wa
nafasi za ngazi ya mkoa na
Jumuiya za CCM ulifanywa
Novemba 13, mwaka huu
na kikao cha NEC chini ya
Mwenyekiti wa CCM, Rais
Samia Suluhu Hassan.

KILIMANJARO

Mwenyekiti wa sasa
wa chama hicho mkoani
hapo, Patrick Boisafi ni
miongoni mwa majina yal-
iyorudi huku akichuana na
Golden Swai na Alphonce
Temba.

Boisafi anatetea nafasi
hiyo kwa awamu ya pili
mfululizo.

Akizungumza kwa njia
ya simu, Katibu wa CCM
Mkoa wa Kilimanjaro, Jon-
athan Mabihya, alisema
wagombea wawili, Swai
na Temba ni mara yao ya
kwanza.

DODOMA

Katibu wa CCM Mkoa wa
Dodoma, Pili Agustino, ali-
taja walioteuliwa nafasi ya
Mwenyekiti kuwa ni God-
win Mkanwa (anayetetea
nafasi yake), Adam Kim-
bisa (aliwahi kuwa Mwe-
nyekiti mwaka 2012 hadi
2017 na Mbunge mstaa-
fu wa Bunge la Afrika
Mashariki) na Brigdea Jen-
erali Augustine Gailanga.

Nafasi ya NEC ni Ismail

: Jama, Dayana Ngurumo,
: Ahid Senene, Felista Bura,
: Donald Mejitii na Nicolaus
¢ Haule.

ZANZIBAR
Wagombea uwenyeviti

{ wa zamani majina yali-
* yorudi na mikoa yao ya ki-
: chama kwenye mabano ni
¢ Talib Ali Talib (Mjini), Mu-
¢ hamed Rajab (Magharib),
. I1ddi Khamis Ali (Kaskazini
¢ Unguja), Mberwa Hamad
: Mberwa (Kusini Pemba)
: na Yussuf Ali Juma (Kusini
: Pemba)

MANYARA
Simon Lulu ni miongoni

. mwa walioteuliwa kugom-
: bea nafasi ya Mwenyekiti
: Mkoa wa Manyara akitetea
¢ nafasi hiyo kwa mara ny-
. ingine, huku akichuana na
: Mkuu wa wilaya wa zama-
¢ ni, Peter Toima na Fraiten
. Kwahhison.

Majina ya wagombea

* ambayo hayakurudi ni
Omary Kwaang' na waziri
: wa zamani, Philip Marmo.

GEITA
¢ Walioteuliwa ni Said
: Karidushi (anayetetea

kiti chake), Daud Sunzu,
Kasendamila Nabaya na
Wanselho Siwale. Kwenye
nafasi ya ujumbe wa NEC,
waliopitishwa ni  Ade-
line Kabakame, Lameck
Mgasha na Evarist Gervas
(anayetetea kiti hicho).

UVCCM

Vian Nchimbi aliyekuwa
anawania nafasi ya Mwe-
nyekiti wa UVCCM alisema
vijana wote waliojitokeza
kuwania nafasi hiyo, wana
sifa zote za kuongoza,
hivyo ni muhimu kukubali
kuwa ni nafasi inayowani-
wa na ni mmoja tu anay-
etakiwa.

Nchimbi ambaye ni
Meneja Miradi wa Kam-
puni tanzu ya CCM iitwayo
Jitegemee Trading akiwa
tawi la Dodoma, anasema
uamuzi uliofanywa na vi-
kao vya chama ni uamuzi
wa wanaCCM wote.

“Pamoja na kwamba tu-
nafanya uchaguzi wa vion-
gozi, lakini Mungu ndiye
anayeamua ni nani awe
kiongozi na kwa wakati
gani, hivyo wale ambao
wapependekezwa ni ua-
muzi wa Mungu pia,” alise-
ma Nchimbi.

Alisema anawatakia heri
wote  waliopendekezwa,
kwa kuwa lengo la vikao ni
kuhakikisha jumuiya hiyo
inasonge mbele na kufika
salama kule inakokwenda
na kwamba mchato mzi-
ma ulienda vizuri.

Japhary Kubecha ali-
yekuwa anawania nafasi
hiyo ndani ya UVCCM,
alisema amepokea kwa
moyo mkunjufu uamuzi
wa vikao vya chama ku-
pendekeza majina men-
gine ya vijana wanaowania
nafasi ya mwenyekiti wa
UVCCM taifa huku jina
lake likikatwa.

Anasema alikuwa mion-
goni mwa wanachama
200 waliojitokeza kuwania
nafasi hiyo, akisisitiza si

busara kulazimisha ku-
teuliwa.
“Niwapongeza vion-

gozi wa chama chetu kwa
busara, hekima, maarifa ya
kiuongozi ambavyo wame-
tumia kuteua majina hayo,
kwani wanatambua hitaji
la kisiasa na hali ya kisiasa
tulionayo kwa sasa,” an-
lisema Japhary.

*Imeandikwa na
Marco Maduhu (SHIN-
YANGA), Thobias Mwa-
nakatwe (SINGIDA),
Hamida Kamchalla,
(TANGA), Mary Mosha
(MOSHI), Augusta Njoji
(DODOMA), Rahma
Suleiman (ZANZIBAR),
Sabato Kasika (DAR) na
Jaliwason Jasson, (MAN-
YARA)

I
Ripoti ajali
ya ndege

mwezi ujao

Na Augusta Njoji, DODOMA

BARAZA la Mawaziri limeagiza wataal-
amu wa ndani na nje ya nchi kushiriki-
ana kufanya uchunguzi wa kujua chanzo
cha ajali ya ndege ya Precision Air aina

ya ATR42-500 yenye namba ya usajili

PW494.

Kadhalika, taarifa ya awali ya uchunguzi
itatolewa kwa siku 14 baada ya ajali, ya
pili itatolewa baada ya siku 30 na ny-
ingine ndani ya miezi 12.

Ajali hiyo ilitokea Novemba 6, mwaka
huu na ilisababisha vifo vya watu 19 na
majeruhi 26 baada ya kutumbukia kwe-
nye Ziwa Victoria wakati ikitaka kutua
Uwanja wa Bukoba.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari jijini hapo baada ya Baraza hilo
lililoongozwa na Rais Samia Suluhu Has-
san kumaliza kikao chake, Msemaji Mkuu
wa Serikali, Gerson Msigwa, alisema lime-
pokea taarifa ya awali ya ajali ya ndege
h_iylo na hatua zilizochukuliwa baada ya
ajali

“Kikao cha Baraza la Mawaziri kimeele-
keza wataalamu wa ndani kushirikiana na
wa nje ya nchi kufanya uchunguzi wa aja-
[i hii ili kupata chanzo na kutoa mapende-
kezo ya hatua zinazotakivva kuchukuliwa
baada ya ajali kutokea,” alisema.

Hata hivyo, alisema maeneo ya uchun-
guzi yote yanaainishwa na timu za wa-
chunguzi, taratibu zote za kimataifa am-
bazo zinaelekeza maeneo yanayopaswa
kufanyiwa uchunguzi zinazingatiwa.

Msigwa alisema, Baraza limetoa maele-
kezo hayo kwa kuzmgaUa Tanzania im-
esaini mikataba mbalimbali ya kimataifa
ambayo inasimamia usafiri wa anga na
hatua zinazopaswa kuchukuliwa baada ya
ajali ya anga kutokea.

“Kwa hiyo ni mwendelezo wa
kutekeleza makubaliano haya, pia Baraza
la Mawaziri limeelekeza vitengo vyote

: vinavyohusika na kukabiliana na majanga
: viimarishwe kwa mambo mbalimbali

ambayo yatatuwezesha sisi kama nchi
kuongeza uwezo zaidi ya tulionao sasa
katika kukabiliana na majanga pale yana-
potokea.”

Ajali za ndege zinapotokea, zipo hatua

tatu zinazofuatwa katika Uchungu2| iki-

anza na timu ya uchunguzi ya ajali ya

ndege ambayo inafanya uchunguzi wake
na kutoa maelezo ya awali ndani ya siku
14, inafuatiwa na ripoti ya awali ambayo
inatolewa ndani ya siku 30 na tutamaliza
na ripoti kamili ambayo inatolewa ndani

ya miezi 12 baada ya ajali kutokea, hatua

hizi zote tayari zimeshaanza,” alisema.

Msigwa aliomba wananchi wote kuen-
delea kuwa watulivu wakati uchunguzi
huo unafanyika na baada ya kukamilika
watajulishwa.

“Baraza la Mawaziri linawashukuru na
kuwapongeza wananchi na wote wali-
ohusika katika uokozi baada vya ajali hii
kutokea,” alisema.

Katika hatua nyingine, Msemaji huyo
alipoulizwa kuhusu ajali za barabarani,
alisema kuelekea mwisho wa mwaka
kumekuwa na matukio ya ajali na ku-
wataka watumiaji wa vyombo vya moto
kuzingatia sheria za usalama barabarani.

“Kuimarishwa kwa vitengo vya majanga
ni pamoja na lililosemwa hivi karibuni
ambapo serikali imeanza mchakato wa
kutunga sheria ya kusimamia majanga na
itafanya mambo mengi ikiwamo kuimari-
s?_a vyombo vya kukabiliana na majanga,
alisema.

”
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Aua na kula nyama ya mtu

Na Grace Mwakalinga,
SONGWE

MKAZI wa Kitongoji cha

Changombe, Kijiji cha
Kaloleni wilayani Song-
we, Berta Shugha (69)

ameuawa kikatili na mwili
wake kukatwa vipande
vipande huku baadhi ya
viungo vikidaiwa kuliwa na
muuaji.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Songwe, Alex Mukama,
amethibitisha kutokea kwa
tukio hilo na tayari mtuhu-
miwa wa mauaji hayo ame-
shakamatwa.

Kamanda Mukama al-
imtaja mtu anayedaiwa ku-
fanya mauaji hayo ni Laza-
ro Adamson (40), mkazi wa
Kaloleni ambaye anadaiwa
kufanya mauaji hayo juzi.

Wakizungumzia  tukio
hilo, baadhi ya wakazi wa
Kitongoji cha Chang'ombe
walisema walishtukia ku-
wapo maugji hayo baada
ya kuona damu kwenye
maeneo mengi ya nyumba
ya mtuhumiwa, jambo am-
balo halikuwa la kawaida.

Jesca Abraham ambaye
ni jirani wa mtuhumiwa,
alisema baada ya kuona
damu kwenye makazi ya
Lazaro, walihoji na kujibi-
wa na mtuhumiwa kuwa

alikuwa amechinja mbuzi
kwa ajili ya kitoweo chake
na alishachemsha kwa gjili
yasupu.

Alisema majibu hayo
yaliwashangaza kwa kuwa
hawakuwahi ~ kumwona
mtuhumiwa akifuga mbuzi
na zaidi walijua kuwa ali-
kuwa na matatizo ya akili,
hivyo waliamua kutoa taar-
ifa polisi ili kujua mbuzi ali-
yechinjwa alikuwa wa nani.

Jesca alisema kuwa
baada ya kutoa taarifa
polisi, askari walifika kwe-
nye nyumba hiyo mara
moja na kukuta baadhi ya
viungo vya binadamu ki-
sha kumkamata Lazaro na
kuondoka naye.

Mkuu wa Wilaya ya
Songwe, Simon Simalenga,
alithibitisha kutokea kwa
tukio hilo na kusema: “Tan-
gu niteuliwe kuwa Mkuu
wa Wilaya, hili ndilo tukio
baya zaidi kulishuhudia ni-
kiwa kwenye wadhifa huu,
ni la ajabu na linasikitisha.”

Alisema kuwa baada ya
kukamatwa kwa mtuhumi-
wa, alilazimika kufika kituo
cha polisi kumwona aliye-
tenda ukatili huo na hata
kufanya mahojiano naye.

Simalenga alisema kabla
ya kufanya mahojiano na
mtuhumwia huyo, alik-

wenda kuuona mwili wa
marehemu, akiushuhudia
ukiwa umekatwa vipande
vipande na baadhi ya vi-
ungo havikuonekana eneo
la tukio.

Simalenga alisema
aliushuhudia mwili  wa
marehemu ukiwa umekat-
wa kichwa, kiwiliwili kiki-
wa kimetenganishwa na
kuanzia kiunoni, mikono
ikiwa kivyake na nyayo za
miguu pia zikiwa kivyake.

Alisema mapaja ya mare-
hemu pamoja na utumbo
havikuwapo na mpaka
sasa havijaonekana na hai-
julikani alikovipeleka.

Simalenga alisema
kuwa pamoja na madai
ya mtuhumiwa kuwa ali-
kula nyama ya marehemu,
bado haiwaingii akilini
kuwa kwa muda mfupi
alikuwa amemaliza kula
mapaja yote ya marehemu
pamoja na utumbo, hivyo
Jeshi la Polisi linaendelea
na uchunguzi wa tukio hilo
ikiwamo kubaini mahali
vilipo baadhi ya viungo vya
marehemu ambavyo havi-
onekani.

Mkuu wa Wilaya huyo
alisema viungo vya mare-
hemu vilivyopatikana
vimehifadhiwa katika Hos-
pitali ya Mwambani.

Wadau tabianchi wataja njia kukabili uhaba maji

Na Jenifer Gilla,
SHARM EL SHE

WADAU wa athari za ma-
badiliko ya tabianchi kuto-
ka Tanzania, wametaja njia
mbalimbali  zinatakazo-
saidia kukabiliana na tatizo
linalochangia kuwapo
kwa uhaba wa maji nchini
humo, ikiwamo kuchimba
visima vya kisasa vya ku-
vuna na kuhifadhi maji ya
mvua.

Waliyasema hayo katika
Mkutano wa 27 wa Nchi
Wanachama wa Athari za
Mabadiliko ya Tabianchi
unaoendelea mjini Sharm
El She, nchini Misri, jana na
ajenda kuu iliyoongelewa
ni maji na wanawake.

Mkurugenzi wa Mazingi-
ra kutoka Ofisi ya Makamu
wa Kwanza wa Rais Zanzi-
bar, Farhat Mbaruk, alise-
ma kuwa kuna haja ya kuja
na teknolojia ya kuchimba
visima vya kuhifadhi maji
yamvua ambayo yatasaidia
watu matumizi ya nyumba-
ni, kilimo na mifugo kipindi
cha ukame.

Alisema Zanzibar ni
moja ya maeneo wanayota-
rajia kuanzisha teknolojia
hiyo baada ya kina cha maji
ya bahari kujaa na kuvamia
vyanzo vya maji yaliyoku-

wa yanatumika kupikia na
kunywa na sasa hayafai
kwa matumizi hayo.

“Hii ni njia bora tunay-
oiona kwa sasa na tunataka
kuitambulisha huku kwetu
na inaratibiwa na Wizara
ya Maji kupitia Mamlaka
ya Maji Zanzibar, moja ya
maeneo ambayo tunataka
tuchimbe mabwawa ya
kuhifadhi maji kwa ajili ya
kilimo ni Bumwini,” alise-
ma.

Mtaalamu wa Mabadiliko
ya Tabianchi kutoka Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam,
Prof. Pius Yanda, alisema
moja ya mikakati mizuri
ni kuchukua maji kutoka
kwenye maziwa makubwa
kama Victoria na kuy-
aboresha ili yatumike ma-
jumbani ingawa gharama

zake ni kubwa.
Aliitaja  njia nyingine
yenye gharama nafuu

kuwa ni kutengeneza mi-
undombinu rafiki ya kuhi-
fadhi maji ya mvua katika
hali ya usafi ili yatumike
kunapokuwa na uhaba.
“Mfano, kandokando
ya barabara kunaweza
kutengenezwa mitaro ya
kuhifadhi majisafi, ambayo
yangeweza kutumiwa na
wanyama, lakini mfano
huohuo tunaweza kuu-

chukua na kutengeneza
mabwawa yatakayohifadhi
maji ya kupikia,” alisema.

Alisema upatikanaji wa
maji umekuwa tatizo kwa
sasa kutokana na miun-
dombinu kutoendana na
changamoto za mabadiliko
ya tabianchi na kwamba
kuna kila haja ya kulianga-
lia hilo kwa upana.

Mratibu Sekta ya Maliasi-
li na Mazingira, Ofisi ya Rais
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa, Hawa Mwechaga,
aliitaja njia nyingine kuwa
ni serikali kushirikiana na
wazawa kutunza vyanzo
vya maji ikiwamo mito na
maziwa.

Alitoa mfano wa eneo la
Mto Malagarasi na TAMI-
SEMI kwa kushirikiana na
wadau wa mazingira wa-
zawa wanaoitwa Tuungane
kwa Afya na Mazingira
kupanda miti 4,000,000
pembezoni mwa mto huo.

HALI ILIVYO NCHINI

Mkurugenzi wa Shirika
la Utu na Mazingira, Sara
Pima, alisema hali ya upati-
kanaji wa maji nchini inazi-
di kuwa mbaya na kuathiri
shughuli za kuchumi na
kijamii za wanawake na
mabinti na kuitaka serikali
kuingilia kati.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

WIZARA YA ELIMU, SAYANSI NA TEKNOLOJIA
R q

CHUO CHA KUMBUKUMBU YA MWALIMU NYERERE

MAHAFALIYA KUMI NA SABA (17) KAMPASI YA
KIVUKONI NA MAHAFALI YA SABA (7)KAMPASI YA
KARUME ZANZIBAR - 2022

Mkuu wa Chuo anawatangazia wanafunzi waliohitimu masomo yao katika
mwaka wa masomo 2021/2022 kwamba Mahafali ya Kumi na Saba
yatafanyika kwenye Kampasiya Kivukoni, siku ya ljumaa tarehe 25
Novemba, 2022 kuanzia saa TATU ASUBUHI(03:00) na Mahafali ya Saba
katika Kampasiya karume Zanzibar yatafanyika Jumatatu tarehe 28
Novemba, 2022 kuanzia saa TATU ASUBUHI.

Wahitimuwanatakiwa kuzingatiayafuatayo:

1 Kuchukua Majoho kwenye ofisinamba 115 - Jengo la Uhuru Kampasiya
Kivukoni kuanzia Jumatatu, tarehe 21 hadi Alhamisi, tarehe 24
Novemba, 2022 wakati wa saaza kazi na kwa Kampasi ya Karume-
Zanzibar wafike Ofisi ya PMU kuanzia ljumaa tarehe 25 hadi Jumapili
tarehe 27 Novemba, 2022 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa9:00
alasiri. Majoho hayatatolewa siku ya mahafali.

2. MALIPO YA MAJOHO NI SHILINGIAROBAINI ELFU NA MALIPO YOTE
YAFANYIKE KWA KUTUMIA CONTROL NAMBA.

[

Majoho sharti yarejeshwe Chuoni kabla ya tarehe 3 Desemba, 2022
kwa Kampasi ya Kivukoni na Kampasi ya Karume - Zanzibar.
Vinginevyo faini ya shilingi 10,000/= itatozwa kwa siku kwa yeyote
atakayechelewa kurudisha joho hilo.

4, Zoezi la namna ya kupokea vyeti (rehearsal) litafanyika Alhamisi,
tarehe 24 Novemba, 2022 kuanzia saa 6.00 mchana katika uwanjawa
Mahafali Kampasi ya Kivukoni na kwa Kampasi ya Karume-Zanzibar
zoezi hilo litafanyika Jumapili tarehe 27 Novemba, 2022 kuanzia saa
4:00 asubuhi katika uwanja wa mahafali. Mhitimu atakayeshindwa
kuhudhuria zoezi hilo, hataruhusiwa kushiriki katika Mahafali hayo.

5. Kila Mhitimu atapaswa kujigharamia usafiri, malazi na chakula.

6. Kusanyiko la wahitimu wote (CONVOCATION) waliosoma katika Chuo
cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere litafanyika Alhamisi,tarehe 24
Novemba 2022 katika Ukumbi mpya wa Mihadhara (NEW LT) chuoni
hapo kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa sita mchana.

~

. Washiriki wote wa Mahafali wanatakiwa kuthibitishaushirikiwao katika
Ofisiya Mitihani kabla ya tarehe 25 Novemba, kwa kupiga simu namba
0782405552 AU 0767245451

Nyote Mnakaribishwa.

Mkuu wa Chuo,
Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere,
S.LP. 9193,
DARES SALAAM.
Simu: +255 22 2820041/ 2820045/ 2820047
Faksi: +255 22 2820816
Barua pepe:rector@mnma.ac.tz

217145201
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Uhaba wa maji; kitendawili

kinachosubiri kuteguliwa

e\Vanafunzi wakatisha masomo kutafuta majl

Na Mary Mosha, aliyekuwa ROMBO

ILIO cha mabadiliko ya tabi-
anchi kinasikika karibu kila kona
ya nchi, madhara makubwa
yakitajwa kuwa ukame uliosaba-
bisha uhaba wa chakula na shida katika
upatikanaji wa huduma ya maji.

Kwa wakazi wa Rombo, kilio chao ki-
naelekezwa katika kile wanachokiita ki-
tendawili cha muda mrefu cha uhaba wa
maji, sasa wanalazimika kununua ndoo ya
maji yenye ujazo wa lita 20 kati ya Sh. 100
na 500 huku kutokuwa na uhakika wa hu-
duma ya umeme nako kukitajwa kuwa ni
sehemu ya kuongeza tatizo.

Miongoni mwa waathirika wa uhaba wa
maji ni wanafunzi wa shule za msingi na
sekondari ambao wanalazimika kukatisha
vipindi vya masomo na kuutumia muda
wa mapunziko kutafuta maji kwa ajili ya
shughuli za shule zikiwamo za jikoni.

Katika kufuatilia undani wa madhila
hayo, Nipashe inagonga hodi katika
Shule ya Sekondari Kirachi na kukutana
na mwanafunzi Frank Joseph anayekiri
baadhi yao hulazimika kukatiza masomo
kwenda kutafuta maji zaidi ya kilomita
tatu kutoka shuleni.

“Kuna maji ya kisima cha mtu binafsi,
anatuuzia wanafunzi Sh. 100 kwa ndoo,
ndoo. Na hii ni kwa siku ambazo kunaku-
wa na umeme tu kwa kuwa maji hayo hu-
tumia umeme kuvutwa chini.

“Kutokana na mgawo wa umeme un-
aoendelea, mara nyingi tunakosa maji ya
kupikia na hivyo kushinda njaa. Unakuta
nyumbani umelala bila kula maana huku
kwetu kwa sasa kuna shida kupata mlo,
unapokuja shuleni unategemea upate
angalau uji maisha yaende, napo hakuna
maji ya kupikia.

“Kwa hiyo, hata kama kuna chakula
kipo hapa shuleni, maji yanakwamisha.
Upatikanaji wa chakula kwa sasa huko
nyumbani ni tatizo kutokana na wazazi
kutopata mavuno ya kutosha kwa misimu
mitatu sasa,” Joseph anafafanua.

KILIO CHA MABINTI

Happiness Tarimo, mwanafunzi wa
shule hiyo, anasema kutokana na kukose-
kana kwa maji, mabinti hupata matatizo
makubwa hasa wanapokuwa wakati wa
hedhi.

“Mara nyingi tunajiona wanyonge na
kujitenga kutokana na hali ilivyo, hivyo tu-
naiomba serikali itusaidie tupate umeme
wa uhakika utakaotusaidia katika kupata
maji hasa nyakati hizi ambazo hatujapata
maji ya uhakika,” Happiness anawasilisha
hoja yao.

Falisiana Tarimo, mkazi wa Rombo,
anasema wanatambua kuwapo ukame
kumesababishwa na na mabadiliko ya
tabianchi, lakini wanaiomba serikali ku-
wekeza katika uchimbaji wa visima vya
maji vitakavyosaidia kupunguza tatizo
hilo kwa wanafunzi.

Baadhi ya wanafunzi wa Shule ya Sekondari Kirachi wakichota maji kwenye kisima
kilicho nje ya eneo la shule yao muda ambao walipaswa kuwa darasani wiki iliyo-
pita. PICHA: MARY MOSHA

“Hali yetu ni mbaya sana, tunauziwa maji hadi
Sh. 500 kwa ndoo, hili ni tatizo kwetu maana
kwa sasa hakuna hata vibarua vya kufanya ku-
tokana na hali ya ukame. Bado maji tunauziwa,
serikali inataka tufe?

“Tunaomba serikali iache siasa na kutuhu-
dumia, watu binafsi wamepewa vibali wa-
mechimba visima. Kwanini serikali haiwezi?
Inatumiza sasa,” Falisiana analalamika.

Anna Massawe, Mwalimu wa Shule ya Msingi
Kirachi, anawasilisha vikwazo vinavyowakabili
ni pamoja na tatizo la ukame uliosababisha ugu-
mu katika kupata huduma ya maji.

“Tatizo la maji si kwa shule tu, bali pia lin-
awaumiza hata walioko nje ya shule. Jamii inat-
egemea maji ya kuchimba, hivyo kila siku ina-
bidi wanafunzi waje na maji kutoka

nyumbani ambako wazazi wao wamesha-
nunua.

“Hii ni kutokana na shule yetu kwa sasa haina
maji, zamani bomba lilitosha kutoa huduma ya
maji shuleni lakini kutokana na ukame, maji
sasa hayatoki.

“Ni maombi yetu kwa Mungu mvua inyeshe ili
tupate maji na kuachana na adha hii, wanafunzi
wanalazimika kuleta maji kutoka nyumbani ili
tuyatumie kwa ajili ya usafi kwenye madarasa
na vyoo.

“Tuna tangi la maji ingawa lipo kwenye hali
mbaya, tukipata msaada wa ukarabati, litatu-
saidia kuvuna maji nyakati za mvua” Mwalimu
Anna anawasilisha kero zao.

HATUA ZA UTATUZI
Nipashe pia inatua mezani kwa Mwenyekiti

“Wananchi wanahangaika huku na kule
kutafuta maji ambayo huchimbwa ardhini,
hatujui hali yake ya usalama, ila tunatumia tuk-
iendelea kumwomba Mungu atuepushe na ma-

gonjwa.

“Vyanzo vingi vya maji kwa sasa vime-
kauka kutokana na ukame, hali inayopelekea
maji kupungua na watu kukosa maji. Hata
mimi mwenyewe nyumbani kwangu nina-
nunua maji.

“Nilishawasilisha suala hili kwa ngazi za
juu na wataalamu walifika na kufanya tath-
Mahorosha hali ni mbaya zaidi, hivyo walitu-
ahidi kuchimbiwa kisima,” Arser anasema.

Jukumu la msingi la diwani ni kutetea ma-
slahi ya wananchi anaowawakilisha katika
kata husika. Je, madiwani wa wilayani Rom-
bo wanalitekeleza? Diwani wa Kisale

Msaranga, Matius Assenga ana ufafanuzi
wa hatua wanazochukua, akitamka:

“Katika kata yangu, kuna shule za msingi
sita na za sekondari mbili ambazo zote zinak-
abiliwa na tatizo hili la uhaba wa maji. Nime-
shaiwasilisha kero hii kwenye halmashauri.”

Ni uamuzi unaoungwa mkono na kupati-
wa ushuhuda zaidi na Msarie Lyimo, Diwani
wa Ngoyoni, anayesema tatizo la uhaba wa
maji ni kubwa kutokana na ukame, akiitolea
mfano kata yake kuwa vyanzo viwili vya maji
vya Mhaheni na Ndimira vimekauka na ku-
sababisha wananchi kupata shida kubwa,
hasa wanafunzi.

“Kutokana na vyanzo hivyo kukauka, kilio
cha shida ya maji kimeongezeka hasa kwa
wanawake. Kwa sasa wanatumia maji kutoka
bomba kubwa la Marangu, ndilo linalotu-
mika katika tarafa nzima ya Mengwe ingawa
haifikishi maji katika maeneo ya ukanda wa
chini,” Lyimo anafafanua.

Paul Tairo, mfanyabiashara wa maji ukan-
da wa chini, anasema kwa sasa ananunua
maji lita 20 kwa Sh. 200 na kuyauza kwa Sh.
500 huku akilalamikia wateja wengi kukopa
na baadhi yao kushindwa kumlipa.

“Tunanunua maji kwa Sh. 200
kwa lita 20, tunatembeza kwa
watu binafsi na shule tukiwauzia
kwa Sh. 500 kwa dumu Ia lita 20.
Tunakumbana na vikwazo vingi,
hasa watu kushindwa kulipa kwa
wakati kutokana na ugumu wa
maisha,

“Panapotokea msiba au shere-
he ndipo tunanufaika kwa kuwa
tunaweza kupeleka maji ya Sh.
25000 hadi 50,000 kwa siku.
Tatizo kubwa ni pale umeme un-
apokatwa.

“Tunachukua maji kwa watu
binafsi ambao wamechimba
maji yao chini na huvuta kwa
kutumia umeme, hivyo kukatika
kwa umeme kunasababisha bi-
ashara kuwa mbaya na wananchi
kuendelea kuteseka zaidi,” anase-
ma.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya
Maji na Usafi wa Mazingira wilaya-
ni Rombo, Martin Kinabo, anataja
hatua za kukabiliana na tatizo hilo
kuwa ni pamoja na kutekeleza
miradi minne itakayosaidia upati-
kanaji wa maji katika wilaya hiyo.

Anasema kukamilika kwa mi-
na uhakika wa kupata huduma ya
maji kila siku. Anabainisha kuwa
zaidi kutokana na ukame ulioi-
kumba wilaya hiyo na maeneo
mengine nchini.

Anasema ujenzi wa mradi
wa Wona Marangu hadi tangi la
Amboni na mradi wa Njoro II ku-
toka Rongai hadi Mashati umet-
engewa zaidi ya Sh. bilioni 6.4 na
mkandarasi anaendelea na kazi.

“Pia tumetenga Sh. milioni 30
kwa ajili ya uchimbaji wa kisima
Msaranga na Mahorosha ambapo
hatua za utangazaji wa zabuni zi-
naendelea.

“Vilevile, tumetenga Sh. bilioni
1.4 kwa ajili ya uboreshaji wa hu-

Juu, Ngoyoni, Kelamfua, Ibukoni,
Ikuini, Mahorosha na Msaranga,”
anabainisha mikakati yao.

Mwezi Agosti mwaka huu,
Mkurugenzi Mkuu wa Wakala wa
Maji na Usafi wa Mazingira Viji-
jini (RUWASA), Clement Kivegalo,
alitembelea miradi ya maji wilay-
ani Rombo na kuagiza mkandar-
asi (kampuni ya Best One) anay-
etekeleza miradi miwili kwa jumla
ya Sh. bilioni 5.3 kuikamilisha kwa
wakati ili kukabiliana na tatizo la
uhaba wa maji katika wilaya hiyo
lililogeuka kuwa kitendawili cha
kihistoria.

Weransari Munis, Meneja wa
RUWASA Mkoa wa Kilimanjaro,
anapotafutwa na Nipashe kuzun-
gumzia utekelezaji wa agizo hilo,
anasema tayari mabomba yam-
etandazwa na mradi huo unata-
rajiwa kukamilika Aprili mwakani.

Mbunge wa Rombo, Prof. Adolf
Mkenda akiwa katika ziarani jim-
boni mwezi uliopita, alilalamika
kuchelewa kukamilika kwa mra-
di mmoja na kuitaka RUWASA
makao makuu kuingilia kati ili
wananchi wa Rombo wapate hu-
duma ya maji.
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Makalla ataka watupa
taka ovyo wazomewe

Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Amos Makalla,
amesema licha ya sheria
na kanuni kuwadhibiti
wachafuzi wa mazingira
hususani wanaotupa taka
ovyo ni vyema sasa waka-
zomewa ili waone aibu
kwa kosa wanalofanya.

Makalla alitoa kauli hiyo
jana wakati wa kikao kazi
na viongozi wa wilaya
wakiwamo wakuu wa
wilaya, wakurugenzi, meya
na maofisa mazingira, kili-
choketi kuweka mipango
bora ya matumizi ya ardhi
kulingana mipango miji ya
mkoa na mikakati endel-
evu ya kuimarisha usafi na

utunzaji wa mazingira.

Katika kikao kazi hicho
kwa pamoja wamekubali-
ana kuweka nguvu kusi-
mamia mipango miji ya
mwaka 2020-2030 kwa
kuhimiza utoaji wa vibali
vya ujenzi kwa wakati na
utekelezaji wa agizo la Wiz-
ara ya Ardhi kuhusu usit-
ishaji vibali vya ujenzi wa
vituo vya mafuta.

Pia Makalla ameelekeza
watendaji kuanzia ngazi
ya mtaa kubeba jukumu la
usafi kwa kuweka mkazo
kwenye kampeni ya usafi
kila Jumamosi ya mwisho
wa mwezi na kudhibiti
machinga kufanya biasha-
ra kwenye maeneo yali-
yokatazwa.

Makalla aliwataka ma-
kandarasi wa utoaji taka
kuhakikisha zinaondolewa
kwa wakati na wananchi
walipe ada.

Hata hivyo, RC Makalla
ameelekeza halmashauri
za mkoa huo kuangalia
upya utoaji wa mikataba
ya muda mrefu kwa ma-
kandarasi wa wusafi ili
waweze kukopesheka na
kununua vifaa vya kisasa
tofauti na sasa wanapo-
patiwa mikataba ya muda
mfupi.

Makalla alisema ame-
fanikiwa kupata vyombo
vya kutupa taka ambavyo
amepanga kuvigawa kwe-
nye daladala na vituo vya
basi kuanzia jana.

Kampuni yajitosa
uhaba wa maji Dar

Na Halfan Chusi

WAKATI uhaba wa maji
ukiendelea kutikisa Dar
es Salaam na maeneo
mengine nchini, Kampuni
ya Tamgo Tanzania Lim-
ited imeinunua kampuni
ya MerryWater ikipanga
kuongeza nguvu katika
utatuzi wa kero ya maji.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dar es
Salaam jana, Meneja wa
kampuni hiyo, Tarek Mo-
stafa alisema kuwa katika
kutatua kero hiyo, moja ya
mikakati yao ni kuongeza
nguvu ikiwamo kuinunua

kampuni hiyo.

“Tunajivunia sio tu kue-
ndelea bali tumedhamiria
kuiboresha huduma bora
ya maji kwa wateja,” alise-
ma na kubainisha kuwa
wana vifaa vya kutosha
kwa ajili ya kuongeza upa-
tikanaji wa maji, zikiwamo
mashine za uchimbaji vi-
sima.

Alibainisha kuwa kam-
puni yao ilikamilisha mka-
taba wa kumiliki kampuni
ya MerryWater tangu Mei
Mosi mwaka huu kwa muji-
bu wa taratibu za kiserikali,
inatarajia kuzindua rasmi
shughuli zake Alhamisi ji-

jini Dar es Salaam.

Kampuni ya Merrywater
ilianzishwa Tanzania mwa-
ka 1987 na kujijengea sifa
bora ndani ya sekta ya hu-
duma nchini kwa kipindi
cha miaka 35.

Sifa hizo za kutoa hu-
duma bora kwa wateja
ndizo zilizoifanya kam-
puni ya Tamgo Tanzania
kuanza mchakato wa kui-
nunua.

Tamgo Tanzania Limited
ni sehemu ya kampuni za
Zahid Group iliyoanzishwa
mwaka 2020 kama sehemu
ya upanuzi wa shughuli
zake katika Bara la Afrika.

TCRA yawezesha vijana wabunifu

Na Halfan Chusi

MAMLAKA ya Ma-
wasiliano  (TCRA)  ime-
wafungulia milango vijana
wabunifu katika Teknolo-
jia, Habari na Mawasiliano
(TEHAMA) kwa kuwapa
uwezeshaji uliokuwa unak-
wamisha ubunifu miaka

yote nchini.
Uongozi wa mamlaka hiyo
umesema unashirikiana

na taasisi zingine kuweka
mazingira rafiki kwa vi-
jana wabunifu wa TEHAMA
kutengeneza fursa za kuku-
za ubunifu na kuzalisha ajira
kwa vijana kwa kuwaweze-
sha vifaa muhimu kama vile
kompyuta mpakato na simu
ya kiganjani au vifaa.
Mkurugenzi Mkuu wa
TCRA, Dk. Jabir Bakari,
alisema jana kuwa serikali

imeamua kutoa rasilimali
kwa vijana wabunifu katika
sekta ya TEHAMA.

Alisema rasilimali za ma-
wasiliano zinazotolewa na
TCRA kwa ajili ya vijana
wabunifu kufanya majaribio
ni pamoja na misimbo ya
USSD, yaani rasilimali-nam-
ba (namba maalum zinazo-
tumika kumpa mbunifu fur-
sa ya kusambaza teknolojia
aliyoibuni ndani na nje ya
nchi).

Pia wanatoa kikoa (do-
main) cha dot tz (.tz) na mas-
afa ya mawasiliano.

Dk. Jabir alisisitiza kuwa
vijana wabunifu na wa-
vumbuzi wa programu
mbalimbali za kidijitali sasa
wanaweza kujitokeza ku-
pata rasilimali hizo zitaka-
zowawezesha kupata fursa
ya kutengeneza ajira, kuji-

letea kipato na kutatua kero
mtambuka za jamii.
“Tumejipanga  kuhakiki-
sha wabunifu wapya hasa
wa sekta ya TEHAMA wa-
naoweza kutatua kero za
jamii yetu wanapata rasili-
mali hizi za mawasiliano, ili
washiriki katika uchumi wa
kidijiti,” alisema.
Mkurugenzi huyo al-
iongeza: “Tumeweka utara-
tibu jinsi ya kusaidia vijana
hawa kwa kutoa rasilimali
hizi kwa muda wa miezi mi-
tatu baada ya kuidhinishwa
na Tume ya Sayansi na
Teknolojia (COSTECH) am-
bayo hujiridhisha kubaini
kama wazo la kibunifu lin-
akidhi kufanyiwa majaribio
na hapo ndipo tunatoa rasil-
imali za masafa au misimbo
yanamba fupi kwa muda wa
majaribio wa miezi mitatu.”

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONYESHA NIA: KUBUNI NA KUTEKELEZA
PROGRAMU YA KUREJESHA MBINU ZA KUPATA MAHITAJI YA
MAISHA KUPITIA UVUVI NA BAHARI KWA AJILlI YA JAMII ZA

WAVUVI ZA MKOA WA TANGA.
REJEA: 00000027

EACOP Lid [Kampuni] Tanzania, kampuni ya mafuta na Gesi, inaalika taasisi zenye uzoefu na sifa kuonyesha
nia ya kutoa huduma ya kuandaa, kusimamia na kutekeleza “Programu ya Kurejesha Mbinu za Kupata Mahitaii
ya Maisha Kupitia Kuvua na Uvuvi wa Baharini” ya Mradi wa Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki
[EACOP)

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na vendeshaji wa bomba litakalofukiwa chini ya ardhi litakalovuka mipaka
ya nchi mbili na kusafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya
Tanzania kwa ajili ya kusafirisha mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili litwanzia Kabaale
katika wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

Kituo cha baharini cha Mradi wa EACOP kilichopo katika Rasi ya Chongoleani, kinajumuisha hifadhi ya baharini
ya kituo cha mwisho (Marine Storage Facility), gati yenye kilomita 2 na kituo cha kushushia mizigo. Shughuli za
uvuvi za jomii za eneo hilo zitaathiriwa na vjenzi na uendeshaiji wa gati ambayo inawezekana ikajumuisha eneo
hilo kufanywa kuwa ukanda uliotengwa, ambao vyombo vya uvuvi havipaswi kuwepo

Mpango Kazi wa Uhamishaji watu na Makazi [Resetilement Action Plans| wa nyongeza na Programu ya

Kurejesha Mbinu za Kupata Mahitaji ya Maisha vimebuniwa na ukusanyaiji wa taarifa za ziada unaendelea ili
kuifafanua programu zaidi. Miaa mmoja utaathiriwa zaidi, mtaa wa pili utaathiriwa kiasi na mitaa mingine miwili
itaathiriwa.

Kampuni/watoa huduma ya ushauri/taasisi ya wataalamu, inahitajika kufanya ubunifu wa kina na kutekeleza

programu ya uvuvi/Programu ya Kurejesha Mbinu za Kupata Mahitaji ya Maisha Kupitia bahari ikijumuisha
ketengo kinacholenga kaya zilizoguswa na mradi na kitengo kinacholenga jamii nzima

VIGEZO MUHIMU VYA KUZINGATIA:
Taasisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa zifuatazo:

1. Uthibitisho wa usaiili kama shirika /taasisi ambayo shughuli zake zinahusiana na utekelezaji wa programu
za vendelezaii uvuvi, programu za uvuvi za kijamii na mbinu za kupata mahitaji ya maisha kupitia baharf
[mfano kukusanya mazao ya bahari, kuvua, nakadhalika) ndani ya Tanzania

2. Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na chefi cha uthibitisho wa kulipa
kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

3. Maelezo mafupi kuhusu uzoefu na uwezo wa kutekeleza programu za vendelezaiji uvuvi, programu za uvuvi
za kijamii na mbinu za kupata mahitaji yo maisha kupitia baharf (mfano kukusanya mazao ya bahari, kuvua,
nakadhalika) na uzoefu wa kufanya kazi na jamii zinazotegemea mbinu za kupata mahitaji ya maisha kupitia

bahari.

4. Mifano ya kazi zinazoonyesha uzoefu wa kufanya kazi zinazofanania na hizo zilizofanywa kipindi cha
karibuni, ndani miaka mitano iliyopita foka siku ya tangazo hili

5. Wafanyakazi wataopendekezwa kufanya kazi kwenye mradi huu na ujuzi na uzoefu wao katika kutekeleza
programu za aina hii.

6. Uthibitisho wa kusajiliwa ndani ya kanzi data ya EWURA (LSSP) kama mtoaiji na msambazaiji wa huduma
ndani ya nchi au udhibitisho kuwa wa maombi ya kusajiliwa katika kanzi data yameidhinishwa wakati wa
kuwasilisha ombi la kuonyesha nia.

7. Mwombaiji azingatie Kanuni ya Sekia ya Petroli ya Ushirikishwaji wa Wazawa/Ufafanuzi wa Kampuni ya

Ndani

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza shughuli au kazi
zilizoorodheshwa hapo juu zinapaswa kueleza nia yao pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo
juu kupitia barua pepe kwa procurement.tz@eacop.com (ukubwa wa barua pepe 20 Mb| saa au kabla ya
saa tisa mchana saa za Afrika Mashariki (EAT) tarehe 23 Nov. 2022. Kichwa cha barua pepe kiwe ni
00000027.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi zitakazoonyesha nia ili

kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo tu ndiyo
zitapokea na kusaini Makubaliano ya Utunzaiji wa Taarifa (NDA) pamoja na mwaliko wa kuwasilisha zabuni
katika kuendeleza mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa kuandikwa kwa lugha &
ya Kiingereza. g
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MWANGA WA JAMII

Mkidanganya mitihani
mnaiangamiza Tanzania

OKTOBA ulikuwa mwanzo wa kipindi cha miezi miwili cha mitihani
ya darasa la nne, la saba, kidato cha pili na sasa kidato cha nne.

Jukumu hilo linazihusu shule za msingi na sekondari na sasa mti-
hani ni ya kumaliza elimu ya sekondari.

Hata hivyo, moja ya tatizo kubwa sekta ya elimu ni udanganyifu
wa mitihani. Ni kawaida kusikia Baraza la Mitihani la Taifa (NECTA)
likitangaza kuwatuhumu walimu, wakuu wa shule, wanafunzi na
wasimamizi pamoja na kufuta matokeo ya shule au vituo kadhaa kwa
sababu za udanganyifu na utovu wa nidhamu katika mitihani ya se-
kondari na msingi.

Tunaona kuwa shinikizo la kutaka watoto wafanye vizuri hata kama
hawana uwezo linawaweka walimu, wazazi, walezi na wasimamizi wa
shule mara kadhaa kwenye kuhusishwa na udanganyifu wa mitihani
kwa wanafunzi wao.

Hitaji hilo au shinikizo kutoka kwa wazazi, walimu kwa watoto
kupata alama bora za juu na kuleta sifa kwa shule limekuwa jambo
muhimu katika kuchochea tabia mbaya za wizi na udanganyifu wa
mitihani.

Aidha, hatukosoi lakini tunazifahamu na kuzifuatilia juhudi za
kurekebisha mitaala ndipo tunapopata uthubutu wa kusema kuwa
mfumo wa sasa wa elimu unaonekana kusisitiza madaraja kwa kuti-
zama (kufaulu kwa mitihani) ukichukuliwa kama jambo la sifa badala
ya kutoa maarifa.

Tunajua kuwa zipo shule zinazolenga kupata alama nzuri za juu
tena kuwa bora ili kuvutia wanafunzi zaidi na kujipatia fedha kutoka-
na na utitiri wa watakaojiunga nazo na hivyo kupata mapato ya ziada.

Lakini, tunazidi kusisitiza kuwa mitihani ya udanganyifu inabakia
kuwa tabia mbaya yenye madhara ya muda mrefu kwa watu binafsi
na nchi, ni kuzalisha mbumbumbu na kujidanganya kuwa wewe ni
bora wakati ukweli ni huna uwezo.

Tanzania inakabiliwa na changamoto za watumishi wa umma na
wafanyakazi wanaotokana na maadili mabovu, wasio na uadilifu na
pia mafisadi yote hayo ni matokeo ya kuwa na mienendo ya kukosa
uaminifu kuanzia kwenye mitihani na uongo kwenye mitindo ya mai-
sha.

Ukweli ni kwamba huwezi kuwa raia mwadilifu kama unatokana na
kuanza kudanganya mitihani ukiwa mwanafunzi wa shule ya msin-
gi, ukazidi kuharibu ukiwa kidato cha nne, sita na hata vyuo vikuu.
Wewe si raia mwema wala mwadilifu.

Tunawakumbusha wazazi, walezi, walimu, wamiliki wa shule na
wasimamizi kuwa ufike kipindi waache tabia mbaya ya wizi kwa
vile mwizi au mharibifu, hatarajiwi baadaye maishani abadilike na
kuachana na mienendo hiyo mibovu ambayo ndiyo msingi wa mai-
sha yake.

Tunaona kuwa kuanza kudanganya mitihani ili upate fedha kwa
wazazi na walezi na shule yako ionekane kidedea ni kupanda mbegu
mbaya kwa Watanzania, ambayo inaharibu ustawi wa taifa kwa mion-
£0 mingi.

Tunaikumbusha NECTA, serikali, shule binafsi na za umma, wal-
imu, wasimamizi, watahiniwa, walezi, wazazi, walimu na wasimamizi
kuwa njia mbaya siku zote huishia katika matokeo mabaya.

Kama tunaandaa wasomi ili wawe rasilimali watu kwa njia mbaya
za wizi, hawatakuwa waaminifu wala watiifu na nchi haiwezi kuende-
lea kwa sababu masuala ya kutokuwa na taaluma bora zilizotokana
na rushwa yataangusha juhudi zote chanya ambazo taifa linawekeza
ili kufikia maendeleo endelevu.

Ni wakati wa kuwa na taasisi ya kupambana, kuchunguza, kukome-
sha rushwa kwenye mitihani ili Tanzania iondoke kwenye shimo la
maangamizo linalotokana na kuwa na wasomi, viongozi na nguvu-
kazi iliyozalishwa kwa njia ya wizi na udanganyifu wa mitihani.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge

Hongereni fomu 4, msiibe mitihani

WATAHINIWA 566,840
nchi nzima, walianza mtiha-
ni kidato cha nne jana, huku
Baraza la Mitihani la Tanza-
nia -NECTA likitoa onyo kwa
wanafunzi watakaojihusisha
na udanganyifu katika miti-
hani hiyo.

Baraza linatoa onyo hilo
kutokana na ukweli kwam-
ba, kumekuwapo na tuhuma
za wizi wa mitihani ambao
imekuwa ikijitokeza kila
mwaka kwenye baadhi ya
shule za msingi sekondari
zikihusisha wanafunzi na
walimu.

Ninadhani wanaojihusisha
na wizi huo, wangeachana
nao, kwani mtihani huo ni
muhimu kwa wanafunzi na
jamii, unapima umahiri wa
wanafunzi katika masomo
yote waliyojifunza kwa mia-
ka minne.

Baada ya mtihani, ma-
tokeo yake yanatumika ka-
tika uchaguzi wa wanafunzi
wanaojiunga na elimu ya juu
na fani mbalimbali, hivyo ni
muhimu ufaulu wao ulin-
gane na uwezo wao wa dar-
asani.

Tkumbukwe, wizi wa miti-
hani umekuwapo muda
mrefu na unagharimu mus-
takabali wa maisha ya wa-
nafunzi kutokana na adhabu
zinazotolewa na NECTA kila
mara yanapotangazwa ma-
tokeo.

Adhabu yenyewe ni kufut-
wa kwa matokeo ya mtihani
kwa shule nzima, badala ya
kutoa adhabu aidha kwa
wanafunzi waliothibitika ku-
fanya udanganyifu huo kwa
lengo la kufaulu.

Hivyo, wale waliojiandaa
kwa wizi au udanganyifu
katika mtihani huo, ni vy-

ema wasiwaponze wenzao,
badala yake kila mwanafunzi
atumie maarifa aliopewa na
walimu kwa miaka minne al-
iokuwa shuleni.

Udanganyifu wa aina yoy-
ote katika mitihani kwa nga-
zi zote haukubaliki, ni vy-
ema hatua zichukuliwe kwa
wahusika, ingawa bahati
mbaya wakati mwingine
hata wasiohusika hujikuta
wakihukumiwa.

Niwakumbushe tu wale
wenye nia ya kuiba mitihani
kwamba, wanawaponza
wenzao hasa pale baraza li-
napoamua kufutia shule ma-
tokeo na kumbe walioshiri-
ki katika wizi na udanganyifu
ni wachache.

Ninadhani umefika wakati
sasa mtindo wa kufutia ma-
tokeo shule nzima kama
adhabu kwa wizi wa miti-
hani, iwe ni kwa wahusika
tu, kwani sidhani kama in-
awezekana wanafunzi wote
wakafanya udanganyifu.

Kwa ujumla linapozun-
gumzia suala la udanganyifu,
wizi au kuvuja kwa mitihani,
huo ni mnyororo mzima wa
udanganyifu  unaohusisha
hata baadhi ya wasimamizi
wasio waaminifu na wenye
tamaa ya fedha.

Wakati mwingine hata
wamiliki wa shule au yeyote
anayetengeneza mazingira
ya wanafunzi kufanya udan-
ganyifu ndani ya chumba
cha mtihani. Hiyo ni kwa
kuonyeshana majibu au
maswali kufanyika nje ya
chumba cha mtihani.

Lakini baadhi ya wamiliki
au viongozi wa shule huwa
wanatuhumiwa kushawishi
wasimamizi kuhusika ku-
fanya udanganyifu, ambapo

ukiangalia utabaini kuwa
sababu zote hizo haziwahu-
sishi wanafunzi moja kwa
moja.

Jambo la kusikitisha ni
kwamba, athari za uamuzi
wa kuwafutia zinawakumba
wanafunzi moja kwa moja,
hatua ambayo kwa namna
moja au nyingine inaweza
kuharibu malengo yao ya
baadaye.

Pamoja na yote hayo,
jambo la muhimu kutam-
bua ni kwamba wizi haufai
katika mitihani, badala
yake mwanafunzi anatakiwa
kutumia akili yake itakay-
omwezesha kusonga mbele
kielimu.

Siyo siri kwamba, mwa-
nafunzi anaweza kukwepa
katika masomo  iwapo
atakuwa amefaulu kwa
udanganyifu kwani sidhani
kwamba huko anakoelekea
ataendelea kuwa na watu wa
kumbeba kwenye mitihani.

Mtindo huo wa wizi wa
mitihani unaweza kulifanya
taifa likawa na wasomi wasio
na manufaa katika jamii au
kwa nchi yao, kwa kutoku-
wa na weledi wa kutosha
kuhusu fani na ujuzi wa aina
mbalimbali.

Hivyo ni vyema wanafunzi
wakaachwa wafanye mitiha-
ni, wafaulu kulingana na uw-
ezo wao wa darasani, si kwa
njia hizo ambazo zinaweza
kuwaingiza kwenye matati-
7o na kusababisha kufutiwa
matokeo.

Niwatakie kila la heri wa-
nafunzi mnaofanya mtihani
wa kidato cha nne, lakini
mjaribu kuepuka njia zozote
za udanganyifu na wizi wa
mitihani, kwani ni sawa na
kujiharibia.
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Askofu ataja kiini
matukio ya ukatili

Na Hamisi Nasri, MASASI

ASKOFU wa KKKT Dayosisi ya Kusini
Mashariki-Mtwara, Lucas Mbedule, ameke-
mea migogoro ya ndoa, akiitaja ni chanzo
cha kushamiri vitendo vya ubakaji, ulawiti
na unyanyasaji wa Kijinsia.

Amesema ili kudhibiti matukio hayo
yanayoripotiwa kwa wingi kwa sasa, kuna
haja wazazi kujikita zaidi katika kusoma
neno la Mungu.

Aliyasema hayo mjini Masasi juzi wakati
wa ibada ya Jumapili iliyoambatana na
ubatizo na uzinduzi wa kanisa jipya la
KKKT Masasi.

Alisema jamii ya sasa imekuwa na viten-
do vibaya ambavyo havimpendezi Mungu,
akiwa na ufafanuzi kwamba vinajitokeza
kutokana na baadhi ya watu kutoluua
neno la Mungu.

Alisema vovu ambao umekuwa ukitokea

duniani kwa kiasi kikubwa unachagizwa na :

migogoro kati ya wazazi, yaani ndani ya
ndoa ambapo baadaye hutengeneza Kizazi
kilichokosa maadili.

Askofu huyo alisema jamii yenye maadili
inatokana na malezi ya wazazi pamoja na
vadilifu, hivyo wazazi wakikosea katika
kumlea mtofo, basi mtoto huyo inakuwa
vigumu kuja kuwa mtu mwadilifu katika
jamii.

Askofu Mbedule alisema kama jamii in-
gekuwa na utamaduni wa kusoma neno la
Mungu na kulielewa vizuri, vitendo vyote
vya kumkosea Mungu ambavyo vime-
shamiri ndani ya jamii kama vile ubakaji,
ulawiti na unyanyasaji vinavyotea hivi
sasa, visingetokea.

Alisema kwa sasa jamii inashuhudia
vitendo hivyo kwa sababu ya baadhi ya
watu hawana hofu ya Mungu, hivyo kua-
mua kufanya vitendo kama hivyo kwa
kuangalia maslahi yao ya kibinadamu.

Askofu Mbedule alisema viongozi wa
dini wanakasirishwa na vitendo vyote
ambavyo vinaendelea kutokea nchini vya
kumkosea Mungu na watasimama kuhubiri
neno la Mungu ili kila mmoja katika jamii
aone vitendo hivyo havipaswi kufanywa.

“Kuwapo vitendo visivyompendeza Mun-
gu ni wazi kabisa vinatokana na baadhi ya
Jamii kutomrudia Mungu. Tuache hivi vi-
tendo havimpendezi Mungu, hebu tusome
neno la Mungu na kulielewa ili tuwe na
hofu na Mungu,” alisisitiza.

Askofu Mbedule alisema baadhi ya wa-

zazi na walezi wamekuwa sehemu ya jamii :

inayofanya maovu na kuchangia kuwapo
watoto kushiriki katika vitendo hivyo, aki-
wataka kufanya ibada na kutubu dhambi
Zao0.

Isabela Mwakaluka, mmoja wa waumini
wa kanisa hilo, alisema wazazi na walezi
wanapaswa kuwa mfano bora kwa watoto
kwa kumcha Mungu na kukemea matendo
maovu.

KABWELA

Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Omary Mgumba akizungumza na Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Ab-
dulmajid Nsekela (kulia), baada ya ufunguzi rasmi wa semina kwa wateja wa benki hiyo Mkoa wa Tanga

Baba na mwanawe jela kwa
uongo nyaraka kesi ya ndoa

Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu imemhukumu Samson Muze
na mtoto wake, Tuwaha Muze (44) ki-
fungo cha miaka minne na nusu jela
baada ya kupatikana na hatia ya ku-
ghushi makubaliano na kuwasilisha
nyaraka za uongo za mwenendo wa
kesi ya ndoa.

Hata hivyo, mahakama hiyo pia im-
emhukumu Samson kifungo cha nje
cha mwaka mmoja baada ya kuzinga-
tia maombi yake ya ugonjwa na umri
mkubwa.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na
Hakimu Mkazi Mkuu, Romuli Mbuya
baada ya mahakama kuridhika na
ushahidi wa mashahidi wanne wa
upande wa mashtaka ambao ulithibiti-
sha mashtaka dhidi ya washtakiwa bila
kuacha shaka.

Hakimu Mbuya alisema Muze atatu-
mikia kifungo cha jumla ya miaka
saba jela, ambapo kila kosa atatumikia
miaka mitatu na nusu na hivyo adhabu

yake itakwenda sambamba. Kwa man-
tiki hiyo, mshtakiwa huyo atatumikia
kifungo cha miaka mitatu na nusu ger-
ezani.

Mbuya alisema kwa upande wa
mshtakiwa wa pili (Samson), amepati-
kana nahatia ya kughushi makubaliano
ya uongo, lakini kutokana na maombi
yake ya ugonjwa na umri mkubwa, ma-
hakama imemhukumu kifungo cha nje
cha mwaka mmoja.

Hata hivyo, kwa kipindi hicho ma-
hakama imemtaka kutokutenda kosa
lolote la jinai ndani ya muda huo, ak-
itiwa hatiani kwa kutaka kumdhulumu
nyumba ya ghorofa moja mkwe wake,
Maimuna Soka kwa kushirikiana na
mtoto wake, Tuwaha.

Kabla ya kutolewa hukumu hiyo,
Wakili wa Serikali Tumaini Mafuru ali-
omba mahakama itoe adhabu kali dhi-
di ya washtakiwa hao ili iwe fundisho
kwa watu wengine wenye tabia hiyo.

Baada ya Mafuru kudai hayo, Tu-
waha kupitia wakili wao, Alexander
Mzikila aliomba wapunguziwe adhabu

kwa kuwa ana mke na watoto wanne
wanaomtegemea, huku Samson akii-
omba mahakama impunguzie adhabu
kwa kuwa ni mgonjwa.

Maimuna alidai kuwa Julai 2017,
alisafiri kikazi kwenda mikoa ya Lin-
di, Mtwara na Songea na aliporejea
Dar es Salaam, alifika majira ya saa tisa
na kuelekea nyumbani kwake Mbezi
Luis.

Alidai alipofika nyumbani kwake,
alikuta nyumba yake imebadilishwa
vitasa na watoto wake wawili nao wali-
hamishwa kutoka katika nyumba hiyo
kwenda kwa wazazi wa mume wake
huku mlinzi aliyekuwa analinda ny-
umba yao, akimkatalia kuingia ndani
ya nyumba yake.

Washtakiwa hao wanadaiwa ku-
ghushi makubaliano ya uongo ya
upangaji wa nyumba ya ghorofa moja
iliyoko Mbezi Luis, wakionyesha kuwa
nyumba hiyo ni mali ya Samson waka-
ti wakijua kuwa ni uongo na nyumba
hiyo ni mali ya Maimuna Soka na ali-
yekuwa mume wake, Tuwaha Muze.

FADHILI MOHAMED
SIKU NYINGINE TUKIKUTANA
ONGELEA HATA UHABA WA MVUA S oy R
NCHINI, WE KILA OKINIONA NI A e

\ MAPENZI TOOW!'?
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Auawa kwa kuchomwa kisu

Na Idda Mushi, MOROGORO

MKAZI wa Azimio, Kata ya Ki-
honda, Manispaa ya Morogoro,
Henry Charles (45), ameuawa
kwa kuchomwa kisu na watu wa-
siojulikana waliovamia nyumbani
kwake kwa lengo la kuiba.

Kamanda wa Polisi Mkoa Mo-
rogoro, Fortunatus Muslimu, am-
ethibitisha kutokea kwa tukio hilo
majira ya saa nane usiku, akieleza
kuwa watu hao wasiofahamika,

walivamia nyumbani kwa Charles
na kwenda moja kwa moja chum-
bani kwake.

“Walifikia moja kwa moja
chumbani kwake na kumtoa ki-
sha kumpeleka sebuleni na mmo-
ja kubaki chumbani ambapo
mtu huyo alimlazimisha mke wa
Henry kukabidhi suruali aliyoku-
wa amevaa mumewe siku hiyo,”
alisema Musilimu katika mazun-
gumzo na Nipashe jana.

Alifafanua: “Baada ya kubaini

katika suruali hiyo hakukuwa
na fedha, mtu huyo alikwenda
chumba cha binti wa mkazi huyo
na kumwamuru ampe simu yake
na baada ya kuchukua walim-
choma kisu shingoni Charles na
kutoweka na simu walizochukua
katika nyumba hiyo bila kuiba
kitu kingine.”

Kamanda Musilmu alisema
kuwa mke wa Charles alipiga
kelele za kuomba msaada baada
ya watu hao kuondoka na kwam-

ba licha ya kumfikisha mumewe
hospitalini, alifariki dunia wakati
akipatiwa matibabu katika Hospi-
tali ya Rufani ya Mkoa wa Moro-
goro.

Alisema  wanaendelea na
uchunguzi zaidi wa tukio hilo
japo uchunguzi wao wa awali
unaonyesha watu hao walikuwa
wakifahamiana na marehemu
enzi za uhai wake kutokana na
mwenendo mzima wa uingizaji
ndani ya nyumba hiyo na moja

kwa moja kufikia chumbani kwa
mmiliki.

Kamanda huyo alisema uchun-
guzi wa awali umebaini siku ya
tukio, Charles alisikika akiongea
kwa simu ya mkononi na kuagiza
fedha zake ziwekwe sheli kwa
kuwa tayari alishafika nyumbani.

Alisema polisi wanaendelea
na msako kuwabaini watu hao ili
hatua zaidi za kisheria zichuku-
liwe dhidi yao.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Taasisi ya Uongozi, Balozi Dk. Ombeni Sefue (kushoto), akimsikiliza
Kaimu Meneja wa NMB Kanda ya Ziwa, Dickson Richard, vvakat| wa uzinduzi wa Kigoda cha Utafiti cha Mkapa

NMB yadhamini kongamano
Kigoda cha Utafiti cha Mkapa

Na Mwandishi Wetu, MWANZA

BENKI ya NMB imepongeza uan-
zishwaji wa kongamano la Kigoda cha
Utafiti cha Mkapa liliofanywa na Chuo
Kikuu cha Mtakatifu Agustino (SAUT), ili
kuenzi uzalendo na utumishi mwema wa
Rais wa awamu ya tatu, Hayati Benjamin
Mkapa.

Kaimu Meneja wa NMB Kanda ya Ziwa,
Dickson Richard, alitoa pongezi hizo
wakati wa uzinduzi wa kigoda hicho ka-
tika Kampasi ya Mwanza ya SAUT.

Richard alisema kuwa katika uzinduzi
wa Kigoda cha Mkapa benki yao imeshiri-
ki katika kuenzi kumbukumbu za kuzali-
wa kwake. Alisema wako katika kuwekeza
na kufanya ushirikiano na jumuiya kama
SAUT katika kuboresha yaliyofanywa na
waasisi wa nchi.

“Benki ya NMB ni zao la sera ya ubinaf-
sishwaji ya Hayati Rais Benjamin Mkapa.
Hivyo, Rais Mkapa ni chachu ya hatua
zote kubwa ambazo NMB imekuwa ikizi-
piga na hata kukua na kuwa benki kubwa

kama ilivyo sasa,” alisema Richard.

“Hayati Mkapa alikuwa kiongozi ali-
yekuwa anasaidia watu wa kipato cha
chini, na sisi kama benki tunathamini
jamii zilizotuzunguka na kutatua kero
zinazowakabili hususani katika sekta za
elimu na afya.

“Na kwa mwaka huu wanafunzi 100
watapatiwa ufadhili wa masomo ya chuo
kikuu kupitia programu yetu ya NMB
Nuru Yangu Scholarship,” alisema Rich-
ard.

Makamu Mkuu wa SAUT Kampasi ya
Mwanza, Prof. Costa Mahalu, aliishukuru
NMB kwa kudhamini kongamano hilo.

Prof. Mahalu alisema Hayati Mkapa ali-
changia kwa asilimia kubwa upatikanaji
wa mikopo ya elimu ya juu kwa wa-
nafunzi wa vyuo binafsi. Alisema Hayati
Mkapa pia aliisaidia SAUT kupatiwa eneo
la kujenga chuo kikuu hicho mkoani
Mwanza.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi
wa Taasisi ya Uongozi, Balozi Dk. Ombeni
Sefue, aliwataka Watanzania kujenga uta-

ratibu wa kujisomea vitabu ikiwa kama
sehemu ya kumuenzi Hayati Mkapa.

“Watanzania inatakiwa tusome vitabu
katika kumuenzi Hayati Benjamin Mkapa
na ukiwa kiongozi, usomaji wa vitabu un-
aweza kukusaidia na kuwa mshauri wako
mkubwa,” alisema.

Aliwataka Watanzania kusoma vitabu
na wasisome tu kwa kuwa wanataka
kuwa viongozi. Alisema marais wastaafu
Ali Hassan Mwinyi, Hayati Benjamin
Mkapa na Hayati Julius Nyerere walikuwa
waumini wakubwa wa kusoma vitabu.

Balozi Dk. Sefue aliwataka wanafunzi
wa SAUT wasisome kufaulu mitihani tu,
bali wasome kupanua upeo wa kujua
mambo mengi zaidi.

Mke wa Hayati Mkapa, Anna Mkapa
alisema Hayati Mkapa alitumia vitabu ka-
tika kuongoza taifa letu na alipenda kuji-
funza kupitia vitabu na kuandika hotuba
kwa kutumia vitabu.

Aliwataka Watanzania wote waendelee
kumwombea Rais Samia Suluhu Hassan
katika kuijenga Tanzania mpya.

Wawasilisha
ombi serikalini
kujengewa
shule ya
sekondari

Na Julieth MKireri, CHALINZE

KATA ya Mkange katika Hal-
mashauri ya Chalinze wilayani
Bagamoyo inahitaji shule ya se-
kondari ili kuwaondolea kikwazo
wanafunzi kukatisha masomo
kutokana na kutembea umbali
mrefu kuifikia shule ilipo.

Imeelezwa kuwa kwa sasa kata
hiyo ina shule moja iliyoko Mat-
ipwili ambako wanafunzi wa-
naotoka maeneo ya Mandamaz-
ingara wanalazimika kutembea
umbali mrefu kuifikia shule hiyo
na hakuna usafiri wa uhakika.

Diwani wa Mkange, Mohamed
Gelegeza, katika mazungumzo
na N|pashejana alisema kuto-
kana na hali hiyo wazazi wa-
nalazimika kutoa fedha kwa ajili
ya bodaboda. -

Gelegeza alisema hali hiyo im-
esababisha baadhi ya wanafunzi
kukatisha masomo kutokana na
kushindwa kutembea umbali
mrefu kila siku na wazazi ku-
tomudu gharama hizo za usafiri.

Diwani huyo alibainisha kuwa
kwa mwaka 2019, wanafunzi 72
kati ya 129 walihitimu masomo
huku 57 wakiacha shule kuto-
kana na shida hiyo.

Alisema kwa sasa wamepata
eneo kwa ajili ya ujenzi wa
shule na maandalizi ya awali
yvanaendelea, akiwaomba wadau
wa elimu kujitokeza kusaidia
ujenzi huo utakaowawezesha
watoto wengi kusoma. ;

Mwenyekiti wa Halmashauri ya
Chalinze, Hassan Mwinyikondo,
alisema vikwazo katika sekta ya
elimu vinaendelea kutatuliwa
kwa Kila kata kwa lengo la ku-
wawezesha wanafunzi kupata
elimu karibu na maeneo wanay-
oishi.

Mwinyikondo alibainisha hal-
mashauri hiyo imepokea Sh.
bilioni 1.2 kwa ajili ya ujenzi wa
vyumba 60 vya madarasa am-
bavyo vitawezesha wanafunzi
watakaochaguliwa kuanza kida-
to cha kwanza mwakani kupata
nafasi ya kudahiliwa.
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C— 31,905 wajitokeza kuchanja
kujikinga dhidi ya UVIKO-19

RAS aagiza
kupima
ubora wa
chumvi

Na Thobias Mwanakatwe,
IRAMBA

KATIBU Tawala wa Mkoa wa
Singida, Dorothy Mwaluko,
amewaagiza maofisa afya na
lishe mkoani hapo kutembelea
mashamba yote ya chumvi yali-
yoko Singida na kupima chumvi
inayovunwa ili kuona
kiwango cha madini joto yali-
yOomo.

Alitoa agizo hilo juzi alipotem-
belea mashamba ya chumvi
Nkonkirangi wilayani Iramba ili
kuona kiwango cha madini joto
yanayopatikana katika bidhaa
hiyo.

Katika ziara hiyo, wataalamu
wa afya na lishe walipima
chumvi na kubaini ina kiwango
kidogo cha madini joto ndipo
katibu tawala huyo alipotoa
maelekezo kwa wataalamu hao
kuyafikia mashamba yote ya
chumvi na kupima viwango
vya madini joto na kuwataka
kuweka mpango wa kuongeza
madini hayo kabla ya kumfikia
mlaji.

Mwaluko aliwataka wataalamu
hao kuanza kutoa elimu kwa
wanunuzi wa chumvi hiyo
kuhusu umuhimu wa madini
joto katika mwili wa mwan-
adamu.

Alisema wanunuzi ndiyo wa-
takaosaidia kuwaelimisha wa-
teja wao kulingana na bidhaa
watakayoihitaji.

Kaimu Ofisa Lishe wa Mkoa
Singida, Christowela Barnaba,
alisema bidhaa hiyo ni muhimu
kuongezwa madini joto ili kue-
puka kupata ugonjwa wa goita,
jambo ambalo linaweza kugha-
rimu maisha ya mlaji.

Alisema pamoja na kukutana
na wanunuzi wao, wataendelea
kutoa elimu kwa wavunaji na
wachuuzi pamoja na viwanda
kuhakikisha wanauza chumvi
ambayo ina kiwango cha kuto-
sha cha madini joto.

Ofisa Afya wa Mkoa wa Sin-
gida, Mgeta Sebastian, alisema
mwananchi anahitaji kuwa na
afya bora itakayomsaidia ku-
zalisha mali na kuongeza kipato,
akionya kuwa ukosefu wa ma-
dini joto unaweza kusababisha
kipato kinachopatikana kutu-
mika kutibu maradhi.

Mgeta aliwashauri wavunaji
chumvi hao kutazama afya zao
kabla ya biashara na kuondoa
imani potofu kwamba chumvi
ikiongezwa madini joto, inab-
adilika rangi na wateja watai-
kataa.

Na Sabato Kasika
ATU 31,905
wamejitokeza
kupata  chanjo

ya UVIKO-19 kisi-
wani Pemba, baada ya kuha-
masishwa na kupewa elimu ya
kujikinga na ugonjwa huo un-
aoendelea kuitesa dunia.
Kampeni ya chanjo hiyo
inaendeshwa na Chama cha
Msalaba Mwekundu Tanzania
kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali, Amref, Akros,
Shirika la Umoja wa Mataifa
Linalohudumia Watoto na
Watoto (UNICEF) na Shirika la
Chakula Duniani (WFP).
Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano wa chama hicho,
Seku Kasuga, aliyasema hayo

ipokuwa akizungumza na
gazeti hili kuhusu maendeleo
ya kampeni hiyo.

“Hadi sasa tangu kampeni
ilipoanza mwezi uliopita,
tayari watu 31,905 kutoka
maeneo mbalimbali ya kisiwa
cha Pemba wameshachanjwa.
Tunaendesha kampeni kwa
ufadhili wa Taasisi ya Master-
card Foundation kupitia CDC
Africa,” alisema Seku.

Alifafanua kuwa kampeni
hiyo inayohusisha elimu na
uhamasishaji wa chanjo ni ya
mwaka mmoja na itaendelea
hadi Septemba mwaka ujao,
kwenye kanda ya Zanzibar na
baadhi ya mikoa ya bara.

“Lengo ni kufikia hitaji la
nchi la asilimia 70 la wali-

ochanjwa katika mkakati wa
kutokomeza Covid-19. Hivyo
mradi huu utakaodumu hadi
Septemba 2023, unaendelea
kutekelezeka katika mikoa ya
Iringa, Songwe, Simiyu, Ruk-
wa, Mwanza, Katavi, Kagera na
Tabora,” alisema.

Seku alisema kwa kip-
indi kifupi, Chama cha
Msalaba Mwekundu, kime-
fanya kampeni kubwa kwa
kushirikiana na wadau wake
na ana uhakika watu wengi
zaidi  watajitokeza  kupata
chanjo.

“Wito wetu kwa Watanza-
nia kwa ujumla ni kwamba,
kila mmoja achukue hatua ya
kupata chanjo ya corona, Rais
wetu Samia alionyesha njia,
nasi tufuate nyuma ili kutumi-

za lengo la serikali la kutaka
wetu wapate huduma hiyo
kwa ajili ya usalama wa afya
zao,” alisema.

Alisema serikali inaendelea
kuhimiza watu kujitokeza ku-
pata chanjo hasa wale walio
katika hatari zaidi ya kupata
ugonjwa huo kama magonjwa
sugu, shinikizo la damu, kisu-
kari, saratani, UKIMWI na
mengine wakiwamo pia wa-
zee.

Kampeni ya chanjo ya
UVIKO-19, ilizinduliwa na Rais
Samia Suluhu Hassan, Julai
mwaka jana na serikali imelen-
ga kufikia asilimia 70 ya watu
waliochanja ifikapo Desemba,
mwaka huu, ikiwa ni sehemu
ya mkakati wa dunia wa ku-
pambana na ugonjwa huo.
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Meneja Masoko na Mawasiliano wa Benki ya Absa Tanzania, Beda Biswalo (katikati), akipokea tuzo ya Benki Bora
Kimataifa kwa kutoa Huduma Bora kwa Wateja kwa kundi la benki kubwa kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa

nuel Mwinuka. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wauza korosho kwa 1,875/-

Na Stevie Chindiye,
TUNDURU

WAKULIMA wa korosho
wilayani Tunduru mkoani
Ruvuma wameuza korosho
zao kwa bei ya Sh. 1,875 katika
mnada wa kwanza wa zao hilo
msimu huu wa 2022/23.

Wakulima hao waliridhia
kuuza korosho hizo katika
mnada ambao ulifanyika ka-
tika Chama cha Msingi Namit-
ili Amos, Tarafa ya Nakapanya
wilayani hapo.

Katika mnada huo, jumla

ya wanunuzi 18 walijitokeza
kuomba kununua korosho
hizo, bei ya juu ikiwa ni Sh.
1,905 na bei ya chini Sh. 1,862.

Awali, Meneja Shughuli wa
Chama Kikuu cha Ushirika
wa Wakulima wa Wilaya ya
Tunduru (TAMCU), Marselino
Mrope, alisema kuwa Kka-
tika mnada huo kulikuwa na
kilo 2150997 zilizowekwa
mtandaoni kwa ajili ya kuu-
zwa. Meneja wa Bodi ya Ko-
rosho Tawi la Tunduru, Mok-
iwa Shauri Ally, aliwaambia
wakulima hao kuwa katika

msimu huu serikali imetoa
maelekezo ya kutumia mfumo
wa kutumia sanduku na kutoa
nafasi kwa wanunuzi walioko
nje ya nchi kushiriki.

Mokiwa pia alitumia nafasi
hiyo kuwataka wanunuzi wa
korosho kuzingatia maelek-
ezo yanayotolewa na vion-
gozi wanaosimamia shughuli
hizo yakiwamo yanayowataka
kuandika barua moja.

Awali Ofisa Ushirika Wilaya
ya Tunduru, George Bisani,
aliwataka viongozi wa vyama
vya msingi na chama kikuu

kufanya kazi zao kwa uaminifu
na kutochelewesha malipo
ya wakulima baada ya fedha
kutoka kwa wanunuzi kuingia
kwenye akaunti za vyama.

Akifunga  mnada  huo,
Makamu Mwenyekti wa TAM-
CU, Mussa Manjaule, aliwa-
taka wakulima kukumbuka
kulipa madeni ya pembejeo
walizokopa katika taasisi za
kifedha ili kulinda uaminifu
wao kwenye taasisi hizo ikiz-
ingatiwa msimu huu korosho
‘zimewapiga chenga’ wakuli-
ma wengi.
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Walia kunyimwa ajira za SGR

Na Thobias Mwanakatwe,
[TIGI

AADHI ya wakazi wa Hal-

mashauri ya Itigi wilay-

ani Manyoni mkoani

Singida wamelalamika
kutopewa ajira katika mradi wa
ujenzi reli ya kisasa (SGR), wak-
idai kipaumbele kimetolewa kwa
watu kutoka nje ya halmashauri
hiyo.

Waliwasilisha malalamiko
hayo kwa Mkuu wa Wilaya ya
Manyoni, Rahabu Mwagisa, juzi
wakati wa mkutano wa hadhara

gambele, Kata ya Tambukarel,
Halmashauri ya Itigi.

Wananchi hao wakiwamo,
Mayoi Elieza, Hamisi Samade
na Yussuf Muhuta, walimweleza
mkuu wa wilaya kuwa kume-
kuwa na shida katika upatikanaji
wa ajira za mradi wa SGR, aki-
tolea mfano kituo cha usaili
kimewekwa mkoani Tabora na
kuwapo viashiria vya rushwa.

Kufuatia malalamiko hayo,
Mkuu wa Wilaya ya Manyoni,
Mwagisa, aliwaahidi wananchi
hao kulifuatilia suala hilo kwa
kuumulika utaratibu uliotumika
kutoa ajira katika mradi wa ujen-

zi wa reli hiyo.

Alisema mradi wa SGR unata-
rajia kutoa nafasi za ajira takrib-
an 500 kwa wananchi wa Wilaya
ya Manyoni na kwamba ajira
hizo zitatolewa kwa awamu.

Mwagisa alisema amekuwa
akipokea ujumbe mwingi we-
nye malalamiko kutoka kwa
wananchi juu ya namna ajira
hizo zinavyotolewa na kusababi-
sha wengi wao kukosa imani na
mchakato mzima wa utolewaji
wa ajira za mradi huo.

Alibainisha kuwa utaratibu wa
ajira katika mradi huo unaele-
keza wananchi katika maeneo

yanayopitiwa na mradi kupewa
kipaumbele lakini amekuwa
akipokea malalamiko kuwa wa-
naoajiriwa ni wageni kutoka nje
ya maeneo mradi ukakopita.
Mkuu wa Wilaya alisema ku-
tokana na hali hiyo, atakutana
na uongozi wa Kampuni ya Yapi
Markez inayotekeleza mradi wa
SGR ili kuzungumpzia suala hilo.
“Nitakutana na Waturuki, ni-
fanye nao mkutano, ninadhani
kuanzia wiki ijayo ili tubaini tati-
zo lilipo, kama ni wao au kuna
watu wanatumika tutashughilika
nao,” aliahidi.
Katika hatua nyingine, kiongo-

zi huyo wa wilaya alipiga maru-
fuku kuuzwa maeneo malisho ya
mifugo yaliyotengwa kwa ajili ya
wafugaji.

Mwagisa alisema kumekuwa
na utaratibbu wa watu kuuza
maeneo yaliyotengwa kwa ajili
ya malisho ya mifugo katika mae-
neo mbalimbali wilayani hapa,
jambo ambalo ni kosa kisheria
na kwamba ofisi yake ilishake-
mea na kulitolea mwongozo.

Aliongeza kuwa suala hilo
likifumbiwa macho, litasababi-
sha mgogoro mkubwa wa ardhi
miongoni mwa jamii kama ilivyo
katika maeneo mengine nchini.

Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, Kanali Laban Thomas (kulia), akimkabidhi rasmi Kamishna Mwandamizi wa TAWA
Kanda ya Kusini Mashariki, Abrah Juuru, hati ya umiliki wa hifadhi ya Mbambabay yenye ukubwa wa hekari

597 ikijumuisha visiwa viwili, milima na sehemu ya maji va Ziwa Nyasa katika hafla iliyofanyika Mbambabay
wilayani Nyasa. PICHA: GIDEON MWAKANOSYA
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NICOL yapata faida bil. 3.8/-

Na Joseph Mwendapole

KAMPUNI ya Uwekezaji ya
NICOL imepata faida ya Sh.
bilioni 3.8 baada ya kodi na
kutangaza gawio la Sh. 20
kwa kila hisa litakalotolewa

mwezi ujao.
Gawio hilo lilipitishwa
mwishoni mwa wiki na

mkutano mkuu wa nane
wa mwaka wa wanahisa uli-
ofanyika kwa njia ya video
kwenye mikoa ya Dar es Sa-
laam, Mwanza, Mbeya na Aru-
sha.

Akizungumza baada ya
mkutano huo, Ofisa Mtend-
aji Mkuu wa NICOL, Erasto
Ngamilaga, alisema mkutano
mkuu ambao umefanyika ni
takwa la kisheria kwa kam-
puni kama hizo kufanya na
wanahisa wake wote.

Alisema kwenye mkutano
huo walihudhuria wanahisa
wa mikoa ya Mwanza, Mbeya,
Arusha na Dar es Salaam am-
bapo wale wa mikoani wali-

fuatilia mkutano huo kupitia
mtandao.

Alisema kwenye mkutano
huo wamepata fursa ya ku-
waeleza wanahisa namna
kampuni ilivyowekeza kwe-
nye miradi mbalimbali na ili-
vyopata faida ya Sh. bilioni 3.8
baada ya kodi.

Alisema wanahisa wame-
pitisha gawio la Sh. 20 kwa
kila hisa ambayo itaanza
kulipwa Desemba 15 mwaka
huu.

“Wanahisa wamefurahi
sana kuona kampuni ina-
fanya vizuri na sisi viongozi
tumewaahidi kuweka mi-
kakati mizuri zaidi kuhakiki-
sha kampuni inazidi kusonga
mbele na kupata faida kubwa
zaidi siku za usoni,” alisema
Ngamilaga.

Mwenyekiti wa Bodi ya
NICOL, Dk. Gideon Kaunda
alisema kampuni hiyo ime-
kuwa ikitoa gawio kila mwaka
na aliipongeza bodi mpya
kwa kuwekeza sehemu mbal-

imbali hasa kwenye hati fun-
gani za serikali.

Alisema kampuni hiyo
imewekeza asilimia 30 ya
uwekezaji wake kwenye hati
fungani na ndiyo sababu kam-
puni hiyo imeendelea kupata
faida mwaka hadi mwaka na
kuwapa gawio zuri wanahisa
wake.

Alisema  wanahisa wa
NICOL nchi nzima wanafikia
30,000 na wamekuwa wa-
kiandaa mbinu za kuwafikia
kushiriki mikutano wakiwa
kwenye maeneo wanakoishi
badala ya kulazimika kwenda
Dar es Salaam kwenye mku-
tano mkuu wa mwaka.

“NICOL inapenda kuona
wanahisa wake wanapata
gawio kila mwaka na kweli
kampuni imefanya vizuri na
gawio limeongezeka kwa ki-
wango ambacho kampuni
zingine zimeshindwa kufikia
na tunadhani mwakani tut-
azidi kuongeza gawio kubwa
zaidi kwa wanahisa wetu,”

alisema.

Mwanahisa Muttamwega
Mugaywa alipongeza kam-
puni ya NICOL kwa utendaji
mzuri na kuonyesha matu-
maini makubwa kwa wana-
hisa wake.

“Ni furaha kubwa kuona
NICOL inabeba uchumi na
ninawashauri watu  wen-
gine waje wanunue hisa zao
mapema NICOL kwa sababu
kuna faida nyingi kuwa mwa-
nahisa wa kampuni ya wazal-
endo.

“Ninawapongeza viongozi
kwa kusimamia vizuri kam-

puni na sasa tunapata gawio :

zuri, ninawashauri wengine
nao wachangamkie hisa za
kampuni yetu,” alisema Mut-
tamwega.

Mwanahisa mwingine, Su-
zana Masele alimpongeza
Mwenyekiti wa Bodi ya kam-
puni hiyo, Dk. Gieon Kaunda
kwa namna anavyoisimamia
kampuni hiyo na menejimen-
ti nzima.

]
Ruvuma
kuzalisha
tani 37,500
za parachichi

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

MKOA wa Ruvuma unatarajia kuzal-
isha tani 37,500 za parachichi ifikapo
mwaka 2025 kutokana na mikakati
madhubuti iliyowekwa.

Mkuu wa Mkoa huo, Kanali Laban
Thomas, akizungumza na waandi-
shi wa habari juzi, alisema lengo ni
kuongeza uzalishaji wa zao hilo kama
yalivyo mazao mengine ya biashara
na kuwawezesha wananchi kukuza
uchumi wao na taifa kwa ujumla.

Alisema kwa sasa uzalishaji ni
hekta 2,446 zinazozalisha tani 1,769
na kwamba lengo kufikia zaidi tani
37,500 ifikapo 2025, mwaka ambao
ni ukomo wa Dira ya Taifa ya Maen-
deleo ya Juni 1999-2025.

“Tija ya uzalishaji kwa eneo kwa
sasa ipo chini ambapo uzalishaji kwa
eneo la hekta moja ni tani 0.7228,
miongoni mwa mikakati inayotekele-
zwa ili kuongeza uzalishaji wa zao
la parachichi ni kuwezesha kuwaun-
ganisha wakulima kupitia vikundi
vya wakulima,” alisema.

Mikakati mingine ni kuwapatia
wakulima mbegu za parachichi,
kuwafundisha namna ya kuanzisha
kitalu cha miche ya parachichi, ku-
wafundisha namna ya kubadi (graft-
ing), kuandaa shamba, kupanda na
kuhudumia miche ya parachichi.

Ofisa Kilimo Ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Ruvuma, Onesmo Ngao,
alisema msimu wa mwaka 2021/22
wakulima walihamasishwa kulima
Zao la parachichi ambalo sasa lina
soko kubwa ndani ya nje ya nchi
hasa katika nchi ya China ambayo
ina mahitaji makubwa ya zao hilo.

Akizungumza mjini Songea hivi ka-
ribuni, Balozi wa China nchini, Chen
Mingjian alitoa rai kwa wakulima
mkoani hapo kuongeza uzalishaji wa
soya na parachichi kwa kuwa yana
soko kubwa China.

Uzalishaji wa parachichi mkoani
Ruvuma unafanyika katika wilaya za
Songea, Mbinga na Nyasa.
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Kesi kupewa
ujauzito
mwanafunzi

Na Hamida Kamchalla,
HANDEN!I

Mgumba, alipokuwa akizun-

kidato cha

. wamo watumi- muda mfupi tu, nimebaini
4 U c h U n gU Z I shi watatu wa kwamba viongozi wenu wame-
Halmashauri ya tumia vibaya madaraka yao na

haujakamilika

Na Jaliwason Jasson,
SIMANJIRO

MAHAKAMA ya Wilaya ya
Simanjiro, mkoani Manyara,
imeelezwa kuwa uchunguzi.
wa tuhuma za kumpa ujauzito
mwanafunzi wa kidato cha
nne, zinazomkapili mchimbaji
mdogo wa madini ya tanzanite,
Erick Peter (39), bado haujaka-
milika. _

Akizungumza jana mahakama-
ni humo, Mwendesha Mashtaka
wa Serikali, Mosses Hamil-
ton, alidai kuwa kutokana na
kesi hiyo kuwa na maslahi ya
umma, uchunguzi wake bado
unaendelea na hivyo, wanaom-
ba tarehe nyingine ya kutajwa
shauri hilo.

Kesi hiyo namba 102 ya
mwaka 2022, inasikilizwa na
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa
Mahakama hiyo, Charles Uisso.

“Mheshimiwa Hakimu, uchun-
guzi wa shauri hili lililoko
mbele yako bado haujakamili-
ka. Tunaomba mahakama yako
tukufu, ipange tarehe nyingine
va kutajwa kwa shauri hili,”
alidai Hamilton.

Katika hati ya mashtaka,
inadaiwa kuwa katika tarehe
isiyotajwa mwezi Mei mwaka
huu, mshtakiwa alitenda kosa
la kumpa mimba mwanafunzi
wa sekondari.

Kosa la kumpa ujauzito mwa-
nafunzi ni kinyume na Kifungu
cha 130 (1) na (2), na kifungu
131 cha Kanuni ya Adhabu,
Sura 16 cha Sheria Mwenendo
wa Makosa ya Jinai ilivyo-
fanyiwa Marejeo Mwaka 2002;
ikisomwa pamoja na Sheria ya
Elimu, kifungu 60 (A) (2) na (3)
iliyofanyiwa marejeo mwaka
2002.

Baada ya upande wa mash-
taka kuwasilisha ombi hilo,
Hakimu Uisso, aliahirisha
shauri hilo hadi Novemba 22,
mwaka huu, itakapotajwa tena
mahakamani.

Rushwa (TAKUKURU),

katika eneo hilo.
Amri ya

ATU wanne waki-

Wilaya ya Handeni, mkoani
Tanga, wanahojiwa na Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
kuto-
kana na tuhuma za kuuza ekari
500 za ardhi ya serikali na ku-
ruhusu uvunaji wa mbao 1,000

kukamatwa na
kuanza kuhojiwa, ilitolewa jana
na Mkuu wa Mkoa huo, Omari

kuuza ardhi ya serikali.

lika nao leo (jana).
“Sasa TAKUKURU,

tendaji na hao wananchi 27
waliotajwa hapa, wakidai ardhi
hiyo ni yao. Watafuteni wote
peleka ndani, kama kuna seri-

Kwamsisi, Wilaya ya Handeni.
“Kwa kukaa kwangu hapa

Kwa nyakati tofauti wameu-
za maeneo ya umma. Hili hali-
kubaliki na nitaanza kushughu-

kamata

kali mlikuwa mnaijaribu kuita-
nia sio hii ya sasa chini ya Rais
Samia Suluhu Hassan.”

Waliokamatwa  ni

Ofisa

Kwedikabu (VEO), Zahara Sem-
pule na Ofisa Misitu wa Wilaya
ya Handeni, Elinihaki Mdee.
Baada ya kuwaweka chini ya
ulinzi watendaji hao na Mwe-
Mkuu huyo wa mkoa, alihoji
kwa nini watu hao wasiwajibike
kisheria, kwa kuwa walikuwa

Handeni tuhuma kuuza ardhi ya serikali

na nia ovu ya kujipatia fedha za

umma isivyo halali.
“Kuna rushwa hapa inaone-
kana inaendelea, haiweze-

kani kukawa kuna watu wa-
nachukua mali za umma kwa
maslahi yao binafsi, halafu
tunakaa  tunabembelezana.
Tunataka mkajieleze ili tuone
hatua za kuchukua zaidi ya hii
ya kuwakamata.”

Kutokana na tuhuma hizo
za uuzaji wa ardhi ya umma,
Mgumba alisisitiza kuwa kama
kuna ardhi yoyote imeporwa
kwa njia haramu ya kuten-

husika.

Mmoja wa wanahisa wa Kampuni ya Uwekezaji (NICOL), akizungumza wakati wa mkutano wa mwaka wa kampuni
hiyo uliofanyika kwenye ukumbi wa Julius Nyerere mwishoni mwa wiki PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Walimu wanéojigeuza wanaharakati kuchukuliwa hatua

Na Cynthia Mwilolezi,
SIMANJIRO

hiyo, alipokwenda kuongoza ha-
rambee ya uchangiaji wa mradi
wa ujenzi wa ofisi za utawala
za Chama cha Walimu Tanza-

MKUU wa Wilaya ya Simanyjiro,

mkoani Manyara, Dk. Suleiman
Serera, amesema serikali haita-
sita kuchukua hatua dhidi ya
walimu watoro na wanaoshind-
wa kuwajibika katika taaluma
yao kutokana na kujigeuza wa-
naharakati, wakati tayari serikali
imeshalipa madai yao mbalim-
bali, ikiwamo fedha za kujikimu,
likizo, matibabu na posho ny-
inginezo.

Dk. Serera alitangaza vita hiyo
jana, dhidi ya walimu wa aina

nia (CWT), zinazojengwa katika
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mir-
erani, wilayani humo.

“Walimu wameshalipwa ma-
dai yao mengi, kwa hiyo serikali
imetimiza wajibu wake ipasavyo.
Basi na ninyi timizeni wajibu
wenu ili kuongeza kiwango cha
ufaulu kwa wanafunzi wa shule
za msingi na sekondari katika
wilaya yetu ya Simanjiro,” alise-
ma.

Katika harambee hiyo, Mkuu

huyo wa wilaya, alifanikisha ku-
patikana kwa zaidi ya Sh. milioni
26, ambazo zilichangwa na wa-
fanyabiashara mbalimbali, waki-
wamo wa madini, wachimbaji
wadogo, wananchi wa kawaida
na walimu.

Kabla ya hafla hiyo, Katibu wa
CWT wa Wilaya ya Simanjiro,
Nazama Tarimo, alimshukuru
Dk. Serera, kwa kukubali kuon-
goza harambee hiyo, akisema
ushiriki wake unaashiria mwam-
ko mzuri wa viongozi wa umma,
kuunga mkono shughuli zinazo-
fanywa na watumishi wake.

“Tunajenga ofisi za chama,

kwa ajili ya kutetea na kubore-
sha maslahi ya walimu. Kwa
tafsiri halisi ni kwamba hii ofisi
itawasaidia walimu kufanya kazi
kwenye mazingira bora zaidi.
Katika Wilaya ya Simanjiro, kuna
walimu 929 wakiwamo Maofisa
Elimu Kata 18, Maofisa elimu ya
msingi na sekondari 10, Tume
ya Utumishi wa Walimu (TSC)
wawili, Wadhibiti Ubora wa shule
watatu, walimu wa sekondari 277
na walimu wa msingi 617.

Katika harambee hiyo, Mwe-
nyekiti wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) Wilaya ya Simanjiro,
Kiria Laizer, alisema walimu ni

kada muhimu katika jamii kwa
kuwa ndio wanatengen-
eza wataalamu, na ni vyema
wakaungwa mkono.

“Kutokana na hali hiyo, mimi
binafsi nawachangia shilingi mil-
ioni moja ili mjenge ofisi yenu.
Mnasaidia sana kuwapa elimu
wananchi, hasa jamii yetu ya kif-
ugaji ya Kimasai, ambayo inaishi
hapa kwa asilimia 90,” alisema
Laizer.

Naye Diwani wa Mirerani, Sa-
lome Mnyawi, alisema wataen-
delea kumuunga mkono Mkuu
huyo wa wilaya na yeye binafsi
anachangia Sh. 400,000.
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Polisi yahadharlsha viashiria
kundi ‘watoto wa ibilisi’

Na Hamida Kamchalla,
TANGA

ESHI la Polisi limesema
kuwa kundi la kihalifu
lililokuwa likitikisa ka-
tika viunga mbalimbali
vya Halmashauri ya Jiji la Tan-
ga, maarufu kama ‘watoto wa
ibilisi” bado linaviashiria vya
kuwapo licha ya kudhibitiwa.
Kundi hilo la vijana wadogo
wanaotembea wakiwa zaidi ya
10, hupita kwenye mitaa mbal-
imbali kuanzia saa 12 jioni na
kuzusha hofu huku likitishia
usalama wa wananchi na mali
zao katika maeneo mbalim-
bali ya jiji hilo.

Kwa mujibu wa Kamanda
wa Polisi, Mkoa wa Tanga,
Kamishna Msaidizi, Henry
Mwaibambe, licha ya jitihada
kubwa zinazofanyika hivi sasa
kuhakikisha kundi hilo hali-
fanyi uhalifu, bado watoto hao
wa ibilisi wako mafichoni na
hawajaisha mitaani, hivyo ni
wajibu wa wakazi wa Jiji hilo
kulisaidia jeshi hilo kuwafi-
chua.

“Tupeni ushirikiano ili
tuendelee kutokomeza
uhalifu katika mji huu. Mkoa
umefanya kazi nzuri ya ku-
wadhibiti hawa watoto wa ibi-
lisi, lakini hawajakwisha wote,
wengine wapo na baadhi yao

wanatumia usafiri wa pikipiki,
yaani hizi bodaboda kufanya
uhalifu na wanapora watu
wakiwa kwenye usafiri huo.
“Mtoto amekamatwa kwa
uhalifu, ana bodaboda haina
hata namba ya usajili, halafu
anakuja mzazi wake ofisini
analalamika akitaka mwa-
nawe aachiwe kwamba hana
makosa, anaonewa. Hapo
hapo, anakwambia uchungu
wa mwana anajua mzazi.”
Inaelezwa kuwa, kundi hilo
la watoto wa ibilisi, huvamia
makazi ya watu na kupora
mali, huku wakiwa na silaha
za jadi ikiwamo panga, shoka,
bisibisi, nyundo na visu.

Kutokana na mkakati huo
inaokuja nao wa kulifuta mi-
taani kundi hilo, Kamanda
Mwaibambe, alisema bila ku-
weka mikakati na kuachana
na roho ya huruma, itakuwa
vigumu kuwadhibiti watoto
hao kutokana na baadhi ya
wazazi kuwakingia kifua.

Mpaka sasa Jeshi la Polisi,
mkoani Tanga, limenasa
pikipiki 20 ambazo nyingine
hazina namba za usajili na
magari mawili yaliyotumika
kwenye matukio ya kihalifu.
Pia limekamata simu, camera
za video, bangi na pombe har-
amu ya gongo katika kipindi
cha wiki tatu.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga, Henry Mwaibambe, akionesha bunduki feki iliyokamatwa na jeshi hilo juzi katika msako
maalumu wa wiki tatu mkoani humo, pia vitu mbalimbali vilikamatwa ikiwamo silaha, simu za mkononi, televisheni, magari
mawili, dawa za kulevya aina ya bangi pamoja na pombe haramu aina ya gongo. PICHA: HAMIDA KAMCHALLA.

. Wanaoharibu

. Vyanzo vya

maji kuondolewa
Kwa nguvu

Na Oscar Assenga, MUHEZA

SERIKALI imesema itawaondoa
kwa nguvu wananchi wanaoen-
delea kuvamia na kuharibu vy-
anzo vya maji kwa kuanzisha
machimbo ya madini katika Tara-
fa ya Amani, Wilaya ya Muheza,
mkoani Tanga

Mkuu wa wilaya hiyo, Halima
Bulembo, aliyasema hayo jana
alipotembelea chanzo cha maji
cha Mto Zigi, wilayani humo
pamoja na kuzindua mradi wa
majaribio wa utunzaji wa vyanzo
wewe, Kata ya Mbomole.

“Hatutawavumilia kwa hilo na
ninawaonya wanaovamia vyanzo
vya maji ili kutafuta madini,
muache mara moja na muondoke
bila kusubiri kuondolewa kwa
NgUVU.

“Kumekuwa na tabia ya wa-
nanchi kuvamia maeneo ya
vyanzo vya maji na kufanya
shughuli za kiuchumi ikiwamo
uchimbaji wa madini, jambo
ambalo linasababisha uharibifu
kwenye Vyanzo hivyo ikiwamo
uchafuzi.”

Alisema kutokana na uwepo
wa athari hizo kubwa kwa jamii
watahakikisha wanakula sahani
moja na wahusika ili iweze kuwa
fundisho kwa wengine ambao
wamekuwa na tabia kama hizo.

Awali, akitoa taarifa kuhusu
eneo hilo, Mhifadhi Mkuu wa
Hifadhi ya Mazingira ya Asili ya
Amani, Fikiri Maiba, alisema ka-
tika eneo hilo kuna chanzo cha
maji cha Mto Zigi, ambacho Ki-
nalisha Wilaya za Tanga, Muheza
na MKinga.

Alisema katika vyanzo hivyo,
kuna uharibifu mkubwa wa
vyanzo vya maji kutokana na
uchimbaji na utafutaji wa dhaha-
bu, hivyo jamii inapofuata ma-
dini na kujitokeza uharibifu huo
wanasababisha janga kwa taifa.

Kwa upande wake, Mwenyekiti
wa Bodi ya Wakurugenzi ya
Tanga-UWASA, Dk. Ally Fungo,
alisema kutokana na uharibifu
wa vyanzo vya maji, wamekuwa
wakitumia zaidi ya Sh|||ng| bil-
joni moja kutibu maji kutokana
na Uchafu2| unaofanyika.

H'shauri yaanza mpango kudhibiti magonjwa yaswopewa kipaumbele

Na Allan Isack, ARUMERU

HALMASHAURI ya Arusha,
imeanza kutekeleza mpango
mkakati jumuishi wa taifa wa ku-
pambana na kudhibiti magonjwa
yasiyopewa kipaumbele, kwa
watoto wenye umri wa miaka mi-
tano hadi 14, ambao wameandik-
ishwa shuleni na wasio kwenye
mfumo rasmi wa elimu.

Jana Katibu Tawala wa Wilaya
ya Arumeru, James Mchembe,
alisema serikali itahakikisha
mpango huo wa kitaifa, un-
atekeleza shughuli hiyo kwa
ufasaha ili kufikia malengo

ya kuwakinga watoto, ambao
wako kwenye hatari ya kuam-
bukizwa magonjwa ya minyoo
tumbo.

Kutokana na mkakati huo,
Mchembe, aliagiza timu ya
wataalamu iliyochaguliwa
kutekeleza mpango huo ku-
hakikisha inafanya kazi kwa bidii
na kwa kushirikiana ili kufikia
malengo yaliyokusudiwa na seri-
kali.

“Wataalamu wa dawa kinga, ni
vyema mkajikita kutoa elimu ya
usafi kwa wananchi, kwa ajili ya
kujikinga na minyoo kwa kuwa
na vyoo bora. Lakini nawasihi

wananchi muwe na tabia za kupi-
ma afya na kunawa mikono kwa
majisafi na sabuni kabla ya kula,
kabla ya kunyonyesha mtoto,
wakati wa kumtawaza baada ya
kutoka chooni na kuvaa viatu.”

Aidha, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Arusha, Ojungu
Salekwa,  akizungumza  ka-
tika hafla ya wuzinduzi wa
mpango huo, aliishukuru seri-
kali kutokana manufaa kwa
watoto, wananchi na jamii kwa
ujumla.

“Naipongeza serikali chini ya
uongozi wa Rais Samia Suluhu
Hassan, kwa kuleta mpango huu

wa kuandaa watoto wenye afya
bora, ambao ndio wajenzi wa
taifa la kesho na asiyeshambuli-
wa na magonjwa afya ya akili kwa
kuwa itamwezesha kuitumikia
nchi yake,” alisema Mwenyekiti
Ojung’u.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Divisheni ya Huduma za Afya
na Ustawi wa Halmashauri ya
Arusha, Dk. Peter Mboya, alise-
ma halmashauri hiyo, inatarajia
kutoa kinga tiba ya minyoo
tumbo kwa watoto 80,000 we-
nye umri kuanzia miaka mitano
mpaka 14.

Alisema mpango huo, ume-

kusudia kuendeleza mpango
jumuishi wa taifa wa kudhibiti
magonjwa yasiyopewa Kipaum-
bele ukiwa na dira ya kuwa na
wananchi wenye afya bora na
ustawi usiodhoofisha.

Naye Mratibu wa Magonjwa
Yasiyoambukiza wa Halmashauri
ya Arusha, Ramadhani Kulewa,
alisema halmashauri hiyo in-
ategemea kutoa kinga tiba ya
ugonjwa wa minyoo tumbo kupi-
tia vituo 211, vituo vya afya 56 na
kwenye shule za msingi 155, huku
wahudumu 433 wakiwamo wal-
imu 310 na wahudumu wa afya
112.
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SAYANSI
NA SABATO
KASIKA

AJALI YA NDEGE BUKOBA

Fahamu asili, kazi kisanduku cheusi
kumbe si cheusl, tena hakiungui

ARA ndege inapopata
ajali kama ilivyotokea
Bukoba hivi karibuni,
kimbilio ni kisanduku
cheusi ambacho kina taarifa za
mwenendo wa safari zote za
ndege hadi siku ilipoanguka.
Kisanduku cheusi au black box
watu wengi hawakifahamu ni
kama siri ya wahandisi wabunifu
wa ndege waliyoiweka ili kupata
taarifa iwapo itapata matatizo.
Ajali iliyotokea mkoani Kagera,
ndege ya Precision Air, alianguka
ndani ya Ziwa Victoria na kuua
watu 19, uchanguzi wake umeanza
na kisanduku cheusi kikitarajiwa
kujibu maswali ya chanzo.
Mhandisi wa ndege mstaafu,
Gideon Mgusi, anazungumza na
Nipashe kuelezea maana ya black
box na jinsi inavyofanya kazi ya
kubainisha chanzo cha misuko-
suko inayoiangusha ndege.
Anasema ni kifaa ndani ya
ndege kinachonasa na kutunza
taarifa mbalimbali za mwenendo
wa ndege wakati wote inapokuwa
angani na kwamba kina kitu au
‘memory card au hard disc’ ya
kompyuta inayorekodi kila kitu,
kuanzia siku ilipoanza kupaa.
“Kwa kawaida katika ndege
kubwa kama Airbus na Boeing
kuna vifaa viwili vya kunasa
taarifa. Hivi ndivyo kwa ujumla
wake huitwa black box. Cha
kwanza kinanasa sauti na kelele
zote ndani ya chumba cha maru-
bani,” anasema Mhandishi Mgusi.
Kina uwezo wa kutunza sauti
miaka yote hata saa mbili baada
ya ajali na kwamba mazungumzo
yote kati ya marubani wenyewe,

Gedeon Mgusi (kulia) akitengeneza ndege. PICHA: MPIGAPICHA WETU

na minara ya kuongozea ndege
(control towers) au rubani na
abiria wake anasema.

“Kifupi, sauti au kelele zozote
ndani ya chumba cha marubani
hunaswa na kutunzwa. Hata
ukivuta nyuma kiti mikwaruzo

hunaswa. Kuna kinasa sauti ndani
ya chumba hicho kikiitwa Cockpit
Voice Recorder (CVR) japo kisan-
duku hicho hakiko ndani ya
chumba hicho,” anasema.

Kifaa kingine huitwa Flight
Data Recorder (FDR) ambacho

hunasa na kutunza taarifa za aina
nyingi na mbalimbali na kwamba
ndicho chenye ‘memory card au
hard disc’ zinazorekodi mambo
mengine mengi mno.

Mfano, kasi ya ndege angani,
kulinganisha na hewa ilipo ndege,

mwendokasi, muda unaotumika,
uwezo wa injini inapofanya kazi,
kiasi cha joto, mwelekeo wa
inapokwenda.

Anaongeza kuwa: “Kwa kifupi,
FDR ni kama mpelelezi wa kila
kinachofanyika ndani ya ndege.
Kulingana na aina zake, ina uwezo
wa kuhifadhi data kulingana na
muda kuanzia saa tano, 10 hadi
25 tangu ilipozimwa na kurudi
nyuma.”

HISTORIA BLACK BOX

Mugusi anasema kifaa hicho
kilianzishwa miaka 69 iliyopita
nchini Australia na kwamba kwa
kipindi cha miaka miwili kati ya
1952 na 1954, ndege ya kwanza
aina ya Jet ikiitwa Comet ilipata
ajali na kuua takriban abiria 110.

“Idara ya Usafiri wa Anga ya
Australia ilikutana na ndipo
mtaalamu Dk. David Warren,
akapendekeza kuwekwa chombo
cha kurekodi sauti. Hiki kilikuwa
kama kinasa sauti ‘tape recorder’
iliyowekwa ndani ya chumba cha
rubani,” anasema.

Anaongeza kuwa tangu wakati
huo, kifaa hicho kimefanyiwa
marekebisho na maboresho
mengi hadi kuwa na uwezo
mkubwa na weledi katika zama
hizi.

“Tunaposema kifaa hiki au
black box tunaaminisha vyote
viwili, yaani CVR na FDR. Wakati
mwingine vinakuwa ndani ya
mkusanyiko mmoja ingawa vina-
fanya kazi tofauti na vinawekwa
maeneo tofauti pia,” anasema.

INAENDELEA UK.18
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ELIMU
NA JULIETH
MKIRERI

TISHIO JIPYA VVU WASICHANA

UN -WOMEN, AIDS waja na majukwaa
kupaza sautl kuwaellmlsha kuwakinga

IPO jamii zinazoendekea

kusimamia na kutetea

mila na desturi zinazom-

kwamisha binti au mtoto
wa kike katika maeneo mbalim-
bali, kuanzia kupata elimu, ku-
fanyakazi hata kufikia umri wa
kuolewa na kuchagua mwenza
anayempenda.

Moja ya haki ambazo anany-
imwa ni ya kusoma ambayo ni iko
kikatiba, lakini kipaumbele zaidi
kinatolewa kwa mtoto wa kiume
huku kauli mbiu ya mila za baadhi
ya makabila ikieleza kwamba
mtoto wa kike majukumu yake
ni ya nyumbani na akikua ni
kuolewa na kuzaa watoto.

Hata kwenye kujifungua
kinamama wanashangilia zaidi
ujio wa mwanaume wakipiga
vigelegele mara nyingi zaidi
kuliko akizaliwa msichana. Lakini
familia zikichinja kondoo kush-
erehekea tofauti na akizaliwa binti
wanachinja mtetea, unyanyasaji
huanza kwenye uzazi.

Imani kuwa kazi yao ni kuzaa
watoto husababisha baadhi
kuozwa udogoni na hata wanap-
opata mimba hakuna anayeripoti
polisi wala mahakamani kudai
haki. Mazingira hayo yanasaba-
bisha msichana na wanawake
kupata athari mbaya zikiwamo
hata kuambukizwa maradhi
mfano VVU na UKIMWI, kupoteza
maisha kwenye uzazi, kuzidi kudi-
dimia kwenye dimbwi la umas-
kini.

Oktoba 11 kila mwaka inafanyika
siku ya mtoto wa kike, wasaa

‘J' Illl|

Viongozi wa kimataifa na Kitaifa pamoja vijana wakishiriki mkutano wa kujadili namna ya kumkomboa msichana na VVU na
UKIMWI. PICHA: JULETE MKIRERI

Tunahitaji
kuwa na mi-
jadala ya ki-
taifa ambayo
tutahakiki-
sha watoto
wa kike
wanashiriki
kusikiliza

na kupaza
sauti zao kila
mahali ili
kuondokana
na hatari za
maambukizi
yva VVU.

unatoa fursa kwa mashirika na
taasisi zinazopingana na mila kan-
damizi kufanya makongamano na
mikutano ya kujadili namna ya
kumkomboa mtoto huyu.

Maadhimisho ya mwaka huu,
yameshuhudia Shirika la Umoja
wa Mataifa la Wanawake (UN
WOMEN) likifanya mkutano
ozikutanisha nchi 14 l<up1ganla
vipaumbele vya msichana.

Nipashe inashiriki mkutano
huo ambao mawaziri na viongozi
vijana kutoka nchi hizo akiwamo
mwenyeji Tanzania ni pamoja na
Kenya, Zambia, Rwanda, Lesotho,

Zimbabwe na Namibia wana-
jadili namna ya kumkomboa
msichana na mwanamke kutoka
hatari ya kupata VVU na UKIMWI.

Elimu inatajwa kuwa ni njia
muhimu inayomkinga kwani
endapo atakuwa amesoma
atapata ujuzi utakaomweka
salama kutumia maarifa, ujuzi na
rasilimali kubuni miradi mbalim-
bali ya maendeleo ya kiuchumi.

Ili kufikia azma hiyo zinahita-
jika jitihada za kuielimisha jamii
kuweka kipaumbele cha elimu
kwenye familia lakini kumweze-
sha mwanamke kiuchumi ili kum-
wondoa katika hatari ya kupata
maambikizo.

Mwanamke akipata maam-
bukizo anakumbana na ubaguzi
kutoka kwenye familia yake na
jamii inayomzunguka hususani
kwenye maeneo ya huduma.

Akizungumza katika mkutano
huo Mkurugenzi wa UN Women,

Sima Bahours, anaeleza kuwa
inahitajika sauti zaidi ya kuwase-
mea watoto wa kike kuhusiana
na vikwazo vinavyosababisha
kuingia katika maambukizi ya
magonjwa hayo.

Sima anakumbusha kuwa
mabadiliko ya mitazamo pia
yanahitajika katika kuibua sauti
za wanawake na pia ili zipatikane
hususani kupitia majukwaa mbal-
imbali kuanzia ya kijamii na hata
kisiasa.

“Tunahitaji kuwa na mijadala
ya kitaifa ambayo tutahakiki-
sha watoto wa kike wanashiriki
kusikiliza na kupaza sauti zao kila
mahali ili kuondokana na hatari
za maambukizi ya VVU,” anasema
Sima.

Aidha, jambo la kuwatetea
watoto linapaswa kusaidia kupun-
guza vitendo vya kikatili kwa
kundi hili pamoja na wanawake.

“Tunapaswa kukomesha
masuala ya ukatili wa kingono
tupaze sauti zetu kila mahali kwa
kuwashirikisha pia vijana wa
kiume, UN Women inaamini kila
hatua ya maendelea ni pamoja
na kutatua matatizo ya kijinsia,”
anasema.

YANAYOHITAJIKA

Sima anabainisha kuwa ili
kufanikisha mpango mkakati wa
mapambano hayo yanahitajika
mambo manne ambayo ni pamoja
na kufafanua mambo yanayowak-
abili wasichana vikwazo vinavy-
owakabili pamoja na kuwekeza
kwenye taasisi za watoto wa kike

pamoja na haki zao.

Mkurugenzi huyo anasema
jambo jingine ni pamoja na
kubadili mila na kuwezesha
wanawake kuwa viongozi na
kushiriki katika majukwaa mbal-
imbali yanayoandaliwa.

“Tunapaswa kuinua sauti zao
na kuendeleza mapambano dhidi
ya UKIMWI kwa maisha ya sasa na
ya baadaye,” anasema Sima.

Ananukuu ripoti ya UN inayoe-
leza kuwa kila baada ya dakika
mbili wasichana kadhaa wanaam-
bukizwa VVU wakiwa katika
harakati ya kupata mahitaji na
haki zao.

Mkurugenzi wa UN-WOMEN,
amempongeza Rais Samia Suluhu
Hassan kwa namna anavyoonye-
sha mapambano ya kuwainua
wanawake.

Mkurugenzi Mtendaji wa
UNAIDS, Winnie Byanyima,
katika mkutano huo, anasema
jamii inapaswa kukomesha ukatili
wa kingono kwa kuwashirikisha
vijana wa kiume kwenye mijadala
ya kupambana na unyanyasaji.

Winnie pia anasema elimu
ni moja ya njia ya kumkomboa
mtoto wa kike kupata uambukizo
wa VVU na UKIMWI akiwa na
umri mdogo lakini hali duni za
maisha inaelezwa kuwa chanzo
cha wanawake na wasichana
kuambukizwa.

Mmoja wa viongozi vijana wasi-
chana Rahma Jumanne, anaeleza
katika mkutano huo kuwa wasi-
chana na wanawake wanapitia
mateso na wako kwenye hatari
ya kupata maambukizo na kila
aina ya ubaguzi wa kijinsia kutoka
kwenye jamii inayowazunguka.

Anasema huu ni wakati
muafaka kwa mtoto wa kike kuwa
mstari wa mbele kupigania haki
zake na kuonyesha uwezo wao,
karama na talanta walizojaliwa
kwa umoja na nguvu moja.

“Kwa umoja wetu viongozi
vijana tunatoa wito kwa wasi-
chana na wanawake sehemu
mbalimbali duniani kupaza
sauti zetu kupambania haki zetu.
Tunaishauri serikali, taasisi za
kimataifa na mashirika ya watu
binafsi kushirikiana nasi kama
wabia na wadau katika kuondoa
vikwazo na kutengeneza mipango
endelevu na madhubuti katika
kuwekeza kuwezesha wanawake
kupata elimu bora na maarifa kwa
vitendo,” anasema.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalumu, Dk. Dorothy Gwajima,
anasema Tanzania itaendelea
kushirikiana na majukwaa ya
Uganda na Malawi kupeana
uzoefu, kufikia Ajenda ya Afrika
ya kulinda watoto na kuwa na
viwango sawa vya malezi na
makuzi ya watoto wa kike barani
hapa.
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SHINYANGA

KUOZA WALIOMALIZA LA 7

Sungusungu na jukumu maalumu
zisitokee ndoa ili waingie sekondari

ATIZO la ndoa za utotoni

mkoani  Shinyanga, li-

meendelea kupingwa na

wadau mbalimbali na ili
kuhakikisha linakwisha na wa-
nafunzi wanaomaliza darasa la
saba, hawaolewi ila wanasoma
na kutimiza ndoto zao, Mkuu wa
Wilaya Jasinta Mboneko amekuja
na agizo jipya.

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta, pamoja na kukemea
vitendo hivyo vya ndoa ya
utotoni analiagiza, jeshi la jadi
‘Sungusungu’, kufanyakazi kwa
juhudi zote ili kutokomeza ndoa
za utotoni na zile za mwanafunzi
hasa wanaomaliza la saba.

Anaagiza kuwa kusiwe na ndoa
ya mwanafunzi yeyote aliyehit-
imu darasa la saba mwaka huu
itakayofungwa kwa kipindi hiki
ambacho wengi wapo nyumbani
wakisubiri matokeo ya mtihani
wao uliomaliza mwezi uliopita.

Akizungumza na Nipashe,
Mkuu wa Wilaya anasema
wanafunzi wanapokuwa nyum-
bani kama wakati huu, baadhi ya
walezi na wazazi hutumia nafasi
hiyo kuwaozesha ndoa za utotoni
na matokeo yakitoka ya kujiunga
na kidato cha kwanza wanakutwa
tayari baadhi yao wameshaolewa

Anaahidi: “Serikali tutaende-
lea kuwashughulikia wazazi na
walezi ambao wanaendekeza
mazoea ya kuozesha watoto wao
wadogo, tunataka wasome na
kutimiza ndoto zao ili taifa lipate
wataalamu wakiwamo madaktari,
wahandisi, wanasiasa na viongozi
mbalimbali.”

Katika kuunga mkono juhudi
za kupambana na ndoa hizo,
Shirika la WEADO linalotetea haki
za wanawake, watoto na wazee
la mkoani Shinyanga, limezin-
dua mradi wa vunja ukimya zuia
ndoa na mimba za utotoni, ambao
utatekelezwa katika kata mbili za
Masengwa na Tinde.

Wakishirikiana na Taasisi ya
Foundation for Civil Society
wanaoudhamini, @ WEADO
inalenga kuhamasisha jamii
kuachana na mazoea hayo yaliyo-
pitwa na wakati na kuwaendeleza
watoto, kimasomo ni kwa mujibu
wa ofisa mradi wa shirika hilo
Winnie Hinaya.

Akizungumza na gazeti hili
anasema kata hizo mbili za
Masengwa na Tinde zitakuwa za
mfano wa namna ya kupambana
na kutokomeza ndoa na mimba
za utotoni mkoani Shinyanga na
utadumu ndani ya miezi nane
ambao kwa hutua za awali ulianza
Septemba na utakwenda hadi
Aprili mwaka 2023 kwa gharama
ya Shilingi milioni 37.8.

Anasema lengo kuu la mradi
huo ni kupunguza kiwango
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Ofisa Miradi wa WEADO, Winnie Hinaya, akizungumzia mradi wa vunja ukimya zuia ndoa na mimba za utotoni ambao wa-
tautekeleza Masengwa na Tinde. PICHA: MARCO MADUHU

Matukio va
ukatili kwa
watoto wa-
dogo yapo
mkoani Shin-
yanga licha
yva kupungua,
kwa takwimu
za Aprili hadi
Juni mwaka
huu lakini
jumla ya wa-
toto 113
wamefanyi-
wa ukatili wa
kingono.

cha ndoa na mimba za utotoni
mkoani Shinyanga, ambao
unaongoza kitaifa kwa asilimia 59
kwa mujibu wa utafiti uliofanywa
na Shirika la Umoja wa Mataifa
la Watoto (UNICEF) mwaka 2012.
“Kwenye mradi huu tutakuwa
tukitoa elimu kwa wazazi juu ya
madhara ya kuozesha watoto
ndoa za utotoni, umuhimu wa
kuunda mabaraza ya watoto,
kutokomeza masuala ya mila na
desturi kandamizi, pamoja na
kuzingatia malezi bora na makuzi
ya watoto,” anasema Winnie.
Mkurugenzi wa Shirika
la WEADO, Eliasenya Nnko,
anasema katika mradi huo furaha
yao ni kuona watoto wanakuwa
salama na kuondokana na
masuala ya ndoa za utotoni.
Anaongeza kuwa ndoa hizo
zisipopigiwa kelele mara kwa
mara, jamii inajisahau na kuzien-
deleza na kusababisha kukithiri
kwa na hatimaye kuzima ndoto
za watoto na wanawake kufani-
kiwa maishani lakini Tanzania
ikiendelea kuwa na kinamama
mbumbumbu na wajinga.
Makamu Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shinyanga,
Nicodemas Simon, anasema
wadau mbalimbali wamekuwa
na mchango mkubwa katika
mapambano ya kutokomeza
ndoa na mimba za utotoni na
kuisaidia serikali kukuza elimu
hasa ya watoto wa kike.
Anasema serikali pekee
haiwezi kupambana na suala
hilo la kutokomeza ndoa za
utotoni pasipo kushirikiana na

wadau wa wengine wakiwamo
wa utetezi wa haki za binadamu,
maendeleo na usawa wa jinsia
ambao wao huwafikia watu wengi
zaidi pamoja na maeneo ambayo
mkono wa serikali haiwezi kufika.

“Serikali tutaendelea kuwa
unga mkono wadau na juhudi
zao katika mapambano haya
ya kutokomeza ndoa za utotoni
ili wanafunzi na watoto wetu
wasome na kutimiza ndoto zao,”
anasema Simon.

Ofisa Maendeleo wa Hal-
mashauri ya Shinyanga, Aisha
Omary, anasema serikali inahitaji
pia kushikwa mkono na washirika
wengine katika mapambano ya
kupunguza ndoa za utotoni kwani
peke yake isingeweza.

Anasema ndoa za utotoni katika
halmashauri hiyo ya wilaya ya
Shinyanga kwa sasa zimepungua
tofauti na miaka ya nyuma wakati
huo kukiwa na hali mbaya zaidi.

“Kwa takwimu za ndoa za
utotoni mwaka huu, kuanzia
Januari hadi Septemba ndoa
zilizoandaliwa ni tatu lakini hazik-
ufanikiwa. Tulizitibua na tukawa-
okoa wanafunzi kwa kushirikiana
na wadau na sasa wanaendelea na
masomo yao na hatua za kisheria
dhidi ya watuhumiwa zikichuku-
liwa,” anasema Aisha.

Akitoa maoni yake Ofisa Ustawi
wa Jamii Mkoa wa Shinyanga
Lidya Kwesigabo, anaitaka jamii
kuacha tabia ya kuendekeza
masuala ya mila na desturi kan-
damizi na kuozesha watoto ndoa
za utotoni mambo yanayowaha-
ribi uelekeo wa maisha yao na

kuongeza ujinga na umaskini
kwenye maeneo mengi.

Anasema serikali pamoja na
wadau wamekuwa wakipaza sauti
kupinga ndoa hizo za watoto,
lakini baadhi ya jamii bado wame-
kuwa wagumu kubadilika na
kuendelea kuozesha wanafunzi
na kukatisha masomo yao kwa
tamaa za kupata mifugo, fedha
na zawadi nyingine zinazowafikia
kupitia mahari.

“Matukio ya ukatili kwa watoto
wadogo yapo mkoani Shinyanga
licha ya kupungua, kwa takwimu
za Aprili hadi Juni mwaka huu
lakini jumla ya watoto 113 wame-
fanyiwa ukatili wa kingono,”
anasema Lydia.

Nuru Jeremiah kiongozi wa
kiroho kutoka Kanisa la AICT
Masengwa, Wilaya ya Shinyanga,
anaiomba jamii iwe na hofu ya
Mungu na kuacha tabia ya kuwa-
fanyia watoto ukatili wa kingono
ikiwa ni pamoja na kuwaozesha
ndoa za utotoni na kuwakatisha
masomo.

Anasema jamii ikiwa na hofu
ya Mungu ndoa za utotoni hazi-
taweza kuendelea kwa sababu
ni kumnyima mtoto haki yake ya
msingi ya kukua, kusoma na kusi-
mamia maisha yake hapo baadaye
kunakosababishwa na kumfanyia
ukatili wa kijinsia.

“Sisi viongozi wa dini tunake-
mea ndoa za utotoni na tut-
aendelea kupiga kelele kupitia
madhabahu zetu ili jamii iache
kuozesha watoto wadogo bali
waachwe wasome na kutimiza
ndoto zao,”anasema.
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Utajiri uliojificha ndani yva hakimiliki

« Huanzia kuzisajili, zitambulike, zilindwe
« Faida ukiwa hai, ukifa ulinzi hadi miaka 50

N
g

Zephania Lyamuya kutoka Ofisi ya Hakimiliki Taifa, (kushoto), akielimisha wanahabari wa IPP kuhusu sheria za ulinzi wa hakimi-
liki. PICHA: THE GUARDIAN LIMITED

ASUALA ya hakimiliki sheria hiyo inataja haki za maadili ~ dhidi ya uharamia kwa mfano,
yanaweza kuwa ma- ambazo kazi inapotumika mmiliki ~ anahimiza kuandikishiana wazo
geni kwa wengi, lakini unatajwa na kupata heshima, kwa  la ubunifu na kukataza lisitumike
wasanii na wabunifu mfano wimbo, filimu, kitabu au  popote, unapokutana na waende-
huenda wakawa na ufahamu picha. lezaji.
kwani ndiyo wanaojitahidi kulin- Anawashauri wasanii na
da kazi zao. KAZI ZA JUMUIYA wabunifu kutumia wanasheria
Waliobakia wanaweza kuji- Kwenye jamii kuna vitu kama wakiwa na mawazo yenye tija ili
uliza hakimiliki ni nini hasa? Kwa . L. nyimbo na ngoma asilia za kabila  yalindwe kisheria kabla huwajali-
mujibu wa Zephania Lyamuya, M a | [ASI | lQ fulani mfano Wanyasa na ngoma fikisha kwa watu mbalimbali.
Kaimu Mkuu wa Idara ya Sheria . . ya Mganda, Lyamuya anasema Anasema baadhi ya wezi wa kazi
Ofisi ya Haki Miliki, anaieleza kuwa Zlinaltwa kazi hizo hulindwa na serikali na  za kisanii unafanywa kwa kujificha,
ni haki ya kipekee anayokuwa nayo ‘ . kuwaonya watu wasijiaminishe  kama kuchukua CD za muziki kuzi-
mtunzi wa kazi kuamua matumizi fO | |’< | ore ni kuwa ni mali ya kilamtuanayetaka  fytua na kuzalisha nyingine ‘feki’
vya kazi yake. | H H HH anatumia afaidike kiuchumi. ambazo husambazwa mitaani kwa
Akielimisha wanahabari wa Mmall Zd Ja Mil “Maliasilia zinaitwa ‘folk lore siri tena usiku wa manane.
IPP, hivi karibuni, kuhusu sheria f U | an | N | | a- ni mali za jamii fulani, ni lazima Uharamia mwingine hufanywa
na ukiukwaji wa hakimiliki na - 1 kupata ruhusa yao mfano, vazila hadharani watu wanatumia
athari zake, anasema hakimiliki Zlma |‘<U Dat a Wamasai, sheria inasema mlinzi kompyuta kuchoma CD, kunakili
ni haki pekee ya kisheria ya mtu wa mali za jamii kama ngoma, miziki ndani ya flush na kuziuza.
anayehusika kuchapisha, kusam- U husa Yyao mavazi na muziki ni Baraza la Wapo wanaozinadi flush ina
baza, kucheza au kurekodi kazi . Sanaa la Taifa (BASATA).” nyimbo 1,000, wamejaza nyimbo
ya maandishi, kisanii au kazi za mfa Nno, vaZzi Ulinzi wa mali hizo unakwenda ambazo ni kazi za wengine na
muziki, anayokuwa nayo mtunzi | . pamoja na kuruhusu matumizi kuziuza kwa faida, Lyamuya
au mbunifu wa jambo hilo yeye d W dMmasal y ambayo yananufaisha jamii nzima, —anasema huo ni wizi.

eke yake na kuwakataza wengine i mfano Mganda wa Wanyasa ni
wasitumie, bila kibali chake, SNEria iNAse- ik sma. hakuna ansyeumi:  SABABU ZA UHARAMIA

Anawaambia wanahabari kuwa ma m | | N Z| Wwa liki, hivyo, anayetaka kuitumia Anasema ziko nyingi lakini bei
sheria inalinda waliobuni kazi zao . ; .. anaomba BASATA nailiwote wan-  kubwa ya kazi halali za wasanii
dhidi ya matumizi ya kazi zaona Mma | | Z4 Ja Mmii ufaike mtumiaji anatoa huduma husababisha kukimbilia kuvunja
kujipatia faida bila kumzingatia kwa wananchi kama kisima cha sheria, lakini hazipatikani za
au kumnufaisha mmiliki, akileza ka Mma n gO - maji yanayotumiwa na wote. kutosha, pia wamiliki wanakuwa
kuwa ulinzi wa kazi ni wa muda . wazito kutoa kazi zao wakiogopa
wote akiwa hai na hata akifa zin- ma , MavaZzl UHARAMIA/WIzI kutapeliwa na wanawapa l(ugall‘;]-
alindwa miaka 50 baada ya kifo. ; k H Akizungumzia wizi wa kazi za  baza au kuzizalisha tena.

Baadhi ya kazi hizo ni picha Na MUZIKI kisanii anatoa mfano wa ‘Live Lyamuya anazungumzia athari
anazopiga au kuchora, kuchonga, N | B araza band’ kwenye baa ni wizi wa zauharamia kuwa ni kusababisha
muziki alioimba, nyimbo, filamu, muziki mingine kwa vile zina- wazalishaji wasipate faida kuto-
mavazi, michoro, matangazo ya |a Sa Nnaa |a pigwa, wateja wanalipia, bendi kana na ubunifu na juhudi zao.
runinga na ala za muziki. . haijasajiliwa inatoa burudani kwa Mfano aliyetunga muziki hapati

Anasema zinalindwa ili wapate Ta | ]ca (B AS A - kuimba nyimbo za wengineambao  kitu licha ya kwamba unanunuliwa
haki ya kiuchumi au kuingizia hawajatoa kibali tena hawapati  na kusikika kila kona.
kipato. Ni lazima mwenye kazi TA) kitu. Teknolojia imewezesha kazi
aruhusu izalishwe, itengenezwe Lyamuya anasema ni kinyume hizo pia kufanyiwa mambo ya
tena iuzwe mfano picha, utafiti, cha sheria na kuwataka watu ujanja na kuondoka kwenye
habari, hadithi ichezwe filimu. kufuatilia na kujua sheriayaulinzi mikono ya wasanii na kubakia

Anasema kazi hizo zinarithiwa wa hakimiliki. maskini.
na warithi wakaendelea kunu- Anakumbusha umuhimu wa Athari nyingine ni kuwa na kazi
faika kimapato. Aidha, anasema wasanii leo kulinda mawazo yao za kisanii hasa muziki na filamu

zisizo na viwango na kuchochea
mporomoko wa maadili jamii
inapozitumia.

HATUA KUDHIBITI

Anasema kwanza jamii kuelewa
hakimiliki inalindwa kazi asilia ya
mtu kama muziki, picha na filamu
inatakiwa imnufaishe mzalishaji
wa kwanza.

Lakini Lyamuya anawakum-
busha watu wasidandie kazi za
kisanii au kibunifu waombe kibali
kwa mmiliki, wanunue siyo kuiba
vitu vya wengine.

“Sheria ipo na inalinda. Watan-
zania, wasaniii na wanahabari
someni ili mjue Sheria ya Hakimi-
liki ya mwaka 1999 ambayo ime-
fanyiwa pia marekebisho 2022 na
kuizingatia”.

“Kuna Mkataba wa Berne wa
1886, Tanzania imeuridhia wa
kulinda kazi za watu wengine za
nje ili wao nao walinde za Watan-
zania,” anasema.

Anaongeza kuwa kuna mazin-
gira sheria inaruhusu matumizi ya
kazi za watu wengine bila kibali
cha mmiliki chini ya utaratibu wa
matumizi huru. Katika eneo hilo
mhusika anaweza kutumia kazi
za wengine kama picha, video
na taarifa kwenye vyombo vya
habari kwa lengo la kuelimisha na
kuhabarisha.

Aidha, anaweza kuzitumia
kwenye mihadhara na kufundi-
sha na cha muhimu kwenye maz-
ingira yote ambayo hatumii kazi
hizo kujipatia kipato au manufaa
kiuchumi.

“Ukishazingatia masharti hayo
cha msingi utaje chanzo cha kazi
hiyo ni nani? Jarida utaje jina lake
na kama ni televisheni, utafiti au
kitabu. Utumie kwa kiasi kidogo
siyo kunakili kila kitu.” Anasema
Lyamuya.

ULINZI KISHERIA

Anawaambia wanahabari kuwa
ulinzi wa kazi za Watanzania upo
na unatajwa kikatiba kama haki ya
kumiliki mali.

Aidha, anasema Kifungu cha 42
cha Sheria ya Hakimiliki na Hak-
ishiriki kinapiga marufuku wizi wa
kazi za hakimiliki na kinafafanua
adhabu na faini zitakazohusika.

Anasema kuna kifungo na faini
pia na wakati mwingine kughara-
mia gharama ya kuharibu kazi,
tena sheria ya hakimiliki inataja
kuwa kama wakati wa kesi kazi
zinahifadhiwa mshtakiwa ataghar-
amia, kulipia mzigo ukihifadhiwa
au kutozwa faini ya asilimia 30 ya
thamani ya mzigo lakini kufungwa
hata miaka mitano jela.

Sheria nyingine inayohusika na
ulinzi wa haki miliki ni za kuzuia
uhalifu mitandao, kuna faini ya
Shilingi milioni 20 iwapo mtu atat-
umia kitu chochote kinachotumia
‘network’ kama kompyuta au simu
kuchukua kazi ya mtu mwingine
mitandaoni ni kinyume cha sheria.

Anasisitiza kuwa sheria nyingine
ni Mkataba wa Berne unaoagiza
kulindwa kazi ndani kama nchi
inavyolinda zile za nje.
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Msisimko wasichana mashujaa
wafugaji walipovunja mwiko

« Ni kutoroka nyumbani, kushtaki wazazi,

‘ ‘KATIKA familia yetu Kkip-
aumbele ni ndoa, elimu
tumeipa  kisogo  hata
ukifanya juhudi gani ili
upelekwe shule hawakusikilizi.
Watoto kwa wakubwa na jamii
wanataka uchunge mifugo na
baadaye wakuoze,” ni maneno ya
binti wa miaka 15, Anna Charles.

Ana sio jina halisi, ni mtoto
anayekumbusha kisa cha kusikiti-
sha kuwa akiwa na miaka 11 alila-
cha Ngeta wilayani Kibaha mkoa
wa Pwani, baada ya wazazi wake
kugoma kumpeleka shule licha ya
kuwaomba sana.

Wawili hao wanaosoma Mlandizi
wanazungumza na Nipashe
wakieleza hali inayowazunguka,
wakisema familia tangu udogo
wazazi walikataa kuwasomesha ili
wachunge mifugo.

Anasema siku zilizidi kwenda
na umri wake kuongezeka huku
akiwa na hofu ya kuozeshwa kama
cha Ngeta.

Anakumbusha kuwa jamaa zote
waliomzunguka kuanzia wazazi,
ndugu wa karibu na jamii ilim-
weleza kuwa kutokana na umri
wake hawezi tena kusoma ila
asikilize maamuzi na mipango ya
wazazi.

“Sikuwa nakubaliana na namna
ambavyo jamii yetu ya Wamang’ati
ilivyokuwa inawaozesha katika
umri mdogo, niliahidi kukipamba-
nia kile ninachokipenda,” anasema.

Anaongeza: “Siku moja nikiwa
nachunga nilipoteza ngombe kaka
yangu alinipiga sana. Nilitafakari
nitaendelea kuchunga mifugo hadi
lini na kupigwa tatizo linapotokea
na umri wangu nilielewa wazi
kinachofuata sasa ni ndoa jambo
ambalo sikukubaliana nalo.”

WAUNGANA KUAMUA

Anna anaeleza kuwa wakati
akiwa anatafakari hatua za
kuchukua alipata wa kumuunga
mkono ambaye ni mtoto wa kaka
yake aliyekuwa na miaka 10 wote
kwa pamoja walikuwa waki-
tamani kusoma ingawa familia
yao hawakuona umuhimu wa
kuwapeleka shule.

“Siku moja tuliamua kutoroka
cha Kikongo kuomba msaada kwa
viongozi wa serikali kupelekwa
shule.”

Anaeleza kuwa waliamua
chao lakini wakakumbuka kuwa
waliwahi kuombwa msaada na
mtoto wa kaka yao, aliyetoroka
mara mbili nyumbani kwao ili
akapate elimu shule za jirani, lakini
walichofanya ni kuongea na wazazi
wake na kumrejesha kijijini jambo
ambalo liliwapa hofu.

Anasema pamoja na mtoto wa
kaka yake waliondoka nyumbani

kufuata masomo Kijiji jirani, leo ni kidedea

Ofisa Maendeleo ya Jamii Wilaya ya Kibaha, Yahaya Mbogolume, akizungumza na wananchi
(hawapo pichani) kuhusu mila kandamizi. PICHA: JULIETH MKIREREI

Tulisubiri
familia yote
wameshaon-
doka ny-
umbani saa
6:00 mchana
tukaanza
kutembea
tulijipanga
tukikutana
na yeyote
njiani tunam-
wambia tut-

arudi.

hadi Kikongo ambako walitaka
kuonana na mtendaji ili awape
msaada wa namna ya kuishi huku
wakisoma.

“Tulisubiri familia yote wame-
shaondoka nyumbani saa 6:00
mchana tukaanza kutembea tuli-
jipanga tukikutana na yeyote njiani
tunamwambia tutarudi,” anasema.

KUPOKELEWE KLJLJINI

Kwa mujibu wa binti huyo
walipofika kwa mtendaji hawa-
kumkuta na badala yake walio-
wakuta waliwaomba kuungan-
ishwa na mtendaji, alipigiwa simu
akasema yuko nje ya ofisi ila akaa-
giza bodaboda iwafikishe mahali
alipokuwa.

Anaeleza kuwa walipofika kwa
mtendaji aliwaunganisha na Ofisa
Ustawi wa Jamii Halmashauri ya
Wilaya ya Kibaha, ambaye ali-
wapeleka katika kituo cha kulea
watoto wanaotoka mazingira hata-
rishi.

Anna anasema kwa msaada
wa ofisa huyo walianza maisha
mapya katika kituo hicho na kuan-
dikishwa katika Shule ya Msingi
Mlandizi kuanza masomo kwenye
darasa la Mpango wa Elimu kwa
Walioukosa (MEMKWA) mwaka
2018.

“Tukiwa shuleni mwanzo tuli-
kumbana na vikwazo kutengwa
huku wengine wakisema hawezi
kukaa karibu na MEMKWA ilitu-

umiza mwanzoni lakini baada ya
kurejea kilichotupeleka shule tuli-
achana na maneno yao tukasima-
mia elimu yetu,” anaeleza Anna.

Anasema sasa wapo darasa moja
na wanafunzi wengine na maen-
deleo yao kitaaluma yamemaliza
maneno ya kejeli waliyokuwa waki-
itwa awali.

MAWASILIANO
NYUMBANI

Anna anasema wakati wa likizo
wamekuwa wakienda kuwasal-
imia wazazi wao na kutokana na
hatua waliyochofanya hawaja-
kumbana na vitisho na hata kwa
rafiki zao wamekuwa wakiwaona
ni mashujaa na hawafanyiwi
unyanyasaji, kwa vile wanahofia
kushtakiwa.

WAFANYA MAAJABU

Akizungumzia maendeleo ya
wanafunzi hao Mwalimu Mkuu
wa Shule ya Msingi Mlandizi Alfred
Luoga, anasema aliwapokea 2018
mmoja akiwa na umri wa miaka 10
na mwingine 11.

Anasema licha ya kuanzia katika
darasa la MEMKWA mmoja katika
matokeo ya darasa la nne alipata
wastani wa alama A na mwingine
B na sasa wanasoma darasa la sita
wakiwa na maendeleo mazuri na
ya mfano.

Luoga anasema maendeleo
yao yanazidi kubadilika kila

mara ambapo katika muhula wa
kwanza mwaka huu mmoja ame-
shika nafasi ya kwanza akiwa na
wastani wa B na mwingine nafasi
ya sita akiwa na wastani wa B kati
ya wanafunzi 107.

“Mabinti hawa kwa sasa darasani
wanaongoza kitaaluma, nidhamu
wako vizuri, ni watiifu na wasikivu
lakini kutokana na tabia zao sasa
wote ni viranja(viongozi) na hii
inaleta faraja kwetu,” anasema
Luoga.

Ofisa Ustawi wa Jamii Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kibaha,
Yahaya Mbogolume, anasema
anajivunia kuwasaidia wasichana
hao kukimbia ndoa za utotoni na
ataendelea kufuatilia maendeleo
yao ili kuleta fundisho kwa wazazi
ambao wanapenda kuwaozesha
watoto wao na kuwakosesha haki
ya elimu na kudumaza maendeleo
na maisha yao.

Mbogolume anasema wilayani
humo eneo la Magindu na Dutumi
ndiko, zinakotokea ndoa nyingi za
utotoni ambazo hufanyika kwa siri
na anapata taarifa baadaye tena
wasichana wakishaozwa na kuto-
roshwa mbali.

Anasema jamii za wafugaji zina-
husika na kikubwa wanachotaza-
mia ni kupata mifugo ambayo ni
mahari na ndicho kinachowasu-
kuma kuipa elimu mgongo.

“Mtoto wa kike kwao ni mali
wanajua, anapokua anaozeshwa ili
wapate ngombe hata kama umri
wake bado na hili tumejaribu kuli-
fuatilia sana lakini kama unavyo-
jua ndoa zao zinafanyika kwa siri
mno,” anaeleza Mbogolume.

Anasema ndoa za utotoni katika
halmashauri hiyo zimekuwa ziki-
kumbwa na migogoro mbalimbali
ambayo inasababisha baadhi ya
wanandoa kuomba kuachana.

Kutokana na hali hiyo anasema
kitengo chake wanaendelea kutoa
elimu kwa jamii mara kwa mara
na kueleza madhara ya ndoa za
utotoni.

Mbali ya elimu pia wanahusisha
kamati za ulinzi na usalama huku
wakisisitiza upande wa wananchi
kujiunga na kamati hizo ili kutoa
taarifa kwa haraka kudhibiti ndoa
hizo kufungwa na kumnusuru
mtoto wa kike kuolewa akiwa na
umri mdogo.

Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971
iliyopingwa mahakamani inaeleza
kuwa ni wajibu wa baba kuwatunza
kwa kuwapatia elimu matibabu,
malazi na mavazi, sheria hiyo pia
inatamka kuwa ni kosa la kisheria
kumwozesha mtoto wa kike aliye
chini ya umri wa miaka 16.

Katika sheria hiyo pia inaeleza
kuwa iwapo mtoto wa chini ya
miaka 14 ataozeshwa basi ni lazima
kuwe na kibali cha mahakama
na kwamba mtoto wa miaka 15
anaweza kuozeshwa pale ambapo
kuna idhini ya wazazi au walezi.



18 I ESA Jumanne Novemba 15, 2022

Fahamu asili, kazi kisanduku cheusi

kumbe si che
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Ajali ya ndege iliyotokea hivi karibu Bukoba mkoani Kagera. PICHA:MTANDAO

INATOKA UK.13

RANGI YA KISANDUKU

Akizungumzia rangi, Mugusi
anasema ni ya mng’ao mkali au
nyingine ni rangi ya chungwa na
siyo nyeusi, na kufafanua kuwa
kuna dhana kwamba jina ‘black
box’ linatokana na kutunza taarifa
ambazo hazijulikani hadi zipele-
kwe kusomwa katika maabara na
wataalamu maalum.

“Hivyo ni nyeusi kwa vilivyomo
ndani hatuvijui ni wachache
wanaozitambua Kama vile Afrika
liliitwa bara jeusi, siyo kwa sababu
watu wake ni weusi, bali kwa
kipindi hicho mambo yaliyoku-
wamo ndani ya Afrika yalikuwa
hayajulikani,” anasema.

Aidha, anasema mara kifaa
hicho kinapopatikana, huwa
kimezungukwa na majivu meusi
na kwamba sababu za kuitwa
black box hata leo ni mjadala.

Anaongeza kuwa tangu kilipo-
tengenezwa kimekuwa na sura za
aina nyingi, kuanzia miaka ya 60
hadi 80, FDR zilikuwa kama yai,

Cockpit
Voice Re-
corder CVR
na Flight
Data Re-
corder FDR
hupaswa Ku-
wamo ndani
ya ndege
kubwa zenye
injini za jet
kwa ndege
za biashara.

rangi ya njano au nyekundu na
kwamba ‘black box’ siyo boksi au
kasha wala hakuna rangi nyeusi.

INAPOFUNGWA

Mhandisi Mgusi anasema kifaa
hicho hufungwa sehemu ya
nyuma ya ndege sehemu ambayo
mara nyingi haiguswi ajali inapo-
tokea au kuharibika kirahisi.

“Kifaa hiki kimetengenezwa
kwa madini ambayo hayauun-
gui, kwani sifa zake hakitakiwi
kuungua kiurahisi hata kama ajali
imehusisha moto, ndio maana
kinaweza kuhimili joto la nyuzi
2,000°F au sentigradel,093.3 kwa
saa,” anasema.

Mtaalamu huyo anaongeza;
“vifaa vya black box na vingine
vingi vya kutunza taarifa vyote
vimefunikwa na aluminum na
madini ya silica na kwamba kifaa
chote kinazungukwa na chuma
cha pua ambacho kina uwezo
mkubwa kuhimili joto kali la hadi
nyuzito 2,000 F au Sentigredi
1,093. 3 kwa saa. Ni kama joto la
tanuri la kuyeyusha chuma.

“Inapata umeme lakini kuna
betri yenye uwezo wa kutunza
chaji kwa mwezi mmoja na ikiwa
majini kama ndege imeangukia
ziwani kazi yake ni kutoa ishara ili
wachunguzi wapate kujua mahali
ilipo hasa ndani ya maji na betri
hiyo ndiyo moyo wa black box.”

Anabainisha kuwa baada ya
kifaa hicho kupatikana, hupele-
kwa kwenye maabara maalum,
ili kusomwa na kutafsiri data zili-
zomo na hayo hufanyika mbele
kampuni iliyotengeneza ndege,
wachunguzi wa ajali kutoka nchi
ndege iliposajiliwa na wataalamu
wengine wa usafiri wa anga
duniani.

“Taarifa zitakazopatikana,
lengo si kutoa lawama, bali kuji-
funza chanzo cha ajali husika na
kutengeneza taratibu za kuzuia
tukio la aina hiyo lisijitokeze
tena,” anasema Mugusi.

Hata inapolazimika kufungia
aina fulani ya ndege, lengo ni
kutaka watengenezaji wa ndege
au injini wafanye marekebisho
ndipo waruhusiwe kuendelea

usi, tena hakiungui

kutoa huduma za usafiri.

“Pamoja na hayo, usafiri wa
ndege umeendelea kuwa salama
kuliko aina nyingine ya usafiri
kutokana na hatua mbalimbali
za usalama ambazo huwa zina-
chukuliwa,” anasema.

Anafafanua kuwa, kila tukio au
ajali hasa ya ndege, ni fursa ya
kuboresha aina hiyo ya usafiri,
mifumo na black box ili kuwez-
esha kupata visababishi vya ajali,
ili kuweka mifumo bora ya kuzuia
nyingine.

KUFUNGA BLACK BOX

Mugusi anasema kanuni
na Sheria ya Usafiri wa Anga
zinaeleza aina ya vifaa au vyombo
vinavyopaswa kuwamo ndani ya
ndege kulingana na ukubwa wake
na matumizi yake.

“Cockpit Voice Recorder CVR
na Flight Data Recorder FDR
hupaswa kuwamo ndani ya ndege
kubwa zenye injini za jet kwa
ndege za biashara. Kwa ndege
ndogo zenyewe hazihitajiki kuwa
na black box,” anasema.

Mgusi anasema ndege ndogo
zina kifaa kingine kidogo cha
kutoa taarifa iwapo imeanguka
nchi kavu au majini na kwamba
huitwa Emergency Locator Trans-
mitter (ELT).

Anasema ELT ni kifaa cha
mawasiliano ambacho ndege iki-
anguka kinatuma ishara kwenye
masafa fulani yaliyopangwa
kutumika na kifaa hicho tu na
kinasaidia kupata mahali ndege
ilipoangukia.

ELT hairekodi wala kutunza
taarifa zozote bali huonyesha
eneo au mahali kilipo tu, mtaal-
amu huyu ambaye kwa sasa ni
Meneja wa Udhibiti Ubora wa
Kampuni ya Ndege ya Sky Dive
ya Zanzibar, anasema amefanya
kazi maeneo mbalimbali ikiwamo
Wizara ya Kilimo na kustaafu seri-
kalini mwaka 2016.

“Mwaka 1981 niliajiriwa Wizara
ya Kilimo Anga kama mhandisi
wa ndege na nimepitia maeneo
mbalimbali hadi nilipostaafu,
hivyo nina uzoefu na masuala ya
anga,” anasema Mugusi.

WANENAVYO MALENGA

MEZA KITI VIWE BORA

Mwili wako binadamu, usikae palepale,

Lazima tujifahamu, twende hapa pia pale,
Vinginevyo twala sumu, magonjwa haya na vale,
Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

Kazi zako wafahamu, za kukaa palepale,
Na wewe wajifahamu, maumivu hapa pale,
Ili uweze jikimu, usikae palepale,

Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

Ufanye kazi kwa zamu, pale kwenye meza pale,
Kisha jipatie hamu, uinuke toka pale,

Hebu zunguka kwa zamu, uende hapa na pale,
Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

Kiti chako wafahamu, unachokalia pale,
Ili afyayo idumu, kiwe bora Kiti kile,

Kipande shuka kwa zamu, na mgongo uwe
vile,
Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

Kompyuta kwako muhimu, mejaa mezani pale,
Usawa wake muhimu, shingo ibakie dole,
Kuwa juu sana sumu, afya itakuwa lele,
Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

Egonomia elimu, ndiyo wapatiwa tele,
Afya zetu ni muhimu, tusifikishane kule,
Miili iwe migumu, tuwe na nyingi kelele,
Inuka kaa inuka, meza Kiti viwe bora.

Kiti kukaa muhimu, kiwe kimeenda shule,
Miguu tunafahamu, kaa iwe chini pale,
Kuning'inia ni sumu, wala usibaki vile,
Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

wale,

zile,

Vya kukanyagia muhimu, hasa kwa wafupi

Kufika chini vigumu, kikalia viti vile,
Hicho ni kitu muhimu, tusipate shida zile,
Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

Kuzingatia muhimu, egonomia ni shule,
Kudharau kwako sumu, hutakuwa vilevile,
Mwili takuwa mgumu, maumivu yaleyale,
Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.

Kulinda afya muhimu, maarifa haya tele,
Sote tuingie zamu, tuzipunguze kelele,
Migongo kuwa migumu, kunywa kunywa dawa

Inuka kaa inuka, meza kiti viwe bora.
Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Simu: +255 767 22360

na barua pepe: lwagha@gmail.com
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MABADILIKO TABIANCHI

COP 27 kufanyika Misri hakuna tija
kama waharlblfu hawatatoa fedha

KUTANO wa Copen-

hagen au COP27 wa

mazingira, ulipata

jina la COP ikiwa ni
kifupisho cha Copenhagen miji
mkuu wa Denmark. Kwa mara
ya kwanza vikao vya kujadili ma-
badiliko ya tabianchi vilianzia
huko.

Kongamano hilo la kujadili
changamoto za mabadiliko ya
tabianchi linaendelea hata leo na
safari hii linafanyika mjini Sharm
el-Sheikh, Misri.

Kwa Afrika ni tukio linalo-
fanywa ‘nyumbani’. Lakini la
kufikiria ni hivi, una mafanikio
gani kwa Afrika, bara linaoumi-
zwa zaidi na mabadiliko ya tabi-
anchi?

Vigogo na mabilionea wanao-
zalisha hewa chafu duniani, wan-
apokusanyika Sharm el-Sheikh
Misiri, wanajua kwamba Waaf-
rika wamechoka, ni kwa sababu
wanateseka kwa kile ambacho
hawakukisababisha.

Mataifa yaliyoendelea kama
China, Marekani, India, Japan
na matajiri wengine duniani
wenye uchumi mkubwa, wanaz-
alisha asilimia 97 ya hewa chafu
wanaitesa Afrika Tanzania
ikiwamo.

Muda mrefu umepita, bara hili
liliahidiwa kupata dola bilioni 100
kwa mwaka ili kusaidia kukabili-
ana na mabadiliko ya hali ya hewa
hasa mataifa ya Kusini ya Jangwa
Saharailipo Tanzania.

Lakini kinachoshangaza ni
‘longolongo’ mazungumzo na
maneno mengi hakuna fedha,
viongozi wanaotoa ahadi tena
wazalishaji wa hewa zenye
athari wanataka kuona Waaftrika
wanaangamia?

Viongozi wa Afrika walio
kwenye mkutano huko Misiri na
dunia nzima ifahamu kuwa ni
wakati wa kulipa fedha hizo na
kutimiza wajibu wao kwa sababu
Afrika inateseka sana kutokana
na athari za mabadiliko ya hali ya
hewa yanayosababishwa na nchi
zilizoendelea.

Ni COP ya Afrika, kwa hivyo
suala la fedha lishughulikie
shida za Afrika kwa kuweka pesa
mezani na kuachana na longo
longo wakati watu wanakufa.

AHADI HEWA

Katika Mkutano wa 15 wa Nchi
Wanachama (COP15) wa UNFCCC
huko Copenhagen mwaka 20009,
mataifa yaliyoendelea yaliji-
tolea kufikia lengo la pamoja la
kukusanya dola bilioni 100 kwa
mwaka ifikapo 2020 kwa ajili ya
nchi maskini kusaidiwa kupam-
bana na athari za mabadiliko ya
hali ya hewa kwenye kupunguza
uharibifu unaoletwa ongezeko la
joto duniani.

Baadhi ya viongozi wa Afrika (mstari wa mbele kutoka kushoto) Rais wa Ghana, Nana Akufo-Addo, Rais
wa Senegal na Mkuu wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika, Macky Sall, Waziri Mkuu wa Uholanzi, Mark
Rutte na Rais wa Kongo, Felix Tshisekedi katika mkutano wa mabadiliko ya tabianchi Misri. PICHA: AFP

Huko Copenhagen, mataifa
hayo yalikubaliana kujitolea kwa
lengo la kuhamasisha dola bilioni
100 kwa mwaka ifikapo 2020
kushughulikia mahitaji ya nchi
zinazoendelea lakini hadi leo ni
ahadi hewa, hivyo COP inapokuja
Afrika ni lazima viongozi waje na
fedha siyo maneno matupu tena.

Ukweli ni kwamba, kwanza,
Afrika inachangia asilimia tatu
pekee ya uzalishaji wa gesi chafu
duniani lakini inakabiliwa na
athari mbaya za mabadiliko ya
tabianchi. Kwa mfano nchi kama
Cabo Verde ni ndogo sana Afrika,
katika miaka mitano iliyopita,
mvua zimekuwa chache mno.

Mabadiliko ya hali ya hewa
yanatishia maisha ya zaidi ya
watu milioni 100 katika umaskini
uliokithiri hasa kwa wakazi wa
Kusini ya Jangwa Sahara ni taarifa
za ripoti za COP.

Ongezeko la joto duniani lina-
tarajiwa kuyeyusha barafu iliyo-
salia barani Afrika kwa mafano
katika Mlima Kilimanjaro kwa
miongo michache ijayo.

Yamesababisha kupungua kwa
maji ambayo ni muhimu kwa bin-
adamu, uzalishaji shambani na
mifugo yote yameleta ukosefu wa
usalama wa chakula, umaskini na
watu kuhama kutafuta chakula
na sehemu bora ya kuishi na si
kukimbia vita tena.

Mauritania kwa mfano kuna
maeneo mengi makubwa
yameachwa au kukimbiwa kwa
sababu yamekuwa jangwa.

Ukiangalia Pembe ya Afrika
Ethiopia, Djibout na Somalia
hakuna mvua na kila wakati ni
ukame, njaa kwa binadamu

na vifo vya mifugo. Hata Afrika
Mashariki migogoro kati ya
wakulima na wafugaji; kuanzia
Kenya, Tanzania hadi Uganda
ni mambo yasiyoacha kutokea
hata raia kuuliwa na mifugo
kuporwa. Mabonde kama la Ziwa
Chad yamekauka na kote na sasa
hakutakuwa na wakulima wala
wafugaji .

Kwa mujibu wa Benki ya Maen-
deleo ya Afrika (AfDB) ripoti za
2022 , Afrika inapoteza kati ya
dola bilioni 7 na bilioni 15 kwa
mwaka kutokana na mabadiliko
ya tabianchi.

Na kama mambo hayatabadi-
lika, inaonya kuwa kutakuwa
hitaji la dola bilioni 50 kwa mwaka
ifikapo 2030. Ni wazi kuwa Af ika
haina uwezo wa kupata fedha
zinazohitaji kukabiliana na mab-
adiliko ya hali ya hewa.

Ifikapo mwaka 2030 Afrika ita-
hitaji kati ya dola trilioni 1.3 hadi
1.6 hizo pesa zinatoka wapi?

AFRIKA INAKOMESHWA
Afrika inakomeshwa kwa
sababu inalazimishwa kukabili-
ana na changamoto ya mabadiliko
ya tabianchi ambayo haikuizali-
sha . Lakini je, inakabilianaje na
kile ambacho haikukisababisha?
Inakomolewa kwani hakuna
msaada unaonekana kuendesha
miradi ya kukabiliana na mab-
adiliko ya hali ya hewa ambayo
yamesababishwa na wengine.
Hewa ya carbon dioxide ina-
safirishwa na upepo inasambaa
dunia nzima lakini inapanda
angani na kujaza anga ikiharibu
utanda wa ozone (ozone layer)
ambayo sasa imetoboka na

Kwa mujibu
wa Benki ya
Maendeleo
yva Afrika
(AfDB) ripoti
za 2022 .
Afrika ina-
poteza kati
yva dola bil-
loni 7 na
bilioni 15
kwa mwaka
kutokana na
mabadiliko

yva tabianchi.

kuruhusu miale mikali ya juu
kuichoma dunia na kubakia
ardhini na kuendelea kuongeza
joto angani, ardhini na baharini
Afrika ikiteseka zaidi kwa sababu
haina fedha wala teknoloji.

COPIWENATIJA

Wakati Waafrika wanaposhiriki
kwenye COP27 ndani ya bara lao
lazima kuwe na kutoa fedha za
kukabiliana na mabadiliko ya hali
ya hewa kwa kiwango kikubwa.
Kituo cha Kimataifa cha Afrika
cha Kukabiliana na Mabadiliko
hayo lazima kipate fedha na
kiwekeze kupunguza matatizo ya
hali ya hewa.

AfDB inasema zinahitajika dola
bilioni 25 kwa Afrika ni lazima
mkutano wa Sharm el-Sheikh,
usiishie kwenye maneno ukusan-
yaji fedha uonekane na zitumike
kukabiliana na hali hiyo mbaya
barani Afrika na kazi ionekane
ikifanyika ili kunusuru mamilioni
ya Waafrika wasio na hatia.

Mathalani, AfDB ina mfuko
unaoitwa Mfuko wa Maendeleo
ya Afrika (ADF), ambao unasaidia
nchi za kipato cha chini na zina-
zotumia mfuko ADF.

Nchi tisa kati ya 10 duniani
zilizo katika hatari kubwa ya kuk-
abiliwa na mabadiliko ya hali ya
hewa ziko Kusini mwa Jangwa la
Sahara, kwa asilimia 100 kati yao
wanatoka nchi za ADF wanabhitaji
dola bilioni 60 kwa mwaka kuka-
biliana na mabadiliko ya tabianchi
lakini zinapatikana dola bilionil8
kwa mwaka bado 42.

PESA ZINAHITAJIKA ILI

Pesa zinazohitajika ni kwa ajili
ya kusaidia wakulima kupata
teknolojia zinazostahimili hali
mbaya ya hewa kwenye kilimo.
Nyingine kwa ajili ya kuwapa
bima kukabiliana na hasara ya
kilimo inayoletwa na hali ya hewa
kama vile ukame au mafuriko.

Nyingine zisaidie kujenga
skimu za umwagiliaji kuchimba
na kupata vyanzo vipya vya maji,
pia kukarabati hekta mamilioni za
ardhi iliyoharibiwa na mabadiliko
ya tabianchi.

Inahitaji fedha kuwapa mamil-
ioni ya Waafrika maji ya kunywa
hasa wale wanaoishi kwenye
maeneo makame ambayo milioni
18 hawana huduma hiyo.

Lakini mambo hayaiishii hapo
wanatakiwa pia serikali za Afrika
kupata fedha za kujenga miun-
dombinu ya kutunza mabilioni ya
mita za ujazo za maji kuhifadhi
maji na kuongeza uwezo wa kuwa
na akiba kukabili ukame.

Mambo ni mengi lakini COP
kuwa nyumbani hakutakuwa
na maana kama hakuna fedha
na Afrika ikiwamo Tanzania
itaachwa kubaki kama ilivyo.
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Ofisa Tawala Wilaya ya Magu akiwa na washiriki wa semina ya uendeshaji nyumba za matumaini baada ya kuzindua nyumba ya Kitongo maalum kwa watoto wenye
ulemavu wa kichwa kikubwa na mgongo wazi. Semina hiyo imeshirikisha wadau wa Child Help kutoka mataifa mbalimbali ikiwamo Uganda, Kenya, Zambia, Zimbabwe,
Zanzibar na Ubelgiji. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Ofisa Mpango wa Taifa wa Kudhibiti Magonjwa Yaliokuwa Hayapewi Kipaumbele

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Dk. Dorothy

(NTDPC) kutoka Wizara ya Afya, Clara Jones, akizungumza katika warsha ya waandi- Gwajima, akizungumza katika mkutano wa uzinduzi wa Chama cha Wajane Mkoa wa
shi wa habari Dar es Salaam jana, kuhusu ugawaji wa Kinga tiba kudhibiti matende na  Dar es Salaam juzi na kuwahakikishia wajane kuwa serikali itashirikiana na chama
mabusha katika wilaya za Kinondoni, Ilala na Temeke. PICHA: JUMANNE JUMA hicho ili kulinda maslahi yao. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Chuo
chawapatia
wanafunzi
mbinu ya
vjasiriamali

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

CHUO cha Taasisi ya Uha-
sibu Tanzania (TIA), Tawi
la Mbeya, kimewapatia
wanafunzi wake mbinu
mbalimbali za kukabiliana
na tatizo la ajira nchini kwa
kuwafundisha elimu ya uja-
sirimali.

Hayo yalibainishwa mwis-
honi mwa wiki na Mkuu wa
Chuo cha TIA, Prof. William
Amos, ahpofungua mkutano
u||ohu5|sha wanafunzi, taasi-
si za kifedha na vvaJa5|r|
amali waliofanikiwa.

Alisema mpango huo ni
moja ya mikakati ya kukabil-
iana na tatizo la ajira nchini
na TIA itaendelea kuwa
wabunifu kuanzia programu
zitakazowasaidia vijana na
wajasiriamali kuanzisha shu-
ghuli za kuwasaidia kujikwa-
mua Kiuchumi.

“Wasomi ni wengi kwa sasa,
lakini ajira ni chache, wa-
nafunzi wanapoazna elimu
ya Vyuo Vvikuu matarajio yao
makubwa ni kupata nafasi za
ajira serikalini jambo ambalo
halipaswi kukaa kwenye
vichwa vyetu,” alisema.

Prof. William alisema ku-
tokana na hali hiyo, chuo
kimeona ni vyema elimu ya
ujasiriamali iwe ajenda ya
chuo hicho ili kutoa fursa
kwa vijana ya kujiajiri na
kupunguza tatizo la ajira
nchini.

Rais wa Serikali ya Wa-
nafunzi TIA, Dauson Gervas,
alisema elimu va ujasiri-
amali waliyoipata itasaidia
kukabiliana na tatizo la ajira
nchini kwa kuwa tayari
wamefundishwa mbinu za
kuanzisha biashara.

“Elimu hii imekuja wakati
muafaka kwa sababu baa-
dhi yetu tunakaribia kuhit-
imu hivyo itakuwa chachu
na mkombozi katika suala
zima la kujiajiri tunaporejea
mtaani,” alisema.

Mkurugenzi wa Kampuni
ya uchoraji na ubunifu ya
Allyrich, Richard Mulungu,
alisema katika ulimwengu
wa ukuaji wa teknolojia vi-
jana wanapaswa kujifunza
ubunifu na kuanzisha vitu
vitakavyowavutia wateja.

“Wasomi ni wengi

kwa sasa, lakini ajira

ni chache, wanafunzi
wanapoazna elimu ya
vyuo vikuu matarajio
yao makubwa ni kupata
nafasi za ajira serikalini
jambo ambalo halipaswi
kukaa kwenye vichwa
vyetu,” alisema.

‘Bomoa bomoa yadaiwa
_kuathiri nyumba za wajane

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

OMOA bomoa

inay-
hapo

imedaiwa kuathiri

idadi kubwa ya ny-
umba za familia za wajane na
kusababisha  kukosa hifadhi
baada ya serikali kutoa siku tatu
kuondoka.

Novemba 7, mwaka huu, bo-
moa bomoa hiyo ilianza katika
mitaa ya Iganzo, Kata ya Isanga
na kusababisha taharuki kwa
wananchi wanaodaiwa kuva-
mia hifadhi ya mita 22.5 ya bara-
bara kutoka Mbeya kwenda
Wilaya ya Chunya na kujenga
makazi.

Wakati serikali ikieleza mi-

undombinu ya hifadhi ya bara-
bara kuvamiwa na baadhi ya
wananchi wanaosema walianza
kuishi tangu mwaka 1981 na
ujenzi wa barabara uliwakuta,
Tulimbumi Kajange ambaye
ni mjane alisema kuwa alifika
Mtaa wa Iganzo mwaka 1981 ali-
jenga makazi na kupata familia
ya watoto saba kukiwa hakuna
miundombinu ya barabara.
“Watu wamekuja nyumbani
kwangu kubomoa nyumba
sababu wanadai niko kwenye
hifadhi ya barabara, yaani kwa
miaka yote niliyoishi hapa
tangu nikiwa binti hadi sasa
nimezeeka ndio niondolewe
wakati hapa hakukuwa na bara-
bara yoyote ya lami kwa kweli
nimeumizwa sana maana sina

pa kwenda nina kundi kubwa
la watoto wanaonitegemea,”
alisema Kajange.

Diana Samson alisema, bo-
moa bomoa imewaingiza katika
umaskini kwa kuwa mwaka jana
walitakiwa kubomoa mita 15 na
walitii, lakini sasa wameambiwa
wabomoe tena mita 7.2 maeneo
ambayo wamewekeza miradi ya
vibanda vya biashara na maka-
Zi.

Mjumbe wa nyumba
kumi mtaa wa Iganzo, Agen
Mwakigonde, aliiomba serikali
kulinusuru kundi kubwa la wa-
zee ambao wengi wao ni wajane
kwa kuwa wao ndio waathirika
kutokana na kumiliki maeneo
mengi. Meneja wa Wakala wa
Barabara Tanzania (TANROAD),

Mkoa wa Mbeya, Mhandisi
Masige Matari, alisema bomoa
bomoa imewagusa wananchi
waliojenga makazi ndani ya
mita 22.5 katika hifadhi ya bara-
bara ambayo iko kisheria.

“Ikumbukwe kuwa mwaka
2014 maeneo yote ya barabara
yalipimwa na kuwekwa ghara-
ma za kuwataka kubomoa na
kabla ya kuanza tuliwatangazia
lakini walikaidi hadi tulipoan-
za zoezi la kubomoa,” alisema
Mhandisi Matari.

Alisema, kutokana na kilio
cha wananchi aliongeza muda
wa wiki mbili kwa walio ndani
ya mita 22.5 ya hifadhi ya bara-
bara kubomoa nyumba zao kwa
hiari kabla ya kazi hiyo kuende-
lea.

Meneja Ufundi wa Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya (MBEYA UWSSA), Mhandisi Benard Konga, ak-
itoa maelezo kwa madiwani wa Halmashauri ya Jiji la Mbeya namna mtambo wa uzalishaji mali unavyofanya kazi
kwenye chanzo cha Nzovwe juzi. PICHA: GRACE MWAKALINGA

Mahakama yaanza kusikiliza kesi ya kunajisiwa mtoto

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

MAHAKAMA ya Hakimu
Wilaya ya Mbeya, imeanza
kusikiliza kesi ya jinai inayom-
kabili mchimbaji wa madini,
Boaz Mwambepo (32), mkazi
wa Soweto anayetuhumiwa
kumnajisi mtoto wa kike mwe-
nye umri wa miaka mitano.

Ilianza ushahidi wa Jamhuri
kwa kumsikiliza mwathirika
wa shauri hilo ambalo lin-
aendeshwa na Wakili wa Seri-
kali, Davice Msanga.

Mbele ya mahakama hiyo,
mtoto huyo (jina limehifadhi-
wa) alidai mahakamani kuwa
Oktoba 13, 2022, majira ya saa
10 usiku, mshtakiwa ambaye

ni jirani aliyekuwa akimwita
mjomba kwa muda mrefu, ali-
ingia ndani ya chumba anacho-
lala kisha kuzima taa na kuwa-
sha taa ya simu na kumwingilia
kimaumbile.

Akisimulia zaidi mtoto huyo
alidai mtuhumiwa alimwam-
bia asipige kelele akimtishia
kumuua ndipo alipoanza kum-
baka hali iliyomsababishia
maumivu na michubuko sehe-
mu zake za siri kisha kuondoka
kupitia dirishani.

Baba mzazi wa mtoto huyo
alidai muda mfupi baadaye wal-
isikia mtoto wao akilia ndipo
walipoenda kufungua mlango
wa chumba chake na kukuta
akilalamika akisema anajisikia
maumivu ndipo walipomchun-

guza na kubaini ameingiliwa.

Baba huyo alidai bila kujua
alimpigia simu jirani yake am-
baye ndiye mshtakiwa ili am-
saidie gari kumpeleka hospitali
mwanawe.

Alidai kuwa  mshtakiwa
aliampa ufunguo wa gari lake
ili ampeleke mtoto hospitali na
kurudi nyumbani kwake, lakini
mbele ya mahakama na kwenye
gwaride la utambulisho mtoto
alimtambua kuwa ndiye aliy-
emfanyia kitendo hicho.

Alidai kuwa kwa mujibu wa
uchunguzi wa hospitali mtoto
wao aliingiliwa na kusaba-
bishiwa maumivu makali na
michubuko sehemu zake za siri.

Baada ya wushahidi huo
Mwendesha Mashtaka wa Seri-

kali wakili Davice Msanga, ali-
iomba mahakama kuahirisha
kesi hiyo hadi tarehe nyingine.

Hakimu Mkazi wa Wilaya
ya Mbeya anayesikiliza shauri
hilo, Paul Rupia, aliahirisha kesi
hiyo hadi Novemba 15, mwaka
huu na shauri litakuja kwa ajili
ya Jamhuri kuendelea kutoa
ushahidi wake huku mshtakiwa
akiwa nje kwa dhamana.

Kwa mujibu wa hati ya mash-
taka, mshtakiwa anadaiwa
kutenda tukio hilo Oktoba 13,
2022 kwa kuvunja dirisha ka-
tika chumba anacholala mtoto
wa rafiki yake ambako analaza
gari lake na kumtendea jinai
hiyo kisha kuondoka na nguo
ya ndani na suruali ambazo
mtoto huyo alivaa.
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Matokeo utafiti zaidi 100
kujadiliwa na wataalamu

Na Augusta Njoji, DODOMA

ATOKEO ya utafiti

zaidi ya 100 uli-

ofanywa  kwenye

nyanja mbalimbali
za kibiashara yatawasilishwa na
kujadiliwa na wataalamu wa-
bobezi kwenye kongamano la
tatu la maendeleo ya biashara
na uchumi.

Kongamano hilo limean-
daliwa na Chuo cha Elimu ya
Biashara (CBE), litafanyika
kwa siku mbili jijini hapo na
kufunguliwa leo na Rais wa
Zanzibar, Dk. Hussein Ali

Mwinyi.
Mkuu wa Chuo hicho, Prof.
Emanuel Mjema aliyasema

akizungumza na waandishi wa
habari kuhusu kongamano hilo
na mahafali ya 57 ya kampasi za
CBE.

Alisema kongamano hilo lita-
hudhuriwa na viongozi mbal-
imbali wa bara na visiwani na
mada ndogo zitakazowasil-
ishwa ni biashara ya ndani na ki-
mataifa, uwekezaji wa moja kwa
moja wa kigeni.

Pia alisema mada zingine

ubunifu na ujasiriamali, uwez-

eshaji wa biashara na ushiriki-
ano wa kiuchumi, uwekezaji wa
teknolojia, uchumi wa buluu na
zuio mnyororo na fedha za ki-
digitali.

“Lengo la mdahalo huu wa
kitaaluma ni kujenga uwezo
na mitandao miongoni mwa
watafiti na wadau wengine
barani Afrika na kutoa fursa
ya kuleta maendeleo ya kiu-
chumi kupitia biashara, pia
zipo faida binafsi nyingi,” alise-
ma.

Kuhusu mahafali, alisema
takribani wahitimu 2,000 wata-

mbalimbali.

“Kabla ya mahafali kutakuwa
na wiki ya makongamano ya ki-
taaluma, maonesho ya idara za
kitaaluma ambayo yatahusisha
wahitimu wa zamani wa CBE,

pia kutakuwa na semina mbal- i

imbali,” alisema.

Naye Mkurugenzi wa Kampa-
si ya CBE Dodoma, Dk. Kembo
Bwandi, alisema chimbuko la
utafiti uliofanywa ni kuunga
mkono jitahada za serikali ku-
hamia Dodoma ili kuibua fursa
zilizoko na matokeo yake yal-
ionesha fursa za ardhi, elimu na

Wamtafuta

tunukiwa vyeti vyao kwa ngazi

afya.

./

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma, Joseph Mafuru, akiangalia maendeleo ya masomo kwenye daftari la mmoja wa wanafunzi
anayesoma Shule ya Sekondari ya Miyuji Dodoma alipotembelea shuleni hapo juzi. PICHA: PETER MKWAVILA

binti mwenye
tatizo la akili
aliyetoweka

Na Mwandishi Wetu, DODOMA
FAMILIA ya Shaban Cheni

inamtafuta binti yao Mariam
Cheni (29) pichani juu mwe-
nye tatizo la akili baada ya
kutoweka nyumbani kwao
Jumamosi iliyopita katika
mazingira ya kutatanisha.

Baba wa binti huyo, Sha-
ban Cheni, akizungumza na
Nipashe jana, alisema licha
ya mtoto wao kuwa na tatizo
la akili hana tabia ya kutoka
nyumbani na kutafutwa
kama ilivyo sasa.

“Hana tabia ya kuondoka
ondoka na kisha kutafutwa,
tumejitahidi kumtafuta mae-
neo mbalimbali vikiwamo
Vituo vya polisi vya jirani,
hospitalini na kwa ndugu, la-
kini hakuna taarifa zozote za
kuonekana kwake,” alisema
Cheni.

Cheni alisema ametoa
taarifa kituo cha polisi na
kuandikiwa namba DOM/
CH/1024/2022 huku aki-
waomba watu wenye taarifa
zozote za kumuona binti
huyo wawasiliane kwa simu
namba 0652 002430 (Cheni)
au 0657 858287 (Mwajuma
Hellen) ama kituo chochote
cha polisi.

Sababu kushamiri ukatili kwa watoto yatajwa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

OFISA Ustawi wa Jamii Mkoa
wa Dodoma, Josephine Mwai-
popo, amesema moja ya sababu
iliyochangia vitendo vya ukatili
kwa watoto kushamiri ni wazazi
na walezi kutotimiza wajibu wao
wa kutoa malezi bora.

Pia utafutaji wa maisha kwa
wazazi na walezi hao imetajwa
kuwa ni sehemu kubwa am-
bayo inachangia watoto kukosa
uangalizi wa karibu na kujikuta
wakifanyiwa ukatili.

Mwaipopo, alibainisha hayo

mwishoni mwa wiki alipokuwa
akizungumza na walimu, walezi
na wamiliki wa shule binafsi za
awali kwa niaba ya Mkuu wa
Mkoa wa Dodoma, katika tama-
sha lililoandaliwa na walimu wa
shule binafsi jijini hapo.

Ofisa huyo alisema kuwa hizo
ni sababu chache zinazosaba-
bisha watoto nchini kufanyiwa
ukatili wa hali ya juu.

Alisema, wazazi na walezi
wengi wamekuwa sababu kuu
ya watoto kufanyiwa ukatili huo
kutokana na ubize wa kutafuta
maisha na wengine kutokuwa na

ukaribu na watoto wao ili kuwa-
patia elimu ya malezi na makuzi.

Pia alitaja sababu nyingine
ya ukatili huo kwa watoto ni
mitandao ya simu ambazo wa-
naachiwa na wazazi kuangalia
picha mbalimbali zikiwamo za
ngono.

“Watoto wa siku hizi wanaachi-
wa simu za mikononi na wazazi
na walezi humo kwenye simu
hizo wanakutana na picha chafu
zikiwamo za ngono suala ambalo
ni hatari kwa kizazi cha sasa,”
alisema.

Alizipongeza shule za awali

na binafsi kwa kuisaidia serikali
kuwalea watoto na kuwafanya
kuwa na maadili ya kiroho na
kimwili.

“Serikali lazima ziwapongeze
shule hizi za awali za binafsi ku-
tokana na mchango mkubwa
wa malezi ya watoto na tume-
shuhudia sisi wenyewe shule hizi
zikishika nafasi hata kwenye ma-
tokeo ya mitihani kwa kufanya
vizuri,” alisema.

Kwa upande wake, Katibu wa
shule za awali za binafsi Mkoa
wa Dodoma, Rehema Andrew,
alisema tamasha lililoandaliwa

na walimu hao limelenga kuwa-
pa fursa ya kujifunza malezi na
makuzi ya watoto.

Alisema hiyo ni pamoja ku-
walea na kuwafundisha vy-
ema na kuwalinda watoto dhidi
ya maadui na vitendo viovu
hatarishi kwa maendeleo ya wa-
toto.

“Sisi kama walimu wa shule bi-
nafsi tutaendelea kutoa mchango
madhubuti katika kuhamasisha
jamii kuelimisha watoto wetu
katika mazingira yasiyokinzana
na utamaduni, mila na desturi za
Kitanzania,” alisema.
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BENNNNES Mkutano mabalozi 49 wanaowakilisha nchi waanza

Serikali yaagiza
shehia kupatiwa
huduma ya
maji haraka

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Wizara
va Maji, Nishati na Ma-
dini, Shabaani Ali Othman,
ameuagiza uongozi wa
wizara hiyo kufikisha hu-
duma ya majisafi na salama
haraka katika Shehia ya Ki-
zimbani Jimbo la Bububuy,
Wilaya Maghari ‘B' Unguja
ili kuwaondolea tatizo la
ukosefu wa maji wananchi
wa eneo hilo.

Akizungumza juzi na
wakazi wa eneo hilo, alise-
ma haiwezekani wananchi
wakose maji kwa muda wa
miezi minne na kuutaka
UoNgozi wa wizara yake
shehia hiyo inafungiwa
mashine ya kusukumia
maji katika kisima cha
ra5|l|hema ili wapate hu-
duma hiyo.

Alisema ikiwa changamoto
kubwa ya maji katika eneo
hilo inatokana na mashine
ya kusukumia maji kuungua
hivyo wizara yake inajuku-
mu la kufunga mashine ny-
ingine ili wananchi wapate
huduma hiyo muhimu.

Alisema Serikali ya Zanzi-
bar kupitia wizara hiyo in-
atekeleza miradi mikubwa
ya maji ili kuwandolea
wananchi tatizo la majisafi
na salama ikiwa ni ahadi ya
Rais Dk. Mwinyi na muda
|mkfupi miradi hiyo itakami-
ika.

“Haiwezikani miundom-
binu ya maji ipite eneo hili
wananchi wa Kizimbani
wasipate maji, nimekuja na
Katibu Mkuu na watend-
aji wa mamlaka ya maji
(ZAWA) ili wasikie malala-
miko yenu na kuyafanyia
kazi, hivyo mashine za maji
zikifika tu Katibu Mkuu
nakuagiza kisima cha rasili-
hema kifungwe mashine ya
maji,” alisema Othman.

Aidha, alisema ZAWA
inajukumu la kurudisha
miundombinu ya maji kwa
wananchi ambayo imekat-
wa wakati wa ulazaji wa
mabomba ya maji ikiwa ni
utekelezaji wa miradi mi-
kubwa ya maji Zanzibar.

Naye Katibu Mkuu wa
Wizara hiyo, Joseph Kilan-
gi, alisema wizara inatege-
mea kupokea mashine za
kusukumia maji mwishoni
mwa Desemba, mwaka huu
na kuwahakikishia wakazi
wa eneo hilo kufungiwa
mashine katika kisima
chao ili wapate huduma
hiyo. )

Hatua hiyo ya uongozi wa
wizara hiyo kufika eneo
hilo inatokana na malala-
miko ya wakazi wa Shehia
ya Kizimbani kwa kukosa
majisafi na salama katika
eneo hilo kwa kipindi cha
muda mrefu.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KUTANO wa kwanza wa maba-

lozi wa nchi 49 wanaoiwakilisha

Tanzania katika nchi mbalimbali,

umefunguliwa jana visiwani hapa
na Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Afrika Mashariki.

Mkutano huo ambao pia umewashirikisha
wakuu wa idara na vitendo vya Wizara ya
Mambo ya Nje ukiwa na kaulimbiu ‘Mwelekeo
mpya katika kuimarisha diplomasia ya uchu-
mi’ ambayo inaakisi na kuchagiza mwamko
mpya katika utekelezaji wa sera ya mambo ya
nje inayolenga kuinufaisha Tanzania kiuchumi
na kijamii katika mazingira ya kiushindani ki-
mataifa.

Akizungumza kwa niaba yake wakati aki-
fungua mkutano huo, Naibu Waziri, Balozi
Mbarouk Nassor, alisema jumuiya ya kimataifa
imegubikwa na ushindani katika matumizi ya
rasilimali na maliasili chache zilizopo duniani
katika harakati za kujileta maendeleo na usta-
Wi

Alisema ni vyema kujipanga na kufanya tath-
mini ya mara kwa mara ya mwelekeo wa sera
kuhusu uhusiano wa kimataifa kwa lengo la
kuendelea kulinda na kutetea maslahi mapana
ya taifa.

“Wizara hii imepewa dhamana ya kusima-
mia uhusiano na ushirikiano baina ya Tan-
zania na nchi zingine, jumuiya za kikanda na
kimataifa hivyo tunao wajibu wa kutoa ushauri

kwa waliotupa dhamana hii kuhusu yale yote
tunayoyaona nje ya mipaka yetu, yawe ni ma-
baya au mazuri,” alisema.

“Katika hili nipende kusisitiza kuwa kila
wakati tujenge utamaduni wa kutathmini kwa
kina mwenendo wa kidunia tukibainisha fursa
na changamoto zilizoko ili ushauri tunaoutoa
uwawezeshe wadau wetu kufanya maamuzi
sahihi”.

Naibu waziri huyo, alisema endapo wata-
baini soko ambalo linaweza kupokea bidhaa
ambazo Tanzania inazalisha kwa wingi na
kwa ushindani ni vyema kuorodhesha vigezo
vya soko hilo kwa ufasaha na kufikisha taarifa
kwa wafanyabiashara au wazalishaji wa bidhaa
hizo kwa wakati.

Aliwataka kutoishia kutoa taarifa bali wafua-
tilie katika hatua zote mnyororo wa manunuzi
hadi kufanikisha bidhaa husika katika soko
hilo na kuhakikisha uendelevu katika soko
hilo.

Aidha, aliwataka mabalozi hao kuon-
dokana na dhana ya kuwa wao ni wabeba
taarifa na badala yake kuwa wasimamizi wa
masuala yote ambayo yapo ndani ya dhamana
zao na kufanya kazi kwa pamoja na ushiriki-
ano.

Naye Katibu Mkuu wa wizara hiyo, Balozi Jo-
sepho Sokoine, alisema matarajio ya mkutano
huo mabalozi hao wataibua hoja na mapende-
kezo yenye maslahi mapana ya nchi.

Alisema kupitia mkutano huo watabadilis-
hana mawazo ambayo yatasaidia kuboresha
mchango wa wizara katika kufanikisha azma

ya Rais Samia kukuza uchumi na maendeleo
ya nchi.

Pia alisema watabadili mtazamo wa baadhi
yamambo huku wakipata hamasa ya kuongeza
bidii na juhudi kwa lengo la kulinufaisha zaidi
taifa na kuwa na mwelekeo mpya.

Kwa upande wake, Naibu Katibu Mkuu wa
wizara hiyo, Fatma Rajab, alisema mkutano
huo ni nyenzo muhimu katika kuimarisha di-
plomasia ya uchumi na sera ya mambo ya nje
na utatoa funzo kwa mabalozi kujadiliana na
kubadilishana uzoefu na kutafuta ufumbuzi
wa changamoto mbalimbali zilizoko.

“Kaulimbiu ya mkutano huo ni mwelekeo
mpya katika kuimarisha diplomasia ya uchumi
ambapo inalenga kuwezesha kupitia mapitio
ya tulipotoka, tulipo sasa na tunapoelekea
kwa msingi huo mkutano huu utaibua masu-
ala mbalimbali yatakayojadiliwa ili kuchangia
utekelezaji wa diplomasia ya uchumi kwa ma-
slahi ya taifa,” alisema.

Katika mkutano huo mada mbalimbali zita-
jadiliwa ikiwamo utendaji wa kazi za mabalozi
hao katika balozi zao, mwenendo wa dunia na
taathira yake katika diplomasia ya uchumi, na-
fasi ya itelijensia katika utekelezaji wa diploma-
sia ya uchumi, fursa na mikakati ya kuiwezesha
Tanzania kunufaika na eneo huru la biashara,
utaratibu wa mikopo ya faragha kwa ajili ya
uendeshaji wa vitega uchumi na ununuzi wa
majengo na vitendea kazi ubalozini, fursa za
kiuchumi Zanzibar katika maeneo ya uchumi
wa buluu na nafasi ya chuo cha diplomasia ka-
tika kuendeleza diplomasia ya Tanzania.

Mabalozi
wa Tanzania
wanaowak-
ilishi nje ya
nchi wakwva
katika mku-
tano wa
mabalozi
wa kUJad|I|
masuala ya
diplomasia
na uchumi
uliofanyika
Hoteli Verde
Zanzibar.

~ PICHA:

= RAHMA
SULEIMAN

Chuo cha Utalii mkombozi wa ajira Zanzibar

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WANAFUNZI wa Chuo cha Utalii (Zenj Cen-
tre of Excellence for Tourism) Michamvi, Mkoa
wa Kusini Unguja, wamesema kuwa kuan-
zishwa kwa chuo hicho ni mkombozi wa ku-
pata ajira katika sekta ya utalii na ajira nyingi
katika hoteli za kitalii visiwani humo zinashi-
kiliwa na wageni.

Wakizungumza na waandishi wa habari
kwenye chuo hicho, wanafunzi hao walisema
ajira nyingi katika hoteli za kitalii zimechuku-
liwa na wageni kwa sababu wazawa hawana
taaluma ya kutoa huduma mbalimbali katika
hoteli hizo.

Iddi Haji Duni, miongoni mwa mwanfunzi
wa chuo hicho, mkaazi wa Bwejuu Mkoani
humo, alisema matarajio yake baada ya ku-
maliza masomo kuwa mpishi mkubwa duniani
ambaye atatoa huduma za chakula katika ho-
teli kubwa za kitalii.

Alisema amevutiwa na uwapo wa chuo hi-
cho ambacho kabla ya kujiunga alikuwa aki-
fanya kazi za kutengeneza pikipiki (gereji) na
ujuzi alioupata chuoni hapo utamsaidia katika

kuongeza kipato.

Mwanafunzi mwingine, Asma Rashid, alise-
ma muda mrefu ndoto yake ni kupika vyakula
bora vyenye virutubisho kwa sasa amejifunza
namna ya upishi bora ambao ni tofauti na alio
uzoea kupika nyumbani kwao.

“Nimejifunza jinsi ya kupika chakula bora
ambacho ni tofauti na upishi wa nyumbani nil-
io uzoea vyakula vya hotelini havitakiwi kuiva
sana,” alisema.

Kadhalika alisema, baada ya kumaliza
mafunzo hayo ndoto yake ni kukidhi vigezo
vya kupata ajira katika hoteli za kitalii.

Aliishauri jamii ya kizanzibari kuachana na
zana potofu ya kuwa mtoto wa kike akifanya
kazi katika hoteli atakiuka mila na silka ya
Mzanzibari au kufanya vitendo kinyume na
maadili.

Naye mwalimu wa chuo hicho, Robert Mku-
lu, alisema wanafunzi wanapata mafunzo kwa
muda wa mwaka mmoja kwa nadharia na vi-
tendo na kufanya kazi katika hoteli mbalimbali
za kitalii.

Alisema wanafunzi wana uhakika wa ku-
pata ajira kutokana na chuo hicho kuwa na
mtandao mkubwa wa kuwaunganisha na ho-

teli mbalimbali za kitalii.

Alisema wanapokea wanafunzi mbalimbali
ria katika masuala ya nidhamu kuwahudumla
wageni.

Mkuu wa chuo hicho, Talal Aturkhan alise-
ma wamejipanga kutoa wanafunzi wenye uw-
ezo na utaalamu wa kuendesha mambo ya uta-
wala katika hoteli. Alisema mpaka 2023 chuo
hicho kinatarajia kutoa wanafunzi 135 ambao
watakua na uwezo wa kuendesha shughuli za
hoteli.

“Nafasi nyingi za masuala ya uendeshaji wa
hoteli zinashikiliwa na wageni kwa sababu we-
nyeji hawana uwezo na utaalamu hasa katika
masuala ya uongozi,” alisema.

Alisema moja ya changamoto kubwa ni mas-
uala ya lugha kwa wanafunzi na anakusudia
kuanzisha mafunzo ya lugha za kigeni ili kue-
ndana na kasi ya soko la utalii.

Mkuu huyo aliahidi chuo hicho kitakuwa na
uwezo wa kutoa wahitimu wenye uwezo na sifa
na kuingia katika ushindani wa soko la ajira.

Mafunzo yanayotolewa chuoni hapo ni map-
ishi, uhudumu, usafi wa vyumba, upokeaji wa
wageni na hudumu wa vinywaji.
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Madiwani wafurahishwa
ongezeko watalii hifadhini

Na Marco Maduhu,
SERENGET!

ADIWANI wa Hal-
mashauri ya Man-
ispaa ya Shinyanga,
wameshangaa na
kufurahishwa na uwapo wa
watalii wengi katika Hifadhi ya
Serengeti na Ngorongoro.
Wakiwa katika shughuli za
utalii wa ndani juzi, madiwani
hao walisema, tangu Rais Samia
Suluhu Hassan atangaze vivutio
vya utalii hapo nchini kupitia
filamu ya The Royal Tour, mwi-
tikio umekuwa mkubwa wa

watu kufanya utalii wakiwamo
Watanzania na wageni nje ya
nchi.

Hassan Mwendapole, Diwani
kutoka Kata ya Kambarage,
alisema  hajawahi  kuona
watalii wengi katika Hifadhi ya
Serengeti, pamoja na uwanja
wake wa ndege kutumika na
watalii kwa muda mrefu huku
wakiingia na kuondoka tofauti
na miaka ya nyuma.

“Filamu ya Rais Samia ya
The Royal Tour kutangaza vi-
vutio vya utalii hapa nchini im-
ezaa matunda, kumekuwa na
ongezeko la watalii wengi sana

kwenye hifadhi zetu,” alisema
Mwendapole.

Naye Mkuu wa Wilaya ya
Shinyanga, Jasinta Mboneko,
alimpongeza Rais Samia kwa
kutangaza vivutio vya utalii
nchini, huku akitoa wito kwa
Watanzania kumuunga mkono
kwa kutembelea hifadhi hizo.

Alisema watalii wa ndani na
nje ya nchi wanapokuwa wengi
wakifanya utalii kwenye hifa-
dhi, pato la taifa linaongezeka
na fedha hizo zinarudi kwa wa-
nanchi wenyewe kutekelezwa
miradi mbalimbali ya maende-
leo.

Aidha, Diwani wa Ndala,
Zamda Shabani, alisema filamu
ya The Royal Tour ndiyo ime-
wahamasisha kwenda kufanya
utalii kwa kutembelea hifadhi,
na hiyo ni yake ya kwanza na
kufikiria kitu kama hicho, lakini
kwa sasa amejifunza mambo
mengi pamoja na kuona wany-
ama mubashara.

Kwa upande wake Si Ging
Cong mtalii wa kigeni kutoka
nchini China, alisema anafari-
jika kutembelea hifadhi za taifa
za Tanzania, kwa kuwa zina
wanyama wengi wa kila aina
hasa katika mbuga ya Serengeti.

Mkazi wa Magulu wilayani Kilosa, mkoani Morogoro (katikati), akionyesha shauku yake baada ya kupokea Sh. milioni 8 alizoshinda
kwenye mchezo wa kubashiri matokeo wa Bikosports katika kilele cha Bonge Bonasi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

- Serikali

. yatoa tani
200 mahindi
ya ruzuku

© Na Mathias Marwa, MUSOMA

SERIKALI imetoa msaada wa

¢ tani 200 za mahindi katika

: Manispaa ya Mji wa Musoma
* na Halmashauri ya Musoma

: Vijijini ili kusaidia wananchi

. kutokana na kupanda kwa bei
: ya chakula.

Akitoa mgawanyo wa mahindi

¢ hayo juzi, Mkuu wa Wilaya ya
: Musoma, Dk. Khalfan Haule,
: alisema tayari tani 30 zime-
: pokewa kwa ajili ya Manispaa
: ya Musoma na zingine 30 kwa

Alisema tani 60 za mahindi

* ugawaji wake ulianza Jumamo-
¢ si katika maeneo yaliyobain-

¢ ishwa kuwa ni Baruti kwa wa-
: nanchi wa Manispaa Musoma,

ni Mugango na Bukima.

Pia tani nyingine 140 zi-

: tawasili wakati wowote na

: kwamba wananchi watauziwa
: mahindi hayo kwa bei nafuu

: ya Sh. 920 kwa kilo moja.

Alisema mahindi hayo yame-

: tolewa kutoka Ghala Kuu la

: Taifa la Serikali mkoani Shin-

: yanga kutokana na malalamiko
: yaliyotolewa na wananchi wa
¢ Musoma kwa kuongezeka kwa
: bei ya chakula.

Mbunge wa Jimbo la Musoma

go, aliwataka watendaji, madi-

¢ wani na wenyeviti wa vijiji na
! mitaa ugawaji kwa kuwaandaa
: wananchi na kuwapa mwon-

¢ gozo ili wapate huduma hiyo

: bila usumbufu.

Msaada huo umewafikia

wananchi baada ya juhudi za
: Mkuu wa Wilaya kwa kushiriki-
: ana na Mbunge wa Jimbo la

: Musoma Vijijini. Hivi karibuni,
: Muhongo aliongoza ugawaji

: miche 100,000 ya miti mbal-

¢ imbali kwa wananchi wa jimbo
¢ lake kukabiliana na hali ya

: ukame inayotishia dunia.

Baadhi ya wananchi wame-

¢ onesha wasiwasi wao kuwa

¢ huenda wasipate chakula

¢ hicho kwa uwiano wakihofia

¢ kuchukuliwa na matajiri na

: baadaye kuuzwa tena kwa bei

:ya juu.

Wanaoendesha gari wakiongea na simu watakiwa kudhibitiwa

Na Shaban Njia, KAHAMA

JESHI la Polisi kitengo cha Us-
alama Barabarani, limetakiwa ku-
wabana madereva wanaoende-
sha vyombo vya moto wakiwa
wanaongea na simu ili kupun-
guza matukio ya ajali nchini ku-
nakosababisha ongezeko la watu
wenye ulemavu.

Vitendo hivyo ambavyo vina-
fanywa mara nyingi na madereva
wa mabasi yaendayo mikoani,
husababisha kushindwa kue-
ndesha kwa weledi na kuongeza
wimbi la ajali nchini.

Hayo yalibainishwa jana na
majeruhi wa ajali za magari wal-
iokuwa wamelazwa Hospitali
ya Manispaa ya Kahama, wakati
walipotembelewa na viongozi
wa Timu ya Mbasi FC na kutoa
misaada yenye thamani ya Sh.
450,000.

Mmoja wa majeruhi hao,
Boniphace Makoye alisema, ajali
nyingi zinazotokea mara kwa
mara hususani mabasi yaen-
dayo mikoani inasababishwa na
madereva wanaoendesha huku
wakizungumza na simu za mkon-
oni huku akiliomba Jeshi la Polisi

Usalama Barabarani kudhibiti vi-
tendo hivyo.

Naye Daudi Maziku alisema,
kuna baadhi ya madereva wa-
nadiriki kuachia usukani na kuji-
bu jumbe za simu wanazotumiwa
hasa za kifamilia na kuwachang-
anya hatimaye kushindwa kue-
ndesha vyema na kusababisha
ajali zinazopoteza maisha ya
abiria wasiokuwa na hatia.

“Tumekuwa tukitoa taarifa
juu ya mwenendo wa madereva
wakati wa safari, lakini askari
wetu wa usalama barabarani
wanatusikia hawachukui hat-

ua yoyote na pale inapotokea
gjali ndiyo wanakumbuka ku-
chukua hatua huku walikuwa na
uwezo wa kuzia kabla,” alisema
Maziku.

Muuguzi kutoka wodi ya ki-
namama waliojifungua kwa njia
ya upasuaji na kawaida, Eve-
line Sakala, alisema wengi wao
wanaojifungua hawana uwezo
wa kukidhi mahitaji yao kama
sabuni, taulo, soksi na kofia na
msaada huo umefika kwa muda
mwafaka.

Awali, mlezi wa timu hiyo,
Anna Petro, alisema wameamua

kuwatembelea wagonjwa
wote katika Hospitali ya Man-
ispaa ya Kahama kwa niaba ya
mawakala wa vituo vya mabasi
vidogo vya majengo na CDT na
kutoa misaada mbalimbali kwa
kile wanachokipata katika kazi
7ao.

Alisema, vitu walivyotoa ni
pamoja na sabuni katoni tano,
dawa ya meno boksi mbili,
miswaki 200, pamoja na juisi ka-
toni saba vyote vikiwa na jumla
ya Sh. 450,000 na kuwataka
wengine kujitokeza na kusaidia
wagonjwa.
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Viongozi G20 wawasili Indonesia

BALLI, Indonesia

VIONGOZI kutoka mataifa yenye uchumi
mkubwa zaidi duniani G20 wanaende-
lea kuwasili katika kisiwa cha Bali nchini
Indonesia kwa ajili ya mkutano baada
ya mlipuko wa janga la UVIKO-19 uliota-
waliwa na msuguano kati ya Marekani na
China.

Mkutano huo wa G20 unatokea kati-
kawakati ambapo watu kutoka kila pem-
be ya dunia wanakabiliwa na gharama
kubwa ya maisha ikiwamo kupanda kwa
bei za vyakula na mafuta, mzozo wa vita
nchini Ukraine na tishio la matumizi ya
silaha za nyuklia.

Mkutano huo unachukuliwa na wengi
kama fursa adimu kwa viongozi wa G20
kuzitafutia ufumbuzi changamoto zi-
nazoikabili dunia. Pia inaelezwa kuwa
ni mkutano mkubwa zaidi wa vion-
gozi wa nchi zilizoendelea kiviwanda
tangu kuanza kwa janga la ugonjwa wa

Mahitaji

muhimu yaanza

Kusambazwa
Ukraine

KYIV, Ukraine

Mshauri wa
usalama
wa Kitaifa
wa Mare-
kani Jake

Sullivan,
alisema

kuwa
Biden

atakuwa

muwazi
kwa Xi na

anatarajia

hilo pia ku-

toka kwa

Rais huyo

wa China.

MAOFISA wa Ukraine wameanza
kusambaza chakula, maji na dawa
katika mji wa kusini wa Kherson,
Ukraine baada ya vikosi vya nchi
hiyo kuingia katika eneo hilo la
kimkakati ambalo Urusi ilishikilia

tangu kuanza kwa vita ambapo kwa

sasa wamekimbia.
Hatua hiyo ilianza kutekelezwa

mwishoni mwa wiki iliyopita, huku

ikielezwa kuwa zaidi ya theluthi

tatu ya wakazi 300,000 walikimbia

mji na kubaki watu 75,000 kuwa
chini ya uvamizi wa Urusi kabla
ya kuondoka vikosi vya Moscow
wiki iliyopita na vikosi vya Ukrain
kuanza kusonga mbele.

Mshauri wa meya wa Kherson,
Roman Golovnya, alisema vikosi
vya Urusi wakati vipo katika eneo
hilo vilifanya kila hila kuhakikisha
watu waliosalia katika mji wanaka
biliwa na hali ngumu.

Vikosi vya Ukraine vina hofu
kwamba majengo mengi ya Kher-

son yanaweza kuwa yameharibiwa

sana kama ilivyo katika miji min-
gine kama vile Mariupol na kwam-
ba wameukuta uko madhubuti lich
va kuwa na kiwango kidogo cha
usambazwaji wa maji.VOA

e

UVIKO-19.

Waziri Mkuu wa Uingereza, Rishi
Sunak, ambaye anahudhuria mkutano
huo kwa mara ya kwanza tangu aingie
madarakani, alitoa wito kwa mataifa
yenye nguvu duniani kuungana dhidi
ya unyonyaji wa uchumi wa dunia un-
aofanywa na wale aliowaita watendaji
wabaya.

Baada ya kuwa Waziri Mkuu wa tatu
wa Uingereza ndani ya mwaka mmoja,
Sunak anatarajiwa kuwa na mkutano
wake wa kwanza na Rais wa Mare-
kani, Joe Biden pamoja na viongozi
wengine wa dunia katika mkutano wa
kilele kisiwani hapo.

Inatajwa kuwa katika kipindi cha
miaka mitatu iliyopita, ushindani kati
ya China na Marekani umeongezeka
kwa kasi. Beijing inaonekana kuwa na
nguvu na yenye ushawishi na inapam-
bana kuwa taifa lenye nguvu kubwa
duniani na kuchukua nafasi ya Mare-

kani.

Mazungumzo ya jana ya ana kwa
ana kati ya Biden na Xi pembezoni
mwa mkutano huo, yana kumbukum-
bu kwa mbali kama mazungumzo ya
vita baridi kati ya viongozi wa Mareka-
ni na muungano wa Sovieti huko Pots-
dam, Vienna ama Yalta ambayo yalia-
mua hatima ya mamilioni ya watu.

Biden aligusia kuhusu mkutano huo
na Xi, na kutahadharisha juu ya kuvu-
ka mstari mwekundu wa kila nchi kwa
matumaini kwamba, ushindani kati
yao hautakuwa chanzo cha nchi hizo
mbili kuingia kwenye makabiliano na
migogoro.

Mshauri wa usalama wa kitaifa wa
Marekani Jake Sullivan, alisema kuwa
Biden atakuwa muwazi kwa Xi na ana-
tarajia hilo pia kutoka kwa Rais huyo
wa China.

Maofisa walisema, Biden ataisu-
kuma China kuionya Korea Kaskazini

B

(

ambaye ni mshirika wake, baada ya
nchi hiyo kufanya majaribio kadhaa
ya silaha zake za nyuklia.

Aidha, Xi anatajwa kuwa huenda
asiwe msaada mkubwa kwa Marekani
na kwamba anaingia kwenye mkutano
huo na Biden baada ya kuchaguliwa
kwa muhula wa tatu wa kihistoria hivi
karibuni na kumfanya kuwa kiongozi
mwenye nguvu zaidi wa China.

Vile vile Biden, alitiwa nguvu na
habari kwamba chama chake cha
Democrats kimeendelea kudhibiti
baraza la Seneti baada ya kupata ma-
tokeo mazuri kuliko ilivyotarajiwa ka-
tika uchaguzi wa katikati ya muhula.

Pia ilielezwa kuwa safari ya Rais wa
Urusi Vladimir Putin, kushiriki katika
mkutano huo umeingia doa kutokana
na uvamizi wake wa kijeshi nchini
Ukraine, huku ikielezwa kuwa amem-
tuma waziri wake wa mambo ya nje
Sergei Lavrov kumwakilisha. DW
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Waokoaji wakiwahi kwenye eneo lililotokea mlipuko Mtaa wa Istiklal mjini Istanbul, Uturuki juzi. PICHA: RFI

a

Sita wauawa kwa bomu Uturuki

INSTANBUL, Uturuki

TAKRIBANI watu sita
wameuawa na wengine 81
kujeruhiwa katika mlipuko
uliotokea kwenye eneo lenye
shughuli nyingi katikati mwa
mji wa Istanbul, nchini Utu-
ruki.

Gavana wa Jiji la Uturuki,
Ali Yerlikaya, alisema mlipu-
ko huo ulitokea juzi kwenye
barabara ya maduka katika
ya eneo la Taksim Square, na
kuharibu miundombinu na
maadhi ya vyombo vya usafiri.

Waziri wa Mambo ya

Ndani, alibainisha kwamba
mshukiwa wa tukio hilo ame-
shakamatwa.

Makamu wa Rais, Fuat Ok-
tay, awali alisema mlipuko huo
ulidhaniwa kuwa ni shambu-
lio la kigaidi lililotekelezwa na
mwanambke.

Rais Recep Tayyip Erdogan,
wakati akizungumza katika
mkutano na waandishi wa
habari mjini Istanbul, alilaani
kile alichokiita shambulio
baya, akisisitiza kuwa wali-
ohusika wataadhibiwa na
kwamba kulikuwa na harufu
ya ugaidi.

Waziri wa Sheria, Bekir
Bozdag, aliviambia vyombo
vya habari vya Uturuki kuwa
mwanamke mmoja alikuwa
amekaa kwenye benchi katika
eneo hilo kwa zaidi ya daki-
ka 40, na kuondoka dakika
chache kabla ya mlipuko huo
kutokea.

Jana asubuhi Waziri wa
Mambo ya Ndani Suley-
man Soylu alisema mtu
anayeshukiwa kuacha bomu
amekamatwa na polisi na
kukishutumu Chama cha Wa-
fanyakazi wa Kurdistan (PKK)
kwa kuhusika.

Kundi la PKK ni kundi la
wanamgambo linalotaka
kuwapo kwa taifa huru la
Wakurdi ndani ya Uturuki.
Na kwamba Umoja wa Ulaya
na Marekani wanalichukulia
kama shirika la kigaidi, huku
ikielezwa kuwa hadi sasa
hakuna aliyedai kuhusika na
mlipuko huo.

Waziri wa serikali Derya
Yanik, aliandika kwenye
mtandao wake wa kijamii wa
twetter kwamba mfanyakazi
wa wizara ya serikali na binti
yake mdogo walikuwa mion-
goni mwa waathiriwa. BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA VYETI

ALICE MUGISHA MAKAKA anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index namba $0248-0004
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la Taifa kupitia Marian
Girls' Secondary mwaka 2014. Cheti cha kidato cha sita
chenye index namba S0264-0521 kilichotolewa na Baraza
la Mitihani la Taifa kupitia Barbro Johanson Model Girls'
Secondary mwaka 2017. Cheti cha Chuo chenye
Registration namba 2017-04-07553 cha University of Dar es
Salaam mwaka 2020. Yeyote atakayeviona atoe taarifa kituo
cha polisi. Taarifa ya polisi: DAR/CEN/RB/418719/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

BENNO W SONGAMBELE
Anatangaza kupotelewa kwa
Kadi ya gari yenye usajili wa
namba T 875 DZW kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa katika kituo chochote
cha polisi kilicho karibu au
piga simu namba
0784723401.
MOR/RUH/RB/441668/2022

FORM58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 1015 OF 2022
In the matter of the Estate of the late
IRENE CHRISTOPHER LUPEMBE

and

In the Matter of Application for Letters of
Administration by
ALEX JAMES NDYAMKAMA

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letters of administration) is
made to the above named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 8 day of DECEMBER 2022

DATED AT DAR ES SALAAM this 04 day of NOVEMBER

2022. L

/Senior Resident Magistrate

FORM 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 950 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late DANIEL
MAKALA SHANGO

and

In the Matter of Application for Letters of
Administration by
MAGDALENA DANIEL SHANGO

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate
of the above-named deceased are hereby cited to
come and see the proceedings if they think fit before
the grant of probate (or letters of administration) is
made to the above-named petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before the
29 day of November, 2022.

Dated at DAR ES SALAAM this 18 day of October, 2022.

<

Yonior Resident Meagistrate

IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF MOROGORO
DISTRICT AT MOROGORO

PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO 120 OF 2022

In the Matter of the Estate of the Late: EZEKIEL
(MATATIZO) DICKSON NSEBELE

BY 1. EDINA GODFREY MGWABI

All persons claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they
think fit before the grant of probate (or letter of
administration) is made to the above -named
petitioner.

Objection to the grant should be filed on or before
the 17day of NOVEMBER.........2022

Dated at MOROGO this 09 day of

KUPOTEA KWA PASSPORT

._ ' y \'cs"' |
?’d", L,:vgz
N2 TN GBI

ATHUMANI SULEMANI AHMED
anatangaza kupotea kwa hati yake ya
kusafiria (Passport) yenye namba TAE
389509 iliyotolewa na Idara ya Uhamiaji
Dar es salaam tarehe 18/02/2021. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo cha Polisi
kilicho karibu naye. Taarifa ya Polisi:
ARU/ARU/RB/443186/2022.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

HAMIS RASHID ISSA
Anatangaza kupotelewa kwa

Kadi ya gari (mitsubishi cattle)
yenye usajili wa namba
T862EAP kwa yeyote

atakaeiona atoe taarifa katika

kituo chochote cha polisi kilicho
karibu au piga simu no:
0755271985.
MOR/MOR/RB/442071/2022

KUPOTEA KWA
KITAMBULISHO CHA
URAIA NIDA
DIANA MALAGI KAPELA
Anatangaza kupotelewa kwa
Kitambulisho cha uraia
(NIDA), kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
katika kituo chochote cha
polisi kilicho karibu au piga
simu no:0742890905.
MOR/MOR/RB/432940/2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI Mkoa D,SALAAM
Usimamizi wa mirathi Na 2184/2022

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU ALLY CHANZI WA
KIUMBO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA HASSANI ALLY CHANZI

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa uhusiano wowote/maslahi yoyote na
mirathi ya marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa kuja na
kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka kufanya hivyo
mnamo tarehe 13 Mwezi 12 mwaka 2022 kabla huyo mwombaji
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Zingatia;

Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa marehemu anaweza
kuuleta mahakamani kukaguliwa.

+ Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani na waweza kukaguliwa.
« Marehemu hakuacha wosia

« Futaisiyohusika

Imetolewa leo tarehe 9 Mwezi 11 Mwaka 2022

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

Elkana David Kaseko anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina ya
Suzuki Swift T.604BTX yenye jina
la David Anderson Ruteri.
Kwa yeyote atakaiona atoe taarifa
kwenye kituo cha Polisi kilichopo
karibu au awasiliane na Elkana
David Kaseko kwa simu namna
0755-991574 ambaye ndiye mmliki
wa gari hilo kwa sasa.
Taarifa ya Polisi
SHI/SHI/RB/438882/2022

KUPOTEA KWA CHETI

AL

BAHATI .M. MKENGA anatangaza kupotea
kwa cheti cha kidato cha sita chenye
index namba S1450/0519 kilichotolewa na
baraza la mitihani la taifa kupitia EFATHA
SEMINARY SECONDARY SCHOOL mwaka
2019. Kwa yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: DAR/URA/RB/435704/2022
—

Kwa Habari
Motomoto
usikose
Gazeti lako la
Nipashe kila

siku

BILO STAR DEBT COLLECTOR CO.LTD
WE ARE DEALING GENERAL AUCTIONING, DEBT COLLECTION, EVICTION, INVESTIGATION
AND REPOSSESSION, STORAGE, COMMISSION AGENCY AND GENERAL BUSINESS.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kampuni ya BILO STAR DEBT COLLECTOR COMPANY LIMITED kwa
idhini tuliyopewa na mteja wetu tutauza kwa mnada wa hadhara magari

ambayo ni kama yafuatayo:-

MAELEZO YA ENEO LA TAREHE YA MNADA
MAGARI MNADA

Magari aina ya Ghala ya BILO | Mnada utafanyika
mabasi YUOTONG, | STAR lililopo tarehe 26/11/2022 S
DRAGON na Mbezi Beach Dar | kuanzia saa tano §
ZHONGTONG es Salaam asubuhi na kuendelea =
MASHARTI YA MNADA

Mnunuzi atakayefanikiwa kununua magari husika atalazimika kulipa
25% papohapo na kiasi kilichobaki 75% atatakiwa kulipa ndani ya siku
14 kuanzia tarehe yam nada. Akishindwa kulipa 25% aliyolipa

haitarudishwa na mnada utarudiwa.

KWA MAELEZO ZAIDI

Fika ofisi zetu zilizopo Mbezi Beach au wasiliana nasi kwa simu namba
0719206984, 0716943424 email: bilostarcompany@gmail.com,

S.L.P16095 DARES SALAAM.

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail:

advertise@guardian.co.tz,

website: www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi

Kwa Bei Poa Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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BURUDANI

Inspeka,

Nature sasa | =
wajipanga | =
kurudi upya

Na Mwandishi Wetu

WAKONGWE wa Bongo Fleva kutoka
Temeke, Inspekta Haroun na Juma
Nature, wamerudi kivingine baada ya
kuandaa kazi yao mpya yenye ny-
imbo takribani sita.
Akizungumza na wanahabari, Ins-

pekta alisema, kilichowapoteza kwe-
nye gemu ilikuwa ni majukumu ya

kimaisha, lakini kushindwa kuwekeza il

mzigo wa maana kwenye muziki
kutokana na majukumu hayo.
“Tunamshukuru Mungu kwa sasa
amejitokeza bwana Gaza ambaye
amejitolea kuweka mzigo ili tuweze we Al

kurudi mjini. o
“Tumeshafanya ‘Mzee wa Busara’ f
na kuna nyimbo nyingine kama sita {
hivi zitafuata. |
“Tunaanza na hii ya Mzee wa
Busara kwa sababu tunaona hili
tatizo bado lipo mtaani, audio i
kafanya Mr T Touch na video kaf- I
anya Hanscana. FITAT TR
“Tunaachia audio na halafu T
video kisha mambo mengine 11 Iy
yataendelea,” alisema Ins-
pekta.

Rayvanny adai sasa
anasaka mchumba

Na Mwandishi Wetu Hata hivyo, mkali huyo wa

kibao cha Zezeta, alisema

NYOTA wa muziki wa Bongo
Fleva, Rayvanny, amefichua
kwamba yuko singo na tayari
kusaka mchumba.

Kupitia ukurasa wake ras-
mi wa Instagram, Rayvanny
amewataka wanawake wa-
naommezea mate kumtumia
ujumbe wa moja kwa moja.

“Jamani kama unajijua ni
binti mzuri na unanifaa, ta-
fadhali naomba unitongoze,”
Rayvanny aliandika.

baada ya tangazo hilo simu
yake ilijaa jumbe za mahaba
kutoka kwa wanawake walio-
kiri wanampenda.

Rayvanny alisambaza zaidi
ya jumbe 50 alizopokea kwe-
nye Insta Stories, na kufichua
kuwa alikuwa amepokea
zaidi ya jumbe 200 za ma-
haba kutoka kwa wanawake
tofauti.

“Sikujua  kwamba mna-
nipenda kiasi hiki. Hata mimi

nawapenda sana nyote. Leo
nimekuja kugundua kwam-
ba kweli dunia imejaa wa-
nawake warembo sana. Ila
mwisho wa siku siwezi kuwa
nao wote, nahitaji mwa-
namke mmoja tu.
“Nimepokea zaidi ya
jumbe 200 za mahaba ku-
toka kwa wanawake tofauti
kwa saa chache tu, na zingine
zinamiminika. Sikutarajia hili
hatakidogo. Nawapenda sana
nyote na ikiwa unanipenda
pia nitongozee,” aliandika.”

Na Mwandishi Wetu

KALI wa Bongo Fleva,

Janjaro,  ameonyesha

kukerwa na ukimya wa

msanii mwenzake, Aslay
Isihaka.

Janjaro amesema kuwa hapen-
dezwi kabisa na ukimya wa mkali
huyo pasipo kuachia kazi yoyote,
tofauti na ilivyozoeleka wakati aki-
ondoka katika bendi ya Yamoto.

“Tunataka muziki! Aslay mwaka
ukiisha haujaachia muziki, tu-
sizoeeeeane,” aliandika Janjaro ku-
pitia Instagram yake kwa msisitizo.

Itakumbukwa, Aslay kwa sasa
yupo chini ya usimamizi wa Rock-
star Africa ambapo Agosti mwaka
huu alitangaza rasmi kusainishwa
nao.

Mara yake ya mwisho kuachia
wimbo ilikuwa ni Januari 21, mwa-
ka 2021, ambapo aliachia video ya
wimbo wake uitwao “Nashangaa”.
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AZAM FC,

Na Saada Akida

AKATI Azam FC ikiikaribisha
Ruvu Shooting leo katika
mchezo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara utakaopigwa Uwan-
ja wa Azam Complex uliopo Chamazi
nje kidogo ya Jiji la Dar es Salaam, mako-
cha wa timu hizo kila mmoja ameeleza
dhamira yake ya kuibuka na pointi tatu
katika mechi hiyo.
Azam FC wanashuka dimbani
wakiwa na kumbukumbu ya
ushindi wa mabao 4-3 katika
mechi yao ya mwisho wali-
ocheza dhidi ya Mtibwa Sug-
ar Uwanja wa Manungu, Mo-
rogoro wakati Ruvu Shooting
wataingia uwanjani baada ya
kulazimishwa sare ya bao 1-1
dhidi ya Tanzania Prisons,
kwenye mchezo wa ligi hiyo
uliopigwa katika Uwanja wa
Uhuru, Dar es Salaam.

Hata hivyo, timu hizo zinashuka dim-
bani zikijivunia kufanya maandalizi ma-

1-0. PICHA: MPIGAPICHA WETU

JASHO

zuri kwa kila mmoja kuhitaji alama tatu
muhimu ili kujiweka katika nafasi nzuri
katika msimamo wa ligi hiyo, ambayo
Yanga ipo kileleni baada ya kucheza
mechi tisa.

Endapo Azam FC yenye alama 23
sawa na Yanga, lakini yenyewe ikicheza
mechi 11, ikishinda leo itakaa kileleni
mwa msimamo wa ligi hiyo huku Ruvu
Shooting ambayo nayo imecheza mich-
ezo sawa na wapinzani wao hao lakini
ikiwa na pointi 11 katika nafasi ya 12, iki-
pata alama tatu inaweza kupanda hadi
nafasi ya 10.

Akizungumzia mchezo huo, Kaimu
Kocha Mkuu wa Azam FC, Kali Ongala,
alisema wamejipanga zaidi ili kufani-
kisha malengo yao ya kuendelea kuzoa
pointi tatu katika ligi hiyo.

Alisema anazidi kuyafanyia kazi ma-
kosa ya safu yake ya ulinzi ili yasijir-
udie katika mchezo wao dhidi ya Ruvu
Shooting baada ya mechi iliyopita kuwa
mbele kwa mabao 3-0, lakini wakazem-
bea na kujikuta yakisawazishwa kabla
ya kupata la ushindi jioni.

“Tumejiandaa vizuri, wachezaji wako
tayari kwa ajili ya kupata pointi tatu,

SHOOTING

mechi itakuwa ya ushindani mkubwa
na tutacheza kwa nidhamu kubwa ku-
tokana na ubora wa wapinzani wetu,”
alisema Kali.

Nahodha wa Azam FC, Sospeter Ba-
jana, alisema wamejipanga vizuri kue-
lekea mchezo huo wa leo kwa ajili ya
kupambania alama tatu.

“Mechi ni ngumu kwa sababu ya
matokeo ya nyuma ya wapinzani
wetu, lakini kwa upande wetu pia
kwa sababu tunahitaji kupata pointi
muhimu ili kufikia malengo yetu,”
alisema Bajana.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa
Ruvu Shooting, Rajab Mohamed, alise-
ma kuelekea mechi hiyo wachezaji wao
wanamorali kubwa ya ushindi.

“Tumejipanga vizuri kuelekea mche-
70 wetu wa kesho (leo), tunawaheshimu
Azam FC kwani ina wachezaji wazuri,
lakini tumejipanga kukabiliana na wap-
inzani wetu kupata matokeo chanya,”
alisema kocha huyo.

Mchezo mwingine utakaochezwa leo
ni kati ya KMC FC dhidi ya Dodoma Jiji
FC, ambao utapigwa katika Uwanja wa
Uhuru, Dar es Salaam.

JKT Tanzania kileleni Championship

]
KMKM
yatangaza
vichapo

Ligi Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu
Zanzibar, KMKM, baada ya ku-
fanya vibaya michezo sita katika
ligi hiyo msimu huu, wamesema
sasa wamerejea kuhakikisha wa-
nashinda michezo iliyosalia kabla
ya kwenda katika usajili wa dirisha
dogo.

KMKM imepaa hadi nafasi ya pili
kwenye msimamo wa Ligi Kuu Zan-
zibar ikitokea nafasi ya tano baada
ya kushinda mchezo wake wa jana
kwa mabao 3-0 dhidi ya vinara wa
ligi hiyo, timu ya Malindi SC.

Hadi sasa KMKM imeshinda
jumla ya michezo sita, sare nne na
kafungwa michezo miwili kati ya 12
iliyocheza, jambo ambalo inaona ni
matokeo mabaya kwa upande wao.

Akizungumza na gazeti hili jana,
kocha wa KMKM, Ame Msimu,
alisema wamerejea Kkatika kasi
waliyoanza nayo mwanzoni mwa
ligi baada ya kufanya vibaya katika
mizunguko iliyopita.

Alisema kufanya vibaya kwa
timu kwa kipindi kifupi ni kawaida
katika mpira hasa katika ligi yenye
ushindani kwa kuwa kila timu
inahitaji kupata alama tatu kila
inaposhuka dimbani.

“Hatukufanya vizuri mechi sita,
ni michezo mingi ikilinganishwa na
ukubwa wa timu yetu, lakini sasa
tunaendelea na mipango vyetu ili
timu ifanye vizuri michezo iliyoba-
ki,” alisema.

Aidha, alisema ameyafanyia
kazi mapungufu mengi aliyoyaona
katika michezo iliyopita ikiwamo
suala la kuongeza umakini kwa safu
ya ulinzi na ushambuliaji.

Hata hivyo, alisema wanaendelea
kujipanga kuhakikisha mchezo wao
wa 13 dhidi ya Black Sailor utaka-
ochezwa Novemba 20, mwaka huu
wanatapata ushindi.

Hatukufanya vizuri mechi
sita, ni michezo mingi
ikilinganishwa na ukubwa
wa timu yetu, lakini sasa
tunaendelea na mipango
yetu ili timu ifanye vizuri
michezo iliyobaki.

Na Adam Fungamwango

MAAFANDE wa JKT Tanzania
kwa mara ya kwanza wame-
kaa kileleni mwa Ligi ya Cham-
pionship ikiiengua Fountain
Gate, baada ya kuwasasambua
maafande wenzao wa Trasit
Camp mabao 4-0 katika mechi
iliyochezwa Jumamosi katika

Uwanja wa Uhuru, Dar es Sa-
laam.

Wakati JKT Tanzania ikitoa
kipigo hicho, timu ya Fountain
Gate iliyokuwa ikiongoza ligi
hiyo kusaka timu za kucheza Ligi
Kuu msimu ujao, ilikubali kipigo
cha mabao 2-1 Jumapili kwenye
uwanja huo wa Uhuru, dhidi ya
Pan African.

Matokeo ya mechi hizo mbili
yameonekana kubadilisha
msimamo wa ligi hiyo kwenye
raundi ya tisa, kwani JKT Tan-
zania sasa inaongoza ligi hiyo
ikiwa na pointi 22, huku Foun-
tain Gate ikishushwa kwenye
nafasi ya pili kwa kubaki na
pointi zake 21.

Timu ya Mbuni ambayo il-

iongoza kwa kipindi kirefu
kwenye msimamo wa ligi hadi
raundi ya saba, juzi ilipata kipi-
go kingine cha bao 1-0 dhidi ya
Mbeya Kwanza, mechi ikiche-
zwa Uwanja wa Majimaji Son-
gea, hivyo kushuka tena hadi
nafasi ya tano ikiwa na pointi
zake 18.

Matokeo ya mechi zingine

za ligi hiyo ni Biashara United
kuichapa Kitayosce mabao 2-O
ikiwa nyumbani, Uwanja wa
Karume, Musoma mkoani Mara,
Kengold ikaidungua African
Sports bao 1-0 kwenye Uwanja
wa Sokoine jijini Mbeya, huku
Pamba ikiiadhibu Green War-
riors mabao 3-2 Uwanja wa Ny-
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BELLINGHAM NA MAZUNGUMZO

MTENDAJI Mkuu wa Borussia Dortmund, Hans-
Joachim Watzke, amesema klabu hiyo itafanya mazun-
gumzo na kiungo wa kati wa England, Jude Belling-
ham, mwenye umri wa miaka 19, ambaye amekuwa
akihusishwa na timu kadhaa kubwa za Ulaya, kuhusu
mustakabali wake baada ya Kombe la Dunia la 2022.
(Bild, via Mail)

TIELEMANS ATAKIWA BARCA

BARCELONA ambao wanajua itakuwa vigumu kum-
sajili kiungo wa kati wa Ujerumani, Ilkay Gundogan,
mwenye umri wa miaka 32, kutoka Manchester City
Januari, pia wanamtazama kiungo wa kati wa Leices-
ter City na Ubelgiji, Youri Tielemans, 25. (AS Mundo
Deportivo)

XAVI HANA TATIZO

BARCELONA ilishindwa kutinga hatua ya 16-bora
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini rais wa klabu hiyo
ya Nou Camp, Joan Laporta, amesema hajatilia shaka
nafasi ya Xavi kama kocha. (Sport)

HAZARD AWINDWA VILLA

KOCHA wa Aston Villa, Unai Emery, anataka kusajili
wachezaji wawili kutoka Real Madrid - winga wa Ubel-
giji, Eden Hazard mwenye umri wa miaka 31, na mlinzi
wa Hispania, Nacho Fernandez, 32. (EI Nacional)

ZIYECH AWANIWA MILAN

AC Milan wanalenga kukubaliana na Chelsea kum-
sajili winga wao wa Morocco, Hakim Ziyech, mwenye
umri wa miaka 29 katika dirisha la Januari. (Gazzetta
dello Sport, Via Football Italia)

LEAO EURO MIL 100

AC Milan haitazingatia ofa za chini ya euro 100 kwa
fowadi wa Ureno, Rafael Leao Januari huku wakihan-
gaika kupiga hatua katika mazungumzo ya kuafiki
kuongeza mkataba na mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 23. (Calciomercato - Via Italy)

PINTO AMSHANGAA SOUTHGATE

MKURUGENZI wa AS Roma, Tiago Pinto “hawezi
kukubali” hoja ya kocha wa England, Gareth Southgate
ya kumuacha mshambuliaji Tammy Abraham mwenye
umri wa miaka 25 kwenye kikosi chake kwa ajili ya
Kombe la Dunia la 2022. (DAZN, Via Football Italia)

RUDIGER NA BARCA

MLINZI wa Ujerumani, Antonio Rudiger, ambaye
aliondoka Chelsea na kujiunga na Real Madrid msimu
wa majira ya joto, amesema Barcelona walijaribu kum-
sajili, lakini kuhamia Nou Camp haikuwezekana kwa
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 29. (AS)

VERRATTI KUONGEZA MKATABA

KIUNGO wa kati wa Italia, Marco Verratti mwenye
umri wa miaka 30, anakaribia kusaini mkataba wa
nyongeza hadi 2026 na mabingwa wa Ufaransa, Paris
St-Germain. (Mundo Deportivo)

DZEKO ATAKA KUBAKI

MKATABA wa mshambuliaji wa Bosnia, Edin Dzeko
na Inter Milan unamalizika msimu ujao wa majira
ya joto na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 36
amesema anataka kusalia na timu hiyo ya Serie A.
(Calciomercato - Via Italy)

RONALDO A

MANCHESTER, England

YOTA wa  Manchester

United, Cristiano Ronaldo,

amesema anahisi kusal-

itiwa na Manchester United

na kwamba analazimishwa kuon-
doka katika klabu hiyo.

Mchezaji huyo raia wa

Ureno sasa amevunja

ukimya katika mahojiano

na Piers Morgan kwenye

kipindi cha runinga cha

TalkTV.

Klabu ya Manchester United ime-
ombwa kutoa tamko ili kujibu madai
hayo ya Ronaldo.

United ambayo iliichapa Fulham
mabao 2-1 Jumapili, iko katika nafasi
ya tano kwenye msimamo wa Ligi
Kuu England chini ya Kocha Erik ten
Hag katika msimu wake wa kwanza.

Alipoulizwa iwapo uongozi wa
United ulikuwa unajaribu kum-
fukuza katika klabu hiyo, Ronaldo
alisema: “Ndiyo, si tu kocha (Erik ten
Hag), lakini watu wengine wawili au
watatu katika klabu. Ninahisi kusal-
itiwa.”

Na alipoulizwa tena kama vion-
gozi wakuu wa klabu walikuwa waki-
jaribu kumtimua, mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 37, alisema:
“Sijali. Watu wanapaswa kusikiliza

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

NYONGO
, AMCHANA

® @ ® Nahisi kusalitiwa na kama
watu wengine hawanitaki hapa,
siwezi kumheshimu Ten Hag kwa...

ukweli.

“Ndio, nilihisi kusalitiwa na nili-
hisi kama watu wengine hawanitaki
hapa, si mwaka huu tu bali mwaka
jana pia.”

Ronaldo hajachezeshwa tangu
United ikipigwa mabao 3-1 dhidi ya
Aston Villa Novemba 6, mwaka huu.

Aliondolewa kwenye mechi ya ligi
dhidi ya Chelsea mwezi uliopita na
Ten Hag baada ya kukataa kuingia
kama mchezaji wa akiba dhidi ya
Tottenham Hotspur.

“Siwezi kumheshimu Ten Hag kwa
sababu haonyeshi kuniheshimu,”
alisema Ronaldo akimwambia Mor-
gan. “Ikiwa huniheshimu, na mimi
sitakuheshimu.”

Mahojiano hayo yataonyeshwa
kwa siku mbili usiku wa Jumatano
na Alhamisi.

“Nadhani mashabiki wanapaswa
kujua ukweli. Naitakia mema klabu
hii. Hii ndiyo sababu nilikuja Man-
chester United. “Tangu (kocha wa
zamani) Sir Alex (Ferguson) alipoon-
doka, sijaona mabadiliko yoyote ka-
tika klabu. Hakuna kilichobadilika.

“Ninaipenda Manchester United,
ninawapenda mashabiki, daima
wapo upande wangu. Lakini kama
wanataka kufanya hivyo tofauti...
inabidi wabadilishe mambo mengi.”

Ronaldo amesema mtazamo wake
kuhusu klabu hiyo unafanana na
Ferguson, ambaye alikuwa muhimu
katika kurejea kwake OIld Trafford
kutoka Juventus ilipoonekana huen-
da akajiunga na Manchester City.

“Anajua zaidi ya mtu yeyote
kwamba klabu haiko kwenye njia in-
ayostahili kuwa,” aliongeza Ronaldo.
“Anajua. Kila mtu anajua. Watu am-
bao hawaoni hilo ... ni kwa sababu
hawataki kuona; wao ni vipofu.”

KUHUSU RANGNICK

Ole Gunnar Solskjaer alikuwa ko-
cha wa United wakati Mreno huyo
aliporejea klabuni hapo kabla nafasi
yake kuchukuliwa na Ralf Rangnick
na kisha kocha wa sasa Ten Hag.

Kuhusu Rangnick, Ronaldo alise-
ma: “Kamwe hakuwahi kumjua.
Utawezaje kuwa bosi wa Manches-
ter United? Sijawahi hata kumsikia.”
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JACKPOT
MECHI WIKI HIl

TAREHE: 15, 16 NA17 NOVEMBA 2022
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NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X 2

TAREHE MUDA

01.15/11/22
02.15/11/22
03.16/11/22
04.16/11/22
05.16/11/22
06.16/11/22
07.16/11/22
08.16/11/22
09.17/11/22
10.17/11/22
1.17/1/22
12.17/11/22
13.17/11/22

Hartlepool vs Solihull Moors

Buxton FC vs Scarborough Athletic

Atletico Huila vs Chico

Rimini vs Vicenza

Cyprus vs Bulgaria
ADO Den Haag vs Roda Kerkrade
Mexico vs Sweden

Foggia vs Crotone

Nicaragua vs EL Salvador

Teplice vs Zbrojovka Brno

Ireland vs Norway

Jong AZ Alkmaar vs Jong Ajax

Penafiel vs Moreirense

KUWEKA PESA:

-PIGA*150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

tisopesay RS, ‘ &

vodacom | m-pesa
EIR o airtel

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

"“*150*87#

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

, @TZSportPesa n @SportPesaTZ . @tzsportpesa

JACKPOT
KWA1000/-

UPA

POCHETT,

NATAKAWTIM

YALIGIYA
MABINGWA

LONDON, England

LIYEKUWA Kocha wa Paris Saint-

Germain, Mauricio Pochettino, ana-

taka kazi yake inayofuata ya ukocha

iwe katika klabu yenye uwezo wa
kushinda Ligi ya Mabingwa Ulaya baada
ya uzoefu wake wa kufanya kazi na Kylian
Mbappe, Lionel Messi na Neymar.

Pochettino aliondoka PSG Julai, baada ya
kushinda taji la Ligue 1 msimu uliopita huku
wakitolewa Ligi ya Mabingwa Ulaya na kush-
indwa kuchukua taji hilo mwaka uliofuata.

Pochettino ambaye amewahi kuinoa Tot-
tenham Hotspur, alishindwa kuifikisha timu
katika hatua ya robo fainali licha ya kuwa na
kikosi chenye nyota wengi wenye uwezo na
kuangushwa na Real Madrid katika mechi ya
hatua ya 16-bora.

Pochettino amekuwa hana kazi tangu
aondoke PSG licha ya kuwa na ofa nyingi
na sasa ameeleza ni nini hasa anachotafuta
katika mradi mpya, na alisema kuwa kuhusu
kuzungumza miradi katika soka ni vigumu
sana.

“Baada ya kuwa katika klabu na Mbappe,
Messi, Neymar, ni kawaida kwamba nin-
getafuta kudumisha kiwango hicho. Klabu
ambayo inatoa nafasi ya kulenga makubwa
zaidi, kama kushinda Ligi ya Mabingwa Ula-
ya itakuwa bora,” alisema.

Kuhusu Messi, ambaye ana uwezekano wa
kushinda Kombe la Dunia akiwa na Argen-
tina huko Qatar 2022 baadaye mwezi huu,
Pochettino anahisi kuwa Argentina wana
uwezo wa kutwaa taji hilo msimu huu.

LONDON, England

WAYNE Rooney ame-
unga mkono hadharani
uteuzi wa kikosi cha
England chini ya kocha
Gareth Southgate kue-
lekea Kombe la Dunia,
akikiri kwamba hajali
kujumuishwa kwa nyota
wasio na kiwango Harry

Maguire na Trent Alexan-
der-Arnold.
Rooney, mfungaji

bora wa muda wote wa
Manchester United, Eng-
land, amejaribu kutuliza

Rooney atetea kuitwa Maguire, Trent

ghadhabu iliyotokana
na baadhi ya wachezaji
wanaotiliwa shaka na
Southgate, hasa nahodha
wa United, Maguire na
Alexander-Arnold wa
Liverpool.

Southgate ameko-
solewa kwa kuchagua
wachezaji kulingana na
mafanikio ya zamani
badala ya kiwango cha
sasa.

Akiandika katika gazeti
la Sunday Times, msham-
buliaji huyo alisema kuna
mijadala ‘liyotiwa chum-

vi’ iliyozunguka kambi ya
England.

“Kumekuwa na mi-
jadala mingi, lakini Trent
anakupa kitu tofauti, hofu
kuhusu udhaifu wake wa
kiulinzi imetiwa chumvi.
Ndio, ameanzishwa mara
chache msimu huu, la-
kini nadhani hiyo inaak-
isi zaidi Liverpool kama
timu kuliko yeye binafsi,”
Rooney alisema.

Maguire ameichezea
Man United mechi nne
pekee za Ligi Kuu msimu
huu.

1,0351,2
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Na Hadija Mngwai

IPIGO cha mabao tisa katika
mechi mbili zilizoongozana,
kimemvuruga Kocha Mkuu
wa Mtibwa Sugar, Salum Ma-
yanga, ambaye ameeleza sasa anaingia
‘msituni’ kutafuta dawa ya safu yake ya
ulinzi.
Mtibwa Sugar imejikuta ikip-
oteza michezo miwili mfululizo
dhidi ya Simba ambayo ili-
wachakaza mabao 5-0 na dhidi
ya Azam FC iliyoitandika 4-0
na kuifanya kuloa mabao tisa.
Akizungumza na Nipashe jana, Ofisa
Habari wa Mtibwa Sugar, Thobias Kifa-
ru, alisema kikosi chao kilifanya mako-

MAYANGA

KUPIGWA NYINGI

sa katika michezo miwili iliyopita jam-
bo linalomuumiza kichwa kocha mkuu
hivyo kuanza kutafuta tiba baada ya
kugundua madhaifu ya nyota wake.

“Kwa kweli hatukufanya vizuri kati-
ka michezo yetu miwili iliyopita, tume-
fungwa mabao mengi, matano dhidi
ya Simba na manne dhidi ya Azam FC,
kuna uzembe ulifanyika kwa mabeki.
Mwalimu Mayanga ameshabaini ma-
pungufu, hivyo anaangalia jinsi ya ku-
maliza tatizo hilo.

“Ligi ni ngumu na ina ushindani wa
hali ya juu, tunaendelea kujiimarisha
ili kufanya vizuri michezo inayofuata,”
alisema Kifaru.

Akizungumzia mechi inayofuata

dhidi ya Coastal Union kesho, Ju-

matano, alisema: “Tunajua tunakiba-
rua kigumu, lakini kocha amekipanga
kikosi chake kuhakikisha kinafanikiwa
kushinda mchezo huo tutakaocheza
katika Uwanja wetu wa nyumbani wa
Manungu.

“Kikosi kipo vizuri, hakuna majeruhi
ya kutisha yaliyokuwapo ni ya kawai-
da, hivyo tunaendelea na mazoezi ili
kufanya vizuri”.

Mtibwa Sugar ipo nafasi ya saba
kwenye msimamo wa ligi hiyo baada
ya kushuka dimbani mara 11 na kuji-
kusanyia pointi 15 huku Coastal Union
ambayo watacheza nayo kesho, ikiwa
na alama 12 katika nafasi ya 11 baada ya

kucheza mechi tisa hadi
sasa.

UTAMBULISHO...

usambazaji wa pembejeo za kilimo

Burton Mwemba ‘Mwijaku’, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana wakati wa haﬂa&/a
kutambulisha Bendi ya Town Classic inayomilikiwa na kampuni hiyo. Katikati ni meneja wa bendi hiyo, Andrew
Sekidia na Ofisa Uhusiano wa kampuni hiyo, Kessa Mwambeleko. PICHA: IMANI NATHANIEL
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chocheza leo, kitu kikubwa
ilikuwa ni kupata pointi tatu,
kiwango tunaweza kukionye-
sha vizuri siku ya Alhamisi,”
alisema.

Kocha Mkuu wa Kagera
Sugar, Mecky Mexime, yeye
amewapongeza Yanga kwa
kuvumilia mashambulizi yao,
akiongeza kuwa waliwashika
kila idara, lakini tatizo lili-
kuwa ni bahati tu.

“Nilishaongea Simba na
Yanga wana wachezaji ambao
wanatembea na matokeo
mkononi na miguuni Mwao,
na ndicho kilichotokea.
Nilisema hivyo nina maana

- ]
Nabi na kiwango kibovu

kuwa wachezaji wa timu hizo
wanaweza kukuadhibu kwa
kufanya kosa moja tu kwani
wao wanachohitaji zaidi ni
ushindi na wana wachezaji
wengi wanaoweza kuamua
mechi.

Nafikiri wao wamepata
nafasi moja tu na ndiyo hiyo
wameitumia, lakini sisi ndiyo
tumeichukua hii mechi, hadi
penalti tumepata hatukuwa
na bahati tumeipoteza, yote
kwa yote nawapongeza
Yanga kwa kuweza kuvumilia
mashambulizi tuliyokuwa
tunawapelekea langoni
mwao, kuishika timu kama
Yanga ambayo haijapoteza
mechi,” alisema Mexime.

Mgunda awavalia
njuga Kibu,

INATOKA UKURASA 32

kupata ushindi katika mchezo huo ili
kujiweka katika nafasi nzuri kwenye msi-
mamo wa ligi hiyo.

Simba wanashuka dimbani kesho ku-
wakaribisha Namungo FC katika Uwanja
wa Benjamin Mkapa majira ya saa 1:00
usiku, ikihitaji ushindi ili kuendelea kuji-
weka katika mbio za ubingwa.

Katika msimamo wa ligi hiyo, Simba
ambayo ina alama 21 baada ya mechi 10,
inashika nafasi ya tatu nyuma ya Azam FC
na vinara Yanga zenye pointi 23 kila moja.

Hata hivyo, Azam ambayo leo itaika-
ribisha Ruvu Shooting kwenye Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi, yenyewe
imecheza mechi 11 huku Yanga ikiwa ime-
shuka dimbani mara tisa tu hadi sasa.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE
01.19/11/22

MUDA MICHEZO 1

Fleetwood Town vs Bolton Wanderers

X

2

02.19/11/22

Burton Albion vs Plymouth Argyle

03.19/11/22

Port Vale vs Charlton Athletic

04.19/11/22

Cambridge United vs Accrington Stanley

05.19/11/22

Colchester United vs Doncaster Rovers

06.19/11/22

Grimsby Town vs Stevenage FC

07.19/11/22

Cove Rangers FC vs Greenock Morton FC

08.19/11/22

Inverness Caledonian Thistle FC vs Ayr United FC

09.19/1/22

Queen of The South FC vs Montrose FC

10.19/11/22

Albion Rovers FC vs Stranraer FC

1.19/11/22

Annan Athletic FC vs Elgin City FC

12.19/1/22

SD Ponferradina vs Real Oviedo

13.19/11/22

Sporting Gijon vs CD Leganes

14.19/11/22

MVV Maastricht vs Almere City FC

15.20/11/22

Sakaryaspor vs Bandirmaspor

16.20/1/22

Qatar vs Ecuador

17.20/1/22

MECHI ZA USHINDI

Racing Santander vs Burgos CF

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE- 15/11/2022

NYUMBANI
MICHEZO 1

GAME ID

Aizawl FC vs Tiddim Road Athlectic Club

SARE

X

UGENINI

Consadole Sapporo vs Kawasaki Frontale

KMC vs Dodoma FC

US Monastir vs Avenir Rjich

Africain vs Olympique de Beja

Churchill Brothers vs Rajasthan United

CS Chebba vs CS Sfaxien

ES EL Ghozlane vs USM EL Harrach

AS Khroub vs CA Batna

WA Boufarik vs Ben Aknoun

GC Mascara vs Skaf Khemis Miliana

RC Kouba vs SC Mecheria

Hamra Annaba vs USM Annaba

Ib Khemis El Khechna vs MO Constantine

US Chaouia vs NRB Teleghma

MC Saida vs ZR Temouchent

Ol. Medea vs WA Tlemcen

JSM Skikda vs Irb Ouargla

ASM Oran vs MCB Oued Sly

RC Relizane vs ES Mostaganem

Ohud Medina vs Al Faisaly (KSA)

Hilal Al-Quds vs Shabab Alsamu

Azam vs Ruvu Shooting

Romania W vs Czech Republic W

AL Hazm vs Al Jabalain

Brazil W vs Canada W

Sangiuliano City Nova vs Juventus U23

FC Otelul Galati vs FCM Baia Mare

Atletico Pulpileno vs UD Caravaca

FUS Rabat vs RS Berkane

Southport vs Kings Lynn

Braintree vs Farnborough Town

Derby vs Torquay

Bracknell Town vs Yate Town

Buxton FC vs Scarborough Athletic

Cambridge Utd vs Curzon

Folkestone Invicta vs Aveley FC

Chippenham Town vs Havant and Waterlooville

Dunfermline vs Celtic Glasgow B

Nantwich Town vs Gainsborough

Cheshunt vs Ebbsfleet

Gillingham vs AFC Fylde

AFC Wimbledon vs Weymouth

Oxford City vs Dover

Billericay Town vs AFC Hornchurch

Hereford United vs Peterborough Sports

Hendon vs Merthyr Town

Alvechurch vs Mickleover Sports

Hartlepool vs Solihull Moors

Marsa FC vs Melita FC

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Nipashe

Na Saada Akida

AIMU Kocha Mkuu wa
Simba, Juma Mgunda, am-
ekiri kuwapo kwa kazi ya

ufanya katika safu yake
ya ushambuliaji kutokana na ku-
poteza nafasi nyingi za mabao
wanazotengeneza katika michezo
iliyopita.
Safu ya ushambuliaji ya
Simba inayoongozwa
na Moses Phiri, Kibu
Denis na Habib Kyombo,
imekuwa butu katika
michezo miwili iliyopita
ambapo ilishindwa
kuipa timu ushindi dhidi
ya Singida Big Stars
baada ya kutoka sare ya
bao 1-1 huku Jumamosi
ikipata ushindi mwem-
bamba wa bao 1-0 dhidi
ya Ihefu FC shukrani
kwa Pape Sakho aliyeipa
pointi tatu.
Akizungumza na Nipashe jana,
Mgunda alisema amerudi uwan-
jani kwa kuwafungia kazi washam-
buliaji wake Kibu, Kyombo na Phiri
ambaye ni kinara wa mabao ndani
ya Simba akiwa amefumania nyavu
mara tano kwenye ligi hiyo.
Mgunda alisema ameona ma-
pungufu ya kikosi chake hususan
safu ya ushambuliaji kushindwa
kuzibadili nafasi wanazotengeneza
kuwa mabao na kuishia kuzipoteza

jambo ambalo linawagharimu
kuibuka na alama tatu.
Alisema ligi imekuwa na

ushindani mkubwa, hivyo wamer-
udi uwanjani kufanyia kazi mad-
haifu yao na kuboresha yaliyo bora
kuwa bora zaidi kuelekea mchezo
wao wa kesho dhidi ya Namungo
FC utakaopigwa Uwanja wa Ben-

awavalia
njuga Kibu
Kyombo 5
® ® ® Asema hakuna na ]

lazima safu ya ushambulig
Simba sasa kieleweke baa

jamin Mkapa, Dar es
Salaam.

“Ni kweli tume-
kuwa tunaten-
geneza nafasi ny-
ingi na tunatumia
chache, hili
nimeanza kuli-
fanyia kazi kwa
kuhakikisha ma-
kosa haya hayajiru-
dii kwenye michezo ijayo,
ligi imekuwa ngumu,
wachezaji  wanatakiwa
kuwa makini ili kufikia
malengo,”  alisema
Mgunda.

Alisema mbali na
ligi kuwa ngumu, pia
ratiba imebana kuto-
kana na mechi kuwa
karibu karibu, lakini
wachezaji wanapam-
bana  kuhakikisha
wanafuata maelek-
ezo anaowapa ma-
zoezini ili kupata ma-
tokeo chanya.

“Kikubwa ni mshi-
kamano baina yetu na
mashabiki, wachezaji
wanapambana kuen-
delea kupata matokeo
mazuri katika mechi
zetu zijazo, tutaende-
lea kujituma kwa ajili ya
mechi zijazo,” alisema

!

Mgunda.
Alisema  mechi *\‘3.:\
jjayo  (kesho) \
dhidi ya ;ﬁ”h “ 3
Namun- 1
go FC, si ‘
nyepesi . - 1
kwa kuwa
wapinzani wao hao ni wa- ¥ 4
zuri, lakini  wanajipanga
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Nabi na
kiwango
Kibovu
Yanga SC

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Yanga,
Nasreddine Nabi, amekiri timu
yake haikucheza vizuri kwe-
nye mechi ya juzi dhidi ya
Kagera Sugar katika Uwanja
licha ya kushinda bao 1-0,
lakini alitarajia kukutana na
changamoto hiyo kutokana

na mazingira mengi kutokuwa
rafiki.

Akizungumza baada ya
mechi hiyo ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, Nabi alisema uchovu
wa wachezaji wake kutokana
na safari, mvua iliyonyesha
Mwanza na mazingira ya
uwanja, alitarajia kuwaona
wachezaji wake kutocheza
Vizuri, hivyo amewataka radhi
wanachama na mashabiki wa
Yanga, akisema kuwa huenda
kwenye mechi ya Alhamisi

dhidi ya Singida Big Stars,

~  kiwango ambacho wam-
l ekizoea kitaonekana.

f “Ni kweli kiwango haki-
ﬂj ku :

wa Kizuri, lakini tulitarajia
hilo, na ndiyo maana tulibadil-
isha hata mfumo wa uchezaji,
tulianza na mabeki watatu na
mastraika wawili ili tucheze
mpira wa moja kwa moja
na hii inatokana mazingira
ya uwanja, mvua na safari,
tumefika hapa kila mchezaji
anashindwa hata kukimbia.
Hata hivyo sisi tunataka kuwa
bingwa, ukitaka kuwa hivyo
unapaswa kucheza kwenye
mazingira yote, si timu ny-
ingi zinaweza kupata ushindi
kwenye mazingira kama haya,’
alisema Nabi.

Hata hivyo, alisema hawato-
l[alamika kwa sasa kwa sababu
wameshasema vya kutosha,
lakini wao wanaangalia mechi
inayokuja

“Hatutalalamika, tunaliacha
tumeshasema vya kutosha,
sisi tunaangalia mechi ya
Alhamisi. Nawaomba msa-
maha mashabiki wa Yanga
kwa kiwango kibovu tuli-
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