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Padri mwingine
.avawa Kikatili

L 5. eNiwa pili raia wa kigeni, uchunguzi wa awali

wabalnl ni mauall ya kukusudia... Endelea Uk.2

UKURASA WA 3

GAVANA BOT, M'BIASHARA
LAKE OIL WATWAA TUZO

GAVANA wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
Prof. Florens Luoga na mfanyabiashara wa
mafuta, Mkurugenzi Mtendaji wa...

UKURASA WA 4
POLISI YAMSAKA RAIA
WA CHINA MADAI MAUAJI

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya Dar es
Salaam linamsaka, Zheng Lingyao (42),
raia wa China mkazi wa Dar es salaam

UKURASA WA 5

HESLB YAZINDUA
MFUMO MWAUJIRI KULIPA
KIMTANDAO

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya
Juu (HESLB), imezindua rasmi mfumo wa
kidigitali ambao unamwezesha mwajiri...
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Serikali
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Mkuu wa Mkoa wa Arusha, John Mongela (aliyenyoosha mkono), akiteta Jambo jana na wajumbe wa kamati ya ulinzi

y o0 na usalama ya mkoa huo, vvahpokwenda Tarafa ya Loliondo, Wilaya ya Ngorongoro, ambako wafugaji wa jamii ya
wa potoshall Kimasai wanagomea zoezi la Uwekaji wa alama za mipaka katika Pori Tengefu la Loliondo. PICHA: GODFREY MUSHI
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Mapunye ugonjwa
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HABARI KITAIFA

Maambukizi ya ugonjwa wa mapunye yanaweza kutokea hata kwenye sehemu nyingine za mwili
kama picha inavyoonyesha. (PICHA: MTANDAO)

Padri auawa kikatili

Na Nebart Msokwa, MBEYA

PADRI wa Kanisa Katoliki
Jimbo Kuu la Mbeya wa Shirika
la Wamisionari wa Afrika (White
Father), Michael Samson (63),
amekutwa amefariki dunia ka-
tika Mto Meta eneo la Sabasaba
umekatwa viungo na kutengan-
ishwa.

Mwili wa padri huyo uliokot-
wa juzi kwenye Mto Meta chini
ya Daraja la Sabasaba, ukiwa
umeviringishwa kwenye blan-
keti, huku chanzo cha mauaji
hakijajulikana.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na Askofu Mkuu wa
Kanisa Katoliki Jimbo Kuu la
Mbeya, Gervas Nyaisonga, Padri
Michael alitoweka katika Kituo
cha Vijana cha Kanisa Katoliki
cha Mbeya Juni 10, majira ya saa
12:00 jioni.

“Padri huyo alikuwa haju-
likani alipo mpaka mwili wake
ulipokutwa umetupwa Juni 11,
mwaka huu saa 4:00 asubuhi
‘Raha ya milele umpe ee Bwana’
amina,” alisema Askofu Nyai-
songa.

Taarifa zinasema mwili huo
ambao uliviringishwa kwenye
blanketi, baadhi ya viungo vi-
likutwa vimejitenga, kichwa,
mkono na mguu vilikuwa um-
bali kidogo kutoka ulipokuwa
umetupwa mwili huo.

Tukio la kifo cha utata cha
padri huyo linakuwa ni la pili
kutokea ndani ya miezi mitatu,
baada ya Aprili 19, mwaka huu

Paroko wa Parokia ya Mbezi
laam, Padri Francis Kangwa,
kukutwa amefariki ndani ya
tangi kubwa la maji lililoko
nyuma ya nyumba ya makazi ya
mapadri.

Jeshi la Polisi mkoani Mbeya
limethibitisha kutokea kwa
mauaji hayo, huku likieleza kue-
ndelea na uchunguzi wa kufaha-
mu chanzo cha kifo hicho.

Wakizungumza na vyombo
vya habari baadhi ya wananchi
wa mkoa huo waliiomba serikali
kupitia vyombo vya ulinzi na
usalama kufanya uchunguzi ili
kuwabaini walioshiriki mauaji
hayo na kuwachukulia hatua za
kisheria.

Mmoja wa wananchi hao, Gil-
bert Mhando, dereva bodaboda
jirani na eneo hilo, alisema tan-
gu ameanza kufanya shughuli
zake katika eneo hilo haijawahi
kutokea tukio la kutisha kama
hilo, na kuiomba serikali ku-
chunguza.

Alisema eneo hilo lina taa
zinazotumia nishati ya jua na
kulifanya muda wote kuwa na
mwanga na kuomba ulinzi zaidi.

“Hili tukio limenitisha sana
maana hili ndilo eneo ambalo
mimi nafanyia shughuli zangu,
nilikuwa nimetoka kidogo ni-
meenda kupeleka abiria sasa ni-
navyorudi ndiyo nikakuta watu
wamekusanyika hapa wanase-
ma kuna mwili umetupwa ndiyo
maana nimesogea kuja kuona,”
alisema Mhando.

Naye Lilian Victor, aliiomba
serikali kuweka kamera za us-

alama katika eneo hilo kuto-
kana na watu kutopita mara
kwa mara hasa nyakati za usiku
akieleza kuwa endapo pangeku-
wa na kamera hizo wahusika
wangejulikana.

Hata hivyo, Kamanda wa
Polisi wa Mkoa wa Mbeya, Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi wa
Polisi Ulrich Matei, alisema Jeshi
hilo linaendelea na uchunguzi
wa tukio hilo kubaini chanzo na
wahusika wa mauaji hao ili wa-
chukuliwe hatua.

Alisema Jeshi la Polisi linal-
aani vikali tukio hilo pamoja
na matukio mengine ya mauaji
ambayo yamekuwa yakitokea
katika maeneo mbalimbali ya
mkoa huo.

“Padri huyo aliwaaga wenzie
kwamba alikuwa anakwenda
kufanya mazoezi ya kutembea
na hakurudi mpaka mwili wake
ulipokutwa katika daraja hilo
ambalo lipo umbali wa kilomita
mbili kutoka eneo wanapoishi,”
alisema Kamanda Matei.

Kamanda Matei alisema
marehemu alikuwa raia wa Ma-
lawi na kuwaomba wananchi
kutoa taarifa ili kukamatwa kwa
wahusika.

Alisema kwa uchunguzi wa
awali wamebaini ni mauaji ya
makusudi na kwamba Jeshi la
Polisi linaendelea kutumia njia
za kisayansi ili kumbaini ali-
yetekeleza mauaji hayo.

Hivyo, aliwataka wananchi
kutoa taarifa za siri kwa jeshi
hilo kama wanawafahamu
wahusika ili watafutwe na wa-
chukuliwe hatua za kisheria.

e
Mapunye ugonjwa unaotesa watoto

Na Jenifer Gilla

WIMBI la watoto na wanafunzi
wa shule za msingi kusumbuliwa na
ugonjwa wa mapunye linazidi kushi-
ka kasi hali inayowalazimu baadhi ya
wazazi kuhusisha ugonjwa huo na
imani za kishirikina.

Baadhi ya watoto wanaoshikwa na
ugonjwa huo huchukua muda mrefu
kupona licha ya kutumia dawa za
aina tofauti kuutibu na kujirudia.

Wakizungumza na Nipashe baadhi
ya wazazi, walisema ugonjwa huo
unawapa shida watoto kupona licha
ya kuhangaika hospitali mbalimbali
kutafuta matibabu.

Rukia Mandia (55), mkazi wa
Mwananyamala mwenye mtoto wa
kiume anayesumbuliwa na ugonjwa
huo kwa zaidi ya miaka sita, alisema
mtoto wake alipata ugonjwa huo
akiwa na umri wa miaka minne na
kuhangaika hospitali mbalimbali bila
mafanikio, hali iliyomlazimu kwenda
kwa mganga wa kienyeji akiamini
mtoto wake karogwa.

“Mwanagu alipata mapunye akiwa
na miaka minne, lilianza moja, lakini
kadiri siku zinavyokwenda yalikuwa
yanaongezeka licha ya kumpeleka
hospitali mbalimbali za serikali na
binafsi. Mwisho nikaona niende kwa
mganga labda mwanangu karogwa
si unajua maisha ya uswahilini mtu
anaweza kukurogea mwanao bila
sababu,” alilalamika.

Hata hivyo, alisema haikusaidia na
alikata tamaa ya kwenda tena hos-
pitali kutafuta matibabu na kuanza
kutumia dawa ya kienyeji, hadi mtoto
wake alipofika umri wa miaka 14
ndipo alipopona. Mkazi wa Kiluvya,
Janeth Samson, alisema mtoto wake
anasumbuliwa na ugonjwa huo kwa
muda wa miezi mitatu sasa. Alisema
ametumia dawa ya kila aina, lakini
bado hajafanikiwa kupata tiba. Prisca
Shuma (27), Mkazi wa Manzese,
alisema mwanawe anasumbuliwa na
fangasi kwa miaka miwili, licha ya ku-
tumia dawa za aina tofauti.

“Alipatwa na hili tatizo akiwa na

miaka mitano, punye ni moja tu ila
haliishi, nilimpeleka hospitali ya seri-
kali akaandikiwa dawa za vidonge za
kutumia siku 21 pamoja ya kupaka,
lakini haikusaidia, nimetumia dawa
za kienyeji kama vile ndimu, uwatu,
unga wa maganda ya maparachichi
lakini wapi, hapa sielewi cha kufan-
ya’.
Aidan Mushi (45) mkazi wa Tabata,
alisema kuwa ingawa mtoto wake ali-
patiwa matibabu na kupona ugonjwa
wa mapunye wanampa elimu ya jinsi
ya kujikinga na ugonjwa huo ili usijir-
udie tena.

DAKTARI AELEZA

Daktari Bingwa wa Magonjwa
ya Ngozi kutoka Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), Dk. Magdalena
Dennis, alisema mapunye kwa ki-
taalamu ‘Tinea Capitis’ ni maradhi ya
ngozi yanayosababishwa na fangasi
ambao hushambulia zaidi kichwani
kwa kuacha mabaka meupe au vipele
vyenye maji au usaha.

“Fungus hupenda sehemu zenye
mafuta mwilini kama vile usoni,
kichwani, sehemu ya juu ya mgongo
na kifuani, lakini mazingira ya joto
na unyevunyevu yanachochea ku-
zaliana kwa wingi,” alifafanua.

Kwa mujibu wa Dk. Magdalena
ugonjwa huo hushambulia watoto
zaidi kuliko watu wazima.

DALILI

Dk. Magdalena alisema baadhi ya
dalili za ugonjwa huo ni ngozi kuwa-
sha, mabaka meupe kwenye nywele
ambayo yanaweza kuzungukwa na
vipele vyenye usaha au vidonda.

MAAMBUKIZI

Alisema ugonjwa wa mapunye
huambukizwa kwa njia nyingi iwapo
kuna mazingira rafiki ya kuruhusu
fangasi kutoka kwenye kichwa cha
mtu mmoja kwenda kwa mwingine
ikiwamo hali ya joto pamoja na unye-
vunyevu.

KWANINI WATOTO

Watoto wanapata kirahisi maam-
bukizi kwa njia ya kugusana, hasa
kutoka kwa aliye na maambukizi
kwenda kwa mwingine.

“Kwanza kabisa watoto hawana
elimu juu ya mapunye zaidi jinsi ya
kujikinga na maambukizi ya mara-
dhi hayo. Kwa hivyo hata akimuona
mwenzie ana mapunye hawezi kuji-
zuia asimshike kichwani kwa kuwa
hana uelewa wa madhara yake.

“Ndiyo maana ugonjwa huu huwa
unawasumbua watoto mpaka ataka-
pofika umri wa kujielewa na kuzinga-
tia usafi,” alisema.

Dk. Magdalena alitaja sababu ny-
ingine ni watoto kupata maambukizi
kuwa ni kuchangia baadhi ya vifaa
vinavyohusisha ngozi kama vile vifaa
vya kunyolea bila kuvifanyia usafi wa
kuua vimelea kama fangasi.

Sababu nyingine ni kuchangia tau-
lo au nguo ya kujikaushia, kutumia
vifaa vya nywele kama chanuo kwa
zaidi ya mtu mmoja pamoja na kush-
irikiana kuvaa mavazi.

Alisema mtu mzima sio rahisi
kuambukizwa kwasababu ana tezi
inayoitwa kwa lugha ya kitalaamu Se-
baceous gland iliyopo kwenye ngozi
ambayo husaidia kumharibu na ku-
muua fangasi huyo.

MATIBABU

Dk. Magdalena anasema maam-
bukizi hayo hutibika kwa kutumia
dawa za kutibu fangasi za kupaka
pamoja na vidonge ambavyo mtoto
huandikiwa kulingana na uzito wake.

“Hapa niwashauri wazazi wan-
apoona dalili za mwanzo za watoto
wao kuwa na maambukizi ya mapu-
nye wawapeleke hospitali mara moja
ili daktari awaangalie na kuwaandikia
aina ya dawa kulingana na ukubwa
wa tatizo,” alisema.

Kwa Mujibu wa Dk. Magdalena ma-
punye huchukua muda mfupi kuo-
nyesha matokeo mazuri, lakini ni ra-
hisi kwa maradhi hayo kurudi baada
ya kumaliza matibabu kama hatua
madhubuti za kujikinga na maradhi
hayo hazitochukuliwa.

NINI KIFANYIKE

Dk. Magdalena anasema katika
idara yao wanapokea watoto wenye
maambukizi hayo wawili hadi watatu
kwa siku, pamoja na kuwapa tiba hu-
washauri wazazi jinsi ya kuzuia usiru-
di tena. Alishauri wazazi kuhakikisha
wanapeleka watoto hospitali na wan-
amaliza dozi walizoandikiwa ili kuua
vimelea vyote vya maradhi hayo.



Jumatatu Juni 13, 2022

Nipashe 3

HABARI KITAIFA

NI nc.u:mHS\ﬁ'EMPERFORMANCEANDRE

1
TOPUBLICHE ALTHEMERGENCIES: 'H()\.'u'D 3

SILENCEINRE
'ﬁUTURE?

Mkuu wa Kitivo cha
Tiba cha Chuo Kikuu
cha Kumbukumbu ya
Hubert Kairuki (HKMU),
Prof. Mbembati Naboth
akimkabidhi cheti
mmoja wa wanafunzi
wa chuo hicho, Khadija
Feruz wa mwaka wa
pili udaktari ambaye
aliwasilisha mada nzuri
kwenye mkongamano

chuoni hapo, mwishoni
mwa wiki. Kushoto ni
Prof. Columba Mbeken-
ga na kulia ni Rais wa
Serikali ya Wanafunzi,
Nimrodi Matungwa.

DAPOLE

Serikali yawasaka wapotoshaji sakata la Loliondo

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imesema imeanza ku-
chunguza watu waliohusika kutoa
taarifa za upotoshaji katika zoezi la
uwekaji alama za mipaka ya kuten-
ganisha eneo la makazi na hifadhi
la Loliondo na kusababisha vuru-
gu zilizosababisha kifo cha askari
mimoja.

Msemaji wa Serikali Gerson

hapa ahpokuwa akitoa taarifa kwa
waandishi wa habari kuhusu mas-
uala mbalimbali.

Msigwa alisema vyombo vya
dola vipo katika uchunguzi wa
kubaini wahusika wote waliotoa
taarifa za upotoshaji ambazo zili-
sababisha wananchi kuwavamia
wataalam wa serikali ambao wa-
likuwa wakiweka mipaka katika
eneo hilo.

“Vyombo vya dola hivi sasa vina-
fanya uchunguzi ili kubaini watu
ambao wamehusika katika kutoa
taarifa za upotoshaji zilizosaba-
bisha vurugu zile na hatua kali za
kisheria zitachukuliwa dhidi yao.

“Hatua kali zitachukuliwa bila
kujali cheo cha mtu kwasababu
nchi yetu inaongozwa kwa mujibu
wa sheria na hatukatazi mtu kutoa
taarifa, lakini kupotosha au ku-
fanya uchochezi ni kosa hatuwezi
kumvumilia mtu wa aina hiyo,” ali-
sisitiza Msigwa.

Alisema kitu ambacho Watanza-
nia wanapaswa kufahamu hakuna
askari ambaye serikali imemtuma
kwenye eneo hilo kuwatoa wa-
nanchi, bali kilichokuwa kinafanyi-

IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
AT DODOMA
MATRIMONIAL NO.7 OF 2020
MILEMBE BUNDALA ...........ccceovurnnrrerunne
APPELLANT/APPL/PLAINTIFF
VERIUS
MKUBA SHIBE.................. RESPONDENT
DEFENDANT
T0......... MKUBA SHIBE

NOTICE OF DATE OF HEARING
TAKE NOTICE that the above case has been fixed
for/hearing/mention on 11 day of 07 2022 at 9:00
am. Before Hon. A.MAMBI............... JUDGE
YOUR ARE required to appear in this Court on the
fixed date without fail. And you may bring with you
all required documents in support of your case.
Given under my hand and the seal of the Court this
08 day of 06,2022.

e

ka ni kuweka mipaka kati ya eneo
la makazi na hifadhi.

Alisema jambo hilo la kuweka
mipaka sio geni na wala sio mara
ya kwanza kwa serikali kufanya
hivyo, tayari imefanya hivyo katika
maeneo mengine kwa nia njema.

ACT-WATAKA TUME HURU

Wakati huohuo, Chama cha
ACT-Wazalendo, kimeitaka seri-
kali kuunda tume huru kwa ajili ya
kuchunguza tukio la vurugu zilizo-
tokea Juni 10, mwaka huu, katika
Tarafa ya Loliondo na Sale, Wilaya
ya Ngorongoro, Mkoa wa Arusha

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na Waziri Mkuu kivuli wa
chama hicho, Dorothy Semu, ni
muhimu tume hiyo kuwa na uwak-
ilishi wa jamii ya kimasai ili ifanye
uchunguzi wa Kkilichotokea siku
hiyo.

Alisema tume hiyo itaweza
kuainisha ukweli kuhusu vifo vya
raia, polisi na majeruhi, pamoja
na sintofahamu ya uhusika wa
wafugaji wa nchi jirani ya Kenya
na uvunjifu wa haki za binadamu
katika eneo hilo.

Semu alisema ni wakati wa seri-
kali kutumia njia ya majadiliano na
ushirikishwaji ili kutafuta suluhu
ya matatizo katika eneo hilo ikiwa

ni pamoja na kukaa na wafugaji na ’

hivyo kutafuta suluhu.

Aidha, alisema ni wakati mwa-
faka kwa Rais Samia Suluhu Has-
san, kusitisha azmaya kupandisha :

kulinda haki za wenyeji ambao ni

NAFASI ZA KAZI

1. Wakaguzi wa Shule:
Sifa awe mwalimu
mstaafu

2. Mhasibu Diploma au Cheti
Sifa awe msichana umri
kati ya miaka 20-25

Maeneo ya kazi ni mbande
karibu na Azam,pia waombaji
wawe wanaojua kutumia
computer

MAWASILIANO 0753 382833

TAARIFA KWA UMMA

ardhi yao.

“Hili la kusitisha lisiwe kwa
Loliondo tu bali kwa nchi nzima,
kwani kwa mujibu wa Sheria nam-
ba 5 ya Uhifadhi wa wanyama pori
ya mwaka 2009 Waziri wa Mali-
asili na Utalii anatakiwa aondoe
mapori tengefu vijijini,” alisema.

Semu alisema kitendo cha
kushindwa kuwashirikisha
wafugaji wa jamii ya Kimaasai
katika suala zima la Loliondo
na Ngorongoro kwenye kutatua
matatizo yao inainyima serikali
kupata mawazo mbadala.

Alisema serikali inafahamu
kuwa Juni 22, mwaka huu, Ma-
hakama ya Afrika Mashariki,
itatoa hukumu ya kesi iliyofun-
ikiwa ni jitthada za wananchi Wa
Loliondo na Sale kutafuta mwa-
faka kwa kujadiliana na viongozi
wa serikali
vilifungua shauri namba 15 la
mwaka 2017 kuiomba mahakama
kuizuia serikali kuacha kufanya
jambo lolote katika eneo hilo, hadi
kesi ya msingi itakapoamuliwa,
Septemba 25, 2018 mahakama il-
iamuru serikali kusubiri hukumu
ya kesi ya msingi.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Baruapepe: ps@mow.go.tz )
Tovuti: www.mwtc.go.tz L

Mtaa wa Moshi,
S.L.P2888,
40470 DODOMA

1.Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa
kampuni ya PMM ESTATES (2001) LTD
itasafirisha mzigo wenye vipimo vikubwa
kutoka DAR ES SALAAM kuelekea
IKUNGI-SINGIDA kwa gari zenye namba za
usajili
T600DVW/T166DUL, T590DVW/T170UL, T
573DVW/T103DUL,T584DVW/T158DUL.
Safari imepangwa kuanza tarehe 12.06.2022

N

Gari hilo lina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita 17.5
Upana - mita 4.2
Kimo - mita  4.8.

216898402

N

Njia itakayotumika ni DAR ES SALAAM
hadi SINGIDA kupitia PWANI, MORO-
GORO, DODOMA. Gari litasafiri muda
wa mchana tu (kuanzia saa 12:30
Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza

la kisayansi lililofanyika zania (BoT), Prof. Florens Luoga

na mfanyabiashara wa mafuta,
* Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni
. yaLake Oil, Ally Awadh, wamepata
. tuzo ya kimataifa ya African Busi-
: ness Leadership Awards (ABLA)
PICHA: JOSEPH MWEN- :

GAVANA wa Benki Kuu ya Tan-

2022.
Waandalizi wa tuzo hizo (ABLA)

: walisema katika taarifa yao jana
¢ kwamba wawili
washindi katika vipengele 13 vya

hao waliibuka

toleo la mwaka huu la ABLA kufua-
tia upigaji kura uliomalizika Juni 3,

: mwaka huu.

Chapisho hilo lilisema kuwa

¢ tuzo hizo zilishindaniwa na zaidi
* ya watu 370,000 barani Afrika
: kupitia kwenye tovuti, mitandao
ya kijamii pamoja na mawasilisho
¢ kupitia barua pepe na njia ya pos-
©ota.

ANATAFUTWA

Ndugu Mariam Hussein Lindwe pichani
anatafutwa na polisi Kwa tuhuma za
kujihusisha na vitendo vya kinyume na
maadili na Wizi wa kuaminiwa, Taarifa
imeripotiwa polisi No. BUG/RB/1245/2022,
Tarehe 12/4/2022 yeyote mwenye taarifa
zake anaombwa atoe taarifa polisi kituo cha
karibu nae.

.JI
..:EI

Total F

iscal Solutions

‘Gavana BoT, m’biashara
'Lake Oil watwaa tuzo

Na Mwandishi Wetu

Awadh alishinda Tuzo ya Kion-
gozi Bora wa Biashara kwa Vijana
huku Prof. Luoga akishinda Tuzo
ya Gavana Bora wa Mwaka wa
Benki Kuu.

Lake Oil Group ni moja ya kam-
puni za Afrika Mashariki zinazokua
kwa kasi zaidi katika biashara ya
nishati na usafirishaji, ambayo im-
eongeza wigo wake katika nchi za
Zambia, DRC, Burundi, Rwanda,
Msumbiji, Uganda, Kenya, Burun-
di, Sudan, Ethiopia na Canada.

Kwa mujibu wa waandaaji,
washindi wa kwanza na wa pili wa-
takabidhiwa tuzo zao katika mku-
tano wa saba wa Wakuu wa Afrika
utakaofanyika Julai 4, mwaka huu
nchini Uingereza.

Tuzo hizo ni maalum kutambua
kampuni zinazofanya vizuri katika
uongozi na biashara barani humo
ili kuongeza chachu ya utendaji
kazi mzuri.

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya SENGEREMA
Kituo cha NYAHUNGE Mkoa MWANZA

Shauri la Madai/ Ndoa Na 18 /2022 na SHAURI NO. 18/2022
JinalaMdai ISAKA MASHAURI KIRASA
Jinalamdaiwa 1. REBEKA JOSEPH- 0752 510037
2. NYADHIINVESTMENT CO. LTM AUCTION MART
(DALALIWA MAHAKAMA)(0768588155)

KUITWA SHAURINI
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai
katika mahakama za mwanzo)

Kwa REBEKA JOSEPH WA KISEKE "A" ILEMELA MWANZA.
Kwa kuwa mdai/ wadai ameleta /wameleta madai yake/ yao
kwamba .kuja kujibu pingamizi la utekelezaji lililo wasilishwa
hapa na Isaka Mashauri Kirasa na Christina Lugata hiyo
unatakiwa kuudhuria binafsi katika mahakama hii tarehe 17
mwezi 06 mwaka 2022 saa 08:30 asubuhi kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri
hili ni lazima kuleta shahidi/ mashaidi wako na vielelezo vyote
vinavyo husu shauri hili kwajili ya kujitetea

ANGALIZO: Kama hutohudhuria siku iliyo tajwa hapo juu na
kuthibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa shaurini, mahakama
inaweza kusikiliza shauri bila ya wewe kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na muhuri wa mahakama hii leo
tarehe 08 mwezi 06 mwaka 2022

i ) ﬁn.—
& ==
HAKMU

KUSITISHA AJIRA YA

BW. OPHORO DOMINICK LYATUU.

Kampuni ya TOTAL FISCAL SOLUTIONS LIMITED Tawi la
Mwanza inapenda kuufahamisha umma ya kwamba Bw.
OPHORO DOMINICK LYATUU, aliyekuwa ameajiriwa kama
Afisa Mauzo SI0 MFANYAKAZI wa Kampuni hii kuanzia
tarehe 30-05-2022 na hivyo Kampuni haitahusika na
chochote atakachofanya kwa niaba ya Kampuni ya TOTAL
FISCAL SOLUTIONS LIMITED.

216896702
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Msigwa: Tanzania yaendelea
kuandika historia utalii

Na Paul Mabeja, DODOMA

TANZANIA imeendelea kuan-
dika historia katika maendeleo ya
sekta ya utalii baada ya Rais Samia
Suluhu Hassan, kurekodi filamu
ya Royal Tour iliyozinduliwa hivi
karibu. Akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini hapa, Msemaji
Mkuu wa Serikali Gerson Msigwa,
alisema matokeo ya kazi kubwa ili-
yofanywa na Rais Samia, yamean-
za kuonekana kutokana na idadi
ya watalii kuanza kuongezeka kwa
kasi kubwa katika maeneo ya vivu-
tio vya utalii na hoteli.

“Takwimu kutoka Hifadhi za
Taifa (TANAPA) zinaonyesha Aprili
na Mei 2022 idadi ya watalii wali-
otembelea maeneo yetu ya hifa-
dhi 22 yanayojumuisha Serengeti,
Manyara, Mikumi, Nyerere, Ud-
zungwa, Ruaha imeongezeka hadi
kufikia watalii 115,198 ambapo kati
yao watalii wa ndani 71,593 na
watalii wa nje 43,605 ikilingan-

ishwa na watalii 59,664 ambapo
watalii wa ndani 46,624 na watalii
wa nje 13,040 wa Aprili na Mei
mwaka jana,” alisema.

“Ongezeko hili pia limeongeza
mapato kutoka Sh. bilioni 5.7 hadi
kufikia Sh. bilioni 15.559.

Aidha, alisema katika Hifadhi
ya Eneo Maalum la Ngorongoro,
takwimu zinaonyesha kuwa ka-
tika kipindi cha Aprili na Mei 2022,
idadi ya watalii imeongeza hadi
kufikia 51,044, wa ndani ni 25,150
na wa nje 25894 ikilinganishwa
na 22,954 wa Aprili na Mei mwa-
ka 2021. Alisema mapato kutoka
Ngorongoro kwa kipindi hicho
yameongezeka kutoka Sh. bilioni
2.585 hadi kufikia Sh. bilioni 10,
likiwa ni ongezeko la asilimia 289.

“Tumeanza kupokea ndege za
moja kwa moja kutoka nchi mbal-
imbali na juzi tu mmeona kampu-
ni ya EUROWING ambayo ni mwa-
nachama wa Lufthansa Group,
imeanza safari za moja kwa moja

kutoka Frankfurt, Ujerumani hadi
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Kilimanjaro (KIA), ndege hii ita-
kayokuwa inakuja moja kwa moja
ina uwezo wa kubeba abiria 302
na itakuwa ikifanya safari mbili
kwa wiki,” alisema Msigwa.

Alisema pia, kampuni nyingi
za ndege ambazo zilikuwa zi-
mesitisha safari zake nchini zime-
anza kurudi hali ambayo inaweza
kuongeza watalii zaidi nchini.

“Kampuni nyingi za ndege iki-
wamo ya Uturuki ambayo ilisiti-
sha safari zake sasa itaanza safari
mara nne kwa wiki la itatumia
ndege aina ya Airbus ambazo zi-
nabeba abiria zaidi ya 300, hivyo
tunaweza kuwa na watalii wengi
kwa wiki wanaokuja kutembelea
vivutio vyetu nchini.

Kadhalika, alisema lengo la seri-
kali ni kufikisha watalii milioni
tano kwa mwaka ifikapo 2025.

Msigwa aliwataka Watanzania
kushiriki zoezi la sensa linalota-

rajia kufanyika Agosti 23, mwaka
huu nchini.

Alisema ni muhimu kila mtu
kushiriki sensa ili kuiwezesha seri-
kali kupata takwimu sahihi zitaka-
zo tumika kupanga bajeti zake.

“Sensa ya mwaka huu ni ya kidi-
jitali zaidi lazima kila mmoja wetu
ashiriki ili tuwe na sensa bora am-
bayo mataifa mengine yatakuja
kujifunza,” alisema.

Alisema maandalizi ya sensa
yamefikia asilimia 88 na ugawaji
wa maeneo ya kuhasabia watu
kwa Zanzibar na Tanzania Bara
yamefikia asilimia 100 kinachoen-
delea hivi sasa ni utoaji wa elimu
kwa wananchi. “Pia katika zoezi
la uwekaji wa anwani za makazi
limefikia asilimia 95 kwa makazi
zaidi ya milinio 12.3 tayari yame-
shawekewa anuani, natoa wito
kwa watu wote ambao bado kwen-
da kwa viongozi wao wa mitaa
ili waweze kupata anwani hizo,”
alisema Msigwa.

Polisi wamsaka raia wa China tuhuma mauaji

Na Jenifer Gilla

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam linamsaka, Zheng
Lingyao (42), raia wa China mkazi
wa Dar es Salaam kwa tuhuma za
kumuua, Fu Nannan, (26), ambaye
ni raia wa China.

Akizungumza na Nipashe, Ka-
manda wa Polisi wa kanda hiyo,

Jumanne Muliro, aliithibitishia
Nipashe kuwa bado mtuhumiwa
huyo hajapatikana na juhudi za
kumtafuta zinaendelea.

“Ni kweli tunamtafuta mpaka
sasa bado hatujamkamata na
juhudi zinaendelea kuhakikisha
kuwa tunamkamata ili afikishwe
kwenye vyombo vya sheria,” alise-
ma.

Akizungumza undani wa tukio
hilo, Kamanda Murilo alisema
mtuhumiwa huyo alifika eneo
la Tlala na marehemu alikuwa
anaishi kwenye ghorofa ya tatu
ya wapangaji na kumjeruhi kwa
risasi tumboni, Nie Mngqin, kisha
kumfyatulia risasi Nannan ambaye
baadaye alifariki dunia.

Kwa mujibu wa Kamanda Mu-

liro, tukio hilo limetokea Juni 11,
2022 majira ya usiku katika Mtaa
wa Kalenga, Ilala kwenye nyumba
ya marehemu aliyokuwa anaishi.
Kamanda Muliro alisema kwa
sasa Mnqgin anaendelea na mat-
ibabu katika Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH), uchunguzi wa
awali umebaini chanzo ni kutoele-
wana katika suala la mapenzi.

Askari
allyeuawa
kwa mshale
kuzikwa leo

Na Thobias Mwa-
nakatwe, ARUSHA

MWILI wa askari ali-
yeuawa kwa kuchomwa
mshale katika Tarafa
va Loliondo, Wilaya ya
Ngorongoro mkoani
Arusha, Garlus Mwita,
unatarajia kuzikwa leo
katika Kata ya Kia-
gata, Wilaya ya Butiama,
mkoani Mara.

Askari huyo mwenye
namba G4200, ambaye
alikuwa na cheo cha
koplo, alifariki mwis-
honi mwa wiki baada
va kuchomwa mshale
wakati wa uwekaji
alama za mipaka katika
eneo la pori tengefu la
Loliondo.

Akizungumza na Ni-
pashe kwa njia ya simu,
Mkuu wa Wilaya ya
Ngorongoro, Raymond
Mangwala, alisema mwili
wa askari huyo ambaye
alikuwa akifanya kazi
Makao Makuu ya Jeshi
la Polisi Dodoma, umea-
gwa jana katika ibada
iliyofanyika viwanja vya
ofisi ya Mkuu wa Wilaya
ya Ngorongoro.

“Unavyoongea na
mimi ni kwamba tupo
katika ibada ya kuaga
mwili wa marehemu na
baada ya zoezi la kuaga
kukamilika utasafirishwa
kwa ndege hadi wilayani
Butiama mkoani Mara
ambako atazikwa leo
(Jumatatu),” alisema.

Mangwala alisema
ibada ya kuaga mwili
huo ilihudhuriwa na
Mkuu wa Mkoa wa
Arusha, John Mongella,
Kamishna wa Operesh-
eni na Mafunzo, Libera-
tus Sabas, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Arusha,
Justine Masejo.

Aliwataka wengine ni
viongozi kutoka kamati
za ulinzi za Mkoa wa
Arusha na ya Wilaya
ya Ngorongoro, vion-
gozi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Ngorongoro,
viongozi wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM) na
wananchi.

Wakati huohuo, Mkuu
wa Mkoa wa Arusha,
Mongella jana, alishiriki
zoezi la uwekaji wa
alama za mipaka katika
pori tengefu la Loliondo
eneo la Ndorobo wilaya-
ni Ngorongoro.
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HESLB yazindua mtumo mwajiri kulipa kimtandao

Na Renatha Msungu,
DODOMA

BODI ya Mikopo ya Wanafun-
zi wa Elimu ya Juu (HESLB),
imezindua rasmi mfumo wa
kidigitali ambao unamwezesha
mwajiri kuwasilisha makato
na orodha ya wanufaika (wa-
fanyakazi) wake kwa njia ya
mtandao kutoka popote alipo.

Akizindua mfumo huo jana,
aji wa HESLB, Abdul-Razaq
Badru, alisema ulianza kwa ma-
jaribio mwaka 2019/20 na sasa

umekamilika na kuwawezesha
waajiri na wanufaika kurejesha
mkopo kwa urahisi.

“Zamani ilikuwa mwajiri
inabidi atoke ofisini kwake aje
HESLB kufanya malipo, lakini
kwa sasa anaweza kuwasilisha
orodha ya wanufaika-wafan-
yakazi wake na makato kutoka
popote alipo kwa kutumia mfu-
mo wetu huu ambao anajiunga
kupitia tovuti yetu (www.heslb.
gotz),” alisema Mkurugenzi
Mtendaji huyo.

Mfumo huo pia unamwez-
esha mnufaika mmoja mmoja

kupata taarifa za deni lake na
utaratibu wa kurejesha kupitia
tovuti ya HESLB.

“Kuanzia mwaka jana, im-
ekuwa ni rahisi sana, unaingia
kwenye tovuti

yetu,
mkopo” au ‘repay loan’ na ku-
fuata maelekezo ya kujisajili na
utaendelea kupata taarifa ya
deni lako palepale au hata ku-
dai refund (makato yaliyozidi),”
alisema Badru.

Akizungumzia uzoefu wake
katika kutumia mfumo huo,
Mwakilishi wa Shule ya Msingi

unabofya  ‘Tejesha

Young Jai, jijini hapo, Young Mi
Cha alishauri HESLB iboreshe
mfumo huo ili kuwawezesha
wagjiri kuwatambua waajiriwa
wapya kama walinufaika na
mikopo ya elimu ya juu.

“Kuna
wapya wanadanganya hivyo
pamoja na uzuri wa mfumo
huu,
ili mwajiri aweze kutambua
mwajiriwa mpya kama ni mnu-
faika wa HESLB au hapana bila
kumuuliza au kuleta jina kwenu
kwa uhakiki kwanza,” alisema
Young.

wakati  waajiriwa

ninashauri uboreshwe

=

Katibu Mkuu
Wizara ya Elimu,
Sayansi na
Teknolojia, Prof.
Eliamani Se-
doyeka (kushoto),
akizungumza na
Ujumbe wa Benki
ya NMB, ulioon-
gozwa na Ofisa
Mtendaji Mkuu
wa NMB, Ruth
Zaipuna (kulia),
walipomtembe-
lea ofisini kwake
Wapili kulia ni
Ofisa Mkuu wa
Wateja Binafsi
na Biashara wa
benki hiyo,
Filbert Mponzi.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

'Unaba matundu ya vryoo wachangia watoto kufanyiana ukatil kijinsia

Na Paul Mabeja, DODOMA

UHABA wa matundu ya vyoo
kwenye shule mbalimbali nchini,
umetajwa kuwa chanzo cha vi-
tendo vya ukatili wa kijinsia iki-
wamo unajisi kwa wanafunzi.

Mwenyekiti wa Sauti ya Jamii
Kipunguni, mkoani Dar es Saal-
am, Fatma Talib, alibainisha hayo
jana alipokuwa akizungumza
kwenye mkutano wa mashauri-
ano kati ya wabunge wanawake
na wabunge vinara wa jinsia
kuhusu masuala ya kibajeti.

Mkutano huo ulilenga kuishau-
ri serikali kuwa na bajeti yenye
mlengo wa kijinsia ili kujibu kero
mbalimbali zinazowakabili wa-
nawake na watoto nchini.

Akizungumza kwenye mku-
tano huo, Talib alisema katika
Wilaya ya Ilala anakotoka, kero ya
matundu ya vyoo kwenye shule
za msingi imekuwa ikisababisha
wanafunzi kunajisiana wao kwa
Wwao.

“Unakuta tundu moja la choo
linatumiwa na watoto hata 200
hivyo ule msongamano unasa-
babisha vitendo vya kunajisiana
kwa watoto katika shule zetu.”

“Kuna shule moja kule kwan-
gu matukio ya kunajisiana kwa
watoto na kufanyiana vitendo
visivyokuwa vya kimaadili yal-
itokea na hii yote ilikuwa ni ku-

tokana na uhaba wa matundu ya
vyoo hivyo kusababisha msonga-
mano wa watoto katika maeneo
ya vyooni,” alisema.

Pia, uhaba huo umekuwa
kero kwa wasichana hasa wa-
napokuwa katika kipindi chao
cha hedhi kwa kukosa eneo la
kwenda kujisitiri. Alisema serikali
inapaswa kuanza kutenga bajeti
yenye mlengo wa kijinsia ambayo
itasaidia shule nyingi kuwa na
vyumba kwa ajili ya mabinti ku-
jisitiri.

“Tunashukuru kwa fedha za
UVIKO-19 zilizotolewa na serikali
kwa ajili ya ujenzi wa vyumba vya
madarasa, lakini sasa ipo haja ya
kuanza kujenga vyumba kwa ajili
ya mabinti zetu kujisitiri, lakini
pia huduma ya maji ni muhimu
sana katika shule zetu hivi sasa
watoto wanakwenda na vidumu
vya maji shuleni,” alisema.

Naye, Kwangu Limbu, kutoka
Kishapu mkoani  Shinyanga,
anakotoka wanakabiliwa na kero
kubwa ya ukosefu wa huduma ya
maji hali inayosababisha watoto
wengi kuacha shule.

“Tunaiomba serikali ituangalie
wakati inapopanga bajeti yake
sisi maji tunayapa umbali zaidi ya
kilomita 15 na siyo safi na salama
kwa matumizi ya binadamu, la-
kini kwakua tunafuata mbali tu-

nalazimika kutoka majumbani
saa mbili usiku na kurudi asubuhi
hali hii inasababisha watoto kua-
cha shule za sisi ndoa zetu kuvun-
jika,” alisema.

Kwa upande wake, Mwezeshaji
kutoka Mtandao wa Kijinsia Tan-
zania (TGNP), Deogratius Temba,
aliishauri serikali kuongeza ru-
zuku ya kila mwanafunzi ku-
toka Sh. 10,000 ya sasa hadi Sh.
25,000.

Alisema kiasi hicho kitasaidia
shule kujiendesha na kuwezesha
huduma mbalimbali kwa wa-
nafunzi ikiwa ni pamoja na kuwa-
patia taulo za kike wanafunzi wa
kike.

“Kiasi cha Sh. 10,000 ni kidogo
sana kimekuwa kikitumika kwa
zaidi ya miaka 20 sasa, hivyo ni
wakati mwafaka sasa kuongeza
hadi Sh. 25,000 ili kukidhi hali
ya mabadiliko ya uchumi kwa
sasa na kusaidia kutoa huduma
kwa wanafunzi za uji pamoja na
taulo za kike ili watoto washiriki
masomo bila kukosa,” alisisitiza
Temba.

Vilevile, aliishauri serikali
kuandaa mwogozo wa bajeti am-
bao utazilazimisha Halmshauri
zote nchini kuwa na bajeti zenye
mlengo wa Kijinsia ili kutoa taulo
za kike kwa wanafunzi pamaoja
kuandaa vyumba vya kujistiri wa-
napokuwa hedhi.

Mwenyekiti wa chama
cha Wabunge wanawake
Magreth  Sitta, alisema
mambo  yaliyoshauriwa
na wadau hao wabunge
wataishauri serikali ili ya-
fanyiwe kazi.

Watumishi h'shauri
Kondoa matatani
tuhuma kuzidisha
malipo mradi maji

Na Renatha Msungu, KONDOA

WATUMISHI watatu wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kondoa, wameburuzwa
mahakamani kwa tuhuma za kuzidisha
malipo kwenye Mradi wa Maji Mlongia,
wilayani humo na kuisababishia seri-
kali hasara ya Sh. milioni 117.8.

Washtakiwa  walifikishwa  ma-
hakamani mwishoni mwa wiki mbele
ya Hakimu wa wilaya hiyo, Mwajuma
Lukindo, wakikabiliwa na kesi ya uhu-
jumu uchumi.

Akitoa maelezo mbele ya Hakimu
huyo, Mwendesha Mashtaka wa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
nchini (TAKUKURU), Leonard Haule,
alidai washtakiwa wanakabiliwa na
mashtaka sita ikiwamo matumizi ya
nyaraka na kumdanganya mwajiri na
kuisababishia serikali hasara hiyo kiny-
ume cha Sheria ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa.

Pia, alidai shtaka la sita linalowaka-
bili ni kutumia hati tofauti za malipo
ya kazi ambazo hutumiwa na serikali
kutoa malipo.

Aliwataja washtakiwa kuwa ni
Mhandisi mstaafu wa Wilaya ya Kon-
doa, Ally Mruma, Mafundi Sanifu wa
Maji, Merinyo Saningo na Hussein
Modu.

Alisema washtakiwa walitenda kosa
hilo mwaka 2018 kwenye mradi huo
baada ya kuzidisha malipo kwenye
hati namba moja, mbili na tatu ya ma-
dai halisia ya kazi waliokabidhiwa kui-
fanya.

Washtakiwa hao walikana mashtaka
hayo na kuachiwa kwa dhamana, kesi
hiyo imepangwa kuanza kusikiliza hoja
za awali Juni 29, mwaka huu.

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe: ps@mow.go.tz

Tovuti: www.mwtc.go.tz

Urefu - Mita 21

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARAYAUJENZ1,UCHUKUZI NA

Mtaa wa Moshi,
S.L.P. 2888,
40470DODOMA,
21.03.2022

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 14.06.2022 hadi
27.06.2022 kampuni ya Spedag Interfreight itasafirisha mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka Holili kuelekea Moshi, gari hilo lenye
namba za usajili:

KCJ943F/ZE1097, KCM104W/ZF0174
KBQ622Z/ZE0978, KCK293W/ZE2585

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo
Upana - Mita 4.15

Kimo - Mita 5.15

3. Njia itakayotumika: Holili hadi Moshi kupitia Soweto, gari litasafiri
muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.
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Simba, Yanga sajilini kwa malengo na si kushindana

LICHA ya kwamba Ligi Kuu Tanzania Bara haijafikia ukingoni ili kutoa
nafasi ya dirisha kubwa la usajili kufunguliwa, tayari tetesi za usajili zime-
anza kupamba moto kwa miamba ya soka nchini Simba na Yanga.

Ikumbukwe miamba hiyo tayari ina tiketi mkononi ya kuipeperusha
bendera ya Tanzania kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa msimu ujao,
michuano ambayo huandaliwa na Shirikisho la Soka Afrika, CAF.

Yanga ambayo inaongoza Ligi Kuu ikiwa na pointi 64 inafuatiwa na Sim-
ba yenye alama 51, pointi hizo zikiwa haziwezi kufikiwa na timu yoyote
kwenye msimamo ligi hiyo msimu huu, hivyo timu hizo zina uhakika wa
kumaliza katika nafasi ya kwanza na ya pili.

Hivyo, kwa kuzingatia ukweli kwamba msimu ujao Tanzania itawakil-
ishwa na timu nne; mbili zitakazomaliza nafasi ya kwanza na ya pili Ligi ya
Mabingwa na idadi kama hiyo Kombe la Shirikisho Afrika, kwa itakayoshi-
ka nafasi ya tatu kwenye Ligi Kuu kupata nafasi hiyo huku mshindi wa nne
ikitegemea na endapo bingwa wa Ligi Kuu ndiye atatwaa Kombe la FA.

Kwa mujibu wa kanuni za Shirikisho la Soka nchini (TFF), mshindi wa
Kombe la FA huiwakilisha nchi kwenye Kombe la Shirikisho Afrika, hivyo
kutokana na msimu huu Yanga ambayo ina nafasi kubwa ya kutwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu, kutinga fainali ya FA Cup ikitarajiwa kucheza dhidi ya
Coastal Union, endapo Coastal haitabeba taji hilo, basi timu itakayomaliza
nafasi ya nne itaiwakilisha nchi kwenye michuano hiyo ya CAF.

Hivyo, kutokana na wakongwe hao wa soka nchini, Simba na Yanga
kuwa na uhakika wa kushiriki Ligi ya Mabingwa, zimekuwa zikihusishwa
na wachezaji wengi huku jina la nyota wa Asec Mimosas ya Ivory Coast
raia wa Burkina Faso, Stephane Aziz Ki, likizidi kugonganisha vichwa vya
habari kwa klabu hizo kubwa nchini.

Presha imekuwa kubwa kuanzia kwa mashabiki hadi viongozi wa klabu
hiyo, kila mmoja akitaka kuona wanafanya usajili mkubwa wakuvutia
kuelekea msimu ujao ambao miamba hiyo inaeleza kupania kufanya vi-
zuri kimataifa.

Kutokana na presha hiyo, Nipashe tunaona kunauwezekano ikawa-
poteza viongozi wa klabu na wote waliopewa jukumu la kufanya usajili,
wakajikuta wakisajili kwa ushindani wa nani zaidi badala ya kufuata
maoni na mapendekezo ya mabenchi yao ya ufundi ili mwisho wa siku
waweze kutimiza malengo waliowekewa.

Tumelazimika kukumbusha hilo hasa kutokana na uzoefu mkubwa
tulionao katika kipindi cha usajili hususan kwa klabu hizo mbili, amba-
7o huishia kushindana katika mbio za usajili na mwisho wa siku kujiku-
tana zikisajili wachezaji wengi wa nafasi moja na kusahau mapendekezo
muhimu kutoka kwa makocha wao.

Tkumbukwe pia nafasi za kusajili wachezaji kutoka nje ya nchi ni 12 tu,
ambazo ni chache sana, hivyo viongozi wa Simba na Yanga hawana budi
kuwa makini kwa kusajili wachezaji katika nafasi muhimu ambao wanao-
na ni nadra kupata wazawa wakukidhi viwango wanavyohitaji.

Tunataka kuona wachezaji wanaosajili kutoka nje wanakuja kutoa
mchango mkubwa kwa klabu hizo na si kusajili wakuja kukaa benchi ku-
tokana na kuzidiwa ama kuwa na ubora sawa na wazawa.

Hivyo, hiki si kipindi cha Simba na Yanga kuanza kukimbizana katika
kuonyeshana jeuri ya fedha kuelekea dirisha la usajili, badala yake tunata-
ka kuona kila klabu ikisajili kutokana na mapendekezo ya mabenchi yao
ya ufundi ikiwa ni pamoja na wachezaji waliowafuatilia kwa muda mrefu.

Aidha, viongozi wa klabu hizo hawana budi kutumia vema nafasi hizo
12 kwa umakini mkubwa kwa kusajili wachezaji wenye viwango vya juu
huku wakimulika kwa umakini historia yao ya majeraha ili kuepuka wale
wakucheza mechi moja inayofuata wanakuwa nje ya uwanja wakijiuguza
kwa kipindi kirefu.

Tunaamini kama klabu hizo kongwe nchini, zitaacha mashindano kati-
ka mbio za usajili na kufuata kile ambacho mabenchi yao ya ufundi yame-
pendekeza, zinaweza kupata wachezaji wazuri watakaowasaidia kwenye
michuano ijayo ya kimataifa na kufika mbali.

Lakini lengo letu ni kuona usajili unaofanywa unakuwa wa tija na kuzaa
matunda kwa angalau msimu huu tushuhudie timu zaidi ya moja zikitinga
hatua ya robo fainali, nusu na hatimaye fainali kwenye michuano hiyo ya
CAF, na hilo litawezekana tu kama zitatuliza kichwa kuelekea kipindi hiki
cha usajili na si kusajili kwa mashindano.
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Ligi Kuu msimu ujao ianze mapema kuisuka Stars

BAADA ya kipigo cha nyum-
bani cha mabao 2-0 dhidi ya
Algeria kwenye Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam, baadhi ya mashabiki
wa soka nchini ni kama vile
wameanza kukata tamaa na
timu ya Taifa ya Tanzania,
Taifa Stars.

Wanaona kama hadithi
inaweza kuwa ni ile ile ya
kushindwa kufuzu kucheza
fainali za Mataifa ya Afrika,
AFCON kwa mara nyingine
tena.

Kinachowanyongonyeza
ni kuona ni kama hadithi in-
ajirudia tena. Ya kutoka sare
ugenini na kufungwa nyum-
bani. Wanakumbuka wakati
ule Stars ilipokuwa ikisaka
tiketi ya kwenda kucheza
fainali za Kombe la Du-
nia linalotarajiwa kufanyika
baadaye mwaka huu nchini
Qatar.

Ni kwamba ilikuwa inato-
ka sare na kushinda ugenini,
huku ikipoteza nyumbani.
Ilitoka sare ugenini dhidi
ya Jamhuri ya Kidemokrasi
ya Congo na kuifunga Be-
nin nyumbani kwao, lakini
tatizo ilikuwa haifanyi vizuri
nyumbani, ndiyo maana ili-
fungwa na timu hizo mbili
hapa nchini kwenye Uwanja
wa Benjamin Mkapa.

Naona mashabiki wengi
wameanza kukumbuka hilo
baada ya mechi ya kwanza
kutoka sare ya bao 1-1 dhidi
ya Niger, kabla ya kuchapwa
dhidi ya Algeria.

Kwa sasa Tanzania ipo
chini ya Algeria na Niger,
ikiwa na pointi moja, sawa
na Uganda kwenye Kundi F.
Ni timu mbili tu zinatakiwa
kufuzu kwenda kwenye
fainali hizo zitakazochezwa
mwakani nchini Ivory Coast.

Pamoja na yote haya,
Stars bado haijapoteza na
inaweza kufanya vema kwe-
nye mechi zilizosalia ikakaa

nafasi ya kwanza au ya pili.

Kikubwa ni maandalizi,
pamoja na wachezaji kulin-
da viwango vyao. Ukisikiliza
mashabiki wanavyolaumu,
wanaongeza vitu vya juu juu
tu ambavyo ni matokeo ya
vitu vya msingi. Wengine wa-
nalaumu kocha hasa kwenye
upangaji, wengine wanalau-
mu baadhi tu ya wachezaji.

Ukweli tu ni kwamba
ule ndiyo uwezo halisi wa
wachezaji wa Tanzania ul-
ipofikia. Na ukiangalia bado
hawakucheza vibaya sana,
ila kwenye mechi dhidi ya
Algeria walikutana na timu
yenye wachezaji wakubwa,
wanaocheza timu kubwa ba-
rani Ulaya, ambao walicheza
kikubwa.

Wakati Stars ikikosa ma-
bao, wenyewe walizitumia
nafasi chache tu walizozipa-
ta kupata mabao. Kuna wal-
idai kuwa yote inatokana na
nchi yetu kuwa na wachezaji
wa kigeni kwenye ligi yetu,
hivyo linapokuja suala la
timu ya taifa tunajikuta hatu-
na wachezaji bora. Wale am-
bao tunawaona na kuwaim-
ba kuwa ni bora kwenye ligi
yetu ndiyo tunashtuka kuwa
si Watanzania.

Hapa ndipo kuna
mshangao kidogo, kwani
wachezaji karibuni wote wa
Algeria hawakutoka kwenye
ligi ya nchi hiyo. Wengi wa-
nacheza klabu kubwa barani
Ulaya.

Ina maana siyo lazima
uwe na wachezaji wa timu
ya taifa wanaotoka kwenye
ligi ya nyumbani. Unaweza
wote ukawatoa nje ya nchi.
Ndiyo timu za taifa za wen-
zetu wamefikia huko. Ni-
litegemea mashabiki wange-
washauri  wachezaji wa
Kitanzania nao sasa wengi
wao watoke nje ya nchi ili
ikiitwa Stars, basi wachezaji
wa ndani wawe wawili wata-

tu wakujazia tu kama wana-
vyofanya wenzetu.

Pamoja na yote haya,
mechi zijazo zitachezwa
Septemba. Stars itakuwa
ugenini Septemba 19 dhidi
ya Uganda. Huu ni muda
mrefu wa kujipanga kuan-
zia wachezaji wenyewe na
Shirikisho la Soka nchini
(TFF), kama kweli tuna nia
ya kufuzu.

Kwa upande wa wachezaji
wanatakiwa kujitunza na
kujituma kwenye klabu zao.
Itashangaza kuona mwezi
huo unafika, nusu nzima au
robo tatu ya wachezaji ha-
wapo kwa sababu hawakuit-
wa kutokana na viwango
vyao kushuka. Hili ndilo tati-
zo kubwa la wachezaji wetu.
Stars inachaguliwa kwa vi-
wango vya wakati huo na si
vinginevyo.

Kwa upande wa TFF ni
wakati wa kuangalia kuiwa-
hisha Ligi Kuu msimu ujao ili
ikifika Septemba 19 angalau
wachezaji wawe kwenye
fomu.

Ligi msimu huu imechele-
wa kumalizika, huku fainali
ya Kombe la FA ikichezwa
Julai 2, sasa kama mwezi
Agosti utapita hivi hivi na ligi
ikaanza mwanzoni au kati-
kati ya Septemba, itakuwa
ngumu sana kushinda mechi
zinazofuata na kufuzu.

Wachezaji watakuwa
bado hawako fiti, kwani
wengi watakuwa wanaji-
tafuta kwa sababu ya kutoka
kwenye mapumziko marefu.
Hata kocha jinsi ya kuchagua
itakuwa shida.

Nashauri tu angalau ligi
ianze katikati ya mwezi Ago-
sti, ili mpaka mechi ya Ugan-
da inafika, tayari wachezaji
wameshaanza kuchangan-
ya, na hata unaweza kuwa-
pata wachezaji wapya am-
bao wameonyesha viwango
bora.
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Mstaafu akikabidhiwa cheti na zawadi ya shilingi milioni mbili na mgeni rasmi Mkurugenzi wa Utawala na Rasilimali Watu, Wizara
va Maliasili na Utalii, Prisca Lwangili. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mtoto afariki dunia kunywa sumu ya magugu

Na Said Hamdani, LINDI

MTOTO wa miaka mitatu,
Feisari Mponda, mkazi wa Ki-
jiji cha Sinde, Kata ya Madan-
gwa, Mkoa wa Lindi, amefariki
dunia baada ya kunywa sumu
ya kuua magugu shambani.

Akizungumza na Nipashe,
shangazi wa mtoto huyo, Si-
kudhani Khalfani, alisema Fei-
sari alifariki dunia juzi katika
Hospitali ya Mkoa ya Sokoine.

“Hii sumu iliwekwa kwenye
chupa za majisafi, huyu mtoto

alipoiona aliichukua na kuiny-
wa akifikiri ni juisi,” alisema.
Alisema kutokana na tukio
hilo walimkimbiza zahanati ya
biwa wampeleke Hospitali ya
Sokoine iliyoko Manispaa ya
Lindi kwa matibabu zaidi.
Alisema baada ya kufik-
ishwa hospitalini hapo, alipati-
wa matibabu kwa siku moja na
siku iliyofuata alifariki dunia,
maelezo aliyopewa na madak-
tari ni kwamba sumu hiyo ili-
kuwa imesambaa mwilini.

Nipashe lilimtafuta Mgan-
ga Mfawidhi wa Hospitali
ya Sokoine, Dk. Mohamedi
Muhaji kwa njia ya simu ili
kuthibitisha tukio hilo, lakini
simu yake iliita bila kupokele-
wa.

Hata hivyo, Mkuu wa Kiten-
go cha Malalamiko katika hos-
pitali hiyo, Dk. Ally Kihaku,
alithibitisha kupokelewa kwa
mtoto huyo na kulazwa chum-
ba cha uangalizi maalum (ICU)
chini ya usimamizi madaktari
maalum na kutaja chanzo cha

kifo chake kuwa ni kuchelewa
kufikishwa hospitalini mape-
ma.

“Huyu mtoto amechelew-
eshwa kufika hapa kwetu,
kwani amefikishwa akiwa
tayari sumu imeshaenea mwili
mzima na kuharibu mifumo
ya upumuaji,” alisema Dk. Ki-
haku.

Dk. Kihaku aliwataka wazazi
wote kuwa makini na utunzaji
wa vitu vinavyoashiria kusaba-
bisha usalama wa watu waki-
wamo watoto.

Taasisi kutoa bil. 20/- mkopo w'biashara wadogo

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya kifedha ya Faidi-
ka Microfinance Tanzania
imetenga zaidi ya Sh. bilioni
20 kwa ajili ya kukopesha wa-
fanyabiashara wadogo na wa
kati kupitia programu yao ya
‘MKOPO FASTA.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Faidika Microfinance Tanzania,
Baraka Munisi, alisema kuwa
mkopo huo hutolewa kwa
muda mfupi na masharti nafuu
na kuwaomba wafanyabiasha-
ra wachangamikie kukopa.

Alisema kuwa sababu ya
Faidika Microfinance kutoa
mkopo huo ni kuwainua vipato
wafanyabiashara ili kuwawez-

esha kupata maendeleo kama
kaulimbiu yao ya ‘Lets Improve
Life’ (tuboreshe maisha) inavy-
osema.

“Tunajua changamoto mbal-
imbali wanazokabiliana nazo
wafanyabiashara hao na hivyo
kuamua kuleta mpango huo
maalum wa kuwasaidia kuzika-
bili changamoto hizo.”

Alifafanua kuwa ili mfanya-
biashara aweze kupata mkopo,
anahitaji kuwa na leseni ya bi-
ashara, namba ya utambulisho
wa mlipa kodi (TIN) na cheti
kilichohidhinishwa cha ush-
uru, picha, kitambulisho cha
serikali kinachotambulika.

“Miezi kadhaa iliyopita
Faidika ilizindua programu ya
“LetsGO Digital Mall” ambayo

inamwezesha mteja wao kupa-
ta huduma bora kwa njia rahisi
na haraka zaidi. Kupitia LetsGo
Digital Mall, mteja anaweza
kujihudumia wenyewe kutoka
kiganjani mwa simu yake. Tu-
naamini njia hii itarahisisha
mteja kupata mkopo wa kibi-
ashara kwa urahisi zaidi,” alise-
ma Munisi.

Mkuu wa Kitengo cha Mauzo,
Masoko na Mifumo wa Faidika
Microfinance Tanzania, As-
upya Nalingigwa, alisema kuwa
wamejipanga kutoa huduma
bora zaidi kwa wateja wao na
kuwaomba kuanza kuwasilisha
maombi.

Nalingigwa alisema kuwa
taasisi yao inajivunia kutoa hu-
duma bora za kifedha na jambo

zuri zaidi ni kuwa na matawi
mengi ya kutoa huduma hiyo
hapa nchini.

“Ni fursa kwa wafanyabi-
ashara wadogo wadogo na
wakati kupata mkopo ku-
toka taasisi yetu, tena wenye
mashari nafuu na kwa njia ya
haraka zaidi. Tunawakaribisha
ili kuweza kuinua biashara zao
na vilevile kipato,” hapa kwetu
mambo yote MKOPO FASTA,”
alisema Nalingigwa.

Alifafanua kuwa ili kuwafikia
wateja wengi, taasisi yao im-
eanzisha namba maalum na
mteja anatakiwa kutuma neno
FAIDIKA kwenda namba 15062
kisha kuchagua T na kuanza
kupata huduma kutoka kwa
maofisa wao.

]
Wafanyakazi
waaswa
umoja,
mshikamano

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa Utawala na Rasili-
mali Watu, Wizara ya Maliasili na Utalii,
Prisca Lwangili, amewaasa wahifadhi
wa misitu nchini kujenga umoja, mshi-
kamano na kupendana kazini ili waje
kuwa na mwisho uliotukuka.

Lwangili alisema hayo mwishoni
mwa wiki kwa niaba ya Katibu Mkuu
wa Wizara ya Maliasili na Utalii, DK.
Francis Michael, wakati wa hafla ya ku-
waaga wahifadhi misitu wastaafu 61 wa
Wakala wa Huduma za Misitu Tanzania
(TFS) katika Jengo la Mkuki, Wilaya ya

Lwangili alisema, ni heshima kubwa
kuwaaga wenzao ambao wamefikia
kikomo cha utumishi wao TFS baada
ya kuitumikia kwa miaka mingi huku
wakiacha alama ya utumishi uliotukuka
unaoifanya TFS kuonekana inavyoone-
kana.

“Nikiwatazama wastaafu hawa naona
bado wana nguvu na afya njema, hawa
watu wana ujuzi na wamefanya TFS
kwa miaka 11 ya uhai wake na tunaona
matokeo mazuri walioacha, naamini
kuna kanzi data yao watumieni watu
hawa.

“Mimi kabla ya kuwa wizara hii niliku-
wa Utumishi, TFS ni moja kati ya wakala
zinazofanya vizuri sana, tuna wakala 27
zilizoanzishwa kufanya serikali iongeze
mapato, kuna nyingine zinasuasua, la-
Kini TFS mko vizuri sana hii maana yake
kila mmoja wenu ameshiriki kuifanya
TFS hii, na si Kamishna wa Uhifadhi
pekee, hongereni kwa hili," alisema
Lwangili.

Alitoa wito kwa wastaafu hao wan-
aporudi uraiani kuendelea kuwa maba-
lozi wazuri wa uhifadhi na kushirikiana
na jamii huku akiwaasa wahifadhi
wanaobaki kutambua kuwa kuanza ajira
maana yake kuna hitimisho na kuwa-
taka wajipange.

Aliwaasa watumishi waliopo kazini
kufanya kazi kwa umoja, mshikamano
na upendo. “Ukimpenda mwenzako hu-
wezi kumpiga majungu, huwezi kumuo-
nea wivu zaidi utajenga ukaribu naye ili
kile unachokiona kwake halafu kinaku-
pa Wivu ujifunze na wewe kikusaidie,
na kila mmoja anapokuwa yuko vizuri
kwenye eneo fulani, tunatengeneza
taasisi yenye mshikamano na upendo
na hivyo manung'uniko yatapungua.”

Kwa upande wake, Kamishna wa
Uhifadhi TFS, Prof. Dos Santos Silayo,
aliwahakikishia wahifadhi wastaafu
kuwa TFS itaendelea kushirikiana nao
katika masuala mbalimbali pale itaka-
pobidi licha ya kuwa wamemaliza muda
wao wa kazi.

“Napenda kuwapongeza kwa utumishi
wenu uliotukuka hadi kufikia siku ya
leo, nipende kuwahakikishia kuwa sisi
mnaotuacha kazini tunaamani, mmetu-
achia misingi mizuri na tutaendelea
kuhakikisha taasisi hii inafikia malengo
iliyokusudia,” alisema Prof. Silayo.

Mhifadhi misitu mkuu mstaafu
Valentino Msusa, aliwataka wahifadhi
waliobaki kuzingatia sheria, kanuni na
miongozo mbalimbali ya serikali na
kumwomba Mungu ili wawe na mwisho
mwema.
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Wananchi watakiwa kupuuza
upotoshaji chanjo UVIKO-19

Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Wilaya ya Njombe,
Kissa Kasongwa, amewataka wa-
Kata ya Matola kuacha habari za
upotoshaji wa chanjo ya UVIKO-
19.

Rai hiyo aliitoa katika ziara
wananchi kupuuza habari za
mitandao ambazo alisema ni
uzushi kwamba chanjo hiyo ina-
leta madhara kwenye afya na ku-
sababisha kifo na upungufu wa

Mkuu wa Wilaya ya Masasi, Claudia Kitta, akikata utepe kuzindua duka la Tigo, mjini Masasi, mkoani Mtwara juzi. Wapili kushoto ni Mkurugenzi wa

nguvu za kiume.

“Ingekuwa chanjo ya UVIKO ina
madhara basi Mheshimiwa Rais
angekuwa wa kwanza Kkupata,
kwani ndiye aliyeongoza zoezi la
utoaji chanjo.

Mimi mwenyewe nimechanja
na mpaka sasa bado nipo vizuri.

Tungetaka kuuliwa tungeweza
kuuliwa kwa njia mbalimbali, yapo
mambo mengi tunapokea kutoka
nje ya nchi.

Na huduma ya chanjo haijaan-
za leo ni huduma ya siku nyingi.
Chanjo ni salama na ni kwa ajili ya

oy € iG_?

uhai wetu,” alisisitiza.

Wakizungumza baada ya ku-
pata elimu ya chanjo kutoka kwa
Mkuu wa wilaya, baadhi ya wa-
nanchi wamesema hawakuwa na
elimu sahihi  kuhusu chanjo ya
UVIKO-19.

“Mwanzoni nilikuwa sielewi,
maana walisema chanjo zina
madhara na wakati mwingine
zinaweza kusababisha kifo, lakini
nashukuru leo nimepata elimu
na nimechanja. Nawashauri wen-
zangu ambao bado hawajachanja
kuhakikisha wanachanja,” alisema

atmd {
e kuburd
yendelee

intaneti ukiwa Ayumbant

Tigo Kanda ya Pwani na Kaimu Ofisa Mauzo Mkuu, Uthoman Madati. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Winifrida Mgaya.

Naye Joseph Mligo, alisema ana-
shangazwa na watu wanaoielezea
tofauti  chanjo ya UVIKO-19, “hii
chanjo  huku vijij
jamii zetu inaielezewa tofauti kiasi
kwamba tulikua tunaogopa, lak-
ini kupitia ufafanuzi huu wa Mkuu
wa wilaya yetu tutachanja ili kuji-
weka salama,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe,
anaendelea na ziara yake ya
gumza na wananchi na kutatua
kero mbalimbali.

.
: SHUWASA

- yabaini hoteli

. kujiunganishia
- maji

- kinyemela

Na Mwandishi Wetu,
SHINYANGA

MAMLAKA ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira
Shinyanga (SHUWASA))
imemkamata mteja wao
ambaye ni hoteli moja
eneo la majengo mapya,
Manispaa ya Shinyanga
kwa kujiunganishia maji
kinyemela.

Tukio hilo lilitokea
jana wakati maofisa wa
SHUWASA walipofika
eneo hilo na kukuta
baadhi ya mabomba ya-
mechepushwa na hayapo
kwenye mfumo wa dira
za maji (mita).

Kaimu Ofisa Uhusiano
na Umma wa SHUWASA,
Masaka Kambesha,
alisema walimtilia shaka
mteja huyo na kuamua
kwenda kufanya ukaguzi
na kukutana na wizi huo.

Alisema bili za mteja
huyo zilizokuwa zina-
tolewa kwake na shughuli
anazofanya za hoteli hazi-
kuwa na uwiano.

“Tupo hapa kwa mteja
wetu wa maji, tumeamua
kumtembelea ili kujiri-
dhisha kama bili zake
za maji zina uhalisia na
matumizi yake, lakini
tumefika hapa tumebaini
anatuibia maji,” alisema
Kambesha.

“Baadhi ya mabomba
yamechepushwa hayapo
kwenye mfumo wa dira
za maji hivyo wanatumia
maji bure,” aliongeza.

Aidha, Mwanasheria
wa mamlaka hiyo, Happy
Richard, alisema mteja
huyo amekiuka Sheria ya
Majisafi na usafi wa maz-
ingira namba 5 ya mwaka
2019, wanakwenda kum-
chukulia hatua za kisheria
kwa mujibu wa sheria
ikiwamo kumtoza faini.

DC akerwa wazee kukosa huduma hospitali za serikal

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya Shinyanga,
Jasinta Mboneko, amekerwa na
suala la wazee katika Manispaa ya
Shinyanga kukosa huduma za mat-
ibabu katika hospitali za serikali.

Mboneko alisema alishatoa maa-
gizo kuwa wazee wapewe kipaum-
bele kwenye huduma hizo ili kui-
marisha afya zao.

Alibainisha hayo mwishoni mwa
wiki katika mkutano wa hadhara

na wananchi wa Ngokolo, Man-

ispaa ya Shinyanga kwa ajili ya
kusikiliza kero  zao na kuzitafutia
ufumbuzi.

Alisema amesikitishwa kusikia
baadhi ya wazee kutopata huduma
za matibabu katika hospitali za
umma.

Alisisitiza kuwa kuna madirisha
ya wazee kwa ajili ya kupata hudu-
ma kama ilivyoagizwa na serikali.

“Nilishatoa maagizo kwenye
huduma zote za afya kuwa mzee

apewe kipaumbele na kupata
huduma za matibabu nasikitika
kusikia malalamiko ya wazee kuko-
sa huduma hizo, nakuagiza Mganga
Mkuu wa Manispaa ya Shinyanga,
simamia hili, nisisikie tena wazee
kutopata huduma za matibabu,”
alisema Mboneko.

“Wazee mkifika kwenye huduma
za afya na kukosa matibabu hakuna
kuondoka hadi upate huduma hiyo,
nipigieni simu yangu ipo kwenye
madirisha ya wazee kwa kila hos-

pitali, nataka usumbufu huu ufe na
sisi ni wazee wa baadaye kwanini
tuwanyanyase na wakati wote tu-
naelekea huko,” aliongeza.

Katika hatua nyingine, aliagiza
itolewe elimu kwa wazee wote
kuwa kwenye huduma za afya mfa-
no zahanati kuna baadhi ya dawa
hazipatikani.

Alisema inapotokea hivyo kwe-
nye maeneo hayo, wazee wapewe
rufani na kwenda kupata dawa
kwenye hospitali kubwa.

Kwa wupande wake, Mkuru-
genzi wa Manispaa ya Shinyanga,
Jomaary Satura, alisema ili kuen-
delea kuboresha upatikanaji wa
huduma za matibabu kwa wazee,
wametenga Shilingi milioni tano
kwa ajili ya kuwakatia kadi za mat-
ibabu bure wazee wote katika man-
ispaa hiyo.

Baadhi ya wazee wakizungumza
kwenye mkutano huo wa hadhara,
walisema kero inayowasumbua ni
ukosefu wa huduma za matibabu.
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Viwango 200
usimamizi
mazingira
vyaandaliwa

Na Joseph Mwendapole

ZAIDI ya viwango 200
Vya usimamizi wa mazingira
vimeandaliwa vitakavyotumika
kwa ajili ya kutengeneza kanuni za
usimamizi salama wa mazingira kwa
vizazi vya sasa na Vvijavyo.

Hayo yalisemwa mwishoni
mwa wiki na Ofisa Viwango vya
Mazingira kutoka Shirika la Viwango
Tanzania (TBS), Nasra Yusuf, wakati
akizungumza na washiriki pamoja na
wananchi waliohudhuria tamasha la
vijana na mazingira.

Tamasha hilo lilifanyika wilayani
Kibaha, mkoani Pwani kwa ajili ya
kuwapa wananchi elimu ya masuala
mbalimbali ya mazingira.

Nasra alitaja baadhi ya viwango
vilivyokwisha andaliwa na shirika
hilo kati ya 200, kuwa vinahusisha
viwango vya majitaka, uchafuzi wa
hali ya hewa, mitikisiko, kelele, taka
ngumu na udhibiti wa mazingira.

Alitaja viwango vingine kuwa
ni vya moshi wa magari, mionzi
na vingine ambavyo ni vya
usimamizi wa mazingira ambavyo
vinaandaliwa kwa ajili wa
kuwawezesha wananchi mazingira
yanakuwa salama.

“Kwa hiyo tupo hapa kwa ajili
va kutoa elimu ya utunzaji wa
mazingira na pia kuwezesha
wananchi kutambua viwango
ambavyo vitawezesha wananchi
kuhakikisha mazingira yanakuwa
salama kwa sasa na vizazi vijavyo,”
alisema Nasra na kuongeza.

“Kwa kufahamu viwango tutajua ni :

kiwango gani cha uchafuzi ambacho
mazingira hayawezi kukihimili na
mfano ni kelele ambazo zina athari
kubwa kwenye masikio na kwenye
afya kwa ujumla,” alisema.

Alisema viwango vilivyoandaliwa
na shirika hilo vimeweka kiasi cha
mitetemo wakati wa asubuhi na jioni
na sehemu mbalimbali muhimu.

Alitaja baadhi ya sehemu hizo
kuwa ni za hospitali na katika
maeneo mengine kwenye mazingira
ambayo yanazunguka makazi ya
watu.

Alitoa wito kwa wananchi kwenda
TBS kwa ajili ya kupata nakala za
viwango hivyo na ushauri wa jinsi
gani wanaweza kuvifikia.

Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, akimpatia hatimiliki ya kimila chifu wa jamii ya wawindaji ya
Wahadzabe, Edward Mkumbo. Wapili kushoto ni Mkuu wa Wilaya ya Mkalama, Sophia Kizigo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

\Wahadzabe wapongezwa utayari Kupimiwa maeneo

Na Munir Shemweta,
SINGIDA

AZIRI wa Ardhi Ny-
umba na Maende-
leo ya Makazi, Dk.
Angeline Mabula,
ameipongeza jamii ya wawindaji
ya Wahadzabe, Wilaya ya Mkala-
ma, mkoani Singida kwa utayari
iliyouonyesha wa kutambua na
kukubali kupimiwa maeneo yao
na kupatiwa hatimiliki za kimila.

Jumla ya hatimiliki za kimila
100 zikiwamo 26 zinazomilikiwa
kwa pamoja kati ya mke na mume
zimetolewa kwa jamii hiyo ikiwa
ni hatua kubwa kutokana na ku-
jishughulisha zaidi na uwindaji,
utafutaji matunda, urinaji asali na
uchimbaji mizizi.

Dk. Mabula alisema, hatua hiyo
inaonyesha nia na dhamira njema
waliyonayo ya kutaka kuyalinda
maeneo yao wenyewe na kush-
irikiana na serikali.

“Hakika hizi ni salamu na
ujumbe wa Rais Samia Suluhu
Hassan kuwa jamii ya wawindaji

inaungana naye na mkoa tayari
kwenda naye sambamba katika
kuletea watu wote maendeleo,”
alisema Dk. Mabula.

Akizungumza na wananchi wa
guli, Kata ya Mwengeza, Wilaya
ya Mkalama Juni 11, 2022, alisema
ni miongoni mwa jamii ndogo
nchini ambayo iko katika hali ya
kupoteza ardhi wanayoimiliki
kutokana na wengine kuingia na
kufanya shughuli zisizoendana na
tamaduni zao jambo alilolieleza
linahatarisha ustawi na maisha na
desturi za Wahadzabe.

“Katika miaka ya hivi karibuni
jamii hii imekuwa ikikabiliwa na
tishio la kutoweka na kupoteza
uhalisia wa maisha yao baada
ya jamii nyingine kuingia katika
maeneo ya mapori ya asili ya-
nayotumiwa na Wahadzabe kwa
ajili ya kufanya shughuli za ufu-
gaji, ukulima na hata upasuaji wa
mbao jambo alilolieleza limeku-
wa tishio kwa kiasi kikubwa kwe-
nye jamii hii,” alisema Dk. Mabula.

Alitoa mfano wa matishio

kwa jamii hiyo kuwa ni pamoja
na kupotea kwa makazi ya asili
yanayojengwa kwa nyasi kavu
chini ya matawi ya miti, wanyama
kutoweka, mizizi na matunda ku-
potea kutokana na mabadiliko ya
tabianchi na shughuli nyingine
ambazo hazilindi uoto wa asili wa
mapori hayo.

Hata hivyo, alisema kwa kutam-
bua athari iliyopo mbele ya jamii
hiyo, serikali kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali imekuwa iki-
tafuta njia bora ya kulinda jamii
hiyo pamoja na nyingine zina-
zofanana ili kuhakikisha inajenga
usawa kwa watumiaji wote wa
rasilimali za ardhi nchini.

Katika kuleta usawa, alisema
serikali imeendelea na programu
mbalimbali kuhakikisha kila kip-
ande cha ardhi kinapimwa kwa
lengo la kuruhusu usawa na usta-
wi sio wa binadamu pekee bali wa
viumbe vyote hai nchini.

Mkuu wa Wilaya ya Mkalama,
Sophia Kizigo alisema, jamii
ya Wahadzabe katika eneo

ya Mwengeza, inakabiliwa na
changamoto ya mgogoro wa
mpaka unaosababisha maeneo
wanayotegemea kwa shughuli
zao kuharibiwa.

“Changamoto kubwa ya hapa,
jamii ya Wahadzabe vyakula wa-
natoa porini, wanakula asali na
nyama za kuwinda na misitu iki-
haribiwa au maeneo wanayotege-
mea kupata vyakula yanapohar-
ibiwa ni changamoto kubwa, hata
hivyo, niwapongeze kwa uvumili-
vu wao,” alisema Kizigo.

Bosco Samwel, Diwani wa Kata
ya Mwengeza, alimweleza Waziri
wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Dk. Mabula, eneo
hilo kwa muda mrefu limekuwa
na changamoto ya migogoro ya
mpaka na wananchi wanaoishi
wilaya za jirani za Karatu Arusha
na Mbulu mkoa wa Manyara.

Hata hivyo, alisema kwa sasa
changamoto zinaelekea kumal-
izika kutokana na juhudi za Mkuu
wa Wilaya ya Mkalama, Sophia
Kizigo, kutafuta ufumbuzi wa
migogoro hiyo.

Waanzishiwa miradi kuepushwa maambukizi VVU

Na Ashton Balaigwa,
MOROGORO

WASICHANA balehe na wa-
nawake vijana 975 wenye umri kati
ya miaka 10 hadi 24 katika wilaya za
Ulanga na Malinyi, mkoani hapa wal-
iokuwa katika hatari ya kuambuki-
zwa na Virusi vya Ukimwi (VVU),
wameokolewa baada ya kuanzishi-
wa miradi ya kujipatia kipato na ku-
jikwamua kiuchumi.

Makundi hayo yamenufaika na
mpango huo kupitia Mradi wa Timi-
za Malengo unaofadhiliwa na Global
Fund, Tume ya Taifa ya Kudhibiti
Ukimwi (TACAIDS), Shirika la AM-

REF Health Africa pamoja na Asasi
ya Vijana Tanzania (TAYOA).

Ofisa Mradi wa mradi wa Timiza
Malengo, katika Wilaya ya Ulanga
na Malinyi, kutoka TAYOA, Ekinala
Chepe, alisema makundi hayo ya-
meinuka kiuchumi kwa kujenga
nyumba za kuishi na wengine kue-
ndelea kufanya miradi mikubwa ya
ufugaji na kuwa na ofisi za ushonaji
wa nguo.

Alisema mradi huo ulianza mwa-
ka 2019 na sasa upo katika awamu
ya tatu ulitambua makundi hayo
kupitia Mpango wa Kunusuru Kaya
Maskini (TASAF) katika wilaya hizo
na kuanza kutoa mafunzo maalumu

ikiwamo elimu ya afya kwa ujumla
na jinsi ya kujikinga na VVU.

Mafunzo mengine ni pamoja na
elimu ya ujasiriamali, jinsi ya kubuni
miradi, jinsi ya kuweka kumbu-
kumbu, namna ya kukabiliana na
changamoto za biashara na jinsi ya
kupata mikopo katika taasisi za fed-
ha. Alisema baada ya mafunzo hayo
walengwa wanabuni miradi yao
wanayotaka kuifanya kwa ajili ya ku-
jiongezea kipato na kupewa mitaji ya
kufanya miradi hiyo kuanzia wastani
wa Sh. 250,000 hadi 400,000 kulin-
gana na miradi waliyobuni.

Naye Mratibu wa mradi wa Timi-
za Malengo, Wilaya ya Malinyi, Dk.

Zarhia Mngwaya, alisema pamoja na
makundi hayo kuibuka na mpango
biashara ambao unapitishwa na nga-
ya kazi ya kufuatilia kwa karibu na
wamebaini wengi wanafanya vizuri
na kuongeza kipato katika familia
na kaya zao na kuleta mabadiliko
makubwa. Alisema walengwa hao
pia walipatiwa elimu ya upimaji wa
VVU, uzazi wa mpango na ukatili wa
kijinsia, malezi, makuzi na lishe am-
bayo imesaidia vijana hao kujielewa.

Dk. Zarhia alisema mradi huo
umekuja kutokana na utafiti kuo-
nyesha kuwa wasichana balehe na
wanawake vijana walio kati ya mia-

ka 10-24, wako kwenye hatari zaidi
ya maambukizi ya VVU na moja ya
sababu ni hali duni ya maisha na
kukosa kipato. Kwa upande wake,
Mratibu wa TASAF Wilaya ya Mal-
inyi, Sylivia Lussumo, alisema miradi
hiyo iliyobuliwa na makundi hayo
imesaidia kuleta mabadiliko kwa
kuwa wasingeipata wangejiingiza
kwenye vitendo viovu.

Mratibu wa TASAF Wilaya ya Ul-
anga, Engilbert Kanyakanya, alisema
mradi huo umewezesha kujenga
nyumba zao na kubadilisha maisha
ikiwamo kusomesha familia ambazo
zilishindwa kutokana na hali duni
kimaisha.
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Kibaha hatarini
kuwa jangwa
ukataji miti

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

TAASISI zinazojishughulisha na
masuala ya mazingira zimetakiwa
kutoa elimu kabla bidhaa
hazijaingizwa sokoni ili kudhibiti
uharibifu wa mazingira.

Hayo yameelezwa juzi mjini
hapa na Kaimu Meneja Msaidizi
Rasilimali za Misitu Kanda ya
Mashariki, Suleiman Burenga,
aliyemwakilisha Kamanda wa
Kanda ya Mashariki, Kamishna
Msaidizi wa Uhifadhi, Caroline
Malundo, wakati akifunga
Tamasha la Mazingira na Vijana. : ;i S E

Burenga aliieleza taasisi hiyo : : A e . i =
kubadili mtazamo wake wa :
kushughulika na matamasha
pekee na badala yake waandae
utaratibu wa kufika maeneo
yanapotoka bidhaa kabla ya
kufika sokoni.

Alisema umaskini kwenye jamii
utaongezeka endapo mazingira
hayatatunzwa.

Pia, aliwataka wafanyabiashara
kuzingatia ubora wa vifungashio
wanavyotumia kufunga bidhaa
zao kabla ya kuzifikisha sokoni.

Akizungumza katika tamasha
hilo, Mkurugenzi Eustard
Rwegoshora wa taasisi hiyo,
iliyoandaa tamasha hilo alisema
suala la mazingira bado ni
mtambuka kwa kuwa wananchi
hawajalipa umuhimu.

Rwegoshora alisema jamii

Mhandisi Mshauri wa Kampuni ya Yooshin Engineering Corporation, Moon, akiwaonyesha wajumbe wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Mi-
undombinu mpango kazi unaoendelea wa ujenzi wa barabara ya Lusitu - Mawengi (km 50), kwa kiwango cha zege, mkoani Njombe. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Kamati yashauri vipaumbele ujenzi barabara

Na Mwandishi Wetu likaji wa barabara hiyo utaenda
sambamba na ongezeko la mizigo
katika bandari nchini kwa kuwa
katika Mkoa wa Njombe ndipo
kwenye uzalishaji mwingi wa
mazao ya misitu, makaa ya mawe
ya Mchuchuma na madini ya chu-
ma cha Liganga na kutaongeza
zaidi mapato kwa serikali.

uboreshaji.

Awali, akitoa taarifa ya mradi,
Kaimu Meneja wa Wakala wa
Barabara (TANROADS), mkoa wa
Njombe, Ruth Shalua, alisema
kuwa mpaka sasa ujenzi ume-
fikia asilimia 88 na kilometa 47.3
zimekamilika kwa kiwango cha
zege na kazi zinaendelea vizuri,

dhiwa eneo kwa ajili ya kuanza
ujenzi, hii ina maana kubwa kuwa
serikali ipo kazini na inaendelea
kuifungua barabara hii,” alisema
Kakoso.

Vilevile, kamati imeishauri seri-
kali kutafuta fedha kwa ajili ya
kuunganisha mkoa wa Njombe
na Morogoro kwa barabara za ki-

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
ya Miundombinu imeishauri
Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi ka-
tika ujenzi wa kushirikisha wadau
kutoa vipaumbele kwa miradi ya
barabara za kiuchumi kwa taifa
na ile ya kimkakati ili kufanikisha

inaliona suala la mazingira ni malengo makuu ya serikali. “Mkoa wa Njombe ni tajiri sana ~ wango cha lami kuanzia Kibena uhakikamradi utakamilika kwa

la serikali na zaidi kwa Wakala Hayo yamesemwa mkoani kwaniunarasilimalikubwaamba- - Lupembe - Madeke - Mlimba - muda uliopangwa na viwango vya

wa Huduma za Misitu (TFS) na Njombe na Mwenyekiti wa Kamati ~ zo zinaweza zikatengeneza pato Ifakara - Mikumi kwa kuwa ni ya  ubora.

Baraza la Taifa la Uhifadhi wa hiyo, Selemani Kakoso wakati kubwa la taifa na GDP ya kwetu kiuchumi. Nao wabunge kutoka Jimbo

Mazingira (NEMO). kamati hiyo ilipotembelea na ku-  kupanda kwa kiwango kikubwa,” Naibu Waziri wa Ujenzi, la Njombe Mjini, Deo Mwanyika
“Sio wananchi tu hata baadhi kagua maendeleo ya ujenzi wa alifafanua. Mhandisi Godfrey Kasekenya, na Mbunge wa Jimbo la Ludewa,

ya Taasisi za serikali bado hazitoi
kipaumbele kuhusu mazingira,
sisi taasisi yetu inaendelea
kuhamasisha utunzaji wa
mazingira kwa kutumia nishati
mbadala,” alisema.

Katika taarifa ya matumizi ya
mkaa ya mwaka 2019, Jiji la Dar
es Salam linatumia mkaa asilimia
70 ya unaozalishwa nchini, huku
Mkoa wa Pwani ukiwa hatarini

Kamati hiyo pia imempongeza
Rais Samia Suluhu Hassan, kwa
kuendelea kutoa fedha za ujenzi
wa miundombinu ya barabara na
madaraja kwa wakati na kufungua
uchumi wa mwananchi mmoja
mmoja na kuchochea biashara
kati ya mikoa kwa mikoa na nchi
kwa nchi.

“Tumeelezwa

barabara ya Itoni - Ludewa - Man-
da (km 2114), sehemu ya Lusitu
- Mawengi (km 50), inayojengwa
kwa kiwango cha zege na kuri-
dhishwa na hatua zilizofikiwa za
ujenzi huo.

“Kamati inaangalia miradi ya
kimkakati hivyo wizara katika mi-
pango yenu hakikisheni mnazin-
gatia barabara zitakazokuza uchu-

aliishukuru kamati hiyo kwa ku-
kagua na kujionea kazi zinavyoen-
delea za uwekaji zege katika bara-
bara hiyo ambayo ujenzi wake
unatarajiwa kukamilika Agosti,
mwaka huu.

Kasekenya ameieleza kamati
hiyo kuwa serikali iko mbioni
kuanza kuijenga upya barabara
ya Njombe hadi Songea ambayo

Joseph Kamonga, waliishukuru
serikali kwa kuendelea kufungua
mkoa huo kwa barabara zenye
viwango na kuahidi kuendelea
kuisimamia miradi yote inayoen-
delea kwa karibu.

Takribani magari 10,000 ya-
natarajiwa kupita kwa siku ka-
tika barabara ya Itoni - Ludewa -
Manda (km 211.4) itakapokamilika

kuwa  tayari

kuwa jangwa kutokana na
kuhudumia Jiji la Dar es Salam
katika upatikanaji wa mkaa.

mi wa taifa na kurudisha gharama

kwa haraka,” alisema.

Kakoso alisema kuwa ukami-

mkandarasi wa sehemu ya kwan-
za ya barabara hii kuanzia Itoni
- Lusitu (km 50), ameshakabi-

imekuwa finyu na ilijengwa toka
miaka 1980 na tayari Benki ya
Dunia imetoa fedha kwa ajili ya

kujengwa na kurahisisha shughuli
za usafiri na usafirishaji na kupun-
guza muda na gharama za usafiri.

Wanafunzi HKMU waomba waongezewe mikopo

Na Joseph Mwendapole

WANAFUNZI wa fani ya udaktari
katika Chuo Kikuu cha Kumbu-
kumbu ya Hubert Kairuki (HKMU),
wameiomba serikali iwaongezee
mikopo wanafunzi wa udaktari na
uuguzi na kutoa ruzuku kwa vyuo
vya afya ili viweze kudahili wengi
zaidi wa fani hiyo.

Ombi hilo lilitolewa mwishoni
mwa wiki na Rais wa Serikali ya
Wanafunzi wa Chuo hicho, Nimrodi
Matungwa, wakati akizungumza
kwenye hafla ya kufunga konga-
mano la sita la kisayansi la siku mbili
Salaam.

Alisema ingawa serikali imeonye-

sha kuwajali, lakini kuna kazi kubwa
ya kufanya ili kawawekea mazingira
mazuri wanafunzi wa fani ya uuguzi
na udaktari kwa kuwa hali ya sasa
hairidhishi. “Kwanza tunampongeza
sana Rais Samia Suluhusu Hassan
kwa mambo mazuri anayoendelea
kuyafanya kwenye sekta ya afya ila
tunaiomba serikali iangalie uweze-
kano wa kuvipa ruzuku vyuo vya
afya vya binafsi ili viweze kudahili
wanafunzi wengi wa fani hii,” alise-
ma Nimrodi. Alisema iwapo serikali
itawekeza zaidi kwenye fani hiyo na
kuwapa mikopo wanafunzi wengi
wa fani ya udaktari na uuguzi wata-
patikana wataalamu wengi wa fani
hiyo ambao wanahitajika kwenye
maeneo mbalimbali nchini kusaidia

kutoa huduma za afya.

“Hali ya mikopo hairidhishi na
takwimu zipo ukiangalia hata hapa
kwetu wanaopata mikopo kwa
ajili ya ada na fedha za kujikimu ni
ndogo sana hivyo tunaomba sio tu
kwa vyuo binafsi hata vya serikali
wapewe hela ya kutosha ya ada na
fedha za kujikimu,” alisema.

“Kozi zetu ni za muda mrefu sana
mfano udaktari ni miaka mitano
sasa mtu wa kozi hii akiwa hana maz-
ingira mazuri hasa ya kifedha unam-
weka kwenye mazingira magumu
ya kumaliza masomo yake,” alisema
Nimrodi ambaye anasoma udaktari
mwaka wa tano.

Waziri wa mikopo wa chuo hicho,
Elizabeth Mbwambo, alisema ni asil-

imia ndogo sana ya wanafunzi wa
fani ya uuguzi na udaktari wanapata
mikopo hali ambayo inawafanya
waishi kwenye mazingira magumu.

Alisema fani ya udaktari na uugu-
zi zinahitaji vifaa maalum vya ku-
wawezesha kusoma kwa vitendo na
serikali inapaswa kuwasaidia kupata
vifaa vyote vinavyohitajika kwenye
masomo yao kwa kuongeza kiwango
cha mikopo na idadi ya wanafunzi
wanaopata.

“Ada zetu ni kubwa sasa sio wote
wanatoka familia zenye uwezo kuna
wakati mwanafunzi anafika mwaka
wa pili au watatu anapata changa-
moto ya kuendelea na masomo ku-
tokana na kushindwa kulipa, wakati
mwingine analazimika kuahirisha

mwaka wake wa masomo kwa ku-
kosa ada,” alisema Elizabeth ambaye
anasoma mwaka wa pili uuguzi.

Naye Emilia Kitambala, aliomba
serikali iongeze fungu linalotolewa
kwa ajili ya utafiti ili kauwahamasisha
watafiti vijana kubobea kwenye fani
hiyo na hatimaye kuja na majibu ya
changamoto nyingi zilizoko nchini.

“Serikali ~ iwape  kipaumbele
kwenye fungu la utafiti na utafiti
ufanyike kuanzia wanafunzi wa sha-
hada ya kwanza ya udaktari utasaid-
ia sana kutoa ushauri wenye manu-
faa makubwa sana kwa serikali na
tunaomba pia iongeze fedha kwenye
masomo ya vitendo,” alisema Emilia
ambaye ni mwanafunzi wa mwaka
wa tano udaktari.



LONDON, England

UFUNGA mabao matatu ‘hat-

trick’ kwa nchi yako mbele ya

maelfu ya mashabiki na mamil-

ioni wanaotazama nyumbani,
kunapaswa kuwa moja ya uzoefu wa
kuridhisha zaidi kwa mchezaji wa mpira
wa miguu.

Ingawa ni soka la klabu ambalo tuna-
pata kulitazama hilo mara kwa mara,
soka la kimataifa linakuja na hisia zake
za kipekee. Kufunga mabao kwa nchi
yako na kuwafanya wenzako wajivunie
lazima iwe ndoto kwa wachezaji wengi.

Baadhi ya wafungaji bora wa muda
wote wameacha alama isiyosahaulika
kwenye anga ya kimataifa.

Sasa hapa tuwatazame wachezaji wa-
tano waliofunga hat-trick nyingi zaidi
kwa timu zao za taifa katika soka la ki-
mataifa kwa wanaume...

#5. Lionel Messi (Argentina) -
Hat-trick 8

Lionel Messi ndiye mwanasoka bora
zaidi wa wakati wote. Ameweka rekodi
ya kushinda Ballons d’Or mara saba
katika maisha yake ya kifahari na pia
ni mmoja wa wafungaji bora zaidi wa
wakati wote. Mchezaji huyu mwenye
umri wa miaka 34, aliifungia Argen-
tina mabao matano katika mechi ya ki-
mataifa ya kirafiki dhidi ya Estonia, Juni
5, mwaka huu.

Messi amefunga hat-trick nane kwa
timu yake ya taifa. Kwa mabao yake ma-
tano dhidi ya Estonia, Messi sasa ameku-
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wa mfungaji bora wa nne katika soka la
kimataifa la wanaume, akimpita Ferenc
Puskas. Gwiji huyo wa Argentina sasa
ana mabao 86 kwa jina lake katika mechi
162 za kimataifa.

#4. Ali Daei (Iran) - Hat-trick 8

Ali Daei alikuwa ndiye mchezaji ali-
yefunga mabao mengi zaidi katika soka
la kimataifa la wanaume hadi Cris-
tiano Ronaldo alipompita mwaka 2021.
Mchezaji huyo wa zamani wa kimataifa
wa Iran alikuwa mshambuliaji hodari
na anayetegemewa na anayetajwa sana
kuwa mmoja wa wanasoka bora kutoka
bara la Asia wa wakati wote.

Katika kilele cha uwezo wake, Daei
alichezea timu kama Bayern Munich
na Hertha Berlin, ingawa hakufurahia
mafanikio mengi huko. Daei amefunga
hat-trick nane kwa timu yake ya taifa.
Hat-trick yake ya mwisho ilikuwa katika
ushindi wa mabao 7-0 wa Iran dhidi ya
Laos, Novemba mwaka 2004.

#3. Ali Mabkhout (Falme za Ki-
arabu) - Hat-trick 9

Mchezaji wa kimataifa wa Falme za
Kiarabu (UAE), Ali Mabkhout amefunga
hat-trick tisa katika maisha yake ya soka
na ni mmoja wa washambuliaji bora
kuwahi kutokea kutoka barani Asia.
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
31 kwa sasa, anachezea klabu ya Al Jazira
ya Ligi ya UAE.

Mchezaji huyo ndiye mfungaji bora wa
sita aliyeifungia timu yake ya taifa mabao
mengi akiwa amefunga mabao 80 katika

RONALDO _

mechi 104 za kimataifa. Katika miaka
minne iliyopita, Mabkhout amecheza
mechi 34 na UAE na kufunga mabao 36.

#2. Sven Rydell (Sweden) - Hat-
trick 9

Sven Rydell alikuwa mfungaji bora wa
muda wote wa Sweden katika soka la ki-
mataifa kwa kipindi cha miaka 82. Zlatan
Ibrahimovic alimtoa kwenye kilele cha
orodha mwaka 2014 alipofunga bao lake
la 50 la kimataifa.

Rydell aliichezea Sweden mechi 43 za
kimataifa. Alitikisa nyavu mara 49 na ku-
funga hat-trick tisa.

Rydell amefunga mabao manne katika
mechi mbili katika maisha yake ya soka.
Ya kwanza ilikuja dhidi ya Misri, Juni 29,
1924. Ya pili ilikuwa dhidi ya Norway
kwenye Mashindano ya Soka ya Nordic
ya 1924-28 mnamo Agosti 23, 1925.

#1. Cristiano Ronaldo (Ureno) -
Hat-trick 10

Cristiano Ronaldo bila shaka ndiye
mfungaji bora zaidi katika historia ya
mchezo huo. Gwiji huyo wa Ureno ndiye
anayeongoza kwa ufungaji mabao katika
soka la kimataifa la wanaume. Amekuwa
na mchango mkubwa katika kuifanya
Ureno kuwa miongoni mwa vikosi vina-
vyotawala katika ulimwengu wa soka.

Ronaldo amefunga mabao 117 katika
mechi 188 akiwa na Ureno. Alifunga
hat-trick katika ushindi wa mabao 5-0
dhidi ya Luxembourg katika mechi ya
kufuzu Kombe la Dunia la 2022, Oktoba
2021. Kwa kufanya hivyo, Ronaldo akawa

HUKU akiwa amemaliza msimu
wa Ligi Kuu England na mabao
17 yaliyotokana na mechi 37
alizocheza, Harry Kane ndiye
aliyetoa pasi nyingi za mwisho
‘assists’ kwenye ligi hiyo msimu
wa 2021/22, akifanya hivyo
mara 19, akifuatiwa na Trent
Alexander-Arnold na Bruno
Fernandes wenye ‘assists'18 kila
mmoja.

mchezaji wa kwanza kufunga hat-trick
10 kwa timu ya taifa katika soka la ki-
mataifa kwa wanaume.

Ronaldo alikuwa muhimu katika
kampeni ya Ureno ya kufuzu Kombe la
Dunia. Licha ya kuwa na umri wa miaka
37, mshambulizi huyo wa Manchester
United bado anaimarika na anaendelea
kuwa mmoja wa washambuliaji bora
zaidi kwenye mchezo huo.
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b Extra Time

NEW YORK, Marekani

PIRA wa miguu ndio mchezo

unaotazamwa zaidi duniani,

kwa hisani yake ni chombo ki-

kubwa cha kutengeneza fedha

kwa klabu zote zinazohusika. Kila klabu

hujishughulisha na mamilioni kila wiki, la-

kini ni chache tu ambazo huingiza mapato
kwa mabilioni mwaka hadi mwaka.

Timu hizi zinamiliki wachezaji

bora zaidi duniani, miundom-

binu bora na zina mikataba

bora kabisa. Mambo haya,

pamoja na uungwaji mkono

usiozuilika wa mashabiki,

hutoa mataji na mafanikio

kwa msingi thabiti na hu-

pandisha thamani ya klabu.

Kwa kuzingatia hilo, hapa tunaangalia
klabu 10 zenye thamani zaidi duniani kwa
sasa, 2022. Kumbuka: Hii ni kwa mujibu wa
utafiti wa Jarida la Forbes. Twende sasa...

#10. Tottenham Hotspur- Euro Bilil-
ioni 2.2

Tottenham Hotspur inaweza kuwa hai-
jashinda kombe kwa takriban miaka 15, la-
kini klabu hiyo ya Kaskazini mwa Jiji la Lon-
don, ni moja ya klabu kubwa barani Ulaya
kwa sasa.

Spurs msimu huu imemaliza msimu kwa
kufuzu kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu ujao, huku kocha Antonio Conte aki-

r E unda kikosi cha kuvutia. Klabu hii ina uwanja
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wa hali ya juu, baadhi ya wachezaji bora ka-
tika soka la dunia na kocha wa kiwango cha
juu kabisa.

Hivyo, haishangazi kuona wanathaminiwa
kwa euro bilioni 2.2 na wanaweza pia kuanza
kushinda mataji hivi karibuni.

#9. Juventus- Euro Bilioni 2.3

Juventus ni wafalme wa Italia na kutawala
kwao Serie A katika nyakati za kisasa ni usha-
hidi tosha.

‘Kibibi Kizee’ hicho cha Turin kilikuwa
kimeshinda taji hilo mara tisa mfululizo, kab-
la ya kipindi hicho kukatizwa na Inter Milan
msimu wa 2020-2021, kutokana na mkakati
wa uhamisho wa klabu. Ingawa wamecheza
chini ya kiwango chao katika misimu miwili
iliyopita, klabu hiyo inapitia hatua ya kuji-
jenga upya.

Bila kujali, Juventus, ambayo thamani yake
ni euro bilioni 2.3, itarejea kwa nguvu zaidi
msimu ujao huku kocha Massimiliano Allegri
akiwa tayari kurudisha kikosi hicho kileleni
mwa soka la Italia.

#8. Chelsea- Euro Bilioni 2.9

Hivi majuzi Chelsea ilipata umiliki mpya
huku muungano unaoongozwa na Todd
Boehley ukinunua klabu hiyo kwa kitita cha
pauni bilioni 4.25. Ingawa kiasi hicho kinari-
potiwa pia kujumuisha mkopo wa pauni
bilioni 1.6 wa mmiliki wa zamani, unaiweka
kwenye nafasi kubwa klabu hiyo.

Roman Abramovich alihakikisha ‘The
Blues’ hao kuwa juu katika ubora wa soka
barani Ulaya katika miongo miwili iliyopita
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kupitia nguvu zake za matumizi zisizo na
kikomo. Wamiliki wapya watataka kuende-
leza falsafa hii, ingawa huenda wasichukue
mikakati sawa ya uhamisho.

Chelsea imekuwa moja ya klabu zinazo-
pambwa zaidi katika soka la Uingereza kwa
miaka 20 iliyopita, na thamani yao kwa sasa
ni euro bilioni 2.9.

3 #7. Paris Saint-Germain- Euro Bilioni

Paris Saint-Germain ina moja ya wamiliki
tajiri zaidi katika soka duniani na wameta-
wala Ligi ya Ufaransa kwa muongo mmoja
uliopita kwa sababu hiyo hiyo.

Klabu hiyo ya Ligue 1 inasifika kwa ku-
nunua wachezaji mashuhuri zaidi sokoni,
kama inavyothibitishwa na usajili wa Lionel
Messi msimu uliopita wa joto. Juu ya hilo, pia
wameweza kumbakisha Kylian Mbappe, na
hivyo kuthibitisha uwezo wao wa kifedha.

PSG wanaweza kuwa hawajashinda Ligi ya
Mabingwa Ulaya, lakini wanapendelea sana
kufanya hivyo wakiwa na utajiri walionao
sasa. Thamani ya klabu hiyo ya euro bilioni
3 inaweza pia kuongezeka mara tu watakap-
opata kombe hilo kubwa zaidi barani Ulaya
kwa ngazi ya klabu.

#6. Manchester City- Euro Bilioni 4

Manchester City wana nguvu kubwa na
wamethibitisha hivyo kwa kushinda mataji
manne ya Ligi Kuu England katika kipindi
cha miaka mitano iliyopita.

Kiwango bora cha kocha, Pep Guardiola
kimeifanya kuwa moja ya timu bora zaidi
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barani Ulaya katika muongo mmoja uliopita,
shukrani kwa nguvu zao za matumizi na uku-
zaji wa wachezaji. Taji la Ligi ya Mabingwa
Ulaya limewakwepa katika kipindi hiki, lakini
hawako mbali sana kulitwaa.

Timu hiyo inazalisha vipaji vya hali ya juu
katika ngazi ya vijana wakati Uwanja wa Eti-
had ni mojawapo ya viwanja bora katika bi-
ashara. Pia wamemsajili Erling Haaland, am-
baye si tu mchezaji mchanga, lakini ni nguzo
kubwa ya badaye.

Thamani ya klabu ya euro bilioni nne in-
aweza kupanda ikiwa itaendelea kushinda
mataji na kusajili wachezaji wa aina kama
hiyo katika miaka ijayo.

#5. FC Bayern Munich- Euro Bililioni

Kama Manchester City, Bayern Munich
wametawala ligi yao ya nyumbani nchini
Ujerumani bila kuchoka.

Lakini tofauti na mabingwa wa England,
miamba hao wa dimba la Allianz Arena ha-
watumii fedha nyingi kwenye usajili. Wa-
nawinda wachezaji bora kutoka kwa wap-
inzani wao kwa usajili wa fedha ya kawaida
mara kwa mara. Hata hivyo, huwa wanaleta
makocha bora zaidi ili kunoa vipaji vyao vya
vijana na vilevile kukiweka kikosi chao cha
wakubwa kilicho na nyota wengi kucheza
katika kiwango cha juu.

Mafanikio yao kwenye hatua ya Ulaya pia
yamethibitishwa vema, na sasa wana thama-
ni ya euro bilioni 4.1.
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#4. Liverpool- Euro Bilioni 4.2
Liverpool ndio timu iliyocheza mechi nyin-
gi zaidi barani Ulaya msimu huu. Walishinda
Kombe la FA na Kombe la Carabao.

Katika harakati hizo, pia walifanikiwa ku-
maliza nafasi ya pili kwenye ligi kabla ya ku-
fungwa na Real Madrid kwenye fainali ya Ligi
ya Mabingwa Ulaya. Katika kipindi cha miaka
saba iliyopita, Jurgen Klopp ameunda kikosi
chenye uwezo wa kuleta changamoto katika
nyanja zote. ‘Wekundu’ hao pia wako katika
harakati za kujenga uwanja mpya.

Kwa thamani ya euro bilioni 4.2, Liver-
pool inakuwa katika nafasi ya nne kwenye
klabu zenye thamani zaidi duniani, lakini
wanaweza kuwa juu zaidi katika orodha hiyo
katika miaka michache ijayo.

gs. Manchester United- Euro Bilioni
4.

Manchester United hawajashinda taji la
Ligi Kuu tangu mwaka 2013 na hawajashinda
taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya tangu 2008.
Hata hivyo, hilo halijaathiri hali yao ya kifed-
ha kwani bado wanaingiza mapato makub-
wa.

Jezi ya vinara hao wa Old Trafford ni mo-
jawapo ya vyanzo vya mapato kama klabu
nyingine yoyote maarufu. Aidha, wameen-
delea kufanikiwa kusajili wachezaji bora
duniani kama Cristiano Ronaldo. Na sasa ina
thamani ya euro bilioni 4.3.

#2. Barcelona - Euro Bilioni 4.7
Barcelona walikuwa na msimu wao we-
nye misukosuko zaidi msimu huu, huku

timu hiyo ikifuzu Ligi ya Mabingwa Ulaya ka-
tika wiki chache za mwisho za msimu.

Hata hivyo, baada ya kuwapoteza nyota
wengi msimu uliopita wa majira ya joto, aki-
wamo Lionel Messi, kocha mpya na nyota wa
zamani wa Barcelona, Xavi Hernandez tangu
wakati huo amekuza vipaji vya vijana kwa
nguvu. Zaidi ya hayo, amerudisha mtindo
wao wa kuvutia wa kucheza huku akiingia
gharama kidogo sana katika mchakato huo.

Hali ya kifedha ya klabu hiyo ni mbaya
sana kwa sasa, lakini kuna uhakika mambo
yatabadilika baada ya kuwauza nyota wen-
gine msimu huu wa majira ya joto. Pia wali-
tia saini mkataba wa mamilioni ya pauni na
Spotify mwaka huu na mambo yanaelekea
vizuri kwa klabu hiyo ya Blaugrana, ambayo
thamani yake ni euro bilioni 4.7.

#1. Real Madrid- Euro Bilioni 4.8

Real Madrid ndiyo timu iliyofanikiwa zaidi
barani Ulaya na imeweza kuongeza rekodi ya
ushindi wa taji la 14 1a Ligi ya Mabingwa Ulaya
hivi karibuni.

‘Los Blancos’ hao wamekuwa wakishinda
mataji makubwa zaidi kwa muda mrefu. Pia
wamekuwa wahafidhina wa kifedha katika mi-
simu ya hivi karibuni, na uwanja wao ulioten-
genezwa upya pia umefanikiwa. Kwa hiyo,
ingawa Kylian Mbappe hatajiunga nao, bado
wana uwezo wa kusajili wachezaji bora zaidi
kwenye dunia hii.

Kama moja ya timu zinazoshabikiwa zaidi
katika soka la dunia, Real Madrid ina thamani
ya euro bilioni 4.8.

“Kuolewa na mchezaji wa soka si
jambo rahisi. Naweza kukuambia
kesi za wanawake ambao wame-
olewa na wachezaji muhimu sana
wa soka na wanakuambia kwamba
wachezaji wanaamini kuwa wao
ni Mungu. Wanasema kwamba
mahali ambapo Piqué na Shakira
walipatana vizuri ni kitandani tu,”
Mfanyabiashara Carmen Lomana,
ambaye ana vhusiano wa karibu

na wanandoa waliotangaza kuten-
gana, Gerard Piqué na Shakira.

Y,

“Hilo haliko nje ya swali. Najisikia
Vizuri sana Leicester, nilikari-
bishwa kwa mikono miwili tangu
siku ya kwanza. Ninajitoa kwa Kila
kitu kwa ajili ya klabu hadi siku ya
mwisho. Lakini bila shaka una-
paswa kusikiliza fursa nyingine,
unapaswa kuangalia kazi yako,

na wakati mwingine unapaswa
kufanya uchaguzi. Labda moja
itakuja kwa njia yangu,” Kiungo
wa Leicester City, Youri Tielemans
akizungumzia kuhusu kutakiwa
na Arsenal.
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“Nadhani ni bora kwa Bayern ku-
wekeza fedha wanazoweza kupata
nikiuzwa kuliko kuniweka hadi
mwisho wa mkataba, sitaki kula-
zimisha chochote, hlyo Si maana.
Natafuta suluhisho bora. Nataka
imalizike: hisia lazima zipoe. Na-
taka kuzungumza kwa utulivu, si
kup|t|a vyombo vya habari. NaJua
kwamba mzozo unazua vichwa
vingi vya habari. Laklm FC Bayern
na mimi si maadui, “ mshambuli
wa Bayern, Robert I.ewandowsl(l
anayetaka kutimkia Barca




Straika vva,Yanga Fiston Mayele!
ni’mmoja,wa vvachezajuwavvlll
wanaoongoza' kvva mabao, L|g|*
Bara¥akicheka'na'nyavu mara

Kuu
14}

.t Na Adam Fungamwango

!{ IMEBAKI raundi nne tu
d kabla ya Ligi Kuu Tanzania
Bara kumalizika, huku dalili

zote zikionyesha Yanga inak-

wenda kutwaa ubingwa kwa mara

ya kwanza baada ya misimu minne.
Kwa sasa ligi imesimama
kutokana na Kalenda ya
Shirikisho la Mpira wa

Miguu Duniani (FIFA), na
kwa upande wa Afrika
kulikuwa na mechi za ku-

saka tiketi ya kufuzu mi-
chuano ya AFCON, itakay-
ofanyika mwakani nchini
Ivory Coast, timu ya Taifa

ya Tanzania, Taifa Stars
ikicheza mechi mbili, dhidi

. ya Niger na Algeria.

Ligi hiyo inarejea rasmi leo am-
bapo kuna mechi mbili, Mtibwa
Sugar ikiwa nyumbani Uwanja wa
Manungu Complex ikiikaribisha
Ruvu Shooting, huku Geita Gold
ikiwa kwenye Uwanja wa Nyam-
kumbu, Geita kucheza dhidi ya Do-
doma Jiji.

Wakati ligi ikirejea makala haya
yanakuletea takwimu na rekodi za
timu zote hadi kufikia raundi ya 26,
shuka nayo...

#1. Yanga yaongoza kwa
‘clean sheets’

Mpaka sasa Yanga ndiyo timu ili-
yocheza mechi nyingi bila kuruhu-
su bao, ikiwa imefanya hivyo mara
19.

Timu hiyo inayoongoza ligi kwa
pointi 64, imecheza mechi 26, kati
ya hizo imepata ‘clean sheets’ 19, iki-
fuatiwa na Simba ambayo imecheza
mechi 25 na imefanikiwa kupata
‘clean sheets’ 14.

Polisi Tanzania inashika nafasi
ya tatu ikiwa nazo 12, na timu za
Mbeya City, Coastal Union na Kag-
era Sugar zote zimecheza mechi 11
kila moja, bila wavu wake kuguswa.

Timu ambazo zimepata ‘clean
sheets’ chache kwenye Ligi Kuu
mpaka sasa ni Namungo FC na

- --..._

Ruvu Shooting ambazo zimepata
sita tu.

#2. Ruvu Shooting beki
inavuja

Ruvu Shooting ambayo inashika
nafasi ya 13 kwenye Ligi Kuu, ndiyo
timu inayoongoza kwa kuruhusu
mabao mengi mpaka sasa. Imer-
uhusu wavu wake kutikiswa mara
34, ikifuatiwa na Dodoma Jiji am-
bayo yenyewe imeruhusu mara 32.

Timu zilizoshika nafasi ya tatu
kwa kuruhusu mabao mengi kwe-
nye vyavu zake mpaka sasa ni Pris-
ons iliyo kwenye nafasi ya 14 na
Mbeya Kwanza inayoburuza mkia,
ambazo zote zimeruhusu mabao 31
kila moja. Yanga ndiyo timu iliyor-
uhu mabao machache zaidi mpaka
sasa, ikiwa imeruhusu mabao saba
tu.

#3. Kagera Sugar straika
butu
Pamoja na kwamba inashika na-
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KATIKA karne hii ya 21, Iker
Casillas ndiye kipa anayeshi-
kilia rekodi ya kucheza mechi
nyingi za kimataifa bila
kuruhusu bao ‘clean sheets’,
akifanya kwenye mechi 102,
anafutiwa na Gianluigi Buf-
fon (72 ), Hugo Lloris (62),
David Ospina (61) na Petr
Cech (56).

fasi ya nane kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara mpaka sasa, kwa pointi
zake 33, Kagera Sugar ndiyo timu
iliyofunga mabao machache zaidi
hadi kufikia raundi ya 26.

Imepachika mabao 18 tu mpaka
sasa, ikizidiwa hata na timu inayo-
shika mkia, Mbeya Kwanza ambayo
ina mabao 20. Hii inaonyesha kuwa
inaongoza kwa kuwa na safu butu
ya ushambuliaji msimu huu.

Timu hiyo inafuatiwa na Prisons
iliyofunga mabao 19, Mtibwa Sugar,
Coastal Union na Mbeya Kwanza
zenyewe zimefunga mabao 20 kila
mmoja zikiwa kwenye nafasi ya
tatu. Timu iliyofunga mabao mengi
zaidi mpaka sasa ni Yanga ambayo
ina 42, kwa maana kuwa ndiyo timu
yenye safu wembe ya ushambuliaji.

#4. Polisi, Biashara, wazee
Wa sare

Timu za Polisi Tanzania na Bi-
ashara United zinaongoza mpaka
sasa kwa kutoa sare nyingi zaidi ku-
liko zingine kwenye Ligi Kuu. Kila
moja imepata sare 12.

Hata hivyo, timu hizo zinatofau-
tiana sana kwenye msimamo wa
Ligi Kuu, kwani pamoja na kwamba
zote zinafanana kwa sare, lakini
Polisi Tanzania ipo kwenye nafasi
ya saba kwa pointi zake 33, huku Bi-
ashara United ikiwa ya 15 kwa poin-
ti 24. Yanga, Azam, Coastal Union,
Prisons na Dodoma Jiji zimepata
sare chache zaidi mpaka sasa, kila

sawa’na George'Mpole wa'Geita
G
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mmoja akiwa nazo saba tu.

#5. Prisons ni vipigo tu

Maafande wa Prisons wao wa-
naongoza kwa kupoteza mechi
nyingi zaidi kwenye Ligi Kuu
mpaka sasa. Timu hiyo inayoshika
nafasi ya 14 imekumbana na vi-
pigo mara 13, ikifuatiwa na ndugu
zao Mbeya Kwanza wanaoburuza
mkia ambao wamepoteza mechi
12 mpaka sasa. Yanga ndiyo timu
pekee ambayo mpaka sasa haija-
poteza mechi yoyote kwenye Ligi
Kuu hadi kufikia raundi ya 26.

#6. Biashara United
kushinda mtihani

Biashara iliyo kwenye nafasi ya
15 kwenye msimamo wa ligi, ndi-
yo timu iliyoshinda mechi chache
zaidi mpaka sasa. Imeshinda
mechi nne tu, ikifuatiwa na Mbeya
City iliyoshinda mechi tano. Yanga
ndiyo timu iliyoshinda mechi ny-
ingi zaidi 19, ikifuatiwa na Simba
mechi 14.

#7. Mechi moja mabao
kibao

Mechi kati ya Biashara United
na Kagera Sugar, iliyochezwa Jan-
uari 15, mwaka huu, na kumalizika
kwa sare ya mabao 3-3 , ndiyo ili-
yozalisha mabao mengi zaidi kwa
mchezo mmoja mpaka sasa kwe-
nye Ligi Kuu, yakifunga mabao
sita.
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Shirika
World
Vision latoa
msaada
vifaa tiba

Na Renatha Msungu, BAH|

KATIKA kukabiliana
na vifo vya wajawazito
na watoto wilayani Bahi,
Shirika la World Vision
Tanzania kwa ufadhili
wa Serikali ya Ireland,
limetoa msaada wa vifaa
tiba vya zaidi ya Sh.
milioni 80 ili kusaidia
kuondokana na tatizo hilo.

Akipokea vifaa hivyo
mwishoni mwa wiki,
Kaimu Mganga Mkuu
wa Wilaya ya Bahi, Dk.
David Mfinanga, alisema
kuanzia Januari hadi Mei
mwaka huu, vifo vya
watoto vilivyosababishwa
na tatizo la upumuaji na
wengine kuzaliwa njiti ni
saba.

Alisema vifaa
vilivyotolewa ikiwamo
dawa za kuongeza damu
kwa wajawazito, mashine
va oksjeni itasaidia
kukabiliana na vifo
hivyo.

“Vifaa vya ‘baby warm’
vya kuongeza joto kwa
watoto wanaozaliwa njiti
pia tumeletewa itasaidia
kuokoa maisha ya watoto
wanaozaliwa katika hali
hiyo kwenye zahanati
mbalimbali hapo Bahi,”
alisema.

Naye Meneja Mradi
wa Afya ya Mama na
Mtoto unaotekelezwa
katika Wilaya ya Bahi na
Chemba, mkoani Dodoma,
Daud Gambo, alitaja vifaa
vingine kuwa ni dawa
za kutibu magonjwa va
kuhara kwa watoto na
minyoo na vifaa vya
kuhifadhia watoto njiti.

Alisema lengo la kutoa
vifaa hivyo ni pamoja
na kuisaidia serikali
kuboresha sekta ya afya
nchini, hususani kwa
upande wa mama na
mtoto.

“Tumetoa vifaa hivi kwa
wilaya hizi, tunaamini
vitasaidia kupunguza
vifo vya mama na mtoto
katika maeneo hayo,”
alisema Gambo.
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Mbunge wa Jimbo la Mvumi, Livingstone Lusinde (kulia), akisalimiana na Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa mbele ya wanafunzi wa Shule ya Msingi
Mvumi, Wilaya ya Chamwino, walipofika bungeni mwisho wa wiki kujifunza shughuli za Bunge. PICHA: WAZIRI MKUU

Serikali yaweka mkakati upatikanaji soko la zabibu

Na Paul Mabeja, DODOMA

KUTOKANA na tani nyingi za zao
la zabibu kuozea shambani kwa
kukosa wateja wa uhakika, Wizara
ya Kilimo imeweka mikakati itay-
owezesha kupatikana kwa soko la
uhakika.

Naibu Waziri wa Kilimo, Anthony
Mavunde, alibainisha hayo jana
alipokuwa akifungua kikao cha wa-
dau wa zao la zabibu kwa ajili ya
kujadili mwongozo wa uzalishaji,
masoko na uchakataji wa zabibu.

Mavunde, alisema zao la zabibu
linakabiliwa na changamoto nyingi
ikiwamo uhakika wa soko la ndani
na nje ya nchi hali inayosababisha
wakulima kulalamika kila wakati wa
mavuno.

“Tani nyingi za zao hili la zabibu

zimekuwa zikiozea shambani hali
ambayo imekuwa kero kubwa kwa
wakulima kila mwaka kutumia ngu-
vu nyingi, lakini uhakika wa soko
hakuna.

“Hapa Dodoma tumekuwa
tukitegemea wanunuzi wawili tu na
wao wakishindwa kununua, wakuli-
ma mazao yao yote yanaozea sham-
bani,” alisema Mavunde.

Alisema kutokana na hali hiyo
wizara yake imeweka mikakati ya
kutafuta masoko ya uhakika ya zao
hilo nje ya nchi ili wakulima wanu-
faike na kilimo.

Alisema tayari wameshafanya
mazungumzo na Balozi wa Bu-
rundi na Brazil ambao wamekubali
kuanza kununua mchuzi wa zabibu
(mvinyo ghafi) ambao watakwenda
kuuza kwa kutumia chupa zao.

“Nataka Bunge la bajeti likiisha
niende mwenyewe Burundi kwani
hawa wapo tayari kununua mchuzi
wa zabibu na kwenda kuupaki kwa
kutumia chupa zao wenyewe, lakini
tumepata soko kutoka Brazil hawa
wapo hapa nchini tayari tumesha-
watembeza kwenye mashamba
yetu na wamekubali kufanya bi-
ashara na sisi,” alisema.

Pia alisema katika mwaka wa
fedha unaoanza mwezi Julai, mwa-
ka huu serikali imepanga kujenga
maeneo maalum yatakayotumika
kuhifadhia mchuzi wa zabibu
utakaokosa wateja.

“Duniani ukiacha nchi ya Chile ni
Dodoma peke yake mtu anayelima
zabibu anaweza kuvuma mara mbili
kwa mwaka, nchi za Kusini mwa
Ikweta wanavuna zao la zabibu

mwezi Februari hadi Aprili na nchi
za Kaskazini mwa Ikweta wanavuna
kuanzia mwezi Juni hadi Septemba,
lakini Tanzania ina sifa za maeneo
yote hayo,” alisisitiza Mavunde.

Akizungumzia mwongozo huo
alisema utasaidia kuwa na sauti
moja kwa wakulima hasa katika
masuala ya bei ya zao hilo.

“Hivi sasa hakuna sauti moja kila
mkulima anafanya kivyake, hivyo
mwongozo huu utasaidia kuwa na
bei moja, uhakika wa soko, lakini
kupata ufumbuzi wa changamoto
mabalimbali,” alisema.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya ya Bahi, Mwanahamisi
Munkunda, alisema ni matumaini
ya watu wa Dodoma kuwa wizara
hiyo itasaidia kukuza kilimo cha za-
bibu.

Chuo chasaidia watumishi kufanyakazi Kiufanisi

Na Augusta Njoji, DODOMA

MAFUNZO ya muda mfupi yali-
yotolewa na Chuo cha Uongozi wa
Mahakama Lushoto kwa watumishi,
yamechangia ufanisi kwa utendaji
wa mahakama.

Mhadhiri wa chuo hicho, Dk. Si-
mon Mlundi, alisema jana kwenye

maonyesho ya Baraza la Taifa la
Mafunzo ya Ufundi Stadi (NACTVET)

Dk. Mlundi alisema chuo kime-
kuwa kikiendesha mafunzo mbal-
imbali ya muda mfupi yanayolenga
kuongeza ufanisi kwenye utendaji
kazi wa mahakama.

Alisema chuo kimeanza kutoa

mafunzo kwa njia ya mtandao am-
bayo watumishi wa mahakama wa-
napata mafunzo wakiwa katika eneo
lao la kazi.

“Mfumo huu wa kutoa mafunzo
ya muda mfupi kwa njia ya mtandao
yamesaidia chuo kutoa kozi nyingi
zaidi ya 80 kwa watumishi wa ma-
hakama na kuwafikia watumishi

wengi kwa muda mfupi,” alisema.

Pia, mfumo umeongeza ufanisi
kwa majaji na mahakimu wa
kushughulikia idadi kubwa ya kesi
na kupunguza mrundikano wa
kesi katika ngazi zote za mahakama
nchini.

“Chuo pia kimekuwa kikitoa
mafunzo ya muda mrefu ya kozi

ya sheria kwa ngazi ya cheti na di-
ploma, kimekuwa kikitoa mafunzo
ya awali kwa majaji na mahakimu
wapya, madalali nawatoa huduma
wa mahakama,” alisema.

Alitoa rai kwa wahitimu wa kidato
cha nne na sita wenye sifa kujiunga
na mafunzo ya uanasheria kwenye
chuo hicho kutimiza ndoto zao.
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HABARI MBEYA

Udereva
bodaboda
unavyookoa
vijana uhalifu

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

SEKTA ya usafirishaji kupitia bodaboda,
imetajwa kuwa ni mbinu mojawapo inay-
otumika kupunguza vitendo Vvya uhalifu
kwa vijana wengi waliokuwa hawana kazi
ya kufanya.

Hayo yalisemwa mwishoni mwa wiki
na Mwenyekiti wa Umoja wa bodaboda
mkopo vva pikipiki sita, zenye thamani
ya Sh. milioni 19 zilizotolewa na Taasisi
ya Tulia Trust kwa wanachama wa umoja
huo.

Alisema bodoboda imetoa ajira kwa vi-
jana wengi na kuwasaidia kutumia muda
mwingi kutafuta fedha badala ya kujihu-
sisha na vitendo vya uhalifu ambavyo
vinahatarisha maisha yao na wengine.

“Tunaishukuru Taasisi ya Tulia Trust
kwa mkopo wa bodaboda ambao una
riba nafuu..mbali na faida za kiuchumi
pia unatuwezesha kuondoa vitendo vya
uhalifu Mkoa wa Mbeya kwa kuwa vijana
wote hawa endapo wangekuwa hawana
pikipiki labda wangeamua kuwa wezi
wa kuvunja nyumba za watu,” alisema
Fwanda.

Fwanda alisema hadi sasa umoja huo
katika Jiji la Mbeya umepokea pikipiki za
mkopo 178 kutoka Taasisi ya Tulia Trust
na wanachama wake wamekuwa mstari
wa mbele kurudisha fedha za mkopo kwa
wakati kutokana na usimamizi mzuri wa
UoONgozZi.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Mbeya,
Urlich Matei, alikiri kuwa pikipiki zina-
zotewa na Taasisi ya Tulia Trust husaidia
kupunguza vitendo vya uhalifu kwa kuwa
imekuwa sehemu halali ya vijana kujipa-
tia kipato.

“Ni kweli bodaboda zimekuwa msaada
sana kwa vijana siku hizi hata matukio
va uhalifu yamepungua...hata ile kusikia
watu (vijana) wamechomana visu kwa
kuwania mali hatusikii kwa sababu wapo
‘busy’ kufanya shughuli zao kupitia
bodaboda, kwa hiyo mimi naishukuru
Taasisi hiyo kupitia kwa Spika wa Bunge
Dk. Tulia Akson, kwa kuona umuhimu wa
kuwawezesha vijana,” alisema.

Meneja wa Taasisi ya Tulia Trust, Jac-
queline Boaz alisema mkopo wa boda-
mvvenendo mzuri wa kurejesha mikopo
kutoka kwa wanachama wanaokopeshwa.

“Tumetoa pikipiki sita zenye thamani
ya Sh. milioni 12.2 na kila moja tham-
ani yake ni Sh. milioni 3.2, lakini bado
nyingine mbili ambazo zitakuja hapo
baadaye ili zitimie nane na hizi zote ni
kutoka kampuni ya boxer,” alisema Boaz.

Nao baadhi ya wanufuaika wa pikipiki
hizo waliishukuru taasisi hiyo, wakieleza
kuwa mkopo huo utawasaidia kuwakwa-
mua kiuchumi, huku wakiahidi kurejesha
mkopo wao kwa wakati.

“Mimi niishukuru Tulia Trust kwa ku-
tupatia mkopo huu, kwani umekuja kwa
wakati mwafaka, utanisaidia kuendesha
familia yangu na kuniongezea kipato
changu cha kila siku,” alisema Kevin
Sembele.

' Samia awataka wananchi kvendelea kuliombea taifa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

AIS Samia Suluhu

Hassan, amewataka

wananchi wa Mkoa

wa Mbeya, kuendelea
kuliombea taifa ili lifanikiwe
katika utekelezaji wa miradi ya
maendeleo pamoja viongozi
kuendelea kusimamia usalama
wa raia.

Alitoa kauli hiyo juzi wakati
wa maandamano ya kum-
pongeza kwa uongozi mzuri
na kuwaletea miradi ya maen-
deleo alipozungumza kwa njia
ya simu na Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya, Juma Homera.

Rais Samia alipiga simu na
kutoa salamu kwa wana Mbeya
baada ya Mkuu wa Mkoa wa

PICHA: GRACE MWAKALINGA

Mbeya kuhutubia wananchi ka-
tika viwanja vya kumbukumbu

leataklenl kila herl kwe-
nye maandamano na mi-
kutano yenu pamoja na kue-
ndelea kuchunga usalama
wa wananchi bila kusahau kuli-
ombea taifa letu,” alisema Rais
Samia.

Hata hivyo, Homera alisema
wana Mbeya wanakiri kwa vi-
tendo mambo makubwa aliyo-
fanya Rais nchini kwa kubore-
sha miundombinu katika sekta
ya afya, maji, umeme, elimu na
kilimo.

Alitaja baadhi ya miradi
ikiwamo, uboreshaji wa miun-
dombinu katika sekta ya afya
ambayo mkoa ulipokea Sh. bil-
ioni 22 kwa ajili ya ujenzi wa

- o — -

Hospitali ya Wilaya ya Igawilo,
jengo la mama na mtoto, upas-
uaji, chumba cha kutakasa vifaa
tiba, jengo la X-ray pamoja na
vituo vya afya vinane.

Alisema kuwa serikali im-
etoa Sh. bilioni 68 kwa ajili ya
kuboresha miundombinu ya
elimu mkoani humo.

Katibu Mkuu Umoja wa Vi-
jana wa Chama Cha Mapinduzi
Taifa (UVCCM), Kenani Kihon-
gosi, alieleza kufurahishwa na
utoaji wa mikopo ya asilimia
10 inayotolewa kwa makundi
ya vijana, wanawake na wenye
ulemavu.

Alisema hadi sasa Sh. bilioni
2.6 zimetolewa na halmashauri
zote za mkoa huo kwa ajili ya
kuwezesha makundi hayo ku-
jilkwamua kiuchumi kupitia

~w —
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shughuli za uzalishaji mali.

“Vikundi 241 mkoani Mbeya
vimenufaika na mikopo ya
asilimia 10 inayotolewa na
halmashauri kupitia mapato
yake ya ndani, vikundi vya wa-
nawake 130 vimenufaika, vijana
vikundi 90 na wenye ulemavu
21,” alisema Kihongosi.

Mwenyekiti wa CCM, Mkoa
wa Mbeya Mchungaji Jacob
Mwakasole, alisema kipindi cha
mwaka mmoja cha uongozi wa
Rais Samia umewarejesha wa-
nafunzi 447 ambao walipata
ujauzito wakiwa shule na wa-
naendelea na masomo.

Alisema kwa sasa wanafunzi
hao wanaendelea vizuri na
masomo yao ili kutimiza ndoto
zao ambazo zilikatishwa baada
ya kupata ujauzito.
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Sababu kahawa kutozalishwa kwa tija Zatajwa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

WAKULIMA wa kahawa, wa-
nashindwa kuzalisha kwa tija
kutokana na kutopima afya ya
udongo kujua ni mbolea gani
inafaa, badala yake wanafanya
kilimo cha mazoea na wengine
kutojua jinsi ya kuzuia ma-
gonjwa kwa kutojua staili za
kisasa za ukataji.

Kauli hiyo ilitolewa jana msi-
mamizi mkuu wa shamba la
kahawa Utengule Coffe, Amani
Ngowi, wakati wa siku ya mkuli-
ma, kwa wakulima kufika katika
shamba hilo kupata elimu ya
kujua kanuni bora za kilimo cha
kahawa kutoka kwa wataalamu

wa kilimo. Ngowi alisema, ali-
baini wakulima wengi kushind-
wa kuzalisha kahawa kwa wingi
kutokana na kutopima afya ya
udongo, kutokujua mbolea gani
inahitajika na kufanya kilimo
cha mazoea na wengine kuto-
jua jinsi ya kuzuia magonjwa ya
kahawa shambani.

“Kuna magonjwa mengi
yanatokea kwenye kahawa, la-
kini wakulima wengi hawafaha-
mu mfano mwaka jana ugonjwa
wa hawa wadudu wadogo wal-
itokea lakini wakulima hawaku-
fahamu jinsi ya kukabiliana nao,
tunashauri wakulima wapate
elimu ya kilimo cha kisasa pia
serikali iwasaidie wapate mbe-
gu bora,” alisema Ngowi.

Upendo Sailosi mkulima
kutoka Utengule -Usongwe
alisema kwa sasa wanakabiliwa
na tatizo la wadudu kwenye
mimea ya kahawa wanaotoboa
miti ya kahawa na kuifanya
isistawi na kuoza.

Sailosi alisema kuwa siku
ya mkulima ni msaada kwao
kwa sababu wanakutana na
wataalamu na maofisa ugani
kupata elimu ya kukabiliana na
wadudu na magonjwa mengine
pamoja na kuzalisha kwa tija.

Peter Mwashitete, alisema
mafunzo hayo yatawasaidia
jinsi ya kuotesha mbegu kisasa,
namna ya kukata miti ya ka-
hawa pamoja na uchumaji hadi
hatua ya kuvundika.

Alisema, Bodi ya Kahawa
Tanzania (TCB), imewasaidia
kupata mafunzo na usimamiaji
mzuri zao hilo, kwa kuhakiki-
sha ubora na minada inasima-
mia bei elekezi iliyoko sokoni.

Meneja wa Kanda ya Mbeya
Bodi ya Kahawa (TCB), Sijali
Boa, alisema lengo la siku ya
mkulima ni kuwasogezea kari-
bu wakulima maofisa ugani na
wadau wengine wanaohusika
kwenye mnyororo wa thamani
wa zao hilo ili kupata mbinu
za kuzalisha kwa tija. Alisema
matarajio yao baada ya mafun-
7o hayo ni kuona wakulima
wanazalisha kwa kuzingatia ka-
nuni za kilimo na kujikwamua
kimaisha kupitia kilimo hicho.
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Aisha Ali
Khatib, mkazi
Tondooni,
Mkoa wa
Kaska-
zini Pemba,
akichota maji
katika bomba
lililoungan-
ishwa na
chemchemu
wanayoitege-
~ mea. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

Mradl chemchemu wakomboa
wananchi Kupata majisafi

Na Rahma Suleiman, PEMBA

RADI wa ubore-
shaji wa chem-
cha Mkiangombe,
Pemba umechangia kuimarisha
cho kwa kuwapatia huduma ya
majisafi na salama.
Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya maofisa wa
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
Tanzania (TASAF) kufika kiji-
jini hapo kuangalia maendeleo
ya mradi huo, mwenyekiti wa
kamati ya miradi ya jamii katika
shehia ya Tondooni, Khamis
Hamad, alisema kabla ya mradi
huo chemchemu hiyo ilikuwa
ikivamiwa na maji ya bahari na
wananchi kushindwa kupata
maji
hicho wanategemea maji hayo
kutokana na kutokuwapo kwa
mfumo rasmi wa maji au kisima.
“Mabadiliko ya tabianchi
yamesababisha  chemchemu
kuvamiwa na maji ya bahari na

kusababisha ukosefu wa hudu-
ma ya maji, lakini kuathiri shu-
ghuli za kijamii ikiwamo makazi
na maeneo ya kilimo,” alieleza
mwenyekiti huyo.

Alisema mradi wa uhifadhi
wa chemchemu hiyo, uliibuliwa
na wananchi na kufadhiliwa na
TASAF kwa kujengewa ukuta wa
kuzuia maji ya bahari kuingia
katika eneo hilo na wananchi
kupata majisafi na salama kwa
uhakika.

“Chemchemu hii ni ya asili
na sisi wananchi tunatakiwa
tuilinde hivyo tuliamua kuihi-
fadhi ili kupata maji ambayo
ni muhimu kwa matumizi yetu
kwa kuwa hapa huwezi kuchim-
ba kisima,” alisema.

Aliongeza kuwa licha ya TAS-
AF kutoa ruzuku iliyosaidia kui-
marisha miundombinu katika
eneo hilo, lakini kuna changa-
moto ya kupotea kwa kiasi ki-
kubwa cha maji hayo kutokana
na ukosefu wa tangi la kuhifa-
dhia maji hayo chemchemu in-
apojaa

hicho, Aisha Ali Khatib, alisema
bila ya chemchemu hiyo
wangeshindwa kuishi kwa saba-
ya maji inayopatikana, chem-
chemu hiyo ndiyo mkombozi
wao. Aliipongeza TASAF kwa
kuboresha mradi huo kwa saba-
bu wajawazito na watu wazima
walishindwa kufika katika eneo
hilo kutokana na miundombinu
kutokuwa rafiki.

“Tunaishukuru TASAF sasa
hivi tunapata maji, miundombi-
nu ya kufika katika chemchemu
imeimarishwa maana awali hali
ilikuwa mbaya hatuwezi kufika
katika eneo hili,” alisema.

Aliiomba serikali kusambaza
kwa sababu wakati wa kiangazi
maji hupungua katika chem-
chemu hiyo.

“Wakati wa kiangazi maji hu-
kauka katika chemchemu hii na
hulazimika kulala bila ya kuoga
kwa sababu shughuli zetu za
kiuchumi zipo kwenye bahari
wanawake tunalima mwani na
wanaume huvua.”

Alisema licha ya kuwa na hu-
wanatumia umeme wa jua ku
pandisha maji katika makazi
yao na waliiomba serikali ku-
waondolea usumbufu wa ku-
pandisha maji kwa kichwa toka
kwenye chemchemu hiyo ili-
yoko bondeni.

Pia waliomba kupatiwa boti
itakayosaidia kuwafikisha ka-
tika kisiwa cha Njau na vingine
wanavyotumia kwa ajili ya shu-
ghuli za kilimo na kijamii.

Ziara ya maofisa wa TASAF
na waandishi wa habari wa
vyombo mbalimbali ilikuwa
ya kutembelea wanufaika wa
mpango wa kunusuru wa kaya
maskini kisiwani Pemba kubaini
mafanikio na changamoto zina-
zowakabili katika utekekezaji
wa mpango huo
choko katika shehia ya Tondoo
ni, Mkoa wa Kaskazini Pemba
kina kaya 536 na walengwa wa
mradi 251 waliofikiwa na mpan-
go huo unaotekelezwa Tanza-
nia nzima.

Waziri ahamasisha uchangiaji damu kuokoa maisha

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRT wa Afya, Nassor
Ahammed Mazurui, amesema
kila mtu ana wajibu wa ku-
changia damu kwa maendeleo
ya jamii kutokana na huduma
hiyo kuwa na umuhimu kwa
maisha ya binadamu.

Akitoa taarifa kuhusu maa-
dhimisho ya Siku ya Uchangiaji
Damu Duniani kwa waandishi
wa habari, alisema licha ya watu
wengi kuhamasika kuchangia
damu bado huduma hiyo ina-
hitajika kwa vile inatumika kila
siku.

Alisema kuwa damu nyingi
inatumika kwa wagonjwa wa-
naopata ajali, wajawazito na

watoto kwa kuokoa maisha yao.

Waziri  Mazrui  alisema
kwa kawaida siku zote damu
huwa inamsubiri mgonjwa na
mgonjwa anasubiri damu na
kwamba kuna changamoto
kubwa katika huduma hiyo.

Alisema benki ya damu ina-
fanya kazi kubwa ya kukusanya
damu katika maeneo mbalim-
bali hasa kupitia mabonanza ya
michezo na kuwaomba wadau
na wafadhili kujitokeza kwa
wingi kuchangia katika mabo-
nanza yanayoanzishwa na ben-
ki hiyo.

Alisema mahitaji ya damu
kwa mwaka Zanzibar ni chupa
16,000 kiwango kinachofikiwa
katika ukusanyaji huo lakini ma-
hitaji yamekuwa makubwa kwa

wagonjwa wa ajali.

Alisema, Shirika la Afya Duni-
ani (WHO), linataka nchi kama
ya Zanzibar kuwa na chupa za
damu kulingana na uwiano wa

watu  wake kwa asilimia
moja ni chupa 16,000 kwa
mwaka.

Waziri Mazrui alisema katika
kufikia malengo ya kukusanya
damu lazima vijana na wa-
nanchi wote kuwa mstari wa
mbele kuchangia.

Alifafanua kuwa hivi sasa
Taasisi ya Mpango wa Taifa wa
Damu Salama Zanzibar ina-
fanya kazi kubwa kuwaelimisha
wananchi uchangiaji huo ili
kuona wakati wote inatumika
kwa walengwa wote.

Alisema haijawahi kutokea

taasisi hiyo kukosa damu wala
mgonjwa kutopatiwa damu kwa
sababu hana watu wa kuchang-
ia mgonjwa.

Vile vile, Serikali ya Zanzibar
kuptia Wizara ya Afya, inafanya
kazi kubwa ya kuwahudumia
wagonjwa wanohitaji hudu-
ma hiyo ili kuokoa maisha ya
mgonjwa.

Kadhalika Mpango wa Damu
Salama Zanzibar ulianza mwa-
ka 2005, lakini umeleta maen-
deleo makubwa kwa wananchi
tangu kuanzishwa kwake.

Madhimisho ya Siku ya Damu
Salama Duniani huadhimishwa
ifikapo Juni 14 ya kila mwaka
na kaulimbiu ya mwaka huu
kuchangia damu ni kitendo cha
mshikamano tuokoe maisha.

Serikali
yahitaji
taarifa sayansi
ya bahari

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Uchumi wa Buluu na Uvuvi
Zanzibar, imesema Tanzania inahitaji
taarifa sahihi za sayansi ya bahari ili ku-
saidia kupata matumizi sahihi ya rasilimali
zilizoko katika eneo hilo.

Waziri wa wizara hiyo, Suleiman Masoud
Makame, alisema hayo alipokuwa akifun-
gua mkutano wa wadau wa sayansi kutoka
nchi mbalimbali za mtandao wa Afrika
pamoja na Ujerumani, mjini hapa.

Alisema hatua hiyo itasaidia kuainisha
vipaumbele na fursa zilizoko katika eneo
hilo na kuiwezesha serikali kupanga mipa-
ngo sahihi ya matumizi ya bahari.

Kadhalika, alisema taarifa sahihi za
dhana ya uchumi wa bahari ni muhimu ku-
leta maendeleo endelevu ya bahari kupitia
nyanja mbalimbali za kiuchumi, kijamii na
kimazingira.

Hata hivyo, alisema serikali imeweka
umuhimu mkubwa wa matumizi ya bahari
kupitia dhana ya uchumi wa buluu kutoka-
na na eneo hilo ni miongoni mwa maeneo
muhimu katika kukuza uchumi wa nchi.

Vile vile, alisema Serikali ya Zanzibar
inahitaji kuwa na wataalamu wa kutosha
katika mazingira ya bahari ili kusaidia
kufanya utafiti wa kutosha ambao itasaidia
kuleta maendeleo mapana kwa mtu mmoja
mmoja na taifa kwa ujumla.

“Kupatikana kwa takwimu sahihi za
matumizi ya bahari zitasaidia kwa kiasi
kikubwa kufikia malengo ya uchumi wa
buluu hapa nchini,” alisema.

Alitumia fursa hiyo kuzitaka taasisi na
wadau mbalimbali wa sayansi kushirikiana
pamoja katika kuleta mabadiliko chanya
kwenye kufanya utafiti ili kuwa na taarifa
sahihi za sayansi ya bahari ili kuleta maen-
deleo endelevu.

Akizungumza katika mkutano huo Katibu
Mkuu Ofisi ya Makamu wa Rais anaeshu-
ghulikia Muungano na Mazingira, Mary
Maganga, alisema kuna baadhi ya maeneo
ya bahari bado yahitaji kufanyiwa kazi ku-
tokana na uharibifu mkubwa wa mazingira
ya bahari unaendelea kufanyika siku hadi
siku.

Hata hivyo, alisisitiza kuacha matumizi
mabaya ya bahari ikiwamo uvuvi usioz-
ingatia sheria kwa kuwa unachangia kwa
kiasi kikubwa kuharibu mazalia ya samaki
pamoja na kuharibu rasilimali nyingine
zilizopo baharini ambazo ni muhimu katika
kuendeleza uchumi wa bahari.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Uchumi wa
Buluu na Uvuvi, Aboud Jumbe, alisema
kupitia mkutano huo utaleta tija kubwa
kwa Zanzibar kufikia malengo ya dhana ya
uchumi wa buluu.

Katibu Mkuu Wizara ya Uvuvi na Mifugo
kutoka Serikali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania, DK. Rashid Tamatamah, alise-
ma kuna maeneo serikali yametengwa kwa
ajili ya kuyahifadhi na kuleta tija kutokana
na kuongezeka kwa mazalia ya samaki,
ni vyema kuongezwa maeneo mengine
ili yaweze kuwanufaisha wananchi wa
Tanzania.

Mkutano huo umewashirikisha wanasay-
ansi wa bahari kutoka nchi tisa za mtandao
wa Afrika.
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Watakiwa kutumia takwimu
hali halisi mabadiliko tabianchi

Na Rose Jacob, MWANZA

WAANDISHI wa habari mkoani hapo
wametakiwa kuandika habari kwa ku-
tumia takwimu zinazozungumzia hali
halisi kuhusu bahari, maziwa, mito na
fukwe ili kujua ukweli wa mabadiliko ya
tabianchi.

Akizungumza katika maadhimisho ya
Siku ya Takwimu (Open Data Day 2022),
ambayo hufanyika kila mwaka, Mwe-
nyekiti wa Chama cha Waandishi wa
Habari wa Kupinga Matumizi ya Dawa za
Kulevya na Uhalifu Tanzania (OJADACT),
Edwin Soko, alisema suala la kuongeze-
ka kwa joto duniani linaathiri hali ya ba-

hari na maziwa kutokana na shughuli za
kibinadamu.

Alisema ili kukabiliana na hali hiyo,
waandishi wa habari wanahitaji kupata
takwimu sahihi ingawa kwa Tanzania
jambo hilo limekuwa gumu kutokana na
upatikanaji wake.

“Tukiandika kwa kutumia takwimu
tunaweza kupunguza ukataji miti, moshi
unaotoka viwandani na hiyo itasaidia
kujua maendeleo ya fukwe mbalimbali
nchini na tukaleta mjadala wa matumizi
ya takwimu kwenye hifadhi za fukwe,
hii inaweza kusaidia hali ya mabadiliko
ya tabia nchi kuwa vizuri na kuleta ma-
tokeo chanya ndani ya jamii,” alisema

World '
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Soko.

Alisema jamii inahitaji kupata jambo
lililo sahihi, ipo haja ya taasisi zinazos-
hughulika na bahari, maziwa kutoa tak-
wimu zilizoko kwa waandishi wa habari
ili waweze kuandika habari za mazingira
na hali ya tabianchi.

Soko aliomba serikali kutumia njia
mbadala kwa wananchi, inapozuia
ukataji wa miti kwa ajili ya kuchoma
mkaa.

Waandishi wa habari mkoani Mwanza
walishukuru OJADACT kwa kushirikiana
na wafadhili wa Shirika la Open Knowl-
edge Foundation kwa kuwapa mafunzo
ya kuandika kwa kutumia takwimu.

Meneja wa Mradi wa Afya ya Mama na Mtoto, Daud Gambo (kushoto), akimkabidhi Kaimu Mganga wa Hospitali ya Wilaya ya
Bahi, Dk. David Mfinanga (kulia), mashine ya kuongezea joto watoto wanaozaliwa njiti (Baby Warmer) katika hafla ya maka-
bidhiano ya vifaa tiba vyenye thamani ya Sh. milioni 80 vilivyotolewa na Shirika la World Vision kupitia serikali ya Ireland.

PICHA: RENATHA MSUNGU

Mzabuni akwepa Kifungo miaka 3

Na Samson Chacha, MARA

MZABUNI wa kukusanya mapato katika
minada ya Halmashauri ya Serengeti
mkoani Mara, Prisca Mwita, amehuku-
miwa kwenda jela miaka mitatu au kuli-
pa faini Sh. 700,000 kwa kupatikana na
hatia ya ubadhirifu wa mali ya umma
Sh. 4,687,000.

Alisomewa hukumu hiyo Juni 8,
mbele ya Hakimu wa Mahakama ya
Wilaya ya Mugumu Serengeti, Jacob
Ndira. Awali, wanasheria wa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), Wilaya ya Serengeti, Wil-
liam Lyamboko na mwenzake, Marsha

Mseja, walidai kuwa mshtakiwa Prisca
akiwa mzabuni wa kukusanya mapato,
ushuru wa minada katika Halmashauri
ya Wilaya ya Serengeti, alikiuka taratibu
za ukusanyaji na kushindwa kuwakili-
sha fedha benki alizokuwa akikusanya
kati ya Januari 2019 na 2021.

Walidai kuwa katika kipindi hicho
kati ya Januari 2019/ 2021, mshtakiwa
alikusanya Sh. 4,687,000 bila kuwak-
ilisha benki na kushindwa kuzitolea
maelezo ya matumizi yake.

Upande wa mashtaka ulileta masha-
hidi wanne na mshtakiwa alikiri kosa
lake.

Alipotakiwa kujitetea, aliiomba ma-

hakama kumsamehe makosa yake na
kudai kuwa ana familia inayomtegemea

wakiwamo wanafunzi.
Hakimu Ndira alisema kuwa
mahakama imeridhika na wushahidi

uliotolewa na upande wa mashtaka
bila ya shaka na inamtia hatiani kwa
ubadhirifu wa mali ya umma kwenda
jela miaka mitatu au kulipa faini ya Sh.
700,000.

Pia, fedha alizochukua Sh. 4,687,000
kuzilipa ili iwe fundisho kwa watu wen-
gine ambao sio waaminifu

Mshtakiwa alikwepa kifungo hicho
kwa kulipa Sh. 700,000 na fedha alizo-
chukua Sh. 4,687,000.

Wananchi
1,000
kushuhudia
filamu ya
Royal Tour

Na Vitus Audax, MWANZA

FILAMU inayoelezea vivutio
vya kitalii hapa nchini ya Royal
Tour inatarajiwa kuonyeshwa
rasmi mkoani hapo na kush-
uhudiwa na wananchi 1,000.

Onyesho la filamu hiyo lita-
fanyika katika ukumbi wa Rock
City Mall Juni 18.

Akizungumza na waandishi wa
habari juzi ofisini kwake, Mkuu
wa Mkoa wa Mwanza, Robert
Gabriel, alisema uonyeshwaji
wa filamu hiyo utaambatana na
uhamasishaji wa kutembelea
vivutio vya ndani ya mkoa na
nchi kwa ujumla.

“Tutatembelea vivutio vya
ndani ya Mwanza ikiwamo hi-
fadhi ya Saanane, Makumbusho
ya Bujora, pamoja na vivutio
vilevile tutakuwa na safari ya
kutalii katika Hifadhi ya Taifa
ya Serengeti iliyoko mkoani
Mara na kwa Mwanza ni safari
ya muda mfupi zaidi kufika
hifadhi hiyo,” alisema.

Aidha, aliwataka wakazi wa
mkoa huo kujitokeza ili kui-
tazama filamu hiyo inayoelezea
masuala ya utalii ambayo Rais
Samia Suluhu Hassan ameshiriki
kuicheza.

“Niwaombe sasa wana Mwan-
za kufika kwa wingi kuitazama
royal tour ikiwa ni pamoja na
kuwa na utaratibu wa kufika
kwenye vituo vya hifadhi vya
Mwanza pamoja na Tanza-
nia kwa uvjumla ili kudumisha
utamaduni wa utalii wa ndani,”
alisema.

Kwa upande wake, Kamishna
Msaidizi wa Uhifadhi ambaye
Mkuu wa Hifadhi ya Taifa
Kisiwa cha Saanane, aliwataka
wakazi wa mkoa huo kuwa na
utamaduni wa kufanya utalii wa
ndani.

“Tumeamua kuifanya hii royal
tour hapa Mwanza ikiwa ni ku-
unga mkono juhudi za Rais wetu
Samia Suluhu Hassan katika
kulitangaza taifa letu, hivyo ni-
waombeni wana Mwanza kuwa
na utamaduni wa kutembelea
vivutio vya hapa mkoani na
hata taifa kwa ujumla,” alisema.

Kwa upande wake Mkuu wa
Kanda Bodi ya Utalii Tanzania
Kanda ya Ziwa, Gloria Munham-
bo, aliwahimiza watu kuhudhu-
ria onyesho hilo ili kuitazama
filamu hiyo.

“Tunatarajia kuwa na watu
zaidi ya 1,000 katika shu-
ghuli hiyo itakayofanyika hapa
Mwanza, hivyo niwaombe
kuhudhuria kwa wingi ili tuiti-
zame wote ikiwa ni matunda ya
juhudi za Rais wetu,” alisema.
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Waandamana
kutaka sheria
kali ya udhibiti
wa bunduki

New York, MAREKANI

MAELFU ya watu wameandamana
nchini Marekani, kushinikiza
sheria kali ya umiliki wa bunduki
kufuatia matukio mawili ya urush-
aji risasi na kusababisha watu 21
kuuawa.

Walioshiriki katika maandamano
hayo walibeba kauli mbiu inay-
osema “Nataka uhuru dhidi ya
kupigwa risasi”.

Rais wa Marekani Joe Biden
aliunga mkono maandamano hayo,
akitoa wito kwa Bunge la Congress
kupitisha sheria ya usalama wa
bunduki haraka.

Licha ya hayo uwezekano wa
mabadiliko ya kisheria huenda
ukakutana na kikwazo kutoka kwa
wabunge wa Republican.

Watoto 19 na watu wazima
wawili waliuawa katika shambu-
lizi la Mei 24 katika eneo la Robb
Elementary huko Uvalde, Texas.

Shambulio hilo na lile lililotokea
Buffalo, New York, ambapo watu
10 walivawa, limesababisha wito
mpya wa kuchukua hatua juu ya
udhibiti wa bunduki nchini Mare-
kani.

Juzi kikundi cha usalama cha
bunduki cha March For Our Lives
(MFOL) - kilichoanzishwa na
manusura wa shambulio |a risasi
katika shule ya Parkland 2018
huko Florida, kilisema kulikuwa
na maandamano 450 nchini humo,
ikiwa ni pamoja na Washington
DC, New York, Los Angeles na
Chicago. BBC

China yaapa
kupigana
kuhusu Taiwan

BEIJING, China

'Filamu yaibua hasira
‘nchi za Kiislamu

LONDON, Uingereza

FILAMU iliyotengenezwa Uingereza
ambayo inamwelezea binti wa Mtume
Muhammad (S.AW) imepingwa na nchi
mbalimbali duniani.

Serikali ya Morocco imepiga maru-
fuku filamu yenye utata nchini Uin-
gereza inayoitwa Lady of Heaven, baada
ya kulaaniwa na baraza la kidini la nchi
hiyo.

Filamu hiyo inadai kueleza kisa cha
Bibi Fatima, bintiye Mtume Muhammad.

Baraza Kuu la Ulamaa lilisema sinema
hiyo ilikuwa ya uongo wa wazi wa Uis-
lamu. Kumekuwa na maandamano ya
kupinga filamu hiyo nchini Uingereza.

Wiki iliyopita, baadhi ya wa-
naopinga  nchini  Uingereza
waliandamana kwenye mae-
neo kadhaa huku zaidi ya watu

WAZIRI wa ulinzi wa China Wei
Fenghe, ameapa jana kwamba
nchi yake itapigana hadi mwisho
kuzuia uhuru wa Taiwan.

Tamko hilo linazidi kuchochea
mvutano kati yake na Marekani
kuhusiana na kisiwa hicho.

Kumekuwapo na vita vya mane-
no kati ya madola hayo makubwa
duniani, kuhusiana na kisiwa hicho
kinachojitawala, ambacho China
inakichukulia kama sehemu yake
inayosubiri kuunganishwa tena.

Uingiliaji wa mara kwa mara wa
ndege za China karibu na Taiwan
umeongeza joto la kidiplomasia,
na juzi wakati wa mkutano wa
majadiliano ya ulinzi wa Shangri-
La, Waziri wa Ulinzi wa Marekani
Lloyd Austin, aliishtumu China
kwa kuendesha shughuli za uvuru-
gaji za kijeshi.

Waziri wa Ulinzi Fenghe alijibu
katika hotuba kali kwenye tukio
hilo hilo, na kusema Beijing itala-
zimika kupigana ikiwa majaribio
yatafanywa kuitenganisha Taiwan
na China. DW

Mhariri wa Dini wa BBC, Aleem
Magbool, alisema ukosoaji unato-
kana na jinsi mtayarishaji filamu
na kasisi wa Kiislamu wa Shia,
Yasser Al-Habib, alivyowaonyesha
watu mashuhuri katika Uislamu
wa awali wa Kisunni, akimaanisha
kwamba kuna ulinganisho kati ya
matendo yao na wale wa kundi la
Islamic State la nchini Iraq.

Mtayarishaji wa filamu hiyo
Malik Shlibak, aliwakosoa wanao-
taka filamu hiyo kufungiwa kwenye
mitandao yake ya kijamii na kueleza
kuwa ni ushabiki na kuwaambia
iwapo hawaipendi filamu hiyo wasii-
tazame, tofauti na kuizuia.BBC

Mosh| uk|toka kat|ka kiwanda cha kemikali ambacho kimelipuliwa na VIKOSI vya Ru55|a juzi. PICHA: AFP

Nchi za 120,000 wakitia saini zao isio-
Maisri, nyeshwe kwenye majumba ya sin-
Pakistan, ema nchini humo.
Iran na Nchi za Misri, Pakistan, Iran na
Iraq pia Iraq pia zimepiga marufuku na
ZImepiga  kulaani filamu hiyo.
marufuku Baraza hilo lilishutumu filamu
na kulaani  hjyo kwa kueleza kuna upendeleo
filamu wa kuchukiza na kuwashutumu
hiyo. watengenezaji wa filamu hiyo kwa
kutafuta umaarufu na kuumiza
hisia za Waislamu na kuchochea
hisia za kidini.
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Russia valipua kiwanda cha kemikali,
ndani kuna watu 800 wamejihifadhi

KYEIV, Ukraine

MASHAMBULIZI ya makom-
bora yaliyofanywa na vikosi
vya Russia, yamesababisha
kiwanda cha kemikali katika
mji wa Severodonetsk nchini
Ukraine, kuwaka moto.

Mapigano makali yanaen-
delea katika mitaa mbalim-
bali ya mji huo.

Gavana wa eneo hilo, Ser-
hiy Haidai alilambia TV ya
Ukraine, kuwa moto huo
ulianza kuwaka juzi baada
ya kuvuja tani za mafuta ku-
toka kwenye kiwanda cha
Azot, na kufanya uharibifu
mkubwa.

Maofisa wa nchi hiyo wa-
likadiria kuwa kiasi ya raia
800 wamejihifadhi kwenye

kiwanda hicho. Severo-
donetsk, imekuwa kitovu cha
juhudi za wanajeshi wa Rus-
sia kusonga mbele mashariki
mwa Ukraine.

Jaribio la mapema la Rus-
sia kuteka miji mikubwa
ikiwa ni pamoja na mji mkuu
wa Kyiv, lilidorora na sasa
inajaribu kuteka maeneo ya
Luhansk na Donetsk amba-
lo ni eneo kubwa la viwanda.

Kunyakua Severodonetsk
na mji wake pacha wa Lysy-
chansk, kungeisogeza Rus-
sia  karibu na lengo lake
kwani kungewapa udhibiti
wa Luhansk.

Katika taarifa yake, Haid-
ai alikiri sehemu kubwa
ya Severodonetsk sasa iko
mikononi ~mwa  Russia.

Jeshi la Urusi lilisema kuwa
maeneo makazi ya watu
Severodonetsk yako chini ya
udhibiti wake.

EU YAAHIDI KU-
JIBU KUJIUNGA KWA
UKRAINE

Rais wa Halmashauri Kuu
ya Umoja wa Ulaya Ursula,
von der Leyen, amesema
halmashauri hiyo itatoa
ishara ya wazi wiki ijayo
kuhusu azma ya Ukraine ya
kujiunga na umoja huo.

Kauli hiyo aliitoa wakati
wa ziara yake ya kushtuki-
za nchini humo juzi, alisisiti-
za mazungumzo aliyofanya
na Rais wa nchi hiyo, Volo-
dymyr Zelensky yatawawez-
esha kukamilisha tathmini

yao kufikia mwishoni mwa
wiki ijayo.

Hatua hiyo inakuwa ya
kwanza kwanza kwa umoja
huo kutangaza hadharani
kisio la wakati la kujiunga
kwa nchi hiyo.

Rais Zelensky ameshini-
kiza Ukraine kujumuishwa
haraka katika Umoja wa Ul-
aya ili kupunguza hatari ya
kijiografia na kisiasa am-
bayo imedhirishwa na
uvamizi wa Russia Februari
24,

Lakini maofisa wakuu
na viongozi wa umoja huo,
wanatahadharisha kuwa
hata kwa hadhi ya ugombea,
uanachama wa Umoja wa
Ulaya unaweza kuchukua
miaka au hata miongo. DW
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HABARI MICHEZO

NBC YATOA

Na Mwandishi Wetu

ENKI ya Taifa ya Biashara Tan-
zania (NBC), imetoa kiasi cha Sh.
milioni 50 kwa ajili ya kusaidia
ujenzi wa uwanja wa kisasa wa
soka utakaojengwa eneo la Mtipa nje ki-
dogo ya Manispaa ya Singida.
AKizungumza wakati wa
hafla ya kupokea fedha hizo
juzi, Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, DK. Binilith Mahenge,
aliishukuru benki hiyo kwa
kusikia kilio cha muda mrefu
cha wadau wa michezo
mkoani humo na kukubali ku-
changia kiasi hicho cha fedha.
“Ni faraja kubwa sana kwetu kuona
maombi ya wadau wa mkoa, chama
na wawakilishi wetu yamewafikia Ben-
ki ya NBC na hatimaye hii leo (juzi),
wameamua kutupatia kiasi hiki cha
fedha hongereni sana NBC, tutahakiki-
sha fedha hizi zinakwenda kufanya kazi
iliyokusudiwa na si vinginevyo,” alisema
Mahenge.
Mahenge alisema kupitia hatua hiyo,
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mkoa huo utakuwa kwenye wasaa wa
kuweza kuendesha matukio ya kimich-
ezo zaidi kupitia viwanja viwili tofauti
ukiwamo uwanja wa zamani, hatua am-
bayo itayotoa fursa kwa wananchi mkoa-
ni humo kufaidika zaidi kwa burudani
sambamba na kiuchumi kupitia matukio
hayo.

“Kujengwa kwa viwanja vingi vya
michezo kutafungua fursa kwa wafan-
yabiashara wenye mahoteli na makundi
mengine ya kupata fedha na hata kuu-
fanya mji wa Singida kupanuka,” alise-
ma.

Dk. Mahenge alisema kukamilika kwa
viwanja hivyo ambavyo vitajengwa eneo
hilo la Mtipa na pembeni mwa barabara
ya kutoka Singida kwenda Arusha vitap-
endezesha mji wa Singida na kuwa kim-
bilio la wageni kwenda kupumzika kuto-
kana na hewa nzuri inayopatika mkoani
humo.

Akikabidhi msaada huo kwa niaba
ya Mkurugenzi Mtendaji wa benki hiyo,
Kaimu Mkuu wa Idara ya Masoko na Ma-
husiano, David Raymond, alisema hatua
hiyo ni mwendelezo wa utekelezaji wa
sera ya benki hiyo ya kurudisha faida
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wanayoipata kwa jamii ambayo imejikita
katika kuangazia maeneo mbalimbali iki-
wamo elimu, afya pamoja na maendeleo
ya jamii sambamba na suala la michezo.

“Katika kipindi cha mwaka uliopita
NBC tumeweza kusaidia zaidi ya shilingi
bilioni moja kwa ajili ya miradi mbalim-
bali ya kijamii na kiasi hicho ni nje ya
shilingi bilioni tisa tuliyotoa kwa ajili ya
kudhamini Ligi Kuu ya Tanzania Bara
kwa kipindi cha misimu mitatu,” alisema.

Alisema wanajivunia kushiriki maen-
deleo ya soka hapa nchini na kwamba
wataendelea kutoa michango kwa ajili
ya kuboresha miundombinu ya michezo
kama soka, riadha, gofu na mingine min-
gi na kuwa benki hiyo inaamini michezo
ni afya na ajira.

“Nitumie fursa hii pia kuwakaribisha
wakazi wa Singida kwenye tukio letu
muhimu la Dodoma NBC Marathoni am-
balo litafanyika Julai 31, mwaka huu kwe-
nye Uwanja wa Jamhuri jijini Dodoma
likiwa na lengo la kukusanya fedha kwa
ajili ya matibabu ya saratani ya shingo ya
kizazi kwa wanawake kwa kushirikiana
na Taasisi ya Saratani ya Ocean Road,”
alisema.
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Kaimu Mkuu wa Idara ya Masoko na Uhusiano wa Benki ya NBC, David Raymond (watatu kulia), akimkabidhi Mkuu
wa Mkoa wa Singida, Dk. Binilith Mahenge, mfano wa hundi yenye thamani ya Sh. milioni 50 iliyotolewa na benki
hiyo kwa ajili ya kusaidia ujenzi wa uwanja wa soka utakaojengwa eneo la Mtipa nje kidogo ya Manispaa va Singida.
Katika hafla hiyo ya makabidhiano iliyofanyika mwishoni mwa wiki mkoani humo, ilihudhuriwa pia na Mstahiki Meya
wa Manispaa ya Singida, Yagi Kiaratu (kushoto), Mwenyekiti wa Chama Cha Mapinduzi Mkoa wa Singida, Alhajj Juma
Killimbah (wa pili kushoto), Mkuu wa Wilaya ya Singida, Mhandisi Paskas Mulagiri (wa pili kulia) na Meneja wa Benki
ya NBC Singida, Asia Chembaga. NA MPIGAPICHA WETU

Mdundo ‘Brand
Lift’ yazinduliwa

Na Mwandishi Wetu

PROGRAMU inayoongoza kwa
upakuaji wa muziki barani Af-
rika iitwayo ‘mdundo’ imezin-
dua chapa mpya ya ‘Mdundo
Brand Lift’, ambayo itawawez-
esha kuendelea kujitangaza
zaidi katika tasnia ya muziki.

Huduma hiyo itakuwa inapa-
tikana kwa watangazaji, katika
huduma ya Mdundo Lift, am-
bapo pia itatoa vipimo vinne
muhimu vya chapa ambavyo
ni uhamasishaji, kuzingatia,
kupendekeza na manunuzi kwa
jamii, huku ikifikisha taarifa
kwa wakati katika tovuti yake.

Akizungumza na waandishi
wa habari mwishoni mwa wiki
uzinduzi wa chapa hiyo, Mkuu
wa Biashara ya Ubia barani
Afrika wa Mdundo, Rachel
Karanu, alisema uzinduzi wa
chapa hiyo umekuja miezi
kadhaa baada ya kutanga-
zwa kuwaingiza katika rekodi
watumiaji hai milioni 31 Afrika
katika robo ya kwanza ya
mwaka 2022, ikiwa ni ukuaji
wa asilimia 49 ikilinganishwa
na robo iliyopita.

Karanu alisema chapa hiyo
ni kipimo ambacho kitawawez-
esha washiriki wake kufanya
maamuzi kulingana na ufaha-
mu wa wateja unaotokana na
utafiti walioufanya hadi sasa.

Karanu alisema:
“Tumewekeza katika sehemu
kubwa ya umiliki wa chapa
hii, ili kuhakikisha inasaidia
watangazaji kupima utendaji
kazi kwa kupitia mashindano
baina yao, kwamba kuna wa-
tumiaji zaidi ya milioni 33 Af-
rika nzima kwa utoaji huduma
zetu kupitia mtandao. Chombo
hiki hutoa maarifa kwa wakati
mwafaka na kwa wale wanao-
taka kujiongezea kipato na
uwekezaji”.

Aliongeza, mdundo inakuwa
kwa kasi zaidi kwa kutoa
huduma ya upakuaji wa muziki
na kwa urahisi Afrika, pia im-
ekuwa ikiwarahisishia watan-
gazaji na watumiaji wa muziki
kupata huduma wanazozitaka
kwa muda mwafaka.

Coastal Union fiti kwa Yanga ikiingia kambini

Cheji Bakari, Tanga na Adam

Fungamwango, DAR

WAKATI Kocha Mkuu wa Coastal
Union, Juma Mgunda akisema
kuwa wapo fiti na tayari dhidi ya
Yanga kwenye mchezo wa Ligi
Kuu Bara utakaopigwa keshokut-
wa, Jumatano katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam,
wapinzani wao hao wameingia
kambini rasmi kwa ajili ya mtan-
ange huo muhimu kwao.

Yanga itashuka dimbani ka-
tika mechi hiyo ikiwa na lengo
la kushinda ili kutawazwa rasmi

mabingwa ikiwa imebakiza
michezo mitatu kabla ya msimu
kumalizika, wakati Coastal yenye
pointi 34 katika nafasi ya sita ya
msimamo wa ligi hiyo, ushindi
kwao ukiwasaidia kujiweka kwe-
nye nafasi nzuri ya kumaliza
nne-bora.

Akizungumza na Nipashe
mwishoni mwa wiki jijini Tanga,
Mgunda alisema wachezaji wote
katika kikosi hicho wapo vizuri
kiafya na wapo tayari kwa ajili ya
mchezo huo.

“Nataka nikwambie kuwa
wachezaji wangu wote wapo vi-
zuri katika mechi hiyo muhimu,

hakuna majeruhi hata mmoja,”
alisema.

Alisema kuwa kikosi hicho
kinaondoka leo Jumatatu kwa
ajili ya mchezo huo ambao
kwa upande wa Yanga kwao ni
muhimu kwa ajili ya kutangaza
ubingwa.

Kwa upande wa Yanga, kikosi
cha timu hiyo kimeingia kambini
jana kujiandaa na mechi hiyo
dhidi ya Coastal Union na ny-

ingine zilizosalia.
Ofisa Habari wa klabu hiyo,
Hassan Bumbuli, amesema

wachezaji wote na wale walioku-
wa kwenye timu za taifa, wali-

tarajiwa kuingia kambini jana
Kigamboni ili kujiandaa kumali-
zia msimu.

“Tunaingia kambini Jumapili
(jana), tunashukuru wachezaji
wetu wote ambao walikwenda
kuzitumikia klabu zao za taifa ni
wazima, hawajapata majeraha,
hatujapata taarifa zozote kutoka
kwa madaktari kuwa wana mata-
tizo, hilo ni jambo la kushukuru,
kwa hiyo wameshaanza safari
na wao wakirejea watajiunga
moja kwa moja kambini. Tuli-
kuwa na wachezaji waliokwenda
kucheza timu za taifa za Mali,
Uganda, Jamhuri ya Kidemokrasi

ya Congo na Tanzania,” alisema
Bumbuli.

Alisema licha ya kwamba kam-
bi hiyo ni maandalizi ya mechi
ya Ligi Kuu dhidi ya Coastal Ju-
matano, lakini itaitumia kwa ajili
ya kumalizia msimu kwa mechi
zote tano msimu huu zilizosalia.

“Tuna mechi nne za Ligi Kuu
na moja ya fainali ya Kombe la
FA, kwa hiyo tunawataka wana-
chama na mashabiki wetu wa-
jitokeze kwa wingi kwa sababu
kwetu ni mechi muhimu sana
ambazo zitatupa kile tulichoku-
wa tunahitaji msimu huu,” alise-
ma.
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DEMBELE KUTUA CHELSEA

CHELSEA imepata imani kubwa ya kumsajili
winga Mfaransa, Ousmane Dembele baada ya
klabu yake ya Barcelona kuthibitisha kwamba
nyota huyo mwenye umri wa miaka 25, hajasaini
mkataba mpya. (Sun)

XHAKA KUONDOLEWA

KIUNGO wa Uswisi, Granit Xhaka mwenye
umri wa miaka 29 anasakwa na Bayer Lev-
erkusen wakati huu ambao Arsenal inakaribia
kumnasa kiungo wa Ubelgiji, Youri Tielemans
mwenye umri wa miaka 25 kutoka Leicester.
(Mirror)

NUNEZ POA LIVERPOOL

LIVERPOOL imefikia makubaliano ya kum-
nunua mshambuliaji wa Uruguay, Darwin Nunez
mwenye umri wa miaka 22 kutoka Benfica na
sasa wanaandaa mkataba tu kukamilisha uham-
isho huo wenye thamani ya pauni milioni 85.
(Guardian)

MANE ANUKIA BAYERN

UHAMISHO wa Darwin Nunez unamaanisha
kuwa mshambuliaji wa Senegal, Sadio Mane
mwenye umri wa miaka 30, anakaribia kutimka
Liverpool kuhamia Bayern Munich. (Telegraph)

RICHARLISON ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur ipo kwenye
mazungumzo mazuri ya kumsajili mshambuliaji
wa Everton na Brazil, Richarlison mwenye umri
wa miaka 25, kwa ada ya pauni milioni 51. (UOL
Esport)

UNITED KUMKOSA NKUNKU

MSHAMBULIA]JI wa kimataifa wa Ufaransa,
Christopher Nkunku mwenye umri wa miaka 24,
anatarajia kubaki RB Leipzig na kusaini mkataba
mpya licha ya kusakwa na Manchester United na
Chelsea. (Leipziger Volkszeitung)

ASENSIO AWINDWA ARSENAL

ARSENAL ni moja ya klabu kadhaa zinazo-
fuatilia kinachoendelea kwa Marco Asensio
pale Real Madrid, huku hatima ya kiungo huyo
mshambuliaji wa Hispania mwenye miaka 26
ikitarajiwa kujulikana wiki ijayo. (Mail)

CHELSEA KWA LEWANDOWSKI

CHELSEA pia wanajiandaa kuingia kwenye
mbio za kumwania Robert Lewandowski, lakini
hawawezi kupeleka ofa hadi wamuuze msham-
buliaji Romelu Lukaku mwenye umri wa miaka
29. (Star)

POGBA KUREJEA JUVE

KIUNGO wa Ufaransa, Paul Pogba mwenye
umri wa miaka 29, atarejea Juventus kwa mka-
taba wa miaka minne wenye thamani ya pauni
milioni 68 baada ya kuachana na Manchester
United. (Gazzetta dello Sport)

LENO KUUZWA FULHAM

ARSENAL ipo kwenye mchakato wa kumuuza
kipa Mjerumani Bernd Leno mwenye umri wa
miaka 30, kwenda Fulham. (Sun)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

UNITED \

LABU ya Manchester Unit-
ed itajaribu kumsajili Rob-
ert Lewandowski kama

usajili wake kule Barcelona
utashindikana, kwa mujibu wa The
Sun.

Uhamisho wa Lewandowski kuto-
ka Bayern Munich unazidi kupam-
ba vichwa vya habari na yeye mwe-
nyewe ameshabainisha kuwa hana
mpango wa kuendelea kucheza
hapo msimu ujao.

Kuondoka Bayern na kujiunga na
Barcelona siku zote imekuwa nia ya
mshambuliaji huyo, lakini mambo
mengine yanatakiwa kuwekwa
sawa ili jambo hilo litokee.

Kama jambo hilo hali-
takamilika kwa Barcelo-
na, Man United imejitosa

kuwania saini ya
mchezaji huyo.

Mshambulizi huyo wa kimataifa

wa Poland amepania kuhamia kule
Camp Nou, licha ya kuwa amebaki-

LEWANDOWSKI

® ® ® Mshambulizi huyo amepania kuhamia
kule Barca, lakini uhamisho huo utategemea...

MANCHESTER, England

sha mwaka mmoja kwenye mka-
taba wake na Bayern.

Uhamisho wa kwenda Barcelona
utategemea na ‘Blaugrana’ hao
kuuza baadhi ya wachezaji wao
wanaolipwa zaidi, huku Frenkie de
Jong na Ousmane Dembele waki-
husishwa na uhamisho wa kwenda
kwingine.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 33, alifunga mabao 50 katika
mechi 46 alizoichezea Bayern ka-
tika mashindano yote msimu uli-
opita.
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BARCELONA, Hispania

LABU ya Barcelona ina uhakika
wa kumpa mkataba mpya kinda
wao, Gavi ili aendelee kubakia
apo Camp Nou, kwa mujibu wa
rais, Joan Laporta.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
17, ndiye mwenye umri mdogo zaidi kati
ya vipaji kadhaa vya kusisimua vilivyoko
chini ya kocha Xavi.

Gavi aliifungia bao Hispania dhidi ya
Jamhuri ya Czech wiki iliyopita na kumfan-
ya kuwa mchezaji mwenye umri mdogo
zaidi kuifungia timu ya taifa sambamba na
mchezaji mwenzake wa Barca, Ansu Fati.

Lakini kiungo huyo mkataba wake wa
sasa kwa miamba hao wa Katalunya ume-
bakiwa na miezi 12, ikimaanisha kwamba
Barca lazima wachukue hatua haraka ku-
hakikisha anabaki.

Laporta, rais wa klabu, aliwaambia
waandishi wa habari: “Tuna matumaini,
kwa sababu tunataka Gavi abaki Barce-
lona.

“Tunafurahia sana kubaki kwake, ana-
toka katika akademi yetu. Mchezaji na
wakala wake, ambaye tunamfahamu, pia
wanataka abakie Barcelona. “Tuko karibu
sana kufikia makubaliano.”

Hata hivyo, Laporta hakuwa na habari
njema kama hizo kuhusu mustakabali
wa winga aliye nje ya mkataba, Ousmane
Dembele - ambaye alisajiliwa kwa rekodi
ya klabu kwa euro milioni 105.

“Dembele ana ofa ya kubaki, lakini hatu-
na habari kama amekubali,” alisema na ku-
ongeza, “Hatujapata jibu kutoka kwake.”

LONDON, England

ANTONIO Conte anaun-
da kikosi cha Tottenham
Hotspur ambacho hatimaye
kinaweza kumaliza kusubiri
kwa muda mrefu kush-
inda mataji, kwa mujibu wa
mshambuliaji wa zamani wa
klabu hiyo, Robbie Keane.
Spurs walifanya mapin-
duzi makubwa kwa kum-
teua Conte kama kocha wao
mkuu Novemba mwaka jana
baada ya kumaliza mapema
muda wa Nuno Espirito

Santo.

Kikosi hicho cha London
Kaskazini kilikuwa nafasi
ya nane kwenye Ligi Kuu ya
England wakati Conte ana-
chukua usukani, lakini kip-
indi cha pili kizuri cha kam-
peni kiliwafanya kumaliza
kwenye nne bora.

Kwa hakika, pointi 71 am-
bazo Tottenham ilizipata
katika msimu wa 202122,
zilifanya jumla ya alama am-
bazo wamezipata katika mis-
imu mitatu pekee iliyopita ya
Ligi Kuu (86 msimu wa 2016-

Keane: Conte atajé
cha mataji Tottenham Spurs

na kikosi

17,77 msimu wa 2017-18 na 72
msimu wa 2012-13).

Kuiongoza Spurs kurejea
Ligi ya Mabingwa Ulaya ku-
lielezewa kuwa “kombe” kwa
Conte, lakini mataji yameiko-
sa klabu hiyo tangu kushinda
Kombe la EFL mwaka 2008.

Conte tayari ameanza
kukiimarisha kikosi kabla
ya msimu wa 2022-23, huku
winga mzoefu Ivan Perisic
- mshindi wa ligi nchini Uje-
rumani na Italia - akitarajiwa
kujiunga kutoka Inter Julai
Mosi, mwaka huu.
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MAKOCHA

Na Adam Fungamwango

LABU ya Simba imesema

kuwa kati ya maombi zaidi

ya 100 waliyopokea kutoka

kwa makocha wanaotaka
kuifundisha timu hiyo, wapo pia baa-
dhi wanaozifundisha timu kadhaa za
Ligi Kuu Tanzania Bara inayoelekea
ukingoni.

Mwenyekiti wa klabu hiyo, Murtaza
Mangungu, amesema kuwa pamoja
na kupata CV za makocha kutoka
nje ya nchi wanaozifundisha klabu
mbalimbali Afrika na Ulaya, lakini
pia wapo wa kigeni wanaozifundisha
klabu kadhaa za Ligi Kuu hapa nchini
ambao nao pia wameomba kazi ya
kuifundisha timu hiyo iliyomtimua
kocha wake, Mhispania Pablo Fran-
cho, hivi karibuni.
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Mshambuliaji wa Timu ya Bulls, Ben Mango, akiruka juu kumiliki mpira kwa kichwa dhidi ya mabeki wa

KAZI

“Tumeshapokea wasifu wa mako-
cha wengi, lakini tutafanya ucham-
buzi ili tumuajiri mmoja, hili si jambo
geni kwa klabu kama ya Simba kupata
maombi mengi, tunayo zaidi ya 100
sasa, wapo wa nje ya nchi, lakini tuna
CV pia za makocha wa ndani, wageni
wanaozifundisha klabu za hapa ndani
za Ligi Kuu nao wameomba pia. Sasa
nani atafanikiwa kuwa kocha hayo
si maamuzi ya kwangu, ni maamuzi
ya kikao, tutafanya kikao na kufikia
uamuzi yupi atatufaa zaidi,” alisema
Mangungu.

Hii itakuwa ni mara ya kwanza
baada ya muda mrefu makocha wa-
naofundisha Ligi Kuu kuomba kazi
Simba, kwani wakati wa mchakato wa
kumpata kocha aliyeondoka, klabu
ya Simba ilidai hakukuwa na kocha
yeyote anayefundisha Ligi Kuu, iwe

oy
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KUU NAO

mgeni au mzawa aliyepeleka wasifu
wa kuomba kuifundisha timu hiyo.

Kwa sasa klabu hiyo ipo kwenye
mchakato wa kumsaka kocha, amba-
po hivi majuzi, Meneja Habari na Ma-
wasiliano wa klabu hiyo, Ahmed Ally,
alisema wanataka kocha huyo mpya
angalau ashuhudie mechi nne au
tatu za Ligi Kuu ili awaone wachezaji
waliopo na kutoa ushauri wake, lakini
awe na mchango mkubwa kwenye ku-
saka baadhi ya wachezaji watakaosa-
jiliwa kwa msimu ujao.

Hata hivyo zipo taarifa pia kuwa
huenda kocha wa zamani wa Kai-
zer Chiefs, Stuart Baxter ndiye akawa
Kocha Mkuu wa timu hiyo, baada ya
kuonekana kwenye picha kadhaa mi-
tandaoni akifanya mazungumzo na
Ofisa Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo,
Barbara Gonzalez.

A

timu ya General ya Tegeta, zilipokutana kwenye Mashindano ya Dar Youth Cup yaliyohusisha vijana we-
nye umri wa chini ya miaka tisa, 11 na 13 kutoka timu mbalimbali lengo likiwa ni kuibua na kuendeleza

vipaji vya soka la nchini Tanzania. Mechi hiyo ilipigwa viwanja vya Gymkhana jijini Dar es Salaam jana.

PICHA: MIRAJI MSALA

Aggrey ajifunga tena mwaka Azam FC

Na Saada Akida

KATIKA kuhakikisha wanaimarisha
kikosi chao, uongozi wa Klabu ya
Azam, umemwongeza mkataba wa
mwaka mmoja beki wake, Aggrey Mo-
ris.

Aggrey ambaye mkataba wake
unafikia ukingoni mwishoni mwa
msimu huu, tayari ameongeza mkata-
ba wa mwaka mmoja kuitumikia timu
yake kwa msimu ujao wa Ligi Kuu
Tanzania Bara na michuano mingine
iliyopo mbele yao.

Akizungumza na gazeti hili jana,
beki huyo alisema bado yuko sana
ndani ya kikosi cha Azam FC na
msimu ujao ataonekana ndani ya
timu hiyo akiipambania kutafuta ma-
tokeo mazuri katika michuano iliyopo
mbele yao.

Alisema hakuna ukweli wowote
yeye kuhusishwa na klabu zingine
kwa sababu ameongeza mkataba
wa kuitumikia Azam FC baada ya
makubaliano ya pande zote mbili ku-
fikia muafaka.

“Tayari nimeongeza mkataba wa

mwaka mmoja na nitasalia kuitumikia
Azam FC kwa msimu mwingine, ku-
hakikisha tunafikia malengo yetu ya
kutwaa ubingwa na kupata nafasi ya
kushiriki michuano ya kimataifa kwa
msimu ujao,” alisema Aggrey.

“Ligi Kuu tumetwaa ubingwa mara
moja, lakini mashindano mengine
tumetwaa mara nyingi ni mafanikio,
malengo ya Azam ni kutwaa ubingwa
wa ligi, hivyo yapo na yanaendelea
kupambaniwa na msimu huu hatujay-
afikia kama ilivyokusudiwa,” alisema
beki huyo.

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRIKWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI  SARE  UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.14/06/22 21:00 |Plaza Colonia CD vs CA Boston River 2.70 | 310 | 246

02.14/06/22 |21:00 |San Lorenzo vs Arsenal Sarandi 2.34 (295 [3.00

03.15/06/22 | O1:00 |Patronato Parana vs Aldosivi 231 (310 (291

04.15/06/22 | 03:30 |Juventude RS vs Santos 227 [2.89 | 318

05.15/06/22 |20:00 |Barracas Central vs Union Santa Fe 245 [3.04 275

06.15/06/22 | 22:30 |Atletico Tucuman vs Lanus 243 (314 | 270

07.15/06/22 |22:30 Banfield vs Central Cordoba | 221 [3.04 |3.14

08.16/06/22 | 03:30 | Atletico Pr vs Corinthians 224 (290 |3.24

09.16/06/22 | 03:30 |America Mineiro MG vs Fluminense 2.35 | 310 | 3.00

10.16/06/22 | 22:15 | Keflavik IF vs Stjarnan 270 |3.48 | 2.26

1.16/06/22 23:15 Valur vs Breidablik 261 [3.44 235

12.17/06/22 03:30 | CA Platense vs Gimnasiay Esgrima | 2.66 | 3.00 | 2.56

13.17/06/22 03:30 |Racing Club vs Velez Sarsfield 2.36 [3.10 [ 3.00

MECHI ZA USHINDI

“1" = NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATATU -13/06/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA GAMEID MICHEZO 1 X

Chungnam Asan vs Daejeon Citizen| 2.80

Ansan Greeners vs Bucheon 3.47

Shenzhen vs Meizhou Kejia | 2.17

CA Tigre Reserve vs Boca Jrs 3.40

Bugesera FC vs Police FC Rwanda | 3.63

Etoile de Lest vs Gorilla FC 2.75

Marines FC Gisenyi vs Rayon Sports FC| 3.77

Gicumbi vs Rutsiro FC 6.09

Musanze vs Mukura 2.91

Raufoss IL 2 vs Molde FK 2 | 3.60

Espoir FC vs Kiyovu Sports| 5.69

Kazakhstan vs Slovakia 524

Seinajoen JK vs Inter Turku 2.66

VPS Vaasa vs HJK Helsinki | 5.49

HJK Helsinki W vs ONS Oulu W | 1.05

Sierra Leone vs Guinea Bissau | 2.06

Czech Republic U21 vs Andorra U21 1.03

MP Mikkeli vs KuPS Kuopio|10.83

Azerbaijan vs Belarus 2.32

Albania vs Estonia 1.58

IFK Mariehamn vs Hifk 218

Eskilstuna W vs Orebro W 1.80

IK Oddevold vs FC Trollhattan| 2.01

Kjelsaas 2 vs Lokomotiv Oslo FK| 4.02

Stabaek Fotball 2 vs Oppsal IF 2.26

Albania U21 vs Kosovo U21 | 1.61

CA Fenix vs Albion FC 1.69

Australia vs Peru 4.42

CA Fenix vs CA San Miguel| 2.31

France vs Croatia 1.53

England U21 vs Slovenia U21 | 1.25

Denmark vs Austria 1.87

Iceland vs Israel 262

Nacional Asuncion vs Tacuary Asuncion

Independiente Fbc vs Rubio NU

Agropecuario vs Guillermo Brown

Botafogo RJ vs Avai

Botafogo SP vs Aparecidense GO

Defensor Sporting vs Nacional (URU)

Sport Recife vs Gremio

Volta Redonda RJ vs Remo PA

San Martin Tucuman vs Brown Adrogue

Club Guarani vs Libertad Asuncion

Nicaragua vs Bahamas

Guatemala vs Dominican Republic|

Honduras vs Canada

Poland vs Belgium

Germany vs Italy

England vs Hungary

Netherlands vs Wales

() CHEZA KWA WAVBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Winga wa Simba, Kibu Denis akifunga moja kati ya mabao mawili aliyoifungia timu yake
wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 3-2 dhidi ya Cambiaso, kwenye mechi ya Kkirafiki
ya mazoezi iliyopigwa Uwanja wa Mo Simba Arena, Bunju nje kidogo ya Jiji la Dar es
Salaam jana. Mabao ya Cambiaso yote yalifungwa na Simon Msuva. PICHA: SIMBA

Simba yatangaza jeuri ya usajili

Na Saada Akida

AKATI Simba ikielezwa kuwa

katika mazungumzo na beki

wa kati wa Chippa United ya

Afrika Kusini na timu ya Taifa
ya Burundi, Frederic Nsabiyumva, ili kuja
kuimarisha safu ya ulinzi ya kikosi chao,
uongozi wa klabu hiyo ya Mtaa wa Msim-
bazi jijini Dar es Salaam, umesema katu
haushindwi kumsajili nyota yeyote wa-
nayembhitaji.

Simba ipo katika harakati za
kuimarisha safu yake ya ulinzi
baada ya kudaiwa kuwa mwis-

honi mwa msimu huu itaachana
na beki wake wa kati, Muivory

Coast Pascal Wawa, ambaye
umri kisoka umeanza kumtupa

mkono.

Hata hivyo, licha ya kuendesha mambo
yao kwa siri kubwa ikiogopa kuzidiwa
ujanja na wapinzani wao, tayari imeele-
zwa kuwa Simba imeanza mazungumzo
ya kuipata huduma ya beki huyo wa Bu-
rundi aliyekuwa hapa nchini na timu yake
ya taifa na kuichezea juzi katika mchezo
wa kufuzu Fainali za Mataifa ya Afrika
(AFCON) 2023 dhidi ya Cameroon ambao
uliopigwa katika Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Burundi iliutumia Uwanja wa Benjamin
Mkapa kama wake wa nyumbani kutoka-
na na viwanja vya nchini kwao kutokidhi
vigezo vya kimataifa.

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi

Na Mwandishi Wetu

Yanga yashinda mbio
saini straika wa Kaizer

KLABU ya Yanga imeripotiwa
kuwa mbioni kushinda vita
vya kuinasa saini ya msham-
buliaji wa Kaizer Chiefs ya
Afrika Kusini, Lazarous Kam-
bole kwa mkataba wa miezi
sita wenye kipengele cha
nyongeza ya miaka miwili.
Kwa mujibu wa chanzo
chetu ndani ya klabu hiyo,
Yanga imeipiku Zesco United
katika vita vya kuwania
saini ya mshambuliaji huyo
raia wa Zambia ambaye
ameifungia mabao mawili tu
katika mechi 24 alizoichezea

nyakati nzuri hapo Kaizer
Chiefs, Kambole, alikuwa na
msimu mzuri wakati akiwa
na miamba ya Zambia, Zesco
United kabla ya kujiunga na
klabu hiyo ya Afrika Kusini.
Kambole, anakumbukwa
vema kutokana na rekodi
yake ya kufunga hat-trick ya
haraka zaidi (ndani ya dakika
tano za mchezo) kwenye Ligi
ya Mabingwa Afrika wakati
Zesco United ikiibuka na
ushindi wa mabao 3-0 uge-
nini dhidi ya Mbabane Swal-
lows Agosti 18, 2018 nchini
Eswatini. )
Mshambuliaji huyo alifunga

mwaka 2019. )
“Ni kweli ni mmoja wa

nafasi nzuri ya kumpata
kwani Kaizer Chiefs ina-

yake kwa sasa,” kilieleza
chanzo chetu.
Licha ya kutokuwa na

tangu ajiunge na timu hiyo

washambuliaji ambao Yanga
wanamhitaji na wapo katika

onekana kutohitaji huduma

mabao hayo katika dakika ya
38, 40 na 43 akamilisha hat-
trick yake.

Yanga ambayo tayari ina
tiketi ya kuiwakilisha nchi
kwenye Ligi ya Mabingwa
Afrika, ipo katika harakati
za kukiimarisha kikosi chake
kuelekea msimu ujao, licha
ya kwamba ligi bado haija-
malizika.

® @ @ Beki kisiki wa Chippa United ya Sauzi atajwa,
waeleza kukwepa vita vya Al Ahly, Berkane kuwapora...

ya Klabu ya Simba Salim Abdallah Try
Again’, amesema: “Tumejifunza kuwa na
weledi mkubwa kwenye usajili, maana
wapinzani wetu, Al Ahly, Orlando,
Berkane wanafuatilia kila tunapopiga
hodi. Sasa kama tutakuwa tunatembea
na kamera kupiga picha na wachezaji tu-
naowafuatilia, itakuwa shida, wanachama
na mashabiki wa Simba tuachieni sisi kazi
ya kusajili.”

Lakini akizungumza na gazeti hili jana,
Meneja Habari na Mawasiliano wa Simba,
Ahmed Ally, alisema Rais wa Heshima na
Mwekezaji wa klabu hiyo, Dk. Mohammed
“Mo” Dewji, ametenga kiasi kikubwa cha
fedha kwa ajili ya usajili ili kukiimarisha
kikosi cha timu hiyo kuelekea msimu ujao
wa michuano iliyopo mbele yao hususan
Ligi ya Mabingwa Afrika na Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Alisema hawashindwi kumsajili
mchezaji mzuri na ikitokea hivyo, sababu
kubwa ni klabu yake kuhitaji kiasi kikub-
wa cha fedha ambacho ni tofauti na tham-
ani ya uwezo na kiwango cha mchezaji
husika.

“Sisi Simba tunajua tunahitaji nini,
mchezaji gani tunahitaji kumsajili, hatut-
aki kusajili kwa mihemko au kushindana
na mtu. Tunafanya usajili kulingana na
mahitaji yetu, lakini hatuwezi kusajili hadi
hapo tutakapompata kocha mkuu am-

baye atakuwa na jukumu hilo.

“Kikubwa tunafanya usajili mkubwa,
kama alivyosema rais wa heshima, kuna
maboresho makubwa yanakuja katika
usajili kwa kuleta watu wenye uwezo na
kiwango bora na kuifanya Simba kuwa
tishio zaidi msimu ujao hasa katika mi-
chuano ya kimataifa,” alisema Ahmed.

Alisema kuna wachezaji wa maana
ambao wanafanya mazungumzo nao na
anasubiriwa kocha mpya ambaye atape-
wa taarifa za wachezaji wote waliopo na
pia kuona kikosi cha timu yake na kupewa
majina ya wachezaji ambao wanafanya
mazungumzo na Simba.

“Niwahakikishie mashabiki wa Sim-
ba kwamba hatufanyi usajili kupitia
mitandao ya kijamii, wachezaji ambao
watakuja kwa msimu ujao watakuwa
tishio na nina imani kuna jitu litakufa,”
alisema Ahmed.

Alisema hakuna mtu yeyote ambaye
alikuwa akimjua Pape Ousame Sakho
na Henoc Inonga, lakini wachezaji hao
wamesajiliwa na kufanya vizuri zaidi nda-
ni ya kikosi cha Simba na baadhi ya klabu
kuhitaji huduma zao.

Wakati huo huo Kikosi cha Simba jana
asubuhi kilicheza mechi ya kirafiki ya
mazoezi dhidi ya Cambiasso FC, mchezo
uliopigwa katika Uwanja wa Mo Simba
Arena na wenyeji kushinda 3-1.
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Katika mechi hiyo, Simba walianza kwa
kasi na kuliandamana lango la Cambi-
asso ambapo dakika ya pili tu Kibu Denis
aliipatia bao la kwanza baada ya kupokea
pasi ya kutoka Pape Sakho.

Baada ya bao hilo Simba waliendelea
kushambulia lango la wapinzani hao am-
bapo Kibu tena alitupia bao la pili dakika
36 kwa kisigino akimalizia pasi ya Yusuph
Mhillu.

Saimon Msuva aliwafungia Cambiasso
bao la kwanza dakika ya 40 baada ya ku-
wazidi ujanja walinzi wa Simba kabla ya
Sadio Kanoute kufunga la tatu na kufanya
kwenda mapumziko Wekundu wa Msim-
bazi wakiwa mbele kwa mabao 3-1.

Kipindi cha pili Kocha Selemani Ma-
tola aliwapumzisha Inonga, Pascal Wawa,
Kanoute, Gadiel Michael, Kibu na Sakho
na kuwaingiza Joash Onyango, Mzamiru
Yassin, Kenedy Juma, Mohammed Hus-
sein, Jimmyson Mwanuke na Taddeo
Lwangwa, lakini mabadiliko hayo hayaku-
weza kusaidia kuongeza bao badala yake
Msuvu alirudi kambani na kuiandikia
Cambiaso bao la pili lililofanya mechi ku-
malizika kwa matokeo ya mabao 3-2.
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