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Lipumba aishauri serikali kukopa BoT
Na Enock Charles

 MWENYEKITI wa  Chama  cha  Wa-
nanchi  (CUF),  Prof. Ibrahimu  Lipumba, 
ameishauri  serikali  kukopa  fedha  Ben-
ki  Kuu  ya Tanzania (BoT), kwa lengo 
la kuongeza  ujazi wa fedha  kwenye  
mzunguko  wa fedha  nchini,  ili kutatua  
changamoto ya  hali  ngumu  ya  kibi-
ashara kwa  wananchi.

Akizungumza  juzi kwenye  konga-
mano  la  Haki na Furaha  kwa  Wote  
katika uzinduzi  wa  sera  ya  furaha  kwa  
wananchi  wote,   Prof.   Lipumba  alise-
ma hali  ngumu ya kibiashara  wanayo-
kutana  nayo  wafanyabiashara   wengi   
nchini

inatokana  na kupungua  kwa ujazi  

wa fedha  katika  mzunguko  wa fedha  
nchini.

“Moja  ya  tatizo ni  kwamba  mzun-
guko  wa  fedha  katika  uchumi ume-
pungua, ujazi  wa  fedha  mwaka  2015 
ulikuwa  kwa  asilimia 14.5, mwaka  2016 
ukuaji  wa  ujazi  wa  fedha  ukapungua  
chini  ya asilimia  moja,  mwaka  2017   
ukawa  kama  asilimia  1.3, mwaka 2018 
ukawa  chini  ya  asilimia  moja kwa  
wastani  wa  miaka  mitatu iliyopita,” 
alisema na kuongeza:

 “Ujazi  wa  fedha  za  msingi  ukuaji  
wake  upo chini ya  asilimia moja  wakati 
hatuna  tatizo  la mfumuko  wa bei.”

Kwa mujibu wa  Prof. Lipumba, mia-
ka  mitatu  ya mwisho  ya uongozi  wa  
awamu  iliyopita,  ujazi  wa fedha  uli-

Walengwa uboreshaji 
wa Daftari Mpigakura 
Na Romana Mallya

UBORESHAJI wa Daftari la Kudumu la 
Mpigakura linalotarajia kuanza mwezi ujao, 
litahusu kurekebisha taarifa za wapigakura, 
kuhamisha taarifa za waliohama, kuwaondoa 
waliopoteza sifa na kutoa kadi mpya kwa 
waliozipoteza na zilizoharibika.

Mkurugenzi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC), Dk. Athuman Kihamia, aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki wakati wa semina wali-
yoitoa kwa wahariri na waandishi wa habari.

Akizungumza kuhusu uboreshaji wa daftari 
hilo, Dk. Kihamia alisema uboreshaji utahusu 
raia wa Tanzania mwenye umri wa miaka 18 
na zaidi na wale ambao watakuwa wametimi-
za umri wa miaka 18 siku ya uchaguzi mkuu 
unaotarajia kufanyika mwakani.

 “Kumefanyika uhakiki wa vituo vya kuan-
dikisha wapigakura baada ya uchaguzi mkuu 
wa mwaka 2015. Uhakiki huo ulilenga kuweka 
vituo katika maeneo yaliyokubalika pamoja 
na kuweka angalau kituo kimoja katika kila 
mtaa au kijiji kwa kuzingatia umbali na idadi 
ya watu eneo husika,” alisema.

Alisema maeneo yaliyokubalika kwa mujibu 
wa Kanuni ya 12(2) ya Kanuni za Uboreshaji 
wa Daftari nchini ya Sheria ya Uchaguzi, 
sura ya 343 na Kanuni ya 15(2) ya Kanuni 
za Uboreshaji wa Daftari chini ya Sheria ya 
Uchaguzi ya Serikali za Mitaa sura ya 292 ni 
majengo ya umma na yale ya wazi yanay-
ofikika kwa urahisi.

Maeneo yasiyokubalika kuwa ni kambi za 
jeshi, nyumba za ibada, ofisi za vyama vya 
siasa, kambi na makazi ya polisi.

Dk. Kihamia alisema mpigakura ambaye 
hatakuwa na kadi yake ya awali, taarifa zake 
zitatafutwa ndani ya mfumo.

“Endapo taarifa zake hazitapatikana, mpi-
gakura ataandikishwa upya kwa kujaza 

kuwa kwa  asilimia 15 na kwamba  kwa  sasa  
umeporomoka  na  kuikia  chini ya  asilimia  
moja.

“Wananchi   wanalalamika  kwamba  vy-
uma vimekaza,  lakini  ukitazama takwimu  
hali  ni nzuri, Mheshimiwa

Jakaya Kikwete  alikuwa  mzee wa  ku-
tumia  ujazi  wa fedha  wakati  wake uliku-
wa  unaongezeka  kwa  asilimia  15 kipindi  
cha miaka  mitatu iliyopita umeporomoka  
chini  ya asilimia moja,  lazima  patakuwa  
na tatizo katika  mzunguko  wa fedha,” 
alisema Lipumba ambaye ni profesa wa 
uchumi.

Prof. Lipumba  pia alishauri serikali  ku-
wekeza  katika  sekta  ya kilimo, akieleza  

Na Godfrey Mushi, DODOMA 

HOJA takribani 10 za mjadala wa 
bajeti kuu ya serikali ya mwaka wa 
fedha 2019/20, zinasubiri majibu ya 
Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. 
Philip Mpango, kwa wabunge, am-
bazo walizoeleza katika michango 
yao wiki iliyopita.

Ziko hoja kadhaa ikiwamo sera 
ya mwaka jana iliyoruhusu msa-
maha wa kodi kwa taulo za kike 
kufutwa na serikali kuja na pende-
kezo la kurejesha kodi ya ongezeko 
la thamani (VAT) kwenye taulo za 
kike.

Masuala mengine yaliyoibuka ka-
tika bajeti hiyo ya Sh. trilioni 33.1 ni 
mazingira ya uendeshaji wa biasha-
ra nchini, utitiri wa kodi na tozo zili-
vyochangia kuua soko la kimataifa 
la Kariakoo, jijini Dar es Salaam na 
kupandishwa kwa kodi kwenye 
nywele za bandia hasa mawigi na 
rasta za bei mbaya.

Hoja nyingine ni kukua kwa hali 
ya uchumi visiwani Zanzibar, huku 
gharama za maisha visiwani humo 
zikidaiwa kuongezeka kutokana na 

tozo za kodi za bidhaa zinazoingia 
kutoka Bara.

Limo pia pendekezo la serikali 
la kuongeza kodi kwenye mafuta 
ghai yanayotoka nje ya nchi ili 
kulinda wazalishaji wa mbegu za 
mafuta hapa nchini.

Pia, suala la serikali kutenga fed-
ha nyingi katika miradi mikubwa 
ya maendeleo na kuacha kutazama 
sekta ya kilimo inayogusa moja kwa 
moja maisha ya kila siku ya Mtanza-
nia.

Kwa mujibu wa ratiba ya mku-
tano wa 15 wa Bunge

(mkutano wa bajeti), Waziri Dk. 
Mpango anapaswa kujibu hoja za 
wabunge zilizochomoza katika 
mjadala kuhusu taarifa ya hali ya 
uchumi, hotuba ya bajeti ya seri-
kali na kuhitimisha mjadala huo leo 
au kesho ukifuatiwa na upigaji wa 
kura ya wazi.

Mkutano huo wa Bunge la Ba-
jeti, ulianza Aprili 2, mwaka huu 
na linatarajiwa kumalizika 28 Juni, 
2019 ambapo Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa atatoa hoja ya kuahirisha 
Bunge.

Mwe-
nyekiti wa 
Chama cha 
Wananchi 
(CUF), 
Ibrahimu 
Lipumba, 
akizun-
gumza na 
wana-
chama 
kwenye 
kongama-
no la Sauti 
ya Haki 
na Furaha 
kwa Wote 
lililofanyi-
ka jijini 
Dar es Sa-
laam juzi. 
PICHA: 

MIRAJI. 

MSALA

Hoja 10 zinazosubiri majibu 
ya Mpango mjadala bajeti

KUFA KWA SOKO LA KARI-

AKOO

Pia suala la kupotea katika ram-
ani ya biashara soko la kimataifa la 
Kariakoo, nalo lilichukua mjadala 
mpana huku, wabunge wakitaka 
Waziri Mpango kukaa pamoja na 
Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Innocent Bashungwa na kutafuta 
ufumbuzi wa kulirejesha kuwa 
imara.

Aliyeibua hoja hiyo alikuwa ni 
Mbunge wa Mvomero (CCM), Sadiq 
Murad, aliyedai kuwa soko la Ka-
riakoo limepotea katika ramani ya 
biashara, licha ya kuwa Tanzania 
ilishafanikiwa kuziteka kibiashara 
nchi za Burundi, Rwanda, Malawi, 
Uganda na Kongo.

 
KUHUSU KILIMO 

Katika mjadala huo baadhi ya 
wabunge, walieleza kuwa kilimo ni 
sekta inayotakiwa kuguswa  kika-
milifu ili kupambana na umaskini 
wa watu, hivyo haikuwa vyema 
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Askofu KKKT aomba
JPM aombewe

THRDC yaainisha mambo 
10 hatari kwa uhai wa Azaki

Na Danny Tweve, SONGWE

ASKOFU mstaafu wa 
Kanisa la Kiinjili la Kilutheri 
(KKKT), Dayosisi ya Konde, 
Dk.  Israel Mwakyolile, ame-
wataka Watanzania waend-
elee kumwombea Rais John 
Magufuli kutokana na watu 
wachache kuanza kutafuta 
namna ya kujinasua hata 
kwa kutumia mbinu chafu.

Akizungumza kwenye 
ibada ya kutimiza miaka 33 
kwa Kanisa la KKKT Ush-
arika wa Vwawa, makao 
makuu ya Mkoa wa Songwe, 
Askofu Mwakyolile amesema, 
ni muhimu kuliko wakati 
mwingine kwa Watanzania 
kumwombea Rais wao kwa 
yale anayoyasimamia.

Alisema katika kipindi hiki, 
kuna watu wanapata tabu 
sana kutokana na mtazamo 
wa serikali na fursa kwa 
wanyonge zikifunguliwa 
huku wachache walafi wak-
ibanwa.

Alisema wapo wanaotafuta 
njia chafu za kuzima jitihada 
hizo jambo ambalo Watan-
zania wanapaswa kufanya 
maombi kwa kadiri waweza-

vyo.
Katika ibada hiyo aliyeku-

wa Meneja wa TRA Mkoa 
wa Songwe, Paul Walalaze, 
aliwekewa mikono ya baraka 
yeye na mkewe wakati wa 
kuaga, kufuatia kuhamishiwa 
Mkoa wa Temeke, huku 
akiwa ameupandisha Mkoa 
wa Songwe katika makusan-
yo ya TRA kwa mwaka wa 
pili mfululizo.

Aidha, katika ibada hiyo 
zaidi ya waumini 50 wali-
bariki ndoa zao katika ibada 
hiyo kutokana na utaratibu 
wa Kiongozi wa Usharika 
Mchungaji John Mwasakilali, 
kutenga siku ya maadhim-
isho ya kanisa kuwa sehemu 
pia ya kuunganisha ndoa za 
waumini wake, zoezi ambalo 
limepokewa pia na watu 
waliofikisha umri wa miaka 
60 kwenye ndoa zao kupata 
baraka.

Kanisa hilo linaadhimisha 
miaka 33 tangu usharika wa 
Vwawa kuanzishwa likiwa 
limetekeleza shughuli za ki-
jamii ikiwamo uanzishaji wa 
shule ya watoto, miradi ya 
usindikaji nafaka na upandaji 
miti. 

Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko, akisikiliza na kutatua kero za wananchi wa Kijiji cha Bu-
chama, Kata ya Tinde, Halmashauri ya Wilaya ya Shinyanga Vijijini kwenye mkutano wa hadhara na kuwa-
taka pia wajitume kuchangia shughuli za maendeleo. PICHA: MARCO MADUHU

Bandari kavu Vigwaza 
kuanza kazi mwezi ujao
Na Gwamaka Alipipi

  WAZIRI wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Mhandisi Isack Kamwelwe, amese-
ma bandari kavu ya Kwala iliyopo Vigwaza 
mkoani Pwani, inatarajiwa kuanza kupokea 
makontena kutoka Bandari ya Dar es Salaam 
kuanzia Julai, mwaka huu.

Amesema kuanza kufanya kazi kwa bandari 
hiyo kutasaidia kupunguza msongamano wa 
mizigo iliyopo katika Bandari ya Dar es Salaam.

Aliyasema hayo mwishoni mwa wiki akiwa 
kwenye mkutano uliowakutanisha wadau 
mbalimbali wanaohusika na huduma za 
bandari uliofanyika katika eneo la bandari hiyo.

“Serikali tumejipanga kuhakikisha huduma 
za bandari hii zinakuwa bora na zenye tija 
mara zitakapoanza, kikubwa ni wadau wote 
kutoa ushirikiano ili mipango yote iliyowekwa 
iweze kuikiwa kama ilivyotarajiwa,” alisema 
Kamwelwe.

Alisema ujenzi wa bandari hiyo ni mikakati 
inayofanywa na serikali kuondoa msongama-
no wa mizigo inayoshushwa bandarini na kusa-
irishwa kwenda katika nchi jirani zinazotumia 
bandari hiyo.

Waziri Kamwelwe aliongeza kuwa kuanzia 
Julai, bandari hiyo ambayo ujenzi wake unaen-
delea kwa hatua ya uwekaji wa tabaka la zege 
ardhini, itakamilika rasmi katika kipindi cha 
miezi mitatu ijayo ikihusisha huduma mbalim-
bali zikiwamo ulipiaji wa mizigo.

Aliongeza kuwa bandari hiyo itaunganishwa 
na huduma ya reli ikiwamo ya Kampuni ya Reli 
ya TRC pamoja na Tazara, pia itakuwa mkom-
bozi kwa kupunguza foleni ya malori katika Jiji 
la Dar es Salaam.

Kadhalika, Waziri Kamwelwe aliwaagiza 
watoa huduma wote wakiwamo Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), Shirika la Viwango 
Tanzania (TBS), Tume ya Mionzi, TRC, TAZARA, 
Dawasa, Wakala wa Meli (TASAC), kuweka 
oisi zao katika eneo hilo haraka ili kurahisisha 
utoaji wa huduma.

Aidha, alimtaka Mkurugenzi wa Wakala 
wa Ujenzi wa Barabara (Tanroads), kujenga 
barabara kutoka eneo la Vigwaza hadi katika 
bandari hiyo yenye urefu wa kilomita 18, ak-
itoa ahadi ya kuwasiliana na Waziri wa Mambo 
ya Ndani ya Nchi, Kangi Lugola, ili kuwezesha 
kujengwa kituo kikubwa cha polisi katika eneo 
hilo.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Bandari 
Tanzania (TPA) Deusdedit Kakoko, alisema 
ujenzi wa bandari hiyo umeikia pazuri na 
kwamba agizo la waziri alilotaka bandari hiyo 
kuanza huduma Julai litatekelezeka kwa ush-
irikiano baina ya TPA na Suma JKT.

Mkurugenzi wa TRC Masanja Kadogosa, 
alisema katika kuitikia wito wa ujenzi wa 
bandari hiyo, TRC tayari imeanza utandazaji 
wa reli kwenda katika eneo hilo, huku akiahidi 
kuwa hadi kuikia Julai Mosi, reli hiyo itakuwa 
imekamilika.

Na Salome Kitomari

 MTANDAO wa Watetezi wa Haki za Binad-
amu Tanzania (THRDC), umeainisha mambo 
10 hatarishi kwa uhai wa Azaki katika muswa-
da wa marekebisho ya sheria zinazosimamia 
mashirika ya kiraia nchini (NGO).

Aidha, umeshangazwa na dharura ya seri-

kali kupeleka rasimu ya marekebisho iliyoten-
genezwa kwa siku 50, lakini siku mbili kabla ya 
kupelekwa bungeni yaliwekwa kwa Azaki na 
kunyimwa haki ya kushiriki mchakato mzima 
wa utengenezaji.

Kwa mujibu wa uchambuzi huo uliotolewa 

INAENDELEA UK. 26
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DC awatega polisi mtuhumiwa
wa mauaji waliyemwachia huru
Na Marco Maduhu, 
SHINYANGA

MKUU wa Wilaya ya Shinyan-
ga, Jasinta Mboneko, ameiagiza 
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru) 
mkoani Shinyanga, kuwachun-
guza askari polisi wa kituo cha 
Tinde,  Shinyanga Vijijini, kwa 
tuhuma ya kupokea rushwa 
kutoka kwa mganga wa kienyeji 
anayetuhumiwa kwa mauaji na 
kumwachia huru.

Mboneko alitoa agizo hilo juzi 
kwenye mkutano wa hadhara 
wa kusikiliza kero za wananchi 
na kuzitatua kwenye Kijiji cha 
Buchama, Kata ya Tinde, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Shin-
yanga Vijijini, kufuatia malala-
miko yaliyotolewa na wananchi 
kwa askari polisi wa kituo hicho 

kumwachia huru mtuhumiwa 
huyo wa mauaji.

Wananchi wakitoa malala-
miko yao mbele ya mkuu huyo 
wa wilaya, walisema mganga 
huyo ambaye anafahamika kwa 
jina la Juma Dwale, wanamtuhu-
mu kuhusika na tukio la mauaji 
ya mwanamke kwa kumkata 
mapanga na kisha kutoa nyeti 
zake, ambaye alikamatwa na 
Jeshi la Polisi, lakini ndani ya 
siku mbili akaachiwa.

Mmoja wa wananchi hao, 
Maganga Mhamila, alisema 
siku chache kabla ya kuachiwa 
mganga huyo huru, familia yake 
iliuza ng’ombe zaidi ya 20 na 
kuwaona watu wakienda ny-
umbani kwake na siku iliyofuata 
walimuona mitaani na kuanza 
kutamba kuwa mwenye pesa 
hawezi kufanywa chochote.

“Sasa hivi kwenye kijiji hiki 
hakuna amani kabisa, mganga 
huyu anatamba sana na kut-
ishia kuwamaliza wale wote 
ambao walitoa taarifa juu ya 
yeye kuhusika na mauaji ya 
mwanamke huyo, yaani tuna-
kosa usingizi kabisa, wanaume 
wazima tunajisaidia ndani kwe-
nye makopo nyakati za usiku 
kwa kuogopa kuuawa,” alisema 
Mhamila. Naye Mwenyekiti wa 
kijiji hicho cha Buchama, Rahel 
Kinga, alionyesha kusikitishwa 
na kitendo cha askari polisi wa 
kituo hicho, kumwachia huru 
mtuhumiwa huyo bila kufanya 
uchunguzi wa tuhuma zinazom-
kabili, na kurudi uraiani kuanza 
kutishia maisha ya wananchi.

Mkuu Wilaya licha ya kuiagiza 
Takukuru kuchunguza tuhuma 
hizo, pia alimwagiza Mkuu wa 

Kituo cha Polisi Tinde kuhakiki-
sha mganga huyo anasakwa po-
pote alipo na kukamatwa mara 
moja, ili uchuguzi wa tuhuma 
zinazomkabili uanze.

Alitoa wito kwa wananchi 
kutoa ushirikiano wa ushahidi 
kwa vyombo hivyo vya dola 
pale vitakapokuwa vikifanya 
kazi dhidi ya tuhuma zote wal-
izozitoa ikiwamo ya rushwa na 
mauaji badala ya kukimbia ili 
haki iweze kutendeka, ikiwa 
mtuhumiwa hawezi kupewa 
hukumu kama hakuna ushahidi 
wa kutosha.

Mkuu wa Kituo hicho cha 
Polisi Tinde, Patrick Mkude, 
alikiri kumkamata mganga huyo 
wa kienyeji na kumwachia, 
huku akiahidi kutii agizo hilo la 
Mkuu wa Wilaya la kumsaka na 
kumkamata tena. 

`

Vituo vinne 
vyaanzishwa
kutoa huduma 
za Ukimwi
Na Mwandishi Wetu

TUME ya Kudhibiti Ukimwi nchini 
kwa kushirikiana na Kampuni ya 
Geita Gold Mine (GGM) imeanzisha 
vituo vinne vya utoaji huduma za  
Ukimwi na maarifa kwa lengo la 
kupunguza kasi ya maambukizi ya 
Virusi Vya Ukimwi (VVU) hasa kwa 
madereva wa masafa marefu.

 Vituo hivyo vimeanzishwa kwa 
kupitia kampeni ya Kilimanjaro 
Challenge ambayo imelenga kuku-
sanya fedha za kutunisha mfuko wa 
Ukimwi (ATF) na kutokomeza VVU 
na Ukimwi.

 Akizungumza na waandishi wa 
habari katika hafla ya kuwapokea 
watu zaidi ya 80 walioshuka Mlima 
Kilimanjaro baada ya kupanda kwa 
muda wa siku saba, Kaimu Mkuru-
genzi Mtendaji wa Tume ya Kupam-
bana na Ukimwi (Tacaids), Jumanne 
Issango, alisema kampeni hiyo pia 
imesaidia baadhi ya vikundi vya ki-
namama wanaoishi na VVU kupewa 
mafunzo ya ujasiriamali.

Aidha, alivitaji vituo hivyo vili-
vyojengwa kwa kupitia kampeni 
hiyo ya Kilimanjaro Challenge kuwa 
ni Michungwani Handeni- Tanga, 
Manyoni Singida, Geita – Geita na 
Dumila- Kilosa Morogoro ambako 
ujenzi wake unaendelea.

Alisema vituo hivyo vitasaidia 
kuongeza kasi ya upimaji, upati-
kanaji wa matumizi sahihi ya dawa 
ni muhimu katika kufikia malengo 
ya kufikia 90-90-90 ifikapo mwaka 
2020.

 “Tatizo la Ukimwi kwa Tanzania 
bado ni kubwa kwani kutokana 
na  takwimu zilizopo zinaonyesha 
kwa kila mwaka takribani watu 

Mkuu wa 
Mkoa wa 
Dar es Sa-
laam, Paul 
Makonda, 
akisal-
imiana na 
baadhi ya 
watoto 
wenye 
matatizo 
ya moyo 
katika 
Hospitali 
ya Jakaya 
Kikwete 
iliyopo 
jijini 
humo juzi. 
PICHA: 

GETRUDE 

MPEZYA
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HABARI KITAIFA

Ujangili meno ya tembo 
wadhibitiwa kaskazini
Na Salome Kitomari

 UJANGILI wa meno ya 
tembo ukanda wa kaskazini 
umekwisha, na sasa wana-
okufa hukutwa na meno yao 
tofauti na miaka ya nyuma 
ambako ujangili ulishamiri.

 Hayo yalibainika mwishoni 
mwa wiki wakati wa ziara ya 
waandishi wa habari 10 wa 
Tanzania na Thailand, walioko 
kwenye programu maalum ya 
kuandika habari za ujangili 
na uhifadhi, chini ya Chama 
cha Waandishi wa Habari 
za Mazingira Tanzania, kwa 
ufadhili wa Shirika la Misaada 
la Marekani (USAID).

 Akiwasilisha mada ya hali 
ya ujangili na namna wana-
vyokabiliana na ujangili kwa 
mikoa ya Kilimanjaro, Arusha, 
Manyara na Tanga, Kamanda 
wa Kikosi dhidi ya Ujangili 
Kanda ya Kaskazini-Arusha, 
Peter Mbonjoko, alisema jiti-
hada za serikali ya awamu ya 
tano zimezaa matunda hayo. 

Alisema data za mwaka 
2018 zinaonyesha kuwa 
tembo 12 walikufa kwa 
sababu mbalimbali, ikiwa ni 
wasiojulikana chanzo cha 

TPSF yaainisha mambo 7 
muhimu miradi mikubwa
Na Romana Mallya

TAASISI ya Sekta Binafsi 
Tanzania (TPSF), imeainisha 
mambo saba muhimu kwenye 
miradi mikubwa kama wa ku-
fua umeme wa maji Bonde la 
Mto Ruiji.

Pia imeiomba serikali ihakik-
ishe sekta binafsi inapewa kip-
aumbele wakati wa kuibuni 
na utayarishaji ili kuondokana 
na wazawa kuomba kazi kam-
puni za nje badala ya wao ndio 
wawe waajiri.

Mwenyekiti wa TPSF, Salum 
Shamte, aliyasema hayo Juma-
mosi katika warsha iliyoandali-
wa na taasisi hiyo kujadili fursa 
za kibiashara kwa kampuni za 
ndani zinazotokana na mradi 
huo wa Mto Ruiji.

Shamte   aliiomba serikali, 
itungwe sheria ya kuhakikisha  
miradi   mikubwa wanapewa 
makandarasi wazawa sekta 
binafsi  halafu wao kwa kush-
irikiana na serikali ndipo waite 
kampuni kutoka nje na ku-
waajiri katika maeneo yenye 
upungufu wa wataalamu na 
siyo kama inavyofanyika sasa, 
Watanzania ndio wanaoomba 
kazi hizo.

“Ikibidi sheria hii wapewe 
makandarasi wa nje, iwe ni 
lazima waingie ubia na kam-
puni za ndani kwenye mradi. 
Hatuna uhakika kama mka-
taba mradi wa Mto Ruiji  un-
amwajibisha kivipi kuhusu ku-
tumia kampuni na huduma za 
Tanzania,” alisema.

Shamte alitaja jambo jingine 
kuwa inasemekana Watanza-
nia hawatumii nguvu kubwa 
na ujasiri katika kutafuta kazi 
kwenye miradi mikubwa ikilin-
ganishwa na kampuni za nchi 
za jirani.

Lingine alilolisema ni haki 
ya kila Mtanzania hususan 
sekta binafsi kupewa taarifa 
za wazi namna ambavyo 
mkandarasi atakuwa anatoa 
kazi kwa kampuni za wazawa 
ili kusiwe na upendeleo.

“Suala la mitaji na utendaji 
kazi ni changamoto kubwa 
inayoondoa kampuni za wa-
zawa kwenye ushindani, ina-
bidi hili liangaliwe kwa jicho 
la uwekezaji ikibidi kuanzisha 
mpango wa kutoa dhamana 
ya serikali au kuwe na mfumo 
maalum wa kuwezesha dha-
mana hiyo kupatikana,” alise-
ma.

kifo inawezekana kuwa ni 
umri mkubwa (7), aliyeuawa 
kutokana na kuua mtu (1) na 
ugonjwa wa kimeta (4).

 Aidha, tembo 22 waliokole-
wa kwa kupewa tiba mbal-
imbali na kwamba kwa wote 
mizoga yao ilikutwa ikiwa 
na meno yake yote, jambo 
ambalo ni kiashiria kuwa kwa 
sasa hakuna ujangili.

 “Miaka mitatu iliyopita 
ilikuwa ni ngumu sana tembo 
afe alafu ukute meno yake, 
na ujangili ulishika kasi sana 
kiasi cha mamia ya tembo 
kuuawa huku mtandao ukihu-
sisha watu wa ngazi ya chini 
hadi taifa,” alibainisha.

Alisema takwimu za mwaka 
2012 zinaonyesha tembo 64 
waliuawa, lakini baada ya 
serikali kuimarisha vikosi na 
kuhakikisha taasisi zote zina-
shirikiana ujangili umeisha. 

Kwa mujibu wa Mbanjoko, 
Julai 2018 hadi mwaka huu, 
jumla ya watuhumiwa 113 
walikamatwa kwa makosa ya 
kuwinda wanyamapori kwa 
ajili ya kitoweo na biashara. 

Alisema ujangili huo mpya
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Shamte alisema uwajibikaji, 
umahiri, nidhamu, uaminifu wa 
kampuni za wazawa wakati wana-
popata fursa kushiriki katika miradi 
mikubwa ni muhimu kwa sababu 
kumekuwa na malalamiko ya utend-
aji usioridhisha kwa baadhi yao.

Pia alisema pamoja na kwamba 
wanajadili fursa za mradi wa Mto 
Ruiji, lazima wazitazame kwa map-
ana yake kwa sababu mbali ya ujen-
zi wa bwawa, zipo fursa za kudumu 
zinazoibuliwa na mradi huo.

“Zipo fursa za kilimo, ufugaji na 
uvuvi kwa sababu bonde la mto 
Ruiji ni kubwa kupita mabonde 
yote Afrika Mashariki, moja ya 
changamoto ya kuliendeleza ni 
mafuriko kila mwaka, mradi huu wa 
umeme utayazuia, hivyo wakulima 
wataweza kulitumia kwa kilimo cha 
umwagiliaji wa kisasa, ufugaji wa 
kisasa na uvuvi kutakuwa na bwawa 
la takribani kilometa za mraba 
1500,” alisema.

Alitaja jambo lingine ni ushirik-
ishaji wa Watanzania katika miradi 
mikubwa ni suala la wao kuomba 
kwa makandarasi kuja na kuwa-
tangazia fursa bali liwe ni jukumu 
la serikali kuhakikisha maslahi ya 
sekta binafsi yanapewa kipaumbele 

INAENDELEA UK. 8
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JUMAPILI wiki hii Juni 30, ndiyo siku ambayo klabu zina-
zowakilisha nchi zao kwenye michuano ya kimataifa, Ligi ya 
Mabingwa na Kombe la Shirikisho Afrika zinatakiwa ziwe zime-
kamilisha usajili wao. 

Hiyo ni kwa mujibu wa Shirikisho la Soka Afrika (Caf ), na 
tayari klabu husika hususan hapa nchini, Simba, Yanga,  Azam 
FC na KMC zimekuwa katika mchakato wa kuimarisha vikosi 
vyao kuelekea michuano hiyo. 

Ikumbukwe, Simba na Yanga zitaiwakilisha nchi kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa wakati Azam na KMC zenyewe 
zikitakiwa kuhakikisha bendera ya Tanzania kwa upande Bara 
inapepea vema kwenye kitimtimu cha Kombe la Shirikisho Af-
rika. 

Hii ni mara ya kwanza katika historia ya soka la Tanzania 
Bara, kuwakilishwa na timu nne kwenye michuano hiyo yenye 
utajiri mkubwa kwa ngazi ya klabu Afrika. Hivyo ni matarajio 
ya Nipashe kuona wawakilishi hao wa Tanzania Bara wakifanya 
usajili makini utakaowawezesha kufika mbali kwenye michua-
no hiyo na kuwa sehemu ya zitakazonufaika na utajiri huo.

Kama inavyofahamika, bingwa wa michuano hiyo huibuka 
na dola za Kimarekani milioni 2.5 (Sh. bilioni 5.7), huku mshindi 
wa pili akizawadiwa dola milioni 1.25 (Sh. bilioni 2.8 za Tanza-
nia). Na si bingwa na mshindi wa pili tu ambaye huibuka na 
donge hilo nono,  bali pia timu inayotinga nusu fainali huibuka 
dola 800,000 (Sh. bilioni 1.8) na robo fainali huzawadiwa dola 
650,000 (Sh. bilioni 1.5), huku timu zinazoshika nafasi ya tatu 
na ya nne kwenye hatua ya makundi zikinufaika na utajiri huo 
wa Caf kwa kupewa dola 550,000 (Sh. bilioni 1.2).

Ndiyo maana tunatamani kuona wawakilishi wetu wak-
iongeza umakini zaidi katika kusainisha wachezaji kwa kutaza-
ma wenye sifa na viwango vya kutoa ushindani kwenye mi-
chuano hiyo. 

Kwa miaka mingi Simba na Yanga zimekuwa na utamaduni 
wa kusainisha wachezaji kwa sifa ama kukomoana zenyewe 
kwa zenyewe, huku zikiwa hazizingatii mapendekezo ya mako-
cha wao na matokeo ya usajili kama huo ni kocha kuchukua 
muda mrefu katika kukiandaa kikosi chake kwa kuweza kupata 
‘kombinesheni’ inayoweza kumpa ushindi. 

Aidha, wasiwasi wetu pia ni namna klabu mfano Yanga ina-
vyosainisha wachezaji wengi, hiyo ikiwa ni dalili ya mabadiliko 
makubwa ambayo pia yatamchukua kocha muda mrefu ku-
weza kupata kikosi imara cha kwanza.

Nipashe tukiwa kama wadau na wazoefu wa michezo hu-
susan soka, tulitarajia kuona wawakilishi wetu hao wakiziba 
mapengo na kuimarisha idara ambazo zilipwaya msimu uli-
opita na si kusainisha karibu kikosi kizima cha kwanza. Wawak-
ilishi wetu hawana budi kutambua kuwa michuano wanayok-
wenda kushiriki ni mikubwa na migumu na inahitaji ubora wa 
mchezaji mmoja mmoja, lakini pia kucheza kitimu.

Simba msimu uliomalizika ilifanikiwa kufika robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika na kilichoisaidia ni kuweza kucheza 
kitimu zaidi kwani wapinzani wao licha ya kucheza kitimu wa-
likuwa bora zaidi kwa upande wa uwezo binafsi wa mchezaji 
mmoja mmoja.

Ni wazi kwa klabu zetu hazina uwezo kifedha kushindana 
sokoni katika kuwania wachezaji bora na klabu kama Al Ahly, 
Esperance ama TP Mazembe, hivyo kinachoweza kuzibeba ka-
tika michuano hiyo ni kucheza kitimu zaidi, jambo ambalo lina-
hitaji wachezaji kucheza kwa pamoja muda mrefu ili kuzoeana.

Pamoja na hilo, basi usajili huo hauna budi kumulikwa kwa 
kutazama wachezaji ambao wanaweza kuzibeba timu kwa uw-
ezo wao binafsi badala ya kufanyika kwa mihemko zaidi kama 
tunavyoshuhudia kwa sasa.

Na Adam 
Fungamwango

JANA Taifa Stars ilitupa kara-
ta yake ya kwanza kwenye mi-
chuano ya fainali za Mataifa ya 
Afrika (Afcon) 2019, dhidi ya 
Senegal katika mechi iliyoche-
zwa saa 2:00 usiku kwa saa za 
Afrika Mashariki.

Timu hiyo ya Tanzania 
itakuwa na mechi zingine 
mbili dhidi ya Algeria na Kenya 
kwenye fainali hizo za Afcon zi-
nazoendelea nchini Misri.

Na kama Stars ikifanya vi-
zuri kwenye mechi hizo, basi 
itafuzu hatua ya robo fainali 
ya michuano hiyo mikubwa 
kabisa ngazi ya timu za taifa 
barani Afrika.

Wala nisipepese macho 
kusema kuwa Watanzania 
wengi hasa unapopita mitaani 
na kwenye mitandao ya ki-
jamii wamegawanyika kuhusu 
timu yao ya taifa. Wa kwanza 
ni wale wazalendo ambao wao 
hawajali kama timu inapewa 
kipaumbele kushinda au la.

Wao ni Tanzania kwanza, 
wanachoishangilia ni timu 
yao ya taifa kwa hali na mali, 
na kwa matokeo yoyote yale 
yatakayotokea wao wako na 
timu yao tu. Ikifuzu watashan-
gilia na kama haikufuzu wala 
hawatoona vibaya kwa sababu 
ni timu yao.

Kundi la pili ni wale wenye 
nongwa. Hawa wanachotaka 
au kuombea ni Stars kufungwa 
ili waanze kumnanga kocha 
Emmanuel Amunike kwa saba-
bu zao tu za kuacha wachezaji 
ambao wao waliona wanafaa 
kuichezea, au wachezaji wa-
naowapenda wao.

Kundi la tatu ni wale ambao 
hawana uhakika na timu ya 
Tanzania kama inaweza ku-

fanya vizuri au la.
Wanachofanya kwanza ni 

kuangalia kama itashinda na 
ikiwa hivyo basi watashan-
gilia na kujifanya wao ndiyo 
mashabiki namba moja. La-
kini kama timu ikipoteza 
basi wao ndiyo watakaoanza 
kutoa lawama kwa makocha, 
wachezaji na kila mtu ambaye 
wanaona anahusika kwenye 
kikosi hicho cha Taifa Stars. 
Hata hivyo makundi haya yote 
ni mashabiki wa timu ya taifa 
na ni Watanzania.

Ukiangalia katika makundi 
haya matatu, kundi linalotaki-
wa kuwa mfano wa kuigwa ni 
lile la kwanza. Kundi la pili na 
la tatu, wote wanatakiwa kuiga 
mfano wa kundi la kwanza la 
kuwa Watanzania kwanza.

Kama ni Mtanzania huwezi 
kuwa chochote kile zaidi ya hi-
cho. Hata kama timu haitofan-
ya vema basi kinachotakiwa 
ni kusikitika, lakini ukiendelea 
kuwa Mtanzania na si kuanza 
kulaumu na kutupia lawama 
watu.

Nasema hili kwa sababu 
mara nyingi kuna mazoea ya-
mejengeka kuwa Stars ikishin-
da timu inakuwa ni ya wote. Ni 
ya Watanzania wote, huku kila 
mmoja akijiona ni mhusika wa 
mafanikio hayo.

Pongezi kwenda kwa 
wachezaji, makocha na hata 
Shirikisho la Soka nchini (TFF), 
zinakuwa hafifu, badala yake 
watu wanashangilia tu kana 
kwamba ushindi umeletwa 
hivi hivi. Inapokuwa kinyume 
chake sasa, mzigo anatupiwa 
kocha, wachezaji wa TFF.

Si kama kusiwe na ukosoaji 
kama timu inafanya vibaya. Ni 

lazima watu waseme tatizo liko 
wapi. Tatizo ni pale ukosoaji 
huo hauwi wa kujenga, bali ni 
kama kusuta, kushutumu na 
kuhukumu.

Binafsi, kwa hapa Stars il-
ipofikia ni mafanikio makub-
wa kwenye soka la nchi yetu, 
kwani baada ya miaka 39, timu 
hiyo imefuzu na inacheza mi-
chuano hiyo baada ya miaka 
40.

Kwa maana hiyo naona kuin-
gia kwa mara ya kwanza baada 
ya miaka hiyo ni kwenda ku-
saka uzoefu na si kuwaweka 
wachezaji roho juu na kuji-
aminisha kuwa wanatakiwa 
kulitwaa kombe hilo au kufika 
nusu fainali.

Ni kama Klabu ya Simba 
ilivyofanya mwaka huu kuwa 
lengo lake ilikuwa ni kutinga 
makundi, hivyo kufika hatua 
ya robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa ilikuwa ni kuvuka 
malengo waliyojiwekea.

Stars nayo ni hivyo hivyo, 
lengo lilikuwa ni kufuzu AF-
CON na tayari imefanya hivyo, 
hivyo hakuna sababu ya kuihu-
kumu pale kwa bahati mbaya 
itakaposhindwa kufuzu kwen-
da hatua inayofuata.

Na kama ikifanikiwa basi 
itakuwa imevuka malengo na 
hakuna haja ya kumshika mtu 
uchawi.

Kwa sasa Watanzania wote 
wapenzi wa soka wanatakiwa 
kuungana na kuwa kitu kimoja 
kuiombea Taifa Stars ifanye 
vema, lakini pia kukubali ma-
tokeo yoyote yale yatakay-
otokea bila kushusha lawama 
zisizo na msingi. Ikishinda tu-
furahi wote na ikifungwa tuhu-
zunike wote.

Stars iungwe mkono kwa 
matokeo yoyote inayopata

 Muungwana Lazima Nilonge

Usajili huu Simba, Yanga 
uzingatie michuano Caf

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745  700710
Meneja Matangazo:   Kauthar D’souza, 0767 223311.
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       epaper.ippmedia.com
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mhariri@nipashe.co.tz

Mhariri,
NINALIPONGEZA sana gazeti 

lenu kwa kuandika habari am-
bazo zinagusa sana maisha ya 
wananchi, hususan kero mbalim-
bali zinazotokea katika jamii yetu 
hii ya Kitanzania.

Baada ya pongezi hizi, nina-
wasilisha kwako kero kubwa in-
ayotusumbua watumiaji wengi 
wa Barabara ya Bagamoyo.  Ka-
tika siku za karibuni, eneo la Boko 
Basihaya limekuwa likisababisha 
foleni, kutokana na kituo cha da-
ladala.

Hali hiyo imekuwa ikisababi-
sha magari yanayotoka Tegeta 
kukumbwa na foleni kuanzia Na-
manga au Nyaishozi.

Kwa magari yanayotoka Bunju 
na Mbweni kwenda Tegeta yame-
kuwa yakikwama kuanzia Cha-
ma, hivyo abiria kutumia muda 
mrefu kutokana na usumbufu 
huo.

Kimsingi, foleni hiyo inasaba-
bishwa na kituo cha daladala 
cha Basihaya kuwa katika eneo 
lisilofaa kabisa. Ninasema hivyo 
kwa sababu kimeingia kabisa 
ndani ya barabara na kusababi-
sha magari mengine kushindwa 
kupishana.

Hali hiyo ilichangiwa zaidi 
baada ya kuongezeka kwa idadi 
ya magari hususan mabasi 
makubwa ya mikoani yalipoanza 
kutumia njia hiyo kwenda mikoa 
ya Kanda ya Kaskazini.

Pia kituo hicho ni njia panda, 
kwa kuwa kuna barabara inay-
otokea Ununio na maeneo men-
gine ya Tegeta na nyingine inain-
gia eneo la chuo binafsi.

Ninaziomba mamlaka husika 
zifuatilie kero hii na kuitafutia 
ufumbuzi ili kuwapunguzia wa-
tumiaji wa barabara hiyo usum-
bufu wa kupoteza muda mrefu wa 
kukaa katika foleni.

Ushauri wangu ni kuwa kero 
hii inaweza kupatiwa ufumbuzi 
wa kudumu iwapo kituo cha da-
ladala cha Basihaya kitaondole-
wa na kuwekwa eneo zuri ambalo 
ni rahisi magari kupishana bila 
ya usumbufu wowote.

KMC waulizeni Mtibwa 
shughuli ya Shirikisho

Na Adam Fungamwango

BAHATI ya mtende kuota jang-
wani iliwaangulia vijana wa KMC, 
klabu inayomilikiwa na Manispaa 
ya Kinondoni kupata tiketi ya 
kucheza Kombe la Shirikisho Af-
rika msimu ujao.

Kikosi cha KMC kilikamata na-
fasi ya nne, na kikiwa hakina hili 
wala lile, kikajikuta kinatakiwa 
kucheza Kombe la Shrikisho.

Ni baada ya Shirikisho la Soka 
Afrika (Caf ) kulijulisha Shirikisho 
la Soka nchini (TFF) kuwa msimu 
ujao Tanzania inatakiwa iwe na 
timu nne; mbili Ligi ya Mabingwa 
na idadi kama hiyo Kombe la 
Shirikisho, badala ya zamani am-
bako kulikuwa na timu moja kwe-
nye kila michuano hiyo miwili.

TFF haikuumiza kichwa sana, 
ilichofanya ni kumchukua bingwa 
ambaye ni Simba na mshindi wa 
pili, Yanga kuiwakilisha nchi kwe-
nye Ligi ya Mabingwa Afrika.

Nafasi ya mshindi wa tatu ili-
chukuliwa na Azam FC ambayo 
ilipaswa moja kwa moja icheze 
Kombe la Shirikisho, lakini kwa 
bahati nzuri kwao ilikuwa tayari 
imeshakata tiketi hiyo kupitia 
mgongo mwingine wa kuwa bing-
wa wa Kombe la FA ambao hutoa 
nafasi ya kushiriki moja kwa moja 
michuano hiyo.

Ilichofanya TFF ni kuichukua 
timu iliyokamata nafasi ya nne ili 
ichukue nafasi ya Azam FC am-
bayo ina tiketi kupitia FA.

Hapo ndipo KMC ikapata na-
fasi hiyo ya kushiriki michuano 
hiyo mikubwa barani Afrika kwa 
ngazi ya klabu. Timu hiyo ilipanda 
na kuanza kucheza Ligi Kuu kwa 
mara ya kwanza msimu huu.

Kwa ninavyoona ni kama vile 
KMC ilishtukizwa na haijajipanga 
kwa dhati haswa kucheza Kombe 
la Shirikisho. Naona kama hata 
usajili wake ni ule ule kama wa ku-
taka kucheza Ligi Kuu tu msimu 

ujao na si kwenda kucheza mechi 
za kimataifa.

Ni kweli imefanikiwa kuwasain-
isha au kuwabakisha wachezaji 
wake wengi waliocheza msimu 
uliopita ambao walikuwa wa-
nawaniwa na klabu mbalimbali 
kubwa nchini, akiwamo kipa 
mkongwe na mzoefu nchini, Juma 
Kaseja.

Kwa sasa imebaki wiki moja 
tu kumalizika kwa usajili wa mi-
chuano hiyo ya kimataifa, Juni 30, 
mpaka sasa bado sijaona jina, au 
mchezaji ambaye kweli unaweza 
kusema kuwa huyu anaisaidia 
timu hiyo kwenye michuano ya 
Kombe la Shirikisho zaidi ya kipa 
Kaseja ambaye ni mzoefu.

Sijaona mchezaji kutoka nje 
ya nchi ambaye wamemsainisha 
unayeweza kusema kuwa KMC ni 
kweli imedhamiria kwenda ku-
pambana kimataifa.

Unaweza ukaona jinsi Klabu 
za Simba, Yanga na hata Azam 

Mamlaka 
zikiangalie 
kituo
cha 
daladala 
Basihaya

zinavyosainisha wachezaji bora 
na hivyo kuonekana wamejiandaa 
kwenda kukambiliana na mechi za 
kimataifa.

Pamoja na kusaini wachezaji 
wapya, lakini pia bado timu hizo 
zina wachezaji ambao ni wazoefu 
na wameshacheza michuano hiyo 
kuanzia msimu ulioisha na hata 
mingine iliyopita.

Hata Azam ina wachezaji kama 
Obrey Chirwa, Donald Ngoma na 
wengine ambao wameshakumba-
na na misukosuko ya michuano ya 
Ligi ya Mabingwa na Shirikisho.

Kama viongozi wa KMC wanaona 
wanaweza kwenda kupambana na 
timu zingine wakiwa na aina hiyo 
ya wachezaji basi wanajidanganya.

Kombe la Shirikisho halitofau-
tiani kabisa na Ligi ya Mabingwa 
kwa sababu kuna timu bora, nzuri 
na ngumu zinapata bahati mbaya 
ya kutolewa na kuangukia huko. 
Ugumu wa michuano unakuwa ni 
ule ule. 

Msimu uliomalizika tuliona timu 
ngumu kama Nkana FC ikitolewa 
na Simba na kushuka kwenye 
Kombe la Shirikisho, Gor Mahia, 
Zamaleki ambao ndiyo mabingwa, 
Asante Kotoko, Al Hilal na timu ny-
ingine nyingi.

KMC iiulize Mtibwa Sugar ili-
chokipata msimu uliopita kwani 
pamoja na kuwa na wachezaji wa-
zuri, lakini ilijikuta ikitolewa kwe-
nye raundi ya kwanza na KCCA ya 
Uganda kwa kuchapwa mechi zote 
mbili ilipochapwa mabao 2-1 ny-
umbani, kabla ya kutandikwa 3-0 
ugenini.

Kilichowaondoa Mtibwa si tu 
kwamba hawakuwa na wachezaji 
wazuri wa kigeni, lakini pia hai-
kuwa na wachezaji wazoefu wa ki-
wango cha michuano hiyo.

Kama kweli KMC inataka kufan-
ya vizuri kwenye michuano hiyo 
na si kusindikiza, basi kwa kipindi 
hiki kilichosalia cha usajili itafute  
wachezaji wa kigeni angalau hata 
watatu wenye viwango vya juu, 
lakini pia wachezaji wengine wa 
ndani wenye uzoefu wa mechi za 
kimataifa. Vinginevyo itaingia kwe-
nye michuano hiyo na kucheza kwa 
kubahatisha kama ilivyokuwa kwa 
Mtibwa Sugar msimu uliomalizika.

KABWELA      NA FADHIL MOHAMMED
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kuwa  kilimo  ndio tegemeo  la  wananchi  
wengi  na kuwa  bila kuwekeza  katika   kilimo  ni 
vigumu  kupiga  hatua  katika sekta  ya  viwanda. 

“Nimekuwa   napitia  kitabu  cha  hali  ya  uchu-
mi  wa  taifa  kuna jedwali  humu  la 24 ukilifanyia  
kazi  unakuta  mwaka  wa  fedha 2017/2018 hu-
wezi   ukaamini  kwenye  kila Sh.  100 iliyotumiwa 
na  serikali  fedha  iliyokwenda  kwenye  sekta  ya  
kilimo  ni

Sh.  1, huwezi  ukaamini  mpaka  nikadhani  
labda   walikosea nikafanya  hesabu  napata  hiyo  
hiyo  asilimia  moja,” alisema.

JIBU LA BoT

 
Gazeti  lilimtafuta Gavana  wa  BoT, Prof. Flor-

ens Luoga, ili kutoa  ufafanuzi  wa hoja   ya  Prof.  
Lipumba,  alitaka atafutwe  Meneja  msaidizi wa 
Benki  hiyo ili atoe ufafanuzi  na alipotafutwa  
Meneja Msaidizi, Zalia  Mbeo, akisema hoja  hiyo  
inaihusu  serikali  na kuwa  ndio inayoweza  kutoa  
ufafanuzi  wa  suala  hilo.

“Kwa  kuwa  ameishauri  serikali  basi  ungei-
tafuta  serikali  ndio inaweza  kuwa  na majibu  
mazuri,” Zalia  alisema.

UCHAGUZI WA MWAKANI

Kuhusu Uchaguzi  Mkuu  wa  2020, Prof.  Li-
pumba  alisema chama hicho kitaendelea  kudai 
demokrasia   ya kweli  na kuwa  Malengo  ya

Maendeleo  Endelevu  (SDGs) yatakuwa  se-
hemu  ya sera  na pia ilani ya uchaguzi  ya chama 
hicho.

“Kama  kuna  demokrasia  ya kweli  uko  sala-
ma  wakati  unatoka madarakani, lakini  pakiwa  
hakuna  demokrasia  ya kweli,  mambo yanaweza  
kugeuza kibao,  uliyokuwa  unayafanya  mazuri  
ya kutetea rasilimali  ili zitumiwe  kwa  manu-
faa  ya  Watanzania  mambo  hayo yakageuzwa,” 
alisema.

WAPOKEA CHADEMA, ACT

Katika  mkutano  huo  pia  chama  hicho  
kilipokea  wanachama  kutoka vyama  viwili  vya  
upinzani  wengi  wao  kutoka  Chama cha ACT-
Wazalendo  na  wengine  kutoka  Chama  cha  
Demokrasia  na Maendeleo (Chadema).
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kuitengea kiasi kidogo cha fedha.
Mbunge wa Mtama (CCM), Nape 

Nnauye aliyeeleza: “Kilimo kinaz-
alisha ajira asilimia 65 na asilimia 
85 ya bidhaa tunazouza nje zinato-
kana na kilimo. Kilimo kinachangia 
pato la taifa kwa asilimia 29 na asil-
imia zaidi ya 100 chakula nchini 
kinategemea kilimo,” 

  “Lakini ukiangalia mtiririko 
wa bajeti mwaka 2016/17 bajeti ya 
maendeleo katika kilimo tulitenga 
asilimia 1.38, mwaka 2017/18 tu-
katenga asilimia 1.25 na 2018/19 tu-
katenga asilimia 0.81 na 2019/2020 
tumetenga asilimia 1.17 na hizi fed-
ha zimetengwa tu bado hazijapele-
kwa.”

TAULO ZA KIKE

Uamuzi wa serikali kurejesha 
Kodi ya Ongezeko la Thamani 
(VAT) kwenye taulo za kike ni moja 
ya hoja iliyowagusa wabunge ka-

ribu wote, lakini kubwa ni Mbunge 
wa Kigoma Mjini (ACT-Wazalendo), 
Zitto Kabwe, kupinga pendekezo la 
serikali la kurejesha kodi, akiamini 
ni uamuzi wa haraka na unaharibu 
sifa ya Tanzania.

  Katika mapendekezo hayo ya 
bajeti ya Sh. trilioni 33.1, serikali 
imeweka wazi kuwa ina mpango 
wa kurejesha VAT kwenye taulo 
za kike iliyoifuta mwaka jana kwa 
kuwa uamuzi wake huo haukufani-
kiwa kupunguza bei ya bidhaa hiyo 
muhimu.

  Baadhi ya wabunge wamedai 
kuwa serikali ilikuja na pendekezo 
kwenye Bunge ili kuweza kuleta 
unafuu kwa wanawake milioni 13 
katika matumizi ya taulo za kike 
kwa kila mwezi na kwa mwaka 
huu, wanashangaa ni kwa nini seri-
kali imeona kwamba pendekezo 
lile halijaleta yale matokeo ambayo 
ilikuwa inayataka.

 Kwa upande wake, Mbunge wa 
Mtwara Vijijini (CCM), Hawa Gha-

sia, alisema njia pekee ya kumsaid-
ia mwanamke na mtoto wa kike 
kwenye bidhaa hizo ni serikali ku-
hakikisha inasimamia viwanda vya 
ndani ili taulo hizo zizalishwe kwa 
wingi na kwa bei nafuu.

 
MAFUTA YA KULA

Kuhusu pendekezo la serikali 
la kuongeza kodi kwenye mafuta 
ghai yanayotoka nje ya nchi ili 
kulinda wazalishaji wa mbegu za 
mafuta hapa nchini, baadhi ya 
wabunge waliochangia mjadala 
huo wa bajeti wameeleza kuwa 
bado uzalishaji unashuka na kuna 
haja serikali ikafanya mapinduzi 
zaidi ya kulinda soko.

GHARAMA ZA MAISHA

 ZANZIBAR 
Katika mjadala huo, baadhi ya 

wabunge akiwamo Mbunge wa 
Welezo Zanzibar, Saada Mkuya 
(CCM) alieleza masikitiko yake 
kwamba bidhaa zinazoingia kutoka 

Bara kwenda Zanzibar zinatozwa 
kodi ya ongezeko la thamani (VAT) 
na zikiika tena Zanzibar zinatozwa 
kodi na Mamlaka ya Mapato Zanzi-
bar, jambo linawakwaza wafanya-
biashara na kutikisa mitaji yao.

 
SUALA LA PPP

  Hoja kuhusu ushirikiano kati 
ya serikali na sekta binafsi lili-
kuwa miongoni mwa mambo 
yaliyoguswaguswa na baadhi ya 
wabunge akiwamo Mbunge wa 
Momba (Chadema), David Silinde, 
aliyetaka serikali kutambua kuwa 
maendeleo ya nchi hayategemei 
kukusanya kodi.

 Alisema maendeleo hutegemea 
kuboresha uwekezaji wa moja kwa 
moja na ushirikiano wa sekta bin-
afsi na umma (PPP).

  “Duniani kote maendeleo ya 
nchi hayategemei kodi pekee, nase-
ma hivi kwa sababu wimbo humu 
ndani (bungeni) ni kodi tu. Nchi 
nyingi hutumia kodi kwa matumizi 

mengineyo na kulipa mishahara,” 
ameeleza Silinde.

 
 
TAASISI ZENYE MAJUKUMU 

YANAYOFANANA 

Pamoja na mambo mengine, 
wakati wa mjadala huo, Kamati ya 
Kudumu ya Bunge ya Bajeti ilitoa 
mapendekezo yake yaliyogusa 
wabunge wengi ambao wameitaka 
serikali iharakishe mchakato wa 
kuziunganisha taasisi zote zenye 
majukumu yanayofanana ya uk-
aguzi kwenye bidhaa, kampuni, 
taasisi na maeneo ya viwanda 
nchini ili kuondoa kero na usum-
bufu unaojitokeza.

Taasisi ambazo Bunge li-
meekeleza serikali kuziungani-
sha ni Shirika la Viwango nchini 
(TBS), Mamlaka ya Chakula na 
Dawa (TFDA), Wakala wa Usalama 
na Afya Mahali pa Kazi (OSHA) na 
Jeshi la Zimamoto na Uokozi.
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fomu namba moja na uchukuaji alama 
za vidole, picha na saini litaendelea na 
atapatiwa kadi mpya,” alisema.

Kuhusu wale waliopoteza kadi au wale 
zilizoharibika, Dk. Kihamia alisema wata-
jaza fomu namba 5A na kuipeleka kwa 
BVR (kit operator) ili kupatiwa kadi mpya.

“Katika uboreshaji wa daftari, wa-

pigakura ambao watakuwa wamepoteza 
sifa za kuendelea kuwapo kwenye daftari 
mfano waliofariki, wanatakiwa kuondole-
wa, watu wenye taarifa kuhusu watu hao 
wanatakiwa kuzipeleka katika vituo vya 
uandikishaji kipindi cha uboreshaji na ku-
jaza fomu namba 5B,” alisema.

Alisema Oisa Mwandikishaji atazi-
wasilisha fomu hizo tume kwa sababu 
ndiyo yenye jukumu la kuwaondoa watu 

hao waliopoteza sifa.
Alisema baada ya uboreshaji kukami-

lika, NEC itaandaa Daftari la Wapigakura 
ambalo litatumika katika uchaguzi.

“Tume itakuwa na utaratibu wa kutoa 
nakala ya Daftari la Wapigakura kwa vy-
ama vya siasa kabla ya uchaguzi mkuu, 
baada ya kukamilisha kila chama cha sia-
sa kitapewa nakala yake,” alisema.

Hoja 10 zinazosubiri majibu ya Mpango mjadala bajeti

Lipumba aishauri 
serikali kukopa BoT
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72,000 hupata maambukizi 
mapya ya VVU kila mwaka, am-
bapo takriban watu milioni 1.5 
wameambukizwa na VVU huku 
wastani wa hali ya maambukizi 
ikiwa ni asilimia 4.7 kwa Tanzania 
Bara,” alisema.

Aidha, alisema wakati maam-
bukizo hayo yakipungua kwa 
ujumla wake kwa Watanzania yapo 
makundi ambayo maambukizi ya-
mekuwa yakiongezeka hususan 
kwa vijana kati ya miaka 15 hadi 24. 

“Makundi mengine yaliyoko 
kwenye mazingira hatarishi ni 
kama vile wasairishaji wa masafa 
marefu, watu wanaotumia dawa 
za kulevya, wanaofanya mapenzi 
kinyume na maumbile, wanawake 
wanaofanya biashara ya ngono, wa-
fanyakazi kwenye migodi, wavuvi, 
wafanyakazi kwenye mashamba 
makubwa.

 Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Anna Mghwira, alisema jukumu 
lililoko ni kuwapo kwa ushiriki 
mpana wa wadau katika sekta zote 
ikiwamo sekta binafsi ndiyo maana 
serikali ikaanzisha Mfuko wa Ukim-
wi.  “Mfuko huo unalenga kuokoa 
kizazi chetu, kulihakikishia Taifa 
upatikanaji wa dawa za kufubaza 
VVU na kuweka mkazo ili watu 
wote wapime na wanaobainika 
kuwa wameambukizwa waanze 
kutumia dawa mapema na kuwa 
na ufuasi mzuri ili kuendelea kuishi 

maisha ya kawaida na kutumikia 
taifa,” alisema.

  Makamu wa Rais wa GGM, Si-
mon Shayo, alisema GGM itaende-
lea kushirikiana na TACAIDS kwa 
kuwashirikisha wadau mbalimbali 
kutoka ndani na nje ya nchi ili wa-
shiriki kikamilifu kwenye afua 
mbalimbali za udhibiti wa Ukimwi 
zikiwemo za kinga, kufanya utaiti 
mbalimbali, matunzo kwa wag-
onjwa Ukimwi, WaVVU, watoto ya-
tima na kuweka mazingira wezeshi.

 “Ndiyo maana GGM tulianzisha 
programu ya Kilimanjaro Chal-
lenge Against HIV and AIDS miaka 
17 iliyopita ambayo sasa imeku-
sanya zaidi ya Sh. bilioni 13 ambazo 
zimenufaisha taasisi mbalimbali 
40 zinazotoa huduma za VVU na 
Ukimwi pamoja na Mfuko wa 
Ukimwi (ATF).

  ”Pia imesaidia uendelezaji na 
uendeshaji wa kituo cha watoto 
yatima Geita (Moyo wa Huruma 
Orphanage Centre),      Utoaji hu-
duma za Ukimwi kwa wasairishaji 
wa masafa marefu na jamii zinazoi-
shi kwenye maegesho hatarishi na 
misaada kwa kupunguza athari za 
ugonjwa huo kwa wajane na wa-
toto yatima kuwapatia vifaa vya 
elimu,” alisema.

  Timu ya wapandaji 31 wa Kili 
Challenge iliyoongozwa na Kapteni 
Moses Rusasa iliika kileleni, 32 
walitumia baiskeli waliongozwa na 
Kapteni Masolwa Bukelebe kupitia 
milima na mabonde.

Walengwa uboreshaji  wa Daftari Mpigakura

Vituo vinne vyaanzishwa
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kwa sasa unashika kasi baada ya ujangili wa tembo 
na faru kupigwa mafuruku na kubomoa mtandao, na 
sasa watu wanaua wanyama kwa ajili ya kusairisha 
nyama nje ya nchi.

  Kamanda huyo alisema jitihada zinazofanywa na 
kikosi kwa kushirikiana na wasamaria wema, ni ku-
maliza mtandao wa biashara hiyo ikiwa ni pamoja na 
kesi zote kushughulikiwa ipasavyo.

Alitaja vifaa walivyokamatwa navyo watuhumiwa 
hao kuwa ni pikipiki (40, nyaya (117), mishale (6), tochi 
(24), visu (25) na nyara mbalimbali (306) na kesi mbal-
imbali zinaendelea mahakamani na nyingine zime-
shaamuliwa.
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wakati wa kubuni na kuitayarisha.
Jambo lingine ni lazima kuwapo ufuatiliaji wa tathmi-

ni unaofanywa kwa pamoja  na serikali, sekta ya umma 
kama Tanesco au Ewura na sekta binafsi  kuhusu ush-
irikishwaji wao katika utekelezaji wa miradi mikubwa.

Mhandisi   Edward Ishengoma kutoka Wizara ya Ni-
shati, alizitaka kampuni za kizawa zitakazopata fursa 
kwenye mradi huo zihakikishe zinatoa huduma nzuri 
zenye kuridhisha.

Alisema mradi huo ambao utatekelezwa kwa miaka 
mitatu unatarajia kutoa ajira kwa watu 6,000, ambapo 
fursa zilizopo kwa wazawa ni huduma mbalimbali za ki-
binadamu ikiwamo chakula, sehemu za kulala na vifaa 
vya ujenzi.

Mratibu wa mradi huo wa Mto Ruiji, Justus Mtolera, 
akizungumzia kwa niaba ya Mkurugenzi Mtendaji wa 
Shirika la Umeme (Tanesco), Dk. Tito Mwinuka, alizitaka 
kampuni za wazawa zihakikishe kuwa zipo vizuri kivifaa, 
ziwe na wafanyakazi wa kutosha na ziwe zimesajiliwa.

TPSF yaainisha mambo 7

Ujangili meno ya tembo
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WMA yaendelea uhakiki, elimu ya mizani
Na Mwandishi Wetu, TABORA

WAKALA wa Vipimo (WMA) 
mkoani Tabora, unaendelea kufan-
ya uhakiki wa mizani kwa vyama 
vya ushirika vya msingi (AMCOS) 
sambamba na elimu ya matumizi 
sahihi ya mizani nchini.

Hatua hiyo imelenga kuwalinda 
wakulima wa pamba waweze ku-
pata faida kwa kuuza mazao yao 
kupitia vipimo na mizani sahihi ili-
yohakikiwa na WMA.

Hayo yalielezwa na Meneja wa 
WMA Mkoa wa Tabora, Mrisho 
Mandari, mwishoni mwa wiki, am-
bapo alisema wamefanya uhakiki 
wa mizani ya AMCOS katika wilaya 

tano za Igunga, Nzega, Uyui, Uram-
bo pamoja na Kaliua.

Mbali na uhakiki, alisema wa-
natoa elimu ya matumizi sahihi ya 
vipimo kwa wakulima wa pamba 
na wananchi wote waweze kutam-
bua mambo muhimu ya kuzingatia 
wanapokwenda kuuza pamba ka-
tika vituo maalum.

“Niwaase wakulima wawe ma-
kini pindi wanapokwenda kuuza 
pamba kwa kuhakiksha mizani 
unasoma sifuri kabla ya kuanza 
upimaji kwa ile mizani ya digitali.

“Baada ya kupima furushi la 
pamba mizani inatakiwa kurudi 
katika sifuri na wahakikishe mi-
zani haisomi hasi (-) baada ya kutoa 

mzigo na ikitokea hivyo wamwam-
bie karani anayesimamia mizani 
kuizima na kuiwasha tena ksha upi-
maji uendelee,” alisisitiza Mandari.

Meneja huyo aliongeza kuwa ili 
kuboresha ulinzi wa mizani iliyo-
hakikiwa na kukidhi vigezo vya ku-
tumika katika ununuzi wa pamba, 
wanaweka stika maalum ya WMA 
pamoja na kufunga lakiri katika 
maeneo muhimu ya mizani kuzuia 
kuchakachuliwa na wafanyabiasha-
ra wasiokuwa waaminifu.

Mandari alisema katika wilaya 
zote walizofanyia uhakiki, mizani 
158 imehakikiwa na kusambazwa 
kwenye vituo vyote vya kununulia 
pamba mkoani Tabora.

Alisema kati ya mizani 158 ili-
yohakikiwa, 130 haikubainika na 
tatizo lolote, na 18 ilikutwa na hiti-
lafu ndogo ndogo ambazo zilireke-
bishwa, huku 16 ziliikia viwango 
vya usahihi. Aisha aliongeza kuwa 
mizani miwili ilikataliwa kabisa 
kutumika kutokana na kuwa na 
matatizo makubwa, na kuwaonya  
wanunuzi wa pamba kujiepusha na 
vitendo vya dhuluma kwa wakuli-
ma kwa kutumia mizani ambazo 
hazijahakikiwa na kupata idhini ya 
kutumika katika msimu husika.

“Niwakumbushe wanunuzi wa 
pamba kwamba kwa sasa sheria 
ya vipimo sura Na.340 na mapitio 
yake ya mwaka 2002 imefanyiwa 

marekebisho na adhabu zimekuwa 
kali, ambapo ukikutwa na kosa la 
kuchezea mizani na ukakiri kosa 
faini yake ni kati ya Sh. milioni 20 
kwa kosa la kwanza na Sh. milioni 
50 kwa mkosaji wa kosa la kujiru-
dia,” alisema Mandari.

Uhakiki wa mizani na utoaji 
elimu kwa wakulima wa pamba ni 
zoezi endelevu ambalo hufanywa 
mara kwa mara, ili kuwalinda 
wakulima na hufanyika kabla ya 
msimu wa ununuzi wa pamba na 
hufanywa na maoisa wa WMA kwa 
kupita katika vituo mbalimbali vi-
navyotumika kununulia pamba na 
mazao mengine kama tumbaku, 
ufuta, kahawa na korosho.

TPB yapiga 
jeki shule

Na Felix Andrew

SERIKALI imetoa matakwa 
ya msingi ambayo   wazalishaji, 
wasambazaji na wauzaji wa 
mifuko mbadala   wanatakiwa 
kuyafuata ili   kuwawezesha ku-
fanya shughuli zao.

 Mkurugenzi Mkuu wa Shirika 
la Viwango Tanzania (TBS), Dk. 
Yusuf Ngenya, alitaja matakwa 
kwa bidhaa hiyo   kuwa ni uzito 
usiopungua GSM 70.

Matakwa mengine ni kuwa   
yenye kurejelewesha (recycla-
ble), kuwa na anuani ya mzal-
ishaji au nembo ya biashara 
(trademark). 

Alisema kuwa mifuko inatak-
iwa kuonyesha uwezo wake wa 
kubeba na iwe imethibitishwa 
ubora wake na Shirika la  Viwan-
go Tanzania (TBS).

Dk. Ngenya alisema hakuna 

mfuko wowote utakaoruhusiwa   
kuingia au kuzalishwa nchini 
kama hautakidhi matakwa yali-
yotajwa.

Alitoa onyo kwa watakaoen-
delea kuzalisha, kusambaza na 
kuagiza mifuko hiyo kinyume 
cha utaratibu ulioainishwa kuwa 
hatua kali za kisheria zitachuku-
liwa dhidi yao.

Aliwaasa wazalishaji , wasam-
bazaji na waagizaji wa vifungash-
io na vibebeo ambavyo vimer-
uhusiwa kisheria  kuwasiliana na 
shirika hilo ili kuthibitisha bidhaa 
zao na kupata leseni ya ubora wa 
mifuko ambayo italinda afya ya 
mtumiaji na mazingira ya Tanza-
nia.

  Hivi karibuni shirika hilo 
lilitangaza kuanza kutumika 
kwa   kiwango kipya cha lazima 
cha mifuko mbadala. 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 

TBS, Lazaro Msasalaga,   alika-
ririwa akisema  kiwango hicho ni 
TZS 2292: 2018 na TZS 2130: 2018.

Aliwataka wazalishaji   wa mi-
fuko mbadala nchini kuanza ku-
peleka maombi kwa ajili ya leseni 
za kazi zao.

Alisema shirika bado hali-
japokea maombi juu ya utengen-
ezaji wa vifugashio na mifuko 
mbadala tangu katazo la mifuko 
ya plastiki lilipoanza kutumika 
wiki iliyopita.

Msasalaga alisema katika kuun-
gana na serikali wao kama Shirika 
la Viwango limechukua   hatua 
tatu   muhimu kwa wazalishaji 
wa vifungashio vilivyopigwa 
marufuku. 

“TBS limesitisha uhuishaji wa 
ubora kwa wazalishaji wa aina 
hiyo ya bidhaa ya vifungashio, 
kutopokea maombi mapya ya 
uzalishaji wa vifungashio pamoja 

na kuondoa katika matumizi kwa 
kiwango kilichokuwa kinatumika 
cha plastiki,” alisema.

 Aidha, Msasalaga ambaye pia 
ni  Kaimu Mkurugenzi  Udhibiti 
Ubora, aliwatahadharisha wote 
wanaotumia vibaya nembo ya 
shirika hilo endapo watakutwa 
sheria kali itachukuliwa.

  Mifuko ya plastiki ilipigwa 
marufuku kuanzia Juni mosi 
mwaka huu ambapo sheria kali 
zitachukuliwa endapo yoyote 
atakayekutwa anatumia au kuuza 
bidhaa hizo atapigwa faini au jela 
au vyote kwa pamoja.

  Kifungu au kanuni namba 8   
ya sheria ya kuzuia matumizi ya 
mifuko   plastiki ya mwaka 2019 
kinatanabaisha juu ya makosa ya-
tokanayo na uingizaji, kusairisha 
nje ya nchi, kuagiza, kuhifadhi na 
kuagiza, kifungu hiki kinakataza 
uingizaji wa bidhaa hizo.

TBS yatoa matakwa ya msingi 
kwa wazalishaji mifuko mbadala 

Restuta Damian, KARAGWE

 JUMLA ya wanafunzi 120 wa 
Shule ya Msingi Rumanyika Kata 
ya Kayanga, Wilaya ya  Karagwe 
mkoani Kagera, husomea ka-
tika  chumba kimoja kutokana na 
ukosefu wa vyumba vya ma-
darasa.

 Hayo yalisemwa na mkuu wa 
shule hiyo, Ebearth Kasenene, 
wakati wa mapokezi ya vifaa 
vya ujenzi vyenye thamani ya 
Sh. milioni  nne, saruji mifuko 
100 na bati 60 kutoka Benki ya 
TPB,  ili kuendeleza ujenzi wa 
vyumba  vya madarasa mawili   
ili kupunguza  mrundikano wa 
wanafunzi.

 Kasenene alisema uongozi wa 
shule umelazimika kufanya hivyo 
kutokana na wingi wa wanafunzi 
katika Shule ya Msingi  Kam-
barage na Rumanyika, ambazo 
kila moja ina zaidi ya wanafunzi 
1,000.

Alisema ili kukabiliana na 
changamoto, uongozi wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Karagwe 
umeamua kujenga shule ambayo 
itasaidia kupunguza idadi kubwa 
ya wanafunzi madarasani. 

  Alisema kwa hali hiyo  uelewa 
wa wanafunzi unakuwa  mdogo 
kutokana na walimu kushindwa 
kumfikia kila mwanafunzi.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
hiyo, Godwin Kitonka, alisema  
shule hiyo iko katika mazin-
gira magumu ya wanafunzi 
180 walitolewa katika shule za 
Kambarage na Rumanyika kusoma 
katika mrundikano.

Kitonka alisema hatua zina-
zofanywa na halmashauri ni 
kutafuta wahisani ambao wata-
shirikiana kusaidia jamii kama 
kuunga mkono shughuli za ujenzi 
wa miundombinu.

 Alisema fedha za  mapato ya 
ndani hazikidhi mahitaji ya sekta 
za elimu na afya.

Mwenyekiti wa Bodi ya TPB, 
Edmundi Mndolwa, alisema kwa 
kutambua umuhimu wa elimu na 
afya, ndiyo maana wameamua 
kusaidia jamii.

Kaimu 
Mkurugen-
zi Mkuu, 
Mfuko wa 
Hifadhi ya 
Jamii kwa 
Watumishi 
wa Umma 
(PSSSF), 
Vupe 
Ligate 
(kulia), 
akimuhu-
dumia 
mstaafu na 
mwana-
chama wa 
mfuko huo, 
Shayo, 
wakati wa 
Wiki ya 
Utumishi 
wa Umma 
jijini 
Dodoma 
mwishoni 
mwa wiki. 
PICHA: 

MPIGAPI-

CHA WETU
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Wadau wafagilia uanzishwaji mabaraza ya ujuzi ya kisekta
Na Elizabeth Zaya

 WADAU kutoka sekta za uchu-
mi nchini wamepongeza hatua ya 
serikali na taasisi ya sekta binafsi 
kuanzisha mabaraza ya kisekta ya 
ujuzi kwani hiyo ni ishara njema 
kwa ujenzi wa sekta ya viwanda.

Wamesema hatua ya kuanzi-
sha mabaraza hayo ni chanya 
na itawasaidia wahitimu kuwa 
na uwezo wa kujiamini na kutoa 
mchango mkubwa wanapokuwa 
katika ajira.

Mkuu wa Chuo cha Taasisi ya 
Teknolojia Dar es Salaam (DIT), 
Prof.

Preksedis Ndomba, alisema, 
kuanzishwa kwa mabaraza hayo 
ni fursa pekee kwa chuo chake 
kunufaika na huduma ya ma-

baraza hayo.
“Serikali ya awamu ya tano 

chini ya Rais John Magufuli kwa 
kushirikiana bega kwa bega na 
sekta binafsi imeonyesha njia, 
hivyo ni jukumu la wadau kutoka 
sekta mbalimbali kuunga mkono 
jitihada hizo, ili kutimiza azma ya 
serikali ya viwanda iikapo 2025,’’ 
alisema.

Mwekezaji wa ndani katika sek-
ta ya nishati mbadala, Hilary Bidu-
ga, alisema yeye kama mwekezaji 
anahitaji wafanyakazi wenye ujuzi 
ili kufanikisha azma yake, hivyo 
mabaraza hayo yatachochea uku-
aji na maendeleo ya sekta mbal-
imbali.

“Nikiwa kama mdau wa maen-
deleo na mwekezaji wa ndani, hat-
ua iliyoikiwa na serikali na sekta 

binafsi kuanzisha mabaraza ina 
lengo jema kwa nchi, kwani kupi-
tia mabaraza haya vijana wataleta 
ushindani katika soko la ajira,’’ 
alisema  Biduga.

Mkurugenzi Mtendaji wa TPSF, 
Godfrey Simbeye, alisema TPSF 
kama msimamizi na mratibu 
mkuu wa mabaraza hayo wata-
hakikisha malengo ya kuanzishwa 
kwa mabaraza hayo yanatekele-
zwa kama ilivyokusudiwa.

“Mabaraza haya ndiyo daraja la 
kuwavusha vijana kuelekea katika 
fursa mbalimbali hivyo kuwa na 
mchango mkubwa katika kuikia 
azma ya serikali ya kujenga uchu-
mi wa kati na viwanda iikapo 
mwaka 2025,’’ alisema.

Simbeye alipongeza ushirikiano 
uliopo kati ya sekta binafsi na seri-

kali katika kutimiza azma ya kuan-
zishwa kwa mabaraza.

“Niipongeze serikali na TPSF 
kwa kuaikiana na hatimaye kuan-
zishwa kwa Mabaraza, ambapo 
inaonyesha ishara nzuri ya kiush-
irikiano kati ya serikali na TPSF      
katika kutatua changamoto mbal-
imbali ili kuendelea kuwa na 
mazingira     mazuri ya kibiashara, 
uchumi          na  uwekezaji,’’ alise-
ma.

Simbeye alisema elimu zaidi 
itatolewa nchi nzima kuhusiana 
na umuhimu wa mabaraza hayo 
na namna TPSF ilivyojipanga ku-
fanikisha utekelezaji ikiwamo ku-
wawezesha vijana wanaomaliza 
vyuo vya kati na vikuu kuingia 
kwenye ushindani wa soko la ajira 
ndani na kimataifa.

Elimu 
waathirika 
dawa za 
kulevya

Na Shaban Njia, KAHAMA

SERIKALI imesema kuwa, ita-
wachukulia hatua za kisheria 
wakulima wa tumbaku ambao 
wamekuwa na tabia ya kuchang-
anya tumbakusai na chafu kwa 
ajili ya kujipatia kipatao ambacho 
sio halali kwao.

  Onyo hilo ilitokana na mkuli-
ma wa zao hilo, Majaliwa Joseph 
Masaluta, kutoka chama cha msin-
gi cha Mweli, aliyekuwa na maro-
bota 50 ya tumbaku yenye kilo 
500 ya zao hilo na kubainika ak-
iwa amechanganya tumbakusai 
na chafu kisha kuyapeleka sokoni. 

Kauli hiyo ilitolewa jana na 

Mkuu wa Wilaya ya Kahama mkoa-
ni Shinyanga, Anamringi Macha, 
wakati akizungumza na vyombo 
vya habari, na kusema kuwa hali 
hiyo imekuwa ikiharibu taswira ya 
Tanzania kuwa tumbaku chafu in-
ayozalishwa inatoka katika mkoa 
wa kitumbaku Kahama.

  Aidha, Macha alizitaka mam-
laka zinazosimamia zao hilo 
ikiwamo Bodi ya Tumbaku ku-
wachukulia hatua za kisheri 
wakulima ambao wamekuwa na 
tabia ya kufanya udanganyifu kwa 
kufunga tumbakusai na chafu se-
hemu moja kwa lengo la kujinufai-
sha kwa maslahi yao binafsi. 

“Wakulima ambao wal-

ilima tumbaku walikuwa 4,670 
na wamelima hekta 5,888 na 
wamezalisha zaidi ya kilo milioni 
8.1, lakini baadhi yao wamekuwa 
wakichanganya tumbakusai na 
chafu kwenye belo moja, hali am-
bayo imekuwa ikichafua taswira 
ya nchi kuwa tumbaku chafu ina-
toka mkoa wa kitumbaku Kaha-
ma,” alisema.

  Mwenyekiti wa Chama Kikuu 
cha Ushirika KACU wilayani hapa, 
Emmanuel Charahani, alikiri 
kuwapo kwa vitendo hivyo, am-
bavyo vimekuwa vikijitokeza kila 
msimu wa uuzaji wa tumbaku 
nakuongeza mwaka huu wamem-
kamata mkulima mmoja kutoka 

chama cha msingi. 
  Alisema alikuwa na tumbaku 

mabelo 50 yenye zaidi ya kilo 
500 ambayo yalibainika kuwa na 
mchanganyiko wa tumbakusai 
na chafu na kwa hatua ya awali 
tumbaku hizo zimeondolewa 
kwenye soko kwa ajili ya ukaguzi 
wa kina na ikibaika ni mabelo yote 
atafutiwa kibali cha uzalishaji wa 
zao hilo. 

Charahani alisema chama cha 
msingi ambacho kilikuwa kinam-
simamia kimetozwa faini ya Sh. 
300,000 kwa kushindwa kumsi-
mamia vema katika ufungaji wa 
mabelo hayo pamoja na kuandika 
barua ya kujielekeza.

Onyo kwa wanaochakachua tumbaku

Na Dege Masoli, TANGA

MAMLAKA ya Kudhibiti 
Dawa za Kulevya ime-
panga kueneza elimu ya 
athari ya dawa hizo kupi-
tia klabu zitakazoanzishwa 
katika shule za msingi na 
vyuo nchini, ili kuwalinda 
vijana ambao hawajaanza 
kuzitumia.

Hayo yalielezwa na 
Kamishna wa Kinga na 
Tiba wa Mamlaka ya Ku-
dhibiti Dawa za Kulevya 
nchini, Dk.  Peter Mfisi 
kwenye mkutano wake na 
waandishi wa habari jijini 
hapa alipokuwa akielezea 
maadhimisho ya Siku ya 
Dawa za Kulevya yatay-
ofanyika kitaifa jijini hapa 
Juni 26, mwaka huu.

Dk. Mfisi alieleza kuwa 
mamlaka hiyo inatambua 
uwapo wa makundi matatu 
ya waathirika wa dawa 
za kulevya, watumiaji 
ambao hawajaathirika na 
kundi lile la watu ambao 
hawajaanza kujiingiza 
katika matumizi ya dawa 
za kulevya.

Alisema kutokana na 
hali hiyo tayari mpango 
mahususi wa kutoa elimu 
hiyo katika shule ume-
shaandaliwa kwa ajili ya 
kunusuru kundi la tatu 
ambalo halijaingia kwenye 
matumizi ya dawa hizo 
kutambua athari zake.

“Mpango huu tumeanza 
Mkoa wa Dar es Salaam 
kwa kufundisha shuleni 
athari za matumizi ya 
dawa za kulevya lengo ni 
kumfanya mtoto atambue 
tatizo hilo tangu akiwa 
mdogo na aweze kujihami 
kwa kutoshawishika ku-
tumia dawa vya kulevya,” 
alieleza Dk. Mfisi.

Hata hivyo, alieleza 
kuwa mpango  wa kuwapo 
kwa klabu za vijana zina-
zopinga matumizi ya dawa 
za kulevya shuleni ni wa 
kitaifa na kwamba  utaku-
wa kwa kila shule nchi 
nzima, lengo ni kuwajenga 
vijana hao waliyoshu-
leni na kupata matokeo 
tarajiwa.

Kuhusu maadhimisho 
hayo, Dk. Mfisi alisema 
yatafungwa Juni 26 jijini 
hapa na Makamu wa Rais, 
Samia Suluhu Hassan, 
na kuwataka wakazi wa 
Mkoa wa Tanga kushiriki 
kikamilifu katika shughuli 
hiyo ili wanufaike na elimu 
itakayotolewa kuhusiana 
na janga hilo la taifa.

Mfanyakazi wa Airtel akimuhudumia Waziri wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Afrika Mashariki, Prof. Palamagamba Kabudi, ili kuhakiki 
usajili wa laini yake ya Airtel kwa kutumia alama za vidole ofisini kwake  jijini Dar es salaam mwishoni mwa wiki, ambapo Airtel inaendelea 
na zoezi la usajili na uhakiki wa laini za simu kwa kutumia alama za vidole kama ilivyoagizwa na Mamlaka ya Mawasiliano TCRA kuwa hadi 
kufikia Desemba 2019 laini zisizohakikiwa kwa mfumo wa alama za vidole (Biometria) zitafungwa. Kulia ni Meneja Matukio Airtel Tanzania, 
Dangio Kaniki. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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NEMC yatoa 
elimu kwa 
wafanyabiashara 
vibebeo

Zaidi ya 2,000 wasajili laini za simu 
Na Allan Isack, ARUSHA

J
UMLA ya wananchi 
2,073 katika Jiji la Arusha 
wamesajili laini za simu 
kwa mfumo wa kielek-

troniki unaotumia dole gumba, 
wakati wa maadhimisho ya Siku 
ya Utumishi wa Umma.

Akizungumza wakati wa 
kilele cha maadhimisho ya Siku 
ya Utumishi wa Umma mwis-
honi mwa wiki, Kaimu Meneja 
wa Mamlaka ya Mawasiliano 
nchini (TCRA), Mhandisi Imelda 
Salum, alisema mamlaka hiyo, 
kwa kushirikiana na kampuni 
za mawasiliano nchini, Oisi ya 
Vitambulisho vya Taifa (Nida) 

na Oisi ya Uhamiaji, wamefani-
kiwa kusajili laini 2,073 hadi ku-
ikia siku ya kilele cha maadhim-
isho hayo.

Alisema katika maadhimisho 
hayo, wananchi wapya walio-
jaza fomu kwa ajili ya kupata 
vitambulisho vya taifa ni 4,757.

Aidha, alisema wananchi wal-
ionunua laini mpya na kuzisajili 
ni watu 417.

Alisema zoezi hilo lilifanyika 
kwa mafanikio makubwa kwa 
wananchi kujitokeza kwa wingi 
kuchukua namba za vitambu-
lisho, kusajili laini zao pamoja 
na kuhakiki taarifa za vitambu-
lisho.

Hata hivyo, alisema wakati wa 

kuhitimisha zoezi hilo wananchi 
waliendelea kujitokeza kwa win-
gi hali inayoonyesha bado kuna 
uhitaji mkubwa wa huduma 
hiyo kuendelea kutolewa kwa 
wananchi.

“Mwitikio wa zoezi hili ni kub-
wa kwani tumefanya kazi kwa 
mafanikio  makubwa na wa-
nanchi walijitokeza kwa wingi, 
pia walituomba tuendelee kutoa 
huduma hii katika Soko la Kil-
ombero, ili kuwaikia wananchi 
wengi zaidi ya hawa waliopata 
huduma,” alisema Imelda.

Alisema changamoto kubwa 
inayowakabili wananchi ni ku-
tokuwa na elimu ya kufahamu 
utaratibu wa kupata vitambul-

isho vyao pamoja na namba za 
vitambulisho kwa ajili ya kuka-
milisha usajili wa laini.

Awali zoezi hilo lilifanyika 
kwa muda wa siku mbili kwa 
wanafunzi wa  Chuo Kikuu cha 
Uhasibu Arusha (IAA) na kuhiti-
mishwa kwa siku tatu katika 
soko la Kilombero.

Oisa Usajili wa Vitambulisho 
vya Taifa kutoka Mamlaka ya 
Nida, Julieth Raymond, alise-
ma kwa wananchi ambao ha-
wakufanikiwa kupata huduma 
hiyo,   wakati   zoezi lilipokuwa 
likiendelea kwenye maeneo 
hayo,  waikie katika oisi za 
Nida kwa ajili ya kupatiwa hu-
duma husika.

Na Woinde Shizza, ARUSHA 

BARAZA  la Usimamizi na Hifa-
dhi ya Mazingira (NEMC) Kanda 
ya Kaskazini, limefanya ukaguzi 
na kuwapa elimu katika masoko 
ya mkoa huo wajasiriamali wa-
dogo ili waondokane na kugeuza  
vifungashio vya plastiki kuwa 
vibebeo vya bidhaa sokoni.

Baraza hilo limefanya ukaguzi 
katika soko la Kilombero pamoja 
Mbauda na kuwapa elimu wa-
fanyabiashara wa masoko hayo, 
pamoja na kupiga marufuku 
utumiaji wa vifungashio hivyo 
kama vibebeo. 

Meneja wa NEMC Kanda ya 
Kaskazini, Lewis Mzari, alisema 
walifanya ukaguzi wakagundua 
kuwa wafanyabiashara wadogo 
baada ya kunyimwa kutumia 
mifuko ya plastiki (malboro), 
wameamua kutumia vifungashio 
vya plastiki kubebea vitu.

“Hili halikubaliki kwani nalo 
ni kwenda kinyume cha sheria, 
hivyo tumetumia muda mwingi 
kuwaelimisha wafanyabiashara 
waache kutumia vifungashio 
kama vya kubebea bidhaa,” 
alisema.

Naye Mkaguzi wa Mazingira, 
Novatus Mushi, alisema mae-
neo mengi waliyopita ya sokoni 
wamekutana na vituko vya 
wafanyabiashara hao kugeuza 
vifungashio kama vibebeo.

“Kweli kunavituko tumepita 
huku sokoni na kufanya uk-
aguzi tukakuta wafanyabiashara 
wamegeuza vifungashio kuwa 
vibebeo, sasa kitu tulichofanya 
tumeamua kuwapa elimu na 
wameelewa na tumetoa onyo 
kuwa kuanzia kesho tukija 
tusikute wanaendelea kutumia 
vifungashio hivyo kama vibebeo 
na tukikuta mtu anafanya hivyo 
tutamchukulia hatua kali za 
kisheria,” alisema Mushi. 

Alisema kwa kuwa wamegun-
dua tatizo hilo wataendelea 
kupita katika masoko mengine 
yote kwa ajili ya kukagua na 
kutoa elimu kuhusiana na suala 
hilo.

Mushi alisema wananchi 
wataelimishwa kuhusu aina za 
mifuko mbadala yenye ubora 
unaotakiwa kwa kushirikiana 
na Shirika la Viwango Tanzania 
(TBS) na Mamlaka ya Chakula na 
Dawa (TFDA) kwa miongozo. 

Alifafanua kuwa katika kwen-
da sambamba na sera ya vi-
wanda wananchi watapata muda 
wa kufahamu tathmini ya athari 
kwa mazingira ili kuhakikisha 
sera ya Tanzania ya viwanda 
inafanikiwa.  

Aidha, wakitoa maoni wa-
fanyabiashara hao, waliomba 
serikali kuwatafutia vifungashio 
mbadala vya kuweka vimiminika 
kama, barafu na nyama ili ku-
punguza usumbufu wanaoupata.

Ofisa Ma-
dini Mkazi 
Mkoa wa 
Kimadini 
wa Siman-
jiro, Daud 
Ntalima 
(kushoto), 
akikagua 
madini ya 
viwan-
dani katika 
mgodi wa 
Mwajanga 
uliokuwa 
na mgogoro 
wa watu 
watatu na 
kuutatua. 
PICHA: GIFT 

THADEY

DC aonya kinamama kujifungulia nyumbani
Na Zanura Mollel, ARUSHA

MKUU  wa Wilaya ya Lon-
gido mkoani Arusha,  Frank 
Mwaisumbe, amezindua 
kampeni ya jiongeze tuwavushe 
salama wilayani hapa na kuwa-
taka wajawazito kuacha tabia 
ya kujifungulia nyumbani, ili 
kuepuka madhara wakati wa ku-
jifungua.

Akizungumza wakati wa uz-
induzi huo, Mwaisumbe alisema 
kampeni hiyo ina dhamira ya 
kuokoa maisha ya mama na mto-
to, kabla na baada ya kujifungua 
na kuwataka wajawazito kujali 
afya zao kwa kwenda vituo vya 
afya.

Mwaisumbe alisema kaulim-
biu katika kampeni hiyo ni “Kila 
mmoja wetu ana wajibu wa ku-
zuia vifo vitokanavyo na uzazi, 
na vya watoto wachanga, ma-
neno basi, sasa vitendo”. 

Alisema  ili taifa liweze  ku-
ikia malengo yake asilimia  80 
ya kupunguza vifo vya mama na 
mtoto, kuna umuhimu wa kutoa 
elimu kwa jamii pamoja na ku-
hakikisha vifaa tiba vinapatikana 
katika vituo vya afya.

“Tuhakikishe tuna wakunga 
wa kutosha kwenye vituo, wahu-

dumu wa afya pamoja na madak-
tari vikiambatana na vitendea 
kazi,” alisema Mwaisumbe.

Alifafanua  kuwa serikali im-
etoa fedha kwa ajili ya ujenzi wa 
hospitali ya wilaya na inaelekea 
kukamilika, hivyo usumbufu wa 
kusairisha wajawazito zaidi ya 
kilomita 80 hadi 100, unaelekea 
kuisha  na kuwataka wakazi wa 
wilaya hiyo kuvitumia vituo vya 
afya vilivyopo kwa sasa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri  ya Longido, Wakili 
Juma Mhina (PJ), alisema Wilaya 
ya Longido ni kubwa yenye kilo-
mita za mraba 7,782 na waka-
zi 143,613 kwa mujibu wa sensa 
ya mwaka 2012, lakini  Idara ya 
Afya inajitahidi kuwaikia waka-
zi hao kwa huduma zaidi licha ya 
makazi kuwa mbalimbali.

Alisema kumekuwa na 
changamoto ya kinamama kuji-
fungulia nyumbani, hali ambayo 
husababisha kukosekana kwa 
taarifa              sahihi ya takwimu 
za kinamama waliojifungua 
na hiyo inatokana na mila na 
tamaduni za baadhi ya maka-
bila nchini.

“Awamu ya tano imetoa fed-
ha zaidi ya   Sh. bilioni 2.6 kwa 
ajili ya kitengo cha afya, vituo 

vya afya vimejengwa, kupitia 
kampeni hii ya Jiongeze Tu-
wavushe Salama ni wakati wa 
kuhakikisha kinamama wanaji-
fungulia vituo vya afya,” alisema 
Mhina.

Mratibu  kitengo cha afya ya 
uzazi, mama na mtoto wilayani 
hapa, Joshua Mruve, alisema 
kiwango cha kinamama  kuji-
fungulia katika vituo vya afya, 
kimeongezeka kutoka asilimia 
27 mwaka 2017 hadi asilimia 51.3 
mwaka 2019. 

“Lakini pia kumekuwa na 
ongezeka la wanaume kuhud-
huria kliniki na wake zao kwa 
asilimia 59.2 tofauti na miaka ya 
nyuma hii ni dhahiri wamekuwa 
na uelewa juu ya afya ya uzazi,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema  kinama-
ma waliohudhuria kliniki wak-
iwa na mimba chini ya wiki 12 
mwezi Oktoba_ hadi  Desemba 
2018, ilikuwa asilimia 38, lakini 
kwa sasa imepanda hadi asilimia 
43.6 na hiyo ikiwa ni miongoni 
mwa viashiria vya ngazi ya ki-
taifa kuhusu afya ya uzazi.

Kwa upande wa utoaji wa 
dawa za SP kwa ajili ya tiba kinga 
ya malaria kwa mjamzito kwa 
mwezi Januari hadi Machi mwa-

ka 2019, ni asilimia 99.4,   huku 
utoaji wa vyandarua ikiwa ni 
kwa asilimia 100 kwa wajawazito 
wote waliohudhuria kliniki.

Aidha, alisema kumekuwa na 
changomoto ya lishe kwa wato-
to, huku utapiamlo ukionekana 
kushika kasi wilayani hapo na 
kuwataka viongozi kwa kush-
irikiana na wadau mbalimbali 
kuhakikisha taswira hiyo, ina-
potea ili kuikia  malengo ya ki-
taifa.  

Mruve alisema  wajawazito 
waliohudhuria kliniki walipim-
wa maambukizi ya VVU (Ukim-
wi) kwa asilimia 99.5 na kiwango 
cha waliobainika kuambukizwa 
ilikuwa asilimia 0.4 na wote 
walianzishiwa dawa za kufubaza 
virusi hivyo. 

Sinyati Ngayoni mkazi wa 
Eworendeke, Kata ya Kimok-
ouwa alisema mila na desturi 
za jamii ya kifugaji zimekuwa 
kandamizi kwa  wajawazito, 
wakati mwingine wanakatazwa 
kula vyakula vyenye ubora kwa 
makuzi ya mtoto.

“Kuna wengine tunatamani 
kujifungulia hospitali na hata 
kuhudhuria kliniki, lakini 
waume zetu hawana uelewa,” 
aliomba Sinyati.
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HABARI KILIMANJARO

Tanroad yashiriki  usafi wa mazingira
Na Mary Mosha, MOSHI

WAFANYAKAZI wa 
Wakala wa Barabara 
mkoani Kilimanjaro (Tan-
road), wameshiriki kufanya 
usafi wa mazingira katika 
maeneo mbalimbali yenye 
vichaka na madimbwi ya 
maji mjini Moshi yenye 
mazalia ya mbu, ili kuzuia 
uwezekano wa kuwapo na 
mlipuko wa magonjwa iki-
wamo kipindupindu, den-
gue na malaria.

Wakizungumza kando 
ya ujenzi wa jengo jipya la 
mama na mtoto katika Hos-
pitali ya Mawenzi ambako 
pia walifanya usafi, wafan-
yakazi hao Mhandisi Nic-
odemus Kalenzo na Kiango-
Tupa, walisema, usafi huo 
umefanyika kuadhimisha  
Wiki ya Utumishi wa Umma 
na utakuwa wa kudumu 
katika maeneo mbalimbali 
mkoani hapa. 

“Katika maadhimisho 
haya, taasisi yetu pia 
tumejitokeza kufanya usafi 
katika maeneo mbalimbali 
ya mji huu, ili kuonyesha 
wananchi kuwa jambo 
hili tunapaswa kufanya 
wote na si Tanroad pekee,” 
alisema Mhandisi Kalenzo.

Meneja wa Tanroad 
Mkoa, Mhandisi Nkolenta 
Ntije, alisema walipokea 
maelekezo ya kila taasisi 
kufanya usafi wiki ya 
utumishi ndani ya taasisi 
yake na kupeleka taarifa, 
hivyo yametumia nafasi 
hiyo kukutana na wadau 
mbalimbali wakiwamo ma-
kandarasi ambao walijadili 
changamoto ya mashimo 
katika barabara kuu na 
namna ya kuzitatua.

“Mbali na mazungunzo na 
wadau hao pia tumeweza 

kukutana na watumishi 
wa hapa kwetu na ku-
zungumzia changamoto 
wanazokabiliana nazo na 
zile zinazohusu uongozi 
tumezichukua na tunazi-
fanyia kazi, ili kuhakikisha 
zinaisha na tunaendelea 
kutoa huduma iliyo bora 
kwa wanaotutegemea,” 
alisema.

Aidha, Katibu wa hos-
pitali hiyo, Rehema 
Nyongele, alikiri wafanya 
kazi hao kufanya  usafi 
katika maeneo ya hos-
pitali hiyo na  kuiomba 
jamii kuwa na moyo wa 
kujitokeza mara kwa mara 
kufanya usafi kwa kush-
irikiana na watendaji wa 
hospitali hiyo.

“Sisi kama hospitali 
pamoja na usafi wa maz-
ingira ndani na nje, lakini 
pia huwa wanapulizia dawa 
za kuua wadudu wa aina 
mbalimbali ili wasilete 
madhara kwa wagonjwa,” 
alisema. 

Rachael Josefu ni 
mfanyabiashara katika 
jengo kuu la maegesho 
ya magari ya mjini Moshi, 
aliipongeza serikali kwa 
utaratibu mpya wa kush-
erehekea Wiki ya Utumishi  
wa Umma, huku akisema 
itawasaidia  kupokea kero 
za watumishi na kufanyiwa 
kazi kwa wakati.

“Utaratibu uliofanyika 
mwaka huu, umeleta tija 
kwa taasisi zenyewe na 
wadau wanaohudumiwa 
na taasisi hizo…lakini tu-
naiomba serikali kuhakiki-
sha inapokea kero hizo na 
kuzifanyia kazi kwa wakati 
ili tuweze kusonga mbele 
kwa maendeleo,” alisema 
Musa Swalehe, mkazi wa 
Moshi.

Wahudumu afya watakiwa kuacha ubaguzi
Na Mary Mosha, HAI

KIONGOZI wa Mbio za Mwenge 
wa Uhuru 2019, Mzee Mkongea Ali, 
amewataka wahudumu wa afya 
katika Hospitali ya Wilaya ya Hai, 
kuendelea kuwajibika katika hu-
duma ya afya bila ubaguzi na chuki 
kwa wagonjwa. Aliyasema hayoja-
na wakati alipotembelea duka la 
dawa hospitalini hapo, ili kujionea 
utoaji wa huduma zinazoendelea 
na kuwataka wananchi kutumia 
vyandarua kwa njia sahihi, wa-
jawazito kuhudhuria kliniki na ku-
wataka watoaji wa huduma za afya 
kuzingatia weledi wa kazi zao.

“Watoa huduma ende-
leeni  kutoa huduma  kwa kuzin-
gatia  sheria taratibu na  kanuni 
za misingi ya umma...serikali ya 
awamu ya tano haitamvumilia mtu 

yeyote atakayekaidi kwa makusudi 
au kuzembea kumnyima mwa-
nanchi huduma,” alisema.  

Awali akitoa ujumbe wa Mwenge 
kitaifa, alisema serikali ya Jamhuri 
ya Muungano wa Tanzania pamoja 
na Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar itahakikisha iikapo mwaka 
2020 wananchi wanaoishi vijijini 
wanapata huduma ya majisai na 
salama kwa asilimia 85 na mjini 
asilimia 95.

“Serikali ya Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania pamoja na Serikali 
ya Mapinduzi ya Zanzibar, itaende-
lea kupambana na wabadhirifu wa 
mali za umma pamoja na vitendo 
vya biashara na matumizi ya dawa 
za kulevya ili kunusuru vijana wa-
naotegemewa na taifa,” alisema.

Mwenge wa Uhuru umezin-
dua na kutembelea miradi 

mitano yenye thamani ya Sh. 
11,240,840,094 na ujumbe wa 
Mwenge kwa mwaka huu ni “Maji 
ni haki ya kila mtu, tutunze vyanzo 
vyake na tukumbuke kushiriki 
uchaguzi wa serikali za mitaa”.

Nao baadhi ya wananchi wa 
wilaya hiyo, Anna Moleli, al-
ipongeza zoezi la Mwenge kupita 
kila eneo  la nchi katika kukagua 
miradi ya maendeleo kwa kuwa 
inatoa changamoto kwa watendaji 
kwa ngazi za wilaya na mkoa.

“Tunaomba serikali  watazame 
zoezi hili kwa upya ... ikiwa wa-
nakagua miradi ya maendeleo, 
wakague iliyokamilika  pamoja 
na kupanga   idadi ya miradi am-
bayo watakagua kila  wilaya, kwa 
kila mwaka itasukuma  juhudi za 
maendeleo kwa kila mwaka,” alise-
ma Samwel  Moleli.

Mkurugenzi wa 
Halmashauri 
ya Wilaya ya 
Rombo (DED), 
Magreth John 
(watatu kutoka 
kushoto), akiwa 
pamoja na watu 
mbalimbali 
wenye ulemavu 
wa viungo baada 
ya kukabidhiwa 
baiskeli maalumu 
za magurudumu 
matatu (tricycle), 
zilitolewa na 
Rotary Club ya 
Mkuu Rombo.  
Jumla ya baiskeli 
20 zenye thama-
ni ya Sh. milioni 
10, zilitolewa 
na klabu hiyo, 
kutoka Rotary 
International.
PICHA: JAMES 

LANKA

GGM yakusanya bil. 
2/- kupambana VVU
Na Mary Mosha, MOSHI

M
GODI wa dhahabu 
wa Geita (GGM) kwa 
kushirikiana na wafa-
dhili mbalimbali ume-

kusanya zaidi ya Sh. bilioni mbili 
katika kampeni ya mapambano 
dhidi ya virusi vya Ukimwi.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Anna Mghwira, aliyasema  mwis-
honi mwa wiki wakati akiwapokea 
wapandaji wa  Mlima Kiliman-
jaro 32 na waendeshaji wa bais-
keli 32 ambao walizunguka mlima 
huo  kwa lengo la kuhamasisha 
uchangishaji wa fedha hizo.

Alisema kupitia mfuko maalumu 
wa kusaidia  kampeni ya mapam-
bano dhidi ya virusi vya Ukimwi 
kwa mwaka huu 2019 wamefani-
kiwa kukusanya zaidi ya Sh. bilioni 
mbili fedha ambazo zinatokana na 
wafadhili pamoja na wadau wen-
gine wanaopambana na Ukimwi.

“Katika kipindi cha miaka 17 tan-
gu GGM  wameanzisha kampeni 
hii, wamefanikiwa kukusanya 
zaidi ya Sh. bilioni 13, mbali na 
fedha hizo kwa mwaka huu kupitia 
kampeni hii wamechangisha zaidi 
ya Sh. bilioni mbili ambazo zinato-
kana na wafadhili na wadau wen-
gine,” alisema. 

Aidha, alisema lengo la serikali 
ni kuhakikisha kuwa iikapo mwa-
ka 2030 inaikia lengo la sifuri tatu 
na kwamba kwa kupitia kampeni 
hiyo ya GGM imekuwa na manufaa 
makubwa kwa mkoa huo kutokana 
na hali ya maambukizi ya virusi 
vya           Ukimwi kupungua kwa 
asilimia tano hadi kuikia asilimia 
2.6.

Naye Makamu wa Rais wa 
GGM, Simon Shao, alisema kupi-
tia kampeni hiyo zaidi ya taasisi 
50 zinazojihusisha na masuala ya 
Ukimwi zimenufaika kupitia fedha 
hizo     ikiwamo     kituo cha kule-

lea watoto yatima cha Mtoto wa 
Huruma.

“Tumekuwa tukichangisha 
fedha hizi za mapambano dhidi 
ya virusi vya Ukimwi kwa miaka 
17, fedha zinazopatika tunazitu-
mia kusaidia mapambano haya..
toka tumeanza zaidi ya watu 800 
wamepanda Mlima Kilimanjaro na 
leo zaidi ya asilimia 99 wameika 
kileleni,” alisema.

Alisema GGM itaendelea kush-
irikiana na serikali katika masuala 
mbalimbali ya maendeleo ikiwamo 
mapambano dhidi ya Ukimwi na 
kwamba ni vema taasisi nyingine 
zikashiriki katika kampeni hiyo na 
kuacha kuitegemea serikali pekee.

Kwa upande wake, Kaimu Mku-
rugenzi wa Tume ya Kudhibiti 
Ukimwi (Tacaids), Jumanne Issan-
go, alisema tume hiyo itahakiki-
sha fedha zote zinazochangishwa 
zinatumika kwa uwazi kwa lengo 
lililokusudiwa.



Mshambuliaji wa Brazil, Gabriel Jesus (kushoto), akipata upinzani mkali kutoka kwa mabeki wa Peru 
wakati akitaka kuwatoka kwenye mechi ya Copa America iliyopigwa juzi na wenyeji hao kushinda 

5-0, hivyo kufuzu hatua ya robo fainali. HABARI UK. 28 

ISIKUPITE

PATASHIKA...

MWANADADA Marta amewe-
ka rekodi ya kuwa mchezaji 
wa kwanza kufunga mabao 
17 kwenye Kombe la Dunia 
kwa upande wa wanawake 
na wanaume, kufuatia bao 
lake aliloifungia Brazil dhidi 
ya Italia Jumanne kwenye 
fainali za Kombe la Dunia 
kwa Wanawake. Mchezaji 
huyo mwenye umri wa 
miaka 33, sasa ameipiku 
rekodi iliyokuwa ikishikiliwa 
na Mjerumani Miroslav Klose 
ya mabao 16 kwenye mich-
uano hiyo.
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NYOTA 
WANAO-

SUBIRIWA 
KUTUA 

ARSENAL 
2019/20

 LONDON, England 

D
IRISHA la usajili si kitu am-
bacho mashabiki wa Ar-
senal wanakifurahia, hasa 
ukizingatia kiwango chao ki-

bovu katika misimu ya hivi karibuni. 
Utawala mbovu limekuwa jambo la 
kawaida pale, hasa linapokuja suala 
la kusimamia mikataba ya wachezaji.

‘Washika bunduki’ hao walitarajiwa 
kumaliza kwenye nne bora ya Ligi 
Kuu England, na walishindwa kutwaa 
taji la Ligi ya Europa kwa kufungwa 
kwenye fainali. Kwa bahati mbaya ma-
jeruhi na kutokuwa na kiwango kili-
choimarika na maamuzi ya uchaguzi 
wa wachezaji kutoka kwa kocha, Unai 
Emery yote hayo yamekuwa mambo 
ambayo yamechangia timu hiyo ku-
fungwa kwenye fainali ya Ligi ya Eu-
ropa mabao 4-1 na wapinzani wao wa 
jiji moja la London, Chelsea kule Baku 
na pia wakishindwa kumaliza kwenye 
nne bora.

Kushindwa kwao kufuzu kucheza 
Ligi ya Mabingwa Ulaya msimu 
ujao, ndiko kumesababisha Arse-
nal kushindwa kuwapata wachezaji 
waliokuwa wanawawania kama vile 
Samuel Umtiti (Barcelona) na Nicolas 
Pepe (Lille), ambao wameona ni afad-
hali wakacheze sehemu nyingine am-
bako watakuwa na nafasi ya kucheza 
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. Uki-
angalia bajeti yao ya usajili ya kupen-
da kununua wachezaji kwa bei rahisi, 
hilo nalo ni tatizo jingine.

Huku msimu wa 2019/20 ukiwa 
umebakiza mwezi mmoja kuanza, 
Washika Bunduki hao wapo kwenye 
harakati za kuimarisha kikosi chao 
kwa kujaribu kutafuta wachezaji 
wa maana ili kuwasainisha. Hapa 
tunawaangalia wachezaji wanne am-
bao Arsenal inatakiwa kuwania saini 
zao kipindi hiki cha majira ya joto, 
teremka nayo...

4, 3. JOACHIM ANDERSON NA 

DENNIS PRAET (SAMPDORIA)

Kipaumbele cha usajili wa Arsenal 
msimu huu cha kutafuta mabeki wa 
kati wenye uwezo wa kumiliki mpira 
na pia kumtafuta kiungo ambaye 
ataweza kuvaa vizuri viatu vya Aaron 
Ramsey. Wachezaji hawa wa Samp-
doria, Joachim Anderson na Dennis 
Praet wanaonekana kufiti nafasi hiyo 
na wameonyesha nia kubwa ya ku-
taka kuwasainisha mikataba.

Emery anatazamiwa kukijenga 
kikosi chake kwa kusaini wachezaji 
wenye uwezo mkubwa wa kiungo 
kwa ajli ya kutengeneza mashambu-
lizi, hawa wawili wanaonekana kuwa 
kwenye rada zao.

Anderson mwenye umri wa miaka 
23, raia wa Denmark, anacheza nafasi 
ya beki wa kati. Staili yake ya uchezaji 
ndiyo iliyomvutia Emery na benchi la 
ufundi limekuwa na uhakika mkub-
wa wa kuweza kumpata. Akiwa na 
uwiano wa asilimia 88.1% wa kupiga 
pasi kwa usahihi, ndiye mtu sahihi 
ambaye anaweza kufiti kwenye staili 
ya kocha Emery.

Wakati huo huo, mchezaji mwen-
zake, Praet ni kiungo mbunifu am-
baye anapenda zaidi kucheza namba 

nane na hivyo ana uwezo mkubwa wa 
kumrithi Ramsey aliyetimkia Juven-
tus. Kwa ada inayotajwa kuwa ni pau-
ni milioni 15, anaweza kuwa muhimu 
zaidi kwao.

Kwa mujibu wa Gazeti la Gazzetta 
dello Sport, Sampdoria imepanga kia-
si cha pauni milioni 49 kwa wachezaji 
wote wawili baada ya kukataa ofa ya 
awali ya pauni milioni 43 iliyotolewa 
wiki iliyopita. Kama wataweza kuka-
milisha mpango huo ni suala la muda.

2. ALEXIS CLAUDE-MAURICE (LO-

RIENT FC)

Alexis Claude-Maurice anaweza 
kufuata nyayo za Matteo Guendouzi 
na kuwa na mafanikio pale kwenye 
dimba la Emirates.

Huku Danny Welbeck akiwa anaon-
doka hapo, Arsenal wanahitaji ku-
pata mchezaji bora wa kuimarisha 
kikosi hicho na kuwa cha ushindani 
hasa kwenye safu ya ushambuliaji. 
Pierre-Emerick Aubameyang na Al-
exandre Lacazette kwa namna yoyote 
hawawezi kutumika kwa mzunguko, 
hasa ikizingatiwa kwamba upatina 
wao umekuwa na matokeo mazuri 
zaidi. Hivyo kwa kuzingatia hilo, Alex-
is Claude-Maurice anaonekana atafaa 
kuwa mshambuliaji nyuma yao.

Gazeti la Ufaransa la Soccerlink, 
limeripoti kwamba ofa zimezidi ku-
miminika kwa nyota huyo wa Ligue 
2. Arsenal wenyewe wameripotiwa 
kwamba wameshatoa ofa ya pauni 
milioni nane kwa ajili ya mchezaji 
huyo, ingawa pia West Ham, Lyon, AS 
Monaco, Lille na Borussia Moncheng-

ladbach pia zimekuwa zikimwania 
mchezaji huyo mwenye umri wa mi-
aka 21.

Msimu uliopita alifunga mabao 14 
na kutoa pasi za mwisho nne. Hivyo 
kama Arsenal wataweza kuipata saini 
yake atakuwa na faida kubwa zaidi 
kwa upande wao.

1. YANNICK CARRASCO (DALIAN 

YIFANG)

Kwa mujibu wa taarifa mbalimbali, 
Arsenal wanaongoza kwenye mbio 
za kuipata huduma ya winga Yannick 
Carrasco wakati mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Ubelgiji akiwa anapanga 
kurudi kucheza barani Ulaya. Ukizin-
gatia kwamba, hawana winga wa ku-
tosha, mashabiki wengi wamekuwa 
wakimtaka Carrasco kutua kwenye 
dimba hilo la Emirates.

Huku jezi za klabu hiyo za Adidas 
zikitarajiwa kutambulishwa Julai 
Mosi, ni wazi kwamba kuna uweze-
kano mkubwa mmoja wa wachezaji 
wake watakuwapo kwenye jezi hizo. 
Carrasco anaonekana kwamba yupo 
kwenye nafasi nzuri zaidi ya kujiunga 
na kikosi hicho, huku ada yake ikita-
jwa kuwa kati ya pauni milioni 25 hadi 
30.

Hata hivyo, kwa mujibu wa Gazeti 
la Ujerumani la Bild, miamba wa Ligi 
Kuu ya Ujerumani, Bundesliga, Bay-
ern Munich watarudi kwenye mpan-
go wa kuanza mazungumzo ya kum-
sainisha mkataba mchezaji huyo wa 
Ubelgiji baada ya kumkosa winga wa 
Manchester City, Leroy Sane. Hivyo 
Washika Bunduki hao kwa sasa wapo 
kwenye mazungumzo na klabu yake 
ya China ya Dalian Yifang kwa ajili ya 
kuipata saini ya mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 25.

Praet

HII ni mara ya 15 kwa Senegal 
kushiriki michuano ya Mataifa 
ya Afrika (Afcon), rekodi yao ya 
kufanya vizuri ni mwaka 2002, 
ilipotinga fainali na kupoteza kwa 
penalti dhidi ya Cameroon wakati 
huo kocha wa kikosi hicho kwa 
sasa, Aliou Cisse akiwa nahodha.
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MAREKANI imeweka rekodi kwenye 
fainali za Kombe la Dunia kwa upande 
wa wanawake na wanaume kwa kuweza 
kufunga mabao 18 katika hatua ya 
makundi. Mabao hayo iliyapata kwa 
kuifunga Sweden 2-0, kisha Chile 3-0 kabla 
ya kuifurumusha Thailand 13-0 kipigo 
ambacho pia ni rekodi ya ushindi mkubwa 
kuwahi kupatikana kwenye mechi moja 
ya michuano hiyo kwa wanawake na hata 
wanaume. Ni Hungary (mwaka 1954) na 
Norway (1995) pekee zilizokuwa zikishikilia 
rekodi ya kuweza kufunga mabao 17 katika 
hatua ya makundi.

 

Wanawake 

Marekani 

na rekodi 

Kombe la 

Dunia

NJE YA UWANJA

 Na Mwandishi Wetu

U
KWELI lazima usemwe kuwa 
mashabiki wa soka nchini wa-
likuwa wakimiminika katika 
viwanja mbalimbali nchini na 

hata kwenye vibandaumiza kuangalia 
wachezaji kadhaa wa kigeni nchini ambao 
wamefanya kazi kubwa ya kutoa burudani 
kwao na kuzisaidia klabu zao kufanya 
vema.

Kwa msimu wa 2018/19, kumekuwa na 
wachezaji wa kigeni wengine wakicheza 
ligi kwa mara ya kwanza na wengine 
wakiwa wazoefu wa ligi ya Tanzania, wal-
iokuwa wakiwapagawisha mashabiki wa 
soka kutokana na uwezo wao mkubwa wa 
kusakata kabumbu, vipaji, lakini uwezo wa 
kufunga mabao pia.

Tayari Ligi Kuu imemalizika, na katika 
mfululizo wa makala haya, tuliwaletea 
wachezaji bora wa jumla ambao ni 
mchanganyiko wa kigeni na wazawa, pia 
tuliwaletea wachezaji bora wa Kitanzania 
wa msimu, leo tunamalizia mfululizo wa 
makala haya kwa kuwaangazia wachezaji 
bora wa kigeni kutoka nchi mbalimbali, 
waliofanya vema kwenye Ligi Kuu Tan-
zania Bara msimu uliomalizika, twende 
pamoja...

1. JONATHAN NAHIMANA- KMC

Mafanikio na KMC kukamata nafasi ya 
nne na kupata tiketi ya kucheza Kombe la 
Shirikisho hayawezi kuzungumziwa, bila 
kumwelezea kipa namba moja kwa sasa 
wa timu hiyo, Jonathan Nahimana. Huyu 
amewaweka benchi makipa wote wa 
klabu hiyo, akiwamo kipa maarufu nchini 
Juma Kaseja.

Ni kipa wa timu ya Taifa ya Burundi na 
sasa yupo Afcon akiiwakilisha nchi yake 
kwenye michuano hiyo na shughuli yake 
ilionekana dhidi ya Nigeria wakati wakip-
oteza kwa bao 1-0. Amefanya kazi kubwa 
sana hadi KMC kuwa hapo ilipo.

2. NICOLAUS WADADA- AZAM FC

Ni beki wa pembeni wa Azam FC na 
timu ya Taifa ya Uganda. Huyu pia kwa 
sasa yupo nchini Misri kwenye michuano 
ya Afcon, akiiwakilisha nchi yake kwenye 
michuano hiyo.

Pamoja na kuifikisha timu yake ya Azam 
FC, nafasi ya tatu kwenye ligi, lakini pia 
amewezesha timu hiyo kupata tiketi ya 
kucheza Kombe la Shirikisho msimu ujao. 
Ni mmoja wa wachezaji waliofanya vizuri 

sana msimu huu kutokana na kasi yake, 
kuzuia na krosi za hatari.

3. BRUCE KANGWA- AZAM FC

Huyu pia alikuwamo katika kikosi cha 
wachezaji bora wa jumla ya msimu uli-
omalizika kwenye Ligi Kuu. Anastahili kue-
ndelea kuwamo pia kwenye kikosi cha 
ma-pro wenzake kutokana na sababu au 
sifa tulizozieleza. Ni raia wa Zimbabwe 
mwenye uwezo mkubwa wa kukaba na 
kupeleka mashambulizi mbele. Kikubwa 
ni wepesi wake na kasi kubwa, ikiwamo 
uwezo wa kutoa pasi za mabao.

4. PASCHAL WAWA- SIMBA

Ni mmoja wa wachezaji wa kigeni wal-
ioiwezesha Simba kutwaa ubingwa wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, lakini pia kuiwezesha 
kutinga hatua ya robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Wawa, raia wa Ivory Coast, amekuwa 
mhimili mkubwa kwenye ngome ya timu 
hiyo na hata asipokuwapo, safu ya beki wa 
kati hutetereka.

5. YAKUBU MOHAMED- AZAM FC

Beki huyu wa kati kutoka Ghana ni 
mmoja kati ya wachezaji mahiri na 
muhimu kwenye kikosi cha Azam FC. An-
apokuwa uwanjani akicheza sambamba 
na Mbongo Aggrey Moris, ngome ya timu 
hiyo huwa haitikisiki. Ni beki mwenye ku-
tumia nguvu inapobidi, lakini kwa asilimia 
kubwa hutumia akili. Naweza nikampa 
unahodha wa kikosi hiki.

6. PAPY TSHISHIMBI- YANGA

Ni Mkongomani alifika nchini na kuji-
unga na Yanga misimu miwili iliyopita. 
Alifanya makubwa, lakini mwanzoni mwa 
msimu huu hakuwa kwenye kiwango 
chake cha kawaida. Hata hivyo, kuelekea 
kumalizika msimu, alirejea kwenye kiwan-
go chake na kuifungia timu yake mabao 
muhimu, hivyo anastahili kuwamo kwe-
nye kikosi cha wageni.

7. HARUNA NIYONZIMA- SIMBA

Mnyarwanda Haruna Niyonzima alianza 
vibaya, lakini amemaliza vizuri. Hakuwa 
na msimu mzuri tangu alipojiunga na 
Simba akitokea Yanga. Lakini kuelekea 
kumaliza mkataba wake wa miaka miwili, 
ameibuka na kuwa muhimu kwenye kikosi 
cha timu hiyo.

Mechi dhidi ya SC Vita ya DRC, ndiyo ili-
yomwondoa kuwa mchezaji wa akiba hadi 

wa kutegemewa. Na baada ya kuisaidia 
Simba kushinda mabao 2-1, akaanza kuwa 
tegemeo hadi kwenye Ligi Kuu.

8. CLEOTUS CHAMA- SIMBA

Wenyewe wanamwita ‘Mwamba wa 
Lusaka.’ Ni mmoja wa kiungo ambaye ni 
kivutio kikubwa akiwa uwanjani, si  tu 
kwa wanachama na mashabiki wa Simba, 
bali hata kwa wapinzani wanavutiwa na 
kabumbu lake. Ni mmoja wa wachezaji 
wachache kwenye Ligi Kuu ya Tanzania 
mwenye uwezo wa kuuchezea mpira ana-
vyotaka, chenga za maudhi, pamoja na 
uwezo wa kufunga mabao.

Ameipa Simba ubingwa, lakini pia kui-
fikisha kwenye hatua ya robo fainali ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika.

9. MEDDIE KAGERE- SIMBA

Raia huyu wa Rwanda, ndiye mfungaji 
bora wa Ligi Kuu ya Tanzania Bara akiwa 
na mabao 23.

Kwa msimu mmoja tu aliocheza Ligi 
Kuu ya Tanzania, ametokea kuwa maarufu 
si kwa mashabiki wa soka pekee, hata kwa 
watoto wadogo kutokana na uwezo wake 
mkubwa wa kupachika mabao.

Kikubwa kinachompa uwezo Kagere 
ni nguvu, akifanana na aina ya mastraika 
asilia wa kizamani waliokuwapo Bongo, 
lakini kwa sasa ni nadra kuwapata.

10. HERITIER MAKAMBO- YANGA

Kwa bahati mbaya msimu ujao hatu-
tokuwa naye straika huyu kutoka DRC 
kwani ameshasajiliwa na klabu ya Horoya 
ya Guinea, lakini kwa msimu mmoja tu ali-
ocheza Tanzania ameotokea kuwa kipenzi 
cha wanachama na mashabiki wa Yanga 
na wapenda soka kwa ujumla. Alimaliza 
ligi akiwa na mabao 17.

11. EMMANUEL OKWI- SIMBA

Kwa sasa yupo na timu ya Taifa ya Ugan-
da kwenye michuano ya Afcon nchini 
Misri na ndiye aliyefunga bao moja kati 
ya mawili wakati wakiichapa DR Congo 
2-0 juzi. Okwi ni mchezaji mkongwe zaidi 
wa kigeni kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara, 
pia hata nchini. Alianza kucheza msimu 
wa 2009/10. Pamoja kutoka nje ya nchi 
na kurejea, lakini anabaki na rekodi yake 
hiyo hadi leo. Bado ana uwezo mkubwa wa 
kucheza soka kutokana na kuwa na nidha-
mu, lakini pia amekuwa kama ni nembo na 
alama ya Klabu ya Simba.
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CHA MAPRO 

LIGI KUU 
BARA 2018/19

NIPASHE JUMATATU JUNI 24 2019

Clatous Chama 
wa Simba, 
mmoja wa ma-
pro waliotisha 
Ligi Kuu msimu 
uliomalizika.
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Extra Time

 LONDON, England 

T
ANGU kuanza kwa mchezo wa soka, 
umepitia mabadiliko mengi. Leo hii kla-
bu zinatumia kitita kikubwa cha fedha 
kwa ajili ya kutafuta wachezaji bora 

kutoka kote duniani. Wachezaji hao wanalipwa 
mamilioni ya fedha kwa wiki ili kuendelea kubaki 
kwenye klabu zao. Ukiacha hilo, hata nafasi yao 
nje ya uwanja inawafanya walipwe, hasa kwa ku-
tangaza bidhaa mbalimbali na kujikuta wakiwa 
kwenye soko kubwa mno.

Orodha hii hapa chini ni kwa mujibu wa jarida 
la Forbes, ambapo limewataja wanasoka wa-
naolipwa zaidi duniani kwa sasa. Kiasi hicho 
kimejumuishwa na zawadi za fedha, mishahara, 
bonasi pamoja matangazo kwa kipindi cha Juni 
2018 na Juni 2019.

Hii ndio orodha kamili ya wanasoka 10 wa-
naolipwa fedha nyingi zaidi duniani kwa sasa, 
tiririka nayo sasa...

10. ANTOINE GRIEZMANN

Antoine Griezmann kwa muda sasa amekuwa 
akihusishwa na mpango wa kutua pale Barce-
lona. Kipindi cha majira ya joto kilichopita, Bar-
celona ilituma ofa ya maana kwa ajili ya kumsajili 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 28. Hata 
hivyo, mambo hayakwenda sawa kwa ‘La Blau-
grana’ hao tena wakamkosa dakika za mwisho. 

Mchezaji huyu wa kimataifa wa Ufaransa am-
ethibitisha kwamba anaondoka Atletico Madrid 
kipindi hiki cha majira ya joto na Ofisa Mtendaji 
wa Atletico, Angel Gil Marin hivi karibuni alibaini-
sha kwamba, Griezmann ataichezea Barcelona 
msimu ujao.

Mfaransa huyu ni mmoja wa washambuliaji 
waliokamilika kiufundi, mara nyingi akitumika 
kucheza namba tisa, na wakati mwingine kama 
winga wa kulia pale inapohitajika. Uwezo wake 
huo ndio unamfanya kuwa mchezaji hatari zaidi 
kwenye lango la adui na ni ngumu kumkabili kira-
hisi.

Kwa mujibu wa Forbes, anaingiza kiasi cha 
dola milioni 27.7, huku dola milioni 23.2 zikiwa ni 
mshahara wake na dola milioni 4.5 ni kutokana 
na matangazo na bonasi. Anastaili yake ya kush-
angilia akifunga bao inayoitwa ‘Fortnite dance’. 
Griezmann anadhaminiwa na Kampuni ya vifaa 
vya michezo ya Puma na Kampuni ya Huawei ya 
nchini China.

9. OSCAR

Kwa wengi, bado inawashangaza mchezaji 
mwenye kipaji cha ukweli kama Oscar kuamua 
kuachana na soka la ushindani la barani Ulaya na 
kuamua kuhamia China tena wakati akiwa kwe-
nye kilele bora kabisa cha uchezaji soka. Hata 
hivyo, hilo linabaki kuwa ni la kwake binafsi, 
kama ilivyo kwa mchezaji mwingine yeyote.

Hadi sasa, mchezaji huyo wa kimataifa wa Bra-
zil anaonekana kuwa na furaha zaidi kuendelea 
kuichezea Klabu ya Shanghai SIPG. Anaendelea 
kuonyesha kipaji chake nchini China, alisaidia 
klabu yake kumaliza nafasi ya pili kwenye Ligi 
Kuu ya Super League katika msimu wake wa 
kwanza na mwaka jana aliiwezesha kutwaa taji la 
Ligi Kuu, ikiwa ni mara ya kwanza katika historia 
ya klabu hiyo.

Hata hivyo, uamuzi wake wa kuhamia China 
umemfanya kutokuwa na nafasi kwenye kikosi 
cha timu ya Taifa ya Brazil. Awali akiichezea mara 
kwa mara Brazil, Oscar hadi sasa ameichezea 
mechi 47 Brazil na mara ya mwisho ilikuwa No-
vemba mwaka 2015.

Mchezaji huyo wa zamani wa Chelsea, anaingi-
za kitita cha dola milioni 29, huku dola milioni 27 
ni mshahara na nyingine za matangazo na bonasi 
ni dola milioni mbili.

8. MESUT OZIL

Mesut Ozil, mshindi wa Kombe la Dunia mwaka 
2014, anatajwa kama mmoja wa kiungo mbunifu 

kuwa akidhaminiwa na kampuni ya vifaa vya 

michezo ya Nike kwa zaidi ya muongo mmoja. 

Mhispania huyu kwa sasa ameingia mkataba 

na kampuni ya vifaa vya michezo ya Asics ya 

nchini Japan.
Pamoja na mshahara na mapato mengine, 

Iniesta anapata kiasi cha dola milioni 32.5 kwa 

mwaka. Dola milioni 30 ikiwa ni mshahara na 

mapato mengine ni dola milioni 2.5.

4. PAUL POGBA

Baada ya kuondoka Manchester United, Paul 

Pogba alifurahia kipindi chake cha uchezaji 

pale Juventus. Uwezo wake aliounyesha pale 

kwa ‘Kibibi Kizee’ cha Turin ukawafanya 

‘Mashetani Wekundu’ kumchukua tena baada 

ya miaka minne kwa ada iliyoweka rekodi kip-

indi hicho.
Mfaransa huyo amekuwa wa kubadilika badi-

lika hapo Old Trafford, ilikuwa habari mbaya 

kwamba Pogba hazikuiva na kocha, Jose Mour-

inho na mahusiano yao mabaya yakaifanya 

zaidi kwenye soka la kisa-

sa. Mwaka 2010 kwenye Kombe la Dunia nchini 

Afrika Kusini alitajwa kwenye tuzo ya mpira wa 

dhahabu pamoja na ofa ya kwenda kucheza 

Real Madrid.
Mchezaji huyu mwenye umri wa miaka 30, 

alitangaza kuacha kuichezea timu ya Taifa ya 

Ujerumani baada ya kuwa na matokeo mabaya 

kwenye michuano ya Kombe la Dunia mwaka 

2018 nchini Urusi, huku akitoa madai ya uba-

guzi. Na sasa amekuwa kwenye ‘kiti cha moto’ 

chini ya Kocha Unai Emery pale Arsenal kwa 

kuonekana kutokuwa kwenye kiwango.

Mjerumani huyu mwenye asili ya Uturuki, 

alikubali kuongeza mkataba wake na ‘Washika 

Bunduki’ hao ambao ulimfanya achukue msha-

hara wa dola milioni 24 kwa mwaka. Ozil pia 

alikuwa mwanzilishi wa Kampuni ya Michezo 

ya M10 eSports mwaka 2018.

Yeye ni mmoja wa wachezaji anayelipwa 

zaidi kwenye Ligi Kuu ya England, kwani Ozil 

mshahara wake ni dola milioni 30.2 kwa mwa-

ka. Na pia mikataba ya matangazo na Kampuni 

ya magari ya Mercedes Benz, Kampuni ya vifaa 

vya michezo, Adidas na pia anatangaza spika 

za masikioni za Beats za Mwanahipop nguli wa 

Marekani, Dr. Dre.

7. KYLIAN MBAPPE

Ndiye mchezaji mwenye umri mdogo zaidi 

katika orodha hii, Kylian Mbappe amekuwa 

akichomoza kwa kasi kubwa na anatabiriwa 

mengi katika soka kwa siku za usoni. Msimu 

wa 2016/17, akiwa pale AS Monaco ndiko dunia 

ikamtambua na klabu kadhaa Ulaya zikaanza 

mbio za kuwania saini yake na mwisho wa siku 

Paris Saint-Germain wakashinda kwenye mbio 

hizo.
Hata hivyo, ilikuwa ni michuano ya Kombe 

la Dunia mwaka 2018 nchini Urusi ndio ili-

yomtambulisha rasmi Mbappe kama mmoja 

wa wachezaji bora kabisa. Mfaransa huyo 

alishinda tuzo ya mchezaji bora kijana wa 

michuano hiyo na pia ameshinda tuzo ya 

mchezaji bora wa mwaka wa Ufaransa kuto-

kana na kiwango chake dimbani. Uwezo wake 

umemfanya kuwa na soko kubwa zaidi duniani 

kwa sasa.
Kabla ya michuano ya Kombe la Dunia mwa-

ka jana, mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 

20, alikuwa na mdhamini mmoja tu, Nike. Okto-

ba mwaka jana akaingia mkataba na Kampuni 

ya Hublot, akichukua nafasi ya mwanariadha 

Usain Bolt ambaye alikuwa balozi wa bidhaa 

za Hublot. Akiwa anaingiza kiasi cha dola mil-

ioni 26.6 kutoka kwenye mshahara wake, lakini 

pia anaingiza kiasi cha dola milioni nne kutoka 

kwenye matangazo na udhamini na hivyo kum-

fanya aingize mfukoni dola milioni 30.6 kwa 

mwaka.

6. ALEXIS SANCHEZ

Baada ya kujiunga na Arsenal akitokea Bar-

celona mwaka 2014, Alexis Sanchez haraka ali-

weza kuzoea mazingira ya Ligi Kuu ya England 

na kuwa mkali dimba. Wakati wake akicheza 

pale Arsenal, mchezaji huyu wa kimataifa wa 

Chile alikuwa akitajwa kama mshambuliaji 

hatari zaidi. Pamoja na mchango wake wa ku-

funga mabao kwa Washika Bundi hao, lakini 

Sanchez hakuweza kuisaidia Arsenal kutwaa 

taji la Ligi Kuu.

Kutokana na njaa ya kutaka kutwaa mataji, 

Sanchez akalazimisha uhamisho wa kuondoka 

Arsenal mwaka jana na akajiunga na Manches-

ter United katika uhamisho ambao pia ulimhu-

sisha Henrikh Mkhitaryan kuondoka pale Old 

Trafford kwenda Arsenal. Lakini kwa mshangao 

wa wengi, raia huyu wa Chile alishindwa kabisa 

kuonyesha uwezo wake kwenye dimba la Old 

Trafford. Amekuwa na kiwago kibovu zaidi ka-

tika historia yake ya uchezaji soka, licha ya ku-

chukua mshahara mkubwa klabuni hapo.

Mshahara wake kwa mwaka ni dola milioni 

28.3 na dola milioni 2.5 zinatokana na matanga-

zo na hivyo kumfanya kuingiza kiasi cha dola 

milioni 30.8 kwa mwaka. Ana kampuni kadhaa 

zinazomdhamini kama vile, Pepsi na alitajwa kuwa balozi wa Huawei mwaka 2015. Pia ana mkataba na kampuni ya vifaa vya michezo ya Nike ambayo anavaa viatu vyake.

5. ANDRES INIESTA
Andres Iniesta ndiye mchezaji mwenye umri mkubwa zaidi katika orodha hii. Mhis-pania huyu anabaki kuwa mmoja wa viungo bora zaidi dunia kuwahi kuwashuhudia. Ni kiungo mbunifu mwenye uwezo wa kuichez-esha timu, uwezo wa kumiliki mpira na kutengeneza pasi zenye ‘macho’. Ilijulikane kwamba wakicheza kwa pamoja, Iniesta, Xavi na Lionel Messi hakuna beki iliyokuwa na uw-ezo wa kuwazuia duniani.

Akiwa amekulia katika kituo cha kulelea vipaji vya soka pale ‘La Masia’ katika Klabu ya Barcelona, aliamua kumaliza kipindi chake cha miaka 22 aliyokaa na miamba hiyo ya Catalunya na kujiunga na klabu ya nchini Japan ya Vissel Kobe mwaka jana. Pia ame-

Man United kutokuwa kwenye kiwango bora. Na msuguano wao wa chinichini ukasababi-sha Mourinho kufukuzwa pale Manchester United Desemba mwaka jana.
Ukizungumzia kuhusu uhamisho wa Pogba, klabu kadhaa zimekuwa zikimwania ikiwamo timu yake ya zamani ya Juventus na Real Ma-drid. Kama mpango wake utafanikiwa, basi atabakia kuwa mmoja wa wachezaji ghali zaidi wa wakati wote.

Kwa mwaka Mfaransa huyu anaingiza dola milioni nne kutoka kwenye matangazo na bo-nasi, huku kwenye mshahara akiingiza dola milioni 29 na hivyo kumfanya aingize kitita cha dola milioni 33 kwa mwaka. Pogba ana mkataba wa miaka 10 na Kampuni ya Adidas. Kampuni hiyo ya vifaa vya michezo ya Uje-rumani imekuwa ikimvalisha nyota huyo.

3. NEYMAR
Miaka michache nyuma, Neymar alikuwa mchezaji kijana aliyekuwa akitabiriwa kwa mambo mengi zaidi, ambapo alitajwa ndiye atakayekuja kumaliza zama za Lionel Messi na Cristiano Ronaldo. Bahati mbaya mambo yamekwenda tofauti kabisa na dunia ya soka ilivyomtarajia nyota huyo wa kimataifa wa Brazil.

Kwa sasa ndiye mchezaji ghali zaidi wa wakati wote, nyota huyo wa zamani wa San-tos aliondoka Barcelona kipindi cha majira ya joto cha mwaka 2017 kwenda kujiunga na PSG kwa ada ya euro milioni 222. Tangu hapo amekuwa akisumbuliwa na majeraha ya mara kwa mara.
Neymar pia hayupo kwenye michuano ya mataifa ya Amerika Kusini, Copa America, kwa sababu ameumia kifundo cha mguu wakati wa mchezo wa kirafiki kati ya Brazil na Qatar. Madai ya kumbaka mrembo, Najila Trindade yameibuliwa hivi karibuni na kum-weka kwenye wakati mgumu Neymar.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 27, 

nje ya dimba anadhaminiwa na Nike, Red 

Bull, Gillette, McDonalds na Beats by Dre. 

Anaingiza kiasi cha dola milioni 105 kwa 

mwaka.

2. CRISTIANO RONALDO

Cristiano Ronaldo kwa mara nyingine tena 

ameshindwa kuongoza kwenye orodha hii, 

akitoka kuikosa pia mwaka jana. Raia huyu 

wa Ureno alijiunga na Juventus baada ya ku-

kaa kwa miaka tisa pale Real Madrid.

Mwanzo wake pale kwenye dimba la Al-

lianz Ronaldo ameisaidia Juventus kutwaa 

taji la Ligi Kuu ya Italia, Serie A, akifunga 

mabao 21 na kutoa pasi za mwisho 11 katika 

mashindano yote. Hivi karibuni alikuwa kwe-

nye kikosi cha timu ya Taifa ya Ureno kilichot-

waa Kombe la Ligi ya Mataifa ya UEFA.

Ronaldo alikumbwa na kesi ya kukwepa 

kodi na hivyo akakubali kulipa kiasi cha dola 

milioni 21 katika mahakama ya mjini Madrid 

nchini Hispania. Kwa sasa ana umri wa mia-

ka 34, akiwa ndiye mmoja wa wanamichezo 

maarufu zaidi kwenye mitandao ya kijamii 

akiwa na wafuasi karibia milioni 400.

Matangazo na bonasi zinamwingizia kiasi 

cha dola milioni 44. Anadhaminiwa na Kam-

puni kama Tag Heuer, Herbalifena Nike. Uki-

jumlisha na mashahara, kwa mwaka anain-

giza kiasi cha dola milioni 109.

1. LIONEL MESSI

Lionel Messi kwa sasa ndiye mwanamich-

ezo anayelipwa fedha nyingi zaidi duniani 

akimpiku bondia wa Marekani, Floyd May-

weather, ambaye alikuwa akishika nafasi hiyo 

mwaka jana. Raia huyu wa Ujerumani bila 

shaka yoyote ni mchezaji wa ajabu zaidi ka-

tika soka la kisasa duniani.

Kwa sasa Messi anainyatia tuzo ya Ballon 

d’Or 2019, kwa pamoja na Cristiano Ronaldo 

na Virgil van Dijk.

Messi mwenye umri wa miaka 31, mkataba 

wake wa sasa na Barcelona unamalizika mwa-

ka 2021, akiwa analipwa kiasi cha dola milioni 

80 kwa mwaka. Na anaingia kiasi cha dola 

milioni 35 kutoka na matangazo, akiwa anad-

haminiwa na Adidas, Gatorade, Pepsi, Huawei 

na Ooredoo. Hivyo kwa mwaka anaingia kitita 

cha dola milioni 127.

NIPASHE jumAtAtu juNI 24 2019

“Watu wanazungumza kuhusu wote, 
lakini Argentina ya maradona ilikuwa 
imara na ilikuwa na ubora kuliko ya messi. 
Alikuwa na wachezaji wazuri mbele yake, 
lakini katika kiungo na nyuma amekosa 
ulinzi. Hilo ndilo tatizo muhimu, messi 
ni wa kipekee, anaishi akiwaza kuhusu 
kucheza na si kuhusu biashara, kama kwa 
mfano anavyofanya Neymar,” kocha wa 
zamani wa AC Milan, Real Madrid na 
England, Fabio Capello akiichambua 
Argentina enzi za Maradonna ya 
Messi kwa sasa.

“Ni nani ambaye hatataka kufurahia 
wachezaji kama Ney? mchezaji wa Barca 
anapaswa kujiandaa kwa mashindano 
na klabu kuleta mchezaji mnayeelewana 
ambaye anaweza kukuiga wakati wowote. 
Wote tunataka kuisaidia klabu, sitasema 
yupi wa kumleta ama wa kutomleta hapa,” 
Luis Suarez akionyesha kumkubali 
zaidi Neymar kuliko Antoine Griez-
mann

“Nina kitu muhimu sana cha kutangaza,” 
aliandika katika akaunti yake ya mtandao 
wa twitter. “Baada ya miaka 18, muda 
umeika wa kupumzika soka. jumapili ijayo 
(jana) juni 23 saa 4:00 asubuhi kwa saa za 
japan, nitakuwa na mkutano na waandi-
shi wa habari jijini tokyo kuelezea kila 
kitu. tuonane pale,” mshambuliaji wa 
zamani wa Atletico Madrid, Liver-
pool na Chelsea (kwa sasa Sagan 
Tosu ya Japan), Fernando Torres 
akitangaza nia yake ya kutundika 
daluga baada ya kuwa dimbani kwa 
kipindi cha miaka 18.
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 Na Adam Fungamwango

H
ARAKATI za usajili kwa 
klabu za Tanzania zime-
pamba moto kwa sasa, 
huku kila klabu ikipita huku 

na huko kuangalia wachezaji ambao 
wanaweza kuwafaa kwenye klabu zao 
kwa msimu ujao wa Ligi Kuu 2019/20 
na michuano mingine mbalimbali, iki-
wamo ya kimataifa.

Kwa timu zinazoshiriki michuano 
ya kimataifa kama vile Simba, Yanga, 
Azam na KMC usajili wa kimataifa 
ulianza Juni Mosi na unatarajiwa ku-
malizika Juni 30, huku kukiwa na wiki 
mbili za ziada ambazo zitakuwa na 
faini, wiki ya kwanza ikiwa na faini 
yake na ya pili faini yake ikiwa juu zai-
di, lakini pia ikiwa ni ya mwisho kabla 
ya dirisha kufungwa.

Kwa upande wa Shirikisho la Soka 
nchini (TFF), dirisha lao la usajili lil-
inza Juni 15 na linatarajia kumalizika 
Julai 15.

Tayari sura mpya zimeanza kuone-
kana, baadhi ya wachezaji wakianza 
kutambulishwa na klabu mbalimbali 
za Ligi Kuu, wengine wakiwa ni Wa-
tanzania, baadhi kutoka nje ya nchi, 
huku wengine wakiwa wageni, lakini 
wakiwa wanacheza Ligi Kuu nchini 
Tanzania.

Kwenye makala haya, tutaorodhe-
sha wachezaji wa Ligi Kuu ya Tanza-
nia tu haijalishi wa kigeni au Kibongo 
ambao wametoka klabu moja kwen-
da nyingine, lakini zikiwa ni za humu 
humu ndani. Hawa ni wachezaji tu 
ambao wametangaza na kutambul-
ishwa rasmi na klabu zilizowasaini-
sha. Wachezaji walioongeza mikataba 
na klabu zao hawahusiki na orodha 
hii, sasa shuka nayo...  

1. BIRIGIMANA BLAISE- NAMUNGO 

FC, KUTOKA ALLIANCE FC

Usajili wa kwanza kabisa wa ndani 
kutangazwa rasmi ulikuwa ni wa Bigi-
rama Blaise ambaye ni raia wa Burun-
di. Sraika huyo ambaye alimaliza ligi 

msimu uliomalizika akiwa na Aliiance 
FC, amesaini kuichezea Namungo FC 
ambayo imepanda daraja msimu huu 
na itaanza kwa mara ya kwanza kucheza 
Ligi Kuu.

Klabu hiyo imetangaza kumpa mka-
taba wa mwaka mmoja straika huyo 
ambaye amemaliza ligi akiwa na mabao 
tisa. Matano aliyafunga akiwa na Alliance 
ambayo alijiunga nayo kwenye kipindi 
cha dirisha dogo, huku manne akiyafun-
ga akiwa Stand United aliyoichezea hadi 
katikati ya msimu.

2. IDD SULEIMAN ‘NADO’- AZAM FC, 

KUTOKA MBEYA CITY

Mchezaji huyo zao la Ndondo Cup mi-
simu miwili iliyopita akiichezea Manz-
ese United, amejiunga na Azam FC aki-
tokea Mbeya City.

Idd Suleiman maarufu kama Nado 
ana uwezo wa kucheza kama kiungo 
mchezeshaji, lakini pia kama winga 
wa kulia na kushoto. Kwenye Ligi Kuu 
msimu uliomalizika akifanikiwa kutupia 
jumla ya mabao manane, na hiyo ikawa 
ni usajili mwingine wa klabu ya ndani 
kwenda klabu ya ndani nchini.

3. EMMANUEL MVUYEKURE- AZAM 

FC, KUTOKA KMC

Azam iliingia tena kwenye soko la 
ndani la usajili na kumpata straika 
mmoja matata Emmanuel Mvuyekure 
raia wa Burundi. Mchezaji huyo alikuwa 
akiichezea KMC kwenye ligi iliyomalizi-
ka na akafunga mabao saba kwa msimu, 
amepewa mkataba wa mwaka mmoja 
kwa matumaini ya kuisaidia timu hiyo 
kwenye michuano ya kimataifa inayoi-
kabili timu hiyo msimu ujao.

4. BENNO KAKOLANYA- SIMBA, KU-

TOKA YANGA

Kakolanya ni golikipa wa zamani wa 
timu ya taifa, Taifa Stars ambaye kwa 
muda mrefu alikuwa na mgogoro na kla-
bu yake kiasi cha kutocheza kwa muda 
mrefu hali iliyosababisha kushindwa 
kuitwa Stars. Hatimaye Shirikisho la 

Alizua gumzo kubwa kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara iliyomalizika alipo-
jifunga bao katika namna iliyoshangaza 
wengi, Yanga ikicheza dhidi ya KMC. 
Beki huyo amesaini mkataba wa miaka 
miwili.

8. MAPINDUZI BALAMA- YANGA, 

KUTOKA ALLIANCE FC

Ni kiungo maridadi aliyekuwa aki-
ichezea Alliance FC msimu uliomal-
izika. Alikuwa kwenye msimu mzuri 
kiasi cha kuwavutia viongozi wa Yanga 
na kuamua kumpa mkataba wa miaka 
mitatu kuichezea timu hiyo. Kiungo 
huyo anamudu kucheza nafasi ya kiun-
go mshambuliaji, mwenye kasi, chenga 
na uwezo mkubwa wa kutoa pasi za 
mwisho.

9. PAUL NGALEMA- NAMUNGO, 

KUTOKA LIPULI FC

Katika kuonyesha kuwa imedhamiria 
kuonyesha makubwa kwenye Ligi Kuu 
Tanzania Bara msimu ujao, timu ya Na-
mungo imenasa saini ya beki mzoefu 
Paul Ngalema. Ngalema msimu huu ali-
ichezea timu ya Lipuli, alishawahi kuz-
ichezea Klabu za Ndanda na Simba na 
zingine kabla ya kujiunga na Lipuli ya 
Iringa ambayo aliisaidia kufanya vema 
msimu uliomalizika kwa kushika nafasi 
ya pili kwenye Kombe la FA, na nafasi 
ya sita kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara.

10. MIRAJI ATHUMANI- SIMBA, KU-

TOKA LIPULI FC

Huyu ndiye mchezaji pekee ambaye 
bado hajatambulishwa na viongozi wa 
klabu kama wenzake wote, lakini ame-
jitangaza mwenyewe.

Kabla viongozi wa Simba hawa-
jamtambulishwa rasmi, mwenyewe 
akafunguka na kusema tayari amesha-
malizana na klabu hiyo, akitokea Lipuli 
FC.

“Mpaka nimeamua kusaini Simba, 
ina maana nimeshamalizana na Lipuli 
na majina makubwa ya wachezaji wa 
klabu hiyo hayanitii hofu, nitapambana 
kwa sababu hakuna ambako hakuna 
changamoto.” Alisema winga huyo am-
baye alitokea kwenye kikosi cha pili cha 
Simba.

Na katika kuthibitisha hilo, Ijumaa 
iliyopita alicheza mechi yake dhidi ya 
Gwambina FC tangu ajiunge na Simba. 

Mshambuliaji wa Burundi, 
Mohamed Amissi, amekuwa 
mchezaji wa kwanza aliyezaliwa 
mwaka 2000 kuweza kucheza 
michuano ya Mataifa ya Afrika 
(Afcon).

N
A

J
U

A
  

W
A

J
U

A

Soka nchini (TFF) lilimtangaza kuwa 
yuko huru baada ya Ligi Kuu kumalizika 
na usajili ulipoanza, Simba ilitoa taarifa 
ya kumsajili kipa huyo kwa miaka mi-
wili kusaidiana na kina Aishi Manula na 
Deogratius Munishi ‘Dida’.

5. ABDULAZIZ MAKAME- YANGA, 

KUTOKA MAFUNZO

Huyu ni kiungo mkabaji kutoka 
Mafunzo ya Zanzibar ambaye naye 
amesainishwa na Yanga kwa ajili kuitu-
mikia klabu hiyo kwa msimu ujao kwe-
nye mechi mbalimbali za Ligi Kuu, Ligi 
ya Mabingwa na michuano mingine 
mbalimbali.

Abdulaziz Makame ni mmoja wa vi-
ungo waliofanya vizuri kwenye Ligi Kuu 
ya Zanzibar kwenye ligi iliyomalizika.

6. KENNEDY JUMA- SIMBA, KUTOKA 

SINGIDA UNITED

Msimu uliomalizika alikuwa ndiye 
nahodha wa Kikosi cha Singida United. 
Msimu huu amesajiliwa na Klabu ya 
Simba kwa mkataba wa miaka miwili. 
Ni beki wa kati akiwa na uwezo wa 
kucheza namba nne na tano. Tayari 
ameshaanza kuitumikia timu hiyo kwe-
nye mechi ya kirafiki dhidi ya Gwambi-
na, mechi iliyochezwa Ijumaa iliyopita. 
Alimaliza ligi akiwa ameifungia Singida 
United bao moja.

7. ALLY ALLY- YANGA, KUTOKA KMC

Klabu ya Yanga imemnasa beki wa 
kati kutoka KMC ya Kinondoni anaitwa 
Ally Ally. Ni beki ambaye kabla ya timu 
hiyo alikuwa akiichezea Stand United.

KAKOLANYA
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hiyo.
Usajili wa wachezaji wa hivi kar-

ibuni, pamoja na kurudi kwa baadhi 
ya wachezaji waliotolewa kwa mkopo 
umeongeza idadi ya wachezaji wa kikosi 
cha Zidane hadi kufikia 37, na kifedha ni 
wazi kwamba baadhi yao watalazimika 
kuuzwa ili kuleta mapato.

Mapato madogo kati ya euro milioni 
10 hadi 20 kwa wachezaji kama vile Dani 
Ceballos, Marcos Lliorente, Theo Her-
nandez na Mariano Diaz yanaweza kuli-
pa fedha alizonunuliwa Hazard mbali na 
kutoa nafasi katika kikosi hicho. Lakini 
baadhi ya wachezaji nyota pia watauzwa 
kuanzia Gareth Bale.

Winga huyo wa Wales hana uhusi-
ano mzuri na Zidane, hivyo basi hatua 
ya kumtafutia klabu nyingine mchezaji 
huyo wa zamani wa Tottenham ni mpan-
go uliopo wazi kabisa.

Hata hivyo, uwezo wa kumuondoa 
mchezaji huyo mwenye majeraha yasi-
yoisha pamoja na mshahara mkubwa 
uko juu ni mdogo kwa sasa.

Maamuzi kama hayo pia yanamwan-
dama kiungo wa kati wa Colombia, 
James Rodrigues ambaye hatakiwi na 
Zidane na kwamba hakuimarika wakati 
wa mkopo wake katika klabu ya Bayern 
Munich ili kuweza kusalia.

Marcelo na Navas pia huenda waka-
ondoka iwapo ombi zuri litawasilishwa, 
huku hatima ya Isco ikiwa haijulikani 
licha ya uhusiano wake wa karibu na Zi-
dane huku mchezaji mwingine mwenye 
kipaji akiwa mshambuliaji Marco Asen-
sio ambaye hajaimarika zaidi ya ilivyota-
rajiwa. 

 MADRID, Hispania 

K
ATIKA miongo kadhaa ili-
yopita, miamba wa Ligi Kuu 
ya Hispania, Real Madrid 
wamejipatia umaarufu wa 

matumizi ya hali ya juu kuwanunua 
wachezaji wenye majina makubwa 
duniani.

Kutoka Luis Figo na David Bek-
cham hadi Christiano Ronaldo na 
Gareth Bale, rais wa klabu hiyo, Flor-
entino Perez hajutii matumizi anay-
ofanya ili kuwakusanya wachezaji 
nyota duniani.

Katika miaka ya hivi karibuni, hata 
hivyo mtazamo huo umesahaulika.

Mbali na kuwasili kwa Thibaut 
Courtois kutoka Chelsea msimu 
uliopia, Real Madrid haijajihusisha 
na usajili wa mchezaji nyota tangu 
mwaka 2014 wakati Toni Kross na 
James Rodriguez waliposajiliwa.

Tangu wakati huo, makocha wali-
ofuata kama vile Carlo Ancelotti, 
Rafale Benitez, Zinedine Zidane, Ju-
len Lopetegui, Santi Solari na sasa 
Zinedine Zidane tena- wamekuwa 
wakiwashirikisha wachezajii wale 
wale kama vile Keylor Navas, Sergio 
Ramos, Raphael Varane, Dani Carva-
jal, Marcelo. Kross, Casemiro, Luka 
Modric, Isco, Bale, Ronaldo na Ka-
rim Benzima wakiwa wakitegemewa 
zaidi na timu hiyo mwaka baada ya 
mwaka.

Kwa nini mabadiliko hayo ya sera? 
Je, wachezaji wapya ni kina nani? Je, 
kutakuwa na wengine zaidi? Na je, 
hilo linamaanisha nini kwa nyota 
waliohudumu kwa kipindi kirefu?

Muda tu baada ya kuishinda Liv-
erpool Mei mwaka jana kuibuka 
mshindi wa Kombe la Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa msimu wa tatu 
mfululizo, Zidane alichukua hatua 
isiyo ya kawaida, alijiuzulu, akidai 
kwamba hawezi kupata mafanikio 
na raslimali alizonazo.

Zidane amekuwa akisema kwam-
ba mafanikio katika ligi ya nyumbani 
ni uthibitisho mzuri wa uwezo wa 
timu na alihisi ushindi wa Kombe la 
Ligi ya Mabingwa 2018 ulikuwa un-
aashiria kushuka kwa kiwango cha 
klabu hiyo suala ambalo lilijitokeza 
wakati ilipomaliza katika nafasi ya 
tatu msimu huu.

Tayari kulikuwa na ishara mbaya 
baada ya kuuzwa kwa Ronaldo, na 
Zidane alikuwa akituma ujumbe 
kwamba iwapo asingewezeshwa ku-
fanya mabadiliko aliyotaka ilikuwa 
wakati wa kuondoka. Wiki chache 
tu baada ya Zidane kujiuzulu, ilione-
kana wazi kwamba alikuwa sawa.

Baada ya Lopetegui na Solari wali-
ohudumu kwa wiki chache katika 

klabu hiyo, Perez alirudi kwa Zidane 
na ‘mkia katikati ya miguu yake’, aki-
kubali maono yake kwamba kikosi 
hicho kilihitaji kufanyiwa mabadiliko. 
Zidane alirudi nyuma na kukubali, la-
kini kwa masharti.

Kiungo muhimu cha mabadiliko ya 
Real Madrid, msimu ujao ni usajili wa 
Eden Hazard. Raia huyo wa Ubelgiji 
alifuatiliwa kwa kipindi cha mwaka 
mmoja na Perez na kuvutia mashabi-
ki 50,000 katika Uwanja wa Berna-
beu wakati alipotambulishwa.

Huku akiuzwa kwa dau la pauni 
milioni 150, mchezaji huyo wa zamani 
wa Chelsea atajiunga na mshambu-
liaji Benzema.

Lakini Hazard siye mchezaji wa pe-
kee katika safu ya ushambuliaji, huku 
Real pia ikimsajili nyota mwenye tal-
anta inayozidi kuimarika, Luka Jovic.

Mchezaji huyo wa Serbia mwenye 
umri wa miaka 21, ameifungia Ein-
tracht Frankfurt mabao 27 msimu 
uliopita na anatarajiwa kuhusishwa 
katika kikosi cha kwanza baada ya ku-
nunuliwa kwa dau la euro milioni 60.

Mchezaji mwingine aliyesajiliwa ni 
beki wa kushoto, Ferland Mendy am-

Uganda imepata ushindi kwa mara ya kwanza 
kwenye mechi za fainali za Mataifa ya Afrika 
(Afcon) baada ya miaka 41, ni kufuatia juzi 
kuichapa DR Congo 2-0 katika mechi yao ya 
Kundi A nchini Misri, mabao yakifungwa na 
Patrick Kaddu na Emmanuel Okwi.
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baye amejipatia umaarufu mkubwa wakati 
wa kampeni ya Lyon msimu uliopita na 
anatarajiwa kushindana na mchezaji wa 
nyumbani, Sergio Reguilon katika upande 
wa beki ya kulia ili kumrithi Mercelo.

Huku nahodha Sergio Ramos akiwa na 
umri wa miaka 33, beki wa kati wa siku za 
usoni tayari amepatikana kupitia kuwasili 
kwa Eder Militao kwa dau la euro milioni 
50 kutoka Porto, huku mchezaji wa mwisho 
kusainishwa akiwa winga Rodrygo Goes 
kutoka klabu ya Santos mwenye umri wa 
miaka 18 akitajwa kuwa uwekezaji wa siku 
zijazo.

Na usajili huo sio wa mwisho. Walipoku-
wa wakisubiri kuwasili kwa Hazard katika 
uzinduzi wake Alhamisi, mashabiki wa Real 
walijifurahisha wakisema: “Twamtaka 
Mbappe” na haijulikani iwapo mchezaji 
huyo wa Ufaransa ambaye hivi karibuni 
alikiri kwamba hajui kitakachotokea kuhu-
su hatima yake, ataondoka PSG katika mie-
zi michache ijayo.”

Uvumi unaomhusisha Zidane na nyota 
mwingine wa Manchester United, Paul 
Pogba hautaki kuisha, huku kiungo wa kati 
wa Lyon, Tanguy Ndombele akichukuliwa 
kama mchezaji atakayenunuliwa iwapo 
Pogba hatoruhusiwa kujiunga na klabu 
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Uk. 16-17

SABABU 3 MAN UNITED 

KUVURUNDA MSIMU UJAO

TANGU kuanza kwa mchezo wa soka, 
umepitia mabadiliko mengi. Leo hii klabu 
zinatumia kitita kikubwa cha fedha kwa 
ajili ya kutafuta wachezaji bora kutoka 
kote duniani. Wachezaji hao wanalipwa 

mamilioni ya fedha kwa wiki ili ...

 MANCHESTER, England 

M
ANCHESTER United ilimaliza 
nafasi ya sita kwenye msimu 
wa 2018-19 wa Ligi Kuu ya 
England. Timu haikuwa na ki-

wango cha kuvutia dimbani na kuwaacha 
maelfu ya mashabiki wake wakiwa wame-
vunjika mioyo yao.

Ole Gunnar Solskjaer ana wakati mgu-
mu wa kuijenga klabu hiyo na sasa anain-
gia katika kipindi cha kuhakikisha timu 
hiyo inakuwa na maendeleo zaidi, kwa 
kuchukua hatua kadhaa za kuibadilisha. 
Idadi ya wachezji muhimu kwenye kikosi 
hicho bado hawajakubali kuongeza mika-
taba yao, huku wachache wakiwa kwenye 
kiwango kibovu. Klabu imekosa nafasi ya 
kucheza kwenye michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya na hivyo, usajili wa kipindi 
hiki cha majira ya joto utakuwa mgumu 
zaidi kwako.

Matarajio ya klabu hiyo hayaonekani 
kama yatakuwa mazuri kwa msimu ujao 
na hivyo hapa makala haya yanakucham-
bulia sababu tatu kwa nini Manchester 
United inaweza kuwa tena na msimu wa 
kukatisha tamaa, twende sasa...

Uzoefu mdogo wa Solskjaer
Baada ya kuteuliwa kuwa kocha wa 

muda Desemba mwaka jana, Ole Gunnar 
Solskjaer alionyesha ari kubwa kwa Man-
chester United kuwa kwenye kiwango 
cha kuvutia kwa miezi miwili. Manches-
ter United ilifurahia kiwango bora kwa 
kipindi cha miezi hiyo miwili na klabu il-
ionekana ni wazi kwamba ingemaliza ka-
tika nafasi zile nne bora kwenye Ligi Kuu. 
Hata hivyo, Klabu ikarudi tena kwenye 
matokeo mabaya kwa kuanza kupoteza 
mechi kiurahisi tu. Hakuna safu yoyote 
ya kikosi hicho ilionekana kuwa fiti na 
kuteuliwa kwa Solskjaer kuwa kocha wa 
kudumu hakuisaidia klabu hiyo.

Manchester United inahitaji kujengwa 
upya, lakini kwa kocha kijana ambaye 
hana uzoefu wa kutosha, kutaifanya 
klabu hiyo ya Old Trafford kuwa tena na 
matokeo ya kutoridhisha. Kocha huyo 
ambaye ameshindwa kumaliza tatizo hilo 
kwa kipindi kifupi alichokaa hapo, hana 
uwezo wa kuwa suluhisho la matatizo ya 
Manchester United kwa wakati huu.

Kukosekana kiongozi kikosini
Katika matukio mengi msimu uliopita, 

timu ilionekana kutoelewana dimbani 
hasa baada ya kuruhusu bao moja au 
mawili mwanzoni mwa mchezo. Ukiacha 
ushindi wa kihistoria walioupata dhidi ya 
PSG kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya, uw-
ezo wa kujiamini wa Manchester United 
umekuwa mdogo mno msimu uliopita.

Na sababu kubwa ni kukosekana kwa 
mchezaji kiongozi dimbani ambaye 
anaweza kuwaongoza na kuwahimiza 
wachezaji wenzake. Kiukweli, nahodha 
wa timu katika mechi nyingi, Ashley 
Young, amekuwa mmoja wa wachezaji 
walionyesha kiwango kibovu zaidi kwa 
klabu hiyo msimu uliopita. Paul Pogba na 
David De Gea wangeweza kumaliza tatizo 
hilo kwa klabu, lakini wachezaji wote 
wawili bado hawajakubali kusaini mka-
taba mpya klabuni hapo.

Ander Herrera ameondoka na kuna 
wachezaji wachache kikosini hapo wenye 
uwezo wa kuwa viongozi wa kukabiliana 
na hali ilivyo hivi sasa. Hata hivyo, klabu 
inaweza kuwa na matumaini na wachezaji 
wapya wanaojiunga na kikosi hicho.

Kutokuwa na staili yao ya kucheza

MARA ya mwisho Argentina kushindwa kuson-
ga mbele kutoka hatua ya makundi kwenye mi-
chuano ya Copa America ilikuwa mwaka 1983, 
wakati timu moja tu kutoka kila kundi ilikuwa 
ikikata tiketi ya kucheza hatua inayofuata.
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Zile siku ambazo kiwango cha uchezaji 
cha Manchester United kilichowahamasisha 
mashabiki wao kwa kucheza soka la kuvutia na 
staili ya kupigana mwanzo mwisho, imeshatowe-
ka. Staili yao kubwa ilikuwa ni kucheza kwa ngu-
vu kwa dakika zote bila kuchoka hadi dakika ya 
mwisho.

Staili hiyo sasa imehamia kwa wapinzani wao, 
Liverpool na Manchester City ambao wameku-
wa wakikimbizana kwenye Ligi Kuu. Na haikuwa 
bahati mbaya kwa timu hizi kupishana kwa poin-
ti moja tu katika mbio za ubingwa msimu huu na 
kuwa timu zenye kiwango cha kuvutia zaidi kwe-
nye Ligi Kuu ya England.

Kikosi cha sasa cha Manchester United kime-
kuwa hakina uwezo wa kusukuma mashambuli-
zi mara kwa mara kwa timu pinzani, wameshind-
wa kuwa na kasi ile iliyozoeleka na pia imekuwa 
haina mabeki wa pembeni wenye uwezo wa 
kusukumiza mashambulizi mbele. Tofauti na 
mwanzoni kikosi cha Manchester United kiliku-
wa na uwezo wa kutengeneza mashambulizi ku-
toka pande zote, lakini kwa sasa morali ile haipo 
tena.

Na hii imeathiri utambulisho wa klabu hiyo 
na sasa wakati huu ikijengwa upya inatakiwa 
kurudisha utambulisho wake. Lakini kama wa-
taendelea kucheza kama ilivyokuwa kwa msimu 
uliopita, uwezekano wa kuwa na matokeo ma-
zuri dimbani ni mdogo mno. Hivyo, hii ni moja 
ya sababu itakayoweza kuifanya Man United 
kuwa na msimu mwingine usiovutia zaidi kwa 
mashabiki wake.  
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RC aiagiza TRA 
kukutana na 
wafanyabiashara 

HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

MKUU wa Mkoa 
wa  Mbeya, Albert 
Chalamila, ameiagiza 
Ofisi ya Mamlaka ya 
Mapato  Tanzania 
(TRA) mkoani humo 
kwa kushirikiana na 
Makatibu Tawala 
wa Wilaya kuiitisha 
mkutano wa pamoja 
na wafanyabiashara 
ili kuzitambua na 
kuzitatua changamoto 
zinazowakabili.

Chalamila alitoa 
agizo hilo juzi katika 
mkutano uliowahu-
sisha watumishi 
wa idara mbalim-
bali ikiwamo ya ardhi, 
makatibu tawala nda-
ni ya Jiji la Mbeya ili 
kujadili mpango kazi 
wa kuinua uchumi wa 
mkoani humo.

Alisema ili kukuza 
uchumi wa mkoa, 
lazima viongozi wa-
kutane na wafanya-
biashara kwa lengo la 
kuzitafutia ufumbuzi 
changamoto zina-
zowakabili.

“Mbali na kuhimiza 
viongozi wa seri-
kali kuitisha mikutano 
pamoja na wafanyabi-
ashara, lakini viongozi 
hao wana kazi ya ku-
hakikisha wanatatua 
migogoro katika jamii 
ikiwamo migogoro 
ya ardhi, uvamizi wa 
maeneo pamoja na 
migogoro ya mirathi 
hali ambayo imekuwa 
ikisababisha baadhi 
yao kukosa haki zao 
za msingi,” alisema 
Chalamila.

Katibu Tawala Mkoa 
wa Mbeya, Mariamu 
Mtunguja, alisema, ni 
vyema watumishi 
wakaungana pamoja 
kuzitatua changa-
moto  zinazowakabili 
ili kusimamia vizuri  
sheria ya ulipaji kodi.

Naye  Kamishna 
wa Ardhi Kanda 
ya Nyanda za Juu 
Kusini, Thadei Ka-
bonge,  alisema Idara 
ya Ardhi  ni moja 
ya sekta ambayo 
imekuwa ikikabiliwa 
na  malalamiko mengi 
jambo ambalo lime-
walazimu kuandaa 
mkakati madhubuti 
wa kutatua migogoro 
hiyo ili  kuhakikisha 
kila mmoja anapata 
haki yake ya msingi.

 Vitendo ujangili hifadhi za taifa vyapungua
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KAMISHNA Mwandamizi wa 
Hifadhi    za Wanyama Tanzania 
kutoka Shirika la Hifadhi la Taifa 
(Tanapa), Kanda ya Nyanda za  Juu 
Kusini, Dk. Christopher Timbuka,   
amekiri kuwa vitendo vya ujangili 
katika maeneo mbalimbali ya  hi-
fadhi ikiwamo ya Katavi, Kitulo na 
Ruaha,  vimepungua  kutokana na 
ulinzi   unaofanywa na askari wa   
wanyamapori.

Dk. Timbuka aliyasema hayo 
jana   jijini Mbeya wakati wa ufun-
guzi wa kikao cha wadau wa Idara 
ya Ulinzi   wa Hifadhi ya Taifa Kit-
ulo, alisema licha ya vitendo vya 
ujangili   wa   wanyama   kupun-

gua pia ujangili wa mmea   aina 
ya chakanda  katika   Hifadhi ya 
Kitulo  nao umepungua  baada ya 
kutolewa  elimu kwa wananchi wa-
naozunguka  hifadhi  hiyo.

Alisisitiza kuwa askari wa wany-
amapori wataendelea kuzilinda 
hifadhi zote nchini kwa lengo la 
kuongeza watalii na kuliletea taifa 
manufaa ikiwamo kupata fedha na 
fursa nyingine.

Akizungumzia uvamizi wa mmea 
wa chitanda katika Hifadhi ya Kit-
ulo, Kamishna Msaidizi wa Hifadhi 
hiyo, Theodora   Aloyce,   alise-
ma   walipita katika maeneo yote 
yanayozunguka hifadhi hiyo kutoa 
elimu ya umuhimu wa kutunza hi-
fadhi na rasilimali zao na ilisaidia 

kukomesha tabia hiyo.
“Mmea wa chitanda unatumika 

kama chakula na gharama yake 
ni kubwa sana sokoni, lakini pia 
ni adimu kuupata mmea huo, la-
kini hifadhi    ya Kitulo tumebariki-
wa hivyo wananchi huvamia ili 
kuchimba mmea huo kwa kuwa ni 
rasilimali adimu, tumepiga maru-
fuku   ili tuendelee kuutunza kwe-
nye hifadhi yetu,” alisema Theo-
dora.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Al-
bert Chalamila, aliipongeza Tanapa 
kwa kuendelea kutunza na kuhifa-
dhi hifadhi mbalimbali nchini na 
kwamba matokeo yake yameliingi-
zia faida kubwa taifa.

Aliwatahadharisha wanasiasa 

kuacha tabia ya kuingiza siasa kwe-
nye masuala ya uhifadhi pindi wan-
apokamatwa wahalifu.

Alifafanua kuwa  taarifa  zinao-
nyesha   kuwa   bado   baadhi ya 
wananchi  hukamatwa    katika 
maeneo ya     hifadhi  za wany-
amapori na   misitu   kwa   tuhu-
ma za   ujangili  na katika kipindi 
cha mwaka   2016/2017     jumla 
ya  watuhumiwa  wa  ujangili 141 
walikamatwa na   mwaka   2017/18 
watuhumiwa 78,   huku mwaka 
2018/19 walikamatwa watuhumiwa 
57.

Alisema  jumla ya watuhumiwa 
waliokamatwa ni 276 idadi ambayo 
ni kubwa na kila mwaka inazidi ku-
pungua.

Uchafuzi wa mazingira wakithiri vyanzo vya maji
Na Grace Mwakalinga, 
CHUNYA

S
HIRIKA lisilokuwa la ki-
serikali  linalojihusisha na 
Uhifadhi wa Mazingira la 
KAEA lililoko katika Wilaya 

ya Chunya mkoani Mbeya, limese-
ma wananchi wa wilaya hiyo wa-
nachangia kwa kiasi kikubwa uhar-
ibifu wa mazingira hasa kwenye 
vyanzo vya maji.

Hayo yalisemwa jana na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Shirika hilo, 
Lucas Malangalila, wakati wa 
mafunzo ya utunzaji mazingira 
yaliyofanyika katika Kata ya Lupat-

ingatinga.
Alisema baadhi ya wananchi 

wanafanya shughuli za kibinad-
amu kama vile kilimo, ufyatuaji 
wa matofali na ukataji miti ovyo 
kando na  vyanzo vya maji,  hali 
inayosababisha maji kukauka au 
kupungua.

Alitaja miongoni mwa sababu 
zinazochangia uharibifu wa mazin-
gira hasa kwenye vyanzo vya maji 
kuwa ni wananchi hususani waish-
io vijijini kukosa fedha ya kumudu 
nishati mbadala ya kupikia na kula-
zimika kutumia kuni au mkaa.

Alisema licha ya sababu hiyo, 
lakini shirika hilo limekuwa likitoa 

elimu ya faida za kutunza mazin-
gira vikiwamo na vyanzo vya maji 
ili kujinusuru na ukame.

“Tunawaelimisha wananchi 
kuhusu athari za uharibifu wa maz-
ingira na kuacha matumizi mabaya 
ya rasilimali misitu, ili kuhifadhi 
vyanzo vya maji na kutoathiri ma-
badiliko ya tabia nchi, lakini bado 
baadhi ya wananchi wanaendelea 
kufanya shughuli zao za kibinada-
mu,” alisema Malangalila.

Hata hivyo, Malangalila alisema 
wanaendelea kutoa elimu ya masu-
ala ya uhifadhi mazingira hususani 
kwa wanawake ambao ni wadau 
muhimu wa maji.

Oisa Mtendaji wa Kata ya Lupat-
ingatinga, Gasper Msomba, alisema 
mafunzo hayo yatasaidia jamii kua-
cha kufanya shughuli za uharibifu 
wa mazingira ambazo zinachangia 
mabadiliko ya tabia ya nchi.

Naye Diwani wa Viti Maalum ka-
tika kata hiyo, Rehema Mwamaku-
la, alisema ataendelea kuwaelimi-
sha wananchi kupitia mikutano 
ya hadhara umuhimu wa utunzaji 
mazingira  na kusimamia kikamili-
fu Sheria za Mazingira.

Aliwaomba wadau yakiwamo 
mashirika ya kiserikali na yasiyo ya 
kiserikali na vyombo vya habari ku-
hakikisha mazingira yanalindwa.  

Watoto wa Kanisa Katoliki Parokia ya Mtakatifu Joseph mjini Zanzibar, wakiandamana kuadhimisha Sikukuu ya Ekaristi Takatifu jana. PICHA: MARTIN 

KABEMBA
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wakumbuka
watoto yatima

Serikali yatakiwa kutengea sekta kilimo bajeti ya 10%
Na Paul Mabeja, DODOMA

WADAU wa kilimo nchini 
wameitaka serikali kuongeza 
fedha kwenye bajeti ya kilimo 
hadi kuikia asilimia 10 ya ba-
jeti kuu kama ilivyokubaliwa 
kwenye azimio la Malabo.

Akizungumza kwenye mku-
tano uliowakutanisha wadau 
wa kilimo nchini jijini Do-
doma, Joram Wimo kutoka 
Shirika la Action Aid, alisema 
pamoja na kuwa Tanzania 

kusaini mkataba huo, lakini 
utekelezaji wake umekuwa ni 
wa kusuasua.

Alisema sekta ya kilimo ni 
muhimu nchini kwa kuwa 
inaajiri watu wengi, hivyo 
ikiongezewa fedha itaweza 
kuinua wananchi wake kiu-
chumi.

Alisema pamoja na sekta ya 
kilimo kutengewa fedha kiasi 
kidogo, pia hata utekelezwaji 
wa fedha hizo kwenye miradi 
ya maendeleo siyo wa kuri-
dhisha.

“Kwa mfano kwenye ripoti 
ya Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu 
wa Hesabu za Serikali (CAG) 
kwa mwaka wa fedha 2016/17, 
inaonyesha kuwa fedha zili-
zotengwa  kwenye miradi ya 
maendeleo ilikuwa ni asilimia 
tano tu, mwaka 2017/18 ili-
kuwa ni asilimia 16 na mwaka 
2018/19 iliongezeka hadi asil-
imia 42, japo uhalisia wa bajeti 
hiyo bado ni changamoto.”

Kwa upande wake Mkuu wa 
kitengo cha ushawishi kitaifa 
kutoka Shirika la Oxfam, Vic-

toria Lihiru, alisema mkutano 
huo utawasaidia wadau wa 
sekta ya kilimo kujua ni nam-
na gani bajeti ya serikali ina-
vyoandaliwa ili wao waweze 
kufanya ushawishi wa masua-
la mbalimbali kuingia kwenye 
bajeti.

Mkutano huo pia uliwaku-
tanisha wadau hao na Wizara 
ya Kilimo, Wizara ya Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya Maka-
zi, Fedha na Mipango, Tami-
semi na Wizara ya Viwanda na 
Biashara.

Wafanyabiashara sasa 
waitwa kuwekeza Dodoma
Na Paul Mabeja, DODOMA

W
A F A N Y A B I -
ASHARA ndani 
na nje ya nchi 
wametakiwa ku-

jitokeza kwa wingi kuwekeza 
katika mkoa wa Dodoma am-
bao umekuwa na fursa nyingi 
hivi sasa, baada ya serikali ku-
hamishia makao yake makuu.

Rai hiyo ilitolea na Mwe-
nyekiti wa Taasisi ya Sekta 
Binafsi Jiji la Dodoma, Ringo Ir-
ingo, alipokuwa akizungumza 
na    waandishi wa habari juu 

ya       maandalizi ya konga-
mano la fursa   litakalofanyika        
Juni 27 na 28 mwaka huu, jijini 
hapa. Alisema wafanyabiashra 
na wawekezaji wote ndani na 
nje ya nchi wanaalikwa ka-
tika kuwekeza katika shughuli 
mbalimbali ikiwamo kilimo 
cha mazao ya biashara kama 
alizeti na zabibu.

“Zao la alizeti katika mkoa 
wa Dodoma linastawi sana na 
hivi sasa mkoa unashika nafasi 
ya pili katika uzalishaji wa zao 
hilo, lakini pia katika zabibu 
sisi tunafuata ukiitoa Afrika ya 

Kusini kwa kuzalishaji, hivyo 
basi watu wachangamkie fursa 
hizi,” alisema Iringo.

Alisema pia kutokana na 
ongezeko la watu jijini Do-
doma wanawaalika wafanya-
biashara wa hoteli za kisasa 
kuja kuweza ili kutoa huduma 
zenye ubora kwa watu kama 
mabalozi watakapo hamia 
hapa mara baada ya ujio wa 
Rais Magufuli.

“Lakini pia tunahitaji 
wawekezaji wa shule za ki-
mataifa, hospitali za kisasa am-
bazo zitaweza kumudu watu 

wanaoingia hivi sasa katika jiji 
letu na mtu atakaye wekeza ka-
tika mkoa huu hatapata shida 
katika jambo lolote,” alisema 
Iringo.

Aliongeza kuwa kumeku-
wapo na changamoto ya upa-
tikanaji wa mbegu, hivyo ku-
wataka watu kuja kuwekeza 
katika kilimo cha mbegu za 
mazao. “Dodoma ni fursa mpya 
nchini kwa wakati huu katika 
uwekezaji na hii ni sehemu ya 
watu kumuunga mkono Rais 
katika kujenga makao makuu 
ya nchi,” alisema.

Na Peter Mkwavila, DODOMA

JUMUIYA ya kinamama wa Madra-
sat Rahim G ya mkoani hapa, imetoa 
msaada wa mchele, unga wa ugali, 
mafuta ya kula, nguo, fedha na madaf-
tari  kwa watoto  yatima 150  katika 
eneo la Kizota.

Mbali na msaada huo, wameiomba  
serikali iwasaidie waweze kupata kituo 
maalum cha kuwalea yatima hao.

Misaada hiyo waliwakabidhi yatima 
hao mbele ya Mkurugenzi wa Kituo cha 
Rahim G, Ustadh Abubakari Ally, walezi 
na wazazi wa watoto hao pamoja na 
baadhi ya wakazi wa jijini hapa.

Wakizungumza na waandishi wa 
habari jana baada ya kugawa vitu 
hivyo, Kiongozi wa Jumuiya hiyo, Moh-
bouba Sheikhe, alisema kikundi chao 
waliamua kujichanga kwa kutafuta 
fedha, chakula na nguo, ili waweze 
kuwasaidia yatima hao.

“Kizota kumekuwa na watoto wengi 
wa mitaani ambao hawana wazazi, tu-
kaona huu ndio wakati wa kuwasaidia, 
tumechanga fedha, nguo pamoja na 
chakula …lengo letu ni tuwasaidie hawa 
yatima, tunafurahi kwa sababu tume-
wakabidhi na mnawaona jinsi wana-
vyofurahi,” alisema.

Naye Asha Sheria alisema jumuiya 
hiyo  imeguswa na wingi wa yatima 
waliopo katika eneo hilo kutokana na 
wazazi wao kufariki, hivyo wanawaom-
ba Watanzania wengine kuiga mfano 
wao kwa kuwasaidia.

Mkurugenzi wa kituo hicho, Ustadh 
Abubakari Ally, aliiomba serikali, 
taasisi binafsi na za umma kukisaidia 
kituo hicho kilichopo Kizota, ili kiweze 
kupata majengo ya kuwalelea kutokana 
na watoto wa mitaani na yatima kuwa 
wengi.

“Huu ni msaada wa chakula na baadhi 
ya vitu, lakini watoto hawa hawaendi 
shule sababu ni kutokujua umuhimu wa 
shule, tunaiomba serikali itusaidie tu-
pate majengo ili tuwe tunawakumbusha 
umuhimu wa shule, kituo chetu hapa 
hakina majengo ya kuweza kuwaweka,” 
alisema.

Awali akisoma risala, Ramadhan 
Chivi alisema kwamba kituo hicho kina 
yatima 34, ambapo wakike ni 19 na wa 
kiume ni 15, na kwamba  kinakabiliwa 
na changamoto  ya ukosefu wa  ma-
darasa mawili kwa ajili ya wanafunzi 
wa chekechea.

“Kituo chetu kina madarasa sita 
ofisi 3 kwa ajili ya walimu, tunahitaji 
madarasa mawili ili wanafunzi waweze 
kusoma vizuri,” alisema.

Akitoa mada iliyowahusu yatima, 
Ustadh Abdulaziz Issa Dibo alisema 
kama serikali itawekeza kuwasaidia 
mayatima katika miaka ya baadaye 
itapata wataalamu bora katika sekta 
mbalimbali.

“Tunaiomba serikali iviangalie vituo 
kama hiki cha Rahim G kwani katika 
miaka ya baadaye itapata madaktari 
bora, mahakimu bora ambao ha-
watajishughulisha na rushwa sababu 
watakuwa wamepita kwenye sehemu 
sahihi za malezi,” alisema.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mgalu, akiomba kupewa mabango ya kero za wananchi wa Kijiji cha Itundwi, Wilaya ya Kondoa 
mkoani Dodoma juzi, wakati wananchi hao waliposimamisha msafara wake kwa lengo la kufikisha kero yao ya umeme. PICHA: IBRA-

HIM JOSEP 
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAOFISA watekelezaji wa sheria 
wameitaka jamii kutoa ushirikiano 
katika kesi za ukatili wa kijinsia kwa 
wahusika waliotenda vitendo hivyo 
kupewa adhabu wanazostahiki, ili iwe 
fundisho kwa wengine.

Maofisa hao waliyasema hayo kwa 
nyakati tofauti kwenye kamati za ku-
pambana na ukatili wa kijinsia Wilaya 
ya Wete, Mkoa wa Kaskazini Pemba 
na Wilaya ya Mkoani, Mkoa wa Kusini 
Pemba.

Akizungumza wakati wa mkutano 
uliofanyika Wete, Pemba, Hakimu 
wa Mkoa wa Kaskazini ambaye pia 
ni Mkuu wa Mahakama ya Watoto, 
Abadalla Yahya Shamhun, alisema 
kuanzi Januari mwaka huu, hadi sasa 
amelazimika kufuta kesi 10 kutokana 
na kuletewa maombi na familia.

“Wakati kesi iko mahakamani ime-
shafikia nusu njia, familia huja na 
sababu za kuzuia kesi hiyo kuendelea 
na mara nyingine huletewa barua 
kutoka kwa mwendesha mashtaka 
kuwa wamefahamiana na pia wahusika 
wameoana, hivyo huwezi kuendelea 
tena na kesi,” alisema.

Alieleza kuwa hata hivyo, Sheria ya 
Kumlinda Mtoto No. 6 ya mwaka 2011 
na Sheria ya Mwenendo wa Makosa 
ya Jinai namba saba ya mwaka 2018 
zinasisitiza kuwa kutokutoa ushahidi 
ni kosa la jinai, hivyo hivi sasa Ma-
hakama italazimika kuwaweka ndani 
wanaokataa kutoa ushahidi wakiwamo 
wanafamilia pamoja na waliotendewa 
makosa wenyewe. 

Naye Kaimu Mkuu wa Polisi Wilaya 
ya Wete, Fakih Yussuf Mohammed, 
alisema moja ya changamoto zinazoi-
kumba ofisi yake katika kupambana 
na vitendo hivi ni muhali wa wanafa-
milia pamoja na viongozi ambao mara 
nyingine hutoa maelekezo ya kuwa 
kesi nambari fulani isiendelezwe tena 
(ifutwe).

Fakih alishauri kuwekwa mwongozo 
maalum wa kufuatwa kwa viongozi, 
ambapo atakayekiuka pia abainishwe 
na kuchukuliwa hatua kwa vile wao 
Polisi hawawezi kupinga amri zinazo-
toka juu kuhusu kuzuiwa kuzipeleka 
kesi mahakamani.

Mwanasheria kutoka Ofisi ya 
Mwendesha Mashtaka, Juma Mussa 
Omar, alisema mwaka jana Wilaya ya 
Mkoani ilipokea kesi 142, lakini nyingi 
hazikuweza kusonga mbele kutokana 
na familia kutaka suluhu.

Alisema hata ofisini kwake kuna kesi 
42 za Januari hadi Aprili mwaka huu, 
lakini tayari kuna mrundikano mkubwa 
wa barua ambazo zinaomba kesi hizo 
zifungwe.

Kamati hizo zote mbili za kitaifa zili-
kutana na timu ya Chama cha Waandi-
shi wa Habari Wanawake Tanzania 
(TAMWA), Zanzibar kwa kubadilishana 
mawazo juu ya hatua madhubuti za ku-
fuata kwa ajili ya kukomesha vitendo 
hivyo viovu katika jamii.

Mkurugenzi wa TAMWA Zanzibar, 
Dk. Mzuri Issa, aliitaka jamii kuwa 
mstari wa mbele kutoa ushahidi na pia 
vyombo vya sheria kuchukua hatua 
madhubuti dhidi ya watendaji wasioku-
wa waaminifu. 

Ataka wahusika 

ukatili wabanwe

Wahitimu watarajiwa sheria wafundwa
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Tume 
ya Kurekebisha Sheria, Jaji 
Mshibe Ali Bakari, amewataka 
wahitimu watarajiwa wa kitivo 
cha sheria katika Chuo Kikuu 
cha Zanzibar (SUZA) kuzinga-
tia waliyojifunza.

Aliyasema hayo wakati wa 
sherehe maalumu ya usiku 
wa sheria ilioandaliwa na ki-
tivo hicho chini ya ufadhili wa 
kampuni inayojihusisha na 
sheria (Stallion Attorneys).

Alisema ni lazima wanafun-
zi hao wafahamu kuwa elimu 
ya sheria inatokana na uwezo 
binafsi atakaokuwa nao mtu 

katika utendaji wake wa kazi.
Alisema bila ya kujituma 

katika elimu hiyo ya she-
ria, hutaweza kufanikiwa 
na kuwataka wahitimu hao 
kuongeza bidii watakapokuwa 
kazini.

Aliwashauri kuzingatia zaidi 
elimu ya kivitendo wakitam-
bua kwamba taifa linawat-
egemea katika upatikanaji wa 
haki pindi watakapoanza kazi 
kwenye maeneo mbalimbali 
ndani na nje ya Tanzania.

  Aidha, Jaji Mshibe alitoa 
wito kwa wanafunzi hao wa-
takapomaliza masomo yao 
kutambua kuwa wanawajibu 
mkubwa wa kuthamini wateja 
wao iwapo wataajiriwa kwe-

nye kampuni au watajiajiri we-
nyewe kwa lengo la kuwatun-
za na kuwaenzi wateja wao.

Miongoni mwa wamiliki wa 
kampuni ya Stallion Attor-
neys, Shehzada Walii, alisema 
katika fani ya sheria zipo 
changamoto nyingi, lakini 
wahusika hawatakiwi kukata 
tamaa. Alisema wapo baadhi 
ya wanafunzi wengi hushind-
wa kuikia malengo yao kuto-
kana na kukata tamaa kufuatia 
changamoto mbalimbali zina-
zowakabili.

Hata hivyo alisema uwepo 
wa changamoto hizo kwa wa-
nafunzi zikiwamo za ajira ha-
wapaswi kurudi nyuma bada-
la yake wanatakiwa kuongeza 

bidii zaidi katika kuonyesha 
uwezo waliojifunza wakiwa 
darasani.

“Mimi binafsi wakati namal-
iza chuo kikuu ni mara kadhaa 
niliomba kujitolea sehemu 
mbalimbali, lakini nilikosa 
fursa, ila sikuwahi kukata 
tamaa …nilihangaika kila leo 
ili nitimize ndoto zangu na ha-
timaye leo hii kwa kiasi fulani 
nimefanikiwa,” alisema.

Naye Mkuu wa Kitivo cha 
Sheria wa SUZA, Dk. Makame 
Mohamed, alisema chuo hi-
cho kitaendelea kuwajengea 
uwezo wanafunzi wanaosoma 
sheria kwa lengo la kuhakiki-
sha wanauzika katika soko la 
ajira.

Washangaa agizo la waziri kupuuzwa
Na Rahma Suleiman, 
ZANZIBAR

L
ICHA ya Waziri wa 
Nchi Oisi ya Rais Ta-
wala za Mikoa, Seri-
kali za Mitaa na Idara 

Maalum za SMZ, Haji Omar 
Kheri, kuliagiza Baraza la 
Manispaa Mjini kuwahami-
sha wafanyabiashara katika 
eneo la Mlandege ambalo lina 
mgogoro wa ardhi kwa muda 
mrefu,  agizo hilo halijatekele-
zwa.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari, wamiliki wa 
eneo hilo wamesikitishwa 
kutotekelezwa kwa agizo lil-
ilotolewa na waziri huyo mwe-
nye mamlaka serikalini.

Anuwar Abdallah, mmi-
liki wa eneo la kiwanja plot 
namba 142 Mlandege, alisema 
siku 40 zilizotolewa na Baraza 
la Manispaa kutekeleza zoezi 
hilo baada ya kuwapa no-

tisi wafanyabiashara waliopo 
katika eneo hilo kuondoka, 
inashangaza kuona siku zime-
pita, lakini hakuna hatua  
iliyochukuliwa, huku wafanya-
biashara wakiendelea kufanya 
biashara kama kawaida.

Alielezea kinachoendelea ni 
uonevu na jambo lisilokubali-
ka katika nchi inayoendeshwa 
kwa utawala wa kisheria na 
utawala bora.

“Tuna wasiwasi mkubwa 
kuwa kuna harufu ya rushwa 
katika utekelezaji wa zoezi 
hili, maana muda mrefu tu-
nadai haki yetu, lakini bado 
inayumbishwa kila viongozi 
wanapotoa maagizo ya kuon-
doka kwa wafanyabiashara 
hao zoezi halifanyiki,” alisema 
Anuwar. Aidha, Anuwar alim-
womba Rais wa Zanzibar, Dk. 
Ali Mohamed Shein, kuingilia 
kati suala hilo ili haki iweze ku-
tendeka kwa kuwa ana vibali 
vyote vinavyomruhusu kumi-

liki na kufanya ujenzi katika 
eneo hilo. Aliongeza: “Tuna 
imani sana na Rais Shein, ni 
mtu mwadilifu na anayepen-
da haki, lakini kuna baadhi 
ya watendaji wa umma katika 
serikali yake sio waadilifu na 
kushindwa kutenda haki pale 
inapostahiki.”

Naye Anuwar Abdallah, 
alisema wameshahangaika 
sana kudai haki yao ambayo 
kwa miaka mingi imeshawa-
sababishia hasara kubwa na 
kushindwa kuikia lengo.

“Tokea tulipopata vibali 
halali vya kujenga miaka 10 
iliyopita hivi sasa gharama 
za ujenzi zimepanda, hivyo 
tunashindwa kuikia lengo 
ambapo wakati huo mfuko wa 
saruji ulikuwa Sh. 5,000 hivi 
sasa ni Sh. 15,000,” alisema.

Takriban siku 40 zimepita 
tokea Waziri Haji Omar Kheir 
alipofanya ziara katika eneo 
hilo lenye mgogoro wa ardhi 

akiambatana na watendaji 
wakuu wa idara mbalimbali 
akiwamo Mkurugenzi wa 
Idara ya Mipango Miji, Mkuru-
genzi wa Baraza la Manispaa 
Mjini, Mkurugenzi wa Uhi-
fadhi na Uendelezaji wa Mji 
Mkongwe na Mkuu wa Wilaya 
ya Mjini Unguja na kulitaka 
Baraza la Manispaa ya Mjini 
kuchukua hatua ya kuwaon-
doa wafanyabiashara hao.

Baada ya agizo hilo Baraza 
la Manispaa lilitoa notisi ya 
siku 40 kwa wafanyabiashara 
hao kuondoka kwa hiyari yao 
kabla ya hatua za kisheria 
hazijachukuliwa dhidi yao, 
lakini bado wanaendelea na 
bisharaza zao hadi sasa.

Wafanyabiashara hao 
wamejenga majengo ya ku-
dumu katika eneo la uhifadhi 
wa barabara ambalo kisheria 
linatakiwa liwe wazi wakati 
wote bila ya kufanywa shu-
ghuli yoyote katika eneo hilo.

Nuru Anuwar Abdallah, mke wa mmiliki wa kiwanja chenye mgogoro katika Mtaa wa Mlandege akionyesha ramani ya eneo lenye 
mgogoro, wakati akizungumza na waandishi wa habari mjini Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Jamii yahimizwa 
kutumia intaneti

Elizabeth Zaya

CHAMA cha Internet 
Tanzania (ISOC), kimesema 
kuwa kutokana na ma-
badiliko ya teknolojia 
katika mitandao ya jamii 
kunahitaji kuangalia nam-
na ya kutumia mitandao 
hiyo katika manufaa ya 
kiuchumi.

Akizungumza katika 
warsha ya kuwajengea 
uwezo  waandishi wa 
habari katika matumizi ya 
intaneti kupitia mitandao 
ya jamii, Mwenyikiti wa 
ISOC Tanzania, Abibu Nta-
higiye, alisema waandishi 
ni daraja katika jamii kwa 
kupata taarifa mbalim-
bali zinazotokea ndani 
na nje ya nchi, hivyo ipo 
haja kutumia nafasi yao 
kuendelea kuielimisha 
jamii matimizi sahihi ya 
mitandao hiyo.

Alisema matumizi ya 
mitandao ya jamii inatu-
mika vibaya kwa baadhi 
ya watu kwa kutuma 
vitu visivyo na maadili 
na  manufaa kwa jamii na 
wakati mwingine kuharibu 
vijana ambao huiga vitu 
visivyo manufaa kwao.

Ntahigiye alisema 
ni vema matumizi ya 
mitandao ya jamii 
ifundishwe kuanzia shule 
za msingi, ili kuelewa 
maana ya matumizi hayo 
katika manufaa ya maen-
deleo ya nchi.

Alisema baadhi ya nchi 
zimeanza kufundisha 
wanafunzi namna ya ku-
tumia mitandao kimanufaa 
zaidi badala ya kuitumia 
kinyume.

Alisema matumizi 
mabaya ya mitandao ya 
jamii yanachangia baa-
dhi ya vijana kukosa sifa 
za kuajirika kutokana 
na matumizi mabaya ya 
mitandao kwa kutuma 
picha ambazo hazina 
maadili pamoja na kuan-
dika vitu visivyofaa katika 
jamii inayowazunguka.

Katibu Mkuu wa Chama 
hicho, Nazarius Kirama, 
alisema malengo ya ISOC 
ni kutaka kuhakikisha 
jamii yote inafikiwa na 
mitandao ya jamii katika 
kupata habari za manufaa 
ya elimu.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Taasisi inayojishughulisha 
na Uhamasishaji Makundi 
yaliyopembezoni (TIBA), 
Marcela Lungu, alisema 
kuwa baadhi ya picha 
chafu za wanawake zilizo 
katika mitandao ya jamii 
hazitumwi na wanawake 
pekee, bali zinatumwa pia 
na baadhi ya wanaume.

NEMC yahamasisha usafi maeneo ya fukwe 
Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC) kwa 
kushirikana na asasi za kiraia zime-
fanya usai katika fukwe ya Andy-
Mbezi B jijini Dar es Salaam, ikiwa 
ni sehemu ya maadhimisho ya Wiki 
ya Utumishi wa Umma na kutoa 
wito kwa wananchi kuendelea ku-
tunza mazingira kwa kufanya usai.

Asasi hizo za kiraia  zilizoshiriki-
ana bega kwa bega katika zoezi 
zima la kusaisha fukwe ni pamoja 
na   Nipe Fagio, Aspect, Green 
Waste Pro.

Akizungumza na waandishi wa 
habari wakati wa zoezi la kufanya 
usai katika fukwe hiyo,   Kaimu 
Meneja wa Kanda ya Mashariki  
wa NEMC, Mhandisi Benjamin 
Mchwampaka, alisema ni muhimu 
wananchi wakajenga mazoea ya 
kusaisha fukwe kwani ni eneo lin-
alojumuisha jamii mzima.

“Fukwe hii ya Andy imekuwa na 
uchafu mwingi kutokana na kuto-
fanyiwa usai kwa muda mrefu, 
hivyo kwa kufanya zoezi hili kuta-
hamasisha wakazi wa maeneo haya 
kujitoa katika kufanya usai mara 
kwa mara ili kufanya mazingira 
ya fukwe kuwa salama,” alisema 
Mhandisi Mchwampaka.

Alisema katika zoezi la kufanya 
usai wamebaini chupa za plastiki 
ambazo hazijarejelezwa zinazofun-
gashiwa vinywaji mbalimbali ndio 
zimekidhi katika maeneo mengi ya 
fukwe na kupelekea mazingira ku-
tokuwa salama kutokana na kukith-
iri kwa uchafu.

“Tumefanya kuchambua taka ka-
tika makundi mbalimbali ili kutupa 
urahisi wa kubaini aina za taka hu-
susani chupa za rangi na kufuatilia 
mzalishaji ili tusaidiane nae katika 
kutafuta suluhu la kufanya urejere-
shaji wa chupa hizo ili kuondoa 
tatizo hilo,” alisema.

Alisema kuna vijana wamejiajiri 
kukusanya chupa nyeupe na ku-
jipatia kipato kwa kurudisha kwa 
mzalishaji kwa ajili ya kuzirejereza, 
hivyo kwa kutumia njia hii iliyoon-
doa chupa za maji kuzagaa mitaani 
ndiyo itakayotumika ili kuondoa 
chupa za rangi.

“Kwa asilimia kubwa taka za 
plastiki ni janga kutokana na uk-
weli kwamba kwenye mazingira 
zinapoingia ardhini zinaweza ku-
kaa muda mrefu bila kuoza na pia 
kama vinaingia baharini zinak-
wenda kuharibu ikolojia na kupele-
kea viumbe wa baharini kupotea,” 
alisema.

Mhandisi Mchwampaka alisema 
serikali imepiga hatua kubwa kati-
ka kulinda mazingira kwa kukataza 
matumizi ya mifuko ya plastiki am-
bayo ilikuwa ikiendelea kuharibu 
taswira ya nchi kimazingira na ku-
sababisha maeneo mengi kuathiri-
ka.

Aliongezea kuwa Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS) limewataka

watengenezaji na waagizaji wa 
vifungashio na vibebeo vilivyor-
uhusiwa kisheria wawasiliane nao 
ili kuwapata maelekezo stahiki juu 
ya viwango vilivyopitishwa kuten-
geneza na kutumika hapa nchini.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa 
wa Mbezi Beach B, Fatuma Ramad-
han, aliishukuru  serikali na wadau 
wa mazingira kwa kufanya zoezi 
hilo kwani limezidi kuwapa nguvu 
wananchi katika kujitoa kwenye 
shughuli za kijamii kama hizi am-
bazo manufaa yake ni endelevu.

Naye Oisa Mhamasishaji Jamii 
kutoka Asasi ya Nipe Fagio, Abda-
lah Mikulu, alisema ushirikiano kati 
ya wadau wa mazingira, wananchi 
na serikali kutasaidia kuondoa 
tatizo la taka nchini na kupelekea 
mazingira yakawa salama kwa ki-
zazi cha sasa na baadaye.

Kijiji chapewa msaada wa elimu wa mil. 300/-
Na Frank Monyo 

K
AMPUNI ya Pan African 
Energy Tanzania (PAET) 
imekabidhi madarasa 
sita, vyoo vitatu, oisi 

mbili za walimu pamoja na mada-
wati 138 vyenye thamani ya zaidi 
ya milioni 300 katika  kijiji cha 
Migeregere kata ya Kikole wilayani 
Kilwa.

  Katika makabidhiano hayo 
yaliofanyika mwishoni mwa wiki 
na Meneja Uwajibikija kwa jamii 
wa PAET, Andrew Kashangaki, 
alisema wameamua kujenga ma-
darasa hayo baada ya kuguswa na 
hali iliyokuwapo kijijini hapo kwa 
wanafunzi kutembea umbali mrefu 
kuika shuleni. 

“PAET tumeguswa na hali ili-
yokuwapo kijijini hapa ambapo 
wanafunzi wanatembea zaidi ya 
kilomita 10 ili kuika ilipo shule ya 
sasa ya Migeregere hali inayosaba-
bisha mahudhurio ya wanafunzi 
kuwa mabaya pamoja na usalama 
mdogo wa wanafunzi wakati wa 
kwenda na kurudi nyumbani,” 
alisema Kashangaki. 

Kwa upande wa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kilwa, Renatus Mchau, 
ambaye alikuwa mgeni rasmi waka-
ti wa makabidhiano hayo aliwataka 
wananchi wa wilaya yake kuzin-
gatia elimu kama njia pekee na ya 
kisayansi inayoweza kuwasaidia 
kujikwamua katika lindi la umas-
kini. 

“Mimi nawaomba mzingatie 
sana elimu kwa watoto wenu na 
pia kulinda majengo haya. Haya 
madarasa ni yenu na hii shule ni 
ya kwenu, hivyo ulinzi wa shule hii 
inawategemea ninyi kwa kiasi ki-
kubwa,” alisema Mchau.

Aliongeza kuwa shule hiyo iliyo-
jengwa na PAET katika Kitongoji 
cha Mbeta, kijiji cha Migerege kata 
ya Kikole ni kati ya shule maalum 
zinazoitwa shule shikizi (Satelite 
school) ambayo itatumika kwa 
ajili ya wanafunzi wa madarasa ya 
awali hadi darasa la pili na kisha ku-
hamishiwa katika shule mama ya 
Migeregere ambapo kwa sasa wa-
nafunzi wanaotoka katika kitongoji 
hicho kwenda Shule ya Migeregere 
wapo 54 kuanzia darasa la awali 

hadi la saba. 
Katika hatua ya kuunga mkono 

mchango huo PAET wa kukuza 
elimu wilayani humo, Mchau aliahi-
di  kuleta walimu katika shule hiyo 
ili huduma iliyokusudiwa iweze 
kuanza kutolewa mara moja. 

Naye Diwani wa Kikole, Musa 
Kinjokwile, aliishukuru kampuni 
hiyo kwa kuwajengea shule jambo 
ambalo lilionekana kama ndoto 
kwao kwani watoto wanaozaliwa 
katika kijiji hicho wengi wao ha-
waendi shule kutokana na umbali 
uliopo       unasababisha    mwa-
nafunzi kutembea zaidi ya kilomita 
20 kwa siku kufuata elimu jambo 
ambalo    limekuwa changamoto 
katika    kijiji  hicho kwa miaka 
mingi. 

Washiriki wa shughuli ya kufanya usafi katika fukwe ya Andy- Mbezi Beach B jijini Dar es Salaam, wakifanya usafi katika eneo la fukwe
hiyo jana, ikiwa ni  sehemu ya kuadhimisha Wiki ya Utumishi wa Umma. MPIGAPICHA WETU
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 ADDIS ABABA, Ethiopia

W
AZIRI Mkuu wa Ethi-
opia, Abiy Ahmed, 
amesema Mkuu wa 
Majeshi Seare Me-

konen ameuawa kwa kupigwa risasi 
na mlinzi wake.

Ahmed amesema kuwa Mekonen 
alipigwa risasi baada ya kuzuka kwa 
ghasia Jumamosi jioni katika taifa 
hilo la pembe ya Afrika.

Kwa mujibu wa mwandishi wa 
shirika la habari la AFP, Abiy, alizun-
gumza kupitia kwenye televisheni ya 
taifa akiwa amevaa mavazi rasmi ya 
kijeshi, baada ya kutokea jaribio la 
mapinduzi katika Jimbo la Amhara.

Hata hivyo hakuna maelezo zaidi 
yaliyotolewa kuhusiana na lengo la 
mashambulio hayo katika jimbo la 

pili lenye watu wengi zaidi nchini 
Ethiopia linaloongozwa na Rais wa 
kikanda Ambachew Mekonen.

Ubalozi wa Marekani ulitoa ta-
hadhari baada ya kusikika milio ya 
bunduki katika Mji Mkuu wa Addis 
Ababa, na pia vurugu karibu na Mji 
Mkuu wa Jimbo la Amhara, Bahir 
Dar.

Serikali ya Ethiopia imesema jar-
ibio hilo la kuipindua serikali ya 
kikanda kaskazini mwa nchi hiyo lil-
ishindikana. 

Oisi ya Waziri Mkuu, Ahmed, ime-
laani jaribio hilo la mapinduzi katika 
ujumbe uliotoa katika mtandao wa 
kijamii wa Twitter Jumamosi jioni.

Wakazi katika mji mkuu wa nchi 
hiyo, Bahir Dar, walisema walisikia 
milio ya bunduki. 

Nchini Ethiopia mivutano ya ki-

kabila imekuwa ndio chanzo cha 
mapigano katika nchi hiyo ambayo 
kwa muda mrefu imetawaliwa kwa 
mkono wa chuma.

Tangu Abiy alipochukua mamlaka 
Aprili 2018, ameleta mageuzi, ikiwa 
ni pamoja na kuwaachia wafungwa 
wa kisiasa, mageuzi ya kiuchumi, 
ameruhusu makundi ya watu mbali 
mbali kurudi nchini, na aliahidi ku-
pambana na vitendo vinavyokiuka 
haki za binadamu, na ameboresha 
uhuru wa vyombo vya habari.

Lakini anakabiliana na kuongeze-
ka kwa mivutano kati ya makundi 
ya kikabila katika nchi hiyo ambayo 
kwa kawaida ni juu ya ardhi na rasili-
mali, mivutano hiyo  inasababisha 
vurugu kubwa katika nchi yenye 
idadi ya watu zaidi ya milioni 100.

DW

Mkuu wa majeshi Ethiopia 
auawa kwa kupigwa risasi 

 TEHRAN, Iran

MAREKANI imeanzisha 
mashambulizi ya mtandao kwe-
nye mifumo ya silaha za Iran siku 
ya Alhamisi wakati Rais wa Mare-
kani, Donald Trump alipoachana 
na mashambulizi ya anga, ripoti 
nchini Marekani zimeeleza.

Gazeti la Washington Post li-
meeleza kuwa mashambulizi hayo 
ya mtandaoni yameharibu mifumo 
ya kompyuta inayodhibiti roketi na 
mitambo ya kurushia makombora. 

Gazeti la New York Times nalo 
limeeleza kuwa tukio hilo ni kulip-
iza kisasi baada ya kushambuliwa 
kwa ndege yake isiyo na rubani, 
mashambulizi dhidi ya meli za 
mafuta ambazo Iran imedaiwa na 

Marekani kuziteketeza.
Mbali na kufanya shambulizi 

hilo, Marekani pia imeweka vikwa-
zo ambavyo Rais Trump ameeleza 
kuwa ni vikubwa.

Alisema vikwazo vilikuwa vina-
hitajika kuizuia Iran kutengeneza 
silaha za nyuklia na vikwazo vya 
kiuchumi vitaendelea mpaka pale 
Tehran itakapobadili uelekeo.

Mvutano baina ya nchi hizo 
mbili ulijitokeza tangu Marekani 
ilipojiondoa kwenye mkataba wa 
nyuklia wa mwaka 2015 kati ya 
Iran na mataifa yenye nguvu du-
niani na kuiwekea vikwazo vilivyo-
tikisa uchumi wa taifa hilo.

Wiki iliyopita Iran ilisema 
itaongeza viwango vilivyowekwa 
kwenye mkataba huo kuhusu mra-

di wa nyuklia.
Rais Trump alisema hataki vita 

na Iran, lakini alionya kuwa nchi 
hiyo itakabiliwa na uharibifu ikiwa 
mzozo utatokea.

Mashambulizi yalipangwa kwa 
wiki kadhaa, vyanzo vimeviambia 
vyombo vya habari nchini Mareka-
ni ikaelezwa kuwa ni njia ya kulipa 
kisasi mashambulizi ya mabomu 
dhidi ya meli za mafuta kwenye 
Ghuba ya Oman.

Mashambulizi hayo yalilenga 
mifumo ya silaha zinazotumiwa na 
majeshi ya nchi hiyo, yaliyosham-
bulia ndege isiyo na rubani siku ya 
Alhamisi wiki iliyopita.

Kwa pamoja Washington Post na 
AP zimeeleza kuwa mashambulizi 
ya mtandao yaliyofanywa na Mare-

kani yameharibu  mifumo, wakati 
New York Times limesema ililenga 
kuzima mifumo hiyo kwa muda.

Siku ya Jumamosi duru za ki-
usalama za Marekani zilionya 
kuwa Iran ina mpango wa kufanya 
mashambulizi ya mtandaoni dhidi 
yake.

Mkurugenzi wa Shirika la Us-
alama na Miundombinu nchini 
Marekani, Christopher Krebs, 
alisema hila za mashambulizi zi-
naelekezwa na utawala wa Iran na 
mawakala wake dhidi ya viwanda 
vya Marekani na mashirika ya ki-
serikali.

Washington Post lilieleza kuwa 
Iran imekuwa ikijaribu kudukua 
mifumo ya meli za kijeshi za Mare-
kani.

Vikwanzo hivyo ni vipi?
Ununuzi wa noti za Marekani 

unaofanywa na Iran. Biashara ya 
dhahabu na vyuma vingine, graph-
ite, aluminium, chuma, mkaa na 
programu zinazotumiwa katika 
sekta ya viwanda.

Zingine ni ubadilishanaji wa 
fedha unaohusishwa na sarafu ya 
Iran, vitendo vinavyohusishwa na 
ulipaji madeni ya Iran, sekta ya 
magari ya Iran.

Vikwazo hivyo viliathiri uchumi 
wa nchi hiyo kwa sababu ililenga 
sekta zake kuu za mafuta na benki.

Vikwazo hivyo vilizuia kampuni 
ya Marekani kufanya biashara na 
Iran, lakini pia kampuni ya kigeni 
au nchi kufanya biashara na Iran.

BBC

Marekani yashambulia mifumo ya kompyuta ya silaha za Iran

Rais wa Tume ya Umoja wa Ulaya, Jean-Claude Juncker (kushoto) na Rais wa Baraza hilo, Donald Tusk, wakiwa jijini Brussles. PICHA: AFP.  

Wakuu EU watoa onyo 
kwa mrithi wa May
 LONDON, Uingereza

VIONGOZI wa Umoja wa Ulaya (EU), wametoa onyo 
kwa Waziri Mkuu ajaye wa Uingereza, kuwa asitege-
mee mabadiliko yoyote kwenye mkataba ulioafikiwa 
kuhusu nchi hiyo kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya.

Onyo hili limekuja wakati aliyekuwa Waziri wa 
Mambo ya Nje wa Uingereza, Boris Johnson, akita-
rajiwa kuchuana na Waziri wa Mambo ya Nje wa sasa, 
Jeremy Hunt, kuongoza chama cha Conservative na 
baadaye kuwa waziri mkuu mpya.

Wawili hao wameweka wazi kuwa wanataka ma-
jadiliano mapya na EU kuhusu mkataba huo wa 
kujiondoa, ambao viongozi wa Umoja wa Ulaya, wa-
likuwa wamekubaliana na Waziri Mkuu anayeondoka 
Theresa May.

Rais wa Baraza la Umoja wa Ulaya, Donald Tusk, 
alisema umoja huo hautabadilisha mkataba huo lakini, 
utaivumilia Uingereza katika mchakato wa kujiondoa.

Kuelekea Oktoba 31, siku ya mwisho ya Uingereza 
kujiondoa kwenye umoja huo, Tusk alisema kuwa 
viongozi wa EU wako tayari kufanya kazi na yeyote 
atakayekuwa waziri mkuu mpya wa Uingereza.

RFI
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Bashiru: CCM haijawahi 
kuwa na vikosi vya jeshi
 Na Gwamaka Alipipi

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Dk. Bashiru Ally, amesema 
chama hicho hakina wala hakijawahi 
kuwa na vikosi vya kijeshi, bali kina vi-
kundi vya vijana ambao kazi yao ni kusi-
mamia itifaki na hamasa.

Amesema vijana hao kazi yao ni ku-
hakikisha shughuli za chama zinakwen-
da vizuri, viongozi wa chama wanakuwa 
sehemu salama wakati wa mikutano na 
vikao.

Alitoa ufafanuzi huo jana jijini Dar 
es Salaam wakati akifungua semina ya 
mabalozi wa shina 1,487 wa Wilaya ya 
Kinondoni, iliyolenga kuwapa uelewa 
wa masuala ya uchaguzi, hususani uch-

aguzi wa serikali za mitaa unaotarajiwa 
kufanyika Oktoba, mwaka huu.

“Sheria ya Vyama vya Siasa imetuele-
keza vyama visiwe na vikosi, na hatuku-
wahi kuwa na vikosi na hatuna vikosi 
hivyo. Tunavyo vikundi vya vijana am-
bao kazi yao ni kusimamia itifaki na ha-
masa katika shughuli za chama popote 
tutakapokuwa,” alisema Dk. Bashiru na 
kuongeza:

“Niwapongeze vijana, kila ninapok-
wenda vikundi hivi vinajitokeza, ndivyo 
vilivyotuwezesha kuwa hapa. Ndiyo wa-
naopanga kwenye mikutano, mwenyeki-
ti ukae upande gani, katibu ukae upande 
gani, na wapo humu wanaangalia mam-
luki, endeleeni kufanya kazi hiyo.”

Dk. Bashiru alilazimika kutoa ufafanu-

zi huo baada ya watu kupitia mitandao 
ya kijamii kueleza CCM inamiliki vikosi 
vya kijeshi.

“Sisi vikosi vya kijeshi vya nini? Tuna 
Jeshi la Wananchi wa Tanzania ( JWTZ) 
lililofundwa na kuandaliwa na Mwalimu 
Julius Nyerere ambalo linasimamia mip-
aka yetu ya nchi, tuna Jeshi la Magereza, 
tuna Jeshi la Polisi,” alisema Dk. Bashiru.

Dk. Bashiru alisema watu hao wame-
kuwa wakifanya vikao usiku, wanafanya 
siasa kwenye mitandao na wanahabari 
wakitoa taarifa za uongo.

Pia, aliwataka mabalozi wa mashina 
kuwahamasisha wananchi ili wajitokeze 
kwa wingi kujiandikisha kwenye Daftari 
la Kudumu la Wapigakura, kwa kupita 
nyumba kwa nyumba.

 Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Kangi 
Lugola, ameshangazwa kuona mahabusi 11 
waliofutiwa kesi mahakamani kuwekwa ka-
tika Kituo cha Polisi Gogoni, Wilaya Kimara 
kwa zaidi ya miezi sita kinyume na sheria.

Lugola aliyasema hayo jana jijini Dar es 
Salaam, wakati alipofanya ziara ya kushtuki-
za katika kituo hicho kwa ajili ya kufuatilia 
utekelezaji wa maagizo aliyoyatoa.

Alisema kumekuwa na malalamiko ku-
wapo kwa baadhi ya vituo vya polisi vina-
vyokaa na watuhumiwa kwa muda mrefu bila 
kuwafikisha mahakamani.

“Katika kituo hiki cha Gogoni taarifa ni-
lizokuwa nazo kinaongoza kwa kuwashikilia 
watuhumiwa na kukaa nao kwa muda mre-
fu,” alisema na kuongeza:

“Baada ya kufika katika kituo hiki kweli 
nimekutana na mahabusi 32, nimewahoji 
mmoja baada ya mwingine nikakutana na 
hawa mahabusi 11 waliofutiwa kesi zao,” 
alisema.

Lugola alisema watuhumiwa hao 11 wana-
husika na kesi za mauaji, alivyowahoji wen-
gine wamekaa gerezani miaka saba na baada 
ya muda huo sasa mahakama imewarudisha 
katika vituo vya polisi kufuata kesi zao.

“Nimewakuta Gogoni wana miezi sita 
hapa, mimi kama waziri, hii sio sawa nimeon-
gea na uongozi wamenieleza kwanini wapo 
hapa, lakini kuna changamoto ya Idara ya 
Mahakama, Jeshi la Polisi na Mkurugenzi wa 
Mashtaka ya Jinai, kwamba wapo hapa muda 
wote huo majalada yao yalishapelekwa kwa 
Mkurugenzi wa Mashtaka nimelichukua 
kama waziri ili kutatua tatizo hilo kwa kuwa  
walishaanza kugoma hata kula, lakini nime-
wasihi nitalifanyia kazi,” alisema.

Alisema ameshangazwa mahabusi hao ku-
kaa miezi sita bila kupatiwa taarifa na kuitaka 
mahakama iwapeleke gerezani na sio kuka-
lishwa kituoni hapo kwa miezi sita.

Aidha, alisema akiwa Waziri wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi analazimika kupita katika vi-
tuo mbalimbali vya polisi vya nchini kukagua 
na kuona ufanisi wa Jeshi la Polisi linavyotoa 
huduma kwa wananchi.

Pia alisema anawasikiliza wananchi am-
bao anawakuta katika vituo vya polisi kujua 
changamoto wanazokutana nazo katika ku-
pata huduma vituoni. 

Lugola ashangaa mahabusi 
kukaa miezi 6 kituo polisi

 INATOKA UK. 3

na Mratibu wa Kitaifa wa THRDC, 
Onesmo Olengurumwa, hakuna anayejua 
dharura ya serikali imebeba dhamira gani 
kwa Azaki.

Alisema muswada unafuta tafsiri ya 
mashirika yasiyo ya kiserikali na kuweka 
ufafanuzi mpya ambao hautambui nyanja 
ya ulinzi na uendelezaji wa haki za bin-
adamu.

  Pia, haujumuishi kampuni zenye dha-
mana, makundi madogo ya uwekezaji 
(Vikoba kwa ujumla), mashirika ya dini, na 
kwamba hayawezi kuwa kampuni zisizo-
fanya biashara na kwamba ni lazima wa-
fanye biashara au uwekezaji ili usajiliwe 
kama kampuni yenye dhamana.

Pili: Kuondolewa usajili moja kwa moja; 
kwamba muswada umeongeza kifungu 
kinachofuta usajili wa NGO zilizosajiliwa 
chini ya sheria hiyo, ambayo hayajaju-
muishwa kwenye ufafanuzi mpya ndani 
ya miezi miwili baada ya muswada kupit-
ishwa kuwa sheria. 

Uchambuzi huo ulisema muswada huo 
maalum wa sheria zilizoandaliwa, mareke-
bisho mchanganyiko ulipelekwa chini ya 

hati ya dharura bungeni Juni 19, mwaka 
huu na kuwanyima haki ya kushiriki 
mchakato wa utengenezaji wa muswada 
huo.

“Hatua hii inakiuka uhuru wa kujumui-
ka, njia mbadala zitolewe kwa mashirika 
haya halali kuhamia katika upande un-
aowafaa na siyo kufutiwa usajili moja kwa 
moja,” alisema Olengurumwa.

Tatu: NGO kusimamishwa kabla ya 
kusikilizwa; muswada huo umeongeza vi-
pengele vinavyohusu kusimamishwa NGO 
wakati wanaongejea suluhu ya bodi, kitu 
ambacho ni kinyume na kanuni za haki, 
dhana ya kutokuwa na hatia mpaka ith-
ibitishwe.

Nne: Mamlaka ya Msajili kufuatilia na 
kutathmini mashirika yasiyo ya kiserikali 
kila robo mwaka; kwamba imeongezwa 
kipengele kinachompa msajili mamlaka 
makubwa ikiwamo kufuatilia na kutathi-
mini NGO kila baada ya robo mwaka .

“Mamlaka kama haya yanaweza kutu-
mika kiholela na kwa kuonea, ni vigumu 
kutembelea mashirika yote nchini,” alise-
ma Mratibu huyo.

Tano: Mamlaka ya Msajili kufanya 
uchunguzi; kwamba muswada umempa 

uwezo msajili kuchunguza NGO kwa kush-
irikiana na vyombo vya dola, na kwamba 
yanahusishwa na udhibiti unaoangalia 
haki ya faragha na uhuru.

  “Msajili wa NGO hapaswi kupewa 
mamlaka chini ya sheria nyingine kufan-
ya uchunguzi wa uhalifu, wigo wa sheria 
yoyote iliyoandikwa haujulikani na hii in-
aweza kuvutia matumizi mabaya ya mam-
laka na kusababisha kukamatwa kiholela 
na kuingiliwa,” ilifafanua.

Sita: Kuondolewa kwa usajili wa ku-
dumu, marekebisho hayo yanapendekeza 
NGO kujisajili tena baada ya miaka kumi, 
kupata upya hati zao baada ya miaka 10 na 
kwamba ni mzigo kiuchumi na kiutawala 
na ofisi ya msajili.

Aidha, Olengurumwa alisema utaratibu 
huo unaondoa uhuru wa mashirika yasiyo 
ya kiserikali na kujenga woga na udhibiti 
binafsi.

Saba: Mamlaka ya kutamka kuwa asasi 
ni hatari, marekebisho hayo yanampa 
mamlaka waziri kutamka kuwa asasi ni ha-
tari kwa utawala bora nchini, na kwamba 
halitakuwa halali, kipengele ambacho ki-
naziacha NGO katika hatari ya matumizi 
mabaya ya mamlaka.

   Nane: Kuzilazimisha NGO kuwa kibi-
ashara, kwamba zitasajiliwa chini ya she-
ria za kampuni zenye dhamana ambazo 
hazikuomba hati ya ukubalifu yanatakiwa 
kukubaliana na Sheria ya Kampuni na 
kuwa mashirika ya kibiashara vinginevyo 
yatafutwa.

 
Tisa: NGO na Azaki yenye hati ya uku-

balifu kusitishwa ndani ya miezi miwili; 
kwamba kampuni yenye dhamana il-
iyosajiliwa chini ya sheria ya kampuni 
yenye hati ya ukubalifu na chini ya Sheria 
ya NGO itachukuliwa kuwa imesajiliwa 
chini ya Sheria ya NGO na kuondolewa 
katika orodha ya kampuni ya Msajili wa 
kampuni.

 
Kumi: Asasi kuondolewa usajili ndani 

ya miezi mwili; kwamba asasi yoyote il-
iyosajiliwa chini ya sheria ya asasi ambayo 
haiendani na ufafanuzi au tafsiri iliyotole-
wa kwenye muswada litafutwa.

“Shirika lisilo la kifuasi, lisilo la kibi-
ashara litaondolewa usajili moja kwa moja 
ndani ya miezi miwili baada ya muswada 
wa sheria kupita,” alisema Olengurumwa. 

THRDC yaainisha mambo 10 hatari kwa uhai wa Azaki 

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Kangi Lugola, akiongea na waandishi wa habari (hawapo pichani) baada ya kufanya 
ziara ya kushtukiza katika Kituo cha Polisi Gogoni, Wilaya ya Kimara jana.. PICHA: BEATRICE SHAYO. 
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De Ligt 
achagua 

kutua 
Juventus

 TURIN, Italia

BEKI wa kati wa Ajax, Mdachi Matthijs de Ligt, 
amefanya maamuzi ya kuichagua Juventus kuwa 
ndio timu atakayojiunga nayo kwenye dirisha hili 
la uhamisho wa majira ya joto.

Uamuzi wa De Ligt sasa unakuwa ni wazi 
kwamba amezitosa Barcelona, PSG na Manches-
ter United zilizokuwa zinamwania kwa udi na 
uvumba.

Beki huyo ameripotiwa kuzipiga chini Man Unit-
ed na Barcelona na kuamua kujiunga na Juventus 
kwa mujibu wa taarifa kutoka Uholanzi.

Man United ilikuwa ikimsaka sana beki huyo, 
huku kukiwapo na taarifa kwamba angeenda Bar-
celona wakati huo huo kukiwa na ripoti nyingine 
zilizokuwa zikimhusisha na mpango wa kwenda 
kujiunga na Paris Saint-Germain.

Lakini, sasa kinachoelezwa ni kwamba Juventus 
wameonekana kushinda vita hiyo ambapo wamed-
aiwa watambeba De Ligt kwa dau la pauni milioni 
62 na kumaliza utata wote wa beki huyo atakwen-
da wapi kwenye dirisha hili la majira ya kiangazi.

Hivi karibuni, kwenye fainali ya Ligi ya Mataifa 
ya Uefa baina ya Ureno na Uholanzi, kuliripotiwa 
kwamba, Cristiano Ronaldo, anayekipiga kwenye 
kikosi cha Juventus alimshauri beki huyo kinda 
kwenda kujiunga na wababe hao wa Italia, ambao 
kuanzia msimu ujao watakuwa chini ya kocha 
Maurizio Sarri.

De Ligt alikuwa kwenye kiwango bora kabisa 
msimu uliopita wakati alipoisaidia Ajax kufika 
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya, huku 
wakibeba mataji ya ligi za ndani huko Uholanzi, 
ikiwamo taji la Ligi Kuu. 

SANCHEZ: 

FURAHA 

TELE 

NINAPOI-

CHEZEA 

CHILE

Brazil 
yatinga 
16-bora 
fainali 
Copa 
Amerika

 SAO PAULO, Brazil

BRAZIL imefuzu hatua ya mtoano 
ya michuano ya Copa America baada 
ya kuishushia kipigo kizito Peru cha 
mabao 5-0 kwenye dimba la Corin-
thians.

Casemiro alianza kuwaweka mbele 
wenyeji hao wa michuano hiyo 
kabla ya Roberto Firmino na Everton 
kuongeza bao moja moja kuelekea 
kipindi cha pili.

Nahodha, Dani Alves aliongeza bao 
la nne baada ya mapumziko, huku 
Willian ambaye alitokea benchi aki-
funga bao la tano, lakini Gabriel Jesus 
akakosa penalti dakika ya mwisho ya 
mchezo huo. 

Ushindi huo umeihakikishia Brazil 
kumaliza hatua ya makundi ikiwa na 
pointi saba, baada ya ushindi wa 3-0 
dhidi ya Bolivia na sare ya bila kufun-
gana na Venezuela.

‘Selecao’ hao walionekana kuwa 
kwenye kiwango cha kuvutia zaidi 
tangu dakika ya mwanzo, wakati 
Casemiro alipoanza kuifungia.

Roberto Firmino ambaye ndiye ali-
kuwa akiongoza mashambulizi mbele, 
aliweza kufunga bao la pili kwa ku-
malizia mpira uliokolewa na golikipa 
wa Peru, Pedro Gallese.

Everton, ambaye alifunga akitokea 
benchi kwenye mchezo dhidi ya 
Bolivia, akafunga bao la tatu kwa 
kutumbukiza mpira kwenye kona ya 
mbali kulia.

Baada ya hapo mchezo ulionekana 
kuwa mikononi mwa Brazil, kwani 
Peru walishindwa kabisa kuipenya 
ngome ya Wabrazil hao.

Alikuwa nahodha, Dani Alves am-
baye alifunga bao la nne kabla Willian 
kuhitimisha ushindi huo kwa kufunga 
la tano.

SAO PAULO, Brazil  

ALEXIS Sanchez amebainisha kwam-
ba mara zote anakuwa na furaha zaidi 
kuichezea nchi yake ya Chile, kitu am-
bacho kinaonekana kama dongo kwa 
Klabu yake Manchester United baada 
ya kuipa ushindi kwenye michuano ya 
Copa America dhidi ya Ecuador. 

Akicheza akiwa na maumivu baada 
ya kuumia kipindi cha kwanza, 
Sanchez alifunga bao kipindi cha pili 
kuiwezesha Chile kuibuka na ushindi 
wa 2-1 na kufuzu hatua ya mtoano 
wa 16-bora kwenye michuano hiyo, 
Ijumaa.

Sanchez aliendelea na mchezo huo 
baada ya kupewa dawa za kutuliza 
maumivu na alifunga bao dakika ya 
51 kwenye mchezo huo uliopigwa 
dimba la Fonte na kuwawezesha 
mabingwa hao watetezi kutinga hatua 
ya mtoano.

“Niliumia kifundo cha mguu. Nil-

iendelea kucheza kwa sababu ya 
mapenzi yangu kwa timu ya taifa,” 
alisema Sanchez baada ya mchezo 
huo akiwaambi waandishi wa habari. 

“Ninapoichezea nchini yangu mara 
zote nakuwa na furaha kubwa,” 
aliongeza kusema mchezaji huyo 
ambaye alikuwa na kiwango kibovu 
katika Klabu yake ya Man United 
msimu uliopita.”

Hilo lilikuwa ni bao la pili kwa 
mshambuliaji huyo katika mashindano 
hayo, ambaye ametoka kuwa na 
msimu mgumu pale Manchester 
United.

Sanchez, ambaye analipwa msha-
hara wa pauni 500,000 kwa wiki pale 
Old Trafford, ni wazi kwamba msimu 
ujao hataweza kuendelea kucheza 
pale United kutokana na kiwango 
chake kutokuwa katika ubora uli-
otarajiwa kama alivyokuwa akicheza 
Arsenal wakati alipotua akitokea 
Barcelona.



Jumatatu Juni 24, 2019 29

HABARI MICHEZO

BARCELONA, Hispania 

KLABU ya Barcelona imethibiti-
sha kwamba imemsajili beki wa 
Uholanzi, Mike van Beijnen, ambaye 
ni mtoto wa wakala wa Frenkie de 
Jong, Ali Dursun.

Van Beijnen mwenye umri wa mi-
aka 20, amesaini mkataba wa miaka 
miwili na ataichezea Barca B kipindi 
cha maandalizi ya msimu. Na katika 
mkataba wake kuna kipengele cha 
kumuuza kwa euro milioni 100.

Alishawahi kuzichezea Klabu za 
NAC Breda, PSV Eindhoven na Wil-
lem II, ambako alicheza sambamba 
na De Jong kwenye timu ya vijana.

Barca iliizidi kete Paris Saint-
Germain kumsajili kiungo wa Ajax, 
De Jong Januari mwaka huu baada 
ya mazungumzo na baba yake Van 
Beijnen.

Kiungo huyo wa Uholanzi De Jong 
atatambulishwa rasmi Julai Mosi 
baada ya Barca na Ajax kukubaliana 
ada ya awali ya euro milioni 75.

Wakati huo huo, Barca watacheza 
na washindi wa pili wa Kombe la 
Ligi ya Europa, Arsenal kwenye 
mchezo wa maandalizi ya msimu 
mpya katika Uwanja wa Camp Nou 
Agosti 4, mwaka huu.

Mchezo huo wa kila mwaka wa 
taji la Joan Gamper ni utamaduni 
wa Barca kumaliza msimu kabla 
ya kuanza kwa msimu mpya, lakini 
mechi hiyo ya mwaka huu itachukua 
nafasi katikati ya ziara yao ya Ja-
pan na Marekani.

Barca itacheza na washindi wa 
Kombe la Ligi ya Europa, Chel-
sea mjini Tokyo Julai 23 kabla ya 
kukutana na timu ya Andres Iniesta, 
Vissel Kobe Julai 27.

Baada ya kurudi, Barcelona 
itacheza na Arsenal, na pia wa-
takuwa na michezo miwili dhidi ya 
Napoli Agosti 7 mjini Miami na mjini 
Michigan Agosti 10, mwaka huu. 

Barcelona 
yasajili mtoto 
wa wakala 
wa De Jong

MANCHESTER, England 

N
YOTA wa Manchester United wameri-
potiwa kwamba wanataka Paul Pog-
ba kuondoka kipindi cha majira ya 
joto kwa manufaa mazuri ya klabu 

hiyo.
Kiungo huyo wa Ufaransa anataka kuon-

doka klabuni hapo baada ya kukaa kwa 
kipindi cha miaka mitatu ambapo alitua 
hapo kwa ada ya uhamisho ya pauni mil-
ioni 89 akitokea Juventus na wiki iliyopita 
alibainisha kwamba anataka kwenda kupata 
changamoto mpya.

Real Madrid na Juventus zinaongoza 
kwenye mbio za kuwania kumsajili mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 26, ambaye 
Man United imesisitiza kuwa hauzwi. 

Pogba amebakia kuwa mchezji maarufu 
kwenye vyumba vya kubadilisha nguo, lakini 
sasa wachezaji wa United wanataka kuanza 
upya chini ya kocha, Ole Gunnar Solskjaer, 
kwa mujibu wa Gazeti la The Sun.

Hawataki mambo kuendelea kama yalivyo 
hivi sasa na wanaona ni wakati mwafaka 
kwa nyota huyo kuuzwa.

Gazeti la Daily Mail liliripoti wiki hii 
kwamba, United inatarajia Pogba atasafiri 
nao kwenye maandalizi ya msimu mpya, 
licha ya kiungo huyo kuweka wazi kwamba 
anataka kuondoka hapo kwenye dimba la 
Old Trafford.

United inasisitiza kwamba Pogba hauzwi 
na kama wakitaka kumuuza bei yake ni 
pauni milioni 150.

United wanapanga Pogba atakuwa sehemu 
ya kikosi chao kwenye ziara yao nchini 
Australia, China na Singapore ikiwa ni maan-
dalizi ya msimu mpya wa Ligi Kuu. 

Sane agoma kutua Bayern

WACHEZAJI  MAN UNITED 

WATAKA POGBA AONDOKE

 MANCHESTER, England 

WINGA wa Manchester City, 
Leroy Sane, ameripotiwa 
kwamba amewaambia marafiki 
zake kwamba atakataa ofa ya 
kujiunga na Bayern Munich 
kipindi hiki cha majira ya joto. 

Sane amekuwa akihusishwa 
na mpango wa kuondoka 

Man City, huku Bayern ik-
ionyesha nia kubwa ya 
kutaka huduma yake. 

Hata hivyo, kwa 
mujibu wa Gazeti 

la The Sun, 
uwezekano 

wa mchezaji 
huyo 
kujiunga 
na timu 
hiyo ni 
mdogo 
kwani 
Sane 

a m e - bainisha 
kwamba anataka kuendelea 
kuichezea Man City, ambayo 

kwa sasa yupo nayo kwenye 
mazungumzo ya kuongeza mka-
taba mpya.  

Sane, ambaye alijiunga na Man 
City mwaka 2016, amebakiwa na 
miaka miwili kwenye mkataba 
wake wa sasa pale Etihad. 

Msimu uliopita Sane alifunga 
mabao 16 na kutoa pasi za 
mwisho 18 katika mechi 47 
alizocheza kwenye mashindano 
yote na aliisaidia Man City kut-
waa mataji matatu. 

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 23, hakuwa chaguo 
la kwanza kwenye kikosi cha 
City msimu uliopita na ana 
matumaini ya kuwa chaguo la 
kudumu la kocha Pep Guardiola 
kama atabakia klabuni hapo. 

Ripoti inaonyesha kwamba, 
Sane ana mashaka juu ya kurudi 
Ujerumani, ambako anahisi 
kiwango chake hakitakuwa kwe-
nye ubora zaidi. 

Mapema mwezi huu, Sane 
alikuwa kwenye orodha ya 
wafungaji wa Ujerumani dhidi 
ya Belarus na Estonia, ikiwa 
ni baada ya kuachwa kwenye 
kikosi hicho katika michuano 
ya Kombe la Dunia mwaka jana 
nchini Urusi.
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    Leo ninakamilisha mzunguko mwingine 
katika maisha yangu, ningependa kuishukuru 
familia ya PSG kwa fursa...

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KWA UFUPI

RIO, Brazil

B
EKI kisiki wa Brazil, Dani Alves 
ametangaza kuwa ataondoka 
Paris Saint-Germain baada ya 
kuwatumikia mabingwa hao wa 

Ufaransa kwa misimu miwili sasa.
Alves, 36, ameweka wazi mustakabali 

wake huo wa baadaye ikiwa ni saa 
chache baada ya kuiongoza Brazil akiwa 
amevaa kitambaa cha unahodha na 
kufunga bao la nne wakati wakishinda 
5-0 kwenye mechi ya Copa America 
dhidi ya Peru juzi.

Beki huyo wa pembeni
, Alves, ambaye hivi ka

ribuni aliichezea Sevilla, 
Barcelona na Juventus 

kabla ya kutua Ufaransa, 

sasa ni mchezaji huru na
 amekuwa akihusishwa 

na uwezekano wa kutua 
Ligi Kuu England, Pre

mier League.
“Leo ninakamilisha mzunguko 

mwingine katika maisha yangu, 
mzunguko wa ushindi, kujifunza na 
uzoefu,” Alves aliandika katika ukurasa 
wake wa Instagram.

“Ningependa kuishukuru familia ya 
PSG kwa fursa niliyoipata ya kujenga 
ukurasa katika historia ya klabu hii.

“Napenda kuwashukuru wafanyakazi 
wote kwa upendo wao, heshima na 
ushirikiano kuanzia siku ya kwanza. 
Unafanya klabu hii kuwa maalum zaidi.

“Ilikuwa miaka miwili ya ujasiri 
na kuendelea kuwekeza ili kutimiza 
malengo yangu, lakini katika maisha kila 

kitu kina mwanzo, katikati na mwisho na 
sasa wakati umefika kuhitimisha hapa.”

Alves, ambaye ameichezea Brazil 
mechi 107, alijiunga na PSG mwaka 2017 
na kutwaa ubingwa wa Ligue 1 mara 
mbili na Kombe la Ufaransa mara moja 
wakati wa kipindi chake klabuni hapo.

Beki huyo ambaye alitua PSG mwaka 
mmoja na Mbrazil mwenza, Neymar, 
kuna uwezekano wakaondoka pamoja 
msimu huu kufuatia mshambuliaji huyo 
naye kueleza nia yake ya kutaka kurudi 
alipopaita “nyumbani”, Barcelona.

Neymar ambaye amekuwa 
akiandamwa na majeraha, ameiambia 
PSG kuwa anataka kuondoka na klabu 
hiyo imeeleza ipo tayari kumuuza majira 
haya ya joto wakati huu Real Madrid 
nayo ikielezwa kuonyesha nia ya kupata 
huduma ya mshambuliaji huyo. 

 WAN-BISSAKA AKARIBIA UNITED
Manchester United na Crystal Palace wamefanya 

mazungumzo kuhusu uwezekano wa kuipata saini ya 
Aaron Wan-Bissaka, jambo ambalo litashuhudiwa beki 
huyo Muingereza akitua Old Trafford kwa ada ya awali 
kiasi cha pauni milioni 42.5. (Mail)

-------------------------------------------------------------------------------------

PSG YAONGOZA KWA COUTINHO
Paris St-Germain inaongoza mbio za kuinasa saini ya 

kiungo wa Barcelona na Brazil, Philippe Coutinho, 27. 
(Calciomercato)

-------------------------------------------------------------------------------------

MBAPPE AWEKWA KIPORO MADRID
Real Madrid inataka kumfanya mshambuliaji wa Paris 

St-Germain na Ufaransa, Kylian Mbappe, 20, kuwa usaji-
li wao mkubwa majira ya joto yajayo. (AS)

-------------------------------------------------------------------------------------

ICARDI ATAKIWA KUMRITHI LUKAKU
Manchester United inavutiwa kuipata saini ya straika 

Muargentina Mauro Icardi, 26, kama sehemu ya ku-
ruhusu kuondoka kwa mshambuliaji Mbelgiji Romelu 
Lukaku, 26, kwenda kujiunga na Inter Milan. (Express)

-------------------------------------------------------------------------------------

ERIKSEN AGEUKIA UNITED, JUVE
KIUNGO wa Tottenham na Denmark, Christian 

Eriksen, 27, anatolea macho kutua Manchester United 
ama Juventus baada ya dili la kujiunga na Real Madrid 
kushindikana. (Mirror)

-------------------------------------------------------------------------------------

 ARSENAL YAMFUATA NKUNKU
Arsenal itapaswa kulipa pauni milioni 13.5 kwa Paris 

St-Germain ili kumpata mshambuliaji Christopher 
Nkunku, 21, wakati huu RB Leipzig pia ikivutiwa naye. 
(L’Equipe - in French)

-------------------------------------------------------------------------------------

SANCHEZ ADODA SOKONI
MIPANGO ya Manchester United imekuwa ikikabiliwa 

na kizuizi kwa sababu ya kukosa mnunuzi wa msham-
buliaji wa kimataifa wa Chile, Alexis Sanchez, 30. (Ex-
press)

-------------------------------------------------------------------------------------

SANE KUGOMA KUTUA BAYERN
WINGA Mjerumani Leroy Sane, 23, atakataa kutua 

Bayern Munich na kutoa upendeleo wa kuendelea 
kubaki Manchester City. (Sun)

-------------------------------------------------------------------------------------

BENITEZ KUSEPA WIKI HII 
KOCHA wa Newcastle, Rafa Benitez anajiandaa kuon-

doka wakati mkataba wake utakapomalizika mwishoni 
mwa wiki hii, hiyo ikiwa ni kutokana na mabadiliko ya 
kiuhusiano na mmiliki mpya. (Mail)

-------------------------------------------------------------------------------------

LAMPARD KUSHAWISHIWA DERBY
Derby inajiandaa kumpa ofa ya mkataba wenye tham-

ani ya pauni milioni 10 kocha Frank Lampard ili kum-
shawishi kuachana na kutua Chelsea. (Star)

-------------------------------------------------------------------------------------

DEMBELE AGOMA KUIACHA LYON
STRAIKA wa Lyon, Mfaransa Moussa Dembele, 22, 

ameweka kando uwezekano wa kuhama majira haya 
ya joto licha ya kuhusishwa na klabu kadhaa ikiwamo 
Manchester United. (Goal)

-------------------------------------------------------------------------------------

LIVERPOOL SPURS KWA GBAMIN 
Liverpool, Tottenham na Everton zote zinavutiwa 

kuipata saini ya kiungo wa Mainz na Ivory Coast,  Jean-
Philippe Gbamin, 23. (Fussballtransfers - in German)

-------------------------------------------------------------------------------------

BEGOVIC AWANIWA KILA KONA
Watford, Stoke, Celtic, Fenerbache na Olympiakos 

zote zinavutiwa na huduma ya kipa wa Bournemouth, 
Asmir Begovic na Mbosnia huyo mwenye umri wa mia-
ka 32, yupo tayari kucheza kikosi cha kwanza. (Star)

-------------------------------------------------------------------------------------
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 Na Mwandishi Wetu, MISRI 

HAKUNA mechi rahisi! Kocha 
Mkuu wa Timu ya Taifa (Taifa 
Stars), Emmanuel Amunike, 
amesema anaamini kikosi chake 
kimejipanga kuwashangaza wapin-
zani wao katika mechi za fainali za 
Kombe la Afrika (Afcon) 2019 kwa 
kuwa kila timu inamhofia mpinzani 
wake.

Taifa Stars ambayo mara ya 
mwisho ilishiriki fainali hizi mwaka 
1980 huko Lagos nchini Nigeria iko 
Kundi C lenye vigogo Algeria, Sene-
gal na majirani zao Kenya maarufu 
Harambee Stars.

Akizungumza na gazeti hili jana 
kabla ya kuivaa Senegal, Amunike, 
alisema kikosi chake kiko tayari 
kwa mapambano na wanaamini 
wanayo nafasi ya kusonga mbele 
katika michuano hiyo inayofanyika 
kwa mara ya 13 hapa barani Afrika.

Amunike alisema amewaambia 
nyota wake wasiwe na hofu yoy-
ote katika mechi zao mbili zilizoba-
kia, na kuacha kufikiria matokeo 
yoyote ambayo wamepata kwenye 
michezo iliyopita.

“Haya ni mashindano makubwa, 
kwanza tulihitaji kufuzu na sasa 
tunatakiwa kuendelea pale tu-
lipoachia, hakuna anayerudi 
nyuma, hakuna mechi rahisi, kila 
timu inamhofia mwenzake, kila 
siku tunajipanga kusahihisha 
makosa halafu tunaingia uwanjani 
kuonyesha tulichojifunza,” alisema 
Amunike.

Aliongeza kwake anaamini kila 
timu ina nafasi ya kusonga mbele 
na tuache kuwaza ukubwa wa 
majina ya wachezaji au nchi wana-
zotoka.

Alisema kwamba uzoefu wal-
ioupata katika mechi za kufuzu, 
umewaimarisha wachezaji na sasa 
kila mmoja anajua anachotakiwa 
kukifanya kulingana na wakati 
uliopo.

“Hakuna mechi rahisi, hata 
wapinzani wetu pia wanatuhofia, 
kikubwa ni kuwa makini tunapoku-
wa na mpira na kufahamu tuna-
chotakiwa kukifanya pale mpira 
unapokuwa kwa wenzetu, nidhamu 
ya mpira ndio hutengeneza nafasi,” 
Amunike alisema.

Naye Mbunge wa Chemba (CCM), 
Juma Nkamia, alisema mbali na 
wachezaji wa Stars kupeperusha 
bendera ya Tanzania kwa heshima, 
vile vile hili ndilo daraja la wao 
kujiweka sokoni kimataifa, kuto-
kana na idadi kubwa ya mawakala 
waliofika nchini hapa kufuatilia 
fainali hizi.

Stars itashuka tena uwanjani 
kucheza mechi yake ya pili Al-
hamisi Juni 27 kuvaana na Kenya 
na itamaliza hatua ya makundi kwa 
kupambana na Algeria Julai Mosi, 
mwaka huu. 

Amunike: 
Stars  
itashangaza 
Afcon

 Na Somoe Ng’itu, MISRI

SIRI ya Timu ya Uganda (The Cranes) ku-
fanya vizuri katika mechi yao ya kwanza ya 
Kombe la Mataifa Afrika (Afcon) 2019, imeto-
kana na kufanya maandalizi mazuri, imeele-
zwa.

Uganda inaongoza Kundi A baada ya ku-
pata ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Kongo (DRC), ikifuatiwa 
na wenyeji Misri ambao walipata ushindi wa 
bao 1-0 ilipofungua mashindano haya dhidi ya 
Zimbabwe.

Akizungumza na gazeti hili jana, Rais wa 
Shirikisho la Soka Uganda (Fufa), Moses Mago-
go, alisema kikosi chao kilikuwa na maandalizi 

ya muda mrefu ambayo mwaka huu yamean-
za kuzaa matunda.

Magogo alisema kikosi hiki kinachoshiriki 
mashindano haya, kilianzia kwenye Timu ya 
Taifa ya Vijana ya umri chini ya miaka 17 na 
ndicho kilichoiwakilisha Uganda katika fainali 
zilizopita za Afcon ambazo zilifanyika mwaka 
juzi nchini Gabon.

“Haya ni matokeo ya kufanya maandalizi 
mazuri, maandalizi ya muda mrefu, na pia 
wachezaji wetu kuwa na uzoefu, walijifunza 
vitu vingi katika mashindano ya Gabon, ku-
jituma kila wanapokuwa na mpira,” alisema 
Magogo.

Rais huyo aliongeza kuwa pia wamejipanga 
kuhakikisha wanauwakilisha vema Ukanda 

wa Cecafa katika mashindano haya yanay-
oendelea nchini hapa, ambayo kwa mara ya 
kwanza yanashirikisha timu 24.

“Sisi ni wawakilishi wa Cecafa, tunajisikia 
furaha kuanza na ushindi, tuna timu nne 
(Uganda, Tanzania, Kenya na Burundi) mwaka 
huu, tunawaombea wenzetu Tanzania wa-
fanye vizuri pia na Kenya, pole kwa Burundi,” 
alisema kiongozi huyo kabla ya Stars na Kenya 
kushuka dimbani jana kuvaana na Senegal na 
Algeria kwenye mechi zao za Kundi C.

Uganda itashuka tena dimbani Jumatano 
Juni 26, kucheza mechi yake ya pili dhidi ya 
Zimbabwe na itamaliza hatua ya makundi Ju-
mapili kwa kuwakabili wenyeji Misri.

RAIS FUFA AANIKA SIRI 

UGANDA KUICHAPA DRC

Mkurugenzi wa Maendeleo ya Michezo Wizara ya Habari Utamaduni Sanaa na Michezo, Dk. Yusuf Singo (kushoto), akiwa na baadhi ya 
washindi wa Promosheni ya Soka la Afrika inayoendeshwa na Kampuni ya tiGO muda mfupi baada ya kuwakabidhi bendera ya Taifa kwa 
ajili ya kwenda kushuhudia michuano ya Mataifa ya Afrika (Afcon) 2019, inayoendelea nchini Misri. Wa kwanza kulia ni Ofisa Biashara 
Mkuu wa tiGO, Tarik Boudiaf. PICHA: JOHN BADI   

 Na Somoe Ng’itu, MISRI 

UKIONDOA shughuli za kisiasa 
na serikali ambazo amekuwa ak-
izifanya kwa muda mrefu, mpira 
wa miguu umekuwa ni sehemu 
ya maisha ya kila siku ya Mbunge 
wa Urambo, Margareth Sitta, 
ameeleza.

Mbunge huyo ni mmoja kati ya 
wabunge wa Jamhuri ya Muunga-
no wa Tanzania ambao wameku-
ja nchini hapa kuishangilia Timu 
ya Taifa (Taifa Stars ) ambayo ina-
shiriki fainali za Kombe la Mataifa 
ya Afrika (Afcon) 2019.

Akizungumza na Nipashe jijini 
Cairo jana, Mama Sitta, alisema 
amekuwa akishiriki katika hatua 
mbalimbali za kufanikisha Simba 
inafanya vizuri katika Ligi Kuu 

Tanzania Bara na mashindano 
yote ambayo wanashiriki.

Mama Sitta alisema ushabiki 
wake kwa klabu hiyo umetokana 
na mapenzi ambayo mume wake 
(Spika wa zamani wa Bunge la 
Tanzania- Samweli Sitta), ameku-
wa nayo kwa muda mrefu.

Mbunge huyo alisema huwa 
anafurahi sana Simba inapofanya 
vema katika mechi zake, kwa 
sababu mbali na kutwaa mataji, 
lakini pia inawafanya Watanzania 
wanashirikiana zaidi na kusahau 
tofauti zao nyingine.

“Mimi ninaijua vizuri sana 
Simba, tangu zamani, nimefua 
jezi zao wakiwa wanajiandaa na 
mechi mbalimbali kipindi kile 
Rage (Ismail Aden) anacheza, 
najua vitu vingi vya klabu hiyo,” 

alisema Mama Sitta.
Aliongeza kuwa ili klabu ziweze 

kufanya vema, ni lazima viongozi 
wake wawe na muda mrefu wa 
kufanya shughuli za klabu kutoka-
na na ushindani na changamoto 
zilizoko katika soka kwa sasa.

“Ni ngumu kufanya vizuri se-
hemu zote, ni kama kipindi kile, 
Rage anaiongoza Simba na jimbo-
ni kwake wananchi wanamhitaji, 
wote ni muhimu, hutakiwi kufan-
ya vibaya au kuegemea upande 
mmoja, mpira ni ushindani na 
anayetaka kuongoza awe ameji-
andaa,” aliongeza mbunge huyo.

Alisema pia mpira wa sasa 
umebadilika na anawataka Wa-
tanzania wasaidiane kuhakikisha 
jina la nchi linatangazika vizuri 
kwenye mashindano mbalimbali 

kimataifa.
“Sisi tumekuja katika kundi la 

kwanza, tutawashangilia vijana 
wetu halafu tutarudi Dodoma 
kuendelea na bunge, kujitoa huku 
ni kwa ajili ya mapenzi na nchi 
yetu,” Mama Sitta aliongeza.

Aliwataka mashabiki ku-
towakatisha tamaa wachezaji, na 
badala yake kuendelea kuwa kari-
bu nao ili kuhakikisha wanafanya 
vizuri kwenye vita hii ya kuwania 
ubingwa wa Kombe la Afrika.

Stars jana usiku ilicheza mechi 
yake ya kwanza Afcon 2019 dhidi 
ya Senegal kabla ya Alhamisi 
kushuka tena dimbani kuwavaa 
majirani zao Kenya na kisha Ju-
matatu ijayo kuhitimisha mechi 
za makundi dhidi ya Algeria.

Mama Sitta afungukia Misri ‘unazi’ wake Simba 
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   Ajipandisha thamani Afcon Misri, asema 
sasa anashikilia ofa kibao ila awatuliza mashabiki 
Msimbazi kwa kueleza kuwa...

Mshambuliaji wa Chile, Alexis Sanchez (kushoto), akiambaa na mpira dhidi ya beki wa Ecuador, Pedro Velasco, kwenye mechi ya mi-
chuano ya Copa America juzi, mechi ambayo aliifungia Chile bao la ushindi wakati wakishinda 2-1 na kufuzu robo fainali. HABARI UK. 28 

Na Somoe Ng’itu, MISRI 

B
AADA ya kuifungia timu yake ya 
Taifa ya Uganda (The Cranes), bao 
la pili katika ushindi wa mabao 2-0 
dhidi ya Jamhuri ya Kidemokrasia 

ya Congo (DRC), mshambuliaji wa Simba, 
Emmanuel Okwi, amesema kuwa bado 
hajafanya uamuzi wa klabu gani ataitumikia 
kuelekea msimu ujao.

Okwi ni mchezaji huru baada ya kumaliza 
mkataba wake na mabingwa wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Simba na sasa yuko huru 
kufanya mazungumzo na klabu yoyote 
inayohitaji huduma yake.

Akizungumza na Nipashe jijini Cairo jana, 
Okwi alisema kuwa ana ofa kutoka klabu 
mbalimbali za ndani na nje barani Afrika, la-
kini kwa sasa akili yake iko katika kulitumikia 
taifa lake kwenye fainali hizi za Afcon zina-
zoendelea nchini hapa.

Okwi alisema anahitaji kufanya uamuzi wa 
hatima yake kwa umakini kwa sababu mch-
ezo wa mpira ndio unaendesha maisha yake 
na familia. 

“Akili na mawazo yangu yako katika timu 
ya Taifa, kuhusu klabu gani nitasaini, kwa 
sasa sina la kusema,” alisema kwa kifupi 
mshambuliaji huyo wa zamani wa SC Villa ya 
Uganda na Yanga ya Tanzania.

Aliongeza kuwa anafahamu kwamba 
klabu mbalimbali zinahitaji huduma yake, 
lakini kwa sasa zinatakiwa zisubiri mpaka 
atakapomaliza kuitumikia Uganda ambayo 
iko katika Kundi A pamoja na Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya Congo (DRC), Zimbabwe na 
wenyeji Misri.

Mmoja wa viongozi wa Simba walioko Cai-
ro aliliambia gazeti hili kuwa amezungumza 
na Okwi na kumweleza kwamba amewataka 
mashabiki wa klabu hiyo kutokuwa na hofu 
kuhusu hatima yake.

OKWI AIWEKA KIPORO SIMBA

Na Somoe Ng’itu, Misri 

MSHAMBULIAJI tegemeo wa 
Timu ya Taifa ya Misri (Mafarao), 
Mohammed Salah, amekuwa nyota 
na kipenzi cha mashabiki wa soka 
ndani na nje ya uwanja.

Salah ambaye anaichezea 
Liverpool ya England, ndiye mchezaji 
ambaye ana mashabiki wengi nchini 
hapa, na hali hiyo inamfanya aitwe 
“Mfalme”.

Nyota huyo wa zamani wa Roma 
ya Italia, pia picha yake imekuwa 
ikionekana katika matangazo 
mbalimbali katika majiji yote ya 
hapa Misri.

Anapoonekana sura yake katika 
televisheni, hushangiliwa zaidi 
kuliko wachezaji wenzake na hata 
anaposhika mpira, mashabiki pia 
humshangilia.

“Tunampenda sana Salah, 
tunaipenda na Liverpool, tunajua 
ataisaidia Misri kuchukua Kombe la 
Afrika mwaka huu,” alisema shabiki 
mmoja aliyejitambulisha kwa jina la 
Essam Abdelhamid.

Shabiki huyo alisema kuwa 
imekuwa ni kawaida ya mashabiki 
wa Misri kumpenda zaidi mchezaji 
mmoja na hiyo inatokana na uwezo 
wake anaouonyesha katika mechi za 
klabu na nchi yake.

“Hizi ni zama za Mo Salah, kila 
mtu anajua anachokifanya, ingawa 
tunajua wachezaji wote ni muhimu 
katika timu, lakini kwa sasa 
tunamkubali sana Mo Salah, wapo 
wengine wazuri kama Suleiman, Amri 
Warda na wengine,” Abdelhamid 
alisema.

Hata hivyo, mashabiki wa Misri 
wamesema kuwa mashindano ya 
mwaka huu ni magumu kwa sababu 
wachezaji wanajuana.

“Mambo si rahisi, timu nyingi 
zinaijua Misri, ila tunaamini kombe 
litabaki nyumbani,” alisema Morsi 
Abdallah.

Misri imepangwa Kundi A ikiwa na 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC), Zimbabwe na Uganda  (The 
Cranes).

Mo Salah sasa 

‘Mfalme’ Misri

AMBAA...

“Okwi amesema tusiwe na wasiwasi, ame-
shafanya mazungumzo na sisi na yako katika 
hatua nzuri, Simba ni nyumbani kwake, ni 
klabu ambayo anaipa kipaumbele kwa kila 
kitu,” alisema kiongozi huyo.

Taarifa za ndani kutoka Simba zinasema 
kuwa thamani ya Okwi itazidi kupanda baada 
ya kuonyesha kiwango cha juu katika mch-
ezo wao wa kwanza dhidi ya DRC, ambapo 
alitangazwa kuwa mchezaji bora wa mechi.

Mganda huyo ambaye hakuanza vema 
msimu uliopita, alionyesha kiwango cha 
juu katika mechi za mashindano ya Ligi 
ya Mabingwa Afrika, huku akifunga bao 
pekee kwenye mechi dhidi ya TP Mazembe 
iliyomalizika kwa Simba kutolewa hatua ya 
robo fainali kwa kuchapwa mabao 4-1.


