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HABARI KITAIFA

Unyama mauaji ya kusikitisha

Na Neema Sawaka, SHINYANGA

JESHI la Polisi mkoani Shinyanga
linawashikilia watu wanne, waki-
wamo watatu wa familia moja,
wakituhumiwa  kuhusika na
mauaji ya shangazi yao, Kalekwa
Shiku.

Shiku (50), anadaiwa kuuawa
kwa kupigwa kichwani na usoni
kwa kitu chenye ncha kali na
mtoto wake, Kuyonza Kubeja (30)
kwa lengo la kurithi mali.

Kamanda wa Jeshi la Polisi
mkoani Shinyanga, Richard Ab-
wao, akiongea na waandishi wa
habari kuhusu tukio hilo, alidai

mauaji hayo yalitokea Juni 18,
mwaka huu katika Kitongoji cha

Kamanda Abwao alidai kuwa
baada ya kuuawa, mwili wa Shiku
ulitupwa kwenye bwawa ukiwa
umefungwa kwenye kiroba.

Aliwataja wanaowashikilia
kuwa ni ndugu watatu; Jumanne
Kwangu, Daniel Kwangu na Em-
manuel Kwangu, ambao alidai
wote wamekiri kwa jeshi hilo
kuhusika na mauaji hayo, huku
akidai kuwa mtuhumiwa wa nne,
Mihayo Ferdinand naye alikiri ku-

chukua ng'ombe tisa na kwamba
tayari alishawauza wanne.

Kamanda Abwao alidai
watuhumiwa hao baada ya ku-
muua Shiku, pia walishirikiana
kumuua Kuyonza Kubeja, mtoto
wa Shiku.

“Baada ya mahojiano kuhusu
mauaji ya marehemu Kuyonza
Kubeja, Agosti 8, mwaka huu,
askari wa Jeshi la Polisi walion-
doka na watuhumiwa Emanuel
Kwangu na Jumanne Kwangu
kwenda Mpanda mkoani Katavi
walikomuua kijana huyo.

“Kijana huyo walimuua kwe-
nye pori la Mlima Kasanga. Askari

walifanikiwa kupata mabaki ya
mifupa, nywele na meno ya mare-
hemu,” Kamanda Abwao alisema.

Alidai kuwa  watuhumiwa
baada ya kubanwa walikiri
kuhusika na mauaji hayo kwa
kuahidiwa kupewa Sh. milioni
moja kwa kufanikisha mauaji ya
shangazi yao na Sh. milioni 1.2 na
ng'ombe tisa kama wangemuua
na mtoto wake.

Mwenyekiti wa Kijiji cha
Mishepo, Mashaka Alex, alidai
kuwa baada ya kupewa taarifa
za kuwapo kwa mwili binadamu
uliotupwa kwenye bwawa wali-
uopoa na kuuzika, lakini baadaye

walijitokeza ndugu waliowasim-
ulia mkasa mzima na kuamua ku-
ufukua kisha kuuzika tena baada
ya uchunguzi wa polisi.

“Baada ya kusikiliza maelezo
ya ndugu zake, vijana waliotuhu-
miwa kuhusika na lile tukio tuli-
waweka chini ya ulinzi wa sungu-
sungu ambao ni ndugu wa familia
moja na walipobanwa walikiri ku-
muua pia mtoto mkoani Katavi,”
Alex alidai.

Mkoa wa Shinyanga ni miongo-
ni mwa mikoa yenye idadi kubwa
ya matukio ya mauaji, hasa ya
wazee yanayoripotiwa kwa Jeshi
la Polisi.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Nyantole, Jason Rwekaza (42), akifunika uso kukwepa kamera za waandishi wa habari,
baada ya kufikishwa katika Mahakama ya Hakimu Mkazi Mkoa wa Kigoma jana na kusomewa mashtaka ya kumbaka na
kumpa mimba mwanafunzi wa shule hiyo. PICHA: JOCTAN NGELLY

Mgomo daladala ulivyokwamisha
shughuli kwa saa 6 jijini Dodoma

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SHUGHULI mbalimbali jana zilisimama
kana na mgomo wa madereva wa daladala
kushinikiza kuondolewa kwa wafanyabi-
ashara wadogo waliovamia kituo cha da-
ladala Sabasaba kwa madai kuwa wame-
hodhi eneo kubwa na kuhatarisha usalama
Wao.

Nipashe ilishuhudia abiria wakiwa kwe-
nye vituo mbalimbali wakisubiri usafiri hali
iliyosababisha baadhi kuchelewa kazini.

Kutokana na hali hiyo, baadhi yao walila-
zimika kukodi pikipiki na bajaji ili kuwahi
kufika kwenye maeneo yao ya kazi.

Mmoja wa abiria ambaye ni mkazi wa
Chamwino Tkulu, Daudi Matonya, alisema
mgomo umewaathiri na kusababisha
kuchelewa kazini kwa kuwa usafiri huo
umekuwa msaada kwa wananchi wengi.

Alisema ikitokea mgomo wa daladala
huwaathiri, hivyo kuiomba serikali ichuk-
ue hatua za haraka kuondoa kero inay-
owasababisha kugoma.

Akizungumza mbele ya Mkurugenzi wa
Jiji la Dodoma, Godwin Kunambi, Mwe-
nyekiti wa Madereva hao, Shukuru Mushi,
alisema wamefikia uamuzi huo kutokana
na kuchoshwa na ongezeko la idadi ya

wafanyabiashara hao kuendelea kuva-
mia kituo hicho.

“Hatupingani na uongozi wa jiji letu ila
tunachopinga ni ongezeko la wafanyabi-
ashara hawa ndani ya standi ya daladala
hapa. Ukikanyaga nyanya za mtu hapa
tunalipishwa tenga zima. Tumechoka na
kero hii, Mkurugenzi tunaomba utusai-
die,” alisema.

Mushi alisema awali walikuwapo wa-
fanyabiashara wachache lakini kwa sasa
wameongezeka na wanapanga bidhaa
chini kila eneo ndani ya kituo.

“Mbaya zaidi wachoma nyama na mahi-
ndi humu ndani wanatumia majiko yenye
moto wa mkaana wanayaweka karibu na
magari yetu. Tukiwaambia kuwa ni hatari
wanatuambia tuondoe magari yetu, tu-
naomba utusaidie moto huu utakuja ku-
sababisha maafa humu ndani,” alisema.

Kwa mujibu wa mwenyekiti huyo, ku-
tokana na hali ilivyo na maafa ya moto
yaliyotokea mkoani Morogoro, ni hatari
kwao kama eneo hilo litaendelea kuwa na
matumizi holela ya moto.

Pia alisema kituo hicho kinahudumia
zaidi ya daladala 2,500 kwa siku moja na
hivi karibuni kuna mabasi makubwa ya-
meongezeka yanayotoa huduma kutoka
mjini kati kwenda mji wa Kiserikali Mtum-

ba na Chamwino.

Alisema kutokana na msongamano huo
umesababisha hivi karibuni dereva mwen-
zao kumgonga mwananchi mmoja ndani
ya kituo na kuhukumiwa kifungo cha mwa-
ka mmoja jela.

Naye Amina Ramadhani  anayefan-
ya biashara zake ndani ya kituo hicho,
alisema ni kweli wanalazimika kufanya
biashara ndani ya kituo hicho kutokana
na kuwafuata wateja. Ramadhani alisema
walianza wafanyabiashara wachache, laki-
ni wameongezeka na kusababisha kufunga
baadhi ya njia za daladala.

Kutokana na shinikizo hilo, Mkurungen-
zi wa Jiji la Dodoma, Kunambi, aliagiza wa-
fanyabiashara wenye matolori, wachoma
nyama na mahindi na wengine wanao-
fanya biashara katikati ya kituo hicho,
kuondoka mara moja ili kupisha magari.

“Najua kila mtu anahaki ya kutumia eneo
hili, lakini kuna watu wamevamia mpaka
katikati ya daladala. Ninawataka kuondoa
biashara zenu humu, njooni mnione ni-
tawafanyia utaratibu wa kupata maeneo
mbadala,” alisema.

Hata hivyo, aliagiza kuorodheshwa kwa
majina ya wafanyabiashara wote ndani ya
kituo hicho ili kupangiwa maeneo men-
gine ya kufanyia biashara.

AfDB vyaipa
Tanzania
bilioni 400/-
Zza barabara

Na Gwamaka Alipipi

BENKI ya Maendeleo ya Afrika (AfDB)
imeipatia serikali ya Tanzania Dola
za Marekani milioni 180 (Sh. bilioni
414.07) kwa ajili ya ujenzi wa mradi
wa barabara ya njia nne, kuzunguka
Jiji la Dodoma yenye urefu wa kilo-
meta 110.2 kwa kiwango cha lami.

Halfa ya utiaji saini wa mkopo huo
huku ilielezwa kuwa kukamilika kwa
mradi huo kutaiwezesha Tanzania
kufikia azma yake ya kuwa kitovu cha
biashara na usafirishaji katika ukanda
wa mashariki na kusini mwa Afrika.

Akizungumza katika hafla hiyo,
Katibu Mkuu, Wizara ya Fedha na Mi-
pango, Doto James, alisema kusainiwa
kwa mkataba huo kutaongeza kiasi cha
fedha ambazo zimetengwa na AfDB
kwa ajili ya miradi ya ujenzi wa bara-
bara nchini kutoka Dola za Marekani
milioni 858.16 hadi Dola bilioni 1,038
(Sh. trilioni 2.39).

“Benki ya Maendeleo ya Afrika
itaipatia serikali ya Tanzania mikopo
yvenye thamani ya Dola za Marekani
milioni 180, kwa ajili ya ujenzi wa
barabara za mzunguko, na uboreshaji
wa miundombinu ya huduma za jamii
katika Jiji la Dodoma,” alisema James
na kuongeza:

“Kupitia mkataba huu, Benki ya
Maendeleo ya Afrika itatoa kiasi cha
Dola za Marekani milioni 138 kupi-
tia dirisha la Benki ya Maendeleo ya
Afrika, na Dola za Marekani milioni 42
zitatolewa kupitia mfuko wa Serikali
ya China unaosimamiwa na AfDB.”

Alisema AfDB pia imeonyesha uta-
yari wa kufadhili ukarabati wa bara-
bara ya Bagamoyo-Pangani-Tanga kwa
kiwango cha lami na ujenzi wa Uwanja
wa Ndege wa Msalato, na kwamba
maandalizi yameanza.

Alisema mradi wa ujenzi wa bara-
bara hiyo utakapokamilika utaboresha
huduma za usafirishaji katika mji wa
Dodoma na kuchochea biashara ndani
na nje ya nchi.

INAENDELEA UK.8
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Korti yaelezwa mwalimu mkuu
alivyodaiwa kubaka mwanafunzi

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Kigoma, imemsomea maelezo ya
awali Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Nyantole, Jason Rwekaza (42),
ambaye anakabiliwa na makosa saba
ya kumbaka na kumpa mimba mwa-
nafunzi wa shule hiyo.

Mshtakiwa huyo alipandishwa
kizimbani jana mbele ya Hakimu Mka-
zi Mfawidhi wa Mahakama hiyo, Frola
Mtarania, na kusomewa maelezo ya
awali na mwendesha Mashtaka wa
Serikali, Clement Masua.

Masua alidai kuwa mshtakiwa huyo
alimbaka mwanafunzi mwenye umri
wa miaka 17 kidato cha nne katika
Shule ya Sekondari Kaulananga (jina
linahifadhiwa), na kuwa alikuwa na
mahusiano ya kimapenzi na mwana-
funzi huyo kuanzia Mei mwaka 2017.

Mwendesha mashtaka huyo alidai
zaidi kuwa mshtakiwa aliwahi ku-
fanya mapenzi na mwanafunzi huyo
mara saba.

Alisema mara ya kwanza mshtaki-
wa alifanya mapenzi na mwanafunzi
huyo tarehe isiyojulikana Mei mwaka
2017 katika maeneo ya Mlole Mani-
spaa ya Kigoma/Ujiji na mara ya pili ni
Juni 7, mwaka 2017 maeneo ya Mwan-
diga Wilaya ya Kigoma.

Wakili huyo aliendelea kuieleza
mahakama kuwa mara ya tatu
mshtakiwa alifanya mapenzi na
mwanafunzi huyo Agosti 16, mwaka
2017 maeneo ya Mwandiga Wilaya ya
Kigoma na mara ya nne mshtakiwa
alifanya mapenzi na mwanafunzi
huyo Machi 22, mwaka 2018 maeneo
ya Bigabilo Wilaya ya Kigoma.

Alidai mshtakiwa alifanya mapenzi

Wenye hoteli, teksi kicheko SADC

Na Gwamaka Alipipi

na mwanafunzi huyo mara ya tano
Julai 10, mwaka 2018 maeneo ya Big-
abilo Wilaya ya Kigoma na mara ya
sita alifanya mapenzi na mwanafunzi
huyo Februari 5, mwaka 2019 maeneo
ya Kahabwa Manispaa ya Kigoma/Ujiji
na mara ya saba mshtakiwa huyo ali-
fanya mapenzi na mwanafunzi huyo
Februari 10, mwaka 2019 maeneo ya
Kahabwa Manispaa ya Kigoma/Ujiji
kisha kupata ujauzito.

Alidai kuwa baada ya uongozi wa
Shule ya Sekondari ya Kaulananga ku-
lifahamu tukio hilo, ulitoa taarifa kwa
wazazi wa mwanafunzi huyo.

Kwamba Mei 31, mwaka 2019, tukio
hilo liliripotiwa katika Kituo cha Polisi
Kati na polisi walifanya mahojiano
na mwanafunzi huyo, kisha alimtaja
mshtakiwa kuwa ndiye aliyempa-

tano huo.

“Ujio huo mkubwa sana kwa nchi, wakuu

.
“Idadi ya vifo ajali
- ya lori Moro yapaa

Na Waandishi Wetu

tia ujauzito na baadaye mshtakiwa
alikamatwa na alipohojiwa kwenye
maelezo ya onyo alikana.

Aliendelea kudai kuwa polisi wali-
pomaliza upelelezi walimpeleka
mshtakiwa huyo mahakamani.

Kwa mujibu wa Masua, upande wa
mashtaka unatarajia kupeleka masha-
hidi 10 na vielelezo viwili, na kuomba
mahakama ipange tarehe nyingine
kwa ajili ya kuanza kusikiliza kesi
hiyo.

Upande wa utetezi ukiongozwa
na Wakili Thomas Msasa, uliomba
mahakama kutoa amri ya kupima vi-
nasaba (DNA), ili kuthibitisha kama
mshtakiwa huyo ndiye aliyempa
mwanafunzi huyo ujauzito.

Baada ya upande wa utetezi kutoa
ombi hilo, Hakimu alisema wataende-
lea kusikiliza makosa ya kubaka, na
siku ya hukumu hatalihusisha kosa
la mimba mpaka watakapopima vi-
nasaba.

Kesi hiyo iliahirishwa hadi Agosti
26, mwaka huu, kwa ajili ya kuanza
kusikiliza mashahidi.

Mshtakiwa huyo huyo awali ali-
posomewa mashtaka dhidi yake
alikana, na yuko nje kwa dhamana ya
wadhamini wawili ambao walitoa ba-
rua ya utambulisho kutoka kwa ofisa
mtendaji wa kata, na mali isiyohami-
shika yenye thamani ya Sh. milioni
tano kwa kila mdhamini.

IDADI ya watu waliopoteza maisha kufuatia ajali

ya moto wa lori la mafuta mkoani Morogoro, im-
eongezeka na kufika 97 baada ya majeruhi wengine
wawili kufariki dunia jana, wakati wakiendelea ku-
patiwa matibabu katika Hospitali ya Taifa Muhimbili
(MNH).

Majeruhi mmoja alifariki juzi mchana na mwing-
ine jana alfajiri, hivyo kusababisha idadi ya wag-
onjwa waliosalia Muhimbili kuwa 18 kati ya ma-
jeruhi 47 waliopokelewa hospitalini hapo Agosti
10, mwaka huu. Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano
MNH, Aminiel Aligaesha, katika taarifa yake kwa
vyombo vya habari jana, aliwataja waliofariki dunia
ni Rosijo Mollel (35) na Neema Chakachaka (30).

“Majeruhi wa ajali ya moto wamebaki 18 wote
wapo katika chumba cha uangalizi maalum (ICU)
wakiendelea kupatiwa matibabu kwa hiyo kati ya
wagonjwa 47 waliopokelewa 29 walifariki dunia,”
alisema Aligaesha.

Alisema Neema Chakacha alilazwa ICU jengo la
wazazi alifariki dunia jana alfajiri wakati akiende-
lea kupatiwa matibabu.

Mkuu huyo wa mawasiliano alisisitiza watu kue-
ndelea kuchangia damu kwa ajili ya majeruhi hao na
wagonjwa wengine wenye uhitaji.

Idadi hiyo ya waliopoteza maisha inatokana na
ajali ya lori lililokuwa limebeba tangi la mafuta ya
petroli kuanguka eneo la Msamvu mkoani Morogoro
na baadaye kulipuka wakati baadhi ya wananchi
wakichota mafuta yaliyokuwa yanamwagika.

Imeandikwa na Mary Geofrey na Agness Shayo

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA BOSTON AUCTION MART,
WAUNGWANA AUCTION MART AND JOSINA COMPANY LIMITED,

Kwa niaba ya AccessBank Tanzania Limited tutauza kwa njia ya mnada wa hadhara, Nyumba na viwanja
vilivyowekwa kama dhamana ya mikopo ambapo wateja husika wameshindwa kulipa mikopo yao kwa mujibu wa
mikataba husika. Mnada utafanyika sehemu nyumba na viwanja husika vilipo siku na tarehe kama vilivyotajwa

kwenye jedwali lifuatalo:

MKUTANO wa 39 wa Jumuiya ya Nchi Kusi-
ni mwa Afrika (SADC) umeacha kicheko
kwa wamiliki wa hoteli, wafanyabiashara na
madereva teksi jijini Dar es Salaam.

Wafanyabiashara hao wamesema walipa-
ta wateja wengi na kiwango kikubwa cha
fedha wakati wa mkutano huo, tofauti na
siku za nyuma ambazo kipato chao kiliku-
wa cha wastani.

Mkutano huo wa wakuu wa nchi 16 zin-
azounda jumuiya hiyo, ulifanyika kwa siku
mbili kuanzia Jumamosi ukitanguliwa na
shughuli mbalimbali zilizoanza Agosti 5,
mwaka huu zilizodumu kwa wiki takriban
mbili. Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti jana, kuhusu fursa wal-
izopata kutoka na mkutano huo, wamiliki
wa hoteli na madereva taxi jijini, walisema
wamevuna pesa za kutosha kwa kuwa ka-
tika kipindi chote hicho walikuwa wame-
jikita kuhudumia idadi kubwa ya wateja.

Meneja wa Hoteli ya Four Points by Sher-
aton Dar es Salaam (zamani New Africa Ho-
tel), Augustine Baraza, alisema kwa muda
wote ambao mkutano wa SADC ulikuwa un-
afanyika, walipokea wageni wengi hotelini
hapo.

“Japokuwa hoteli yetu ni mpya, lakini
tulipokea wageni wengi, wengine walikuja
kulala na wengine walikuja kupata chakula,
kwa kifupi tumenufaika sana na mkutano
huu,” Baraza alisema.

Meneja Mawasiliano na Masoko wa Hoteli
ya Hyatt Regency Dar es Salaam (The Kili-
manjaro), Lillian Kisasa, pia alisema hoteli
yao imenufaika kwa kiasi kikubwa na mku-

wa nchi takriban saba walilala hotelini
kwetu, tumepeperusha vizuri bendera yetu
ya Tanzania na kuipatia hoteli yetu hadhi
ya kihistoria na kuongeza heshima iliyopo
miaka yote,” Kisasa alitamba.

Aliongeza kuwa mkutano wa SADC uli-
leta fursa mpya na kujenga urafiki mzuri na
uaminifu kwa nchi ambazo zilikaa katika
hoteli yao.

“Pia tumejifunza mtindo wa maisha wa
nchi mbalimbali kwa kipindi kifupi hasa
katika mpangilio mzima wa ratiba za kazi,
ukarimu, mavazi na jinsi ya kuishi nje ya
nyumbani,” Kisasa alisema.

Msemaji wa Hoteli ya Southern Sun, Ju-
dith Mager, alisema: “Tumepokea wageni
wengi sana kipindi cha mkutano wa SADC
kwa sababu hoteli yetu ipo jirani na seh-
emu ambayo mkutano ulikuwa unafanyika,
tumenufaika sana kusema ukweli.”

Dereva teksi eneo la Posta jijini, Manase
Joel, anayefanya kazi na kampuni ya Mbu-
gani Safari, alisema kipindi chote cha mku-
tano huo alikuwa ‘bize’ kuhudumia wateja
waliokuwa wanaingia na kutoka kwenye
eneo ulikofanyika.

“Si haba, tumezikusanya kusanya, abiria
walikuwa wengi, nilikuwa nawapeleka seh-
emu mbalimbali, kiukweli SADC imeninu-
faisha,” Joel alisema.

Athuman Said, dereva taxi jijini, alisema
aliwasafirisha abiria wawili waliotoka ka-
tika mkutano wa SADC kwa nyakati tofauti,
mmoja akimpeleka Hoteli ya Tiffan na
mwingine Hoteli ya Peacock na malipo yao
yalikuwa makubwa.

NAMBA | TAWI JINALAMTEJA | JINA LA MMILIKI | AINA YA AUCTION MAHALI | TAREHE | MUDA WA MNADA
HUSIKA DHAMANA DHAMANA COMPANY DHAMANA | YA MNADA
ILIPO
1 PAMBA | TAGENDAMORE | MAKUNDIPONSI | TOYOTA JOSINA MWANZA | 30/08/2019 | SAAT0:00 ASUBUHI
GAJUMA AN,ODRICK PRADO AUCTION NAKUENDELEA
T944DKN COMPANY
2 PAMBA | CHACHA/SOLON | CHACHA/SOLON | NyUMBA BOSTON MHANDU- | 03/09/2019 | SAA10:00 ASUBUHI
GAI,CHACHA GAI,CHACHA AUCTION MWANZA NAKUENDELEA
MARTS
3 PAMBA | ATHANASE/DEUS, | ATHANASE/DEU | NYUMBA BOSTON MKOLANI | 04/09/2019 | SAA10:00 ASUBUHI
JOHN S,JOHN AUCTION NAKUENDELEA
MARTS
4 KIITONY | KAVISHE/ODRAN | QUIRINE/OLIVER | NYUMBA WAUNGWANA | TEGETA 04/09/2019 | SAA 4:00 ASUBUHI
AMA MARIANA Y, SHILIMA AUCTION MART | WAZO
MADALE
5 TEMEKE | SHABAANLTATU | AKIDASAIDIALLY [ NYUMBA WAUNGWANA | YOMBOVI | 06/09/2019 | SAA 4:00 ASUBUHI
AUCTION MART | TUKA
6 TEMEKE | SHOO SHOO TOYOTAPICK | WAUNGWANA | TEMEKE | 301082019 | SAA 4:00 ASUBUHI
MENYIOFOROWI | MENYIOFOROW | UP T763ACX | AUCTION MART | YARD
LDARD ILDARD
7 TEMEKE | KATEME/TANNA | KATEMETT,ANNA | NYUMBA WAUNGWANA | MBAGARA ]
AUCTION MART | MISSIoN. - | 07/9/2019 | SAA4:00 ASUBUHI
TEMEKE | PANGANAS N PANGANAS N NYUMBA WAUNGWANA | CHANTRA [ 131912019 | SAA 4:00 ASUBUHI
8 LUBELI LUBELI AUCTION MART
KARIAKOO | KIMARIO/ADRIAN, | KIMARIOJJOSEP | PREMIO T WAUNGWANA | SINZA 277812019 | SAA 4:00 ASUBUHI
9 MKUNGU | ABIUD H,SELESTIN 704BEB AUCTION MART
NI

MASHARTI YA MNADA

Dhamana zitauzwa mahali zilipo
i. Mshindi atatakiwa kulipa asilimia ishirini na tano (25%) ya kiasi alichoshinda mara tu dalali atakapomtangaza kuwa mshindi
(nyundo itakaposhushwa) , salio la 75% ni lazima lilipwe ndani ya siku 14 kutoka siku ya mnada. Kiasi cha asilimia Ishirini
na tano (25%) kitakachokuwa kimelipwa hakitarejeshwa iwapo mshindi atashindwa kulipa salio katika kipindi cha siku kumi

na nne (14) toka tarehe ya mnada.

i. Gharama zozote ikiwemo za kubadilisha taarifa za nyaraka za umiliki ni za mnunuzi.

Kwa mawasiliano:

Mratibu wa MIKOPO AccessBank Tanzania Limited-Makao Makuu

Simu: 022 2774355, Nukushi: 022 2774340
Barua pepe: info@accessbank.co.tz

Simu ya Dalali husika: +255768203040 JOSINA AUCTION COMPANY

+255766547732 BOSTON AUCTION MARTS
WOTE MNAKARIBISHWA.

. Mshindi ataruhusiwa kuchukuwa Nyumba au kifaa/vifaa alivyonunua mara tu baada ya kufanya malipo kamili.
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KESI YA KINA MBOWE . . . .
Mahakama yaangalia vielelezo picha za video

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
imeangalia picha za video wakati
vigogo wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema), aki-
wamo Mwenyekiti Taifa, Freeman
Mbowe, anayedaiwa kuwataka
wananchi walio tayari kwenda ku-
chukua vitambulisho vya mawaka-
la ofisi ya Mkurugenzi wa Uchaguzi,
Kinondoni.

Mbowe kupitia tepu na video
iliyorekodiwa Februari 16, mwaka
huu, wakati wakifunga kampeni
ya uchaguzi mdogo wa Jimbo la
Kinondoni, alidai kuwa mawakala
wao wameapishwa siku tano zi-
lizopita, lakini bado hawajapokea
vitambulisho vya kusimamia uch-
aguzi. Vielelezo hivyo video na
tepu za tukio hilo, iliangaliwa jana
katika ukumbi wa kituo cha mafun-
70 ya Mahakama iliyoketi chini ya
Hakimu Mkazi Mkuu, Thomas Sim-
ba, anayesikiliza kesi ya uchochezi
dhidi ya vigogo tisa wa Chadema.

Upande wa Jamhuri uliongozwa
na Mawakili wa Serikali Wakuu,
Faraja Nchimbi, Dk. Zainabu Man-
go, Wakili wa Serikali Mwandamizi,
Wankyo Simon na Wakili wa Seri-
kali Jagline Nyantori.

Upande wa utetezi uliongozwa
na Profesa Abdallah Safari, Peter

Mwenyekiti wa
Baraza la Mawa-
Ziri la Jumuiya

ya Maendeleo ya
Nchi za Kusini
mwa Afrika (SADC)
ambaye pia ni
Waziri wa Mambo
va Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika ya
Mashariki, Prof.
Palamagamba
Kabudi, akisajili

Kibatala, Jeremia Mtobesya na Hek-
ima Mwasipu.

Shahidi wa sita Koplo Charles,
aliiomba mahakama kutumia kam-
era ya video na tepu kuonyesha
tukio la mkutano huo na mahaka-
ma ilikubali.

Mbali na washtakiwa, wabunge
wengine wa Chadema wali-
ohutubia mkutano huo ni, Peter
Lijualikali, Sese Mwambe, Waitara
Mwita, David Silinde, walionekana
jukwaani kwa nyakati tofauti waki-
hutubia wananchi.

Washtakiwa wengine ni Mbunge
wa Bunda, Ester Bulaya, Mbunge
wa Tarime Mjini, Esther Matiko,
Katibu Mkuu Taifa, Vicent Mashinji,
Mbunge wa Iringa Mjini, Peter
Msigwa, Naibu Katibu Mkuu Taifa
Zanzibar, Salim Mwalimu, Mbunge
wa Kibamba, John Mnyika na
Mbunge wa Kawe, Halima Mdee.

Katika picha hizo mahakamani,
Msigwa akiwa ameshika vipaza
sauti alisikika akisema: “Nimekuwa
mteja wa polisi mara kadhaa,
sheria za nchi hazituzuii mtu
yeyote kutembea na panga, kisu,
mkuki, rungu na mawe,” alisikika.

Naye Mbowe akiwa ameshika vi-
paza sauti alisikika: “Uoga ni dham-
bi kwa Tanzania, Rais wa Afrika
Kusini Jacob Zumo alilazimishwa
kujiuzulu, Magufuli ni nani? Nime-
kaa naye bungeni zaidi ya miaka 15

kila mtu Magu, Magu mtu mmoja
mfupi,” alisikika na kuendelea:

“Dikteta wa Zimbabwe katolewa,
Magufuli mwepesi kama karatasi,
kiongozi wa kata ya Hananasifu
yupo mochwari amekamatwa na
vibaraka wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) wamemuua,” alisikika
Mbowe akihutubia wanachama
wake.

Vile vile, Mbowe alisikika aki-
hutubia kwamba mawakala wa
Chadema bado hawajapewa vitam-
bulisho vya kusimamia uchaguzi
Februari 17, 2018.

Awali mahakama hiyo ilitupilia
mbali pingamizi la utetezi na kuku-
bali ombi la kukubali kuonyesha
mahakamani tepu hizo.

Mapema mahakamani hapo,
Koplo Charles wa Ofisi ya Mkuu wa
Upelelezi wa Makosa ya Jinai Mkoa
wa Kipolisi, alidai kuwa alikimbilia
kwenye gari la jeshi hilo kunusuru
kamera yake ya video.

Pia alidai mihemko hiyo ilisaba-
bishwa na hamasa aliyoitoa Mwe-
nyekiti wa Chadema, Mbowe kutoa
kauli ya kuwapandikiza chuki
wafuasi hao dhidi ya serikali.

Akiongozwa na Wakili wa Seri-
kali Mkuu, Paul Kadushi, shahidi
alidai kuwa Februari 16, 2018 ali-
pangiwa kazi kama mwandishi
wa habari kuripoti mkutano wa
kufunga kampeni wa Chadema ka-

tika Viwanja vya Buibui vilivyopo
Kinondoni, jijini Dar es Salaam.

Alidai kuwa alijiandaa na viten-
dea kazi vyake ikiwamo kamera ya
kupiga picha za video, ilipofika saa
10 jioni alifika katika viwanja hivyo
kwa ajili ya kuanza kazi.

“Nilipofika watu walianza kuku-
sanyika na mshereheshaji ali-
tangaza kwamba viongozi wakuu
wa chama wameshafika, baada ya
muda wabunge na viongozi wakuu
walipanda jukwaani, nilimsikia
Mbowe akitoa kauli za kufanya ha-
masa ya kuichukia serikali,” alidai
na kuongeza:

“Wanachama walipata hamasa
na mihemko iliyosababisha wa-
pate jazba ya kuichukia serikali
na vyombo vya ulinzi na usalama,
wananchi waliokuwa wamekaa
walinyanyuka na kuhamasika,
mimi na waandishi wenzangu tuli-
tawanyika pale tuposimama karibu
na jukwaa, nilikimbilia kwenye gari
la polisi kunusuru kamera,” alidai
Koplo Charles.

Jopo la utetezi liliongozwa na
Wakili Prof. Safari, Peter Kibatala,
John Mallya na Hekima Mwasipu.

Katika kesi ya msingi, washtak-
iwa hao wanadaiwa kuwa kati ya
Februari Mosi na Februari 16, mwa-
ka huu, Mbowe na wenzake waki-
wa Kinondoni, Dar es Salaam kwa
pamoja walikula njama na wengine

ambao hawapo mahakamani ya
kutenda kosa la jinai ikiwamo kue-
ndelea na mkusanyiko isivyo halali
na kusababisha chuki na uchochezi
wa uasi.

Ilidaiwa kuwa Februari 16, mwa-
ka huu, Bulaya alishawishi kutenda
kosa la jinai katika viwanja hivyo
wakazi wa eneo hilo kutenda kosa
la jinai kwa kufanya maandamano
yenye vurugu.

Tlidaiwa Februari 16, mwaka huu,
barabara ya Kawawa eneo la Mk-
wajuni Wilaya ya Kinondoni kwa
pamoja washtakiwa na wenzao zai-
di ya 12, walifanya mkusanyiko na
kukaidi amri halali ya Ofisa wa Jeshi
la Polisi, Gerald Ngiichi na kusaba-
bisha kifo cha Akwilina Akwiline
na askari polisi wawili, Konstebo
Fikiri na Koplo Rahim Msangi, ku-
jeruhiwa.

Tlidaiwa siku ya tukio la kwanza na
la pili, katika viwanja hivyo kwenye
mkutano wa hadhara mshtakiwa
Heche alitoa lugha ya kuchochea
chuki alitamka matamshi kwamba,
“Kesho patachimbika upumbavu
ambao unafanywa kwenye nchi hii...
wizi unaofanywa na serikali ya awa-
mu ya tano..watu wanapotea..watu
wanauawa wanaokotwa kwenye
mitaro lazima ukome..,” alinuku-
liwa na kudaiwa kuwa maneno yali-
yoelekea kuleta chuki kati ya serikali
na Watanzania.

Serikali kuimarisha
ukaguzi ubora
elimu

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais - Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa

laini yake kwa
kutumia alama

za vidole katika
banda la kampuni
ya simu va Tigo,
katika Mkutano wa
39 wa Wakuu wa
Dar es Salaam juzi.
Tigo ilikuwa md-
hamini mkuu wa
intaneti ya bure
katika mkutano
huo. NA MPIGAPI-
CHA WETU

CAG awapa vijana mbinu za mafanikio

Na Moshi Lusonzo

MDHIBITI na Mkaguzi Mkuu wa Hesa-
bu za Serikali CAG), Prof. Mussa Asad,
amesema uadilifu, hofu ya Mungu na
kujiamini katika utendaji wa kazi ni baa-
dhi ya mambo yanayomfanya mtu kuwa
huru katika uwajibikaji kwenye maisha
yake ya kila siku.

Prof. Asad ameyasema hayo jana waka-
ti wa kongamano lililowakutanisha wa-
nafunzi 450 kutoka mikoa mbalimbali
nchini wanaotarajiwa kujiunga na vyuo
vikuu. Alisema katika kuhakikisha taifa
linapata watu wachapakazi na wanaoji-
amini, ni lazima vijana hao kuhakikisha
wanakuwa na mambo hayo matatu ili ku-
pata mafanikio.

Prof. Asad alisema katika hatua hiyo ya
elimu kila kijana lazima ajisahihishe kuto-
fanya makosa ya nyuma kwani muda
huo umepita na badala yake wasome
kwa bidii wakitambua wana jukumu zito
katika jamii zao.

“Mtu anayejiamini ambaye hawi na
shaka katika uwajibikaji wake ni yule
anayezingatia kufanya kazi kwa uadilifu,
kuwa na hofu ya Mungu na kujiamini kile
anachokifanya kama anaamini kipo sa-
hihi kwa jamii,” alisema Prof. Asad.

Alisema anatambua katika kipindi
hicho cha ujana kuna mambo mengi ya-
nayowazunguka, lakini kama wakielewa
umuhimu wao wa kwenda kulingana na
muda pamoja na kuweka jitihada kwa kile
wanachokifanya, watakuwa wameshinda

ndoto zao.

“Tunajua mabadiliko ya teknolojia
yaliyoendelea kwa sasa duniani. Hata
hivyo, si kigezo cha vijana kujisahau ka-
tika mitandao ya kijamii, badala yake ni
wakati mwafaka kuangalia namna ya ku-
tumia katika kujiajiri na kutafuta fursa ya
kujiinua kimapato,” aliongeza kusema.

Mwenyekiti wa Vijana wa Taasisi ya
An nahl Trust iliyoandaa kongamano
hilo, Ally Mnondwa, alisema malengo ya
mkusanyiko huo ni kuwapa vijana wali-
ohitimu elimu ya kidato cha sita mbinu
bora ya kutambua fursa zinazotokana na
elimu ya chuo kikuu.

Alisema mikutano kama hiyo inafanyi-
ka kila mwaka na kushirikisha vyuo vikuu
vya ndani na nje ya nchi.

(Tamisemi), Selemani Jafo, amekabidhi
magari 30 kwa maofisa elimu mkoa
kwa lengo la kuimarisha ufuatiliaji wa
maendeleo ya elimu nchini.

Salaam jana, Jafo aliagiza magari hayo
aina ya Toyota Land Cruiser yatumiwe
na maofisa elimu wa mikoa 26 na men-
gine manne kwa ajili ya ldara ya Elimu
Tamisemi kufuatilia maendeleo ya elimu
nchini.

Alisema gharama za kununua magari
hayo ni Sh. bilioni 2.72 (Sh. milioni 72
kwa Kila gari), akieleza kuwa ni sehemu
va mikakati ya serikali kuboresha sekta
hiyo muhimu.

“|li kufanikisha suala la uboreshaji wa
elimu nchini, tulianza na mkakati wa
kukarabati shule kongwe na hadi sasa,
jumla ya shule 62 zimefanyiwa ukara-
bati kati ya 89 za awamu ya kwanza na
leo ninawakabidhi maofisa elimu 26,
magari yenu ya kutembelea kwa ajili
va kufanya ukaguzi katika shule zenu,”
Jafo alisema.

Aliongeza kuwa serikali imejibu kilio
cha maofisa hao ambao hawakuwa
na usafiri na badala yake walikuwa
wakidandia magari ya viongozi wen-
gine, changomoto ambayo ilisababisha
washindwe kutembelea shule zote.

Jafo pia aliwaagiza maofisa hao
kuhakikisha wanafuatilia na kusimamia
ukarabati wa magari yao ili yasichakae
mapema.
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Mahakama yawafutia "yEeretere

Yetu Microfinance yapigia

kesi vigogo wa TPDC

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu, imewaondolea kesi ya
matumizi mabaya ya madaraka
dhidi ya vigogo watano wa Shiri-
ka la Maendeleo ya Petroli Tanza-
nia (TPDC), akiwamo Mkurugenzi
Mtendaji James Mataragio baada
ya Mkurugenzi wa Mashtaka
Nchini (DPP) kuona hana nia ya
kuendelea kuwashtaki.

DPP kupitia Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Wankyo Simon,
amewasilisha hati ya Nole kwam-
ba anaiomba mahakama kuion-
doa kesi hiyo chini ya kifungu cha
91 kidogo cha (1) cha Mwenendo
wa Makosa ya Jinai (CPA) kwam-
ba hana nia ya kuendelea na kesi
hiyo.

Wankyo alidai kuwa hati hiyo
imewasilishwa Julai 10, mwaka
huu, mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi, Mfawidhi, Kevini
Mhina. Wakili wa utetezi, Em-
manuel Makene, alidai kuwa

hana pingamizi na maombi ya
Jamhuri.

Hakimu Mhina alisema kwa
kuwa DPP amewasilisha maom-
bi ya kuwaondolea mashtaka
washtakiwa, mahakama yake
imekubali kuwaondolewa chini
ya kifungu cha 91 kidogo cha (1)
cha CPA.

Mbali na Mataragio, washtaki-
wa wengine katika kesi hiyo ni
Kaimu Meneja wa Uvumbuzi,
George Seni, Mkuu wa Kitengo
cha Manunuzi na Utawala, Wel-
lington Hudson, Mkurugenzi wa
Mkondo wa Juu, Kelvin Komba na
Kaimu Mkurugenzi wa Mipango,
Edwin Riwa.

Hata hivyo, wakati kesi hiyo
inaondolewa mahakamani hapo,
Mataragio hakuwapo kusikiliza
kesi yake.

Katika kesi ya msingi, Mata-
ragio na wenzake walikuwa wa-
nadaiwa kuwa wametenda kosa
hilo kati ya Aprili 8, 2015 na Juni
3, 2016. Inadaiwa wakiwa watu-

mishi wa umma na waajiriwa
wa TPDC kwa nafasi zao, wakati
wakitimiza majukumu yao kwa
makusudi walitumia madaraka
vibaya.

Inadaiwa kuwa washtakiwa
walibadilisha na kupitisha bajeti
na mpango wa mwaka wa ma-
nunuzi wa mwaka 2014/2015 na
2015/2016 kwa kuingiza ununuzi
wa kifaa cha utafiti cha airborne
gravity gradiometer survey ndani
ya Ziwa Tanganyika bila ya kupa-
ta kibali cha bodi ya wakurugenzi
ya shirika.

Inadaiwa kitendo hicho kinaki-
uka kifungu cha 49(2) cha Sheria
ya Manunuzi ya Umma ya mwa-
ka 2011 kwa lengo la kujipatia
manufaa yasiyo halali ya Dola za
Marekani 3,238,986.50 ambazo
ni sawa na Sh. bilioni 7.2 kwa Bell
Geospace.

Washtakiwa  waliposomewa
mashtaka yao walikana kwa
nyakati tofauti na walikuwa nje
kwa dhamana.

o
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Mwandishi wa Habari, Erick Kabendera akiwa chini ya ulinzi wa askari Magereza

inayomkabili kuahirishwa. PICHA: MIRAJI MSALA

Uchunguzi kesi ya

Kabendera haujakamilika

elelezi kwa sababu mshtakiwa anakabiliwa

na tuhuma ambazo hazina dhamana.

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, ji-
jini Dar es Salaam, imepiga kalenda kesi
ya uhujumu uchumi ikiwamo kuongoza
genge la uhalifu na kutakatisha fedha zaidi
ya Sh. milioni 100 inayomkabili mwandishi
wa habari za uchunguzi, Erick Kabendera,
baada ya upande wa Jamhuri kudai kuwa
upelelezi wa kesi hiyo bado haujakamilika.

Kesi hiyo ilitajwa jana mbele ya Hakimu
Mkazi Mwandamizi, Augustino Mmbando,
baada ya Hakimu Mkazi Mwandamizi, Au-
gustine Rwizile, aliyepangiwa kuwa na ud-
huru wa kikazi.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo
Simon, alidai kuwa kesi hiyo ilipangwa kwa
ajili ya kutajwa, lakini upelelezi wake bado
haujakamilika.

Wakili wa utetezi, Jebrah Kambole, alidai
kuwa wanaomba Jamhuri kuharakisha up-

Hakimu alisema kesi hiyo itatajwa tena
Agosti 30, 2019.

Katika kesi ya msingi, Kabendera anadai-
wa katika siku tofauti kati ya Januari 2015 na
Julai 2019 katika maeneo tofauti jijini Dar es
Salaam, alitoa msaada katika genge la uhali-
fu kwa nia ya kujipatia faida.

Pia anadaiwa bila kuwa na sababu za
msingi kisheria alishindwa kulipa kodi ya
Sh. 173, 247,047.02 ambayo ilitakiwa ilipwe
kwa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).

Katika shtaka la tatu mshtakiwa anadai-
wa alijipatia Sh. milioni 173.2 wakati akijua
kuwa fedha hizo ni za kutakatisha na zao la
makosa tangulizi ya kukwepa kodi na kuji-
husisha na genge la uhalifu.

Mshtakiwa hakutakiwa kujibu chochote
kwa kuwa mahakama hiyo haina mamlaka
ya kusikiliza kesi hiyo.

debe elimu kuhusu hisa

Na Elizabeth Zaya

BENKI ya Yetu Microfi-
nance imesema bado kuna
umuhimu wa kuwaelimisha
wananchi hususani wajasiri-
amali wadogo kuhusiana na
elimu ya hisa ili wafahamu
namna ya kunufaika na hisa
hizo.

Kauli hiyo ilitolewa na
Mkurugenzi Mtendaji wa
Benki hiyo, Altemius Mill-
inga, katika Mkutano Mkuu
wa Mwaka wa wanahisa
es Salaam.

“Kwa sababu sisi tun-
adili na wananchi wa hali ya
chini, wengi elimu yao siyo
kubwa kwa hiyo hata elimu
va hisa wengi wao hawana,
bado hawafahamu ni namna
gani anaweza kununua hisa
kiwango gani ambacho
kitampatia faida,” alisema
Millinga na kuongeza:

“Dhana nzima ya suala la
hisa ni kizungumkuti kwa
wanahisa wengi hasa katika
benki kama hizi za kwetu,
tunapambana sana kuwaon-
doa Watanzania katika hali
ya umaskini, lakini pia tuna-
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hitaji kuwa na nguvu kubwa
va kuendelea kuwaelimisha
katika mambo muhimu
yatakayowasaidia kuwatoa
katika shida hiyo na elimu
va hisa nayo ikiwamo.”

Alisema lengo kubwa ni
kuwasaidia wananchi ambao
hawana sifa za kukopa
katika benki nyingine ili
kuanzisha miradi yao na
kujitegemea.

“Hawa ni wananchi ambao
wakienda kukopa katika
benki nyingine wanakosa
sifa, kwa hiyo sisi huwa
tunafanya kazi ya kuwaun-
ganisha kwenye vikundi vya
biashara ili kuwapa mkopo
waweze kujiajiri.”

Alisema kwa sasa wame-
fikia hatua ya kuwahudumia
wakulima wadogo kwa ku-
wapatia mikopo midogo kwa
kutumia dhamana mbadala.

“Mabenki mengi mikopo
yao huwa ni mikubwa,
lakini sisi mkulima akihitaji
kukopa hata Sh.600,000
ambayo hawezi kupata
katika benki nyingine, sisi
tunamkopesha kwa kutumia
dhamana mbadala,” alisema
Millinga.
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MWANGA WA JAMII

Asasi sasa
ziisikie serikali

SERIKALI imetangaza orodha ya asasi za kiraia (NGO), zilizofut-
wa kutoka kwenye daftari la usajili kutokana na mabadiliko ya
kisheria. Asasi hizo zilisajiliwa kwa sheria namba 24 ya mwaka
2002 na sasa zinawajibika kusajiliwa upya kwa kutumia sheria
namba 3 ya mwaka 2019.

Tunapongeza nia ya serikali kwa kusimamia kazi na shu-
ghuli za asasi hizo za kiraia ambazo zimekuwa nguzo katika
kupambana na umaskini nchini zikijuhusisha na masuala ya
elimu, afya, kilimo, uwekezaji na utetezi wa wanawake na wa-
toto.

Tunazikumbusha NGO kuwa hata hivyo licha ya kuwapo na
maelezo kuwa asasi hizo zinasaidia juhudi za kuondoa umas-
kini, kuna madai mengine kuwa kuna mambo ambayo yanal-
alamikiwa.

Haya ni pamoja na kuwa wapo baadhi ya wahusika kwe-
nye asasi hizo licha ya kupokea mamilioni ya dola hawazitumii
kuwawanufaisha wananchi na badala yake wanajinufaisha we-
nyewe na si kuwaletea wananchi kile kilichotarajiwa.

Ndiyo maana wakati mwingine sheria zimetaka kupata taar-
ifa za fedha na pia kuwaonyesha wasajili taarifa za mashirika
hayo zilizohuishwa kabla ya kupata usajili mpya unaoambat-
ana na Sheria namba 3 ya 2019.

Aidha, wakati kuna ukosoaji huo tunaona kuwa kuna haja
ya NGO kuzingatia maelekezo ya serikali kwani kuna baadhi ya
mijadala sehemu mbalimbali duniani inayosema kuwa asasi
hizo zinaongozwa na sera za Kiliberali.

Uliberali unaamini kuwa vikundi vya wahamasishaji viki-
wamo asasi za kiraia vinafanyakazi nzuri zaidi katika kutoa hu-
duma badala ya serikali zikiwamo za Afrika hivyo kuzipuuza
serikali zao.

Halikadhalika kuna ukosoaji kuwa asasi hizo zinawajibika
zaidi kwa wahisani wanaozipa fedha kuliko serikali au wa-
nanchi wanaowahudumia kwa vile lengo la taasisi hizo ni ku-
pata fedha kutoka kwa wahisani hao na kwamba miradi zina-
zoifanya inakidhi na kulinda matakwa ya wale wanaotoa fedha
na wakati mwingine hazijali hali halisi.

Cha msingi kinabaki kuwa hakuna wa kuupinga umuhimu
wa NGO ndani ya jamii. Serikali haiwezi kufanya vitu vyote pe-
kee yake bila kuungwa mkono na wadau wengine kama asasi
za kiraia, mashirika ya dini na sekta binafsi.
kusaidia wenye magonjwa, zimekemea maovu kama mila
potofu vijijini, ikiwamo kuoza watoto na daima zinashirikiana
na serikali kuwaendeleza Watanzania.

Kwa kifupi hakuna taifa lisilokuwa na mashirika ya kiraia na
Tanzania inaendelea kuyahitaji na mchango wake ni muhimu
mno. Tunakubaliana wote kuwa kila jambo linasimamiwa na
sera na sheria.

Kwa hiyo asasi hizo zina nafasi ya kipekee na ya muhimu.
Hakuna sababu ya kuchezea fursa hiyo ya kujisajili upya hasa
kwa hizo zilizoondolewa kwenye daftari la msajili.

Azaki zimesikia kuwa baada ya kukamilika kwa zoezi la us-
ajili serikali itatoa tena nafasi ya kujiandikisha katika kipindi
cha miezi mitatu.

Wale ambao hawatafanya hivyo watafutwa usajili na ha-
kutakuwa na kibali cha kufanyakazi zake.

Tunazishauri taasisi hizi kushirikiana na serikali katika ku-
wekeza na kuendeleza huduma za kijamii zinazotolewa na
taasisi hizo muhimu, kwa kukubali kujisali kwa mujibu wa
sharia mpya.

Itoshe kusema kuwa asasi hizi zimefanya kazi kubwa kulin-
da, kujenga na kutetea jamii ni vyema kuendeleza ushirikiano
na serikali katika azma nzima ya kuwatumikia wananchi.
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Na Raphael
Kibiriti

Serikali iendeshe operesheni ya
kusomba pamba ya wakulima

NIANZE kama Mtanzania kui-
pongeza serikali kwa kufanikisha
kwa kishindo Mkutano wa 39 wa
Jumuiya ya Nchi za Kusini mwa
Afrika (SADC), uliohitimishwa
juzi jijini Dar es Salaam.

Ni bayana kwamba mkutano
huo umeongeza alama kwa taifa
na hasa baada ya lugha adhimu
ya Kiswahili kupitishwa kuwa
miongoni mwa lugha rasmi nne
zinazotumika SADC, zikiwamo
za Kingereza, Kifaransa na Kire-
no.

Lakini pia umeongeza alama
kwa nchi baada ya Rais John
Magufuli kuchukua mikoba ya
uongozi wa Jumuiya kutoka kwa
Rais wa Namibia, Dk. Hage Gein-
gob.

Nimeona leo niendeleze
ajenda ya ununuzi wa pamba ya
wakulima, kwani bado utatuzi
wake haujawa katika kiwango
cha kuridhisha.

Hali iko hivyo kwa mujibu wa
taarifa alizonazo Muungwana
kutoka maeneo mbalimbali ya-
nayolima pamba, hasa Kanda ya
Ziwa pamoja na ahadi aliyoitoa
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa
kwenye sherehe za Nanenane.

Akiwa kwenye Kilele cha Maa-
dhimisho ya Nanenane kitaifa
katika viwanja vya Nyakabindi
mkoani Simiyu, Agosti 8, Ma-
jaliwa aliwahakikishia wakulima
wa zao hilo kuwa pamba yote ita-
nunuliwa na kuondoka mikono-
ni mwao.

Aidha, akazitaka benki zote
zinazotoa fedha kwa kampuni
za ununuzi kutoa taarifa kwa
serikali kiasi cha fedha walizotoa
kuwawezesha wakuu wa mikoa
na wilaya kuweka mikakati ya

usimamizi ili fedha hizo zipele-
kwe kwenye ununuzi wa zao hilo
na si vinginevyo.

Nia ya maelekezo hayo kwa
mujibu wa Majaliwa ni kuhakiki-
sha pamba yote inatoka mikon-
oni mwa wakulima, wanapata
fedha zao na hatimaye wajian-
dae kwa ajili ya msimu ujao wa
kilimo na maboresho ya shughu-
li zao za kimaendeleo.

Hata hivyo, ikiwa ni takribani
wiki mbili sasa toka maagizo
hayo yatolewe, bado hali kwenye
vyama vingi vya msingi vya ush-
irika (AMCOS), iko vilevile.

Bado maghala ya AMCOS ya-
mejaa huku pamba nyingine
ikiwa imehifadhiwa nje na hasa
katika mikoa ya Simiyu na Shin-
yanga. Bado wakulima walio
wengi waliopeleka pamba yao
kwenye maghala ya AMCOS, ha-
wajalipwa fedha zao.

Maagizo ya serikali kwamba
pamba hiyo iwe imesafirishwa
kwenda viwandani ili nafasi ya
kuhifadhi pamba ambayo bado
iko mikononi mwa wakulima
ipatikane, hayajatekelezwa.

Muungwana ana taarifa
kwamba bado kampuni za un-
unuzi hazijapeleka magari ya
kusomba pamba, kutoka kwenye
maghala ya AMCOS hadi sasa.

Aidha, taarifa  zinabaini-
sha kwamba kuchelewa kwa
wanunuzi wa zao hilo kutekeleza
agizo la serikali pengine linato-
kana na ukweli kwamba baadhi
ya wakulima waliamua kuingia
gharama za kupeleka wenyewe
pamba kwenye viwanda ili ika-
nunuliwe.

Na ndiyo maana kwa mfano
maghala ya viwanda vya pamba

vilivyoko Shinyanga, yalikuwa
yamejaa kiasi cha nyingine ku-
wekwa nje.

Hatua hii ya wakulima kua-
mua kupeleka pamba yao we-
nyewe kwenye viwanda bila ya
kupitia AMCOS, kimsingi ndiyo
ambayo imesababisha hata agizo
la serikali la kusomba pamba ku-
toka AMCOS lisitekelezwe kwa
kiwango kikubwa.

Kwamba kampuni za ununu-
zi hazikuona kwa nini ziingie
gharama ya kupeleka magari ya
kusomba pamba, wakati wakuli-
ma wenyewe wanaipeleka katika
viwanda vyao.

Ni vyema kwamba Mkuu wa
Mkoa wa Shinyanga, Zainab
Tellack, ameiona dosari hii na
akapiga marufuku pamba ku-
nunuliwa viwandani, badala ya
AMCOS.

Kwa kuwa siku zinazidi kuson-
ga mbele na matayarisho kwa
ajili ya msimu ujao yanakaribia,
Muungwana ana ushauri kwa
serikali kwamba iendeshe op-
eresheni toa pamba kwa wakuli-
ma, kama ilifanya kwenye zao la
korosho.

Muungwana anashauri hilo ili
kuwezesha pamba yote iliyoko
kwa wakulima iondoke mikono-
ni mwao kama ilivyoelekezwa na
Waziri Mkuu.

Aidha, sambamba na hilo ana-
shauri nguvu ya ziada itumike ili
kwamba wakulima ambao tayari
wana pamba yao kwenye ma-
ghala ya AMCOS, walipwe fedha
Zao.

Hii ni kwa sababu hadi sasa
shughuli ya kuwalipa haki yao
hiyo inasuasua pamoja na maa-
gizo ya Waziri Mkuu.
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BARUA & MJADALA

Tuwapige vita
wachafuzi
hawa Tandale

Mhariri habari

NINAJITOKEZA kwa mara ya
kwanza katika gazeti letu hili lililo
na kurasa iliyo mahsusi kwa lengo
la kutuwezesha tueleze kero na
dukuduku mbalimbali tulizo nazo ili
ziwafikie wahusika kwa minajili ya
kutatuliwa.

Mimi ni mkazi wa Tandale jijini
Dar es Salaam. Ninakerwa kwa kweli
na tabia iliyoenea katika eneo letu
inayofanywa na baadhi ya wakazi
wenzetu ya kujisaidia ovyo haja
ndogo kwenye chupa za maji.

Mbaya zaidi wakishajisaidia
kwenye chupa hizo za maji huzitupa
ovyo kwenye barabara za mitaa
mbalimbali na kuziacha bila hata ya
kufikiria madhara yake katika suala
zima la uchafuzi wa mazingira,
lakini pia kwa kuhatarisha afya za
wakazi wenzao.

Tatizo hili limekuwa ni la muda
mrefu na inaonekana kama vile
halijapatiwa ufumbuzi pengine ku-
tokana na kufanyika kwa kificho na
hasa nyakati za usiku na hivyo ku-
sababisha ugumu kwa sisi wananchi
kuwaona wahalifu hao.

Ninaomba kupitia kwako Mhariri
watu hawa wasio wastaarabu
waache tabia zao hizo. Vilevile nazi-
omba mamlaka za kiserikali zilizo
katika eneo letu zilishughulikie suala
hili kwa ukamilifu kwani linatuathiri
kiafya.

Mwathirika - Tandale

Walezi
tusifuge tabia
zisizokubalika

Mhariri

KWA kweli kuna tabia ambayo
inanishangaza sana mimi ya baadhi
ya wazazi na walezi katika jamii yetu
hii ya Kitanzania ambao kwa kiasi
kikubwa hawako tayari kusikiliza
ushauri wanaopewa na majirani zao
Jjuu ya tabia za watoto wao.

Katika mtaa ninaoishi hapa
Mbalizi mkoani Mbeya, kuna
Jjirani yangu aliye na mtoto mwenye
tabia zisizokubalika katika jamii
ya wastaarabu na hata katika
mwenendo wa kawaida wa maisha
yawatu.

Mtoto wake huyu ana tabia ya
kukwapua mali za watu na hata
kukaba hasa nyakati za usiku na
mchana kwenye maeneo yasiyo na
watu. Anafanya uhalifu huu kwa
kushirikiana na vijana wanaotoka
maeneo mengine ya jiji hili la Mbeya.

Lakini cha kusitikisha zaidi ni
kuwa kwa majirani ambao wame-
shawahi kwenda kuwaeleza wazazi
wake juu ya uhalifu anaoufanya
kijana wao, mara nyingi wamekuwa
wakikataa kuwa kijana wao hana
tabia hiyo.

Issa Mwambungu- Mbalizi

|
WASILIANA NASI:

TUNAKARIBISHA BARUA NA
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU
mhariri@nipashe.co.tz
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Ibuniwe njia thabiti kuondoa
kero usafiri kwa wanafunzi

Na Sabato Kasika

TATIZO la ukosefu wa usafiri wa uhaki- :
ka kwa wanafunzi wa shule za msingi

changamoto kubwa

wakati wanaporudi nyumbani jioni.

Hii inatokana na tabia ya baadhi ya :
makondakta na madereva wa daladala :
ya kuwazuia kupanda magari hayo kana :
kwamba hawana haki ya kutumia usafiri :

huo wa umma.
Changamoto hiyo ni muda mrefu,

na imekuwa ikipigiwa kelele na wadau :
mbalimbali wa elimu, ingawa ni kama :
ufumbuzi wake haujapatikana, kwani :

wanaendelea kuachwa vituoni.

Ninatambua jitihada zilizofanywa na :
Mkuu wa Wilaya ya Kinondoni, wakati :
huo, Paul Makonda kwa walimu wa :
shule za umma za msingi na sekondari :
kwa kubuni njia ya kuwawezesha kusa- :

firi bure katika magari hayo.

Makonda alifanya hivyo kwa kush-

irikiana na wamiliki wa vyombo vya

usafiri Dar es Salaam, ikiwa ni sehemu :
ya mkakati wa elimu bure na shukrani :

kwa walimu.

Walimu walianza kusafiri bure tangu :

Machi mwaka 2016.

Kimsingi hatua hiyo ya walimu kusa- :
firi bure ni moja ya mipango ya kimaen- :
deleo inayogusa uboreshaji wa sekta ya :
elimu ikiwamo kufuta ada zote shuleni :
ingawa suala la walimu kusafiri liko ka- :

inayosababisha :
wachelewe vipindi shuleni, lakini pia :

Vilevile
ieleweke
kwamba ku-
pata wasomi
wazuri wa
baadaye,
kunaan-

zia katika
kupunguza
kero kwa
wanafunzi
zikiwamo
hizo za usa-
firi, ambazo
zimekuwa
zikisaba-
bisha
wachelewe
kufika shule
kwa wakati.

tika jiji la Dar es Salaam tu.

Kwa mujibu wa Makonda, wazo la usa-
firi bure kwa walimu limejengwa juu ya
msingi wenye sababu kuu tatu ikiwamo
ya kuzingatia changamoto za nauli za
mara kwa mara wanazolazimika kuzilipa
ili kufika kwa wakati kazini.

Msingi wa pili ni kuhakikisha serikali
inakuwa sehemu ya juhudi za kuboresha
maslahi na mazingira ya walimu ya ku-
fanyia kazi ili kuhakikisha lengo la kukua
kwa sekta ya elimu linatimia.

Na ya tatu ni kuwafanya walimu kama
watumishi wa serikali wafaidi sehemu ya
matunda ya serikali yao ambayo imed-
hamiria kubadilisha maisha yao ili nao
waweze kubadilisha maisha ya wanafunzi
kupitia taaluma.

Lakini pamoja na nia njema hiyo kwa
walimu, ninadhani kuna haja ya kupiga
hatua mbele katika suala hili la usafiri
kwa kuwagusa zaidi wanafunzi, ambao
wamekuwa wakikutana na changamoto
nyingi.

Hata hivyo suala la walimu kutolewa,
unyanyasaji kwa wanafunzi unaofanywa
na baadhi ya makondakta na madereva
wa daladala kwa kuwazuia kupanda ka-
tika magari yao unasababisha wachelewe
kufika shuleni au kurudi nyumbani.

Mtindo huo ni muda wa mrefu na hu-
wafanya baadhi ya wanafunzi kuomba
lifti kwa magari ya watu binafsi ili wawahi
shule na hivyo kwa wakike kujikuta wa-
kirubuniwa na wakwale ili wajiingize ka-
tika mahusiano ya kingono.

Mazingira ya aina hiyo kwa mwanafunzi
wa kike si rafiki, zaidi sana ni kumharibia
ndoto zake za baadaye kwa kumpa mim-
ba.

Na ndiyo maana mjadala unashauri zi-
katafutwa njia za kuwasaidia wanafunzi
kupata usafiri bila usumbufu.

Hivyo basi badala ya ubunifu kuishia
kwa walimu, basi ungepanuliwa hadi
kwa wanafunzi na ikiwezekana vituo vya
daladala viwe na askari wa usalama bara-
barani atakayehakikisha kila daladala ina-
chukua wanafunzi.

Hapa nina maana kwamba kwanza
ufanyike utafiti ili kubaini vituo vya da-
ladala ambavyo wanafunzi husafiri kwa
wingi, kisha wawekwe trafiki kusimamia
zoezi la kuwapakia katika daladala hizo.

Nauli inayotozwa ya Sh. 200 ndio haki
yao na waendelee kuilipa bila kunyan-
yaswa.

Vilevile ieleweke kwamba kupata was-
omi wazuri wa baadaye, kunaanzia katika
kupunguza kero kwa wanafunzi zikiwamo
hizo za usafiri, ambazo zimekuwa ziki-
sababisha wachelewe kufika shule kwa
wakati.

Ninasema hivyo kwa sababu baadhi
ya makondakta wamekuwa wakiwaacha
wanafunzi vituoni kwa kisingizio kwamba
nafasi zao zimejaa, kumbe wanawakwepa
ili kubeba watu wazima tu.

Bila kubuni njia mwafaka, wanafunzi
wataendelea kutokuwa na uhakika wa
kufika shuleni mapema kuwahi vipindi au
kurudi nyumbani kwa wakati hasa muda
wa jioni, kwasababu tu ya ukorofi wa watu
wachache.

Kama ni suala la kubeba wanafunzi,
nina uhakika makondakta na madereva
wa daladala walishaelekezwa, lakini wapo
wachache wasiotaka kuwachukua eti kwa
sababu nauli zao ni ndogo.

KABWELA Na Fadhili Mohammed

HII EAZ] HUKEWIFENDA TWW,
FASTA HIVI VHNGEEWVWA HA CHEOD
EIEWVEWA SAHNA EABWELA.

ACHA TV KEAMANDA.SIFATI
FPICHA YA BILI ZAHNGW EA
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Mzumbe yasaidia majeruhi
wa ajali Moro kwa mil. 6/-

Na Mwandishi Wetu

CHUO Kikuu cha Mzumbe Kampasi Kuu
ya Morogoro, imekabidhi misaada ya vi-
faa tiba kwa ajili ya majeruhi wa ajali ya
moto iliyotokea mkoani Morogoro Agosti
10, mwaka huu na kusababisha vifo vya
watu 95.

Akizungumza wakati wa hafla ya mak-
abidhiano ya vifaa hivyo; Makamu Mkuu
wa Chuo hicho, Prof. Lughano Kusiluka,
alisema jana kuwa Jumuiya ya Chuo Ki-
kuu Mzumbe wamechangia vifaa tiba vya
thamani ya Sh. 6,343,000- vikijumuisha
dawa, sindano, dripu, gozi za vidonda,
dawa za maumivu, maji, taulo za kike na
dawa nyingine baada ya kuonekana uhi-
taji mkubwa wa vifaa hivyo kufuatia hali
ya majeruhi na matibabu wanayoende-
lea kupatiwa kwenye hospitali hiyo.

“Vifaa tunavyokabidhi ni michango

ya watumishi, wanafunzi na Uongozi wa
Chuo Kikuu cha Mzumbe kwa kuwa na
sisi tumeguswa na tukio hili, ni sehemu
ya wananchi wa Morogoro, hivyo ha-
tunabudi kujitoa kwa hali na mali kuokoa
maisha ya wenzetu. Tunatamani kuona
majeruhi wa ajali hii wanatibiwa na kure-
jea kwenye afya zao,” alisema.
Akizungumza baada ya kupokea vifaa
hivyo; Kaimu Katibu Tawala Mkoa wa
Morogoro kwa niaba ya Mkuu wa Mkoa
huo, alisema; serikali ya mkoa imefarijika
sana kwa namna chuo hicho kilivyojitoa
tangu ajali hiyo ilipotokea kwa msaada
wa haraka wa gari la wagonjwa ku-
wakimbiza Hospitali ya Taifa Muhimbili
na walivyojitoa kuchangia damu kabla ya
msaada wa vifaa walivyokabidhi leo.
“Tunawashukuru sana uongozi na wa-
fanyakazi wa chuo kwa michango yenu
kwa hakika haitawasaidia majeruhi wa

——— -
Mchuuzi wa ndizi na viazi, akiwa amepanga bidhaa zake kando ya jalala la takataka, nje ya soko la ndizi Mabibo, jijini

ajali hii tu, lakini na wagonjwa wengine
wenye uhitaji na hasa kwa kuzingatia
mkoa wetu uko katikati na hivyo kuweku-
wa na majeruhi wengi wa ajali ambao
wanahitaji msaada wa haraka wanapofik-
wa na majanga kama haya,” alisisitiza.

Aliwataka kuendelea kujitoa kwa
wananchi wa Morogoro kila inapobidi
kufanya hivyo kwa kuwa uwapo wao ni
muhimu sana katika ustawi na maende-
leo ya wananchi.

Naye Mganga Mkuu wa Mkoa huo, Dk.
Kusirya Ukio, alieleza hali ya majeruhi wa
ajali ya moto ambapo hadi kufikia jana
idadi yao ni 17 wakiendelea na matibabu
katika Hospitali ya Mkoa na kati yao, baa-
dhi wameanza kufanya mazoezi. Hata
hivyo, matibabu yao bado yatachukua
muda mrefu kutokana na aina ya ma-
jeraha waliyoyapata, hivyo misaada bado
inahitajika vikiwamo vifaa tiba.

Dar es Salaam jana, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama wa afya yake na wateja. PICHA: GETRUDE MPEZYA

O
AfDB vyaipa
Tanzania
bilioni 400/-
za barabara

“Barabara hii inaunga na bara-
bara ya Cape Town hadi Cairo
inayojulikana kama The Great Road
Highway inayopitia katika nchi za
Afrika Kusini, Zimbabwe, Zambia,
Kenya, Ethiopia, Sudan na Misri,
na barabara ya ushorobo wa kati
inayounganisha Tanzania na Jam-
huri ya Demokrasia ya Congo (DRC),
Rwanda na Uganda.”

James alisema ujenzi wa bara-
bara hiyo utaanznia eneo la Nala-
Veyula-lhumwa-Matumbuli hadi
Nala, pia uboreshaji wa miundom-
binu ya huduma za kijamii kama
vile maji, vituo vya afya, ukara-
bati wa barabara za mchepuko na
utekelezaji wa mikakati ya usalama
wa barabarani.

Naye Meneja wa AfDB Tanzania,
Alex Mubiru, alisema mradi huo
utaboresha usafirishaji katika mji
wa Dodoma, itakuza uchumi wa
nchi.

Wakati huo huo, Wizara ya Fedha
na Mipango imeipatia Halmashauri
va Mji wa Nzega Sh. bilioni 4.216
kwa ajili ya ujenzi wa stendi ya
mabasi, baada ya kusaini mkataba.

Katiku Mkuu wa Wizara hiyo,
Doto James, alisema serikali im-
etenga Sh. bilioni 284 kwa ajili ya
kuzipati halmashauri zitakazoandi-
ka andiko la mradi utakaoingizia
fedha.

“Masharti ya kupata fedha hizi
ni halmashauri iwe na uwezo wa
kukusanya mapato ya kutosha,
waweze kujiendesha wenyewe bila
va kuitegemea serikali,” alisema
James.

Alisema kwa mwaka 2018/19
halmashauri 17 zilipata Sh. bilioni
131.5, mwaka 2017/18 halmashauri
12 zilipewa Sh. bilioni 137 kwa
kuandika andika la miradi 15.

Waliofadhiliwa masomo Uingereza Wapewa somo

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
Dk. Philip Mpango, amewataka
watumishi wa wizara hiyo wali-
opatiwa ufadhili wa masomo na
Serikali ya Uingereza kupitia Shiri-

ka lake la Maendeleo (DFID) katika
vyuo vikuu vya nchi hiyo kusoma
kwa bidii ili kuja kulitumikia taifa
kwa umabhili zaidi katika nyanja za
uchumi na uchambuzi wa masu-
ala ya fedha.

Alisema hayo jana wakati wa
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hafla ya kuwaaga watumishi wa-
tano wa wizara hiyo, waliopata
udhamini huo, iliyofanyika katika
ofisi za British Council- Tanzania,

Dk. Mpango (pichani) alisema
miaka miwili iliyopita aliiomba
Serikali ya Uingereza kupitia DFID,
wasaidie kusomesha watumishi
wa Wizara ya Fedha na Mipango
kwenye vyuo vikuu vya Uingereza,
kwa kuwa Wizara ya Fedha katika
nchi yoyote ndio nguvu ya fikra
katika serikali, hivyo bila watumi-
shi wenye ujuzi kutakuwa na wiz-
ara dhaifu.

“Ninawasisitiza sana vijana wali-
opata fursa ya kwenda kusoma
Uingereza, wajue dhamana wa-
nayokwenda nayo, Watanzania
takribani milioni 50 wanaimani
nao, wanamatarajio kwamba wa-

takapokwenda huko watazinga-
tia kusoma kwa bidii, ili wakirudi
wawe wataalamu waliobobea kati-
ka masuala ya uchumi na ucham-
buzi wa masuala yote ya fedha
ndani ya wizara,” alieleza Dk.
Mpango.

Alisema pamoja na kuiomba
Serikali ya Uingereza kutoa
mafunzo kwa vijana hao, ali-
waomba pia iwapatie mafunzo
kwa vitendo katika taasisi zinazo-
jihusisha na masuala ya uchumi
na fedha nchini humo ili
wapate uzoefu.

Alisema  anaishuk-
uru Serikali ya Uin-
gereza kwa kukubali
ombi hilo na sasa ni
timu ya tatu kupele-
kwa maso-
moni, awamu

ya kwanza na ya pili walipele-
kwa jumla ya vijana kumi, na sasa
tumewaaga rasmi watumishi wa-
tano ambao wataenda mwezi ujao
na kufikisha idadi ya watumishi 15.

Amewataka watumishi hao
wakaitangaze vizuri Tanzania na
wakirudi waje kuitumikia Tanza-
nia ili taifa lipate maendeleo ya-
nayotarajiwa baada ya hatua hiyo
muhimu ya kuwekeza kwa vijana
Watanzania katika kupata ujuzi.

Mkuu wa DFID, Beth Arthy,
alisema kuwa tangu mpango huo
uanze Serikali yake imekwisha
wasomesha wanafunzi kumi kati-
ka fani za uchumi na uchambuzi
wa masuala ya fedha na idadi
ya watumishi watano watakao
kwenda kusoma nchini
humo itafikisha idadi
ya watumishi 15.
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MKkuu wa shule
akalia kuti kavu

Na Tiganya Vincent, TABORA

SERIKALI imemsimamisha kwa muda
Mkuu wa Shule ya Sekondari Kamagi
wilayani Sikonge, Juma Nkungu,
kupitisha uchunguzi juu ya tuhuma
mbalimbali zinazomkabili ikiwamo
mbao 180 zilizoondolewa bila ku-
fuata utaratibu.

Hatua hiyo imechukuliwa jana na
Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Aggrey
Mwanri, wakati wa ziara yake ya
kukagua maendeleo ya ujenzi wa
bwalo la chakula katika shule na
kukuta mapungufu ya kutokuwapo
na taarifa inayoonyesha uingizaji wa
vifaa vya ujenzi.

Alisema mapema mwaka huu
alipotembelea shule hiyo kwa ajili ya
kukagua mradi ya ujenzi wa bwalo
hilo, alikuta mbao zipato 180 ni
mbovu ambazo zilikuwa hazifai kwa
ujenzi na kuagiza ziondolewe na mz-
abuni aliyewauzia mbao hizo alilete
nyingine kufidia.

Mwanri alisema baada ya kufika
mara ya pili ili kuona kama agizo
lake limetekelezwa ndipo alipokuta
kuna mapungufu mengine ikiwamo
kutokuwapo na ushahidi unaoconye-
sha kama kweli mbao mbovu zilizo-
ondewa na zilipelekwa wapi na fidia
yake.

“Kukosekana kwa nyaraka zina-
zoonyesha kutoka na kupokelewa
kwa mzigo wa mbao hizo kunatia
shaka, jambo linaoconyesha kuwa
kuna uwezekano wa mchezo mchafu
umefanyika,” alisema.

Aliongeza kuwa hata diwani wa
eneo hilo na wajumbe wa kamati
zote tatu ya ujenzi, mapokezi na
manunuzi walipoulizwa walisema
hawajui siku mbao mbovu zilizopo-
toka na siku za fidia zilipopokelewa
na kuwa Mkuu wa Shule hiyo ndio
pekee anajua.

Kufuatia mapungufu hayo, am-
emwagiza Mkuu wa Polisi Wilaya
ya Sikonge (OCD) kuimarisha ulinzi
katika Ofisi ya Mkuu wa Shule ya Se-
kondari hiyo, ili hasiingie katika ofisi
kwa ajili kupisha timu ya ukaguzi
na uchunguzi ifanye kazi na kujua
ukweli kwa kupitia nyaraka zote
zilizoko katika ofisi hiyo.

Alisema wakati uchunguzi ukien-
delea Ofisa Elimu Wilaya ya Sikonge,
Yussuf Hamza, atafute mwalimu
wa kukaimu nafasi hiyo na kama
akimkosa yeye achukue jukumu la
kusimamia shule hiyo hadi hapo
hatua nyingine zitakapokamilika.

Mwanri alisema baada ya uchun-
guzi wampatie taarifa na kama wata-
kuta hakuna kasoro Mwalimu Mkuu
huyo arudishwe katika nafasi yake.

“Nyie fanyeni uchunguzi endapo
mtamkuta hana tatizo, mrudishe
katika nafasi yake..mimi sitaki
kumwonea mtu ..ninachotaka kujua
ni thamani halisi ya fedha ya umma
iliyotumika kama inalingana na hu-
duma iliyotolewa,” alisisitiza.

Naye Hamza alisema kwa muda
mrefu aliomba mchanganuo wa
matumizi ya fedha za mradi huo,
[akini alizungushwa bila kupata na
ndipo alipochukua uamuzi wa kum-
wita katibu wa ujenzi na kumfungia
ofisi kwake, ili atoe taarifa na ndipo
ilipopatikana na kuonekana na ma-
pungufu.

Mkoa wa Mara washika
mkia usafi wa vyoo

Na Ada Ouko, BUNDA

KOA wa Mara umetajwa
kushika nafasi ya 24 kati ya
mikoa 26 ya Tanzania Bara

28, Manispaa ya Musoma na ilifungwa
Agosti 18, wilayani hapa.

Awali wakati wa uzinduzi wa
kampeni hiyo mjini Musoma, Ofisa
Afya wa Mkoa wa Mara, Bumija Mhan-

bora ili kujikinga na magonjwa hayo.
Alisema kwa kipindi cha Aprili hadi
Juni, mwaka huu, takwimu zinaonye-
sha kuwa kaya zenye vyoo bora ni
31,725 ambazo ni sawa na asilimia 57

ikifuatiwa na mikoa ya Lindi gywa Kipindi do, alisema asilimia 93 ya wananchi  Kkati ya kaya 55,702 na 2,239 sawa na
na Kigoma ambayo inatekeleza usafi chg Aprili mkoa huo wanaongoza kwa kutoku-  asilimia nne hazina vyoo.
duni wa mazingira, ujenzi wa vyoo bora hadi Juni, wa na vyoo bora na zaidi ya kaya Mkuu wa wilaya hiyo, Lidya Bupilip-
na kuvitumia ipasavyo hali inayosadiki- mwaka 22,700 sawa na asilimia saba ya maka- ili, alitoa wito kwa jamii kubadilika na
wa kusababisha kutokea kwa magonjwa huu, _ zi ya watu hawana choo kabisa, huku  kuachana na vitendo vya uharibifu wa
ya mlipuko kama kipindupindu, homa takwimu asilimia 94 ya wananchi wameelezwa mazingira kwa kujenga vyoo bora na
ya matumbo na kuhara. ZiInaonye-  yrokunawa mikono kila wanapotoka  kuvitumia, pia aliwataka wanawake
Hayo yalibainishwa jana wilayani sha kuwa chooni kujisaidia. na wasichana kuacha urembo wa
Bunda, mkoani hapa na mratibu taifa kaya zenye “Takwimu zinaonyesha ni asilimia  kufuga kucha ndefu au kuweka kucha
. . . vyoo bora . . > .
wa kampeni ya nyumba ni choo, Anyi- o 31,725 sita pekee ya wananchi wa Mkoa wa  bandia kwasababu zinaficha uchafu
tike Mwakitalima, ambaye alisema ka- amb'azo ni Mara ndio wananawa mikono kila unaoweza kusababisha magonjwa
tika mikoa ya Kanda ya Ziwa, Mkoa wa sawa na wanapotoka chooni kujisaidia pia  hayo.
Mara una asilimia 46.6 ya kaya zenye gasilimia changamoto zinazosababisha kuto- Mkuu wa Mkoa huo, Adamu Mali-
vyoo bora, huku watu wanaoishi vijijini 57 katiya  jenga vyoo bora ni wananchi kutumia ma, alionyesha kusikitishwa na baa-
ndio wanaofikiriwa kuwa kwenye hatari kaya 55,702 Ziwa Victoria kujisaidia haja kubwa, dhi ya tabia mbaya zinazotia dosari
kubwa zaidi ya kupata magonjwa hayo ha 2,239 madereva kushusha abiria njiani, mkoa huo kama vile ukatili dhidi ya
yatokanayo na uchafu wa mazingira. sawa na naomba wananchi waelewe kuwa wanawake, ubakaji wa watoto, uke-
Kampeni hiyo ya uhamasishaji ujenzi as“':“a. vyoo bora ni vyoo vyenye kuta nne, ketaji na tatizo la wananchi kuchafua
wa vyoo bora yenye kaulimbiu ‘Usi- cggo azina paa, sakafu, kifaa cha kunawia miko- mazingira kwa kujisaidia vichakani,

chukulie poa nyumba ni choo’ inatekele-
zwa nchini na inaoongozwa na msanii
Mrisho Mpoto na timu yake na katika
Mkoa wa Mara ilizinduliwa rasmi Julai

no chenye maji na sabuni,” alisema.
Ofisa Afya wilayani Bunda, Fadhili

alisema lengo la kampeni hiyo ni ku-

hakikisha kila kaya inatumia choo

kwenye miamba na Ziwa Victoria na
kuwataka wananchi kuacha vitendo
hiyo vinavyoaibisha kwa kuwa serikali
itazingatia sheria kwa atakayebainika.
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Dar es Salaam jana, itakayojengwa kwa njia sita kuanzia Kimara hadi Kibaha mkoani Pwani. PICHA: JOHN BADI

Wananchi 700 Pemba wadai
vitambulisho vya kuzaliwa

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

ZAIDI ya wananchi 700 wa Wilaya ya
Chakechake Mkoa wa Kusini Pemba,
wanadai vyeti vyao vya kuzaliwa katika
Ofisi ya Wakala wa Usajili wa Matukio ya
Kijamii.

Akizungumza na waandishi wa habari
ofisini kwake, Mkuu wa Wilaya hiyo, Rashid
Hadid Rashid, alisema kwa sasa ofisi hiyo
inadaiwa vyeti vya mwaka mmaoja tu.

Alisema kuwa, katika Wilaya ya Chake-
chake vyeti vya kuzaliwa havichukui muda
mrefu hukabidhiwa wananchi wenyewe,
ingawa idadi ya wanaohitaji vyeti ni kubwa

na kuwataka wananchi hao kuwa wastaha-
milivu.

“Upatikanaji wa vyeti vya kuzaliwa kwa
wilaya hii, hauzidi mwaka mmoja wananchi
wanapatiwa vyeti vyao, lakini tunatoa kul-
ingana na magamba yaliyopo,” aisema.

Alisema kila mwezi katika wilaya hiyo wa-
nazaliwa watoto 600, ambapo kila mwaka
ni watoto 7,200 wanaohitaji vyeti vya ku-
zaliwa.

“Wananchi waone kuwa serikali inajita-
hidi, lakini kiwango cha wahitaji vyeti ni
kubwa sana, hivyo tunawaomba watumie
uzazi wa mpango ili kuondosha changamo-
to hiyo,” alisema.

Aidha, alieleza kuna vyeti 2,261 ambavyo
vimeshatengenezwa tangu mwaka 2014,
ingawa wenyewe hawajaenda kuvichukua.

“Hapa ofisini kwetu kuna vyeti tokea
mwaka 2014 hadi mwaka jana wenyewe
hawajaja kuvichukua, tunaomba waje wavi-
chukue wasiwe wanalalamika tu,” alisema
mkuu huyo.

Hivi karibuni wananchi wa wilaya hiyo
walilalamikia ukosefu wa vyeti vya kuzal-
iwa kwa watoto, ambapo waliizungumzia
kwenye misikiti changamoto hiyo, ambayo
hukaa kwa muda mrefu bila kupatikana
huku wananchi wakipoteza fedha nyingi
kwa ajili ya nauli kufuatilia kila siku.
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Elimu yatajwa kikwazo
kwa wasaidizi kisheria

Na Gurian Adolf, NKASI

ASAIDIZI  wa  kisheria

mkoani Rukwa, wameshau-

riwa kujiendeleza kielimu

ili waweze kufanya kazi zao
kwa weledi na kufuata sheria kwani mas-
uala ya kisheria ni ya kitaaluma, hivyo ni
muhimu kuwekeza katika elimu.

Ushauri huo ulitolewa jana na Charles
Sylvester, Ofisa Mradi wa Shirika la
Kaengesa Environmental Conservation
Society (KAESO) lenye kazi ya kuwajen-
gea uwezo wasaidizi wa kisheria mkoani
humo, katika mafunzo ya siku mbili ya
kujenga uhusiano wa kikazi kati yao na
waandishi wa habari yaliyofanyika katika

Alisema kuwa changamoto kubwa in-
ayowakabili wasaidizi hao wa kisheria
go, kitendo kinachosababisha utendaji
kazi mdogo, lakini kama wangekuwa na
elimu ya kutosha isingekuwa kazi kubwa.

Sylvester alisema kipindi cha nyuma

Wapo baadhi
va wasaidizi
wa Kishe-
ria mkoani
humo
wanashind-
wa hata
kuandaa
taarifa ya
utendaji kazi
wao, laKini
imebainika
kuwa baadhi
yao wana
elimu ndogo
hali ambayo
imekuwa
kikwazo ka-
tika kufikia
malengo
valiyoku-
sudiwa.

kabla ya kuwepo sheria rasmi inayo-
watambua kazi hiyo ilikuwa inaone-
kana inafanywa zaidi na wanaharakati
ambao baadhi yao walikuwa wana-
pata umaarufu kwa kuzungumza sana
na hivyo kujipa kazi hiyo ambayo ni ya
kitaaluma.

Alisema wapo baadhi ya wasaidizi
wa kisheria mkoani humo wanashind-
wa hata kuandaa taarifa ya utendaji
kazi wao, lakini imebainika kuwa baa-
dhi yao wana elimu ndogo hali am-
bayo imekuwa kikwazo katika kufikia
malengo yaliyokusudiwa.

Mratibu huyo alisema hivi sasa
taasisi hiyo inampango wa kuchagua
watu wengine ili wafanye kazi hiyo
ambao watakuwa wamehitimu kidato
cha sita ambao watakuwa na elimu
ya kutosha na iwapo watawajengea
uwezo wanaamini wataweza kufanya
kazi hiyo kwa ufanisi mkubwa tofauti
na ilivyo hivi sasa.

Naye Seth Goliawa, mmoja wa wa-
saidizi wa kisheria mkoani humo,

alisema fursa ya wao kukutana na
waandishi wa habari na kujenga uhu-
siano wa kikazi imekuwa nzuri kwani
baadhi ya wananchi hawawaelewi
licha ya kwamba wapo na wanafan-
yakazi kwa mujibu wa sheria za nchi,
lakini changamoto kubwa iliyopo ni
kutojitangaza.

Alisema wao wamekuwa wakiwa-
saidia wananchi bila malipo, lakini
hata hivyo changamoto iliyokuwa iki-
wakabili ni kutofahamika, lakini sasa
kwa kuwa wametengeneza ushiriki-
ano na wanahabari itakuwa ni rahisi
na wananchi wengi watapata msaada
huo ili wapate haki zao kutokana na
wanahabari kuwaelimisha wananchi
kuhusu majukumu yao.

Israel Mwaisaka, mmoja wa wa-
nasheria mkoani humo, alisema
wameona kuwa kuna umuhimu wa
kuwa na mahusiano ya karibu ya
kikazi na wasaidizi hao wa kisheria
kwani jamii inahitaji kuwafahamu na
huduma kutoka kwao.
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Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana wa Chama Cha Mapi
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nduzi (CCM), Mkoa wa Doclm, Bili Chidabwa (kusoto), akizun-

gumza na Wananchi wa mji wa Kongwa, mkoani humo mwisho wa wiki katika mkutano wa hadhara wa kuhamasisha
wananchi kujitokeza kushiriki kwenye uchaguzi wa Serikali za mitaa unaotarajiwa kufanyika mwezi ujao mwaka huu.

PICHA: IBRAHIM JOSEPH

WLAC
yataka
nguvu
pamoja
kulinda
watoto

Na Elizabeth Zaya

KITUO cha Msaada wa Kisheria

kwa Wanawake na Watoto (WLACQ),
kimesema bado kunahitajika nguvu
kubwa ya pamoja katika kupambana
na vitendo vya ukatili kwa watoto
wadogo vinavyofanyika sehemu
mbalimbali nchini.

Wakili wa WLAC, Abia Richard, aki-
zungumza Katika tamasha la kutoa
elimu ya kupambana na vitendo
vya ukatili katika Shule za Msingi za
es Salaam, alisema pamoja na juhudi
kubwa inayofanywa na serikali na
wadau mbalimbali katika kupam-
bana na vitendo hivyo, lakini bado
ukatili unafanyika kwa watoto.

Alisema kama wadau muhimu
ambao wamekuwa wakipambana
kila siku kukomesha vitendo
hivyo, tayari wameshaanza kuona
matunda ya kazi ya utoaji elimu wa
namna ya kupambana na vitendo
hivyo, kutokana na mwamko uliopo
kwa jamii kwa sasa katika kutoa
taarifa pindi wanapovishuhudia.

“Sasa hivi tunaona mwamko na
kasi ya kuripoti vitendo hivi katikati
va jamii tofauti na ilivyokuwa Kip-
indi cha nyuma ambavyo ilikuwa ni
nadra sana mtu yeyote katika jamii
au mzazi kukimbilia katika vyombo
vya dola kutoa taarifa anaposhuhu-
dia vitendo hivi, tunaamini elimu
ambayo tumeendelea kutoa inasaid-
ia na hii ndiyo dalili njema kwamba
tutafanikiwa katika vita hii,” alisema
Abia.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msin-
gi Mbagala Anex, Barnaba Mahinya,
alisema kazi inayofanywa na WLAC
va kutoa elimu ya kupambana na
vitendo vya ukatili kwa wanafunzi
shuleni, inasaidia kuwafumbua
akili ya kufahamu vitendo hivyo, na
kutoa taarifa pindi wanapofanyiwa
au kuona viashiria vya kufanyiwa.

NMB vatoa milioni 570/- uwajibikaji kwa jamii

Na Mwandishi Wetu

milioni 55 kwa shule tisa za msingi

busi.

serikali

ikipiga mbio kuelekea

Sekondari Undumo zilipo Nzega,

BENKI ya NMB imeshatoa kiasi cha
zaidi ya Sh. milioni 570 mpaka sasa
kati ya Sh. bilioni moja ilizotenga
kama uwajibikaji wake kwa jamii
kwa mwaka huu wa 2019.

Kiasi hicho kimetumika zaidi ku-
saidia miradi mbalimbali ya kijamii
kama elimu, afya na kusaidia ma-
janga mbalimbali yanayoipata nchi
ikiwa ni utaratibu wa benki wa kila
mwaka kutenga asilimia moja ya
faida yake kusaidia miradi mbalim-
bali ya kijamii.

Utaratibu huo uliendelea tena
mjini wilayani Kwimba mkoani
Mwanza ambapo NMB imetoa
madawati 607 yenye thamani ya Sh.

wilayani humo na mbili Wilaya ya
Nzega mkoani Tabora.

Akizungumza wakati wa hafla
ya kukabidhi sehemu ya madawati
hayo iliyofanyika katika Shule ya
Msingi Budushi wilayani Mwimbai,
Kaimu Meneja wa Kanda ya Ziwa
wa NMB, Amos Mubusi, alisema
mchango huo ni katika kuunga
mkono juhudi za serikali ya awamu
ya tano.

“Ingawa serikali ya awamu ya
tano inafanya makubwa, sisi kama
wadau tunawajibu wa kuunga mko-
no juhudi hizi za maendeleo kwa
kusaidia jamii iliyoifanya NMB ku-
fikia hapa ilipo kama benki kubwa
kuliko zote nchini,” alisema Mu-

Alisema ni kwa kutambua juhu-
di hizo za serikali NMB iliamua
kuyafanyia kazi haraka maombi
iliyopokea kutoka shule tisa za
msingi wilayani Misungwi, hivyo
kukabidhi madawati hayo, alisema
Mubusi.

Alizitaja shule zitakazonufaika na
msaada huo kuwa ni Mhalo, Sangu,
Mwankulwe, Luhala, Budushi,
Bumyengeja, Mwabaratulu, Kabale
na Ng'wambisu zitakazopata kati ya
madawati 55 na 58 kila moja.

Katibu Tawala wa Wilaya ya
Kwimba, Ally Nyakia, aliyemwak-
ilisha Mkuu wa Wilaya hiyo, Senyi
Ngaga, alisema sekta ya elimu ina-
takiwa kupewa kipaumbele wakati

uchumi wa kati.

Alisema wadau kama NMB ni
muhimu kuelekea azima hiyo ya
serikali na kuomba wadau wengine
wa maendeleo kuiga mfano wa
benki hiyo, katika kuunga mkono
jitihada mbalimbali za maendeleo.

Aliishauri pia NMB kufungua
tawi katika mji mdogo wa Sumve
ili kuwapungumzia usumbufu
watumishi na wananchi kusafiri
kwenda Ngudu mwendo wa kama
kilometa 40 hivi kufuata huduma
mbalimbali za kibenki.

Mkuu wa Wilaya ya Nzega, God-
frey Ngupula, alitoa shukrani baada
ya kupokea madawati 100 kwa
ajili ya Shule za Msingi Nata na ya

alisema msaada huo utachangia
kuongeza ubora wa mazingira ya
kusoma kwa wanafunzi kwenye
shule hizo mbili

Ofisa Elimu (Ufundi) wa Wilaya
ya Kwimba, Vedastus Nyambalije,
alisema wilaya ina jumla ya wa-
nafunzi wapatao 118,026 katika
shule za msingi zipatazo 151 za
umma na walimu 1,621 na kwamba
idadi hiyo ni sawa na mahitaji ya
madawati 33,514.

Alisema kabla ya ufadhili wa
NMB, Wilaya ya Kwimba ilikuwa
na madawati 27,727, hivyo kuwa na
upungufu wa madawati 6,978 na
kwamba kwa msaada huo sasa up-
ungufu umebaki 5,280 tu.
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Baraza la Ardhi lamaliza
mgogoro, latengua umiliki

R
Wadau utalii

waiomba

Israel ifungue

ubalozi

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

WADAU wa utalii wameiomba
Israel kufungua ubalozi nchini
kuwapunguzia gharama za kufua-
tilia viza Watanzania wanaotaka
kutembelea taifa hilo.

Kwa sasa, Watanzania wanala-
zimika kufuatilia viza kwenye
ubalozi wa Israel Nairobi, Kenya,
jambo linaloongeza gharama za
safari, hasa kwa watalii na mahu-
jaji wanaotaka kwenda Israel.

Wakizungumza wakati kundi
la watalii wa Tanzania 64 likion-
doka nchini mwishoni mwa
wiki kwenda Israel, wadau hao
waliomba nchi hiyo ya Mashariki
va Kati, kufungua hata ubalozi
mdogo jijini Arusha, ili kuwapun-
guzia mzigo wa kwenda nchini
jirani kufuatilia viza.

Mratibu wa safati hiyo kutoka
Kampuni ya Utalii ya Excellent
Chonjo, alisema kutokana na
hamasa ya Watanzania kutaka
kutembelea Israel, nchi hiyo
inapaswa kufikiria ombi hilo la
kufungua ubalozi wake nchini.

“Hamasa ya Watanzania kutem-
belea Israel ni kubwa, na hili ni
kundi la mwanzo kwenda kwa
wingi tunaomba nchi hiyo ifungue
ubalozi ili kupunguza gharama
kwa watalii wetu na kuongeza
idadi yao baada ya gharama
kushuka,” alisema Chonjo katika
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Kilimanjaro (KIA).

Aliongeza kuwa wamefanya
utaratibu wa watalii kutoka Tan-
zania kutumia ndege ya Shirika la
Ndege la Israel (El Al) zinazoleta
watalii nchini, ambayo hufanya
safari zake moja kwa moja kutoka
KIA hadi Tel Aviv nchini Israel.

“Waisrael wanakuja nchini mara
kwa mara, hivyo nasi tunatumia
fursa hiyo kutumia ndege zao
kuwapeleka Watanzania huko,
badala ya ndege hizo kurudi
Israel bila abiria, hali inayorahisi-
sha usafiri wa moja kwa moja na
wa uhakika,” alisisitiza mratibu
huyo.

Kiongozi wa kundi hilo, Pa-
dri Melodius Mlowe wa Jimbo
Katoliki Njombe alisema, watalii
hao Watanzania wanatoka mikoa
mbalimbali ambao baada ya
kuwahamasisha kupita kanisa hilo
kwenda kujifunza fursa mbal-
imbali zilizopo Israel pamoja na
kuhiji, wamechangamkia fursa.

Na Woinde Shizza, ARUSHA

ARAZA la Ardhi na Nyumba

la Wilaya ya Arusha, lime-

maliza mgogoro wa ardhi

wa miaka saba kwa kuten-
gua umiliki wa ardhi yenye ukubwa
wa hekari 15, iliyokuwa ikimilikiwa
na mtu binafsi na kuwakabidhi wa-
nanchi wa Kata ya Sokoni One wal-
iokuwa wamiliki tangu awali.

Kabla ya kesi ya ardhi ilimilikiwa na
mwanajeshi mstaafu, Willison Rugu-
mamu, aliyeitumia kujenga kituo cha
watoto yatima cha Huruma Vision
Tanzania.

Hata hivyo rasilimali hiyo imerud-
ishwa tena kwa wananchi wa Kata ya
Sokoni One waliofungua shauri hilo
tangu mwaka 2012.

Akisoma hukumu hiyo mwishoni
mwa wiki iliyopita katika kesi ya ardhi
namba 147 ya mwaka 2012, iliyofun-
guliwa na Rugumamu akiwalalamikia
wananchi saba wa Kata ya Sokoni One,
kwa kuvamia eneo hilo na kufanya
uharibifu, Mwenyekiti wa Baraza hilo,
Fadhili Mdachi, alidai kuwa mlalami-
kaji ameshindwa kuthibitisha uhalali
wa yeye kuwa mmiliki wa eneo hilo,
hivyo baraza limetupa maombi yake.

Mdachi alisema kuwa Rugumamu

Baraza
limepitia
ushahidi
wa pande
zote mbili
na kuone-
lea kwam-
ba ushahidi
wa upande
wa utetezi
una uzito,
kwani
ugawaji wa
eneo hilo
haukupata
baraka za
mkutano

alipeleka maombi ya kutaka baraza
hilo limtambue kama mmiliki halali
wa eneo hilo, lakini ushahidi alioutoa
kupitia mashahidi saba, umekosa
mashiko ya kulishawishi baraza hilo
limtambue kama mmiliki halali wa
eneo hilo.

Katika hukumu hiyo, Mdachi alizin-
gatia kuwa mlalamikaji hakuwa ame-
kabidhiwa eneo hilo kihalali, kupitia

Sokoni One na kwamba hapakuwa
na makubaliano yoyote kwamba ata-

jenga, alifanya hivyo kama mfadhili
na si makubaliano ya kupatiwa eneo
kama alivyodai.

“Baraza limepitia ushahidi wa pan-
de zote mbili na kuonelea kwamba
ushahidi wa upande wa utetezi un-
auzito, kwani ugawaji wa eneo hilo
haukupata baraka za mkutano mkuu
iliyomgawia eneo hilo, haikuwa na
muhtasari wa mkutano mkuu ul-
iokubaliana eneo hilo ligawiwe kwa
malalamikaji,” alisema Mdachi.

Mdachi alisema baraza limeamua
kulirejesha eneo hilo kwa wananchi,
baada ya kuwatambua kama wami-

liki halali wa eneo hilo na kumta-
kaRugumam kukata rufani ndani ya
siku 45 iwapo kama hajaridhika na
maamuzi hayo.

Baada ya maamuzi hayo kutole-
wa nje ya chumba cha baraza hilo,
baadhi ya  wananchi waliokuwa
wamefurika kusikiliza shauri hilo lil-
ilodumu kwa takribani miaka saba,
walilipuka kwa shangwe na  kul-
ishukuru baraza hilo kwa kutenda
haki na wameahidi kulitumia eneo
hilo kwa shughuli za maendeleo
ikiwamo ujenzi wa kituo cha polisi,
shule na zahanati.

Shauri hilo lilifunguliwa katika
baraza hilo, mwaka 2012 na mlala-
mikaji Wilson Rugumamu akiwalala-
mikia wananchi saba wa kata ya
Sokoni One, kwa kuhamasisha wen-
zao waliokuwa kwenye mkutano ku-
vamia na kufanya uharibifu wa mali
na ukuta wakati wanajua kwamba
eneo hilo ni mali yake.

Kufuatia hukumu hiyo Rugumamu
aliyekuwa ameambatana na mkewe
katika baraza hilo, alishindwa ku-
fafanua iwapo anajipanga kukata ru-
fani au ameridhika na hukumu hiyo,
badala yake alidai kuwa anakwenda
kutafakari na familia yake juu ya nini
cha kufanya.

=t

Ofisa Habari na Mawasiliano wa Shirikisho la Vyama vya Wachimbaji Madini nchini (Femata), Dk. Bernad Joseph, akizun-
gumza na wachimbaji mkoani Manyara juzi, kuhusu mkutano mkuu wa sita wa Femata, utakaofanyika Agosti 31, mwaka

Tamida yampongeza JPM kuwa MwenyekKiti SADC

Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

CHAMA cha wafanyabiashara wa
madini nchini (Tamida) kimem-
pongeza Rais John Magufuli, kwa
kupokea kijiti cha uenyekiti wa
Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi
za Kusini mwa Afrika (SADC) na
kusema wana imani atasimamia
vema ujenzi wa uchumi, viwanda
na biashara ya vito na madini ka-
tika nchi hizo.

Akizungumza jana na wana-
habari jijini Arusha, Mwenyekiti
wa Tamida Taifa, Sammy Mollel,
alisema kuwa kuchaguliwa kwake
kutaongeza biashara ya madini
nchini na kwenye ukanda huo, kwa
kuwa ameonyesha juhudi kubwa
kwenye sekta hiyo na sasa ni mion-
goni mwa maeneo yanayoongeza
mapato ya taifa.

Alisema kuwa kutokana na juhu-
di hizo ana imani kazi ya kukuza

biashara atazielekeza kwenye
ukanda huo wa nchi za kusini mwa
Afrika na wao wataweza kufaidika
na kukua kwa soko na matumizi sa-
hihi ya rasilimali za umma.

Mollel alisema kuwa mageuzi
aliyoleta nchini kwa wananchi
kukua kiuchumi kwa kasi hiyo
hiyo, ataelekeze katika ukanda
huo kukua kiuchumi na kuweza
kuwanufaisha wananchi wa Kusini
mwa Afrika.

“Cha msingi watu wa ukanda
huu waache ulanguzi na kufanya-
biashara kwa uwazi, ili tuweze kui-
patia nchi zetu mapato na kukuza
uchumi na mwisho wa siku maen-
deleo ya kiuchumi yaonekane,”
alisema Mollel.

“Kuchaguliwa kwa Rais Magufuli
kunatupa imani kwamba ataleta
mabadiliko makubwa ya kiuchumi
kwa nchi yetu na nchi za SADC,
ili kufikia uchumi wa kati wa vi-

wanda. Anaweza maana hata hapa
kwetu amebadilisha mambo mengi
na kila mwenye macho anaona,”
alisema Mollel.

“Tunamwomba Rais kasi alioan-
za nayo hapa nchini ya kuleta ma-
badiliko ya kiuchumi na kudhibiti
mianya ya rushwa na utoroshwaji
wa madini, aipeleke pia kwa nchi
hizo, ili kuweza kubadilika na kuon-
doa umaskini katika mataifa hayo,”
alisema Mwenyekiti wa Tamida.
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HABARI KILIMANJARO

Waziri aagiza mgogoro
Lyamungo utatuliwe

Umbwe,

Na Mary Mosha, MOSH]

AZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (Tami-
semi), Selemani Jafo, am-
emwagiza Mkuu wa Mkoa wa Kiliman-
jaro kutafuta kiini cha mgogoro baina
ya Sekondari za Lyamungo na Umbwe.

Aidha, amewataka wakuu wa shule
nchini kuondoa unyanyanyasaji shu-
leni na shule itakayobainika kukiuka
agizo hilo hatua kali za kisheria zita-
chukuliwa.

Kadhalika alisema miongoni mwa
hatua hizo ni pamoja mkuu wa
shule  kupoteza sifa ya mwalimu
mkuu na hata akihamishwa hawezi
kuipata tena nafasi hiyo iwe Bara au
Visiwani pia atapelekwa shule za
pembezoni kufanya kazi.

Jafo aliyasema hayo mwishoni mwa
wiki wakati akizungunza na wanafun-
zi wa Shule ya Sekondari ya Umbwe na
kuwataka kutobaguana kwa misingi ya
kabila rangi au dini.

“Zipo taarifa za chini kwa chini,
shule hii ya Umbwe haina uhusiano
mzuri na Sekondari ya Lyamungo na

sababu bado haijafahamika... Mkuu wa
Mkoa wa Kilimanjaro nakuagiza fua-
tilia suala hili hakikisha unapata chan-
zo cha migogoro hiyo na kutafuta

Serikali amani miongoni mwao... pia waweke
ya awamu mazingira ya kucheza mechi za kirafi-
ya tano ki miongoni mwao,” aliagiza waziri.
inawekeza Akimkaribisha Mkuu wa Mkoa wa
!‘8‘!‘:(“ ny- Kilimanjaro, Dk. Anna Mghwira, Waziri
Lnl(galra‘gaegye Jafo, aliahidi kutekeleza agizo hilo na
wa shule kuwataka wanafunzi kutumia vyema
kongwe taaluma wanayoipata kwa ajiliya ku-
sanjari leta tija kwa taifa.

kutoa elimu “Sisi kama walezi hatuwezi kuku-
bure kwa bali dhana ya unyanyasaji na ubaguzi
lengolaku- mnayotaka kuianzisha kwa misingi ya
wapa wa- udini, ukabilaaurangi miongoni mwa
toto wa Tan-  wanafunzi kwani italeta chuki hali ita-
f’ama ﬁ!'mu kayosababisha kukosekana kwa up-
h:lr;?.l'nalwo endo na amani kwa taifa,” alisema Jafo.
ruhusa ya “Ninaagiza  walimu wote nchini
kunyanyasa kuhakikisha hakuna manyanyaso ya-
na kujenga nayoendelea miongoni mwa wanafun-
chuki mion- zi kutokanana darasa alilopo, dini
goni mwa au kabila, nitakaposikia hivyo, mkuu
vijana. huyo atakuwa amejipotezea sifa za

kuwa mkuu wa shule na badala yake
atapangwa kuwa mwalimu wa kawai-
da,” alisema Jafo.

Ifahamike kuwa, ikiwa kutakuwa
na unyanyasaji wowote ni lazima
kuondoa uongozi uliopo na walimu
tutawasambaza kwenye mikoa mbal-
imbali, ili kujifunza namna ambavyo
walimu wengine wanafanya kazi ka-
tika mazingira magumu.

Alisema serikali ya awamu ya
tano inawekeza nguvu nyingi kwe-
nye ukarabati wa shule kongwe san-
jari  kutoa elimu bure kwa lengo
la kuwapa watoto wa Tanzania elimu
bora, hivyo hakuna ruhusa ya kunyan-
yasa na kujenga chuki miongoni mwa
vijana.

Aidha, waziri aliwataka wal-
imu kwa kushirikiana nawanafunzi
kuweka mikakati ya kuondoa sifuri
katika shule zote hapa nchini.

Akitoa neno la shukurani mwa-
nafunzi wa kidato cha tano, katika
mchepuo wa Uchumi, Biashara na
Akaunti (ECA), Abduli Mulokozi, alia-
hidi kutekeleza agizo la waziri kwa vi-
tendo.

Alieleza kuwa  unyanyasaji katika
shule unaweza kujenga chuki hata
kwenye mazingira ya kazi baada ya
kuhitimu katika shule hizo.

Mkuu wa Wilaya ya Moshi, Kippi Warioba (kushoto) na Katibu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa wa Kilimanjaro, Jonathan
Mabihya (wa pili kushoto) wakichangia damu kwa ajili ya kuwasaidia majeruhi wa ajali ya moto iliyotokea mkoani Morogoro,
katika zoezi lililoandaliwa na UVCCM mkoani humo juzi. PICHA: JAMES LANKA

Uongozi kuzuia watoto sokoni

Na Mary Mosha, MOSH|

UONGOZI wa Soko la Mitumba la
Memorial lililoko Manispaa ya Moshi
mkoani Kilimanjaro, umeahidi ku-
piga marufuku wafanyabiashara
kushinda na watoto wadogo kwenye
biashara zao sokoni hapo.

Aidha, viongozi wameahidi kuwa
watashirikiana na Dawati la Jinsia la
Jeshi la Polisi, kupiga marufuku wa-
fanyabiashara wa soko hilo kwenda
sokoni hapo na watoto chini ya mia-
ka mitano.

Sababu za kuchukua hatua hiyo
ni kukabiliana na malezi hatarishi

|

Aagiza
viongozi
kulinda wajane

Na Mary Mosha, MOSH|I

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro,
DKk. Anna Mghwira, amewataka
viongozi kuanzia ngazi ya kitongoji
hadi mkoa kusaidia wanawake wa-
jane baada ya kufiwa na wanaume
ili wapate haki zao.

Akizungunza na Nipashe ofisini
kwake alisema katika mkoa huu
wajane wengi wamekuwa wakin-
yanyaswa, kufukuzwa na kudhulu-
miwa mali mara baada ya vifo vya
waume zao na kupelekea migogoro
katika familia.

Alisema wajane wengi wana-
poteza haki zao baada ya waume
zao kufariki hali inayosababi-
sha wabaki na visasi, huzuni na
ongezeko la watoto wa mitaani na
magonjwa kutokana na msongo wa
mawazo.

“Nawaagiza viongozi wote kuan-
zia ngazi ya kitongoji hadi mkoa
kuhakikisha wanasimamia na
kutetea haki za wajane wanapofiwa
na wenza ili kupunguza migogoro
na dhuluma kwa wajane na watoto,”
alisema mkuu huyo wa mkoa.

Alisema umefika wakati kinamama
kuwa na sauti moja ya kukemea uka-
tili, ukeketaji na kurithiwa baada ya
waume zao kufariki hali ambayo ina-
leta ongezeko la mitafaruku katika
familia na kukwamisha maendeleo.

Alisema viongozi wote hasa wa
wilaya na mkoa wahakikishe wana-
fanya kazi ya kuwa wasuluhishi wa
migogoro katika kutoa elimu kwa
wananchi, ili kuondokana na mila na
desturi za ukandamizaji wa wa-
nawake katika jamii.

“Nawaomba viongozi wa dini
kuombea amani, kuwapa wananchi
wa mkoa matumaini mapya kwa
kutoa ushauri nasaha wa kuachana
na vinyongo Vvilivyosababishwa na
kudhulumia mali kwa muda mrefu.
Vinyongo, hasira na mambo yanay-
ofanana na hayo husababisha ma-
gonjwa mbalimbali ikiwamo sara-
tani,” alisema Mkuu wa Mkoa.

Akizungumza kwa niaba ya
wajane katika Wilaya ya Moshi,
Faustina Msaki, alikiri kuwapo kwa
ukatili kwa wajane baada ya wenzi
kufariki na kuiomba serikali kuke-
mea jambo hilo kwa vitendo .

“Tunaiomba serikali mbali na
kushiriki kwenye vikao vya familia
na kutoa elimu , lakini pia mahakama
zetu zisimamie sharia, haki na usawa
bila kumtizama mwenye nacho,”
alisema Elisaria Masawe mwenye
miaka 61.

ya watoto katika maeneo ya ujasiri-
amali, ikiwamo sokoni, kwa mujibu
wa mwenyekiti wa soko hilo, Godf-
frey Shayo.

Aidha, kabla ya kuanza kutekeleza
utaratibu huo mpya, uongozi huo
utatoa elimu kwa wazazi na walezi
wenye watoto kuanzia miaka sifuri
hadi mitano ambao wanaonekana
sokoni hapo kuanzia saa 12 alfajiri
hadi saa 1:00 usiku wakiwa na wazazi
wao. Alisema hayo wakati wa utafiti
wa kuongeza uelewa, uwajibikaji
wa huduma bora za malezi, makuzi
na maendeleo ya mtoto (ECD), un-
atekelezwa na Muungano wa Vilabu

vya Waandishi wa Habari nchini
(UTPC) kwa kushirikiana na taasisi
ya CiC ya Ireland.

“Ukija sokoni hapo majira ya saa
11 alfajiri utaona wazazi na walezi
wakiwa na watoto wachanga...Huu ni
ukatili na unaathiri afya ya mtoto na
malezi yake ya baadaye, tumeliona
hili na tunaandaa mpango wa kutoa
elimu kabla ya kuchukua hatua,”
alisema Shayo.

Mwenyekiti wa Masoko la Mbu-
yuni, Lameck Mziray na Mwenyekiti
Mtaa wa Soko la Pasua, Rahibu Juma,
walikiri kuwapo kwa changamoto
inayoathiri afya za watoto hao na

kuahidi kuandaa mpango wa ush-
irikishwaji na wafanyabiashara ili
kujadili suala hilo.

Daktari bingwa mwandamizi wa
afya ya jamii, uzazi na magonjwa
ya kinamama, Dk. Moke Magoma,
alisema malezi hayo yasipodhibitiwa
yatachangia kwa asilimia kubwa ku-
jenga taifa la kizazi kisicho na mwele-
keo na chenye urahisi wa kujihusisha
na matukio ya uhalifu.

Alisema maeneo ya ujasiriamali
siyo salama kwa malezi na makuzi
ya watoto kiafya na kisaikolojia na
kwamba jambo la msingi ni kwa
wazazi na walezi wakatafuta mbinu

mbadala ili kuokoa kizazi hicho.

Baadhi ya wazazi Mwantumu
Swalehe na Hadija Omary walisema
wanalazimika kwenda katika mae-
neo ya ujasiriamali na watoto ku-
tokana na kukosa imani na walezi
wengine hususani ndugu wa karibu
wa kiume ambao huwafanyia ukatili
wa kingono.

“Usituone tunahangaika na wa-
toto wetu huku sokoni, tunafahamu
kwamba ni hatari kwa afya lakini inat-
ulazimu kutokana na kubadilika kwa
dunia ya sasa..huyo unayemwamini
ndiye anaye kuharibia mtoto, serikali
ilitizame hili,” alisema Swalehe.
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Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini (IGP), Simon Sirro (aliyeweka mikono mbele), akipokea taarifa kutoka
kwa Kamanda wa Polisi Mkoa wa Morogoro, ACP Wilbroad Mtafungwa (wapili kulia), baada ya ku-
wasili eneo la tukio ilipotokea ajali ya lori lililokuwa limebeba mafuta aina ya petroli na kusababisha
vifo na majeruhi.

2 F ] i
Mkuu wa Jeshi la Polisi nchini (IGP), Simon Sirro (wapili kulia), akimpa pole mmoja ya majeruhi wa
ajali ya moto iliyotokea eneo la Msamvu Ndege wengi katika Wilaya ya Morogoro mjini, baada ya
kuwasili katika Hospitali ya Rufani mkoani Morogoro.

= lﬂ F

kujua changamoto wanazokutana nazo pamoja na namna wanavyoshirikiana na Jeshi hilo kuzuia
uhalifu na wahalifu katika maeneo yao. PICHA: JESHI LA POLISI

TUJIFUNZE
- KISWAHILI
- BARNABAS
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marobarnabas@yahoo.com

Visawe, Vitawe, Vitate ni nini? - 3

ATOLEO mawili yaliyo-
pita tuliona maana ya
‘Visawe’ na ‘Vitawe'. Leo
twawaletea maana ya ‘Vi-
tate’ yaani maneno yanayotatanisha
au yanayokaribiana kimatamshi lakini
yenye maana tofauti.

Aghalabu hutofautiana kwa sauti
moja. Mifano ya vitate ni kama ifuata-
Vyo:

Ama: au, pengine. Hama: ajiri; toka
katika makao fulani na kwenda kwing-
ine. Asi: goma, kataa kufuata sheria.
Hasi: kumfanya ngombe dume kuwa
maksai; (ashaakum!) ondoa makende
kutoka kwa mnyama dume. Bari:
jitenga, kaa kando. Bali: ila, isipokuwa.
Bibi: mama aliyemzaa baba au mama;
peremende. Bua: shina la mhindi au
mtama; kifaa cha chuma kinacho-
tumiwa na wahunzi kukoleza moto.
Pua: sehemu katika uso inayotumiwa
kupumua.

Daawa: madai au jambo linalosaba-
bisha ugomvi. Dawa: kemikali inayotibu
maradhi au kitu apewacho mtu ili awe
katika afya au mienendo mizuri. Doa:
kasoro,alama. Ndoa: nikaha, arusi. Faa:
kuwa na faida. Vaa: kutia nguo mwilini.
Fahari: utukufu au majivuno. Fahali:
ngombe dume. Fua: osha kitu kama
vile nguo ili kuondoa uchafu. Vua: toa
nguo mwilini; nasa samaki.

Fuja: tumia vibaya, kwamfano fedha.
Vuja: pitisha kitu hasa maji kwenye
upenyo. Fuka: toa moshi. Vuka: pita au
enda upande wa pili. Hanja: zunguka
huko na huko kwa majivuno. Haja:
matlaba, mabhitaji. Jabari: mwenye
nguvy, shujaa. Jabali: jiwe kubwa;
mwamba.

Kataa: zira, goma, kutokubali. Kata:
tema, gawanya kwa chombo chenye
makali; mteka maji. Komaa: pevuka,
kuwa pevu, zeeka. Koma: fikia mwisho;
acha. Kura: uchaguzi (aghalabu piga
kura), chagua. Kula: bugia mlo. Landa:
fanana kwa umbo, suraau tabianamtu
aukitu fulani. Randa: kifaa cha seremala
chenye kisuupande wa chiniambacho
hutumika kusawazishia mbao na kuz-
ilainisha.

Mahari: malipo ya kuolea. Mahali:
maskani au pahali. Masaibu: mata-
tizo yanayomkumba mtu. Mashaibu:
wanaume wazee. Masahibu: marafiki.
Mchi: mti wa kutwangia katika kinu.
Mji: mkusanyiko wa nyumba nyingi,
maskani ya watu; sehemu ya tumbo la
uzazi kwa wanawake, tumbo la uzazi.
Nchi: taifa, jamhuri. Inchi: kipimo cha
urefu katika rula au mita.

Pofir: -siyo na uwezo wa kuona.
Povu: viputo vidogodogo vinavyotoka
kwenye maji kwa kuchemka au kuyas-
ukasuka ili kitu kiwe baridi; malipo
yanayotolewa kwa mtu ili kumtuliza
kwa shida iliyompata.

Sama: kwama hasa kooni, sakama.
Zama: didimia majini; kitambo cha
miaka mingi; kale. Suka: songa kama
vile nywele. Shuka: teremka. Thibiti:
kuwa -a kuaminika, kitendo cha
jambo kuwa la kweli. Dhibiti: weka
sawasawa, kitendo cha kukamata kitu
au mtu vyema mkononi; kitendo cha
kutawala taratibu za mtu au uendeshaji
wa jambo. Vuta: sukuma kuja upande
wako; kitendo cha kutandaza donge la

unga katika umbo juu ya kibao ili uwe
bapa. Futa: pangusa, ondoa uchafi;
achisha kazi.

Baadhi ya watu wa makabila yetu
hutamka, kwamfano: fikombe’badala
yavikombe; ‘nasi’ badalayanazi; mbusi’
badala ya mbuzi; ‘samani’ badala ya
zamani; ‘shakula’ badala ya chakula;
‘ukali’ badala ya ugali; ‘mboka’ badala
ya mboga; ‘mwesi’ badala ya mwezi,
‘kari’ badala ya gari, ‘mutu’ badala ya
mitu, ‘wasiri’ badala ya waziri n.k.

Tukiachahayoyamatamshimabaya,
sasa tugeukie makosa yafanywayo
na baadhi ya waandishi wetu, hasa
wale wanaoandika kwenye magazeti
ya michezo kwa kutumia maneno ya
mitaani. Kwa namna wanavyoandika,
sasa wanashindwa hata kuandika sen-
tensi zinazoeleweka!

Hii yanikumbusha ile methali ya
wahenga isemayo: “Tamu ikizidi tamu
huwa si tamu tena.” Hutumiwa kutu-
kumbusha kwamba jambo lolote zuri
huwa na mipaka. Linapozidi huwa
halivutii tena.

“Mashabiki wa Yanga kwa sasa wana
haki ya kunenepa buana. Wana haki
ya kutembea kifua mbele mbele pindi
msimu ukianza Kwani ule msoto wa
misimu miwili mfululizo wakiburu-
Zwana watani zao Simba haukuwa wa
kitoto, lakini utamu zaidi ni kwamba
kwa sasa huko Jangwani mambo yao
yanazidi kunoga.” (Maneno 48 yali-
yoandikwa ovyo).

“Yanga ... wana haki ya kunenepa
buana.” Mwandishi ana uhakika kuwa
mashabiki wa Yanga walikonda ila sasa
wananenepa? Neno ‘buana’linamaana
gani? Ana maana gani kutumia neno
‘msoto?” ‘Sota’ ni sogea kwa (ashaakuim)
matakonamikono kama kiwete; kweta,
jiburura.

Ningeandika hivi: “Msimu ujao
mashabiki wa Yanga watafurahi kwani
hawatakejeliwa tena na Simba kamaili-
vyokuwa misimu miwili iliyopita kwani
usajili wa msimu ujao unafanywa kwa

“ACP Moshy alisema mfungwa huyo
alianza kujikata shingoni kwa kutumia
wembe huo huku akiendelea kufanya
hivyo kwa kasi ya ajabu na walipom-
fikia tayari ali- (habari ikaishia hapo bila
kukamilika!) Hili si kosa la mwandishi
bali ni aliyepanga habari za ukurasa
huo na kuikata ili akamilishe kazi
haraka kumbe haikukamilika!

“Haraka haraka haina Baraka.”
Maana yake jambo linalofanywa kwa
pupa huwa halikamiliki au halifai.
Methali hii yatufunza umuhimu wa
kufanya mambo yetu kwa utaratibu
kama twataka yafanikiwe.

Waandishi wa michezo wanavy-
ochezea lugha ya Kiswahili, utad-
hani maneno yaliyopo hayaeleweki!
“Yondani hapendi kuzinguliwa bana”
ni kichwa cha habari. Paragrafu ya pili
imeandikwa: “Jamaa anaposimama
pale mkoba akisaidiana na Andrew
Vincent (Dante) ama Abdalah Shaibu
(Ninja) basi ni lazima washambulizi wa
timu pinzani wapate shida sana.”

Methali: Imara ya jembe kaingoje
shamba.

0784 334096
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NA MASHAKA MG!ETA o .
Ajall barabarani zinavyoathiri

uchumi, nguvu kazi nchini

ARA nyingi ajali za bara-

barani zinapotokea, hu-

leta athari kuu tatu am-

bazo zinajitokeza mara
moja, yaani vifo, majeruhi na uharibifu
wa mali.

Dhana inayoelekezwa katika mambo
hayo si ya kubezwa kwa maana ni
matokeo ya haraka na yanayoonekana
kila ajali inapotokea.

Pia, zipo athari nyingine Zilizofichika
za muda mrefu’ ambazo hazionekani
kwa haraka au kirahisi zinazotokana na
ajali za barabarani, lakini zina madhara
makubwa katika ngazi tofauti kwenye
jamii.

Lakini athari za ajali barabarani
zinaweza kuzuilika iwapo kila mtumia
barabara, atafuata sheria na kuheshimu
kanuni za sheria za usalama barabarani
ambazo zinazuia mwendo kasi,
kuendesha ukiwa umelewa, kuzingatia
umuhimu wa kufunga mikanda, uvaaji
wa kofia ngumu na matumizi sahihi
ya mikanda kwa watoto kuwazuia na
mtikisiko, iwapo ajali itatokea kama
ilivyoelezwa katika ripoti ya Shirika la
Afya Duniani (WHO).

Miongoni mwa athari za kutozingatia
suala la usalama barabarani ni zile
za kiuchumi ambazo hupoteza au
hupunguza nguvu kazi ya familia,
vikundi vya watu, jamii na taifa zima
kwa ujumla.

Ajali za barabarani huathiri uchumi
wa taifa kwa wastani wa asilimia tatu ya
pato la taifa.

Makala haya yanayoandikwa ni
sehemu ya utekelezaji wa mpango wa
alumnae wa uandishi wa habari za
usalama barabarani unaoratibiwa na
Wakfu wa Vyombo vya Habari (TMF)
unaozungumezia mojaya viashiria vikuu
vilivyoainishwa na  WHO ambavyo ni
ulevi kwa madereva na jinsi unavyoathiri
maisha na maendeleo ya nchi, hivyo ni
budi kutoa kipaumbele na nguvu kubwa
ya kisheria ili kudhibiti tabia ambayo
iwapo itakabiliwa ipasavyo, inaweza
kupunguza janga la ajali za barabarani
nchini Tanzania.

KAMANDA
AFUNGUKA

Kamanda wa Kikosi cha Usalama
barabarani, Fortunatus Musilimu,
anasema ulevi kwa madereva ni
miongoni mwa masuala muhimu
yanayotajwa kwenye mapendekezo
ya mabadiliko ya sheria ya usalama
barabarani.

Kamanda Musilimu anasema kwa
mujibu wa sheria inayotumika sasa,
kiwango cha kilevi kinachokatazwa
kwa dereva kinachofikia 0.008
ABC (Alcohol Blood Content) ni
kikubwa ikilinganishwa na 0.005 ABC
kinachotambuliwa na WHO.

“Kwangu mimi ningependa sana
sheria inayokuja itamke kabisa pasiwapo
kiwango chochote cha kilevi kwa dereva,
lakini kwa sababu ya aina ya vyakula
na mingemenyo yake inayosababisha
kuwapo aina ya kilevi mwilini, basi
angalau tufikie hiyo 0.05 (BAC) kwa
madereva wenye uzoefu wa muda mrefu
na wale ambao hawana uzoefu yaani
vijana kiwango kiwe 0.02 (BAC) kama
WHO,” ilivyoelekeza anasema.

Kamanda Musilimu anasema, tofauti
nazamani ambapo madereva walipimwa
kilevi kwa kutolewa damu, hivi sasa kuna
vifaa vyenye kutumia teknolojia ya kisasa
kwa ‘kuwavutisha’ madereva.

Anasema matumizi ya kilevi
yatakapopungua ama kutoweka,

MUSILIMU

Eosas

S

Ajali kama hizi zinaathiri uchumi na nguvu kazi hivyo hatua zichukuliwe kuwa sheria kali zmazodhlbm
ajali barabarani. PICHA: MTANDAO

itasaidia serikali kuepukana na gharama
za kupata vifaa hivyo, ingawa vilivyopo
kwa sasa vilinunuliwa kabla yake
(Musilimu) kushika wadhifa huo.

Ingawa hakuwa tayari kutajwa mwaka
huo, lakini Kamanda Musilimu aliteuliwa
kushika wadhifa huo Julai mwaka juzi na
anathibitisha kuwa vifaa vya upimaji vina
ubora na hufanyiwa ukarabati kila baada
ya miezi sita.

Pia, pamoja na Kamanda Musilimu
kutotaja gharama ama idadi ya vifaa
vya kupima ulevi vilivyopo, anasema
gharama za ukarabati wake unaofanyika
kila baada ya miezi sita, zinatolewa na
mzabuni aliyeshinda ununuzi wake, kwa
mujibu wa mkataba.

DAKTARI BINGWA AFICHUA SIRI

Daktari Bingwa wa Upasuaji wa
Mifupa na magonjwa yanayosababishwa
na ajali wa Taasisi ya Mifupa (MOI), Dk.
Kennedy Nchimbi, anasema ingawa
katika utoaji huduma kwa wanaopata
ajali hawapimi kiwango cha ulevi, lakini
ushahidi wa kimazingira unaonyesha
kupungua hasa baada ya serikali kupiga
marufuku kilevi maarufu kijulikanacho
kama ‘viroba’.

‘Viroba’ vilijumuisha aina tofauti ya
pombe kali zilizohifadhiwa kwenye
mifuko midogo ya plastiki yenye ujazo
tofauti na kuuzwa kwa bei rahisi, lakini
serikali ikavipiga marufuku mnamo
Februari 2017.

Takwimu zinazohusu madereva

wa pikipiki na magari zilizotolewa na
idara ya takwimu ya MOI zinaonyesha
kushuka kwa idadi ya waliopata ajali
katika kipindi cha 2016 na 2017. Idadi
hiyo ikaongezeka mwaka jana.

Takwimu hizo zinaonyesha kuwa
kwa mwaka 2016, madereva wa pikipiki
waliopata ajali katika maeneo tofauti ya
nchi na kufikishwa MOI walikuwa 1,799,
ikashuka mwaka 2017 kufikia 1,486 lakini
ilipanda tena mwaka jana (2018) kuwa
1,813.

Kwa upande wa magari, madereva 381
walirekodiwa kupata ajali mwaka 2016
ikilinganishwa na 358 kwa mwaka 2017
na idadi hiyo ikaongezeka mwaka jana
kufikia 754.

Hata hivyo, takwimu hizo hizo
hazikuweka mgawanyo wa vyanzo kwa
kila ajali iliyotokea katika kipindi hicho.

JE VYOTE VILISABABISHWA NA
HIVYO VILOBA?

Dk. Nchimbi anasema upatikanaji
wa huduma za uhakika kwa majeruhi
wa ajali za barabarani unachangia kwa
namna moja ama nyingine, kuwafanya
madereva kutokuwa makini na hivyo
kupata ajali.

“Kwa mfano, mtu anapopata ajali
akavunjika mfupa na kuwekea chuma,
anaweza kuendelea na kazi zake
siku chache baadaye... sasa hali hiyo
inawafanya wengine waone ajali kama
ni kitu kidogo,” anasema.

Hata hivyo, Dk. Nchimbi anasema

vifaa tiba kama vyuma wanavyowekewa
majeruhi wa ajali, vinauzwa kwa bei
kubwa inayoweza kuwafanya raia wengi
kushindwa kuimudu.

Anatoa mfano wa chuma na nati
zinazofungwa kwa mtu aliyevunjika
mfupa wa mguu, kwamba vinagharimu
takribani Sh. milioni mbili, wakati
huduma ya kuviweka ni Sh. 300,000.

Anasema kwa sasa vifaa tiba hivyo
vinatolewa kwa msaada wa serikali ya
Marekani na hivyo kumfanya mgonjwa
kugharamia fedha za huduma peke yake.

Dk. Nchimbi anasema ajali inapotokea
kunakuwa na mivunjiko ya aina tofauti
ikihusisha paja, miguu, kichwani na
sehemu nyingine za mwili.

“Lakini ukimkuta majeruhi ana
majeraha kwenye mguu na kichwani,
inakuwa moja ya ishara kwamba
ajali ilikuwa kubwa na mara nyingi,
zinatokana na mwendokasi ama
kukosekana kwa umakini ikiwamo kwa
mtu anayetumia kilevi,” anasema.

KUPOTEA KWA NGUVU KAZI

Dk. Nchimbi anasema miongoni
mwa athari kubwa za ajali ni kupotea
kwa nguvu kazi, ikijikita zaidi katika
kada ya vijana na watu wenye uwezo
wa kuzalisha kwa ajili ya kaya na jumuiya
za watu na taifa kwa ujumla.

Anasema wapo wanaojenga hisia
tofauti pindi zinapotokea ajali hasa
za bodaboda, kwa kuamini kwamba
waathirika wanakuwa madereva na

abiria wao tu.

“Hawa madereva wanapofanya
kazi wanahitaji mafuta kwa ajili ya
vyombo vya usafiri, wanakula kwenye
migahawa na hotelini, wananunua
vipuri nakadhalika, sasa wanapopata
ajali na kutofanya kazi, athari zinaenea
hadi kwa wafanyabiashara, wanayumba
kiuchumi,” anafafanua.

Anaongeza, “kwa hiyo madhara ya
ajali za barabarani ni kama hayaonekani
lakini yanaendelea kuwaathiri watu
wengi zaidi.”

Ni dhahiri kwamba ulevi bado
unachukua nafasi kubwa miongoni
mwa vyanzo vya ajali za barabarani,
hivyo jitihada za makusudi ikiwamo
kuharakisha mchakato wa maboresho
yasheria ya usalama barabarani si jambo
la ‘*kufumbia macho’, bali kulitekeleza
kwa vitendo na haraka.

MWANASAIKOLOJIA ANENA

Mwanasaikolojia Furaha Dimitrious
kutoka taasisi ya Save your Generation
Tanzania, anasema ulevi una vyanzo
tofauti igawa kwa sehemu, watu wengi
wanautumia kwa kujifurahisha na
kujisahaulisha changamoto za maisha
zinazowakabili.

“Ingawa sina matokeo ya utafiti wa
kisayansi, lakini sababu hizo zimebainika
katika maandiko mbalimbali ya
kisaikolojia yakimhusisha dereva na
ulevi,” anasema.

“Madereva wengine wanakabiliwa na
mazingira magumu ya kazi, uhusiano
usiokuwa mzuri ama matatizo kwenye
familia, na wapo wanaoamini njia
sahihi ya kukabiliana na changamoto
hizo ni kunywa pombe na matokeo
yake wanaishia kusababisha ajali za
barabarani,” anasema.

Pia Dimitrious anasema madereva
wengine wanatumia kilevi kama sehemu
ya imani yao kwamba kinachangia
kuwafanya kuwa imara barabarani, hali
ambayo ni tofauti na uhalisia wake.

MTAALAMU WA UPIMAJIKILEVI

Naye mtaalamu wa upimaji kilevi
kwa madereva kutoka Makao Makuu ya
Kikosi cha Usalama Barabarani, H.3620
PC Salum, anasema vifaa vya upimaji
vipo katika hali nzuri yenye kutumia
teknolojia ya kisasa kubaini kiwango
cha ulevi.

Afande au PC Salum anasema vifaa
hivyo vinahifadhi kumbukumbu
muhimu ikiwamo kiwango cha kilevi,
majina ya dereva na jiografia ya mahali
alipopimiwa.

Ni wazi kwamba jamii inapaswa
kuelimika zaidi kuhusu madhara
yanayoonekana na yasiyoonekana
kutokana na ajali za barabarani.

Na kwa hali hiyo, ipo haja ya kubuni
mbinu tofauti zitakazofanikisha
kudhibiti ajali za barabarani ikiwamo
kuboresha sheria ya usalama barabarani
ya mwaka 1973 ili iendane na mazingira
yaliyopo sasa.

Makala hayayameandikwa kupitia
mpango wa Alumnae wa usalama
barabarani unaoratibiwa na Wakfu
wa Vyombo vya Habari Tanzania
(TMF). Mwandishi anapatikana kwa
simu 0754 691540 amma barua pepe:
mgeta2000@yahoo.com.
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NA RAPHAEL KIBIRITI

SEMI kwamba kilimo

ni uti wa mgongo wa

Tanzania, bado una

mashiko na yumkini
utaendelea kuwa na nguvu
japokuwa uliasisiwa kutoka zama
za Baba wa Taifa, Mwalimu Julius
Nyerere.

Nasema bado una nguvu kwa
sababu mbalimbali lakini kubwa
ni mchango wake kwenye ustawi
wa taifa na wananchi wake kwa
ujumla.

Takwimu za karibuni
zinaonyesha kwamba sekta ya
kilimo inachangia asilimia 29.1 ya
Pato la Taifa (GDP), asilimia 65.5
ya ajira kwa Watanzania wenye
uwezo wa kufanya kazi, kati ya
Watanzania takribani milioni 55
kwa hivi sasa.

Aidha, katika zama hizi za
kuelekea Tanzania ya viwanda,
kilimo kinatoa asilimia 65 ya
malighafi za sekta ya viwanda na
asilimia 30 ya mapato yatokanayo
na mauzo ya nje ya nchi.

Na ndiyo maana serikali ya
awamu ya tano chini ya Rais
John Magufuli imechukua hatua
mbalimbali kunyanyua kilimo ili
kiwe na tija zaidi kwa wakulima
wenyewe, wengi wakiwa
wadogowadogo.

Imefanya hivyo kwa njia tofauti
ikiwa ni pamoja na kufuta kodi
na tozo zaidi ya 100 kwenye sekta
hiyo, lakini pia kuwekeza zaidi
katika mazao ya kipaumbele,
yaani Pamba, Korosho, Tumbaku,
Kahawa na Chai.

Aidha, inasisitiza juu ya
umuhimu wa kuwa na kilimo
cha kibiashara ili kutoa fursa ya
wakulima, wengi wakiwa wadogo
wadogo, kuongeza tija na hivyo
kunyanyua hali zao za maisha.

Ndiyo ajenda ambayo imekuwa
ikisimamiwa katika majukwaa
takribani yote anayoyapata Waziri
wa Kilimo Japhet Hasunga, kama
ilivyokuwa Julai 4 mwaka huu
alipokuwa akizindua Bima ya
Mazao kwa wakulima mkoani
Simiyu.

Bima muhimu katika kukabiliana
na hasara zitokanazo na vihatarishi
vinavyoathiri uzalishaji.

Kimsingi jitihada hizi za serikali
ya awamu ya tano zimeendelea
kuleta tija kutokana na ongezeko
la uzalishaji kwenye mazao
mbalimbali ya kibiashara na
yale yaliyo maalumu kwa ajili ya
uhakika wa usalama wa chakula na
lishe.

Ongezeko la uzalishaji kwenye
zao la pamba ni mfano hai
wa namna jitihada za serikali
zinavyoonekana kuzaa matunda.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mkuu wa Bodi ya Pamba (TCB),
Marko Mtunga wakati wa uzinduzi
rasmi wa msimu wa ununuzi
wa pamba, Mei 2 mwaka huu,
uzalishaji wa zao hilo unatarajiwa
kuongezeka msimu huu hadi
kufikia tani 400, 000 kutoka zaidi
ya tani 200,000 za msimu uliopita.

Hiyo inaonyesha kwamba hatua

NI baada va kuzinduliwa mfumo wa kielektroniki wa ATMIS
Sasa kuomba vibali, leseni na vyetl vvya usafi ni kwa njia ya mtandao
Umeondoa tatizo la muda na gharama wafanyabiashara va kilimo

Tatizo la masoko ya wakulima kama hawa wa pamba linatarajiwa kumalizika baada ya mfumo wa ATMIS unaokoa
muda na gharama ya kuomba vibali na leseni za kuuza mazao nchi za nje kuanzishwa.

zinazochukuliwa na Serikali kuboresha
sekta ya kilimo zinazidi kuzaa matunda
na hivyo kuwakwamua wakulima,
wafugaji na wavuvi.

Hata hivyo katika ya jitihada hizi,
bado kuna changamoto zinazohitaji
kutatuliwa ili ajenda ya kuinua sekta
ya kilimo iweze kuzaa zaidi matunda
tarajiwa kwa maana ya kutoka
katika kilimo cha kujikimu hadi cha
kibiashara.

Zipo changamoto nyingi kama vile
suala la kutegemea mvua, mabadiliko
ya hali ya hewa, moto, magonjwa ya
mimea kwa kutaja baadhi.

Hata hivyo katikati ya changamoto
hizo, tafiti zilizofanywa na vyanzo
mbalimbali ikiwamo Taasisi ya Utafiti,
Sera na Uchumi (REPOA) zinaonyesha
kwamba masoko ni changamoto
kubwa zaidi baada ya mkulima kuwa
amezalisha mazao yake.

Changamoto ya masoko ya mazao
mbalimbali ya wakulima na hasa ya
nje ya nchi ambako sehemu kubwa

ya mazao yanayozalishwa yanauzwa
inachangiwa na mengi, lakini kubwa
yakiwa masuala ya muda na gharama.

Muda na gharama unaotumika
kuomba vibali, leseni pamoja na vyeti
vya usafi chini ya dirisha moja (single
window system) kwa ajili ya kuuza
mazao nje ama kuingiza bidhaa kama
viuatilifu, mbolea na mbegu.

Kwa kuona changamoto hizo na
hasa wakati ambapo Tanzania inalenga
kuwa nchi ya viwanda ifikapo 2021 na
ya kipato cha kati mwaka 2025, Wizara
ya Kilimo kwa kushirikiana na Trade
Mark East Africa, wamezindua mfumo
ulio na suluhu dhidi ya changamoto
hizo.

Kwa mujibu wa Ofisa Mfawidhi,
Huduma ya Karantini na Usafi wa
Mimea wa Wizara ya Kilimo, Daniel
Katemani, Mfumo huu unaoitwa ATMIS
(Agricultural Trade Management
Information System), umeasisiwa na
Watanzania.

Katemani

anabainisha  kwamba

Waziri wa Kilimo Japhet Hasunga akisisitiza jambo wakati wa kilele cha maadhimisho ya sherehe
za wakulima (Nanenane) zilizofanyika kitaifa katika viwanja vya Nyakabindi, Halmashauri ya Mji

wa Bariadi Mkoani Simiyu Agosti 8 mwaka huu. PICHA ZOTE: MTANDAO

umekuwa na mafanikio makubwa toka
ulipoanza kufanya kazi Mei mwaka
huu, ingawaje ulizinduliwa rasmi na
Waziri Mkuu Kassim Majaliwa katika
Maadhimisho ya Sherehe za Nanenane,
yaliyofanyika kitaifa kwenye viwanja
vya Nyakabindi, mkoani Simiyu.

“Umepunguza muda na gharama
kwa wateja wetu na hivyo kuboresha
na kurahisisha biashara ya kilimo na
ndiyo maana sasa huwezi ukakuta
msururu wa wateja pale bandarini,
kama ilivyokuwa siku za nyuma,”
anasema.

Anabainisha kuwa mfumo huu
unahusisha taasisi za udhibiti na
idara za serikali tano zilizo chini ya
wizara ya kilimo ambazo ni pamoja na
Sehemu ya Afya ya Mimea (PHS) kama
inavyotambulika kwa wafanyabiashara
wengi.

“Vilevile Mamlaka ya Udhibiti wa
Mbolea (TFRA), Taasisi ya Udhibiti wa
Mbegu (TOSKI), Kituo cha Utafiti na
Uratibu wa Viuatilifu (TPRI) Arusha

pamoja na Idara ya Usalama wa
Chakula chini ya wizara ya kilimo,”
anasema.

BODI

Kwa upande wa bodi zinazohusika
katika mfumo huu, ofisa huyo
mfawidhi anazitaja kuwa ni Bodi ya
Pamba, Bodi ya Sukari, Bodi ya Chai na
Bodi ya Mkonge Tanzania.

“Lakini pia Bodi ya Tumbaku, Bodi
ya Korosho, Bodi ya Pareto na Bodi ya
Kahawa,” anasema.

Katemani anafafanua kuwa taasisi,
idara na bodi hizo za mazao ambazo
ni mamlaka za uratibu zinawezeshwa
kupitia mfumo wa ATMIS kupokea

maombi na kutoa vibali kwa
wafanyabiashara wanapotaka
kupeleka mazao nje ama kuingiza
bidhaa za kilimo nchini.

“Zamani ukitaka kupata leseni, vibali
ama cheti cha usafi ni lazima uende
kwenye ofisi za bodi ama taasisi husika,
upewe fomu ili ukajaze, upewe namba

ya udhibiti (control number) ili ukalipe
benki,” anasema na kuongeza:

“Kisha urudi kwenye taasisi au bodi
husika na fomu yako, uikabidhi hiyo
fomu, uambiwe njoo kesho ama kesho
kutwa kwa sababu tunaifanyia kazi,
kisha ikiwa tayari ndipo ukaichukue.”

Anabainisha, michakato yote hiyo
ilimgharimu mteja muda na rasilimali
za kwenda na kurudi.

“Sasa kama mteja yuko mbali na ofisi
husika ilipo ilibidi asafiri... kwa mfano
anahitaji kibali cha viuatilifu na yuko
Mtwara, ilibidi aende Arusha ambako
ndipo zipo ofisi za TPRI,” anasema.

Anabainisha ~ kwamba  kupitia
mfumo huu wa ATMIS, mteja hahitaji
kuingia gharama zote hizo bali ni suala
la yeye kuingia katika mfumo huo
unaopatikana kupitia kompyuta ama
simu za mkononi.

“Unatuma maombi yako kwa njia ya
mtandao, unajibiwa, unapewa namba
ya udhibiti (control namba), unalipa
kwa kutumia simu moja kwa moja

Changamoto soko Ia mazao ya
wakulima lapatiwa muarobaini

kwenye mfumo wa Kielektroniki
wa Ukusanyaji wa Mapato ya
Serikali (GePG),” anasema na
kuongeza.

“Njia hii inapunguza muda na
gharama,” anasema.

FAIDA KWA SERIKALI

Kwa upande wa Serikali,
Katemani anasema mfumo huu
mpya unaongeza mapato ya
serikali kwa sababu ya kuondoa
kabisa tatizo la vibali feki
lililokuwepo hapo nyuma.

“Matumizi ya vibali vya
kizamani kwa maana vya kujazwa
kwa mkono viliruhusu watu
kuvighushi... kuna matukio ya
bidhaa toka nchini kukamatwa
nje ya nchi hapo zamani lakini
vibali vilivyoruhusu usafirishaji
wa bidhaa hizo havikuwa halali,

vilighushiwa,” anasema na
kuongeza:
“ATMIS imewekewa udhibiti

kiasi kwamba mtu yeyote wa
taasisi yoyote ya serikali kama
TRA anaweza akaingia ndani ya
mfumo na kujiridhisha kama kibali
kimetolewa na serikali kwa maana
ya taasisi ama bodi husika.”

MKURUGENZI TRADE MARK

John Ulanga, ni Mkurugenzi wa
Trade Mark East Africa Tanzania
ambayo imeshirikiana na wizara
ya kilimo kuasisi mfumo huu.

Anasema wao kama shirika
lisilolenga faida wanashirikiana
na wadau, taasisi za serikali
kuboresha mazingira ya kibiashara
kwa kuhakikisha biashara nchini
ikiwamo ya kilimo zinaboreshwa
na kufanyika kwa njia rahisi na
yenye ufanisi.

“Na ndiyo maana tumetumia
takribani Sh. bilioni 1.6 kuhakikisha
mfumo huu umeingia sokoni kwa
kushirikiana na serikali..tunapata
ufadhili kutoka nchi za Uingereza,
Norway na Ireland,” anasema.

Akizungumzia faida za ATMIS,
Ulanga anasema pamoja na faida
zingine mfumo  unarahisisha
upatikanaji wa taarifa za kibiashara
zilivyofanyika kwa sababu
inakuwa rahisi kuzipata tofauti na
ilivyokuwa huko nyuma.

“Kwa mfano serikali inapotaka
taarifa kwamba katika kipindi cha
mwezi mmoja ni vibali vingapi
vimetolewa kwa ajili ya kusafirisha
nini, kwa Kkiasi gani, vyenye
thamani ya kiasi gani,” anasema na

JIELIMISHE

WHO: SURUA INAENDELEA
KUENEA KWA KASI DUNIANI

HIRIKA la Afya
ulimwenguni (WHO),
linasema kwamba
mlipuko  wa  surua

unasambaa kwa kasi duniani
na hivyo kuyaweka maisha ya
mamilioni ya watu hatarini.

Taarifa ya shirika hilo iliyo-
tolewa wiki iliyopita inasema
miezi sita ya mwanzo ya
mwaka huu wa 2019, idadi ya
Visa vya surua vilivyoripotiwa
iko juu ikilinganishwa na
mwaka 2016.

Aidha, inabainisha kwamba
mlipuko wa surua unaleta
shinikizo kubwa katika mi-
fumo va afya na kusababisha
magonjwa, ulemavu na Vvifo.

Taarifa hiyo inafafanua
kuwa kwa kulinganisha na
wakati kama huu mwaka jana,
mwaka huu visa vilivyori-
potiwa ni mara tatu zaidi na
nchi zilizotajwa kuwa na idadi
kubwa vya visa, ni pamoja na

kuongeza:

“Taarifa hizo unaweza ukazipata
ndani ya sekunde tu tofauti na
ilivyokuwa huko nyuma ambapo
ilikuwa inahitaji siku kadhaa
kukaa na kufuatilia vibali vya
mkono... hivyo inaongeza kasi ya
upatikanaji wa taarifa kwa haraka
ambazo zinaweza  kutumiwa
kufanya maamuzi.”

Ulanga anasema mfumo huu
unaongeza ufanisi katika biashara
ya kilimo, hivyo uwekezaji zaidi
katika biashara ya kilimo kwa kuwa
sasa kinachozalishwa kinalifikia
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Chanjo ya kupambana na mlipuko wa surua imetolewa katika kambi ya wakimbizi iliyoko Bunia Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Congo DRC.PICHA: MTANDAO

Jamhuri ya Kidemokrasia ya
Congo (DRC), Madagascar na
Ukraine.

Hata hivyo WHO inasema
visa nchini Madagascar vime-
pungua kwa kiasi kikubwa
kufuatia kampeni ya dharura
ya chanjo iliyofanyika nchi
nzima.

Hivi sasa milipuko mikubwa
ya surua inaendelea nchini
Angola, Cameroon, Chad,
Kazakhstan, Nigeria, Ufili-
pino, Sudan Kusini, Sudan na
Thailand.

Mathalani Marekani imeri-
poti idadi kubwa ya visa vya
surua kuwahi kushuhudiwa
kwa miaka 25.

Shirika hilo la afya linasema
milipuko mikubwa ya surua
iko katika nchi zenye kiwango
kidogo cha utoaji chanjo sasa
au siku za nyuma, hali am-
bayo imewaacha mamilioni ya
watu katika hatari ya kupata

soko kwa urahisi.

KUAMINIKA
Faida nyingine anayoitaja Ulanga
ambayo imeanza kupatikana

kupitia mfumo huu ni kuaminika
kwa vyeti vinavyotoka Tanzania
nje ya nchi.

“Hii ni kwa sababu vyeti
kutoka kwenye mfumo wa ATMIS
unaaminika zaidi tofauti na vyeti
vilivyokuwa vikitolewa kwa njia ya
mkono, ambavyo vilikuwa rahisi
kughushiwa,” anasema.

ugonjwa huo.

Wakati huohuo WHO
imesema milipuko ya muda
mrefu inatokea hata katika
nchi zenye kiwango kikubwa
cha chanjo kitaifa kutokana
na kutokuwapo kwa usawa
kwenye utoaji wa chanjo hiyo,
mapengo katika jamii, maeneo
waliko watu na miongoni mwa
rika fulani.

Shirika hilo linaonya
kwamba kunapokuwa na idadi
kubwa ya watu ambao hawa-
japatiwa chanjo na kukumbwa
na surua, basi inaweza kusam-
baa haraka sana.

WHO inamtaka kila mmoja
kuhakikisha chanjo zao zinak-
wenda na wakati, kwani dozi
mbili zinahitajika ili kumlinda
mtu dhidi ya ugonjwa wa
surua na kuhakikisha wa-
nathibitisha hali yao ya chanjo
kabla ya kusafiri.

HABARI UN

MAFUNZO

Kwa upande wa mafunzo kwa
wadau juu ya mfumo huu, Ulanga
anasema walitoa mafunzo kwa
wafanyabiashara takribani 300,
wakiwamo mawakala wanaofanya
biashara ya kupeleka au kuingiza
nje mazao na bidhaa.

TPRI

Kwa wupande wake Nelson
Kawishe ambaye ni Ofisa Tehama
wa Kituo cha Utafiti na uratibu wa
viuatilifu (TPRI) kilichoko Arusha

Inaendelea Uk. 18
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Changamoto soko la mazao ya wakulima

Inatoka Uk. 17

anasema mfumo huo umekisaidia kituo kuwa
na data za kielektroniki kwa ajili ya wadau kwa
maana ya wauzaji na wasafirishaji.

“Kwamba ukitaka kupata taarifa za hawa
wadau, unabofya tu unapata kila kitu ikiwamo
mahali mteja alipo,” anasema.

Aidha anabainisha faida nyingine iko kwa
upande wa serikali, taasisi na kwa wakulima.

“Siku za nyuma kulikuwa na uingizaji wa
bidhaa feki kwani mfanyabiashara aliweza
kuingiza viautilifu vilivyo chini ya viwango,

lakini sasa hilo halipo kwa sababu ni rahisi
kufuatilia kilichoagizwa kama kinaendana na
matakwa ya mkulima,” anasema na kuongeza:

“Ina maana mfanyabiashara ataruhusiwa
kuingiza viuatilifu vilivyo vya viwango, kwani
visivyo na viwango vinarudishwa palepale
bandarini.”

Kawishe anasema hiyo inawezekana kwa
sababu kupitia katika mfumo wanamtaka
muigizaji apeleke sampuli ya viatilifu,
viingizwe kwenye maabara kama vinakidhi
viwango.

“Kama vinakidhi anapewa cheti cha
uchambuzi wa sampuli cha kukidhi viwango,
ndipo anapata cheti kinachomruhusu
kuingiza.. hivyo sasa hivi hakuna njia za panya
kama ilivyokuwa huko nyuma,” anasema.

Anabainisha kwamba kupitia ATMIS hakuna
mkulima atakayepata viautilifu vilivyo chini ya
viwango.

WATEJA
Mtaalamu huyo anabainisha wateja
wakubwa wa TPRI kuwa ni pamoja na bodi

zote za mazao na hata serikali kwa sababu
kuna wakati hununua viautilifu kwa ajili ya
wakulima kama ruzuku.

“Lakini maduka yote yanayouza viualitifu
rejareja na yale ya jumla ni wateja wetu,
pia waagizaji wote wa viualitifu nchini
na kampuni zote za fumigation, viwanda
vinavyotengeneza sumu ni wateja wetu.

WAFANYABIASHARA
Joseph  Baltazari ni  mfanyabiashara
anayesafirisha nje marobota ya pamba.

JE, WAJUA?
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Nyumbu wakiwa mbuga ya wanyama. PICHA: MTANDAO

Ndege vaanguka baada va
kugonga nyumbu Kenya

ULIKUWA na hali ya hofu

baada ya ndege ya kam-

puni ya Fly Safarilink

nchini Kenya, kugonga
nyumbu wawili ilipokuwa ikitua
katika uwanja wa ndege wa Kichwa
Tembo kwenye mbuga ya wany-
ama pori ya Maasai Mara.

Ndege hiyo nyepesi kwa jina
la Dash 8 yenye namba za usajili
5Y- SLM ilihusika katika kisa hi-
cho baada ya nyumbu hao kupita
ghafla kwenye barabara ya ndege
wakati ndege hiyo ilipokuwa ikitua.

“Tunashukuru kuthibitisha
kwamba abiria wote na wafan-
yakazi wa ndege yetu wako salama
na kwamba hakuna majeruhi ama
hata watu kufa,” ilisema taarifa
iliyotolewa na kampuni hiyo ya
ndege.

Ofisa wa Utalii wa Mara Trian-
gle, David Top, alisema kwamba
matairi ya ndege hiyo yalitoka na
kuifanya ikose mwelekeo kabla ya
kutoka katika barabara yake.

“Ilikuwa majira ya saa 10.30 al-
fajiri wakati ndege hiyo ilipopata
matatizo ya kiufundi na kuwag-
onga nyumbu wawili,” Ofisa huyo
alinukuliwa na gazeti la The Stand-
ard akisema.

[japokuwa hakuna uwanja wa
ndege katika mbuga ya wanyama
pori ya Mara, kuna viwanja kad-
haa vidogo vidogo vya kutua ndege
katika mazingira yake ambapo
ndege za abiria huwaweka na ku-
wachukua abiria kabla ya kurudi
Nairobi.

Kampuni ya ndege ya Safarilink
husafirisha abiria katika viwanja to-
fauti vya ndege ndogo ndogo kama

vile Keekorok, Mara Kaskazini, Mu-
siara, Serena, Angama, Olkiombo
na Kichwa Tembo.

Wakati wa msimu mzuri wa
Utalii, wanyama hao hutembea kila
mabhali katika mbuga hiyo ya wany-
ama pori, wakitafuta lishe karibu
na barabara hiyo ya ndege.

Usimamizi wa kampuni hiyo
ulisema kwamba ndege hiyo im-
eharibika na kwamba wahandisi
wake pamoja na wafanya kazi
wamepelekwa katika eneo la tukio
ili kutazama hali ilivyo.

Wakati ilipokuwa ikitua takriban
magari 10 yalikuwa yameegeshwa
katika eneo hilo huku madereva
pamoja na viongozi wa safari
wakisubiri kuwabeba abiria na ku-
wapeleka katika hoteli na kambi
za mahema.

BBC

UTAFITI

MFUMO WA NYOTA NA SAYARI
UNAOUNDA DUNIA UMEPINDA

FUMO wetu wa sayari na nyota, ama falaki, upo katika
umbo la upinde na si nyoofu kama ilivyodhaniwa hapo
awali, utafiti mpya umebaini.

Njia hiyo ya falaki, maarufu kwa lugha ya Kiingereza
kama Milky Way, katika vitabu vyote vya sayansi na taaluma
inaonyeshwa ipo katika unyoofu.

Hata hivyo, utafiti mpya wa nyota zing'aazo zaidi kwenye
falaki hiyo umebaini kuwa nyota hizo hazipo kwenye njia
nyoofu, zimepinda.

Wataalamu wa unajimu kutoka Chuo Kikuu cha Warsaw nchini
Poland, wanadhani kuwa nyota hizo zimepinda kutoka kwenye
njia nyoofu ikiwa ni matokeo ya kutangamana na falaki ny-
ingine za karibu.

Ramani mpya tatu za falaki ya Milky Way, zimechapishwa
kwenye jarida la Sayansi.

Picha maarufu zaidi ya Milky Way ikiwa katika mstari nyoofu
imetokana na utafiti wa nyota milioni 2.5 kati ya nyota zi-
patazo bilioni 2.5 katika falaki hiyo.

“Undani wa kimfumo na historia ya falaki ya Milky Way bado
kabisa kujulikana, na moja ya sababu ni kuwa, ni vigumu sana
kupima umbali baina ya nyota na maeneo mengine ya mbali ya
falaki yetu,” anasema Dk. Dorota Skowron kutoka Chuo Kikuu
cha Warsaw.

[li kupata picha ya kihalisia zaidi, Dk. Skowron na wataalamu
wenzake walipima umbali wa baadhi ya nyota zing'aazo zaidi
kwenye falaki yetu ya Milky Way.

Nyota hizo ni kubwa, na za umri mdogo ambazo hung'aa mara
elfu zaidi ya jua. Pia nyota hizo huongezeka ukubwa kwa
Kiwango cha juu kinachoendana na ung'aavu wake.

Hali hiyo ya ung'aavu na ukuaji wa nyota hizo unawawezesha
wataalamu wa anga za mbali kukagua umbali wao kwa ufanisi
wa hali ya juu.

Nyingi ya nyota hizo ziligunduliwa kupitia kifaa kifahamika-
cho kama Optical Gravitational Lensing Experiment (OGLE)
kilichopo kwenye eneo la Las Campanas, jangwa la Atacama
nchini Chile.

Przemek Mroz, ambaye ni mjumbe wa timu ya OGLE anasema
matokeo ya utafiti huo yanastaajabisha.

“Matokeo yetu yanaonyesha kuwa falaki ya Milky Way Galaxy
si nyoofu. Imepinda na kukunja kona kutoka kwenye kitovu
chake,” anasema na kuongeza:

“Kupinda huko kunaweza kuwa kumesababishwa na kutenga-
mana na falaki nyingine ama kukutana na vitu vyeusi (vitu
visivyoonekana lakini vipo ndani ya falaki).”

Matokeo hayo ya wataalamu kutoka Poland, yanaendana na
matokeo mengine ya utafiti kuhusu nyota hizo ambayo vali-
chapishwa mwezi Februari na wataalamu kutoka Chuo Kikuu cha
Macquarie nchini Australia na Taasisi ya Sayansi ya China. BBC
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apatiwa muarobaini

Anasema kabla ya mfumo huu kuanzishwa
changamoto zilizokuwapo zamani zilikuwa ni
pamoja na muda wa kupata vibali lakini pia

uwapo wa vibali vingi vya kughushi.

“Kupata kibali zamani ilikuwa inaweza
ikakuchukua mpaka siku 20..ujaze fomu,
upate namba ya udhibiti (control number),
uwasilishe nyaraka, uende benki kulipia
na taratibu chungu nzima,” anasema na

kuongeza:

“Sasa usahihi umeongezeka, hakuna suala
la kwenda na kurudi, hivyo inaokoa muda na

Na Mwalimu Reubeni
Lumbagala

OJA ya malengo ya

Serikali kupitia Wizara

ya Elimu, Sayansi na

Teknolojia ni kuhakiki-
sha kila wilaya inakuwa na Chuo cha
Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi
(VETA).

Lengo ni kuwawezesha vijana na
wananchi wa wilaya husika na mae-
neo mengine ya nchi kupata fursa ya
kujifunza stadi mbalimbali za ufundi.

Hivyo, njia pekee ya kutekeleza
mkakati huu mzuri ni kuanza mara
moja ujenzi wa vyuo vya Veta kwenye
wilaya kwa awamu kutokana na upa-
tikanaji wa rasilimali na hasa fedha
hadi kufikia lengo hilo la kila wilaya
kuwa na chuo cha VETA.

Vyuo vya Veta ni ukombozi kwa
vijana wenye ndoto za kuwa na stadi
katika fani mbalimbali kama vile ush-
onaji, upishi, ususi, upambaji, ufundi
wa magari, ufundi wa umeme wa ma-
jumbani na udereva.

Lakini pia fani kama za kuchome-
lea, ufundi wa bomba, uhazili,
kompyuta, useremala, upakaji rangi,
uchoraji, ukerezaji wa vyuma kwa
kutaja baadhi.

Vijana wenye nia ya kupata stadi
hizo na nyinginezo hawana budi ku-
jiungana VETA ili kutimiza ndoto zao.

Hivi karibuni, Waziri wa Elimu, Say-
ansi na Teknolojia, Prof. Joyce Ndali-
chako, akiwa mkoani Tabora katika
uzinduzi wa chuo cha VETA, alisema
kwa mwaka wa fedha 2019/2020,
serikali imetenga Bilioni 40 kwa ajili
ya kujenga vyuo vipya vya Elimu na
Mafunzo ya Ufundi (VETA) katika
wilaya 25 hapa nchini.

Mpango huu wa ujenzi wa vyuo vya
VETA ni utekelezaji wa dira ya maen-
deleo ya taifa ya kuifanya Tanzania
kuwa nchi ya viwanda na ya uchumi
wa kati ifikapo mwaka 2025.

Ili kufikia azma ya uchumi wa vi-
wanda, ni lazima kuandaa rasilimali
watu wa kutosha wenye maarifa,
ujuzi na stadi.

Katika hafla hiyo, Waziri Ndalicha-
ko alisema “Kadri tunavyoongeza
vyuo hivi vya ufundi katika wilaya
mbalimbali, tunasogeza elimu ya
ufundi itolewayo na vyuo vya VETA
karibu na wananchi ili kuwawezesha
kupata ujuzi na stadi zinazohitajika
katika kipindi hiki ambacho nchi yetu
inalenga kujenga uchumi wa viwanda
kuiwezesha kufikia uchumi wa kati
ifikapo mwaka 2025.”

Elimu, mafunzo na ufundi ambao
vijana wanapata kupitia VETA uta-
wandaa kuhudumia mabhitaji ya rasil-
imaliwatu viwandani hivyo kupata
ajira. Lakini pia, ujuzi huo utawawez-

gharama kwa sababu vyote hivyo unaomba
kwenye mtandao kupitia mfumo wa ATMIS,
unafanyiwa uchambuzi mtandaoni, kisha

unafanya malipo yako mtandaoni hata kwa

vibali.

“Ninaona kuna nuru kubwa katika biashara
ya kilimo nchini na hivyo tija kwa ustawi wa

taifa,” anasema.

Kasl ule
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njia ya simu...ni muda mfupi sana.” N

Anasema mfumo huu umewaondolea
muda mrefu wa kusubiri lakini pia gharama
za kushughulikia mchakato mzima wa kupata

Wanafunzi VETA wakiwa katika mafunzo ya vitendo. PICHA: MTANDAO

esha wahitimu kujiajiri wenyewe na
kupunguza tatizo la ajira miongoni
mwa vijana wa Kitanzania.

Elimu na mafunzo yatolewayo
VETA ni ya vitendo zaidi kuliko nad-
haria. Na ndiyo maana wahitimu wa
VETA wapo katika nafasi nzuri ya ku-
jiajiri wenyewe kutokana na kupata
mafunzo mengi ya vitendo chuoni.

Changamoto ya vijana wengi
kushindwa kujiajiri ni kutokana na
kuwa na elimu ya nadharia kwa ki-
wango kikubwa kuliko vitendo, hali
inayowafanya kushindwa kumudu
mazingira ya kujiajiri.

Utekelezaji wa ujenzi wa VETA kila
wilaya ni njia ya kuwafikishia vijana
fursa za kujiajiri.

Jambo la msingi ambalo uongozi
wa VETA Taifa unapaswa kuzingatia
ni kuendelea kuandaa na kuboresha
mitaala ili izidi kuwa bora zaidi na
inayoendana na wakati ili mafunzo
ambayo wanafunzi wanayapata ya-
wasaidie katika maisha yao.

Dunia inabadilika na mabhitaji
ya soko yanabadilika pia, hivyo ni

I kufikia azma
va uchumi wa
viwanda, ni
lazima kuandaa
rasilimali watu
wa kutosha
wenye maarifa,
Ujuzi na stadi.

muhimu uongozi wa VETA kutafiti
kozi ambazo zitawasaidia wanafunzi
pindi wanapohitimu mafunzo yao.

Maboresho ya mitaala ya VETA yaz-
ingatie ushirikishwaji wa wadau wote
muhimu ili mitaala hiyo ijibu mahitaji
ya soko na hatimaye kuleta matokeo
chanya kwa wanafunzi.

Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia iendelee kuwashirikisha
wadau na wabia wa maendeleo ku-
saidia ujenzi wa vyuo vya VETA hapa
nchini ili kila wilaya ifikiwe na VETA.

Hii itawasaidia wanafunzi wanao-
hitimu elimu ya msingi na sekondari
kupata nafasi za kujiunga na vyuo
hivyo kuwaepusha na suala la kubaki
nyumbani bila ya kuwa na fani yeyote
ya kuwasaidia katika maisha yao.

HALMASHAURI

Vilevile, uongozi wa Halmashauri
ambazo zina vyuo vya VETA katika
maeneo yao, wawasaidie wahitimu
wa VETA kwa kuwakopesha mitaji ya
kuanza shughuli za kujiajiri.

Mikopo ya vijana na wanawake

Mkurugenzi
wa Trade Mark
East Africa
Tanzania, John
Ulanga, shirika
lililoshirikiana
na Wizara

ya Kilimo
kuanzisha
mfumo wa
ATMIS.

Ty

NZI wa Veta iongezeke

ngenezea fursa vijana

inayotolewa na Halmashauri iwafik-
ie wahitimu waliomaliza VETA ili
wanunue mashine kwa ajili ya shu-
ghuli za fani walizozisomea.

Mathalani, kuwapa mashine za
kuchomelea vyuma, kufyatua mato-
fali, vyerehani na nyingine ili waweze
kuanza kuzitumia fani walizozisomea.

Hili likifanyika, itawainua vijana
waliohitimu kwa kujiajiri.

Taasisi za fedha pia zifanye kazi na
VETA kwa kuwakopesha wahitimu
mikopo yenye riba nafuu ili kutimiza
malengo yao ya kujiajiri na kuchangia
pato na maendeleo ya nchi.

VETA ni mkombozi kwa vijana ka-
tika suala la kutoa ajira na kusaidia
kutimiza dira ya maendeleo ya viwan-
da na uchumi wa kati ifikapo 2025.

Muhimu ni kasi ya ujenzi wa VETA
iongezeke zaidi, ili vijana wafurahie
maisha ya ajira ya uhakika. Tafakari.

Mwandishi wa Makala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari Mlali
iliyoko wilayani Kongwa, mkoani
Dodoma.

Maoni: (+255) 764 666349.
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WADAU
SABATO
KASIKA

MLUNDIKANO wa
wanafunzi katika
madarasa bado ni
changamoto kwenye
baadhi ya shule
nchini. Nini Kifanyike
ili kuimaliza? Wadau
wanajadili.

, . =

FATUMA KUSAGA (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

KWANZA kabisa mimi ni mdau wa elimu.
Ninaamini kwamba hali hiyo itatulia, kwani ni
jukumu la kila mmoja wetu kushiriki kwenye
maendeleo ya shule. Huo wingi wa wanafunzi
madarasani unatokana na uhaba wa vyumba
vya madarasa, hivyo ujenzi wa vyumba hivyo
usiachwe kwa serikali tu kwani shule ni zetu
wenyewe. Tunashindwa wapi kukaa na kuamua
kuboresha shule zetu kupitia kamati za shule
au bodi? Serikali imetusaidia kutuondolea
michango mbalimbali ambayo kwa kweli
ilikuwa ni kero, sasa kwanini na sisi tusifanye
sehemu yetu kwa kuchangia ujenzi wa vyumba
vya madarasa? Ninajua kuwa kuna changa-
moto ambazo zinaendelea kufanyiwa kazi na
tutambue kwamba serikali inahamasisha vijana
wengi kusoma ndio maana ikaondoa ada kidato
cha kwanza hadi cha nne. Hatua hii inaweza
kusaidia wakife vyuo vikuu, wapate shahada
ya kwanza na kuendelea ili waweze kuingia
kwenye soko la ajira hasa kwa kuzingatia
kwamba elimu ya kidato cha nne na cha sita
kwa sasa haina nafasi. Lakini kama kuna ma-
kosa madogo madogo, hayo ni ya kawaida tu na
serikali inaendelea kuweka mambo sawa. Hivyo
ni wajibu wetu kuunga mkono juhudi hizo ili
malengo yaliyokusudiwa yaweze kufikiwa na
sio kubeza kila kitu hata kama kuna mazuri
yanayofanywa.

MARIAM MJAGA
(MKAZI WA JUIJINI DAR)

KWA shule za mijini ni kama zina unafuu
kidogo, kwani zina walimu angalau wa
kutosha ingawa suala la msingi ni kuongeza
vyumba vya madarasa ili kupunguza mlun-
dikano wa wanafunzi. Katika kukabiliana na
changamoto hiyo, baadhi ya shule zime-
kuwa zikiruhusu wanafunzi kuingia kwa
Zamu, yaani asubuhi na wengine mchana.
Uamuzi huo ni mzuri, lakini ipo haja ya
kuboresha mazingira ya sasa. Yaani kufanya
kama ilivyo kwa shule binafsi ambazo
zina wanafunzi wachache katika madarasa
ingawa ni wazazi wachache wenye uwezo
wa kumudu gharama za kusomesha watoto
wao huko. Umefika wakati sasa serikali
kuangalia upya ni wapi tumekwama katika
kuboresha elimu na hasa kwenye hili suala
la wingi wa wanafunzi katika madarasa na
kutafuta mbinu za kulitatua, kwani ni vyema
kuwa na elimu inayokwenda na wakati hasa
wakati huu ambao dunia imekuwa kama ki-
jiji, siyo tena wanafunzi kulundikana katika
madarasa au kukaa chini wakati jamii ipo na
inaweza kushirikishwa, ikachangia kutatua
changamoto hiyo, ambayo binafsi ninaiona
kama iko chini ya uwezo wa Watanzania.

MILKA PHINIAS (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

CHANGAMOTO za wanafunzi kulundikana
katika madarasa zisitukatishe tamaa kwani ziko
chini ya uwezo wetu. Kinachotakiwa ni kutam-
bua kuwa tuna mchango mkubwa kwa maen-
deleo ya shule. Elimu yetu inakidhi haja, kwani
kwa sasa kila mtoto anaweza kwenda shule
na pia wengi wanafaulu kwenda sekondari,
tofauti na miaka nyuma ambapo ni wachache
tu walikuwa wakichaguliwa. Hata wale ambao
hawakubahatika kusoma nao sasa wanasoma
katika madarasa ya MEMKWA. Ninajua kuna
changamoto katika kufundisha wanafunzi
waliojazana darasani, kwani hakuwezi kuwa
na usikivu. Lakini kwa kuwa hayo ndio mazin-
gira yetu, basi tuangalie jinsi ya kuyatatua ili
kuboresha elimu na kuwapa walimu unafuu wa
kufundisha. Mpango wa utoaji elimu bila malipo
unaotekelezwa na serikali ya awamu ya tano
umekuwa na faida ya kusaidia wanafunzi wengi
kupata elimu. Changamoto kubwa ya mlundika-
no wa wanafunzi madarasani, inatakiwa kupati-
wa ufumbuzi kwa kushirikisha wadau wote wa
elimu ili kutoa mchango wao wa maoni badala
ya kudhani kwamba jukumu hilo ni la taasisi
fulani tu au kwamba jamii haihusiki. Hebu
firikia, kuna shule moja kule Tanga iliripotiwa
na vyombo vya habari kwamba wanafunzi 160
wamekuwa wakilazimika kukaa darasa moja
jambo ambalo limekuwa kero kwa walimu ku-
fundisha na kumfikia kila mwanafunzi.

TELESPHOLI ANISENT
(MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

NI kweli tatizo hilo lipo na kuna haja ya
kulimaliza, kwani inawezekana mwalimu
akawa na kazi kubwa katika ufundishaji
kutokana na idadi kubwa ya wanafunzi
darasani. Yaani unakuta kwenye baadhi ya
shule ziwe za msingi au sekondari walimu ni
wachache hali ambayo inawafanya wapate
shida kufundisha darasa lenye wanafunzi
zaidi ya 100. Katika mazingira kama haya
si rahisi mwalimu kuelewa tatizo la kila
mwanafunzi. Serikali imejitahidi kuongeza
shule ili kuhakikisha watoto wanasoma hasa
shule za msingi, lakini bado kuna wingi wa
wanafunzi, ndio maana unakuta wamejazana
chumba kimoja cha darasa na kusababisha
hata ufundishaji kuwa mgumu. Kinacho-
takiwa hapa sasa ni kuongeza vyumba vya
madarasa kadri inavyowezekana ili kuwa-
saidia wanafunzi na walimu pia kuondokana
na kero hiyo. Sasa swali la msingi ni kwamba
mwenye jukumu la kujenga hivyo vyumba ni
nani? Najua wengi wanaweza kusema kuwa
ni jukumu la serikali, lakini ukweli ni kwamba
shule ni za wananchi. Hivyo wanatakiwa
kuzihudumia na pale wanapokwama, serikali
iingilie kati kuwasaidia. Hiyo ndio njia pekee
itakayosaidia kumaliza changamoto za wingi
wa wanafunzi katika vyumba vya madarasa
nchini.

RAFIKI WILSON (MKAZI WA JIJINI DAR ES SALAAM)

KAMA kweli tunataka kufanya mapinduzi
kwenye elimu, basi tuhakikishe tunaboresha
shule zetu bila kusukumwa, kwani elimu ya
Tanzania inakabiliwa na changamoto nyingi
Siyo hizo tu za wanafunzi kulundikana katika
madarasa. Walimu wao nao wana malalamiko
kwamba wengine wanafanya kazi katika
mazingira magumu. Hakuna ubishi kuwa hali
hiyo inaweza kusababisha elimu yetu ika-
kosa mwelekeo kutokana na kukabiliwa na
changamoto mbalimbali zikiwamo za ukosefu
wa vifaa vya kufundishia na hata wanafunzi
kukaa chini. Elimu tulionayo tunaweza
kuivusha hapa ilipo na kwenda mbele iwapo
tutaacha siasa kwamba tumefanikiwa wakati
bado tuna safari ndefu ya kufikia mafanikio.
Serikali ina sehemu yake katika changamoto
za shule na walimu kwa ujumla, na jamii
nayo ina sehemu yake, hivyo nguvu zote
zikiunganishwa, nina uhakika wanafunzi ha-
wataludikana madarasani na wala hawatakaa
chini. Hivyo wito wangu ni kwamba tutafute
kila njia kuhakikisha walimu na wanafunzi
wanaepukana na changamoto hizo ingawa
inawezekana zisiishe, lakini wakawa na un-
afuu kuliko hali ilivyo sasa ambayo inaweza
kukatisha tamaa. Wanafunzi kulundikana
darasani ni dalili mojawapo za kurudi nyuma
badala ya kwenda mbele.



Wafugaji
wamkuna RC
kuchangia
maendeleo

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

MKUU wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, ameeleza kufurahishwa
na namna wafugaji wanavyojitolea
kufanya shughuli za maendeleo katika
maeneo yao.

Aliyasema hayo wakati wa ziara ya
kukagua miradi mbalimbali ambayo

itazinduliwa wakati wa mbio za Mwege

wa Uhuru, aliyoitembelea mwishoni
mwa wiki akiongozana na Kamati ya
Ulinzi na Usalama ya Mkoa pamoja
na baadhi ya viongozi wa Wilaya ya
Chunya.

Akiwa katika Kata ya Kambikatoto
alikagua nyumba ya walimu katika

Shule ya Kambikatoto ambayo itakuwa

inatumiwa na familia mbili za walimu
na wafugaji wakachangia Sh. milioni
3.3 kwa ajili ya kukamilisha ujenzi wa

nyumba hiyo. Aliwapongeza kwa juhu-

di wanazozifanya katika kuhakikisha
wanaboresha mazingira ya kufanyia
kazi kwa walimu na kwamba hali hiyo

inatia moyo watumishi kwa kuwafanya

wasijute kupangiwa Vvituo vya kazi
kwenye maeneo hayo.
“Nawashukuru sana ndugu zangu
wafugaji, hakika mlichokifanya ni
fundisho kwa watu wengine, serikali
haiwezi kufanya kila kitu kwa wakati
mmoja na badala yake inafanya kwa
awamu, mlichokifanya hapa hakiwezi
kusahaulika,” alisema Chalamila.
Pamoja na kuwapongeza pia aliwa-
taka kuzingatia maagizo ya serikali

ikiwamo kulinda mazingira kwa kutoin-

giza mifugo kwenye misitu ya hifadhi
na badala yake waichunge kwenye

maeneo yaliyotengwa kwa ajili ya kazi

hiyo. )
Kwa upande wake Mkuu wa Wilaya

ya Chunya, Maryprisca Mahudi, alisema

serikali wilayani humo imetenga mae-
neo maalumu kwa ajili ya kuchungia
mifugo ili kuepuka mwingiliano wa
shughuli za uzalishaji.

Alisema utaratibu huo umesaidia
kupunguza migogoro ya ardhi kati
ya wakulima na wafugaji na kwamba
wanaendelea kutoa elimu ili wafugaji
wayatumie maeneo waliyotengewa.

Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Mkoa wa Mbeya, inaendelea na uk-

aguzi wa miradi mbalimbali itakayozin-

duliwa na mbio za Mwenge wa Uhuru
ambao unatarajiwa kuingia mkoani

hapa mwanzoni mwa Septemba mwaka

huu.
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Wananchi wajichanga
kujenga kituo cha afya

Na Nebart Msokwa, BUSOKELO

AKAZI wa Kata ya
Lufilyo kwenye Hal-
mashauri ya Busokelo
mkoani Mbeya, wa-
mechangishana zaidi ya mifuko 160
ya simenti kujenga kituo cha afya cha
kata hiyo, kuondoa adha ya kufuata
huduma za afya kwa umbali mrefu.

Simenti ilikusanywa kwenye haram-
bee maalumu iliyoitishwa na Diwani
wa Kata hiyo, Lucas Mwamafupa na
kuwahusisha wakazi na wazawa wa
Lufilyo wanaoishi maeneo mbalim-
bali nchini.

Akizungumza baada ya harambee
hiyo, Mwamafupa alisema wanaende-
lea na ujenzi wa kituo hicho ambacho
kinajengwa katika makao makuu ya
kata hiyo na kwamba tayari wame-
shatumia Sh. milioni 25 kujenga jengo
moja.

Alisema mbali na mifuko 161 wali-
yoipata kwenye harambee hiyo pia
walipata fedha taslimu Sh. 9,000,000

Wananchi
hao wame-
onyesha
kuiunga
mkono
serikali
kwa viten-
do, hivyo
ni lazima
waungwe
mkono
kwa ku-
saidiwa
pale wan-
apokwama.

ambazo alisema zitasaidia kuendeleza
ujenzi.

“Tunawashukuru wale wote waliotu-
unga mkono kwa kutuchangia kwenye
hii harambee ambayo naamini imetu-
sukuma sana, hatutaishia hapa tutaen-
delea kuchangishana mpaka tuhakik-
ishe tunakamilisha ujenzi,” alisema
Mwamafupa.

Katibu Tawala wa Wilaya ya Rungwe
ilipo kata hiyo, Mnkondo Bendera, am-
baye ndiye aliongoza harambee hiyo
aliwaasa wananchi kuepuka kuingiza
siasa kwenye mradi huo badala yake
waendelee kushikamana ili kufikia
malengo.

Alisema wananchi hao wameonye-
sha kuiunga mkono serikali kwa viten-
do, hivyo ni lazima waungwe mkono
kwa kusaidiwa pale wanapokwama.

Alisisitiza kuwa serikali inapamba-
na kuhakikisha inaimarisha huduma
muhimu za jamii ikiwamo afya, ili ku-
punguza vifo vya wananchi na hivyo
akawashukuru wananchi hao kwa ku-
saidia kutekeleza malengo ya serikali.

“Naamini kuwa mmekubaliana kwa
moyo mmoja kujenga kituo hiki ili ki-
wasaidie kutibiwa na msiweze kufa,
hivyo nawaomba mwendelee kushika-
mana kwa kuepuka siasa chafu amba-
7o zinaweza zikawakwamisha msifani-
kiwe,” alisema Bendera.

Mkurugenzi Mtendaji wa Manispaa
ni miongoni mwa walioshiriki haram-
bee hiyo, Lusubilo Mwakabibi, alisema
alishiriki ili kuwaunga mkono ndugu
zake kwa maelezo kuwa yeye pia ni
mzaliwa wa eneo hilo.

Alisema Rais Magufuli, anawapenda
wananchi wanaopenda maendeleo na
ndiyo maana hata yeye anafanya shu-
ghuli nyingi kwa ajili ya manufaa ya
wananchi wote bila kujali itikadi zao za
kisiasa.

Aliwataka wananchi hao kuendelea
kujitolea kama wanavyojitolea kutoa
sadaka zao makanisani na misikitini,
huku akisisitiza kuwa kituo hicho ki-
takuwa ni alama kwa vizazi vya sasa na
vijavyo.

nyanya, walipokuwa katika somo la Stadi za Kazi kwa vitendo, shuleni hapo mwishoni mwa wiki. NA MPIGAPICHA WETU

Wahitaji wahimizwa kujiunga na vikundi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATU wenye ulemavu wa kusikia
(viziwi) ambao ni wajasiriamali ku-
toka mikoa ya Mbeya na Songwe,
wameshauriwa kujiunga kwenye
vikundi ili wanufaike na mikopo ya
halmashauri inayotokana na ma-
pato ya ndani.

Ushauri huo ulitolewa mwishoni
mwa wiki na Katibu Tawala wa
Wilaya ya Mbeya, Hassan Mkwawa,
ambaye alimwakilisha Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila,
kufunga mafunzo maalumu ya ku-
tambua bidhaa zenye ubora kwa
viziwi yaliyoandaliwa na Shirika la
Viwango Tanzania (TBS).

Katika mafunzo hayo wadau
wakiwamo Shirika la Kuhudumia
Viwanda Vidogo (Sido) na Kituo
cha Uwekezaji (TIC), walikuwapo.

Mkwawa alisema kwa sasa watu
wenye ulemavu wanashirikishwa
kwenye shughuli za maendeleo,
ambapo alisema imetungwa she-
ria kwa ajili ya kusimamia mikopo
kwenye makundi maalumu liki-
wamo la walemavu.

Aliwapongeza maofisa wa TBS
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
kwa kuamua kuwasaidia viziwi,
huku akiwataka kuendelea kutoa
elimu hiyo kwa makundi mengine
ya walemavu ili yote yanufaike na
elimu hiyo muhimu.

“Mafunzo haya yamekuja katika
muda mwafaka ambao serikali ina-
sisitiza kuingia kwenye uchumi wa
viwanda, sasa tumieni vyema fursa
hii kuzalisha bidhaa bora ambazo
zitawaondolea umaskini kwa kuu-
zwa hata nje ya nchi,” alisema Mk-
wawa.

Alizishauri halmashauri kuepuka
kuvikopesha vikundi vya wajasiri-
amali fedha taslimu na badala yake
zikopeshe vifaa kwa madai kuwa
uzoefu unaonyesha vikikopeshwa
fedha zinaishiwa kuliwa badala ya
kufanya kazi iliyokusudiwa.

Akizungumzia mafunzo hayo,
Msimamizi wa TBS Kanda ya
Nyanda za Juu Kusini, Abel

Mwakasonda, alisema lengo la
mafunzo hayo ni kuwawezesha
viziwi kuzalisha bidhaa zenye
ubora na kuitambua nembo ya
ubora ya shirika hilo.

Alisema awali walikuwa wanatoa
mafunzo hayo kwa makundi ya
watu wa kawaida wasiokuwa na ul-
emavuy, lakini kwa sasa wameanza
kuyatoa kwa makundi ya walema-
vu baada ya kubaini kuwa baadhi
yao ni wajasiriamali kama walivyo
watu wa kawaida.

Alisema kwa sasa wameanza
na kundi la walemavu wa kusikia
na baadaye wataendelea na
makundi mengine ya walemavu na
kwamba mafunzo hayo yatakuwa

yanatolewa kwa awamu tofauti
tofauti.

Mwakasonda alisema kutokana
na hali za baadhi ya watu wenye
ulemavu, wanakusudia kuanza ku-
wafuata kwenda kutoa mafunzo
kwenye wilaya mbalimbali badala
ya kuwataka wasafiri kwenda
Mbeya ambako ndio Makao Makuu
ya Kanda.

“Kwa sasa tunatoa mafunzo haya
kwa makundi ili kujua kwamba
kuna mafanikio ama la tutaanza ku-
fuatilia kwenye maeneo yao, lakini
kwa hawa wenzetu wamefurahia
mafunzo maana tulikuwa na waka-
limani wa lugha za alama,” alisema
Mwakasonda.



22 Nipashe ...c.u0

HABARI DODOMA

Msajili azipa angalizo
NGO zisizosajiliwa

Na Augusta Njoji, DODOMA

SAJILI wa Mashirika Yasi-
yo ya Kiserikali (NGO),
Vickness Mayao, amese-

mabaadayamudawaus- Kwamfano
ajili kumalizika kwa mujibu wa sheria, ::ﬂ:ien:{ga
shirika ambalo litakuwa halijasajiliwa = ga i
litakuwa limejifuta ifikapo Agosti 30, fa zako
mwaka huu. inaonye-
Kwa mujibu wa Sheria ya NGO sha ifikapo
Namba 24 ya Mwaka 2002 ambayo ili- Agosti 30,
fanyiwa marekebisho chini ya Sheria kampuni
Na. 3 ya Mwaka 2019, mashirika yanay- ~au shirika
otakiwa kusajiliwa ni yanayoendesha halitakiwi
shughuli za kijamii, kiutamaduni, kiu- kuwa kwe-
nye mfumo

chumi, utawala bora, haki za binada-
mu na mazingira katika ngazi ya jamii
kwa lengo la kutogawana faida amba-
70 hazina mlengo wa kukuza biashara.

Akizungumza jana na waandishi wa
habari jijini hapa, Mayao alisema hadi
sasa mashirika hayo yameongezeka
kutoka 404 mwaka 2005 hadi 9,310
mwaka huu, huku mashirika 158 yak-
iwa yameondolewa kwenye daftari la

wao Kwa
sababu
masharti
ya sheria
ya Brela
haitambui.

msajili huyo.

Alisema kwa mujibu wa sheria,
wamepewa miezi miwili kuanzia Julai
10 hadi Agosti 30 kuhakikisha kila shiri-
ka liko kwenye sheria inayotakiwa na
kwamba kwa yale ambayo hayatakuwa
yamesajili kwa kipindi hicho, yatakuwa
yamejifuta.

“Sheria imeweka bayana muda wa
kuisha. Kila shirika linatakiwa kuwa
kwenye sheria yake bila kufanya hivyo
watakuwa wamejifuta. Tumefanya us-
ajili katika kanda tano na sasa tumerudi
makao makuu hapa Dodoma kuanzia
kesho (leo) hadi Agosti 27 ndiyo itaku-
wa mwisho,” alisema.

Alisema zoezi la usajili kwenye kan-
da lilihitimishwa Agosti 17 na kuamua
kutoa fursa kwa mashirika ambayo
hayakusajili kwa sababu mbalimbali
kufika Dodoma kuanzia leo hadi Agosti
27, mwaka huu.

“Usajili huu unawahusu wale am-
bao wanahama kutoka kwenye she-
ria mbalimbali walizosajili mashirika
yao awali kama sheria ya jumuiya ya

kampuni na wadhamini, wanatakiwa
kurudi kwenye sheria inayowahusu ya
mashirika yao,” alisema.

Mayao alifafanua kuwa kwa sheria
hiyo mashirika ya kijamii ambayo awali
yalisgjiliwa chini ya sheria nyingine
kama Wakala wa Usajili wa Leseni na
Biashara (Brela), Wakala wa Usaqjili,
Ufilisi na Udhamini (Rita) na Sheria za
Asasi za Kijamii, yanatakiwa kusajiliwa
kwenye ofisi ya mashirika hayo.

Kuhusu usahjili wa mashirikia hayo
ambao unaelekea mwisho, Mayao alise-
ma hadi sasa wamesajili kwa asilimia
85.

“Kwa mfano kule Brela ukiingiza
taarifa zako inaonyesha ifikapo Ago-
sti 30, kampuni au shirika halitakiwi
kuwa kwenye mfumo wao kwa sababu
masharti ya sheria ya Brela haitambui,”
alisema.

Alitoa wito kwa wadau wote wa ma-
shirika yasiyo ya kiserikali ambayo
bado hayajasajili kutumia muda huo
wa nyongeza kufika ofisi za msajili Do-
doma kwa ajili ya kujisajili.

DC ataka
wananchi
wanaokata
miti kupanda

Na Renatha Msungu, KONDOA

MKUU wa Wilaya ya Kondoa, Sezaria Ma-
kota, amewataka wananchi wanaokata miti
ovyo kupanda mingine ili kuondokana na
athari za mabadiliko ya tabia nchi.

Kauli hiyo aliitoa mwishoni mwa wiki
wilayani hapa alipokuwa akizungumza
na wananchi kwenye mbio za Mwenge wa
Uhuru.

Alisema wananchi wanapokata miti ni
vyema wakapanda ili kutoathiri mazingira
ya wilaya hiyo.

Mkuu huyo alisema upandaji miti katika
maeneo mbalimbali ni jambo muhimu kwa
sababu linasaidia kutunza mazingira ya se-
hemu husika.

“Naomba mjifunze kutunza mazingira
kwa kupanda miti katika maeneo yanay-
owazunguka. Ardhi ni utajiri mkubwa iki-
tunza vizuri,” alisema na kuongeza kuwa
hivi sasa kila mmoja anapaswa kuwa balozi
wa mwenzake katika upandaji miti jambo
ambalo litasaidia Kondoa kuwa ya kijani.

Naye Kiongozi wa Mbio za Mwenge Ki-
taifa, Mzee Mkongea Ally, alisema serikali
inasisitiza suala la utunzaji mazingira ili
kuondokana na mabadiliko ya tabia nchi.

“Hakuna sababu ya wananchi kwenda
kinyume cha agizo la serikali kwenye utun-
zaji mazingira na ukiona mtu anaharibu
mazingira unapaswa kumwelimisha ili ajue
madhara ya uharibifu wake,” alisema.

Katika mbio hizo wilayani Kondoa,
mwenge huo umezindua miradi sita
yenye thamani ya Sh. milioni 922 katika
Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa, huku
ikizindua mingine ya idadi hiyo katika Hal-
mashauri ya Mji Kondoa yenye thamani ya
Sh. milioni 998.
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Dodoma jana, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: IBRAHIM

JOSEPH

Watakiwa
kuwaruhusu
watoto

wa kike
wasome

Na Mwandishi wetu, BAHI

WAZAZI na walezi wametakiwa
kutoa nafasi kwa watoto wa
kike ya kupata elimu badala ya
kukatisha ndoto zao na kuamua
kuwaozesha.

Wito huo ulitolewa jana na
Kiongozi wa Mbio za Mwenge Ki-
taifa, Mzee Mkongea Ally, wakati
wa kuzindua mradi wa umaliziaji
wa maboma ya madarasa manne
katika Shule ya Sekondari ya
Mundemu, wilayani humo.

Alisema watoto wa kike wana
haki ya kupata elimu kama wa-
toto wengine.

“Nimekagua ujenzi huu nimeri-
dhika nao pamoja na kasoro
chache nilizoziona ambazo
zinarekebishika naomba nitamke
kuwa Mwenge wa Uhuru mwaka
2019 umekubali kuzindua mradi
huu,” alisema Mkongea.

Mkuu wa Wilaya ya Bahi, Mwa-
nahamisi Munkunda, aliwashuk-
uru wananchi kwa ushirikiano
waliouonyesha wakati wa
utekelezaji wa mradi huo.

“Mafanikio tunayoyapata
yanatokana na ushirikiano wa
wananchi na ushirikiano uliopo
baina yetu sisi watumishi. Tukua-
hidi kufanyia kazi maelekezo
yote,” alisema Munkunda.

Awali, akisoma taarifa ya
mradi huo, Mkuu wa Shule ya
Sekondari ya Mundemu, Reuben
Chimbwi, alisema ujenzi ume-
kamilika kwa asilimia 100 na
umegharimu Sh. milioni 80.

Mbali na kuweka jiwe la msingi
katika shule hiyo, Mwenge wa
Uhuru 2019 uliweka jiwe la msin-
gi katika ujenzi wa barabara ya
km 2.3 katika mji wa Bahi ikiwa
ni utekelezaji wa ahadi aliyoitoa
Rais John Magufuli wakati wa
kampeni 2015.

Pia liliwekwa jiwe la msingi
kwenye mradi wa usambazaji
kutembelea ujenzi wa hospitali
va Wilaya ya Bahi.

Aidha, Mwenge huo ulitem-
belea mradi wa utunzaji wa
chanzo cha maji na uhifadhi
wa msitu wa Chenene ulioko
kuweka jiwe la msingi mradi wa
kuzalisha kokoto ulioko chini ya
kampuni ya KASCCO.

Mafanikio tunay-
oyapata yanatokana
na ushirikiano wa
wananchi na ush-
irikiano uliopo baina
yetu sisi watumishi.
Tukuahidi kufanyia
kazi maelekezo
yote.



‘Waandishi
andikeni
habari za
kuibua
matatizo’

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAANDISHI wa habari wametaki-
wa kuandika habari za uchunguzi
na jinsia ili kusaidia kuibua mata-
tizo mbalimbali katika jamii.

Hayo valielezwa na Mkurugenzi
wa Taasisi ya Vyombo vya Babari
Kusini mwa Afrika (Misa-Tan), Sen-
geyuva Gasirigwa, wakati akitoa
mafunzo ya habari za uchunguzi
na jinsia kwa waandishi wa habari
Zanzibar.

Alisema kuwa habari hizo zina-
saidia kuibua na kugusa matatizo
ya watu mbalimbali hasa wenye
uwezo mdogo hivyo waandishi
wa habari kujikita zaidi kuandika
habari hizo.

Alisema baadhi ya watu hutumia
mali za umma katika kujipatia
kipato na kujinufaisha wao binafsi
huku jamii ikiwa na changamoto
mbalimbali.

“Ni vyema kuyafanyia kazi
mafunzo haya tunayowapatia ili
kufichua matatizo mbalimbali hasa
yanayowapata wanawake na wa-
toto ikiwamo masuala ya udhalil-
ishaji,” alisema.

Aliwataka wamiliki wa vy-
ombo vya habari kuhakikisha
wanawawekea ulinzi mzuri
waandishi wa habari kwa kuwa
wamezungukwa na maadui hasa
pale wanapoandika habari za
uchunguzi.

Naye Mwenyekiti wa Taasisi
hiyo, Salome Kitomari, alisema
habari za uchunguzi zinahitaji
umakini ili unachokiandika kiwe
na ukweli na usahihi.

Aliwataka waandishi wa habari
kuhakikisha wanatoa taarifa
zinazoigusa jamii ili kuwasaidia
changamoto zinazowakabili kutat-
uliwa na mamlaka husika badala
va kupaza sauti zao.

Kwa upande wao waandishi wa
habari walioshiriki mafunzo hayo
wameahidi kuwa watayafanyia
kazi mafunzo hayo ili kuleta
maendeleo.
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Umri wakwamisha
Kesi za udhalilishaji

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ITENDO cha baadhi ya

watuhumiwa kurudisha

umri nyuma ili waonekane

kuwa wapo chini ya umri
wa miaka 18 ni moja ya kikwazo katika
kesi za udhalilishaji wa kijinsia.

Hakimu wa Mahakama ya Mkoa
Kaskazini Unguja, Makame Mshamba,
alisema baadhi ya watuhumiwa wa
kesi hizo wamekuwa wakifoji vyeti
vya kuzaliwa na kurudisha umri ili
wasitiwe hatiani.

Aliyasema hayo katika kikao cha
kujadili udhalilishaji wa kijinsia kili-
choandaliwa na Chama cha Wana-
habari Wanawake Tanzania (Tamwa)
Ofisi ya Zanzibar, alieleza kuwa kwa
mujibu wa sheria ya mtoto ya Zanzi-
bar ya mwaka 2011, mtoto aliye chini
ya umri wa miaka 18 anaekinzana na
sheria huwa hapewi adhabu ya kifun-
go na badala yake hupelekwa katika
kituo cha kurekebisha tabia (Tai).

Alisema watuhumiwa wa kesi za
udhalilishaji wenye umri wa miaka 19

Tuna-
poletewa
kesi za
udhalil-
ishaji wa
kijinsia ku-
toka polisi
baada ya
kukamilika
kwa uchun-
guzi wake
kwa kiasi
kikubwa
huwa hazi-
jakamilika
na ndiyo
maana tu-
nazifuatilia
zaidi kwa
kutaka ku-
jua mambo
va ziada.

hadi 25 hutumia mwanya huo na hu-
foji vyeti vya kuzaliwa ili waonekane
kuwa bado ni watoto.

Alisema kitendo cha baadhi ya
madaktari kukataa kutoa ushahidi
mahakamani ni moja ya kikwazo
kwa kesi hizo za udhalilishaji wa
kijinsia kushindwa kusikilizwa kwa
wakati.

Mshamba alisema madaktari
wamekuwa wakisumbua huku waki-
kataa kufika mahakamani wakati
wanapoitwa kwa kutoa ushahidi kwa
mtu aliyefikwa na tukio la udhalil-
ishaji wa kijinsia ikiwamo kubakwa
au kulawitiwa.

Alisema hilo ni kosa kwa mtu an-
apoitwa mahakamani na kukataa
wito na inachukuliwa ni sawa na kuk-
wamisha juhudi za mahakama katika
utekelezaji wa majukumu yake.

“Madaktari wanatusumbua sana
katika uendeshaji wa kesi zetu kwa
sababu wao wamefanya kazi ya
uchunguzi kwa muathirika sasa wa-
naitwa waje wathibitishe kazi yao,
lakini hawataki,” alisema.

Alisema zipo baadhi ya kesi zime-
kwama kwa sababu ya kushindwa
kupatikana kwa ushahidi kutoka
kwa madaktari waliofanya kazi ya
kupima mtu aliyedhalilishwa.

Naye Ofisa kutoka Ofisi ya Mku-
rugenzi wa Mashtaka (DPP) Rashida
Ahmed, alisema baadhi ya kesi zina-
zoletwa kutoka katika Jeshi la Polisi
uchunguzi wake kwa kiasi kikubwa
huwa haukamiliki huku ukiacha
maswali mengi ya msingi yanayotak-
iwa kufanyiwa kazi.

“Tunapoletewa kesi za udhalil-
ishaji wa kijinsia kutoka polisi baada
ya kukamilika kwa uchunguzi wake
kwa kiasi kikubwa huwa hazijaka-
milika na ndiyo maana tunazifuatilia
zaidi kwa kutaka kujua mambo ya
ziada,” alisema.

Taarifa fupi ya uchunguzi wa vi-
tendo vya udhalilishaji wa kijinsia
iliyofanywa na Tamwa imebaini
kwamba matukio hayo yamekuwa
yakiongezeka ikiwamo ubakaji na
ulawiti kwa watoto wa kiume na wa-
nawake.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akimwapisha Khadija Khamis Rajab
kuwa Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Biashara na Viwanda, Ikulu Mjini Zanzibar jana. PICHA: IKULU ZANZIBAR

RC awataka walimu kutumia nafasi zao

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini Maghar-
ibi Unguja, Ayoub Mohammed
Mahmoud, amewataka walimu
kutumia nafasi zao kupinga na
kukemea vitendo vya udhalilishaji
ili kupata jamii iliyo bora.

Akifungua mkutano wa tisa wa
Chama cha Ushirika wa Maende-
leo ya Walimu (TDS) katika Shule
ya Sekondari Haile Selassie Mjini
Zanzibar, alisema kufanya hivyo
pia kutaimarisha ustawi wa jamii
na maendeleo nchini.

Alisema katika baadhi ya shule
kumejitokeza makundi ya wa-
nafunzi wanaoshiriki katika viten-

do viovu vikiwamo vya mapenzi
ya jinsia moja jambo linalopaswa
kufanyiwa kazi kwa pamoja kati ya
walimu, wazazi na serikali.

“Ni lazima tuwe na mkakati
wa pamoja kuvidhibiti vitendo
hivi kwa kuwa mbali ya kuwa ni
kinyume cha maadili yetu, vina
madhara makubwa katika jamii,”
alisema Ayoub.

Alipongeza uamuzi wa kuanzi-
sha chama hicho kwa kuwa kina-
saidia kukuza uchumi na maende-
leo ya sekta ya elimu nchini.

Alisema uimara wa chama hi-
cho utachochea kasi ya maendeo
ya walimu na elimu nchini na ku-
wataka walimu kujiunga kwa win-

gi ili kuongeza uwezo wa chama
hicho kuwahudumia wanachama
wake.

“Niungane nanyi kumshukuru
na kumpongeza Rais wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa Baraza la Map-
induzi, Dk. Ali Mohamed Shein
kwa kuifanyia marekebisho She-
ria ya vyama vya ushirika ambayo
inatoa mwanya kwa vyama kama
vyenu kujitanua na kuwa na uw-
ezo mkubwa zaidi kwa kuwekeza
katika maeneo,” alisema Ayoub.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya
ushirika ambaye pia ni Mrajis wa
Vyama vya Ushirika Zanzibar,
Khamis Daudi Simba, aliwakata
wanachama na viongozi wa ush-

irika huo kuzingatia sheria na ka-
nuni za vyama vya ushirika ili kue-
ndeleza chama chao.

“Mwaka jana serikali imepitisha
sheria mpya ya vyama vya ush-
irika, hivyo ipo haja ya kila mmoja
wenu kuielewa sheria hiyo am-
bayo inatoa nafasi ya vyama kama
chenu kuendelea zaidi,” alisema
Simba.

Akizungumza kwa niaba ya Cha-
ma cha Walimu Zanzibar (ZATU),
Naibu Katibu Mkuu wa chama
hicho, Salim Ali Salim, alipongeza
juhudi zinazochukuliwa na Seri-
kali ya Zanzibar katika kuimarisha
sekta ya elimu na ualimu jambo
ambalo litapunguza changamoto

za walimu nchini.

“Tunamshukuru  kwa  dhati
Rais wa Zanzibar kwa kudumisha
amani na utulivu nchini, lakini pia
kuiimarisha sekta ya elimu jambo
ambalo limeongeza ari ya walimu
na wanafunzi na matokeo yake
yameanza kuonekana,” alisema
Mwalim Salim.

Awali akisoma risala kwa niaba
ya wanachama wa ushirika huo,
Mwalimu Aley Rashid, alisema
ushirika huo ulioanzishwa mwaka
2002 umekuwa kimbilio la wal-
imu ambao hutoa mikopo ya aina
mbalimbali ikiwamo ya kujiende-
leza kimasomo kwa wananchama
na watoto wao.
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Mwenyekiti CCM awatega
wataalamu kujitathmini

Na Neema Sawaka, KAHAMA

WENYEKITI wa Chama wa kutoa maelezo mazuri kwa madi-
Cha Mapinduzi (CCM) L. wani wakati wakiuliza utekelezaji wa
Wilaya ya Kahama Hoja zina- miradi katika maeneo yao.
mkoani Shinyanga, z°t°!ewa.na “Inashangazwa serikali inatoa fedha,
- madiwani I PO
Thomas Myonga, amesema hoja patika vikao aKini zinaenda kukaa benki miradi in-
na malalamiko yanayotolewa na yyaBaraza asimama, hivyo hatutaki kutukanwa
madiwani  dhidi ya wataalamu |3 Madiwani, na wananchi kwenye majukwaa saba-
katika vikao vya Baraza la Madi- wataalamu bu ya uzembe wa wataalamu... tureke-
wani, wataalamu wanaweza kuji- wanaweza bishe mifumo kwenye vichwa vyetu
tathmini kwa kuangalia kama wa- Kuji- _ ili tuweze kwenda kuwahudumia wa-
nafaa kuendelea kuwapo kwenye Pimakwani  npanchi,” alisema Myonga.
eneo hilo au hawastahili. hatopenda Diwani wa Nyakende, Doa Limbu
Myonga alisema hoja zinazo- kmutlaaa;lamll:i- na Diwani wa Viti Maalum, Pili Sonji,
tolewa na madiwani katika vikao wa Katika walihoji kwanini mfuko wa jimbo
vya Baraza la Madiwani, wataal- aneg Jake. uendelee kuwa na dosari, wakati kuna

amu wanaweza kujipima kwani
hatopenda mtaalamu kulalamikiwa
katika eneo lake.

Aliyasema hayo juzi katika kikao
cha baraza hilo la Halmashauri ya

Ushetu baada ya

miradi 41

fikia asilimia 62.

Diwani Limbu alisema kuwa kupitia

kusikitishwa na
wataalamu wa halmashauri kushind-

katika halmashauri yote
baadhi ya majengo hayajakamilika na
mafanikio ya fedha za mfuko huo zime-

mapato ya ndani bajeti ya maende-
leo ya miradi 41 ilitengwa kiasi cha Sh.
bilioni 1.2 ikiwa fedha zilizotumika
ni Sh. milioni 484 na iliyopokelewa ni
Sh. milioni 683 zaidi ya Sh. milioni 700
haikukusanywa ili kufanikisha miradi
hiyo.

Mwenyekiti wa halmashauri hiyo,
Juma Kimisha, alisema kuwa asilimia
40 ya fedha zilizotengwa kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ziwe zinaenda
kama ilivyoazimia pia kwa kuanza na
robo ya kwanza ya mwaka miradi ili-
yopo kwenye bajeti ikamilishwe yote.

Kaimu Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Ushetu, Athanas Lucas, alikubali
mapendekezo yaliyotolewa ndani ya
Baraza la Madiwani, na atahakikisha
wanajipanga na ofisa mipango kuona
miradi gani inayokuwa kwenye ba-
jeti sambamba na fedha za mfuko wa
jimbo.

wapo kwa majisafi na salama katika maeneo wanayoishi. PICHA: MIRAJI MSALA

Polisi yaomba ushirikiano
wa wadau kukabili uhalifu

Na Tiganya Vincent, TABORA

JESHI la Polisi Mkoa wa Tabora, limewa-
taka wadau kushirikiana nao kwa kuwafi-
chua wahalifu ili kukomesha tatizo hilo.

Kauli hiyo ilitolewa hivi karibuni na Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Tabora, Barna-
bas Mwakalukwa, wakati wa kikao cha wa-
dau mkoani humo.

Alisema polisi pekee yao hawawezi ku-
maliza uhalifu bila kupata ushirikiano wa
wadau mbalimbali wakiwamo wakazi wa

Tabora, viongozi mbalimbali wakiwamo
wa kiroho.

Mwakalukwa alisema wahalifu wapo
ndani ya jamii na wakati mwingine baadhi
ya wanajamii wasio waaminifu ndio hufi-
cha taarifa za wahalifu na wakati mwing-
ine hawajitokezi kutoa ushahidi pindi wa-
halifu wanapokamatwa.

Alisema endapo jamii itakuwa mstari
wa mbele wa kusaidia kufichua wahalifu
na maeneo yao na washirika wao na kutoa
ushahidi, tatizo hilo litakwisha mkoani

humo.

Aidha, kamanda huyo alitoa wito kwa
viongozi wa kisiasa na kiroho kusaidia
kutoa elimu kwa wananchi ili waweze
kushiriki katika kukomesha tatizo hilo
kwa kutoa taarifa zitakazosaidia ku-
wakamata.

Alisema baadhi ya uhalifu unaofanyika
mkoani humo yakiwamo mauaji kwa
imani za kishirikina na wivu wa mapenzi,
yanahitaji zaidi elimu kutoka kwa viongozi
wa kiroho ili kuondoa tatizo hilo.
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Wazazi, walezi
wakumbushwa
malezi ya
watoto

Na Sabato Kasika

WAZAZI na walezi wamekum-
bushwa kutohangaikia maisha na
kusahau na kuweka pembeni malezi
kwa watoto wao, bali watenge muda
wa kukaa na kuzungumza nao ili
kujua matatizo yanayowakabili ya
kuyatafutia ufumbuzi.

Hayo yalisemwa juzi na mtaalamu
wa masuala va Kijinsia, kijamii na
maendeleo kutoka Taasisi ya Kuwez-
esha Wanawake na Kulinda Watoto
ya Ekama Development Foundation
Tanzania (EDF), Mary Nsemwa.

Mtaalamu huyo alikuwa akizun-
gumza katika mkutano wa ku-
wasilisha matokeo ya tathmini na
mbinu zinazotumiwa na vikundi vya
wanawake vya wilaya ya Temeke
na Kigamboni Dar es Salaam, katika
kuzuia ukatili dhidi ya watoto.

Vikundi hivyo vinajishughuli-
sha na kazi ya kuzuia vitendo vya
ukatili nyumbani na shuleni chini ya
taasisi hiyo, kwa lengo la kuhakiki-
sha watoto wote katika wilaya hizo
wanakuwa salama.

Alisema baadhi ya wazazi na
walezi hawakai na kuwasikiliza wa-
toto wao badala yake wanasingizia
kutingwa na shughuli nyingi, hali
ambayo watoto wanaweza kufanyia
vitendo vya ukatili bila wao (wazazi)
kujua.

“Suala la kujitafutia riziki ni la
muhimu, lakini malezi kwa watoto
pia kwa ajili kupunguza vitendo
vya ukatili kwao, hivyo pamoja na
majukumu hayo, ni muhimu kutenga
muda wa kuwasikiliza watoto,”
alisema Nsemwa.

Alisema watoto wanakumbana
na changamoto nyingi nyumbani,
mitaani na hata shuleni, na wa-
natakiwa kuzifikisha kwa wazazi,
wanashindwa kwa vile hawawaoni
wazazi wao na hivyo huamua kukaa
kimya.

“Wanaweza kufanyiwa vitendo
vya ukatili na wafanyakazi wa
ndani, ndugu, majirani au hata
walimu na wanafunzi wenzake kwa
wale ambao wako shule. Hayo yote
wazazi wanatakiwa kuyajua mape-
ma na kuyazuia,” alisema.

Alisema wakati umefika sasa
kwa wazazi kutimiza majukumu ya
malezi kikamilifu, na kubwa zaidi
likiwa ni kutenga muda wa kukaa na
kuwauliza watoto wao wana mata-
tizo ili wayatafutie ufumbuzi.

Alikuwa akizungumza kwenye
mkutano wa kuwasilisha matokeo
ya tathmini na mbinu zinazotumiwa
na vikundi vya wanawake wilayani
Temeke Dar es Salaam, katika kuzuia
ukatili dhidi ya watoto.

“Kimsingi malezi ni uangalizi wa
karibu wa wazazi kwa watoto wao,
kiafya, Kkiakili, kitabia na hata kiro-
ho, hivyo wazazi wakisaidiana kati-
ka malezi ya watoto hasa kuwa nao
karibu na kuwasikiliza itasaidia kwa
kiasi kikubwa kugundua changamoto
zinazowakabili,” alisema.
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Rais atangaza
hali ya dharura
nchini mwake

NDJAMENA, Chad

RAIS wa Chad, Idriss Deby
ametangaza hali ya dharura
kitaifa katika majimbo mawili
ya mashariki nchi humo baada
ya kutokea kwa mapambano ya
wenyewe kwa wenyewe yaliyo-
sababisha idadi kubwa ya vifo.

Rais Deby alichukua mamlaka
hayo baada ya mapigano huko
mashariki mwa Chad kati ya
wakulima na wafugaji ambayo
yalisababisha vifo vya watu
takribani 50.

Kiongozi huyo pia alisema
serikali itapeleka vikosi vya jeshi
kuhakikisha usalama kwenye
eneo hilo

Taarifa kutoka ofisi ya rais
ilieleza kuwa hali ya dharura
Kitaifa itakuwapo kwa muda wa
miezi mitatu katika maeneo ya
Sila na Ouaddai mahala ambapo
watu 50 walifariki tangu Agosti 9
katika mapigano kati ya wafugaji
na wakulima.

Rais Deby alieleza akiwa
safarini kuelekea Sila kwamba
serikali yake itapeleka vikosi
vya jeshi ambavyo vitakwenda
kuhakikisha usalama wa watu ka-
tika eneo hilo. Pia alisema lazima
raia wote watue silaha zao chini.

Sila ni eneo lililopo mashariki
mwa Chad na kwamba lipo kwe-
nye mzunguko wa ghasia kati ya
wafugaji ambao wengi ni ku-
toka kundi la kabila la Zaghawa
mahala ambapo Deby anatokea
na baadhi ya wakulima wanatoka
jamii ya Ouaddian.

Ukame na ongezeko la watu
vimechangia mzozo kwenye
eneo hilo pamoja na upatikanaji
holela wa silaha kutoka maeneo
jirani yenye mzozo kwa jumla
vimechangia vifo kuongezeka.

VOA

Wavawa kwa
Kupigwa risasi
wakiandamana

KINSHASA, Congo

WATU watatu wameuawa kwa
kupigwa risasi na polisi wakati
wa maandamano ya kupinga
ukosefu wa usalama katika
eneo la mashariki mwa Jamhuri
ya Demokrasia ya Congo (DRC).

Mkuu wa wilaya ya Beni ka-
tika mkoa wa Kivu Kaskazini,

Donat Kibwana alisema: “Kuli-
kuwa na maandamano ambapo
watu watatu wameuawa, mvu-
lana mdogo wa miaka 25 am-
baye amepigwa risasi tumboni
amefariki baada ya kufikishwa
hospitalini”

“Mwingine ni kutoka jamii ya
Mamburikimo amepigwa risasi,
na kufariki papo hapo, mtoto
mwingine pia amepigwa risasi
na kufariki”. Hali ya usalama ka-
tika eneo hilo la Mashariki mwa
DRC si shwari, usalama ume-
kuwa mdogo, huku matukio ya
mauaji yakiendelea kuongezeka.

RFI

Omar Bashir apandishwa
kizimbani, akiri kosa

KHARTOUM, Sudan

ALIYEWAHI kuwa Rais wa
Sudan, Omar al- Bashir amekiri
kupokea mamilioni ya dola ku-
toka Saudi Arabia.

Bashir alipandishwa ma-
hakamani jana ambapo alisome-
wa mashitaka yanayomkabili
mojawapo likiwa ni kukutwa na
kiasi kikubwa cha fedha, lingine
likiwa ni ufisadi, ambayo mawak-
ili wake wanasema hayana msin-

Mashtaka mengine ni kupokea
zawadi kinyume cha sheria.

Bashir alitimuliwa madaraka-
ni Aprili baada ya maandamano
ya miezi kadhaa, yaliofikisha
kikomo utawala wake wa takrib-
an miaka 30.

Mnamo Juni, waendesha
mashtaka walisema kiwango ki-
kubwa che fedha za kigeni zilizo-
hodhiwa ziligunduliwa katika
magunia ya nafaka nyumbani

kwake.

Siku ya Jumapili wanaha-
rakati wa kutetea demokrasia
na viongozi wa jeshi nchini
humo waliomtimua madarakani
Bashir, walisaini makubaliano
yanayotoa fursa kufanyika uch-
aguzi mkuu nchini humo.

Kiongozi huyo wa zamani, ali-
yefika mahakamani na kusima-
ma kizimbani alikuwa amevaa
nguo nyeupe na kilemba, haku-
jibu tuhuma zinazomkabili.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa
kulikuwapo na maofisa wengi
wa usalama walioshika doria nje
ya mahakama katika Mji Mkuu
Khartoum, wakati Bashir alipo-
wasili.

Mnamo April, kiongozi wa
Jeshi Sudan, Abdel Fattah al-
Burhan alisema zaidi ya dola za
Marekani milioni 113 ya fedha
katika sarafu ya pauni ya Sudan
na sarafu za kigeni ziligunduliwa
nyumbani kwake.Hata hivyo,

mwakili wanaomtetea Bashir
wanapinga mashtaka hayo.

Kiongozi huyo aliyetimuliwa
alitarajiwa  kufikishwa  ma-
hakamani Julai, mwaka huu la-
kini kesi yake iliahirishwa kuto-
kana na sababu za usalama.

Mnamo Mei, mwendesha
mashtaka Sudan alimshtaki Ba-
shir kwa uchochezi na kuhusika
katika mauaji ya waandamanaji.

Mashtaka hayo yanatokana na
uchunguzi wa kifo cha daktari
aliyeuawa wakati wa maanda-
mano Yyaliochangia kutimuliwa
kwa Bashir madarakani mnamo
Aprili.

Shahidi mmoja alieleza kuwa
daktari huyo aliyekuwa akiwati-
bu majeruhi alitoka nje ya jengo
akiinua mikono juu, na kuarifu
polisi kwamba yeye ni daktari,
na papo hapo akapigwa bun-
duki.

Wachambuzi wa masuala ya
siasa wanasema kuwa kesi in-

ayomkabili Bashir inaonekana
kama mtihani iwapo utawala
mpya unaweza kukabiliana na
uhalifu unaotuhumiwa kutekele-
zwa na utawala uliokuwapo.

Siku ya Jumamosi, baraza la
utawala wa kijeshi Sudan ul-
ioingia madarakani baada ya
kuondoka kwa Bashir, lilisaini
makubaliano muhimu ya ugavi
wa mamlaka na muungano wa
kiraia wa upinzani.

Makubaliano hayo yanatoa
fursa ya kuidhinishwa baraza
jipya la utawala linalowajumui-
sha raia na majenerali wa jeshi,
kutoa fursa ya kufanyika uch-
aguzi mkuu na hatimaye utawala
wa kiraia.

Wanachama wapya wa baraza
huru jipya walitarajiwa kua-
pishwa jana, lakini hafla hiyo
iliharishwa kwa siku mbili kuto-
kana na ombi la wanaharakati
wa kuunga mkono demokrasia.

BBC

2019.

Ahmed al-Rabie, mwakilishi wa Alliance for Freedom and Change (kulia) na Mohammed Hamdan Daglo, kiongozi
namba mbili wa Baraza la Kijeshi Sudan (mwenye sare ya jeshi) wakati wa kusaini makubaliano.PICHA:AFP

Wanaoishi msituni kutimuliwa

NAIROBI, Kenya

SERIKALI ya Kenya imeanza utaratibu wa
awamu ya pili ya kuwaondoa watu wanaoi-
shi katika Msitu wa Mau kwa sababu ya uhi-
fadhi wa chemchem zilizomo kwenye msitu
huo muhimu.

Waziri wa mazingira wa Kenya, Keriako To-
biko ameeleza kuwa wakati huu wanawaku-
sudia wamiliki wa mashamba makubwa
msituni humo pamoja na takribani hatimiliki
1,200 zinazoaminika kuwa sio halali.

Wanaharakati wa mazingira wanaunga
mkono juhudi hizo ila wanahimiza suluhu ya
kudumu wakihofia uhalifu katika zoezi hili.

Serikali ya Kenya ilianza harakati za ku-
waondosha watu kutoka msitu huo kwa mi-
najili ya uhifadhi wa msitu huo wakati huu
zoezi hili likiwalenga wamiliki wa mashamba
makubwa.

Hii ni awamu ya pili na Waziri Tobiko
amefanya mkutano na maofisa wa usalama
pamoja na maofisa wa huduma ya misitu
huko Narok.

Haya yanajiri baada ya serikali ya Kenya
kuchapisha katika magazeti kuwa takriban
hatimiliki 1,274 za ardhi zitabatilishwa.

Mwanaharakati wa mazingira na haki za
binadamu, Joseph Towett alisema ni hatua
muhimu hasa ikizingatiwa kuwa wamiliki

wakubwa wa mashamba katika misitu hiyo
ni wanasiasa walio na ushawishi mkubwa:

Mwaka 2013 siasa kuhusu kuwaondoa
watu katika msituni wa Mau ili kuuhifadhi
lilimnyima kura kiongozi wa ODM, Raila Od-
inga baada ya wakazi wa eneo hilo kumpa
uungwaji mkono mkubwa mwaka 2007.

Wakati huo huo, Makamu wa Rais wa Ken-
ya, Wiliam Ruto alizipiga vita juhudi zake za
uhifadhi wa msitu huo.

Hata hivyo, Waziri Tobiko amesema kuwa
hakuna litakalositisha zoezi hilo.

Awamu hiyo ya pili inalenga kuwaondoa
watu 60,000 baada ya awamu ya kwanza ili-
yowaondoa watu 10,000. DW
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I serikali kuimarisha shamba
la mifugo Nanyumbu

Bilioni 9/-
zatekeleza
miradi ya
maendeleo

Na Elisante John, SINGIDA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Singida imetumia zaidi ya Sh.
bilioni tisa kwa ajili ya kutekeleza
miradi mbalimbali ya maendeleo,
sawa na asilimia 101 ya fedha
zilizoidhinishwa na serikali kwa
mwaka wa fedha wa 2018/2019.

Kiasi hicho cha fedha ni pamoja
na Kile kilichopelekwa na serikali,
ambacho kiko nje ya ukomo wa
bajeti ya halmashauri kwa kip-
indi cha mwaka ulioishia Juni 30,
mwaka huu.

Katika bajeti ya mwaka uliopita,
halmashauri iliidhinishiwa na seri-
kali kutumia Sh. 8,942,870,229.15
sawa na asilimia 31.76 ya bajeti
yote iliyoziomba ambazo ni zaidi
va Sh. bilioni 28.15 kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi ya maende-
leo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
hiyo, Eliya Dighah, alisema hayo
jana kwenye mkutano wa Baraza
la Madiwani, ambalo pamoja
na mambo mengine lilimchagua
makamu mwenyekiti, wenyeviti
na wajumbe wa kamati mbalim-
bali za halmashauri hiyo.

Alisema kati ya fedha hizo, zaidi
ya Sh. bilioni 1.5 ziligharamia
miradi iliyoko chini ya elimu ya
msingi, huku zaidi ya Sh. bilioni
1.4 zikigharamia miradi ya elimu
va sekondari, wakati miradi ya
afya ilitumia zaidi ya Sh. bilioni
3.5.

Mwenyekiti huyo pia alisema
zaidi ya Sh. bilioni 2.4 zilitumika
kwa ajili ya miradi ya maji, usafi
wa mazingira, mfuko wa jimbo
na kiasi kingine kilichosimamiwa
na Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(Tasaf) kwa familia maskini zaidi.

“Ninachukua fursa hii kum-
shukuru Rais John Magufuli kwa
serikali yake kutupatia fedha hizi.
Mkurugenzi mtendaji na timu yake
yva wataalamu pia wanapongezwa
kwa usimamizi madhubuti wa
utekelezaji wa miradi ya maende-
leo,” alisema Dighah.

Hata hivyo, mwenyekiti huyo
alisema pamoja na pongezi hizo,
bado huduma za jamii hazitolewi
kwa asilimia 100 kutokana na
changamoto nyingi. Alizitaja baa-
dhi ya changamoto hizo kuwa ni
uhaba wa vyumba vya madarasa,
nyumba za watumishi wa umma,
matundu ya vyoo, maabara na
kutopata fedha zote kama zilivy-
oidhinishwa.

Katika hatua nyingine, baraza
hilo lilimchagua Omari Mande kwa
mwaka wa nne mfululizo kuwa
makamu mwenyeKkiti wa hal-
mashauri hiyo kwa kura zote 30
za ndiyo.

Naye lddi Kijida alishinda nafasi
na mwenyekiti wa huduma za
jamii, Mchaga Guffa akapitishwa
kuwa mwenyekiti wa kamati ya
uchumi na Salma Kundya mwe-
nyekiti wa kamati ya maadili.

Na Edward Kondela

WIZARA ya Mifugo na Uvuvi kupitia
bajeti ya serikali ya mwaka wa fedha
2019/20 imeweka mikakati ya kuliima-
risha shamba lake la kuzalisha mifugo
la Nangaramo, wilayani Nanyumbu
mkoani Mtwara ili kusogeza zaidi hu-
duma hiyo kwa wananchi.

Akizungumza baada ya kutembe-
lea shamba hilo kujionea mafanikio na
changamoto, Mkurugenzi wa Uzalishaji
na Masoko kutoka Wizara ya Mifugo na
Uvuvi, Dk. Felix Nandonde, alisema wiz-
ara imedhamiria kuhakikisha shamba
la Nangaramo linapata ng'ombe bora
wa kisasa wa maziwa, wazazi pamoja
na kumpeleka mtaalamu katika Kituo
cha Uhimilishaji (NAIC), kilichopo
mkoani Arusha kujifunza na kutoa hu-
duma katika shamba hilo.

“Shamba linatoa huduma katika

mikoa ya Mtwara, Lindi na Ruvuma,
nia ya kuleta ng'ombe bora wa kisasa
hususan kwa wafugaji ni kupata uzal-
ishaji bora pamoja na wafugaji hao
kufuga kisasa, shamba la Nangaramo
ni muhimu sana tutahakikisha mwaka
huu wa fedha tunalisaidia ili liweze
kutoa tija kwa wananchi kwa kununua
ng'ombe bora na kisasa kutoka katika
shamba hili,” alisema Dk. Nandonde.

Akizungumzia miundombinu ya
shamba hilo, alisema hajaridhishwa
na hali ilivyo sasa kwa kuwa mifugo
iliyopo shambani hapo ni michache na
kutaja idadi ya ng'ombe waliopo ni 295
na mbuzi 64.

Pia alisema mifugo hiyo haifugwi
katika maeneo yaliyo rasmi ya uchun-
gaji na kwamba serikali katika kipindi
cha miaka kumi inatarajia kuwa na
ng’ombe katika shamba hilo ifike 1,000,
huku Wizara ya Mifugo na Uvuvi ikien-

delea na mikakati ya kuboresha zaidi
miundombinu ya shamba.

Kwa upande wake Kaimu Meneja
wa Shamba la Nangaramo, Salum Ka-
mota, alisema kwa sasa shamba hilo
limekuwa na mafanikio makubwa kwa
kuwa wananchi wengi kutoka mikoa
ya Lindi, Mtwara na Ruvuma wana-
hitaji kununua ng’ombe bora na kisasa
ili kufuga kwa tija na kupata matokeo
mazuri yakiwamo ya upatikanaji wa
maziwa mengi kutoka katika ng'ombe
hao kwa kuwa shughuli nyingi za kiu-
chumi zimeongezeka katika mikoa
hiyo na kusababisha ongezeko la watu
na mahitaji yao.

Shamba hilo ni kati ya mashamba
matano yanayomilikiwa na Wizara
ya Mifugo na Uvuvi, yanayozalisha
ng'ombe bora wa kisasa na kuuza kwa
wananchi kwa bei nafuu ili waweze
kufuga kisasa na kupata mazao mazuri.

wa kuwaaga wanafunzi wanaokwenda kusoma nchini China. Kulia ni Balozi wa China hapa nchini, Wang Ke.
PICHA: MIRAJI MSALA

30 kizimbani tuhuma za uzururaji

Na Christina Haule, MOROGORO

WATU 30 wamefikishwa katika Ma-
hakama ya Mwanzo Nunge Manispaa
ya Morogoro kwa shtaka la uzembe na
uzururaji.

Walikamatwa baada ya kudaiwa kuku-
twa wakizurura bila kuwa na shughuli
wala sababu maalum majira ya usiku
katika eneo la Kahumba Manispaa ya
Morogoro.

Hakimu wa Mahakama hiyo, Emmilia

Mwambagi, alisema kuwa watuhumiwa
hao walikamatwa Agosti 16, saa 5:45
usiku na askari waliokuwa doria katika
maeneo hayo.

Akisoma mashtaka hayo Hakimu
Mwambagi alisema, washtakiwa hao
wakiwamo wanawake 23 na wanaume
saba walifikishwa mahakamani hapo
kwa tuhuma hizo, na kwamba wote wa-
likana kuhusika na tukio hilo.

Hakimu Mwambagi alisema washtak-
iwa hao huku wakijua kufanya hivyo ni

kosa, wametenda kosa hilo kinyume cha
kifungu cha sheria namba 107 ya ma-
kosa ya jinai. Hata hivyo, kesi hiyo ilia-
hirishwa kusubiri mashahidi wa upande
wa mashtaka wafike mahakamani.

Kesi hiyo itaendelea tena Agosti 20,
mwaka huu, na kwamba dhamana ipo
wazi kwa kila mtuhumiwa.

Alisema masharti ya dhamana ni
kuwa na mdhamini mmoja mwenye vi-
tambulisho vinavyotambulika sambam-
ba na Sh. milioni 1.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGCANYIKO

VIWANJA / MASHAMBA

SHAMBA NYUMBA INAUZWA
Shamba ekari 13 lililopo Vikuruti
barabara iendayo Bagamoyo lina

matunda, maji ya dawasco na Kisima
Kirefu. Piga simu: 0767 237404, 0715
237 404 na 0767 856900.

KUPOTEA KWA
RESULT SLIP

Veronica Nyansambo anatangaza
kupotea kwa Result Slip yenye index
namba E526-0146 iliyotolewa na Chuo
cha Ualimu Patandi Arusha mwaka 2003.
Yeyote atakaekion atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: KBA/RB/6077/2019

MASHAMBA YANAUZWA DODOMA:

Kuanzia ekari 1 hadi ekari 50
bei maelewano, wasiliana na
Dodoma Pazuri Group (DPQ)

Simu:0745312845/0657746365

VIWANJA VINAUZWA KISEMVULE:
Malipo  awamu mbili urefu
futi 50 kwa wupana futi 40 bei
Sh.1,700,000/=na  Sh.1,200,000/= tu,

KUPOTEA KWA CHETI

Mwenye picha hapo juu anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha IV
kilichotolewa na NECTA mwaka 2011
sekondari ya WIGAMBA chenye Index
no. S.3133/0042 namba ya Ripoti ya
Polisi RB ni DAR/GOG/RB/219032/2019

Simu:0714564651/0623528465.
MAFUTA ORUJINO YA  ALIZETI:
Toka Singida, lita 5 tunauza kwa
Sh.20,000/= tu ukiagiza kuanzia
lita 20 tutakuletea mahali ulipo.
Simu:0623528465/0655782175.

Pata Ramani za majengo mbalimbali
kama Nyumba na Shule Simu:
0744113969

KUPOTEA KWA CHETI

SALAMA KIPENYAPENYA Amepotelewa na
Cheti cha elimu ya kidato cha nne
alichosomea katika shule ya Secondari HIGH
LANDS, Alichomaliza mwaka 1980 na chenye
index namba S.312/49.
Kwa yeyote atakae kiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi,
Taarifa ya polisi;
MOR/MOR/RB/221693/2019.

NIPASHE NI JIBU
LAKO

NJOO UTANGAZE NASI BIDHAA YAKO

KUPOTEA KWA CHETI

Norbert Norbert Nombo anatangaza
kupotelewa nam cheti cha kidato cha nne
chenye index namba  S.2064-0180
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 2010 katka Shule ya Sekondari
Nkuyu .
Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.

Polisi Taarifa: UD/B.1/1/VOL.1XV/258/2019

KUPOTEA KWA CHETI

Pastory Charles anatangaza kupotelewa nne
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S.1498/0103 kilichotolewa na Baraza la
Mithihani la Taifa mwaka 2008 katika Shule ya
Sekondari Luyege

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: WBW/RB/8378/2019

KUPOTEA KWA CHETI

Abraham Ahmed Msangi anatangaza
kupotelewa nam cheti cha kidato cha nne
chenye  index namba  $1267-0015
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la Taifa
mwaka 2012 katika Shule ya Sekondari
Brooke bond .

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo

chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: WBW/RB/8378/2019

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE DITRICT COURT OF KIGOMA
AT KIGOMA
CIVIL CASE NO 3 OF 2019
JUMANNE RAMADHANI PLAINTIFF(S)
VERSUS
PILI MRISHO DEFENDANT(S)
Summons to Witness
(OxV, 185 of the Civil procedure Code)

TO PILI MRISHO
WHEREAS your attendance is required to testify on behalf of .in the
above sui, you are hereby required (personally) to appear before this court on the 21st
day of AUGOST 2019 at 9:00AM in the forencon/afternoon and to bring with you all
relevant documents materials

1f you fail to comply with this order without lawful excuse, you will be subject to the
consequences of non-attendance laid down in rule 12 of Order XVI of the Civi
Procedure Code, 1966.

GIVEN under my HAND and the SEAL of the court, this 19th day of AUGOST 2019.

DEPUTY REGISTRA/REGISTRAR /MAGISTRATE

NOTICE (1) If you are summoned only to pro.... Document and not to give evidence,
you shall be deemed to have complied with the summons if you cause such document
1o be produced i this Court on the day and hour aforesaid

(2) If you are detained beyond the day aforesaid, a sum of T shs.......... will be
tendered to you for each day's attendance beyond the day specified.

1, HEREBY acknowledge the receipt ofa duplicate of this summons
this day of 0.

SIGAUIE.... vt
Date.

215381202

Viwanja vipo Mpamaa mkabala na uwanja wa
ndege wa kimataifa Jijini Dodoma. Ukubwa ni
kama ifuatavyo

1. Sqm1,864.79
Sqm 1,836.73
Sqm 27,287.94
Sqm 5844.99
Sqm 5122.19
Sqm 757.07
Sqm 666.38
Sqm 1247.47
9. Sqm 1399.74
10. Sgm 1072.93
11. Sgqm 1930.28
12. Sqm 860.48

Piga sim 0787433058 au 0754433058
REV. JOHN KASHEKYA

O NSO W

215381002

VIWANJA NA MAKAZI
VIANUZWA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika mahakama ya mwanzo
MJINI MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No;160/2019

Ombi la MACKLINA LULENGA Kuteuliwa msimamizi
wa mirathi marehemu MAGRETH EBERHAT
LULENGA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 11/09/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi
hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa tarehe 19/08/2019

215380302

Kw

usi

q Habari Motomoto
kose Gazeti 1ako ia

Nipashe kila sikuU

OFISI ZA MATANGAZO

Kwa Habari
Motomoto
usikose Gazeti
lako la Nipashe
kila siku Tupigie
0767 223 311

NJOO UTANGAZE

BIDHAA YAKO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

KWA BEI NAFUU SANA

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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POCHETTINO

ALIA DIRISHA EPL KUFUNGWA MAPEMA

LONDON, England

bu,” alisema kocha huyo wa Spurs.
“Lakini nafikiri (Mwenyekiti wa Tottenham
Daniel Levy) na watu wengi wanakubali kwam-
ba lilikuwa kosa kubwa. Natumaini tutalimaliza
tatizo hilo msimu ujao.
“Tunatakiwa kurudi nyuma na kwenda sawa
na sehemu nyingine Ulaya, kwa sababu nafikiri
litakuwa jambo gumu kushinda kwenye mi-
chuano ya Ligi ya Europa au Ligi ya Mabingwa *
Ulays, i ——am— e m——
“Ligi ya Mabingwa unaweza kutangaza tati-
zo kwa timu kama zetu na ni wazi kwamba
sitaweza kuwa kocha mwenye furaha wakati
timu nyingine za Ulaya zinaweza kurekebisha
vikosi vyao wiki tatu zaidi s

“Kwa upande wangu naona hili si jambo
nzuri, tunatakiwa kurudi kuwa pamoja wakati
wa kufungwa kwa dirisha la usajili, natumaini
litaweza kurekebishwa.” &

KOCHA wa Tottenham, Mauricio Pochettino,
amesema kufungwa mapema kwa dirisha la
usajili nchini Uingereza ni “kosa kubwa” na ana
matumaini “watamaliza tatizo lao msimu ujao .

Pochettino bado hajui hatima ya Christian
Eriksen, ambaye amebakiza miezi 12 kwenye
mkataba wake, huku kiungo huyo wa kimataifa
wa Denmark akitajwa kwamba anataka kuha-
mia nchini Hispania.

Kama klabu za Ulaya zitatoa ofa ya Eriksen
kama ambavyo imeripotiwa kuwa Real Madrid
wanataka kumsajili kabla ya kufungwa dirisha la
usajili Septemba 2, Spurs watapata fedha, lakini
hawatakuwa na uwezo wa kusajili hadi Januari
mwakani, kwani dirisha la usajili kwa nchini
. Uingereza limeshafungwa Agosti 8, mwaka huu.
“Sikuwapo kwenye makubaliano, lakini waka-
ti ule waliamini kwamba ulikuwa bora kwa kla-

GUARDIOLA AZIPA UBINGWA
CHELSEA, UNITED, ARSENAL

MANCHESTER, England

ABRAHAM: MTAFUNGA
MDOMO MNAONICHUKIA

LONDON, England

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, anaamini
Klabu za Chelsea, Manchester United na Arsenal ndizo
zenye nafasi kubwa ya kutoa changamoto ya ubingwa wa
Ligi Kuu ya England msimu huu.

Kauli hiyo imekuja baada ya Jose Mourinho kunukuliwa
akisema kwamba, timu ya Man City B inaweza kushinda
ubingwa wa ligi hiyo pamoja na Manchester City, Totten-
ham na Liverpool.

Lakini Guardiola, anaamini kwamba Chelsea, Man Unit-
ed na Arsenal zina nafasi kubwa ya kuwa kwenye mbio za
farasi watatu wa kuwania ubingwa wa ligi hiyo.

“Kwa uhakika nimevutiwa na Chelsea na jinsi walivy-
ocheza dhidi ya Manchester United na Liverpool,” alise-

MSHAMBULIAJI wa  Chelsea,
Tammy Abraham, amesema yeye ni
“mwenye mawazo chanya” na ame-
panga “kuwanyamazisha wanaom-
chukia” baada ya kushambuliwa kwa
ubaguzi wa rangi kwenye mitandao

ya kijamii.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 21, alibaguliwa na kutuk-
wana kwenye mitandao ya kijamii
baada ya Chelsea kufungwa na Liv-
erpool kwa mikwaju ya penalti ka-
tika kinyang’anyiro cha Uefa Super
Cup Jumatano iliyopita, ambapo il-
ishuhudiwa kinda huyo wa timu ya
Taifa ya England akikosa penalti ya
mwisho.

“Mambo kama haya huwa yana-
tokea kwenye mpira wa miguu.
Bahati mbaya kwangu nilikumbwa
katika dakika ya mwisho,” alisema
Abraham akiiambia Sky Sports News
baada ya sare ya Chelsea kufungana
bao I-1 na Leicester kwenye mchezo
wa Ligi Kuu ya England katika dimba
la Stamford Bridge juzi Jumapili.

“Nilikuwa na uzoefu wa kupiga
penalti zenye presha na bahati

‘; i
#
i l‘ .-'lk". st
mbaya nilikosa.
“Nilitukwana na kubaguliwa, la-

kini mimi ni mtu mwenye mawazo

chanya. Sisikilizi upuuzi hasa kutoka
kwa watu wanaojaribu kunishusha
chini.”

ma Guardiola.

“Nilishangazwa na nam-
na timu ya Frank Lampard
ilivyocheza.

“Na tuliona ubora wa
United hasa safu yake ya
ushambuliaji, walicheza
vizuri. Arsenal imenunua
wachezaji wazuri pia,
hivyo nao wana nafasi ya
kupigania ubingwa.”

Guardiola pia aliwasifia
Tottenham, ambao wali-
cheza nao Jumamosi kwe-
nye mchezo wa Ligi Kuu.

“Tangu nimekuja hapa
England, Tottenham
wamekuwa kwenye nafasi
ya kuwania ubingwa kila
msimu,” alisema Guar-
diola.

_
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LAMPARD:

UCHOVU SABABU KUPATA SARE

LONDON, England

FRANK Lampard anaamini kwamba uchovu wa
mchezo wa Uefa Super Cup Jumatano iliyopita

| ndiyo ulichangia Chelsea kucheza kwa kiwango

duni katika kipindi cha pili wakati wakitoka sare
ya kufungana bao 1-1 na Leicester kwenye mechi
ya Ligi Kuu England, juzi Jumapili.
bul nchini Uturuki Alhamisi baada ya kufungwa
na Liverpool kwenye Super Cup kwa changamoto
ya mikwaju ya penalti, na licha ya kuanza vizuri
kwenye mchezo huo uliopigwa katika dimba la
Stamford Bridge, lakini Wilfred Ndidi akasawazi-
sha kipindi cha pili. we—m——

Leicester ingeweza kuibuka na ushindi rahisi,
kwani kipindi cha pili walicheza vizuri na kukosa

nafasi kadhaa za wazi za kufunga.

“Nachukia uchovu kuwa sababu, lakini ndio uk-
weli uliotokea katika kipindi cha pili,” alisema ko-
cha huyo wa Chelsea akinukuliwa na Sky Sports.

“Niliwaona Liverpool walicheza juzi (Juma-
mosi), na nilijua kwamba mchezo huo ungekuwa
mgumu kwao.

“Lakini bado nafikiri kikosi changu kilicheza vi-
zuri na kilikuwa bora kwenye mchezo huo. Najua
wachezaji walicheza, lakini walicheza kwa kuji-
tuma zaidi.”

Mason Mount alianza kuiweka mbele Chelsea
katika dakika ya saba, lakini Ndidi alisawazisha
kwa kichwa mpira wa kona.

Hii inamaana kwamba, Lampard hajashinda
mchezo wowote kati ya mitatu tangu abebe ju-
kumu la kuinoa timu hiyo.

Balotelli asajiliwa
rasmi na Brescia

Inter Milan yajitosa rasmi Kwa Sanchez -

MILAN, Italia

KLABU ya Inter Milan imeonyesha nia
yake ya kutaka kumsajili Alexis Sanchez
kutoka Manchester United, kwa mujibu wa
ESPN FC.

Miamba hao wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A,
ambao tayari wameshamsajili Romelu Lu-
kaku kutoka hapo Old Trafford kipindi hiki
cha majira ya joto, wanatumaini kukamili-
sha dili hilo la kumsajili mchezaji huyo wa
kimataifa wa Chile kwa mkopo kabla ya ku-
fungwa kwa pazia la dirisha la usajili la Ulaya
Septemba 2, mwaka huu.

Sanchez atakuwa tayari kuzungumza
na Inter kama klabu hizo mbili zitafikia
makubaliano ya kumsajili mshambuliaji
huyo, ambaye anaonekana kutokuwa kwe-
nye mipango ya kocha wa United, Ole Gun-
nar Solskjaer.

Inter ina matumaini ya kufikia
makubaliano ambayo yataifanya United
kumlipa Sanchez sehemu ya mshahara wake
kabla ya kununuliwa rasmi kipindi kijacho
cha majira ya joto, ingawa chanzo kimoja

kimeiambia ESPN FC bado makubaliano
hayajafikiwa.

Solskjaer alisema Ijumaa kwamba,
Sanchez mwenye umri wa miaka 30, anaka-
ribia kurudi uwanjani akiwa fiti, kwani sasa
anaelekea kupona majeraha yake ya misuli
ya nyama za paja.

Na kocha huyo raia wa Norway alidai
kwamba, mchezaji huyo wa zamani wa Ar-
senal anaweza kuwa mchezaji muhimu wa
United msimu huu.

Lakini chanzo kingine kimeiambia ESPN
FC kwamba, kocha huyo yupo tayari ku-
muachia Sanchez aondoke, licha ya kwamba
imeshampoteza Lukaku kwenye safu yake
ya ushambuliaji.

Sanchez bado ana miaka mitatu imebaki
katika mkataba wake tangu alipotua hapo
Old Trafford akitokea pale dimba la Emirates
Januari 2018.

Ameichezea mechi 45 United, lakini ame-
funga mabao matatu tu kwenye Ligi Kuu na
hajawahi kucheza kwa dakika zote 90 kwe-
nye Ligi Kuu tangu alipoanza kuvaa jezi ya
United Agosti 2018.

MARIO Balotelli amejiunga na timu
ya nyumbani kwake Brescia kwa uham-
isho huru, klabu hiyo ya Serie A im-
ethibitisha.

Balotelli, ambaye aliachwa na Mar-
seille mwishoni mwa msimu uliopita,
amerudi nchini Italia kwa mara ya tatu,
baada ya kuichezea Inter, ambako al-
itwaa mara tatu taji la Ligi Kuu na AC
Milan.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Italia
mwenye umri wa miaka 29, jana Jumata-
tu alitambulishwa rasmi katika uwanja
wa Mario Rigamonti, huku taarifa zaidi
zikieleza amesaini mkataba wa miaka
mitatu na klabu hiyo, ambayo imerudi
kwenye Ligi Kuu kwa mara ya kwanza
tangu mwaka 2011.

Msimu wa Ligi Kuu ya Italia unanza
wikendi hii, lakini Balotelli hataanza
kucheza kwa sababu anatumikia ki-
fungo cha mechi nne baada ya kuo-
nyeshwa kadi nyekundu ya moja kwa
moja kwenye mchezo wake wa mwisho
kuichezea Marseille dhidi ya Montpel-
lier Mei, mwaka huu.
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JAER: POGBA WA

HAPAHAPA MANUTD

® @ ®Bado tunabaki na swali kubwa, sina wasiwasi juu ya
Paul, kwangu mimi, atabaki...

Manchester, england

Ole Gunnar Solskjaer amerudia tena
kueleza kwamba Paul Pogba hataon-
doka Manchester United majira haya
ya joto licha ya nyota huyo wa ki-
mataifa wa Ufaransa kusema kuna
“swali kubwa” kuhusu mustakabali
wake wa baadaye.

Kuelekea mechi ya jana ugenini dhi-
di ya Wolves, Sky Sports, ilimuuliza
swali kocha huyo wa United kuhusu
Pogba - na wapi anaweza kuishia - ku-
fuatia matamshi ya hivi karibuni ya
kiungo huyo baada ya ushindi wa ma-
bao 4-0 dhidi ya Chelsea Jumapili wiki
moja iliyopita.

“Mara zote unaweka ulizo kuhusu
Paul, siyo?” Solskjaer aliwauliza wa-
nahabari waliokusanyika katika mku-
tano wa waandishi wa habari. Tunajua

kuna mambo yanazungumzwa. Muda
utazungumza. Bado tunabaki na swali
kubwa.

“Sina wasiwasi juu ya Paul. Kwangu
mimi, atabaki, “ kocha huyo wa United
aliendelea.

“Sidhani kama si la kawaida kuse-
ma, ‘ninafurahi kucheza na wachezaji
wenzangu, nafurahia kile ninachofan-
ya, napenda kazi yangu na ninafura-
hia mchezo’.

“Bila shaka, sentensi hiyo na swali
kubwa kumhusu mara zote kuna swa-
li kuhusu Paul Pogba.

“Si mkutano mmoja na waandishi
wa habari ambao nimejibu swali hilo
kuhusu Paul Pogba.

“Asilimia 80 ya kile nilichosema
‘ninafurahia mchezo’ na wakati wan-
gu sasa.”

Pogba amekuwa akihusishwa na

Real Madrid tangu alipokiri wakati ak-
iwa katika majukumu na timu ya Taifa
ya Ufaransa Machi mwaka huu, kuwa
kuichezea klabu hiyo ya La Liga chini
ya Zinedine Zidane itakuwa ni “ndoto
kwa kila mtu”.

Tangu mwishoni mwa msimu uli-
opita, Pogba alisema inaweza kuwa
muda wa changamoto mpya, na
wakala wake, Mino Raiola, baadaye
akathibitisha kuwa mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 26-anataka
kuondoka United.

United inasisitiza hauzwi wakati
Real ikionekana haiwezi kukamilisha
dili hilo licha ya msisitizo wa Zidane
wa kumnasa mchezaji huyo. Wal-
itoa ofa ya fedha iliyomjumuisha na
mchezaji James Rodriguez, ambayo
ilikataliwa Julai mwaka huu.

KWA UFUPI

PSG YAMFUATA DYBALA JUVE

MABINGWA wa Ufaransa Paris St-Germain
wamefanya mazungumzo na Juventus kuhusu
uwezekano wa kuipata saini ya mshambuliaji
Muargentina Paulo Dybala, 25, kwa pauni milioni
73. (Mail)

COUTINHO YUPO BAYERN

KIUNGO wa Barcelona, Philippe Coutinho, am-
etua Ujerumani kukamilisha mpango wake wa
kujiunga kwa mkopo wa muda mrefu na mabing-
wa Bayern Munich. (Sun)

NEYMAR KWA MKOPO BARCA

Barcelona inatumai kumrejesha Neymar Nou
Camp, lakini kuwapo na ulazima wa kifungu cha
kumnunua. (Sport - in Spanish)

LLORENTE AKARIBIA NAPOLI

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Tottenham,
Fernando Llorente, 34, anakaribia kujiunga na mi-
amba ya Italia, Lazio. Lakini Inter Milan, Fioren-
tina na Napoli pia zinavutiwa kuipata huduma
ya Mhispania huyo ambaye kwa sasa hana klabu.
(Corriere Dello Sport - in Italian)

VARANE, VINICIUS WATAKIWA PSG

Paris St-Germain imeiulizia Real Madrid kama
itakuwa tayari kumwanchia beki Mfaransa Raph-
ael Varane, 26, na mshambuliaji Mbrazil Vinicius
Junior, 19, ili kubadilisha na Neymar, 27. (Telefoot
-in French)

INTER KWA SANCHEZ, VIDAL

Inter Milan inaitaka huduma ya mshambuliaji
wa Manchester United na Chile, Alexis Sanchez,
30, kwa mkopo na pia inavutiwa na kiungo wa
Barcelona, raia wa Chile pia, Arturo Vidal, 32.
(Gazzetta dello Sport - in Italian)

POCHETTINO NA DIRISHA LA USAJILI

KOCHA wa Tottenham, Mauricio Pochettino
anatumai majira ya joto yajayo Premier League
itarejea kuwa na dirisha la usajili litakalofungwa
tarehe moja kama ilivyo kwingineko Ulaya. (Tel-

egraph)

SARRI AMKATAA EMRE CAN

Paris St-Germain na Bayern Munich zinaweza
kumfuata kiungo Mjerumani Emre Can, 25, baada
ya kuelezwa na kocha Maurizio Sarri hahitajiki
tena Juventus. (Tuttosport, via Mail)

COUTINHO AMZUIA CAN BAYERN

Bayern Munich haitamfuata kiungo wa Juve-
tus, Emre Can, 25, kama itafanikiwa kukamilisha
uhamisho wa kiungo wa Barcelona na Brazil,
Philippe Coutinho, 27. (Goal)

BAKAYOKO AWINDWA MONACO

Paris St-Germain na Monaco zinataka kutoa
ofa kwa kiungo Mfarasa Tiemoue Bakayoko, 25,
kufuatia kuonekana kutohitajiki tena Chelsea.
(Daily Express)

AURIER ANUKIA KUSEPA SPURS

BEKI wa kulia wa kimataifa wa Ivory Coast,
Serge Aurier, 26, anaweza kuachana na Totten-
ham na kujiunga na AC Milan kama Muitaliano
Andrea Conti, 25, ataachana na miamba hiyo ya
Serie A kabla ya dirisha la usajili la Ulaya kufung-
wa. (Calciomercato)

BAILLY KUONGEZWA MKATABA UTD
Manchester United inajadili uwezekano wa ku-
muongezea mkataba beki Eric Bailly, 25. (Sun)
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SHAIBU ‘NINJA’ AANZA KWA
KUTOA PENALTI LA GALAXY

Na Mwandishi Wetu

BEKI wa zamani wa Yanga, Abdallah Shai-
bu ‘Ninja’, ameichezea kwa mara ya kwanza
timu yake ya Klabu ya LA Galaxy inayoshiriki
Ligi Kuu ya nchini Marekani (MLS), huku aki-
anza kwa makosa yake yaliyozoeleka wakati
akicheza soka nchini.

Ninja amejiunga na timu hiyo kwa mkopo
wa mwaka mmoja akitokea timu ya MFK
Vyskov inayoshiriki Ligi Daraja la Tatu Jam-
huri ya Czech ikiwa ni baada ya kumaliza

mkataba wake wa miaka miwili na Yanga
aliyojiunga nayo akitokea Taifa Jang'ombe ya
Zanzibar.

Akiichezea LA Galaxy kwa mara ya kwan-
za Jumamosi, Ninja aliisababishia penalti
baada ya kumchezea rafu mshambuliaji wa
New Mexico dakika ya 74, makosa ambayo
kwake ilikuwa si jambo la ajabu kuyafanya
wakati akiwa Yanga.

Makosa hayo yaliipa New Mexico bao na
kufanya mechi hiyo kumalizika kwa sare ya
mabao 2-2.

Wakati akiichezea Yanga kwa mara ya
kwanza, kwenye mechi dhidi ya Ruvu Shoot-
ing, Ninja alijifunga.

Ninja ambaye alianzia kujifua na
wachezaji wa akiba alipotua LA Galaxy, Iju-
maa alitambulishwa rasmi katika mtandao
wa klabu hiyo na kukabidhiwa jezi namba 51
kabla ya Jumamosi kuichezea timu hiyo am-
bayo ina nyota wengi wa kimataifa akiwamo
mshambuliaji wa zamani wa Barcelona, PSG
na Manchester United, Zlatan Ibrahimovic.

KAMBA MGUUNI...

Azam: Rekodi Chamazi
itawaliza Waethiopia

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya kukubali kipigo cha mabao
4-2 kwenye mechi ya Ngao ya Jamii dhidi
ya Simba Jumamosi iliyopita, Azam FC
imesema Fasil Kenema haitanusurika
na kichapo kwa kuwa rekodi yao katika
mechi za kimataifa ndani ya Uwanja wao
wa Chamazi, hakuna timu inayotoka sala-
ma.

Azam FC itarudiana na Waethiopia hao
ikiwa ni baada ya kukubali kipigo cha bao
1-0 ugenini kwenye mechi hiyo ya Kombe
la Shirikisho Afrika.

Msemaji wa Azam FC, Jaffari Maganga,
jana aliliambia Nipashe kuwa timu hiyo
inaendelea na maandalizi mazito na tayari
Kocha Mkuu wa timu hiyo, Mrundi Etienne
Ndayiragiji ameanza programu maalum
kuelekea mchezo huo.

Maganga alisema mechi hiyo itapigwa
Jumamosi saa 10:00 alasiri katika Uwanja
wa Chamazi na akasisitiza kwa kuwataka
mashabiki kujitokeza kwa wingi kuipa sa-
poti timu yao.

“Hakuna timu iliyotoka salama katika
Uwanja wa Chamazi kwenye mechi za ki-
mataifa, hivyo kwa maandalizi ambayo

tunayafanya ikiwa ni pamoja na progamu
za kocha, tuna uhakika hata Fasil Kenema
hawatatoka.

“Lengo letu ni kuendelea kuipeperu-
sha vema bendera ya Tanzania na hatut-
akubali kufanya makosa kwenye uwanja
wetu wa nyumbani ambao tuna rekodi ya
kushinda mechi za kimataifa,” alisema.

Azam inatakiwa kushinda kuanzia ma-
bao 2-0 ili kusonga mbele, na endapo ita-
fanikiwa itakutana na mshindi wa jumla
kati ya Triangle FC ya Zimbabwe na Rukin-
7o FC ya Burundi.

Tanzania
U-15 yaanza
vibaya nchini
Eritrea

Na Somoe Ng’itu, ASMARA

TIMU ya soka ya vijana
ya umri chini ya miaka 15
ya Tanzania imeanza vibaya
mashindano ya kuwania ub-
ingwa wa Afrika Mashariki na
Kati kwa kukubali kufungwa
mabao 2-0 na Uganda ka-
tika mechi iliyochezwa jana
kwenye Uwanja wa Asmara
nchini Eritrea.

Kwa matokeo hayo ya jana,
Uganda imefikisha pointi
tisa na kuwa timu ya kwanza
kutinga hatua ya nusu fainali
yva mashindano hayo yanay-
ofanyika kwa mara ya kwan-
za kwenye ukanda huu.

Mabao yote ya Uganda
yalifungwa na Travis Mu-
tyaba ambaye jana alifikisha
mabao matatu tangu kuanza
kwa mashindano haya ya-
nayosimamiwa na Baraza la
Soka Afrika Mashariki na Kati
(Cecafa).

Tanzania ambayo ilishind-
wa kutumia nafasi nne za
wazi ilizotengeneza katika
mchezo huo, italazimika
kushinda mechi zake tatu za
hatua ya makundi zilizosalia
ili iweze kusonga mbele kwe-
nye michuano hii.

Yosso hao wa Tanza
nia wanaonolewa na
Kocha Mkuu, Maalim
Saleh, watashuka tena
dimbani kesho ku
vaana na Sudan Kusini
huku ljumaa

kucheza dhidi ya
Rwanda na itamaliza
mechi zake za hatua
hiyo ya makundi Ju
mapili dhidi ya
Ethiopia.

Akizungumza kuhusu
mchezo huo wa jana, Saleh,
alisema kuwa wachezaji
wake wamecheza tofauti na
maelekezo aliyowapa, lakini
kwa sababu bado ni wadogo,
atawarekebisha ili wafanye
vema katika mchezo unao-
fuata.

Saleh alisema suala la wap-
inzani wao Uganda kudaiwa
kutumia wachezaji “vijeba”,
kwake si muhimu, kwa
sababu anatumia mechi hizi
kuwapa uzoefu wa kushiriki
mashindano ya kimataifa.

Mashindano haya yanata-
rajiwa kuendelea tena leo
kwa kuwakutanisha yosso wa
Kenya dhidi ya Burundi huku
wenyeji Eritrea wakiwakari-
bisha Sudan.
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Kiungo wa Leicester City, Mnigeria Wilfred Ndidi (

Na. 25), akiruka na kuungamsha mpira wa kona klmyam kwa kichwa na kufanya ma-

tokeo kuwa bao 1-1, kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja wa Stamford Bridge juzi. HABARI UK. 29

ZAHERA AICHOMOLEA
YANGA BETRI IKIPAA

® ® ®Asema isiwe sababu, ‘Dege la ATCL laiwahisha kuivaa
Township Rollers ikiwa na nyota 20, Molinga aachwa...

Na Mwandishi Wetu

LICHA ya Kocha Mkuu wa Yanga, Mwinyi
Zahera kuamua kuwasha moto (‘kuchomoa
betri’) kuhusu kutoona manufaa ya kambi
walioweka mikoa ya Kanda ya Kaskazini
kwa kucheza mechi mbili za kirafiki dhidi ya
Polisi Tanzania ya Moshi na AFC Leopards ya
Kenya, amekiongoza kikosi chake kuifuata
Township Rollers ya Bostwana akiwa na
matumaini makubwa.

Yanga ikiwa katika kambi hiyo, ilikubali ki-
pigo cha mabao 2-0 dhidi ya Polisi Tanzania
kwenye mechi iliyopigwa [jumaa Uwanja wa
Ushirika mjini Moshi kabla ya juzi, Jumamosi
kuichapa AFC Leopards kwa bao 1-0 katika
Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha.

Na mara baada ya mechi hiyo, Zahera
alichomoa betri kwa uongozi wa Yanga
akieleza kuwa ziara hiyo haikuwa na manu-
faa hasa katika kipindi hiki ambacho wanak-
abiliwa na mchezo mgumu wa marudiano
wa Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya Town-
ship Rollers ya Botswana.

“Tuna mchezo mgumu na muhimu wa
marudiano dhidi ya Township Rollers, hivyo
tulihitaji muda kuiandaa timu lakini tunakuja
kupoteza muda huku Moshi na Arusha.

“Mechi zetu dhidi ya Polisi na AFC Leop-
ards tumecheza katika viwanja vibovu
hakuna jambo la maana tulilofaidika nalo hii
ziara tungeweza kuifanya muda mwingine
si huu,” alisema Zahera baada kuifunga AFC
Leopards. Aliongeza kuwa kwenye michezo
hiyo ya kirafiki hakuwa anachezesha kikosi
kamili, na kwamba kupoteza mchezo dhidi
ya Polisi Tanzania haoni tatizo jambo amba-
lo bado anaamini wanaweza kufanya vizuri
dhidi ya Township Rollers ugenini Jumamosi.

Zahera aliahidi kuishushia Township Roll-
ers kikosi tofauti na kilichocheza mechi hizo
za kirafiki na kufafanua kwamba watacheza
katika uwanja mzuri, hivyo ana imani ya
kupata matokeo. “Nilichokuwa naangalia
ni wachezaji kuonyesha uwezo wao, kama
huwezi kunionyesha uwezo katika mechi
za kirafiki utaonyesha wapi? Kupata nafasi
kwenye kikosi cha Yanga mwaka huu una-
paswa kuonyesha tofauti kubwa, kwa kuwa
ushindani ni mkubwa,” Zahera alifunguka.

Katika hatua nyingine, Yanga haikuona
sababu ya kupoteza muda baada ya mechi
hiyo, kwani juzi saa tisa usiku ilikwea pipa
la ATCL hadi Afrika Kusini kabla ya kuun-
ganisha ndege nyingine kuelekea Botswana
tayari kwa mechi hiyo ya marudiano.

Kaimu Katibu Mkuu wa Yanga, Dismas
Ten, aliliambia Nipashe jana kuwa timu hiyo
imeondoka na msafara wa watu 27, waki-
wamo wachezaji 20 na viongozi na benchi la
ufundi saba.

“Tayari timu imefika salama Afrika Kusini
ikiwa na wachezaji 20 na viongozi saba, na
baadaye leo (jana) mchana itaunganisha
ndege nyingine kuelekea Botswana tayari
kwa mechi yetu ya marudiano,” alisema Ten
huku akiongeza miongoni mwa wachezaji
walioachwa ni pamoja na David Molinga.

Hata hivyo, jana mchana Makamu Mwe-
nyekiti wa Yanga, Fredrick Mwakalebela
aliliambia Nipashe kuwa tayari kikosi hicho
kimetua salama Gaborone, Botswana kwa
ajili ya kujiandaa na mechi hiyo.

“Timu imefika salama Botswana na
tumeweka kambi mjini Gaborone, leo (jana)
wachezaji hawataweza kufanya mazoezi
kutokana na uchovu, hivyo hadi kesho (leo)
asubuhi,” alisema. Yanga inahitaji ushindi
wowote ama sare kuanzia ya mabao mawili
ili kusonga mbele kwenye michuano hiyo
inayoandaliwa na Shirikisho la soka Afrika
(Caf) kufuatia mechi ya awali Uwanja wa

yabao 1-1.
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Lampard: Uchovu

sababu kupata sare
-

LONDON, England

FRANK Lampard anaamini
kwamba uchovu wa mchezo wa
Uefa Super Cup Jumatano ili-
yopita ndiyo ulichangia Chelsea
kucheza kwa kiwango duni katika
kipindi cha pili wakati wakitoka
sare ya kufungana bao 1-1 na
Leicester kwenye mechi ya Ligi
Kuu England, juzi Jumapili.

UK. 29

Guardiola azirudisha
Utd, Arsenal mbio EPL

MANCHESTER, England

KOCHA wa Manchester City,
Pep Guardiola, anaamini Klabu
za Chelsea, Manchester United
na Arsenal ndizo zenye nafasi
kubwa ya kutoa changamoto ya
ubingwa wa Ligi Kuu ya England
msimu huu.

UK. 28

Balotelli asajiliwa
rasmi na Brescia

ROME, Italia

977708567541002

MARIO Balotelli amejiunga na
timu ya nyumbani kwake Brescia
kwa uhamisho huru, klabu hiyo ya
Serie A imethibitisha.

Balotelli, ambaye aliachwa na
Marseille mwishoni mwa msimu
uliopita, amerudi nchini Italia kwa
mara ya tatu, baada ya kuichezea
Inter, ambako alitwaa mara tatu
taji la Ligi Kuu na AC Milan.

UK. 29
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