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HATA SHETANI ANASHANGAA

WAPO wanaosema ni ndoa ya laana, wengine walifika mbali kwa kuita ni ndoa ya kikatili ambayo hata shetani mwenyewe akisikia anasikitika.Mazingira hayo magumu ndiyo yalikuwa yakitawala katika maisha ya ndoa kati ya mwa-
namuziki na mjasiriamali, Shilole na mumewe 
Ashraf Sadiki, maarufu kama Uchebe.Kwa mazingira ya nje wanandoa hao walikuwa 
wakiishi kwa furaha na mapenzi motomoto, lakini ndani ya pazia kulitawala ukatili wa hali 
ya juu, kiasi ambacho unaweza kusema ilikuwa 
‘ndoa ya laana’ ambayo binadamu mwenye roho nyepesi asingeweza kudumu hata kwa siku 
mbili.

Wiki hii, Shilole, aliamua kuvunja ukimya kwa 
kutoa ujumbe mzito unaoelezea ushetani huo 

ambao kwa nje haukuonekana, badala yake ilionekana kama wanandoa hao walikuwa na 
mashamsham ya mahaba niue na upendo.Baada ya ujumbe huo mzito, watu mbalim-bali walitoa maoni yao wakiwamo viongozi wa 

kisiasa, wasanii na wanaharakati, wote walifikia 
ukomo wa kusema ni kitendo cha kishamba kwa 
mwanamume kumpiga  mkewe kama gunia la 
chumvi, eti kwa sababu amemkosea.Kwa mfano, mwanasheria maarufu, Albart Msando, aliandika maneno mazito akimshangaa 

Uchebe kuuvaa ushetani huo, huku akijitetea 
matukio yote alifanya zamani.Msando alimalizia kwa kusema “Nitashangaa 
kama ‘upelelezi bado unaendelea’ mpaka ikifika 
mwezi wa nane. Ni vyema muda akitoka jela 
akute kiberiti kinauzwa elfu 15 na box spanner 

inauzwa kama laki 6 hivi. Tuone gereji atakuwa 
na spana ngapi na ghetto atawasha jiko la mchina ,”

Hitimisho la mwanasheria huyo, linaweka wazi 
kwamba hata shetani mwenyewe atashangaa 
kama suala hilo litaishia hewani, kwani hata yeye pamoja na  kuitwa majina mabaya na ku-
pewa laana zote, kwa hili  amepigwa na butwaa.

Jambo la kushangaza na kujiuliza ilikuwaje 
Shilole, akavumilia na kuona maumivu yote hayo sawa na asali hadi sasa ndipo akaamua 
kusema machungu yake?Pamoja na watu kuendelea kupambana kwe-
nye mitandao kueleza hisia zao, mwisho wata-
sikitika tu, lakini wawili hao ndio wataweza kua-
mua kama kweli yametimia, au wanataka kuleta 
sehemu ya pili  ya ndoa hiyo yenye mashaka.

Shilole ilikuwaje 
shubiri akaona asali?
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Mwinyi akiri ulikuwa mtihani mgumu

Kinana aitwa Dodoma, 
Membe afukuzwa
Na Augusta Njoji, DODOMA

HALMASHAURI Kuu ya Taifa ya Cha-
ma Cha Mapinduzi (NEC), imemsamehe 
Katibu Mkuu mstaafu wa chama hicho, 
Abdulrahman Kinana, na kumwon-
dolea vizuizi alivyowekewa awali, huku 
ikibariki kufukuzwa uanachama kwa 
Benard Membe.

Kikao hicho kilifanyika jana chini ya 
Mwenyekiti wa CCM Taifa, Rais John 
Magufuli, kikihudhuriwa na wajumbe 
166.

Akizungumza katika kikao hicho, Dk. 
Magufuli alisema Februari, mwaka huu, 
Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu ya 
CCM, ilitoa adhabu kwa baadhi ya wa-
nachama ambao walikiuka maadili na 
misingi ya chama.

“Nimeona nilichomeke hapahapa 
kwa kuwa ndiyo kikao cha uamuzi. Kwa 
hiyo, wajumbe wenzangu wa kamati 
kuu mnisamehe sana, lakini kubwa ni 
kwamba kikao kile kilitoa mapendek-
ezo ya adhabu kwa baadhi ya wanacha-
ma wetu kutokana na misingi halali ya 
chama chetu.

“Lakini, hivi karibuni kama miezi 
minne mitano, mwenzetu mmoja am-
baye ni Katibu Mkuu mstaafu (Kinana) 
alijitokeza hadharani kule Arusha na 
shahidi ni Mwenyekiti wa CCM Arusha, 
akaomba radhi, akajutia kwa kitendo 
alichofanya, kikubwa zaidi ndugu yetu 
aliomba radhi hadharani, ni kitendo 
ambacho ni kigumu watu wa kawaida 
kukifanya,” alisema.

Dk. Magufuli alisema kitendo hicho 
kinahitaji nguvu ya Mungu kutubu had-
harani, akibainisha kuwa aliguswa kwa 
kiwango kikubwa na kitendo hicho cha 
Kinana.

“Nina uhakika na ninyi wajumbe mli-
guswa sana, alikuwa amepewa adhabu 
ya miezi 18 na kalipio, na hakukataa 
kutumikia adhabu ile na hadi sasa ame-
shatumikia miezi kati ya minne au mi-
tano.

“Niliona wajumbe wa NEC, chama 
chenye huruma na mapenzi mema, 
chama dume, niwaombe kama itaweze-
kana kwa huruma yenu huyu ndugu 
yetu ambaye amekubali kutumikia ad-
habu yake hadi sasa tumsamehe,” ali-
omba.

Kutokana na kauli hiyo, wajumbe wa 
kikao hicho walisikika wakisema “ame-
samehewa”.

“Yule mwingine ambaye sitaki kumta-
ja, jina yeye ameshaondoka moja kwa 
moja, kwa hiyo adhabu ile si mnaikubali 
ya kumfukuza?” Dk. Magufuli aliuliza.

Aliwahoji wajumbe kuhusu hoja hiyo 
ambayo waliitikia “ndiyo” kuashiria 
kwamba wanakubaliana na uamuzi 
wa kumfukuza uanachama wa CCM 
aliyekuwa Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa Kimataifa, Membe.

Wakati wa kuhitimisha hoja hiyo, Dk. 
Magufuli alitangaza kuwa Kinana ame-
samehewa rasmi kupitia kikao hicho 
na kumtaka ashirikiane na wana CCM 
kuchapa kazi huku akisisitiza CCM ni 
chama chenye huruma, upendo, kuzin-
gatia maadili na miiko na kipo kwa ajili 
ya kuwatumikia Watanzania.

Dk. Magufuli pia alimkaribisha Ki-
nana Dodoma ili ashiriki vikao vya juu 
vya uamuzi vya chama hicho vinavy-
oendelea leo jijini hapa.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akitoa heshima za mwisho  kwa mwili wa marehemu Balozi 
mstaafu Job Lusinde, alipofika nyumbani kwake, Uzunguni, jijini Dodoma jana. Wa pili kulia ni Waziri Mkuu mstaafu John Malecela. PICHA: 
IKULU ZANZIBAR.

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa, 
Dk. Hussein Ali Mwinyi, ameibuka mshindi 
katika kinyang’anyiro cha mgombea urais 
wa Zanzibar kupitia Chama Cha Mapinduzi 
(CCM).

Licha ya kuibuka kidedea, mgombea huyo 
amekiri kuwa mchuano huo tangu kuanza 
mchakato wa kuchukua fomu, haukuwa kazi 
rahisi kwake ndiyo maana hata mwili ume-
pungua.

Dk. Mwinyi aliibuka mshindi katika kura 
zilizopigwa na wajumbe wa Halmashauri 
Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM kwa kupata kura 
129 sawa na asilimia 78.65 ya kura zote.

Akitangaza matokeo ya uchaguzi huo, 
Spika wa Bunge, Job Ndugai, alisema Dk. 
Mwinyi aliwashinda Dk. Khalid Salum ali-
yepata kura 19 (asilimia 11.58 na   Shamsi) 
Vuai Nahodha, kura 16 sawa na asilimia 9.75 
ya kura zilizopigwa,

Baada ya Ndugai kutangaza matokeo 
hayo, Mwenyekiti wa CCM, Rais John Magu-
fuli alisema kwa matokeo hayo wajumbe 
wameamua kwa hiari yao bila kulazimishwa 
wala kushurutishwa na mtu.

“Kwa upendo wenu ninyi wenyewe moy-
oni, kwa kumtanguliza Mungu wenu, kwa 
ajili ya ushindi mkubwa wa CCM Zanzibar 
na kwamba aliyechaguliwa mtakwenda 
kumtetea kwa nguvu zenu zote kwa ajili ya 
ushindi wa CCM na kwa masilahi mapana 
ya CCM. Dk. Hussein Mwinyi ndiye atakuwa 
mgombea urais wa Chama Cha Mapinduzi 
Zanzibar,”alisema.

“Dk. Mwinyi aliyeongoza kwa kupata 
kura asilimia 78.65 katika kura zote zilizo-
pigwa hapa bila kuharibika hata kura moja 
ndiye aliyeteuliwa na kikao hiki cha Hal-
mashauri Kuu ya Taifa ya CCM kupeperusha 
bendera ya Chama Cha Mapinduzi katika 
kinyang’anyiro cha urais wa Zanzibar,” ali-
sisitiza.

ILIKUWA KAZI NGUMU
Akizungumza baada ya kutangazwa 

mshindi, Dk.Mwinyi alisema ilikuwa kazi 
ngumu tangu kuanza kwa kinyang’anyiro 
hicho ndani ya CCM.

“Zoezi hili halikuwa rahisi. Katika mai-
sha yangu nimefanya mitihani mingi lakini 
mkubwa kuliko yote ulikuwa huu. Ukiniona  
nimepungua sababu ni hili. Najua kazi iliyo 
mbele yangu ni kubwa lakini haitakuwa yan-
gu peke yangu nitakuwa na ninyi.

“Ni kweli tulikuwa 32, kamati maalumu tu-
lipatikana watano mimi nikiwemo. Nashuk-
uru  sana kwa hatua ile lakini baada ya pale, 
Kamati Kuu jana imeweza kutoa wagombea 
watatu na hatimaye leo nimepatikana mimi 
kama mgombea au mpeperusha bendera ya 
CCM katika nafasi ya urais Zanzibar. Hii ni 
heshima kubwa sana na kura nilizopata 129 
ni nyingi sana. Hii inaonesha imani yenu juu 
yangu na mimi ninataka niwaahidi kwamba 
nitafanya kazi. Nitalitumika taifa hili kwa uw-
ezo wangu wote,” alisema. 

“Kinachonipa faraja ni kwamba pamoja 
na kwamba tulikuwa 32 na hatimaye niko 
mimi wenzangu wote wako tayari kushiriki-
ana nami,”

Awali, akiomba kura, Dk. Mwinyi aliahidi 
endapo atachaguliwa, ataenzi Mapinduzi ya 
Zanzibar na kudumisha Muungano na kuy-
aendeleza yale yote mazuri yaliyofanywa na 
Rais Dk. Ali Mohamed Shein.

“Vilevile niwaahidi nitatekeleza kwa vi-
tendo Ilani ya CCM mwaka 2020 hadi 2025 
itakayotolewa kwa upande wa Zanzibar. Kwa 
heshima na taadhima na kwa unyenyekevu 
mkubwa naomba mnipigie kura nyingi za 
ndiyo mimi Hussein Ali Mwinyi,” alisema.

JMP NA MBELEKO
Kabla ya kuanza kupigwa kura na baada 

ya wagombea watatu kumaliza kujieleza, 
Rais John Magufuli alimtaka Dk. Shein 
kutoa neno kwa kuwa katika kampeni mtu 
anaweza kusema ametumwa na fulani.

“Mtu anaweza kusema nimetumwa na 
huyu, huyo chaguo la fulani. Mimi walikuwa 
wanasema chaguo langu ni (Prof. Makame) 
Mbarawa nimemleta nimembeba. Sasa  
sifahamu leo watazungumza nani. Kura zi-
tapigwa humu na kuhesabiwa hapa hapa,” 
alisema.

Aliwaambia wajumbe kwamba kinachohi-
tajika ni ushindi katika uchaguzi mkuu na si 
kwenda kujaribu kushinda, hivyo kuwataka 

kumchagua mtu atakayekwenda kushinda. 
Alisema katika dhamira zao kila mmoja aji-
tafakari atakayemchagua na ushindi lazima 
upatikane.

Kauli ya Prof.Mbarawa
Akizungumza miongoni mwa wagom-

bea walioingia katika majina matano, Prof.
Makame Mbarawa alishukuru chama kwa 
kumpa  heshima ya kuwa miongoni mwa 
waliochukua fomu huku akisema   safari 
hiyo haikuwa rahisi.

“Tulikuwa wengi, tulipita kwenye milima 
na mabonde mengi, maneno mengi mazuri 
na mabaya lakini leo jahazi yetu imefika 
bandarini na lengo letu ni moja tu CCM ku-
pata ushindi,”alisema.

Aliongeza “Naomba nikuhakikishie Mwe-
nyekiti yule ambaye leo hii atakuwa mshindi 
huyo ndo atakuwa mshindi wetu na Rais 
Zanzibar, mimi saa zote wakati wote nitatoa 
muda wangu kumhudumia yeye ili kupata 
ushindi.”

Dk. Shein, ambaye ameongoza Zanzibar 
kwa miaka 10 na anamaliza muda wake, ali-
posimama alisema hajambeba mtu yeyote 
kati ya wanachama waliojitokeza kutaka 
kumrithi.

“Mimi sijawa na mgombea na sitakuwa 
na mgombea. Sijambeba mgombea, sijapata 
kufanya hivyo. Kila mwanachama ana haki 
ya kugombea CCM. Yasitangazwe  ambayo 
hayapo, najua yamesemwa kwamba Hamisi 
Mussa chaguo la Rais na jana tumesikia Rais 
kasemwa anambeba Mbarawa, na mimi si-
jambeba Mussa, muulizeni na wala sitafanya 
hivyo,” alisema Dk. Shein.

Alisema ameyasema hayo waziwazi kwa 
kuwa wengine hupenda kuhusisha kuwa 
viongozi wa juu wana watu mtu wao wam-
emweka mfukoni watamtoa.

“Kwa mimi mfuko wangu wa shati haingii 
Bwana Hamis Mussa. Watafute mengine 
waseme waliyotaka kusema wasiseme hili. 
Ana haki yake na chama hiki, kachukua 
fomu kajaza, kapita alikopita Kamati Kuu 
haikumpitisha. Tusihusishwe sisi bure, mimi 
sijawahi kuhusishwa tangu niwe kwenye 
chama, hebu tuwe waungwana. Tuseme yale 
tunayotakiwa kusema,” alisema.
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Katibu Tawala wa Mkoa wa Simiyu, Mariam Mmbaga (wa pili kushoto), akipokea vifaa kinga vya kujik-
inga na maambukizi ya ugonjwa wa corona vyenye thamani ya Sh. milioni 23.7  kutoka kwa Mratibu wa 
shirika la Amref Health Afrika, Gaspery Misungwi, mjini Shinyanga, jana. Kushoto ni Mganga Mkuu wa 
mkoa huo, Dk.  Khamis Kulemba. PICHA: HAPPY SEVERINE

Mbaroni tuhuma 
za mauaji mgodini
Na Neema Sawaka, KAHAMA

MKUU wa Operesheni Maalum za Jeshi 
la Polisi, Kamishna Liberatus Sabas,  amezi-
taka mamlaka zinazoshugulikia utoaji wa 
nyaraka na vibali vya kusafirisha mchanga 
wa dhahabu, kujiridhisha kuhusu uhalali 
wa mchanga huo kwa kufika kwenye eneo 
unakotolewa.

Vilevile, amesema watu 13 wanashikiliwa 
na jeshi hilo kwa tuhuma za kuhusika na 
mauaji ya watu wanne eneo la uchenjuaji 
dhahabu wilayani Kahama mwishoni mwa 
mwezi uliopita.

Mihayo Msikhela amesema kuna haja 
wahusika kujiridhisha unakotoka mchanga 
huo na kumbaini mmiliki halali wa eneo au 
mchanga husika, ili kueupuka kutoa vibali 
kwa mchanga uliopatikana kwa njia ya 
uhalifu na kuikosesha mapato serikali.

Alitoa rai hiyo juzi alipowasilisha taarifa 
kuhusu tukio la mauaji ya watu wanne 
yaliyofanyika katika Mgodi wa Wachimbaji 
Wadogo Tambalale Na. 4 ulioko Kijiji cha 
Wisolele, Kata ya Segese wilayani Kahama.

Msikhela alisema kuwa katika tukio hilo 
lililotokea Juni 30, mwaka huu majira ya 
saa mbili usiku kwenye eneo la kuchenjua 
dhahabu, watu wanne waliuawa kwa ku-
katwa na kitu chenye ncha kali maeneo ya 
kichwani na watu wasiojulikana.

Kiongozi huyo aliwataja waliouawa katika 
tukio hilo kuwa ni: Juma Jigwasanya (42), 
mlinzi wa Kampuni ya Sekepa na mkazi 
wa Nundu, Nyang’hwale; Lusajo Mwama-
sangula (31), mlinzi wa Kampuni ya Sekepa 
na mkazi wa Tine; Raphael Mapinduzi (27), 
mwendesha mitambo huo na mkazi wa Ka-
toro, Geita; na Daniel William Mapunda (25), 
msimamizi wa mtambo na mkazi wa Geita.

Alisema kuwa katika tukio hilo, Exavery 

Maulid (21), mwendesha mitambo, alinu-
surika kifo baada ya kujeruhiwa kwa ku-
gongwa na kukatwa na kitu chenye ncha 
kali kichwani kisha kuwekwa pamoja na mi-
ili ya marehemu, wahusika wakiamini tayari 
alikuwa ameshapoteza maisha.

Alisema kuwa baada ya tukio hilo, Jeshi la 
Polisi kwa kushirikina na vyombo vingine 
vya ulinzi na usalama pamoja na wananchi, 
walianza msako wa kuwatafuta wahalifu 
hao na kufanikiwa kuwakamata wahalifu 
13 wakiwa na vielelezo mbalimbali na 
kuongeza kuwa baada ya upelelezi kukami-
lika, watafikishwa mahakamani.

Alisema kuwa uchunguzi wao umebaini 
kuna kundi la uhalifu lililopanga mpango 
huo wa mauaji na lilitekeleza uhalifu na 
mauaji hayo kisha kusafirisha na kuhifadhi 
mzigo huo baada ya wizi kufanyika.

Alibainisha kuwa baadhi ya vielelezo 
vilivyokamatwa ni mchanga wenye Carbon 
iliyonasa dhahabu, viroba saba ulioibwa ka-
tika mtambo siku ya tukio ukiwa na uzito 
wa kilogramu 385.34, makapi ya mchanga 
wenye kaboni ukiwa na uzito wa kilogramu 
465.76 uliokutwa umefichwa katika nyumba 
ya mmoja wa watuhumiwa ukiwa pamoja 
na viroba saba vya mchanga wenye kaboni 
iliyoibwa siku ya tukio. 

Vielelevyo vingine ni pikipiki tano iki-
wamo iliyotumika kubeba huo mzigo na ny-
ingine moja ambayo mtuhumiwa alikimbia 
na kuitelekeza kwenye nyumba aliyokuwa 
akilinda viroba vya Carbon iliyokuwa im-
eibwa.

Vingine bunduki aina ya shortgun yenye 
namba 9025817 iliyoporwa kwa mlinzi 
mmoja wapo aliyeuawa siku ya tukio ikiwa 
na risasi mbili na baadaye kutelekezwa 
umbali wa mita 400 toka eneo la tukio. Pia 
panga lenye vimelea vya damu.

Mtia nia ya urais aahidi 
kuisuka upya TAKUKURU 
Na Mary Geofrey

WAKILI wa Mahakama Kuu, 
Simba Richmomd Akaro, ame-
chukua fomu ya kuomba kuteuliwa 
kuwania urais wa Tanzania kupitia 
Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), akiahidi kusuka 
upya Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU) en-
dapo atafanikiwa kukalia kiti hicho. 

Wakili Simba alikabidhiwa fomu 
hiyo jana kwenye Ofisi za Makao 
Makuu ya CHADEMA jijini Dar es 
Salaam na Mkurugenzi wa Uchaguzi 
wa chama hicho, Reginald Munisi.

Baada ya kukabidhiwa fomu hiyo, 
Wakili Simba alitaja mambo atakay-
oyafanya endapo atapitishwa na 
CHADEMA kugombea nafasi hiyo 
na kushinda kuwa ni pamoja na 
kuboresha vyombo vinavyosima-
mia haki. Alisema uboreshaji huo 
utaigusa moja kwa moja TAKUK-
URU ambayo kwa mtazamo wake 
anaona kwa sasa haiko huru katika 
kupambana na wala rushwa nchini.

Vilevile, Wakili Simba alisema ak-
ifanikiwa kupitishwa na CHADEMA 
kugombea urais wa Tanzania kisha 
kuchaguliwa na Watanzania ku-

waongoza, atahakikisha maendeleo 
na demokrasia vinaenda pamoja.

“Tusiwe tunaongelea maendeleo 
bila demokrasia. Ukiwa na moja tu 
ni ulemavu, ni muhimu kwamba 
demokrasia na maendeleo viwe 
vinakwenda sambamba,” alisema.

Aliishauri CHADEMA kutowapa 
nafasi ya kuwania nafasi mbalim-
bali za uongozi kupitia chama hi-
cho, wanasiasa walioshika nafasi za 
uongozi serikalini kwa muda mrefu, 
kwa maelezo kwamba wamechok-
wa na wananchi.

Wakili Simba anakuwa mtia nia 
wa sita ndani ya CHADEMA ku-
chukua fomu ya kuomba kuteuliwa 
kugombea urais kupitia chama hi-
cho katika uchaguzi mkuu wa mwa-
ka huu tangu  kuanza kwa mchaka-
to huo Julai 4, ukitarajiwa kufungwa 
Julai 19 mwaka huu.

Waliochukua fomu awali ni 
Makamu Mwenyeketi wa chama 
hicho, Tundu Lissu, Dk. Mayrose 
Majinge, Mwenyekiti wa CHADEMA 
Kanda ya Kati, Lazaro Nyalandu, 
Wakili Gaspar Mwalyela, aliyekuwa 
Meya wa wa Jiji la Dar es Salaam, 
Isaya Mwitta na Leonard Manyama, 
aliyechukua fomu juzi jioni.
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Waziri 
Lukuvi 
apokea 
msaada wa 
kompyuta

Na Munir Shemweta, 
DODOMA

WAZIRI wa Ardhi, Ny-
umba na Maendeleo ya 
Makazi, William Lukuvi, 
amepokea msaada wa 
kompyuta 10 zenye 
thamani ya milioni 12 
kutoka Benki ya Azania.

Msaada huo ulipokewa 
jana katika Ofisi za Ar-
dhi Mkoa wa Dodoma na 
kushuhudiwa na viongo-
zi mbalimbali wa wizara 
akiwamo Katibu Mkuu, 
Mary Makondo.

Akizungumza baada 
ya kupokea msaada huo, 
Waziri Lukuvi aliishuku-
ru Benki ya Azania kwa 
msaada huo alioueleza 
kuwa utasaidia kwenye 
huduma za sekta ya ar-
dhi, hasa katika ofisi za 
ardhi za mikoa zilizoan-
zishwa hivi karibuni.

Alisema Benki ya 
Azania imekuwa iki-
unga mkono jitihada za 
wizara kusaidia vifaa na 
kuzitaka taasisi nyingine 
kuiga mfano wa benki 
hiyo kusaidia juhudi za 
serikali kusogeza hu-
duma za ardhi karibu na 
wananchi.

Kwa mujibu wa 
Lukuvi, hivi sasa wizara 
yake baada ya kuanzi-
sha ofisi za ardhi katika 
mikoa, inafanya jitihada 
mbalimbali kuhakiki-
sha ofisi hizo zinakuwa 
na vifaa vya kutosha 
kwa lengo la kuwawez-
esha watendaji wa ofisi 
hizo kufanya kazi kwa 
ufanisi.

Meneja wa Benki ya 
Azania Mkoa wa Do-
doma, Makalla Mbura, 
alimweleza Waziri 
Lukuvi kuwa msaada 
uliotolewa, ni moja ya 
juhudi za benki hiyo 
kusaidia jitihada mbal-
imbali zinazofanywa na 
wizara kwenye sekta ya 
ardhi.

Makalla aliongeza kwa 
kusema kuwa, benki 
hiyo itaendelea ku-
unga mkono jitihada za 
wizara katika masuala 
mbalimbali ya huduma 
za sekta ya ardhi kwa 
kutoa msaada pale un-
apohitajika

Jaji Mkuu awafunda mawakili wapya
Na Hellen Mwango

JAJI Mkuu wa Tanzania, Pro-
fesa Ibrahim Juma, amewataka 
mawakili wapya 601 wa kujitege-
mea, kujihusisha na shughuli 
zingine za kiuchumi ikiwamo kil-
imo na ufugaji badala ya kutege-
mea kazi ya uwakili pekee.

Pia amewataka kuisoma Dira 
ya Taifa ya Maendeleo inay-
oeleza kwamba karne ya 21 ni ya 
ushindani.

Prof. Juma alitoa rai hiyo jana 
katika viunga vya Mahakama Kuu 
Kanda ya Dar es Salaam wakati ak-
iwapokea na kuwakubali kwa njia 
ya video mawakili hao waliokuwa 
wakifuatilia matangazo ya moja 
kwa moja kupitia Televisheni ya 
Taifa.

“Wengi hawajui Dira ya Taifa ya 
Maendeleo, wengi niliongea nao 
walisema hawajui dira inaelekea 
wapi, nawashauri ninyi mawakili 
mkajihusishe na shughuli za kiu-
chumi ikiwamo kilimo, mifugo 
na biashara badala ya kutegemea 
kazi ya uwakili pekee,” alisema 
Prof. Juma.

Alisema pamoja na kujihusisha 
na shughuli za kiuchumi, ili kue-
ndana na soko la ushindani, ni 
lazima wajikite kwenye matumizi 
ya teknolojia ya habari na ma-
wasiliano (TAHAMA) kwa kuwa 
mahakama inaandaa kanuni zi-
takazoanzisha mfumo wa kusajili 
kesi mbalimbali na kusikiliza kwa 
njia ya mtandao.

Alisema mawakili wengi bado 
wanakosa kazi za kudumu kutoka 
kampuni mbalimbali za uwakili, 

taasisi za umma na serikali kwa 
sababu kazi za kiwakili zimepun-
gua kwa kuwa dunia ya sasa ya 
teknolojia ni ya kujichanganya ka-
tika fursa mbalimbali.

Jaji Mkuu alisema kipindi cha 
miezi mitatu ya kujilinda na virusi 
vya homa ya mapafu ya corona, 
mahakama nchini imesikiliza 
kesi 3,874 kwa njia ya mtandao 
wakati mahabusi wakiwa katika 
magereza husika.

Kuhusu maadili, Jaji Mkuu 
alisema mawakili hawana budi 
kuheshimu usiri kati yao na wa-
hitaji wa huduma ya kufatuta haki 
ikiwamo kutunza siri bila kusahau 
kujifunza taaluma zingine.

Naye Mwanasheria Mkuu wa 
Serikali (AG), Prof. Adeladus   
Kilangi, aliwaasa  mawakili hao   
kuacha kujihusisha na vitendo 

vya kughushi nyaraka ikiwamo za 
mirathi kwa kuwa wajibu wao ni 
kusimamia haki kwa jamii.

Alisema tume ya maadili ime-
kuwa ikipokea malalamiko mengi 
kutoka kwa wananchi kuhusu 
mawakili kujihusisha na jinai kwa 
makusudi hali inayosababisha 
jamii kukosa imani nao.

Kwa Rais wa Chama cha Wa-
nasheria Tanganyika (TLS), Dk. 
Lugemeleza Nshala, alisema hiyo 
ni awamu ya 62 na ya kwanza ya 
mawakili 601 kuapishwa kwa njia 
ya mtandao na kwamba kikubwa 
ni kuyazingatia na kuyafanyia kazi 
maarifa waliyopewa.

Alisema majukumu yao kama 
mawakili ni kusimamia haki na 
kwamba bila nchi kuendeshwa 
kwa misingi ya sheria kumekuwa 
na uonevu mkubwa katika jamii.

JPM ateua Wakili Mkuu, DC
Na Mwandishi Maalum 

RAIS John Magufuli amem-
teua Gabriel Malata kuwa Wakili 
Mkuu wa Serikali huku akifanya 
pia uteuzi wa mkuu wa wilaya na 
mkurugenzi mtendaji wa wilaya.  

Kabla ya uteuzi huo, Malata 
alikuwa Naibu Wakili Mkuu wa 
Serikali na anachukua nafasi ya 
Dk. Julius Mashamba.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa kwa vyombo vya habari jana 
na Kurugenzi ya Mawasiliano ya 
Rais, Ikulu, Rais Magufuli pia am-
emteua Dk. Boniface Luhende 

kuwa Naibu Wakili Mkuu wa Seri-
kali.

Kabla ya uteuzi huo, Dk. 
Luhende alikuwa Mhadhiri ka-
tika Shule Kuu ya Sheria ya Chuo 
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM) 
na anachukua nafasi ya Malata 
ambaye ameteuliwa kuwa Wakili 
Mkuu wa Serikali.

Ilielezwa katika taarifa hiyo ya 
Ikulu kuwa uteuzi wa viongozi 
hao ulianza jana.

Rais Magufuli pia amemteua 
Kamishna Msaidizi wa Polisi 
(ACP) Advera Bulimba kuwa 
Mkuu wa Wilaya ya Nzega mkoa-
ni Tabora. Kabla ya uteuzi huo, 

Advera alikuwa Kamanda wa 
Kikosi cha Polisi TAZARA na ana-
chukua nafasi Godfrey Ngupula.

Vilevile, Rais Magufuli am-
emteua Solomon Shati kuwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Hanang 
mkoani Manyara. Kabla ya uteuzi 
huo, Shati alikuwa Ofisa Mipa-
ngo wa Halmashauri ya Wilaya ya 
Mpimbwe mkoani Katavi na ana-
chukua nafasi ya Bryceson Paul 
Kibasa.

Wakati huo huo, Waziri wa 
Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti 
ya Utumishi wa Umma na Utawa-
la Bora, Kapteni mstaafu George 

Mkuchika, kwa mamlaka ali-
yokasimiwa na Rais wa Tanzania, 
amefanya uteuzi wa makatibu ta-
wala wa wilaya mbili.

Waziri huyo amemteua Omary 
Mwanga kuwa Katibu Tawala wa 
Wilaya ya Nachingwea mkoani 
Lindi. Mwanga anachukua nafasi 
ya Husna Juma Sekiboko.

Pia, amemteua Saitoti Stephen 
kuwa Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Mbeya mkoani Mbeya. Kabla ya 
uteuzi huo, tephen alikuwa Ofisa 
Tarafa wilayani Mbulu mkoani 
Manyara na anachukua nafasi ya 
Hassan Mkwawa. Uteuzi wa vion-
gozi hao ulianza juzi.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof Ibrahim Juma, akizungumza kwenye sherehe za 62 za kuwapokea na kuwakubali mawakili wapya zilizofanyika jijini Dar 
es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA 
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Tanzania, China zaahidi kuendeleza ushirikiano Milioni 7 
kunufaika 
mpango wa 
TASAF 
Na Welingtone Masele, SIKONGE

ZAIDI ya watu milioni saba 
wanaotoka katika kaya maskini 
nchini, wanatarajiwa kunufaika 
na mpango wa serikali wa ku-
wezesha kaya maskini kupitia 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF).

Hayo yalibainishwa jana 
na Ofisa wa Mfuko huo ku-
toka Makao Makuu, Grace-Anna 
Maganga, alipokuwa akifungua 
mafunzo ya siku nne ya ku-
hakiki taarifa za wanufaika wa 
mpango huo kwa wasimamizi 
wilayani Sikonge  kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mtendaji wa TASAF, 
Ladislaus Mwamanga.

Alisema kipindi cha pili cha 
awamu ya tatu (TASAF III) ya 
mpango huo, kinatarajia kufikia 
kaya maskini milioni 1,450,000 
zenye zaidi ya watu milioni saba 
katika vijiji na mitaa ya hal-
mashauri zote nchini ili kubore-
sha hali zao kiuchumi.

Maganga alibainisha kuwa 
mkazo mkubwa katika awamu hii 
utakuwa kuwezesha kaya zote 
zitakazoandikishwa kufanya kazi 
ili kujiongezea kipato ikiwamo 
kuongeza na kuboresha huduma 
za kijamii katika halmashauri 
zote 187 zilizopo nchini.

Kwa wa Maganga, mafunzo 
hayo yamelenga kuwapa mbinu 
za uhakiki wa walengwa wa 
mfuko huo utakaofanyika nchini 
kote ili kuondoa kaya zote za 
walengwa ambazo zimepoteza 
sifa.

“Utekelezaji wa mfuko huo 
katika awamu ya kwanza ume-
punguza umaskini wa mahitaji 
ya msingi kwa kaya kwa asilimia 
10 na umaskini uliokithiri pia 
umepungua kwa asilimia 12,” 
alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya hiyo, 
Peresi Magiri, alipongeza serikali 
kwa kuanzisha awamu ya pili ya 
mpango huo kwa kuwa utasaidia 
kuboresha maisha ya wananchi 
wanaotoka katika familia mas-
kini wilayani hapa.

Aliongeza kuwa, katika awamu 
ya kwanza ya mpango huo,  vijiji 
46 kati ya 71 vilivyoko katika 
wilaya hiyo vilinufaika lakini 
awamu hii ya tatu vijiji vyote 
nchini, ikiwemo vya Sikonge, 
vitanufaika.

Mratibu wa TASAF wilayani 
Sikonge, Claud Nkanwa, alisema 
uhakiki wa walengwa ume-
kuja wakati mwafaka kwa kuwa 
kaya maskini nyingi zimekuwa 
zikilalamika kutoingizwa katika 
mpango wakati zilistahili.

Aliongeza kuwa awamu ya pili 
ya mpango huo  ni mkombozi 
kwa wakazi wa wilaya hiyo kwa 
kuwa utasaidia kuinua kaya 
maskini kiuchumi ikiwamo kutoa 
ajira za muda mfupi kwa makun-
di mbalimbali ya kijamii yenye 
hali duni kimaisha.

Na Mwandishi Wetu 
TANZANIA na China zimea-

hidi kuendeleza ushirikiano 
wa kidiplomasia ili kuhakikisha 
pande zote zinakuwa na maen-
deleo endelevu.  

Makubaliano hayo yalifany-
wa na Balozi wa China nchini, 
Wang Ke, wakati alipokutana 
kwa mazungumzo na Katibu 
Mkuu Wizara ya Mambo ya 
Nje na Ushirikiano wa Afrika 
Mashariki, Balozi Brigedia Jen-
erali Wilbert Ibuge, jana jijini 
Dar es Salaam.

Balozi Ibuge alisema wame-
jadiliana masuala mbalimbali 
ikiwamo namna ya kutekeleza 
nia ya viongozi wakuu wa Tan-

zania, Rais John Magufuli na 
Rais wa China, Xi Jinping, ya 
kupunguza madhara yatoka-
nayo na ugonjwa wa COVID19 
ikiwamo kufutiwa na kusame-
hewa madeni. 

“Naishukuru serikali ya Chi-
na kwa uhusiano na ushirikiano 
ambao imekuwa ikionyesha 
kwa Tanzania. Uhusiano huo 
umeendelezwa na viongozi wa 
pande zote mbili ambao ume-
kuwa ukiimarika siku hadi siku 
na serikali ya Tanzania itaen-
delea kudumisha ushirikiano 
wa kidiplomasia kati yake na 
China.

Pamoja na mambo mengine, 
mazungumzo yalihusu masuala 
ya biashara na uwekezaji, mradi 
wa nyumba 25 za wataalum wa 

afya zilizoko Osterbay, jijini Dar 
es Salaam.

Balozi Wang Ke, pamoja na 
mambo mengine, aliipongeza 
serikali ya Tanzania kwa jiti-
hada ilizochukua katika kukuza 
uchumi wake hadi kufikia uchu-
mi wa kati pamoja na mapam-
bano dhidi ugonjwa wa corona.

“Leo ( jana) nimekutana na 
Katibu Mkuu wa Mambo ya Nje, 
Balozi Ibuge na kuzungumza 
mambo mbalimbali ya ush-
irikiano. Tunaipongeza serikali 
ya Tanzania kwa jitihada  ilizo-
chukua katika kufanya kazi kwa 
bidii na kukuza uchumi wake 
hadi kufikia uchumi wa kati 
pamoja na hatua ilizochukua 
katika kupambana na janga la 
COVID 19 ambapo tumefura-

hishwa kuona janga hili  limei-
sha,” alisema Balozi Ke.

Balozi Ke aliongeza kuwa 
wamekubaliana katika mazun-
gumzo hayo pia kuendeleza 
ushirikiano wa kufanya kazi 
kwa pamoja kwa manufaa ya 
pande zote ili kuhakikisha uhu-
siano na ushirikiano unazidi 
kukua na kuimarika.

 Tanzania na China zimeku-
wa zikishirikiana katika sekta za 
kilimo, biashara na uwekezaji, 
miradi ya mikopo nafuu na 
misaada, teknolojia ya habari 
na mawasiliano (TEHAMA), 
uchukuzi, afya, utalii na utama-
duni.  

China na Tanzania zilianzi-
sha rasmi uhusiano wa kidiplo-
masia mwaka 1964.

Dk. Shein amlilia Balozi Lusinde 
Na Mwandishi Wetu, 

DODOMA 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein, ametoa mkono 
wa pole kwa familia, ndugu, 
jamaa na marafiki wa Balozi 
Mstaafu Job Lusinde, aliyefariki 
dunia Jumanne wiki hii.

Dk. Shein alifika nyumbani 
kwa marehemu jana asubuhi, 
Uzunguni jijini hapa na kutoa 
mkono wa pole kwa familia 
pamoja na kumpa pole mjane 
Sara Lusinde.

Akitoa mkono wa pole, Dk. 
Shein alieleza alivyoguswa na 
kifo cha aliyekuwa mmoja wa 
mawaziri 11 wa kwanza wa seri-
kali ya Tanganyika na kusisitiza 
kwamba kiongozi huyo mkong-

we wa siasa atakumbukwa kwa 
mchango wake mkubwa akiwa 
waziri, balozi, mdhamini wa 
CCM na kiongozi wa wazee wa 
Dodoma.

Rais Dk. Shein alipata fursa 
ya kuuaga mwili wa Marehemu 
Balozi Lusinde akiwa pamoja 
na ndugu, jamaa, marafiki na 
viongozi mbalimbali nyumbani 
kwake.

Bada ya kufika nyumbani 
kwa marehemu, Dk. Shein alitia 
saini kitabu cha maombolezo 
akimwomba  Mwenyezi Mungu 
awape subira na aiweke roho 
ya marehemu mahala pema 
peponi.

Akitoa neno la shukrani, Wa-
ziri Mkuu Mstaafu John Malece-
la, ambaye ni mdogo wa mare-
hemu, alimshukuru Dk. Shein 

kwa kushiriki kikamilifu katika 
msiba huo na hatimaye kuuaga 
mwili wa marehemu.

Mwanasiasa huyo mkong-
we, Balozi Job Lusinde (90) ali-
kuwa mmoja wa viongozi katika 
Baraza la Kwanza la Mawaziri 
baada ya uhuru, alifariki dunia 
katika Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili jijini Dar es Salaam.

Familia ya Balozi Lusinde na 
Malecela ilieleza kuwa taratibu 
za mazishi zinaendelea na jana 
asubuhi mwili wa marehemu 
ungepelekwa kanisani kwa 
ajili ya kuendelea na taratibu za 
mazishi. Lusinde alikuwa kaka 
Mzee Malecela.

Balozi Lusinde alizaliwa Ok-
toba 9, 1930 na aliwahi kuwa 
Waziri wa Mawasiliano mwaka 
1965 na ni miongoni mwa watu 

waliofanya kazi kwa karibu na 
Mwalimu Julius Nyerere akiwa 
Waziri wa Serikali za Mitaa 
mwaka 1961. 

Pia aliwahi kuwa Balozi wa 
Tanzania nchini China kuanzia 
mwaka 1975 hadi mwaka 1984 
pamoja na kuwa Balozi wa Tan-
zania nchini Kenya.

Balozi Lusinde alikuwa ndiye 
kiongozi pekee aliyekuwa ame-
baki hai miongoni mwa Mawa-
ziri wa Baraza la Kwanza la 
Mawaziri wa Serikali ya Awamu 
ya Kwanza iliyoongozwa na 
Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere.

Mwili wa kiongozi huyo ulita-
rajiwa kuzikwa jana katika mak-
aburi ya Kikuyu jirani na Chuo 
Kikuu cha Mtakatifu Yohana, 
jijini Dodoma.

Mkuu wa Wilaya ya Monduli, mkoani Arusha, Edward Balele, akizungumza na wafanyabiashara baada ya kufanya ziara ya kushtukiza katika 
soko la Alhamisi, mjini Monduli, kukagua zoezi la ugawaji wa vitambulisho vya machinga sokoni hapo juzi. PICHA: WOINDE SHIZZA
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WATANI wa jadi nchini, Simba na Yanga zote kutoka jijini Dar 
es Salaam, zinatarajia kukutana kesho Jumapili kwenye Uwanja 
wa Taifa katika mechi ya hatua ya nusu fainali ya mashindano ya 
Kombe la FA.

Bingwa wa michuano hiyo, hupata tiketi ya kuiwakilisha Tan-
zania Bara katika mashindano ya kimataifa ya Kombe la Shirik-
isho Afrika ambayo huandaliwa na kusimamiwa na Shirikisho la 
Soka Afrika (CAF).

Yanga ndio ilikuwa timu ya kwanza kutinga katika hatua 
hiyo baada ya kuwafunga Kagera Sugar mabao 2-1 huku Simba 
yenyewe iliwachapa magoli 2-0, waliokuwa mabingwa watetezi 
wa michuano hiyo, Azam FC.

Simba itashuka katika mashindano hayo yanayochezeshwa 
kwa mfumo wa mtoano ikiwa tayari na tiketi ya kushiriki mi-
chuano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika baada ya kutetea 
taji la Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kwa maana hiyo, Yanga ambayo haina tiketi ya kushiriki mi-
chuano ya kimataifa mpaka sasa, itaingia uwanjani ikifahamu 
wazi kushinda mechi hiyo kutaifanya isonge mbele katika 
mashindano hayo ili kuwania kombe hilo na endapo itashinda, 
itakuwa imepata tiketi ya kushiriki michuano ya kimataifa.

Mshindi wa nusu fainali hiyo, atakutana na mshindi wa mechi 
nyingine kati ya Sahare All Stars ya jijini, Tanga dhidi ya Namun-
go FC kutoka mkoani Lindi.

Yanga, ambayo inafundishwa na Mbelgiji, Luc Eymael ndiyo 
inaonekana wazi kuhitaji zaidi tiketi ya kushiriki mashindano ya 
CAF, kuliko timu nyingine ili kuwatuliza mashabiki wake baada 
ya kushindwa kutwaa taji la Ligi Kuu Bara kwa msimu wa tatu.

Katika siku za hivi karibuni, waamuzi wameonekana kuchang-
ia kuchezesha chini ya kiwango au kuchezesha wakiwa na ‘ma-
haba’ na timu mojawapo, jambo ambalo limeamsha hasira na 
malalamiko kutoka kwa wadau wa mchezo huo hapa nchini.

Wakati mwingine uamuzi huo usiyoridhisha umekuwa 
ukichangia kupata matokeo ambayo yanaumiza timu mojawapo 
na hali hii inaleta taswira mbaya katika maendeleo ya mchezo 
huu wenye mashabiki wengi hapa nchini na duniani kwa ujumla.

Nipashe inapenda kuwakumbusha waamuzi watakaopata 
dhamana wa kuchezesha mechi hii kufuata kikamilifu kanuni za 
mchezo huu kwa kuamua kulingana na tukio husika.

Kwa kufanya hivi, mwisho wa mchezo, timu itakayostahili 
kushinda ndiyo ishinde na si kuanzisha mjadala mwingine baada 
ya filimbi ya mwisho kumalizika.

Uamuzi mbaya wa kiwango cha chini au ya upendeleo yame-
kuwa yakiacha ‘vidonda’ kwa timu na matokeo yake upande usi-
ostahili umekuwa ukifaidika na uchezeshaji huo, ambao huon-
doa maana halisi ya maandalizi na uwekezaji katika klabu.

Gazeti hili tunawakumbusha waamuzi watakaopewa dhama-
na kuchezesha kwa weledi, umakini na haki ili timu itakayotumia 
vema nafasi zake kumaliza mechi hiyo kwa kicheko badala ya ku-
wasilisha malalamiko katika Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), 
ambayo hayatabadilisha matokeo ya uwanjani.

Tunakumbusha kuwa, Namungo na Sahare pia wanahaki ya 
kuiwakilisha Tanzania Bara katika mashindano ya kimataifa, 
hivyo timu mojawapo ikifanikiwa kuingia katika fainali, itendewe 
haki na waamuzi hao.

Inafahamika, waamuzi wanaoboronga wanafungiwa, lakini 
adhabu hii haisaidii timu ambayo ilionewa uwanjani kwa sababu 
haipati nafasi ya kupewa kile ilichodhulumiwa huku mashabiki 
nao tunawakumbusha kuwa na nidhamu wakati wote wa mch-
ezo huo.

Tunasema haya kwa sababu tunataka kuona Tanzania Bara 
inapata mwakilishi sahihi katika mashindano ya kimataifa na 
kusahau tabia za kupendelea baadhi ya timu kwa kigezo cha ku-
ridhisha wachache au maslahi ya upande usiostahili.

Na Barnabas 
Maro

MTU anapofanya jambo zuri 
anastahiki tuzo/tunzo. Maana 
ya ‘kongole’ ni shukrani; asante. 
‘Tuzo/tunzo’ maana yake ni 
zawadi anayopewa mtu kwa ku-
fanya jambo jema au kazi nzuri.

Stahiki ni kitendo cha mtu 
kuwa na haki ya kupata kitu 
fulani kutokana na ufanisi ali-
opata. Ali Mayai anastahiki ku-
pewa zawadi kwa kazi nzuri ali-
yofanya. Imebidi nieleze maana 
ya neno ‘stahiki’ ili wanaopitia 
makala na wasomaji wasidhani 
nimekosea kutumia neno hilo 
kwamba neno sahihi ni ‘stahili,’ 
hapana.

‘Stahili’ ni kitendo cha mtu 
kupata adhabu kulingana na 
jambo baya alilofanya. Kwa 
mfano, “mwafulani ( jina linalo-
tumika kumtaja mtu ambaye 
yupo lakini jina lake linafichwa) 
anastahili adhabu kwa kitendo 
alilofanya.”

Turudi kwenye mada ( jambo 
linalozungumzwa, kusomeshwa 
au kuandikwa). Muungwana 
(mtu mwenye tabia njema), Ali 
Mayai aliyekuwa mchezaji ma-
hiri wa Yanga kabla ya kustaafu, 
aliandika makala kwenye gazeti 
maarufu la michezo nchini ili-
yopewa kichwa: “Timu zijengwe 
kisayansi, badala ya kukuru-
puka.”

Amezitaja zaidi timu za 
Simba na Yanga na mashabiki 
ambao wamekuwa na tabia ya 
kutwaa ubingwa kwa kubadil-
ishana. Kwamba mashabiki wa 
timu hizo kudhani kuwa ndizo 
zenye wajibu wa kuiwakilisha 
Tanzania kwenye michuano ya 
kimataifa! 

Nauliza: Kama Ligi Kuu ina 
timu 20, kwa nini Simba na 
Yanga zionekane ndizo zinazo-
faa kuiwakilisha Tanzania Bara 
kwenye michuano ya kimataifa? 
Timu 18 zilizobaki hazitaki kui-
wakilisha nchi kwenye michezo 
ya kimataifa au zimeamua kuwa 
wasindikizaji?

Mayai anatoa mfano wa baa-
dhi ya mechi ambazo Simba na 
Yanga hucheza na timu zingine 

katika ligi na kutawaliwa katika 
maeneo yote ingawa kuna waka-
ti timu hizo hufanikiwa kupata 
matokeo tu kwani wachezaji 
wao huwa na mizigo ya fikra 
vichwani mwao.

Mfano mzuri ni mechi ya Kag-
era Sugar na Yanga iliyochezwa 
Jumatano ya wiki hii na Yanga 
kushinda bao 1-0 kwenye Uwan-
ja wa Kaitaba mjini Bukoba. Nil-
iangalia mechi ile mwanzo mpa-
ka mwisho na kusikitishwa mno 
kwa jinsi Yanga ilivyocheza. 

Ingawa Yanga ilishinda, nina 
kila sababu ya kusifu uchezaji 
wa Kagera Sugar licha ya 
kushindwa kwani katika mch-
ezo kuna kushinda na kushind-
wa. Nathubutu kusema Yanga il-
ipata bahati ya kuishinda Kagera 
iliyomiliki mpira kuliko Yanga 
walioonekana kuwa kama wa-
nafunzi wa kandanda! 

Nakubaliana na methali ya 
wahenga kwamba: “Bahati hum-
wacha wa mbele na kumfuata 
wa nyuma.” Maana yake bahati 
huweza kumwendea mtu yey-
ote. Methali hii hutumiwa hasa 
pale ambapo bahati imemwan-
gukia mtu ambaye hakutarajiwa. 

Kagera Sugar chini ya mwal-
imu wao Mecky Maxime, ilii-
funga Yanga jijini, Dar es Salaam 
mabao 3-0 licha ya mengine ku-
kataliwa na mwamuzi. Uamuzi 
huo uliwashangaza watazamaji 
wengi uwanjani, hasa wale wa-
naoujua mchezo wa kandanda 
ulivyo!  

Kuna wakati kulikuwa na tete-
si kuwa kocha Maxime alitakiwa 
na Yanga naye alikuwa tayari la-
kini kwa masharti ya mshahara 
aliotaka. Ghafla akaletwa Mzun-
gu Luc Eymael ambaye ndiye 
aliyeko sasa. 

Ina maana Maxime alitaka 
mshahara mkubwa kuliko 
anaolipwa huyo Mzungu  ali-
yeko Yanga sasa ambaye hupiga 
kelele uwanjani mwanzo mpaka 
mwisho wa mchezo akiwaele-
keza wachezaji jinsi ya kuji-
panga na kucheza? Hawafundi-
shi wakati wa mazoezi, au 

wachezaji hawamwelewi?
Mchezaji wa zamani wa Yan-

ga, Mayai anasema timu hujeng-
wa kwa miongo kadhaa badala 
ya msimu mmoja kama ilivyo 
kwa timu zetu za Tanzania! Na-
kubaliana na Mayai kwani timu 
zetu za Tanzania zimekuwa na 
tabia ya kusajili wachezaji wa-
siopungua 10 kila mwaka na 
kuwaacha wengi wao baada ya 
kipindi kifupi!

Ndo yale waliyosema wahen-
ga kuwa: “Haraka haraka haina 
Baraka.” Maana yake jambo lin-
alofanywa kwa pupa huwa hal-
itengemai au halifani. Methali hii 
yatufunza umuhimu wa kufanya 
mambo yetu kwa utaratibu iki-
wa twataka yafane.

Tatizo la Simba na Yanga ni 
kugombea wachezaji. Kama 
mojawapo imeonyesha nia ya 
kumsajili mchezaji fulani, in-
gine huingia kinyemela kutaka 
kumsajili mchezaji yuleyule. 
Wachezaji hugombewa lakini 
baadaye huachwa na kupelekwa 
kwa timu zingine kwa mkopo!   

Kiungo huyo alieleza kwenye 
makala yake kuwa timu hujeng-
wa kwa miongo kadhaa na sio 
msimu mmoja kama zifanyavyo 
timu zetu. Anaipongeza Simba 
kwamba yaweza kuwa darasa 
kwa vilabu ambavyo kila msimu 
hufikiria kufanya usajili ili kui-
jenga upya timu ilhali kinacho-
takiwa ni kuendeleza ujenzi wa 
timu ulioanza misimu kadhaa 
iliyopita.

Vilevile anasema mabadiliko 
ya mabenchi ya ufundi ni jambo 
la kawaida, lakini mabadiliko 
yanayofanywa na vilabu vingine 
vya soka, hasa zinazoshiriki Ligi 
Kuu Bara, husababisha timu ny-
ingi kuanza msimu kwa kujenga 
upya vikosi vyao badala ya kuwa 
na mwendelezo wa kikosi cha 
msimu uliopita.

Niishie hapa nisije kurushiwa 
mawe na mashabiki wasiojua 
mchezo wa kandanda ulivyo! 
Nawapa pole.

marobarnabas@yahoo.com
0784  334 096

Kongole Ali Mayai kwa hilo
 Muungwana Lazima Nilonge

Waamuzi Simba, Yanga
mjiepushe na upendeleo

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com
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Na Neema Hussein, MPANDA

ALIYEKUWA Mbunge wa Viti 
Maalum kwa tiketi ya Chama 
cha Democrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Rhoda Kunchela, 
amekuwa mtia nia wa kwanza 
kurudisha fomu ya kuomba 
kugombea ubunge katika 
jimbo la Mpanda Mjini kupitia 
chama hicho.

Akizungumza na wandishi 
wa habari, Kunchela alisema 
akiwa Mwenyekiti wa CHADE-
MA Mkoa wa Katavi, hawezi 
kukubali kuona wanaumizwa 
na wanachama wenzao kwa 
kukisaliti chama.

Alisema chama hicho kime-
jengwa kwa nguvu nyingi na 
pia kuna watu walipoteza 
kazi, hivyo hawawezi kukubali 
kuona watu wachache wanaki-
haribu.

“ Natoa rai kwa wagombea 
mwaka huu hatuko tayari kuo-
na watu wachache wanasaliti 
chama. Kama kuna madiwani 
wamenunuliwa bora watoke 
kwa usalama, vinginevyo 
tukimjua mtu huyo tuko tayari 
kumchukulia hatua,” alisema 
Kunchela.

Alisema alipokua Mbunge 
wa Viti Maalumu, alisima-
mia upotevu wa fedha katika 
baraza la madiwani lililopita 
pamoja na migogoro mbalim-
bali ya ardhi.

Hata hivyo, alikishukuru 
chama hicho kwa kumpa 
ushirikiano ndani ya miaka 
mitano alipokuwa mbunge 
bila ya kupata tatizo la aina 
yoyote.

Alisema miaka hiyo im-
empa ujasiri wa kuamua 
kutia nia ya kuingia kwenye 
kinyang’anyiro Cha kugombea 
Ubunge kwani tayari anazijua 
vizuri changamoto zinazowak-
abili wananchi.

Katibu wa chama hicho 
mkoa wa katavi, Almasi Ntije, 
alisema wamejipanga vizuri 
kushiriki uchaguzi pia alisema 
mwaka huu wanataka kuende-
sha siasa za kistaarabu.

Arejesha fomu 
ubunge Mpanda 

Na Romana Mallya

M
WANAFUNZI wa 
mwaka wa tatu, Ashi-
rafali Leveri,  katika 
Chuo cha Kumbu-

kumbu ya Mwalimu Nyerere, 
amebuni mfumo wa kubaini ki-
wango cha taka na kuomba seri-
kali, taasisi, hospitali kuutumia ili 
kudhibiti kuzagaa kwa taka.

Leveri ni miongoni mwa 
wabunifu waliokuwa kwenye 
Maonyesho ya 44 ya Biashara 
ya Kimataifa, maarufu Sabasaba 
katika chuo hicho kilichoko 
Kigamboni jijini Dar es Salaam, 
akichukua mafunzo ya Teknolo-
jia ya Habari na Mawasiliano 
(Tehama).

Akizungumza na Nipashe jana, 
mwanafunzi huyo alisema ame-
buni mfumo huo kwa kutumia 
kifaa cha kuhifadhi taka, mfumo 
wake ukimjulisha mtumiaji kuwa 
uchafu umejaa.

“Endapo kifaa cha kuhifadhi 
taka kikijaa, mfumo utawasha taa 
nyekundu na kumpigia mhusika 
simu kumjulisha kuwa taka zime-
jaa,” alisema.

Alisema ili mtu aweke taka 
kwenye vifaa cha kuhifadhi taka, 
mfumo utamtambua na kifaa 
husika kikifunguka chenyewe.

“Mtumiaji akitaka kujua kama 
taka zinakaribia au zimejaa, ak-
iweka uchafu mfumo utamjuli-
sha kwa kuwasha taa, ikiwaka taa 

ya kijani inamjulisha kuendelea 
kuweka, nyekundu maana yake 
zimejaa na ndipo mfumo utam-
pigia simu,” alifafanua.

Leveri alisema aliamua kuten-
geneza mfumo huo baada ya ku-
fanya utafiti mitaani na kwenye 
hospitali na kubaini baadhi yao 
wameweka vifaa vya kuhifadhi 
taka lakini vimekuwa vikijaa na 
taka kuzagaa ovyo.

“Vifaa vya kuhifadhia taka vipo 
ila nimeona ni lazima kuweka 
mazingira kuwa safi vikijaa wa-
husika wapate taarifa na kuzion-
doa haraka badala ya kuzalisha 
magonjwa,” alisema.

Alitoa wito kwa serikali, taasisi 
mbalimbali, hospitali na watu bi-
nafsi ambao watakuwa tayari ku-

fungiwa mfumo huo, yuko tayari 
kufanya hivyo.

Kijana huyo aliwashauri vijana 
wenzake walioko vyuoni na wa-
hitimu, wasijibweteke kwa ku-
subiri ajira, badala yake wabuni 
vitu mbalimbali ambavyo ndivyo 
vitakavyoacha   alama katika 
nchi.

“Vijana tumuunge mkono 
Rais John Magufuli ambaye 
ndoto yake ni kuhakikisha nchi 
inakuwa na viwanda na uchumi 
unakua, vipaji tulivyonavyo tu-
sivikalie, tuvifanyie kazi kwa vi-
tendo,” alisema.

Alisema ufumo huo ameubuni 
kwa muda wa mwezi mmoja na 
ametumia Sh. 150,000 kununua 
vifaa mbalimbali.

Abuni mfumo kubaini kiwango cha taka

Na Tiganya Vincent

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Dk. 
Philemon Sengati, ameipongeza 
Halmashauri ya Wilaya ya Ka-
liua kwa ubunifu wake katika 
utekelezaji wa elimu ya kujitege-
mea kwa vitendo uliyoiwezesha  
kutatua tatizo la upungufu wa vy-
umba vya madarasa katika shule 
mbalimbali.

Alitoa pongezi hizo jana wakati 
wa ziara yake ya kukagua miradi 
mbalimbali ya maendeleo ikiwamo 
ujenzi wa Ofisi ya Mkuu wa Wilaya 

na majengo matatu ya hospitali ya 
wilaya hiyo.

“Ninawapongeza sana watumishi 
wote na wananchi wa Kaliua kwa 
kuja na mpango wa elimu ya ku-
jitegemea Kaliua ili kujenga madar-
asa na nyumba za walimu… honge-
reni kwa jitihadi ambazo zimeanza 
kutoa suluhisho la matatizo ya up-
ungufu wa miundombinu shuleni,” 
alisema.

Alisema halmashauri zilizobaki 
mkoani Tabora, zinatakiwa kuiga 
mpango huo kwa kuwa umeone-
kana kuleta tija na kupunguza 

uhaba wa madarasa na nyumba za 
walimu.

Akisoma taarifa ya utekelezaji wa 
miradi ya maendeleo, Katibu Tawa-
la Wilaya ya Kaliua, Simon Nyahin-
ga, alisema halmashauri hiyo tangu 
mwaka 2016, iliamua kutilia mkazo 
elimu ya kujitegemea, ili kuboresha 
sekta ya elimu, afya na kilimo kwa 
kutumia jamii.

Nyahinga alisema kupitia mpan-
go huo wa elimu ya kujitegemea, 
wamefanikiwa kuijenga jamii kuwa 
na utamaduni wa kujitegemea 
kupitia utawala bora.

Alisema kupitia falsafa ya Kaliua 
EK Model ya mwaka wa fedha uli-
opita, wamepata mafanikio makub-
wa ambapo jamii imeshiriki katika 
kufyatua na kujenga miundombinu 
mbalimbali ya shule.

Nyahinga alisema katika shule 
za msingi, jamii imefyatua mato-
fali zaidi ya milioni 1.9 na kujenga 
vyumba       vya madarasa 93, ma-
tundu ya vyoo 69 na nyumba 11 za 
walimu.

Alisema kuwa kwa upande wa 
sekondari, jamii imefyatua matofali 
zaidi ya 600,000 na kujenga vyum-

ba vya madarasa 56 na matundu ya 
vyoo 36.

Katika hatua nyingine, Dk. Sen-
gati amewapongeza watumishi 
na watendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kaliua kwa usimamizi 
mzuri wa miradi ya ujenzi wa ma-
jengo ya Hospitali ya Wilaya na 
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya.

Alisema kasi wanayokwenda 
nayo inaridhisha na inaonyesha 
kuwa      wamedhamiria kukamili-
sha          majengo hayo kwa wakati, 
ili wananchi waanze kupata hu-
duma.

RC akoshwa mipango kujitegemea

Mkurugenzi Mkuu wa Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), Hosea Kashimba (kushoto), akimhudumia mwanachama wa 
mfuko huo, aliyetembelea maonesho ya 44 ya biashara ya kimataifa ya Dar es Salaam kwenye uwanja wa Mwalimu Nyerere, barabara ya Kilwa 
jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Shule 
yajivunia 
kutoa 
viongozi 
Na Stevie Chindiye, 

MBINGA

SHULE ya Sekondari 
ya Kigonsera iliyoko 
wilayani Mbinga 
mkoani Ruvuma, imet-
amba kuweka historia 
ya kipekee hapa kwa 
kutoa viongozi wawili 
wa ngazi ya juu kabisa 
nchini.

Mkuu wa Shule hiyo, 
Ponsiano Ndunguru, ali-
bainisha hayo juzi kuwa 
shule hiyo ilianzishwa 
mwaka 1938 ikiwa 
seminari ya Kanisa Ka-
toliki chini ya  Shirika 
la Wabenedikitini wa 
Peramiho na mwaka 
1961 kuchukuliwa na 
serikali, ina historia ya 
kuweka rekodi hiyo.

Katika taarifa hiyo, 
Ndunguru aliwataja 
viongozi hao kuwa ni 
Rais Mstaafu wa Awa-
mu ya Tatu, Benjamin 
Mkapa ambaye alisoma  
toka mwaka 1952 hadi 
1953 kisha alihamia 
Ndanda mkoani Mtwara 
na Waziri Mkuu Kassim 
Majaliwa ambaye alian-
za kidato cha kwanza 
na kuhitimu kidato cha 
nne mwaka 1980.

Licha ya viongozi 
hao, alisema shule pia 
imetoa viongozi wen-
gine wengi  wakiwamo 
aliyekuwa Mkurugenzi 
Mkuu wa Usalama wa 
Taifa na Balozi wa Tan-
zania nchini Msumbiji,  
Dk. Modestus Kipilimba 
na Prof. Simon Mbilinyi 
aliyewahi kuwa Waziri 
wa Fedha na Mbunge 
wa Peramiho.

Aliwataja wengine 
kuwa ni Juma Homera 
ambaye ni Mkuu 
wa Mkoa wa Katavi, 
Katibu Mkuu Wizara 
ya Ulinzi na Jeshi la 
Kujenga Taifa,  Dk. 
Frolens Turuka, Askofu 
Mstaafu wa Jimbo la 
Mbinga, Emmanuel Ma-
punda, Askofu Mstaafu 
wa Jimbo la Njombe, 
Raymund Mwanyika 
(wote ni marehemu) 
Askofu Mkuu Mstaafu 
wa Jimbo Kuu la Son-
gea Norbert Mtega na 
Askofu wa Jimbo la 
Lindi, Bruno Ngonyani.

Katika kundi hilo pia 
wamo Askofu wa Jimbo 
la Mtwara, Gabriel 
Mmole na  Askofu wa 
Jimbo la Njombe, Al-
fred Maluma.

Uwezo, uchumi chanzo kunyanyasika wanawake
Na Julieth Mkireri

MKURUGENZI Mtendaji wa 
taasisi ya kisheria ya huduma 
muhimu za kijamii ya ESS Crea-
tive and Legal Foundation, Erick 
Mukiza, amesema kukosekana 
kwa uelewa kuhusu msimamizi 
wa mirathi ni chanzo cha baadhi 
ya wanawake kunyanyasika na ku-
poteza haki zao.

Mukiza alibainisha hayo juzi 
kuwa kukosekana kwa elimu sahi-
hi ya mirathi kumekuwa pigo kwa 
kundi hilo ambalo linaonekana 
kukosa sehemu ya kupata haki 
zao na kuacha mali za urithi kwa 
watu ambao si wahusika.

Alisema kundi la wanawake   

lipo kwa wananchi wa kati ambao 
wamekosa msaada wa kisheria 
kutokana na kipato chao, hivyo 
kupoteza haki zao na wengine ku-
dumu kwenye manyanyaso kwa 
muda mrefu,

Kutokana na ombwe hilo, alise-
ma taasisi yake iliyoanzishwa mi-
aka saba iliyopita,  imeanza kutoa 
huduma kwa kundi hilo ambalo 
limekuwa likihangaika na kuko-
sa haki  kwa kushindwa kulipa 
gharama za wanasheria.

“Awali tulikuwa tunatoa hudu-
ma za kisheria za kawaida kwenye 
vikundi vya wajasiriamali ambao 
wengi walikuwa kwenye mikopo 
na kupoteza vitu vyao baada ya 
kushindwa kurejesha. Tumefanya 

pia na maeneo mbalimbali lakini 
tuliokuwa tukiwahudumia wengi 
hawana uwezo wa kulipa ghara-
ma zinazotakiwa.

Hawa ni wale ambao baadhi 
yao katika kundi hili kipato chao 
ni kidogo, hivyo kulipa gharama 
za sheria kwao inakuwa changa-
moto tukaona tuanze utara-
tibu wa kuwasaidia kwa gharama 
nafuu. Watalazimika kuwa wa-
nachama kwa kununua kadi zi-
takazowawezesha kuchanga kila 
mwezi,” alisema Mukiza.

Alisema katika taasisi hiyo kuna 
kadi  za aina nne ambazo mwa-
nachama akijiunga atakuwa ak-
ichangia kila mwezi na mchango 
ambao unaanzia Sh. 30,000.

Mkurugenzi huyo alisema 
baada ya kuanzisha utaratibu 
huo mwaka 2018, wamekuwa 
wakipokea zaidi kesi za ndoa, ar-
dhi, mirathi na ajira ambazo wa-
nawake wananyanyasika.

Alisema katika kesi hizo kundi 
la wanawake ndio wanaonyan-
yasika na wanaume ambao wana 
fedha na wana uwezo wa kuwali-
pa wanasheria kuendesha kesi 
zao.

“Wanawake wamekuwa wakin-
yanyasika zaidi. Wanaume  wao 
wanajiaminisha kwa kuwa wana 
fedha za kulipa mawakili na hawa 
wanawake hawana uwezo, hivyo 
wanakosa haki zao kwenye ndoa 
na hata mirathi,” alisema.

Ujenzi barabara mzunguko Dodoma waiva
Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imetia saini mika-
taba ya ujenzi wa mradi wa bara-
bara za mzunguko katika jiji la 
Dodoma kwa kiwango cha lami, 
zenye urefu wa kilomita 112.3 
utakaogharimu Sh. bilioni 494.

Fedha kwa ajili ya ujenzi huo 
ni mkopo wenye riba nafuu ku-
toka Benki ya Maendeleo Afrika 
(AfDB).

Hafla ya utiaji saini ujenzi wa 
barabara hizo ilifanyika jana jijini 
hapa  ukishuhudiwa na Waziri wa 
Ujenzi, Uchukuzi na Mawasiliano, 
Mhandisi Isack Kamwelwe pamo-
ja na manaibu wake wawili.

Akizungumza katika hafla hiyo, 
Waziri Kamwelwe alisema mradi 

huo utajengwa na makandarasi 
wawili ambao ni CCECC pamoja 
na Avic International, kampuni 
zote kutoka nchini China.

Alisema ujenzi wa mradi huo 
utakuwa sehemu ya mtandao wa 
barabara za jiji la Dodoma ambao 
utasaidia kuunganisha mikoa na 
nchi za jirani.

“Ujenzi wa mradi huu kwanza 
utatoa fursa ya ajira kwa wa-
nanchi lakini wito wangu ni ku-
hahakikishia makandarasi wa-
namaliza kazi yao katika muda 
uliowekwa kwa mujibu wa mka-
taba” alisema Kamwelwe.

Pia alisema serikali tayari ime-
shatenga fedha kwa jili ya kulipa 
fidia, ambayo itatolewa kwa mu-
jibu wa sheria kwa kufuata utara-

tibu na si vikundi vya mitaani.
“Watu wamekuwa wakinifuata 

ofisini kwangu na kujitambulisha 
wao ndio wawakilishi wa kamati 
za ufuatiliaji fidia nimewafukuza. 
Mkuu wa wilaya hayupo mimi ni-
tazungumzaje na wewe kuhusu 
fidia hata zikujui,” alisema Kam-
welwe.

Awali, Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Barabara (Tanroads), 
Mhandisi Patrick Mfugale, akitoa 
maelezo kuhusu mradi huo, alise-
ma fedha za utekelezaji wa ujenzi 
huo ni kutoka AfDB na kiasi king-
ine ni kutoka serikalini.

“Fedha ya ujenzi wa mradi huu 
ni mkopo kutoka Benki ya Maen-
deleo ya Afrika Sh. bilioni 412 na 
serikali itachangia Sh. bilioni 82, 

sawa na asilimia 16.5 ya kiasi cho-
te cha fedha,” alisema Mfugale.

Alisema awamu ya kwanza 
ya mradi huo itajengwa na 
mkandarasi CCECC ambaye  ata-
jenga barabara yenye urefu kwa 
kilomita 52.3 kwa gharama ya Sh. 
bilioni 100.84.

Awamu ya pili, alisema itajeng-
wa na Avic International ambaye 
atajenga barabara yenye urefu wa 
kilomita 60 kwa gharama ya Sh. 
bilioni 120.86 bila kodi ya ongeze-
ko la thamani (VAT). 

“Kipande cha kwanza cha ure-
fu wa kilomita 52.3, mkandarasi 
atajenga kwa muda wa miezi 39 
na kile cha pili chenye urefu wa 
kilomita 60 kitajengwa kwa miezi 
42,” alibainisha Mfugale.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa Barabara nchini (TANROADS), Mhandisi, Patrick Mfugale (kulia), akibadilishana mkataba na Mkurungenzi Mtendaji wa 
kampuni ya ujenzi ya kichina ya CCECC, Zhang Jun Le, baada ya kusaini mkataba wa ujenzi wa barabara za mzunguko za jiji la Dodoma, zenye urefu 
wa km 52 kwa thamani ya Sh. bilioni 100.8 jijini humo jana, na  kushuhudiwa na Waziri wa Ujenzi Isack Kamwelwe na mainabu wawili wa wizara 
hiyo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Renatha  Msungu, DODOMA

WADAU wa zao la mkonge, 
wanatarajia kumpa tuzo Rais 
John Magufuli kwa kuinua zao 
hilo nchini kabla ya kumaliza 
kipindi chake cha pili cha 
uongozi.

Mkuu wa Mkoa wa Sin-
gida, Rehema Nchimbi, katika 
kikao cha wadau wa zao hilo 
kilichofanyika jijini hapa jana, 
aligusia nia ya kutolewa kwa 
tuzo hiyo.

Alisema kwa kipindi ki-
fupi cha utawala wake, Rais 
Magufuli amefanya jitihada za 
kuinua zao hilo.

Mkuu huyo alisema kuwa 
zao hilo miaka ya nyuma 
ndiyo lilikuwa linaongoza kwa 
kuliongezea taifa mapato, 
hivyo watahakikisha wana-
tumia mbinu zilezile kulir-
udisha zao hilo kwenye ubora 
wake. “Kipindi cha nyuma zao 
la mkonge lilikuwa linaongoza 
kwa kuliongezea mapato taifa 
kwa asilimia 65, hivyo mkakati 
uliopo sasa ni kulirudisha 
zao hilo na kushika nafasi 
ya kwanza katika uzalishaji 
nchini,” alisema.  Nchimbi 
alisema kuwa, katika utawala 
wa Rais Magufuli, mambo am-
bayo yalidhaniwa hayaweze-
kani, yamewezekana. 

“Unajua hapa Dodoma ndiyo 
madhabahu ya Rais Magufuli 
ambaye alimwomba Mungu 
yakafanyika mambo makubwa 
katika muda mfupi, sasa na sisi 
tutumie madhabahu hiyo hiyo 
kufufua za la mkonge,”alisema 
Nchimbi.

Kaimu Mkurugenzi wa Bodi 
ya Mkonge, Saad Kambona, 
alisema kuwa wameweka 
mkakati ya kuinua zao hilo 
kwa kuwashawishi wakulima 
wadogo kulima zao hilo ili 
uzalishaji uongezeke kwa kasi.

“Unajua baadhi ya watu 
wanafikiri kilimo cha mkonge 
kinafanywa na wakulima 
wakubwa tu, siyo kweli, hata 
wakulima wadogo wadogo 
wakifanya kilimo hicho kwa 
wingi, uzalishaji utakuwa 
mkubwa na serikali itaongeza 
pato la taifa,” alisema Kambo-
na. Mkurugenzi huyo alisema 
kuwa hivi sasa, wanazalisha 
tani 36,000 ambapo mkakati 
uliopo ni kuzalisha tani 
120,000 hadi 150,000 kwa 
mwaka.

Naibu Waziri wa Kilimo, 
Omary Mgumba, alisema 
serikali ina mpango wa kuinua 
zao hilo nchini, ili kuhakikisha 
linafikia malengo waliojiwekea.

Alisema serikali haitakuwa 
tayari kuona waliopewa vi-
wanda wanaviatamia badala 
ya kuviendeleza ili kuwasaidia 
wakulima wa mkonge nchini.

“Serikali haitakuwa tayari 
kuwavumilia wenye viwanda 
ambavyo hawavifanyii kazi, 
tayari nimemwagiza Msajili 
Hazina aanze kuwasaka wa-
naoatamia viwanda,” alisema 
Mgumba.

Wadau mkonge 
kumpa tuzo JPM

Na Augusta Njoji, DODOMA

K
UTOKANA na shughuli 
za Tume ya Maendeleo 
ya Ushirika kuham-
ishiwa Ofisi ya Rais, 

Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa          (TAMISEMI), wakuu 
wa mikoa nchini wamegizwa ku-
jipanga kubadili sura ya ushirika 
nchini.

Agizo hilo lilitolewa jana na Wa-
ziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, TAMI-
SEMI, Selemani Jafo, alipofungua 
kikao kazi kati yake na wakuu 
hao kujadili masuala mbalimbali 
ya ushirika.

Alisema serikali imeamua ku-
hamishia shughuli hizo TAMI-
SEMI kwa asilimia 100, ili kuleta 
ufanisi katika ushirika, hivyo 

wakuu hao wanatakiwa kufaha-
mu idadi au vyama vya ushirika 
vilivyoko kwenye maeneo yao.

“Mhakikishe mnafahamu ud-
haifu ulioko ndani ya vyama 
hivyo na kuhakikisha mnaweka 
mikakati itakayofanya ushirika 
uwe na sura tofauti na ushirika 
wa sasa. 

“Siku zote lengo la mabadiliko 
yoyote ni kuleta ufanisi, hivyo 
ni imani yangu kwa usimamizi 
wa wakuu wa mikoa utakuwa na 
mabadiliko makubwa ya ufanisi 
uonekane uko tofauti, na kujibu 
changamoto ambazo zinaukabili 
ushirika kwa sasa,” alisema.

Jafo alisema hatua ya kuhami-
sha Tume ya Ushirika kwenda 
TAMISEMI imechukuliwa baada 
ya kubainika kuwapo upungufu 

mwingi wa kimuundo kwa sasa.
“Katika kutimiza wajibu wake 

wa kuwahudumia wananchi, ku-
peleka uchumi mbele katika mae-
neo mbalimbali ambayo tume hii 
imekuwa ikifanya kazi yake ndiyo 
yamekuja mabadiliko haya na ina 
maana kuwa wakuu wa mikoa 
ndiyo wasimamizi wakubwa wa 
ushirika katika mikoa yao,” alise-
ma.

Alisema kutokana na muundo 
wa sasa, ilikuwa ni vigumu kwa 
mkuu wa mkoa kuingilia kati ush-
irika inapobainika kuwapo dosari 
na hata warajis wa mikoa wali-
kuwa hawajibika ipasavyo kwa 
wakuu wa mikoa.

“Tume hii sasa inafanya maju-
kumu yake chini ya Ofisi ya Rais, 
TAMISEMI, ni vyema wakuu wa 

mkoa wawe na nguvu ya kishe-
ria ya kusimamia ushirika katika 
mikoa yao. Mkuu wa mkoa aone 
atafanya nini kwa lengo kuwa-
hudumia wananchi waliojiunga 
katika ushirika,”aliagiza.

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, 
TAMISEMI, Joseph Nyamhanga, 
alisema wakuu hao watajengwa 
uwezo katika sheria ya ushirika 
na utendaji wa vyama vya ush-
irika pamoja na masuala ya kuz-
ingatia katika uendeshaji vyama 
vya ushirika.

Mkuu wa Mkoa wa Iringa, Ally 
Hapi, alipongeza uamuzi huo wa 
serikali na kusisitiza kwa nguvu 
ya kisheria waliyopata, wata-
hakikisha wanasimamia ushirika 
kwa karibu na kutoa onyo kwa 
wabadhirifu wa ushirika.

Ma-RC wapewa jukumu 
kuubadili sura Ushirika 

Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

SERIKALI imefanikiwa ku-
hakikisha kunakuwa uwiano wa 
kutosha katika utoaji huduma za 
afya na wananchi kupata hudu-
ma za afya za uhakika na wakati.

Hayo yalisemwa jana na Mgan-
ga Mkuu wa Serikali, Profesa Abel 
Makubi, alipofungua kikao kati 
ya Wizara ya Afya na Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (TAMISEMI) kujadili utoaji 
huduma bora za afya kwenye 
vituo vya afya, hospitali za hal-
mashauri na rufani zilizojengwa 

na kukarabatiwa na serikali.
Alisema wataalamu wana 

wajibu wa kuendeleza chachu 
ya maendeleo  yaliyofikiwa na 
kuhakikisha vituo hivyo vinafun-
guliwa kwa kuzingatia utaratibu 
unaotakiwa na kuendelea kutoa 
huduma vikiwa na vifaa vyote 
muhimu na wataalamu wenye 
weledi na stadi katika kupamba-
na na magonjwa na kupunguza 
vifo vinavyozuilika.

Profesa Makubi alibainisha 
kuwa mafanikio hayo yamepati-
kana kutokana na sekta ya afya 
kuchukua jukumu la kufanya 
ukarabati wa ujenzi katika vituo 

vya kutolea huduma za afya am-
bapo iliweka kipaumbele kwe-
nye vituo vya afya vya msingi, 
ili kuviwezesha kutoa huduma 
za dharura za uzazi na mtoto 
mchanga.

“Tumejenga hospitali mpya 
za wilaya 99 kutoka hospitali 70 
za awamu ya kwanza zimekami-
lika na nyingi zimeanza kutoa 
huduma. Hata hivyo, serikali 
imeongeza kujenga hospitali ny-
ingine 29 na fedha zake zimet-
engwa tayari,” alisema.

Awali, Mkurugenzi wa Huduma 
za Afya, Lishe na Ustawi wa Jamii, 
TAMISEMI, Dk. Ntuli Kapologwe, 

alisema kikao hicho kina lengo 
la kuwa na mwelekeo mzuri wa 
sekta ya afya, hivyo ushirikiano 
wa pamoja kati ya wizara hizo 
mbili ni muhimu katika kufani-
kisha na kusukuma mbele sekta 
hiyo nchini.

Mkurugenzi wa Huduma za 
Kinga kutoka Wizara ya Afya, Dk. 
Leonard Subi, alisema vituo vya 
afya 570 vilivyojengwa na ku-
karabatiwa na serikali, vimebore-
sha huduma za afya na kuzuia 
vifo vya kinamama wajawazito 
na watoto wachanga huku vikiwa 
na uwezo wa kutoa huduma za 
dharura kama upasuaji.

Uwiano huduma za afya sasa waridhisha 

Mwenyekiti wa Baraza la Maaskofu wa makanisa ya Kipentekoste Tanzania (CPCT), Askofu Peter Konki (wa pili kushoto), akisoma tamko la kum-
pongeza Rais Dk. John Magufuli, kwa kuona umuhimu wa kumtegemea Mungu, katika uendeshaji na usimamizi wa nchi, lililotolewa na maaskofu 
hao, jijini Dodoma jana. Wengine ni Mjumbe wa kamati tendaji, Askofu Deo Lubala (kulia), Makamu Mwenyekiti Baraza hilo, Askofu Sheggha Bath-
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HABARI zanzibar

Na Mwandishi Wetu, ZAN-
ZIBAR

UTUMIAJI wa vy-
andarua Zanzibar upo 
chini kwa asilimia 59, hali 
inayochangia kuongezeka 
kwa maradhi ya malaria.

Akizungumza na 
waandishi wa habari 
jana, Ofisa Tathmini wa 
Ufuatiliaji Kitengo cha 
Kumaliza Malaria Zan-
zibar, Mohammed Haji 
Ali, alisema watu 8,869 
wameugua ugonjwa wa 
malaria visiwani Zanzibar 
kuanzia Januari hadi Juni, 
mwaka huu.

Alisema kati ya wag-
onjwa hao, 5,500 waliri-
potiwa kuanzia Januari 
hadi Machi na wengine 
3,369 waliripotiwa kuan-
zia Aprili hadi Juni.

Alisema kuwa Oktoba 
hadi Desemba mwaka 
jana, Zanzibar iliripoti 
wagonjwa wa malaria 
3,635.

Ofisa huyo alisema 
ongezeko la wagonjwa 
hao limesababishwa na 
kuwapo mazalia mengi ya 
mbu yaliyochangiwa na 
mvua ya masika iliyomal-
izika hivi karibuni.

Alisema endapo wa-
nanchi watatumia vy-
andarua kwa usahihi, 
ugonjwa huo utaondoka 
kabisa.

Alisema kitengo hicho 
tayari kimeanza kuchukua 
hatua za tahadhari kwa 
kuwakinga wananchi iki-
wamo kupanga mikakati 
ya kunusuru jamii kuam-
bukizwa zaidi.

Alitaja mikakati hiyo 
kuwa ni pamoja na kue-
limisha jamii kujilinda na 
ugonjwa huo, kuwapima 
wananchi ambao katika 
maeneo yao kuna maam-
bukizi mengi, kugawa 
vyandarua kwa wananchi 
wote katika shehia na 
kampeni ya kuelimisha 
jamii kuhusu matumizi ya 
kinga ya malaria.

Aliitaja mikakati min-
gine kuwa ni pamoja na 
kufuatilia wagonjwa wa 
malaria majumbani baada 
ya kupata ripoti kutoka 
hospitali na vituo vya 
afya.

Ofisa huyo alitoa wito 
kwa wananchi kubadilika 
kwa kutumia vyandarua 
kujikinga na malaria kwa 
sababu ugonjwa huo bado 
upo.

Utumiaji 
vyandarua 
uko chini 
asilimia 59

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

WIZARA ya Afya Zanzibar, im-
epokea msaada wa pikipiki mbili 
zenye thamani ya Dola 2,727 (Sh. 
milioni 6.319) kutoka Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Kuhudumia 
Wahamaji (IOM), ili kuwasaidia 
wafanyakazi kufuatilia maradhi ya 
corona.

Akikabidhi msaada huo jana, 

Mkuu wa Shirika la Wahamaji Tan-
zania Dk. Qasim Sufi, huko Wizara 
ya Afya Mnazimmoja, alisema len-
go la msaada huo ni kuiwezesha na 
kuirahisishia Serikali ya Zanzibar 
katika jitihada za kupambana na 
maradhi hayo.

Alisema shirika hilo litazidi kutoa 
ushirikiano katika sekta ya afya, ili 
kupambana na maradhi mbalim-
bali ikiwamo ya kuambukiza.

Akizungumza baada ya kupokea 

msaada huo, Naibu Katibu Mkuu 
Wizara ya Afya, Halima Maulid 
Salum, alisema pikipiki hizo zita-
wawezesha kufuatilia mwenendo 
mzima wa maradhi. Alisema pikipi-
ki hizo zitawasaidia katika kufanya 
utafiti wa maradhi mbalimbali 
hasa maeneo ya ndani ambayo ni 
vigumu kufikika kwa kutumia usa-
firi wa gari.

“Baadhi ya sehemu hasa viji-
jini inakuwa usumbufu kufika kwa 

gari, hivyo msaada huu utatusaidia 
kwa kiasi kikubwa,” alisema Naibu 
Katibu Mkuu huyo.

Mkurugenzi wa Kinga, Dk. Fadhil 
Mohamed, alilishukuru  shirika 
hilo kwa msaada huo na kuwa-
taka wafanyakazi kuzitumia vizuri 
pikipiki hizo ili kufikia malengo. Al-
iwataka watendaji waliokabidhiwa 
pikipiki hizo kuzitumia ipasavyo na 
kuzitunza ili zidumu.

Watoa pikipiki kusaidia wafanyakazi 

Na Rahma Suleiman,           
ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Kaskazini 
Unguja, Rajab Ali Rajab, amewa-
taka masheha katika wilaya hiyo 
kuwa makini na watu wanaoji-
tokeza katika shehia zao kwa vis-
ingizio vya kuwa wameagizwa na 
serikali kufanya kazi maalum kabla 
ya kupata taarifa sahihi kutoka ofisi 
ya wilaya.

Alisema katika kipindi hiki cha 
kuelekea Uchaguzi Mkuu kuna 

baadhi ya watu wamekuwa wakiji-
tokeza katika shehia kwa visingizio 
vya kufanya utafiti wa mambo 
mbalimbali ikiwamo suala la ul-
inzi na usalama, jambo ambalo 
linaweza       kuhatarisha amani na 
utulivu      uliopo katika maeneo 
hayo. 

Akizungumza na masheha ofisi-
ni kwake Mahonda jana, Mkuu wa 
Wilaya huyo alisema kisheria she-
ha ni mwenyekiti wa kamati ya ul-
inzi na usalama katika shehia yake 
hivyo ni vyema kwa kipindi hiki 

kuwa mstari wa mbele kuhakiki-
sha wanatoa taarifa kwa uongozi 
wa wilaya, ili wachukuliwe hatua 
kabla ya kuathiri jamii.

Alisema suala la amani na utu-
livu ni muhimu kwa wananchi, 
hivyo ofisi yake haitakuwa tayari 
kuona baadhi ya watu wanarudi-
sha nyuma juhudi hizo kwa kuingia 
katika wilaya na kufanya utafiti bila 
kufuata taratibu za kiserikali.

Ofisa Vijana wa Wilaya hiyo, 
Mboja Ussi Kali, aliwataka mashe-
ha hao kuhamasisha vijana katika 

shehia zao kujitokeza kwa wingi 
kuchukua fomu za kujiunga na 
mafunzo ya amali ambayo yanata-
rajiwa kutolewa na Wizara ya Vi-
jana, Wazee, Wanawake na Watoto 
bila ya malipo yoyote, ili kila kijana 
anufaike na fursa hiyo.

Alisema kuwa serikali kwa kupi-
tia wizara hiyo, imeandaa mkakati  
maalum wa kutoa elimu ya uja-
siriamali kwa vijana hao hasa kwa 
wanawake  pamoja na watu wenye 
uhitaji maalum, ili kuondoa tatizo 
la ajira nchini.

Aonya wanaodai kupewa jukumu maalum mitaani 

110 samweli

Mkuu wa Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhudumia Wahamaji (IOM), Dk. Qasim Sufi (kushoto), akikabidhi msaada wa pikipiki kwa 
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Halima Maulid Salum katika hafla iliyofanyika katika wizara hiyo, eneo la Mnazi Mmo-
ja, mjini Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN



HATA SHETANI ANASHANGAA

W
APO wanaosema ni ndoa ya laana, 
wengine walifika mbali kwa kuita ni 
ndoa ya kikatili ambayo hata shetani 
mwenyewe akisikia anasikitika.

Mazingira hayo magumu ndiyo yalikuwa 
yakitawala katika maisha ya ndoa kati ya mwa-
namuziki na mjasiriamali, Shilole na mumewe 
Ashraf Sadiki, maarufu kama Uchebe.

Kwa mazingira ya nje wanandoa hao walikuwa 
wakiishi kwa furaha na mapenzi motomoto, 
lakini ndani ya pazia kulitawala ukatili wa hali 
ya juu, kiasi ambacho unaweza kusema ilikuwa 
‘ndoa ya laana’ ambayo binadamu mwenye 
roho nyepesi asingeweza kudumu hata kwa siku 
mbili.

Wiki hii, Shilole, aliamua kuvunja ukimya kwa 
kutoa ujumbe mzito unaoelezea ushetani huo 

ambao kwa nje haukuonekana, badala yake 
ilionekana kama wanandoa hao walikuwa na 
mashamsham ya mahaba niue na upendo.

Baada ya ujumbe huo mzito, watu mbalim-
bali walitoa maoni yao wakiwamo viongozi wa 
kisiasa, wasanii na wanaharakati, wote walifikia 
ukomo wa kusema ni kitendo cha kishamba kwa 
mwanamume kumpiga  mkewe kama gunia la 
chumvi, eti kwa sababu amemkosea.

Kwa mfano, mwanasheria maarufu, Albart 
Msando, aliandika maneno mazito akimshangaa 
Uchebe kuuvaa ushetani huo, huku akijitetea 
matukio yote alifanya zamani.

Msando alimalizia kwa kusema “Nitashangaa 
kama ‘upelelezi bado unaendelea’ mpaka ikifika 
mwezi wa nane. Ni vyema muda akitoka jela 
akute kiberiti kinauzwa elfu 15 na box spanner 

inauzwa kama laki 6 hivi. Tuone gereji atakuwa 
na spana ngapi na ghetto atawasha jiko la 
mchina ,”

Hitimisho la mwanasheria huyo, linaweka wazi 
kwamba hata shetani mwenyewe atashangaa 
kama suala hilo litaishia hewani, kwani hata 
yeye pamoja na  kuitwa majina mabaya na ku-
pewa laana zote, kwa hili  amepigwa na butwaa.

Jambo la kushangaza na kujiuliza ilikuwaje 
Shilole, akavumilia na kuona maumivu yote 
hayo sawa na asali hadi sasa ndipo akaamua 
kusema machungu yake?

Pamoja na watu kuendelea kupambana kwe-
nye mitandao kueleza hisia zao, mwisho wata-
sikitika tu, lakini wawili hao ndio wataweza kua-
mua kama kweli yametimia, au wanataka kuleta 
sehemu ya pili  ya ndoa hiyo yenye mashaka.

Shilole ilikuwaje 

shubiri akaona asali?
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YAWEZEKANA jina la Killer Boy likawa geni kwa baadhi 
ya watu, lakini wadau wa disko na muziki wa dansi wataku-
wa wanalijua vizuri, kwani jina hilo linaendelea kuvuma 
kivingine.

Bingwa huyo wa zamani wa kucheza disko wa mkoa wa 
Morogoro, sasa amekuwa mkurugenzi wa bendi ya muziki 
wa dansi ya Waluguru Original yenye maskani yake mjini 
humo.

Killer Boy anamiliki bendi hiyo yenye wanamuziki 14 na 
waneguaji wa nne.

HARUSI inanukia! Ndivyo inaelekea kwa wasanii wawili 
mastaa, Nandy na Billnas, kuwa katika harakati za mwisho 
kufikia hatua ya kufunga ndoa rasmi.

Katika kiashiria cha wawili hao kunusa maisha ya mke na 
mume, hivi karibuni Billnas alipelekwa ukweni kwa Nandy 
kuko Usangi,wilaya ya Same, mkoani Kilimanjaro. 

Kupitia picha ambazo wameposti katika kurasa zao za 
mtandao wa kijamii wa Instagram inaonyesha kuwa Nandy 
amempeleka Billnass katika familia yake kwa kumkutanisha 
na Baba, Babu na bibi yake.

“Niko na mwenye jina lake Nandera, bibi yangu kipenzi 
na babu yangu kipenzi upareni kwetu,   tuko na baba mzaa 
vyema na watoto wake Charles Mfinanga” ameandika 
Nandy
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Na Adam Fungamwango

KIKULACHO ki nguoni 
mwako. Ni msemo wa kiswa-
hili unaofasirika kwamba 
kinachokutafuna kipo karibu 
yako.  

Hii ina maana kwamba mtu 
yoyoye anayekufanyia ubaya, 
basi ni lazima anakufahamu 
vizuri.  Adui yoyote anaye-
taka kushinda vita kirahisi ni 
lazima kwanza ajue udhaifu 
wako ndipo atakapoandaa si-
laha zinazotosha kukumaliza.

Filamu ya kusikitisha iit-

wayo ‘Sikitu’ imeonyesha kila 
kitu kinachohusiana na hicho.

Imechezwa na Kajala 
Masanja, Hemed Suleiman, 
Taira Odera, Matra Taimamu, 
hayati mzee Majuto, Tausi 
Mgendela, Asha Boko na wen-
gineo wengi.

Hemed na Kajala ambaye 
amecheza kama Sikitu ni mke 
na mume. Ni watu wenye 
uwezo na wanaishi maisha ya 
kifahari.

Sikitu anapatwa na ugonjwa 
unaomfanya ashindwe ku-
fanya chochote kile. Hemed 

anaamua kumrudisha ny-
umbani kwao kwa ajili ya 
matibabu, pia kupata muda 
wa kupumzika.

Hata hivyo, Hemed anain-
gia kwenye penzi na mdogo 
wa mkewe, Taira. Penzi hilo 
linakuwa moto moto hadi 
inakuwa si siri tena. Wazazi 
pia wanafahamu hilo.  Kuwa-
kanya ilikuwa ni kazi bure.

Mwenyewe Sikitu anagun-
dua hilo. Hali yake inazidi 
kuwa mbaya, anapatwa na 
mshtuko wa moyo unaosaba-
bisha kupooza mwili. Hati-

maye anakata roho.
Hemed na Taira wanak-

wenda msibani, lakini mzee 
Majuto ambaye ni baba wa 
mabinti wote wawili, Sikitu 
na Taira, anamtimua Hemed 
na mpenzi wake Taira kwa 
madai wao ndiyo wamesaba-
bisha kifo cha binti yake.

Siku isiyo na jina, majam-
bazi wanavamia nyumbani 
kwa Hemed. Wanataka wa-
muonyeshe alipoweka hazina 
ya pesa. Wakati mwenyewe 
Hemed akisuasua, Taira ali-
waonyesha majambazi mkoba 

wa pesa ulipo.
Kwa mastaajabu, majambazi 

baada ya kuchukua mkoba 
ule,  wanamkabidhi mmoja 
wa watu ambao wamewawe-
ka chini ya ulinzi, si mwing-
ine ni Taira.

Ananyanyuka na kuchukua 
mkoba wa pesa, akamgeu-
kia Hemed na kumwambia 
hakuwa na mapenzi ya kweli, 
badala yake alikuwa ana-
zitaka zile pesa tu. Bastola 
aliyokuwa nayo mkononi 
ilitosha kumtoa uhai Hemed. 
Wakati wale majambazi wak-

idhani watalipwa ujira wao 
kwa kazi ile, nao wanauawa.

Tayari Taira akajiona 
mshindi, kumbe mdogo wa 
Hemed, Matra alikuwa amefi-
ka nyumbani hapo na kush-
uhudia mchezo mzima.

Wakati Taira anatoka, Matra 
alinyanyua kistuli na kumpiga 
nacho kichwani, akapoteza 
maisha hapo hapo. Mkoba wa 
pesa ukawa mikononi mwa 
Matra, mdogo wa Hemed am-
bazo alizipeleka kwa wazazi 
wake.

BASI SAWA

Ndoa yanukia Billnas, 
Nandy

‘Killer Boy’ kutoka kucheza 
disko hadi kumiliki bendi

MWANAMUZIKI  wa kufokafoka 
anayekuja kwa kasi, Jitu Baya, ametam-
bulisha ngoma yake mpya inayokwenda 
kwa jina la ‘Yaani Oohh’.

Jitu baya akizunguma na BT, amesema 
wimbo huo ambao umerekodiwa kwa 
Ammy Waves, umeanza kuruka he-
wani wiki hii na unalenga kuwapa raha 
mashabiki wake.

Msanii huyo wa rapa ambaye sauti 
yake inafananishwa na  mkongwe Chidi 

Benz, anatamba na kibao chake cha 
‘Flow Kali’ amesema wimbo huo ni maal-
um baada ya kupungua kwa ugonjwa wa 
corona.

“Baada ya kupungua kwa corona 
na serikali kufungua vikwazo ili mai-
sha yaendelee, nimeamua kuwarusha 
mashabiki wangu kwa wimbo huo 
ambao utawafanya kupata furaha zaidi,” 
amesema Jitu Baya.

   

RAPA wa kike anayefanya 
vizuri  kwenye Bongo Fleva, Rosa 
Ree, amefananisha tukio la ku-
pigwa kwa Shilole, sawa na mama 
yake mzazi alivyonyanyaswa na 
baba yake.

Akizungumza na EATV, Rosa 

Ree amesema suala la mama yake 
kufanyiwa ukatili mbele yake 
linamuathiri kwenye maisha yake 
hadi kwa ndugu zake.

“Niliona tukio lile Instagram 
kiukweli limenisikitisha sana, 
nimepata uzoefu wa kuona ukatili 

kwenye uhusiano japo haukuwa 
wangu,  ila ni kwa wazazi wangu, 
najua inavyokuwa kwa mwan-
amke kupitia kitu kama kile, nili-
kuwa namtizama mama yangu ni 
kitu ambacho kimeathiri maisha 
yangu “ amesema.

Rose Ree wanaume 
wote si makatili

Mchawi ni ndugu yako

Jitu Baya awarusha 
mikono ‘Yaani Oohhh’

Na Adam Fungamwango

NI miaka mitatu sasa imepita tangu alipofariki mmoja wa wanamuzi-
ki bora kabisa nchini Tanzania, Shaaban Dede Kamchape.

Ilikuwa ni Julai 7, 2017 kwenye Hospitali ya Taifa ya Muhimbili, Tan-
zania ilipompoteza mwimbaji wa sauti ya kwanza, tamu kama kinanda, 
lakini pia mtunzi wa mashairi murua, alipokuwa amelazwa akitibiwa 
matatizo ya ugonjwa wa kisukari.

Dede alifariki akiwa na umri wa miaka 58, akiwa ameacha jina kubwa 
nchini kwenye tasnia ya muziki kwenye bendi mbalimbali alizopita.

Julai 7, mwaka huu, alitimiza miaka mitatu akiwa chini ya tumbo la 
ardhi, akiwa amelala kwenye makaburi ya Kisutu jijini Dar es Salaam.

Mwanamuziki huyo alizaliwa Kanyigo mkoani Kagera mwaka 1959 
na alipigia bendi mbalimbali kama Tabora Jazz, Dodoma International, 
Juwata Jazz, DDC Mlimani Park Orchestra, Bima Lee, na Orchestra 
Safari Sound (OSS).

Bendi ya Juwata alipigia mara tatu na Mlimani Park mara mbili. Leo 
tutatazama baadhi ya nyimbo zake tano bora kabisa ambazo alizitunga 
na kuziimba kwa ustadi wa hali ya juu, akiwa na bendi mbalimbali 
nchini.

Maisha ni Vita (Juwata Jazz)
Huu ndiyo wimbo ambao ulimtambulisha rasmi kwenye bendi ya 

Msondo Ngoma alipojiunga mwishoni mwa miaka ya 70, baada ya Has-
san Bitchuka kuondoka kwenye bendi hiyo na kwenda DDC Mlimani 
Park Orchestra.

Ni wimbo ambao maudhui yake ni kwamba mwanamume anamuaga 
mkewe Fatuma kuwa anakwenda safari ya kikazi, huku akimwambia 
amuombee dua afike salama. Anamuasa atunze watoto, ajichunge na 
yeye pia, kwani maisha ni vita, mtu analala mbali na familia yake kwa 
ajili ya pesa tu.

Talaka Rejea (DDC Mlimani Park)
Dede aliihama Msondo na kwenda Sikinde mwanzoni mwa miaka 

ya ‘80, na kutunga wimbo uliotokea kuwa maarufu sana nchini ‘Talaka 
Rejea’.

Maudhui yake ni mwanamama akimtuhumu aliyekuwa mumewe 
kuwa alimtaliki kwa talaka rejea na kumnyang’anya nguo mbele za 
watu. Lakini cha ajabu leo anataka kurudiana naye.

Mwanamama kwa upande wake hataki tena kwa mabaya yote aliyo-
tendewa.

Shangwe na Harusi (Bima Lee)
Mwaka 1984, Dede aliihama Sikinde na kwenda Bila Lee akiasisi 

mtindo na ‘Magnet Tingisha’.
Huko alitunga na kuimba kibao kilichopendwa mno kiitwacho 

‘Shangwe ya Harusi’.
Katika kibao hicho ni kwamba jamaa analalamika kukimbiwa na bi 

harusi.
Akiwa kwenye sherehe za kufunga ndoa, anaingia kwenye chumba 

cha bi harusi, lakini hamkuti.
Kutoroka kwa bi harusi kunamfanya jamaa kulalamika kweli kweli.

Kimwaga (Juwata Jazz)
Alirejea tena Msondo katikati ya mwaka ‘80 kuelekea mwishoni na 

kutunga vibao kadhaa, lakini kilichokuwa maarufu zaidi ni ‘Kimwaga.’
Jamaa anamtuhumu mpenzi wake kuwa anamtangazia kwa watu 

kuwa anahonga sana. Kutokana na hilo, jamaa anamwambia anampa 
pesa kwa sababu siyo bwege, bali ni mapenzi, japo penzi ni maele-
wano, lakini mkono mtupu haulambwi, hivyo aache kumsemasema 
vibaya.

Nyumba na Mgumba (OSS)
Mwishoni kabisa mwa miaka ya ‘80, Dede alielekea Orchestra Safari 

Sound (OSS), huko nako kama kawaida, alitunga vibao vingi, lakini kili-
chopendwa na wengi ni ‘Nyumba ya Mgumba Haina Matanga.’

Ni wimbo ambao jamaa analalamika kutokuwa na mtoto. Anasema 
amejaaliwa elimu, ilimpatia heshima na ana uwezo wa kununua cho-
chote duniani, lakini ugumba umevunja heshima yake.

Tano zilizonoga za Dede 

Sikitu

mwisho
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RAPA staa wa Marekani, Kanye 
West, amesisitiza kuwa nia yake 
ya kuwania urais itabaki palepale.

Katika ujumbe wake wa Twit-
ter, mwanamuziki huyo amesema 
ni lazima atatekeleza ndoto yake 
ya kuingia chumba cha ‘Oval Of-
fice’ katika Ikulu ya White house 
ambacho kinatumiwa na kion-
gozi wa nchi hiyo yenye nguvu 
Duniani.

“Nataka kuwaambia ahadi 
yangu kwa Marekani na kuamini 
Mungu, kwamba nitatekeleza 
maono yangu na kujenga ya 
baadae kwa kuwania Urais wa 
Marekani,” ameandika West. 

MSANII  anayefanya vizuri 
kwenye filamu za Nollywood, 
Funke Akindele, amewashangaza 
mashabiki wake baada ya 
kumsaidia nyumba  mwigizaji 
mkongwe Kayode Olasehinde  
maarufu kama ‘Pa James’.

Finke alimzawadia nyumba 
mpya msanii huyo wa zamani 
baada ya ile ya awali kuzolewa 
na mafuriko ya maji.

Kutokana na hatua hiyo, watu 
wengi walijitokeza mitandaoni 
wakimpongeza mwigizaji huyo 
wakisema ameonyesha roho ya 
huruma kwa watu wanaomhitaji.

Funke ukisikia  
ubinadamu 
ndo huo

BAADA ya kuenea kwa 
uvumi kwamba mwanamuziki 
nyota, Davido, amebwagana na 
mchumba wake Chioma, sasa 
mambo yanaonekana kuwa 
shwari baada ya kuwekwa 
mtandaoni video fupi ikiwao-
nyesha wawili hao wakiwa na 
furaha.

Chioma Rowland ambaye 
ni mama wa mtoto anayeitwa 
Ifeanyi, alionekana katika video 
hiyo ambayo ilipostiwa na mwa-
nasheria wa Davido, akicheza 
muziki wakiwa pamoja na rafiki 
yake Bobo Ajudua.

Kulingana na ushahidi huo, 
yaonekana licha ya kuenea na 
maneno hayo, wawili hao bado 
wako imara na wanaendelea na 
maisha yao kama kawaida.

Davido, Chioma 
mambo murua

Kanye West, 
wewe na ‘White 
House’ wapi 
na wapi

MWIGIZAJI mkongwe wa 
Nollywood, Ini Edo, ameanzi-
sha mpango wake wa kuwainua 
wanawake vijana wa Afrika kwa 
kutumia teknolojia.

Msanii huyo wa kike ambaye 
amejikusanyia wafuasi wengi, 
amesema ameamua kuanzisha 
mpango huo kwa ajili ya kuwa-
saidia wanawake  katika ujasiri-
amali  na ushauri wa kiuchumi.

Amesema  katika kukamilisha 
mkakati huo ataandaa jopo la 
uteuzi wa washiriki na kwa kuan-
zia itakuwa katika mji aliozaliwa.

Ini Edo 
ukiwakumbuka 
wanawake 
wenzio utafaulu

MENEJA wa zamani wa mwanamuziki 
maarufu Nigeria, D’banj, ameingilia saka-
ta la ubakaji linalomkabili msanii huyo, 
akisema tuhuma hizo si za kweli na 
kudai mlalamikaji alilipwa pesa kuibua 
tuhuma hizo.

Franklyn Amudo, ambaye alikuwa 
meneja wake D’banj, amesema Seyitan 
Babatayo, ambaye anadai rafiki wake 
wa kike alibakwa na mwanamuziki huyo 
alilipwa kiasi cha dola 100 katika hoteli 
moja kwa ajili ya kutengeneza tuhuma 
hizo. 

Amudo alisema hayo katika kipindi cha 
maswali kwenye kituo kimoja cha tel-
evisheni, kwamba hata chumba ambacho 
kinadaiwa D’banj alifanya unyama huo 
hakijui na kwamba amesingiziwa.

JUMAMOSI julai 11, 2020

D'banj 
azidi 
kutetewa 
ubakaji
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MASAHIBU YA MTOTO AYOUB

Na Mwandishi Wetu, Iramba

A
YOUB Ramadhani (16) ni 
mwenye ualbino anaye-
soma darasa la tano 
katika Shule ya Msingi 

Kizega, (mchanganyiko), iliyopo 
New Kiomboi, Halmashauri ya Ma-
nipsaa Iramba, mkoa Singida.

Ni shule yenye wanafunzi 50 wa 
mahitaji maalumu kama ualbino, 
uono hafifu na ulemavu viungo, 
akiwamo Ayoub kutoka kijijini 
Kitumbili, kitongoji cha Nkumbo, 
Manispaa Mkalama, umbali wa 
kilomita 80. 

Ayoub anaishi na bibi wa miaka 
90 na kuna binamu, anayemfa-
dhili na kumfuatilia kimaisha, iki-
wamo masomo.  

HALI SHULENI
Siku tatu tangu kufunguliwa 

shule kutoka likizo oa corona, Ni-
pashe ilipata faragha na Mwalimu 
Mkuu, Adrea Muna, anayekubali 
mahudhurio ya wanafunzi ni 
wastani, isipokuwa wenye mahi-
taji maalumu wengi hawakuwapo.

Anaeleza wanafunzi 27 sawa na 
asilimia 40, hawakuhudhuria na 
anatoa sababu, baadhi wanatoka 
mbali, akitaja baadhi ya vitongoji 
kama Iguguna, Kinadili na Mkala-
ma, ambako wazazi na walezi wa-
nahitaji kuwakimu watoto nauli 
na mahitaji, akitia shaka hawaku-
wa nayo.

Muna anasema katika likizo 
ya ugonjwa corona, uchumi wa 
wakazi wengi wakiwa wakulima 
zilisimama, kama kipindi masika 
ambacho wazazi hulalamikia 
nauli.

Pia, anaieleza shule ya Kizega 
ni ya serikali na  inafadhiliwa na 
wadau kuwezesha mazingira ma-
zuri kama uzio, umeme, maji, ma-
bweni, magodoro, vitanda na vifaa 
vya kufundisha, pia mahitaji kwa 
wenye shida ya uono.

 “Ugonjwa wa huu (ualbino) 
umeleta changamoto kwa wa-
nafunzi hawa. Wengi wakiwa 
hapa ndio sehemu nzuri na sala-
ma kwao kujisomea na kuishi,” 
anasema na kutaja shida kuu 
ya wanafunzi ni pesa za kurejea 
shule, akiongeza wanafunzi wan-
apokuwa shuleni, inakuwa rahisi 
hata kuwatibu.

MLEZI WATOTO
Mlezi (Matroni), Grace Samson 

(67), anasema wanafunzi wa-
mechelewa kutokana na uchumi 
duni nyumbani, pia janga la co-
rona limewayumbisha.

Grace anaeleza uhalisia wa-
zazi wengi hawaweki mkazo 
katika elimu ya watoto, hata ku-
wachelewesha kurudi kwa wakati 
baada ya likizo.

Anasema, watoto wanakabiliwa 
na upungufu wa mahitaji kama 

sabuni, jambo linalomfanya 
aiombe serikali ibuni utaratibu 
wa kuwafuata baada ya likizo, hali 
itakayowasaidia wazazi masikini 
wamudu kuwafikisha shule kwa 
wakati.

MAGUMU YA AYOUB
Ramadhani Hamisi (32), bi-

namu na mlezi wa Ayoub, alipo-
takiwa kueleza sababu ya kum-
chelewesha mwanafunzi huyo 
masomoni kwa muda, anakiri 
alikosa nauli, sare na begi mpya 
zilizohitajika.

Ofisa Elimu Msingi wa Manis-
paa ya Iramba, Chacha Kehogo, 
anasema anafahamu matatizo ya 
wanafunzi wa mahitaji maalumu 
wanaohitajiwa kurejea shuleni, 
baada ya likizo, akimtaja pia 
Ayoub.

Hamisi anaeleza historia ya 
binamu yake, kwamba alizaliwa 
akiwa na dada watatu na mdogo 
wa kiume. Alimpoteza baba tangu 
alipokuwa na miaka minne. 

Anasimulia mama wa mtoto 
huyo aliishi muda mfupi na kisha 
aliolewa katika kitongoji kingine, 
akiwaacha wanawe na bibi yao. 
Watoto wa kile nao walitawanyika 
baadaye.

Ramadhani anasema, dada za 
Ayoub hawajulikani waliko, ak-
ibakiwa na tetesi ya kuwapo jijini 

wangu na bibi ni mdogo. Sikuweza 
kufanya shughuli yoyote wakati wa 
kipindi cha ugonjwa wa corona, 
kwani kulikuwa hakuna magulio 
na wala minada” anasema.

Hamisi, anasema ana familia ya 
watoto watatu inayohitaji huduma 
zake na mdogo wa Ayoub, tegemeo 
lake kiuchumi ni kazi ya udalali wa 
mbuzi na kuku kwenye minada na 
magulio ya wilaya hiyo,

Anasema, ili amudu kumrejesha 
Ayoub shule, alihitaji wastani wa 
Sh.30, 000 za sare na mahitaji ya 
Ayoub, kwani hatozwi nauli kwe-
nye magari .

Hamisi anasema corona ilipoku-
ja, shughuli za kiuchumi kama 
kwenda magulioni na minadani 
zilisimama na ikamwamisha ki-
pato, hata akashindwa kukamilisha 
mahitaji ya Ayoub, kurudi maso-
moni.

Kuhusu usalama wake Ayoub, 
anasema kutokana na hali yake 
huwa anamsisitiza asicheze 
mbali na nyumbani, kwani kijiji 
chao kimezungukwa na msitu na 
mapori, hali inayondoa mazingira 
salama kwake.

“Ayoub hajawahi kupata tatizo 
lolote kama la kushambuliwa ku-
tokana na hali yake. Mara zote tu-
namsihi akae karibu na nyumbani 
na bibi yake. 

“Hatumpi kazi za kwenda ku-
chunga peke yake, kwani sio sala-
ma kwakwe. Anapenda muda wote 
awepo shuleni huko ndio salama 
kwake,” anasema

BIBI AYOUB
Amina Mwekwa (90), ni Bibi wa 

Ayoub aliyeanza kumlea mtoto 
huyo tangu alipompoteza baba 
yake, akiwa na ndugu zake wengine 
kwa kushirikiana na mama yao.

Bibi huyo anasema mama wa 
mtoto alitoweka kusikojulikana, 
hali inayomuacha katika jukumu la 
ulezi peke akiwa na umri wa uzee.

Mwenye ualbino aliyefiwa na baba,
mama, dada walishatoweka kitambo

n Mwangalizi bibi wa miaka 90, haoni
n	Anayempigania binamu asiyejiweza
n	Shule alianza miaka 12, aipenda balaa

Hata hivyo, Bibi Amina ame-
poteza uwezo wa kuona, hivyo 
anaishi kwa msaada wa wajukuu 
zake, akiwemo Hamisi. Kabla ali-
kuwa mkulima. 

Anamtetea mjukuu wake kwam-
ba, anapenda sana kusoma na 
amekuwa akilalamika kila wakati 
anahitaji kurudi shuleni, ila shida 
inayomkabili ni nauli usafiri na 
sare, kwani kipato cha mjukuuu 
wake Hamisi hakitoshelezi kue-
ndesha maisha ya familia yote.

HAIBA YAKE 
Mtoto Ayoub ni mwenye aibu 

sana na muda wote katika mazun-
gumzo na Nipashe, alikuwa anain-
amisha uso wake chini, ana al-
ipoulizwa alivyoathiriwa nalikizo 
ya corona, anasema imemuumiza 
sana.

Asema kuwa ameumia sana na 
bado alikuwa anaendelea kuumia, 
kwani hapendi kukaa nyumbani, 
ila changamoto yake ya nauli na 
sare za shule hazijapata ufumbuzi.

Mtoto huyo anaeleza ridhaa 
yake, hapendi shule iwe inafung-
wa, kwani awapo shuleni huwa 
anapata faraja anapokuwa na 
watoto wenye hali kama yake na 
salama kwa kupata lishe na kulala 
sehemu nzuri kimazingira.

“Shuleni kwetu ni pazuri. Kuna 
umeme, maji na chakula cha 
uhakika kuliko nyumbani hapa. 
Napata muda wa kujisomea na na-
kula vizuri niwapo shuleni, natam-
ani shule isiwe inafungwa milele. 
Napenda niishi shule tu,” anasema 
Ayoub.

Kuhusu masomo ayapendayo, 
anataja masomo ya Sayansi, Hi-
sabati na Kiswahili na ndoto yake 
kuwa mwalimu baadae.

“Najisikia vibaya sana kukosa 
shule. Likizo ya corona imenifanya 
niwe mnyonge nyumbani. Naumia 
sana, nawasumbua nyumbani 
kila siku wanipeleke shuleni, ila 
walikuwa wanasema wanatafuta 
hela kwanza ndio nirudi shuleni,” 
anasema.

Kilio cha Ayoub, kilihitim-
ishwa na ziara ya mwanahabari, 
aliyeamua kukamilishia mahitaji 
yote na alirejea masomoni, Juma-
tano iliyopita 

Dar es Salaam na Arusha. Pia, ni 
muda mrefu hawajui mama yake 
aliko.

KUCHELEWA MASOMO
Anasema Ayoub alianza maso-

mo ya msingi akiwa na miaka 12, 
kutokana na hali yake na uhalisia 
wa uchumi wa familia anayoege-
mea. 

Ramadhani anasema, Ayoub 
kusajiliwa shule kulitokana na 
shinikizo la serikali za mitaa, 
ngazi kitongoji kuwaamuru 
kumpeleka shule na wakaele-
keza shule maalumu anakosoma 
sasa.

“Amechelewa kurejea shuleni 
likizo hii, kutokana na uwezo 

Mtoto Ayoub Ramadhani, akiwa katika picha ya pamoja na bibi yake, 
Amina Mwekwa, kijijini Kitumbili, Manispaa Mkalama, mkoani Singida. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU.

Nyumba 
anayoishi 
Ayoub 
Ramad-
hani na bibi 
yake, Amina 
Mwekwa.
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Mawakili wapya na fursa 
ya kusaka ajira vijijini
Na Moshi Lusonzo

M
AWAKILI  601 jana 
wameapishwa na 
kuthibitishwa na 
Jaji Mkuu, Profesa 

Ibrahim Juma,  hivyo hatua hiyo 
inawapa nafasi  ya kuanza hatua 
nyingine muhimu ya kusaka ajira.

Katika hafla hiyo iliyofanyika 
kwa njia ya mtandao, Jaji Ibrahim 
Juma, amewakumbusha mawakili 
hao kwenda kufanya kazi zao kwa 
kuzingatia kanuni, maadili na 
mabadiliko ya teknolojia katika 
utendaji wao wa kazi.

Hata hivyo, amewataka wa-
nasheria kukubali kubadilika kwa 
kuendana na kasi ya mabadiliko 
ya kiuchumi, na kuachana na dha-
na za kizamani kwamba kada hiyo 
ni ya watu maalum.

Profesa Juma, anasema kutoka-
na na wingi wa wanasheria nchini 
na mabadiliko ya kasi ya kiuchu-
mi, ni muhimu kwa mawakili hao 
kuanza kutafuta fursa vijijini bada-
la ya kung’ang’ania mijini ambako 
kwa sasa hakuna nafasi za ajira.

“Jitayarisheni kufanya kazi ka-
tika karne yenye ushindani mkub-
wa, wakati wa uhuru kulikuwa na 
ajira nyingi, lakini kwa sasa kuna 
changamoto ya kupata kazi. Badi-
likeni kwa kutafuta fursa nje ya 
miji ambako kuna mahitaji mengi 
ya kisheria,” anasema Jaji Mkuu.

Anasema wakati wa wanasheria 
hao kufikiria kufungua kampuni 
kwa lengo la kupata wateja ka-
tika migodi na serikalini, imefika 
mwisho kwani sasa hakuna njia ya 
mkato.

“Zamani mawakili wanapomal-
iza masomo waliunda kampuni 
zao kwa ajili ya kufanya kazi na 
benki kuu au migodi ya madini, 
lakini sasa hali hiyo haipo ni la-
zima kubadilika ili kutafuta njia 
nyingine inayofaa,” anasisitiza.

Kauli hiyo ya kiongozi mkuu 

wa Mahakama, inaungwa mkono 
na wakili mpya kijana, Rehema 
Mmanga, ambaye anasema wito 
huo umemfanya kutafakari na ku-
jipanga upya katika kukabiliana na 
tatizo la ukosefu wa ajira.

Anasema, ni ukweli kwamba 
maeneo ya vijijini kuna fursa ny-
ingi ya kupata kazi, kutokana na 
kuwa na watu wengi wanaohitaji 
huduma ya kisheria, lakini wanai-
kosa baada ya mawakili kubaki 
mijini.

Rehema, anaeleza kwamba 
anafikiria kutekeleza wazo hilo 
kikamilifu kwa kwenda kuwa-
tumikia jamii ambazo ziliachwa 
nyuma kutokana na sababu mbal-
imbali.

“Mimi kama wakili mpya, nam-
shukuru Jaji Mkuu kwa kunifun-
gua macho baada ya kunionyesha 
fursa kubwa ambazo tulikuwa ha-
tuioni, naamini vijijini kuna watu 
wanaohitaji huduma za kisheria 
lakini kutokana na umbali wa 
kwenda kuwapata au kutokuwa 
na ufahamu wameikosa,” anasema 
Rehema.

Anaeleza ni lazima wao kama 
wanasheria vijana kuonyesha wa-
nakwenda sambamba na teknolo-
jia ya hali ya juu ambayo inafanya 
dunia kuwa moja pamoja na kura-
hisisha utendaji wa kazi.

“Sisi mawakili vijana tunalazimi-
ka kutofautiana na wale wa zam-

“Mimi kama wakili 
mpya, namshukuru Jaji 
Mkuu kwa kunifungua 
macho baada ya kun-
ionyesha fursa kubwa 
ambazo tulikuwa ha-
tuioni, naamini vijijini 
kuna watu wanaohitaji 
huduma za kisheria 
lakini kutokana na 
umbali wa kwenda 
kuwapata au kutokuwa 
na ufahamu wameiko-
sa,” anasema Rehema.

ani, ni lazima tukimbie haraka 
kufuatana na teknolojia inavyo-
taka, tunaweza kufanya kazi se-
hemu yoyote au kujiingiza katika 
ujasiliamali bila kuathiri taaluma 
yetu,” anaongeza kusema.

Hata hivyo, kwa mujibu wa  
Profesa Juma, tatizo la mawakilli 
kukosa kazi linaikabili nchi nyingi 
zikiwemo zile zenye uchumi wa 
juu, kutokana na kuwepo na idadi 
kubwa ya wanasheria kuliko ma-
hitaji ya soko.

Kwa upande wa wakili Idd 
Rashid, ameseka hakuna 
waanasheria wanaokataa 
kwenda kufanya kazi vijijini, ila 
wanashindwa kufanya hivyo 
kutokana na changamoto za 
kimazingira.

Anazitaja changamoto hizo 
kuwa ni uhaba wa soko, umbali 
wa mahakama na uelewa hafifu 
wa wananchi katika sheria.

Rashid anasema mawakili wen-
gi wamejazana maeneo ya mijini 
kutokana na kuwa na soko kubwa 
na miundo mbinu ya kimahaka-
ma kuwa rafiki.

“Unapofanya kazi mjini unaku-
tana na watu wenye uelewa mpa-
na wa kisheria na miundombinu 
ya kufikia vyombo vya sheria 
kuwa karibu, hii inawapa nguvu 
mawakili kuamua kufanya kazi 
mjini kuliko vijijini,” anasema 
Rashid.

ONYO KWA MAWAKILI 
Pamoja na ushauri huo, 

Jaji Mkuu hakusita kuwaonya 
mawakili hao wapya kuwatu-
mikia wananchi bila kutafuta ma-
slahi binafsi, badala yake wazin-
gatie kutoa haki kwa wateja wao.

Prof. Juma, anasema ifikie 
wakati wasomi hao wa sheria 
wasisubiri haki ipatikane mbele 
ya mahakama, badala yake wa-
naweza kutumia ushawishi wao 
wa kielimu kutatua matatizo ya 
wananchi kabla ya kufika katika 
chombo hicho.

Anasema kazi ya uwakili ni 
ngumu na inayobeba dhima ya 
uaminifu, kutokana na wananchi 
kuiamini na kuwapa taarifa zao 
za siri ambazo hazipaswi kutoka 
nje.

“Kazi ya uwakili ni kazi ya kua-
miniwa na yenye uaminifu wa 
hali ya juu, mwananchi anakua-
mini na kukupa taarifa ambazo 
ni za siri, lazima kuzihifadhi na 
kutoa haki. Lazima kueshimu 
maadili, katiba na sheria, kwani 
mmepewa nafasi na utashi am-
bao unaweza kutumia vizuri au 
vibaya,” anazidi kueleza.

Prof. Juma anakemea vitendo 
vya baadhi ya mawakili kupokea 
rushwa ili kumnyima haki mwa-
nanchi, kwa sababu kufanya 
hivyo atakua umekiuka maadili 
na sheria za nchi.

Mmoja wa mawakili wapya kijana, Rehema Mmanga

Jaji Mkuu wa Tanzania, Ibrahim Juma
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habari kimataifa

KHARTOUM, Sudan 

WAZIRI Mkuu wa 
Sudan, Abdullah 
Hamduk, amefanya 
mabadiliko katika 
baraza la mawaziri 
baada ya kuwapo 
kwa shinikizo la 
kutaka mageuzi ya 
kisiasa.

Kwa mujibu wa 
taarifa ya serikali, 
Waziri Mkuu huyo 
amekubali kujiu-
zulu kwa mawa-
ziri sita wakiwamo 
waziri wa mambo 
ya nje, fedha, 
kilimo, nishati na 
uchukuzi.

Taarifa hiyo 
ilieleza kuwa, 
baada ya kujiuzulu 
kwa mawaziri hao, 
wizara hizo sasa 
zitasimamiwa na 
manaibu wake 
hadi uteuzi mpya 
utakapofanyika.

Mabadiliko 
hayo yanafanyika 
baada ya mwishoni 
mwa mwezi Juni, 
maelfu ya waan-
damanaji kushini-
kiza kufanyika 
mageuzi ya haraka 
ya kisiasa ikiwamo 
kubuniwa kwa 
Bunge, vikosi vya 
usalama na uwapo 
wa idara huru ya 
mahakama.

Nchi hiyo ime-
shuhudiwa wimbi 
kubwa la mab-
adiliko ya kisiasa 
baada ya mwezi 
Aprili mwaka jana, 
kung’olewa ma-
darakani kwa Rais 
Omar al- Bashir.

DW 

Mawaziri 
sita 
wajiuzulu 
Sudan

BEIJING, China

WATAALAMU wawili wa Shirika 
la Afya Duniani (WHO), wamek-
wenda Beijing nchini China ku-
chunguza chanzo cha virusi vya 
Corona.

Wataalamu hao, akiwamo wa 
afya ya wanyama na daktari wa ku-
chunguza kiini cha magonjwa wa-
takutana na wenzao kutoka China 
ili kuchunguza namna virusi hivyo 
vilivyotoka kwa wanyama na kuin-
gia kwa binadamu.

Wanasayansi wanaamini kuwa 

asili ya virusi vya Corona ni wan-
yama aina ya popo na baadaye 
virusi hivyo viliambukizwa kwa 
wanyama wengine na kuwafikia 
binadamu.

Mji wa Wuhan ndiyo ulikuwa 
kiini cha virusi hivyo mwaka jana, 
lakini uchunguzi wa hivi karibuni 

umeonyesha kuwa huenda mlipu-
ko huo ulianzia sehemu nyingine.

China imepiga marufuku bi-
ashara ya wanyama pori na ku-
funga baadhi ya masoko nchini 
humo ili kuzuia kusambaa kwa 
virusi hivyo.

DW

WHO kuchunguza chanzo 
virusi vya corona Beijing

BRUSSELS, Ubelgiji

UMOJA wa Ulaya (EU) unapinga 
vikali uamuzi wa Marekani wa 
kuanza tena kutekeleza adhabu 
ya kifo baada ya kusitishwa kwa 
miaka 17.

Serikali ya Marekani iliamua 
karibu mwaka mmoja uliyopita 
kurejesha adhabu ya kifo ambayo 
ilitekelezwa mara ya mwisho mwa-
ka 2003.

Msemaji Mkuu wa EU, Josep Bor-
rell, ameitaka Marekani kufikiria 
upya kuhusu uamuzi huo na ku-

toendelea na mipango ya mauaji il-
iyopangwa kufanyika kesho kutwa.

Mwezi Juni, Mahakama za 
Marekani ziliidhimisha matumizi 
ya sindano zenye sumu dhidi ya 
wahalifu sugu na tayari maofisa 
wamepanga kutumia njia hiyo 
mwezi Julai na Agosti.

Kesi nyingi za uhalifu nchini 
Marekani husikilizwa na mahaka-
ma za majimbo lakini baadhi kwa 
ngazi ya kitaifa kama vile uhalifu 
wa kueneza chuki ama kesi zinazo-
fanyika ndani ya jeshi.

DW

EU yaipinga Marekani adhabu ya kifo

Mamia ya wahamiaji kutoka Syria wamekimbilia Iraq kutokana na machafuko nchini humo. PICHA: MTANDAO

Mbwa ‘wafukua makaburi ya watoto’ Msumbiji
MAPUTO, Msumbiji 

MBWA wanaozurura mtaani 
nchini Msumbiji wamekuwa waki-
fukua makaburi ya watoto katika 
mji wa Chimoio, kituo cha runinga 
cha Miramar kimeelezwa.

Mama mmoja alisema siku 
chache zilizopita baada ya kumzi-

ka mtoto wake alikwenda maka-
burini kufanya usafi na alipofika 
alikuta mbwa wakiwa wamefukua 
kaburi na kula maiti yake.

Ripoti za vyombo vya habari 
nchi humo zinaonyesha vipande 
vya nguo, mifupa na nyama ya bi-
nadamu iliyotapakaa katika eneo 
la makaburi ya umma.

Mwandishi wa kituo cha Mi-
ramar ameiambia BBC kwamba, 
katika kipindi cha wiki tatu maka-
buri 343 ya watoto yalifukuliwa na 
mbwa. Wakazi walisema mbwa 
hao wamekuwa tatizo la kila siku 
na kwamba hali hiyo imekuwa 
mbaya zaidi katika miezi ya hivi 
karibuni kwa sababu ni watu 

wachache wanaoruhusiwa kufika 
katika maziko hayo kutokana na 
mlipuko wa virusi vya corona

Janga la virusi vya corona pia 
limewafanya watu kupoteza kazi 
na huenda hawana uwezo wa 
kukimu familia zao wala kuwali-
sha wanyama wao.

Wenyeji wa eneo hilo walisema, 

hatua ya makaburi ya umma kuto-
zungushiwa huenda imechangia 
tatizo hilo.

Mamlaka ya mji wa Chimoio, 
ambao ni makao makuu ya mkoa 
wa Manica karibu na mpaka wa 
Zimbabwe, haikuwapo kutoa tam-
ko kuhusiana na tatizo hilo.

BBC
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kupenda au nakutamani tu. Ila sasa 
nimeamini kuwa nakupenda kutoka 
rohoni.”

“Okay, nimekuelewa Eddy.”
“Poa, basi nikutakie mchana mwe-

ma.”
“Okay kazi njema Eddy.”
“Na kwako pia.”
“Nakupenda.” Kwa mara ya kwan-

za Shani alitamka neno hilo kwa 
Eddy.

Kwa upande wake Eddy alitaba-
samu na kuona sasa kazi ya kumtia 
mkononi mrembo Shani ilikuwa 
imekamilika. Kwa muda mfupi tu 
walipoonana, aliondokea kumhu-
sudu sana.

“Nami pia nakupenda sana.” Eddy 
alijibu.

“Nakuomba Jumamosi uje kwenye 
hoteli ya ABC Club Mbezi Beach ili tu-
furahi kwa pamoja, tujipongeze.” 

“Omba kingine mpenzi, hilo lime-
pita bila kupingwa.” Eddy alijibu, 
maongezi yakaisha na kukata simu 
zao.

*****************************************
****

Ilikuwa ni moja kati ya hoteli za 
kisasa zilizojengwa maeneo ya Mbezi 
Beach. ABC Club ilikuwa ni moja kati 
ya hoteli zilizopendwa mno na watu 
wa maeneo hayo na sehemu zingine 
jijini Dar es Salaam.

Ni nyumba ya hoteli ghorofa 
mbili. Pamoja na kuwa na vyumba 
vingi vya hoteli, lakini mbele ya jengo 
hilo kuna baa ya kisasa, pamoja na 

mgahawa mkubwa wenye vyakula 
vitamu, hususan samaki, chakula 
ambacho ndicho hupendwa sana na 
wateja wengi.

Kama kawaida hoteli hiyo siku 
hiyo ilipokea wateja wengi, ambao ni 
wale wale wa siku zote, lakini baadhi 
yao ni wapya.

Mmoja wa wateja wapya, ali-
kuwa amekaa pembeni upande wa 
Kaskazini Magharibi.  Alikaa kwenye 
kiti ambacho kilikuwa kinatazama 
mlango mkuu upande wa Kusini 
Mashariki.

Aliishi kwa kanuni zile zile za 
kipelelezi. Zile zile za kikachero. 
Ndiyo maana hakukaa sehemu hiyo 
kwa bahati mbaya. Au kwa sababu tu 
amekikuta kiti kiko wazi.

Mara nyingi sehemu kama baa, ho-
teli, au sehemu yenye mikusanyiko 
ya watu na hasa kwenye kumbi, watu 
wengi ambao wamepitia mafunzo ya 
upelelezi, au yanayofanana na hayo, 
hawakai hovyo tu.

Hukaa maeneo ya pembeni am-
bayo huangalia geti au mlango mkuu. 
Lengo ni kujua, au kuhisi mtu yoyote 
mbaya anayeingia ili kujiokoa yeye 
mwenyewe au kuokoa watu wengine 
kabla adui hajafanya kitu chochote 
kibaya.

Mara nyingi watu wa intelejensia 
wana uwezo mkubwa wa kunusa au 
kuhisi hatari, lakini pia kumhisi mtu 
ambaye si wa kawaida mara tu wa-
napomuoa. Na hii huwezi kufanya 
kama utakuwa umekaa umelipa geti 
au mlango mgongo.

Yupo mtu wa kawaida tu, aliwahi 

kujiokoa kwa kukaa macho yake ya-
kiangalia mlango mkuu na wakaingia 
watu wawili kwenye baa aliyokuwa 
anakunywa. Lakini jinsi walivyoingia 
tu, alihisi hawakuwa watu wazuri 
kwa sababu walikuwa wamevaa ma-
koti marefu na mawani mweusi, tena 
ikiwa usiku. Jamaa aliihisi hatari akai-
nua na kuondoka papo hapo. Kesho 
yake akaambiwa kuwa dakika 10 tu 
baada ya kuondoka, walivamiwa na 
majambazi na waliwapora wateja, 
pamoja na kuchukua pesa za mauzo.

Huyo ni mtu wa kawaida tu. Watu 
wa intelejensia wao wanaenda mbali 
zaidi na kuweza kumtambua adui 
ambaye hata kwa macho ya kawaida 
tu hayaonyeshi kuwa ni mtu mbaya.

Eddy Kamal, pamoja na kwamba 
alikuwa kwenye ahadi ya kimap-
enzi, lakini akili yake bado iliendelea 
kuwa ni ya kipelelezi na kiintelejensia 
zaidi. Kwa sababu tayari ameshazoea 
maisha hayo na kuna wakati mpaka 
mwenyewe  anajiashangaa na ku-
jicheka kwa sababu hata anakuwa 
kwenye hali hiyo hata kwenye mae-
neo ambayo hayahitajiki.

Hata hivyo, huwa anakumbuka ile 
kanuni ya ‘Usimuamini mtu yoyote, 
au kitu chochote hata kama ikiwa 
maiti.’

Alifika hapo majira ya saa sita karo-
so dakika kumi hivi. Lango awe hapo 
tangu saa sita kamili, huku wakiwa 
wamehidiana na Shani wawe hapo 
saa saba mchana kwa ajili ya kupata 
chakula cha mchana, na kufurahia 
kukubaliana kuwa wapenzi.

Simu ya mwisho aliyowasialiana 
na Shani, alikuwa nyumbani kwake 
Kijitonyama na kumwambia kuwa 
ameanza kujiandaa kuoga, ili aweze 
kufika huko. Wakati huo yeye ali-
kuwa anafungua mlango wa gari ili 
kuwahi ahadi.

Kila mtu aliendelea na shughuli 
zake kama kawaida. Kuna waliokuwa 
wakinywa vinywaji vikali kama vile 
bia, na pombe kali. Wapo waliokuwa 
wakinywa vinywaji baridi kama soda 
na maji.

Wengine walikuwa hapo kwa ajili 
ya chakula cha mchana. Wengine 
wakinywa supu ya nyama za wany-
ama mbalimbali, wengine supu ya 
samaki.

Cha zaidi ni kwamba asilimia 90 
ya waliokuwa humo ndani, walikaa 
wawili wawili, mwanaume na mwa-
namke. Wengi kila mtu alikuwa na 
mpenzi wake. Eddy ni mmoja wa wa-
teja ambao alikuwa peke yake.

Tena mwanaume alikuwa peke 
yake, waliobaki walikuwa ni wa-
nawake watatu waliokuwa wamekaa 
peke yao kila mmoja.

Sijui nao walikuwa wanawasubiri 

wapenzi wao kama Eddy au vipi? 
Dada mmoja nadhifu aliyevaa sare 
alifika kwenye meza yake na ku-
muuliza angekunywa kinywaji gani.

“Bado namsubiri mgeni wangu, la-
kini hebu niletee maji ya Kilimanjaro 
chupa kubwa.” Aliagiza.

Kinywaji kilipofika alianza kunywa 
taratibu, akivuta muda wa kumpokea 
mgeni wake, ambaye hapo yeye ali-
kuwa ni mwenyeji kuliko anayem-
subiria.

Muziki mororo ulitumbuiza kuto-
ka kwenye spika ziliokuwa pembeni. 
Macho yake yalikuwa yakiangalia kila 
kitu kilichokuwa humo, mpaka al-
ipojidhihirisha kuwa ni salama kama 
kawaida yake.

Kulia kwake kulikuwa na meza ya 
baba mmoja kibonge mtu mzima, 
aliyekuwa amekaa na mpenzi wake, 
mithili ya baba na binti yake wa tatu 
au wa nne.

Kilichomvututia Eddy ni maneno 
ya mzee huyo aliyokuwa akiyaongea 
kwenye simu iliyoonekana anaongea 
na mkewe.

“Nimepata safari ya ghafla mke 
wangu ya kikazi kwenda Morogoro, 
yaani leo sitorudi hadi kesho jioni.”

Na baada ya kumaliza kuongea, 
akamgeukia mpenzi wake. 

“Kwisha kazi mke keshaingia kingi, 
yaani leo ni kula bata tu hadi kuku 
waone wivu. Leo tutalala hapa hapa 
hotelini hadi kesho jioni.”

Eddy alimtupia jicho la wizi, aka-
tabasamu. Wakati huo mhudumu 
mmoja wa kiume alifika na ku-
waongezea vinywaji wapenzi hao.

Wakati akiwa wamevuta hatua 
tano tu, ghafla kuna kitu kilianguka 
kutoka kwenye mfuko wake kwa ba-
hati mbaya.

Ni Eddy tu ndiye aliyekiona. “Ni 
leso, au pesa?” Alijiuliza.  Haraka 
akili ikamtuma ajidhihirishe kwanza 
kabla ya kumwita aje kuchukua kitu 
alichoangusha.

Aliinua kama vile anayetaka kwen-
da msalani, akavuta hatua chache tu, 
haraka akainama na kuokota kitu kile 
kabla yoyote yule hajaona.

Akakaa kwenye kiti. Ilikuwa ni 
kifuko kidogo cha nailoni kilicho-
funguliwa. Kilikuwa na unga wenye 
rangi ya kahawia ambao tayari uli-
kuwa nusu. Akahisi hatari. Akatoa 
leso mfukoni na kukiweka kifuko 
kile katikati ya leso yake ili kuzuia 
unga usitoke na kugusa mikono yake. 
Akasoma maandishi yaliyo kwenye 
kifuko hicho.

Akatabasamu. Halikuwa tabasamu 
halisi. “ Hii ni sumu” Alijisemea moy-
oni.

Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango, (0716 

350534)

“Ila kwa upande wangu wewe ndiyo 
sababu. Mimi muda wote nawaza ku-
taka kuongea na wewe. Huwa nafurahi 
sana nikikuta meseji yangu, hasa pale 
siku za mwanzo ulipotoka huku, lakini 
baadaye nikaona umenisahau.”

Eddy alicheka kidogo na kuongea. 
“Wewe hunishindi mimi kukuwaza.”

“We mimi nakushinda, siku hizi hu-
nitumii meseji, sijui unasema una kiba-
rua kimekuweka bize, siku ile ulipotoka 
kwangu, ilikuwa kila siku asubuhi unan-
itumia meseji, basi nilikuwa nafurahi 
sana, siku nisipoona nawaza kuna nini? 
Lakini siku hizi...”

Hapo Eddy alijua kuwa yalikuwa ni 
malalamiko. Malalamiko yaliyotokana 
na mazoea. Anakumbuka siku ile al-
ipoalikwa na Shani, ilikuwa asubuhi ni 
lazima amtumie meseji ya kumsalimia 
na kumtania kama kawaida yake, kabla 
ya kufanya chochote. 

Tayari alijua ana kazi ya kufanya.
“Kwa nini ukiona meseji yangu un-

afurahi sana?” Lilikuwa ni swali ya 
uchokonozi kutoka kwa Eddy.

“Mimi nahisi upendo, wewe unahisi 
nini?” Lilikuwa ni jibu lililochanganyi-
kana na swali. Tena la mtego.

“Upendo si ndiyo mapenzi? Au mimi 
nachanganya madawa?” Hilo lilikuwa ni 
swali jibu, halafu lililotengenezwa kiu-
fundi kabisa na Eddy.

“Mmmh, hapo mimi sasa sielewi, 
ndiyo maana nimekuuliza wewe.” Shani 
alikwepa swali la kiufundi.

Eddy alijua hilo, akaangua kicheko na 
na kusema.

“Hahahaha, upendo ndiyo hayo 
hayo mapenzi, ila mimi naona upendo 
umezidi kwako. Yaani nakupenda sana.”

Kulitokea ukimya wa ghafla baada ya 
maneno hayo kwa wote wawili. Baada 
ya nusu dakika Shani aliuvunja na ku-
guna

“Duh.”
“Mbona umeshtuka?” Eddy aliuliza.
“Hapana. Nimefurahi tu.” Shani ali-

jibu.
“Unanicheka eee, poa tu Mungu 

yupo.”
“Sijakucheka bwana. Nimefurahi tu, 

kwa sababu hata mimi najisikia kama 
wewe.” Shani alijibu na kushusha pumzi 
ambayo hata Eddy aliisikia kwenye 
simu yake.

“Pole sana.” Eddy aliongeza.
“Kwa nini sasa hukuniambia sasa 

tokea mwanzo ulivyoanza kujihisi hivi 
kwangu mimi?” Shani alionekana bado 
kutaka kujua kitu.

“Shani, kila kitu kina muda wake, 
ilibidi kwanza nijidhihirishe kama na-

Mauaji Harusini-20

hadithi
ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza 
kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awe navyo, wengine wanakwenda mbali zaidi 
mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao. 
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na 
kumsababishia ukiwa na mawazo tele.
Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu 

inaanza  kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili apoteze maisha, 
wao waweze kumiliki mali hizo.
Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na patashika nguo 
kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na 
kusikitisha.
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Solskjaer 
awapa neno wachezaji Man United

MANCHESTER, Eng-
land 

OLE Gunnar Solskjaer 
amewashauri wachezaji 
wa Manchester United 
kutumia maneno ya Paul 
Pogba kama hamasa ya 
kuwasukuma kwenye ku-
wania taji la Ligi Kuu Eng-
land.

United waliendelea ku-
topoteza mchezo na kufik-
isha mechi 17 wakati waki-
pata ushindi wa 3-0 dhidi 
ya Aston Villa Alhamisi.

Pogba alisema “ub-
ora” kwa United ndio 
unaoweza kuwafanya 
washinde taji la Ligi Kuu 
ambalo kwa mara ya 
mwisho walilitwaa msimu 
wa 2012-13.

Kocha huyo wa Unit-
ed, Solskjaer anajiamini 
kwamba klabu inaweza 
kurudi juu, na ni suala la 
mchezaji mmoja mmoja 
kujituma kwa bidii.

“Nina uhakika  United 
watatoa changamoto na 
kurudi tena kwenye ubora 

wao wa kushinda ligi,” 
alisema.

“Wakati kitu kitakwen-
da kutokea kila mmoja 
wetu anatakiwa kujituma 
katika kila mchezo na ku-
hakikisha tunafanya vizuri 
kwa siku za usoni na hilo 
ndio pekee litakalotuwez-
esha kufika mbele.”

United ambayo Jumata-
tu itacheza na Southamp-
ton wamepitwa pointi 
moja na Leicester City ili-
yopo nafasi ya nne.

PARIS, Ufaransa 

KLABU ya Paris Saint-
Germain itaanza kampeni ya 
kutetea taji la Ligi Kuu Ufaran-
sa, Ligue 1, nyumbani dhidi ya 
Metz baada ya ratiba ya ligi hiyo 
kwa msimu ujao wa 2020-21 ku-
tangazwa .

Raundi ya kwanza ya ligi hiyo 
itaanza wiki ya Agosti 22 hadi 
23, na msimu huo utamalizika 
Mei 23 mwakani.

PSG walipewa taji la Ligi Kuu 

Ufaransa kwa mara ya saba mfu-
lulizo ndani ya misimu nane 
baada ya msimu wa 2019-20 
kuhitimishwa kutokana na mli-
puko wa virusi vya corona.

Timu za Amiens na Toulouse 
zimeshushwa daraja, huku Lori-
ent na Lens zikiwa zimepanda 
kutoka Ligi Daraja la Pili.

Lorient wataanza na Stras-
bourg kwenye mchezo wake 
wa kwanza kwenye ligi hiyo, 
huku Lens watafungua msimu 
na Nice.

PSG kuanza kutetea 
taji kwa MetzMILAN, Italia 

KOCHA wa Inter Milan, Anto-
nio Conte, amekataa kuwalaumu 
wachezaji wake baada ya kuon-
goza mechi na mwisho wa mchezo 
wakalazimishwa sare ya 2-2 dhidi ya 
Hellas Verona, Alhamisi.

Nerazzurri walikuwa wanaongo-
za hadi zikiwa zimesalia dakika tano 
mpira kumalizika pale kwenye dim-
ba la Marcantonio Bentegodi, lakini 
Miguel Veloso alionesha maajabu 
kwa kusawazisha na kuwapa we-
nyeji pointi moja.

Inter ilianza kwa uongozi wa 
mapema kipindi cha pili shukrani 
kwa bao la Antonio Candreva na 
lile la kujifunga la Federico Dimarco 

kabla ya Darko Lazovic 
kuipa bao moja Verona.

Ni mara ya pili ndani ya siku 
tano baada ya Inter kufungwa 
mabao 2-1 na Bologna Jumapili, la-
kini Conte hakutaka kuwalaumu 
wachezaji wake.

“Kwa suala la kujituma, 
njaa ya mafanikio na ku-
jitoa, siwezi kuwalaumu 
wachezaji,” alisema aki-
nukuliwa na Sky Sport 
Italia. 

“Tusisahau, tu-
licheza dhidi ya 
Verona kikosi 
kile kilikuwa 
kwenye pre-
sha kubwa 
na walitupa 
w a k a t i 
m g u m u . 
N a f i k i r i 
Inter tuli-
banwa.”

Conte akataa 
kuwalaumu 
nyota wake
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apewa mikoba Real Betis 
MADRID, Hispania

MANUEL Pellegrini ata-
chukua mikoba ya kuwa ko-
cha mkuu wa Real Betis kwa 
msimu ujao, klabu hiyo im-
ethibitisha juzi Alhamisi.

Kocha huyo wa zamani wa 
Manchester City na Real Ma-
drid, Pellegrini amekubali 
kusaini mkataba wa miaka 
mitatu pale kwenye dimba la 
Benito Villamarin.

Raia huyo wa Chile mwenye 
umri wa miaka 66 alikuwa 
hana timu tangu alipofukuzwa 
West Ham Desemba mwaka 
jana.

Betis walimfukuza kocha 
wao Rubi baada ya mechi tatu 
tangu kuanza upya kwa msimu 
uliosimamishwa kutokana na 
mlipuko wa virusi vya corona, 
na sasa wapo nafasi ya 14 kwe-
nye msimamo.

Mkurugenzi wa michezo wa 
klabu hiyo, Alexis Trujillo ame-
pewa jukumu la kuwa kocha 
wa muda hadi mwishoni mwa 
msimu huu na ameshapata 
ushindi mara mbili katika 
mechi tano.

Ingawa mafanikio makubwa 
ya Pellegrini aliyapata kwa 
kubeba taji la Ligi Kuu England 
na lile la EFL msimu wa 2013-

14 akiwa na City, ame-
kuwa na mafanikio pia 
kwenye LaLiga kipindi 
alichokuwa kule.

Aliiongoza Villar-
real kwenye nusu 
fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya msimu 
wa 2005-06 na ku-
maliza nafasi ya pili 
kwenye LaLiga mia-
ka miwili iliyopita.

Pellegrini hakupa-
ta taji lolote msimu 
wa 2009-10 akiwa 
na Madrid kabla ya 
kuchukua mikoba ya 
kuinoa Malaga.

Pellegrini

MANCHESTER, England 

PAUL Pogba ameahidi kumsaidia Ma-
son Greenwood kufika juu baada ya kinda 
huyo wa Manchester United kufunga tena 
dhidi ya Aston Villa.

Greenwood mwenye umri wa miaka 18, 
alifunga kwa shuti kali la nje ya 18 wakati 
United wakiibuka na ushindi wa 3-0 pale 
kwenye dimba la Villa Park na kufikisha 
mabao manne katika mechi tatu.

Ni mchezaji wa pili kijana wa United 
kufunga katika mechi tatu mfululizo za 
Ligi Kuu baada ya Wayne Rooney.

Pogba, ambaye alifunga bao la tatu la 

United kumaliza ukame wa miezi 15 bila 
bao la Ligi Kuu, amefurahishwa na kiwan-
go kinachoonyeshwa na Greenwood hadi 
sasa na mshindi huyo wa Kombe la Dunia 
anafikiri kuna mengi zaidi yanakuja.

“Ni vizuri sana,” alisema Mfaransa huyo 
akiiambia Sky Sports baada ya kucheza 
kwa pamoja na Greenwood.

“Napenda kumwona akicheza mbele, 
nafurahia utoto wake na nitamsukuma 
kwenda juu.

“Ana vingi vya kufanya tena. Anaweza 
kufanya zaidi kuliko kile anachokifanya 
sasa. Ana kipaji cha hali ya juu na anaweza 
kucheza kwenye timu hii.”

Pogba: Nitamsaidia 
Greenwood kufika juu

MANCHESTER, England 

KLABU ya Manchester City im-

emfanya nyota wa Valencia, Ferran 

Torres, kama kipaumbele chao cha 

usajili, kwa mujibu wa Cadena SER.

Hata hivyo, City inaweza kukabili-

wa na upinzani kutoka kwa Chelsea 

ambao nao wanamtaka.
Torres mwenye umri wa miaka 20, 

amekuwa akihusishwa na klabu kad-

haa za Ulaya baada ya kuonyesha kipaji 

cha kuvutia pale Valencia, ambako alikulia hapo ku-

toka timu ya vijana.
City wanataka kumsajili Torres kwa ajili ya kuziba 

pengo la Leroy Sane, ambaye amejiunga na Bayern 

Munich.
Torres mkataba wake wa sasa pale Valencia una-

malizika mwaka 2021, na pia alikuwa akihusishwa 

na Liverpool, Manchester United, Juventus na 

Borussia Dortmund.
Nyota huyo alifunga mabao sita na kutoa pasi za 

mwisho saba kwenye mechi 41 katika mashindano 

yote msimu huu.

Torres atajwa kumrithi Sane
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  Mshambuliaji huyo raia wa Sweden asema anacheza 
kwa ajili ya kushinda mataji na sio…

KWA UFUPI

MILAN, Italia 

ZLATAN Ibrahimovic amebaini-
sha kwamba ana shaka kubwa kama 
ataendelea kubakia katika klabu ya 
AC Milan kama hali haitabadilika.

Ibrahimovic alirudi Milan, am-
bako awali alishinda taji la Ligi Kuu 
Italia, Scudetto mwaka 2011, kama 
mchezaji huru Januari, mwaka huu 
baada ya kuondoka kwenye Ligi Kuu 
Marekani (MLS), katika Klabu ya LA 
Galax,y lakini kuna mashaka juu ya 
majaliwa yake baada ya msimu huu 
wa 2019/20.

Mshambuliaji huyo mwenye umri 

wa miaka 38 amefunga mabao sita 
tangu arudi Milan, na kuwasaidia 
Rossoneri hao, walioshinda Ligi ya 
Mabingwa Ulaya mara saba kuwa na 
nafasi ya kufuzu Kombe la Europa 
msimu ujao.

Milan wapo nafasi ya saba kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Italia wakip-
itwa pointi mbili na Roma na mabing-
wa wa kombe la Italia, Napoli baada 
ya mechi 31.

Licha ya Milan sasa kuwa kwenye 
kiwango bora, lakini kocha wake 
mkuu, Stefano Pioli nafasi yake ita-
chukuliwa na Ralf Rangnick raia wa 
Ujerumani msimu ujao.

“Ibra anacheza kwa ajili ya kushin-
da kitu fulani au kubakia nyumba-
ni,” alisema Ibrahimovic akiliambia 
gazeti la La Gazzetta dello.

“Ibra siyo mchezaji wa kucheza 
Ligi ya Europa na Milan sio klabu ya 
kucheza kwenye Ligi ya Europa.

“Ibra yupo hapa, Ibra yupo kwa 
ajili ya kucheza na kushinda mataji 
na si vinginevyo, hivyo sina uhakika 
sana kama nitaendelea kubakia hapa 
kwa msimu ujao.

“Sijajua wapi nitakwenda, lakini 
uwezekano wa kubakia hapa ni mdo-
go zaidi kwangu.”

GUARDIOLA AMTAKA ALABA
KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, 

anajiandaa kumsajili beki wa kushoto wa Bayern 
Munich na Timu ya Taifa ya Austria, David Alaba, 
ambaye ana umri wa miaka 28, katika majira ya 
joto. (Mirror)

BRUYNE NJIA PANDA
WAKALA wa Kevin de Bruyne amesema kiungo 

huyo wa Timu ya Taifa ya Ubelgiji ambaye ana 
umri wa miaka 29, hataondoka Manchester City 
katika majira ya joto mwaka huu, kama adhabu 
yao ya kushiriki mashindano ya Ulaya itaondole-
wa. (Sporza - in Dutch)

DIER AITEGA SPURS
BEKI wa Tottenham, Eric Dier (26), anataka 

kulipwa zaidi ya mara mbili ya mshahara wake 
wa sasa wa pauni 60,000 kwa wiki ili asaini mka-
taba mpya na klabu hiyo. Mkataba wa sasa wa 
nyota huyo wa Timu ya Taifa ya England ume-
bakiwa na chini ya miezi 12. (Mail)

STONES AIPENDA CITY
BEKI wa Timu ya Taifa ya England, John Stones 

(26), hafikirii kuondoka Manchester City, licha ya 
hatima yake ndani ya klabu hiyo kutofahamika. 
(Mail)

BARCA YAMWINDA GARCIA
KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola, 

amesema anaamini beki Mhispania, Eric Garcia 
(19), atakataa ‘kishika uchumba’ kutoka Barce-
lona na kusaini mkataba mpya na klabu hiyo ya 
England. (Times - subscription required)

MAGALHAES AGOMBEWA
EVERTON inatarajia kukutana na ushindani 

katika kuwania saini ya beki wa Lille, Gabriel 
Magalhaes (22), baada ya klabu nyingine inay-
oshiriki Ligi Kuu England kuwasilisha ofa ya 
kumwania Mbrazili huyo katika dakika za lala 
salama. (Sky Sports)

MARTINEZ KUBAKI ARSENAL
ARSENAL imesema inataka kuhakikisha gok-

ilipa wake kutoka Argentina, Emiliano Martinez 
(27), anabakia klabuni hapo baada ya kujipanga 
kuimaliza safu yake ya langoni katika majira ya 
joto. (Mirror)

LEICESTER YAMTAKA JOVIC
REAL Madrid iko tayari kujadili ofa mbalimbali 

kuhusiana na kumuuza mshambuliaji wa Timu 
ya Taifa ya Serbia, Luka Jovic (22), huku Leices-
ter City ikiamini itamsajini nyota huyo kwa dau 
la pauni milioni 31. (Star)

MRITHI WA SANCHO ASAKWA
MKURUGENZI wa Michezo wa Borussia Dort-

mund, Michael Zorc, amesema klabu hiyo ya Uje-
rumani inalazimika kuanza kuorodhesha nyota 
kwa ajili ya kuziba pengo la winga wa  England, 
Jadon Sancho (20), ambaye ataondoka klabuni 
hapo katika majira ya joto. (Kicker - in German)

MADRID YAMPANGA MBAPPE
REAL Madrid inajipanga kumsajili msham-

buliaji Mfaransa, Kylian Mbappe (21), kutoka 
Paris St-Germain na kiungo wa Rennes, Eduardo 
Camavinga (17), ifikapo mwakani na wamewaam-
bia wasikubali kusaini mikataba mipya. (Sport - 
in Spanish)

GIROUD ANUKIA INTER
INTER Milan inataka kumsajili beki wa kusho-

to wa Timu ya Taifa ya Italia, Emerson Palmieri 
(25) na straika Mfaransa, Olivier Giroud (33), ku-
toka Chelsea. (Goal)

PELLISTRI AGOMBEWA ULAYA
CHELSEA imeungana na Manchester City 

pamoja na Juventus katika mbio za kuwania saini 
ya winga wa Penarol, Facundo Pellistri (18). Nyo-
ta huyo wa Uruguay anamaliza mkataba wake na 
klabu hiyo ya Amerika ya Kusini ifikapo mwaka 
2022. (Calciomercato, via Express)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Ibrahimovic hajui
hatima yake Milan
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Na Mary Geofrey

KUELEKEA mechi ya hatua ya nusu 
fainali ya mashindano ya Kombe la FA, 
kati ya Simba na Yanga itakayochezwa ke-
sho kwenye Uwanja wa Taifa jijini, Dar es 
Salaam, chupa 200 za damu zinatarajiwa 
kuchangwa kwa ajili ya kuwasaidia wag-
onjwa waliolazwa katika Taasisi ya Tiba ya 
Mifupa Muhimbili (MOI).

Wadhamini wa klabu hizo mbili, Kam-
puni ya GSM kwa upande wa Yanga na 
Romario Sports, wanaoidhamini Simba, 
kwa pamoja wametoa jezi 200 kwa lengo 
la kuwapatia mashabiki wa timu hizo mbili 
ambao watajitokeza kuchangia damu kati-
ka taasisi hiyo.

Mhamasishaji wa mchakato huo, Gulam 
Dewji, alitangaza mpango huo jijini jana, 
wakati wakizungumza na waandishi wa 
habari kuhusu malengo na mikakati yake 
ya kusaidia kuokoa maisha ya Watanzania 
kupitia mechi za watani hao wa jadi.

Dewji alisema amekuwa akiguswa na 
changamoto ya upatikanaji wa damu kwa 
wagonjwa nchini, hivyo aliamua kuwa-
shirikisha wadhamini wa timu hizo ambao 
walikubali kushiriki kwenye zoezi hilo li-
takalofanyika kuanzia leo.

“Tuliomba jezi 100 kwa Simba na 100 
kwa Yanga, wote walitoa jezi hizo zenye 
thamani ya Sh. 15,000 kila moja, ambazo 
zitaanza kugaiwa kwa mashabiki wa timu 
hizo watakaojitokeza kuchangia damu 
kuanzia kesho (leo) hapa MOI,” alisema 
Dewji.

Aliongeza malengo yake ni kuchangia 
chupa 1,000 za damu kwa kila mwezi na 
baadaye wataendelea na zoezi hilo katika 
mikoa mingine hapa nchini.

Pia aliwahamasisha mashabiki wa timu 
hizo kuvaa barakoa watakaposhiriki ka-
tika mtanange huo kwa ajili ya kujikinga 
na maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa 
corona.

Naye Mkurugenzi wa Uzalishaji wa GSM, 

Hersi Said, alisema wapo tayari kuendelea 
kudhamini mpango huo kwa ajili ya ku-
changia wagonjwa wanaohitaji damu.

“Tulipopewa taarifa na Mzee Dewji 
hatukuchukua dakika 10 kukubali, tu-
naahidi pia kuendelea kutoa zaidi kwa ajili 
ya kusaidia wagonjwa wanaohitaji damu 
ikiwezekana kufika mikoani,” alisema Said.

Mwakilishi wa Romarid Sports, Mussa 
Mwambajingu, aliwataka mashabiki wa 
timu zote mbili kujitokeza kuchangia 
damu na kupata jezi za klabu hizo wana-
zozishabikia.

Kwa upande wake, Mkurugenzi wa Tiba 
MOI, Dk. Samweli Swai, mbali na  kushuk-
uru, alisema taasisi hiyo inahitaji chupa 30 
hadi 40 kwa siku na chupa 900 hadi 1,000 
kwa mwezi.

Aliwataja wahitaji wakubwa wa damu 
katika taasisi hiyo ni majeruhi wa ajali am-
bao wanalazimika kufanyiwa upasuaji wa 
mifupa mikubwa ya paja na upasuaji wa 
ubongo.

Mashabiki wa Simba, Yanga
waendelea kuchangia damu

Wachezaji wa mpira wa kikapu kutoka sehemu mbalimbali jijini Dar es Salaam, wakifanya mazoezi kulinda viwango vyao kwenye 
Uwanja wa Jakaya Kikwete hivi karibuni. PICHA : JUMANNE JUMA

Polisi yatamba 
haishuki daraja
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa Polisi, Yusuph 
Sape, amesema anajipanga vema ku-
hakikisha timu yake haishuki daraja 
licha ya kukabiliwa na mechi ngumu 
kwenye Ligi Kuu Zanzibar ambayo 
inaelekea ukingoni.

Sape alisema kauli hiyo baada ya 
kushinda mechi mbili za ugenini huko 
Pemba na sasa amebakiza michezo 
ya nyumbani (Unguja).

Kocha huyo alisema anatarajia kue-
ndelea kufanya vizuri katika mchezo 
wake wa leo dhidi ya Kipanga, ingawa 
anaifahamu ni moja ya timu zenye 
vikosi imara kwenye ligi hiyo ya juu 
Zanzibar.

 “Wakati tunaanza msimu huu, 
hatukufanya vizuri karibu michezo 
yote ya mwanzo tulipoteza, lakini hivi 
sasa tumerekebisha makosa mbalim-
bali ndani ya kikosi chetu na tunapata 
matokeo mazuri kila tunaposhuka 
dimbani, nguvu zetu zote ni ku-
hakikisha timu haishuki daraja,” Sane 
alisema.

Hata hivyo aliwataka mashabiki wa 
Polisi kuendelea kuipa hamasa timu 
yao ili iweze kutimiza malengo yake 
wakati huu ambao kila klabu inapam-
bana kutimiza malengo yake.

Polisi yenye pointi 32 kibindoni, 
ipo katika nafasi ya tisa kwenye 
msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar in-
ayoshirikisha timu 16 huku klabu sita 
zikitarajiwa kushuka daraja.

Azam yakanusha kumhitaji Matola
Na Saada Akida 

LICHA ya kushindwa kufanya vema 
msimu huu, uongozi wa Azam FC, umese-
ma hawana mpango wa kuvunja benchi la 
ufundi timu hiyo ambalo linaongozwa na 
Mromania, Aristica Cioaba.

Kocha huyo ambaye anasaidiwa na 
Mrundi Vivier Bahati, wameshindwa kut-
waa taji la Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
huu na kuvuliwa ubingwa wa michuano ya 
Kombe la FA.

Azam imelazimika kutoa kauli hiyo 
baada ya kuwapo kwa tetesi za kumwania 
Kocha Msaidizi wa Simba, Seleman Matola.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Ab-
dulkarim Amin ‘Popat’, alisema jijini Dar 
es Salaam jana kuwa, hawana mpango 
wowote wa kufanya mabadiliko kwenye 
benchi la ufundi na makocha waliopo, wa-
taendelea nao katika msimu ujao.

Popat alisema uongozi wa klabu hiyo 
bado unaimani na makocha hao na wata-
wapa baraka za kuendelea na majukumu 

yao kwa ajili ya kuboresha kikosi hicho 
kuelekea msimu ujao.

“Taarifa kuhusu Matola hazina ukweli, 
Cioaba ataendelea kuwa kocha mkuu aki-
saidiwa na Bahati, hawa ndio wataendelea 
na mipango ya kujenga kikosi imara cha 
msimu ujao,” alisema Popat.

Aliongeza kwa sasa wapo katika 
mchakato wa kutafuta kocha wa timu ya 
vijana kwa ajili ya kuchukua mikoba ya Ba-
hati ambaye alipandishwa kwenda timu ya 
wakubwa.

Ngorongoro 
Marathon
kufanyika 
Agosti
Na Shufaa Lyimo

WANARIADHA kutoka sehemu 
mbalimbali nchini watachuana katika 
mbio za Ngorongoro Marathon am-
bazo zimepangwa kufanyika Agosti 
2, mwaka huu kwenye Wilaya ya 
Ngorongoro mkoani Arusha, imefaha-
mika.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
mwanariadha maarufu nchini, Al-
phonce Simbu, alisema anaendelea vi-
zuri na mazoezi kwa ajili ya kushiriki 
mbio hizo.

Simbu alisema anaamini mashinda-
no hayo yataanza kurejesha viwango 
vya wanariadha ambao walikaa muda 
mrefu bila ya kushiriki michuano 
kutokana na janga la corona.

“Kwa upande wangu naendelea na 
mazoezi ili kuuweka mwili wangu 
sawa kuelekea mbio hizo, ninajituma 
sana kwa sababu nilikaa muda mrefu 
bila kushiriki mashindano yoyote,” 
alisema Simbu.

Mwanariadha huyo alimewaomba 
Watanzania waendelee kuyaombea 
mataifa mengine ambayo bado wa-
nachangamoto kubwa ya ugonjwa wa 
COVID 19 ili virusi vya ugonjwa huo 
vimalizike na maisha yao yaendelee 
kama zamani ikiwamo michezo.

“Tushirikiane kwa umoja wetu kuzi-
ombea nchi zote ambazo zinasumbu-
liwa na ugonjwa huo, tunahitaji kuona 
maisha mengine yaendelea, tuondo-
kane na janga hili,” alisema Simbu.



Na Somoe Ng’itu

ZAIDI ya kisasi! ndivyo kila upande kati ya 
Simba na Yanga unavyosema kuelekea mechi 
yao ya hatua ya nusu fainali ya mashindano ya 
Kombe la FA inayotarajiwa kuchezwa kesho 
Jumapili kwenye Uwanja wa Taifa jijini, Dar es 
Salaam.

Mwamuzi wa kati wa mechi hiyo itakay-
ochezwa kuanzia saa 11:00 jioni, atakuwa ni 
Aboubakari Mturo, ambaye atasaidiwa na Ab-
dallah Mwinyimkuu, Nadeem Aloyce, Ramad-
hani Kayoko, Frank Komba na Kassim Mpanga 
huku Kamisaa akiwa ni Ally Katolila.

Mechi hiyo itakuwa ni ya tatu kuwakutani-
sha msimu huu baada ya mchezo kutoka sare 
ya mabao 2-2 katika mchezo wa mzunguko wa 
kwanza wa Ligi Kuu Tanzania Bara, na wali-
porudiana Machi 8, mwaka huu, Yanga ilipata 
ushindi wa bao 1-0.

Hata hivyo, mbali na kusaka heshima, 
mechi ya kesho ni mchezo wa mashindano 
yanayochezwa kwa mfumo wa mtoano na 
bingwa wake hupata tiketi ya kuiwakilisha 
Tanzania Bara kwenye michuano ya kimataifa 
ya Kombe la Shirikisho Afrika (CAF).

Simba ilifika hatua hiyo baada ya kuwaon-
doa waliokuwa mabingwa watetezi wa mi-
chuano hiyo Azam FC kwa kuwafunga mabao 
2-0, wakati Yanga ilisonga mbele kutokana na 
kuichapa Kagera Sugar magoli 2-1, mechi zote 
za hatua ya robo fainali zikichezwa jijini.

Licha ya Ligi Kuu Tanzania Bara kuwa hai-
jamalizika, mabingwa wa msimu huu, Simba 
watashuka dimbani tayari wakiwa na tiketi ya 
kushiriki mashindano ya kimataifa ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika, ambayo yanasimamiwa na 
Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Akizungumza na gazeti hili jana, Kocha 
Mkuu wa Simba, Sven Vandenvroeck, alisema 
amejiandaa kukamilisha msimu wa 2019/20 
vizuri na anaamini kikosi chake hakitarudia 
makosa yaliyofanywa kwenye mchezo uliopi-
ta. Sven alisema anajua mechi hiyo ni ngumu 
na ndio tegemeo pekee kwa wapinzani wao 
Yanga kupata tiketi ya kushiriki michuano ya 
kimataifa msimu ujao.

Alisema wanahitaji kuongeza umakini na 
kucheza katika kiwango chao bora ili wapate 
matokeo chanya na hatimaye kuwaondolea 
machungu mashabiki wao wanaoumizwa na 
kipigo walichapata Machi 8, mwaka huu ku-

toka kwa watani zao.
“Tunahitaji kuwa makini na watulivu zaidi, 

mechi ya Jumapili ni mechi itakayokuwa na 
ushindani, changamoto mbalimbali pamoja 
na presha, tunatakiwa kutokuwa na papara, 
tunachotakiwa kufanya ni kutumia vema na-
fasi tutakazozitengeneza,” Sven alisema.

Naye Mkuu wa Idara ya Habari na Ma-
wasiliano wa Simba, Haji Manara, alisema 
wamejipanga kupata ushindi ili kuendelea na 
kampeni yao ya kuchukua vikombe msimu 
huu.

Manara alisema siri ya mafanikio ya timu 
yao msimu huu, imetokana na kuwa na kikosi 
imara ambacho kwa asilimia kubwa kitaende-
lea kuitumikia klabu hiyo tena katika msimu 
ujao.

“Tumejipanga, watatueleza walipataje 
ushindi Machi 8, au kama watabahatisha kwa 
mara nyingine, hawawezi,” Manara alitamba.

Kocha Mkuu wa Yanga, Luc Eymael, alil-
iambia gazeti hili mechi ya kesho kwake ni 
muhimu zaidi kuliko mechi nyingine wal-
izocheza msimu huu.

Eymael alisema si kama wanahitaji kuende-
lea kuifunga Simba, lakini wanahitaji kusonga 
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Na Saada Akida

SIMBA Queens imeendeleza ubabe kwa 
watani zao baada ya kuwafunga mabao 5-1 
katika mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake Tanza-
nia iliyochezwa jana kwenye Uwanja wa Simba 
Mo Arena.

Ushindi huo umeifanya Simba Queens ku-
jiimarisha katika kilele cha msimamo wa ligi 
hiyo kwa kufikisha pointi 38 wakati watani zao 
Yanga Princess wamebakiwa na pointi 23.

Mabao ya Simba Queens katika mchezo 
huo yalifungwa na nahodha, Mwanahamisi 
Omary na Opa Clement kila mmoja alifunga 
magoli mawili huku lingine likiwekwa kimiani 
na kiungo wa kimataifa wa timu hiyo kutoka 
Burundi, Joelle Bukuru.

Bao la kufutia machozi la Yanga Princess 
katika mchezo huo wa mzunguko wa pili lili-
fungwa na Shelder Boniface.

Nafasi ya pili katika msimamo wa ligi hiyo 
ambayo kila timu imecheza mechi 15 inashikil-
iwa na mabingwa watetezi, JKT Queens yenye 
pointi 35 na Ruvuma Queens inafuata ikiwa na 
pointi 34.

Simba Queens 
yaichapa Yanga

HABARI UK   22Ibrahimovic hajui hatima yake Milan

  Mnyama ajipanga kuthibitisha ubora wake, huku Yanga wakiiota tiketi ya 
kushiriki michuano ya CAF......

Mshambuliaji wa Manchester United, Bruno Fernandes (kushoto), akiwania mpira dhidi ya beki wa Aston Villa, Tyrone Mings, 
katika mechi ya Ligi Kuu England iliyochezwa juzi usiku. United ilishinda mabao 3-0. PICHA: MTANDAO

Simba sc, Yanga 
kumaliza tambo

mbele katika mashindano hayo ili watimize 
malengo ya kukichukua kikombe hicho na 
kupata tiketi ya kushiriki mashindano ya ki-
mataifa.

“Ni mechi muhimu sana kwa Yanga, ni 
mechi ambayo itatupa mwelekeo wa kushiriki 
mashindano ya kimataifa, tunahitaji kushiriki 
mashindano ya CAF msimu ujao, hii ndio na-
fasi pekee tuliyonayo ili kufikia malengo, hatut-
aki kumaliza msimu huu bila kikombe, baada 
ya kupoteza taji la Ligi Kuu,” Eymael alisema.

Mbelgiji huyo amewataka mashabiki wa 
Yanga kutokuwa na hofu na kuendelea kuun-
gana ili wapate ushindi.

Mechi nyingine ya hatua ya nusu fainali ya 
michuano hiyo itachezwa kwenye Uwanja wa 
CCM Mkwakwani jijini, Tanga kati ya wenyeji 
Sahare All Stars dhidi ya Namungo FC kutoka 
Lindi.

Fainali za mashindano hayo zitafanyika Ago-
sti 2, mwaka huu kwenye Uwanja wa Nelson 
Mandela ulioko Sumbawanga, mkoani Rukwa.
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