
GAMONDI: NGUVU ZETU KWENYE UBINGWA UK.24MICHEZO KATUNI UK.6

RIPOTI MAALUM RIPOTI MAALUM 

UKURASA 3

ACT ACT 
yapewa yapewa 

mbinu zambinu za
kushinda kushinda 
uchaguziuchaguzi

www.ippmedia.com

nipasheTZ nipasheTZ nipasheTZ nipashedigital

epaper.ippmedia.com
www.ippmedia.com

0745 700710

The Nipashe Digital

ISSN 0856 • Na. 0581743

Jumamosi Julai 20, 2024  Tanzania 1,000/- Kenya 100/-

Taifa linaangamiaTaifa linaangamia

Makonda adaiwa 
kukiuka sheria, 
haki za binadamu  

Kiongozi wa Chama cha ACT Wazalendo, Dorothy Semu (kulia), akizungumza na Makamu wa Rais wa Chama kikuu 
cha upinzani nchini Malawi cha Democratic Progressive Party (DPP) Dk. George Chaponda (mwenye suti ya bluu), 
alipotembelea ofisi za chama hicho, jijini Dar es Saam juzi. PICHA: SABATO KASIKA

UKURASA 2

• Kamari karibu kila nyumba, shisha hadi kwenye  makazi…Endelea ukurasa 4

Wamwangukia
Waziri Silaa 
uvamizi ardhi 

Walimu 10 
wafundisha 
wanafunzi 
800 

ENGLAND 
YAMSUBIRIA 

GUARDIOLA 
MBADALA WA 

SOUTHGATE

Wananchi 
wafikisha kilio 
athari za tuta 
SGR

UKURASA  22
UKURASA WA 2 UKURASA WA 5 UKURASA WA 5



Jumamosi Julai 20, 20242

HABARI KITAIFA

Wafikisha kilio haki 
za binadamu tuta SGR

Makonda adaiwa kukiuka 
haki za binadamu 
Na Paul Mabeja, DODOMA

TUME ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora (THBUB) im-
etoa matokeo ya uchunguzi wa 
malalamiko yanayohusu uvun-
jwaji wa haki za binadamu na 
ukiukwaji wa misingi ya utawala 
bora kuhusu viongozi kadhaa, 
akiwamo Mkuu wa Mkoa wa Aru-
sha, Paul Makonda.

Uchunguzi huo umehusisha 
malalamiko 14 ikiwamo dhidi ya 
Makonda, aliyelalamikiwa kutoa 
amri ya kukamatwa na kuwekwa 
mahabusu mkazi wa mkoani 
humo kinyume cha utaratibu na 
sheria Juni, mwaka huu.

Mwenyekiti wa Tume hiyo, Jaji 
Mstaafu Mathew Mwaimu, akitoa 
taarifa ya uchunguzi wa malala-
miko hayo kwa waandishi wa 
habari jana jijini hapa, alisema 
malalamiko 14 yaliyowasilishwa 
yamefanyiwa uchunguzi.

Alisema katika uchunguzi dhi-
di ya Makonda, THBUB imebaini 
kuwa amri iliyotolewa haikuwa 
halali na haikuzingatia aina ya 
makosa na utaratibu ulioain-
ishwa kisheria wa utekelezaji wa 

mamlaka hayo.
“Na kwamba mwananchi huyo 

hakuwa mhusika wa madai ya 
msingi ambayo mkuu wa mkoa 
huyo aliyatumia kushughulikia 
suala lililokuwa mbele yake.

“THBUB imebainika kuwa pia, 
Makonda alivuka mipaka ya ma-
jukumu yake kwa kushughulikia 
na kutoa uamuzi katika suala 
ambalo lilipaswa kufuata mkon-
do wa kisheria wa kimahakama 
kwa kuwa madai hayo yangeshu-
ghulikiwa huko,” alisema.

Jaji Mstaafu Mwaimu alisema 
hata kama kulikuwa na viashiria 
vya makosa ya jinai, njia sahihi 
ingekuwa kulielekeza Jeshi la 
Polisi kuchukua hatua stahiki 
kwa mujibu wa sheria.

“THBUB pia ilibaini kutozin-
gatiwa kwa haki za mtuhumiwa 
kwa kuwekwa mahabusu kwa 
saa 96 (yaani siku nne) bila  ku-
funguliwa mashtaka,” alisema 
Jaji Mwaimu

Kadhalika alisema pamoja 
na mkuu huyo wa mkoa kuitwa 
mbele ya THBUB ili kuwasilisha 
utetezi wake alikaidi kufanya 
hivyo.

GEKUL

Mwenyekiti huyo alisema 
tukio lingine lililofanyiwa uchun-
guzi ni lile la aliyekuwa Naibu 
Waziri wa Katiba na Sheria, Paul-
ine Gekul, aliyehusishwa na ku-
waingiza chupa sehemu ya haja 
kubwa, Hashim Ally na Michael 
Isara.

Alisema baada ya uchunguzi 
kwa kuzingatia maelezo ya watu 
mbalimbali waliohojiwa na viele-
lezo ambavyo THBUB ilivipata 
haikubaini suala hilo kufanyika.

“THBUB ilibaini kuwa walala-
mikaji walizuiliwa kwa muda 
mrefu wakati wakihojiwa na 
mlalamikiwa kuhusu tuhuma za 
kutaka kumwekea sumu Pauline 
Gekul pamoja na kupeleka mad-
awa ya kishirikina katika hoteli 
yake iitwayo Paleii Lake View na 
hivyo kusababisha walalamikaji 
kukosa haki yao ya kuwa huru” 
alisema.

Hata hivyo, alisema taarifa za 
uchunguzi zenye mapendekezo 
kwa kila uchunguzi uliofanyika 
zimewasilishwa katika mamlaka 
husika kwa ajili ya utekelezaji.

Na Idda Mushi,                   
MOROGORO 

WAKAZI wa eneo la Block 
Five, Kata ya Kihonda, Manis-
paa ya Morogoro, wamewasili-
sha malalamiko Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala Bora 
kuhusu athari mbalimbali 
walizozipata baada kujengwa 
kwa tuta la reli ya kisasa (SGR) 
ikiwamo  kuingilika kwa njia 
moja ambayo wakati wa mvua 
hugeuka mto kupitisha maji, 
hivyo  kushindwa kutumika 
na watu.

Baadhi ya wananchi  hao, 
Yesse Mnzava, Joseph Msofe, 
Grace Chilongola, Edwin 
Claver, Juma Tegeje, Abel 
Isaya ambaye ni mwakilishi 
wa mwekezaji wa kiwanda 
cha Kuku, licha ya kupongeza 
uwepo wa SGR kurahisisha 
huduma za usafiri kwa hara-
ka, alisema ujio huo pia ume-
sababisha matatizo makubwa 
kwa wakazi ikiwamo gharama 
kubwa za maisha.

Walisema hayo baada ya 
ujumbe wa timu ya wataala-
mu wa tume hiyo kufika eneo 
hilo kwa lengo la kukusanya 
maoni ili kuandaa mpango 
mkakati wa miaka mitano wa 
kitaifa kuhusu haki za binada-
mu na biashara.

Kutokana na kuwapo kwa 
tuta hilo, waliiomba serikali 
kuwajengea kivuko cha juu 
(flyover) ili kurahisisha watu 
kuingia na kutoka katika eneo 
hilo wakati wote. 

Mnzava alisema mradi huo 
wa SGR    ulisahau kuweka 
miundombinu rafiki kwa wa-
nanchi hasa barabara za kuin-
gia na kutoka na kubakiza njia 
moja tu kwenye mkondo wa 
maji, hivyo kusababisha kip-
indi cha mvua  watu kushind-
wa kuitumia kutokana na 
kupitisha maji.

Pia alisema njia hiyo moja 
kwa umbali mrefu imeongeza 
gharama kubwa za maisha na 
wanafunzi kutembea umbali 
mrefu wa zaidi ya kilometa 10 
ili kufikia njia ya kutoka, huku 
wale wa Shule ya Sekondari 
ya Uluguru waliokuwa waki-
tumia kati ya nusu kilometa 
na kilometa mbili, kutumia 
umbali huo.

Mnzava alisema serikali 
haikutilia maanani mahi-
taji ya wananchi wakati wa 
utekelezaji wa mradi huo kwa 
kuwa haikuzingatia mahi-
taji ya wananchi na taasisi zi-
lizoko zikiwamo shule namna 
watakavyopata huduma.

Naye chilongola alisema 
huduma mbalimbali kama 
hospitali, zahanati na kituo 
cha polisi hazipatokani na 
ikitokea mgonjwa anahitaji 

huduma ya dharura au hara-
ka, inakuwa vigumu jambo 
ambalo linaweza kusababisha 
kupoteza maisha hasa nyakati 
za mvua.

Isaya kwa upande wake 
alisema kwa sasa wamekuwa 
na wakati mgumu kutoa hu-
duma kutokana na miundom-
binu isiyo rafiki, huku mageti 
kwenye barabara ya akiba ya 
reli waliyokuwa wakiitegemea 
yakifungwa na kuzuia magari 
kupita.

Pia alisema ubovu na kujaa 
maji kwa barabara kumesaba-
bisha mizigo yao kuharibia na 
kuna wakati gari lenye mzigo 
wa mayai lilipinduka na ku-
wasababishia  hasara ya zaidi 
ya Sh. milioni tano 

“Sasa tumekuwa tukijiende-
sha kwa hasara. Hakuna  
mwekezaji anataka kuwekeza 
kwenye eneo kwenye changa-
moto ya miundombinu, iwe 
barabara, maji au umeme 
na wakati wowote anaweza 
kufunga biashara yake na 
kusababisha watu kukosa 
ajira.  Hata kile alichokuwa 
akisaidia jamii kupitia ujirani 
mwema watakikosa,” alisema 
huku akibainisha kuwa ki-
wanda hicho ni miongoni 
mwa wawekezaji wakubwa 
katika ulipaji wa kodi kwa 
Morogoro. Wananchi hao pia 
wliashangazwa na mkandar-
asi aliyekuwa akichukua 
kifusi katika maeneo hayo, 
kushindwa kurejesha vyema 
mazingira kama sheria ina-
vyotaka kwa kuacha shimo 
kubwa hadi sasa kwenye eneo 
la makazi ambalo limeende-
lea kujaa maji na kuwa tishio 
kwa kuwapo mazalia ya mbu 
pamoja na kichaka kikubwa 
kinachoweza kutumika kufi-
cha wahalifu.

Mkurugenzi wa Huduma 
za Kisheria wa Tume ya Haki 
za Binadamu na Utawala 
Bora, Nabo Assey, aliahidi 
kupeleka malalamiko hayo 
na kuyafanyia kazi ikiwapo 
kuyafikisha kwenye wizara za 
kisekta. 

Assey alisema kilichoone-
kana katika maeneo hayo 
ni mamlaka za serikali ku-
kosa mawasiliano wakati 
wa utetelezaj wa miradi na 
kwamba anaamini mpango 
kazi huo  utatoa suluhu ya 
tatizo hilo.  Mwenyekiti wa 
Mtaa wa Yespa, Rukia Gunda, 
licha ya kushukuru kuwapo 
kwa reli hiy ya kisasa, alisema 
ukosefu wa vivuko umesaba-
bisha wananchi kutembea 
kwa miguu umbali mrefu na 
kuchelewa kazini na shuleni 
huku wengine wakilazimika 
kutumia pikipiki au baiskeli 
kwenda kazini.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa akipokea kutoka kwa Mwenyekiti wa Baraza la Maaskofu 
wa Makanisa ya Pentekoste Tanzania (CPCT), Dk. Barnabas Mtokambali vitendea kazi vya 
baraza hilo, ikiwemo Dira ya Maendeleo, wakati wa kilele cha Mkutano wa Baraza hilo, 
Miyuji jijini Dodoma jana. PICHA: OWM
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ACT yapewa mbinu 
kushinda uchaguzi
Na Sabato Kasika 

CHAMA cha ACT Wazalendo 
kimepewa mbinu za kushinda 
uchaguzi wa serikali za mitaa 
na uchaguzi mkuu mwakani iki-
wamo kutoruhusu migogoro na 
migongano ya ndani inayosaba-
bisha vyama kupoteza lengo. 

Makamu wa Rais wa Chama 
Kikuu cha Upinzani cha Demo-
cratic Progressive (DPP) cha  
Malawi, Dk. George Chaponda, 
aliyasema hayo jana Dar es Sa-
laam wakati akizungumza na 
viongozi wa ACT Wazalendo.

Dk. Chaponda alisema 
migogoro ya ndani ya chama 
haina afya na imekuwa ikisam-
baratisha vyama vya siasa.

“Chama chetu kilipotolewa 
madarakani tulijikuta tukiwa 
chama cha upinzani. Siri  ya 
kushinda uchaguzi ni kubeba 
ajenda za umma,” alisema.

Dk. Chaponda alisema chama 
kinatakiwa kubeba ajenda za 
umma bila kuchoka na kuacha-
na na mlolongo wa ajenda zina-
zoweza kuwapoteza wananchi 
na kushindwa kuwaelewa vion-
gozi wa chama wanataka nini.

Alisema chama chake kimeji-
funza jambo kutoka Chama cha 
ACT Wazalendo, kwa jinsi kina-
vyozingatia usawa wa kijinsia 
katika uongozi.

Kiongozi wa ACT Wazalendo, 
Dorothy Semu, alisema ACT 
Wazalendo   kimeendelea kusi-
mamia     utawala bora unao-
heshimu misingi ya kidemokra-
sia na kinatekeleza hayo kwa 
vitendo.

“Chama kimeendelea kuwa-
pa nafasi za uongozi vijana na 
wanawake, tuna ngome ya vi-
jana na wanawake kuanzia taifa 
hadi kijiji,” alisisitiza.

Kuhusu demokrasia katika 
nchi za Afrika, Semu alisema 
bado kuna vikwazo katika uch-
aguzi, huku akiomba kudumi-
sha ushirikiano na namna bora 
ya kuviondoa.

Alisema Julai 22, mwaka huu, 
chama hicho kinajiandaa kuzin-
dua programu maalum ya kusa-
jili wanachama milioni 10 kwa 
miezi 10, ikiwa ni sehemu ya 
kuimarisha mtandao wa chama 
kujiandaa kuelekea uchaguzi 
wa serikali za mitaa na uchaguzi 
mkuu.

PM asisitiza ushirikiano dini, serikali
Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa (pichani), amezitaka taasisi 
za dini nchini kuendelea kush-
irikiana na serikali kutoa mchan-
go kwenye maendeleo ya taifa. 

Amesema kuwa taasisi za dini 
zina uwezo mkubwa wa kutoa 
huduma imara za kiroho na ku-
gusa maisha ya watu katika jamii 
na kuwaletea maendeleo ya kiu-
chumi na kisiasa.

Majaliwa alitoa wito huo jana 
kwenye Kilele cha Mkutano wa  
Baraza la Maaskofu wa Makanisa 
ya Pentekoste Tanzania (CPCT), 
uliofanyika katika Ukumbi wa 
Chuo cha Biblia Miyuji, jijini Do-
doma.

“Tuna kila sababu ya 
kuyashukuru makanisa kwa 
kuunga mkono juhudi zinazo-
fanywa na Serikali katika kuleta 
maendeleo ya wananchi kwa 
ujumla, yamekuwa sehemu ya 
suluhisho katika changamoto 
za kijamii kama vile umaskini, 
elimu duni, na matatizo ya ki-
afya.

“Nitumie fursa hii kusisitiza 
taasisi za dini kuendelea kuima-
risha ushirikiano na serikali na 
kuendelea kuiishi kwa vitendo 
kaulimbiu yenu ya Palipo na 
Umoja, Bwana Huamuru Baraka! 

Bwana Huamuru Baraka Palipo 
na Umoja,” alisema.  

Katika hatua nyingine, Majal-
iwa alisema serikali inathamini 
mchango wa taasisi za dini ka-
tika kuhubiri amani na utulivu 
nchini.

 “Siri ni ya haya yote ni sababu 
ya uwapo wa dini katika kuhubi-
ri maadili, mshikamano, upendo 
uvumilivu na kuwa wamoja, 
serikali pekee tusingeweza,” 
alisema.

Mwenyekiti wa CPCT, Asko-
fu Dk. Barnabas Mtokambali, 
alisema baraza hilo kupitia 
madhehebu wanachama wake, 
litaendelea kushirikiana na seri-
kali katika kuendeleza sekta za 
elimu, na afya nchini kwa kujen-
ga na kuendesha hospitali, vituo 
vya afya, shule na vyuo vya aina 
mbalimbali. 

“Hili si tu kwamba linapun-
guza mzigo mkubwa wa serikali 
katika kuihudumia jamii kubwa 
ya Watanzania katika mahitaji 
husika, bali pia linasaidia kupun-
guza tatizo kubwa la ukosefu wa 
ajira kwa vijana,” alisema.

Aliongeza kuwa CPCT itaende-
lea kushirikiana na serikali kati-
ka kuhimiza maadili mema kwa 
mafundisho ili kupinga wimbi la 
mmomonyoko wa maadili lin-
aloukumba ulimwengu mzima.

“Baraza limekuwa mstari wa 
mbele kupinga vitendo kama 
ndoa za jinsia moja, ushoga, 
kutokuwajibika kwa wazazi ku-
tunza familia kunakosababisha 
kuongezeka kwa watoto wa mi-
taani, mila potofu za ukeketaji 
wanawake, imani za kishirikina 
zinazopelekea watu wenye ul-
emavu wa ualbino kuuawa kwa 
dhana,” alisisitiza. 
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Taifa linaangamia
-Kamari karibu kila nyumba, shisha katika makazi
Na Romana Mallya

T
AIFA linaangamia, kilio kinasikika 
kwa wazazi; karibu kila mtaa kuna 
mashine ya kamari (dubwi) am-
bao walengwa wakuu ni watoto 

na vijana - taifa la kesho na kilevi aina ya 
shisha kimesogezwa hadi kwenye makazi 
ya watu.

Ni kadhia iliyoenea katika miji mikubwa 
nchini ingawa kamari kwa watoto sasa in-
aripotiwa hadi vijijini huku Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) kikiagiza mamlaka 
husika kushughulikia kero za wananchi 
zikiwamo hizo kisha taarifa kamili waika-
bidhi.

Katika eneo la Mwananyamala Kisi-
wani, Kinondoni mkoani Dar es Salaam, 
kwa mfano . imebainika kamari kwa wato-
to na vijana umri wa kwenda shuleni hivi 
sasa si msamiati mpya; wenyeji wanalala-
mika karibu kila baada ya nyumba kadhaa 
kuna mashine za mchezo huo. 

Uchezaji kamari kwa watoto ni kinyume 
cha Sheria ya Michezo ya Kubahatisha ya 
Mwaka 2003, Kifungu 70 kinachokataza 
watoto kucheza kamari. Vitendo hivyo 
pia vinakinzana na Sheria ya Ulinzi wa 
Mtoto ya Mwaka 2009 inayoelekeza wa-
zazi/walezi, jamii na serikali kuhakikisha 
mtoto analindwa dhidi ya vitendo viovu 
vikiwamo kamari na ukatili.

Wakazi wa Mwananyamala pia wanal-
alamika kwamba makazi hayo kwa sasa 
yana shinda nyingine - shisha ambayo 
awali maskani yake yalikuwa katika kum-
bi za starehe kwa matajiri (Cassino).

Wanasema hivi sasa kilevi hicho kina-
patikana kwa bei rahisi (inahifadhiwa) 
katika makazi ya watu hasa maduka ma-
dogo ya pombe na kuchangia wengi ku-
tumbukia kuvuta.

Mmoja wa wanafunzi wa kidato cha nne 
katika Shule ya Sekondari Msimbazi ( jina 
linahifadhiwa kwa sababu ni mtoto) am-
baye ni mkazi wa Mwananyamala, amei-
omba serikali ifanye kila inaloweza kuon-
doa kamari mitaani pamoja na shisha kwa 
sababu zimekuwa zikiathiri watoto na 
vijana na baadhi badala ya kwenda shule 
wanashinda huko.

“Kwa ujumla hali ni mbaya. Watoto na 
vijana wenzetu wanaharibika, wanapo-
toka kimaadili. Jeshi la Polisi na mamlaka 
zingine husika ziendelee kukomesha haya 
hasa huku mitaani.

“Vitu hivi vinapoendelea kuwapo huku 
mtaani vinachangia mmomonyoko wa 
maadili kwa watoto na vijana ni rahisi 
kurubunika. Mtoto  anapewa fedha za 
matumizi ya shuleni  lakini zinaishia huko 
na wengine wanajiingiza katika udokozi 
mdogo mdogo ili tu kupata fedha za 
kucheza kamari au kuvuta shisha,” anase-
ma.

Shambani Chamulume, mkazi wa Bu-
guruni, Ilala jijini Dar es Salaam, ameom-
ba serikali iongeze nguvu ya mapambano 
ya matatizo hayo.

“Ninaamini serikali haiwezi kushindwa 
kukomesha michezo ya kamari au shisha 
katika makazi ya watu nchini endapo 
itaamua.

 Wazazi tuna hali ngumu katika male-

zi ya watoto wetu wamezungukwa na 
vishawishi vibaya.

“Tunajitahidi kadri tuwezavyo, lakini 
mtoto leo akienda mtaani kucheza anaku-
tana na ushawishi wa kamari na shisha au 
dawa za kulevya, mambo haya wakuya-
komesha ni serikali kwa kushirikiana na 
wananchi, tunaomba nguvu iongezwe,” 
anasema.

Monica Kilawe, mkazi wa Mtaa wa 
Mchangani, Kata ya Mwananyamala, 
mkoani Dar es Salaam, anasema kero ya 
watoto hao ipo pia, stendi ya daladala ya 
Makumbusho ambako kuna watoto wana-
vuta bangi, shisha na kucheza kamari.

“Ninachokiona sisi wazazi ni kama 
hatuwafuatilii watoto wetu, tukishawas-
ukuma shuleni basi, nyumbani wakija 
karibu mwanangu njoo ule akishashiba 
humwambii kaa hapa soma, anakwenda 
mtaani kuzurura.

“Hata akitoka humuulizi kaenda wapi 
na akirudi humuulizi katoka wapi? Waza-
zi tuwaangalie sana watoto. Kuna ugumu 
katika kulea mtoto katika mazingira haya 
tunaishi huku kwa kuwa tumejenga.

“Ukweli ni kwamba kila baada ya ny-
umba kadhaa utakuta shisha au dawa 
nyingine za kulevya zinauzwa au michezo 
ya kamari. Tunaomba wale wanaohusi-
ka kuuza michezo ya kamari au shisha 
watambue huu ni uuaji wa taifa la kesho 
na watambue wanaliangamiza taifa Tan-
zania,” anasema.

WILAYA IKO MACHO 
Mkuu wa Wilaya wa Kinondoni, Saad 

Mtambule, anasema wilaya hiyo haijakaa 
kimya inaendelea kuchukua hatua kwa 
kushirikiana na wadau wa haki jinai na 
viongozi wa dini.

“Tumetengeneza kamati mahsusi ya 
kuendelea kuhamasisha katika maeneo 
mbalimbali, kwenye makanisa na misikiti 
na mitaa yetu.

“Kila mmoja apaze sauti juu ya mmo-
monyoko wa maadili ikiwamo matumizi 
ya dawa za kulevya, ulawiti, ubakaji, ush-
oga, kujiuza kwenye mitaa, uzururaji na 
wizi haya yote tunaendelea kuyasukuma.

Aidha, kiongozi huyo akaomba wa-
nanchi kubeba jukumu la kupinga vi-
tendo hivyo kama ambavyo Rais Samia 
Suluhu Hassan, amekuwa akihamasisha 
jamii  kufuatilia mwenendo ya watoto na 
malezi yaliyobora kulingana na mila na 
desturi, tamaduni za kitanzania.

Diwani wa Makumbusho, Mohamed 
Ali, amekiri kuwapo kwa kamari katika 
makazi ya wananchi.

“Suala hili tumekuwa tukilifanyia kazi, 
lakini mara nyingi kuna wale anaotoa 
leseni za biashara hizi ndio wanaotuletea 
uzito.

“Lakini tumeshapeleka suala hili mam-
laka husika, ninafikiri leseni zao zinaanga-
lia wapi biashara hii inakwenda kufanyi-
ka. Kadhalika sehemu za kuvutia shisha 
wengine wanavuta vijiweni, hili tume-

waachia vyombo vya ulinzi na usalama 
kulishughulikia,” anasema.

Akizungumzia hali kwa ujumla katika 
maeneo hayo, Ali anasema awali maeneo 
mengi yalikuwa yameharibika kwa uvuta-
ji wa dawa za kulevya.

“Kama ulisikia sheria iliyotoka juzi 
hapa kuna baadhi ya wauzaji wa dawa 
za kulevya wamepata vifungo vya mai-
sha, kuna watu wengine walioko katika 
mitaa yetu baada ya hukumu ile kutole-
wa wamehamasika kuacha biashara hii 
kwa maana kwamba, wanajua wataka-
pokamatwa hukumu nzito itawakuta,” 
anasema.

MAAGIZO CCM
CCM haiko mbali na kinachojiri Mwa-

nanyamala na maeneo mengine nchini, 
hivyo Katibu Halmashauri Kuu ya Taifa 
(NEC) Itikadi, Uenezi na Mafunzo, Amos 
Makalla, ameagiza kabla hajamaliza ziara 
katika mkoa wa Dar es Salaam, Mkuu wa 
Wilaya hiyo na timu yake waandae majibu 
ya kero za wananchi zikiwamo hizo  am-
bazo wananchi wamezilalamikia.

“Na mengine waliyosema yatembel-
eeni, fikeni muone, kila lililosemwa mjiri-
dhishe mwende katika maeneo hayo. 
Mpaka ninamaliza ziara nipate kalabra-
sha lililokamilika kila mwananchi ame-
pata majibu yake,” aliagiza.

ITAENDELEA KESHO 
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Watu 
400,000
kunufaika 
mradi 
Na Marco Maduhu,   
SHINYANGA

WAZIRI wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia 
ya Habari, Nape Nnauye, 
amesema kupitia mradi 
wa Tanzania Kidijitali wa 
ujenzi minara 758 ya ma-
wasiliano  nchini, unatara-
jia kuwanufaisha wananchi 
421,259 wa mkoani   Shin-
yanga baada ya minara 30 
kujengwa mkoani hapa.

  Alibainisha hayo jana 
alipofanya ziara mkoani 
Shinyanga akitokea mkoa-
ni Mwanza kukagua maen-
deleo ya ujenzi wa minara 
hiyo.

Waziri alisema serikali 
imepata Dolla milioni 150 
za Kimarekani kutoka 
Benki ya Dunia kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi huo 
ili kuboresha mawasiliano 
hasa maeneo ya vijijini na 
kwamba Shinyanga ina-
jengwa minara 30 katika 
kata 29 na vijiji 83. 

“Utekelezaji wa mradi 
huu tunafanya kazi na Mfu-
ko wa Mawasiliano kwa 
Wote (UCSAF).  Lengo  ni 
kuhakikisha wananchi wa 
vijijini wanapata mawasi-
liano,” alisema.

Mtendaji Mkuu wa UC-
SAF, Justina Mashimba, 
alisema katika miradi 30 
ambayo inajengwa Shin-
yanga, tayari minara tisa 
imeshawashwa na kwamba 
kati ya minara 758 ambayo 
inajengwa nchi nzima, 
186 imewashwa na inatoa 
huduma katika ujenzi wa 
minara hiyo wanashiriki-
ana na kampuni za simu za 
mkononi.

  Mkurugenzi wa Leseni 
na Ufuatiliaji wa Mamlaka 
ya Mawasiliano Tanzania 
(TCRA), John Daffa, alisema 
hali ya mawasiliano kwa 
mkoa wa Shinyaga ni nzuri 
na kwamba kuna minara 
257.

 Mkuu wa Mkoa wa Shin-
yanga, Anamringi Macha,, 
aliishukuru serikali kwa 
kuimarisha mawasiliano 
hadi maeneo ya vijijini na 
kutoa wito kwa wananchi 
wawe na matumizi sahihi 
ya mitandao na kuahidi 
kusimamia kikamilifu ujen-
zi wa minara hiyo pamoja 
na kuimarisha ulinzi.

Wamwangukia Silaa uvamizi maeneo 

Mshtakiwa 
Samwel Gombo, 
akiwa chini ya 
ulinzi wa askari 
Magereza, baada 
ya kuhukumiwa 
kifungo cha mi-
aka mitano jela 
katika Mahaka-
ma ya Hakimu 
Mkazi Kisutu Dar 
es Salaam juzi, 
kwa makosa ya 
kugushi nyaraka 
na wizi wa zaidi 
ya milioni 102 
za marehemu. 
PICHA: IMANI 
NATHANIEL

Na  Samson  Chacha, TARIME

BAADHI ya wakazi wa Tarime 
mkoani Mara, wamemwomba 
Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Jerry Si-
laa, kufika wilayani humo kuin-
gilia kati migogoro ya ardhi.

Migogoro hiyo inadaiwa ku-
tokea kutokana na ubadilishwaji 
wa michoro ya ramani kutoka 
kuwa maeneo ya miradi ya ki-
maendeleo na kufanywa makazi 
ya watu.

Wakizungumza na mwandishi 
wa habari hii kwa nyakati tofauti, 
wananchi hao walimwomba wa-
ziri huyo afike wilayani hapa ili 
watoe malalamiko na kero zao 
kutokana na uvamizi uliopo.

“Maeneo hayo ni pamoja na 
ya miradi ya viwanja vya mich-

ezo, ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa katika shule za msingi na 
sekondari, hifadhi za barabara, 
stendi ya magari sirari ambayo 
yamebadilishwa michoro ya 
ramani.

“Wamebadilisha kuwa mae-
neo ya makazi, mashamba  na 
kuchangia migogoro mingi ya 
ardhi na ukosefu wa maeneo ya 
kutekeleza miradi hiyo,” alisema 
Ally Mrimi, mkazi wa mji wa Ny-
amwaga.

Matiko Nyandira, mkazi 
mwingine wa mji wa Sirari, alise-
ma mwanzoni mwa mwaka huu, 
ilifanyika kliniki ya  ardhi am-
bayo iliongozwa na aliyekuwa 
Mkuu wa Mkoa wa Mara,  Said 
Mtanda, na Mkuu wa Wilaya 
wakati huo, Kanali Michael 
Mtenjele.

Wengine walikuwa Kamishna 
wa  Ardhi

Msaidizi Mkoa, Baraka Kambi-
ri. Licha  ya kero hizo kuibuliwa 
na kuahidiwa kufanyiwa kazi,  
hadi sasa hawajaona utekelezaji 
wake.

“Mbali na kliniki hiyo ya ar-
dhi kupokea malalamiko yetu 
kuhusu       migogoro  ya ardhi 
iliyopo  hapa, bado hatua za 
kisheria  hazijachukuliwa    ku-
waondoa wavamizi wa maeneo 
hayo, huku watu  wakiende-
leza     ujenzi  wakidai    kupewa  
vibali na maofisa ardhi,” alisema 
Nyandira.

Charles  Maguge, mkazi wa 
Tarime Mjini, alisema ujenzi 
huo umesababisha kuzibwa kwa 
barabara na mitaa kutokupitika 
kwa ajili ya huduma muhimu na 

za dharura.
Akijibu madai hayo, Ofisa Ar-

dhi  wa Wilaya ya Tarime, Philipo 
Mracha,  alikiri kupokea kero ny-
ingi kuhusu migogoro ya ardhi 
na sasa wanaendelea kuzifanyia 
kazi ili kuhakikisha wanazipatia 
ufumbuzi wa haraka.

Pia alikiri kuwapo kwa baa-
dhi ya watumishi katika ofisi 
hizo ambao siyo waadilifu wa-
naosababisha kutokea kwa 
migogoro hiyo, huku akibainisha 
kwamba uchunguzi dhidi yao 
unaendelea.

Mkuu wa Wilaya ya Tarime, 
Kanali Maulid Surumbu, alisema 
tayari malalamiko hayo yame-
pokewa serikalini na kutaka 
wananchi hao kuwa na subira 
wakati yakifuatiliwa ili kutatua 
kero hizo.

Walimu 10 wafundisha wanafunzi 800
Na Mary Mosha, MWANGA 

WANAFUNZI  800 wa shule za 
awali na msingi tatu katika kata 
ya Kigonigoni, Mwanga mkoani 
Kilimanjaro, wanafundishwa 
na walimu   10, wawili kati yao   
wako likizo ya uzazi na mmoja 
alifariki dunia wiki iliyopita kwa 
kujinyonga.

  Wakizungumza na Nipashe, 
baadhi ya wazazi     akiwamo   
Omary Iddy, walisema katika 
kata hiyo kuna shule za msingi 
tatu ambazo  kuna uhaba mkub-
wa wa walimu.

 “Shule zilizopo ni Kigonigoni 
yenye wanafunzi zaidi ya 410 na 
ina walimu sita ambapo mmoja 
anapaswa kuhama kwenda Kag-
era. Shule ya Kwakihindi ina 
wanafunzi takribani 200 na wal-
imu wanne, wawili kati yao wako 
kwenye likizo ya uzazi, hivyo 

waliopo ni wawili tu. 
 Vilevile shule ya 
Kwa Ruru ina wanafunzi 

takribani   200 na   walimu 
wanne ambapo mmoja kati yao 
alijinyonga wiki iliyopita (mkuu 
wa Shule) kwa sababu ya mata-
tizo ya kifamilia,”alisema.

  Abdtway Kajiru alisema 
ukosefu wa walimu unasababi-
sha watoto kushindwa kufanya 
vizuri katika mitihani   yao ha-
timaye kujiunga na elimu ya se-
kondari  bila maarifa ya kutosha. 

“Watoto wengi wanafaulu 
kwenda sekondari  ya Kigonigo-
ni   ingawa wengi wao hawana 
vitu vichwani mwao, hali inayo-
sababisha  kukatisha   masomo 
yao kutokana na kutoelewa mas-
omo vyema kulingana na mis-
ingi  mibovu ya elimu ya msingi 
wanayopata,” alisema Kajiru

  Anastazia     Msuya, mmoja 

wa wazazi hao,   alisema  kuna 
umuhimu wa serikali kuingila 
kati suala la walimu vijijini na 
kuwa na mpango maalumu wa   
kutoa elimu hasa kwa shule za 
msingi.

  “Licha ya kuwa baadhi ya 
shule wameweka mpango wa 
kuajiri walimu waliopo kwenye 
mazingira yao, kuna umuhimu 
mkubwa wa serikali kuzitazama 
vyema vijijini ili kuleta tija. Hapa 
sasa ni jamii ya wakulima na 
wafugaji, mtoto anapofeli darasa 
la saba   wanampeleka kulisha 
mifugo. 

Hii  ni hatari kwa taifa letu kwa 
baadaye,” alisema. 

Mkuu wa Wilaya ya Mwanga, 
Abdallah Mwaipaya,   alisema   
tatizo la walimu ni kubwa  hasa 
katika maeneo ya vijijini.

“Kuna shule unaweza kufika   
ukakuta walimu ni wawili, wal-

imu ni watatu au wanne lakini 
niwapongeze wazazi kwa kush-
irikiana na kamati za shule huwa 
wanaajiri walimu   waliohitimu 
ambao   hawana ajira na hii 
inatusaidia    kupunguza hayo 
makali.

“Lakini upungufu wa walimu 
hapa kwetu bado ni tatizo  hasa 
maeneo   ya pembezoni na hii 
pia inachangiwa na ongezeko la 
marekebisho ya miundombinu   
pamoja na kujengwa kwa shule 
mpya,” alisema.

 Mwaipaya alisema   kwa sasa 
mahitaji ni walimu 1,027 lakini 
waliopo ni 650, hivyo  upungufu 
ni walimu 377 ingawa bado seri-
kali  inaendelea kuajiri. 

Pia alisema pamoja na mata-
tizo hayo, bado Mwanga   ina-
fanya vizuri kwenye mitihani 
yote kuanzia shule za awali hadi 
kidato cha sita.   
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WIKI hii kumekuwa na matukio kadhaa kwenye upande wa soka 
hapa nchini ikiwa ni pamoja na usajili kwa klabu mbalimbali, la-
kini pia tumeshuhudia Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) likitoa 
ratiba ya michezo ya Ngao ya Jamii.

Matukio mengine ni kushuhudia klabu za Simba, Yanga na 
Azam FC zikienda nje ya nchi kwa ajili ya maandalizi kuelekea 
msimu mpya wa mashindano.

Matukio haya yote yana afya kwenye soka letu hasa katika kip-
indi hiki ambacho Ligi yetu inatajwa kuwa moja ya ligi bora Af-
rika ikishika nafasi ya tano.

Tunaona juhudi za dhati kutoka kwa wasimamizi wa soka letu, 
Shirikisho la soka Tanzania (TFF) na viongozi wa vilabu vyetu ka-
tika kulipeleka mbele soka letu ikichagizwa na juhudi za Serikali.

Kwa kipindi cha karibuni, Serikali imekuwa mstari wa mbele 
kuhakikisha soka la Tanzania linazidi kupaa siku hadi siku huku 
likichagiza maendeleo ya vilabu vyetu kwenye nyanja ya ki-
mataifa.

Hata hivyo, juhudi hizi zote zinataka kutiwa doa na masuala 
ambayo tulikuwa tukiyasikia na kuyaona miaka ya nyuma wakati 
soka letu bado halijawa kubwa kama sasa hivi.

Vitendo vya wanachama wa klabu kwenda mahakamani na ku-
fungua kesi si ishara nzuri katika kukuza soka letu, linarudisha 
nyuma juhudi za wadau wote.

Tumesikia linaloendelea kwenye klabu ya Yanga baada ya 
baadhi ya wanachama wachache kwenda mahakamani kupinga 
uongozi uliopo sasa madarakani.

Inawezekana wakawa na hoja, lakini kupeleka mahakamani 
masuala ya michezo tena bila kupitia kwanza kwenye vyombo 
sahihi kwenye soka ni kutaka kulirudisha soka letu kwenye enzi 
za migogoro.

Nipashe tunaamini maendeleo ya sasa kwenye vilabu vyetu in-
atokana na utulivu kwenye uongozi na ushirikiano uliopo baina 
ya viongozi na wanachama.

Kuruhusu malumbano ya aina hii ni kuliandalia anguko soka 
letu, tufikirie kipindi cha nyuma hali ilivyokuwa wakati wa 
migogoro.

Kufanya vizuri kwa klabu zetu za Simba na Yanga kwenye 
mashindano ya Kimataifa kunatokana na utulivu uliopo sasa 
kwenye klabu hizo pamoja na uwekezaji mkubwa unaofanywa 
na wadhamini na wawekezaji.

Wanachama lazima watambue, sehemu zenye migogoro haku-
na mwekezaji au mdhamini atakayethubutu kuweka pesa zake 
kuisaidia timu.

Furaha wanayoipata sasa hivi mashabiki kwenye klabu zao ina-
tokana na uwekezaji unaofanywa na wadhamini wa wawekezaji, 
ndio maana leo hii tunaona timu za Tanzania zikicheza hatua ya 
robo fainali ya mashindano ya CAF, zamani haikuwa hivi.

Lakini pia mashabiki na wanachama wafahamu, ujio wa wad-
hamini na wawekezaji unatokana na amani na utulivu ndani ya 
klabu hizo, wanapaswa kudumisha amani na utulivu huo.

Tunaomba amani na utulivu kwenye klabu zetu ili bendera ya 
Tanzania iendelee kupeperushwa vyema kimataifa, kama kuna 
tofauti zozote, basi njia sahihi zifuatwe kutatua tofauti hizo.

Hongera TFF, Bodi ya Ligi
kukataa kupunguza wageni

 Muungwana Lazima Nilonge

Wanachama, viongozi 
msiturudishe tulipotoka
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WAKATI wa uzinduzi wa 
vifaa vya wasaidizi wa 
waamuzi vya njia ya picha 
za video maarufu kama 
‘VAR’, hivi majuzi, pamoja 
na mambo mengine, Rais 
wa Shirikisho la Mpira wa 
Miguu Tanzania (TFF), Wal-
lace Karia, aliweka wazi 
kuwa wachezaji wa kigeni 
wataendelea kuwepo kwa 
idadi ile ile ya 12 na hata 
kanuni ya watakaotumika 
kucheza uwanjani itabaki 
vile vile kama zamani.

Karia akasema kuwa 
kuwepo kwa idadi hiyo 
ya wachezaji wa kigeni 
kumezifanya timu za Tan-
zania kufanya vyema kwe-
nye mechi ya kimataifa za 
Ligi ya Mabingwa Afrika na 
Kombe la Shirikisho, hivyo 
kupunguza idadi ni kujirud-
isha nyuma, kwani miaka ya 
nyuma klabu za hapa nchini 
zilipokuwa zikitegemea zai-
di wachezaji wa ndani hata 
kutinga hatua ya makundi 
tu ilikuwa ‘mtihani’.

“Kwa takwimu tulizon-
azo wachezaji wa kigeni 
hawajafika hata 70 kati 
ya wachezaji 600 ambao 
huwa wanashiriki Ligi Kuu 
kila msimu, hivyo wacheza-
ji wetu wanatakiwa na 
wao watoke nje ili waka-
pate changamoto mpya na 
kuongeza uwezo wao na 
siyo sisi kupunguza idadi ya 
wachezaji wa kigeni,” alise-
ma Rais Karia na kuongeza, 

“Tulipokuwa tukicheza 
na DR Congo na Zambia 
wachezaji wengi wa Tan-
zania walikuwa wa ligi ya 
ndani lakini walifanya vi-
zuri sana kiasi cha kush-

angaza wengi, kwa sababu 
hawana tena ule woga wa 
kuogopa wachezaji wa ki-
geni, kila siku wanacheza 
na wachezaji hao hao ligi au 
wapo timu moja, hiyo im-
etusaidia sana kama taifa,” 
alisema Karia.

Binafsi nampongeza sana 
Karia kwa kuliona hilo, na 
mara kwa mara wanaoli-
takia mema soka la Tan-
zania wamekuwa waki-
sisitiza kuendelea kuwapa 
nafasi wachezaji wa kigeni 
kuja nchini na kuendelea 
kulikuza soka la nchi na ku-
wakomaza wachezaji wetu.

Rais huyo alisema hayo 
kutokana na mapendelezo 
ya kanuni mpya ya Ligi Kuu 
msimu ujao, ambapo baa-
dhi ya wadau walipende-
keza kuwa wachezaji wa 
kigeni wapunguzwe kwa 
kile kinachodaiwa eti wa-
naziba nafasi za wachezaji 
wazawa.

Hii ni hoja mfu, kwa saba-
bu kurudia alichosema Ka-
ria kuwa kuna wachezaji 70 
tu kati ya 600, sasa ukifanya 
hesabu za kutoa hapo, bado 
wanabaki wachezaji wengi 
tu ambao wanaweza kuo-
nyesha ubora wao na kuch-
aguliwa kwenye kikosi cha 
timu ya Taifa.

Tatizo ni kwamba kuna 
baadhi ya watu wanadhani 
kuwa ili uchezee Stars ni la-
zima uwe Simba, Yanga au 
Azam, ambako huko ndiko 
kwa kiasi kikubwa wanasa-
jili wachezaji 12 wa kigeni.

Klabu zingine zinasajili 
lakini hawafiki idadi hiyo, 
sasa wao wanadhani wale 
12 wanazuia wazawa kupata 

namba na kuonekana. Laki-
ni ukifanya uchunguzi mdo-
go tu, utagundua wachezaji 
wengi wa Stars wanatoka 
timu hizo hizo wanazoona 
zina wachezaji wengi wa ki-
geni yaani Simba, Yanga na 
Azam.  Wale wale wachache 
tu wanaopata nafasi ndiyo 
tegemeo kwenye kikosi. 
Kwenye vikosi ambavyo 
wazawa wanajiachia, wapo 
kibao kwa idadi kubwa, 
bado hawapati nafasi ya 
kuchaguliwa timu ya taifa.

Ningekubaliana nao kama 
Simba, Yanga na Azam 
wasingekuwa na wachezaji 
Taifa Stars, halafu timu 
zingine ndizo zingetoa 
wachezaji wengi kwenye 
kikosi hicho, hapo tungese-
ma wageni wanabana na-
fasi za wazawa. 

Hii inaonyesha kuwa ki-
wango cha mchezaji binafsi 
ndiyo kinatakiwa.

Mimi nadhani hili lime-
kuwa likipigiwa chapuo 
na baadhi ya mameneja 
wa wachezaji wa Kibo-
ngo ambao wanaona kama 
wachezaji wao hawapati 
nafasi ya kucheza ili ku-
waongezea thamani, kwa 
sababu ya kuwepo kwa wa-
geni wengi.

Mimi nawaasa tu ma-
meneja au madalali wa 
wachezaji, wawafunde 
wachezaji wao kuongeza 
bidii ya mazoezi, kujitam-
bua ndani na nje ya uwanja 
pamoja na wao wenyewe 
kuwatafutia timu nje ya 
nchi, badala ya kutaka 
kung’ang’ania waendelee 
kuwepo hapa hapa na ku-
taka wageni wapunguzwe.

Na Adam 
Fungamwango
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KABWELA                                           Na Fadhili Mohammed                                  

Na Mwandishi Wetu

 
MAMLAKA ya Usimam-

izi wa Bima Tanzania (TIRA) 
imeipongeza Benki NMB kwa 
kukuza uelewa, ufahamu na 
elimu ya bima kwa jamii, huku 
ikivitaka vyombo vya habari 
nchini kuisaidia serikali kui-
beba kwa uzito mkubwa ajenda 
hiyo ya kimkakati kuipeleka 
kwa Watanzania.

 Pongezi na wito huo vilitole-
wa juzi na Naibu Kamishna wa 
TIRA, Khadija Said, alipokuwa 
anafungua mafunzo ya siku 
moja kuhusu huduma za bima 
mtawanyo (Bancassurance) 
kwa wahariri na waandishi 
waandamizi wa vyombo vya 
habari iliyofanyika jijini Dar es 
Salaam.

  Khadija alimwakilisha Ka-
mishna wa TIRA kufungua ma-
funzo hayo yaliyohusisha mada 
mbalimbali zikiwamo Dhana ya 
Bima, Benki Wakala wa Bima, 
Kazi za NMB Katika Uwakala, 
pamoja na Huduma za Kibenki 
na Bima Rafiki kwa Wanahabari 
zilizotolewa na Mkuu wa Idara 
ya Bima wa Benki ya NMB, Mar-
tine Massawe.  

  Akizungumza wakati wa 
ufunguzi huo, Khadija alisema 
NMB imechukua hatua kubwa 
kwa kutenga muda wa kutoa 
elimu kwa wahariri na wana-
habari waandamizi ambao 
kwa kutumia vyombo vyao vya 
habari, wataongeza uelewa na 
elimu ya bima kwa jamii, am-
balo ndio lengo la serikali. 

“Niwapongeze NMB kwa 
mchango mkubwa katika ku-
kuza uelewa wa elimu ya bima 
kwa jamii, inachofanya hapa ni 
kutekeleza Mpango Mkakati wa 
Serikali na Mpango Mkakati wa 
TIRA unaotaka kufikia mwaka 
2030, asilimia 80 ya Watanza-
nia wawe na elimu ya bima na 
asilimia 50 kati ya hao wawe 
wanatumia huduma za bima.

  Alibainisha kwamba mion-
gozo ya BenkiBima (BankAsu-
arance) imetolewa kwa mujibu 
wa sheria, Kifungu cha 6(2) na 
Kifungu cha 11(A na B) vya She-
ria ya Bima, Sura 314, ambacho 
kinataka mamlaka kuweka 
vigezo vya bima vinavyopaswa 
kuzingatiwa na taasisi za fedha 
katika utoaji bima. 

Khadija alikiri kwamba Ben-
kiBima ni sekta inayokua kwa 
kasi nchini, ikihusisha sekta 
ya fedha na sekta ya bima ye-
nyewe, siri ya ustawi na ukuaji 
huo si tu ushirikiano baina ya 
taasisi hizo, bali pia mchango 
mkubwa wa vyombo vya habari 
katika kujenga na kuimarisha 
uelewa kwa jamii.

  “Isaidieni serikali kutan-
gaza umuhimu na soko la bima 
kwa Watanzania, kwani bima 
ni jambo la msingi na muhimu 
zaidi, inalinda mali zetu dhidi 

ya majanga, inalinda afya zetu 
dhidi ya maradhi, inasaidia ku-
somesha watoto hata wazazi 
au walezi wanapofariki dunia, 
zaidi inaongeza kipato cha mtu 
mmoja mmoja na taifa kwa 
ujumla,” alisistiza.

  Ofisa Mkuu wa Wateja Bin-
afsi na Biashara wa NMB, Filbert 
Mponzi, alisema benki yake 
kama mdau wa maendeleo ya 
Watanzania, inatambua wa-
jibu wake katika kuunga mkono 
juhudi za serikali kuendeleza 
sekta ya bima Tanzania, ambalo 
ni moja ya vipaumbele vya taa-
sisi yao. 

“NMB ni kinara wa elimu ya 
hima kwa wananchi, uthibitisho 
ni leseni namba moja iliyopewa 
na TIRA kufanya uwakala wa 
bima, huduma iliyozaa Hu-
duma ya NMB UmeBima na tu-
naamini kupitia mtandao wetu 
mpana unaojumuisha matawi 
231, tutasaidia kwa haraka ku-
kuza uelewa wa masuala ya 
bima kwa jamii.

 “Tunajua wajibu na jukumu 
letu, hatuwezi kuliacha jukumu 
la kuelimisha Watanzania juu 
ya bima kwa serikali pekee, 
na kwa kulitambua hilo, ndio 
maana sisi leo ( juzi) tumeanza 
kuliongezea uelewa na ufaha-
mu kundi la wanahabari, ili wao 
waizungumzie elimu ya bima 
kwa mapana kupitia vyombo 
vyao. 

“Serikali inajua kupitia TIRA 
ilikuja na sheria ambayo ili-
wezesha benki pia kuuza bima, 
tukiangalia kitakwimu, idadi ya 
Watanzania wanaoutumia bima 
au wenye uelewa wa masuala 
ya bima ni ndogo, sisi tunayo 
fursa pana ya kuisambaza kwa 
jamii ili wawe watumiaji halisi 
wa huduma hizo,” alisema. 

Aliongeza kwamba Sheria 
ya BankAsuarance ilitungwa 
mwaka 2019, lengo likiwa ni kui-
faidisha sekta ya bima kupitia 
mtandao mpana wa matawi ya 
taasisi za fedha, huku akitolea 
mfano NMB, imesaidia kuipele-
ka elimu hiyo katika kila wilaya, 
hata katika maeneo ambayo hu-
duma za bima hakuna. 

“Kwahiyo, sheria hii ikaja ku-
wezesha kuisambaza huduma 
hii kwa jamii, kama tulivyo-
sambaza matawi yetu na kweli 
imesaidia sana, kwani kwa sasa 
wananchi hawana tena haja ya 
kufika ziliko ofisi za bima, bali 
kwenye matawi yetu tu,” ali-
bainisha Mponzi.

 Alitolea mfano kwa kuyataja 
matukio ambayo jamii iliyoku-
wa na huduma za bima ilinu-
faika kupitia kampuni washiri-
ka wa bima kuwa ni moto 
ulioteketeza Soko la Kariakoo, 
Soko la Mlango Mmoja mkoani 
Mwanza, wakulima wa tumba-
ku Tabora, mafuriko ya Hanang’ 
na wafanyabiashara wa masoko 
mbalimbali yaliyoteketea kwa 
moto.

Wanahabari wanolewa 
elimu ya bima

Kongani ya wazawa 
kuzalisha ajira 230,000

Na Joseph Mwendapole

KONGANI ya viwanda ya Mod-
ern Industrial Park ambayo inajen-
gwa na Watanzania  kwa gharama 
ya trilioni 3.5 inatarajiwa kutoa 
ajira 30,000 za moja kwa moja na 
ajira 200,000 za muda.

Ofisa Mwendeshaji Mkuu wa 
Kongani hiyo, Tumaini Kabengula, 
alisema jana wakati wa ziara ya 
Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Dk. Selemani Jafo, kwenye kongani 
hiyo iliyoko Mlandizi Mkoa wa 
Pwani.

Kabengula alimweleza Waziri 
Jafo kuwa kongani hiyo iko kilome-
ta 71.5 kutoka katikati ya jiji la Dar 
es Salaam na kwamba matumizi 
mbalimbali ya eneo hilo la mradi 
ni pamoja na viwanda vikubwa, vi-
wanda vya kati, viwanda maalum, 
maeneo ya kibiashara, miundom-
binu ya kijamii na matumizi ya ar-
dhi ya umma.

Alisema  gharama ya uwekezaji 
ni Dola za Marekani bilioni 1.4 sawa 
na Sh. trilioni 3.5 na ikikamilika 
itazalisha ajira za moja kwa moja 

30,000 na ajira zisizo za moja 
kwa moja 200,000 huku mapato 
ya mwaka yakitarajiwa kuwa dola 
bilioni 2.8 sawa na shilingi trilioni 
saba.

Alisema reli ya kisasa ya SGR ku-
toka Dar es Salaam hadi nchi za Af-
rika Mashariki inaungana na eneo 
hilo la viwanda kupitia kituo cha 
Ruvu na njia ya reli kutoka Ruvu 
itaungana na kongani hiyo kupitia 
bandari kavu watakayoijenga.

Naye Waziri Jafo alisema seri-
kali itahakikisha umeme na maji 
vinafika kwenye kongani hiyo ili 
kuwezesha viwanda kuanza kazi.

  “Nilitoa maagizo nikiwa 
Mkuranga kwamba mikoa itenge 
maeneo ya viwanda lakini Mkoa 
wa Pwani umeshapiga hatua 
kubwa sana kwa kuwa na mae-
neo mengi ya viwanda na mikoa 
mingine inapaswa kufanya hivi 
nawahakikishia na umeme na maji 
vitakuja mapema,” alisema.

Alisema mwekezaji huyo mzawa 
amechukua ekari 1,077 na amewe-
ka miundombinu ya kuwawezesha 
wenye viwanda kwenda kuwekeza 

kwenye eneo hilo na kuweka hu-
duma zote.

“Nimeangalia miundombinu 
mliyoweka maandalizi ni makub-
wa na nyinyi mnaonekana dhahiri 
mko makini na mnachofanya na 
uwekezaji mkubwa wa viwanda 
222 vitakavyokuwa hapa si suala 
dogo nawapongeza.

“Mimi sitakubali mtu afanye uta-
ni na suala la viwanda nawahakiki-
shia kwamba mko kwenye mikono 
salama kipaumbele changu cha 
kwanza ni kuwezesha viwanda na 
waambia wasaidizi wangu tuwe 
wawezeshaji na siyo wakwamish-
aji,” alisema.

Alisema viwanda 222 vitakavyo-
jengwa kwenye eneo hilo vikianza 
kufanyakazi vijana watanzania 
watapata ajira kwasababu serikali 
haiwezi kuajiri vijana wote wanao-
hitimu vyuo vikuuu nchini.

“Nimesikia hoja ya maji, umeme 
viwanda haviwezi kufanyakazi bila 
kuwa na umeme na maji kwa hiyo 
mimi na wenzangu wizarani tuta-
pambana kuhakikisha huduma 
hizo zinapatikana,” alisema.

Mbunge wa Jimbo la Singida Magharibi, Elibariki Kingu (katikati juu ya meza), akizungumza katika 
mkutano wa hadhara wanakijiji cha Ihanja, wilayani Ikungi, akiwa katika ziara ya kuelezea utekelezaji 
wa miradi ya maendeleo kwenye sekta ya elimu, maji, umeme na barabara jimboni humo, jana. PICHA: 
THOBIAS MWANAKATWE
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Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Elimu ya Vyuo Vikuu nje ya Nchi, 
Global Education Link (GEL), imeanza kuda-
hili wanafunzi papo hapo kwenye maonyesho 
yanayoendelea kwenye viwanja vya Maisara, 
Zanzibar.

Mkurugenzi Mtendaji wa GEL, Abdulimalick 
Mollel, alisema juzi wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu maonyesho hayo 
yaliyoanza Julai 15 na yanatarajiwa kutamatika 
kesho. 

Pia alizungumzia maonyesho   yaliyoandali-
wa na GEL yatakayofanyika Dar es Salaam  Julai 
23 na 24, mwaka huu na vyuo vikuu vingi vya 
nje kutoka India, China, Urusi, Iran, Uingereza, 
Canada na Australia vitashiriki.

Alisema kwenye maonyesho hayo kuna vyuo 
vya nje ya nchi ambavyo vimetoa udhamini wa 
asilimia 50 kwa wanafunzi wanaotaka kwenda 
kusoma kwenye vyuo hivyo na vingine vimetoa 
ufadhili wa asilimia 100.

“Tumeleta wawakilishi wa vyuo 20 kutoka 
Irani kuna ufadhili wa asilimia 100 analipiwa 
kila kitu na kuna vyuo ambavyo mwanafunzi at-
alipiwa asilimia 50 ya ada kwa hiyo mwanafunzi 
akija kwenye maonyesho haya akichagua kozi 
GEL tunamdahili hapahapa,” alisema.

Alisema lingine la manufaa kwenye maonye-
sho hayo ni uhusiano wa vyuo vikuu vya ndani 
na nje ya nchi kwani uzoefu unaonyesha kuwa 
asilimia kubwa ya wahitimu wa vyuo vya nje ya 
nchi wanaajiriwa mara tu wanapomaliza vyuo.

“Mara nyingi wanafunzi wanaohitimu vyuo 
vya hapa nchini huanza kuhangaika kutafuta 
ajira kwenye maeneo mbalimbali na kulalamikia 
ugumu wa ajira wakati vyuo vya nje hali ni to-
fauti kwa wahitimu wao.

“Vyuo vya nje vinafanikiwa kutoa wahitimu 
ambao wanaajiriwa mara tu wanapohitimu ndi-
yo maana tumewakutanisha na vyuo vya ndani 
ili waweze kubadilishana maarifa, wao wanafan-
yaje kuwaaandaa wanafunzi tunaangalia je ni 
suala la mitaala au ushirikiano mwema na taasisi 
za ajira,” alisema.

“Kwa hiyo tulicholeta hapa ni ushirikiano bai-
na ya vyuo hivi kama kuna chuo kikuu cha hapa 
ndani kilichoko tayari kushirikiana na chuo 
chochote cha nje watakutana na kubadilishana 
ujuzi na maarifa mbalimbali ili waweze kutoa 
wahitimu bora,” aliongeza.

Alisema lingine ni fursa ya kupata udahili 
kwani baadhi yao wamekuwa wakikosa nafasi 
za kujiunga na vyuo vikuu kutokana na ufinyu 
wa nafasi kwenye baadhi ya kozi wanazoomba 
hasa zile za afya na uhandisi.

Mollel alisema idadi ya wanafunzi wanaoom-
ba nafasi za kozi za afya na uhandisi ni wengi 
kuliko nafasi zilizopo hivyo kuna umuhimu wa 
kuwatafutia nafasi kwenye vyuo mbalimbali nje 
ya nchi.

“Tumekuja na vyuo hapa ambavyo vinaruhu-
su wanafunzi kudahiliwa hapa nchini akasoma 
kwenye chuo cha nje kwa miaka kadhaa kisha 
akarudi kumalizia elimu yake hapa Tanzania 
kwa hiyo sisi tunaona hii ni fursa kwa vijana 
wetu,” alisema.

“Watanzania wachangamkie fursa za ufad-
hili wa vyuo vikuu wasidharau kwasababu tuna 
mtindo wa wa kudharau kwasababu ya kuogopa 
kujaza fomu zenye maelezo mengi lakini sisi 
tuna ofisi hapa Zanzibar waje tutawatafsiria 
maelezo hayo,”  alisisitiza. 

Aliishukuru Serikali ya Mapinduzi ya Zanzi-
bar kwa kuonyesha utayari wa kushirikiana na 
Global Education Link kuendelea kuwatafutia 
fursa za elimu ya juu nje ya nchi.

Vyuo  vyatoa 
ufadhili kwa 
asilimia 100

Serikali, wadau sarafu kidijitali 
wakutana kuweka mikakati
Na Romana Mallya

SERIKALI, taasisi za fedha, 
kampuni za simu pamoja 
na vyuo vikuu wamekutana 
kujadili teknolojia ya ‘block-
chain’ na sarafu kidijitali zin-
azotumika duniani ili kupata 
uelewa wake na kuweka mi-
kakati ya kuzitumia Tanzania 
kwa usalama na kwa faida 
zaidi.

Blockchain ni aina mojawa-
po ya teknolojia inayowezesha 
huduma mbalimbali kuwa za 
usalama zaidi na kupunguza 
mtu mmoja kuwa na taarifa 
peke yake.

Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Serikali Mtan-
dao (eGA), Mhandisi Bene-
dict Ndomba, aliyasema hayo 
jana katika warsha ya siku 
mbili, iliyondaliwa  kwa kush-
irikiana na Chama cha Umoja 
wa Blockchain Afrika (UABA).

Mhandisi Ndomba alisema 
lengo la warsha hiyo ni kutoa 
uelewa na ujuzi wa pamoja 
kwa wadau wa sekta mbalim-
bali kuhusu matumizi ya 
teknolojia hizo mpya ili kila 
mmoja akatumie kulingana na 
mahitaji yake.

“Tutajikita katika mambo 
mawili, upande wa teknolojia 
blockchain na matumizi yake 
na upande wa ‘digital curren-
cy’ (sarafu kidigitali) ambayo 
ni sehemu mojawapo ya ma-

tumizi ya ‘blockchain’.
“Tuna watu kutoka serika-

lini, benki, kampuni za simu 
na vyuo vikuu nia ni kujadili 
teknolojia hizi zinazoibukia 
ambazo ziko dunia nzima ili 
tupate uelewa wa pamoja na 
kuwa mkakati wa namna ya 
kuzitumia ndani ya nchi kwa 
usalama na kwa faida zaidi,” 
alisema.

Kuhusu umuhimu wa 
teknolojia hiyo kwa sasa, 
Mhandisi Ndomba alisema 
ndiyo inayokua dunia nzima 
na watu wengi wanazitumia 
kutoa huduma mbalimbali, 
hivyo Tanzania haiwezi kukaa 
kimya ili watakapoitumia wai-
fahamu.

“Ndiyo maana tumeita 
watu kutoka sekta mbalimbali 
tuchanganyike kujadili kwa 
pamoja kila mmoja kwa kazi 
anayofanya, waiangalie nam-
na ya kuitumia ili kutoa hudu-
ma bora zaidi na kwa usalama 
zaidi kwa wananchi,” alisema.

Kuhusu manufaa kwa Mtan-
zania wa kawaida, mkurugenzi 
huyo alisema kupitia teknolo-
jia utoaji huduma itafanyika 
kwa urahisi na usalama zaidi 
kulinganisha na teknolojia za 
awali.

“Changamoto tuliyobaini 
ni uelewa na ujuzi juu ya 
teknolojia hii ndiyo maana 
tumeandaa warsha hii. Taasisi 
yetu eGA na taasisi zingine zin-
afanya utafiti kwenye teknolo-

jia hii mpya, ili kuboresha 
utoaji huduma kwa wananchi 
na kwenda na dunia inakok-
wenda, kubaki nyuma maana 
yake fursa nyingi zinapotea,” 
alisema.

Mkurugenzi wa Usimam-
izi wa Huduma za Teknolojia 
ya Janari na WMawasiliano 
(TEHAMA) katika mamlaka 
hiyo, Ricco Boma, alisema 
ni teknolojia hiyo inaruhusu 
watu wengi kuitumia badala 
ya mtu mmoja.

“Hii ni teknolojia ambayo 
ni salama kwa kila mtumiaji 
anaweza kutumia na taarifa 
zake kuwa salama bila mtu 
mwingine kuzifikia. Block-
chain ni mtandao au mfumo 
ambao unaruhusu matumizi 
ya maombi mbalimbali na ku-
ruhusu kila mtumiaji kuwa na 
taarifa zake,” alisema.

Kuhusu sarafu kidigitali, 
Boma alisema kutokana na 
teknolojia inavyokwenda sasa, 
wanasema thamani ya fedha 
ni kuwa kidigitali.

“Unaipa thamani ya fedha 
kidigitali kulingana na fedha 
zilizopo. Unatumia sarafu ki-
digitali kama unavyotumia 
Dola ukiwa unafanya matu-
mizi kidigitali, unatumia hizi 
sarafu za kidigitali ambazo 
zina thamani ya sarafu am-
bazo zipo kama Dola, Pound 
au Shilingi ya Kitanzania,” ali-
fafanua.

Alisema kupitia warsha 

hiyo, washiriki watapata fursa 
ya kuona namna hizo block-
chain zinavyotengenezwa 
pamoja na kupata uzoefu wa 
sarafu kidigitali inavyofanya 
kazi na matumizi yake kwa 
kuangalia matumizi ndani ya 
serikali na taasisi binafsi na ka-
tika nyanja za uchumi.

Alisema mamlaka hiyo ina 
Kituo cha Utafiti na Ubunifu 
cha Chuo Kikuu cha Dodoma 
(UDOM) hutafiti teknolojia 
hizo na kwa upande wa sarafu 
kidigitali wanashirikiana pia 
na Benki Kuu ya Tanzania 
(BoT).

Boma alisema wameten-
geneza mifumo mbalimbali 
inayotumia teknolojia hizo ili 
kutumiwa na taasisi za umma.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Serikali Mtandao Zan-
zibar  (eGAZ), Said Seif Said, 
alisema wanashirikana na 
eGA, hivyo kuna jitihada zilizo-
fanyika ambapo watu kutoka 
Afrika Kusini wanawaelezea 
teknolojia hiyo.

“Jitihada hizi za uchumi ki-
digitali na mabadiliko ya TE-
HAMA lazima yafanyike kwa 
Tanzania nzima,” alisema.

Mwenyekiti UABA, Yaliwe 
Milambo, alisema wamefurahi 
kufanya kazi na e-GA kutoa 
elimu namna teknolojia hizo 
inavyofanya kazi duniani, ku-
wezesha Bara la Afrika kuwa 
wadau katika mapinduzi ya 
kidigitali.

Mwenyekiti wa Kamati ya kufuatilia wahitimu wa Taasisi ya Teknolojia Dar es Salaam (DIT),  Prof. Ambele Mtafya (wa pili 
kulia), akizungumza katika taasisi hiyo jana, wakati wa mjadala wa matokeo ya utafiti uliofanywa na taasisi hiyo kuhusu 
wahitimu wa chuo hicho kama wanaajirika au wanajiajiri. Kulia ni Kaimu Mkurugenzi wa Taaluma, Dk. Petro Pesha. PI-
CHA: JOSEPH MWENDAPOLE
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CHADEMA yalia viongozi kukamatwa
Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA

C
HAMA cha Demokrasia 
na Maendeleo (CHADE-
MA) Mkoa wa Singida 
kimelalamikia hujuma za 

kukamatwa ovyo kwa viongozi 
wanaoendesha usajili wa wa-
nachama kidijitali unaoendelea 
kwenye majimbo saba ya mkoa 
huu.

Kutokana na hali hiyo, 
CHADEMA  imeliomba Jeshi la 
Polisi Mkoa wa Singida kuingilia 
kati chokochoko hizo ili kue-
pusha uvunjivu wa amani un-
aoweza kutokea mkoani hapa. 

Mwenyekiti wa CHADEMA 
Mkoa wa Singida, Jackson Jingu, 
akizungumza juzi na waandishi 
wa Habari, alisema chama hi-
cho kina usajili wa kufanya siasa 
kama vyama vingine kwa uhuru 

na haki hivyo hujuma wanazo-
fanyiwa katika zoezi la usajili 
wanachama halina afya kisiasa. 

“Tunatoa taarifa kwa Jeshi la 
Polisi na tunapotoa taarifa hizi 
wawe wanasimamia misingi na 
utawala bora kwa kuwasihi wen-
zetu wa chama tawala wasifanye 
mambo haya ambayo yanaleta 
taharuki na tunamwomba RPC 
(Kamanda wa Polisi wa Mkoa)  
achukue hatua,” alisema.

 Jingu alisema CHADEMA ka-
tika Mkoa wa Singida haipendi 
kuona kunatokea vurugu kwa 
sababu ya hujuma wanazo-
fanyiwa badala yake kila chama 
kiachwe kifanye siasa kwa kuz-
ingatia misingi ya katiba na 
sheria kunadi sera zake na ki-
takachokubaliwa wananchi wa-
takipa ridhaa ya kuongoza nchi.

  “Hatutakubali kuona 
waandikishaji wetu wa wana-

chama kidijitali ambao wameto-
ka makao makuu wanaendelea 
kusumbuliwa na kufuatwa na 
pikipiki za chama tawala ili ku-
wakatisha tamaa wasifanikishe 
zoezi hili,” alisema Jingu.

 
KAULI YA NAPE
Kuhusu kauli iliyotolewa na 

Waziri wa Habari,Mawasiliano 
na Teknolojia ya Habari, Nape 
Nnauye ya ushindi nje ya boksi 
la kura, Mwenyekiti wa Chade-
ma Mkoa wa Singida alisema 
kauli yake haiwatishi na badala 
yake imewasaidia kujua uk-
weli na hivyo kujipanga katika 
chaguzi zijazo.

  Naye Katibu wa CHADEMA 
Jimbo la Singida Mjini, Hamis 
Nkua, alisema mbali na changa-
moto ya waandikishaji kupata 
usumbufu lakini pia bendera za 
chama hicho zilizopo mitaani 

zimekuwa zikishushwa jambo 
ambalo si zuri.

  Nkua alisema wanaofanya 
vitendo hivyo lazima watambue 
kuwa kila chama kina haki ya 
kuweka bendera zake kwenye 
mitaa na maeneo mbalimbali 
ikiwa ni hatua mojawapo ya ku-
jitangaza kwa wananchi. 

Naye mtia nia ubunge ka-
tika jimbo la Iramba Magharibi, 
Joseph Salum, alisema ame-
fanya ziara katika kata kadhaa 
za jimbo hilo na kujionea jinsi 
waandikishaji wanachama kidi-
jitali wanavyopata usumbufu wa 
kukamatwa na kuwekwa ndani 

  Salum alisema wanaofanya 
hujuma hizo watambue kwam-
ba Chadema ni chama ambacho 
kimeandikishwa kisheria hivyo 
kina haki ya kufanya siasa katika 
katika nchi hii.

Na Renatha Msungu, CHAM-
WINO

TEKNOLOJIA ya kisasa ya 
ujenzi wa barabara kwa kubore-
sha udongo kabla ya kuweka 
lami juu  ijulikanayo kama ‘Ec-
oroads’ imeonyesha matumaini 
katika miezi sita ya majaribio.  

Naibu Katibu Mkuu Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI) 
anayeshughulikia   miundom-
binu,   Mhandisi Rogatus Mat-
ivila, alisema hayo jana baada 
ya kutembelea barabara  zilizo-
jengwa na teknolojia hiyo yenye 
urefu wa kilometa 6.95 wilayani 
Chamwino.

  Mhandisi Mativila alisema 
lengo kubwa la kutembelea 
barabara hizo ni kujionea ma-
fanikio ya matumizi ya teknolo-
jia hiyo ambayo pia inajaribiwa 
katika wilaya mbalimbali nchini 
na inatekelezwa  na Wakala wa 
Barabara za Vijijini na Mijini 
(TARURA). 

“Lengo la kuja kutembelea 

barabara hii hapa Chamwino ni 
kuangalia mafanikio ya matumi-
zi ya teknolojia hii ya kisasa ya 
kuboresha udongo kabla hatu-
jaweka lami juu inayotekelezwa 
na TARURA,” alisema.

Alisema teknolojia hiyo pia 
inafanyiwa majaribio Mufindi, 
Rufiji na maeneo mengine ili 
kuitumia sehemu zingine na 
imepunguza gharama  na muda 
wa ujenzi wa barabara.

“Barabara hii iliyojengwa  in-
aonekana ni imara na pia se-
hemu nyingine ya kilometa 1.3 
haijawekwa lami ila udongo 
uliokuwa pale umechanganywa 
na kemikali ambayo tunaende-
lea kufanyia majaribio tuweze 
kuona  mafanikio yake. 

“Tunafanya hivyo ili kuona 
kabla haujafunika na tabaka 
la juu inayozuia maji na vitu 
vingine je! inaweza kudumu 
kwa muda mrefu na tayari ime-
shakaa kwa muda wa miezi sita 
na tumekuta bado ipo imara 
kwahiyo inatuonesha hii kemi-
kali inayotumika inahimili na 

malighafi   ni nzuri lakini bado 
tunaendelea kuiangalia ili tukio-
na imefanikiwa itatumika kwa 
kiwango kikubwa kwenye ujenzi 
wa   barabara zinazosimamiwa 
na TARURA,” alisema. 

Wakati huo huo , Mtendaji 
Mkuu wa TARURA, Mhandisi 
Victor Seff, alisema teknolojia 
hiyo wilayani Chamwino ni se-
hemu ya majaribio na tayari 
wameshafanya katika  maeneo 
mbalimbali ikiwamo barabara 
ya   Ilazo -Dodoma (Km moja) 
Sawaka - Mkonge- Iyegeya- Lu-
landa - Mufindi (km. 10.4) na 
Utete - Kingupila - Rufiji  (km. 
32). 

“Tangu ujenzi kukamilika 
hapa Chamwino   tayari ime-
shapita  zaidi ya miezi sita lakini 
bado barabara zina hali nzuri   
hivyo sasa hivi   tunaendelea 
na tathimini ya mafanikio ya 
hii teknolojia yenyewe ili hapo 
baadae tuje tuishauri serikali   
kama teknolojia hiyo iend-
elee kutumika katika ujenzi na 
matengenezo ya barabara zetu,” 

alisema.
  Alifafanua kuwa lengo la 

kuwa na hizo teknolojia ni ku-
punguza gharama, kuwa na 
muda mfupi wakati wa ujenzi 
pamoja na utunzaji wa mazin-
gira.

 Mhandisi Seff aliongeza kuwa  
licha ya gharama kuwa ndogo, 
bado kuna tofauti kulinganisha 
na ujenzi wa kawaida  na faida 
ya teknolojia hiyo inaonekana  
moja kwa moja katika muda wa 
utekelezaji kuwa mfupi akitolea  
mfano barabara hiyo ya Cham-
wino ambayo mkataba wake 
ulikuwa wa mwaka mmoja ila 
wameweza kujenga na kukamil-
isha ndani ya miezi sita.

  Fundi wa magari kutoka 
mtaa wa Mshikamano, Songo 
Yusufu, alisema barabara hizo 
za sasa ni bora kuliko za mwan-
zo       ambapo ujenzi wa bara-
bara hizo     zimerahisisha kufiki-
wa na wateja wake kwa urahisi 
kwani awali      barabara ilikuwa 
na vumbi pamoja na mashimo 
mengi.

Polisi yachunguza 
utata kifo mtoto 
Renatha Msungu na Paul 
Mabeja, DODOMA  

JESHI la Polisi mkoani Do-
doma, limeanza uchunguzi 
wa utata wa kifo cha mtoto 
Telesphore Mwakalinga (4) 
aliyepotea Julai 17 na kukutwa 
amekufa usiku wa kuamkia 
jana katika eneo la nyumba 
300 Kisasa jijini hapa akiwa 
amekwata mkono na kuon-
dolewa sehemu zake za siri.

  Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Dodoma, Theopista 
Mallya,  akizungumza na 
Nipashe kwa njia ya simu 
kuhusu tukio hilo juzi,  alise-
ma jeshi limepokea taarifa ya 
kifo cha mtoto huyo na sasa 
linaendelea na uchunguzi 
kubaini chanzo cha mauaji 
hayo.

 “Kweli tukio hilo limetokea 
katika eneo la nyumba 300 
ambapo mtoto huyo na fa-
milia yake walikuwa wanaishi 
lakini alipotea Julai 17 na usiku 
wa kuamakia leo ( jana) alikut-
wa amekufa,” alisema

  Kamanda huyo alisema 
Jeshi la Polisi likiwa katika do-
ria kwenye eneo hilo, mmoja 
wa askari alimwona mbwa 
akiwa na kitu mdomoni ndipo 
walipomsogelea na kubaini 
kuwa ni mwili wa mtoto mdo-
go akiwa amefariki dunia. 

Alisema mwili huo huyo uli-
kutwa ukiwa umekatwa mko-
no pamoja na sehemu za siri 
zikiwa zimenyofolewa ndipo 
taarifa hiyo iliwasilishwa ofisi-
ni kwake.

  Kamanda Mallya alisema 
mtoto huyo alipotea juzi ma-
jira ya saa 12 jioni na mwili 
wake ulipatikana saa nne 
usiku akiwa amefariki pamoja 
na kutolewa baadhi ya viungo 
vyake.

  Kamanda Mallya alisema 
bado kuna utata wa kifo cha 
mtoto huyo asiye na hatia 
yoyote kilichosababishwa na 
watu wenye maslahi yao bin-
afsi. “Jeshi la polisi kutokana 
na tukio hili la utata tunaen-
delea kufanya uchunguzi ili 
kubani nini sababu ya kifo 
chake kutoka kwa madaktari 
ili hatua nyingine zichuku-
liwe na wote waliohusika 
wakamatwe,”alisema

 Aidha, alisema wazazi wa-
napaswa kuwaangalia watoto 
wao ifikapo majira ya usiku 
ikiwemo kutoa taarifa Jeshi la 
Polisi pale wanapoona kuna 
watu wanazunguka pasipo 
na kazi yoyote kwenye mitaa 
mbalimbali.

  Kamanda Mallya alisema 
mwili wa mtoto huyo ume-
hifadhiwa katika chumba 
cha kuhifadhia maiti katika 
hospitali ya rufaani ya mkoa 
wa Dodoma, huku Jeshi hilo 
likisubiri taarifa kutoka kwa 
daktari ya chanzo cha kifo cha 
mtoto huyo.

Teknolojia mpya ujenzi yaonyesha matumaini 

Mkurugenzi 
Mkuu wa Mam-
laka ya Udhibiti 
wa Ununuzi wa 
Umma (PPRA), 
Eliakim Maswi, 
akizungumza 
na waandishi 
wa habari, 
jijini Dodoma 
jana,  kuhusu 
kufunguliwa 
kwa jukwaa 
la ununuzi wa 
umma la Af-
rika Mashariki 
litakalofanyika 
mkoani Arusha 
Septemba 9 
hadi 12 mwaka 
huu.  PICHA: 
PETER MK-
WAVILA 
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Mbunge 
ataka 
ubunifu 
miradi 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MBUNGE wa Viti Maalum Mkoa wa 
Mjini Magharibi, Tauhida Galos Nyim-
bo, amewataka wajasiriamali kubuni 
mbinu mbadala za kuwaletea maen-
deleo katika familia zao.

Aliyasema hayo Mazizini nje ya mji 
wa Zanzibar baada ya kukabidhi ma-
jiko ya gesi na sare kwa wajasiriamali 
wa jiko la wavuvi Mazizini Wilaya ya 
Magharibi B, Unguja.

Nyimbo alisema serikali zote mbili 
zimeweka mikakati ya kuwawezesha 
wanawake kiuchumi, hivyo ni vy-
ema kujiunga na kuanzisha miradi ya 
maendeleo ikiwamo ya ujasiriamali.

Pia aliwataka kujali na kuthamini 
kazi ili kufikia malengo waliyojipangia 
ya kujikwamua na umasikini, tatizo 
linaloiathiri jamii hususan wanawake.

Mbunge huyo aliahidi kuzifikisha 
sehemu husika changamoto zina-
zowakabili wajasiriamali hao ili zi-
weze kutafutiwa ufumbuzi wa haraka.

Mkuu wa Jiko la Mazizini, Hashim 
Omar Haji, alisema umoja huo ume-
waunganisha wanawake kisiasa, kiu-
chumi na kimaendeleo.

Aliwataka kuendelea kushirikiana 
ili kuzidi kukuza umoja na kupata ma-
hitaji muhimu ikiwemo kusomesha 
watoto wao.

Wajasiriamali wa eneo hilo wali-
taka kupatiwa ufumbuzi matatizo ya-
nayowakabili ikiwemo vitendea kazi, 
ukosefu wa wafadhili na mafunzo ya 
ujasiriamali ili waweze kufanya kazi 
kwa ufanisi.

Tatu Ali, mmoja wa wajasiriamali 
hao, akizungumza kwa niaba ya 
wezake, alisema majiko hayo yameku-
ja muda muafaka ambayo yatawasa-
dia katika shughuli zao za mama ntilie 
na kuachana na matumizi ya kuni kwa 
kupikia.

Alimpongeza mbunge huyo kwa 
kufanya ziara hiyo na kumuomba ku-
waunga mkono kwani kikundi hicho 
kimekuwa mkombozi mkubwa wa 
kujipatia kipato na   kuepukana na 
utegemezi.

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

M
AKAMU Mkuu 
wa Chuo cha Ba-
hari Dar es Salaam 
(DMI), Dk. Willfred 

Kileo, amesema hakuna vizuizi 
kwa wasichana na wanawake 
kujiendeleza katika elimu ya 
juu katika fani ya ubaharia na 
mambo ya bahari.

Amesema serikali nyingi du-
niani na mashirika ya kimataifa 
ya mambo ya bahari yanaweka 
msisitizo kwenye kutunza haki 
na shughuli zingine zinazowa-
husu.

Dk. Kileo aliyasema hayo 
jana alipozungumza na 
waandishi wa habari pamoja 
na wananchi waliotembelea 
banda la DMI katika maone-
sho ya taasisi za elimu ya juu 
yanayofanyika Maisara, mjini 
Unguja. 

Alisema ubaharia na mambo 
ya bahari ni kazi kama zingine, 
hivyo ni vyema wanawake kui-
tumia fursa ya uchumi wa bu-
luu na kujiunga na chuo hicho 
kupata elimu ya bahari kwa 
ajili ya kupata mafanikio.

Dk. Kileo alisema bado mwi-
tikio ni mdogo katika fani ya 
ubaharia hasa kwa wanawake, 

hivyo ni vyema kuwatia moyo 
kujikita katika masomo ya 
sayansi ili kufikia viwango vya 
ufaulu na kujiunga na fani 
hiyo.

Aidha, alisema kuna dhana 
potofu kwa baadhi ya wazazi 
ya kutokuwa na ujasiri wa ku-
waruhusu watoto kujiunga na 
fani ya ubaharia kutokana na 
mfumo dume uliojengeka kati-
ka jamii. Alisema DMI chuo pe-
kee kinachozalisha wataalamu 
wa bahari ambao wamekuwa 
wakifanya vizuri katika mae-
neo mbalimbali na kusaidia 
taifa katika kukuza uchumi.

Chuo hicho, alisema  kilian-

zishwa mwaka 1978 kikiwa na 
wataalamu 12 na sasa mafani-
kio makubwa yamefikiwa hadi 
kuzalisha wataalamu 5,177.

Dk. Kileo alisema chuo hicho 
huzalisha mabaharia wenye 
uwezo ambao wanafanya kazi 
katika meli kubwa zinazosa-
firisha bidhaa na wafanyakazi 
wanaotoa huduma katika meli 
za abiria zilizoko nchini.

Hata hivyo, alisema hivi sasa 
chuo kinatoa mikopo ya elimu 
ya juu ya aina mbalimbali kwa 
wanafunzi ili kusoma na ku-
chukua kozi zitakazowawez-
esha kufanya kazi na kupata 
ajira.

Othman asema rushwa bado kikwazo Zanzibar

DMI yasema hakuna kizuizi kozi ya bahari 

Na Mwandishi Wetu

MAKAMU wa Kwanza wa Rais 
wa Zanzibar, Othman Masoud 
Othman, amesema tatizo la rush-
wa bado ni changamoto kubwa 
licha ya serikali kuendelea na 
juhudi za kuweka mikakati na 
mbinu bora kadhaa za kupam-
bana na suala  hilo.

Othman aliyasema hayo jana 
alipokutana na Balozi wa Switzer-
land Tanzania, Didier Chassot,  
aliyefika ofisi kwake, Migombani, 
mjini Unguja  kumuaga baada ya 
kumaliza muda wake wa miaka 
minne ya ubalozi nchini. 

Alisema serikali imewaka she-
ria na taratibu madhubuti za ku-
pambana na suala hilo sambam-
ba na kuijengea uwezo mamlaka 
inayohusika na kupambana na 
tatizo hilo ili kuhakisha uwajibi-
kaji bora ili kuidhibiti rushwa 
Zanzibar.

Othman alisema suala la rush-
wa Zanzibar ni eneo linalohitaji 
jitihada za wadau na washirika 
ikiwamo misaada ya kifedha ka-
tika kuweka nguvu na mikakati   
imara zaidi ya uwajibikaji wa 
pamoja katika kupambana nayo.

Kuhusu kuimarisha demokra-
sia na uchaguzi mkuu wa mwaka 

ujao, Othman alimweleza Bolozi 
Chassot kwamba kuna matu-
maini ya uchaguzi kuwa bora ku-
liko uchaguzi wa  uliopita   kwa 
kuzingatia kwamba mabadiliko 
hayawezi   kutokea kwa siku 
moja.

Hata hivyo, alisema ni muhimu 
kujengwa uelewa kwa wananchi 
na viongozi sambamba na ku-
wapo majadiliano ya umma juu 
ya haja, umuhimu na namna 
bora ya kuimarisha masuala ya 
uchaguzi wa kidemokrasia nchi-
ni.

Kuhusu uwajibikaji wa viongo-
zi na wananchi, alisema kwamba 

hilo ni jambo muhimu katika 
kuhakikisha kasi ya maendeleo 
ya nchi na hakuna taifa lolote 
duniani linaloweza kupiga hatua 
ya kimaendeleo bila kuwepo 
uwajibikaji na kujengwa taasisi 
imara za utoaji wa huduma kwa 
wananchi.

Akizungunzia mabadiliko ya 
tabianchi, Othman alisema mae-
neo karibu 148 katika mashariki 
ya visiwa vya Unguja na Pemba 
yameathiriwa na tatizo hilo yaki-
wamo mashamba ya chumvi 
Pemba na zaidi ya wananchi 
2,000 wanaojishughulisha 
na kazi hiyo, maeneo yao ya-

meathiriwa.
Naye Balozi Chassot aliishuk-

uru Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar kutokana na ushiriki-
ano wake kwenye maeneo mbali 
mbali ikiwemo afya, utawala 
bora na masuala ya kupambana 
na rushwa nchini.

Aidha alisema serikali ya nchi 
yake inatambua changamoto 
ya mabadiliko ya tabianchi na 
kwamba suala hilo ni miongoni 
mwa vipaumbele muhimu vya 
nchi yake katika kushirikiana na 
nchi mbali mbali ikiwemo Zan-
zibar na Tanzania kwa jumla ka-
tika kupambana nalo.

Meneja wa taasisi ya Vodacom Tanzania Foundation, Sandra Oswald (kulia), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es Sa-
laam hivi karibuni,  wakati wa uzinduzi wa ziara ya ‘Building Brains Tour’ kwa ushirikiano na shirika la kuhudumia watato kielimu 
la Ubongo itakayofanyika  katika mikoa ya Mara na Arusha.  Wengine ni Naibu Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo, Hamis 
Mwinjuma (katikati) na Mkuu wa Kitengo cha Usanifu wa Ubongo, Micheal Baruti. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Kuna la 
kujifunza

M
AJUZI mastaa wa muziki 
wa Bongo fleva, Billnas 
na Nandy, wametimiza 
miaka miwili tangu 

wafunge ndoa ambayo sherehe 
zake zilizua gumzo.

Pamoja na sherehe ya harusi 
yao kuvunja rekodi, lakini watu 
walivutiwa na kile kilichoendelea 
katika maisha yao ya ndoa.

Hata hivyo, wanandoa hao 
katika kipindi hicho wametoa 
funzo kwa mastaa wen-
zao kwamba ndoa si lele 
mama, inahitajika subira, 
uvumilivu na kuheshimi-
ana.

Wanatakiwa kujifunza 
kuwa maisha ya ku-
chukuana na kuachana 
kama nguo za mitumba, 
hayawezi kudumisha 
ndoa. Nandy na Billnas 
kwao imekuwa tofauti, 
kwani licha ya kuwa na 
mtoto mmoja, kila siku 
wanajitengeneza upya na 
kugeuza kurasa zao za ki-
jamii kama uwanja mpana 
wa upendo.

Ni jambo la kawaida 
kuona wawili hao wak-
ichapisha jumbe za kima-
haba kwenye mitandao, 
huku kila mmoja akim-
shukuru mwenzake kwa 
kumvumilia kutokana na 
madhaifu yake. Billnas na 
Nandy wamekuwa walimu 
wazuri wa kuyageuza ma-
baya na kuwa mazuri, kiasi 
ambacho ndani ya miaka hiyo  
hakuna hata mmoja aliyejuna 
na kuanika mabaya ya mwen-
zake. Kila mmoja alishukuru 
kwa kile anachofanyiwa.

Hayo machache ambayo 
wameyaonyesha,  mastaa 
wengine wameshindwa 
kuyamudu na kusababi-
sha ndoa zao zimesam-
baratina na zile zilizobaki 
zikining’inia kwenye 
kamba dhaifu na wakati 
wowote zitaanguka.
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Na Adam Fungamwango

PENZI halichezewi na wala hali-
jaribiwi. Ndivyo unavyoweza 
kusema. Ni msemo wa wahenga 
tangu enzi na enzi. 
‘Binamu’ ni filamu iliyochezwa 
na wasanii Affan Jamal, Diana 
James, Ahur James, Jumanne 
Simba na wengine. Ni filamu 
inayotoa funzo watu kuwa 
waangalifu sana wanapokuwa 
kwenye mahusiano au ndoa.

Usimfanyie kitu mpenzi wako 
ambacho wewe hutaki kufanyi-

wa. Kwa sababu ipo siku utakuja 
kufanyiwa wewe ukakasirika.

Jamaa mmoja anaitwa 
Sharukhan. Huyu ana mkewe 
Zaina. Kwa sababu wamekaa 
muda mrefu bila ya kuwa na 
mtoto, Sharukhan anamwam-
bia mkewe ameleta dada yake 
binamu ili angalau nyumba 
ichangamke. 

Analetwa dada mmoja anaitwa 
Ashura. Ni Ashura, Ashura kweli. 
Kipande cha dada, kimeumbika.

Siku si nyingi, mke wa 
Sharukhan akaanza mambo 

yanabadilika.  Mara kwa mara 
akawa wanawakuta wanade-
kezana, wamekumbatiana. Zaina 
anapoulizwa akaambiwa kuwa 
hiyo ndiyo tabia yao tangu 
utotoni kwa sababu wamekuwa 
pamoja.

Hali hiyo ilimfanya Zaina asi-
pate usingizi. Akawaza na kuwa-
zua. na yeye akakata shauri ya 
kumpigia kaka yake binamu aje. 
Sharukhan akafungwa kamba 
kuwa kaka wa mkewe, yaani 
shemeji yake anakuja kusalimia. 
Lengo ilikuwa ni kulipiza kisasi.

Kaka akafika. Kinachotokea ni 
kama kile ambacho Sharukhan 
na Ashura wanafanya. Majirani 
wanaona kila kitu. Zaina na 
kaka yake wanacheza ngoma, 
kuimba na kukumbatiana had-
harani.  Sharukhan anaambiwa 
yote. 

Mapenzi yanauma.  Hali ya 
jamaa ilianza kubadilika. Sasa 
hata dada yake binamu, akitaka 
kudekezana, Sharukhan hataki. 
Akili yote ni kwa mkewe akiona 
kabisa sasa anaibiwa.

Akaitisha kikao. Akaanza 

BASI SAWA

MKALI katika muziki 
wa Bongo Fleva, Jay 
Melody, ametamba kutoa 
burudani ya aina yake 
leo katika uzinduzi wa 
albamu yake mpya Ther-
apy utakaofanyika katika 
ukumbi wa Ware House 
jijini Dar es Salaam.

Hata hivyo, amem-
shukuru msanii mwen-
zake Diamond Platnumz, 
kwa kumuunga mkono 
katika onyesho lake na 
kuwaomba wasanii wen-
gine kujitokeza kwenda 
kukesha naye.

“Nimepata baraka ya 

kaka yangu Diamond 
Platnumz, namshukuru 
sana na nawaomba 
wasanii wengine kuja 
kuniunga mkono katika 
onyesho langu,” amean-
dika Jay Melody kwenye 
ukurasa wake wa Insta-
gram.

   

MWANAMUZIKI kutoka Kenya, 
Tanasha Donna, amesema 
jambo linalomuumiza katika 
maisha yake ni kumpa malezi 
mtoto wake mbali na baba yake 
mzazi.

Akizungumza hivi karibuni, 
Tanasha amesema kwamba 

Binamu kinyama cha hamu

Na Adam Fungamwango

UKISIKILIZA hadithi nyingi 
na mambo mengi ya zamani 
na hata ukisoma kwenye 
vitabu mbalimbali vyenye 
kuheshimika, utagundua 
hakuna kitu kipya hapa duni-
ani kinachofanyika.

Yote ni yale yale tu. Ni 
kama vile wanasayansi wana-
vyosema dunia inajizungusha 
yenyewe kwenye mhimili 
wake na kweli yote yanay-
ofanyika yanajirudia tu.

Tena kuna vitu vingine 
vilifanyika zamani hadi leo 
hii havijafanyika tena. Vi-
navyoendelea kujirudia ni 
baadhi ya mambo machache 
tu yaliyofanyika miaka milioni 
nyingi huko nyuma.

Mmoja akaandika shairi 
hili. Dunia rangi rangile, 
methali hii muhimu, usione 
jambo lile, ukadhani la dawa-
mu, kila chombo na wimbile, 
hilo mwenzangu fahamu.

Usione mtu yule, hana mai-
sha matamu, ukamsonda kwa 
ndole, kama kaila haramu,Aso 
hili ana lile, nakujuza muad-
hamu. Leo  tutaziangalia ny-
imbo zinazozungumzia dunia, 
raha, matatizo yake na vituko 
zilizotungwa miaka ya 1980 
mwanzoni hadi mwishoni.

Dunia Duara-Dede
Shaaban Dede akiwa na 

Bima Lee, alitunga kibao 
cha ‘Dunia Duara’. Hiki ki-
nazungumzia juu ya mtu 
anayechekwa na wenzake 
kuwa hana kitu.

Lakini mwenyewe anajipa 
matumaini kuwa dunia ni 
duara na huzunguka, hivyo 
anajua kesho atapata kwa 
jinsi anavyojituma. Anasema 
jua halina mpaka, huangaza 
pote, ipo siku na yeye ataan-
gaziwa, kwani kama samaki 
baharini, wadudu mapangoni 
na wanyama porini wanaishi, 
basi kwa kudra za Mungu, 
yeye atakosa vipi?

Dunia Uwanja wa Fujo-
Marijani

Jabali la Muziki Marijani 
Rajab, yeye akatunga kibao 
cha ‘Dunia Uwanja wa Fujo’. 
Anawatahadharisha wote 

wanaojimwambafai na kuiona 
dunia kama yao, kuwa waliku-
wepo watema, wafalme wenye 
nguvu, lakini leo hii hawapo.

Alikuwepo Firauni, Hitler, 
Nduli Idd Amini ambao his-
toria ni inasema ni moja kati 
ya viongozi wababe kuwahi 
kutokea duniani, lakini kwe-
nye dunia hii hakuna mbabe 
kushinda Mwenyezi Mungu. 
Wote wamekufa Kwa maana 
hiyo, watu  wanaopewa 
dhamana ya kuongoza popote 
pale, kuishi vizuri na watu, 
kwa sababu ubabe hauna una 
mwisho kwenye hii dunia, 
‘kula ugali wako ukalale’.

Dunia-Remmy Ongalla
Remmy Ongalla kwenye 

fasihi yake ya wimbo huu wa 
‘Dunia’ anasema yote am-
bayo binadamu atakayofanya 
hapa duniani, ikiwa ubaya au 
wema, atalipwa hapa hapa 
ulimwenguni.

Anasema kwa Mungu 
hatupajui, hivyo binadamu 
anatakiwa kutenda wema, 
kwani kuna baadhi ya watu 
hudhulumu wengine kwa 
vyeo vyao, wadhifa, pesa na 
umaarufu.

Dunia-TX Moshi William
Akiwa na bendi ya Polisi 

Jazz, kabla ya kujiunga bendi 
ya Juwata Jazz, alitunga 
kibao kisemacho ‘Dunia’. 
Anauliza, mwezi na nyota 
usiku zinang’aa bili yake 
analipa nani? Na ilitakiwa ka-
bisa aulizwe anayelipwa bili 
ni nani? Huyo ni mwenyezi 
Mungu. Yeye kila kitu hutoa 
bure kwa waja wake.

Dunia Imani Imekwisha-
Marijani

Hapa Marijani amerudi tena 
hapa na wimbo wa ‘Dunia 
Imeni Imekwisha’. Yoyote ali-
yedhani eti sasa ndiyo kuna 
dhana hiyo, lakini hata miaka 
ya 1970 hadi 1980, kulikuwa 
na matendo kiasi cha kuone-
kana dunia imani yake ni 
ndogo. Watu wanaibiana. Wa-
natapeliana. Wanadhulimiana. 
Kuna wanaodhulumu watoto 
yatima. Wanaotaka kuwaua 
wazazi wao ili warithi mali na 
mengine mengi.

Dunia rangi rangile

Man Fongo hana 
kosa kwa hili…

STAA wa Muziki wa Singeli, 
Man Fongo, amesema hajali 
watu wanavyoujadili wimbo 
wake mpya  ambao umejaa 
utata.

Akizungumza hivi karibuni, 
Man Fongo, amesema wimbo 
huo hauna tatizo kwa sababu 
amezungumza vitu vya 
kawaida katika jamii na kuta-
ja kwake baadhi ya wasanii 
kwake sio jambo geni.

“Watu wanazungumza 
mengi kuhusu wimbo wangu, 
lakini nashukuru mashabiki 
wengi wameupokea kwa 
furaha na unafanya vizuri 
katika majukwaa ya muziki,” 
amesema Man Fongo.

WASANII wa filamu wa 
Tanzania, wamepongezwa 
kutokana na kulitumia vy-
ema Tamasha la Kimataifa 
la Filamu la 
Zanzibar (ZIFF), 
kujitangaza  ul-
imwenguni.

Akizungumza 
hivi karibuni, 
Ofisa Mtendaji 
wa ZIFF, Joseph 
Mwale, amesema 
kwamba tangu 
kuanzishwa 
kwa tamasha 
hilo, idadi ya 
filamu kutoka 
ndani ya nchi 
zimeongezeka 
na kuziwezesha 
kupata tuzo mbalimbali.

Mwaka huu, jumla ya 
filamu 70 kutoka mataifa 
mbalimbali duniani zim-
eteuliwa kushiriki tamasha 
hilo litakalofunguliwa Ago-
sti Mosi mwaka huu.

“Nataka niwapongeze 

wasanii, waongozaji na 
wadau wa filamu nchini 
kwa kutumia vizuri uwepo 
wa tamasha hili hasa kwa 

kuongeza ubora 
na hatimaye 
kupata tuzo am-
bazo huko nyuma 
ilikuwa vigumu,” 
amesema Mwale.

Mwaka huu vi-
pengele vitakavy-
oshindaniwa 
ni, filamu bora 
ndefu, fupi bora, 
filamu bora ya 
Afrika Mashariki 
na  Mwigizaji bora 
wa kike na kiume  
Afrika Mashariki.

Pia, Mwingizaji 
bora wa kike na kiume Tan-
zania, tuzo ya Mwenyekiti, 
mafanikio katika maisha 
ya filamu na chaguo la 
watu ambayo itatokana na 
tamthilia zinazorushwa ka-
tika televisheni katika nchi 
za Afrika Mashariki. 

ZIFF yawatangaza 
waigizaji kimataifa

Tanasha aumia kuwa
mbali na Diamond

Jay Melody 
anawakaribisha

SHABAN  DEDE

licha ya mzazi mwenzake 
Diamond Platnumz, kusaidia 
malezi kila mara ukweli unabaki 
kwamba wazazi wote wakiishi 
pamoja ni kitu cha kujivunia.

“Wakati  ndio mara yako ya 
kwanza kuwa mama, unatoka 
katika ndoa yako, nikimaanisha 

kwamba ndio mara ya kwanza 
pia kuwa ‘single mother’, ila 
ninapozungumzia kuhusu hilo 
muda mwingi ni mimi ninaishi 
naye hata kama anamtembelea 
babake mara kwa mara, lakini 
nafikiri changamoto ni kubwa,” 
amesema.

kutoa kilicho moyoni mwake. 
Mkewe akasema amefanya vile 
kwa sababu ya kulipa kisasi cha 
kile ambacho anafanyiwa ndani ya 
nyumba hiyo.

Alivyoona haelewi, mwenendo 
wa mumewe na dada yake binamu, 
basi akaona na yeye akamlete kaka 
yake binamu kwa ajili ya kuigiza 
kama wanavyofanya mumewe na 
Ashura ili kuweka mambo sawa. 
Akamwambia mumewe kuwa hata 
yeye alikuwa anaumia  sana kwa 
alivyokuwa anafanyiwa.

Mwisho wa siku, kaka binamu 
wa Zaina ilibidi arudishwe kwao, 
Ashura akatafutiwa mchumba am-
baye ni rafiki wa Sharukhan, yeye 
mwenyewe akabaki na mkewe.
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NYOTA wa Afrobeat, Rema 
amefunguka kuhusu anavyoka-
biliana na shinikizo na ukosoaji 
unaotokana na umaarufu wake.

Rema amefichua kuwa kila 
wakati anafanya maombi na 
kupata ushauri kutoka kwa 
marafiki zake pale anapopam-
bana na hali hiyo.

 “Kwanza ningesema kwamba 
naomba sana, namwomba 
Mungu na namuomba hekima, 
mwongozo, maarifa na uvu-
milivu, na ninawashukuru watu 
ambao ninao karibu kunisaid-
ia,” amesema Rema.

MIAKA mitatu baada ya ku-
fanyiwa upasuaji wa kuondoa 
uvimbe tumboni,  mwigizaji 
wa Nigeria Ini Dima-Okojie, 
ametangaza kuwa tatizo hilo 
limerudi tena.

Kupitia ukurasa wake wa 
Instagram, msanii huyo aliwa-
hutubia wafuasi na mashabiki 
wake kuhusu changamoto ana-
zokabiliana nazo na mipango 
yake kusonga mbele kimaisha, 
alifafanua. 

“Nataka niwaambie kitu, 
kwamba kabla ya mwisho 
wa 2020, nilifanywa upasuaji 
wa kuondoa uvimbe. Upas-
uaji ulifanikiwa, daktari wangu 
aliondoa kila uvimbe nikapona 
vizuri, lakini baada ya miaka 
mitatu uvimbe umerudi tena,” 
amesema.

Ini anapambana 
na uvimbe

MWIGIZAJI mkongwe wa 
Nigeria, Kate Henshaw, ame-
kasirishwa na baadhi ya watu 
wanaoweka dhana kwamba 
kuchelewa ni jambo la kawaida 
kwa Waafrika.

Katika chapisho lake kwe-
nye mtandao wa X, amesema 
dhana hiyo mara nyingi huwa 
ni kisingizio kwa ajili ya kuha-
lalisha kuchelewa katika jamii 
za Kiafrika.

“Hakuna kitu kama katika 
jamii ya Afrika. Ukichelewa 
huwa kama kitendo cha kukosa 
adabu na heshima, hivyo hali-
na nafasi kabisa,” amewaambia 
wafuasi wake.

Kate hataki 
visingizio

Rema kumbe 
unamjua Mungu

MWANAMUZIKI wa Marekani, 
Joe Jonas amesema albamu 
yake mpya ilitumika kama mat-
ibabu ya msongo wa mawazo 
baada ya kuachana na mpenzi 
wake Sophie Turner.

Amesema kwa miaka mitatu 
alikuwa akipambana na tatizo 
hilo, lakini kutokana na kazi ali-
yoifanya ndani ya albamu hiyo 
imemfanya kufarijika.

Joe ameeleza kwamba jambo 
hilo awali aliliona kama la kibi-
nafsi na alihisi anapitia kipindi 
kigumu akipitia tangu yeye na 
mkewe walipotengana.

Joe Jonas 
atumia albamu 
kujiliwaza
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MWIMBAJI wa Nigeria, 
Simi, amejitokeza kwe-
nye mitandao ya kijamii, 
akielezea kusikitishwa 
kwake kutokana na watu 
kumchukulia tofauti 
kuhusu kauli yake kwam-
ba hasikilizi muziki.

Mwimbaji huyo aliko-
soa vyombo vya habari 
kwa kutangaza tofauti 
na alichosema na kuibua 

hisia mbaya kwa watu.
“Nachukia kufanya 

mahojiano haya ya 
kijinga wakati mwingine 
kwa sababu hawaku-
jali na kukuunga mkono. 
Watasema uwongo au 
watachapisha vitu nje 
ya muktadha ili watu 
warundikane na kuku-
gombeza,” ameandika 
Simi.

Simi punguza 

maneno
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Lema asema utalii chachu ya kumaliza tatizo la ajira 
Na Godfrey Mushi,        
ARUSHA

M
BUNGE wa zamani 
wa Arusha, Godb-
less Lema, amese-
ma sekta ya utalii 

nchini ikitumika vizuri kama 
inavyofanya Morocco, Tanza-
nia inaweza kutatua tatizo la 
ajira kwa vijana.

Akizungumzia tatizo hilo la 
ajira jana jijini Arusha, alise-
ma kama nchi ikijiimarisha 
kwenye sekta ya utalii peke 
yake, Tanzania itaondokana 
na malalamiko yasiyokwisha 
ya vijana kukosa ajira.

“Nchi hii ikiweza kufanya 

matangazo ya utalii peke 
yake vizuri, na tukafika mbali. 
Morocco wanapokea watalii 
700 mpaka 800 kwa mwaka. 
Utalii wao ni nyumba za kale 
na beach (fukwe).

“Lakini Tanzania wana 
mbuga zote za wanyama, 
wana Mlima Kilimanjaro, 
wana Hifadhi za Taifa, wana 
Mamlaka ya Hifadhi ya 
Ngorongoro (NCAA), wana 
mapori, wana beach zaidi 
ya sita, wanapokea zaidi ya 
watalii 600,000 kwa mwaka.”

Kwa mujibu wa Lema, 
ukipokea watalii milioni 10 
kwa mwaka, maana yake 
utaajiri watu milioni 20 mpa-

ka 30; na ukitoa ajira milioni 
20, ajira zitakuwa ni nyingi 
kuliko wananchi, kwa sababu 
Tanzania ina watu milioni 64.

“Sasa ukichukua total 
( jumla) ya milioni 20 ama 
25, ukachukua waliobaki 
ni kama milioni 30. Uka-
chukua ajira milioni 20 kwe-
nye utalii peke yake, maana 
yake hakuna dada angeitwa 
mama ntilie, kijana angeitwa 
bodaboda,”alieleza Lema.

Wakati Lema akisema hayo, 
Waziri wa Maliasili na Utalii 
Angelah Kairuki, wakati wa 
hafla ya kutangaza matokeo 
ya sensa ya wanyamapori 
na kuzindua ripoti ya taarifa 

ya  watalii  waliotembelea 
nchini mwaka 2023, alinuku-
liwa akieleza,

Idadi ya  watalii  im-
eongezeka kutoka milioni 
1.4 mwaka 2022 hadi mil-
ioni 1.8 kwa mwaka 2023, 
huku ongezeka hilo likitajwa 
kuwa ni matokeo ya ‘Filamu 
ya    Royal  Tour’  ambayo 
iliongozwa na Rais Samia Su-
luhu Hassan katika juhudi za 
kutangaza utalii nchini.

Vilevile, kiwango cha ujio 
wa  watalii  nchini kimefikia 
asilimia    118 kwa mwaka 
2023, ikiwa ni ongezeka   la 
asilimia 32 kabla ya ugonjwa 
wa Uviko 19.

Na Mwandishi Wetu, HAI

KUSUASUA kwa mradi 
wa ujenzi wa miundombinu 
ya  Shule ya Sekondari ya 
Wasichana Machame, kumei-
sukuma Halmashauri ya 
Wilaya ya    Hai, Kilimanjaro, 
kuiomba Ofisi ya Rais, Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Sh. milioni 65 ku-
malizia mradi huo.

Ujenzi wa miundombinu 
hiyo  umehojiwa na Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), akisema 
utaongeza gharama kubwa 
kwa serikali.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi 
Mtendaji wa Halmashauri 
hiyo, Dionis Myinga, wamela-

zimika kuiandikia barua TAMI-
SEMI ili kupata fedha za ziada 
za kuwezesha kukamilika 
mradi huo.

CAG alitoa mapendek-
ezo  sita  kuhusu hoja ya 
kuchelewa kukamilika kwa 
ujenzi wa miundombinu ya 
shule hiyo, iliyopewa na seri-
kali Sh. milioni 372.6.

“Menejimenti imefanya 
ufuatiliaji wa karibu na ku-
weka juhudi zaidi katika kusi-
mamia mradi huo ili kuhakiki-
sha kuwa shughuli zilizobaki 
zinakamilika bila kuchelewa 
na kupata  thamani ya fedha, 
ambapo bweni moja, vyumba 
vinne vya madarasa na vyoo 
matundu sita vimekamilika,” 
alisema Myinga.

Mapendekezo ya CAG ni 
pamoja na kutaka kuharaki-
sha utekelezaji wa shughuli 
za mradi ili kuepusha uweze-
kano wa kuongezeka kwa 
gharama kwa jumla ya fedha 
zilizotolewa.

Kuongeza juhudi katika 
kusimamia miradi inay-
otekelezwa, kwa lengo la ku-
pata thamani ya fedha kwa 
miradi iliyo ndani ya Hal-
mashauri mara fedha zinapo-
tolewa.

Pendekezo lingine ni 
kuanzishwa mawasiliano 
na mamlaka inayohusika, ili 
kushughulikia uwezekano 
wa kuongezeka kwa gharama 
zaidi ya matarajio ya awali, ili 
kupata fedha za ziada kwa ajili 

ya kukamilisha shughuli za 
miradi.

Limo pia pendekezo la ku-
taka kuhakikisha mambo ya-
nayosababisha kuongezeka 
kwa gharama yanazingatiwa 
na mamlaka, wakati wa utoaji 
wa fedha kwa ajili ya miradi ya 
baadaye.

 CAG pia alipendekeza 
kuanzishwa njia     za wazi 
za mawasiliano na mafundi 
jamii, ili kuhakikisha  kwamba 
wanafahamishwa kuhusu hi-
taji la kuomba kuongezewa 
muda, iwapo kuna    uchelew-
eshaji wa mradi,     na kutoa  
maoni ya kurefusha mara 
moja ili kuepusha usumbufu 
na migogoro isiyo ya lazima ya 
mradi.

CCM yaandaa 
vijana uchaguzi 
wa mitaa 

HABARI KASKAZINI

Na Mary Mosha, MOSHI

CHAMA Cha Mapinduzi  (CCM), 
kimeanza kutengeneza vijana maalum 
watakaobeba dhamana ya kutetea viti 
vyake vya Wenyeviti wa Serikali za Mi-
taa 60 ya Manispaa ya Moshi, mkoani 
Kilimanjaro, isiangukie kwenye miko-
no ya wapinzani.

Vijana 300 walioibuliwa katika kila 
mitaa, waliwekwa kambini kwa siku 
tano kupigwa msasa wa namna wa-
takavyokabiliana na hoja za wapinzani 
na kushinda uchaguzi ujao wa mitaa, 
vijiji na vitongoji, unaotarajiwa kufanyi-
ka mwezi Oktoba mwaka huu.

 Jana, Mwenyekiti wa Umoja wa Vi-
jana  (UVCCM) Wilaya ya Moshi Mjini,  
Sadath Ndibalema, alisema vijana 
hao  wamepewa mafunzo mbalimbali 
yakiwemo ya ukakamavu, uzalendo, 
kutetea chama hicho na kujitokeza 
kwa wingi kugombea nafasi mbalim-
bali kwenye uchaguzi huo.

Alisema kambi hiyo iliwekwa ka-
tika  Chuo cha Maendeleo  cha Singa, 
kilichopo Wilaya ya Moshi, mkoani kili-
manjaro.

“Vijana   hawa wamepata mafunzo 
ya aina nyingi, wamefundishwa uzalen-
do, kutetea chama chao na kusimamia 
misingi ya sheria taratibu na kanuni za 
nchi katika kuelekea kwenye chaguzi, 
lengo ni kupata viongozi bora na we-
nye tija kwa jamii yetu watakaoleta 
tija,” alisema  Ndibalema. 

Akifunga mafunzo hayo, Mwenyekiti 
wa CCM Mkoa   wa Kilimanjaro,   Pat-
rick Boisafi,  aliwataka vijana kuzinga-
tia muda  kwenye kila jambo huku aki-
sisitiza kutoridhishwa na taalumu zao.

“Vijana, punguzeni kupoteza muda 
kwa mambo yasiyo na tija na kisha ku-
jiita wasomi,   ili uwe msomi mwenye 
tija ni lazima uweze kutafsiri ulichoso-
ma kwa vitendo na kilete tija.

“Vijana wengi mnalalamika hakuna 
ajira lakini nyinyi hamjitumi kuwa 
wabunifu katika kutatua matatizo ya 
jamii na pia wengi wenu sio waaminifu,  
hii inafanya vijana kutoaminiwa  kwe-
nye kila eneo wanalofanya kazi.. hii sio 
dalili nzuri kwa kizazi kijacho mnapas-
wa kujitathmini” alisema Boisafi. 

Naye Mwenyekiti wa UVCCM Mkoa 
wa Kilimanjaro, Ivan Moshi, alisema 
watu ambao watakifanya chama 
kushinda kwa urahisi katika uchaguzi 
mkuu wa 2025 ni viongozi wa dola wal-
iochaguliwa mwaka 2020.

Alisema baadhi ya madiwani wame-
kuwa hawafanyi mikutano ya hadhara 
ya Wananchi lakini wamekuwa wakisu-
guana na Wabunge, ambapo kila mmo-
ja amekuwa akimtupia lawama mwen-
zake na kukiomba chama kuhakikisha 
kila kiongozi anatimiza wajibu wake.

Aidha, Mkuu wa Wilaya ya Moshi, 
Zephania Sumaye, alisema CCM kinahi-
taji vijana jeuri na wenye akili ya kuhoji 
jambo na kuweza kulitetea mbele ya 
jamii.

Sumaye alisema kesho ya Tanzania 
imewekwa katika mabega ya vijana na 
sio rasilimali zilizopo ambapo kambi 
hizo zinasaidia vijana kupata elimu na 
kuwavija na vijana wenye uwezo wa 
kuhoji na kutambua mambo mbalim-
bali ya chama.

Halmashauri yaomba mil. 65/ kumalizia
ujenzi wa shule ya wasichana Machame

Kiongozi wa mbio za Mwenge wa Uhuru kitaifa mwaka 2024, Geofrey Mnzava (katikati), akizindua mradi wa maji wa Bwaga-
moyo Kibaya wenye thamani ya sh. milioni 422 unaonufaisha watu 2,960, wilayani Kiteto, mkoani Manyara juzi. Kushoto ni 
Mbunge wa jimbo la Kiteto, Edward Ole Lekaita (kushoto), Meneja wa Mamlaka ya Maji na Usafi wa Mazingira vijijini (RUWA-
SA)  wa mkoa huo, Walter Kirita (wa pili kushoto) na Mkuu wa wilaya hiyo, Remidius Mwema. PICHA: GIFT THADEY
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Na Adam Fungamwango

I
LIKUWA ni saa tatu usiku ya 
Desemba 17, 1987, kwenye 
kipindi cha majira, ndipo 
mtangazaji alipowatangazia 

Watanzania kifo cha ghafla cha 
mwanamuziki maarufu sana 
wakati huo, Nico Zengekala.

Kilichotokea ni taharuki. 
Hakuna aliyeamini kuwa Nico, 
mwimbaji mwenye sauti tamu, 
nyororo ambaye ni mlemavu 
wa macho, amefariki. Mwana-
muziki ambaye tayari alikuwa 
ameshajinyakulia mashabiki 
wengi nchini Tanzania, miaka 
michache tu tangu aingie nchini 
kutokana na umahiri wake wa 
kuimba, akitokea kwao Kenya.

Habari zaidi zinasema kuwa 
hadi saa sita usiku, kuamkia kifo 
chake alikuwa anapiga soga na 
marafiki zake mitaa ya nyum-
bani kwake, Kariakoo mtaa wa 
Sikukuu, Dar es Salaam ambako 
alipewa nyumba ya kuishi na 
bendi aliyokuwa anapigia ya Ju-
wata Jazz, wana Msondo Ngoma.

Zilikuwa ni moja kati ya ny-
umba zinazomilikiwa na Juwata.

Itakapofika Desemba 17 
mwaka huu, Afrika Mashariki, 
itatimiza miaka 37 tangu ilipom-
poteza mwimbaji kijana, aliye-
fariki ghafla alfajiri saa 11 afajiri, 
nyumbani kwake ghafla Mtaa wa 
Sikukuu, Dar es Salaam kwa kile 
madaktari walichosema kuwa 
ni ugonjwa wa kifafa. Alifariki 
akiwa na umri miaka 24 tu.

Kutokana na ustaa wake, na 
kifo chake cha ghafla, ilisababi-
sha taharuki kubwa, vilio, siman-
zi, na kila aina ya huzuni ilitawa-
la, Tanzania, Kenya na Uganda, 
huku baadhi ya Wabongo waki-
wa hawaamini kama kilikuwa ni 
kifo cha kawaida.

Ni kifo kilichozua maneno 
mengi kuliko kawaida. Wen-
gine wakasema ni mambo ya 
kishirikina. Wapo waliodai al-
ilishwa sumu. Na wengine wal-
isema umaarufu wake alioupata 
kwa muda mfupi tu, ulikuwa ni 
mwiba kwa wanamuziki si wa 
Msondo tu, bali hata wa Tanza-
nia nzima, alioneka kuwafunika, 
hivyo baadhi yao hawakupen-
dezewa. Lakini yote hayo yana-
malizwa na ripoti ya madaktari 
kuwa alifariki kwa ugonjwa wa 
kifafa.

Alipoingia nchini na bendi ya 
Les Cubano, alitamba na vibao 
kama ‘Jackie’, ‘Mwalimu Ny-
erere’, ‘Suzzy’, ‘Bwana Salim’, 
‘Shemango’, ‘Mama Hisani’ na 
nyingine nyingi.

Mwaka 1985 alichukuliwa na 
Msondo ngoma ambako nako 
alitamba na vibao kama ‘Solem-
ba’ alichokitunga mwenyewe na 
vingine akiviimba kwa ustadi 
mkubwa kama ‘Hasira Hasara’, 
‘Kaka Mahmood’, ‘Asha Mwa-
nasefu’, ‘Prisila’, ‘Kambarage Ny-

erere’ na nyingine.
Wengi hawajui kuwa Nico 

Zengekala aliimba kwa umahiri 
mkubwa na kutunga nyimbo 
ambazo hadi anafariki alikuwa 
hajazirekodi. Nazo ni ‘Dalila’, 
huku akitunga ‘Cha Mlevi hu-
likuwa na Mgema’, pamoja na 
‘Razole’ ambazo kama angeba-
hatika kurekodi ingekuwa habari 
nyingine.

Wimbo wa ‘Tabu Mpaka Lini’ 
ambao umerekodiwa, kuna baa-
dhi ya vipande aliimba Nico, na 
alipofariki wakati wa kurekodi 
viliimbwa na watu wengine. Ni 
kile kilichoimbwa na Suleiman 
Mbwembwe “Bwana eee, ooh 
bwana ee, tabu hii mpaka lini 
jamani.”, na kingine alichoimba 
Tino Masinge “Sikia eee, makosa 
tuliyoyafanya awali we mama 
tukifanya tena marafiki watat-
ucheka.” Hivi vyote awali ilikuwa 
virekodiwe na Nico, lakini alifari-
ki kabla ya kwenda studio.

Alikuwa na sauti tamu, nyor-
oro, kali, ambayo alikuwa na uw-
ezo wa kuitetemesha na kusikika 
kama maporomoko ya maji, 
wakati mwingine akiishusha sau-
ti kama mtu anayeweseka hivi.

Alizaliwa katika kijiji cha Wun-
dayi eneo la Mwatate karibu na 
mji wa Voi, kilometa kiasi cha 
100 hivi kutoka Mombasa nchini 
Kenya.

Alichukuliwa na kuletwa nchi-
ni na mabaki wa wanamuziki 
wa Super Volcano ya Mbaraka 
Mwinshehe aliyefariki Kenya 
mwaka 1979, Simba Wanyika, 
Les Wanyika, Wanyika Stars, Su-
per Wanyika na Jobiso, ambao 
walimuona akiimba kwenye 
bendi moja ya Wataita wenzake 
Nairobi.

Wanamuziki hao ambao ni 
Watanzania waliokuwa nchini 
humo wakiendelea na shughuli 
za muziki, waliombwa kurejea 
nchini na Mkuu wa Mkoa wa 
Morogoro wakati huo Nicode-
mus Banduka, hivyo wakaamua 
kumchukua Nico, ambapo yeye 
mwenyewe pia alitaka kuondoka 
Kenya.

Kwa mujibu wa mwanamuziki 
Said Makelele ni kwamba ilibidi 
kwenda kumuomba baba yake, 
ambaye aliwakubalia kwa ma-
dai kijana wake ameshindikana, 
kwani amemkataza sana mam-
bo ya muziki, lakini amekuwa 
akitoroka nyumbani na kwenda 
kuimba sehemu mbalimbali.

Makelele anasemailibidi 
wadanganye ni Mtanzania ili 
aruhusiwe kuvuka mpaka wa 
Tanzania na Kenya, kwani waka-
ti huo alikuwa na umri wa miaka 
17, hivyo asingeweza kuruhusiwa 
kuvuka Wakadai ni Mtanzania 
wa Dodoma na wao ni wana-
muziki wanaorejea nyumbani 
Tanzania kwa wito wa Mkuu wa 
mkoa wa Morogoro, ndipo wali-
poruhusiwa.

Kifo ‘tata’ cha Zengekala kilivyoishtua Bongo

Inawezekana wakati anafariki 
huenda alikuwa hajafikisha mia-
ka 24, na inawezekana  Msondo 
walimpandisha umri ili aweze 
kuajiriwa na Jumuiya ya Wafan-
yakazi wa Tanzania JUWATA, 
kwani wasingeweza kumuajiri 
mtoto.

Ni kwa sababu kama aliingia 
nchini ana miaka 17 na haku-
dumu na bendi hiyo kwa zaidi 
ya miaka miwili akajiunga na 
Msondo.

Ni mwanamuziki aliyedumu 

kwa muda mfupi nchini, lakini 
sauti na uimbaji wake hadi leo 
hi umeendelea kuwa lulu na 
wimbo wake wa ‘Solemba’ na 
msamiati ukiendelea kuishi.

Hakuwa staa kwao Kenya, la-
kini nyota ilimuwakia nchini na 
hata mwili wake uliposafirishwa, 
ulikuwa ni msafara na heshima 
kubwa wa magari lukuki ya 
serikali ya Tanzania, Jumuiya 
ya Wafanyakazi wa Tanzania, 
Chama cha Muziki wa Dansi 
Tanzania (Chamudata), wapenzi 

na mashabiki kama vile anayek-
wenda kuzikwa ni kiongozi 
mkubwa wa kitaifa.

Hii iliwashangaza ku-
washangaza na kuwaliza wengi 
kwao,   zaidi wazazi na ndugu 
zake, kwani aliondoka akiwa 
wa kawaida tu, lakini maiti yake 
imerudishwa nyumbani kishu-
jaa. Hawakuamini.

Alizikwa kijiji kwao Wundayi, 
Mwatate, Voi, Taveta nchini Ken-
ya Desemba 24, 1987.

Tuma meseji 0716 350534

Aliyekuwa mwanamuziki na mwimbaji wa bendi ya Juwata Jazz, ‘Msondo Ngoma’, Nico 
Zengekala
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Jiji la Tel Aviv 
lashambuliwa,
mifumo ya Israel 
yashindwa

Trump atangaza kuwafukuza
wahamiaji akishinda urais
WASHINGTON, 
Marekani

RAIS wa zamani wa 
Marekani, Donald Trump, 
amekubali rasmi uteuzi wa 
kuwania urais kwa tiketi 
ya Chama cha Republican 
katika mkutano mkuu wa 
chama hicho.

Katika hotuba yake 
ya dakika 90, Trump al-
itoa ahadi mbalimbali 
kwa Wamarekani ikiwa  
ni pamoja na kumaliza 
migogoro ya kimataifa na 
kutekeleza operesheni 
kubwa ya kuwatimua wa-
hamiaji ambayo haijawahi 
kutokea katika historia ya 
Marekani.

“Nitamaliza kila mzo-
zo wa kimataifa ambao 
umeanzishwa na utawala 
wa sasa, ikiwa ni pamoja 
na vita vya kutisha kati 
ya Russia na Ukraine, am-
bavyo visingetokea kama 
ningekuwa rais. Vita vili-

vyosababishwa na sham-
bulio dhidi ya Israel, am-
balo lisingetokea kama 
ningekuwa rais.” alisema 
mwanasiasa huyo wa Re-
publican.

Hotuba ya Trump ya 
kukubali uteuzi, ime-
ashiria kukamilika kwa 
mkutano mkuu wa kitaifa 
wa chama cha Republican 
ambao ulifanyika kwa siku 
nne.

Kiongozi huyo anajivu-
nia mafanikio aliyopata ya 
kuaminiwa na wakereket-
wa wa chama hicho kwe-
nye uchunguzi wa kura ya 
maoni tangu mdahalo na 
Rais Joe Biden uliofanyika 
mwezi uliopita. 

Rais wa zamani wa 
Marekani, Donald Trump 
amesema iwapo atakuwa 
rais tena, atawafukuza wa-
geni kwa namna ambayo 
haijawahi kushuhudiwa 
katika historia ya nchi 
hiyo.

Trump, pia aliahidi ku-
punguza mfumuko wa bei 
na kukomesha uingiaji wa 
wahamiaji nchini humo na 
kuahidi kukamilisha ukuta  
utakaotenganisha Mare-
kani na Mexico, ambako 
wahamiaji mara nyingi hu-
ingilia.

Alisema atakomesha 
uhamiaji mara moja siku 
ya kwanza kwa kufunga 
mpaka. Trump, ambaye 
alitumia zaidi ya saa moja 
kuwasilisha hotuba yake, 
ambayo alizungumza zaidi 
baada ya kusoma. 

Katika hali ya kush-
angaza, hotuba hiyo ya 
Trump imekuwa ikizun-
gumzwa hata katika ma-
jimbo yaliyo ngome za cha-
ma cha Democratic kama 
vile Minnesota na Virginia

Wakati Trump anazidi 
kujiimarisha kuingia katika 
Ikulu ya White House, Rais 
Joe Biden anakabiliwa na 
anguko kubwa la umaaru-

Tatizo la mtandao lasimamisha dunia
WASHINGTON, 
Marekani

MATAIFA mbalimbali du-
niani yameripotiwa kuka-
biliwa na hitilafu katika mi-
fumo yake ya mawasiliano 
na teknolojia na kuathiri 
shughuli za kawaida kwe-

nye benki, viwanja vya 
ndege, sekta za habari na 
usafiri wa reli.

Nchini  Marekani, kam-
puni  kubwa za ndege zilisit-
isha huduma zake kutokana 
na tatizo la mawasiliano, 
hali kama hiyo iliripotiwa 
nchini Ujerumani na India.

Kampuni ya Microsoft 
inayomiliki teknolojia hiyo 
ilisema imechukua hatua 
kufuatia changamoto hiyo.

Katika taifa la Uingereza, 
kampuni kubwa inayoende-
leza shughuli za reli ilipata 
matatizo ya mawasiliano 
katika mfumo wake wa IT.

Nchini Hispania viwanja 
vyake vyote vya ndege vilik-
abiliwa na tatizo hilo la ma-
wasiliano. Kampuni tatu za 
usafiri wa angani nchini In-
dia, pia ziliripoti kupata 
changamoto katika mfumo 
wake wa kununua tiketi za 
usafiri.                                  RFI

 Abiria wakiwa uwanja wa Ndege wa Kimataifa wa OaHare mjini Chicago, nchini Marekani, baada ya kusit-
ishwa kwa safari zote kutokana na matatizo ya mtandao jana. PICHA: REUTERS

TEL AVIV, Israel

MLIPUKO umetokea katika jiji la Tel Aviv 
nchini Israel usiku wa kuamkia jana na ku-
sababisha kifo cha mtu mmoja na wengine 
wawili wamejeruhiwa.

Shambulizi hilo lililofanywa kwa njia ya 
anga mwendo wa 9:15 usiku, limesababisha 
taharuki kwa wakazi wa mji huo mkuu wa 
Israel.

Kulingana na jeshi la Israel, shambulio 
hilo lilitekelezwa na ndege kubwa isiyo na 
rubani ambayo inaweza kusafiri umbali 
mrefu.

Jeshi hilo lilisema jana asubuhi, mlipuko 
huo ulisababisha kifo cha mtu mmoja na 
wengine kadhaa kujeruhiwa. 

Katika taarifa yake ilisema ndege hiyo 
isiyo na rubani iligunduliwa na jeshi la Is-
rael lakini  kosa la kibinadamu lilisababisha 
mifumo ya kuona adui na ulinzi kutofanya 
kazi.

Shambulio hilo limetokea baada ya miezi 
tisa tangu kuibuka vita kati ya Israel na wa-
namgambo wa Hamas.

Hata hivyo, waasi wa Houthi wa Yemen 
walidai kuhusika na shambulio hilo katika 
taarifa iliyotolewa jana.

Waasi hao walisema walitekeleza sham-
bulizi hilo kwa kutumia ndege isiyo na ru-
bani. 

“Kikosi cha anga cha ndege zisizo na ru-
bani ndani ya jeshi la Yemen kilifanya op-
eresheni ya hali ya juu ya kijeshi, kikilenga 
moja ya malengo muhimu katika eneo lin-
alokaliwa la Jaffa, linalojulikana na Israel 
Tel Aviv”, alisema msemaji wa kijeshi wa 
waasi wa Yemen Yahya Saree.

“Operesheni hiyo ilifanywa na ndege 
mpya isiyo na rubani iitwayo “Jaffa”, yenye 
uwezo wa kupita mifumo ya kumuona 
adui na isiyoweza kutambulika na rada. 
Aliongeza kuwa operesheni hiyo imefaniki-
sha malengo yake.

Waasi wa Houthi kwa miezi kadhaa 
wamekuwa wakifanya mashambulizi kwa 
meli zinazopitia Bahari ya Shamu na Ghuba 
ya Aden, wakidai kuonyesha mshikamano 
na Wapalestina.

 Jumamosi iliyopita walionya kwamba ha-
watasita kupanua operesheni zao za kijeshi 
hadi uchokozi huo ufike mwisho.

Mkazi mmoja anayeishi katikati mwa mji 
wa Tel Aviv aliliambia shirika la habari la 
AFP kwamba aliamshwa na mlipuko mkub-
wa ambao ulitikisa kila kitu.

Aidha jeshi liliripoti kuwa “tukio hilo 
linachunguzwa kwa umakini  na kwamba 
mlipuko huo ulisababishwa na kuanguka 
kwa   kilipuzi kutoka angani kulingana na 
uchunguzi wa awali .

Hata hivyo, ilisisitiza kuongeza doria zake 
za anga ili kulinda anga ya taifa hilo.

Jeshi la polisi lilieleza kwamba vikosi vya 
polisi vimefika kwenye eneo la tukio na 
wapo kwenye ukaguzi kwa vitu vya kutiliwa 
shaka.

Aidha, lilitoa wito kwa wakazi wa jiji hilo 
kuheshimu maagizo ya usalama, na kuacha 
kukaribia au kugusa uchafu au vipande am-
bavyo vinaweza kuwa na vilipuzi.

fu wake na wasiwasi uliotanda 
ndani ya chama chake kuhusu 
afya yake.

Kiongozi huyo mwenye umri 
wa miaka 81, anakabiliwa na 
shinikizo kutoka chama chake 
kujiengua kwenye ugombea 
kutokana na wasiwasi wa umri 
wake.

DW

Donald Trump
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Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza na mgeni wake, Balozi wa Uswisi nchini, Didier Chassot, katika ukumbi wa Ikulu Jijini Zanzibar juzi. 
PICHA: IKULU

Naibu Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Maryprisca Mahundi 
(katikati mwenye gauni la batiki), akiserebuka na wanafunzi na wafanyakazi wa Chuo 
Kikuu cha Katoliki Mbeya (CUoM), aliposhiriki kongamano la mwaka mmoja wa Chuo 
hicho. PICHA: NEBART MSOKWA

Kiongozi wa Mbio za Mwenge wa Uhuru Kitaifa mwaka 2024, Geofrey Mnzava 
(katikati) akizindua mradi wa maji wa Bagamoyo, Kibaya wilayani Kiteto wenye  
thamani ya Sh. milioni 422 unaonufaisha watu 2,960 juzi. Kushoto  ni Mbunge 
wa  Kiteto, Edward Ole Lekaita, Meneja wa RUWASA Mkoa wa  Manyara, Walter 
Kirita, na Mkuu wa Wilaya ya Kiteto, Remidius Mwema. PICHA: GIFT THADEY

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais Menejimenti ya Utumishi wa Umma na 
Utawala Bora, George Simbachawene, akizungumza na watumishi na 
wananchi wa Kijiji cha Idodoma, Kibakwe mkoani Dodoma, jana ikiwa  ni 
mwendelezo wa ziara yake ya kikazi. PICHA: LUSUNGU HELELA

Wadau kutoka sekta mbalimbali za Serikali na binafasi wakiwa katika kikao 
kazi cha wadau cha kukusanya maoni kuhusu Rasimu ya Mpango Kazi wa Taifa 
wa Masuala ya Jinsia na Mabadiliko ya Tabianchi jijini Dodoma jana. PICHA: 
OMR 
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nao wakaangua vicheko.

****************************

“Naitwa afande Nico, nimekuja 
hapa kwa kazi moja ndogo am-
bayo naomba ulisaidie Jeshi la 
Polisi.” Akadanganya.

“Kazi gani hiyo afande?” Akauli-
za dada huyo kwa woga. “Hapana, 
usiniogope, polisi ni rafiki wa raia 
kama tu anatekeleza kile amba-
cho ameagizwa kufanya na kutii 
amri bila shuruti.” Akasema Ka-
mal kwa sauti ambayo alidhani 
itamfanya dada yule asiwe na 
woga.

“Natumaini wewe ndiyo Shida 
Mrosso.” Kitendo cha jina lake 
kufahamika bila kuulizwa kulizidi 
kumfanya  dada huyo kuingiwa 
woga. Na alizidi kuamini kuwa 
aliyesimama pale ni askari polisi, 
tena ni mpelelezi, kutokana na 
kulitambua jina lake bila kuuliza. 
Alijua kuwa jina hilo ndiyo lil-
ilosajiliwa na mtu akituma pesa 
ni lazima litokee hivyo. Lakini 
hapo ameajiri wasichana wawili 
na mvulana mmoja ambao huwa 
wanamsaidia. Lakini hakuna yoy-
ote ambaye anayemfahamu kuwa 
yeye ndiye mwenyewe Shida 
Mrosso.

“Ndiyo mimi.” Akaitikia kwa 
sauti ya chini.

Baada ya kumtoa hofu kidogo 
na kumpoza, Kamal sasa alijua 
matakwa yake yatatekekezwa.

“Naomba unisaidie kitu kimoja. 
Naomba uniangalilie majina ya 
watu waliosajili namba hizi na 

tarehe hii.” Akasema huku akim-
kabidhi kikaratasi chenye namba 
nne ambazo ndiyo zile zilizotu-
mika wao kutumiwa meseji za 
vitisho na marehemu Mariamu.

Dada yule alizichukua na akaf-
ungua mkoba, kabla ya kutoa 
daktari, ambapo alianza kupekua. 
“Kaa hapa.” Shida alimpa kiti Ka-
mal, akakaa na kusubiri majina ya 
waliosajili namba zile.

Kazi ya kusajili namba sasa al-
imuacha binti mwingine aliyefika 
hapo baadaye na yeye akawa na 
kazi kusaka majina.

Nusu saa baadaye akamgeukia 
Kamal. “Hizi hapa, namba nne 
zilizosajiliwa kwa wakati mmoja 
siku hii, mbili ni za Uledi Mwiny-
imvua na Abbas Abdallah. zime-
sajiliwa kwa kupishana kiasi cha 
dakika 10 mpaka 15 hivi, na kwa 
bahati nzuri ni mimi ndiye niliye-
wasajilia.”

“Ahaa! Vizuri sana bibie. Wali-
fika kwa pamoja?” “Mhh! Sidha-
ni, ila alipofika tu Abbas, dakika 
mbili baadaye akafika Uledi ni 
kama walifuatana hivi, lakini kila 
mtu na njia yake.” Jibu hilo lilim-
fanya Kamal kutabasamu. Alijua 
hao walikuwa pamoja, ila waliji-
fanya hawafahamiani na hata ku-
fika hapo, waliambizana mmoja 
aanze. Kwa maana hiyo ni lazima 
usajili wao na laini haukuwa na 
heri.

“Walikuwa wanazungumza 
pamoja?” “Hapana, walionyesha 
kama hawafahamiani.” Jibu hilo 
wala halikunfanya Kamal kuon-
doa wazo kuwa ni kweli hawaku-

B
aada ya salamu, wakaan-
za kutaniana na baadaye 
akamwambia alichokuwa 
anamuitia.

“Ndugu yangu, mdogo wangu 
ambaye nilikwambia ni askari 
kitengo cha IT, amenisaidia huku 
na huku, kahangaika kwa kuwa-
shirikisha wenzake, hatimaye 
wamegundua kuwa namba hizi 
ni kweli hazina majina ya watu 
waliosajili, lakini zimesajiliwa 
maeneo ya Tabata Bima.”

“Kule kule karibu na nyumba 
kwa marehemu mpenzi wan-
gu?” “Ndiyo, halafu cha kush-
angaza na kufurahisha kwa 
upande wetu, ni kwamba zote 
nne zimesajiliwa sehemu moja.” 
Akajibu Dokta.

“Duh!” Akashangaa Kamal. 
“Halafu zimesajiliwa muda huo 
huo kwa wakala mmoja anait-
wa Shida Mrosso.” Akasema 
akimtazana Kamal kwa na-
tasamu halafu akaongeza. “Ka-
niambia hivi, unaweza kwenda 
na kumuuliza waliosajili pale 
walisajili kwa majina gani. Ha-
wawezi kuongopa kwa sababu 
huwezi kusajili bila kitambul-
isho cha Nida.” “Nashukuru sana 
Dokta Shija kwa msaada wako 
unaoendelea kunipa wewe 
na mdugu yako afande.” “Usi-
jali Kamal, nitakusaidia mpaka 
mwisho kwa sababu niliapa 
wakati tunafanya uchunguzi wa 
mwili wa mpenzi wako mara ya 
pili, nikajisemea moyoni kuwa 
kama ningemfahamu huyu ki-
jana alinayesingiziwa mpenzi 
wake kuna vitu ningemsaidia, 
kwa sababu ukweli ni kwamba 
hajaua, na uthibitisho ni jinsi 
nguvu ya fedha ilivyotumika 
kufika ukweli kuwa ameuawa, 
ionekane amengua kwa presha, 
ndugu na watu walivyokataa, tu-
kaingia sisi tukachunguza na ku-
gundua kuwa ameuawa, halafu 
ikatumika tena nguvu ya pesa 
kumtafuta muuaji feki, huku 
wale halisi wakilindwa.”

“Nakuhakikishia Dokta 
ninakuamini na tutakuwa nawe 
pamoja. Kazi hii nitaifanya ke-
sho, nitakwenda Tabata Bima 
kituoni ambapo umesema 
ndipo eneo lake lipo. Naweza 
kuifanya kazi hii, nitapata ma-
jina ya watu hao. Nadhani tuki-
yapata tutakuwa kwenye njia 
sahihi ya kuelekea kwa muuaji 
au wauaji.” “Swadakta, tena 
aliniuliza anaweza kufanya kazi 
hii, nikamwambia jamaa mwe-
nye mienendo yake kama askari 
mpelelezi, kwa hiyo kwake kazi 
hii ndogo sana, akacheka.”

Alipomaliza Dokta na Kamal 

HADITHI
Damu ya Mariamu-22 Mtunzi anapatikana 

(0716 350534)

wa wanafahamiana. Aliona waliji-
fanya hafahamiani kwa sababu za 
kiusalama.

“Okay ahsante sana, kama 
kutakuwa na lolote nitafika tena 
hapa ili nipate msaada.” Alisema 
Kamal na kumuachia noti ya shilin-
gi elfu kumi. Shida hakuamini. 
Awali alikuwa mwoga hasa alipo-
gundua kuwa anaongea askari, na 
alijua huenda mwisho wake ukawa 
ni kukamatwa.

“Unajua bibie, namba hizi zime-
tumia kwenye uhalifu na katika 
uchunguzi ikagundulika kuwa laini 
zilisajiliwa hapa. Kwa hiyo usiwe 
na hofu, hili litatusaidia sasa ku-
wasaka hawa wahalifu.” Kamal al-
imuondoa hofu dada yule kwani 
angeweza kuona jambo halijaisha 
na kwamba ipo siku anaweza kuja 
kukamatwa. Shida alishukuru, na 
pia alimshangaa askari yule kwa 
kumpa bakshishi ya pesa, pamoja 
na maneno ya faraja ambayo yalim-
poza na kumuondoa hofu. Ucheshi 
wake pia ulimuacha hoi.

“Nashukuru afande, karibu tena.” 
Kamal akatabasamu na kumtaza-
ma binti yule. Kwa sababu alikuwa 
ameshapata kile alichokuwa akiki-
taka, akapata fursa ya kutazama 
sasa kwa makini. Alikuwa ni mrem-
bo kiasi na umbile la kuvutia. “Ni-
tarudi tena, lakini siyo kusaka laini 
ya mtu aliyekuja kusajili, au mimi 
mwenyewe kusajili. Na wala sito-
rudi kufanya kazi hii ya polisi, ila 
nitarudi kwa ajili ya kazi binafsi.”

Shida naye alitabasamu.”Kazi bi-
nafsi, yaani gani hiyo?” “Kazi ya ku-
uliza maswali laini na mepesi, hiyo 
magumu kama haya niliyokuuliza. 
“Tena moja naomba nikuulize 
leo.” “Enhe swali gani hilo?” Shida 
alionekana kusahau kama dakika 
chache zilizopita alikuwa kwenye 
hali ya wasiwasi na kutetemeka.

“Kwa nini uliitwa Shida?” “We-
nyewe wazazi wangu alinipa, mama 
huyo, kabla hajanizaa alipitia shida 
sana.” “Okay! Ila kwa sasa unaone-
kana siyo shida tena, nashauri jina 
lako lingekuwa Raha!” Kamal ali-
sababisha binti wa watu kuangua 
kicheko kikali kama kwamba ali-
kuwa anaongea na mtu aliyemzoea 
kwa muda mrefu. “Afande wewe 
kumbe una maneno hivyo!!?” “Sasa 
mwenzako ndiyo lilikuwa jina 
langu utoto, niliitwa Maneno, ila 
baadaye nilipokuwa nililibadilisha, 
na wewe nakushauri uwe Raha.” Ili-
bidi Shida azidi kukauka kwa kiche-
ko, na kuhitaji mkono wake ugonge 
kwenye mkono wa Kamal, naye 
akafanya hivyo. Kamal akamalizika 
kwa kumpigapiga mgongoni. Shida 
alijisikia raha na amani.

ITAENDELEA JUMAMOSI

Nakuhakik-
ishia Dokta 
ninakua-
mini na 
tutakuwa 
nawe 
pamoja. 
Kazi hii 
nitaifanya 
kesho, ni-
takwenda 
Tabata 
Bima kituo-
ni ambapo 
umesema 
ndipo eneo 
lake lipo. 

TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa kwa maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, 
maeneo ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri. Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. 
Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.Taarifa ya madaktari inasema alikufa 
kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati anafanya zoezi alfajiri ile. Ndugu wa 
marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa na chuma 
kichwani, kilichosababisha kuwa na tundu kichwani. Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchungu-
zi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa kama halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda 
bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.
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‘Zigo la 
Euro’ 
lafika 
tamati

COASTAL YATANGULIA Z’BAR 

Meneja wa wateja maalumu wa Tigo, Mary Ruta, akizungumza na waandishi habari 
(hawapo pichani) wakati wa kuhitimisha shindano la ‘Zigo la Euro 2024’ jana jijini Dar 
es Salaam. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Adam Fungamwango

B
AADA ya Shirikisho 
la Mpira wa Miguu 
Tanzania (TFF) kutoa 
ratiba ya michezo ya 

Ngao ya Jamii, kikosi cha timu 
ya Coastal Union tayari kipo 
visiwani Zanzibar kujiandaa 
na michezo hiyo.

Kwa mujibu wa ratiba ya 
TFF, Coastal Union watacheza 
na Azam FC, Agosti 8 kwenye 
uwanja wa New Amaan Com-
plex, Zanzibar na mshindi 
wa mchezo huo atacheza na 
mshindi kati ya Simba na Yan-

ga kwenye hatua ya fainali.
Kwa sasa kikosi cha
 wachezaji wa timu 

Coastal kipo Zanzibar 
kikijifua kwa ajili ya 

mchezo huo na hiyo ni
 baada ya kuondolewa
 kwenye michuano ya 
Dar Port Kagame Cup.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Ofisa Habari wa Klabu 
hiyo, Abbas El Sabri, amesema 
baada ya kufika tu Zanzibar 
wameanza mazoezi ya utima-
mu wa mwili nyakati za asu-
buhi na jioni wanafanya ma-
zoezi ya mpira uwanjani.

“Tumepiga kambi Zanzi-
bar, kwa sasa tunafanya ma-
zoezi ya ‘Gym’ kuwaweka fiti 
wachezaji na baadaye uwan-
jani, tunaamini ni sehemu sa-
hihi kwani hata mechi yetu ya 
Ngao ya Jamii itachezwa huku, 
Azam watafika na kutukuta sisi 
tumeshakuwa wenyeji,” alise-
ma Sabri.

Coastal, imeamua kwenda 
kuweka kambi Zanzibar siku 
chache baada ya kuondoshwa 
kwenye michuano ya  Kombe 
la Dar Port Kagame Cup 
linalofanyika jijini Dar es 
Salaam, huku wapinzani 

wao Azam kwa sasa wapo 
nchini Morocco kwa ajili ya 
maandalizi ya msimu mpya wa 
mashindano.

Wakati Azam FC, itautumia 
mchezo huo kama maandalizi 
ya Ligi Kuu na Ligi ya Mabing-
wa Afrika, Coastal itakuwa 
inajiandaa kucheza Kombe la 
Shirikisho barani Afrika am-
bapo imepangwa kucheza dhi-
di ya Bravo do Maquis ya Ango-
la katika mchezo unaotarajiwa 
kupigwa kati ya Agosti 16 na 
18 huku mchezo wa marudio 
ukipangwa kuchezwa kati ya 
Agosti 23 na 25.

Na Mwandishi Wetu

SIKU chache baada ya kumal-
izika kwa michuano ya soka ya 
Ulaya ‘Euro 2024’ na kushuhu-
dia Hispania ikitwaa ubingwa 
kwa kuifunga England mabao 
2-1 kwenye mchezo wa fainali, 
hatimaye shindano la ‘Zigo la 
euro’ imetamatika jana.

Mashabiki mbalimbali wa 
soka wamefanikiwa kuibuka 
washindi kwenye kampeni 
hiyo na baadhi yao kupata 
nafasi ya kwenda kushuhudia 
baadhi ya michezo ya michua-
no hiyo iliyofanyika nchini Uje-
rumani.

Akizungumza jana jijini Dar 
es Salaam, Meneja wa wateja 
maalum wa kampuni ya tigo, 
Mary Rutta, alisema kumalizika 
kwa shindano hilo ni nafasi ny-
ingine ya kuanzisha kitu king-
ine kwa ajili ya wateja wake.

“Tumefanikiwa kupata 
washindi 47 ambao wame-
jishindia zawadi mbalimbali 
wakati wa fainali ya ‘Euro 
2024’, kati ya hao washindi 
saba waliweza kwenda kush-
uhudia baadhi ya michezo ka-
tika fainali hizo, kwa sasa tume-
fikia mwisho,” alisema Mary.

Mmoja wa washindi wa 
mwisho, Ibrahim John, alisema 
kwake amejisikia vizuri kuibu-
ka mshindikwenye siku za 
mwisho za shindano hilo.

“Kwa kweli nashukuru, si-
kuwa na amini lakini baada ya 
kupigiwa simu nimeshinda, ni-
meamini na nimejisikia furaha 
sana, mashindano yamemal-
izika lakini nimepata kitu cha 
kukumbuka ‘euro 2024’,” alise-
ma John.

Na Shufaa Lyimo

SERIKALI kupitia Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 
imeliagiza Baraza la Michezo 
la Taifa (BMT) kuvibana vyama 
vya michezo kuhakikisha 
vinawasilisha mipango yao kwa 
ajili ya kujiandaa na michezo 
ya Olimpiki ya mwaka 2028 
itakayofanyika nchini Marekani.

Akizungumza jijini Dar es 
Salaam jana kwenye hafla ya 
kuiga na kuikabidhi bendera ya 
taifa timu ya taifa inayokwenda 
kwenye michezo ya Olimpiki 
ya mwaka huu nchini Ufaransa, 
Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
hiyo, Sulemani Serera, alisema 
lengo la maagizo hayo ni 
kuhakikisha idadi ya washiriki 
wa michezo hiyo inaongezeka 
kwa ajili ya kuipeperusha 
vema bendera ya Taifa kupitia 
michezo.

“Mwaka huu tunawakilishwa 
na wachezaji saba tu, lengo 
letu ni kuona mwaka 2028 
tunapeleka idadi kubwa ya 
wachezaji na Serikali itaendelea 
kushirikiana na vyama na 
mashirikisho ya michezo ili 
kufikia malengo ya kufanya 
vizuri, alisema Serera. 

Kwa upande wake Rais wa 
Kamati ya Olimpiki Tanzania 
(TOC), Gulam Abdullah Rashid, 
alisema ili kupata nafasi ya 
kushiriki michezo hiyo lazima 
mchezaji afikie viwango 
vinavyohitajika na Olimpiki. 

“Hatupeleki mchezaji 
ambaye hajakidhi vigezo vya 
kushiriki Olimpiki, hawa wote 
wanaokwenda ni wale ambao 
wamekidhi vigezo,” alisema 
Rashid. 

Aidha, Katibu Mkuu TOC, 
Filbert Bayi, alisema kuwa 
maandalizi ya safari hiyo 
yamekamilika ikiwa pamoja 
na kupata viza na tiketi kwa 
ajili ya kusafiria kwa wachezaji 
wote pamoja na viongozi. 

Katibu huyo alisema timu 
hiyo itaondoka kwa makundi 
ambapo kundi la kwanza 
litaondoka Julai 22, kundi la 
pili litakalojumuisha waogeleaji 
litaondoka Julai 23 na kundi 
la mwisho litaondoka Julai 27 
likiwa na wanariadha.

Makamu Mwenyekiti wa 
TOC, Henry Tandau amesema 
anaimani wachezaji hao 
watafanya vizuri kutokana na 
maandalizi waliyofanya.

Wizara 
yaiagiza BMT 
‘kuvibana’ 
vyama vya 
michezo 
maandalizi
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MCTOMINAY ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inalenga kuipiku 
Fulham kupata saini ya kiungo wa kati wa Manchester 
United na Scotland, Scott McTominay mwenye umri wa 
miaka 27. (Sun)

ARSENAL KUJITOA KWA GUEHI

ARSENAL inatazamia kusitisha nia yao ya kumnunua 
mlinzi wa England, Marc Guehi huku Crystal Palace 
wakihitaji zaidi ya pauni milioni 70 kwa mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Englans mwenye umri wa miaka 24. 
(Mirror)

IVAN TONEY SASA BEI CHEE

KLABU ya Brentford inatarajiwa kupunguza gharama 
ya mshambuliaji wa England, Ivan Toney mwenye umri 
wa miaka 28 hadi chini ya pauni milioni 50 baada ya 
kukosa ofa kutoka kwa klabu nyingine. (Sun)

UNITED YAMGANDA UGARTE

MANCHESTER United bado inavutiwa na kiungo 
wa Paris St-Germain kutoka Uruguay, Manuel Ugarte 
mwenye umri wa miaka 23. (Sky Sports)

DAVID AWANIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur imekuwa ikiwasiliana 
na wawakilishi wa mshambuliaji wa Canada, Jonathan 
David mwenye umri wa miaka 24, kabla ya kuwasilisha 
ofa kwa Lille. (Football Insider)

QPR YAVUTIWA NA SINGH

KLABU ya QPR inavutiwa na winga wa zamani wa 
Bayern Munich, Sarpreet Singh mwenye umri wa 
miaka 25. (Football Insider)

CALAFIORI AOMBWA

MLINZI wa Italia, Riccardo Calafiori mwenye umri 
wa miaka 22 ameombwa kushiriki katika maandalizi 
ya msimu mpya wa Bologna huku Arsenal ikijaribu 
kufikia makubaliano juu ya thamani yake. (Evening 
Standard)

ELYNE WAHI ATAKIWA LENS

CHELSEA imeripotiwa kuwasiliana na klabu ya 
RC Lens kumsajili mshambuliaji, Elye Wahi mwenye 
umri wa miaka 21, baada ya The Blues hao kushindwa 
kumpata Mfaransa huyo msimu uliopita. (L’Equipe)

RODRIGUES ATUA LYON

KLABU ya Lyon imeripotiwa kuwa tayari kutangaza 
usajili wa mshambuliaji wa Southampton mwenye 
umri wa miaka 16, Alejandro Gomes Rodriguez baada 
ya mchezaji huyo wa kimataifa wa England chini ya 
umri wa miaka 16 kusaini mkataba wa miaka mitatu. 
(Fabrizio Romano)

RAMOS AWINDWA CHELSEA

CHELSEA imeripotiwa kuulizia kupatikana kwa 
mshambuliaji wa Ureno, Goncalo Ramos mwenye umri 
wa miaka 23 na mshambuliaji wa Ufaransa, Randal 
Kolo Muani (25) Paris St- Germain ili kuchukua nafasi 
ya mshambuliaji wa Ubelgiji, Romelu Lukaku. (HITC)

NEVES AGEUKA LULU

KLABU ya Paris St-Germain iko tayari kushindana na 
Manchester United katika kinyang’anyiro cha kumsajili 
kiungo wa kati wa kimataifa wa Ureno mwenye umri 
wa miaka, 19 Joao Neves. (Le10Sport)

WILLIAMS FRESH BARCA

BARCELONA imefikia makubaliano ya kimsingi kwa 
mshambuliaji wa Athletic Bilbao na Hispania, Nico Wil-
liams mwenye umri wa miaka 21. (Sport)

DE LIGT HUYO MAN

KLABU ya Manchester United ina nia ya kukamilisha 
usajili wa beki wa Bayern Munich, Mholanzi Matthijs de 
Ligt mwenye umri wa miaka 24, haraka iwezekanavyo 
baada ya Euro 2024. (Bild)

TAVARES NA ARSENAL

ARSENAL imekubali ofa ya mkopo kutoka kwa Lazio 
kwa beki wao wa pembeni wa Ureno, Nuno Tavares 
mwenye umri wa miaka 24 na kulazimika kumuuza 
kati ya pauni milioni 6. (Mirror}

CHELSEA HAINA MPANGO 

CHELSEA haina nia ya kuanzisha kipengele cha kum-
nunua mshambuliaji wa Hispania, Dani Olmo, 26, katika 
klabu ya RB Leipzig kwa pauni milioni 50. (Sky Sports)

GREAVES SAFI IPSWICH

MLINZI wa kati wa England, Jacob Greaves, 23, ame-
kamilisha matibabu yake ya kuhamia Ipswich Town 
kabla ya kuondoka kutoka Hull City. (Sky Sports),

RABIOT HURU

LIVERPOOL, Bayern Munich na Real Madrid huenda 
ndiko anakoelekea kiungo wa kati wa Ufaransa, Adrien 
Rabiot mwenye umri wa miaka 29, ambaye ni mchezaji 
huru baada ya mkataba wake na Juventus kumalizika 
mwezi uliopita. (Calciomercato)

NKETIAH AWINDWA

MARSEILLE ianavutiwa na mshambuliaji wa Arsenal 
na England, Eddie Nketiah mwenye umri wa miaka 25. 
(Footmercato)

SIMONS AWANIWA 

KLABU ya Bayern Munich inataka kumsajili msham-
buliaji wa Uholanzi, Xavi Simons, 21, kutoka Paris 
St-Germain. (Sky Sports)

YAKATAA KWA FOFANA

MONACO imekataa dau la euro milioni 30 kutoka 
kwa Nottingham Forest kwa ajili ya kiungo wa kati 
wa Ufaransa Youssouf Fofana, 25, ambaye amekubali 
makubaliano na AC Milan. (Fabrizio Romano)

PALHINHA SAFI BAYERN

KIUNGO wa kati wa Ureno, Joao Palhinha mwenye 
umri wa miaka 29, amekamilisha uhamisho wake ku-
toka Fulham hadi Bayern Munich. (Sky Germany)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

TURIN, Italia

K
LABU ya Juventus ime-
achana na mchezaji wake, 
Adrien Rabiot baada ya mi-
aka mitano ya kuhudumu 

klabuni hapo.
Rabiot si mchezaji wa

 Juventus tena baada ya
 Mkurugenzi wa michezo
 wa klabu hiyo kuthibiti-

sha kwamba mkataba wa
 mchezaji huyo umefikia 

tamati.

   Mkurugenzi wa michezo 
wa klabu hiyo amethibitisha 
huku klabu za AC Milan na Real…

“Ningependa kumshukuru Rabiot 
ambaye mkataba wake ulimalizika 
Juni 30.Tunapenda kumtakia kila la 
kheri,” alisema Giuntoli.

Rabiot anaondoka Juventus 
baada ya miaka mitano ambapo 
ametwaa taji la Ligi Kuu mwaka 
2020 na makombe ya Ligi mawili.

Vyanzo mbalimbali nchini Italia 
vimeripoti kwamba klabu ya AC 
Milan na Real Madrid ni miongoni 
mwa timu zinazoiwania saini ya 
mchezaji huyo Mfaransa ambaye 
amekataa kuongeza mkataba mpya 
Juventus uliokuwa na thamani ya 
Euro milioni 7.5 kwa mwaka.

RABIOT AACHANA RABIOT AACHANA 
NA JUVENTUSNA JUVENTUS
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Man Utd yamtwaa rasmi Yoro

Grenwood 
atua Marseille
MARSEILLE, Ufaransa

KLABU ya Marseille imeka-
milisha usajili wa mshambuliaji 
wa Manchester United, Mason 
Greenwood, klabu hiyo ya Ligue 
1 imethibitisha.

Vyanzo vimeiambia ESPN 
kwamba mpango huo una 
thamani ya pauni milioni 26.7 na 
inajumuisha nyongeza.

Greenwood hajaichezea United 
tangu kusimamishwa na klabu 
hiyo Januari 2022 baada ya ku-
kamatwa kwa tuhuma za ubakaji 
na unyanyasaji, huku Polisi wa 
Greater Manchester wakithibiti-
sha kuwepo kwa “picha na video 
za mitandao ya kijamii zilizo-
tumwa na mwanamke akiripoti 
matukio ya ukatili wa kimwili.”

Greenwood mwenye umri 
wa miaka 22, alitumia msimu 
uliopita kwa mkopo Getafe kule 
LaLiga, akifunga mabao nane na 
kutoa asisti sita. 

Kocha wa Marseille, Rob-
erto De Zerbi, ambaye aliihama 
klabu ya Ligi Kuu ya England ya 
Brighton baada ya msimu wa 
2023-24, alisema wiki iliyopita 
kwamba hatakuwa na chuki 
dhidi ya Greenwood kwa sababu 
ya maisha yake ya nyuma.

“Mason ni mchezaji wa ki-
wango cha dunia, lakini bado 
hatujamsajili. Sijui nini kilitokea, 
lakini sijazoea kujihusisha na 
maisha ya faragha ya wachezaji 
wangu,” alisema.

“Lakini akija hapa, lazima ujue 
kwamba ninawatendea wacheza-
ji wangu wote kama wanangu.

Ninaweza kuwasema kwa fara-
gha, lakini siwezi kuwashambulia 
hadharani.”

Meya wa jiji hilo la Ufaransa 
pia alipima uzito kuhusu uham-
isho huo wiki iliyopita, akitaja 
madai dhidi ya Greenwood kuwa 
“hayasemeki” na kuongeza kuwa 
atamwomba rais wa Marseille, 
Pablo Longoria kutomsajili 
mchezaji huyo.

ENGLAND 
YAMSUBIRIA 
GUARDIOLA
MBADALA WA 
SOUTHGATE

LONDON, England

C
HAMA cha soka cha England, FA, 
kinaweza kuwa tayari kusubiri 
kumpa nafasi Pep Guardiola kuwa 
kocha wa timu ya Taifa, kwa mujibu 

wa ripoti.
Gareth Southgate alitangaza kujiuzulu 

kama kocha wa England siku ya Jumanne, 
siku mbili baada ya kufungwa na Hispania 
katika fainali ya Euro 2024. Simba Watatu 
hao walisafiri kurejea kutoka Ujerumani 
wakiwa na medali za mshindi wa pili mko-
noni baada ya bao la dakika za lala salama 
la Mikel Oyarzabal kuamua fainali hiyo kali. 

Orodha ya watu wanaotarajiwa kuchu-
kua nafasi yake imesalia kuwa ndefu, huku 
Lee Carsley, bosi wa sasa wa wachezaji wa-
siozidi umri wa miaka 21, Graham Potter 
na Mauricio Pochettino wakiwa miongoni 
mwa majina yanayotajwa.

Hata hivyo, kocha wa Manchester City 
Guardiola pia yuko kwenye rada za Eng-
land na huenda nchi hiyo ikawa tayari ku-
fanya mambo kwa busara ili kumleta.

Gazeti la The Independent linaandika 
kuwa FA inatamani sana ustadi unaoonesh-
wa na bosi wa City, hasa uwezo wake wa 
kushinda mataji. Inafikiriwa kuwa Guar-
diola anaweza kumuacha mwajiri wake 
wa sasa mwishoni mwa msimu ujao, huku 
mkataba wake ukitarajiwa kumalizika 
mwaka 2025.

FA bado wanataka kufanya uamuzi wa 
haraka, lakini wanaweza kumteua Cars-
ley kama kocha wa muda huku wakisubiri 
kumjaribu Guardiola. Hatua hii inaweza 
kuonekana kuwa ya kawaida, kwani South-
gate aliteuliwa kwa njia sawa, kabla ya kufu-
rahia miaka minane ya kuinoa timu ya taifa.

MANCHESTER, England

MANCHESTER, United ime-
kamilisha usajili wa mlinzi, 
Leny Yoro mwenye umri wa 
miaka 18 kutoka Lille ya Ufar-
ansa, klabu hizo mbili zimet-
hibitisha.

United ilikubali ada ya 
euro milioni 62 pamoja na 
nyongeza, ili kumsajili mche-
zaji huyo wa kimataifa wa 
Ufaransa chini ya miaka 21, 
vyanzo viliiambia ESPN.

Yoro amejiunga na United 
licha ya kutakiwa na Real Ma-
drid, baada ya vyanzo kuiam-
bia ESPN kwamba timu hiyo 
ya Hispania ilichagua kuto-

jihusisha na vita ya kuwania 
nafasi ya kumsajili nyota 
huyo na klabu hiyo ya Ligi 
Kuu England.

Vyanzo vya habari vilion-
geza kuwa Yoro aliiambia 
Madrid kuhusu nia yake ya 
kusaini United Jumanne 
usiku baada ya klabu hiyo ya 
Hispania kushindwa kufanya 
harakati za kumsajili.

“Kusaini kwa klabu yenye 
hadhi na matarajio ya Man-
chester United mapema sana 
katika maisha yangu ni hes-
hima kubwa,” alisema Yoro.

“Tangu mazungumzo 
yangu ya kwanza na klabu, 
waliweka mpango wazi wa 

jinsi ninavyoweza kujien-
deleza huko Manchester 
kama sehemu ya mradi huu 
wa kusisimua, na walionesha 
kujali sana kwangu na familia 
yangu.

“Ninajua kuhusu historia 
ya wachezaji wachanga ka-
tika Manchester United na 
ninahisi inaweza kuwa ma-
hali pazuri kufikia uwezo 
wangu na kufikia matarajio 
yangu, pamoja na wachezaji 
wenzangu wapya. Siwezi ku-
subiri kuanza,” alisema Yoro.

Beki huyo ataungana na 
Joshua Zirkzee, aliyesajiliwa 
kutoka Bologna Jumapili, Old 
Trafford.
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Na Adam Fungamwango

K
OCHA msaidizi wa 
Azam FC, Youssouph 
Dabo, ameonyesha 
kufurahishwa na 

mazingira ya kambi nchini 
Morocco, akisema imekuwa 
na vitu vingi chanya ikiwemo 
utulivu wa wachezaji wake, 
vifaa vya mazoezi, viwanja 
bora pamoja na vyakula.

Akizungumza akiwa 
nchini humo ambapo kiko-
si cha timu hiyo kimepiga 
kambi kwa maandalizi ya 
msimu ujao wa mashindano, 
ikiwemo Ligi ya Mabingwa 
Afrika na Ligi Kuu Tanzania 

Bara, Dabo amesema mazin-
gira waliyoyakuta yamewa-
fanya wao kama makocha 
kurahisishiwa kazi ya kuan-
daa kikosi bora na chenye 
ushindani.

“Tumepata kambi nzuri 
kwa maandalizi ya msimu, ni 
sehemu nzuri sana maana kila 
kitu kipo sehemu moja, ubora 
wa sehemu ya kuchezea ni wa 
viwango vya juu, vifaa vya ma-
zoezi, hata vyakula, hii imetu-
fanya hata makocha tusiwe 
na kazi kubwa sana ya kuten-
geneza ubora na utimamu wa 
mchezaji kwa sababu kila kitu 
kipo kwenye ubora wa hali ya 
juu,” alisema.

Alisema kabla ya
 kurejea nchini wata-

pata mechi tatu za
kirafiki ambazo

 wao kama benchi la
 ufundi watazitumia
 kupima kikosi chao

 kimefikia wapi ki-
maandalizi na baada
 ya hapo wataanga-

lia ni kitu gani cha
 kuongeza.

Kocha huyo pia amefura-
hishwa pia na usajili wa 
mchezaji Cheickna Diakite 
raia wa Mali aliyetokea klabu 
ya AS Real Bamako ya nchini 
humo.

Alisema usajili wa mcheza-
ji huyo unataongeza ubora 
kwenye kikosi cha Azam FC 
kwa sababu anafahamu kija-
na huyo ana kipaji kikubwa.

“Ni mcheaji mzuri, tu-
nampenda, tulihitaji 
mchezaji wa kiwango chake, 
huwa sichukui mchezaji 
ili mradi, bali mchezaji wa 
kutuongezea ubora, kama 
nitapata mwingine mzuri 
ninaweza kumsajili pia,” 
alisema.

Diakite, anayecheza winga 
zote mbili amesajiliwa ku-
chukua nafasi ya Kipre Jun-
ior ambaye ametimkia MC 
Alger ya Algeria.

KOCHA AZAM FC AKUNWA
KAMBI MOROCCO, MISOSI

Wachezaji Shaban Mussa (kulia), na Idrisa Hessein wa Kituo cha michezo cha Jakaya Kikwete wakiwania mpira 
wakati wakifanya mazoezi kwenye Uwanja wa kituo hicho jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Kamara afurahishwa maandalizi Singida BS

Gamondi: Nguvu 
zetu kwenye 
ubingwa

Wachezaji Simba 
wapeana semina 
kuikabili Yanga
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Na Faustine Feliciane

GOLIKIPA mpya wa klabu ya 
Singida Black Stars, Mohamed 
Kamara, amesema anafura-
hishwa na maandalizi ya timu 
hiyo kuelekea msimu mpya 
wa Ligi Kuu Tanzania bara.

Kamara aliyesajiliwa hivi ka-
ribuni na klabu hiyo baada ya 
kuachana na klabu ya Horoya 

ya Guinnea, alisema kuwa ana 
matumaini ya kuisaidia timu 
yake kuweza kufanya vizuri 
kwenye Ligi.

Alisema kwa sasa yupo kam-
bini na timu hiyo kujiandaa na 
taratibu anaanza kuzoea maz-
ingira ya hapa nchini.

“Kwa sasa tupo Arusha kam-
bini, japo huku kuna baridi 
lakini taratibu naanza kuzoea 

hali ya hewa, naamini baada 
ya muda kidogo nitakuwa 
vizuri zaidi, nafurahi kuwa 
hapa,” alisema Kamara.

Aidha, alisema anafahamu 
ushindani uliopo kwenye ligi 
ya Tanzania na wao wanaji-
andaa vizuri kukabiliana na 
upinzani huo msimu ujao.

“Huu utakuwa msimu wan-
gu wa kwanza kucheza hapa 

Tanzania, nafahamu ugumu 
wake, najua kuna timu nyingi 
nzuri na nyingine zina majina 
hata nje ya Tanzania, naamini 
tutafanya vizuri,” alisema Ka-
mara.

Singida Black Stars, tayari 
imeshaanza maandalizi kue-
lekea msimu ujao na kwa sasa 
wameweka kambi yao jijini 
Arusha.

nchini hivyo wanaelewa mazin-
gira na nini wanatakiwa kufanya.

Beki huyo wa kushoto alisema 
mbali na mkakati huo kabambe 
kuhakikisha wanashinda mechi 
hiyo, lakini pia wako kwe-
nye maandalizi ya Simba Day, 
pamoja na ya msimu mzima wa 
mashindano.

“Pamoja na hayo, pia akili 
yetu ipo kwenye maandalizi ya 
msimu mzima, kabla ya hapo 
tuna mechi ya kirafiki ya ‘Simba 
‘ ambayo itakuwa ni maadalizi 
tosha ya mchezo wa watani,” 
alisema nahodha huyo.

Kwa upande wake, straika 
Freddy Michael aliyesajiliwa 
katikati ya dirisha dogo la 
usajili, amesema anajua nini 
wanataka mashabiki wa Simba 
hivyo amejipanga kufunga 
magoli mengi.

“Tuna wachezaji wazuri sana, 
na mazoezi yamekuwa ‘sapraizi’ 
sana kwetu, hasa mimi nime-
furahi kwa kuanza mazoezi ya 
maandalizi nikiwa na timu hii 
tofauti na nilivyokuja, nataka 
nionyeshe nilichonacho kwe-
nye ligi. Nitajitahidi kila njia ili 
kuisaidia timu na kuwaridhisha 
mashabiki wa Simba ambao 
wanataka mabao zaidi kutoka 
kwangu,” alisema mchezaji huyo 
raia Ivory Coastal aliyesajiliwa 
kutoka Green Eagles ya Zambia.

Wakati huo huo, wachezaji 
Willy Onana na Awesu Awesu, 
wamewasili kwenye kambi ya 
timu hiyo nchini Misri.

Onana amerudishwa baada ya 
klabu hiyo kushindwa kupata 
saini ya Willy Mpanzu huku 
Awesu akiwa ni mchezaji mpya 
aliyesajiliwa kutoka KMC.

alisema michezo mitatu wata-
kayoicheza nchini humo anaami-
ni itamsaidia kocha Gamondi 
katika kuandaa timu yake kabla 
ya kurejea nchini kwa ajili ya 
ratiba nyingine.

“Kitakuwa kipimo kizuri kwetu, 
kucheza na timu kama Augsburg 
inayocheza Ligi Ujerumani ni 
kitu kizuri, kocha atapata muda 
wa kuangalia nini cha kubore-
sha, mechi tatu za Afrika Kusini 
itakuwa sehemu nzuri ya maan-
dalizi yetu,” alisema Hersi.

Yanga inatarajia kuwa na tama-
sha lake la kila mwaka ‘Wiki ya 
Mwananchi’ ambalo kilele chake 
kimepangwa kuwa Agosti 3 kwe-
nye uwanja wa Benjamin Mkapa, 
jijini Dar es Salaam.   



Na Adam Fungamwango

WACHEZAJI wa muda 
mrefu ndani ya kikosi cha 
Simba wameanza kuwapa 
semina elekezi wenzao 
wapya waliosajiliwa 
msimu huu juu ya utama-
duni wa timu hiyo na na 
umuhimu wa mechi ya 
‘dabi’ katika soka la Tan-
zania.

Nahodha wa kikosi 
hicho, Mohamed Hussein 
‘Tshabalala’, amesema 
mara baada ya kufahamu 
tarehe na uwanja utaka-
ochezwa mechi ya Ngao ya 
jamii dhidi ya watani zao 
Yanga, yeye na wachezaji 
wenzake waliopo kwenye 
kikosi hicho muda mrefu, 
wameanza kuongea na 
wenzao wapya hasa wale 
wa kigeni juu ya utama-
duni wa mechi hiyo na 
umuhimu wa kushinda.

“Mechi dhidi ya watani 
tulikuwa tunaifahamu, 
ambacho hatukufahamu 
ni tarehe na uwanja tu-
takaocheza, sasa tume-
shafahamu, kwa sasa tuna 
wachezaji wengi wapya 
hasa wa kigeni, tumeanza 
na tunaendelea kuwakum-
busha umuhimu wa mechi 
hiyo, tunawaaambia katika 
nchi yetu mechi kubwa 
ni ya Simba na Yanga, 
ni dabi na ipo katika 
tarehe za mwanzo kabisa 
kabla ya msimu kuanza, 
tunawakumbusha kuwa ni 
muhimu kushinda mechi 
hiyo kwa sababu itawafan-

ya hata wao kuwa na utu-
livu na kutokuwa na pre-
sha kutoka kwa mashabiki 
kama tukipata ushindi,” 
alisema Tshabalala am-
baye yeye na kikosi cha 
Simba wapo nchini Misri 
kwa ajili ya maandalizi ya 
mwanzo wa msimu.

Mechi hiyo ya Ngao ya 
Jamii, maalum kwa ajili 
ya kufungua msimu mpya 
wa Ligi Kuu, itachezwa 
Agosti 8 saa 1:00 usiku 
kwenye Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa na mshindi 
atacheza fainali Agosti 11 
dhidi ya mshindi kati ya 
Coastal Union au Azam FC, 
mechi hiyo itachezwa saa 
10:00 jioni kabla ya mechi 
ya watani, Uwanja wa New 
Amaan Complex, Zanzibar.

Simba inakwenda 
kucheza mechi hiyo 
ikiwa na idadi kubwa 
ya wachezaji wapya wa 
kigeni waliosajiliwa kutoka 
sehemu mbalimbali  barani 
Afrika.

Pia itakuwa na wachezaji 
wapya wazawa ambao im-
ewasajili kuelekea msimu 
mpya.

Tshabalala alisema shida 
ni ndogo kwa wazawa kwa 
kuwa wao wanafahamu 
mazingira na utamaduni 
wa mechi hiyo ambapo 
mbali na kwamba ndiyo 
kwanza watakuwa wa-
nacheza dabi hiyo lakini 
wamezaliwa na kukua 

kucheza na wenyeji wao, Kaizer 
Chief inayonolewa na kocha wa 
zamani wa Yanga, Nasreddine 
Nabi.

Rais wa Yanga, Hersi Said, 

Alisema ameona ratiba
 ya michezo ya Ngao 

ya Jamii na anafahamu
 hamu ya mashabiki wa
 soka kuiona timu yake, 

lakini ameweka nguvu 
kwenye kuandaa timu 

kwa ajili ya ubingwa
 wa Ligi Kuu.

“Tunataka kufanya vizuri 
zaidi kwenye mashindano ya 
kimataifa pia, tumeanza maan-
dalizi yetu na tunaenda Afrika 

Kusini ambapo naamini tutapata 
maandalizi mazuri zaidi kuele-
kea kwenye msimu mpya, tut-
acheza michezo mitatu ambayo 
itakuwa kipimo kizuri kwetu,” 
alisema Gamondi.

Aidha, alisema baada ya kambi 
hiyo ya Afrika Kusini watarejea 
kwa ajili ya tamasha la klabu hiyo 
la ‘Wiki ya Wananchi’ na baadae 
michezo ya Ngao ya Jamii.

“Kwangu sio kipaumbele 
sana Ngao ya Jamii, nguvu yetu 
kwenye ligi na michuano ya ki-

mataifa, tunataka kujaribu kufika 
mbali zaidi kwenye mashindano 
ya CAF zaidi ya msimu uliopita,” 
alisema Gamondi.

Kikosi cha Yanga tayari 
kipo Afrika Kusini kushiriki 
mashindano maalumu nchini 
humo ambapo leo wanatarajia 
kucheza na timu ya Augsburg 
kutoka Ujerumani.

Baada ya mchezo huo wa leo, 
Yanga itashuka tena uwanjani 
kucheza na TS Galaxy kabla ya 
kumaliza mashindano hayo 

Na Faustine Feliciane

S
IKU chache baada ya 
Shirikisho la soka Tanza-
nia (TFF) kutoa ratiba ya 
michezo ya Ngao ya Jamii 

itakayoanza Agosti 8, Kocha wa 
klabu ya Yanga, Miguel Gamon-
di, amesema akili yake ameiele-
keza kwenye kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara na 
kufanya vizuri kwenye michua-
no ya kimataifa na haifikirii sana 
michezo ya Ngao ya Jamii.

Gamondi, ameyasema hayo 
muda mfupi kabla ya timu yake 
kuelekea Afrika Kusini kwenye 
mashindano maalum ambayo 
Yanga amealikwa.
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     Kocha huyo haifikirii sana ngao ya jamii, mechi za 
Afrika Kusini kumpa...

Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel Gamondi. 

Wachezaji Simba wapeana 
semina kuikabili Yanga
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Jumamosi Julai 20, 2024

Man Utd yamtwaa rasmi Yoro

Gamondi: Nguvu kwenye ubingwa
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