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TCRA yatangaza neema
Kwa watumiaji wa simu

Na Mary Geofrey

MAMLAKA ya Udhibiti wa Mawasiliano
(TCRA), imetoa mwongozo wa kanuni
ndogo 12 zinazolenga kutatua Kkero za
watumiaji wa huduma simu ikiwamo
matumizi ya vifurushi zitakazoanza kutu-
mika rasmi Aprili Mosi mwaka huu.

Hatua hiyo imekuja baada ya mamlaka
hiyo kupokea jumla ya maoni 3,278 ya
malalamiko kutoka kwa wadau mbalimba-
li ikijumuisha watumiaji, watoa huduma,
Wizara ya Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari ili kutatua kero na kuongeza usta-
wi wa Sekta ya Mawasiliano.

Mkurungezi Mkuu wa TCRA, James Kila-
ba, akizungumza na waandishi wa habari
Dar es Salaam jana, alisema kwa kuzinga-
tia maoni na ushauri wa wadau, mamlaka
hiyo wameandaa kanuni hizo ikiwamo ya
mtoa huduma hataruhusiwa kutoa kufan-
ya shughuli hizo bila kibali cha mamlaka.

Alitaja kanuni nyingine kuwa ni mtoa
huduma ataweka utaratibu wa kumwez-
esha aliyejiunga na kifurushi chochote,
kuendelea kutumia muda au uniti za kifu-
rushi ambacho kitakuwa kimesalia ndani
ya muda wa matumizi uliowekwa kwa ku-
nunua tena kifurushi hicho hicho kabla ya
kumalizika muda wake.

Vilevile, alisema mtoa huduma atawe-
ka utaratibu au mfumo wa kumwezesha

mtumiaji wa huduma kuhamisha uniti za
kifurushi kwenda kwa mtumiaji mwing-
ine ndani ya mtandao wake kwa masharti
yaliyopo.

“Masharti hayo ni kiasi kisichopun-
gua MB 250 na mtumiaji anaweza kuwa-
hamishia watumiaji wasiyozidi wawili na
mtumiaji aliyehamishiwa uniti za kifu-
rushi hataruhusiwa kumhamishia mtumi-
aji mwingine uniti hizo au sehemu ya uniti
alizohamishiwa,” Kilaba alifafanua.

Alisema mtoa huduma atapaswa ku-
hakikisha kwamba bei za vifurushi zi-
nazingatia bei husika ya chini na ya juu
zilizowekwa na mamlaka pamoja na ku-
tumia lugha rahisi na vigezo na masharti
yaliyo wazi kuhusu vifurushi vinavyotole-
wa.

Vilevile, alisema vifurushi vinavyotole-
wa kwa mtumiaji havitaondolewa, havi-
tarekebishwa au kubadilishwa ndani ya
miezi mitatu baada ya kuidhinishwa.

Kadhalika, alisema mtoa huduma
ataweka utaratibu au mfumo wa kumwez-
esha mtumiaji wa huduma mwenye simu
janja, kufuatilia matumizi ya data kwa ku-
pakua programu ya mtoa huduma.

Pia, alisema mtoa huduma hataruhusi-
wa kupunguza kasi ya data kwenye kifu-
rushi cha mteja ndani ya muda wa kifu-
rushi husika na hatafanya promosheni
zaidi ya tatu au kutoa ofa maalum zaidi ya

tatu kwa wakati mmoja kupitia huduma za
sauti, uyjumbe mfupi wa maandishi (SMS)
na data.

Kilaba alisema kanuni hizo zitakapoan-
za kutumika, zitasaidia kujibu malalamiko
mengi ya wateja kwa sasa na kusisitiza
watumiaji kuendelea kufuatilia mabadi-
liko hayo kwa umakini na kwa mtazamo
chanya.

“Kanuni hizi zitaboresha huduma za
vifurushi kutokana na maoni ya wengi
kuwa vifurushi vimekuwa vikiwasaidia,”
alisema.

Katika hatua nyingine, Kilaba aliwataka
Watanzania kuendeleza kupambana na
masuala ya utapeli mtandaoni na kuwa-
taka kuendelea kusoma mwongozo wa
TCRA kwa watumiaji wa huduma na bid-
haa za mawasiliano.

“Usikubali kutapeliwa kwa kutekeleza
maelekezo yanayohusu muamala wow-
ote wa kifedha katika simu yako kwa ku-
pigiwa simu na mtu yeyote anayejifanya
mfanyakazi wa kampuni yoyote ya simu
au wakala wake,” alisema.

Kilaba alisema ikitokea mtumiaji
wa simu amepigiwa simu au kutumi-
wa ujumbe mfupi wowote wa kitapeli,
asiutekeleze badala yake autume ujumbe
huo kwa namba 15040 na namba ili-
yomtumia ujumbe huo.

Balozi wa Ujerumani
nchini, Regina Hess
(kushoto) na Mratibu
wa Taasisi ya Utalii

va Old Moshi Cultural
Tourism, Gabriel Mzei
Orio, wakiweka mishu-
maa kwenye kaburi la
Mangi Meli Makindara,
katika eneo la Kolilg,
mkoani Kilimanjaro
jana, kuadhimisha kum-
bukizi ya shujaa huyo
wa jamii ya Wachaga,
aliyeuawa kwa ku-
nyongwa na wakoloni
wa Ujerumani, Machi 2,
1900.

PICHA: JAMES LANKA

TAKUKURU yakabidhiwa kesi wazazi kumalizana

Na Renatha Msungu, DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), imeagizwa kushughu-
likia kesi za mimba za utotoni ambazo zime-
kuwa zikiishia mitaani badala ya kwenda
kwenye vyombo vya sheria.

Vilevile, imeagizwa kufanya utafiti kuhusu
rushwa ya ngono kwa vyuo vikuu vingine na
vyuo vya kawaida, kama ilivyofanyika kwa
vyuo vikuu vya Dodoma (UDOM) na Dar es
Salaam (UDSM) ili kutokomeza rushwa hiyo.

Maagizo hayo yalitolewa jana na Naibu
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais (Utawala Bora
na Menejimenti ya Utumishi wa Umma),
Deogratius Ndejembi, alipokuwa akifungua
Mkutano Mkuu wa TAKUKURU wa kutath-
mini utendaji kazi kuanzia Julai 2019 hadi
Juni 2020.

Alisema amekuwa akishuhudia kesi kama
hizo nyingi katika maeneo mbalimbali ziki-
ishia mitaani, na kutaka taasisi hiyo ilivalie

njuga suala hilo ili kuwashughulikia wanaofi-
fisha ndoto za watoto.

“Unakuta kesi nyingi za mimba mnazi-
fuatilia ama kuzipeleka mahakamani, lakini
ikifikia mahakamani mhusika hatokei au
anakana tukio, ukifuatilia unakuta wahusika
wamemalizana mtaani kwa kulipana faini,
jambo hilo halikubaliki,” alisema Ndejembi.

Aliongeza: “Hii imekuwa ni desturi ya wa-
zazi pale unapowakamata wahusika wao hu-
malizana kesi na watendaji.”

“Unakuta mwalimu amempa mimba
mwanafunzi, lakini ukiifuatilia hiyo mwisho
wa siku unakuta mtenda kosa yupo mtaani
na ukiuliza unaambiwa alimazana na wazazi
wa mwanafunzi.

“Ninaomba TAKUKURU mtusaidie kufua-
tilia suala hili kwa sababu linakuwa sugu na
wahusika wanajisikia vibaya kuona watu wa-
naotenda makosa kama hayo wapo mtaani
ilihali wao maisha yao yameharibika,” alise-
ma Ndejembi.

Alisema sheria ipo na hao wazazi wanao-
fanya vitendo hivyo wawajibishwe kwa mu-
jibu wa sheria za nchi zinavyoelekeza ili hizo
mimba za utotoni ziishe.

Alisisitiza wazazi kuhakikisha wanaacha
vitendo hivyo kwa kuwa wanakatisha ndoto
za watoto wao.

Ndejembi alisisitiza idara ya elimu, hal-
mashauri zihakikishe kesi hizo zinazofanyi-
wa kazi na mamlaka mbalimbali ili kuhakiki-
sha wanafunzi hao wanapata haki yao ya
msingi ya kusoma.

Kuhusu rushwa ya ngono, alitaka TAKUK-
URU kuhakikisha inafanya utafiti wa rushwa
hiyo hadi kwenye shule za msingi na sekond-
ari.

Mkurugenzi Mkuu wa TAKUKURU, Bri-
gedia Jenerali John Mbungo, alisema moja
ya mikakati ambayo wamejiwekea ni
kutekeleza ilani ikiwamo kusimamia mafani-
kio yao katika kupambana na rushwa.

Babu afariki
kwa Kkuzama
kisimani

MKAZI wa Kijiji cha
Butairuka, Joseph Rutabana
(74), amepoteza maisha
baada ya kutumbukia katika
Kisima cha maji kilichochimb-
wa katika eneo la Kanisa
Katoliki Parokia ya Maruku,
wilayani Bukoba.

Mkaguzi Msaidizi Abrah-
man Ngaugia ambaye ni
Kaimu Mkuu wa Jeshi la
Zimamoto na Uokoaji Wilaya
ya Bukoba, alisema tukio
hilo lilitokea juzi na kwamba
walipata taarifa ya kwenda
kufanya uokoaji saa 10:04
alasiri.

“Baada va kupokea taarifa,
tulikwenda eneo la tukio kwa
lengo la kuokoa maisha ya
mzee huyo, lakini kwa bahati
mbaya tulikuta amekwisha-
poteza maisha,” alisema
Ngaugia.

Alisema askari wa jeshi
hilo, Sajenti Karata Ramad-
han, ndiye aliyeingia katika
shimo hilo na kuutoa mwili
wa mzee huyo kwa kushiriki-
ana na askari wenzake.

Alitumbukia katika shi-
mo la kisima chenye kina
Kirefu kati ya mita 30 na 35
kilichoko ndani ya eneo la
kanisa. Tulifanya uokoaji kwa
mara ya kwanza kwamba
ikakatika kutokana na uzito
na uwepo wa maji na tope
katika shimo hilo. Lakini
mara ya pili tulifanikiwa ku-
utoa mwili wake,” alisema.

Mwili huo, baada ya kutole-
wa umekabidhiwa kwa Jeshi
la Polisi na baadaye kupele-
kwa Hospitali ya Rufani ya
Mkoa kwa ajili ya taratibu
zingine.

Mkuu wa Parokia ya
Maruku, Padri Hubert Muy-
erero, alisema akiwa ame-
pumzika alipata taarifa
kutoka kwa msaidizi wake
kuwa kuna mtu ametumbukia
katika kisima cha maji. Baada
ya kupokea taarifa hizo alipi-
ga simu polisi ambao walifika
haraka wakiwa na askari wa
zimamoto na uokoaji.

Alisema katika eneo hilo
kuna mafundi ujenzi wali-
kuwa wakiendelea na shu-
ghuli zao na kwamba ndiyo
waliomwona akihangaika
kuondoa mfuniko ili aingie
katika kisima hicho lakini
kwa bahati mbaya walikuwa
wamepanda juu hivyo ha-
wakuwahi kumwokoa.

Mmoja wa ndugu wa mare-
hemu, Anadetha Bayekera,
alisema ndugu yao aliondoka
nyumbani na kuaga kwamba
anakwenda kuoga baada ya
hapo hakuonekana tena hadi
K\(elallpopewa taarifa za tukio

ilo.

Mwenyekiti wa Kijiji cha
Butairuka, Arbogast Bandiho,
alisema siku chache kabla ya
tukio mzee huyo alionekana
kuchanganyikiwa na kwamba
inawezekana tatizo hilo ndilo
limesababisha kuchukua ua-
muzi huo.
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Othman ataja mambo 3 makuu yaliyombeba

Na Rahma Suleiman, ZAN-

ZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud
Sharif, ametaja mambo matatu
anayohisi kumsaidia kuteuliwa
na Rais wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Mwinyi, kushika nafasi
hiyo.

Othman aliapishwa rasmi
jana na Rais Dk. Mwinyi, Tkulu
ya Zanzibar, kushika nafasi hiyo
baada ya kifo cha aliyekuwa
Makamu wa Kwanza wa Rais,
Seif Sharif Hamad.

Akizungumza na waandishi
wa habari, Othman alitaja mam-
bo hayo kuwa ni uzoefu katika
kazi, kufanya kazi kwa ushiriki-
ano na muumini wa kutaka nchi
kuwa mbali zaidi kimaendeleo
kuliko ilipo sasa.

Alisema pia ana uzoefu mkub-
wa katika ngazi ya kimataifa ya
namna ya kusimamia taasisi za
umma na kuziendesha.

Akizungumzia  kuendeleza
maono ya Maalim Seif kuhusu
umoja, alisema ataendeleza
umoja na maridhiano yali-
osimamiwa na Maalim Seif na
kwamba nchi haiwezi kuende-
lea bila kuwa na umoja.

“Mimi ni muumini wa umoja
kwa sababu naelewa umuhimu
wake, ugomvi wa Wazanzibari
ni wa kubuni hivyo suala la
umoja ni muhimu kwa maende-
leo ya Wazanzibari,” alisema.

Alisema nafasi ya umakamu

wa kwanza ni wajibu wa ki-
katiba na kwamba sio rahisi
kuwapo mtu atakayefanana na
Maalim Seif.

Alisema atamsaidia Rais kui-
jenga Zanzibar katika msingi
imara wa maridhiano, kutaza-
ma maslahi mapana ya taifa na
matarajio ya wananchi.

“Sote ni mashahidi tume-
tumia muda mwingi kwa mam-
bo ambayo hayajatupeleka
mbele pale panapostahiki kwa
hivyo kwa kutumia uzoefu nil-
ioupata nitajitahidi kwa kadri

Muuguzi Kortini
madai ya rushwa

Na Jumbe Ismailly,
IGUNGA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
Wilaya ya Igunga, Tabora, im-
empandisha kizimbani mkazi
wa mtaa wa Masanga, Wallace
Kazili (52) kwa tuhuma za
kuomba na kupokea rushwa.

Kazili, ambaye ni mtumishi
wa Hospitali ya Wilaya ya Ig-
unga, alifikishwa juzi katika Ma-
hakama ya Hakimu Mfawidhi
Wilaya ya Igunga kwa tuhuma
za kuomba na kupokea rushwa
ya Sh. 200,000 kutoka kwa
mgonjwa.

Mwendesha Mashtaka wa
TAKUKURU Wilaya ya Igunga,
Mazengo Joseph, alidai kwamba
mshtakiwa huyo alitenda mako-
sa hayo kinyume na kifungu cha
15 (1) (a) na (2) cha Sheria ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
Na. 11 ya mwaka 2007.

Mbele ya Hakimu Mfawidhi
wa Mahakama ya Wilaya Lyidia
Ilunda, Joseph alidai kwamba
mshtakiwa huyo alitenda mako-
sa hayo Oktoba 30, 2019 akiwa

katika Hospitali ya Wilaya ya
Igunga.

Alidai kuwa akiwa muuguzi,
Kazili aliomba rushwa ya Sh.
200,000 kutoka kwa Kazembe
Bundala Nangale ili ampatie
kumpatia dawa za kifua kikuu
(TB) mama yake aliyekuwa
amelazwa katika hospitali ya
wilaya.

Pia mwendesha mashtaka al-
idai kwamba katika tarehe hiyo
hiyo, mshtakiwa alipokea kwa
njia ya simu Sh. 50,000 kama
sehemu ya malipo ya awali Sh.
200,000 alizoomba.

Sambamba na hayo, alidai
kuwa Novemba 1, 2019, mshtak-
iwa alipokea tena Sh. 50,000
kama sehemu ya malipo men-
gine, hivyo kufanya jumla ya
fedha alizopokea kuwa Sh.
100,000.

Baada ya kusomewa mash-
taka hayo, mshtakiwa alikana
kutenda makosa hayo na ku-
dai kuwa wakili wake hay-
upo. Mshtakiwa yuko nje kwa
dhamana ya Sh. 300,000 za
maandishi hadi Aprili 28, mwa-
ka huu, kesi itakapotajwa.

ya uwezo wangu kumsaidia Rais
kujenga msingi madhubuti, yeye
kwa kushirikiana na mzee wetu
Maalim Seif waliujenga ukiwamo
wa maridhiano,” alisema.

Alisema bila ya kuwa na seri-
kali madhubuti haiwezekani
kuwa na sera na sheria imara,
usimamizi bora wa sheria na
huduma nzuri kwa wananchi
na kuahidi kuimarisha misingi
ya uwajibikaji, weledi na kuten-
geneza sera na sheria bora kwa
maendeleo ya kiuchumi na ki-
maendeleo.

“Kujenga misingi ya kuwawez-
esha wananchi kiuchumi na kui-

Pesa taslim - hadi TZS 500,000 kila wiki
LIFAN (Pikipiki Miguu Mitatu) - 2 kila wiki
TATA Ace (Kirikuu) - 1 kila mwezi
Toyota Fortuner - fainali

Weka fedha katika akaunti yako ya NMB kupata nafasi ya kushinda zawadi kibao!

fanya serikali ya kuwahudumia
wananchi na kujenga serikali
ambayo itasimamia maridhiano
endelevu na amani na utulivu
katika nchi yetu,” alisema.

Baada ya hafla ya kiapo hi-
cho, Othman alizungumza na
wananchi na wafuasi wa Chama
cha ACT-Wazalendo katika ofisi
za chama hicho zilipo Vuga na
kuwaambia mzigo aliotwishwa
wa umakamu wa kwanza wa rais
ni mzito na kuwaomba ushiriki-
ano.

Alisema maisha ya Maalim Seif
ni sawa na kitabu na kimesomwa
na watu wote ambayo ni urithi

*Vigezo na Masharti kuzingatiwa.

mkubwa kwa wananchi wa Zan-
zibar.

Kwa upande wake Kiongozi
Mkuu wa Chama cha ACT-Wa-
zalendo, Zitto Kabwe, alisema
chama anachokiongoza kimem-
pata mrithi wa Maalim Seif bila
ya kukwaruzana.

Alisema watahakikisha wa-
naendeleza mawazo na fikra za
Maalim Seif kwa maendeleo ya
chama na wananchi wa Zanzi-
bar.

Hafla ya kiapo ilihudhuriwa na
viongozi mbalimbali wa serikali
na vyama vya siasa.

NMB

Karibu yako

www.nmbbank.co.tz
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CALL FOR EXPRESSION OF INTEREST

CONSULTANCY FOR ORGANISATIONAL
REVIEW AND JOB RECLASSIFICATION

The African Regional Intellectual Property Organization (ARIPO) is
an Intergovernmental Organization created in 1976 under the Lusaka
Agreement concluded under the auspices of the United Nations
Economic Commission for Africa (UNECA) and the World Intellectual
Property Organization (WIPO). Membership of the organization is
open to all members of the African Union (AU) or of the United
Nations Economic Commission for Africa (UNECA). The present
members of the Organization are: Botswana, The Gambia, Ghana,
Kenya, Lesotho, Liberia, Malawi, Mauritius, Mozambique, Namibia,
Rwanda, Sao Tome and Principe, Sierra Leone, Somalia, Sudan,
Swaziland, Uganda, United Republic of Tanzania, Zambia and
Zimbabwe. (Total: 20 Member States)

ARIPO wishes to conduct an organizational review and job
reclassification exercise for the encumbered positions in the
Organization as part of periodic organizational planning and review.
Therefore ARIPO seeks to engage a Consultant from any part of the
world to undertake organisational review and job reclassification in
accordance with the International Civil Service Commission standards.
The assignment shall involve benchmarking with other analogous
Regional and International/Intergovernmental Organizations.

The Consultant should possess a relevant Bachelor’s and Master’s
Degree with at least ten (10) years’ proven organizational review and
job reclassification experience in Intergovernmental Organizations
and must not be a staff member of any of the governing bodies of
ARIPO. The Consultant can be an individual or a body corporate. In
the case of body corporates, the firm shall be evaluated based on the
Lead Consultant’s qualifications.

Interested Consultants are invited to obtain the Terms of Reference
(ToRs) from ARIPO by contacting the Secretariat by email at
mail@aripo.org with the reference on the subject: “Organizational
Review and Job Reclassification”.

Deadline: Submissions of proposals shall be by email not later than
March 9, 2021. This call is not restricted to Consultants/Firms from
the ARIPO Member States.

A: 11 Natal Road, Belgravia, P.O. Box 4228, Harare, Zimbabwe,
T: +263 4 794 065/6/8/54/74 | +263 731 020 609, F: +263 4 794 072,
E: mail@aripo.org, W: www.aripo.org

Wananchi walia
umeme kukatika
mara Kwa mara

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAKAZI wa Manispaa ya Kahama mjini
mkoani Shinyanga wamelalamika kukatika
kwa umeme kila mara na kusababisha shu-
ghuli za uzalishaji mali katika viwanda kusi-
mama.

Mmiliki wa mashine ya kuchakata mpun-
ga, George Makula, alisema jana kuwa wiki
iliyopita umeme ulikuwa unakatwa saa tatu
asubuhi na kurejeshwa saa nne usiku na
kusababisha kusimamisha shughuli za uzal-
ishaji.

Alisema wameanza kujipanga ili wanunue
jenereta kukabiliana na hali hiyo kuhakiki-
sha kazi zao hazisimami.

Denis Kasindi, mkazi wa Nyahanga, alise-
ma baadhi ya wafanyabiashara wameingia
kwenye mikopo na taasisi za kifedha, hivyo
umeme unapokatika bila kutoa taarifa, un-
asimamisha uzalishaji na kuwaweka hatarini
kushindwa kulipa mikopo husika.

Kasindi alisema taarifa ambazo zimekuwa

zikitolewa kwenye mitandao ya kijamii zi-
naonyesha umeme umekuwa ukikatika mae-
neo ya Isaka, Mwakata, Nhumbi, Kagongwa,
Mondo, Mwendakulima, Nyakato, Mwime,
Mhungula, Shunu, Manzese, Lugela, Bukon-
damoyo, Halmashauri ya Ushetu na baadhi
ya maeneo ya Nyahanga.

“Siyo wateja wote wana uwezo wa kuingia
kwenye makundi ya WhatsApp ya Tanesco
kuangalia ratiba ya kukatika kwa umeme,
kama wanaendelea na kurekebisha mifumo
yao ya umeme, ni vema wakatutaarifu siku
mbili kabla kama wanavyofanya Mamlaka ya
Maji (KUWASA) wakati wa marekebisho ya
mifumo ya maji,” alishauri.

Neema Tabu, mkazi mwingine wa hal-
mashauri hiyo, alisema kipindi cha nyuma
wakati umeme umeunganishwa katika kituo
cha umeme kilichoko Mgodi wa Buzwagi,
ulikuwa haukatiki kama ilivyo sasa.

Meneja wa Shirika la Umeme (Tanesco)
wilayani Kahama, King Fokanya, alisema su-
ala hilo lipo nje ya uwezo wake na kwamba
tatizo hilo linaanzia mjini Shinyanga.

Mjasiriamali wa
kampuni ya Jiko
Matawi, Fatuma
Mganga (kulia),
akifuta vumbi
majiko yake,
katika maonye-
sho ya wiki ya
viwanda kwa wa-
nawake yaliyoan-
daliwa na Chama
cha Wanawake
Wafanyabiashara
. Tanzania (TWCQ),
kwenye viwanja
vya Kijitony-
ama, Manispaa
ya Kinondoni,
mkoani Dar es
Salaam juzi.
PICHA: MIRAJI
MSALA

Madarasa 2,200 yajengwa miezi miwili

Na Augusta Njoji, DODOMA

VYUMBA vya madarasa 2,257 vimejengwa
74,166 wenye sifa za kujiunga na kidato cha
kwanza mwaka 2021 ambao hawakupangiwa
shule katika awamu ya kwanza.

Ujenzi huo ulitokana na agizo la Waziri
Mkuu, Kassim Majaliwa, la Desemba mwaka
jana kwa wakuu wa mikoa kuhusu namna ya
kupokea wanafunzi hao.

Majaliwa aliwaagiza wakuu wa mikoa wote
kuhakikisha wanafunzi wenye sifa za kujiunga
na kidato cha kwanza ambao hawakupangiwa
shule katika awamu ya kwanza, wanapata na-
fasi ifikapo Februari 28, mwaka huu.

Akitoa taarifa maalum ya utekelezaji wa
agizo hilo jana, Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI), Selemani Jafo, alisema madarasa yali-
yohitajika kwa ajili ya wanafunzi hao ni 1,484,
lakini yamejengwa mengine ya ziada 773 na
kuwa 2,257.

“Hadi kufikia Februari 28, mwaka huu,
jumla ya vyumba 2,257 vimejengwa vikiwa na
uwezo wa kupokea wanafunzi 112, 850 kwa
uwiano wa wanafunzi 50 kwa kila chumba
cha darasa.

“Tungeweza kuchukua wanafunzi wengine

kwa ziada ya vyumba hivyo tungekuwa na uw-
ezo wa kuchukua wanafunzi 38,684, alisema.

Aliagiza mikoa na mamlaka za serikali za
mitaa kuanza kufanya maoteo ya wanafunzi
watakaojiunga na elimu ya awali, darasa la
kwanza na kidato cha kwanza kwa mwaka
2022 na maandalizi ya miundombinu na mad-
awati kuanza mara moja.

“Ujenzi wa madarasa kwa mwaka 2022
usisubiri maelekezo ya serikali kuu. Viongozi
wote wa mikoa na wilaya na wakurugenzi
sasa waanze kufanya maoteo ya vijana ambao
wanatarajiwa kupokewa mwakani kuanzia
elimu ya awali, darasa la kwanza na kidato cha
kwanza,” aliagiza.

Jafo alisema serikali ilishatoa fedha kwa ajili
ya kujenga miundombinu ya shule za sekond-
ari na kutaka miundombinu hiyo ikamilike
kabla ya uchaguzi wa wanafunzi wa kujiunga
na kidato cha tano 2021 utakaofanyika Mei,
mwaka huu.

Aliwataka wakuu wa mikoa, wilaya na
wakurugenzi wa mamlaka za serikali za mitaa,
kuhakikisha ujenzi wa mabweni, madarasa,
maabara na matundu ya vyoo unakamilika
haraka. “Serikali imeshapelekeza fedha huko,
hatutarajii muda ukiwa umefika wa kuchagu-
zi wanafunzi wa kidato, miundombinu hiyo
iwe haijakamilika,” alionya.
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Wanafunzi 130 wasoma
darasa moja, waketi chini

Na Dinna Maningo, TARIME

ZAIDI ya wanafunzi 130 wa darasa la
awali katika Shule ya Msingi Buhemba,
Kata ya Bomani wilayani Tarime mkoani
Mara, wanalazimika kusoma kwenye
chumba kimoja cha darasa huku wengine
wakiketi chini kutokana na upungufu wa
vyumba vya madarasa.

Hayo yalibainika mwishoni mwa wiki
wakati wa ziara ya Mbunge wa Tarime Mji-
ni, Michael Kembaki, alipotembelea miradi
mbalimbali ya ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa na barabara za mjini zinazotarajiwa
kujengwa kwa kiwango cha lami.

Mbunge huyo aliongozana na Makamu
Mwenyekiti wa Halmashauri ya Tarime
ambaye ni Diwani wa Nyamisangura, Tho-
bias Ghati.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi
Buhemba, Kordine Kivuyo, alisema darasa
moja wanatakiwa kukaa wanafunzi wa
awali 25, lakini kutokana na uhaba wa vy-

umba vya madarasa wanakaa 135.

“Darasa moja halitoshi kwa kuwa haku-
na madarasa, wanalazimika kurundikana
darasa moja, wanafunzi wa awali wanatak-
iwa kukaa 25 kwenye darasa moja na baa-
dhi ya wanafunzi wanakaa chini na darasa
halina sakafu.

“Wanabanana hivyo hivyo na inakuwa
kero kwao na mwalimu anapata shida ku-
fundisha ikizingatiwa kuwa ni watoto wa-
dogo, wanahitaji mazingira rafiki ili iwe ra-
hisi katika ufundishaji,” alisema mwalimu
huyo. Alisema shule yake ina wanafaunzi
1,400. Kati yao, wavulana ni 669 na wasi-
chana 731, hivyo kuna uhitaji wa madarasa
32 lakini yaliyopo ni 14, madawati yanahi-
tajika 482 lakini yaliyopo 291, matundu ya
vyoo yanahitajika 64 na yaliyopo 10.

“Walimu wanaohitajika ni 32 lakini
waliopo 24, nyumba za walimu zilizopo ni
mbili, tunahitaji printa na mashine ya ‘pho-
tocopy’, madarasa matatu hayana sakafu,
tumejitahidi kutatua baadhi ya changamo-

to kama ukarabati wa madawati.

“Tuna umeme ambao umetusaidia ku-
punguza gharama za uchapaji mitihani,
tuna maji ya bomba na shamba la shule
kwa ajili ya kilimo kinachowawezesha wa-
nafunzi kupata maarifa,” alisema.

Mbunge Kembaki aliahidi kufanya ha-
rambee ambayo ataalika wadau mbalim-
bali kuchangia fedha kujenga madarasa
ili kuondokana na changamoto ya uhaba
wa madarasa. “Bado tuna changamoto za
kitaaluma kama upungufu wa walimu, vy-
umba vya madarasa, madawati na mahitaji
mengine.

“Kwa kuwa mmenipa kazi ya kushawishi
wananchi kuchangia maendeleo ya shule,
nitafanya harambee tupate fedha na siku
ya harambee nitawaletea printa.

“Nimefurahishwa mmejenga msingi wa
vyumba vitatu vya madarasa, tena kwa
gharama ndogo, kuna maeneo mengine
misingi imejengwa kwa gharama kubwa,”
alisifu.

&

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Kampuni ya Pipe Industries Ltd, Seif Ali Seif, akifafanua jambo kwa Waziri wa Maji, Jumaa Aweso, ali-

potembelea kiwanda hicho kilichoko Vingunguti, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Bandari ya uvuvi biashara Kujengwa

Na Elizabeth Zaya

SERIKALI imesema imejipanga kubore-
sha sekta ya uvuvi kwa kutekeleza miradi
mbalimbali, ikiwamo kujenga bandari ya
uvuvi ili kuboresha huduma kwa meli zi-
nazofanya uvuvi wa kibiashara katika ba-
hari hususani ukanda wa uchumi wa bahari
kuu.

Akifungua mkutano wa wadau wa sekta
na Uvuvi, Mashimba Ndaki, alisema ujenzi
wa bandari hiyo unakusudia kuondoa
changamoto za kukosekana kwa huduma
za kushusha samaki waliolengwa na wasio-
lengwa.

Pia, alisema itasaidia katika ukaguzi wa
samaki waliovuliwa, kuegesha na kufanya
ukarabati wa meli, kupakia maji na chakula,
mafuta pamoja na kushusha na kupakia
mabaharia.

Alisema hatua za upembuzi yakinifu
wa ujenzi wa bandari hiyo  zimekamilika

kupitia mshauri mwelekezi kwa hatua za
awali.

Ndaki alisema maboresho mengine am-
bayo yanafanyika katika sekta hiyo ni ku-
fufua Shirika la Uvuvi Tanzania (TAFICO),
kuboresha sera, sheria, kanuni na mion-
gozo inayosimamia sekta ya hiyo.

Jingine alisema inaboresha tafiti zinazo-
husu rasilimali za uvuvi, kuimarisha ulinzi
na uhifadhi wa rasilimali za sekta hiyo, kusi-
mamia na kuendeleza shughuli za ukuzaji
viumbe maji na kuboresha huduma mbal-
imbali ikiwamo mafunzo, ugani, maabara,
ushauri na mazingira ya biashara ya mazao
ya uvuvi.

Alisema lengo la serikali kufanya ubore-
shaji huo ni kuhakikisha sekta hiyo inakua
kwa kasi na kuongeza mchango wake ka-
tika pato la taifa tofauti na ilivyo kwa sasa.

Ndaki alisema katika kufufua TAFICO,
itaandaa mpango wa biashara wenye mae-
neo matatu ikiwamo ya uvuvi wa bahari
kuu, ufugaji samaki na uchakataji wa mazao

ya uvuvi ambayo yatatekelezwa kupitia mi-
radi midogo kumi kumi yenye thamani ya
Sh. bilioni 89.3. Alisema miradi hiyo itahu-
sisha kununua meli nne za uvuvi, mradi wa
viwanda vya kuchakata samaki na ukuzaji
wa viumbe maji.

Ndaki alisema tayari serikali imepata ufa-
dhili kutoka Serikali ya Japan kupitia pro-
gramu ya maendeleo ya uchumi na jamii
wenye thamani ya Sh. bilioni 4.2 ambao se-
hemu ya fedha hizo itatumika katika ujenzi
wa meli yenye urefu wa mita 22 itakayovua
katika ukanda wa uchumi wa bahari.

Alisema msaada huo utahusisha usimi-
kaji wa mitambo ya kuzalisha barafu na
ujenzi wa ghala la baridi la kuhifadhia sa-
maki.

Kwa upande wake, Waziri Mkuu mstaaft,
Mizengo Pinda, alisema bado rasilimali za
uvuvi hazijatumika ipasavyo na kwamba
kuna haja ya kuifanyia maboresho zaidi ili
yalete matokeo chanya kwa wazalishaji we-
nyewe na kwa pato la taifa.

Aweso atoa siku
7 Kuondolewa
mabomba
yaliyotelekezwa

Na Beatrice Shayo

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso,
ametoa siku saba kuondolewa kwa
mabomba ya maji valiyotelekezwa
kwenye kiwanda cha Pipe Industries
nayotakiwa kutumika kwenye mradi
wa maji wa Bwiti Tandahimba mkoani
Mtwara, ili kutatua changamoto ya
maji.

Dar es Salaam alipofanya ziara ya
kutembelewa viwanda vinavyoten-
geneza mabomba ya maji ambayo
serikali imekuwa ikiyatumia katika
miradi yake ya maji.

Alisema mradi huo wa maji una-
takiwa kukamilika ndani ya mwaka
mmoja matokeo yake hadi sasa una
zaidi ya miaka mitatu haujakamilika
na mabomba yamelipiwa katika ki-
wanda hicho.

“Hii ni moja ya changamoto na haya
ni maelekezo mabomba yatolewa
haraka yakafanye kazi na wananchi
wapate maji unaweza kufanya ziara
kule wakakueleza tumeagiza bidhaa
ya mabomba bado hayajakamilika
kumbe tayari yameshakamilika sasa
yaondolewe dhamira yetu ni kumtoa
mama ndoa ya maji kichwani,” alise-
ma Aweso.

Aliongezea kuwa “Tumeona kabisa
eneo la mradi wa Bwiti mabomba
yametekelezwa, lakini ukienda kwe-
nye mradi wanasema kuna changa-
moto na fedha zimelipwa hii sio sawa
wasichukue wiki mambo yawe yame-
tolewa.”

Alisema amejiridhisha utendaji kazi
wa viwanda vinavyotengeneza ma-
bomba ya maji nchini, huku akiwataka
wataalamu wake kuacha kuwatumia
vishoka katika miradi ya maji.

Aweso alisema atakwenda kushu-
ghulikia madeni ambayo serikali ina-
daiwa na kampuni zinazotengeneza
mabomba walipwe kwa wakati.

“Sekta ya maji ni eneo nyeti na
l[imebeba uhai kwa Watanzania ni sek-
ta ambayo haina mbadala mtu akikosa
maji anapata maradhi hivyo changa-
moto yake ni kubwa ndio maana
hatutaki kusikia visingizio visivyo vya
msingi katika utekekezaji wa miradi
ya maji,” alisema Aweso.

Aweso alisema hatakuwa kikwazo
kwa viwanda atawasaidia kwa viten-
do, ili waendelee kufanyakazi vizuri
kwa kuzingatia ubora unaotakiwa na
kwa gharama nafuu.

Alisema Wizara ya Maji inafanya
mageuzi makubwa katika kuhakikisha
maji yanapatikana na kuagiza wenye
viwanda kuwasiliana na viongozi
wake badala ya kuwatumia vishoka.

Aidha, alisema kuna changamoto
katika upatikanaji wa pampu mradi
unapokuwa uekamilika jambo lina-
loshangaza.

“Tutaanza kuchukua hatua haiweze-
kani mradi wa maji umekamilika alafu
wanasuburia pampu kwa muda mrefu
jambo hili siwezi kulikubali,” alisema
Aweso.
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Hongera Othman Masoud,
simamia mazuriya Maalim

OTHMAN Masoud Othman Sharif, amerithi nafasi ali-
yoiacha Hayati Maalim Seif Sharif Hamad ya Makamu wa
Kwanza wa Rais wa Zanzibar.

Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapin-
duzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, juzi alimteua Masoud kuijaza
nafasi hiyo, kufuatia kifo cha Maalim Seif kilichotokea Feb-
ruari 17, mwaka huu, na jana alimwapisha katika Ikulu ya
Zanzibar.

Taarifa iliyotolewa na Katibu wa Baraza la Mapinduzi
na Katibu Mkuu Kiongozi, Zena Ahmed Said, ilisema kwa
kuzingatia matakwa ya kifungu cha 9(3) cha Katiba ya Zan-
zibar ya mwaka 1984, kinachosema kwamba “Muundo wa
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar utakuwa wa Umoja wa
Kitaifa na utendaji wa kazi zake utafanywa katika utara-
tibu utakaohakikisha kuendelezwa kwa umoja na lengo la
kufikia demokrasia.”

Ilieleza kwamba kwa mujibu wa uwezo aliopewa chini
ya kifungu namba 39(3) cha Katiba ya Zanzibar ya mwaka
1984, amefanya uteuzi huo baada ya kushauriana na Cha-
ma cha ACT-Wazalendo.

Tunampongeza Masoud kwa uteuzi huo, huku tukiamini
uzoefu wake katika utumishi wa umma na usomi wake
katika taaluma ya sheria vitamwezesha kutekeleza maju-
kumu yake kwa ufanisi mkubwa.

Kwa kuwa si mgeni katika utumishi wa umma kama
kiongozi, ikiwamo kushika nafasi ya mwanasheria mkuu
wa Zanzibar, bila shaka ataimudu nafasi hiyo, pengine ndi-
yo sababu iliyomshawishi Rais Mwinyi kumteua baada ya
mashauriano na ACT-Wazalendo.

Chama hicho kabla ya kushauriana na Rais Mwinyi bila
shaka kitakuwa kimefanya uchambuzi na tathmini ya kina
ya wanachama wake kisha kumuona Masoud kuwa na sifa
zote za kuijaza nafasi ya Maalim Seif.

Kauli za watu mbalimbali waliomzungumzia Masoud
baada ya uteuzi huo zinadhihirisha kwamba uteuzi wake
hauna shaka yoyote, hivyo kilichobakia kwake ni kushiriki-
ana na Rais Mwinyi kuwatumikia Wazanzibari, kwa kutan-
guliza mbele maslahi mapana ya Zanzibar.

Mambo makubwa ambayo mtangulizi wake (Maalim
Seif) aliyapa kipaumbele na kuyasimamia ni Umoja wa
Kitaifa na maridhiano miongoni mwa Wazanzibari. Hayo
ndiyo mambo yaliyowezesha kufanyika marekebisho ya
Katiba ya Zanzibar ya mwaka 1984 kuruhusu kuundwa kwa
Serikali ya Umoja wa Kitaifa (SUK) mwaka 2010.

Maalim Seif, kila mara hakusita kuhubiri amani, umoja
na maridhiano kwa Wazanzibari. Hivyo ni matarajio ya
wengi kwamba Masoud atafuata nyayo hizo. Pia alikuwa na
ndoto za kuiona Zanzibar inapaa kiuchumi na wananchi
wake wananufaika kwa kutumia rasilimali zake kama zao
la karafuu, bandari na rasilimali za bahari.

Hata wakati wa kampeni zake za Uchaguzi Mkuu wa
mwaka 2020 alilizungumzia kwa msisitizo mkubwa suala
hili, na hata baada ya kuapishwa na Rais Mwinyi, aliahidi
kuwa watashirikiana katika kupaisha uchumi wa Zanzibar
hususan kupitia bahari kuu (uchumi wa bluu).

Rais Mwinyi naye suala la uchumi wa bluu ni kipaum-
bele chake katika kupaisha uchumi wa Zanzibari na
kubadili maisha ya wananchi wake.

Kauli ya Masoud wakati wa kiapa jana ya kuahidi kush-
irikiana na Rais Mwinyi kuleta maendeleo na kulinda
maridhiano inatia matumaini. Tunamtakia kila la kheri,
tukiamini atayasimamia mambo yote mazuri aliyoyasima-
mia Maalim Seif.
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B Muungwana Lazima Nilonge

Ni muhimu kusoma mita
kulipa maji kielektroniki

HIVI karibuni Mamlaka ya Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira Dar es
Salaam (DAWASA) ilianza kutoa
elimu ya kusoma mita na namna
ya kulipia ankara kielektroniki kwa
wateja wake.

Ni hatua muhimu kwa vile kume-
kuwa na malalamiko mengi kutoka
kwa wateja kuhusu ankara za maji
kuwa kubwa ikilinganishwa na
matumizi yao halisi.

Licha ya kwamba malalamiko
hayo yanatokana na baadhi ya
wateja kutofahamu ama kupuuza
matumizi sahihi ya huduma hiyo.

Elimu hiyo iliyotolewa, inakuja
wakati ambao DAWASA imesam-
baza majisafi na salama kwa wateja
wengi wa Dar es Salaam na maeneo
jirani ya mkoa wa Pwani.

Ndiyo maana ni wakati wa wate-
ja wa DAWASA kufungua mageti ya
nyumba zao wanapotembelewa na
maofisa wa mamlaka hiyo, kwani
elimu wanayoitoa imejikita katika
kuwaelimisha kuhusu matumizi
sahihi ya maji, jinsi ya kusoma
mita na kuwafahamisha gharama
za maji wanazopaswa kulipia kwa
uniti kielektroniki.

Maji ni muhimu kwa matumizi
ya binadamu tena kuna msemo
kuwa maji usipoyaoga utayanywa
hii inaonyesha ni kwa jinsi gani ni
muhimu katika maisha ya kila siku.

Hata hivyo, wateja wengi
wameshindwa kuwa wastaarabu
linapokuja suala la matumizi sahihi
ya maji na kwa umakini.

Familia nyingi zinahangaika
kutokana na kukosekana kwa vy-
ombo vya kuhifadhia maji kama
matangi, ndoo, madumu na mapi-
pa na hii inatoa taswira ya kukose-
kana umakini wa matumizi ya maji

kwani kwa kuvikosa vitu hivyo ni
wazi hutofahamu matumizi sahihi
ya maji kwa mwezi.

Mei, mwaka jana, Waziri wa Maji,
Jumaa Aweso, kwa kuliona hili, al-
itoa maagizo kwa mamlaka za maji
nchini kutoa elimu ya kusoma mita
ili kupunguza malalamiko.

“Asilimia kubwa ya wateja ha-
wajui namna mita zinavyohesabu,
kuzisoma na gharama
za kila uniti, hivyo basi
ni jukumu la mamlaka
kuwapa elimu hiyo
kila wanapokwenda
kuzisoma kwenye
nyumba za wateja,
naamini hatua hii
itapunguza  malala-
miko na itaamsha ari
ya kulipia huduma
kwa wakati,” alisema
Aweso.

Ni  ukweli kuwa
suala la kulipia maji
na hata kwenye kuhi-
fadhi na kuyatunza
ni mambo ambayo
watu hawayazingatii
ndiyo maana ukapita
mtaani ukakuta bom-
ba la maji linavuja nje

Asilimia
kubwaya
wateja ha-

mita zina-
vyohesabu,
kuzisoma
na gharama
za kila uniti,
hivyo basi

kuzisoma
kwenye ny-

ya nyumba, lakini we- hatua hii
nyewe hawajali. itapunguza
Unajiuliza  hivi, ma!:lamlli(‘o
mwenye bomba haoni 2; lygam’s“_a
maji yanapotea? Sasa pia huduma
ujiulize mteja kama kwa wakati,”
huyu atakubali kulipa alisema
Aweso.

ankra ya maji am-
bayo ameyatumia bila
utaratibu? Kwa maana
hiyo DAWASA bado
wana kazi kubwa
ya kutoa elimu kwa

wajui namna

ni jukumu la
mamlaka ku-

hiyo kila wa-
napokwenda

umba za wa-
teja, naamini

umma juu ya matumizi sahihi ya
maji.

Changamoto kubwa ni jamii
kutokuwa na utaratibu bora wa
matumizi ya maji, kwani baadhi
uacha maji yakimwagika kwenye
bomba na hata wakati mwingine
kuelekeza mpira wa maji kwenye
bustani zao.

Hapa, ipo haja ya wasaidizi wa
nyumbani na watoto kupewa
elimu sambamba na kukanywa
kuchezea maji, kwani wapo
wanaofua ama kuosha vyombo
kwenye bomba la maji bila kute-
ka kwenye chombo.

Lakini elimu lazima iende
sambamba na umuhimu wa
kulipa ankara za maji kwani kwa
kufanya hivyo kutaiwezesha
mamlaka kuendesha miradi
mbalimbali na kuimarisha upati-
kanaji wa maji kwa usawa.

Mapema  mwezi  uliopi-
ta, Makamu wa Rais, Samia Su-
Iuhu Hassan akiwa kwenye ziara
ya kukagua miradi ya maji inay-
oendeshwa na DAWASA, alieleza
kufurahishwa na kazi kubwa na
nzuri wanayoifanya na DAWASA
ya usimamizi wa miradi hiyo.

Alisema anaamini ifikapo
2025 upatikanaji wa maji Dar es
Salaam utakuwa ni kwa asilimia
100, huku akionyesha nia ya ku-
wapa DAWASA miradi ya maji
nje ya Dar es Salaam kutokana
na kufanikiwa katika utendaji.

Kwa maana hiyo mamlaka
hiyo inayo kazi kubwa ya kufan-
ya hasa kutoa elimu kwa umma
juu ya matumizi sahihi ya maji
na ulipaji ankara kwa wakati ili
miradi hiyo iwe endelevu.
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TANESCO vyakunwa kasi
ujenzi Bwawa la Nyerere

Joseph Mwendapole,
MOROGORO

SHIRIKA la Umeme Tanza-
nia (TANESCO), limeelezea
kuridhishwa na kasi ya ujen-
zi wa mradi wa kufua umeme
wa Megawati 2,115 katika
Bwawa la Julius Nyerere Hy-
dro Power Project (JNHPP)
Rufiji huku mkandarasi akia-
hidi kukamilika Juni, mwa-
kani.

Meneja Uhusiano wa TA-
NESCO, Johari Kaachwamba,
alisema hayo wakati wa ziara
ya wahariri na waandishi
wa habari waandamizi wali-
otembelea ujenzi wa mradi
huo kujionea maendeleo
yake na kuonyeshwa mae-

neo mbalimbali na shughuli
zinavyoendelea.

Kaachwamba alisema
lengo ni kuwapa wahariri
uelewa mpana na kutoa taar-
ifa sahihi kwa umma kuhusu
mradi huo ambao utaliweze-
sha taifa kuwa na umeme wa
kutosha na hata kuuza kwa
nchi jirani.

Alisema shirika hilo kwa
sasa linaendelea kutekeleza
miradi mbalimbali mikubwa
yaumeme hivyo wameona
wahariri na waandishi wa
habari ni nguzo muhimu ya
kufikisha taarifa sahihi kwa
umma. Kaachwamba alisema
ni matumaini ya TANESCO
baada ya wahariri kupata
nafasi ya kutembelea mradi

huo na kuona kila kinach-
oendelea, ile haki ya mwa-
nanchi kupata taarifa sahihi
inakwenda kutekelezeka.

Mhandisi Mkazi wa Mradi
huo, Lutenganya Kamugenyi,
alisema hatua inayoendelea
sasa ni kujenga ukuta wa
zege utakaokamilika Oktoba
mwaka huu ili kuanza ku-
vuna maji yatakayotumika
kuzalisha umeme.

Alisema tahadhari za ma-
janga yanayoweza kukwa-
misha kuendelea kwa ujenzi
kama mvua zimeshachuku-
liwa na hata kama itanyesha
ujenzi utakuwa unaendelea
kama kawaida kwani maji ya
mto yalishachepushwa kwe-
nye njia zingine.

0713-320653, 0715-655950, 0767-531622, 0782-375475

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
ISO 9001: 2015 IMETHIBITISHWA

TAARIFA KWA UMMA

UWASILISHAJI WA NYARAKA ZA ULIPAJI KODI
KWA MAGARI YALIYOORODHESHWA HAPA

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda kuwafahamisha wamiliki wa magari
yaliyoorodheshwa katika tangazo hili kuwasilisha nyaraka zinazothibitisha ulipaji wa kodi ya
uingizwaji wa magari hayo nchini.

Nyaraka hizo ziwasilishwe katika ofisi ya forodha iliyoko karibu au katika ofisi ya Kanda ya
Upelelezi wa Kodi katika mikoa mbalimbali kwa ajili ya kujiridhisha.

Wito huu ni kwa mujibu wa kifungu Na. 235 cha Sheria ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika
Mashariki ya Mwaka 2004.

S AT A N A Wahusika wanahimizwa kuwasilisha nyaraka hizo ndani ya siku thelathini (30) kuanzia tarehe
. ya kwanza ambayo tangazo hili imetolewa ambayo ni tarehe 3 mwezi wa Machi 2021.
SANTANA INVESTMENT LIMITED . . . .
Off Shekilango road, Sinza Kwaremi Muungano street, Plot B No. 335 Endapo mhusika yeyote hatatoa ushirkiano, Mamlaka ya Mapato Tanzania kwa kushirikiana
P.0. Box 19944 DSM, E-mail: santanainvestment@yahoo.com  Tel; +255787715057 +255713320653 na Taasisi zingine za Serikali italazimika kukamata na kutaifisha gari husika kwa mujibu wa
e PO e 114068 TN N 126305 080 uetion Mart kifungu Na. 200d (iii) cha Sheria ya Forodha ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya Mwaka 2004.
TANGAZO LA MNADA WA HADHARA “Pamoja Tunajenga Taifa Letu”
KWA IDHINI TULIYOPEWA NA BENKI YA NBC, SISI KAMPUNI YA MADALALI WA Imetolewa na
MAHAKAMA YA SANTANA INVESTMENT LTD, TUTAUZA MALI/DHAMANA KWA NJIA YA
MNADA KAMA IFUATAVYO:-
KAMISHNA WA UPELELEZI WA KODI
S/N h‘j‘gﬁm DHAMANA MAELEZO YA DHAMANA TAREHE MUDA DHI'E"“ggNA
VAGESA 200840, PLOT NO.21, BLOGK Saa 04:00 EAGT MOTOR VEHICLES
1| MAKUNGWI | NYUMBA | SeiTRE SHINVANGA INo | 100321 | AT o RO A Re
GO Lg%I'E\ASAA MAKUNGWI kuendelea S/N N g' b Make Chassis
C'E).N% 35430-LR M(\SVANCZ>A, s ) umber
. HAMIS | \vumsa | 36, BLOOK GG SERVIGE | 10 ooy | Menana | KITANGIAI - 1| T556 BGT | NISSAN ATLAS G4H41001784
KOMBO INDUSTRY ,KITANGIRI AREA, na SHINYANGA
TN OMANGNA N CIPALITY Kuendelea 2|1 T931 AKN | NISSAN ATLAS G4H41001237
SILAMU CT NO 11523, PLOT NO.65 saaowoo | 3 | T544 BXT MITSUBISHI DION CR6W0103808
SRR | TR o GeRAs satosuma | 1T na | SHINVANGA 4[T501 BMY | VW BORA WVWZZZIIZW4702884
T MO 20479 LO NG 198390 o omoe 5[ T504 BMY | VW PASSAT WVWZZZ3BZWE320448
4 | SLAMUM. | \\imBA | MAJENGO SHINVANGAIN | 12:0321 | Mehana | MAJENGO 6 | T475BTJ | TOYOTA GARIB AE1147015605
THE NAME OF SITTA SALU kuendelea
KISiNzA 7 | T926 BBH TOYOTA RAV4 JTEHH20V700127049
CHARLES O L ayANZA, el NDOLA AREA. 8 | T919 DFG TOYOTA PRADO V71950005517
5 MAIGE NYUMBA NO.609 BLOCK 'HH' (HIGH 16-03-21 Asubuhi SHINYANGA
MAHUSHI DENSITY) NDOLA AREA ola 9 | T464 DFT TOYOTA CANDER RZJ950034921
10 | T688 DGF TOYOTA L/CRUISER UZJ1000138418
NYAMALUDA CT NO.42559-LR MWANZA, Saa 04:0_0
6 MLEEX,EQ_ Co. | NYUMBA E‘fﬁ&?'f%ﬁ’ glkn(;TANROE% 19-03-21 AS:‘E\”“' Bg,?,:ﬁ(% - 11| T959 DGK TOYOTA NADIA SXN150006052
LTD BARIADI URBAN AREA.I.N. kuendelea
12 | T386 BDS TOYOTA MARK?2 GX1006162093
CT NO.36584-LR MWANZA,
. masHaka | L.O NO 223800, PLOT NO.50 oo Saa 04:00 MWAKIPUGILA 13 [ T999 BWC | TOYOTA NOAH SR400210254
NYANDU .0 MASHAKA SENGO. ey siMivu 14| T184 CDY | NISSAN SERENA TC24331168
I.N.O MASHAKA SENGO kuendelea
NYANDU.
O.T'NO. 20703 LR MWANZA 15| T467 ATS SUZUKI ESCUDO TDIIW 100883
: - 15624 : Saa 04:00
o | rufmSiee | Mvumes | JOVENATSABAN | eoaes S| S 16 | T787 CEK | SUZUKI CARRY DD51T370806
1O COVER AN uendeies 17| T531 ANF HONDA L125S5418745
UNSPECIFIED
CI.NO.23363-LR MOSHI, Sam 0400 18 | T990 AJX MITSUBISHI JMBLNN38WR2300118
TWAHIRU Py ° z : : L
o | namis | NYUMBA | [LELoTo BisTRIOT Lo | 000421 | AT | GRS 19 | T602 AVE | PEUGEOT VE355181703167149
SEMTINDI SHAURI ATHUMANI kuendelea
SEMTIND!. 20 | T210 AVY | TOYOTA L/CRUISER FZJ800026512
MASHARTI YA MNADA
1. Mnunuzi anatakiwa kulipa 25% ya bei iliyofikiwa siku ya mnada na kiasi kilichobaki cha 75% kilipwe 21| T194 BXQ TOYOTA LITEACE MD2DDDMZZUWGT75551
ndani ya siku 14 toka tarehe ya kufanyika mnada, kinyume cha hapo kiasi kilicholipwa awali 22| T212 DCJ TOYOTA COASTER H2B500009960
, \otarudisnva namnada kufanyla upya. . y . 23| T577CCL | TOYOTA RAV4 SXA117026088
. aguzi wa dhamana (nyumba au gari) utafanyika toka siku ya tangazo hili na gharama za ukaguzi
na kuona dhamana hiyo ni za mteja mwenyewe. 24 1 T629 CDT SUNLG LY4YBCIJC3CK000478
3. Gharama za kubadili umiliki (transfer) ni za mteja mwenyewe.
4 Mnada utafanyika mahala dhamana Zilipo. 25| T218 BPS SKYMARK B2INEF08K10X00027
5. Kwa maelezo zaidi wasiliana na Mkurugenzi Mkuu wa Santana Investment Ltd. 26 | T798 DAG SANLG LBRSPJB51E9017570
Kwa mawasiliano mengine tafadhali piga namba zifuatazo: 27 | MC356 ARE | KING LION LTBPK8BG3E2K 10425
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Lukuvi ageukia vijiji
vinavyoibukia miji

Na Munir Shemweta, MAGU

WAZIRI wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, William Lukuvi, amezitaka
yanayochipukia kuwa miji na kuyapangia
mpango wa matumizi bora ya ardhi.

Lukuvi alisema hayo jana wakati ak-
ipokea taarifa ya utekelezaji wa shughuli
za sekta ya ardhi katika Halmashauri ya
Wilaya ya Magu akiwa katika ziara ya kikazi
mkoani Mwanza.

Alisema baada ya serikali kuweka jitiha-

badilika na vingi vimekuwa miji.

Kutokana na hali hiyo, alisema ni vi-
zuri halmashauri ambazo ni mamlaka
mechipukia kimji na kuvipangia matumizi
bora ya ardhi yatakayoainisha shughuli

kama vile kilimo, ufugaji na kusisitiza
kuwa wasipofanya upangaji mapema
watashindwa kuvipanga baadaye.

Lukuvi alisema katika maeneo ambayo
halmashauri zisimamie ujenzi wa makazi
kwa kuviwekea utaratibu wa kujenga ny-
umba kwa mpangilio ulio bora.

Kama ambavyo mnapanga kujenga madar-
asa matano kwa mwaka katika halmashau-
10 kwa mwaka,” alisema Lukuvi.

Katika hatua nyingine, Waziri Lukuvi
alikagua mradi wa upimaji ardhi eneo la
Kisesa katika Halmashauri ya Wilaya ya
Magu na kuitaka halmashauri hiyo kuwa-
tumia watendaji wa serikali katika kazi ya
upimaji badala ya kutegemea kampuni za
upimaji alizozielezea kuwa wakati mwing-
ine zimekuwa zikiwatoza fedha nyingi wa-
nanchi.

“Tumieni watumishi walio katika hal-
mashauri kushambulia kupima maeneo
mbalimbali na vifaa vya upimaji vipo vya
kutosha katika ofisi za ardhi za mikoa,”
alisema Lukuvi.

Pia alisema kama

halmashauri zitashindwa kupima mae-
neo kutokana na uchache wa watumishi,
zichukue wanafunzi wa vyuo vya ardhi.
Aliagiza kazi zote zilizoshindwa kufanywa
na kampuni za upimaji, sasa zifanywe na
watendaji wa sekta ya ardhi wa serikali.

Kamishna wa Ardhi Msaidizi Mkoa wa
Mwanza, Eliah Kamyanda, alisema Mwan-
za ni moja ya mikoa 16 iliyopewa fedha na
Wizara ya Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi kwa ajili ya programu ya kuweze-
sha kupanga, kupima na kumilikisha ardhi
kwenye maeneo mbalimbali nchini.

Alisema programu hiyo inatekelezwa
katika maeneo ya Kisesa na Bujora na wa-
natarajia kupima viwanja 3,000.

Ubora wa Kiwanda cha TSP, Festo Temba. PICHA: MPIGAPICHA WETU

RC aanzisha kampeni maalum
kumaliza ukosefu wa mabweni

NA Frank Kaundula, MOROGORO

MKUU wa Mkoa wa Morogoro, Loata
Ole Sanare, ameanzisha kampeni maalu-
mu ya ujenzi wa mabweni kwa shule zote
za sekondari ili ifikapo mwakani kusiwe
na mwanafunzi yeyote atakayekuwa aki-
soma huku akikaa nyumbani kwa wazazi.

Ole Sanare aliyasema hayo juzi wilayani
Malinyi wakati akizungumza na wanafun-
zi, walimu, viongozi mbalimbali wa serika-
li na wakazi wa wilaya hiyo kwenye hafla
ya kuwapongeza wanafunzi wa shule za
msingi wilayani humo.

“Kuna changamoto ya wanafunzi wengi
kutembea umbali mrefu kwenda shuleni
hali ambayo imekuwa ikichangia watoto
kushindwa kuwabhi vipindi darasani ikiwa
ni pamoja na suala la utoro, hivyo ma-
bweni yatatatua changamoto hii,” alisema

Sanare.

Alisema kutokana na changamoto hiyo,
mkoa umeamua kuanzisha kampeni ya
ujenzi wa mabweni ambayo yatatumiwa
na wanafunzi hasa wale wanaoishi kwa
kupanga kutokana na baadhi ya shule
kuwa mbali.

Mkuu wa mkoa alisema kitendo cha wa-
nafunzi kuishi kwenye mabweni, kitasaid-
ia kuongeza ufaulu wa wanafunzi katika
shule zote za mkoa, hivyo kusaidia kukuza
taaluma kwa watoto, shule na pia kuleta
heshima kubwa kwa mkoa.

Sanare aliipongeza Wilaya ya Malinyi
kwa kufanya vizuri mitihani ya taifa ya
kuhitimu elimu ya darasa la saba mwaka
jana. Alisema kitendo hicho kiliwafanya
walimu wa shule hizo kutembea kifua
mbele.

Mkoa wa Morogoro ulishika nafasi ya

nane katika matokeo ya mtihani wa taifa
darasa la saba mwaka jana na Malinyi il-
ishika nafasi ya kwanza kati ya halmashau-
ri zote tisa za mkoa huku ikifikisha ufaulu
wa asilimia 96.

Wilaya hiyo ilishika nafasi ya tisa kitaifa
katika matokeo ya mitihani wa darasa la
saba mwaka jana licha ya kukabiliwa na
changamoto mbalimbali ikiwamo upun-
gufu wa walimu.

Nao wanafunzi walipongeza mpango
huo wa ujenzi wa mabweni, huku wakise-
ma utasaidia kuondoa tatizo la wanafunzi
kutembea umbali mrefu kutoka maeneo
ya makazi hadi ziliko shule walizochaguli-
wa. Mbunge wa Malinyi, Antipas Mgun-
gus, alisema atakuwa mstari wa mbele
kutekeleza mpango huo wa kujenga ma-
bweni katika shule zote za serikali ili ku-
tatua tatizo la kutembea umbali mrefu.

DC ataja
suluhu
Uhaba
madawati

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

MKUU wa Wilaya ya Kibaha,
Mhandisi Martine Ntemo, amewa-
taka walimu kufanyia ukarabati
madawati yanayoharibika kwenye
shule zao kuepuka upungufu ambao
unaweza kutokea.

Ntemo alitoa agizo hilo jana mjini
hapa alipokuwa akizungumza na
walimu na wanafunzi wa Shule za
Msingi za Maendeleo na Maili Moja
wakati wa kukabidhi madawati 250
yaliyotolewa na Halmashauri ya
Mji wa Kibaha.

Ntemo alisema serikali inaende-
lea na mpango wa kukabiliana na
kero za sekta ya elimu ili kuhakiki-
sha wanafunzi wanasoma kwenye
mazingira rafiki yatakayoinua
kiwango cha ufaulu.

Aliipongeza halmashauri kwa
kutoa madawati hayo ambayo
yvatasaidia kukabili tatizo la baadhi
ya wanafunzi kukaa chini ambapo
aliwataka kuhakikisha wanafanya
ukarabati pale madawati yanapo-
haribika.

Mkuu wa Wilaya aliwaomba wa-
dau wa elimu kuendelea kuchangia
sekta hiyo ili kupunguza kero zi-
lizopo kwenye sekta hiyo ambayo
inaandaa wanafunzi ili kuja kuwa
viongozi bora wa baadaye.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Mji wa Kibaha, Jennifer Omolo,
alisema halmashauri kwa sasa ina
upungufu wa madawati 2,000 kwa
shule za msingi na kwenye kara-
kana ya Iramba, wametengeneza
madawati 500 na karakana ya Mtaji
wa Maskini ni Nguvu Zake Mwe-
nyewe, wanatengeneza madawati
200 ambayo yatapunguza uhaba
uliopo.

Alisema madawati yaliyosalia
watayatengeneza kabla ya Julai,
mwaka huu, kuhakikisha hakuna
mwanafunzi anayekaa chini.

Omolo alisema wiki mbili zijazo
watakabidhi madawati kwa shule
zingine na watahakikisha madawati
mabovu wanayakarabati ili kupun-
guza tatizo hilo kwenye shule za
halmashauri hiyo.

Aliipongeza halmashauri
kwa kutoa madawati
hayo ambayo yatasaidia
kukabili tatizo la baa-
dhi ya wanafunzi kukaa
chini ambapo aliwataka
kuhakikisha wanafanya
ukarabati pale madawati
yanapoharibika.
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WMA valia na
vipimo sahihi
kwa w’biashara

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Vipimo (WMA),
umewahimiza Watanzania ku-
tumia vipimo sahihi na kuwafi-
chua watu wasiowaaminifu na
wafanyabiashara ambao wame-
kuwa wakitumia vipimo batili
kuwapunja walaji.
es Salaam na MeneJa Uhusiano
wa WMA, Irene John, wakati wa
wiki ya viwanda kwa wanawake
wafanyabiashara na maonyesho
yva bidhaa mbalimbali.

Alisema wakati nchi ikiin-
gia kwenye uchumi wakati, ni
vyema wafanyabiashara waka-
zingatia umuhimu wa kutumia
vipimo sahihi ili kuhakikisha
walaji hawapunjwi kwa bidhaa
wanazonunua.

“Lengo la WMA kuja hapa

ni kuwaelimisha wajasiriamali
wadogo umuhimu wa Vvipimo
sahihi ili watoke kwenye udogo
ili wakue na kufikia wafanyabi-
ashara wakati na wakubwa.”

Alisema serikali imefungua
masoko mbalimbali ya madini
na wakala wa vipimo umekuwa
ukifanya ukaguzi wa vipimo
vinavyopimia madini hayo

Alisema lengo la ukaguzi
wa Vvipimo vinavyotumika ni
kuwezesha wachimbaji wadogo
na wakubwa wapate stahiki zao
na kusiwe na ujanja ujanja wa
kuwapunja.

Walia adha
usafiri kufuata
matibabu

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MAKAMU MwenyekKiti wa
Halmashauri ya Wilaya ya
Sumbawanga mkoani Rukwa,
Apolinary Macheta, amesema
wakazi wa Tarafa ya Kipeta
wanakabiriwa na adha kubwa ya
kusafiri umbali mrefu kutafuta
huduma za afya kutokana na
tarafa hiyo kutokuwa na kituo
cha afya.

Aliyasema hayo alipokuwa
Sumbawanga wakati akimkari-
bisha Mkuu wa Mkoa wa Rukwa,
Joachim Wangabo, katika mku-

Alisema wananchi wa tarafa
hiyo bado wanapata usumbufu
mkubwa na kutumia gharama
kubwa kufuata huduma za afya
nje ya tarafa hiyo hasa wanapo-
hitaji huduma za upasuaji.

Macheta alisema kuwa pia
zipo kata nyingi katika hal-
mashauri hiyo hazina vituo vya
afya kitendo kinachosababisha
kuchelewa kupata huduma za
afya kwa wakati kwa kuwa wa-
nalazimika kuzifuata mbali.

Aliiomba serikali kuwasaidia
kwa kuwajengea vituo vya afya
katika tarafa yao ili kuyalinda
maisha yao kwa kupata huduma
za afya karibu.

Eneo la maziko kikwazo

kikubwa

Na Anthony Gervas, MWANZA

JI la Mwanza linakabiliwa
na uhaba wa maeneo ya
maziko katika kata mbalim-
bali, na kwamba yaliyopo hay-
atoshi na mengine yameshajaa.

Kilio hicho kilitolewa jana jijini
Mwanza na baadhi ya madiwani ka-
tika kikao cha Baraza la Madiwani na
kutaka litengwe eneo lingine eneo
la Luchelele na Kanindo ili lianze
kutumika.

Eneo la
maziko
limeshapa-
tikana, na
kwamba
wananchi
wameisha-
lipwa fidia
ili waon-
doke.

jiji

Walisema kwa baadhi ya wa-
nanchi wakifiwa na ndugu zao wa-
napata shida sehemu za kuzika, na
kwamba umefika wakati eneo lil-
iloandaliwa na Jiji hilo lianze kutu-
mika.

Diwani wa Isamilo, Charles Ny-
amasiriri, alisema, wananchi wanak-
abiliwa na tatizo hilo, na kwamba
imefikia hatua kaburi linachimbwa
juu yakaburi lingine.

Diwani wa Mandu ambaye ni Meya
wa Jiji la Mwanza, Sima Constantine,

la Mwanza

aliunga mkono hoja hiyo, na kwam-
ba umefika wakati wa kupata eneo
kubwa kwa ajili ya maziko.

Mkurugenzi wa Jiji la Mwanza,
Kiomoni Kibamba, alisema eneo la
maziko limeshapatikana, na kwam-
ba wananchi wameishalipwa fidia ili
waondoke.

Aliwataka wananchi waliolipwa
fidia kuhama haraka na kuachia
eneo hilo, ili taratibu zingine zi-
fanyike na watu waanze kuzika
ndugu zao huko.

Mrajisi Msaidizi wa Vyama vya Ushirika Mkoa wa Lindi, Edmund Massawe akuungumza kat|ka mkutano wa mwaka
wa Chama cha Ushirika cha Msingi Umoja cha mjini Liwale juzi na kuhimiza vyama hivyo mkoani humo kufanya miku-
tano kwa wakati kabla ya kuanza kwa mwaka wa fedha wa 2021/ 2022. PICHA: SABATO KASIKA

Jamii yaaswa kutonyanyapaa wenye VVU

Na Enock Charles

WATANZANIA  wametakiwa
kuacha unyanyapaa kwa watu
wenye Virusi vya Ukimwi
(VVU) ili kuwawezesha kui-
shi maisha marefu kama watu
wengine.

Imeelezwa kuwa bado upo
unyanyapaa kwa watu wenye
virusi hivyo katika jamii ya
Watanzania.

Akizungumza katika siku
ya kupinga unyanyapaa kwa
wenye VVU yenye kauli mbiu
ya “Tokemeza unyanyapaa na
ubaguzi, timiza haki sawa kwa
wote”, Naibu Waziri wa Nchi

Ofisi ya Waziri Mkuu (Watu
wenye Ulemavu), Ummy
Nderiananga, = amewaomba
wananchi kuwathamini watu
wenye wanaoishi na VVU na
kuwashirikisha katika shughu-
li mbalimbali za kijamii.
“Unyanyapaa mara nyingine
unaleta sonona kwa watu we-
nye maambukizi ya Virusi vya
Ukimwi na kushindwa kushiri-
ki shughuli za kijamii, kwa hiyo
nitoe rai kwa wanajamii wote
kuendelea kuwathamini na
kuwashirikisha kikamilifu ili
wajione ni watu sawa na watu
wengine,” alisema Ummy.
Alisema ni muhimu kwa

jamii kukabiliana na vikwazo
ambavyo vinaiweka Kkatika
hatari ya maambukizi ya VVU
kwa kubadili tabia na mienen-
do kuanzia katika jamii, fa-
milia na mtu mmoja mmoja
ikiwamo kuendelea kutumia
dhana za kujikinga na virusi
hivyo ili kupunguza athari za
ugonjwa huo katika kampeni
ya 90 90 90 na pia kupun-
guza ubaguzi kufikia asilimia O
ifikapo mwaka 2030.
Mwakilishi wa Umoja wa
Mataifa, Samueli = William,
alisema ubaguzi kwa waathiri-
ka wa VVU unaongeza mad-
hara kwa waathirika hao na

kukwamisha mpango wa
umoja huo kumaliza tatizo la
Ukimwi duniani ifikapo mwa-
ka 2030.

Alisema maambukizi kwa
watu wazima na vijana kuan-
zia miaka 15-49 yamepungua
kutoka asilimia 5.1 hadi 4.8 ka-
tika kipindi cha miaka miwili
iliyopita, lakini kiwango cha
maambukizi kwa wanawake ni
kikubwa kuliko kwa wanaume
kwa asilimia 6.2 na kwamba
ili kufikia malengo ya Umoja
wa Mataifa kumaliza tatizo la
Ukimwi ni muhimu pakawepo
ushirikiano kutoka kwa wadau
wote, serikali na jamii.
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Miradi aliyozindua JPM yawakosha Dar

Na Anaeli Mbise

AADHI ya wakazi wa Jiji la

katika kukuza siyo tu pato la mtu mmo-
ja mmoja bali pia uchumi wa mkoa
utakua zaidi.

ra ambazo anazifanyia Kariakoo.

“Kiukweli zamani tulikuwa tunatoka
asubuhi sana nyumbani kama saa kumi
na moja ili kuwahi foleni ya Ubungo,
lakini tangu kukamilika kwa ujenzi wa
daraja la Ubungo unaweza kutoka hata
saa moja asubuhi na kufika ndani ya
dakika 40 tu hii ni hatua nzuri kwetu
ambao tunaitumia hii barabara ya Mo-
rogoro,” alisema Kimaro.

Kimaro aliongeza kuwa fursa ny-
ingine ambayo imepatikana kutokana
na ujenzi wa daraja hilo ni pamoja na
ajira ambazo zimekuwa zinapatikana
kwa vijana, jambo ambalo limesaidia
kupunguza tatizo la ajira kwa wakazi wa
Ubungo na mkoa kwa ujumla.

Ashura Athumani, mfanyabiashara

Dar es Salaam wamefura- Baada “Rais wetu amefaulu sana katika
hishwa na hatua ya Rais Yamiun- miradi ya mioundombinu hasa
John Magufuli, kuzindua dombinu barabara kwa mfano, hapa daraja
miradi ya mbalimbali ndani ya kubore- la Kijazi Ubungo kulikuwa na foleni
mkoa huo hivi karibuni. 's(hwa ambayo inachelewesha watu kufika

Wakizungumza na Nipashe, wenye kwa haraka sehemu za katikati ya jiji,

soko letu
wakazi hao walisema kuwa miradi |3 Kisutu ila sasa panafikika kwa urahisi na itazidi
hiyo itachochea kukuza fursa za sasamatu- kuokoa uchumiwa mkoa, maana muda
kiuchumi pamoja na maendeleo ya maini yetu mwingi ulikuwa unapotea kwenye
kijamii. wateja foleni hizi,” alisema Noray.

Mhandisi Mtendaji wa kampuni Wwataonge- Aron Kimaro, mkazi wa Kimara Suka
ya ujenzi ya Tanzania Building Zeka katika Manispaa ya Ubungo, alisema
Works, Mohamed Noray, alisema Kwa Kasi ujenzi wa daraja la Kijazi Interchange
miradi ya maendeleo inayojengwa kubwa... umemsaidia kufika ofisini kwake kwa
ndani ya Dar es Salaam, itasaidia wakati na pia kukuza kipato cha biasha-
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Mkurugenzi Mkuu wa kampuni ya Tanzania Building Works, Mhandisi Mohamed Noray, akifafanua jambo kwa waandishi
wa habari, alipotembelea mradi wa daraja la juu la Kijazi (Kijazi Interchange), katika makutano ya barabara za Morogoro,
Sam Nujoma na Mandela, eneo la Ubungo, mkoani Dar es Salaam. PICHA: ANAELI MBISE

Viwanda vya mabomba va maji Kusaidiwa

Na Romana Mallya

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso, amevi-
hakikishia viwanda vya kutengeneza na
kusambaza mabomba ya maji kutatua ma-
tatizo yanayowakabili ikiwamo uvamizi
wa bidhaa feki sokoni.

Pia ameitaka Wizara ya Maji kuhakiki-
sha inaendeleza uhusiano mzuri na wadau
wa sekta ya maji kwa kushirikiana pamoja.

Aliyasema hayo juzi alipofanya ziara
mkoani Dar es Salaam katika kampuni ya
kuzalisha mabomba ya PLASCO LTD am-
bapo pamoja na mambo mengine, aliitaka
kuongeza uzalishaji wa mabomba yenye
viwango bora na usambazaji, kwa sababu
kuna miradi mingi ya maji inayohitajika
kukamilika.

Aweso alisema: “Onyesheni hiyo
teknolojia yenu mpya ya kutengeneza ma-
bomba ya Weholite hasa katika maadhi-

misho ya Wiki ya Maji mwezi huu. Anzish-
eni miradi ya maonyesho katika maeneo
mbalimbali. Mkiionyesha wataalamu wetu
wataiona na watasaidia kuisambaza katika
maeneo mengi nchini.”

Waziri Aweso alisema kilio kikubwa cha
makandarasi wengi nchini wa miradi ya
maji ni ukosefu wa mabomba kwamba
hayapatikani kwa wakati, kumbe kuna
kampuni kadhaa zinazozalisha mabomba
mengi na yenye viwango ikiwamo PLAS-
CO.

“Kuanzia sasa sitaki kusikia mkandarasi
akisingizia ukosefu wa mabomba, kwam-
ba ndiyo unamkwamisha kukamilisha
miradi, kwa sababu kuna kampuni nyingi
za kuzalisha mabomba hayo na yenye
ubora,” alisema Aweso.

Alisema kama kuna mkandarasi
ataendelea kusingizia ukosefu wa ma-
bomba, ataondolewa, na kwamba wizara

itatumia wataalamu wake kukamilisha
mradi huo.

Alisema hatua ya wizara kutumia wata-
alamu wake kutekeleza miradi ya maji
imeokoa fedha nyingi na kufanikiwa
kutekeleza miradi 192 iliyokwama.

Alisema miradi hiyo endapo ingeende-
lea kutekelezwa na makandarasi waliojaa
visingizio visivyokwisha, ingegharimu Sh.
bilioni 207, lakini kwa kutumia wataalamu
wa wizara imetumia Sh. bilioni 193.

Ofisa Uendeshaji wa Kampuni ya PLAS-
CO LTD, Alimiya Osman, alisema wanafu-
rahi kutembelewa na Waziri wa Maji na
uongozi Wakala na Usambazaji wa Maji
Vijijini (RUWASA) Mamlaka ya Majisafi na
Usafi wa Mazingira Dar es Salaam (DAWA-
SA), akiahidi kushirikana nazo zaidi.

Alisema wanazalisha malighafi za tani
28,000 kwa mwaka na katika tani hizo
asilimia 70 ni mabomba ya HDPE.

wa nafaka katika soko la Kisutu, alisema
ujenzi wa soko la kisasa litawasaidia ku-
pata wateja wengi zaidi.

“Baada ya miundombinu kuboreshwa
kwenye soko letu la Kisutu sasa matu-
maini yetu wateja wataongezeka kwa
kasi kubwa, maana lilivyokuwa awali
lilikuwa na mandhari ambayo haihiri-
dhishi sana nampongeza sana Rais wetu
Magufuli,” alisema Ashura.

Wiki iliyopita, Rais Magufuli alifanya
ziara ya siku tatu mkoani Dar es Salaam,
na alizindua miradi ya daraja la Kijazi
Interchange, majengo ya chuo cha poli-
si Kurasini, kuzindua jengo la Jitegemee,
stendi ya mabasi ya Magufuli Bus Termi-
nal Mbezi Luis, na aliweka jiwe la msingi
katika soko la Kisutu.

Mrajisi
awatia moyo
wakulima wa
korosho

Na Sabato Kasika, LIWALE

MRAJISI Msaidizi wa Vyama
vya Ushirika Mkoa wa Lindi,
Edmund Massawe, amewataka
wakulima wa korosho kutokata
tamaa baada ya kushuka kwa
uzalishaji wa zao hilo msimu
uliopita, badala yake iwe ni
fursa kwao kujipanga upya kwa
ajili ya msimu ujao.

Aidha, amewataka wasitafute
‘mchawi’, bali watambue kuwa
uzalishaji wa mazao una mata-
tizo ambayo wakati mwingine
yapo ndani ya uwezo wao au
jUU ya UWezo Wao.

Alitoa maelekezo hayo juzi,
katika mkutano wa mwaka wa
Chama cha Ushirika cha Msingi
Umoja cha mjini Liwale, baada
ya kusomwa kwa taarifa ya
Umoja ya msimu uliopita am-
bayo ilionyesha kushuka kwa
uzalishaji wa zao hilo.

Taarifa hiyo ilisomwa na
mwenyekiti wa chama hicho,
Hassan Mpako, ikionyesha kuwa
Umoja kilitarajia kukusanya
tani 3,300 katika msimu wa
2020/2021, lakini makusanyo
yalishuka hadi tani 1,700.

Alisema, kushuka kwa uzal-
ishaji kunaweza kuwa ku-
mechangiwa na sababu nyingi,
zikiwamo ambazo ziko ndani
ya uwezo wa wakulima, na
kwamba kuzitatua, na zile za
kitaalamu, waachiwe wataalamu
wa Kilimo.

Kwa upande wake Mpako,
aliwataka kujadili na kutoa
ushauri wa jinsi gani wanaweza
kurudisha hali ya uzalishaji na
kukusanya korosho nyingi kama
ilivyokuwa miaka ya nyuma.

Mpako pia alisema, kuna haja
ya kupitia na kuwachambua
wanachama ambao hawazalishi
na hawauzii mazao yao kwe-
nye chama hicho na pia rekodi
za kila mwanachama kuhusu
uzalishaji wake na kumfanyia
tathmini.
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UCHAMBU/ZI
Kifo cha Seif kilivyozima

ndoto za Profesa Lipumba

B Aambiwa aache kumwota Hamad aangalie wengine

-

Profesa Ibrahimu Lipulmba (kulia),

HABARI BORA NA KAMILIFU

RS

akiwa na Maalimu Seif Sharif wakati wa uhai wake. Kufariki kwa

Seif kumekwamisha mshikamano wa kusaka katiba na tume mpya ya uchaguzi. PICHA: MTANDAO

Sabato Kasika

AADA ya kutengana kuto-
kana na mgogoro wa kiuon-
gozi, Mwenyekiti wa CUF, Prof.
Ibrahim Lipumba, anasema
alitamani kuungana na aliyewahi kuwa
Katibu Mkuu wa chama hicho, Maal-
im Seif Shariff Hamad, ili kuanzisha
mjadala na mikakati ya kudai tume
huru ya uchaguzi na katiba mpya.
Chama hicho kiliingia katika
mgogoro uliodumu kwa zaidi ya mia-
ka mitatu na kusababisha kigawanyike
makundi mawili yaliyohasimiana, liki-
wamo la upande wa Prof. Lipumba na

jingine lililokuwa linamuunga mkono
Maalim Seif ambalo lilijiunga na ACT-
Wazalendo na kujiengua CUF.

Mgogoro huo ulioanza mwaka
2016, ulihitimishwa Machi 2019, huku
Maalim Seif na baadhi ya wanachama
waliokuwa wakimuunga mkono waki-
hamia ACT-Wazalendo.

Kitendo cha mwanasiasa huyo ku-
hama CUF, kilisababisha chama hicho
kupata pigo ambalo lilikifanya kikose
nguvu kama kilivyokuwa katika uch-
aguzi mkuu wa mwaka 2015.

Wakati mgogoro wa kiungozi ukiwa
umewatenganisha, mwezi uliopita,
Prof. Lipumba alikaririwa na vyombo
vya habari akimwomba Maalim Seif

na wanachama aliohama nao
kurudi kundini, ili kushirikiana
kudai tume hiyo.

Ni katika hafla ya kuwa-
kumbuka wanachama wa CUF
waliopoteza maisha mwaka
2001 wakati wa maandamano
ya amani, Mwenyekiti wa CUF
anawaomba wanachama
wote waliohama CUF kurejea
katika chama na kuganga ya-
jayo huku wakiachana na yali-
yopita.

Aidha, CUF imeshasema
haitashiriki katika uchaguzi
mkuu hadi itakapopatikana
tume huru ya uchaguzi na ina-

tafuta kuungwa mkono katika
harakati hizo za kutaka tume
huru na katiba mpya.

Awali  Profesa Lipumba
baada ya kutangazwa matokeo
ya uchuguzi mkuu wa mwaka
2020 alisema anachofanya
ni kampeni za kupata katiba
mpya na tume huru ya uch-
aguzi na maelezo hayo kuna
wakati aliyatoa kwa Rais John
Magufuli, akikazia zaidi suala
la katiba mpya.

WAZO LAPINGWA

Naibu Katibu Mwenezi wa
ACT- Wazalendo Taifa, Janeth
Rithe, anasema chama hi-
cho hakina muda wa kujadili
maoni ya Lipumba na kwamba
kinaona ni ya kawaida ambayo
hayawezi kuchukuliwa kwa
uzito.

“Kwanza kabisa ieleweke
kuwa Maalim Seif na wenzake
walifukuzwa CUF siyo kwam-
ba walihama tu na wakaona
chama pekee ambacho wa-
naweza kujiunga nacho ni ACT-
Wazalendo,” anasema Rithe.

Rithe anaeleza kuwa Maalim
Seif ameshafariki dunia, hivyo
kuendelea kujadili suala la
Lipumba kumtaka arudi CUF
halina uzito tena na kwamba
chama hicho kina mambo
mengi ya kufanya.

“Mtuombee tuwe na nguvu
na kujiimarisha zaidi, hayo ya
Lipumba tumwachie mwe-
nyewe, ila ni muhimu kutam-
bua kuwa waliohamia kwetu
kutoka CUF, waliona kuwa
huku ndiko sehemu sahihi ya
kuendesha siasa,” anasema
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akitoa maoni iwapo chama chao
kitamsikiliza Lipumba au ali-
wasiliana nacho rasmi kujadiliana
dokezo hilo.

VYAMA KUUNGANA

Kutokana na kifo cha Maalim
Seif ambaye Prof. Lipumba ali-
tamani arudi CUF na wenzake,
Katibu Mkuu mstaafu wa TLP,
Nancy Mrikaria, anasema, ni  vy-
ema sasa CUF kuungana na vy-
ama vingine katika harakati za
kudai haki na masuala ya msingi
kama katiba mpya ambayo italeta
tume huru ya uchaguzi.

Mrikaria anasema, kwa ku-
fanya hivyo, hatua hiyo inaweza
kusaidia, kwa kuwa umoja ni
nguvu na utengano ni udhaifu,
bali kuendelea kudai tume huru
bila vyama vya upinzani kuwa na
mshikamano wa pamoja ni tatizo.

“Chama kimoja kususa uch-
aguzi inaweza isiwe njia ya ku-
fanikisha lengo, kwa kuwa ving-
ine vitashiriki kama kawaida na
hivyo kile kinachosusa kuone-
kana hakina umuhimu wowote
katika jamii,” anasema Mrikaria
na kusisitiza kuwa kama vyote vi-
taungana na kufanya maamuzi
mamoja kutakuwa na matokeo
chanya.

Anasema, njia bora ni Prof. Li-
pumba kupeleka wazo kwa vion-
gozi wenzake wa vyama vingine
na kuwashawishi waone kama
watakubaliana naye ili waun-
gane katika harakati hizo za kudai
tume huru.

“Juhudi za kutaka kurejesha
wanachama waliohamia CUF ili
kuungana kudai haki zisiishie
huko, zielekezwe kwa vyama
vingine na kuvishawishi vione
umuhimu huo na kumuunga
mkono,” anasema.

Maalim Seif ambaye Prof. Li-
pumba alitamani waungane tena,
kwa kuwa alikuwa na ushawi-
shi mkubwa wa kisiasa, hayupo,
kilichobaki ni kutafuta washirika
wengine kama ilivyokuwa Umoja
wa Katiba ya Wananchi (UKAWA),
ulioanzishwa wakati wa bunge la
katiba mpya ili kutetea kile kili-
chotolewa na wananchi ndani ya
rasimu ya katiba.

“Kama ambavyo baadhi ya
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Humphrey Polepole. PICHA: MTANDAO

Polepole na mjadala wa
kurefusha urais wa JPM

B Mapambano kiitikadi yaanza bila kujieleza kiuwazi

Na Ani Jozeni

MBUNGE wa kuteuliwa na Kat-
ibu Mwenezi wa CCM, Humphrey
Polepole, majuzi alifanya moja
ya kazi anazotazamiwa kuzifanya
bungeni kila inapobidi ya ku-
weka wazi msimamo wa chama,
au hisia za uongozi katika chama
hasa kwa ngazi ya Halmashauri
Kuu na Kamati Kuu. Ilikuwa ni
kuhusiana na suala la kurefusha
urais wa Dk. John Magufuli, kwa
miaka mingine mitano baada ya
muhula wa pili kumalizika mwaka
2025.

Hata hivyo, jambo hilo ame-
shalieleza kuwa hana hamu nalo
na baadhi ya wabunge wanalipi-
gia debe ila hakuna anayejua nini
hatima ya hitaji hilo kisiasa, kwani
linalenga kuzua hofu ya nini kita-
tokea JPM akiondoka, hivyo wan-
amtaka abaki.

Kuna msemo wa Kiswahili kuwa
‘lisemwalo lipo, kama halipo laja,’
ambao una maana kuwa baadhi
ya wabunge wanataka kuwe na
mkakati halisi katika CCM, kuan-
zia bungeni wa kutaka JPM abaki,
na kwa sababu ni mada imeanza
kuwekwa mezani tangu muhula
wa kwanza, siyo lazima ijiondoe
hivi hivi tu. Wanaotoa mada hiyo
wanajua utamaduni wa CCM
kuhusu mihula ya urais na wa-
nafahamu ambacho hadi leo
kimezungumzwa kuhusu suala
hilo, kwa mfano Rais Dk. Salmin
Amour alipotaka kuendelea ku-
kaa madarakani mwaka 2000
kwa hoja kuwa bado anapendwa,
Makamu wa Rais kwa wakati ule
Dk. Omar Ali Juma, alimcharukia:
“ Unaondoka wakati bado unap-
endwa, na siyo ungoje hadi uanze
kupigwa mawe.”

Ndicho kinachotokea pale seri-
kali inapodumu madarakani kwa

b
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zaidi ya mihula miwili, kuwa sasa
inaingia katika mandhari ya ku-
taka ipigwe mawe na wananchi
ili iondoke ikulu na wakati huo
wafuasi wake au wadau, wame-
jichimbia serikalini hawasikii la
mtu. Ndicho kitakachotokea pale
muda wa urais ukirefushwa kuwa
miaka, upishane na kuchaguliwa
wabunge ambako hakuna aliye-
wahi kutaka vipindi vyake pia
virefushwe, ila muda wa urais.
Wakishapishana, watasema rais
aanze mihula upya, aliingia ma-
darakani kabla ya katiba mpya
kama ilivyokuwa kwa Burundi.
Ndiyo hapo linakuja suala ta-
tanishi ambalo aliwahi kulizun-
gumzia kiongozi wa mapinduzi
ya Russia au Urusi ya zamani,
Vladimir Lenin, katika insha
‘nani rafiki na adui wa mapinduzi
yetu?” Suala hapa ni kuwa kwa
vile kuna mapinduzi yanayoen-

delea hapa nchini yakisimamiwa
na Dk. Magufuli, hao wanaotaka
aongezewe muda wa urais kwa
udi na uvumba ni marafiki wa
mapinduzi hayo au ni maadui
zake?

Na kwa maana hiyo vile vile,
wabunge walioanzisha harakati
ya JPM kuongezewa muda au
hata mihula, ni marafiki wa map-
induzi anaoyaendesha au ni ‘wao-
na mbali’ wanaobuni mkakati
rasmi wa kuyalemaza?

Kuna msemo wa injili unaose-
ma : Si wote wanaoniita bwana,
bwana watauona ufalme wa
mbinguni,’ na hiyo siyo wote wa-
naotaka JPM aongezewe muda
wa uongozi wanaounga mkono
kwa dhati mapinduzi yanayoen-
delea. Tatizo linakuja katika ku-
pambanua kipi ni kipi, inaitwa
kwa Kiswahili ‘pumba na mchele’
katika kampeni ya JPM kubaki
madarakani, kama inaongozwa
na wanaotaka jema kwa kazi
anayoifanya sasa au ni wanaotaka
kuididimiza, na huenda labda wa-
mechanganyika. Ndiyo hapo kuna
giza la mikakati ya siasa ndani ya
CCM, ambako makundi yanajua-
na kwa ishara yanataka nini.

Tuanze kwa kuuliza swali,
kuwa wanaotaka kinachoende-
lea sasa hivi kibakie hivi miaka
mitano kuanzia sasa, mwelekeo
wao wa kisiasa utakuwa upi, na
wanaotaka kuwe na mabadiliko
CCM irudi usingizini na kundi la
‘walaraha’ lirudi madarakani, wa-
naweza kufuata mipango gani?
Hao wanaotaka kuendeleza urais
wa JPM wanataka kurahisisha
mkakati upi kati ya hiyo miwili,
au kuna mkakati wa tatu ambao
haupo katika upeo wa kila siku
kuhusu migongano ya Kkiitikadi
katika CCM? Migongano ya Kkiiti-
kadi kimsingi inalenga maslahi
ya makundi makubwa ya watu na
siyo kundi dogo, hivyo makundi
yenye maslahi maalum lazima
yatafute kujibaraguza kwa kundi

kubwa zaidi ili kuchomekeza
ajenda yao mle.
Mwalimu  Nyerere aliwahi

kuainisha suala hilo akijadili wa-
naoatumia ‘vipesa’ kutafuta njia
ya kwenda ikulu, akisema ‘kabla
ya kununua watu, inabidi wewe
ununuliwe kwanza, kuwa mtu
hawezi kuwa na fedha nyingi zi-
sizo na kazi azielekeze kuutafuta
urais, wakati ‘hakuna biashara
ikulu’ TIla akipata fedha kama
hizo kwa wadau ambao wana-
jua watazirudisha kwa njia gani
akiingia madarakani, ndiyo hapo
ataanza kuwanunua watu na fed-
ha hizo, kwa sababu yeye amesha-
nunuliwa tayari.

Mivutano ya aina hiyo haiwe-
zi kukosekana katika uchaguzi
mkuu kokote pale, kwani serikali
inaamua hatima ya maslahi yote
makubwa, kwani mwelekeo wa
kisera tayari ni kiama kwa ma-
slahi ya aina moja au nyingine;
kuanzia tu. Ukiangalia kwa karibu
unakuta kuwa mwanasiasa au
mbunge ambaye kweli anataka

mapinduzi ya sasa hivi yaend-
elee hatangang’ania kuwa JPM,
aongezewe muda au muhula ili
ayafikishe yanakotakiwa. Amba-
cho angefanya ni kuangalia kama
kati ya viongozi wa ngazi za juu
wa sasa yuko ambaye kwa hali
yoyote ile anaonekana kuwa na
hamasa ya kweli ya kuendeleza
kile kilichopo na kujenga mkakati
wa kisiasa wa uendelezaji wake
kwa upande mmoja.

Mwishowe ndiyo lingezuka
suala la kuelekeza utii wa chama
kwa mtu kama huyo, huku ikiju-
likana kuwa anatazamiwa au ana
dhamira ya kufuata sera zile zile.

Ina maana shauku ya kuen-
deleza uongozi wa JPM ingebidi
utokane siyo na ubora wa sera
zinazofuatwa ila wasiwasi kuwa
hapatakuwa na mtu mwenye uw-
ezo wa kuendelea nazo, jambo
ambalo si rahisi kudai kuwa tuko
katika hali kama hiyo. Bado miaka
4.5 hadi kufikia kupatikana jina la
mgombea wa CCM na tayari watu
wameshafikia tamati kuwa hawe-
zi kupatikana mwenye dhamira
ya kuendeleza sera hizi ni kama
kuna pupa ya aina fulani ambayo
si njema kwa uongozi au kupima
viongozi waliopo, kutoa hukumu
kabla ya wakati na kuamini kuwa
haiwezi kuwa vinginevyo. Uhaki-
ka huo unaficha ajenda gani?

Ndiyo hapo unaanza kuwa na
wasiwasi wa uharaka wa suala
hilo, na pia tatizo la kutetea hisia
kama hiyo katika demokrasia.
Kwa mfano ingekuwa ni kweli
kuwa hatapatakiwa na kiongozi
mwenye uwezo wa kuendeleza
anachokifanya JPM kwa mapana
yake na ikawa bayana kinadha-
ria kuwa haitawezekana, jawabu
halitakuwa kuendeleza utawala
uliopo kwa kuongeza mihula ila
kutafuta mtu aliye karibu zaidi
na hulka hii, ikiwezekana ajifunze
mengine akiwa madarakani au
afanye mabadiliko kidogo. Hiyo
pia haiwezi kuharibu chochote
na katika msamiati wa kisiasa ni
kama ‘hewa mpya, au ari mpya,
kasi na nguvu mpya.

Mara nyingine utawala un-
apobadilika yanaweza kuwapo
mageuzi ya kina yanayofanyika
kwa dhamira njema na yanay-
ofaa kufuatwa hata kama yanat-
uondoa katika yale tuliyozoea.
Alisema Mwalimu Nyerere akiwa
London mapema mwaka 1985
kuwa ni lazima aondoke madara-
kani aonyeshe utii kwa kiongozi
mpya anayechukua nafasi yake, ili
nchi ibaki katika umoja na mshi-
kamano.

Kama alivyosema hayati Dk.
Omar ni lazima kiongozi aondoke
akiwa bado anapendwa, ili neno
lake lisaidie kuweka mambo sawa
pale ukinzani unapozuka katika
utawala unaofuata. Akingoja ku-
pigwa mawe hataweza kuwa na
mamlaka ya uadilifu kuwaambia
watu watulizane au waunge mko-
no kiongozi mpya anachofanya
kwani itahatarisha amani.

Kifo cha Seif Kilivyozima ndoto za Lipumba

INATOKA UK. 11

vyama viliungana na kuanzisha
UKAWA, bado vina nafasi ya ku-
kutana na kujadili kwa kina jinsi
ya kudai tume huru ya uchaguzi
kwa pamoja badala CUF pekee
kujitwisha mzigo huo,” anasema
Mrikaria.

Anahoji kuwa, vyama hivyo
viliwezaje kuungana na kunzisha
Umoja wa Katiba ya Wananchi na
sasa vinashindwaje? Anasema, ni

muhimu kutafakari ni wapi viliko-
sea umoja huo ukasambaratika na
kujipanga upya.

“Jambo la msingi ni viongozi ku-
tanguliza maslahi ya taifa mbele
badala ya vyama, ili hatimaye
visiendelee kuwa vya kusindikiza
katika uchaguzi mkuu kama am-
bavyo vimekuwa vikifanya,” anase-
ma.

Katibu huyo mstaafu anasema,
mbinu  zilizowezesha kuwan-

zishwa kwa UKAWA zitumike pia
kushawishi vyama vya upinzani
kuungana ili kuwa na nguvu za
pamoja ambazo zitaviwezesha ku-
dai tume huru.

“Lengo la chama cha siasa ni
kushika dola kwa njia halali ya
uchaguzi ili kujenga nchi, lakini
hilo haliwezi kutumia iwapo vy-
ama vitaendelea kutengana na ku-
kumbatia migogoro,” anasema.

Inamweleza Profesa Lipumba

kuwa Maalim Seif alikuwa na uzi-
to wake katika siasa za Zanzibar na
Tanzania kwa ujumla na kwamba
amemaliza kazi yake kilichobaki
ni wanasiasa kuiga mfano wake
na kuonekana na umoja, nguvu na
mshikamano zaidi kwenye kutetea
maslahi ya taifa.

AANGALIE WENGINE
Mchambuzi wa siasa, Abdulka-
rim Atiki, anasema badala ya Prof.

Lipumba kusubiri wanachama wa
CUF waliohamia ACT-Wazalendo
ili warudi wadai katiba mpya na
tume huru kwa pamoja, apanue
wigo ili kupata washirika wengine
zaidi.

“Wakati CUF ikiwa imesusa
kushiriki uchaguzi hadi iwepo
tume huru ya uchaguzi na hata
katiba mpya, ihamasishe wadau
wengine wa siasa kufanikisha len-
go hilo,” anasema Atiki.
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Na Gaudensia Mngumi

RAIS John Magufuli, amemteua
Balozi Bashiru Ally, kuwa Katibu
Mkuu Kiongozi kulisukuma taifa
mbele kwenye zama ambazo
kila kitu kinahusishwa na uma-
hiri au ‘smartness’. Duniani leo
umabhiri unatajwa kila mahali uta-
sikia ‘uongozi na uchumi mahiri
bila kuzisahau simu ambazo ni
‘smart phones’, kutokana na uma-
hiri ulio ndani ya vifaa hivyo.

Dk. Bashiru anasifiwa kuwa ni
kiongozi mahiri ambaye kutokana
na mahitaji ya wakati kuteuliwa
kwake kuwa Katibu Mkuu Kion-
gozi kunaonyesha kuwa Rais ame-
fanya chaguo linalokwenda na
wakati.

“Amemchagua KMK ambaye
anamudu mchakamchaka katika
kufanyakazi zilizo mbele yake,” ni
kwa mujibu wa Abasi Mwalimu,
mhadhiri na mchambuzi wa mas-
uala ya kimataifa na kitaifa, an-
apozungumza na Nipashe mara
baada ya uteuzi huo.

Dk. Bashiru aliyeteuliwa wiki
iliyopita anachukua nafasi ili-
yoachwa na Balozi John Kijazi, ali-
yefariki wiki mbili zilizopita.

Mwalimu anamwona Dk. Ba-
shiru kama kiongozi anayefaa
kuwa mshauri mkuu wa Rais ku-
tokana na uchapaji kazi wake un-
aoambatana na msimamo usioy-
umba, mtendaji kazi kwa weledi
na mtetezi wa falsafa za siasa za
ujamaa, uzalendo, haki, utu na
ustawi wa watu na taifa.

Mchambuzi Mwalimu anasema
KMK ni mchapakazi ambaye am-
ekiongoza Chama Cha Mapinduzi
(CCM) na sasa kimesimama na ki-
naheshimika.

Aidha, anaona kuwa kina
maadili, upo uwajibikaji ndani
ya chama, miradi na uwekezaji
kwa tija pamoja na utendaji kazi
unaojali wananchi ambayo ni
mabadiliko yanayokifanya chama
kiwe ‘smart’ zaidi jambo linalom-
wongezea sifa za utendaji Dk. Ba-
shiru.

Katibu Mkuu Kiongozi kwa
mujibu wa Sheria ya Utumishi
wa Umma ya 2002 kifungu cha
4 (1)-(4) ni mkuu wa utumishi wa
umma, wakati katiba ya Tanzania
ya 1977 ibara ya 60 inamtaja kuwa
ndiye Katibu Mkuu wa Baraza la
Mawaziri ambalo Rais ni Mwe-
nyekiti.

Majukumu yake yanaonekana
pia katika Sheria ya Maadili ya
Viongozi wa Umma ya Mwaka
1995 akitajwa kuwa ni msimamizi
mkuu wa maadili ya viongozi wa
umma.

Mwalimu anasema majukumu
haya atayaweza kwa sababu
ana msimamo usioyumba, ana
maadili na kitakachomwongoza
ni kutenda kazi kwa haki kwa kuz-
ingatia utu, uzalendo na ustawi
wa watu na taifa lao, lakini siyo
kiongozi mwenye woga.

Anamtaja kuwa ana uwezo wa
kumkemea na kumkosoa yeyote,
iwe hadharani au kwa maandi-
shi akikumbusha tukio la Katibu
Mkuu Kiongozi wakati huo akiwa
Katibu Mkuu wa CCM alipom-
wonya na kumwombea msamaha
aliyekuwa Mkuu wa Mkoa wa Dar
es Salaam, Paul Makonda, kwa
kauli yake iliyokuwa inazungum-
zia masuala ya ukabila.

MAHITAJI YA WAKATI
Rais amemteua Dk. Bashiru ka-

Mambo kama
hayo yawe ni
darasa kwa CCM
na kuhakikisha
kero zote zina-
zowakabili Wa-
tanzania, zinapa-
tiwa ufumbuzi,
lakini viongozi
wakibweteka na
kuona ni jambo
la kawaida, vali-
yovikuta vyama
vingine vikongwe
yanaweza kutua
katika chama hi-
cho.

tika kipindi ambacho watendaji
wa aina yake ndiyo wanaohitaji-
ka, anasema Mwalimu.

“Ukiangalia zama hizi watend-
aji wakuu au makatibu wakuu wa
aina yake ndiyo wanaochapakazi
za kusimamia utendaji na uende-
shaji wa shughuli zote za serikali
kwenye wizara.”

“Mathalani, kuna ilani ya uch-
aguzi ya CCM ya mwaka 2015-
2020, lakini pia ipo ya sasa ya
2020/25 zote zinatakiwa kufany-
iwa kazi kwa vile kuna mambo
mengi hayajatekelezwa. Ndiyo
maana wanahitajika wachapakazi
kama Dk. Bashiru wanaoweza
kukimbia mchakamchaka muda
wote. Kwani bila hivyo kazi
zinaweza kukwama. Watendaji
wa aina ya KMK ndiyo mahitaji
ya wakati uliopo,” anasema Mwal-
imu.

UJASIRI

KMK Bashiru ni jasiri asiyeo-
gopa na amefanya mambo am-
bayo pengine wengine wangeyao-
gopa ikiwamo kazi ya kuongoza
kamati iliyofuatilia mali za CCM,
kuzihakiki na kuhakikisha kuwa

zinarudishwa mikononi mwa
chama.
“Hilo pekee limedhihirisha

kuwa ni mtu jasiri, anayesima-
mia sheria, miongozo na taratibu
mwenye sifa kubwa ya kufuatilia
mwanzo hadi mwisho.

Akitoa maelekezo huwaachia
wengine bado anakamilisha kazi.
Ni lazima ajue hatima na iwapo
lengo limetimia,” anasema Nai-
bu Katibu Mkuu wa CUF-Bara,
Magdalena Sakaya.

Anasema Katibu Mkuu Kiongo-
zi Bashiru ni mtu ambaye ana sifa

Uteuzi Dk. Bashiru

B Ashauriwa kuwalinda vyama vyote vya siasa

zote za uongozi na anapotoa kauli
zina mashiko. Tena zinazotingi-
sha na zinazowafanya wengine
kuwajibika au kuchukua hatua na
hata kujisahihisha.

WASIWASI WAKE

“Ana sifa zote bora za uongozi
na anastahili kuwa msaidizi wa
Rais, lakini tunajiuliza atabadi-
lika? Amekuwa na msimamo wa
kichama muda wote, je, ataweza
kuondoka kwenye uelekeo huo
na kuanza kufanyakazi za kitaifa
kwa ajili ya Watanzania wote?”

“Ninasema hivi kwa sababu ju-
kumu alililo nalo Dk. Bashiru sasa
ni la kitaifa ni mtendaji mkuu wa
taifa siyo chama tena.”

Naibu Katibu Mkuu wa CUF,
anamshauri kubadilisha uelekeo
na kukubali kuwa Tanzania ni
taifa la vyama vingi na kuzikubali
pamoja na kuzidumisha siasa za
ushindani ili kuongeza ustawi wa
demokrasia pamoja na kuwaletea
wananchi maendeleo.

“Tunaomba akumbuke kuwa
ni kiongozi wa taifa, wana CCM
ni wake, wasio na vyama na wa-
nachama wa vyama vya upinzani
wote wanamtizama.” Anasema
Sakaya.

Sakaya ambaye aliwahi kuwa
Mbunge wa Kaliua, anasema huo
ndiyo wasiwasi wake wakati Dk.
Bashiru anapoanza safari yake ya
kuwa Katibu Mkuu Kiongozi.

Viongozi wengine waliowahi
kushika wadhifa huo ni pamoja
na Timothy Apiyo, wakati wa
awamu ya kwanza, Marten Lum-
banga, awamu ya tatu, Philemon
Luhanjo na Balozi Ombeni Sefue
wakati wa awamu ya nne na Ba-
lozi John Kijazi.
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JUKWAA LA UONGOZI

NI OTHAM MASOUD

«AMmerejea kwa kasi, NguvU mpyva

Na Sabato Kasika

WANASHERIA
mbobezi, Othman
Masoud Othman,
kutoka Chama cha
ACT- Wazalendo, ameteuliwa
kuwa Makamu wa Kwanza wa
Rais, kuziba nafasi iliyoachwa
na Maalim Seif Sharif Hamad,
aliyefariki dunia hivi karibuni.

Uteuzi huo ulifanywa na
Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi na
Mwenyekiti wa Baraza la Map-
induzi na tayari jana, kiongozi
huyo ameshaapishwa kushika
wadhifa huo.

Mwanasiasa huyo ambaye
jina lake lilivuma wakati Bunge
Maalum la Katiba lililokuwa li-
najadili rasimu ya katiba mpya
mwaka 2014, uteuzi wake ume-
fanyika baada ya kushauriana
na chama chake.

Inaelezwa kuwa ametumikia
serikali tangu kipindi cha
kwanza chini ya mfumo wa
vyama vingi akianzia na Dk.
Salmin Amour Juma, kisha kwa
Amani Abeid Karume mwaka
2000 hadi 2010 akiwa Mkuru-
genzi wa Mashtaka Zanzibar.

Nafasi nyingine ambayo ame-
wahi kushika ni Mwanasheria
Mkuu wa Serikali katika kipindi
cha Dk. Ali Mohammed Shein,
lakini baadaye akaondolewa
kwenye nafasi hiyo Oktoba
mwaka 2014, baada ya kutofau-
tiana na kupishana kauli.

Baadhi ya wachambuzi wa
siasa, akiwamo Said Msonga,
wamezungumzia uteuzi wa
mwanasheria huyo huku ak-
isema, Rais Dk. Hussein Ali
Mwinyi ameteua mtu sahihi
kwenye nafasi hiyo.

Msonga anasema, haijalishi
amewahi kufukuzwa serikalini
na kwamba jambo la msingi
ni kuangalia anaweza kuwa na
mchango kiasi gani kwa maen-
deleo ya Zanzibar na watu
wake.

“Nafasi hiyo imepata mtu sa-
hihi, kwa kuwa si mgeni katika
utendaji serikalini, amewahi
kuwa Katibu Mkuu katika Wiz-
ara ya Sheria na Katiba na Uta-
wala Bora Zanzibar, amekuwa
DPP,” anasema Msonga.

Anaongeza kuwa, amewahi
kuwa Mwanasheria Mkuu wa
Zanzibar, na kwamba uzoefu
mkubwa na sifa za kipekee,
ambapo uzoefu wake katika
utendaji serikalini unamfanya
awe na sifa muhimu za kuwa
mrithi wa Hamad.

“Huyo ni mwanasheria
mbobezi ana msimamo kwe-
nye maslahi ya Zanzibar, hivyo
uteuzi huo utakuwa ni nafasi
nzuri ya kumshauri rais katika
mambo mbalimbali yakiwamo
ya kisheria nayohusu maslahi
ya Zanzibar,” anasema.

Mwanasiasa Thomas Ngawai-
ya, aliyewahi kuwa Mbunge wa
mteule huyo hajui ajenda ya
Maalim Seif na kwamba ataun-
gana na Dk. Mwinyi kwa ajili ya
kufanya kazi pamoja na kuijen-
ga Zanzibar.

- —

-

Makamu wa Kwanza wa Rais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, Othman Masoud Othman.

“Maalim Seif alikuwa na
ajenda ya kuchimba mafuta
yawe Wazanzibar tu, yaani kwa
maana ya kuwekeza Zanzibar,
na wafuasi wake walimwele-
wa, sina uhakika kama huyu
mpya watamwelewa,” anasema
Ngawaiya.

Anafafanua kuwa, Maalim
amewahi kuwa katika serikali
kwa muda mrefu alikuwa aki-
jua mambo mengi na kwamba
alikuwa akichukua udhaifu
wa serikali na kuchochea kwa
wananchi na kupata umaarufu
mkubwa.

“Kwanza kabisa nimpongeze
Othman kwa kuteuliwa kuwa
Makamu wa Kwanza wa Rais,
lakini mtazamo wangu nilid-
hani nafasi hiyo ingechukuliwa

na Juma Haji Duni,” anasema
Abdul Kambaya wa CUF.

Mjumbe huyo wa Baraza Kuu
la Uongozi Taifa CUF, anafafan-
ua kuwa kigezo alichokiona
kwa Duni ni kwamba ni mwa-
nasiasa pekee aliyepata misu-
kosuko mingi tangu kuanza
kwa mfumo wa vyama vingi vya
siasa kuliko mwingine wote.

“Nilichobaini ni kwamba
ACT-Wazalendo imetoa jina la
Othman kutoka katika ngome
yao kule Pemba, ingawa ha-
jawahi kupata misukosuko
mikubwa zaidi ya ule wa ku-
fukuzwa uanasheria mkuu wa
Zanzibar,” anasema.

Hata hivyo, anasema, ana-
tambua taaluma ya sheria ya
Othman, kwamba ana uwezo

mzuri wa kuuchambua Muun-
gano, na kwamba uwepo wake
katika SUK, utasaidia kuzipatia
ufumbuzi zile kero za miaka
mingi.

“Uzalendo wake kwa Zanzi-
bar utamfanya awe maarufu
katika siasa za visiwani na
kushika nafasi kubwa ndani ya
Serikali ya Umoja wa Kitaifa
kuziba nafasi ya Maalim Seif,”
anasema.

KWANINI ALIONDOLEWA?

Inaelezwa kuwa mwanashe-
ria huyo, hakukubaliana na
muundo wa serikali mbili hali
iliyosababisha atofautiane na
msimamo wa CCM katika baa-
dhi ya vifungu vya rasimu ya
katiba mpya.

Alisimamia muundo wa
muungano wa serikali tatu,
hali iliyomweka katika wakati
mgumu bungeni na hatimaye
kuenguliwa kwenye nafasi ya
Mwanasheria Mkuu wa Serikali
Zanzibar.

Inaelezwa kuwa tangu al-
ipofukuzwa katika nafasi hiyo
ameandika makala nyingi ka-
tika tovuti na mitandao ya
kijamii na kushiriki mijadala
katika kumbi mbalimbali na
mahojiano katika vyombo vya
habari. Hatua hizo zinatajwa
kuwa ni moja ya harakati za
kutumia taaluma yake kutetea
maslahi ya Zanzibar ndani ya
Muungano, na kuendelea kuji-
patia umaarufu mkubwa kwe-
nye siasa na hata katika jamii.
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'Jafo awa mbogo miradi
soko, kituo mabasi

Na Augusta Njoji, DODOMA

AZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa, Selemani
Jafo, ametoa siku 12 kwa
Halmashauri ya Jiji la Dodoma kuhakiki-
sha Soko la Ndugai na Kituo cha Mabasi
yaendayo mikoani, vinafanya kazi kama

miko kuhu-

suU mageti
na abiria

kuona mradi huu ambao umekami-
lika kwa muda mrefu wa soko, lakini
mwamko wa biashara hakuna na mae-
neo mengine bado hakuna wafanyabi-
ashara, hii kwa kweli haijaniridhisha,”
alisema.

Kutokana na hali hiyo, aliagiza Jiji
hilo kuhakikisha malori yote ya mizigo
ya masokoni kushusha kwenye soko

“Kuna malalamiko kuhusu mageti na
abiria kutembea umbali mrefu kutoka
ndani hadi kwenye kituo cha daladala
na mengine kidogo naagiza yashughu-
likiwe ili hawa wafanyabiashara wasi-
pate kikwazo,” alisema.

Pia aliagiza kuwekwe mashine za
kukusanya mapato kwa kila geti ili
kurahisisha utendaji kazi na ukusan-

SERIKALI imetenga Sh. bilioni ¢ ilivyokusudiwa kutokana na kutori- 5umt§g|'|b ©@  hiloili kuongeza mwamko wabiashara.  yaji mapato kutokana na kwasasa
27.75 katika mwaka wa fedha . dhishwa na utendaji kazi wake. mrefu “Hili eneo la soko bado lipo wazi watu wanaoingia kwenye kituo hicho

2020/21 kwa ajili ya ujenzi wa
zahanati mpya 555.

Mkurugenzi wa Afya, Ustawi
wa Jamii na Lishe, Ofisi va Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Dk. Ntuli
Kapologwe, ahyasema hayo juzi

Agizo hilo alilitoa jana katika ziara
yake ya kukagua utendaji kazi wa mi-
radi hiyo ambayo ni ya kimkakati na
kubaini baadhi ya maeneo bado hay-
ana wafanyabiashara huku kukiwa na
mwamko mdogo wa ufanyaji biashara

kutoka

ndani hadi

kwenye
kituo cha

mmeshindwa nini siku zote kufanya?
Nataka soko hili liwe ‘busy’, haiweze-
kani muwekewe miradi mikubwa ya
gharama kubwa halafu haina watu, si-

daladalana jaridhishwa kabisa na hili soko hakuna

kinachofanyika,” alisema.

kutumia geti moja na kuwa kikwazo
kwao.

Mkurugenzi wa Jiji la Dodoma, Jo-
seph Mafuru, aliahidi kushughulikia
maelekezo ya Waziri huku akisema
katika soko hilo ndani ya wiki mbili

alipokuwa akizungumzia jitihada | kwenye eneo hilo. kidogo “Kodi zinazotozwa ziwe rafiki kwa kunatarajia kuwekwa gulio na shu-
za serikali katika kuboresha Jago alisema serikali imejenga miun- sggﬁ:’z_a wananchi maana hii miradi ni kwa ajili ~ ghuli zingine za kiuchumi jambo am-
sekta ya afya ya msingi. dombinu hiyo ya mabilioni ya fedha yao, soko hili limejengwa kwa fedhaza  balo litaongeza mzunguko wa biashara

Alisema serikali inaendelea
kuboresha miundombinu ya ku-
tolea huduma za afya ya msingi
katika mamlaka za serikali za
mitaa. ) R

Alibainisha kuwa katika kipindi
cha mwaka 2017 hadi Desemba,
mwaka jana, serikali imetoa Sh.
bilioni 386.8 kati ya hizo Sh.
bilioni 312.3 kwa ajili ya ujenzi

na ukarabati wa miundombinu ya

kutolea huduma za afya.

“Pia Sh. bilioni 68.7 zilitolewa
kwa ajili ya ununuzi wa Vvi-
faa tiba na Sh. bilioni 5.8 kwa
ajili ya uwekaji wa mifumo ya
TEHAMA (Teknolojia ya Habari
na Mawasiliano) na mafunzo
kwa wataalamu wa kutoa dawa
Za usingizi na ganzi,” alisema
na kuongeza kuwa kwa kipindi
hicho zahanati 1,198 zilijengwa.

Aliongeza kuwa katika kipindi
cha mwaka 2020/21, serikali
imetenga Sh. bilioni 33.5 kwa
ajili ya kununua vifaa tiba katika
hospitali mpya na Sh. bilioni 57,
kwa ajili ya kuendeleza ujenzi
wa hospitali hizo mpya na 71
zilijengwa awamu ya kwanza na
28 awamu ya pili.

“Hospitali za halmashauri
zinazoendelea kujengwa mpaka
sasa ni 102, ambapo hospitali
tatu kati ya hizo zinajengwa kwa
fedha za makusanyo ya ndani ya
halmashauri,” alisema.

DK. Kapologvve alisema hospi-
tali hizo tatu zinazojengwa kwa
makusanyo ya ndani ni kwenye
Hospitali ya Halmashauri ya Jiji
la Arusha, Mwanza na Manispaa
va Kinondoni (Mabwepande).

kwa ajili ya wananchi, lakini ufanisi
wake bado hauonekani na kutaka ku-
wekwa mbinu mbalimbali za kuongeza
mwamko na mzunguko wa biashara
kwenye miradi hiyo.

“Yaani kutoka hapa hadi mjini kati ni
umbali wa kilomita nane, inashangaza

ghulikiwe
ili hawa
wafanya-
biashara
wasipate
kikwazo.

serikali na si za mkopo hivyo msiwa-
toze fedha kubwa kama vile mnareje-
sha mkopo benki,” aliongeza.

Akiwa katika kituo cha mabasi, Wazi-
riJafo aliitaka halmashauri hiyo kushu-
ghulikia kero zilizopo kwenye kituo
hicho ili kifanye kazi kwa ufanisi.

kwenye eneo hilo.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Dk. Binilith Mahenge, alisema uon-
gozi wa Mkoa utahakikisha shughuli
za kibiashara kwenye maeneo hayo
zinachangamka na hatua mbalimbali
zimechukuliwa ili kuleta ufanisi.

o P s

Waziri wa Mambo ya Ndani, George Simbachawene (kushoto), akimsikiliza Mkuu wa Kituo cha Polisi Mpwapvva mkoani
Dodoma, David Kinyage, allpotembelea kukagua kituo hicho na kuzungumza na mahabusu jana. Katikati ni Kaimu Mkuu
wa Polisi wa Wilaya ya Mpwapwa, Maulid Manu. PICHA: WMNN

Watakiwa

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WATANZANIA wametakiwa ku-
chukua tahadhari na makundi
ya waganga wa tiba asili na wa-
piga ramli wanaodai kutoa tiba ya
ugonjwa wa corona.

Naibu Katibu Mkuu wa Kanisa
la Pentecostal Holiness Associa-
tion Mission Tanzania (PHAMT),
Askofu Julias Bundala, aliyasema
hayo jana alipokuwa akizun-

gumza waandishi wa habari jijini
hapa.

Alisema ni vyema Watanzania
wawe makini na watu hao wanao-
jitangaza kuwa na tiba hizo.

“Watanzania lazima tuwe mak-
ini hawa watu ambao wamekuwa
na tabia ya kujitangaza kuwa wana
dawa za tiba asili zinazoweza ku-
ponya maambukizi ya virusi vya
coroma kwani hali hii inaweza ku-
wapumbaza na kuacha kuchukua

tahadhari za kulinda na homa
hiyo ya mapafu,” alisema.

Alisema kuwa kujitangaza kuwa
wana uwezo wa kuponya maam-
bukizi hayo watasababisha watu
wengi kupoteza maisha yao.

Alibainisha kuwa ni muhimu
sasa kwa Watanzania waka-
chukua tahadhari kwa kufuata
maelekezo ambayo yanayotolewa
na serikali.

Bundala alishauri viongozi wa

dini kuendelea kutoa elimu ili ku-
saidia serikali na waatalamu wa
afya ambao wamekuwa wakitoa
maelekezo jinsi ya kujilinda na
tishio la ugonjwa huo.

Pia aliwataka  Watanzania
kuondokana na hofu kwa kuwa
inaweza kuwasababishia kuibuka
kwa magonjwa mengine.

Alisisitiza wananchi wanao-
fanya shughuli zao za kujiingizia
kipato kwenye mikusanyiko wa-

kuchukua tahadhari magonjwa

hakikishe wanajilinda kwa ku-
fuata masharti ambayo wameele-
kezwa na wataalamu wa afya na
viongozi wa serikali na wa dini.

“Kwenye maeneo yetu ya ny-
umba za ibada, majumbani mwe-
tu sehemu zetu za kazi tuhakik-
ishe tunajilinda kwa kuweka maji
tiririka yenye sabuni, vitakasa
mikono pamoja na kuvaa barakoa
kwa ajili ya kujiwekea mazingira
ya usafi,” alisema.
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HABARI MBEYA

Bilioni 1.2/- kutumika
mradi joto ardhi

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

HIRIKA la Madini la Taifa (STA- ]‘ayari wal- umeme megawati 200 katika visima
MICO) limeingia mkataba wa ishafanya vitano vilivyochimba katika Wilaya
miezi mitatu na kampuni tanzu Ytafiti na ya Rungwe na Mkoa wa Songwe.
na Shirika la Umeme (TANESCO) Kubaini Meneja Mkuu wa TGDC, Kato Ka-
ya uendeshaji wa joto ardhini (TGDC), :(sl;";?ilﬁgl' baka, alisema tayari walishafanya
kuchimba visima vitatu vifupi vya utafi- jotolkwa utafiti na kubaini kuna uzalishaji
ti wa mradi wa joto ardhini. asilimia140 Wa joto kwa asilimia 140 ambazo
Mradi huo utakaotekelezwa katika ambazo zitawezesha kuzalisha kiwango cha
Kijiji cha Kyejo wilayani Rungwe mkoa- zitawezesha megawati 60 za nishati ya umeme.
ni Mbeya, una thamani ya zaidi ya Sh. kuzalisha Katibu Mkuu Wizara ya Nishati,
bilioni 1.2. kiwango cha Leonard Masanja, aliiagiza STAMICO
Mkataba huo ulitiwa saini juzi jijini mMegawati  kuharakisha kukamilisha mradi huo
Mbeya na unatarajiwa kukamilika nda- 36,2 ‘z’?n nelrsnheatl ili kuiwezesha jamii kunufaika na

ni ya kipindi cha miezi mitatu, ukita-
rajiwa kuwezesha kampuni ya TGDC

kuanza kufanya utafiti wa joto ardhi
na kuanza uzalishaji wa nishati ya

uzalishaji wa nishati ya umeme na
kufikia malengo ya serikali ya kuifan-

ya Tanzania kuwa nchi ya viwanda.

“Utendaji wa STAMICO ulisuasua
kutokana na madeni ya zaidi ya Sh.
bilioni moja na serikali imefanya jiti-
hada za kuifufua ili fedha zitokanazo
na miradi zitumike kwa ajili ya kusi-
mamia kukamilisha miradi mingine
na kutoa tenda za zabuni,” alisema
Masanja.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
STAMICO, Venance Mwasse, alisema
wanatarajia mradi huo kukamilika
ndani ya siku 90 na kwamba watat-
umia vifaa vya kisasa kuchoronga
visima hivyo ili TANESCO ianze
utekelezaji wa uzalishaji wa nishati
ya umeme.
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Mwenyekiti wa Bodi ya Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori Tanzania (TAWA), Meja Jenerali mstaafu, Hamis Sefuko,
akizungumza na watumishi wa Pori la Akiba la Mpanga/Kipengere, wilayani Makete, mkoani Njombe juzi, kwa lengo la
kukuza na kutunza uhifadhi wa wanyama. PICHA: GRACE MWAKALINGA

‘TAWA ihakikishe mapori yanainua uchumi’

Na Mwandishi Wetu, MBEYA

MWENYEKITI wa Bodi ya Wakurugenzi
wa Mamlaka ya Usimamizi wa Wany-
amapori (TAWA), Meja Jenerali Hamis
Semfuko, amewaagiza watumishi wa
mamlaka hiyo kusimamia na kulinda
mapori yote ya akiba, ili kuchochea
uchumi na kukuza utalii kupitia sekta
hiyo.

Alitoa agizo hilo juzi alipozungumza
na watumishi wa mamlaka hiyo ali-
potembelea Pori la Akiba Mpanga/Kipen-
gere lililoko kwenye mikoa ya Mbeya na
Njombe.

Meja Jenerali Semfuko alisema moja
ya mikakati ya TAWA ni kusimamia na

kuboresha maeneo yote ya mapori yote
ya akiba, ili kuvutia watalii kutoka ndani
na nje ya nchi.

“Tutahakikisha TAWA imeweka mazin-
gira rafiki ya kuvutia watalii ili kuongeza
pato la taifa kupitia uhifadhi na ka-
tika kufanikisha hilo, watumishi wote
wameongeza usimamizi na udhibiti hu-
susani wavamizi wa mapori pamoja na
majangili,” alisema.

Kamishna wa Uhifadhi TAWA, Mabula
Nyanda, alisema wanafanya ukaguzi ka-
tika uendelezaji wa miradi ya maendeleo
ya ujenzi wa miundombinu ya utalii na
ufuatiliaji kupitia mapori ya akiba na vi-
vutio vingine vya utalii vinavyomilikiwa
na mamlaka hiyo.

Kamishna Nyanda alisema watahakiki-
sha wanaimarisha uhifadhi wa rasilimali
za wanyamapori na kuongeza watalii,
ukusanyaji wa mapato na kuboresha
utendaji wao.

Meneja wa Pori la Akiba Mpanga/Kip-
engere, Joas Makwati, alisema eneo hilo
ni miongoni mwa maeneo yenye vivutio
vya utalii kutokana na kuwapo kwa aina
mbalimbali za wanyamapori na mapor-
omoko saba ya maji yakiwamo ya Kimani
ambayo yana upekee katika ukanda wa
kusini mwa Tanzania.

Alisema miongoni mwa vikwazo katika
uhifadhi wa maeneo hayo, ni uhaba wa
watumishi, ukosefu wa kambi za kitalii
na barabara za kuvifikia vivutio.

Maji
yasababisha
wanawake
kupigwa

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

BAADHI ya wanawake ka-

hicho umekuwa ukisababisha
vipigo kutoka kwa waume zao
wanapochelewa kutoka kutafu-
ta huduma hiyo.

Wakizungumza na Nipashe Ki-

maji ya bomba na hivyo wanat-
egemea maji ya chemchemi.

Mmoja wa wanawake hao,
Sabina Mwalosi, alisema
kutokana na tatizo hilo,
wanalazimika kutumia muda
mwingi kutafuta huduma hiyo
na wamekuwa wakihisiwa
na waume zao kuwa badala
ya kuchota maji, wanatumia
muda huo kufanya starehe na
wanaume wengine.

“Wakati mwingine huwa
tunarudi saa nne au saa tano
usiku kutoka kwenye maji, la-
kini wanaume huwa hawaamini
kuwa tulikuwa kwenye maji na
badala yake huwa wanadhani
tulikuwa kwenye michepuko,
kwa hiyo wanatupiga,” alisema
Sabina.

ana kuchangishana fedha kwa
ajili ya kujenga mradi wa maji,
lakini kutokana na tatizo la
kiuchumi, wameshindwa kuuka-
milisha.

Sabina aliiomba serikali
kuwasaidia kukamilisha mradi
huo, ili waondokane na tatizo
hilo ambalo linasababisha
migogoro ya kifamilia na hata
kuvunjika kwa ndoa.
mwingine, alisema uhaba wa
maji kwenye eneo hilo unasa-
babisha uhasama hata baina
ya wanawake wenyewe kwa
kuwa huwa wanagombana
wanapochota maji hayo kwa
kila mmoja kutaka atangulie
kuchota.
kamilika, watakuwa wamekom-
bolewa na watautumia muda
wao mwingi kwenye shughuli
za uzalishaji badala ya kutafuta
huduma hiyo.

Swaya, Fred Sashe, alikiri
kuwapo kwa tatizo la maji na
migogoro ya ndoa ambayo
inasababishwa na tatizo hilo.

Alisema wanafanya kila
jitihada kuhakikisha huduma
ya maji ya uhakika inakuwapo



Waumini wa dini
zote watakiwa
kuimarisha
ushirikiano

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Wilaya ya Magharibi

B Unguja, Hamida Mussa Khamis,
amewataka waumini wa dini ya
Kikristo wa Kanisa la Kanisa la Ki-
injili 1a Kilutheri Tanzania (KKKT)
Usharika wa Mwanakwerekwe,
kuimarisha ushirikiano na uhusi-
ano mzuri baina yao na waumini
wa dini nyingine.

Alisema uhusiano baina ya wa-
nanchi wanaoishi katika maeneo
jirani ya kanisa hilo utasaidia kila
mmoja kutekeleza haki ya msingi
ya kuabudu.

Aliyasema hayo jana wakati aki-
Zungumza na viongozi wa kanisa
hilo pamoja na wananchi wanaoi-
shi jirani na eneo la kanisa hilo
kufuatia kuwapo kwa malalamiko
ya uwekwaji wa sauti ya juu kwa
vipaza sauti katika siku ambazo
sio za ibada.

Alisema waumini wote wana-
paswa kuwa na ushirikiano na
uvumilivu wa kidini na kila mmoja
anapaswa kujali na kuheshimu
dini ya mwingine.

Aliwataka kufuata miongozo
yote iliyotolewa na serikali wakati
wa ibada ili kutowabugudhi watu
wengine.

Naye Mchungaji wa Kanisa
hilo la KKKT Mwanakwerekwe,
Shukuru Maroda, alisema
anaushukuru uvongozi wa wilaya
kwa kuwakutanisha pamoja
na wakazi jirani wa eneo hilo
na kufikia muwafaka katika
mazungumzo hayo.

Alihakikisha kufuata miongozo
va kufanya ibada bila kuleta
usumbufu kwa watu wengine na
kuimarisha uhusiano kati yao na
wananchi wanaoishi maeneo jirani
va kanisa hilo bila kuathiri imani
zao za kidini.

Kwa upande wao baadhi ya
wananchi wanaoishi jirani na
kanisa hilo walisema wanathamini
kuwapo kwa kanisa hilo katika
maeneo hayo bali waumini hao
wanapaswa kufata taratibu za
kisheria za ufungaji wa vyombo
vya muziki na vipazo sauti vina-
vyotumika wakati wa ibada.
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HABARI ZANZIBAR

'Ampongeza Masoud
‘kumrithi Maalim Seif

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

BUNGE wa Jimbo la Gando

Pemba, Salim Mussa Omar,

amepongeza uteuzi wa

Makamu wa Kwanza wa
Rais wa Zanzibar wa Othman Masoud
kwa kuwa ni mtu mkarimu na asi-
yependa makuu.

Aliyasema hayo jana wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari baada
ya kufariki kwa aliyekuwa Makamu
wa Kwanza wa Rais, Maalim Seif Sharif
Hamad.

Aliwataka wananchi kuvumiliana na
kuweka pembeni mihemko ya kisiasa
ili kujenga nchi na kuendeleza mari-

Rushwa si
jambo la
kuondoka

kwa ghafla

hata nchi
Zinazoen-
delea
rushwa
ipo hivyo
ni vyema
elimuya
rushwa
kuanza
kutolewa
shuleni.

dhiano na kusonga mbele kimaende-

leo.

Akizungumzia kuhusu rushwa am-
0 bayo Rais wa Zanzibar, Dk. Mwinyi
anapambana nayo, alisema ili ku-
tokomeza rushwa ni lazima kuwaten-
geneza watoto kuanzia shuleni na wa-
napokuwa watumishi wasijihusisha
na vitendo hivyo.

“Rushwa sio jambo la kuondoka
kwa ghafla hata nchi zinazoendelea
rushwa ipo hivyo ni vyema elimu ya
rushwa kuanza kutolewa shuleni,”
alisema.

Alisema kuwa rushwa ni adui wa
haki na itarejesha nchi nyuma ki-
maendeleo na kusababisha mtu

ambaye anastahiki kupata alama ya
kwanza akapata ya mwisho na wa
kupata alama ya mwisho akapata ya
kwanza.

Alisema ni vyema kumuunga mko-
no Rais wa Zanzibar Dk. Mwinyi na
kumwonea huruma kuwa anapam-
bana na jambo zito la rushwa.

Hata hivyo, aliwataka wananchi
kuwa wastahamilivu pale mmoja
wao anapokamatwa na rushwa na
kuchukuliwa hatua stahiki na kuacha
kuoneshana vidole.

“Tuvumiliane tunajua kuwa Wazan-
zibari sote ni ndugu na hili ni jambo
zito linalomkumba Rais...kila mmoja
atakula alichokipanda,” alisema.

oR

Wataalamu wa kilimo wa kisiwa cha Pemba, wakiwa katika mafunzo ya mbinu bora za kuwafundishia wakulima wa kilimo
cha viungo, yaliyofanyika kisiwani humo jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

CCM yatoa mkono wa pole kwa ACT -Wazalendo

Na Mwandishi Wetu

NAIBU Katibu Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Zanzibar,
Dk. Abdulla Juma Saadalla (Mabo-
di), amewataka viongozi wa Chama
cha ACT-Wazalendo kuwa na moyo
wa subira katika kipindi hiki cha
kufiwa na Mwenyekiti wao, Maalim
Seif Sharif Hamadi.

Aliyasema hayo, alipofika na
ujumbe wa Sekretarieti ya chama
hicho kwa upande wa Zanzibar,
kutoa mkono wa pole kwa uongozi
wa chama hicho katika ofisi kuu,
Vuga Wilaya ya Mjini, Unguja.

Alisema msiba wa Maalim Seif ni

wa taifa zima na sio chama pekee
na kwamba kiongozi huyo alikuwa
ni msingi wa maendeleo yaliyofiki-
wa sasa, na kushauri kuendelea
kuyatunza maridhiano yaliyofiki-
wa na viongozi hao.

“Maalim Seif ni miongoni mwa
viongozi na mwanasiasa mkong-
we ambaye enzi za uhai wake ali-
kuwa ni mpenda maendeleo na
aliyependa uwajibikaji katika mae-
neo ya kazi,” alisema.

Alisema CCM itaendelea kukum-
buka mchango alioutoa makamu
huyo katika serikali kwa kuwa
alikuwa akishirikiana na viongozi
waliokuwapo maradakani kutoka

kwenye chama hicho.

Alisema katika uongozi wake
Maalim Seif alitafuta miafaka ya ki-
siasa kwa lengo la kuwaunganisha
wananchi ili nchi isiingie katika
machafuko.

Alihakikisha kuwa CCM ipo
tayari kukaa meza moja na ACT-
Wazalendo kujadili masuala ya
kisiasa hasa maendeleo ya nchi
na kwamba Wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi watayatekeleza na
kuyasimamia.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa
ACT -Wazalendo Zanzibar, Nas-
sor Ahmed Mazrui, kwa niaba ya
chama chake, alisema wamepokea

mkono wa pole na wamefarijika
kuona mchango mkubwa wa mari-
dhiano ulioachwa na marehemu
Maalim Seif umeanza kuzaa ma-
tunda.

Aliahidi kuendelea kudumisha
maridhiano yaliyofikiwa na kion-
gozi wake na kuahidi kutoa mchan-
go kadri utakavyowezekana katika
kuleta maendeleo ya wananchi.

“Siku zote Mwenyekiti alikuwa
akituhimiza umoja tuliokuwa nao
tuendelee nao na maridhiano haya
tuyadumishe, hivyo tunaahidi
kufuata fikra zake ili maendeleo
yafikiwe kwa pamoja,” alisema.

Kwa upande wake, Makamu

Mwenyekiti wa ACT-Wazalendo
Zanzibar, Juma Duni Haji, alisema,
kifo cha Maalim Seif kimewagusa
wengi, lakini umoja na mshika-
mano aliouanzisha kiongozi huyo
utaenziwa daima.

Wakati huo huo, uongozi ulifika
kwa Mjane wa Maalim Seif, Sha-
rif Mama Awena huko Mbweni
nje kidogo na mji wa Zanzibar na
kumuahidi kudumisha mambo
mema yaliyoasisiwa na kiongozi
huyo enzi za uhai wake, kuwaom-
ba wanafamilia kuendelea kuwa na
subira katika kipindi hiki kigumu
cha kuondokewa na mpendwa
Wwao.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

HAJI KHAMIS IDI
ANATANGAZA KUPOTELEWA
NA KADI YA GARI YENYE
NAMBA ZA USAJILI T 419
ACG SUZUKI ESCUDO.
Chassis namba
TD01W130805. Engine
namba G16A-302583.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHOCHOTE CHA POLISI.
TAARIFA YA POLISI:
DAR/OST/RB/3884/2021.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

SEBASTIAN JOHN LUENA

anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari aina ya BMW
yenye namba za usajili
T450 DTS chasis namba
WBAUF520X0PM72320
engine namba
N46B20BA0O90H233,
yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi Polisi taarifa
DAR/MAG/RB/119887/2021

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA MWANZO MJINI
ILIYOPO MOROGORO
TANGAZO LA KUITWA SHAURINI
SHAURI LA MADAI NO. 206/2019
MDAI SAMWEL KIARIRO
DHIDI YA
MDAIWA MUSSA DAUDI MWAWOYA

Ombi la Mdai SAMWEL KIARIRO
Madai ya PIKIPIKI

Unatakiwa kuhudhuria hapa Mahakamani katika shauri
tajwa hapo juu bila kukosa. Shauri limepangwa
kusikilizwa mnamo tarehe 17 mwezi 03 mwaka 2021
saa 8:30 Asubuhi.

Angalia kama hukuhudhuriahamkuhudhuria ~ siku
iliyotajwa hapo juu. Mahakama ikithibitisha kama
umepokea/mmepokea kuitwa shaurini, hii itaweza kutoa
hukumu kuwa umeshindwa/mmeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya
mahakama hii leo tarehe 23 mwezi 2 mwaka 2021

L
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IN THE HIGH COURT OF THE UNITED REPUBLIC OF
TANZANIA
(IN THE DISTRICT REGISTRY OF ARUSHA)
AT ARUSHA
EXECUTION NO 80 OF 2016
Originating from taxation cause 80/2016

CHARLES NAIBALA. APPLICANT
VERSUS
THOMAS MARKO NAIBALA. RESPONDENT
NOTICE TO MENTION
TO. THOMAS MARKO NAIBALA
TAKE NOTICE that the above case has been fixed for

mention in the High court at Arusha on 6th day of APRIL, 2021
AT 09:00am in the forenoon.

'YOU may appear in person or by advocate or agent duly
authorized to appear on your behalf and you are directed to
produce on that day all the documents which you intend to rely
upon in support of your case.

TAKE FURTHER NOTICE THAT in default of your
appearance on that day and time for mention,the court may
proceed in your absence.

GIVEN under my HAND and SEAL of the COURT this 02nd

day of MARCH;2021
4.
.,'l‘i*'

FH=aT i
e,

Uzaq,

Chenye Thamani

Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

Usikose Gazetl lako
3 Nipashe kila siku

Tupigie

he

m MWANGA WA JAMII

0782253676

Nipa

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

Okonjo-
Iweala aahidi
mabadiliko WTO

Geneva, USWISI

'Saudia yataka watakaohiji
kupewa chanjo ya corona

Riyadh, SAUDI ARABIA

ca, Medina na maeneo matakatifu.

MKURUGENZI Mkuu Shirika la
Biashara Duniani (WTO), Ngozi
Okonjo-lweala ameahidi kufanya
kila awezalo kuleta mabadiliko.
Okonjo-lweala ambaye anakuwa
mkurugenzi wa saba kushika nafasi
hiyo, na mwanamke Mwafrika
wa kwanza kushika wadhifa huo,
alianza kazi WTO juzi.
Alisema kuwa ana kibarua ki-

kubwa cha kufanya na anahisi yuko

tayari. Siku ya kwanza ofisini ali-
kutana na wakurugenzi mbalimbali
na wafanyakazi wengine wa shirika
hilo, kula kiapo na kutia saini ya
kuahidi kutekeleza majukumu yake
kwa ufanisi.

Alilishukuru baraza kwa kum-
wamini na kumuweka mamlakani,
na kwamba atatumia uwezo wake
wote, ikiwamo ujuzi, elimu na
uzoefu kuleta mabadiliko.

“Tunapaswa kuwajibika zaidi kwa
watu tunaowahudumia. Tumekuja
hapa kuhudumia, watu wa kawaida
wanawake na wanaume na watoto
wetu ambao wanatumai kazi yetu.

Kusaidia mfumo wa kimataifa
wa biashara italeta mabadiliko ya
kweli katika maisha yao, itaboresha
hali ya maisha na kuunda ajira kwa
wanaotafuta kufanya kazi.” UN

WHO: Hatujui lini
corona itakwisha

Geneva, USWISI

MKURUGENZI wa Programu ya Hali
va Dharura ya Shirika la Afya Du-
niani, Mike Ryan alisema kuwa si
kweli kwamba, kuna matarajio ya
kumalizika kwa virusi vya corona
mwisho wa mwaka.

Mkurugenzi Mkuu wa (WHO),
Tedros Ghebreyesus alifanya
mkutano wa video kwenye makao
makuu va shirika huko Geneva,
Uswizi.

Ghebreyesus alisema kuwa kesi
za maambukizi zimeongezeka kwa
mara ya kwanza wiki iliyopita,
baada ya kupungua kwa wiki saba.

Mike Ryan: Ni mapema mno
kuongelea kumalizika kwa janga
mwishoni mwa mwaka 2021. Sio
kweli. Alisisitiza kuwa WHO inaz-
ingatia kuzuia kuenea kwa virusi,
Ryan alisema,

“Suala ni kwamba tunaweza
kudhibiti virusi lakini kwa sasa
vimezidi.”

Mkurugenzi Mkuu wa (WHO)
Tedros Ghebreyesus alifanya
mkutano wa video kwenye makao
makuu va shirika huko Geneva,
Uswizi. Ghebreyesus alisema kuwa
kesi za maambukizi zimeongezeka
kwa mara ya kwanza wiki iliyopita
baada ya kupungua kwa wiki saba.
TRT

SAUDI Arabia imetangaza kuwa ni
sharti la msingi kupigwa chanjo dhi-
di ya corona kwa ajili ya kufanya hija,

mwaka huu.

Kulingana na gazeti la Ukaz, Waziri
wa Afya, Tawfig Al-Rabiah, alisema
kwamba ni lazima kuwa umepigwa
chanjo ya Covid-19 kwa wale ambao

wanataka kushiriki katika hija.

Waziri huyo alisema kwamba ag-
izo hilo ni moja ya masharti ya kush-
iriki hija mwaka huu, Saudi Arabia.

Waziri Rabiah aliomba maandalizi
ya mapema yafanyike kwa kuajiri
wataalamu wa huduma ya afya ku-
fanya kazi katika vituo vya afya, Mec-

Tumelisikia jaji.
agizo hilo,
laKini

kwa sasa
hatuwezi
Kusema
chochote ni
watu maal-
um ambao
huandaa
safari hizo.

zini mwa Nigeria, jana. PICHA: AP

Sarkozy ahukumiwa
kifungo miaka 3

Paris, UFARANSA

RAIS wa zamani wa Ufaransa,
Nicolas Sarkozy amehukumi-
wa kifungo cha miaka mitatu,
baada ya kukutwa na hatia ya
ufisadi na kueneza ushawishi.

Hukumu hiyo iliyotolewa
jana na mahakama mjini Paris
inajumuisha, mwaka mmoja
gerezani na miaka miwili ya
kifungo cha nje.

Sakorzy alikuwa anashtaki-
wa kwa kujaribu kupata taari-
fa za ndani kinyume cha sheria
kuhusu uchunguzi juu ya ufa-
dhili wa kampeni zake kutoka

kwa jaji mwaka 2014.

Mahakama hiyo ilisema
Sarkozy atakuwa na haki ya
kuomba kuzuiliwa nyum-
bani kwa kutumia bangili ya
umeme.

Washtakiwa wenzake wawili
ambao ni wakili Thiery Herzog
na Jaji Gilbert Azibert, pia wali-
kutwa na hatia na wamehuku-
miwa kifungo sawa na chake.

Baadaye mwezi huu, Sarkozy
atakabiliwa na kesi nyingine
pamoja na watu wengine 13
kwa mashtaka ya kufadhili
kinyume cha sheria kampeni
yake ya urais mwaka 2012. DW

Iliarifiwa pia
kwamba waziri aliamuru kuundwa
kwa tume ya Covid-19 kwa mahu-

Nipashe jana, ilimtafuta Mufti
Mkuu wa Tanzania, Sheikh Abuba-
kar Zuberi kuhusu suala hilo, alise-
ma kwa upande kuna kamati am-
bayo hushughulikia suala la hija na
hivyo kwa hivi sasa hakuna tamko.

“Tangu tulipoipata taarifa tu-
lianza kufuatilia. Tumelisikia ag-
izo hilo, lakini kwa sasa hatuwezi
kusema chochote ni watu maalum
ambao huandaa safari hizo.

Huwa kuna mawasiliano kati ya
nchi mbili, Saudia Arabia na sisi

kabla ya kwenda kuhiji. Kwa hiyo
kwa sasa tusubiri.”

Juni mwaka jana, Shirika Ia
Utangazaji Uingereza (BBC), lilise-
ma Saudi Arabia iliweka maaru-
fuku raia kutoka mataifa mengine
kufanya ibada ya Hija nchini humo
ili kudhibiti virusi vya corona.

Idadi ndogo ya watu wanaoishi
katika ufalme huo walishiriki Hija,
kulingana na tangazo lililotolewa
kwenye vyombo vya habari vya
taifa hilo.

Mwaka jana ilikadiriwa watu
takriban milioni mbili wangetem-
belea Mecca na Medina, msimu
wa kiangazi kwa ajili ya Hija. TRT/
NIPASHE

katika habari

Wasichana 279 waliotekwa nyara na watu wenye silaha kutoka Shule ya Sekondarl ya Wasichana ya Serikali, huko
Jangebe, wiki iliyopita, wakiwa kwenye mkutano na Gavana wa Jimbo la Zamfara, Bello Matawalle, Gusau, Kaska-

Wasichana waliotekwa
wakutana na Gavana

GUSAU, Nigeria

WASICHANA wa shule waliotekwa Nigeria na
kuachiliwa na watekaji nyara wamekutana
na gavana.

Gavana wa Jimbo la Zamfara, Bello Mata-
walle, alikutana na kikundi cha wanafunzi
hao waliokuwa wametekwa nyara ljumaa,
katika shule ya bweni.

Wasichana 279 walipelekwa katika ofisi ya
gavana katika mji mkuu wa jimbo Gusau kwa
ajili ya kupatiwa maelezo.

Gavana Matawalle aliiambia BBC kuwa wa-
sichana hao waliachiliwa baada ya kufanya
mazungumzo na wWanamgambo wenye silaha.
BBC
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GUNDOGAN|
NUSURU ATUE

MAN,UNITED

MANCHESTER, England | \ . > tuzo ya mchezaji bora wa msimu,
- ol : huku Man City ikionekana kuwa na
LKAY Gundogan amefichua F & nafasi kubwa ya kutwaa taji la ligi
kwamba, Manchester United ' 4 W\ ' 1 mara ya tatu katika kipindi cha mi-
ilikuwa timu ya kwanza kutaka - simu minne.
kumleta kwenye Ligi Kuu Eng- 7 Huu ni msimu wa tano kwa ki-
land, mara kadhaa kabla ya kusaini ungo huyo mwenye umri wa mi-
dili la kuwachezea wapinzani wao - aka 30 tangu alipotua England,
wa jiji moja, Manchester City. ﬁ akikipiga huko Etihad alikonas-
Kiungo huyo raia wa Ujerumani, wa akitokea Borussia Dortmund
Gundogan yupo kwenye kiwango mwaka 2016.
bora kabisa kwa soka lake kwa sasa, “Kabla ya kutua Manchester
akifunga mabao 11 katika mechi 19 City, nilikuwa na nafasi ya kuji-
za ligi. unga na Manchester United, lak-
Ubora  wake | ini mpango huo haukukamilika,”
ndani ya uwan- amesema akinukuliwa na Bild.
ja, unamfanya “Lakini tangu nimetua hapa,
Gundogan < . A nafurahia maisha ya kila kitu
kuwa mmoja wa . kilichopo. Lakini naamini
wachezaji  wa- mambo yangekuwa tofauti
naopewa nafasi kama ningekuwa kikosi cha
kubwa ya kushinda Man United.”

P"‘IO- Hakuna Moses amtaja Conte
kul.cata tamaa Kkocha bora kwake
ubtngwa‘,uve MOSCOW, Urusi g}jgﬁ% 20 eI

VICTOR Moses amesema “Alinisaidia kujiamini. Na
TURIN, Italia Antonio Conte ndiye ko- ukweli ni katika kubadili
’ cha bora aliyewahi ku- mltazatmo, ?CI kwa sababu
. fundishwa naye huku ak- nilipata nafasi mpya
KOCHA wa Juventus, Andrea Pirlo amesema ibainisha kuvv% angeweza upande wa kulia.” .
kwamba, wachezaji wa Juventus bado wa- kurejea Inter Milan. Nilikuwa tayari kurudi
naamini kuwa wanaweza kutwaa taji la 10 Conte alimfundisha (Inter) kabla ya kujiunga
mfululizo la Ligi Kuu Italia, Serie A, msimu Moses wakati wa miaka na Spartak. Nilikuwa
huu. yake pale Chelsea na sasa  tayari nimejadili kila kitu
‘Bianconeri’ hao wako nyuma kwa vinara nyota huyo wa kimataifa na Conte. Lakini mambo
Inter Milan kwa tofauti ya pointi 10 kwenye wa Nigeria, anacheza kwa  yakabadilika. Labda hali
msimamo wa Ligi Kuu wakiwa nafasi ya tatu. mkopo kule Spartak Mos- v kifedha, lakini sijui.
Lakini Pi ; cow akitokea Chelsea, na Wakati fulani, wakuru-
akini Pirlo kabla ya mchezo wake wa jana, a ) el L ' : S -
dhidi ya Spezia alisema ana uhakika alitumia miezi sita kucheza ~ 8enzl wa spartak wame
Jumanne ¢ yasp _ kwa mkopo Inter msimu wasiliana na mawakala
Wachgzajl wake watapambana kwenye mbio uliopita. wangu. “Marina Granovs-
za ubingwa huo. “Conte ndiye kocha bora  kaya alizungumza na
Juve hawajashinda katika michezo yao mi- zaidi ambaye nimekuwa wakala wangu na kuelezea
tano iliyopita kwenye mashindano yote. naye,” alisema mchezaji ni kwa nini Spartak ilikuwa

Licha ya pengo la Inter, Pirlo amesisitza huyo mwenye umri wa chaguo bora.”
kuwa kikosi chake hakijakata tamaa ya kun- .
yakua Scudetto kwa mara nyingine.

“Bado tuna nafasi kwenye mbio za ub-
ingwa,” alisema akiwaambia waandishi wa
habari.

“Najua vijana hawa wanaamini, wanafanya
mazoezi vizuri na wanataka kurudi kushinda
taji na hii inanifanya nijisikie raha.

“Hatuangalii ni nani aliye juu yetu au nyuma
yetu, tunakaza sisi wenyewe. Lengo lazima li-
baki vile vile. Kuna michezo mingi bado, tut-
akuwapo. “Lengo la awali lilikuwa kuwashinda
wote, tunajua tulipoteza alama chache, lakini
hiyo ni ya zamani. Lazima tuangalie mchezo
ujao ni Spezia.” = TYlwHHO-2018

Juve imeshinda mara 21 kati ya mechi 23 za a -~
nyumbani za Serie A dhidi ya timu zilizopanda ——
daraja.
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Lukaku apotezea
mbio Kiatu na
Ronaldo Serie A

MILAN, Italia

ROMELU Lukaku amesema kuwa
hafikirii katika mbio za kuwania Kiatu
cha Dhahabu na Christiano Ronaldo,
licha ya kufikisha mabao 18 katika
Ligi Kuu Italia, Serie A, msimu huu
nyuma ya Ronaldo mwenye mabao 19.

Mchezaji huyo raia wa Ubeligiji
kwa mara nyingine alihusika kwenye
ushindi wa 3-0 dhidi ya Genoa na
sasa amefunga katika michezo mitatu
mfululizo ya ‘Nerazzurri' hao.

Hajaenda bila kufunga kwenye
michezo zaidi ya miwili kwa msimu
huu katika kikosi hicho cha kocha, An-
tonio Conte ambacho kina matumaini
va kushinda taji la Serie A, wakati huu
kikiongoza msimamo wa I|g| hiyo.

“Tumeimarika sasa, tupo juu kwenye
msimamo wa ligi ni hisia nzuri, Iak|m
lazima tuendelee kucheza kwa bidii,”
alisema akiiambia Sky Sport Italia.

“Tulikabiliana na vipigo katika mich-
ezo kama hii msimu uliopita, kiukweli
nina furaha sana kwa ushindi, sasa
tunafikiria kwa mchezo ujao dhidi va
Parma hautakuwa rahisi.

“Tunataka kuwaonyesha wapin-
zani kwamba tupo hapa, tunawaza
michezo inayokuja, ilikuwa ni mechi
muhimu baada ya kushinda michezo
miwili mfululizo.

Liverpool yaifungia
kazi saini ya De Paul

LIVERPOOL, England limewafanya Liverpool wavutiwe
naye na wapo tayari
IMERIPOTIWA kwamba, Klabu ya mkwanja mezani ili kupata saini

Liverpool inawania saini ya kiungo  yake.

wa Klabu ya Udinesse ya nchini Dau ambalo Liverpool inatajwa
Italia, Rodrigo De Paul, ili ajiunge wameweka mezani ni euro milioni
ndani ya kikosi hicho cha Ligi Kuu 30 kupata saini ya nyota huyo am-
England. baye kwa msimu huu wa 2020/21
Mbali na Liverpool kuwania amecheza jumla ya mechi 23 na
saini ya nyota huyo raia wa Argen- amefunga mabao matano na pasi
tina ambaye anacheza ndani ya Se-  tatu za mabao.
rie A, pia Klabu ya Inter Milan nayo Kwa mujibu wa ripoti, Liverpool
inatajwa kuwania saini yake. wapo tayari kutoa kiasi hicho, ili
Nyota huyo mwenye umri wa kuhakikisha nyota huyo anatua
miaka 26, anaonekana kuwa bora pale kwenye viunga vya dimba la

ndani ya uwanja jambo ambalo Anfield.

S KEANE
A AKERWAINA
MAN|UNITED

MANCHESTER, England

OY Keane ameelezea

kusikitishwa kwake na

ukosefu wa ubora un-

oonekana katika kikosi
cha Manchester United baada ya
sare ya bila kufunga na Chelsea,
Jumapili.

Chelsea walionekana kuwa
bora siku hiyo, na ingawa timu ya
Ole Gunnar Solskjaer ilikuwa na
wakati wake pia, hakuna ulinzi
uliovunjwa pale Stamford Bridge.

Seti zote mbili za washambuliaji
hazikufurahia kile walichokifan-
ya, na gwiji huyo wa Man United,
Keane alizungumzia mechi hiyo
kama “yenye kuchosha” baada ya
filimbi ya mwisho.

Akizungumza na Sky Sports,
Keane alisema: “Ulikuwa mchezo
mbaya, nilikuwa nikikasirika zaidi
kadri mchezo unavyoendelea.

“Hakuna kujituma kuingia kwe-
nye boksi. Ukosefu halisi wa ubora
kwa United. Michezo mikubwa
ambayo haizalishi mabao, hiyo
lazima ilete wasiwasi.

“Wangjaribu kushinda, lakini
michezo hii nadhani mawazo yao
ni kwamba tusifungwe. Nadhani
United wanaangalia timu zilizo
nyuma yao kuliko kujaribu kush-
inda mechi na kuifukuzia Man-
chester City.”

Kwa mujibu wa Keane, un-
apokuwa kwenye moja ya timu
kubwa jukumu la kushinda mechi
ni jambo muhimu zaidi.

‘ﬁl-__l
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HUGHES
KANE,

® ® ® Watatakiwa kumgla sokoni, kutafuta
wachezaji kama hao, na naamini wanaweza...

MANCHESTER, England

ANCHESTER United ina-

takiwa kumsajili Harry

Kane au Erling Haaland

ili kumaliza tatizo la na-

fasi ya ushambuliaji wa kati, kwa

mujibu wa gwiji wa klabu hiyo Mark
Hughes.

United ndio timu inayoon-

goza kwa kufunga mabao

mengi kwenye Ligi Kuu

England msimu huu ikiwa

na mabao 53, lakini wame-

kuwa na tatizo kwenye safu

yao ya ulinzi kwa baadhi ya

mechi.

‘Mashetani Wekundu’ hao walito-

ka sare ya bila kufungana na Chel-

sea pale katika dimba la Stamford

Bridge Jumapili na ilikuwa sare yao

ya nne ya bila mabao wakicheza
ugenini dhidi ya timu sita za juu.

Edinson Cavani alisajiliwa kwa
uhamisho huru mapema msimu
huu na amekuwa na kiwango cha
kuvuti katika safu ya straika wa kati,
lakini mchezaji huyo raia wa Uru-
guay umri unamtupa mkono, kwani
sasa ana miaka 34.

Marcus Rashford, Anthony Mar-
tial na Mason Greenwood wote
wamejaribu kuchezeshwa mbele
katikati, lakini Hughes - ambaye
alifurahia mafanikio hapo Old Traf-
ford kati ya mwaka 1980-1986 na
1988-1995 - anaona timu hiyo bado
haina straika wa kati.

Na anafikiri kwamba, nyota wa
Tottenham, Kane na mkali wa
Borussia Dortmund, Haaland ndio
wachezaji wanaotakiwa kwenye
kikosi cha Ole Gunnar Solskjaer.

“Nimeiona United mara nyingi na
wana wachezaji wenye ubora. Rash-
ford na Greenwood wapo vizuri,”
alisema akiiambia Sky Sports.

“Kwa upande wangu, wanam-
hitaji Cavani wa miaka mitano ili-
yopita wakati akiwa kwenye ubora
wake; pengine walimsajili wakati
ambao si sahihi kwao.

“Bado ni mshambuliaji mzuri wa
kati. Wakati ukimwona yeye kwenye
timu, nafikiri anaifanya timu pinza-
ni kuwa na woga kidogo. Anaifanya
timu ijiamini kucheza.”

Alipoulizwa kama Kane au Haal-
and ndio jibu la matatizo ya United
katika nafasi ya straika wa Kkati,
Hughes alijibu: “Wao ni aina ya
wachezaji wanaowabhitaji kwa sasa.

“Watatakiwa kuingia  sokoni,
kutafuta wachezaji kama wale, na
naamini wanaweza kufanya hivyo.”

LACAZETTE KUONDOKA ARSENAL

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Alexandre Lacazette
mwenye umri wa miaka 29, yuko tayari kuondoka Ar-
senal mwishoni mwa msimu huu. (Football London)

‘UNITED HAIVUTII WACHEZAJI'

KLABU ya Manchester United haivutii tena
wachezaji nyota duniani, kwa mujibu wa mshambu-
liaji wa zamani wa klabu hiyo, Andy Cole. Mkongwe
huyo mwenye umri wa miaka 49, ameongeza kuwa
Man United huenda ikamkosa mshambuliaji wa
Borussia Dortmund, Erling Braut Haaland mwenye
umri wa miaka 20. (Mirror)

RICHARDS HUYOOO BAYERN

MLINZI wa kushoto wa klabu ya Reading, Omar
Richards mwenye umri wa miaka 23, atajiunga na Bay-
ern Munich kwa mkataba wa miaka minne mwishoni
mwa msimu huu. (Sky Sports)

ABRAHAM ATAKIWA WEST HAM

WEST Ham wana matumaini ya kumsajili msham-
buliaji, Tammy Abraham mwenye umri wa miaka 23,
kutoka Chelsea mwishoni mwa msimu huu. (Star)

CAHILL HANA WASIWASI

GARI Cahill mwenye umri wa miaka 35, amesema
hana wasiwasi kuhusu hatima yake ya baadaye katika
klabu ya Crystal Palace, licha ya kwamba mkataba
wake unamalizika mwishoni mwa msimu huu. (Even-
ing Standard)

HATIMA YA KANE KUJULIKANA

“MBIVU au mbichi” itajulikana kipindi cha majira ya
joto, kama mshambuliaji, Harry Kane mwenye umri
wa miaka 27, ataondoka Tottenham, amesema kiungo
wa kati wa zamani wa Spurs, Danny Murphy. (Talk-
sport)

MESLIER KUONDOKA LEEDS

GOLIKIPA Tllan Meslier mwenye umri wa miaka 20,
huenda akaondoka Leeds kama timu hiyo haitakuwa
kwenye kiwango bora, amesema kiungo wa kati wa
zamani, Danny Mills. (Football Insider)

CARLO HAKUMTAKA DOUCOURE

KOCHA wa Everton, Carlo Ancelotti, amesema
kiungo wake wa kati, Abdoulaye Doucoure mwenye
umri wa miaka 28, hakuwa katika orodha ya wachezaji
aliotaka kuwasajili. (Goal)

EDOUARD AGOMBEWA EPL

KLABU ya Leicester City huenda ikakabiliwa na
ushindani kutoka kwa Arsenal na Aston Villa katika
mbio za kumsaka mshambuliaji wa zamani wa Celtic
na Ufaransa, Odsonne Edouard, 23. (Leicester Mer-
cury)

GARCIA KUTUA BARCELONA

KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola
amesema mlinzi wake, Eric Garcia, 20, atajiunga na
Barcelona kipindi cha majira ya joto. (Marca)
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Kagera Sugar,
Azam ni vita leo

Na Saada Akida

KIKOSI cha Azam FC, kipo tayari
kwa ajili ya kutafuta pointi tatu
dhidi ya Kagera Sugar leo ili kue-
ndelea kujiweka katika mbio za
ubingwa wa Ligi Kuu Bara, kwa
mujibu wa Kocha Msaidizi wa
timu hiyo, Vivier Bahati.

Akizungumza na gazeti hili jijini
jana, Vivier alisema wameenda
kutafuta matokeo chanya katika
mchezo huo ili kujiweka katika
nafasi nzuri kufikia malengo yao.

Alisema kikosi chao kipo vizuri
na wamejipanga vizuri kuhakiki-
sha wanapata matokeo, licha ya
kwamba wanawaheshimu wapin-
Zani wao.

“Tumejiandaa vizuri kuhakiki-
sha tunapata matokeo chanya,
utakuwa mchezo wa ushindani
kwa upande wetu tunatafuta
pointi tatu, ligi imekuwa na
ushindani mkubwa,” alisema
Vivier ambaye leo watakuwa na
kazi ngumu katika Uwanja wa
Kaitaba mjini Bukoba.

Ihefu FC itabaki
Ligi Kuu Bara -
Katwila

Na Mwandishi Wetu

HUKU kikosi chake kikishika
nafasi ya tatu kutoka mkiani

mwa msimamo wa Ligi Kuu Bara
inayoshirikisha timu 18, Kocha
Mkuu wa Ihefu FC, Zuberi Katwila,
amesema licha ya ushindani kuwa
mkubwa ndani ya uwanja, wata-
pambana kufanya vizuri ili ku-
salia katika ligi hiyo msimu ujao.

Ikiwa katika nafasi ya 16, baada
ya kucheza mechi 21, Ihefu FC
imejikusanyia alama 20 tu na leo
itakuwa nyumbani jijini Mbeya
kuikaribisha Gwambia FC ya Mis-
ungwi, Mwanza.

Timu nne msimu huu zitashuka
daraja kwa zile ambazo zita-
shika nafasi ya 15 mpaka ya 18
huku zile za nafasi ya 16 na 17
zikicheza mechi za mchujo (play
off) na timu mbili zinazoshiriki
Ligi Daraja la Kwanza.

Akizungumza na mwandishi
wetu, Katwila alisema tayari
wachezaji wameanza kuelewa kile
ambacho wanafundishwa jambo
linalowapa imani ya kubaki ndani
va ligi hiyo.

“Ukweli ushindani umekuwa
mkubwa sana na kila timu inahi-
taji kufanya vizuri, hilo lipo wazi
hata sisi pia tunapambana kupata
matokeo chanya kwani hatuna
mpango wa kushuka.

“Kwa sasa mashabiki waendelee
kutupa sapoti bado kuna mechi
za kucheza ambazo tunaamini
kupitia hizo tutapata matokeo
ambayo yatatutoa hapa tulipo,”
alisema.

NAMUNGO
ZA MWADUI

Na Saada Akida

AADA ya kutinga hatua makundi

ya Kombe la Shirikisho la Soka

barani Afrika (CAF) na kisha hat-

ua ya 16-bora ya Kombe la Shirik-
isho la Soka nchini (TFF) maarufu FA
Cup, Kocha Mkuu Namungo FC, Hemed
Morocco, amesema nguvu zote sasa wa-
nazielekeza katika kupambania pointi
tatu kwenye mchezo wa Ligi Kuu Bara
dhidi ya Mwadui FC leo.

Namungo ambayo katika michuano
hiyo ya CAF iliitoa CD de Agosto ya An-
gola kwa jumla ya mabao 7-5, imepangwa
kundi moja na Raja Casablanca ya Mo-
rocco, Pyramids ya Misri na Nkana FC
ya Zambia, na hatua hiyo ya makundi

itaanzia ugenini dhidi ya Wamorocco hao
Machi 10, mwaka huu.

Na kwa upande wa Kombe la FA, im-
eitoa Mbeya City kwa bao 1-0 ambapo
sasa inasubiri kukutana na JKT Tanza-
nia kwenye mechi ya hatua ya 16-bora
mwanzoni mwa mwezi ujao.

Leo itashuka katika Uwanja
wa Mwadui Complex, Shin-
yanga kumenyana na Mwadui
FC ikiwania alama tatu Ligi

Kuu Bara kabla ya Jumamosi
kukwea pipa tayari kwa safa-

ri ya Morocco kwenda kuivaa
Raja Casablanca.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,

Morocco alisema wapo tayari kuhakiki-

ZOTE

sha wanapata matokeo chanya katika
mchezo huo dhidi ya Mwadui FC.

Alisema wachezaji wake wako fiti kwa
ajili ya mchezo huo kuhakikisha wana-
pata matokeo kabla ya kwenda Morocco
kuivaa Raja Casablanca.

“Tumejipanga vizuri kwa ajili ya
kutafuta matokeo chanya katika mechi
dhidi ya Mwadui FC, wachezaji wako fiti
kwa mchezo huo, utakuwa mchezo wa
ushindani kwa sababu kila mmoja wetu
anahitaji kupata pointi,” alisema Moroc-
co.

Namungo ambayo imeshuka dimbani
mara 16 hadi sasa, ipo nafasi ya 14 kwenye
msimamo wa Ligi Kuu ikiwa na pointi 21,
wakati Mwadui iliyocheza mechi 21 ikibu-
ruza mkia na pointi zake 15.

Baadhi ya wakimbiaji wa mbio za Kilimanjaro Marathon Kilomita 42 wakiwa wanaonyesha bango la kuchukua tahad-

TAHADHARLI...

hari ya maambukizi ya virusi vya corona, wakati mashindano hayo valipofanyika mjini Moshi mwishoni mwa wiki.

PICHA: JUMANNE JUMA

Azam yamwongezea mkataba Kangwa

rasmi

wa klabu

na Salum Aboubakar ‘Sure

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Azam FC, imem-
wongeza mkataba wa mwaka
mmoja beki wake wa kushoto,
Bruce Kangwa ili aendelee ku-
salia kwenye kikosi hicho.

Kangwa, raia wa Zimbabwe
amesaini mkataba huo Juma-
tanu mchana mbele ya Ofisa
Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo,
Abdulkarim Amin ‘Popat’.

Kwa mujibu wa mtandao

hiyo,
mkataba wa Kangwa ulikuwa
unamalizika  Agosti 2021,
hivyo kwa kusaini mkataba
huo mpya, utamfanya kusalia
kwenye klabu hiyo hadi
Agosti, 2022.

Mchezaji huyo ambaye ana
uwezo wa kucheza pia winga
ya kushoto, alijiunga na klabu
hiyo Agosti 6, 2016 kwenye
Ligi Kuu msimu wa 2016/17,
akitokea klabu ya The High-

landers ya nchini Zimbabwe.

Klabu ya Azam imekuwa na
utaratibu wa kuwaongeza mi-
kataba wachezaji wake, mara
tu inapokaribia kumalizika,
tofauti na klabu nyingine am-
bazo husubiri mikataba iishie
na kuanza kukimbizana na
wachezaji, tena wakisikia kla-
bu fulani zinambhitaji.

Hivi karibuni iliwaongezea
mikataba nahodha wao, Ag-
grey Morris, Yakub Mohamed

Boy’.

Azam imeamua kubaki-
sha wachezaji wake muhimu
wakati huu ikiusaka ubing-
wa wa Tanzania Bara ikiwa
kwenye nafasi ya tatu kwa
pointi 37, lakini ikikabiliwa na
ushindani mkali kutoka kwa
Simba inayoshika nafasi ya
pili kwa kupointi 45 na Yanga
inayoongoza ligi na alama
zake 49.



.

Hughes aipeleka Utd kwa Kane

b T

Kikosi cha Simba kikiwa mazoezini kujiandaa na mechi za Ligi ya Mabingwa Afrika. Jumamosi miamba hiyo va Ligi Kuu
Bara itashuka dimbani nchini Sudan dhidi ya Al-Merrikh. PICHA: MAKTBA YETU

MIQUISSONE, ONYANGO
NDANI KIKOSI CHA CAF

® ® ® Bao aliloifunga Al Ahly latangazwa kuwa bora,
waifuata Al-Merrikh huku Gomes akisema...

Na Mwandi Wetu

AKATI mabingwa watetezi wa

Ligi Kuu Bara, Simba wakik-

wea pipa leo kuelekea Sudan

tayari kwa mechi yao ya tatu

ya hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika, wachezaji wake wawili, beki wa
kati Mkenya Joash Onyango na winga raia
wa Msumbiji, Luis Miquissone majina yao
yamechomoza katika kikosi bora cha wiki
cha Shirikisho la Soka barani Afrika, CAF.
Mbali na kutajwa katika kikosi
hicho bora cha CAF, pia bao la
Miquissone alilofunga wakati
Simba ikiibuka na ushindi wa
1-0 dhidi ya Al Ahly katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
Dar es Salaam, limechaguliwa
kuwa bao bora la wiki la mi-
chuano hiyo.

Aidha, Simba, Waydad Casablanca ya
Morocco anayoichezea Mtanzania Simon
Msuva pamoja na Mamelodi Sundowns ya
Afrika Kusini, zimetajwa kuwa timu tatu
pekee zilizoshinda mechi zake mbili za
mwanzo za makundi na kukalia usukani.

Kikosi hicho bora cha wiki cha CAF kin-
aundwa na kipa Moussa Camara wa Horoya

AC, Hamza Mathlouthi (Zamalek), Mouad
Hadded (MC Alger), Joash Onyango (Sim-
ba), Pape Ndiaye (Teungueth), Muaid El-
lafi (Waydad Casablanca), Luis Miquissone
(Simba), Kermit Erasmus (Mamelodi Sun-
downs), Themba Zwane (Mamelodi Sun-
downs), Obed Mayamba (AS Vita) na Ayoub
El Kaabi wa Waydad Casablanca.

Kwa mujibu wa taarifa zilizolifikia Ni-
pashe jana, kikosi cha Simba na baadhi ya
viongozi wa timu hiyo, kinatarajia kuondo-
ka leo saa 10:45 alasiri kuelekea Sudan kwa
ndege ya Shirika la Ndege la Ethiopia, am-
bapo kitapitia Ethiopia na kupumzika kwa
saa kadhaa kabla ya kuunganisha safari
kuelekea Khartoum ambapo kinatarajiwa
kufika saa 2:00 usiku tayari kwa maan-
dalizi ya mechi yao ya Jumamosi dhidi ya
Al-Merrikh.

Akizungumzia mechi hiyo, Kocha Mkuu
wa Simba, Didier Gomes, alisema anafa-
hamu utakuwa mchezo mgumu, lakini
anaamini watafanya vizuri katika mchezo
huo na kwa upande wake hakufanya ma-
kosa kujiunga na timu hiyo yenye makao
yake makuu mtaa wa Msimbazi jijini Dar es
Salaam.

“Nina kikosi kipana, na wachezaji wangu
wanauwezo wa kupata matokeo, ninafura-
hi kuwa katika timu hii, ninaamini tutafan-

ya vizuri katika mechi yetu ijayo.

“Nafahamu itakuwa mechi ngumu, lakini
ninawafahamu vizuri Al-Merreikh, ubora
na udhaifu wao, ninaamini utakuwa mch-
ezo wa ushindani mkubwa kwa sababu
wao watakuwa wanatafuta matokeo yao
ya kwanza katika mchezo huo,” alisema
Gomes.

Kuhusu hali ya kipa wa Simba, Aishi
Manula ambaye juzi aliumia katika mchezo
wa Ligi Kuu Bara dhidi ya JKT Tanzania na
kulazimika kukimbizwa Hospitali ya Kairu-
ki, Mikocheni, Dar es Salaam, Daktari wa
timu hiyo, Yassin Gembe, alisema yupo fiti
na tayari ameruhusiwa kurejea nyumbani
ambapo atapata mapumziko mafupi (jana)
na leo atajiunga na wenzake tayari kwa sa-
fari ya kuelekea Sudan.

Kwa upande wa Mkuu wa Idara ya Habari
na Mawasiliano ya klabu hiyo, Haji Manara,
amewatoa hofu wanachama na mashabiki
wa Simba kuhusu hali ya kipa huyo aliye-
poteza fahamu baada ya kugongana na
straika wa JKT Tanzania, Danny Lyanga
waliporuka juu kuwania mpira wa krosi.

“Amenihakikishia hali yake inaendelea
vizuri, nimetoka kuongea naye muda si
mrefu. Amepata matibabu mazuri Hospi-
tali ya Kairuki. Tunawashukuru wote wali-
osimamia matibabu yake,” alisema Manara.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga, Coastal
vita nje, ndani
ya uwanja

Na Shufaa Lyimo

KOCHA Mkuu wa Coastal Union yenye
Mgunda, ameanza kuitishia ‘'nyau’ Yanga
kwa kuieleza ushindi wa mabao 2-0 wali-
opata kwenye mchezo wao wa Kombe la
FA dhidi ya Ihefu FC ni salamu kwa mi-
amba hiyo ya Jangwani jijini Dar es Sa-
laam watakapokutana kesho.

Akizungumza na gazeti hili kwa njia
ya simu kutoka jijini Tanga jana, Mgun-
da alisema kwa sasa ameridhishwa na
kiwango cha wachezaji wake hali inay-
ompa matumaini ya kufanya vizuri wa-
takapokutana na Yanga.

“Wachezaji wangu kwa sasa wame-
badilika kwa kiasi kikubwa tofauti na
ukilinganisha na siku zilizopita, makosa
madogo madogo ambayo yalikuwa ya-
mejitokeza ninaendelea kuyafanyia kazi
ninaimani tutapata matokeo mazuri ka-
tika mchezo huo,” alisema Mgunda.

Hata hivyo, wakati Mgunda akitoa
kauli hiyo, Kocha Mkuu wa Yanga, Cedric
Kaze, amesema anaamini mabadiliko ya
mbinu atakazotumia zitampa matokeo
chanya katika mechi hiyo itakayopigwa
Uwanja wa Mkwakwani kesho.

"Tunatazama namna gani tunaweza
kupata matokeo chanya kwenye mechi
zijazo, hilo ni la msingi kwetu, katika
mbio za ubingwa, kikubwa kwa sasa ni
kuwapa mbinu washambuliaji ili kuweza
kuzitumia nafasi wanazotengeneza,"
alisema Kaze.
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