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HABARI KITAIFA

TANGAZO!   TANGAZO!   TANGAZO ! 
TANGAZO LA NAFASI ZA KAZI ZA KUJITOLEA KATIKA TAAISI 
BINAFSI (WATO CO. LTD MOSHI) WANAHITAJIKA  WAFANYAKAZI 
WAFANI ZIFUATAZO  KATIKA MIKOA YOTE NDANI YA  TANZANIA.

>   Uhasibu
>   Afisa masoko
>   Dereva
>   Ulinzi Usafi
1. Umri kuanzia miaka 18 hadi 45
2. Awe na elimu kuanzia kidato cha nne na kuendelea .
3. Muombaji aambatanishe malezo binafsi (cv) pamoja na 

nakala za vyeti zilizo    thibitishwa na mwanasheria.
4. Muombaji aambatanishe na barua ya utambulisho ya serikali 

za mtaa husika

MAELEZO YA JUMLA
BARUA ZA MAOMBI YA KAZI PAMOJA NA  WASIFU (CV)
ZITATUMWA / ZITUMWE KWA EMAIL ADDRESS
Jobsvoluntary@gmail.com
paulmassawe7@gmail.com
Mob : 0736 261 301,0710254032

Mwisho wa kupokea maombi ni tarehe 8/12/2023

Rais Samia Suluhu Hassan akiwa na mgeni wake Rais wa Romania, Klaus Iohannis, Ikulu jijini Dar 
es Salaam jana katika hafla ya kumuaga baada ya kukamilisha ziara yake nchini. PICHA: IKULU

Chatanda ahamasisha 
wanawake kumuunga 
mkono Samia 2025
Na Christina         
Mwakangale 

MWENYEKITI wa Umoja 
wa Wanawake Taifa (UWT), 
Mary Chatanda, amewaha-
masisha wanawake nchini 
kumuunga mkono Rais 
Samia Suluhu Hassan ili 
achaguliwe kiti cha urais 
mwaka 2025.

Amesema fursa za uon-
gozi wa juu hasa kwa wa-
nawake ni nadra kutokea, 
nafasi iliyopatikana kwa 
kundi hilo isiachwe kwa 
kumuunga mkono Samia 
arudi katika urais katika 
uchaguzi mkuu wa mwaka 
2025.

Chatanda ambaye ni 
Mjumbe wa Kamati Kuu 
ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM), aliyasema hayo 
mwishoni mwa wiki, ji-
jini Dar es Salaam, kwenye 
hafla ya kumkabidhi tuzo 
Balozi Getrude Mongella, 
iliyotolewa na Tapo la 
Umajumui wa Wanawake 
wa Kiafrika (PAWO), ku-
tambua mchango wake 
ujenzi wa harakati kum-
komboa mwanamke.

Mgeni rasmi katika tuzo 
hiyo iliyohudhuriwa na 
baadhi ya viongozi wa-
nawake kutoka taasisi 
mbalimbali, alikuwa Waziri 
wa Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Makundi 
Maalumu, Dk. Dorothy 
Gwajima.

“Amekwenda Beijing 
(Mongella) tumemtuma, 
amerudi amefanikiwa tu-
mefika tumepata hii nafasi 
tusiiachie kumuenzi Mama 
Mongella ni kuhakikisha 
Rais Samia anarudi tena 
kuwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano.

“Tulienda Beijing kudai 
na sisi tunahitaji tuwe ka-
tika nafasi za uongozi wa 
juu. Mimi najua hata Su-
zan Lyimo (wa CHADEMA) 
tuko pamoja katika hili 
katika jambo, tusimamie 
pamoja, ili mradi ni la 
mwanamke ni ajenda ya 
mwanamke tumepata na-
fasi tusiiachie,” alisema.

Chatanda alisema ana-
tambua mchango wa 
Mongella na atajitahidi 
kufuata nyayo zake hasa 
za kuhakikisha wanawake 
wanapata mafanikio kisia-
sa, kiuchumi na kijamii.

“Tutaendelea kukuita 
kungwi, mwanaharakati 
wa kijinsia, mwanamke wa 
mfano,” alisema Chatanda.

Pia alifikisha kilio chake 
kwa Dk. Gwajima, cha 
ongezeko la ukatili wa ki-
jinsia hususan vitendo vya 
ubakaji kwa wanawake na 
matukio ya ulawiti.

“Kila tunapofanya miku-
tano tunakutana na taarifa 
za ubakaji, ulawiti. Tutoe 
elimu na kushirikiana ku-
piga vita, jambo hili hali 
ni mbaya, tunakutana na 
wanawake walionyanyas-
wa na kulawitiwa watoto 
wetu,” alisema Chatanda.

Awali, Dk. Gwajima 
alisema wanawake wana 
deni la kushikilia sawa 
ajenda yao kwa kushikilia 
haki zao kwa kutengeneza 
wanawake kuwa viongozi 
wengi zaidi.

“Kama miaka 60 iliku-
wa haitosi kukaa kwenye 
kilele cha Beijing, je, miaka 
mitano tu itoshe kukaa 
kwenye ulingo wa Beijing? 
Twende mbele na Samia, 
twende tena, twende, 
twende. Tuzo yetu tut-
apewa kwa kumweka Rais 
mwanamke,” alisema Dk. 
Gwajima.

Alikumbusha viongozi 
wanawake wameikuta 
historia ya Mongella, wa-
taendelea kuisimulia na 
kushawishi wajao, ili ibaki 
kwenye kumbukumbu 
kwa ajili ya vizazi vijavyo.

“Tunatambua hata sisi 
wanawake viongozi kufiki-
sha hapa kuna mchango 
wa Getrude Mongella. Ua-
mini kwamba yanawezeka-
na, wanapostaafu viongozi 
kama hawa tutambue sisi 
tunaweza kushika maono 
yao,” alisema Dk. Gwajima.

“Juhudi zake zimeleta 
matunda. Tuzo hii ni cha-
chu kwa wanawake wen-
gine kuwania nafasi za 
uongozi, serikali ya Rais 
Samia inaendelea kujenga 
mazingira wezeshi ya ku-
wawezesha wanawake kiu-
chumi,” alisisitiza.

Kuhusu matukio ya uka-
tili wa kijinsia, Dk. Gwa-
jima alisema kunahitajika 
mjadala wa kitaifa, akise-
ma wanaume wanahitaji 
kuhusika zaidi kwenye ma-
jadiliano hayo, kuleta mab-
adiliko kwenye jamii.

“Hali sio nzuri, tuna-
hitaji mjadala, wanaume 
waungane na wanawake 
kupinga matukio hayo. Ila 
tunahitaji kubadili fikra ka-
tika jamii kwamba mtenda 
kosa hilo aionee aibu jamii. 
Wanaweza wakabadilika,” 
alisema Dk. Gwajima.

Katibu Mtendaji wa 
PAWO, Dk. Susan Kolimba, 
alisema tuzo kama hiyo 
hutolewa kwa watu mbal-
imbali ambao huwa mstari 
wa mbele kusimamia haki 
na ajenda ya mwanamke, 
kama vile marais barani 
Afrika na mawaziri na 
viongozi wa mashirika na 
taasisi.

Minong’ono yaibuka ujenzi kituo 
cha polisi kugharimu milioni 802/-
Na Vitus Audax

BAADHI ya wananchi wa nda-
ni na nje ya Wilaya ya Butiama, 
mkoani Mara, wamehoji uha-
lali wa ujenzi wa Kituo cha Polisi 
Daraja B cha Wilaya ya Butiama 
mkoani Mara kugharimu zaidi 
ya Sh. milioni 800.

Katika hoja yao, baadhi ya wa-
nanchi hao wanaitaka Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) kufanya 
uchunguzi kuhusu utekelezaji 
wa mradi huo.

Ni baada ya Naibu Waziri wa 
Mambo ya Ndani ya Nchi am-
baye ni Mbunge wa Butiama, 
Jumanne Sagini, kukagua mradi 
huo na kubainishwa kuwa ujen-
zi wake unatarajiwa kugharimu 
Sh. milioni 802.

Mmoja wa wananchi hao, 

Godlisten Mbaraka, alisema 
kuwa baada ya kusikia gharama 
zinazotumika kujenga kituo hi-
cho na kulinganisha na mwone-
kano wake, anaona haulingani 
na thamani ya fedha.

“Labda kama kuna ujenzi 
mwingine uliofanyika kwa ndani 
kama maandaki, ujenzi wa ny-
umba za askari na mambo men-
gine, lakini kwa mwonekano wa 
nje huu tunaoona, mradi hau-
endani na thamani ya fedha,” 
alidai.

Naibu Waziri Sagini akiwa 
katika ziara ya kikazi wilayani 
humo hivi karibuni, alitembe-
lea na kukagua ujenzi wa kituo 
hicho na kuonesha kuridhishwa 
na utekelezaji wake.

Alimwagiza mkandarasi kuka-
milika kwa wakati mradi huo ul-
ioko katika eneo la Mtuzu, Kata 

ya Butiama ifikapo Desemba mwaka huu 
kama ilivyoelekezwa.

Meneja wa mradi huo kutoka Kikosi cha 
Polisi Ujenzi, SP Masiva Mfinanga, akitoa 
taarifa ya utekelezaji wake, alisema mradi 
huo una thamani ya Sh. milioni 802. Ujenzi 
ulianza Mei 6 mwaka huu na unatarajiwa 
kukamilika mwishoni mwa mwezi ujao.

Taarifa hiyo iliibua mjadala katika 
mitandao ya kijamii, wachangiaji wakilin-
ganisha picha ya kituo hicho iliyowekwa 
mtandaoni na kiasi cha fedha kinachotajwa 
huku wakishinikiza uchunguzi kufanyika.

Kaimu Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa 
Mara, Antony Gang’olo, akizungumza na 
Nipashe jana kwa njia ya simu kuhusu 
utekelezaji wa mradi huo, alisema kuwa 
kwa kipindi cha kuanzia Julai hadi Septem-
ba mwaka huu, kituo hicho hakikuwa kwe-
nye miradi iliyofanyiwa ufuatiliaji, hivyo 
hakuwa na taarifa zake.

“Kwa sasa taarifa za kituo hicho sina, la-
kini tunaweza kuwa tulikifanyia ufuatiliaji 
katika kipindi cha nyuma, hivyo kesho (leo) 
nikiwa ofisini nitapitia taarifa za nyuma ili 
nione kama tulifuatilia, tulibaini nini na 
kushauri nini ili nikupe taarifa kamili. Kwa 
sasa siwezi kulielezea chochote,” alisema 
Gang’olo.

Mkuu wa Mkoa wa Mara, Said Mtanda, 
katika taarifa yake kuhusu suala hilo jana, 
alibainisha kuwa mpaka jana serikali ili-
kuwa imetoa Sh. milioni 500 kwa ajili ya 
ujenzi wa kituo hicho. Kati yake, Sh. milioni 
366 zilishatumika.

Alisema kituo kina ofisi za OCD, OCCID, 
DTO na OCS. Kina mahabusu sita zikiwamo 
za watoto chini ya miaka 18 (mbili); maha-
busu ya wanaume na wanawake na watu 
wenye ulemavu. Zina uwezo wa kuchukua 
watu 50 hadi 60. Kituo kina jumla ya vy-
umba 31 na vyoo 15. 

Mtanda alisema watakagua kupitia Mk-
aguzi wa Ndani takwimu na kiasi cha fedha 
kilichotumika kama kinalingana na thama-
ni ya fedha na wataishauri serikali kupitia 
Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi mradi 
huo unaweza kuisha chini ya thamani hiyo 
iliyotajwa.

“Mwisho, eneo linahitaji uzio na canteen, 
endapo fedha iliyopitishwa kwenye bajeti 
itatolewa, tuombe kibali cha kutekeleza se-
hemu ya pili ya mradi,” alisema.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI

MAMLAKA YA VITAMBULISHO VYA TAIFA

Dar es Salaam, Novemba 20, 2023

TAARIFA KWA UMMA

Kumekuwepo na wimbi la utapeli linalofanywa na watu wenye nia ovu ya kujipatia fedha kutoka 
kwa wananchi isivyo halali kwa kuweka matangazo katika mitandao ya Kijamii kuwa wanatoa 
Namba za Utambulisho wa Taifa (NIN), Vitambulisho vya Taifa na Nakala tepe mtandaoni 
(Online Soft Copy). Baadhi yao wametengeneza Akaunti bandia (fake) za Mitandao ya Kijamii ya 
Mamlaka na hujitangaza  kuwa wanatoa huduma hizo kwa niaba ya Mamlaka ya Vitambulisho 
vya Taifa (NIDA) na kuwataka wanaohitaji huduma hizo kulipa fedha kupitia namba za simu za 
mkononi.

Tunawatahadharisha wananchi kujiepusha na watu hao kwani NIDA ndiyo taasisi pekee yenye 
Mamlaka kisheria ya kutoa huduma hizo na haina wakala au mtu yeyote  inayeshirikiana naye 
kuchapisha na kutoa Namba na Vitambulisho vya Taifa. Aidha, NIDA haina huduma ya Nakala 
tepe mtandaoni (Online Soft Copy).

Tunawakumbusha wananchi kuwa malipo kwa taasisi za Serikali ikiwemo NIDA hufanywa 
kupitia Namba ya Malipo ya Serikali (Control Number) na si kupitia namba za simu za mkononi 
hivyo, endapo mtu yeyote atakutaka kulipia huduma yeyote ya NIDA kupitia namba ya simu ya 
mkononi, hayo si malipo halali ni UTAPELI. 

Tunatoa rai kwa wananchi kutumia njia na taratibu sahihi zilizowekwa na Mamlaka katika 
kupata huduma zetu za Usajili na Utambuzi ikiwa ni pamoja na kutumia ofisi zetu za Usajili 
badala ya kutumia njia za mkato.

Imetolewa na:

Kitengo cha Mawasiliano
MAMLAKA YA VITAMBULISHO VYA TAIFA

UTAPELI  MITANDAONI KUHUSU HUDUMA 
ZITOLEWAZO NA NIDA

Barabara ya Kilimani, S.L.P 12324, Dar es Salaam, Simu: +255734220962,
Barua pepe: info@nida.go.tz, Tovuti: www.nida.go.tz

Biteko ataka TANESCO isilale 
hadi wananchi wapate umeme
Na Romana Mallya

NAIBU Waziri Mkuu na Waziri wa Ni-
shati, Dk. Doto Biteko (pichani), amesema 
Shirika la Umeme Tanzania (TANESCO) 
halitalala usingizi mpaka wananchi wa-
pate umeme.

Biteko alitoa kauli hiyo hivi karibuni 
wakati akizungumza na shirika hilo na 
kueleza kuwa, wamechukua mamlaka 
yote mikoani na kuyarundika makao 
makuu (TANESCO) huku kukiwa hakuna 
wanachofanya.

“Ninataka niwahakikishie TANESCO 
hamtalala. Hamtalala usingizi mpaka wa-
nanchi wamepata umeme. 

Kama hamtafikiri, tutawasaidia kufikiri. 
Kama tutawasaidia    kufikiri sisi, tutat-
umia kila aina ya nguvu kulinda uhala-
li  wetu kwa wananchi kwa kuwapelekea 
umeme,” alieleza.

Dk. Biteko alisema ni kweli yapo mata-
tizo yaliyo nje ya uwezo wa shirika, lakini 
yapo ambayo yako ndani ya uwezo wao.

“TANESCO niliwaambia jana na ninaru-
dia kuwaambia, kama kweli asilimia 65 
ya umeme wa nchi hii ni wa gesi, na gesi 
haitoki mahali kwingine, inatoka Mtwara 
na Lindi.

ZEC kuanza uandikishaji 
wapigakura wapya Pemba
Na Suleiman Rashid Omar, PEMBA

TUME ya Uchaguzi Zanzibar (ZEC), 
inatarajia kuandikisha wapiga kura 
wapya 162,606 ikiwa ni maandalizi ya 
uchaguzi mkuu ujao wa 2025.

Mwenyekiti wa ZEC, Jaji George Jo-
seph Kazi, ameomba ushirikiano kati 
ya wananchi, vyama vya siasa na wadau 
wote wa uchaguzi ili kufanikisha maan-
dalizi hayo yanayotarajiwa kuanza hivi 
karibuni.

Akizungumza katika mkutano ul-
iowashirikisha wananchi na wadau 
wa uchaguzi kisiwani Pemba, Jaji Kazi 
alisema uandikishaji huo ni kwaajili ya 
wapigakura wapya pekee na kuwataka 
wadau watoe ushirikiano ili mwananchi 
apate haki yake ya kujiandikisha ya 
kuwa mpigakura.

Alisema takwimu wanazotarajia 
kuandikisha ni kwa mujibu wa taarifa 
walizozipata katika sensa ya watu na 

makazi ya mwaka 2022.
Alisema huo ni uandikishaji wa awa-

mu ya kwanza na baadaye itafanyika 
awamu ya pili.

Jaji Kazi alisema uandikishaji utaan-
za katika kisiwa cha Pemba Wilaya ya 
Micheweni kuanzia Desemba 2 na ku-
malizia Wilaya ya Mkoani Desemba 14 
na baadaye utaendelea Unguja Desem-
ba 23 katika Wilaya ya Kaskazini ‘A’ na 
kumalizika Januari 15, mwaka 2024.

Uandikishaji utafanyika kwa siku 
tatu katika kila kituo kilichopangwa na 
Tume na vituo vitafunguliwa kuanzia 
saa 2:00 asubuhi na kufungwa saa 10 
jioni.

Akizungumza na wadau, Kaimu Mkuu 
wa Mkoa Kaskazini Pemba na Mkuu wa 
Wilaya Wete, Dk. Hamad Omar Bakar, 
aliwataka wadau hao kushiriki.

Wakitoa maoni yao, baadhi ya wa-
shiriki wameiomba Tume kuendesha 
uandikishaji huo kwa uaminifu .

Mwandishi wa Nipashe Simiyu afariki dunia
Na Ndalike Songa, SIMIYU

  MWAKILISHI wa habari wa gazeti la 
Nipashe Mkoa wa Simiyu, Happy Severine   
(pichani) amefariki dunia wakati akipatiwa 
matibabu katika Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH) jijini Dar es Salaam.

Taarifa kuhusu kifo cha mwandishi huyo 
aliyeugua kwa muda mrefu ilithibitishwa 
jana na dada wa marehemu, Alice Luhoga 
aliyekuwa anaishi naye jijini Dar es Salaam 
wakati akiendelea na matibabu.

 Luhoga aliiambia Nipashe kuwa Happy 
alifariki dunia usiku wa kuamkia jana waka-
ti akiendelea na matibabu ya ugonjwa wa 
mapafu uliokuwa ukimsumbua kwa muda 
mrefu.

Alisema taratibu za mazishi zinaendelea 
wakati wakimsubiri mume wa marehemu 
aliyekuwa safarini jana akitokea mkoani 
Simiyu kuelekea Dar es Salaam, ili kupanga 
rasmi siku na eneo yatakakofanyika maziko.

Kufuatia msiba huo, vilabu vya waandi-
shi wa habari kutoka mikoa ya Mwanza na 
Simiyu vimetoa salamu za pole kwa ndugu, 
jamaa na marafiki wa Happy na kueleza 
kusikitishwa na kifo cha mwandishi huyo.

  Mwenyekiti wa Klabu ya Waandishi 
wa Habari Mkoa wa Simiyu (SMPC), Frank 
Kasamwa, alieleza kupokea msiba wa Kati-
bu Mtendaji wa Klabu hiyo, Happy, kwa ma-
jonzi na kuwataka waandishi, ndugu, jamaa 
na marafiki kuendelea kuwa wavumilivu 
katika kipindi chote cha majonzi.

  Mwenyekiti wa Klabu ya Waandishi 
wa Habari Mkoa wa Mwanza (MPC), Ed-
win Soko, alitoa salamu za pole kwa niaba 
ya waandishi wa habari mkoani humo na 

“Kwenye kituo chetu cha gesi 
hapa, kuna mashine imeharibika 
miaka miwili, haijatengenezwa. 
Ukiwauliza TANESCO wanakuam-
bia, ‘taratibu za manunuzi’. Pili TA-
NESCO mmechukua mamlaka yote 
mikoani mmejirundikia makao 
makuu, hakuna mnachofanya,” 
alisema na kuongeza: “Kitengo 
cha Uniti ya manunuzi pale TA-
NESCO  mjiangalie sana, ninakuja 
huko,  hatuwezi wananchi wanalia 
umeme sisi eti tumejificha kwenye 
neno linaloitwa taratibu za manunu-
zi, Mkurugenzi ninafurahi upo hapa, 
ninataka tufanye juu chini hili jam-
bo la umeme hata kabla ya Bwawa 
la Mwalimu Nyerere kuingia maana 
sasa tunasubiri Mwalimu Nyerere 
kuingia.” Dk. Biteko alisema anataka 
wamalizane na hao watu mapema 
huku akiahidi kuwa, wataiangalia 
upya menejimenti ya shirika hilo ili 
kutafuta ambao wanajua ukubwa 
wa tatizo.

“Watu ambao inawauma. Ni kweli 
wanafanya kazi nzuri sana, lakini 
wale wachache wanaowarudisha 
nyuma jiangalieni kabla sijaja mimi. 
Jipitieni, pitisheni macho muangali-
ane namana mnavyoishi, nilichokio-
na Mtwara inawezekana ni sampuli 
tu ya hali halisi ya nchi zima. Nina-
tamani TANESCO iwe ni kimbilio la 
watu.

Septemba 27, mwaka huu, baada 
ya Mkurugenzi Mtendaji wa TANE-
SCO, Gissima Nyamo-Hanga, ku-
teuliwa katika nafasi hiyo, aliainisha 
mikakati mbalimbali, ili kukabiliana 
na kiwango cha upungufu cha mega-
wati 400 kuwa watakipunguza kwa 
wastani wa megawati 100 kwa kila 
mwezi.

Nyamo-Hanga alisema matarajio 
ya shirika ni hadi mwishoni mwa 
mwezi Machi, mwaka 2024, tatizo 
liwe limekwisha kwa kuwa, wataku-
wa wamekamilisha matengenezo 
ambayo yanaendelea kwa mitambo 
na visima vya gesi asilia.

kusema mwanachama huyo na kiongozi 
katika Klabu ya Simiyu alikuwa na mchan-
go mkubwa katika kuinua na kukuza tas-
nia ya habari.

Akizungumza na Nipashe, Katibu 
Msaidizi wa SMPC, Derrick Milliton alise-
ma Happy alikuwa anatibiwa katika hospi-
tali mbalimbali mkoani  Simiyu kabla ya 
kupelekwa Muhimbili   mwanzoni mwa 
mwezi Septemba mwaka jana.
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Makaburi yaliyojaa yageuka dili mjini
-Vigogo watajwa, familia zachangia kaburi...Beatrice Shayo na Restuta 

James

NI miaka mitano sasa tan-
gu serikali itangaze kujaa 
kwa  maeneo yaliyotengwa 
kwa ajili ya kuzika mkoani Dar 
es Salaam,  lakini baadhi ya 
maeneo hayo yanaendelea ku-
tumika kwa maziko.

Uchunguzi wa Nipashe ume-
baini kuwa gharama za maziko 
katika maeneo ya jiji ni kuanzia 
Sh.  milioni 1.2 hadi Sh.  milio-
ni 1.8 kwa kaburi la kujengwa 
kwa zege na Sh. 300,000 hadi 
Sh.  600,000 kwa lisilojengwa 
kwa zege. 

Waandishi wa habari hizi 
wamebaini kuwa madalali ndio 
hutumika kutangaza kuwapo 
nafasi za kutosha na kupanga 
bei.

Uchunguzi wetu umebaini 
kuwa makaburi ya Kinondoni, 
Sinza, Kisutu na Magomeni ya-
meendelea kutumika kwa shu-
ghuli za maziko licha ya seri-
kali kutangaza yamejaa mwaka 
2018.

Mathalani, katika  eneo 
la makaburi ya Kinondo-
ni,  waandishi wa habari hizi 
walifika  na kuomba eneo 
la kaburi na kutakiwa kulipia 
Sh.  milioni 1.8 kwa kaburi la 
kujengea au Sh. 600,000 kwa 
kaburi lisilojengwa.

“Unatakiwa ulipe hela (fed-
ha) mapema ili sisi tuwaan-
dalie kaburi maana ukichagua 
hili la Sh.  milioni 1.8 linahita-
ji  walau siku moja ili  likauke. 
Kama mnazika Ijumaa, ni vi-
zuri leo  ( Jumatano)  ukatu-
achia  ‘advance’ (kianzio)  ili 
tufanye kazi kesho (siku ili-
yofuata),” alisema mmoja wa 
wachimbaji wa makaburi ka-
tika eneo hilo.

Alisema masharti ya kupata 
eneo la kuzikia  yanajumuisha 
kuoneshwa eneo na mtu akiri-
dhia anafanya malipo ili maan-
dalizi yaanze kwa kuwa hakuna 
mwanafamilia anayeruhusiwa 
kushiriki uchimbaji wa kaburi.

“Hapa eneo la kuzika lipo. 
Kama uko tayari tukupitishe 
uchague eneo na ikiweze-
kana ulipie kabisa ili tuanze 
kazi.  Sisi ndio tunaochimba 
na kujenga. Ninyi mtaleta 
mwili, mtakuta kaburi lenu 
lipo tayari,” alitamka kwa kuji-
amini.

Msimamizi wa Makaburi 
ya  Manispaa ya  Kinondoni, 
Nassib Rashid, alisema mwili 
wa kwanza kuzikwa katika 
makaburi hayo, ulizikwa mwa-
ka 1938 na tayari yametanga-
zwa kujaa miaka saba iliyopita.

“Makaburi yote yaliyopo ka-
tikati ya mji yamejaa. Si Kisu-
tu, Buguruni, Ilala hata hapa 
Kinondoni pamejaa, lakini 
kuna familia chache zina mae-
neo hapa Kinondoni na ny-
ingine zinazika kwenye kaburi 
moja baada ya kutuandikia ba-
rua,” alisema.

Rashid alizitaja baadhi ya fa-
milia zenye maeneo ya maziko 

ni za Wabaha’i na Marehemu Ba-
lozi Paul Rupia.

Alisema eneo la maziko lililoba-
ki katika makaburi ya Kinondoni 
ni kwa familia kuchangia kaburi 
moja baada ya kuwasiliana na 
ofisi yake.

“Unaona barua kama hizi fa-
milia imeomba kuzika kwenye 
kaburi moja nyingi ni zile baba 
ametangulia wanaomba kumzika 
pamoja na mama, hili huwa lina-
tokea na hatuwezi kuzuia,” alise-
ma.

Kwa mujibu wa Rashid, manis-
paa inaruhusu kufukua kaburi na 
kuzika mwili mwingine juu ya ule 
uliozikwa awali kwa makubaliano 
ya wanafamilia.

Hata hivyo, alisema kupata 
eneo la kuzika katika maeneo 
yote ni bure, lakini zipo gharama 
za ujenzi kwa wale wanaotaka ku-
jengea kaburi ambazo ni kati ya 
Sh. 700,000 hadi Sh. milioni 1.6.

“Sisi hatuuzi eneo la kaburi 
japokuwa kuna vishoka ambao 
wanawalaghai wananchi na ku-
watoza fedha kama huyo uliye-
kutana naye. Gharama zilizopo ni 
za kuchimba kaburi na ujenzi na 
hilo ni suala la makubaliano ya 
nje na ofisi yangu,” alisema huku 
akimtaka mwandishi ampuuze ki-
jana aliyemtajia gharama.

Rashid alishauri wananchi 
wanapofiwa na wapendwa wao, 
waende Tegeta kwa Kondo wilay-
ani Kinondoni kwa kuwa serikali 
imetenga eneo kubwa kwa ajili ya 
makaburi.

Alifafanua kuwa wakati mwing-
ine anapata simu kutoka kwa alio-
waita ‘wakubwa’ kuomba eneo la 
maziko. Wanalazimika kuwapa-
tia kwa kuwa “mwenye nyumba 
ndiye anayejua wapi pa kum-
weka mgeni hata pale nyumba 

inapoonekana imejaa”.
MAKABURI YA SINZA
Waandishi walizungumza na 

aliyejitambulisha mwangalizi wa 
makaburi ya Sinza. Alidai wana 
maeneo ya kuzika. Hata ukitaka 
kujenga kibanda kwenye kaburi 
la mpendwa wako inawezekana.

Alisema  gharama za eneo la 
maziko zinazoanzia katika uchim-
baji wa kaburi, ni kati ya Sh. mil-
ioni 1.2 na Sh. milioni 1.3 kwa ka-
buri la kujengea na Sh. 300,000 
kwa lisilojengewa kwa watu wa-
zima. Gharama kwa watoto ni Sh. 
60,000 hadi Sh. 100,000 kulin-
gana na umri.

“Twende nikakuonyeshe eneo 
uchague. Mbona juzi tu tumezika 
maiti mbili, bado hapajaja, huwa 
wanaongea raia tu… nafasi zipo 
nyingi sana hata zije maiti 10 kwa 
siku moja zinapata nafasi zitazik-
wa,” alisema.

Mwangalizi huyo alifafanua 
kuwa anayehitaji kupatiwa eneo, 
ni shari alipe walau nusu ya 
gharama hizo kabla uchimbaji 
kaburi haujaanza. Kiasi kingine 
kinalipwa siku ya maziko.

“Cha kufanya kwa sasa tupatie 
Sh.  10,000 kwa ajili ya ‘booking’ 
(kuweka nafasi) ya uwanja na ke-
sho uje kulipia hizo fedha za ka-
buri… ukilipa ‘advance’ tunaanza 
kazi ya kununua matofali, saruji, 
mchanga, maji na kuanza kujenga 
kaburi, kuweka floor (sakafu) na 
plasta, kazi yenu ni kuja na kuzika 
tu, sisi tunawatayarishia kila kitu,” 
alisisitiza.

“Hapa hapajajaa, kesho (siki 
iliyokuwa inafuata) yenyewe 
kuna watu wanakuja kuzika na 
kaburi lao linaanzia chini, wana-
taka kujengea. Sisi wote 10 hapa 
ni wachimbaji, tumewekwa chini 
ya serikali ya mtaa, twende tu-

kakuoneshe maeneo uchague 
mnapotaka kuzika tuanze maan-
dalizi.”

Tofauti na makaburi mengine 
ya mjini, mwangalizi huyo am-
baye hakutaka kutaja jina lake, 
alisema wanafamilia wanaweza 
kujenga kibanda cha kutunza 
kaburi la ndugu yao kwa kibali 
ambacho kinatolewa bila ghara-
ma katika ofisi ya serikali ya 
mtaa.

Waandishi wa habari hizi wal-
ipelekwa kuoneshwa maeneo 
matatu kwa ajili ya kuzika huku 
waelekezaji wakiwa na tepu za 
kuchukua vipimo vya kaburi. 
Kwa kaburi la mtu mzima ni 
mita tatu kwa saba.

KWA KONDO
Msimamizi wa makaburi ya 

Tegeta Kondo, Hamisi Kisomi, 
alibainisha eneo hilo ni kubwa 
na lilianza kutumika miaka tisa 
iliyopita.

“Tulihamisha mabaki ya mifu-
pa kutoka Ilala wakati wanapiti-
sha barabara yakaletwa hapa na 
wenye ndugu walipatiwa taarifa 
na hayo makaburi ya chini un-
ayoyaona ni ya waliofariki kwa 
ugonjwa wa UVIKO-19, huu 
uwanja ni mkubwa,” alisema.

Alibainisha gharama za  ka-
buri katika eneo hilo ni Sh. mil-
ioni 1.4 hadi Sh. milioni 1.6 kwa 
makubauri ya kujengewa na Sh. 
300,000 kwa yasiyojengwa.

“Kuna hili kaburi chini lime-
jengewa  na ndani ya kaburi 
udongo haujaingia, shimo lina-
jengwa la futi tisa na upana futi 
tatu na juu ni mfuniko wa zege, 
ndani wanaweka marumaru na 
pembeni pia. Gharama zake ni 
Sh. milioni 1.6,” alifafanua.

Msimamizi huyo alibainisha 
kuwa kwa sasa watu wengi wa-
nazika wapendwa wao bila ku-
fukia kwa mchanga.

“Hawa wanaojengea maka-
buri ni vigumu kwa baadaye 
kulikosa kaburi kama ilivyo 
kwa makaburi ya huko mjini 
ambao hawajajengea makaburi 
yao,” alisema.

Kuhusu kujenga kibanda juu 
ya kaburi, msimamizi huyo 
alisema amepatiwa maelekezo 
kwa sasa utaratibu huo hautak-
iwi na waliofanya hivyo awali, 
walikosea.

“Hao walioweka vibanda 
wamejenga kwa makosa. Hapa 
nina siku tano nimepewa barua 
ya kuzuia vibanda kujengwa 
kwenye makaburi.

“Kujengea  kaburi ni sawa, 
lakini huu mfumo mpya ume-
kuja juzi wa kuzuia vibanda 
visiendelee, nimeletewa zuio la 
vibanda visiendelee,”  alisema 
na kubainisha maandalizi ya 
makaburi yanafanywa ofisini 
kwake, mwisho wa kuzika ni saa 
12:00 jioni.

“Kama amefariki (dunia) ny-
umbani, utatakiwa kutupatia 
barua ya Mwenyekiti wa Serikali 

ya Mtaa, kama amefariki (du-
nia) akiwa hospitalini tutatumia 
kibali cha hospitali. Ninyi si mna 
kibali cha hospitali?” alihoji kwa 
waandishi wa Nipashe waliozu-
ru huko kwa ajili ya uchunguzi.

Katika maeneo yote ya maka-
buri ambako waandishi wa Ni-
pashe walitembelea, wachimba-
ji hawakuwa tayari kutaja majina 
wala namba zao za simu. Badala 
yake walitaja namba za watu 
walio jirani na eneo la makaburi.

KUTOKA KWA MEYA
Aliyekuwa Meya wa Manispaa 

ya Ubungo, Bonifance Jacob, 
alisema halmashauri ilishatoa 
uamuzi wa kusitisha kuzika ka-
tika makaburi ya mijini tangu 
mwaka 2018 kwa hoja kwamba 
yote yamejaa.

Alisema kuendelea kuzi-
ka katika maeneo yaliyojaa 
kunachangiwa na mambo men-
gi, ikiwamo madalali na baadhi 
ya viongozi wa serikali kulazi-
misha maziko kwenye maeneo 
hayo.

Alisema makaburi ya Kinon-
doni, Sinza, Mwananyamala, 
Kimara Baruti, Mburahati, Ma-
gomeni, Ubungo Maziwa na 
mengine yote ya mjini yamejaa. 
Kinachofanyika huko kwa sasa 
kinakinzana na maelekezo ya 
halmashauri.

Alishauri serikali iweke 
mkakati wa kuzuia watu kuzik-
wa mjini ili kuzuia uwezekano 
wa kuharibu makaburi ya awali.

WATENDAJI SERIKALINI
Kaimu Mkuu wa Idara ya Ardhi 

Manispaa ya Kinondoni, Ramla 
Mwasha, alisema makaburi ya 
mjini yote yamejaa. Wananchi 
wanapaswa kwenda kuzika 
wapendwa wao katika maeneo 
mapya ya Kondo, Mbweni, Bun-
ju na Mabwepande.

Alisema eneo la Kwa Kondo 
lina ukubwa wa hekta 11.4, 
Mbweni hekta 11, Moga Bunju 
hekta 1.34 na Mabwepande hek-
ta 16.71. Kunahitajika kujengewa 
uzio, taa na ulinzi ili kuzuia watu 
kuyavamia.

Alisema makazi yote yali-
yopimwa yana maeneo ya mak-
aburi pamoja viwanja vya shule, 
zahanati na nyumba za ibada, 
lakini watu wanapenda kuzika 
makaburi ya mjini kuliko na hu-
duma muhimu za kijamii.

Ofisa Afya wa Manispaa hiyo, 
John Kijumbe, aliwaambia 
waandishi wa Nipashe kuwa 
maeneo yote ya makaburi yako 
salama. Hakuna makaburi ya-
nayofukuliwa.

Katika uchunguzi huo, 
waandishi wa habari hizi pia 
wamebaini kuwa watu waliozik-
wa katika makaburi ya Kinon-
doni ni pamoja na waliofariki 
dunia katika Vita vya Pili vya 
Dunia (WWII), wakiwamo raia 
wa Poland, waliozikwa kati ya 
mwaka 1942 na 1952.
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NIDA yahadharisha utapeli mtandaoni
Na Zanura Mollel

MAMLAKA ya Vitambu-
lisho vya Taifa (NIDA) ime-
watahadharisha wananchi 
kujiepusha na matapeli wa-
naotumia njia ya mtandao 
kwa kudai kufanya kazi za 
usajili na utoaji wa namba 
za NIDA kwa kuwatoza 
fedha kupitia mitandao ya 
simu ya mikononi.

Aidha, NIDA imese-
ma jambo hilo ni kinyume 
na taratibu, na  mamlaka 
haihusiki wananchi kutaki-
wa kuchukua tahadhari.

Kwa mujibu wa taarifa 
kwa umma iliyotolewa na 
Kitengo cha Mawasiliano 
cha NIDA, kuna wimbi la 
utapeli linalofanywa na 
watu wenye nia ovu kwa 
kutumia jina la mamlaka 
kwa madai ya utoaji wa 
Namba za Utambulisho wa 
Taifa (NIN), Vitambulisho 
vya Taifa na nakala tepe 
mtandaoni (online soft 
copy).

“Kumekuwapo kwa baa-
dhi ya watu wanaotengen-
eza akaunti bandia (fake) 
za mitandao ya kijamii ya 
mamlaka na kujitangaza 

kutoa huduma hiyo kwa 
niaba ya mamlaka ya vi-
tambulisho vya taifa (NIDA) 
huku wakiwataka wanao-
hitaji huduma hiyo kuli-
pia fedha kupitia namba ya 
simu ya mkononi,” ilisema 
taarifa hiyo.

Mamlaka hiyo imefafan-
ua kuwa huduma zote za 
malipo ya serikali hufanyi-
ka kwa kupitia namba sa-
hihi ya malipo ya serikali 
(control number), yanay-
ofanyika kwa njia ya simu 
ya mkononi kwa madai ya 
kulipia huduma za mam-
laka hiyo siyo sahihi, ni 
utapeli.

Aidha, NIDA imetoa rai 
kwa wananchi kutumia 
taratibu zilizowekwa na 
mamlaka hiyo  kupata hu-
duma za usajili na utam-
buzi, ikiwa ni pamoja na 
kutumia ofisi za mamlaka 
zilizopo maeneo mbalim-
bali nchini, na kusisitizwa 
kuepuka kutumia njia za 
mkato ambazo zimeone-
kana kutokuwa sahihi na 
kufanya upotoshaji kwa 
jamii ikiwamo matumizi 
ya mitandao ya kijamii kwa 
nia ovu.

TAARIFA KWA UMMA
Kuunganisha Matawi ya Kinondoni na Kijitonyama

Akiba Commercial Bank Plc. inapenda kuwajulisha 
wateja wake na umma  kwa ujumla kuwa Benki 
itaunganisha matawi ya Kinondoni na Kijitonyama 
kuanzia tarehe  20/12/2023. Uamuzi huu wa 
kimkakati unalenga kuongeza ufanisi kwenye 
mtandao wetu wa matawi na kuboresha huduma 
kwa wateja wetu kupitia njia za kidigitali. Hivyo, 
akaunti zote zinazomilikiwa na wateja katika tawi la 
Kinondoni zitahamishiwa tawi la Kijitonyama lililopo 
jengo la Letsya Towers,  barabara ya Bagamoyo.

Benki inawahakikishia uhamishaji usiokuwa na 
usumbufu wowote kwa wateja na wadau wa tawi la 
Kinondoni huku tukiendelea kutoa huduma bora 
kwa wateja.

Tunawashukuru wateja wetu wote kwa kutuchagua 
kuwa Benki yenu na kuendelea kutuamini. Tunajali 
sana uhusiano wetu na wateja  na tunaahidi 
kuendelea kutoa huduma bora wakati wote.

Kwa maelezo zaidi, tembelea tovuti yetu 
www.acbbank.co.tz, kurasa zetu za mitandao ya 
kijamii au wasiliana na Meneja wa Tawi, Afisa 
Uhusiano au Kituo cha Huduma kwa Wateja kupitia 
nambari, 0746 811 510.

Utawala

Kesi ya anayedaiwa kumshambulia 
jirani kwa nyundo yapigwa kalenda
Na Grace Gurisha 

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kinondoni inatarajiwa kuende-
lea kusikiliza kesi ya tuhuma za 
shambulio la mwili Desemba 7 
mwaka huu inayomkabili mfan-
yakazi wa benki, Ibrahim Masahi, 
anayetuhumiwa kumshambulia 
kwa nyundo jirani yake Deogra-
tus Minja. 

Inadaiwa kuwa Masahi alim-
shambulia kwa nyundo jirani 
yake huyo baada ya Minja kwen-
da kumshtaki Serikali za Mitaa 
kwamba anatiririsha maji mchafu 
katika eneo lake. 

Tarehe hiyo ilipangwa mwisho-
ni mwa wiki na Hakimu Mkazi wa 
mahakama hiyo, Amos Rweikiza, 
baada ya upande wa mashtaka 
kutokuwa na shahidi wa kuen-
delea kutoa ushahidi katika kesi 
hiyo. 

Wakili wa Serikali, Salma Jafari 
alidai kuwa shahidi ambaye ali-
pangiwa kutoa ushahidi wake ni 
askari. 

Alishindwa kufika mahakamani 
kutokana na kupangwa kusimam-
ia Mtihani wa Taifa wa kidato cha 

Nne unaoendelea nchi nzima. 
“Kwenye orodha hapa shahidi 

aliyetakiwa kuwapo leo kwa ajili 
ya kuendelea kutoa ushahidi ni 
askari polisi mpelelezi, hajafika 
kwa sababu yuko katika usimam-
izo wa mitihani ya kidato cha 
nne,” alidai Jafari. 

Baada ya wakili kudai hayo, 
Hakimu Rweikiza aliwaeleza 
upande wa mashtaka kwamba 
kesi hiyo inatakiwa kuendelea 
kusikilizwa kwa sababu inatakiwa 
kuisha kufikia Machi mwakani.

“Mshtakiwa, dhamana yako 
inaendelea hadi Desemba 7, 2023, 
upande wa mashtaka walete sha-
hidi, kesi iendelee kusikilizwa,” 
alisema Hakimu Rweikiza. 

Masahi anatuhumiwa kuwa 
Januari 11 mwaka huu, akiwa 
eneo la Mbezi Msakuzi, ndani ya 
Wilaya ya Ubungo, mkoani Dar es 
Salaam, alimpiga Deogratus Minja 
kwa nyundo na kumsababishia 
kupata madhara makubwa ya 
mwili mwake. 

Katika ushahidi wake, Minja al-
idai kuwa tarehe hiyo, saa mbili na 
nusu usiku, alikuwa anapita nje ya 
geti la jirani yake Masahi, alim-

kuta kijana wa jirani huyo. Baada 
ya kumwona alizungumza kwa 
kilugha kwa sauti kubwa. Yeye 
hakuelewa. 

“Ghafla kijana alikuja mbele 
yangu akanizuia nisipite, mara 
geti likafunguliwa akatoka Ma-
sahi akanihoji kwamba mimi ni 
kama nani na kwenda kumshtaki 
Serikali      za Mitaa? Sikumjibu 
chochote, kijana wake akanipiga 
ngumi.

“Nilimgeukia jirani yangu ili am-
wonye kijana wake, lakini na yeye 
aliinua shati lake akatoa nyundo 
akanipiga nayo kichwani. Baada 
ya kupata maumivu makali nilian-
za kukimbia huku nikipiga kelele 
za kuomba msaada,” alidai Minja. 

Alidai kuwa baadaye alianguka 
chini        ndipo Masahi akawa 
anamshambulia na nyundo 
mgongoni, maumivu yalipomzidi 
aligeuka, akampiga na nyundo 
kwenye mkono wa kulia na kwe-
nye bega. 

Alidai kuwa jirani yao alifungua 
geti na kumsaidia. Kwa kuwa ali-
kuwa anavuja damu nyingi, wal-
impeleka Hospitali ya Bochi kwa 
ajili ya matibabu.
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MAONI & UCHAMBUZI

KESHO Timu ya Taifa ya Tanzania, Taifa Stars, itashuka tena 
dimbani kucheza mechi ya pili ya kuwania kufuzu fainali 
za Kombe la Dunia 2026, zitakazofanyika katika miji 16 kwa 
ushirikiano wa nchi tatu, Marekani, Canada na Mexico.

Stars kesho itashuka Uwanja wa Benjamin Mkapa kuika-
ribisha Morocco, baada ya Jumamosi kupata matokeo ya 
ushindi wa bao 1-0 dhidi ya Niger kwenye mchezo wa kwan-
za wa Kundi E uliopigwa nchini Morocco.  

Niger ilicheza mechi yake hiyo ya nyumbani nchini Moroc-
co kutokana na uwanja wao kutokidhi vigezo vya Shirikisho 
la Soka Duniani, Fifa.

Licha ya kwamba kesho Stars itakuwa nyumbani, mchezo 
huo dhidi ya Morocco hautakuwa mwepesi kwao hata kido-
go hasa kutokana na ubora walio nao wapinzani wao ukilin-
ganisha na uliopita dhidi ya Niger.

Ikumkubwe katika kila kundi, timu itakayomaliza kinara, 
itafuzu moja kwa moja kushiriki fainali hizo ambazo kwa 
mara ya kwanza katika historia ya michuano hiyo tangu ian-
zishwe mwaka 1930, itaandaliwa kwa ushirikiano wa mataifa 
matatu.

Hivyo, haitakuwa mechi rahisi kwa Stars dhidi ya Morocco 
ambayo inapewa nafasi kubwa ya kuwa kinara wa Kundi E, 
linalozijumuisha pia Zambia, Congo na Niger.

Hata hivyo, huu ni wakati sasa kwa Stars kuonesha inaweza 
kukabiliana na kigogo yeyote hususan inapokuwa nyumbani 
kwa kupafanya kila timu inayotia mguu Uwanja wa Benjamin 
Mkapa haiondoki na pointi hata moja.

Hilo likiwezekana itaifanya kuvuna jumla ya pointi 12 ny-
umbani hivyo kuhamishia nguvu michezo ya ugenini ili kuji-
weka katika nafasi nzuri ya kufuzu fainali hizo. 

Licha ya kutambua ubora wa Wamorocco hao, sisi tu-
naamini kwenye soka lolote linaweza kutokea na kush-
angaza, hivyo   Taifa Stars inachotakiwa ni kumheshimu mp-
inzani wake, lakini haina budi kupambana kufa kupona kwa 
dakika zote 90 bila kutazama ukubwa wao.

Jambo lingine faida kwa Stars kesho itakuwa nyumbani 
mbele ya mashabiki wake ambao tunaamini watalibeba 
vema      jukumu   la mchezaji wa 12 uwanjani, kwa kuishang-
ikia mwanzo mwisho ili kuiongezea morali wa kufanya vi-
zuri.

Katika hilo sisi tukiwa wadau namba moja wa michezo 
nchini, hatuna budi kuwakumbusha Watanzania wote ku-
nunua tiketi kwa wingi ili kwenda kuipa sapoti Taifa Stars 
kwa kushangilia mwanzo mwisho kuiwezesha kupata ma-
tokeo nyumbani.

Tunaamini Kocha wa Stars, Adel Amrouche pamoja na wa-
saidizi wake wamekiandaa vema kikosi chao kulingana na 
ukubwa wa mchezo huo, hivyo jukumu lililobaki ni kwenda 
kutekeleza yote waliyoelekezwa na kuonyesha juhudi binafsi 
katika kulipambania taifa.

Tunataka kuona kila mchezaji akipambana kufa kupona 
ili kuiwezesha Tanzania kufuzu kushiriki fainali za Kombe la 
Dunia kwa mara ya kwanza katika historia ya michuano hiyo 
iliyoanzishwa mwaka 1930.

Nipashe tunaamini Stars inaweza kama kila mchezaji ata-
kayeaminiwa na kupewa nafasi na kocha, atatambua ame-
pewa jukumu kubwa la kuipambania jezi ya taifa na Watan-
zania zaidi ya milioni 60 waliopo nyuma yake.

Simba kucheza Ligi ya Mabingwa
bila Kocha Mkuu ni aibu kubwa

Stars pambaneni, tunataka 
kuwaona Kombe la Dunia
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 Muungwana Lazima Nilonge

Na Adam 
Fungamwango

VIONGOZI wa Simba wa-
meendelea kufanya makosa 
juu ya makosa. La kwanza ni 
kumtimua aliyekuwa Kocha 
Mkuu, Robertinho Oliveira, 
kisa kufungwa mabao 5-1 
dhidi ya Yanga.

Viongozi walimtimua 
au kumtoa kama ‘kafara’ 
kwa sababu wanachama 
na mashabiki wake walich-
aruka baada ya mechi ile. 
Wakajisahau kuwa na wao 
walipaswa wawajibiwe kwa 
kukosa kuwajibika kuelekea 
kwenye mechi ile ya watani 
wa jadi.

Kabla na baada ya mechi 
ile, kumekuwa na stori nyin-
gi, zingine zikithibitishwa na 
wao wenyewe viongozi kuwa 
kufungwa kwao hakukuwa 
na mazingira ya kawaida na 
ikasababisha waseme wa-
tachunguza tuhuma juu ya 
baadhi ya wachezaji wake 
kufanya hujuma.

Rais wa zamani wa klabu 
hiyo, Ismail Aden Rage, naye 
alibainisha kuwa alikuwa na 
taarifa kwamba baadhi ya 
wachezaji hawakulala kam-
bini siku ya kuamkia mechi 
hiyo.

Ukiachilia mbali hilo, zipo 
pia taarifa kuwa baadhi ya 
wachezaji wa timu hiyo 
hawataki kulala kambini, 
wamekuwa wakiondoka na 
kwenda kuishi majumbani.

Hapa sasa sijajua kama 
viongozi wanatambua hili, 
au la. Tangu Ligi Kuu Tan-
zania Bara na michuano ya 
kimataifa ianze kumekuwa 
na malalamiko kutoka kwa 
wanachama na mashabiki 
kuwa wachezaji wa timu 
hiyo hawajitumi. Wanacheza 
kama wanaisaidia timu na si 
kama wanalipwa na kubeba 

mioyo ya mashabiki wana-
osafiri na timu mikoa yote 
inayokwenda kucheza, hata 
nje ya nchi.

Sijawahi kusikia viongozi 
wamekaa na wachezaji na 
kuwaambia kinaga ubaga 
kuwa wabadilike na mtu am-
baye anaona hawezi kupam-
bana aondoke au avunje 
mkataba.

Badala yake baada ya hali 
kuwa mbaya, wanachama 
na mashabiki wamecharuka 
ndiyo Mwenyekiti Bodi ya 
Wakurugenzi, Salum Ab-
dallah ‘Try Again’, anakuja 
kwenye vyombo vya habari 
na kusema mchezaji asiyeji-
tuma watamwondoa kipindi 
cha dirisha dogo la usajili.

Nadhani maneno haya 
yalipaswa akawaambie 
wachezaji kambini na baada 
ya hapo ndiyo aje aseme 
kuwa tayari ameshawaam-
bia wachezaji wapambane.

Lakini kiongozi huyo 
ajue kuwa kipindi cha diri-
sha dogo hakina wachezaji 
wengi wazuri, hivyo hata 
kama kuwaondoa na kusajili 
watakuwa wachache sana, 
huku kwa jinsi hali ilivyo 
Simba inatakiwa isafishwe 
kwani kuna wachezaji 
ambao wanawafukuzi-
sha makocha na kufanya 
kila mwalimu anayekuja 
Simba anaonekana mbovu, 
lakini watakapoondoka 
wanang’ara na kutamaniwa 
tena.

Kitu kingine kinachaoone-
sha baadhi ya wanachama 
na mashabiki kudai vion-
gozi kutofuatilia kambi, ina-
shangaza kuona mechi kub-
wa ya watani wa jadi hakuna 
udhibiti wowote kiasi cha 
haya yote yanatokea.

Sidhani kama kwenye 
kambi ya Yanga wiki moja 
kabla ya mechi eti mchezaji 
atoroke, kambi na wachezaji 
hawadhibitiwi. Hii ni tatizo, 
kwani mechi za watani wa 
jadi tangu enzi na enzi, timu 
yoyote ambayo haitakuwa 
na udhibiti wa kambi na 
wachezaji wake, basi ita-
poteza mechi hata kama ni 
bora kiasi gani.

Robertinho ni kama am-
etolewa kafara tu kuficha 
madhaifu ya viongozi. Rob-
ertihno ameondoka zake, 
mpaka sasa Simba inak-
wenda kwenye mechi dhidi 
ya Asec Mimosas bila Kocha 
Mkuu. Hilo ni kosa lingine. 
Kama ilikuwa ni ngumu kiasi 
hicho kwa nini ilimtimua ko-
cha?

Fikiria hata kama kocha 
mpya akitangazwa leo Ju-
matatu, anaweza kuanza 
kuifundisha na mpaka Ju-
mamosi akakaa benchi? 
Haiwezekani. Kuna mambo 
mengi atatakiwa kufanya 
kabla ya kuanza kukaa kwe-
nye benchi la ufundi, iki-
wamo kupata muda wa ku-
fundisha, vibali vya kazi na 
ukazi.

Nadhani katika timu zote 
zinazoshiriki Ligi ya Mabing-
wa, Simba pekee ndiyo in-
ayokwenda kuanza michua-
no hiyo bila kocha mkuu. Hii 
ni aibu kubwa kwa timu am-
bayo imecheza robo fainali 
nne za ligi hiyo.

Pamoja na kwamba Me-
neja Habari na Mawasiliano, 
Ahmed Ally, anazunguka 
huku na kule kuhakikisha 
mashabiki wanajaa uwanja-
ni, lakini baadhi wamekuwa 
na wasiwasi kutokana na hili 
la kutokuwa na kocha.

Jumatatu Novemba 20, 2023
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KABWELA                                                       Na Fadhili Mohammed                                  

Na Julieth Mkireri, KASULU

CHAMA cha ACT-Wazalendo kimeitaka serikali ku-
unda tume itakayoainisha migogoro ya ardhi katika 
maeneo yote nchini, hususani mipaka ya vijiji na hifa-
dhi, ili itafutiwe ufumbuzi.

Tume hiyo itakuwa na wajibu wa kuwasikiliza wa-
nanchi wenye migogoro katika maeneo ya hifadhi ili 
baadaye ijulikane kiini cha tatizo na namna ya kulitafu-
tia ufumbuzi na shughuli za wananchi zinazowaingizia 
kipato ziendelee.

Kiongozi wa chama hicho, Zitto Kabwe alitoa rai hiyo 
juzi alipohutubia mkutano wa hadhara katika Uwanja 
wa Kiganamo, mjini Kasulu, mkoani Kigoma.

Zitto ambaye yuko ziarani kutembelea majimbo ya 
uchaguzi ya Mkoa wa Kigoma, alisema tume hiyo ina-
paswa kuundwa na Rais Samia Suluhu Hassan ambaye 
ndiye mwenye mamlaka ya kuunda chombo hicho 
kama ilivyofanyika mwaka 1991.

“Lazima Rais aunde tume kama alivyofanya Rais 
mstaafu Ali Hassan Mwinyi mwaka 1991 ili kusikiliza 
kero na kupata maoni ya wananchi kuhusu masuala 
ya ardhi, hasa mipaka ya vijiji na maeneo ya uhifadhi,” 
alisema.

Zitto alisema kuwa pamoja na mambo mengine, 
tume hiyo itasaidia kujua mahitaji halisi ya ardhi kwa 
ajili ya shughuli za kibinadamu, uhifadhi na mambo 
mengine ikiwamo uwekezaji na shughuli zingine za 
kiuchumi.

“Wananchi wasikilizwe na watu wa hifadhi pia 
wasikilizwe. Pale ambapo itakuwa lazima maeneo ya 
hifadhi kupunguzwa kukidhi mahitaji ya binadamu ni 
heri tufanye hivyo kwa sababu wajibu wa kwanza wa 
serikali ni maendeleo na maslahi ya watu (Ibara ya 8 ya 
Katiba ya nchi),” alisema.

Zitto alisema tatizo la mipaka kati ya vijiji na hifadhi 
linatakiwa kupatiwa ufumbuzi na serikali inatakiwa 
kushughulikia suala hilo haraka kwa kuunda tume ita-
kayokuja na majibu.

Kiongozi huyo alisema kuundwa tume ya kushughu-
likia migogoro ya hifadhi na vijiji kutasaidia kupitia 
Sheria ya Ardhi ya Vijiji na kufanyia marekebisho ili 
sheria mpya itakapoundwa iendane na hali ya sasa.

Mwenyekiti wa ACT-Wazalendo Mkoa wa Kigoma, 
Sendwe Ibrahimu, alisema ipo migogoro kati ya 
wakulima na hifadhi. Wananchi wamekuwa wana-
zuiwa kufanya shughuli za kilimo katika maeneo hayo.

Ibrahim alibainisha kuwa katika Wilaya ya Uvinza, 
Kata ya Bulungu, hususan Kijiji cha Kalilani kinachopa-
kana na Hifadhi ya Mahale, wananchi wametakiwa ku-
hama katika eneo hilo.

Alisema ni hali ambayo pia iko katika Kijiji cha Lu-
koma Kitongoji cha Mjimwema ambako wananchi 
wametakiwa kuhama kupisha mapito ya wanyama ka-
tika Hifadhi ya Mahale. Alilitaja ni jambo linaloendelea 
kuleta mgogoro kati ya pande hizo mbili.

Vilevile, alisema wananchi wa Kijiji cha Ilagala wana 
mgogoro na Jeshi la Magereza. Awali jeshi liliomba eka-
ri 600 na sasa limeongeza hadi kufikia ekari 10,000 na 
hivyo wananchi kukosa eneo la kilimo.

Katika Mstitu wa Mkuti na Makere Kusini, kiongozi 
huyo wa ACT Wazalendo alisema kuna mgogoro un-
aoendelea kati ya wananchi na mamlaka za hifadhi.

Wakazi wa vijiji vya Lusesa, Kwaga, Rungwe mpya na 
Asante Nyerere wanazuiwa kuendelea na shughuli za 
kilimo wakidaiwa kuwa wanaingia eneo la hifadhi.

Mmoja wa Mawaziri Vivuli wa chama hicho, Julius 
Masabo, alisema ni vyema serikali ikayapitia upya 
maeneo hayo ili kutafuta ufumbuzi wa migogoro ili-
yopo kwa sasa.

Pia alisema kuna haja kuongeza maeneo kwa ajili ya 
kilimo kutokana na ongezeko la wananchi tofauti na 
miaka 30 iliyopita.

Sambamba na kutaka kuundwa kwa tume hiyo, cha-
ma hicho pia kimewataka viongozi wa vijiji wa chama 
hicho kuunda kamati kwenye maeneo yao zitakazo-
simamia utatuzi wa migogoro ili viongozi watakaoch-
aguliwa katika uchaguzi ujao, wafanye kazi kwa ufanisi 
kwa kusimamia maslahi ya watu.

Mnamo mwaka 2019, Rais John Magufuli (hayati) ali-
unda Kamati ya Mawaziri Wanane akiipa jukumu ma-
hususi la utatuzi wa migogoro ya ardhi.

ACT yataka tume 
utatuzi migogoro ardhi 

Mmiliki wa baa adaiwa 
kuuawa na mteja wake

Na Elizabeth John, NJOMBE

MMILIKI wa baa ya Tale mjini 
Njombe, Jackson Mgeni (35), mkazi 
wa Mji Mwema mjini hapa, amefariki 
dunia kutokana na kuchomwa kisu 
tumboni na anayedaiwa mteja wake, 
Emmanuel Shiwa (32).

Shiwa, mfanyabiashara wa ma-
dini na mkazi wa eneo la Uwanja wa 
Ndege mjini Njombe, anadaiwa ku-
tenda ukatili huo baada ya kutokea 
ugomvi kati yao alipomwita Mgeni, 
akitumia neno ‘mhudumu’.

Ni tukio hilo lilitokea jana saa 
nane usiku katika baa hiyo ya mjini 
Njombe.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Njombe, Kamishna Msaidizi Maham-
oud Banga alithibitisha kutokea kwa 

tukio hilo. 
Alisema mtuhumiwa ni mteja 

mzoefu katika baa hiyo.
“Katika hali ya kupata huduma, 

mtuhumiwa alimwita Mgeni kwa jina 
la mhudumu. Sasa kile kitendo cha 
kuitwa mhudumu, ninafikiri kilimuu-
dhi.

“Akaanza kugombana na yule 
mteja na yule mteja ninafikiri aliona 
hatoweza kupigana naye kawaida. 
Hivyo alitoka nje,” alisema Kamanda 
Banga.

Aliendelea kusimulia, akisema: 
“Mtuhumiwa huyo baada ya kutoka 
nje alipanda gari lake, akaenda ny-
umbani kwake.

“Mashuhuda wanasema ni maeneo 
ya Uwanja wa Ndege, lakini baada 
ya muda alirudi na kisu na kumvi-

zia yule jamaa na kumchoma nacho 
tumboni.”

Kamanda Banga alisema kuwa 
baada ya kufanya tukio hilo, wa-
nanchi ambao ni wateja wa baa hiyo 
walikuwapo eneo la tukio, walim-
dhibiti mtuhumiwa na kutoa taarifa 
kituo cha polisi.

“Polisi walifika na kumkamata, 
majeruhi alikimbizwa Hospitali ya 
Halmashauri ya Mji Njombe (Kibena), 
lakini kabla ya kuanza kupatiwa mat-
ibabu alifariki (dunia),” alisema Ka-
manda Banga.

Njombe ni miongoni mwa mikoa 
yenye matukio mengi ya mauaji nchi-
ni. 

Hata hivyo, matukio mengi yana-
husishwa na imani za kishirikiana na 
wivu wa mapenzi. 

Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo mkoani Pwani, Halima Okash (kushoto) na Mwenyekiti wa Taasisi 
ya  Hassan Maajar Trust, Balozi Mwanaidi  Sinare Maajar, wakikata utepe kuzindua jengo la darasa 
la  kompyuta lililojengwa kwa msaada wa taasisi hiyo  kwenye Shule ya Msingi Majengo Bagamoyo, 
mwishoni mwa wiki. Wa tatu kushoto ni Makamu Mwenyekiti wa Hassan Maajar Trust, Sharif Maajar 
na walimu wa shule hiyo. PICHA: MPIGAPICHA WETU

KISA NENO ‘MHUDUMU’
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India 
washerehekea 
Diwali 
wakihusisha 
ziara ya Samia

Na Romana Mallya

BALOZI wa India nchini, 
Binaya Pradhan, amesema 
kuwa mwaka huu India in-
asherehekea sikukuu za Di-
wali, wakizihusisha na ziara 
ya kihistoria ya India aliyo-
fanya Rais Samia Suluhu 
Hassan hivi karibuni.

Vilevile, amesema katika 
kukuza uhusiano baina ya 
nchi hizo kupitia sekta to-
fauti, mwezi huu wamezin-
dua Taasisi ya Teknolojia 
ya Madras (IIT) Kampasi ya 
Zanzibar ambayo itasaidia 
kueneza maarifa na uvum-
buzi kwa vijana wa Tanzania 
na Afrika.

Balozi Pradhan alibainisha 
hayo juzi jijini Dar es Salaam 
wakati diaspora wa India 
nchini na wadau wa ndani 
na nje ya nchi walipoungana 
nao kusherehekea sikukuu 
za Diwali.

Sherehe hizo kwa mwaka 
huu nchini zimefanyika ka-
tika Kituo cha Utamaduni wa 
India Swami Vivekananda 
(SVCC) kilichoko Masaki ji-
jini.

“Nihitimishe hotuba yangu 
kwa kusema kwamba Diwali 
inathamini ustawi, furaha na 
mafanikio kwa ninyi nyote. 
Ninawatakia kila mtu heri ya 
Diwali,” alisema.

Kihistoria Diwali ni moja 
ya sherehe muhimu kwe-
nye eneo la tamasha la India 
ikijulikana kama ‘Sherehe ya 
Taa’, zikimaanisha ushindi 
na nuru juu ya ujinga.

Sherehe hizi huazimishwa 
na mikusanyiko ya familia, 
nguo mpya, chakula maalum 
na moto wakiamini hufuku-
za roho mbaya ili kuleta ba-
hati na ustawi katika mwaka 
mpya wa biashara.

Tarehe za Diwali zinat-
egemea kalenda ya Hindu 
na mabadiliko kila mwaka, 
lakini sikukuu hii huangukia 
kati ya mwezi Oktoba na De-
semba.

Wadau wakiwamo vion-
gozi mbalimbali Tanzania na 
mataifa mengine waliohud-
huria walishuhudia ndani 
ya dakika kadhaa upigaji wa 
fataki ikiwa ni ishara ya ku-
kamilisha sherehe hizo huku 
Watanzania wakishiriki 
kucheza na kuimba nyimbo 
za utamaduni wa nchi ya 
India.

Katika sherehe hizo, balozi 
huyo aliitambulisha timu ya 
wataalamu wa masuala ya 
Teknolojia ya Habari (TE-
HAMA) kutoka chuo cha IIT.

UTT AMIS yajigamba mifuko kukua kwa kasi
Na Frank Monyo

MKURUGENZI Mtendaji wa 
Taasisi ya Uwekezaji ya UTT 
AMIS, Simion Migangala, amese-
ma kuwa katika kipindi cha 
mwaka mmoja ukubwa wa mi-
fuko ya taasisi hiyo imekuwa ku-
toka Sh. bilioni 996.5 hadi kufikia 
Sh. trilioni 1.535 baada ya mifuko 
ya fedha kufunguka.

Migangala aliyasema hayo jana 
mkoani Dar es Salaam wakati wa 
Mkutano Mkuu wa mwaka wa 
Mifuko ya Uwekezaji ya taasisi 
hiyo, ambayo ni Mfuko wa Umo-
ja, Mfuko wa Watoto, Hatifun-
gani, Jikimu, Wekeza Maisha na 
Mfuko wa Jikimu.

Alisema kuwa ongezeko hilo 
la kiasi cha Sh. bilioni 538.9 ni 
sawa na asilimia 54.0 ikilingan-
ishwa na ongezeko la Sh. bilioni 
383.7 ongezeko hilo la ukubwa 
wa mifuko pamoja na kufunguka 
mifuko ya fedha pia imani ya 
wawekezaji, elimu itolewayo ya 
akiba na uwekezaji pamoja na 
faida shindani kwenye mifuko.

“Kwa kipindi cha mwaka 
mmoja, ukubwa wa mifuko 
umeongezeka kutoka Sh. bilioni 

996.5, Juni 30, 2022 hadi kufikia 
Sh. trilioni 1.535, Juni 30, 2023. 
Ongezeko hili la kiasi cha Sh. 
bilioni 538.9 ni sawa na asilimia 
54.0 ikilinganishwa na ongezeko 
la Sh. bilioni 383.7 ongezeko 
hili la ukubwa wa mifuko lina-
tokana na imani ya wawekezaji 
kwetu, elimu itolewayo juu ya 
akiba na uwekezaji pamoja na 
faida shindani kwenye mifuko,” 
alisema. 

Migangala aliutaja Mfuko wa 
Umoja umekuwa kwa asilimia 
11.2, Mfuko wa Wekeza Maisha 
asilimia 12.5, Mfuko wa Watoto 
asilimia 12.4, Mfuko wa Jikimu 
asilimia 14.0 ikilinganishwa na 
asilimia 7.6 ya kigezo linganifu. 
“Kwa mifuko iliosalia yenye 
uwekezaji kwenye maeneo 
yenye mapato vya kudumu faida 
kwa mfuko wa Ukwasi ni asilimia 
12.5 na Mfuko wa Hatifungani ni 
asilimia 12.3 ikilinganishwa na 
asilimia 9.7 ya kigezo linganifu,” 
alisema.

Kadhalika, kuhusu maendeleo 
ya Soko la Hisa, utendaji kwa 
kampuni za ndani ya nchi un-
apimwa kwa kuangalia mabadi-
liko ya Fahirisi (Tanzania Share 

Index) na katika mwaka wa fed-
ha ulioishia Juni 30, 2023, Fahiri-
si imeonyesha kuwa na ongeze-
ko la asilimia 4.1 kutoka 3,928.5, 
Juni 30, 2022 hadi 4,091.8, Juni 
30, 2023.

Mwenyekiti wa Bodi ya UTT 
AMIS, Casmir Kyuki, alisema 
katika Mpango Mkakati wa 
miaka mitano utakaoishia Juni, 
2024, taasisi hiyo imeazimia 
kujikita kwenye matumizi ya 
teknolojia ya kutoa huduma kwa 
wawekezaji. 

“Miaka minne iliyopita kam-
puni ya UTT AMIS ilizindua 
huduma ya uwekezaji kwa ku-
tumia simu za kiganjani yaani 
UTT SimInvest (*150*82#), pro-
gramu tumizi (UTT AMIS APP) 
na inaendelea kuunganisha 
mifumo ya benki na mifumo 
ya UTT AMIS. Lengo la uungan-
ishwaji huu ni kuongeza ufanisi 
kwa kupunguza mlolongo wa 
hatua za uchakataji wa miamala 
inayofanywa kwa njia za benki,” 
alisema.

Vile vile, hadi Juni 30, 2023, 
Meneja wa mifuko (UTT AMIS) 
ameunganisha mifumo yake na 
benki zifuatazo: CRDB, NMB, 

NBC na Stanbic huku CRDB ak-
iendelea kuwa mwangalizi wa 
mifuko. Aidha UTT AMIS imeen-
delea na uunganishaji mifumo 
yake na benki nyingine. 

“Ni matumaini yangu kuwa 
pindi zoezi hili la uunganishaji 
mifumo litakapokamilika, 
litaongeza idadi ya miamala in-
ayofanywa kwa njia ya benki 
kwa asilimia kubwa zaidi. Pia 
huduma ya kuuza vipande kwa 
njia ya simu (SimInvest) imean-
zishwa ambapo wawekezaji wa-
naweza kuuza vipande vyenye 
thamani hadi ya shilingi milioni 
mbili. Jitihada maalumu zime-
anza kufanyika za kuwafikia Di-
aspora (Watanzania waishio nje 
ya nchi),” alisema.

Kyuki alisema kuwa kipindi 
cha miaka minne ya mwanzo ya 
utekelezaji wa Mpango Mkakati 
wa Taasisi ya UTT AMIS utakao-
ishia Juni 30 2024, kumekuwa 
na mafanikio makubwa zaidi ya 
ilivyotarajiwa.

UTT AMIS inaendelea kubore-
sha namna ya uendeshaji wa mi-
fuko ili iwe ya kisasa zaidi na ku-
hakikisha wawekezaji wanapata 
faida shindani kuendana na hali 

Mkurugenzi wa Vipindi ITV na Capital TV, Pius Paul (kusho-
to), akiagana na Mkurugenzi Mkuu wa TCC Plc, Takashi Araki, 
baada ya wakuu mbalimbali wa vyombo vya habari kufanya 
ziara katika kiwanda cha TCC ikiwa ni sehemu ya kuende-
leza ushirikiano na vyombo vya habari. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU

NSSF yapongezwa matumizi 
TEHAMA Daraja la Nyerere
Na Mwandishi Wetu

MIFUMO ya TEHAMA iliyo-
fungwa katika mradi wa Daraja 
la Nyerere, Kigamboni jijini Dar 
es Salaam, imewagusa wajumbe 
wa Kamati ya Kudumu ya Bunge 
ya Uwekezaji na Mitaji ya Umma 
(PIC) na wameonesha kufura-
hishwa na hatua iliyochukuliwa 
na Mfuko wa Taifa wa Hifadhi 
ya Jamii (NSSF) kufunga mifumo 
hiyo.

Wakizungumza na waandishi 
wa habari mwishoni mwa wiki 
wakati wa ziara yao katika daraja 
hilo, baadhi ya wajumbe hao aki-
wamo George Malima (Mpwap-
wa CCM), alisema wanaipongeza 
NSSF kwa kufunga mifumo ya 
TEHAMA katika mradi huo we-
nye tija kwa jamii na taifa.

“Tuwapongeze NSSF kwa 
usimamizi nzuri wa daraja hili, 
tumeona kumewekwa mifumo 
mbalimbali ya TEHAMA na 
magari hayachukui muda mrefu 
yakifika taratibu zinafanyika 
haraka za kulipia na kuondoka,” 
alisema.

Pia, alisema mradi huo 
unaendana na kiwango cha fed-
ha kilichotumika na umechangia 
maendeleo ya wananchi husu-
san wakazi wa Wilaya ya Kigam-
boni na watumiaji wengine kwa 
ujumla.

Naye Dk. Oscar Kikoyo (Mulem-
ba Kusini- CCM) aliwaomba 
wananchi wa Kigamboni na 
watumiaji daraja hilo kutumia 
mifumo ya kidijitali iliyofungwa 
ikiwamo wa kulipa kwa bando ili 
kupunguza msongamano.

Mkurugenzi Mkuu wa NSSF, 
Masha Mshomba, alisema Mfuko 

kwa kutumia wataalamu wa 
ndani wa TEHAMA, umeten-
geneza mfumo wa makusanyo 
ya tozo ambao umeunganishwa 
na Mamlaka ya Mapato Tanza-
nia (TRA) kwa ajili ya utambuzi 
wa magari wa kielektroniki wa 
malipo wa serikali (GePG).

“Mfumo huu unatoa fursa 
kwa wateja kuchagua aina ya 
huduma waipendayo ikiwamo 
malipo ya vifurushi (bundle), 
malipo ya kabla na mfumo 
wa fedha taslimu,” amesema 
Mshomba.

Pia NSSF itaendelea kufanya 
kazi kwa juhudi na kuhakikisha 
huduma katika daraja hilo zina-
zidi kuboreshwa siku hadi siku 
na kukidhi matarajio ya Watan-
zania wote.

Alisema Mfuko uko imara, en-
delevu na uwekezaji unaende-
lea kukua kwa kasi hasa katika 
kipindi cha miaka mitatu iliyo-
pita jambo ambalo limechang-
iwa na uongozi wa serikali ya 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan.

Awali, Makamu Mwenyekiti 
wa PIC, Vuma Augustine, alise-
ma mradi wa daraja hilo una 
tija kwa taifa kwa sababu ni en-
delevu na imara na umejengwa 
kwa viwango vizuri na kuleta 
faida nyingi zikiwamo za kiu-
chumi na kijamii.

“Nichukuie nafasi hii kui-
pongeza serikali kwa uamuzi 
nzuri wa kujenga daraja hili 
na pia niipongeze NSSF kwa 
maamuzi mazuri na ya kizalen-
do kutoa fedha kwa ajili ya 
ujenzi wa daraja, huu ni uamuzi 
mzuri kufadhili mradi ambao 
una tija kubwa kwa jamii na 
taifa,” alisema Augustine.
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Serikali yawahakikishia viongozi dini kuhubiri hospitalini, magerezani
Na Jaliwason Jasson, MBULU

S
ERIKALI imewahakikishia 
viongozi wa dini  kuwa 
haitasita kuwaruhusu 
kutoa huduma za kiroho 

katika hospitali na magereza ili 
wananchi waliopo maeneo hayo 
waweze kuombewa na kupata 
faraja.

Mkuu wa Wilaya ya Mbulu, 
mkoani Manyara, Kheri James, 
alitoa hakikisho hilo mwishoni 
mwa wiki, wakati wa mahafali ya 
kwanza ya Chuo cha East Africa 

Theological Institute, Ndaki ya 
Mbulu (ECLEA-TANZANIA).

Alitoa ahadi hiyo kwa vion-
gozi hao, wakati akijibu risala ya 
wahitimu 15 wa Stashahada ya 
Theolojia na Uongozi katika chuo 
hicho iliyosomwa na Constantine 
Kifunda.

Aidha, alisema ili waweze ku-
ruhusiwa kwenda kutoa huduma 
hospitalini na magereza ni lazima 
wawe na barua ya ithibati kutoka 
kwa maaskofu wao wakitambul-
ishwa kwa serikali kuwa wao ndio 
watakuwa wanatoa huduma.

“Tunafanya hivyo kwasababu 
za kiusalama maana siku hizi 
kuna uhalifu mwingi na kuna 
tishio la ugaidi, hivyo kama askofu 
wako ndiye ameruhusu tunam-
bana anatusaidia kufanya uchun-
guzi,” alisema James.

Pia aliwaelekeza viongozi hao 
kufuata       utaratibu kupitia kwa 
viongozi wao ili waweze kuruhusi-
wa kupeleka huduma ya kiroho    
hospitalini     na     magereza.

Kuhusu ombi la kupata kiwanja 
cha kujenga chuo, aliwaelekeza 
kwenda Halmashauri ya Wilaya 

ya Mbulu,      ambao wana vi-
wanja vya      kupima   na kuuza ili 
wapewe utaratibu na wakishape-
wa utaratibu aliahidi kuwaunga 
mkono.

Katika hatua nyingine mkuu 
huyo wa wilaya alikemea tabia ya 
wazazi kuwanyima fursa watoto 
wa kike kwenda shule.

“Tunapokubali kupokea 
ng’ombe ili watoto wa kike 
waolewe tunakosea maana kwa 
sababu wangesoma wangekuwa 
wauguzi na kuwasaidia wajawa-
zito wanaoteseka hospitalini kwa 

kuogopa kuhudumiwa na wau-
guzi vijana,” alisema.

Mkuu wa chuo hicho, Dk. Ibra-
him Joramu, alisema masomo 
wanayofundisha ni uwakili wa 
kibiblia,      uwakili wa fedha na 
mali, ndoa na    usuluhishi,  msa-
maha na upatanisho na theolojia 
ya biblia.

Askofu Emmanuel Banga wa 
Kanisa la Mungu, Jimbo la Mbu-
lu, alisema jamii imeathiriwa na 
utandawazi hivyo aliwataka wa-
hitimu hao kwenda kuifundisha 
jamii.

Ujerumani, 
Korea 
Kusini 
zawajengea 
uwezo 
vijana 200
Na Tumaini Mafie, ARUSHA

VIJANA 200 kutoka mikoa ya 
Arusha,  Geita, Simiyu na Man-
yara, wamejengewa uwezo wa 
kuchangamkia fursa za ajira ka-
tika teknolojia ya nishati ya jua, 
baada ya Shirika la Maendeleo 
la Ujerumani (GIZ) kuwajumui-
sha na kuwapa mwanga kupitia 
mradi wa E for D.

Mradi huo unafadhiliwa na 
Serikali ya Ujerumani na Korea 
Kusini.

Akizungumza mwishoni mwa 
wiki wakati wa hafla ya kuhitimi-
sha mradi huo, Ofisa Biashara wa 
Wizara ya Viwanda na Biashara, 
Willfredy Kawa, alisema vijana 
hao ni miongoni mwa wale wana-
okabiliwa na tatizo la ajira.

“Inapoanzishwa miradi am-
bayo inatoa fursa ya ajira   kwa 
vijana, ni manufaa kwa nchi yetu 
hasa tunapokumbuka kuwa asil-
imia 60 ya wananchi wa Tanza-
nia ni vijana na wanakabiliwa na 
uhaba wa ajira,” alisema Kawa.

  Mwenyekiti wa Jumuiya ya 
Nishati Jadidifu Tanzania, Pros-
per Mwangeli, alisema mradi huo 
umewajumuisha vijana wa jinsia 
zote wakiwamo wasichana na vi-
jana wa kiume.

Kaimu Mkuu wa mradi huo, 
Denis Mbangula, alisema  mradi 
huo ulianza kutekelezwa mwaka 
2020 kwa  ushirikiano na   Ofisi 
ya Waziri Mkuu (Vijana, Ajira, 
Kazi na wenye Ulemavu), ukilen-
ga kuwawezesha vijana wa Tan-
zania kupata ujuzi   kwa ajili ya 
kujiendeleza wenyewe. 

Mmoja wa wanufaika wa 
mafunzo hayo, Said Hamza, 
aliishukuru GIZ na wafadhili wa 
mradi huo kwa kutofanya upen-
deleo kwa baadhi ya vijana.

Mkonge wachangia asilimia 65 akiba fedha za kigeni
Na Hamida Kamchalla, 
TANGA

MKURUGENZI Mkuu wa Bodi 
ya Mkonge Tanzania (TSB), Sad-
dy Kambona, amesema mkonge 
unachangia akiba ya fedha za ki-
geni kwa asilimia 65.

Amesema kutokana na 
mchango huo, hadi sasa nchi ina 
fursa nyingi za kuwekeza katika 
kilimo cha zao hilo.

Aliyasema hayo mwishoni 
mwa wiki katika Kongamano la 
Uwekezaji, Biashara na Utalii, 
Mkoa wa Tanga, lililofunguliwa 
na Waziri wa Uwekezaji na Mi-
pango, Prof. Kitila Mkumbo, kwa 
niaba ya Waziri Mkuu, Kassim 
Majaliwa.

Katika kongamano hilo, sekta 
za umma na binafsi zilipata fur-
sa ya kueleza baadhi ya vikwazo 
vinavyosababisha kuzorota ka-
tika utekelezaji wa majukumu 
yao ya uzalishaji.

Kwa mujibu wa Kambona, ka-
tika kuliongezea mnyororo wa 
thamani zao hilo, mwaka 2019 
serikali iliamua kulifanya zao 
la kimkakati na kutumia nguvu 
kubwa kuwahamasisha wakuli-
ma wadogo kujikita kwenye 
uzalishaji wa zao hilo.

“Serikali iliona umuhimu 
mkubwa sana kuchagiza uzal-
ishaji na kuwashirikisha wakuli-
ma wadogo. Mafanikio yaliyopo 
sasa ni matokeo ya kampeni ya 
Waziri Mkuu mwenyewe, ali-
yoizindua Machi, mwaka 2020,” 
alisema.

Katika hatua nyingine, Mku-
rugenzi wa Masoko wa Mamlaka 
ya Bandari nchini  (TPA), Dk. 
George Fasha, alisema Bandari 
ni kiungo muhimu cha kuwez-
esha uhalisi wa jitihada za seri-
kali na wadau kuingia katika 
uwekezaji halisi katika Mkoa wa 
Tanga.

Alisema uzalishaji wa mazao, 

tija yake katika mauzo nje ya 
nchini inachagizwa na Bandari, 
ambayo kiungo kikuu cha 
uchukuzi katika Ukanda wa 
Kaskazini mwa Tanzania na nchi 
jirani.

Alifafanua kuwa serikali kupi-
tia TPA imefanya mradi mkubwa 
katika Bandari ya Tanga ili kuki-
dhi mahitaji ya wananchi na ku-
fungua fursa za kiuchumi.

Alisema serikali imetekeleza 
miradi miwili ya maboresho ka-
tika bandari hiyo ambapo mradi 
wa kwanza ni kupanua lango la 
kutokea na kuingilia bandarini 
lenye upana wa mita 73.

Alitaja shughuli nyingine ni 
kuongeza kina cha maji kwa 
kuchimba kutoka mita tatu za 
awali hadi kufikia mita 13, ku-
panua eneo la kugeuzia meli 
kuwa na kipimo cha mita 800 
na ununuzi wa mitambo 16 ya 
kuhudumia vituo vya mafuta  ya 
magari na mitambo.

“Mradi huu wa awamu ya 
kwanza umegharimu Sh. bil-
ioni 172.3 ambao umekamilika 
kwa asilimia 100 na tayari meli 
kubwa zimeanza kuingia, huku 
mitambo mipya yenye ufanisi 
mkubwa ikiwa bandarini, hatua 
ya sasa ya meli kubwa kutia 
nanga imeondoa kero ya muda 
mrefu ya uchukuzi,” alisisitiza.

Dk. Fasha, alieleza zaidi kuwa 
mradi wa awamu ya pili umei-
wezesha TPA kufanya mabore-
sho ya gati la zamani kuwa la 
kisasa likiwa na urefu wa mita 
450, kina cha maji 13, yadi ya 
makasha kontena ya mita za 
mraba 7,230.

Alisema:  “Gati hili lina uwezo 
wa kuhudumia meli za makasha 
mawili yenye urefu wa mita 220 
pamoja na kubeba hadi tani 60, 
000 kwa wakati mmoja, awamu 
hii ya pili nayo imekamilika 
kwa asilimia 100 kwa Sh. bilioni 
256.8.”

HABARI KASKAZINI

Mtafiti wa upimaji udongo na uzalishaji miche bora ya mkonge kutoka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo (TARI) Mlingano, Emanuel  Mganda 
(kulia), akifafanua jambo kuhusu upimaji wa udongo kwa Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji (wa pili kushoto), ali-
potembelea banda hilo jijini Tanga mwishoni mwa wiki. Kushoto ni Mkuu wa Mkoa wa Tanga, Waziri Kindamba. PICHA: HAMIDA 
KAMCHALLA
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Kigwangala aomba madaktari 
bingwa kuongezewa mshahara
Na Halima Ikunji, TABORA

M
BUNGE wa Nzega 
Vijijini (CCM), Dk. 
Khamisi Kigwangala,  
amemwomba Mgan-

ga Mkuu wa Mkoa wa Tabora, Dk. 
Honoratha Rutatinisibwa,  ku-
waongezea malipo ya muda wa 
ziada madaktari bingwa wa Hos-
pitali ya Rufani Mkoa wa Tabora 
Kitete, ili waache kukimbilia hos-
pitali za binafsi na kuacha uhitaji 
hospitalini hapo.

 Alitoa ombi hilo juzi alipotem-
bea hospitali hiyo akiwa ameam-
batana na wadau wa afya kutoka 
Chama cha Mapambano dhidi ya 
Malaria, ikiwa ni mwendelezo wa 

ziara ya siku mbili katika Hospi-
tali ya Rufani Kitete na Wilaya ya 
Uyui.

Kigwangala alisema madaktari 
bingwa wakilipwa fedha za muda 
wa ziada watafanya kazi kwa jiti-
hada na hawatotumia muda wa 
ziada kukimbilia hospitali za 
watu binafsi. 

Mbunge huyo alisema  katika 
Hospitali ya Kitete kuna vifaa 
vingi zaidi kuliko hospitali bin-
afsi, hivyo madaktari hao wana-
takiwa kuvitumia ipasavyo kuwa-
hudumia wananchi ili kutimiza 
adhima ya serikali.

“Yapo majengo yenye hadhi 
pamoja na vifaa vya kutosha la-
kini suala la madaktari bingwa 

kutokufanya kazi katika muda 
wa ziada na kutumia muda huo 
katika hospitali binafsi linazidi 
kuliondolea sifa hospitali zetu, 
tuwape motisha kwa fedha hizo 
waisaidie jamii.

“Tunasahau maendeleo yana-
letwa na watu syio na majengo 
kwa sababu serikali ikipata fedha 
itajenga kila siku, hivyo tuhakik-
ishe wananchi wanapata hudu-
ma stahiki,” alisema Dk. Kigwan-
gala.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali 
hiyo, Dk. Mark Waziri, alisema 
hospitalini hapo wanaupungufu 
wa watumishi 156, madaktari 21 
ambapo  kwa sasa wapo watatu 
ambao hawakidhi idadi ya wag-

onjwa wanaofika hospitalini.
Vilevile alisema upatikanaji wa 

dawa kutoka juu ni asilimia 57.3 
na fedha za miradi ya ndani ni 
Sh.   milioni 800 katika mwaka 
wa fedha 2023/2024 na mpaka 
sasa makusanyo yanaendelea 
vizuri.

Alisema: “Kwa Oktoba 
makusanyo mapato ya ndani 
ni Sh.milioni 142 na bima ni 
Sh.milioni 172 ambapo miradi 15  
ya msamaha wa wazee wenye 
umri wa miaka 60, watu wasio-
jiweza, watoto chini ya miaka 
mitano, wajawazito na wagonjwa 
sugu, waliopata ajali na wafung-
wa wamehudumiwa kwa ghara-
ma ya Sh. milioni 27”.

TAKUKURU 
yatembelea 
kata saba, 
yapokea 
malalamiko 62

M/Kiti Halmashauri aagiza wahujumu maji wakamatwe
Na Elizabeth Seleman,     
SENGEREMA

MWENYEKITI wa Halmashau-
ri  ya Wilaya ya Sengerema, 
Yanga Makanga, ameagiza wahu-
jumu wa miundombinu ya maji 
katika halmashauri hiyo ikiwamo 
kujiunganishia maji kinyemela 
wakamatwe na kufikishwa ma-
hakamani.

Alitoa agizo ilo juzi kwa Me-
neja wa Mamlaka ya Majisafi na 

Usafi wa Mazingira Mjini Senger-
ema (SEUWASA), Zabrone Bu-
jiku, wakati wa kikao cha robo ya 
kwanza cha Baraza la Madiwani 
na kusema ifikapo Novemba 21, 
wawe wamekamatwa na kufik-
ishwa kwenye vyombo vya she-
ria.

Alisema hatua hiyo itakuwa 
fundisho kwa watu wengine we-
nye tabia kama hizo ambazo ni 
kinyume cha sheria na wanaiin-
gizia hasara serikali na kushind-

wa kufikia malengo ya kutoa hu-
duma stahiki kwa wananchi.

Aidha, aliwataka wananchi 
kulipa bili kwa wakati na kuwa 
walinzi kwa miundombinu 
hiyo ikiwa ni pamoja na kutoa 
taarifa dhidi ya watu wanaowa-
hisi kuhujumu maji hayo.Awali, 
akitoa taarifa ya utolewaji wa 
huduma ya maji wilayani hapa, 
Meneja wa SEUWASA, Zabrone 
Bujiku alisema kuna watu ambao 
wamejiunganishia maji kinyem-

ela na kuomba kibali cha kuwa-
chukulia sheria wote waliohusika 
na wizi huo.

  Alisema wizi huo unasaba-
bisha mamlaka kushindwa ku-
jiendesha.

Baadhi ya madiwani wa hal-
mashauri hiyo, akiwamo Diwani 
wa Kata ya Chifufu, Robarth 
Madaha   alisema wote walioji-
unganishia maji kihuni wanatak-
iwa  kufikishwa katika vyombo 
husika.

Na Jenesta Jasson,       
KAGERA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
bambana na Rushwa (TAKUK-
URU) Mkoa wa Kagera im-
etembelea kata saba katika 
kipindi cha miezi mitatu na ku-
pata malalamiko 62 ya vitendo 
vya rushwa pamoja na ukiuk-
waji wa haki za wananchi.

Hayo yamebainishwa na 
Naibu Mkuu wa TAKUKURU 
Mkoa wa Kagera, Ezikia Sinka-
la, wakati akiwasilisha kwa 
waandishi wa habari taarifa 
ya utendaji kazi wa taasisi hiyo 
katika kipindi cha miezi mitatu 
kuanzia Julai hadi Septemba 
2023.

Sinkala alisema kati ya 
malalamiko hayo wali-
yoyapokea 36 hayakuhusiana 
moja kwa moja na rushwa, 
huku 36 yalihusiana na rush-
wa, ambapo 18 tayari yame-
chukuliwa hatua na 18 yanaen-
delea kufanyiwa uchunguzi ili 
kufikishwa katika vyombo vya 
kisheria.

 Vilevile alisema taasisi hiyo 
ilifanya uchambuzi wa mi-
fumo ya taasisi za serikali na 
sekta binafsi katika ukataji na 
ukusanyaji wa kodi ya zuio ili 
kuhakikisha kodi zinawasilish-
wa katika Mamlaka ya Mapato 
Tanzania (TRA) ili kuondoa 
mianya ya rushwa.

Alisema katika uchambuzi 
huo walibaini upungufu ku-
tokana na ukataji wa kodi ya 
zuio kutozingatia viwango 
vilivyowekwa kwa mujibu wa 
sheria. 

Sinkala alisema baada ya 
kubaini upungufu huo kili-
fanyika kikao cha kuhimiza 
taasisi zote za serikali na 
sekta binafsi kuhakikisha wa-
narejesha fedha hizo za kodi 
katika mamlaka husika am-
bazo zimeisababishia serikali 
hasara.

Aidha, aliwataka watumishi 
wa umma na sekta binafsi na 
wananchi kuzingatia sheria za 
makato ya mfumo wa ukusan-
yaji kodi, huku akiitaka serikali 
kutimiza majukumu yake na 
kuwa makini na fedha zinazo-
tokana na makusanyo ya kodi 
na vyanzo vingine kwa kuzin-
gatia sheria na kanuni za uku-
sanyaji mapato.

Baadhi ya wananchi mkoani 
hapa wakiwamo waliofikiwa 
na elimu ya kuripoti matukio 
ya rushwa na kuwasilisha kero 
zao waliiomba serikali kuweka 
mkakati madhubuti utakao-
saidia kudhibiti vitendo vya 
rushwa hususani katika mae-
neo muhimu ya huduma za 
jamii.

HABARI KANDA YA ZIWA

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Wilaya ya Msalala, Khamis Katimba, akiwa na Meneja wa Mgodi wa Barrick Bulyanhulu, Cheick Sangare 
(katikati), pamoja baadhi ya wanawake waliohudhuria uzinduzi wa kampeni ya kutokomeza malaria inayojulikana kama Zero Malaria 
Inaanza na Mimi, Wewe na Sisi, Sote uliofanyika eneo la Bugarama wilayani Msalala mkoani Shinyanga mwishoni mwa wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU



ISIKUPITE
UFARANSA imejiwekea rekodi 
yake ya kipigo kikubwa zaidi 
kuwahi kukitoa wakati ikifunga 
mabao saba kila kipindi kwe-
nye ushindi wa 14-0 dhidi ya 
Gibraltar, mchezo wa kuwania 
kufuzu Euro 2024, huku Kylian 
Mbappe mbali ya kuhusika katika 
mabao matano aliondoka na 
mpira baada ya kupiga hat-trick 
na asisti mbili. Mabao mengine 
yalifungwa na Ethan Santos (kuji-
funga), Marcus Thuram, Warren 
Zaire-Emery, Jonathan Clauss, 
Youssouf Fofana, Adrien Rabiot, 
Ousmane Dembele na Olivier 
Giroud (mawili).

NIPASHE JUMATATU NOVEMBA 20, 2023

LONDON, England 

L
IGI tano bora za Ulaya, yaani 
Ligi Kuu England, LaLiga (Hispa-
nia), Serie A (Italia), Bundesliga 
(Ujerumani) na Ligue 1 (Ufaran-

sa), kwa pamoja zinaunda kilele cha 
mashindano ya soka barani humo.

Ligi hizi zinaonesha kiwango cha juu 
cha vipaji, ubora wa mbinu na ushindani 
mkubwa. Vita vikali vinavyoshuhudiwa 
katika ligi hizi ni chimbuko la baadhi ya 
vipaji vya kipekee vya soka kutoka duni-
ani kote.

Wachezaji wanaofanya vizuri katika 
mazingira haya yenye ushindani mkub-
wa mara nyingi huchukuliwa kuwa bora 
zaidi kwenye sayari hii, kwani ujuzi wao 
hujaribiwa kila mara na kuboreshwa 
dhidi ya upinzani mkali zaidi.

Bila kuchelewa, hebu tuangalie 
wachezaji watano bora zaidi kulingana 
na ukadiriaji wa Ulaya hadi sasa msimu 
huu wa 2023-24...

#5 Kylian Mbappe (Paris Saint-
Germain) - 8.03

Huku Lionel Messi na Neymar waki-
maliza ushirika wao na Paris Saint-Ger-
main na kuhama msimu wa majira ya 
joto, Kylian Mbappe kwa mara nyingine 
amekuwa mtu mkuu katika klabu hiyo. 
Mfaransa huyo amekuwa mchezaji wao 
bora kwa miaka kadhaa sasa na ameone-
sha uwezo wake wa ajabu wa kufunga 
tena msimu huu.

Mbappe amekuwa katika fomu ya 

SANE

juu kwa miamba hao wa Jiji la Paris ka-
tika hatua za mwanzo za msimu mpya. 
Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
24, amefunga mabao 13 na kutoa asisti 
moja katika mechi 11 za Ligue 1 akiwa na 
PSG hadi sasa msimu huu.

Amekuwa katika hali nzuri sana hivi 
karibuni, akifunga mabao sita na kutoa 
asisti katika mechi zake nne zilizopita za 
Ligue 1.

#4 Jude Bellingham (Real Madrid) 
- 8.04

Je, Jude Bellingham mwenye umri wa 
miaka 20, ametulia vema katika Klabu ya 
Real Madrid, mojawapo ya klabu kubwa 
zaidi duniani. Amekuwa mbunifu mkuu 
nyuma ya mafanikio yao katika hatua za 
mwanzo za msimu wa 2023-24.

Akicheza katika nafasi ya juu zaidi 
kuliko kawaida, Bellingham amekuwa 
kituo kikuu cha mabao kwa upande wa 
kocha Carlo Ancelotti hadi sasa msimu 
huu. Si tu kwamba amekuwa muhimu 
kwa mabao yake, lakini Bellingham pia 
amekuwa na sifa zake za uongozi na uw-
ezo wa kuibuka wakati muhimu.

Amefunga mabao 10 na kutoa asisti 
mbili katika mechi 11 za LaLiga akiwa 
na Real Madrid hadi sasa. Bellingham 
ametwaa tuzo tano za mchezaji bora wa 
mechi pia.

#3 Harry Kane (Bayern Munich) - 
8.36

Harry Kane alijiunga na Bayern Mu-
nich msimu huu wa majira ya joto ili 

kumaliza msururu wake wa kutotwaa 
ubingwa mwishoni mwa msimu huu. 
Amekuwa akifanya yake kuelekea jambo 
hilo kwa mtindo wa kuvutia.

Hakujawa na shaka yoyote juu ya 
ubora wa Kane kama mshambuliaji wa 
kati, lakini namba anazoweka kwenye 
Bundesliga ni za kutisha. Kane ameanza 
maisha ya kuvutia huko Bavaria.

Baada ya mechi 11 pekee za ligi, 
mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
30, tayari amevuka idadi ya mabao ya 
mshindi wa Kiatu cha Dhahabu cha Bun-
desliga msimu uliopita, Niclas Fullkrug 
(16). Mwingereza huyo tayari amefunga 
mabao 17 na kutoa asisti tano katika 
mechi 11 za Bundesliga hadi sasa msimu 
huu.

#2 Serhou Guirassy (Vfb Stutt-
gart) - 8.40

Bado mshambuliaji mwingine am-
baye haonekani kuacha kufunga katika 
Bundesliga ni mchezaji wa Kimataifa 
wa Guinea, Serhou Guirassy. Mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 27, ame-
kuwa katika kiwango cha kustaajabisha 
cha kufunga mabao katika Klabu ya VfB 
Stuttgart hadi sasa msimu huu.

Ni fowadi aliyekamilika ambaye uw-
ezo wake wa kucheza nafasi ya kiungo 
na upigaji mashuti umekuwa wa kip-
ekee katika msimu mpya. Vitendo vya 
Guirassy vimechangia pakubwa katika 
msimu wa mapema wa VfB Stuttgart am-
bao unawafanya kushika nafasi ya tatu 
kwenye jedwali la Ligi Kuu Ujerumani, 

Bundesliga.
Katika mechi tisa kwenye michuano 

yote hadi sasa msimu huu, Guirassy ame-
funga mabao 15 na kutoa asisti moja.

#1 Leroy Sane (Bayern Munich) - 
8.53

Uchezaji mzuri wa fowadi Leroy Sane 
umeifanya Bayern Munich kuwa na ngu-
vu isiyoweza kuzuilika ndani ya safu ya 
tatu ya ushambuliaji katika robo ya kwan-
za ya msimu mpya. Sane amekuwa katika 
kiwango bora, akifunga mabao na kuten-
geneza nafasi kwa wachezaji wenzake ku-
tokana na sifa zake za kiufundi na maono.

Sane amekuwa zaidi ya wachezaji 
wachache kukabiliana na wapinzani 
kwani amekuwa akiwakimbia kwa kasi, 
ustadi wa kucheza chenga na wepesi. 
Kwa sasa ndiye mchezaji aliye na viwango 
vya juu zaidi katika ligi tano bora za Ulaya 
akiwa na wastani wa 8.53 katika Bundes-
liga.

Katika mechi 11 za ligi hadi sasa msimu 
huu, Mjerumani huyo amefunga mabao 
manane na kutoa asisti sita.
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“Cristiano [Ronaldo] ni mchezaji 
mkubwa, lakini wale wanaosema 
yeye ni bora kuliko Messi [Lionel] 
hawajui lolote kuhusu soka, au 
wanasema kwa nia mbaya. Messi 
ni mmoja wa aina yake. Haiweze-
kani kuiga na haiwezekani kurudia. 
Mchezaji kama yeye huja kila baada 
ya miaka 50 au 100,” Mshambulizi 
wa zamani wa Ajax na AC Milan, 
Marco van Basten

“Pamoja na Ufaransa, Kylian Mbap-
pe, angekuwa na nafasi nzuri pia, 
na nani anajua? Anacheza katika 
timu ambayo ina nafasi kubwa ya 
kushinda Ligi ya Mabingwa pia, lak-
ini kati ya majina hayo manne bora 
hivi sasa, nadhani ingekuwa hivyo 
itakuwa ngumu sana kwa Haaland 
kushinda kwa sababu ya nchi anay-
ochezea. Isipokuwa labda Manches-
ter City watwae tena makombe 
matatu kwa msimu, au ashangaze 
tena kwenye Ligi ya Mabingwa. 
Wachezaji wengine ambao nime-
wataja hivi punde labda wamepata 
fursa nyingine na mashindano kati-
ka majira ya joto,” Nyota wa zamani 
wa Liverpool na mchambuzi wa 
soka, Jamie Carragher akiwataja 
taja Jude Bellingham, Harry Kane, 
Kylian Mbappe na Erling Haaland 
kuwa mmojawapo anaweza kutwa 
Tuzo ya Ballon d’Or 2024.

“Nilipokuwa Paris, sikuwa navaa 
jezi namba 10. Tangu miaka hiyo 
nilipochezea timu ya taifa nikiwa 
Barcelona, ​​nilizoea kuvaa jezi 
namba 10 kila mara.”Ijapokuwa 
sio jambo kubwa, niliikosa sana 
jezi namba 10 zaidi nilipokuwa 
PSG, kwa sababu niliizoea. Na hiyo 
ndio maana ya namba 30. Nilianza 
kucheza na namba 30, mechi yangu 
ya kwanza ilikuwa na namba 30, 
kwa hivyo kuna kitu maalum kwa 
hilo kwangu pia,” Mshambuliaji wa 
Inter Miami, Lionel Messi, katika 
mahojiano na Zinedine Zidane, yali-
yodhaminiwa na Adidas.

Nukuu“
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SABABU TANO 
LIVERPOOL KUWA 
NA WASIWASI 
MSIMU HUU

kusemwa kuwa si nafasi yake anayopen-
delea.

Amejitahidi kukabiliana na mabadi-
liko ya ulinzi na anaonekana kuchelewa 
kwa sekunde moja au mbili kwa changa-
moto mara kwa mara. Hii imemfanya 
achukue kadi tano za katika mechi 11 za 
Ligi Kuu. Kwa matokeo hayo, Mac Allis-
ter amefungiwa kucheza mchezo unao-
fuata dhidi ya Brentford.

Mac Allister anafanya kazi vema zaidi 
katika jukumu la hali ya juu zaidi am-
bapo ujuzi wake wa kuendeleza mpira 
na uwezo wa kutengeneza pasi ngumu 
kunaweza kusaidia Liverpool kuharibu 
safu ya ulinzi.

Chaguo jingine ambalo Liverpool wa-
nalo kwenye safu ya kiungo ya ulinzi ni 
Wataru Endo na hayuko kwenye daraja 
sawa na Fabinho ambaye alikuwa kiini 
cha mafanikio ya Liverpool chini ya 
Klopp.

#2 Uwezo mdogo wa masham-
bulizi ya kushtukiza

Chapa ya ‘chuma kizito’ ya Klopp ya 
soka ina sifa ya ukandamizaji mkali 

wa kupiga mashuti. Kila wakati 
Liverpool inapopoteza mpira, 

wachezaji wao hukusanyi-
ka kwa nguvu ili kuupata 
tena. Aina hii ya mabadi-
liko ya ulinzi yenye ku-

leta uwezo wa kudumi-
sha kiwango cha juu 
wakati wa michezo 
ndiyo iliyoitofautisha 
Liverpool hapo awali.

Mashambulizi ya 
kushtukiza ya Liver-

pool hayajafanyika vizuri 
haswa wakati wa wiki ya 

mchezo wa Ulaya. 
Iwapo orodha ya sasa 

haiwezi kukidhi matakwa 
ya mpango wa mchezo una-

oshindanisha, Klopp anaweza 
hata kulazimika kubuni mbi-
nu mpya.

#1 Kiwango duni 
ugenini

Kiwango cha Liverpool 
ugenini kimeshukiwa hadi sasa 
msimu huu. ‘Wekundu’ hao wame-
pata ushindi mmoja pekee katika 
mechi zao tano zilizopita za ugeni-
ni katika michuano yote.

Walilazimishwa sare ya bao 1-1 
na Chelsea kwenye Uwanja wa 
Stamford Bridge katika mechi 
yao ya kwanza ya Ligi Kuu Eng-
land. Wameshindwa pia na Tot-
tenham Hotspur na kutoka sare 
na Brighton & Hove Albion. Sare 

na Luton Town katika Uwanja wa 
Kenilworth Road na kupoteza kwa 
mabao 3-2 Alhamisi usiku dhidi ya 
Toulouse ugenini.

Kabla ya kuivaa Toulouse Liver-
pool ilishinda mabao 5-1 kwenye 
Uwanja wa Anfield wiki chache zi-
lizopita. Kuanguka kwa kupoteza 
3-2 kwao labda kunaonesha shida 

ya mtazamo wao ugenini.

LIVERPOOL, England

M
SIMU wa kusikitisha wa 2022-
23 ulichochea mabadiliko ka-
tika msimu wa majira ya joto 
pale Liverpool. Jurgen Klopp 

huenda hakupata wachezaji haswa alio-
wataka lakini ‘Wekundu’ hao walifanya 
biashara nzuri wakati huo wa dirisha la 
usajili. 

Pamoja na vipaji ambavyo 
tayari vipo kwenye orodha 
ya malipo, ilionekana kuwa 
Liverpool walikuwa na kile
 wanachohitaji kufufua ba-

hati yao.
Mambo yamekuwa ya kupendeza 

katika hatua za mwanzo za msimu wa 
2023-24. Lakini kuna hisia kwamba 
wameweza kuweka karatasi juu ya ny-
ufa. 

Kipigo cha mabao 3-2 kutoka kwa 
Toulouse kwenye Ligi ya Europa No-
vemba 9, mwaka huu kilifichua baadhi 
ya udhaifu wao.

Liverpool ilionekana kama timu isiyo 
na muunganiko katika muda wote wa 
mchezo. Kuna masuala machache am-
bayo Klopp anatakiwa kuyashughulikia 
kabla, ili timu hii ya Liverpool iweze ku-
rudi kwenye mtindo wao wa zamani.

Makala haya inaangalia sababu tano 
kwa nini Liverpool inahitaji kuwa na 
wasiwasi msimu huu, twende sasa...

#5 Ulinzi bado unavujisha ma-
bao 

Liverpool ilikuwa moja ya timu zenye 
ulinzi mkali zaidi barani Ulaya wakati 
wa miaka yao bora chini ya Klopp. Licha 
ya matokeo yao ya kutia moyo hadi sasa 
katika msimu huu wa 2023-24, ‘Wekun-
du’ hao hawajaweza kuzuia mpira nje ya 
lango lao.

Kufungwa mabao matatu dhidi ya 
Toulouse, mpinzani wao wa Ligi ya 
Europa, ni jambo linalomtia wasiwasi 
Klopp kwa sasa. Huku Virgil van Dijk 
akikosekana, kuna ukosefu wa uongozi 
wa nyuma ambao Liverpool wanaone-
kana kuumia.

Wameruhusu mabao 15 katika mechi 
15 kwenye Ligi Kuu na Ligi ya Europa 
hadi sasa msimu huu. Hilo linahitaji 
kubadilika ikiwa Liverpool wanataka 
kushinda tuzo za juu.

Wamefanikiwa kucheza mechi moja 

pekee bila kuruhusu bao katika mechi 
zao tano zilizopita kwenye mashindano 
yote.

#4 Ukosefu wa mabeki bora wa 
pembeni

Haikuwa muda mrefu sana ambapo 
Kostas Tsimikas alitazamwa kama mo-
jawapo ya beki bora wa kushoto kwe-

nye Ligi Kuu. Lakini kiwango chake 
cha uchezaji kimeshuka sana na yeye si 
msaidizi mzuri wa Andy Robertson.

Huku Robertson sasa akiwa ameon-
dolewa hadi mwisho wa mwaka, Klopp 
anatakiwa ama kumpata Tsimikas ili 
kuimarika au kusajili beki mwingine wa 
kushoto. Hakuna mrithi sahihi wa Trent 
Alexander-Arnold pia. Muingereza huyo 

anacheza nafasi ya juu sana siku hizi, la-
kini Joe Gomez, ambaye anaziba nafasi 
yake, kimsingi ni beki wa kati.

Wakati wa miaka bora ya Liverpool 
chini ya Klopp, Liverpool walikuwa wak-
itegemea sana mabeki wao wa pembeni 
kama vituo vya ubunifu. Hata leo, wakati 
mabeki wao wa pembeni wanapokuwa 
chini ya kiwango, Liverpool wanaelekea 

kuporomoka.

#3 Alexis Mac Allister bado 
hajaimarika

Alexis Mac Allister ametumia muda 
mwingi wa siku zake za awali akiwa Liv-
erpool akicheza kama kiungo mkabaji. 
Amejitahidi kujiimarisha kwenye safu 
ya kiungo ya Wekundu hao na inatakiwa 



MASTAA wakubwa watano 
ambao wameonesha ki-
wango duni Ligi Kuu England 
msimu huu; #5 Alexis Mac 
Allister (Liverpool), #4 Kai 
Havertz (Arsenal), #3 Moises 
Caicedo (Chelsea), #2 Ca-
semiro (Manchester United) 
na #1 Marcus Rashford 
(Manchester United).JE
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kuwa Katwila alikuwa anatakiwa 
na Mtibwa ambayo nayo ilikuwa 
hoi bin taaban na ilikuwa inataka 
kumfungashia virago kocha wake, 
Habib Kondo.

Na kweli baadaye ikawa hivyo, 
Katwila anaweka rekodi ya kuwa 
kocha pekee kati ya wote hawa 
walioondoka timu moja na kwenda 
kuifundisha tena timu nyingine ya 
Ligi Kuu.

Habib Kondo - Mtibwa 
Sugar

Mara baada ya kupokea kipigo 
cha mabao 2-0 kwenye Uwanja 
wa Manungu, Turiani, Morogoro, 
Klabu ya Mtibwa Sugar ikatangaza 
kuachana na kocha wake, Habib 
Kondo, kutokana na mfululizo wa 
matokeo mabovu.

Mechi hiyo ilichezwa Oktoba 
19, na mpaka wakati huo ilikuwa 
haijaonja ladha yoyote ya ushindi 
ikicheza mechi tano, ikipoteza tatu 
na kutoa sare mbili tu, matokeo 
ambayo yalitosha kumwondoa 
kwenye orodha ya walimu kwenye 
Ligi Kuu na Katwila akachukua na-
fasi yake.

Cedric Kaze - Namungo
Alijinyoa mwenyewe kabla hajan-

yolewa. Ilikuwa ni Oktoba 22, mwa-
ka huu alipoandika barua ya kujiu-
zulu kutokana na matokeo mabaya 
ya timu yake ya Namungo FC.

Hakuwa na matokeo mazuri 
aliyopata kwani katika mechi sita 
alizocheza mwanzo hakuna hata 
moja aliyoshinda.

“Leo nimetangaza kung’atuka 
kwenye nafasi ya kuwa Kocha Mkuu 
wa Namungo, ningependa kutumia 
fursa hii kuushukuru uongozi na 
watendaji wenzangu wa benchi la 
ufundi na wachezaji kwa ushiriki-
ano na kujitoa kwao,” aliandika ko-
cha huyo.

Mwinyi Zahera - Coastal 
Union

Katikati ya Oktoba, Klabu ya 
Coastal Union ilitumia staili ya aina 
yake kumwondoa Kocha Mkuu 
Mwinyi Zahera kwenye nafasi yake 
ya kuwa kocha mkuu na kumpele-
ka kuwa Mkurungenzi wa Ufundi.

Hii ni baada ya Coasta Union 
kuanza vibaya mechi zake za Ligi 
Kuu na hadi anaondolewa kwenye 
nafasi hiyo, ilikuwa haijashinda 
mechi yoyote.

Baada ya kuondolewa, ilibaki 
na Kocha Msaidizi, Fikirini Elias, 
ambaye angalau alianza kufanya 
vema, kabla ya kumpata Kocha 
Mkuu mpya, David Ouma.

Roberto Oliveira - Simba
Alitimuliwa baada ya timu ya 

Simba kubugizwa mabao 5-1 na wa-
tani wao wa jadi, Yanga, Novemba 
5, mwaka huu katika Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam. 
Kabla ya hapo alikuwa na rekodi 
nzuri kuliko kocha yeyote wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Tangu alipotimuliwa hadi leo 
Simba haijapata Kocha Mkuu, na 
huenda ikacheza mechi ya Juma-
mosi dhidi ya Asec Mimosas ikiwa 
chini ya Kaimu, Daniel Cadena, aki-
saidiana na Selemani Matola.

RAUNDI TISA LIGI KUU RAUNDI TISA LIGI KUU 
BARA ZILIVYOFUTA BARA ZILIVYOFUTA 
KAZI MAKOCHA SABAKAZI MAKOCHA SABA

Na Adam Fungamwango

I
KIWA ni raundi ya tisa tu ya 
Ligi Kuu Tanzania Bara msimu 
wa 2023/24, tayari makocha 
saba wameshaziacha timu wal-

izokuwa wakizifundisha kutokana 
na sababu mbalimbali kama vile 
kufukuzwa, kuondoka wenyewe, 
kujizulu na mengine yanayofanana 
na hayo.

Roberto Oliveira wa 
Simba amekuwa kocha

 wa saba kuachana na 
timu za Ligi Kuu Tanzania 

Bara msimu huu.
Vyovyote iwavyo, sababu kubwa 

za makocha wote ni kutokana na 
kufanya vibaya kwa timu walizoku-
wa wakizifundisha.

Hii ni idadi kubwa zaidi kuwahi 
kutokea kwa raundi chache hizi. 
Haijulikani mpaka kumalizika kwa 
mzunguko wa kwanza ni makocha 
wangapi watakuwa wameshaon-
doka, au kuoneshwa mlango wa ku-
tokea kwenye klabu zao.

Wakati makala haya ikichambua 
makocha hao kufutwa kazi, bado 
kuna fukuto linaloendelea kwenye 
Klabu ya Geita Gold, na huenda 
lolote linaweza kutokea kwa Kocha 

Hemed Suleiman ‘Morocco’ naye 
kuungana na hao saba.

Makala haya imekusanya ma-
kocha wote walioondoka kwenye 
klabu wanazofundisha na sababu 
zilizowafanya ‘ndoa’ zao na klabu 
hizo kuvunjwa, twende sasa...

Hans Van Pluijm - Singida 
FG

Katikati ya Septemba tu, Kocha 
Mkuu wa Singida Fountain Gate, 
Mholanzi Hans Van der Pluijm, 
alitangaza kujiuzulu kuifundisha 
timu hiyo mara tu baada ya ku-
fanikiwa kuivusha kwa tabu hatua 
ya Raundi ya Kwanza ya Kombe la 
Shirikisho Afrika dhidi ya JKU ya 
Zanzibar.

Pluijm alijiuzulu kwa kile alich-
oeleza kuwa anahitaji muda zaidi 
kwa ajili ya masuala yake binafsi.

Katika mechi ya kwanza ya hatua 
za awali, Agosti 18, aliiongoza timu 
hiyo kushinda mabao 4-1, na mechi 
ya marudiano kwenye uwanja huo 
huo wa Azam Complex, Agosti 27, 
ilichapwa mabao 2-0, lakini ikaf-
anikiwa kusonga mbele kwa jumla 
ya mabao 4-3.

Habari kutoka ndani ya klabu 
hiyo, zilieleza wakubwa hawaku-
furahishwa na kiwango kili-

chooneshwa na timu hiyo katika 
mechi ya pili, na ilikuwa haijafanya 
vema kwenye mechi za Ngao ya 
Jamii, hivyo kwa heshima yake 
wakamtaka aandike mwenye ba-
rua ya kujiuzulu.

Ernest Middendorp - Sin-
gida FG

Singida Fontaine Gate ndiyo 
timu inayoongozwa kwa kuachana 
na makocha wawili kwa msimu 
mmoja mpaka sasa.

Tena wote wameondoka kwa 
vipindi visivyotofautiana sana. Mje-
rumani huyu ndiye aliyerithi miko-
ba ya Hans van der Pluijm.

Alihudumu kwenye timu hiyo 
kwa muda wa wiki mbili tu, akiion-
goza katika mechi moja tu ya hatua 
ya Raundi ya Kwanza, Kombe la 
Shirikisho dhidi ya Future FC ya 
Misri na kushinda bao 1-0.

Middendorp aliondoka ghafla 
baada ya mechi hiyo, na akanuku-
liwa kwenye baadhi ya vyombo 
vya habari kuwa ameondoka kwa 
sababu hataki kupangiwa kikosi na 
baadhi ya viongozi wa timu hiyo.

Zuberi Katwila - Ihefu
Ushindi wake pekee ulikuwa ni 

kuifunga Yanga mabao 2-1 kwe-
nye mchezo uliochezwa Oktoba 4, 
mwaka huu.

Kabla ya hapo na baada, Ihefu 
ilikuwa na mwenendo wa kusuas-
ua hadi pale ilipotoka taarifa ya 
Ihefu na kocha huyo kuachana kwa 
makubaliano ya pande mbili.

Na hili lilifanyika baada ya Ihefu 
kufungwa bao 1-0 dhidi ya KMC 
Uwanja wa Uhuru, Dar es Salaam, 
Oktoba 7, mwaka huu.

Hata hivyo, kulikuwa na fununu 

ROBERTINHOROBERTINHO
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            Serikali yaifutia leseni kampuni, yawapa wachimbaji
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA

W
IZARA ya Madini 
imetangaza kufuta 
leseni ya utafiti ul-
iokuwa unafanywa 

na Kampuni ya Sekenke Explora-
tion Limited katika eneo la mgodi 
wa Sekenke One uliopo Wilaya ya 
Iramba mkoani hapa.

Hivyo, wachimbaji wadogo 
watapewa leseni zaidi ya 300 kwa 
ajili ya kuanza shughuli za uchim-
baji wa madini katika mgodi huo.

Kufutwa kwa leseni ya kam-
puni hiyo ni utekelezaji wa agizo 
la Rais Samia Suluhu alilolitoa 
Oktoba 17, 2023 alipofanya ziara 
mkoani hapa.

Pamoja na mambo mengine, 
Rais Samia aliiagiza Wizara ya Ma-

dini kuangalia taratibu za kishe-
ria ambazo zitawezesha wachim-
baji wadogo kupewa eneo hilo 
kufuatia ombi lililotolewa na 
Mbunge wa Iramba Magharibi, 
Dk. Mwigulu Nchemba.

Waziri wa Madini, Anthony 
Mavunde akitangaza kufutwa 
kwa leseni hiyo juzi wakati aki-
zungumza na wananchi alisema 
Kampuni ya Sekenke One Min-
ing Limited ilipewa leseni namba 
6503 ya mwaka 2010 na ilipofika 
2018 leseni hiyo iliisha muda 
wake wa matumizi.

Alisema kwa mujibu wa She-
ria ya Madini Kifungu cha 32 ‘B’ 
Sura ya 123   ni kwamba leseni 
ikirejeshwa serikalini sheria in-
ampa mamlaka Waziri wa Madini 
kupitia Kifungu cha 15 cha She-
ria ya Madini kufanya matumizi 

mengine ya eneo husika.
“Baada ya maelekezo ya Rais 

kwa heshima naomba nitamke 
leo Novemba 18, 2023 siku ya 
Jumamosi Rais ameridhia ni-
wakabidhi leseni za uchimbaji 
katika eneo la Sekenke One, kwa 
hiyo kilio chenu cha miaka 10 
kimepatiwa majibu,” alisema Ma-
vunde huku mamia ya wachim-
baji    wakishangilia maamuzi 
hayo.

Mavunde aliwataka wachim-
baji watakapopewa leseni hizo 
wazifanyie kazi zisiwe mapambo 
ili kusaidia kuinua uchumi wa 
Wilaya ya Iramba, Mkoa wa Sin-
gida na kubadilisha maisha yao 
wenyewe kutoka hatua moja 
kwenda hatua mbili mbele.

Naye Katibu Mtendaji wa Tume 
ya Madini Tanzania, Mhandisi 

Yahya Samamba, alisema eneo la 
mgodi wa Sekenke One lina uwe-
zo wa kutoa leseni za wachimbaji 
zaidi ya 300 na kwamba hadi sasa 
tume hiyo imepokea maombi 88 
ambapo kati ya hayo 28 ndiyo ya-
metimiza vigezo.

Naye Mbunge wa Iramba Ma-
gharibi, Dk. Mwigulu Nchemba, 
alisema wachimba ambao wame-
peleka maombi lakini wamekosa 
vigezo kutokana na kushindwa 
kulipia gharama atawasaidia ku-
walipia ili waendelee na shughuli 
za uchimbaji.

Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Peter Serukamba, alisema mkoa 
huu ulipewa lengo la kukusanya 
Sh.bilioni 12 katika maduhuli 
kwa mwaka huu wa fedha lakini 
hadi sasa zimekusanywa zaidi ya 
Sh.bilioni sita.

Na Peter Mk-
wavila,   DODOMA

Wazazi 
wapewa 
mbinu 
kudhibiti
ukatili dhidi 
ya watoto
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

SERIKALI imeitaka jamii ku-
jenga utaratibu wa kukaa ka-
ribu na watoto ili kuwasikiliza 
na kubaini vitendo vya ukatili 
wa kijinsia wanavyokumbana 
navyo.

Ofisa Utamaduni wa Jiji la 
Dodoma, Ezdori Kuzenza, 
alitoa rai hiyo kwa niaba ya 
Mkuu wa Wilaya, Jabir Shek-
imweri kwenye bonanza la 
afya ya uzazi lililoandaliwa na 
Shirika la World Vision lenye 
lengo la kupinga ukatili wa 
kijinsia dhidi ya watoto lililo-
fanyika katika viwanja vya 
Shule ya Msingi Chang’ombe 
jijini hapa.

Kuzenza alisema masuala 
ya kupinga ukatili yanapaswa 
kuanzia nyumbani kwa wazazi 
na walezi, ili kuisaidia serikali 
kubaini wahalifu wanaohusika 
na vitendo vya ukatili wa kijin-
sia kwa watoto.

Aliipongeza World Vision 
kupitia mradi wake wa ‘ahadi’ 
unaotekelezwa mkoani Dodo-
ma ambao unalenga kupinga 
masuala ya ukatili wa kijinsia 
lakini pia kukuza ndoto za vi-
jana ambao utasaidia kushawi-
shi vijana kufikia malengo yao.

Naye Meneja wa Kanda ya 
Kati wa World Vision, Pudensi-
ana Rwezaura, alisema bonan-
za hilo ni kwa ajili ya kuadhim-
isha siku 10 za kupinga ukatili 
wa kijinsia dhidi ya watoto na 
jamii kwa ujumla.

Alisema shirika hilo lime-
amua kuandaa bonanza hilo 
ili kuwakumbusha wazazi, 
kwamba watoto na vijana wa-
napaswa kuskilizwa ili kuweza 
kutimiza ndoto zao.

Alifafanua kuwa katika hizo 
siku za maadhimisho ya kup-
inga ukatili wa kijinsia kupitia 
mradi wa ahadi unaotekele-
zwa mkoani hapa, watakuwa 
wakifanya vitu mbalimbali 
ambavyo vitaisaidia jamii ku-
kumbuka kutokomeza ukatili 
ambao hautakiwi katika jamii.

CBE, SIDO kuendeleza ubunifu wa wanafunzi vyuo vikuu
Na Paul Mabeja, DODOMA

CHUO cha Elimu ya Biashara 
(CBE) kwa kushirikiana na Shiri-
ka la kuhudumia Viwanda Vi-
dogo nchini (SIDO) kimeanzisha 
programu atamizi za biashara 
kwa ajili ya kulea na kuendeleza 
ubunifu mbalimbali zinazondali-
wa na wanachuo.

Mkuu wa chuo hicho, Prof. 
Edda Lwoga, aliyasema hayo jana 
jijini hapa kwenye kongamano la 
wanataaluma ikiwa ni sehemu ya 
kuelekea mahafali ya 58 ya chuo 
hicho.

Alisema hadi sasa tayari vijana 
185 wamesajiliwa na wanalelewa 
na chuo hicho na tayari wame-
shasajili biashara zao BRELA.

Alisema lengo la programu hiyo 
ni kuwezesha wanachuo kuanza       
kufanya biashara tangu wakiwa    
chuoni ili    baadaye ubunifu wao 
uwe biashara kubwa.

Aidha, alisema chuo kimeingia 
makubaliano na Shirika la Viwan-
go nchini (TBS), Wakala wa Vi-
pimo (WMA) na Serikali Mtandao 
(e-GA) ili kutoa fursa za wanafun-

zi wa chuo hicho kujifunza kwa 
vitendo na kuwapunguzia shida 
kwenye soko la ajira.

Kadhalika,     alisema chuo hi-
cho kinaendelea na jitihada za 
kusomesha      watumishi wake 
hasa walimu       ndani na nje ya 
nchi ili kuongeza maarifa kulin-
gana na mahitaji ya soko la ajira 
duniani.

Wanafunzi wa Tanzania wang’ara somo la Kichina
Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa Elimu ya Juu 
kutoka Wizara ya Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. Peter Msofe, 
amesema mchango wa maende-
leo unaotolewa na China hapa 
nchini unaleta tija na kuzidisha 
uhusiano mzuri uliopo wa muda 

mrefu.
Amesema uhusiano huo ume-

sababisha nchi hizo kushirikiana 
katika mambo mbalimbali iki-
wamo sekta ya elimu, afya na bi-
ashara.

Aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki wakati wa utoaji tuzo kwa 
wanafunzi wa Tanzania waliofan-

ya vizuri somo la lugha ya kichina.
Balozi wa China nchini, Chen 

Mingjian, alisema tangu kuanzish-
wa kwa tuzo hiyo mwaka 2018 wa-
nafunzi wengi kutoka Tanzania 
wamesoma lugha hiyo.

Alisema idadi kubwa ya shule 
zimeanzisha somo la lugha ya 
kachina na kozi mbalimbali zi-

naendeleo kufundishwa.
Alisema: “Shauku ya kujifunza 

lugha ya kichina ilichochewa na 
mfumo wa elimu Tanzania am-
bao umeonesha kuungwa mkono 
na Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia”.

Alisema kuna wanafunzi 125 
wanaojifunza lugha hiyo nchini 

Tanzania na walimu saba kutoka 
shule 18 wanaofundisha lugha 
hiyo walioshinda tuzo ya Balozi 
wa China mwaka huu.

Mmoja wa wanafunzi waliopa-
ta tuzo hiyo kutoka Shule ya Se-
kondari Zanaki, Gloria Hamphrey 
alisema alianza kujifunza lugha 
hiyo akiwa kidato cha kwanza.

Mshindi wa Sh. milioni 10 kupitia kampeni ya Vodacom Tanzania PLC inayoendelea ya ‘Sambaza Shangwe, Gusa Maisha’, 
Maduhu Sayi Msekwa (kulia), akiwa ameshikilia mfano wa hundi aliyokabidhiwa na Masta Shangwe katika viwanja vya 
Machinga Complex jijini Dodoma mwishoni mwa wiki. Kupitia kampeni hii wateja wanaweza kushinda zawadi mbalim-
bali ikiwamo bodaboda, runinga, simu za mkononi, router za 4G na 5G pamoja pesa taslimu kila wiki kuanzia shilingi laki 
tano mpaka milioni 10 kwa kununua vifurushi, kufanya malipo kwa M-Pesa na kupakua DJ Mixes kupitia Mdundo. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU
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            RC atoa onyo 
kwa madalali 
wanaonunua 
maparachichi

Na Nebart Msokwa,      
RUNGWE

SERIKALI mkoani Mbeya im-
ewaonya madalali wanaonunua 
maparachichi ya wakulima 
wilayani Rungwe kuwa wata-
chukuliwa hatua kali za kisheria 
kwa sababu wanaharibu soko la 
zao hilo kwa kushusha bei ili 
wapate faida.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, 
Juma Homera, alitoa tahadhari 
hiyo wakati wa kikao cha wa-
dau wa kilimo cha matunda 
hayo wilayani Rungwe ambapo 
alizitaka kampuni zinazofanya 
biashara hiyo kwenda moja 
kwa moja kwa wakulima.

Alisema kampuni yoyote in-
ayotaka kutumia madalali ina-
takiwa kuwapatia ajira za muda 
na kuwapatia vitambulisho 
maalumu ambavyo vitakuwa 
vinawatambulisha kama wafan-
yakazi wake badala ya wao ku-
jiingilia kiholela kwa wakulima.

“Mnunuzi anayenunua ma-
parachichi kwenye maeneo 
yetu, anatakiwa kuandika barua 
ya kumtambulisha mwakilishi 
wake kwa serikali ili atambu-
liwe na tutakuwa wakali maana 
tumebaini hawa madalali kuwa 
chanzo cha kuharibika kwa 
soko,” alisema Homera.

Aliwataka pia wanunuzi hao 
kununua maparachichi hayo 
kwa bei elekezi ya Sh. 1,720 
kwa kilo na sio chini ya hapo 
na kwamba atakayekamatwa 
anakiuka atashughulikiwa.

Hata hivyo aliwataka 
wanunuzi kuhakikisha wana-
lipa tozo zote za serikali kabla 
ya kusafirisha maparachichi na 
kuyapeleka nje ya wilaya hiyo 
ikiwamo ushuru na tozo ya Sh. 
20 ambayo ni kwa ajili ya maen-
deleo.

Mbunge wa Viti Maalumu 
Mkoa wa Mbeya, Suma Fyando-
mo, alisema madalali wameku-
wa wakiharibu mfumo wa soko 
la maparachichi kwa kununua 
yakiwa mabichi jambo am-
balo linawasababishia hasara 
wakulima.

Alisema wakulima wame-
kuwa wakitumia rasilimali 
nyingi kuhudumia zao hilo 
ikiwamo ununuzi wa mbolea 
lakini madalali wanaponunua 
matunda yakiwa hayajakomaa 
wanahujumu soko la zao hilo.

Alisema, baadhi ya mada-
lali hao wamekuwa wakichezea 
mizani ya kununulia matunda 
hayo na hivyo kuwanyonya 
wakulima, tunamshukuru 
Mkuu wa Mkoa kwa kuliona hili 
na kukemea, tutaendelea ku-
muunga mkono.”

Hivyo, aliwaomba wadau 
mbalimbali kuiunga mkono 
serikali ili kuwakomesha mada-
lali.

Wanawake, wasichana 14,000 kupatiwa elimu ya ujasiriamali
Na Elizabeth John, NJOMBE

SHIRIKA la Amref Tanza-
nia, limesema linakusudia ku-
wafikia wanawake na wasicha-
na 14,000 wa mikoa ya Iringa 
na Njombe ili kuwapatia elimu 
ya ujasiriamali kwa lengo la ku-
wainua kiuchumi.

Hayo yalielezwa mwishoni 
mwa wiki na mhandisi wa 
maji na usafi wa mazingira ku-
toka shirika hilo, Mturi James 
wakati wa uzinduzi wa mradi 
wa maji, usafi wa mazingira na 

uwezeshaji wanawake na wasi-
chana katika jamii zinazolima 
kahawa na chai.

Alisema mradi huo unalen-
ga kinamama na vijana kwa 
kuwawezesha kupitia shu-
ghuli mbalimbali za kiuchumi 
pamoja na kuwawezesha ku-
pata huduma bora za afya, 
maji na kunawa mikono.

James alisema kuwa wana-
saidia vikundi kwa kuvian-
zishia miradi mbalimbali iki-
wamo utengenezaji wa sabuni 
ili kuweza kujikwamua kiu-

chumi.
Kaimu Katibu Tawala Mkoa 

wa Njombe, Lusungu Mbede, 
alisema bado kuna mahitaji 
mengi katika jamii lakini uw-
ezo wa rasilimali za kuweza 
kuwafikia zipo kidogo.

Meneja mradi kutoka Global 
Water Challenge, Domoina 
Randriamiarina, alisema 
wameweka mtazamo katika 
kuhakikisha  wanawake wa-
nawezeshwa.

Ofisa Maendeleo ya Jamii wa 
Halmashauri ya Mji Njombe, 

Enembora Lema alisema hal-
mashauri inafanya kazi ny-
ingi kama vile kutoa mikopo, 
mafunzo lakini hawawezi ku-
fikia watu wote.

Akisoma risala ya kikundi 
cha winner’s, Lucia Lukas 
alisema changamoto ni kuko-
sekana kwa soko la uhakika 
la bidhaa zao wanazozalisha 
kwa sababu hazina uthibitisho 
wa Shirika la Viwango la Taifa 
(TBS) na hivyo kusababisha 
kukosa wateja nje ya Mji wa 
Njombe.

Madiwani watakiwa kutoa elimu athari mvua ya El-Nino
Na Nebart Msokwa,       
CHUNYA

S
ERIKALI wilayani Chun-
ya, mkoani Mbeya, ime-
wataka madiwani wilay-
ani hapo kushirikiana 

na watendaji wa serikali kutoa 
elimu kwa wananchi kuhusu 
tahadhari wanazopaswa ku-
chukua ili kuepuka madhara ya 
mvua ya El-Nino.

Mkuu wa Wilaya ya Chu-
nya, Mayeka Simon Mayeka, 
aliyasema hayo mwishoni mwa 
wiki kwenye kikao maalumu na 
madiwani pamoja na watendaji 
wa halmashauri hiyo.

Alisema madiwani wanayo 
nguvu kubwa ya kusikilizwa 
na wananchi kwenye maeneo 
yao, hivyo ni muhimu wakati 
watendaji wa serikali waki-
toa elimu ya tahadhari zina-
zopaswa kuchukuliwa na wao 
wakashiriki. Aliitaja Wilaya ya 
Chunya kuwa miongoni mwa 

maeneo yaliyo na wakazi wa-
naoishi au kufanya shughuli zao 
kwenye maeneo ya mabonde, 
hivyo TMA inapotabiri kuwepo 
kwa mvua nyingi lazima tahad-
hari izingatiwe na watu wote.

“Tumeshatangaziwa msimu 
huu tunaweza kuwa na mvua za 
wastani au zitakazokuwa juu ya 
wastani kwenye baadhi ya mae-
neo na kuna maeneo yaweze-
kana kukawa na El-nino, sasa ni 
muhimu tukahimiza watu wetu 
kuchukua tahadhari,” alisema 
Mayeka na kuongeza.

“Madiwani mnayo nguvu 
kubwa na mnasikilizwa na wa-
nanchi, tuwahimize wanaoishi 
kwenye maeneo ya mabonde 
wahame mapema, ni muhimu 
kuchukua tahadhali tusisubiri 
mpaka maafa yaje kutokea,” al-
iongeza.

Pia aliagiza kila kata kutenga 
maeneo ya juu yatakayotumika 
kuwahifadhi watu watakao-
kumbwa na athari za mvua 

nyingi iwapo itatokea kama se-
hemu ya maandalizi ya kuwa 
na uhakika wa makazi ya muda 
kwa wananchi.

Hivyo, alihimiza wananchi 
kuandaa mbegu za mazao zi-
nazostahimili kwenye maeneo 
yenye ardhi iliyo na maji mengi 
kwa kuwa yale yaliyozoeleka 
yanaweza kuharibiwa na mvua 
ijayo na kusababisha mavuno 
kuwa hafifu.

Alisema ili kuepuka kutokea 
kwa njaa ni muhimu wataala-
mu wa kilimo wakashauri mbe-
gu zinazoweza kuwa msaada 
zikiwamo zile zinazokomaa 
kwa muda mfupi ili zitumike 
pale itakapoonekana mvua zi-
menyesha juu ya wastani.

Suala la wakulima kuzinga-
tia kilimo cha maeneo ya juu 
alilipa uzito akisema itasaidia 
kuokoa mazao yao tofauti na 
mashamba yaliyopo kwenye 
mabonde aliyosema yanaweza 
kuharibiwa kwa kusombwa na 

maji ya mvua au kuzidiwa na 
unyevu.

Makamu Mwenyekiti wa 
Halmashauri ya wilaya hiyo, 
Ramadhani Shumbi, aliwasihi 
madiwani kuzingatia agizo hilo 
akisema linalengo la kunusuru 
maisha ya wananchi, hivyo ni 
muhimu kila mmoja wao akali-
fanyia kazi.

Kadhalika, alitahadharisha 
maeneo yote ya migodi ku-
chukua tahadhari za hali ya juu 
ili kuepuka madhara ya watu 
kufukiwa kwenye mashimo 
na hivyo akasisitiza kwamba 
ikiwezekana baadhi ya shughuli 
zisimame kwa muda.

Vilevile, aliwataka wataal-
amu wa Wakala wa Barabara 
za Mijini na Vijijini (TARURA) 
wilayani hapa kujiandaa ku-
kabiliana na miundombinu 
ya barabara ambayo inaweza 
ikaharibika kutokana na mvua 
hiyo na kusababisha wananchi 
kukosa mawasiliano.

321333

Dereva bodaboda wilayani Rungwe, mkoani Mbeya, akisafirisha ndizi kutoka shambani kwenda Soko la Kalasha am-
balo lilianzishwa kwa mbadala wa Soko la Kiwira wilayani humo mwishoni mwa wiki. PICHA: NEBART MSOKWA
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Mkakati wa kupambana na VVU Zanzibar waandaliwa
Na Rahma Suleiman,        
ZANZIBAR

S
ERIKALI ya Zanzibar 
imesema imeandaa 
Mkakati wa Nne wa Kitaifa 
wa Mapambano ya Virusi 

Vya Ukimwi (VVU) 2023/2027, 
ambao utatekelezwa kwa kuanga-
lia makundi hatarishi yakiwamo 
wanaofanya biashara ya ngono.

Pia utatekelezwa kwa wa-
naume wanaojihusisha na map-
enzi ya jinsia moja pamoja na wa-
tumiaji wa dawa za kulevya kwa 
njia ya kujidunga sindano.

Hayo yalisemwa jana na Ka-
tibu Mkuu, Ofisi ya Makamu wa 
Kwanza wa Rais, Dk. Omary Dadi 
Shajak, wakati akizungumza ka-
tika mdahalo wa mapambano ya 
Ukimwi.

Mdahalo huo uliwashirikisha 
askari wa vikosi vya serikali ya 
Zanzibar, uliandaliwa na Tume 
ya Ukimwi Zanzibar, ikiwa ni se-
hemu ya maadhimisho ya Siku 
ya Ukimwi Duniani ambayo hua-
dhimishwa kila mwaka ifikapo 
Desemba Mosi.

Alisema bado maambukizi ya 
VVU kwa makundi hayo yapo juu 
visiwani Zanzibar, kwamba ni zai-
di ya asilimia  0.1 ikilinganishwa 
na asilimia 0.4 ya maambukizi 
kwa watu wote Zanzibar.

Alisema mkakati uliopo ni 
kuyafanyia kazi makundi hayo ili 
yasiendelee kuambukiza na ku-
fikia asilimia zero ya maambukizi 
mapya ifikapo mwaka 2030.

Alisema katika utekelezaji wa 
mkakati wa tatu wa kitaifa wa 
kupambana na Ukimwi, kuna 

changamoto zilijitokeza ikiwamo 
kutoyafikia makundi hayo hata-
rishi.

Aliwataka vijana hao kupam-
bana na matumizi ya dawa za 
kulevya na maambukizi ya VVU 
ili kuishi bila ya kuwa na maam-
bukizi hayo.

Akitoa mada ya elimu ya msin-
gi kuhusu maambukizi ya VVU, 
Mkurugenzi Mtendaji wa Tume 
ya Ukimwi Zanzibar, Ahmed 
Khatib, alisema Zanzibar ilianza 
kupata wagonjwa watatu wali-
ogundulika kuwa na maambukizi 
ya VVU mwaka 1986.

Alisema wagonjwa hao wa-
ligundulika katika Hospitali ya 
Mnazi Mmoja na kasi ya wag-
onjwa wa maradhi hayo ikazidi 
kuongezeka.

Alisema ilipofika mwaka 2005 

Zanzibar iliungwa mkono na Seri-
kali ya Marekani ambapo ilipati-
wa dawa za kuwasaidia wanaoishi 
na VVU na dawa hizo zimesaidia 
kupunguza vifo na kasi ya maam-
bukizi.

Alisema njia zinazosababisha 
kupata maambukizi ya VVU ni ku-
jamiana na kati ya watu wote wa-
naoishi na maambukizi ya Ukim-
wi duniani asilimia 70 wamepata 
kwa njia hiyo.

Alitaja njia nyengine ni ku-
changia damu ambayo haijafany-
iwa uchunguzi na maambukizi 
kutoka kwa mama kwenda kwa 
mtoto.

Aidha, alisema kwa sasa kasi ya 
maambukizi mapya ya VVU ya-
mepungua Zanzibar na kwa sasa 
kasi hiyo imebaki kwa makundi 
hatarishi.

Mkazo 
wawekwa 
katika 
uimarishaji 
sekta ya 
mawasiliano
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI ya Zanzibar 
imesema imeweka mkazo 
katika kuimarisha sekta 
ya mawasiliano ili kwenda 
sambamba na mabadiliko ya 
dunia.

Waziri wa Ujenzi, Mawasi-
liano na Uchukuzi Zanzibar, 
Dk. Khalid Salum Mohamed, 
aliyasema hayo juzi katika 
hafla ya uzinduzi wa bodi 
mpya ya Shirika la Mawasi-
liano Zanzibar.

Alisema serikali imeweka 
kipaumbele maalum katika 
kuimarisha huduma sahihi 
za teknolojia ya habari na 
mawasiliano kwa lengo 
la kuwajengea uwezo wa-
nanchi.

Waziri huyo alisema bodi 
hiyo itakuwa na jukumu 
kubwa la kusimamia sera 
za ICT, pamoja na kusima-
mia miundombinu, bajeti 
na matumizi ya shirika ka-
tika kuhakikisha malengo ya 
serikali yanafikiwa.

Pia alisema serikali im-
eona ipo haja ya kuanzisha 
shirika hilo ili kutoa nguvu 
zaidi kujiendesha kibiashara 
na kuongeza faida.

Mwenyekiti wa Bodi ya 
Shirika la Mawasiliano Zan-
zibar, Dk. Mahmoud Ab-
dulwahab Alawi, alisema 
atahakikisha shirika hilo 
linafikia malengo na madhu-
muni ya kuanzishwa kwake 
katika ukuaji na kujiendesha 
kwa kujitegemea.

Aidha, aliwataka wajumbe 
wa bodi hiyo pamoja na wa-
fanyakazi kutoa ushirikiano 
hasa katika utendaji wa kazi 
zao za kila siku ili kufikia 
lengo la kutoa huduma bora 
za mawasiliano.

Mkurugenzi Mkuu wa 
shirika hilo, Shukuru Awa-
dhi Suleiman, alisema 
kuteuliwa kwa bodi hiyo 
kutasaidia kutoa msukumo 
katika utekelezaji wa miradi 
ya shirika hilo ambayo kwa 
sasa ipo katika mchakato wa 
utekelezaji.

Wajumbe wa bodi hiyo 
wameteuliwa kwa mu-
jibu wa Sheria Namba 4 ya 
Mwaka 2023, ambao ni Dk. 
Mahmoud Abdulwahab Ala-
wi ambaye ni mwenyekiti.

Wajumbe ni Said Seif Said, 
Mohamed Khamis Mussa, 
Abdulrahaman Ali Hassan, 
John Mahundi, Chai Ali Mo-
hamed na Mhandisi Shuku-
ru Awadhi Suleiman.

Serikali yataja faida ya takwimu nchi za Afrika
Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

WAZIRI wa Biashara na Maen-
deleo ya Viwanda Zanzibar, Omar 
Said Shaban, amesema moja ya 
malengo ya takwimu za Afrika 
ni kutumika katika harakati za 
maendeleo hasa katika ukiukwaji 
wa masoko yake.

Alisema hayo jana katika kilele 
cha maadhimisho ya Siku ya Tak-
wimu za Afrika.

Alisema Afrika imeweka siku 
hiyo ili kuangalia namna gani ya 
kukua kwa mipango yake ya ki-
maendeleo hasa katika sekta ya 
kibiashara na nchi wanachama 

kupiga hatua kiuchumi.
Alisema wakati umefika kwa 

nchi wanachama wa Umoja 
wa Afrika kupanga mipango ya 
pamoja katika kufikia maendeleo 
kwa malengo ya kukua kiuchumi 
kwa nchi hizo.

Waziri Shaaban alisema katika 
kufikia maendeleo ya kweli la-
zima wananchi wa Afrika kujenga 
utamaduni wa kununua bidhaa 
zilizotengenezwa katika mataifa 
hayo ili kuunga mkono nchi zao.

Alisema nchi nyingi za Afrika 
wakati wa Uviko- 19 uchumi wao 
umeathirika kwa vile nchi hizo 
hutegemea bidhaa kutoka katika 
mataifa mengine ya nje.

Aidha, alisema kwa upande wa 
Zanzibar ikiwa moja ya nchi za 
Afrika hutumia takwimu katika 
mipango yake ya maendeleo na 
kuwasogezea wananchi wake hu-
duma za kijamii.

Alisema Zanzibar ni moja ya 
nchi ambayo inapeleka mazao 
yake katika masoko ya Afrika na 
nje ya Afrika hasa karafuu ili ku-
pata soko zuri, hivyo wakati ume-
fika kuwa na ubunifu wa mazao 
mengine. Alisema katika kipindi 
cha miaka miwili ijayo Zanzibar 
inaenda kuongeza thamani ya 
mwani katika masoko ya Afrika 
na nje ya Afrika na hivi sasa seri-
kali iko mwishoni kukamilisha ki-

wanda cha kusarifu mwani.
Alisema kiwanda hicho kina-

hitaji zaidi ya tani 300,000 kwa 
mwaka wakati hivi sasa siyo zaidi 
ya tani 12,000 zinazopatikana 
kwa mwaka.

Naye Mtakwimu Mkuu wa Seri-
kali, Salum Kassim Ali, alisema 
kabla ya kuadhimisha Siku ya 
Takwimu ya Afrika nchi wana-
chama wanakaa pamoja na ku-
jadiliana juu ya mafanikio kupitia 
katika takwimu zao.

Alisema ni lazima Zanzibar 
kuchangamkia fursa ya soko hilo 
ili kuongeza thamani ya uchumi 
wake na wananchi kuendelea ku-
pata maendeleo.

Waziri wa Mambo ya Ndani ya Nchi, Mhandisi Hamad Masauni (kulia), akisalimina na  Mwakilishi wa Kidiplomasia wa Aga Khan Develop-
ment Network nchini (AKDN), Amni Kurji, kabla ya kuanza kwa sherehe ya kumbukizi ya kuzaliwa kwa Mtume Muhammad iliyoandaliwa 
na Jumuiya ya Ismaili juzi jijin Dar es Salaam, wengine ni viongozi wa jumuiya hiyo. PICHA: HALFANI CHUSI
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HABARI KITAIFA

Watoto 
walelewe 
kimaadili
kuwaepusha na 
vitendo viovu
Na Christina Haule, MOROGORO

KUWALEA watoto katika mis-
ingi ya maadili mema kunaleta 
amani ya akili na moyo mtu-
livu kwenye familia na kuon-
doa mashaka kwa wazazi ya 
kuwa na vizazi vyenye ma-
tendo maovu ikiwamo unywaji 
pombe na uvutaji wa dawa za 
kulevya.

Ofisa Maendeleo ya Jamii 
Manispaa ya Morogoro, Re-
hema Malimi, alisema hayo jana 
kwenye sherehe za kitaifa za 
mwaka wa matendo ya huruma 
kwa jamii zilizoandaliwa na 
Shule ya Fountain Gate Accad-
emy, mkoani hapa.

Malimi alisema ameona shule 
hiyo ikisaidia watoto katika 
maeneo manne muhimu ya 
malezi ambayo ni mahitaji ya 
mwili kwa wale wanaokosa 
kutoka kwa wazazi, imani 
katika kuongozwa kwenye dini, 
kuendeleza akili kwa kusoma na 
kusikiliza hisia za watoto kwa 
kukuza vipaji, kitendo ambacho 
mara nyingi hakitendewi haki 
kuanzia ngazi ya kaya.

Alisema bila malezi kila 
mtu asingekuwa hivyo alivyo 
sasa sababu wazazi au familia 
iliwekeza kwenye elimu kwa 
ajili ya mtoto na bila usimamizi 
mzuri baadaye mzazi ataanza 
kulalamika kuwa ana mtoto 
mwenye tabia za uvutaji bangi 
au unywaji pombe.

Aliwasisitiza viongozi wa 
shule hiyo kuhakikisha wanawa-
pata wahitaji sahihi katika ku-
wapatia misaada na kuwahimiza 
wenye mali na vitu kujitoa kupi-
tia taasisi kama hiyo ili kusaidia 
jamii na kuwa sadaka kamili 
yenye baraka mbele za Mungu.

Naye Mkurugenzi wa shule 
hiyo, Japhet Makau, alisema 
imejitolea kuwalea watoto walio 
kwenye shule zao na wenye 
uhitaji kwa kufuata misingi ya 
madili ikiwamo upendo.

Alisema pia hutumia miziki ya 
ndani wanayoiandaa wenyewe 
kwa ushirikiano wa walimu na 
wanafunzi na kutumika kwenye 
vipindi vya michezo badala ya 
miziki ya kileo ambayo imeone-
kana kuwaharibu watoto.

Mmoja wa watoto 38 wali-
ofanikiwa kupata elimu kupitia 
shule hiyo, Winifrida Simon, ali-
waomba wadau wengine kuwa 
na mioyo ya kusaidia wahitaji 
kwa sababu bado ni wengi. 

Simon ambaye kwa sasa ni 
mwalimu kwenye shule hiyo, 
jijini Dar es Salaam aliishukuru 
taasisi hiyo kwa kumsaidia 
kielimu tangu kidato cha tano 
hadi chuo kikuu na kufanikiwa 
kupata nafasi hiyo baada ya ku-
jiunga kama kibarua na baadaye 
kuingizwa kwenye orodha ya 
kupatiwa msaada. 

Mkuu wa Huduma za Pamoja wa Benki ya NMB, Nenyuata Mejooli (katikati), akizungumza na Rais wa Chama cha 
Makandarasi nchini, Mhandisi Judith Odunga (kushoto), katika mkutano kati ya Benki ya NMB na viongozi wa taasisi 
mbalimbali zinazoongozwa na wanawake jijini Dar es Salaam. Kulia ni Kaimu Meneja wa Benki ya NMB Kanda ya Dar es 
Salaam, Ferdinand Mpona. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mifugo 300 yanaswa ikipelekwa 
nje ya nchi kwa njia za magendo 
Na Mwandishi Wetu, LONGIDO

JESHI la Polisi kwa kushirikiana 
na Wizara ya Mifugo na Uvuvi 
kupitia doria ya pamoja, lime-
kamata watuhumiwa wawili 
wakiwa na jumla ya mifugo 303 
ambayo walikuwa wanaisafiri-
sha kwenda nje ya nchi kwa 
njia za magendo.

Akitoa taarifa hiyo kwenye 
maeneo ya Mnada wa Lon-
gido, Kamanda wa Polisi Kikosi 
cha Kuzuia Wizi wa Mifugo 
nchini, Kamishna Msaidizi Si-
mon Pasua, alibainisha jana 
kuwa mifugo hiyo pamoja na 

watuhumiwa hao walikamatwa 
maeneo ya Buguruni C, Wilaya 
ya Longido, mkoani Arusha.

Kamanda Pasua alifafanua 
wanaendelea na upelelezi. 
Ukikamilika watuhumiwa hao 
watafikishwa mahakamani kwa 
hatua zaidi za kisheria.

Alitoa wito kwa wafugaji 
nchini kuacha tabia ya kutoro-
sha mifugo kwenda nje ya nchi 
bila ya kufuata utaratibu wa 
kupata vibali serikalini. Jeshi 
litachukua hatua za kisheria 
dhidi yao ikiwa ni pamoja na 
kukamata mifugo hiyo na ku-
wafikisha mahakamani.

Sambamba na hilo, pia alitoa 
rai kwa wafugaji kote nchini 
kutumia vizuri msimu huu wa 
mvua ambao kuna malisho ya 
kutosha, kutenga maeneo ya 
malisho ambayo watayatumia 
katika msimu wa kiangazi. Kuta-
saidia kuepukana na migogoro 
baina ya wafugaji na wakulima.

Daktari wa Mnada wa Lon-
gido, Dk. Ally Hamka, alisema 
changamoto kubwa wanayok-
abiliana nayo ni baadhi ya 
wafanyabiashara wa mifugo 
kutokuwa waaminifu kwa kuk-
wepa kupeleka mifugo yao 
katika mnada huo kwa ajili ya 

kupewa vibali.
Alisema kuwa kupitia doria 

hiyo ambayo ni endelevu, wata-
wabaini na kuwakamata wa-
fanyabiashara wanaotorosha 
mifugo na kuwachukulia hatua 
za kisheria.

Joseph Lengashe, mfugaji na 
mfanyabiashara, aliwaasa wa-
fanyabiashara wenzake kufuata 
utaratibu ambao umewekwa 
na serikali wa kupata vibali 
vya kusafirisha mifugo yao ili 
kuepuka hasara ambazo wa-
naweza kukutana nazo pindi 
mifugo yao itakapokamatwa na 
kutaifishwa.

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

SERIKALI imeanza kutatua 
kero ya uchakavu wa miun-
dombinu ya Shirika la Elimu 
Kibaha kwa kutenga fedha za 
maendeleo ya shirika hilo na 
kutoa fedha za ukarabati.

Kwa nyakati tofauti shirika 
hilo limekuwa linatoa taarifa 
ya uchakavu wa miundombinu 
yake ambayo kwa muda mrefu 
haijafanyiwa ukarabati.

Zaidi ya Sh. milioni 700 
zimetengwa katika mwaka 
wa fedha 2023/24 kwa ajili ya 
kuboresha shirika hilo kwa 
kukabiliana na changamoto 
zilizopo ikiwamo uchakavu wa 
miundombinu.

Mkurugenzi Mkuu wa 
Shirika la Elimu Kibaha, Rob-

ert Shilingi, alibainisha hayo 
mwishoni mwa wiki wakati 
wa mahafali ya 51 ya Chuo cha 
Maendeleo ya Jamii.

Alisema katika mwaka wa 
fedha 2023/24, serikali imet-
enga Sh. milioni 700 kwa shiri-
ka hilo kwa ajili ya kuboresha 
utoaji elimu. Kabla ya kutenga 
fedha hizo, serikali ilitoa Sh. 
milioni 400 za ukarabati wa 
miundombinu.

Mkurugenzi huyo alibaini-
sha kuwa katika kipindi cha 
miaka mitatu, shirika hilo 
lilipokea Sh. bilioni 2.5 kwa ajili 
ya miradi ya maendeleo, hatua 
ambayo imesaidia kupiga hat-
ua za maendeleo katika utoaji 
elimu.

Awali akizungumza katika 
mahafali hayo, Mkuu wa Chuo 

cha Maendeleo ya Jamii, Jo-
seph Nchimbi, alisema licha 
ya kufanikiwa kutoa elimu 
kwa wanafunzi na kuwapatia 
ujuzi katika fani mbalimbali 
ambazo zimewawezesha kujia-
jiri wenyewe, wamekuwa wa-
nakabiliwa na vikwazo katika 
utekelezaji wa mipango yao.

Alibainisha vikwazo hivyo ni 
pamoja na uchakavu wa miun-
dombinu, upungufu wa vifaa 
vya kutosha kufundishia, uko-
sefu wa samani za kutosha, la-
kini wamefanikiwa kupunguza 
wimbi la vijana kukosa ajira.

Mwenyekiti Halmashauri Mji 
wa Kibaha, Musa Ndomba, ali-
wataka wahitimu hao kutumia 
mafunzo waliyopata kujiajiri 
wenyewe na kutumia fursa za 
mikopo ya halmashauri am-

bayo inatolewa kwa vikindi 
vya vijana, wanawake na watu 
wenye ulemavu ili kujikwamua 
kiuchumi.

Akisoma risala kwa niaba ya 
wanafunzi waliohitimu, Asha 
Njooka, alisema chuo hicho 
kimetoa fani mbalimbali za uja-
siriamali ambazo zitawasaidia 
kujiajiri na kuajiriwa, hatua 
ambayo itawaletea maendeleo 
na kujikwamua katika dimbwi 
la umaskini.

Shirika la Elimu Kibaha lil-
ianzishwa mwaka 1964 na ni 
moja ya mashirika kongwe 
nchini yaliyoanzishwa na Baba 
wa Taifa, Hayati Mwalimu 
Julius Nyerere. Lilianzishwa 
likiwa na lengo la kupambana 
na maadui watatu; maradhi, 
ujinga na umaskini.

Mamilioni yatolewa kutatua 
kero Shirika la Elimu Kibaha



Nchi tano zapeleka 
malalamiko ICC 
dhidi ya Israel
GAZA, Palestina

NCHI tano miongoni mwa zilizotia saini 
kuhusu kuundwa kwa Mahakama ya Ki-
mataifa ya Uhalifu (ICC) zimeomba kufanyi-
ka kwa uchunguzi kuhusu hali katika eneo 
la Palestina kutokana na mashambulizi ya 
Israel yanayoendelea.

Hayo yamebainishwa na Mwendesha 
Mahakama hiyo, ambaye alibainisha ku-
chunguza kuhusu uhalifu uliofanywa tangu 
shambulio baya la Hamas la Octoba 7, mwa-
ka huu, baada ya kupata malalamiko kutoka 
Afrika Kusini, Bangladesh, Bolivia, Comoro 
na Djibouti.

Afrika Kusini ilieleza kuwa imewasilisha 
malalamiko haya na nchi nyingine zinazo-
tiwa wasiwasi na hali hii huko Palestina ili 
ICC ichukuwe hatua ya haraka kwa uzito wa 
hali ya sasa.

Aidha, Shirika la Umoja wa Mataifa la 
kuhudumia wakimbizi wa Kipalestina, (UN-
RWA) limetangaza kwamba shule ya pili 
imekuwa ikilengwa na mashambulizi kaska-
zini mwa Gaza. Na kwamba jengo

hilo linatumika kama kimbilio salama ya 
zaidi ya watu 4,000 kutokana na masham-
bulizi ya Israel.

Jana Hamas ilitangaza kuwa Wapalestina 
12,300 wameuawa katika mashambulizi 
ya anga ya Israel kwenye Ukanda wa Gaza 
tangu kuanza kwa vita. Na kwamba kati yao 
zaidi ya 5,000 ni watoto.

Ilibainishwa kuwa mamia ya watu wali-
hamishwa Jumamosi kutoka Hospitali ya 
Al-Shifa, ambayo ni kubwa zaidi huko Gaza, 
kulingana na Umoja wa Mataifa, kulikuwa 
na wagonjwa wasiopungua 2,300, madak-
tari na watu waliokimbia makazi yao wal-
iokwama kutokana na vita.

Wahudumu wa afya walisema wagonjwa 
120, wakiwamo watoto wanaozaliwa kabla 
ya wakati, bado wako kwenye kituo hicho.

Shirika la Umoja wa Mataifa la Mpango 
wa Chakula Duniani (WFP) linaonya kuhusu 
hatari ya haraka ya njaa katika Ukanda wa 
Gaza.

“Hatuulizi mwezi. Tunatoa wito wa ku-
chukuliwa hatua za kimsingi zinazohitajika 
ili kukidhi mahitaji muhimu ya raia na ku-
komesha hali ya janga hili,” alisema mkuu 
wa operesheni za kibinadamu za Umoja wa 
Mataifa,” Martin Griffiths.

WATOROKA HOSPITALINI
Katika hatua nyingine Shirika la habari 

la (AFP) limetoa picha za msafara wa Wa-
palestina wanaotoroka hospitali ya Al-Shifa 
wakikimbilia maeneo mengine kwa miguu.

Hata hivyo ilielezwa kuwa mamia ya watu 
wanaripotiwa kuondoka katika hospitali 
hiyo, ambayo majeshi ya Israel yamekuwa 
yakiipekua kwa siku kadhaa.

Picha zilizowasilishwa na AFP zilionyesha 
wanaume, wanawake na watoto wakitembea 
kwenye mitaa iliyojaa vifusi huku tingatinga 
la kijeshi likiwa kwa nyuma.

Mwandishi wa AFP alisema umati huo 
ulijumuisha wagonjwa na majeruhi na wali-
kuwa wakielekea kwenye ufuo wa bahari wa 
Gaza.

Awali iliripotiwa kuwa Wizara ya Afya in-
ayoendeshwa na Hamas huko Gaza ilisema 
kulikuwa na wagonjwa 120 na idadi isiyoju-
likana ya watoto wanaozaliwa kabla ya waka-
ti walioachwa katika kituo hicho.

Mkurugenzi wa hospitali alilishutumu 
Jeshi la Israel kwa kuamuru raia kuhama, 
lakini IDF ilisema ilisaidia kuwezesha ombi 
kutoka kwa mkurugenzi. RFI, BBC

Wapalestina wakitembea kuelekea ufua wa bahari ya Gaza baada ya kutoroka kwenye Hospitali ya Al-Shifa ambayo imezingirwa na majeshi ya Israel jana. 
PICHA: MTANDAO
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Kampeni za uchaguzi 
zaanza rasmi DRC
KINSHASA, DRC

KAMPENI za uchaguzi wa 
urais, wabunge na maga-
vana zimeanza rasmi huko 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya 
Kongo (DRC) huku wagombea 
26 wakiwania kiti cha urais 
ambao wameanza kuzunguka 
maeneo mbalimbali nchini 
humo ili kuwashawishi wapi-
gakura milioni 44 kuwachagua.

Inaelezwa kuwa wagombea 
hao watanadi sera zao kwa 
kipindi cha mwezi mmoja 
na kampeni zitahitimishwa 
Desemba 19, huku uchaguzi 
ukitarajiwa kufanyika De-
semba 20, mwaka huu. Aidha, 
inaelezwa kuwa watu wengi 
huzungumza kuhusu kampeni 
hizo hasa katika nafasi ya 
kuchagua kati ya wagombea 
26 wa urais.

“Tunasubiri kila mgombea 
aweze kuwasilisha sera zake 
za kampeni na mradi wake 
wa utawala, tutaona, tutath-
mini kile ambacho kila mmoja 
amezungmzia, tutaamua 
tumchague nani, alisema Edric, 
mmoja wa wakazi wa Kin-
shasa.

Mwananchi mwingine aliye-
jitambulisha kwa jina la Peter 
ambaye ni mmoja wa wasi-
mamizi wa kampuni ya basi, 
alisema ana shauku kubwa 
baada ya kampeni za uchaguzi 
kuanza, akieleza kuwa inao-
nyesha uhai wa demokrasia 
nchini humo.

Ninajiamini sana kwa hilo, 
alisema. Alice, ambaye ni 

mwanafunzi, alisema atafuata 
kampeni, lakini zaidi ya yote 
anataka kura ya wazi.

Maana viongozi wakija kwa 
utapeli ni hatari sana kwetu. 
Wanakuja kwa maslahi yao 
wenyewe. Lakini viongozi wa-
napopata kura zao kwa haki, 
ni tofauti, alisema.

Hata hivyo ilielezwa kuwa 
licha ya kila mtu kudai kuwa 
ana kadi yake ya kupiga kura, 
lakini bado hawana uhakika 
kwamba watapiga kura De-
semba 20.

Vile vile wagombea urais 
wanatarajia kunadi sera 
zao kwa wapigakura katika 
maeneo mbalimbali ya nchi 
hiyo, na kwamba Rais Félix 
Tshisekedi ameamua kuanza 
katika mji mkuu wa Kinshasa.

Pia ilielezwa kuwa wapin-
zani wake wakuu akiwamo 
Moïse Katumbi anatarajiwa 
kuwapo Kisangani, na Martin 
Fayulu atakuwa Bandundu 
katika ngome yake.

Ilibainishwa kuwa wag-
ombea wengine wataenda 
mashariki mwa nchi hiyo, 
katika eneo linalokumbwa na 
migogoro. Hasa katika mpaka 
wa Kivu Kaskazini ambako 
maeneo ya Rutshuru na Masisi 
hayataweza kupiga kura kuto-
kana na kuwepo kwa uasi wa 
M23.

Sio tu wagombea urais 
ambao watafanya kampeni, 
wagombea kwenye viti vya 
ubunge na kwenye nafasi 
za magavana wameanza pia 
kampeni zao jana. RFI
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BETWAY KUPELEKA WATANZANIA 
AFCON KUISHANGILIA TAIFA STARS
Na Mwandishi Wetu

K
UPITIA Promosheni ya 
‘Twende AFCON’ inay-
oendeshwa na Kam-
puni ya Betway Tanza-

nia, mashabiki wa soka nchini 
wamepewa fursa ya kuwania 
tiketi ya kwenda Ivory Coast 
kushuhudia Timu ya Taifa ya 
Tanzania ‘Taifa Stars’, ikichua-
na kuwania Kombe la Mataifa 
ya Africa (AFCON) 2023. 

Taifa Stars imefuzu 
kwa mara ya tatu

 kushiriki michuano
 hiyo itakayofanyika

 Januari mwakani nchi-
ni Ivory Coast na kwa
 kutambua umuhimu

 wa kuwaongezea
 morali wachezaji 

uwanjani, Kampuni 
ya Betway Tanzania

 imetangaza kupeleka
 mashabiki wanne

 kupitia kampeni hiyo
 ili kwenda kuishangilia.

Katika kampeni hiyo ya 
mwezi mmoja iliyoanza rasmi 
Novemba 16 na kuendelea hadi 
Desemba 16, mwaka huu, lengo 
ni kuiongezea hamasa Taifa 
Stars pamoja na kuwapa wate-
ja wake na mashabiki wa mch-
ezo wa soka kwa ujumla nafasi 
ya kuwa sehemu ya historia ya 
soka la Tanzania.

Ili kushiriki katika promo-
sheni hiyo, mshiriki anapaswa 
kujisajili na kubashiri mch-
ezo wowote na Betway kwa 
kiwango cha kuanzia shilingi 
100 kupitia mtandao wowote 
wa simu katika kipindi kati 
ya Novemba 16 na Desemba 
16, mwaka huu na kila uba-
shiri utaingiza kwenye droo 
ya bahati, ambapo mshindi 
atajishindia tiketi ya kwenda 
Ivory Coast.

Akizungumza wakati wa 
uzinduzi wa promosheni hiyo 
iliyofanyika Ofisi za Betway ji-
jini Dar es Salaam jana, Meneja 
Uendeshaji wa Betway Tanza-
nia, Jimmy Masaoe, alisema wa-
nafurahi kuwa sehemu ya his-

toria ya mpira wa miguu nchini 
Tanzania kwa kuhakikisha 
Watanzania wanaiunga mkono 
Taifa Stars katika mashindano 
makubwa zaidi ya mpira ba-
rani Africa.

“Promosheni hii ni moja ya 
njia ya sisi kuisaidia timu yetu 
ya taifa na kutoa fursa kwa 
mashabiki kushuhudia mashu-
jaa wa nchi wakipeperusha 
bendera huko Ivory Coast,” 
alisema Masaoe.

Kwa upande wa Meneja 
Masoko wa Betway Tanzania, 
Calvin Mhina, aliwahimiza 
mashabiki wa michezo na wa-
teja wa Betway kushiriki katika 
promosheni hiyo na kuitumia 
kama fursa ya kuiunga mkono 
timu ya taifa huku wakibashiri 
kistaarabu.

“Hii ni fursa ya kipekee na 
nzuri kwa wapenzi wa mpira 
wa miguu nchini Tanzania. 
Usikose nafasi hii ya kushinda 
tiketi kwenda AFCON na kush-
angilia Taifa Stars. Jisajili na 
Betway leo na weka ubashiri 
wako kuingia kwenye droo, un-

aweza kuwa mmoja wa washin-
di ya  kwenda Ivory Coast na 
kuwa sehemu ya historia mpya 
katika soka la Tanzania.

“Kila shabiki anaweza kuba-
shiri michezo anayoitaka na 
kuanzia kiwango cha chini 
kabisa cha shilingi 100. Tume-
fanya hivi ili kuhakikisha wa-
shiriki wanabashiri kistaarabu 
kama ambavyo kauli mbiu yetu 
imekuwa ikisisitiza,” alisema 
Mhina.

Michuano ya Kombe la 
Mataifa ya Afrika (AFCON) 
2023, itafanyika nchini Ivory 
Coast kuanzia Januari 13 hadi 
Februari 11, 2024 ikijumuisha 
timu 24 zikiwania kombe hilo 
lenye thamani zaidi barani Af-
rica. 

Tanzania, baada ya kufuzu 
kwa mara ya tatu tu tangu il-
ipofuzu mwaka 1980 na 2019, 
itaanza kampeni yake katika 
Kundi F dhidi ya Morocco 
Januari 17, ikifuatiwa na mechi 
dhidi ya Zambia Januari 21 na 
kisha DR Congo Januari 24, 
mwakani.

KMKM na 
ndoto 
za ubingwa 
Ligi Kuu 
Zanzibar
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

LICHA ya kuchezea kichapo 
juzi, kikiwa ni cha nne tangu 
kuanza kwa msimu huu, 
Kocha Msaidizi wa KMKM SC, 
Ame Msimu, amesema ku-
poteza mchezo huo dhidi ya 
vinara wa Ligi Kuu, JKU SC, 
haina maana kama wamejitoa 
katika mbio za kutetea ub-
ingwa wao.

KMKM SC iliendelea ku-
poteza matumaini ya kutetea 
taji lao la Ligi Kuu Zanzi-
bar baada ya juzi kuchezea 
kichapo cha mabao 2-1 dhidi 
ya Maafande wa JKU SC ka-
tika mwendelezo wa ligi hiyo 
ikiwa mzunguko wa 11.

Ushindi huo kwa JKU 
uliirudisha kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu kwa kuwa 
na alama 26 huku KMKM SC 
ikiendelea kusalia nafasi ya 
tano na alama zake 17.

Akizungumza na Nipashe 
juzi, Kocha Msaidizi wa 
KMKM, Msimu alisema ku-
poteza mchezo huo dhidi 
ya vinara wa Ligi kuu haina 
maana kama wamejitoa ka-
tika mbio za kutete ubingwa 
wao na kwamba bado wa-
naamini wanaweza kufanya 
vizuri na kutwaa taji hilo.

Alisema mara nyingi mzun-
guko wa kwanza unakuwa 
mgumu zaidi kwa kuwa kila 
timu inahitaji kupata alama 
ambazo zitamhakikishia 
anakuwa katika nafasi nzuri 
kabla ya kuanza mzunguko 
wa lala salama.

Alisema kwa upande wao, 
KMKM matokeo ya kufungwa 
katika michezo yao wali-
yocheza kumetokana na ligi 
yenyewe kuwa ngumu hasa 
katika mzunguko huu wa 
kwanza.

Alisema katika mchezo wao 
huo dhidi ya JKU timu zote 
zilicheza vizuri  kwa kuwa 
kila timu inahitaji kupata 
alama tatu ili kuendelea na 
safari ya kuusaka ubingwa 
msimu huu, lakini bahati hai-
kuwa upande wao.

“Tulicheza vizuri sana, 
wachezaji walijituma dakika 
zote 90, lakini tulikutana na 
timu ambayo nayo inausaka 
ubingwa na sisi tumo katika 
hesabu hizo, hivyo lazima 
mchezo kuwa mgumu licha 
ya sisi kumiliki mpira, lakini 
nadhani haikuwa bahati yetu 
kupata alama tatu,” alisema.

Aidha, alisema katika mch-
ezo wao ujao wa 12 dhidi ya 
Mafunzo, watahakikisha wa-
nacheza kwa mipango mizuri 
ili kupata alama tatu.

KMKM imepoteza jumla ya 
michezo minne, imetoka sare 
miwili na imeshinda mitano 
kati ya 11 iliyocheza hadi 
sasa. 

Ofisa Uendeshaji wa Betway Tanzania, Jimmy Masaoe (katikati) pamoja Ofisa Masoko wa kampuni hiyo, Calvin Mhina (wa 
tatu kushoto) wakiwa pamoja na Ofisa Mkaguzi Mkuu wa Bodi ya Michezo ya Kubahatisha (wa pili kulia), pamoja na ma-
balozi wa Betway; Idris Sultan (kulia), Salama Jabir (wa pili kushoto) na Geoffrey Lea (kushoto), wakiwa wameshika mfano 
wa Kombe la AFCON kama ishara ya safari ya kwenda kuiunga mkono Timu ya Taifa Tanzania, Taifa Stars, kuelekea fainali 
hizo Januari mwakani. PICHA: MPIGA PICHA WETU 

Na Saada Akida 

KOCHA Mkuu wa KMC FC,  Abdi-
hamid Moalini, amesema kikosi 
chake kipo imara na tayari kwa 
ajili ya kusaka alama tatu katika 
mchezo ujao wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara dhidi ya Kagera Sugar 
utakaopigwa keshokutwa, Juma-
tano.

Amesema mechi ya kirafiki 
ya kimataifa dhidi ya Al Hilal 
waliyocheza juzi, imewasaidia 
kuboresha changamoto za kikosi 
chake na kuwaamini vijana wake 
kwenda kupambana kusaka ma-
tokeo mazuri kwenye mchezo 

huo wa ugenini.
KMC FC tayari imewasili Bu-

koka, Kagera kwa ajili ya mchezo 
huo utakaopigwa katika Uwanja 
wa Kaitaba mkoani huo majira 
ya saa 1:00 usiku.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Kocha Moalini, alisema kikosi 
kipo imara baada ya kupoteza 
mechi yao ya mwisho nyumbani 
dhidi ya Dodoma Jiji FC, waliru-
rudi uwanja wa mazoezi kufany-
ia kazi changamoto chache iki-
wamo umakini wa safu ya ulinzi.

Alisema wameweza kusahi-
hisha baadhi ya makosa yao 
baada ya kucheza mechi ya kuji-

pima nguvu na Al Hilal ya Sudan 
na kuwa tayari kwa mchezo wao 
wa keshokutwa dhidi ya Kagera 
Sugar.

“Tumefanya maandalizi ma-
zuri, tumesahihisha makosa 
yaliyojitokeza kwenye mechi 
iliyopita ambayo tulipoteza ny-
umbani dhidi ya Dodoma Jiji FC, 
tukacheza mechi ya kirafiki ya 
kimataifa, imetusaidia kwenye 
maandalizi yetu ya mchezo ujao 
dhidi ya Kagera Sugar.

“Ninaimani hautakuwa mch-
ezo rahisi, utakuwa wa kimbinu 
na kiufundi kwa sababu kila 
mmoja wetu amefanya maandal-

izi mazuri, tunahitaji kupata ma-
tokeo mazuri ugenini,” alisema 
Moalini.

Alisisitiza kuwa kikosi kipo 
imara na vijana wako tayari kwa 
ajili ya kupambania alama tatu 
muhimu ili kujiweka kwenye na-
fasi ya nne ya msimamo wa ligi 
hiyo.

Katika msimamo wa Ligi 
Kuu, KMC FC iko nafasi ya tano 
chini ya Dodoma Jiji FC na wote 
wamekusanya alama 15 katika 
michezo tisa ambayo tayari timu 
zote zimecheza kasoro Simba 
na Mashujaa FC zilizopo nyuma 
mechi moja.

KMC yazitaka tatu za Kagera Sugar



DE GEA AKATAA MAMILIONI

GOLIKIPA wa zamani wa Hispania, David de Gea, 33, 
amekataa mkataba utakaomfanya alipwe mshahara wa 
pauni 500,000 kwa wiki na fursa ya kuunganishwa na 
mchezaji mwenzake wa zamani wa Manchester United, 
Cristiano Ronaldo, Klabu ya Saudia ya Al-Nassr. (Sun)

ATAKIWA PIA INTER MIAMI

INTER Miami ni moja ya klabu zinazompa David 
De Gea fursa ya kurejea kwenye soka lake huku akiwa 
hana klabu baada ya kuondoka Manchester United 
msimu uliopita. (Star)

PHILLIPS NA WEST HAM 

KLABU ya West Ham imeungana na Newcastle 
United katika kinyang’anyiro cha kumnunua Kalvin 
Phillips, 27, huku Manchester City wakiwa tayari kum-
ruhusu kiungo huyo wa kati wa England kuondoka kwa 
mkopo au kwa mkataba wa kudumu dirisha la Januari. 
(Football Insider)

WERNER BASI TENA

KLABU ya Fulham ina uwezekano wa kutafuta 
chaguo lingine kabla ya kufikiria uwezekano wa 
kumnunua mshambuliaji wa RB Leizpig na Ujerumani, 
Timo Werner, 27, Januari. (Football Insider)

MODRIC KUHAMIA SAUDIA

KIUNGO wa kati wa Croatia, Luka Modric, 38, 
ameamua kuhamia Saudia wakati mkataba wake na 
Real Madrid utakapokamilika msimu wa majira ya ujao. 
(Sport)

GUIRASSY AWANIWA

KLABU ya Newcastle United inajaribu kumnunua 
mshambuliaji wa Stuttgart kutoka Guinea, Serhou 
Guirassy, 27. (Football Insider)

SALANKE ATAJWA WEST HAM

KLABU ya West Ham inatazamia kufufua tena azma 
yao ya kumnunua mshambuliaji wa Bournemouth, 
Dominic Solanke, 26. (Mirror)

MILLER ANYATIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur, Aston Villa, Newcastle 
United, Brighton, Brentford na West Ham ni miongoni 
mwa zinazomfuatilia kwa karibu kiungo wa kati wa 
Motherwell, Lennon Miller, 17. (Teamtalk)

BELLINGHAM MDOGO SOKONI 

KLABU ya Tottenham Hotspur pia inamfuatilia kwa 
karibu kiungo wa Sunderland, Jobe Bellingham, 18, 
ambaye ni mdogo wake Jude. (Football Insider)

VELIZ ALENGWA SPURS

MSHAMBULIAJI wa Tottenham Hotspur, Alejo Veliz, 
20, analengwa na Klabu ya Serie A ya Bologna, huku 
mshambuliaji huyo wa Argentina akiwa ameshindwa 
kupata namba chini ya kocha, Ange Postecoglou tangu 
alipotua hapo akitokea Rosario Central. (Calciomer-
cato)

NUSA ATAKIWA FULHAM

KLABU ya Fulham inapanga kumnunua mshambu-
liaji kinda wa Club Bruges na Norway, Antonio Nusa, 18 
katika dirisha la Januari. (Football Insider)

ZISIKUPITE
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

W
AWAKILISHI wa Jadon 
Sancho wamesisitiza 
kuwa fowadi huyo 
hatalazimishwa kuon-

doka Manchester United hadi ofa 
kubwa itakapotolewa, huku kukiwa 
na nia ya kutoka Ulaya na Saudi Ara-
bia.

90min inaelewa kuwa
 Sancho anatakiwa

 kuondoka United katika
 dirisha la usajili la Jan-
uari licha ya mchakato

 wa Sir Jim Ratcliffe ku-
nunua hisa asilimia 25

 za klabu hiyo.
Sancho ameondolewa kwenye 

kikosi cha kwanza baada ya kuto-
fautiana na Kocha Erik ten Hag 
kutokana na kufungwa na Arsenal 
mwanzoni mwa msimu, ambapo 
alidai kuwa mchezaji huyo wa Ki-
mataifa wa England aliachwa nje ya 
kikosi cha siku ya mechi kutokana 
na kuonesha kiwango kidogo ma-
zoezini. 

   Mwenyewe ataka kurejea 
tena Borussia Dortmund, lakini 
United inataka...
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SANCHO SANCHO HANAHANA MPANGO  MPANGO 
KWENDAKWENDA KUCHEZA  KUCHEZA SAUDIASAUDIA

Sancho alijibu kwa taarifa ya 
umma ya kumkaidi kocha wake 
kwenye mtandao wa Kijamii wa X 
(zamani Twitter).

United ilithibitisha mzozo huo 
kwamba Sancho aliondolewa kwe-
nye kikosi cha kwanza na imebakia 
kuwa hivyo tangu wakati huo, na 
90min iliripoti wiki kadhaa zilizo-
pita kwamba uhusiano wao hauku-
weza kurekebishwa. 

Ten Hag ametaka Sancho kuomba 
msamaha ili kurekebisha hali hiyo, 
lakini hakujawa na dalili zozote za 
kutokea na hakuna uwezekano wa 
kutokea wakati huu.

Klabu kadhaa zimeonesha nia ya 
kumnunua mchezaji huyo tangu 
mwaka jana, ikiwa ni pamoja na 
msimu uliopita wa majira ya joto 
na United inataka kiasi kikubwa cha 
fedha ili kumuuza.

Kuondoka kwa mkopo kunaone-

kana kuwa na uwezekano zaidi kwa 
wakati huu, huku Sancho akiwa 
hana uhakika na Klabu za Saudi 
Arabia. 

Wawakilishi wa Sancho wamewe-
ka wazi kwa United kwamba wa-
tachagua uhamisho mwingine wa 
Sancho, ingawa baadhi ya nyuso 
tofauti zinaweza kufanya maamuzi 
ndani ya kuta za Old Trafford ifika-
po mapema 2024.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 23, anapendelea kurejea kati-
ka klabu yake ya zamani ya Borussia 
Dortmund, ambayo alijiunga nao 
mwaka 2021.

Klabu hiyo ya Bundesliga inge-
hitaji kutoa nafasi kwenye kikosi 
chao ili kumchukua Sancho na 
kuna uwezekano mkubwa wa kum-
chukua kwa mkopo, lakini Sancho 
angehitaji United kubadilika ili ku-
fanya uhamisho huo. 
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Vinicius miezi 2 nje ya dimba

Kane aweka 
rekodi ya 
mabao 
England
LONDON, England

HARRY Kane amejidhihirisha 
kuwa mmoja wa washambuliaji 
wakubwa wa England na sasa 
ameweka rekodi ya kuwa mfun-
gaji bora zaidi wa nchi hiyo.

Nahodha Kane alifunga bao la 
pili katika ushindi wa England 
wa mabao 2-0 dhidi ya Malta 
katika Uwanja wa Wembley, 
huku Simba Watatu hao wakiwa 
tayari wamehakikishiwa nafasi 
ya kucheza Euro 2024.

Kane sasa amefunga mabao 
62 katika mechi 88 alizoichezea 
England juu ya Wayne Rooney 
akiwa kileleni mwa orodha ya 
wachezaji wenye mabao mengi 
zaidi kwa nchi hiyo.

Bao lake la kwanza kwa 
England lilikuwa ni mechi yake 
ya kwanza, alipoingia kama 
mchezaji wa akiba dhidi ya 
Lithuani.

Kane mwenye umri wa miaka 
30, ana hat-trick tano kwa Eng-
land kwa jina lake.

Mara yake ya kwanza ili-
kuwa dhidi ya Panama kwe-
nye Kombe la Dunia 2018, na 
alifunga mabao matatu dhidi ya 
Bulgaria na Montenegro katika 
kufuzu kwa Euro 2020 mwaka 
mmoja baadaye.

Mwaka 2021 alifunga hat-
trick mfululizo dhidi ya Albania 
na San Marino katika mechi za 
kufuzu Kombe la Dunia ugenini 
kuelekea Qatar.

Mikwaju yake 21 ya penalti 
ndiyo jumla ya juu zaidi ili-
yopigwa na nyota yeyote wa 
England.

Wafungaji watano bora wa 
England ni Kane (62), Wayne 
Rooney (53), Bobby Charl-
ton (49), Gary Lineker (48) na 
Jimmy Greaves (44).

HAALAND 
‘KUFUNGWA’ 
UPYA MAN 
CITY

MANCHESTER, England 

K
LABU ya Manchester City inaende-
lea kushinikiza mazungumzo na 
wawakilishi wa Erling Haaland 
kuhusu mkataba mpya, kwa mujibu 

wa 90min.
Nyota huyo wa Norway ameendeleza ma-

fanikio ya msimu wake wa kwanza wa ajabu 
nchini England, ambapo City ilishinda taji 
la Ligi Kuu na Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
Kombe la FA, na kuwa kileleni mwa orodha 
ya wafungaji mabao kwa mabao 17 katika 
mechi 18 katika michuano yote.

Haaland amejidhihirisha kama msham-
buliaji mkuu katika soka la dunia tangu 
ajiunge na City, akionesha kwamba mabao 
yake ya awali kule Borussia Dortmund na 
Red Bull Salzburg hayakuwa ya bahati mba-
ya, na msimamo wake kwenye mchezo huo 
ulithibitishwa alipomaliza kama mshindi wa 
pili wa Ballon d’Or nyuma ya Lionel Messi.

Alitia saini mkataba wa miaka mitano 
alipojiunga na City msimu wa majira ya 
joto wa 2022, na mkataba huo ukijumuisha 
vipengele kadhaa kama alivyokuwa Dort-
mund na Salzburg. 

Amekuwa akihusishwa na Real Madrid na 
Barcelona tangu wakati huo, na wengi wa-
nahisi kuwa hatima ya Haaland ni kuishia 
katika moja ya Klabu za Hispania.

90min ilifichua Machi mwaka huu kwam-
ba City walikuwa wameiambia kambi ya 
Haaland kuhusu nia yao ya kuondoa kip-
engele maalum cha kuachiwa kutoka kwe-
nye mkataba wake - huku wakijadiliana 
kuhusu masharti mapya na yaliyoboreshwa.

Lakini wakapewa mkwamo mfupi na 
wakala wake, Rafaela Pimenta, ambaye ana-
tamani Haaland mwenye umri wa miaka 
23, kuwa katika udhibiti wa maisha yake ya 
baadaye.

Real Madrid wametajwa kuwa ndio wa-
naopewa nafasi kubwa ya kumsajili Haa-
land, ikiwa ataondoka, lakini mipango yao 
bado inahusu kujaribu kumsajili Mbappe 
kutoka PSG msimu ujao wa joto.

MADRID, Hispania

MSHAMBULIAJI wa Real Ma-
drid, Vinicius Junior, atakuwa 
nje ya uwanja kutokana na 
jeraha la misuli ya paja, klabu 
hiyo ya LaLiga ilithibitisha juzi, 
na kupata pigo jingine kwa 
timu hiyo ambayo tayari ina 
wachezaji kadhaa majeruhi wa 
muda mrefu msimu huu.

Vyanzo vimeiambia ESPN 
kwamba anatarajiwa kutopa-
tikana kwa karibu miezi 2 na 
nusu. Jeraha hilo ni kubwa 
kuliko tatizo la msuli wa paja 
katika mguu wake mwingine 
lililomweka nje kwa mwezi 
mmoja kati ya Agosti na Sep-
temba mapema msimu huu.

Vinicius mwenye umri wa 

miaka 23, alilazimika kutoka 
nje kutokana na jeraha la paja 
wakati Brazil ilipofungwa ma-
bao 2-1 na Colombia katika 
mechi ya kufuzu kwa Kombe la 
Dunia Alhamisi na alirejea ka-

tika klabu yake kwa uchunguzi 
zaidi.

“(Vinicius) amegundulika 
kuwa kaumia katika sehemu ya 
paja ambayo inaathiri mshipa 
wake,” ilisema taarifa ya Real 

Madrid.
“Kupona kwake kutafuatili-

wa.”
“ Tutarudi na nguvu zaidi,” 

aliandika Vinicius kwenye uku-
rasa wake wa X.

Vinicius ana mabao sita na 
asisti nne katika mashindano 
yote kwa Madrid msimu huu.

Real Madrid pia wamempo-
teza kiungo Eduardo Camavin-
ga mwenye umri wa miaka 21, 
kutokana na jeraha akiwa kwe-
nye majukumu ya kimataifa, 
akiwa amechanika mshipa ka-
tika goti lake la kulia alipokuwa 
akifanya mazoezi na Ufaransa.

Camavinga amecheza ka-
tika kila mechi ya ligi kwa Real 
msimu huu, na anaungana na 
Thibaut Courtois, Eder Militao 
na Arda Guler kwenye orodha 
ya wachezaji wa Madrid ambao 
wamepata majeraha ya goti.



“Kikosi kipo vizuri licha ya 
wachezaji wengine kuwapo kwenye 
majukumu ya timu zao za taifa, wal-
iobaki wanafanyia kazi majukumu 
yao ili kujiweka imara zaidi ya mechi 
zilizopita,” alisema kocha huyo. 

Alisisitiza kuwa wamejiandaa kwa 
mapambano ya aina yote kwa kila 
mchezaji kufanya kazi kwa ushiriki-
ana mkubwa ili kufikia malengo wa-

nayoyatarajia kwa msimu huu.
Kocha huyo alisema anachohitaji 

ni kupata ushindi katika mchezo wa 
kwanza, na kwamba anaamini aki-
anza vizuri haitokuwa kazi kubwa 
kwenye michezo inayofuata.

Wachezaji wa timu hiyo walipata 
mapumziko ya siku moja na leo wa-
narejea kwenye uwanja wa mazoezi 
kuendelea na maandalizi ya mechi 
hiyo ya hatua ya makundi ya Ligi ya 
Mabingwa Afrika.

wakipendekeza Che 
Fondoh Malone achez-
eshwe kama kiungo 
mkabaji, hawakukosea 
kwani alianza kuifungia 
timu hiyo bao la kwanza 
dakika ya 40, akipata 
pasi kutoka kwa Mo-
hamed Hussein ‘Tsha-
balala.’

Willy Onana, ambaye 

inasemekana huenda 
akaonyeshwa mlango 
wa kutokea kipindi 
cha dirisha dogo kwa 
kushindwa kuwashawi-
shi mabosi wake na hata 
mashabiki, alifunga bao 
la pili kwa mkwaju wa 
penalti, Israel Patrick 
akifunga bao la tatu 
kabla ya Moses Phiri 
kuhitimisha idadi ya ma-
bao kwa kufunga la nne 

dakika ya 75 baada ya 
kupokea pasi ya kisigino 
kutoka kwa nahodha 
John Bocco.

Simba inaelekea kwe-
nye mechi hiyo ya hatua 
ya makundi bila kocha 
mkuu, ambapo ndoto za 
kumpata kabla ya mechi 
hiyo kama ilivyokuwa 
inadaiwa na viongozi wa 
klabu hiyo zinaelekea 
kufifia.
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Na Adam Fungamwango

W
INGA wa Timu ya 
Taifa ya Tanza-
nia, ‘Taifa Stars’, 
aliyefunga bao 

pekee juzi katika mechi ya 
kwanza ya Kundi E kusaka 
tiketi ya kucheza Kombe la 
Dunia mwaka 2026, Charles 
M’mombwa, ameeleza kufura-
hishwa kufunga bao lake la 
kwanza akiichezea timu hiyo, 
pamoja na sapoti kubwa ali-
yoipata kutoka kwa mashabi-
ki ambayo hakuitegemea.

M’mombwa, mwenyeji wa 
Kigoma kwa sasa anacheza 
soka la kulipwa katika Klabu 
ya Macarthur FC nchini Aus-
tralia, alifunga bao pekee daki-
ka 11 baada ya mapumziko, 
kwenye Uwanja wa Marrake-
ch nchini Morocco dhidi ya 
Niger na kuipatia pointi tatu 
za ugenini katika safari ya ku-
saka tiketi ya kucheza fainali 
hizo zitakazochezwa kwenye 
nchi tatu za Marekani, Canada 

na Mexico.
“Nina furaha sana, 

nashukuru mashabiki 
wa Tanzania kwa

 sapoti, nashukuru
 sana, tutaendelea

 kupambana kwa ajili
 ya taifa nadhani len-
go letu litafanikiwa,”

 alisema mchezaji
 huyo anayecheza

 winga wa kushoto.

Alipachika bao hilo lil-
iloanzia nyuma kwa Bakari 
Mwamnyeto ambaye alipiga 
mpira mrefu ambao ulian-
guka katikati ya wachezaji 
wa timu mbili na katika 
kunyang’anyana, nahodha 
Mbwana Samatta aliudhibiti 
mpira na kuupeleka kwenye 
wingi ya kushoto, ukamkuta 
mfungaji ambaye alivuta hat-
ua chache na kuachia shuti la 
mguu wa kushoto lililomba-
batiza beki mmoja wa Niger 
na kujaa wavuni.

Kocha Mkuu wa Stars, Adel 
Amrouche, alisema ushindi 
huo utawapa morali Watanza-
nia na wachezaji kwa ajili ya 
mechi zinazofuata, akisema 
ni mwanzo tu wa safari ndefu 
ya kuisaka tiketi hiyo.

“Wachezaji walicheza vi-
zuri, walifuata maelekezo, 
haikuwa mechi rahisi lakini 
kwa ushirikiano wa watu 
wote waliokuja nchini Moroc-
co, tumepata ushindi.

“Huu ni mwanzo kwa saba-
bu safari ni ndefu na mechi za 
mbele ni ngumu zaidi, lakini 
kinachofurahisha ni kupata 
ushindi wa ugenini,” alisema.

Niger inacheza kwenye 
uwanja huo wa Morocco ku-
tokana na viwanja vya nchini 
kwao kutokidhi vigezo vilivy-
owekwa na Shirikisho la Soka 
Duniani, FIFA.

Kocha huyo aliishukuru 
serikali kwa kutoa ndege 
maalum ya kuwapeleka na 
kuwarudisha, akisema ime-
wapa morali na kuwarahishia 

kurejea haraka kwa ajili ya 
mechi nyingine kesho dhidi 
ya Morocco.

“Tunamshukuru sana Rais 
wa Tanzania, Dk. Samia Su-
luhu Hassan kwa kutupa 
ndege, vinginevyo tungekuwa 
na safari ndefu sana, kwa usa-
firi wa Afrika kutoka Mashari-
ki kwenda Magharibi ni mbali 
sana na hata kurejea kucheza 
dhidi ya Morocco ingekuwa 
shida sana,” alisema kocha 
huyo.

Kwa matokeo hayo, Stars 
imekwea hadi nafasi ya pili ya 
msimamo wa Kundi E ikiwa 
na pointi tatu na bao moja, 
huku kinara wa kundi akiwa 
ni Zambia ambayo iliibamiza 
Congo Brazaville mabao 4-2, 
mechi ikichezwa Uwanja wa 
Levy Mwanawasa, Ndola, 
Zambia.

Stars imerejea nchini na 
inatarajia kujitupa kesho, 
Uwanja wa Benjamin Mkapa 
dhidi ya Timu ya Taifa ya Mo-
rocco.

MFUNGAJI BAO TAIFA STARS 
AFUNGUKA, KOCHA ALONGA

Mkuu wa Uendeshaji NBC, Alelio Lowassa (kushoto), akikabidhi mpira kwa Mwalimu wa Michezo wa Shule ya Sekond-
ari Tambaza ya jijini Dar es Salaam, Nicholaus Nolasco, ikiwa ni moja ya zawadi zilizotolewa na benki hiyo kwa uon-
gozi na wanafunzi wa shule hiyo wakati semina fupi ya mafunzo kuhusu elimu ya fedha na akiba iliyoendeshwa na 
benki hiyo shuleni hapo jana. Wanaoshuhudia ni pamoja na Mkuu wa Shule hiyo, Hussein Mavumba (wa pili kushoto), 
walimu, wanafunzi na maofisa wengine waandamizi wa benki hiyo. MPIGAPICHA WETU

CAFWCL 
yawapa
jeuri JKT 
Queens
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Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa JKT Queens, 
Esther Chabruma, ameweka wazi 
kuwa michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika (CAFWCL), imekuwa 
na zoezi tosha kwao kuwasaidia 
kufanya vizuri msimu huu kwenye 
michezo iliyopo mbele yao ikiwamo 
Ngao ya Jamii na Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

JKT Queens ni Mabingwa Watete-
zi wa Ligi Kuu Bara na hivi karibuni 
waliondolewa katika michuano ya 
CAFWCL katika hatua ya makundi 
nchini Ivory Coast na timu hiyo, 
imerejea kujiandaa na msimu mpya 
wa Ligi Kuu unaotarajiwa kuanza 
Desemba 15 au 16, mwaka huu.

Akizungumza na Nipashe jana, 
kocha huyo alisema kikosi chake 
kimerejea mazoezini kujiandaa 
na msimu mpya wa ligi hiyo na 
anaamini watafanya vizuri na 
kutetea taji lao la ubingwa huku 
wakihitaji kutwaa Ngao ya Jamii.

Alisema anaimani kubwa ya 
kufanya vizuri kwa sababu mi-
chuano ya kimataifa imewasaidia 
kutokana na kukutana na timu bora 
na kufanya vizuri jambo ambalo 
linawapa kuendeleza makali yao 
msimu unaoanza.

“Ligi haitakuwa rahisi, ninaimani 
kubwa michuano ya kimataifa im-
eweza kutusaidia kuona ubora wa 
timu yetu ukizingatia tumecheza 
na timu bora katika michuano hiyo, 
imetusaidia na kujiandaa kwa Ngao 
ya Jamii na kufanya vizuri kwenye 
ligi,” alisema kocha huyo.

Timu hiyo iko kambini kwa ajili 
ya msimu mpya ambapo Desemba 
8, mwaka huu, kutakuwa na mi-
chuano ya Ngao ya Jamii ambayo 
itakuwa ni mara ya kwanza kwa 
upande wa kufanyika nchini kwa 
upande wa wanawake. 

Ligi haitakuwa rahisi, 
ninaimani kubwa michuano 
ya kimataifa imeweza kutu-
saidia kuona ubora wa timu 
yetu ukizingatia tumecheza 
na timu bora katika michua-
no hiyo...



mchezo huo kwa mbinu nyingine tofauti 
ikiwamo kufanya mabadiliko ya kikosi 
kwa sababu anatambua CR Belouizdad 
nao wamekuwa wakiwafuatilia tangu 
makundi yalipopangwa.

Alisema licha ya wao kuwafuatilia CR 
Belouizdad katika michezo yao, pia Yanga 
wamekuwa wakifuatiliwa kwa umakini, 
hivyo atahakikisha anafanya mabadiliko 
ya kikosi katika mchezo huo wa ugenini.

“Mabadiliko ya kikosi yatakuwapo, 
wachezaji watakapokamilika wote kila 
mmoja atakuwa anajua majukumu yake, 
katika mchezo huo hatutaingia kama 
ilivyo kwa michezo mingine tuliocheza 

Na Saada Akida 

H
UKU mastaa wake wengine wak-
iwa katika majukumu ya timu 
za taifa, Kocha Mkuu wa Yanga, 
Miguel Gamondi, amesema ana-

tarajia ‘sapraizi’ kwa kufanya mabadiliko 
ya kikosi chake katika mchezo wa kwanza 
wa hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika dhidi ya CR Belouizdad ya Algeria.

Kikosi cha Yanga kinaen-
delea na maandalizi ya

 mchezo huo  watakaokuwa
 ugenini Ijumaa wiki hii kati-

ka Uwanja wa Julai 5, 1962
 (Stade du 5 Juillet 1962)

 nchini humo kuhakikisha 
wanaanza vizuri hatua ya

 makundi.
Akizungumza na Nipashe jana, Gamon-

di alisema ana matarajio ya kuingia katika 
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KITU HICHO...

   Ataka kwenda kuishangaza 
kwao huku akieleza tayari ame-
kisuka kikosi chake kwa...
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Gamondi aiandalia 
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Na Adam Fungamwango

KUELEKEA kwenye mechi 
ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Asec Mimosas ya 
Ivory Coast Jumamosi ijayo, 
inaonekana kama Kaimu Kocha 
Mkuu, Daniel Cadena, ameanza 
kupata dawa ya mabeki wa 
Simba kuruhusu mabao katika 
mechi zote wanazocheza baada 
ya kutoruhusu nyavu zake 
kutikiswa jana katika mchezo 
ya kirafiki dhidi ya Dar City 
kwenye Uwanja wa Mo Arena, 
wakishinda 4-0.

Cadena, ambaye baada ya 
kuichukua Simba iliyokuwa 
chini ya Roberto Oliveira 
aliyeondoshwa kutokana na 
kipigo cha mabao 5-1 Novemba 
5, mwaka huu, alibainisha wazi 
kuwa katika jambo linalomkera 
ni timu hiyo kuruhusu bao na 
mabao karibuni kwenye kila 
mechi inayocheza iwe ya Ligi 
ya Mabingwa, African Football 
League, Ligi Kuu Tanzania Bara 
na hata mechi za kirafiki.

Baada ya sare ya bao 1-1 dhi-
di ya Namungo kwenye Uwanja 
wa Uhuru, Dar es Salaam, kocha 
huyo aliainisha ni kitu gani 
ataanza nacho kwenye mazoezi 
na kinaonekana kimeanza ku-
fanyiwa kazi.  

“Kwa sasa kazi yangu kubwa 
kuelekea kwenye mchezo ujao 
ni kuisuka beki, nataka ku-
punguza baadhi ya makosa na 
mapungufu ya kuruhusu ma-
bao, kwa timu kubwa kama 
yetu si vema kuwa na tabia 
hiyo kwa sababu mara kwa 
mara tunacheza na timu kubwa 
ambazo hutumia makosa ma-
dogo ambayo yanafanyika 
kukuadhibu,” alisema.

Jana asubuhi, Cadena al-
ionekana kusisitiza kukaba 
kwa ushirikiano, huku mabeki 
wakitakiwa kutofanya makosa 
ya kujirudia.

Kwenye mechi hiyo ya kirafi-
ki, kocha aliwachezesha baadhi 
ya wachezaji ambao wame-
kuwa hawapati nafasi kama 
Abdallah Khamis, David Kameta 
na Nassor Kapama.

Wadau wa soka wakiongozwa 
na rais wa zamani wa Simba, 
Ismail Aden Rage, waliokuwa 

Cadena aanza 
kupata dawa 
ya mabeki 
Simba SC

Sancho hana mpango na Saudia
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Kiungo wa Simba, Fabrice Ngoma, akijaribu kufunga kwa kichwa huku kipa wa Dar City, akijiandaa kudaka, kwenye 
mechi ya kirafiki iliyopigwa Uwanja wa Simba Mo Arena, Bunju, Dar es Salaam jana. Simba ilishinda 4-0. PICHA: SIMBA

awali,” alisema Gamondi.
Aliongeza kuwa yuko makini katika 

kuimarisha kikosi chake katika kila sekta 
zaidi washambuliaji ambao tayari ame-
fanyia kazi na sasa yupo na safu ya ulinzi 
kulingana na uimara wa washambuliaji 
wa CR Belouizdad.

“Nimewafuatilia baadhi ya michezo yao 
wakicheza, nao wamefanikiwa kufunga 
bao kila mechi, hilo tuko nalo makini ku-
hakikisha haturuhusu bao. Kufikia huko 
lazima tujiweke sawa kila eneo na kuwa-
kumbusha mabeki kuwa makini.
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