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Aliyekatwa mikono
aamuriwa kulipwa

Na Gwamaka Alipipi

‘Udom yakiri rushwa ya ngono

Na Augusta Njoji,
DODOMA

SERIKALI imetakiwa kumlipa fidia,

Mariam Staford (36) mwenye ualbino baada

ya kukatwa mkono na watu wasiojulikana
nyumbani kwake mkoani Kagera, Ok-

toba 17, 2008. Uamuzi huo umetolewa na
Kamati ya Mkataba wa Kimataifa wa Haki
za Watu wenye Ulemavu (CRDP) Septemba
19, mwaka huu, baada ya Mariam kupeleka
malalamiko.

Akizungumza na waandishi wa habari
Shirika la Under The Same Sun (UTSS), Ber-
thasia Ladislaus, alisema Mariam alikuwa
akiilalamikia Serikali ya Tanzania kutompa
haki yake ya kimsingi ya ibara ya 5, 6,

8, 10, 14, 15(1), 16 na 17 za Mkataba wa

Kimataifa wa Haki za Watu wenye Ulemavu

ambako Tanzania ni nchi mwanachama wa
mkataba huo tangu mwaka 2009.

Berthasia alisema waliohusika na tukio
hilo walikamatwa na kufunguliwa mashtaka
katika Mahakama Kuu kanda ya Kagera,
hata hivyo waliachiwa huru kwa kutokuwa
na ushahidi wa kujitosheleza.

Kufuatia kutoridhishwa na mwenendo
huo, alisema Mariam aliamua kutafuta haki
yake kwenye vyombo vya kimataifa na
Juni 12, 2014 aliamua kupeleka malalamiko
yake kwenye kamati hiyo.

“Baada ya shauri hili kupokolewa katika
kamati, Serikali ya Tanzania ilipata fursa ya
kutoa maelezo na kujieleza mbele ya kama-
ti Juni 25, 2015, lakini ilikanusha uwapo wa
uvunjifu wa vifungu hivyo na kueleza kuwa
ulinzi wa watu wenye ualbino umeima-
rishwa,” alisema.

Alifafanua kuwa baada ya kujitetea katika :
kamati, Mariam alipata fursa ya kuwasilisha :

maelezo kinzani dhidi ya serikali Agosti
25, 2016 na alitoa utetezi wake uliokuwa
na maelezo tofauti na kinyume na maelezo
hayo ya serikali ikiwa ni hoja binafsi.

Kwa nyakati tofauti, alisema kamati
iliiomba Serikali ya Tanzania kuwasilisha

maelezo kinzani dhidi ya maelezo ya mlala- §

mikaji, na ilipofika Januari 16, 2018 serikali
ilikiri kupokea maelezo ya mlalamikaji,
hata hivyo, haikuwahi kuwasilisha maelezo
mengine ya ziada katika kamati hiyo hadi
hukumu inatolewa. “Kamati iliamua Serikali
ya Tanzania impe fidia Mariam, igharamie
matibabu yake, itoe visaidizi vitakavy-
omsaidia kuishi kwa kujitegemea, kufanya
uchunguzi na upelelezi wa kina ili kuhakiki-
sha wahalifu wote waliomdhuru Mariam
wanasakwa na kuchukuliwa hatua,” alisema
Mkurugenzi huyo wa UTSS.

Alisema kamati imeiagiza Serikali ya
Tanzania kufanya marejeo ya mifumo ya
kisheria na Kitaasisi ili kuhakikisha haki za
watu wenye ualbino zinalindwa ikiwamo
usafirishaji wa viungo vya binadamu.

Lingine ni kuhakikisha kesi zote zilizoko
mahakamani zinaisha na wahusika wana-
chukuliwa hatua, kuandaa programu za
velimishaji umma kuhusu hali ya uvalbino.

“Kwa mujibu wa ibara ya 5 ya itifati ya
mkataba huo, kanuni ya 75 ya kanuni za
uendeshaji wa kamati, serikali inatakiwa
kuwasilisha maelezo kwa kamati ndani ya
miezi sita kuanzia Oktoba 15, mwaka huu
juu va hatua ilizozichukua kuhusu hukumu
hii,” alisema.

Hata hivyo, Mwanasheria wa UTSS,
Maduhu Willium alisema hakuna kiasi
maalum kinachopaswa kutolewa katika
fidia, inapaswa kuendana na uhalisia wa
madhara wa tukio.

Akizungumzia hukumu hiyo, Mariam

alisema: “Nimefurahi kwa ushindi huu, nina-

chotaka ni utekelezaji wa maamuzi hayo”.

CHUO Kikuu cha Dodo-
ma (Udom) kimekiri mbele
ya Rais John Magufuli ku-
wapo kwa dosari ya baadhi
ya wahadhiri wake kuomba
rushwa ikiwamo ya ngono
kwa wanafunzi.

Kutokana na dosari hiyo,
uongozi wa chuo hicho
umeunda kamati ya maadili
ili kudhibiti unyanyasaji wa
kijinsia na kupambana na
rushwa ya aina hiyo dhidi
ya wanafunzi.

Hayo yalibainishwa jana

na Makamu Mkuu wa chuo
hicho, Prof. Faustine Bee,
katika mahafali ya 10 ya
chuo hicho ambayo Rais
Magufuli alikuwa mgeni
rasmi.

Alisema chuo hicho ki-
nasifika kwa mambo ma-
zuri yanayofanyika, lakini
kumeibuka baadhi ya wa-
fanyakazi wasio na maadili
kujihusisha na unyanyasaji
wa kijinsia.

Hata hivyo, Prof. Bee

Dar es Salaam kiliunda
kamati maalum kufuatilia
madai ya kuwapo kwa tati-
zo hilo katika chuo kikuu hi-
cho kikongwe zaidi nchini.

“Wafanyakazi wame-
kuwa wakiomba rushwa
ya ngono au fedha kwa
wanafunzi ili kuwafauli-
sha, hali kadhalika, wapo
wanafunzi wanaowalazimi-
sha wafanyakazi kuwapa
rushwa ya ngono ili kufaul-
ishwa masomo yao,” Prof.

hakikisha linatokomezwa na lita-
mvumilia yeyote atakayebainika
kufanya vitendo hivyo.

“Katika kufanikisha hilo, chuo
kimeunda kamati ya maadili
(Anti-Corruption and Integrity
Committee) ili kudhibiti tabia na
mienendo kama hii.

“Kamati hii ilishazinduliwa na
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Me-
nejimenti ya Utumishi wa Umma
na Utawala Bora, George Mkuchi-
ka, aliyekuwa ameambatana na
aliyekuwa Mkurugenzi Mkuu,

vyuo vingine nchini. Hivi

alisema dosari hiyo haiko
tu chuoni kwake, bali hata

karibuni, Chuo Kikuu cha

Bee alisema.

Alisisitiza kuwa hali hiyo

haikubaliki na Baraza la
Chuo

limekubaliana ku-

Takukuru (Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa), Diwan
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Mariam Stanford ambaye alikatwa mikono miwili na watu wasiojulikana, akizungumza na waandishi wa habari jijini
Dar es Salaam jana, kuhusu uamuzi wa Kamati ya Mkataba wa Kimataifa wa Haki za Watu wenye Ulemavu. Kushoto ni
Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Under the Same Sun, Berthasia Ladislaus. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Mahakama yaamuru Lissu
kufika mahakamani Des. 19

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu, jijini Dar es
Salaam imemwagiza md-
hamini Ibrahim Ahmed wa
mbunge wa zamani wa Sin-
gida Mashariki kwa tiketi ya
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), Tun-
du Lissu Lissu, anayekabiliwa
na kesi ya uchochezi kumtaka
afike mahakamani Desemba
19, mwaka huu kusikiliza kesi
yake.

Mahakama hiyo imese-
ma kwa kuwa mdhamini
ameieleza mahakama kwam-
ba Lissu amepona, afike ma-
hakamani siku iliyotajwa ili

kesi iweze kuendelea.

Amri hiyo ilitolewa jana na
Hakimu Mkazi Mkuu, Thom-
as Simba, baada ya kumhoji
mdhamini.

Ifuatayo ni sehemu ya
mahojiano ya hakimu na
mdhamini:

Hakimu: Mdhamini wa
mshtakiwa, Lissu yuko wapi?

Mdhamini: Mheshimiwa
hakimu Lissu amepona, laki-
ni amekataa kuja kwa sababu
anahofia usalama wake.

Hakimu: Hatutaki mambo
ya siasa hapa namtaka Lissu
aje hapa mahakamani kesi
yake iendelee.

Alisema kesi hiyo itatajwa
Desemba 19, mwaka na Lissu

anatakiwa afike mahakamani
siku hiyo.

Mapema mahakama hiyo
iliagiza wadhamini wa Lissu
kupeleka taarifa jana kuhusu
mshtakiwa huyo.

Mbali na Lissu washtakiwa
wengine ni, wahariri Simon
Mkina, Jabir Idrisa na mchap-
ishaji wa Kampuni ya Jamana,
Ismail Mehbooh. Kwa pamoja
washtakiwa hao, wanaka-
biliwa na mashtaka matano
ikiwamo kuandika habari za
uchochezi kinyume na Sheria
ya Magazeti ya mwaka 2002.

Ilidaiwa kuwa kati ya Janu-
ari 12 hadi 14, 2016 jijini Dar
es Salaam, washtakiwa Jabir,
Mkina na Lissu, waliandika

na kuchapisha taarifa za
uchochezi zenye kichwa cha
habari kisemacho, ‘Machafu-
ko yaja Zanzibar’

Katika shtaka la pili wana-
daiwa kuwa Januari 14, 2016
walichapisha habari hizo ili
kuleta chuki kwa wananchi
wa Zanzibar.

Mshtakiwa Mehboob ana-
daiwa kuwa Januari 13, 2016
katika jengo la Jamana lililopo
Manispaa ya Ilala, alichapisha
gazeti la Mawio lililokuwa na
taarifa za uchochezi. llidaiwa
kuwa mshtakiwa huyo pia
alichapisha gazeti hilo bila ya
kuwasilisha hati ya sheria ya
kiapo kwa Msajili wa Maga-
zeti.
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Kamishna wa Uh|fadh| wa Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA), Dk. Allan Kijazi, akizungumza na
ijini Dar es Salaam jana, kuhusu mafanikio ya shirika hilo katika kipindi cha

waandishi wa habari, j

UNATEKELEZI

LLEZA TUN

A TUN

KELEZA

kupaisha

Na Romana Mallya

SHIRIKA la Hifadhi za Taifa
(Tanapa), limesema katika
Kipindi cha miaka minne
imeongeza mapato kutoka Sh.
175,089,696,000 hadi kufikia
Sh. 279,406,200,806.

Kamishna wa Uhifadhi
Tanapa, Dk. Allan Kijazi,

HELEZﬁ alisema hayo jana jijini Dar es

Salaam wakati akizungumzia
miaka minne ya mafanikio
waliyofikia tangu Rais John
Magufuli aingie madarakani.
Dk. Kijazi alisema katika
kipindi hicho Tanapa im-
eongeza mapato ikilingan-
ishwa na makadirio yali-
yowekwa kila mwaka.
“Tumeongeza mapato ku-
toka Sh. 175,089,696,000 am-
bacho kilikusanywa mwaka
wa fedha 2015/16 hadi kufikia
Sh. 279,406,200,806 mwaka
wa fedha 2018/19” alisema.
Alisema mwaka wa fedha
2016/17 walikusanya Sh.
207,587,218,000 na 2017/18

miaka minne ya ser|kal| ya awamu va tano chini ya Rais John Magufuli. PICHA: MPIGAPICHA WETU

I
Tanapa vajivunia

mapato

yaliongezeka na kufikia Sh.
254,794,242 ,000.

Alisema katika kipindi cha
miaka mitatu kumekuwa na
ongezeko la makusanyo la
Sh. 566,697,964,806 sawa
na asilimia 60.

Alisema ongezeko hilo
l[imetokana na juhudi za
shirika hilo ilizozifanya
ndani na nje ya nchi kwa
kuyafikia masoko mapya.

Pia, alisema limetokana na
kuongeza idadi ya watalii
kutoka wageni 957,576
mwaka 2015/16 hadi
1,141,462 mwaka 2018/19
sawa na asilimia 19.2.

Kwa upande wa uhifadhi,
Dk. Kijazi alisema kume-
kuwa na ongezeko la hifadhi
mpya tatu ambazo ni Ibanda
iliyopo Kyerwa, Burigi
iliyopo Chato na Rumanyika
wilayani Karagwe.

Alisema serikali ipo katika
hatua ya mwisho ya
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JPM awapa neno
vibaraka ubeberu

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS John Magufuli ametunukiwa sha-
hada ya heshima ya Udaktari wa Falsafa
katika Sayansi na Chuo Kikuu cha Dodoma
(Udom), na kubainisha kuwa miaka minne
ya urais wake imemuimarisha na hakat-
ishwa tamaa na vikwazo vya watu wanao-
tumiwa na mabeberu.

Rais Magufuli alitoa kauli hiyo jana katika
mahafali ya 10 ya chuo hicho kilichomtu-
nuku shahada hiyo kutokana na mafanikio
mbalimbali ya kimaendeleo yaliyopatikana
nchini chini ya uongozi wake.

Alibainisha kuwa kwa kipindi cha miaka
minne ya urais wake, kimemuimarisha na
mafanikio mengi zaidi yatapatikana kama
Watanzania watajituma na kutanguliza
uzalendo mbele kwa kuwa Tanzania si nchi
maskini.

“Si watu wengi ambao waliamini kuwa
Watanzania wataweza kufanya mambo
yote kwa kipindi kifupi, lakini tumeweza
kwa kuwa mara zote Watanzania tukiamua
hakuna linalotushinda.

“Miaka minne ya urais imeniimarisha,
tukishikamana na kukusanya mapato,
kuwa wazalendo, tutafanya makubwa zai-
di,” alisema.

Alieleza kuwa wapo wanaobeza na
kukejeli, lakini nchi ni tajiri kutokana na
kubarikiwa kuwa na rasilimali nyingi.

Alisema pamoja na kuwapo kwa mafani-
kio mbalimbali, vikwazo havikosekani na
vingine vinaendelea kujitokeza.

“Kikwazo kimoja wapo nijitihada zinazo-
fanywa na mabeberu na vibaraka wao kwa
kuwatumia wa ndani ya nchi kwa kujaribu
kuweka vikwazo ili malengo yasitimie.

“Ndiyo maana kila mara mtasikia hili
mara lile, ninyi ni mashahidi, sitaki kutaja
yote mnayosikia, mara kuna mgonjwa
huyu, mara kuna hiki, ni jitthada za kuni-
fanya nikate tamaa, mimi sitakata tamaa.

“Miaka minne ya urais wangu nimeji-
funza uwezekano wa kuvishinda vikwazo
hivyo upo na ni mkubwa sana ikiwa sisi
Watanzania tutashirikiana na kushikama-
na kwa kutanguliza uzalendo na maslahi ya
taifa mbele,” alisema.

Rais Magufuli alieleza kuwa alipopata
barua kutoka kwa Mkuu wa Udom, Rais
Mstaafu Benjamin Mkapa, kuhusu kutu-
nukiwa shahada hiyo, alijiuliza maswali
mengi.

“Nilijiuliza maswali mengi sana na mas-
wali haya sikupata majibu yake haraka:
Kwanza, ilikuwa kwanini mimi; kwanini
sasa wakati nimekuwapo siku zote? Lakini,
swali lingine kwanini bila kusota?

“Inawezekana mzee bure alishakufa
zamani, lakini nimeandikiwa barua na Rais
aliyekuwa wa kwanza kuniteua kuwa naibu
waziri, nitafanyaje?

“Baada ya kupata barua, nilikaa mwezi
mzima bila kujibu, baadaye wasaidizi wan-
gu walinikumbusha ‘bado hujajibu barua
ya Mzee Mkapa’, nikawaambia nitajibu na
bado nikachelewa.

“Dhamira yangu ilikuwa inanisuta
‘kwanini nipewe cha bure?’ Ile dhana nili-
yoipata kutoka kwa baba yangu kila kitu la-
zima nikisotee, dhamira ilikuwa inanisuta.
Hata hivyo, pamoja na hayo yote, baada ya
kukumbuka historia yangu na Mzee Mkapa
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Hukumu ya Malinzi
sasa Desemba 5

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu imesema
itatoa hukumu dhidi ya Rais
wa zamani wa Shirikisho la
Soka Tanzania (TFF), Jamal
Malinzi, na wenzake wata-
tu, Desemba, mwaka huu.
Malinzi na wenzake hao
wanakabiliwa mashtaka 20
yakiwamo ya kula njama,
kughushi, kujipatia fedha
kwa njia ya udanganyifu na
utakatishaji wa fedha Dola
za Kimarekani 173,335.

Hukumu hiyo iliyo-
pangwa kusomwa jana
l[akini Hakimu Mkazi Mkuu
Huruma Shaidi, alisema
bado haijakamilika na
kwamba itasomwa tarehe
iliyopangwa.

Kesi hiyo imesikilizwa
na Hakimu Mkazi Maira
Kasonde lakini kwa sasa
amehamishwa kituo cha
kazi

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Wankyo Simon,
alidai kuwa kesi hiyo ili-

pangwa kwa ajili ya kusiki-
liza hukumu na upande wa
Jamhuri ulikuwa tayari.

Hata hivyo, Hakimu Shai-
di alisema hukumu ya kesi
hiyo itasomwa Desemba 5,
mwaka huu na washtakiwa
wataendelea kukaa maha-
busu. Mapema mahakamani
hapo, upande wa Jamhuri
uliita mashahidi 15 na
vielelezo tisa kuthibitisha
kesi hiyo na utetezi ulileta
mashahidi wanne kupangua
tuhuma hizo.

Mbali na Malinzi,
washtakiwa wengine ka-
tika kesi hiyo ni aliyekuwa
Katibu Mkuu wa TFF, Celes-
tine Mwesigwa, Mhasibu wa
TFF, Nsiande Mwanga na
Karani Flora Rauya

Malinzi, Mwesigwa na
Nsiande wako rumande
kwa kukabiliwa na mashta-
ka ya utakatishaji wa fedha
ambayo ni miongoni mwa
mashtaka ambayo kwa
mujibu wa sheria hayana
dhamana huku Rauya akiwa
nje kwa dhamana.

Kamishna Msaidizi wa Gesi katika Wizara ya Nishati, Sebastian Shana (kulia), akikata utepe kuzindua
kitabu kipya kinachohusu usimamizi wa raslimali za mafuta na gesi nchini, kilichoandaliwa na Repoa,

kutoka kulia ni Mkurugenzi Mtendaji wa Repoa, Dk. Donald Mmari, Balozi wa Norway Tanzania, Elisa-
beth Jacobsen na mmoja wa wahariri wa kitabu hicho, Prof. Odd-Helge Fjeldstad. PICHA: JOHN BADI
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Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk. Philip
Mpango, ameitaka Mamlaka ya Vitambul-
isho vya Taifa (Nida), kurahisisha utoaji wa
vitambulisho vya taifa kwa ajili ya kusaidia
utoaji wa huduma za fedha nchini.

Dk. Mpango alitoa agizo hilo, ikiwa ni siku
moja tangu Rais John Magufuli, kumuagiza
Mkurugenzi Mkuu wa Nida, Arnord Kihaule,
kwenda mkoani Morogoro kushughulikia
changamoto za utolewaji wa vitambulisho
hivyo baada ya kupokea malalamiko kwa
wakazi wa mkoa huo juzi, akiwa njiani kue-
siku tano.

Akifungua mkutano wa 19 wa taasisi za
fedha nchini, ulioandaliwa na Benki Kuu
kwa kushirikiana na Umoja wa Benki nchini
juhudi zinazofanywa na serikali na wadau
mbalimbali kuboresha sekta ya fedha iki-
wamo kujenga kanzi data za taarifa za wa-
teja na utoaji wa Vitambulisho vya Taifa.

“Natoa rai kwa mamlaka husika kuha-
rakisha utoaji wa vitambulisho vya taifa
kwa upande mmoja na benki kuhakikisha
wanaboresha utoaji huduma za kifedha,”
alisema Dk. Mpango.

Pia, Dk. Mpango, aliutaka mkutano huo
wa siku mbili kujadili na kutoa mapendek-
ezo ya mkakati ya kushusha riba ili kuwez-
esha upatikanaji wa mikopo kwa gharama
nafuu na hivyo kuchochea maendeleo ya
uchumi.

“Riba ya mikopo bado ipo juu kiasi kwam-
ba watu wengi wanashindwa kukopa na
baadhi ya waliokopa kushindwa kurejesha.
Hivyo licha ya juhudi za kuboresha sekta hii,
ningependa mkutano huu utoe mapendek-

ezo ya mikakati ya kushusha riba,” alisema
Dk. Mpango.

Aliwataka pia kujadili na kubainisha mi-
kakati mipya ya kupunguza na kudhibiti
kiasi cha mikopo chechefu katika benki.

Kadhalika alisema, mikopo kwa sekta kili-
mo siyo ya kuridhisha kwa sababu imekuwa
chini ya asilimia tano ya mikopo yote itole-
wayo na benki.

Alisema sekta ya kilimo ni muhimu katika
kutoa malighafi kwa ajili ya viwanda, chanzo
kikuu cha chakula na fursa za ajira kwa Wa-
tanzania wengi na sekta yenye uwezo wa ku-
punguza umaskini na kuchangia upatikanaji
wa fedha za kigeni kwa kasi kubwa.

“Ni matarajio yangu kuwa mjadala wenu
utaangalia namna bora ya kuzifanya taasisi
za fedha kuongeza mikopo ya riba nafuu
kwa ajili ya kilimo cha mazao, ufugaji, uvuvi
na biashara husika,” alisema Dk. Mpango.

Vile vile, aliwataka kujadili na kutoa map-
endekezo ya namna ya taasisi hizo zina-
vyoweza kuchangia katika upatikanaji wa
fedha za kugharamia miradi ya kimkakati ya
serikali na ya sekta binafsi nchini.

Awali, Gavana wa Benki Kuu (BoT), Prof.
Florens Luoga, alisema sekta ya fedha ime-
kua kwa wastani wa asilimia 3.1 na inachang-
ia katika ukuaji wa uchumi kwa wastani wa
asilimia 2.6 kwa kipindi cha miaka mitano
iliyoishia 2018.

Alisema taasisi hizo zimeenea maeneo
mbalimbali nchini na kwamba kuna benki
61 na matawi 838 nchi nzima.

Prof. Luoga alisema pia akiba ya fedha za
kigeni imeendelea kuongezeka na kufika
Dola za Marekani bilioni 5.4 mwezi Oktoba
mwaka huu na kiasi ambacho kinatosheleza
kuagiza bidhaa kutoka nje kwa zaidi ya mie-
Zi sita.
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' TOLEO MAALUM MIAKA MINNE YA MAGUFULI

Tancoal yampongeza Rais John Magufuli
kwa utawala bora baada ya miaka minne

Katika kipindi hicho cha miaka mine, sekta ya madini
imeshuhudia mageuzi makubwa ya kihistoria chini ya
uongozi wa Rais Magufuli ambaye binafsi ametoa
mchango mkubwa katika mageuzi hayo. Tancoal ni
moja ya makampuni ambayo yamenufaika na mageuzi
hayo makubwa yaliyofanywa na Serikali ya Awamu ya
Tano ambayo imetoa ushirikiano ulifanikisha kukua na
ongezeko la uzalishaji wa makaa yam awe nchini.

Tancoa imeongeza uzalishaji na kukua kama kampuni
lakini pia yamejitokeza makampuni madogo nay a kati
yanayo chimba makaa yam awe ambapo wote kwa
pamoja tunachangia ukuaji wa uchumu wetu.

Uzalishaji wa makaa yam awe unaofanywa na Tancoal
umekuwa ukiongezeka kutoka tani 237,735.93 kati ya
Juni 2014 na Julai 2015. Katika mwaka wa fedha wa

Julai 2018 na Juni 2019, Tancoal imeuza tani 788,702
za makaa yam awe ambalo ni ongezeko la zaidi ya
asilimia 300 katika kipindi cha miaka mine iliyopita.
Kwa kipindi cha Julai 2019 na Oktoba 2019, Tancoal
imeshauza tani 225,616 za makaa ya mawe. Mauzo
haya siyo katika soko la ndani bali pia soko la kimataifa
ambalo mauzo yake yameongezeka kwa kwa zaidi ya
asilimia 30 katika kipindi hicho cha miaka minne na
kwa hivo kuipatia nchi pesa za kigeni.

Aidha, ukuaji huu wa mauzo ya makaa yam awe
kwenda soko la kimataifa, yanatarajia kuongezeka
zaidi kwa kupitia bandari ya Mtwara iliyoboreshwa
kwani kuna nchi zimeonesha nia ya kununua bidhaa
hiyo kama vile Uturuki, Madagascar na Ethiopia. Pia,
mauzo hayo yataongezeka pia kutokana na mango wa
serikali kuwekeza katika miundombinu ya Ukanda wa

Kusini kwa njia ya reli kwenda bandari ya Mtwara
jambo ambalo litaifanya shehena yetu ya makaa yam
awe kuwa na bei bora na kuweza kushindana kimatai-
fa. Tancoal inayahusisha mafanikio haya yote moja
kwa moja na utendaji uliotukuka wa Rais Magufuli na
Serikali yake ya Awamu ya Tano.

MAUZO0 YA MAKAA YA MAWE

Kuanzia Julai 2014 mpaka Juni 2015 na Julai 2018 mpaka Juni 2019

Julai 2014 mpaka Juni 2015 Julai 2018 mpaka Juni 2019

Ongezeko la mauzo ya makaa ya mawe kwa miaka minne iliyopita

Viwanda

Tancoal inaendelea kuviuzia viwanda nchini bidhaa bora ya makaa yam
awe kwaajili ya nishati katika uzalishaji katika viwanda vinavyo zalisha
bidhaa mbalimbali nchini. Miongoni mwa wateja wakubwa wa Tancoal ni
karibia viwanda vyote vya saruji nchini ambavyo hutumia makaa yam
awe kama nishati kuzalisha bidhaa zao lakini pia viwanda mbalimbali
kama vile vitengenezavyo vigae na bidhaa za jesi.

Mahusiano

Tancoal inaendelea kushirikiana na Serikali na taasisi zake zote
kushughulikia mambo mbalimbali yaliyopo katika meza ya majadiliano ili
kufikia muafaka. Tancoal inapenda kupongeza ushirikiano inaopata
kutoka Wizara na Madini na taasisi zake kama Tume ya Madini na
hasahasa Ofisi ya Mkoa ya Madini Songea ambayo Tancoal inafanya
nayo kazi kila siku.

Katika kuunga mkono dhana ya kutoa kipa umbele katika ushiriki wa
Watanzania kwenye sekta ya madini, Tancoal imemteua ndugu Daniel
James Mikeze kama mjumbe wa bodi tangu Oktoba 23, 2019. Mikeze
ambaye ni Mtanzania mwenye uzoefu mkubwa katika sekta ya madini
na ujenzi, atasaidia sana kampuni kufikia marengo yake siku za
baadae.

Tancoal Energy Limited (Tancoal) inaungana na
Watanzania wote pamoja na jumuiya ya kimataifa
kumpongeza Rais John Pombe Magufuli kwa kutimiza
miaka minne ya utawala uliotukuka tangu aapishwe
kushika wadhifa huo mwezi Novemba mwaka 2015.

MALIPO YA MIRABAHA, KODI NA USHURU
Julai 2015-Oktoba 2019

215528702

Tancoal Energy Limited

5th Floor, Amverton Tower, Plot No.1127
Chole Road, Masaki

P. 0. Box 23059, Dar es Salaam

Tel: +255 222 13 7512

E-mail: infofdtancoalenergy.com
www.tancoalenergy.comes Salaam, Tanzania




6 NipaShe ljumaa Novemba 22,2019

MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMIT

Talaka za kuwatesa
watoto zisivumiliwe

NI jambo linalowapa furaha mke na mume ndani ya ndoa pamoja
na watoto wao kuishi kwa upendo kama wanafamilia.

Ndoa kwa taifa ni msingi wa mambo yote, hapo ndipo wanapo-
zaliwa raia wema, walipa kodi, wapiga kura na kwa ujumla nguvu
kazi na tegemeo la taifa. Hata hivyo siku hizi ndoa zinayumba kiasi
kwamba kasi ya kuvunjika iwe kwa kupeana talaka au kutelekeza
na kukimbia familia ni mambo yanayotishia hatima ya taasisi hiyo.

Haya ni miongoni mwa mambo ambayo yanalihofisha taifa.
Kama Waziri wa Afya na Maendeleo ya Jamii, Dk. Faustine Ndun-
gulile, anavyodokeza hivi karibuni.

Analitaja tatizo la kuvunjika kwa ndoa na taathiri kwenye mael-
ezo ya watoto ambao wanaachwa kujilea wenyewe, kukosa hu-
duma za kijamii na muhimu kama elimu na pia kuwa wahanga
wa unyanyasaji wa kijinsia. Tunaungana na Naibu Waziri kusema
kuwa suala la kuvunjika ndoa kwa kasi kubwa limekuwa mwiba
kwa watoto.

Wengi wanakoseshwa matunzo na huduma muhimu na za la-
zima, mara ndoa zinapovunjika.

Wanandoa wanapotoa talaka kila saa wanawafikiriaje watoto?
Ufike wakati wakumbuke kuwa ndoa zinapovunjika mara nyingi
zinawakosesha watoto matunzo na huduma muhimu ambazo ni
haki yao kama binadamu. Tungependa kuwashauri wana ndoa
kuwa kama wamegombana na kukosana wakumbuke kwanza
kuwa wenye tatizo ni mke na mume wala watoto hasa waliochini
ya umri wa miaka mitano na walioko shuleni hawahusiki wala ha-
walifahamu hilo.

Tunaona kuwa kuwatelekeza watoto na kuwaacha kuhangaika
kiasi hicho kisa ndoa imevunjika hatuwatendei haki.

Ikumbukwe wakati wenza hao wanafunga ndoa, walifuata tara-
tibu, kanuni, misingi, matakwa, maelekezo na ahadi kuwa wata-
vumiliana na kupendana bila kujali ni Wakristo au Waislamu au
wana imani za kimila. Tunajiuliza hawa wanaoachana wanatumia
misingi na kanuni zipi kuwatelekeza watoto? Na kuwakosesha wa-
toto matunzo na huduma kwa madai kuwa ndoa imevunjika.

Kuna masuala mengi yanayoeleza jinsi watoto wanavyohangai-
ka kwa kukosa matunzo. Pengine wakati umefika kwa serikali
na wadau kuweka mikakati ya kuandaa muswada wa sheria wa
kuhudumia watoto baada ya ndoa kuvunjika. Tunaamini sheria
hii itawawajibisha baba na mama wanaoachana kujipanga namna
ya kuwahudumia watoto wao na kuwajibika kwa kila namna hadi
watakapofikia umri wa kujitegemea.

Haitoshi kama taifa kukaa kimya na kuwaacha watuhumiwa wa
kuzikimbia familia zao wakistarehe bila kujali matunzo kwa wa-
toto wao wakiendelea kufurahia maisha.

Kama kasi ya talaka inatisha ni lazima serikali ichukue hatua
kuhakikisha huduma na matunzo kwa watoto wa wanandoa wal-
ioachana zinaendelea kutolewa.

Taasisi za kisheria, mahakama, polisi na ustawi wa jamii pamoja
namadhehebuya dini nazo zisifumbie macho tatizo hili la kutele-
keza watoto. Kama wapo wanaharakati walioifikisha serikali ma-
hakamani hadi kufutwa Sheria ya Ndoa ya Mwaka 1971 kuwa in-
anyanyasa watoto waanze tena harakati za kuwatelekeza watoto.

Tunawategemea pia kuhamasisha na kupinga talaka zisizo na
tija kwa afya na ustawi wa watoto.

Tunaamini kuwa kila jambo linawezekana ikiwa kila mmoja
atatimiza wajibu wake bila ya kusimamiwa. Kama tuliaminiana na
kuona lengo lilikuwa ni kuwa na ushirika wa maisha, lakini ku-
pata watoto na jukumu kubwa ni kuwatunza watoto inakuwaje
tunajisahau? Ni wakati wa kuwa na fikra mpya juu ya talaka hu-
ria zinazotolewa bila kujali hatima ya maisha ya watoto. Tuache
kutelekeza watoto na kuachana na utaratibu huu ambao unali-
angamiza taifa letu. Shime tushirikiane kuwanusuru watoto am-
bao ndilo taifa letu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Sabato
Kasika

B Muungwana Lazima Nilonge
Hakuna ruksa kwa ajali

hizi kupitia sura yoyote

NI miaka sasa, bodaboda
ndizo zinalalamikiwa kwa ajali
na kuongoza kusababisha vifo
na majeruhi, kutokana na ajali
za barabarani nchini.

Hivi sasa inaelezwa kwamba,
hali hiyo imebadilika na ku-
geukia magari binafsi, kwamba
yanazidi kuongeza kwa ku-
sababisha ajali katika kipindi
cha miezi sita ya mwanzo wa
mwaka huu wa 2019, kuliko
bodaboda.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Kitengo cha Sheria wa Kikosi
cha Usalama Barabarani, Mrak-
ibu Msaidizi wa Polisi ASP Deus
Sokoni, wanachukua hatua
mbalimbali kudhibiti ajali za
magari binafsi.

Ni hatua zinazoenda sam-
bamba na kufungia leseni za
madereva wanaosababisha aja-
li kwa uzembe, kujihusisha na
ulevi, mwendo kasi na makosa
mengineyo, yakiwamo ufungaji
wa mikanda.

Kamanda huyo ametoa
taarifa hiyo kwa vyombo vya
habari Septemba mwaka huu,
na kwamba wanatarajia ku-
fanya mabadiliko ya Kkisheria,
yatakayosaidia kudhibiti hayo
ya magari.

“Tupo kwenye mchakato wa
mabadiliko ya sheria, ili iwe
lazima kwa abiria wote wanao-
panda magari binafsi kufunga
mikanda. Kwa sasa anayela-
zimika kisheria ni dereva na
abiria wa mbele tu,” anasema
ASP Sokoni.

Taarifa ya Polisi inafafanua
katika kipindi cha miezi sita,
kati ya Januari na Juni mwaka
huu, zinaonyesha magari binaf-
si yamekuwa vinara wa kusaba-
bisha ajali vifo kwa majeruhi.

Hadi sasa taarifa hiyo ina-
tamkwa magari hayo yamesha-
sababisha ajali zipatazo 528,
vifo 222 na majeruhi 453, kwa

wastani kila siku magari bin-
afsi yanasababisha ajali tatu,
kifo cha kati ya mtu mmoja na
wawili, idadi na wastani kama
huo kwa majeruhi.

Pia, taarifa inaonyesha kuwa
kwa upande bodaboda, kwa
miezi sita ya mwanzo wa mwa-
ka uliopo, imeshasababisha aja-
li 334, vifo 176 na majeruhi 319.

Kwa wastani, bodaboda zi-
nahusika katika ajali mbili kila
siku na kusababisha kifo cha
mtu mmoja, majeruhi mmoja
hadi wawili.

Vivyo hivyo, mabasi ya abiria
yanapata ajali 103 na kusababi-
sha vifo 61 na majeruhi 195 ka-
tika kipindi hicho.

Taarifa hiyo kwa upande wa
malori ni kwamba yalihusika
katika ajali 167 na kusababisha
vifo vya watu 130 na majeruhi
142, wakati daladala zilipata
ajali 143, na kusababisha vifo 89
na majeruhi 268.

Nimeeleza kwa Kkirefu jinsi
hali ilivyo. Pia, ni muhimu
kujua ajali hizo zina athari
kubwa katika jamii, ikiwamo
kuongezeka yatima, zao la
wazazi kupoteza  maisha,
huku wapo wanaosababishi-
wa ulemavu wa kudumu na
wakati mwingine kunamfanya
muathirika ashindwe shughuli
zake za kila siku za kumwingi-
zia kipato na kulazimika kuwa
mtu wa kusaidiwa.

Kimsingi ajali hazina kinga,
lakini zinaweza kuzuilika, ni
muhimu zizuilike ili kuokoa
maisha ya Watanzania badala
ya kuendekeza uzembe na ku-
sababisha vifo vya watu wasio
na hatia.

Inasikitisha kwamba baadhi
ya ajali zinasababishwa kwa
uzembe, kujihusisha na ulevi,
mwendo wa haraka na makosa
mengineyo yakiwamo ya kuto-
funga mikanda.

Kwa hali kama ya namna
hiyo, madereva hawana budi
kuheshimu sheria za usalama
barabarani kuokoa maisha ya
Watanzania, yanayopotea na
wakati mwingine ni sababu za
kizembe.

Inaelezwa kwamba  kila
sekunde 24, kuna maisha ya
mtu mmoja anayepoteza mai-
sha katika ajali barabarani
duniani na kwamba chanzo ki-
kubwa cha vifo miongoni mwa
watoto na vijana wa umri wa
kuanzia miaka mitano hadi 29
ni gjali hizo.

Ndivyo Katibu Mkuu wa
Umoja wa Mataifa Antonio Gu-
terres, alikaririwa na vyombo
vya habari akisema, wakati
akitoa ujumbe maalum, katika
maadhimisho ya kimataifa ya
usalama barabarani, Novemba
17. Kwamba hatari ya kufa ku-
tokana na ajali za barabarani
iko juu mara tatu zaidi katika
nchi za kipato cha chini kuliko
kwenye nchi za kipato cha juu
na anatoa wito kila mtu kushu-
ghulikia tatizo la usalama bara-
barani.

Anasema, zaidi ya nusu ya
vifo vyote vya ajali za baraba-
rani, miongoni mwa makundi
walio katika hatari ni watumiaji
wa barabara kama watembea
kwa miguu, waendesha baiskeli
na waendesha pikipiki.

Kwa sababu ajali hizi zinawa-
kumba waliomo na wasio ku-
wemo, ni wajibu wa kila mmoja
kuzikemea hasa zile za kizem-
be zilizotajwa na Kamanda
Deus Sokoni, ambazo kimsingi
zinaweza kuzuilika.

Wote tunaweza kuamua
kwamba Tanzania bila ajali za
kizembe inawezekana na kila
mmoja akachukua hatua ikiwa
ni pamoja na kutoa taarifa kwa
mamlaka husika anapona kuna
uzembe unataka kufanyika.
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TANGAZO

@ TANZANIA @ UGANDA COMOROS @ DJIBOUTI
UFAFANUZ! JUU YA TUHUMA ZINAZOENDELEA KUHUSU BENKI YA EXIM TANZANIA

Siku za hivi karibuni kumekuwa na machapisho kwenye baadhi ya magazeti (sio magazeti makubwa ya kila siku) yakiandikwa na mwandishi ambaye bado hajajulikana, akijaribu kuharibu sifa nzuri za makampuni
imara nchini Tanzania, ikiwemo benki yetu (benki ya Exim), Wakurugenzi wetu na wanahisa wetu.

Madai hayo yasiyokuwa na msingi wala uthibitisho ambayo kwa namna moja ama nyingine yanailenga benki yetu, wakurugenzi au wadau wetu na kuwahusisha na uchukuaji wa mali ya mteja kinyume na sheria
kwa lengo la kuinufaisha benki yetu au mkurugenzi fulani ama mwanahisa fulani. Machapisho katika magazeti hayo yanahusu mali hiyo inayomilikiwa na Nimrod Mkono na kesi namba 59 ya mwaka 2018 iliyopo
Mahakama Kuu Kitendo cha Biashara Dar es Salaam.

Kujibu madai haya yasiyokuwa na msingi na ambayo yametolewa kwa nia mbaya, Benki ya Exim ingependa kufafanua kama ifuatavyo.

i.  DenilaMkopo kwa Nimrod Mkono
Muheshimiwa Nimrod Mkono ni mteja wetu kupitia mkopo ambao alichukua yeye binafsi, akiweka dhamana ya nyumba yake iliyopo jijini Dar es Salaam. Kulingana na masharti ya makubaliano ya mkopo
yaliyotimizwa na Mteja huyu, Nimrod Mkono, alikubaliana na masharti ya mkopo ikiwa ni pamoja na ulipaji wa pesa zilizokopwa benki, kulingana na masharti ya mkopo na sheria za Tanzania. Cha kusikitisha,
mteja hakufuata masharti ya mkopo kama alivyokubaliana na Benki.

Kufuatia kutofuata masharti ya kulipa mkopo kama ilivyokubaliwa na licha ya kuongezewa muda wa kulipa mkopo mteja hakuweza kulipa mkopo kama ilivyokubaliwa. Hivyo basi Exim Benki kwa kufuata
sheria na miongozo ya Benki Kuu ya Tanzania na baada ya jitihada mbali mbali za kumtaka Mheshimiwa Nimrod Mkono kulipa deni kutofanikiwa, haikuwa na chaguo zaidi ya kuanza utaratibu wa
kukusanya deni kutoka kwa Bwana Mkono. Benki iliamua kwenda katika Mahakama Kuu - Kitengo cha Biashara na kufungua Kesi namba 21ya 2018.

Kesi hii ilishughulikiwa na kutatuliwa kwa mujibu wa makubaliano katika kesi nyingine (Kesi ya Bishara Na. 59/2019) ambayo ilimuhusisha Mhe. Mkono kama Mdhamini wa kampuni ijulikanayo kama
Baobab Properties Limited

ii. ~ Denila Mkopo kwa Baobab Properties Limited
Baobab Properties Limited ("Baobab") pia ni mteja wa benki. Juni 2014, Exim Bank walitoa mkopo kwa Baobab, Dola za kimarekani 750,000.00. Mheshimiwa Nimrod Mkono kama Ilivyolezwa awali alikuwa
mmoja wa wadhamini binafsi wa mkopo wa kampuni ya Baobab

Baobab haikulipa deni. Kitendo hiki kilisababisha Benki kutoa notisi ya kisheria ya siku 60 kwa Baobab na wadhamini wake tarehe 13 Juni 2016 Ikiwata Baobab na wadhamini wake kulipa deni
Licha ya hii notisi ya kisheria na jitihada kadhaa za benki kutaka Baobab na wadhamini wake kulipa deni walishindwa kulipa mkopo kama ilivyotakiwa.

Sanjari na majukumu yake chini ya sheria , Benki Ilijitahidi kurudisha deni hilo kupitia dhamana ya ardhi ambayo yenye umiliki wa Baobab, Iliyopo eneo la Kunduchi. Hata hivyo, Baobab Ilipinga jitihada hiyo
kwa kufungua kesi dhidi ya benki (Kitengo cha Ardhi, Maombi ya Ardhi Na. 315 ya 2017) wakizuia benki kuuza mali Iliyowekwa kama dhamana ya mkopo na kuweka pingamizi la kuuza mali hizo
(Mis. Land Application No. 723 /2017)

Hivyo basi, bada ya jitihada za Benki kutaka kuuza kisheria mali zilizowekwa kama dhamana ya mkopo kupingwa mahakamani kwa kuwekewa mapingamizi mbalimbali, Benki ikaona njia pekee ni kufungua
kesi mahakamani kuiomba mahakama imumuru Baobab na wadhamini wake akiwemo Mheshimiwa Mkono kulipa deni walilokopa. Benki Ikafungua Kesi namba 59/2018 katika Mahakama Kuu kitengo
cha Biashara Dar es Salaam.

Kwa ufanunuzi Kesi namba 59/2018 katika Mahakama Kuu kitengo cha Biashara Dar es Salaam. haikufunguliwa na mwanahisa yeyote au mkurugenzi yeyote wa Benki kama ilivyopotoshwa na magazeti
husika ambayo yalichapisha habari hii bila kujua ukweli halisi wa tukio zima. Kesi hiyo ilifunguliwa na Benki dhidi ya Kampuni iliyoshindwa kulipa deni (Baobab) na wadhamini wake.

Wakati kesi hiyo ikiendelea Mahakamani, Baobab Properties na Wadhamini wake waliingia katika majadiliano ya kulipa deni ambapo makubaliano yalifikiwa na baadaye kusajiliwa Mahakamani na kutolewa
kama Hukumu (Consent Judgment). Hukumu kama hii hutolewa na Mahakama - kwa kuzingatia makubaliano kati ya pande zinazohusika katika kesi.

Baadhi ya makubaliano ambayo yamo katika hukumu hii (consent judgment) ni kama Ifuatavyo:

i. Wadaiwa kwa pamoja na wadhamini wao wanatakiwa kulipa deni pamoja na riba katika Kesi zote mbili Kesi Namba. 21ya 2018 (Kesi dhidi ya mkopo binafsi wa Bw. Nimrod Mkono)
na kesi Namba 59 ya 2018) zilizofnguliwa kwenye Mahakama Kuu kitengo cha Biashara

ii. Baobab awali ya yote atauza mali zake ziliyojumuishwa katika Hati Nambari 59293/4/1, 59293/4/3 na 39534 ambazo zinapatikana kwenye ghorofa ya 8 na 10 za jengo linalojulikana kama Exim
tower kwenye viwanja Na. 1403/45 na 1404/45 Eneo la Kati (Central Area), Ghana Avenue, Dar es salaam na Kiwanja No. 1 Kunduchi Beach, Dar es Salaam kwa mfuatano ("Mali") ili kulipa kiasi
kilichoamuliwa kulipwa kutokana na malalamiko katika kesi za Biashara Na. 21 ya 2018 na 59 ya 2018;

ii. Benki haitatekeleza amri ya mahakama kwa muda wa miezi sita (06) tangu tarehe ya kurekodi makubaliano hayo kama mahakamani ili kuruhusu uuzaji wa Mali hizo ufanyike na taratibu za malipo ya
mauzo kwa Benki kuelekea kukamilisha Amri hiyo

iv. Baobab Properties Limited itatoa mapato yatokanayo na Uuzaji wa mali husika kwa Benki ambayo itayahifadhi mapato hayo katika Akaunti ya Benki iliyochaguliwa na kwamba mapato hayo
yatatumika kama ifuatavyo:

a. Kwanza kulipa Kamisheni ya Wakala wa mauzo na ushuru wote unaotokana na Uuzaji wa mali hizo;
b. Pili, kukidhi amri ya mahakama katika Kesi ya Biashara Na. 59 ya 2018;
[ Tatu, kukidhi amri ya mahakama katika kesi ya biashara nambari 21 ya 2018 (ambayo ni dhidi ya Nimrod Mkono ya mkopo binafsi); na
d. Kama kuna ziada kulipa salio lililobaki kwa Baobab Properties Limited
V. Kwamba katika kipindi cha miezi sita ya kuruhusu Baobab Properties Ltd na wadhamini wake kuuza mali zake, Benki haitatoza riba yoyote katika mikopo hiyo.
Vi. Baada ya kumalizika kwa kipindi cha miezi sita (6), Benki itakuwa na uhuru wa kutekeleza Amri ya mahakama katika kesi za Biashara No 21ya 2018 na 59 ya 2018 kwa njia yoyote ile Benki

inayoona inafaa.

Vii. Baada ya kurekodi makubaliano haya, Baobab Properties Limited itachukua hatua za haraka za Kuondoa Kesi ya Ardhi Na. 315 ya 2017 iliyopo katika Mahakama Kuu ya Tanzania, Idara ya Ardhi,
Dar es Salaam.

Licha ya Baobab na washirika wake kuongezewa muda zaidi wa miezi sita kulipa deni kama Ilivyokubaliwa, Baobab na wadhamini wake walishindwa kutoa kulipa deni kama ilivyokubaliwa mahakamani.

Kutokana na kushindwa kufanya hivyo, benki haikuwa na chaguo zaidi ya kurudi mahakamani (Chini ya Kipengele cha vi hapo juu, ambayo ni aya ya 11 ya Hukumu ya Makubaliano) Kutekeleza kwa ajili ya
kutekeleza amri ya mahakama. Utekelezaji wa amri ya mahakama unaendelea chini ya agizo la Mahakama Kuu ya Tanzania kitengo cha Biashara.

HIVYO, kimsingi benki haihusiki na madai yoyote ya mchezo mchafu unaohusisha benki, wakurugenzi au wanahisa wake katika jambo hili. Benki ya Exim ni benki ya kistaarabu, yenye sifa ya muda mrefu katika
tasnia ya mabenki nchini Tanzania na kwingineko. Shughuli zote za benki hufanywa kwa mujibu wa sheria, kanuni na maagizo yanayosimamia sekta benki nchini Tanzania.

Kwa kuwa kampeni hizi mbaya na za makusudi zenye lengo ya kuichafua Benki ya Exim kwenye jamii, tunapenda kuwataarifu wateja wetu kuwa tumeanzisha taratibu za kuwachukulia hatua za kisheria dhidi ya
wote waliojihusisha na uchapishwaji wa habari hizi potovu dhidi ya Benki na wakurugenzi na wanahisa wake

Uongozi,
Benki ya Exim Tanzania

KUMBUKA:

Taarifa hiyo hapo juu inapatikana kwa umma na inaweza kuthibitishwa kwa njia ya kumbukumbu za Mahakama katika Mahakama kuu ya kesi ya Biashara Na. 21/2018 na kesi ya biashara Namba 59/2028 katika
Mahakama Kuu ya Tanzania, Ofisi ya Biashara (Msajili wa Mahakama Dar es Salaam).

EXIM BANK
YOII n a m Innovation is life
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CUF yafafanua madai
ya kuandamana Dar

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha Wananchi (CUF) kimesema
hakina nia ya kufanya maandamano yoyote
katika kipindi hiki cha kuelekea uchaguzi
wa serikali za mitaa.

Mwenyekiti wa Chama hicho, Prof. Ibra-
him Lipumba (pichani), aliyasema hayo jana
jijini Dar es Salaam wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu taarifa zi-
lizokuwapo kuwa chama hicho kinatarajia
kufanya maandamano.

Prof. Lipumba alisema wanachama na
uongozi wa CUF hawana nia wala kutarajia
kufanya maandamano yoyote bali kijipanga
katika kukijenga chama ili kiweze kushiriki
uchaguzi mkuu ujao wa mwaka 2020.

“Kwa hiyo hatuna mpango wa kufan-
ya maandamano Novemba 24, ambayo
itakuwa ni siku ya uchaguzi wa serikali za
mitaa, kazi tuliyonayo ni kukijenga chama
kuhakikisha uchaguzi wa mwaka 2020 tu-
nashiriki kwa kikamilifu,” alisema Prof. Li-
pumba na kuongeza:

“Hatujatoa taarifa kwa mtu yoyote
kwamba tunaandamana, endapo tutahitaji
kuandamana tutafuata utaratibu na sheria
zilizopo nchini za kuandamana, Tutatoa
taarifa katika vyombo husika na siku ya ku-
fanya maandamano ambayo ni saa 48 kabla
ya siku ya kuandamana,” alisema Prof. Li-
pumba.

Alisema endapo watahitaji kuandama-
na wataandika barua ya kuwa na nia ya
kutekeleza tukio hilo na kwamba wataji-

andaa vizuri ikiwamo kuwaandaa wana-
chama, kuandika barua rasmi kwa mamlaka
husika kuwa wanahitaji kufanya maanda-
mano siku fulani na wataanzia eneo moja
kwenda lingine.

Prof. Lipumba alisema alilazimika kwenda
kuwazuia wanawachama wa CUF walioku-
sanyika katika ofisi za chama hicho zilizopo
neo ya Zakhem Mbagala ambako ilidaiwa
kuwa maandamano hayo yangefanyika.

.,#l"rh-

KD Klimaniare

Agenda:

Mweka Hazina
Mweka Hazina Msaidizi

ok wnd

Dr. Jonas Kipokola,
Katibu (KDF),

Desemba, 2019.

MKUTANO MKUU WA MWAKA WA WANACHAMA

Wanachama wa KDF wanatangaziwa kwamba kutakuwa na mkutano mkuu wa mwaka
wa wanachama wote utakaofanyika tarehe 21, Desemba, 2019 katika ukumbi wa ofisi
ya Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Manispaa ya Moshi.

I.  Kupokea taarifa ya maendeleo ya KDF;

Kuchagua maafisa wa KDF na wajumbe wa bodi ya uongozi;
Kuteua wakaguzi na wadhamini au kuwathibitisha wanaoendelea;

2. Kupokea na kupitia taarifa ya fedha ya KDF;
3.
4.
5. Kupanga michango/ada za mwaka unaofuata, na
6.  Kupitia na kupitisha marekebisho ya katiba.
Uchaguzi wa viongozi katika nafasi zifuatazo;
I.  Mwenyekiti
Makamu Mwenyekiti
Katibu
Naibu Katibu

Maombi ya kugombea nafasi hizi yatumwe kwa anwani zifuatazo:

S.L.P 8448, Moshi au barua pepe
info@kilimanjarodevelopmentforum.org au piga simu 0754386003

Tarehe ya mwisho ya kupokea maombi ya kugombea ni tarehe 7

Mkutano Mkuu utafuatiwa na sherehe ya Kilimanjaro Day itakayofanyika siku hiyo hiyo.
Umoja wetu ndiyo nguvu ya mafanikio yetu, karibuni sana

Imetolewa na:
Dr. Jonas Kipokola
Katibu, Kilimanjaro Development Forum
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Udom yakiri rushwa ya ngono

INATOKA UK. 2

Athumani,” alisema.

Aliongeza kuwa uongozi wa chuo uta-
hakikisha unachukua hatua kali za kinid-
hamu kwa mfanyakazi yeyote atayejihu-
sisha na tabia hizo.

“Pia wanafunzi wameanzisha klabu ya
kukabiliana na mambo haya na tunaipa
uzito ili kuwa na ‘zero tolerance’ kwe-
nye hili,” alisema. Katika hatua nyingine,
kiongozi huyo wa Udom alisema vyeti vil-
ivyotolewa kwa wahitimu wa mwaka huu
vimetengenezwa kwa ubora mkubwa na
si rahisi mtu yeyote kughushi kwa kuwa
vimeongezwa alama za siri.

“Chuo Kkilitarajia kudahili wanafunzi
15000 kwa mwaka huu wa masomo.
Hadi sasa, 9,674 wamedahiliwa, hadi

JPM awapa neno
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aliponitoa, nikaona nikubali.

“Kingine kilichonifanya nikubali
kutunukiwa, nikakumbuka shahada
hizi huwa hazitolewi kwa kumpa mtu
binafsi bali kwa niaba ya wengine, na
imetolewa kwa kutambua mafanikio
yaliyopatikana katika kipindi cha mia-
ka minne ya serikali ya awamu ya tano.

“Natambua si yangu binafsi, bali
ni ya Watanzania wote, hasa wenye
kuchapa kazi kwa bidii na kulipa kodi,
kila Mtanzania mwenye kufanya hayo
afurahie shahada hii,” alisema.

Rais Magufuli alikumbusha kuwa
mwaka 2015 Watanzania walidai ma-
badiliko ambayo yanahitaji kuwa na
fedha na hivyo kulazimika kuongeza
ukusanyaji mapato ya kodi kutoka Sh.
bilioni 850 kabla ya Novemba 2015
hadi wastani wa Sh.trilioni 1.2 kila
mwezi.

Alisema shahada hiyo imempa ngu-
vu yeye na wasaidizi wake ya kujituma

wiki ijayo tunatarajia kuongeza idadi hii,”
alisema.

Sambamba na hilo, alisema chuo kina
watumishi 1,465 na kwamba idadi hiyo ni
ndogo ikilinganishwa na mabhitaji halisi
ya chuo hicho.

“Tunaomba serikali mtusaidie kupata
idadi ya kutosha ili kukidhi mahitaji ya
chuo, pia tumefanya ukaguzi wa taaluma
za wafanyakazi ili kuwa na watu stahili
katika maeneo stahili,” alisema.

Alisema wafanyakazi watakaoonekana
waliyosomea hayabhitajiki chuoni hapo,
watarudishwa kwa Katibu Mkuu Utumi-
shi ili kupangiwa kazi nyingine.

Prof. Bee pia alisema watapitia mikata-
ba yote ili kupunguza gharama ikiwamo
ya kupangisha makazi ya wanafunzi kwa
mikoa ya Iringa na Singida.

vibaraka ubeberu

zaidi kutokana na kutambua mafani-
kio yaliyopatikana.

Alisema serikali yake pia inahitajika
kudhibiti matumizi ya fedha ikiwamo
kudhibiti safari za nje, kuondoa wa-
tumishi hewa na wenye vyeti vya
kughushi, mikopo hewa, wanafunzi
hewa, pembejeo hewa, likizo hewa,
safari hewa na kile alichotania kuwa
ndoa hewa na mapenzi hewa.

Alieleza kuwa waliamua kuwa fedha
zipelekwe maeneo ya maendeleo hu-
susani miradi mbalimbali ili kuleta tija
kwa nchi kwa kuongeza bajeti yake.

Mwenyekiti wa Baraza la Chuo
hicho, Gaudencia Kabaka, alisema
wameanzisha Kkitengo kipya chuoni
kwa lengo la kuongeza tija na ufanisi
katika kazi kwa taasisi mbalimbali na
kupunguza gharama zisizo na tija.

Alisema wametoa shahada hiyo kwa
viongozi watatu hadi sasa ambao ni
Rais mstaafu Jakaya Kikwete, Waziri
Mkuu mstaafu, Hayati Rashid Kawawa
na Rais Magufuli.

Tanapa Vajivunia kupaisha mapato

INATOKA UK. 3

kuanzisha hifadhi za taifa mpya tatu
ambazo ni Nyerere, Kigosi na mto Ugala
ambapo kukamilika kwake utazifanya
zifikie 22.

Dk. Kijazi alisema wameongeza
mchango wa kodi kwa serikali kutoka
Sh. bilioni 31 mwaka 2016/17 hadi ku-
fikia Sh. bilioni 42 mwaka 2018/19.

“Katika kipindi cha miaka minne
Tanapa imetenga Sh. 111,374,526,023.00
ili kuwezesha utekelezaji wa miradi
ya maendeleo katika mwaka wa fedha
2016/17 hadi 2018/19. “Miradi hii imehu-
sisha uimarishaji wa huduma za utalii
ikiwamo ujenzi wa maeneo ya malazi
ya gharama nafuu, miradi ya kuongeza
bidhaa za utalii, nyumba za wafanyaka-
zi, vifaa vya kazi kama boti, magari na
ndege,” alisema.

Pia alisema Tanapa imetatua
migogoro ya matumizi ya ardhi ambapo
mwaka 2018/19 walishirikiana na vi-
jiji vya pembezoni mwa hifadhi za taifa
kuandaa Mipango ya Matumizi Bora ya
Ardhi na kuweka alama za kudumu za

mipaka kwenye maeneo ya hifadhi.

Pia, alisema kumekuwa na jitihada
za kukabiliana na changamoto ya ardhi
ikiwamo ya uingizaji mifugo kwa ajili ya
malisho.

Akizungumzia vita dhidi ya ujangili
na ongezeko la idadi ya wanyama wali-
ohatarini kutoweka, Dk. Kijazi alisema
wamewaongeza faru kwa asilimia 10 na
kudhibiti ujangili kwa zaidi ya asilimia
90.

“Majangili 14, 464 wamekamatwa na
kufikishwa katika vyombo mbalimbali
vya dola,” alisema.

Kadhalika, alisema kumekuwa na
ongezeko la masoko mpya ya watalii
wa nje kutoka 518,457 na kufikia 715,314
baada ya masoko mapya ya bara la Asia
na Mashariki ya mbali hususani Israeli,
Uturuki, China na Urusi.

Alisema kumekuwa na ongezeko
la vitanda vya watalii wa nje kutoka
2,400 hadi kufikia 5,829 na vya wageni
wa ndani kutoka 3,601 hadi 4,970, na
kwamba kwa ujumla vitanda kwa ajili
watalii wa nje ya mipaka na wa ndani ni
10,799.
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Waziri awabana wasafirishaji
gesi asilia athari za mazingira

Na Mwandishi Wetu, KILWA

AIBU Waziri wa Nchi,

Ofisi ya Makamu wa Rais

(Muungano na Mazingi-

ra), Mussa Sima, ameagi-
zakituo cha kupokea gesi asilia cha
Songas eneo la Somanga, kuwasili-
sha mpango kazi wa usimamizi wa
mazingira unaoonyesha madhara
na hatua zinazochukuliwa pindi
yanapotokea maafa.

Sima alitoa agizo hilo wakati wa
ziara yake wilayani Kilwa mkoani
Lindi, kukagua kituo hicho amba-
cho hivi karibuni kilipata tatizo
la kuvujisha bomba la gesi katika
eneo hilo.

Katika ziara yake hiyo, Sima ali-
fuatana na Mwenyekiti wa Bodi
ya Baraza la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (Nemc)
Prof. Esnat Chagu na Mkurugenzi

Mkuu wa baraza hilo, Dk. Samuel
Gwamaka.

Alisema ni muhimu wananchi
na mradi wa bomba la gesi asilia
kupatiwa elimu sahihi kuhusu
faida za mradi huo na madhara
pindi yanapotokea matatizo kama
lililotokea juzi. Naibu waziri huyo
aliongeza kuwa nchi imebarikiwa
kuwa na rasilimali nyingi na hasa
gesi asilia huku akiwataka wahusi-
ka kuhakikisha mikataba inayo-
ingiwa na makandarasi ionyeshe
ushiriki wa wananchi na utolewaji
wa elimu kwao kuhusu madhara
ya gesi inapolipuka.

“Tumekuja hapa tuone kama
miradi hii inafuata Sheria ya Maz-
ingira ya Mwaka 2004 na hapa
tunataka tuone kwenye eneo hili
yakitokea madhara ni hatua gani
zinachukuliwa, tunataka kuona

taarifa kamili na tuangalie kwe-
nye eneo letu la mazingira mna-
chukua hatua gani.

“Hebu turudi kuangalia mka-
taba huu, makubaliano gani
tunawekeana, siyo valvu mpya im-
etoka maabara imekuja ikawekwa
hapa halafu ikajivusha gesi, hapa-
na! Lazima tuje na majibu sahihi.

“Natambua wizara husika im-
efanya kazi yao na sisi tunaoratibu
shughuli za mzingira, lazima tu-
fanye kazi yetu,” Sima alisema.

Mwenyekiti wa Bodi ya Nemc,
Prof. Chagu alisema ni muhimu
kwa wataalamu kuhakikisha vifaa
vinavyotumika vinakuwa na vi-
wango vilivyoidhinishwa na mam-
laka husika.

Prof. Chagu alisema matumizi
ya vifaa vyenye viwango yatasaid-
ia kuhakikisha matatizo kama la
hivi karibuni la kuvuja kwa gesi,

hatokei na kusababisha madhara
kwa wananchi.

Mkuu wa Wilaya ya Kilwa, Chris-
topher Ngubiagai, alisema tukio la
hivi karibuni la kuvuja kwa gesi
lingesababisha madhara makub-
wa kama hatua za haraka zisinge-
chukuliwa kudhibiti cheche za
moto ambazo zilikuwa zinatokea.

Ngubiaga alibainisha kuwa, siku
ya tukio, wananchi wanaotumia
Barabara ya Kilwa, hasa waliosafiri
kwa mabasi ya kwenda au kutoka
Mtwara na Songea, waliathirika
kutokana na kushindwa kuende-
lea na safari.

Alisema athari za kiuchumi pia
zilionekana kutokana na kuzimwa
kwa Kituo cha Umeme cha Kilwa
kwa saa kadhaa kulikoathiri mae-
neo mengi ya mikoa ya Pwani, Lin-
di, Dar es Salaam na mingine inay-
otumia umeme wa mkondo huo.

.._'a'.

Mafundi wa kampuni ya CRSG, wakiendelea na ujenzi wa barabara inayounganisha eneo la Kijitonyama na Sinza Uzuri, jijini Dar es Salaam

jana. PICHA: JOHN BADI

Wakulima walilia bei elekezi ya pembejeo

Na Gurian Adolf, KALAMBO

WAKULIMA wilayani Kalambo
mkoani Rukwa, wamelalamikia
kukosekana kwa pembejeo na
bei elekezi katika msimu huu wa
kilimo, hali inayotia hofu kutopata
mavuno kutokana na wakulima
wengi kulima bila kutumia pem-
bejeo.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti, wamesema kuwa hadi
sasa pembejeo hazijafika wilayani
humo na msimu wa kilimo ume-
shaanza. Mmoja wa wakulima
hao, Samu Mwasomola, alisema
kuwa kumekuwapo na changa-

moto ya upatikanaji wa pembejeo
za kilimo, kitendo kinachosababi-
sha wakulima kutumia mbegu
zisizo faa na zisizo na ubora.

Naye Edwini Mwasabwite
aliiomba serikali kuwa na ma-
zoea ya kuwahisha pembe-
jeokablaya msimukuanza kwa
lengo la kuwawezesha wakuli-
ma kupata mazao mengi na
kuondokana na adha ya kutumia
pembejeo zisizo na ubora.

Naye Kaimu Mkurugenzi Mtend-
aji wa Halmashauri ya Wilaya ya
Kalambo, Nikoraus Mrango, alise-
ma serikali imesambaza pembe-
jeo za kilimo katika maduka

yote yanayouza pembejeo sam-
bamba na kutoa bei elekezi.
Alisema kinachofanyika sasa
ni kukagua kama pembejeo
hizo zinawafikia wakulima na
kuwataka wakulima kutoa taari-
fa endapokunachangamoto zi-
nazowakabili. “Tutachukua hatua
kali kwa mujibu wa sheria na
kunawauzaji wa pembejeo wa-
takaobainika  kukiuka taratibu
wakati wa kuwauzia pembejeo
wakulima,” alisema Mrango.
Mkuu wa Wilaya hiyo, Juli-
eth Binyura, aliwataka watend-
aji wa halmashauri hiyo kufuatilia
iwapo wanauza pembejeo za

kilimo kwa bei elekezi.

Pia alisema wilaya inaende-
lea kusisitiza wakulima kulima
kibiashara mazao mbalimbali
ikiwamo alizeti na kahawa ili
kuongeza wigo wa mazao yanay-
opimwa na Kkupunguza utege-
mezi kwenye zao la mahindi
ambalo wakati mwingine bei yake
haitabiriki.

Hivi karibuni, mkoa wa Ruk-
wa ulizindua msimu mpya wa
kilimo mwaka 2019/2029, am-
bapo unakusudia kulima hekta
603,637.13 za mazao mbalimbali ili
kuhakikisha wananchi wanakuwa
na uhakika wa chakula.

]
TTB yaja
Kivingine
kutangaza utalii

Na Romana Mallya

BODI ya Utalii Tanzania (TTB)
kwa kushirikiana na Kampuni
ya Huduma za Usafiri wa Anga
(NAS), wamesaini makubaliano
ya kutangaza utalii uliopo
Tanzania kupitia matangazo ya-
takayowekwa kwenye mabasi,
runinga na vyumba vya abiria,
viwanja vya ndege vya nchi
za Afrika, Asia na Mashariki ya
Kati.

Uzinduzi wa ushirikiano huo
ulifanyika jana katika Uwanja
wa Ndege wa Kimataifa wa
Mwalimu Julius Nyerere Ter-
minal 3.

Akizindua ushirikiano huo
pamoja na gari lililowekwa
matangazo, Waziri wa Ma-
liasili na Utalii, Dk. Khamis
Kigwangalla, alisema sekta ya
utalii inachangia pato la Taifa
kwa asilimia 17.6 na kutoa ajira
kwa asilimia 11.

“Sekta hii inaingiza asilimia
25 ya fedha za kigeni, hivyo
ili iendelee kukua lazima
tuwekeze na ndiyo maana
Rais John Magufuli amefufua
Shirika la Ndege la Tanzania ili
kuisaidia,” alisema.

Dk. Kigwangalla alisema im-
ekuwa ikipokea wageni milioni
1.5 na kati yao watalii 900,000
hutumia usafiri wa ndege.

“Benki ya Dunia (WB) inai-
kadiria Tanzania ifikapo mwa-
ka 2025 tunapaswa kupokea
zaidi ya Dola za Marekani
bilioni 16," alisema.

Dk. Kigwangalla alisema seri-
kali imewekeza TTB ili waweze
kutangaza na kuwafikia wateja
wote duniani.

Alisema kwa sasa Tanza-
nia imewekeza nchi za Afrika
Mashariki na Mashariki ya Kati
kama China, Urusi na sasa wa-
meelekea nchi za Uarabuni.

“Ninazitaka kampuni binafsi
za utalii zishirikiane na TTB ili
wapeleke vifurushi vyao vi-
takavyoonwa na watalii kupitia
NAS,” alisema.

Balozi Costa Mahalu mwak-
ilishi wa NAS akizungunza kwa
niaba ya Mkurugenzi Mkuu wa
kampuni hiyo, alisema wana
jumla ya vyumba (kumbi) zaidi
40 Afrika, Asia na Mashariki na
Kati na matarajio ni kufikia 50.

Alisema kampuni ya Nas
inatoa huduma katika viwanja
vya ndege 40 na matarajio ni
kuvifikia vingine ili kuwa 100.

Naye, Mwenyekiti wa TTB,
Jaji Thomas alisema bodi itat-
umia fursa hiyo wanayoingia
katika nchi za Afrika, Asia na
Mashariki ya Kati kutangaza
utalii kwenye kumbi (lounges)
za kusubiria ndege na magari
va watalii.

Alisema TTB iliona Nas imeki-
dhi vigezo vya kushirikiana nao
katika utangazaji utalii.

“Tunawaomba wanaotoa
huduma kwa watalii waweze
taarifa zao kwenye kumbi hizi,”
alisema.
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NMB vasaidia
shule mil. 70/-

Na Mwandishi Wetu

KATIKA utaratibu wake wa kila mwaka
wa kutumia asilimia moja ya pato lake la
mwaka kwa miradi ya kijamii, Benki ya
NMB imekabidhi misaada ya vifaa mbalim-
bali vyenye thamani ya Sh. miloni 70, kiasi
kinachoifanya kufikisha jumla zaidi ya Sh.
mil. 850 tangu mwaka huu uanze.

Misaada hiyo iliyotolewa wiki hii, ni
kwa ajili ya shule za msingi, sekondari na
zahanati wilayani Geita mkoani Geita na
Halmashauri ya Morogoro mkoani Moro-
g0ro.

Hafla za makabidhiano ya vifaa hivyo,
zilifanyika kwa nyakati tofauti, am-
bako Shule za Msingi Kilimani, Uhuru,
Mchongomani, Shilabela na Nyakamwaga
wilayani Geita, zilikabidhiwa madawati
274 yenye thamani ya Sh. mil. 25, vali-
yopokelewa na Mkuu wa Mkoa huo, Robert
Gabriel.

Katika hafla hiyo, Gabriel pia alipokea
kutoka kwa Meneja wa NMB Kanda ya
Ziwa, Abraham Augustino, mabati 348
kwa ajili ya Shule ya Sekondari Kaseme na
Kituo cha Afya Butundwe wilayani Geita,
vyote vikiwa na thamani ya Sh. milioni 10.
Huku akiishukuru NMB kwa msaada huo,
Gabriel pia alipokea vitanda sita vya wag-
onjwa, kikiwamo kitanda kimoja kwa ajili
kujifungulia kinamama wajawazito, pamoja
na mashuka 50 na magodoro matano vy-
enye thamani ya Sh. milioni 5 kwa ajili ya
Zahanati ya Kashishi.

Augustino alisema misaada iliyotolewa
wiki ya jana, inaifanya NMB kutumia Sh.
milioni 850 kwa shughuli za kijamii kupitia
Programu ya Uwajibikaji kwa Jamii (CSR),
ikiwa ni sehemu ya Sh. bilioni 1 (ambayo
ni sawa na asilimia 1 ya pato la mwaka),
ilyotenga kwa miradi ya kijamii.

Akizungumza wakati wa kupokea msaada
huo, hafla iliyofanyika katika Shule ya
Msingi Kibwaya, Tarafa ya Mkuyuni, Naibu
Waziri wa Kilimo, Omari Mgumba, msaada
huo umekuja baada ya maombi yaliyotoka-
na na idadi kubwa ya wanafunzi shule za
msingi kukaa chini wakati wa masomo yao.

Katika Halmashauri ya Morogoro, Me-
neja wa NMB Kanda ya Mashariki, Baraka
Ladislaus, ndiye aliyekabidhi msaada wa
benki yake kwenda kwa shule za Kib-
waya, Bwakila Chini, Newland, Kinole na
Mfumbwe, zilizopewa madawati 275 yenye
thamani Sh. milioni 25.

Baraka aliwataka walimu na wanafunzi
kwa kushirikiana na Kamati za Shule, ku-
jenga utamaduni wa kutoa elimu ya namna
va kutunza madawati hayo.

“Tumetoa haya madawati 275 kwa shule
tano na sisi kama NMB tutaona fahari
kama madawati haya yanatunzwa na
wanafunzi wa shule husika wakati serikali
na wadau wanatafuta mbinu ya kumaliza
changamoto ya upungufu wa madawati
na kuhamia kwenye changamoto ny-
ingine,” alisema. Kwa upande wake, Mkuu
wa Wilaya ya Morogoro, Regina Chonjo,
alisema kuwa wakuu wa Shule za Msingi
na Sekondari kutosita kuwachukulia hatua
wazazi wa wanafunzi ambao watabainika
kuharibu miundombinu, ikiwamo kuharibu
madawati makusudi.

“Agizo lililotolewa na Waziri wa Tami-
semi, Seleman Jafo kwa wakuu wa shule
la kuwataka wazazi kuchukuliwa hatua
baada ya kubainika mtoto wake ameharibu
miundombinu ya shule, ikiwemo kuharibu
madawati kwa makusudi, lazima lifanye
kazi sasa,” alisema Chonjo.

Mwekezaji wa saruji akosa eneo

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

FISA Mipango Miji wa Man-
ispaa ya Shinyanga, Salu
Ndongo, amesema kutokana
na kutokuwapo utengwaji wa

maeneo ya uwekezaji mjini humo,
kumesababisha mwekezaji ~ wa
kiwanda cha saruji  kukosa eneo

la kuwekeza. Alibainisha hayo juzi wakati
akiwasilisha taarifa ya mpango wa miji
mpya wa Shinyanga kwa watumishi wa
serikali, ambapo mchakato wake ulianza
tangu mwaka 2016, na hadi kufikia mwa-
ka 2036 ndani ya miaka 20 ijayo, mji huo
utakuwa umeshajengwa upya na kukua

kimaendeleo.

Alisema kutokana na mji wa Shinyan-
ga kutojengeka vizuri, kumesababisha
kutokuwapo utengwaji wa maeneo ya
uwekezaji, hali ambayo imekuwa iki-
sababisha baadhi ya wawekezaji kukosa
maeneo ya kuwekeza.

“Mpango wetu huu wa mji mpya wa
Shinyanga “Master Plan” ambao mchaka-
to wake ulianza mwaka 2016 na hadi
2036 Shinyanga itakuwa mpya... tunata-
rajia kutenga maeneo ya makazi, taasisi
za serikali, huduma za afya, maeneo
ya biashara, yakiwamo na maeneo ya
uwekezaji,” alisema Ndongo.

“Hivi karibu tulipata mwekezaji wa ki-

wanda cha saruji, lakini kutokana na ku-
tokuwa na maeneo ambayo yametengwa
kwa ajili ya uwekezaji..tukamwambia
hatuna eneo, lakini kama Shinyanga
ingekuwa imejengeka toka zamani,
kusingekuwapo na uhaba wa maeneo ya
uwekezaji na ndio maana tunataka kui-
jenga upya,” aliongeza.

Mkuu wa Mkoa wa Shinyanga, Zainabu
Telack, ambaye alikuwa mgeni rasmi na
mwenyekiti wa kikao hicho, alipongeza
mpango huo wa kuujenga upya mji wa
Shinyanga, huku akitoa mapendekezo
kuwa pale watakapokuwa wanatenga
maeneo hayo, yakiwamo ya uwekezaji
wasiweke karibu na kambi za jeshi.

Mradi kudhibiti magonjwa ya
wanyamapori Kkwa binadamu

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

KATIBU Tawala Mkoa wa Kigoma,
Rashidi Mchatta, amewataka wananchi
wa Wilaya ya Uvinza kutoa ushirikiano
kwenye Shirika la Bushi to Base Solu-
tion (B2B), ambalo linashughulikia ma-
gonjwa kwa sokwe, wanyama wa ma-
jumbani na binadamu ili kufanya kazi
zake kwa ufanisi.

Akizungumza na wananchi wakati wa
ufunguzi wa Shirika hilo katika Manis-
paa ya Kigoma/Ujiji, Mchatta alisema,
taasisi ilianzishwa zamani Marekani, la-
kini ilisajiliwa Tanzania mwaka 2017,
na sasa itafanya shughuli zake katika
mkoa huo hususan Wilaya ya Uvinza ka-
tika eneo la Hifadhi ya Taifa ya Mahale.

Aidha, alisema taasisi ina mradi am-
bao itautekeleza katika Wilaya ya Uvinza
ni mradi wa kimkakati kwa upande wa
hifadhi za Mahale ambao utazuia mli-
puko wa magonjwa ambayo yanaweza
kutokea kutokana na mchanganyiko wa
mazingira, wanyamapori, wanyama wa
nyumbani pamoja na watu ambao wa-
naishi katika mazingira yale.

Mkuu wa Wilaya ya Uvinza, Mwan-
amvua Mlindoko, aliutaka mradi huo
kuangalia maeneo yote ya kusini wilaya-
ni Uvinza kwa sababu maeneo hayo yan-
apakana na Hifadhi za Tanapa ambapo
kuna wanyamapori aina mbalimnbali.

Mlindoko alisema wananchi wae-
limishwe juu ya mradi huo ili waweze
kufuata yale ambayo wataalamu wa-

nawaelekeza ili kujiepusha kupata
maradhi ya magonjwa yanayohusiana
na wanyama.

Mbunge wa Jimbo la Kigoma Kusini,
Hasina Mwilima, alisema sokwe wana
maradhi ambayo ni rahisi kumpata bin-
adamu, hivyo mradi utasaidia wananchi
kujuaa maradhi yanayotoka kwa wany-
ama kwenda kwa wanadamu.

Mkurugenzi Mtendaji wa B2B, Dk.
Tereza Sylvina, alisema mradi huo
utaanza Desemba mwaka huu na uta-
malizika Desemba 2021, na lengo ni afya
moja kwa wanyama aina ya sokwe, wan-
yama wa nyumbani na binadamu, na
kuwa utakuwa katika hifadhi ya Mahale

hifadhi hiyo.
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Waungana kumalizia kero za Kilimo mKoani

Na Allan Isack, ARUSHA

AlIDI ya taasisi 12 za utafiti
wa kilimo mbkoani Aru-
sha, zimeungana kwa
ajili ya kutafuta njia
mbadala za kutatua matatizo ya-
nayowakabili wakulima wa vijijini
Wilaya ya Arumeru.
Akizungumza na watatifi hao,
Katibu Tawala wa Wilaya ya Aru-
meru, James Mchembe, alisema,
hatua ya kuwakutanisha watafiti
hao, itasaidia kutatua matatizo
yanayowakabili wakulima katika
sekta ya kilimo wilayani humo.
Mchembealisema, kitendocha
kuwakutanisha watafiti hao, kina-

lenga kuanzishwa kwa jopo
la wataalamu wa kilimo ambao
wakulima. “Nawapongeza kwa
kufikia hatua hii ya kukutana na
watafiti mbalimbali wa  kilimo
ambao kwa pamoja mmekuja na
mwarobaini wa kutatua mata-
tizo mbalimbali yanayowakabili
wakulima hususani katika wilaya
yetu ya Arumeru,” alisema
Mchembe.

Kaimu Mkuu wa Taasisi ya
Maendeleo ya Jamii ya Tenge-
ru, Dk. Bakari George, alisema
Wilaya ya Arumeru ina taasisi ny-
ingi za utafiti hivyo, ni wajibu

wao kuungana na kuwa kitu ki-

moja kutatua matatizo ya ardhi
yanayowakabili wananchi wilay-
ani humo. Bakari alisema wilaya
hiyo, ina tatizo la ufinyu wa mae-
neo ya kilimo ambapo imekuwa
kero kwa wataalamu wa tafiti wa-
napotaka kutengeneza chombo
kimoja kwa ajili ya kushughulikia
kero katika sekta ya kilimo.

“Wote tunafahamu bila kuwa
na takwimu hatuwezi kufanikiwa,
hivyo sisi kama Chuo cha Maen-
deleo ya Jamii tumeona ipo haja
ya kuwakutanisha wataalamu
hawa ili kila mmoja aeleze ujuzi
wake ambao utasaidia kuondo-
kana na matatizo yanayowakabili
wananchi vijijini,” alisema.

Mtafiti Mwandamizi wa Vi-
uatilifuna Visumbufuvya mimea
kutoka Taasisi ya Utafiti ya TPRI,
Maneno Chidege, alisema ma-
badiliko ya hali ya hewa yame-
kuwa tatizo kubwa lililosababisha
kushuka kwa uzalishaji wa mazao
sehemu nyingi nchini.

Aidha, yameleta njaa kwa wa-
nanchi kwa kuwa na hali ngumu
kiuchumi, alisema na kuongeza
kuwa kitaundwa chombo ki-
moja cha utafiti kitakachosaidia
kutatua matatizo ya wakulima,
huku akiwataka wananchi kwa
kulima kilimo cha kisasa kwa ku-
tumia eneo dogo, lakini linalozali-
sha kwa tija.

Mfanya-
biashara
wa
matofali
na bidhaa
Za ujenzi,
akizi-
andaa
kwa

ajili ya
kuwauzia
wateja
katika
eneo la
Florida,
sha juzi.
PICHA:
WOINDE
SHIZZA

Wamiliki ardhi waomba JPM awasaidie kupata haki yao

Na Mwandishi Wetu, ARU-
SHA

WAMILIKI saba wa viwanja ka-
wamemuomba Rais John Magufu-
li, kuingilia kati mgogoro wa mia-
ka 32, kati yao na Halmashauri ya
Jijila Arusha, ili wapate haki yao.

Wakizungumza na Nipashe
kwa nyakati tofauti wamiliki wa
viwanja hivyo, ambao ni pamoja
na Issack Kassam, Manleo Auye,
Joshua Kaiza Ndosi, Kanubhai
Rameshner Patel na Akber San-
jani, walisema viwanja hivyo wa-
navimiliki kwa mujibu wa sheria
na wana hatimiliki.

“Tunamuomba Rais Magufuli
atusaidie tupate haki yetu tuliyoi-
tafuta kwa muda mrefu kwani
tumepita katika ofisi mbalimbali
za umma tumekuwa tukizun-
gushwa bila ya kupata msahada
wowote, alisema Sanjani.

wWalilalamika kuwa eneo lao
linamilikiwa na nani? Tena kuna
kampuni za kigeni zimekodishiwa
sehemu hiyo.

“Chakushangaza maeneo yetu
yamekodishwa kwa kampuni
moja ya ujenzi kutoka China bila
ya sisi kujulishwa wakati tunami-
liki kisheria, alisema Sanjani.

“Taarifa tulizonazo ni kwamba
kampuni hii ya ujenzi inalipa kodi
Sh.milioni 50, kwa mwezi tuna-
taka kufahamu ni nani aliyeko-
disha eneo letu pia anayopokea
kodi wakati wahusika tupo
,alisema Ndosi.

Kwa mujibu wa nyaraka za
umiliki wa eneo hilo, Halmashauri
ya Jiji la Arusha iligawaa maeneo
hayo kwa wananchi, kati ya mwa-
ka 1986 na 1987

Kwa mujibu wa maelezo ya wa-
miliki wa viwanja hivyo, baada
ya kupewa waliomba vibali vya
kujenga na kuendeleza ardhi yao.

“Baada ya kuwa na mgogoro
na halmashauri kila tulipojenga
nyumba kwenye maeneo yetu
nyumba zilibomolewa bila ya ku-
pewa taarifa ,”alisema Ndosi.

Kwa mujibu wa nyaraka ku-
toka kwa wamiliki wa eneo hilo,
kwenda halmashauri , Julai 25
mwaka 2019, walituma maombi
ya kupewa vibali vya kujenga uku-
ta katika kiwanja namba 17kitalu
“U’sehemuF.

“Sisi wamiliki halali wa ki-
wanja tajwa hapo juu chenye
namba 10258, ni muda mrefu sasa
hatujaendeleza viwanja hivi kulin-
galina na mgogoro uliopo katika
eneo hilo, hata hivyo tumekuwa
tukilipa kodi ya serikali hadi leo,”

“Kwa barua hii tunaleta ombi
kwako la kuomba kibali cha ujenzi
wa ukuta kuzunguka eneo letu ili
tuweze kuendelea na mipango
iliyopo katika kiwanja bila ya ku-
sumbuliwa,” hii ni kwa mujibu wa

barua.

Aidha, walisema baada ya
mgogoro huo kudumu kwa muda
mrefu mwaka 1996, walipokea ba-
rua ya kurejeshewa viwanja hivyo.

Mwaka 1999, Wizara ya Ardhi
Jilitoa agizo kwa aliyekuwa Mkuu
wa Mkoa wa Arusha,Mkurugenzi
wa Halmashauri na Meya wa Jiji la
Arusha kurudisha maeneo hayo
kwa wahusika ili wayaendeleze.

“Viwanja hivi tuna hatimi-
liki kwa vipindi vyote tume-
omba vibali vya kuviendeleza
na kujenga lakini hatukupewa
kilichotokea ofisi zote za seri-
kali tulizopita kudai haki yetu
wametuzungusha bila ya kutupa

masahada wowote, aliongeza
Ndosi.
Hatimiliki ~ hiyo inaonyesha

kuwa wamiliki wa maeneo hayo,
wameshailipa halmashauri ya Jiji
la Arusha kodi hadi kufikia mwaka
2020.

\Waomba madarasa,
nyumba za walimu

Na Jaliwason Jasson, MANYA

WANAFUNZI na walimu wa
chuo cha ufundi stadi mkoani
Manyara, wameiomba seri-
kali kuongezea miundo mbinu
ya madarasa, mabweni na
nyumba za walimu ili kuwa
na ufanisi wa utendaji kazi
chuoni hapo.

Maombi hayo, yalitolewa
mwishoni mwa wiki Mjini
Babati, wakati wa mahafali ya
sita ya chuo hicho.

Akisoma risala kwa mgeni
rasmi Mkuu wa Wilaya va
Babati, Elizabeth Kitundu, kwa
niaba ya wahitimu wengine
Wiston Mteka, alisema chuo
hicho kinakabiliwa na tatizo
vyumba vya madarasa, ma-
bweni na nyumba za waalimu.

Alisema upungufu wa vy-
umba vya madarasa kwenye
chuo hicho, umesababisha
msongamano na mrundikano
wa wanafunzi darasani.

Hata hivyo, alisema kwa
upande wa wanafunzi wa kike
wamekuwa wakikumbana na
tatizo la vishawishi kutoka
kwa wanaume barabarani
wakati wa kwenda na kurudi
nyumbani.

Mteka alilitaja tatizo jingine
kuwa ni uhaba wa nyumba
za walimu unaosababishwa
baadhi ya waalimu kukaa nje
ya chuo na wengine kuchelewa
vipindi.

Licha ya kuzungumza hayo,
aliiomba serikali kutoa fursa
yva kuwapatia mikopo ili
waweze kufanya shughuli
zao kwa ajili ya kujikwamua
kiuchumi.

Mkuu wa Chuo, Felix Olen-
dukai, alisema chuo hicho,
kinakabiliwa na tatizo la
vyumba vya madarasa,nyumba
Za waalimu pamoja na ukosefu
wa karakana nne.

Aliishukuru serikali kwa
kuwapatia Shilingi milioni300,
kwa ajili ya ujenzi wa karaka-
na kubwa ambayo itawasaidia
kufanya shughuli zao.

Mgeni rasmi katika mahafali
hayo, Mkuu wa Wilaya ya Ba-
bati Elizabeth Kitundu, aliwa-
taka wahitimu hao kuutumia
ujuzi waliopata chuoni hapo
kufanya kazi ili wajikwamue
kiuchumi.

Alisema ujuzi walioupata
utawasaidia kupata ajira huku
akiwasisitiza wahitimu hao ku-
fanya kazi kwa bidii ili wafikie
malengo waliyojiwekea.

Akizungumzia suala la
mikopo waliyoomba, Mkuu
hwa Wilaya aliwataka wahit-
imu kujiunga katika vikundi
vya ujasiriamali ili kuomba
mikopo inayotolewa na hal-
mashauri kupitia mapato ya
ndani.

Kitundu alisema serikali
itatafuta njia mbadala ya
kukabiliana na matatizo hayo,
kulingana na bajeti zilizopit-
ishwa katika vikao halali.
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Waanzisha
maktaba maalumu
kuongeza ufaulu

Na Mary Mosha, SIHA

WAKAZI| wa Kata ya Karansi,
wilayani Siha, mkoani Kiliman-
jaro wameanzisha maktaba maal-
umu vya kujisomea ili kuongeza
ufaulu katika mitihani ya kitaifa
katika ngazi za msingi.

Diwani wa kata hiyo, Duncan
Urassa, alisema hayo jana al-
ipokuwa akieleza hali ya elimu
katika kata hiyo.

Alisema kata hiyo ilipata bahati
va kujengewa maktaba kutoka
ufadhili wa watu wa Marekani ili
kuleta tija kwenye ufaulu ambao
mpaka sasa bado unasuasua.

Kadhalika alisema jamii haioni
umuhimu wa kusomesha watoto
wao na badala yake hukimbilia
kuchunga mifugo au kuolewa,
jambo linalowalazimu kutumia
sheria kuwabana ili kuhakikisha
mtoto anapata haki ya msingi
kwa mujibu wa Sheria ya Mtoto
ya Mwaka 2009.

“Jamii ninayoiongoza kiuk-
weli haipendi shule au kujisomea
licha ya mazingira rafiki yali-
yowekwa na serikali ya awamu
ya tano hivyo inatulazimu sisi
kutumia sheria ili kuwabana..
[akini tunaomba taasisi nyingine
ambazo zinaweza kuja kuhama-
sisha elimu kwa kushirikiana na
kata wafike ili kuhakikisha vijana
wanipenda elimu,” alisema.

Wakati huo huo, diwani huyo
alilomba serikali vyumba vipya
vya madarasa katika Shule ya
Msingi Kandash kutokana na
vilivyopo kuwa chakavu.

“Shule ya Sekondari Karansi
bado ina upungufu wa walimu
hususani kwa mchepuo wa
Sayansi na kuonyesha mwamko
wa elimu chumba kimoja cha
darasa kimejengwa kwa nguvu za
wananchi katika Shule ya Msingi
Lekrumun,” alisema.

Mzee wa kimila Ezekeeli Moleli
katika kata hiyo, alisema uelewa
mdogo wa wazazi wa umuhimu
wa watoto kupata elimu ndiyo
sababu ya kutowapeleka watoto
wao shuleni.

“Sisi jamii ya wafugaji tulikuwa
nyuma katika kupeleka watoto
wetu shule, kutokana na uelewa
mdogo, lakini kuanzia sasa
tumeelimika na tutahakikisha
wanasoma kwa ajili ya kuongeza
ujuzi na maarifa katika ulimwen-
guU wa sasa,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Siha, Ones-
mo Buswelu, alinukuliwa wakati
wa uchimbaji wa msingi wa Shule
ya Sekondari ya Biriri kuwa
uhai wa maendeleo ni kuwekeza
katika elimu na hawatamvumilia
mtu yeyote atakayekuwa tayari
kukwamisha mipango ya maen-
deleo hasa katika elimu.

“Kwa yeyote atakayebainika
kwa makusudi kuzuia elimu
kusonga mbele au kumkatisha
mwanafunzi masomo, serikali
va wilaya haitasita kumchukulia
hatua kali za kisheria ili kuleta
tija kwenye uchumi wa kati,”
alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya Usalama Barabarani Mkoa wa Kilimanjaro, Vicent Lyimo (kulia), akimkabidhi Kamanda wa Polisi wa mkoa huo,
Salum Hamdun, gari aina ya Noah yenye thamani ya Sh. milioni 14 kwa ajili ya kusaidia kutoa elimu ya usalama barabarani kwa shule
za msingi na sekondari pamoja na vijiwe vya waendesha bodaboda, katika hafla iliyofanyika, mjini Moshi jana. PICHA: DIXON BUSAGAGA

Abiria wasiodai risiti sehemu
za vyakula kutozwa faini

Na Mary Mosha, MOSHI

ENEJA wa Mamlaka
ya Mapato nchini
(TRA), Mkoa wa
Kilimanjaro, Gabriel
Mwangosi, amewataka abiria
wote wanaosafiri kwenda mikoa-
ni, kudai risiti wanapofika katika
maeneo ya kununua vyakula.
Alisema abiria wengi hawana
tabia ya kuchukua risiti wanapo-
pewa huduma jambo ambalo ni
kinyume na sheria na taratibu za
nchi. “Tayari tumetoa matangazo
mbalimbali ya kuwataka abiria

kuhakikisha wanachukua risiti
wanaposimama kwa ajili ya
kujinunua vyakula na ununuzi
mwingine kwa kuwa baadhi ya
maofisa wetu wapo huko na
wanaendeleza na operesheni
maalumu hasa katika maeneo ya
Korogwe, Mombo, Babati na Sin-
gida,” alisema.

Alisema baadhi ya maofisa wa
TRA wako katika maeneo hayo
kwa ajili ya ukaguzi wa matumizi
sahihi ya mashine za kielektron-
iki za (EFD) na atakayekutwa na
hatia adhabu ni faini ya kuanzia
Sh. 30,000 mpaka Sh. 1,500,000

kwa mnunuzi asiyedai risiti ya
huduma au bidhaa. Elias Sichu-
ma, ni dereva wa mabasi makub-
wa anayefanya safari zake Moshi
- Morogoro, alisema elimu kwa
wamiliki wa maeneo ya vyakula
na abiria inahitajika pamoja na
madereva kuhakikisha wanatoa
elimu kwa abiria kabla hawa-
jashuka kupata huduma hiyo.
“Mimi nashauri hata kama
wanahitaji kufanya msako wa
maeneo hayo kwa ajili ya kufuata
sheria na taratibu za nchi, lakini
upo umuhimu wa kuhakikisha
wanatoa elimu..wanaweza ku-

weka wataalamu ambao watatoa
elimu kwa njia ya matangazo ili
kusaidia wasioelewa,” alisema.

Mmoja wa abiria, Adelina
Mmari, anayetoka Moshi kwenda
Dodoma, alisema ipo haya ya ku-
tolewa matangazo kwa wingi ili
kuepusha adhabu kwa watu wa-
sio na hatia.

“Madereva wasaidizi wote
wa magari ni vyema wakatoa
tangazo mara abiria wanapofika
katika maeneo ya chakula ili ku-
kumbushana mara kwa mara
kuisaidia serikali ukusanyaji wa
mapato,” alisema.

Mgombea CCM aahidi kutekeleza ilani

Na Mary Mosha, MWANGA

KATIBU wa Chama Cha Map-
induzi Mkoa wa Kilimanjaro,
Jonathan Mabihya, amesema
wananchi hawakipa chama hi-
cho ushindi kwa sababu sio wa-
nakiogopa bali wanakiamini ka-
tika kuwatumikia na kuwaletea
maendeleo.

Mabihya alitoa kauli hiyo jana
wa kampeni za kumnadi mgom-
bea wa nafasi ya Mwenyekiti wa
Kata ya Lembeni, wilayani Mwan-
ga.
Alisema Chama Cha Mapin-
duzi kinaongozwa na ilani yake
yenye lengo la kuwatumikia wa-
nanchi.

Alifafanua kuwa wagombea wa
nafasi mbalimbali katika chaguzi
7a sasa za serikali za mitaa mae-
neo mengi wamepita bila kup-
ingwa kutokana na kuaminika na
wananchi.

“Wananchi ~ wanawachagua
wagombea wanaotokana na CCM
sio kwa sababu wanakiogopa
chama hapana ni kwa sababu
wanaona kwa macho jinsi kina-
vyopambana na matatizo yao na
tutaendelea kuwatumikia wa-
nanchi,” alisema Mabihya.

Katibu huyo alisema kuwaili Il-
ani ya uchaguzi itekelezwe vizuri
ni lazima viongozi wa chini wa
serikali za mitaa kuongea lugha
moja ya maendeleo na kuwataka
wananchi kuwachagua viongozi
wanaotokana na CCM.

Katika hatua nyingine, Mabi-
hya aliwataka wananchi wote
waliojiandikisha kupiga kura ka-
tika uchaguzi wa serikali za mitaa
kujitokeza kwa wingi Novemba
24, kutimiza haki yao ya kikatiba
kwa kumchagua kiongozi wanay-
emtaka awaongoze.

Diwani wa Kata ya Lembeni,
cha Mbambua ni miongoni mwa
vitano vinavyopatikana katika
kata ya Lembeni, lakini kinaon-
goza kwa kuwa nyuma kimaen-
deleo na kuwaomba wananchi
kumchagua Willium Mvungi ili
washirikiane katika kuleta maen-
deleo.
kina shule moja ya msingi am-
bayo ni Mbambua, lakini kuli-

kuwa na tatizo la kuanguka kwa
jengo moja la darasa kutokana na
kuwa chakavu na kuwatafuta wa-
nje ya Mbambua kuchangishana
na kujenga chumba hicho cha
darasa.

Naye mgombea wa nafasi ya
bua kupitia CCM, Mvungi alisema
kuwa, nia yake ya kugombea na-
fasi hiyo ni kuwaletea wananchi
maendeleo na kuahidi kushiriki-
ana na diwani kusimamia Ilani ya
uchaguzi itekelezwe.

Aliwaahidi wananchi kusima-

hicho pamoja na kutumika kwa
shughuli za maendeleo.
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Na Marco Maduhu, SHINYANGA,

HUYU ni mtoto aitwaye Nchambi
mwenye umri miaka 17, lakini si jina
lake halisi. Ni mkazi wa Maganzo
wilayani Kishapu Mkoa wa Shinyan-
ga, aliyenusurika kuozeshwa ndoa ya
utotoni na kuhamishiwa maandal-
izi ya kuwa mfanyabiashara, fundi
cherehani.

Anayeonyeshwa kidole katika
tuhuma hiyo ni baba yake mzazi, Ly-
uba Seif. Leo hii, mtoto huyo leo hii
ana ufadhili wa masomo ili kutimiza
ndoto zake.

Binti huyo alikuwa mbioni kuoz-
eshwa mnamo Juni mwaka jana, na
baba mzazi alishakuwa tayari kam-
pokea mahari ya ng'ombe watano na
fedha taslimu Sh. 300,000.

Hilo linaelezwa kufanyika pasipo
binti huyo kujua kilichoendelea
dhidi yake, kwani aliishia kushuhdia
ngombe wapya zizini, alikuwa na
maoni zimenunuliwa na baba yake.

Baada ya ndoa hiyo kutibuliwa,
baba huyo ilibidi arudishe ngombe
alizochukua ukweni na kubaki na
deni la Sh. 300,000, huku akisubiri
mtoto huyo atimize umri wa miaka
18 mwaka ujao, ili ndoa ihitimishwe
aweze kupata mali za kumkwamua
kiuchumi.

APATA UFADHILI

Baada ya kuripoti taarifa hiyo,
Septemba 10 mwaka huu, hatimaye
binti huyo alipata ufadhili wa kuanza
masomo katika Mamlaka ya Elimu
na Mafunzo ya Ufundi Stadi (Veta),
katika chuo cha mkoani Shinyanga.

Katika hilo, huko anaelezwa ame-
ingizwa katika fani ya ushonaji nguo
kwa matarajio itamsaidia kutimiza
ndoto zake za kujikwamua kimaisha.

Meneja Mradi wa Huduma za
Msaada wa Kisheria, kutoka Shirika
la (PACESH) mkoani Shinyanga, John
Shija, anasema wameguswa na tukio
la binti huyo kutaka kuzimwa ndoto
zake kwa kuozeshwa na babaye,
ndipo wakaamua kumfadhili katika
masomo ya ufundi.

Anasema, katika nafasi yao ya
usaidizi wa kisheria, kamwe ha-
wakubaliani na matukio hayo ya
ndoa za utotoni kuendelea kuwapo
Shinyanga, ndio maana wakaguswa
na tukio hilo waliloliochukulia hat-
ua, sasa mhudika ni mwanafunzi wa
bweni- Veta.

“Shirika letu lilikaa na mzazi wake
na kukubaliana tumpeleke chuo cha
ufundi. Tutamfadhili masomo yake
hadi pale atakapomaliza na ataishi
kwenye hosteli za chuoni,” anasema
Shija na kuendelea:

“Akimaliza masomo yake tut-
ampatia mtaji wa kuanza maisha,
pamoja na kumnunulia cherehani
huku tukiendelea kumsimamia hadi
pale atakapoanza kujitegemea.

“Tunaomba wazazi mkoani Shin-
yanga waachane kabisa na tabia za
kuozesha watoto wao ndoa za uto-
toni, bali wawasomeshe ili wapate
kutimiza ndoto zao, ambao watakuja
kuwasaidia baadae na kuwanunulia
hiyo mifugo ambayo wanaitaka.”

BINTI AFUNGUKA

Binti huyo anasema, kwa sasa
anajisikia amani na huru baada ya
kupata ufadhili huo wa masomo na
ataweza kutimiza ndoto zake zilizo-
taka kuzimwa na mzazi, kwa hitaji la
mifugo.

Alivyonusurika kutokan

akahamishiwa kuwa fun

« Baba akiri kuchukua ‘advansi’ na ng'ombe
« Baba analipa vya watu, mtoto safari Veta
« Gazeti liliitbua, wanaharakati wakafanya kaz

Mwalimu Theresia Masinga, wa mafunzo ya ubunifu wa mavazi na ushonaji nguo, katika chuo cha Veta, Shinyanga, akimwelekeza Binti Nchambi.
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“Umri wangu wa ku-
olewa ulikuwa bado
na nilikuwa sitaki
kabisa kuolewa, kwa
sababu nilikuwa sija-
timiza ndoto zangu...
kwa bahati nzuri
ndoa yangu ikatibu-
liwa na sasa naen-
delea na masomo

na mshukuru sana
mwenyezi Mungu,”
anasema Nchambi.

Anaahidi kujitahidi masomoni ili
apate umahiri katika fani ya usho-
naji nguo, afikie lengo la kuwa fundi
mzuri, ikimfungulia mlango wa kue-
ndesha maisha binafsi na wazazi
wake.

“Umri wangu wa kuolewa ulikuwa
bado na nilikuwa sitaki kabisa kuole-
wa, kwa sababu nilikuwa sijatimiza
ndoto zangu... kwa bahati nzuri ndoa
yangu ikatibuliwa na sasa naendelea
na masomo na mshukuru sana mwe-
nyezi Mungu,” anasema Nchambi.

“Baada ya kuingia hapa chuoni
ndani ya wiki mbili tu, sasa hivi
nimeshaanza kukata nguo, jambo
ambalo ni jema kwangu na nina
imani nitakuja kuwa fundi mzuri wa
kushona nguo, nitawasaidia na wa-
zazi wangu,” anaongeza.

BABA MUOZESHAJI

Seif Lyuba, baba wa binti huyo,
katika kauli ya kuwa ameelimika na
kubadilika, anawashukuru wafadhili
waliojitokeza kumsomesha mtoto
wake huyo na anaanikia siri alitaka
kumuozesha kutokana na kukosa
fedha za kumpeleka chuo cha ufun-
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“Tunaomba wa-
zazi mkoani Shin-
yanga waachane
kabisa na tabia
za kuozesha
watoto wao ndoa
za utotoni, bali
wawasomeshe ili
wapate kutimiza
ndoto zao, am-
bao watakuja ku-
wasaidia baadae
na kuwanunulia
hiyo mifugo am-
bayo wanaitaka.”

di, mara baada ya kutovuka elimu ya
msingi.

Anasema, kwa sasa hana tena
mpango wa kumuozesha binti yake
huyo. Kwa mujibu wa mpango wa
awali, alilenga hilo kufanyika mwaka
ujao, akilenga binti kufikisha umri
wa miaka 18, kutokana na hadi sasa
anadaiwa Sh.300,000, licha kurudis-
ha ngombe watano aliyopewa awali.

“Sina mpango tena wa kumuoz-
esha binti yangu. Nimeridhia aend-
elee na masomo yake ya chuo cha
ufundi na fedha Sh. 300,000 am-
bazo bado nadaiwa ukweni, itanibidi
nifanye maarifa ya kuzirudisha, kwa
sababu nilikuwa nimeshazitumia ku-
fanya maandalizi ya harusi,” anase-
ma Lyuba.

CHUONI VETA

Theresia Masinga ni mwalimu wa
fani ya ubunifu wa mavazi na usho-
naji nguo kutoka Chuo cha Veta,
mkoani Shinyanga, anasema tangu
alipoingia binti huyo chuoni hapo
kuanza masomo, binti amekuwa na
bidii ya kupenda kujifunza.

Kaimu mkuu wa chuo cha ufundi
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doa va Kitoto,
di chereham

Jengo la utawala la chuo cha Veta, Shinyanga. PICHA ZOTE: MARCO MADUHU.

stadi veta mkoani Shinyanga, Mangu Mabelele,
anaeleza binti huyo itamchukua muda wa miezi
sita kufahamu kabisa ushonaji nguo.

Anatoa wito kwa wazazi mkoani Shinyanga,
kuacha tabia ya kuozesha watoto wao, hasa wa-
naopata nafasi ya kujiunga na kidato cha kwan-
za, wapelekwe katika vyuo vya elimu ya ufundi,
ili wapate ujuzi utakaowasaidia kutimiza ndoto
Zao.

“Binti huyo tumempokea chuoni hapa mara
baada ya taratibu zote kumalizika, na anaishi
bweni na sasa anaendelea na masomo yake
kama kawaida ya kujifunza namna ya kushona
nguo, ujuzi ambao utamsaidia kutimiza ndoto
zake,” anasema Mabelele.

ALIVYONUSURIKA

Tedsony Ngwale ni Katibu wa Mpango Mkaka-
ti wa Kitaifa wa Serikali wa Kupunguza Ukatili
wa Kijinsia Dhidi ya Wanawake na Watoto Mkoa-
ni Shinyanga, (MTAKUWWA), anasema baada
ya taarifa ya mtoto huyo kunusurika kuolewa
kupitia vyombo vya habari, walichukua hatua ya
kwenda kuzungumza na mzazi wake na kumu-
onya.

Gazeti la Nipashe, ndilo lililotoa taarifa ya ku-

wapo mpango wa binti aliyenusurishwa kuolewa
mkoani Shinyanga, hata zikaanza kufuatiliwa na
mamlaka za umma.

Ngwale anasema, walipofika kwenye kaya
hiyo waliwachukua wazazi wa binti huyo
na kuwapeleka katika kituo cha Polisi, kisha
wakaandikishana mkataba wa kutomuozesha
tena, hata kipindi chote binti atakapkuwa maso-
moni, ili afanikiwe kutimiza ndoto zake.

“Navishukuru sana vyombo vya habari kwa
kuandika habari hii, kwa sababu hata sisi tuliku-
wa hatulijui tukio hili la binti kutaka kuozeshwa
na mzazi wake. “Tumelisoma kwenye gazeti la
Nipashe, ndipo tukachukua uamuzi wa kulifua-
tilia na kwa bahati nzuri tukamkuta binti ame-
shapata ufadhili wa masomo.

“Baada ya kupata taarifa hiyo ya ufadhili wa
masomo ya binti huyo, ikatubidi tumchukue
baba yake na kwenda naye kwenye kituo cha
Polisi ili kuandikishana naye mikataba ya kum-
tombugudhi tena, bali amuache aendelee na
masomo yake.” anasema.

Ngwale anataja takwimu za ndoa za utotoni
Mkoa wa Shinyanga, kwa mwaka wa fedha uli-
oshia Juni iliyopita, kuna watoto 32 walio na
umri chini ya miaka 18 walishaolewa.

Binti Nchambi, mkazi wa Maganzo wilayani Kishapu, akiwa masomoni katika chuo cha

Veta, Shinyanga.

Aliyekuwa Mwanasheria Mkuu wa Kenya, Amos Wako. PICHA: MTANDAO

Wako ang'aka dai la ufisadi
marufuku kuingia Marekani

MWANASHERIA mkuu wa
zamani wa Kenya, Amos Wako,
amepinga vikali hatua ya Mare-
kani kumpiga marufuku yeye na
familia yake kuingia nchini humo.

Wako anasema hatua hiyo ni
kufufua kesi ya zamani ambayo
haelewi lengo lake lilikuwa nini.
Anasema:"Kwa miaka nane sijaku-
wa serikalini. Tangu nilipostaafu
japo visa vya ufisadi vimekithiri
mno, jina langu halijatajwa au
kuchunguzwa kuhusiana na visa
vya ufisadi.”

Anaeleza kushangaa marufuku
va kutosafiri Marekani, anayoiona
kwa mara ya kwanza, huku aki-
jitetea hata kutajwa jina lake kwa
‘hili na lile’ ni matokeo ya kazi
yake ya zamani kama Mwanashe-
ria Mkuu wa Kenya.

Wako anaitaka Marekani kutoa
ushahidi wa madai dhidi ya
vidole vya ufisadi kwake anavyo-
nyooshewa, akisema: "Badala ya
kukabiliana na ufisadi, wanafufua
Visa vya zamani ambavyo havina
msingi wowote.’

Mwanasheria Mkuu huyo anai-
taka Marekani kutoa ushahidi wa
madai kwake, akisema ni mara
va pili sasa kauli za namna hiyo
dhidi yake.

Kwa mujibu wa Waziri wa
Marekani Mike Pompeo, maru-
fuku hiyo ni kwa sababu ya Wako
kuhusishwa na ‘ulaji rushwa na
ufisadi." Hata hivyo, taarifa hiyo
haikueleza kwa kina ni rushwa au
ufisadi upi alihusika navyo.

Hatua ya Marekani kumpiga
marufuku Wako, inachukua sura
mpya, baada ya Mkuu wa tume
va EACC, Dk, Eliud Wabukala,
aliyenukuliwa na vyombo vya
habari vya Kenya, akisema tume
imekuwa mstari wa mbele kutoa
habari na maelezo kuhusu ufisadi

kwa Marekani na balozi za kigeni.

Wadadisi wa mambo wanasema
huenda vikwazo vya usafiri vi-
navyomkumba Wako, vilitokana
na kashfa ya kifedha ya Anglo
Leasing, iliyosababisha serikali
ya Kenya kupoteza mabilioni ya
pesa.

Kashfa hiyo iliibuka wakati
Wako alipokuwa kazini katika
nafasi hiyo ya Kisheria na al-
inyooshewa kidole cha lawama
kwa madai ya kuwa kizuizi katika
uchunguzi wa sakata hilo.

Mwaka 2009, aliyekuwa Naibu
Waziri nchini Marekani, Johnnie
Carson, aliyezuru nchini Kenya,
alitangaza kwamba Bwana Wako
amepigwa marufuku kuzuru
Marekani kwa madai amekuwa
kikwazo kwenye vita dhidi ya
ufisadi, Kenya.

Hatua ya sasa ya kuwanyima
vibali vya kusafiri Wako, mkewe
Flora Ngaira na mtoto wake, Ju-
lius Wako, inamaanisha hawawezi
kuzuru Marekani au kufanya
biashara na kampuni za Kimare-
kani.

Tume ya Kupambana na Ufisadi
ya Kenya (EACC) kupitia kwa
Mwenyekiti, Eliud Wabukala,
ilieleza imeshirikiana kwa kiasi
kikubwa na wachunguzi wa Mare-
kani, iliyozaa marufuku hayo.

Wadadisi wanadai, huenda
matatizo ya Wako yalitokana na
sakata ya Anglo Leasing iliyo-
husu kandarasi za usalama zenye
thamani ya mamilioni ya dola
na serikali ilipoteza fedha hizo
zinazoaminika ziliishia kufichwa
katika mataifa ya nje.

Wako alikuwa mwanasheria
mkuu wa Kenya kwa muda wa
miaka 20, kati ya mwaka 1991 na
2011. BBC
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Na Mary Mosha, MWANGA

NI takribani umbali wa kilomi-
ta 80 kutoka iliko stendi kuu ya
mabasi ya mjini Moshi, hadi ny-
umbani kwa mkulima mbunifu,
Nzinyangwa Elieneza (60).
bwe, katija Kata ya Shingatini ka-
tika tarafa ya Ugweno, wilayani,
Mwanga. Ni sfari inayoanza saa
moja asubuhi hadi saa tisa ala-
Siri.

Mara inapokamilika kulima,
anayejisifu, licha ya kuishi mili-
mani ambako wengi wameshind-
wa kujiendeleza kwenye kilimo,
binafsi yuko upande wa pili wa
mafanikio.

Hapo linaibuka swali, kwanini
hivyo? Elieneza hafichi ukweli,
kwamba inatokana na elimu
aliyopewa na Halmashauri ya
Wilaya Mwanga, iliyomfanya
aamue kupafanya milimani, se-
hemu sahihi ya kilimo.

Anapataja kuwa sehemu sa-
hihi inayompa kipato, sanjari
na mazao kujikimu na familia
yake. Anaendelea:“Baada ya
kupata mafunzo ya kilimo cha
matuta, nilianza kupiga matu-
ta katika eneo nililoachiwa na
marehemu baba yangu.”

Elieneza anataja ukubwa wa
matuta hayo: “Mwanzo wa sham-
ba hadi mwisho wa shamba, we-
nye ukubwa wa mita 45 kwa
mita ‘nne- nne’ yapatao 70, am-
bayo yananisaidia kukabiliana
na mmomonyoko wa udongo.”

UMWAGILIAJI MILIMANI

Elieneza anataja mazao yake
ni mchanganyiko, zikiwamo ka-
hawa, mbegu kutoka taasisi ya
utafiti ya TaCRI, hiliki, mboga,
maharage, mahindi na viazi na
hatagemei maji ya mvua, kwa
sababu hayatabiriki.

Anaendelea kuwa ili kukidhi
mvua zisizotabirika, inamlaz-
imu kuchimba kisima sham-
bani, kina cha mita 900, lengo ni
kujikwamua kiuchumi.

Ni eneo analolitafsiri linajenga
ulazima mkulima anunue mipira
na vinyunyuza mrashi, kwa ajili
ya kumwagilia wakati wote, ili ku-
wapo uhakika kwa mwaka maji
kupatikana

Anakiri vinyunyiza mrashi
hivyo alivyovitengeneza wastani
wa miaka 20 sasa, vimewasaidia
wengi, wakiwamo wakulima.

“Nimeanza kutengeneza vin-
yunyuzimrashi toka mwaka1994
ambavyo vimeweza kunisaidia
mimi mwenyewe pamoja na
wakulima wenzangu. Nimeku-
wa nikipata oda mbalimbali kwa
wananchi wa Mkoa wa Kilimanja-
ro ila nakabiliwa na changamoto
ya ukosefu wa mtaji,” anafafanua.

Anasema, kuwapo maji ya
uhakika kunamsaidia mkulima,
kulima mazao mbalimbali, iki-
wamo mboga mboga kahawa
na hiliki kuanzisha vitalu vya
miti kwa ajili ya kuotesha na kue-
ndelea kulinda uoto wa asili, hasa
milimani.

CHANGAMOTO

Mkulima Elieneza, anasema
mitaji kwa sasa ni tatizo kwao,
kutokana wakulima wengi hawa-

Mkulima aliyegeuka mafanikio ya

Kipekee kupitia kilimo cha mlimani

« Halmashauri ilimpika, leo shamba darasa

« Abuni umwagiliaji wa visima vya aina yake

Mkulima Nzinyangwa Elieneza, akiwajibika shambani na uhalisia wa matunda ya kazi zake. PICHA ZOTE: MARY MOSHA.
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“Mimi nalima
mazao mbalimbali
ikiwemo hiliki na
kahawa, lakini
bado hatujapata
soko la uhakika
kuuza mazao yetu,
ikiwa ni pamoja na
kutokuwa na bei
elekezi kwa muda
wa mazao hao hali
inayofanya wachu-
uzi kufika maeneo
yetu na kutulan-
gua,” anasema.

kopesheki na kwenye taasisi za fed-
ha, hali inayowakwaza washindwe
kujiendeleza na kulima kikamili-
fu, katika matokeo bora kuelekea
uchumi wa kati.

“Mimi nalima mazao mbalimbali
ikiwemo hiliki na kahawa, lakini
bado hatujapata soko la uhakika
kuuza mazao yetu, ikiwa ni pamoja
na kutokuwa na bei elekezi kwa
muda wa mazao hao hali inayofan-
ya wachuuzi kufika maeneo yetu na
kutulangua,” anasema.

Elineza anasema, hiliki inastawi
mlimani na licha ya kukosa soko
la uhakika, baadhi ya wachuuzi
huzunguka waliko wakulima ku-
nunua kwa bei ndogo isiyomnufai-
sha mkulima.

“Tunasikia zao la hiliki lina soko
kubwa nje ya nchi.. Lakini sisi hatu-
na uwezo wa kufika huko, hivyo tu-
naiomba serikali kuangalia uweze-
kano wa zao hili kama mazao
mengine ya kimkakati,” anasema.

Elieneza ana maoni kwamba,
kuna haja ya kupatikana njia ya
kuanzisha ushirika wa zao hilo,
ili kumsaidia mkulima kuepukana
na wachuuzi wanaozunguka kwe-
nye makazi ya wakulima.

Ly

I

KILIMO CHAKE

Anataja mavuno na bei iliyopo, ni
kwamba katika kila shina la mti wa
hiliki, kuna uwezo wa kupata kilo
mbili na zinapokuwa mbichi na kilo
moja na nusu, inapokauka, ambayo
sasa inayouzwa Sh. 10,000 kwa kilo.

Kwa mujibu wa mkulima huyo,
ni ishara kwamba hiliki bado ina
soko, iwapo itaweka mkono katika
kuliangalia zao ili kumsaidia mkuli-
ma.

“Wapo wananchi ambao hawa-
jawahi kuiona hiliki ikiwa shambani,”
anasema Elieneza na kuuendeleza
ufafanuzi: “Mche wake upo kama wa
mgomba. Unapaswa kuchukua naku-
uweka kwenye shimo la upana wa futi
moja na nusu, kwa urefu wa futi moja,
unachanganya udongo na mbolea na
kisha kuupanda nche huo,”

Anasema, ili mtu aweze kupata
mavuno ya kwanza, ni lazima mmea
wa hiliki ichukue miezi 18 na baada
ya hapo, mlimaji atakuwa na uwezo
wa kuchuma mara kwa misimu wa
mwaka mmoja.

RAI YAKE

Anasema, katika kilimo milima-
ni kuna changamoto nyingi kuto-
kana na mambo kama gharama za
upatikanaji maji, milimani kutofikika
kirahisi.

Ombi lake serikalini ni kuangaliwa
uwezekano wa kuweka miundom-
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binu rafiki na kutoa elimu zaidi kwa
wakulima kutoa kipaumbele cha
kilimo.

Anafafanua: “Yapo mazao ya kim-
kakati yaliyopewa kipaumbele na
serikali, tunaomba Wizara yaKilimo,
kwa kushirikiana na Ofisi ya Waziri
Mkuu, kuangalia soko la hiliki nje ya
nchi au kuwaalika wawekezaji ka-
tika kujenga kiwanda.”

“Kitakachosaidia wakulima kuacha
kuuza malighafi na kuyaongezea
thamani, lengo ni kumkomboa mkuli-
ma,” anasema.

MAJIRANI NAO

Elizabeti Mzava, ni mkulima jirani,
anayesema kuwapo kwa mkulima
Elieneza, kumeleta  mabadiliko
makubwa kwa baadhi ya wakuli—
uwezekano kutumiwa wenye ujuzi ji-
rani, na badala ya wataalamu kutoka
vyuoni wasio na uzoefu.

“Baadhi ya wataalamu wa kilimo
wanaokuja, wamezoea kukaa ofsi-
ni, wanapofika kwa wakulima wana-
geuka ‘mzigo’ hali inayofanya wakuli-
ma kupata hasara za mbegu, mbolea
na viatilifu, bila ya kupata matokeo
chanya,” anasema

Mariam Mchome, anasema baadhi
ya watendaji wa kiserikali wilayani
Mwanga, wanakwamisha jitihada za
serikali ya sasa, kwa kuwanyima ush-
irikiano wakulima pindi wanapowa-
hitaji.

Anasema, Mwanga ni wilaya in-
ayopata mafuriko kila mwaka na ku-
patiwa misaada kila mara kutoka seri-
kalini na anaushari mwelekeo mpya
sasa kwamba:

“Tumechoka, tumeamua
kuongeza nguvu maeneo ya milima-
ni,lakini tunakwamishwa na wataal-
amu kutoka halmashauri. Tunaomba
wataalamu kutoka Wizara ya Kilimo
kufika na kutusaidia elimu.”

Ofisa Mtendaji wa Kitongoji cha
Vanja, Jeremiah Mfinanga, anasema
mkulima Elieneza, ameleta tija kwa
wenzake, kwani kazi yake imekuwa
shamba darasa kwa watendaji na
wakulima wengine.

“Ni ukweli usiopingika kuwa mkuli-
ma huyo amekuwa mbunifu hasa
katika kulima kilimo cha umwagiliaji
katika maeneo,” anasema

Ofisa Kilimo wa Mkoa Kilimajaro,
Simon Msoka, anasema jitihada za
mkulima huyo ni za kuigwa, huku
uamuzi wa wataalamu kilimo lime-
shafanyiwa kazi.

“Wataalamu wetu wana elimu ya
kutosha na tutaomba wakulima ku-
wapa ushirikiano kwa ajili ya ma-
tokeo bora zaidi kwenye sekta ya
kilimo,” anasema Msoka.

IASHARA KATIKA PICHA
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Kinamama wa kimaasai wachuuzi wa maziwa wakisubiri wateja katika eneo la kwa Mathias, wilayani

Kibaha, Mkoa wa Pwani hivi karibuni.

PICHA: MIRAJI MSALA
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BIASHARA

Na Yasmine Protace

MKURANGA hivi sasa iko katika
wilaya zinazobeba majina makub-
wa kitaifa. Sababu kuu mi moja,
kwamba mbali na kuwa na ara-
dhi yenye rutuba, ina sifa ya ziada
kwamba ni moja ya wenyeji waan-
damizi wa sera za Rais Dk. John
Magufuli, kutoa fursa ya ujenzi wa
viwanda.

Ni uamuzi ambao hauishii ka-
tika mikakati tu, la hasha! Tayari
viwanda vinajengwa na si muda
mrefu sana Rais Dk. Magufuli ali-
kuwa huko kuzuru kuona viwanda
vyake.

Ikirejewa katika kilimo nako
si haba. Mkuranga, ambako pia
ni njia ya barabara kuu kuelekea
mikoa ya Kusini; Lindi, Mtwara
hadi baadhi ya wilaya za mkoa wa
Ruvuma kama vile Tunduru.

Hapo ni kiunganishi cha kwanza
cha mikoa wa Pwani na Dar es Sa-
laam, ikiendelezwa na majirani za
kimkoa, wilaya za Kibiti na Utete
ambayo ndio jirani mkuu wa mkoa
Lindi.

Mkuranga na majirani zake
hao wa Pwani, hadi kuendelea
mikoa ya Lindi na Mtwara, ko-
rosho zimesheheni kila upande,
huku Mkuranga nao walishaliweka
kuwa zao lao la kimkakati.

Wakazi wa Dar es Salaam, am-
bao wametawaliwa na itikadi ya
‘ardhi ni mali’ kasi yao ni kubwa
kuelekea huko, kama ilivyofan-
tyika katika siku zilizopita katika
maeneo jirani au ndani ya wilaya
za mkoa Pwani; Bagamoyo, Kibaha
na Kisarawe.

Katika lugha rahisi, hadi sasa
Mkuranga inazidi kuwa ‘mali’ na
‘mjini’ ingawaje kunakamatwa pia
na mvuto wa shughuli za kilimo.

Hiyo ni tofauti na zamani,
Mkuranga wakati huo ikiwa se-
hemu ya Wilaya ya Kisarawe, hadi
mwaka 1990, haikuwa hata na
shule ya sekondari ya umma, bali
ikivuma kwa maeneo yake kama
kituo cha mpaka wa barabarani;
Jaribu mpakani na Pori la Vikundi.

Vivyo hivyo, maeneo kama
Kiparang’anda ilikuwa na ushuhu-
da wa mabasi aina ya Cocabs, yali-
fanya usafiri na eneo hilo kati yake
na Dar es Salaaam.

NENO HALMASHAURI

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya Mkuranga, Juma Abeid,
anasema kuna jumla ya wakazi
zaidi ya laki mbili kwa mujibu wa
takwimu za mwaka 2012, ina kata
lao kuu la biashara ni korosho.

Pia, anataja mazao mengine
wilayani ni pamoja na nanasi, mi-
hogo, korosho na maembe.

Abeid anasema, korosho in-
ayolimwa na jumla ya wakulima
15496 mpaka sasa. idadi ya kilo
zilizokusanywa za korosho katika
msimu uliopita zaidi ya kilo mil-
ioni tisa.

Pia, anasema matarajio katika
kilimo hicho cha korosho amba-
cho kazi ya maandalizi inaende-
lea, ni kuvuka zaidi makusanyo
yaliyopita, kwa kuwa na jumla ya
kilo milioni 10 za korosho na hal-
mashauri imejipanga kuhakikisha
lengo linafikiwa vizuri.

Anatoa angalizo kwa wote wa-

Mkurugenzi Mtendaji wa halmashauri ya Wilaya ya Mkuranga, Injinia Mshamu Munde,akiwa katika moja ya majukumu. Chini, mkazi wa
Mkuranga na wanawe, wakibangua korosho baada ya kuzichoma. PICHA: YASMINE PROTAC.

Mwenyekiti Mkuranga aanika sasa

‘korosho na wao, wao na korosho’
« Kangomba wako katika ‘ole wao'
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Anatoa angalizo kwa
wote watakaothubutu
kwenda kinyume na
malengo, hatua kali
zitachukuliwa na
anafafanua: “Tumeji-
panga kuhakikisha kila
mkulima ananufaika na
alichovuna, lakini mtu
yoyote akijaribu kuhar-
ibu mfumo huu, hatua
kali za kisheria dhidi
yake zitachukuliwa,”

takaothubutu kwenda kinyume na
malengo, hatua kali zitachukuliwa
na anafafanua: “Tumejipanga ku-
hakikisha kila mkulima ananufaika
na alichovuna, lakini mtu yoyote
akijaribu kuharibu mfumo huu,
hatua kali za kisheria dhidi yake zi-
tachukuliwa.”

DC MKURANGA

Mkuu wa Wilaya ya Mkuranga,
Philiberto Sanga, amewataka vion-
gozi wa Vyama vya Msingi (AM-
COC) kuzingatia mwongozo wa
utekelezaji wa Mfumo wa Stakaba-
dhi Ghalani, ili kuepuka sintofa-
hamu kwa wakulima wa korosho,
kama ilivyokea katika msimu uli-
opita.

Akifungua mafunzo kwa vyama
hivyo, aliwataka washiriki kuwa
makini na mafunzo hayo na akawa-
taka kuyafanyia kazi, hatimaye uwe

mwarobaini wa kumaliza changa-
moto mbalimbali kwa wakulima.

Sanga, aliyewakilishwa na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Halmashauri
ya Wilaya ya Mkuranga, Mhandisi
Mshamu Munde, alitumia fursa
hiyo kuwaonya viongozi hao kuwa
hatua kali za kisheria zitachuku-
liwa kwa yeyote atayekwamisha
malipo ya korosho kwa wakulima
katika msimu wa sasa.

Ni agizo alilolielekeza pia kwa
walanguzi wa korosho wa kupitia
‘Kangomba’ anawatangazia kwa
kauli “watafute kazi nyingine ya
kufanya’ ili kuepuka mkono sheria
katika enedo hilo la ununuzi wa
korosho.

Mkuu wa Wilaya anaviambia vy-
ama vya ushirika, ambavyo kimsin-
gi ni wateja wa mazao yao kutoka
shambani, kwamba wakulima wao
wananufaika na zao hilo waweze
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kuinua kipato chao.

“ Vyama vya ushirika vinatakiwa
kuhakikisha wakulima wananu-
faika Kwa kuinuka kiuchumi kuto-
kana na wao kuwatambua wakuli-
ma,” anasema.

Anaongeza kwamba, wakulima
wanatumia muda mwingi katika
kuzihudumia korosho mpaka hat-
ua ya uvunaji na atakayehujumu
mfumo huo, ajiandae kuchukuliwa
hatua za kisheria.

Pia, Munde anawataka wakuli-
ma kutokuwa tayari kurubuniwa
na wajanja wachache, cha msingi
kwao ni kuwa wepesi na weledi ku-
fuata taratibu zilizowekwa kwa ajili
ya kunufaika na zao hili.

“Nitashangaa kuona pale mlipo-
hangaika kutunza mashamba na
hatimaye mkafanikiwa kuvuna ko-
rosho, lakini mwisho wa siku mka-
zipeleka kwa walanguzi,” anasema.

— -
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BUFE 9

UCHUMI

Neno la Profesa Beno Ndulu kwa
digitali mpya duniani, sera zake

« Mwelekeo wa uzalishaji, soko na bima

Na Nimi Mweta

ALIYEKUWA Gavana wa Benki
Kuu(BoT) nchini, Profesa Benno
Ndulu anasema kuna eneo jipya ya
kumulika katika uchumi kwa jumla,
ambalo ni umuhimu kwa nchi zina-
zoendelea.

Hilo ni kujenga taswira ya zina-
kotaka kufikia na njia ya kujijen-
gea Teknomaha ya Habari na Ma-
wasiliano au (teknohama) katika
uchumi.

Nchi zinazoendelea zinahitaji
ramani mapema ya teknohama ka-
tika uchumi ujao, ili kutumia fura
zinazotokana na teknohama, kui-
tumia kuleta mageuzi ya teknolojia
katika uchumi.

Ametoa mtazamo huo wakati wa
kujadili ripoti ya tume ya Kkitafiti
yenye uhusiano wa karibu na Benki
ya Dunia, iliyozinduliwa siku moja
baadaye jijini Nairobi.

TEKNOLOJIA SHIRIKISHI

Ripoti hiyo inatoa mchanganuo
wa kuweka ramani ya kidigitali
kwa nchi zinazoendelea, kuona
jinsi gani zinaweza kusonga mbele.
Imetayarishwa na Tume ya Kubuni
Njia Mpya za Maendeleo (Pathways
to Prosperity Commission) ambayo
suala muhimu la kutafiti ni teknolo-
jia na maendeleo shirikishi.

Maelezo yake katika kuweka
wazi kilichomo katika utafiti huo,
ina umuhimu zaidi kuhusu uchumi
kwa jumla kuliko hata lengo lake la
teknolojia yenyewe.

Anatoa mfano, nchi zinazoen-
delea ni lazima zijitahidi kuongeza
thamani katika kilimo kwa kujaza
upungufu katika mtiririko wa tham-
ani na kuunda njia mpya za kuingia
katika mtiririko wa tija katika soko
la dunia.

Hiyo inaweza kufikiwa kwa ku-
hakikisha mawasiliano ya haraka
na masoko, kwa kuchambua jinsi
ya kutumia urahisi wa mawasiliano
na kufanya vizuri katika soko la
ushindani duniani.

Profesa Ndulu, anagusia jinsi bi-
ashara ya kimataifa kwa sasa inafika
hatua ya kuhamisha utoaji huduma
kwa wawekezaji au wajasiriamali
wa ndani na nje na kuingiza sehe-
mu kubwa ya mahitaji kijamii katika
huduma zinazoweza kuendeshwa
kibiashara.

Profesa Ndulu anasema, huduma
tofauti za kiuchumi na kijamii zi-
naonyesha huduma za kiuchumi na
kijamii zinachangia asilimia 50 ya
uchumi wa dunia kwa jumla,wakati
viwanda vinachangia asilimia 16 ya
thamani katika uchumi wa dunia.

Ni takwimu ambayo ilikuwa hai-
jawahi kutajwa katika hadhara ya
kisomi au kisera hapa nchini, na
hivyo inaweza kuleta tija.

Anataja mfano wa kuunganisha
sekta isiyo rasmi na sekta rasmi
kupitia teknohama, inavyofanya
kazi kupitia mpango wa kutoa hu-

Profesa Benno Ndulu. PICHA;MAKTABA.
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Ziko jitihada katika
sekta ya tiba kuwa
na bima za kuli-

pia kwa michango
midogo kila wakati
(kwa mfamo mwezi
mmoja) kukamili-
sha kiwango, ili kila
mtu awe na bima,
asipate tabu endapo
ugonjwa unamfikia
na watu wake wa
karibu zaidi katika
familia.

duma za bima kwa waendesha
pikipiki kibiashara ‘bodaboda.’

Profesa Ndulu, anaeleza hicho
ni kielelezo cha majukwaa ya ki-
digitali, yanayounganisha wan-
aohitaji huduma na watoaji na ili
nchi zifikie lengo hilo, inabidi ziwe
tayari kidigitali, chembe ambayo
ni muhimu sana katika mchakato
huo wa uwezeshaji.

Anasema hilo linabidi lijikite
katika uhalisia wa nchi katika digi-
tali, ikiangalia umakini wa wale
wanaoweza kufaidika au kuachwa
nyuma katika mtiririko wa thama-
ni unaohusishwa.

Utafiti ulilenga kuangalia nchi
zinavyoweza kuchukua upana
wa ubunifu na maboresho ya hu-
duma pana zinazopatikana katika
teknohama na huduma zilivyo ki-
digitali kwa jumla .

Anasema, linaonyesha jinsi
nchi zinazoendelea zinavyoweza
kujikita katika mtiririko huo na
kujengea thamani ya wanacho-
fanya.

UKARIBU SOKONI

Suala la kujenga ukaribu na
masoko kwa huduma za kidigitali
ni kielelezo kimojawapo, wakati
kupatikana bima kwa kundi kama
‘bodaboda’ ni kielelezo kingine
na anasema hapana shaka kuna
makundi yanayohitaji kuduma
hizo, hata kama hazifahamu moja
kwa moja.

Ziko jitihada katika sekta ya
tiba kuwa na bima za kulipia kwa
michango midogo kila wakati
(kwa mfamo mwezi mmoja) ku-
kamilisha kiwango, ili kila mtu
awe na bima, asipate tabu endapo
ugonjwa unamfikia na watu wake
wa karibu zaidi katika familia.

Profesa Ndulu, anasisitiza kati-
ka suala la kuchochea maendeleo
kwa kutumia nyenzo za kidigitali,
hakuna ‘kiatu kinachofaa kwa
wote’ ila kila nchi itafute usawa
inakoweza kuingia na kupanua
wigo la matumizi ya dijitali kwa
ufanisi na tija zaidi.

Hata hivyo, anasisitiza
umuhimu wa serikali kuwa ncha
ya majadiliano kijamii, kuhusu

nini kinawezekana au kifanyike,
kwani haiwezekani nchi kuchukua
kutoka nje sera za teknohama, bila
kuwa na sheria na kanuni wezeshi
zinazoenda na mazingira yake
(baadhi wataita muktadha) katika
nchi husika.

Kuweza kutunga sheria kama
hizo na kufafanua kanuni zinazo-
hitajiwa, inabidi kwanza kuwapo
maafikiano kitaifa kati ya makundi
ya wadau, kutaka nini hasa ki-
fanyike.

Majadiliano katika semina hiyo
yaligusia kuwa nusu ya dunia kwa
mara ya kwanza, itakuwa imefiki-
wa na teknohama mwaka huu.

Hapo kuna ujumbe kwamba,
nusu ya watu wote duniani wa-
takuwa wanatumia ‘simu janja’ au
kompyuta kwa mawasiliano na
kupokea taarifa kwa njia mbalim-
bali.

Kupatikana sera zinazofaa katika
eneo la teknohama, nako kutawez-
esha mabadiliko ya teknolojia ya-
tumike kwa maendeleo ya wote na
siyo wachache peke yao.

Endapo nchi zitazembea kutafu-
ta mbinu bora za kuingia katika
utoaji huduma kidigitali katika
nyanja tofauti za uchumi, hali hiyo
itapanua pengo liliko kati ya nchi
tajiri na maskini na ndani ya nchi.

Jambo la msingi katika mael-
ezo ya Profesa Ndulu, ni kutafiti
ni uwiano kati ya huduma za kibi-
ashara (kijamii na kiuchumi) na
viwanda katika maendeleo ya nchi
na kupatikana ajira.

TOFAUTI KISEKTA

Kuna tofauti kubwa kati ya sekta
inayotoa asilimia 50 ya pato la du-
nia na inayotoa asilimia 16, na ina-
vyoelekea hali hiyo haitabadilika
hivi karibuni, na si ajabu pengo
liongezeke.

Maana yake ni kwamba, katika
sera za serikali kunahitajika ku-
lenga maboresho ya mazingira ya
kutoa huduma, ambayo kimsingi
yanahitaji uwezeshaji kupitia sera
za kodi, kwani zinapokuwa kubwa,
zinavuruga uwezo wa kumudu
ushindani na kupandisha bei ya
bidhaa.

Hisia ni kwamba, watoa huduma
siyo wazalishaji na mkazo wote
uwekwe katika uzalishaji siyo sahi-
hi, kwa sababu viwanda vichache
kimataifa na ndani ya nchi vinato-
sha kwa mahitaji ya kila siku ndani
na nje ya nchi.

Haina maana kuwa viwanda siyo
sera, ila ichukuliwe kwa uangalifu
kama sehemu ya kutoa huduma,
iachiwe  wajasiriamali  wenye
uhakika wanachofanya.

Hivyo mkazo wa sera uendelee
kuwa ni kuwapo mazingira wez-
eshi iwe ni huduma au viwanda, si
kupanga idadi ya viwanda.
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BIASHARA

Na Sabato Kasika

KILIMO cha kibiashara kina
nafasi kubwa ya kuchagiza maen-
deleo ya kiuchumi kwa mkulima
mmoja mmoja na jambo lin-
alowezekana kupitia ujenzi bora
wa vyama vya ushirika vya msingi
nchini (Amcos).

Hilo linawanfanya wakulima na
hasa wadogo, wasibaki nyuma ka-
tika kunufaika na fursa kupitia vy-
ama vya ushirika vya msingi, ndi-
vyo ni tegemeo la kila mkulima.

Vyama hivyo ndivyo vinavyo-
takiwa kuwapa wakulima wadogo
msaada wa kufungua milango ya
masoko na kuna wakati ndio wa-
nakuwa wateja wenyewe.

Pia, kuna maeneo ya kiufundi,
kifedha, teknolojia ya kisasa na
kuwajengea uwezo, katika kubore-
sha kilimo cha kibiashara, ili wa-
faidike nacho.

Hata  hivyo, kumekuwapo
migogoro kwenye baadhi ya vy-
ama hivyo, huku chanzo chake
kikiwa ni wanachama wakiwamo
viongozi kuwaibia au kuwadhu-
lumu wakulima fedha zao zinazo-
tokana na mazao.

Kwa mazingira kama hayo, baa-
dhi ya wananchi wamekuwa wak-
ishindwa kujiunga katika vyama
hivyo wakihofia kuibiana au kud-
hulumiwa na kulazimika kuende-
sha shughuli zao nje ya ushirika.

Vyama vya ushirika vinasajiliwa
na kuendeshwa kwa mujibu wa
Sheria ya Vyama vya Ushirika ya
mwaka 2013. Katika kutekeleza
majukumu yake, vyama hivyo
vinapaswa kuhakikisha vinatoa
huduma stahiki kwa wanachama
wake kwa kuzingatia sheria, ka-
nuni na masharti yao.

Amcos, pia zinatakiwa kuji-
wekea mikakati ya kutekeleza mi-
pango yake ya kiuchumi na kijamii
ya muda mfupi na mrefu. Kwa
mujibu wa Sheria inayoongoza
uendeshaji wake.

Viongozi wake wanaposhindwa
kutekeleza majukumu yao hu-
chukuliwa hatua ikiwa ni pamoja
na kuwaondoa katika nafasi zao,
lakini pale inapoonekana wameji-
husisha na vitendo vya wizi, uba-
dhirifu au vitendo vinavyohusiana
na matumizi mabaya ya nafasi zao,
Mrajisi wa Vyama vya Ushirika hu-
chukua hatua zaidi za kisheria; iki-
wamo kuwafikisha katika vyombo
vya dola.

Pamoja na kuwapo maelekezo
hayo, ambayo pia yanahimizwa
na serikali, inaonekana bado
kuna viongozi wa Amcos, ambao
wameamua kufumba macho na
kuziba masikio na kuendelea kud-
hulumu wakulima.

Inaweza kuelezwa kuwa, vion-
gozi wa Amcos wa aina hiyo ni
wanaoshindwa kusoma ishara za
nyakati na sasa baadhi yamejikuta
wakikumbana na vyombo vya
dola.

Mfano mmojawapo ni viongozi
99 wa vyama ushirika vya msingi
31 kutoka mkoa wa Lindi, walion-
aswa na Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (Takukuru),
kwa tuhuma za kuibia wakulima
wa ufuta Sh. bilioni 1.2.

Taarifa iliyotolewa hivi karibuni
vya vyombo vya habari na Kaimu
Mkurugenzi Mkuu wa Takukuru,
Brigedia Jenerali John mbugo, in-

HITAJI LA USHIRIKA...

Mkulima anavyoteketezwa na
dhuluma toka kwa msimamizi
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Shughuli za kilimo zikiende-
lea shambani. PICHA ZOTE:
MTANDAO.

66

Pamoja na kuwapo
maelekezo hayo, am-
bayo pia yanahimizwa
na serikali, inaone-
kana bado kuna vion-
gozi wa Amcos, ambao
wameamua kufumba
macho na kuziba
masikio na kuendelea
kudhulumu wakulima.

asema hatua hiyo inatokana na
agizo la Rais John Magufuli.

Rais alitoa agizo hilo mwezi uli-
opita akiwa katika ziara ya kikazi
wilayani Ruangwa mkoani Lindi na
kumtaka Naibu Waziri wa Kilimo,
Hussein Bashe na Takukuru ku-
hakikisha vyama hivyo vinawalipa
wakulima, kabla ya msimu wa ko-
rosho wa mwaka kuanza.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Takukuru kwa vyombo vya
habari, watuhumiwa wamehojiwa
na kukiri, wakakubali kurejesha
fedha zote kabla ya kumalizika
mwaka huu wa 2019 na kwamba
hadi sasa wamesharejesha Sh. mil-
ioni 255.

Takukuru inasema, fedha hizo
ni sehemu ya zile, ambazo watuhu-

miwa walidhulumu wakulima wa
ufuta, na pia serikali inahakikisha
zote zinarudi na kuwakabidhi
wakulima wote waliodhulumiwa.

Wakati mkoani Lindi wak-
ishikiliwa viongozi 99, kuna taarifa
nyingine kutoka mkoani Mtwara
kuwa viongozi 50 wa vyama vya
ushirika mkoani humo wanashi-
kiliwa na Takukuru, kwa tuhuma
za ubadhirifu wa zaidi ya Sh. bil-
ioni moja za wakulima wa korosho
za msimu wa mwaka 2016/ 2017.

Mkuu wa Takukuru Mkoa wa
Mtwara, Enock Ngairo alikaririwa
na vyombo vya habari kwamba
viongozi hao ni kutoka vyama
mbalimbali vilivyopo katika wilaya
zote za Mkoa wa Mtwara.

Ngairo anasema, viongozi hao

wamechunguzwa na kubainika
na makosa ya kuwaibia wakulima
kwa kuwadanganya kuwa fedha
zao hazijafika, huku zikiwa zime-
fika na wanazitumia kwa manufaa
yao.

Udhaifu wa aina hii usipo-
dhitiwa unaweza kuua ushirika,
uendeshaji ushirika wa kama huo
ni chanzo cha migogoro na unasa-
babisha wanachama kujitoa wan-
apobaini kudhulumiwa fedha zao.

Wito wa jumla ni kwamba, hivi
sasa wanachama wa ushirika
kuwa makini katika uchaguzi wa
viongozi wao, jambo litakalomu-
ondoa kwenye lengo lao kujinufai-
sha badala ya kuimarisha ushirika,
ambao ni manufaa jumla.
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Mbunge wa Jimbo la Mbarali mkoani Mbeya, Haroon Pirmohamed (kushoto), akikabidhi mfano wa hundi ya Sh. milioni 120 kwa Mkuu wa
Mkoa huo, Albert Chalamila, kwa ajili ya sare za wanafunzi waliofaulu darasa la saba mwaka huu, katika hafla iliyofanyika wilayani Mbarali

juzi. PICHA: NEBART MSOKWA

Mil, 120/- kuwashonea sare waliofaulu la saba

Na Nebart Msokwa,
MBARALI

ANAFUNZI 4,800

waliofaulu mtihani

wa darasa la saba

mwaka huu wilaya-
ni Mbarali, watashonewa sare za
shule kabla ya kujiunga na kidato
cha kwanza mwakani, ambapo
zaidi ya Sh. milioni 120 zitatumika
kwa kazi hiyo.

Fedha hizo zilitolewa juzi na
Mbunge wa Mbarali, Haroon Pir-
mohamed, ikiwa ni utekelezaji wa
ahadi aliyoitoa Mei 2, mwaka huu
mbele ya Rais John Magufuli waka-
ti wa ziara yake wilayani Mbarali.

Akikabidhi hundi ya fedha hizo
kwa Mkuu wa Mkoa wa Mbeya
jana, Pirmohamed alisema ua-
muzi huo wa kuwashonea sare
wanafunzi waliofaulu mtihani wa
darasa la saba mwaka huu una
lengo la kuunga mkono jitihada za

Rais Magufuli ambaye anaendelea
kusomesha bure wanafunzi wote
nchini kuanzia darasa la kwanza
hadi kidato cha nne.

Alisema katika fedha hizo kila
mwanafunzi aliyefaulu atashone-
wa sare zenye thamani ya Sh.
25,000 na kukabidhiwa kabla ya
kuanza masomo ya kidato cha
kwanza Januari mwakani.

“Fedha hizi nimeona nizikabi-
dhi kwa mkurugenzi ili aone nam-
na nzuri za kuhakikisha kila mwa-
nafunzi aliyefaulu na kuchaguliwa
kuingia kidato cha kwanza mwa-
kani anashonewa sare yake ikiwa
ni utekelezaji wa ahadi yangu nili-
yoitoa mbele ya Rais Magufuli ali-
potembelea wilaya yetu,” alisema
Pirmohamed.

Alisema anayafanya hayo sio
kwa lengo na kujipatia sifa au ku-
jinufaisha kisiasa, bali ni kuwekeza
kwa vijana wa kitanzania ambao
wanatarajiwa kuwa nguvukazi ya

taifa katika siku zijazo.

Akipokea hundi hiyo, Mkuu wa
Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila,
alionya kuwa fedha hizo zitumike
kwa malengo yaliyokusudiwa na
kuahidi kumwandikia Rais barua
kumjulisha kuhusu utekelezaji wa
ahadi hiyo.

Aliitaka Halmashauri ya Wilaya
ya Mbarali kushirikiana na wa-
nanchi kukamilisha haraka ujenzi
wa vyumba vya madarasa vinavy-
ohitajika ili wanafunzi wote wali-
ofaulu waanze masomo Januari
mwakani.

“Naagiza jitihada ziongozwe
katika ujenzi wa vyumba vya ma-
darasa ili wanafunzi hawa pamoja
na kupewa sare waweze kuanza
masomo kwa wakati Januari mwa-
kani,” alisema Chalamila.

Awali Mkuu wa Wilaya ya
Mbarali, Reuben Mfune, alisema
Wilaya ya Mbarali alisema wilaya
yake ina upungufu ya vyumba vya

madarasa 54 kwa ajili ya wanafun-
zi wanaotarajiwa kuanza kidato
cha kwanza mwakani.

Alisema wananchi kwa kush-
irikiana na halmashauri wame-
shaanza ujenzi wa vyumba hivyo
vya madarasa ambavyo mpaka
sasa viko katika hatua mbalimbali
za ujenzi. “Kutokana na idadi kub-
wa ya wanafunzi ambao wame-
faulu mtihani wa darasa la saba
mwaka huu, tuna upungufu wa
vyumba vya madarasa 54, lakini
tayari tumeshaanza kuchukua hat-
ua za kutatua changamoto hiyo na
hivi sasa ujenzi wa vyumba hivyo
vya madarasa unaendelea na upo
katika hatua mbalimbali,” alisema
Mfune.

Aidha, alisema kuwa msaada
ambao umetolewa na mbunge,
utasaidia wanafunzi wengi hasa
watoto wa masikini kuanza maso-
mo kwa wakati ikilinganishwa na
miaka ya nyuma.

Vijiji
asilimia 83
vyapata
umeme

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ASILIMIA 83 ya Vi-
jiji vya Mkoa wa Mbeya
vimepitiwa na huduma ya
umeme, kupitia wakala wa
lengo la serikali likiwa ni
kuhakikisha ifikapo mwaka
ambacho hakina umeme.

Hayo yalisemwa jana na
Ofisa Uhusiano na Hu-
duma kwa Wateja, Shamu
Lameck, wakati akizun-
gumza na Nipashe kuhu-
siana na utekelezaji wa
awamu ya tatu, awamu ya
kwanza.

Alisema katika
utekelezaji wa Mpango huo,
ganishwa na umeme katika
awamu ya kwanza ya REA
awamu vya tatu na kufanya
mkoa wote wa Mbeya
kufikia asilimia 83 ya
utekelezaji wa usambazaji

“Katika awamu hii, tuli-
lenga wateja 7,549 wawe
wameunganishiwa umeme
na hilo tumefanikiwa, lakini
tumefanikiwa kufunga tran-
sifoma 168 katika mtandao
urefu wa kilomita, 332,
hayo ni mafanikio makub-
wa sana katika awamu hii
va kwanza,” alisema.

Aliwataka wananchi
kulinda miundombinu ya
REA, ambayo imeegeshwa
au kusimikwa kwa ajili ya
kupitisha mradi wa umeme
ikiwa ni pamoja na kuku-
bali kupisha miundombinu
hiyo ipite katika maeneo
vao ili serikali iweze ku-
kamilisha kazi hiyo haraka
kwa ajili ya maendeleo yao.

Rungwe Kujenga viwanda mazao matano

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WILAYA ya Rungwe imejiwekea
malengo ya kushirikiana na sekta
binafsi kuanzisha viwanda vya
kusindika mazao matano, ambayo
yanazalishwa kwa wingi ndani ya
wilaya hiyo ili kuyaongezea thama-
ni na kuinua uchumi wa wakulima.

Mkuu wa Wilaya ya Rungwe, Ju-
lius Chalya, aliyasema hayo wakati
akizungumza na wananchi wa eneo
la Katumba, Kata ya Ibigi wilayani
humo. Alisema wilaya hiyo inayo
mazao makuu matano ya kibiasha-
ra ambayo yanauzwa nje ya wilaya
hiyo yakiwa ghafi na hivyo kufifisha
uchumi wa wakulima na kupoteza

mapato ya halmashauri.

“Wilaya yetu inayo mazao makuu
ya kibiashara yapatayo matano,
lakini kwa bahati mbaya tunauza
mazao mengi yakiwa ghafi hali
ambayo tunadhani inatukosesha
mapato tunayostahili, tunaamini
kuwa kama tukiamua kuongeza
thamani ya mazao yetu kwa ku-
jenga viwanda vya kuyasindika
tunaweza kuongeza kipato kuanzia
kwa wakulima mpaka mapato ya
halmashauri zetu,” alisema Chalya.

Chalya aliyataja mazao hayo
ni chai, kahawa, parachichi,
kakao na maziwa, ambayo alise-
ma sehemu kubwa ya mazao hayo
yanauzwa nje ya wilaya hiyo yak-

iwa ghafi hali ambayo inayafanya
yasiwe na thamani nzuri.

Alisema wilaya hiyo ina viwanda
viwili vya kusindika chai, kuna ki-
wanda cha parachichi na sasa ujen-
zi wa kiwanda cha kusindika mazi-
wa unaendelea na uko katika hatua
nzuri. Alisema jitihada za wilaya
hiyo kwa sasa zinaelekezwa kuan-
daa maandiko na kuwashawishi wa
wawekezaji kufika wilayani Rung-
we kuwekeza kwenye viwanda
vya kusindika kahawa na Cocoa ili
mazao hayo nayo yaweze kuonge-
zwa thamani ndani ya wilaya hiyo.

Mwenyekiti wa Halmashauri
ya Wilaya ya Rungwe, Ezekiel
Mwankota, alisema kuwa wa-

nanchi wa Rungwe wanachohitaji
ni kuona mazao yao yanaongeze-
wa thamani ndani ya wilaya hiyo
pamoja na kupata soko la uhakika.
Alisema wakulima wanalazimika
kuuza mazao yao kwa bei ndogo
kutokana na mazao hayo kuhar-
ibika haraka, na kwamba wakipata
viwanda vya kuyasindika mazao
hayo yatakuwa na uwezo wa kuhi-
fadhiwa kwa muda mrefu bila ku-
haribika na hivyo kuuzwa kwa bei
nzuri kwa vile yatakuwa na uwezo
wa kusafirishwa kwenda kwa wa-
teja walio mbali bila kuharibika.
“Kuna mazao kama vile maziwa,
yanakaa kwa muda mfupi tu yaha-
ribika, hivyo wakulima wanalazi-

mika kuyauza kwa bei ya chini ili
yauzikwe mapema, lakini tunaami-
ni kuwa tukipata kiwanda cha
kuyasindika na kuyaongezea tham-
ani yapata bei nzuri kwa vile pia ya-
takuwa na uwezo wa kukaa muda
mrefu bila kuharibika,” alisema
Mwankota. Alisema endapo mazao
ya wakulima yataanza kusindikwa
wilayani humo, yatakuwa na manu-
faa makubwa kwa vile pia viwanda
hivyo vya kusindika mazao vitatoa
ajira kwa wananchi na pia mabaki
ya mazao hayo pia yatatumika kwa
kuzalisha bidhaa nyingine kama
vile chakula cha mifugo na hivyo
kuwa na faida kubwa kwa wakuli-
ma.
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Asasi zaliomba Bunge kubadili sheria kandamizi

Na Renatha Msungu, DODOMA

SASI 12 zinazojishughul-
isha na kutetea haki za
wanawake wajane ku-
pewa urithi wa ardhi,
zimeliomba Bunge kuwaunga
mkono katika kampeni hiyo kwa
kubadili sheria kandamizi
hapa na Ofisa Programu wa Asa-
si ya Tanzania Land Alliance
(TALA), Jamal Kafumbee, wakati
wa mkutano na Kamati ya Bunge
ya Maliasili na Utalii.

Kafumbee aliwaomba wabunge
kusaidia kuwatetea wanawake
hasa wajane ambao hukatazwa
kumiliki ardhi pale wanapofiwa
na waume zao.

Alisema sheria nyingi za kimila
zimekuwa zikitoa ardhi kwa wa-
naume au watoto wa kwanza wa
kiume, lakini hazitoi ardhi kwa
wanawake wafiwa na hata watoto
wa kike ambao nao wanastahili
kupewa.

“Wakati wa ukoloni mfumo

uliruhusu wanaume pekee kumi-
liki ardhi, lakini sasa kwa msaada
wa wabunge mnaweza kusaidia
kutoa elimu katika majimbo
yenu ili kupigania na wanawake
wakawe wanamiliki ardhi,” alise-
ma Kafumbee.

Ofisa Programu Mwandamizi
kutoka Hakiardhi, Joseph Chom-
bola, alisema baadhi ya sheria
bado zinawakandamiza wa-
nawake na kukataza kupewa ar-
dhi mara waume zao wanapoku-
wa wamefariki. Alisema ni vema
elimu ya usawa iendelee kutole-
wa kwa makabila mbalimbali ili
waweze kutambua suala hilo.

Alisema kuna baadhi ya
makabila ambayo wanaume
wanaruhusiwa kumiliki ardhi,
yanakataza wanawake hata kuu-
za ardhi bila idhini ya waume wao
kitendo ambacho kinawanyima
haki kuwa na uhuru na uamuzi
kuhusu ardhi.

Alisema kutokana na sheria

zinazotoa mamlaka kuhusu umi-

liki wa ardhi, kutokana na kuon-
gozwa na wanaume, zimekuwa
hazitendi haki mara suala la watu
wawili wanapoachana wameku-
wa wakiwapendelea wanaume.

Alisema mila na desturi katika
baadhi ya makabila hasa yanay-
oongozwa na wanaume zaidi ya
asilimia 85 yamekuwa yakiwa-
milikisha wanaume ardhi, lakini
asilimia 15 inayobaki ndiyo yame-
kuwa yakiwamilikisha wanawake
mara waume zao wakifariki.

Alisema yote hayo yamechang-
iwa na tamko la kimila la mwaka
1964 ambalo linampa haki mwa-
naume kumilikishwa ardhi na
mwanamke kumnyima na hivyo
kuwafanya waendelee kukosa
haki hiyo.

Mbunge wa Babati Mjini, Pauli-
na Gekul, alisema hivi sasa watoto
wa kike wanatakiwa kupewa haki
ya kumiliki ardhi kwani wana
haki hiyo na sheria zinazowaba-
gua zinatakiwa kuangalia upya.

Alisema atashangaa kuona
familia za wasomi wa karne hii

wanashindwa kuwarithisha ardhi
watoto wao wa kike, kwani famil-
ia nyingi zinazaa watoto wa kike
hivyo ni haki kumilikishwa.

Naye Mbunge wa Korogwe
Mjini, Timotheo Mnzava, alisema
elimu inatakiwa kuendelea ku-
tolewa katika maeneo mbalimbali

iwanyima haki wanawake pamoja
na kuwapo wanawake wawakili-
shi.

Akifunga mafunzo hayo, Kaimu
Mwenyekiti wa Kamati ya Ar-
dhi, Maliasili na Utalii, Shaban
Shekilindi, alisema wabunge
wamesikia ombi la asasi hizo
watafanyia kazi kwa kuendelea
kutetea haki hizo.

Lakini alisema walishazun-
gumza na Waziri wa Ardhi kuhu-
su haki za wanawake kumilik-
ishwa ardhi hasa wajane ambao
baada ya waume zao wakifariki
wanafukuzwa, na kwamba mi-
kakati inaendelea ili kuliweka vi-
zuri suala hilo.

ATV &

Waziri
Mkuu wa
Bunge la
Vijana
2019,
Alvin
Festus,
akijibu
maswali
kutoka
kwa wa-
jumbe
wakati wa
mkutano
wa sita,
kikao cha
nne cha
Bunge
hilo,
katika
Ukumbi
wa
Msekwa,
Bungeni

Dodoma
jana.
PICHA:
BUNGE

Wenye ulemavu waitwa uchaguzi mitaa

Na Paul Mabeja, DODOMA

WATU wenye ulemavu nchini
wametakiwa kujitokeza kushiriki
uchaguzi wa serikali za mitaa
unaotarajiwa kufanyika Jumapili
ili kuunga mkono dhamira ili-
yoonyeshwa na Rais John Magu-
fuli ya kuwajali na kuwashirikisha
kwenye nafasi mbalimbali za uon-
gozi.

Rai hiyo ilitolewa na Mkurugen-
zi Mtendaji wa Taasisi ya Founda-
tion for Disabilities Hope, Michael
Salali, wakati akizungumza na
waandishi wa habari.

Alisema Rais Magufuli tangu
aingie madarakani ameonyesha

upendo wa hali ya juu kwa watu
wenye ulemavu kwa kuwateua
kushika nafasi mbalimbali za uon-
gozi katika serikali yake.

Alitolea mfano baadhi ya vion-
gozi hao kuwa ni Naibu Katibu
Mkuu Wizara ya Katiba na Sheria,
Amon Mpanju, Naibu Waziri Ofisi
ya Waziri Mkuu anayeshughu-
likia watu wenye ulemavu, Stela
Ikupa, Naibu Katibu Mkuu Wizara
ya Habari, Utamaduni, Sanaa na
Michezo, Dk. Abdallah Possi.

“Ndugu zangu walemavu huu
ndio wakati wetu, tujitokeze ku-
muunga mkono Rais wetu am-
baye ameonyesha kututhamini
sisi walemavu, tujitokeze kucha-

gua viongozi watakao ‘address’
changamoto zetu, na sio kucha-
gua viongozi matumbo,” alisema.

Alisema katika uchaguzi huo
viongozi wanaofaa kuchaguliwa
ni watakaolipeleka Taifa mahali
ambapo litakuwa na uwezo wa
kujitegemea, na hilo linapaswa
kufanywa kuanzia viongozi wa
ngazi za chini watakaohamasisha
wananchi kufanya shughuli za
maendeleo.

“Tunataka ifike mahali hii
nchi tutoe misaada nje, na hili
tayari Rais Magufuli ameshao-
nyesha mwanga kupitia miradi
mbalimbali inayotekelezwa kwa
fedha zetu wenyewe za ndani,”

aliongeza.

Salali alimpongeza Rais Magu-
fuli, kwa kujaribu kuunganisha
makundi yote ya watu kwenye
jamii bila kujali tofauti zao. “Tu-
napoona mambo mazuri yana-
fanyika tusikae kimya, tujitokeze
kumtia moyo kwa kuwa am-
ethubutu na tumwombee kwa
Mungu ili yote aliyopanga kwa
ajili yetu yaweze kufanikiwa,”
alisema Salali.

Aidha, aliwakemea watu wa-
naomkwamisha Rais kwa njia
mbalimbali kutekeleza mipango
yake na kusisitiza kuwa kama
jamii, viongozi wa dini hawanabu-
di kuwaonya watu hao.

]
Kampeni
Dodoma
va Kijani
yvaanzishwa

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

HALMASHAURI ya Jiji la
Dodoma kwa kushirikiana
na Kitengo cha mazingira,
katika Ofisi ya Makamu
wa Rais Muungano na
Mazingira na Wakala wa
Misitu (TFS), wameanzi-
sha kampeni ya kuifanya
Dodoma kuwa ya kijani.
__Hayo valibainishwa juzi
ingira wa Jiji la Dodoma,
Ally Mfinanga, alipokuwa
akizungumza na wana-

“Halmashauri yetu ya
Jiji la Dodoma, imean-
zisha kampeni ya kui-
fanya Dodoma kuwa ya
kijani kwa kutoa elimu
kwa jamii ya wakazi wa
Dodoma kupanda miti
na kutunza mazingira
na namna ya utunzaji na
kuhesh|mu Vyanzo vya
maji,” alisema.

A|dha alisema elimu
hiyo ni pamoja na kuonya
vitendo vya ukataj| miti,
kuchunga mifugo na ku-
fanya shughuli za kibin-
adamu katika vyanzo vya
maji ambavyo vinaweza
kusababisha kuwapo kwa
jangwa.

Alisema kitengo hicho
kinafanya uhamasishaji
kwa jamii jinsi ya kuona
umuh|mu wa upandaji
miti na utunzaji wa maz-
ingira pamoja na faida
zake.

Alisema Dodoma
imekuwa ikitafsiriwa
kama sehemu ya jangwa
kutokana na baadhi ya
jamii ya wakazi kutokuo-
na umuhimu wa kutunza
mazingira ambapo walio
wengi wamekuwa waki-
kata miti bila kupanda
jambo ambalo ni hatari.

Alisema kutokana na
Dodoma kuwa makao
makuu ya nchi, ni lazina
iwe ya kijani kwa maana
ya kuwa na miti ya kuto-
sha ambapo kila mwana-
kaya awe na miti isi-
yopungua 10 hadi mitano
ya matunda na kivuli.

“Katika kuhamasisha
utunzaji wa mazin-
gira tumeandaa vikundi
mbalimbali vya ngoma
na maigizo kutembea Kila
kata kwa ajili ya kutoa
elimu na kuhamasisha
kwa kupitia nyimbo,
mashairi, ngoma na mich-
ezo mbalimbali,” alisema.
~ “Aidha tunawapa elimu
juu ya umuhimu wa miti
ya matunda mfano, mtu
akiwa na miti ya matunda
anaweza kula matunda
kwa afya yake yeye na
familia yake na jamii ili-
yomzunguka na anaweza
kuuza na kujiongezea Ki-
pato cha familia,” alisema.
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Wahimizwa
kukumbuka
wahitaji

kwenye elimu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAHISANI na wadau
mbalimbali wamehimizwa
kuwakumbuka na kuwa-

saidia watoto wenye mahitaji

maalumu ili kuwawezesha
kupata elimu itakayofaniki-
sha maisha yao na kujiwez-
esha kujitegemea.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi

ya Makamu wa Pili wa Rais,
Mihayo Juma Nhunga, ali-
yasema hayo wakati akika-
bidhi vifaa mbalimbali vya
kuwasaidia wazee wenye
watoto wa mahitaji maalum
huko Migombani Wilaya ya
Mjini Unguja .
Alisema watoto wenye

ulemavu wanakabiliwa na

changamoto nyingi hivyo wa-

nahitaji misaada mbalimbali
ili kuwasaidia kupata elimu
bora.

Alieleza kuwa baadhi ya

wazee hulazimika kuwabeba

watoto wao wenye ulemavu

na kuwapeleka shule kutoka-
na na kutokuwa na visaidizi.

“Baadhi ya watoto hula-
zimika kutembea masafa

marefu kufuata elimu, hivyo

wazazi na walezi hulazi-
mika kuwabeba kutokana
na kutokuwa na vifaa kama
kiti mwendo kwa ajili ya
kuwasaidia,”alisema Naibu
Waziri.

Aidha, aliongeza kuwa
utoaji wa vifaa hivyo ni
kufanya kazi zao kuwa

nyepesi kwao na kwa wazazi

wa watoto kwani vitasaidia

kuwafikisha shule kwa wakati

na kufikia malengo walioji-

wekea. Naibu huyo aliwataka

wazazi na walezi kuvi-

tunza vifaa hivyo ili viweze
kudumu kwa muda mrefu na

vinapo haribika kufanyiwa
matengenezo. )
Ofisa wa Halmashauri za

Wilaya, Yumna Ali Mwinjuma,
alisema msaada huo utakuwa

endelevu kwa watoto wen-

gine wenye mahitaji maalum.

Akizungumza kwa niaba
ya wazazi wenzake wenye
watoto wenye ulemavu,

Juma Suleiman, alisema kuwa
vifaa hivyo vimekuja wakati
muafaka na watavitumia kwa
dhamira iliyokusudiwa ikiwa

ni pamoja na kuwapelekea
sh“ule watoto wao.
Tunashukuru sana kwa

msaada huu ambao tunaimani

kuwa watoto wetu sasa wa-
takuwa wanafika shule kwa
wakati,"alisema.

Wazazi na walezi hao wal-

ipewa Vvifaa kadhaa vilivyo-
jumuisha vigari vya kutem-
belea vilivyotolewa kwenye
Wilaya ya Magharibi A na B
Unguja kwa lengo la kuwa-
saidia watoto wenye ma-
hitaji maalum kuwawezesha
kwenda shuleni na kukuza
viwango cha elimu kwenye
jamii na taifa bila kujali
maumbile.

Makali Sheria ya Habari
vaanza kubana waandishi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi
ya Zanzibar imepiga
marufuku kwa asiyeku-
wa mwandishi wa
habari kufanya kazi hiyo au ku-
jihusisha na uandishi wa habari,
utangazaji au uhariri.
Kadhalika, imesema kuwa-
tumia watu wasiokuwa na taalu-
ma ya uandishi wa habari kufan-
ya majukumu hayo katika vituo
vya redio na televisheni hata za
mtandaoni ni kwenda kinyume
na sheria.

Akitoa taarifa kwa vyombo
vya habari Mkurugenzi wa Idara
ya Habari Maelezo Zanzibar, Dk.
Juma Muhammed, alisema kwa
mujibu wa Sheria Namba 5 ya
Mwaka 1988 ya Magazeti, Vitabu
na Mawakala wa Habari, kifungu
cha 39 (1) (a), (b) na kifungu (1)
(11) na (111) kila mwandishi wa
habari lazima apate ithibati ku-
toka Idara ya Habari Maelezo.

Alisema wanapokea malala-
miko mengi kutoka kwa wa-
nanchi kuhusu ukiukwaji wa
maadili ya taaluma ya uandishi
wa habari hususan katika vituo

vya redio na televisheni.

Aidha, alisema wamiliki wa
vyombo vya habari, kuwa na
mtu anayefanya kazi ya uandishi
wa habari na utangazaji bila ya
kuwa na taaluma ya uandishi wa
habari ni chanzo cha ukiukwaji
wa maadili.

Alisema kwa sababu hiyo
kuna uwezekano mkubwa wa
kufanya makosa ya kiutangazaji
bila weledi.

Hata hivyo, alisema chombo
chochote cha habari kitakacho-
bainika kuwa na wafanyakazi
wasiokuwa na sifa za kitaaluma,

hatua za kisheria zitachukuliwa.

Akizungumza na Nipashe
Mwenyekiti wa Klabu ya
Waandishi wa Habari Zanzibar
(ZPC), Abdalla Mfaume, alisema
kiwango kinachopaswa kuwek-
wa ili uwe mwandishi ni sta-
shada na si shahada ya kwanza
kama walivyokusudia Serikali
ya Zanzibar kupitia mamlaka
husika.

Alisema ipo haja ya kutoa
muda zaidi kabla ya sheria hiyo
kupitishwa na kufanya kazi ili
wahusika waweze kujiongeza
zaidi kielimu.

Baadhi ya wafanyakazi wa Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, wakimsikiliza mkuu wa mkoa huo (hayupo
pichani), katika kikao cha wafanyakazi kilichofanyika Vuga Zanzibar jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Ataka wananchi kufunzwa matumizi bora ya ardhi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa Mjini Ma-
gharibi, Hassan Khatib Has-
san, amewaagiza wajumbe wa
kamati ya uongozi ya usimamizi
na udhibiti wa ujenzi Zanzibar
(DCU), kutoa elimu kwa jamii
kuhusu matumizi bora ya ardhi
yanayofuata mipango miji.

Aliyaeleza hayo wakati aki-
fungua mkutano wa kwanza wa
kamati ya uongozi wa usimamizi
na udhibiti ujenzi wa robo ya
kwanza ya mwaka wa fedha
2018/2019 wenye lengo la kujadi-
li shughuli za kamati hiyo.

Alisema wananchi wana-
hitaji kupewa  maelekezo ya
matumizi bora ya ardhi
ili kupunguza ujenzi usiozingatia
mipango miji.

Aidha, alisema kuwa seri-
kali ya mkoa haitohusika katika
uvunjaji wa majengo yaliyojeng-
wa kinyume na utaratibu wakati
mamlaka husika hazikusima-
mia na kutekeleza vyema wajibu
wake.

“Sisi uongozi wa serikali ya
mkoa hatutahusika katika ku-
wabomolea wananchi wetu
wakati tangu wanaanza kujenga
katika sehemu zisizokuwa rasmi
sheha wa shehia husika, diwani

na DCU wote walikuwapo ha-
wakuwachukulia hatua angalau
ya kuzuia ujenzi,”alionya Has-
san.

Mkuu wa mkoa huyo aliwaom-
ba wajumbe wa kamati hiyo
kutoa ushauri kwa taasisi husika
kurudisha serikalini, viwanja vy-
ote ambavyo vimekaa kwa muda
mrefu bila ya kuendelezwa ili
vitumike kwa shughuli za maen-
deleo.

“Kumekuwa na viwanja vingi
katika maeneo mbalimbali ya
mikoa yetu vimekaa kwa muda
bila ya kuendelezwa, lakini
ninyi ambao ni wasimamizi na
watoa vibali mmekaa kimya

hatujaishauri serikali vikarud-
ishwa kwa ajili ya matumizi
mengine,”mnafanya nini alihoji
Mkuu wa Mkoa.

Hata hivyo, Hassan aliitaka
kamati hiyo kushirikiana na
taasisi nyengine za serikali ka-
tika kutekeleza majukumu yake
ili kuhakikisha sera,sheria na
taratibu za matumizi ya ardhi
zinatumika vizuri.

Kikao hicho cha kamati ya
uongozi ya usimamizi na udhibi-
ti ujenzi Zanzibar DCU kilichoku-
wa kikijadili utekelezaji wa
kazi zake pia kilipata kuangalia
rasimu ya mwongozo wa utoaji
vibali na udhibiti wa ujenzi.
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4,000 hufa maji Ziwa Victoria kilamwaka

'YARA
yapaisha

Na Elizabeth Faustine,
MWANZA

AIDI ya watu 4,000 hufa

maji kila mwaka katika

nchi zinazozungukwa na

Ziwa Victoria kutokana
na sababu mbalimbali iki-
wamo hali isiyoridhisha ya vy-
ombo vya usafiri.

Sababu nyingine ni uwezo wa
mabaharia, ubebaji wa mizigo, hali
ya hewa, pamoja na ziwa kutofanyi-
wa vipimo kujua penye miamba na
kina kirefu tangu ilipofanyika mara
ya mwisho kabla ya uhuru.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Wakala wa
Meli Tanzania (TASAC), Emmanuel
Ndomba, alipokuwa akizungumza
na wanahabari jijini Mwanza, na

kusema kuwa ili kupunguza idadi
ya vifo, Tasac imeamua kuweka vi-
tuo vya uokozi na mawasiliano.

“Tunaposema ajali ni nyingi Ziwa
Victoria hatusemi kwa Watanzania
pekee, tunasema na nchi zingine
kama Kenya na Uganda, namba
zinazoonyeshwa kutoka kwenye
data walizonazo ‘lake Victoria ba-
sin’, ipo kwenye watu 4,000 kwa
mwaka.

“Kuna watu wengine wanakufa,
wanazikwa tu, lakini hawaripotiwi,
kando... mtu anakufa kwa sababu
ya maji, watu wanaamua kuzika tu
hivyo hivyo wala hawahitaji kuripo-
ti, lakini idadi ipo kwenye elfu nne,”
alisema Ndomba.

“Tupo kwenye mikoa 11 Tanza-
nia, mikoa yote ya maji kwa sababu

kazi zetu tunazozifanya zinakwen-
da kwenye vituo vya forodha vy-
ote,” alisema.

“Juzi juzi tulikuwa tumepita hapa
kwa ajili ya kutambua maeneo am-
bayo tutaweka vituo vya uokozi na
mawasiliano kwa ajili ya kupungu-
za vifo vinavyotokea katika maziwa,
ikiwamo Ziwa Tanganyika na Ziwa
Nyasa alisema Ndomba.

Ndomba alisema yanayofanyika
katika Ziwa Victoria yanahusu nchi
tatu kwa maana ya Kenya, Uganda
na Tanzania hivyo mara kwa mara
hukutana pamoja ili kupanga mi-
kakati.

Meneja wa TRA Mkoa wa Mwan-
za, Joseph Mtandika, alimshukuru
Rais kuanzisha Tasac hali itakay-
ochangia upatikanaji wa mapato
halisi.

Anwar Said kutoka Said Moham-
ed and Brothers inayomiliki vyom-
bo vya usafiri wa majini Nyehunge
Express, alisema tozo wanazoto-
zwa ni kubwa ikilinganishwa na fai-
da inayopatikana na kuomba mam-
laka kuona namba ya kuboresha ili
kutoathiri gharama za uendeshaji
wa kampuni.

“Sisi tunahusika na usafirishaji
wa meli kwa maana ya mizigo
na abiria.. Tunaomba mamlaka
iangalie kwa upande wetu wadau
kulipia tozo hizi, pindi muswada
huu unapelekwa bungeni uliletwa
kwa wadau na tuliomba tutozwe
kwenye pato la faida tofauti na ku-
tozwa kwenye pato la jumla kitu
ambacho kinafanya gharama za
uendeshaji iwe kubwa kuliko faida,”
alisema Said.

NMB

NVB

NMB' NmB

Naibu Waziri wa Kilimo, Omari Mgumba (kushoto) na Mkuu wa Wilaya ya Morogoro, Regina Chonjo, wakimsikiliza Meneja wa Benki ya NMB, Kanda
va Mashariki, Baraka Ladislaus baada ya kukabidhi madawati 275 kwa shule tano za Kibwaya, Bwakila Chini, Newland, Kinole na Mfumbwe katika
hafla iliyofanyika Shule ya Msingi Kibwaya wilayani humo juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Matukio 7,617 ukatili yaripotiwa mwaka jana

Na Joseph Mwendapole

WAKATI uzinduzi wa siku 16 za
kupinga ukatili wa kijinsia ukita-
rajiwa kufanyika siku ya Jumatatu
mkoani Dodoma, matukio 7, 617 ya
ubakaji yameripotiwa katika vituo
mbalimbali vya polisi katika kipindi
cha Januari mpaka Desemba 2018.
es Salaam na Ofisa Mawasiliano na
Ushawishi wa Shirika la Wanawake
katika Sheria na Maendeleo Afrika
(WiLDAF), Neema Meremo.

Alikuwa  akizungumza  na
waandishi wa habari kuhusu uzin-
duzi wa siku 16 za kupinga ukatili
wa kijinsia unaotarajiwa kufanyika

tarehe 25 mkoani Dodoma.

Neema alisema takwimu hizo
zimo kwenye ripoti ya tamwimu
za hali ya uhalifu na matukio ya us-
alama barabarani, huku akiongeza
kuwa idadi hiyo ya kuogopesha
ni sawa na asilimia 64 ya matukio
yote ya uhalifu yaliyoripotiwa
mwaka 2018. Alisema ukatili dhidi
ya wanawake Tanzania umekuwa
changamoto kubwa na kizuizi kwa
usawa wa kijinsia na uwezeshaji wa
wanawake katika nyanja mbalim-
bali za kiuchumi na kisiasa.

“Ukatili dhidi ya wanawake ni
jambo linalohitaji mwamko wa ki-
siasa ili kubadili mifumo dume ka-
tika ngazi ya mtu binafsi watu walio

kwenye uhusaiano wa kimapenzi,
familia, jamii na taasisi kwa ujum-
la,” alisema.

Alisema ukatili dhidi ya wa-
nawake huathiri wanawake katika
kutambua uwezo wao wa kuchang-
ia maendeleo ya nchi, hivyo alitoa
wito kwa jamii kuripoti matukio
hayo kila yanapotokea.

Neema alisema mpango kazi wa
taifa wa kutokomeza ukatili dhidi
ya wanawake na watoto Tanza-
nia (MTAKUWAA) umedhamiria
kuongeza idadi ya wanawake wa-
naofikia huduma za kifedha kutoka
asilimia 51 hadi asilimia 65.

Aidha, alisema mpango huo
umelenga kuongeza uwiano wa

waathirika wa vitendo vya ukatili
dhidi ya wanawake waliofanyiwa
ukatili kutoa taarifa ndani ya saa 72
baada ya tukio kutoka asilimia 30
ya sasa hadi 65.

Alisema mpango huo unalenga
kupunguza ukatili wa kingono ku-
toka asilimia 17.2 hadi nane na ku-
punguza ukatili wa kimwili dhidi ya
wanawake wenye miaka kati ya 15-
49 kutoka asilimia 39 iliyopo hadi
asilimia 10.

Neema alitoa wito kwa jamii
kubadili rangi ya mpangilio wa to-
vuti zao katika mitandao ya kijamii
na kuwa rangi ya chungwa katika
kipindi cha siku 16 za kupinga uka-
tili wa kijinsia.

mavuno
mpunga

Na Mwandishi Wetu

HUDUMA za ugani na

: mbolea zinazotolewa na
: kampuni ya YARA Tan-

: zania zimewawezesha

: wakulima wa mpunga

¢ katika eneo la Kahe, Ma-
¢ lindi mkoani Kilimanjaro
: kuongeza mavuno.

Wakizungumza mwisho-

* ni mwa wiki na waandishi
¢ wa habari waliotembe-

: lea eneo la uzalishaji la

: Malindi
* jaro, wakulima walieleza
: kuwa huduma za ugani na
: mbole za Yara vimekuwa

: ni mkombozi wa wakulima
. wenye bidii na kuzingatia
: maelekezo.

mkoani Kiliman-

“Tunaishukuru YARA

¢ kwa namna walivyokuja

: na ubunifu wao katika

¢ katambua aina ya udongo
: nani aina gani ya mbolea
: itumike na kwa wakati upi
t itumike, hali hiyo imetu-

¢ fanya tuwe na ongezeko la
: mavuno, ambapo kwa sasa
: tunapata magunia 30-35

¢ kwa ekari tofauti na huko
* nyuma tulipokuwa tuna-

: tumia mbolea zingine,”

: alieleza Manka Mushi,

: ambaye amekuwa akilima
: mpunga katika eneo hilo

: kwa zaidi ya miaka 15.

Mushi alisema wana

¢ Kkila sababu ya kujivunia

: kilimo cha mpunga amba-
: cho kimewawezesha ku-
: somesha watoto wao na

: kumudu gharama nyingine
: za maisha.

“Sasa tunaweza kulipa

: karo za shule kwa kuwa

: uzalishaji umeongezeka,

¢ lakini tumeweza kughara-
* mia shughuli nyingine za

: maendeleo ikiwamo ujenzi
© wa nyumba za kisasa,”

: alileeza.

Jonathan Mjema, mkuli-

: Ma wa mpunga mwenye

¢ uzoefu wa zaidi ya miaka
¢ 20, alisema amefura-

: hishwa na mbolea zina-

¢ zozalishwa na Yara na

¢ kueleza kwamba licha ya
: kuwaongezea uzalishaji,

: mbolea hizo, zimekuwa ni
: rafiki kwa mazingira.

Mjema aliwahimi-

: za wakulima wengine
¢ kote nchini kutumia
: mbolea za Yara.

“Ninatoa wito kwa

: wakulima wa Tanzania

¢ kutumia mbolea za Yara

* hasa katika kipindi hiki

: ambacho kilimo kime-

¢ badilika kutoka kilimo cha
¢ kawaida na kuwa kilimo

: biashara, hakika wataona
: faida zake,” alieleza

: Mjema.
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Ndege isiyo na
rubani ya Italia
yadunguliwa

TRIPOL, Libya

Mwanaharakati wa haki
za binadamu auawa

MOGADISHU, Somalia

VIKOSI tiifu kwa mbabe wa
kivita, Khalifa Haftar nchini
Libya vimesema vimedungua
ndege isiyo na rubani ya
[talia, magharibi mwa nchi
hiyo, iliyokuwa ikiruka ka-
tika eneo la anga wanaloli-
dhibiti.

Wizara ya Ulinzi ya Italia
imesema kwamba ndege
hiyo isiyo na rubani ilian-
guka katika eneo la Libya
wakati ikifanya kazi ya
kuhakikisha usalama wa
machimbo ya mafuta pamoja
na wavuvi wa Libya.

Hayo yanajiri siku kad-
haa baada ya mjumbe wa
Umoja wa Mataifa kwa
Libya kuzitaka nchi za kigeni
kuheshimu vikwazo vya
kuingiza silaha.

Libya imetumbukia katika
machafuko tangu vuguvugu
lililoungwa mkono na ju-
muiya va kujihami NATO
kumwondoa madarakani na
kumuua kiongozi wa muda
mrefu wa taifa hilo, Muam-
mar Gaddafi mwaka 2011.

DW

Mpinzani wa Netanyahu
‘achemka’ kuunda serikali
JERUSALEM, Israel

MPINZANI wa Waziri Mkuu
wa Israel, Benjamin Netanya-
hu, Benny Gantz amemwam-
bia Rais wa Israel kwamba
ameshindwa kuunda serikali
ya umoja. Hivyo Israel inaji-
andalia uchaguzi mpya wa
wabunge.

Gantz alisema alijita-
hidi kufanya anacho kiweza
kujaribu kuunda serikali
ya umoja wa Kitaifa baada
va Waziri Mkuu Benjamin
Netanyahu kushindwa, bila
mafanikio.

Wakati sheria ilimpa Gants

hadi Jumatano saa 5:59 usiku

kuwa ameunda serikali ya

umoja, lakini aliamua kuachia

ngazi na kutangaza kwamba
ameshindwa.

Taarifa iliyotolewa na
chama chake iliekeza kuwa:
“Kiongozi wa chama cheupe
na Bluu, Benny Gantz ame-
Zungumza na Rais Reuven
Rivlin ili kumwambia kuwa
ameshindwa kuunda seri-
kali.”

Netanyahu, Waziri Mkuu
anayemaliza muda wake na
mpinzani wake Gantz ha-
wakupata viti vingi bungeni
vinavyo mwezesha mmoja
kati ya wawili hao kuunda
serikali.

Awali Rais Rivlin alim-
wagiza Netanyahu, ambaye
alikuwa madarakani tangu
mwaka 2009, kuunda seri-
kali.

RFI

MWANAHARAKATI maaru-
fu wa mashirika ya kiraia,
Almaas Elman ameuawa kwa
kupigwa risasi jana wakati
akijiandaa kusafiri kwa ndege
anaishi.

Elman aliuawa wakati ak-
isafiri kwa gari katika eneo
salama karibu na Uwanja wa
Ndege wa Mogadishu sehemu
ambayo wafanyakazi wengi
wa mashirika ya kimataifa wa-
naishi.

Elman alipelekwa hospital-
ini mara moja, lakini alifariki
dunia wakati alipokuwa akisa-
firishwa. Inaelezwa kuwa El-
man alikuwa mjamzito.

Binti ya mwanaharakati
huyo maarufu wa amani
nchini Somalia, Elman
Ahmed, ambaye aliuawa
mwaka 1996, alikuwa amarudi
Somalia kukisaidia kituo kili-
choanzishwa na mama yake
katika mipango ya kupamba-
na dhidi ya unyanyasaji.

Moja ya mipango ya kituo
hicho ilikuwa kushawishi

watoto na vijana wakubwa
kuachana au kujitenga mbali
na makundi yenye silaha na
hivyo waweze kurudi shuleni.

Mtafiti  Laetitia  Bader,
mtaalamu kutoka Shirika Ila
Kimatiafa la Haki za Binad-
amu la Human Right Watch
katika ukanda wa Afrika,
alisema Somalia imemkosa
mtu muhimu katika masuala
ya haki za binadamu.

“Familia yake imepoteza
mtu muhimu, lakini pia ma-
shirika ya haki za wanawake
na haswa waathiriwa wa

dhuluma ya kingono ambao
ni wengi leo nchini Somalia,”
alisema Bader.

Maofisa wa usalama wana-
baini walieleza kuwa Elman
aliuawa baada ya risasi kump-
ata.

“Hakuna risasi zilizofy-
atuliwa kwenye uwanja wa
ndege au maeneo yalio karibu
kabla ya tukio hilo,” alisema
Mohamed Omar, ofisa usala-
ma, huku akibaini kwamba
uchunguzi umeanzishwa.

RFI

Wagombea urais kwa tiketi ya chama cha Demokrat kutoka kushoto, Seneta Cory Booker, Tulsi Gabbard, Seneta Amy
Klobuchar, Meya wa South Pete Buttigieg, Seneta Elizabeth Warren, aliyekuwa Makamu wa Rais Joe Biden, Seneta
Bernie Sanders na Seneta Kamala Harri. PICHA: REUTERS

Waliouawa na ADF wazikwa
Kwa maandamano

BENI, Congo

WAKAZI wa mji wa Beni jana
waligoma kufanya kazi baada
ya vijana kuweka vizuizi bara-
barani kwa ajili ya kufanyika
kwa shughuli ya mazishi ya
watu waliouawa na ADF katika
mji huo juzi.

Mauaji yanayoendeshwa na
kundi la ADF wakati operesh-
eni dhidi ya kundi hilo la uasi
likiendelea, huenda yakavunja
uhusiano ulioko baina ya jeshi
na wakazi.

Wanachama wa vyama

mbalimbali wengi wao wak-
iwa ni vijana waliandamana
kuomboleza ndugu zao wali-
opata msiba pamoja na kup-
inga mauaji ya kila siku katika
Wilaya ya Beni.

Wakizungumza katika njia
panda kuu ya Beni Nyamwisi,
vijana hao ambao waliwapa
wanajeshi wa Tume ya Umoja
wa Mataifa (Monusco) ilani ya
saa 48, ili wawe wameondoka
mji wa Beni huku wakisema
hawaoni sababu ya wanajeshi
hao kuwepo na ikiwa bado wa-
nauawa.

Wachambuzi wa masuala ya
kisiasa wanasema mauaji ya-
nayoendelea pamoja na mgo-
mo na maandamano huenda
yakavunja mapatano yalipo
kwa sasa, baina ya majeshi
ya serikali yaliyoko kwenye
uwanja wa mapambano katika
misitu.

Mtazamo huo unapingwa
na baraza la wazee wa busara
wa mji wa Beni, wanaodhani
kwamba, maandamano pamo-
ja na mgomo, ni aina fulani
ya wakazi kuomboleza na fa-
milia zilizopata msiba, na katu

hayawalengi wanajeshi wal-
ioko kwenye operesheni dhidi
ya waasi kutoka Uganda ADF.

Waasi wa ADF waliwaua
watu saba katika mji wa Beni
Mavette Wilaya ya Beni ikiwa
ni kilomita 36 kutoka Kaska-
zini Magharibi mwa mji huo.

Tangu yalipoanza mauaji ya
wakazi kwa kukatwa kwa ma-
panga na ADF, raia wasiopun-
gua 3,000 wameshapoteza
maisha kulingana na takwimu
zinazotangazwa na mashirika
ya Kkiraia. DW
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Lucas Lukumbo ukalale
mahali pema peponi

Na Mwandishi Wetu

KWAHERI Lucas Lukumbo, ndivyo
tunavyoweza kusema wakati huu
baada ya kusikia taarifa za mwandishi
nguli, aliyefariki dunia juzi, jijini Dar
es Salaam.

Lukumbo kwa mujibu wa taarifa zi-
lizowafika wanahabari kutoka kwenye
mitandao ya kijamii, alifariki baada ya
kulazwa siku kadhaa katika Hospitali
ya Mloganzila.

Baada ya kustaafu kazi, aliendelea
kufanyakazi za uandishi wa habari na
akiishi Kibaha, mkoani Pwani.

Wanahabari wanamkumbuka Lu-
kumbo kwa umahiri wake wa uandi-
shi wa habari na sifa ya uvumilivu na
upendo.

Lukumbo ana historia ndefu katika
sekta ya habari na amepitia vyombo
vikubwa vya habari likiwamo lililoku-
wa Shirika la Habari Tanzania (SHI-
HATA ), Daily News na The Guardian
Limited.

Akimzungumzia Lukumbo,
mwandishi mkongwe, Evarist Mwitu-
mba, ambaye amewahi kufanyakazi
naye katika magazeti ya serikali na
binafsi, anamkumbuka mwanahabari
huyo kwa uandishi mahiri wakati huo
wakiwa wote SHITATA.

“Lucas Lukumbo ni miongoni mwa
waandishi wa habari waandamizi ali-
yenipokea Shihata wakati nilipojiunga
hapo mwaka 1988 baada ya kuhitimu
chuo kikuu. Ninamfahamu kama mtu
aliyeipenda sana kazi yake. Alipenda
zaidi kuandika habari zenye kuvutia
zinazozungumzia masuala ya kijamii
au tunaziita ‘human interest.” Baada
ya SHIHATA nilifanya naye tena kazi
kwenye kampuni ya Media Hold-
ings (Tanzania) Limited iliyokuwa
inachapisha magazeti ya The Express
na Mwananchi, kabla ya kukutana
tena Daily News ambako nilifanya
naye kazi kwa karibu nikiwa mhariri
wa habari na yeye mhariri msanifu
ambapo tulikuwa marafiki wakubwa.

Lukumbo ambaye pia alifanya kazi

\

Mwananchi Communications LTD,
anakumbukwa na David Chikoko
mchora katuni za The Flexibles na
Gwiji zinazochapishwa na The Guard-
ian, akisema walikuwa wote Daily
News na mwaka 1998 waliondoka
pamoja kwenda kutafuta kazi katika
sekta binafsi.

“Ni mtu ambaye tuliondoka pamoja
Daily News daima ni kaka yangu ‘my
big brother’, tulikuwa pamoja na siku
zote tuliitana brother. Nikiwa na Lu-
kumbo nje ya Daily News nilimuona
kama ni rafiki ndugu au Mtanzania
niliyekutana naye ughaibuni. ”

Akiwa mfanyakazi wa The Guard-
ian Limited, Lukumbo alikuwa mahiri
kwenye dawati la makala na ataende-
lea kukumbukwa kwa utu wema na
maneno yasiyo mkwaza yeyote.

Alikuwa anazungumza taratibu,
akicheka muda wote na hakupenda
kuwaza mambo ambayo hakuwa na
majibu yake. Kwa mfano ni mtu wa
kujichanganya. Hakujali kuwa ana ha-
dhi au kiwango cha juu katika jamii,
kwa kuwa alijishusha zaidi kuliko ku-
jikweza.

Mathalani, alikuwa mpenzi wa

pweza na ngisi. Alipenda kusema raha
jipe mwenyewe. Acha hofu. Hiyo ilito-
sha kusimama eneo lolote kula pweza
na ngisi na kunywa mchuzi wake bila
kujali anaweza kukutana na nani au
hata kupigwa picha na wanahabari
wenzake waliokuwa wanapita baraba-
rani muda huo.

Lukumbo alikuwa rafiki na baadhi
ya wanahabari wanamtaja kuwa alita-
basamu na kucheka na kila mtu tena
muda wote. Hakuwa na kificho ukim-
kosea anakueleza ukweli, hakuwa
mnafiki.

“Jamani poleni sana. Kwa kweli Lu-
cas alikuwa ‘very friendly and always
smiling’ na aliipenda fani yake tena
‘serious’ kwa kweli tutammisi mpend-
wa wetu a.k.a. Lucy kama alivyokuwa
akiitwa na wanahabari kutoka Chama
cha Wanahabari Wanawake (Tamwa),
kutokana na ushiriki wake wa habari
za kupinga unyanyasaji wa wanawake
na watoto.” Ujumbe wa mmoja wa wa-
nachama ulieleza.

Mungu amrehemu na kumpa na-
fasi katika makao yake ya milele huko
mbinguni.

Waziri akerwa Kkasi ujenzi holela

Na Munir Shemweta, MOROGORO

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Ma-
bula, amezitaka halmashauri nchini ku-
dhibiti ujenzi holela kwa kutoa vibali vya
ujenzi na kusimamia ipasavyo.

Dk. Mabula alitoa agizo hilo kwa nyakati
tofauti jana katika halmashauri za wilaya
za Morogoro, Mvomero na Manispaa ya
Morogoro wakati wa ziara yake ya ku-
kagua utendaji kazi katika sekta ya ardhi
mkoani hapa.

Alisema halmashauri nchini zina
wajibu wa kudhibiti ujenzi holela katika
maeneo mbalimbali kwa kushirikiana
na watendaji wa mitaa na kuweka tara-
tibu ambazo hazitamruhusu mtu kufanya
ujenzi wowote bila kupata kibali cha ujen-
zi kutoka halmashauri husika.

“Tli kuondokana na ujenzi holela ka-

tika halmashauri zenu, mwananchi asi-
fanye ujenzi wowote bila kupata kibali
kutoka halmashauri,” alisema.

Kwa mujibu wa Naibu Wagziri, urasim-
ishaji unaoendelea sasa katika maeneo
mbalimbali, si wa kudumu na kulegalega
kudhibiti ujenzi holela kutasababisha
jambo hilo kutokuwa na maana kwa
kuwa ujenzi holela utakuwa ukiendelea.

Kuhusu utoaji hati za ardhi, Dk. Mab-
ula aliagiza hati zilizokamilika katika ofisi
za msajili wa hati, wamiliki watangaziwe
kupitia njia mbalimbali zikiwamo re-
dio za kijamii sambamba na kutolewa
kwa wamiliki wake katika eneo maalum
litakaloandaliwa karibu na maeneo wa-
nayoishi.

Alisema njia ya kuwatafuta wananchi
ambao hati zao zimekamilika, itasaidia
kupunguza mrundikano wa hati zilizoka-
milika kwenye ofisi za msajili tofauti na

utaratibu wa sasa unaomtaka mwenye
hati kuifuata ofisi za ardhi au kwa Kam-
ishna Msaidizi wa Ardhi wa Kanda.

Awali, Mkuu wa Idara ya Ardhi katika
Halmashauri ya Wilaya ya Morogoro, Pat-
rick Mwakilili, alisema halmashauri yake
imepanga kupima viwanja 1,000 kwenye
makao makuu ya wilaya, Mvuha, na ving-
ine 3,900 katika mji mdogo wa Kisaki am-
bao ni lango la kuingilia mradi wa kufua
umeme wa Stiglers George na Hifadhi ya
Taifa ya Mwalimu Nyerere, zamani Selous.

Kwa mujibu wa mkuu huyo wa
idara, tayari maeneo tisa ya kufanyiwa
urasimishaji makazi yameainishwa am-
bayo ni Pangawe, Mkambarani, Fulwe,
Ngerengere, Mvuha, Kisaki, Mtamba,
Mkuyuni na Duthumi na kubainisha kuwa
halmashauri yake imepokea na kuridhia
maombi kutoka kampuni nne kwa ajili ya
kazi hiyo.

]
Asomewa
mashtaka
116 uhujumu
uchumi

Na Hellen Mwango

OFISA Masoko wa kampuni ya
|G International Limited, Abasal
Kassim, amefikishwa mahakamani
akikabiliwa na mashtaka 116 ya
uhujumu uchumi, ikiwamo ku-
ghushi nyaraka na wizi wa Dola za
Marekani 33, 000.

Mshtakiwa huyo alisomewa
mashitaka yake mbele ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi,
aliyepangiwa kusikiliza kesi hiyo
katika Mahakama ya Hakimu MKkazi

Wakili wa Serikali, Janeth Ma-
goho, alidai kuwa katika shtaka
la kwanza mpaka la 30, kati ya
Desemba 30, 2013 na Machi, 2015
mshtakiwa anadaiwa kughushi
nyaraka kinyume cha sheria.

Katika mashtaka hayo mshtakiwa
anadaiwa kwa kujua na kwa nia
ovu ya kufanya udanganyifu, ali-
ghushi nyaraka zenye thamani ya
zaidi ya Dola za Marekani 20,000
kuonyesha zimetolewa na kampuni
va |G International Limited huku
akijua si kweli.

Katika shitaka la 31 mpaka 84
mshtakiwa anadaiwa katika eneo la
Mbagala, Dar es Salaam, alifungua
akaunti Diamond Trust Bank na ali-
iba Dola za Marekani 33, 000 mali
va kampuni ya |G International
Limited.

Aidha, katika shtaka la 85 mpaka
114, mshtakiwa anadaiwa kuwasili-
sha nyaraka zisizo halali kinyume
cha kifungu cha Sheria ya Kanuni
va Adhabu CPA).

Baada ya mshtakiwa huyo ku-
somewa mashtaka, Wakili Magoho
alidai kuwa upelelezi wa kesi hiyo
bado haujakamilika na kuomba
ipangiwe tarehe nyingine kwa ajili
va kutajwa.

Hakimu Shaidi alisema mahaka-
ma yake haina mamlaka ya kusiki-
liza kesi za uhujumu uchumi, hivyo
mshtakiwa hakutakiwa kujibu
chochote na kwamba arudishwe
mahabusu mpaka Desemba 4,
mwaka huu, kesi itakapotajwa.

Katika shitaka la 31
mpaka 84 mshtakiwa
anadaiwa katika
eneo la Mbagala, Dar
es Salaam, alifungua
akaunti Diamond
Trust Bank na aliiba
Dola za Marekani 33,
000 mali ya kampuni
ya IG International
Limited.
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CHETI KIMEPOTEA

Andrew Stephano Chaula anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba $2547/006 |
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la

Taifa mwaka 2013 katika Shule ya
Sekondari Lyandembela.

Yeyote atakaekiona atoe taarifa kituo
chochote cha Polisi.
Polisi Taarifa: IRI/IRI/RB/404300/2019

115527902

1

ANDREW HOMBEE MBWETE
anatangaza kupotelewa na cheti cha form
six chenye No. S 0465-0790
kilichotolewa na Jamuhuri Secondary
school mwaka 2010.

Yeyote atakayekiona atoe taarifa
kituo cha polisi.

taarifa ya polisi:
DOD/DOD/RB/53970/2019.

115528202

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA LAWILAYA YA
DODOMA
MAHALI DODOMA
MAOMBI NA. 240 YA 2019

BAINA YA
WAZIRI OMARI KIVALE
NADYA SALUM ABDALAH.........ocvvvnierirnininnrennsns WAOMBAJI
DHIDI YA
'YUSUF MOHAMED (Msimamizi wa Miradhi ya Marehemu Mohamed
Maddar)
CHIEF ASILI COMPANY LIMITED .....ccooounveriinnnn WADAIWA

KWA:-YUSUF MOHAMED

CHIEF ASILI COMPANY LIMITED

POPOTE MLIPO

YAH:KUITWA SHAURINI

Kwa kuwa muombaji ameleta maombi yake ambayo maelezo yake
yameelezwa katika Nakala ya Maombi ambayo inapatikana katika Baraza hili.
Kwa hiyo mnatakiwa kuhudhuria katika Baraza hili Wewe binafsi,Wakili au
Mwakilishi yeyote ambaye anaruhusiwa kisheria tarehe 5.12.2019  saa 3.00
asubuhi. Kwa mujibu wa maombi hayo mnatakiwa kuleta utetezi wenu kwa
maandishi.
ANGALIZO-Kama hamkuhudhuria tarehe iliyotajwa hapo  juuBaraza
likihibitisha kuwa mmepokea Hati ya Wito,Baraza linaweza kutoa Hukumu
dhidi yenu.
Hati hii imetolewa kwa Amri yangu na Lakiri/Muhuri wa Baraza hili leo tarehe
20 ya Mwezi wa November2019.

215528501

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI FORM II
(5.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)

Katika mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
Usimamizi wa mirathi 79/2019

Ombi la HAWA HAJ| kuteuliwa
Msimamizi  wa
MWAMBIAGI

KWAYEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA.

mirathi  Marehemu |IDD ADAM

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote na
Mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 2/12/2019
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
Mirathi hiyo.

Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani waweza
kukaguliwa.

215528302

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
JUDICIARY
IN THE HIGH COURT OF TANZANIA
AT BUKOBA

LAND CASE APPEAL NO. 45/2018

MODEST MUFURUKI...........cevnnene APPELLANT
VERSUS
THE BOARD OF TRUSTEES ST PETER CLAVERY ENGLISH
MEDIUM & ANOTHER.................. RESPONDENTS

TO: LINUS BEGUMISA METHOD LWANOMBE OF
BUGENE WARD KARAGWE

RE: NOTICE OF DATE OF MENTION

Whereas the above mentioned Appellant lodged a case registered
as Land Case Appeal No. 45 of 2018 against you at the High Court
of Tanzania at Bukoba. Take notice that the above said case has been
scheduled for mention on 25th day of November, 2019 at 09:00 am
before Hon. FH. Mutulya. You are authorized to appear in person or
through your Advocate. Take further notice that in default of your
appearance on that date and time for the said mention the case will
proceed in your absence.

Given under my hand and seal. of the court this 8th day of
November, 2019.

W,
O FITT TR,
SIEH CONNT SF sl
[EL T

115528402

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo: MJINl MOROGORO

Usimamizi wa mirathi No; 257/2019

Ombi la ASHA RASHID TOMBO Kuteuliwa
msimamizi wa mirathi marehemu RASHID
NASSORO TOMBO.

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 04/12/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani waweza

kukaguliwa tarehe 20/11/2019

115528202

Uza, Chenye
Thamani Kubwa
Kwa Kutangaza

Nasi

Kwa Bei Poa

Tupigie

0767 223311

Nipa

usikose Gazeti lako
la Nipashe kila siku

Tupigie
0767 223 311

he

n MWANGA WA JAMII

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.

E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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TURIN, Italia

sasa anakipiga pale Manchester United.

uwanjani.

wa dirisha dogo la usajili.

MISRI, IVORY COAST
KUIWAKILISHA
AFRIKA MICHUANO
OLIMPIKI 2020

CAIRO, Misri

MATAIFA ya Misri na Ivory Coast yamefuzu kush-
iriki michuano ya Olimpiki 2020, itakayofanyika Tokyo
nchini Japan, baada ya timu zao za taifa chini ya umri
wa miaka 23 kutinga hatua ya fainali.

Mataifa hayo yametinga hatua ya fainali ya michua-
no ya Afrika chini ya umri wa miaka 23, inayoendelea
nchini Misri, kwa kuzitupa nje Afrika Kusini na Ghana.

Wenyeji Misri waliibanjua Afrika Kusini kwa mabao
3-0, kwenye mchezo wa nusu fainali, huku Ivory Coast
wakiichabanga Ghana kwa changamoto ya mikwaju ya
penalti.

Misri waliokuwa wanacheza mbele ya mashabiki
wao, walipata bao la kwanza kwa njia ya mkwaju wa
penalti kupitia kwa Ramadan Sobhy dakika ya 59, huku
Abdel Rahman Magdy akifunga mabao mawili na kuka-
milisha ushindi wa mabao 3-0 uliowavusha hadi hatua
ya fainali.

Hata hivyo, mshiriki wa tatu kutoka Afrika kwenye
michuano ya Olimipiki 2020, anatarajiwa kufahamika
baada ya mchezo wa kumsaka mshindi wa tatu na wa
nne, utakaochezwa leo I[jumaa, kati ya Ghana na Afrika
Kusini.

Michuano ya Olimpiki 2020, imepangwa kuanza kun-
guruma mjini Tokyo,
Japan kuanzia Julai
24 hadi Agosti 9, huku
michuano ya soka
ikipangwa kuanza
kutimua vumbi kuan-
zia Julai 22 hadi Agosti
8.

Katika  michuano
hiyo upande wa wa- "
naume timu 16 zita- 4
shiriki, huku kwa wa-

ana ra o o ke TOKY0 2020

toka kwenye mabara

yote.

Viwanja saba vitatu-
mika kushuhudia mi-
amba upande wa wa-

naume na wanawake.

NYOTA wa Juventus, Cristiano Ronaldo amewaomba mabosi wake
wampe mkataba kiungo wao wa zamani, Paul Pogba ambaye kwa

Pogba ambaye timu yake ya Ufaransa ni mabingwa wa Kombe la
Dunia, uwezo wake umekuwa ni wa kusuasua ndani ya Old Trafford
kutokana na kusumbuliwa na majeraha ya mara kwa mara.
Real Madrid inayoshiriki Ligi Kuu ya Hispania, La Liga, imekuwa
ikitajwa kuiwania saini ya nyota huyo huku kocha wao, Zinedine Zi-
dane akisema kuwa ni miongoni mwa viungo anaowakubali wakiwa

Mabosi wa United wametaja dau la kukomoa kwa timu inayotaka
saini yake ambalo linatajwa kuwa ni pauni milioni 80 na Juventus wa-
natajwa kuongeza juhudi ili kuinasa saini yake ifikapo Januari wakati

STERLING KUMPIKU DE GEA MSHAHARA

LONDON, England

RAHEEM Sterling anatarajiwa kutia
saini mkataba mpya na Manchester
City utakaomfanya kuwa mchezaji
ghali raia wa Uingereza.

Sterling alitia saini mkataba unaom-
lipa mshahara wa pauni 300,000 kwa
wiki Novemba, mwaka jana.

Kocha wa Man City, Pep Guardiola
amevutiwa na kiwango cha Sterling
ambaye amekuwa chachu ya mafani-
kio pale Etihad.

Mshambuliaji huyo wa England
amefunga mabao 14 katika mechi za
mashindano mbalimbali msimu huu.

Man City inataka kumwongeza mka-

taba mpya unaoweza kumpa msha-
hara wa zaidi ya pauni 300,000 kwa
wiki.

Mkataba wa Sterling unamalizika
mwaka 2023, lakini Man City inataka
kumwongeza baada ya kupandisha ki-
wango chake katika Ligi Kuu na Ligi ya
Mabingwa Ulaya.

Sterling kwa sasa yuko sawa kwa
mshahara na kipa wa Manchester
United, David de Gea anayelipwa
mshahara wa pauni 300,000 kwa wiki.

Man City inataka kumpiga kitanzi
mshambuliaji huyo baada ya klabu za
Hispania Real Madrid na Barcelona
kutaka saini yake.
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MILAN, Italia

ZLATAN Ibrahimovic
yupo kwenye mazungumzo
juu ya uwezekano wa kuru-
di AC Milan, lakini mpango
huo bado una safari ndefu,
kwa mujibu wa Sky Sports
Italia.

Aliichezea klabu hiyo kati
ya mwaka 2010 na 2012 na
anaangalia uwezekano wa
kujiunga na klabu mpya
baada ya kutangaza kuon-
doka LA Galaxy mapema
mwezi huu.

Maofisa wa Milan waliku-
tana na wakala wa Ibrahi-
movic, Mino Raiola Juma-
tano na bado hawajafikia
maafikiano.

Kwa mujibu wa Sky Sport
Italia kuna Kkizingiti amba-
cho Ibrahimovic anatakiwa
kukimaliza kabla ya kurudi
kwenye ligi hiyo ya Serie A,
ingawa mambo hayo yata-

takiwa kumalizwa na pande
zote mbili.

Imebainisha  kwamba,
Milan wapo tayari kutoa ofa
ya mkataba wa miezi 18 kwa
mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 38, lakini
mshahara wake unaoneka-
na kuwa ni tatizo, huku
kwa sasa ikiwa inatumikia
adhabu ya kutoshiriki mi-
chuano ya Ulaya kutokana
na kuvunja sheria ya usawa
wa matumizi ya fedha ka-
tika kusajili.

Ibrahimovic, ambaye
amefunga mabao 53 katika
mechi 58 kwa kipindi cha
miaka miwili alichokaa pale
Galaxy, ataamua majaliwa
yake ndani ya wiki chache
zijazo.

Alifunga mabao 56 katika
mechi 85 wakati alipocheza
pale Milan na kuisaidia kut-
waa taji la Ligi Kuu ya Italia,
Serie A, mwaka 2011.

ROBERT Lewandowski anafurahia mwanzo mzuri wa msimu akiwa na Bayern Munich, lakini amesisitiza
bado hajaonyesha ubora wake wote. s
Mchezaji huyo wa kimataifa wa Poland ana mabao 23 katlka mechi 18 alizoichezea klabu yake msimu huu,
yakiwa mengi zaidi kuliko mchezaji yeyote katika ligi kubwa tano barani Ulaya.

y Hata hivyo, Lewandowski anaamini bado hajafikia kiwango chake na kwamba mambo mazuri zaidi yanaku-
ja kutoka kwake na kusisitiza hahisi kama ana umri wa miaka 31.

“Nilifanya kazi kubwa kuwa kwenye kiwango hiki. Kwa sasa naenda vizuri, mwili wangu naubhisi vi-
zuri,” alisema akiiambia Sport Bild. s
“Ni vizuri kuwa kwenye akili kama hii, lakini haimaanisha kwamba napumzika. Nataka kuwa

—— g

“Najua wakati ninaoweza kufanya mengi zaidi na wakati nikiwa taratibu. Hati yangu ya kusa-
firia inasema: ‘Robert Lewandowski ana umri wa miaka 31’. Lakini hivyo sivyo ninavyojihisi.
“Ubora wangu ndio kwanza unaanza na nina matumaini utaendelea kwa miaka inayoku-
* ja. Ubora wangu bado unakuja.”

Lewandowski anatarajiwa kurudi kwenye klabu baada ya mechi za kimataifa wakati
Bayern ikiivaa Fortuna Dusseldorf.

Keown aitaka
Arsenal
kumgeukia
Pochettino

LONDON, England

ARSENAL inatakiwa kuangalia uweze-
kano wa kumchukua kocha wa zamani
wa Tottenham, Mauricio Pochettino, kwa
mujibu wa beki wa zamani wa ‘Washika
Bunduki’ hao wa London, Martin Keown.

Spurs iliziba nafasi ya Pochettino waliy-
emfukuza baada ya kukaa hapo kwa miaka
mitano kwa kumchukua Jose Mourinho.

Huku awali Mourinho alitumika pale
Chelsea, anatazamiwa kusajili wachezaji
wakubwa hapo Tottenham kwa kipindi
chake atakachokaa pale kwa miamba hao
wa London Kaskazini.

Kocha wa sasa wa Washika Bunduki
hao, Unai Emery amekuwa kwenye presha
kubwa baada ya timu yake kuanza vibaya
msimu huu na sasa Keown anaona kocha
huyo wa zamani wa Sevilla na Paris Saint-
Germain ni wakati wa kuondolewa hapo
Arsenal.

Ingawa Keown amebainisha kuwa Arse-
nal wasifanye haraka katika zoezi hilo.

“Hakuna haja kwa Arsenal kupaniki,
ingawa hatupo kwenye msimu mzuri kwa
sababu mbalimbali,” alisema akinukuliwa
na Gazeti la Daily Mail.

“Lakini ili kuwa juu ni lazima kuhakiki-
sha kwamba unachukua makocha makini
kama Pochettino.

“Ninamwelewa mno Pochettino na
naamini akitua pale Arsenal anaweza
kuwa msaada mkubwa kwa kikosi chetu.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

MOURINHO: JEMBE
LANGU SPURS NI KANE

® ® @ Amwambia Levy kamwe asiuzwe, apania kufuzu Ligi ya

Mabingwa huku...

London, england

Jose Mourinho amemweleza Mwe-
nyekiti wa Tottenham, Daniel Levy
ahakikishe Harry Kane haruhusiwi
katu kuondoka klabuni hapo.

Spurs, Jumatano ilithibitisha ku-
teuliwa kwa Mourinho kuinoa timu
hiyo ambapo atakuwa akilipwa pauni
milioni 15 kwa mwaka, dau ambalo ni
karibu mara mbili ya lile la mtangulizi
wake Mauricio Pochettino aliyekuwa
akipokea mshahara wa pauni milioni
8.5 kwa mwaka, ambaye alitimuliwa
Jumanne usiku.

Jambo la kwanza alilolifanya Mour-
inho baada ya kutua Spurs, lilikuwa ni
kuzungumza na wachezaji wa kikosi
chake. Kisha akafanya mazungumzo
ya ana kwa ana na wachezaji muhimu
kuwaelezea malengo yake. Kane, am-
baye ni nahodha wa Spurs wakati huu
Hugo Lloris akiwa nje kuuguza majer-

aha, alikuwa ni mmoja wa wachezaji
kocha huyo mpya aliyezungumza
naye binafsi.

Mourinho  anaona  mshambu-
liaji huyo mahiri wa England kama
muhimu katika mipango yake na am-
emwambia Levy kuwa hawezi kuuzwa
kwa hali yoyote ile.

Kumekuwa na kuongezeka kwa hofu
ndani ya klabu kwamba Kane anafad-
haika kutokana na ukweli kwamba ha-
jashinda kombe.

Mourinho, 56, amesaini mkataba wa
miaka mitatu na nusu ambapo hili hilo
lilisimamiwa na wakala Pini Zahavi,
ambaye mara ya kwanza alimleta Mre-
no huyo kufanya kazi England katika
klabu ya Chelsea mwaka 2004.

Mourinho alitoa kilio kisichokuwa
na huruma wakati wa mkutano na
timu akielekeza nguvu kwa Kkusisiti-
za umuhimu wa kuweka ugumu wa
msimu nyuma yao ili kupanda katika

nafasi za juu kwenye msimamo wa ligi.

Mourinho alikiambia kikosi hi-
cho, ambacho kilishindwa kutwaa
kombe wakati kikiwa chini ya Pochet-
tino kwa kipindi cha miaka mitano na
nusu, kuwa kitafanikiwa kama wak-
iweka msukumo pamoja na akaeleza
namna alivyo na furaha kufanya nao
kazi. Chanzo kimoja kilisema alikuwa
“kama biashara”.

Mreno huyo hakusita kueleza matu-
maini ya kutoa changamoto ya ku-
wania kufuzu Ligi ya Mabingwa, licha
ya ukweli kwamba Spurs ipo pointi 11
nyuma ya Manchester City inayoshika
nafasi ya nne.

Moja ya sababu kuu nyuma ya ua-
muzi wa Levy kumtimua Pochettino
ilikuwa ni kutokana na mwenyekiti
huyo kuamini kwamba klabu hiyo
haikuwa na nafasi ya kumaliza nafasi
nne za juu ikiwa chini ya Muargentina
huyo.

KWA UFUPI

BALE KUREJESHWA SPURS

KOCHA mpya wa Tottenham, Jose Mour-
inho atajaribu kumsajili mshambuliaji wa
zamani wa Spurs, Gareth Bale, 30, kutoka
Real Madrid, Mreno huyo alitaka kumsajili
mchezaji huyo wa kimataifa wa Wales wakati
akiwa Manchester United. (AS - in Spanish)

POCHETTINO AVUTWA ARSENAL

BEKI wa zamani wa Arsenal, Martin Keown
anaamini ‘Gunners’ wanapaswa kuzingatia
kumteua kocha wa zamani wa Tottenham,
Mauricio Pochettino kuinoa timu hiyo. (Mail)

AUBAMEYANG AISIKILIZIA BARCA

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa Gabon,
Pierre-Emerick Aubameyang, 30, bado ha-
jaongeza mkataba wake na Arsenal kwa saba-
bu anaisubiri Barcelona. (Mirror)

DZEKO ATAKIWA UNITED

Manchester United inazingatia kumfuata
mshambuliaji wa kimataifa wa Bosnian, Edin
Dzeko, 33, katika dirisha la Januari. (ESPN)

MADDISON AITAFAKARI LEICESTER

KIUNGO wa England, James Maddison, 22,
anataka kusaini mkataba mpya na Leicester
licha ya kutakiwa sana na Manchester United.
(Manchester Evening News)

IBRAHIMOVIC ANUKIA MILAN

WAKALA wa Zlatan Ibrahimovic, Mino
Raiola amekutana na AC Milan kuzungumza
uwezekano wa straika huyo Mweden kurudi
kuichezea klabu hiyo. (Corriere dello Sport -
in Italian)

FERNANDES, MATIC KUTUA SPURS

JOSE Mourinho pia anamwinda kiungo wa
Sporting Lisbon na Ureno Bruno Fernandes,
25, pamoja na beki wa kati raia wa Ureno, Ru-
ben Dias, 22, pamoja na kiungo wa Manches-
ter United, Mserbia Nemanja Matic, 31. (Inde-
pendent)

ARSENAL YAMZUNGUKA HAALAND

Arsenal imepiga hatua kuhusu kumsajili
mshambuliaji wa Red Bull Salzburg, Erling
Haaland, 19, baada ya kumkaribisha baba wa
straika huyo, kiungo wa zamani wa Leeds, Alf-
Inge Haaland, kutembelea uwanja wao wa ma-
zoezi. (Sport Bild, via Metro)

BARCA, BAYERN KWA POCHETTINO
Barcelona na Bayern Munich zipo tayari
kumfuata Mauricio Pochettino. (Sun)

JUVE KUMSHAWISHI MBAPPE

Juventus itajaribu kumshawishi mshambu-
liajui Mfaransa Kylian Mbappe, 20, kukataa
mpango wa Real Madrid kutaka kumsajili na
kisha kujiunga na klabu hiyo ya Serie A aki-
tokea Paris St-Germain. (Tuttosport, via Sky
Sports)

GIROUD AFIKIRISHA INTER

MPANGO wa Inter Milan kumfuata msham-
buliaji wa Chelsea na Ufaransa, Olivier Gir-
oud, 33, unaweza kupeperusha na mabhitaji ya
Mfaransa huyo. (La Gazzetta dello Sport, via
Mail)

PIATEK, KEAN KUPISHANA

Everton itakuwa na nafasi ya kumsajili
mshambuliaji wa AC Milan na Poland, Kr-
zysztof Piatek, 24, kutokana na mpango wa
‘Toffees’ hao kutaka kubadilishana na stai-
ka Mtaliano Moise Kean, 19, kwenda Milan.
(Sport Witness)
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HABARI MICHEZO

SHIME AIFICHA UGANDA

SILAHA ZA NUSU FAINALI

Na Shufaa Lyimo

WAKATI jana akijua mpinzani wake
kuelekea nusu fainali ya mashindano ya
Afrika Mashariki na Kati (Cecafa Chal-
lenge Cup) kwa Wanawake, Kocha Mkuu
wa timu ya Taifa ya Wanawake Tanza-
nia Bara (Kilimanjaro Queens), Bakari
Shime, amesema mchezo wa mwisho
dhidi ya Zanzibar Queens, aliwapumzi-
sha baadhi ya nyota wake kwa ajili ya
hatua hiyo inayofuata.

Kutokana na matokeo ya jana, am-
bapo Uganda ilikubali kipigo cha mabao
3-0 dhidi ya Kenya na kushika nafasi ya
pili kwenye Kundi B, sasa Kilimanjaro
Queens itakutana na Waganda hao ka-
tika hatua ya nusu fainali wakati Burundi
iliyomaliza nafasi ya pili kwenye Kundi A
ikikutana na Wakenya.

Kabla ya mechi hiyo timu hizo ziliku-

i la ..

wa zikifungana kwa kila kitu, pointi hadi
mabao ya kufunga na kufungwa, wakati
Ethiopia licha ya kuibuka na ushindi
wa mabao 8-0 dhidi ya Djibouti jana,
mchezo huo ulikuwa wakukamilisha tu
ratiba kutokana na timu hizo kuyaaga
mashindano mapema.

Akizungumzia mchezo wao wa juzi
wakati Kilimanjaro Queens ilipowavaa
ndugu zao, Zanzibar Queens, Shime al-
imwambia mwandishi wetu kuwa pamo-
ja na kutotumia nyota wake wote, kiwan-
go kilichoonyeshwa na wachezaji wake
wakati wakishinda 7-0, kilimfurahisha.

Alisema ushindi huo umempa nguvu
kuendelea kujipanga kwa mechi ya nusu
fainali.

“Nashukuru kwa hatua tuliyofikia
wachezaji wangu wameonyesha uwezo
mkubwa na hatimaye kutoka na ushindi
mnono.

“Mchezo ulikuwa mgumu lakini
nashukuru wachezaji wangu kipindi
cha pili walifuata maelekezo niliyowapa
wakabadilisha taswira nzima ya mch-
ezo, hata hivyo katika mchezo huo kuna
baadhi ya wachezaji ambao niliamua ku-
wapumzisha kwa ajili ya kawaandaa kwa
mechi ijayo,” alisema.

Alisema amebaini makosa madogo ma-
dogo ambayo amekiri kuyafanyia kazi ili
yasijirudie kwa mara nyingine hususan
hatua ya nusu fainali ambayo wanata-
rajia kuwa ngumu zaidi.

Kilimanjaro Queens imemaliza hatua
ya makundi ikiwa na jumla ya mabao
20 yaliyopatikana kwa kuizamisha Su-
dan Kusini 9-0, na kisha mchezo wa pili
ikaifumua Burundi 4-0 kabla ya kuhiti-
misha kwa ushindi wa 7-0 dhidi ya Zan-
zibar Queens.

Ty =y

Mshambuliaji wa Kilimanjaro Queens, Mwanahamisi Omar (kushoto), akimiliki mpira dhidi ya beki wa Burundi wakati wakiibuka na

ushindi wa mabao 4-0 kwenye michuano ya Cecafa Challenge Cup inayoendelea katika Uwanja wa Chamazi jijini Dar es Salaam.

PICHA: MAKTABA

]
Donisia
anukia Kiatu
cha Cecafa
Wanawake

Na Shufaa Lyimo

WINGA wa timu ya Taifa
ya Wanawake ya Kilimanjaro
Queens, Donisia Minja, yupo kwe-
nye mbio za kutwaa Kiatu cha
Dhahabu kwenye michuano ya
Afrika Mashariki na Kati (Cecafa
Challenge Cup) kwa Wanawake
baada ya kucheka na nyavu mara
tano hadi sasa.

Katika michuano hiyo inay-
oendelea kwenye Uwanja wa
Chamazi jijini Dar es Salaam,
huku ikiwa imefikia hatua ya
nusu fainali, mbio hizo za ufun-
gaji bora, Donisia anafukuzana na
Nalukenge Juliet wa Uganda na
Jentrix Shikangwa wa Kenya, am-
bao kabla ya mechi yao ya jana
kila mmoja alikuwa na mabao
matano.

Mwanahiba Omary wa
Kilimanjaro Queens
anafuatia katika mbio
hizo akiwa na mabao
manne huku Asha Rashid
(Kilimanjaro Queens), Ik
waput Fazila, Nasuuna
Hasifah (Uganda), Mwa
nalima Jeriko, Mercy Airo
(Kenya) na Sakina Said
(Burundi) kila mmoja aki

wa na mabao matatu.

Hata hivyo, orodha hiyo ya
wafungaji ni kabla ya mechi za
jana kati ya Kenya na Uganda na
Ethiopia dhidi ya Djibouti.

Akizungumza na gazeti hili,
Donisia alisema anafurahi ku-
fikisha idadi hiyo ya mabao na
akaahidi kujituma zaidi ili ku-
weza kutwaa kiatu hicho, lakini
akaeleza lengo lake kubwa ni
kuona wanatwaa ubingwa.

“Mashindano ni magumu, lakini
kwa idadi hii ya mabao nazidi
kumuomba Mungu nikishirikiana
na wachezaji wenzangu ili zaidi
tuweze kutwaa ubingwa,” alisema
Donisia.

Aidha, aliwashukuru Watan-
zania kwa sapoti kubwa wanay-
owaonyesha kwa kujitokeza kwa
wingi Uwanja wa Azam Complex,
Chamazi ambapo mashindano
hayo yanafanyika.

Da Silva achekelea kuona mwezi Simba

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kuziona nyavu kwa mara
ya kwanza mbele ya mashabiki wa timu
yake ya Simba, Mbrazil Wilker Da Silva
amesema sasa ni muda wa kupambana
bila kujali aina ya mpinzani wanayek-
wenda kukutana naye.

Da Silva aliifungia Simba bao pekee
wakati ikishinda 1-o kwenye mechi ya
kirafiki dhidi ya JKT Tanzania iliyopigwa

Uwanja wa Chamazi [jumaa, hii ikiwa ni
mara ya kwanza kwa mshambuliaji huyo
kufunga bao akiwa na Simba katika ar-
dhi ya Tanzania, kwani mabao mengine
aliifungia wakati ikiwa kambini Afrika
Kusini kabla ya msimu kuanza.

Kufuatia furaha hivyo, Mbazil huyo
amesema: “Nilifurahi sana baada ya ku-
funga bao. Simba ni timu kubwa na tuna-
paswa kupambana ili kushinda kila mch-
ezo bila kujali aina ya mpinzani ambaye
tunakutana naye.”

Simba inayoongoza katika msimamo
wa Ligi Kuu Bara, itashuka katika Uwan-
ja wa Uhuru kesho kuikaribisha Ruvu
Shooting ambayo itakuwa ikihitaji ushin-
di ili kuendeleza ubabe wake dhidi ya
vigogo wa soka nchini baada ya awali
kuichapa Yanga.

Katika mechi hiyo, Simba inatarajiwa
kuongozwa na Kocha Msaidizi, Dennis
Kitambi, kufuatia Kocha Mkuu, Mbelgiji
Patrick Aussems kuzuiwa kwa muda na
uongozi wa klabu hiyo kutokana na kuke-

rwa na tabia yake ya kuondoka nchini na
kudai kwenda kwao Ubelgiji kwa mata-
tizo binafsi bila ruhusa ya mwajiri wake.
Huku ikidaiwa alikwenda Afrika Kusini
kwa mazungumzo ya kutaka kuinoa ya
Polokwane.

Uongozi wa klabu hiyo umesema ki-
tendo kilichofanywa na Aussems si sahi-
hi na wanaona si busara kumpa nafasi ya
kukiongoza kikosi chao kwenye mchezo
huo wa ligi.



ljumaa Novemba 22, 2019

\

I:ITU HICI:IO... ;{_, * ‘“3-:

-
Mshambuliaji wa Brazil, Philippe Coutinho, akifunga bao katika ushindi wao wa kwanza tangu Julai, wakati wakishinda 3-0 kwenye

mechi ya kirafiki dhidi ya Korea Kusini iliyopigwa Abu Dhabi juzi. Mabao mengine valifungwa na Lucas Pagueta pamoja na Danilo.

PICHA: MTANDAO

YONDANI, FEI TOTO

WAITIBULIA YANGA

® ® ®Mkwasa amtaja pia Metacha na Makame akimsifu
Sibomana, huku Kocha JKT Tanzania akikiri Simba kuisaidia...

Somoe Ng'itu na Shufaa Lyimo

WAKATI Yanga ikishuka dimbani leo
kuivaa JKT Tanzania kwenye mwendelezo
wa Ligi Kuu Bara, Kaimu Kocha Mkuu wa
timu hiyo, Boniface Mkwasa, licha ya kuse-
ma kikosi chake kiko fiti kwa mchezo huo,
amekiri kupata wakati mgumu kutokana na
wachezaji wake waliokuwa katika majuku-
mu ya timu ya Taifa, Taifa Stars kushindwa
kufika mazoezini jana na kujifua na wen-
zake.

Wachezaji wa Yanga waliokuwapo ka-
tika majukumu ya timu taifa nchini Tuni-
sia wakati wakiivaa Libya na kuangukia
kichapo cha mabao 2-1, ni Kelvin Yondani,
Metacha Mnata, Feisal Salum ‘Fei Toto’ na
Abdulaziz Makame, ambao walirejea juzi
usiku na jana asubuhi kutokana na uchovu
wakashindwa kujiunga na wenzao ma-
zoezini kujiandaa na mechi dhidi ya JKT
Tanzania itakayopigwa Uwanja wa Uhuru
leo.

Akizungumza na Nipashe jana, Mkwasa

alisema licha ya Patrick Sibomana naye ku-
wapo katika majukumu ya timu ya Taifa ya
Rwanda, aliwahi na kuungana na wachezaji
wenzake wa Yanga mazoezini jana, hivyo
anaweza kumtumia katika mchezo huo wa
leo.

“Yondani, Metacha, Fei Toto na Makame
hawakufanya mazoezi na wenzao jana, ila
Sibomana licha naye kuwa katika majuku-
mu na timu yake ya Taifa [Rwandal], aliwahi
na kufanya mazoezi jana.

“Nitaangalia namna nitakavyowaona
[Yondani, Metacha, Fei Toto na Makame]
hali zao, ila uwezekano wa kucheza labda
waanzie benchi lakini si kuanza katika kiko-
si cha kwanza,” alisema Mkwasa.

Hata hivyo, Mkwasa alisema ametumia
vizuri muda wa mapumziko kwa kuwapa
wachezaji wake mbinu mpya kwa ajili ya
Ligi Kuu na kwamba kwa sasa wachezaji
wote wana morali nzuri ya kuhakikisha wa-
nafanya vizuri katika mchezo huo wa leo.

“Nashukuru kikosi changu kipo vizuri
kila mchezaji ana morali ya ushindi kuele-

kea katika mchezo huo,” alisema Mkwasa
huku akiwataka mashabiki wao kujitokeza
kwa wingi uwanjani leo ili kuipa sapoti
timu yao.

Kwa upande wake, Kocha Mkuu wa JKT
Tanzania, Abdallah Bahressa, alisema
ataingia kwa tahadhari kubwa katika mche-
70 huo, kwa kuwa ni mchezo ambao utaku-
wa mgumu na wenye ushindani mkali.

Alisema anashukuru kucheza mechi ya
kirafiki dhidi ya Simba kwa kuwa timu hiyo
imewasaidia kubaini makosa yaliyopo kiko-
sini mwake, ambayo ameyafanyia kazi.

“Makosa ambayo niliyabaini tulipoku-
tana na Simba na kufungwa bao 1-0, tayari
nimeyafanyia kazi na kila mchezaji ana
shauku ya ushindi,”alisema Bakhressa.

Yanga iliyopo nafasi ya 15 na pointi zake
10 wakati huu ikiwa imecheza mechi tano,
inashuka dimbani leo kuivaa JKT Tanzania
inayoshika nafasi ya sita kwenye msimamo
wa Ligi Kuu ikiwa na pointi 15 baada ya
kucheza mechi 10.
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Samatta afurahia
kupondwa Stars

Na Mwandishi Wetu

WAKATI wadau na wachambuzi
mbalimbali wa soka nchini wakip-
onda na kueleza kutofurahishwa
na kiwango kilichoonyeshwa na
nahodha wa Taifa Stars, Mbwana
Samatta, mshambuliaji huyo ame-
furahia namna wanavyomkosoa huku
akieleza kwake anachukulia kama
changamoto ya kufanya vizuri.

Katika michezo miwili ya kuwania
kufuzu fainali za Mataifa ya Afrika
(Afcon) nchini Cameroon 2021, Sa-
matta aliyeichezea Taifa Stars, wakati
ikishinda 2-1 Uwanja wa Taifa dhidi
ya Equatorial Guinea na ule wa nchini
Tunisi wakipokea Kipigo kama hicho
kutoka kwa Libya, hakuonyesha ub-
ora wake kama ambavyo amekuwa
akiichezea klabu yake ya KRC Genk
va Ubelgiji, jambo ambalo wadau wa
soka wamejiuliza maswali mengi.

Miongoni mwa wadau wa soka
walionukuliwa wakitoa maoni yao
ni pamoja na Kocha wa zamani
wa Simba, Jamhuri Kihwelo ‘Julio’
ambaye amemtaka Kocha Mkuu wa
Taifa Stars, Mrundi, Etienne Nday-
iragije, kutoona aibu ya kumuanzisha
benchi Samatta.

“Inabidi Ndayiragije asione aibu ku-
muanzisha Samatta benchi ili ausome
vizuri mchezo, unaona kama mechi
ya juzi alicheza lakini mechi ilikuwa
imemkataa kabisa,” alisema Julio.

Hata hivyo, wapo waliomtetea
Samatta wakisema, anakabwa na
mabeki kuanzia wawili hadi watatu,
hivyo wachezaji wenzake wa Stars
ndio wanaopaswa kutumia mwanya
huo kufunga mabao.

“Kwanza tazama, Samatta ana-
vyokabwa na wenzake kubaki huru,
lakini pia nani anayemchezesha
kama ambavyo anakuwa akichez-
eshwa na wenzake pale Genk? Pia
tukumbuke kuna siku mchezo unam-
kataa mchezaji na si suala kwamba
anaogopa kuumia alisema Ally
es Salaam

Hata hivyo, Samatta kupitia
akaunti yake ya Twitter @Sama-
gol77, aliandika: “Nimepata meseji na
Comment [maoni] kutoka kwa watu
kadhaa kuwa hawajaelewa kiwango
nilichoonesha katika mechi za timu
ya taifa, ‘anyway’ ukweli nimefurahi
kuona watu wanasema ukweli si-
chukii binafsi, bali nachukulia kama
chachu itakayonifanya nijitume zaidi
ili niweze [kuwa] bora zaidi. HAINA
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