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Askari 
aomba Ikulu
kumsaidia 
apate mafao
Na Mwandishi Wetu

 
ASKARI mstaafu, Thomas  Sebas-

tian, amemwomba Rais John Magu-
fuli, kumsaidia kupata mafao ya Sh. 
milioni 47.2 anazodai kutoka  mfuko 
wa hifadhi ya jamii kwa watumishi 
wa umma (PSSSF).

Sebastian aliyesajiliwa PSSSF kwa 
namba 4894928, alisema amesotea 
mafao ya  Sh. 47,162,022.22 kwa 
muda mrefu bila mafanikio.

Akinukuu maelezo ya uliokuwa 
mfuko wa hifadhi ya jamii kwa 
watumishi wa umma (PSPF) kabla ya 
kuunganishwa mwaka jana, ilisema 
angelipwa malipo ya mkupuo ya Sh. 
23,581,011.11 na pensheni ya kila 
mwezi Sh. 253,559.26.

 Akizungumza na Nipashe jijini Dar 
es Salaam, mstaafu Sebastian alisema 
aliajiriwa mwaka 1978 na ilipofika 
mwaka 2002 alishtakiwa kwa mauaji 
kesi iliyoendelea kwa miaka mitano.

Alisema kwa mujibu wa taratibu za 
kijeshi askari wa daraja lake an-
apokosea hufukuzwa kazi na kwam-
ba alifutwa kazi hadi Juni 14, mwaka 
2007, Mahakama Kuu ilipomwona 
hana hatia na kumwachia huru.

“Kwa mujibu wa sheria za kijeshi 
tangu siku tulivyopelekwa mahakam-
ani mshahara na stahiki zangu zote 
zilifutwa. Lakini mkuu wa kazi alia-
muru nirejeshwe kazini na kulipwa 
haki zangu zote ikiwamo kurudishwa 
tena  PSPF,” alisema.

 
MKANGANYIKO

Kwa miaka mitano aliyokuwa 
gerezani alikuwa akilipwa  mshahara 
na alikatwa michango iliyoingizwa 
kwenye Mfuko wa Hifadhi ya Jamii 
wa Watumishi wa Serikali (GEPF), 
japo hakuridhia kujiunga na mfuko 
huo, alisema.

Sebastian alifanyakazi miaka 37 na 
bila kujua alikuwa akichangia mi-
fuko miwili ya PSPF na GEPF na kote 
hajalipwa mafao mbali na kupigwa 
danadana.

 “Baada ya kurudi kazini na kuanza 
kufuatilia taarifa kwenye mfuko wa 
PSPF niligundua kwamba kuna pesa 
zimepelekwa GEPF na nilipofuatilia 
niliambiwa niende PSPF ambako 
kuna michango yangu,” alisema.

Alisema alipofuatilia  PSPF wali-
baini kuwa alistahili kulipwa Sh. 
47,162,022.22.

“Januari 27, 2016 GEPF walini-
kabidhi hundi ya Sh. 7,574,513 na 
kuniambia  ndicho kiinua mgongo 
changu ambacho nimelipwa baada 
ya kuitumikia nchi kwa miaka 37.6 
jambo ambalo sikuliafiki,” alisema na 
kuomba Ikulu imsaidie.

“Naomba kusaidiwa nipate haki 
yangu ambayo imepotea kwa muda 
wa miaka ya utumishi wangu,” 

Kipenga cha uchaguzi  
S/Mitaa kupulizwa kesho
Na Enock Charles

KIPENGA cha uchaguzi wa 
serikali za mitaa kinatarajiwa 
kupulizwa kesho, wakati fomu 
za kuwania nafasi mbalimbali 
katika uchaguzi huo zikianza 
kutolewa.

Nafasi zinazogombewa ni 
Mwenyekiti wa Kitongoji katika 
Mamlaka za Miji Midogo, Mwe-
nyekiti wa Mtaa na wajumbe 
wa Kamati ya Mtaa (Kundi 
mchanganyiko la wanawake 
na wanaume) na Wajumbe wa 
Kamati ya Mtaa (kundi la wa-
nawake) katika Mamlaka za 
Miji.

Nyingine ni Mwenyekiti wa 
Kijiji, wajumbe wa Halmshauri 
ya Kijiji (Kundi mchanganyiko 
la wanawake na wanaume), 
Wajumbe wa Halmashauri ya 
Kijiji (kundi la wanawake) na 
Wenyeviti wa Vitongoji katika 

Mamlaka za Wilaya.
Uchaguzi wa kuwapata vion-

gozi hao unatarajiwa kufanyika 
Novemba 24, mwaka huu, huku 
mchakato wa  fomu za kuwania 
nafasi hizo zikitarajiwa kutole-
wa kesho na kukamilika No-
vemba 4 ikiwa ni takribani siku 
26 kabla ya uchaguzi kufanyika. 

Kwa mujibu wa ratiba, uteuzi 
wa wagombea ambao hufany-
wa na msimamizi wa uchaguzi 
katika kata husika, unatarajiwa 
kufanyika Novemba 5, mwaka 
huu, kwa nafasi za Mwenyekiti 
wa Kijiji/Mtaa, ujumbe wa hal-
mashauri ya kijiji/mtaa kuanzia 
saa 2:00 asubuhi na kukamilika 
saa 10:00 jioni, huku kampeni 
zikitarajiwa kuanza Novemba 
17 hadi 23 mwaka huu.

Kwa mujibu wa mwongozo 
uliotolewa na Waziri wa Nchi 
Oisi ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa (Tamisemi), 
Selemani Jafo, ulieleza kuwa 

msimamizi wa uchaguzi ata-
fanya uteuzi wa wagombea wa 
nafasi za uongozi katika ngazi 
zote kuanzia Novemba 5, 2019.

Pia ilieleza kuwa mgombea 
au mtu aliyeomba kuteuliwa 
anaweza kuweka pingamizi 
kuhusu uteuzi wa wagombea 
na litawasilishwa kwa msi-
mamizi wa uchaguzi kuanzia 
Novemba 5 hadi 6 na msimam-
izi atasikiliza na kutoa uamuzi 
kuanzia Novemba 5 hadi 7.

Kadhalika, endapo mtu 
hakuridhika na uamuzi utaka-
otolewa na msimamizi wa 
uchaguzi atatakiwa kupeleka 
shauri lake katika kamati ya 
rufani itakayosikiliza na kutoa 
uamuzi katika kipindi cha siku 
nne tangu kupokelewa kwa 
rufani hiyo, iwapo hakuridhi-
ka kanuni zinaelekeza shauri 
litapelekwa katika Mahakama 
ya Wilaya na kutolewa uamuzi 
ndani ya siku 30 baada ya ma-

tokeo ya uchaguzi kutangazwa.
Mwongozo pia ulitaja sifa za 

mgombea ni pamoja na: “Raia 
wa Tanzania, awe na umri wa 
miaka 21 au zaidi, anaweza ku-
soma na kuandika Kiswahili au 
Kiingereza, ana shughuli halali 
ya kumwezesha kuishi, ni mwa-
nachama wa chama cha siasa 
na amedhaminiwa na chama 
hicho, hajawahi kupatikana na 
hatia kwa kosa la utovu wa ua-
minifu katika kipindi cha miaka 
mitano kabla ya tarehe ya uch-
aguzi, hana ugonjwa wa akili.

Uchaguzi huo unatarajiwa 
kuhusisha watu milioni 19.7 
sawa na asilimia 86 ambao wal-
ijitokeza kujiandikisha katika 
daftari la orodha ya wapigaku-
ra, wanaume ni 9,529,992 na 
wanawake ni 10,151,267 ikiwa ni 
ongezeko la watu milioni nane 
waliojindikisha mwaka 2014 
ambapo idadi ilikuwa watu   
11,882,086.

Mhandisi wa Maji wa Shirika la Water Mission Tanzania, Opita Tarcicous 
(kushoto), akitoa maelezo kwa ujumbe wa wakurugenzi waandamizi kutoka 
Water Mission International na The Grundfos Foundation (Poul Due Jensen 
Foundation)  wakati wa uzinduzi wa mradi wa maji katika kambi ya wakimbizi 
ya Nyarugusu mkoani Kigoma mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mafuriko yaua 
13, yaacha mamia 
bila makazi
Na Waandishi Wetu

MVUA zinazoendelea kunyesha nchini 
zimeendelea kusababisha vifo na uharibifu 
wa miundombinu, huku mamia ya wa-
nanchi wakikosa makazi.

Mvua hizo ambazo zilianza mwanzoni 
mwa mwezi huu kwa kunyesha katika 
mikoa mbalimbali zimesababisha vifo vya 
watu 13 ambako 11 vimetokea mkoani Tan-
ga, hadi sasa, huku mkoani Mwanza watoto 
wawili wakifariki.

Kadhalika, mkoani Mwanza kaya zipata-
zo 158 zimeathiriwa na mvua hizo zilizoam-
batana na upepo mkali.

MWANZA
Katibu wa Kamati ya Maafa wa Wilaya ya 

Nyamagana, Masatu Magafu, alisema kaya 
158 katika kata nne za Wilaya ya Nyamaga-
na zimeathirika kutokana na mvua kubwa 
iliyoambatana na upepo mkali iliyonyesha 
Oktoba 24 kuanzia majira ya saa 11 jioni na 
kusababisha vifo vya watoto wawili.

Alisema kata zilizoathirika kutokana na 
mvua hizo ni Kishiri ambako kaya 66 zime-
kosa sehemu za kulala, Igoma kaya tatu, 
Igogo kaya mbili na kaya 87 za mitaa ya Kata 
ya Lwanima.

Alisema mvua hizo pia zimesababisha 
vifo vya watato wawili ambao ni Yohana 
Maiko, mwanafunzi wa darasa la pili katika 
Shule ya Msingi Mahina aliyeangukiwa na 
ukuta wa nyumba yao na Vaileth Godfrey 
(3), mkazi wa Igogo ambaye alisombwa na 
maji ya mvua na mwili wake kupatikana ka-
tika Ziwa Victoria baada ya Kamati ya Ulinzi 
na Usalama ya Wilaya ya Nyamagana wak-
ishirikiana na uongozi wa kata na wananchi.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Handemi, DK. 
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Kamati Bunge yaagiza Sido 
kutengeneza bidhaa za ngozi
Na Renatha Msungu, 
DODOMA  

KAMATI ya Bunge ya 
Viwanda, Biashara na 
Mazingira, imelitaka Shirika 
la Kuhudumia Viwanda 
Vidogo (Sido) kujenga vituo 
vya kutengeneza bidhaa 
za ngozi katika mikoa yote 
nchini ili kuwasaidia waja-
siriamali wa ngozi. 

Maelekezo hayo yali-
tangazwa jana na kiiongozi 
wa msafara wa wabunge 
wa kamati hiyo ambaye ni 
Mbunge wa Igalula (CCM), 
Mussa Ntimizi, kamati hiyo 
ilipotembelea kujionea kazi 
za uchakataji na uzalishaji 
mali wa mazao ya ngozi 
kwa vikundi vinavyohu-
dumiwa na shirika hilo 
Dodoma.

 Ntimizi alisema kamati 
inaona kuna umuhimu 
wa kujengwa vituo hivyo 
kulingana na rasilimali hizo 
ili kuwafanya wajasiriamali 
kujifunza mambo mbalim-
bali. 

“Kamati imeitaka Sido 
kuhakikisha vituo hivyo 
vinakuwapo katika kila 
mkoa wenye rasilimali ili 
kuwainua vijana pamoja 
na wajasiriamali wa mae-
neo yanayozunguka mkoa 
husika.

“Kamati ilitoa agizo kuwa 
vituo hivyo vianzishwe 
katika mikoa yote ya Tan-
zania kulingana na rasili-
mali zilizopo katika mkoa 
husika, ili kuwasaidia vijana 

na wajasiriamali waliopo 
kwenye mkoa husika 
kujifunza, isibaki kuwa ni 
Dodoma yenye kituo cha 
kuzalishia bidhaa za ngozi,” 
alisema.

Hata hivyo, alisema Sido 
imetakiwa kuendelea kutoa 
huduma hadi vijijini ili 
kuwafikia wananchi wengi 
zaidi kwa lengo la kuinua 
kipato chao kupitia elimu 
mbalimbali watakayokuwa 
wanapatiwa.

“Tumefurahi na kuha-
masika na bidhaa zenye 
ubora zinazotengezwa na 
vijana katika kituo cha 
ngozi Sido kilichopo Kizota 
tukiwekeza vituo vingi 
vijana watapata ujuzi wa 
kutengeneza bidhaa zinazo-
tokana na ngozi,” alisema.

Kwa upande wake, Naibu 
Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Stella Manyanya, 
aliwataka wafanyabiashara 
wakubwa na kampuni 
kutumia bidhaa za ngozi 
kutoka kwa wajasiriamali 
wadogo ili kuwainua kiu-
chumi. 

Akizungumzia utekelezaji 
wa maagizo hayo, Kaimu 
Mkurugenzi wa Masoko na 
Uwekezaji wa Shirika 
hilo, Shoma Kibende, alise-
ma katika mpango mkakati 
wa sita Sido itaanzisha vi-
tuo mbalimbali kwa awamu 
kama vile mkoa wa Arusha 
, Manyara, Shinyanga kul-
ingana na hali ya fedha 
ambayo shirika litakuwa 
limekusanya.

13 wahukumiwa kulipa mil. 
154/- kudai fedha mtandaoni
Na Hellen Mwango

WATU 13 wamehukumiwa kuli-
pa idia ya zaidi ya Sh. milioni 154 
na kutumikia kifungo cha nje cha 
mwaka mmoja baada ya kutiwa 
hatiani  kwa   kukiri kosa la ku-
tuma ujumbe wa kielektroniki bila 
ridhaa ya wapokeaji na kujipatia 
fedha kwa njia ya udanganyifu.

Hukumu hiyo ilisomwa mwis-
honi mwa wiki na Hakimu Mkazi 
Mwandamizi wa Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es 
salaam, Kelvin Mhina, baada ya 
washtakiwa kukiri makosa yao.

Washtakiwa hao ni   Boniface 
Maombwe (23), David Luvanda(31), 
Moshi Sungura (32), Amos Bosco 
(21), Lule Kadenge (40), Jofrey Ka-
pangamwaka (27), William Nturo 
(26), Regius Mauka (34), Collins 
Mwang’omolan (27), Francis Ka-
palata (26), Kasonde Kapela (40), 
Enock Mwandaji (35) na Pascal 
Kiatu (42).

Hakimu Mhina alisema washtak-
iwa hao walipe faini ya  Sh. milioni 
10 kama ingizo la awali na kiasi 
kilichobakia cha Sh. 144,032,830 
kila mshtakiwa anatakiwa kulipa 
Sh. 11, 079,448 ndani ya miezi 12 
(mwaka mmoja tangu hukumu ili-
posomwa).

Mbali na adhabu hizo mahaka-
ma iliwahukumu washtakiwa hao 

kila mmoja kutumikia kifungo cha 
nje ya miezi 12 na kutaiisha vifaa 
vya kielektroniki   vikiwamo simu  
34, laini za simu, lashi pamoja na 
kompyuta tatu kuwa mali ya seri-
kali.

Hakimu Mhina alitoa hukumu 
hiyo  baada ya washtakiwa hao ku-
ingia makubaliano na Mkurugenzi 
wa Mashaka (DPP), kuihakikishia 
mahakama kwa njia ya kiapo kuwa 
makubaliano hayo kwa hiari yao 
bila ya kuwapo kwa vitisho vyovy-
ote. Kabla ya kutoa hukumu hiyo, 
Hakimu Mhina aliwataka washtaki-
wa hao walijieleze ni kwanini  ma-
hakama isiwape adhabu.

Washtakiwa hao kwa nyakati 
tofauti waliomba kupunguziwa 
adhabu kwa sababu ni wakosaji 
wa mara ya kwanza, na kwamba 
kukaa kwao gerezani wameji-
funza mengi. Kwa nyakati tofauti 
washtakiwa hao walidai walijiingi-
za kwenye vitendo hivyo kutokana 
na makundi kwa kuwa hawakuwa 
na hofu ya Mungu ndani yao, hivyo 
sasa wamejifunza kuwa na hofu ya 
Mungu na wamegundua makosa 
yao wanayajutia. Pia walidai  wen-
gine walijiingiza katika makosa 
hayo kutokana na ugumu wa mai-
sha, walikuwa wakihangaika  huku 
na kule wakajikuta wamejiingiza 
katika hali hiyo. Hata hivyo, wen-
gine waliomba wasamehewe, wen-

gine wafungwe kifungo cha nje cha 
miezi sita ili wakaitumikie jamii.

Kabla ya kutolewa kwa adhabu 
hizo, Wakili wa Serikali,   Jacqline 
Nyantori, aliieleza mahakama 
kuwa hawana kumbukumbu za 
makosa ya nyuma za washtakiwa 
hao na akaiomba mahakama 
iwape adhabu kali ili iwe fundisho  
kwao na kwa jamii inayosambaza 
makosa kama hayo.

Pia aliiomba mahakama izinga-
tie makubaliano ambayo washtaki-
wa hao waliingia na DPP, na kwam-
ba iwapo watakiuka makubaliano 
hayo DPP atawarejeshea makosa 
aliyoyaacha awali.

Washtakiwa walikuwa wanadai 
kuwa  kati ya Machi  na Juni , 2018 
katika   mkoa   wa Dar es Salaam 
na mkoa wa Rukwa   na maeneo 
mengine ndani   ya Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania kwa nia ya 
udanganyifu, walisambaza ujumbe 
wa kielektroniki bila ridhaa ya 
wapokeaji.

Wakisomewa maelezo ya awali 
(PH) na Wakili wa Serikali, Janeth 
Magoho, ilidaiwa  washtakiwa 
Maombwe, Luvanda, Sungura, Ka-
pangamwaka, Mwang’omolan na 
Kapalata ni mawakala wa kampuni 
za simu za Vodacom, Airtel, Tigo na 
Halotel   walisambaza ujumbe to-
fauti  ukiwamo tuma pesa kwenye 
namba hii.

Waziri wa Biashara 
na Viwanda, 
Innocent Bashung-
wa, akipata mael-
ezo ya bidhaa za 
mvinyo zinazozal-
ishwa na Tanzania 
Distilleries Ltd, 
chini ya kampuni ya 
TBL Group kutoka 
kwa Meneja Mauzo 
Kanda  Kusini, 
Mwesiga Muchuruza 
(kushoto) wakati 
alipotembelea 
banda la maonyesho 
la kampuni hiyo, ka-
tika maonyesho ya 
Urithi Festival jijini 
Dodoma mwishoni 
mwa wiki. PICHA: 

MPIGAPICHA WETU

Gereza Kitai laanza kulisha wafungwa mikoa 3
Na Mwandishi Wetu,       
SONGEA

GEREZA la Kilimo na Mifugo 
la Kitai, limeanza utaratibu kwa 
kulisha wafungwa katika mikoa ya 
Lindi, Mtwara na Ruvuma ikiwa ni 
utekelezaji wa agizo la Rais John 
Magufuli la kutaka Jeshi la Ma-
gereza kujitosheleza kwa chakula 
cha wafungwa. Mkuu wa Gereza 
hilo, Kamishna Msaidizi wa Ma-
gereza, Dk. Sylivesta Shija, alisema 
hayo     wakati akisoma taarifa ya 
kilimo       wakati        wa ziara ya 
Naibu        Waziri     wa Mambo ya 
Ndani ya Nchi, Mhandisi Hamad 
Masauni.

Alisema lengo ni kuyapitia ma-

gereza yote ya kimkakati nchini 
yaliyoteuliwa kutekeleza agizo hilo.

“Mwaka 2018/2019, gereza hili 
liliingizwa kwenye mkakati wa 
wafungwa kujitosheleza kwa 
chakula na tumevuna magunia 
5,528 yenye ujazo wa kilogramu 
90 na kufanya tujitosheleze kwa 
chakula kwa asilimia 87.5 kwa 
mikoa mitatu ya Ruvuma, Lindi na 
Mtwara,” alisema Dk. Shija.

Akizungumza baada ya kutem-
belea gereza hilo, Naibu Waziri 
Masauni, amemwagiza Kamishna 
Jenerali wa Magereza kupeleka 
timu ya         wataalamu       ili ku-
tatua tatizo la ukame linalorudisha 
chini uzalishaji wa mazao gerezani 
hapo.

“Gereza hili lilipangiwa kulima 
ekari 1,000, lakini walilima ekari 
950 pekee kutokana na changa-
moto mbalimbali ikiwamo ukame, 
sasa namwagiza CGP alete timu 
ya wataalamu ili waweze kuten-
geneza mpango kazi wa jinsi ya 
kutumia bwawa kubwa lililopo 
karibu na gereza ambalo linaweza 
kutumika kwa kilimo cha umwagil-
iaji na tukaondokana na hilo tatizo 
la ukame,” alisema. 

Mkakati wa gereza hilo kwa 
msimu wa mwaka 2019/2020 ni 
kuandaa shamba jipya lenye ekari 
900 litakaloweza kulimwa mahi-
ndi ekari 750, maharage ekari 100, 
mihogo ekari 15, viazi ekari tano na 
ekari 30 maparachichi.
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Wasiorejesha fedha za
ushirika kushughulikiwa
Na Hellen Mwango

MWENYEKITI wa Tume ya Ushirika, Dk. 
Titus Kamani, amewataka wanachama na 
viongozi   wa vyama vya ushirika ikiwamo 
Saccos  kurejesha mali na kulipa fedha wa-
nazodaiwa na kwamba bila kufanya hivyo ni 
sawa na uhujumu uchumi.

Kadhalika, amesema mwanachama au 
kiongozi aliyepewa mali/fedha iwe kwa kua-
miniwa  na kukopa walipe kwa kuwa haraka 
kwa kuwa hakuna atakayeachwa ahujumu 
wanachama wa chama husika.

Rai hiyo aliitoa mwishoni mwa wiki jijini 
Dar es Salaam wakati akifungua Mkutano 
Mkuu wa mwaka wa chama cha kuweka na 
kukopa cha Shirika la Umeme Tanzania (Ta-
nesco Saccos).

“Viongozi na wanachama wa Saccos po-
pote nchini walipokula na kupora mali za 
wanachama hatutawaacha tutawapeleka 
mahali salama, hao ni sawa na wahujumu 
uchumi kwa sababu wenzao wanajinyima 
wanaweka kwa manufaa ya kujiinua kiu-
chumi wao wanajinufaisha binafsi,” alisema 
na kuongeza.

“Nawatangazia kabisa wale waliopewa 
kwa kuaminiwa na hawataki kulipa madeni 
yao au kurejesha mali za wanachama, mjian-
dae tutawaikia tu, hakuna jiwe ambalo hali-
tapinduliwa mdokozi yeyote huyo ni sawa 
na mhujumu uchumi,” alisema.

Aidha, alisema Tanesco Saccos ni, chama 
cha mfano wa kuigwa wamekuwa mstari wa 
mbele kujiendesha wenyewe bila kutege-
mea taasisi ya fedha kutoka nje ya chama 

chao.
Alisema Saccos 86 kati ya 230 zinaka-

biliwa na tuhuma mbalimbali ikiwamo uba-
dhirifu na waajiri kutumia michango ya wa-
nachama nje ya matakwa ya kisheria.

“Baadhi ya waajiri ni wasumbufu wanaku-
sanya michango ya wanachama lakini wa-
naitumia kwa matumizi yao binafsi badala 
ya kutimiza matakwa ya sheria za ushirika, 
wengine wamefanya ubadhirifu wa mali za 
umma, tumeshawasilisha orodha kwa Wa-
ziri Mkuu kwa hatua na maelekezo zaidi,” 
alisema Dk. Kamani.

Alisema kwa upande wa Tanesco Saccos 
wamepiga hatua kwa kutumia mtandao wao 
katika kuwahudumia wanachama.

Alisema wana wawatumie wataalamu 
zaidi kupata maelekezo kujua jinsi gani 
wataingia kwenye uwekezaji na kwam-
ba wawekeze kwa akili kwani hakuna ziada 
mbovu wanapowekeza.

Mwenyekiti wa Tanesco Saccos, Somoe 
Nguhwe, alisema chama chake kimeboresha 
huduma za kifedha kwa wanachama wake 
pasipokuvunja sheria ya kazi.

Alisema miongoni mwa sababu zilizoinua 
chama chake ni viongozi kuhakikisha ku-
tokukopa mkopo kutoka taasisi yoyote ya 
fedha.

“Huduma zote za fedha zinapatikana 
ndani ya Tanesco Saccos kwa hiyo viongozi 
wetu hawaruhusiwi kuwa na mikopo katika 
taasisi yoyote ya fedha,” alisema Nguhwe.

Alisema mtaji wa Tanesco Saccos kutoka 
mwaka 2017 mpaka 2018, umeikia Sh. bil-
ioni 34.

Samia ahimiza wanawake 
Madola kugombea uongozi
Na Cynthia Mwilolezi, ARUSHA

MAKAMU wa Rais, Samia Suluhu Hassan,  
ametoa  rai kwa wanawake walioko kwenye 
nchi za Jumuiya ya Madola Kanda ya Afrika 
(CPA) zinazofanya uchaguzi mwaka huu na 
mwakani kujitokeza kugombea nafasi mbal-
imbali za uongozi.

Akizungumza jana jijini Arusha wakati 
akifungua mkutano wa Wabunge Wa-
nawake wa Mabunge  ya Jumuiya ya Mad-
ola Kanda ya Afrika (CPA), Samia alisema 
ni wakati mwafaka kwao kutumia fursa ya 
chaguzi hizo zinazofanyika mwaka huu  na 
mwakani katika nchi zao hususan Tanzania 
kugombea nafasi za uongozi.

“Jitokezeni kugombea nafasi mbalimbali 
za uongozi katika nchi zenu zenye uchaguzi 
mwaka huu na mwakani ikiwamo Tanza-
nia,” alisema.

Samia alisema wanawake wananafasi  na 
haki   sawa katika kugombea nafasi mbal-
imbali za uongozi katika vyama vyenu vya 
siasa hivyo vema wakasimama na kushinda-
nia nafasi hizo. 

Alisema kwa miongo kadhaa nchi zao 
wameona jinsi   utengwaji wa wanawake 
katika michakato ya uchaguzi umewaacha 
nyuma katika ajenda muhimu ya maende-
leo hasa katika uikiaji wa malengo ya ulim-
wengu, malengo endelevu ya maendeleo 
ambayo  yanahitaji kuikia usawa wa kijin-
sia na kuwezesha wanawake na wasichana 
wote.

Pia alisema   kukuza jamii zenye amani 
na umoja kwa maendeleo endelevu hutoa 
uikiaji wa haki kwa wote na kujenga taasisi 
zenye uwajibikaji na zinazoweza kuhimili 
katika kila ngazi na ni moja ya kutimiza   
ajenda ya Umoja wa Afrika  (AU)  na mka-
taba wa Jumuiya ya Madola.

“Hivyo ni vema   wanawake, wasichana 
mkatambua mnahaki sawa na wengine 
hasa katika kupigania usawa wa kijinsia, 
maendeleo endelevu na masuala mbalim-
bali   mnahitajika sana katika kuendeleza 
nchi zenu,” alisema. 

Alisema nchi zote zimepata athari chanya 
kwa kupata nafasi za uongozi kwenye nchi 
zao.

Samia alimpongeza Rais John Magufuli 
kuonyesha kwa vitendo kwa kuwapa fursa 
wanawake kwenye nafasi mbalimbali za 
uongozi ambapo kwa sasa katika Bunge 
kuna wabunge wanawake 145 sawa na asil-
imia 36.9 ya wabunge wote.

“Kwa upande wa majaji wa Mahakama 
ya Rufani Tanzania kuna majaji wanawake 
21 kati ya majaji 68 waliopo hapa nchini na 
majaji wa Mahakama Kuu wapo saba kati ya 
20 sawa na asilimia 31.8 ya majaji waliopo 
nchini,” alisema.

Naye Spika wa Bunge la Tanzania, Job 
Ndugai, alisema lengo la Tanzania kuhakiki-
sha uwakilishi wa wabunge wanawake ka-
tika bunge hilo unaikia asilimia 50, ambapo 
kwa sasa ongezeko la wanawake lipo sawa 
na asilimia 30.
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Na Adam 
Fungamwango

HIVI karibuni iliripotiwa ki-
ungo mkabaji wa Simba, Jonas 
Mkude na wenzake kuchelewa 
ndege kwenda mkoani Kagera 
kwa ajili ya mechi ya Ligi Kuu 
dhidi ya Kagera Sugar.

Mkude, pamoja na wachezaji 
wenzake Erasto Nyoni, Gadiel 
Michael, na Cleotus Chama 
walidaiwa kuchelewa kujiunga 
na wenzao na kubaki Dar es 
Salaam, hivyo kukosa mechi 
mbili dhidi ya Kagera Sugar na 
Biashara United.

Uongozi wa Simba ul-
itoa taarifa kuwa ungetolea 
ufafanuzi au adhabu kwa 
wachezaji hao, lakini ukakiri 
kuwa wachezaji hao ni watovu 
wa nidhamu.

Hata hivyo, baada ya kurejea 
wachezaji hao wameonekana 
kuungana tena na timu yao, 
huku taarifa zikieleza kuwa 
tayari wachezaji hao wame-
shamalizana ndani kwa ndani 
na uongozi.

Huenda wamesamehewa au 
uongozi umeamua kuwakata 
mishahara, adhabu ambayo 
inamwathiri zaidi mchezaji 
kuliko klabu. Unapomsimami-
sha mchezaji ni klabu ndiyo 
inaumia kwani haipati tena hu-
duma ya mchezaji.

Wakati ilipotoka ripoti ya 
kwanza ya utovu wa nidhamu 
ya        wachezaji hao, wengi 
walionekana kushangazwa 
tu na wachezaji watatu, Ga-
diel, Nyoni na Chama, lakini si 
Mkude.

Mashabiki wengi nchini 
ukiwasoma kwenye mitandao 
ya kijamii, hata wakihojiwa 
kwenye vipindi vya michezo, 
wanamtaja Mkude kama ni 
mchezaji ambaye huwa ha-

washangai anapotajwa kwenye 
suala la utovu wa nidhamu, 
kuchelewa mazoezi na men-
gine yanayofanana na hayo.

Kabla hata hayajapoa, taarifa 
zinasema kuwa Mkude akazua 
tena tatizo siku ya Ijumaa, siku 
moja tu kabla ya timu hiyo 
kusairi kwenda mkoani Aru-
sha kucheza dhidi ya Singida 
United.

Inadaiwa kuwa Mkude ali-
wasili mazoezini nusu saa tan-
gu wachezaji wenzake waanze 
mazoezi.

Baada ya kuteremke kwenye 
gari alikutana na Meneja wa 
timu, Patrick Rweyemamu am-
baye alionyeshwa kuchukizwa 
na kumwonya kabla ya kwen-
da kukutana na Kocha Mkuu, 
Mbelgiji Patrick Aussems.

Mkude ambaye ni majeruhi 
alikutana na daktari Yassin 
Gembe baada ya mazungumzo 
hayo, lakini akawekwa kiti-
moto kuhusiana na kuchelewa 
kwake.

Inawezekana alichelewa 
kwa kudhani kuwa hahitajiki 
kufanya mazoezi kwa sababu 
ni majeruhi, lakini kitendo cha 
wakubwa zake kuchukizwa na 
kumuweka chini, kinaonye-
sha kuwa hata kama mchezaji 
ameumia, lakini anatakiwa 
awahi kama wenzake na wak-
ishaanza mazoezi yeye ana-
pewa mazoezi ya peke yake au 
matibabu.

Kama ni kweli Mkude ali-
chelewa, sijaona mantiki yoy-
ote ya kufanya hivyo kwani ali-
wasili na gari yake binafsi. Na 
kama atasema kuwa kulikuwa 
na foleni, iweje yeye tu ndiye 
achelewe hasa ikizingatiwa 
anadai kuwa na rekodi mbaya 

ya tabia hizi?
Inawezekana ikawa ni kweli 

alikuwa amechelewa kwa ba-
hati mbaya, lakini mara nyingi 
mtu mwenye rekodi yoyote 
ambayo si nzuri, hata ikitokea 
kwake bahati mbaya, inaone-
kana ni makusudi tu na haku-
na yeyote wa kumtetea.

Muhimu kwake ni kubadili-
ka, kwani taarifa zake za utovu 
wa mara kwa mara ambazo 
tayari hata mashabiki wa Sim-
ba wameshaanza kuchoshwa 
nazo zinaweza kumletea mata-
tizo mbele ya safari.

Siku viongozi wakicho-
shwa na yakiwaika shingoni 
wanaweza kufanya uamuzi 
mgumu ambao hautokuwa na 
tija kwake, matokeo yake kila 
mtu ataonekana mbaya kwake. 
Soka ni kazi kama kazi zingine, 
hivyo nalo linahitaji nidhamu 
ndani na je ya uwanja.

Ikumbukwe kwa sasa Simba 
ina Oisa Mtendaji Mkuu mpya, 
Senzo Masingizi kutoka Afrika 
Kusini ambaye ameonekana 
kuwa mkali hasa kwa wale 
wote walio na tabia ya utovu 
wa nidhamu.

Huyu siyo Mtanzania am-
baye anaweza kuwa na huru-
ma na mchezaji kwa sababu ya 
kujuana, badala yake anaweza 
kufanya maamuzi magumu 
kutokana na sheria za kazi 
zinavyotaka, na watu wote 
wakashangaa. Kinachotakiwa 
kwake ni kubadilika, hata kama 
yanayosemwa kwake si kweli, 
lakini kuna asilimia fulani za 
ukweli, kwani haiwezekani 
inapotokea taarifa za utovu wa 
nidhamu basi na yeye anaku-
wa mmoja wa wanaokuwamo 
kwenye mkumbo.

Mkude, wenzake wafanyie 
kazi upungufu walionao

 Muungwana Lazima Nilonge

Ndayiragije aachwe huru
Stars akipewa ushirikiano
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HATIMAYE Shirikisho la Soka nchini (TFF), limehitimisha 
mchakato wa kumsaka Kocha Mkuu wa timu ya Taifa, Taifa 
Stars kwa kumrasimisha Mrundi Etienne Ndayiragije aliyeku-
wa akikaimu nafasi hiyo. 

Ndayiragije sasa amechukua rasmi mikoba ya Mnigeria 
Emmanuel Amunike aliyefungashiwa virago vyake baada ya 
matokeo mabaya ya Stars kwenye fainali za Mataifa ya Afrika 
(Afcon) nchini Misri mwaka huu.

Aidha, Ndayiragije ambaye wakati akikaimu nafasi hiyo ali-
kuwa akisaidiwa na Kocha wa Polisi Tanzania, Selemani Ma-
tola pamoja na Kocha wa Coastal Union, Juma Mgunda, ame-
kabidhiwa mikoba hiyo tayari akiwa ameipa Stars mafanikio. 

Kocha huyo wa zamani wa KMC na Azam FC, ameiwezesha 
Taifa Stars kucheza hatua ya makundi kuwania kufuzu fain-
ali za Kombe la Dunia nchini Qatar 2022. Si mafanikio hayo 
tu, bali pia ameiongoza Taifa Stars kufuzu fainali za Mataifa 
ya Afrika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN), zitakazofanyika 
nchini Cameroon Aprili mwakani.

Hakika Ndayiragije anaanza majukumu hayo rasmi akiwa 
na mafanikio makubwa, hivyo anahitaji kupewa ushirikiano 
mkubwa ili kuweza kuendelea kuwapa raha Watanzania kwa 
kuiikisha Stars mbali zaidi.

Tunauhakika Ndayiragije anaweza kufanya makubwa zaidi 
kama ataachwa afanye kazi yake akiwa huru pasi kuingiliwa 
katika majukumu yake wala kuwapo kwa shinikizo lolote 
kwake wakati wa kuchagua wachezaji wa Stars ama kupanga 
kikosi chake.

Tunatambua kuwapo kwa utamaduni kama huo ama ku-
toka kwa viongozi wa TFF au wa klabu kongwe, lakini kuto-
kana na kelele za wadau wa soka kama si mashabiki husika 
wa klabu hizo.

Lakini pia, Nipashe hatuna budi kumsisitiza Ndayiragije 
katika kutekeleza majukumu yake hayo azingatie zaidi ubora 
na viwango vya wachezaji na asitekwe na nguvu kubwa za U-
simba na U-yanga.

Kwa miaka kadhaa sasa tumekuwa tukishuhudia mako-
cha wa Taifa Stars wakitekwa na U-simba na U-yanga hivyo 
kulazimika kutafuta uwiano wa wachezaji kutoka klabu hizo 
wakati wa kutangaza kikosi cha timu ya taifa.

Tunaamini kama ambavyo Ndayiragije katika mechi ya 
marudiano ugenini dhidi ya Sudan kuwania kufuzu CHAN, al-
ivyofanya kwa kutompanga mchezaji hata mmoja wa Yanga 
na Stars ikashinda 2-1 ataendelea kuzingatia viwango na si 
ukubwa wa klabu mchezaji anapotoka. 

Si kwa Yanga tu, lakini pia tumeshuhudia kipa namba moja 
wa Simba, Aishi Manula akipoteza nafasi Stars dhidi ya Juma 
Kaseja wa KMC ambaye anasaidiwa na Metacha Mnacha wa 
Yanga.   Nipashe tunataka kuona mchezaji wa Simba ama 
Yanga na klabu nyinginezo anapata nafasi Taifa Stars kutoka-
na na ubora na kiwango chake tu na si kuongozwa na ukubwa 
ama ukongwe wa klabu anayoichezea au kutafuta uwiano ku-
toka timu hizo. 

Na hayo yote yatawezekana tu kama ambavyo TFF ya Rais 
Wallace Karia ilivyomwacha Ndayiragije kuamua mwenyewe 
wachezaji anaowataka na kutomwingilia katika upangaji wa 
kikosi chake.

Tunaamini huo ni mwanzo mzuri kwa Ndayiragije na sasa 
atakuwa na wigo mpana zaidi wa kuzunguka kila kona nchini 
kushuhudia mechi za Ligi Kuu na Ligi Daraja la Kwanza ku-
saka wachezaji wenye sifa ya kuunda kikosi chake.

Nipashe tunamtakia kila la kheri Ndayiragije katika 
kutekeleza majukumu yake hayo, huku pia tukiwaonya wale 
wote wenye tabia ya kuingilia majukumu ya makocha wa 
Taifa Stars sasa kuacha mara moja tabia hiyo. 
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INATOKA UK. 2

alisema.
 
KUFUTIWA MASHTAKA

Katika barua yenye kumbukum-
bu  PHQ/C.8350/13  ya Feb 22, 2008  
iliyotumwa  Sebastian  ikiandikwa 
na W.R. Gumbu, kwa niaba ya 
Mkuu wa Jeshi la Polisi (IGP)  yenye 
kichwa “ kurejeshwa kazini,”  il-
imweleza kuwa IGP,  ameelekeza 

arudishwe kazini.
“...ujulishwe kwamba baada ya 

kupitia barua ya rufani pamoja na 
mwenendo mzima wa mashtaka 
ya kijeshi dhidi yako ameridhika 
kwamba hukustahili kutiwa hatiani 
na kufukuzwa kazini kwa fedheha. 

“Hivyo basi kwa mamlaka niliyo-
nayo chini ya KF.C.18 (3) IGP amef-
uta adhabu uliyopewa na kuamuru 
urejeshwe kazini kuanzia kuanzia 
Februari 22, 2008,” ilisema barua 
hiyo. Aidha, ilimtaka kuripoti  kwa 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Sin-
gida, iliyempokea na kumpangia 
kazi.

  Barua nyingine  PHQ/205/4/
VOL./XXXIV/90 ya Desemba 21, 
2015, iliyotumwa Wizara ya Fedha, 
ilimwombea hati ya mshahara wa 
mwezi Juni 2010 ili aweze kukoko-
tolewa mafao yake na mfuko wa 
PSPF. 

Kwa mujibu wa taarifa ya  
uchangiaji iliyotolewa Februari 24, 
2016, Sebastian ameanza kuchang-

ia PSPF Agosti 25,  1999, akiwa ana-
lipwa mshahara wa Sh. 64,900 na 
akitoa Sh. 3,245 na mwajiri wake 
akimchangia 9,735. 

Kuanzia Julai 31, mwaka 2008 
akiwa na mshahara wa Sh. 205,670 
alichangia Sh. 10,283 na mwajiri Sh. 
30,850 ambayo ilikwenda hadi Juni 
30, mwaka 2009 alivyoanza kulip-
wa Sh. 230,140 huku akichangia Sh. 
11,507 na baada ya miezi michache  
mshahara uliongezeka kila wakati 
hadi 500,000 alipostaafu Januari 

Askari aomba Ikulu kumsaidia apate mafao

28, 2016 michango yake haikwen-
da kwenye mfuko.

  Kwa mujibu wa hitoria hiyo, 
mshahara wa mwisho ni wa  Junu-
ari 30, 2015 aliolipwa Sh. 614,000 
huku akipelekwa kwenye mfuko 
Sh. 39,700 na mwajiri akichangia 
Sh. 92,100.  Aidha, historia hiyo il-
ionyesha kuwa idadi ya michango 
ni 103 kati ya iliyotarajiwa 199, na 
kwamba askari huyo amechangia 
Sh. 2,197,094 na mwajiri wake Sh. 
6,591,284.

 
MICHANGO GEPF

Historia ya uchangiaji ilionye-
sha Sebastian mwenye namba 
4894928 alianza kuchangia 
Machi 2001, ikiwa ni Sh. 6,490 ku-
toka kwenye mshahara wake na  
mwajiri Sh. 9,735, michango ili-
yoongezeka hadi kuikia Sh. 7,271 
kwa Sh. 10,906.

 Aidha, alichangia mara 57 na 
mwezi wa mwisho ulikuwa ni 
Januari 1, 2011, ikiwa ni Sh. 37,354 
na mwajiri Sh. 56,031. Aidha, Juni 
30, 2010, alichangia Sh. 829,699 
na mwajiri Sh. 1,244,548.50, ikiwa 
ni mkusanyiko wa michango yake 
yote kwa kipindi alichokuwa jela.

GEPF ilionyesha kuwa michan-
go yake ilikuwa ni Sh. 1,759,989, 
mwajiri alichangia Sh. 2,626,483 
na kufanya jumla kuu kuwa Sh. 
4,377,472.50.

 Kwa mujibu wa hati ya msha-
hara ya askari huyo, alitakiwa 
kustaafu Julai 1, 2020, lakini alila-
zimishwa kustaafu kwa kuandika 
barua ya kuomba kustaafu kwa 
hiari na alifanya hivyo.  

Hati ya mshahara ya Juni 30, 
mwaka 2010, ilionyesha kuwa 
alilipwa malimbikizo yake ya Sh. 
8,066,250 na zilikatwa kwenda 
GEPF mfuko ukipokea Sh. 829,849 
na PSPF Sh. 414,849.50.   Aidha, 
baada ya makato hayo alibakiwa 
na Sh. 6,427,400 zilizolipwa kwe-
nye akaunti yake.

MAFAO  PSSSF

Barua ya PSSSF, kwenda kwa 
Sebastian kujibu barua yake, wal-
isema kuwa barua zinaonyesha 
alistaafu akimilikiwa na masharti 
ya bakshishi hivyo kutakiwa 
kulipwa na mfuko wa GEPF na 
siyo PSPF. 

“Hivyo basi kutayarishiwa ma-
fao na mfuko wa GEPF ilikuwa ni 
halali yako kutokana na vielelezo 
kutokana kwa aliyekuwa mwajiri 
wake na taratibu zilizokuwapo,” 
alisema Ramadhani Mkeyenge,  
aliyesaini barua kwa niaba ya 
Mkurugenzi Mkuu wa PSSSF.

  Askari huyo aliyestaafu kwa 
cheo cha sajini (namba  S/SGT C. 
8350), ilieleza kuwa amestaafu 
kwa umri wa hiari wa  miaka 55 
, akiwa mkoani Arusha na alitu-
nukiwa cheti cha utumishi ulio-
tukuka na sifa ya askari aliyefuzu.
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Waliong’ara darasa la saba kujichagulia shule
Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imeagiza wanafunzi 
waliofanya vizuri kitaifa kwenye 
mtihani wa darasa la saba na kuin-
gia 10 bora mwaka huu wachague 
shule za umma za sekondari wa-
nazotaka kusoma.

Agizo hilo lilitolewa jijini Dar 
es Salaam mwishoni mwa wiki na 
Waziri wa Nchi Oisi ya Rais (Tami-
semi), Selemani Jafo, wakati wa 
hala ya utoaji wa Tuzo za Taifa za 
Elimu.

 “Hawa wa darasa la saba wali-
ofanya vizuri wachague shule 
wanazotaka tusiharibu ndoto 
zao, niliangalia kwenye mtandao 
yule aliyeongoza kitaifa akisema 
anatamani kwenda Ilboru sasa 
nitashangaa kama hatapata nafasi 
huko,” alisema waziri.

 “Nawahakikishia nyie mlioon-
goza darasa la saba Rais John 
Magufuli, anawapenda sana na 
mtachagua shule mnazotaka za 
umma na hii ni hatua muhimu ya 

kuwashika mkono wanafunzi wa-
naofanya vizuri,” aliongeza Waziri 
Jafo.

Alitoa wito kwa wadau wa sekta 
binafsi kuendelea kuboresha elimu 
nchini akisema kuwa kadri wana-
vyofanya vyema kitaaluma na shule 
za serikali nazo zinaendelea kufan-
ya vizuri.

Alisema wakati huu Tanzania 

inapoelekea kwenye uchumi wa 
viwanda kuna umuhimu mkubwa 
kwa wadau kuendelea kuiunga 
mkono serikali katika kuwekeza 
kwenye elimu.

 “Suala la kuwekeza kwenye 
elimu halina mjadala, lazima tu-
weke mikakati ya kuendelea ku-
wekeza kwenye elimu, mimi na wa-
saidizi wangu tumejipanga kufanya 

mambo makubwa,” alisema.
Awali, Mkurugenzi Mkuu wa 

Global Education Link, Abdulma-
lik Mollel, alisema wadau wa elimu 
wako wengi lakini hawana daraja 
linalowaunganisha na kwamba 
tuzo hizo ndiyo mwanzo wa ush-
irikiano.

Mollel alisema wanafunzi wanao-
fanya vizuri wamekuwa wakiomba 

kutambuliwa kutokana na kujiona 
kuwa wao ni wa kipekee hivyo 
utoaji wa tuzo hizo ni mwanzo 
mzuri wa kuwapa moyo kuendelea 
kufanya vyema kitaaluma.

Alisema kuna wanafunzi wali-
omaliza kidato cha sita na kufanya 
vizuri sana na wanachohitaji ni 
Bodi ya Mikopo ya Elimu ya Juu isi-
wasahau kwenye mikopo.

Wasaidia 
kutibu
watoto 
saratani
Na Frank Monyo

KATIKA kuunga mkono jitihada 
za taifa za  kutibu watoto wenye 
saratani, wadau wamekubaliana 
kuanzisha kituo cha matibabu 
mkoani Lindi ili kupeleka huduma 
karibu na wahitaji.

Miongoni mwa wadau hao ni 
kampuni ya uzalishaji gesi ya Pan 
African Energy (PAET), imesaini 
mkataba wa makubaliano (MoU) 
na  Shirika la Kuhudumia Watoto 
wenye saratani la Tumaini la Mai-
sha (TLM) kwa ajili ya kusaidia 
utoaji wa huduma za matibabu 
kwa watoto wenye saratani ka-
tika Hospitali ya Rufani ya Sokoine 
mkoani Lindi.

Makubaliano hayo yalisainiwa 
jana jijini Dar es Salaam na Mku-
rugenzi Mtendaji wa PAET, Andy 
Hanna na Mwenyekiti wa Bodi ya 
TLM, Gerald Mongella, ambapo 
pande zote mbili zilieleza kuwa 
na imani na hatua hiyo ambayo ni 
mwanzo katika kuikisha huduma 
hiyo katika maeneo mengine 
nchini.

“Ushirikiano huu utasaidia ka-
tika utambuzi wa magonjwa ya 
saratani kwa watoto hususani 
kwenye maeneo yasiyoikika kwa 
urahisi hapa nchini baada ya kazi 
hii kufanyika katika Mkoa wa Dar 
es Salaam.

 Tunafarijika kuunga mkono 
jitihada hizi ambazo ni msaada 
mkubwa kwa watoto wote hapa 
Tanzania,” alisema Hanna.

Aliongeza kuwa ushirikiano 
huo utaanza na uanzishwaji wa 
kituo cha matibabu mkoani Lindi 
ili kupeleka huduma karibu na 
wahitaji.
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HABARI KITAIFA

Na Shaban Njia, KAHAMA 

KATIKA kutatua changamoto 
ya ukosefu wa mitaji kwa vikundi 
vya wajasiriamali, Halmashauri 
ya Mji wa Kahama, imetoa kiasi 
cha Sh. bilioni 1.182 kwa vikundi 
vya wajasirimali vya wanawake, 
vijana na wenye ulemavu ili 
kuviwezesha vikundi hivyo kukua 
kiuchumi. 

 Mary Chima, mratibu wa mfuko 
wa wanawake, vijana na wenye 
ulemavu kutoka halmashauri 
hiyo, aliyasema hayo jana wakati 
akizungumza wa wanahabari, 
na kusema kuwa vikundi vya 
kinamama vimekuwa vikirejesha 
mikopo hiyo kwa wakati tofauti 
na vijana.

 Alisema mwaka wa fedha 
2018/19 halmashauri ilitenga na 
kutoa kiasi cha Sh. milioni 564.5 
na kutoa mikopo kwa vikundi 158 
vya wajasiriamali vijana, wa-
nawake pamoja na walemavu.

 Aidha, Chima alisema kuwa, 
vikundi 104 vya wanawake vili-
pata kiasi cha Sh. milioni 342.5, 
vikundi 47 vya vijana Sh. milioni 
243 pamoja na vikundi saba vya 
wajasiriamali walemavu walipata 
kiasi cha Sh. milioni 15.

 Pia alisema, mwaka wa fedha 
wa 2019/20 halmashauri imet-
enga kiasi cha Sh. milioni 618 na 
kutoa kiasi cha Sh. milioni 199 
kwa vikundi vya wajasiriamali 68 
kwa robo ya kwanza ya mwaka 
wa fedha huku vikundi vya 
kinamama 53 vilipata Sh. milioni 
160 na vijana vikundi 15 vilipata 
Sh. milioni 39.

 “Mikopo hii tunatoa kwa vijana, 
kinamama na walemavu wenye 
umri chini ya miaka 35, wapo 
wanaokosa mikopo hii kulingana 
na umri wao, lakini sisi tumekuwa 
tukiwaelekeza na kuwaugani-
sha katika kituo cha uwezeshaji 
wananchi kiuchumi ambao kituo 
hicho hakijali umri na kinatoa 
mikopo na ushauri kwa wajasiri-
amali wote,” alisema Chima.

 Hata hivyo Chima alisema, vi-
kundi vya wanawake na walema-
vu vimekuwa vikirejesha mikopo 
hiyo kwa wakati na ukilinganisha 
na vikundi vya vijana na kwa vi-
kundi vya vijana vilivyoshindwa 
kurejesha mikopo, vimekuwa 
vikichukuliwa hatua za kisheria 
ikiwa ni pamoja na kuvifikisha 
mahakamani. 

Alisema kuwa, wanashindwa 
kutoa mikopo hiyo kwa wachim-
baji wadogo kutokana na shughuli 
zao za uchumbaji wa madini kuwa 
za kuhamahama na hii inaweza 
ikasababisha fedha za umma 
zikapotea na vikundi vingine 
vikashindwa kuendelea kupata 
mikopo hiyo.

 Aidha Chima, aliwataka Maofi-
sa Maendeleo ya Jamii walioko 
kila kata kutoa elimu ya namna ya 
matumizi sahihi ya fedha zinazo-
tolewa na halmashauri kwenye 
vikundi kwa ngazi ya kata ili zi-
weze kutumika kwenye matumizi 
yaliyopangwa na sio kwenda 
kufanyia anasa.

Bil. 1/- kwa 
wajasiriamali

Mkuu wa Kitengo cha Usimamizi wa Fedha wa Benki Kuu ya Tanzania (BoT), Jerry Sabi, akizungumza namna mfumo wa kanzidata  za 
mkopo kwa wakopaji na wakopeshaji unavyosaidia kukuza sekta ya fedha na uchumi nchini baada ya kuuzindua jijini Dar es Salaam 
kwa kushirikiana na  Kampuni ya  Dun & Bradstreet Credit Bureau Tanzania Ltd. MPIGAPICHA WETU

Agizo la waziri umeme kwa shule latekelezwa

Na Mwandishi Wetu, 

WATENDAJI wa serikali Zanzi-
bar wametakiwa kuacha tabia ya 
kupelekeshwa na viongozi wao 
kwa lengo la kuvunja maadili, 
badala yake wawashauri, ili wa-
fanye kazi kwa kuzingatia sheria 
na kanuni za kazi.

Akizungumza na watendaji 
wa Wizara ya Fedha na Mipa-
ngo wilayani Chakechake, Pemba 
Katibu wa Tume ya Maadili ya 
Viongozi wa Umma, Asma Hamid 
Jidawi, alisema ni vyema watend-
aji wa wizara kufanya kazi kwa 
kufuata maadili.

Alisema wana jukumu la kum-
shauri kiongozi wao iwapo ana 
lengo la kukiuka maadili, ili kue-

pusha matatizo yanayoweza ku-
jitokeza. “Sio kila kitu unachoam-
biwa ufuate tu, iwapo umeshajua 
kitu hicho ni kinyume cha maadi-
li ya kazi, basi mshauri kion-
gozi wako huenda amepitiwa, la 
sihivyo ipo siku utajikuta unain-
gia kwenye matatizo,” alisema.

Aliwataka watendaji hao pia  
kuwa makini na inapotokezea 
kiongozi ameenda kinyume cha 
maadili azungumze nae kwa uta-
ratibu, ili aweze kufahamu.

Alieleza ubadhirifu unareje-
sha nyuma maendeleo ya nchi, 
hivyo ni vyema wafanyakazi wote 
wakafuata maadili, ili kuwa na 
Taifa lililo imara zaidi.

Aidha, Jidawi aliiomba jamii 
kuwalea watoto wao katika 

maadili mema, ili wawe viongozi 
bora wa Taifa la baadaye.

Oisa wa Sheria kutoka Tume 
ya Maadili ya Viongozi wa Umma 
Unguja, Makame Mussa Mwadini, 
alisema, kutumia mali ya serikali 
kwa matumizi binafsi ni kuvunja 
maadili, hivyo ni vyema kufan-
yakazi kwa mujibu wa sheria na 
dini yako inayokuongoza.

“Kuna viongozi hutumia mali 
ya serikali kwa kujinufaisha yeye 
binafsi, hili ni kosa kwani amekiu-
ka maadili, hivyo watumie vizuri 
vyeo vyao kwani ni dhamana 
kwao,” alisema.

Aliwaomba wananchi kush-
irikiana na kuendelea kutoa 
taarifa kwa Tume ya Maadili pale 
inapotokezea kiongozi wa umma 

amevunja maadili.
“Dira yetu ni kupata jamii 

yenye maadili na hapo ndipo 
tutaisaidia serikali katika kuleta 
maendeleo endelevu katika nchi 
yetu,” alieleza.

 “Tunaomba pia viongozi 
waitwe na wapewe elimu hii ya 
maadili, kwani kuna baadhi yao 
hulazimisha kitu kinyume na 
maadili na hawataki hata kuandi-
ka, jambo ambalo linawasikitisha 
sana,” alieleza.

Oisa Mapato kutoka Wizara 
hiyo, Mohamed Bakar Mohamed, 
alisema watu wa chini ndio wa-
naoathirika zaidi na ukiukwaji 
wa maadili, jambo ambalo lin-
awakaza katika utendaji wa kazi 
zao za kila siku.

Watendaji wa serikali wapewa somo

Na Futuna Seleman, 
KISARAWE

TAKRIBANI miezi mitatu iliyo-
pita, baada ya Naibu Waziri wa 
Nishati, Subira Mgalu, alipoitem-
belea Shule ya Sekondari ya 
Wavulana ya Christon wilayani 
Kisarawe mkoani Pwani na 
kuagiza Shirika la Umeme (Ta-
nesco) kuiunganisha na gridi ya 
Taifa, utekelezaji wa agizo hilo 
umeanza.

Jana wafanyakazi wa Tanesco 
waliikisha nguzo za umeme ka-
tika eneo lililopimwa kwa ajili 
hiyo.

Upelekaji wa nguzo hizo  uli-
ibua shangwe na furaha kutoka 

kwa wanafunzi, wafanyakazi na 
wakazi wa eneo linalozunguka 
shule hiyo. Oisa wa Tanesco, 
ambaye hakutaja jina lake, alise-
ma kutokana na mchango wa 
shule hiyo katika kuinua taalu-
ma mkoani Pwani, shirika limeo-
na   ni wakati mzuri kutekeleza 
agizo la Naibu Waziri.

“Itakumbukwa kwamba 
wakati Naibu Waziri alipotem-
belea shule hii alitoa maagizo ya 
kuiunganisha   na gridi ya taifa. 
Tumeleta nguzo hizi ikiwa ni 
sehemu ya utekelezaji wa maa-
gizo hayo na muda sio mrefu…
tutaanza zoezi la kuunganisha 
nyaya kwa wateja wetu,” alisema 
oisa huyo.

Shule hiyo imekuwa ikitumia 
gharama kubwa katika kununua 
mafuta ya kuendesha majenere-
ta na kukosa umeme wa uhakika 
kwa sababu haikuunganishwa 
na gridi ya Taifa.

“Moja ya kero ambayo Naibu 
Waziri alielezwa na uongozi wa 
shule alipofanya ziara shuleni 
hapo ni kukosekana kwa umeme 
wa uhakika.

“Tanesco tumesikia na muda 
sio mrefu wataiunganisha na 
gridi ya taifa,” aliahidi.

Hata hivyo, Mkuu wa shule 
hiyo, August Minja, hakuwapo 
kuzungumzia hatua hiyo.

 Mkazi wa eneo hilo, Idd Shab-
ani,  alifurahishwa na tukio hilo 

na kueleza kuwa katika uongozi 
wa Rais John Magufuli,  familia 
maskini na tajiri zina fursa sawa 
ya kupata umeme.

“Tunamshukuru Naibu Waziri 
kwa agizo la kuunganisha Shule 
ya Christon na gridi ya Taifa. 
Umeme hautasaidia shule tu bali 
hata sisi wakazi wa eneo la  kari-
bu na shule hii… Kupata  umeme 
ilikuwa ni ndoto

isiyotekelezeka kwa siku za 
nyuma,” alisema Shabani.

Aliongeza kuwa pia kuwa ku-
wapo kwa umeme katika eneo 
hilo kutawavutia wawekezaji wa 
kujenga viwanda vya kuchakata 
mazao ya kilimo, kuibua na 
kukuza shughuli za kibiashara.
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HABARI ARUSHA

Na Woinde Shizza, ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya Arumeru, Jerry Muro, 
amewataka wananchi kuchagua viongozi we-
nye hofu ya Mungu ambao watakuwa tayari 
kushughulikia changamoto zao, badala ya ku-
jali maslahi yao binafsi. Aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza katika ibada ya  maombi 
maalumu ya kuombea Taifa yaliyofanyika ka-
tika Kanisa  la Pentekoste eneo la Ngulelo.

Muro alisema  katika kuelekea uchaguzi 
wa serikali za mitaa ni jukumu la kila mwa-
nanchi kujitokeza kwenda kuchagua viongozi 
wanaowafaa ambao watakuwa tayari kuleta 
maendeleo katika maeneo yao sambamba na 
kuwatatulia kero zao.

“Nimefurahi sana kuona kanisa linatambua 
wajibu wake wa kuombea Taifa sambamba 
na kumshukuru Mungu kwa mambo mbal-
imbali ya maendeleo yanayofanyika kupitia   
Rais John  Magufuli…huu ni mfano wa kuigwa 
kwani mnapoombea nchi pamoja na viongozi 
wake inasaidia sana kuzidi kudumisha amani 
na upendo,” alisema Muro.

Mtumishi wa kanisa hilo, Mwalimu Onesmo 
Anaeli, alisema ni mara ya kwanza kufanya 
maombi ya kuombea Taifa, na kuwa utakuwa 
ni mwendelezo. Anaeli alisema kama kanisa 
litatambua wajibu wake na kusimama katika 
nafasi yake na kuiombea nchi, kunatoa nafasi 
kubwa ya Taifa kuendelea kufanikiwa.

“Kwa kweli sisi kama kanisa, tuna kila sababu 
ya kumshukuru Mungu kwa ajili ya kutupa Rais 
ambaye ni kimbilio la watu, huku akimfanya 
kila kiongozi kusimama katika nafasi yake aki-
tenda  haki bila kuwapo ubaguzi,” alisema.

Mwalimu Onesmo aliongeza suala la kuom-
bea Taifa sio la kisiasa wala la kichama   bali   
kila mmoja katika nafasi yake  kutokana na 
kuwa na   wajibu wa kufanya hivyo.

Askofu wa Kanisa la Pentekoste Arusha, Dk. 
Askofu Steven Melisheki,  alisema kanisa hilo 
limeamua kufanya maombi hayo  ili Taifa kue-
ndelea kuwa na amani.

Askofu Melisheki alisema   wamekusanyika 
kuliombea Taifa ili liendelee kuwa na amani 
ambayo itawasaidia viongozi na wananchi 
kutekeleza majukumu yao ya kila siku na kui-
letea nchi maendeleo tarajiwa kwani jukumu 
la kuliombea Taifa sio la mtu mmoja, chama 
cha siasa  bali  ni la kila mwananchi mwenye 
kulitakia  mema.

DC ataja sifa wagombea wa kuchaguliwa S/Mitaa

Wapewa 
mbinu 
kuepuka 
mafataki

Na Jaliwason Jasson,      
MANYARA

WANAFUNZI wa kike  wa 
Shule ya Sekondari Qash 
Halmashauri ya Babati 
mkoani Manyara, wame-
pewa mbinu za kukwepa 
mafataki wanaowarubuni na 
kuwafanya wakatishe ndoto 
zao.

Mbinu  hizo zikitolewa 
juzi  na Mjumbe wa Baraza 
Kuu la Jumuiya ya Wa-
nawake wa CC (UWT) na 
mjumbe wa kamati ya elimu, 
afya, malezi na mafunzo, 
Magreth Maina, wakati aki-
zungumza na wasichana wa 
shule hiyo alipowatembelea.

Maina aliwashauri kue-
puka tamaa na vishawishi 
wanavyopatiwa na mafataki 
ili watimize ndoto zao za 
kuwa wabunge, madaktari, 
walimu na wakurugenzi.

“Ukikutana na kijana au 
mwanaume akakulubuni kwa 
fedha ukakubali mwishowe 
atakuingiza mkenge mtafan-
ya ngono na utabeba mimba 
na shule ndio   mwisho 
wake hivyo wakatalieni,” 
alisema Maina na kuongeza:

“Ukitaka kuwa na nafasi 
nzuri ya cheo ni lazima uwe 
mvumilivu, hivyo vumilieni 
msibebe mimba za utotoni 
maana zitaharibu malengo 
yako,” aliongeza.

Aidha, aliwataka kujiamini 
katika masomo yao na ku-
tokubali pale wanapokutana 
na  wanaowarubuni. 

Maina aliambatana na 
wajumbe wa kamati ya 
utekelezaji ya Wilaya ya Ba-
bati ikiwa sehemu ya maa-
dhimisho ya  Wiki ya UWT 
pamoja na kugawa pedi kwa 
wanafunzi hao.

Naye mwalimu mlezi, Ho-
sana Kitumu, alisema tangu 
Januari hadi Oktoba mwaka 
huu, wanafunzi waliobeba 
mimba ni wanne.

“Wanafunzi hawa wengi 
wao wamepewa mimba na 
waendesha bodaboda na 
wafanyabiashara wa mazao 
wanaokuja vijijini,” alisema.

Nasima Abdallah, mwa-
nafunzi wa kidato cha pili, 
alisema kutokana na umbali 
mrefu wanafunzi wengi wa-
nashawishiwa kwa kupewa 
lifti na bodaboda hatimaye 
wanapachikwa mimba za 
utotoni.

Mjumbe kutoka Mkoa wa 
Manyara, Mansueta Sanka, 
aliwataka wanawake kuzun-
gumza na watoto wao wa 
kike na kuwa karibu  nao ili 
kukwepa vishawishi. 

Na Allan Isack, ARUSHA 

S
ERIKALI  imesema  ipo 
katika hatua za mwisho 
kukamilisha ufum-
buzi wa kudumu wa 

mgogoro wa kugombea mipaka 
kati ya wananchi wa kitongoji 
cha Momela Wilaya ya Aru-
meru na Hifadhi ya Taifa ya 
Arusha (Anapa) uliodumu kwa 
miaka 30 na kuathiri shughuli 
za kiuchumi.

Akizungumza na wananchi 
wa kitongoji hicho jana, katika 
mkutano wa hadhara, Naibu 
Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Constantine Kanyasu, alisema 
ufumbuzi wa mgogoro huo 
utaenda sambamba na utatuzi 
wa migogoro mingine   ka-
tika vijiji 1,000 nchini vyenye 

migogoro ya aina hiyo.
Hata hivyo, Kanyasu alisema 

amesikitishwa na taarifa ya 
wananchi   waliodai kwamba   
mahusiano yao mabaya na hi-
fadhi ya Anapa yamesababisha 
mifugo yao kuuawa ovyo kwa 
kupigwa risasi na askari wa 
hifadhi hiyo, huku baadhi ya 
wananchi wakibambikiwa kesi 
za jinai.

“Namwelekeza mhifadhi wa 
Anapa hana mamlaka ya ku-
piga wananchi na kama bado 
ataendelea kupiga inamaana 
anavunja sheria na likiendelea 
kufanyika maana yake mhifa-
dhi hatoshi,” alisema Kanyasu.

Kanyasu aliwataka wananchi 
hao kuwa wavumilivu kwani 
yeye kama mteule wa Rais ha-
takubali kuona wananchi wak-

inyanyaswa au kuuawa mifugo 
yao na mazao yao kuharibiwa 
bila idia na kuutaka uongozi 
wa hifadhi hiyo kurejesha mfu-
ko wa ujirani mwema ili kuidia  
wananchi wanaopoteza  mifu-
go ama kuharibiwa kwa mazao 
yao.

Awali wakizungumza kwa  
niaba ya wenzao, Mwenyekiti 
wa Kitongoji hicho, Sanyaeli 
Nko, Anna Nasary na Elizabeth 
Nko licha ya kumpongeza Kan-
yasu kwa kuika katika kitongo-
ji chao, walieleza jinsi mgogoro 
huo jinsi ulivyoathiri maisha 
yao na kudumaza maendeleo 
ya kitongoji chao.

Mbunge wa Arumeru 
Mashariki, John Palangyo, 
alisema  amekuwa akifanya jiti-
hada mbalimbali katika kupata 

utatuzi wa mgogoro huo, hivyo 
anashukuru kuona Kanyasu 
akiika katika kitongoji hicho 
ili kushughulikia suala hilo am-
balo limekuwa kero.

Naye Naibu Mhifadhi wa 
Anapa, Albert Mziray, alikanu-
sha kuwapo kwa mgogoro na 
kudai kuwa mahusiano yao na 
wananchi hao ni mazuri.

Awali Mkuu wa Wilaya ya 
Arumeru, Jerry Muro, aliwa-
hakikishia wananchi hao ku-
toonewa na mtu yeyote katika 
uongozi wake na kuwataka 
watumie mawasiliano yake 
kumjulisha changamoto zina-
zowakumba, huku akiwasisiti-
za kuwa wavumilivu na kufuata 
sheria wanapoishi karibu na 
hifadhi hiyo wakati serikali in-
ashughulikia mgogoro huo.

Mgogoro wa mipaka mbioni kupata suluhu
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, MOSHI

 
HALMASHAURI ya 

Wilaya ya Moshi, imeji-
andaa kuukwepa mtego 
wa Waziri wa Nchi Ofisi 
ya Rais, Tawala za Mikoa 
na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), Selemani 
Jafo, baada ya Mkuru-
genzi Mtendaji wa wilaya 
hiyo, Kastori Msigalla, 
kutangaza rasmi wata-
hama Novemba 5, mwaka 
huu.

 Oktoba 7 mwaka huu, 
Jafo alitangaza kuwa 
halmashauri 31 ikiwamo 
Moshi ambazo zina ofisi 
nje ya maeneo yao ya 
utawala kama hazitaha-
ma maeneo hayo ka-
tika kipindi cha siku 30, 
zitafutwa. 

Kutokana na agizo hilo, 
Halmashauri ya Wilaya 
ya Moshi imetangaza 
kuwa itahamia katika 
majengo ya iliyokuwa 
Shule ya Sekondari Kolila 
Jumanne ya wiki ijayo.

 Taarifa iliyowekwa 
katika tovuti ya hal-
mashauri hiyo, inaeleza 
kuwa Msigalla aliweka 
wazi mpango huo wakati 
wa Kikao cha Menejimen-
ti ya Halmashauri hiyo 
(CMT) kilichoketi siku 
tano zilizopita.

 Mkurugenzi huyo 
amenukuliwa akisema: 
“Wakuu wote wa idara 
muwaandae watu wenu 
kwa hili, tutahama tarehe 
5 mwezi wa 11 kuelekea 
Kolila katika Kijiji cha 
Kikarara. Tunatarajia 
kwamba ofisi yetu kuu 
ya wilaya itahamia Kata 
ya Old Moshi Mashariki, 
kwenye majengo ya 
iliyowahi kuwa Shule ya 
Sekondari Kolila, hakuna 
mjadala ni kuhama tu.”

Wakati Msigalla ana-
tangaza msimamo huo, 
kulikuwa na mpango 
wa chini kwa chini wa 
wanasiasa wachache wal-
iokuwa wakitengeneza 
visingizio na chokochoko 
za kutaka wananchi wap-
inge ofisi za halmashauri 
hiyo zisihamie katika ma-
jengo ya iliyokuwa Shule 
ya Sekondari Kolila.

 Wanasisasa hao wa-
likuwa wakitengeneza 
vikwazo kwamba eneo 
hilo ni mbali kwenda 
kutafuta huduma.

Shule ya Sekondari 
Kolila ambayo awali, 
ilikuwa ikimilikiwa na 
Kanisa la Kiinjili la Ki-
lutheri Tanzania (KKKT), 
Dayosisi ya Kaskazini, 
ilifungwa zaidi ya miaka 
10 iliyopita kutokana na 
kushindwa kujiendesha. 

Moshi yakwepa 
mtego wa Jafo

 Malalamiko vifaa hati za umiliki ardhi yatua wizarani

Na Godfrey Mushi, MOSHI

  ZAIDI ya wanawake 4,000 wa 
Mkoa wa Kilimanjaro, wanaandal-
iwa kutumika kama askari kanzu 
wa kuchimba na kuibua matukio 
ya ukatili wa kijinsia yanayotishia 
ustawi wa jamii katika halmashauri 
saba za mkoa huo kwa sasa.

 Katika Manispaa ya Moshi peke 
yake, hali ni mbaya zaidi kwa kuwa 
ripoti inaonyesha kuanzia Januari 
hadi Septemba mwaka huu, watoto 
157 wameripotiwa kufanyiwa uka-
tili wa aina mbalimbali na 52 kati 
ya hao, wamefanyiwa ukatili wa 
kingono, sawa na asilimia 33.

  Akizungumza na Nipashe jana 
katika mahojiano maalum kuhusu 
utekelezaji wa mpango huo, Mra-
tibu wa Mradi Ujenzi wa nguvu ya 
pamoja ya kutetea wanawake na 
watoto wa mkoa wa Kilimanjaro, 
Veronica Ollomi, alisema lengo 
hasa ni kuwaelimisha kwanza ku-
tambua ukatili wa kijinsia upo la-

kini pia ni mikakati gani na mbinu 
gani wanayoweza kutumia ili ku-
pambana na  matukio hayo.

  “Hivi sasa tunatoa elimu ya 
jinsi ya kuendelea kuwakagua wa-
toto wetu, watoe taarifa kama kuna 
matukio ya ukatili, lakini wachukue 
hatua ya kuielimisha jamii jinsi 
ya kukabiliana na matatizo haya. 
Hawa watakuwa ni wawakilishi wa 
wanawake wengine, kwa sababu 
hao wanatoka kwenye makundi 
mbalimbali ya ujasiriamali, ma-
jukwaa ya wanawake katika kila 
wilaya, vyama vya watu wenye ul-
emavu na  wanawake mashuhuri 
ambao       watatumika kuwaelimi-
sha wanawake wengine kwenye 
ngazi ya chini zaidi,” alisema Ol-
lomi. 

Shirika hilo la Kwieco limesha-
wanoa wawakilishi wa wanawake 
ngazi ya mkoa, na sasa limeshuka 
hadi ngazi ya wilaya na kuwaikia 
wanawake mashuhuri 15 kutoka 
kata tano za Shirimatunda, Pasua, 

Njoro, Kiborloni na Bomambuzi. 
  Mradi huo wa majaribio wa 

mwaka mmoja, unatekelezwa na 
Shirika lisilo la kiserikali la Kwieco, 
kwa ufadhili wa Women Fund Tan-
zania (WFT). 

 Zaidi Ollomi alieleza: “Hizo timu 
tulizokutana nazo, wao ndio wata-
tusaidia kuika kwenye jamii zaidi 
kuibua vitendo hivi, kwa sababu 
mara nyingi vinafanyika kwa siri, 
kwa hiyo ni lazima kuwe na watu 
ambao wataviibua ili viweze kuju-
likana kwamba vipo vinafanyika na 
hatua gani ziwe kuchukuliwa.”

Kiongozi wa wanawake 
mashuhuri waliojitoa kupambana 
na ukatili wa kijinsia katika Man-
ispaa ya Moshi, Rubelina Meena, 
alisema kupaa kwa takwimu za 
ukatili wa kijinsia kunatokana 
na baadhi ya familia kumalizana 
kimyakimya kwa kuombana msa-
maha kwa kutumia majani ya ma-
sale, badala ya kuripotiwa kwenye 
vyombo vya kisheria. 

  Mama mashuri Maryline Lu-
gano alipouliza ili kudhibiti kasi ya 
matukio hayo kufanyike nini alise-
ma: “Kutokana na hali ya matukio 
ya ukatili wa kijinsia katika mkoa 
wa Kilimanjaro ilivyo kwa sasa, 
kupitia mradi huu, kwanza tuna-
taka kuwa na ile sauti ya pamoja 
katika mapambano dhidi ya uka-
tili wa kijinsia, kwa kweli yamezidi 
kuongezeka yamekuwa mengi, la-
kini hatujaweza kuwa na ule msu-
kumo au nguvu ya pamoja kuweza 
kupambana nao.”

  Pia Halima Said akizungum-
zia mkakati huo, alisema wanajua 
Mpango wa Taifa wa Kutokomeza 
Ukatili dhidi ya Wanawake na Wa-
toto (Mtakuwwa) upo lakini kwa 
kuwa serikali haiwezi peke yake, 
ndiyo maana Kwieco wamewaita 
kinamama kutoka ngazi ya mkoa 
na wilaya kupata elimu na kisha 
kwenda kuibua na      kutoa taarifa 
za ukatili kwenye jamii wanamoi-
shi.

Wanawake 4,000 kuibua ukatili kijinsia

Na Godfrey Mushi, HAI

TATIZO la kukosekana kwa vi-
faa vya kutayarishia hati za umi-
liki wa ardhi katika baadhi ya 
wilaya za mkoa wa Kilimanjaro, 
limetua Wizara ya Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, baada 
ya Oisa Ardhi wa Wilaya ya Hai, 
Jacob Mhumba kuwasilisha rasmi 
suala hilo akitaka serikali iliangalie 
kwa jicho la kipee.

Muhumba aliwasilisha kilio hi-
cho cha idara nyingi za ardhi, kwa 
Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Angelina 
Mabula, wakati akihitimisha ziara 
yake katika mikoa ya Kanda ya 
Kaskazini mwishoni mwa wiki.

Katika taarifa yake aliyoikabidhi 
kwa Naibu Waziri Mabula, oisa 
huyo ameeleza kuwa vifaa vina-
vyokwamisha mpango wa serikali 
wa kutoa hati hizo ni ukosefu wa 
karatasi za kutayarisha hati (deed 
plans). 

“Oisi ya Kamishna wa Ardhi 
wa Kanda ya Kaskazini imekuwa 
ikitoa vifaa muhimu kama crested 
papers (karatasi za hati), cover za 
hati ( jalada) na wakati mwingine 
karatasi za matumizi ya kawaida 
na wino. Hata hivyo, oisi zetu hazi-
pati vifaa vingine kama karatasi za 
deed plans. Hii inatokana na uk-
weli kwamba ada zote za hati na 
zile za ramani za hati zinakwenda 
wizarani. 

“Hali hii wakati mwingine inak-
wamisha na kuchelewesha utayar-
ishaji hati miliki kwa kasi na kwa 
wakati.”

Malalamiko mengine yaliyo-
wasilishwa wizarani ni kutowasili-
ana kwa mfumo wa kielektroniki 
wa kukusanya mapato (GePG) na 
mfumo wa taarifa za ulipaji kodi za 
ardhi (LRMS).

Alisema mara kadhaa wameku-
tana na changamoto ya kutoa bili 
za viwanja kwa mfumo LRMS na 
namba husika za malipo kukatali-
wa benki, kuwa hazitambuliwi au 
kutajwa siyo sahihi.

Au wakati mwingine, malipo ku-
fanyika kupitia mfumo wa GePG 
na deni husika lisifutike katika 

mfumo wa LRMS. 
“Ni vyema wataalamu wetu 

wakaliangalia hili ili kuepuka kuwa 
madeni hewa mengi katika mfumo 
wa LRMS,” imeeleza zaidi taarifa 
hiyo.

Kwa mwaka wa fedha 2018/19, 
Idara ya Ardhi ya Wilaya ya Hai 
ilipangiwa kukusanya kiasi cha 
Sh. milioni 250 na kuikia Juni 30 
mwaka huu, ilikuwa imevuka len-
go kwa kukusanya Sh. milioni 407 
sawa na asilimia 162.

Kwa mwaka mpya wa fedha 
2019/20, imepangiwa kukusanya 
Sh. milioni 900 na hadi kuikia 
Oktoba 18 mwaka huu, idara hiyo 
ilikuwa imefanikiwa tayari kuku-
sanya Sh. milioni 132.166.

Mratibu 
kutoka Taasisi 
ya Sanku, 
Jane Maloo, 
akimwonye-
sha Wa-
ziri wa Afya, 
Maendeleo ya 
Jamii, Wazee 
na Watoto, 
Ummy Mwal-
imu  (kati-
kati) mashine 
maalumu 
inayotumia 
mfumo wa 
laini ya 
simu katika 
utendaji wake 
wa kuchang-
anya unga na 
virutubisho 
kwenye 
maadhimisho 
ya Siku ya 
Mtoto Mwe-
nye Kichwa 
Kikubwa na 
Mgongo Wazi 
yaliyofanyika 
kitaifa kwe-
nye viwanja 
vya Tangama-
no jijini Tanga 
mwishoni 
mwa wiki. PI-
CHA BONFACE 
GIDEON



isikupite

MSHAMBULIAJI wa Paris 
Saint-Germain, Kylian 
Mbappe amekuwa mchezaji 
mwenye umri mdogo zaidi 
kufunga mabao 15 kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
akiwa na umri wa miaka 20 
na siku 306 akiivunja rekodi 
ya Lionel Messi, ambayo 
aliiweka akiwa na umri wa 
miaka 21 na siku 288.

NIPASHE JUMATATU OKTOBA 28, 2019

Mshambuliaji wa Manchester City, Raheem Sterling ‘akichakarika’ 
kumiliki mpira dhidi ya beki wa kulia wa Aston Villa, Frederic 
Guilbert wakati wa mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa Uwanja 
wa Eithad juzi na City kushinda 3-0. HABARI UK. 28

CHAKARIKA...

WAMEANZA NA REKODI UEFA MSIMU 2019-20   UK. 20
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WATANO 

WANAOPASWA 

KUTUA UNITED
MANCHESTER, England

M
ANCHESTER United ime-
anza kwa kusuasua msimu 
wao wakiwa wamejiku-
sanyia pointi 10 tu katika 

mechi tisa. 
‘Mashetani Wekundu’ hao walikuwa 

kwenye nafasi ya kuondoka na pointi 
tatu kwenye mchezo wao dhidi ya 
vinara, Liverpool kabla ya Adam Lal-
lana kusawazisha bao la Marcus Rash-
ford alilofunga kipindi cha kwanza. 
Bila kujali matokeo hayo na wapinzani 
wao wakuu wa Ligi Kuu ya England, 
Man United haijawa kwenye kiwango 

ruhi, huku mkataba wa Ashley Young 
ukikaribia kumalizika mwisho mwa 
kipindi cha majira ya joto kijacho, 
Grimaldo anaweza kuwa msaada 
mkubwa kwa kikosi cha Mashetani 
Wekundu hao.

4. JULIAN WEIGL (BORUSSIA 
DORTMUND)

Julian Weigl alisaini mkataba wa mi-
aka mitano pale Borussia Dortmund 
mwaka 2016 na bado hajaongeza. 
Kama ilivyo kwa Grimaldo, mkataba 
wa Mjerumani huyo unamalizika 
ndani ya miaka miwili na ana nafasi ya 
kujiunga na timu nyingine.

Mazungumzo ya mkataba mpya 
bado hayajafanyika, hivyo ana nafasi 
ya kuangalia upande mwingine. Weigl 
akiwa ndo kwanza ana umri wa miaka 
24, ana nafasi kubwa ya kuondoka 
Borussia Dortmund na kutafuta se-
hemu nyingine. 

Manchester United kwa sasa wana 
Scott McTominay, Nemanja Matic na 
Fred katika safu ya ulinzi. Hata hivyo, 
Julian Weigl anaweza kuwa msaada 
mkubwa kwao.

3. MOUSSA DEMBELE (OLYM-
PIQUE LYON)

Wakati Ole Gunnar Solskjaer 
alipoteuliwa kuwa kocha wa muda 
pale Manchester United, Mashetani 
Wekundu hao walikuwa na wastani 
wa kufunga mabao zaidi ya mawili ka-
tika kila mchezo. 

Kocha huyo raia wa Norway kwa 
sasa amekuwa akishutumiwa kwam-
ba, safu yake ya ushambuliaji imeku-
wa butu, lakini mshambuliaji wa Lyon, 
Moussa Dembele anaweza kumaliza 
tatizo hili.

Msimu wake wa kwanza pale Lyon, 
mshambuliaji huyo amefunga mabao 
20 katika mechi zake 46. Na sasa ana 
mabao sita katika mechi zake 10 al-
izocheza msimu huu na kama United 
watamsajili anaweza kuwa suluhisho 
nzuri kwao.

2. BRUNO FERNANDES 
(SPORTING LISBON)

Bruno Fernandes alikuwa akihu-
sishwa zaidi na uwezekano wa kuha-
mia Manchester United kipindi cha 
majira ya joto, lakini mpango huo ulik-
wama. Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ureno ana thamani ya euro milioni 70.

Kiungo huyo ana uwezo mkubwa 
zaidi dimbani kwa kukaba na kusuku-
miza mashambulizi mbele. Fernandes 
amechangia mabao 63 katika mechi 
69 alizoichezea klabu hiyo ya Ureno 
na klabu kadhaa Ulaya zimekuwa ziki-
wania saini yake. Ukiacha Manchester 
United, klabu za Tottenham Hotspur, 
Inter Milan, na Real Madrid zimekuwa 
zikiwania saini yake anaweza kuwa 
mbadala wa Paul Pogba ambaye hay-
upo katika kiwango chake...

1. FLORIAN THAUVIN (MAR-
SEILLE)

Florian Thauvin amekuwa mmoja 
wa wachezaji wanaofanya vizuri zaidi 
kweye Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1, 
tangu alipojiunga na Klabu ya Mar-
seille Januari mwaka 2016. Mfaransa 
huyo amekuwa nguzo kubwa ya 
upachikaji wa mabao kwa klabu hiyo.

Winga huyo wa kushoto alitokea 
kule Newcastle United akiwa kijana na 
kama Manchester United wakimpata 
anaweza kuwa msaada mkubwa zaidi 
kwao.

FERNANDINHO juzi 
aliichezea Manchester 
City mechi ya 200 Ligi 
Kuu England, hivyo kuwa 
Mbrazil wa tatu kutimiza 
idadi hiyo baada ya 
mshambuliaji wa Chelsea, 
Willian (206) na mchezaji 
wa zamani wa Liverpool, 
Lucas Leiva (247).
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chake msimu huu hadi sasa. 

Kocha, Ole Gunnar Solsk-
jaer amekuwa akishu-

tumiwa mno kutokana na
 kiwango kibovu cha kiko-

si hicho hadi sasa. Lawa
ma kubwa imemwangukia

 kocha huyo kutokana na
 ukweli kwamba, kikosi

 hicho hakipo kabisa kwe-
nye ubora wake.

Wakati dirisha la usajili la Januari 

kipindi cha majira ya baridi likikar-
ibia, hapa tunawaangalia wachezaji 
watano ambao wanaweza kumsaidia 
Solskjaer kumaliza tatizo lake kama 
akiwasajili...

5. ALEJANDRO GRIMALDO (SL 
BENFICA)

Alejandro Grimaldo ni mmoja wa 
walinzi bora zaidi kwenye Ligi Kuu ya 
Ureno. Nyota huyo wa kimataifa wa 
Hispania alikuwa chaguo la Pep Guar-
diola ambaye anamkosa Benjamin 
Mendy aliyepo chumba cha majeruhi, 
lakini usajili wake ulishindikana.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 24, alilelewa pale kwenye kituo 
cha kuibua vipaji cha La Masia na 
aliichezea Barcelona B kati ya mwaka 
2011 na 2015. Kipindi cha miaka yake 
minne alicheza mechi 92 na kufunga 
mabao sita.

Beki huyo wa kushoto alimaliza 
mkataba wake pale Nou Camp na 
Benfica wakamsajili Januari 2015 kwa 
euro milioni 1.5 na kumpa mkataba 
wa miaka mitano na nusu.

Wakati huu Luke Shaw akiwa maje-
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di ya Mtibwa, rekodi ikaishia hapo 
kwani mechi yake ya tano ilibamizwa 
mabao 2-0 dhidi ya Biashara United.

4. HAKUNA TIMU ILIYOPOTEZA 

TATU MFULULIZO

Katika kile kinachoonyesha kuwa 
Ligi Kuu msimu huu si lelemama, 
hakuna timu yoyote iliyopoteza 
mechi tatu mfululizo kabla ya mechi 
za jana.

Mechi pekee inayoweza kutibua 
rekodi hii ni kati ya Mwadui ambayo 
ilikuwa nyumbani jana dhidi ya JKT 
Tanzania na itakuwa hivyo kama 
Mwadui ilipoteza.

Ni kwa sababu Mwadui ilifungwa 
mabao 2-1 dhidi ya Coastal Union na 
pia bao 1-0 dhidi ya Polisi Tanzania, 
lakini matokeo ya mechi zote zi-
lizobaki haziwezi kuathiri rekodi hii.

5. NAMUNGO FC WAKALI KWAO 

TU

Timu ya Namungo FC inaongoza 
kwa kuchukua pointi nyingi ikicheza 
nyumbani kwao kuliko timu yoyote 

ile. Imevuna pointi 13 ikicheza Uwan-
ja wa Majaliwa mjini Lindi, ikicheza 
huko mechi tano, ikishinda nne na 
kutoa sare moja.

Kabla ya mechi ya jana ugenini dhi-
di ya Biashara United, Namungo iliku-
wa haijavuna pointi yoyote ikicheza 
ugenini, ikiwa imecheza mechi mbili 
na kuchapwa zote.

Hakuna timu yoyote iliyoshinda 
jana nyumbani inayoweza kuzifikia 
pointi za Namungo nyumbani.

6. KAGERA MTEMI UGENINI, 

NYUMBANI NYANYA

Kagera Sugar ndiyo timu yenye 
rekodi ya kushangaza kidogo kwani 
ndiyo inayoongoza kwa kuzoa pointi 
nyingi ugenini kuliko timu zote. La-
kini haijaambulia pointi hata moja 
nyumbani.

Timu hiyo imecheza mechi tano 
ugenini na kushinda nne, ikitoa sare 
moja, hivyo kujinyakulia pointi 13. Im-
echeza mechi mbili nyumbani, lakini 
zote ikichapwa. Mechi moja ikiam-
bulia kipigo cha mabao 3-0 dhidi ya 
Simba na nyingine ikichapwa bao 1-0 
dhidi ya JKT Tanzania Uwanja wa Kai-
taba mjini Bukoba.

REKODI ZA KUSHANGAZA

LIGI KUU TANZANIA BARA

NIPASHE JUMATATU OKTOBA 28, 2019

Robert Lewandowski amekuwa mchezaji 
wa kwanza Ligi Kuu ya Bundesliga kufunga 
mechi zote tisa za mwanzo wa msimu 
baada ya juzi kuifungia Bayern Munich 
wakati ikishinda 2-1 dhidi ya Union Berlin, 
hilo likiwa bao lake la 19 katika mechi 
14 alizocheza kwenye mashindano yote 
msimu huu, hivyo kuvunja rekodi ya ku-
funga mechi nane za mwanzo iliyowekwa 
msimu wa 2015-16 na mshambuliaji wa 
zamani wa Dortmund (kwa sasa Arsenal), 
Pierre-Emerick Aubameyang. 
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Na Adam Fungamwango

L
IGI Kuu Tanzania Bara 
inazidi kuchanja mbuga 
na sasa imeingia raundi ya 
nane.

Timu 20 zinaendelea kumenya-
na kutafuta ufalme wa soka Tanza-
nia, ambao kwa sasa unamilikiwa 
na Simba kwa misimu miwili mfu-
lulizo.

Mpaka sasa timu
 zimeendelea kuweka 

rekodi mbalimbali, nzuri, 
mbaya, za kufurahisha 

na kushangaza kwa 
ujumla.

Mwandishi wa makala haya ame-
kusanya takwimu na rekodi mbal-
imbali ambazo tayari zimewekwa 
na timu zinazoshiriki Ligi Kuu mpa-
ka sasa...

1. SIMBA YAONGOZA KUSHIN-

DA MFULULIZO

Mabingwa watetezi, Simba ndiyo 
timu iliyoweka rekodi ya kushinda 
mechi nyingi mfululizo mpaka 
sasa. Ukiondoa mechi yake ya jana 
dhidi ya Singida United, Simba il-
ishinda mechi tano mfululizo, na 
hakuna timu yoyote mpaka sasa 
iliyofanya hivyo.

Ilianza kwa kuifinyanga JKT Tan-
zania mabao 3-1, ikaichapa Mtibwa 
Sugar 2-1, kabla ya kuitandika 
Kagera Sugar 3-0.  Baada ya hapo 
ikaenda Mara na kuichapa Biasha-
ra United mabao 2-0, kabla ya kuia-
dhibu Azam kwa bao 1-0.

Kabla ya mechi dhidi ya Singida 
United, Simba ndiyo timu pekee 
ambayo ilikuwa haijapoteza mechi 
wala kutoka sare.

2. AZAM, KAGERA ZATIBU-

LIWA NA SIMBA

Huenda timu za Azam FC na 
Kagera Sugar zingeweka rekodi 
ya kushinda mara nne mfululizo 
kama zisingekutana na Simba. 
Timu hizo zinafuatia kwa kuweza 

kushinda mechi zao tatu mfululizo 
za kwanza kabla ya kupata dhahama 
kwenye mechi zilizofuata dhidi ya 
Simba iliyotibua rekodi nzuri za timu 
hizo kushinda mfululizo.

Kagera Sugar baada ya kuanza 
vema Ligi Kuu kwa kuichapa Biasha-
ra United mabao 2-0, ikaifumua Al-
liance 2-1 na kushinda bao 1-0 dhidi 
ya Mbao FC, ilijikuta kwenye mdomo 
wa Simba na kuchapwa mabao 3-0 
kwenye mechi yake ya nne na kufuta 
rekodi ya kushinda mechi ya nne.

Azam FC, iliifumua KMC bao 1-0, 
ikaishindilia Ndanda mabao 2-0 na 
kushinda 2-1 dhidi ya Namungo FC, 
lakini ilikumbana na kigingi cha Sim-
ba na kuchapwa bao 1-0 Jumatano 
iliyopita na rekodi yao kuishia hapo.

3. MWADUI, MBEYA CITY 

WATAALAMU WA SARE

Mwadui FC na Mbeya City ndizo 
timu zilizoweka rekodi ya kutoka 
sare mara nne mfululizo Ligi Kuu 
Tanzania Bara mpaka sasa.

Baada ya kushinda bao 1-0 dhidi 
ya Singida United, Mwadui ikaanza 
mwendo wa sare kwa kutoka sare ya 
bila kufungana dhidi ya Ndanda, sare 
nyingine kama hiyo dhidi ya Namun-
go FC, ikatoka tena sare ya bao 1-1 
dhidi ya Alliance, kabla ya nyingine 
ya 1-1 dhidi ya Mbao FC na rekodi ya 
sare iliishia hapo kwani mechi iliyo-
fuata ikafungwa mabao 2-1 dhidi ya 
Coastal Union.

Mbeya City ilianza ligi kwa kutoka 
sare ya bila kufungana dhidi ya Pris-
ons, ikatoka sare ya bao 1-1 dhidi ya 
Ruvu Shooting na mechi iliyofuata 
ikatoka sare ya mabao 2-2 dhidi ya 
Lipuli na sare nyingine ya bao 1-1 dhi-

Kikosi 
cha Kag-
era Sugar, 
wakali 
wa 
ugenini. 
PICHA: 

MAK-

TABA



16 17

Extra Time

LONDON, England 

K
LABU nne kati ya sita kubwa katika Ligi 
Kuu ya England, Arsenal, Chelsea, Man-
chester United na Tottenham - zimeo-
nyesha ishara ya kudorora kama si kue-

lekea kusombwa na upepo wa kisulisuli hadi 
kufikia sasa msimu huu.

Huku klabu hizo nne zikivuna 
jumla ya pointi 49 katika

 mechi zake nane za kwanza,
 ikiwa ni pointi chache zaidi
 tangu kampeni ya kwanza 

ya ligi hiyo mwaka 1992 na 
chache zaidi katika misimu 

ya hivi karibuni.

Makala haya yanaangalia matatizo wanayo-
kumbana nayo...

sasa, huku Norwich pekee Watford na South-
ampton zikiruhusu mabao zaidi ya klabu hiyo.

Ni mara ya pili katika uongozi wa Roman 
Abrahamovich ambapo klabu hiyo imeruhusu 
mabao mengi katika kipindi hiki cha msimu, 
baada ya klabu hiyo chini ya uongozi wa Jose 
Mourinho ambapo walifungwa mabao 17 katika 
mechi zake nane mwaka 2015.

Huku akiokoa asilimia 48 ya mashambulizi 
yote ya upinzani msimu huu, kipa Kepa Arriza-
balaga ana takwimu mbaya zaidi za uokoaji ka-
tika Ligi Kuu kufikia sasa na analaumiwa kuhu-
siana na matatizo ya safu ya ulinzi ya timu hiyo.

Kati ya magolikipa 25 walioshiriki katika Ligi 
ya England ni kipa wa Southampton pekee, An-
gus Gunn ambaye ameruhusu mabao mengi 
zaidi ya kipa wa Chelsea.

Licha ya Manchester City kuwa timu pekee 
inayokabiliwa na mashambulizi machache ku-
fikia sasa msimu huu, ni timu nne pekee amba-
zo zimeruhusu upinzani kutengeza fursa rahisi 

zaidi za kufunga mabao zaidi ya Chelsea.
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 “Ni mchezaji ambaye anaweza 
kuamua katika kila mchezo. Kila siku 
tunamwona ni bora zaidi, rekodi 
moja zaidi ya kushangaza kwa Leo 
[Lionel Messi]. Ni rahisi kusema, 
inaonekana ya asili, lakini ni vigumu 
sana kuiweka,” Kocha wa Barcelona, 
Ernesto Valverde akizungumzia 
rekodi ya Messi ya kufunga katika 
misimu 15 mfululizo kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya.

“Watu wanasema kuhusu Ligi ya 
Mabingwa, lengo hilo bado hatu-
jawa tayari, tumefunga sana kwa 
misimu miwili iliyopita na sina hofu 
kuhusu hilo, lakini tunapaswa kue-
ndelea, kulifanyia kazi hilo,” Kocha 
wa Manchester City, Pep Guardiola, 
ambaye kikosi chake cha City kili-
poteza katika kila mechi ya robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa misimu 
miwili iliyopita.

“Naamini kuna mengi zaidi yanakuja 
kutoka kwake, kwa sababu alikuwa 
nje ya uwanja kwa muda mrefu na 
sasa amerejea uwanjani kwa kiwan-
go cha kuvutia. Bado kuna mechi ny-
ingi, hivyo ana nafasi ya kutibitisha 
ubora wake na sina shaka kwa hilo,” 
Kocha wa Liverpool, Jurgen Klopp 
akimzungumzia Alex Oxlade-Cham-
berlain baada ya kufunga mabao 
mawili wakati Liverpool ikiibuka na 
ushindi wa 4-1 dhidi ya Genk kwe-
nye mchezo wa Ligi ya Mabingwa 
Ulaya Jumatano iliyopita.

Nukuu

VIGOGO EPL 
2019/20 MSIMU
WA KISULISULI?

kila mechi katika kila msimu wa misimu 13 
ya klabu hiyo chini ya kocha, Arsene Wenger, 
waliruhusu mashambulizi 13 katika kampeni 
yao ya kwanza chini ya Unai Emery msimu 
uliopita.

Cha kufurahisha pekee kwa Arsenal ni 
kwamba huku timu hiyo ikiwa chini ya shini-
kizo kali msimu huu, wameweza kuzuia upin-
zani kutekeleza mashambulizi makali ugenini 
huku ikiwa ni klabu ya Burnley pekee ambayo 
imeruhusu fursa chache zisizo na ubora zaidi 
ya kikosi cha Emery.

Hata hivyo, katika misimu mitano iliopita 
kabla ya msimu huu, ni klabu tatu pekee am-
bazo zimeruhusu mashambulizi 17 ama zaidi 
kwa mechi- klabu ya Sean Dyche mara mbili 
na ile ya David Moyes iliyoshushwa daraja 
msimu wa 2016-2017.

CHELSEA

Licha ya kuwa na kikosi kichanga zaidi 
katika Ligi Kuu msimu huu, kimepongezwa 
na wengi, pia kimeruhusu mabao yasiyo ya 
kawaida 14 katika mechi zake nane kufikia 

liaji wa timu pinzani na hivyo basi kuwa mo-
jawapo ya safu bora za ulinzi kufikia kipindi 
hiki cha msimu.

Baada ya kutumia pauni milioni 130 ku-
wanunua mabeki Harry Maguire na Aaorn 
Wan-Bissaka na kumuuza mshambuliaji, 
Romelu Lukaku msimu uliopita hilo halione-
kani kuwa suala la kushangaza.

TOTTENHAM
Kufikia Sikukuu ya Wapendanao maarufu 

‘Valentine Day’, Tottenham ilikuwa katika na-
fasi ya tatu katika jedwali la Ligi Kuu England 
pointi tano pekee nyuma ya viongozi Liver-
pool.

Lakini pointi 22 kutoka mechi 20 tangu 
wakati huo zimeweka doa katika uhusiano 
kati ya kocha, wachezaji na klabu hiyo, huku 
kukiwa na mazungumzo kuhusu hatima ya 
wachezaji wa timu hiyo nao wengine waki-
tafuta kujiunga na klabu nyingine.

Tatizo kuu la Tottenham ni kwamba si eneo 
moja la timu hiyo ambalo lina tatizo.

Mbali na wachezaji kushindwa kuvamia 

lango la wapinzani wao kama ilivyokuwa hapo 
awali, safu ya ulinzi na ile ya mashambulizi 
kufikia sasa ziko katika hali mbaya zaidi katika 
misimu sita ambayo klabu hiyo imekuwa chini 
ya uongozi wa Mauricio Pochettino.

Huku ikiwa si rahisi kubaini, hii huenda ina-
tokana na ukweli kwamba kocha na wachezaji 
wamekuwa pamoja kwa muda mrefu.

Wachezaji nane bado wapo katika klabu 
hiyo tangu msimu wa kwanza wa Pochettino 
wa 2014-15 ikilinganishwa na misimu mitatu 
pekee katika klabu ya Manchester City, na 
miwili katika klabu ya Liverpool, huku kati ya 
makocha 32 katika Ligi ya Mabingwa msimu 
huu, ikiwa ni kocha wa Atletico Madrid pekee, 
Diego Simeone ambaye ameinoa klabu hiyo 
kwa kipindi kirefu zaidi ya raia mwenza huyo 
wa Argentina.

ARSENAL

Baada ya kuruhusu mashambulizi 10-12 kwa 

MANCHESTER UNITED 

Baada ya kujishindia pointi nane kutoka 
mechi zake nane za kwanza ikiwa ndio idadi 
ndogo zaidi katika kipindi kama hiki tangu 1989 
- Man United ni mwathiriwa mkuu aliyepoteza 
alama nyingi.

Ikiwa na mabao tisa pekee kutoka katika 
mechi zake nane, ni wazi kuna tatizo.

Huku wakiwa na kikosi cha wachezaji wenye 
umri mdogo zaidi katika msimu wa Ligi ya Kuu 
England, klabu hiyo ndio iliyofanya mshambulizi 
machache zaidi.

Kulingana na mabao yaliyotarajiwa, ni kla-
bu ya Newcastle pekee ambayo imekuwa na 
mashambulizi mabaya kwa wastani ikilingan-
ishwa na kikosi cha Ole Gunnar Solskjaer, kando 
na penalti.

Cha kufurahisha miongoni mwa mashabiki 
wa Man United ni kwamba huku washambu-
liaji wakishindwa kutengeneza fursa za kufunga 
mabao, safu ya ulinzi imewakabili washambu-
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Na Adam Fungamwango

D
AKIKA ya 49, mpira mrefu 
wa juu uliopigwa kiufundi 
na Francis Kahata ulitua 
juu ya kichwa cha straika 

hatari, Meddie Kagere na kuujaza wa-
vuni, akimwacha kipa Mwadini Ally wa 
Azam FC akigaagaa kwenye nyasi.

Ilikuwa ni Jumatano iliyopita, Ok-
toba 23 kwenye Uwanja wa Taifa jijini 
Dar es Salaam, straika huyo akitimiza 
bao lake la 30 kwenye Ligi Kuu Tanza-
nia Bara tangu alipotua msimu uliopita 
akitokea Gor Mahia ya Kenya.

Bao lake la kwanza kufunga kwenye 
Ligi Kuu ilikuwa Jumatano Agosti 22, 
mwaka jana msimu uliopita, ilikuwa 

dhidi ya Prisons ya Mbeya kwenye 
Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam.

Ilikuwa ni dakika ya pili tu, alipoupa-
ta mpira kutoka kwa John Bocco na 
kupiga shuti dhaifu, lakini la ufundi lil-
ilotinga wavuni.

Msimu uliopita Kagere alitwaa Kiatu 
cha Dhahabu kwa kufunga mabao 23, 
na kabla ya mechi jana dhidi ya Singida 
United alikuwa amecheka na nyavu 
mara saba, hivyo kutimiza idadi ya ma-
bao 30. Bao aliloifunga Azam lilikuwa 
ni la 30 kwa mchezaji huyo kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

“Hii ni kazi yangu na nimekuwa 
nikijifanyia tathmini mwenyewe kila 
baada ya mechi, lakini pia huwa sidha-
rau mechi yoyote ile, malengo yangu 
ni yale yale, na mechi moja ikiisha na-
sahau na kujiandaa kwa ajili ya mechi 

nyingine inayofuata,” anasema straika 
huyo.

1. UWANJA ULE ULE, GOLI LILE 

LILE

Kegere amefunga mabao 30 kwenye 
viwanja mbalimbali nchini, lakini bao 
la kwanza la Ligi Kuu na la 30 ame-
funga kwenye uwanja huo huo na goli 
la upande huo huo.

Bao la kwanza alifunga kwenye 
Uwanja wa Taifa na la 30 amelifunga 
kwenye uwanja huo huo.

Pia bao lake la kwanza dhidi ya Pris-
ons alilifunga goli la kusini na limefa-
nana na la 30 ambalo amelifunga 
upande ule ule wa kusini mwa Uwanja 
wa Taifa.

Hata ‘engo’ ya mabao hayo jinsi yal-
ivyoingia inafanana, yote mpira ulipita 
kulia mwa magolikipa.

Tofauti ipo kwenye staili ya kufunga, 
bao la kwanza lilifunga kwa mguu wa 
kulia, huku lile la 30 dhidi ya Azam ak-
ilifunga kwa kichwa.

2. PASI YA MCHEZAJI MWEN-

ZAKE WA GOR MAHIA

Pasi ya bao la 30 la Kegere imetoka 
kwa mchezaji mwenzake wa zamani 
wa Gor Mahia, Francis Kahata.

Kahata na Kagere ndio walikuwa 
mhimili wa Gor Mahia miaka miwili 
ya nyuma, lakini kwa sasa wote wako 
kwenye klabu ya Simba.

Kahata ndiye alikuwa mpishi mkub-
wa wa mabao ya Kagere wakiwa Gor 
Mahia na wameanza kukumbushia 
kwenye mechi dhidi ya Azam, Kahata 
alipotoa pasi ya mwisho ya kwanza aki-
wa na Simba, lakini akimpasia swahiba 
wake mkubwa na akafunga.

3. AINA YA MABAO ALIYO-

FUNGA

Mabao yake 30, nusu yake, yaani  15 
ameyafunga kwa kutumia mguu wa 
kulia, huku tisa akiyafunga kwa kichwa.

Jumla ya mabao sita ameyafunga 
kwa kutumia mguu wa kushoto na kati 
ya hayo yote, manne akiyafunga kwa 
mikwaju ya penalti.

Msimu uliopita alifunga penalti tatu 
na msimu huu mpaka sasa ameshafun-
ga penalti moja dhidi ya Kagera Sugar.

4. ALIAHIDIWA SH. MIL 50 

KABLA YA MECHI

Taarifa zinaeleza kuwa kabla ya 
mechi aliahidiwa kitita cha Sh. milioni 
50 na mdau mmoja wa soka ambaye 
alibishana naye na kuwekeana naye 
ahadi.

Habari kutoka ndani ya klabu ya 
Simba zinaeleza kuwa mdau huyo am-
baye ni mwanachama mkubwa alim-
wambia kuwa anazifunga timu ndogo, 
lakini yeye anataka mabao hayo azi-
funge timu kubwa. Kagere akamuuliza 
kama timu zipi akamjibu kuwa kama 
ataifunga Azam FC mechi inayofuata 
basi atampa kitita cha Sh. milioni 50.

Straika huyo akatimiza ahadi, akaf-
unga bao pekee kwenye mechi hiyo na 
Simba kuondoka na ushindi wa bao 1-0.

Taarifa zinaeleza kuwa Kagere aka-
chukua mzigo wake na kuukabidhi 
kwa kapteni wa timu John Bocco kwa 
ajili ya kugawana na wachezaji wen-
zake.

“Hii ni timu, nafunga mabao kwa 
sababu nacheza na wenzangu, bila 
wezangu siwezi kufanya hivi,” anasema 
straika huyo.

Pep Guardiola ame-
poteza mara moja tu 
katika ya mechi 20 
za Ligi Kuu England 
alizocheza dhidi ya 
timu mpya zilizopan-
da daraja (ameshinda 
15, kutoka sare mara 
nne na kupoteza 
moja).N

A
J

U
A

 W
A

J
U

A

SIRI KAGERE KUFUNGA 

BAO LA 30 AZAM IKIFA
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LONDON, England 

L
IGI Kuu ya England inazidi 
kurindima. Mashabiki wa-
nafurahia kila wakati. Kama 
ilivyo kwa klabu nyingine, Ar-

senal pia ina matumaini makubwa ya 
kufanya vizuri msimu huu. 

Vijana hao wa kocha,
 Unai Emery waliingia 
msimu huu wakiwa na

 morali kubwa yaku-
weza kuwa kwenye
 kiwango bora zaidi

 msimu huu. 

Wameshindwa kufuzu Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya kwa msimu wa pili mfu-
lulizo. Kufungwa kwao kwenye fainali 
ya Ligi ya Europa mbele ya Chelsea 
ulikuwa wakati mgumu zaidi kwao 
msimu uliopita. 

‘Washika Bunduki’ hao wa London 
walichapwa mabao 4-1 na The Blues 
kule mjini Baku. Pamoja na yote Em-
ery bado ana kazi kubwa ya kufanya 
kwenye kikosi hicho.

Wakati anapewa timu hiyo kitu 
cha kwanza kilikuwa kuimarisha safu 
yake ya ushambuliaji na kutafuta mtu 
ambaye anaweza kuwa patina mzuri 
wa Pierre-Emerick Aubameyang na 
Alexandre Lacazzette. 

KUINGIA PEPE

Wakati Arsenal wakitafuta msham-
buliaji mpya, walimsajili Nicolas Pepe 
kwa ada iliyoweka rekodi klabuni 
hapo wakati wa kipindi cha majira 
ya joto. Wakati wa usajili huo, awali il-
ionekana ni vigumu kupata mchezaji 
mpya baada ya harakati zao za kutaka 
kumsajili Wilfred Zaha wa Crystal Pal-
ace kukwama. Hata hivyo, wakafani-
kiwa kumsajili Nicolas Pepe kutoka 
kule Lille.

Mshambuliaji huyo ndiye alikuwa 
mchezaji ghali zaidi wa Arsenal waka-
ti walipomchukua kwa pauni milioni 
72. Uhamisho wake wa kwenda pale 
kwenye dimba la Emirates ulioneka-
na kuwa bora zaidi hasa kutokana na 
kuwa na kiwango bora zaidi kule Lille 
katika Ligi Kuu ya Ufaransa msimu uli-
opita. 

Pepe alikuwa mmoja wa washam-
buliaji wakali zaidi na mara zote ali-
kuwa tishio kwa timu pinzani kwenye 
Ligi Kuu ya Ufaransa, akiwa na uwezo 
wa kufunga, kupiga chenga na jicho 
zuri la goli. 

Alimaliza msimu uliopita akiwa 
na mabao 23 na pasi za mwisho 12 
katika mechi 41 alizocheza kwenye 
mashindano yote.

Kutokana na ada iliyolipwa na ki-

HARRY MAGUIRE

wango alichokionyesha kule Lille, 
mashabiki wengi wa Arsenal wali-
kuwa na matarajio naye makubwa 
zaidi. 

Pepe katika mchezo wake wa 
kwanza na klabu hiyo Agosti 11, 
mwaka huu dhidi ya Newcastle kwe-
nye Ligi Kuu, alionyesha burudani ya 
kutosha kwa mashabiki wa Washika 
Bunduki hao. 

GIZA MBELE

Hata hivyo, katika mechi 11 ali-
kuwa na bao moja tu kwa jina lake 
kwenye Ligi Kuu England kabla ya 
kuibuka Alhamisi iliyopita na kutu-
pia mawili kwa mpira uliokufa (fau-
lo) kwenye Europa League dhidi ya 
Victoria, na wimbo ukabadilika kwa 
mashabiki wa pale Emirates.  Kile 
ambacho walikuwa wakikitegemea 
Ligi Kuu kutoka kwa winga huyo ki-
kawa tofauti kabisa. 

Pepe amejikuta kwenye wakati 
mgumu wa kuwafurahisha mashabi-
ki wake kwenye Ligi Kuu. Na sasa 
wengi wameibua maswali juu ya uw-
ezo wake na kama Arsenal ililamba 
dume kwa usajili wake.

Pepe hajawa katika kiwango cha 
kuvutia, kwani matarajio ya wengi 
yamekuwa tofauti kabisa katika wiki 
za hivi karibuni. 

Ule uwezo wa kucheka na nyavu 
mara kwa mara kama ilivyokuwa 
kule Ufaransa umetoweka ghafla na 
hasa kwenye mechi za Ligi Kuu. Na 
maswali mengi yameibuka juu yake.

UVUMILIVU MDOGO

Mara zote katika soka la dunia hii, 
mashabiki wanakuwa na shauku 
kubwa juu ya uwezo wa mchezaji 
wao mpya.

Ukichukua mfano wa Philippe 
Coutinho wakati akitua pale Barca 
wengi walikuwa na matarajio naye 
makubwa na ndivyo iilivyotokea 
kwa Pepe pale Arsenal. 

Pepe mchezaji wa kimataifa wa 
Ivory Coast kiwango chake kime-
onekana si cha kuvutia kabisa. Na 
mashabiki sasa wanaona kwamba 
mchezaji huyo si suluhisho la mata-
tizo yao tena.

Hata hivyo, kuna uwezekano Pepe 
akarudi kwenye ubora wake alioku-
wa nao kule Ufaransa, ni jambo la 
kusubiri na kuona.

KWA mwaka huu, hakuna 
mchezaji yeyote aliyeifungia 
klabu yake mabao mengi 
zaidi ya Robert Lewandowski 
wa Bayern Munich, ambapo 
kwa mwaka 2019 katika 
mechi 37 ameshatupia mabao 
37. Idadi hiyo ni zaidi ya Li-
onel Messi, Cristiano Ronaldo 
na Kylian Mbappe. N

D
A

N
I 

Y
A

 1
8

ARSENAL 

INAPOTEMBEA 

NA MATARAJIO 

YA PEPE

NIPASHE JUMATATU OKTOBA 28, 2019



Uk. 16&17

KATIKA mechi 43 am-
bazo Raheem Sterling 
amefunga kwenye Ligi 
Kuu England akiichezea 
Manchester City, timu 
hiyo haijawahi kumali-
za kwa kipigo (imeshin-
da 41 na kutoka sare 
mara mbili).U
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KLABU nne kati ya sita kubwa kati-
ka Ligi Kuu ya England, Arsenal, 
Chelsea, Manchester United na 

Tottenham - zimeonyesha ishara 
ya kudorora kama si kuelekea 

kusombwa na upepo wa kisulisuli 
hadi kufikia sasa msimu huu.

PARIS, Ufaransa

M
SIMU wa 
2019/20 wa Ligi 
ya Mabingwa 
Ulaya unaendelea 

na tayari mechi tatu za kila kundi 
zimeshachezwa hadi sasa.

Hadi sasa jumla
 ya mabao 53

 yameshafungwa katika
 mechi 16 zilizopigwa.

Michuano ya Ligi ya Mabingwa Ul-
aya ni mikubwa zaidi kwa klabu barani 
humo na kila mchezaji anakuwa na 
shauku kubwa ya kufanya vizuri katika 
mashindano hayo.

Mara zote kumekuwa na rekodi 
zinazowekwa na wachezaji katika mi-
chuano hiyo.

Katika makala haya tunawaangalia 
wachezaji watatu waliouanza msimu 
kwa kuweka rekodi katika michuano 
hiyo baada ya mechi tatu kwa kila 
kundi...

1. MESSI – MCHEZAJI WA 

KWANZA KUFUNGA MARA 15 

MFULULIZO

Lionel Messi mara zote amekuwa 
baba wa rekodi katika michuano hiyo 
akiwa na klabu yake ya Barcelona tan-
gu alipohitimu kutoka chuo cha kule-
lea vipaji cha La Masia.

Kipaji chake kimekuwa muhimu 
zaidi kwa kikosi chake tangu alipoanza 
kucheza kwenye michuano hiyo De-
semba 2004 wakati Barcelona ikiibu-
ka na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya 
Shakhtar Donestk na baadaye akaanza 
kufunga kwenye ushindi wa mabao 
5-0 dhidi ya Panathinaikos Novemba 
2005.

Katika mchezo wa wiki iliyopita 
dhidi ya Slavia Prague, alifunga bao lil-
ilomwezesha kufikisha mabao 133 ali-

yofunga kwenye michuano hiyo. Hii ina 
maana kwamba, mzaliwa huyo wa kule 
Rosario nchini Argentina amekuwa aki-
funga kila msimu tangu mwaka 2005, 
ambayo ni sawa na misimu 15 mfululizo 
na kuweka rekodi hiyo.

Bao hilo pia lilimfanya kuwa sawa na 
mpinzani wake, Cristiano Ronaldo kwa 
kufunga dhidi ya timu 33 tofauti katika 
michuano hiyo.

2. MBAPPE –MCHEZAJI MDOGO 

KAFUNGA MABAO 15 UEFA

Kylian Mbappe ni mchezaji mwingine 
ambaye ameonyesha kwamba ana safa-
ri ndefu ya kwenda kwenye michuano 
hiyo na kuwa katika daraja la juu kabisa.

Alivuta hisia za mashabiki wengi 
wakati akiwa na umri wa miaka 17 al-
ipoichezea Monaco msimu wa 2017 na 
kufuzu kucheza nusu fanali ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya pamoja na kushinda 
taji la Ligi Kuu ya Ufaransa, Ligue 1.

Usajili wake wa kutua pale PSG 
umemfanya Mbappe kuwa kwenye 
daraja la juu huku akiwa ameshinda 
Kombe la Dunia na pia ametajwa kwe-
nye orodha ya wachezaji wanaowania 
tuzo ya Ballon d’Or.

1. HAALAND – MCHEZAJI WA 

KWANZA KUFUNGA MABAO SITA 

MECHI TATU

Erling Braut Haaland ni mtoto wa 
beki gwiji wa Leeds United, Alf-Inge 
Haaland, lakini tofauti na baba yake, 
yeye amejijengea jina lake mwenyewe 
kwenye soka.

Mshambuliaji huyu wa zamani wa 
Molde si mgeni kwenye kucheka na 
nyavu, kwani alijulikana wakati wa mi-
chuano ya Kombe la Dunia ya Fifa ya 
vijana chini ya umri wa miaka 20 alipo-
funga mabao tisa wakati nchini  ya Nor-
way ikiibuka na ushindi wa mabao 12-0 
dhidi ya Honduras Juni 2019.

Hiyo ikamfanya amalize michuano 
hiyo akiwa mfungaji bora licha ya Nor-
way kutolewa mapema kwenye mi-
chuano hiyo na baadaye akahamia ka-
tika klabu ya nchini Austria ya Red Bull 
Salzburg.

Nchini Austria mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 19, ameendelea ku-
funga mabao kwa timu yake.

Haaland alianza kucheza michuano 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ya msimu 
huu kwa kufunga mabao matatu ‘hat-
trick’ wakati Salzburg ikiibuka na ushin-
di wa 6-2 dhidi ya Genk.

Halafu akafunga bao wakati timu 
yake ikifungwa mabao 4-3 na Liverpool 
pale Anfield na akafunga mawili wakati 
Salzurg ikichapwa 3-2 na Napoli.

Na hiyo imemfanya kuwa na mabao 
sita katika mechi tatu na yupo mbele ya 
Lionel Messi, Cristiano Ronaldo na Rob-
ert Lewandowski.

Zaidi ni kwamba, mabao yake mawili 
dhidi ya Napoli, yamemfanya kuwa 
mchezaji wa kwanza kufunga mabao 
sita katika mechi tatu za mwanzo, pia 
akifikia rekodi ya Karim Benzema ya 
kuwa mchezaji mwenye umri mdogo 
kufunga katika mechi tatu mfululizo za 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

WAMEANZA NA 

REKODI UEFA 

MSIMU 2019-20

MBAPPE 
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HABARI MBEYA

Na Grace Mwakalinga, MBEYA 

WAKULIMA wa Mikoa ya 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusi-
ni, wametakiwa kutumia vizuri 
kikamilifu taarifa za utabiri wa 
hali ya hewa zinazotolewa na 
wataalamu ili ziwasaidie kwe-
nye  uzalishaji. 

Ushauri huo ulitolewa 
mwishoni mwa wiki na  Meneja 
wa Mamlaka ya Hali ya Hewa 
(TMA) Kanda, Issa Hamad, 
alipokuwa akizungumza na 
Nipashe namna walivyojipanga 
kutoa elimu kwa wakulima ka-
tika kukabiliana na mabadiliko 
ya hali ya hewa.

 Alisema taarifa za hali ya 
hewa zimekuwa zikitolewa na 
TMA, kila wakati kwa lengo 
la kuwaandaa wananchi na 
wakulima ili waanze kuchukua 
tahadhari.

 Alisema mikoa ya Kanda ya 
Nyanda za Juu Kusini imekuwa 
ikipata mvua nyingi na  ku-
sababisha baadhi ya maeneo 
kutishiwa na maafa na wakati 
mwingine mazao kuharibiwa 
hivyo taarifa sahihi za hali ya 
hewa zinasaidia wakulima ku-
chukua tahadhari mapema. 

“Kutokana na taarifa za uta-
biri wa hali ya hewa msimu wa 
kilimo utakapowadia mkulima 
anapaswa kupanda mbegu 
ambazo zitastahimili hali ya 
mvua zinazotarajiwa kunyesha 
ili kuepuka kuingia hasara vile 
vile  wananchi wanatakiwa 
kujihadhari katika makazi yao 
kwani mvua hizo zinazaweza 
kuambatana na upepo pamoja 
na mafuriko na kusababisha 
majanga,” alisema Hamad.

 Wakizungumza na Nipashe 
kwa nyakati tofauti, baadhi 
ya wakulima walisema taarifa 
hiyo ya mamlaka ya hali ya 
hewa inawataka wajiandae 
kupanda mbegu zitakazohimili 
mvua nyingi.

 Miongoni mwa wakulima 
hao, Josephat Mwambeso,  
kutoka kata  ya Iduda jijini 
Mbeya, alisema kwa uzoefu 
wake kwenye  shughuli za 
kilimo  hasa msimu wa mvua 
nyingi inatakiwa kupanda mbe-
gu za zamani ambazo zinaweza 
kuhimili  mvua.

 Alisema wakipanda mbegu 
za kisasa kwa kipindi hiki 
cha mvua zinaweza kukomaa 
shambani na kuanza kuhar-
ibika wakati mvua zikiwa bado 
zinaendelea kunyesha.

 Mkulima Agnes Wiliam, 
alisema kutokana na hali hiyo 
ya kuwapo kwa mvua ny-
ingi maofisa kilimo wa ngazi 
zote wanatakiwa kuwasaidia 
wakulima kupanda mbegu bora 
zitakazo kuwa na uvumilivu wa 
mvua.

Wahimizwa 
kufuatilia
taarifa za 
hali ya hewa

Na Grace Mwakalinga,  
MBEYA

H
OSPITALI ya Rufani ya 
Kanda ya Mbeya ina 
mpango wa kununua 
helikopta maalum kwa 

ajili ya kutoa huduma za dharura 
eneo lolote la mikoa ya nyanda 
za juu kusini.

Lengo la kununua chopa hiyo 
ni kuokoa maisha ya majeruhi 
wa ajali na wagonjwa wengine 
wa dharura. Hayo yalisemwa hivi 
karibuni na Mkurugenzi wa Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda Mbeya, 
Dk. Godlove Mbwanji, wakati wa 
mahojiano maalum na Nipashe 
kuhusu namna huduma za ma-
gonjwa ya dharura zinavyozidi 
kuboreshwa pamoja na changa-

moto zake.
Alisema malengo ya hospitali 

hiyo ni kununua helikopta am-
bayo itakuwa na huduma zote za 
matibabu na wataalamu wa afya 
na itaika kila eneo lolote taarifa 
zitakapotolewa kutoa huduma.

“Sababu ya kuwa na mpango 
huu wa kununua helikopta ya 
kutoa huduma kwa wagonjwa 
wa dharura katika hospitali yetu 
ya kanda ni  kuokoa maisha ya 
watu kwa haraka zaidi ukilin-
ganisha na ilivyo sasa, ambapo 
hospitali inatumia gari ya wag-
onjwa ambulance kuhudumia 
wagonjwa, tumegundua bado 
kuna uhitaji mkubwa kwa wateja 
wetu,” alisema Dk. Mbwanji.

Alisema huduma ya helikopta 
itakuwa raiki zaidi kwa sababu 

itaika maeneo yote kwa wakati 
bila kujali changamoto za mi-
undombinu ya barabara au ma-
jengo.

Kuhusu gharama za kununua 
helikopta alisema hospitali im-
ejipanga kwa kushirikiana na 
Wizara ya Afya pamoja na wadau 
wengine watakaoisaidia kutimi-
za azma hiyo ambayo alisema 
itakuwa   na manufaa kwa taifa 
katika    kuboresha huduma za 
afya.

Daktari bingwa   wa   ma-
gonjwa ya dharura katika hos-
pitali hiyo, Dk. Prosper Bashaka 
alisema  kuna changamoto 
ya kushindwa kuika kwenye 
maeneo yenye changamoto ya 
barabara kwa wakati pindi wa-
napopata taarifa za ajali na ma-

gonjwa mengine ya dharura kwa 
kutumia gari, hivyo uwepo wa 
helikopta utarahisisha huduma 
za matibabu.

Baadhi ya wananchi mkoani 
Mbeya wamepongeza mpango 
wa Hospitali ya Rufani ya Kanda 
Mbeya kununua helikopta kwa 
ajili ya huduma ya magonjwa ya 
dharura wakidai itasaidia kuokoa 
maisha ya watu wa uharaka zaidi 
pindi yanaporipotiwa.

Miongoni mwa wananchi ni 
Neema  Patrick, mama lishe ka-
tika Stendi ya Kabwe, alisema 
maeneo mengi hayaikiwi na gari 
linalotoa huduma za dharura 
kwa sababu ya jiograia hivyo 
mpango wa kununua helikopta 
utatoa msaada mkubwa zaidi 
hasa kwa ajali za moto

Hospitali ya kanda kununua helikopta

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

  WANAWAKE na wenye ul-
emavu mkoani Mbeya, wame-
hamasishwa kugombea nafasi 
mbalimbali za   uongozi bila 
woga kwani wana uwezo na sifa 
za kushika nyadhifa mbalimbali 
za kiuongozi.

  Wito huo ulitolewa juzi 
na mwanachama wa TGNP- 
Mtandao, Gema Akilimali, wakati 
wa mafunzo ya kuwajengea uw-
ezo wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu mkoani Mbeya 
kushiriki kwenye   uchaguzi 
ujao wa serikali za mitaa, vijiji 
na vitongoji ambao ni sehemu ya 
kutekeleza demokrasia. 

Alisema mafunzo hayo am-
bayo yanaratibiwa na TGNP- 
Mtandao, yanalenga kufanya 
kampeni ya kuhamasisha uch-
aguzi unaozingatia demokra-

sia  na ujuzi ili kutoa nafasi kwa 
kila mwanamke, kijana na mwe-
nye mlemavu mwenye utashi na 
uwezo   kugombea na kutimiza 
haki ya kuchaguliwa na kuon-
goza.

  Akilimali ambaye ni mwa-
naharakati wa masuala ya jin-
sia  na  haki za binadamu alise-
ma mafunzo hayo   yatasaidia 
kuimarisha makundi hayo ku-
jengewa uwezo wa   kugombea  
nafasi za uongozi mbalimbali 
bila woga ili kuiletea nchi maen-
deleo. 

“Alisema kwa tathmini ali-
yoifanya akiwa mkoani Mbeya 
amegundua  mwitikio wa kundi 
la wanawake, vijana na watu 
wenye ulemavu kushiriki kwe-
nye michakato mbalimbali ya 
uchaguzi wa serikali za mitaa,” 
alisema Akilimali.

  Aidha, katika mafunzo hayo 
alipongeza hatua ya madiwani 

wanawake kuwatia moyo na ku-
waeleza mbinu walizotumia wao 
kushika nyadhifa hizo jambo am-
balo lilileta hamasa kwa wengine 
kujifunza kusimama kwa miguu 
yao   bila kutegemea nguvu ya 
chama au mwanaume.

  Wanawake walioshiriki 
mafunzo hayo walisema mafun-
zo hayo yamewaongezea ujasiri   
na uthubutu wa kugombea na-
fasi za uenyeviti wa mitaa, viton-
goji na vijiji  kwenye maeneo yao 
huku wakihamasishana kushika-
mana na kuwa kitu kimoja. 

Diwani wa viti maalam 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Mbeya, Monica Deguha, alieleza 
changamoto alizokumbana nazo 
wakati   anagombea nafasi hiyo 
mwaka 2015 alisema kulikuwa 
na  vitendo vya rushwa ya fedha 
na ngono kutoka kwa baadhi ya 
viongozi wanaoshiriki mchakato 
wa uchaguzi. 

Alisema  viongozi hao waliku-
wa wanatoa nafasi ya kuchagua 
aidha   utoe rushwa   ya ngono 
au fedha ndipo uingie kwenye 
kiny’ang’anyiro jambo ambalo al-
ilipinga na kutoa msimamo hadi 
wakaogopa na kumpa nafasi ya 
kugombea na kushinda hadi sasa 
anawatumikia wananchi.

  Mhamasishaji kutoka TGNP- 
Mtandao, Jackson Masawe, alise-
ma lengo la   mafunzo hayo ni 
kuwajengea uwezo wanawake   
kugombea nafasi  mbalimbali za 
uongozi  kuanzia serikali za mi-
taa hadi kwenye uchaguzi mkuu 
ujao.

Aliwasisitiza wanawake ku-
changamkia fursa mbalimbali 
za uongozi zinapojitokeza kwani 
kwa kufanya hivyo watajifunza 
mambo mengi ambayo yatawa-
saidia hata watakapoikia hatua 
kubwa ya kushika madaraka ya 
juu.

Waambiwa lazima kushiriki uchaguzi

Naibu Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Dk. Mary Mwanjelwa (aliyeshika kipaza sauti) 
akipokea mfuko wa saruji kutoka kwa maofisa wa Benki ya NBC Mkoa wa Mbeya ambapo benki hiyo ilitoa msaada wa mifuko 600 ya 
saruji kwa ajili ya ujenzi wa vituo vya afya jijini Mbeya. PICHA NA NEBART MSOKWA.
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Na Renatha Msungu, DODOMA

 SHIRIKISHO la Vyama vya Ush-
irika nchini (TFC) limetangaza nia 
ya kuanzisha benki ya ushirika.

Ili kutimiza azma hiyo, TFC 
imeiomba serikali kuwasaidia 
mchakato wa kuanzisha benki ya 
ushirika ili kuwasaidia wakulima 
na wafanyabiashara na wateja 
wao  kuepuka riba kubwa kwenye 
mikopo inayotozwa na taasisi za 
fedha.

Ombi hilo lilitolewa na Mwe-
nyekiti wa Shirikisho, Theresia 
Chitumbi, katika mkutano wa 

kujadili maazimio ya pamoja ya 
mikakati ya kufungua benki hiyo.

Washiriki wa mkutano huo wa-
likuwa  vyama vya ushirika vya 
msingi, vikuu na mashirikisho uli-
ofanyika jijini hapa. 

Alisema wanaamini kuan-
zishwa kwa benki hiyo itakuwa 
suluhisho la matatizo ya wa-
naushirika.

“Tunaomba serikali itusimamie 
katika hili kwa sababu kuanzisha 
benki yetu ya   ushirika ni sawa 
tumeingia vitani kupambana na 
jamii kwa sababu tuna kwenda 
kuwanyang’anya wateja benki bi-

nafsi,” alisema Chitumbi.
  Alieleza kuwa  wanaush-

irika wanaamini suala hilo la 
kuanzishwa benki hiyo litakuwa 
msaada mkubwa kwa wakulima, 
wafanyakazi pamoja na wafanya-
biashara.

 Alisema moja ya faida ambazo 
watazipata baada ya kufungua 
benki hiyo ni pamoja na kupata 
gawio, kwa sababu itakuwa iki-
jitegemea kwa kujiendesha.

  Mwenyekiti wa kamati ya 
uanzishwaji benki hiyo, Ibrahim 
Mbaga, alisema mwamko wa 
vyama kuanzisha benki hiyo ni 

wazo zuri kwa kuwa itawasaidia 
kutatua changamoto mbalimbali 
zinazowakabili. 

Alisema kuwapo kwa ushirika 
kutasaidia wakulima na wafan-
yakazi ambao wapo katika vyama 
hivyo kupata fursa ya kuchukua 
mikopo kwa riba nafuu.

 Kwa upande wake, Sudi Man-
gara, kutoka Ngome Saccos, alise-
ma benki hiyo itaimarisha vyama 
vya ushirika na kwamba hakuna 
sababu ya vyama hivyo kuhoia 
bali kinachotakiwa ni kila chama 
kuweka hisa kwenye benki hiyo 
itakayoanzishwa.

Ushirika yapania kuanzisha benki

Baadhi ya 
wananchi 
ambao 
majina 
yao 
hayaku-
patikana 
wakionye-
sha zao 
la zabibu 
kwenye 
tamasha 
la Urithi 
Festival 
lililo-
fanyika 
jana, vi-
wanja vya 
Mashujaa 
jijini Do-
doma PI-

CHA: 

IBRAHIM 

JOSEPH

Na Augusta Njoji, DODOMA

W
ABUNGE wame-
shauri watoto 
waruhusiwe kupi-
ma Virusi ya Ukim-

wi (VVU) bila kuweka kigezo cha 
umri.

Lengo ni  kuwatambua mape-
ma na kupunguza kasi ya maam-
bukizi.  Kwa mujibu wa Sheria ya 
Ukimwi ya Mwaka 2008 kifungu 
cha 15(2), mtoto au mtu ambaye 
hana uwezo wa kupokea matokeo 
anaweza kupima VVU kwa ruhusa 
ya maandishi kutoka kwa mzazi 
au mlezi anayetambulika.

  Aidha, sheria hiyo imeweka 
umri wa miaka 18 wa kupima VVU 
bila ridhaa ya wazazi. 

Ushauri huo waliutoa jana ka-
tika kikao cha Kamati ya Bunge 
inayoshughulikia Ukimwi na 
dawa za kulevya ilipokutana na 
Mtandao wa Vijana na Watoto 
kutoka Mwanza (MYCN) ambao 
uliwasilisha pendekezo la miaka 
12 mtoto kupima VVU bila ruhusa 
ya mzazi au mlezi.

  Wabunge hao walikubali ku-
wapo na mabadiliko katika kip-
engele hicho ili watoto waruhusi-

we kupima kwa ridhaa yao, lakini 
kusiwe na kigezo cha umri ili ku-
jua hali za maambukizi.

  Mbunge wa Masasi(CCM), 
Rashid Chuachua, alisema haku-
na sababu ya kuweka kigezo cha 
umri kutokana na kwamba wa-
toto kwa sasa wanaanza ngono  
wakiwa na umri mdogo.

  Aidha, Mbunge wa Nkasi 
Kaskazini (CCM), Ally Keis-
sy,   alisema watoto waruhusiwe 
kupima wakati wowote hata waki-
wa chini ya umri  wa miaka 12 in-
ayopendekezwa na mtandao huo.

  “Watoto wasilazimishwe 
kusubiri ridhaa ya wazazi na 
walezi, tusiwabane watoto kwa 
kuwawekea umri wakati sisi 
wenyewe wazazi pamoja na ku-
towekewa kigezo cha umri hatu-
pendi kupimwa,” alisema. 

Alieleza kuwa baadhi ya wa-
zazi na walezi wamekuwa wazito 
kupima na kutowaruhusu watoto 
kupimwa.

 Kwa upande wake, Mbunge wa 
Bunda (CCM), Boniface Getere, 
alihoji sababu ya kuweka ukomo 
wa umri wakati watoto wame-
kuwa wakipimwa tangu kuzaliwa 
katika maeneo mbalimbali hasa 

wakati wa kliniki, hivyo wasizui-
we kusubiri ridhaa ya wazazi.

 Kadhalika, Mbunge wa Cham-
bani (CUF), Yusufu Salim Hussein, 
alisema anakubaliana na suala la 
ukomo wa umri kwenye pendeke-
zo la viongozi wa dini ambao wal-
ishauri mtoto aruhusiwe kupima 
hata katika umri wa miaka 10 ku-
tokana na misingi ya dini kuanza 
kuwafundisha mafunzo mapema. 

Awali, akitoa mapendekezo 
kwa kamati hiyo,  Mkurugenzi 
Mtendaji wa MYCN, Shaban 
Maganga,  alisema kwa sasa vija-
na au watoto wanaogopa kuomba 
ruhusa ya kupima VVU kwa kuho-
ia kuhisiwa kuwa wameanza 
kujihusisha na mahusiano ya 
kingono.

  “Ni vigumu sana kwa mzazi 
au mlezi kutoa ruhusa ya kupima 
VVU kwa watoto wao, kwa sababu 
wao wenyewe wanaogopa kupi-
ma, na baadhi ya wazazi au walezi 
wanawabaka na kuwalawiti wato-
to wao hawawezi kuwapa ruhusa 
watoto kupima,” alisema.

Aliwaambia kuwa watoto we-
nye umri wa miaka 12 wapimwe 
bila ridhaa ya wazazi kwa kuwa 
idadi ya vijana au watoto kupima 

VVU nchini ipo chini huku tak-
wimu zikionyesha waliopima 
ni wenye umri wa miaka 15-17, 
15-24, 15-49 na ni vigumu kupata 
takwimu za umri wa miaka 6-14 
au 10-14. Maganga alisema kasi 
ya maambukizi inatisha nchini, 
katika watu 200 wanaokutwa na 
VVU asilimia 40 ni vijana wa umri 
wa miaka 15 na wengi kati yao ha-
wapimi na kama wangepima hali 
ingetisha zaidi.

  “Utaiti wetu asilimia 60 ya 
watu tuliowahoji walipendekeza 
kwamba watoto waruhusiwe 
kupima virusi vya Ukimwi katika 
umri wa miaka 12, kutokana na 
kwamba mitaala ya elimu mtoto 
wa umri huo anajifunza mambo 
kuhusu maambukizi hayo,” alise-
ma.

  Mkurugenzi huyo alisema 
Rwanda, Uganda, Lesotho, Ma-
lawi, na Afrika Kusini zimeweka 
umri ni miaka 12, huku Kenya ni 
miaka 15 na Tanzania ni miaka 18.

 Wakizungumzia umuhimu wa 
kupimwa watoto, mabinti Puden-
sia Mbiliza na Doreen Odemba, 
walisema kuna umuhimu wa 
kupimwa na kuanza kutumia 
dawa mapema.

Watoto wapimwe VVU bila masharti  Hudumieni 
wakulima 
kwa wakati
Na Renatha Msungu, 
DODOMA 

 CHAMA cha Wasam-
bazaji wa Pembejeo za 
Kilimo na Mifugo nchini 
(Tadcos)  kimevitaka vy-
ama vya ushirika vya 
mazao kufikisha mbegu, 
mbolea na viuatilifu kwa 
wakulima vijijini mapema 
na kwa wakati.

 Kauli hiyo ilitolewa 
jana na Mwenyekiti wa 
Tadcos, Gerald Mlenge, 
alipozungumzia changa-
moto ya ufikishwaji wa 
viuatilifu kwa wakulima 
waliopo pembezoni.

 Mlenge alisema ili 
kuhakikisha wakulima 
wote vijijini wanapata 
mbolea na mbegu bora 
kwa wakati ni lazima 
ushirikiano uwepo baina 
ya vyama vya ushirika 
vya mazao ambavyo 
kila chama kinajua mae-
neo ambayo wakulima 
wanapatikana kulingana 
na zao wanalolima na 
msimu wa mvua katika 
ukanda waliopo.

 Alisema wameamua 
kufanya hivyo ili ku-
hakikisha wakulima wali-
opo vijijini wanafikiwa 
kwa wakati na mbegu 
bora ambazo husamba-
zwa na Tadcos kupitia 
vyama hivyo.  “Naamini 
sisi na vyama vingine vya 
ushirika tukishirikiana 
tutafanikiwa kwa kiasi 
kikubwa kutatua changa-
moto ya upatikanaji mbe-
gu bora kwa wakulima 
waliopo pembezoni mwa 
miji hususani vijiji vya 
ndani,” alisema Mlenge.

 Alieleza kuwa lengo 
lao ni kuona wakulima 
wanafaidika na kazi 
inayofanywa na chama 
hicho hasa ikizingatia hivi 
sasa wakulima wanahitaji 
kufanya kilimo chenye 
tija ambacho kitawanufai-
sha wadau wote.  Alisema 
wanatarajia kuingia 
mkataba na kampuni 
zinazozalisha mbolea nje 
ya nchi ili kuboresha na 
kurahisisha upatikanaji 
wake kwa wingi na kwa 
wakati.

Alisema anaamini kwa 
kushirikiana na serikali 
mkakati huo  ukifanik-
ishwa changamoto ya 
upatikanaji mbolea hapa 
nchini itakwisha.

Katibu wa Tadcos Elia 
Kajuni, aliwataka wakuli-
ma wasihofu juu ya  upa-
tikanaji wa mbolea kwa 
sababu wanatarajia ku-
ingiza nchini tani 45,000 
za mbolea kwa ajili ya 
msimu ujao wa kilimo.

 Alisema mbolea hiyo 
itasambazwa kwa wakuli-
ma kwa wakati kulingana 
na msimu wa mvua katika 
eneo husika na kukidhi 
mahitaji ya wakulima 
katika maeneo ya mijini 
na vijijini.
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Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

 BODI ya Mikopo ya Elimu 
ya Juu  (HESLB) Zanzibar, 
imechagua  awamu ya kwanza 
ya wanafunzi walioomba 
mikopo ya kujiunga na elimu 
ya juu kwa mwaka wa masomo 
2019/2020.

 Akitoa taarifa hiyo kwa 
vyombo vya habari kwenye 
ofisi ya Wizara ya Elimu na 
Mafunzo ya Amali, Mkurugenzi 
wa Bodi hiyo,  Iddi Khamis 
Haji, alisema  waombaji wali-
oteuliwa kwa awamu hiyo ni 
1,261 kati ya 2,475 walioomba.

Alisema  miongoni mwa 
waombaji hao walioteuliwa 
kwa vyuo vya nje ya nchi ni 
136 sawa na asilimia 10 na 
vyuo vya ndani ni 112,525 
sawa na asilimia 90 kwa ngazi 
za shahada ya kwanza, ya pili 
na ya uzamivu.

 Mkurugenzi wa  bodi 
hiyo,  alifahamisha kuwa kazi 
ya uteuzi wa waombaji wa 
mikopo kwa awamu ya pili in-
atarajiwa kuendelea  Novemba 
mwaka huu, ambapo lengo la 
mwaka huu ni kutoa wanafunzi 
wapya wapatao 1,860.

Aidha, alisema  matarajio ya 
Bodi ya Mikopo ni kutumia Sh. 
bilioni  12.13 kwa kulipia wa-
nafunzi wapya na wanaoende-
lea kwa ada za masomo, malazi 
na chakula ambapo Sh. bilioni 9 
.47 zimetoka mfuko wa Hazina 
na Sh. bilioni 2.6 marejesho ya 
mikopo ya wanafunzi.

 Akizungumzia kuhusiana na 
nafasi za ufadhili wa Serikali 
ya Mapinduzi Zanzibar kwa 
vijana waliofaulu daraja la 
kwanza kwa mtihani wa kidato 
cha sita, alisema walioteuliwa 
kujaza nafasi hizo ni 60 
wakiwamo wanawake 30 na 
wanaume 30.

Bodi ya 
Mikopo
yaanza 
kuchagua

Na Hawa Abdallah,          
ZANZIBAR

S
ERIKALI  ya Mapin-
duzi ya Zanzibar (SMZ), 
imesema  utekelezaji wa 
mipango inayowekwa na 

Umoja wa Mataifa (UN) na taasisi 
zake, umekuwa wa mafanikio 
makubwa na umewagusa hata 
wananchi wa kawaida.

Rais wa Zanzibar, Ali Moham-
ed Shein, alisema hayo, katika 
hotuba   iliyosomwa kwa niaba 
yake na Makamu wa Pili wa Rais 
wa Zanzibar Balozi Seif Ali Iddi, 
katika sherehe za maadhimisho 
ya miaka 74 ya UN.

Alisema Zanzibar imeendelea 
kufanyakazi na taasisi hizo za 

UN katika kuendeleza na kukuza  
elimu, afya, mazingira, uvuvi, 
kilimo, kuimarisha demokrasia 
na utawala bora.

Aidha, katika  kulinda na kui-
marisha haki za binadamu, ma-
pambano dhidi ya udhalilishaji 
wa kijinsia na watoto na masuala 
mengine ya maendeleo.

 Alielezea imani yake kwamba 
raia  wengi Unguja na Pemba na 
Tanzania nzima,   wanaifahamu 
miradi hiyo pamoja na mafanikio 
yaliyopatikana.

Alisema jamii ilikuwa na 
uzoefu wa kushuhudia shereha 
za mashirika na taasisi za umoja 
huo katika vipindi vilivyopita 
zilikuwa zikihudhuriwa zaidi na 
viongozi wa ngazi za juu wa seri-

kali na mashirika ya kimataifa 
bila wananchi.

  Alifahamisha kwamba wa-
nanchi hasa wakulima wengi 
wamefurahia na kuzipongeza 
juhudi zilizochukuliwa hadi 
wakaweza kupatiwa msaada wa 
vihori 100 vya kubebea mwani, 
kila kimoja kikiwa na uwezo wa 
kubeba takribani nusu tani.

Akizungumzia juhudi za ku-
wawezesha wanawake kiuchumi, 
kisiasa na kijamii, alisema im-
eandaa mipango mbalimbali ili-
yoainishwa ndani ya mpango wa 
kupunguza umaskini Zanzibar 
(MKUZA 111) pamoja na Dira ya 
Maendeleo 2020.

Alisema mikopo 1,944 yenye 
thamani ya Sh. bilioni 3.52 ime-

shatolewa tokea ulipoanzishwa 
mfuko huo, katika mwaka 2013 
ambayo imewanufaisha jumla ya 
wananchi 31,325, kati yao 17,542 
ni wanawake ikiwa ni zaidi ya 
asilimia 50.

Akitoa salamu za UN Mwak-
ilishi, Shirika la UN la Kuhudumia 
Idadi ya Watu (UNFPS),  Jacquilen  
Mahon, alisema ushirikiano wa 
pamoja wa mataifa wanachama 
ndiyo njia pekee zitakazofani-
kisha malengo ya umoja huo. Mo-
han alisema wataendelea kuwa-
jengea mazingira bora wananchi 
wa Zanzibar hasa kundi kubwa 
la wawanake katika masuala ya 
elimu itakayowasaidia kujenga 
nguvu katika harakati za maen-
deleo.

SMZ yasifu UN kuwagusa watu

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa 
Zanzibar, Balozi Seif Ali Iddi, 
amesema wananchi wanapaswa 
kuendelea kujitolea na kuvumilia 
changamoto zinazojitokeza kwe-
nye miradi ya maendeleo inayow-
agusa moja kwa moja.

Alisema kitendo cha baadhi ya 
wananchi kubeba bango la ku-
lalamikia mazao yao  kudai idia 
licha ya kwamba ni haki yao, la-
kini kile wanachotengenezewa na 
kuikishiwa    kwenye maeneo yao 
huleta faida   na ustawi wa maisha 
zaidi.

Balozi Iddi, alisema hayo akika-
milisha ziara yake katika mkoa wa 

Kusini Unguja alipokuwa akikagua 
maendeleo ya miradi mbalimbali 
ya maendeleo inayowagusa katika 
shehia na majimbo yao ikiwamo 
pia ile ya Chama Cha Mapinduzi.

Alisema ipo miradi ya huduma 
za majisai na salama na  ujenzi 
wa  barabara zinazotekelezwa na 
serikali kuu ikiungwa mkono na 
washirika wa maendeleo ya mira-
di ambayo wakati mwingine mali 
pamoja na baadhi ya nyumba za 
wananchi huathirika.

Inawezekana kuwa ni kutokana 
na upanuzi wa miradi ambayo wa-
nanchi wanaopata changamoto 
hiyo wanapaswa kuwa wavumili-
vu.

Makamu wa Pili wa Rais wa 

Zanzibar aliwapongeza wananchi 
wanaoendelea kuwa wastahim-
ilivu kutokana na athari hizo na 
kuwaahidi kwamba Serikali Kuu 
kupitia taasisi zinazohusika na 
miradi hiyo zitaendelea kufanya 
tathmini ya hasara zinazowakum-
ba baadhi ya wananchi hao kwa 
kupisha miradi ya ujenzi.

Akitoa taarifa ya maendeleo ya 
ujenzi wa barabara ya Koani hadi 
Jumbi yenye urefu wa kilomita 
6.3 inayotarajiwa katika kiwango 
cha lami, mhandisi wa ujenzi wa 
barabara, hiyo kutoka kampuni 
ya Mecco   Nassor Ramadhan, 
alisema mwendelezo wa mradi 
huo umesita kutokana na mvua 
zinazonyesha.

Mhandisi Nassor alisema mradi 
huo kwa sasa umeikia asilimia 
40 baada ya kukamilika kwa kazi 
za kusaisha eneo linalopita bara-
bara, kumwaga vifusi pamoja 
na uwekaji wa  makalvati kwenye 
maeneo yanayopita maji.

Aliwahakikishia wananchi wa 
vijiji vinavyopita barabara hiyo 
kwamba ukamilishaji wa mradi 
huo kwa sasa umebakiza miezi mi-
tatu iwapo hakutakuwa na mvua.

Mapema Mkuu wa Mkoa 
Kusini Unguja, Ayoub Mohamed 
Mahmoud,  alimwagiza mhandisi 
wa ujenzi wa bara hiyo kujenga 
mazingira ya kusairisha watu na 
mizigo kwa  haraka katika kip-
indi cha mpito kuwawezesha wa-

nanchi wanaotumia barabara hiyo 
wanaondokana na tatizo la ugumu 
wa usairi.

Akizungumza na wananchi wa 
Kijiji cha Uroa baada ya kukagua 
kisima cha majisai na salama kili-
chopo Kijiji cha Bambi, ambacho 
kinatarajiwa kusambaza huduma 
hiyo katika kijiji chao, Balozi Seif 
aliwapongeza kwa ustahimilivu 
wao wa muda mrefu hadi serikali 
iliposikia kilio chao.

  Balozi Seif alisema Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar, itaende-
lea kutekeleza Ilani ya Uchaguzi 
ya Chama Cha Mapinduzi, katika 
kuwasogezea wananchi huduma 
muhimu ikiwa ni kukamilisha aha-
di ilizozitoa.

Balozi Iddi ahimiza wananchi kuwa wavumilivu 

Mgeni rasmi kwenye sherehe ya siku ya wazazi wa Shule ya Razufak ya Kwarara, Zanzibar, Mratibu wa Programu ya Kinywa na Meno wa 
kampuni ya Colgate Tanzania, Noah Sarakiky akiongea na wazazi na wanafunzi katika sherehe hiyo iliyofanyika kwenye ukumbi wa Shule 
ya Sekondari ya Kwarara jana.  PICHA: MARTIN KABEMBA



Jumatatu Oktoba 28, 201924

HABARI KITAIFA

Na Said Hamdani, LINDI

JUMLA ya wanafunzi wa kike 
142 wanaosoma shule mbal-
imbali za msingi na sekondari 
mkoani Lindi, wamekatishwa 
masomo baada ya kupewa 
mimba kwa kipindi cha miezi 
tisa iliyopita.

 Wilaya ya Kilwa imetajwa 
kuwa inaongoza kwa kuwa 
na idadi kubwa ya wanafunzi 
walioacha masomo kutokana 
na ujauzito.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
wasilishwa kwenye kikao cha 
Kamati ya Ushauri ya Mkoa 
(RCC)  na Ofisa Elimu (Taaluma), 
Htibu Tuki, walipata ujauzito 
kuanzia Januari hadi Septemba 
30, mwaka huu.

Akiwasilisha taarifa ya hali 
ya mimba, Tuki aliitaja Hal-
mashauri ya Kilwa inaoon-
goza kwa kuwa na mimba (52) 
zikiwamo shule za msingi 22 
na sekondari 30, ikifuatiwa na 
Lindi/Mtama mimba 30, kati ya 
hizo sekondari ni mimba 24 na 
msingi sita.

Tuki alisema Halmashauri ya 
Liwale mimba 21, ambapo kwa 
shule za  sekondari mimba 16 
na msingi tano. Lindi Manispaa 
mimba 19, ambapo mimba 
mbili ni kwa shule za msingi na 
17 kwa shule za sekondari. 

Kwa Wilaya ya Naching-
wea  ni mimba 13, kati ya hizo 
mimba tisa ni kwa shule za 
sekondari na msingi nne wakati 
Ruangwa zipo mimba saba, 
ambapo  kwa shule za msingi 
mimba mbili na sekondari tano.

Hata hivyo, Ofisa Elimu huyo 
wa Taaluma hakuelezea hatua 
za kisheria zilizochukuliwa 
dhidi ya wanaume waliohusika 
kuwapa mimba wanafunzi hao.

Wakichangia tatizo la mimba 
shuleni, baadhi ya wajumbe 
walishauri itungwe sheria 
itakayotoa adhabu ya ki-
fungo kwa wanafunzi wa kike 
watakaowaficha wanaume 
wanaowakatisha masomo kwa 
kupewa ujauzito.

Mkuu wa Wilaya ya Kilwa, 
Christopher Ngubiagai, ali-
walaumu baadhi ya  walimu, 
ambao alisema wamekuwa na 
tabia ya kushiriki mapenzi na 
wanafunzi wao, hali inay-
ochangia kukatisha ndoto zao 
na kushusha kiwango cha elimu 
katika Mkoa huo.

Mkuu wa Mkoa wa Lindi, 
Godfrey Zambi, aliwaagiza 
wakuu wa wilaya kushiriki-
ana na vyombo vya ulinzi na 
usalama kuwasaka wanaume 
waliohusika kuwapa mimba 
wanafunzi na kuwafikisha 
mahakamani.

142 
wakatishwa
masomo 
miezi 
tisa kwa 
mimba

Na Alphonce Kabilondo, 
GEITA 

M
KUU wa Mkoa wa 
Geita, Mhandisi Rob-
ert Gabriel, amewaa-
giza wakuu wa wilaya, 

na watendaji wa serikali wa hal-
mashauri   zote mkoani humo 
kufuatlili na kuikagua miradi ya 
maendeleo inayotekelezwa.

Alitoa agizo hilo jana kwa 
nyakati tofauti wakati akizindua 
miradi ya  ujenzi wa barabara ya 
lami  na soko la kisasa linalojeng-
wa Mtaa wa Katundu inayotekele-
zwa kwa fedha ya uwajibikaji  ka-
tika jamii (CSR) kutoka Mgodi wa 
Geita ( GGML ) kwa kushirikiana 
na Halmashauri ya   Mji Geita 
mkoani hapa.

Mkuu huyo amsema kuwa vion-

gozi hao hawanabudi kufuatilia 
na kuikagua miradi inayotekele-
zwa kwenye halmashauri zao ili 
kubaini miradi inayojengwa chini 
ya kiwango na makandarasi wa-
zembe na wababaishaji.

Mhandisi Gabriel akizindua mi-
radi hiyo ya ujenzi wa barabara 
yenye urefu wa kilometa 1.5 inay-
ojengwa kwa kiwango cha lami na 
soko la kisasa linalojengwa katika 
Mtaa wa Katundu, alisema ni aibu 
kwa wakuu wa wilaya  na watend-
aji wa serikali kiongozi wa kitaifa 
kuika kwenye eneo la mradi na 
kubaini upungufu ikiwamo ma-
jengo kujengwa chini ya kiwango 
wakati wakuu na watendaji hao 
wapo kwenye maeneo yao.

Pia aliwaagiza wakuu wa wilaya 
na watendaji wa serikali kuwa-
chukulia hatua za kisheria   ma-

kandarisi watakaoshindwa ku-
kamilisha miradi walioyopewa 
kwa wakati sambamba na wanao-
jenga miradi waliyopewa na hal-
mashauri chini ya kiwango, huku 
akiwaonya kuwa Mkoa wa Geita si 
sehemu ya makandarasi kuchuma 
fedha za umma na kutoweka. 

Kuna shida kubwa hapa ka-
tika ujenzi wa miradi ya serikali, 
haiwezekani jengo moja la aina 
hiyo hiyo katika halmashau-
ri  moja lijengwe kwa kiasi cha Sh. 
milioni hamsini  halafu katika hal-
mashauri nyingine litumie zaidi ya 
Sh. milioni 100.  wakuu wa wilaya 
na watendaji fuatilieni mkague mi-
radi kuondoa aibu  hiyo,”alisema 
Mhandisi Gabriel.

Akizungumzia ujenzi wa mra-
di wa barabara ya kiwango cha 
lami   kutoka eneo la nyumba za 

makazi ya askari polisi maarufu  
‘Siro Barracks’ kwenda barabara 
kuu la  Geita-Mwanza lenye urefu 
wa kilometa 1.5 unaotekelezwa na 
Mgodi wa GGM kwa kushirikiana 
na Halmashauri ya Mji wa Geita, 
alisema  miradi hiyo miwili bara-
bara ya kiwango cha lami ,soko 
la kisasa la Mtaa wa Katundu im-
ezinduliwa rasmi na ni sehemu ya 
miradi muhimu inayotekelezwa 
mkoani humo.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
GGML, Richard Jordison, alisema 
kuwa mgodi huo umetenga fedha 
za kitanzania  kiasi cha Sh. bilioni 
9.2 za CSR  kwa bajeti ya mwaka 
huu 2019 /2020 zitakazotumika 
kutekeleza miradi mbalimbali 
mkoani humo ikiwamo soko la 
kisasa ,barabara ya kiwango cha 
lami pamoja na miradi mingine. 

Ma-DC, wakurugenzi watupiwa 
‘zigo’ la miradi iliyotelekezwa

Na Shaban Njia, KAHAMA 

ZAIDI ya vitabu 88,652 vya 
darasa la awali hadi darasa la 
tano vimegawiwa katika shule 
za msingi 72 Halmashauri ya Mji 
wa Kahama mkoani Shinyanga ili 
kukuza kiwango cha taalumu na 
kupunguza changamoto ya uko-
sefu wa vitabu kwa wanafunzi. 

Vitabu hivyo ni vya masomo 
ya Hisabati, Kiswahili, Kingereza, 
Sayansi, Uraia na Maadili, Maari-
fa ya Jamii na vya Kifaransa vya 
hatua ya kwanza na ya pili.

Hayo yalibainishwa na Oisa 
Elimu (Vifaa na Takwimu), Mwal-
imu Sadick Juma, wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
oisini kwake na kusema awali 
kitabu kimoja kilikuwa kinatu-
mika kwa wanafunzi wanne, 
lakini kwa sasa kila mwanafunzi 
atakuwa na kitabu chake.

 Alisema mbali na vitabu vili-
vyotolewa kwa wanafunzi wa 
darasa la awali hadi la tano, wa-
natarajia kupokea vitabu vingine 
kwa ajili ya wanafunzi wa darasa 
la sita na la saba, huku asilimia 

kubwa ya vitabu hivyo vikiwa vya 
masomo ya Sayansi na Hisabati.

  Hata hivyo, Juma alisema 
mbali na kutoa vitabu hivyo, 
bado wanakabiliwa na changa-
moto ya ukosefu wa walimu 
katika shule za msingi ambapo 
mwaka jana  Halmashauri ya Mji 
wa      Kahama ilipokea walimu 
20.

  “Tumekuwa na changamoto 
ya walimu kwenye shule zetu za 
msingi na kwa kuliona hilo, hal-
mashauri ilichukua walimu wa 
masomo ya Sanaa 21 kutoka shule 

za sekondari ambako kulikuwa 
na zaidi ya walimu na kwenda 
kufundisha shule za msingi ze-
nye changamoto ya uhaba wa 
walimu,” alisema Juma. 

Juma aliongeza kuwa Shule ya 
Msingi Majengo ina jumla ya wa-
nafunzi 2,800 na ina uhitaji wa 
walimu 64 na walipo ni 36, huku 
Shule ya Msingi Muhungula ina 
jumla ya wanafunzi 4,000, uhi-
taji wa walimu 88 na walipo 39 
tu, lakini shule hizi zimekuwa 
zikifanya vizuri kwenye mitihani 
ya mwisho.

Halmashauri yamwaga vitabu 88,652 shule 72

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais-Tamisemi, Selemani Jafo, akikabidhi cheti cha shukurani kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya Biashara ya DCB, 
Godfrey Ndalahwa (kushoto), kwa kutambua udhamini wa benki hiyo katika hafla ya kutoa Tuzo za Ubora wa Elimu Tanzania kwa wanafunzi, 
walimu, shule, halmashauri  na mikoa waliofanya vizuri katika mitihani ya taifa mwaka 2019, jijini Dar es Salaam mwisho mwa wiki. Kulia ni 
Naibu Katibu Mkuu Tamisemi, Godfrey Mweli. MPIGAPICHA WETU



Marekani yafanya 
msako kiongozi wa IS
WASHINGTON, Marekani

MAJESHI ya Marekani yamefanya op-
eresheni ya kumtafuta kiongozi mkimbi-
zi wa wapiganaji wa kikundi cha Islamic 
State (IS), Abu Bakr al-Baghdadi.

Ikulu ya Marekani imesema kuwa Rais 
Donald Trump atatoa taarifa kuu lakini 
haikutoa maelezo zaidi.

Rais Trump awali aliandika ujumbe ka-
tika mtandao wa Twitter akisema: “Kitu 
kikubwa sana kimefanyika!”

Kiongozi huyo wa IS aliwahi kuri-
potiwa kimakosa kuwa amefariki siku 
zilizopita. Maoisa wa juu kutoka Jeshi 
la Marekani walieleza kuwa wanamsaka 
kiongozi wa kundi la Islamic State katika 
Mkoa wa Idlib, Kaskazini Mashariki mwa 
Syria.

Kamanda wa vikosi vya Syria vinavy-
oongozwa na wapiganaji wa Kikurdi, 
Mazloum Abdi, jana alisema kuwa op-
eresheni hiyo ya kihistoria ilifaulu kuto-
kana na kazi ya pamoja ya kiintelijensia 

Alijifunza 
mengi 
kuhusu 
jinsi ana-
vyoweza 
kufanya 
operesh-
eni zake 
kutoka kwa 
maofisa wa 
ujasusi wa 
aliyekuwa 
Rais wa 
Iraq Sadam 
Hussein.

na Marekani.
Oisa wa Marekani aliliambia 

Shirika la Habari la Reuters kwamba 
operesheni ilifanyika lakini haku-
weza kuthibitisha madai kuwa 
Baghdadi aliuawa.

Ikulu ya Marekani haijathibitisha 
kuwa operesheni hiyo ilifanyika, 
wala kukanusha matokeo yake.

Operesheni hiyo ilifanywa na 
vikosi maalumu baada ya kupokea 
taarifa za uhakika.

Shirika la kutetea haki za bin-
adamu la Syrian Observatory, le-
nye makao yake nchini Uingereza 
na ambalo limekuwa likichunguza 
kundi hilo, linasema mashambulio 
ya angani yaliwaua watu tisa katika 
kijiji kimoja mkoani Idlib, ambako 
makundi yaliyo na ufungamano na 
Islamic State yanaishi.

Abu Bakr al-Baghdadi, kiongozi 
mkimbizi wa wapiganaji wa kundi 
la Islamic State (IS) na uongozi wake 

wa kidini amewekewa dola za Mare-
kani milioni 25 na serikali ya Mare-
kani kwa mtu yeyote atakayempata.

Ni mzaliwa wa Samarra, nchini 
Iraq, mwaka 1971, Jina lake kamili ni 
Ibrahim Awad al-Badri.

Akiwa mfuasi mkuu wa dini ya Ki-
islamu tangu akiwa mdogo, baadaye 
alikuwa amefungwa katika kambi 
moja ya Marekani kwa jina Bucca 
2004 kufuatia uvamizi wa Ufaransa 
na Marekani.

Akiwa katika kambi hiyo aliweka 
ushirikiano mzuri na wafungwa 
wengine wakiwamo maoisa wa 
zamani wa ujasusi nchini Iraq. 

Alijifunza mengi kuhusu jinsi ana-
vyoweza kufanya operesheni zake 
kutoka kwa maoisa wa ujasusi wa 
aliyekuwa Rais wa Iraq Sadam Hus-
sein.

Usalama wake ni wa hali ya juu 
kutokana na kiwango cha juu cha 
wasiwasi alionao. BBC

Wananchi wa Iraq wakiwa mitaani wakiandamana. PICHA: REUTERS
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BAGHDAD, Iraq

WAANDAMANAJI 30 
wameuawa wakati wa wimbi 
jipya la maandamano ya umma 
yaliyofanyika dhidi ya serikali 
nchini Iraq.

Taarifa iliyotolewa na 
Mjumbe wa Kamisheni ya 
Haki za Binadamu ya Umoja 
wa Mataifa, Faisal Abdullah, il-
ieleza kuwa vifo hivyo vilitokea 
wakati polisi ilipofyatua risasi 
za moto na gesi ya machozi 
kutawanya waandamanaji.

Alisema watu wanane wali-

uawa kwenye Mji Mkuu Bagh-
dad, wengine 18 katika miji 
ya Maysan na Dhi Qar, watatu 
mjini Basra na mtu mmoja ali-
uawa kwenye Jimbo la Kusini la 
Muthanna.

Kulingana na Abdullah watu 
wengine zaidi ya 2,300 walije-
ruhiwa huku takriban majengo 
50 ya serikali na oisi za vyama 
vya siasa yaliyochomwa moto 
katika baadhi ya majimbo 
nchini Iraq. Marufuku ya kuto-
toka nje imetangazwa kwenye 
majimbo ya  Dhi Qar, Basra, 
Muthanna na Wasit.

Taarifa zaidi zinaeleza kuwa 
waandamanaji walianza kuku-
sanyika kwenye medani ya 
Tahrir mjini Baghdad baada ya 
hotuba ya Waziri Mkuu, Adel 
Abdel-Mahdi, aliyoitoa kwa 
njia ya televisheni, ambayo ali-
itumia kutoa ahadi ya kufanya 
mageuzi na mipango ya kuli-
fanyia mabadiliko baraza lake 
la mawaziri wiki ijayo.

“Kutaka serikali iangushwe 
bila kuwa na njia mbadala ya 
kikatiba kutaitumbukiza nchi 
kwenye machafuko,” alisema 
Abdel-Mahdi.

Waandamanaji walipeperu-
sha bendera za Iraq na kuimba 
kaulimbiu za kutaka kujiuzulu 
kwa serikali na Bunge.

Pia walitaka kufanyika kwa 
mageuzi katika sheria za uch-
aguzi na tume mpya ya uchagu-
zi iundwe ikiwa na wajumbe 
walio huru.

Maandamano hayo dhidi ya 
serikali yanafuatia maanda-
mano kama hayo yaliyofanyika 
mwanzoni mwa mwezi huu 
ambayo yalisababisha vifo vya 
takriban watu 149 na maoisa 
wanane wa polisi. DW

Waandamanaji 30 wauawa Iraq

GABORONE, Botswana

MOKGWEETSI Masisi amerejea 
madarakani kwa miaka mitano 
kama Rais wa Botswana baada ya 
uchaguzi mkuu uliofanyika Juma-
tano nchini humo.

Chama chake, ambacho kime-
kuwa madarakani tangu uhuru 
mwaka 1966, kimeshinda viti vingi 
bungeni, kwa mujibu wa ofisa wa 
ngazi ya juu katika Mahakama Kuu 
nchini Botswana. 

“Mimi, Terrence Ranowane 
ninatangazia Taifa la Botswana na 
ulimwengu kwamba Dk. Mokgweet-
si Eric Keabetswe Masisi amech-
aguliwa kuwa Rais wa Jamhuri ya 
Botswana,” alisema katika kwenye 
televiseni.

Kiongozi mkuu wa upinzani na 
kiongozi wa muungano wa upinzani 
wa chama cha Umbrella for Demo-
cratic Change (UDC), Duma Boko, 
alitarajiwa kuleta ushindani mkali 
kwa Rais Mokgweetsi Masisi.

Mwanzoni mwa wiki, Jeshi 
la Botswana lilikanusha taarifa 
kutoka upinzani kwamba, linae-
gemea upande wa chama tawala, 
kwa kuwa jeshi linamsafirisha Rais 
anayemaliza muda wake katika 
ndege zake katika maeneo mbalim-
bali ya nchi.

Jeshi la Botswana lilikataa 
kutumiwa kama hoja ya uchaguzi, 
wakati wa kampeni ya uchaguzi 
uliokuwa na ushindani mkubwa 
nchini Botswana.

Mwanzoni mwa wiki, Rais Mok-
gweetsi Masisi mwenye umri wa 
miaka 58, mtoto wa waziri, mwigi-
zaji wa zamani na mwalimu wa 
shule ya awali alisema ana imani 
kuwa Chama chake cha Botswana 
Democratic Party (BDP), ambacho 
kipo madarakani tangu Botswana 
ilipopata uhuru mwaka 1966 
kitashinda uchaguzi huo.

Kwenye uchaguzi huo Chama cha 
BDP kilipata ushindi katika uchagu-
zi mkuu kwa kupata viti 29, ikiwa 
sawa na asilimia 51 ya viti vyote 
vya bunge.

Awali Mwanasheria Mkuu wa 
Botswana, Terrence Rannowane, 
alitangaza matokeo hayo kwa 
kueleza kuwa chama cha BDP, 
kimeshapata zaidi ya nusu ya viti 
vya bunge, ingawa kura ziliendelea 
kuhesabiwa.

Katika uchaguzi huo vyama vya 
upinzani wa UDC vilipata viti 13 
na chama cha BPF kimepata viti 
vitatu.

Wa-botswana walipiga kura 
Jumatano kuwachagua wabunge 57 
wa Bunge la Taifa na madiwani 490 
wa serikali za mitaa na mgombea 
wa chama kinachoshinda anatajwa 
kuwa Rais.

Chama cha BDP hivi sasa kinahi-
tajika kufanya mageuzi ya haraka 
ya uchumi kuokoa uchumi wa 
taifa hilo, lenye utulivu wa kisiasa 
barani Afrika kutokana na kudorora 
kwa uchumi wake katika miaka ya 
hivi karibuni. RFI

Rais 
anayemaliza 
muda ashinda 
uchaguzi



Kamati kushughulikia
changamoto bandarini
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Na Magreth Magosso, KIGOMA

ZAIDI ya madaktari bingwa 15 kutoka 
Jiji la Dar es Salaam wamepokelewa 
mkoani hapa kwa ajili ya kutoa huduma 
ya vipimo na tiba ya magonjwa mbalim-
bali kwa wagonjwa 1,000.

Hayo yalijiri jana kwenye uwanja wa 
Lake Tanganyika Manispaa ya Kigoma 
Ujiji wakati wa shughuli ya utoaji hu-
duma mtambukwa kwa walengwa hao, 
ikiwa ni sehemu ya kushirikiana na seri-
kali katika kutoa huduma ya vipimo na 
tiba bure kwa wahitaji.

Kaimu Mganga Mkuu wa Kigoma, 
Hosea William, alisema amepokea 
madaktari bingwa zaidi ya 15, ambao 
wana huduma ya upimaji wa magonjwa 
ya macho, watoto, meno, upasuaji 
utakaosaidia wahitaji kutambua 
maradhi yao.

Katibu Mkuu wa Jumuiya ya Jamii 
Bora ya Kiislamu, Dk. Abbas Mussa, 
alifafanua kuwa, wanashirikiana ka-
tika suala la utoaji wa huduma ya afya 
katika kambi mbalimbali walizoshiriki 

kuwaikia wananchi wa maeneo husika.
“Kigoma tumeanza Oktoba 26 hadi 

27, mwaka huu, kwa ajili ya kujua afya 
za jamii na namna ya kuwaelimisha 
wagonjwa watakaobainika kuathirika 
na ugonjwa husika, wanawake wengi 
wana vidokezo vya saratani ya maziwa 
na kizazi, magonjwa yasiyoambukizwa 
ni tishio kwa jamii,” alisema Dk. Mussa.

Akizungumzia lengo la taasisi hiyo, 
Amiri Mkuu wa Taasisi ya JAI, Yahaya 
Masao, alithibitisha kufungua tawi Kigo-
ma na kuwa mkoa wa 21 nchini kuweka 
kambi ya upimaji wa afya za magonjwa 
mbalimbali kama sehemu ya mchango 
wao kwa umma.

“JAI imeleta madaktari bingwa na 
kawaida zaidi ya 15, hii ni kambi ya 
tatu, Zanzibar tulifanya kambi mbili, 
msingi wetu kusaidia wananchi wenye 
changamoto ya fedha za matibabu kwa 
wagonjwa waliotelekezwa hospitali, 
kuanzia vipimo, dawa, damu, chakula, 
mavazi na Waislamu wanaofariki hawa-
na familia tunawazika kama ndugu wa 
kiimani,” alisema.

Aliwataka wananchi wa Kigoma 
kuisaidia taasisi hiyo tawi la Kigoma 
kifedha, kwa ajili ya kuwasaidia wakazi 
wenye uhitaji wa kiafya kwa nia ya 
kurudisha utu wa binadamu katika 
changamoto za maisha kutokana na 
mfumo wa kale wa ujamaa kutetereka 
katika jamii zao.

Naye Katibu wa JAI Kigoma, Ndimug-
wako Kamana, alibainisha taasisi hiyo 
inajihusisha na sekta ya afya, mazishi 
kwa mwislamu asiye na uwezo, wag-
onjwa wasiomudu gharama za zilizo 
ndani ya uwezo wao, tangu wazindue 
tawi Septemba 9 hadi 26 Oktoba, mwa-
ka huu wagonjwa 10 wamenufaika na 
taasisi hiyo na kiasi cha Sh. 500,000 
zimetumika.

Baadhi ya wahitaji wa huduma 
hiyo Sara Rafael na Raya Katanga kwa 
nyakati tofauti, wameipongeza taasisi 
hiyo kwa kubaini changamoto ya kipato 
duni kwa wananachi  wengi ni kikwazo 
cha kushindwa kuonana na madaktari 
bingwa wa magonjwa husika na kuom-
ba siku ziongezwe kwa wahitaji.

Na Enock Charles 

SERIKALI inatarajia kuunda kamati   
inayohusisha taasisi 22 zinazotakiwa 
kufanya kazi na Mamlaka ya Bandari 
nchini ili kutatua changamoto za wa-
fanyabiashara na wawekezaji katika 
bandari hiyo na kuboresha huduma za 
bandari. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari jijini Dar es Salaam jana, Waziri 
wa Ujenzi, Mawasiliano na Uchukuzi, 
Isaac Kamwelwe, amesema serikali 
inapenda kuona wafanyabiashara 
na wawekezaji zaidi wakivutiwa na 
Bandari ya Dar es Salaam na hivyo seri-
kali imejipanga kuondoa vikwazo kwa 
watumiaji wa bandari.

“Tuna taasisi 22 kwenye bandari 
ambazo tunatakiwa kushirikiana nazo 
kwenye ku clear mizigo bandarini, la-
kini unakuta hazina malengo ya pamoja 
kwa hiyo itaundwa kamati ya pamoja ili 
kuwa na malengo ya pamoja,” alisema 
Waziri Kamwelwe. 

Taasisi zitakazohusishwa katika 
kamati hiyo ni pamoja na Mamlaka ya 
Bandari Tanzania (TPA), Mamlaka ya 
Mapato Tanzania (TRA), Mamlaka ya 
Chakula na Dawa (TFDA), Shirika la Vi-
wango Tanzania (TBS na Mamlaka ya 
Udhibiti wa Usairi Majini (TASAC).

Waziri Kamwelwe alisema pameku-
wapo na malalamiko kwa baadhi ya 
watumiaji wa bandari kuhusu huduma 
zinazotolewa na bandari hiyo, ikiwamo 

baadhi ya mizigo kuika ikiwa na up-
ungufu na kutumika kwa muda mrefu 
mpaka kutolewa kwa mzigo na hivyo 
kukwamisha juhudi za serikali za ku-
waletea maendeleo wananchi.

Alisema ili kuondoa changamoto 
ni muhimu pakawapo na usimamizi 
wa pamoja ili kuondoa kero mbalim-
bali wanazokutana nazo watumiaji wa 
Bandari ya Dar es Salaam wanaotoka 
ndani na nje ya mipaka ya Tanzania. 

Akizungumza kuhusu uboreshaji wa 
bandari hiyo amesema serikali imejita-
hidi kuboresha Bandari ya Dar es Salaam 
ambayo sasa ina uwezo wa kupokea 
meli zenye urefu wa zaidi ya mita 260 na 
zenye uwezo wa kupakia hadi kontena 
3,500 kutoka 2,000 za  awali.

Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Jokate Mwegelo, akipokea madawati kutoka kwa Mkuu wa Kitengo cha IT wa 
Benki ya Stanbic Tanzania, Mussa Ally, wilayani Kisarawe juzi. Msaada huo umelenga kuchangia kampeni ya 
elimu ya Tokomeza Zero. Benki hiyo inaamini ukiwekeza katika elimu ni sawa na kuwekeza katika maende-
leo ya taifa. NA MPIGAPICHA WETU

Mafuriko yaua 13

Madaktari bingwa 15 watua Kigoma 

Phillis Nyimbi, alitembelea maeneo 
yaliyoathirika kwa mvua hiyo na kufika 
kwenye msiba wa mtoto Yohana na kuipa 
pole familia hiyo.

“Nyumba nyingi zilizoathirika ni zile 
zilizoezekwa na kuwekewa mawe juu ya 
bati jambo ambalo ni hatari sana, ni-
waombe wananchi kuachana na tabia hiyo 
na mjikite katika kujenga nyumba zilizo 
imara na bora zaidi,” alisema Dk. Nyimbi 
na kuongeza:

“Nikiangalia nyumba zilizoathirika ni 
zile zilizo maeneo ya wazi ambako hakuna 
miti na ndio chanzo kikubwa cha nyumba 
nyingi kuanguka na kuezuliwa mvua 
zinapoanza kunyesha na kuambatana na 
upepo mkali,” alisema Nyimbi.

Aidha, aliwaangiza wataalamu wa maz-
ingira na misitu wa Halmashauri ya Jiji la 
Mwanza, kwenda katika kata zote 18 za 
wilaya hiyo ili kutoa elimu ya ujenzi wa 
nyumba bora na kupanda miti ya matunda 
na kivuli, ili kuepukana na athari za mvua 
na upepo.

Diwani wa Lwanima, Reuben Nzari, ali-
omba serikali kuzisaidia kaya zilizoathirika 
kwa mvua hiyo, ili wasiathirike na majanga 
mengine, kwani mvua zinaendelea kunye-
sha.

TANGA
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Tanga, Ed-

ward Bukombe, akizungumza na waandishi 
wa habari, alieleza kuwa hadi jana watu 11 
walikuwa wamefariki kutokana na mvua 
zinazoendelea kunyesha mkoani humo.

Alisema barabara ya Segera-Arusha 
iliyokuwa imefungwa kutokana na maji ku-
jaa, imeshafunguliwa na magari yameanza 
kupita.

Wakati huo huo, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Handeni Vijijini, Mustafa 
Beleko, akizungumza na Nipashe, alisema 
watu 51 waliokolewa jana wakiwa juu ya 
miti baada ya kuzingirwa na maji.

“Tumefanikiwa kuwaokoa wananchi wal-
iokuwa wamekwama juu ya miti, watoto 
walikuwa 29, wanaume 13 na wanawake 
tisa, wote ni wafugaji katika kijiji hicho,” 
alisema Beleko.

Alisema miundombinu hasa barabara 
imekuwa haipitiki kwa baadhi ya vijiji iki-
wamo kijiji cha Nkale na Kwamkono, huku 
barabara ya Korogwe-Handeni ikiwa im-
efungwa mpaka itakapofanyiwa ukarabati 
mkubwa. 

Wakizungumza na Nipashe kijijini hapo, 
wananchi hao walisema maji yalianza 
kuwazunguka saa 2:30 usiku wa kuamkia 
jana na walipotaka kujiokoa walishindwa 
kutokana na kuwa na watoto wadogo.

Idd Athumani, mmoja wa waliokolewa, 
alisema baada ya kuona maji yamezun-
guka eneo lote wanaloishi alianza kuwa-
beba watoto na kuwapandisha juu ya mti 
uliokuwa karibu, huku akishuhudia mifugo 
na vyombo vikienda na maji.

Alisema baada ya kuanza kuwapandisha 
watoto juu ya mti, alianza kuishiwa ngu-
vu kutokana na ongezeko la maji.

Athumani, ambaye anawatoto wanne, 
alisema wakati akiwa juu ya mti na fa-
milia yake ghafla ilianza kusikia yowe za 
nyumba za majirani wakihitaji msaada wa 
kuokolewa.

“Nililazimika kupiga mbizi kwenda kuwa-
okoa hali ilizidi kuwa mbaya zaidi kuto-
kana na wingi wa maji. Ni tukio ambalo 
sitoweza kulisahau na pia siamini kama 
nimeweza kuokoa watu wengi,” alisema 
Athumani.

Imeandikwa na Boniface Gideon, 
Handeni na Rose Jacob, Mwanza

INATOKA UK. 2
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MANCHESTER, England

KEVIN De Bruyne amewakumbusha 
vinara wa Ligi Kuu ya England, Liver-
pool kwamba, bado kuna safari ndefu 
msimu huu baada ya kufunga bao kwe-
nye ushindi wa 3-0 dhidi ya Aston Villa 
na kuisaidia Manchester City kupun-
guza pengo la pointi hadi tatu kwenye 
msimamo.

Raheem Sterling alifunga bao la 
uongozi kwa City kwenye mchezo huo 
uliopigwa pale kwenye dimba la Etihad 
kabla ya De Bruyne kufunga la pili kwa 
kumzidi akili golikipa, Tom Heaton.

Ilkay Gundogan aliongeza la tatu 
kwenye mchezo huo na De Bruyne ata-
banaisha kwamba, City walikuwa na 
matatizo kwenye kipindi cha kwanza, 
lakini waliyamaliza haraka.

“Nafikiri kipindi cha kwanza tuli-
kuwa na matatizo, hatukuwa kwenye 
ubora wetu, na timu haikuwa na muun-

ganiko mzuri,” alisema De Bruyne aki-
iambia BT Sport.

“Gabi (Gabriel Jesus) alikuwa na na-
fasi kadhaa za kuiwezesha timu kuwa 
mbele na kipindi cha pili alianza vizuri 
zaidi.

“Katika kipindi cha kwanza tuliku-
wa na nafasi nyingi za kufunga, lakini 
hatukuzitumia vizuri ingawa tulicheza 
kwa kujiamini. 

“Lakini jambo la muhimu ni kwam-
ba, tulipata ushindi na sasa tumewakar-
ibia Liverpool na msimu bado mrefu na 
tuna safari ndefu ya kwenda.”

Ushindi wa Man City umekuja wiki 
tatu baada ya kupata kipigo cha kush-
tukiza cha mabao 2-0 kutoka kwa 
Wolves, na hivyo kuipa nafasi Liverpool 
ya kujiweka sawa zaidi kwenye mbio za 
ubingwa.

Na sasa De Bruyne anaona kwamba, 
safari bado ni ndefu kwenye mbio za 
ubingwa huo.
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Bayern yakataa 
kumuuza Muller
MUNICH, Ujerumani

MKURUGENZI wa Soka wa Bayern Munich, 
Hasan Salihamidzic, amekanusha taarifa 
kwamba, Thomas Muller ataondoka klabuni 
hapo wakati wa dirisha dogo la usajili 
Januari.

Muller amekuwa akihusishwa na mpango 
wa kutua kwa miamba wa Ligi Kuu ya 
England, Manchester United na kule kwa 
wakali wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A, Inter 
tangu alipobainisha kwamba ataangalia 
majaliwa yake hapo Bayern.

Akiwa kwa sasa hapati nafasi ya kucheza 
mara kwa mara chini ya kocha, Niko Ko-
vac, nyota huyo wa timu ya Taifa ya Uje-
rumani, ameanza katika mechi mbili zilizo-
pita ikiwamo ya juzi, Jumamosi ya ushindi 
wa mabao 2-1 dhidi ya Union Berlin.

Huku uvumi huo ukizidi kuenea kuhusu 
majaliwa ya Muller, Salihamidzic ameiam-
bia Sky Sport: “Tuna majeruhi wa muda 
mrefu, na unajaribu kutushawishi kutaka 
kumuuza mtu.

“Hiyo ni kama hadithi inayoandikwa 
kila wakati. Hatufikirii kuhusu kuuza 
wachezaji kwa sasa, tunamhitaji kila 
mchezaji aliyepo kwenye kikosi chetu.”

Na baada ya mchezo huo ambao 
mabao yake yalifungwa na Benjamin 
Pavard na Robert Lewandowski, Mul-

ler alitania kuhusu uvumi huo.
“Nimesikia kwamba, naondoka, nafikiri 

mimi bado ni mchezaji wa Bayern, men-
gine silazimika kuyajibu,” alisema mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 30.

BARCELONA, Hispania 

L
IONEL Messi amesisitiza an-
geweza kubadili chochote 
kwenye maisha yake ya soka ili 
kushinda Kombe la Dunia.

Kukosekana kwa mataji makubwa 
ya kimataifa kunabakia kuwa pigo kwa 
nyota huyo wa Barcelona.

Alitajwa kuwa mchezaji bora wa mi-
chuano ya Kombe la Dunia mwaka 2014, 
ambapo Argentina walifungwa bao 1-0 
na Ujerumani kwenye muda wa zaida 
katika fainali hiyo.

Kombe la Dunia lililopita nchini 
Urusi walitolewa na Ufaransa kwa 
kufungwa mabao 4-3 katika hatua ya 
mtoano wa timu 16-bora.

Messi atakuwa na umri wa mi-
aka 35, wakati wa michuano ya 
Kombe la Dunia nchini Qatar 
2022 na katika mahojiano yake 
na TyC Sports, akakubali kwam-
ba, muda wa yeye kulibeba taji 
hilo ni kama umepita.

“Ningependa kuwa bingwa 
wa dunia,” alisema. “Lakini 
nafikiri nisingeweza kubadili-
sha chochote nilichopata 
kwenye maisha yangu ya 
soka.

“Hiki ndicho kinachoni-
gusa mimi, kile ambacho 
Mungu amenipa.”

Messi alikuwa na-
hodha wa Argen-
tina iliyotinga nusu 
fainali ya Copa 
America mapema 
mwaka huu, na 
wakafungwa na 
wenyeji Brazil. Ka-
tika michuano hiyo 
mara mbili mfululizo, 
Argentina ilifungwa kwe-
nye fainali kwa mikwaju ya penalti na 
Chile.

Bruyne aionya Liver 
mbio za ubingwa EPL

MESSI ALITAKA 

KOMBE LA DUNIA 

AKILIA NA MUDA



MILAN, Italia

ANTONIO Conte amesema anahofia 
kuhusu majeruhi kukiathiriki kikosi 
chake cha Inter kwa wiki zinazokuja 
baada ya timu yake kuambulia sare 
ya kufungana mabao 2-2 dhidi ya 
Parma juzi, Jumamosi.

Kwadwo Asamoah na Stefan de 
Vrij waliachwa kwenye kikosi cha 
Conte pale kwenye dimba la San 
Siro, ambapo mabao yake yalipa-
tikana katika kila kipindi kupitia 
kwa Antonio Candreva na Romelu 
Lukaku kuwasaidia Nerazzurri hao 
kupata pointi moja.

Matokeo hayo yameiacha Inter 
pointi moja nyuma ya vinara wa Se-
rie A, Juventus, ambao walitoka sare 

ya kufungana 1-1 na Lecce mapema 
Jumamosi, na Conte ameelezea 
wasiwasi wake kuhusu majeruhi 
kwenye kikosi chake.

Inter itacheza mechi zake tatu 
zijazo ugenini dhidi ya Brescia, Bo-
logna na Borussia Dortmund ndani 
ya siku nane, na Conte ameiambia 
Sky Sports: “Huu ulikuwa ni mch-
ezo wetu wa tatu ndani ya siku sita. 
Tunacheza zaidi au kidogo na tut-
akuwa na wakati mgumu.

“Hatujawa watulivu kuhusu hili. 
Tuna mechi nyingine nne kwa 
muda mfupi ujao. “De Vrij alikuwa 
na matatizo na Asamoah anasum-
buliwa na goti. Inakuwa ni vigumu 
kucheza kwenye mashindano mawi-
li na kikosi ambacho kimepungua.”
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Lampard 
akunwa na 
kiwango 
cha Pulisic
LONDON, England 

CHRISTIAN Pulisic “ameonyesha 
kiwango bora” kwa kufunga mabao 
matatu ‘hat-trick’ wakati Chelsea 
ikiibuka na ushindi wa 4-2 dhidi ya 
Burnley, kwa mujibu wa kocha, Frank 
Lampard.

Pulisic ambaye ni mchezaji wa 
kimataifa wa Marekani, alifunga kwa 
mguu wa kushoto, mguu wa kulia na 
kwa kichwa kuipa Chelsea uongozi 
wa mabao matatu katika mchezo 
huo wa Jumamosi uliopigwa kwenye 
dimba la Turf Moor.

Willian aliongeza bao la nne kabla 
ya Jay Rodriguez na Dwight McNeil 
kuifungia Burnley mabao mawili 
katika dakika tano za mwisho, lakini 
Blues hao wakapata ushindi wao wa 
saba kwenye mashindano yote.

Lampard alimsifia Pulisic baada 
ya mchezo huo kwa kuibuka shujaa 
wa kupiga ‘hat-trick’ na anajiamini 
kwamba mchezaji huyo ameshapata 
uzoefu wa kufunga kwenye soka la 
Uingereza.

“Kwa namna alivyokuwa anajifua 
kwa wiki kadhaa zilizopita matokeo 
yake yameonekana,” alisema Lam-
pard akiwaambia waandishi wa 
habari.

“Kwa uhakika kabisa nimeri-
dhishwa na kiwango chake, na hicho 
ndio tunachokitaka kutoka kwa 
mchezaji. Alionyesha kiwango chake 
bora kabisa.”

Pulisic huo ulikuwa ni mchezo 
wake wa kwanza wa Ligi Kuu kuanza 
tangu Agosti na mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 21, sasa anaweza 
kuwa kwenye kikosi cha kwanza cha 
Chelsea.

Majeruhi Inter Milan
wamtia hofu Conte

MADRID, Hispania 

D
IEGO Simeone amewataka 
wachezaji wake kuonyesha 
umoja na kuwa na mwele-
keo mmoja baada ya Atletico 

Madrid kupata ushindi wake dhidi ya 
Athletic Bilbao kwenye mchezo wa Ligi 
Kuu ya Hispania, La Liga.

Atletico ilikumbwa na sare tatu 
mfululizo kwenye ligi kabla ya juzi Ju-
mamosi kupata ushindi wa mabao 2-0, 
shukrani kwa mabao ya Saul Niguez na 
Alvaro Morata.

Baada ya mchezo huo wa tatu nyum-
bani, Simeone aliwashukuru wachezaji 
wake na kuwataka kuwa na umoja 
pamoja na utulivu.

“Tunatakiwa kuwa wamoja daima,” 
alisema baada ya mchezo huo aki-
waambia waandishi wa habari. 

“Sisi ni timu mpya iliyojaa wachezaji 
wapya. Leo kwa mfano, nyuma tuli-
kuwa na wachezaji wapya tuliowasajili.

“Tunajua malengo yetu na kile am-
bacho mashabiki, wakurugenzi, ma-
kocha na wachezaji wanachokitaka, 
hivyo lazima tupambane.”

Aliongeza: “Mashabiki bado wana 
hamasa kubwa na kikosi chetu, ni watu 
bora zaidi wanaotuzunguka.”

SIMEONE 

ATAKA 

UMOJA 

ATLETICO



BALE TATIZO MAJERUHI UTD

MANCHESTER United imekuwa ikiweka kando nafasi 
ya kumsajili mshambuliaji wa Real Madrid, Gareth Bale, 
31, kwa sababu ya rekodi ya majeraha ya mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Wales. (Mirror)

JESUS KUIGHARIMU BAYERN

MANCHESTER City itaweka dau la pauni milioni 100 
kwa mshambuliaji wa kimataifa wa Brazil, Gabriel Jesus, 
22, kutokana na jaribio la Bayern Munich kuvutiwa naye. 
(Sun)

REAL KUMREJESHA CEBALLOS 

REAL Madrid inajiandaa kutolea nje matumaini ya 
Arsenal kumsajili jumla kiungo wa kimataifa wa Hispania, 
Dani Ceballos, 23, kwa kumrudisha msimu ujao kutoka 
katika klabu hiyo anayoichezea kwa mkopo. (AS, via 
Mail)

SON AZIVUTIA NAPOLI, JUVE

KIPENZI cha Tottenham, Mkorea Kusini Son Heung-
min, 27, amekuwa akifukuziwa na Juventus na Napoli. 
(Express)

LIVERPOOL YAMKERA GOMEZ 

BEKI wa Liverpool,  Joe Gomez amezidi kuchanganyiki-
wa kuhusu nafasi chache ya kucheza msimu huu wakati 
huu Tottenham na Arsenal zikivutiwa na beki huyo wa 
England. (90min)

PHILLIPS NDANI RADA ZA UTD

MANCHESTER United inamfuatilia kiungo wa 
Leeds, Kalvin Phillips, na kocha msaidizi Mike Phelan 
alimtazama mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
23 akicheza dhidi ya Birmingham wiki moja iliyopita. 
(Sun)

INTER KUUZIWA RAKITIC 

BARCELONA imefanya mazungumzo na Inter Milan 
kuhusu uwezekano wa kuwauzia nyota wa kimataifa wa 
Croatia, kiungo Ivan Rakitic, 31. (Sport)

MATHESON AZIVUTIA UTD, CITY

MANCHESTER United na Manchester City zipo katika 
vita ya kuwania saini ya beki kinda wa Rochdale na Eng-
land U-18, Luke Matheson, 17. (Star)

NAPOLI KUMGOMEA RUIZ

NAPOLI haivutiwi kumuuza kiungo anayewindwa na 
Manchester City, Fabian Ruiz, 23, katika nyakati za hivi 
karibuni. (Gazzetta dello Sport, via Inside Futbol)

DALBERT AWEKWA SOKONI 

INTER Milan imetangaza nia ya kumuuza kwa dau la 
euro milioni 20 beki wao, Mbrazil Dalbert, 26, ambaye 
anaichezea Fiorentina kwa mkataba wa mkopo wa 
muda mrefu wakati huu klabu hiyo ikiwa haina kip-
engele kinachoiruhusu kumnunua jumla. (Calciomer-
cato)

HAVERTZ, MULLER WANUKIA UTD

MAKAMU Mwenyekiti wa Manchester United, Ed 
Woodward amekubali dau la pauni milioni 125 kwa 
wachezaji wawili kutoka Bundesliga, kiungo wa Bayer 
Leverkusen, Mjerumani Kai Havertz, 20, na mshambuliaji 
wa Bayern Munich, Thomas Muller, 30. (Mirror)

ZISIKUPITE

HABA

30

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

LONDON, England 

K
OCHA wa Arsenal, Unai Em-
ery amesisitiza kwamba, ua-
muzi wa kutomtumia Mesut 
Ozil unaungwa mkono na 

uongozi wote wa klabu hiyo.

Ozil hajaichezea Arsenal
 mechi tano zilizopita kabla

 ya jana dhidi ya Crystal
 Palace, huku kocha Emery
 akitoa maelezo machache

 juu ya uamuzi wake wa
 kutomtumia mchezaji huyo

 anayelipwa mshahara
 mkubwa zaidi katika histo-

ria ya klabu hiyo. 

Kiungo huyo raia wa Ujerumani 
alituma mara kadhaa ujumbe kwe-
nye mitandao ya kijamii hivi karibuni 
akisisitiza kwamba, anataka kubakia 
klabuni hapo na atajifua kwa bidii ili 
kupata namba.

Pia kumekuwa na kundi la mashabi-

ki wanaomuunga mkono mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 31, wa-
naova fulana inayoonyesha kikosi 
cha ‘Washika Bunduki’ hao kimekosa 
ubunifu dimbani.

Lakini Emery amebainisha kwam-
ba, kumekuwa na mazungumzo na 
viongozi wa juu wa klabu hiyo ambao 
wamekubali mpango wa kumtema Ozil 
kikosini.

“Hapa, tuna makubaliano ya kim-
kakati na klabu na timu,” alisema 
wakati alipoulizwa kama kuna presha 
yoyote kutoka juu inayomtaka kum-
weka benchi Ozil. “Kwa sababu jambo 
muhimu zaidi ni klabu, timu inatafuta 
kiwango chake. Awali wote tulikuwa 
tunazungumza kati yetu kuchukua 
maamuzi haya.

“Najua mashabiki wote wanataka 
kujua kitu, lakini sasa sio wakati sahihi 
kwao. Nafikiri sio wakati wa kumzun-
gumzia yeye.”

Mmoja wa wachezaji watano ambao 
walikuwa wanamburuza nyota huyo 
kwenye namba 10 alikuwa Lucas Tor-
reira, kiungo mkabaji ambaye ame-

kuwa na wakati mgumu wa kupata na-
fasi ya kucheza mara kwa mara chini ya 
Emery msimu huu.

Akiwa amemshuhudia mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Uruguay ak-
icheza vizuri wakati wa ushindi dhidi 
ya Vitoria, Emery ameelezea kwamba 
Torreira anaweza kuwa chaguo lake la 
kuongoza mashambulizi.

“Nilikuwa nazungumza naye kuhusu 
nafasi bora kwake ili kuisaidia timu,” 
amesema kocha huyo.

“Inategemea na mfumo wa timu. 
Msimu uliopita nafasi yake bora zai-
di ilikuwa ni kucheza kama kiungo 
mchezeshaji pamoja na (Granit) Xhaka 
au Matteo (Guendouzi). “Mwaka huu 
tumekuwa tukicheza kwa mtindo wa 
kumtumia kiungo mmoja, na anaweza 
kucheza kwa ubora zaidi kwenye eneo 
la hatari na kufunga mabao ni mchezaji 
mwenye akili na ana kasi.

“Halafu wakati tukiandaa timu 
kucheza kwa kasi ya kushambulia, kwa 
upande wetu yeye ni muhimu kwani ni 
mchezaji mwenye akili akiwa sambam-
ba na viungo wawili.”

   Hapa tuna makubaliano ya kimkakati na 
klabu na timu, najua mashabiki...

‘OZIL BENCHI ARSENAL 
NI UAMUZI WA KLABU’

HABARI MICHEZO
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Mshindi wa wiki iliyopita wa Promosheni ya Faidika na Jero, Ramadhani Tindwa (katikati) mkazi wa Mbagala 
Dar es Salaam akikabidhiwa zawadi ya simu janja aina ya Samsung A10s na Msemaji Mkuu wa Simba/ Balozi wa 
SportPesa, Haji Manara, wakati wa kuwatangaza washindi wa wiki hii. Kulia ni Mkuu wa Kitengo cha Huduma za 
Kidigitali Tigo, Ikunda Ngowi. Makabidhiano hayo yalifanyika katika Ofisi za SportPesa jijini Dar es Salaam. NA 

MPIGAPICHA WETU

Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

WAKAZI wa Mkoa wa Ruvuma wame-
himizwa kuona umuhimu wa kujikita 
zaidi katika michezo ikiwamo mchezo 
wa riadha ambao ulikuwa ni zaidi ya 
burudani wakati wa mashindano ya 
Kunyumba Marathon yaliyofanyika 
mwishoni mwa wiki.

Kauli hiyo ilitolewa mwishoni mwa 
wiki na Mkuu wa Mkoa wa Ruvuma, 
Christina Mndeme ambaye alikuwa 
mgeni rasmi wa Kunyumba Marathon 
yaliyofanyika mjini Songea na washiri-
ki zaidi ya 200 kujitokeza.

Katika mashindano hayo yaliyoan-
daliwa na taasisi isiyo ya Kisekali ya 
VAYOEVENTS ya mjini Songea inayo-
jishughulisha na uandaaji wa matama-
sha mbalimbali yakiwamo ya michezo, 
utamaduni, utalii na jamii kwa ujumla 
ambayo yalifanyika Uwanja wa Maji-
maji, wanariadha walikimbia umbali 
kilometa 21, kilometa 10 na kilometa 
tano. Mndeme alisema ni vema wa-
nanchi wakatambua kuwa riadha ni 
sawa na michezo mingine hivyo kuona 
umuhimu kuchangamkia marathon 
kwani kwa namna moja au nyingine 
inawajengea uwezo washiriki kuwa 
na afya huku pia  ikiwaepushwa na 
mambo mengi ikiwamo ulevi na anasa.

Aidha, Mndeme alikabidhi zawadi 
kwa washindi mbalimbali ambapo 
mshindi wa kwanza wa mbio za kilo-
meta 21, Mohamed Dule alikabidhiwa 
Sh. 300,000 huku mshindi wa pili 
France Komba akilamba Sh. 200,000 
na Ostin Kinyunyu na John Haule wali-
ibuka na Sh. 100,ooo kila mmoja.

Na Somoe Ng’itu, MWANZA 

M
BIO za kuwania taji la Ligi Kuu 
Tanzania Bara zinatarajiwa 
kuendelea tena leo kwa Mbao 
FC kuwakaribisha Mbeya City 

kutoka Mbeya katika mchezo utakaoche-
zwa kwenye Uwanja wa CCM Kirumba 
jijini hapa.

Timu zote zitashuka uwanjani
 leo zikiwa na kumbukumbu 

ya kufungwa mechi zao zilizo-
pita, Mbao FC wakipoteza kwa

 bao 1-0 dhidi ya Yanga ka-
tika Uwanja wa CCM Kirumba
 wakati Mbeya City ikiwa ny-
umbani ilipokea kichapo cha 

mabao 4-1 kutoka kwa Kagera 
Sugar.

Akizungumza na gazeti hili jijini hapa, 
Kocha Mkuu wa Mbao FC, Hemed Mo-
rocco, alisema wamejiandaa vizuri kwa 

mchezo huo na wamejipanga kutorudia 
makosa waliyoyafanya katika mchezo 
uliopita.

Morocco alisema wanajua mch-
ezo huo utakuwa mgumu kwa sababu 
wapinzani wao Mbeya City, nao wame-
toka kupoteza mchezo uliopita, hivyo 
wataingia uwanjani wakiwa makini 
zaidi.

“Tuko tayari kwa mechi ya kesho 
(leo), tunajua itakuwa ngumu, kwa kifu-
pi ligi yote ni ngumu na ina ushindani, 
hakuna mechi rahisi, mabao si mengi 
sana, isipokuwa mchezo wa Mbeya 
City uliopita ndio wamefungwa mabao 
mengi, ila si kwamba ni wepesi, hapana, 
hatutawadharau,” alisema Morocco.

Alimtaja Shiro Mkwama, ndiye 
mchezaji pekee ambaye ni majeruhi 
katika kikosi chake ambacho kimed-
hamiria kufanya vizuri katika msimu 
huu wa Ligi Kuu ambayo hutoa mwakili-
shi wa Tanzania Bara katika mashinda-

no ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Naye Kocha Mkuu wa Mbeya City, 
Juma Mwambusi, alisema wako tayari 
kwa mchezo wa leo, na wataingia uwan-
jani wakiwa wamesahau matokeo ya 
mchezo uliopita.

“Akili na mawazo yetu yako kwa ajili 
ya mechi ya Mbao, tumejipanga kufan-
ya vizuri, hatukufurahishwa na mchezo 
uliopita, sasa tutaingia kupambana ili 
kupata pointi tatu, ligi hii haina nyum-
bani wala ugenini, kokote mtu unaweza 
kushinda, naamini tutatimiza malengo 
ya timu yetu,” Mwambusi alisema.

Katika msimamo wa ligi hiyo inayoon-
gozwa na mabingwa watetezi Simba, 
Mbao FC wenye pointi saba wakiwa 
wameshuka dimbani mara saba wako 
katika nafasi ya 15 wakati Mbeya City 
ina alama nne na imecheza michezo 
sita, huku kwenye msimamo ikiwa ka-
tika nafasi ya 19.

MBAO, MBEYA CITY 
HAPATOSHI KIRUMBA

Mndeme atoa 
neno Kunyumba 
Marathon

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Soka Visiwani Zanzibar 
(ZFF), limesema litaendeleza ushirikiano 
uliopo na Shirikisho la Soka Tanzania 
(TFF) ili kufikia malengo ya pamoja ya 
kukuza soka kwa pande zote mbili.

Awali ZFF ilitoka taarifa ya kusitisha 
uhusiano wake na TFF kwa sababu 
mbalimbali ikiwamo kutofikia muafaka 
wa TFF kutolipa malipo ya wachezaji 
waliohamishwa kutoka klabu za Zanzibar 
kwenda kucheza klabu za Tanzania Bara 
pamoja na kutopata ruzuku inayotoka 
Fifa.

Hayo yameelezwa na Msemaji wa Rais 
wa ZFF, Adam Natepe wakati akizun-

gumza na waandishi wa habari za mich-
ezo ambapo alisema wameamua kuende-
leza ushirikiano huo baada ya pande zote 
mbili kutarajia kukutana kuzungumzia 
matatizo hayo.

Alisema ZFF na TFF wanatarajia kuku-
tana hivi karibuni ili kujadili tatizo lililopo 
kabla ya kufikia muafaka wa pamoja  ka-
tika mustakabali wa kukuza soka kwa 
pande zote mbili.

Alisema ZFF haina tatizo na TFF ila 
kilichopo hivi sasa kinatokana na changa-
moto ya kifedha inayolikumba shirikisho 
hilo hali inayosababisha hata kushindwa 
kuisimamia ligi yake vizuri pamoja na ku-
ziandaa timu zake za taifa ambazo zina-
shiriki michuano ya Cecafa.

“Hatuna mgogoro na wenzetu sote ni 
wamoja hakuna Tanzania kama hakuna 
Zanzibar na sawa TFF na ZFF, timu amba-
zo wachezaji wao wamehamishwa Bara 
mara nyingi wanafika ofisini kuja kudai 
fedha asilimia zao, lakini pia bado kuna 
tatizo la fedha zinazotoka Fifa hili ni tatizo 
la muda mrefu sana licha ya kutumia njia 
zinazopaswa kutumika ikiwamo kuandi-
ka barua na hata vikao, lakini bado tatizo 
lipo,” alisema.

Hata hivyo, alisema madai ya ZFF 
hayahusiani na masuala ya kisiasa juu 
ya Muungano ulipo wa Tanzania Bara na 
Zanzibar bali wao wapo katika masuala 
ya michezo na namna gani pande zote 
mbili zitanufaika.

ZFF, TFF kukutana kuyamaliza

HABARI MICHEZO
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MSHINDI...

Na Mwandishi Wetu 

ZIKIWA zimesalia siku mbili tu kabla 
ya Kampuni ya Michezo na Burudani 
ya SportPesa kuwazawadia watumiaji 
wa mtandao wa Tigo kupitia huduma 
ya TigoPesa, zawadi ya gari jipya aina 
ya Renault Kwid yenye thamani ya 
zaidi ya Sh. milioni 23 za Kitanzania, 
simu kibao zimeendelea kutolewa kwa 
washindi.

SportPesa kwa kushirikiana na 
Kampuni ya mitandao ya simu ya Tigo 
wanaoendesha promosheni ijulikanayo 
kama Faidika na Jero ikiwa na lengo 
la kuwazawadia wateja wao zawadi 
mbalimbali ikiwamo smartphone (simu 
janja) na mwisho wa siku mshindi 
kuondoka na gari.

Droo ya mwisho ya gari itachez-
eshwa keshokutwa Jumatano Oktoba 
30, mwaka huu, ambapo watatafutwa 
washindi saba wa simu aina ya 
Samsung A10s pamoja na gari likiwa 
linasoma kilometa sifuri.

Akizungumzia promosheni hiyo, 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi 
SportPesa, Tarimba Abbas alisema: 
“Zimebaki siku mbili mpaka kumalizika 
kwa promosheni hii na ningependa 
kuwahamasisha Watanzania washiriki 
vilivyo ili kuhakikisha wanatumia na-
fasi vizuri kujishindia zawadi zilizopo.

Gari SportPesa 
bado siku mbili



Na Somoe Ng’itu, MWANZA

M
AMBO magumu! Hivyo ndi-
vyo unavyoweza kusema 
baada ya upepo wa kisuli-
suli uliokuwa ukitarajiwa kui-

peperusha Pyramids FC ya Misri katika 
Uwanja wa CCM Kirumba jijini mwanza, 
jana kugeuka ghafla na kuvuma langoni 
mwa Yanga kabla ya kuidondosha mara 
mbili kwenye mechi ya awali ya mchujo 
ya kuwania kushiriki hatua ya makundi 
ya Kombe la Shirikisho Afrika.

Katika mechi hiyo iliyoanza
 kwa kasi huku Pyramids

 wakionekana kutafuta bao
 la mapema, Yanga ilishindwa
 kuhimili vishindo na kujikuta

 ikikubali kipigo cha mabao
 2-1, hivyo kujiweka katika

 mazingira magumu ya kutin-
ga hatua ya makundi wataka-

porudiana wiki mbili zijazo.
Ili sasa iweze kutinga hatua ya 

makundi, Yanga inatakiwa kupata ushindi 
wa kuanzia mabao 2-0, katika mchezo wa 
marudiano utakaochezwa Novemba 3, 
mwaka huu nchini Misri.

Bao la kwanza la wageni hao lilifungwa 
dakika ya 42 na Eric Traore baada ya 
kumalizia gongeana nzuri zilizofanyika 

   Mashabiki waimba Zahera atimuliwe wakati kasi ya 
Pyramids ikiwashinda, Tshishimbi amuinua Lipumba...

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Upepo wa kisulisuli wageukia Yanga

Kiungo wa Aston Villa, Mbazil Douglas Luiz akipambana na Kipa wa Manchester City, Ederson, baada ya 
kuwatoka mabeki wa timu hiyo kwenye mechi ya Ligi Kuu England iliyopigwa kwenye dimba la Etihad 
juzi na wenyeji kushinda 3-0. PICHA: MTANDAO

Na Adam Fungamwango

BAO pekee lililofungwa na Miraji Athumani 
kwenye dakika ya 42, limeifanya timu ya Simba 
kuichapa Singida United 1-0 kwenye Uwanja wa 
Sheikh Amri Abeid jijini Arusha wakati Azam 
ikipotea dhidi ya Ruvu Shooting.

Mzamiru Yassin, kiungo aliye kwenye kiwan-
go cha juu hivi sasa, alichukua mpira katikati ya 
uwanja kabla ya kutoa pasi ndefu kwa mfungaji 
ambaye akiwa amezongwa na mabeki wawili 
wa Singida United aliachia kombora kali la 
mguu wa kushoto na mpira ukajaa wavuni.Mi-
raji anatimiza bao la nne msimu huu akiwa na 
timu hiyo iliyomsajili kutoka Lipuli ya Iringa.

Kwa ushindi huo Simba imeendeleza rekodi 
yake ya kushinda kwa asilimia 100, ikishinda 
mechi zote sita ilizocheza, ikianza kwa kuichapa 
JKT Tanzania mabao 3-1, Mtibwa Sugar 2-1, 
Kagera Sugar 3-0, ikaitandika Biashara United 
ya Mara 2-0, ikashinda bao 1-0 dhidi ya Azam 
FC, kabla ya mechi ya jana kupata ushindi kama 
huo, hivyo inaongoza ligi ikiwa na pointi 18.

Mechi nyingine Azam FC imechapwa kwa 
mara nyingine na Ruvu Shooting bao 1-0 kwe-
nye Uwanja wa Mabatini baada ya kupoteza 
kwa bao 1-0 dhidi ya Simba mechi iliyopita.

Mwadui ikiwa Mwadui Complex imeichapa 
JKT Tanzania mabao 2-0, Lipuli ikipoteza ny-
umbani kwa bao 1-0 dhidi ya Coastal Union na 
Biashara United ikiichapa Namungo FC bao 1-0 
kwenye Uwanja wa Karume mjini Mara.

Simba inajichapia, 
Azam chali tena

UKURASA 30‘Ozil benchi Arsenal  ni uamuzi wa klabu’

PAMBANA...

ndani ya eneo la 18 la wawakilishi hao pekee 
wa Tanzania waliobakia kwenye mashindano 
ya kimataifa.

Upepo uliendelea kuvuma langoni mwa 
Yanga na dakika ya 63, Omar Gaber aliifungia 
Pyramids bao la pili baada ya kumalizia kazi 
nzuri iliyofanywa na Mohammed Farouq na 
kuwafanya baadhi ya mashabiki wa Yanga 
kuanza kuondoka uwanjani hapa mapema 
kwa kukata tamaa ya kuendelea kuishangilia 
timu yao.

Papy Tshishimbi alimnyanyua Mwenyekiti 
wa CUF, Ibrahim Lipumba kushangilia baada 
kuifungia Yanga bao kufuatia mabeki wa 
Pyramids kupoteana huku wakioneka kutegea 
wakijua mfungaji atatoa pasi na badala yake 
alipiga moja kwa moja wavuni.

Hata hivyo, Yanga ilimaliza mchezo huo 
ikiwa pungufu kutokana na beki wake wa kati, 
Kelvin Yondani, kuonyeshwa kadi nyekundu, 
ikiwa ni ya pili ya njano baada ya kumchezea 
faulo Gaber wa Pyramids ambaye alikuwa 
anaelekea kufunga dakika za nyongeza.

Pyramids inayofundishwa na kocha wa 
zamani wa timu ya Taifa ya Uganda (The 
Cranes), Mfaransa Sebastien Desabre, ambayo 
ilitua jijini hapa kwa ndege binafsi, ilianza 
kwa kasi mchezo huo kwa dakika ya kwanza 

kufanya shambulizi lakini kipa wa Yanga, 
Farouk Shikalo, alifanikiwa kudaka shuti hilo 
lililopigwa na Mohammed Elgabbas “Dodo” 
na hivyo kuwanyima Waarabu hao bao la 
mapema.

Yanga iliyoonekana nayo kucheza mipira ya 
juu, ilijibu shambulizi hilo dakika ya 10 kupitia 
kwa beki wake, Ally Mtoni, lakini shuti lake la 
kushtukiza lilipanguliwa na kipa wa Pyramids, 
Ahmed El Shenawy.

Dakika moja baadaye Kelvin Yondani 
alifanikiwa kuokoa hatari katika lango la Yanga 
kwa kutoa mpira uliopigwa na Traore huku 
kipa Shikalo akiwa ameshapoteza “hesabu” 
katika eneo lake, lakini dakika iliyofuata 
alisawazisha makosa yake na kudaka mpira 
wa mwisho uliopigwa na Traore aliyepokea 
kutoka kwa Mohammed Fathy.

Ali Ali alikaribia kufunga lakini shuti lake 
lilipaa juu na hivyo kupoteza nafasi nyingine 
ya kuifungia Yanga bao dakika ya 22 baada 
ya mabeki wa Pyramids wakiwa wanadhani 
atatoa pasi kwa mchezaji mwenzake.

Feisal Salum “Feitoto” alikaribia kuifungia 
timu yake mabao dakika ya 57 na 68, lakini 
shuti lake la kwanza lilipaa juu ya lango 
na lingine likiishia mikononi mwa kipa wa 
Pyramids.

NJE YA UWANJA

Mashabiki wa Yanga kutoka jijini hapa, Dar 
es Salaam na mikoa ya jirani ambao walianza 
kuingia tangu saa 5:00 asubuhi, walishindwa 
kuujaza Uwanja wa CCM Kirumba ambao 
unaingiza mashabiki 22,000.

Mbali na kushindwa kuujaza uwanja huo, 
pia mashabiki wake walionekana kushindwa 
kuishangilia timu yao na kusikika mara 
chache pale wachezaji wao wanapofanya 
mashambulizi ama kupiga chenga.

Hata hivyo, mashabiki wachache 
wanaodhaniwa ni wa Simba, walionekana 
kuwa na shangwe zaidi na kuuteka uwanja 
kila wachezaji wa Pyramids walipokuwa 
wanafunga au wakionyesha soka safi katika 
mchezo huo uliochezeshwa na waamuzi 
kutoka Ivory Coast.

Pia wachuuzi wa jezi, chakula na vinywaji, 
walisema kuwa jana walipata wateja wengi 
tofauti na kiasi cha fedha wanachoingiza 
zinapochezwa mechi za Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Zikiwa zimebakia dakika chache, mashabiki 
wa Yanga walikuwa wakiimba kwamba 
hawamtaki Kocha Mkuu, Mwinyi Zahera 
kuendelea kuifundisha timu yao.


