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JPM afichua upigaji wa kutisha Selous

Na Waandishi Wetu

RAIS John Magufuli amefichua
upigaji wa mabilioni ya shilingi
kwenye Pori la Akiba la Selous
huku akitilia shaka kama serikali
inaambulia chochote kupitia kodi
mbalimbali.

Pia ametaja sababu za kupig-
wa vita kwa mradi wa uzalishaji
umeme wa maji katika Mto Rufiji,
maarufu kama Stiegler’s Gorge.

Rais Magufuli aliyasema hayo
jana wakati wa uwekaji wa jiwe la
msingi katika mradi wa ujenzi wa
bwawa la mradi huo unaotarajiwa
kugharamu Sh. trilioni 6.5 (fedha
za ndani) kwa lengo la kuzalisha
MW 2,115.

Alisema mradi huo kwa muda
mrefu umeshindwa kutekelezwa
kutoka na kupigwa vita kutoka

ndani na nje ya nchi ili serikali ien-
delee kuuziwa umeme kwa ghara-
ma kubwa, lakini ameamua ku-
utekeleza sasa kwa kuwa anaamini
kwenye nyuki wakali kuna asali.

Kiongozi huyo wa nchi alibaini-
sha kuwa katika eneo hilo kuna
mradi wa hoteli na nyumba am-
bazo hana hakika kama serikali in-
aambulia mgawo wowote na kama
maofisa usalama wanafahamu
mali zinazosafirishwa kutoka eneo
hilo.

“Leo (juzi) nimelala kule na nil-
iamua kuja kulala hapa. Kule kuna
hoteli chumba kimoja ni Dola za
Marekani 3,000 (Sh. milioni 6.885),
Watanzania wengi hamjui, lakini
kuna nyumba na hoteli kule ni ny-
ingi.

“Chumba kimoja Dola 3,000 na
watu wanalipa, wanakuja na ndege
wanapaki wanalala, wakishamaliza

wanaondoka na ndege wanaenda
Ulaya,” alisema.

Aliongeza kuwa hana uhakika
kama Waziri wa Maliasili na Utalii,
Dk. Khamis Kigwangalla, anafa-
hamu asilimia ngapi ya fedha zi-
nazokusanywa kupitia miradi hiyo
na kama vyombo vya ulinzi na
usalama vinafahamu ni mali kiasi
gani zinasafirishwa kutoka katika
eneo hilo.

“Hiyo ndiyo Tanzania. Ukiona
unaenda eneo fulani, ukakuta
nyuki wa pale ni wakali sana, wa-
nakuvamia wakitaka kukuuma,
ujue kuna asali.

“Watanzania wote wanafahamu
ukienda sehemu ambayo kuna ny-
uki na hawahangaiki na wewe ujue
asali haipo. Lakini ukiona kuna
nyuki wanakuvamia wanataka
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Chadema wamjibu Kkigogo
CCM mchezo wa chandimu

Na Romana Mallya

SIKU chache baada ya Katibu
Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), Dk. Bashiru Ally, kudai upin-
zani unapenda kushadadia mambo
ya kitoto, Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (Chadema), kimem-
jibu kigogo huyo.

Katika majibu yake kwa Dk. Ba-
shiru, chama hicho kikuu cha upin-
zani nchini, kimemtaka mtaalamu
huyo wa sayansi ya siasa atafute
mbinu za kuinusuru CCM ambayo
kimedai inakaribia kufa kutokana
na migogoro.

Mapema wiki hii, akiwa mkoani

Dodoma, Dk. Bashiru akizungum-
zia sakata la malumbano yaliyoku-
wa yakiendelea ndani ya CCM,
alisema huo ni mchezo wa kitoto
ndiyo maana wapinzani wamean-
za kuuchangamkia.

Ofisa Habari wa Chadema, aki-
zungumza na Nipashe jana, alim-
taka kigogo huyo wa CCM ashu-
ghulike na watu wa chama chake
(CCM) kwa kuwa chama hicho
tawala kinaelekea kufia mikononi
mwake.

“Ni vizuri Bashiru ashughulike
na chama chake kinachotaka kum-
fia kabla ya kuhangaika na wapin-
zani, chama kinawafia, wanatafuta

ahueni upinzani, wanalumbana
wenyewe, wanatutaja upinzani,
apambane na CCM yake inayoku-
fa,” alisema Makene.

Akiwa Dodoma mwanzoni mwa
wiki, Dk. Bashiru alisema: “Wao
wanacheza chandimu, sisi tupo
ngazi ya juu, ‘game’ (mchezo) yetu
ni ya viwango vya kimataifa, ukio-
na wapinzani wamechangamkia
porojo na upuuzi ndani ya CCM,
ujue hao walioanzisha hawakitak-
ii mema chama chetu na hawajui
vizuri taratibu za chama.

“Mchezo wa kitoto waachiwe
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Mwandishi mkongwe

Kabigi afariki dunia

Na Mwandishi Wetu

JUMUIYA ya wanahabari
nchini imeondokewa na
mwanahabari mbobezi Ag-
nes Kabigi (53), aliyefariki
dunia ghafla jana mchana,
akiwa kazini Kahama
mkoani Shinyanga.

Taarifa za kifo cha
Agnes zilizosambaa jana
mchana kwenye mitandao
va kijamii, zilithibitishwa
na Mkurugenzi wa Shirika
la Kimataifa la AGPAHI,
Dk. Sekele Mwakyusa,
alilokuwa akifanya kazi.

Akizungumza na Ni-
Salaam, Dk. Mwakyusa
alisema Kabigi alifariki du-
nia akiwa amekaa kwenye
Kiti ndani ya gari la ofisi.

Alisema Kabigi na
wenzake kuanzia juzi
walikuwa Shinyanga kwa
shughuli za kikazi, iki-
wamo kutembelea sehemu
na wadau wa AGPAHI,
inayoshughulika na masu-
ala ya kudhibiti virusi vya
Ukimwi (VVU) na Ukimwi
inakofanya kazi.

Kwa mujibu wa Dk.
Mwakyusa Kabigi aliwasili
Kahama juzi na kueleza
kuwa alikuwa akijisikia
vibaya, lakini hali haikuwa
mbaya, hivyo hakwenda
hospitalini.

Dk. Mwakyusa alisema
pamoja na hali yake
kiafya, aliendelea na kazi
na kwamba hadi jana
asubuhi hakuwa na tatizo
na aliondoka na wenzake
kwenda kwenye kazi
wakipitia Hospitali ya
Wilaya ya Kahama kwa
ajili ya kuchukua nyaraka
walizokuwa wanazihitaji.

Ofisa huyo alisema
baada ya kuwasili kwenye
hospitali hiyo, mwenzake
alishuka kuzifuata na
kumwacha Agnes akiwa
amekaa kwenye gari hilo
na aliporejea alikuta ame-
fariki dunia na kukimbi-
zwa hospitalini ambako
ilithibitika amekutwa na
umauti.

Alisema Kabigi aliyeji-
unga na shirika hilo akiwa
Meneja wa Mawasiliano
Julai, mwaka jana, mwili
wake unatarajiwa ku-
rudishwa Dar es Salaam
leo kwa taratibu zaidi za
mazishi.

Kwa mujibu wa ofisa
huyo, familia yake inata-
rajia kuwa mazishi yake
yatafanyika keshokutwa
au Jumanne wiki ijayo.

HISTORIA

Agness Kabigi aliyezal-
iwa miaka 53 iliyopita,
alisoma katika Shule ya

Sekondari ya Wasichana
va Kibosho mwaka 1982
hadi 1985 na kitaaluma ni
mwanahabari aliyesoma
katika kilichokuwa Chuo
cha Uandishi wa Habari
Tanzania (TSJ).

Katika uhai wake, ali-
fanya kazi ldara ya Habari
(Maelezo) kabla ya kuji-
unga na lililokuwa Shirika
la Magazeti ya Chama (sasa
Uhuru Publications Limited)
linalochapisha magazeti
ya Uhuru, Mzalendo na
Burudani.

Mwaka 1994 alijiunga na
kampuni ya The Guardian
Limited akiwa mwandishi
mwandamizi wa gazeti la
Nipashe ambako alifanya
kazi kwa miaka kadhaa
kabla ya kuhamia jarida
la FEMINA Hip, lililokuwa
likiandika taarifa za ku-
hamasisha vijana na jamii
kujitambua na kujiepusha
na Ukimwi.

Pia alitumikia Shirika la
Kimataifa la Amref Health
Africa, Kampuni ya Deloite
akiwa Meneja Uhusiano na
Mawasiliano na baadaye
alijiunga na Shirika la
AGPAHI.

Baadhi ya wafanyakazi
wa The Guardian Ltd na Uh-
uru Publications alikofan-
yakazi miaka ya 1990 wal-
isema alikuwa mchangamfu
na mtu wa kujichanganya
na wengi.

Aidha, anasifiwa kwa
kuipenda fani yake ya
habari na alikuwa tegemeo
kwa vijana waliochipukia
kutokana na kuwafunda
mbinu mbalimbali za kazi
na ujasiri kwenye uandishi
wa habari.

Bwana alitoa, Bwana am-
etwaa jina lake lihimidiwe.
Amina.
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Mafundi
wakichora
alama za
barabarani
kwenye njia
panda va
Maramba
Mawili
katika eneo

es Salaam
jana. PICHA:
GETRUDE
MPEZYA

Ushahidi wa video wazua
mvutano kesi kina Mbowe

Na Hellen Mwango

UPANDE wa utetezi katika
kesi ya uchochezi inayowaka-
bili vigogo tisa wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), akiwamo Mwe-
nyekiti wa Taifa,  Freeman
Mbowe, umepinga mahakama
kuonyesha kumbukumbu za
video ya siku ya tukio.

Aidha, upande huo umei-
omba mahakama kuendelea na
eneo lingine la ushahidi kwam-
ba suala la kuonyeshwa video
hiyo ni jukumu la Jamhuri na si
mahakama.

Hoja hizo zilitolewa jana kati-
ka Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu, iliyoketi chini ya Hakimu
Mkazi Mkuu, Thomas Simba.

Upande wa Jamhuri ulion-
gozwa na jopo la Mawakili wa
Serikali Wakuu, Faraja Nchim-
bi, Paul Kadushi, Dk. Zaina-
bu Mango, Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Wankyo Simon
na Wakili wa Serikali, Salimu
Msemo wakati upande wa utete-
zi uliongozwa na jopo la mawak-
ili Profesa Abdallah Safari, Peter
Kibatala, John Mallya na Hekima
Mwasipu.

Kadushi alidai kuwa kesi ime-
pangwa kwa ajili ya kusikilizwa
na kwamba mahakama pekee
ina uwezo wa kuwezesha kuo-
nyesha kumbukumbu za kielel-
ezo namba nne na tano (kamera
na tepurekoda) kwa njia ya run-
inga au projekta.

Hata hivyo, Kibatala alidai

kuwa upande wa Jamhuri ni
jukumu lao kuandaa mazingira
ikiwamo kuvitoa kama kielelezo
vitendea kazi vyote.

Alidai kuwa utetezi unapinga
chochote kuingia kuongezwa
mbali na kielelezo namba nne
na tano kama vilivyo.

Akijibu hoja za utetezi, Kadu-
shi alidai kuwa hoja za utetezi
si hoja za kisheria za kuitwa
pingamizi la awali na kwamba
huduma zote zinatakiwa kuan-
daliwa na kutolewa na mahaka-
ma yenye mamlaka hiyo.

Aliomba mahakama kuuwez-
esha upande wa Jamhuri kiele-
lezo namba nne na tano kuo-
nyeshwa mbele ya mahakama
hiyo.

Hakimu alisema amesikia

hoja za pande zote mbili na :
atatoa uamuzi Agosti 5 na ita- :
sikilizwa ushahidi wa Jamhuri :
mfululizo Agosti 6 na 7, mwaka :

huu.

Mapema mahakamani hapo, :
shahidi wa sita, Koplo Charles :
wa Ofisi ya Mkuu wa Upelelezi :
wa Makosa ya Jinai Mkoa wa :
Kipolisi Kinondoni, alidai kuwa :
alikimbilia kwenye gari la jeshi :
hilo kunusuru kamera yake ya :

video.

Aidha, alidai kuwa mihemko :
ya kisiasa ilisababishwa na ha- :
masa aliyoitoa Mwenyekiti wa :
Chadema, Freeman Mbowe, :
kutoa kauli ya kuwapandikiza :

chuki wafuasi hao dhidi ya
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Bashiru awasha taa nyekundu kwa Sugu

Na Augusta Njoji, CHAM-
WINO

KATIBU Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Dk. Ba-
shiru Ally, ametoa salamu kwa
vyama vya upinzani katika uch-
aguzi ujao wa serikali za mitaa
na Uchaguzi Mkuu.

Kiongozi huyo wa CCM pia
ameonyesha wazi kuwa chama
chake hakipendezwi kuona
Jimbo la Mbeya Mjini likiwa
chini ya mbunge wa upinzani
huku akimtaka Mbunge wake,
Joseph Mbilinyi ‘Sugu’ (Chade-
ma) “kukaa mkao wa kula kwa
kuwa hakuna uchawi wala wizi
katika matokeo ambayo CCM
inayapata”.

Alitoa kauli hiyo juzi katika

wino mkoani Dodoma alipozin-
dua Ofisi ya CCM.

Alisema mtihani wa kwanza
unaowakabili wapinzani kue-
lekea Uchaguzi Mkuu wa mwa-
kani ni uchaguzi wa serikali za
mitaa uliopangwa kufanyika.

“Badala ya kukesha waki-
jilandaa na mtihani wao wa-
nakesha kwenye mitandao tu,
waacheni walale fofofo tupige
100 kwa 100, halafu mtasikia
wanasema aaah wameiba, aaah
wameiba mtihani, mwalimu
kawapendelea,” Bashiru alise-
ma.

Alitamba kuwa ameshajaribu
mitambo na ameona ushindi
upo mbele yao, akidai wapin-
zani watachapwa kwenye uch-
aguzi wa serikali za mitaa.

“Wanaotaka kuijua CCM

mpya wajiandae kuiona na Do-
doma ndiyo mliongoza mwaka
2015 kwa Tanzania Bara, sasa
nawashindanisha na majiji ya
Arusha, Mbeya, Mwanza, Dar es
Salaam.

“Dar es Salaam nitashafanya
ziara na Agosti, naenda ku-
waambia nyie mlikuwa mkiani
2015, sasa mtaisoma namba,
Dodoma wapo tayari ‘nimesha-
test’ (wameshajaribu) mitambo
na inafanya Kkazi, nimesema
hivyo hivyo Arusha,”alisema.

“Na kule Arusha kuna uweze-
kano Halmashauri ya Karatu
tukaichukua kwa sababu kuna
idadi kubwa ya madiwani, Mon-
duli, Longido, Simanjiro, Babati
Mjini, Serengeti, Ukerewe, Li-
wale, Ukonga, Temeke, Kinon-
doni, Siha, Arumeru na Singida

Mashariki zimerudi CCM.”

Katibu Mkuu huyo aliongeza :
kuwa zaidi ya kata 260 zime- :
sharudi CCM na wako tayari :
kwa mashambulizi kwa kuwa :

mitambo imeshajaribiwa.

sita, Dodoma na Arusha sina :
shaka, Mwanza naenda wiki :
jjayo ‘ku-test’ mitambo, niki- :
toka huko, naenda Tanga ‘kut- :
est’ mitambo, halafu nitafunga :
mitambo ya mwisho kwenye :
majiji ya Mbeya na Bwana Sugu :
kaa mkao wa kula, nakuja kwa- :
ko hakuna uchawi, kuna kazi,” :

Bashiru alitamba.

Alisema ushindi wa CCM
hauna wizi wala kupendelewa, :

hivyo wapinzani waache
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Mwiliwa
mvuvi mmoja
wapatikana

Na Ahmed Makongo, BUNDA

MWILI wa mvuvi mmoja ali-
yekufa maji baada ya mtumbwi
wao wa kutumia kasia walioku-
wa wanavulia dagaa kugongwa
na maharamia katika Ziwa Vic-
toria, eneo la kisiwa cha Nafuba,
wilayani Bunda mkoani Mara,
umepatikana na kuopolewa.

Kwa mujibu wa diwani wa
Nansimo, Sabatho Mafwimbo,
wananchi wa kata hiyo bado
wanaendelea kutafuta mwili wa
mVUVi mwingine mmoja.

Mafwimbo alisema mwili wa
mvuVvi uliopatikana na kuopole-
wa juzi ni wa Deogratus Vumilia
baza, Bunda na kwamba mwili
wa mvuvi mwingine Makongoro
hicho bado haujapatikana na
juhudi za kuutafuta zinaendelea.

“Jana (juzi) tulifanikiwa kupata
mwili wa mvuvi mmoja, Deogra-
tus Vumilia, na tukauzika baada
ya daktari kuufanyia uchunguzi”
alisema Mafwimbo.

Alisema baada ya mwili wa
mvuVvi huyo kupatikana, ulifany-
iwa uchunguzi na mganga mkuu
wa zahanati ya Nansimo mbele
ya polisi na kisha ukafanyiwa

Wavuvi hao waliokuwa watano
wakiwa wanavua dagaa nyakati
za usiku, mtumbwi wao uligong-
wa na maharamia waliokuwa na
mtumbwi unaotumia mashine ya
injini na kuzamishwa majini, ki-
sha maharamia hao wakachukua
zana yao aina ya kokolo |a dagaa
na kutokomea nazo.

Baada ya wavuvi hao kuzam-
ishwa majini, watatu kati yao
waliogelea na baadaye kuokole-
wa na wavuvi wenzao walioku-
wa karibu na eneo hilo.

Tukio hilo lilitokea usiku wa
kuamkia Jumanne wiki hii na
baadaye wananchi waliwakama-
ta watuhumiwa hao katika
wakiwa na kokolo walilopora
ndani ya mtumbwi uliohusika
kufanya unyama huo.

Polisi walisema wavuvi wal-
jonusurika kifo katika tukio hilo
baada ya kuokolewa na wavuvi
wenzao ni Majura Malima (18)
na Siri Kabuya (16), ambao wote

Kutokana na tukio hilo, wa-
nanchi wenye hasira waliteket-
eza kwa mto mitumbwi miwili
ya watuhumiwa hao pamoja ni
mashine moja va injini.

Polisi wilayani Bunda walith-
ibitisha kuwapo kwa tukio hilo
na kwamba watu kadhaa wana-
shikiliwa na jeshi hilo kuhusi-
ana na uhalifu huo na kwamba
upelelezi ukikamilika watawafik-
isha mahakamani.
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Gari la polisi lapinduka
na kuua askari watatu

Na Romana Mallya

ASKARI watatu wa Jeshi la Polisi wamefariki
dunia na wengine wawili kujeruhiwa baada ya
gari walilokuwa wakisafiria kupasuka tairi na
kupinduka mkoani Pwani.

Msemaji wa Jeshi la Polisi, David Misime,
alisema jana kuwa ajali hiyo ilitokea juzi saa 7:30
Mkuranga.

Misime aliwataja waliofariki dunia kuwa ni Ofi-
sa Mnadhimu Mkoa wa Kipolisi Rufiji, Kamishna
Msaidizi wa Polisi Issa Bukuku, Inspekta Esteria
wa Ofisi ya Mkuu wa Upelelezi Mkoa wa Kipolisi
Rufiji na askari namba G. 1132 Pc Ibrahim wa
Kikosi cha Kutuliza Ghasia (FFU) mkoani humo.

Alisema katika ajali hiyo, waliojeruhiwa ni
dereva wa gari hilo ambaye ni F 7167 PC Ibrahim
wa Ofisi ya RCO na G 7651 PC Mgusi wa Ofisi ya
Kamanda wa Polisi Mkoa wa Kipolisi Rufiji wali-
olazwa Hospitali ya Taifa ya Muhimbili (MNH).

“Jeshi la Polisi linatoa pole kwa familia zilizo-
poteza wapendwa wao na marafiki zao,” alisema.

Alibainisha kuwa chanzo cha ajali hiyo ni ku-
pasuka kwa gurudumu la nyuma upande wa kulia,
kulikosababisha gari kupinduka na kusababisha
vifo na majeruhi. “Ajali ilihusisha gari PT. 3822
Toyota Land Cruiser mali ya Jeshi la Polisi Rufiji,

Katibu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM), Kata ya Kisukuru, AlImano Mdede, akizungumza na wanachama wa chama
hicho wa Tawi la Chemchem, akiwa katika ziara ya kusikiliza shida na kero za wananchi, katika kutekeleza agizo la
viongozi wa kitaifa, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MUHIDINI MSAMBA

lilikuwa likiendeshwa na askari mwenye namba F ¢ 0 ()
7167 PC Ibrahim likitokea Ikwiriri kuelekea Kijiji aa Za e Ous (uwa l a l
cha Mwalusembe wilayani Mkuranga,” alisema. g
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Na Mary Geofrey

RAIS John Magufuli ameagiza mam-
laka zinazohusika zihakikishe Pori la Ak-
iba la Selous lililoanzishwa na Wajerum-
ani mwaka 1905, ligawanywe ili kuwa na
hifadhi nyingine ya taifa.

Alitoa agizo hilo jana wakati wa hafla
ya uwekaji wa jiwe la msingi katika mra-
di wa ujenzi wa bwawa la kufua umeme
kwenye Mto Rufiji mkoani Pwani,
maarufu Stiegler’s Gorge.

Mradi huo unaotarajiwa kugharimu
Sh. trilioni 6.5 kwa lengo la kuzalisha
umeme MW 2,115, unatekelezwa kwa
fedha za ndani.

Rais Magufuli alisema ilikuwa ni ndoto
ya Rais wa Kwanza wa Tanzania, Hayati
Mwalimu Julius Nyerere, kugeuza pori hilo
la akiba kuwa hifadhi ya taifa na utekelezaji
wake ulicheleweshwa.

Katika kutimiza ndoto hizo za Baba wa
Taifa, Rais Magufuli alisema bwawa linalo-
jengwa na hifadhi ya taifa itakayoanzishwa,
vitapewa jina la Mwalimu Nyerere ili kum-
uenzi.

“Kwa hiyo, kwa ujumla nataka niwaeleze
hii ‘game reserve’ haitupi faida, siku za ny-
uma tulikuwa tunapata ‘almost’ sifuri. Sasa,
kutokana na hii hali na ninashukuru Waziri
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Wanakijiji wawafikisha polisi
wauguzi tuhuma wizi wa dawa

Na Mgreth Magoso, KIGOMA

wilayani Buhigwe wamewafikisha katika
Kituo cha Polisi Mnanila wilayani humo
wauguzi wawili wa Zahanati ya Kigogwe,
wakiwatuhumu kuwauzia wamiliki binafsi
wa maduka ya dawa muhimu, dawa mbal-
imbali za zahanati hiyo zenye thamani ya
zaidi ya Sh. 900,000.

Miongoni mwa dawa na vifaa tiba am-
bavyo wauguzi hao wanadaiwa kuviuza
kwa wamiliki wa maduka ya dawa ni kip-
imo cha haraka cha malaria (MRDT).
Bitwaye, jana aliwataja wauguzi waliofik-
ishwa polisi kutokana na tuhuma hizo
kuwa ni Elisante Ernest na Ndikumana
Papu.

“Serikali inawajibika kuondoa changa-
moto ya ukosefu wa dawa lakini kuna
watumishi wanatuibia wananchi kwa ma-
slahi yao binafsi, leo ni arobaini yao.

“Wapo kituo cha polisi kwa kosa la

kuiba dawa mbalimbali hasa vipimo vya
ugonjwa wa malaria, dawa ya mseto na
amoxilin zenye thamani ya zaidi ya Sh.
900,000, tumebaini kuwa huwauzia wa-
miliki binafsi wa maduka ya dawa,” alidai.

Alidai kuwa katika harakati za ku-
wakamata watuhumiwa, mmoja wa
wanunuzi wa dawa hizo alifanikiwa kuto-
roka, lakini baadaye alijisalimisha polisi
baada ya mke wake kukamatwa.

Bitwaye aliwapongeza wananchi wake
kwa kushiriki kuwafichua wahalifu wa
mali za umma, huku akiikumbusha Seri-
kali Kuu kufanya ukaguzi ili kuwabaini
watumishi wasio waadilifu wanaohatari-
sha maisha ya Watanzania kwa kukosa
dawa katika zahanati.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa Kigoma,
Paul Chaote, alipotafutwa na Nipashe jana
kuzungumzia suala hilo, alikiri kupokea
taarifa za kukamatwa kwa watendaji wake
na kuwataka watumishi wote wa umma
kuzingatia miiko ya kazi na kutii sheria za
utumishi.
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CONSOLIDATED STATEMENT OF FINANCIAL POSITION CONSOLIDATED STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE
AS AT 30th JUNE, 2018 FOR THE YEAR ENDED 30th JUNE, 2018

r 2018 " 2017 F 2018 F 2017
Notes TZS TZS
ASSETS —_— Notes TZ8 TZ8
Current assets Revenue
Cash at Bank 24 4,539,820,632 2,886,207,932
Rocoiablos e 16.624 385 2096911000 Local taxes . . 9 3,782,359,198 4,183,199,275
Inventories 26 349,176,358 206,244,495 Fees, fines, penalties and licenses 10 649,202,833 1,299,031,098
4,905,621,375 3,302,043,427 Amortisation of recurrent grants 11 25,093,843,888 23,647,926,501
Non-current assets o . e o
Property, plant and equipment 29 89,637,817,829 90,959,083,317 Amortisation of capital grant 41 1,050,855,285 2,855,345,906
Forestry assets 32 188,125,875 188,125,875
Other financial assets 27 28,433,700 28,433,700 Other own source revenue 16 2’750’394’555 -
Investment 45 - - Total Revenue 33,326,655,759 31,985,502,780
89,854,377,404 91,175,642,892
TOTAL ASSETS 94,759,998,778 94,477,686,318
Expenses
LIABILITIES Wages, salaries and employee benefits 17 22,175,083,828 21,737,016,841
Current liabilities s . 18 1 ! 1 ’2 ’2 e
Payables 35 2,939,781,232 2,247,703,852 upplles and consumables used 651,244,259 1,147,786,909
Deferred income Recurrent 11 933,912,135 1,449,938,652 Maintenance expenses 19 806,943,052 1,857,834,007
_— 3,873,693,367 3,697,642,504 Grants and other transfer payments 20 5,071,672,083 2,543,997,571
Non-current liabilities o
Deferred income (Capital Grant) 41 8,925,167,319 9,388,931,863 Depreciation of property, plant and 29 3,064,841,288 2 855.345 906
Reserves - MCR 27 27,371,743 14,216,850 TS —
8,952,539,062 9,403,148,713 Total Expenses 32,769,784,510 30,141,981,233
TOTAL LIABILITIES 12,826,232,429 13,100,791,218 .. .
Surplus/(deficit) during the year 556,871,249 1,843,521,547
TOTAL NET ASSETS 81,933,766,349 81,376,895,100
NET ASSETS The notes on pages 21 to 58 form part of these financial statements.
Accumulated surplus/(deficit) 81,933,766,349 81,376,895,101
TOTAL NET ASSETS 81,933,766,349 81,376,895,102 These financial statements were authorised by the full council Meeting for issue on 26.09.2018 and
The notes on pages 21 to 58 form part of these financial statements. were Signed on its behalf byi
These financial statements were authorised by the full council Meeting for issue on 26.09.2018 and L "..'.'-...ﬁ
were signed on its behalf by: Xﬂf_.. -u-rFl-pl ==
] Apa O T —_—— " =
T DERTRET EXBOUTHE DRE0To - Febiuaie PAsam i
- -i---"-l-' e COHINGIL GHA| B
TR LT T GRELTO R - Pirird Bty ST rarF - = ial's
2 PP Her phigt Hrpiy={ P e M W‘f A
e BRSO S e D Fhama OUETHE
CONSOLIDATED CASH FLOW STATEMENT . i yud
FOR THE YEAR ENDED 30th JUNE, 2018 squalified Oyinina
v 2018 v 2017 I have awhiied ohe francial staemieats ol Tanme Deng Coungil, which compmse the Sigement of
Note Tzs Tzs Finmmicial Posibon as gt M0 Jung, 100R, and the Stolemeni of Finanmal Porformanc:, Stalemeni of
Cash flows from operating activities vear Men endid. dnd noles o e B -
Receipts i ' ! ! in emilie I = i Nimanos
Local taxes 9 3,782,359,198 4,183,199,275 slatemenis, Ing '_:dlll: 3 summary of Significant Acoouniing Polickes
Fees, fines, penalties and licenses 55 842,169,448 1,299,031,098
Other own source revenue F 16 2,750,394,555 - Im ey opamaca,, ihe sccompanying fimancml saimens of ihe Tanme Disirgi Councal s progared in all
Recurrent grants 55 24,148,439,491 23,550,251,805 material respecis, in acoordance with [niemational Peblic Secior Accounting Sandards ([FSAS) Accrual
31,523,362,693 29,032,482,178 . R ) . . A A
Payments hiasis of mocounting and m che manner required by the Public Finance Ao, 2000 revieed 2160 Local
Wages, salaries and employee benefits 55 (21,689,363,120) (21,000,102,562) Lewviermimienl Fimamces At 95D reyised 2HED
Supplies and consumables used 55 (1,157,641,571) (990,760,050)
Maintenance expenses 19 (806,943,052) (1,857,834,007) Hepoit on Diher Legal and Regalitory Bequeassnis
Grants and other transfer payments 55 (5,059,317,190) (2,543,997,571)
(28,713,264,933) (26,392,694,191) : ) e
Net cash from operating activities 2,810,097,760 2,639,787,987 Lsaspliance will ihe Public Froceressent Acl. 2011
Cash flows from investing activities | wicw nl By T RphE ity o 1b T ciil e ralalion and 1ok g jiln nslderiten the procuremeni
Purchase of property, plant and equipment 29 (2,018,984,788) (2,102,910,686) (ranssctis and processss | have revsewed 62 pan of thie oele | sgae that, Tesime Dhevicd Cosneil
Proceeds for Purchase of PPE 45 862,499,730 183,527,248 i ool Iransackines and processes ks peagpally sl wiily the regowesssents af the Publec
Net cash from investing activities (1,156,485,058) (1,919,383,438) Progira 8 e b T 5E 300w it i leu-l s R e i arnig
Cash flows from financing activities
Development Grants Received 28 - -
Net cash used in financing activities r - r - ) l;;ﬂ My,
Net increase in cash at bank 1,653,612,702 720,404,551 | s l',_ ! ‘h"-_
Cash at bank at beginning of period 2,886,207,932 2,165,803,382 = .II ! _|Irtl 5 ]
L & i1
Cash at bank at end of period 4,539,820,632 2,886,207,932 Pral. Mezsa Shegm Asid,
Toniraller ameaudior Geseral
11" March, 215
The notes on pages 21 to 58 form part of these financial statements. = .
Hatioral Audit Orfice of Taszenls,
These financial statements were authorised by the full council Meeting for issue on 26.09.2018 and PO, Bon e,
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y e 9 Tt “} Tl ei:: |02& ZTT 755
e Conminan Tirminew: I, v L LT Fan: J55 J0D&L 71 77527
RN TEED T LA U VT SR TR ;..;..."':._"T.' ..::.:T-.- Exall: :ve".zi.“.-' en
oAy BEa i T o Al S .

215343702




6 NipaShe Jumamosi Julai 27,2019

| MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Kila la kheri Stars
michuano ya CHAN

KUMALIZIKA kwa safari moja, ndio mwanzo wa safari ny-
ingine. Hayo ndiyo maisha ya soka yalivyo.

fainali za Kombe la Mataifa Afrika (Afcon 2019), na kikosi cha
Algeria, kilifanikiwa kutangazwa kuwa wafalme wapya wa
mashindano hayo.

Algeria ilichukua ubingwa huo baada ya kuwafunga Senegal
bao 1-0, na kombe hilo kuwa ni la pili kwa nchi yao kulibeba
katika michuano hiyo inayoandaliwa na Shirikisho la Soka Af-
rika (CAF).

Baada ya kumalizika kwa michuano hiyo ya Afcon, ambayo
huchezwa kila baada ya miaka miwili, tayari CAF imeshafun-
gua kalenda mpya ya mashindano ya Kombe la Mataifa ya Af-
rika kwa Wachezaji wa Ndani (CHAN).

Mashindano hayo ya CHAN yalianza kuchezwa mwaka
2008, na Taifa Stars ambayo wakati huo ilikuwa chini ya Kocha
Mkuu Mbrazil Marcio Maximo, ilifanikiwa kushiriki michuano
hiyo iliyochezwa nchini Ivory Coast, nahodha akiwa ni Nadir
Haroub “Cannavaro”.

Katika safari hii ya kusaka tiketi ya kushiriki fainali za CHAN,
timu ya Tanzania (Taifa Stars), itaanza kampeni yake kesho
sha majirani zake Kenya (Harambee Stars).

Ili kujiweka katika mazingira mazuri ya kusonga mbele ka-
tika mashindano hayo, Taifa Stars inahitaji ushindi mnono ili
kurahisisha kazi kwenye mechi ya marudiano ambayo itache-

Stars inahitaji kupata ushirikiano kutoka kwa wadau mbal-
imbali ambao watakuwa nayo karibu kama walivyofanya ka-
tika mchezo wa mwisho wa kuwania tiketi ya kushiriki fain-
ali zilizopita za Afcon, ambapo ilicheza dhidi ya Uganda (The
Cranes). Ushirikiano, umoja na nguvu ulizotumika katika ku-
hakikisha Taifa Stars, inashinda mechi ile, ni vema ukaendelea
katika kuhakikisha kesho Harambee Stars inafungwa na kuwa-
pa matumaini mapya ya kusonga mbele na kufuzu michuano
hiyo kwa mara ya pili.

Kama ilivyokuwa katika fainali za Afcon, wachezaji wanatak-
iwa kujituma katika mechi zote watakazocheza, kwa sababu ni
nafasi yao nyingine ya kutangaza vipaji vyao kwa mawakala
mbalimbali wanaosaka wachezaji bora kutoka katika nchi za
Afrika. Kwenye soka hakuna miujiza. Kila Mtanzania anataki-
wa kutekeleza majukumu yake ili kuhakikisha timu hiyo ina-
pata matokeo mazuri katika mchezo huo wa kwanza na ule wa
marudiano na hatimaye kusonga mbele.

Nipashe linaamini kuwa, ili ndoto za kucheza fainali hizo
kwa mara ya pili ziweze kutimia, wachezaji pia wanatakiwa
kujituma kuanzia mazoezini hadi uwanjani kwa wale wataka-
opata nafasi ya kupangwa. Ushirikiano kati ya wachezaji wa
timu hiyo ni jambo lingine muhimu linalotakiwa kuonekana
kwa sababu inaongeza kujenga morali na hamasa.

Katika kuhakikisha mambo yanakwenda vema, Shirikisho
la Soka Tanzania (TFF), lilimteua Mrundi Etienne Ndayiragije
kuiongoza timu hiyo kwa muda kwa kushirikiana na Wazal-
endo, Juma Mgunda na Suleiman Matola.

Huu ni wakati mwingine pia wa wadau wa michezo nchini
na serikali kuwapa ushirikiano makocha hawa ili waweze
kutimiza malengo ya kufuzu michuano hiyo kama ilivyokuwa
kwa walimu wengine waliopita.

Tunasema kuwa, wachezaji wakijituma na wakipambana,
hakuna kitakachoshindikana, Stars itapata ushindi na kwenda
Nairobi ikiwa na nguvu na si kuwafuata wapinzani wao kwa
ajili ya kukamilisha ratiba.

Mungu ibariki Tanzania, Mungu ibariki Taifa Stars.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

' Cha wenyewe huliwa na wenyewe

Na Barnabas
Maro

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Meneja Matangazo: Kauthar D’souza, 0767 223311

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

KITU cha watu wengine huwa-
faidi wao wenyewe. Methali hii
yaweza kutumiwa kuwahimiza
watu wajitegemee.

Husemwa “Chako ni chako,
cha mwenzako si chako.” Maana
yake kitu unachokiita chako ni
kizuri na huweza kukufaa; tena
una uhuru nacho kuliko cha mtu
mwingine.

“Mtaka cha mvunguni sharti
ainame.” Maana yake anayeki-
taka kitu kilicho mvunguni
mwa kitanda, lazima ainame
ndipo aweze kukichukua. Meth-
ali hii hutumiwa kutukumbusha
kwamba tunapokitaka kitu fula-
ni lazima tuwe tayari kukifanyia
kazi au kukisumbukia.

Pia “Kambare mkunje angali
m-bichi.” Maana yake mkunje
kambare akiwa m-bichi kwani
anapokauka haiwezekani kum-
kunja.

Nchi za wenzetu huwa na
wachezaji wazuri wa kandanda
kuliko sisi. Wao hujiandaa kwa
kuwafunza vijana  wadogo.
Vilabu vya huko huwa na shule
maalumu za kuwafunza watoto.
Wanapokomaa huvitumikia vil-
abu vyao au kuuzwa kwa vilabu
vingine. Kuna wakati niliandika
kwenye safu hii ya ‘Mungwana
lazima nilonge’ kuwa TFF imeko-
sea kuruhusu vilabu vya Ligi Kuu
Tanzania Bara kusajili wachezaji
10 wa kigeni. Kwa kawaida timu
ya kandanda huwa na wachezaji
11 uwanjani. Endapo wachezaji
wote 10 wa kigeni watakuwa bora
zaidi ya wenyeji, watachezeshwa
wote na mmoja tu ndio mwe-
nyeji. Tunatwanga maji kwenye
kinu! Hivi karibuni, Waziri wa
Habari, Sanaa, Utamaduni na
Michezo, Dk. Harrison Mwaky-
embe, alikubaliana na msimamo
wa TFF kuruhusu vilabu kusajili
wachezaji 10 wa kigeni!

Waziri ameweka sharti kuwa
watakaosajiliwa kutoka ughai-
buni ni lazima wawe wachezaji
wanaoshiriki Ligi Kuu na pia

timu za mataifa yao. Amesema
lengo ni kudhibiti idadi kubwa ya
wachezaji wa kigeni wanaosajili-
wa humu nchini kumbe hawana
viwango bora!

Alisema “Wallace Karia alipo-
ingia madarakani aliongeza idadi
ya kusajili wachezaji wa kigeni
kutoka watano hadi 10 kwa kila
klabu na suala hilo lilimsumbua
sana bungeni hata kupendekeza
kuwe na mjadala mpana utaka-
owahusisha wadau wa kandanda
nchini.”

“Hatutaki kila mchezaji ali-
yeibukia kwenye ndondo (mechi
za mitaani) aje kucheza kwenye
ligi yetu. Ndio maana tumeridhia
wachezaji 10 wa kigeni wasajil-
iwe kwa masharti hayo. Mwaka
jana walisajiliwa wachezaji 52 wa
kigeni na mwaka huu walisajili-
wa 42,” alisema Dk. Mwakyembe.

Hata hivyo Rais wa Shirikisho
la Kandanda Nchini (TFF), Ka-
ria amesema nchi zilizoendelea
kimpira zikilinganishwa na Tan-
zania, wachezaji wanaocheza
Ligi Daraja la Pili au la Kwanza
wataangaliwa.

Baadhi ya wachezaji wa kigeni
waliosajiliwa kwa fedha lukuki
wameonekana si lolote wakil-
inganishwa na wachezaji wetu.
Kama mchezaji wa kigeni hay-
umo kwenye timu ya taifa lake
hafai. Wachezaji kama hao wa-
naposajiliwa watazisaidiaje timu
zetu? Wangekuwa bora wange-
chukuliwa na timu za nnje hivyo
wasingeachwa kwenye timu za
mataifa yao.

Nionavyo, TFF ingeweka utar-
atibu wa kuzuia usajili wa fujo na
mbwembwe kwani wengi wana-
osajiliwa kwa pupa na ushindani
huishia kuwakodolea wenzao
wakicheza, nao kuwa wachezaji
wa akiba. Kuna wakati huwa
hivyo kwa muda mrefu mpaka
wengine kukata tamaa na kutaka
wauzwe kwa vilabu vingine ili
vipaji vyao visishuke.

Katika tukio lingine, serikali

imetoa mwongozo wa mfumo
wa uendeshaji wa vilabu vya
kandanda vilivyoanzishwa na
wananchi humu nchini. Kwamba
asilimia 49 ya hisa hazipaswi
kuhodhiwa na mtu mmoja bali
watu watatu, huku asilimia 51 zi-
lizosalia zibaki kwa wanachama.

Waziri Mwakyembe ame-
shauri iundwe kamati ndogo ya
wataalamu ili kuweka kanuni
vizuri. Kamati hiyo itakuwa na
mjumbe mmoja mmoja kutoka
BMT, TFF, Kurugenzi ya Michezo,
mwakilishi wa wadau, TRA na
wajumbe wawili kutoka Soko la
Hisa na Mitaji.

Mbali na hayo, bado kuna
mambo mengi yanayotakiwa
kufanyiwa kazi. Lazima vilabu
vya mpira vilazimishwe kuwa
na viwanja vyao wenyewe kama
zilivyo Azam, Mtibwa na Kagera
Sugar. Kuwe na kanuni kuwa kila
klabu ya kandanda iwe na kiwan-
ja cha mashindano na mazoezi
ikiwamo ukumbi wa michezo
ya mazoezi ya viungo, bwawa la
kuogolea na vituo vya afya kwa
ajili ya wachezaji. 1li kutimiza
jambo hili, TFF yapaswa kuone-
sha mfano kwa kuwa na kiwanja
chake kitakachokuwa mfano
kwa vilabu.

Jambo lingine la kufanyiwa
kazi ni CCM kuteka viwanja vya
michezo ambavyo havikujengwa
na chama hicho! Viwanja vy-
ote vinavyomilikiwa na chama
hicho havifai na vinatia aibu.
Kinachotambulisha viwanja vi-
navyomilikiwa na CCM ni rangi
za njano na kijani tu, lakini havi-
tunzwi! Huo ndio utunzaji wa
viwanja?

Ushauri wangu ni viwanja
hivyo kuwa mikononi mwa hal-
mashauri za miji na majiji na fed-
ha zitakazopatikana zitumiwe
kuviboresha kwani vilivyo sasa
vinatia aibu!

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096
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HABARI KITAIFA

Kesi ya Dk. Tenga na
wenzake yapigwa kalenda

MAHAKAMA ya Hakimu
Mkazi Kisutu imeahirisha kesi
ya kutakatisha fedha inayowak-
abili vigogo wa Kampuni ya
Six Telecoms akiwamo Wakili
Mwandamizi wa Kujitegemea,
Dk. Ringo Tenga, mpaka baada
yasiku 14 itakapotajwa tena.

Kesi hiyo ilipangwa kutajwa
jana mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu Thomas Simba.

Wakili wa Serikali Mwandam-
izi, Wankyo Simon, alidai kuwa
upande wa Jamhuri bado hau-
jakamilisha kuandaa nyaraka
muhimu za kesi hiyo.

Kutokana na madai hayo,
hakimu alisema kesi hiyo itata-
jwa Agosti 8, mwaka huu na
washtakiwa wataendelea kukaa
mahabusu. Mapema Aprili 5,
mwaka huu upande wa Jamhuri
ulidai kuwa upelelezi wa kesi
hiyo umekamilika.

“Mheshimiwa hakimu kesi hii
imepangwa kwa ajili ya kutajwa
na Jamhuri tunaifahamisha ma-
hakama kwamba upelelezi wake
umekamilika tunaandaa nyara-
ka kwa ajili ya kuanza mchakato
wa kusikilizwa,” ulidai upande
wa Jamhuri.

Mbali na Dk. Tenga washtak-
iwa wengine ni Mhandisi na
Mkurugenzi Mkuu wa kampuni
hiyo, Hafidhi Shamte maarufu
Rashidi Shamte, mfanyabi-

ashara na mkurugenzi wa kam-
puni hiyo, Peter Noni, Mkuu wa
Fedha wa kampuni hiyo, Noel
Chachana kampuni ya Six Tele-
coms Limited. Wote wanadaiwa
kutakatisha Sh. bilioni nane.

Katika kesi ya msingi,
washtakiwa hao wanakabiliwa
na mashtaka sita yakiwamo ya
utakatishaji wa fedha, kuwafan-
ya wakae mahabusu kwa kuwa
makosa hayo hayana dhamana
kwa mujibu wa sheria.

Mwanafunzi wa Shule ya Baobab ya Mapinga wilayani Bagamoyo, Mkoa wa Pwani, Noreen Lyimo, aliyeongoza kitaifa kwenye
masomo ya biashara katika mtihani wa kidato cha sita akiwa amebebwa juu juu na wenzake baada ya kufika shuleni hapo juzi, kwa
ajili ya kupongezwa na uongozi wa shule hiyo ambapo alizawadiwa kompyuta mpakato ya kisasa. PICHA: MIRAJI MSALA

Aliyeongoza Kitaifa azawadiwa kompyuta

Na Mwandishi Wetu

SHULE ya Sekondari ya Bao-
bab iliyoko Mapinga, Bagamoyo
mkoani Pwani, imemzawadia
kompyuta mpakato ya kisasa
mwanafunzi wa shule hiyo, No-
reen Lyimo, ambaye aliongoza
kitaifa kwenye masomo ya bi-
ashara.

Noreen alikabidhiwa kompy-
uta hiyo jana shuleni hapo kwe-
nye hafla iliyoandaliwa na shule
hiyo. Mgeni rasmi alikuwa Mkuu
wa Shule ya Biashara ya Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDBS),
Profesa Ulingeta Mbamba.

Mgeni mwingine mashuhuri
aliyehudhuria hafla hiyo ni Ofisa
Elimu wa Mkoa wa Pwani, Abdul

Maulid, na Mwenyekiti wa Bodi
ya Shule hiyo, Bakari Bakari.

Mkuu wa shule hiyo, Venance
Hongoa, alimsifu Noreen kwa
namna alivyoipa sifa shule hiyo
kutokana na kuwa na bidiii tan-
gu alipoanza kidato cha kwanza
shuleni hapo mwaka 2013 kwa
kuwa amekuwa akishika nafasi
ya kwanza.

Alisema Noreen alipata daraja
la kwanza kwenye mtihani yake
ya kidato cha nne na kwenye
ufaulu wa kidato cha sita na ame-
kuwa wa kwanza kitaifa amefani-
kiwa kupata daraja la 1.4.

“Kwa muda mrefu Noreen
anajitambua sana, anajua ame-
kuja shule kufanya nini na ame-
kuwa mwenye nidhamu ya hali

ya juu na mtu anayejali muda na
anatumia fursa zinazopatikana
vizuri. Naweza kusema ameya-
tendea haki mazingira mazuri ya
hii shule,” alisema.

Alisema licha ya uchanga wa
shule hiyo, imekuwa ikipata ma-
fanikio makubwa mwaka hadi
mwaka na kwamba wamekuwa
wakifaulisha wanafunzi wa ki-
dato cha nne kwenda cha tano
na cha sita kwenda vyuo vikuu
mbalimbali kwa zaidi ya asilimia
90. Kwa upande wake, Profesa
Mbamba aliwataka wanafunzi
wa shule hiyo wahakikishe wa-
nakuwa na tabia njema ili wa-
faulu kwa kiwango cha juu kama
alivyofanya Noreen.

Alisema gharama ya ujinga ni

kubwa sana kuliko kusoma hivyo
aliwataka waachane kabisa na
tabia za ovyo ovyo zinazoweza
kuwa kikwazo kwao kufaulu kwa
kiwango kilichofikiwa na mwen-
Zao.

Naye Ofisa Elimu wa Mkoa
wa Pwani, Maulid, alisema Bao-
bab ni shule nzuri yenye mazin-
gira bora ya kusomea na ndiyo
sababu imefanikiwa kutoa mwa-
nafunzi bora kitaifa kwenye
mchepuo wa biashara.

Alisema anajisikia fahari kuo-
na mwanafunzi bora akitokea
mkoa wa Pwani na kwamba
atajitahidi kuendelea kuweka
mazingira bora ili wanafunzi
wengi bora kitaifa watokee kwe-
nye mkoa huo.

I
- Matokeo
yaipa ‘jeuri’
shule

Na Mwandishi Wetu

SHULE va Sekondari ya Pius
Salaam, imejivunia kupata
matokeo mazuri ya kidato cha
sita yaliyotangazwa na Baraza
la Taifa la Mitihani (Necta) hivi
karibuni.

Mkuu wa Shule huyo, Ste-
phen Haruna, alisema jana
kuwa wamefurahi kutoa
wanafunzi wengi kwenda vyuo
vikuu mbalimbali ndani na nje
ya nchi.

Alisema kwenye matokeo
hayo, wametoa wanafunzi tisa
wa daraja la kwanza, 19 daraja
la pili na 25 wamepata daraja
la tatu na hakuna daraja la nne
wala sifuri.

Haruna alisema shule hiyo
imekuwa na kawaida ya
kuchukua wanafunzi wenye
uelewa wa aina tofauti tofauti
hata wale wenye uelewa mdogo
na kisha huwaandaa vyema na
katika mazingira mazuri kwa
ajili ya mitihani ya kitaifa na
mwishowe hufanya vyema.

“Walimu wamefanya kazi
kubwa kuhakikisha tunapata
matokeo mazuri kama haya. Tu-
nashukuru juhudi za walimu na
ushirikiano wa wazazi, uongozi
wa shule na wanafunzi we-
nyewe. Uongozi nao umeweka
mazingira wezeshi ya kujifunza
na kufundisha ndiyo sababu
hatujapata daraja la nne wala
0,” alisema.

Alisema hata kwenye ma-
tokeo ya kidato cha pili na cha
nne, wamekuwa wakifaulisha
wanafunzi wengi kwa daraja la
kwanza na la pili kutokana na
jitihada kubwa zinazofanywa
na walimu na uongozi.

“Tunawapongeza sana walimu
wetu kwa namna wanavyotupa
ushirikiano mkubwa kuhakiki-
sha shule yetu inaendelea
kuwa juu mwaka hadi mwaka
tunawaomba waendelee kutupa
ushirikiano kama huo ili Pius
iendelee kuwa juu mwaka hadi
mwaka,” alisema.

“Kwa matokeo haya tu-
naomba wazazi watuamini
watuletee watoto wao tuwalee
hapa Pius High School kwani
kuna michepuo yote, mazingira
mazuri ya kusomea na nawa-
hakikishia wazazi hawatajuta
kuwaleta watoto wao maana
tutahakikisha wanafaulu kwa
madaraja ya juu.

Alisema kuna mambo mengi
yamechangia matokeo mazuri
kama hayo ikiwamo mazingira
bora ya kufundishia yali-
yowekwa na uongozi wa shule
hiyo kwa walimu na wanafunzi
ikiwamo maabara na maktaba
za kisasa za shule hiyo.
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Ushahidi wa video wazua mvutano i
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serikali.

Akiongozwa na Wakili Kadu-
shi, shahidi alidai kuwa Feb-
ruari 16, 2018 alipangiwa kazi
kama mwandishi wa habari ku-
fanya kavareji ya mkutano wa
kufunga kampeni wa Chadema
katika viwanja vya Buibui vili-
vyoko Kinondoni, Dar es Sa-
laam.

Alidai kuwa alijiandaa na vi-
tendea kazi vyake ikiwamo kam-
era ya kupiga picha za video na
ilipofika saa 10 alifika katika vi-

wanja hivyo kwa ajili ya kuanza
kazi.

“Nilipofika watu walianza
kukusanyika na mshereheshaji
alitangaza kwamba viongozi
wakuu wa chama wameshafi-
ka, baada ya muda wabunge
na viongozi wakuu walipanda
jukwaani nilimsikia Mbowe ak-
itoa kauli za kufanya hamasa
ya kuichukia serikali,” alidai na
kuongeza kuwa:

“Wanachama walipata ha-
masa na mihemko iliyosababi-
sha wapate jazba ya kuichukia
serikali na vyombo vya ulinzi na

usalama, wananchi waliokuwa
wamekaa walinyanyuka na ku-
hamasika, mimi na waandishi
wenzangu tulitawanyika pale
tuposimama karibu na jukwaa,
nilikimbilia kwenye gari polisi
kunusuru kamera,” alidai Koplo
Charles.

Mbali na Mbowe, washtakiwa
wengine ni Mbunge wa Bunda
Mjini, Ester Bulaya; Mbunge
wa Tarime Mjini, Esther Matiko,
Katibu Mkuu wa Chadema, Dk.
Vincent Mashinji; Mbunge wa Ir-
inga Mjini, Peter Msigwa; Naibu
Katibu Mkuu Zanzibar, Salum

Mwalimu: Mbunge wa Kibam-
ba, John Mnyika; Mbunge wa
Kawe, Halima Mdee na John

Katika kesi ya msingi, washtak-
iwa hao wanadaiwa kuwa kati ya
Februari Mosi na Februari 16,
mwaka jana, Mbowe na wen-
zake wakiwa Kinondoni, Dar es
Salaam kwa pamoja walikula
njama na wengine ambao ha-
wapo mahakamani ya kutenda
kosa la jinai ikiwamo kuendelea
na mkusanyiko isivyo halali na
kusababisha chuki na uchochezi
wa uasi.

JPM afichua upigaji wa kutisha Selous
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kukuuma, anza kutafuta mbi-
nu za kupata asali,” alisema.

Rais Magufuli alisema eneo
hilo ni asali kwa Watanzania ndi-
yo sababu ya kuwapo kwa vita
hiyo kubwa ya kuuzuia mradi
huo ambao utazalisha umeme
mwingi ambao haujawahi ku-
zalishwa nchini tangu Tanzania
ipate uhuru miaka zaidi ya 50

iliyopita.
Alisema kiasi hicho cha
umeme kitakachozalishwa ni

kikubwa kuliko umeme wote
unaozalishwa kwa sasa nchini
ambao ni MW 1,601, hivyo ku-
wataka Watanzania kutembea
kifua mbele.

Rais Magufuli alisema mradi
huo pia utawezesha utunzaji
mazingira kwa sababu eneo li-
takalotumika ni chini ya asilimia
tatu ya hekta 50,000 zilizopo na
bwawa litakalochimbwa litatumi-
ka kwa ajili ya uvuvi na shughuli
za utalii.

“Suala la uhifadhi mazingira
hatuna mtu wa kutufundisha na
kwa ufupi, tunaongoza barani
Afrika kwa kutenga maeneo zaidi
ya asilimia 32.2 ya eneo lote la
Tanzania (limetengwa kwa ajili
ya uhifadhi),” alisema.

Kwa mujibu wa Rais Magu-
fuli, kukamilika kwa mradi huo
kutasaidia gharama za umeme

kushuka, kuwapo kwa umeme
wa uhakika na wa kutosha am-
bao utakaa kwa zaidi ya miaka
60 na gharama za uzalishaji wake
zitakuwa chini zaidi ya vyanzo
vingine yakiwamo makaa ya
mawe na upepo.

Alisema mradi huo pia utaku-
wa kichocheo cha kukuza sekta
ya viwanda kutokana na kupun-
guza gharama za uzalishaji wa
bidhaa na hivyo kuongeza idadi
ya wajasiriamali watakaoanzisha
viwanda.

Rais Magufuli alisema mra-
di huo pia utaongeza kasi ya
uwekezaji katika sekta mbalim-
bali nchini, hivyo kuchochea kasi
ya ukuaji wa uchumi na viwanda
nchini na kusaidia utunzaji wa
mazingira yanayoharibiwa kuto-
kana na mahitaji ya mkaa.

Alisema umeme wa bei nafuu
utarahisisha kusaidia kuhifadhi
misitu kwa kuwa matumizi ya
kuni na mkaa yatapungua nchini.

Alisema sekta ya utalii pia
itapata manufaa makubwa kwa
kuwa wanyamapori watakuwa
wanapata maji katika bwawa hilo.

RIPOTI YA CAG

Ripoti ya CAG kuhusu Ukaguzi
wa Mashirika ya Umma kwa
mwaka wa fedha 2015/16, ilibaini-
sha kukosekana kwa mfumo
madhubuti wa kudhibiti malipo

ya huduma za hoteli za kitalii
nchini.

Katika ripoti yake hiyo, CAG
Prof. Mussa Assad, alisema
changamoto  hiyo inafifisha
mchango wa sekta ya utalii kwe-
nye uchumi wa nchi. CAG Assad
alikabidhi ripoti hiyo kwa Rais
laam Machi 27, 2017 na baadaye
kuiwasilisha bungeni, Dodoma
Aprili 13.

Katika ripoti hiyo (ukurasa wa
23 na 24), Prof. Assad alibainisha
kuwa serikali inapoteza mapato
kwenye mikataba ya upangishaji
hoteli, nyumba za kupangisha na
kambi za kulala watalii kwa kuko-
sa chombo cha kufuatilia malipo
ya wageni katika hoteli hizo.

CAG alisema pia katika ripoti
yake hiyo kuwa wenye hoteli, ny-
umba za kupangisha na kambi za
kulala watalii, wanapaswa kuilipa
serikali kupitia Shirika la Hifadhi
za Taifa (Tanapa) tozo ya kue-
ndesha biashara ndani ya eneo
la hifadhi. Pori la Akiba la Selous
haliko chini ya Tanapa.

Prof. Assad alibainisha kuwa
mapato ya serikali kwenye eneo
hilo yanatakiwa kukusanywa kwa
kutoza asilimia 10 ya malipo ya
kila mteja kwenye hoteli kwa siku
au kiwango maalum kilichokuba-
lika.

Hata hivyo, CAG Assad katika
ripoti hiyo alibainisha kuwa uk-

aguzi wake ulibaini taarifa za wa-
teja wanaolala ndani ya hifadhi
zinahifadhiwa na kutolewa na
wamiliki wa hoteli, nyumba za
kupangisha na kambi zilizopo.

“Mamlaka (Tanapa) haina uta-
ratibu wa kuhakiki usahihi wa
taarifa husika wanazopata kuto-
ka kwa wamiliki wa sehemu hizo
za malazi. Hii inapelekea mam-
laka kutegemea zaidi na kutumia
taarifa kutoka kwa wamiliki wa
hoteli hizo,” Prof. Assad alibaini-
sha.

Alisema hali hiyo inaashiria
kupotea kwa mapato ya mam-
laka kutokana na menejimenti ya
hifadhi kutokuwa na uwezo wa
kuhakiki usahihi na ukamilifu wa
taarifa kutoka kwa wamiliki wa
hoteli hizo.

Kutokana na changamoto hiyo,
CAG Assad alishauri menejimenti
ya Tanapa kuwa na chombo cha
kuiwezesha kuhakiki usahihi na
ukamilifu wa taarifa za wageni
kama zinavyotolewa na wamiliki
wa hoteli hizo.

Prof. Assad pia alishauri kuwe
na kiwango maalum cha tozo
hizo ili kuondokana na udang-
anyifu unaoweza kufanywa na
wamiliki wa hoteli na mabanda
ya kulaza watalii.

e®Imeandikwa na Mary Geof-
rey na Sanula Athanas

Chadema wamjibu kigogo
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upinzani ambao baada ya mchezo

¢ huo kutangazwa wanachangamkia
¢ kucheza ‘kindimu ndimu’ na wa-
¢ nachafuka, kama unavyojua mchezo
huo hauna nyasi, ni matope, mavum-
¢ bi, hawana viatu, hiyo ligi iliyotanga-
: zZwa siyo saizi yetu.

“Mchezo tuliorithi kutoka kwa Baba

: wa Taifa ni kuweza kujitawala, ku-
¢ wekeza katika huduma za afya ili wa-
: toto wetu na wake zetu wapate afya
: bora, tuzaliane, tuongezeke.”

Ingawa Dk. Bashiru hakutaja jina la

i mwanachama yeyote wa CCM aliyem-
¢ lenga, kauli yake ilitoka ikiwa ni siku
: chache baada ya makatibu wakuu
: wastaafu wa CCM, Abdulrahman
¢ Kinana na Yusuph Makamba, kutoa
: waraka wao kwa pamoja wakilalama
: kudhalilishwa na mtu anayejiita mwa-
¢ naharakati huru.

Kiongozi huyo wa CCM alisema ligi

. iliyotengenezwa ndani ya chama hi-
¢ chosiyasaizi yao, akisisitiza kiko mad-
: hubuti na viongozi wake wako imara.

Alisema kuna taratibu za kuko-

i soana kwa nidhamu na kuwataka
¢ wanaoendekeza malumbano hayo
: waache alichokiita utoto.

“Sisi uongozi mzima wa chama che-

¢ tu, chama ni imara kimuundo, kim-
¢ fumo, kiitikadi, kifalsafa na kiuongozi,
: wapuuzeni hao wapumbavu, hatuo-
gopi kukosolewa, hatupo tayari kud-
¢ harauliwa, kutukanwa na kubezwa na
. kuitwa majina ya kejeli kwa watu am-
. bao hawana shukrani, hatujafunzwa
¢ wala kuzoea hivyo.

Bashiru awasha taa
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visingizio, wachape kazi ya siasa na

: kuyatafutia ufumbuzi matatizo yanay-
:owakabili. Hata hivyo, Bashiru alisema
¢ kuna haja Watanzania wengi kuhama-
: sishwa kushiriki katika uchaguzi ili
: siku ya kupiga kura kuwe na ushiriki
: mkubwa wa wananchi.

“Mwaka huu uchaguzi wa serikali za

: mitaa tunaufanya tukiadhimisha mia-
: ka 20 ya kifo cha Baba wa Taifa, tupige
: kura ya kuishindisha CCM kama nam-
¢ na ya kumkumbuka Baba wa Taifa, ni
: matokeo ya nchi aliyoiasisi,” alisema.

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Kutakuwepo na mnada wa hadhara wa kuuza dhamana za wadaiwa sugu
kwa tarehe kama ilivyopangwa katika jedwali na muda ni kuanzia saa nne
asubuhi. Mnada huo utaendeshwa na Madalali tajwa hapo chini kwa niaba ya
TUJIJENGE TANZANIA LTD

JPM aagiza Selous kuwa hifadhi
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¢ Aliwahimiza vijana kujitokeza kwa
: wingi kujiandikisha katika daftari la
wapigakura na kuuagiza Umoja wa Vi-
¢ jana wa chama hicho (UVCCM) kufan-
: ya kazi ya kuhamasisha kujiandikisha

“Kwa hiyo waziri, hiyo ndiyo
meseji, hiyo ndiyo meseji yaleo

(wa Maliasili na Utalii) Dk. kwamba kakaeni wizarani mzi-

Khamis Kigwangalla) yupo gawe hizi Km za mraba 50,000, na kupiga kura. “Kuna watu wanafikiri

.’uga II\.M,Z\I:‘AIDMWA/ Swfm\;& . tha;I“AI\IkINIII\_IPO {nﬁﬁf YA \[J)Im'i_‘l\ hapa. Nataka hii ‘game reserve’  zile ‘hunting blocks’ (vitalu vya : ni migogoro na migongano, wakati wa

(pori la akiba) likatwe libadil- uwindaji) muwaachie kule : CCM inapotafuta dola, kaa kando, kaa

Asha Abdallah Ngoteyega | Kiwanja | Msangani -Kibaha | 09/8/2019 | TAVIR AMart ishwe, liwe ‘National Park’ (hi- chini na kwa mujibu wa sheria, : chonjo, mikakati hiyo siyo ya kawaida,
fadhi ya taifa),” Rais Magufuli  huruhusiwi kumuua mnyama tujiandae vizuri,” alisema.

Amir Mohamed Njegeka | Nyumba | Bungu ‘A’ Ikwiriri | 06/8/2019 | Tavir AMart aliagiza. akiwa mita 500 karibunamaji. :  Kiongozi huyo alibainisha kuwa

Alisema eneo hilo likiwa “Mkazingatie hayo ikiweze- : tayari Kamati Kuu ya CCM imeteua

Abdul Hamad Mtimbuko | Nyumba | Tkwiriri 06/8/2019 | TAVIR AMart hifadhi litavutia watalii kuja kana mwongeze na mita ny- : kamati chini ya Makamu Mwenyekiti,

_ nchini na hivyo kuiingizia ingine zaidi, mlikate eneo hili : Philipo Mangula, kwa ajili ya kuandaa

Matiu Mgaya Masabi/ | | Kigilagila - 281812019 Crampion serikali mapato tofauti na sasa  mligawanye, eneo kubwa : mwelekezo wa sera za CCM 2020/30

Miriam J. Mallya (Mteja) | > "°2 | Kiwalani ambapo watu wanakwenda liwe  national park (hifadhi : na Ilani ya uchaguzi wa mwaka
MASHARTI YA MNADA kuomba vitalu na kuwinda ya taifa).” Rais  Magufuli ali- : 2020/25. '

wanyama. sisitiza. Tunakaribisha maoni kwa Wa-

1. Dhamana zitauzwa kama zilivyo, Mnunuzi atalipia 25% ya bei itakayofikiwa siku ya
mnada, 75% italipwa ndani ya siku 14 kutoka siku ya mnada. Akishindwa
kulipa,malipo ya awali hayatarudishwa.

2. Gharama za kubadilisha Hati za Umiliki zitakuwa juu ya Mnunuzi

3. Ukaguzi wa mali zinazouzwa utaanza siku moja kabla ya mnada na gharama za
kumpeleka mteja kwenye dhamana zitakuwa juu ya mteja

¢ tanzania wote kwasababu nyaraka
¢ hizi ni za kisera, wanaCCM na wasio
¢ wana CCM tuleteeni maoni yenu kwa
* changamoto zinazotukabili, hata vya
: upinzani leteni maana ndo ilani ita-
¢ kayoshinda, tunataka ushirikishaji,
: hata Benki ya Dunia leteni, mradi yaz-
: ingatie itikadi zetu,” alisema.

Alibainisha kuwa gharama
za mwindaji kupewa kitalu
kwa ajili ya uwindaji ni Dola za
Marekani 5,000 (Sh. milioni 10)
ambazo thamani yake ni sawa
na nyati 10, hivyo serikali hai-
tendewi haki kwa kukosa ma-
pato katika eneo hilo.

Alisema nchi nyingine ze-
nye wanyamapori na mapori
ya akiba ya serikali kama Tan-
zania, hawayatoi kwa ajili ya
uwindaji, bali wanayafanya
kuwa eneo la hifadhi ili watalii
waende kutembelea na kuwa-
patia mapato.

TUJIJENGE TANZANIA LTD
MOB: 0718276859/0718068335 (HQ).
0654200448/0756761328

Kwa maelezo zaidi wasiliana na;-
TAVIR A/Mart: 0717 495311;

215344602

CHAMPION Auctioneer:
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Uchaguzi wa UVCCM wafutwa, kisa miungula

Wazee bure,
‘haraka - DC

Na Cynthia Mwilolezi,
MANYARA

AMATI ya siasa ya

Chama Cha Mapinduzi

(CCM) wilayani Hanang’

koani Manyara, im-

eufuta uchaguzi wa Mwenyekiti

wa Jumuiya ya Umoja wa Vijana

(UVCCM) wa wilaya hiyo, kufua-

tia madai kuwa rushwa ilitawala

wakati wa kampeni ya kujaza na-
fasi hiyo.

Mwenyekiti wa CCM wa Wilaya
ya Hanang’, Mathew Dareda, aki-
zungumza juzi alisema uchaguzi
huo uliokuwa ufanyike Jumamosi
iliyopita umefutwa na kamati ya
siasa ya wilaya hiyo.

Uchaguzi huo mdogo ulikuwa
ufanyike ili kuziba nafasi ya ali-
yekuwa Mwenyekiti wa UVCCM

wa Wilaya, Ester Mchome, am-
baye ameajiriwa serikalini na
Halmashauri ya Wilaya ya Mbu-
lu, kuwa Ofisa Mtendaji Kata ya
Bargish.

Darema alisema baada ya kuo-
na vitendo vya rushwa vimeenea
kwa baadhi ya vijana wanaogom-
bea nafasi hiyo waliamua kufutilia
mbali uchaguzi huo.

Alisema kamati ya siasa ya
wilaya ya Hanang’ ilikaa na kua-
mua kufuta uchaguzi huo baada
ya kuona viashiria vya matumizi
makubwa ya fedha kwa baadhi
ya wagombea wa nafasi hiyo ya
Mwenyekiti wa UVCCM wa Wilaya
ya Hanang.

“Kwa ngazi ya kupitisha sisi
wilaya tuliwapitisha wagombea
hao watano ila kamati ya siasa ya
mkoa ilirudisha majina ya wag-

ombea wote watano badala ya
watatu ndiyo hali hiyo ikatokea
ikabidi tufutilie mbali uchaguzi
huo,” alisema Darema.

Alikemea vitendo vya rushwa
kwenye chama hicho na kudai
kuwa huo ni ujumbe kwa wana-
chama wote wa CCM watakao-
gombea kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa katika wilaya
hiyo.

Wagombea wa nafasi hiyo wa-
likuwa vijana watano ambao ni
Mwinyi Bajuta, Emmanuel Gama-
sa, Marsuet Nicodemus, Angela
Nico na Halima Said.

Kwa mujibu wa Darema uch-
aguzi mwingine unatarajiwa ku-
pangiwa tarehe mwezi Agosti ili
vijana wajaze nafasi hiyo ya Mwe-
nyekiti wa UVCCM wa Wilaya ya
Hanang.

Mgombea wa nafasi hiyo,
Mwinyi Bajuta wa Kata ya Ganana,
alipongeza hatua ya kufutwa kwa
uchaguzi huo na Emmanuel Ga-
masa wa kata ya Balangdalalu
alisema hana cha kuzungumza
juu ya hatua hiyo.

Mgombea Marsuet Nicodemus
wa Kata ya Endasak, alisema wal-
ipewa taarifa kuwa kuna kampeni
chafu zimefanyika na Angela Nico
wa kata ya Gendabi aliridhia kusi-
tishwa kwa uchaguzi huo kuto-
kana na viashiria vya rushwa vili-
vyoonekana.

“Walichofanya viongozi wa
CCM ni jambo sahihi kwani awali
kabla ya kuanza kwa mchakato
wa uchaguzi huo tulipochukua
fomu tuliambiwa tufuate kanuni
na taratibu za uchaguzi,” alisema
Angela.

Mkurugen-
zi Mtendaji
wa Hal-
mashauri
va Wilaya
ya Siman-
jiro mkoani
Manyara,
Yefred My-
enzi, aki-
zungumza
na wadau
wa elimu
wa wilaya
hiyo, juzi,
akiwa-
taka kuwa
wazalendo.
PICHA:
GIFT
THADEY

Ugunduzi chuo kikuu vanzishe viwanda

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

WANAFUNZI wa Chuo Kikuu
cha Sayansi na Teknolojia cha
Mtakatifu Joseph, wameshauri-
wa kutumia teknolojia ya ugun-
duzi wanayofundishwa vyuoni
kuanzisha viwanda vidogo ili
kufanikisha azma ya taifa kuin-
gia kwenye uchumi wa kati.

Hayo yalisemwa jana na Ka-
tibu Tawala Mkoa wa Arusha,
Richard Kwitega, kwa niaba
ya Mkuu wa Mkoa wa Arusha,
Mrisho Gambo, mara baada ya
kukagua kazi za ufundi za aina
mbalimbali, zilizofanywa na
wanafunzi wa chuo hicho.

Kazi hizo ziko kwenye mao-
nyesho ya teknolojia yaliyoan-
daliwa na Chuo cha Mtakatifu
Joseph, kinachotoa elimu ngazi
ya cheti na shahada kwenye
fani ya uhandisi, afya, sayansi
ya kompyuta na ualimu wa say-
ansi.

Alisema  wanafunzi hao
wameonyesha kuiva katika
ubunifu wa vitu mbalimbali
ambavyo vinawezesha kuanzi-

sha viwanda.

“Kama  hapa  nimeona
mashine za kukata vyumba,
kukata na kutoa utumbo wa sa-
maki na teknolojia ya kumfua-
tilia mtu anapokuwa anafanya
mambo mbalimbali au kazi to-
fauti na hii ni muhimu ofisini.

Ni tofauti na ile ya kuweka
vidole ambayo unaweza kuwe-
ka ukaonekana umeingia ukaja
muda wa kutoka ukabonyeza
tena lakini teknolojia hii haiwe-
zi kudanganya unaonekana kila
unapokuwa,”alisema Kitwega.

Aliwaambia kuwa teknolojia
hizo zinatoa majibu kwa jamii
na kutatua tatizo la ajira kwa
wanafunzi, kwani mwanafunzi
akimaliza hapo anajiajiri mwe-
nyewe.

Aidha, alitoa wito kwa vyuo
binafsi kushirikiana na serikali
kuongeza kiwango cha udahili
wanafunzi na hasa wa sayansi,
ila kwa kuzingatia utoaji elimu
bora inayokidhi viwango vya
soko la sasa.

“Lakini vyuo hivi lazima vi-
boreshwe miundombinu yake
ili tupate wanafunzi wengi

wanasayansi ~ watakaojiunga
huko na hatimaye taifa lifikie
lengo lake la kuwa na nchi ya
viwanda na kufikia uchumi wa
kati,”alisema.

Alitumia fursa hiyo
kupongeza chuo hicho kwa
kazi kubwa ya kuwatengeneza
vijana kuwa wabunifu katika
nyanja mbalimbali kwa kuten-
geneza mashine za aina mbal-
imbali zenye kuhitajika katika
jamii.

Kaimu Makamu Mkuu wa
Chuo cha Mtakatifu Joesph,
Prof. Innocent Ngalinda, alise-
ma wamekuwa wakifanya kila
mwaka maonyesho hayo Dar
es Salaam, lakini kwa mwaka
huu wameamua kuzunguka
mikoani, lengo likiwa kuhakiki-
sha wanawafikia wanafunzi
wengi zaidi na kuwahamasisha
kupenda masomo ya sayansi.

“Tunaamini wanapoona
maonyesho yetu na kazi
za ubunifu za wenzao wal-
izofanya, watahamasika na
kubadili mtazamo wa kuchukia
masomo ya sayansi na kuyap-
enda na hatimaye kujiunga

katika chuo hiki na vingine
vya sayansi,”alisema Profesa
Ngalinda.

Alisema chuo chao kinajikita
kumwandaa mwanafunzi ku-
jiajiri baada ya masomo na
kuachana na dhana ya kutege-
mea kuajiriwa pekee.

Akitoa mfano alisema kuna
wahitimu wao ambao wapo
tayari kuanzisha viwanda vi-
dogo kwani wapo wanaoten-
geneza uzalishaji wa umeme
wa jua, upepo, mashine za ku-
kata na kutoa utumbo samaki,
kuchenjua madini na mashine
za kukata vyuma.

“Sasa hivi tunaona vijana
wetu wengi wamekosa hamasa
ya kuchukua masomo ya Say-
ansi, lakini tunaamini wakiona
kwa vitendo kazi za wanasay-
ansi watahamasika kupenda
masomo hayo,”alisema Profesa.

Mmoja wa wanafunzi wa kike
aliyoonyesha kazi za ubunifu
wake ni Faraja Bwashe, ambaye
alivuta watu kwa kuonyesha
mashine ya kukata vyuma na
mabati ambayo wengi walivuti-
wa na kuomba kutengenezewa.

I
Hudumieni

Na Woinde Shizza, ARUSHA

MKUU wa Wilaya ya
Arumeru, Jerry Murro,
ameagiza kuwa kuanzia
sasa wazee wote wataka-
okwenda katika vituo vya
afya, wapewe huduma bure
na kwa haraka.

Aidha, hata kama mzee
atakuwa amesahau kitam-
bulisho kinachomtambuli-
sha, au bima ya afya apa-
tiwe huduma kwanza, ndiyo
mengine yafuate.

Aliyasema hayo jana
wakati wakiongea katika
mkutano ulioandaliwa na
Mkuu wa Wilaya va Aru-
meru, ulioshirikisha wazee
wa kimila, viongozi wa dini,
pamoja na viongozi wa Vvy-
ama mbalimbali vya siasa.

Wazee hao walimwomba
kuwasaidia kupatia Vvi-
tambulisho vya wazee,
vitakavyo wawezesha
kupatiwa huduma za afya
bure popote pale wanapo-
pata matatizo ya kiafya.

Aidha, waliiomba serikali
kuwasaidia kupata msaada
wa kunusuru kaya maskini
na zisizojiweza unaotolewa
na Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (Tasaf ).

Walieleza kuwa katika

maskini na wasiojiweza.

Walisema kwa muda mre-
fu wamekuwa wakikumbana
na changamoto mbalim-
bali zikiwamo za ubovu wa
miundombinu ya barabara
gharama kubwa ya maisha
na ukosefu wa mitaji.

Aidha, waliomba Mam-
laka ya Vitambulisho vya
Taifa (NIDA) kuwasogezea
huduma ya kupata vitam-
bulisho hivyo karibu, kwani
sehemu ambayo wameipan-
ga watu waifuate ni mbali
na inawapa changamoto
kubwa wazee hao kufika.

Mkuu wa Wilaya ya
Arumeru, Jerry Muro,
aliwashukuru wazee hao,
kwa kupokea wito wake
huku akitaja kuwa lengo
ni kusikia changamoto
mbalimbali zinazowakabili
wazee na kupanga jinsi ya
kuzitatua na kupata ushauri
kutoka kwao kwani wazee
ni hazina.

Aliwahakikishia wazee
hao kutatua kero zao zote,
ambazo wamezitaja kuanzia
kero za vitambulisho vya
huduma za matibabu kwa
wazee na aliagiza kuanzia
sasa wazee wote wataka-
okwenda katika vituo vya
afya, wapewe huduma bure
na kwa haraka.
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DC apeleka kilio
kwa Waziri Mkuu

Na Godfrey Mushi, SAME

MKUU wa Wilaya ya Same,
Rosemary Senyamule, amem-
pelekea Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa, mambo matatu
yanayohitaji msukumo wa ofisi
yake kupata majibu ya ufum-
buzi wa changamoto zilizopo,
likiwamo suala la uchakavu wa
miundombinu na majengo va
Hospitali ya Wilaya hiyo.

Hospitali hiyo, haijawahi
kufanyiwa matengenezo tangu
majengo yake yalipojengwa na
wakoloni mwaka 1957.

“Tumeshampa taarifa rasmi
Waziri Mkuu kwamba moja
ya mahitaji yetu makubwa
kwa sasa ni kutaka kuingizwa
kwenye mpango mkakati wa
serikali wa kujengewa hospitali
mpya ya kisasa ya wilaya. Wodi
ziko katika hali tete kuto-
kana na uchakavu wa miundo
mbinu,” alisema.

Kwa sasa, Wilaya ya Same
imeanza mkakati wa kuboresha
hospitali yake ya wilaya am-
bayo majengo yake ni chakavu,
hivyo kushindwa kuhimili
ongezeko la wagonjwa wa
ndani na nje ya wilaya.

Alisema licha ya uchakavu
wa majengo, hospitali hiyo pia
inakabiliwa na uhaba wa wodi
hususani ya huduma ya uzazi.

Hospitali hiyo imekuwa
ikipokea idadi kubwa ya wag-
onjwa kutokana na kuhudumia
pia wagonjwa kutoka wilaya
za jirani ambazo ni Simanjiro
ya mkoani Manyara, Korogwe
(Tanga) na Mwanga ya Mkoa wa
Kilimanjaro.

Kuhusu uhaba wa dawa
na vifaa tiba, mkuu huyo wa
wilaya alisema tayari serikali
imeshaongeza fedha za dawa
na tiba na hivyo kupunguza
malalamiko ya wagonjwa ku-
kosa dawa.

Changamoto zingine ambazo
Mkuu wa Wilaya ameomba
serikali kuu kuzipatia ufumbuzi
ni ukosefu wa gari la kubeba
wafungwa katika Gereza la
Wilaya ya Same na ofisi ya
mkuu wa idara hiyo kupatiwa
gari.

Wataka kodi kamba Kutoka nje

Na Godfrey Mushi, SAME

AZALISHAJI  wa

mkonge nchini,

wameiomba seri-

kali kuangalia
uwezekano wa kutoza kodi kub-
wa zaidi kwenye kamba bandia
zinazoingizwa nchini kwa wingi
kiasi cha kuhatarisha soko la
ndani.

Hayo yamo katika taarifa ili-
yopelekwa Ofisi ya Waziri Mkuu
na Mshauri na Meneja wa kiwan-
da cha kuchakata mkonge cha
Hassan Sisal Estates kilichopo
kwenye mashamba yanayomi-
likiwa na Kampuni ya Mohamed
Enterprises ~ (MeTL)  Same,
mkoani Kilimanjaro.

Taarifa hiyo iliyoandikwa na
mshauri na meneja wa kiwanda
hicho, Ndekirwa Nyari, imeeleza

kuwa wakiwa wadau wa uzal-
ishaji wa zao hilo, wanaiomba
serikali kuongeza kodi katika
kamba bandia, au kupiga maru-
fuku kama ilivyofanya kwa mi-
fuko ya plastiki.

“Tatizo kubwa tulilo nalo ni hii
changamoto ya kamba bandia
ambazo zinakuja kwa wingi sana
sasa hivi. Kwanza niipongeze
serikali kwa hatua yake iliyo-
chukua kuzuia mifuko ya plas-
tiki.

“Na hizi kamba bandia, in-
gekuwa vizuri serikali ikaanga-
lia aidha kutoza kodi kubwa
kwenye hizo kamba zinazoin-
gia nchini au kupiga marufuku
kama ilivyopiga kwa mifuko ya
plastiki na tunafikiri kwamba
ajira zitaongezeka pamoja na
matumizi ya mifuko tunayozali-
sha itaongezeka sana,” imeeleza

sehemu ya taarifa hiyo.

Kwa mujibu wa mshauri
huyo wa mkonge, mashamba
makubwa ya katani yanauza nje
ya nchi asilimia 80 ya zao hilo
kama mkonge ghafi na asilimia
20 pekee ndiyo inayokwenda
kwenye viwanda vya ndani.

Alisema kiwanda hicho
kinachakata mkonge kwa ajili
ya kutengenezea kamba za ku-
fungashia pamoja na kamba za
kutengenezea magunia.

“Kama Kiwanda cha Amboni,
hiki kinasokota tani 6,000 kwa
mwaka. Kiwanda chetu cha ku-
sokotea mkonge kilichoko Dar es
Salaam kina uwezo wa kutumia
tani 3,000 na Ngomeni Tanga
kina uwezo wa kuchakata tani
6,000. Matumizi ya mifuko tu-
nayozalisha itaongezeka sana.
Hata hivyo shamba hili limeajiri

wafanyakazi 500,” iliongeza taar-
ifa hiyo.

Hivi karibuni pia, wakulima na
wazalishaji wa nyuzi za mkonge
mkoani Morogoro, nao waliiom-
ba serikali kufufua kituo cha ku-
fundishia wataalamu wa zao hilo
kilichoko Mlingano, Tanga kwa
kuwa hivi sasa hakuna wataala-
mu wa kutosha.

Wataalamu wanaohitajika ka-
tika sekta ya mkonge ni pamoja
na wataalamu wa masham-
bani, wataalamu wa kuendesha
mashine za kutengeneza nyuzi
(korona) na wale wa kutengen-
eza vipuri vya mashine hizo.

Pamoja na mambo mengine,
wadau hao wameiomba pia
serikali kuongeza matumizi ya
magunia katika kuhifadhi nafaka
mbalimbali ili zao la mkonge li-
weze kupata soko.

Wafanyausafi wa Manispaa ya Kinondoni, wakifagia kuondoa mchanga katika Barabara ya Morogoro eneo la Magomeni Usalama, ijini
Dar es Salaam jana. . PICHA: JOHN BADI

Manufaa yanukia wakulima wa migomba

Na Godfrey Mushi, ROMBO

TAASISI ya Utafiti wa Kilimo Tan-
zania (Tari) inayojihusisha na us-
ambazaji wa teknolojia, mbinu na
utaalamu wa kilimo cha kisasa kwa
wakulima na wadau mbalimbali,
leo inazindua rasmi mradi mpya
wa uhaulishaji wa migomba katika
Wilaya ya Rombo.

Mradi huo utazinduliwa na
Mkuu wa Wilaya ya Rombo, Agness
Hokororo, wakati wa maadhimisho

ya Siku ya Wakulima wa Migomba,
inayofanyika katika Kata ya Men-
geni.

Kwa mujibu wa Ofisa Uhusiano
wa Tari, Ruth Mnzava, maadhim-
isho hayo yatatanguliwa na utoaji
elimu kuhusu mradi wa uboreshaji
wa migomba, maoni ya wadau wa
uhaulishaji wa teknolojia, mada
kuhusu umuhimu wa machapisho
katika uhaulishaji wa teknolojia na
ushuhuda kutoka kwa wakulima
juu ya ujio wa mradi wa migomba.

“Katika kufikia uchumi wa kati
unaotegemea viwanda, uboreshaji
wa kilimo chetu ni suala muhimu
na hii ni kwa sababu mbali na
kutegemewa kuwalisha Watan-
zania wanaoongezeka kwa idadi
mwaka hadi mwaka, kilimo cha
migomba kinategemewa pia katika
kutoa sehemu kubwa ya malighafi
kwa ajili ya viwanda hivyo,” alise-
ma.

Tari ilianzishwa kwa Sheria ya
Bunge, Namba 10 ya Mwaka 2016,

ikipewa jukumu la kutafiti, kusima-
mia na kuhamasisha matumizi ya
teknolojia mbalimbali kwa wakuli-
ma na wadau wengine.

Taasisi hiyo pia imepewa ju-
kumu kwa mujibu wa sheria za
kuratibu shughuli zote za utafiti wa
kilimo Tanzania Bara.

Idara ya usambazaji wa teknolo-
jia na uhusiano ina jukumu la ku-
hakikisha teknolojia zote, ubunifu
na mbinu bora za kilimo katika
mazao yote ya kimkakati zinasam-

bazwa ili kuwafikia wakulima na
wadau wengine walioko Kkatika
mnyororo wa thamani.

Hata hivyo, idara hiyo inahusika
katika kuimarisha ushirikiano na
wadau wa kilimo wa ndani, kikan-
da pamoja na wa kimataifa katika
mnyororo wa thamani.

Inaelezwa kuwa, kwa sasa kuna
vituo 18 vya utafiti nchini na kila
kituo, kina jukumu la kitaifa la ku-
fanya utafiti na maendeleo ya zao
moja au zaidi ya moja.
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Utekelezaji wa sheria UKimwi wasuasua

Na Augusta Njoji, DODOMA

TEKELEZAJI wa Sheria

ya Ukimwi ya mwaka

2008 kuhusu adhabu

kwa  wanaobainika
kuwanyanyapaa wagonjwa wa
Ukimwi, umeelezwa kusuasua
kutokana na waathirika wa
vitendo hivyo kushindwa kuji-
tokeza kwenye vyombo vya she-
ria kudai haki zao.

Miongoni mwa adhabu zi-
nazotolewa na sheria hiyo kwa
wanaofanya vitendo vya un-
yanyapaa ni kifungo cha miezi
mitatu hadi sita jela au faini ya
Sh. 500,000 ama vyote kwa
pamoja.

Ofisa Sheria Mwandamizi
wa Tume ya Taifa ya Kudhibiti
Ukimwi (Tacaids), Miraji Mam-
bo, alisema hayo jana katika

kikao cha wadau wa afya, Ma-
hakama, Polisi na wawakilishi
wa Baraza la Taifa la Watu Wa-
naoishi na Virusi vya Ukimwi
(Nacopha) ambacho kinalenga
kuwaelimisha kuhusu sheria za
Ukimwi na haki za binadamu.

Alisema pamoja na kuwapo
na adhabu, iwapo mtumishi wa
kada ya afya atabainika kumn-
yanyapaa mtu kutokana na hali
yake ya kiafya kumekuwa na
changamoto kwa wanaotende-
wa kutokufika mahakamani
kwenda kutoa ushahidi.

“Katika utoaji wa huduma za
Ukimwi kumekuwa na ubaguzi
na unyanyapaa ambao unafany-
wa na watumishi wa kada ya
afya licha ya Katiba, Sheria ya
Ukimwi na miongozo mbalim-
bali kutolewa,” alisema.

Mambo alisema inapothibi-
tika mtu amenyanyapaliwa

kutokana na hali yake, Sheria
ya Ukimwi kuna adhabu ya ku-
tozwa faini ya kiasi hicho cha
fedha pamoja na kifungo.

“Changamoto kutokana na
hali ya unyanyapaa inayofanyika
katika jamii watu wanaofanyiwa
vitendo hivyo hawajitokezi mara
kwa mara na wanapojitokeza
kesi haisikilizwi hadi mwisho
kutokana na anayetendewa
anaogopa kutoa ushahidi, hali
inayofanya Hakimu kufuta kesi
kutokana na kutofika mahakam-
ani,” alisema.

Aliwataka watumishi wa kada
ya afya kutoa huduma kwa wag-
onjwa hao bila ubaguzi na kujie-
pusha na unyanyapaa.

Naye Hakimu Mkazi Mfawi-
dhi wa Wilaya ya Kongwa, Sa-
guda Kisasila, alisema mashauri
mengi ya unyanyapaa kwa wag-
onjwa hao hayafiki mahakamani

kutokana na watendewa kutoji-
tokeza polisi kushtaki.

“Ni mara chache sana kuku-
tana na adhabu za aina hii ku-
tokana na watendewa kutofika
polisi na mahakamani na wakati
mwingine ni kutokana na wa-
tendewa kutojua sheria,” alise-
ma.

Mratibu wa Afya ya Uzazi
na Mtoto kutoka Manispaa ya
Mpanda, Muna Sumry, alikiri
kuwa wakati mwingine wahu-
dumu na wagonjwa wamekuwa
wakitofautiana kwenye ma-
zungumzo kuhusu utekelezaji
wa haki za mtoa huduma na
mgonjwa.

Kadhalika, Katibu wa Na-
copha Konga ya Temeke, Japhes
Kaiteni, alisema sheria hiyo ina
upungufu katika utekelezaji iki-
wamo kukosa kanuni za kuisi-
mamia.

Kamanda wa
Polisi Mkoa wa
Dodoma, SACP
Gilles Muroto,
akijaribu
kuendesha
moja ya
pikipiki mbili
alizopokea
msaada kutoka
kiwanda cha
kutengeneza
pikipiki cha
Wuzhou In-
vestment Ltd,
cha Mkuranga,
mkoani Pwani,
katika hafla
iliyofanyika
ofisini kwake,

juzi. PICHA:
IBRAHIM
JOSEPH

Mavunde aagiza alama barabarani

Na Paul Mabeja, DODOMA

NAIBU Waziri, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Ajira na Vijana,
Anthony Mavunde, amezitaka
mamlaka zinazohusika na mi-
undombinu ya barabara, kuwe-
ka alama ili kuwasaidia watumi-
aji kuondokana na ajali ambazo
zimekuwa zikiongezeka kila ku-
kicha.

Mavunde aliyasema hayo
jana alipokuwa akitoa zawadi
kwa washindi wa michoro ya
usalama barabarani ikiwa ni se-
hemu ya kuhitimisha mafunzo
ya usalama barabarani yali-
yoandaliwa na kamapuni ya
Puma Energy Tanzania kwa wa-
nafunzi 4,500 wa shule tano za
jijini hapa.

Alisema kuwapo kwa alama
za barabarani kutasaidia ku-
punguza ajali ambazo zimeku-

wa zikijitokeza katika maeneo
mbalimbali hasa kwa wanafunzi
ambao wamekuwa wakigongwa
na kupoteza maisha na madere-
va bodaboda.

Kwa mujibu wa Mavunde,
wanafunzi ambao wamekuwa
wakivuka barabara kila siku
wakati wa kwenda shule au
kurudi nyumbani wamekuwa
hatarini kupoteza maisha yao
kutokana na ajali za barabarani.

“Kwa mfano hapa Dodoma
barabara nyingi sana zimejeng-
wa kwa kiwango cha lami, la-
kini bado lipo tatizo la ukosefu
wa alama barabarani na nyingi
zimepita katika makazi na taasi-
si kama shule, hivyo ni lazima
zile ambazo ziko chini ya Tarura
(Wakala wa Barabara za Mijini
ambazo ziko chini ya Tanroads
(Wakala wa Taifa wa Barabara)

ziwekewe alama ili kupunguza
ajali nchini,” alisema.

Aidha, Mavunde aliahidi ku-
weka alama katika barabara am-
bazo zimepita katika maeneo ya
shule ili kuwawezesha wanafun-
zi kuvuka katika mazingira sala-
ma wakati wanakwenda shule
au kurudi nyumbani.

“Nimeongea na Meneja wa
Tarura anipe gharama za ku-
weka alama katika barabara hizi
ambazo zimepita katika shule
hizi za msingi ili mimi kama
mbunge nilipie gharama za ku-
paka rangi katika barabara hizo
zilizopita katika shule,” alisema.

Mavunde aliitaka Kampuni ya
Puma Energy Tanzania kupan-
ua wigo wa mafunzo ya usalama
barabarani katika shule nyingi
nchini.

“Lakini pia nitoe wito kwenu
mwanzishe programu ya ku-

fundisha walimu wa shule zetu
za msingi ili waweze kuwafundi-
sha vijana wetu katika shule
zao wakati wanapofundisha
masomo mengine,” alisema Ma-
vunde.

Naye Mratibu wa Mafunzo
hayo kutoka shirika lisilo la ki-
serikali la Amend, Neema Swai,
alisema lengo lao ni kuwajengea
uelewa wanafunzi katika shule
za msingi ili kuondokana na
ajali.

Alisema jamii imekuwa na
mtizamo kuwa ajali haina kinga
wakati ukweli ni kwamba ajali
nyingi zinazotokea upo uweze-
kano mkubwa wa kuzizuia.

Swai alizitaja shule zilizoshiri-
ki katika mafunzo hayo kuwa ni
Kizota, Kaloleni, Mnadani, Maz-
engo pamoja na Jenerali Msun-

Waomba
utatuzi

MgOoLgoro
wa ardhi

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAKAZI wq'Kitongoji cha Azimio,
omba Wizara ya Ardhi, Nyumba na
Maendeleo ya Makazi kuingilia kati
mgogoro wa ardhi unaoendelea baina

Wakizungumza jana kwa nyakati to-

fauti, wananchi hao walisema uongozi

huo umekuwa ukiwazuia kuendeleza,
kuuza ardhi yao ya asili huku wak-
idai kuwa eneo hilo lina matumizi ya
serikali.

Mmoja wa wakazi hao, John Nzuga,
alisema wakati wa iliyokuwa Mamlaka

ya Ustawishaji Makao Makuu Dodoma

(CDA) ilitaka kutenga eneo hilo hadi
Hombolo kwa ajili ya matumizi ya seri-
kali, lakini wananchi walikataa.
Alisema eneo hilo kila wakati limeku-
wa likipangiwa matumizi na baada ya
Rais Magufuli kutangaza Dodoma kuwa
makao makuu ya nchi, uhitaji wa ardhi
umeongezeka nao wanahitaji kuuza

vipande vya maeneo yao ili kujikimu

na kuboresha makazi yao.

“Lakini viongozi ambao tumewacha-
gua wenyewe kwa kuwapigia kura
wanatufanyia mizengwe wanatuzuia,”
alisema.

Naye Andrea Makocho alisema

tangu azaliwe hakuwahi kuishi nje ya

Ipala na hawakuwahi kukubaliana na
uwepo wa hifadhi kwenye makazi yao
hayo.

“Nimezaliwa hapa, siku hizi hawa

Vviongozi wananishangaza sana, wa-

nasema hata ukiwa na shida usiuze
kwa sababu eti ni eneo la serikali,”
alisema. Nao baadhi ya wananchi
walionunua maeneo kwenye eneo
hilo, kabla hawajanunua walikwenda
na wataalamu wa ardhi kutoka ndani

va ofisi za Jiji, ili kujiridhisha juu ya

usalama wa maeneo husika.
“Mimi nilimlipa ofisa Sh. 50,000
nikaja naye akiwa na GPS akachukua

vipimo na kurudi ofisini kwake kusoma

ramani, kisha akanihakikishia kuwa
eneo hilo ni salama kwani ramani ya
mipango miji haijafika, hivyo nikinunua
itakapofika itanikuta nikiwa miongoni
mwa wakazi wa eneo hilo,” alisema
Saida Mohamed.

Alisema baada ya kupata uhakika,
alinunua eneo lenye ukubwa wa ekari
nne huku mwenyekiti wa kitongoji
akiwa shahidi.

Akizungumzia malalamiko hayo,
Mwenyekiti wa Kitongoji hicho, Gideon
Mulundi, alisema awali walikubaliana
na Diwani George Magawa, kufanya
mkutano wa kitongoji Julai 8, mwaka
huu, lakini kabla ya siku hiyo aliandiki-
wa barua na Mtendaji wa Kata, Her-
man Malindika, akitakiwa kuwaeleza
wananchi kuwa mkutano huo hautaku-
wapo.

Alisema barua hiyo ya Julai 5, mwa-
ka huu, ambayo Nipashe ina nakala

yake, inaonyesha ombi la mkutano

wa wakazi wa kitongoji hicho kutaka
kufahamishwa juu ya hifadhi ndani ya
makazi yao limepelekwa kwa Mkuru-
genzi wa Jiji, Godwin Kunambi, hivyo
mkutano huo hautafanyika.
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Waziri aonya dharau kwa walimu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AZIRI wa Elimu na
Mafunzo ya Amali
Zanzibar,  Riziki
Pembe Juma,
amewataka maofisa na walimu
kuacha tabia ya kudharau wal-
imu wanaofundisha masomo
ya sanaa kwa kuwa yote yana
umuhimu na wubora katika
maendeleo ya nchi.

Akizungumza juzi na walimu
wa shule za sekondari za wilaya
ya Micheweni, Pemba, alisema
si kila mtu anaweza kuingia
maabara kufanya kazi hizo, la-
kini kuna sehemu nyingine wa-
tahitajika wataalamu wa lugha
ili kurekebisha maneno na kufa-
hamika.

Juma aliwataka maafisa hao
kuacha tabia hiyo kwa kuwa
Masomo ya sanaa na ya sayansi

yote yako ndani ya mitaala ya
elimu na yanakubalika kisheria
na ni wajibu wa wote kusimamia
kwa pamoja. Alisema tatizo lili-
opo ni kuwa wataalamu na wal-
imu wa masomo ya sanaa wako
wengi kulinganisha na wasay-
ansi ndiyo maana serikali im-
ekuwa ikitilia mkazo wanafunzi
kusoma masomo ya sayansi ili
kupunguza tatizo la kuagiza wal-
imu wa masomo ya sayansi nje
yanchi.

Alisema Rais wa Zanzibar
anapotoa nafasi za serikali za
masomo nje ya nchi, kawaida
anazitoa sawa kwa masomo
ya sanaa na sayansi, lakini zi-
napokuja za nje ya nchi zinato-
kana na nchi yenyewe inafundi-
sha kwa mujibu wa fani walizo
nazo. Piaaliwataka maofisa hao
kushirikiana na walimu, wazazi
na wanafunzi katika kuhakiki-
sha mafanikio ya watoto yana-

patikana na kuongeza kiwango
cha ufaulu kwa wanafunzi.

Waziri pia aliwataka walimu
kufanya kazi kwa kuzingatia
maadili na kuacha kuchanganya
kazi na siasa kwani wanaweza
kuwapotosha wanafunzi.

Naye Katibu Mkuu wa Wiz-
ara hiyo, Dk. Idrissa Muslim Hija,
alisema haiwezekani kila mwa-
nafunzi anayefeli kupelekwa ka-
tika vyuo vya ufundi kwa kuwa
kuna mashine na vifaa mbal-
imbali vinatumiwa, hivyo wa-
nafunzi wanaojiunga na vyuo
hivyo wanatakiwa wawe wenye
uwezo wa kutambua.

Alisema wizara hivi sasa im-
eandaa utaratibu maalum kwa
wanafunzi ambao watamaliza
kidato cha pili watapelekwa ka-
tika vyuo hivyo vya mafunzo ya
ufundi ili kuweza kupata ujunzi.

Kwa upande wake, Ofisa
Mdhamini wa Wizara ya Elimu

va serikali kupiga marufuku matumizi ya nguo hizo. PICHA: JOHN BADI .

Pemba, Mohammed Nassor,
alisema kuwapo uchache wa
mabweni kisiwani Pemba kwa
wanafunzi  kunatokana  na
ongezeko la wanafunzi hali am-
bayo imesababisha bweli lililopo
kutokidhi mabhitaji.

Kwa upande wao, walimu na
maofisa hao wameishauri Wiz-
ara ya Elimu kuangalia uweze-
kano wa kufanya makongamano
na kujadili maendeleo ya elimu
nchini ili kujua changamoto za
sekta hiyo hali ambayo inasa-
babbisha kila mwaka Zanzibar
kuwa na shule za mwisho zina-
zofanya vibaya katika mitihani
ya taifa.

Walimu hao walisema ku-
wapo kwa maendeleo ya sayansi
na teknolojia imekuwa tatizo
kwa wanafunzi na huwaathiri
katika kutumia teknolojia hizo
kwa mambo yasiyowahusu
badala ya kutumia kwa masomo.

Makamu wa Rais ataka tahadhari majanga

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WANANCHI wametakiwa
kuchukua tahadhari ya kujie-
pusha na majanga yanayoweza
kuepukwa ili kuendelea kubaki
salama katika maisha yao.

Makamu wa Pili wa Rais, Balo-
zi Seif Ali Iddi, alisema hayo juzi
alipokuwa akizungumza wakati
akiwafariji na kuwapa
pole  wananchi wa Kijiji
Shumba Mjini kisiwani Pemba
baada ya kupata msiba wa ku-
fariki dunia jamaa zao wawili
kutokana na upepo mkali ulio-
vuma wakiwa katika shughuli
Za Uvuvi.

Alisema hakuna chombo cho-

chote kinachoweza kupambana
na mchafuko ya hali ya hewa
yanapojitokeza maafa, lakini
jamii inatakiwa ichukuwe ta-
hadhari mapema ili kupunguza
madhara.

Balozi Iddi aliitaka jamii kuwa
na utaratibu wa kufuatia taarifa
zinazotolewa na mamlaka ya
hali ya hewa nchini ili kuweza
kuepukana na maafa ambayo
yanaweza kuepukika.

Aliwataka wananchi walio-
kumbwa na majanga hayo kuwa
na moyo wa subira katika kipin-
di hiki cha msiba wa jamaa zao.

Naye Mwakilishi wa
Micheweni, Shamata Shaame
Khamis, alisema vyombo vya
dola kisiwani Pemba kwa kush-

irikiana na wananchi, vilifanya
jitthada za kuwatafuta wavuvi
waliopotea juzi baada ya vy-
ombo vyao vya uvuvi kukumb-
wa na dhoruba kali.

Alisema  wavuvi  wanne
waliokuwamo  kwenye boti
wameokotwa Mombasa nchini
Kenya na mmoja kati yao ali-
kuwa tayari ameshafariki dunia.

Katika hatua nyingine, Balozi
Iddi alipata fursa ya kukikagua
kisima cha majisafi na salama
kilichochimbwa na Taasisi ya
Pemba Foundation na Mamlaka
ya Maji Zanzibar (Zawa) kwa
ajili ya wananchi wa visiwa vya
Fundo na Uvinje, Pemba.

Kisima hicho kilichochimbwa

tasambaza maji katika visiwa
hivyo baada ya mfumo wa
mwanzo uliowekwa na Zawa
kusita kutokana na kuharibika
kwa tangi kubwa la kuhifadhia
maji.

Mkurugenzi wa Mamlaka ya
Maji Pemba, Omar Mshindo
Bakari, alisema kisima hicho
chenye uwezo wa kutoa maji
lita 40,000 kwa saa kitaanza
huduma yake ifikapo Novem-
ba, mwaka huu na kuondosha
tatizo la ukosefu wa huduma ya
maji katika visiwa hivyo. Balozi
Iddi alisema nia ya serikali ni
kuona inafanikiwa katika kuwa-
hudumia wananchi wake hasa
katika upatikanaji wa maji safi
na salama mahali popote.

Wanawake
kuwezeshwa
katika umiliki
wa ardhi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MRATIBU wa Mradi wa Ku-
wawezesha Wanawake katika
Umiliki wa Ardhi kutoka Chama
cha Waandishi wa Habari
Wanawake (Tamwa) Zanzibar,
Winifrida Atua, amesema wata-
wajengea uwezo wanawake ili
kudumu gharama za ufuatiliaji
wa umiliki ardhi kisheria.

Akizungumza katika mafunzo
ya wajasiriamali wa kutengen-
eza sabuni na majani ya chai
jana, alisema Tamwa imewapa
mafunzo wajasiriamali 15 ili
wao wawe walimu kwa wajasir-
iamali walioko katika maeneo
yao ambao watafanya biashara
hiyo na kuwaingizia Kipato.

Atua alisema wajasiriamali
hao wanafundishwa namna
va kutengeneza bidhaa zenye
ubora na kiwango ili kuendana
na masoko yaliyopo na ku-
jikomboa na umaskini kupitia
bidhaa hizo.

Mratibu huyo alisema katika
mradi huo wa kuwawezesha
wanawake kumiliki ardhi
kisheria wameona changamoto
kubwa zinazowakumba wa-
nawake hao kushindwa kumiliki
ardhi ni kutokana na kutomudu
gharama za ufuatiliaji wa umi-
liki ikiwamo fomu na mambo
mengine.

Nao wajasiriamali wanao-
patiwa elimu hiyo, walisema
kupitia mafunzo hayo, wamejua
namna ya kutengeneza sabuni
zenye ubora na kiwango ili
kuwavutia wateja.

Nachoum Othman, mmoja wa
wajasiriamali hao, alisema awali
walikuwa hawajui vipimo sahihi
vinayotakiwa katika utengen-
ezaji wa sabuni hali iliyosaba-
bisha sabuni zao kutokuwa na
kiwango kama kinachohitajika
na Shirika la Viwango Zanzibar
(ZBS).

Naye mjasiriamali Saum Ali
alisema kutokuwa na viten-
dea kazi sahihi ni changamoto
inyowakumba wajasiriamali
wa sabuni na kushindwa hata
kutengeneza sabuni zinazohi-
tajika.

Mkufunzi wa mafunzo hayo,
Mohammed Musaa, alisema
changamoto iliyopo kwa wa-
jasiriamali wengi wa Zanzibar
hususan wa sabuni na majani
ya chai ni kutojua vipimo halisi
vya kutengeneza sabuni na
vifungashio kutokuwa na ubora.

Alisema hali hiyo imesababi-
sha wajasiriamali hao kuzali-
sha sabuni zisizo za viwango
vinavyokubalika na ZBS pamoja
na Shirika la Viwango Tanzania
(TBS).
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Magreth kuzindua
‘Salamu Kwa Yesu’

MWIMBAJI nyimbo za Injili, Magreth Sagini,
amesema kuwa anapenda kutumia nyimbo
zake kupunguza maovu na kuchochea neema
za Mungu.

“Katika ujio wa albamu nimeimba ili kucho-
chea watu kukumbuka zaidi wema wa Mungu
kwani jamii imekuwa bize sana na harakati za
mambo ya kidunia,”alisema Magreth.

Magreth meongeza kuwa Julai 4 mwaka huu
atazidua albamu yake ‘Salama kwa Yesu' yenye
jumla ya nyimbo nane katika ukumbi wa DMC
Tabata Segerea huku akisindikizwa na waim-
baji kama Elizabeth Nshimanje ,Afred Funda
Mariam Kilenyi.

b

r

b
®

Shilole hatanii kusafiri

kwa baiskeli

WIKI hii mwanamuziki na
mwigizaji, Shilole, ametawala
katika mitandao ya kijamii
baada ya kuonekana akiende-
sha baiskeli na kutaja kuwa ni
usafiri wake mpya.

Hata hivyo, msanii hiyo
amezidi kuwaweka njia panda
mashabiki wake kwa kusema
ana ujuzi wa kuendesha
chombo hicho siku nyingi.

“Usafiri wa baiskeli sikuanza

Shilole.

Lil Ommy kuwania
tuzo Star QT Award

. T UKki-
MTANGAZAJI wa kipindi cha burudani wa ) G furahia
radio cha Times FM, Omary Tambwe, maarufu kush-
kama Lil Ommy, ametajwa kuwania tuzo angiliwa
kubwa za Star QT Awards 2019. ukizomewa

Lil Ommy ameingia katika kipengele cha pia furaia
Mtangazaji bora barani Afrika mwaka 2019, na usipanick
Kupitia kipindi chake cha The Playlist. angalia mbele

Akizungumzia tuzo hizo, Lil Ommy The na muombe
MVP’, amesema Star QT Awards zinatolewa mwenyezi

kwa mwaka wa sita sasa na amefurahi kuwa
miongoni mwa mastaa kutoka Tanzania wa-
naowania tuzo hizo.

mMuNgu akusai-
die utashinda
tu - Ally Choki.

sasa hivi, nilitumiaga sana
huko nyuma lakini kutokana
na kununua gari niliacha. Watu
wasione naigiza ndio usafiri
wangu Kwa sasa,” amesema

Ikiwa

kila

Zuri
unalohitaji
linakupa dha-
mana vya kuli-
pigania. Basi
usiwe mtu
wa kuamini
kwenye bahati

-Rich Mavoko.
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Mwasiti ‘Perfomance’ yake tamu

MKONGWE wa muziki wa Bon- Katika wimbo huo ambao amem- “Ujio mpya wa Mwasiti hakuko-

gofleva, Mwasiti, amewabamba shirikisha rapa Gnako kutoka lebo sea ni wimbo mzuri ambao huwezi
mashabiki wa muziki baada ya ya Weusi, umeonekana kuwagusa kukaa chini kama ukipigwa,” alise-
kibao chake ‘Perfomance’ kufanya wengi kutokana na mashairi na ma Rashid Juma kupitia mtandao

vizuri siku chache tangu kiachiliwe sauti za wasanii hao zilivyokuwa wa You Tube.

hewani. tamu.

Mzee wa-: s <«
UTATA ‘THELIONKING Bwax > ik a3»
Lupita kawa ajivunia " b
chambo kipaji

Afrika ya Mashariki kuhusu Album mpya aliyoi- c h a ke
achia Beyonce The Lion King: The Gift" kuwa-

shirikisha wasanii wa Afrika Magaharibi, msa-

nii huyo amepooza hali kwa kuisifia ngozi wa MKALI wa muziki wa Singe-
mwigizaji wa Kenya Lupita Nyong'o. li, Mzee wa Bwax, amesema
Katika kibao cha ‘Brown Skin Girl" inayopatika- Kipaji alichonacho kimem-
na kwenye Album hiyo aliyomshirikisha Wizkid fanya kutobabaika kutoa
pamoja na mwanae Blue vy, Beyonce amemtaja singo kali kila wakati.
muigizaji Lupita na kumdondoshea sifa kibao Akizungumza na BT,
ikiwemo kusifia uzuri wake pamoja na rangi ya Mzee wa Bwax amesema
ngozi yake kuwa nyeusi. kinachowaponza wasa-
Bila kukawia Lupita alitoa shukrani zake nii wengi wa muziki huo
za dhati na kusema “Asante Beyonce kwa hii kupotea haraka mara
zawadi” wanapopata umaarufu ni

kutokana na kutokuwa na
vipaji badala yake wanava-

mia fani.
.F[ >>> Usikose Jarida hili la “Siri ya kudumu kileleni
J L Burudani Tele (BT) ndani kwa muda mrefu ni ku-
ya Gazeti lako la Nipashe tumia vizuri Kipaji change,
’ kila Jumamosi, pia lipo kila ninapoamua kutoa
"ﬂ“w mel kwenye mtandao wa singo inakuwa kali zadi
2 kijamii Twitter, tu’ follow tofauti na wezangu am-
— bao wanavamia kazi kwa 5
kuganga njaa,” amesema P
@burudanitele mzee wa Bwax.

Usiruhu- i Kwenye DuU- Kila

su nia ukifani- hali

mawazo i — kiwa kupiga katika
ya watu yabadili o hatua nakukataza maisha ya mtu

imetokana na
uchaguzi wake
mwenyewe.
Chuja upya
chaguzi zako-
Young Killer

| Msodoki.

dunia yako . Kila
siku unanafasi
kubwa ya kuten-
geneza ndoto
yako. Usikubali
kukatishwa tamaa
na vile watu
wanasema-Muna
Love.

yafuatayo. 1. Usiwe
mjuji wa kila Kitu.

2. Usijifanye hujui
kila kitu. Ukizingatia
haya nitakueleza
kitakachofuata-
Madebe Lidai.

Tuffolow/ Tu-tag
@burudanitele
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3 Kuumbe!

BONGO INGEKUWA VITA
Rihana kwake

NN

burudani

NGEKUWA hapa Bongo, basi

mitandao ingetawala matusi na

maneno ya kashfa kutoka kila

upande, kisa tu msanii fulani
kafanana na mtu ambaye hana
mbele wala nyuma.

Kuna baadhi watamtetea
mlengwa kuwa kafanana naye
sura, huku wanaounda timu ya
mshidani husika wanakuja juu kwa
kukataa katakata na kufikia hata
kumdhalilisha Yule anayeidaiwa
kufanana naye.

Hayo vyalitokea kwa msanii
Harmonize na kijana Harmorapa,
kwani licha ya kufanana sura
lakini wapo waliowatofautisha na
wengine kufikia hatua ya kum-
dhalilisha na kumfananisha na
mnyama pori.

Hiyo ndio hali ya Bongo, msanii
mkubwa hawezi kufanana hata
kidogo na kijana wa Manzese au
Mbagala. Wanachokiamini Mungu
hawezi kuumba mtu mwenye sura
nba wajihi kama wake, na endapo
akitokea basi ni vita kubwa.

Lakini kwa mwimbaji wa Mare-
kani, Rihanna hali ni tofauti, yeye
amediriki kuweka kwenye akaunti
yake ya Instagram picha ya binti
mdogo anayefanana naye sura
huku akitamka wazi kwamba ame-
furahi kuona jambo hilo.

Picha hiyo imeonekana kusam-
baa kwa kasi kubwa siku ya July
24,2019 hukuRihanna akiwa ame-
andika caption iliyosomeka “Nusu
niangushe simu yangu, Kivipi?",

Baada ya kuweka posti hiyo,
komenti zimekuwa nyingi na
kila mtu ameandika wazo lake
kuhusiana na picha hiyo ambapo
wengine kuhisi kuwa huenda Ri-
hanna akawa na undugu na mtoto
huyo kutokana na wawili hao
kufanana.

Mpaka sasa picha hiyo ina jumla
ya likes milioni 6.3 na comments
elfu 79 ndani ya saa 15 tokea
ipostiwe kwenye ukurasa halali
wa mwimbaji huyo na kutajwa
kuwa ni miongoni mwa picha am-
bazo zimeingia kwenye rekodi ya
kuwafikia watu wengi kwa muda
mfupi.

Mwaka 2017 Beyonce alivunja
rekodi ya kupata likes Milioni
6.3 ndani ya saa 8 baada va
kupost picha aliyotangaza juu ya
ujauzito wake wa watoto mapacha
na kumpiku Selena Gomez ambaye
alishikilia rekodi ya likes Milioni
6.3 kwenye picha aliyoipost June
25 2016.

Na Adam Fungamwango

ATIKA muziki wa laivu ili uwe
bora kunatakiwa kuwa na magita
matatu au manne.

Hayo ni ‘solo’, ‘second solo’
au Wakongomani wanaliita ‘mini solo,
‘rhythm’ na ‘bass’.

[li muziki uwe bora na asikike vizuri
kwenye masikio ya msikilizaji, unataki-
wa uwe na idadi hii ya magitaa.

Lakini kama vyatapungua na kuwa
matatu, basi gitaa linalotakiwa kupungua
hapo ni ‘second solo'.

Yaliyobaki matatu ni muhimu mno
kwenye muziki wa dansi, na kama likiko-
sekana moja hata ambaye hajui muziki
anaweza kuhisi kuwa haijakaa sawa, au
kuna mapungufu fulani.

Leo tunaaangalia wapiga magitaa va
‘rhythm’ ambao kwa sasa ni kama ha-
wapewi umuhimu sana, lakini kwenye
miaka ya nyuma chombo hicho kilikuwa
maarufu mno na wapigaji wake kuwa
maarufu.

‘Rhythm’ ni gitaa ambalo linasaidiana
na gitaa ongozi la solo, na ndilo linaloon-
goza muziki mzima.

Ndilo linaloongoza njia mzima ya wim-
bo husika kwa waimbaji wa wapiga vy-
ombo.

Zamani kuna wakati linaachiwa dakika
moja au mbili na kusikika vizuri mno,
lakini kwa sasa si hivyo tena, lakini
husikika kwa chini kidogo wakati wimbo
unaendelea.

Cha ajabu ni kwamba wasanii wa bon-
go fleva, pamoja na siku hizi baadhi ku-
tumia gitaa la solo, lakini hakuna anaye-
kumbuka kutumia gitaa hilo. Na kama
akitokea, basi anaweza kuleta utofauti
mkubwa wa muziki wake kutokana na
gitaa hilo kuwa na sauti inayosisimua na
kuamsha hisia ya mwanadamu ndani ya
moyo wake. Wafuatao ni wapiga magitaa
ya rhythm’ maarufu nchini.

1. ABDALLAH GAMA
Ni mpiga gitaa la rhythm bora kabisa
kuwahi kutokea kwenye ardhi ya Tanza-
nia. Umaarufu wake hasa umetokana na
nyimbo nyingi alizopiga akiwa na DDC
Mlimani Park Orchestra.

Kabla ya hapo aliwahi kupigia bendi za
Safari Trippers, Dar International na ali-
potoka Sikinde alikwenda kupigia bendi
ya Bima Lee. Gama bado yupo na anaen-
delea na muziki.

2. MUSTAPHA HAMISI ‘PISHUU’

Baada ya kuondoka kwa Abdallah
Omari ‘Dulla’ aliyekumbwa kwenye
wimbi la wanamuziki mwenda Sikinde,
Msondo ilimtafuta mpiga rhythm bora
bila mafanikio.

Lakini kwa mastaajabu ya wengi wal-
impata kijana mmoja Mustapha Hamisi,
ambaye aliliziba kikamilifu na kuwa
mmoja wa wapiga rhthm bora kabisa ku-
wahi kutokea nchini Tanzania.

Mashabiki wa Msondo wanampachika
jina la ‘Pishuu’ wakimfananisha na mpiga
rhythm mmoja wa bendi ya Shamasha-
ma ya nchini Congo DR mwenye jina hilo.

3. MWARAMI SAID ‘GOLDEN FINGER’

Sikinde ilibahatika kumpata mpiga
rhythm mmoja matata sana aitwaye
Mwarami Said, na mashabiki wakamu-
ongeza jina lingine akawa ‘Golden Fin-
ger'.

Walimchukua kutoka kwenye bendi
va JKT Kimbunga Stereo. Huyu hakuwa
mahiri kwenye upigaji tu, lakini alikuwa
mkali kwenye kutunga nyimbo pia.

Akiwa na Kimbunga, alitunga wimbo
wa ‘Majambazi’ na ‘Rumba Kimbunga'.
Akiwa Sikinde alitunga nyimbo nyingi
zikiwemo zile maarufu za ‘MV Mapenzi
namba mmoja na mbili. Sasa ni mare-
hemu.

4. KASSIM KARUONA
Bendi ya Tabora Jazz ilikuwuwa ma-
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hiri mno kwa staili yake ya kupiga muzi-
ki halafu unazimwa na kuachiwa mpiga
rhythm pekee na drums wakihenyesha-
na.

Kassim Karuona alipata umaarufu
mkubwa kwenye bendi hiyo kutokana
na uhamiri wake mkubwa wa Kkupiga
gitaa hilo. Ukiangalia hata wimbo wa
‘Dada Asha’ ulirudiwa na bendi maarufu
ya Congo, Soukouss Stars, lakini  mp-
iga rhythm wao maarufu Lokassa wa
Mbongo hakuweza kufikia ubora ya ile
rhythm asili iliyopigwa na Karuona kwe-
nye ‘Dada Asha Original’

5. ALLY SAID

Moja kati ya wapiga magitaa ya ‘rhythm’
ambao historia ya muziki wa Tanzania
haimtedei haki ni Ally Said.

Hatajwi sana na wachambuzi wa muziki
na mashabiki, lakini ukisikiliza nyimbo
nyingi alizopiga utagundua kuwa hana
mfano wake.

Nyimbo nyingi za Urafiki Jazz kuna
vipande vimeachiwa gitaa la rhythm
litambae na yeye ndiye aliyepiga nyimbo
nyingi kama ‘Asma’, ‘Paulina’, ‘Unguja na
Tanga', ‘Mauji wa Soweto’, Rudisha Pete
Lucy’ na nyingine ambazo amepiga kwa
ustadi mkubwa.

Kabla ya hapo alikuwa kwenye bendi ya
Cuban Marimba na TK Limpopo. Nyimbo
za ‘Maisha ya Sasa’, ‘'Subisubi’, zinathibiti-
sha bila shaka uwezo wake.

Mpigaji maarufu wa gitaa la Rhythm
nchini Congo DR miaka ya ‘70 hadi mwan-
zoni ‘80 Vata Mombasa ambaye kwa sasa
anaishi nchini Ivory Coast. Huyu ndiye
mwasisi wa staili au upigaji ambao uli-
fuatwa na kuigwa na wapiga magitaa
hayo wote nchini wakiwemo walioorod-
heshwa hapa.

Hizi ni picha zake mbili moja ikiwa kwe-
nye miaka ya ‘70 kwenye kilele chake cha
mafanikio na ya pili ya miaka ya hivi ka-
ribuni
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. Wanasema eti mimi chizi. Watanzania bwana kwa figisu! -

Majuto Magazeti, Miyomboni Iringa.

. Duuh! Jamani kazi kwanza, kuselifika baadae - Bahati,

Kiwalani DSM.

. Hii mitandao ya kijamii inatutesa. Kwa hii selfii kila mtu

atakomenti ‘nice’ - Agatha Mbale, Moro Town.

. Natafuta picha ya kutupia ‘whatsap’ - Dullah Dimoso,

Tabata DSM.

. Kijana hiyo simu imepitwa na wakati, ipeleke makumbusho

- Oiso, Nyaishozi Tegeta DSM.

. Ukisikia uchizi taslimu, basi ndio huo. Simu ya mezani na

selfiil - Mama Nah, Manzese DSM.

. Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende

kwenye simu - Dully, Kiembesamaki Zenji.

. Yes, hapa sasa pozi limekubali, ngoja nijifotoe sasa - Sam-

wel Sungi, Utemini Singida.

. Hii simu vipi, mbona sioni sehemu ya kujiselfisha? - Msa-

baha J. Msabaha, Mikindani Mtwara.
. Lazima baby wangu aikubali hii picha, si selfii ya kitoto -
Beneali Moussa Beneali, Migombani Zenji.

. Hii inaitwa ‘ekotite’, muulizeni Kofi Olomide anaifahamu

sana - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

. Kweli ushamba mzigo. Wewe, sio kila simu unaweza kuji-
selfisha nayo - Mariam Beneali, Migombani Zenji.

. Ha ha haaa, usitake ncheke mie! Hebu rudisha simu ya
watu ofisini - Moussa Beneali, Migombani Zenji.

. Hapo ‘chacha’l Disco limeingia watu wa kabila lileee! Mta-
juta kuijua selfii - Rehema Jumbe, Kwanjeka Tanga.

. Mnashangaa nini? Mie sijiselfishi kama nyie, mie fundi
simu jamani - Dully, Kiembesamaki Zenji.

. Ukitaka kugombana naye, mwambie kuwa hiyo simu hai-
selfishi - Antar, Makumbusho Kijitonyama DSM.

. Hapa sasa mademu wote wa ‘bush stars’ wangu - Nahoja
Mazengo, Mbande Chamazi DSM.

. Wewe! Hebu acha ushamba wako bwana, unawaabisha
Wairinga wenzip - Jimmy Mwaipiana, Keko Bora DSM.

. Hiyo selfii yako inanitia homa kwa kicheko - Bimkubwa
Ausi Juma, Michenzani Unguja.

20. Hilo ndio tatizo la Wahehe wakishaingia mjini - Jimmy

Mwaipiana, Keko Bora DSM.
. Kaa hivyo hivyo, baada ya ‘masaa’ kadhaa utaona sehemu
va Kupigia picha inajionyesha - Judi, Mbezi Mwisho DSM.
. Watu wa Kizazi hiki, kweli wamedata. Haya bhana na
selfii yako bandia - Mama Nah, Manzese DSM.

23. Kweli ushamba zigo la miba. Tangulini simu hiyo ikatu-

mika kwa selifii? - Judi, Mbezi Mwisho DSM.

24. Hiyo ni sawa na kuosha mchele kwenye mto wa maji

mengi. Utapata taabu sana - Semeni Mpanjira, Kilwa.

SMS Bomba ya Leo:
Watu watajua najipiga selfii, watati mie namtoa mende kwenye simu -

PICHA MPYA

Dully, Kiembesamaki Zenji.

Mwachumvi: Mgaa
upwa hali wali mkavu

Na Adam Fungamwango

WASWAHILI wana msemo ‘Mgaagaa na
upwa hali wali mkavu.’

Tafsiri yake kwa kiswahili kinachoe-
leweka vizuri ni kwamba mtu anaye-
zungukazunguka pwani ya bahari, basi
huwa hakosi kitoweo.

Ina maana hata kama hajui kuvua,
lakini anaweza kupewa au kuzawadiwa
samaki kutoka kwa wavuvi.

Mara nyingi wavuvi wakishafika
pwani wanachagua samaki wanaowa-
taka wao, lakini wengine wanawagawa
kwa watu mbalimbali wanaokuwa
ufukweni. Hivyo yoyote ambaye
anayependa kutembelea hapo, hakosi
kurudi nyumbani na kitoweo.

Tukirudi kwenye maana na ni kwam-
ba mtu yoyote anayetoka kwenda
kutafuta huwa hakosi chochote, ni
tofauti na mtu anayekaa tu nyumbani.
Hii inafana na ile ya ‘mtembea bure si
sawa na mkaa bure’.

Hali kama hii inajitokeza kwenye
filamu ya ‘Mwachumvi'. Wahusika kwe-
nye filamu hii ni Ali Kalawi, Haji Mboto,
Luckey Lukamo, hayati King Majuto,
Muhogo Mchungu, Anita Sudi, Mau Chi-
waga, Sabrina Paul na wengineo.

Anaanza kuonekana Mzee Majuto
na kijana wake Kalawi wakizungumza.
Majuto anampa siri mwanaye kuwa
hana uhakika na binti yake Mwachumvi
kama ni mtoto wake kweli au amebam-
bikiwa.

Anamwambia Kalawi kuwa wakati
akiwa mdogo, alikuwa na uhusiano

mwingine, hivyo alipoambiwa hivyo
akaukataa ujauzito.

Hata hivyo alipojifungua, binti huyo
alikuja kumbwagia mtoto akiwa bado
mdogo na yeye kutokomea kusikoju-
likana. Akasema ilileta ugomvi kwa
mama yake Kalawi, lakini baadaye
akakubali kumlea, hadi mama huyo
alipofariki.

Kutokana na hali hiyo akamwambia
kijana wake kuwa asimwambie lolote
dada yake kuhusu jambo hilo, kwani
hajui chochote, anachojua yeye ni
kwamba marehemu mama yake Kalawi
ndiyo mama yake mzazi.

Kalawi akamuahidi baba yake kuwa
hatofanya hivyo. Lakini pamoja na
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hayo, Majuto alionekana kumtenga
Mwachumvi kimasomo kwa sababu
hakumpeleka shule.

hana kazi na dada yake kutwa kutem-
bea na mabwana ambao hawana nyuma
wala mbele. Kalawi alionekana kumpen-
da sana dada yake na hakutaka ahari-
bike kimaisha. Akamshauri wakimbilie
Dar. Mze Majuto aliwakatalia kata kata.
Lakini wakatoroka.

Dar kama kawaida ikawapokea.
Chumba kimoja nyumba ya kupanga
ikawa ndiyo makazi yao.

Aina yake ya maisha ya kulala chum-
ba kimoja mtu na kaka yake ilisababisha
watu wawafikirie vibaya. Walichokila na
kukivaa wanakijua wenyewe. Wakipata
wanakula, wakikosa wanalala.

Misukosuko wanayoipata, wanampigia
simu baba yao Majuto kuomba walau
auze kipande cha shamba na kuwatumia
pesa. Majuto alikataa kwa sababu wal-
imtoroka, hawakumuaga.

Kalawi akawa anafanya kazi ya
kusafisha magari. Moja yagari lilikuwa
na la Mboto, kijana aliyekuwa ana kazi
na Kipato kizuri. Kalawi anamhadithia
maisha yake jinsi yalivyo. Haji anaingi-
wa na huruma na kwenda kuangalia
wanapoishi. Anamkuta binti mmoja
mrembo Mwachumvi. Mate yakamvuja.

Urafiki wa Mboto na Kalawi uliende-
lea, lakini baadaye ukageuka ushemeji
kwa sababu Mboto alimhitaji dada yake.
Kalawi anakwenda kumwambia dadaye
akubali kuolewa na Mboto.

Pamoja na matatizo mengi ya hapa
na pale, ndoa inafanyika, Mwachumvi
anaolewa na kijana mwenye pesa,
Mboto.
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KAPAGAWA

NAWEZA kusema mapenzi
sawa na uwendawazimu!
Mara nyingi mtu akipenda
sawa na kipofu, kila kitu
kwake ni kitamu na pale inapo-
tokea hitilafu na kukaa kando
kidogo ni rahisi kurudi haraka.

Hivyo ndivyo inatokea kwa
wasanii maarufu nchini Marekani,
rapa Card B na mpenzi wake
Offset, ambao miezi michache ya
kutengana hivi sasa wamerudiana
na kuonyesha mapenzi motomoto.

Hali ya mahaba niue imekuja
siku kadhaa tokea Cardi B na Off-
set kutangaza kurudiana baada ya
wawili hao kutengana mwishoni !
mwa mwaka jana 2018. ‘

Katika kuonesha amepagawa na
wengine kuona kama uwendawa-
Zimu wa mapenzi, mrembo huyo
ameonekana kumkoleza mume
wake huyo kwa kuchora tattoo
lenye jina la ‘Offset’ nyuma ya
paja lake.

Imeelezwa kuwa Offset pia
alishawahi kuchora tattoo
yenye jina la Cardi B kwenye
shingo yake ikiwemo majina ya
watoto wake wote wanne na watu
wake wa karibu anaowapenda.

Hata hivyo mashabiki hawaku-
muacha hivihivi, walimpa maneno
ya shombo na kumwambia map-
enzi hayo ni sawa na kung'arisha
dhahabu ya kale.

Wengine walihoji huenda Cardi
B amefanya hivyo kurudisha
upendo ambao Offset amekuwa
akimuonyesha ikiwemo na kucho-
ra jina lake tattoo.

Wanaowaunga mkono walisema
kuwa mapenzi hayo yanayoan-
ikwa hadharani ni halisi na ya
dhati yanayomsukuma Cardi B ku-
fanya hivyo.
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Davido wewe
noma

MWANAMUZIKI mkali, Davido,
ametajwa kuwa ndiye mtu tajiri
zaidi kwa wafuasi wa mtandao
wa Instagram nchini Nigeria.
Kwa mujibu wa mtandao wa
Hopper HQ, katika orodha ili-
yotolewa mwaka 2019 akaunti
va Davido imefikia thamani
va Naira milioni 26 na kushika
nafasi ya pili kwa Afrika.
Wasanii wengine walioingia
tano bora ni Funke Akindele
Bello, Ayodeji Balogun aka Wiz-
kid na Tiwa Savage.

warudlsh\ d
BBNaija feN\

WASHIRIKI wa shindano la BBNaija Seyi na
Tacha ambao waliondolewa ndani ya nyumba
kimakosa wamerudishwa kuungana na wenzao.

Seyi na Tacha waliingia ndani ya nyumba hiyo
siku ya Jumanne ya wiki hii saa moja usiku na
kuamsha shangwe kwa washiriki wengine.

Kabla ya kuingia, kiongozi wa BBnaija alisema
Seyi na Tacha walikuwa wahanga wa wanaoon-
dolewa hewa na kwamba bado wanaendelea
kupigania zawadi nono ya shindano hilo.

Genevieve
ulichokifanya
Mungu
anakuona

WASANII wengi nchini Nigeria
wamemjia juu mkongwe wa
filamu, Genevieve Nnaji, baada
va kuposti picha ikimuonyesha
akiwa na mavazi yaliyomuacha
nusu utupu.

Kama vile haitoshi baadhi ya
wasanii na mashabiki wamehoji
kama mwigizaji huo aliyejizolea
umaarufu kama alifanya uamuzi
sahihi kuachia picha hiyo had-
harani.

Waliojitokeza kupaza sauti ni
Funke Akindele, Uche Jombo,
Ini Edo, Toyin Abraham, Rich-
ard Mofe-Damijo na mashabiKki
wengine.

Meneja:
‘Sitomwacha R
Kelly peke yake’

DARRELL Johnson amekanusha
vikali kwamba hakupata faida
binafsi kutokana na kazi yake
ya kusimamia mgogoro wa
R.Kelly.

Meneja huyo anayeshughu-
likia mgogoro wa mwanamuziki
R.Kelly, amesema hakufukuzwa
kutoka katika timu yake ya
Kisheria kufuatia taarifa ali-
yopewa na kueleza hatamwa-
cha binti yake na mtu anayem-
tuhumu.

Wakati akizungumza na
TMZ, Darrell Johnson alisema
aliamua kuchukua mapumziko
kutoka kwa timu ya kisheria ya
R.Kelly kama dharula kutokana
na mtoto wake kuwa mahututi
hospitalini.

Jada kwel
unajua kupenda

MAMA wa mto wato mwana-
muziki Wizkid, Jada Pollock ,
ameibuka na kudai akaunti yake
va Instagram ilidukuliwa na
watu wasiojulikana.

Jada aliamua kutoa kauli hiyo
baada ya hivi karibuni kuibuka
majadala baada ya kuonekana
akilalamika kuhusu unyanyasaji
anaofanyiwa na mwanamuzikKi
huyo maarufu Afrika.

Mrembo huyo ambaye
amezaa mtoto wa tatu wa
Wizkid amesema hawajibiki
kwa tuhuma hizo kwani watu
wasiojulikana waliiteka akaunti
yake na kudukua taarifa zake
muhimu.
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¥ MIONZI YA SHERIA

UNA matatizo jamii kati
ya wapangaji na wenye
nyumba, kuhusu notisi
ya kuondoka au kuon-
dolewa katika nyumba. Wako
wanaosema notisi ni ya mwezi
mmoja, pia wako wanaosema ni
ya miezi mitatu. Kama ni kweli
au vinginyevyo, tuone sheria
husika inasemaje?

Masuala ya pango yanaongo-
zwa na sheria kuu mbili. Moja
Sheria ya Ardhi Namba 4 ya
mwaka 1999; pili Sheria ya Mi-
kataba Sura ya 345. Kwa pamo-
ja sheria hizo zote kwa mapana,
husimamia jambo husika.

Na John Juma
0716217615

MKATABA WA PANGO

Mkataba wa pango, unahusi-
sha makubaliano ya upangaji
kati ya mwenye nyumba na
mpangaji au mpangaji na
mpangaji mwingine wa pili.
Pango linaweza kuwa kwa ajili
ya chumba/nyumba ya kuishi,
biashara, nyumba ya ibada au
hata shughuli nyinginezo za ki-
binadamu. Yote hayo, kwa ujum-
la ndiyo yanayokamilisha maana
ya neno pango.

Aina za mikataba

Sheria ya Ardhi, 1999 (Kifungu

cha 78 na 79) inatambua mika-
taba ya upangaji ya muda mrefu
na kwa vipindi vifupi. Inatam-
bua pango la wiki, mwezi, miezi,
mwaka na miaka. Imetoa uhuru
kwa wahusika wenyewe kua-
mua ni muda gani wangepen-
da kuingia mkataba.

Katika vitu muhimu sana ka-
tika suala la pango, ni notisi
ya kuondoka au kuondolewa
katika pango. Jambo la kuzin-
gatia awali kabisa, ni kuwa no-
tisi hii ni muhimu pande zote
mbili.

Upande wa mwenye nyum-
ba na upande wa mpangaji.
Kila mmoja kwa nafasi yake
anawajibika kutoa notisi kwa
mwenzake, penye mabhitaji ya
kuondoka au kuondolewa.

Ikumbukwe kuwa, notisi si
kwa ajili tu ya kuondoka na
kuondolewa, bali yanapo-
tokea mabadiliko yoyote katika
masharti ya mkataba. Hiyo ina
maana kwamba, hata kuongeza
kodi, kupanga kukagua nyum-
ba, kufanya marekebisho, notisi
inaaa itolewe.

Sheria ya Ardhi ya Mwaka
1999 haijatamka moja kwa moja
kuhusiana na suala la notisi ya

kuondoka au kuondolewa iwe
ya muda gani. Kinachohitajika
na cha muhimu au lazima, ni ku-
hakikisha notisi inatolewa katika
muda unaokadirika na kuingia
akilini, wataalamu wa sheria.
Hivyo, notisi inaweza kuwa ya
muda wowote isipokuwa uwe
unaokadirika na kuingia akilini.
Ili kuenenda kiungwana,
mhusika anafaa aangalie muda
wa pango uliopo katika mkataba.
Kwa mfano, mtu mwenye mka-
taba wa miaka mitano, hawezi
kupewa notisi ya kuondoka ya
mwezi mmoja au hata miwili.
Lakini, kwa mwenye mkataba
wa miezi minne au mitatu, un-
aweza kupewa notisi hata ya
mwezi mmoja. Hali kadhalika,
wa mwaka, notisi ya miezi mi-
tatu inaweza kuwa sahihi.
Muhimu ni Sheria ya Ardhi ya
Mwaka 1999, haijataja wazi wazi
muda hasa wa notisi ya kuon-
doka, hivyo ni vyema sana ku-
hakikisha mkataba wa pango
unaeleza muda wa notisi.
Inalaezwa kwamba, ni
muhimu sana, endapo muda
utafika mwenye nyumba ana-
taka chumba au nyumba yake au
ikiwa mpangaji anahitaji kuon-

Ijue haki ya notisi kwa mpangaji

doka.

Kwa mujibu wa makubaliano
yaliyopo, muda wowote wahusi-
ka watakaokuwa wamekubali-
ana unatosha na unakubalika
kisheria, kwa sababu unatoka-
nana hiari za wahusika.

Isitoshe, mhusika asikubali
kusaini mkataba ambao hau-
elezi muda wa notisi. Hatua hiyo
itamwepusha na masahibu ya
baadaye.

Tabia hiyo ni kosa kwa mujibu
wa taratibu za kisheria, hususan
ile ya mikataba: Kifungu cha 73
(1), inasema ikitokea hivyo, basi
mwenye nyumba lazima ata-
wajibika kumlipa fidia mhusika,
yaani mpangaji wake.

Ni kosa ama kuvunja au kusi-
tisha mkataba wa pango kama
ilivyo kuvunja mikataba min-
gine yoyote kinyume na taratibu
za sheria.

Mwisho, jambo hilo ni tofauti
kidogo, na pale mpangaji an-
apoamua kuondoka yeye mwe-
nyewe katika chumba/nyumba
kabla ya mkataba kwisha. Mwe-
nye nyumba hatowajibika kwa
chochote au lolote lile, zaidi
labda akifanya ni uungwana tu.
Naomba kuwasilisha.

Na Reubeni
Lumbagala

® KALAMU YA MWALIMU

IKU ya 15 Julai iliyopita,
Tume ya Vyuo Vikuu
Tanzania (TCU) ilifun-

gua pazia kwa waom-
baji kuomba nafasi mbalimbali
katika vyuo vilivyopo nchini ili
kuweza kujiunga kusomea kozi
wazipendazo, ili kutimiza ndoto
na malengo waliyojiwekea.

Kazi ya uombaji huo wa nafasi
za vyuo vikuu linaendelea hadi
Agosti 10, 2019 litakapohitim-
ishwa kwa awamu ya kwanza.
Hii ni fursa adhimu kwa vi-
jana waliohitimu kidato ch sita
mwezi Mei mwaka huu na wale
wanaopenda kujiunga na elimu
ya juu kuchangamkia fursa hiyo
haraka.

Kutokana na unyeti wa kozi
zinazotolewa na vyuo vikuu, ni
muhimu kwa waombaji wa kozi
hizo kufanya tafakuri pana kab-
la ya kuingia katika mfumo na
kuanza kuomba kozi kwani kozi
hizo ni safari ya kutimiza hatima
zao kupitia elimu watakayoipata
Vyuoni.

Waombaji wa kozi za elimu
ya juu wanapaswa kuzingatia
yafuatayo kwa umakini mkub-
wa. Mosi, mwombaji atambue
aina ya kazi anayopenda kufan-
ya baada ya kuhitimu masomo
yake.

Kwa kutambua aina ya kazi
anayopenda kuifanya baada ya
kuhitimu elimu ya juu, utakuwa
mwongozo wake wa kutambua
aina ya kozi ya kusomea.

Mathalani, ikiwa mwombaji
anapenda kufanya kazi ya uha-

sibu. Kozi zitakazomfaa hapo
mwombaji anajumuisha maen-
deleo kama shahada ya uhasibu,
usimamizi wa fedha na biashara.

Pili, mwombaji aliunganishe
kiwango cha ufaulu wake na sifa
za kozi anayotaka kuomba kama
zinaendana.

Ni vyema mwombaji aka-
fahamu kiwango cha ufaulu
kinachohitajika kwa waombaji
wa kozi husika, ili alinganishe
ufaulu wake kama unakidhi sifa
zilizoainishwa. Tkiwa mwom-
baji atakuwa na ufaulu ambao
ni chini na kiwango kinacho-
hitajika katika kozi anayopen-
da kuomba, anapaswa kuacha
kuchagua kozi hiyo na kuchagua
nyingine inayoendana na ufaulu
wake, ili apate sifa stahiki za
kuchaguliwa.

Kwa mfano, kozi ya shahada
ya kilimo, ikihitaji mwombaji
aliye na ufaulu wa daraja la
kwanza au la pili. Mwombaji
mwenye ufaulu wa daraja la
tatu, hapaswi kuomba kozi hiyo,
kwani anakuwa amekosa sifa za
kuchaguliwa kwa kutokukidhi
kiwango cha ufaulu husika.

Ili kuepuka kukosa kabisa
nafasi ya chuo, mwombaji mwe-
nye daraja la tatu, anashauriwa
kuomba kozi zinazohitaji ufaulu
wa daraja la tatu ili kuchaguliwa
na si kukosa kabisa nafasi ya
chuo.

Tatu, mwombaji aombe kozi
zenye uhusiano na mchepuo
(combination) aliyosomea.
Vyuoni zipo kozi nyingi zina-

zoendana na tahasusi za sayan-
si, sanaa, biashara na kilimo.

Tahasusi hizi zote zina kozi
zinazoendana nazo kwa waom-
baji wa vyuo vikuu. Mathalani,
mwombaji aliyesomea masomo
ya sanaa, anaweza kusomea kozi
kama vile, ualimu wa masomo
ya sanaa; uandishi wa habari,
sheria, utawala, maendeleo ya
jamii, uhusiano wa kimataifa,
sayansi ya siasa, au mazingira.

Aliyesomea sayansi anaweza
kusomea kozi za uhandisi, fa-
masia, udaktari, kilimo, mifugo,
mimea. Kozi zinazoendana na
masomo ya biashara, ni pamoja
na uhasibu, masoko, uchumi na
huduma za fedha.

Hivyo basi, itakuwa ajabu kwa
mwanafunzi aliyesomea sayansi
kuomba kozi za uandishi wa
habari, maendeleo ya jamii, she-
ria nk, kwani kwa kufanya hivyo
atakuwa amejikosesha nafasi
yeye mwenyewe kwani mwom-
baji huyo alipaswa kuomba kozi
zinazoendana na elimu ya say-
ansi aliyosomea kidato cha tano
na sita au katika ngazi ya stasha-
hada.

Nne, mwombaji aombe chuo
chenye aina ya kozi aitakayo.
Hili ni jambo la msingi sana
kuzingatiwa na waombaji wote.
Kabla mwombaji hajaomba na-
fasi ya kujiunga na elimu ya juu,
ni vizuri afanye utafiti wa vyuo
vinavyofundisha kozi azipenda-
7o, ili atakapoingia mtandaoni
kuomba nafasi za kujiunga ka-
tika vyuo mbalimbali, azingatie

Waombaji wa elimu ya juu
wanahitaji umakini mkubwa

kuomba vyuo vyenye kutoa kozi
zinazoendana na matakwa yake.

Kwa  kushindwa  kufanya
hivyo, mwombaji anaweza ku-
poteza nafasi kwa kudhani kozi
zake hazipatikani katika vyuo
na hivyo  kughairi kufanya
maombi.

Tano, mwombaji anapaswa
azingatie kupangilia kozi anazo-
penda kuzisoma kwa mtiririko
mzuri. Katika kuomba kozi,
mwombaji aanze na kozi anay-
oipenda zaidi kwa kuiweka
namba moja ndipo kozi ny-
ingine zifuate kwa mujibu wa
matakwa yake.

Endapo mwombaji ataomba
kozi bila kupangilia mtiririko,
atajikuta akichaguliwa kozi am-
bayo si chague lake namba moja
na hivyo kujikuta akisoma kozi
ambayo si kipaumbele chake.

Kama mwombaji anapen-
delea kusomea kozi ya sheria
au utawala, ahakikishe kozi ya
sheria anaiweka namba moja
ikifuatiwa na kozi ya utawala.
Tkiwa mwombaji ana sifa zote
za kukidhi kuchaguliwa kozi ali-
yoiweka namba moja, basi moja
kwa moja yuko katika nafasi
nzuiri ya atachaguliwa kusomea
kozi hiyo.

Kwa haya machache,
yanaweza kuwasaidia waombaji
wa kozi mbalimbali za elimu ya
juu. Uombaji wa vyuo unaende-
lea. Nawasihi waombaji waitum-
ie fursa hiyo kabla ya tarehe 10,
mwezi ujao litakapofungwa kwa
awamu ya kwanza. Tafakari.



22 Nipashe ...
MAKALA

KUELEKEA UCHAGUZI MTAA DODOMA
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KUPAMBANA NA RUSHWA

Na Renatha Msungu, na ndio maana iliitwa Taasisi

Dodoma ya Kupambana na Rushwa, la- ELIMU ILIKOJIKITA
kini baada ya mapitio ya kisheria, Kushaurd lomii
LI kuhakikisha kunafanik- ikawa Takukuru, ikiwa na jukumu Sosthenes Kibwengo, ni Kaman- et i
ishwa lengo la kuwapata vion-  la kuanza kuzuia ndipo inapam- dawa TakukuruMkoawaDodoma, bingisi jul ya n

gozi bora wa serikali za mitaa  bana pale inapobidi. anayesema kwamba wameamua na:kupamban
katika uchaguzi wa wenyeviti Hapo vinatumika vipeperushi kutoa elimu hiyo kwa jamii, kwa
wa serikali za mitaa, Taasisi ya Ku-  vilivyoandaliwa taasisi, vikifafanua ~ sababu taifa linahitaji kupata vion-
zuia na Kupambana na Rushwa madhara ya kupokea rushwa ku-  gozi bora kuanzia ngazi ya chini .
(Takukuru), imeanza kutoa elimu  toka kwa wagombea. hadi taifa, ukiwa ni msingi wa kui- Kuhimiza ng kuendeleza ingail mkond 4

kwa wananchi kuhusiana na nam- Hivi sasa jijini Dodoma, kampeni  letea jamii maendeleo. PR i = : Lt
na ya kuepuka upokeaji rushwa hizo zimepamba moto Takukuru, Kibwengo anaeleza  kuwa wa jamii katika mapambano  dhidj
kwa wagombea katika nafasimbal-  katika maeneo tofauti ya jiji hilo, umuhimu wa elimu hiyo kwa
imbali. maofisa wake wakitembelea mae- watu wa rika zote, kwa sababu

Uchaguzi wa serikali za mitaa neo ya elimu kama vile shule za inawasaidia kuelewa madhara ya
unatarajia kufanyika Oktoba mwa-  msingi na sekondari, pia vyuo wak-  kuchagua viongozi wanaopatikana
ka huu na tayari wagombea wa itoa somo kwa vijana wanaowain-  kupitia milango ya rushwa, kwani
nafasi hizo wamesimama kuwania  giza masomoni. ina utamaduni wa kuwagharimu
nafasi wanazodhamiria. Pia, kupitia mustakabali huo, wananchibaada ya muda.

Elimu hiyo, hivi sasa inatolewa  jamii nayo katika sura ya pili in- Anafafanua zaidi kuwa, taasi-
na taasisi hiyo kupitia mafunzo aonekana kuelewa somo hilo kwa si hiyo imeona vyema kuanza
na kongamano mbalimbali zinzo-  kasi ya kuridhisha. kutoa elimu hiyo, ikiwamo katika
fanyika katika maeneo tofauti ji- Kinachofanywa na Takukuru mtazamo wa kusisitiza wananchi
jini Dodoma, chini ya uratibu wa  hivi sasa, ni kwamba inajikita kati- ~ kujua madhara ya rushwa katika  \kyy wa Takukuru Mkoa wa Dodoma, Sosthenes Kibwengo, alipozun-
Takukuru mkoani humo. ka kusambaza wadau watoa elimu  kipindi cha uchaguzi na kipindi  gumza na wanahabari, kuhusu kampeni va elimu kwa wananchi kupam-

Kama ilivyo sheria inayoundwa hiyo kila pembe ya Jiji la Dodoma, nje ya uchaguzi, wanapoendesha  bana na rushwa wakati wa uchaguzi. PICHA: RENATHA MSUNGU.
chombo hicho, awali iliundwa ka- ili kuhakikisha ujumbe unawafikia —maisha yao ya kila siku.
tika sura ya kupambana narushwa  vilivyo.

“Takukuru Dodoma tumejipan-

Ofisa Uchaguzi wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), Stephen Elisante, akimtazama msimamizi msaidizi wa
uchaguzi jijini Dodoma, wakati wa mafunzo yao kwa vitendo walipojiandaa na uchaguzi mdogo wa ubunge na

udiwani, uliofanyika Septemba 16, 2018. PICHA ZOTE: MTANDAO.

ga vilivyo kuona makao makuu
inapata viongozi waadilifu wa-
takaochaguliwa kihalali na si ving-
inevyo,” anasema.

Kibwengo anasema, hakuna
sababu ya wakazi wa maeneo
mbalimbali ~ kurubuniwa  na
rushwa ndogo, ambayo ina sura
ya kuwagharimu pale wataka-
pochangua kiongozi batili, anaye-
ingia katika nafasi kwa nguvu ya
pesa.

Rai yake Kibwengo ni kwamba,
wananchi wazingatia maudhui na
maelekezo ya elimu hiyo wanay-
opewa kutoka Takukuru, mkoani
Dodoma na kwingineko nchini, ili
iwasaidie katika uchaguzi unaota-
rajiwa kufanyika hivi karibuni.

Anasema, hatua waliofikia sasa
wamekwishatoa elimu hiyo katika
shule ya msingi na sekondari za
wilayani Bahi na Dodoma Mjini na
wanaendelea na kutoa elimu hiyo
kwa jamii, kuhakikisha walengwa
wote wanafikiwa.

Kamanda huyo anasema, wa-
hisika wakuu wanaoguswa moja
kwa mpoja ni wagombea wa na-
fasi mbalimbali za uongozi katika
uchaguzi huo wa serikali ya mtaa.

Anaeleza mbinu inayotumika
katika mustakabali huo, ni kupitia
mikutano ya hadhara inayofanyi-
ka katika maeneo mbalimbali,
hususani kwenye maeneo ya mi-
kusanyiko ya watu wa aina tofauti.

“Hii elimu tunaamini imemgusa
kila mmoja. Tunaendelea kutumia
mikusanyiko na klabu zilizoan-
zishwa kwa ajili ya kutoa mafunzo
yamadhara ya kupokea rushwa, ili
umchague mtu fulani,” anasema
Kibwengo.

Kamanda Kibwengo anasema,
wananchi kwa jumla wanapaswa
kujua wajibu wao, kwa sababu
wao ndio waathirika wakuu, kab-
la ya kufuata ngazi nyingine ya
umma.

“Kila mwananchi ana wajibu wa
kutambua kwamba hiki sio kipin-
di cha mavuno, kwa sababu haku-
na sheria inayoruhusu mtu atoe
rushwa ili ashinde nafasi anayo-
gombea,” anasema Kibwengo.

Pia anautahadharisha umma
kwamba usikubali kurubuniwa
na rushwa ndogo ambazo zi-
naishia katika kuwadhalilishwa,
kwani katika hatua ya baadaye,
wahusika ambao ndio wapiga
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NA RUSHWA WAKATI HUO
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TAASISI YA KUZUIA

kura na wanaowachagua viongozi,

wanashindwa
aguliwa.
Kibwengo anatoa elimu hiyo, ak-
itafsiri madhara ya rushwa inaan-
zia pale, wanakutana na kundi la
watu kwa ajili ya kufanya maamuzi
ambayo sio sahihi mbele ya jamii

kumhoji aliyech-
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Tanzania, Tutahakikisha kuwa chaorr
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na inaishia katika kulipa taifa
hasara kuu.

Mkuu huyo wa Takukuru Do-
doma, anasema hilo linaishia ka-
tika taifa kupoteza rasilimali zake,
ikiwamo miradi mkubwa ya maen-
deleo inayoendelea na ile iliyoan-
zishwa.

Kibwengo anasema, kiongozi
atakayechaguliwa kwa nguvu ya
fedha yake, iko wazo moja kwa
moja anashindwa kuendeleza mi-
radi hiyo ya umma, badala yake
atahitaji kufanya awezavyo kureje-
sha kiasi cha fedha alichotumia
wakati wa uchaguzi.

“Ndio maana tunasisitiza kutoa
elimu kwa wananchi, jinsi ya kue-
pukana na rushwa,” anasema
Kibwengo, ambaye katika ufafanu-
zi wake, hachoki kuhimiza elimu
kwa mpiga kura wake.”

USHAURI WAKE

Kamanda Kibwengo katika
ushauri wake anasisitiza kwamba
hakuna sababu ya mgombea na-
fasiya  uongozi kuelekeza fikra
zake katika rushwa, iwapo anaji-
amini.

Kikubwa katika ufafanuzi wake
ni umakini katika kuandaa na
kunadi sera na mwelekeo wake
kisiasa, katika kushika nafasi ya
uongozi anaowania kupitia kura za
wananchi.

Tahadhari kuu ya kamanda
huyo ni kwamba, kupitia elimu
waliotoa kwa wananchi na wag-
ombea kwa ujumla, ni haja ya
umakini na iwapo kutakuwapo na
ukiukwaji wa kanuni na sheria za
uchaguzi kwa wagombea na wa-
piga kura, Takukuru haitakuwa na
msamaha.

Anahimiza kuwa ukiukwaji
wowote vyenye viashiria vya
rushwa, mkondo wa sheria uta-
chukua hatua, akitafsiri hilo ni
‘uhujumu uchumi wa taifa.’

Kutokana na hilo, ushauri wake
ni kwamba wagombea wa nafasi
hizo wahakikishe wanajiandaa vi-
zuri kabla ya uchaguzi huo na wa-
sitegemee kuwarubuni wananchi,
kwa sababu nafasi ya elimu wame-
shapewa na Takukuru.

Bosi huyo wa Takukuru anase-
ma, hatua waliyochukua, ni
msaada tosha katika uchaguzi, iki-
saidia kupembua nani anafaa na
asiyestahili kuchaguliwa.

WAGOMBEA WALONGA

Timu ya Takukuru ikiongozwa
na Kamanda Kibwengo, wanajikita
katika kujiamini katika azma ya
kupitia nafasi wanayoenda kugom-
bea, kwa sababu ni kazi wanayo-
ijua na hakuna sababu ya kuende-
keza rushwa katika kusaka nafasi
ya kuchaguliwa.

“Takukuru imejiandaa kupam-
bana na suala hilo. Kinachotakiwa,
tumieni mbinu sahihi ambazo
zimewekwa kushawishi ~ watu
wakuchague,” anasema Kibwengo.

Pia kwa upande wa wananchi,
wanakiri elimu ya rushwa wal-
ioipata kutoka Takukuru wakio-
nyesha imani kwamba imesaidia
kwa kiasi kikubwa kuwapa uelewa
thabiti katika sura kuu kwamba
‘siyo kitu kizuri.’

Hiyo inachukua mustakabali
sana katika kipindi kilichoko kue-
lekea uchaguzi mkuu mwakani na
ngazi ya serikali ya mtaa, ambayo
vuguvugu liko juu zaidi.

Mnufaika wa elimu hiyo, Ismail
Ally, anaahidi kwamba ataitumia
elimu hiyo katika uchaguzi ujao, ili

kuhakikisha anachagua viongozi
bora wenye sifa zinazostahili na
si anaowaita ‘bora viongozi’ wa-
naojilinda kwa kutumia fedha ku-
warubuni wapigakura.

“Tunaishukuru Takukuru kwa
kutupa elimu hii, kwa sababu
naamini itasaidia sana kuchagua
viongozi bora wasiotoa rushwa,”
anaongeza Kibwengo.

WANASIASA JE?

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
Chinyoyo, iliyoko katkika Kata
ya Kilimani, jijini Dodoma, Faus-
tina Bendera, anasema Takukuru
mkoani Dodoma imefanya jambo
zuri kutoa elimu sahihi dhidi ya
rushwa kwa jamii, kwa sababu
anaamini itawasaidia kwa kiasi ki-
kubwa wananchi.

Anafafanua kwamba, inakuwa
msaada unaowezesha kumwele-
wa kiongozi anayepaswa kuch-
aguliwa, tofauti picha iliyozoeleka
awali.

Faustina anasema, elimu ya
rushwa hivi sasa inatolewa na
Takukuru kwa wananchi kila
kona, jambo linalowajenga na
kuwaweka katika hisia kwamba,
hawatakubali kupewa rushwa na
baadhi ya wagombea katika ngazi
kama ya khanga na tisheti kum-
wingiza katika uongozi.

“Sasa hivi tunaamini, katika uch-
aguzi huo hakutakuwapo nguvu
ya pesa, kwa sababu wananchi
wamepata elimu kutoka Takukuru
tuna imani watachagua viongozi
bora na si bora viongozi,” anasema
Faustina.

Dondoo: Kulia

1. Nchi ya pili kwa ukubwa
duniani 6. Rukia ghafla

8. Kwepa 9. Toka sehemu
moja hadi nyingine

11.Pesa ya Nigeria
13.Wingi wa neno mdudu
14.nguruma 16.Nabii wa

Mungu 17.Waziri mkuu

mpinzani Uganda
18.hufunga na kufungua
20.Tangazo 21.Makazi ya

27. Ami 28.Jiji la pili kwa
ukubwa nchini 29.Kipawa
31.kazi ya muda fulani

watu wengi 23.Mavu, nyigu

Dondoo: Chini

1. Rais wa kwanza wa Kenya
2. Tamka jina la Mungu

3. Mji mkuu wa Kenya

4. Fikiriwa 5.Ardhi ilimwayo
6. Ami 7. Vivyo hivyo
10.Wajibu wa kufanya jambo
12.Ujumbe usomwao mbele

S
ya mgeni rasmi 13.mtutumu- m

ko wa maji 15. nyenyere
19.hutumia pesa aina ya
Kwanza 21.Mtu mwenye
elimu kubwa

22.Kinga 24.Mji Senegali
25.Pesa inayotumika India
26.Tengeneza 30. Fahamu
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Darasa la ubora TBS lilivyong'arisha
tija ya mzalishaji aliyetwaa leseni

Na Sabato Kasika

LI kupata tija ya kibiashara duni-

ani, moja ya hitaji kuu ni kuwa na

ubora. Hicho ni kigezo muhimu

kinachofuatiliwa kwa karibu na
mamlaka za kibiashara katika nchi
zote duniani, vivyo hivyo kinaangukia
katika usimamizi wa ubora na wasi-
mamizi wa kimataifa.

Hilo linafanya uendeshaji biashara
duniani unakua na dai kukidhi ubora
ndani na nje ya nchi. Nchini, kuna msi-
mamizi mkuu ni Shirika la Viwango
Tanzania (TBS).

Pia, kuna vyombo vingine vinavyosi-
mamia ubora wa bidhaa sokoni kama
Tume ya Ushindani (FCC) na inaelezwa
kuna mambo muhimu wanayowajibika
nayo wafanya biashara, ili kufikia ma-
fanikio ya ubora unaokubalika.

Wataalamu wa biashara na ujasiria-
mali nchini wamekuwa wakifundishwa
kuwa ni lazima mfanyabiashara waji-
ulize swali la msingi “nazalisha bidhaa
zake kwa gajili ya nani?”

Nchini, inasisitizwa uzalishaji uwe
na viwango vinavyokidhi kupata vyeti
na leseni za ubora zinazotolewa (TBS).

Hicho kimekuwa kigezo muhimu
kwa baadhi ya wafanyabiashara nchini
wamekuwa wakijitahidi kutengeneza
bidhaa zinazokidhi viwango na kutu-
nukiwa vyeti vya leseni za ubora, kama
njia ya kutambua huduma wanazoz-
itoa.

Leseni TBS

Hivi karibuni TBS lilitunuku vyeti na
leseni za ubora kwa baadhi ya wafan-
yabiashara, ambazo sasa zitatambu-
lika kitaifa na kimataifa kwa kuweka
nembo ya TBS, inayoashiria ubora na
usalama wa bidhaa husika.

Katika tukio hilo, TBS ilitunuku
leseni 75 za ubora, vyeti vya ubora 12
na cheti kimoja cha mfumo wa kusima-
mia usalama wa chakula (HACCP).

Pia ilitoa leseni endelevu zinazotole-
wa kwa wazalishaji wakubwa, wa kati
na wadogo.

Kaimu Mkurugenzi wa Ubora wa
TBS, Lazaro Msasalaga, anasema ni
aibu iwapo mfanyabiashara atakiuka
matakwa ya ubora akiwa na cheti na
leseni za chombo hicho, huku akikiuka
wasifu aliyotunukiwa.

Anasema, hiyo inamhahatarisha
kunyang’anywa leseni au cheti ali-
chopewa, kwa bidhaa zake kuharibiwa
na ama kutozwa faini au kuondolewa
sokoni.

“Hii ni hasara ambayo menejimenti
ya TBS isingependa kuona inatokea.
Tuna jukumu la kusimamia na kuan-
daa viwango vya kitaifa ili kuhakikisha
maslahi ya nchi yanazingatiwa hata ki-
kanda na kimataifa,” anasema Msasal-
aga.

Mkurugenzi huyo anataja maeneo
mengine ya viwango yanayoisimiwa
na TBS ni: Utekelezaji wa viwango;
kulinda afya na usalama wa walaji;
kuongeza pato la taifa; na ukuaji uchu-
mi wa viwanda.

Mdhibiti ubora huyo wa TBS, ana-
wasisitizia wajasiriamali kusimamia

ubora wa bidhaa zao, ili kuziongezea
thamani zaidi sokoni, kwani shughuli
hizo ni lango la ajira kwa Watanzania
wengi na uchumi wao.

“Hadi sasa wajasiriamali 300 nchini
wameshapata leseni na kutumia alama
ya ubora ya TBS kwenye bidhaa zao
na kuzifanya zipenye kwenye masoko
mbalimbali, yakiwamo ya Jumuiya ya
Afrika Mashariki na Jumuiya ya Nchi za
Kusini mwa Afrika (SADC),” anasema.

Mtazamo wake ni kwamba, hayo ni
mafanikio makubwa kwa taifa katika
malengo ya taifa ifikapo 2025 kuwa im-
ejenga uchumi wenye nguvu, imara na
wenye ushindani.

“Wafanyabiashara ambao vyeti vyao
vimekwisha muda wake waende ofisi za
karibu za shirika letu (TBS), ili wapewe
barua ya kielelezo kwa ajili ya kutumia
kipindi cha mpito hadi leseni na vyeti
vyao zitakapokuwa tayari,” anasema.

Msasalaga anasema kwa sasa TBS
imeongezewa majukumu ya kusima-
mia usalama katika machinjio, bucha,
mama lishe na hoteli, vyote vitaendelea
kufanya kazi wakati hatua za kuweka
utaratibu mpya chini ya shirika hilo zi-
naendelea.

ALIYEFANIKIWA ANENA

Katika orodha ya waliofanikiwa ni
kampuni ya kuzalisha vilainishi vya
mitambo mbalimbali, ikiwamo kwe-
es Salaam. Anasema, mwaka jana wali-
tunukiwa leseni moja, kisha zikafuata
mbili, mara ya tatu wakapata tena mbili
na sasa mara ya nne wametunukiwa vy-
eti vitatu leseni moja.

Mkuu wa Kitengo cha Mauzo na
Masoko, Anil Gaur, anasema, sasa ni
mara ya nne, huku akifafanua siri ya
mafanikio katika vigezo kadhaa.

Anatamka mafanikio katika wuzal-
ishaji wa bidhaa bora yanatokana na
kuzingatia vigezo anavyovifafanua:

“Siri kubwa ya mafanikio yetu katika
uzalishaji wa bidhaa zenye ubora ni
kuzingatia maelekezo ya TBS. Wao wa-
nataka kabla ya kuzalisha bidhaa, mzal-
ishaji anatakiwa kutuma maombi ya ku-
kaguliwa bidhaa anayotaka kuzalisha.

“Sisi tumekuwa tukifanya kila tuna-
potaka kuzalisha bidhaa mpya, huwa
tunatuma maombi kwao na wao wana-
watuma wataalamu wao kuja kukagua
na kuchukua sampo kwenda kupima
bidhaa tunayotaka kuzalisha katika

maabara zao kuona kama imekidhi vi-

wango.

“Wakiona inakidhi, wanaturuhusu
tuendelee kuzalisha na kuiingiza soko-
ni, lakini kama haina viwango au viwan-
go viko juu, wanatoa ushauri kwamba
tuongeze au tupunguze viwango, hivyo
kwa utaratibu huo tumekuwa tukizali-
sha bidhaa zenye viwango.”

“Sisi tulianza uzalishaji mwaka jana
na tangu wakati huo tumetunukiwa
leseni mbalimbali kulingana na bid-
haa tunazozalisha kwani tumeshapata
leseni,” anasema Gaur.

“Kuendelea kutunukiwa leseni za ub-
ora, ni hatua nzuri kwetu na tunaahidi
kuendelea kuzalisha bidhaa kwa kuz-
ingatia ubora, kwani hilo ndilo jambo
la msingi la kuzingatia kama ambavyo
TBS wanataka,” anasema.

Gaur anasema, ni muhimu kwa kila
mfanyabiashara ahakikishe bidhaa
zake zinathibitishwa na TBS na wana-
litambua hilo, ndio maana wamejikita
zaidi kwenye ubora wa bidhaa zao.

Anakiri shirika lake linapata ushiriki-
ano kwa Watanzania wengi, kwa saba-
bu ya ubora wa bidhaa zao kwa kuwa
na nembo ya TBS, na wanaongeza uzal-
ishaji zaidi na kukuza soko. bora.
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Wahamiaji 150 wahofiwa kufa

TRIPOLI, Libya

ZAIDI ya wahamiaji 150 hawajulikani

walipo baada ya boti walizokuwa wak- Maofisa Tripoli.
isafiria kuzama kwenye pwani ya Libya wetu wal- Alisema kiasi ya wahamiaji 137
katika Bahari ya Mediterania. ioko kwe- wameokolewa na wamerejeshwa Libya
Shirika la Umoja wa Mataifa la Kuhu- NYye eneo na hadi sasa walinzi wa pwani wame-
dumia Wakimbizi, (UNHCR) pamoja na la tukio fanikiwa kuupata mwili mmoja.
walinzi wa pwani nchini Libya walisema w:"‘:s“a'ggg' Msemaji wa UNHCR, Charlie Yaxley,
miongoni mwa wahamiaji hao ambao pamoja na alisema kuwa watu 147 wameokolewa
wanahofiwa wamekufa maji ni pamoja pydumaza  hadisasanaameielezea ajali hiyo kama
na wanawake na watoto. matibabu. ‘mbaya zaidi’ kuwahi kutokea katika

Msemaji wa walinzi wa pwani ya Libya,

Jenerali Ayoub Gassim, alisema boti mbili

Wanafunzi
hoi baada ya
kumgombea
mwenzao

KAMPALA, Uganda

WANAFUNZI takribani 50 wa shule

ya sekondari katika Wilaya ya Mbale
Magharibi mwa Uganda , wamelazwa
hospitalini baada ya kuvuta hewa

va gesi za kutoa machozi, limeripoti

gazeti nchini humo -The monitor.

Wanafunzi hao walihusika katika
mapigano valiyoibuka baina ya shule
za sekondari za Mbale Secondary
school na Mbale High school kuto-
kana na uhusiano wa kimapenzi.

Inadaiwa kuwa wakati wa ghasia
hizo , polisi waliamua kufyatua ma-
bomu ya kutoa machozi katika shule
va sekondari ya Mbale yaliyowaacha
wanafunzi na walimu wao wakikim-
bia kwa ajili ya usalama wao.

Wanafunzi waliojeruhiwa wamela-
zwa katika hospitali ya rufaa ya
Mbale , Joy Hospice, Viena Clinic,
Mbale general clinic, miongoni mwa
hospitali nyingine, limeeleza gazeti
la The monitor.

Wanafunzi waliolazwa katika
hospitali ya rufaa ya Mbale wa-
nasema, mapigano hayo yaliibuka
baada ya mwanafunzi kutoka shule
va sekondari ya Mbale kumvamia
mwanafunzi wa Mbale high school,
akimshutumu kumpenda mpenzi
wake wa siku nyingi.

Msemaji wa kanda ya Elgon,
Robert Tukei, alithibitisha tukio hilo
lakini alipuuzilia mbali madai kuwa
wanafunzi walilazwa kutokana na
kuvuta hewa ya mabomu ya kutoa
machozi.

“Polisi waliingilia kati kusitisha
mapigano, yaliyokuwa yamezuka.
Kama baadhi yao walijeruhiwa
wakati wa mapigano, si lazima iwe
ni kutokana na mabomu ya kutoa
machozi ," alisema.

Tukei, hata hivyo alisema, wa-
nafunzi 30 kutoka shule hizo mbili
za sekondari wamekamatwa kwa
kuchochea ghasia.

“Naweza kuthibitisha kuwa wa-
nafunzi 30 wametiwa mbaroni kwa
kuchochea ghasia na watashtakiwa
ipasavyo ,” alisema Tukei.

Washukiwa kwa sasa wanashi-
kiliwa katika kituo kikuu cha polisi
mjini Mbale. BBC

zilizokuwa zimewabeba wahamiaji wa-
patao 300 zilizama umbali wa kilomita
120 mashariki mwa mji mkuu wa Libya,

Bahari ya Mediterania kwa mwaka huu.
la watu 300 liliondoka

“Kundi

Khoms, Libya kwa boti. Tunaelewa
kwamba walikuwa katika dhiki kubwa
na awali waliokolewa na wavuvi wa
eneo hilo na kisha na walinzi wa pwani
ya Libya. Maofisa wetu walioko kwenye
eneo la tukio wanawapatia msaada
pamoja na huduma za matibabu,” ali-
fafanua Yaxley.

Yaxley alisema kwa mwaka huu mtu,
mmoja alifariki akiwa njiani kutoka
Libya kuelekea Ulaya kwa kila watu
sita ambao walifanikiwa kufika katika
mwambao wa Ulaya.

Mkuu wa UNHCR, Filippo Grandi,

alisema hili ni janga baya kuwahi ku-
tokea kwa mwaka huu. Katika ukurasa
wake wa mtandao wa Twitter, Grandi,
alizitaka nchi za Ulaya kurejesha shu-
ghuli za uokozi katika Bahari ya Med-
iterania, ambazo zilisitishwa baada ya
uamuzi wa Umoja wa Ulaya na ametoa
wito wa kumalizwa kwa suala la kuwa-
shikilia wakimbizi na wahamiaji nchini
Libya pamoja na kuongeza njia salama
nje ya Libya.

Alisema hatua hizo zinapaswa ku-
chukuliwa sasa, kabla majanga zaidi
hayajatokea. DW

i i
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Wahamiaji wakiwa kwenye kituo cha kuwashikilia wakimbizi cha Tripoli nchini Libya. PICHA: REUTERS

Korea Kaskazini yaitishia Kusini

Makombora ya Pyongyang valiyorushwa wiki hii. PICHA: REUTERS.

PYONGYANG, Korea Kaskazini

KOREA Kaskazini imetoa onyo kwa Korea
Kusini kwamba ni vigumu kujilinda dhidi
ya kombora lake jipya

Korea Kaskazini imetaja majaribio ya
makombora yake mapya Alhamisi wiki hii
kuwa onyo rasmi dhidi ya kile ilichokitaja
kuwa uchokozi wa Korea Kusini.

Kombora hilo la masafa mafupi lili-
rushwa katika bahari ya Japan, pia ikiju-
likana kama bahari ya magharibi kutoka

Wonsan katika pwani ya mashariki ya Ko-
rea Kaskazini.

Kiongozi wa taifa hilo Kim Jong Un,
alisema kuwa taifa lake lililazimika kuun-
da silaha ili kukabiliana na tishio la moja
kWa moja.

Alisema kuwa jaribio hilo lilishirikisha
mfumo wa kiufundi wa kuelekeza ma-
kombora.

Matamshi ya Kim yaliyoripotiwa katika
vyombo vya habari yanajiri baada ya Ko-
rea Kaskazini kukosoa uamuzi wa Korea

Kusini na Marekani kushiriki katika zoezi
la pamoja la kijeshi mwezi ujao.

Korea Kaskazini ilitaja zoezi hilo la
kijeshi kama maandalizi ya kulivamia
taifa hilo. [japokuwa Marekani na Korea
Kusini zimekataa kufutilia mbali zoezi
hilo la kila mwaka, wamepata pigo.

Mkuu wa Majeshi wa Korea kaska-
zini alisema kuwa moja ya kombora hilo
lilisafiri kwa takriban kilomita 690 .

Marekani pia ilithibitisha kwamba ma-
kombora hayo ni ya masafa mafupi.

Rais Kim alisema kwamba ameri-
dhishwa na mfumo huo wa kombora ji-
pya na kudai kwamba haitakuwa rahisi
kujilinda dhidi yake.

Korea Kusini imeitaka Pyongyang
kuacha vitendo ambavyo havisaidii ili
kupunguza hali ya wasiwasi na kusema
kuwa majaribio hayo ni tishio la kijeshi.

Wizara ya Mambo ya Nje nchini Mare-
kani imeitaka Korea Kaskazini kutofanya
uchokozi.

Kwa mujibu wa mwanahabari wa BBC
nchini Korea Kusini Laura Bicker, Pyong-
yang inailenga Korea Kusini kwa kutumia
maneno na silaha.

Kombora hilo la masafa mafupi sasa
linaweza kushambulia nchi yoyote ilio
jirani na Pyongyang. Halafu kuna yale
madai kwamba Korea Kusini ni ndumila
kuwili - ikitafuta kuleta amani mbali na
kununua silaha mpya na kushiriki katika
zoezi la kijeshi la pamoja na Marekani.

Matamshi hayo huenda yakazua
uhasama baada ya Rais wa Korea Kusini
Moon Je, kufanya juhudi kubwa ya kui-
marisha uhusiano kati yake na rais Kim
Jong Un. BBC
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Na Adam Fungamwango

MBALO walilokuwa ha-

wajui Kadili na Meze ni

kwamba nyumba ya tatu

tu toka kwenye mti wa
mwarobaini walipokuwa wame-
keto kwenye mawe makubwa ili-
kuwa ni ya mama Gombea.

Kwa mbali aliwaona wakati
anapika. Kama kawaida yake, ha-
kutaka kupitwa na kitu. Mapishi
akamwachia binti yake Gombea
na kujifanya anakwenda kwa ji-
rani.

Akatembea kwa uangalifu hadi
kwenye jumba lisiloisha. Akanyata
na kunyata, akaambaa na ukuta
hadi kwenye kona. Akawa na uw-
ezo wa kuwachungulia bila wao
kumuona kwa sababu walikuwa
wamegeukia upande mwingine.

Alisikia kila kitu kilichokuwa
kikizungumzwa. Na kuchanganya
na yale aliyokuwa anayasikia kule
dukani, alikafanikiwa kuungani-
sha mkasa mzima. Sasa ngoma
ndiyo ikawa imempata mchezaji.

Wakati mama Kadili akitwanga
kisamvu chake, kwa mbali alimu-
ona mama Gombea anakuja akiwa
na mfuko wake.

“Bibi wewe mbona umetokea
huku badala ya nyumbani kwako,
au ulinipita hapa hapa?” Mama
Kadili aliuliza kwa mashangao.

“Nilipita hapa asubuhi ulikuwa
ndani sikutaka kukushtua, mwen-
zangu nakopesha vijora, ndiyo
maana nilikuwa nazunguka huko
kwa kina mama Pendo, mama
Chilambo, na kwingine.”

“Biashara hiyo mama Gombea
umeianza lini?”

“Ndiyo naianza hivyo shoga
‘angu hebu niunge mkono basi.”

“Na kweli hiyo biashara mama
Gombea inakufaa maana kwa
kutembea wewe.” alimtania na
kumjibu swali lake.

“Nikope nitalipa nini ndugu
yangu, hali yangu ya mkunga, ni-
kijikuna natoka unga, nitaweza
kulipa mimi?” Alijibu na kuuliza
kwa pamoja.

“Mmmh mama Kadili, binti
zako wawili wanakuuzia chakula
unashindwa kukopa vijora kweli?”

“Nina michezo huyo shoga
yangu, inanitia wazimu. Kwanza
kwa mama Mtupeni nina mchezo,
nimeingia majina matatu.

Kwa mama Shukuru nina maji-
na mawili. Kwa mama Tabia nina
jina moja. Huko kote kila siku pesa
inatakiwa, we acha shoga kwanza
nikalize halafu tutaangalia huko
baadaye.”

“Vipi shoga yangu, Kadili yupo?”
Aliuliza mama Gombea kwa sauti
ya chini.

“Na wewe mama Gombea, yaani

HADITHI
JUMBA JEKUNDU- 11

Habari

zako zote
ziko hapa,
leo ngoja
nikupasulie.
Unapok-
wenda huko
disco kuna
mwanamke
huko nasikia
unakuwa
naye. LaKini
safari hii

ya mwisho
mlipoenda
alikuja na
mabaunsa
wanam-
linda na
kuwatafuta
wale wa-
naocheza
naye ili
wawapige.

WASWAHILI wana msemo wao unaosema kuwa ufukara ni jereha la ulimwengu. Wakiwa
na maana, mtu fukara mara nyingi hukutana na mitihani mikubwa duniani, ambayo mingi
husababishwa na baadhi ya binadamu wengine wenye vipato kwa kuwaona hawana tha-
mani na hawahitajiki kuwa na kitu chochote cha thamani.
Kijana anayetoka kwenye familia duni Kadili, anatokea kupendwa na msichana mrembo
anayetoka kwenye familia ya kitajiri, Edina. Lakini kitendo hicho kinamsababishia kijana
huyo matatizo makubwa ambayo hajawahi kuyapata katika maisha yake, kiasi cha maisha
yvake kuwa hatarini. Fuatilia mkasa huu wa aina yake.

kila ukija hapa lazima umuulize mwa-
nangu, mna agenda gani huyu mwana.”

“Aka mwaya, sina agenda yoyote, ila
yale ambayo huwa nakwambia yame-
kuwa moto shoga yangu.”

“Yapi tena hayo?”

“Si niliwahi kumwambia kuwa mwa-
nao na rafiki yake Meze huwa wanak-
wenda disco na huko nikamwambia
kuna siku unaweza kuletewa mkwe,
tena toka familia tajiri?”

“Eee kweli nakumbuka.”

“Sasa mambo yamekuwa mambo
shoga yangu, ngoja nikusaidia kut-
wanga kisamvu kwanza kiive, tukae
chini nikuhabarishe kabla mwenyewe
hajaja.”

“Hivi Kadili uko sawa kweli wewe?”
Mama Kadili alimuuliza mwanaye
wakati anakaribia kumaliza chakula.

“Ndiyo mama niko sawa.”

“Hapana. Kuna kipindi hukuwa sawa,
lakini baadaye ukabadilika nikaanza
kukuona mwanangu umechangamka
kama umetiwa ndimu, lakini siku hizi
tatu nne naona kama una mawazo
kama umefukuzwa kazi, yaani mpaka
umenyorodoka, una nini mwanangu,
unaumwa?”

“Siumwi mama niko sawa tu, maisha
tu.” Kadili alijibu, lakini alijua kuna jam-
bo mama yake ameshalipata.

“Maisha gani yanayokufanya wewe
uwe nyoro nyoro, hufanyi kazi, kila kitu
mimi mama yanko na dada zako, wewe

Mtunzi anapatikana (0716 350534)

tumekuteua usome mpaka utakapose-
ma basi ili uwe mkombozi wetu hapo
baadaye. Hununui unga hununui su-
kari, shida nini mwanangu?”

Kadili alibaki kimya akimuangalia
mama yake kana kwamba ndiyo ana-
muona kwa mara ya kwanza.

“Sikiliza mwanangu. Achana na
mambo hayo, wewe soma utayakuta
mbele.” Maneno hayo yalimshtua Kadi-
li alijiuliza ni kitu gani ambacho mama
yake anaamisha.

“Habari zako zote ziko hapa, leo
ngoja nikupasulie. Unapokwenda huko
disco kuna mwanamke huko nasikia
unakuwa naye. Lakini safari hii ya
mwisho mlipoenda alikuja na maba-
unsa wanamlinda na kuwatafuta wale
wanaocheza naye ili wawapige. Kwa ba-
hati nzuri yule mwanamke hakuwataja,
ndiyo ikawa pone pone yenu.”

Maelezo hayo yalimshtuka mno
Kadili. Mbali na kushangaa mama yake
kujua kila kitu, lakini pia mshangao
mwingine ni jinsi habari nzima ilim-
vimfikia kwa kupindishwapindishwa.

Kuna kweli ndani yake, lakini si
kwa jinsi mama yake alivyohadithiwa.
Hakujua ni nani aliyekwenda kuongea
umbea huo.

Walibadilisha eneo la mazungumzo
kutoka dukani ambako walikuwa na
wasiwasi napo kuwa siri zao zinavuja,
lakini kule walikokwenda nako vile vile.
Zimemfikia tena mama yake, tena zika-
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ongezewa na chumvi juu.

“Sikiliza mwanangu, hao ni wa-
nawake wa kupita. Hata ikiwa vipi hu-
wezi kumpata msichana tajiri ukawa
naye milele. Huwezi kumuoa. Una-
choweza kufanikiwa ni kuwa naye tu
kwa muda mfupi kwa sababu ya mata-
manio. Wewe ni masikini, huwezi kuwa
na binti tajiri na mkadumu kwa muda
mrefu. Kama ni kweli msahau kabisa na
achana naye huyo binti, angalia maso-
mo yako, baadaye utakuja kupata msi-
chana mzuri utamuoa.” Mama alitoa
wasaa.

Kichwani mwa Kadili ulikuwa ni
wasaa mzuri. Ni kweli hata yeye tayari
alishaamua kuachana na mawazo hayo,
ikiwa hata kwenda tena disco kule ‘Blue
Star’. Kwa sababu hata wakienda, tayari
msichana huyo alisema hatokwenda
tena hapo kwa sababu amebadilishiwa.

Aliwaza kuwa pamoja na yote hayo,
mama yake ameshindwa kuelewa
kuwa yeye na msichana huyo Edina
walichoishia ni kucheza muziki tu na
hakuna hata mmoja kati yao aliyewahi
kuongelewa suala la mapenzi juu yao,
japo ni kweli alitokea kumpenda.

“Mama nimekuelewa. Sitaki kusema
zaidi. Lakini wewe ni mama yangu
nafuata ushauri wako.” Alijibu huku
akiwa amejiinamia.

Itaendelelea Jumamosi
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Fernandez
njia nyeupe
Man United

LISBON, Ureno

KOCHA wa Sporting CP, Marcel Keizer,
amesema kuwa mchezaji wake, Bruno
Fernandez anaweza kujiunga na
Manchester United.

Kiungo huyo alikuwa kwenye rada za
United kabla ya Keizer kusema kuwa
hawezi kumwachia kwa kuwa yupo
kwenye mipango yake.

“Kila mmoja angependa abakie ndani
ya timu kutokana na uwezo wake na
msaada anaoutoa ndani ya timu, ila
kwa sasa hatujui kitakachotokea mbele
ni jambo la kusubiri na kuona,” alisema.

Ameongeza kuwa kwa sasa kuna
uwezekano mkubwa wa mchezaji
huyo kujiunga na United, kwa sababu
hataweza tena kumzuia.

“Nilikuwa nataka abakie hapa, lakini
ni wazi kwamba naona hatutakuwa
na uwezo wa kumbakisha, naamini
anaweza kwenda United.”

Dau la nyota huyo linatajwa kuwa
ni pauni milioni 62, hivyo United
wakiweka mezani Kitita hicho,
watampata kiungo huyo, ambaye
amefunga mabao 20 katika mechi 30
za mashindano yote na kutengeneza
nafasi za magoli 13.

TR

Kamariyamponza
Yerry Mina

LONDON, England

BEKI wa Everton, Yerry Mina, ame-
funguliwa mashtaka ya kisoka na
FA ya England baada ya kutokea
katika tangazo la kamari kwao Co-
lombia kitu ambacho ni kinyume
na kanuni za soka la nchi hiyo,
ingawaje klabu yake inatangaza
kamari.

Mina amepewa mpaka siku ya
leo kujibu mashtaka hayo na taar-
ifa ya FA ilisikika ikisema. “Yerry
Mina wa Everton amefunguliwa

mashtaka kutokana na kanuni za
suala la kamari za FA.

Inaaminika beki huyo alivunja
kanuni E8 [3] kwa kushiriki katika
tangazo la kamari ambalo amepig-
wa marufuku kufanya hivyo.”

Mina mwenye umri wa miaka
24 mpaka sasa bado hajajiunga
katika kikosi cha Kocha Marco
Silva kufuatia ushiriki wake katika
michuano ya Kombe la Mataifa ya
Amerika Kusini, Copa Amerika,
huku likizo yake ikiwa imeonge-
zwa muda.

LINDELOF:

- SIMHOFII
'MAGUIRE

RIO DE JANEIRO, Brazil

EKI Victor Lindelof amesema
yuko tayari kwa vita ya namba
kikosini dhidi ya Harry Magu-
ire kama dili lake la kutua
Manchester United litakamilika.

Ofa mbili za United kwa ajili ya
beki huyo wa kati wa Leicester zime-
shakataliwa huku klabu yake ikisima-
mia kutaka dau la pauni milioni 90.

Lindelof tayari yuko katika vita
ya namba dhidi ya Eric Bailly, Phil

Jones na Chris Smalling, huku watu

kama Marcos Rojo na Axel Tuan-
zebe nao pia wakitolea macho

nafasi hiyo.
“Napenda ushindani,” Lindelof
alisema. “Hakika naupenda. Na-
dhani ni jambo zuri kwa klabu

kuwapo kwa ushindani.
Ukiwa na wachezaji wazuri
katika nafasi yako unalazimi-
ka kufanya kazi kwa juhudi
zaidi kila siku, hasa mazoezi-
ni, na hilo linaisaidia timu
kwenda kwenye nafasi za
juu zaidi,” alisema.
“Sidhani kama ushinda-
ni wa namba ni tatizo
kwangu, kwani nina
uhakika nitaweza ku-
pambana naye na hati-
maye kubakia kwenye
kikosi cha kwanza,”
alisema.
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SHANGHALI, China

OCHA Pep Guardiola amesema

kuwa anamtaka Leroy Sane kuba-

kia Manchester City, lakini amekiri

kwamba uamuzi huo hauko mikon-
oni mwake.

Sane mwenye umri wa miaka 23 ana miaka
miwili iliosalia katika mkataba wake lakini
bado hajaanza mazungumzo ya kuongeza
mkataba mpya.

Winga huyo wa Ujerumani alifunga mabao
mawili katika mechi ya ushindi dhidi ya timu
ya Hong Kong Kitchee katika mchezo wa
kirafiki hivi karibuni ukiwa ni wa maandalizi
ya msimu ujao, huku David Silva , Raheem
Sterling na kinda wa Hispania, Nabil Touaizi

0zil, Kolasinac
wavamiwa na
majambaczi

LONDON, England

WACHEZAJI wa Arsenal, Mesut Ozil na Sead Ko-
lasinac wameripotiwa kuvamiwa na genge la ma-
jambazi katika jaribio la wizi wa gari katika bara-
bara za mji wa London, England.

Klabu ya Arsenal imethibitisha kuwa wachezaji
wake Ozil na Kolasinac walilengwa na majambazi
hao waliokua wamejihami, lakini hawakujeruhi-
wa katika tukio hilo.

Katika taarifa yake Arsenal imesema: “Tume-
wasiliana nao na wachezaji wote wawili wako
salama.”

Kanda ya video iliyosambazwa kwenye
mitandao ya kijamii inamuonyesha Kolasinac ak-
ipigana na na wanaume wawili waliokuwa wame-
jihami kwa visu. Mchezaji huyo pia anaonekana
akiruka kutoka kwenye gari kukabiliana na wa-
naume waliokuwa wameficha nyuso zao na am-
bao walikuwa na njama ya kuwaibia.

Msemaji wa polisi wa jiji la London amesema:
“Tumepata taarifa kuwa washukiwa waliokuwa
juu ya pikipiki walijaribu kumuibua mtu aliyeku-
wa akiendesha gari.

“Dereva pamoja na abiria wake walifanikiwa
kuondoka eneo la tukio bila kujeruhiwa na kwen-
da hadi eneo la Golders Green, ambako wame-
wasilisha taarifa kwa maafisa wetu.”

Hakuna mshukiwa yeyote aliyekamatwa ku-
fikia sasa .

Kolasinac na Ozil ni wachezaji wa kwanza wa
soka kuvamiwa katika barabara za London.

pamoja na Iker Pozo wakifunga.

“Tunamtaka abakie na kuna ofa inayosub-

iri ya kuongeza mkataba wake,” alisema
Guradiola akiwaambia waandishi wa
habari.

“Hatima yake haipo mikono- =
ni mwetu, akiamua kuondoka ‘;'
anaweza kuondoka. Iwapo ana-
taka kuondoka anaweza kufanya =
hivyo lakini hatutafurahia.”

Mapema wiki hii Guardola
alinukuliwa akisema kwam-
ba, anataka wachezaji wote
kuwa na furaha ndani ya
City na mchezaji ambaye
ataona hapamfai anaweza
kuruhusiwa kuondoka.

)

Bondia wa Argentina
afariki baada ya Kipigo

BUENOS ARIES, Argentina

BONDIA wa Argentina, Hugo
Santillan, amefariki dunia ku-
tokana na majeraha aliyopata
katika pambano, ikiwa ni siku
chache baada ya kifo cha bon-
dia wa Urusi, Maxim Dadashev.

Bondia huyo mwenye umri
wa miaka 23 alizirai ukumbini
siku ya Jumamosi iliyopita,
baada va pigano lake la ku-
wania mkanda wa WBC dhidi
va Eduardo Javier Abreu wa
Argentina kumalizika kwa sare.

Alipelekwa hospitalini na ku-
fanyiwa upasuaji lakini akafariki
siku ya Alhamisi.

Santillan ni bondia wa pili
kufariki kutokana na majeraha

aliyopata katika ulingo wa
ndondi wiki hii baada ya kifo
cha Dadashev kuthibitishwa
siku ya Jumanne.

Bondia huyo mwenye umri
wa miaka 28 alipelekwa hospi-
talini akitokwa na damu katika
ubongo baada ya pigano lake la
kuwania mkanda wa IBF uzito
wa Welter dhidi ya Subriel Ma-
tias kusimamishwa mwisho wa
raundi ya 11 ljumaa iliopita.

Alifanyiwa upasuaji wa
dharura lakini ukashindikana na
kusababisha kifo chake.

Bondia huyo wa Urusi alion-
doka uliongoni kwa kubebwa
kwenye machela na kukimbizwa
hospitalini, lakini jitihada za
madaktari hazikuzaa matunda.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

KLABU NNE ULAYA

ZAMWANIA PEPE

® ® ® Napoli inatajwa kuwa katika nafasi
nzuri ya kunasa saini ya winga huyo...

LILLE, Ufaransa

AIS wa Lille, Gerard Lopez,
amethibitisha kuwa ame-
pokea ofa kutoka katika kla-
u nne tofauti, zote zikitaka

kumsajili Nicolas Pepe.
Lopez alizitaja klabu
hizo kuwa ni pamoja na
Arsenal na Liverpool
ambazo zote zimekubali
kutoa Kkiasi cha pauni
milioni 71.7, ambazo
zimetajwa katika mka-
taba wa nyota huyo.
Timu mbalimbali barani Ulaya
zimeonyesha nia ya kumsajili Pepe
kutokana na kuonyesha kiwango

bora katika msimu uliomalizika aki-
wa na Lille, ambayo imefanikiwa ku-

kata tiketi ya kushiriki mashindano
ya Ligi ya Mabingwa Afrika msimu
ujao, baada ya kumaliza katika na-
fasi ya pili nyuma ya mabingwa Paris
Saint-Germain kwenye Ligue 1.

Lopez alithibitisha katika maho-
jlano maalumu na Tuttosport kuwa
klabu nne zimefikia makubaliano
ya kulipa dau lililotajwa la kumsajili
winga huyo, wakati LEquipe iliandika
kuwa klabu hizo nne zinazomwania
nyota huyo ni pamoja na Napoli, Liv-
erpool, Arsenal na Inter.

“Tumepokea ofa ambazo zime-
kubali kutoa kiasi cha fedha tuli-
chosema na ni klabu kubwa,” alisema
Lopez, alipokuwa anahojiwa na Gian-
luca Di Marzio.

“Napoli iliwasilisha ofa kwa ajili
ya kumsajili Pepe na ilifikia malengo
yetu ya kulipa Euro milioni 80.

“Sasa ni jukumu la mchezaji

mwenyewe kufanya uamuzi ni
klabu ipi atataka kwenda kuitumikia
kutokana na ofa ambazo wakala wake
alikuwa anazifanyia kazi za klabu
zote nne.

“Pepe anatarajia kurejea klabuni
Jumatatu baada ya kumaliza ma-
pumziko yake na ninafiriki hadi ku-
fikia katikati ya wiki ijayo, atakuwa
ameshafanya uamuzi ni klabu ipi
ataichagua.”

Taarifa kutoka kwa watu wa ka-
ribu na Pepe zinasema kuwa nyota
huyo ana nafasi kubwa ya kujiunga
na Napoli na kuziacha timu nyingine
tatu zilizokuwa zikimwania pia.

Inaelezwa pia wakala wake ameku-
tana na mabosi wa klabu ya Serie A ili
kuhakikisha wanakamilisha mchaka-
to huo wa usajili, huku wakijiandaa
kumtoa mshambuliaji wao, Adam
Ounas ili kukamilisha usajili huo.

EVERTON YAITEGA PALACE

EVERTON imeieleza Crystal Palace kuwa inajiandaa
kutoa pauni milioni 60 pamoja na straika Mturuki Cenk
Tosun, kama sehemu ya usajili wa mshambuliaji wa Timu
ya Taifa ya Ivory Coast, Wilfried Zaha, lakini bado inahofia
itamkosa nyota huyo. (Telegraph)

SPURS KUFANYA KWELI

MWENYEKITI wa Tottenham, Daniel Levy, amem-
weleza Kocha Mauricio Pochettino kuwa atahakikisha
anampa fungu la kutosha kwa ajili ya kufanya usajili
baada ya kupata udhamini wa pauni milioni 320, tayari
klabu hiyo imewasilisha ofa ya kumwania mshambuliaji
wa Juventus, Paulo Dybala (25). (The Times)

MAGUIRE KUIKAMUA UNITED

MANCHESTER United italazimika kutoa kiasi cha pauni
milioni 80 kinachotakiwa na Leicester City ili kumnasa
beki wa Timu ya Taifa ya England, Harry Maguire baada
ya beki wake wa kati, Eric Bailly (25) kupata majeraha
katika mguu kwenye mchezo wa kirafiki uliochezwa juzi
dhidi ya Tottenham. (Mirror)

VALLEJO KUTUA WOLVES

WOLVES wako katika mazungumzo ya kumsajili beki
wa Real Madrid na Timu ya Taifa ya Vijana ya Hispania ya
umri chini ya miaka 21, Jesus Vallejo (22), kwa mkopo wa
muda mrefu, huku pia ikikaribia kukamilisha mchakato
wa kumwania straika wa AC Milan Mtaliano Patrick Cu-
trone (21) ambaye dau lake ni pauni milioni 17. (Mail)

SOARES AWEKWA SOKONI

BEKI wa Southampton Mreno Cedric Soares (27),
anawindwa na Monaco huku Ralph Hasenhuttl akijipanga
kupunguza kiasi cha mshahara anaolipwa kwenye klabu
hiyo. (Foot Mercato)

THAMANI YA TOBY YAONGEZEKA

THAMANI ya beki wa Spurs, Toby Alderweireld
imeongezeka baada ya muda uliotajwa kwenye mkataba
wake kumalizika tangu juzi. Thamani iliyokuwa kwenye
mkataba wa beki huyo wa kati wa Timu ya Taifa ya Ubelgi-
ji ambayo sasa itapanda ilikuwa ni pauni milioni 25. (Sun)

SERGEJ AKARIBIA UNITED

MANCHESTER United inajiandaa kumkosa kiungo
wake Mfaransa Paul Pogba (26) ambaye anaondoka
klabuni hapo na yenyewe ikiwa katika hatua za mwisho
za kukamilisha mchakato wa kumsajili nyota wa Timu ya
Taifa ya Serbia na Lazio, Sergej Milinkovic-Savic (24), kwa
dau la pauni milioni 70. (Mirror)

NAKAMBA KUTUA VILLA

ASTON Villa iko katika hatua za mwisho za kukamilisha
usajili wa mchezaji wa 11 katika kipindi hiki cha majira
ya joto, ikiwa imeshatumia kiasi cha pauni milioni 120 na
kumtaja Marvelous Nakamba wa Club Brugge. (Telegraph)

MALCOM ANUKIA DORTMUND

MABOSI wa Borussia Dortmund wako katika mazun-
gumzo ya kumsajili mshambuliaji wa Barcelona Mbrazil,
Malcom kwa dau la pauni milioni 37.5. (Goal)

LONGSTAFF KUIKAMUA UTD

MANCHESTER United imeambiwa ijiandae kutumia
zaidi ya pauni milioni 30 ili kumsajili kiungo wa Newcas-
tle, Sean Longstaff, ambaye ana umri wa miaka 21 na ni
raia wa England. (Manchester Evening News)
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MAMA SAMIA AAHIDI MAKUBWA

Na Shufaa Lyimo

AKAMU wa Rais wa Jamhuri

ya Muungano wa Tanzania, Sa-

mia Suluhu Hassan na Mlezi

wa Shirikisho la Michezo ya

Mashirika ya Umma, Taasisi na Kampuni

Binafsi (SHIMUTA), amesema atahakikisha

anashirikiana na serikali kuboresha miundo

mbinu ya viwanja vya michezo ili kumaliza

changamoto hiyo inayowasumbua wanam-
ichezo mbalimbali nchini.

Mama Samia alisema hayo

jana, wakati alipokuwa ana-

zungumza na wadau mbal-

imbali wa michezo ili kujadili

sababu ambazo zimelifanya

shirikisho hilo kudorora to-

fauti na ikilinganishwa na

miaka iliyopita.

Alisema changamoto hiyo ya miundom-

binu imekuwa kubwa hali ambayo amekiri
kuifanyia kazi kwa kushirikiana na viongozi
wa taasisi mbalimbali ili kuhakikisha malen-
go ya Shimuta kusonga mbele yanatimia.

“Changamoto ya miundombinu ya viwan-
ja inaonekana kuwa kubwa kwa sababu kila
mdau ameizungumzia, mimi kama mlezi wa
Shimuta nitatekeleza ilani ya chama changu
kilichonipa madaraka, nitafanya kazi ya
kusimamia michezo pamoja na utamaduni,”
alisema Mama Samia.

Hata hivyo kiongozi huyo alisema kuwa
anasikitishwa kuona Shimuta inashindwa na
vyama vingine vinavyosimamia mashinda-
no yanayoshirikisha wanafunzi na kuongeza
kwamba wanataka kuona michezo yao in-
arejea kwa kasi ili lengo la kuimarisha afya za
wafanyakazi kupitia michezo liweze kutimia.

“Hali iliyopo Shimuta kwa sasa hairidhi-
shi, tunashindwa na mashindano ya shule,
miaka ya sasa kukiwa na mashindano haku-
na watu uwanjani, nasisitiza wafanyakazi

wote watambue kuwa michezo inaleta ma-
husiano mazuri, ninaahidi kutekeleza yote
yaliyojadiliwa katika mkutano huu,” Mama
Samia alisema.

Kiongozi huyo alimpongeza Mwenyekiti
wa Shimuta na kamati yake kwa kulitumikia
vema shirikisho hilo, na kudai anataka mwa-
ka huu timu ziongezeke katika mashindano

“Timu zikiongezeka kwenye mashindano
ya Mwanza nitashirikiana na nyie, endapo
kama zitakuwa chini ya timu 30 sitakuja,
nitamtuma mwakilishi wangu kwa sababu
kutakuwa hakuna kilichobadilika,” al-
iongeza.

Naye Mwenyekiti wa shirikisho hilo,
Khamis Mkanachi, alisema kuwa anam-
shukuru mlezi huyo kwa kuendelea kush-
irikiana nao bega kwa bega tangu alipoingia
madarakani na kumwahidi idadi ya timu zi-
takazoshiriki katika mashindano ya mwaka
huu itaongezeka.

“Sisi kama Shimuta, tutahakikisha tunazi-
di kulitangaza shirikisho letu kwa kushiriki-
ana na wadau wa michezo, ikiwa pamoja na
kufanya bonanza kama ambavyo mlezi wetu
alivyopendekeza,” alisema Khamis.

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu Dar es
Salaam, William Anangisye, alisema kwa
upande wao wanakabiliwa na changamoto
ya viwanja kwa kudai viwanja vilivyopo,
havina hadhi ya kuchezea michezo ya Ol-
impiki.

Anangisye alisema mara nyingi wachezaji
wanatamani kufanya mashindano makubwa
lakini wanashindwa kutokana na uhaba wa
miundombinu.

“Bila ushirikiano hakuna kitu tutakachoki-
fanya, kila siku tutajiona tupo nyuma vile
vile, huu ni wakati wa kuwapa vijana fursa ili
tupunguze gharama za kutafuta wachezaji
wengine wakati kuna vijana wenye vipaji vya
kutosha,” alisema Mwenyekiti wa Chama cha
Netiboli Tanzania (Chaneta), Devota Minja.

P

Bonanza la Utalii » |
kufanyika Pemba ) AN PR B P

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

WANAMICHEZO kutoka sehemu mbal-
imbali wanatarajia kushiriki katika
Bonanza la Utalii na Michezo litaka-
lofanyika kesho kwenye Uwanja wa
Gombani, Pemba imeelezwa.

Ofisa Mdhamini wa Wizara ya
Habari, Utalii na Mambo ya Kale, Kha-
tibu Juma Mjaja, alisema jana kuwa
tamasha hilo litashirikisha michezo
mbalimbali na wanamichezo wana-
takaofanya vema watapata zawadi.

Mjaja alisema katika siku ya
kwanza ya bonanza hilo kutakuwa na
mashindano ya mbio za Nyika am-
bayo yataanza saa 2:00 asubuhi na hii
itakuwa ni mara ya kwanza kwa mch-
ez0 huo kuchezwa kisiwani Pemba.

Alisema kuwa mbio hizo zitawaju-
muisha wanariadha kutoka maeneo
tofauti hapa nchini pamoja na wenyeji
wao wa Pemba ambao wamejiandaa
vema kufanya vizuri katika mbio hizo.

Dullah Mbabe,
Kamata ulingoni

Na Shufaa Lyimo

F A ! _ ;
Mwandishi wa Habari za Michezo nchini, Gift Macha (wa pili kutoka kulia), akizungumza kwa niaba ya waandishi
waliojitokeza kuiunga mkono Timu ya Taifa (Taifa Stars) inayojiandaa na mechi dhidi ya Kenya (Harambee Stars),

‘Mbio za Afcon’ zamwaga zawadi

Na Mwandishi Wetu

BONDIA maarufu wa ngumi za kulip-
wa nchini, Abdallah Shabani maarufu
Dula Mbabe na Paulo Kamata wa-

natarajia kupigana katika pambano la
raundi 10 litakalofanyika leo kwenye

Salaam.

Mabondia hao jana walipima uzito
na kujiweka tayari kwa pambano
hilo linalotarajiwa kuwa na ushindani
huku kila mmoja akitamba kumshinda
mwenzake.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha wa Dula Mbabe, Omary Pel-
ege, alisema pambano hilo litakuwa
la uzito usiopungua 75-76 na bondia
wake amejiandaa kuendeleza rekodi
nzuri ya kuwachapa wapinzani wake.

Aliongeza kuwa bondia wake yuko
“fiti” kutokana na mazoezi ya muda
mrefu aliyokuwa anampa katika kuji-
andaa na pambano hilo.

Akizungumza wakati wa hafla ya utoaji
zawadi kwa washindi wa shindano hilo
WAKATI fainali za Kombe la Mataifa ya Af-  jijini Dar es Salaam jana, Mkurugenzi
rika (Afcon 2019) zikiwa zimefikia uking- Mwendeshaji wa kampuni hiyo, Tumaini
oni huko nchini Misri, baadhi ya wadau  Maligana, alisema Watanzania 10 walipa-
wa michezo wa hapa nchini walioshiriki  ta bahati ya kuibuka na zawadi mbalim-
kubashiri matokeo ya baadhi ya mechi bali baada ya kubashiri matokeo kwenye
bado wanajikuta wakibadilisha maisha mechi za michuano hiyo ya Afcon.
yao kutokana na kuibuka washindi na Maligana aliwataja washindi wengine
kujinyakulia zawadi mbalimbali, imefa- wa shindano hilo kuwa ni Abdulaziz
hamika. Said kutoka Mtwara na Joseph Kashinye

Fred Chacha, mkazi wa Geita, ameibu- wa Sumbawanga ambao walijipatia tel-
ka mshindi wa shindano la ‘Mbio za Af- evisheni kubwa LG Smart inchi 43 na
con’ lililokuwa likiendeshwa na Kampuni ~ Sebastian Mwita wa Geita, Frank Mlinga
ya Kubashiri la Parimatch na kujipatia (Shinyanga) na Siledius Bugasa wa Mwan-
zawadi ya pikipiki mpya kabisa aina ya za ambao walijipatia simu za mkononi
TVs. aina ya Samsung A8+.

Washindi wengine wanne wa shindano
hilo la Parimatch, Ally Nkwembe (Mt-
wara), Novatuis Chibuga (Iringa), Emma-
nuel Karama (Sumbawanga) na Aziz wa
Mbeya walimalizia orodha ya washindi
wakiwa wamejipatia simu za mkononi
aina ya Samsung M20.

Mlinga akizungumzia kwa niaba ya
wenzake alisema kuwa amefurahi kupata
zawadi hiyo ambayo itasaidia kubadilisha
maisha yake.

“Tunafuraha sana, baada ya kuambiwa
tumeshinda, karibu kila mmoja hapa
alipata mshtuko kusikia taarifa hii,
wengine hatukujua kama tulikuwa
tunawekwa katika shindano,” alisema
Mlinga.
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Bocco, Kaseja
waula Stars

Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI wa Simba, John Bocco,
ameteuliwa kuwa nahodha wa Timu ya
Taifa (Taifa Stars), ambayo inajiandaa na
mashindano ya kusaka tiketi ya kushiriki
fainali za Kombe |la Mataifa Afrika kwa
Wachezaji wa Ndani (CHAN), imefaha-
mika.

Taifa Stars iko kambini ikijiandaa na
mechi dhidi ya majirani zao wa Kenya
(Harambee Stars), itakayochezwa kesho
na Watarudiana Agosti 2 mwaka huu

Kaimu Kocha Mkuu wa Taifa Stars,
Etienne Ndayiragije, alisema kuwa Bocco
ambaye pia ni nahodha wa mabingwa wa
Ligi Kuu Tanzania Bara, Simba, atasaidi-
ana na golikipa mkongwe nchini, Juma
Kaseja na mabeki, Kelvin Yondani na
Erasto Nyoni.

“Hawa watakuwa viongozi kwa timu
hii inayoshiriki mashindano ya CHAN,”
alisema Ndayiragije, ambaye amechukua
mikoba iliyoachwa na Mnigeria Emma-
nuel Amunike.

Wakati huo huo, Mkuu wa Idara ya
Habari na Mawasiliano wa Shirikisho la
Soka Afrika (TFF), Clifford Ndimbo, alise-
ma jana kuwa maandalizi ya mechi hiyo
yamekamilika na mchezo huo utachez-
3 eshwa na waamuzi kutoka Burundi na
walitarajiwa kuwasili nchini jana jioni.

Ndimbo aliwataja waamuzi hao kuwa
ni pamoja na Tierre Nkurunzinza na
atasaidiwa na Herve Kakunze pamoja na
Paschal Ndimunzigo huku mwamuzi wa
akiba akiwa ni Goerges Gotagota.

“Mechi itaanza saa 10:00 jioni, kiingilio
cha chini kitakuwa ni Sh. 3,000, wakati
VIP B na C itakuwa ni Sh. 5,000," alisema
kiongozi huyo.

Aussems: Watasubiri

Na somoe Ng'tu ® ® ® Atamba Simba itatetea ubingwa mapema,
kuivaa Township Rollers leo...

Aussems alisema kuwa ushindani ambao

Wachezaji wa Timu ya Taifa (Taifa Stars), wakiwa kvvenye mazoezi ya timu hiyo inayojiandaa kuwavaa Kenya

ATASUBIRI! Kocha Mkuu
wa Simba, Patrick Aussems,
amesema kuwa kikosi chake

kimeimarika na kiko tayari
kwa ajili ya kuanza vita ya kuwania ubingwa
wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa
2019/20 pamoja na mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika.
AKizungumza na gazeti hili jana,
Aussems, alisema kuwa Kamati
ya Usajili imetekeleza map-
endekezo yake kwa zaidi ya
asilimia 80 na anaamini ubora
wa wachezaji alionayo, wap-
inzani wao wasitarajie kutwaa
taji la Ligi Kuu Tanzania Bara
ambalo wanalishikilia.

anauona kwenye mazoezi ya timu hiyo,
unaonyesha kila mchezaji ana kiu ya ma-
fanikio na kupambana kusaidia kutimiza
malengo ya klabu hiyo.

“Timu yangu sasa iko katika nafasi nzuri,
wachezaji wameimarika na kila mmoja
anaonyesha yuko tayari kwa ajili ya kuanza
msimu, tunahitaji kufanya vizuri, ndiyo
maana tumekuja huku kuweka mambo
sawa, naamini tutafikia malengo,” alisema
Aussems.

Aliongeza kuwa mechi za kirafiki ambazo
wamecheza, zimewasaidia kuwaimarisha
wachezaji na kufahamu upungufu wao, am-

bao ameufanyia kazi.

“Tumetengeneza kikosi bora kwa ajili ya
msimu ujao, tunajua ligi haitakuwa nyepesi,
kila timu imejiimarisha kwa sababu ina-
taka kupata matokeo mazuri, sisi pia tume-
fanya hivyo, tumesajili wachezaji wapya ili
kuongeza nguvu,” Mbelgiji huyo alisema.

Naye Meneja wa Simba, Patrick Rwey-
emamu, alisema kuwa kikosi chake kimeen-
delea na programu zake za mazoezi na leo
wanatarajia kucheza mchezo mwingine
wa kirafiki wa kimataifa dhidi ya Township
Rollers.

Alisema kuwa licha ya nyota wao saba
kurejea nchini na kujiunga na kambi ya
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Timu ya Taifa (Taifa Stars), bado kikosi kili-
chobakia mjini Rustenburg ni imara na kila
mmoja anaonyesha bidii kwenye mazoezi.

“Tumebaki na wachezaji 19, ila mazoezi
yanakwenda vizuri kama kawaida, vijana
wako tayari kwa ajili ya mechi nyingine ya
kirafiki itakayochezwa kesho (leo) dhidi ya
Township Rollers kuanzia saa 4 :00 asubuhi
hapa, sawa na saa 5:00 asubuhi huko nyum-
bani,” alisema Rweyemamu.

Baada ya kurejea nchini, mabingwa hao
wa Bara wataanza kufanya shughuli mbal-
imbali za kijamii ambazo zitahitimishwa na
Tamasha la Simba Day ambalo ni maalumu
kwa kutambulisha wachezaji na jezi mpya.
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