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HABARI KITAIFA

Msuya ashtukia jambo wanaomzunguka Samia

Na Waandishi Wetu

WAZIRI Mkuu na Makamu
wa Kwanza wa Rais Mstaafu,
Cleopa Msuya, amesifu utendaji
kazi wa Rais Samia Suluhu Has-
san katika utekelezaji wa miradi
ya kimkakati, huku akimtahad-
harisha kuhusu watu wanaom-
zunguka kuwa wanaweza kuwa
kikwazo kwake katika uchaguzi
mKkuu ujao.

Ameshauri serikali kuongeza
nguvu katika kutangaza faida za
Muungano ili kila mmoja aone
haja ya kujivunia miaka 60 ya
Muungano wa Tanganyika na
Zanzibar uliozaa taifa la Tanza-
nia.

Msuya pia amefafanua kauli
aliyowahi kuitoa katika Bunge
la Bajeti mwaka 1989 kuwa “kila
mtu abebe msalaba wake”, ili-
yopokewa kwa hisia tofauti na
Watanzania.

Msuya alifunguka hayo jana
katika mahojiano maalumu
na waandishi wa habari yali-
yofanyika nyumbani kwake,
Upanga, Dar es Salaam, kuele-
kea maadhimisho ya miaka 60
ya Muungano ulioasisiwa Aprili
26, 1964 na aliyekuwa Rais wa
Tanganyika, Hayati Mwalimu
Julius Nyerere na Hayati Abeid
Aman Karume wa Zanzibar.

“Nilipata kuonana naye (Rais
Samia) siku moja nikamwam-
bia mama, tatizo lako katika
uchaguzi ujao halitakuwa huko
chini, labda tatizo litakuwa kwa
hao watu wanaokuzunguka.
Maana jina likipita CCM, kule
chini watakupitisha tu.

“Kwa hiyo, mtazamo wangu
ni kwamba anaendesha nchi
kwa nia nzuri na amejitahidi
kufanya watu wamuelewe na
kwamba dalili zinaonyesha
kuwa mambo yatakwenda
sawa,” alisema Msuya.

Pia alisema Rais Samia
anaendesha mambo kwa nia
nzuri na kwamba Tanzania ina-
jivunia licha ya kasoro ndogo
ambazo zimejitokeza katikati.
Alisema Tanzania ni nchi am-
bayo inatawaliwa kisheria na
katiba inaheshimika.

“Watu wote wa nje na wa nda-
ni wanakubali hilo. Kila mmoja
anafahamu namna alivyopati-
kana kuwa Rais. Mzee (Ali Has-
san) Mwinyi alivyochaguliwa
kuwa Rais lakini hivi karibuni
baada ya kifo cha (Hayati John)
Magufuli, automatically (moja
kwa moja) Makamu wa Rais
ambaye alikuwa Mama Sa-
mia akachukua mamlaka bila
mtikisiko wowote.

“Ingekuwa nchi zingine ni vita
na hasa kama ni mama lakini
taratibu zikafuatwa akaapishwa
kuwa Rais na yeye akamchagua
Makamu wa Rais,” alisema huku
akibainisha kuwa ana matu-
maini makubwa naye kwa kuwa
kuna vitu fulani amefanikiwa
kuvifanya.

Waziri Mkuu Mstaafu, Cleopa Msuya, akizungumza na waandishi wa habari nyumbani

PICHA: JUMANNE JUMA

“Alipochukua kapu (kuingia
madarakani) kuna kauli mbili
alizitoa. Ya kwanza, alisema,
“Mnayemuona hapa ni Rais
wa Jamhuri ya Muungano si
mama”, kwa maneno mengine
Rais ni institution (taasisi) am-
bayo alikuwa nayo, ni zilizile
walizokuwa nazo wengine
wote waliomtangulia,” alisema.

Msuya alisema kauli hiyo
imebeba ujumbe kuwa Rais ni
taasisi na mamlaka aliyonayo
ndiyo waliyokuwa nayo vion-
gozi wengine waliopita.

Pia alisema alitoa kauli hiyo
ili watu wajue kwamba hakuna
mtu legelege pale juu na kwa
upande mwingine, alionyesha
alikuwa tayari kumaliza miradi
ya kimkakati waliyoanza na
mtangulizi wake.

“Kauli nyingine ambayo Rais
Samia aliwahi kuitoa ni kuhusu
yale aliyoanza na mwenzake
(Rais Magufuli) miradi ya kim-
kakati atajitahidi aiendeleze na
kuongeza mingine kila ataka-
poona inafaa,” alisema Msuya.

MTAZAMO SERIKALINI

Msuya alipongeza awamu
zote sita za uongozi akisema
kwa asilimia kubwa walioshika

uongozi wamepambana ku-
hakikisha wanalinda Katiba na
maslahi ya wananchi.

“Miongoni wa vitu ambavyo
Watanzania wangejivunia ni
kwamba pamoja na changamo-
to ambazo zimejitokeza hapa
na pale, nchi inatawaliwa kwa
misingi ya kisheria na Katiba
yetu inaheshimika. Mtu yeyote
wa ndani na nje anakubaliana
na hilo.

“Kwa mfano, Mzee Mwinyi
alipochaguliwa kuwa Rais
baada ya Nyerere na hata hivi
karibuni baada ya kifo cha Rais
Magufuli, Rais Samia alichukua
nafasi bila mtikisiko wowote
tofauti na nchi zingine ambapo
kungeweza kushuhudiwa vita,”
aliongeza.

Licha ya Katiba kuheshimu
utaratibu uliotumika kumweka
madarakani Rais Samia, alise-
ma aliheshimu katiba katika
kuteua Makamu wa Rais.

Kuhusu uongozi wa Rais Sa-
mia, alisema kwa asilimia kub-
wa umekuwa wa mafanikio na
ameonyesha ujasiri mkubwa
wa kuendeleza pale alipoishia
mtangulizi wake.

MUUNGANO

Msuya alitaka wananchi wau-
chukulie Muungano kwa mti-
zamo chanya badala ya kuleta
hoja zisizo za msingi. Alisema
Muungano ni kama ndoto yoy-
ote, hazikosi changamoto na
lazima yatafutwe majibu ya ku-

kabiliana nazo.

“Muungano ni kitu kizuri. Un-
apoanza safari, kunakuwa na
matatizo.

Ni muda mwafaka wananchi
wajivunie kurithi Muungano
ambao wengine wameshindwa
kuuendeleza.

“Maana ya kuungana ni ku-
punguza gharama na kuongeza
ufanisi. Maneno, changamoto
zipo. Picha kubwa ni kwamba
mafanikio yapo kwa sababu ya
kuheshimu misingi ya mfumo,”
alisema.

Kwa mujibu wa Msuya, asil-
imia kubwa ya watu wanaobeza
kuwapo kwa Muungano hata
watapoulizwa matunda wanay-
oyaona kwa upande wa Bara
watatoa jibu hilohilo.

“Serikali iweke juhudi za
kuhakikisha wanaelimisha vi-
jana kwa mbinu mbalimbali ili
waweze kuelewa tija ya Muun-
gano,” alishauri.

KAULI YAKE BUNGENI

Msuya alitoa ufafanuzi kuhu-
su kauli aliyowahi kuitoa katika
Bunge la Bajeti la mwaka 1989
kuwa “Kila mtu abebe msalaba
wake” ambayo ilipokewa kwa
hisia tofauti na Watanzania.

“Hilo la kusema kwamba
kila mtu abebe msalaba wake,
ndio nilisema. Sababu yake ni
nini? Tumepeleka bajeti hapo

bungeni. Shida zetu ni zile zile
ambazo mpaka leo Waziri wa
Fedha anazikabili.

Mapato ya serikali ni ma-
dogo. Kwa hiyo katika bajeti
ile tulibandikiza kodi katika
kanga, vitenge na mambo
mengine.

“Sasa katika hoja zilizotole-
wa pale ndani na wabunge,
wengine walipinga hilo. Basi
ooh! Mimi ninawake wawili ni-
tawezaje kuvisha wake zangu
wote wawili kanga na vitenge
kama umepandisha kodi. Kwa
kweli nikasema ni unafair
(siyo sawa) kupandisha kodi
taifa kwa kuwa umeona kuwa
na luxury (anasa) ya kuwa na
wake watatu.

“Niseme basi tutakuachia ili
wanunulie kanga na vitenge
wewe usiguswe. Lakini mimi
nilie na mke mmoja niguswe.
Kwa hiyo nilijibu hivyo,” alise-
ma na kubainisha kuwa kuto-
kana na kauli hiyo, baadhi ya
watu waliichukia na kusema
hafai kuwa waziri na kwamba
mbona si mjamaa.

“Kwa nini hataki kutoa vitu
sawasawa kwa kila mtu akifiki-
ri kwamba hiyo itaongeza kasi
kwa huyo anayeteua mawaziri
aamue kuniondoa au kuton-
iondoa. Mimi nilikuwa huru
kabisa katika fikra zangu.

“Lakini bahati nilipokutana
na Rais, ninafikiri siku mbili
baadaye. Wakati ule alikuwa
Mzee Mwinyi akaniambia
bwana huku serikalini kuna
kautaratibu una ripoti za siri
zinaandikwa na idara ya us-
alama ambayo kila siku inak-
wenda kwa Rais.

“Inakwenda kwa  Waziri
Mkuu, ninafikiri kwa sasa hivi
inaenda kwa Makamu wa Rais.
Ilipofika kwake, alisema watu
kwenye baa kwenye mabasi
wanasema, ‘eeh, bwana! Afad-
hali tumeambiwa ukweli!

“Watu wanatudanganya tu.
Huyu katuambia ukweli, kama
unataka kuoa, nguvu yako, lak-
ini usiwe mzigo kwa wenzako.
Kwa hiyo wakajifuta wenyewe.
“Unajua katika haya mambo
ya politics (siasa) ukijaribu
kutegemea sana umaarufu na
siasa, Watanzania ni watu am-
bao wanafikiri mambo.

“Mimi nilisema vile kwa nia
nzuri lakini mwitikio wake
kwenye hizo ripoti zikasema
majibu kwa watu wa kawaida
kwenye mabasi, kwenye ma-
baa, kokote huko wanasema
afadhali tumeambiwa ukweli
bwana! “Hawa wengine wana-
tudanganya tu. Sasa mnaweza
kuamua wenyewe kama ndiyo
hiyo ilinifanya nikabaki pale.
Nilikaa hazina kama mara
mbili au mara tatu,” alisema.

IMEANDALIWA na Tho-
bias Mwanakatwe, Mary
Kadoke na Carlos Banda.



Jumapili Aprili 7, 2024 NipaShe 3

HABARI KITAIFA

Mbunge ashtushwa kasi ya shisha, mikopo ‘kausha damu’

Na Vitus Audax, DODOMA

MBUNGE wa Viti Maalum
(CHADEMA), Cecilia Paresso
(pichani), ameelezea kush-
tushwa na kasi ya matumizi ya
dawa za kulevya ikiwamo shisha
pamoja na mikopo inayolala-
mikiwa, maarufu kama ‘kausha
damu’ na kuitaka serikali kutilia
mkazo sheria ili kunusuru jamii.

Akichangia juzi wakati wa
Makadirio ya Mapato na Matumi-
zi ya Ofisi ya Waziri Mkuu na Ofi-
si ya Bunge kwa mwaka 2024/25,
Paresso alisema ili taifa kuwa
na maendeleo, lazima kuwapo
ustawi wa jamii, watu kuwa na
hali nzuri ya kiakili, kiafya na
kiuchumi.

Paresso alisema kwa sasa
matumizi ya shisha yamekuwa
makubwa kupindukia, hususani
kwa vijana wadogo ambao wa-
narundikana katika kumbi za
starehe wakitumia kileo hicho,
hali inayotengeneza wagonjwa
watarajiwa wa baadaye.

“Nimesikia kwa Afrika
Mashariki ni Tanzania tu bado
tunatumia ‘shisha’, kwingine
wamepiga marufuku. Je, sisi tu-
nafanya nini katika hilo? Zaidi ya
hapo, tunajiandaa kuja kuweka

fedha nyingi katika sekta ya afya
ili kuanza kutibu mzigo mkubwa
wa wagonjwa wanaotokana na
madhara hayo,”alisema

Alisema serikali imekuwa iki-
tumia fedha nyingi kugharimia
matibabu ya magonjwa makub-
wa Yyasiyoambukizwa ambayo
yanasababishwa na mienendo
mibovu ya watu, wakiwamo vija-
na wanaotumia shisha na kuwa
magonjwa hayo yamekuwa yaki-
tajwa kuongoza kwa kusababi-
sha vifo Tanzania.

“Kila mara tumekuwa tukiele-
zwa kuhusu madhara ya utumi-
aji wa vitu hivi hatari lakini
tunafanyaje ili kuhakikisha tu-
nadhibiti kabla havijaleta mata-
tizo? Yawezekana ni biashara ya
watu, lakini ni kwa kiwango gani
na elimu inatolewa kwa kiwango
gani ili mtu ajue?” alihoji.

Aliishauri  serikali kuweka
mkakati wa kuwawezesha wa-
nanchi kiuchumi ili kudhibiti
ongezeko la wakopeshaji wasi-
yokuwa rasmi maarufu ‘kausha
damu’, ambao wamekuwa waki-
sababisha wananchi kufilisika.

“Iko mifuko ya kuwezesha
wananchi kiuchumi zaidi ya 18,
tuone namna ya kuiunganish
pamoja na ile mikopo inayotole-
wa na halmashauri na kupata
mfuko mmoja au miwili itakay-
oratibiwa na serikali na kutoa
elimu kwa kuwafikia wananchi
wa chini.

“Tuone ni namna gani
tunaweza kuwasaidia kwa kuwa-
kopesha kwa masharti nafuu na
kuwanusuru na mikopo hiyo ha-
tari, kwani wananchi hao wame-
kuwa wakishindwa kuzifikia
benki kutokana na kuwapo kwa
mashariti makubwa,”alisema.

Alisema kuna taasisi zinazotoa

mikopo kisheria na kuonyesha
shaka kwa baadhi kutosajiliwa
na kutoa mikopo yenye athari
katika jamii hadi kupewa majina
tofauti kutokana na kusababisha
madhira kwa wakopaji.

Mikopo hiyo, alisema huwa na
riba kubwa na wakati mwingine
imekuwa ikisambaratisha famil-
ia, matukio ya watu kujiua, huku
wengine wakiua ndugu zao ili
kupata fedha za kurejesha.

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa,
katika hotuba yake kuhusu Mapi-
tio na Mwelekeo wa Kazi za Seri-
kalini na Makadirio ya Mapato
na Matumizi ya Fedha za Ofisi ya
yake kwa mwaka 2024/25, alikiri
kuwa vijana wenye umri wa
miaka 30 na kuendelea wame-
bainika kuwa na magonjwa sugu.

Aliyataja magonjwa hayo ni
pamoja na shinikizo la damu,
kisukari pamoja na uzito uli-
ozidi, licha ya elimu ya kudhibiti
magonjwa yasiyoambukiza ku-
tolewa kwa zaidi ya watu 1,107
nchini.

Kuhusu ustawi wa wananchi,
Majaliwa alisema serikali inaen-
delea kutekeleza Programu ya
Kitaifa ya Jukwaa la Kizazi Che-
nye Usawa.

Alisema kwa

kipindi cha

mwaka 2023/24, kupitia progra-
mu hiyo, serikali imekamilisha
mapitio ya Sera ya Taifa ya Jinsia
na Maendeleo ya Wanawake ya
Mwaka 2023.

Pia alisema wanakamilisha
programu mbalimbali za ku-
leta usawa wa kijinsia na uwez-
eshaji wanawake kwa lengo la
kuongeza fursa za kiuchumi na
kuwajengea uwezo wa mbinu
za kibiashara, kupata mitaji,
masoko na mikopo.

Kadhalika, alisema imeanzisha
madirisha maalum ya kuwez-
esha wanawake kupata mikopo
yenye riba nafuu ili kupunguza
umaskini kwa wanawake kwa
kuwawezesha kupata mitaji.

Alisema katika kipindi cha
mwaka 2023/24, kupitia Mfuko
wa Maendeleo ya Vijana, jumla
ya mikopo yenye thamani ya Sh.
bilioni 1.27 ilitolewa kwa miradi
56 ya vijana.

Utafiti uliofanywa na Dk. Anna
Merchetti, kutoka nchini Uswizi
na kupitishwa na katika jarida
la afya la ‘European Journal of
Case Reports in Medicine’ mwa-
ka 2020, umebaini matumizi ya
shisha kuwa chanzo cha ugonjwa
wa Kifua Kikuu (TB) unaosham-
bulia mapafu.
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KUMBUKIZI MIAKA 52

Karume hayupo lakini bado anaishi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

EO ni kumbukumbu ya

miaka 52 ya kifo cha Rais

wa Kwanza wa Zanzibar,

mwanamapinduzi na
Mwasisi wa Mapinduzi ya Zan-
zibar na Muungano wa Tangan-
yika na Zanzibar uliozaa taifa la
Tanzania. Huyu si mwingine bali
ni ABEID AMANI KARUMEaliy-
euawa Aprili 7,1972.

Kiongozi na mwanamapin-
duzi huyo hayuko duniani zaidi
ya nusu karne sasa lakini ma-
tendo yake na mema aliyoya-
fanya kwa ajili ya taifa yanam-
fanya aendelee kukumbukwa.
Hiyo ni kutokana na alivyojitoa
muhanga kwa ajili ya taifa lake
la Zanzibar (lilivyokuwa wakati
huo) kabla ya kujiunga na Tan-
ganyika takribani miaka 60 ili-
yopita.

Wakati wa uongozi wake,
Karume alijenga upendo na
umoja wa kitaifa, misingi bora
ya kiuchumi, kuleta haki na ku-
pambana na dhuluma dhidi ya
wanyonge, hivyo kumuenzi kwa
vitendo kama wanavyothamini
Mapinduzi ya Zanzibar.

Pia ni jambo la kujivunia

Nj kutokana na fikra, falsafa na matendo mema kwa wananchi

Abeid Amani Karume

kwamba wakati Sheikh Karume
akitimiza miaka 52 ya kifo chake,
mambo mengi kati ya aliyokuwa
akiyatamani kuyashuhudia
yamefanyika au yanaendelea
kufanyika.

Licha ya misukosuko ya hapa
na pale iliyolikumba taifa ndani
ya miaka 52 iliyopita, Zanzi-

bar imebaki kuwa ya amani ya
utulivu pia kukiwa na viashiria
vyenye mwanga mwema katika
maendeleo ya kijamii, kiuchumi
na kidemokrasia.

Wakati taifa likifanya kum-
bukizi ya miaka 52 ya kifo cha
Sheikh Karume, wananchi wa
Tanzania - Bara na Visiwani, ha-

wana budi kuyaenzi mazuri ali-
yoyafanya na kujitafakari, hasa
viongozi katika nafasi zao, ni
alama gani watakazoziacha baa-
da ya kumaliza mwendo kama
Mzee karume.

UCHUMI WA BULUU

Moja ya falsafa ya Mzee
Karume ambayo inaendelezwa
na Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar ya awamu ya nane, chini ya
Rais Dk. Hussein Mwinyi, ni sera
ya uchumi wa buluu. Sera hiyo
inaakisi ndoto za waasisi wote
wa Mapinduzi Matukufu ya Zan-
zibar kwa manufaa ya Wazanzi-
bari na watu wote duniani.

Kupitia Uchumi wa Buluu un-
aoangazia maendeleo ya utalii
na rasilimali za bahari kama vile
mafuta, uvuvi, kilimo cha mwani
na majongoo bahari, wananchi
wa Zanzibar wameanza kuona
nuru na njozi za Mzee Karume
zikitimia licha ya kwamba ha-
yupo.

Kumekuwa na  mageuzi
makubwa kwa wananchi kupitia
miradi hiyo ambayo inabadilisha

kwa kasi Maisha ya wananchi
kutoka katika umaskini Kwenda
kwenye manufaa makubwa kiu-
chumi na kijamii.

ARDHI NA MAKAZI

Alama nyingine ambayo hai-
wezi kusahaulika Zanzibar iliyo-
fanywa na Mzee Karume ni suala
la ardhi kuwa mali ya serikali na
kuondoa umiliki kutoka kwa wa-
koloni waliokuwa wakiishikilia
na kuwafanya wananchi kuwa
watumwa.

Karume alitamka wazi kuwa
ardhi itakuwa chini ya serikali
na itatolewa kwa wananchi kwa
haki na usawa. Kutokana na jiti-
hada hizo, wananchi walipewa
ardhi kwa ajili ya matumzii ya
kilimo na shughuli zingine za ki-
uchumi kwa manufaa yao. Kabla
ya Mapinduzi, ardhi ilikuwa iki-
wanufaisha watawala pekee.

Ujenzi wa nyumba za makazi
kwa wananchi zikiwamo nyum-
ba za maendeleo zilizojengwa
eneo la Michenzani, Unguja

INAENDELEA UK. 8

SERIKALI YA MAPINDUZI YA ZANZIBAR
MAMLAKA YA MAPATO ZANZIBAR (ZRA)

ZANZIBAR REVENUE AUTHORITY

Ya Uchumi Wa Buluu.

Zanzibar Revenue Authority (ZRA),
P. 0, BOX 2072, Mazizini- Zanzibar, Tel: 255-24-2230639/2233041,

Fax: 255-24-2233904, Email: zrb@zanrevenue.org

Bodi Ya Wakurugenzi, Uongozi Pamoja Na Wafanyakazi Wote Wa Mamlaka Ya Mapato
Zanzibar (ZRA) Wanaungana Na Wananchi Wote Wa Zanzibar Katika Kumbukumbu Ya
Kumuenzi Muasisi Wa Zanzibar Marehemu Mzee Abeid Amani Karume. Tukiwa
Tunaadhimisha Miaka 52Tangu Kutokea Kifo Cha Jemedari Wetu, ZRA Inaungana Na
Wazanzibari Wote Kwa Ujumla Kumkumbuka Kwa Uongozi Wake Wa Kishujaa, Busara
Na Hekima Zake Katika Kuiongoza Zanzibar, Tunaendelea Kumuombea Dua Alale
Mahala Pema. Mamlaka Ya Mapato Zanzibar Inaendelea Kuwasisitiza Wafanyabiashara
Kuendelea Kuutumia Mfumo Wa Kutolea Risiti Za Kielektroniki Kila Wanapofanya
Mauzo Kama Inavyoelekezwa Na Sheria. Aidha Mamlaka Ya Mapato Zanzibar
Inawakumbusha Wananchi Wote Kwa Kukataa Kuuziwa Bidhaa Au Huduma Bila Ya
Kupatiwa Risiti Za Kielektroniki Ili Serikali Iweze Kudhibiti Mianya Ya Upotevu Wa
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HABARI KITAIFA

Mvua yasababisha maafa Kibiti kaya 3,000 zazingirwa na maji

Na Julieth MKireri, KIBITI

KATA tano katika wilaya ya
Kibiti mkoani Pwani, zenye kaya
3,290 nyumba zao zimezingirwa
na maji kutokana na mvua inay-
oendelea kunyesha katika mae-
neo mbalimbali.

Mkuu wa Wilaya ya Kibiti,
Kanali Joseph Kolombo, aki-
zungumza kwa njia ya simu na
mwandishi wa habari hii jana,
alisema kata hizo ni zile zilizo ka-
ribu na Bonde la Mto Rufiji.

Alisema waathirika wa
mafuriko hayo ni wakazi 19,740
ambao baadhi yao waliwahi
kuondoka kabla ya mafuriko na
wengine bado wanaendelea ku-

hamishwa na boti za maliasili.

Kanali Kolombo alisema
kabla ya mafuriko hayo, Machi
3, mwaka huu, walipewa tahad-
hari kutoka uongozi wa Bwawa
la Mwalimu Nyerere wakitakiwa
kuhama maeneo ya bondeni.

Hata hivyo, alisema wananchi
wachache walifanikiwa kutoka
katika eneo hilo baada ya taarifa,
huku wengine wakiendelea na
taratibu za kuhama hadi pale
mafuriko yalipotokea.

Kanali Kolombo alisema kwa
sasa msaada mkubwa unaohita-
jikani wa mablaketi,dawa na vy-
akula, kwani mazao ya wananchi
wengi yameathriwa na maji.

“Huo ndio msaada mkub-

wa kwa sasa ambao unahita-
jika ingawa muda mfupi uli-
opita nimepokea simu kutoka
mkoani kwetu, wakisema wa-
naleta misaada kama hiyo kwa
wahanga,”alisema.

Alifafanua kwamba wananchi
wengi waliokumbwa na adha
hiyo wote ni wakulima na wa-
meenda katika maeneo hayo
kwa shughuli za kilimo na
g0ji 19 ndivyo viko katika bonde
hilo.

Mbali ya makazi na mazao
kuathiriwa na mafuriko pia,
alisema huduma za kijamii ziki-
wamo shule tatu za msingi katika
kata hizo zimezingirwa na maji

na hivyo kukwamisha wanafunzi
kuendelea na masomo.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Rufi-
ji, Meja Edward Gowele, alisema
maeneo Yyaliyoathirika zaidi ni
katika kata za Muhoro na Chum-
bi na hadi sasa kata 12 za makazi
ya wananchi yamezingirwa na
maji.

Meja Gowele alisema wanaen-
delea na tathmnini kwa kata
zilizoathirika na mafuriko na
kwa sasa, wamemaliza kata sita,
watakapokamilisha zote watatoa
taarifa kamili kwa kuwa, bado
maji yanaongezeka na kupun-
gua.

“Maji ni yale yanayotoka ka-
tika Bwawa la Mwalimu Nyerere

baada ya kufunguliwa, lakini
kwa mvua za mwaka huu, ilitak-
iwa kuwa na mafuriko makubwa
sana kuanzia mwezi wa kwanza
kwa hiyo, bwawa limetusaidia.

“Na kabla ya kufungua maji
tulitoa  taarifa kwa wananchi
tukasimamia na ndiyo maana
hujasikia  vifo vilivyosababish-
wa na maji, bila  kufanya hivyo,
tungekuwa na maji mengi
sana.

“Kwa kuwa, maji yanayotoka
kwenye mito mingine kuingia
Bwawa la Mwalimu Nyerere ni
mita 8,000 kwa sekunde na ya-
nayoachiwa ni mita 3,000 mpa-
ka 6,000. Kuwapo kwa bwawa ni
nafuu,” alisema.

Waziri Mkenda aonya

wanaorudisha wanafunzi
kwa sababu ya michango -

Na Augusta Njoji,
DODOMA
SERIKALI imekemea

tabia ya baadhi ya walimu
wa shule za msingi ku-
warudisha nyumbani wa-
nafunzi kutokana na wazazi
kushindwa kulipa michango
waliyojiwekea ikiwamo ya
chakula.

Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Prof. Adolf
Mkenda, alitoa onyo hilo
akifunga mkutano wa mwa-
ka wa pamoja wa tathmini
ya sekta ya elimu kwa mwa-
ka 2023/24.

Prof. Mkenda alisema
hakuna utaratibu wa kiseri-
kali wa kumrudisha mwa-
nafunzi nyumbani kwa ku-
kosa michango kwa kuwa,
dhana ya elimu bila ada
inaelekeza mtoto asinyimwe
kwenda shule kwa kukosa
michango na kuwa, hakuna
adhabu yoyote itakayofanya
mtoto akose masomo.

Alisema katika sheria
ndogo walizojiwekea za
michango ikiwamo ya
chakula, ni vyema wakawa-
bana wazazi kama walivy-
okubaliana na si kuwarudi-
sha watoto shule.

Prof. Mkenda alihimiza
jamii kushiriki kikamilifu ka-
tika kuchangia chakula shu-
leni ili kuendelea kuiunga
mkono serikali katika dhana
yake ya elimu bila malipo.

“Suala la elimu bila
malipo haina maana kuwa
ni elimu bure kwa kuwa,
wazazi mnanunua madaft-
ari na vitu vingine vya kum-
wezesha mtoto kusoma kwa
sababu serikali ilishafan-
yakazi kubwa ya kutoa
elimu bila malipo.

“Jamii nayo ihamasike ku-
changia baadhi ya michan-
go ikiwamo chakula na isi-
tokee mtoto akarudishwa

nyumbani  kisa
michango,” alisema.

Awali, akisoma maazimio :
yaliyofikiwa katika mkutano :

huo, Kamishina wa Elimu,
Dk. Lyabwene Mtahabwa,

alisema wajumbe mkutano :
huo wametoa maazimio :

10 ikiwamo kuishauri seri-

kali kuona umuhimu wa :

kutunga sheria itakayow-

alazimisha wazazi na walezi :

kuchangia chakula shuleni.

Alisema suala la huduma :
za chakula na lishe katika :
shule ni muhimu kwa wa- :
nafunzi ili kujenga afya ya :

akili.

Dk. Mtahabwa alisema

wameshauri kuimarisha vi-

kao vya tathmini ya utendaji :

katika sekta ya elimu ili viwe

na matokeo chanya zaidi :

na kuitaka wizara kupele-

ka nyaraka zote muhimu :
kuhusu sera, mikataba ya :

utekelezaji, mitaala kwa wa-

tekelezaji wote, ili kuweza :
kurahisisha wadau wote :

kutekeleza kwa ufanisi.
Pia alisema
wameazimia

ili kuleta ufanisi
utoaji wa elimu, huku wak-
ishauri
za kuwekeza katika sayansi,
teknolojia, uhandisi na hisa-
bati.

“Azimio jingine niitafutwe :

mbinu na mikakati ya upa-

tikanaje wa rasilimali kwa :
ajili ya utekelezaji wa masu- :
ala mbalimbali ya elimu na :
wa rasilimali :
kwa ajili ya uwezeshaji na :
utekelezaji wa elimu ya :

upatikanaji

watu wazima na elimu nje
ya mfumo rasmi,” alisema.

Dk. Mtahabwa alisema :
wameazimia kuwapo na
madhubuti :
jamii katika utoaji wa elimu :
na ushirikishwaji wa wadau :

ushirikishwaji

kutoka mafunzo ya amali.

hajalipa :

wadau :
kuimarisha :
ushirikiano kati ya serikali :
na wadau wanaotoa elimu :
katika :

kuongeza nguvu :

TANGAZO KONGAMANO LA KUMBUKIZI YA MWALIMU JULIUS K.
NYERERE LITAKALOFANYIKA TAREHE 8 APRILI 2024 KATIKA
CHUO CHA KUMBUKUMBU YA MWALIMU NYERERE

Mkuu wa Chuo cha Kumbukumbu ya Mwalimu
Nyerere anapenda kuwaalika Viongozi na
Wananchi mbalimbali kushiriki katika Kongamano
Maalumu la kumkumbuka Muasisi wa Chuo hiki na
Baba wa Taifa Mwalimu Julius. Kambarage Nyerere.
Kongamano litakalofanyika siku ya Jumatatu
Tarehe 8, Mwezi wa Nne mwaka wa 2024 katika
Chuo Cha Kumbukumbu ya Mwalimu Nyerere
Kampasi ya Kivukoni Dar es Salaam- lenye mada
kuu isemayo: “MCHANGO WA MWALIMU NYERERE
KATIKA UONGOZI, AMANI, UMOJA NA UWAJIBIKAJI
KWENYE UJENZI WA TAIFA".

Lengo la Kongamano hilo ni kumuenzi Baba wa
Taifa katika mambo aliyopigania na kuyasimamia.
Mada mbili zitawasilishwa na watoa mada kama
ifuatavyo:

Mada ya kwanza ni SIASA SAFI NA UONGOZI BORA
KATIKA UJENZI WA TAIFA - hii itawasilishwa na
Dkt.Ayoub Rioba Chacha ambaye ni Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Utangazaji Tanzania (TBC) na
mada ya pili inayohusu AMANI, UMOJA NA
UWAIJIBIKAJI KATIKA UJENZI WA UTAIFA
itawasilishwa na Kanali Mstaafu Joseph Leon
Simbakalia ambaye amewahi pia kushika nafasi
mbalimbali za Uongozi Serikalini.

Mwenyekiti wa mijadala wa Kongamano hili
atakuwa: MH. PROF. PALAMAGAMBA KABUDI
ambapo Mgeni Rasmi wa Kongamano hilo ni: MH.
DKT. EMANUEL JOHN NCHIMBI- KATIBU MKUU WA
CHAMA CHA MAPINDUZI (CCM)

NYOTE MNAKARIBISHWA KATIKA KONGAMANO HiLI

IMETOLEWA NA:

KITENGO CHA MAWASILIANO NA MASOKO-MNMA

(022) 2820041/2820047 | 0736659965 (KIVUKONI CAMPUS)
(024)250315 | 07676846663 (KARUME CAMPUS)
(024)2452200 | 0777654770 (PEMBA CAMPUS)
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MAONI & UCHAMBUZI

Kwa mambo haya aliyoyafanya
Karume ataendelea kuenziwa

LEO ni kumbukumbu ya miaka 52 ya kifo cha Rais wa Kwanza wa Zan-
zibar, Sheikh Abeid Amani Karume, aliyeuawa Aprili 7, 1972. Watanzania
wanamkumbuka kiongozi huyo kwa mambo mengi aliyoyafanya kwa ajili
ya Wazanzibari kwa kujitoa kwake kwa ajili ya ustawi wao.

Karume kwa kushirikiana na Wazanzibari wenzake, akiwamo Tito
Okello, Ramadhani Haji Faki na Abdallah Said Natepe, walijitoa muhanga
kuikomboa Zanzibar kwa kuongoza Mapinduzi Matukufu ya Januari 12,
1964 yaliyomngoa Sultani visiwani humo.

Baada ya Mapinduzi hayo, Karume alitangaza kuwa Wazanzibari wote
ni sawa bila kujali imani, rangi wala asili zao. Kutokana na hilo, alisema
Mwafrika anaweza kumwoa Mwarabu na mhindi akamwoa Mwafrika
au vinginevyo. Yote hiyo ni kuonyesha kuwa hakuna ubaguzi wa rangi
miongoni mwa watu wa Zanzibar.

Jambo kubwa lingine aliloliweka hadharani ni usawa katika umiliki wa
ardhi na maisha bora kwa wananchi wote. Alitangaza ardhi kuwa chini
ya serikali na wananchi wote watapewa sehemu ili waitumie kwa ajili ya
uzalishaji mali.

Sambamba na ardhi, alifanya kwa vitendo kuhakikisha wananchi
wanakuwa na makazi bora kwa kujenga maghorofa, maarufu kama
nyumba za maendeleo Michenzani, Unguja na kisiwani Pemba. Majengo
hayo yaliwanufaisha wengi na hiyo ilionyesha kuwa kiongozi huyo alikuwa
na dhamira ya dhati katika kuleta ustawi wa watu wa visiwa hivyo.

Karume pia hakupenda makuu wala madaraka makubwa na hiyo
ilijidhihirisha mwaka 1964 alipokutana na aliyekuwa Rais wa Tanganyika,
Mwalimu Julius Nyerere na kukubaliana kuziunganisha nchi zao na kuwa
na taifa moja. Karume alikubali na kujishusha kuwa Makamu wa Rais wa
Tanzania huku akimwachia Nyerere kuwa Rais.

Kiongozi na mwanamapinduzi huyo hayuko duniani zaidi ya nusu
karne sasa lakini matendo yake na mema aliyoyafanya kwa ajili ya taifa
yanamfanya aendelee kukumbukwa. Kwa matendo yake, Karume alijenga
upendo na umoja wa kitaifa, misingi bora ya kiuchumi, kuleta haki na
kupambana na dhuluma dhidi ya wanyonge.

Baada ya kufariki dunia, mambo mengi aliyokuwa akiyahimiza,
ambayo yalikuwa njozi zake za juu ya Zanzibar anayoitaka kwa ustawi wa
wananchi, yako mambo mengi ambayo yametekelezwa na yanaendelea
kufanywa viongozi waliofuata baada yake. Mambo hayo yote yanaonekana
katika sekta mbalimbali kama vile afya, elimu, ardhi na makazi bora,
kubwa zaidi, ni maendeleo ya kijamii na kiuchumi.

Moja ya falsafa ya Mzee Karume ambayo inaendelezwa na Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar ya sasa, chini ya Rais Dk. Hussein Mwinyi, ni sera
ya uchumi wa buluu ambayo inaakisi ndoto za Karume na waasisi wa
Mapinduzi Matukufu ya Zanzibar kwa manufaa ya Wazanzibari na watu
wote duniani.

Kutokana na mazuri aliyoyafanya, kila inapokaribia kumbukizi yake,
makongamano mbalimbali yamekuwa yakiandaliwa ikiwa ni sehemu ya
kuenzi mchango wake huku mambo mbalimbali yakisisitizwa ikiwamo
kujenga tabia ya uzalendo wa kuipenda nchi na maendeleo ambayo ni
falsafa ya kiongozi huyo.

Wakati wa kongamano la mwaka huu lililoandaliwa na Chuo cha
Kumbukumbu cha Mwalimu Nyerere katika Kampasi ya Karume,
Zanzibar, Rais Dk. Mwinyi, alisema fikra na falsafa za kimaendeleo na
kizalendo za Mzee Karume hazina budi kuendelea kuenziwa kwa maslahi
ya taifa.

Dk. Mwinyi aliweka bayana kuwa Mzee Karume alijenga upendo na
umoja wa kitaifa, misingi bora ya kiuchumi, kuleta haki na kupambana na
dhuluma dhidi ya wanyonge, hivyo Watanzania hawana budi kumuenzi
kwa vitendo. Pia aliwasisitiza Watanzania kujikumbusha misingi ya
utendaji wenye kuacha alama katika maisha kwa kuendeleza na kukuza
uzalendo.

Kwa mambo aliyoyafanya ikiwamo kujitoa muhanga kwa ajili ya taifa
bila kujali maslahi binafsi, Watanzania wanapaswa kumuenzi Mzee
Karume. Viongozi kwa upande wao, wanapaswa kuiga nyayo zake kwa
kujali maslahi ya wananchi.
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THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.

Mapokezi: 0745700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz
Website: www.ippmedia.com

www.epaper.ippmedia.com

q

Na Sabato
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’L\ Mwenge wa Uhuru, wadau wawe
uchaguzi wa serikali za mitaa

MBIO za Mwenge wa Uhuru kwa mwaka
2024, zilizinduliwa mkoani Kilimanjaro hivi
karibuni na unatarajiwa kukimbizwa katika
halmashauri 195 ndani ya mikoa 31 ya Jam-
huri ya Muungano wa Tanzania.

Kama ambavyo huwa inafanyika kila
mwaka, mbizo hizo kwa mwaka huu zina
kaulimbiu isemayo: “Tunza mazingira na
shiriki uchaguzi wa serkali za mitaa kwa
ujenzi wa taifa endelevu”.

Uamuzi wa kuja na kaulimbiu hiyo, hasa
ya kuhimiza wananchi kushiriki uchaguzi
wa serikali za mitaa, ninaweza kusema kuwa
imekuja wakati sahihi, kutokana na kwamba
mwaka huu ni wa uchaguzi huo.

Ninaamini, hatua ya serikali kuja na
kaulimbiu hiyo ni baada ya kubaini
uwapo wa baadhi ya wananchi, ambao
huwa hawajishughulishi na masuala ya
uchaguzi ingawa ni haki yao kuchagua au
kuchaguliwa.

Kimsingi, katikauongozi wa kidemokrasia,
ushiriki wa wananchi katika uchaguzi ni
wa muhimu, kwa ajili ya kupata viongozi
Wanaotokana na ridhaa yao kuanzia ngazi

Kwa hiyo kaullmblu katika mblo za
mwenge huo, inaweza kusaidia wananchi
kujua nafasi yao katika jamii na kutambua
ushiriki na ushirikishwaji kama njia ya
kusaidia kupata viongozi kidemokrasia.

Lakini pamoja na hayo, ninadhani
inahitajika kuongeza nguvu zaidi katika
utoaji elimu ya mpiga kura na uraia
inahitajika kwa kushirikisha wadau wengine
ili elimu hiyo ienee kote.

Ninaeleza hivyo kwa sababu sidhani
kama kupitia kaulimbiu hiyo tu, wananchi
wote wanaweza kufikiwa na kupata elimu
ya kutosha hasa kutokana na kwamba si

wengine wa kusaldlana na serikali katika
utoaji wa elimu, ninadhani elimu inaweza
kusambaa kila kitongoji.

Kwa njia hiyo, watu wanaweza kuachana
na kawaida yao kujiweka pembeni wakati
wa uchaguzi na kuachana na kauli kwamba
hawataki siasa, huku wakiwa wanaongozwa
na viongozi wanaotokana na siasa.

Ziko sababu nyingi ambazo baadhi ya
watu wamekuwa wakizitaja za kutoshiriki
katika uchaguzi, lakini ni vyema kutambua
kuwa ushiriki wa kila Mtanzania kwenye
uchaguzi ni jambo la muhimu.

Lakini ninadhani yote hayo
yanasababishwa na ukosefu wa elimu ya
mpiga kura ambayo inatakiwa kutolewa
kupitia vyombo vya habari vya taifa, binafsi
na pia mashirika yasiyo ya kiserikali.

Ndiyo maana nikaeleza kuwa kuna haja
kuruhusiwa kwa wadau wengi zaidi wa
kutoa elimu badala ya kazi hiyo kufanywa
na Mbio za Mwenge wa Uhuru ambazo

Yako mashirika ya kiraia ambayo
hujishughulisha na utoaji wa elimu ya
mpiga kura, elimu ya uraia ili kuwajengea
wananchi uelewa kuhusu umuhimu wa
kushiriki katika uchaguzi wa serikali za
mitaa.

Ninaamini kwamba kupitia kaulimbiu
hiyo, huku wadau wengine wakishiriki
kutoa elimu, wananchi wataelimishwa vya
kutosha na kuona umuhimu wao kushiriki
katika uchaguzi huo.

Kwa njia hiyo itakuwa ni rahisi wananchi
kupata viongozi ambao wametokana na
ridhaa yao, watakao waongoza kwa kipindi
cha miaka mitano kuanzia mwishoni mwa
mwaka huu. Kutoshiriki katika uchaguzi,
ni sawa na kutoa nafasi kwa wagombea
wasiofaa kuchaguliwa na kusababisha
malalamiko yakiwamo ya kutofanya kazi
ipasavyo.

Ninaamini kwamba wananchi wakishiriki
kikamilifu kuweka viongozi wanaowataka,
itakuwa ni rahisi kusimamia na kudhibiti
matumizi ya rasilimali za umma katika

V11ev11e wataweza kufanya uamuzi
katika vikao mbalimbali, kuhoji utendaji
wa viongozi wao kupitia vikao mbalimbali,
kuhamasisha uwazi  katika mapato na
matumizi ya rasilimali zilizoko katika
maeneo yao.

Wananchi pia wanaweza kuwasimamia
viongozi wao kupitia njia ya sanduku la
kura, kwa kuchagua viongozi waadilifu na
hata kuwaondoa madarakani kwa njia ya
vikao halali iwapo si waadilifu.
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Uwazi katika utenguzi, utumbuzi
uwe kama ilivyo hisani ya uteuzi
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Pascal Mayalla

Kitu Kizuri zaidi,
si tu Rais Samia
anakwambia kwa
nini amekuteua,
bali anaelekeza
uende ukafanye
nini! Mfano, Paul
Makonda amepe-
wa kazi maalumu
Arusha, jiji la
kitalii, hivyo ana-
paswa kujikita
kwenye kukuza
utalii lakini pia
kuna maelek-
€z0 mengine ya
kuyashughulikia
na kuwashughu-
likia yakiwamo
masuala ya wale
vijana wa RChuga
na ‘cha Arusha”.

IKI hii niliangalia
tukio la uapisho wa
wateule wapya wa
Rais Samia Suluhu
Katika uapisho huo, nilifarijika
sana kuona miongoni mwa waa-
likwa wa tukio lile ni Mzee wa
Ngomeni, Richard Mwasha, kwa
jina maarufu la Kuhani Musa.

Nimefarijika sana kumuona
Rais Samia akitoa sababu za kum-
teua kila aliyemteua na kumpa
majukumu kwa uwazi kabisa.

Enzi za Kikwete, Tanzania tuli-
tia saini ule mkakati wa ‘Open
Government Initiative’ ulioku-
wa unasisitiza ukweli na uwazi
(truth and transparency). Dk.
John Magufuli, maarufu kama
JPM, alipoingia madarakani aliu-
futa mkakati huo. Hata ‘Bunge
Live’ likafutwa, mikutano ya
vyama vya siasa ikapigwa maru-
fuku na hata mikutano ya ndani
kuzuiwa.

Rais Samia alipoingia na falsafa
yake ya 4R, akafanya mabadiliko
mengi makubwa ikiwamo kufun-
gulia mikutano ya siasa.

Kwa mujibu wa Katiba Jam-
hiri ya Muungano wa Tanzania
( JMT), Rais wa JMT anaweza
kushauriwa na wasaidizi wake
lakini kwenye kufikia uamuzi,
anafikia hatua hiyo yeye kama
yeye. Halazimiki kufuata ushauri
wa mtu yeyote na hawajibiki ku-
toa sababu yoyote kutokana na
uamuzi aliochukua.

Mamlaka na nguvu za Rais
kuteua na kutengua zinaitwa
‘discretionary powers’ kwa ku-
teua, kutengua au kutumbua bila
kutaa sababu yoyote kwa yey-
ote. Kwa hiyo kitendo cha Rais
Samia kuwa muwazi na mkweli
kwa kutoa sababu za kumtea
fulani mahali fulani na kumpa
majukumu kwa uwazi, ni hisani
kubwa na nzuri kwa mustakabali
mwema wa nchi yetu.

Anachokifanya Rais Samia
kuwa muwazi, sababu za kuwa-
teua wateule wake, ni hisani tu
tena hata uapisho mubashara ki-
sha kutolewa hotuba, kulianza na
JPM. Zamani hatukuwahi kuwa
na hotuba kwenye uapisho. Ni
kuapa tu ndivyo iliyokuwa.

Kitu kizuri zaidi, si tu Rais Sa-
mia anakwambia kwa nini ame-
kuteua, bali anaelekeza uende
ukafanye nini! Mfano, Paul Ma-
konda amepewa kazi maalumu
Arusha, jiji la kitalii, hivyo ana-
paswa kujikita kwenye kukuza
utalii lakini pia kuna maelekezo
mengine ya kuyashughulikia na
kuwashughulikia yakiwamo mas-
uala ya wale vijana wa RChuga na
‘cha Arusha”.

Yule wa Mara ambaye ni
mjeshi, kaelekezwa kwenda
kushughulikia kijeshi jeshi kile
kilimo cha lile zao (hakulitaja)
ambalo Mara ni maarufu na kuli-
vusha mpakani na nchi jirani.

Hiki anachofanya Ras Samia ni
sawa na ile ‘Open Government

Initiative’ kwa mteuliwa kupewa
changamoto waziwazi na kwa
ukweli, akishindwa kutekeleza
hayo, jamii nzima itajua hivyo,
Hiki ni kitu kizuri kwa uwajibi-
kaji.

Tanzania tuna sheria ya haki
ya kupata habari au kupata taari-
fa, hivyo wananchi kuelezwa kila
kinachowahusu ni haki yao na
sio hisani.

Kwa vile Rais Samia ameshao-
nyesha njia kwa kutuhisania,
tuwe watu wa shukrani. Kwan-
za, kwa kumshukuru kwa hiyo
hisani, kisha tumwombe atupe
na haki ya kupata taarifa. Asi-
ishie kwenye kutupatia taarifa
za uteuzi tu bali pia tupatiwe na
taarifa za sababu za utenguzi
kwa sababu maofisa hao ni wa-
tumishi wa umma, wanaolipwa
kwa fedha za umma, hivyo
umma una haki zote za kujua
kuhusu utendaji wa wateule hao
na sababu za kutenguliwa kwao
na kutumbuliwa.

Mfano Makonda, baada ya ku-
teuliwa Mwenezi wa CCM, ame-
fanya maajabu katika kipindi
kifupi na kurejesha imaniya wa-
nanchi kwa CCM kwa kuwakim-
biza viongozi mchakamchaka,
wengi wakitaraji mchakamchaka
huo ungeendelea hadi mwaka
2025 katika uchaguzi mkuu,
aingie bungeni na kupewa wiz-
ara nyeti, lakini ghafla akatum-
buliwa na kupewa nafasi ya kuwa

Mkuu wa Mkoa wa Arusha.

Mtu yeyote mwenye cheo ki-
kubwa, akaondolewa na kuteuli-
wa cheo kidogo ni kutumbuliwa
tu, hivyo Makonda ametumbu-
liwa uenezi na kupoozwa na
ukuu wa mkoa. Dk. Bashiru Ally
Kakurwa, alitumbuliwa uka-
tibu mkuu kiongozi na kupewa
ubunge na kilemba cha ubalozi.
Kwa hiyo, kama ilivyo sifa njema
kuteuliwa, mtumishi wa umma
akiboronga kisha kutumbuliwa
, umma uelezwe sababu za ku-
fikiwa kwa hatua hiyo.

Kwa maoni yangu, nafasi za juu
zote wakiwamo wakuu wa mihi-
mili- Jaji Mkuu, Spika wa Bunge
na wakuu wa taasisi za serikali zi-
nazojitegemea, nafasi zinapoku-
wa wazi, Watanzania wenye
sifa waombe, washindanishwe
tupate mwenye sifa na uwezo
kuliko wengine ndipo Rais apele-
kewe na kuteua badala ya utara-
tibu wa sasa wa watu kuteuliwa
na baada ya siku mbili kutenguli-
wa. Haileti picha nzurisana kwa
awamu hii ya Rais Samia.

Nchi nyingi wakiwamo jirani
zetu Kenya, Jaji Mkuu anaomba
kazi, anasailiwa kisha kupatikana
aliye bora na ndiye anayeteuli-
wa. Nimalizie kwa kumpongeza
tena Rais Samia kwa kutuhisania
uwazi na ukweli kwenye uteuzi
anaoufanya na hii tuifanye kuwa
haki na si hisani.

Wasalaam

Paskali

Ligi Kuu ya Siasa na mambo ndani ya Sisiemu FC

Na Joseph
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

IT Ligi Kuu ya Siasa in-

ayoendelea nchini kwa

miaka kadhaa sasa,

hakika inapamba moto
hata kufanya klabu bingwa ya
mara zote nchini, Sisiemu FC
kuonyesha ikifanya kila juhudi
katika kufukuzia kutwaa kwa
mara nyingine Kombe la Ub-
ingwa mwakani.

Hivi sasa, Ligi inaelekeaele-
kea ukingoni, huku Klabu bing-
wa hiyo ikionekana kubadilisha
wachezaji wengi katika kila
mechi, huku timu shindani zik-
iendelea kubaki na wachezaji
wale wale kwa mechi zote, la-

kini pengine ni kwa nia nzuri
ya kutwaa ubingwa tena.

Kila Sisiemu FC inapopam-
bana na mshindi ambaye pia
ni wa mara zote Chadema FC,
imekuwa ikitolewa jasho ku-
tokana na mshindani wake
huyo kudumu na wachezaji
wake kwa muda mrefu, tofauti
na Wazalendo FC ambayo hivi
karibuni iliachana na nahodha
wake na kupata mpya.

Ziko timu zingine kama Kafu
FC na Mageuzi FC ambazo
zimekuwa zikionekana kama
washiriki tu ambao hakuna
hata mwaka zimekuwa tishio
kwa Sisiemu FC ambayo in-
aonekana kuwatia jambajamba
washiriki wengine wa ligi.

Klabu zingine kama Yuemu-
dii FC, Tadea FC, Chauma FC na
kadhalika, zimekuwa zikisubiri
Sisiemu FC atwae ubingwa ili
nazo zijisogeze karibu kushan-
gilia na kushiriki karamu zina-
zoandaliwa na mabingwa hao.

Kwa miaka mitatu iliyopita,
Sisiemu FC imefanya mabadi-
liko katika safu yake hususan
ya ushambuliaji kwa kuwab-
adilishabadilisha huyu na yule
lakini ikishindwa kujiamini na
kufanya isikae muda mrefu iki-
hofia kukabiliana na maveter-
ani Chadema FC wakiongozwa
na nahodha wake mkongwe,

Freeman Mbowe.

Sisiemu FC baada ya kum-
badilisha nafasi mshambuliaji
wake kiongozi, Abdulrahman
Kinana, na kuwa kocha msaid-
izi, ilimteua Daniel Chongolo
ambaye kutokana na uchezaji
wake, akishambulia kwa kasi
kutoka kushoto na kujizolea
sifa, wenzake walimfitini na
yeye kuamua kubwaga man-
yanga na akimpisha kiungo
hatari, Emmanuel Nchimbi
aliyekuwa kwa muda mrefu ak-
icheza soka la kulipwa nje.

Lakini wakati akijiandaa
kuiunganisha timu, kocha
mkuu akamwibua mchezaji
mwingine, kiungo wa kati, Paul
Makonda, aliyekuja kwa kasi
kubwa akitokea mchangani na
kuanza kushambulia hata goli
la timu yake badala ya kupele-
ka mpira mbele.

Mabao ya kujifunga katika
timu yakazidi, hivyo kocha kuo-
na ampumzishe na kumpeleka
kikosi cha pili, huku akim-
pandisha Amos Makalla kutoka
kikosi cha pili kushika nafasi
hiyo. Kwa wanaomfahamu wa-
nasema ataziba pengo bara-
bara.

Ili kujipanga barabara, ko-
cha mkuu akaona bora pia am-
pandishe kijana mwingine, Ally
Hapi, kutoka timu za mikoani

ambaye anakumbukwa wakati
fulani mazoezini alipata kush-
ambulia makocha wastaafu wa
timu waliotaka kushauri jambo
la ushindi, akiwataka waache
kuweweseka.

Baadhi ya wapenzi na wa-
nachama wa klabu ya Sisiemu
FC, hata hivyo, wanaonekana
kuridhishwa sana na muun-
ganiko wa Makalla na Nchimbi
kuwa unaweza kuivusha timu
ikaendelea kutwaa Kombe la
Ubingwa mwakani, lakini wak-
isema watapata kipimo halisi
katika nusu fainali inayotara-
jiwa kuchezwa baadaye mwaka
huu.

Hata hivyo, kuhusu mchezaji
mwingine, John Mongela, wa-
nasema ni mpole kiasi cha
kuingiwa hofu kama ataweza
kumkaba beki matata wa
Chadema FC, Benson Kigaila
au beki wa kati, John Heche,
ambaye ameichezea timu hiyo
kwa takriban miaka yote ya
uhai wake.

Ukweli ni kwamba Klabu ya
Sisiemu FC imekuwa haitulii
katika kujipanga na kubaki na
kikosi kile kile kitakachoima-
rika na kuzoeana na kumpun-
guzia kazi kocha mkuu kwani
ni kama kila baada ya mechi
hutafutwa wachezaji wengine
na kubadilishana na waliopo.

Mwaka huu na mwaka ujao
ni wa uchaguzi, nchi ikianza na
uchaguzi wa serikali za mitaa
mwishoni mwa mwaka huu,na
hatimaye uchaguzi mkuu mwa-
kani ambao ndio hasa utaka-
oamua ni nani atapata nini
katika mbio za kusaka mlango
wa Ikulu, bungeni na kwenye
mabaraza ya madiwani.

Sisiemu FC imekuwa ikihaha
kutokana na kupoteza utara-
tibu wake wa zamani wa kuwa
na kambi nzuri za mafunzo
na mazoezi kwa timu yake ya
wakubwa lakini pia kukosa vi-
tuo vya vijana na kusababisha
kuokoteza wachezaji.

Ikumbukwe, enzi za Mwal-
imu Nyerere, kulikuwa na vyuo
vya mafunzo ya itikadi kwa vi-
jana ambao ndio walikuja kuwa
viongozi wa baadaye; kina Ja-
kaya Kikwete, Edward Lowas-
sa, William Lukuvi, Dk Nchim-
bi, John Guninita, Sukwa Saidi
Sukwa na werngineo wengi.

Leo kama hakuna anayepele-
kwa katika vyuo hivyo kwa
maandalizi ya uongozi wa
baadaye, Sisiemu FC itaishia
kufanya majaribio ya wacheza-
ji na hatimaye Chadema FC
ambayo imekaa na wachezaji
wake kwa siku nyingi itatwaa
Kombe la Ligi Kuu ya Siasa.
Uchaguzi Oyeee!
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HABARI KITAIFA

TANAPA
yaibuka
na ushindi
tuzo za
umahiri

Na Halfani Chusi

SHIRIKA la Hifadhi za
Taifa Tanzania (TANAPA)
kupitia Idara ya Mawasi-
liano limeibuka mshindi
katika tuzo za Umahiri ka-
tika Mawasiliano ya Umma
zilizotolewa juzi mkoani
Dar es Salaam.

Tuzo hizo zilizobeba
dhima ya “The Best Use of
Influencers Category for
the Year 2023”, zilitolewa
na Chama cha Maofisa
Uhusiano na Mawasiliano
Tanzania (PRST).

Akizungumza baada ya
kupokea tuzo hiyo, Mkuu
wa Mawasiliano wa TANA-
PA, Catherine Mbena, alise-
ma ushindi huo umeto-
kana na mchango mkubwa
unaotolewa na idara yake
katika kuhabarisha umma
kuhusu masuala mbalim-
bali ya uhifadhi na utalii.

Alisema idara hiyo im-
ekuwa daraja la kuiungani-
sha taasisi hiyo na umma,
na kwamba tuzo hiyo itaku-
wa chachu ya kuimarisha
uhusiano kati ya TANAPA,
serikali, vyombo vya habari
na wadau mbalimbali.

“TANAPA sasa ni jicho
la nchi kwa kuwa, taasisi
inatoa mchango mkubwa
wa kuingiza fedha za kigeni
na kuchochea ukuaji wa
uchumi kwa kasi kupitia
sekta ya utalii. “Tunatoa
shukrani za dhati kwa seri-
kali kwa kuongeza hamasa
katika sekta ya utalii na kui-
tangaza kimataifa kupitia
Filamu ya The Royal Tour,”
alisema.

Naibu Waziri wa Habari,
Mawasiliano na Teknolo-
jila ya Habari, Mhandisi
Maryprisca Mahundi,
aliipongeza (PRST) kwa
kuandaa tuzo hizo ambazo
zinachochea  uwajibikaji.
Alisema ni muhimu kwa
waandishi wa habari na
maofisa uhusiano kwa
umma kuongeza ubunifu,
weledi na uwajibikaji ili
jamiii inufaike kwa kupata
taarifa sahihi zinazohusu
maendeleo ya taifa.

Alisema tuzo hizo zi-
tasaidia kkuza vipaji na
kuongeza chachu kwa
wanataaluma  akiwataka
waandaji wake kutenda
haki na kwa kufuata misin-
gi na taratibu zilizowekwa.

Othman alia watumishi kukosa uadilifu

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

MAKAMU wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Othman Masoud Oth-
man, amesema pamoja na Zanzi-
bar kuendelea kuhitaji wataalamu
zaidi katika fani mbalimbali, bado
kuna tatizo kwa baadhi ya wataal-
amu na wasomi kukosa uadilifu
katika utumishi.

Othman aliyasema hayo juzi
baada ya futari ya pamoja na
viongozi kutoka Wizara ya Elimu
na Mafunzo ya Amali Zanzibar
na walimu na wanafunzi wa
Shule ya Sekondari ya Lumumba
walioko kambini kujitayarisha na
mitihani ya kidato cha sita inayota-
rajiwa kufanyika mapema mwezi
ujao.

Alisema baadhi ya wasomi wal-
ioko katika utumishi, wamekuwa
wakikosa uadilifu na uzalendo
kwa kufanya ubadhirifu wa mali
7za umma pamoja na kuende-

keza rushwa jambo ambalo lin-
arudisha nyuma maendeleo ya
nchi

Makamu wa kwanza wa Rais ali-
wataka wanafunzi hao kujiandaa
katika kutenda uandilifu na kuwa
wazalendo wa kweli kwenye dha-
mana mbalimbali watakazoka-
bidiwa na kuendelea kuitumikia
vyema nchi yao.

Kwa mujibu wa Othman, kwa
kufanya hivyo, watakuwa mfano
mwema katika juhudi za pamoja
za kuijenga Zanzibar na kuleta
maendeleo kwa manufaa ya wa-
nanchi wote.

Alisema shule ya Lumumba
ndicho kitovu cha elimu Zanzibar
chenye historia kubwa katika ku-
toa wataalamu na wasomi wengi
wa sekta mbalimbali nchini, hivyo
ni alama kubwa ya elimu kwa Zan-
zibar na inahitaji kutunzwa.

Othman aliwataka walimu na
viongozi wizara kwa ujumla, kue-
ndelea kuitendea haki alama hiyo

ya elimu kwa Zanzibar kwa kuo-
nyesha kuwapo wataalamu bora
wenye madili mema kwak uwa Lu-
mumba ndio mtambo na kiwanda
muhimu cha kuzalisha wataal-
aamu hao.Naye Katibu Mkuu wa
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya
Amali, Khamis Said, akitoa sala-
mu baada ya futari hiyo, alisema
serikali imekuwa ikichukua juudi
kubwa katika kutoa kipaumbele
kwenye uwekezaji wa sekta ya
elimu hasa ujenzi wa madarasa
na vifaa vya kufundisia pamoja na
ajira kwa walini.

Alisema hatua hiyo imeonyesha
kuwapo dalili kubwa za kupati-
kana mabadiliko ya kimaendeleo
katika sekta ya elimu Zanzibar.

Pia alisema ufaulu wa wanafun-
zi wa michepuo na vipawa umeon-
ezeka kuanziamwaka 2021 kutoka
wanafunzi 2,200 hadi wanafunzi
6,600 kiasi ambacho ni onezeko
la mara tatu la zaidi ya mafanikio
jambo ambalo limechangiwa kwa

kuwapo juudi kubwa za walimu
katika kuwafundisha wanafunzi
wao.

Mkuu wa Shule hiyo, Mussa Has-
san, alisema ujio wa wa viongozi
wakuu katika shule hiyo ni moti-
sha kwa walimu kuendelea kuha-
masika kufanya kazi kwa bidiii na
pia ni deni kwa wanafunzi kuji-
taidi katika masomo yao ili kue-
ndelea kufanya vyema na kupata
matokeo mazuri.

Alisema viongozi wanafaha-
mu kwamba Lumumba ni shule
iliyowekezwa sana kwa ajili ya
maendeleo ya nchi kielimu Zanzi-
bar.

Naye Mwanaarabu Said Mb-
wana, kwa niaba ya wanafunzi
wenzake, alimshukuru Othman
kwa uamuazi huo wa kufutari nao
pamoja na kuahidi kwamba wata-
fanya kila juhudi katika masomo
ili malengo yao ya kufaulu katika
kiwango cha daraja la juu yafani-
kiwe.

Karume hayupo lakini bado

INATOKA UK, 4

utamfanya Karume akum-
bukwe kwa azma ya kuwafanya
wananchi kukaa katika nyumba
bora. Nyumba kama hizo ziko
pia kisiwani Pemba.

Waziri wa Ardhi na Maende-
leo ya Makaazi, Rahma Kassim
Ali, anasema serikali itaende-
lea kumuenzi Sheikh Karume
kwa kujenga na kuzikarabati
nyumba za maendeleo ambazo
zimejengwa katika kipindi cha
uongozi wake mara baada ya
Mapinduzi Matukufu ya Zanzi-
bar ya 1964.

Anasema  Hayati  Sheikh
Karume baada ya Mapinduzi
ya Januari 12, 1964 alianza
kutekeleza miradi ya ujenzi wa
nyumba za maendeleo kwa ajili
ya wananchi ikiwa ni sehemu ya
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi
ya chama cha Afro Shiraz (ASP)

kuwapatia  wananchi  wake
makazi bora.
Ujenzi wa nyumba za

maendeleo, anasema ulifanyika
pia katika eneo la Kikwajuni
chini ya msaada wa wataalamu
kutoka katika nchi iliyokuwa iki-
fahamika Ujarumani Mashariki.

“Wizara tutaendelea kuunga
mkono juhudi kubwa zilizochu-
kuliwa na Rais wa Kwanza wa
Zanzibar, Sheikh Abeid Amani
Karume, za kuzifanyia ukara-
bati nyumba za maendeleo am-
bazo zimejengwa katika kipindi
chake kwa lengo la kuwapatia
wananchi makazi bora yenye
stara,” anasema.

Aidha, anasema majengo
mengi yapo katika hali ya ucha-
kavu mkubwa kiasi cha kupote-
za haiba yake kwa sababu haya-
jafanyiwa ukarabati kwa muda
mrefu. Aadhi ya majengo hayo
nio nyumba za Vitongoji, Pemba
tayari wakazi wake wamelaz-
imika kuhamishwa baada ya ku-

Abeid Amani Karume

haribika vibaya na kusababisha
kuta zake kufanya nyufa kubwa
hali ambayo ni hatari kwa us-
alama wa wananchi.

mambo mengine ambayo
yaliasisiwa na Hayati Karume
na yanaendelezwa na serikali ili-
yoko madarakani ni pamoja na
kuwaenzi wazee kwa kuwapatia
makazi bora na kuwalipa pensh-
eni jamii. Hayati Karume alijen-
ga nyumba kwa ajili ya makazi
bora ya wazee mwaka 1969
eneo la Sebleni, Unguja pamoja
na kuwapatia pensheni ya kuji-
kimu ikiwa sehemu ya kutam-
bua mchango wao mkubwa kwa
ukombozi wa Zanzibar.

Kwa sasa Serikali ya Zanzibar
imeongeza malipo ya pensheni
jamii kwa wazee waliofikisha
umri wa miaka 70 kwa kulipwa
Sh. 50,000 kila mwezi.

VIJANA WAMUENZI

Shamsi Vuai Nahodha, Waziri
Kiongozi Mstaafu, katika kum-
uenzi Mzee Karume, anawasihi
vijana kujenga tabia ya uzalendo
wa kuipenda nchi na maendeleo
ambayo ilikuwa miongoni mwa
mambo yaliyomo katika falsafa
ya kiongozi huyo mwasisi wa
Zanzibar na Muungano.

Anasema wakati Zanzibar
ikifikisha miaka 52 bila ya Mzee

Karume, yako mambo mengi
ya kujifunza ikiwamo uzalendo
wa kupenda nchi pamoja na
utekelezaji wa ahadi za wanan-
chi ambazo ndizo zilizocho-
chea hamasa ya kumwondowa
mkoloni.

“Baada ya Mapinduzi ya Jan-
uari 12, mwaka 1964, Hayati
Karume pamoja na viongozi
wenzake, walianza kutekeleza
ilani ya uchaguzi ya ASP ambayo
azma kubwa ilikuwa kuhara-
kisha maendeleo na kustawisha
hali za wananchi kuwa sawa,”
anasema Nahodha.

Pia anasema katika kipindi
kifupi cha uongozi wake, ujen-
zi wa nyumba bora za kisasa
za kuishi wananchi ulifanyika
wananchi wakipewa nyumba
hizo na kuishi bure.

“Viongozi wa sasa waliokabid-
hiwa madaraka na tuliong’atuka,
tunatakiwa kuishi kwa kufuata
mambo mazuri yenye maslahi
kwa wananchi ambayo yali-
tekelezwa na  kusimamiwa
kikamilifu na Hayati Karume
ikiwa ni sehemu ya utekelezaji
wa manifesto (ilani) ya chama
kilichokuwa kikitafuta uhuru
cha ASP ambacho ni ahadi ya
wananchi na chama,” anasema.

MJANE WA KARUME

Mama Fatma Karume, mjane
wa mwasisi huyo wa Zanzibar
na Muungano, anazitaja sifa
kubwa za Hayati Karume katika
kipindi alichoishi naye kuwa ni
kuwapenda watu na kujali utu
na mapenzi makubwa yenye ba-
shasha. Anasema baada ya Map-
induzi ya Januari 12, 1964 Mzee
Karume alitangaza kugawa eka
tatu tatu za ardhi kwa wananchi
wote kwa ajili ya kutoa nafasi ya
shughuli za kilimo na makazi.

“Hadi Karume anafariki du-
nia mwaka 1972, alifanikiwa

ahaishi

kugawa zaidi ya ekari 97,000 za
ardhi kwa ajili ya kilimo. Yeye
hakuchukua hata nusu ekari.
Karume hakuwa na ubinafsi wa
kupenda kujimilikisha mali au
ardhi,” anasema.

Alisema mashamba hayo ya
ardhi waliyopatiwa wananchi
bado baadhi wanayaendeleza
kwa shughuli za kilimo.

AHADI YA DK. MWINYI

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, akizungumza
hivi karibuni katika Konga-
mano la Sita la Kumbukumbu
ya Karume lililofanyika katika
Chuo cha Kumbukumbu ya
Mwalimu Nyerere, Kampasi ya
Karume, Zanzibar, alisema wa-
nanchi wanapaswa kuzienzi na
kuziendeleza fikra na falsafa
za kimaendeleo na kizalendo
za Hayati Sheikh Karume kwa
maslahi ya taifa.

Katika hotuba iliyosomwa kwa
niaba yake na Makamu wa Pili
wa Rais wa Zanzibar, Hemed
Suleiman Abdulla, Dk. Mwinyi
alisema Mzee Karume alijenga
upendo na umoja wa Kitaifa,
misingi bora ya kiuchumi, ku-
leta haki na kupambana na dhu-
luma dhidi ya wanyonge, hivyo
kumuenzi kwa vitendo kama
wanavyothamini Mapinduzi ya
Zanzibar.

Alisema kutimia kwa miaka 52
ya kumbukizi ya Mzee Karume
ni vyema Watanzania kujikum-
busha misingi ya utendaji we-
nye kuacha alama katika maisha
na mifumo katika serikali kwa
kuendeleza na kukuza uzalendo
miongoni mwao.

Alisisitiza kuwa ni vyema
jamii ikakumbuka na kure-
jea katika misingi ya falsafa za
uwazi, uadilifu, ushirikishwaji,
amani, upendo na ubunifu na
utendaji wenye kuboresha mai-
sha ya wananchi.
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Jaza maneno yafvatayo katika (!
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TAFUTA MAUMBO HAYA KATIKA MCHORO ULIOPO HAPO CHINL

@MSAMBA

wakitembea pembeni ya barabara wakielekea
shambani. Wakati wakikaribia shambani, Juma
alimuona ndege akipaa angani huku akiyumbayumba
kwa madaha.Juma alifurahi sana na kuanza kumuuli-
za rafiki yake.
Juma: Ona yule ndege anaruka kwa furaha
John: Nimefurahi baba kasema ukumuona ndege
ana furaha atakuwa na makinda.
) Juma: Kwani ndege sawa na mnazi una makinda?
lichokifanya John: Hapana ila watoto wa ndege wanaitwa mak-
daktari inda na sio mnazi.

M TOTO Juma na rafiki yake John walikuwa
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Baba, Mama na Mwana

Ushuhuda wa kutlsha mchawi akimwaga siri

ARIBU tena msomaji
wangu tuendelee l<upata

mauzauza ya dunia yetu :
hii. Wachawi waanza ku- :
toa siri zao hadharani baada ya :
mambo kuwawia magumu. Siki- :
liza ushuhuda huu ufungue macho :

yako ya kimwili na kiroho.

Watu wengi wamekuwa wak- :
ipuuzia kuhusu habari za uchawi :
eti kwamba haupo. Wanaugua, wa- :

naachishwa kazi, wanakosa kazi,

wanafilisika japo walikuwa mata- :
jiri wakubwa. Mbaya zaidi, wa- :
nakufa vifo vya ghafla. Lakini bado :
wanaona ni matukio ya kawaida :
kumbe chanzo ni maadui walioji- :

ficha.

Adui aliyejificha ni hatari kuliko :
mtu anavyofikiri. Yule adui unay- :
emjua na kumwona ni rahisi kum- :
shughulikia, hata kumkwepa kwa :
tahadhari. Mara nyingi nimeeleza :
hapa kwamba kuna ulimwenguwa :
aina mbili, huu unaoonekana kwa :

66

Simba aliku-
wa anakula
kwa mwaka
na alikuwa
anafanya
mawindo

nazaliwa
chui, nyoka
walikuwa si-
laha kwa ajili
ya vita kwa
sababu mimi
nilizaliwa ka-
tika familia
ya kitemi.

macho ya mwili na ule wa roho :

usioonekana.

Ulimwengu usioonekana ndio
hatari zaidi na ndiko chimbuko la :
matatizo yote. Huanzia huko ndiko :

matatizo yakajidhihirisha
kuyaona kwa macho ya mwili.

kwa :

Leo tuweke suala la ndoa kando
tukisubiri maoni kwa tuliyojadili :

kwani wakati :

wiki zilizopita. Tuangaze sarakasi
za wachawi katika ulimwengu
wa roho (ule uliojificha), hauone-
kani lakini yanayofanyika huko ni
makubwa na ya kutisha.

Wiki moja iliyopita nilihudhuria
kongamano la injili pale viwanja
wa Biafra, Kinondoni mkoani Dar
es Salaam. Kiongozi wake alikuwa
Mchungaji Ezekiel kutoka Kenya. Ni
kongamano la siku nne lililokuwa
na miujiza na shuhuda mbalimbali.

Ushuhuda ulionigusa sana ni
baba mmoja wa hapa Tanzania ali-
yejisalimisha Machi 22, mwaka huu,
akaelezea mambo ya kichawi aliyo-
fanya katika maisha yake hadi ku-
sababisha kukatwa mguu baada ya
kukiuka masharti kwa wakuu wake
wa kichawi.

Hebu sikia sehemu ya maelezo
yake niliyobahatika kuyanasa ili
ujue wachawi wapo na wanafanya
mambo makubwa ya kutisha. Bwa-
na huyu anasema hivi;-

“Ndugu zangu waliniloga sana.
Wakaniambia mtoe mtoto wako wa
kwanza, ama mama yako au baba
yako. Lakini mimi niliposhirikishwa

jambo hilo nilikataa. Baada ya ku-

kataa ndugu zangu waliniloga sana.

“Baada ya hapo walinisham-
bulia sana wachawi, wakadai
kwamba kila baada ya mwaka ni-

takuwa naletewa gunia 20 za mahi-
ndi, gunia tano za maharage na Sh.
500,000 kila mwaka. Lakini bado
nilikataa kwa sababu walitaka niwe
mwenyekiti ili niweze kutoa sadaka
ya watoto. Lakini kwa bahati nzuri
kwa sababu katika ukoo wetu tu-
likuwa wachawi wakubwa. Ndiyo
maana wale walinitamani ili niwe
mchawi katika kikundi chao.

“Na bahati nzuri katika kuishi, ni-
lizaliwa nikakuta chui, simba, chatu,
nyoka weusi, nyuki wa ndani. Nyuki
nilikuwa nawafuga ndani, halafu na
vyura waikubwa sana ambao wak-
ilia tu najua kwamba kesho lazima
mvua inyeshe. Wakilia tangu asu-
buhi hadi jioni, najua kesho itanye-
sha mvua ya mafuriko na wakilia
mara moja, najua kwamba kesho
kutakuwa na mvua za muda wa saa
moja.

Alipoulizwa na Mchungaji Ezekiel
kwamba wanyama hao walikuwa
wanakula nini akasema; “Nyoka wa-
nakula unga na mimi ndiye ninaye-
wapa. Ezekiel: Ulikuwa na nyoka
wangapi? Akajibu alikuwa na nyoka
wengi sana.

Akasema vyura walikuwa wa-
nakula wadudu na walikuwa wa-
naishi chini ya kitanda na chini ya
mtungi wa maji. Nyoka niliwajengea
nyumba ya milango minne. Simba

Wanavuja machozi kisa vijana

hawaoi, hakuna watoto wanaozaliwa

IKO kasumba ya vijana hivi sasa
kutotaka kuoa na wengine kuole-
wa, wakiishia kuamini kuwa ‘sin-
gle mother’ ni bora zaidi ya kuishi
na mume.

Kauli zao siku zote ni kwamba
“siwezi kuoa kama sina vitu vya
thamani ndani. Hata wanawake
wa sasa, ni ngumu kukubali ku-
olewa na mwanamume asiye na
kitu.

“Kwa umri wangu, si kama sita-
ki kuoa, lakini siwezi kuingia kwe-
nye ndoa kama sina gari, nyumba,
biashara, kitanda, jokofu, kabati
na vitu vingine vya thamani.”

Basi katika kutafuta mali pamo-
ja na mwanamke atakayemuoa,
vijana walio wengi wanaeleza bila
kumung'unya maneno kwamba
hakuna mwanamke anayeweza
kumvumilia mwanamume asiye
na kitu ndiyo maana nao hawa-
taki kuoa.

Wanaoijua Biblia, kupitia kitabu
cha Ayubu 15:20 imeandika: “Mtu
mwovu huwa na uchungu siku
zake zote, hata hesabu ya miaka
aliyowekewa mwenye kuonea.”

na chui tulikuwa tunamchinjia kon-
doo, mbuzi mweupe na kuku mwe-
upe kila baada ya mwaka.

Simba alikuwa anakula kwa mwa-
ka na alikuwa anafanya mawindo
kwani wakati nazaliwa chui, nyoka
walikuwa silaha kwa ajili ya vita
kwa sababu mimi nilizaliwa katika
familia ya kitemi.

Kukiwa na vita anaenda simba,
chui au nyuki. Hivyo ni vita vya ki-
uchawi pale ufalme na ufalme uki-
taka kugombana ulimwengu wa
giza. Tunatuma simba au nyoka au
nyuki. Lakini kwa bahati nzuri mimi
nilianza kuwatumia kwa kwa kulip-
iza kisasi.

Mtu akija kunipa Sh. milioni mbili
au tatu basi natumia nyuki au fisi.
Lakini kwa bahati mbaya mwaka
2018 mwezi wa 11 nikawa nimeugua
kiuno, nikachomwa sindano. Baada
ya muda tatizo likatokea, damu
ikavimba kuanzia kiunoni upande
wa mguu ule uliochomwa sindano.
Nikapata kitu walichoita ni ‘gangri’,
nikakatwa mguu.

Msomaji wangu, fuatilia wiki ijayo
mambo mazito mbele. Baada ya
kukatwa mguu, nini kiliendelea?
Tafuta nguvu ya Mungu mpendwa
kudhibiti wachawi. Je, una maoni,
kisa? Ujumbe 0715268581. Nam-
ba ipo pia WhatsApp.

hasara za kujiingiza katika
matendo maovu kama usho-
ga, ulawiti, ulevi, ubakaji na
matumizi ya dawa za kulevya.

“Ni vile tu mtu hawezi kuo-
na, lakini tunaumizwa sana
na mambo mabaya yanay-

Kwa maana hiyo, uchungu hu-
sababisha mambo ya mtu kuwa
magumu na uchungu husababi-
sha kufikiri machungu zaidi ku-
liko mema.

Jambo lingine ni ulevi uliopin-
dukia. Watu wanasahau kwamba
uamuzi wao wa kutotaka kufanya
kazi za uzalishaji mali na kujikita
katika ulevi kucha kutwa, nalo ni
kiini cha kupoteza nguvu na uw-
ezo wa kuwa na mwanamke.

Nimeanza kuleza hayo kwa
sababu ya jambo linaloumiza
kichwa. Huko Mwika Kaskazini,
Jimbo la Vunjo, Wilaya ya Moshi
mkoani Kilimanjaro, inadaiwa
ndoa ni hadithi nyingine.

Serikali ya eneo hilo imekiri
hadharani kwamba hakuna vija-
na wanaooa, wala watoto wanao-
zaliwa Mwika Kaskazini kwa sasa
kutokana na mambo mbalimbali
yanayochangia tatizo hilo. Ni hali
ya kustaajabisha inayoelezwa na

Msae-Kinyamvuo katika Kata ya
Mwika Kaskazini, Elizabeth Mko-

ny.

I(utokana na tishio hilo, Hal-
irikiana na viongozi wa d1n1
wamekubaliana kuja na mpan-
go kabambe wa kupambana
na changamoto ya kuporomoka
kwa maadili, kunakosababishwa
na matumizi ya dawa za kulevya
na pombe kupita kiasi.

“Sasa hivi, Mwika Kaskazini
hakuna vijana wanaooa wala wa-
toto wanaozaliwa. Kanisani nako
kwa mwaka mzima unakuta si
zaidi ya watoto watatu wanatan-
gazwa kuzaliwa na kubatizwa.

“Tumefikia hatua ambayo
jamii inaumia, wengine wana
kufa vifo vya ajabu kwa sababu ya
ulevi. Vijana wanashindwa kufan-
ya kazi za kujitolea kwa sababu ya
kukosa nguvu.

Kutokana na hali hii kushami-
na viongozi wa dini kufanya jam-
bo, ili kuwanusuru vijana wetu na
kuongeza uzazi. Kwa vile tunaona
kwa miaka miwili ijayo, kuna
uwezako wa kukosa vijana.”

Badhi ya mambo yanayoweke-

wa mkazo na timu hiyo ya pamo-
ja, ni kutoa elimu na kukemea
ulevi kupindukia, ubakaji, ulawiti,
unyanyasaji wa kijinsia, matumizi
ya dawa za kulevya na wanafunzi
kukatisha masomo.

Kabla ya kutangazwa kwa azi-
mio hilo, Mwenyekiti wa Serikali

anasema: “Hakuna namna, im-
ebidi tukae na viongozi wa dini
na kuweka mikakati ya jinsi ya ku-
pambana na hali mbaya iliyopo.

“Kata nzima ina watu 19,000
hata 30,000 hatujaikaribia. Tu-
nazidi kuporomoka, tunaona tu-
sipopambana wote kwa pamoja
kuona mambo yanaenda vizuri,
hatutakuwa na kizazi kinacho-
fanya kazi,“ anasema.

Mchungaji Kiongozi wa Ush-
arika wa Mwongai wa Dayosisi ya
Kaskazini ya Kanisa la Kiinjili la
Kilutheri Tanzania (KKKT), Nee-
ma Malisa, anasema wakiwa vion-
gozi wa dini wameanza kuchukua
hatua kwa nafasi yao.

“Tunawafundisha watu wetu
faida za kumpenda Mungu, na

otendeka katika jamii. Tuko
tayari kuungana na serikali
kuhakikisha mambo maovu
na haramu hayaingii kwenye

“Mnafurahi watoto wetu
wanapokufa, mnafurahi wa-
toto wetu wanapoacha kuoa
na kujikuta wanaingia kwe-
nye ushoga na ulawiti? mimi
naona tuiunge mkono seri-
kali. Sisi viongozi wa dini tuko
tayari,” anasema Mchungaji
Malisa.

Kwa kweli hali hii nim baya
na iwapo itaachwa jinsi ilivyo,
kuna hatari ya jamii kukosa
kizazi. Si kizazi tu bali kizazi
madhubuti ambacho kitaen-
deleza kupeleka mbele guru-
dumu la maendeeo. Mungu
atusaidie.

*Godfrey  Mushi, ni
Mwandishi Mwandami-
zi wa Nipashe, Kanda ya
Kaskazini. Anapatikana

kwa simu namba 0715 545
490 au barua pepe: ghand-
some79@gmail.com
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FURAHIA EIDD

Tupia abaya

AKATI zimebaki siku

chache kabla ya watu

kufurahia sikukuu ya

Idd El Fitr kwa kula
vyakula vitamu na kuvaa nguo za
kupendeza.

Hata hivyo, wakati huu wengi
wanaumiza vichwa vyao kujua
aina gani ya nguo wanaweza ku-
vaa ili watoke tofauti zaidi.

Kulingana na mazingira halisi
vazi la abaya ni chaguo zuri ku-
tokana na kuwa na mwonekano
mzuri na wenye stara.

Vazi hili la abaya ambalo ni bai-
bui la kisasa zaidi, lina heshima
yake na huvalika kila mahali pasi
kujali ni aina eneo unalotaka
kwenda.

Mitindo ya vazi hili linaongeza
vionjo katika mwonekano wake,
kwani kuna abaya mviringo, kip-
epeo na hata mchanganyiko wa
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mitindo.

Katika sikuu ya Eidd, wanawake
wengi wanaopenda mavazi ya sta-
ra wanavaa vazi hilo.

Faida ya vazi la abaya linam-
fanya mtu kupemndeza zaidi hasa
ikiwa na rangi nyeusi au
yoyote ya kung’aa.

Asili ya vazi hili ni
nchi za uarabuni,
Uturuki na hapa
Tanzania lilianza
kuhsmiri sehemu
za pwani, lakini
sasa kila mahali
linapendwa  ku-
valiwa.
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UREMBO
Na Mary Geofrey

MAPISHI
Na Mary Geofrey

Juisi yva Pera

MAPERA ni matunda yanayo-
patikana kwa wingi lakini mara
nyingi huwa hayapendwi kuliwa
kutokana na ugumu wake wakati
wa kuyatafuna.

Mapera pia yanafaa kutengen-
eza juisi kwa ajili ya kunywa iki-
wa imechanganywa na pasheni.

Mabhitaji

Kwanza kabisa andaa mapera
matano makubwa yaliyoiva vi-
zuri, pasheni tisa zilizoiva, sukari
kiasi na maji kiasi kwa ajili ya
kuandaa juisi yako.

Namna ya kutayarisha

Anza kwa kuosha osha na ka-
takata mapera kisha tia katika
mashine ya kusagia na usage
ukiweka maji kiasi, kabla ya kui-
chuja vizuri.

Katakata pasheni toa nyama
yake, halafu saga katika mashine
na changanya na juisi ya mapera.

Weka sukari kiasi kadiri upen-
davyo ikiwa tayari itakuwa juisi
imekamilika, hapo unaweza ku-
nywa na kitafunwa chochote kile.

MAJANI YA MPERA

Kiboko ya
nywele

AJANI ya mpera yana vi-
tamin B ambayo ni kiru-
tubisho kizuri cha nywele.

Bidhaa nyingi za nywele
zinayatumia kutokana na faida zake na
pia wengine wanameza vidonge vyenye
kirutibisho cha biotini..

Majani ya mpera ambayo yana vita-
min B na C, katika nywele yanatumika
kwa njia ya aina mbili, ambazo ni ku-
pulizia chai ya mpera na kuvukiza.

HAIR TEA

Maana yake huoshi ukishapulizia
kwenye nywele yako kwenye ngozi na
juu

Kwakuwa lengo letu ni kuipa nywele
unyevu na chai au maji ya mpera ni ma-

zuri kwa njia hii kwa sababu
yanasaidia kuilinda ngozi
isipate maradhi kama
mba na fangasi.
Pia yanarudi-
sha rangi ya ny-
wele ambayo
imepotea na
wenye mvi
pia  inaku-
saidia, ny-
wele kukua
vizuri na in-
aipa afya.

Ni kilainishi
kizuri unaku-
populiza ma ki-
sha kupaka mafu-
ta juu hata kama
umesuka.

JINSI YA KUFUKIZA

Chemsha majani ya mpera kama
unachemsha chai ya rangi, ikichemka
iache ipoe kisha weka kwenye chupa ya
kupulizia.

Ukishapulizia maji yako paka mafuta
kwenye nywele na hii ni kama chai
inakaa salama siku moja au siku mbili
bila kuharibika. Iwapo utahifadhi kwe-
nye friji unaweza kutumia wiki nzima.

Tumia kwa muda mrefu zaidi anga-
lau hata miezi mitatu na utashuhudia
mabadiliko mazuri ya nywele zako.
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MAISHA NI

NYUMBA
Na Elizabeth Zaya

Nyumba
bora ni
Pamoja na
hewa safi

UNA misemo mbalimbali katika Maisha ya kika

siku kuhusu nyumba. Mara utasikia nyumba

choo bwana! Mara nyumba mapambo na

engine mengi. Yote hayo ni kuonyesha

umuhimu wa nyumba bora kwa maisha bora na afya pia.

Katika safu hii ninakuletea msemo mwingine
kwamba nyumba bora ni ile iliyotengenezewa mi-
fumo mizuri ya uingizaji wa hewa ndani. Nyumba in-
apokosa mifumo mizuri ya kuingiza hewa, hapo ndipo
na vichafua hewa ndani huanza kujijenga.

Changamoto kubwa iko zaidi kwenye nyumba za
kisasa kutokana na nyingi kuzibwa kila mahali jambo
ambalo limeonekana kuwa la kawaida hasa milango
na madirisha vinapokuwa vimefungwa kwa muda
mrefu kuliko vinavyofunguliwa.

Njia rahisi ya kuondoa tatizo hili ni kufungua
madirisha kila siku pamoja na kuhakikisha nyumba
inafanyiwa usafi katika kila njia ya nyumba ambayo ni
chanzo cha kuingiza hewa.

Jambo lingine ni kuzingatia usafi wa jumla wa ny-
umba nzima kwamba sakafu ziwe safi na zisafishwe
kila inapobidi.

Kutokuruhusu taka, nguo chafu, vumbi na uchafu
mwingine kujijenga kwa sababu unakaribisha uweze-
kano wa kuharibu hali ya hewa ndani ya nyumba.
Hata katika chunmba cha kulala, m5tu anatakiwa
kuhakikisha kuna vitu vichache kama vile nguo ili ku-
ruhusu nafasi na hewa safi.

Kutoruhusu vyombo vichafu vijazane kwa muda
mrefu bila kusafishwa pia kuepuka kuhifadhi nguo
chafu kwa muda mrefu bila kufuliwa na kufuta fumbi
kila wakati ni jambo la muhimu.

Pia kama unavyo vifaa vya kisasa vihusianavyo na
maboresho ya hewa ya ndani kama vile viyoyozi na
feni, hakikisha vinafanyiwa usafi wa mara kwa mara ili
machujio yake yasibebe vumbi na kushiriki kulisam-

DONDOO

Ipambe sehemu ya kulia
chakula kwa sinki zuri

SINKI la kunawia mikono linatajwa kuwa
sehemu ya pambo katika eneo la kulia
chakula. Hii ni kutokana na mwonekano
na muundo wake.

Mtaalamu wa mapambo ndani, Winnie
Joseph, ameiambia NIPASHE katika ma-
hojiano maalumu kwamba kumekuwa na
miundo mipya ya kuvutia inayoendelea
kuvumbuliwa na wana teknolojia.

Anasema katika sehemu ya chakula,
imekuja miundo mipya kuanzia kwenye
ramani ya ujenzi wa nyumba hadi nakshi
zinazokamilisha eneo hilo.

Anasema moja ya pambo linaloongeza
thamani na mwonekano wa eneo hilo ni
sinki la kunawia mikono.

baza.

Sababu nyingine inayochangia uwapo
wa hewa nzito na chafu ndani ya nyumba
ni uvutaji wa sigara ndani. Hili ni jambo
baya ambalo linapaswa kupigwa maru-
fuku kwa kuwa husababisha athari kubwa
kiafya.

Hewa hiyo binadamu anahitaji aipate
katika kila mahali anapokuwapo iwe ni
sehamu pa kazi, nyumbani na kwingine-
ko.

Kutokana na umuhimu huo wa hewa
kwa binadamu, nyumbani napo ambapo

“Wavumbuzi wamekuja na design

ni mahali muhimu anapotumia muda
wake mwingi, panahitajika pawe na hewa
ya kutosha, si tu hewa lakini pia iwe safi.

Wakati mwingine unaweza ukaingia
ndani ya nyumba ukakutana na hewa nzi-
to ambayo ukikaa muda mfupi, unahisi
maumivu ya kichwa kwa mbali.

Binadamu tunatofautiana. Wako am-
bao wana uwezo mkubwa wa kuhisi kitu
chochote ambacho hakiko sawa kwa
haraka ndani ya nyumba hasa upande wa
harufu au kunapokosekana hewa nzuri
na safi.

(muundo), mpya wa kisasa ambao unaleta
uhalisia (natural), ndani ya nyumba. Sinki
la kunawia la jiwe lililopolishiwa vizuri
kama unavyoona,” anasema Winnie akio-
nesha baadhi ya masinki hayo.

Anasema kitu pekee kinachovutia kwe-
nye muundo huo ni utulivu (calmness),
unaoletwa na sinki hilo.

Winnie anasema masinki hayo yanapa-
tikana kwa rangi tofauti tofauti ikiwamo
nyeusi, kahawia na Kijivu.

Hata hivyo, anasema muundo huo
haujafuta yale ya udongo ambayo yana-
tumika hivi sasa kwani bado kuna watu
wanaopendelea aina hiyo.

Matatizo hayo ya uwapo wa hewa
mbaya ndani ya nyumba, yanaweza ku-
wasababishia wanafamilia matatizo ya
kiafya endapo hakutakuwa na ufumbuzi
wake au jitihada za kuweka mazingira ya
nyumba kuingiza hewa safi.

Inawezekana mwanzoni likaonekana
ni jambo gumu la kufanya lakini ukweli ni
kwamba kuboresha hali ya hewa ya ndani
ni rahisi sana. Unachotakiwa ni kuzin-
gatia tu mambo machache na unaweza
kuwa na nyumba huru isiyo na harufu na
isiyokuwa na vichafua hewa.

Na Restuta James

NIPASHE ambayo imetembelea maduka tofauti jijini
Dar es Salaama, imebaini kuwa ‘mchawi’ wa aina hiyo
mpya va sinki ni bei kwani ni kubwa ikilinganishwa
na ya udongo valiyozoeleka.
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KATUNI

KATUNIKA
KIDOMOKRASIA

BY ABDUL KINGO - 1024
SMS - 0713 447766

NILITEGEMEA MAJI
YAKIONDOKA TUTAAMBULIA
SAMAKI!

NAOMBA RIDHAA
JAPO KICHWA TU,

WE' BABA!

NAJUA MWILI MZIMA
NITAKUBUGHUDHI

KAMA KICHWA CHAKO
CHA UDONGO BASI

S

UKINENG'ENEKA
UTAAMBULIA ‘MINNYA’
BADALA YA SAMAKI

MAANA WAZIBUA VYOO
“WAPO LAIVU MIDA HII"

BHWH“Z

KIMOMONYOKE

UNAJUA HIl GARI SI0

ROBO FAINALI YA NIMESEMA MIMI SASA HAPA MBOVU ILA YEYE NDI
‘MABINGWA’ TUME- NDIO DEREVA UNAMUENDESHA A,vf,q;t;u,q KUTUKOMgA |

INAMISHWA VICHWA! USHAURI WANGU NIMEANZA KUENDESHA MKOLONI AU KWA KUENDESHA
KUTIANA STRESS TU TUKIFIKA UACHE ENZI ZA UKOLONI UNAENDESHA MWENDO WA KOBE

KUCHUNGULIA
WALETI TUMALIZE
STRESS!

ABIRIA!

NITAMFUMUA
MAKONDE NA SAFARI
IFE KABISA! ANATIA
HASIRA SANA HUYU

MZEE WA HOVYO

TUACHE KUMSIMANGA
ATALITIA MTARONI
TUFE KIHISTORIA
KILA MTU LIFUNGWE
TURUBAI KWAOQ!

KAMA NDIO GIA

‘UKIFUMANIWA VIMBA' LILE DUKA LIME-

AR KT ST STy
‘UTACHINA’ ZA SIKUKUU YA IDD YAMETIWA NGUO ZA SIKUKUU..

LAKI MAGAUNI MAWILI

NDIPO RUTI ZA CHOONI
HAZINIKATIKI!

GOLDI AU
PELEMENDE?

---SHIBE NI FARAJA YA MUDA...

*KINYUNYIZO CHA LEO...
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HABARI KIMATAIFA

Guterres aonya Israel kutumia akili bandia

NEWYORK, MAREKANI

KATIBU Mkuu wa Umoja wa
Mataifa, Antonio Guterres, amese-
ma ana wasiwasi kuhusu taarifa
ya uchunguzi inayoonyesha jeshi
la Israel, linatumia akili bandia
kutekeleza mashambulizi yake ka-
tika Ukanda wa Gaza.

Kauli ya Guterres inakuja siku
chache baada ya nchi ya Mare-
kani kusema inafuatilia kwa uma-
kini madai ya ripoti za vyombo vya
habari kwamba Israel imekuwa
ikitumia akili ya kubuni kuisaidia
kuchagua maeneo ya kushambulia.

Hata hivyo, msemaji wa Ikulu ya
White House, John Kirby, alisema
nchi yake bado haina uthibitisho
wa undani kuhusu ripoti hiyo am-
bayo inataja kwamba Israel ina-
tumia mfumo wa akili ya kubuni
yenye uangalizi mdogo wa kibin-
adamu.

Hata hivyo, jeshi la Ulinzi la Is-
rael limekanusha madai hayo.

Wakati huo huo, jeshi hilo
lilisema limepata mwili wa mwa-
namume mmoja ambaye alitekwa
nyara na kuzuiliwa eneo la Gaza.

Taarifa hiyo ilisema kuwa mwili
huo ulipatikana jana wakati wa

Watu sita
Wauawa
Kharkiv

KYIV, UKRAINE

WATU sita wameuawa ka-
tika mji wa Kharkiv nchini
Ukraine baada ya kutokea
shambulizi la ndege zisizo na
rubani kutoka jeshi la Russia.

Meya wa mji huo, Thor
Terekhov alisema ndege hizo
aina ya Shahed zilizotengen-
ezwa na Iran zilishambulia
majengo kadhaa, ikiwa ni
pamoja na majengo ya ghorofa
la makazi.

Mashambulizi dhidi ya mji
wa Kharkiv, ulioko karibu
zaidi na mpaka wa Russia, ya-
meongezeka katika wiki za hivi
karibuni.

Maofisa wa Ukraine wal-
isema mji huo unaweza kuwa
shabaha ya mashambulizi ya-
nayofuata kutoka Russia.

“Shambulio hili dhidi ya
wakazi wenye amani wa
Kharkiv kwa mara nyingine
tena linathibitisha kwamba
Russia ni taifa la kigaidi,” alise-
ma Terekhov kupitia mtandao
wa Telegram.

Katika tukio hilo, watu 10
walijeruhiwa na kufikishwa
hospitali.

Picha ambazo hazijathibit-
ishwa zilizochapishwa na poli-
si wa Ukraine, zilionyesha wa-
okoaji wakiwa kwenye eneo la
tukio, huku majengo yakiwaka
moto baada ya shambulio hilo.

BBC

uvamizi wa kijeshi katika mji wa
Khan Younis.

Mtu huyo aliyetambulika kwa
jina la Elad Katzir alitekwa kutoka
mji wa Kibbutz Nir Oz, wakati wa
shambulizi la kushtukiza lililo-
fanywa na kundi la Hamas kwenye
eneo la kusini mwa Israel Oktoba 7,
mwaka juzi.

Kulingana na Mamlaka ya usala-
ma nchini humo(ISA), mwili huo
ulipatikana ndani ya Gaza katika
opereshi iliyofanyika usiku kucha

na kurejeshwa nchini Israel.

Baada ya kufanyiwa uchunguzi
ulitambuliwa na wahudumu wa
matibabu na familia yake.

Jeshi hilo na ISA lilisema katika
taarifa ya pamoja, kwamba Elad
Katzir ambaye kulingana na taarifa
za kijasusi, aliuawa akiwa amezuil-
iwa na kundi la kigaidi la Islamic
Jihad.

Walisema kwamba mwili huo
ulitambuliwa kwa kutumia taarifa
za kina za kijasusi.

Katzir (47), alitekwa kutoka Niir
Oz kwa pamoja na mama yake,
Hanna, mwenye umri wa miaka 77.

Taarifa kutoka katika vyombo
hivyo ilisema mama yake aliach-
iliwa huru Novemba mwaka jana,
huku baba yake Avraham aliuawa
katika eneo la Kibbutz.

Aidha, Kundi la Hamas lilisema
jana kwamba ujumbe wake utatua
leo nchini Misri kwa ajili ya vikao
vya kujadili kusitishwa kwa mapi-
gano Ukanda wa Gaza.

Ujumbe huo unaoongozwa na
Naibu Mkuu wa kundi hilo, Khalil
Al-Hayya, utahudhuria kikao hicho
katika hatua ya kuitikia mwaliko
kutoka kwa wapatanishi.

Hata hivyo, Hamas iliwasilisha
masharti yake ambayo yalitolewa
mwezi uliopita yenye mapende-
kezo 14 yaliyoandaliwa kabla ya
maafikiano ya baraza la usalama
wa umoja wa mataifa kupitishwa
Machi 25.

DW/BBC

Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Antonio Guterres. PICHA: MTANDAO

Majimbo Somalia yakataa kufunga balozi za Ethiopia

MOGADISHU, SOMALIA

MAJIMBO mawili ya Puntland na
Somaliland yamekataa kuzifunga
balozi ndogo za nchi ya Ethiopia
katika ardhi zao, kama ilivyotakiwa
na serikali ya shirikisho la Somalia.

Somalia iliagiza balozi wa Ethio-
pia kuondoka ndani ya saa 72 kwe-
nye ardhi yake kuanzia Alhamis na
kumrejesha nyumbani balozi wake
anayefanya kazi mjini Addis Ababa
kwa mashauriano.

Hata hivyo, serikali ya Somalia
ilitangaza kufungwa ndani ya wiki

moja kwa balozi ndogo za Ethio-
pia katika mikoa ya kaskazini ya
Puntland na Somaliland. Serikali
ya Puntland, ambayo ilijitangazia
uhuru wake mwaka 1998, na ipo
katikati ya mgogoro huo ilisema
haitaridhia uamuzi wa kufunga
ubalozi mdogo katika mji wa Ga-
rowe.

Ilielezea uwamuzi huu hau-
tatekelezeka kutokana na serikali
ya shirikisho ya Somalia kufuta
katiba ambayo ilizingatia umoja wa
kitaifa siku chache baada ya jimbo
hilo kutangaza kwamba haitambui

tena taasisi za serikali ya shirikisho
ya Somalia. Jimbo lililojitenga la
Somaliland, lilijitangazia uhuru
wake kutoka kwa Somalia mwaka
1991 lakini halitambuliki na jumui-
ya ya kimataifa,. “Ubalozi wa Ethio-
pia katika Jamhuri ya Somaliland
haukufunguliwa awali kwa idhini
ya Somalia na kwa hivyo hau-
tafungwa,” Wizara ya Habari ya
Somaliland ilisema katika taarifa
yake.

Somaliland na Ethiopia wameji-
kuta katika mgogoro huo baada ya
jimbo hilo kutangaza kutiwa saini

itifaki ya mkataba unaotoa ruhusa
ya ukodishaji wa kilomita 20 za
ufuo wa Somaliland kwa Ethiopia
kwa miaka 50. Mogadishu ilishutu-
mu makubaliano hayo na kuyaita
haramu na ukiukwaji wa uhuru
wake. Serikali ya Ethiopia imese-
ma kwamba itafanya tathmini ya
kina kwa nia ya kuchukua msima-
mo kuhusu juhudi za Somaliland
kutaka kutambuliwa.

Somalia imekataa juhudi zo-
zote za upatanishi na Ethiopia
hadi itakapojiondoa  kwenye
makubaliano na Somaliland.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

ABERN ANDREW AKY0O
anatangaza kupotea kwa kadi
ya gari yenye usajilinamba
T508 APY, CHASSIS NAMBA:
F300S003770 na ENGINE
NAMBA: HD0296208. Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI TAARIFA:
PHO/ARU/ARU/9057/2024

KUPOTEA KWA CHETI

ANDREW EDWARD TESHA
Anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S0389_0037 kilichotolewa na Baraza la
Mitihani la Taifa kupitia SHAURITANGA
SEKONDARI mwaka 2006. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo cha polisi
PHQ/MOR/ULA/7892/2024

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI

NDUGU FELIX AMSON
MWAMBOGO MKAZI WA JIJI
LAMBEYA AMEPOTEZA
KADI YA PIKIPIKI
ILIYOSAJILIWA KWA
NAMBA T694 BKW.
AMERIPOTI KITUO CHA
POLISI MBEYA NA KUPEWA
HATI YAUTHIBITISHO
PHQ/MBE/7504/2024.

KUPOTEA KWA CHETI

SELELINA  MAHENDEKA  BUZUNE
Anatangaza kupotea kwa cheti cha kidato
cha nne chenye index namba
S.2365/0026 Kilichotolewa na ANDREW
FAZA MEMORIAL SECONDARY SCHOOL
mwaka 2019. Kwa yeyote atakaekiona
atoe taarifa kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA: MDL/K/B.1/1/VOL.1/107
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SAFU

Na Magabilo
Masambu

Mipango ya Mungu
ni mikubwa huwa
anamwinua yeyo-
te. Unaweza kuwa
mchekeshaji leo
kama Steve Ny-
erere kesho ukawa
Rais wa nchi kama
alivyo Rais wa
Ukraine, Volo-
dyymyr Zelensky.
Unawezab kuwa
mchezaji mzuri wa
mpira leo kama
Mbwana Samatta,
kesho ukawa

Rais kama George
Weah wa Liberia.

I kweli kwamba mitandao
ya kijamii kama facebook,
Twitter, Youtube, What-
sapp na Instagram, im-
erahisisha sana mawasiliano yetu.
Leo kwa kutumia mitandao hiyo,
tunaweza kuwasiliana na mtu yeyote
duniani. Tunaweza kutuma ujumbe
(sms), kutuma picha ama video au ku-
piga simu na kufanya mazungumzo.

Nje ya mawasiliano, wako wanaoi-
tumia mitandao hiyo kibiashara ama
kuuza bidhaa zao moja kwa moja,
kutangaza au kufanya mawasiliano
na wafanyabiashara wengine duni-
ani. Lakini pia inatumika kuonyesha
uwezo na vipawa vyetu. Mfano, kama
una kipawa cha uimbaji, uigizaji,
uandishi, siasa na kila aina ya sanaa,
unaweza kuwaonyesha watu uwezo
wako kirahisi.

Kinachosikitisha ni  kwamba,
pamoja na faida zote hizo, wako
wanaoamua kwa hiari yao kutumia
mitandao ya kijamii kinyume cha
maadili yetu ya Watanzania ama kwa
kujua au kwa kutojua madhara yake
ya leo na kesho. Wanatuma picha au
video za utupu mitandaoni bila ku-
jali kwamba wana ndugu, jamaa na
marafiki watakaozitazama.

Jambo ambalo hatulijui ni kwamba
maisha ya mwanadamu ni fumbo
kubwa kwa sababu tunajua tuliko-
toka lakini hakuna yeyote anayejua
tunakokwenda. Kwa manenio men-
gine, hakuna anayeijua kesho yake.

TUMIA MITANDAO YA KIJAMII
HUKU UKIITAZAMA KESHO YAKO

Tunaweza kudhani kwamba tulipo
tumefika kumbe Mungu ana mipa-
ngo mingine na sisi. Wako watu am-
bao wanajiona waimbaji, waigizaji,
wachekeshaji, waandishi na kadha-
lika na wamejiridhisha kwamba mai-
sha yao yatakuwa hayo.

Mipango ya Mungu ni mikubwa
huwa anamwinua yeyote. Unaweza
kuwa mchekeshaji leo kama Steve
Nyerere kesho ukawa Rais wa nchi
kama alivyo Rais wa Ukraine, Volo-
dyymyr Zelensky. Unawezab kuwa
mchezaji mzuri wa mpira leo kama
Mbwana Samatta, kesho ukawa Rais
kama George Weah wa Liberia.

Unaweza kuwa mwanamitindo leo
kama Hamisa Mobeto kesho ukawa
Jokate Mwegelo. Unaweza kuwa
mwanamziki leo kama Giggy Money
kesho ukawa mbunge kama Mwana
FA. Wako wengi ambao walikuwa
watu wa kawaida lakini wamekuwa
maarufu na wameshika nafasi nyeti.
Kwa mantiki hiyo, yeyote anaweza
kuwa chochote.

Ninachotaka kusema ni kwamba
nafasi tulizo nazo leo tusione hatuwe-
zi kuwa wengine kesho. Kwa maana
hiyo, matukio tunayoyafanya tukiwa
na nafasi tulizo nazo leo, tuyafanye
tukiwa waangalifu kwamba kesho na
keshokutwa tukiwa watu mashuhuri
kwenye jamii, mambo yetu ya leo
yasitufanye tukahukumiwa kesho.
Ni mjinga tu atakayehukumiwa ke-
sho utetezi ukawa kwamba, nilifanya

hayo kwa sababu nilikuwa msanii au
ilinilazimu kufanya hayo kwa wakati
huo. Lazima tutambue kwamba
mitandao ya kijamii inahifadhi taarifa
zetu milele.

Leo unapiga picha au video za
utupu unazituma mtandaoni, kesho
unakuwa Rais kama kijana wa Sen-
egal au mtu mashuhuri. Waungwana
wanakukumbusha kwamba kuna
kapicha kako hapa unakakumbuka?
Unaanza kutumia vyombo vya usala-
ma kuwaumiza wanaokukumbusha
kwa mambo ulioyafanya mwenyewe
ukiwa na akili timamu. Nani ata-
laumiwa katika hilo kama si mwe-
nyewe utajilaumu?

Nakubali kwamba kwa sababu ya
ukuwaji wa teknolojia, inawezekana
ukarekodiwa bila kuwa na taarifa
lakini uzoefu unaonyesha wengi
wamekuwa wakijirekodi na kupiga
picha wenyewe au kuwaamini watu
wao wa karibu na kwamba watazi-
tunza. Lakini inapotokea kutokuele-
wana, wanaona silaha ya kukumaliza
ni kuachia picha na video zako. Ni
muhimu sana kujilinda kabla ya
kulindwa na wengine. Linda utu
wako lakini zaidi heshima yako ya leo
na kesho.

Wako wanaotumia picha zao
kuongeza watazamaniji (viewers)
kwenye mitandao yao ya kijamii na
inawezekana inawapatia fedha. Kwa
maoni yangu, bado una uwezo wa
kuongeza watazamaji kwa kulinda

maadii, utamaduni na utu wako kwa
sababu si watazamaji wote wanafura-
hia kuona picha za utupu. Fedha
zinazopatikana kwa njia hiyo, hazi-
takuwa tofauti na za ukahaba au uu-
zaji wa bangi.

Jambo ambalo wengi pia hawajali-
fahamu ni kwamba leo hii watu wen-
gi wanakosa kazi duniani kwa sababu
tu wamekuwa watumiaji wabaya wa
mitandao ya kijamii. Unakwenda
kuomba kazi kwenye kampuni fulani,
una vigezo vyote vya kielimu lakini
wanaotaka kukupatia kazi wanaona
wajiridhishe kwa kulitafuta jina lako
kwenye mitandao, wanakuta mam-
bo ya ovyo! Maana yake wanaona
wakikupatia kazi, unaweza kuharibu
taswira ya kampuni yao. Wanaamua
kutokuchukua pamoja na kwamba
unazo sifa za msingi.

Ushauri wangu kwa watumiaji
wenzangu wa mitandao ya kijamii,
ni muhimu matumizi yetu ya leo
yalinde heshima yetu ya kesho.
Tunaweza kuwa na watoto wadogo
leo kesho watakuwa watu wazima.

Tutawapa taabu sana wataka-
pokuwa na wenzao au wenyewe
kuzitazama picha na video zetu. Ishi
leo kwa matarajio ya kuwapo kesho.
Kazi yako leo isiuwe matumaini ya
kuwa mtu mwingine kesho kwa kuwa
lolote linawezekana bali ni jambo la
muda tu.

0689157789

magabilomjalifu@gmail.com

BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

Matokeo yake,
kumbe yuko mtu
labda ni mume au
mpenzi ambaye
yeye ndiye
anayelipa kodi,
anagharimia na
anayejulikana
mitaa ile. Yeyote
aliyekwenda hapo
lazima atapata
shida, kwa sababu
kitu kinachoende-
lea hapo ni kufu-
maniwa na kuitiwa
mwizi.

UNA baadhi ya wanaume

wana akili za ajabu sana.
Inakuwaje unaambiwa

na mwanamke njoo ny-

umbani unakwenda kichwa kich-
wa? Hujawahi kufika hata siku moja
nyumbani kwake. Hujui mazingira
yake. Unaambiwa tu ni nyumbani
kwangu, nyumba yangu au kodi
analipa yeye, wewe unakwenda tu?
Baadhi ya wanaume wanashind-
wa kujiongeza kama nyuma ya
pazia ya mwanamke huyo hakuna
mfadhili ambaye anamlipia kodi.
Au kuna mtu anayefika pale mara

kwa mara na kuzoeleka.

Hivi kwa nini mwanamume un-
apokubaliana na mwanamke usi-
tafute sehemu ambayo utakuwa
uko huru kwenda naye? Sehemu
ambayo hutakuwa na hofu ya kitu
chochote, ikiwamo usalama wako?

Nasema hivi kwa sababu yame-
shawakuta wanaume wengi kupata
matatizo makubwa pale walikubali
kwenda nyumbani kwa wapenzi

wao wa kike.
Kumbe baadhi

nje na nyumbani.

Kwa bahati mbaya, baadhi wame-
kwa
kupigwa baada ya kuitiwa wezi, na
hata kuuawa. Kwa mwanamume, ni

fumaniwa, wamejeruhiwa

wanakuwa si
waaminifu, wameolewa na wen-
gine wanaishi na wapenzi wao la-
kini ila kwa wakati huo, wanakuwa
wamesafiri au wako mazingira ya

asilimia 100.

shi peke yake na hakuna shida.

na kuitiwa mwizi.

kabisa.

laa, hawana utani.

Mbali na kupigwa na raia, baa-
dhi wa wanaofumania wamekuwa
na hasira, wanaweza kufanya kitu
chochote kile kibaya ikiwemo kuku-
tia kilema cha maisha au kupoteza

hatari sana unapokutana na mwan-
amke, akamwambia njoo nyumbani
hakuna shida, akamwamini kwa

Nadhani umeshawahi kuona au
kusikia taarifa mbalimbali za wa-
naume wanaofumaniwa baada ya
kwenda nyumbani wanakoishi wa-
nawake, baada ya kuambiwa anai-

Matokeo yake, kumbe yuko mtu
labda ni mume au mpenzi ambaye
yeye ndiye anayelipa kodi, anagha-
rimia na anayejulikana mitaa ile.
Yeyote aliyekwenda hapo lazima
atapata shida, kwa sababu kitu kin-
achoendelea hapo ni kufumaniwa

Hii ya kuitiwa mwizi ndiyo mbaya
sana kwa sababu raia wanapotoka
huko huwa hawaulizi. Wanapiga tu,
mwisho wake ni kujeruhi au kuua

Mara nyingi wanaofumania wao
kelele zao huwa ni za mwizi kwa
sababu wanaamini mbaya wake
atapata taabu na adhabu zaidi ku-
liko akisema amemfumania. Kwe-
nye mambo ya kufumania, mara
nyingi wao hawana mpango nayo
sana lakini huku kwenye wizi ni ba-

maisha yako kabisa. Wanaume we-
nye tabia hiyo, waache mara moja
kabla hawajakutana na kitu kibaya.

Na hii haikuanza leo. Iko tangu
miaka mingi iliyopita na kuna wal-
iokutana na madhara, kama wana-
vyosimuliwa wanamuziki.

Hamed Maneti, akiwa na bendi
ya Vijana Jazz, alitunga wimbo
akauita ‘Niliruka Ukuta’® ambao
unazungumzia kisa kilichomkum-
ba alipokwenda kwa mwanamke
aliyemdanganya hajaolewa. Wimbo
huu unaimbwa hivi;-

“Nenda upesi, nenda ukamwam-
bie, tokea leo asinifuate fuate, kiten-
do kile alichonitendea, kingenipon-
za nipoteze maisha, kunidanganya
kwamba hajaolewa na chumba kile
amekipanga yeye, kumbe muongo,
alinidanya, ilipofika saa nane ya
usiku, nikasikia hido hodi fungua,
bahati nzuri, nikaruka ukuta.”

Huyu jamaa aliingizwa chaka na
demu, akaenda kumbe mwanamke
ana bwana! Saa nane tu jamaa akat-
inga.

“Kama ukifika mwambie ajureke-
bishe, mambo kama yale mabaya
na yana hatari.

Kusema kweli si vibaya na wala
si dhambi. Ya nini sasa kunificha na
kunidanganga?

Nimeponea chupuchupu
nashukuru Mungu. Kama si kuruka
ukuta ingekuwa hatari.

Maisha yangu yangekwisha saba-

Kisa cha jamaa aliyefumaniwa,
akiruka ukuta na kutimua mbio

bu ya yeye. Ya nini sasa kunificha
na kunidanganya?”

Hapa inaonyesha jamaa ameku-
tana na mtu anayemfahamu vyema
mwanamke huyo. Sasa anampa
salamu, akamwambia kitu alichoki-
fanya ni cha hatari sana na asirudie
tena.

Mwanamuziki Moreno Batamba,
akiwa na bendi yake ya Orchestra
Moja One ya nchini Kenya, naye
alitunga kibao kinachofanana na hi-
cho, akakiita ‘Vituko Majengo.’

Unaimbwa hivi: “Nimekata shau-
ri Majengo sitarudi, nilipata vituko
kwa Fatuma Majengo. Nilitembea
huko mgeni wa heshima, akanikari-
bisha chapati na mchuzi. Akanikari-
bisha karibu mgeni, nami nikaami-
ni hakuna matata.

“Usiku wa manane nikasikia ngo
ngo ngo, Fatuma kanifinya, kumbe
ni sigino. Nikasita kidogo nikasikia
ku ku, kumbe ni mwenye nyumba,
nitajificha wapi? Mlango ukafun-
guka ukanikosea, nilitupiwa Kiti
nikasikia kuu, nikaumia sana nika-
toka spidi, nikasahu shati, viatu na
‘kabati.” Yeye hakutosheka akani-
fuata tu, nikaongeza spidi, kila kona
ananifuata tu.”

Nadhani hapa yoyote mwenye
tabia hii ya kuwafuata wanawake
nyumbani kwao atakuwa ameji-
funza kitu.

Tuma meseji 0716 350534
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HADITHI

HADITHI
Harufu ya

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

AADA ya kupambana kwa

muda mrefu, sasa anaende-

sha maisha yake kutokana na

kuuza viatu vya mitumba pale
kwenye kituo cha Chanika.

Hufanya kazi hiyo jioni na usiku, kwa
kutandika turubai kando ya barabara
na kuvimwaga, kabla ya kuitia wateja.

Kazi hii angalau ilimwingizia kipato
cha kujikimu mwenyewe, ikiwa ni
pamoja na kuweza kulipia kodi ya ny-
umba, kula na kuvaa kwa kiasi alicho-
jaaliwa. Alipanga chumba kimoja.

Chumba chake kilikuwa cha uani,
kikiwa moja kati vyumba vitatu vilivy-
okuwa uani, vilivyounganishwa kwe-
nye safu moja, na mbele yake kubebwa
na nyumba kubwa nyingine ya vyumba
sita, maeneo ya Chanika.

Ilishatimu saa sita kamili mchana na
katika kunusa aligundua kuwa harufu
ile haikuwa ya kitu kingine zaidi ya
panya aliyekufa.

Hapo aliona sasa kuna kazi kubwa ya
kufanya. Nayo ni kumsaka panya huyo
na kumtoa ili mpenzi wake akiwasili
asikutane na harufu hiyo kwani ni aibu
kubwa.

Hakukuwa na kingine chochote zaidi
ya kupekua chumba chote ili kumsaka,
ingawa kwa anavyojua haitokuwa kazi
rahisi.

Akili yake ilimtuma kwanza aanze
kwenye sanduku ambalo alikuwa
ameweka nguo zake.

Akalifungua. Hakukuwa na harufu
yoyote ambayo ilifanana na ile anay-
oisikia.

Akaliendea lile sanduku lake kuukuu
ambalo anasubiri gari la taka ili alibebe
awapelekee kwa kwenda kulitupa.

Kwa mara ya kwanza pesa yake ya
takataka sasa itakuwa imekwenda ki-
halali, kwa sababu wanalazimishwa
kulipa shilingi elfu tatu kwa watu wote
waliopanga kwenye nyumba ile.

Pamoja na kulalamika yeye na
mwenzake mmoja kuwa hawazalishi
taka, kwani hawashindi nyumbani,
hawapiki chakula, lakini si mwenye
nyumba, mjumbe wala Mwenyekiti wa
Serikali za Mitaa aliyewasikiliza.

Pesa hiyo ililipwa kwa kila mmoja,
aliye na watoto 10 hadi ambaye hana,
aliyeoa hadi asiyeoa, anayepika nyum-
bani na hata asiyepika pia.

Ile kulifungua tu, akapiga chafya. Si
kwa sababu ya ile harufu bali vumbi.
Lilikuwa ni sanduku la zamani, ambalo
aliweka nguo zake kuukuu ambazo
kwa sasa hazitumii, lakini pia kulikuwa
na viatu na ndala ambazo ameshaanza
kuvitumia.

Akaanza kuchambua kitu kimoja

Akazunguka
pembe zile
nne cha
chumba
kuangalia,
laKini wapi.
Akaamua
kuchukua fa-
gio. Akalala
kifudifudi na
kuupitisha
ufagio uvun-
guni kwa
kitanda ili
kuona kama
anaweza
kufanikiwa.

0656122770

KIJANA Heri alikutana na msichana Nuru katika duka fulani maeneo ya Chanika, Dar

es Salaam. Baada ya kuongea waliyoongea wakakubaliana kuonana siku ya Jumapili
kwenye nyumba aliyomwelekeza aende kumuulizia. Siku ilifika kama walivyoahidiana,
saa chache kabla ya kuwasili Heri alianza kusikia harufu mbaya chumbani kwake,

ambayo kwa uzoefu wake aligundua ni ya panya aliyekufa. Akafanya kila kitu

ambacho alidhani kinaweza kumaliza tatizo kwani muda ulivyozidi kusonga mbele

Panya-~

baada ya kingine labda ile harufu in-
aweza kutoka humo, lakini hakukuwa
na dalili yoyote.

Alipohakikisha kuwa mle ndani
hakuna kitu. Akalifunga, lakini tayari
alishaanza kukohoa na kupiga chafya.
Mafua kwa mbali yalionekana kumuan-
za, kwani alihisi kama pia moja inaziba.

Akazunguka pembe zile nne cha
chumba kuangalia, lakini wapi.
Akaamua kuchukua fagio. Akalala ki-
fudifudi na kuupitisha ufagio uvunguni
kwa kitanda ili kuona kama anaweza
kufanikiwa.

Alipokuwa akipeleka fagio ndani,
akavuta kwa nje, kuona nini kitatoka.

Mara ya kwanza ilitokea leso ambayo
tayari ilikuwa imechakaa. Nadhani ili-
kuwa ni moja kati ya leso zake zilizo-
potea bila kujua zimekwenda wapi.

“Hawa hawa panya wanazibeba.”
Akajiambia mwenyewe.

Akafanya kama mwanzo, safari hii
kuna kitu kigumu ambacho kilikuwa
kinalia kwa sababu ya msuguano wake
na sakafu chini.

Kilichotokea na kukiona machoni
mwaka ni sarafu mbili za shilingi mia
tano. “Hizi ndiyo zile ambazo huwa
zinaanguka kwenye mfuko wa shati,
halafu zinaingia uvunguni.” Akaongea
kwa sauti kama vile anamwambia mtu.

Alipoipata ile buku kwanza alisi-
mamisha zoezi. akazichukua na kwen-
da kuziweka juu ya meza.

Kazi ya kumtafuta panya ikaendelea.

ndiyo harufu navyo ilizidi.

Muda wa Nuru kufika ulikaribia. Njia
mbadala aliyotumia kuondoa harufu
ndiyo iliyoleta balaa zaidi.

Kwa sababu tayari alishamaliza chum-
ba kizima kama yeye alivyodhani, basi
sehemu ya mwisho ilikuwa ni chini ya
uvungu wa kitanda.

Kama angekuwa na nguvu angeweza
kukinyanyua kitanda na akapata na-
fasi ya kuangalia kililichomo chini ya
uvungu, lakini kitanda chake jinsi kili-
vyo hata watu wawili wangeweza kun-
yanyua kwa shida sana.

Kitu ambacho hata hao watu wawili
wangeweza kufanya ni kufungua nati
zilizounga mbao za kitanda hicho,
halafu ndiyo wasaidiane kunyanyua
vipande vyake na chaga, wakishamali-
za wafunge tena nati, warejeshe chaga
ili kirudi kwenye hali yake ya kawaida.
Lakini wapi.

Pamoja na kwamba feni ya kusi-
mama ilikuwa inampepea, lakini jasho
lilikuwa linammimikika.

Alifanya tena kama mwanzo, lakini
safari hii alisogea pembeni kidogo, ili
aone nako anatoa nini.

Safari hii ufagio ulikuwa mgumu
kidogo na sauti ya kukwaruza ikasiki-
ka. “Haa, kumbe ni chupa ya soda!”
Akashangaa na kukasirika kwa wakati
mmoja.

Alichoona ni kwamba zoezi lake
kama linakwenda kufeli, kwani muda
nao ndiyo unakaribia.

Kwa bahati mbaya sana mpenzi wake
huyo mpya, Nuru hakuwa na simu ya
mkononi. Au alikuwa nayo, lakini ali-
danganywa na hakupewa namba.

Kama angekuwa na namba an-
geweza kumpigia na kumwambia
leo asiende kwa sababu ametoka ny-
umbani mpaka Jumapili ijayo.

Walivyokubaliana na kwamba aki-
fika eneo ambalo alimwambia kuna
kibanda kinachouzwa juisi ya miwa,
mbele yake atakuta mlango ambao
hufungwa muda wote, lakini siyo
na komeo hadi saa tatu usiku, hivyo
asukume mlango na kama akikuta
kuna watu uani, basi amuulize kwa
jina hilo hilo la Heri.

Na kama hakukuwa na watu, basi
akamwambia chumba chake ni cha
upande wa kulia, akiingia kwenye
mlango huo mkubwa ambao wao
waliufanya kama ‘geti’, ukiingia tu
unatokea kwenye ua unaotengani-
sha mabanda ya uani na nyumba
kubwa.

Pia alidhani angekuwa na simu
wangeweza kuwa hata wanawasi-
liana kujua yupo wapi saa hizi hata
kama anakuja, lakini kwa sasa ana-
chosubiri ni kugongewa hodi tu. Na
hicho ndicho kilichomtia presha
zaidi.

Heri akasogea pembeni tena ya
kitanda na kujaribu kukokota kile
ambacho kipo uvunguni, na lengo
ni kumtoa panya aliyekufa ambaye
anatoa harufu kali.

Kilichotoka sasa ni mtego wa pan-
ya. Lakini haukuwa mzima. Ulikuwa
ni mtego wa zamani ambao ulihar-
ibika. Tangu uharibike hajanunua
mtego mwingine. Ulikuwa ume-
shaanza kuwa na kutu, ukiwa hauna
uwezo wa kukamata hata mende,
achilia mbali panya, kwa sababu
waya na vitu vingine ambayo vina-
sababisha uitwe mtego vimeshaha-
ribika.

Hapo akachoka zaidi. Akaachana
na alichokuwa anafanya, akakaa
chini.

Dakika mbili baadaye akasimama
na kuzunguka chumba kizima, aki-
tafuta kitu kile kile na sehemu zile
zile ambazo ameshapita. Hakuna
kilichobadilika.

Alipoangalia saa yake kwenye
simu yake ya kitochi ilimwambia im-
ebaki nusu saa tu mgeni awasili.

Wakati wenzake wanakuwa na
furaha wanapokuwa na ahadi na
wapenzi wao, yeye sasa alichukia.

Akatamani Nuru apate dharula
yoyote ile asifike siku hiyo. Harufu il-
iendelea kuzidi na kuanza kumsum-
bua hata yeye mwenyewe. Akakaa
kwenye kitanda kwanza ili atulize
akili na kuona nini cha kufanya.

Mawazo yakamrudisha nyuma,
siku ya kwanza alipokutana na Nuru.

ITAENDELEA JUMAPILI
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YAKOBO,
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JAMEKUELEWA

WIMBAJI wa muziki wa Injili anayetikisa jiji la Mbeya,
Yakobo Mwamboya, amesema anawashukuru Watan-
zania kwa kumpatia nguvu ambayo inamfanya
kutunga nyimbo zinazokubaliwa na watu
wengi bila kujali imani yake.
Akizungumzia mafanikio aliyoyapata baada
ya kutambulisha wimbo wake mpya ‘Nimekue-

lewa’ amesema kutokana na nguvu za nyimbo
zake, idadi kubwa ya watu wanamtafuta na
kumpongeza kutokana na kipaji kikubwa ali-

chonacho.

“Mapokezi yamewkuwa makubwa, Mungu ametusaidia ku-
toa wimbo huu ambao kwangu ni ushuhuda na ninashukuru
umeweza kuwagusa wengi ambao wametendewa mambo
makubwa na Mungu, naomba mashabiki waendelee kuniunga
mkono ili nifike mbali,” amesema Mwamboya.

Msanii wa Bongo Fleva, Jerry A,
ameendelea kukonga mioyo ya
mashabiki wake baada ya kuachia
wimbo wake mpya ‘Mateka’ ambao
umepokelewa vizuri.

Mwanamuziki huyo aliyejikita
katika nyimbo za mahaba, ame-
liambia Nipashe kwamba wimbo
huo ni maalumu katika msimu huu
wa sikukuu ameuachia juzi kwa

JERRYJAYMWEN
WAMATEKA

njia ya audio na video yake itatoka
hivi karibuni.

“Nimeendelea kuwapa burudani
mfululizo mashabiki zangu na sa-
fari hii nimewaletea ngoma hii,
Mateka ambayo imebeba hisia to-
fauti kwa mashabiki zangu, video
nitaitoka katika sikukuu ya Ramad-
hani hivyo mashabiki wake tayari,”
amesema Jerry A.
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PSG YAMTAKA OSIMHEN

KLABU ya Paris St-Germain ipo tayari kulipa pau-
ni milioni 111.5 ili kumsajili mshambuliaji wa Timu
ya Taifa ya Nigeria, Victor Osimhen, mwenye umri
wa miaka 25, kutoka Napoli msimu huu. (Corriere
dello Sport)

DOVBYK ANUKIA CHELSEA

CHELSEA inaendelea kutafuta mshambuliaji
mbadala wa Victor Osimhen, huku mchezaji wa ki-
mataifa wa Ukraine na Girona, Artem Dovbyk, mwe-
nye umri wa miaka 26 akiwa kwenye rada za klabu
hiyo. (GiveMeSport)

TEN HAG KUBAKIA UNITED

MANCHESTER United inapanga kumtumia Erik
ten Hag kama kocha muda wa klabu hiyo kutokana
na kukosekana kwa mbadala wake. (i news)

SAVIO AKARIBIA CITY
KLABU ya Manchester City imekubali dili la kum-

sajili winga wa Troyes, Mbrazil Savio mwenye umri
wa miaka 19, ambaye yuko Girona kwa mkopo.
(Football Insider)

SANCHO MAMBO BADO

MAHITAJI ya Manchester United ya kutaka ada ya
pauni milioni 34 kwa ajili ya Jadon Sancho yanaweza
kukatiza nia ya winga huyo wa England mwenye
umri wa miaka 24 kutaka kurejea kwa mkopo Borus-
sia Dortmund ili kuwa wa kudumu. (Sky Sport)

AMORIM NJIA PANDA

KOCHA wa Sporting Lisbon anayenyatiwa na
Liverpool Mreno Ruben Amorim mwenye umri wa
miaka 39, amekiri “hawezi kukuthibitisha” kama
atakuwa mwalimu wa klabu hiyo ya England katika
msimu ujao. (ESPN)

JAMES YUKO SOKONI

CHELSEA haitazingatia ofa za kumnunua beki wa
England, Reece James, mwenye umri wa miaka 24,
msimu huu licha ya tetesi zinazomhusisha mchezaji
kutakiwa na PSG au Real Madrid. (Football Insider)

NEWCASTLE: BRUNO HAONDOKI

KOCHA Eddie Howe ameelezea azma yake ya
kumbakisha Bruno Guimaraes katika kikosi cha
Newcastle United, huku Magpies hao wakijiandaa
kuzuia klabu nyingine kumnunua kiungo huyo wa
Brazil mwenye umri wa miaka 26. (Mirror)

CITY KUMUUZA PHILLIPS

KLABU ya Manchester City iko tayari kupata
hasara kubwa kwa kumuuza kiungo wa kati wa Timu
ya Taifa ya England, Kalvin Phillips, mwenye umri
wa miaka 28 msimu huu. (Football Insider)

DEWSBURRY KUTUA SPURS

TOTTENHAM Hotspur inapania kumnunua kiun-
go wa Leicester City, Kiernan Dewsbury-Hall mwe-
nye umri wa miaka 25, ambaye anaweza kuruhusiwa
kuondoka kwa pauni milioni 25 klabu yake itashind-
wa kupanda daraja kurejea Ligi Kuu England. (Talk-
sport)

FATI AGOMBEWA ULAYA

MSHAMBULIAJI asiyetakikana wa Barcelona, Ansu
Fati, mwenye umri wa miaka 21, hatarejea Brighton
msimu ujao - lakini Wolves, Sevilla na Valencia zote
zinafikiria kumnunua nyota huyo wa Hispania kwa
mkopo. (Sport)

BURNLEY KUMSAJILI SAMBO

KLABU ya Burnley imekubali kumsajili beki wa
Uholanzi, Shurandy Sambo, msimu wa joto mara
baada ya mkataba wa mchezaji huyo wa PSV Eind-
hoven kumalizika. (Fabrizio Romano)

LONDON, England

LINZI wa pembeni wa Ar-

senal, Oleksandr Zinchen-

ko, amesema atarejea

Ukraine kupigana katika
vita kwa ajili kulilinda taifa lake iwapo
ataitwa.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27 tayari ametoa pauni milioni
moja kusaidia wale waliorejea nyum-
bani baada ya uvamizi wa Urusi nchi-
ni Ukraine tangu mwaka 2022.

Alipoulizwa na
Newsnight ya BBC kama
atajibu simu akiitwa,
Zinchenko alisema:
“Nadhani ni jibu la wazi.
Nitaenda.”

Alisema marafiki zake kadhaa wa
zamani wa shule tayari wamejiunga
na Jeshi la Ukraine.

ZINCHENKO: NINA
KWENDA VITANI UKRAINE

%

VEZA

® ® ® Beki huyo wa Arsenal
asema yuko tayari kuiacha

klabu kwa ajili...

“Ni vigumu kuelewa hivi majuzi
tu tumekuwa katika shule moja, tu-
likuwa tunacheza kwenye uwanja
wa michezo au kwenye uwanja wa
mpira wa miguu, na sasa wanapas-
wa kulinda nchi yetu,” alisema.

“Kusema kweli, ni vigumu sana
kukubali hili, lakini ndivyo lilivyo.
Hatuwezi kukata tamaa.”

Rais wa Ukraine, Volodymyr
Zelenskiy, wiki hii alitia saini
muswada wa kupunguza umri wa
uhamasishaji wa kujiunga na jeshi
kutoka miaka 27 hadi 25.

Zinchenko alianza maisha yake
ya soka nchini Urusi akiwa na Ufa

kabla ya kujiunga na Manchester
City mwaka 2016 ambapo alishinda
mataji manne ya Ligi Kuu England.

Alihamia Arsenal Julai mwaka,
2022 kwa ada ya pauni milioni 35.

Aliongeza hana mawasiliano
kidogo na wachezaji wenzake wa
zamani wa Urusi.

“Tangu uvamizi huo ni wach-
ache sana wamenitumia meseji na
siwezi kuwalaumu kwa sababu hili
si kosa lao,” alisema.

“Siwezi kuwaambia, ‘jamani,
fanyeni maandamano kupinga
haya yote’, kwa sababu najua wa-
naweza kufungwa gerezani.”
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" LONDON, England

NGE Postecoglou ames-
isitiza hasara ya kari-
buni ya Tottenham

otspur ya pauni mil-
ioni 86.8 haitaathiri mipango ya
uhamisho wa klabu hiyo majira

katika nafasi nzuri zaidi ya ku-
tumia kuliko wapinzani wao

Spurs mapema wiki hii wali-
chapisha matokeo yao ya hivi
punde ya kifedha kwa mwaka

yalikuwa na upungufu mkubwa
licha ya mauzo kuzidi pauni mil-
ioni 500 kwa mara ya kwanza.
Vyanzo vimeiambia ESPN,
Tottenham bado wana nafasi
muhimu katika kufuata Kanuni
za Faida na Uendelevu za Ligi
Kuu, tofauti na klabu nyingine

tingham Forest na Everton, am-
bao tayari wamekatwa pointi
msimu huu kwa uvunjaji wa
kanuni za fedha. =——

“Majadiliano yangu kuhusu
aina hizo za masuala ni tofauti,”

LIVERPOOL, England

mashabiki Chelsea

KOCHA wa Sporting CP, Ruben

ya joto na anaamini bado wako )~

wengi kwenye Ligi Kuu England.

ulioishia Juni 30, 2023, ambayo p=-

kadhaa ikiwa ni pamoja na Not-

Amorim sasa aivuruga Liverpool

alisema Postecoglou.

“Sio kama ‘oh tutasubiri ma-
tokeo ya kifedha kabla ya kuan-
za kufikiria ni nani tutamsaini.’
Mambo haya yote tayari yana-
pangwa. Tunajua tuko katika
nafasi gani na tunahitaji kufanya
nini wakati wa kiangazi.

“Hiyo haimaanishi kuwa yote
~ yatatimia bila shaka kwa sa-
babu kuna kila aina ya mambo
mengine ambayo yanakuja. La-
kini mipango yetu inaendelea
vizuri katika kile tunachohitaji
kufanya. = ~ -~
“Hakuna shaka kwa mtazamo
wetu, sisi sio moja ya klabu am-
bazo zitawekewa vikwazo.”
Postecoglou amedai mara
kwa mara mabadiliko ya timu
yake ni muhimu zaidi kuliko
kufuzu tu kwa Ligi ya Mabing-
wa Ulaya na aliitaja Newcastle
 United kama mfano wa timu
iliyocheza katika mashindano
ya msimu huu, lakini imeshuka
kwa ujumla kwa sababu ilitole-
wa katika hatua ya makundi na
ipo nafasi ya nane kwenye jed-
wali la Ligi Kuu England.

LONDON, England

MAURICIO Pochettino amekabiliwa na
vita kali akijaribu kuwashinda mashabiki
waaminifu wa Chelsea tangu alipoweka
kalamu kwenye mkataba wa miaka miwili
ya kuhudumu hapo Stamford Bridge.

Kocha huyo raia wa Argentina amebain-
isha itakuwa ngumu kwa Chelsea kump-
ata kocha mvumulivu wa mashabiki kwa
kuzomewa kama yeye.

“Wanapopata ushindi wapo pamoja na
mimi, tukishindwa, wananiona tena mimi
sifai,” alisema Pochettino.

Alifika kwenye klabu kama gwiji wa Tot-
tenham Hotspur, mbunifu nyuma ya moja
ya vipindi vya kukumbukwa zaidi katika
historia yao.

Mashabiki wa London Kaskazini hata
waliimba jina lake kwa matumaini ya
kumrejesha miezi kadhaa kabla ya kusa-
jiliwa na The Blues.

Raia huyo wa Argentina hajarahisisha
maisha yake kutokana na baadhi ya ma-
tendo kufikia sasa katika kipindi chake
kifupi.

Kabla ya mkutano wa Novemba na
Spurs, alifanya kidogo kuonyesha uami-
nifu usioisha kwa klabu yake ya sasa.

“Ni muhimu sana kurudi kwa sababu
baada ya miaka minne mahali tuna kum-

bukumbu za kushangaza na kuunda kum-
bukumbu za kushangaza pamoja, nad-
hani ni maalum. Siwezi kusema uongo,”
alisema Pochettino wakati huo, kabla ya
kukiri hakuhisi upendo wa aina moja kwa
mashabiki wa Chelsea.

Stamford Bridge pamekuwa mahali pa
hasira na uasi, ambayo inaeleweka kuto-
kana na takriban miongo miwili ya ma-
fanikio ambayo yalitangulia kabla ya ujio
wa BlueCo chini ya Todd Boehly.

Amorim, ameiweka Liverpool katika
hali ya tahadhari na kukiri, tofauti
na Xabi Alonso, yeye hawezi kuse-
ma kwa uhakika kama hatabadilisha
klabu msimu huu wa joto.

Liverpool walikuwa wakimwinda
Alonso kabla ya kuthibitisha hadha-
rani uamuzi wake wa kusalia Bayer
Leverkusen hadi mwisho wa msimu
huu, na kuwapa pigo kubwa Wekun-
du hao na Bayern Munich katika
mchakato huo.

Amorim tangu wakati huo
ameibuka kama mgombeaji mkuu
wa kuchukua mikoba ya Jurgen
Klopp na kocha huyo mwenye umri
wa miaka 39 alichochea uvumi huo
kwa kukataa kuondoka uwezekano
wa Kujiunga na simu mpya msimu
wa joto.

Alipoulizwa kama anaweza
kuhakikisha kubaki na Sporting,
Amorim alisema kwa uwazi: “Hapa-
na, siwezi kukuhakikishia.”

Aliendelea: “Michezo tayari in-
ashughulika na siku zijazo, siwezi
kuamua. Nilitoa neno langu na
siwezi kurudi nyuma.

“Kama hatutashinda mataji nitaon-
doka Sporting, ilikuwa wazi tangu
mwanzo ni dau nililopeleka kwa

wachezaji, lazima tushinde mataji,

kwanza tuone kama tunaweza

kufanya hivyo. Nitaamua mambo.

“Sio wasiwasi, siku zijazo

zimepangwa kwa muda mrefu. Tu-
naelezea hali zote za msimu ujao.

Kwa hivyo siwezi kukuhakikishia
kuwa nitabaki, lazima tushinde
mataji. Na tuko kwenye mbio,
tupo njia sahihi.”

Mkataba wa Amorim na Sport-
ing una kipengele cha kutolewa
ambacho ripoti zinaonesha kuwa
ni kati ya pauni milioni 10 na
milioni 15.

Iwapo Liverpool, au upande
wowote, utaanzisha kifungu hi-

cho, Sporting haitakuwa na uwezo

wa kumzuia Amorim.
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MSHAMBULIAJI WA KMC' IS
BADO AITAMANI YANGA

Na Adam Fungamwango

HAMBULIAJI wa KMC FC,

Waziri Junior, ambaye aliwahi

kuichezea Yanga, amesema

iwapo angepewa muda na

kuvumiliwa, basi saa hizi klabu hiyo in-

gekuwa inakula matunda yake kwa ku-

wafungia ‘mabao muhimu’ katika mechi

mbalimbali za Ligi Kuu Tanzania Bara na
mashindano ya kimataifa.

Waziri Jr amefunga mabao 11 mpaka
sasa akiwa katika nafasi ya pili kwenye
orodha ya wafungaji bora nyuma ya
Stephane Aziz Ki wa Yanga na Feisal
Salum ‘Fei Toto’ wa Azam FC wenye ma-

bao 13 kila mmoja.

Akizungumza na gazeti hili jana, Wa-
ziri Jr, alisema kama aliyekuwa Kocha
Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi, ange-
baki katika kikosi hicho, anaamini ange-
pata nafasi ya kufanya makubwa na an-
adhani angekuwepo hadi leo hii.

Nyota huyo amepinga mawazo ya
baadhi ya mashabiki wanaodai yeye
ni mchezaji wa daraja la kati tu na si la
juu, hivyo hawezi kung’ara katika klabu
kubwa, badala yake ataendelea kuwika
kwenye klabu ndogo kama KMC anay-
ochezea sasa. “Unasajili mchezaji humpi
nafasi ya kucheza, au unampa mechi
chache utasema huyo mchezaji ni wa

daraja la kati? Kocha, Cadric Kaze alinipa
nafasi katika mechi tatu nikafunga goli
moja,” alisema straika huyo.

Alimsifu pia Nabi kuwa ndiye kocha
aliyempa nafasi na kumfanya awe bora,
na hata alipotoka, mazoezi yake yamem-
fanya awe mchezaji mzuri akiwa KMC.

“Nabi ndiyo mtu aliyenipa nafasi
mpaka msimu unaisha, mwalimu ndiyo
atamfanya mchezaji awe bora, angebaki
ningefanya makubwa ndani ya Yanga,”
Waziri Jr alisema.

Mchezaji huyo ambaye pia ameshawa-
hi kuicheza Azam FC, aliondoka Yanga
mwaka 2021, na alitua Jangwani akitokea

Yanga yamshtakKi
Rasmi mwamuzi
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kushindwa kuzitumia, tumecheza vizuri,
ila hahitaji hata msaada wa VAR kujua
kama lilikuwa bao au la, tulistahili kupewa,
nimesikitishwa na maamuzi ya waamuzi
wa mchezo.

Mwamuzi hataki kuangalia VAR? Labda
kuogopa watu wakubwa. Tunarejea nyum-
bani kujiandaa na michezo iliyopo mbele
yetu,” alisema Gamondi.

“Mchezo mzuri Yanga. Mmeonyesha kiu
na juhudi ya kuiletea heshima nchi yetu
hadi kufikia hatua hii. Tunatarajia makub-
wa zaidi kutoka kwenu kwenye mashinda-
no haya ya Ligi ya Mabingwa ya Shirikisho
la Soka Afrika msimu ujao. Tutaendelea
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kuwaunga mkono na kuwapa motisha,”

Azam FC, Mtibwa
hapatoshi FA Cup

INATOKA UK. 24

Dabo alisema hawatawadharau wapinzani
wao kwa sababu anafahamu leo wataingia
na mbinu tofauti baada ya kujiimarisha kwa
kufanyia kazi mapungufu vao.

“Tunaenda katika mchezo wa mtoano ambao
kila timu inahitaji kutafuta ushindi kwa ajili ya

kusonga mbele, tutapambana ili kupata ushindi,

tuko tayari kwa mechi hii,” alisema Dabo.

Naye Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar, Zu-
beri Katwila, alisema akiandaa vizuri Kikosi
chake na anataka kutumia mashindano hayo
kuwafurahisha mashabiki wao kutokana na
kutofanya vyema katika michezo ya Ligi Kuu
msimu huu.

Katwila alisema anatambua ubora wa Azam
na ili kuvuna matokaeo chanya, amewaandaa
wachezaji wake kupambana na kuhakikisha
wanaiondoa Azam katika michuano hiyo.

“Hakuna mechi rahisi katika mashindano
haya ya mtoano, timu zote zilizofika hatua
hii ni bora, na kila mmoja anatamani kuona
atafuzu hatua ya robo fainali, tutaenda kupam-
pana kwa wakati wote,” Katwila alisema.

Aliongeza kwa kuwataka washambuliaji
wake kuongeza utulivu huku mabeki kuimari-
sha safu yao ili kutoruhusu wenyeji kutawala
mchezo huo.

Wachezaji chipukizi kutoka sehemu mbalimbali jijini, Dar es Salaam

wakifanya mazoezi ili kuboresha vipaji vyao kwenye viwanja vya
JKM Park jana asubuhi. PICHA: JUMANNE JUMA

Ifakara Queens
vaichapa Kilosa

Na Mwandishi Wetu, MORO-
GORO

TIMU ya Ifakara Home Queens
imeendelea kutoa dozi baada ya
kuifunga Kilosa Queens mabao
3-0 katika mechi ya Ligi ya Wa-
nawake ya Mkoa wa Morogoro
iliyochezwa kwenye Uwanja wa
Jamhuri mkoani hapa jana.

Kwa wushindi huo, Ifakara
Home Queens inashika nafasi ya
pili katika msimamo wa ligi hiyo
inayosimamiwa na Chama Cha
Mpira wa Miguu cha Wanawake
Mkoa wa Morogoro (MWFA), G-
Seven ndio vinara.

Mabao ya Ifakara Queens ka-
tika mchezo huo yalifungwa na
Monica Mwasakilale, Rahel Jonas
na Veronica Hangahanga.

Katika mechi nyingine ya ligi
hiyo iliyochezwa jana, G- Seven

ilipata ushindi mnono wa mabao
4-1 dhidi ya Ulanga Queens.

Naye Mwenyekiti wa MWPFA,
Beatrice  Selemani, alisema
msimu huu ligi hiyo imekuwa na
ushindani kutokana na maan-
dalizi mazuri ambayo timu zote
wamefanya.

Mwenyekiti huyo alisema ana-
zipongeza timu zote kwa ushiriki
wao na anaamini bingwa ata-
kayepatikana ataenda kuiwak-
ilisha vyema Morogoro katika
mashindano ya Ligi ya Mabingwa
wa Mikoa kwa Wanawake ya-
takayofanyika baadaye mwaka
huu.

“Vifaa vimekuwa ni changa-
moto kwa wachezaji, tunaomba
wadau waliangalie kwa jicho la
huruma ili tusaidie kukuza vipaji
vya wachezaji wetu wanawake,”
alisema kiongozi huyo.

aliandika Rais Samia.

Kipa wa Mamelodi Sundwons, Ronwen
Williams, ambaye aliokoa penalti nne ka-
tika mechi moja ya Kombe la Mataifa ya Af-
rika (AFCON) mapema mwaka huu akiwa
na Afrika Kusini, aliibuka tena shujaa kwa
kuokoa penalti mbili zilizopigwa na Aziz Ki
na Dickson Job, huku ile ya Ibrahim Hamad
‘Bacca’, ikipaa.

Waliofunga penalti za Yanga ni Augus-
tine Okra na Joseph Guede.

Penalti za Mamelodi ziliwekwa wavuni
na Marcelo Allende, Lucas Ribeiro, Neo
Maema, huku kipa wa Yanga, Djigui Diarra
akipangua penalti ya Leandro Siniro.

Kwenye Uwanja wa Kimataifa wa Cairo,
Misri, Simba iliondolewa katika michuano
hiyo baada ya kufungwa mabao 2-0 na ma-
bingwa watetezi, Al Ahly.

Mabao ya Al Ahly katika mechi hiyo ili-
yowafanya wasonge mbele kwa ushindi wa
jumla wa magoli 3-0 yaliwekwa wavuni na
Amr El Solia na Mahmoud Karhaba.

Baada ya mechi hiyo iliyochezwa kuan-
zia saa 5:00 usiku, Rais Samia pia akawa-
fariji akiandika tena kwenye akaunti yake
ya instagram.

“Mchezo mzuri Simba. Usiku haukuwa
wa ushindi lakini tumeziona juhudi na zi-
natupa faraja na matarajio kuwa, msimu
ujao wa mashindano ya Ligi ya Mabingwa
ya Shirikisho la Soka Afrika mambo yat-
akuwa mazuri zaidi. Ahadi yetu ni kuende-
lea kuwaunga mkono na kuwapa motisha.”
Yalikuwa ni maneno ya kuwatia moyo
wawakilishi hao ambao ni mara ya pili
mfululizo wakitolewa hatua hiyo, msimu
uliopita wakitolewa dhidi ya Wydad Casa-
blanca kwa penalti 4-3.

Kocha Mkuu wa Simba, Abdelhak Ben-
chikha, alisema hakuna wa kulaumiwa
katika hilo kwa sababu wachezaji wake
wamepambana kwa uwezo wao wote, laki-
ni wameshindwa kupata mabao na Al Ahly
licha ya kucheza nyumbani, lakini walipaki
basi na kushambulia mara chache, hati-
maye wakapata walichokihitaji.

“Tumepambana, lakini hatukufanikiwa,
hii ni timu kubwa sana Afrika, inahitaji
zaidi ya hiki tulichonacho, hakuna wa ku-
laumiwa, nadhani msimu ujao tutarudi
tukiwa imara zaidi ya hivi,” alisema kocha
huyo.

Timu hizo sasa zinarejea nchini kuende-
lea na mechi zao za Ligi Kuu Tanzania Bara
pamoja na Kombe la FA.
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Kiungo mshambuliaji wa Simba, Saido Ntibazonkiza (picha kushoto-jezi ya bluu), akiruka juu kuwania mpira dhidi ya nyota wa Al Ahly ya Misri. Kulia
mshambuliaji wa Yanga, Stephanie Aziz Ki, akipambana kumtoka mchezaji wa Mamelodi Sundowns katika mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika iliyochezwa

Adam Fungamwango na Saada Akida

KATI Rais Samia Suluhu Has-
san akituma salamu za faraja
kwa Simba na Yanga baada ya
kuondolewa katika mashinda-

no ya Ligi ya Mabingwa Afrika, uongozi wa
Yanga umewasilisha rasmi malalamiko yake
katika Shirikisho la Soka Afrika (CAF) kuhu-
siana na maamuzi ya mchezo wao ulioche-
zwa kwenye Uwanja wa Tshwane-Loftus

Yanga imeondolewa katika
michuano hiyo kwa penalti
3-2 na wenyeji, Mamelodi
sundowns wakati Simba
iliaga michuano hiyo kwa
kukubali kufungwa magoli
2-0 na Al Ahly ya Misri.

Katika malalamiko yao, Yanga inadai
ilifunga bao halali dakika ya 57 kupitia
mchezaji wake, Aziz Ki Stephane (aliyevaa
jezi mamba 10), lakini likakataliwa na

YANGA YAMSHTAKI
RASMI MWAMUZI CAF

® ©® @ Rais Samia awafariji Simba, Yanga,

makocha wakiri wamecheza dhidi...

waamuzi waliochezesha mechi hiyo wak-
iongozwa na Dahane Beida kutoka Mauri-
tania.

Yanga inadai Beida na wasaidizi wake
waliokuwa katika VAR, Daniel Ayi kutoka
Ghana na Jerson Dos Santos wa Angola,
kwa sababu zao walikataa kupitia marejeo
na kwa kufanya hivyo walikiuka kanuni za
matumizi ya teknolojia hiyo jambo ambalo
halikuwa sahihi na haki kwenye mpira wa
miguuL.

Yanga pia inadai matukio mbalimbali
yaliyokuwa yanafanywa na mwamuzi huyo
wa kati yalikuwa na viashiria vya upangaji
matokeo katika mchezo huo wa robo fainali
ikiwamo kutotoa adhabu ya kadi nyekundu
kufuatia faulo aliyofanyiwa mchezaji wake
akiwa anaelekea kufunga.

Mabingwa hao watetezi wa Ligi Kuu Bara
pia wanalalamikia hakukuwa na haki kwe-

nye uamuzi na kutilia shaka weledi wa mwa-
muzi huyo wa Mauritania.

Yanga inaiomba CAF kufanya uchunguzi
kutokana na matukio mbalimbali ili kubaini
yalifanyika kwa makosa ya kibinadamu au
yalilenga upangaji wa matokeo.

Yanga imeweka wazi imelazimika ku-
wasilisha malalamiko yake kwa kufuatia
Kanuni ya 16 (3) ya mashindano ya Ligi ya
Mabingwa Afrika ya CAF.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel
Gamondi, ametupa lawama zake kwa Beida
akidai aliwapendelea wenyeji.

Gamondi alisema ni mbeleko ya chuma
ndiyo iliyowapeleka Mamelodi Sundowns
hatua ya nusu fainali na si vinginevyo.

“Tumecheza na timu kubwa, vijana
wamepambana, tumetengeneza nafasi na
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Azam FC, Mtibwa
hapatoshi FA Cup

Na Saada Akida

AZAM FC inatarajia kuikaribisha
Mtibwa Sugar katika mechi ya
hatua ya 16 Bora ya mashindano
ya Kombe la CRBD Bank FA ita-
kayochezwa leo kuanzia saa 3:00
usiku kwenye Uwanja wa Azam
Complex, Dar es Salaam.

Timu hizo zinakutana kwa mara
va tatu katika msimu huu, mara
mbili katika Ligi Kuu Tanzania Bara
ambazo zote Azam iliondoka na
ushindi.

Tayari Namungo FC, Geita Gold
FC, Tabora United na Coastal Union
zimeshatinga hatua ya robo fainali
ya michuano hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kocha Mkuu wa Azam FC, Yous-
souph Dabo, alisema timu yake
imejiandaa vyema kuelekea mch-
ez0 huo na anaamini hautakuwa
rahisi licha ya kuwafunga Mtibwa
kwenye michezo yote ya Ligi Kuu
Tanzania Bara.
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