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_Dawa za pumu,

_“fangasi zatumika
 kujichubua ngozi

e Maprofesa wabaini tatizo; madhara kuanzia nje hadi
ndani ya mwili yaanikwa... Endelea ukurasa 2
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Manchester

United ime-
ongeza kasi
ya kutafuta
mlinzi mpya
wa pembeni,
chanzo kili-
iambia ESPN,
huku Tyrell

Amiri Jeshi Mkuu wa Majeshi ya Ulinzi na Usalama, Rais Dk. Samia Suluhu Hassan akiweka silaha za asili mkuki

Abiria 1,000

H na ngao kwenye mnara wa mashujaa, wakati wa maadhimisho ya Siku ya Kumbukumbu ya Mashujaa, jijini Do-
trenl ya SGR doma Jana. PICHA: IKULU
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ACT walia magari ya
serikali kutafuna
mabilioni ya bajeti

Na Mwandishi Wetu

CHAMA cha ACT Wazalendo
kimesema matumizi ya serikali,
hasa katika ununuzi wa magari
na kugharamia mafuta na maten-
genezo yake, vinaongeza ugumu
wa maisha kwa wananchi.

Viongozi wakuu wa chama hi-
cho wamesema wanaumia kuo-
na wakati wananchi wakiteswa
kujifunga mikanda kiuchumi
kukabiliana na kupanda kwa bei
za bidhaa na huduma, serikali
imeendelea na matumizi yasiyo
na tija huku ukaguzi ukibaini ku-
wapo upigaji fedha za umma.

Walilalamikia hayo jana katika
mikutano ya hadhara iliyofanyi-
ka mikoa ya Simiyu, Dodoma,
Kigoma na Ruvuma.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
wasilishwa na Wizara ya Fedha
bungeni mwaka 2022, serikali
ilikuwa na magari 15,742, pikipiki
14,047 na mitambo 373 huku iki-
tumia zaidi ya Sh. bilioni 500 kila
mwaka kwa ajili ya ununuzi wa
magari mapya, mafuta, vipuri na
matengenezo.

Waziri wa Fedha, Dk. Mwigulu
Nchemba aliarifu Bunge kuwa
serikali ina mpango wa kupun-
guza matumizi katika eneo hilo
kwa kuwakopesha fedha za ku-
nunua magari watumishi wa
umma badala ya kutumia magari
ya serikali.

Kiongozi wa Chama hicho,
Dorothy Semu, akiwa wilayani
Bahi, mkoani Dodoma jana
alisema, “Tunashuhudia uba-
dhirifu na upotevu mkubwa wa
fedha unaofanywa na watendaji
wa serikali. Mwaka huu Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG - ripoti ya 2022/23)
ameonesha fedha zilizo hatarini
kupotea kutokana na vitendo vya
ubadhirifu ni Sh. trilioni 3.4.

“Hakuna aliyewajibishwa.
Wakati huohuo viongozi wa-
naendelea kufanya matumizi ya
anasa kwa kujinunulia magari
ya kifahari, kujiongezea posho,
safari za nje na mishahara. Kwe-
nye bajeti ya mwaka huu, katika
kila Sh. 1,000 itakayokusanywa
wamejipangia Sh. 700 ni kwa
matumizi yao.”

Doroth  alilalamika  kuwa
serikali inatumia fedha nyingi
kununua mafuta ya petroli na
diseli kwa ajili ya magari yake,
akisisitiza kuwa upo uwezekano
wa kupunguza matumizi hayo
kwa kutumia nishati ya gesi asilia
iliyopo nchini.

Alisema gesi asilia ingelisaidia
taifa kupunguza nauli za ma-
basi na usafiri na kuongeza ajira,
hivyo kupunguza ugumu wa mai-
sha kwa wananchi.

Makamu Mwenyekiti wa ACT
Wazalendo Tanzania Bara, Isi-
haka Mchinjita, akiwa Peramiho,
mkoani Ruvuma jana, alisema

ubadhirifu unaongeza mzigo kwa
wananchi. Fedha zinazotengwa
haziendi kushughulikia mata-
tizo ya msingi ya wananchi. Ndio
maana serikali imekuwa na mad-
eni makubwa.

“Wote tunaona hali ilivyokuwa
ngumu. Ninataka niwaambie
wana Peramiho na Watanzania

wote, ACT Wazalendo tumed-
hamiria kuifikisha mwisho hali
hii. Wajibu wenu ni kuikataa CCM
na kuichagua ACT Wazalendo.

“Tutahakikisha tunaondosha
hali hii kwa kuilinda kila senti ya
fedha zenu zinazokusanywa ku-
tokana na jasho lenu inatumika
kujenga taifa la wote kwa maslahi
ya wote,” alisema Makamu Mwe-
nyekKiti.

Ado Shaibu, Katibu Mkuu wa
chama hicho, akiwa Busega,
mkoani Simiyu jana, alisema
ugumu wa maisha umeongezwa
na ukopaji wa serikali, akisisitiza
kuwa athari kubwa za ukopaji
holela zinaangukia kwenye ma-
bega ya wananchi walalahoi.

“Wananchi wanaongezewa
kodi, ushuru na makato katika
huduma muhimu kama vile ush-
uru kwenye mazao ya kilimo ili
kulipa madeni haya.

“Wakulima, wachimbaji wa-
dogo, wafanyabisahara na wa-
fanyakazi wote wanalia utitiri
wa kodi, ushuru na tozo. Serikali
inawakamua wananchi wake
kulipa madeni ambayo hawakun-
ufaika nayo.

“Serikali inatumia sehemu
kubwa ya fedha zetu kwenda
kuhudumia deni badala ya kutoa
huduma kwa wananchi walio
wengi. Kila Sh. 1,000 tutayoku-
sanya, Sh. 370 inakwenda kulipa
deni,” alisema.

Kiongozi mstaafu wa chama
hicho, Zitto Kabwe, akiwa Jimbo
la Kigoma Kaskazini, alisema
sera alizodai “mbovu” za uchumi
wa nchi zimesababisha serikali
kushindwa kuongeza tija katika
kilimo, uwekezaji na matumizi ya
rasilimali za nchi kuondoa umas-
kini.

“Kwa sasa gharama za maisha
ni tatizo kuu kwa Watanzania,
wananchi wamechoshwa na
umaskini wanataka mabadiko.
Tunaelewa mzigo wa gharama
kubwa za maisha na tunaahidi
kuanzisha sera zinazodhibiti
mfumuko wa bei na kupun-
guza bei za bidhaa na huduma
muhimu,” alisema.

Viongozi wakuu wa ACT Wa-
zalendo wanaendelea na ziara ya
kuzunguka majimbo yote Tanza-
nia Bara, awamu ya kwanza iki-
husisha majimbo 125.

Jana walikuwa majimbo ya
Bahi, Maswa, Itilima, Kigoma
Kaskazini na Peramiho. Na leo
wataendelea na ziara katika ma-
jimbo ya Buhigwe, Rorya, Tarime
Mjini, Manyoni, Buyungu na Son-
gea Mjini.

i A

Baadhi ya
f wafanyabi-
ashara wa-
dogo wakiwa
wamepanga
bidhaa
zao katika
barabara ya
T MOrogoro,
eneo la Kima-
= ra Temboni,
Manispaa va
- Ubungo Dar
es Salaam
jana, kitendo
ambacho ni
hatari kwa
usalama wao.
PICHA: BEA-
TRICE MOSES

Dawa Za pumui,
~zatumika kujichubua

Na Christina Mwakangale

DAWA za pumu ya ngozi na
fangasi zinatumiwa na baa-
dhi ya watu kujichubua ngozi,
mamlaka za serikali zimeonya
ni hatari kiafya.

Mamlaka hizo pia zimeeleza
kukabiliwa na changamoto
katika kudhibiti uuzwaji, usa-
firishaji na uingiaji dawa ki-
holela na vipodozi haramu
nchini kutokana na biashara
hiyo kufanywa kinyemela.

Ofisa Udhibiti Ubora katika
Shirika la Viwango Tanzania
(TBS), Athumani Kissumo,
anasema vipodozi vina tafsiri
yake kama ilivyo katika She-
ria ya Viwango iliyofanyiwa
marekebisho mwaka 2019
baada ya baadhi ya majukumu
ya Mamlaka ya Chakula na
Dawa Tanzania (TMDA) ku-
hamishiwa TBS.

Anasema vipodozi vyenye
madhara vilivyopigwa maru-
fuku nchini, vimeendelea ku-
ingizwa, kuuzwa na kutumiwa
kinyume na sheria kutokana
na kuingizwa kwa njia za pan-
ya kama vile bandari bubu na
magari ya malori ya mafuta ku-
tumika kuvisafirisha.

“Kipodozi ni kitu chochote
kinachotumiwa kupaka, kuji-
pulizia, kujifukiza na kujimim-
inia kwenye mwili kwa lengo
la kujipamba, kujisafisha na
kubadili mwonekano na bila
kuathiri mwonekano wa asili.

“Vipodozi havikisudii kutibu
magonjwa wala kubadilisha
maumbile ya mwili. Lengo la
kipodozi ni kujiremba na kusi-
husishwe na kubadili maum-
bile au kuzuia magonjwa, hii
ndio dhana kisheria,,” anasema
Kissumo.

Anasema vipodozi hivyo

huwa na viwango kulingana na
mtumiaji atakavyo na kwamba
vipodozi ambavyo vinalenga
kutibu au kubadili maumbile
vinabadili tafsiri ya kipodozi na
kuwa dawa.

“Shirika linahakikisha vipo-
dozi vinadhibitiwa, viwango
kwa mujibu wa makubaliano
ya kimataifa, kikanda na ma-
shirika mengine.

“Lakini, utakuta tu kipodozi
tayari kipo sokoni. Hivi kar-
ibuni tulisikia kuna gari lilipita
la mafuta ila ndani yake vime-
bebwa vipodozi,” anasema.

Meneja Ukaguzi na Udhibiti
wa Dawa kutoka Mamlaka ya
Dawa na Vifaa Tiba Tanzania
(TMDA), Emmanuel Alphonce
anasema mtu akipata athari ku-
tokana na matumizi ya kipodo-
zi, hushirikiana na TBS kubaini
aina ya bidhaa hiyo sokoni.

“Tukibaini tatizo huwa tu-
nasimamisha matumizi na tu-
natoa taarifa kwenye vyombo
vya habari kuufahamisha
umma. Athari nyingi katika
dawa ni ambazo zimeainishwa
kisayansi kwamba ukitumia
dawa hii utapata usumbufu fu-
lani.

“Elimu  kwa umma ni
muhimu, wapo wanaotumia
dawa za pumu ya ngozi na fan-
gasi ili kung’arisha ngozi,” alise-
ma Alphonce.

Ofisa Viwango Mwandam-
izi TBS, Alexander Mashalla
anasema utaratibu wa kupokea
malalamiko kuhusu bidhaa zi-
lizowaathiri watumiaji huwasil-
ishwa kwa njia tofauti, ili hatua
zichukuliwe.

Ofisa Lishe kutoka Taasisi
ya Chakula na Lishe Tanzania
(TFNC), Glory David, anasema
uzito uliokithiri huwaathiri
watu walio na mafuta mengi
mwilini  kulinganishwa na

fangasi

umri, jinsi na kimo.

“Pamoja na matumizi na
dawa za kupunguza uzito, kuna
vitu vya kuzingatia kwa ushauri
wa daktari na mtindo wa mai-
sha. Unaweza ukapunguza uzi-
to kwa dawa kwa njia ya dawa
hizo ila baadaye ukarudia hali
ya awali,” anahadharisha Glory.

Daktari wa binadamu, Fre-
drick Mashili, anasema vipo-
dozi ni bidhaa zinazochangia
kubadili ngozi na kuwa nyeupe
zikiwa na ‘steroids’ na kuifanyia
ngozi kuwa nyeupe, ndizo zina-
shika kasi na kuharibu mfumo
wa homoni mwilini.

“Mtu anapoanza kutumia
vipodozi hivi anasababisha
mwili wake ushindwe kuten-
geneza homoni. Steroids ni
homoni ambazo zinahusika
kuweka uwiano wa mwili wake
usiongezeke sana.

“Na wanawake kwa kiasi
kikubwa hupasuka ngozi, hii
hutokana na matumizi haramu
ya steroids,” anaonya.

Mkuu wa Kitivo cha Fama-
sia Chuo Kikuu cha Kimataifa
Kampala (KIU), Prof. Wilbroad
Kalala, anasema katika utafiti
waliofanya kuhusu vipodozi
hadi hatua ya ngozi kungaa,
walibaini, steroids zilizomo ka-
tika vipodozi hivyo ni viambata
vinavyofanya ngozi kuwa ny-
embamba na kuhatarisha afya.

“Dhana zilizopo katika jamii
ni kwamba mwanamke mwe-
upe ndio mrembo, zimefanya
wanawake baadhi kuanza ku-
tumia vipodozi ambavyo vina

athari katika uzazi,” anaonya
Prof. Kalala.
Anaongeza: “Mtu  anaye-

tumia kipodozi hatarishi, aki-
pata ajali ni ngumu kumshona
kwa sababu vipodozi hivi huin-
gilia ‘melanin’ ya ngozi isifanye
kazi kiasili.”
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Abiria 1,000 treni ya SGR wasafiri
Dar- Dodoma, wengi wakosa nafasi

Na Mwandishi Wetu

SAFARI ya kwanza ya treni
ya kisasa (SGR) kutoka Dar es
Salaam hadi Dodoma, ilianza
rasmi jana kwa takriban abiria
1,000 huku maelfu ya watu waki-
jitokeza na wengi kukosa nafasi
baada ya mabehewa yaliyoan-
daliwa kujaa.

Safari hiyo ilianza katika
kituo kikuu cha Dar es Salaam
saa 11:19 alfajiri huku Mkurugenzi
Mkuu wa Shirika la Reli Tanzania
(TRC), Masanja Kadogosa, aki-
waambia waandishi wa habari
kwamba mabehewa 14 yaliandal-
iwa lakini kutokana na mwitikio
wa abiria kuwa mkubwa, wengi
walikosa nafasi.

“Kwa jumla walijitokeza abiria
wengi jambo ambalo hatuku-
litarajia kwamba kungekuwa
na mwitikio kama huu. Hakuna
hata siti (kiti) iliyosalia katika ma-
behewa ya madaraja yote. Hata
tungefunga mabehewa 20 kwa
ajili ya safari hii ya kwanza kuto-
ka Dar es Salaam hadi Dodoma,

ni dhahiri kwamba yangejaa ku-
tokana na hamu ya Watanzania
wengi kutumia usafiri huu am-
bao kwa kweli unaokoa muda,”
alisema Kadogosa.

“Tunamshukuru Mungu safari
ya kwanza tumeianza leo Julai
25 kama ilivyokuwa imepangwa.
Tumesafiri na baadhi ya vion-
gozi wakiwamo wakurugenzi,
wabunge na baadhi ya wajumbe
wa bodi kwa kutumia usafiri
huu,” aliongeza.

Pamoja na kuanza kwa safari
hiyo, alisema wanamshukuru
Rais Samia Suluhu Hassan kwa
juhudi zake kubwa kwa kuwauli-
za kila hatua pamoja na changa-
moto walizokuwa wanakabili-
ana nazo katika kuanza safari
hiyo. Alisema Rais pia alikuwa
anawauliza mara kwa mara nini
wanabhitaji ili mradi safari hiyo
ianze.

Licha ya kuanza kwa safari
hiyo, Kadogosa alisema usafiri
huo utazinduliwa rasmi na Rais
Samia ndani ya wiki mbili kuan-
zia sasa.

Akizungumza baada ya kufika
Dodoma baada ya kuwasili kwa
treni hiyo saa 4:00 asububhi, Ka-
dogosa alisema treni hiyo ingefi-
ka mapema zaidi lakini walisima-
ma kwa muda njiani kwa ajili ya
kupisha treni iliyotoka Dodoma.

“Lakini kadiri siku zinavyok-
wenda tutaendelea kuboresha
changamoto ambazo zimeji-
tokeza leo (jana) kama ilivyoku-
wa wakati tulipoanza safari za
Dar es Salaam hadi Morogoro,”
alisema.

Kuhusu mwitikio wa abiria
kutumia usafiri huo, Kadogosa
alisema ni mkubwa hali ambayo
inawapa kazi ya kufanya ili kuki-
dhi mahitaji.

“Leo treni ya asubuhi tayari
imejaa ya jioni na ya kesho pia
imejaa, hivyo tutaendelea kuan-
galia mwenendo utakavyokuwa
ili kuongeza safari kama ilivy-
okuwa katika safari za Dar- Mo-
rogoro” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Mam-
laka ya Udhibiti wa Usafiri wa
Ardhini (LATRA), Habibu Suluo,

aliishukuru serikali kwa kufani-
kisha safari ya kwanza ya treni
ya SGR kutoka Dar es Saalam
kuja Dodoma.

“Maono ya Rais wetu ya-
metimia leo (jana). Tumepokea
kwa mara ya kwanza treni ya
umeme kutoka Dar es Saalam.
Nitumie fursa hii niwaombe Wa-
tanzania tutunze miundombinu
hii ambayo serikali imewekeza
kiasi kikubwa cha fedha kufani-
kisha mradi huu wa kimkakati,”
alisema.

KAULI YA ABIRIA

Baadhi ya abiria, akiwa-
mo Rose Mchau, mkazi wa Dar
es Salaam, walionyesha furaha
kwa kutumia aina hiyo ya usafiri
ambayo inatumia muda mfupi
kulinganisha na aina zingine za
usafiri wa nchi kavu.

“Kwanza nimevutiwa sana
na kutumia saa chache ya kusa-
firi. Pili, nimependa mazingira
ni masafi sana kama tuko air-
port (uwanja wa ndege), hivyo

nitawahimiza watu wa Dodoma
ambako kwa sasa nafanya kazi,
waje kwa wingi kutumia usafiri
huu kwa kuwa si uzushi kama
tulivyojua awali,” alisema.
Mohamed Makongoro, mkazi

wa Tabata ambaye amepata ten-
da ya shughuli zake za uchukuaji
picha, alisema ameona atumie
usafiri huo ili kuendana na muda
kuliko kutumia usafiri wa basi.

“Tumpe hongera sana Mama
(Rais)  kutukamilishia  usafiri
huu. Nimefurahi sana kwani
usafiri huu umekuja kuimarisha
uchumi kwa sisi watu wenye
uchumi wa chini na kati tutafan-
ya biashara na mambo yetu kwa
wakati” alisema

Amina Hassan alisema usafiri
huo wa treni ya kisasa utakuwa
mkombozi kwa makundi yote
kutokana na kuokoa muda wa
safari tofauti na ilivyokuwa kwa
usafiri mwingine.

» Imeandikwa na Pilly Kigome
(DAR) na Paul Mabeja,
DODOMA.

KILOMBERO
SUGAR COMPANY
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Kampuni ya Sukari Kilombero, inayoongoza kwa uzalishaji wa sukari

Nchini kwa ushirikiano na lllovo Distillers (T) sasa inawaalika wazabuni

kuwasilisha zabuni zilizofungwa ili kuondoa mali za kampuni.
Mali hizo zitauzwa kwa njia ya zabuni ya wazi katika viwanja vya
kampuni hiyo vilivyopo Kidatu, mkoani Morogoro.

1. Wazabuni wenye vigezo wanaweza kupata maelezo na kukabidhi
Zabuni zao katika ofisi ya Meneja wa Ununuzi na Mali, Ofisi Kuu ya
K1iliyoko Kilombero, P.0. Box 50 Kidatu, Morogoro kuanzia saa

9.00 asubuhi hadi saa 4.00 jioni kwa siku za Jumatatu hadi ljumaa

isipokuwa siku za sikukuu.

N

. Wazabuni wanaalikwa kukagua mali zitakazouzwa katika mnada
wa kampuni hiyo iliyopo Kidatu, Morogoro kuanzia saa 2:00 hadi
saa 4:30 usiku kwa saa za ndani kuanzia Jumatatu hadi ljumaa
isipokuwa siku za mapumziko kwa muda wa wiki mbili kuanzia
tarehe ya kuonekana kwa tangazo hili.

W

. Seti kamili ya hati za zabuni na seti za ziada zinaweza kununuliwa

na wazabuni wanaovutiwa kwa kuwasilisha maombi yaliyoandikwa
kwa anwani iliyotolewa katika aya ya 1 hapo juu baada ya malipo ya

o~
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ada isiyoweza kurejeshwa kulingana na kitengo maalum
wanachoshiriki., Ambayo ni

TZS 50,000 (Kundi A),

TZS 30,000 (kundi B);

TZS 10,000 (Kundi C).
Zingatia: Kiasi kisichorudishika kitalipia bidhaa zote
zilizoonyeshwa kwenye kila kundi.

. Malipo yafanyike kupitia hundi ya Banki. Wasilisha risti ya

uthibitisho wa malipo baada ya kukusanya seti za hati za zabuni.
« Account CRDB - 01J1020025101 -Tawi la Kilombero
« Account NMB - 21706600001 - Tawi la Kilombero

. Wasilisha nakala moja halisi ya zabuni zilizokamilika na copi ya

nakala katika bahasha iliyofungwa na kuwekwa muhuri TENDA
NAMBA 7, KUUZWA KWA MALI ZA KAMPUNI YA SUKARI
KILOMBERO, na kuelekezwa kwa katibu, Kamati ya zabuni,
kampuni ya sukari kilombero.S.L.P 50 Kidatu, Morogoro.Na
kuweka kwenye sanduku la zabuni lililopo jengo la ofisi kuu ya K1,
kitalu cha utawala kabla ya tarehe ya mwisho ya kuwasilisha
zabuni.

. Zabuni zilizochelewa, zabuni zisizokamilika, zabuni za

kielektroniki, zabuni ambazo hazijapokelewa, zabuni ambazo
hazijafunguliwa na kusomwa hadharani katika hafla ya ufunguzi
wa zabuni hazitakubaliwa kwa tathmin..

. Wazabuni wanaweza kuomba vipengele mbalimbali vya

zabuni,Muunganiko wa vipengele au vipengele vyote kwa
pamoja.Ushindi wa zabuni utatolewa kwa kila kipengele.

. Zabuni zote zitafunguliwa hadharani mbele ya wazabuni wote,

wawakilishi na mtu yoyote atakaye hudhuria katika ofisi ya
kiwanda cha K1ya Kidatu, mapema baada ya tarehe ya mwisho ya
kuwasilisha zabuni.

9. Kumbuka kuwa Kampuni ya Sukari Kilombero haitalazimika
kupokea zabuni ya juu au zabuni yoyote.

10. Wazabuni walioshinda watatakiwa kulipa angalau asilimia
30 ya bei ya zabuni ya mali husika siku ya mnada

11. Wanhusika walioshinda zabuni watatakiwa kuzingatia sheria
na kanuni zizasimamia mabadiliko ya umiliki
wa mali husika kabla ya kuchukua.

12. Wazabuni walioshinda wanapaswa kuhakikisha kuwa mali
zimelipwa kikamilifu na kuondolewa katika majengo ya
kampuni ndani ya miezi mitatu tangu tarehe ya kushinda
zabuni:Vinginevyo tuzo itatolewa kwa mzabuni mwingine
anayefuati

13. Gharama za usafirishaji kwa ajili ya kuondolewa kwa mali
na wazabuni waliotunukiwa zitalipwa na mzabuni.

14. Waombaji wanaovutiwa wanaalikwa kuwasilisha zabuni
zilizotiwa muhuri ipasavyo kupitia anwani iliyo hapa chini
kabla ya tarehe 30 Agosti 2024 mnamo, au kabla ya 12:00
jioni kwa saa za ndani.

o
~

Kilombero Sugar Company Limited,
P.0. Box 50,

Kidatu,

Morogoro;

15. Wazabuni wanaohitaji wanaweza kupata maelezo zaidi kutoka
kwa anwani zifuatazo:

KILOMBERO SUGAR COMPANY LIMITED
Tenders and Contracts Specialist
Jacqueline Macha
JMacha@illovo.co.tz
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TANGAZO

SELCOM MICROFINANCE BANK TANZANIA LIMITED

MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES

SELCOM RAHISINGRHAL SAVINGS, RAHII CAA, ELIMU, AND KKUNDISAVING ACCOUNT 18
KIKUNDI ACCOUNT(RAHISI ACCOUNT) 28 Usp Required minimum opening balance 10,000.00
Required minimum opening balance 10,000.00 - Honthiy service fees FREE
Monthly service fees 2.000.00 Bank statement once free per month FREE
Cashwithdrawal over counter upto10M 3,000.00 Bank statement subsequent months 10,000.00
Cashuithdrawal over counter >I0M 10,000 Cashithdranelover couter 300000
Bank statement free per morth FREE Subsequent Cash withdrawal over counter 3,000
Bank statement subsequent months 10,000.00 Dorment sz fee fREE
International transfer NIA UptoUSDE5
New ATM card ssuance 10,000.00
Account closure FREE
ATM card renewalorreplacement LU BARAKA JUNIOR ACCOUNT 128 USD/EURO
Replacement of the PIN 10,000.00 -
- Required minimum opening balance Z _
Standing order Internal 2,000.00
Standing order External 12,980.00 - | monthy servic ees FREE FREE
Dorant accoun fee FREE - Bank statement free per month FREE FREE
\Dnthr%aﬂnok géaﬂnstev T - Bank statement subsequent months 10,000.00 10.00
00000750 000000 S0 - Cashuithdrawalover counter EEEE FF;EEEE
>50,000,000 10.000.00 - Subsequent Cash counter
International transfer UptoUSD5H Wm;nmfee FREE FREE
e oo _ LU - International transfer N/A UptoUSD55
I;UFAIKdATRANSAETIUN:L‘AECOUNT — — we FREE FREE
EgWE minimum OEEVH"g alance A A
Monthiy service fees 6,000.00 3.00] TERMDEPOSITRATES 2028
Bank statement ffree per month FREE FREE Amourt Inerest Rtes -
Bank statement subsequent months 10,000.00 10.00 5,000,000 500,000.000 S s
New ATH cardissuance 5,000.00 N >500,000,000 Negotiation
Fees er ATM withdrawl 2,000.00 NA AGENCY BANKING ToGovt ToSHFB To Agent New Customer Fee
Interbank transfer (125)| 28
0-10,000,000 2000.00 100 100-29%9 0 450 30 80
10,000,001-50,000,000 5,000.00 210 3000-33%3 1 450 3 [
>50,000,000 10.000.00 420 4000-49%9 il 150 0 87
International transfer NIA UptoUSDEH £000-69%9 5 150 %0 [
ATM ministatement 1000.00 NiA 7000-9999 % 50 50 5
| Stendgorder nteral 200000 10 10000-14588 [ [ % 0
| tendngarde Erter L0 L% 001999 % [ % [
g“’ma,”‘ a“”:"ﬂ”” - EQEE E;EE 2000020000 05 5 %) 1108
sztcellvoaf( ‘rne"tgmr:;::fa’r\:: aB:: z.ertmcate of balance 50,000.00 23.00 LR 0 10 i LB
- - - 30000-36999 Bl 1400 700 2451
NORMAL CURRENT ACCOUNT (NUFAIKA ACCOUNTS) 128 USDIEURO L0004 m 1400 0 250
Required minimum opening balance 100,000.00 50.00 50000-999%9 o3 1400 0 2673
| Mooty ervicefees £000.00 300 100000-10000 m 1400 700 240
Cashwithdrawal over counter uptoTOM 3.000.00 0.18% 100001-139999 07 2600 %0 4,307
Cashvithdrawal over counter >I0M 20,000] 0 200000-200000 i) 2600 980 440
Fees per ATM withdrawal 200000 N/A 200001-2939%9 i} 335 11 5421
TN i satement 00000 m 300000300000 [ 335 [Fi 5438
Bank statement once free per month FREE FREE S0000r366669 i 350 1660 $458
Bank statement subsequent months 10.000.00 10.00 ;gsgsg:s;:;gﬂ 7 gfé z :ZE l Zgg s;fé
L QUL 100 600000-699999 1532 3,960 W:BEO 7132
et s 2100 LiD 000 TEI00D 10 350 1680 7300
|Dshonoredchese 3000000 2.0 TR0 T3R80 1700 40 250 800
| ankers Cheue 50,000.00 A 800000-899%99 1500 4850 250 8600
Stoppayment 30,000.00 30.00 900000-1000000. 1778 4,850 2250 8,876
Standing oder nternal 2,000.00 100 1000001300000 95 4850 250 8075
Standing order External 12.380.00 .98 000075000000 200 050 2 0
| S ey 10000 10 Deposit(TZ8) ToGovt ToSMFB To Agent New Customer Fee
New ATM cardissuance 15,000.00 NIA 20,000,000 - 0
ATM card rengwal or replacement 15,000.00 NIA -
Interbark transfer MOBILE BANKING
WDOEU%USUUW%UU — gggg gg 12 Withdrawal- Bank to Wallt (TZS) ToGovt New Customer Fee
I 0I000 i (0000000 120
Internationaltransfer — 35 100000.-300000 2200
Dormant account fee FRE 300000.1500000 3200
Reactivation of Dormant account FRES 500000.1-1000000 4200
L L e AL : 0000003000000 500
SPECIAL ACCESSNUFAIKA ACCOUNT s USD/EURO T000000.15000000 7500
Required minimum opening balance 100,000.00 50.00 Deposit (TZ5) (Walet to Bank) ToGovt New Customer Fee
Monthiy service fees 60,000.00 50.00 0-9,999,099,999 -
Minimum monthly turover 20,000,000.00 10,000.00 Air-time top-up
Cashwithdrawal over counter FREE 0.8% Utilty payments -
Fees per ATM withdrawel 2,000.00 N/A| | Balance inquiry 400
ATMmirstatement 100000 | Hinsatement 0
Bank statement once free per month FREE] FREE] | Fullaccoun statement request 10
Bank tatement subsequent morths 10,000.00 10.00 %;”ME{ n Tokder) Togw; NWIEIIS(BNE!‘FZED
—_— — — 1-5,000,000 - FREE -
w = S0 50D SHFBI i (c To Govt New Customer Fee
Dshanoredcheque 30.000.00 30.00 1000-750000 750
Bankers Cheaue 50,000.00 NIA 750000.-2000000 000
| Stoppayment 3000000 20 2000005000000 1000
Standing order Internal 2000.00 100 SMFB i Bank) ToGovt New Customer Fee
| Stendg order Extern 138000 L% 1000-00000 3000
Balance enquiry 1000.00 100 100000.-300000 3000
New ATM cardissuance 15,000.00 NiA 300000.1-500000 3,000
ATM cardrenewal o repacement 15,000.00 NIA 500000.11000000 3,000
Interbark transfer 1000000.1-3000000 3000
00,000,000 2,000.00 10 3000000.1-6000000 3000
10,000,00150,000,000 5,000.00 20 FUREIGNFXCNANGETRANSAETIDN T8 usp
50000000 000000 0 Teleqraphic Transfer - Normal Customer (SWIFT) NIA UptoUSD55
International transfer NiA %00 ;:zg-go;ramuslomer \gggggg AZZ‘E
St i A
Dornent o e S0000 S0 LOMN PRODUCTLEVDINGRATES D [
Reactvationaf Dorment account FREE FREE HICRO LOANS[Rafis Loans) TZ5 500,000 010,000,000 from 3.0% pe month 106.0% per month Basedonisk profelrisk roup ofclent - on reducing balance NiA
Lette of recommendationand certicte of balance 5000000 200 MICRO LOANS TZ810,000,001t035,000,000 from3.0¢% per monthto5.0% per month- Besed onrisk proferik graupof clent - onreducing blance method. N/A|
MKAKATI SAVING ACCOWNTS 18 USOFELRD AGROLOANS TZS500.0017035000,000 from26% pr monthto6.2%per month- Based onisk Proffe/Risk Group of ot - onreducing blance method WA
| Required minimum opeing blance 20,0000 0.00 SME LOANS/0Ds 35,000,000 to 200,000,000 rom 2.2% per month to 2.8% per month- Based on risk profile/Risk Group of client.- on reducing balance method| N/A|
Monthiy service fees FREE FREE Loans/ 0D Secured by Fived Term Deposits 20.40% NIA
Bank statement free per month FREE FREE Loan Processing Fee 28 usp
Bank statement subsequent months 10,000.00 10.00 MICRO LOANS (Rahisi Loans) TZ8 500,000 to10,000,000 3.40%Inclusive of excise duty and VAT NIA
MICRO LOANS TZ8 10,000,001t050,000,000 3.40%Inclusive of excise duty and VAT N/A
Ceshvithdranelove counter 1FREE WITHORAW PERMONTH JPER MONTH AGROLOANS TZ8500,0017050,000.000 370%nclsive of excie uty ang VAT A
Subsequent Cash withdrawal over counter 20,000.00 2000 ‘SME LOANS/0Ds 35,000,000 t0 200,000,000 290%Inclusive of excise duty and VAT, NIA
Dormant account fee FREE FREE Loans/0D Securedby Fived Term Deposits 1.5% Inclusive of excise duty and VAT /A
Internationaltransfer N/A Upto USDS5 AppiicationFee 28 Usp
Aocount closure 1,000.00 500 HICRO LOANS (RahisiLoans) TZ5 500,000 t010,000,000 20,000.00 NiA
MIKAKATI PLUS SAVING ACCOUNTS 28 USD/EURO MICRO LOANS TZ810,000,001t050,000,000 20,000.00 NiA
el imom g ance 0000 AGROLOANS TZ8500,0017050,000,000 20,000.00 NiA
J_U_Monm . FHEE SME LOANS/0Ds 35,000,000 t0 200,000,000 20,000.00 NiA
e Loans/0D Securedby Fived Term Deposits 20,000.00 N/A
|Sekstatement e fesger mch R Insurance Fee Annual 28 Usp
| Bk tatement subsequent et 10,000.00 HIGRO LOANS(RaisiLons) TZS 500,000 to 0,000,000 154 NA
Cashwithdrawal over counter ONCE FREE PER MONTH MICRO LOANS TZ810,000,001t050,000,000 15% NIA
Subsequent Cash withdrawal over counter 5,000.00 AGROLOANS TZ5500,0017050,000,000 2.9%) NIA
Dormant account fee FREE SME LOANS/0Ds 3,000,000 to 160,000,000 15% NIA
International transfer NIA UptoUSD55 Loans/0D Secured by Fixed Term Deposits 15% NIA
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SELCOM MICROFINANCE BANK TANZANIA LIMITED

[selcom!

UONESHAIJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 JUNI 2024

TAARIFA YAMTIRIRIKO WA FEDHA
KWAROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2024
(Kiasi kwa shilingi milioni)

Limbikizo la Mwaka wa
sasa

30 JUNI 2024

Robo Mwaka ya sasa Robo Mwakaliyopita

30 JUNI2024 31MACHI 2024

Mapatol(Hasara) Halisi 47
Marekebisho kwa Ajiliya:

- Hasara Katika Mali

- Badiliko Halisi Katika Mikopo

- Faida/Hasara Kwenye Mauzo ya Mali

- Mabadiliko Halisi Katika Amana

- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine

-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine

408
(3.978)
)
1833
47
(261)

-Kodilliyolipwa (63)
-Mengineyo (bainisha) (278)
Fedha Halisizil i )kwa shughuli 2o uendeshaji

(1,449)

Il:  Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji:
Gawio Lililopokewa
Ununuzi wa Mali za Kudumu
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala
Mapato ahirishwa
Fedha Halisi Zilizotolewa zilizotumika) kwa Shughuli za Uwekezaji

(129)
8

31)
(152)

lll: Miririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha:
Ulipaji wa Madeniya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine
Mengineyo (bainisha)
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha

IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Kipindi
Fedha na Mali Zir na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo ! i

(Kiasi kwa shilingi mili
Robo Mwaka ya sasa Robo Mwakailiopita
30 JUNI 2024 31MACHI 2024
A MALI
1 FedhaTaslimu 6,191
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 7,007
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali -
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 221
5  Hundina Miamala ya Kushughulikiwa 13
6  Miamala Bainaya Matawi -
7  BiliZilizoafikiwa -
8  Dhima za Wateja Zilizokubalika -
9  Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 200
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine -
1 Mikopo Halisilliyopo 59,216
12 MaliNyingine 4,803
13 Uwekezaji wa Hisa -
14 Akaunti za udhamini -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 3,189
16 JUMLA YAMALI 80,850
B. DHIMA
17 Amanaza Benkinyingine na Taasisi za Fedha -
18 Amanaza Wateja 64,068
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu -
20 Amana Maalumu -
21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha -
22 Hundina Hawala za Kibenki Zilizotolewa -
23 Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 889
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja -
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi -
Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa
26 1,669
Baadae
27  Dhima Nyingine 5,381
28  Madeni -
29 JUMLAYADHIMA 7,907
30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 8,944
C. FEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 40,000
32 Akibaya Mtaji -
33 Mapato Yaliyobakizwa (31,371)
34 Faida(Hasara)ya Kipindi Husika 34
35  Akaunti Nyingine za Mtaji -
36  Stahikiya Wenyehisa Chache -
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 8,943
38  Dhima Zisizo Dhahiri 235
39  Mikopo Chechefu 3,573
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 4,514
41 Mali Nyingine Chechefu 64
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 1.06%
(ii)  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 5.61%
(iii)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 99.47%
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 73.24%
(v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 73.49%
(vi)  Ongezeko la Amana 2.94%
(vii) Ongezeko la Mali 2.89%

Limbikizo la Mwaka
Linganishi (Mwaka
Uliopita)

30 JUNI2023

(521)
(527)

(221)
1027
10,058

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2024

(Kiasi kwa shilingi milioni)

Limbikizo la Mwaka
Linganishi (Mwaka
Uliopita)

Limbikizo la Mwaka wa
sasa

Robo ya mwaka Linganishi

Robo ya Mwaka sasa (Mwaka Uliopita)

30 JUNI2024 30 JUNI2023 30 JUNI2024 30 JUNI2023

1 Mapato ya Riba

2 GharamazaRiba (2.384)

3 Mapato Halisi ya Riba (Tkutoa 2) 9,622

4 Madeni Viza Yaliyofutwa -

5 Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (775)

6 Mapato Yasiyo ya Riba: 2392
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo - na Miamala ya Fedha za Kigeni 58
6.2 Ada na Kamisheni 79
6.3 Gawio -
6.4 Mapato Mengine 1616

7 Gharama Zisizo za Riba: (10,149)!
7.1 Mishahara na Mafao (8:232)
7.2 Adana Kamisheni (274)

7.3 Gharama Nyingine
8 Faida /(Hasara) ya Uendeshaji
9 TengolaKodi ya Mapato
10 Faida/ (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato
11" Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)
12 Jumla ya Faida (Hasara) liyojumuishwa kwa mwaka

13 Idadiya Waajiriwa 392

14 Mapato kwa Hisa 49

16 Idadi ya Matawi 8
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI

(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 267%

(ii) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 28.11% 24.54%

(iit) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 72.36% 70.49%

(iv) Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 37.87% 37.90%

Tarakimu za wastani zi isho kwa miezi inayohusika katika kipindi na idadi ya miezi k

TAARIFAYAMABADILIKO YA MTAJIKWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI 2024
(Kiasi kwa shilingi milioni)
Tengola

Ziadaya
Jumla

Mtajiwa
Hisa

Malipojuuya
beiyahisa

Mapato
Yaliyobakizwa

Ziadaya
Kisheria

Kipindi cha sasa hadi 30 Juni 2024

Salio lamwanzo wa mwaka 2024 40,000 - (3137) - - 8,629
Faida /(Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 496 - - 496
Ziada ya Kisheria - - - - - -
Salio lamwisho wa 30 Juni 2024 40,000 - (30875) - - 9,125
Kipindi cha Mwaka uliopita hadi 31 Disemba 2023

Saliolamwanzo wa mwaka 2023 40,000 - (32,537) - - 7463
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - 1166 - - 1166
Tengo la Ziada ya Jumla - - - - - -
Salio lamwisho wa 31 Disemba 2023 40,000 - (313M) - - 8,629

BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2024

Imesainiwa na: Julius J Ruwaichi Mtendaji Mkuu Tarehe: 25 Julai 2024

Imesainiwa na: Tajinder Singh Mkuu wa Idara ya Fedha Tarehe: 25 Julai 2024

Imesainiwa na: Derrick Rushekya Mkaguzi Mkuu wa Ndani Tarehe: 25 Julai 2024

Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa Bodi ya Wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi,

na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na
Taasisi za Fedha ya Mwaka 2016, na zinaonyesha hali halisi.

Imesainiwa na: Thomas Engelhardt Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi Tarehe: 25 Julai 2024

Imesainiwa na: Johannes Mainhard Mkurugenzi Tarehe: 25 Julai 2024
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MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Suala la utekaji wa watoto
lisichukuliwe kwa mihemko

KWA takriban awamu tatu za uongozi wa nchi, kumekuwa na taarifa
za kuwapo kwa matukio mbalimbali yakiwamo ya watu kutekwa na
kupelekwa kusikojulikana huku wengine miili yao ikikutwa katika
mazingira ya kutatanisha na mingine ikiwa imenyofolewa baadhi ya
viungo.

Katika matukio hayo, pia kulikuwako taarifa za mauaji ya watu we-
nye ualbino na vikongwe sababu kubwa ikidaiwa kuwa ni ushirikina.
Vikongwe walikuwa wanauawa kwa madai ya kuwa wachawi kuto-
kana na ramli chonganishi zilizokuwa zikipotosha jamii kuwa wana-
husika na vifo katika jamii. Mauaji ya watu wenye ualbino, yalikuwa
yakidaiwa kuwa ni kupata ngozi zao, mtu anaweza kupata manufaa
katika shughuli anayoifanya mfano biashara.

Hata hivyo, serikali ilisimama kidete na kukemea huku waliokuwa
wakidaiwa kuhusika na vitendo hivyo wakifikishwa kwenye vyombo
vya sheria na wengine walichukukuliwa hatua ikiwamo kufungwa
jela.

Wakati hayo yakiwa yanaanza kusahaulika, katikati hadi mwishoni
mwa miaka ya 2010, liliibuka wimbi la watu kutekwa na watu wasio-
julikana.

Ndugu wa watekaji hao walipojaribu kuiomba serikali kuwasaidia
kuwapata wapendwa wao, hawakupata msaada.

Pia ziliripotiwa taarifa katika baadhi ya vyombo vya habari kuwa
miili kadhaa ya watu imeokotwa kwenye fukwe za bahari na pemb-
ezoni mwa mito ikiwa kwenye viroba lakini serikali kupitia vyombo
vya ulinzi na usalama, Jeshi la Polisi likiwamo, vilikanusha kwa kuse-
ma kuwa habari hizo ni za uongo.

Hivi karibuni, kumeibuka tena hofu ya kutekwa watoto na wen-
gine wakidaiwa miili yao kutupwa kwenye vichaka au kando ya bara-
bara huku baadhi ya viungo vikiwa vimenyofolewa.

Moja ya taarifa zilizotikisa ni za shule moja mkoani Dar es Salaam
kudaiwa watoto wawili wametekwa mapema wiki hii. llidaiwa kuwa
mtu alifika shuleni hapo akiwa na gari aina na Toyota Noah kisha
kuwachukua na kutokomea kusiko julikana. Hali hiyo ilisababisha
wazazi na walezi wa wanafunzi kujaa shuleni hapo na kutaka kuwa-
chukua wakihofia watoto wao kupotea.

Kama ilivyo ada, Jeshi la Polisi lilitoa taarifa kuwa taarifa hizo si za
kweli bali ni uzushi uliokolezwa kutaka kuleta taharuki katika jamii.
Jeshi hilo lilitaka taarifa hizo zipuuzwe ilhali wiki iliyopita Rais Sa-
mia alikemea vitendo hivyo na kutaka kila Mtanzania ashiriki katika
mapambano hayo na kusema serikali isibebeshwe lawama katika
hilo.

Kuwapo kwa mikanganyiko hiyo, kumewaibua wanaharakati wa
haki za binadamu ambao wamelitaka Jeshi la Polisi kufanyia kazi
taarifa za kupotea, kutoa mrejesho mapema na kuweka bayana
matukio hayo. Pia wamelitaka jeshi hilo kuepuka kukanusha kwa
haraka taarifa zinazotolewa badala yake lichunguze na kueleza uk-
weli ili kuondoa lawama kuwa linajitetea na kujiosha linapotuhu-
miwa.

Suala la utekaji watoto ambalo limeakisi mwangwi katika jamii ya
Watanzania, linapaswa kuchukuliwa kwa uzito mkubwa na unaos-
tahili kwa kuwa si tu ni fedheha kwa taifa bali linatoa taswira hasi
kwa nchi hasa serikali na taasisi zake. Ni vyema Jeshi la Polisi badala
ya kujitokeza na kukanusha haraka, likafanya uchunguzi na kutoa
taarifa sahihi ili kuwafanya wananchi kuwa na amani.

Ni jambo la kushangaza ofisa wa ngazi za juu katika chombo hicho
kilichopewa dhamana ya usalama wa raia na mali zao kuibuka na
kutoa matamko makali kuwa habari hizo ni za uzushi na mwenye
ushahidi ajitokeze hadharani.

Kauli hizo zinaonyesha wazi kuwa polisi wanaficha udhaifu wao
na kuendelea kuwafanya wananchi kukosa imani dhidi yao. Ni vy-
ema wananchi wakapata taarifa sahihi badala ya kuitwa wazushi na
kama wahenga wasemavyo lisemwalo lipo kama halipo linakuja, ni
dhahiri kwamba kuna jambo lililojificha juu ya taharuki hii.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Joyce Lameck
na Tuntule
Swebe

Tuingie darasani upya kuelewa jinsi

kisukari kinavyotugongea hodi mwilini

AWALI ugonjwa wa kisukari ulihusish-
Wwa na watu wanene pamoja na wazee
lakini miaka ya hivi karibuni watoto
wachanga, pia wamejikuta wakikabil-
iwa na maradhi hayo, pindi wanapo-
zaliwa kufikia umri fulani ikiwa mama
hakuwa na ugojwa huo kabla.

Utafiti ulifanywa na shirikisho la ki-
mataifa la ugonjwa wa kisukari (IDF),
umebaini kuwapo kundilabaadhiyawa-
zazi ambao hawana uwezo kungamua
dalili mapema za ugonjwa huo kwa
watoto wao, ili kufahamu kwanini wa-
toto wanakabiliwa na ugonjwa huo
kwa  miaka ya hivi karibuni.

Kwa mujibu wa wataaalmu wa mat-
ibabu aina hii ya kisukari ni hatari kwa
watoto, pale mtoto anapopatikana na
aina hii ya kisukari ikiwa seli maalumu
zinazotengeneza homoni ya insulini zi-
napokosekana katika tezi kongosho, pia
kongosho zinapoharibika kutokana na
sababu yeyote ile husababisha ukosefu
kabisa au upungufu wa kichocheo hi-
cho kwenye damu.

Namna ya pili katika aina hii ya kisu-
kari, insulin huzalishwa kwa kiwango
cha kutosha isipokuwa tatizo lipo kwe-
nye ufanisi na utendaji kazi wake, mtu
anayeugua kisukari kiwango cha sukari
huwa juu kwenye damu.

Hii ndiyo sababu ya mtu mwenye ugo-
jwa huu kushindwa kuwa na nguvu za
kutosha na wakati mwingine kushind-
wa hata kutembea kabisa kutokana
na kongosho kushindwa kufanya kazi
ipasavyo kama ilivyo kawaida kwa kila
binadamu.

Mjamzito mwenye kisukari hupata
changamoto pamoja na mtoto wakati
wa kujifungua kama vile, majeraha
wakati wa kuzaliwa kuongezeka kwa
hatari ya mtoto kupata (shoulder dysto-
cia) kukwama kwa bega la mtoto wakati
wa kuzaliwa.

Pia huchangia mtoto kuzaliwa ame-
kufa, mtoto kuzaliwa na uzito mkubwa
(Macrosomia) na kushuka kwa kiwango
cha sukari kwenye damu kwa mtoto
baada ya kuzaliwa. Hii inaweza kusaba-

bisha matatizo ya kupumua.

Hali ya kuwa na kiwango cha juu cha
sukari kwenye damu huenda ikaharibu
na kuleta madhara ya moyo, macho,
miguu na figo, kwa mtoto anaesum-
buliwa na ugonjwa wa kisukari, hivyo
hupelekea mtoto huyo huyo kuwa na
afya dhoofu, pia kushindwa kupata afya
bora katika hatua za ukuaji.

Ugonjwa wa kisukari unaweza ku-
tokea hata katika mwaka wa kwanza wa
maisha ya mtoto mchanga, dalili zake
ni pamoja na kukojoa mara kwa mara,
kupumua kwa haraka, na upungufu wa
maji mwilini kila mara kwenye mwili wa
mtoto.

Inaweza kutambuliwa kwa kupata vi-
wango vya juu vya glukosi katika damu
au mkojo, Ukosefu wa insulini unaweza
kusababisha mwili kutoa kemikali zi-
nazoitwa ketoni na kusababisha hali
inayoweza kutishia maisha inayoitwa
ketoacidosis ya kisukari.

Daktari kutoka Hospitali ya Mbweni,
Dar es Salaam, Jackson Biganzi, akizun-
gumuza na gazeti la Nipashe alisema
“kuna aina mbili za ugonjwa wa kisu-
kari, ya kwanza kurithi kutoka kwa
wazazi na hii ndiyo inawapata watoto
wachanga pale wanapokuwa wames-
hazaliwa.”

Aidha, aina ya pili hutokana na
mwenendo wa maisha kwa mama
mjamzito au kwa mtu yeyote, huku
chanzo chake kunywa pombe, aina ya
vyakula na kutokufanya mazoezi na ku-
pelekea mtu kuwa na uzito uliopitiliza.”

Wazazi na walezi wanapoona dalili
za ugonjwa huo kwa mtoto ni vema ku-
muwahisha hospitali, ili kuweza kupata
msaada wa tiba kwa haraka na kupata
ushauri wa daktari jinsi ya kuishi na
mtoto mwenye kisukari kwa kuzingatia
maelekezo.

Hata hivyo, tiba maalum na uangalizi
mzuri kwa watu wanaougua kisukari,
inaweza kuwahakikishia maisha mare-
fu yenye afya bora, watu ambao tayari
wapo kwenye matibabu ya ugonjwa wa
kisukari.
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TANGAZO

FIRST HOUSING FINANCE (TANZANIA) LIMITED
UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

Housing
Homes within your reach

Imetolewa chini ya kanuni ya 58 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Mikopo ya Nyumba) ya Mwaka 2015.

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30.06.2024

(Kiasi kwa shilingi elfu) PROFIT BEFORE REVENUE BALANCE MORTGAGE BOOK
GROWTH SHEET GROWTH GROWTH

Robo Mwaka ya sasa Robo Mwaka iliyopita
30th June. 2024 31st Mar. 2024

TAX

MALI

Fedha Taslimu 1,569 278

Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania - -

Uwekezaji Katika Amana za Serikali 3,699,442 3,656,622

Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 2,845,810 4,007,376 17% 221 6% 7%
Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa = - Yoy Yoy 000 000
Miamala Baina ya Matawi - -

Bili Zilizoafikiwa - -

Dhima za Wateja Zilizokubalika - -
Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - -
Uwekezaji Katika Amana Nyingine - -

Mikopo Halisi liyopo 31,335,238 26,442,028 TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA MWAKA UNAOISHIA 30.06.2024
Mali Nyingine 1,081,751 1,015,660 (Kiasi kwa shilingi elfu)

Uwekezaji wa Hisa 1,767,980 1,622,000
Akaunti za udhamini - - =
Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 210,332 230,560 Msjiwa Hisa Holpojuuyabeiyahisa | apatoYalyobskizwa | ZidayaKisheia | TengolaZadayadumia | (el
JUMLA YA MALI 40,842,122 39,972,523 Robo ya mwaka ya sasa (30.06.2024)
Saliola mwanzo wa obo ya mwaka (01.04.2024) 21800000 (5:354,925) 367063 %31 1,907,989
B DHIMA Faida (Hasare) Halisi Baada ya Kodiya Mapato 9030 90.430)

>

ololglo o s ufn| =

S}

Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha - - -
Amana za Wateja 2,389,711 2,130,169 Ganio ilolipwa [EXT| 86|
Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - Tengo la Ziada ya Jumia - -
Amana Maalumu - - Mengineyo . . - ]
Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha Salio la mwisho wa robo ya mwaka (30.06.2024) 21800000 (3.129679) 232247 16,998,398
Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa
Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 428,545 474,975 A e o T
Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja Faida  (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 63,230 - 63230
Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi : . - -~ - . .

Wiamala na wanahisa B

Robo yamwaka liyopita (31.03.2024)

501,281 472,498 Gawio ilolipwa 189,923 89923
ZiadayaKisheria . - S

Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine Zitakazolipwa Baadae

Dhima Nyingine 317,815 280,109 . - - -
Madeni 18,206,372 17,708,293 Salio la mwisho wa robo ya mwaka (31.03.2024) 21,800,000 (3,354,925) 367,063 95,831 18,906,480
JUMLA YA DHIMA 21,843,724 21,066,043
MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 18,998,398 18,906,480

Mengineyo

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA MWAKA UNAOISHIA 30.06.2024

(Kiasi kwa shilingi elfu)

FEDHA ZA WANAHISA
Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,800,000 21,800,000
Malipo juu ya bei ya hisa - -
Akiba ya Mtaji 95,831 95,831 REmrAlaaeD RoboyaMwaka | LimbikizolaMwakawa |  Limbikizo la Mwaka
Mapato Yaliyobakizwa (3,273,339) (3,409,644) iyopita Sassl Linganishi (Mwaka Uliopita)
Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 143,660 53,230

Akaunti Nyingine za Mtaji 232,247 367,083 I Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaj
Stahiki ya Wenyehisa Chache = - Mapato/(Hasara) Halisi 101,675 65,507 167,181 17,689
Marekebisho kwa Ajili ya: - - - -
JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 18,998,398 18,908,480 ~ Hasara Katika Mali 164,212 62,241 154,212 (@17,296)
Dhima Zisizo Dhahiri - - - Badiliko Halisi Katika Mikopo (2,119,590 (2,035,538), (4,133,929); (3,444,195)
Mikopo Chechefu 1,296,473 1,110,763 - FeidalHasara Kwenye Mauzo ya Hal - - - -
— - ~Mabadiliko Halisi Katika Amana 259,542 249,564 509,106 535,622
Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 360,885 300,196 ~Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zi = — = -
Mali Nyingine Chechefu - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine 47,935 486,342 495,155 238,456
~Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (95,967) (209,772) (266,618) (183,475)|
BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA - Kediiliyolipwa (23,521) (12,276)) (23,521) (11,624)]
~Mengineyo (40,102) @ (40,102)] 50,841

30th June. 2024 3t March 2024 30th June. 2024 30th June. 2023

(i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 46.52% 47.30%

Ty " " " " (1,715,817)| (1,393,936) (3,138,516)| (3,314,003))
(ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 4.08% 3.72%

Fedna
Gawio Lililopokewa 40,100 - 40,100 -
(iv) Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 76.72% 73.66% Ununuzi wa Mali za Kudumu (39,817)} (28,333) (39,387)} 629,873
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - -

(iii) Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 1278.45% 1317.32%

(v) Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 92.25% 86.88%

n Ununuzi wa Amana na Mawakala - - -

(vi) |Ongezeko la Amana 12.18% 13.27% Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikia na Mawakala (56,060) 2,585

(vii)  |Ongezeko la Mali 2.18% 5.96% Mengineyo (bainisha)
F e

(84,393) 632,457

Fedha
Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu kwenda CRDB - - (161,627),
TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA MWAKA UNAOISHIA 30.06.2024 Dt Ko e e e oden 2 ety - - E
G: Lililoli kwa Fedha Tasli - - - -
(Kiasi kwa shilingi elfu) Genilpyakutoa CROB Banke 50 TasEsT0 1E%580 o7z
Mengineyo (bainisha) - - - (50,445)]
Fe lisi Zili: il il i i 498,079 1,499,570 1,997,649 866,196

Robo yamwaka PR
Linganishi (Mwaka L"“"'k""s';:‘”aka wa

Uliopita) Uliopita) Ongezeko / Punguzo Halisi taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha (1160,275) 21,241 (1,139,034) (1,815,350)
Fedha na Mali na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 4,007,654 3,986,413 3,986,413 6,696,939
30th June. 2024 | 30th June. 2023 30th June. 2024 30th June. 2023 Badilio Halist Katika Mikopo ya mabenkd g il o (598)
Fedha na Mali naFedha Mwaka 2,847,379 4,007,654 2,847,379 4,881,192

Robo ya Mwaka
sasa

Limbikizo laMwaka
Linganishi Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu:

Maelezo

Mapato ya Riba 1,392,928 | 1,094,465 2,724,325 2,151,767
Gharama za Riba (503,349) (331815) (956,004) (657,475)

Mapato Halisi ya Riba (Tkutoa 2) 889,579 762,650 1,768,321 1,484,292 TARRIF
Madeni Viza Yaliyofutwa = - - -
Punguzo/Ongezeko la tengo Katika Mikopo (60,689) (43,838) (94,167) (56,573) ITEMS CHARGES/FEES

Mapato Yasiyo ya Riba: 166,096 94,662 276,958 172,988 Prime Lending Rate (PLR) 18% p.a.

- - . T - Maximum spread above PLR 4% p.a.
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za Kigeni 87 142 127 107 Application Fee (Non-refundable) TZS 200,000/
6.2 Ada na Kamisheni 114,849 87,370 206,814 165,732

Processing Fee 1.5 % of the loan value

6.3 Gawio 40,100 | - 40,100 Facility Fee 1.5 % of the loan value

6.4 Mapato Mengine 11,080 7,150 29,916 7,150 Restructuring/Rescheduling Fee 1% of the restructured/ rescheduling amount

Gharama Zisizo za Riba: (893,31) (751,892) (1,783,930) (1,494,038)| Valuation Fee Paid by the client as per the invoice §

7.1 Mishahara na Mafao (556,479) (399,690) (992972) (781,407) Paid by the client to FHF account and FHF will pay law
7.2 Ada na Kamisheni Bl - -

firm
N 5% of the amount to be prepaid from Bank or Financial
7.3 Gharama Nyingine (336,833) (352,302) (790,958) (702,631), Institution
Faida /(Hasara) ya Uendeshaji 101675 61,581 167,181 117,669 Annual Review Fee NIL
Tengo la Kodi ya Mapato (11,245) (5,946) (23,521) (11,624) Cheque returned Unpaid (Outward &
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 90,430 55,636 143,660 106,045 Inward)
e — Loan Statement TZS 20,000/~
Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha)

Jumla y: kwa robo ya mwaka /mwaka 90,430 | 55,636 143,660 106,045

Legal Fee

© | 0 NoO»uN-=

Early Repayment

TZS 50,000/~

—
\dadi ya Waajiriwa 27 2% 27 % "I I -
Mapato kwa Hisa 0.41 0.26 0.66 0.49 O u S I n g

Idadi ya Matawi 1 [ [ [

Homes within vour reach

BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI I L)
() [Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mal . o oRER 0T Unlike banks we aren’'t limited to

{i)_|Uniano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.48% 030% 0.76% 030% options when it comes fo Home Loans.

(iii) |Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 84.62% | 87.70% 87.22% 89.61% Being o dedicated mortgoge provider, we hove o wariety of products
(iv) |Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2.46% 2.57% 2.46% 2.57% on home loans which can be cherry picked for every individual.

Katika kuanda taarifa hizi za fedha, sera za uandasii i zilizile ziizotumika wakati wa usndasji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita (kama kulikua na mabadiliko katika sera za uandasii taarifa za fedha
Jibu wa 1AS 34 na IAS 8).

Jinana Cheo : Tarehe
Amulike E. Kamwela

(Kaimu Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa) A 25.07.2024

Antidius Kabyemela
(Kaimu Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa) @ 25.07.2024

Isambo Binde
(Mkaguzi Mkuu wa Ndani) (Imesainiwa) @ 25.07.2024

Sisi, tuliotajwa hapo chini, bodi wa tasrifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana
na Viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2008, na zinaonesha hali halisi).

Jina: Saini Tarehe

Charles Mugila (Imesainiwa) 25.07.2024
Mwenyekiti

Margaret lkongo (Imesainiwa) « m 25.07.2024 Plot No. 1
Mkurugenzi
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HABARI KITAIFA

Shahidi asimulia mahakamani  Waziri aagiza wadaiwa sugu
mumewe alivyopigwa akazimia

Na Grace Gurisha

SHAHIDI Kiran Lalit (52) ameileza
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
Dar es Salaam mume wake alivyopigwa
na mshtakiwa Bharat Nathwan (57) hadi
kupoteza fahamu kutokana na ugomvi
ambao ulikuwa unaendelea wa baina
ya familia zao.

Nathwan pamoja na mke wake San-
gita Bharat (54), wanaoishi Mtaa wa
Mrima - Kisutu, jengo la Lohana Dar
es Salaam wanakabiliwa na mashtaka
manne, likiwamo la kujeruhi, wanayo-
daiwa kuyatenda Julai 21, 2023.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali
Mwandamizi, Grace Mwanga, Kiran al-
idai kuwa anakumbuka Julai 21, 2023,
alikuwa nje ya nyumba akiendelea na
majukumu huku mafundi wakiweka
vigae. Alidai kuwa mshtakiwa Sangita
alitoka ndani, akaanza kupaza sauti
akitaka atoe malighafi yote yaliyokuwa
kwenye kibaraza wakati yote yapo
upande wao na si upande wake.

“Aliendelea kupaza sauti, mimi ni-
kamjibu kwamba nitaondoa baada ya
mafundi kumaliza kazi, nilipomjibu
akaanza kutumia lugha chafu akiwa
na maana kwamba niondoe uchafu
wangu.

“Nilijaribu ~ kumwelewesha, lakini
hakunielewa ndipo nilipompigia simu
mume wangu, akakuchukua dakika
tano akafika pale,” alidai shahidi huyo.

Kiran alidai kuwa baada ya waume
zao kufika kwa pamoja eneo la tukio,
akajaribu kumwelesha Bharat kutokana
na aliyoyasema mke wake (Sangita), la-
kini hakumwelewa na pia mume wake
alijaribu kuwaelewesha na kuwataka
wakayazungumze ofisini hawakuelewa.

“Sangita alianza kutumia maneno
machafu tena, na nilipomwelewesha
mume wake kuhusu maneno machafu
ya mke wake, alikaa kimya, mume wake
akamwambia kama hawajamwelewa
awaache,” alidai.

Shahidi huyo alidai kuwa baada ya ku-
malizia hiyo sentensi, Bharat alimrukia
mumewe na kuanza kumpiga kwa kum-
kandamiza kifuani na kumpiga mateke.

“Aliendelea kumpiga mume wan-
gu, nilipokwenda kuamulia, Bharat
alinishika kichwa changu na kukitum-
bukiza kwenye ndoo ambayo ilikuwa
na mchanganyiko wa saruji na kisha
akaendelea kumpiga mateke.

“Watu wote waliyokuwapo kwe-
nye eneo hilo wakaanza kumsukuma
Bharat ndipo alipoacha, lakini baadaye
akamfuata tena mume wangu, akaanza
kumpiga akadondoka chini, akapoteza
fahamu. Muda huo uso wangu, macho
na masikio yalikuwa yamejaa saruji ila
nilikimbia kumsaidia ila hakuweza kua-
mka,” alidai.

Kiran alidai kuwa alimwita mfan-
yakazi wa ofisi yao ili kumsaidia ndipo
alipompa simu yake, akachukua picha,

mshtakiwa Sangita baada ya kuona
hivyo alichukua simu hiyo ili aitupe.
Wakati hayo yote yanaendelea mume
wake alikuwa amelala chini.

“Nilifikiria njia ya kumsaidia mume
wangu, mafundi walimbeba hadi sakafu
ya pili ndipo akaanza kuzinduka, aka-
pewa maji, wakamkimbiza hospitalini
kwa ajili ya kupata huduma ya kwanza.
Niliondoa saruji baada ya mume wangu
kuzinduka, aliulizia simu yake akaanza
kupiga simu.

“Niliona wanaume wawili wakiwa
wamevaa nguo za polisi, taratibu ma-
cho yangu yakaanza kupoteza uoni kwa
sababu ya ule mchanganyiko. Walin-
iambia ninatakiwa niende Kituo Kikuu
cha Polisi kuripoti, wakanishauri niite
gari la wagonjwa kwa sababu nilikuwa
siwezi kutembea vizuri,” alidai.

Shahidi huyo alidai alifanikiwa kuita
gari hilo, wakati hayo yote yakiendelea
Bharat aliendelea kutoa maneno, gari
hilo lilimpeleka hadi kituoni huko, aka-
pewa fomu moja akiwa na mume wake,
akampelekwa Hospitali ya Mnazi Mmo-
ja kwa matibabu.

Kesi hiyo imeahirishwa hadi Ago-
sti 6 mwaka huu baada ya Wakili wa
Washtakiwa hao, Edward Chuwa
kuomba ahirisho kwa kuwa alikuwa
anakwenda kwenye shauri lingine ma-
hakama ya juu. Siku hiyo iliyopangwa,
atamwuliza maswali ya dodoso shahidi
huyo.

- waondolewe nyumba za TBA

Na Halfani Chusi

WAZIRI wa Ujenzi, Innocent Bashungwa amea-
giza Wakala wa Majengo Tanzania (TBA), kuondoa
wadaiwa sugu katika nyumba zao bila kuangalia
Vyeo vyao.

Aliagiza hayo juzi mkoani Dar es Salaam alipoz-
indua jengo la makazi ya watumishi Magomeni
Kota, awamu ya pili B.

Bashungwa alisema kitendo cha baadhi ya wa-
pangaji katika nyumba hizo kutolipa kodi kwa
wakati kunakwamisha ujenzi wa nyumba zingine
na kusababisha watumishi wa umma kukosa
makazi.

“Ninawapongeza TBA kwa namna mnavyofanya
kazi hakika, nimependezwa na ubora wa jengo
la ghorofa saba nililolizindua ambapo kaya 16
zinaweza kuishi na limejengwa kisasa zaidi.

“Mmeonesha matumizi bora ya ardhi katika
eneo hili la Magomeni Kota. Eneo hili lilikuwa na
ukubwa wa ekari 32 ambazo zilikuwa zinakaa kaya
645 baada ya ujenzi, kaya hizo zimetosha katika
eneo la ekari tisa na eneo lililobaki litatumika kwa
matumizi mengine, hili ni jambo zuri,” alisema
Bashungwa.

Aliagiza barabara zinazongia katika eneo hilo zi-
karabatiwe kwa kiwango cha lami ili ziendane na
hadhi ya nyumba hizo.

“Meneja wa Mfuko wa Barabara, huu mtaa
uwekewe lami na jambo hili lifanywe kwa haraka,”
aliagiza Waziri Bashungwa.

Vilevile, waziri huyo aliagiza TBA kuharakisha
ujenzi wa majengo ya awamu ya C, D na E katika
eneo hilo.

Alisema kukamilika kwa majengo hayo kutasaid-
ia watumishi wengi kupata makazi na kupunguza
malalamiko ya baadhi yao kukosa makazi.
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Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi inawatangazia wananchi wote kuwa Uzinduzi wa Uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga
Kura Awamu ya Kwanza utafanyika Mkoa wa Kigoma tarehe 20 Julai, 2024. Mgeni Rasmi katika uzinduzi huo atakuwa Waziri
Mkuu Mhe. Kassim Majaliwa Majaliwa (MB). Siku hiyo ya uzinduzi ndiyo itakuwa siku ya kuanza kwa zoezi la uboreshaji wa
Daftari Mkoani Kigoma, Tabora na Katavi kwa siku saba hadi tarehe 26 Julai, 2024.

1. SIKU: Uboreshaji utafanyika kuanzia siku ya Jumamosi tarehe 20 Julai, 2024 hadi siku ya ljumaa tarehe 26 Julai, 2024

3 MUDA: V|tuo vitafunguliwa saa 2:00 Asubuhi na kufungwa saa 12 00 Jioni.

Uboreshaji utahusisha: -

1. Kuandikisha Wapiga Kura wapya ambao ni raia wa Tanzania waliotimiza umri wa Miaka 18 na zaidi na hawakuwahi

kuandikishwa hapo awali.

2. Kuandikisha Wapiga kura ambao watakuwa wametimiza umri wa miaka 18 siku ya tarehe ya Uchaguzi Mkuu wa Mwaka
2025.

3. Kuboresha taarifa za wapiga kura waliohama kutoka eneo moja kwenda eneo lingine la kiuchaguzi

4. Kutoa kadi mpya kwa wapiga kura ambao kadi zao zimepotea au kuharibika.

5. Kuboresha au kurekebisha taarifa za wapiga kura.

6. Aidha,Wapiga kura wanaotaka kuboresha taarifa zao na wanaohama kituo cha kupigia kura au vyote viwili wanaweza
kuanzisha mchakato wa kuboresha kwa kujaza fomu maalum kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Tume www.inec.go.tz
au anuwani ya ovrs.inec.go.tz kwa kujaza namba ya kitambulisho cha Taifa, namba ya kadi ya mpiga kura, namba ya simu
ya mpiga kura na jina la kata kisha watapokea ujumbe wenye namba ya utambulisho (token number) ambayo wataenda
nayo kituo cha kujiandikisha ili kukamilisha taratibu na kupata kadi ya mpiga kura.

MAMBO YA KUZINGATIA
Mwananchi anatakiwa kupanga mstari akiwa kituoni na kusubiri hadi zamu yake ya kuandikishwa itakapowadia. Watu
wenye mahitaji maalumu kama vile wazee, wagonjwa, watu wenye ulemavu, wajawazito na akina mama wenye watoto
wachanga watakaokwenda nao kituoni watapewa kipaumbele.

« Mwananchi atakapofika kituo cha kujiandikisha atachukuliwa alamaza vidole vyote kumi vya mikono na kupigwa picha na
kisha kupewa kadi yake mpya hapo hapo kituoni
Ni muhimu kujiandikisha sasa katika Daftari la Kudumu la Wapiga Kura ili uweze kupiga kura katika Uchaguzi Mkuu wa
Mwaka 2025 na chaguzi zijazo

«  Zoezi hili halitawahusu wapiga kura ambao waliandikishwa awali, hawajahama maeneo yao ya kiuchaguzi na wana kadi
za0 za mpiga kura.

KUJIANDISHA KUWA MPIGA KURA NI MSINGI WA UCHAGUZI BORA
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Kailima, R. K.
MKURUGENZI WA UCHAGUZI

Limetolewa tarehe 27 Juni, 2024 na:
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Serikali ya Kijiji matatani kugawa ardhi ya jami

Na Mwandishi Wetu, HA|

AKAZI wa Kiton-
goji cha Darajani
kilichoko Kijiji
cha Sanya Station,
Wilaya ya Hai, wameituhumu
gawa ardhi iliyotengwa kwa ajili
ya mradi wa ujenzi wa zahanati
na shule ya sekondari.

Wamesema viongozi hao
wanataka kugawa ardhi ya ki-
jiji kwa watu waliohamishwa
ndani ya eneo linalomilikiwa na
Uwanja wa Ndege wa Kimataifa
wa Kilimanjao (KIA).

Kwa nyakati tofauti jana, baa-
dhi ya wakazi hao waliituthumu

wakimuomba Waziri wa Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya
Makazi, Deogratius Ndejembi,
kuanza kazi kwa kushughulikia
malalamiko hayo.

Akizungumzia sakata hilo,
Luciana Laizer, mkazi wa Sanya
Station, alisema hawako tayari
kuona eneo hilo linabadilishwa
matumizi kwa kuwa wananchi
walikubaliana pajengwe zahan-
ati na shule ya sekondari.

“Hilo eneo tayari wananchi
tulishachimba msingi na shule
ya msingi, ambayo imeanza
kutoa elimu ya awali, ili kuwa-
sogezea karibu huduma hizo
Laizer.

Aidha, mkazi wa Sanya Sta-

tion, Samson Jackson, alisema
taarifa walizonazo ni kwamba
eneo hilo liko katika mchakato
wa kuwapatia watu wanaotaka
viwanja, ambao walihamishwa
katika eneo la KIA.

“Sasa ukitazama kuna tatizo
linaonekana wazi; wanafunzi
na hasa Kitongoji cha Dara-
jani, wanatembea kilomita tisa
kwenda na kurudi, kufuata

Na huduma za afya, vivyo
hivyo wananchi wanafuata hu-
duma KIA na Mtakuja, ambao
ni umbali zaidi ya kilomita tisa,”
alieleza.

Akijibu tuhuma hizo, Mwe-

Kalala, alisema yuko safarini
akirudi atamtafuta mwandishi
wa habari ili kulizungumzia.

Hata hivyo, Nipashe il-
ipomtafuta Mkuu wa Wilaya ya
Hai, Amiri Mkalipa kuzungum-
zia malalamiko hayo, alisema
wanayo mamlaka ya kupanga
mipango yao ya matumizi bora
ya ardhi kwa ajili ya shughuli za
maendeleo.

Alisema: “Wanayo mamlaka
ya kujipangia matumizi yao ya
ardhi, lakini hata hivyo ofisi
yangu haijapokea malalamiko
ya aina hiyo. Nikirejea ofisini ni-
takutana na pande mbili zinazo-
vutana ili kumaliza malalamiko
hayo”.

akifafanua jambo kwa waandishi wa habari (hawapo pichani), waliotembelea shambani kwake, wilayani humo
juzi, kuhusu ubora wa machungwa anayolima na kuiomba serikali kuwatafutia soko la uhakika la bidhaa hiyo au
kujenga kiwanda cha kusindika matunda. PICHA: STEVEN WILLIAM

Vyuo 15 Afrika kushiriki maonyesho Arusha

Na Mwandishi Wetu,
ARUSHA

VYUO vikuu 15 kutoka nje ya
nchi vinatarajiwa kushiriki ka-
tika maonyesho ya vyuo elimu
ya juu katika Jiji la Arusha, Julai
27 mwaka huu.

Maonyesho hayo yanay-
olenga  kuhamasisha wa-
nafunzi wa kitanzania wanao-
taka kwenda kusoma kwenye
vyuo hivyo, yameandaliwa na
wakala wa elimu ya vyuo vikuu
nje ya nchi ‘Global Education
Link (GEL).

Mkurugenzi wa GEL, Abdul-
malik Mollel, alisema walianza
kufanya maonyesho hayo Zan-

zibar Julai 15 hadi 21, na katika
maonyesho hayo waligundua
mahitaji yamekuwa makubwa
kwa wanafunzi.

Alisema baada ya kumaliza
maonyesho visiwani Zanzibar
walifanya maonyesho mengine
kana na mabhitaji kuwa makub-
wa kwenye mikoa mingine, ndi-
yo maana wameandaa mengine

“Maonyesho Zanzibar yal-
ifana sana na wanafunzi wame-
kuwa wengi, hivyo tulipoona
mahitaji yamekuwa makubwa
tumeona tufanye na Arusha ili
wanafunzi wengi wapate fursa
ya masomo,” alisema.

Alisema mwanafunzi ata-
kayeshiriki kwenye maonyesho
hayo atapata taarifa zote kuhu-
su vyuo vikuu nje ya nchi na
atakayetaka kudahiliwa atapata
udahili hapo hapo.

“Wanafunzi, wazazi na walezi
watumie fursa hii kukutana na
wawakilishi wa vyuo vikuu vya
nje ya nchi kutoka nchi za Uin-
gereza, Canada, India, Cyprus,
China Iran na vingine vingi vita-
shiriki kwa hiyo wanafunzi waje
kwa wingi,” alisema.

Meneja wa (GEL), Regina
Lema, alisema wamekuwa na
kampeni ya muda mrefu ya
maonyesho ya vyuo vikuu nje
ya nchi ambapo walianzia visi-

wani Zanzibar.

“Napenda kuwakaribisha
wakazi wa Kanda ya Kaska-
zini kuja kwenye maonyesho
ya vyuo vikuu vya nje ya nchi
ili waone fursa mbalimbali zi-
nazopatikana na kutakuwa na
udahili wa hapo hapo kwa wa-
takaohitaji kusoma nje ya nchi,”
alisema Lema.

Kadhalika alisema: “Huu ni
mwendelezo wa maonyesho ya
vyuo vikuu nje ya nchi, tulianza
Zanzibar, tukaja Dar es Salaam
na sasa tunaelekea Arusha. Siku
ya Jumamosi hii ni fursa kubwa
siyo ya kukosa kwasababu kuna
ufadhili wa baadhi ya vyuo kwa
asilimia 100”.

oo
Wahasibu
kukutana,
kujadili
uaminifu
Kwa umma

Na Allan Isack, ARUSHA

WAHASIBU zaidi ya 2,000 ku-
toka nchi 55 Afrika, wanatarajiwa
kushiriki katika mkutano mkuu wa
Arusha, kuanzia Desemba 3 hadi 5
mwaka huu.

Mhasibu Mkuu wa Serikali, Leon-
ard Mkude, alisema mkutano huo
unafanyika kwa mara ya pili tangu
kuanzishwa kwake Julai 5, mwaka
jana.

Alisema umoja wa wahasibu
wakuu wa serikali ulizinduliwa ras-
mi Mombasa, nchini Kenya, Julai 5,
2023 baada ya azimio la kufunga
umoja wa wahasibu uliokuwepo
katika kanda mbalimbali.

Hata hivyo, alisema lengo la ku-
fanyika kwa mkutano ni kujenga
imani ya umma katika mifumo ya
usimamizi wa fedha za umma kwa
ukuaji endelevu.

Alisema walengwa wa mkutano
ni wahasibu, wakaguzi wa hesabu,
wataalamu wa masuala ya fedha,
Tehama, vihatarishi na kada ny-
ingine, ikiwamo walioajiriwa seri-
kalini, kampuni binafsi pamoja na
walioko katika ajira binafsi.

“Tunatarajia kupokea wageni
zaidi ya 2,000 ni dhahiri kuwa
wafanyabiashara wa nyumba
za kulala wageni, hoteli, usafiri,
mamalishe na jamii kwa ujumla
watafaidika kwa kiasi kikubwa kiu-
chumi,” alisema.

Aidha, alisema washiriki watapa-
ta nafasi ya kusikiliza mada mbal-
imbali ya kitaaluma pia kukutana
na wahasibu wakuu wa serikali wa
Afrika na kubadilishana uzoefu na
kujua fursa zinazopatikana katika
nchi za Afrika.

Kadhalika alisema mkutano
utakuwa na faida mbalimbali iki-
wamo kuwa na Afrika yenye ma-
fanikio yenye msingi wa ukuaji
juimuishi na maendeleo endelevu.

Alitaja  faida nyingine kuwa
ni utawala bora, demokrasia,
kuheshimu haki za binadamu na
utawala wa sheria, amani na usala-
ma, utambulisho thabiti wa kitam-
aduni, urithi wa pamoja na maadili.

Mwenyekiti wa Umoja wa Wa-
hasibu Wakuu wa Afrika, Malehlo-
honolo Mahase, alisema wameich-
agua Tanzania kufanyika kwa
mkutano huo kwa kuwa imekuwa
kinara wa matumizi ya mifumo ya
kibajeti.

“Nchi ya Tanzania imekuwa na
mifumo bora na imara ya kifedha
na nchi mbalimba za hapa Afrika
zinatamani kuja kujifunza,” alisem.

Vilevile, alisema Tanzania, im-
ebarikiwa kuwa na masuala ma-
zuri ya kidemokrasia, amani na
upendo, pia kuwapo kwa fursa za
uwekezaji, utalii na biashara.
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Watumishi wanne mbaroni tuhuma kuiba mapato

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

ATUMISHI wanne
wa Halmashauri
ya Wilaya ya Shin-
yanga, wanashi-
kiliwa na Jeshi la Polisi mkoani
humo kwa tuhuma za kuibia
mapato serikali kwa kutumia
mashine ya mapato (POS).
Akithibitisha kukamatwa
kwa watumishi hao, Kamanda
wa Polisi Mkoa wa Shinyanga,
Janeth Magomi, alisema wali-
pata taarifa ya watumishi hao,

juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

kutumia POS mashine ambayo
haiingizii mapato serikali.

Alisema walivyofanya uchun-
guzi wakabaini ni kweli imeku-
wa ikitumika ndivyo sivyo na
kisha kuwakamata.

“Mashine hiyo ilikuwa hain-
gizii serikali mapato ambako
bado haijaulikana wameitumia
kwa kipindi gani, hivyo polisi
bado linaendelea na uchunguzi
na ukikamilika watumishi hao
watafikishwa  mahakamani,”
alisema.

Katika hatua nyingine Ka-
manda Magomi alisema Jeshi

la Polisi linawashikilia watu
watatu kwa tuhuma za wizi
wa vipande 20 vya dhahabu,
pamoja na brashi ya kusugulia
madini hayo na mizani tatu.

Alisema watu hao walikamat-
wa kufuatia msako uliofanyika
katika kupindi cha Juni 26 hadi
Julai 24 mwaka huu ambapo
pia walikamata vitu mbalimbali
vya wizi.

Alivitaja vitu hivyo ni pamoja
na dawa za kulevya, pikipiki 14,
bomba tatu za chuma, spana
22, redio tatu, simu tano, lap-
top moja, kinu kimoja cha
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mashine ya kusaga unga, Tv
moja, Solar, betri, kaboni, na
deki moja.

Vingine ni mafuta ya dizeli
lita 20, bati 10, shock up nne za
pikipiki, pombe ya moshi lita
176 na bangi kilogramu 65.

Kuhusu makosa ya usalama
barabarani, Magomi alisema
Jeshi la Polisi limewafungia
leseni madereva wawili kwa
kuendesha mwendokasi, huku
wakikamata makosa ya bara-
barani 3,943 magari makosa
2,752, pikipiki na bajaji makosa
1,191.

Kituo cha elimu athari matumizi ya zebaki kujengwa

Na Vitus Audax, GEITA

BARAZA la Taifa la Hifadhi
na Usimamizi wa Mazingira
(NEMC), limeanza ujenzi wa
jengo la kutoa elimu kwa umma
kuhusu athari za matumizi ya
zebaki kwa wachimbaji wadogo
mkoani Geita.

Limesema lengo ni kudhibiti
matumizi ya kemikali hizo kwa
wachimbaji ambapo ina mad-
hara mengi.

Akieleza kuhusu utekelezaji
wa mradi huo unaogharimu
Dola za Marekani milioni

1.5, Msimamizi wa mradi wa
udhibiti wa matumizi ya zebaki
kutoka NEMC, Betrina Igulu,
alisema unatarajiwa kukamilika
ifikapo Julai, 2025.

Alisema mradi wa usimam-
izi wa matumizi ya zebaki un-
atekelezwa na serikali kwa ufa-
dhili wa Benki ya Dunia (WB)
kwenye mikoa saba ya Mwanza,
Mara Geita , Singida, Mbeya,
Songwe na Shinyanga na lengo
ni kupunguza au kumaliza ka-
bisa matumizi kwa wachimbaji
wadogo.

Aliema kwa mujibu wa

Shirika la Afya Duniani (WHO),
zebakini miongoni mwa kemi-
kali 10 zenye athari kwa afya ya
binadamu.

Hivyo alisema jengo hilo ita-
saidia jamii kujua matumizi
salama ya zebaki, matumizi ya
teknolojia mbadala na namna
ya kujikinga wasipate maradhi
wakati wa kuchenjua dhahabu.

“Tayari tumefanya tathmini
ya athari kwa mazingira kwa
ujenzi wa jengo hili ili kukidhi
Sheria ya Mazingira ya Mwaka
2004 na hii ni sehemu ya ku-
toa mfano kwa jamii kutokana

na kuwa sisi ndiyo wasimamizi
wa sheria hiyo,” alisema.

Mkurugenzi wa Tathmini
ya Athari kwa Mazingira wa
NEMC, Lilian Lukambuzi, alise-
ma tayari wameshakabidhi
cheti cha tathimini ya athari
kwa mazingira kwa ajili ya ku-
jenga kituo hicho baada ya
kutimiza masharti yaliyofany-
wa na NEMC.

Alisema hatua hiyo ni sehe-
mu ya kujihakikishia uendelevu
wa mradi wa kudhibiti matumi-
zi ya zebaki kwenye mikoa ya
Kanda ya Ziwa.

Watu

- 500,000
kuondolewa
daftari
wapiga kura

Na Restuta Damian, KAGERA

TUME Huru ya Taifa ya Uchaguzi
(INEC) imesema inatarajia kuon-
doa watu zaidi ya 500,000 katika
daftari la kudumu la mpiga kura,
kutokana na kupoteza sifa za kuba-
ki katika daftari hilo.

Kauli hiyo imetolewa juzi na
mwakilishi wa Mkurugenzi wa
Uchaguzi, Giveness Aswile wakati
akizungumza na wadau mbal-
imbali walioshiriki katika kikao
cha wadau wa uchaguzi kuhusu
uboreshaji wa daftari hilo mkoani
Kagera.

Aswile alisema kuondolewa kwa
wapiga kura hao ni kutokana na
kukosa sifa muhimu za mpiga kura
ikiwa idadi kubwa watakaoon-
dolewa ni wale waliofariki dunia
na kukosa kabisa sifa ya kuendelea
kuitwa wapiga kura.

Alisema kawaida ya hatua hiyo
ya uandikishaji inapotakiwa kuan-
za huwa na makisio yatakayosaidia
kuandaa vifaa na kufahamu wapi-
ga kura wapya.

Kadhalika alitaja matarajio yali-
yopo kwa mwaka 2024/25 kuwa
ni zaidi ya wapiga kura milioni 5.5
sawa na asilimia 18 ya wapiga kura
waliokuwepo katika uchaguzi ulio-
pita ambao ni zaidi ya wapigakura
milioni 29.

Alisema matarajio kwa ambao
wataboresha taarifa zao zaidi wali-
opoteza kadi za kupigia kura na
majina yaliyokosewa katika kuan-
dikisha ni milioni 4.3.

“Tunategemea baada ya zoezi
hili daftari litakuwa na jumla ya
wapiga kura 3,474,638 na idadi hii
inaweza kuongezeka kwa kuwa
inawezakana wapo Watanzania
ambao walikuwa na sifa za kuan-
dikisha kuwa wapiga kura wakati
wa mwaka 2019/20 hawakuwa na
sifa za kutumia umri wa miaka 18
uliopo kikatiba,” alisema Aswile.

Alisema uboreshaji huo umean-
za kwenye Mkoa wa Kigoma, Tabo-
ra na Katavi na sasa kuongezeka
katika mikoa ya Kagera, na Geita
ikiwa lengo ni kueleza jukumu la
uboreshaji wa awamu ya kwanza
unafanya kakatika mizunguko 13
iliyoanishwa na katiba.

Wahukumiwa kifungo cha nje, wizi vifaa vya umeme

Na Shaban Njia, KAHAMA.

WAKAZI wawili wa Mtaa wa Ma-
jengo mkoani Shinyanga, wame-
hukumiwa kifungo cha nje mwa-
ka mmoja baada ya kukutwa na
hatia ya kujaribu kuiba vifaa vya
umeme katika mradi wa Usamba-

Waliohukumiwa ni Johson
Alex (27) na Nikodem Kumburu
(29) kwa kukutwa na hatia ya
kuiba vifaa hivyo vyenye thamani
ya Sh.milioni 40 katika kampuni
ya Tontan project Teknology in-
ayotekeleza mradi wa usamba-

mashauri ya Ushetu. Hukumu ya
shauri hilo la jinai namba 5102/24
ilitolewa juzi na Hakimu Mkazi wa
Mahakama ya Wilaya ya Kahama,
Christina Chovenye baada ya ku-
ridhika na ushahidi uliotolewa na
Jamhuri kupitia mashahidi wa-

tano. Chovenya alisema kosa hilo
ni kinyume na Kifungu cha Sheria
Namba 28I, Sura ya 2 Marejeo ya
Mwaka 2002 na kutoa kifungo cha
mwaka mmoja ili iwe fundisho
kwa watu wengine wanaohujumu
miundombinu ya umeme.

Awali akiwasilisha hoja za

upande wa Jamhuri, mwendesha
mashitaka wa serikali, Evodia
Baimo aliiomba mahakama hiyo
kutaifisha gari lililotumika kuten-
da kosa hilo hoja ambayo ilitupili-
wa mbali na mahakama hiyo kwa
madai adhabu iliyotolewa dhidi
yao inatosha.



Mara ulemavu wa ngozl mara
wateta, tunavye shikamana
kutatua hnrualc.mkil

Wananchi tumekuwa
watu wa mawenge

EMsamba

Ukurasa 13

Watanzania tumeamua
kuwa na nchi ya mawimbi!

DC mwenye dhamana abeba juk
‘mguu kwa mguv’ vitani kukabi
mavuziano feki yaliyokKithiri

Wizara ya K|I|mo yapeleka
wapimaji afya udongo,

IJUMAA JULAI 26, 2024 s
: wallkohamla wakazi Ngorongoro

Ninashe B'ASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Katavi, Rukwa zilivyoachiwa
trilioni 1.246/-, rekodi ya pekee
uwekezaji tangu tarehe uhuru

Na Ibrahim Yassin, Songwe

IKIWA ni mwendelezo wa
uchambuzi wa ziara ya wiki
moja ya Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, katika mikoa
ya Katavi, Rukwa na Songwe,
pata Makala ya majumuisho
ya uwekezaji mradi maende-
leo ilivyo.

INAWEZA kuelezwa wiki ka-
mili ya ziara yake, katika baadhi
ya mikoa ya Kanda za Juu Kusini
yakimaliza kwa kishindo cha
maendeleo ndani ya wiki, kati-
kati ya mwezi ulioko sasa, Julai,
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
akijipanga kimkakati.

Akiwa katika mikoa hiyo ya
pembezoni mwa nchi, Katavi,
Rukwa na Songwe alikomalizia
safari, ni mikoa iliyokuwa na
baadhi ya mapengo Rais akipi-
gana kuziba mapengo.

Alishiriki kufunga Wiki ya
Wazazi Julai 13, 2024 mkopani
Katavi kwenye Viwanja vya Azi-
mio, baada ya hapo akaende-
leza mfululizo wa uzinduzi wa
uwekezaji wake, hasa wa miradi
mikubwa.

Ikatamkwa mkoa wa Katavi
umevunja rekodi ya kupata
fedha nyingi za maendeleo seri-
kalini, Mkuu wa mkoa wake,
Mwanamvua Mrindoko, akikiri
haujawahi kupata fedha ny-
ingi za maendeleo kama ina-
vyopata sasa, chini ya Rais Sa-
mia; Sh. Trilioni 1.246,776 (Sh.
1,246,776,000,000) za maende-
leo.

Mikoa aliyozuru iko juu katika
uzalishaji zao kuu la mahindi,
kwa mkoani Katavi, Rais Dk. Sa-
mia akipandisha bei ya mahindi

- "!"'L
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alipokuwa katika mji mdogo wa Tunduma, mkoani Songwe.
PICHA: IBRAHIM YASSIN

ya wakulima kwa kilo kutoka Sh.
500 kwa l(ilo hadi Sh. 600 mae-

Alipofika mkoani Rukwa Julai
17. 2024 akihitimisha ziara yake
kwenye Uwanja wa Nelson Man-
dela, Manispaa ya Sumbawanga,
nako akaongeza tena bei ya ma-
hindi hadi Sh. 700, kutoka ya
awali Sh. 500.

Hayo yanajiri, huku mkoa wa

Katavi kwa sasa unakua kwa
kasi katika utalii kwenye mbuga
ya Katavi, Bandari ya Kale na
‘Center’ ya Mpanda, serikali im-
efanya maboresho kwenye ya
Uwanja wa Ndege wa Mpanda,
ambako alikagua ujenzi wa jen-
go la abiria katika uwanja huo
wa ndege, uliogharimu Sh. bil-
ioni 1.4.

Mkoa wa Katavi ambayo

tangu uhuru hakiuwaji kupata
huduma ya umeme wa Gridi ya
Taifa, imekuwa ikitumia wastani
wa zaidi ya Sh. bilioni mbili kila
mwezi kuwasha majenereta ya
umeme.

Mageuzi hayo ya Rais Dk.
Samia kumetumika Sh. bilioni
48 kujenga kituo kikubwa cha
kupoza umeme katika Grid ya
Taifa, kilichoko Inyonga Mpan-

da, ambacho kitaufungua mkoa
huo kupata umeme wa uhakika
kihistoria.

Katia tafsiri ya mji Katavi
kukua kwa kasi, ulinzi na ma-
hitaji ya huduma za ulinzi na
usalama wake umekuwa juu,
kuchochea shughuli za kiuchu-
mi. Hapo, Rais Dk. Samia, aka-
zindua jengo la kisasa la makao
Makuu ya Polisi mkoani Katavi,
hata kukaamsha shangwe kwa
wananchi.

Upande wa kilimo cha Katavi,
ni mkoa wa kilimo unaolisha
taifa. Akiwa ziarani, Rais Dk.
Samia alizindua maghala na vi-
henge vya kisasa vya kuhifadhi
nafaka vya Wakala wa Taifa wa
Hifadhi ya Chakula (NFRA) na
Ofisi ya Wataalamu wa NFRA.

Vyote jumla vina uwezo wa
kuhifadhi tani 25000 kwa
wakati mmoja, pia akazindua vi-
pimo vya kisasa kupima mazao
ya wakulima, pia kukashuhudi-
wa ziara kwenye hospitali ya
rufani inayojengwa kwa awamu
mjini Mpanda na inatumika
sasa, iliyoainishwa katika gazeti
hili Alhamisi wiki iliyopita.

MKOANI RUKWA

Mkoani Rukwa, Rais
Dk..Samia akazindua mfululizo
wa miradi ya maendeleo, huku
mkoa huo ukipata fedha nyingi
za maendeleo kiwango chake
zikiweka rekodi katika historia
ya mkoa huo.

Akikagua na kuzindua hospi-
tali kubwa na ya kisasa, wilayani
Nkasi iliyogharimu Sh. bilioni
tatu na kunena lengo ni kuwafik-
ishia karibu huduma wananchi,
ambao walikuwa wanasafiri
kwenda mjini Sumbawanga,
takribani kilomitaa 100.

Pia, kukatangazwa serikali
imetoa Sh. bilioni 4.5 za ku-
jenga majengo ya kisasa ya Hal-
mashauri ya Wilaya ya Kalambo,
kwenye mji wa Matai, wananchi
wasafiri mbali kwenda Sum-
bawanga kufuata huduma.
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12 BUFE

IJUMAA JULAI 26, 2024

BUFE 3

UCHUMI

MSUGUANO WA UCHUMI ARDHI

DC mwenye dhamana abeba jukumu ‘mguu
kwa mguu’ vitani kukabili mauziano feki

Na Julieth MKireri, BAGAMQOYO

BAGAMOYO ni wilaya iliyoko mkoa
wa Pwan na makao makuu yake ya-
likuwa bandari muhimu ya biashara
ya kimataifa katika Karne ya 19 na
mwanzoni mwa Karne ya 20.

Mji huo, pia ulikuwa kituo cha bi-
ashara ya utumwa, jambo ambalo
limeacha alama ya kudumu kwe-
nye historia na utamaduni wa eneo
hilo, hadi leo Bagamoyo ni kivutio
maarufu cha watalii kinachojulika-
na kwa fukwe zake nzuri, maeneo
ya kihistoria, na tamaduni hai.

Mengi yamefanyika katika wilaya
hiyo, kuwafanya wananchi wake
waendelee kukua kimaendeleo na
kiuchumi ambao wengi wamejikita
katika shughuli za biashara za rasili-
mali za bahari. Wilaya ya Bagamoyo,
hivi karibuni imekuwa ikitajwa si
kwa utalii sana, bali kwa migogoro
ya ardhi hususani katika kata ya
Mapinga, jambo ambalo limechang-
iwa na wengi kuuziwa maeneo am-
bayo tayari yana hatimiliki.

Katika eneo hilo, wananchi walio
wengi wanatoka mkoa jirani wa Dar
es Salam na maeneo mengi wame-
kuwa wakilalamikia kuuziwa mae-
neo yenye hati miliki na baadhi yao
kupata hasara ya kuvunjiwa nyum-
ba zao kutokana na kujenga kwenye
maeneo yanayomilikiwa kihalali.

Hali hiyo ilisababisha mawaziri
tofauti kutoka Wizara ya Ardhi, wa-
napofanya ziara zao katika mkoa wa
Pwani, ikaawalazimu kufika katika
kata ya Mapinga kusikiliza wananchi
wenye migogoro.

Pamoja na maeneo mengine ya
mkoa wa Pwani kuwa na migogoro
ya ardhi katika wilaya za Kibaha,
Kisarawe, Mkuranga na Rufiji, bado,
lakini Bagamoyo imekuwa ikitajwa
kuongoza hususani eneo hilo la
Mapinga na Makurunge.

Ni jambo ambalo Ofisi ya Kam-

Sehemu ya makazi Kata ya Mapinga, Bagamoyo ambako mauziano ya viwanja yana msuguano. PICHA: MTANDAO

ishna wa Ardhi wizarani inashuhu-
dia kesi nyingi za ardhi za mkoa huo,
inatoka maeneo hayo.

Kutokana na hali hiyo Mkuu wa
Wilaya ya Vagamoyo Halima Okash,
akaaanzisha Kliniki ya Ardhi, am-
bayo ilianza kufanyika katika Hal-
mashauri za Chalinze na Bagamoyo,
kwa kusikiliza wananchi wenye
migogoro akiwa na timu ya watend-
aji wa ardhi.

Hata hivyo, pamoja na kliniki
hiyo, Okash akaona bado ipo saba-
bu ya kuanza oparesheni malaum
inayoanza kwenye maeneo yenye
migogoro mingi ya ardhi, akiwa na
timu ya watendaji wa Idara ya Ardhi,
Mwanasheria akiambatana na wa-
tendaji kutoka ofisi ya ardhi ya kila
Halmashauri.

Jambo analolifanya Okash, ni ji-
pya kwa wakazi wa wilaya hiyo na
linawezesha wananchi wengi we-
nye migogoro kujitokeza kupatiwa
ufumbuzi kutoka kwa watalaamu
wa ardhi na mwanasheria kuhusiana
na maeneo wanayomiliki.

Pamoja na kufanya kliniki hizo
kwenye kila Halmashauri za Wilaya
ya Bagamoyo, bado Okash anaona
kuna malengo hajayafikia katika
kutatua migogoro kwenye eneo
lake na sasa analazimika kuanzi-
sha Oparesheni Mapinga tokomeza
migogoro ya ardhi ambayo aliianza
June 24 hadi Julai 15.

Katika Oparesheni hiyo, ofisi ya
Mkuu wa Wilaya ikiambatana na
Kamati ya Ulinzi na Usalama ya
Wilaya, watendaji kutoka Idara ya

Ardhi ya Wilaya hiyo, wanasheria na
Ofisi ya Kamishna wa Ardhi mkoa
wa Pwani, wakaweka kambi Map-
inga, kusikiliza migogoro hiyo..

Ni oparesheni iliyoandaliwa na
Ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Baga-
moyo, kwa kushirikiana na watend-
aji kutoka Ofisi ya Kamishna wa Ar-
dhi Mkoa wa Pwani, wataalamu wa
sheria kutoka mahakamani na Hal-
mashauri ya Wilaya Bagamoyo.

Okash anasema, wamelazimika
kuanza katika kata hiyo na baadae
wataenda Makurunge na Fujayisi,
huku akieleza kwamba Oparesheni
hiyo kuwa ni kwa ajili ya kusikiliza
na kutatua migogoro ya ardhi katika
Kata ya Mapinga

Okash  anasema, = wameona
wawafuate wananchi kwenye mae-

neo yao yenye migogoro,lli kuyat-
afutia ufumbuzi kwa kushirikiana na
wataalamu wa ardhi na wanasheria.

Anasema katika baadhi ya mae-
neo kata ya Mapinga kuna masham-
ba makubwa, nyumba nzuri lakini
maeneo wanayoishi hawayamiliki
kihalali tofauti na taratibu zinavyoe-
lekeza.

Kadhalika Mkuu huyo wa Wilaya
anasema ili kukabiliana na migogoro
hiyo pia wameanza kubainisha
Makampuni yanayojihusisha na
kupima na kuuza ardhi katika wilaya
hiyo kutokana na baadhi ya Makam-
puni hayo kuhusishwa kuuza mae-
neo yenye hatimiliki.

WADAU WAKUU
Kamishna Msaidizi wa ardhi Mkoa

wa Dar es Salam na Pwani Shuk-
rani Kyando anasema ameungana
na Mkuu huyo wa Wilaya kusikiliza
changamoto za masuala ya ardhi na
kuyatafutia ufumbuzi.

Kamishna Kyando anasema, ka-
tika Oparesheni hiyo pia wametumia
kutoa ushauri kwa kesi ambazo zipo
mahakamani wananchi kuhakikisha
wanatii amri Ili kupunguza migogoro
isiyo ya lazima.

Pia, ametoa ushauri kwa wananchi
kupima maeneo yao sambamba na
kufuata taratibu za umiliki wa ardhi
kuepusha migogoro ambayo ina-
tokea kwa kutozingatia taratibu.

Rose Leon, ni mmoja wa wananchi
waliojitokeza katika oparesheni hiyo
ambaye anaiomba serikali kufungia
kampuni zinazojihusisha na uuzaji
ardhi kutokana na kulalamikiwa ku-
uza maeneo yenye hati miliki na ku-
changia kuwepo kwa migogoro.

Mwinyi Masoud mkazi wa Mingoi,
amempongeza Mkuu wa Wilaya hiyo
kwa kuanzisha oparesheni hiyo am-
bayo imekuwa msaada kwa walio
wengi kutatuliwa migogoro yao sam-
bamba na kupewa ushauri wa kitaal-
amu kumaliza migogoro hiyo.

Kupita oparesheni hiyo, Ofisi ya
Mkuu wa Wilaya ya Bagamoyo, kwa
kushirikiana na wataalamu wa ardhi
na ofisi ya Kamishna wa Ardhi mkoa
wa Pwani wananchi zaidi ya 3,018
walijitokeza kusikilizwa na zaidi ya
migogoro 82 ilitatuliwa ikiwemo mi-
kubwa ambayo imedumu kwa zaidi
ya miaka 10.

Kupitia Mkuu wa Wilaya, migogoro
ambayo ilihitaji suhuhu na mari-
dhiano ambayo kwa kipindi kirefu
ilisababisha wahusika kwenda ma-
hakami mara kwa mara hatimaye
nayo ilitatuliwa kwa makubaliano
ya mmiliki wa eneo na wanaodaiwa
kuvamia.

Kupitiaa oparesheni hiyo, Ofisi ya
Mkuu wa Wilaya imewabaini baa-

dhi ya vinara wanaodaiwa kuhusika
kuchochea migogoro ya ardhi katika
kata ya Mapinga na maeneo mengine
ya wilaya hiyo, wakiwamo viongozi wa
serikali na kichama kuwa mashuhuda
wa mauziano ardhi zaidi ya mara moja.

Pia, akasema baadhi wameshiriki
moja kwa moja kwenye mauziano
maeneo yenye migogoro ambao hatua
za kisheria zitachukuliwa dhidi yao.

Baada ya Oparesheni Mapinga
Tokomeza Migogoro, Okash anatoa
rai kwa wananchi kuzingatia sheria na
kanuni za ununuzi na uuzaji wa ardhi
kwa kuwashirikisha wataalamu wa
idara ya ardhi wa wilaya hiyo kuepu-
sha migogoro isiyo ya lazima.

ALIYEKUWA WAZIRI

Hivi karibuni Waziri wa Ardhi Ny-
umba na Maendeleo ya Makazi Jerry
Silaa, naye alifanya ziara katika mkoa
wa Pwani na kufanya mkutano wilaya
ya Bagamoyo ambayo kupitia kliniki
ya ardhi maarufu kama ‘Samia Kliniki.

Alimppongeza Mkuu wa Wilaya-
Okash, kwa jitihada alizofanya kutatua
migogoro ya ardhi kwa nia ya suluhu
na anatumia nafasi hiyo kuwakumbu-
sha wananchi wenye migogoro kua-
cha kwenda ofisini kwake na badala
yake kutmia kliniki za ardhi kwenye
maeneo yao kutafutiwa ufumbuzi wa
migogoro yao.

Anasema, wananchi wengi wa-
naoenda ofisini ufumbuzi wa
changamoto zao unashindwa kupati-
kana kwakuwa watendaji pamoja na
makamishna wa ardhi wa maeneo yao
hawapo ofisini kwake ni lazima wa-
tarudishwa kwenye wilaya au mikoa
waliyotokea kwa gjili ya utatuzi.

Akawaahidi kuendelea kushiriki-
ana na viongozi wa ardhi kuondoa
changamoto za migogoro ya ardhi
hapa nchini huku akisema watendaji
watakaobainika kuhusika kwenye
migogoro hatua za kisheria zitachuku-
liwa.

Hata hivyo uhalisia unaonyesha
kwamba migogoro katika ya ardhi ka-
tika mkoa wa Pwani inachangiwa na
mashamba ambayo hapo awali yali-
achwa bila kuendelezwa kwa muda
mrefu na hivyo baadhi ya watu kuji-
chukulia sheria mkononi kwa kuwau-
zia wananchi bila kufuata taratibu.

Katavi, Rukwa zilivyoachiwa trilioni 1.246/-
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Hiyo ndio ikaendana na hat-
ua va Rais kuzindua barabara
kubwa kiuchumi mpaka iliko

Bandari ya Kasanga, ikiungani-

sha Sumbawanga- Matai- Ka-
sanga yenye umbali kilomita
107 kwa gharama Sh. bilioni
150, matarajio baada ya uz-
induzi ni kufungua uchumi wa
mkoa Rukwa na majirani wa
Zambia.

Rukwa, kama ilivyo Katavi ni

mkoa uliobobea katika kilimo
cha mahindi na ndio zao

kubwa la biashara. Huko nako
Rais Dk. Samia alizindua ma-
ghala na vihenge vikubwa vya
kuhifadhi nafaka na mazao
yanayolisha taifa.

Rais Dk. Samia alizindua
maghala na vihenge hivyo, ili
kuongeza uwezo zaidi wa taifa
kuhifadhi mazao kwa mauzo
nje na matumizi wakati wa
dharura vilivyogharimu Sh.
Sumbawanga, ili kuongeza uw-
ezo wa taifa kuhifadhi mazao

Kwa mauzo nje na matumizi ya

dharura. Niaina ya msukumo
Rais anauweka, kukabiliana na

dhana kwamba ‘ilisahaulika.’

Kwenye ziara yake hiyo,
Rais Samia akazindua Chuo
cha VETA kilichotumia Sh.
Bilioni 6.08 kilichopo Kashai
Sumbawanga mjini na kime-
shaanza kutoa huduma ya
kupika vijana kwa fani za
ujuzi, pia akaweka katika
Uwanja wa Ndege wa Rukwa
uliofika asilimia 18.

Vilevile, mkoani Rukwa
akazindua Chuo cha Ualimu
Sumbawanga, pia akiweka jiwe
l[a msingi la ujenzi wa Shule
ya Sekondari ya Wasichana

la Laela. )

Rais Samia akaweka jiwe
la msingi la ujenzi wa Chuo
Kikuu cha Sayansi na Teknolo-
jia Mbeya, Kampasi ya Rukwa,
kukidhi kilio cha miaka mingi
wakitaka nao wawe na chuo
Kikuu.

Mjini Sumbawanga, akaweka
jiwe la msingi la ujenzi wa
barabara ya k|lom|ta sita,

kwenda Seminari ya Kaengesa.

MKOANI SONGWE

Katika eneo la transfoma
ya Halmashauri ya Mji wa
Tunduma, Rais Dk. Samia aka-

wasalimia wananchi ambako
Mbunge wa Tunduma, David
Silinde akaeleza jinsi mji
mdogo wa Tunduma ulivyo-
paa kiuchumi, hata kujengwa
miradi mikubwa ya maende-
leo, akisifu miaka mitatu va
uongozi wa Rais DK. Samia.

Mbunge wa Viti Maalum
mkoani Songwe, Stella Fiyao
(CHADEMA), akasifu Serikali
ya Awamu va Sita, kwa ujenzi
wa miradi mikubwa na mi-
dogo, ikiwamo muuganiko wa
Kisiasa, kati ya chama tawala
CCM na CHADEMA.

Fiyao akatumia nafasi hiyo,

kumuomba Rais DK. Samia
kuweka mazingira rafiki ya
wafanyabiashara, akisema
asilimia 75 ya maduka
makubwa yaliyopo upande
wa Nakonde nchini Zambia,
yanamilikiwa na Watanzania
ambao huenda wanakimbilia
huko, kukwepa utitiri wa kodi
miaka ya nyuma.

George Mwenisongole,
Mbunge wa Mbozi na Japhet
Hasunga, Mbunge wa Vwawa
mkoani Songwe kwa nyakati
tofauti baada ya kupewa na-
fasi, hawakusita kusifu kazi ya
serikali, huku Mbunge Hasun-

rekodi ya uwekezaji tangu tarehe ya uhuru

ga akikazia ombi la mji wa
Vwawa kufanywa Manispaa.

Mkuu wa mkoa wa Songwe,
Daniel Chongolo, naye aka-
toa nasaha zake, huku Rais
Dk. Samia akiwa juu ya gari,
alimuona kijana mwenye mle-
mavu akamwita na kumuagiza
Waziri wa Afya, Ummy Mwal-
imu, kuhakikisha anamnunulia
mguu bandia kwa fedha za
ofisi yake.

« Mwandishi wa makala
hii anapatikana kwa simu:
0718 382817-0766936392 na
barua pepe: yassin.ibrahimu@
yahoo.com

TAFAKURI YA MLALAHOI

Watanzania tumeamua kuwa na nchi ya mawimbil

UNAWEZA kusema Tanzania
ni nchi ya mawimbi. Maana
yake linaibuka wimbi hili,
likishuka linaibuka Iingme
na kelele kibao, huku watu
wakilaumiana na kukosa la
kufanya.

Miaka ya nyuma liliibuka
wimbi la mauaji ya vikong-
we, wazee hususan wa kike
walioonekana kuwa na ma-
cho mekundu, wakihusishwa
na masuala ya ushirikina.
Mikoa ya Kanda ya Ziwa
hususan Shinyanga, ilihusika
sana.

Wimbi hilo lilipigiwa kelele
na serikali ikiwataka wa-
najamii kushirikiana nayo
kupitia vyombo vya usalama
kuyakomesha, hatimaye
alivekuwa bosi wa vyombo
hivyo, Waziri wa Mambo vya
Ndani ya Nchi, Ali Hassan
Mwinyi, akauuzulu

Mwinyi alijivzulu uwaziri
huo Julai 1976 na si kutoka-
na na yeye kushiriki mauaji
hayo, la hasha, bali aliwa-
jibika kutokana na kwamba
alikuwa ndiye msimamizi
mKkuu wa usalama wa raia na
mali zao.

Hata hivyo, wimbi hilo
halikushuka, liliendelea huku
bibi na babu zetu wakivawa
kinyama tu, tena wauaji
wengine wakiwa ni ndugu
wa karibu, kwa sababu tu
va imani hizo potofu.

Baada ya mapambano ya
muda mrefu, wimbi likashu-
ka, lakini likaibuka, likapisha
lingine hili likilenga wenye
ulemavu wa ngozi, yaani
valbino.

Wauaji kwa imani hiyo
hiyo va kishirikina, wakikata
VIUNgOo Vyao na kuvitumia
visivyo. Imani ikiwapeleka
kwenye utajiri, kwamba
unakata kiungo cha mwenye
valbino, unakipeleka kwa
mganga wa kienyeji, anaku-
fanyia ayajuayo na wewe
kama ni mchimba madini
unatajirika, kama ni mkulima
unatajirika na kama ni mwa-
nasiasa unashinda uchaguzi.

Uovu huo pia kama wa
mauaji ya vikongwe, uki-
fanywa na watu wa karibu
wa na waathirika. Nchi ikain-
gia kwenye kimuhemuhe,
watu wakikamatwa na
voiungo na kufunguliwa
mashitaka na kufungwa.

Lawama nyingi zikaeleke-
zwa kwa waganga wa jadi
waliorubuni watu kuwa wa-
nawatengenezea dawa hizo,
lakini kumbe wakiwakamua
fedha na wao kujitajirisha
huku wauaji wakiende-
lea kubaki masikini kama
Zamani.

Mapambano ya seri-
kali kupitia vyombo vyake,
ikishirikiana na wananchi
ikashusha wimbi hilo, mauaji
hayo yakajlpummsha kidogo
mpaka vailivyokuja kuibuka
tena mwaka huu, maeneo va
mkoani Kagera.

Katikati hapo likaibuka

Wananchi tumekuwa
watu wa mawenge

NA JOSEPH KULANGWA

(+255) 713410008
kulangwasos@gmail.com

wimbi, lingine la wasiuoju-
likana kwamba ni watu wasio
na sura, wakiteka wenzao na
kuwapoteza ama kwa kuwaua
au kuwafanya vinginevyo
kusikojulikana.

Kasikia majina ya wana-
siasa, wanahabari na wafan-
yabiashara wakitekwa na
wasiojulikana na baadhi yao
wakirejea wamejeruhiwa au
wakiokotwa wakiwa taabani,
lakini wengine mpaka leo
hawajulikani waliko.

Mabadiliko ya uongozi wa
taifa hili yakatuaminisha
kuwa, pengine wasiojulikana,
hawa nao walitoweka na
awamu iliyopita, lakini kumbe
walikuwa wakisubiri muda
wao ufike wana kuibuka na
wimbi hili lingine.

Hivi sasa ni mshikem-
shike mitaani katika maeneo
mbalimbali nchini, watoto
wakitekwa na kupotezwa,
wengine wakijeruhiwa na
baadhi kuuawa! Sababu yake
mpaka sasa haijulikani, ina-
baki tetesi tu.

Kinachoshangaza na
kusikitisha, vyombo vya
usalama badala ya kuibuka
na kuingia kazini kusaka
wanaofanya haya, vinasigana
na kuvinatupa lawama kwa
wananchi wanaolalamika
vikisema ni uongo na nia
mbaya ya kuzusha, sintofa-
hamu na taharuki mitaani.

Lakini, vyombo vya habari
navyo vinagoma na kuin-
gia mitaani na kutonesha
mbashara yanayofanyika
mitaani, ambako taharuki
imewakuita wenye uchungu,

Mara ulemavu wa

ozi mara

watote, tunavyo shikamana
kutatua hatuelewekil

@Msamba

wenye watoto wao.

Wazazi wakiona wenzao
wananyolewa nao wa-
naamua kutia maji nywele
zao, kwani kunyolewa
kunawakar|b|a wakiumwa
na nyoka wanaogopa nyasi,
hivyo kuzua malalamiko
kila kona na kuogopa watu
kusogelea watoto wao.

Ni vizuri viongozi wa
Jeshi la Polisi nchini.
akajiridhisha na hali ilivyo
badala ya kuibuka na
kusema hakuna kitu kama
hicho, bali ni uzushi mtupu
unaosababisha taharuki
kwa wananchi, wakiwataka
kutulia na kuendelea na
maisha yao.

Hivi mtoto wa mtu ak-
itekwa na kufanyiwa uovu
ikiwa ni pamoja na kulema-
zwa kama si kuuawa, nani
analipa fidia hiyo? Ni vema
kujiuliza kulikoni kabla ya
kuhitimisha kirahisirahisi.

Yawezekana kuna bi-
ashara ya viungo inafanyi-
ka ndani au nje ya nchi
na tetesi zikisema figo ina
soko kubwa, tunadhani wa-
naosaka fedha wafanyaje
kama wanaona kuna bidhaa
inayopatikana kwa kuteka
Watoto watu?

Tumeamua nchi kuwa ya
kamari, hivi sasa kila kona
ya nchi kuna michezo ya
kubahansha ‘hakuna kituo
cha redio kisicho na mchezo

wa kubahatisha, lipa Sh
1,000 ujipatie maelfu kwa
mamilioni va fedhal

Nani ataacha kubeti na
kucheza bahati nasibu au
kamari, akaenda kumtafuta
Hussein Bashe na masham-
ba yake ajiunge na kilimo
cha BBT?

Kama pesa inapatikana
kupitia umekaa nyum-
bani ukisubiri simu uwe
kwa mshindi wa ‘Mshua’
kwanini usijaribu na kuteka
mtoto ujipatie figo?

Watanzania tuamke, tu-
ache kusaka utajiri rahisi na
wa haraka tutaangamizana
bure. Fuatilia anayocheza
bahati nasibu hizo, utakuta
ni walalahoi wasio na kitu!
er\I/'amm? Usinijibu tafad-

ali.
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Wizara ya Kilimo vapeleka wapimaji afya
udongo walikohamia wakazi Ngorongoro

Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI inatekeleza uhamishaji
kwa hiari, wakazi wa eneo la
Hifadhi ya Taifa ya Ngorongoro
ani Handeni mkoani Tanga, Sau-
nyi Wilaya ya Kilindi mkoani Tan-
ga na Kitwai Wilaya ya Simanjiro
mkoani Manyara

Ni kazi inayotekelezwa kwa
awamu, ikihusisha kuhamisha
kaya 503 zenye watu 3,010 na
Msomera na sasa lipo kwenye
Awamu ya Pili ya utekelezaji, iki-
husisha kuhamisha kaya 5,000
kutoka eneo la Hifadhi ya Taifa
ya Ngorongoro kwenda kwenye
wai.

Baada ya kutekeleza wajibu
wa kuwawezesha wananchi hao
kuhamahama kwenye eneo Hi-
fadhi ya Taifa ya Ngorongoro ,
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
akawahakikisha inawawezesha
wananchi hao kuwa na mifumo
na miundombinu muhimu ita-
kayowawezesha kujikwamua ki-
uchumi na kujiletea maendeleo.

Serikali iliamua kupeleka
wataalamu wa sekta mbalimbali
wananchi hao kuhakikisha wa-
naweza kuyaendesha maisha yao
na hatimaye kujiletea maende-
leo. Wizara za kisekta na taasisi
mbalimbali nazo zimehusishwa
kupangiwa majukumu kuwawez-
esha wananchi hao. Wizara ya
Kilimo, sasa imepewa jukumu
endelevu la kutoa elimu ya kili-
mo na uhakika wa chakula.

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
katika hatua yake kukuza kilimo,
kupitia wizara husika, ikapeleka
wataalamu wanaoongozwa na
Mkurugenzi Msaidizi wa Idara
ya Usimamizi na Mipango ya
Matumizi ya Kilimo, Mhandisi
Msomera, Saunyi na Kitwai kwa
ajili ya shughuli maalum ya kupi-
ma afya ya udongo.

Waziri mwenye dhamana ya
kilimo, Hussein Bashe, anasema
lazima afya ya udongo ipimwe, ili
wakulima wajue aina ya mazao
wanayotakiwa kulima katika
mkoa husika.

Kutokana na hilo, Wizara ya
Kilimo, ilisambaza wataalamu
wa kilimo, wakiwaemo maofisa
na kujua afya ya udongo kabla
msimu wa kilimo haujaanza ili
walime mazao yanayostahili am-
bayo yatawainua kiuchumi.

Kazi hiyo imefanyika kwa kila
eneo, kuna maofisa ugani wa-
nasaidia wakulima kujua afya
ya udongo kabla hawajaanza
kulima, ili walime mazao stahiki
katika eneo husika ili waweze

wakazi wa Ngorongoro.

kuvuna mazao mengi katika
mashamba wanayolima.

KIJIJINI MSOMERA
wilayani Handeni mkoani Tanga,
wakati wa upimaji wa afya ya
udongo , Mhandisi Makori, anase-
ma lengo kuu la kupima afya ya
udongo ni kuwezesha kupata
taarifa za afya ya udongo zitaka-
zowezesha kufanya maamuzi sa-
hihi na endelevu ya matumizi ya
ardhi ya kilimo ikiwemo matumi-
zi, aina na kiwango cha mbolea.

Mkurugenzi Makori anafafan-
ua kuwa taarifa hiyo itawezesha
maandalizi ya Mpango Bora wa
Usimamizi wa Matumizi ya Ardhi

Mkurungenzi Makori
anaongeza kuwa mpango huo
na masuala mengi ya kitaala-
mu kwenye kilimo, utaanisha
matumizi ya aina sahihi ya zana
za kilimo kwa kutengemea aina
za udongo zilizopo kwenye mae-
neo husika.

Mhandisi Makori anasema,
mpango huo pia utaainisha mbi-
nu bora za kilimo zitakazoendana

na hali halisi ya udongo katika
maeneo hayo.

Upimaji afya udongo un-
aooendeshwa na Wizara ya Kil-
imo, umeishirikisha wataalamu
wa Wizara ya Kilimo na wataal-
amu wa kutoka Sekretarieti za
Mikoa ya Tanga na Manyara
na Halmashauri za Handeni,
Kilindi na Simanjiro. Mhandisi
Makori zoezi hilo limefanikisha
uchukuaji wa sampuli kwenye
eneo lenye ukubwawa zaidiya
hekta 46170.35. Ukubwa wa ardhi
hiyo inajumuisha zaidi ya hekta
48,000 kwenye cha Msomera,

na Kitwale zilizokuwa zinaishi
hapo awali pamoja na kaya zi-
lizohamia kutoka Ngorongoro zi-
tanufaika na zoezi la upimaji wa
afyaya udongo.

Mhandisi ~ Makori  anase-
ma, matokeo ya vipimo hivyo
yatawezesha wananchi kulima
kisasa na kwa ukakika kwani vi-
pimo vya udongo vitawawezesha

Lengo kubaini mazao kulima, ubora wake

Zoezi la upi-
maji wa afya
ya udongo
kwenye ar-
dhi ya kilimo
hapa nchini
ni endel-
evu, lengo

la serikali ni
kuhakikisha
shughuli za
kilimo zina-
fanyika kwa
kuzingatia
kanuni na
mbinu bora
za kilimo
zitakazowez-
esha ardhi
hiyo kuzali-
sha kwa tija
na uendel-
evi.

wakulima kujua matumizi sahihi
ya pembejeo zitakazowapa ma-
tokeo mazuri.

Kuhusu upimaji wa afya adon-
go unaofanywa na Wizara ya
Kilimo katika maeneo mbalim-
bali nchini, Mkurugenzi Makori
amesema serikali itaendelea
kupima afya ya udongo kwenye
maeneo yote ya kilimo.

“Zoezi la upimaji wa afya ya
udongo kwenye ardhi ya kilimo
hapa nchini ni endelevu, lengo la
serikali ni kuhakikisha shughuli
za kilimo zinafanyika kwa kuzin-
gatia kanuni na mbinu bora za
kilimo zitakazowezesha ardhi
hiyo kuzalisha kwa tija na uende-
levu,” anasema Mhandisi Makori.
cha Msomera, wamepokea kwa
mikono miwili huduma hiyo wal-
iyopelekewa na serikali yao na
Mhandisi Makori anapokea, ak-
isema wataalam hao wamepata
ushirikiano wa kutosha kutoka
kwa viongozi na wananchi wa vi-
jiji hivyo.

Anasema serikali haitoacha
kupima afya ya udongo kwa
sababu inahitaji kuona wakulima
wake wanafanya kilimo chenye
tija na sio bora kilimo. Mwenyeki-
ya Misima wilaya ya Handeni
Mkoani Tanga, Martin Oleikayo,
amempongeza Rais wa Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania DKk.
Samia Suluhu Hassan kwa kuwa-
hakikishia wananchi wa hao
maisha bora na yenye uchumi
endelevu.

Aidha, Oleikayo anamsifu Wa-
ziri wa Kilimo Mhe. Hussein
Bashe, kwa kupeleka wataalam
wa kupima afya ya udongo kwani
huduma hiyo ni miongoni mwa
mahitaji makubwa ya wananchi
jirani na imelekwa katika muda
sahihi.

WAKAZI WANENA

Wanasema serikali imefanya
jambo jema la kupima afya ya
udongo, kwa sababu itawasaidia
kwa kiasi kikubwa kujua nini wa-
natakiwa kulima katika ardhi ya
eneo fulani.

Jumanne Ole Naiko, anasema
Msomera, hivi sasa wanaende-
sha kilimo bila ya wasiwasi wow-
ote kutokana na kwamba udon-
go wa eneo hilo umepimwa na
wanajua ni aina gani ya mazao
wanakwenda kupanda.

Anaiasa  serikali iendelee
na zoezi la upimaji wa afya
ya udongo katika maeneo
mbalimbali,kwa sababu inasaid-
ia kwa kiasi kikubwa wakulima
kujua ni mazao gani wanatakiwa
kupanda ili yaweze kustawi ka-
tika eneo husika.
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Serikali yatoa maagizo kwa
h'shauri Kuhusu barabara

Na Paul Mabeja, DODOMA

ERIKALI imezitaka

halmashauri zote

nchini kufanya usafi

wa mitaro ya barabara
zinazojengwa katika maeneo
yao, kwakuwa jukumu hilo
ni wajibu wao na siyo Wakala
(TARURA).

Naibu Katibu Mkuu Ofisi
ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI)
anayeshughulikia miundom-
binu, Rogatus Mativila alisema
hayo juzi wakati wa ziara yake
ya kukaguzi barabara na ma-
daraja yaliyojengwa kwenye
Kata ya Kibakwe wilayani
hapa.

Matavila ~ alisema  hal-
mashauri zielewe kuwa suala

la kusafisha barabara zilizo-
jengwa kwenye maeneo yao
ya miji na majiji yao ni wajibu
wao hivyo wanapaswa kuz-
isafisha.

“Tumeshaletewa barabara
nzuri tuzitunze ili zitusai-
die sisi wenyewe, mwananchi
una nyumba hapo pembeni
ya barabara ni vyema kujitoa
kusafisha hizo nyasi kando-
kando ya barabara”, alisisiti-
z7a.

Kuhusu ujenzi wa barabara
zinazotekelezwa na TARURA
wilayani Mpwapwa alisema
mji umeanza kupendeza,
kwamba tayari ujenzi, ma-
daraja pamoja na uwekaji wa
taa unaendelea.

Alisema katika Kata ya
Kibakwe TARURA imeshajen-
ga barabara ya lami yenye

urefu wa kilomital.8 na bara-
bara ya kilomita moja iko kwe-
nye hatua za ujenzi, kwamba
lengo ni  kufikia kilomita 2.8
ifikapo Septemba mwaka
huu.

“Tunaishukuru serikali
kwa kutafuta fedha za ujenzi
wa barabara nchini. Serikali
imeona umuhimu wa maen-
deleo ya barabara za mijini
pamoja na kuondoa vikwazo
kwa sababu yakukosekana
kwa vivuko au madaraja,”
alisema na kuongeza:

“Rais ametafuta fedha kwa
lengo la kuhakikisha makao
makuu ya wilaya zote pamoja
na miji mikubwa inayokuwa
angalau ziwe na lami ili ku-
unganisha barabara za mijini
ambapo sehemu nyingi sana
tayari zimejengwa barabara

za lami” alisema.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Kibakwe, Baraka Zebedayo
alisema wanafanya uhama-
sishaji  kwa wananchi kuen-
delea kutunzabarabara kwa
kufanya usafi kwenye mitaro
na pembezoni mwa bara-
bara.

Diwani wa Kata ya Kibakwe,
Athanas Chisanza aliishukuru
serikali kwa kuwapatia fedha
za ujenzi wa barabara na hivyo
kuchochea kasi ya maendeleo
katika kata yao na wananchi
kwa ujumla.

Alisema baada ya kuweke-
wa lami wananchi wamepata
maendeleo makubwa kiuchu-
mi kwakuwa kata yao ni wa-
zalishaji wakubwa wa mazao,
hivyo imewarahisishia shu-
ghuli za usafirishaji.

Mkalama watakiwa kuwa wazalendo

Na Thobias Mwanakatwe,
MKALAMA

WATUMISHI wilayani Mkal-
ama mkoani Singida wametak-
iwa kuwa wazalendo na kufan-
ya kazi kwa bidii, ili kuwaenzi

mashujaa wa nchi.
Katibu Tawala Wilaya ya
Mkalama, Peter Masindi,

alisema hayo jana wakati wa
zoezi la usafi liliofanyika katika
Hospitali ya Wilaya ikiwa ni se-
hemu ya kuadhimisha Siku ya
Mashujaa nchini.

Alisema serikali inaleta
fedha nyingi kwa ajili ya
kutekeleza miradi mbalimbali
ya maendeleo, hivyo ni wajibu
kwa watumishi wawajibike
pamoja katika kuhakikisha
fedha hizo zinatumika kwa
malengo yaliyokusudiwa.

“Kila mmoja katika nafasi
yake atimize wajibu wake,
huwezi kuwa shujaa kama
ukishindwa kutimiza wajibu
wako, kwa kufanya hivi tut-
akuwa tumewaenzi mashujaa
wetu,” alisema Masindi.

Aidha, aliwataka watumishi
kuwahudumia wananchi kwa
kutumia lugha nzuri pindi
wanapokuwa wanatoa hudu-
ma kwa  wananchi, kulinda
maadili ya kazi pamoja na
kudumisha amani na umoja
baina yao

“Tuache ubabe, tuache
ufalme kwa kutumia ofisi
zetu za serikali, bali tuwatu-
mikie Watanzania kwa lugha
nzuri,”alisema.

Pamoja na mambo mengine,
aliwakumbusha watumishi

kulinda maadili ya nchi yetu
kwa kupinga vitendo vya uka-
tili wa Kkijinsia, vitendo vya
ulawati na ushoga katika jamii
zetu.

Alisema: “Ndugu zangu tu-
hakikishe maadili ya watoto
wetu yanajengwa na sisi wa-
zazi, yanajengwa na sisi jamii
iliyopo leo, tuhahitaji jamii
yenye utuvuli, amani kwa ajili
kufikia maendeleo ya taifa
letu, hakikisha mtoto anaenda
shule, huo ndiyo ushujaa una-
ostahili”.

Uchumi
wakazi
Kilimatinde
wapaa kwa
asilimia 44

Na Renatha Msungu, MANYONI

UCHUMI wa wananchi wa Tarafa ya
Kilimatinde Wilaya ya Manyoni umepan-
da kutoka asilimia 33 hadi 77 kutokana
na miradi mbalimbali ya maendeleo in-
ayotekelezwa na shirika la World Vision.

Ofisa Tawala kutoka Ofisi ya Mkuu wa
Wilaya Manyoni, Leila Sawe aliyasema
hayo jana wakati wa maadhimisho ya
miaka 21 ya hitimisho la utekelezaji wa
miradi ya afya, maji, kilimo na ufugaji,
ilioongeza mnyororo wa thamani katika
maendeleo ya kiuchumi wilayani Man-
yoni.

Leila alitoa pongezi kwa shirika hilo
kutokana na kazi kubwa waliofanya
kwenye miradi mbalimbali katika wilaya
hiyo ambayo imewasaidia wananchi
kuinuka kiuchumi kutoka hatua moja
kwenda nyingine.

Alisema World Vision wameweza
kufadhili miradi mbalimbali ya kijamii
ambayo imeenda kugusa maisha ya wa-
nanchi wa Tarafa ya Kilimatinde.

“Hii miradi tunaendelea kuishukuru
World Vision wamefanya jambo kubwa
sana la kuhakikisha miradi inakuwa en-
delevu kwa sababu jamii ilishiriki kuan-
zia kuibua, kuitekeleza na sasa wameka-
bidhiwa,” alisema Sawe.

Katika hatua nyingine, alitoa wito kwa
jamii ya Kilimatinde kuhakikisha wa-
naendelea kuipokea miradi na kuitunza
ili iwe na uendelevu hata kesho mfadhili
akija aone.

Mwakilishi wa Mkurugenzi wa World
Vision Tanzania, Teddy Marke aliwaom-
ba wananchi wa Kilimatinde na Serikali
kuhakikisha yale waliyojifunza katika
miaka 21 wanayatunza, kuyahifadhi na
kuyaendeleza.

“Yale tulojifunza katika miaka 21 tu-
hakikishe tunayatunza na kuyaendeleza
ili kazi hii kubwa mlioifanya ambayo ni
ya maana iwe endelevu,” alisema.

Aidha aliwapongeza wafanyakazi wa
World Vision Tanzania kwa kazi kubwa
ambayo wameifaya katika Tarafa ya
Kilimatinde ya mradi wa AP, huku akii-
taka jamii kuyaenzi yote waliofundishwa
kwenye mradi.

Awali Samweli Mazuguni akisoma ris-
ala ya wananchi wa Tarafa ya Kilimatin-
de katika sherehe hizo za kuhitimisha
ufadhili wa mradi wa World Vision Kili-
matinde AP aliiomba serikali na wadau
wengiine wa maendeleo kutoa ushiriki-
ano kwa wanajamii wa Kilimatinde ili
kuyaendeleza mafaniko yaliyofikiwa na
kutatua changamoto ambazo zinaone-
kana kuwa kikwazo kwa jamii.

Alisema World Vision Tanzania wame-
fanya mambo makubwa ambayo yana-
paswa kuigwa na kuendeleza ili kuzidi
kuwainua kiuchumi wananchi wa eneo
hilo.

Alisema wanalishukuru shirika hilo
huku akiwasisitiza waendelee kuleta mi-
radi mingine katika eneo hilo ili kuzidi
kuwasaidia wananchi wa wilaya hiyo.
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Waraiou dawa za kulevya 280 wasitsha matibabu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ARAIBU 280 wa
dawa za kulevya
katika mikoa ya
Mbeya na Songwe
waliokuwa wanapatiwa mat-
ibabu ya methadon kwenye
vituo mbalimbali wamesiti-
sha matibabu na kutokomea
kusikojulikana, hali ambayo
inahatarisha afya zao.
Mkurugenzi wa mradi wa
HJFMRI Kanda ya Nyanda za
Juu Kusini, Dk. Emmanuel Ba-
hemana aliyasema hayo kwe-
nye kikao kazi cha wadau wa
kuzuia na kupambana na dawa
za kulevya nchini, kilichofanyi-
ka katika Mji wa Tunduma
mkoani Songwe.
Wadau walioshiriki kikao
hicho walikuwa ni maofisa wa

vyombo vya dola, mashirika
yanayowahudumia waraibu
wa dawa hizo na Kamishna
Jenerali wa Mamlaka ya Ku-
dhibiti na Kuzuia Dawa za
Kulevya (DCEA), Aretas Lyimo.
Dk. Bahemana alisema saba-
bu za waraibu hao kutoroka
matibabu hayo ni pamoja na
umbali kutoka kwenye mae-
neo wanayoishi kwenda kwe-
nye kliniki za huduma hiyo.
Vilevile, baadhi yao walia-
cha kuhudhuria kliniki hizo
kutokana na kukosa kipato cha
kuwezesha kufika kwenye vi-
tuo hivyo. “Kati ya waraibu hao
ambao wameacha kuhudhuria
kliniki 216 ni waliokuwa wana-
pata huduma katika Hospitali
yaKandaya Rufaniya Mbeya
na 68 walikuwa wanapata
huduma katika kliniki yetu ili-

yopo mjini Tunduma,” alisema
Dk. Bajemana.

Alisema wanashirikiana na
wadau mbalimbali yakiwemo
mashirika yasiyokuwa ya ki-
serikali kuwafuatilia waraibu
hao ili warejee kwenye hudu-
ma hiyo.

Kamishna Jenerali wa DCEA,
Lyimo alisema mamlaka hiyo
inaendelea na juhudi mbalim-
bali za kukabiliana na uingizaji
wa dawa za kulevya nchini.

Alisema moja kati ya mbinu
wanazotumia ni pamoja na
kushirikiana na wadau mbal-
imbali kukamata wasafirishaji
wa dawa hizo na kuwachukulia
hatua kali za kisheria ikiwemo
kuwafikisha mahakamani na
kutaifisha mali zao.

Alisema katika kipindi cha
mwaka mmoja mamlaka hiyo

ilifungua mashauri 1417 ya-
nayohusu usafirishaji wa dawa
za kulevya na kwamba 1359
tayari yameshatolewa uamuzi
na yaliyobakia yanaendelea
kushughulikiwa katika hatua
mbalimbali.

Baadhi ya waraibu wa dawa
hizo wanaoendelea kupatiwa
matibabu ya methadone ka-
tika kliniki ya Tunduma, walii-
omba serikali kuongeza nguvu
katika kuwadhibiti wauzaji wa
dawa hizo wakidai kuwa bado
wanaendelea kuwaharibu vi-
jana katika mji huo.

Mmoja wa waraibu hao, Eli-
othelios Lusungu alisema kati-
ka mji huo wa dawa za kulevya
bado zinaendelea kuuzwa
hasa katika Mtaa wa Kiliman-
jaro na maeneo ya mpakani na
nchi jirani ya Zambia.

i Weledi

iil. Tabia
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ii. Uzalendo
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iv. Uadilifu

L Ubunitu

vi. Heshima
Tunathamini uaminilu

Kamanda wa Kanda Maalumu ya Polisi Dar es Salaam, SACP Jumanne Muliro (katikati) akipokea msaada wa vifaa
Vvya usalama barabarani kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Kampuni ya Sigara Tanzania, Takashi Araki, katika
Kituo cha Polisi Kati, jijini Dar es Salaam jana, ikiwa ni sehemu ya mipango ya uwekezaji kwa jamii ya kampuni
hiyo. Wengine ni Mkurugenzi wa Mawasiliano na Uhusiano wa kampuni hiyo, Patricia Mhondo na askari wa kikosi
cha usalama barabarani, Koplo Mwajabu Kamili. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Ubovu barabara Njombe wawaibua madiwani

Na Elizabeth John,
NJOMBE

BARAZA la Madiwani la Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe
limeagiza barabara zote ziliz-
opo kwenye halmashauri hiyo
ambazo zimejengwa na kuhar-
ibiwa na mvua zirudiwe upya.

Mwenyekiti wa Halmashau-
ri ya Mji wa Njombe, Erasto
Mpete alitoa agizo hilo wakati
akifunga kikao cha kawaida
cha Baraza la Madiwani la Hal-
mashauri ya Mji wa Njombe
kilichofanyika wilayani

Njombe juzi.

Alisema barabara nyingi za
halmashauri hiyo makandara-
si walijenga chini ya kiwango
na kipindi cha mvua zilihar-
ibika na kusababisha adha kwa
wananchi.

“Barabara iliyokuwa na
changamoto kubwa ni Bara-
bara ya Zengerengeti-Utalin-
golo na Kilenzi Kisilo hadi
Luponde kwa sababu hivi sasa
inachukua magari mengi,”
alisema Mpete.

Hata hivyo aliagiza Wakala

ni (TARURA) Wilaya ya Njombe
kuwasimamia  makandarasi
ipasavyo ili watekeleze mi-
radi hiyo haraka na wananchi
waanze kunufaika kwa kusa-
firisha mazao.

Kuhusu ukusanyaji mapa-
to, alisema hadi kufikia Juni
mwaka halmashauri hiyo im-
ekusanya Sh. bilioni 6.3 sawa
na asilimia 99.62 ya ukusanyaji
wa mapato ya ndani.

Alisema halmashauri im-
ebakiwa na Sh. milioni 24.3 ili
kufikia lengo la asilimia 100
ya makusanyo ambayo bajeti

ya mapato ya ndani iliyoi-
dhinishwa mwaka wa fedha
2023/24 ilikuwa Sh. bilioni 6.4.

Kaimu Meneja wa TARURA
Wilaya ya Njombe, Kelvini
Luoga alisema zipo barabara
ambazo zinadaiwa kuwa zime-
jengwa chini ya kiwango lakini
ukweli ni kuwa barabara hizo
ujenzi wake bado haujakami-
lika.

Alisema serikali imeongeza
bajeti TARURA ambapo awali
ilikuwa shilingi bilioni moja,
lakini kwasasa imefikia shilingi
bilioni 3.2.

o
Viongozi
UWT watakiwa
kuwaunganisha
Wanawake

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIONGOZI wa Jumuiya ya
Wanawake wa Chama Cha Map-
induzi (UWT) Mkoa wa Mbeya,
wametakiwa kuwaunganisha
wanawake ndani ya mkoa huo,
badala ya kuwagawa.

Katibu wa CCM Mkoa wa
Mbeya, Langaeli Akyoo aliyase-
ma hayo juzi kwenye Baraza Kuu
la UWT Mkoa wa Mbeya lililoku-
wa na lengo la kupokea taarifa ya
utekelezaji wa ilani ya uchaguzi
ya chama hicho katika ngazi ya
mkoa.

Taarifa ya utekelezaji wa ilani
iliwasilishwa na wabunge wa viti
maalumu ambao ni Naibu Wa-
ziri wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Maryprisca
Mahundi na Suma Fyandomo.

Akyoo alisema chama hicho
hakitaruhusu mtu yeyote kuwa-
gawa wanachama kwa namna
yoyote na kwamba hiyo ndiyo siri
pekee ya kuufanya mkoa kuwa
na utulivu.

Alisema agizo hilo ni la chama
mkoa na hivyo kila kiongozi na
mwanachama wa chama hicho
lazima azingatie ili kuepuka ku-
chukuliwa hatua za kinidhamu.

“Utakapokuwa unapambana
na kiongozi yeyote wa jumuiya
basi ujue kwamba unapambana
na chama na atakayeumia ni
wewe mwenyewe, sisi hatutar-
uhusu mtu yeyote atugawe la-
zima tutashughulika naye,” alise-
ma Akyoo.

Aliwataka wabunge wa viti
maalumu kuwahudumia wa-
nawake wa mkoa huo kwa up-
endo na kuepuka kuingiwa na
tamaa ambayo inaweza ikasa-
babisha kuwafarakanisha wana-
chama.

Mwenyekiti wa UWT Mkoa
wa Mbeya, Edna Mwaigomole
alisema waliitisha kikao hicho
cha baraza kama sehemu ya
utekelezaji wa maagizo ya chama
mkoa ambayo yalitolewa hivi kar-
ibuni ya kuhakikisha wanapokea
taarifa ya utekelezaji wa ilani.

Alisema kikao hicho kilitakiwa
kiwe kimeshafanyika muda mre-
fu lakini ratiba zilikuwa zinain-
giliana na hivyo wakachelewa
kukifanya.

Naibu Waziri wa Habari na
Mawasiliano na Teknolojia ya
Habari, Maryprisca Mahundi ali-
nunua vitabu vya kanuni za UWT
na kuvigawa kwa wajumbe kwa
lengo la kuvisoma ili kuondoa
migongano kwenye utekelezaji
wa majukumu.

Kwa upande wake, Suma Fy-
andomo alisema katika kipindi
cha miezi sita ametumia zaidi
ya Sh. milioni 30 kwa ajili ya kui-
marisha jumuia na miradi katika
wilaya zote.
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31% ya Watanzania§

wameunganishwa
na intanenti

Na Gwamaka Alipipi

IDADI ya Watanzania waliounganishwa na hudu-
ma ya intanenti kwa sasa imefikia asilimia 31, kati
ya hao asilimia nane ndiyo wanatumia mitandao
ya kijamii.

Hivyo, mamlaka za serikali zimetakiwa kushu-
sha kodi za intanenti ili idadi ya watumiaji iongeze-
keze, ufanyaji wa biashara ufanyike zaidi.

Hayo yameelezwa na Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Smart Africa Group, Edwin Bruno, wakati wa
mjadala katika mtandao wa X uliokuwa mada
isemayo ‘Ipi nafasi ya huduma za intaneti katika
maendeleo ya nchi’.

Akichangia mada katika mada hiyo, Bruno
alisema Intaneti ni kama barabara inayounganisha
watu, akitolea mfano kwamba zamani ili uende
sehemu ni lazima utumie barabara lakini hivi sasa
watu wanatumia simu kuwasiliana na kufika pop-
ote kupitia intanenti.

“Hivi sasa Watanzania milioni 67 wamejiunga na
mitandao ya simu, asilimia 21 wanatumia huduma
ya intaneti na asilimia 31 wamekuwa connected
(wameunganishwa). Hivyo ni sehemu muhimu ya
kufanya biashata na kutengeneza ajira na kuongeza
pato la taifa”.

Alisema uchumi wa nchi unakuzwa na ajira hali
inayochangia ongezeko la maendeleo ya nchi na
hatimaye pato la taifa nalo linaongezeka.

Hivyo, alizishauri mamlaka zilizopo zihakikishe
kodi za huduma za intanenti zinashuka ili watu
wengi wajiunge zaidi na ufanyaji wa biashara
ufanyike.

Mkurugenzi wa Utafiti wa Taasisi ya Maendeleo
ya Elimu Aga Khan Afrika Mashariki, Dk. Fredick
Mtenzi, alisema kwa sasa Tanzania inatakiwa ku-
wekeza katika kufundisha watu namna ya kutumia
teknolojia.

Alisema elimu imekuwa ikitolewa kwa miaka
mingi, mafanikio yameonekana lakini matumizi ya
teknolojia hususani matumizi ya intanenti yame-
kuwa yapo chini.

“Lakini inapokuja teknolojia inabadilisha namna
elimu inavyotolewa, kutoa nafasi ya kushiriki kwa
wananchi wengi. Tunapokwenda na kuwafikia
watu wengi ni lazima uhakikishe hawa watu wa-
nauelewa vizuri,” alisema Dk. Mtenzi.

Alisema intanenti ina nafasi kubwa katika elimu,
hivyo lazima Tanzania iwekeze kwa watu wake ili
waweze kufundisha.

Dk. Mtenzi alisema kuna changamoto kubwa
wakati wa kufundisha kwa kutumia teknolojia,
hivyo ni lazima watu wafundishwe namna ya ku-
tumia teknolojia hiyo.

Alisema: “Tukiwa na watu wenye uelewa mchan-
go wa intanenti itakuwa na mchango mkubwa ka-
tika uchumi wetu”.

Naye Mkurugenzi wa Mipango na Uhandisi ku-
toka Kampuni ya simu ya Tigo, Semvua Kisenge,
alisema: “Intanet imepitia hatua mbalimbali hadi
inafikia sasa”.

Alisema kuna mafanikio mbalimbali yaliyopa-
tikana kutokana na matumizi ya huduma ya inta-
nenti ikiwemo watu kupata taarifa za afya, uchumi
na elimu, kufundishia shuleni, kufanya biashara,
pamoja na kupata mawasiliano ya kijamii.

“Sisi watoa huduma tunatengeneza mazin-
gira wezeshi ili kuhakikisha mtumiaji wa mwisho
anafikiwa na kufanya maendeleo yake. Tumepitia
teknonolojia mbalimbali na sasa tupo 5G hii in-
amsaidia mtu kufanya shughuli zake za kila siku,”
alisema Kisenge. Alisema matumizi ya intanenti
imewezesha mambo kuwa rahisi katika nyanja
mbalimbali, akisema Tigo wanashirikiana na seri-
kali kuhakikisha huduma hiyo inafika maeneo yote
nchini hususani vijijini kupitia UCSAF.

Alisema kupitia matumizi ya intanenti huduma
za kifedha, kijamii zimerahishwa ambapo kila mtu
anaweza kuzifikia kwa urahisi.

s i S

Mbaroni tuhuma Kuj

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ESHI la Polisi Mkoa wa Mjini

Magharibi Unguja  limese-

ma limemkamata mkazi wa

Mbweni, Marco Daud Zagamba
(32) kwa tuhuma za kujiita mtumishi
kutoka Idara ya Usalama wa Taifa
(TISS).

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa
mjini Magharibi Unguja, ACP Abuba-
kar Khamis Ally, aliyasema hayo jana
wakati akizungumza na waandishi wa
habari Ofisini kwake Mwembe Made-
ma Mjini Unguja.

Alisema mtuhumiwa huyo ali-
watapeli wananchi watano na kujipa-
tia Sh. milioni sita kwa njia ya udan-
ganyifu kwenye matukio tofauti ya
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kuwaabhidi ajira.

Alisema Julai 22 mwaka huu eneo la
Maisara Zanzibar, mtuhumiwa huyo
alimtapeli mwananchi Sh. milioni 1.4
akidai yeye ni mtumishi wa TISS na
kwamba atamsaidia kumpatia ajira
kwenye idara hiyo, huku akijua kuwa
kufanya hivyo ni kosa.

Alisema kwa kutumia mbinu hiyo
mtuhumiwa alijipatia Sh. milioni 4.6
kutoka kwa wananchi wanne wakazi
wa Zanzibar kwenye matukio men-
gine taofauti ya utapeli ya kuwaahidi
ajira.

“Kwa nyakati tofauti alijifanya yeye
ni mtumishi wa umma na kwamba
atawasaidia kuwapatia ajira za vikosi
maalum vya Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar” alisema.

ifanya ofisa usalama wa taifa

Aidha, alisema kuwa mtuhumiwa
huyo amefanya  matukio ya
utapeli kwa muda mrefu akitumia
mbinuya kuwa karibu na ofisi za seri-
kali ili kuwaaminisha anaowatapeli
kuwa ni mtumishi wa taasisi
hizo na anapofanikisha utapeli huo
hutoweka.

“Kuna wakati alifika hapa Madema
katika maeneo ya nje na kufanya vi-
kao na wananchi ili kuaminisha kuwa
yeye ni ofisa usalama, pia mavazi ali-
yotumia yalishawishi watu kumuami-
ni” alisema

Kamanda Aboubakary aliwataka
wananchi waliopatwa na kadhia ya
kutapeliwa, wafike Kituo cha Polisi
Madema ili kumtambua mtuhumiwa
huyo.

Naibu Kamishna wa Bima Tanzania, Khadija Said (katikati) akipokea zawadi maalum kutoka kwa Mwenyekiti wa
Bodi ya Wakurugenzi wa Benki ya Watu wa Zanzibar (PBZ), Joseph Meza (kulia) na Mkurugenzi Mwendeshaji wa

Benki hiyo, Arafat Haji, wakati wa utambulisho wa huduma ya bima kupitia benki (Bancassurance), mjini Zanzi-

bar juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mgeni ukiingia Zanzibar, bima ya wasafiri inakuhusu

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Fedha na Mipango, Dk.
Saada Mkuya Salum amesema uwepo
wa bima ya wasafiri kutaongeza kasi
ya idadi ya watalii kufika Zanzibar na
serikali kupata mapato yatokanayo na
sekta ya utalii.

Aliyasema hayo jana wakati wa
utambulisho wa bima hiyo kutoka
kwa wadau wa sekta ya usafiri.

Alisema Serikali ya Zanzibar ina-
tarajia kuweka bima ya wasafiri kwa
wageni wanaofika Zanzibar ambapo
bima hiyo itaanza rasmi mwanzoni
mwa Septemba mwaka huu.

Alisema serikali inaendelea na ku-
kamilisha taratibu ya bima hiyo am-
bao itasimamiwa na Shirika la Bima
Zanzibar na itasiadia kuhudumia wa-

geni.

Aidha, alisema pia serikali inaende-
lea kuboresha miundombinu yao ya
kiuchumi pamoja na mifumo ili ku-
hakikisha wanatoa huduma bora wa
wananchi pamoja na wageni.

Hivyo, alisema serikali itajitahidi
kuweka miundombinu ambayo ita-
hakikisha wananchi na wageni wa-
napata huduma bora na wanaende-
lea na mchakato kuona mambo yao
yanakuwa mazuri ili watakapoanza
kutumia huduma hiyo kuwe hakuna
changamoto.

Kaimu Mkurugenzi wa Shirika
la Bima Zanzibar (ZIC), Jape Ussi
Khamis, alisema uwepo wa bima hiyo
itachangia utalii kuwa mzuri na Zanzi-
bar kuwa salama kwa watalii wanao-
itembelea.

Alisema kuwa serikali inatengen-

eza mambo mengi mazuri kwa ajili
ya uchumi wa Zanzibar na miongoni
mwa suala ambalo linachangia kwa
kiasi kikubwa ukuaji wa uchumi ni
sekta ya utalii.

Meneja Biashara, Benki, Bima,
Mawakala na Mauzo kutoka ZIC,
Hamida Salim Juma alisema bima ya
usaifri ni sawa na bima nyingine am-

bazo mgeni ataipata akiwa nchini
naitaukuza  uchumiwao na kuupa
tija.

Alisema bima hiyo haitatumika
katika masuala ya kiafya pekee bali
itatumika kwa majanga yote ambayo
watakuwa ~ wanapata wageni hao
wakiwa nchini au katika mipaka ya
Tanzania.

Alisema utaratibu wa kupata bima
hiyo utaanzia tangu mgeni huyo
atakapoomba kufika Zanzibar.
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TOGETHER

Robollwaka\ya sasalSRobo liwaka TAARIFA YAMAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA30JUNI  RoboyaMwakasasa CceY2mwaka  LimbikizolaMwaka  Limbikizo la Mwaka
2024 (Kiasi kwa shilingi i) 30-Juni-2024 Linganishi wasasa linganishi
A.MALI: fastiova shiling! milion) o 30-Juni-2024 30-Juni-2023
1. Fedha Taslimu 638 727 1. Mapato ya Riba 5,143 5,187
2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 14,436 8,601 2. Gharamaza Riba 1187 1030 231 2082
3. Uwekezaiji katika Amana za Serikali - - 3. Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,352 1,426 2,792 3,095
4. Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha 360 224 4. Madeni Viza Yaliyofutwa - - - -
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa 3 16 5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo 100 - 251 79
6. Miamala Baina ya Matawi _ _ 6. Mapata Yasiyo ya Riba: 457 495 933 877
7. Bili Zilizoafikiwa - N 6.1 Faida(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni (9); 0 (9); 0
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika - - 6.2 Ada na Kamisheni 439 450 888 787
9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 260 5,236 85 Gawio - - - -
10. Uwekezaji katika Amana Nyingine - - 6.4 Mapato Mengine 7 4 54 90
1. Mikopo Halisi lliyopo 60,687 63.003 7. Bharama Zisizo za Riba 1,655 1,865 3,192 3,687
12. Mali Nyingine 2,391 3,061 7.1 Mishahara n? Maf?o 740 810 1,433 1,616
o - 7.2 Ada na Kamisheni - - - -
13. Uwekezaji wa Hisa . . 7.3 Gharama Nyingi a5 1055 1759 2071
14. Akaunti za udhamini - - : .F .dar(::‘ma yl)nglrlje yoww % '53 '282 éDG
16. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 1,421 1,002 - Ta' 2 : “:‘;j" y; °"t esna)l = = = =
16. JUMLA YA MALI 80,196 81,869 =100 8 1oC ye Tapan .
B DHIMA: 10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 10 22 223 172
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za fedha 2,000 3,900 1. Mapato Meng}ne YahyOJu‘mmshwa . . . .
18. Amana za Wateja 56,194 50,679 12. Jumla ya Faida (Hasara) liy kwa mwaka 10 22 223 172
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - 13, dadiya Waajnt\wa B % 68 %
14. Mapato kwa Hisa 1 1 5 3
20. Amana Maalumu - - . Idadiva Matawi 2 2 2 2
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - . caclya Fatawl
- . P BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - - - ~ — —
— - - n - Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.0% 0.0% 0.3% 0.2%
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 2,372 2,808 - " " " - 5 5 o 5
24 Dhimala Tozo kwa Ajiliya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - - Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.1% 0.1% 1.4% 1.1%
25' Mi a Isivoshughulikiwa Bai v - 3,665 5,945 - Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 91.6% 97.1% 85.7% 92.8%
- Miamala Isiyoshughulikiwa Bainaya Matawi . : ' - Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zi 2 2.2% 21% 46% 47%
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae 268 182
27. Dhima Nyingine 847 2,515
26, Madeni - - BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 202
29. JUMLA YA DHIMA 64,346 66,030
30. MALI/(DHIMA) HALISI 15,850 15,839 JinG na Cheo
C. FEDHA ZA WANAHISA:
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 30,912 30,912 Ric_hard L. Maf(_ungwa 23 Julai 2024
32. Akiba ya Mtaji T4 14 (Ofisa Mtendaji Mkuu)
33. Mapato Yaliyobakizwa (20,400) (20,400);
34. Faida(Hasara)ya Kipindi Husika 223 213 Mussa Mwachaga 23 Julai 2024
35 Akaunti Nyingine za Mtaji (Mtaji tangulizi) 5,000 5,000 (Mkuu wa Fedha)
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache . -
37.JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 15,850 15,839 Joanitha Mashulano 23 Julai 2024
38. DHIMA ZISIZO DHAHIRI (Mkaguzi Mkuu wa Ndani)
38. Mikopo Chechefu 1191 1271 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu (913) (813) taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na
41Mali Nyingine Chechefu - - imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 19.8% 19.3%
- Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.9% 2.0%
- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 104.5% 13.9% 1/ Francis Ramadhani (Mwenyekiti) 23 Julai 2024
- Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 74.5% 76.0%
- Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 76.0% 83.4%
- Ongezeko la Amana 4.8% 13.6% 2/ Berthasia L. Patrick (Mkurugenzi) 23 Julai 2024
- Ongezeko la Mali -2.0% 0.4%
MINIM TION 11

Salio la mwisho wa mwaka

30,912

(20,400) 5,000

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 30 JUNI 2024 (Kiasi kwa shilingi  Robo Mw; ROBOMWEKESS S Eimbikizo S MWaKa e
) & e

I Mtiririko wa — [MSME Loans.

Mapato (Hasara) Halisi 54 228 282 206 vz&;:s;‘;gaa I

Marekebisho kwa Ajili ya: - - - - S 23S o i T

~Hasara katika Mali 349 % 445 622 S—

- Badiliko Halisi Katika Mikopo 4,735 2,138 6,873 3,004

- Mabadiliko Halisi Katika Amana 14,503 (10,124), 4379 3324 e

- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - - i tES o)

- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (12,856) 8558 (4,298) 1841 CEED

- Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (27) 79 692 (2,080)]

- Kodi lliyolipwa (44) - (59). (34)

-Mengineyo (60) 70 10 (91)

Fedh; 6,654 1,685 8,325 6,792
II. Mtiririko wa - - - - ey

- Gawio Lililopokewa - - - -

- Ununuzi wa Mali za Kudumu (338) (209), (547); (116) — = . |Salary Advance.

- Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - - Min pening baiane] Fee sl S

~Ununuzi wa Amana Zisi na Mawakala B B B - m% 5

- Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana na Mawakala - - - - — — :

- Mengineyo - - - - o b= e e

isi Zili Uwekezaji (338)] (209) (547), (116) & e ——

1Il.Mtiririko wa na Kifedha: B B B B S Aot e et ———— T —

- Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - - s ErTes -

- Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - - imemal Transiers - mmr'.ﬁﬁﬁfl —

- Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - - T Accot lovgong s ity o o 28 a0

- Gawio Lillolipwa kwa Fedha taslimu - - - -

- Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - - e e o e S——

- Mengineyo - - - - b e oo

lisi Zili: Kifedha - - - - Wiaj Account -

IV. Fedha na Fedha Taslimu: - - - - I — o

- Ongezeko / Punguzo Halisi katika Fedha Taslimu na Mali naFedha Taslimu 546 5,200 5746 6676 P e e

- Fedha na Mali Zi na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 5,200 4,128 9,328 6,051 Frsdoegete

- Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/ Mwaka 5,746 9,328 15,074 12,727 — e — E— ”m“"

1 i tom e Trzine ey
. Mapato . : i s ooy o s
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 JUNI  Mtaji wa Yaliyobakiz Ziadaya Ziadaya : —
2024(Kiasi kwa shilingi milioni) Hisa - Kisheria Kisheria e
v
Salio la mwanzo wa mwaka 30912 (20,400)
Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - 223 - - 223
Tengo la Ziadaya Jumla - - - - - T ot
Mengineyo - - - -
Salio la mwisho wa mwaka k™~ i
Mwaka U"o ita Fund Transters (Bank to walletVodacom, Tigo, All) 50 e
Balance as at the beginning of the year 30,912 (20,254) 5,000 17 15,675 T o000 e
Profit for the year - 11 - - 1 —
Provision General reserve = (97) - 97 = e et =
o 0 _ :
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HABARI KIMATAIFA/KITAIFA

Kamala Harris akabiliwa mtihani vita Gaza

WASHINGTON, Marekani

MAKAMU wa Rais wa Marekani,
Kamala Harris, ambaye anapam-
bana kuteuliwa mgombea wa
chama cha Democrat, anakabil-
iwa na mtihani mgumu kuhusu
vita ya Gaza.

Harris anajulikana kuwa na
msimamo wa kati kuhusu kina-
choendelea Ukanda wa Gaza,
anasubiriwa kutoa kauli yake
ambayo inaweza kubadilisha
sera ya Marekani kwa Israel.

Makamu huyo wa rais ambaye
amepata nafasi hiyo baada ya
Rais Joe Biden, kujiengua katika
kinyang’anyiro, atalazimika ku-
washawishi wakosoaji wa sera
hiyo ambayo inapingwa na vija-
na na wafuasi wengi wanaoiunga
mkono Palestina.

Harris yuko kwenye kampeni
ya kupata uteuzi wa Chama
chake cha Democratic amepam-
banua kuwa haungi mkono ka-

]
Afungwa jela
kwa kuingiliwa
Kinyume na |
maumbile

Na Hamisi Nasri, MASASI

MAHAKAMA ya Wilaya ya Masasi
mkoani Mtwara imemhukumu Ki-
fungo cha miaka 20 jela Mwalimu
Justine Milanzi (39) kwa kosa la
kuingiliwa kinyume cha maumbile.

Milanzi ambaye ni mlemavu
asiyeona na mwalimu wa Shule ya
Msingi Sabasaba katika Halmashauri
va Mji wa Masasi, alikutwa na hatia
hiyo baada ya Mahakam kujiridhisha
kuwa alifanya kitendo hicho kwa
kuruhusu kuingiliwa kinyume cha
maumbile na mwanafunzi wake
mwenye umri wa miaka 12) (jina la
linahifadhiwa).

Katika hukumu hiyo, ilielezwa
kuwa mshtakiwa amekutwa na hatia,
hivyo kuhukumiwa kifungo hicho
cha miaka 20 jela baada ya ma-
hakama kujiridhisha na ushahidi wa
upande wa Jamhuri.

Mwalimu huyo alihukumiwa kwa
mujibu wa kifungu cha 138 c (1) & 2
(b) cha Kanuni ya Sheria ya Adhabu
Sura 16 Toleo 2022

Kesi hiyo Na. 108/2023 iliyofun-
guliwa Novemba 21, 2023 na mama
mzazi wa mtoto huyo, ilisomeka
kuwa ya shambulio la kingono kwa
kuruhusu kuingiliwa kinyume cha
maumbile.

Ilidaiwa na upande wa mashtaka
kuwa tukio hilo la shambulio la
kingono lilifanyika Oktoba 17, 2023
maeneo ya Kisiwani, Masasi mkoani
Mtwara ambako mshtakiwa huyo
anaishi.

Kabla ya hukumu hiyo, Mwende-
sha Mashtaka wa Jamhuri, Haji
Kajiru, alilomba mahakama kutoa
adhabu kali Kwa mshtakiwa ili kutoa
fundisho kwa watu wengine wanao-
fanya vitendo hivyo.

Wacham-
buzi wa-
naeleza ku-
washawishi
baadhi ya
wapiga kura
itakuwa
moja ya
changamoto
kuu inay-
omkabili
Harris ikiwa
anataka
kubore-

sha nafasi
yake dhidi
ya mgom-
bea wa
Republican,
Donald
Trump.

tika pande zote zinazopigana
kati ya Israel na Hamas.
Katika kikao cha Bunge la
Congress, makamu huyo wa
rais hakuhudhuria wakati
wa Waziri Mkuu wa Isra-
el, Benyamin Netanyahu, al-
ipowahutubia wabunge.
Timu yake ya kampeni ili-
kuwa ikikimbizana na muda,
lakini kwa wanachama wengi
wa Democratic, wanaona
dalili hiyo ni mabadiliko ya
wazi ya kisera dhidi ya taifa
hilo la Mashariki ya kati.
Baadhi ya wachambuzi,
wanasema hiyo inaonyesha
wasiwasi wake kuhusu vita
hiyo inayosababisha vifo vya
raia. Kumekuwa na mga-
wanyiko ndani ya chama cha
Democratic kuhusu sera ya
taifa hilo, ambao ulionekana
kuwa karibu sana na Wais-
raeli na kupuuza hali mbaya
inayowakabili Wapalestina.

Kamala Harris kwa sasa
anaonekana kuungwa mko-
no na watu wenye sauti katika
chama chake, huku kampeni
yake ikiendelea kukusanya
zaidi ya dola milioni 100 tan-
gu Joe Biden ajiondoe.

Wademocratic wengi wa-
najitahidi kuonyesha ush-
irikiano wenye mashaka hasa
linapokuja suala la msaada
kwa Israeli na kukemea mao-
vu yanayoendelea Gaza.

Hata  hivyo, makamu
huyo wa rais atalazimika ku-
washawishi wapiga kura, has-
wa wale waliomkataa Biden
kwa sababu ya sera yake kwa
Israeli.

Mwezi Machi, Harris alitoa
maoni makali kutoka kwa
ofisa wake wa utawala, ali-
potaka makubaliano ya kusi-
tisha mapigano kumalizavita
yafanyike kwa kile alichokiita
“mateso makubwa” wanay-

owakabili Wapalestina na
kuikosoa Israeli kwa kutotoa
misaada ya kutosha.

Wachambuzi  wanaeleza
kuwashawishi baadhi ya wa-
piga kura itakuwa moja ya
changamoto kuu inayom-
kabili Harris ikiwa anataka
kuboresha nafasi yake dhidi
ya mgombea wa Republican,
Donald Trump.

Majimbo muhimu kama
Michigan na Minnesota, am-
bayo yana idadi kubwa ya
Waarabu na Waislamu yame-
kuwa yakilengwa katika ku-
muongezea kura ya ushindi.

Wakati huo huo, Rais wa
Marekani Joe Biden, amese-
ma uamuzi wake wa kuacha
kugombea muhula wa pili
unatokana na kulazimika ku-
unganisha Chama cha Demo-
cratic kabla ya uchaguzi wa
urais uliopangwa kufanyika
mwezi wa Novemba mwaka

huu.

“Katika wiki za hivi kar-
ibuni, imedhihirika kwangu
kwamba ni lazima niungan-
ishe chama changu katika
shughuli hii muhimu,” alise-
ma katika Biden katika ho-
tuba yake nzito aliyeitoa jana.

Alisema kwamba wakati
ulikuwa umefika wa kusikia
sauti mpya ya vijana.

HATIMAYE

“Imekuwa heshima ya mai-
sha yangu kuwa rais wenu,
lakini utetezi wa demokrasia,
ambao uko hatarini, nadhani
ni muhimu zaidi kuliko cheo
chochote,” alisema kiongozi
huyo mwenye umri wa miaka
81.

Alimsifia Harris kwa kum-
wita mshirika wa ajabu
kwake, kiongozi wa nchi
na aliwaaambia ni juu yao
Wamarekani kuchagua. RFI

Watu wakichimba kifusi kuopoa maiti ya mvva_\thirivva wa maporo

.?_.._ < rl-.

Gofa, kusini mwa Ethiopia. PICHA: REUTERS
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Walimu, wanafunzi kortini wizi wa mitihani

Na Shaban Njia, KAHAMA

WALIMU watatu na
wanafunzi wawili wa Shule

ya Sekondari Lunguya,
Halmshauri ya  Msalala
mkoani Shinyanga,

wamepandishwa Kkizimbani
katika Mahakama ya Wilaya
ya Kahama kwa madai
ya wizi wa mitihani ya
kidato cha nne iliyofanyika
Novemba, 2023.

Washtakiwa
mwalimu Ovan Katunzi
(54), Jacob Daniel (36),
Ramson Kanyenyemo (35),
wanafunzi Lucy Maganda
(39) ambaye pia ni muuguzi
Paschal Buchanagandi (21)
ambao walikuwa wanarudia
mitihani.

hao ni

Mwendesha Mashtaka
wa Serikali, Jukael Jairo,
alidai kuwa washtakiwa hao
walitenda kosa la kuvujisha
mitihani ya kidato cha
nne iliyofanyika Novemba,
2023 kinyume cha Sheria
ya Baraza la Mitihani Sura
Namba 107 iliyofanyiwa
marejeo mwaka 2019.

Alidai kuwa shtaka hilolina
makosa matatu la kwanza
likiwahusu wanafunzi wawili
ambao walikuwa wakirudia
mtihani huo waliokutwa
na nyaraka zisizoruhusiwa
kwenye chumba cha mtihani
kinyume na vifungu cha
namba 20 (2) na 24 (1)(2) vya
Sheria ya Baraza la Mitihani.

Alidai kuwa kosa la pili
linawahusu walimu watatu

wa shule hiyo wanaodaiwa
kuvujisha mtihani wa somo
la Jiografia kwa wanafunzi
wakati mitihani ikiendelea
kinyume cha Sheria ya
Baraza la Mitihani.

Kosa la tatu, alidai
linamhusu Mwalimu Katunzi
kwa kushindwa kutunza au
kulinda karatasi za majibu ya
mtihani wa Jiografia.

Mwendesha mashtaka
alidai kuwa upelelezi wa
shauri hilo umekamilika,
hivyo kuiomba mahakama
kupanga tarehe kwa ajili ya
kusikilizwa.

Baada ya kusomewa
mashtaka hayo, washtakiwa
wote  watano  walikana
mashtaka dhidi yao lakini
walishindwa kukidhi

masharti ya dhamana na

kurejeshwa mahabusu
kusubiri shauri hilo
litakapotajwa.

Kabla ya kuahirisha shauri
hilo, Hakimu Mkazi Christina
Chovenye, alitaja mashartiya
dhamana kwa washitakiwa
wote ambayo ni kuwa na
wadhamini wawili, mmoja
akiwa mtumishi wa umma,
wakiwa na kitambulisho
cha taifa (NIDA) na bondi
ya thamani ya Sh. milioni
tano, ambayo walishindwa
kuyatimiza.

Hakimu Chovenye
aliahirisha shauri hilo hadi
Agosti 7, mwaka huu, kwa ajili
ya washtakiwa kusomewa
maelezo ya awali na kupokea
ushahidi na mashahidi.
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NADO

Na Adam Fungamwango

INGA wa Azam

FC, Idd Suleiman

‘Nado’, amesema

amepania  kuipa
kombe lolote timu yake ya
Azam msimu ujao kwani
itakuwa ni aibu kutoka kapa
kutokana na ubora wa kikosi
chao.

Akizungumza akiwa nchini
Morocco ambako yupo na
kikosi cha timu hiyo kwenye
maandalizi ya msimu ujao,
Nado alisema kwa sasa yupo
fiti kupigania namba na kui-
pambania timu yake kutwaa
kombe likiwamo la ubingwa
wa Tanzania Bara kwani wana
uwezo huo na haiwezekani

v .
s it

watoke kapa kama msimu uli-
opita.

Aidha, alisema kuwa
msimu uliopita ali-
sumbuliwa na ma-

jeraha yaliyomfanya

akae muda mrefu
bila kucheza kiasi
cha kusahaulika na
mashabiki wengi
kwani awali wali-
kuwa wakimuona
akifunga mabao
katika mechi kubwa
ambazo Azam im-
ekuwa ikicheza dhidi
ya Simba au Yanga.

“Kuelekea msimu ujao
nimejiandaa vizuri sana na

UJAO

ninaendelea kujiandaa, najua
ushindani wa ndani utakuwa
mkubwa lakini hilo tuna-
muachia mwalimu.

“Inabidi na mimi nijitoe
kimasomaso ninyanyue ki-
dogo makwapa msimu ujao
kwani ni aibu. Hata hivyo,
siyo kwamba sijawahi ku-
chukua makombe huku kwe-
nye ndondo nishachukua
sana, Manzese, Temeke wapi,
nishachukua sana. Hivyo,
msimu ujao nataka ninyany-
ue Kombe la Ubingwa wa Ligi
Kuu, au Kombe la FA nikiwa
na Azam kwani haiwezekani
kwa kikosi kama hiki tutoke
kapa kabisa hata taji moja
tusipate,” alisema mchezaji
huyo ambaye kipaji chake

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara ya Michezo, Sanaa na Utamaduni, Suleiman Serera akirusha mpira wa kikapu na ku-

MATAJI

kiliibuliwa kutoka michuano
ya mchangani maarufu kama
Ndondo Cup.

Alisema tatizo lililomkabili
msimu uliopita limeisha na
amekuwa akifanya mazoezi
ya maandalizi ya msimu kwa
bidii kubwa ili kukamilisha al-
ilolipanga.

“Msimu uliopita niliandam-
wa na majeruhi na sikufanya
vizuri ikiwemo kutokufunga
kwenye mechi kubwa kwani
mimi huwa naonekana sana
kwenye mechi kubwa, msimu
huu unaokuja hebu tuone,
ila nimejipanga vizuri hivyo
chochote kinaweza kutokea
kitu kikubwa zaidi ya nilivy-
okuwa nafanya huko nyuma”,
alisema Nado.

funga goli kuashiria uzinduzi wa viwanja vitatu vya michezo ambavyo ni cha kikapu, soka na netiboli vilivyojengwa
kwa ufadhili wa kampuni ya Alliance One(AOTL) kwenye Shule ya Msingi Kingolwira Manispaa ya Morogoro. Wengine
pichani ni Mkurugenzi wa Manispaa ya Mogororo Emmanuel Mkongo (wa pili kulia), Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa AOTL,
Blasius Lupenza (wa pili kulia) na Msemaji wa kampuni hiyo Wakili John Magoti (wa tatu kulia). MPIGAPICHA WETU
__________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________________|

Wacheza gofu kuchuana Agosti 3, Lugalo

Na Shufaa Lyimo

WACHEZAJI wa mchezo wa
gofu  wanatarajia  kuone-
shana kazi Agosti 3 kwenye
mashindano ya wazi yatakay-
ofanyika kwenye viwanja vya
Lugalo jijini Dar es Salaam.
Akizungumza na waandishi
wa habari jijini Dar es Salaam,
Mwenyekiti wa Klabu ya Gofu
ya Lugalo, Brigedia Jenerali
Mstaafu, Michael Luwongo
alisema shindano hilo lita-
shirikisha wachezaji 150 ku-
toka nchi mbalimbali.
Mwenyekiti huyo alisema

lengo ni kutumia mashinda-
no hayo kutafuta wachezaji
wanne ambao wataenda
kushiriki mashindano ya ki-
mataifa jijini Nairobi, Desem-
ba mwaka huu.

“Maandalizi kuelekea kwe-
nye shindano hilo la wazi
yanaendelea vizuri ambapo
mpaka sasa tunaendelea
kuboresha miundo mbinu
ya viwanja vyetu ili shinda-
no lifanyike kwa weledi na
ushindani mkubwa,” alisema
Luwongo.

Alisema baada ya kuka-
milika kwa shindano hilo

wachezaji wanne watakaowa-
pata watakwenda kuipepe-
rusha bendera ya Tanzania
kwenye mashindano hayo ya
kimataifa.

Aidha, aliipongeza Benki ya
KCB kutokana na udhamini
wao katika shindano hilo na
kuwataka wale ambao ha-
wajathibitisha ushiriki wao
wathibitishe haraka iwezeka-
navyo kwa kuwa muda ume-
kwisha.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi KCB, Cosmas Kimario,
alisema benki huyo amekuwa
akisaidiana na wanajamii kati-

ka kuendeleza michezo mbal-
imbali ikiwemo riadha, mpira
wa miguu, ngumi pamoja
na gofu. Aliweka wazi kuwa
wameamua kuwekeza katika
michezo kwa lengo la kukuza
vipaji vya vijana wadogo wa-
naochipukia kwenye michezo
hiyo.

Aidha, kwa upande wake
nahodha wa Kklabu hiyo,
Meja Japhet Masai, alisema
shindano hilo litachezwa
kwa mtindo wa kuhesabu
mashimo kwa pointi ambapo
atakayepata pointi nyingi atai-
buka mshindi.

Ditto kukata
rufaa kupinga
hukumu

Na Mwandishi Wetu

MWANAMUZIKI wa Kizazi kipya,
Lameck Ditto ameamua kukata
rufaa kupinga hukumu ya Kesi
ya madai dhidi ya kampuni ya
‘Multchoice Tanzania Limited’
maarufu DSTV.

Ditto ambaye jina lake halisi ni
Dotto Bwakeya alifungua kesi ya
madai Mahakama Kuu kanda ya
Dar es Salaam mwaka 2020 aki-
iomba iamuru kampuni hiyo imlipe
fidia ya Shilingi bilioni sita kwa
kutumia wimbo wa ‘Nchi Yangu'’
aliodai ni wake kwenye matangazo
yao ya biashara bila ridhaa yake
wakati wa kampeni za fainali za
Mataifa ya Afrika (Afcon) mwaka
2019.

Pia, aliiomba mahakama iamuru
alipwe milioni 200 kutokana na
madhara ya jumla,vilevile alipwe
riba ya asilimia 25 tangu siku
alipofungua shauri hilo akidai
kampuni hiyo imemnyima fursa ya
kunufaika na kazi yake.

Naibu Msajili wa Mahakama
hiyo, Mery Moyo alisoma hukumu
hiyo juzi Julai 23, 2024, ambapo
hukumu iliyotolewa na Jaji Mfawi-
dhi wa Mahakama hiyo, Salma
Maghimbi ambaye hakuwepo
mahakamani juzi.

Moyo ambaye alisema amepewa
jukumu la kuisoma tu hukumu
hiyo, alisema mahakama imeshind-
wa kumtia hatia mdaiwa kwa kuwa
wimbo uliotumiwa unaolalamikiwa
siyo orijino ambao Ditto ndiye
mmiliki.

Moyo alianza kusoma hukumu
hiyo iliyokuwa na kurasa 10 kwa
kueleza imetolewa na Jaji Maghim-
bi na yeye amepewa kuisoma tu
na kuanza kwa kueleza kwamba
katika uumbaji Mungu ametoa
karama mbalimbali ambazo ndiyo
chanzo cha kipato na mali.

Alifafanua maana ya haki miliki
akisema ni neno la kisheria linalo-
tumika kutafsiri haki ya anayeten-
geneza kazi fulani akizichanganua
kazi hizo ikiwamo ya muziki na
kuendelea kwa kusema.

Nje ya Mahakama hiyo, Ditto
alisema hakubaliani na hukumu
iliyotolewa na anachokisubiri
ni nakala ya hukumu ili akae na
wanasheria wake na kufanya
uamuzi mwingine wa kukata rufaa
nyingine.

“Uamuzi uliotolewa umenis-
hangaza, kama mahakama inasema
wimbo orijino ni wangu, ambapo
mtuhumiwa ametumia second ver-
sion (toleo la pili) ambao tulifanya
kwenye urithi festival (tamasha la
urithi) hivyo, imeshindwa kumtia
hatiani mshitakiwa kwa kuwa ali-
tumia version ya pili, hiyo version
ya pili ni ya nani?,” alisema Ditto
kwa uchungu.
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GALLAGHER KUTUA ATLETICO

KLABU ya Atletico Madrid ina imani kubwa kupata
dili la kumsaini kiungo wa kati wa Chelsea na England,
Conor Gallagher mwenye umri wa miaka 24. (Team
Talk)

CPALACE KUMNUNUA SARR

CRYSTAL Palace inafikiria kumnunua winga wa Mar-
seille na Senegal, Ismaila Sarr mwenye umri wa miaka
26. (Standard)

INTER YAMTAKA KIWIOR

INTER Milan inatumaini kuwa harakati za Arsenal

kumnunua mlinzi wa Bologna na Italia, Riccardo Calafio-

ri, 22, zitawalazimisha kumuuza mlinzi wa Poland, Jakub
Kiwior, 24, ambaye wanamtaka. (Standard)

HJULMAND ATAKIWA MAN U

KLABU ya Manchester United inafikiria kumnunua ki-
ungo wa kati wa Denmark, Morten Hjulmand, 25, kutoka
Sporting Lisbon. (FootballTransfers)

AKARIBIA CHELSEA

CHELSEA inakaribia kukamilisha dili la kumnunua
mlinda mlango wa Villarreal na Denmark chini ya umri
wa miaka 21, Filip Jorgensen, ambaye pia amevutiwa na
Marseille. (Athletic)

ALEXANDER ATAKA KUBAKI

MCHEZAJI Alexander-Arnold, 25, anataka kusalia na
Liverpool licha ya beki huyo wa pembeni wa England
kuivutia Real Madrid. (Mail )

APERRIBAY AKANUSHA

RAIS wa Real Sociedad, Jokin Aperribay amekanusha
kuwa kuna mazungumzo yoyote yanayoendelea na
Liverpool kuhusu uwezekano wa kumnunua winga wa
Japan, Takefusa Kubo, 23. (Mundo Deportivo)

THIAW KUNUNULIWA

KLABU ya Newcastle United ina nia ya kutaka kum-
nunua beki wa AC Milan na Ujerumani, Malick Thiaw,
22, kwa takriban pauni milioni 35. (Times)

ROWE KUBAKISHWA

KLABU ya Fulham itatoa ofa iliyoboreshwa kwa
mchezaji wa Arsenal, Emile Smith Rowe, 23. The Cot-
tagers hao na Crystal Palace zote ziliwasilisha ombi la
kutaka kumnunua kiungo huyo Mwingereza lililokatali-
wa na Washikabunduki hao mwezi huu. (Sky Sport)

NELSON AGOMBEWA

KLABU ya Leicester City inashindana na West Ham
kumnunua winga wa Arsenal, Reiss Nelson, 24. (Times)

NKETIAH KUUZWA

ARSENAL iko tayari kusikiliza ofa za kumuuza msham-

buliaji wa Uingereza, Eddie Nketiah, huku Marseille
wakiibuka kama mahali pazuri pa kumuuza mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 25. (Mirror)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United

imeongeza kasi ya kutafuta

mlinzi mpya wa pembeni,

hanzo kiliiambia ESPN,

huku Tyrell Malacia akitarajiwa
kuachwa nje.

Malacia hajacheza kwa

zaidi ya mwaka mmoja

kwa sababu ya jeraha la

goti.

Kulikuwa na matumaini an-
geweza kurejea mazoezini msimu
huu wa majira yajoto lakini mcheza-
ji huyo mwenye umri wa miaka 24,
ambaye aliichezea United mara ya
mwisho Mei 2023, aliondolewa kwe-
nye kikosi kilichosafiri kwenda Los
Angeles Jumatano huku akiendelea
kujiuguza kule Carrington.

Taarifa kwenye tovuti ya klabu
hiyo ilisema, “Tyrell Malacia hayupo
kwenye kikosi huku akiendelea na
matibabu yake kutokana na jeraha
chini ya uongozi wa madaktari huko
Carrington.”

Upungufu wa mabeki wa kushoto
msimu uliopita ukichangiwa na ma-
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MANCHESTER\UNITED
VATAFUTA BEKI MPYA

® ® ® Klabu hiyo imeongeza
kasi baada ya kuumia kwa
Malacia ambaye...

jeraha ya Luke Shaw, uliishawishi
United kumsajili Sergio Reguilon
kwa mkataba wa muda mfupi
msimu uliopita.

Erik ten Hag pia alilazimika ku-
tumia chaguzi za dharura Victor
Lindelof na Sofyan Amrabat.

Shaw pia atakosa ziara ya Mare-
kani baada ya kuichezea England
kwenye Euro 2024 akiwaacha Unit-
ed ikiwa na Harry Amass mwenye
umri wa miaka 17 na Sam Murray
mwenye miaka 19 kama mabeki
pekee wa kushoto wanaotambulika
katika mechi dhidi ya Arsenal, Real
Betis na Liverpool.

Chanzo kiliilambia ESPN kwamba
klabu inaangalia chaguzi za beki wa
kushoto wakati wa dirisha la ma-
jira ya joto ili kuzuia kujirudia kwa
shida ambazo ziliisumbua msimu
uliopita.

United pia wanaangalia mabeki

wa kulia ikiwa wanaweza kupata
klabu ya kufikia thamani ya pauni
milioni 20 kwa Aaron Wan-Bissa-
ka ambaye ameingia mwaka wa
mwisho wa mkataba wake Old Traf-
ford.

Diogo Dalot, Bruno Fernandes,
Alejandro Garnacho, Kobbie Main-
00, Lisandro Martinez, Facundo
Pellistri na Altay Bayindir pia wa-
takosa ziara ya Marekani baada ya
kuongezewa mapumziko kufuatia
michuano ya Ulaya na Copa Amé-
rica.

Wakati huo huo, United wam-
etangaza kwamba Rasmus Hgjlund
amechukua jezi namba 9.

Nambari hiyo ambayo awali iliku-
wa ikivaliwa na Zlatan Ibrahimovic
na Romelu Lukaku, iliachwa na An-
thony Martial baada ya Mfaransa
huyo kuihama klabu hiyo mwishoni
mwa msimu uliopita.
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MADRID, Hispania

AVID de Gea hatimaye

anakaribia kurejea kwe-

nye soka ikiwa ni zaidi

ya mwaka mmoja baada
ya mkataba wake na Manchester
United kumalizika na kuihama
klabu hiyo akiwa kama mchezaji
huru.

Akiwa na umri wa miaka 33,
De Gea bado ana nafasi ya ku-
cheza kama kipa lakini kuondoka
kwake United baada ya misimu 11
kulimfanya akose timu. Mhispan-
ia huyo hakupungukiwa na ofa
msimu uliopita wa majira ya joto
lakini alipinga mvuto wa Saudia
kwa matumaini ya kupata timu
yenye ushindani barani Ulaya.

Ilibadilika kuwa msimu mzima
nje ya mchezo, ambao De Gea
alitumia wakati wa mapumziko
kujishughulisha na vitu vya kufu-
rahisha na masilahi ya nje ya bi-

nye soka.

Emoji yake ambayo De Gea ali-
chapisha kwenye mtandao wa X
Jumamosi iliyopita iliitazamwa
mara milioni kumi, ilipendwa
mara 87,000.

Kwa mujibu wa gazeti la The
Athletic, kurejea kwake katika
soka sasa kunaweza kuzingatiwa
kuwa ni karibu, kwa ofa kutoka
Saudi Arabia, Marekani na Italia.

“Wiki ijayo” ni muda uliotolewa
wa sasisho linalotarajiwa uamuzi
wa mwisho unapofanywa.

Lakini hakuna mapendekezo
kutoka kwa nchi yake ya His-
pania, huku De Gea akionekana
kutotaka kuchezea klabu yoyote
ya England isipokuwa United.
De Gea alibaki akiishi nyumbani
kwake katika viunga vya mata-
jiri vya Manchester alipoondoka
United.

Hata baada ya kuhamia His-
pania, ambapo mke wake Edurne
ni mwanamuziki maarufu na
mtangazaji wa televisheni, aliku-
wa amerejea kaskazini maghari-
bi mwa Uingereza kwa vipindi
vyake vya mazoezi huko Altrin-
cham.

Hata inadaiwa kwamba an-
gerejea Old Trafford ikiwa hali

Mascherano
ashangazwa
na vioja
Olimpiki

ST-ETIENNE, Mfaransa

KOCHA wa Argentina, Javier
Mascherano alisema hajawahi
kushuhudia ‘sarakasi’ kama ili-
yotokea wakati wakifungwa 2-1
na Morocco katika mechi yao ya
kwanza ya mchezo ya Olimpiki
mjini St-Etienne Jumatano.
Cristian Medina alidhani ameo-
koa sare ya 2-2 kwa Argentina
alipofunga dakika za majeruhi,
lakini bao hilo lilikataliwa na VAR
kuwa ameotea wakati mchezo
ulianza kwa dakika chache baa-
da ya kusimama kwa saa mbili na
kuwaondoa mashabiki uwanjani.
Mascherano alisema kumeku-
wa na ukosefu wa mawasiliano
kutoka kwa waandaaji kuhusu
kitakachotokea wakati timu hiyo
ilipokaa kwenye chumba cha
kubadilishia nguo cha Geoffroy
Guichard kabla ya kuanza tena.
“Siwezi kueleza kilichotokea.
Tulitumia takriban saa moja
na nusu kwenye chumba cha

ashara, na vile vile kujiweka sawa
na kuzingatia mazoezi binafsi
nyumbani.

Sasa anatazamiwa kufanya ua-
muzi ambao utamrudisha kwe-

F—
KUPOTELEWA

zingekuwa tofauti. Ikiwa itakuwa
Marekani, inasemekana kwamba
De Gea angependelea kuelekea
pwani ya magharibi.

kubadilishia nguo ambapo
hawakuwahi kutuambia Kkita-
kachotokea,” alisema Mascher-
ano akiwaambia waandishi wa
habari.

“Morocco hawakutaka Kku-
cheza, hatukutaka kuendelea,
na mashabiki waliturushia vitu.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA Ni sarakasi kubwa kuwahi kuona
KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA

KATIKA BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA

KUPOTELEWA

WILAYA YA KINONDONI MWANZA maishani mwangu. Sijui kwanini
NA CHETI NA CHETI MWANANYAMALA SHAURI LA MAOMBI YAMADAINAMBA 4076 LA | walitumia saa moja na dakika 20
SHAURI LA LA MADAI NAMBARI 65 LA 2024 MWAKA 2024
EDITH GEORGE MHEHE...MUOMBAJI/ RAIDEN YAKOBO KINANGE @ ZAKAYO Za l<ul<agua mchezo.
WAOMBAJI ATHANAS RAIMOND.......MLETA MAOMBI “Kama kuna kuotea kwenye
DHIDI YA b la Madi h h

ASWAMADU ABDUL SWAMADU...MDAIWA/ DHIDI YA a0 la Madmmna acha mchezo

WADAIWA uendelee kwa kasi tuliyonayo,
WITO KUITWA SHAURINI MAGWEIGA CHACHA MAGERE.........MJIBU - :

ASWAMADU ABDUL SWAMADU MAOME! sidhani kama mchezo unapaswa

POPOTE ULIPO/MLIPO kuchezwa kwa dakika tatu baada
EDITH GEORGE MHEHE amefungua ya saa moja nanusu.”
hauri mbele ya B: la Ardhi na Nyumb UNAJULISHWA KWAMBA SHAURI TAJWA HAPO : -
snaurimoele ya Saraza 'a Ardhi na fyum JUU LIMEPANGWA KUSIKILIZWA NA MAHAKAMA Hata hivyo, kiungo huyo wa

lililopo Kinondoni (Mwananyamala). Shauri HIl TAREHE 05/08/2024. UNATAKIWA . . _
husika limepangwa kutajwa tarehe KUHUDHURIA WEWE BINAFSI AU WAKILI WAKO zamz}m W.El safu ya ul.l IlZl. .}.Ia {\I‘
gentina alisema hataki kujiingiza

02/09/2024 saa 03:00 asubuhi/mchana KISHERIA.
mbele ya Mh. J.W. SILLAS hivyo ZINGATIA KWAIBA KUTOKDFIKRKWAKO XWA 1 katika kulalamika kupindukia na
ameihimiza timu yake kuanga-

TAREHE TAJWA, KESI HIl ITAENDELEA
unaamriwa kuhudhuria mbele ya Baraza
zia mechi zao zijazo za Kundi B

KUITWA SHAURINI

KELVIN JOHN SAMWEL
anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye

NAUMI SAMSON MWASHIWAWA
anatangaza kupotelewa na cheti
cha kidato cha nne chenye index index namba S1278-0111

namba S1932-0025 kilichotole- kilichotolewa na MBEZI
wa na SANTILYA SECONDARY SECONDARY SCHOOL mwaka

KUSIKILIZWA BILA WEWE KUWEPO
siku hiyo bila kukosa. MAHAKAMANI NA KUTOLEWA MAAMUZI.
Imetolewa na kutiwa Saini na Mhuri wa

SCHOOL mwaka 2013. Yeyote 2022. Yeyote atakayekiona atoe Baraza hili leo tarehe 25 Mwezi 07...2024. M AUHUR WAkt Leoarene | dhidi ya Irag na Ukraine.
atakayekiona atoe taarifa kituo taarifa kituo cha polisi. Taarifa ya 4 e 16/07/2024 Argentina itamenyana na Iraq
cha polisi. Taarifa ya polisi: polisi: mjini Lyon Jumamosi
MWE/RB/2072/2024. PHQ/DAR/UBU/153622/2024. NABDHSAI jini Lyon ] '

JAMHURI YA MUUNGANO WA TTPT;AMP:III)\AI 3 JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MWANGA
Katika Mahakama ya Mwanzo Wilaya ya Moshi UTHIBITISHO NA USIMAMIZI WA MIRATHI
Kituo cha Moshi Mjini Mkoa KILIMANJARO. SHAURI LA MIRATHI NA 14567 YA MWAKA 2024
Shauri la Ndoa 122, 2024. MAOMBI YA BARUA YA USIMAMIAJI WA
Jina la Mdai HELLEN LONGDARE MOLLEL. MIRATHI YA
Jina la Mdaiwa BARAKA ELIMO SARIA . MARIA MICHAEL JOSEPH............ MAREHEMU

KUITWA SHAURINI MDAIWA
Kwa BARAKA ELIMO SARIA. SHABANI ZUBERI SHABANI...MUOMBAJI
TAARIFA YA KAWAIDA

Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta /Wameleta madai

KUPOTEA KWA

KUPOTEA KWA
KADI ZA PIKIPIKI

SHABANI MBWANA JUMA
anatangaza kupotelewa na kadi
zake za pikipiki kama zifuatavyo:-

MC 799 CNC aina ya TVS yenye

KUPOTELEWA
NA CHETI

KADI ZA PIKIPIKI

SHABANI MBWANA JUMA
anatangaza kupotelewa na kadi
zake za pikipiki kama zifuatavyo:-
MC 104 DMY aina ya TVS yenye

chassis Na. MD625AE31M1KO0414 chassis Na. MD625AF73L1A00590 yake/ yao kwamba (eleza hapa habari za Madai ) (Kanuni ya 75)
X Fika Mahakamani kujibu madai ya Tsh Watu wote wanaodai kuwa na haki katika
MC 769 DEW aina ya HUONIAO MC 290 CQK aina ya HUONIAO 4,500,000/=ulizoazimwa na mdai mnamo tarehe mirathi ya marehemu aliyetajwa hapo juu

04/12/2023 kwa makubaliano ya kurejesha ndani . N h
ya mwezi mmoja . wanafahamishwa kufika na kuangalia

Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika mashauri haya katika jalada kama wanaona

mahakama hii tarehe 29 mwezi 07 mwaka 2024 saa f

6:00 Mchana kwa mujibu wa Mwombaiji hayo na lnaf.aa ka_bl.e_l ya ku.tole\.Na kwa barua )_/_a
kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa shauri il usimamiaji wa mirathi kwa muombaji
ni lazima kuleta shahidi/mashaidi wako na vielelezo aliyeomba hapo juu.

vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea. . P :

ANGALIZO: Kama hautohudhuria siku iliyotajwa Mapingamizi yoyote kuhusu maombi haya

yawe yameandikwa mnamo au kabla ya

hapo juu na ikithibitika kuwa ulipokea hati ya kuitwa
shaurini,Mahakama inaweza kusikiliza shauri bila ya tarehe 29 Mwezi Julai, Mwaka 2024.

yenye chassis yenye chassis
Na. G7TEPCJL02MA010539 Na. GTEPCJL04LA004496

MC 469 CZR aina ya HUONIAO MC 624 CTK aina ya HUONIAO

yenye chassis yenye chassis
Na. LUEPCJLO2MA007002 Na. LJEPCJLO03LA007928

MC 524 CZC aina ya HUONIAO MC 895 CTU aina ya HUONIAO
yenye chassis yenye chassis

ASTERIA FREDRICK
LUKONGE anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato
cha nne chenye index namba
P1261-0008 kilichotolewa na

Na. LIEPCJL04MA006823 Na. GTEPCJL00LA009808 ot i g 2 Kaiepo. _ Imewasilishwa Mwanga leo tarehe 22 MERIWA SEKONDARY

. ati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa ) ) SCHOOL mwaka 2011. Yeyote
Yeyote atakayeziona anaombwa atoe Yeyote atakayeziona anaombwa atoe Mahakama hii_leo tarehe 22 mwezi 07 Mwaka 2024 Mwezi Julai Mwaka 2024. atakavekiona atoe taarifa Kituo
taarifa kituo chochote cha Polisi. taarifa kituo chochote cha Polisi. h Y lisi. Taarif: lisi-
Taarifa ya Polisi: Taarifa ya Polisi: cha polisi. Taarifa ya polisi:
PHQ/TAN/TAN/7591/2024 PHQ/TAN/TAN/7589/2024 PHQ/DOD/DOD/31558/2024.
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HABARI MICHEZO

I SERIKALI

Gamondi
afurahlshwa
ushindani
Wa hamba

wabao 1-0, Gamondi, alisema
kilikuwa Kipimo kizuri kwao.
“Kila mchezaji aliyepata nafasi
alionesha kitu, ulikuwa mchezo
mzuri na nimefuruhishwa na kile
wachezaji wangu walichokifanya
hivyo tunaendelea kujenga timu
yetu,” alisema Gamondi.
Yanga wanatarajia
kucheza mchezo
mwingine wa mi-
chuano ya Kombe
la Toyota dhidi ya
Kaizer Chief kabla
va kurejea nchini
kwa ajili ya
tamasha la
‘Wiki ya
Mwa-
nanchi’
litaka-
lo-
fanyika
Agosti
4.

\ %@r

Golikipa
awatoa hofu
mashabikKi
Simba

ndani anacheza na kuelekeza,
hana mambo mengi, tunauvuma
kuwa naye na tunaomba Mungu
abaki kwa muda mrefu kuende-
lea kuifundisha Simba,” alisema
kipa huyo.

Alisema kwa msimu mmoja
aliojiunga na Simba amejifunza
Vitu vingi ambayo awali alikuwa
havifahamu, hivyo kwake ni
somo kubwa.

“Nilijisikia faraja kuingia
Simba, nilikaa na wachezaji
wakubwa wenye uzoefu akina
Aishi Manula, Shomari Ka-
pombe, Mohamed Hussein
“Tshabalala’, ambao wamenipa
ujasiri mkubwa ingawa haukuwa
msimu mzuri kwetu, hata hivyo
sijacheza mechi za kimataifa
lakini ile kuwapo tu kwenye
timu ambayo inacheza mechi
hizo nimejifunzaa vitu vingi
ambavyo nilikuwa sivifahamu
kabla. Kusema kweli ukicheza
hizi timu kubwa ni shule tosha,”
alisema Abel.

Akiizungumzia idara ya maki-
pa, amewahakikisha wanachama
na mashabiki kutokuwa na
wasiwasi kwani mafunzo wa-
nayoyapata ni ya hali ya juu na
ni bora pia.

Na Gwamaka Alipipi

ERIKALI imepokea
msaada wa viwanja vi-
tatu vya michezo vili-
vyojengwa katika Shule
ya Msingi Kingolwira mkoani
Morogoro.
Akipokea msaada huo,
Naibu Katibu Mkuu
Wizara ya Sanaa,
Utamaduni na Mich-
ezo, Suleiman Serera
alisema viwanja al-
ivyokabidhiwa ni cha
mpira wa miguu, mpi-
ra wa pete na mpira
wa kikapu ambavyo
vimejengwa na kam-
puni ya tumbaku ya
Alliance One (AOTL)
kwa gharama ya
Shilingi milioni 241.

VIPYA VITATU

“Msaada huu unaenda
sambamba na Sera ya Taifa
ya Michezo ya Mwaka 1995
pamoja na maelekezo ya Rais
Samia ya kufanya kazi kwa
karibu na taasisi binafsi katika
kuwaletea wananchi maende-
leo,” alisema.

Alisema  msaada  huo
unaendana na mpango wa
serikali wa kujenga miun-
dombinu ya viwanja kwenye
shule 56 nchini. Lengo likiwa
ni kuweka mazingira bora ya
michezo kwa watoto wa shule
za msingi na sekondari.

Aidha, Serera aliishukuru
kampuni hiyo kwa ujenzi wa
viwanja hivyo ambavyo vita-
saidia kuboresha mazingira
yatakayosaidia kuibua vipaji
vya watoto mashuleni.

Aidha, alisema viwanja

hivyo vimejengwa kwa ha-

dhi ya kimataifa na kwamba

vimewekewa miundombinu
ya maji ya umwagiliaji majani
ili yasikauke.

“Niwapongeze sana Alliance
One kwa ufadhili huu kwani
natambua kwamba ziko taasisi
nyingi ambazo zinapata faida
na zinafanya mambo mengi na
hawarudishi fadhila ipasavyo
kwa jamii kama ninyi mlivyo-
fanya kwani kutoa ni moyo
wala siyo utajiri,” alisema.

Msemaji wa kampuni hiyo,
John Magoti alisema wametoa
msaada huo kupitia sera yao
ya misaada kwa jamii.

Aliendelea kuelezea kuwa,
gharama za ujenzi wa viwanja
hivyo umegharimu Sh. milioni
241, fedha ambazo zimelipwa
kwa mkandarasi mzawa am-
baye amefanya kazi kwa waka-
ti.

“Tumetoa msaada huu tu-
naoukabidhi leo lengo likiwa
ni kuendeleza michezo kwa
watoto  kwani  tunaamini
kwamba baada ya masomo ya
darasani, kuna umuhimu kwa
watoto kuwajengea watoto
afya ya akili kupitia michezo
ya aina mbalimbali inayoche-
zwa kwenye mazingira ma-
zuri,” alisema.

Akipokea msaada huo, Mku-
rugenzi wa Manispaa ya Mo-
rogoro, Emmanuel Mkongo,
aliipongeza kampuni hiyo
kwa msaada wa viwanja hivyo
huku akiahidi kuvitunza.

Aidha, Kaimu Mkurugenzi
wa Aliance One, Blasius Lu-
penza alisema misaada wa-
nayoitoa kwenye shule hiyo ni
ya ujirani mwema na wame-
kuwa wakiifanya kwa miaka
mingi.
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Wachezaji
wa soka
wa Kituo
cha mich-
ezo cha
Jakaya
Kikwete
wakiwan-
ia mpira
walipoku-
. wa

- wakifaya
mzoezi
katika
uwanja
wa Kituo

es Salaam
jana.

. PICHA:

~ JUMANNE
- JUMA

.u.

Waziri Junior atua Dodoma Jiji FC

Na Adam Fungamwango

KATIKA kile kinachoonekana
kujiimarisha kuelekea msimu
ujao wa Ligi Kuu, klabu ya Do-
doma Jiji imeendelea kufanya
usajili wa kishindo ambapo
jana mchana ilimtambulisha
mshambuliaji wa KMC na timu
ya Taifa ya Tanzania, Waziri
Junior.

Taarifa iliyotolewa jana na
Idara ya Habari na Mawasi-
liano ya klabu hiyo, inasema
kuwa mchezaji huyo ame-
saini mkataba wa kuichezea
timu hiyo yenye makao yake
jijini Dodoma kwa miaka mi-

wili, ambapo mategemeo yao
ni kuwa na kikosi bora cha
msimu ujao kitakacho himili
mikimiki ya msimu.
“Tumepata mali safi, ni Wa-
ziri ambaye atakuwa mmoja
wa wachezaji wetu wapya wa-
takaounda kikosi chetu kue-
lekea msimu ujao,”ilisema se-
hemu ya taarifa ya klabu hiyo.
Waziri, ambaye amekabidhi-
wa jezi namba 10 kwenye timu
hiyo, ataungana na wachezaji
maarufu ambao Dodoma Jiji
imefanikiwa kupata saini zao
kuelekea msimu ujao ambao
ni straika mwenzake, Reli-
ants Lusajo aliyesajiliwa ku-

toka Mashujaa FC na Ibrahim
Ajibu kiungo mshambuliaji wa
zamani wa timu za Simba na
Yanga, lakini akitokea klabu ya
Coastal Union aliyokuwa aki-
ichezea msimu uliopita.

Straika huyo alipachika
mabao 12 msimu uliopita na
kuongoza kwa ufungaji mabao
Ligi Kuu msimu wa 2023/24
kwa upande wa washambu-
liaji asilia kwani waliokuwa
juu yake ni Feisal Salum wa
Azam FC aliyefunga mabao 19
na Stephane Aziz Ki wa Yanga
aliyetwaa kiatu cha dhahabu
kwa kufunga mabao 21 wote ni
viungo.

Mbali na KMC alikotoka,
straika huyo amewahi kuz-
ichezea klabu za Toto African,
Azam FC, Biashara United,
Mbao FC, Yanga na hatimaye
timu aliyocheza msimu uliopi-
ta inayomilikiwa na Manispaa
ya Kinondoni, KMC.

Wachezaji wengine wapya
ambao wametua Dodoma
Jiji FC ni kipa mabhiri raia wa
Jamhuri ya Kidemokrasi ya
Congo, Allain Ngeleka ambaye
aliibeba Kagera Sugar msimu
uliopita, Dickson Mhilu pia
kutoka Kagera Sugar na beki
Daudi Milandu kutoka Tabora
United.
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Kiungo wa Yanga, Max Nzengeli (kushoto) akiwatoka v\/achezau wa TX Galaxy kwenye mchezo wao wa Kirafiki juzi
nchini Afrika Kusini. Yanga ilishinda bao 1-0. PICHA: MTANDAO

Gamondi afurahishwa
ushindani namba Yanga

Na Faustine Feliciane

OCHA wa Yanga,
Miguel Gamondi,
amesema ushindani
wa namba uliopo

sasa ndani ya klabu hiyo ume-
leta matokeo chanya Kkuele-
kea msimu mpya wa ligi na
mashindano ya kimataifa.
Miguel, amesema usa-
jili waliofanya msimu
huu utawapa ma-
tokeo mazuri kwa
sababu kila mchezaji
anauwezo mkubwa
na anataka kuonesha
kitu kila anapopata
nafasi ya kucheza.

® @ @ Ajivunia usajili wao wa kimka-
kati, aweka wazi malengo ya msimu ujao

ambao ni...

“Kumekuwa na ushindani
mkubwa kuanzia mazoezini
hadi katika mechi za ushindani
za kirafiki. Aidha, usajili tuliou-
fanya una manufaa makubwa
sana na nina uhakika timu
itafanya vizuri sana msimu
ujao kwani wachezaji wenye
kwa wenyewe wanashindana
kuwania namba,” alisema
Gamondi.

Alisema kuwa maingizo
mapya ndani ya kikosi chake

yanachochea ushindani kwa
asilimia kubwa na ndicho ali-
chokuwa akikitaka kitokee.
“Mathalani, ukiangalia usa-
jili wetu ulikuwa ni wa kim-
kakati kwelikweli na hatuku-
taka kuruhusu wachezaji wetu
nyota waondoke hiyo tulifani-
kiwa kuwabakisha. Fauka na
hilo, hatukutaka kurizika na
kikosi chetu hivyo tukamua
tuongeze nguvu kidogo ku-
leta ushindani, na tumefanya

hivyo na matokeo yake tu-
nayaona,” alisema.

Alisema  malengo  yao
makubwa ni kuutetea Ubing-
wa wa Ligi Kuu, Komba la FA
na kufika mbali zaidi kwenye
michuano ya Ligi ya Mabing-
wa Afrika.

Akizungumzia mchezo wao
wa juzi dhidi ya TS Galaxy am-
bao waliibuka na ushindi
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Golikipa
awatoa hofu
mashabiki
Simba

Na Adam Fungamwango

SIKU chache baada ya taarifa
ya golikipa namba moja wa
klabu ya Simba, Ayoub Lakred
kuripotiwa kuumia na kutara-
jiwa kukaa nje ya uwanja kwa
angalau wiki sita, kipa mwing-
ine wa klabu hlyo Hussein
Abel, amewatoa hofu mashabiki
wa timu hiyo kwa kusema kipa
yeyote ana uwezo wa kuanza
kwenye mchezo.

Abel, aliyesajiliwa na Simba
msimu uliopita akitokea KMC,
amewapa kongole pia makocha
wapya wa timu hiyo akisema
wana uwezo mkubwa na ha-
wamfokei mchezaji anapokosea
bali wanamuelekeza.

Alisema kwa sasa hakuna
kuwa na hofu mchezaji mmoja
anapokosekana kwa kuwa kila
mchezaji ana uwezo mkubwa
wa kuanza kikosi cha kwanza.

“Mashabiki wasiwe na hofu,
hata kama mchezaji fulani
atakuwa hayupo, bado mcheza-
ji mwingine ana uwezo wa
kufanya vizuri akipata nafasi,”
alisema Abel na kuongeza,

“Msimu huu nimefurahi
wachezaji wengi waliosajiliwa
ni vijana kwa hiyo wapinzani
wajipange, wachezaji wame-
kuja na morali nao wanataka
umaarufu, wana hamu ya kut-
waa makombe wana njaa ya
mafanikio, h|vyo watu waji-
pange kweli,” alitahadharisha
kipa huyo ambaye kwa sasa
yupo na kikosi cha timu hiyo
nchini Misri.

Kuhusu benchi la ufundi lin-
aloongozwa na kocha Faldu Da-
vids, alisema wana ufundishaji
wa aina ya pekee unaopendwa
sana na wachezaji wengi kwani
ni rahisi kuwaelewa.

“Walimu wetu wanajua ku-
fundisha, wanakupa moyo,
unapokosea hawakufokei,
wanakuelekeza ili usirudie tana
kosa ulilofanya.

Halafu watu wasichokijua
kocha wetu ni kocha mchezaji,
yeye mwenyewe anaingia
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