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Baadhi ya wateja wanaohitaji kuingia katika soko la Makoroboi, jijini Mwanza, wakinawa mikono kwa wakati mmoja, kwa ajili 
ya kujikinga  na maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa corona, jana, jambo ambalo si zuri kwa usalama wao. PICHA: NEEMA 
EMANUEL 
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Pamoja na serikali kufunga shule 
kutokana na tishio la corona, 
watoto wengi wameonekana 
kuzurura, huku wengine wakitu-
mikishwa sokoni. Hali hii ni hatari 
kwani inaweza kuchangia kuenea 
kwa maradhi ya corona ambayo 
ni tishio duniani. Katika kujikinga 
na corona; 
*  Epuka mikusanyiko ya watu
* Nawa mikono kwa sabuni na 

maji yanayotiririka
* Epuka kusalimiana kwa kushi-

kana mikono na kukumbatiana 
* Ukipiga chafya au kukohoa, 

ziba mdomo.

TISHIO CORONA

BAA LA CORONA 
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Wananchi wakitembea kwa miguu katika eneo la Jangwani, wakielekea katikati ya Jiji la Dar es Salaam jana, kutokana na shida ya usafiri iliyo-
sababishwa na mabasi ya daladala kupakia abiria wanaotosha kwenye viti, kutekeleza agizo la serikali kama tahadhari ya maambukizi ya virusi 
vya ugonjwa wa corona. PICHA: MIRAJI MSALA

Mahakama yataifisha bil. 16.7/- 
za upatu toka kampuni ya kigeni

Ndalichako 
aagiza 
kukamatwa
walimu 
wanaofundisha 
twisheni
Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Elimu, Sanyansi 
na Teknolojia, Prof. Joyce 
Ndalichako, amewaagiza 
wakurugenzi, wakuu wa wilaya 
na mikoa kuwachukulia hatua 
wale wote walioanzisha vituo 
vya mafunzo ya ziada (tuition) 
wakati ambao shule zote zime-
fungwa kwa ajili ya kujikinga 
na corona.

Profesa Ndalichako alitoa 
agizo hilo jana wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari 
jijini Dodoma na kuwataka 
wanafunzi walioko nyumbani 
kuacha kuzurura ili kujikinga 
na maambukizi ya ugonjwa 
huo.

“Wanafunzi watambue kuwa 
hiyo si likizo bali wamerudi 
nyumbani kwa sababu ya 
janga kubwa linaloitesa dunia 
la virusi vya corona. Kuna 
baadhi ya sehemu baada ya 
kusikia watoto wako nyumbani 
wameanzisha ‘tuition’. Nawa-
taka wote walioanzisha ‘tuition’ 
waache mara moja,” alionya.

Ndalichako alitoa maelek-
ezo kwa wakurugenzi, wakuu 
wa wilaya na mikoa, wasi-
mamie kikamilifu maelekezo 
ya serikali na kutowafumbia 
macho watu walioanzisha vituo 
vya kufundishia kwa sababu 
wanapingana na maelekezo na 
wanakuwa tishio la usalama 
katika maeneo hayo.

Kadhalika, Wizara ya Afya, 
Maendeleo ya Jamii, Jinsia, 
Wazee na Watoto  na Ofisi 
ya Rais Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (Tamisemi) 
kwa kushirikiana na Shirika la 
Umoja wa Mataifa la Misaada 
kwa Watoto (Unicef), wametoa 
angalizo na tahadhari ambazo 
watoto, wazazi, walezi na 
walimu wanapaswa kuzichukua 
wakati wote wa likizo.

“Kutokana na mlipuko wa 
ugonjwa wa corona, walimu 
wakuu wasiwaruhusu wanafun-
zi kukusanyika katika mae-
neo shule kwa kipindi chote 
ambacho shule zimefungwa,” 
tangazo lilielekeza hivyo.

Tahadhari nyingine iliyo-
tolewa, inaitaka jamii iwalinde 
wanafunzi na watoto wote ka-
tika maeneo yao kwa kuhakiki-
sha hawaendi katika maeneo 
hatarishi yakiwamo yenye 
msongamano.

Kadhalika wametahadharisha 
wazazi na walezi wazungumze 
na watoto wao kuhusu njia za 
kujikinga na virusi vya corona 
na kuwasaidia kuendelea kuji-
somea wakiwa nyumbani.

Na Hellen Mwango

MAHAKAMA Kuu Divisheni ya 
Uhujumu Uchumi na Rushwa, 
imetaifisha   Sh. bilioni 16.7 za 
upatu zilizokuwa zikimilikiwa 
isivyo halali na Kampuni ya IMS 
Marketing Tanzania Limited 
kuwa mali ya serikali.

Hatua hiyo imefikiwa  baada 
ya Mkurugenzi wa Mashtaka 
Nchini (DPP), kuomba fedha 
hizo ambazo zilipatikana kwa 
njia ya upatu zitaifishwe.

Hata hivyo, mahakama hiyo 
imekataa ombi la DPP la kuitaka 
itoe amri ya kuiamuru Benki ya 
Afrika (BOA), kulipa riba ya kip-
indi chote walichohifadhi fedha 
hizo.

Uamuzi huo ulisomwa na ma-
hakama hiyo iliyoketi chini ya 
Jaji Elinaza Luvanda, baada ya 
kusikiliza maombi ya DPP  yali-
yowasilishwa  chini ya kiapo cha 
Wakili wa Serikali, Esterzia Wil-
son na Mrakibu Mwandamizi wa 
Polisi, Fadhili. Jopo la Mawakili 
wa Serikali liliongozwa na DPP 
akisaidiana na Mawakili wa Seri-
kali Wakuu, Shadrack Kimaro na 
Christopher Msigwa.

Walalamikiwa katoka maombi 
ya msingi, Rais wa Ujerumani 
Manon Huebenthal, Rais wa Uin-
gereza, Frank Rickeltis na Kam-
puni ya IMS Marketing Tanzania 
Ltd.

Akisoma uamuzi huo jana, 
Jaji Luvanda alisema DPP ali-
wasilisha maombi ya kutaka ma-
hakama itaifishe mali ambazo ni  
Dola za Marekani   1,351,597.79 
na Euro     5,377,306.56, zote 
mbili zikiwa kwa jina la IMS Mar-

keting Tanzania Limited zilizo-
funguliwa  katika benki ya BOA.

Alisema mali hizo zilitokana 
na biashara ya upatu licha ya 
kwamba       kampuni hiyo  il-
isajiliwa     kwa shughuli za 
masoko.

Jaji Luvanda alisema DPP 
aliwasilisha maombi hayo yali-
youngwa mkono na hati mbili za 
viapo zilizowasilishwa na Wakili 
wa Serikali, Estazia Wilson na 
Mrakibu Mwandamizi wa Polisi 
(SSP) Fadhili, wakielezea jinsi 
washitakiwa hao walivyohusika 
katika kutenda uhalifu wa kue-
ndesha mpango wa upatu na 
utakatishaji fedha.

Alisema wadaiwa waliitwa 
kwa kupitia matangazo mbalim-
bali na hawakuthubutu kuwasili-
sha kiapo kinzani na kwamba 
kesi ilipofunguliwa Mahakama 
ya Kisutu zilitolewa hati za ku-
wakamata lakini walikuwa ma-
fichoni.

“Katika hali hii wajibu maombi 
hawakukana hati ya kiapo hivyo 
waleta maombi wamethibiti-
sha maombi yao na fedha zina-
taifishwa kuwa mali ya serikali,” 
alisema Jaji Luvanda.

Hata hivyo, alisema anakataa 
ombi la DPP la kutaka mahaka-
ma itoe amri ya kuamrisha BOA 
kulipa riba ya kipindi chote 
walichohifadhi fedha hizo lakini  
anakubaliana na mahakama 
kutoa nafuu nyingine na kwam-
ba riba ilitakiwa kuingia katika 
eneo hilo.

“Kiasi cha riba hakikuelezwa 
kwenye hati ya kiapo na watu wa 
benki ya BOA si wadaiwa katika 
maombi hayo na hawakuitwa 

kujitetea, hivyo nikitoa amri 
dhidi yao kwa maoni yangu ni 
kukiuka haki yao ya kusikilizwa,” 
alisema.

Aliongeza kuwa haikuelezwa 
namna benki hiyo ingenufaika 
na fedha hizo walizohifadhi,   
hivyo, alishauri waleta maombi 
kutafuta njia nyingine ya ku-
wasilisha ombi kuhusu riba.

DPP Biswalo Mganga akisaidi-
ana na Kimaro na  Msigwa. wali-
omba amri ya kutaifisha fedha 
hizo   ili kuzuia wahalifu ku-
faidika na makosa ya jinai wali-
yotenda.

DPP pia iliomba Mahakama 
kuiagiza Benki ya BOA Limited, 
kulipa riba kwa kukaa na kiasi 
hicho kikubwa cha fedha tangu 
Januari 19, 2018, wakati wakijua 
fedha hizo sio halali. 

  DPP Mganga alidai   Januari 
19, 2014, raia hao wa kigeni wali-
kuja nchini Tanzania na kusajili 
IMS Marketing Tanzania Lim-
ited, kampuni ambayo ilipewa 
na Halmashauri ya Manispaa ya 
Kinondoni leseni ya kutoa hudu-
ma mbalimbali za masoko.

Ilidaiwa  kuwa ukusanyaji wa 
fedha kutoka kwa umma na kue-
ndesha upatu kwa ujumla haiku-
wa miongoni mwa malengo ya 
biashara ambayo kampuni hiyo 
iliendesha.

Katika tarehe tofauti, washi-
takiwa hao wawili walifungua 
akaunti tajwa katika benki hiyo 
baada ya kusajili kampuni, am-
bayo ina uhusiano wa karibu na 
kampuni nyingine ya IMS Inter-
national Marketing Services ya 
Singapore.

Kampuni   hiyo ya Singapore 

ina uhusiano wa karibu na ni se-
hemu ya operesheni ya kampuni 
ya Onecoin Limited, iliyoan-
zishwa  Aprili 2014 huko Gibral-
tar na ina ofisi nchini Bulgaria, 
Falme za Kiarabu.

Waliieleza mahakama  kwam-
ba, shughuli za kampuni ya One-
coin Limited na kampuni tanzu 
katika mamlaka mbalimbali zili-
simamishwa na akaunti zao za 
benki kufungwa kwa sababu ya 
kujihusisha na utakatishaji fedha 
uliosababishwa na mchezo hara-
mu wa upatu.

Kutokana na  kusimamishwa 
kwa shughuli hizo, Onecoin Lim-
ited ilitangaza kwenye akaunti 
yake ya facebook na wavuti zake 
kwamba wanachama wanapas-
wa kulipa vifurushi na michango 
yao kupitia akaunti za benki zi-
lizopo katika Benki ya BOA.

Kwa tarehe tofauti, jumla ya 
16, 720, 858, 579. 47 zilipokelewa 
kutoka kwenye akaunti zote tatu 
za benki. Kiasi hicho kinajumui-
sha jumla ya Dola za Marekani 
1,351,597.79 katika akaunti mbili 
za USD na zingine za   Euro 
5,377,306.56 katika akaunti ya 
Euro.

  Kuzingatia ushahidi huo, 
DPP alifungua kesi ya uhujumu 
uchumi dhidi ya raia hao wawili 
katika Mahakama ya Hakimu 
Mkazi Kisutu        jijini Dar es sa-
laam kwa mashitaka    matatu ya 
kula njama ya kutenda kosa, kue-
ndesha      upatu na utakatishaji 
fedha.

Kwa kuwa watuhumiwa wa-
likuwa hawajakamtwa, upande 
wa Jamhuri   uliomba   hati ya 
kuwakamata. 
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Ajinyonga 
na kufa 
baada ya 
kumpoteza 
mtoto 
Na Manuel kaminyoge,  SONGWE

WANANCHI wa kijiji cha Ihanda, 
Mbozi mkoani Songwe, wamekumb-
wa na taharuki baada ya kumkuta 
Ezekiel Mela,  anayekadiriwa kuwa 
na umri wa miaka 30 akiwa ame-
jinyonga hadi kufariki dunia.

Mela amejinyonga zikiwa zimepita 
siku chache baada ya kifo cha mtoto 
wake kinachosemekana kilikuwa 
katika mazingira ya utata hivyo 
kumfanya kuwa na mawazo mengi. 

Aikael  Kibona, mke wa marehemu, 
akisimulia kwa masikitiko, alisema 
tukio hilo lilimshitua kwa kuwa ha-
wajawahi kutofautiana wakati wote 
wa maisha vyao na juzi  akitoka 
kazini alikuwa sawa na hakuonyesha 
shida yoyote .

Mkewe huyo alisema jana asubuhi 
kulipokucha, waliagana vizuri na 
akienda kazini na yeye akabaki ny-
umbani lakini baada ya muda mfupi 
alipigiwa simu kuwa mume wake 
amefariki dunia kwa kujinyonga na 
kamba. “Mume wangu hatujawahi 
kukosana hata mara moja na leo 
(jana) ameniaga vizuri na mimemta-
kia kazi njema kumbe ndiyo anak-
wenda kujiua!  Imeniuma sana mimi. 
Nimempoteza mtoto majuzi tu tena 
leo mume! Mungu nisaidie,” alisema.

Ezekiel Sichone, mmoja wa wa-
nanchi waliofika eneo la tukio, alise-
ma tukio hilo limewashtua sana na 
kuibua taharuki miongoni mwao.

Sichone aliongeza Mela hakuwa 
mtu wa kushilikisha changamoto 
alizokuwa nazo japo alikuwa ak-
ilalamika sana tukio la mtoto wake 
kupoteza maisha kwa mazingira ya 
kutatanisha.

“Huyu jamaa ni ngumu kujua chan-
zo cha kifo chake kwani alikuwa mtu 
ambaye hakuwa tayari kumweleza 
mtu changamoto aliyonayo licha ya 
kuwa alikuwa akiongelea sana tukio 
la kifo cha mtoto wake ambacho 
nacho kilikuwa cha kutatanisha,” 
alisema Sichone.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Ihanda, 
Nico Mwaiswelo, alisema tukio hilo 
lilitokea jana   majira ya saa moja 
asubuhi ambapo alifika eneo la tukio 
na kukuta umati wa watu .

Alisema matukio kama hayo yame-
kuwa yakitokea mara kwa mara 
yakiwamo  ya watu kujinyonga, 
kunywa sumu na mauaji huku aki-
wataka wananchi kuacha kuchukua 
uamuzi  mgumu .

Diwani wa Viti Maalum Tarafa ya 
Vwawa, Crescensia Kapange, aliwa-
taka vijana kutochukua uamuzi mgu-
mu huku akiongeza kuwa katika kijiji 
hicho kumekuwa na matukio mengi 
ambayo yanatoa taswira mbaya.

.

Mbunge ataka vyombo vya dola 
viwalinde waliowekwa karantini
Na Mwandishi Wetu, 
DODOMA

BAADHI ya wabunge wamei-
taka serikali kuhakikisha Jeshi 
la Polisi na vyombo vingine 
vya dola vinaimarisha ulinzi 
kwenye maeneo yanayotumi-
ka kuwaweka chini ya uangal-
izi watu wanaotoka katika nchi 
zilizoathiriwa na ugonjwa wa 
corona.

Vilevile, serikali imesema 
barakoa za kitambaa hazizuii 
na hazimkingi mtu kupata vi-
rusi vya corona huku baadhi ya 
wabunge wakishauri matumizi 
ya dawa za miti shamba zina-
zodaiwa kutibu ugonjwa huo.

Akichangia bungeni jijini 
hapa jana hotuba ya makadi-
rio ya mapato na matumizi 
ya Ofisi ya Waziri Mkuu kwa 
mwaka ujao wa fedha, Mbunge 
wa Mchinga (CUF), Hamidu 
Bobali, alisema ulinzi unapas-
wa kuimarishwa kwenye ho-
teli ambazo watu wanawekwa 
karantini kutokana na kuwapo 
kwa taarifa kwamba hawakai 
siku zote zinazotakiwa.

“Tusiachie walinzi wa hoteli, 
ziko taarifa kuwa wamekuwa 
hawakai siku zote na wame-
kuwa wakiondoka, kuna haja 
ya kuchukua hatua zaidi kama 
taarifa hizi ni za kweli. 

“Nchi za Uganda na Kenya zi-
mechukua hatua za kuwaachia 
majeshi kulinda hoteli hizi kwa 
sababu jambo hili ni la kiusala-
ma,” alisisitiza.

Katika mjadala huo, Naibu 
Waziri wa Afya, Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Dk. Faustine Ndugulile, alila-
zimika kusimama na kutoa 
ufafanuzi kuhusu matumizi 
ya barakoa, akibainisha kuwa 
za kitambaa hazizuii wala haz-
imkingi mtu kupata virusi vya 
corona.

“Tuwe waangalifu kwa 
matumizi ya barakoa, zitumike 
zilizoshauriwa na wataalamu, 
huu ugonjwa hausambazwi 
kwa hewa bali kwa maji maji 
yakiwamo yanayotokana na 
chafya, hizo barakoa za kitam-
baa hazizuii na hazimkingi 
mtu kupata virusi vya corona,” 
alisema.

Dk. Ndungulile alitoa 
ufafanuzi huo kutokana na 
mchango wa Mbunge wa 
Sumve (CCM), Richard Ndas-
sa, ambaye alisema serikali 
iliangalie kwa makini suala la 
corona na kwamba kirusi cha 
corona ni tofauti na vingine, 
hakishikiki hivyo bei ya bara-
koa haipaswi kuwa kubwa.

“Kuna barakoa za kitam-
baa kwa ajili ya wanafunzi wa 
shule ambazo bei yake ni Sh. 
500 na inazuia,” alisema.

TIBA KIENYEJI 
Mbunge wa Sengerema 

(CCM), William Ngeleja, alise-
ma kumekuwapo na taarifa 
kuwa kuna tiba ya kienyeji ya 
mafua ya kujifukiza.

“Sijaelewa kitu gani kimetu-

kumba kama taifa, pale 
Muhimbili kuna kitengo cha 
tiba mbadala, yaliyofanyika 
China hadi kudhibiti ugonjwa 
huu ni siri, si yote yanajitokeza 
lakini ninachotaka kusisitiza 
wewe Spika unaweza kutumia 
Kanuni ya Tano kutoa mwon-
gozo kwa serikali na ikatafa-
kari. “Kwanini tiba mbadala 
ya kimapokeo ambayo wengi 
tumetibiwa na kupona kwa 
miaka mingi hatuipi nafasi ka-
tika vita hii? Tuna corona hapa 
ambayo ni janga la kidunia, hili 
janga kila nchi ipambane kwa 
mazingira yake.

“Hili jambo serikali inaweza 
‘kuli-promote’ Watanzania 
wakafanya, kila mtu akaji-
fukize asubuhi na familia yake, 
kuna hasara gani tukajifuki-
zia na tukapata nafuu, lakini 
itatokea nini kama kujifukiza 
kunatibu, lakini hatuipi nafasi 
hii? Naomba Spika litafakariwe 
vizuri,” alisema.

Kutokana na kauli hiyo, 
Spika wa Bunge, Job Ndugai, 
alisema: “Hii kujifukizia hata 
ugogoni ipo, siyo ya Kanda ya 
Ziwa peke yake na haihitaji 
kujifukizia kila siku, unaweza 
fanya kwa wiki mara moja 
au mara mbili, sasa wabunge 
mmepata ‘tipu’ ya bure hiyo, 
lakini msijifukizie yasiyofukizi-
wa.”

Mbunge wa Viti Maalum 
(Chadema), Hawa Mwaifunga, 
aliomba kuangaliwa matanga-
zo yaliyopo kwenye mitandao 

ya kijamii kuhusu matumizi ya 
miti shamba.

“Unakuta mtu anakwambia 
chemsha hiki chemsha hiki, 
jamani tutauana, mwingine 
anachukua ndimu anaweka 
katika glasi mtu akisikia ina-
saidia anafanya, serikali mtu-
saidie janga hili ni baya sana,” 
alisema.

Mbunge wa Muleba, Prof. 
Anna Tibaijuka, alisema 
jamii  inahitaji kuishi kwa tiba 
mbadala.

“Hakuna mtu atakayesub-
iri afe, makabila mbalimbali 
yana mbinu za kukabiliana na 
homa za mapafu, corona ni vi-
rusi vipya, lakini siyo mara ya 
kwanza kwa virusi kama hivyo 
kutokea na hivyo kufukizia ni 
muhimu,” alisema.

Alisema ili kujifukiza, una-
hitaji mkaa, kuni na ili kupata 
tiba hizo za asilia, ni lazima 
uwe karibu na joto.

“Nimemwandikia barua 
rasmi Naibu Waziri Ndungulile 
ili waangalie  chaguo B mbali 
na kuangalia pia chaguo A kwa 
kuvaa mask na nyingine.

“Mfano wa nchi ya Ghana, 
tayari watu 33 wamepona 
wametumia mwarobaini, 
madaktari wengi wana elimu 
ya Ulaya na wamekuwa 
wakibeza tiba asilia.

“Serikali tuangalie plan A na 
B, na kama tukizidiwa, Wapo-
goro tunafanyaje? Wagogo 
tufanyeje?” Profesa Tibaijuka 
alihoji.

Katibu wa kikundi cha wafanyabiashara soko kuu la Manispaa ya Iringa, Aldo Kaduma (kushoto), akimkabidhi mfanyabiashara wa soko 
hilo, Batsta Ngede, msaada wa ndoo za maji na vifaa mbalimbali kwa ajili ya kujikinga na virusi vya corona vilivyotolewa na mmiliki wa 
Nana’s Café, jana PICHA: FRANCIS GODWIN 
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Watoto wazagaa kila kona 
bila kujali hatari ya corona

n Wengi wazurura mitaani, baadhi
   wawa ombaomba na kusaidia 
   wazazi kazi na biashara

Waandishi Wetu

L
ICHA ya serikali kufunga 
shule kutokana na tishio 
la corona, watoto wengi 
wameonekana kuzurura, 

kutumikishwa sokoni na maeneo 
mengi huku wazazi wakishindwa 
kuwadhibiti watoto wao.

Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe katika mikoa mbalimbali 
umeonyesha kuwa baadhi ya 
maeneo wazazi bila woga, wa-
nawatumikisha kwa kuwapa 
biashara watoto wao ambazo 
wanaziuza maeneo yenye miku-
sanyiko.

Katika maeneo mengine, wa-
toto wameonekana mitaani 
wakiendelea na michezo yao 
mbalimbali ikiwamo mpira wa 
miguu, licha ya kwamba serikali 
imekuwa ikisisitiza masuala ya 
mikusanyiko yasiwepo.

Aidha, watoto wameonekana 
kwenye masoko wakifanya bi-
ashara mbalimbali ambazo wa-
meelekezwa na wazazi au walezi 
wao.

Katika mkoa wa Mwanza, baa-
dhi ya wazazi wameonekana 
kuwatumia watoto wao kwa ku-
wapa biashara ndogo na kwenda 
kuziuza kwenye maeneo yenye 
mikusanyiko.

Mkuu wa Mkoa huo, John Mon-
gella, alisema licha ya serikali 
kuzifunga shule,  baadhi ya wa-
zazi wameshindwa kuwadhibiti 
watoto wao na kuwaachia wa-
kirandaranda mtaani.

  “Wazazi mtambue watoto 
hawajafunga shule bali wamer-
udishwa nyumbani kwa sababu 
ya corona. Wasitumie nafasi hiyo 
kuwafanyisha kazi zinazosababi-
sha  kuzurura mitaani,” alisema.

Aidha, alivitaka vyombo vya 
ulinzi na usalama, wakiwamo 
mgambo, watumie muda wao 
kutoa elimu kwa wananchi.

Mratibu wa Shirika la Msalaba 
Mwekundu mkoani humo, Sa-
lome Tuppa, alisema lengo lao 
ni kuwapatia elimu wananchi ili 
wawe na utayari.

Naye Meneja wa  Wakala ya 
Huduma za Ufundi na Umeme 
Tanzania (Temesa), mkoani 
humo, Mhadisi Karonda Hassan, 
aliiomba serikali iwapatie vipimo 
vya kupimia dalili za ugonjwa 
huo katika kivuko cha  Kigongo 
na Busisi.

Mkurugenzi wa Shirika la Ki-
vulini, Yassini Ally, na Rehema 
Sabiri mkazi wa Butimba,  wali-
taka wazazi waelimishwe kuhusu 
kutoambatana wa watoto wao se-
hemu zenye mikusanyiko.

Uchunguzi uliofanywa kwe-
nye maeneo ya Chang’ombe, 
Chidachi jijini Dodoma, umeo-
nyesha watoto wakiwa kwenye 
makundi wakicheza michezo yao 
ya kila siku.

Fatuma Ally, mmoja wa wazazi 
mkoani humo, aliliambia gazeti 

hili kuwa, wazazi inawawia vigu-
mu kuwafungia ndani watoto kwa 
sababu wamekuwa wakifanya 
uharibifu wa vitu.

Alisema hilo litawezekana baa-
dhi ya maeneo ambayo nyumba 
zake zina uzio lakini kwenye eneo 
lenye idadi kubwa ya watu ni 
vigumu.

DIWANI ATAKA ELIMU

 Naye Diwani wa Mailimoja, 
Mkoa wa Pwani, Ramadhani Lu-
tambi, alisema bado kunahitajika 
elimu kwa watoto kuhusu vizuri 
vya corona.

“Serikali imezifunga shule ili 
watoto wawe kwenye uangalizi 
wa wazazi nyumbani lakini ni 
vyema elimu iendelee kutolewa 
kwa wazazi ili kuwadhibiti watoto 
wao,” alisema.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Maili-
moja B, Shauri Yombayomba, 
alisema wanatarajia kufanya ki-
kao na wazazi ili kuwapa maele-
kezo namna ya kujilinda wao na 
watoto wao dhidi ya corona.

“Wakati watoto wakionekana 
mtaani wakizurura, wazazi nao 
wanakwenda sehemu za starehe 
bila ya hofu, kikubwa ni elimu am-
bayo tunatarajia kuitoa,” alisema.

DAR SHIDA

Mkazi wa Mtaa wa Kilungule, 
Bunju jijini Dar es Salaam, Lucy 
Mnzava, alisema katika mtaa huo 
bado hakuna udhibiti mzuri wa 
watoto kutulia nyumbani.

“Bado kuna watoto wengi am-
bao wanaonekana wakizurura 
mtaani wengine tunawaona 
wakicheza mpira na tatizo wa-
zazi bado hawajawaambia na 
ukiwaambia kuwa waende nyum-
bani kuna ugonjwa wa corona ha-
waelewi,” alisema.

Katika maeneo ya Kimara, Ni-
pashe ilishuhudia watoto wakien-
delea kucheza mtaani na baadhi 
yao walipoulizwa walikiri wa-
zazi wao kuwaeleza kuwa kuna 
ugonjwa wa corona.

Aisha Mwasha, mmoja wa 
wazazi maeneo hayo, ambaye 
alisema elimu dhidi ya corona na 
namna inavyoambukiza ameitoa 
kwa watoto wake, lakini changa-
moto ni kwamba hawazuiliki.

Mkazi wa Tabata, Bahati Saidi, 
alisema ili kuzuia watoto kukaa 
kwenye mikusanyiko wameamua 
kuwapeleka elimu ya ziada (tui-
tion)

“Akienda na kurudi huwa 
ananawa na kitakasa mikono na 
huwa ninamuelimisha kila mara 
ya namna ya kujilinda na corona,” 
alisema.

Naye mwalimu aliyejitambuli-
sha kwa jina moja la Isack, mkazi 
wa Tabata Kimanga, alipoulizwa 
kuhusu mafunzo ya ziada kwa 
watoto huku kukiwa na katazo la 
mikusanyiko, alisema anachofan-
ya ni kuwasaidia kielimu.

“Kama mnavyojua watoto pindi 
wawapo likizo huwa hawana uta-
ratibu wa kujisomea na wanapo-
fungua shule husahau vitu vingi 
waliyofundishwa,” alisema.

Alisema ili kuwakinga na 
corona wameweka utaratibu 
wa  kunawa mikono kabla na 
baada ya masomo.

Mwanaisha Ally, mkazi wa 
Mwenge, alisema katika mtaa wao 
watoto wamedhibitiwa na wazazi 
na kama ni kucheza kila mmoja 
anacheza nyumbani kwake.

“Sijaona watoto wakiwa kwe-
nye makundi, labda mmoja 
mmoja ambao wanatoka kwa ku-
tumwa na mzazi dukani, wazazi 
wameweza kuwadhibiti,” alisema.

Katika maeneo ya Sinza, gazeti 
hili lilishuhudia mtoto mmoja 
mmoja mtaani huku  John Stan-
slaus, mkazi wa eneo hilo, alisema 
hatari ya corona imewafanya wa-
zazi wengi kuwafungia kwenye 
mageti watoto wao..

DC AWEKA MTEGO

Mkuu wa Wilaya ya Shinyan-
ga, Jasinta Mboneko, alisema 
wameagiza walimu shule zikifun-
guliwa watoto wapewe mtihani 
wa majaribio ili kuwapima kama 
walipokuwa nyumbani walikuwa 
wakijisomea au kuzurura mtaani.

“Tumetoa maelekezo kwa 
maofisa elimu kata na watendaji 
wa wata, kuhakikisha wanafunzi 
hawazururi mitaani. Elimu hii 
pia tunaitoa kwenye nyumba za 
ibada,” alisema.

Mzazi Jackson Mapolu, alisema 
kuzuia mtoto kuzurura ni vigumu 
kwa sababu wazazi walio wengi 
wakati wa mchana huwa kwenye 
shughuli za kujitafutia kipato.

Mkoani Iringa,  Mkuu   wa   
wilaya ya   Iringa,   Richard 
Kasesela,  alisema  suala la virusi 
vya corona  ni kubwa na  wazazi  
wasichukulie poa juu ya tahad-
hari   mbalimbali   zinazotolewa 
na  serikali. Alisema lengo la seri-
kali   kutangaza kuzifunga  shule   
zote na vyuo ni   kutaka   watoto   
hao  kutulia  nyumbani  kuepuka 
misongamano inayoweza   ku-
sababisha kupata maambukizi ya 
corona.

Hivyo   aliagiza   wazazi   wote   
wenye watoto   kuwazuia  nyum-
bani na   kuwakanya   kuzurura   
ovyo mitaani au  kwenda  kwenye 
mikusanyiko  kwa kuwa ni rahisi  
kupitia mikusanyiko     hiyo   ku-
pata maambukizi

Kasesela  alisema  wakati  huu 
wa   likizo   kwa   ajili ya hofu ya 
corona ni vizuri  watoto hao kila  
mmoja  kutulia nyumbani badala 
ya  wazazi  kuwaacha  wakiende-
lea   kuzunguka mitaani ambako   
si salama.

Pia alisema serikali   kupitia   
idara zake za afya  imechukua ta-
hadhari mbalimbali za kuwalinda 
wananchi  dhidi ya virusi  vya co-
rona  kwa  kutoa elimu  pamoja 
na kuanza  kupuliza dawa  katika  
maeneo   yote   yenye   miku-
sanyiko kama  stendi.

Frank Ndelwa, mkazi wa Mi-
yomboni,  alisema watoto wa-
naonekana mtaani   wakifanya 
kazi ya   ombaomba   kwa kisin-
gizio   cha maisha magumu   ny-
umbani kwao.

Ndelwa aliiomba halmashauri   
kuwatumia mgambo  kuzunguka  
mitaani   kuwakamata   watoto 
wote  wanaoonekana mitaani  na 
kuwachukulia hatua  kali  wazazi 
wao ili kuwaepusha corona.

Naye Naibu   meya wa Halms-
hauri ya Manispaa   ya   Iringa, 
Joseph  Ryata, alisema kuwa Hal-
mashauri ya Manispaa ya   Iringa   
imeendelea kutoka  elimu  mbali 
mbali   juu ya tahadhari ya virusi 
vya corona  na  tayari    wame-
kwisha   wakutanisha   maofisa 
watendaji wote wa kata na mitaa   
ili   waende kutoa elimu kwa wa-
nanchi wanaowaongoza .

  Imeandaliwa na  Renatha 
Msungu, (Dodoma),  Julieth 
Mkireri, (Kibaha), Neema Em-
manuel, (Mwanza), Marco 
Maduhu (Shinyanga), Francis   
Godwin (Iringa),Mary Geofrey, 
Elizabeth Zaya na   Romana 
Mallya (Dar).

Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Ummy Mwalimu.



Jumamosi  Aprili 4, 2020 5

HABARI kItAIfA

Serikali 
yasema 
hakuna 
upigaji NIC

Na Sanula Athanas, DODOMA

SERIKALI imesema hakuna ubadhirifu wow-
ote unaoendelea katika Shirika la Bima la Taifa 
(NIC) na shirika limeendelea kuboresha mifumo 
yake ya udhibiti wa mapato na matumizi,ili 
kukabiliana na washindani wake kibiashara 
katika sekta ya bima.

Hayo yalibainishwa na jana bungeni jijini 
hapa na Wizara ya Fedha na Mipango ilipojibu 
swali la Mbunge wa Ubungo, Saed Kubenea 
(Chadema), aliyetaka kujua ukweli wa taarifa 
kwamba ubadhirifu bado unaendelea katika 
shirika hilo na halina mipango thabiti ya kuka-
biliana na washindani wake kibiashara. 

Katika majibu yake, wizara hiyo ilisema 
kuwa, katika kujiimarisha kibiashara, shirika li-
mechukua hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja na 
kuhakikisha mapato yote yanakusanywa kwa 
kutumia Mfumo wa Ukusanyaji wa Mapato ya 
Serikali (GePG), ulioanza kutumiwa na shirika 
Novemba mwaka jana na kuondoa ukusanyaji 
wa mapato kwa fedha taslimu.  Ilisema hatua 
nyingine zinazochukuliwa ni kuongeza udhibiti 
katika ulipaji wa madai na kufanya ukaguzi 
maalum wa madai yote ya Bima za Maisha ili 
kujiridhisha juu ya uhalali wa madai hayo.

“Shirika lipo katika hatua za mwisho za ku-
unganishwa na Mfumo wa Usimamizi wa Shu-
ghuli za Kihasibu na Malipo katika Taasisi za 
Umma (Muse) ambao utaongeza udhibiti katika 
malipo yote yanayofanyika, kusitisha matumizi 
ya hundi ambapo kuanzia Desemba 2019, 
shirika lilisitisha matumizi ya hundi katika 
malipo yake yote na kuanza kutumia mfumo 
wa malipo wa kielektroniki, hivyo kuongeza 
uthibiti wa matumizi na kuzuia uwezekano wa 
matumizi ya hundi feki,” ilisema.

Wizara hiyo iliongeza kuwa serikali pia 
imechukua hatua mbalimbali kuliimarisha 
shirika hilo kitaalamu kwa kuliondoa kwenye 
mashirika yaliyotakiwa kubinafsishwa na kuli-
wezesha kushiriki katika biashara ya bima kwa 
ushindani pamoja na kulifanyia mabadiliko ya 
kiuongozi ili kuongeza tija na kuleta mabadi-
liko chanya kwenye utendaji na usimamizi wa 
shughuli zake. 

Ilisema hatua zingine zilizochukuliwa ni kuli-
saidia shirika kwa kulipatia wataalamu mbal-
imbali katika nyanja za mifumo ya Tehama, 
utendaji kazi na utunzaji kumbukumbu (e-of-
fice) ili kuongeza ufanisi wa shirika na kuka-
biliana na ushindani wa kibiashara.

“Serikali pia imeliimarisha shirika kifedha 
kwa kuchukua hatua kadhaa ikiwa ni pamoja 
na kupata biashara za serikali na kushinikiza 
malipo ya hapo kwa hapo ya premium ambayo 
yamesaidia kupunguza malimbikizo ya premi-
um kutoka kwa taasisi za serikali kutoka zaidi 
ya Sh. bilioni 20 hadi milioni 500 kwa kipindi 
cha Julai 2019 hadi Februari 2020,”    wizara 
hiyo ilibainisha.

Ilisema pamoja na maendeleo mazuri ya 
shirika, serikali inaendelea kuliimarisha shirika 
hilo la kimkakati kwa kulisaidia katika kupitia 
upya mpango mkakati wake ili uendane na ma-
hitaji halisi ya biashara ya ushindani, kuongeza 
uwekezaji katika mifumo ya Tehama kwa lengo 
la kuwafikia wateja wengi zaidi, kuongeza 
ubora wa huduma zake na kulipa madai haraka 
na kwa urahisi, kujitangaza zaidi na kuongeza 
uwekezaji wenye tija ili kutoa gawio kubwa 
kwa serikali na kushiriki katika shughuli za 
maendeleo ya taifa.

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akisalimiana na Waziri wa Mambo ya Ndani, George Simbachawene,  bungeni jijini 
 Dodoma, jana. PICHA: OWM

Utetezi wafunga 
ushahidi kesi ya Zitto 

Na Hellen Mwango

UPANDE wa utetezi katika  kesi  ya 
uchochezi inayomkabili Mbunge wa 
Kigoma Mjini,  Zitto Kabwe, umefun-
ga ushahidi  baada ya kuita mashahi-
di wanane akiwamo mshtakiwa huyo.

Wakili wa utetezi, Jebra Kambole, 
alidai mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu 
Huruma Shaid, kuwa utetezi ume-
funga ushahidi na kwamba hawana 
shahidi mwingine.

Kambole aliiomba mahakama na-
kala ya mwenendo wa kesi kabla ya 
kuwasilisha hoja za majumuisho ya 
mwisho ya kama Zitto ana hatia au la.

Hata hivyo, upande wa Jamhuri, 
ukiongozwa na Wakili wa Serikali 
Mkuu, Tumaini Kweka, akisaidiana 
na Wakili wa Serikali Mwandamizi, 
Nassoro Katuga, ulipinga hoja hiyo 
kwamba hawaoni sababu ya kusubiri 
mahakama itoe  mwenendo wa kesi 
kwa kuwa pande zote mbili zilikuwa 
zikiweka kumbukumbu wakati wa-
nasikiliza ushahidi huo.

Kweka alidai kuwa kusubi-
ri  mwenendo wa kesi ni kupoteza 
muda.

“Mheshimiwa tunapinga hoja ya 
utetezi kwa sababu ni kuchelewesha 
haki, kwani wote tulikuwa tukiweka 
kumbukumbu ya   mwenendo wa 
kesi hii. Kwa hiyo Jamhuri tunaomba 
tuendelee na hatua ya kuwasilisha 
hoja za majumuisho,” alidai Kweka.

Baada ya kusikiliza hoja za pande 
zote mbili, Hakimu Shaidi alise-
ma kuwa kusubiri kutolewa kwa 

mwenendo huo kutachelewesha hu-
kumu kwa kuwa taratibu za kuchapa 
mwenendo huo zitachukua muda 
mrefu.

Alisema pande zote mbili ziwasil-
ishe hoja za majumuisho ya mwisho 
Aprili 28, mwaka huu, na kesi hiyo 
itatajwa tena Aprili 29, kwa ajili ya ku-
pangwa tarehe ya hukumu.

Mapema mahakamani hapo, 
upande utetezi uliita mashahidi wa-
nane na Jamhuri 15.

Katika kesi ya msingi, Zitto ana-
daiwa Oktoba 28, 2018 akiwa katika 
mkutano na waandishi wa habari, uli-
yofanyika katika Makao Mkuu ya ofisi 
ya Chama cha ACT Wazalendo, alitoa 
maneno ya uchochezi yenye kuleta 
hisia ya hofu na chuki.

Ilidaiwa kuwa mshitakiwa alitamka 
kuwa: ‘’…watu ambao walikuwa ni 
majeruhi katika tukio la mapambano 
baina ya wananchi na Polisi wakiwa 
wamekwenda hospitali kupata mat-
ibabu katika kituo cha afya Nguruka, 
Polisi wakapata taarifa kuwa kuna 
watu wanne wamekwenda hospitali 
kituo cha afya Nguruka kupata mat-
ibabu wakawafuata kule wakawaua.’’

Katika shitaka ya pili ilidaiwa Okto-
ba 28, mwaka huu maeneo ya Kijiton-
yama katika makao makuu ya chama 
hicho, jijini Dar es Salaam, alitoa ma-
neno ya uchochezi dhidi ya Jeshi la 
Polisi akisema: ‘’… lakini tumefuatilia 
kwa kina jambo hili, taarifa ambazo 
tumezipata kutoka kijijini Mpeta-
Nguruka, Uvinza ni mbaya.

 Ni taarifa ambazo zinaonyesha 
wananchi wengi sana wameuawa 

na jeshi la Polisi pamoja na kwamba 
afande (Simon) Sirro  amekwenda 
kule, haijatoa taarifa yoyote kuhusu 
wananchi…kama hawa wanyantuzu 
walivamia eneo la Ranchi kuna tara-
tibu za kisheria za kuchukua na sio 
kuwauwa, wananchi wengi sana 
wamekufa.’’

Ilidaiwa kuwa katika tarehe hiyo 
hiyo, Zitto alitoa maneno ya uchoche-
zi dhidi ya Jeshi la Polisi akisema: ‘’… 
Tumekuwa tukifuatilia kwa kila ya-
nayojiri yote huko Uvinza tunasikiti-
ka kusema kuwa taarifa tunazozipata 
kutoka Uvinza zinaogofya mno kwani 
tunaambiwa kuwa wananchi zaidi ya 
100 wa kabila la Wanyantuzu wame-
poteza maisha kwa kupigwa risasi 
na Polisi, wengine wakisema kuuawa 
hata wakiwa kwenye matibabu hos-
pitalini baada ya kujeruhiwa kwenye 
purukushani na jeshi la polisi.’’

‘’…watu ambao walikuwa 
ni majeruhi katika tukio 
la mapambano baina ya 
wananchi na Polisi wakiwa 
wamekwenda hospitali 
kupata matibabu katika 
kituo cha afya Nguruka, 
Polisi wakapata taarifa 
kuwa kuna watu wanne 
wamekwenda hospitali kituo 
cha afya Nguruka kupata 
matibabu wakawafuata kule 
wakawaua.’’
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MAONI & UCHAMBUZI

TIMU ya soka ya Taifa (Taifa Stars), imefanikiwa kukata tiketi ya 
kushiriki fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji 
wa Ndani (CHAN).

Taifa Stars inafanikiwa kupata tiketi ya kushiriki fainali hizo 
kwa mara ya pili, mara ya kwanza ilikuwa ni mwaka 2008, 
wakati kikosi hicho kikiwa chini ya Kocha Mkuu Mbrazili Mar-
cio Maximo.

Awali fainali hizo zilitarajiwa kufanyika kuanzia Aprili 4 
hadi 25, mwaka huu katika miji mitatu ya Cameroon ambayo 
ni pamoja na Yaounde, Douala na Limbe, lakini zimesoge-
zwa mbele kufuatia kuwapo kwa maambukizi ya virusi vya 
ugonjwa wa corona (COVID 19).

Tayari droo kwa ajili ya kupanga ratiba ya fainali hizo il-
ishafanyika na kila nchi inafahamu wapinzani wake.

Taifa Stars ilipata tiketi ya kushiriki fainali hizo baada ya 
kuwaondoa majirani zetu Kenya (Harambee Stars) na Sudan 
ambayo pia iko kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na Kati.

Taifa Stars inatakiwa ijiandae vizuri ili ikafanye vema katika 
fainali hizo, tofauti na ilivyokwenda kwa mara ya kwanza.

Ili Stars ikapeperushe vizuri bendera ya nchi, inatakiwa 
kuandaa maandalizi ya muda mrefu na kamwe tusisubiri siku 
chache na kufanya mazoezi ya zimamoto.

Nipashe imeamua kukumbusha kuhusu maandalizi ya timu 
hiyo, kwa sababu inaamini maandalizi bora ndiyo yanayotoa 
matokeo chanya na tusiige maandalizi kama yanayofanywa na 
timu za mataifa mengine.

Nchi nyingine timu zao zinaundwa na wachezaji wengi 
wanaojielewa na kujitunza na wanafahamu umuhimu wa ku-
fanya vizuri.

Katika mafanikio hakuna njia ya mkato, ni lazima Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF), kwa kushirikiana na Kocha Mkuu, 
Etienne Ndayiragije kuandaa programu mbalimbali za muda 
mrefu na mfupi mpaka hapo tarehe mpya itakapotangazwa.

Wachezaji wa Stars wapewe maandalizi yanayolingana na 
ukubwa wa michuano hiyo ambayo binafsi pia itasaidia ku-
tangaza vipaji vyao.

Kama ambavyo makocha wa timu za Ligi Kuu Bara au Ligi 
Daraja la Kwanza wanavyoendelea kuwanoa wachezaji wao 
kupitia njia nyingine na si ya mazoezi ya pamoja, Ndayiragije 
pia anatakiwa kuwezeshwa ili kutekeleza majukumu yake 
na hatimaye michuano ikifika, vijana wake wanakuwa wako 
tayari kupambana.

Inajulikana idadi kubwa ya wachezaji watakaounda kikosi 
hicho watatoka kwenye Ligi KuuBara, hivyo uamuzi wowote 
utakaofanywa baada ya kurejea ligi, uzingatie maendeleo na 
viwango vya nyota hao wanaotarajiwa kuitwa na Ndayiragije.

Ni muda sahihi kwa TFF kukaa karibu na vilabu vyake na 
kuwaeleza umuhimu wa kufuatilia kwa karibu viwango vya 
wachezaji kwa faida na maslahi ya taifa ambalo sasa linataka 
kwenda CHAN kushindana na si kusindikiza.

Wachezaji wenyewe pia wakumbuke fainali hizo ni sehemu 
nyingine muhimu ya wao kujiweka ‘sokoni’ kwa sababu huvu-
tia mawakala mbalimbali kutoka Ulaya.

Wachezaji nyota wanaong’ara sasa Ulaya kutoka nchi za 
Afrika Magharibi wamepata timu kupitia fainali za CHAN au 
AFCON, hivyo Watanzania pia tutumie fursa hii kwa sababu 
hakuna kisichowezekana.

Na Barnabas 
Maro

KITU anachokipenda mtu au 
inachokipenda roho ya mtu 
huwa kama dawa yake. 

Methali hii yaweza kutumi-
wa kumpigia mfano mtu anay-
eelekea kukipenda kitu fulani 
sana ingawa wengine wanak-
iona kibaya. 

Wengine husema “Kipenda 
roho hula nyama mbichi.” 
Maana yake roho ikipenda hu-
weza kula hata nyama mbichi. 
Matumizi yake ni sawa na “Kip-
endacho moyo ni dawa.”

S.A. Mohamed ameandika 
hivi kwenye kitabu chake cha 
Vito vya hekima, Simo na Ma-
neno ya Mshangao: “Pavumapo 
palilie si kazi kudamirika*. 

*Damirika ni kitendo cha 
kitu au maisha ya mtu kuhar-
ibika kabisa; fisidika. ‘Damiri’ ni 
angamizwa kabisa; haribikiwa. 

Duniani kuna vyakula vya 
aina nyingi lakini si vyote vina-
vyopendwa na watu wote. Kwa 
mfano kuna wasiokula nyama 
ya kondoo, bata, mbuzi wala 
utumbo. Mwandishi wa makala 
haya ni miongoni mwao.

‘Mchezo’ ni jambo ambalo 
watu au timu hulifanya kwa 
kushindana ili kupata mshindi. 
Kwa mfano, mpira wa miguu 
uliopewa majina mengi: kan-
danda, kabumbu, soka, dimba 
n.k., watu huhitilafiana kila 
mmoja      akiwa na sababu 
zake.

Mfano mzuri ni wale wanao-
jipaka rangi za bendera za timu 
zao, kujiandika kwenye miili 
yao na wengine kuvaa vitu vya 
ajabu ajabu kuonyesha jinsi 
wanavyozishabikia timu zao.

Mbali na hayo, kuna wanao-
pigana uwanjani, wanaong’oa 
viti wanavyokalia, wanaolia na 
kutoa machozi, wanaozirai na 
waliopoteza maisha! 

Kadhia ( jambo linalojiri; 
tukio la kuhuzunisha) hii 
hutokea wakati timu zao zi-
napofungwa, hasa na wapinza-
ni wao. Hii hutokea mara kwa 
mara zipambanapo Yanga na 

Simba.  
Hata hivyo yanipa shida 

kubainisha (kitendo cha kuto-
fautisha miongoni mwa vitu au 
watu) kama hali hiyo husaba-
bishwa na mshituko wa moyo 
timu zao zinapofungwa au ni 
kutokana na kupoteza dau 
(fedha au kitu anachoahidi mtu 
kutoa kwa timu itakayoshinda).

Ndo maana wahenga walise-
ma: “Tamu ikizidi tamu huwa si 
tamu tena.” Methali hii hutumi-
wa kutukumbusha kwamba 
jambo lolote zuri huwa na mi-
paka. Linapozidi huwa halivutii 
tena.

Sasa ni kwa nini baadhi ya 
watu hupenda sana timu fu-
lani? Mara nyingi, katika mch-
ezo wowote watu humpenda 
mchezaji anayefanya vizuri 
kwenye mashindano.

 Mchezo wa ngumi, 
kwa mfano, watu walimpenda 
mno Mohamed Alli (Mungu 
amrehemu) wa Marekani ali-
yekuwa bingwa wa mchezo 
huo duniani. Hata waliokuwa 
hawaupendi mchezo huo wali-
jikuta wakiupenda kwa sababu 
ya Mohamed Alli. 

Baada yake alifuatia bondia 
Mike Tyson pia wa Marekani 
aliyetikisa ulimwengu wa ma-
sumbwi kama alivyokuwa 
marehemu Mohamed Ali. Kad-
halika alipendwa na wengi du-
niani.

Nchini Tanzania kuna wali-
opendwa na wengi ila sasa 
anayezungumzwa na kupend-
wa na wengi si mwingine ila 
ni mgosi Hassan Mwakinyo wa 
Tanga anayeitangaza nchi kwa 
mchezo huo wa ngumi. 

Sababu ya wachezaji au timu 
kupendwa hutokana na juhudi 
na ushindi hivyo hupendwa 
na wengi ingawa katika hao 
wapo wanaofuata mkondo tu. 
Mchezaji akishuka au timu iki-
poteza mwelekeo, baadhi ya 
watu huhamia kwingine! 

Timu ya Manchester United 
ya Uingereza ilitikisa ulimwen-

gu wa soka hata mwalimu wao, 
Alex Ferguson akatunukiwa 
jina la ‘Sir’ na Malkia Elizabeth 
wa nchi hiyo. 

Humu nchini timu zenye 
mashabiki (watu wenye map-
enzi na hamasa kubwa) wengi 
ni Yanga na Simba. Wingi wa 
mashabiki wao ni tofauti na 
wanachama wenye kadi na 
waozichangia timu hizo, mbali 
ya wale wanaozisaidia kwa hali 
na mali.

Mashabiki wengi wa timu 
hizi wanapoona hazifanyi vi-
zuri, huzikimbia kwani wana-
chotaka ni ushindi tu! Hawajui 
kuwa kuna sare (kufungana 
idadi sawa), suluhu (kutofun-
gana) kushinda na kushindwa?

Wahenga walirahisisha zaidi 
waliposema: “Hakuna mume 
wa waume.” Maana yake haku-
na mtu mmoja anayeweza ku-
washinda wanaume wenzake 
wote. Methali hii hutumiwa 
kwa mtu anayejitia ubabe au 
anayejidai kuwa na nguvu 
kama     njia ya kumnyamazi-
sha.

Yanga ndio waliozitesa timu 
zingine, kwa kuwa mabingwa 
mara nyingi mpaka kuitwa 
‘mabingwa wa kihistoria.’ Up-
epo umebadilika na sasa timu 
inayotamba nchini ni Simba, 
wanaoitwa ‘mnyama wa Msim-
bazi’ kwa mwaka wa tatu mfu-
lulizo wakati Yanga wakisota 
kwa kipindi kama hicho bila 
kuwa bingwa!

“Kupata kuna Mungu.” Mtu 
anayetaka kufanya jambo 
hushajiishwa na msemo huu. 
Haifai mtu kusitasita katika 
kuomba jambo au kupigania 
jambo.

 Ni bora mtu kuondoa wasi-
wasi. Woga na ujasiri wa kuona 
labda hatofuzu. Tukijaribu 
matendo ya ujasiri, mbele yetu 
tumweke Mungu. Yeye ndiye 
atoaye na ndiye anyimaye.

marobarnabas@yahoo.com
0784 334 096

Kipendacho moyo ni dawa
 Muungwana Lazima Nilonge

Maandalizi ya fainali za
CHAN yasisimamishwe
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Matangazo:    0782 253676
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Serikali yaanika
matumizi 
mabilioni ya 
Benki ya Dunia 
Na Mary Geofrey 

SERIKALI imesema Dola 
za Marekani milioni 500 
zilizoidhinishwa na Benki 
ya Dunia (WB) wiki hii kwa 
ajili ya Mradi wa Kuboresha 
Elimu ya Sekondari (SE-
QUIP), zitatumika kuboresha 
mazingira ya kufundishia na 
kujifunzia katika shule za 
sekondari nchini.

Waziri wa Elimu, Sayansi 
na Teknolojia, Prof. Joyce 
Ndalichako, aliyasema hayo 
jana jijini Dodoma wakati 
akizungumzia mradi huo na 
kusema kuwa, watajenga 
pia miundombinu ya shule, 
kutoa mafunzo kazini kwa 
walimu na wanafunzi kuhu-
su masuala ya kidigitali. 

“Serikali imefanya jitihada 
kubwa ya kuongeza miun-
dombinu katika maeneo 
mbalimbali ya elimu baada 
ya mwitikio mzuri wa 
elimu bila malipo ambao 
utaongeza idadi kubwa 
ya wanafunzi wanaok-
wenda kujiunga na elimu 
ya sekondari.  Mradi huu 
utasaidia katika kuboresha 
na kuongeza miundombinu 
katika shule za sekondari 
nchini ambazo zitapokea 
wanafunzi hao walioto-
kana na mwitikio wa elimu 
bila malipo,” alisema Prof. 
Ndalichako. Alifafanua kuwa 
mafunzo kazini yatasaidia 
kuongeza ujuzi na stadi am-
bazo zinaendana na wakati 
ili kufundisha vizuri zaidi 
na mafunzo ya kidijitali kwa 
wanafunzi wa shule hizo.

Aidha,  alisema mradi huo 
utajenga mabweni, shule 
maalum mpya za wasichana 
zenye mabweni pamoja na 
kuimarisha utoaji ushauri 
nasaha ili wanafunzi 
wanaokutana na changa-
moto mbalimbali maeneo 
ya shule, kwenye familia na 
jamii kwa ujumla wazi-
wasilishe hapo na serikali 
izifanyie kazi kwa urahisi. 

 “Watoto wa kike wame-
kuwa wakipata vikwazo 
kutokana na umbali wa 
shule na kusababisha ku-
pata changamoto  wanapok-
wenda ama kurudi shuleni 
kwa hiyo kupitia mradi 
huu tunakwenda kujenga 
shule za bweni kwa ajili ya 
watoto wa kike,” alisisitiza 
Prof. Ndalichako.  Ndali-
chako alisema mradi huo 
unatarajiwa kuwanufaisha 
wanafunzi zaidi ya mil-
ioni sita na Serikali imefun-
gua milango yake katika 
kupokea ushauri, maoni na 
mapendekezo kuhusu nam-
na ya utekelezaji wa mradi 
huo ili kuwa na manufaa 
kwa nchi.

Jumamosi  Aprili 4, 2020

Mgonjwa mwingine apona corona
Na Mary Geofrey

 
WAZIRI wa Afya, Maendeleo 

ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
Ummy Mwalimu, amethibitisha 
kupona kwa mgonjwa wa tatu ali-
yekuwa na maambukizi ya ugonjwa 
wa corona nchini na kuruhusiwa 
kurudi nyumbani, huku mgonjwa   
mwingine mmoja akisubiri uthibiti-
sho wa kipimo cha tatu.

  Ummy   aliyasema hayo jana 
katika taarifa yake kwa vyombo 
vya habari kuhusu maendeleo ya 
ugonjwa huo nchini na kusema 
kuwa mgonjwa anayesubiri kipimo 
cha     tatu, kipimo cha pili kimeo-
nyesha    hana tena virusi vya co-
rona.

  Alisema mgojwa aliyepona ni 
mwanamume mwenye historia 
ya kutembelea kikazi  Jamhuri ya 
Demokrasia ya Congo (DRC) na 
Burundi na alikuwa katika moja ya 
kituo cha matibabu wilayani Ngara 
mkoani Kagera na kwamba mkoa 
huo hauna tena mgonjwa.  

  “Arusha tulikuwa na wagonjwa 
wawili, mmoja aliruhusiwa na 
mgonjwa mwingine majibu ya leo 
asubuhi ( jana) yameonyesha kuwa 
ni ‘negative’ (hana maambukizi) 

hivyo tunasubiri kipimo kingine 
kimoja ili aweze kuruhusiwa,” alise-
ma Ummy.

  Kadhalika Waziri Ummy, ali-
washukuru wananchi kwa kuzin-
gatia maelekezo ya wataalamu wa 
afya ya kujikinga dhidi ya maam-
bukizi ya ugonjwa wa Corona husu-
sani kunawa mikono kwa sabuni na 
maji tiririka. 

  Aliwataka wananchi kuendelea 
kuepuka mikusanyiko na misonga-
mano isiyo ya lazima ili kukabiliana 
na maambukizi.

    “Nawaomba kukaa mita moja 
au zaidi kati ya mtu mmoja na mtu 
mmoja ili kuzuia maambukizi zai-
di,” alisisitiza Ummy.

  Katika hatua nyingine, Ummy 
amekabidhi vifaa kinga kwa Jeshi 
la Polisi na Magereza kwa ajili ya 
kujikinga wakati wa kutoa huduma 
kwa  jamii ikiwa ni msaada kutoka 
Taasisi ya Jack Maa ya  China.

  Alisema licha ya asilimia 90 ya 
vifaa kinga kuelekezwa kwa wa-
tumishi wa afya katika vituo vya hu-
duma ya afya nchini, kipaumbele 
cha Serikali ni kuwakinga watumi-
shi wa afya. 

 “Juzi tulimsikia Rais wa Chama 
cha Madaktari Tanzania (MAT) na 
mimi nataka kutumia fursa hii kue-

leza kwamba sisi Serikali tutaende-
lea kuwalinda watumishi wa afya ili 
wasipate maambukizi wakati wa-
napotoa huduma kwa wagonjwa,” 
alisema Ummy.

  Alivitaja    vifaa kinga hivyo ni 
barakoa 16,000 kwa Jeshi la Polisi 
na Magereza, gloves 8,000, nguo 
za kijikinga   (PPE) 50 na jiki ya vi-
donge kopo (chlorine) 100.  

Alisema kuwa wizara yake im-
etoa vifaa hivyo kwa sababu  Jeshi 
la Polisi na Magereza wamekuwa 
wakikutana mara kwa mara na wa-
nanchi na pia wamekuwa wakisaid-
ia kazi mbalimbali za kuhudumia 
jamii ikiwamo kutoa huduma za 
afya kwenye vituo vyao. 

 Waziri Ummy Mwalimu alisema 
kuwa vifaa hivyo vitatumika kwa 
ajili ya vituo vya afya vya Jeshi na 
kwa ajili yao wenyewe wakati wa 
kutoa huduma kwa wananchi.   

“Lengo letu ni kuhakikisha pia 
kwamba vituo vyote vinatoa hu-
duma kwa jamii hususani Jeshi la 
Polisi na Magereza tunawapatia vi-
faa tiba ili kujikinga na maambukizi 
ya virusi     vya corona,” alisema 
Ummy.

  Baada ya kukabidhiwa vifaa 
kinga kutoka kwa Waziri wa Afya, 
Naibu Kamishina wa Jeshi la Polisi 

na Mkuu wa Utawala wa Jeshi 
hilo, Anthon Ruta, alishukuru kwa 
kubabidhiwa vifaa kinga kwa ajili ya 
kuendeleza mapambano dhidi ya 
ugonjwa vya Corona na kuvitumia      
kutokana na maelekezo yenu.

 Naye Mkaguzi Msaidizi na Ofisa 
Tabibu wa Jeshi la Magereza, Kenazi 
William, alishukuru kwa kupatiwa 
msaada kwa kuwa wamekuwa wak-
ipokea wageni wengi wakiwamo 
mahabusi, wafungwa na kuchang-
anyikana na pia vifaa hivyo vinawa-
pa nguvu zaidi katika kukabiliana 
na ugonjwa corona.

  Hadi jana hakukuwa na taarifa 
ya mgonjwa mpya aliyetangazwa 
na Serikali hivyo kufanya taarifa 
ya wagonjwa waliobainika nchini 
kuwa ni 20. 

Kati ya wagonjwa hao 20, mmoja 
alifariki dunia wiki hii na watatu 
wameshadhibitishwa kupona na 
hivyo kufanya idadi ya wagonjwa 
wanaoendelea na matibabu kuwa 
ni 16.

Kadhalika kwa mujibu wa wizara 
ya afya, jumla ya watu 561 wanafua-
tiliwa , watu 184 wameshakaa chini 
ya uangalizi wa siku 14 lakini ha-
wajakutwa na maambukizi wakati 
wengine 130 wakiwa chini ya      
uangalizi wa lazima (karantini).

Mafundi 
ujenzi wakiondoa 
udongo ikiwa 
ni sehemu ya 
maandalizi ya 
kuweka zege 
kwenye barabara 
korofi ya Tabata 
Kisukuru Ephata, 
jijini Dar es 
Salaam jana. 
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Mbunge ataka Chadema ifutwe
Na Augusta Njoji, DODOMA

MBUNGE wa Temeke (CCM), 
Abdallah Mtolea, amehoji ni 
lini hasa Msajili wa Vyama vya 
Siasa nchini, atakuwa amejiri-
dhisha kwamba matukio ya fujo 
na siasa za chuki zinazofanywa 
na Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo(Chadema) ni sababu za 
kutosha kukifuta chama hicho.

Akichangia bungeni jijini hapa 
jana, hotuba ya makadirio ya ma-
pato na matumizi ya Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu kwa mwaka wa fedha 
2020/21, Mtolea alisema matukio ya 
fujo na siasa za chuki zinazofanywa 
na Chadema ni sababu tosha ya 
kukifuta.

Mbunge huyo ambaye 2015 
alishinda ubunge akiwa mwana-
chama wa CUF chini ya Umoja 
wa Katiba ya Wananchi (Ukawa) 

ambao Chadema ilikuwa sehemu 
yake, alisema mwaka jana Sheria 
ya Vyama vya Siasa iliboreshwa 
na kumpa nguvu Msajili kuwa na 
meno kwenye kuvibana vyama 
hivyo nchini.

Alisema kutokana na marejeo 
hayo ya kisheria anaona ni wakati 
mwafaka kwa Msajili kukifuta 
chama hicho kutokana na kile ali-
chodai matukio ya fujo na siasa za 
chuki zinazosababisha mihemko ya 
chuki zinazofanywa na Chadema.

“Chama hiki kimesababisha 
fujo nyingi na moja kati ya hizo ni 
ile iliyofanyika Februari 16, 2018, 
iliyopelekea kifo cha mwanafunzi 
ambaye ni binti mdogo Aquilina Aq-
uilini jijini Dar es Salaam,”alisema.

Mbunge huyo alisema hali hiyo 
ilitokana na chama hicho kukataa 
amri ya polisi.

“Kibaya zaidi chama hiki hakio-

nyeshi kujutia tukio hili, hukumu 
ilipotoka ilitegemewa kuwa, kama 
viongozi wa wananchi wangeenda 
kuiomba samahani na kuipa pole 
familia yake, jambo ambalo haliku-
fanyika.

“Wakaanza kufanya vikao na 
waandishi wa habari vya kisiasa, 
wakafanya vikao asubuhi, mchana 
na jioni, wakilia kwa furaha baada 
ya shauri hilo kuisha, wakati hawa 
wanalia kwa furaha mama wa 
marehemu analia kwa uchungu,” 
alisema.

Mtolea alisema mbwebwe za ku-
changishana fedha hazikuwa zina-
fanywa dhidi ya CCM wala serikali, 
bali zilikuwa zinafanywa dhidi ya 
Mama Aquilina ambaye amepoteza 
mtoto.

Mbunge huyo alisema mambo 
hayo kama Msajili anaendelea 
kuyaangalia na kuyakalia kimya, vy-

ama vina mwelekeo mbaya.
Alikumbusha kuwa mambo hayo 

pia yalijitokeza kwenye msiba wa 
aliyekuwa Mbunge wa Buyungu, 
Kasuku   Bilago, akisema kuwa 
wakati        Bunge           na serikali 
walishirikiana vizuri na familia, la-
kini Chadema walilazimisha ratiba 
za mazishi kubadilishwa ili wafanye 
siasa.

“Tukiendelea kuyavumilia haya, 
tunatengeneza siasa za aina gani? 
Ifike mahala Msajili awe mkali, asili-
choshe Jeshi la Polisi kufanya vitu 
ambavyo na yeye pia ana nafasi ya 
kuvifanya,” alisema.

Katika mchango wake, Mbunge 
wa Viti Maalum (Chadema), Hawa 
Mwaifunga, alimtaka Msajili wa Vy-
ama vya Siasa kutumia nafasi yake 
vizuri kukemea kauli zisizofaa zina-
zotolewa na viongozi wa vyama vya 
siasa bila kubagua.
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Mkuu wa Wilaya ya Shinyanga, Jasinta Mboneko (kushoto), akitoa elimu ya ulipaji kodi ya ardhi kwa hiari kwa Mkurugenzi wa gereji ya 
Mwananchi, Polycapy Kimario (kulia), ambaye anadaiwa kodi ya ardhi Sh. milioni tisa, wilayani humo juzi. PICHA: MARCO MADUHU

Corona yamponza Masanja Mkandamizaji
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Mji wa 
Dodoma, Patrobas Katambi, 
amemtaka msanii wa vichek-
esho nchini, Emmanuel Mgaya, 
maarufu kama Masanja Mkan-
damizaji, kuripoti polisi ndani ya 
siku tatu kutokana na alichodai 
mzaha aliouonyesha kuhusiana 
na ugonjwa wa corona.

Masanja alitupia video katika 
mitandao ya kijamii akihoji watu 
kuhusiana na ugonjwa huo ji-
jini hapa huku baadhi ya watu 
aliokuwa akiwahoji wakisema 
hawaogopi corona na ije tu.

Akizungumza jana jijini hapa, 

Katambi alisema wakati dunia 
nzima inahaha kutafuta suluhu 
ya gonjwa hilo, cha kushangaza 
Masanja anafanya mzaha, hivyo 
atatakiwa kwenda polisi kueleza 
alikuwa anamaanisha nini.

‘’Nimtake Masanja aje katika 
Ofisi za   Mkuu wa Wilaya hapa 
Dodoma, atueleze alivyokuwa 
akifanya mzaha kuhusu gonjwa 
hilo alikuwa ana maana gani. 
Watu  wanakufa na corona yeye 
analeta mzaha?” alihoji.

Pia Katambi alisema 
kama   Rais John Magufuli ali-
chukulia uzito mkubwa tatizo 
hilo nchini na kutoa tahadhari 
kwa wananchi, huyo Masanja ni 
nani mpaka anapingana naye. 

Katambi alisema Waziri Mkuu 
aliunda kamati za kukabiliana na 
ugonjwa huo  ambazo bado zi-
naendelea na mikakati ya kuzuia 
corona na kupambana lakini 
cha kushangaza anatokea mtu 
anaamua kupotosha, jambo am-
balo si jema.

Alisema Masanja alifanya 
tukio hilo akiwa jijini hapa kwa 
kutumia neno la Kiingereza la 
Covid-19, akitaka kuonyesha 
wananchi wa Dodoma hawana 
uelewa wa ugonjwa huo.

“Kama dunia nzima inapam-
bana yeye anataka kuonyesha 
dunia kuwa wakazi wa Dodoma 
hawana uelewa na tatizo hilo?” 
alihoji.

Dunia nzima ikiwamo Tanza-
nia, inaendelea na mapambano 
dhidi ya corona huku wanasay-
ansi nguli wakiendelea kuhaha 
kutafuta chanjo ya ugonjwa huo 
ambao unaua kwa haraka.

  Mpaka sasa kuna wagonjwa 
20 ambao wamethibitika kuwa 
na maambukuzi ya virusi vya 
Covid 19 ndani ya Tanzania huku 
watu 273 Tanzania Bara na Zan-
zibar ni 30 walichukuliwa sam-
puli za kupima virusi vya corona.

Aidha, washukiwa wa virusi 
vya corona wamewekwa karan-
tini ya lazima kwa siku 14 katika 
maeneo maalumu yaliyobain-
ishwa na serikali kwa gharama 
zao. 

Wakulima 
michikichi
walia kukosa 
mikopo

Jela miaka 30 kwa kubaka mwanafunzi

Na Ashton Balaigwa, KIGOMA

KUKOSEKANA kwa soko la 
uhakika la mafuta ya mawese kwa 
wakulima waliounda    vyama 
vya msingi vya Ushirika (Amcos) 
vinavyojishughulisha na kilimo 
cha    Michikichi katika Mkoa wa 
Kigoma, kumewasababishia  kuko-
sa mikopo kutoka  taasisi za fedha 
kwa ajili ya kuendeleza zao hilo. 

Kutokana na hali hiyo, viongozi 
wa vyama hivyo vinavyofikia 13 
kwa sasa wameiangukia serikali 
ingilie kati, ili wapate mikopo ku-
toka taasisi hizo  kuendeleza kilimo 
hicho ikiwa ni kutekeleza agizo la 
Waziri Mkuu kwa vyama hivyo ku-
jikita kwenye kilimo  kusaidia upa-
tikanaji wa mafuta ya kula nchini.

Katibu wa Amcos ya Muun-
gano wa Wazalishaji wa Mafuta ya 
Mawese katika kijiji cha Chakulu, 
wilayani Uvinza, Moses Malulu, 
aliwasilisha malalamiko hayo kwa 
Mwenyekiti wa Bodi ya Taasisi ya 
Kilimo Tanzania (Tari), Dk. Yohana 
Budeba, aliyeongozana na Mkuru-
genzi Mkuu, Dk. Geofrey Mkamilo, 
waliotembelea ushirika huo ili ku-
jionea maendeleo ya kilimo hicho.

Alisema baada ya kuhamasika 
kulima kilimo hicho kutokana na 
kauli ya Waziri Mkuu aliyetembelea 
Mkoa wa Kigoma na    kuwahakik-
ishia watapata mikopo ya kilimo 
kupitia Benki ya Maendeleo ya Kili-
mo Tanzania(TADB), waliamua ku-
ungana na kuanzisha ushirika huo 
na kukamilisha taratibu zote.

Pamoja na kufanya hivyo, lakini 
mpaka sasa hawajapata mkopo 
wowote, hivyo kujikuta wakishind-
wa kujua nini kifanyike.

Alisema waliwasilisha pia ombi 
hilo la kupata mkopo katika asasi 
ya kusaidia Sekta Binafsi ya Kili-
mo (PASS) ambao walifika katika 
mashamba yao na kuwaandikia 
michanganuo, ili wapate mikopo 
kwenye taasisi nyingine za kifed-
ha  lakini mpaka sasa ombi lao 
limegonga mwamba.

Naye Mwenyekiti wa Wenyeviti 
wa Amcos katika Mkoa wa Kigoma, 
Hussein Makolokocho, alisema wa-
nashangazwa na taasisi hizo za fed-
ha kushindwa kuwapatia mikopo 
kwa dhamana ya mashamba ya 
muungano wa vyama vya ushirika 
na kumuomba Waziri Mkuu kuin-
gilia kati.

Akizungumza baada ya ku-
wasilisha ombi hilo, Dk. Budeba, 
alizipongeza Amcos hizo kwa kui-
tikia agizo la serikali la kuendeleza 
michikichi kwa kutumia mbegu 
ya kisasa aina ya Tenera inayozal-
ishwa na taasisi hiyo na kuaHidi ku-
lifikisha ombi lao kwenye mamlaka 
husika. Naye Dk. Mkamilo alisema 
wamepewa jukumu la kuzalisha 
mbegu za kutosha za kisasa za 
michikichi aina ya Tenera ambayo 
mpaka sasa wamezalisha miche 
milioni 1.7 na kuwapatia bure 
wakulima wa mkoa wa Kigoma na 
lengo lao kufikia miche milioni tano 
ifikapo mwishoni mwa mwaka huu.

Na Said Hamdani, LINDI

MAHAKAMA ya Mkoa wa Lindi, 
imemhukumu mkazi wa Kata ya 
Kiwalala, wilayani hapa, Zacha-
ria Kasuka (30), kifungo cha mi-
aka 30 jela na kulipa fidia ya Sh. 
500,000 baada ya kupatikana na 
hatia ya kumbaka mwanafunzi 
wa shule ya sekondari mwenye 
umri wa miaka 16.                          

Hukumu hiyo imetolewa na 
Hakimu Mkazi Muyoga Magala, 
baada ya kuridhishwa na usha-
hidi uliotolewa na upande wa 
Jamhuri.

 
Baada ya kutiwa hatiani, mshi-

takiwa aliulizwa iwapo anazo 
sababu za msingi zitakazoishawi-
shi mahakama isimpe adhabu 
kali kutokana na kosa linalomka-
bili na kuomba aonewe huruma 
kwa kuwa ni mkosaji wa mara ya 
kwanza. 

Aidha, alidai kwamba alijikuta 
akishiriki kimapenzi na mwa-
nafunzi huyo wa baada ya kut-
ingwa na ibilisi wa mapenzi.

  Baada ya utetezi huo, Mwa-
nasheria wa Serikali, Rabia 
Ramadhani, aliomba mahakama 

kumpa adhabu kali mshtakiwa 
huyo ili iwe fundisho kwake na 
wengine walio na tabia ya ku-
penda kuchukua watoto wadogo 
na wanafunzi na kuwasababishia 
kukatisha masomo na ndoto zao 
za baadaye.

  Hakimu Magala akitoa hu-
kumu katika kesi hiyo namba 
87/2019, kupitia vifungu vya 
Sheria 130 (1) (2) (e) na 131 (1) vya 
Kanuni ya Adhabu Sura ya 16 ili-
yofanyiwa marejea mwaka 2002, 
alisema amepokea maombi ya 
pande zote mbili lakini kutokana 
na sheria kumfunga mikono, 

akamhukumu kutumikia kifungo 
cha miaka 30 gerezani na ataka-
pomaliza amlipe mlalamikaji 
fidia ya Sh, 500,000.

  Awali ilidaiwa na mwanashe-
ria wa serikali kuwa mshtakiwa 
alikamatwa Novemba 26, mwaka 
jana na wazazi wa mwanafunzi 
walioshirikiana na askari polisi 
akiwa na mwanafunzi huyo ny-
umbani kwake.

 Mwanasheria huyo alidai ma-
hakamani kuwa mshtakiwa ali-
fanya kosa hilo akiwa amepewa 
kazi ya kuhudumia shamba la wa-
zazi wa mwanafunzi huyo.
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HABARI ARUSHA

Na Cynthia Mwilolezi, HANANG’ 

WANAWAKE 45 katika kijiji 
cha Mureru, Kata ya Balangda-
lalu, Hanang’ mkoani Manyara, 
wameanzishiwa mradi wa kilimo 
cha umwagiliaji na Shirika la  
Oxfam Tanzania, kwa kushiriki-
ana na Ujamaa Community Re-
source (UCRT) ili  kuondokana na  
utegemezi  kwa wanaume zao na 
kujikwamua kiuchumi.

Wakieleza juzi manufaa ya 
mradi huo  kwao, baadhi ya 
wanawake hao, Anneth  Gwandu, 
Monica  Barhe na Felista Giyam,  
walisema  mradi huo utawafanya 
kutokuonekana  mizigo ndani ya 
familia na kwa jamii kwa ujumla.

Pia walisema utaleta mtazamo 
mwingine mpya na chanya 
miongoni mwa jamii wilayani 
hapa, kutokana na jamii ziishio 
Hanang’ kutokumpa nafasi mwa-
namke.

“Huu mradi kwa kweli kwanza 
tunawashukuru Oxfam na UCRT 
kwa kutuletea mradi huu. Mradi 
huu utatukwamua sana kiuchumi 
na hata kusaidia baadhi ya ma-
jukumu  kwenye familia zetu,” 
alisema Felista Giyam ambaye ni 
mweka hazina wa kikundi hicho.

Alisema  pamoja na mradi 
huo  kulenga wanawake ndani 
yake, kuna wanaume 12 ambao  
wameamua kushirikiana nao.

Mmoja  wa mwanakikun-
di,   Anna Iselu, aliiomba serikali 
kuwatafutia soko  la  mazao kwa 
kuwa wamekuwa wakilima kwa 
muda mrefu, lakini wanakosa  
soko, hivyo  baadhi yao kukata  
tamaa kuendelea na kilimo.

“Unajua hapa tunatumia ghara-
ma kubwa wakati wa kununua 
pembejeo lakini tunakosa  soko. 
Jambo hili linaturudisha nyuma 
kwa kweli, tunaomba  seri-
kali iangalie jinsi ya kutusaidia  
wakulima hasa sisi wanawake,” 
alisema Iselu.

Charles  Kidaguwi  ni kati ya 
wanaume ambao wameshiriki  
katika mradi huo, alisema  kwake  
kuna manufaa makubwa, kwani  
utamsaidia kuwajibika  vyema  
katika familia  tofauti  na awali 
ilikua tegemeo peke ake la ki-
pato. 

“Lakini sasa nitasaidiana na 
mke  wangu kutafuta  kipato na 
maisha  yatakwenda safi, kwani  
naamini penye ushirikiano  
hapakosi  heri na naomba  wa-
naume  wenzangu  washirikiane 
na wake zao kubuni vyanzo vya 
kipato na msiwakataze kufanya 
kazi,”alisema.

Donath  Fungu  Meneja  wa 
Miradi wa  Oxfam  Kanda ya 
Kaskazini, alisema  mradi huo 
wanaufanya kwa kuwashiriki-
sha wanawake na vijana, lengo 
likiwa ni kuwajengea  wanawake 
uwezo kiuchumi.

Fungu  alisema mwanamke 
atakapopata nguvu ya kuinuka 
kiuchumi, atapata nafasi ya ku-
fanya uamuzi katika ngazi ya fa-
milia, Kijiji hadi ngazi ya kitaifa.

Wanawake waanzisha
mradi wa umwagiliaji

Na Allan Isack, BABATI

M
K U R U G E N Z I 
Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya 
ya Babati mkoani 

Manyara, Hamisi Malinga, kwa 
kushirikiana na maofisa afya 
wa eneo hilo, wamefanya uk-
aguzi wa matumizi ya vitakasa 
mikono kwa wananchi kwa 
lengo la kupambana na maam-
bukizi ya virusi vya corona. 

  Malinga alifanya ukaguzi 
huo ikiwa ni utekelezaji wa ag-
izo la Mkuu wa Mkoa wa Man-
yara, Alexander Mnyeti.

 Mnyeti alitoa agizo kwa vion-
gozi wa serikali mkoani hapa 
kuhakikisha vitakasa mikono 
vinapatikana na kusambazwa 
katika maeneo yote hususani 
kwenye mikusanyiko ya watu.

Malinga na timu yake 
walitekeleza agizo hilo, kwa 
kutembelea minada ya Dareda 

na Ayalagaya na kutoa elimu  ya 
kujinga na maambukizi ya co-
rona kwa wafanyabiashara na 
wateja katika maeneo ya mina-
da.   Aliwataka wafanyabiasha-
ra hao, kuchukua tahadhari 
kwa  kunawa mikono kwa maji 
yanayotiririka kuepuka  kusal-
imiana kwa kushikana mikono, 
kuziba mdomo kwa kutumia   
viungio vya mkono wakati wa 
kupiga chafya.

 Licha ya kuzungumza hayo, 
aliwataka wafanyabiashara hao 
kutumia vitakatisha mikono ili 
kujikinga na ugonjwa huo kwa 
kuwa kinga ni bora kuliko tiba.

  “Ndugu zangu wafanyabi-
ashara na wateja wa eneo hili, 
hakikisheni mnazingatia hatua 
zote zinazotakiwa kuchukuliwa 
ili kujikinga na janga hili la co-
rona,” alisema Malinga.

  Akizungumzia malalamiko 
ya vitakasa mikono kupanda 
bei, aliwahakikishia wananchi 

kuwa serikali ya mkoa kwa 
kushirikiana na kiwanda cha 
Mati Super Brands kilichoko 
Babati Mjini, watahakikisha 
bidhaa hizo zinapatikana kwa 
wingi na kwa bei nafuu katika 
maeneo yote ya minada na 
makazi ya watu.

 Alisema viongozi wa kiwan-
da hicho, wamewahakikishia 
bidhaa hizo, zitazalishwa za 
kutosha na zitauzwa kwa bei 
ambayo kila mwananchi ata-
mudu kununua.   Naye Meneja 
Masoko wa Mati Super Brands, 
Aloyce Mvungi, alisema wamet-
engeneza vitakasa mikono kwa 
kila ujazo na bei tofauti kulin-
gana na kipato cha Mtanzania 
wa kawaida.

  Mvungi alisema bei ya ki-
wandani ya bidhaa hizo ni 
kuanzia Sh. 1,500 hadi Sh. 
12,500 kutegemeana na ujazo.

  Ofisa Afya wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Babati, Suten 

Mwabulambo, aliwataka wafan-
yabiashara mnadani hapo, ku-
tumia elimu watakayopewa ku-
fikishia ujumbe kwa wananchi 
wengine kwenye minada mbal-
imbali, pamoja na nyumbani 
kwao kwenye familia zao.

  “Nawashauri ndugu zangu 
hakikisheni mnaitumia elimu 
mtakayoipata hapa, kufikishia 
kwa wengine kwenye minada 
mnapozunguka na hata ma-
jumbani kwenu,” alisema. 

Mwenyekiti wa Minada, 
Khalifa Ally, aliwataka wafan-
yabiashara hao kufuata ushauri 
unaotolewa na wataalamu ili 
kujikinga na maambukizi ya co-
rona. Aliwahakikishia wataala-
mu hao kuwa wamejitahidi ku-
weka ndoo za kunawia mikono 
kila sehemu ya mnada pamoja 
na kuweka jeshi la akiba ili ku-
walazimisha wananchi kunawa 
mikono waingiapo na kutoka 
mnadani hapo.

Mkurugenzi afanya ziara kukagua vitakasa mikono

Na Allan Isack, BABATI 

MSHAURI wa malezi, makuzi 
na maendeleo ya awali ya wa-
toto kutoka shirika la Children 
in Crossfire la Ireland ya Kaska-
zini, Davis Gisuka, amewata-
hadharisha wanandoa wenye 
migogoro kuacha kwa kuwa 
inasababisha matatizo kwa wa-
toto wadogo.

  Tahadhari hiyo aliitoa 
wakati akizungumzia namna 
migogoro ya wanandoa inavy-
oathiri malezi na ukuaji wa wa-
toto wadogo.

  Sambamba na hilo, alitoa 
wito kwa jamii kuhakikisha 
migogoro ya familia zao wanai-

tatua bila kuleta madhara kwa 
watu wengine.

  Wakili wa Kujitegemea, 
Nickson Maganya, alisema She-
ria ya Ndoa ya mwaka 1971, sura 
ya 29 imezungumzia namna ya 
kuwasaidia watoto endapo iki-
tokea wazazi wao wameacha-
na.

 Mwanasheria huyo alisema 
pindi migogoro hiyo inapo-
tokea kwa wanandoa, madhara  
yanawakuta  watoto   kukosa 
malezi ya baba na mama kitu 
ambacho ni muhimu kuliko vy-
ote kwa wakati huo.

  “Mtoto anaweza kukosa 
elimu kutokana na mgogoro 
ambao umesababisha familia 

kusambaratika, hivyo watoto 
mara nyingi wanajikuta waki-
ishi katika mazingira magumu 
na wakati mwingine wanapele-
kwa kulelewa na watu ambao 
hawahitaji kuishi nao,” alisema 
Muganya. 

Aidha alisema sheria 
inaeleza kuwa wanandoa wa-
napotengana mahakama ina-
paswa kuzingatia maslahi ya 
watoto ikiwa wana umri  chini 
ya miaka saba. 

“Nashauri wanandoa wavu-
miliane na kuacha tabia zitaka-
zosababisha migogoro kwenye 
familia zao, kwa kuwa kuacha-
na   kunatokana na mambo 
yao binafsi, na hiyo siyo njia ya 

kutatua tatizo,” aliongeza Mug-
anya.  Ofisa Ustawi wa Jamii wa 
Halmashauri ya Babati, Mathias 
Focus, alisema kila robo ya 
mwaka wa fedha, ofisi yake 
imekuwa ikipokea migogoro 
ya ndoa kati ya 20 na 50.  Fo-
cus alisema migogoro mingi ya 
ndoa inatokea kipindi cha njaa 
kwa kuwa wanaume wengi wa-
natelekeza familia zao, kutoka-
na na ugumu wa maisha.

Pia alisema hata kipindi cha 
msimu wa mavuno yakiwa 
vizuri migogoro hiyo, bado 
inakuwapo kutokana na baadhi 
ya wanaume kuvuna mazao 
na kuuza halafu wanakwenda 
kuoa mke wa pili.

Watahadharishwa migogoro ndoa kwa malezi ya watoto

Ofisa Afya wa Kituo cha Forodha cha Namanga, mkoani Arusha, Dk.Gabriel Mdachi (wa pili kushoto), akitoa maelezo ya udhibiti wa virusi vya 
ugonjwa wa Corona kwa baadhi ya Wabunge wa Bunge la Afrika Mashariki, walipotembelea kituo hicho, juzi. Kushoto ni Mbunge wa Bunge 
hilo, Fancy Nkuy na (kulia) ni Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Kituo cha Namanga,  Paul  Kamkulu. PICHA:  ASRAJI MVUNGI
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, SAME

KAMATI ya Ulinzi na Us-
alama ya Wilaya ya Same, 
imeamua kufanya vikao 
kila baada ya siku mbili ku-
jadili namna ya kuwabana 
watu wanaokaidi maagizo 
ya kujikinga na maambuki-
zi ya corona. 

Mkuu wa Wilaya ya 
Same, Josephine Seny-
amule, alisema hayo jana 
wakati akizungumzia 
mkakati wa kujilinda na 
homa kali ya mapafu 
inayosababishwa na virusi 
vya ugonjwa huo.

“Kwanza tumeiteua 
Zahanati ya Ishinde kuwa 
ndicho kituo chetu cha 
kupokea washukiwa wa 
corona lakini pia tumeweka 
utaratibu wetu wa kiseri-
kali kwamba ni lazima 
kamati ya ulinzi na usala-
ma ikutane kila baada ya 
siku mbili.

“Hivi sasa tunapita 
katika masoko, maeneo ya 
starehe na maeneo yote 
yanayovutia watu kuweka 
mikusanyiko kila siku, 
kuangalia kama kuna wa-
toto wanaachwa kuzurura 
mitaani lakini pia ambao 
wanapuuza maelekezo ya 
serikali hasa matumizi ya 
vitakasa mikono na kuweka 
maji na sabuni kila eneo,” 
alisema.

Kuhusu watoto wanao-
zurura mitaani au kucheza 
nje ya makazi yao, Seny-
amule ameagiza watendaji 
wa vijiji na wenyeviti wa 
vitongoji kuzionya familia 
hizo lakini pia kuchukua 
hatua ya kuwazuia watoto 
kuonekana katika miku-
sanyiko.

Katika wilaya hiyo, bado 
baadhi ya kaya hazichukui 
tahadhari ya kuwazuia 
watoto kuzurura mitaani ili 
kujikinga na ugonjwa huo.

Ugonjwa huo wa homa 
kali ya mapafu, unasaba-
bishwa na kirusi jamii ya 
corona (Covid 19) ni tofauti 
na virusi vingine vya jamii 
hiyo ambavyo viliwahi 
kusababisha milipuko ya 
ugonjwa unaojulikana kama 
‘Sars-Cov’ mwaka 2003 
na Mers-Cov Corona Virus 
mwaka 2013. 

Ugonjwa huo huambuki-
zwa kwa njia ya hewa 
kwa kuingiwa na majimaji 
yenye virusi kutoka kwa 
mtu mmoja kwa njia ya 
kukohoa au kupiga chafya 
au kwa kugusa majimaji 
au makamasi kutoka kwa 
mgonjwa aliyethibitishwa 
kuwa na dalili za ugonjwa 
huo.  Dalili za ugonjwa huo 
huanza kuonekana kati ya 
siku moja hadi 14 tangu 
kupata maambukizo.

Msako mkali 
wakaidi 
corona

Na Godfrey Mushi, MOSHI

T
AASISI ya Maendeleo ya 
Uru (UDF), imesema in-
aandaa utaratibu maalum 
wa kupita kijiji kwa kijiji 

katika kata 16 za Halmashauri ya 
Wilaya ya Moshi, kuzungumza na 
wananchi kuhusu tishio la virusi 
vya Corona linaloitesa dunia kwa 
sasa. Mkurugenzi wa Mtendaji wa 
UDF, Wakili Wilhard Kitali, alisema 
wakati serikali inaendelea kufanya 

tathmini ili kuhakikisha inazuia 
ugonjwa wa homa kali ya mapafu 
inayosababishwa na virusi vya 
Corona (Covid 19) kusambaa kwa 
kiasi kikubwa nchini, wao wame-
jipanga kuanza kutoa elimu hiyo 
kwa wakazi wa Moshi.

“Muda mfupi ujao tutazunguka 
vijiji vyote Moshi DC (Halmashauri 
ya Wilaya ya Moshi) kutoa elimu 
kwa wananchi wa kada zote na 
ikiwezekana kama tutapata fungu 
kutoka kwa wahisani tutagawa 

vitakasa mikono kwa wananchi 
hao ili kujikinga na ugonjwa huo,” 
alisema Kitali.

Wiki iliyopita, Waziri Mkuu 
Kassim Majaliwa alielekeza kinga 
dhidi ya virusi vya corona liwe ni 
jambo la kimkakati zaidi kuliko 
kusubiri kutibu. Alisema kwa sasa 
serikali imeweka mkazo kwenye 
kuwahamasisha wananchi kujik-
inga na virusi hivyo.

Kabla ya kutangaza jana kuanza 
mpango huo, taasisi hiyo ilikuwa 

imejikita katika shule za sekond-
ari kutoa elimu ya afya ya uzazi 
hasa hedhi salama na matumizi ya 
taulo za kike.

Pia, kwa sasa taasisi hiyo in-
atekeleza kampeni maalum ya 
kimkakati ya ‘Binti Nabaki Dar-
asani.’ Kampeni hiyo imepewa 
jukumu la kutafuta fedha za un-
unuzi wa taulo za kike kwa ajili 
ya kuwafikia wanafunzi zaidi ya 
4,000 wanaosoma Shule za Se-
kondari Wilaya ya Moshi.

Taasisi yajitoa kupambana na corona 

Na Godfey Mushi, HAI

WAKAZI wa Kijiji cha Mbat-
akero, Hai mkoani Kilimanjaro, 
wameanza kuchukua hatua za ku-
kabiliana na uharibifu wa mazin-
gira unaochangiwa na ukataji miti 
kwa ajili ya ujenzi na nishati ya 
kuni na mkaa.

Hatua walizochukua kuzuia 
kuendelea kwa uharibifu huo wa 
mazingira ni pamoja na kuelekeza 
wakazi wake, kwa kila familia moja 
kuwa na jiko banifu.

Kwa mujibu wa  Mratibu wa 
Matumizi Endelevu ya Ardhi (SLM) 
wa Wilaya ya Hai, Zephania Gun-
da, ili kuongeza ari ya wananchi 
kujielekeza katika matumizi ya 

teknolojia hiyo,  halmashauri ya 
wilaya hiyo imetoa motisha ya 
majiko banifu 19 yanayohamishika 
kwa wananchi wa kijiji hicho.

“Nia yetu ni kuhakikisha tu-
nakabiliana vilivyo na uharibifu 
wa mazingira katika wilaya yetu. 
Matumizi ya  majiko  banifu  am-
bayo sifa yake kuu ni kutumia kuni 
chache, yamewanufaisha zaidi wa-
nawake ambao kwa sasa wanapata 
muda wa kuendelea na shughuli 
nyingine za uzalishaji tofauti na 
awali walipokuwa wakilazimika 
kutumia muda mwingi kwenda 
kutafuta kuni.

“Lakini si kuwapunguzia adha 
pekee ya kwenda kutafuta kuni, 
bali matumizi ya  majiko  bani-

fu kwa wanawake yamekuwa tiba 
ya macho. Wengi wao wamekuwa 
wakiathiriwa na moshi hata pale 
ambapo walilazimika kutumia ma-
gunzi kupika.”

Mmoja wa wakazi wa kijiji hicho, 
Juliana Abraham, alieleza furaha 
yake akisema: “Kweli kwa sasa tu-
nasema asante Mungu kwa sababu 
hata macho yetu yamepona kwa 
sababu  majiko  haya hayatoi 
moshi kabisa. Tutazungumza na 
akina baba kila kaya kutengeneza 
majumbani majiko haya.’’

Mkazi mwingine wa kijiji hicho, 
Ibrahim Juma, alisema kijiji hicho 
ni miongoni mwa maeneo ya tam-
barare ya Wilaya ya Hai ambayo 
yameathiriwa kwa kiasi kikubwa 

na ukataji wa miti kwa ajili ya 
kuandaa mashamba, ujenzi wa 
makazi ya muda na uchomaji wa 
mkaa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, Yohana 
Sintoo, akizungumzia mpango 
huo, alisema baada ya kuanza 
utekelezaji wake na kila mdau ku-
fanya wajibu wake, tayari yako ma-
tokeo chanya yaliyoanza kuone-
kana hususani kwenye suala la 
uchomaji mkaa na ukataji kuni.

Alisema matokeo yaliyoanza 
kuonekana ni pamoja na wa-
nanchi walio wengi kuelim-
ishwa kuhusu umuhimu wa 
kutumia  majiko  banifu  yanay-
otumia kuni chache.

Wachukua hatua kupambana na uharibifu wa mazingira 

Wasichana waliokimbia ukeketaji, wanaolelewa na nyumba salama ya shirika lisilo la kiserikali la Hope for Girls and Women Tanzania la mjini 
Mugumu, Serengeti mkoani Mara, wakifanya usafi kwenye barabara inayoelekea kwenye ofisi za shirika hilo, juzi. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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HABARI dodomA

Na Peter Mkwavila,       
CHAMWINO

WAKAZI wa vijiji vya 
kata ya Mvumi Misheni, 
Chamwino mkoani Dodoma, 
wakiwamo wajawazito 
wameshindwa kupata hu-
duma za afya kutokana na 
daraja linalounganisha eneo 
hilo na hospitali kusombwa 
na maji ya mvua.

 Kutokana na hali hiyo, 
wakazi hao wamelazi-
mika kutumia nguvu kazi na 
kuchangishana fedha kwa 
ajili ya ujenzi wa daraja hilo 
ambalo pia magari na mizigo 
mingine ilikwama kwa zaidi 
ya siku mbili.

 Kutokana na adha hiyo, 
wananchi hao wameiomba 
serikali kuwajengea ma-
daraja kwenye eneo hilo ili 
kuwawezesha wananchi na 
magari kupita kwa urahisi 
muda wote tofauti na ilivyo 
hivi sasa wanavyopita kwa 
shida wakati mvua zikiende-
lea kunyesha. 

Helena Mahembe, akizun-
gumza kwa niaba ya wakazi 
hao  kwenye eneo hilo la 
daraja juzi, aliiomba serikali 
kuangalia kwa jicho la upana 
kwenye eneo hilo kutokana 
na shida kubwa wanayoka-
biliana nayo katika kipindi 
hiki cha mvua. 

“Maji yakijaa kwenye 
eneo hili hakuna gari lolote 
linaloweza kupita zaidi ya 
pikipiki. Hali hii kuna hatari 
siku nyingine wajawazito 
wanaweza kujifungulia hapa 
na wakakosa msaada kutoka 
kwa wahudumu wa afya” 
alisema. 

Mwenyekiti wa Serikali ya 
Kijiji, Alfa Nzoya, alikiri ku-
wapo kwa changamoto hiyo 
kwenye maeneo hayo ya 
madaraja yaliyopo karibu na 
makaburi katika barabara in-
ayounganisha Mvumi Misheni 
na Dodoma mjini. 

Alisema eneo hilo ni la 
mkondo wa maji yanayotoka 
milimani, hivyo kuna kila 
sababu kwa serikali kutumia 
jitihada zake za kufanya 
ukarabati wa madaraji ili 
kupitika kwa msimu wote. 

Naye Diwani wa Mvumi 
Misheni, Matalamla Masaka, 
aliwashukuru wananchi hao 
kwa kushirikiana kwa pamoja 
kwa kufanya ukarabati na 
kuwezesha huduma ya usa-
firi kurejea. 

Alisema kuwa, mbali na 
kutumia nguvu kazi pia 
wananchi hao wamechanga 
fedha taslimu kwa ajili ya 
ununuzi wa vifaa kama vile 
mifuko ya saruji.

Wagonjwa 
wakwama
kwenda 
hospitalini  

Matumizi ya magogo kwa ukataji nyama yapungua 
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

  BODI ya Nyama imesema 
utumiaji wa magogo katika bucha 
kwa ajili ya kukatia nyama, ume-
pungua kwa kiasi kikubwa tofauti 
na ilivyokuwa awali. 

  Bodi hiyo, chini ya Kaimu 
Msajili Imani Sichalwe, ilifanya 
ziara ya kushtukiza katika bucha 
zilizoko katika soko la Majengo 
jijini Dodoma  kwa wafanyabi-
ashara ambao bado  wanatumia 
magogo kukata nyama na kubaini 
wengi wao wanatumia misumeno 
ya mashine.  

Alisema katika ziara ya awali 
walitoa agizo la watu kuacha 
mara moja matumizi ya magogo 
hayo.

 Ziara hiyo imefanyika kutoka-

na na katazo la matumizi ya ma-
gogo ifikapo Septemba 9, mwaka 
jana huku wakitakiwa kutumia 
mashine   za umeme au kifaa 
maalumu ambacho ni mbadala   
wa magogo hayo.

  Akizungumza na wafanyabi-
ashara hao baada ya ukaguzi, Si-
chalwe  alisema magogo hayo ni 
machafu kutokana na kuhifadhi 
uchafu kwa muda mrefu ambao 
unaweza kutengeneza vijidudu 
vitakavyosababisha magonjwa ya 
kuhara, hivyo ni hatari kwa afya 
za walaji. 

  ‘’Hata nyinyi waandishi wa 
habari mmeona uchafu wa muda 
mrefu uliotoka kwenye lile gogo 
nililolikwangua na kisu. ndivyo 
hivyo uchafu ule unabaki kwenye 
nyama na mlaji asipoosha vizuri 
na kuichemsha husababisha ma-

gonjwa kama kuhara na men-
gineyo,’’ alisema Sichalwe.

  Aliongeza kuwa utumiaji wa 
mapanga na mashoka katika ku-
kata nyama si salama kwa kuwa 
chembechembe za mifupa zina-
baki kwenye nyama na endapo 
mlaji atakula  husababisha kansa 
na kidole tumbo (appendix).

Naye Mshauri wa Mifugo wa 
Mkoa wa Dodoma, Goodluck 
Ndaweka, alisema changamoto zi-
lizopo kwa wafanyabiashara hao 
ni ndogo ndogo na zinarekebi-
shika, hivyo aliwashauri kuzitatua 
ili kuwapatia wateja wao huduma 
safi na salama.

  ‘’Mkifuata taratibu na she-
ria hakutakuwa na tatizo lolote 
kwenu na pia mtafanya kazi kwa 
uhuru wakati huo huo mkiwa-
patia wateja huduma inayosta-

hili kwa vigezo vyote,’’ alisema 
Ndaweka.

  Akizungumza kwa niaba ya 
wamiliki wa bucha, Charles Laiz-
er,  alisema endapo wataondole-
wa magogo watapata taabu ka-
tika ukataji wa nyama kwa kuwa 
mashine haiwezi kukata nyama 
kubwa, hivyo  ni lazima wapatiwe 
mbadala wa magogo na pia kifaa 
hicho lazima kiwe na uwezo wa 
kustahimili ukataji wa nyama. 

‘’Nyama zingine ni kubwa sana 
haziwezi kukatwa kwa mashine 
na kama kuna mbadala basi ukate 
nyama na iwe na uwezo kama wa 
gogo kwani gogo linasaidia sana 
katika ukataji wa nyama haswa 
kubwa. Lakini pia muda mwing-
ine kunakuwa hakuna umeme 
hivyo tunaomba serikali ilitazame 
hili kwa jicho la tatu,’’ alisema. 

Na Peter Mkwavila, DODOMA 

W
AFANYABIASHARA 
wadogo wadogo, 
wakiwamo mama 
lishe wametakiwa 

kujihadhari na viongozi wanaoji-
husisha na uuzaji wa maeneo ya 
kufanyia biasahara yaliyoko ka-
tika stendi za mabasi na masoko 
kwa kuwa  wengi wao ni matapeli. 

Hayo yalibainishwa jana na 
Ofisa Masoko wa Jiji la Dodoma, 
James Yuna, wakati akizungumza 
na wafanyabiashara hao.

  Yuna alisema wenye mam-
laka ya kutoa vibali vya kuuza na 
kuwaweka maeneo ya kufanya 
biashara kama vile kwenye stendi 
ya daladala na masoko ni hal-

mashauri ya jiji pekee na si ving-
inevyo.  Aidha, alisema walengwa 
wa tahadhari hiyo ni wafanyabi-
ashara   wadogo wadogo waki-
wamo mama lishe waliojenga ma-
banda yao kwenye maeneo yasiyo 
rasmi katika stendi za daladala, 
masoko, barabarani na mengine 
yasiyoruhusiwa. 

Ofisa huyo ambaye alifanya zi-
ara ya kushtukiza kwenye stendi 
ya mnanda mpya ulioko Kizota, 
aliwataka wafanyabiashara hao 
pamoja na mama lishe kujihad-
hari na viongozi wanaowasima-
mia kwenye maeneo yao ambao 
si waaminifu.   Alisema viongozi 
wengi wamekuwa na tabia ya ku-
dai kuwa wametumwa na wana 
vibali vinavyoweza kuwapatia 

maeneo ya kufanya biashara   
huku wakiwataka kutoa fedha. 

“Naomba nyie mama lishe na 
wamachinga toeni taarifa pindi 
viongozi wenu wanapowaomba 
rushwa ili mpatiwe maeneo, mki-
kaa kimya mtabakia kulalamika 
pale utakapotakiwa kuondolewa 
na jiji,” alisema. 

Baadhi ya wafanyabiashara na 
mama lishe walioko kwenye mae-
neo hayo yasiyo rasmi, walidai ku-
uziwa na viongozi wao huku waki-
watumainisha kuwa halmashauri 
ya jiji haitawaondoa.

Halima Abdalah, mama lishe 
wa stendi mpya ya Kizota, alisema 
ili kupata eneo la kuuza chakula 
au kufanya biashara ni lazima 
uuziwe na viongozi ambao wana-

dai kuwa Halmashauri ya Jiji ha-
watawaondoa.

  Naye Mwenyekiti wa Serikali 
ya Mtaa wa Mbuyuni, Kata ya Ki-
zota, Mikidadi Abdallah, akizun-
gumza na wafanyabiashara hao, 
alikiri kupokea malalamiko ya 
kuuziwa maeneo hayo. 

Hata hivyo, aliwataka kutoa 
taarifa pindi wanapoombwa 
fedha ili wapatiwe maeneo ya 
biashara kwa kuwa sehemu wali-
opo si rasmi kwa ajili ya kufanya 
biashara yoyote.

  Diwani wa Kizota, Gerald 
Paulo, aliwataka wafanyabiashara 
kuheshimu na kutii sheria na ka-
nuni za Halmashauri ya Jiji husu-
sani zile zinazokataza kufanya bi-
ashara maeneo yasiyo rasmi.

Wahadharishwa kuhusu viongozi matapeli

Wananchi wa Kata ya Mvumi Mission, Wilaya ya Chamwino, Mkoa wa Dodoma, wakisukuma gari la mizigo namba T263CJU Fuso, lililok-
wama kwenye eneo la mkondo wa maji, karibu ya makaburi ya Mvumi, jana. PICHA: PETER MKWAVILA
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HABARI zAnzIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

 KATIBU Mkuu Wizara ya 
Ujenzi, Mawasiliano na Usa-
firishaji, Mustafa Aboud Jumbe,  
amezitaka jumuiya za magari 
ya abiria kufuata  utaratibu  ul-
iowekwa na Wizara ya Afya 
kwa lengo la  kuepuka  maam-
bukizi ya maradhi ya corona.

Hayo aliyasema jana katika 
Ukumbi wa Bodi ya  Usafiri  
Barabarani, Mwanakwerekwe, 
wakati wa kikao cha Idara ya 
Leseni na Jumuiya za Magari 
ya Abiria kwa mikoa mitatu 
ya Unguja. Alisema ni vyema 
kwa madereva na makondakta 
kufuata masharti yaliyowekwa 
na Wizara ya Afya ili kudhibiti 
kuenea kwa janga hilo.

 “Ni vyema kufuata masharti 
yaliyowekwa na wataalamu 
kwani maradhi hayo si ya 
kuyafanyia mzaha hata kido-
go,” alisema.

Pia aliwataka viongozi wa 
jumuiya kushirikiana na seri-
kali kuhakikisha wanachukua 
tahadhari kwa  vyombo vya 
usafiri kwa abiria wanaotumia 
usafiri wa nchi kavu ili kudhibi-
ti kuenea kwa maradhi hayo.

Mkuu wa Kikosi cha Usalama 
Barabarani Zanzibar, Kamishna 
Msaidizi (ACP) Robert Hussein, 
aliwataka madereva na ma-
kondakta wa magari ya abiria 
kufuata maelekezo yanayo-
tolewa na jeshi la polisi  kwa 
kuwa  kwenda kinyume ni 
kosa  kisheria.

Alisema Jeshi la Polisi 
litamchukulia hatua dereva 
na kondakta atakayebainika 
anavunja sheria na kuwahakik-
ishia kuwa hatua zitachukuliwa 
papo hapo.

Miongoni mwa  maazimio ya 
kikao hicho ni pamoja na  ku-
wataka wakuu wa jumuiya  ku-
hakikisha kila gari linachukua 
abiria kwa idadi waliyoruhusi-
wa.

Madereva 
watakiwa
kufuata 
utaratibu

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

U
MOJA wa Wazalendo 
wa Wafanyabiashara 
katika kupambana na 
corona, umeikabidhi 

Serikali ya Mapinduzi Zanzibar 
(SMZ) vifaa na vitu mbalimbali 
kwa ajili ya kujikinga na ugonjwa 
huo. 

Vifaa hivyo ni pamoja na 
dawa za kuosha mikono, mask-
si, matangi ya kuhifadhia maji, 
sabuni na vyakula kama vile su-
kari, mchele, unga wa ngano na 
mafuta ya kupikia vyenye tham-
ani ya Sh. milioni 100.

Akizungumza katika hafla ya 

makabidhiano, Waziri wa Nchi 
Ofisi ya Makamu wa Pili wa Rais, 
Mohamed Aboud, alisema vifaa 
hivyo vitatumika kama ilivyoku-
sudiwa. 

Waziri alisema endapo mtum-
ishi yeyote wa serikali atakayevi-
tumia vifaa hivyo kinyume cha 
utaratibu kwa kujinufaisha, 
atafukuzwa kazi. 

“Napenda kuwaeleza kuwa 
vifaa hivi vimekuja muda 
mwafaka na vitatumika kama 
ilivyokusudiwa na yeyote ata-
kayevitumia kinyume hana kazi 
“ alisema  Aboud. 

Pia alisema hakuna mwenye 
uhakika wa usalama dhidi ya co-
rona, hivyo ni vyema kila mmoja 

akachukua tahadhari ya kujik-
inga .

 Sambamba na hilo, aliwataka 
wananchi kufuata maelekezo 
ya Wizara ya Afya katika kujik-
inga na ugonjwa huo ili afya zao 
ziwe bora huku akisisitiza kuwa  
ugonjwa huo ni hatari kwa afya 
za wananchi, uchumi na maisha 
ya jamii.

  “Tunapambana na vidudu 
tusivyovijua, hivyo ni vyema 
kushirikiana namna ya kuepu-
kana na virusi hivyo,” alisema. 

Naye Mwenyekiti wa Umoja 
wa Wazalendo na Wafanyabi-
ashara, Abdulsamad Abdulra-
him, alisema kasi ya kupam-
bana na ugonjwa huo inazidi 

kuongezeka.
  Alisema katika kuunga 

mkono jitihada za serikali ku-
pambana na ugonjwa huo, 
wameamua kutoa msaada huo 
ili kuhakikisha mapambano ya 
dhidi ya ugonjwa       huo yana-
leta ushindi.

  Naye Naibu Waziri wa Afya, 
Harusi Suleiman, alisema wa-
nanchi wamekuwa na hofu ku-
tokana na ugonjwa wa corona, 
hivyo ni vyema kushirikiana 
kuutokomeza.

  “Kutoa ni moyo si utajiri 
tunawapongeza sana kwa 
msaada huu na tunawaahidi 
kuwa utatumika sehemu zinazo-
hitajika,” alisema.

Wafanyabiashara watoa msaada 
kupambana na virusi vya corona 

Na Rahma Suleiman,         
ZANZIBAR 

WANANCHI wa Mkoa wa Kusini 
Unguja, wakiwamo madereva wa 
gari, wametakiwa kuchukuwa ta-
hadhari kwa ajili ya kujikinga na 
ugonjwa wa corona ambao ni janga 
la kimataifa. 

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, 
Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora, Haroun Ali Suleiman, alisema 
hayo wakati akikabidhi vifaa mbal-
imbali kwa ajili ya kinga dhidi ya  
corona vikiwamo vitakasa mikono, 

sabuni na ndoo za kuhifadhi maji 
kwa ajili ya kunawa mikono. 

Alisema njia sahihi za kuepukana 
na corona ni kwa wananchi kufuata 
masharti yanayotolewa na wataala-
mu wa afya ikiwamo kuepuka mi-
kusanyiko ya watu katika maeneo 
mbalimbali.

Suleiman alisema serikali zote 
mbili zimechukuwa   hatua za ta-
hadhari kwa ajili ya kujikinga na 
ugonjwa huo ikiwamo kufunga 
shule zote kuanzia za msingi, se-
kondari hadi vyuo vikuu.

Alisema lengo la hatua hizo ni 

kuwaepusha wananchi dhidi ya 
kuenea kwa corona, ugonjwa am-
bao hadi sasa umeathiri karibu nchi 
zote duniani. 

‘’Njia nzuri za kuepukana na 
ugonjwa wa corona ni wananchi 
kufuata masharti yanayotolewa na 
wataalamu wa afya, ikiwemo ku-
jiepusha na mikusanyiko mikubwa 
ya watu katika maeneo mbalimbali. 
Watu wakiona dalili za ugonjwa 
huo wafike katika vituo vya afya 
kwa ajili ya uchunguzi,” alisema. 

Pia aliwataka viongozi wa dini 
kuendelea kuliombea taifa dua kati-

ka kipindi cha ibada katika misikiti 
mbalimbali huku waumini waki-
takiwa kuongeza ibada zaidi. 

‘’Hiki ni kipindi kizuri ambapo 
waumini wa dini mbalimbali wana-
takiwa kuongeza muda wa kufanya 
ibada kwa ajili ya kumwomba Mwe-
nyezi Mungu kutuepushia janga hili 
la corona,” alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya Kusini 
Unguja, Idrissa Kitwana, alisema 
elimu inaendelea kutolewa kwa 
wananchi wa jimbo la Makunduchi 
katika kujikinga na corona.

  ‘’Kwa muda wa mwezi sasa tu-

natoa elimu juu ya ugonjwa wa co-
rona katika makundi mbalimbali 
wakiwamo madereva na wamiliki 
wa hoteli huku tukiwataka wa-
nanchi kutoa taarifa wakati wana-
pomwona mgeni,” alisema.

  Sheha wa Muyuni A Unguja, 
Maulidi Hassan Zidi, alisema ata-
hakikisha vifaa hivyo vinawafikia 
wananchi wa shehia yake kwa ajili 
ya kujikinga na ugonjwa wa corona. 

‘’Tunamshuru mwakilishi wetu 
pamoja na mbunge kwa kutufik-
ishia vifaa hivi ambapo tunaahidi 
vitawafikia walengwa,” alisema.

...Waziri ataka nguvu ya pamoja dhidi ya corona 

110 samweli

Naibu Waziri wa Elimu na Mafunzo ya Amali Zanzibar, Mwakilishi Simai Mohamed Said (kulia), akikabidhi msaada wa vifaa vya ujenzi 
wa maktaba kwa shule ya Kibele, Tunguu, Mkoa wa Kusini Unguja jana. Kushoto ni Diwani wa wadi ya Ubago, Ali Mtumwa. 
PICHA: MARTIN KABEMBA
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Nimeamini mtoto 
wa msanii naye 
pia ni msanii. Huyu 
mtoto wangu 
Mwinshehe King-
wendu anajifanya 
yuko Sauzi kumbe 
yuko Mbagala-
Kingwendu.
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BaSi SaWa

inSta-tWitter

Pablo ainogesha   
‘Koti la Kuazima’ 
Phantom Musica

Amber Lulu jitahidi 
utampata mume

Halafu nimesahau. Kuhusu kufunika 
nywele jamani mtanisamehe maana 
hata nikiwa napikia ndugu, jamaa na 
rafiki sifunikagi nywele. Je, wewe 
unafunikaga nywele ukiwa home? 
Tukimaliza tunakula wenyewe na watu 
wanaotuzunguka. Tukila nywele zetu 
wenyewe sio mbaya. Mtu nimedam-
shi, hivyo uende ukanitie na mkofia 
jamani? Hapana wapenzi wangu 
nitashindwa-Wema Sepetu.

JUMAMOSI APRILI 4, 2020

RAPA mkongwe nchini, Chidi 
Benz,  amempa sharti msanii 
mwenzake Harmonize, kukubali 
kuandikiwa wimbo kama aki-
taka kufanya kazi pamoja.

Chid Benz amesema sasa hivi 
hana ukaribu na Harmonize 
zaidi ya kazi pekee, na mara ya 

mwisho kuonana naye ilikuwa 
katika uzinduzi wa Album yake 
ya Afro East , Machi 13, mwaka 
huu.

“Nipo karibu sana na Har-
monize kama msanii,  ila sipo 
kama watu wanavyoongelea, 
sijawahi kufanya naye kazi 

na sio mbaya kama nitafanya 
naye. Akae akijua akitaka 
kufanya wimbo na mimi lazima 
nimuandikie, nimpe wazo na 
nimtafutie mdundo, kama ak-
iona mbaya basi ataandika ya 
kwake “ ameeleza Chidi Benz.

MWIMBAJI Pablo Masai ni kati ya waimbaji 
walioshiriki kwenye kibao kipya cha  kundi la 
Phantom Musica International kinachojulikana 
kwa  jina la’Koti la Kuazima’.

Wimbo  huo kwa sasa  upo katika orodha 
ya  kazi mpya za  muziki wa dansi  zinazos-
ikika kupitia vituo  vya redio na mitandao ya 
kijamii.

Akitambulisha wimbo huo, Abdulfareed 
Hussein ambaye ni Mkurugenzi wa kundi hilo, 
amesema Pablo Masai ameongeza  vionjo 
vipya katika wimbo huo.

Amesema Phantom Musica International 
iliamua kumshirikisha Pablo kama sehemu ya 
kuongeza ‘utamu’ katika safu ya waimbaji wa 
kibao ‘Koti la Kuazima’.

“Ni mpango kazi wa  kundi letu kuwashiriki-
sha wanamuziki mbalimbali katika kila kazi 
na safari hii tumeongeza  sauti ya mwimbaji 
huyo  na amefanya kazi kisawasawa” alisema 
Abdulfareed. 

Alizitaja nyimbo tano ambazo zimekamilika 
ni ‘Sononeko la Huba. Sekidobwa, Nanawa 
Mikono na Sitobadilika.

MSANII wa Bongo Fleva, Amber Lulu, amese-
ma anatamani kumiliki mume wake ili hata 
siku akimposti katika mitandao ya kijamii 
amuite kwa mahaba.

Amber Lulu ameweka wazi hilo kupitia uku-
rasa wake wa Instagram ambapo ameandika.

“Mimi natamani kuwa na mume wangu 
mwenyewe, ambaye hata nikimpost kama 
Queen Darleen na mimi aniite mke wangu, ila 
sisi wengine tuna nyota ya kuwa  michepuko” 
ameandika Amber Lulu.

Katika maisha yake ya uhusiano wa ki-
mapenzi, msanii huyo alikuwa na Young Dee 
pamoja na Prezzo kutoka nchini Kenya.

Chidi Benz sijui KAMA hArMonize AtAKueLewA
1.

2.

3.

4.

5.
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Muhimu ku-
chukua tahad-
hari Corona inaua.  
Mwenyezi Mungu 
atuepushie-Yusuph 
Mlela.

insta-twitter

Miziki sio kama nguo 
kila mtu avae, jiwe 
baada ya jiwe,  piga 
kelele weweee-Nandy.

Wakati huu ambao mpo 
likizo,vipepeo wetu tulieni 
nyumbani, hakikisha mnana-
wa mikono na kujilinda na 
Covid 19 ni virusi hatari 
sana,walinde na wale wote 
unaowapenda-Rose Ndauka.@burudanitele

Tuffolow/ Tu-tag

@burudanitele

>>> Usikose Jarida 
hili la Burudani Tele 
(BT) ndani ya Gazeti 
lako la Nipashe kila 
Jumamosi, pia  lipo 
kwenye mtandao wa 
kijamii Twitter, tu’ 
follow

Nay wa Mitego wakati 
mwingine busara zimejaa

KATIKA mitandao ya kijamii kumetawala 
gumzo la mfanyabiashara Chiddi Mapenzi, 
kumuandikia ujumbe wa kumkumbuka 
aliyekuwa mkewe Shamsa Ford na kujutia 
kumpoteza.

Hata hivyo, rapa Nay Wa Mitego, amein-
gilia kati kwa kumuomba Shamsa  amsame-
he mumewe na kurudiana naye.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram, Nay 
Wa Mitego ameandika ,  “Cousin Shamsa 
Ford, wanasema samehe saba mara sabini, 
tafadhali msamehe mwenzio amekiri ma-
kosa, embu rudi kwa mumeo bana tafad-
hali, tafadhali rudi kwa mumeo”

MSANII wa Bongo Fleva, Q 
Chief, ameeleza hawezi kujutia 
kuhusu kauli yake kwa Mwana 
FA, kwani neno sawa na dawa.

Awali Q Chief ameonekana 
kwenye video fupi akimsema 
Mwana Fa kwamba ametafuta 

kiki na amefanya kitendo cha 
kitoto kwa kujitangaza kama 
amepata virusi vya ugonjwa wa 
Corona .

“Kila mtu na dunia nzima 
inamjua Q Chief, sio lazima 
ufe ndiyo watu wakusifu. Kauli 

yangu ni kama dawa, mimi sio 
mtu wa kushinda mitandaoni 
kila muda,  video ile kutembea 
kiasi hicho inamaanisha bado 
nina umuhimu  kwa watu na wa-
naamini kile ninachokisema”.

hutaki kuoNa Makosa yako?

Q Chief
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Kuumbe!
Filamu za Kihindi zilizowaliza Wabongo

B
AADA ya mwimbaji 
nyota nchini, Va-
nessa Mdee, kuibuka 
na kusema sasa 

anajipa mapumziko ya muda, 
mashabiki wake wamem-
jia juu na kueleza anajiua 
kisanii.

Wiki hii, Vanessa ame-
vunja ukimya kwa kuongelea 
ukimya wake na maamuzi 
yake ya kupumzika.

Akitumia video fupi 
kwenye ukurasa wake wa 
Instagram, mrembo huyo 
amesema kwa muda mrefu 
amefanya kazi ya muziki 
bila ya kupumzika, sasa 
ameamua kula maisha na 
mchumba wake ambaye ni 

mwigizaji, Rotimi, raia wa 
Nigeria.

Akizungumza kwa lugha 
ya kingereza, Vanessa, 
ameeleza kwa miaka 13 
amefanya kazi bila ya ma-
pumziko, jambo lililomfanya 
kujipa likizo ya muda.

“Kwa miaka 13 nime-
fanya kazi bila mapumziko, 
hatimae nimepata muda 
kwa ajili yangu, kufanya 
ninavyovipenda na kuvita-
ka, nataka kuchukua muda 
kufurahia maisha, tuko 
hapa kwa ajili ya kuishi na 
kufurahia maisha” amese-
ma Vanessa Mdee 

Wakati akiongea kwenye 
video hiyo, mara alijitokeza 

Rotimi, na kuongea kwa 
maneno ya Kiswahili “hatu-
achani”

Vanessa amewashukuru 
mashabiki zake kwa ku-
muunga mkono ‘podcast’ 
yake kwenye msimu wa 
kwanza na kuahidi kuileta 
sehemu ya pili kwa kujibu 
maswali mengi ya Mashabiki 
zake.

Baada ya kusambaa kwa 
kasi video hiyo, baadhi ya 
mashabiki wake wamem-
shauri kuwa makini kwani 
kuna hatari ya kupoteza 
kipaji chake.

“Tunavyomjua Vanessa 
ana tabia ya kupenda na 
kulewa mapenzi, asipokuwa 

makini anaweza kupoteza 
kipaji chake kwa ajili ya 
mwanaume,” amesema 
Ashura Juma.

George Semkumbo, alim-
shauri msanii huyo kuweka 
usawa kati ya mapenzi na 
kazi yake na pale atakapole-
mea sehemu moja, matokeo 
yake yanakuwa mabaya 
na yanaweza kumshusha 
kisanaa.

Kabla ya kukutana na 
Rotimi, Vanessa, alikuwa 
na uhusiano wa kimapenzi 
kwa muda mrefu na mwana-
muziki mwenzake, Juma Jux, 
ambaye waliachana mwis-
honi mwa mwaka jana.

ali Kiba na abdul Kiba

na adam Fungamwango

KWA wale vijana wa miaka ya ‘80 na mwan-
zoni mwa ‘90, watakumbuka kumbi mbalimbali 
za sinema ambazo zilitamba nchini.

Kwa Dar es Salaam kulikuwa na kumbi 
kama Drive In Cinema, Odeon, Avalon, New 
Chox, Star Light, Empire, Empress, Cameo, na 
nyingine nyingi.

Wale watoto wa uswahilini kulikuwa na 
kumbi kama Milano na Morocco. Hata kwenye 
mikoa karibuni yote nchini Tanzania kulikuwa 
na kumbi kubwa ambazo zilikuwa zikionyesha 
filamu mbalimbali.

Vijana na hata watu wazima wa wakati huo 
alikuwa wapenzi wa filamu za Kihindi ambazo 
wakati huo hakukuwa na teknolojia na kutaf-
siri kama ilivyo sasa, lakini  watu walizielewa 
vizuri na hata kuhadithia utadhani walikuwapo 
wakati filamu hizo zinachezwa.

Zipo filamu ambazo hadi leo hazifutiki 
kwenye kumbukumbu za watu wengi, japo 
kwa sasa ni watu wazima na wengine wame-
shakuwa wazee.

Zifuatazo ni filamu za Kihindi zilizoliza sana 
watu wakati huo.

Andha Kanoon
Hii ndiyo filamu ambayo ililiza watu wengi 

kuliko yoyote ile ya Kihindi. Hadi leo kwa 
wale ambao hawajawahi kuitazama wanaweza 
kuangua vilio. Andha Kanoon ni filamu maaru-
fu zaidi ya Kihindi hapa nchini wakati huo, 
ikichezwa na stelingi kipenzi cha wengi wakati 
huo, Amitah Bachchan.

Kisa kilichokuwa ndani ya filamu hiyo ili-
yotoka mwaka 1883, ndicho kilichosababisha 
wengi kulia. Ni hadithi ya askari mwaminifu 
kwa Serikali yake, lakini akafanyiwa zengwe 
na watu wabaya waliomo humo humo Serika-
lini pamoja na mhimili wa mahakama, kum-
singizia ameua mtu kwa sababu tu ya kukataa 
kupokea rushwa wa wahujumu wa Serikali.

Miaka 30 ilipita akamaliza kifungo, lakini ali-
potoka alimkuta aliyeambiwa amemuua yuko 
jukwaani akiomba kura kwa wananchi ili awe 
mbunge, wakati Amitah akiwa amepoteza mke 
na mtoto alipokuwa gerezani.

Hatya ‘Yaya’
Nadhani filamu hii ya Kihindi itakuwa in-

afuatia, au inashika nafasi ya pili kwa kupend-
wa na watoto, vijana na watazamaji wengi 
wakati huo.

Inaitwa ‘Hatya’ ingawa Wabongo waliita 
‘Yaya’ kutokana na dogo mmoja humo ndani 
ambaye alikuwa ‘bubu’, neno lolote alilotaka 
kuongea alitamka ‘yaya’. Ilitoka mwaka 1988.

Stelingi kwenye picha hilo anaitwa Govinda. 
Inahusu misukosuko alioipata Govenda baada 
ya huruma yake ya kumuokota mtoto akaamua 
kumlea, lakini bila kumpeleka polisi.

Ulemavu wake wa kutoongea nao ukaleta 
tatizo. Ni mtoto aliyeokotwa baada ya wa-
zazi wake kuuawa na yeye kukimbia. Wauaji 
walipotambua hilo, walitumia njia zote za 
kutaka kumuua yeye na Govinda ili kulinda 
siri, lakini pia walitumia baadhi ya polisi wasio 
waaminifu kuaminisha jamii kuwa Govinda 
ndiye muuaji.

Adveture of Tarzan
Ni filamu moja kali ya Kihindi iliyotoka 

mwaka 1985, iliyopendwa na mashabiki wengi.
Ni kisa cha kijana wa aliyekulia msituni na 

kuwa kama nusu mtu, nusu mnyama, lakini 
akapendwa na binti mmoja wa tajiri aliyek-
wenda na familia yake porini kutazama wany-
ama mbugani.

Wanaompenda mrembo huo hawa vijana 
matajiri hawakumuacha salama, wakawa 
wanamuwinda kama mnyama ili wamuue, 
awaachie mrembo.

Disco Dance
Filamu hii nayo ilileta matata sana nchini na 

duniani kote baada ya kutoka mwaka 1982. 
Stelingi alikuwa ni Mithun Chakraboty. Ina kisa 
na kijana mwenye kipaji cha muziki aliyetoka 
kijijini kwenda mjini kusaka maisha. Kipaji 
chake kikubwa, pamoja na kupendwa na wasi-
chana warembo, kilisababisha kupata maadui 
wengi waliokuwa wakimuwekea mitego mara 
kwa mara ya kumuua.

Ghatak
Ni filamu iliyotoka mwaka 1996 stelingi 

akiwa ni Sunny Deol. Jamaa anakwenda kijijini 
kumtazama baba na ndugu zake na kukuta 
watawala wametiwa mfukoni na tajiri mmoja 
ambaye anawafanya watu atakavyo hata ku-
walaza mchana.

Pamoja na magumu anayopitia, lakini Deol 
anafanikiwa kuweka mambo sawa. Ni moja 
kati ya filamu hadi leo zinaweza kukutoa 
machozi.

anaPOtea
Vanessa Mdee atahadharishwa
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IMETOKEA

KUNDI la wanasayansi wa anga za juu nchini Marekani, 
wamegundua ushaidi  wa kuwapo kwa shimo lenye rangi 
nyeusi angani.

Wanasayansi hao wanasema shimo hilo linatawanya wa 
kupasua vipandevipande nyota zinazolikaribia.

Shimo lenye ukubwa kama huo, ni  vinavyokosekana kuone-
kana tangu  ulimwengu ulivyouumbwa . Watafiti walitumia 
mionzi ya X-ray, pamoja na darubini ili kuona shimo hilo.

‘’Mashimo meusi yanayopatikana angani huwa hayaonekani 
kwa urahisi, hivyo basi ni muhimu kufikiria na kuamua mael-
ezo mbadala kwa kila shimo’’, alisema Dkt. Daceng Lin kutoka 
chuo kikuu cha New Hampshire mjini Dutham Marekani, am-
baye aliongoza utafiti huo.

Mwaka 2006, chombo cha Nasa kinachozunguka dunia 
kinachofahamika kama Chandra X-ray Observatory na XMM-
Newton satelaiti ya Shirika la Ulaya ziliona picha ya nguvu ya 
X-ray iliyoitwa 3XMM J215022.4−055108.

‘’Hali ya picha hiyo ya X-ray ilikuwa inaweza kuelezewa 
kwa mazingira mawili kulingana na Dkt. Lin. Kuna uwezekano 
ipo mbali na nje ya galaxy ambapo shimo jeusi linameza nyo-
ta  au  ilitawanyika katika galaxy yetu’’, aliambia BBC News. 

Ni eneo lenye nafasi angani ambapo hakuna chochote hata 
mwangaza kinaweza kuepuka.

Licha ya shimo hilo kutokuwa na jina, halipo tupu na badala 
yake lina idadi kubwa ya vitu vilivyojaa katika eneo dogo na 
hivyo kulipa nguvu kubwa ya mvuto wa kati au graviti.

Kuna eneo lenye mwanya katikati ya shimo jeusi kwa jina 
event horizon. Kitu kinachopita karibu na mwanya huo hak-
iwezi kuepuka mvuto wake na kinapoingia hakiwezi kupati-
kana tena.

Ili kutofautisha kati ya mazingira haya mawili, darubini ya 
Hubble Space ilielekezwa kwenye chanzo cha X-ray ili kubaini 
eneo lake sahihi.

Darubini ilitoa ushahidi kwamba X ray hiyo ilitoka sio tu 
katika chanzo kilichotengwa, bali katika mkusanyiko wa nyota 
nje ya galaxy.

Hili ndio eneo ambalo wataalam wa angani walitarajia ku-
pata shimo jeusi la wastani. Mashimo makubwa meusi hupati-
kana katikati ya galaxy, kwa mfano, mwanga unaotoka angani 
unahifadhi shimo jeusi lililopo katikati kwa jina Sagittarius A*.

Lakini mashimo meusi ya katikati yamekuwa vigumu 
kuyapata kwasababu ni madogo na hayafanyi kazi vizuri ikil-
inganishwa na yale makubwa.

Aidha  hayana vyanzo vya kufanya kazi kama mafuta na 
hayana nguvu zinazohitajika kuvuta nyota ndani ili kutoa 
mwangaza wa X ray.

Wataalam wa anga walilazimika kulipiga picha shimo moja 
jeusi lenye ukubwa wa wastani lilipokuwa likiimeza nyota. Dk 
Lin na wenzake walilazimika kupitia maelfu ya picha za XMM-
Newton ili kuweza kuliona shimo hilo.

Mwangaza unaotolewa na mionzi ya X ray kutoka kwa 
nyota zilizopasuliwa vipande vipande, uliwaruhusu wanaanga 
kukadiria ukubwa wa shimo hilo kuwa mara 50,000 zaidi ya 
ukubwa wa jua.

Hili sio shimo jeusi la kwanza, lakini unapoona jinsi linavyo-
pasua nyota vipande vipande linafanya ugunduzi huo kuwa 
na ushawishi mkubwa, kulingana na kundi la Dkt Lin.

‘’Ukichunguza kuhusu chanzo na ugunduzi wa mashimo 
hayo meusi, utapata majibu ya chimbuko la mashimo meusi 
makubwa ambayo hupatikana katikati ya galaxy’’, alisema Dk 
Natalie Webb kutoka chuo kikuu cha Toulose , Ufaransa.

na adam Fungamwango

WAKATI mwingine binadamu anapitia 
kwenye mazingira magumu na tata, hadi 
abadilike na kuwa mtu mwema.

Kwa wale wanaokwenda kwenye 
makanisa, ni mashuhuda kwa watu wa-
naotoa ushuhuda kuwa alikuwa wachawi, 
majambazi, au wala rushwa, lakini 
baadaye wanatubu, wanamrudia Mungu 
na kuwa watu wema.

Hiki ndicho kisa kilichomo kwenye 
filamu hii itwayo ‘Changudoa.’

Filamu hii imechezwa na wasanii kina 
Nassor Ndambwe, Flora Mvungi, Abdul 
Mhema na wengine wengi.

Inaanza kwa kumuonyesha kuwa Flora 
ni msichana ambaye kazi yake ni kuuza 
mwili.

Anafanya kazi ya ukahaba, ndiyo in-
ayomfanya kupata mahitaji yake ya kila 
siku.

Filamu inamuonyesha kuwa yupo na 
mteja kwenye nyumba ya kulala wageni.

Lakini anafanya kitu cha ajabu, baada 
ya kuamka huku mwenzake akiwa 
amelala na kwenda kumkomba kila kitu 
na kutimka, wakati mteja wake akiwa 
kwenye usingizi fofofo.

Anapoamka hamkuti mwenzake kitan-
dani na anashangaa kuona nguo zake 
zimetupwa chini na hatimaye kugundua 
kuwa amelizwa kila kitu na changudoa 
aliyemchukua.

Upande mwingine anaonekana Flora 
yuko na shoga yake wakishauriana ni 
jinsi gani ya kwenda kutafuta mabuzi wa 
kuwachuna.

Mara anakuja Abdul na kumuomba 
Flora wawe pamoja usiku huo. Wakiwa 
kwenye nyumba ya kulala wageni anava-
mia mtu mmoja anayejulikana kwa jina 
la Ndambwe ambaye anatoa bastola ku-
muonyesha Flora na kumwambia amlipe 
pesa zake, sivyo atammaliza. Hili lina-
muogopesha Abdul na kuamua kuchukua 
yeye jukumu la kulipa pesa hizo.

Abdul anaonekana kumpenda sana 
Flora kiasi cha kumuambia kuwa anahi-
taji kumuoa.

Kutokana na hilo, anaamua kumpeleka 
nyumbani kwake. Wanapofika wanaku-
taka na Ndambwe ambaye analianzisha 
vurugu.

Mwenye nyumba anatoka baada ya 
kuona nje kuna ugomvi, lakini anakutaka 
na mpangaji wake Abdul pamoja na Flora 
ambaye pia ameshawahi kumchukua 
na kwenda naye kufanya naye mapenzi 
gesti.

Sasa ugomvi unakuwa mkubwa zaidi 
kiasi cha Flora, kuwachoropoka na 
kutimua mbio kuepuka kupigwa.

Anapofika nyumbani anawapigia simu 
shoga zake kuwaeleza yaliyompata na 
jambo hilo lilimuathiri kisaikolojia kiasi 
cha kuamua kuchana na kazi hiyo.

Akaamua kufanya kazi ya kuuza maan-
dazi, lakini kwa sababu hajaizoea, aliji-
kuta sehemu kubwa ya maadazi akirudi 
nayo nyumbani na kuyatafuna yeye na 
shoga zake.

Alikaa na kufikiri, akili ikamtuma kuru-
dia tena kazi yake ya uchangudoa. Huko 
tena alikutana na Abdul. Flora alitaka 
kukimbia akidhani atapigwa, lakini jamaa 
anamwambia hakuna na nia hiyo, ila 
azma yake iko pale pale ya kumuoa.

Flora alikataa kwa madai hana hadhi 
hiyo, lakini Abdul alimbembeleza na kum-
wambia kuwa kitu anachotakiwa kufanya 
ni kuanza ukurasa mpya akishakuwa mke 
wa mtu.

Flora alitafakari kazi ya uchagundoa 
na kuona tayari imeshamletea matatizo, 
huku kazi ya kuuza maandazi ikiwa 
hailipi, upande wa pili kuna mtu anam-
taka awe mkewe, kitu ambacho ni nadra 
sana.

Mwishowe anakubali kuolewa na 
anaamua kubadilika kitabia. Abdul amuoa 
na kumuondoa sehemu ambayo am-
ezoeleka na kwenda kuishi naye mbali na 
hapo. Akawa mke mwema.

ChAngudOA
Shetani anaweza kuwa malaika?

Shimo jeusi angani 
linalomeza nyota
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WALIA NA CORONA

M
WAKA 2020, umekuwa mchun-
gu kwa wanandoa, Rande Ger-
ber na Cindy Crawford, baada 
ya dili nono la kuuza nyumba 

kushindikana.
Wawili hao walikuwa wamepata ofa 

nzuri ya kuuza nyumba kwa bei ya juu, 
lakini kutokana na janga la vurisi vya co-
rona, imewabidi kurudisha fedha baada 
ya wanunuzi kughairi.

 Kulingana na mtandao wa TMZ, Rande 
na Cindy, waliuza moja ya nyumba wa-
nayomiliki huko Malibu, kwa dola milioni 
6.5 sawa na shilingi zaidi ya bilioni 15 
kwa familia moja inayoishi Ulaya.

Kiasi hicho kilikuwa kizuri kutokana na 
nyumba hiyo walikuwa hawaishi na ili-
kuwa ikihudumiwa na watu kwa malipo.

Kutokana na janga la corona, Marekani 
imepiga marufuku usafiri kutoka nchi 
za Ulaya na kusababisha wanunuzi hao 
kushindwa kwenda kukabidhiwa nyum-
ba yao, lakini walikuwa wamelipa pesa 
hizo kwa njia ya mtandao.

Familia hiyo iliwaomba Rande na Cin-
dy kuwarudishia pesa zao kwa sababu 
wao haitakuwa rahisi kwenda Marekani 
kutokana na zuio hilo.

Hata hivyo, Rande analalamika suala 
hilo kwamba limemkosesha pesa kuto-
kana na kuvunjwa kwa mkataba wao.

“Wakati mtu anaweza kufuta mka-
taba kwa sababu ya virusi vya corona? 
Tunaweza kufikiria mara mbili kutokana 
na majanga haya ya asili,” amesema 
Rande.

Katika mikataba ya mauziano kuna 
vifungu ambavyo vinamlinda mnunuzi 
endapo kutatokea majanga yasiyota-
birika kama ghasia, vita, migomo na 
mapambano ya magonjwa hatari.

Kuna biashara kadhaa ambazo haz-
iruhusu watu kutumia vifungu vya nguvu 
kutoka nje ya mikataba.

Staa kutoka Ufaransa, Thomas Keller, 
anaishitaki kampuni ya bima akitaka 
apewe tamko na jaji kulipwa bima baada 
ya kupata hasara katika biashara zake.

Haya hivyo kampuni zingine za bima 
zimepinga, zikisema serikali nyingi 
zimepiga marufuku watu kutoka nje kwa 
kuhofia kusambaa kwa virusi vya co-
rona, hivyo wao hawawajibiki kwa lolote 
katika kipindi hiki.

StAA MARekANI ARudIShA bIL 15
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MWIGIZAJI kutoka Nollywood, 
Funke Akindele, ametambulisha 
kazi yake mpya inayoitwa ‘Omo 
Ghetto’.

Funke alianza kutambulisha ujio 
wa filamu hiyo mwezi Februari 
kwa kuweka picha zake na msanii 
mwenzake 

Eniola Badmus katika ukurasa 
wa Instagram.

Baadhi ya vipande vya filamu 
‘Omo Ghetto the Saga’ vilichuku-
liwa katika mji wa Dubai. 

POLISI nchini Marekani, wam-
emkamata mchumba wa msanii 
Aaron Carter, kwa kosa la kum-
chapa mwimbaji huyo.

Melanie Martin alikamatwa 
baada ya Carter kupiga simu polisi 
akilalamika kupigwa na mchumba 
wake huyo wakati wakiwa nyum-
bani.

“Huwezi kusubiri mtu mmoja 
anayekulea vibaya, ukibaini 
anakudhalilisha kwa jambo lolote 
tafuta ya baadae,” aliandika Carter 
baada ya tukio hilo.

Duh! Aaron 
umepigwaje na 
demu wako?

Funke tumeikubali 
‘Omo Gheto’ inatesa

MUDA mrefu watu wanam-
zungumza staa wa muziki wa 
Nigeria, Burna Boy, kwamba 
nyimbo zake zinafanana na 
zile za mwanamuziki wa 
zamani Fela Anikulapo Kuti.

Burna Boy alichukua muda 
wake kujibu maswali ya 
mashabiki wake na swali alil-
oulizwa kuhusu kufanana ny-
imbo zake na Fela zilimfanya 
kukasirika na kujibu ovyo.

“Ni upuuzi kusema haya, 
msilinganishe nyimbo zangu 
na zile za Fela, Fela alikwenda 
mbali na kile unachofikiri 
wewe,” amesema.

Burna Boy 
usiwe mkali, 
jibu hoja

MWANAMUZIKI maarufu wa Nigeria, Davido, 
amerudia kumwagia sifa msanii mwenzake Wiz-
kid, akisema kibao chake cha ‘Wiz Party’ ni moto 
mwingine ulioshtua dunia.

Wizkid na Davido wamebaki katika chati ya Bill-
board na kuwaletea mauzo mazuri.

Akiandika kwenye ukurasa wake wa Instagram 
mubashara, Davido alisema 

“Pia narudi kutoka Atlanta, US watu wanasema 
huyu ni kijana wasichana wanampenda…Unajua 
huyu ninayemzungumzia ni Wizkid,” amesema 
davido.

Davido amkubali 
Wizkid

STAA wa filamu kutoka Nigeria, 
Mercy Aigbe, ameibua mjadala 
mtandaoni baada ya kukasirishwa 
na kitendo cha umeme kukatita 
wakati wapo kwenye kuzuizi cha 
nyumbani.

Akitumia ukurasa wake wa 
Instagram, Mercy amesema 
wamechanganyikiwa kwa kukosa 
umeme wakati wapo ndani kuto-
kana kusambaa kwa virusi vya 
COVID-19.

Serikali ya nchi hiyo imewaa-
giza wananchi wake kubaki 
majumbani kuzuia kusambaa kwa 
ugonjwa huo ambao tayari ume-
sababisha vifo vya watu wawili.

Umeme 
wamkera 
Mercy kuzuizini
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U
GONJWA wa Corona 
ambao unasaba-
bishwa na virusi vya 
COVID 19, umekuwa 

janga kubwa katika mataifa 
mengi ikiwamo Tanzania.

Kutokana na kuwa hatari 
kwa maisha ya watu, serikali 
imechukua hatua ya kuzifun-
ga shule zote za awali, msingi, 
sekondari, vyuo vya kati na 
vile vikuu kwa muda wa mwe-
zi mmoja. 

Tamko hilo lilitolewa na 
Waziri Mkuu Kassim Majali-
wa, Machi 17, mwaka huu lili-
kuwa na lengo la kuepusha vi-
rusi hivyo kutosambaa ndani 
ya jamii na kusababisha athari 
kubwa.

Pia serikali imepiga maru-
fuku mikusanyiko ya watu 
wengi katika Nyanja ya siasa, 
michezo, makongamano, 
semina na sherehe mbal-
imbali. Kutokana na tamko 
la serikali, wanafunzi wote 
nchini wamerejea majumbani 
kwao. Hoja ya mjadala wa leo 
ni kuwakumbusha wanafunzi 

wajibu wao wa kujisomea 
kwa bidii katika kipindi hicho.

Muda wa mwezi mmoja 
uliotolewa na serikali wa ku-
nusuru hatari ya kusambaa 
kwa ugonjwa huu, kwa mwa-
nafunzi makini ni fursa nzuri 
ya kujisomea kwa bidii.

Mapumziko haya si 
muda wa kusafiri kutembe-
lea ndugu, jamaa na marafiki 
kama baadhi wanavyofikiri. 
Mapumziko haya pia si muda 
wa kuzurura mitaani bila 
kuwa na mambo ya msingi ya 
kufanya. 

Vilevile, si muda wa kushin-
da sebuleni kuangalia sinema. 
Ni muda mzuri kwa mwa-
nafunzi kujisomea na kuji-
kumbusha yale aliyojifunza 
shuleni kabla ya kufunga 
shule.

Kabla ya kufungwa shule , 
wanafunzi wanaosoma shule 
za msingi na sekondari hadi 
kidato cha nne walikuwa wak-
ijiandaa kufanya mitihani ya 
robo muhula. Kwa wanafunzi 
wa kidato cha sita walikuwa 

wakijiandaa kufanya mtihani 
wa Taifa kwa kumaliza maso-
mo yao mwei Mei.

Halikadhalika, kwa wa-
nafunzi wa vyuo vya ualimu, 
nao walikuwa wakijiandaa ku-
maliza mitihani yao ya kuhit-
imu astashahada na stasha-
hada zao mwezi Mei mwaka 
huu. Hivyo, likizo hii imekuja 
kipindi ambacho taasisi mbal-
imbali za elimu zilikuwa ka-
tika harakati za kufanya miti-
hani mbalimbali ambayo ni 
muhimu kwa mustakabali wa 
wahitimu.. Kwa mantiki hii, 
ugonjwa wa Corona umeathi-
ri kwa kiasi kikubwa ratiba na 
mihula ya elimu nchini.

Niwakumbushe wanafunzi 
kuwa mitihani hiyo ipo na 
inawasubiri siku watakapore-
jea shule waweze kuifanya. 
Wanafunzi wasidhani ku-
fungwakwa shule ni salama 
yao ya kutofanya mitihani na 
hivyo kuzembea.  Wanafunzi 
wote nchini wana wajibu 
wa kutumia vizuri muda wa 
mwezi mmoja kujisomea ili 

kujiongezea uelewa wa masu-
ala mbalimbali aliyojifunza 
shuleni.

Pamoja na umuhimu wa 
kujisomea katika muda huu 
wapumziko, wachukue ta-
hadhari zote ili kujiepusha 
na hatari ya kuambukizwa 
ugonjwa wa Corona. Ni vyema 
wanafunzi wakafuatilia kwa 
karibu vyombo vya habari ili 
kupata elimu ya ugonjwa wa 
Corona.

Wanafunzi watulie majum-
bani, waepuke mikusanyiko 
isiyo ya lazima, wanawe miko-
no kwa maji safi yanayotiriri-
ka, waepuke kusalimiana 
kwa kupeana mikono, kukaa 
mbali na mtu mwenye dalili 
za mafua na mwenye historia 
ya kusafiri katika nchi zenye 
mlipuko wa ugonjwa huu nk.

Tahadhari hizi zikichuku-
liwa kwa umakini mkubwa, 
wanafunzi watakuwa salama 
dhidi ya maambukizi ya Co-
rona. Pamoja na umuhimu 
wa wanafunzi kujisomea na 
kujikinga na ugonjwa wa Co-

rona kwa wakati huu wa ma-
pumziko, wanatakiwa kuwa 
raia wema na wenye nidhamu 
kwa familia zao na  kwa jamii. 

Uwepo wao uwe chachu 
ya kusaidia kazi ndogo ndo-
go kama kuosha vyombo, 
kupika, kufua nguo za wazazi 
wao, kulisha mifugo, kulima 
bustani za mboga nk.

Kwa ujumla, mapumziko 
haya yaliyosababishwa na 
uwepo wa ugonjwa wa Coro-
na nchini, yana nafasi kubwa 
ya kuendelea kumpa mwa-
nafunzi muda wa kutosha wa 
kujisomea. 

Pamoja na jukumu kubwa 
walilonalo walimu la kufundi-
sha wanafunzi, muhimu kama 
mtajikumbusha yale waliyo-
fundishwa na walimu wao 
pamoja na kujisomea vitabu 
kwa ajili ya kupata maarifa.

Reubeni Lumbagala 
ni Mwalimu wa Shule ya 
Sekondari Mlali iliyoko 
Wilaya ya Kongwa mkoani 
Dodoma.

Moani: (+255) 764 666349

Safari zisizo na ulazima ziokoe fedha za umma
Na Gaudensia Mngumi 

K
ATIKA kampeni  za  ku-
pambana na corona 
ndiyo wakati wa serikali 
‘kusevu pesa’ ili ziingi-

zwe mikononi mwa wananchi ku-
tokana na kupunguza safari zisizo 
za lazima zikiwamo za ndani ya 
nchi.

Mapema 2016, awamu ya tano 
ilipoingia madarakani ilibainisha 
kuwa eneo moja ambalo fedha za 
Watanzania zililiwa bila huruma 
na kutangaza kulipiga marufuku 
lilikuwa ni safari  za  ughaibuni 
ambazo    viongozi na watendaji 
wengi walizitumia kwa manufaa 
binafsi.

Kufikiwa kwa hatua hiyo ni 
kama maombi ya Watanzania 
wengi yalisikika kwani wakati 
hakukuwa na dawa hospitalini 
viongozi na watendaji  wengi wal-
idaiwa kupishana angani kwa sa-
fari za ughaibuni hawa walikuwa 
ni pamoja na  mawaziri, wabunge 
na maofisa wa ngazi mbalimbali 
serikalini.

Zama za safari za ughaibu-
ni,    ziara  za  viongozi zilikuwa 
hazikauki wakiwamo za manis-
paa au halmashauri  za  wilaya 
kuanzia madiwani, wenyeviti wa 
halmashauri na wakurugenzi am-
bao walisafiri kwa maelezo kuwa 
wanafanya ziara  za  mafunzo 
ambazo mbali na kujikusanyia 
posho  za  kujikimu hakuna tija 
inayaoonekana kwa halmashauri 
zao.

Ndiyo maana uamuzi ya Rais 
John Magufuli, alipoanza kuon-
goza serikali alianza na kuzipun-

guza na hata kuzifuta kwa lengo la 
kutumia rasilimali za nchi  kwa 
manufaa ya wote siyo kunemee-
sha wachache, kupitia dirisha la 
safari za ughaibuni.

Pengine na huu ujio wa corona 
unaelekeza watu kupunguza sa-
fari zisizo za lazima si raia peke 
yao hata viongozi nao agizo hilo 
linawahusu , ndiyo maana kwenye 
kupeana tahadhari  suala la kusa-
firi bila sababu za msingi  linape-
wa     kipaumbele pia, kwani pamo-
ja na    kuokoa fedha  za  serikali 
zilipo wahusika wanajiepusha na 
kuambukizwa au kusambaza co-
rona.

Kwa hiyo kutokana na kusam-
baa kwa corona mathalani kuna 
viongozi wanaotakiwa kufungua 
mikutano, semina au kuzindua 
kazi mbalimbali mikoani katika 
maeneo mbalimbali yanayohitaji 
kusafiri, nao waone kuwa si lazi-
ma wafanye hizo kazi wawaachie 
wengine kufanya hivyo, kwani vitu 
hivyo vimepigwa marufuku.

TEKNOLOJIA

Hata bila ya corona huu pia ni 
wakati wa kutumia teknolojia. Ni 
wazi kuwa zama hizi za teknolo-
jia kuimarika iwape funzo vion-
gozi kwani huenda    hawana 
sababu za kujipangia safari nyin-
gi za kuzunguka mikoani. Waanze 
kufikiria matumizi ya  teknolojia 
ya habari na mawasiliano (Tehe-
ma) inayopunguza ziara hizo

Utaalamu wa ‘tele conference’ 
ambayo ni mikutano ya mitandao-
ni, ndiyo iliyofanyika hivi karibuni 
tena  ikihusisha wajumbe wa kan-

Wanafunzi tumieni likizo 
ya Corona  kujisomea

da wanachama wa Ushirikiano wa 
Kusini mwa Afrika (Sadc) . Inaweza 
kutumiwa kukutanisha watendaji 
wa halmashauri na mikoa mbal-
imbali kujadili masuala na kufanya 
muamuzi bila kusafiri na kutumia 
gharama lakini pia kusambaza co-
rona.

Kuna mawasiliano ya mitandao 
yanayotumia mifumo ya kijiografia 
iitwayo GPS au Google Earth am-
bayo ni kama kitabu cha ramani 
(Atlas) inayoweza kuonyesha kila 

kitu kwenye uso wa dunia ikiwamo 
maeneo viongozi wanayokusudia 
kuyatembelea.

Wataalamu na viongozi 
wa serikali wanaweza ku-
tumia  GPS  kuangalia miradi 
inayojengwa vijijini iwe  zahan-
ati, shule, barabara na madaraja 
hata bila kusafiri. Pengine ziara 
zinaweza kufanyika kutizama ki-
wango cha ubora na si vinginevyo 
na si lazima    kiongozi aende 
anaweza kutumia wataalamu ku-

hakiki.
Kwa hiyo pamoja na kuenea kwa 

corona ni vyema pia teknolojia 
itumike kupunguza matumizi ya 
fedha za umma hasa ikizingatiwa 
kuwa mkongo wa taifa unapita ka-
tika kila halmashauri.

Aidha, kwa kutumia GPS in-
awezekana kuona na kuutambua 
ukweli kuwa kazi zinazofanyi-
ka  zimefikia kiwango gani na pia 
kutumia teknolojia hiyo kuhakiki 
ubora wa kazi hasa majengo.
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kipande cha kilomita tano 
kilivyowatoa jasho wasafiri
Na Epson Luhwago  

H
AKUNA tofauti kati ya 
mwaka 2008 na mwaka 
huu. Hivyo ndivyo ina-
vyoweza kuelezewa ku-

tokana na ubovu wa kipande cha 
barabara yenye urefu wa kilomita 
tano.

Kipande hicho ni cha Kisiwa 
hadi Mto Lukosi, maarufu kama 
Njia Panda ya Idete na Kiwalamo, 
katika wilaya ya Kilolo mkoano Ir-
inga. 

Tofauti kati ya miaka 12 na 
mwaka huu hakuna kwa sababu 
adha wanazopata watumiaji wa 
njia hiyo iko palepale. Kipindi cha 
masika huwa shida kubwa kutoka-
na na tope na utelezi. Sababu kub-
wa ni udongo wa eneo hilo kuwa 
wa mfinyanzi na sehemu zingine 
tifutifu.

Kama ilivyokuwa adha iliyo-
tokea hivi karibuni na inayoende-
lea, ndivyo ilivyotokea Februari 17, 
2008 wakati msafara wa msiba wa 
Mzee Raphael Luhwago ulipokwa-
ma eneo hilo kwa sababu ya ubovu 
wa barabara. 

Hali hiyo iliwalazimu watu wal-
iokuwa kwenye basi dogo aina ya 
Toyota Coaster kuanza kulisuku-
ma bila mafanikio. Hivyo ndivyo 
ilivyo hata sasa kwani ni taabu 
kubwa kwa magari kupita eneo 
hilo. 

Kutokana na ubovu huo, kipindi 
kama hiki ambacho mvua inanye-
sha kwa kiwango cha juu, kuanzia 
wakati wa vuli, ni magari mach-
ache yanayoweza kupita. Magari 
yale yaliyozoea lami au kokoto yak-
ipita hapo yanaweza kukaa mpaka 

mvua iishe.  Hali hiyo ilishuhudiwa 
kwa mara nyingine hivi karibuni 
wakati baadhi ya wananchi wa kijiji 
cha Kiwalamo na vijiji jirani, waishio 
maeneo mbalimbali walipokwenda 
kijijini hapo kwa ajili ya mazishi ya 
mpendwa wao, Tufuwage Gilla, aliye-
fariki dunia jijini Dar es Salam. 

Wananchi hao walioungana na 

Abiria  wakitembea kwa shida baada ya gari kukwama. PICHA ZOTE: EPSON LUHWAGO

wenzao Iringa kwenda kwenye 
mazishi hayo, walisafiri salama 
kutoka Dar es Salaam kwa basi 
maalum lakini walipofika Kida-
baga Machi 20, mwaka huu saa 
12:00 alfajiri, walipata habari am-
bazo ziliwakatisha tamaa kwam-
ba wanapaswa kuishia hapo kwa 
kuwa hali ya barabara mbele ya 
safari si nzuri kutokana na mvua 
zinazoendelea kunyesha. 

Taarifa hiyo iliwafanya ndugu 
hao kuanza kufikiria usafiri 
mbadala wa kusafirisha abiria 
pamoja na mwili wa marehemu. 
Njia pekee ilikuwa kukodi gari la 
Shule ya Sekondari ya Lutangilo- 
Land Rover 110 Defender, ambalo 
lilielezwa kuwa ndilo pekee lenye 
uwezo. 

Mbali na gari hilo, yalifanywa 
mawasiliano na Diwani wa Idete, 
Bruno Kauku, ambaye pia gari 
lake aina ya Toyota Land Cruiser 
Pick-up limekuwa likibeba abiria 
wakati wa masika kutokana na 
mabasi yanayofanya safari kati ya 
Iringa na Idete kushindwa kufika 
huko. 

Mawasiliano yalifanywa na 
kuwapata wahusika wote. Kwa 
bahati nzuri, gari la Lutangilo 
lilikuwa Kidabaga huku lile la Di-
wani likiwa Idete na lilifika wakati 
muafaka.

HOFU YAINGIA
Wasafiri hao wakiwa na 

matumaini ya kufaulisha mwili 
pamoja na wao kusafiri kwenda 
Kiwalamo, walikumbwa na hofu 
baada ya kuambiwa gari la Lu-
tangilo limepata hitilafu katika 

usukani huku gari la Diwani lilid-
aiwa haliwezi kupita eneo korofi. 

Baada ya taarifa hizo, wazo 
jipya lilipatikana kwamba basi 
lililotoka Dar es Salaam linaweza 
kufika kijiji cha Ikelamwa na 
mpango ukafanyika kutekeleza 
hilo huku jitihada za kutengeneza 
gari la Lutangilo likiendelea. 

Hatimaye gari tegemeo la Lu-
tangilo lilikamilika majira ya 
saa 3:30 asubuhi na kwenda 
Ikelamwa kuungana na wasafiri 
wengine wa basi la msiba. Muda 
mfupi wasafiri wote waliungana 
na kuamua kupanda gari dogo 
la Lutangilo kwa awamu kufika 
Kiwalamo, jambo ambalo wote 
walifika msibani saa 8:30 alasiri. 

Baada ya kuwasili kijijini, baa-
dhi ya waombolezaji walionyesha 
furaha huku wakimshukuru Mwe-
nyezi Mungu kwa kuwafikisha 
salama. Hata hivyo, walionyesha 
masikitiko yao kutokana na kip-
ande hicho kutokutengenezwa 
na kuwafanya wananchi kupata 
shida kila mvua inaponyesha.                                  

Mwenyekiti wa Serikali ya Kijiji, 
Hoffman Kisiya, alisema tatizo la 
kipande hicho ni sugu kwa kuwa 
limekuwa likizungumziwa katika 
vikao mbalimbali. Pia alibainisha 
kuwa hata Halmashauri ya Wilaya 
na Ofisi ya Mkuu wa Wilaya wa-
naifahamu adha hiyo kwa sababu 
wamekuwa wakielezwa mara 
kwa mara. 

“Kinachosikitisha ni kwamba 
barabara hii iko katika shamba 
la kampuni ya New Forest inay-
omiliki shamba kubwa la miti 
katika eneo hili na haijachukulia 

uzito wowote kuirekebisha. Laki-
ni bado tuna matumaini kwamba 
ipo siku utapatikana ufumbuzi,” 
alisema Kisiya. 

Naye Mwenyekiti wa Chama 
Cha Mapinduzi Wilaya ya Kilolo, 
Killian Myenzi, ambaye ni mzal-
iwa wa Kiwalamo na mmoja wa 
wasafiri kwenye msiba huo, alise-
ma ana matumaini ya kupatiwa 
ufumbuzi wa eneo hilo kwa saba-
bu Wakala wa Barabara za Mijini 
na Vijijini (Tarura)   imeliweka ka-
tika mpango. 

“Lakini pia kuna taarifa kuwa 
New Forest mwakani wataanza 
kuvuna miti kwa ajili ya nguzo za 
umeme, hivyo watatumia magari 
makubwa kusafirisha bidhaa 
hiyo. Kwa vyovyote vile ni lazima 
watengeneze barabara hiyo hasa 
kipande kile korofi. Unadhani 
watasafirisha nguzo kwa bara-
bara hii ilivyo? Lazima waten-
geneza ili magari yao yapitishe 
nguzo,” alisema.

Meneja wa Tarura Wilaya ya 
Kilolo, Mhandisi Silvanus Ngon-
yani, alipoulizwa hatima ya kip-
ande hicho alisema ofisi yake ina-
tambua changamoto ya kipande 
hicho cha barabara na kuahidi 
kuipatia ufumbuzi.

“Kipande cha Kisiwa hadi Ki-
walamo kipo kwenye mpango wa 
kukifanyia kazi kwa kutengeneza 
maeneo yote korofi. Kwa ujumla 
barabara nyingi za Kilolo hasa vi-
jijini zimeharibika kwa sababu ya 
mvua zinazoendelea kunyesha. 
Baada ya kumalizika kwa masika 
tutaingia kazini,” alisema Ngon-
yani. Dereva akiangalia namna ya kukwamua gari.
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KujiKinga na COViD 19

Na Mwandishi Wetu

I
DADI wagonjwa wa virusi vya 
Covid-19, Afrika Mashariki 
inaongezeka baada ya Kenya 
kufikia 110 baada ya watu 

wengine 29 kuthibitishwa.
Waziri wa Afya wa Kenya, Mu-

tahi Kagwe amesema kwamba 
watu wengine wawili wamepoteza 
maisha kutokana na maambukizi 
ya virusi hivyo.

Amesema kwamba idadi hiyo 
inaongeza idadi ya watu wali-
ofariki kutokana na ugonjwa huo 
kufikia watatu. 

Katika ukanda wa Afrika 
Mashariki, Rwanda inaongoza kwa 
kuwa na wagonjwa 85, Uganda 45, 
Tanzania 20 na Burundi mgonjwa 
mmoja.

Kwa mujibu wa Shirika la Afya 
Duniani (WHO), Marekani ndio 
Taifa linaloongoza kwa kuwa na 
wagonjwa 245,116, ikifuatia Ita-
lia 15,242 na Ujerumani inashika 
nafasi     ya tatu kwa wagonjwa 
84,794.

China ambayo imekuwa chim-
buko la ugonjwa wa corona kwa 
sasa imetangaza ukuudhibiti  iki-
wa na wagonjwa 82, 464.

Hata hivyo, kumeena mjadala 
mkali baada ya wataalamu wa 
China kuwalaumu wenzao wa Ul-
aya kushindwa kuwelimisha watu 
kuvaa barakoa kama njia ya ku-
dhibiti maambukizi.

Kutokana na mjadala huo, WHO 
imesema inaangalia kwa makini 
suala hilo, inafikiria namna ya ku-
washauri watu wote kuvaa kifaa 
hicho kama njia ya kuepuka ku-

pata virusi vya corona.
Lakini imeonya kama kifaa 

hicho hakitatumika ipasavyo, 
inaweza kuongeza kiwango cha 
ugonjwa huo kwa watu wasiokuwa 
na elimu sahihi ya kutumia.

Inasema kwa wakati huu ni aina 
mbili tu za watu wanafaa kuvaa 
barakoa.

Barakoa za upasuaji hazijap-
endekezwa kwa matumizi ya 

umma kwa sababu iinaweza 
kuchafuliwa         na kukohoa, kupi-
ga   chafya au unapoivaa na kuivua.

Virusi vya corona vinasamba-
zwa kwa matone mate au maka-
masi ambayo yanaweza kusambaa 
hewani, pale wale walioambuki-
zwa wakiongea, wakikohoa au ku-
piga chafya.

Virusi  vinaweza kuingia mwilini 
kupitia macho na mdomo baada 

ya kugusa vitu vilivyopata maam-
bukizi. ES

Haishauriwi kutumia barakoa 
iliyotengenezwa nyumbani kwa 
sababu hakuna uhakika kuwa 
itatoa kinga ya kutosha au la.

Hata kama barakoa za aina hiyo 
zikitumika kwa usahihi, lakini ki-
tambaa hakijathibitishwa kuwa 
na ubora wa kukinga, hivyo ni in-
aweza kuwa hatari.

Nani anatakiwa kuvaa barakoa?

Mara nyingi kitambaa hicho ki-
natumika zaidi ya mara moja.

Katika hospitali mbalimbali, 
barakoa za aina tofauti zinatoa ul-
inzi wa viwango tofauti.

Barakoa aina ya FFP3, N95 na 
FFP2 ni bora zaidi kutokana na ku-
fanya kazi ya kuchuja hewa wakati 
mtu anapovuta

Wataalam hawashauri watu 
wa kawaida, barakoa hizi ni kwa 
ajili ya wahudumu wa afya ambao 
wapo karibu zaidi na wagonjwa 
wa corona na wapo katika hatari 
kubwa ya kupata majimaji kutoka 
kwa waathirika.

GLOVU INATUMIKAJE?

Glovu pamoja na mavazi men-
gine ya kujilinda yanashauriwa 
kutumiwa na wahudumu wa afya 
walio kwenye maeneo hatarishi.

Wafanyakazi walio katika hatari 
kubwa zaidi wanashauriwa kuvaa 
barakoa zenye ulinzi mkubwa zai-
di na sio za vitambaa vya kawaida, 
glovu na miwani ya kujikinga.

Watu wa kawaida hawashauriwi 
kutumia glovu au vifaa zaidi vya 
kujikinga

Kujilinda dhidi ya virusi vya Co-
rona unashauriwa yafuatayo

Nawa mikono kwa maji na 
sabuni mara kwa mara, angalau 
kwa sekunde 20  baada ya kurudi 
nyumbani

Tumia dawa aiana ya ‘sanitizer’ 
kama hakuna maji na sabuni

Ziba mdomo wako kwa tishu 
au kitambaa na sio mikono yako 
ukiwa unapiga chafya ,weka tishu 
uliotumia katika pipa la taka na 
unawe mikono yako

Usishike macho,pua au mdomo 
kama mikono yako michafu.
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Na Moshi Lusonzo

M
WAKA 1974, Wakazi 
wa Wilaya ya Ru-
fiji, walishuhudia 
kwa mara kwanza 

mafuriko makubwa yaliyosaba-
bisha vifo, mifugo na mazao yao 
kuteketea kwa maji.

Mto Rufiji unashika nafasi ya 
kwanza kwa ukubwa nchini, Mto 
huu unaunda ukanda mpana wa 
bonde lenye rutuba hapa nchini.

Katika zama hizo kabla ya 
ujenzi wa daraja linalovuka ku-
fika ng’ambo ya pili, ilikuwa sharti 
kutumia ama pantoni au mbadala 
wa mtumbwi na zaidi ya hapo ni 
kuogelea, mtindo ambao ukiamua 
ujue unaweka roho mkononi.

Ingawa inabeba jina la mto, la-
kini thubutu kuuvuka upana na 
mitikisiko ya maji ndio utakuo-
nyesha ni zaidi ya mto. Kwa kifupi, 
‘imeshatafuna’  roho za wengi na 
uharibufu usiohesabika masham-
ba, kwa makazi.

Kwa wale ambao umri wao 
‘umekuchwa’ watakumbuka ka-
ribu katika kila msimu wa mvua, 
Radio Tanzania maarufu RTD 
hakukosekana simulizi za athari 
zake. Wakazi wa Kusini mwa nchi, 
wana mengi zaidi ya hayo. 

Kuepuka maafa hayo katika 
maeneo jirani kila kukicha, ndio 
ilizaa vijiji vingi vilivyo mbali na 
bonde la mto huo, ambako ni 
maarufu kwa kilimo cha mpunga 
hadi kesho.

Hapo nitadodosa baadhi ya viji-
ji kama Ikwiriri, Muhoro, Mkongo, 
Kilimani, Kipo, Mtanza, Mloka na 
Msona vilianzishwa kwa lengo la 
kuwanusuru watu na mafuriko.

Hilo halikuja hivi hivi! Ni ua-
muzi mgumu wa hayati Mwalimu 
Julius Nyerere, katika kutafutia 
ufumbuzi wa kudumu raia wake 
waliolipenda sana bonde hilo 
kwa ajili ya kufuatilia kilimo cha 
mpunga, baada ya kutokea maafa 
makubwa takribani miongo mine 
na nusu iliyopita.

Mwaka 1974,  Rais Nyerere, 
alituma vikosi vya jeshi vikapige 
kambi katika bonde hilo, kuwa-

n1974  jeshi lilitumika kunusuru walionasa
n2020 yamemeza vijiji, barabara, madaraja

okoa watu waliokwama kwenye 
mapaa ya makazi yao yaliyozin-
girwa na maji

Kimsingi, mto huu unatokana 
na kuungana kwa mito mingine 
mikubwa ya Ruaha, km 85,554, 
Kilombero, km 40,330 na Luwegu 
wenye km 25,288.

Kilomita zingine 32,619 ndizo 
unaunda mto Rufiji ambao un-
aishia bahari ya Hindi, Eneo hili 
ndilo lenye maafa kila miaka kuto-
kana na kukusanya maji mengi.

Mto Rufiji umepita katikati ya 
bonde lenye upana wa km 183,791, 
sawa na asilimia 20 ya nchi ya Tan-
zania.

Hata hivyo, kutokana na 
umuhimu wa bonde la mto Ru-
fiji katika uzalishaji mali, watu na 
serikali wamekuwa wakiwindana 
kama paka na panya.

Wakati serikali inashauri watu 
kuacha kuishi maeneo hayo na 
badala yake wawe wanalima pe-
kee, lakini wakazi wa maeneo hayo 
wanaona kama wanapigiwa gita 
lisilo na sauti tamu, wao wanaen-
delea kulima na kujenga nyumba 
za kudumu za kuishi.

Hata hivyo, mafuriko mengine 
yalitokea mwaka mwaka 2016, la-
kini haya hayakuwashtua kwani 
hayakuwa na madhara makubwa. 

Mwaka huu wakazi wa wilaya 

hiyo, wameshuhudia mafuriko 
mengine, lakini safari hii yameku-
wa mabaya kupita yale ya mwaka 
1974. Safari hii kaya zaidi ya 300 
zenye watu wakazi 50,000 wame-
kosa makazi baada ya nyumba zao 
kuzama.

Katika kile kinachoelezwa 
mafuriko yalikuwa makubwa 
zaidi ni pale hata vijiji ambavyo 
kihistoria havikupata athari hizo, 
vimezingirwa na maji na kusaba-
bisha wakazi wake kukimbia na 
wengine kuokolewa.

BUNGE LATAKA TAARIFA 
YA SERIKALI 

Juzi Bunge liliingilia kati kwa 
kuilekeza Serikali kuja na taarifa 
rasmi kuhusu ukubwa wa maafa 
yaliyotokea na kusababisha mael-
fu ya wananchi kukosa makazi.

Kauli hiyo ilitolewa jana na Spi-
ka wa Bunge, Job Ndugai, wakati 
akijibu hoja ya Mbunge wa Rufiji, 
Mohammed Mchengerwa (CCM).

Mbunge huyo katika hoja yake 
alitaka kujua Serikali inachukua 
hatua gani kuwasaidia wananchi 
wa Rufiji, ambao wamekumbwa 
na maafa na kusababisha wakose 
makazi ya kuishi na kubaki waki-
hangaika.

“Mheshimiwa Spika, Rufiji 
kumekuwa na maafa makubwa 

lingine la kijamii.
“Watu wanalala nje kwa wale 

waliokosa ndugu wa kuwahifa-
dhi, hawana vyakula wala nguo 
za kuwahifanyi kwani kila kitu 
vimeteketea kwa maji,” anasema 
Ngamba.

Asha Mzuzuri, anasema hakuna 
mali waliyookoa wakati mafuriko 
hayo. Mifugo yao na mazao yamek-
wenda na maji jambo ambalo lime-
warudisha nyuma.

“Tulikuwa na ng’ombe watano 
na shamba la mpunga, vyote vime-
kwenda na maji hatuna kitu sasa 
hivi,” Asha anasema huku akitoa 
machozi.

BARABARA, ZAHANATI, 
SHULE ZAATHIRIKA

Miundombinu ya barabara, 
shule na zahanati kuathirika na 
mafuriko katika kata 13 za wilaya 
hiyo.

Muhoro na Chumbi ni miongoni 
mwa kata zilizoathirika sana na 
maafa hayo, ambapo kwa sasa ma-
daraja matatu yaliyopo barabara 
ya Nyamwage – Utete inayoele-
kea makao makuu ya wilaya hiyo, 
Utete imeharibika kiasi ambacho 
haipitiki tena.

Daraja lililopo kwenye bara-
bara ya kuelekea Mradi wa kufua 
umeme wa Mwalimu Nyerere, nalo 
limeathirika.

Daraja la Mkapa linaloanzia Ik-
wiriri hadi kijiji cha Nyamwage, 
limeonyesha dalili za kubomoka, 
hali inayotishia kukatika kwa ma-
wasiliano na mikoa ya kusini.

SERIKALI YATOA KAULI
Akizungumza baada ya kukagua 

athari za maafa  hayo, Mkurugenzi 
Idara ya Uratibu wa shughuli za 
Maafa Ofisi ya Waziri Mkuu, Kanali 
Jimmy Matamwe, alielekeza kama-
ti za usimamizi wa kuanzia ngazi 
ya kijiji hadi wilaya, ziwajibike 
kutekeleza   operesheni za dharu-
ra.

“Nimezishauri kamati za usi-
mamizi wa  maafa katika wilaya hii 
kuwa na mipango ya muda mfupi 
ya kuhakikisha barabara zinapi-
tika kipindi chote ili wananchi wa-
sishindwe kutumia miundombinu 
hiyo,” anasema.

“Zipo barabara zinaunganisha 
mikoa ya kusini na zipo bara-
bara zinawasaidia wananchi 
kuweza kuzifikia huduma za 
kijamii,”anasisitiza Kanali Matam-
we.

 Mkuu wa wa wilaya hiyo,  Juma 
Njwayo, anasema   misaada wa-
nayoendelea kupokea kutoka kwa 
watu na taasisi binafsi na serikali 
itakuwa ni msaada mkubwa.

 “Tunaishukuru Ofisi ya Waziri 
Mkuu kwa kutuletea magodoro, 
mikeka, vyandarua, ndoo na sabu-
ni na naamini kamati za maafa zita-
wajibika kugawa vifaa hivi kwa mu-
jibu wa taratibu za menejimenti ya 
maafa, ” anasema Njwayo.

maaFa RUFIJI

yaliyosababishwa na mvua kuliko 
maeneo mengine yote nchini, 
mpaka sasa wananchi takribani 
20,000 hadi 50,000 hawana maka-
zi ya kuishi,”

Akaendelea “Hawana chakula 
na wanahangaika sana kuokoa 
maisha yao, je, kama Bunge tuna-
chukua hatua gani ili kuwaangalia 
hata hawa wananchi wanyonge 
ambao wako kwenye maafa ya 
mafuriko,” akahoji Mchengerwa.

Spika Ndugai, pamoja na kutoa 
pole kwa mbunge na wakazi wa Ru-
fiji na wa Kibiti, akasema mafuriko 
ya aina hiyo yaliyotokea katika 
eneo hilo, hayajapata kutokea 
na ni makubwa sana na kwamba 
anaamini Serikali imesikia ujumbe 
wa mbunge huyo.

  “Tunapokea ushauri wake 
mheshimiwa mbunge, Mheshim-
iwa Jenister (Mhagama) ambaye 
ndiye Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, masuala ya maafa yako 
chini yake, wakati utakapofika 
atatupa taarifa kama Bunge,” 
akasema Ndugai.

HAKUNA KILICHOBAKI
Mafuriko hayo yanaelezwa kuwa 

mabaya zaidi kiasi cha kukata ma-
wasiliano ya ndani ya Wilaya ya 
Rufiji na kuziacha zaidi ya kaya 350 
bila makazi.

Mafuriko hayo yameharibu mi-
undombinu ya barabara, ikiwamo 
inayotoka Kibiti kwenda katika 
eneo la mradi wa umeme katika 
maporomoko ya Mto Rufiji amba-
ko magari yenye vifaa yalikwama 
ndani ya maji.

Pia, baadhi ya barabara zina-
zounganisha kata 13 za Rufiji haz-
ipitiki kutokana na makaravati ku-
sombwa na maji,

Mkazi mmoja wa  Muhorio, Ally 
Ngamba, anasema hali katika eneo 
hilo ni ya kusikitisha kutokana na 
watu wengi kukosa chakula, ma-
vazi na sehemu ya kujihifadhi.

Anasema pamoja na serikali na 
watu binafsi kusaidia, lakini ma-
hitaji yamekuwa makubwa kiasi 
ambacho kinaweza kuleta tatizo 
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habari kimataifa

LONDON, Uingereza

ZAIDI ya watu milioni moja wamethibit-
ishwa kuathirika na virusi vya corona, kwa 
mujibu wa takwimu zilizotolewa na Chuo 
cha Johns Hopkins.

Karibu watu 53,000 wamepoteza mai-
sha na watu 210,000 wamepona kwa mu-
jibu wa ripoti za chuo hicho.

Marekani ina wagonjwa wengi zaidi, 
huku watu waliopoteza maisha wanafikia 
1,000.

Ugonjwa huu wa Covid-19, ulianzia Chi-

na miezi mitatu iliyopita na kusambaa kwa 
kasi duaniani.

Ingawa ripoti hiyo inaeleza kuthibit-
ishwa  idadi hiyo, inakisiwa watu wengi 
zaidi wameathirika na virusi vya corona.

Katika usaambaaji wa ugonjwa huo kwa 
kipindi cha mwezi mmoja na nusu, watu 
100,000 wamethibitika kuambukizwa. 
Watu milioni moja ilifikiwa wiki iliyopita 
baada ya maambukizi kuwa zaidi ya mara 
mbili.

Karibu robo ya watu walioathirika na 
virusi,  wamerekodiwa kutoka Marekani 

huku barani Ulaya ina nusu ya wagonjwa.
Siku ya Alhamisi Uhispania ilisema 

watu 950 wamepoteza maisha katika kip-
indi cha saa 24, na Marekani iliorodhesha 
1,000 katika kipindi hicho.

Idadi ya watu waliothibitishwa kuam-
bukizwa nchini Uhispania ilipanda kutoka 
102,136 siku ya Jumatano kufikia 110,238, 
kiwango hicho sawa na asilimia 8 za siku 
zilizopita.

Mamlaka zinaamini inatarajia kushuhu-
dia idadi ya wanaoambukizwa ikishuka 
siku za mbele.  BBC

Wagonjwa corona 
wafika milioni moja

   

SYDNEY, Australia

WANASAYANSI nchini Australia, 
wameanza kufanya majaribio 
ya dawa mbili zinazoweza kuwa 
chanjo dhidi ya virusi vya corona.

Hatua hiyo inatajwa 
kuwa muhimu katika ma-
jaribio ya kimaabara.

Chanjo hizo zilizotengen-
ezwa na Chuo Kikuu cha Ox-
ford na kampuni moja ya 
Marekani ya madawa ya 
Inovio Pharmaceutical.

Shirika la Afya Duniani 
(WHO) imeidhinisha ku-
fanywa kwa majaribio jayo 
kwa kuwatumia wanyama.

Shirika la Sayansi la Taifa 
nchini Australia, litatathmini 
kama chanjo hizo zinafanya kazi  
na kama salama kwa binadamu.

Majaribio ya kwanza kwa 
binadamu yalifanyika nchini 
Marekani mwezi uliopita.

Kuna chanjo nyingine kadhaa 
zinazofanyiwa uchunguzi katika 
maeneo mbalimbali duniani.

Wanasayansi wa Jumuiya 
ya Madola na Shirika la Utafiti 
wa kisayansi (CSIRO) Australia, 
walisema vipimo vyao vitaku-
wa vya kwanza vilivyokami-
lika kwa kuwatumia mnyama 
kabla ya kupewa binadamu.

Watafiti wanasema hai-
kutarajiwa kuwapo kwa kasi 
na kiwango cha ushiriki-
ano unaonyeshwa sasa.

“Kwa kawaida inaweza ku-
chukua takriban mwaka mmoja 
hadi miwili kufikia hapa tulipo, 
kusema ukweli tumefupisha 
kipindi hicho hadi miezi,” Dk. 
Rob Grenfell kutoka CSIRO 
amewaambia waandishi.

   BBC

Chanjo corona 
kufanyiwa 
majaribio

ISALAMABAD, Pakistan

SHIRIKA la Afya Duniani, 
limezitaka nchi za Mashariki ya 
Kati kuchukua hatua za haraka 
kudhibiti kuenea kwa virusi 
vya corona.

Tamko hilo limetolewa 

baada ya kuongezeka kwa 
idadi ya wagonjwa kufikia 
60,000, ikiwa ni mara mbili 
maambukizi .

Mkurugenzi wa shirika hilo 
Mashariki mwa Mediterenia, 
ikijumuisha Pakistan, Afghani-
stan, Somalia na Djibouti na 

mataifa mengine, Ahmed Al-
Mandhari, amesema kuwa 
wagonjwa wapya wameripoti-
wa katika baadhi ya maeneo 
dhaifu zaidi katika mataifa 
hayo.

Mandhari alisema kuwa hata 
katika mataifa yalio na mifumo 

bora ya afya, kumekuwa na 
ongezeko na kutia wasiwasi.

WHO imesema idadi kamili 
ya maambukizi katika eneo 
hilo, iliongezeka kufikia 58,168 
kutoka 32,442 mnamo March 
26, mwaka huu.

  DW

WHO yaonya mataifa 
Mashariki ya Kati 

Shirika la Sayansi 
la taifa nchini aus-
tralia, litatathmini 
kama chanjo hizo 
zinafanya kazi  
na kama salama 
kwa binadamu.

Polisi waliovaa kofia zinazofanana na virusi vya corona, wakitoa malekezo kwa wachuuzi jinsi ya kukaa hatua na 
mwingine, baada ya serikali kuondoa amri ya kukaa majumbani katika mji wa Chennai, China juzi. (PICHA: AFP)

NAIROBI, Kenya

SERIKALI ya Kenya imechukua hatua 
ya kuwasimamisha kazi polisi wanaotuhu-
miwa kuhusika watu waliokiuka amri ku-
totoka nje.  

Idara ya usalama ya nchi hiyo, ime-
tangaza polisi wanne wamesimamishwa 
kazi wakisubiri uchunguzi kuhusu tukio 
hilo. 

Wakati hatua hiyo imechukuliwa, watu 
wengine wawili  wameuawa katika mae-
neo ya Kakamega na Kwale.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Bonde 
la Ufa, Marcus Ocholla, amethibitisha 
kupokea ripoti kadhaa kuhusu maofisa wa 
polisi kuwajeruhi raia.

Katika muda wa wiki moja sasa, 
kumeongezeka  matukio ya polisi ku-

tumia nguvu kupita kiasi.

Mjini Busia zaidi ya watu 10 wameje-
ruhiwa na kulazwa hospitali baada ya poli-
si kuingia kwa nguvu katika nyumba moja 
ambayo watu walijifungia baada ya saa za 
kutembea kumalizika.

   DW

Kenya wasimamisha polisi walioua raia
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ndani ya gari lililokuwa likienda 
kwa kasi kana kwamba liko kwenye 
mashindano.

Tofiki Seif alikuwa kwenye usu-
kani, akiitafuna lami na lami ikam-
tii. Kuna wakati aliowabeba Kidaga, 
Michael na Tamim waliingia woga 
kutokana na kasi ambayo haikuwa 
ya kawaida. Lakini kila mmoja alibaki 
kuugulia kimoyomoyo.

Kutoka Kibada, hakutaka kupitia 
barabara ya daraja la Kigamboni 
kama walipokuja.

Badala yake walipita barabara in-
ayotoka Kibada, kwenda Maliasili, 
Mikwambe, Tuangoma hadi Kon-
gowe.

Tofiki aliona njia hiyo itakuwa 
ni salama zaidi kuliko ya kwanza 
kwenda hadi Kigamboni na kusubiri 
kivuko.

Njia hiyo kwao ilikuwa ni hatari 
zaidi kuliko hatari yenyewe, kwani 
wanaweza kukamatwa wakiwa wa-
nasubiri kivuko au ndani ya kivuko 
chenyewe.

Ya pili ambayo nayo Tofiki hauiona 
nzuri sana ni ile waliojia na msafara 
wa harusi. Ni ile ya darajani. Mwanzo 
na mwisho wa daraja kuna vizuzizi 
ambavyo vingekuwa ni vikwazo vi-

zuri kwa wao kutiwa mbaroni.
Ya tatu ndiyo ilionekana salama. 

Haikuwa na vikwazo, lakini pia ili-
kuwa wazi zaidi isiyokuwa na foleni 
kama ilivyo kawaida ya barabara 
hiyo ya Kigamboni hadi Kongowe.

Gari ilipofika Kongowe, ilikata 
kulia kuelekea Mbagala na huko 
tayari walijiona wako salama.

Hakuna yoyote aliyeweza kuliona 
gari hilo likiondoka eneo hilo kwa 
kasi, kwa sababu kila mmoja alikuwa 
kwenye harakati ya kuponyesha mai-
sha yake.

Walifika salama Mbweni jijini Dar 
es Salaam na gari lao kuruhusiwa ku-
ingia kwenye geti la nyuma ya Abesh.

**************************************
“Kazi nzuri vijana. Kwa sababu 

pamoja na Kidaga kuniambia kuwa 
imekwisha, lakini dakika tano zilizo-
pita nilikuwa namuona Kamanda 
wa Polisi Kanda Maalum akitangaza 
rasmi kutokea mauaji ya bwana na 
bibi harusi maeneo ya Kibada jijini 
Dar es Salaam.

Ina maana tayari imethibitishwa 
kama wote wamekufa na ndicho nili-
chokuwa nikitaka, hongereni sana 
vijana.” Abesh aliwapongeza vijana 

wale wanne, Tamim, Michael, Tofiki 
na Kidaga.

Waliitikia kwa heshima, lakini akili 
yao ilikuwa kwenye pesa yao iliyoba-
ki. Ni kwamba awali walipewa nusu 
malipo, pamoja na pesa ya ziada am-
bayo ingeweza kutumika pale lolote 
au chochote ambacho kingetokea 
kwenye tukio.

Walikuwa wamekaa kwenye kochi 
lile lile ambalo siku ya kwanza wali-
kuwa wakipeana mikakati ya kufan-
ya mauaji hayo.

Abesh, aliingia ndani na kukaa 
kiasi cha dakika 10 hivi, akatoka na 
bahasa nne za khaki, zilizokuwa na 
majina ya wote wanne waliokuwa 
pale. Kila mmoja akampatia bahash-
ayake.

“Hesabuni ili mhakikishe.” Baada 
ya kila mmoja kuhakikisha kuwa 
pesa yake ya malipo za ziada iko ka-
mili, Abesh aliunguruma tena.

“Tumemaliza kazi. Lakini tukum-
buke kuwa polisi nao wameanza 
kazi. Hivi itabidi tujichunge nyendo 
zetu. Kama kawaida, najua watu wa 
kazi kawaida yao ni kwamba ikitokea 
bahati mbaya mmoja akikatwa hato-
taja wenzake, wala mfadhili ya tukio 
hilo, sawa jamani?” Aliuliza. Wote 

waliitikia kukubali.
Hakuwa na wasiwasi sana kuto-

kana na kwamba watu hao walione-
kana kuwa ni wazoefu na hatari kwa 
matukio kama hayo, hivyo wanajua 
kila kitu na wameshafanya matukio 
mengi na hadi leo bado anadunda na 
kuzidi kupotea tenda mbalimbali na 
kufanya matukio kama hayo.

“Bosi tumekusikia na sisi tume-
maliza kazi kwako, haya mengine tu-
achie, sisis ndiyo kazi yetu, hutosikia 
chochote. Na kuanzia sasa, mimi na 
wenzangu wote tutatoka humu kwa-
ko mmoja mmoja kwa nyakati tofauti 
na kila mmoja ataondoka kivyake na 
atakwenda kutafuta usafiri mbele 
ya safari, sawa jamani? Tamim ali-
wataarifu wenzake nini kinafuata 
baada ya hapo.

Kimoyomoyo, Abesh alionekana 
kuwahusudu jamaa wale kutokana 
na jinsi wanavyoweza kutekeleza 
kazi na pia kujilinda.

Akiwa peke yake ndani alikuwa 
akijipongeza kwa kazi kubwa aliyoi-
fanya ya kumuua Patiyo na mkewe 
Grace.

Patiyo, rafiki yake mkubwa kwenye 
masuala ya biashara kumgeuka na 
kumchukua mpenzi wake ambaye al-
itarajia kumuoa ni kitendo ambacho 
alikiona ni cha kumdhalilisha mtu 
kama yeye ambaye ni milionea na 
mwenye heshima kubwa nchini.

Alimkumbuka Grace, msichana 
aliyekuwa anampenda. Roho il-
imuuma kiasi kutokana na mapenzi 
aliyokuwa nayo juu yake, lakini haku-
wa na la kufanya, kwani kitendo cha 
kumgeuka na kuanza uhusiano wa 
kimapenzi na rafiki yake, alikiona ni 
cha kisaliti, kumtia aibu na ukosefu 
wa adabu.

“Sikutaka kumuua, lakini ume-
nilazimisha nifanye hivyo Grace. 
Nilikupenda sana, lakini hukuujali 
upendo wote juu yangu.” Alijikuta 
akiongea peke yake.

Alikwenda kwenye friji na 
kutoa vitoti vitatu vya pombe kali, 
anavimimina kwenye glasi. Aka-
chukua pia kidonge cha barafu 
na kutia kwenye glasi iliyokuwa 
na pombe. Akakaa kwenye kochi. 
Akainyanyua na kupiga mafunda 
kadhaa, miguu yake ikiwa mezani. 
Ilikuwa ni siku ya kufuahia ushindi 
wake, baada ya kukaa na sononeko 
kwa muda mrefu.

Yeye ni tajiri, hawezi kuchukuliwa 
demu na kuanza kulialia kama mtu 
ambaye hana mbele wala nyuma. 
Ni lazima afanye kitu. Alipize kisasi 
kama alivyofanya. Usingizi mzito 
ukampitia.

Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango, (0716 

350534)

Kilichokuwa sasa kinasubiriwa ni 
simu tu kutoka kwa Kidaga ili amalize 
mchezo. Kabla hajamaliza kufikiria, 
simu akamtetemesha kwenye suruali. 
Hakuna ameweka mlio. Aliitoa na kui-
tazama. Ilikuwa ni ya Kidaga. Aliiweka 
sikioni.

“Tayari, muda umefika.” Ilikuwa ni 
amri. Wakati huo maharusi walikuwa 
wamebakisha mita chache kufika kwe-
nye eneo ambalo limetengenezwa 
maturubai ya kisasa kabisa kwa ajili ya 
sherehe hizo.

Aliminya kitufe cha simu, akaihami-
sha mkono wa kushoto. Mkono wa 
kulia, ulirudi kwenye mfuko wa nyuma 
na kuigusa bastola. Lakini hakuitoa. Al-
iona kuna kitu hakiko sawa. Akaiingiza 
simu mfukoni kwa mkono wa kushoto, 
lakini kwenye mkono huo huo, akatoa 
leso ya kufutia jasho.

Leso ile na mkono wa kushoto uka-
hama kuelekea upande wa kulia. Akatoa 
bastola kwa mkono wa kulia na haraka 
kama umeme, akagusanisha mikono 
yote, hivyo kastola yake ndogo ikawa 
imefumbatwa na leso. Haikuonekana 
na mtu yoyote.

Aliinua mkono wa kulia juu ambao 
ulionekana kuwa alikuwa ameshika 
leso kwa ajili ya kujifutia jasho kutokana 
na joto.

Alisogeza leso kidogo mbele na 
kuivuta kwa nyuma ili kupatikana na 
uwazi mbele na kupiga risasi. Alianza 
kumlenga bwana harusi kwenye paji la 
uso kwa sababu alikuwa mbele yao. Ali-
achia risasi moja tu ambayo haikukosea, 
badala yake ikaenda pale pale ilipoku-
sudiwa. Bwana harusi aliyumba kama 
mlevi, kabla ya kuanguka chini taratibu.

Ni kitendo bila kuchelewa, kwani 
wakati watu hajajui nini kinaendelea, 
aliachia nyingine kwenye paji la uso la 
bi harusi. Yeye alianguka kama mzigo, 
akimlalia mumewe.

Hakutaka kujisumbua kama ame-
shaua au la. Kutokana na uzoefu wake 
risasi ya paji la uso alizokuwa akizipiga 
siku zote ziliwaua majambazi hatari na 
wakorofi,  wenye roho mbaya zaidi ya 
shetani, achilia mbali bwana na bi haru-
si ambao hawajawahi kuua hata kuku.

Upesi yeye na Michael Sabuni walik-
wenda kwenye gari alilokuwa akiende-
sha Tofiki Seif , pembeni yake kukiwa na 
Kidaga na kuondoka kwa kasi.

“Bosi, tumemaliza kazi uliyotutuma, 
kwa sasa tunakuja kwako ili tumalizi-
ane mzigo uliobaki.” Kidaga akimtaarifu 
Abeshi.”

*****************************************
Hakuna yoyote aliyezungumza 

Mauaji Harusini-7

hadithi
ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi 
vinaweza kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awe navyo, wengine 
wanakwenda mbali zaidi mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao. 
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na 
kumsababishia ukiwa na mawazo tele.

Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea 
kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu inaanza  kuwaingia 
baadhi ya ndugu za wazazi wake ili apoteze maisha, wao waweze 
kumiliki mali hizo.



Jumamosi Aprili 4, 2020 27

TANGAZO



28

HABARI MICHEZO

Jumamosi Aprili 4, 2020

PARIS, Ufaransa

MIAMBA wa Ligi Kuu Ufaransa, 
Ligue 1, Paris Saint-Germain imeri-
potiwa kujiunga kwenye mbio za 
kuwania kumsajili mlinzi wa Real 
Madrid, Achraf Hakimi kipindi cha 
majira ya joto.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Morocco anatarajiwa kurudi pale 
kwenye dimba la Bernabeu wakati 
mkataba wake wa mkopo wa mia-
ka miwili na  Borussia Dortmund 
utakapomalizika.

Miamba hao wa Ligi Kuu Uje-
rumani, Bundesliga, wanataka 
kumsajili kwa mkataba wa ku-
dumu mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 21, huku Chelsea 
na Juventus pia zikihusishwa kum-
wania.

Hakimi, ambaye anauwezo wa 
kucheza nafasi zote za ulinzi, lakini 

akipendelea zaidi kucheza beki ya 
kulia, amekuwa na kiwango cha 
kuvutia pale Borussia Dortmund. 

Akiwa ni zao la akademi ya vi-
jana ya Real Madrid, Hakimi ni 
mchezaji wa kimataifa wa Moroc-
co ambaye ameichezea nchi yake 
mechi 28.

Hakimi amecheza mechi 17 kwa 
Real na alikuwa kwenye kikosi hi-
cho wakati wakishinda taji la Ligi 
ya Mabingwa Ulaya msimu wa 
2017-18.

Mwaka 2018, Hakimi alijiunga 
na Dortmund kwa mkopo wa mi-
aka miwili na amejiimarisha kwe-
nye kikosi hicho kwa kuonyesha 
kiwango cha kuvutia.

Mkataba wa sasa wa Hakimi 
pale Real Madrid unamalizika kip-
indi cha majira ya joto cha mwaka 
2022.

PSG yajiunga na 
Chelsea,Juve 

kumwania Hakimi

LONDON, England 
NYOTA wa Tottenham Hotspurs, 

Eric Dier, hatachukuliwa hatua 
yoyote na polisi baada ya kumva-
mia shabiki jukwaani ili apigane 
nae wakati timu yake ikiambulia 
kichapo kutoka kwa Norwich City 
kwenye mchezo wa Kombe la FA.

Dier alimrukia jukwaani shabiki 
na kumvaa ili apiganae nae baada 
ya kuwashutumu wachezaji wa 
Tottenham wakati wa mchezo huo.

Polisi walilazimika kufanya 
uchunguzi wa kina wa kurudi 

kuliangalia tukio hilo kwenye vid-
eo na wametoa taarifa kwamba: 
“Uchunguzi umekamilika na haku-
na hatua zozote zitakazochukuliwa 
dhidi ya mchezaji.” 

Chama cha Soka cha England, 
FA, kilianzisha uchunguzi wa tukio 
hili mara baada ya mchezo huo uli-
opigwa kwenye Uwanja wa Totten-
ham Hotspur mwezi uliopita.

Kiungo huyo alionekana kuwa 
na hasira kali baada ya kaka yake 
kuhusika kwenye ugomvi na shabi-
ki mmoja ambaye alionekana kum-

tukana mchezaji huyo. 
Mashahidi walielezea kwamba, 

matusi na kashfa zilizokuwa zi-
natolewa na mashabiki waliokaa 
jirani na kaka wa Dier dhidi ya 
wachezaji wa Spurs ndio yalimka-
sirisha mchezaji huyo. 

Awali kocha wa Tottenham, 
Jose Mourinho, alisema kwamba 
mchezaji huyo hakupaswa ku-
chukua hatua alizochukua, badala 
yake angepuuzia na kubakia uwan-
jani.

Dier aepuka adhabu kwa kumvaa shabiki

MANCHSTER, England

MANCHESTER United imesiti-
sha mchakato wa kusaka beki 
wa kushoto mpya baada ya kuri-
dhishwa na kiwango cha Brandon 
Williams, limeandika gazeti la The 
Sun. 

Chanzo cha habari kutoka Old 
Trafford kimeliambia gazeti hili 
kuwa : ‘Kocha amemweleza Bran-
don kuendelea kufanya anachoki-
fanya na kuendelea kujiimarisha 
anapokuwa uwanjani.

“Kwa wakati huo huo, Ole 
ameacha kuendelea kusaka beki 
wa kushoto mpya. Inaonekana 
ameridhishwa na kiwango kili-
choonyeshwa na Brandon.

“ Inaonekana kuna uwezekazo 
anaweza kuondoka kama alivyo-
fanya Dean Henderson, kujiunga 
na klabu nyingine ya Ligi Kuu 
England au timu nyingine inay-
oshiriki Ligi ya Championship.

“Ole anapenda mwonekano 
na tabia ya Brandon, anatarajiwa 
kuwa hapa katika msimu ujao. 
Mabosi wanaamini wataokoa 
pauni milioni 50.”

Williams ameonekana kuwa 
katika mawindo tangu kuanza 
kwa msimu huu huku kikosi cha 
Ole Gunnar kikipata matokeo 
yasiyoridhisha.

Beki huyo mwenye umri wa 
miaka 19 amekuwa ni shabiki wa 
klabu hiyo ya Old Trafford na am-
emfanya Luke Shaw kuwa nje ya 
kikosi.

Inaelezwa kuwa Williams ame-
kuwa katika mazungumzo na Sol-
skjaer katika wiki chache zilizopi-
ta kujadiliana juu ya hatima yake.

Williams alisaini mkataba mpya 
na klabu yake kabla ya Krismasi 
ambao utamweka klabuni hapo 
hadi mwaka 2022 lakini kukiwa 
na kipengele cha kuongeza cha 
miezi 12.

WIllIAMS AtAJWA kutuA unItED
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Spurs 
kumpunguzia 
Mourinho bajeti 
ya usajili
LONDON, England 

TOTTENHAM inapanga kupunguza 
bajeti ya usajili ya Jose Mourinho ikiwa 
ni tahadhari ya mlipuko wa ugonjwa wa 
corona.

Spurs imefikia uamuzi huo kutokana 
na athari ya ugonjwa huo ambao umeku-
wa pigo kubwa kwao kwa kutoingiza kiasi 
cha fedha ambacho walikitarajia msimu 
huu.

Tottenham pia inapanga kupunguza 
mishahara ya wachezaji wake pamoja na 
wafanyakazi wa klabu hiyo ikiwa ni se-
hemu ya kujinusuru kutokana na janga 
hilo ambalo limeathiri kwa kiasi kikubwa 
sekta ya michezo.

Gazeti la Daily Mail limebainisha kwam-
ba, Spurs wamefikia hatua hiyo ikiwa ni 
sehemu ya kuhakikisha shughuli nyingine 
ndani ya klabu hiyo ziweze kuendelea 
kama ilivyo kawaida.

Mourinho, pamoja na mwenyekiti 
wake, Daniel Levy na Ofisa Mkuu, Steve 
Hitchen, tayari wameshajadiliana kuhusu 
mipango ya usajili wa  dirisha kubwa na 
vipaumbele walivyoviweka.

Kwa mujibu wa Dail Mail, Spurs kwenye 
usajili ujao imeangalia nafasi zenye upun-
gufu ambazo ni mlinzi wa kati, beki wa 
pembeni na mshambuliaji wa kati ndio 
sehemu ambazo zitawafanya waingie 
sokoni ili kuziimarisha.

MADRID, Hispania

LUKA Modric anapanga kuendelea 
kukaa pale Real Madrid hadi mkataba 
wake utakapomalizika mwaka 2021, 
kwa mujibu wa ripoti za nchini His-
pania.

Kulikuwa na taarifa kwamba 
mchezaji huyo mwenye umri wa mia-

ka 34 anaweza kuondoka klabuni hapo 
ili kuwapisha vijana wanaochipukia 
akiwamo Martin Odegaard, ambaye 
amekuwa na mafanikio makubwa 
kule Real Sociedad anakocheza kwa 
mkopo. 

Na Modric ameliambia benchi la 
ufundi la klabu ya Real kwamba ange-
penda kumalizia muda wake uliobaki 

kwenye mkataba wake klabuni hapo.
Gazeti la AS la nchini Hispania 

limeripoti kwamba mchezaji huyo wa 
kimataifa wa Croatia, ameamua kuba-
kia hapo kwa msimu ujao licha ya ku-
waniwa na klabu kadhaa.

Modric msimu huu umekuwa mgu-
mu kwake, kwa kushindwa kuonyesha 
kiwango chake dimbani.

TURIN, Italia 

MSHAMBULIAJI wa zamani wa Juventus, 
Alessandro Del Piero, anaamini Paulo Dybala 
amepevuka zaidi katika klabu hiyo msimu huu 
baada ya sakata la uhamisho lililomtingisha 
kipindi cha majira ya joto kilichopita.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Argentina 
alikuwa akihusishwa na mpango wa kujiunga 
na miamba wa Ligi Kuu England, Manchester 
United na Tottenham, lakini uhamisho wake 
ulishindikana.

Na Del Piero, ambaye aliichezea Juventus 

kwa kipindi cha miaka 19, amesisitiza kwamba, 
Dybala ameimarika zaidi tangu kipindi cha 
majira ya joto kilichopita na anaweza kuwa na-
hodha wa klabu hiyo siku moja.

“Paulo tayari ameshaonja kitambaa cha 
unahodha mara chache na kama hilo lime-
shatokea wanaweza kumfikiria kwa siku zi-
jazo,” amesema Del Piero akiiambia Sky Sport 
Italia. “Kwa namna ninavyomjua yeye binafsi, 
naamini kupevuka kwake kumemfanya akue 
zaidi, hasa kutokana na namna alivyochukulia 
sakata lake la uhamisho kipindi cha majira ya 
joto kilichopita, ambalo lilimwonyesha ame-

kua.
“Amekuwa akijituma na kuipigania klabu na 

nafikiri amekamilika kwa heshima pia.”
Kabla ya ligi kusimama kutokana na mli-

puko wa ugonjwa wa corona, Dybala alikuwa 
kwenye kiwango bora.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 26 
amefunga mabao 13 na kutoa asisiti 12 katika 
mechi 34 alizoichezea Juventus msimu huu. 

Dybala alikuwa mchezaji wa tatu wa Juven-
tus kukutwa na ugonjwa wa corona mwezi 
uliopita baada ya Daniele Rugani na Blaise 
Matuidi.

Del Piero ampigia debe Dybala unahodha Juve

MODRIC 
kuMAlIZIA MkAtABA wAkE MADRID
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  Mshambuliaji huyo afunguka tayari ameiva 
kwenda kupambana kwenye klabu hizo...

KWa UFUPi

LONDON, England 

RAUL Jimenez amebainisha kwam-
ba hakuna kifungu cha fedha cha 
kumruhusu kuondoka kwenye mka-
taba wake na Wolves, huku klabu 
kadhaa zikionyesha nia ya kuwania 
kumsajili kutoka pale kwenye dimba 
la Molineux.

Mshambuliaji huyo wa kimataifa 
wa Mexico alikuwa mmoja wa nyota 
waliong’ara kwenye Ligi Kuu England 
msimu huu kabla ya kusimamishwa 
kutokana na mlipuko wa ugonjwa 
wa corona, akifunga mabao 22 katika 
mashindano yote.

Klabu za Manchester United na Real 
Madrid zimekuwa zikimtolea macho 

Jimenez ambaye mkataba wake una-
malizika mwaka 2023.

Amesema: “Namna wao (Wolves) 
walivyoninunua mimi kwa euro milio-
ni 40, hawataniuza kwa bei pungufu. 
Hakuna kipengele cha fedha za kuniu-
za, lakini klabu za England uendeshaji 
wao uko tofauti sana.”

Jimenez pia amesema kwamba, 
kabla hajajiunga na Wolves, wakati 
akicheza kule Benfica, alipewa ofa ya 
kulipwa mshahara wa pauni milioni 
6.9 baada ya makatato ya kodi ili aji-
unge na klabu ya Ligi Kuu China.

Aliikataa ofa hiyo kwa sababu ali-
kuwa bado ana nia ya kuendelea kujii-
marisha yeye mwenyewe kwenye ligi 
ngumu duniani.

Jimenez ameliambia gazeti la Marca 
la nchini Hispania: “Nafikiri ulikuwa 
mshahara wa euro milioni 8 (sawa na 
pauni milioni 6.9) kwa mwaka. 

“Lakini unatakiwa kufikiria vitu 
vyote viwili kwa pamoja, namna una-
vyoweza kuendelea kipaji chao na ku-
fanikiwa kwenye mashindano makub-
wa pamoja na kiasi cha fedha.

“Uamuzi niliochukua ni kubakia 
pale Benfica, halafu nikafanya uamuzi 
wa kuja hapa Wolves, licha ya kuwa 
ilikuwa ndio imepanda daraja, watu 
wote walijua kwamba tutakuwa tuki-
pambana kutoshuka daraja, tulikuwa 
na msimu mzuri na tukafuzu kucheza 
michuano ya Europa.”

GreaLiSh aoTa mbaWa
KIUNGO wa Aston Villa ambaye ni raia wa 

England, Jack Grealish (24), ameelezwa hana 
nafasi ya kujiunga na Manchester United katika 
majira ya joto. (Star)

WiLSoN aShaNGazWa
STRAIKA wa Bournemouth, Callum Wilson 

(28), amesema hastahili kuwindwa na klabu 
kubwa zinazoshiriki Ligi Kuu England kwa 
sababu ya kiwango kibovu alichokionyesha 
msimu huu. (Sky Sports)

DaViD aiTamaNi ePL
MSHAMBULIAJI wa Gent na Timu ya Taifa 

ya Canada, Jonathan David, ambaye ana umri 
wa miaka 20, amesema anapenda kuona hapo 
baadaye anajiunga na klabu yoyote inayoshiriki 
Ligi Kuu England. (Guardian)

aUbameYaNG, SaNe WaTaTa
STRAIKA wa Arsenal, Pierre-Emerick Au-

bameyang (30), na winga wa Manchester City, 
Leroy Sane (24), ni baadhi ya wachezaji wa-
naoziumiza ‘vichwa’ klabu zao kutokana na ku-
tokamilika kwa mazungumzo ya kusaini mika-
taba mipya baada ya dirisha la usajili kukaribia. 
(Telegraph)

haKimi aGombeWa
Paris Saint-Germain imeingia katika vita ya 

kuwania saini ya beki, Achraf Hakimi (21). Ju-
ventus pia inatajwa kumwinda nyota huyo am-
baye yuko mkataba wake wa mkopo Borussia 
Dortmund unatarajiwa kumalizika mwishoni 
mwa msimu. (Mail)

cebaLLoS NJia moJa
KIUNGO wa Timu ya Taifa ya Hispania, Dani 

Ceballos (23), amewekwa katika orodha ya 
wachezaji ambao watatolewa na Real Madrid 
kama sehemu ya kufanikisha mchakato wa ku-
jiunga na Arsenal. (Mirror)

LoPez aNUKia ViLLa
ASTON Villa inatajwa kuanza mchakato wa 

kumsajili kiungo wa Marseille ya Ufaransa,  
Maxime Lopez, ambaye ana umri wa miaka 22. 
(Birmingham Live)

SoN amaLiza maFUNzo
MSHAMBULIAJI wa Tottenham na Timu ya 

Taifa ya Korea Kusini, Son Heung-min (27), ana-
karibia kukamilisha mafunzo ya wiki nne ya 
jeshi nchini mwake aliyoyafanya katika muda 
huu ambao ligi mbalimbali zimesimama ku-
fuatia kujikinga na maambukizi ya virusi vya 
ugonjwa wa corona. (Sun)

brUYNe aToa aNGaLizo
KIUNGO Mbelgiji wa Manchester City, Kevin 

de Bruyne (28), anaonya uwezekano wa kupata 
wachezaji wengi majeruhi endapo mamlaka zi-
nazosimamia soka zitaamua mechi za ligi kuan-
za mapema. (Telegraph)

roDriGUez aomba DUa
MSHAMBULIAJI wa Real Madrid na Timu 

ya Taifa ya Colombia, James Rodriguez (28), 
amesema atafurahi kuona anaungana tena na 
kocha wake wa zamani Carlo Ancelootti. (Mir-
ror)

Pereira aioTa ePL
KIUNGO wa Manchester United, Andreas 

Pereira, amejiandaa kucheza mechi zilizobakia 
za Ligi Kuu England ili kukamilisha msimu huu 
mapema iwezekanavyo. Msimu wa 2019/20 
umesimama katika mataifa mbalimbali kuto-
kana na kujikinga na maambukizi ya virusi vya 
ugonjwa wa corona (COVID 19).

DoNDoo za SoKa 
MAGAZETI YA ULAYA

Jimenez aziita
United, madrid
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Na Somoe Ng’itu

ALIYEKUWA Kocha Msaidizi wa Yanga, 
Juma Mwambusi, amesema makocha wa-
zalendo wamekuwa na changamoto ya 
kutofanya vizuri katika timu mbalimbali 
wanazofundisha hapa nchini kwa sababu 
ya kutotimiziwa mahitaji yao kikamilifu.

Akizungumza katika mahojiano maalu-
mu jijini Dar es Salaam jana, Mwambusi 
alisema timu haziwezi kupata matokeo 
mazuri kama mahitaji ya benchi la ufundi 
yatashindwa kutekelezwa kwa asilimia 
100.

Mwambusi, kocha huyo wa zamani wa 
Tanzania Prisons na Mbeya City za jijini 
Mbeya, alisema changamoto hiyo imewa-
fanya makocha wengi kuonekana uwezo 

wao ni mdogo, jambo ambalo si kweli.
Kocha huyo alieleza endapo kocha 

mzalendo akaomba kupatiwa mipira 100 
kwa ajili ya mazoezi, hawezi kupewa laki-
ni klabu hiyo hiyo ikiwa chini ya mwalimu 
kutoka nje ya nchi akihitaji mipira kwa 
idadi kama hiyo, atapewa mia 200 au 150.

Aliongeza kuwa anajivunia alipokuwa 
Azam FC kwa kushirikisha na Mholanzi 
Hans van de Pluijm walipata mafanikio li-
cha ya mikataba yao kusitishwa ndani ya 
muda mfupi.

“Sisi tumekabidhiwa ofisi tutakapa ma-
fanikio, tumeondoka pale tukiwa tumea-
cha makombe mawili, sisi ni washindi, 
siwezi kusema kama tumefeli, labda 
baada ya kuondoka sisi wamepata ma-
kombe mangapi,” alihoji Mwambusi.

Kocha huyo alisema walipokuwa Azam 
FC hawakugawa wachezaji na walitoa na-
fasi ya nyota kucheza kutokana na nidha-
mu yao waliyokuwa wanaionyesha.

“Kuna wachezaji walikuwa wanafika 
mazoezini baada ya dakika 10 mazoezi 
kuanza, kuna wachezaji walikuwa wanau-
wezo wa kwenda ‘kujikosha’ kwa vion-
gozi, sasa kilichoonekana kama tuliten-
genezewa ‘bomu’ kuelekea mechi dhidi 
ya Simba ambayo tulifungwa,” Mwambusi 
alisema.

Aliongeza makocha wa Tanzania wa-
nashindwa kwenda kufundisha nje ya 
nchi kwa sababu hapa wanapata maslahi 
bora zaidi na yeye aliwahi kukataa ofa ya 
kufundisha Rwanda kwa sababu dau al-
ilopewa halikuwa lakuvutia.

MwaMbusi afunguka Makocha 
wazalendo wanavyodharauliwa

Beki wa 
Azam, Nico 
Wadada 
(kulia), 
akimtoka 
mchezaji 
wa KMC 
FC, Amos 
Kadikile, 
katika 
mechi ya 
Ligi Kuu 
Bara 
iliyochezwa 
kwenye 
Uwanja 
wa Taifa 
jijini Dar es 
Salaam hivi 
karibuni. 
PICHA : 
JUMANNE 
JUMA

chupikizi 
yalia 
kukosa 
bahati

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

UONGOZI wa Chipukizi 
inayoshiriki Ligi Kuu Zanzi-
bar umesema kufanya vibaya 
kwa timu hiyo hakutokani na 
usajili ‘mbovu’ waliofanya 
ambao umeshindwa kupambana 
na kasi iliyopo katika ligi hiyo 
msimu huu. 

Timu hiyo yenye makazi 
yake Kisiwani Pemba inaburuza 
mkia katika msimamo wa Ligi 
Kuu Zanzibar ikiwa na pointi 
tisa baada ya kushinda mch-
ezo mmoja, sare mechi sita na 
kufungwa michezo sita.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Katibu wa timu hiyo, 
Ali Khamis, alisema walisajili 
wachezaji wenye uzoefu lakini 
matokeo ya mpira hayakuwa 
mazuri kwa upande wao tangu 
kuanza kwa msimu.

Khamis alisema timu hiyo 
ilijitahidi kufanya maandalizi 
ya mapema ya msimu licha ya 
kuikabiliwa na ukata wa fedha 
lakini wamekuwa wakiambulia 
matokeo mabaya kila wana-
poshuka dimbani. 

Alisema msimu huu kume-
kuwa na upinzani na ushindani 
na katika kila mechi timu zote 
zimekuwa zikipambana kusaka 
ushindi hali iliyopelekea wao 
kuburuza mkia.

“ Mpira ni mchezo wa 
makosa, ukitoa nafasi 

kidogo lazima mpinzani 
wako ataitumia nafasi 
hiyo, makosa madogo 
madogo ya kiuchezaji
 ndiyo yanapoteza ma
tokeo, naamini msimu 

huu mpira kwa upande 
wetu umetukataa,” 

alisema kiongozi huyo.
Aliongeza hawajakata tamaa 

sasa hivi wanajiimarisha ili ligi 
itakaporejea tena wapambane 
na kuhakikisha hawashuki 
daraja.

Na Saada Akida 

UONGOZI wa Yanga umetangaza ku-
wateua wanachama wawili, Suma Mwait-
enda na Haruna Batenga, kuwa wajumbe 
wa Kamati ya Utendaji ya klabu hiyo ili 
kuziba nafasi zilizoachwa na viongozi 
wengine waliojiuzulu hivi karibuni, im-
efahamika.

Shija Richard, Said Kambi na Rogers 
Gumbo walitangaza kujiweka pembeni 
kwa madai wanawapa nafasi wengine 

kuendelea kuitumikia Yanga ambayo ni 
taasisi kubwa kuliko wao. 

Taarifa iliyotolewa jana na Ofisa Habari 
wa Yanga, Hassan Bumbuli imesema 
viongozi hao wameteuliwa na kupata 
baraka na Kamati ya Utendaji ya Yanga 
iliyokutana chini ya Mwenyekiti, Mshindo 
Msolla.

Bumbuli alisema pia kamati hiyo im-
emteuwa Hamad Islam kuwa Mwenyeki-
ti mpya wa Kamati ya Mashindano na 
Dominic Albinus atakuwa Mwenyekiti wa 

Kamati ya Ufundi.
Machi 27 mwaka huu Yanga ilitangaza 

walijiuzulu huku wawili wakiondolewa 
kwenye madaraka yao na kupelekwa ka-
tika Kamati ya Nidhamu ya klabu hiyo.

Viongozi waliosimamishwa ni pamoja 
na Salim Rupia na Frank Kamugisha.

Hata hivyo upepo ndani ya klabu hiyo 
bado haujatulia kutokana na baadhi ya 
viongozi kutokubaliana na shughuli za 
kiutawala zinazofanywa na wadhamini 
wao, Kampuni ya GSM.

islam, batenga mabosi wapya Yanga

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Simba ya jij ini Dar es Sa-
laam, imesema haijatoa mamlaka kwa 
mtu yoyote kuingia makubaliano au 
mikataba kwa niaba ya klabu hiyo.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Simba, 
Senzo Mbatha alisema jana mikataba 
na makubaliano yoyote yanayoihusu 

klabu hiyo ni lazima yasainiwe katika 
ofisi  za mabingwa hao watetezi wa 
Ligi Kuu Bara na si mahali kwingine.

“Imefahamika kuwa kuna baadhi 
ya watu, makundi ya watu wame-
kuwa wakiingia makubaliano, mika-
taba na taasisi,  kampuni nyingine 
wakijiwasilisha kama wafanyakazi, 
wawakilishi wa Kampuni ya Klabu ya 

Simba,”alisema Mbatha.
Mbatha alisema klabu inatoa rai kwa 

umma kuchukua tahadhari na watu 
au makundi ya watu wanaojitambuli-
sha kama wafanyakazi au wawakilishi 
wa klabu kwa ajili  ya manufaa yao bi-
nafsi. 

“Simba inakemea vikali  vitendo 
vya namna hii  na inaomba wananchi 

kutoa taarifa za watu au makundi ya 
watu wa namna hii  kupitia ofisi  ya 
Mtendaji Mkuu,”Mbatha aliongeza.

Simba sasa inaongozwa na Bodi ya 
Wakurugenzi iliyoko chini ya Mwe-
nyekiti ,  Mohamed Dewji ‘MO’,  Salim 
Abdallah, Hussein Kitta,  Dkt.  Zawadi 
Kadunda, Suleiman Haroub, Asha 
Baraka na Mwina Kaduguda.

Simba yashtukia ‘wapiga mizinga’



Na Somoe Ng’itu

WAKATI bado Bodi ya Ligi Tanzania (TPLB), 
ambayo iko chini ya Shirikisho la Soka Nchini 
(TFF), haijatoa taarifa mpya kuhusiana na 
hatima ya Ligi Kuu Bara, uongozi wa Simba 
umewashangaa watani zao kwa kupende-
keza msimu wa 2019/20 ufutwe.

Ligi Kuu Tanzania Bara ilisimama tangu 
Machi 17, mwaka huu kufuatia agizo la seri-
kali la kusimamisha ligi zote ili kujikinga na 
maambukizi ya virusi vya ugonjwa wa corona 
(COVID 19).

Simba yenye pointi 71 na inahitaji pointi 12 
tu ili itetee taji hilo, ndio vinara wa ligi hiyo ya 
juu inayosimamiwa na TFF na hutoa mwakili-
shi wa Tanzania Bara katika mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika.

Mbali na ligi hiyo, ligi nyingine zilizosi-

mama hapa nchini ni pamoja na Ligi Daraja 
la Kwanza, Ligi Daraja la Pili, Ligi Kuu ya 
Wanawake na mashindano ya Kombe la FA, 
ambayo hutoa mwakilishi wa Tanzania Bara 
katika mashindano ya kimataifa ya Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es 
Salaam jana, Mkuu wa Idara ya Habari na 
Mawasiliano wa Simba, Haji Manara, alisema 
anasikitishwa na kauli ‘nyepesi’ kutoka kwa 
viongozi wa Yanga ambao wanashauri ligi 
hiyo ifutwe wakati zilikuwa zimebakia mechi 
chache.

Manara alisema kama Ligi Kuu Bara itafut-
wa, mwakilishi wa nchi katika mashindano ya 
kimataifa atapatikana kwa mfumo gani am-
bao hautaleta malalamiko.

“Kwa hiyo ligi ikifutwa ( jina la utani), ndio 
mtakuwa mabingwa?, Hivi tunafikiri vizuri 

kweli? Kwa hiyo timu gani itawakilisha nchi 
kwenye mashindano ya CAF (Shirikisho la 
Soka Afrika), msimu ujao,” alisema Manara.

Aliwataka viongozi na wadau wote wa soka 
kufikiria vema kabla ya kutoa ushauri namna 
ambavyo klabu na taasisi mbalimbali ambazo 
zina mikataba inayohusiana na ligi hiyo.

Naye Ofisa Mtendaji wa TPLB, Almasi Ka-
songo, aliliambia gazeti hili bodi hiyo bado 
haijachukua uamuzi mwingine tofauti na 
itaendelea kusubiri mwongozo mpya utakao-
tolewa na serikali baada ya siku 30 za awali 
kumalizika.

Kasongo alisema TFF haijafanya tath-
mini yoyote kwa sababu janga la corona li-
nasimamiwa na serikali na hivyo watafuata 
maelekezo mapya yatakayotolewa hapo 
baadaye.

“Hatujafanya tathmini yoyote mpaka sasa, 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Na Saada Akida

BAADA ya majadiliano ya zaidi ya wiki moja 
kufanyika, kiungo wa kimataifa wa Yanga kutoka 
Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Papy 
Tshishimbi anatarajiwa kusaini mkataba mpya wa 
kuendelea kuitumikia klabu hiyo ya jijini Dar es Sa-
laam, imeelezwa.

Taarifa zilizopatikana jijini jana kutoka ndani ya 
Yanga zinasema kuwa tayari kikao cha kukamilisha 
mazungumzo kimeshafanyika na kukubaliana ki-
ungo huyo atasaini mkataba wa miaka miwili.

Chanzo chetu kilisema kikao hicho kilimhusi-
sha mchezaji husika, viongozi wa klabu pamoja na 
wadhamini wao, Kampuni ya GSM.

“Baada ya kufanya mazungumzo ya muda mrefu 
na Tshishimbi, tumemalizana nae jana ( juzi ) na 
makubaliano yetu kuongezewa mkataba yatafanyi-
ka kesho (leo), na atasaini mkataba wa miaka mi-
wili ya kuitumikia Yanga,” kilisema chanzo chetu.

Akizungumza na gazeti hili jana, Tshishimbi, 
alisema anasubiri kuitwa na mabosi wake ili kwen-
da kukamilisha mchakato huo wa kusaini mkataba 
mpya.

“Nimeongea na mabosi wa Yanga, kiukweli ma-
zungumzo yameenda vizuri na sasa nasubiri simu 
yao ya kuniita ili nikasaini mkataba mwingine 
kuendelea kuitumikia Yanga, hicho ndicho nina-
choweza kukueleza” alisema nahodha huyo.

Mkataba wa sasa wa kiungo huyo ndani ya Yanga 
umebakisha miezi minne na klabu yake inajipanga 
kukamilisha mchakato huo baada ya kuwapo kwa 
tetesi za kutakiwa na watani zao, Simba.

Tshishimbi, 
Yanga sasa 
kimeeleweka 

HABARI UK   30

Simba yaikebehi yanga

Jimenez aziita United, Madrid

Kiungo wa Yanga, Papy Tshishimbi (kushoto), akiwa na mshambuliaji wa timu hiyo, David Molinga, katika moja ya mechi 
za Ligi Kuu Bara. Nyota hao wawili wote ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC). PICHA: MAKTABA

  Ni kuhusu uamuzi wa kufuta msimu wa Ligi Kuu Tanzania Bara msimu wa mwaka 
2019/20, TFF yasisitiza kusubiri mwongozo wa Serikali...

tumeiachia serikali, kwa kifupi naweza kuse-
ma tunatembelea nyota ya serikali, tutasubiri 
watakapotoa mwongozo, ndio sisi tutatoa 
tamko,” alisema Kasongo.

Aliongeza hadi jana hakuna klabu yoyote 
iliyowasilisha mapendekezo yake kuhusu 
hatima ya Ligi Kuu Bara na ligi nyingine kwa 
maandishi zaidi ya kusikia kwenye vyombo 
mbalimbali vya habari.

“Pamoja na mitazamo mbalimbali tunay-
oisikia, sisi suala hili tunasisitiza tumeliachia 
mikononi mwa serikali,” Kasongo alisisitiza.

Michuano ya Kombe la FA yenyewe iliku-
wa imeingia katika hatua ya robo fainali.
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