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Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango, akikabidhiwa tuzo na Mwenyekiti wa Taasisi ya Kumbukumbu ya Mwalimu 
Julius Kambarage Nyerere, Paul Kimiti, kwa ajili ya kumpongeza Rais Samia Suluhu Hassan kwa kuliongoza taifa 
kwa mafanikio, wakati wa Maadhimisho ya Kitaifa ya Miaka 102 tangu kuzaliwa Baba wa Taifa, Mwalimu Julius 
Nyerere, yaliyofanyika jana katika Ukumbi wa Mikutano wa Jiji la Dodoma. PICHA: OMR

Mpango ataka  vijana wasikubali 
kugawanywa misingi ya itikadi



Jumapili  Aprili 14,  20242

HABARI KITAIFA

Na Mwandishi Wetu,             
ZANZIBAR 

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, amewashuk-
uru wananchi na viongozi wa 
mkoa wa Kaskazini Unguja kwa 
kuendelea kumwombea dua 
na hitma baba yake mzazi, Hay-
ati Mzee Ali Hassan Mwinyi, al-
iefariki dunia hivi karibuni.

Taarifa uiliyotolewa na Idara 
ya mawasilianio Ikulu, Zanzi-
bar, alisema Dk. Mwinyi alitoa 
shukrani hizo juzi baada ya 
ibada ya sala ya Ijumaa iliyo-
fuatiwa na visomo mbalimbali, 
hitima na dua kweye Msikiti wa 
Hidaya, Kilimani Tazari, mkoa-
ni humo.

Akizungumza kwa niaba ya 
familia yake, Dk. Mwinyi ali-
washukuru wananchi hao kwa 
mapenzi yao kwa Mzee Mwinyi 
tangu walipomuuguza hadi al-
ipofariki  Februari 29, mwaka 
huu.

Naye Mkuu wa Mkoa huo, 
Rashid Hadid Rashid, alisema 
wanachi wa kijiji cha Kilimani 
Tazari na vijiji Jirani, kwa maku-
sudi waliamua kukaa pamoja 
kumwombea dua Marehemu 
Mzee Ali Hassan Mwinyi, vion-
gozi walio hai na wazee wa vijiji 
hivyo waliofariki dunia.

Akizungumza kwenye ibada 
hiyo, Sheikh Khamis Abdul 
Hamid aliwahusia waumini 
wa Kiislam kuendelea kufanya 
mema na kumcha Mwenyezi 
Mungu kwa haki ili roho zao zi-
kawekwe mahala pema baada 
ya kufa.

Mapema, akikhutubu kab-
la ya sala ya Ijumaa, Khatib 
Sheikh, Omar Abdi aliwasihi 
wananchi na waumini wa dini 
ya Kiislam kuendelea kujenga 
hofu kwa Mwenyezi Mungu 
kwa kukithirisha ibada hata 
baada ya kumalizika kwa Mwe-
zi mtukufu wa Ramadhan.

Aliusia kwamba Mwenyezi 
Mungu hayuko Mwezi wa Ram-
adhan pekee bali siku zote, 
hivyo aliwanasihi waumini 
hao kuendeleza ibada kwa siku 
za kawaida kama ilivyokuwa 
Ramadhan.

Katika ibada hizo za visomo 
na dua na hitma pia waliombe-
wa viongozi walioko serikalini, 
wastaafu, masheikh na wazee 
walio hai na waliotangulia 
mbele ya haki ndani na nje ya 
mkoa huo.

Hafla hiyo pia ilihudhuriwa 
na viongozi mbalimbali wa 
dini na serikali akiwemo Mufti 
Mkuu wa Zanzibar, Sheikh 
Saleh Omar Kaab, na Mkuu 
wa Mkoa wa Kaskazini Unguja, 

Mwinyi 
awashukuru
viongozi, 
wananchi 
dua kwa 
baba yake

Katibu Mkuu wa 
Chama Cha Mapinduzi  
(CCM) Balozi Dk, Em-
manuel Nchimbi, aki-
wasili Mkoa wa Katavi  
jana na ujumbe wake 
kwa ajili ya kuanza 
ziara katika mikoa sita 
nchini. Katika ziara 
hizo ameongozana na 
Katibu wa Halmashau-
ri Kuu ya CCM (NEC) 
Taifa, Itikadi, Uenezi 
na Mafunzo, Amos 
Makala, na Katibu wa 
NEC, Oganaizesheni, 
Issa Ussi Gavu. PICHA: 
HALFANI CHUSI

Mwanafunzi auawa, mwili wakutwa kichakani
Na Vitus Audax

MWANAFUNZI wa darasa 
la sita katika Shule ya Msingi 
Kilima, wilayani Bukoba, Elius 
Antony (13), anadaiwa kuuawa 
kwa kukatwa panga shingoni 
kisha mwili wake kutelekezwa 
kichakani.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kagera, Blasius Chatanda, 
alisema uchunguzi wa tukio 
hilo bado unaendelea ili 
kubaini chanzo cha mauaji 
hayo.

Akisimulia tukio hilo, mama 
mzazi wa mtoto huyo, Beat-
rida Antony, alisema mara ya 
mwisho kijana huyo alikwenda 
na baba yake kuchoma mkaa 
porini, kisha alirudi nyumbani 
kufuata simu na Sh. 10,000 
kwa ajili ya matumizi.

Alisema baba yake alipore-
jea alipokewa na salamu za 
pole kutoka kwa majirani 
kuhusu kupotea kwa mtoto.

“Baada ya muda mfupi ali-
fika Mwenyekiti wa Kijiji na 
kumchukua baba yake na 

kumpeleka kichakani ambako 
mwili huo ulionekana ukiwa 
umejaa nzi,” alisimulia.

Mwenyekiti wa Kijiji cha 
Kilimo, Izidory Kaiza, alisema 
Aprili 10, mwaka huu, alipokea 
taarifa za kupotea kwa mtoto 
huyo kutoka kwa wazazi wake 
ndipo ufuatiliaji ukaanza mara 
moja.

“Wakati tukiendelea 
kumtafuta tuliona nguo na 
mguu kichakani katika Kiton-
goji cha Mwizi na baadaye 
tukaona mwili mzima, hivyo 

tukawajulisha polisi ambao 
walifika na kuubeba kisha 
wazazi wakaitwa kwenda 
kuutambua,”alisema.

Alisema ilibainika kuwa 
mwanafunzi huyo alipigwa 
na panga shingoni na kuvu-
ja damu hali iliyosababisha 
umauti.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Msingi Kilima, Reginah Rich-
ard, alilaani kutokea kwa tukio 
hilo na kuwataka wazazi na 
walezi kuwa makini kwa ku-
walinda  watoto wao.

Nchimbi ataka wanaoanguka waache nongwa
Na Halfani Chusi, MPANDA

KATIBU Mkuu wa Chama 
Cha Mapinduzi (CCM), Balozi 
Dk. Emmanuel Nchimbi, ame-
taka viongozi wa chama hicho 
wanapoanguka katika nafasi za 
uongozi kutotafuta mchawi na 
kuacha kuwanunia walioshind-
wa bila sababu. 

Pia amekemea kitendo cha 
baadhi ya viongozi wa chama 
hicho cha kuwadhalilisha wa-
tumishi wa umma pale wan-
apofuatilia utekelezaji wa ilani 
ya chama na kutengeneza maz-
ingira ya kutaka fedha kinguvu.

Balozi Nchimbi alitoa kauli 
hiyo jana mjini hapa katika 
ziara ya viongozi wakuuu wa 
chama hicho inayohusisha 
mikoa sita, huku akisisitiza 
kuwa uongozi bora huanzia 
ngazi ya familia.

Katika ziara hiyo, kiongozi 
huyo ameambatana na Ka-
tibu wa Halmashauri Kuu ya 
Taifa (NEC), Itikadi, Uenezi na 
Mafunzo, Amos Makala, na Ka-
tibu wa NEC, Oganaizesheni, 
Issa Ussi Haji ‘Gavu’, ambao 
watafanya ziara katika  mikoa 
ya Rukwa, Songwe, Mbeya na 
Ruvuma.  “Uongozi bora un-
aanzia ngazi ya familia, lakini 
wewe unatoka nyumbani kwa-
ko hakuna anayekuunga mko-
no, hujaongea na watoto wako 
halafu unataka uchaguliwe 

wewe. Mwisho wa siku utasikia 
familia yako wanasema huyu 
akishinda kazi tunayo. Lakini  
pia tabia ya kukataa matokeo 
tuiepuke kwa maslahi ya cha-
ma na serikali yetu.

“Hakuna mwenye akili asi-
yejua CCM ikipasuka nchi 
imepasuka. Ndiyo maana wap-
inzani baadhi wanatuambia, 
“jitahidi chama chenu kisi-
pasuke” chama cha siasa mad-
hubuti kinaongozwa na mis-
ingi ya kidemokrasia,” alisema.

Balozi Nchimbi alisema 
kiongozi wa kweli ni yule 
anayekubali matokeo bila kusi-
ta na kujitolea mfano kuwa ali-
gombea mara 28 na kuanguka 
mara nne.

“Nilipigwa kisawasawa la-
kini nilikubali matokeo. Wale 
mtakaoshinda mtumie nafasi 
hiyo kuwaunganisha wanan-
chama na kufanya kazi pamoja 
na walioshindwa ili kushiriki-
ana kuijenga nchi pamoja,” 
alisema.

Nchimbi alisema mtu hawezi 
kuwa kiongozi kama ataangu-
ka katika uchaguzi na kuamua 
kutuma wapelelezi kujua kama 
wanamwongelea vibaya.

“Huo si uongozi. Kuna wana-
chama ambao ni viongozi nda-
ni ya CCM, wanalazimisha ku-
pewa fedha na watumishi wa 
serikali, hao ni wezi kama wezi 
wengine tu, tunataka viongozi 

watende haki mtu akiulizwa 
haki inapatakana wapi, aseme 
inapatikana CCM. Ninaomba 
tuutimize wajibu huo bila kigu-
gumizi,” alisema.

Katika mkutano huo, Balozi 
Nchimbi aliwaahidi wananchi 
mkoani humo kushughulikia 
tatizo la umeme lililoibuliwa 
na Mwenyekiti wa CCM mkoa 
wa Katavi, Idd Kimanta, am-
balo limedumu kwa muda sasa.

Naye Makalla   alisema ka-
tika ufanyaji wake wa kazi ka-
tika nafasi hiyo, hatoshughu-
likia migogoro ambayo kesi 
zake zipo mahakamani kwa 
kuwa,  hicho ndicho chombo 
pekee cha kutoa haki.

“Hatuwezi kuiamrisha ma-
hakama. Sisi  tutawasaidia 
wananchi kwenye matatizo 
ambayo bado hayajafika ma-
hakamani, lazima tuwe wa 
kweli, tuwaeleze wanachi, siyo 
kumwaaminisha kitu ambacho 
huwezi kumsaidia.

“Kuna mtu aliwahi kuja ofisi-
ni kwangu ameshindwa kesi 
katika mahakama zote halafu 
anataka mimi Mkuu wa Mkoa 
(wakati huo) ndio nitatue shida 
yake. Hilo haliwezekani ni-
takachoshauri labda akakate 
rufani.

“Mimi nitashughulikia 
migogoro ambayo bado hau-
jafika mahakamani, kwenye 
kikao cha ndani tumepokea 

taarifa ya chama na serikali 
yapo mazuri  yaliyofanywa na 
tumeridhishwa na utekelezaji 
wake,” alisema Makalla.

Alisema wakati anaondoka 
Katavi, baadhi ya maeneo yali-
kuwa hayana lami, lakini ndani 
ya miaka mitatu ya Rais Samia 
Suluhu Hassan yamewekwa.

“Ushuhudua mwingine Kat-
avi ilikuwa inachukuliwa kama 
mkoa uliofungwa kwa sababu 
kulikuwa hamna barabara 
wala uwanja wa ndege lakini 
leo nimetua hapa kwa ndege.

“Kila mwanachama ana-
paswa kutembea akisimulia 
mambo mazuri yaliyofanywa, 
na wapo watu tukikaa bila 
kusema watasema serikali hai-
jafanya chochote, mwambie 
ukitoka hapa mpaka Sikonge 
unateleza, Tabora unateleza 
mwambie kwa kujiamini ka-
bisa,” alisema Makalla 

Gavu aliwataka wanachama 
kutafuta viongozi wenye sifa 
wataokinadi chama hicho bila 
gharama na kuweza kushinda 
nafasi zote za uchaguzi.

  “Tunahitaji kuwatumikia 
na kutumwa na mtu mwenye 
uthubutu na utayari, kama ni 
mwenyekiti ajue kilichompa 
thamani ni CCM. Wakati wa ku-
kumbatia watu umepita. Tuna-
hitaji mtu ambaye akisimama 
atakuwa nyenzo ya kutufikisha 
kwenye ushindi,” alisema.
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Vigogo CHADEMA 
wachuana uchaguzi kanda
Na Vitus Audax

BAADHI ya wafuasi wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA) wamejitosa ku-
changisha fedha za wagombea kuchukua fomu za 
uchaguzi wa viongozi kanda, huku  vigogo ndani 
ya  chama hicho  wakichuana kuongoza kanda 
hizo.

Siku mbili zilizopita CHADEMA kilifungua rasmi 
dirisha la kuchukua fomu kwa ajili ya uchaguzi wa 
viongozi wa kanda nne za kiutawala katika chama 
hicho.

Kwa mujibu wa Naibu Katibu Mkuu wa CHADE-
MA Tanzania Bara, Benson Kigaila, mchakato 
wa kuchukua fomu ni endelevu mpaka Aprili 22, 
mwaka huu.

Wakati hayo yakijiri, uchaguzi huo umeonekana 
kuwa na ushindani mkubwa tofauti na miaka iliyo-
pita kutokana na vigogo mbalimbali kutajwa kuny-
ukana katika kanda zao, huku wengine wakiweka 
wazi nia zao mitandaoni.

Miongoni mwa vigogo wanaotajwa kuchuana ka-
tika kanda hizo ni pamoja na nafasi ya Mwenyekiti 
Kanda ya Victoria ni Mwenyekiti wa Baraza la Vija-
na CHADEMA (BAVICHA) Taifa, John Pambalu, am-
baye tayari ametangaza nia kupitia mtandao wake 
wa X na anatarajia kukabiliana na Hezekiah Wenje.

Wengine ni aliyekuwa Mbunge wa Mbeya Mjini, 
Joseph Mbilinyi  Sugu’ atakayechuana na Mchun-
gaji Peter Msigwa anayetetea nafasi yake kwa Kan-
da ya Nyasa.

Kanda ya Magharibi mchuano ni baina ya 
Mawakili Dickson Matata na Peter Madeleka huku 
Kanda ya Serengeti ikitarajiwa kuwakutanisha Em-
manuel Ntobi, John Heche, Lukas Ngoto na Gimbi 
Masaba.

Wakati mchuano ukiwa mkali kutokana na ku-
wapo vigogo hao, baadhi ya wana CHADEMA ka-
tika makundi sogozi mbalimbali ya chama hicho, 
wameonyesha kutembea kwenye nyayo za Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kwa kuanzisha ‘mikeka’ 
kuwachangia wagombea  wanaowapenda ili ku-
chukua fomu.

Mmoja wa wachangishaji hao ni Machael Masele 
aliyeanzisha michango kwa ajili ya kumchangia 
fomu Wenje, ili agombee nafasi ya Mwenyekiti 
Kanda ya Victoria ambako mkeka huo hadi kufikia 
jana, ulikuwa na wachangiaji 29 huku Sh. 352,000 
zikiwa zimechangwa. Licha ya mchango huo kue-
ndeshwa katika makundi ya chama, kumeibuka 
hisia mbalimbali kwamba huenda ukakigawa 
kabla ya uchaguzi. Mchangiaji  mmoja,  Kapalatu 
Masanja, alitolea mfano kwa wajumbe wa Tume 
Huru ya Uchaguzi.

“Kesho wajumbe wa Tume Huru ya Uchaguzi 
Tanzania nao wanakuja na mahaba kwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, wanamchangia fomu pia ni 
wapigakura na ni wasimamizi wa kura yaani sipati 
picha (akimaanisha katika makundi hayo wapo wa-
jumbe, wasimamizi pamoja na wapigakura),” alise-
ma. Lackson Mjuni, alisema utaratibu huo hauna 
tofauti na alichokiita ‘uchawa’ (kujipendekeza) na 
kuhoji kuwa hali hiyo haina tofauti na upande wa 
watu wa CCM kuwa kiongozi anayehitaji nafasi 
hawezi kukosa fedha ya kuchukulia fomu.

Hata hivyo, Katibu wa CHADEMA Kanda ya Vic-
toria, Zakaria Obad, aliingilia mjadala huo na kuse-
ma suala hilo si kosa na yeyote anaweza kufanya 
hivyo kutokana na kukutanishwa na siasa.

“Mashabiki wana haki ya kushindanisha mtu 
wao ili mradi wasiende nje ya katiba, kanuni na 
miongozo ya chama hususani miongozo wa tara-
tibu za kuendesha kampeni za uchaguzi ndani ya 
chama toleo la 2012,” alisisitiza.

Aidha, alitoa wito kwa wanachama hao ku-
chukua fomu kwa kuwa dirisha bado liko wazi na 
kila mwanachama ana haki ya kuchukua kwa mu-
jibu wa katiba na kanuni za chama hicho.

Mpango: Msikubali kugawanywa kwa itikadi
 Na Augusta Njoji, DODOMA

MAKAMU wa Rais,  Dk. Philip 
Mpango, ametaja maeneo manane 
ya kuzingatiwa na vijana ili kum-
uenzi Hayati Mwalimu Julius Nyerere 
likiwamo  kutokukubali kugawany-
wa kwa misingi ya itikadi za kisiasa, 
dini,  kabila au rangi na kuwataka 
wawe na umoja na mshikamano kwa 
maslahi ya taifa.

Akizungumza jana jijini hapa ka-
tika maadhimisho ya kumbukizi ya 
miaka 102 ya kuzaliwa Hayati Nyere-
re yaliyoandaliwa na Taasisi ya Kum-
bukumbu ya Mwalimu Nyerere, Dk. 
Mpango alisema vijana wana nafasi 
kubwa ya kudumisha amani.

Pia alisema wananafasi ya uhifa-
dhi, matumizi endelevu ya rasilimali 
za taifa, utunzaji wa mazingira na his-
toria ya ukombozi kusini mwa Afrika.

  “Baba wa Taifa alitambua na 
kuhimiza kulinda amani katika taifa. 
Kupitia hotuba zake, Mwalimu Ny-
erere alitusisitiza Watanzania kuishi 
kwa amani na kuepuka ubaguzi kwa 
misingi ya rangi, dini, itikadi za kisia-
sa au kabila.

“Mwalimu alituasa kuwa na umoja 
na mshikamano ili kuweza kufanya 
kazi na kujiletea maendeleo. Serikali 
inaendelea kudumisha amani kwa 
kuendeleza misingi iliyowekwa na 
Baba wa Taifa,”alisema.

Dk. Mpango alisema Mwalimu Ny-
erere alianza harakati za kisiasa na 
ukombozi wa nchi akiwa kijana na zi-
lizaa matunda ya kuwa na taifa huru.

  “Katika serikali yake, Mwalimu 
aliwaamini viongozi vijana wanaume 
kwa wanawake na aliwateua kushika 
nafasi mbalimbali za uongozi,” ali-
sisitiza.

Kadhalika alisema katika uchaguzi 
wa serikali za mitaa mwaka huu na 
uchaguzi mkuu mwakani, ni fursa 
kwa vijana wenye sifa kujitokeza ku-
gombea nafasi mbalimbali za uon-
gozi.

  “Baba wa Taifa alisisitiza elimu 
kwa vijana katika kupambana na 
umaskini, vijana wa kitanzania 
mna nafasi kubwa ya kujiendeleza 
kielimu kwa manufaa ya taifa letu. 
Mtumie maarifa mtakayoyapata 
kutatua changamoto kwenye jamii 
yetu,”alisema.

Alisema takwimu za Sensa ya Watu 
na Makazi yam waka 2022 zinaonye-
sha kuwa asilimia 94 ya Watanzania 
wamezaliwa baada ya Muungano 
na asilimia 77.3 ya Watanzania ni vi-

jana wenye umri wa chini ya miaka 
35.

  “Swali la kujiuliza hapa vijana 
wangapi mna uelewa wa kutosha 
kuhusu Muungano wetu? Je, mna-
tambua faida za Muungano na saba-
bu za kuundwa Muungano? Vijana 
wote wa kitanzania kufanya jitihada 
za kuelewa misingi na faida za Muun-
gano na kuwa mstari wa mbele ka-
tika kuulinda na kuuenzi Muungano 
wetu adhimu?” alihoji.

Dk. Mpango alisema serikali inaen-
delea kufanya juhudi mbalimbali za 
kutunza historia adhimu na mchan-
go wa Tanzania katika ukombozi wa 
nchi za Kusini mwa Afrika, na ku-
waasa vijana wa kitanzania kuelewa 
kuwa, Tanzania ilishiriki ukombozi 
huo kwa kutambua kuwa, uhuru na 
usalama unategemea pia, uhuru wa 
nchi nyingine za Afrika.

 Kadhalika, aliagiza Wizara ya Ma-
liasili na Utalii na Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo kuendelea 
kulinda, kutunza na kuhifadhi Ma-
likale ikiwa ni pamoja na zilizokuwa 
nyumba na kambi za wapigania uhu-
ru wa nchi za Kusini mwa Afrika hapa 
nchini.

  “Aidha, Taasisi ya Kumbukumbu 
ya Mwalimu Nyerere iangalie uweze-
kano wa kufanya kazi na wadau wen-
gine, kuangalia namna bora ya kuhi-
fadhi kumbukumbu za Baba wa Taifa 
kama inavyofanyika kwa waasisi wa 
mataifa mengine,”alisema.

 Naibu Waziri wa Maliasili na Utal-
ii, Dunstan Kitandula, alisema wizara 
imepata kiwanja kwa ajili ya ujenzi 
wa makumbusho ya marais jijini Do-
doma ambayo yatakuwa na eneo la 
kuonyesha historia ya Mwalimu Ny-
erere kitaifa na kimataifa.

Pia alisema eneo la ukombozi la 
Kongwa tayari limetangazwa kuwa 
urithi wa taifa kwa sasa.

Alisema alijipambanua kama kion-
gozi mzalendo kwa nchi na kutunga 
sheria kali dhidi ya vitendo vya rush-
wa na uhujumu uchumi na kusima-
mia matumizi endelevu ya rasilimali 
ya taifa.

Makamu wa Rais alizitaka mam-
laka za uhifadhi zimuenzi kwa 
kuongeza jitihada za kutunza mazin-
gira kwa ajili ya vizazi vijavyo.

 KIMITI: TUSIMSAHAU

Mwenyekiti wa taasisi hiyo na 
mwanasiasa mkongwe, Paul Kimiti, 
alisema kuna namna ambayo watan-

zania wanamchukulia Nyerere kama 
mtu wa kawaida tofauti na anavy-
othaminiwa na mataifa mengine.

“Tunaendelea kumuenzi Baba wa 
Taifa, muendeleze fikra zake tumeo-
na Wakatoliki wameanza kumuom-
bea aitwe Mwenyeheri na baadaye 
Mtakatifu.

“Katika uongozi Mungu aliumba 
vidole vitano. Wafipa walikuwa 
wanasema vidole vitano vilikuwa 
vinabishana, Baba wa Taifa alisema, 
Mungu alikuwa na makusudi kuweka 
vidole vitano, kidole gumba ndio 
pekee kinakuangalia wewe usifanye 
lolote bila kushirikisha wenzako. 
Kiongozi hawezi kufanikiwa bila ku-
tumia na viongozi wengine,” alisema 
Kimiti. 

 
ALIFUNDISHA WATEULE
 
Makamu Mwenyekiti Mstaafu wa 

CCM Tanzania Bara, Philip Mangula, 
alisema: “Alidai uhuru akiwa kijana 
mwenye miaka 32. Aliongoza nchi 
na alipofikia umri wa miaka 63, Ali-
omba kuacha na wengine waongoze. 
Sasa kwa umri ule alikubali kuacha 
mbwebwe zote, mshahara wa Rais 
akasema na mimi ninataka wenzan-
gu waniongoze.”

Mangula alisema katika uongozi 
wake (Nyerere) alihimiza umoja kwa 
kuwa, ndiyo nguvu ya watanzania na 
kutangaza Azimio la Arusha kuhusu 
namna ya kujenga nchi.

  “Mwalimu akasema tunataka ku-
toa uamuzi wa kujenga nchi katika 
misingi ya ujamaa na kujitegemea, 
akajenga timu ya vijana ya kueneza 
uamuzi huu, sasa miongoni mwa vi-
jana walioteuliwa ni Paul Kimiti tu-
likuwa vijana 75, mwingine anaitwa 
Philip Mangula,”alisema.

Alisema vijana hao walipelekwa 
jeshini na walipotoka akawaambia 
wao ni walimu wa siasa wafundishe 
siasa ya chama chao.

  “Mwalimu alikuwa hana ubin-
afsi wa kupenda nafsi yake kuliko 
jamii. Sasa katika kazi tuliyoifanya 
mwenzangu Kimiti akawekwa Makao 
Makuu ya Chama Idara ya Elimu ya 
sias mimi nikapelekwa Kivukoni ni-
mefundisha pale.

  “Aliamini katika kufundisha sio 
umteue mtu ndiyo umpe kazi, sio 
kama jongoo unamwambia haya 
nenda, yeye aliamini ukimpa mtu 
kazi mfundishe mpe mafunzo ndiyo 
hayo mafunzo yalikuwa yanatolewa,” 
alisema.

Vyombo vya 
usafiri vikipita 
kwa tabu katika 
shimo kubwa 
lililotuama maji 
kutokana na 
mvua za masika 
zilizoanza 
kunyesha katika 
eneo la Kitunda 
Kati jijini Dar es 
Salaam jana. PI-
CHA: JUMANNE 
JUMA
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Kasi ongezeko ‘single mothers’ yatisha
Na Jenifer Gilla

“SITAKI mwanamume wa 
kunimiliki na sina shida ya ndoa. 
Kama ni mtoto ninaye sasa ndoa 
ya nini? 

Ilikuwa kauli ya mwanadada 
mmoja akiwa na wenzake wata-
tu katika mapumziko ya jioni 
sehemu ya starehe baada ya 
saa za kazi, pengine wakisubiri 
muda kupungua kwa mson-
gamano wa magari ili warejee 
nyumbani. Kauli hiyo ilipokewa 
kwa vicheko na wenzake ambao 
walionekana kukubaliana naye. 

Kimtazamo, wanadada hao 
walionekana kuwa ni watu we-
nye uwezo kutokana na hali 
zao. Kundi hilo ni kiwakilishi 
tu cha kinadada na kinamama 
wengi ambao hawataki ndoa na 
wengi wao wameshazaa ama 
mtoto mmoja au wawili na wana 
uwezo wa kuwalea na kuwa-
tunza bila msaada wa baba zao. 
Miongoni mwao ni ni mamene-
ja, wakurugenzi katika taasisi au 
wafanyabiashara.

Hivyo ndivyo hali ilivyo kwa 
kinamama hao ambao wanalea 
Watoto wenyewe, maarufu kama 
‘single mothers’ na ongezeko la 
kundi hilo kwa sasa linakua kwa 
kasi nchini. Madada na wamama 
hao wenye ukwasi wanachagiza 
ongezeko hilo, mbali na wale 
waliofiwa au kuachwa na wau-
me zao.

Utafiti uliofanywa na ICF 
Macro mwaka 2011   unaonye-
sha kuwa  nchini Tanzania, asil-
imia   19 ya watoto wanalelewa 
na mama pekee na asilimia tano 
wanalelewa na baba wakati ri-
poti iliyofanyika mwaka 2016 
inaonyesha kuwa idadi ya kina-
mama wanaolea watoto ni asil-
imia 38.

Mfanyabiashara wa nguo 
Kariakoo, Salma Rashid, ana-
simulia kuwa baada ya kuacha-
na na mwenza wake akiwa na 
mtoto wa miezi sita, alimzuia 
kabisa kuwahudumia kwa cho-
chote kwa sababu anajiweza.

Anasema mwanamume huyo 
aliwasumbua kwa muda mrefu 
kutaka kuhudumia mtoto wake 
na alivyoona usumbufu unazidi, 
alibadilisha namba ya simu na 
kuhama eneo walikokuwa wa-
naishi na sasa anaishi kwa am-
ani na mtoto wake.

“Sihitaji chochote kutoka 
kwake. Kama  tumeamua 
kuachana kila mtu afanye mam-
bo yake. Nina  uwezo wa kulea 
na kusomesha mtoto wangu 
sina shida na chochote kutoka 
kwake,” anasema Salma.

Jamila Abdallah anasema 
haoni haja ya kusumbuana na 
mwanamume kuhusu malezi ya 
mtoto wakati Mungu amempa 
uwezo na kumlea mwenyewe.

Anasema kitendo cha kumpig-
ia mzazi mwenzake kumkum-
busha majukumu na ulezi wa 
mtoto ni kujishushia heshima 

kwa mtu ambaye hastahili, ikiz-
ingatiwa kuwa  alimwacha na 
maumivu makubwa.

Mama mwingine, Cecilia Ber-
nard, anasema anafurahi kuona 
mwanamke analea mtoto wake 
mwenyewe kwa kuwa inam-
jengea heshima na kuondoa 
dharau mbele ya mwanamume.

“Unajua ukiwa unalelewa 
mtoto na mwanaume ambaye 
mmeshaachana anakudharau. 
Kwanza, unakuwa unamny-
enyekea tu yeye maana ndiye 
anakusomeshea   mwanao. 
Mimi  ninayapitia hayo kwa sasa 
na ikitokea siku nikapata pesa, 
mwanangu nalea mwenyewe,” 
anasema.

Wakati wanawake hao wana-
ona ni vyema kukaa na kuwalea 
watoto bila msaada wa baba 
zao, Salum Abdallah anasema 
kitendo cha kukataa kushiriki-
ana kulea watoto na wenza wao 
kisa wameachana si kizuri kwa 
kuwa kinamnyima baba haki ya 
kulea watoto. Anasema kitendo 
hicho pia kinawafanya watoto  
kukosa malezi ya baba.

Anasema wanawake wa aina 
hii wengi wao hawataki kabisa 
baba na mtoto wawasiliane, 

wakidhani   kuwa wao pekee 
wanatosha kulea kumbe kila 
mzazi ana nafasi na umuhimu 
wake katika makuzi ya mtoto.

TAKWIMU ZA TALAKA 
Talaka na kutengana kwa 

wanandoa ni moja ya sababu 
za ongezeko la kinamama hao.  
Takwimu za Wakala wa Usajili, 
Ufilisi na Udhamini (RITA) zina-
onyesha kuwa mwaka 2019 ta-
laka zilikuwa 442, mwaka 2020 
zilifikia 511 na mwaka 2021 zil-
iongezeka hadi kufikia 550.

Aidha, takwimu za migogoro 
ya ndoa zilizotolewa na Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na Makundi 
Maalum zinaonyesha kulikuwa 
na migogoro 39,571 kwa kipindi 
cha Julai 2021 na mpaka Aprili, 
2022  migogoro 19,262 ilipata su-
luhu, 15,718 bado ilikuwa katika 
usuluhishi na 4,576 mahaka-
mani.

WASEMAVYO WATAALAM

Mwanasaikolojiatiba, Dk. Sal-
deen Kimangale, anasema chim-
buko la suala hilo ni kuwapo 
kampeni za kumwinua na kum-

wonyesha mwanamke   kuwa 
anaweza, hivyo kusababisha 
hali ya kujiamini kuwa kubwa 
kiasi cha kutoona umuhimu 
wa mwanamume katika mai-
sha yake.

Anasema pamoja na kuwa 
kuna ushahidi wa kutosha 
kuwa mtoto kulelewa na mzazi 
mmoja hakuna madhara, bado 
kuna ushahidi mwingi pia un-
aoonyesha kuwa mtoto aliyele-
lewa na mzazi mmoja, hasa 
mama, anakabiliwa na changa-
moto za kihisia na kitabia.

“Watoto  waliolelewa na 
mzazi mmoja, hasa mama kwa 
sababu ya kutengana, ugomvi 
au kukomoana tu kama ilivyo-
zoeleka, leo hii wanakabiliwa 
na tatizo kubwa la hasira za 
haraka, ugomvi wa mara kwa 
mara, kuharibu vitu au ku-
poteza, kukosa umakini na 
kujiingiza kwenye tabia hata-
rishi kama vile kutumia vilevi,” 
anasema.

Msaikolojiatiba Isack Lema 
anataja sababu nyingine kuwa 
ni uwapo wa taarifa nyingi 
mbaya zinazohusu uhusiano 
ambazo husambaa mitandaoni 
kama vile wanawake kuuawa 
na wenza wao, kupigwa na 
kusambazwa na kuwatia hofu 
wanawake kuendelea na uhu-
siano. Kutokana na matukio 
hayo, anasema wanawake wen-
gi wanakuwa hawana mpango 
wa kuishi na wanaume kwa 
kuhofia kudhuriwa na unapo-
fika   umri wa kutaka Watoto, 
huamua kutafuta wanaume wa 
kuzaa nao tu kisha kutoweka 
na watoto.

Anasema wakati mwingine 
husababishwa na migogoro ya 
ndani na kufanya  wanawake   
kupata  sonona na  kupungu-
za   hamu ya kujamiiana. Hali 
hiyo husababisha uhusiano 
kuvunjika na mama kuamua 
kulea mtoto mwenyewe.

Lema anataja pia uwapo wa 
hamasa kutoka kwa wanawake 
wenzao ikiwamo makundi 
yanayojiita ‘single mothers’ kwa 
kutiana moyo kuwa wanaweza 
na wengine hujifunza kutoka 
kwa mama zao.

KASISI ALONGA

Padre wa Kanisa Anglikana 
Mtaa wa Mikaeli na Malaika 
Wote, Tabata jijini Dar es Sa-
laam, Joseph Upio,   anasema 
suala hilo si sawa kwa sababu vi-
tabu vya dini vinakataza wanan-
doa kuachana na mama kulea 
mtoto mwenyewe ingawa kuna 
wakati   migogoro hutokea na 
kusababaisha hali hiyo kutokea. 

Anasema ni wajibu wa wazazi 
wote wawili kuwalea watoto hao 
ili wakue vizuri kiroho jambo 
ambalo ni vigumu kutekelezeka 
kwa mzazi mmoja kwa kuwa 
mtoto anajifunza kwa wazazi 
wote wawili.

NINI KIFANYIKE?

Dk. Saldeen anashauri wazazi 
kabla hawajaamua kuzaa, wata-
fute wenza wenye mienendo 
inayofaa  ili wawatafutie watoto 
mama au baba bora.

“Tenga muda wa kutosha 
kujua historia ya makuzi ya 
huyo unayekwenda kumposa 
au anayekuja kukuposa. Kama  
kuna maharibiko yoyote katika 
historia ya utoto wake, tambua 
kuwa yumo kwenye vihatarishi,” 
anasema.

Pia anawashauri wanawake 
wanaolea watoto wenyewe,   
waache kukimbia, kujificha au 
kupambana wenyewe ili kuon-
yesha jamii kuwa wako imara 
wakati ukweli ni kwamba  wana-
tokota na kuyeyuka ndani kwa 
ndani.

Badala  yake, anasema  wata-
fute   tiba na kisha wafanye 
juhudi wapate wenza sahihi, 
hata ikibidi warudiane na wen-
za wao baada ya kujifunza na 
kurekebisha makosa na dosari 
zao ili wawape watoto nafasi ya 
kufurahia utoto wao wakiwa na 
wazazi wote wawili.

Lema kwa upande wake, 
anashauri jamii kufundisha 
mabinti namna kuanzisha na 
kuishi   kwenye uhusiano we-
nye afya, ikiwamo kuwauliza 
wenza wao maswali ya msingi 
yatakayowapa majibu ya kule 
wanapoelekea.

Pia anasema wale waliotoka 
kweye uhusiano ambao si sal-
ama, watafute msaada wa ki-
saikolojia kabla ya kuingia kwe-
nye uhusiano mpya ili kuondoa   
mawazo chanya kwa kuwa si kila 
aliyeachika hajaolewa.

Padre Upio anasema ni ju-
kumu la vyombo vyote vya dini 
kutilia mkazo katika maadili ya 
kidini ili kusiwapo ndoa zinaz-
ovunjika na wazazi wote wawa-
saidie watoto kukua kiroho.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Watoto na Makundi 
Maalumu, Dk. Dorothy Gwajima.

Waziri wa Maendeleo 
ya Jamii, Jinsia, Watoto 
nas Makundi Maalumu, 
Dk. Dorothy Gwajima.

Mama akiwa na Watoto. Kasi ya kinamama wanaolea watoto wenyewe inaongezeka kila 
uchao. PICHA: MAKTABA
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Rais 
Samia 
ateua 
tena
Na Romana Mallya

RAIS Samia Suluhu Has-
san amemteua Balozi Said 
Othman Yakub kuwa Ba-
lozi wa Tanzania nchini 
Comoro.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana na Mku-
rugenzi wa Mawasiliano ya 
Rais, Ikulu, Zuhura Yunus, 
Balozi Yakub anachukua 
nafasi ya Balozi Pereira 
Silima ambaye amemaliza 
muda wake.

Pia juzi, Rais Samia alim-
teua CPA Anthony Kasore 
kuwa Mkurugenzi Mkuu 
wa Mamlaka ya Elimu na 
Mafunzo ya Ufundi Stadi 
(VETA).

“Kabla ya uteuzi huu, 
CPA Kasore alikuwa aki-
kaimu nafasi hiyo,’ ilisema 
taarifa hiyo.

Rais pia alimteua Good-
luck Shirima kuwa Kam-
ishna wa Petroli na Gesi, 
Wizara ya Nishati.    Shiri-
ma kabla ya uteuzi huo, 
alikuwa Mkuu wa Kitengo 
cha Sheria na Uhusiano 
wa Kampuni ya Mafuta ya 
Puma Energy Tanzania.

Rais Samia tangu aingie 
madarakani miaka mitatu 
iliyopita, amekuwa akifan-
ya uteuzi na utenguzi mara 
kwa mara ikiwa ni sehemu 
ya kuimarisha serikali ili 
kuendana na kasi anayoi-
taka.

Taasisi yafungua mfumo mpya uendeshaji shule
Na Mwandishi Wetu

TAASISI inayojihusisha na 
mifumo ya kidijitali katika uen-
deshaji wa shule nchini (Shule-
Soft), imezindua toleo jipya la 
mfumo wa uendeshaji na usi-
mamizi wa shule za msingi na 
sekondari kidijitali baada ya ule 
wa zamani kudukuliwa.

Akizungumza na waandishi 
wa habari  juzi jijini Dar es Sa-
laam katika uzinduzi wa toleo 
jipya la mfumo huo, Mkuru-
genzi wa ShuleSoft, Ephraim 
Swilla, alisema wamefanya ma-
boresho ya mfumo kuongezea 
baadhi ya vipengele ambavyo 

havikuwapo awali kutokana na 
mapendekezo ya wateja na kud-
hibiti wadukuzi. Alisema mfumo 
mpya wa ShuleSoft unajihusisha 
na usimamizi wa shule, kusaidia 
masuala ya utawala, taaluma, 
kifedha, mawasiliano na kurahi-
sisha ujifunzaji kwa mfumo wa 
kidigitali.

Swilla aliongeza kuwa toleo  
jipya limeunganisha wadau 
mbalimbali zikiwamo benki na 
mitandao ya simu kwa ajili ya 
malipo shuleni na kuokoa muda 
kwa utawala, wazazi na wana-
funzi. “Mfumo wa toleo hilo 
jipya la ShuleSoft unakwenda 
kusaidia masuala ya usimamizi 

wa shule katika nyanja mbalim-
bali ambazo ni mahudhurio, 
maktaba, bweni, taaluma, ma-
wasiliano ya moja kwa moja na 
wazazi pamoja na uwajibikaji 
wa wafanyakazi. “Shule sasa in-
aweza kusimamia mambo ya 
mahudhurio, maktaba, bweni 
lakini tunacho kipengele cha ku-
tuma mawasiliano kwa wazazi. 
Tumeuunganisha  na WhatsApp, 
Telegram ikiwamo program 
tumishi (aplikesheni) mpya ya 
simu inayoitwa (ShuleSoft par-
ent experience) ambapo mzazi 
atajua kila kitu kinachoendelea 
shuleni.

Aidha, Swilla alitoa onyo kwa 

watu wanaoiba kazi za wabunifu 
na kufanya udanganyifu kwa 
shule na kuharibu ubunifu ulio-
fanyika kwa kutumia jina la taas-
isi hiyo  na kutengeneza taswira 
mbaya kwa jamii kwa kujiingizia 
kipato kwa njia ya udanganyifu.

Mwanasheria wa ShuleSoft, 
Faraja Msuya, aliwaonya watu 
wanaotumia nembo ya taasisi 
hiyo kufanya udanganyifu na 
kwa atakayebainika atachukuli-
wa hatua kwa mujibu wa sheria.

Tayari mfumo huo umezin-
ufaisha shule za msingi na 
sekondari 470 nchini na kufun-
gua ofisi katika mikoa ya Dar es 
Salaam, Arusha na Mbeya.

Mwendesha Baiskeli ya miguu mitatu (Guta), akiwa amepakia mzigo mkubwa wa madumu akipita barabara ya Kawawa 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Mwenge warejesha matumaini ya maji
Na Mashaka Mgeta, LUSHOTO

DHANA ya Mwenge wa Uhuru 
kuleta matumaini pasipo na 
matumaini, upendo pasipo na 
upendo, na heshima palipo chu-
ki na dharau, umethibitika katika 
kijiji cha Magamba Coast, kata 
ya Magamba wilaya ya Lushoto 
mkoani Tanga.

Baada ya kufika jana kwenye 
kijiji hicho chenye vitongoji 
vinane, mahali palipojengwa 
tangi, wakazi wa eneo hilo wali-
paza sauti zao wakisema, licha 
ya tangi la Wakala wa Maji na 
Usafi wa Mazingira Vijijini (RU-
WASA) kuwapo kwenye eneo 
lao, mtawanyiko wa maji unak-
wenda maeneo mengine pasipo 
kuwafikia.

Taarifa za wananachi hao 
zilimfikia Kiongozi wa Mbio za 
Mwenge wa Uhuru Kitaifa 2024, 

Godfrey Mnzava, ambaye baada 
ya kuipokea taarifa ya RUWASA 
Wilaya ya Lushoto, alikwenda 
kulikagua tangi hilo. 

Akiwa katika ukaguzi huo, Mn-
zava akabaini kwamba wananchi 
wa Magamba Coast, wamepoteza 
matumaini kuhusu kupata maji 
kupitia tangi lililoko kwenye kijiji 
chao, ndipo akampigia simu Wa-
ziri wa Maji, Jumaa Aweso.

Wakati huo, Mnzava alikuwa 
na Mkuu wa Wilaya ya Lushoto, 
Japhari Kubecha,  mbele ya wa-
nanchi hao wakionekana ku-
subiri kauli    yenye kuibua matu-
maini kwao kupata maji moja 
kwa moja kutoka kwenye tangi 
hilo.

Simu ya kwanza ikapigwa 
na Mnzava kwa Aweso, aliyem-
thibitishia kwamba serikali  ina-
tambua kwamba wananchi hao 
hawapati maji ya moja kwa moja 

kutoka kweye tangi hilo ndiyo 
maana imeweka mpango mad-
hubuti wa kuwaondoa kwenye 
kadhia hiyo.

Mnzava aliporejea kutoa tam-
ko baada ya kuutembelea mra-
di     huo,   alisema Mwenge wa 
Uhuru    umeridhishwa na maen-
delezo   yake, kisha akawaeleza 
wananchi kuhusu mazungumzo 
yake na Aweso kwa njia simu.

Pamoja na maelezo hayo, Mn-
zava alisema ni busara na kwa 
vile Aweso yupo,  atoe tamko 
kwa wananchi hao kwa njia ya 
simu ili Mwenge wa Uhuru we-
nye  ujumbe usemao ‘Tunza 
Mazingira   na Shiriki Uchaguzi 
wa Serikali za Mitaa kwa Ujenzi 
wa      Taifa Endelevu’ uweke 
kumbukumbu katika ufuatiliaji 
wake.

Ndipo watu walipotulia pale 
Aweso alipoanza kuzungumza 

akisema ni dhamira, nia na 
utashi wa Rais Dk Samia Suluhu 
Hassan kuwaondoa wananchi 
wote kwenye  kadhia ya ukosefu 
wa maji na kwamba maagizo 
aliyoyapokea kutoka Mwenge wa 
Uhuru 2024 ni kwamba wakazi 
wa Magamba Coast watapata 
maji   moja kwa moja kutoka kwe-
nye tangi lililoko kijijini kwao.

Alimwagiza Meneja wa RUWA-
SA Mkoa wa Tanga, Mhandisi Up-
endo Lugongo na mwenzake wa 
wilaya ya Lushoto, Mhandisi Er-
win Sizinga, kuhakikisha wakati 
Mwenge wa Uhuru ukiondoka 
mkoani Tanga, siku inayofuata 
mkandarasi akabidhiwe eneo la 
kusambaza mabomba kwa ajili 
ya huduma ya maji kuwafikia 
wananchi hao.

Kauli ya Aweso iliibua shangwe 
kubwa kwa maelfu ya wanana-
chi wa rika tofauti walioupokea 

Mwenge wa Uhuru kijijini hapo, 
wengine wakipunga matawi ya 
miti, vitambaa na kanga kama 
ishara ya kuupokea ujumbe huo 
kwa shangwe,

Mnzava pia alimwelekeza 
Kubecha kuhakikisha kuwa maa-
gizo ya weso yanatekelezwa, na 
kwamba kabla ya kwenda eneo 
la mradi, mkandarasi mhusika 
akutane na Mkuu wa Wilaya 
huyo na taarifa zake kutolewa 
kwa Mwenge wa Uhuru.

Awali, taarifa ya RUWASA 
ilieleza kuwa mradi huo un-
aogharimu takribani Sh. bilioni 
mbili na utekelezaji wake ku-
fikia asilimia 70, utawahudumia 
watu 30,835 wanaoishi kwenye 
maeneo ya Magamba, Kwesimu, 
Bara, Jegestal, Kambinambanne, 
Chakechake, Kitivo, Maguzoni, 
Sinza, Lushoto Mjini, Mab-
wawani, Kipembe na Kialilo.
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MAONI & UCHAMBUZI

MIKOA ya Mara, Morogoro, Arusha, 
Pwani, Kagera na Mwanza, imetajwa kuwa 
vinara wa kilimo cha bhangi, ambacho ki-
nasababisha baadhi ya vijana kutumia ki-
levi hicho na kuhatarisha afya zao

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, alitaja 
mikoa hiyo hivi karibuni wakati akizindua 
Mbio za Mwenge wa Uhuru, mjini 
Moshi Kilimanjaro, na kusema serikali 
itawachukulia hatua za kisheria wote 
wanaolima zao hilo.

Kwa mujibu wa Majaliwa, kumeibuka 
aina nyingine ya bhangi, amnbayo ina kiasi 
kikubwa cha kilevi kiitwacho cha Arusha 
na Skanka, na kwamba aina hiyo ya bhangi 
ina sumu nyingi.

Lakini jambo la kusikitisha, anasema 
vijana wanaotumia bhangi hiyo, 
wanafahamu hicho kitu cha Arusha na 
Skanka, wengi wa waraibu ni watoto, 
vijana wenye umri wa miaka 13 hadi 24.

Kwa maelezo hayo ya Waziri Mkuu, ni 
wazi kuna haja ya kuchukua hatua ambazo 
zitasaidia kunusuru vijana wadogo 
ambao wanajihusisha na uvutaji bhangi 
na kuhatarisha afya na maisha yao ya 
baadaye.

Ikumbukwe kuwa, vijana ndio 
wanaotegemewa kuwa nguvukazi na taifa 
la kesho, wakiachwa waendelee kuvuta 
bhangi, inawezekana siku za usoni taufa 
likawa na vichaa wengi wanaotokana na 
kilevi hicho.

Hivyo, ninadhani hatua ya kwanza 
inayopaswa kuchukuliwa, ni vijana 
wenyewe kujitambua na kuacha bhangi, 
elimu itolewe kuhusu madhara yake, lakini 
pia wakulima wa bhangi wakuchuliwe 
hatua za kisheria.

Njia hizo zinaweza kusaidia kuokoa 
maisha ya vijana ambao wameingia 
kwenye janga hilo la kuwa vichaa na wale 
ambao wana mpango wa kutumia kilevi 
hicho wakidhani kuwa huo ndio ujana.

Inasikitisha kusikia kuwa vijana wa 
miaka 13 hadi 24 wenye umri wa kuwa 
shuleni au vyuoni, ambao bado wana 
safari ndefu wa maisha, wanavuta bhangi 
bila kujali kwamba inaweza kukatisha 
ndoto zao.

Mwaka 2022, Shirika la Umoja wa 
Mataifa la Kupambana na Dawa na Uhalifu 
liliripoti kuwa takriban watu milioni 192 
duniani, wa kati ya umri wa miaka 15 na 64 
wanatumia bangi kwa burudani, kulingana 
na takwimu za 2018.

Katika ufafanuzi wake, shirika hilo 
likasema kuwa, karibu asilimia 35 ya 
watumiaji hawa wana umri wa kati ya 
miaka 18 na 25, ambao kimsingi bado 
vijana wenye safari ndefu ya kutafuta 
maisha.

Hao ni vijana, ambao akili zao bado 
zinaendelea kukua, na kwamba uvutaji 
wa bhangi unaweza kuwafanya wakapata 
athari zaidi katika ubongo kutokana na 
matumizi ya muda mrefu ya bhangi.

Suala la kilimo cha bangi limekuwa 
la mjadala wa muda mrefu kutoka kwa 
watu wa kada mbalimbali wakiwamo 
wabunge ambao baadhi yao wamewahi 
kushauri kujengwa kwa viwanda ambavyo 
vitapunguza makali yake ili kutumika 
kwenye maeneo mbalimbali.

Hoja mojawapo ya kutaka kuhalalisha 
zao hilo ikiwa ni kwamba, wapo baadhi ya 
watu ambao wakitumia bhangi, wanaweza 
kupata nguvu za kufanya kazi zaidi, 
ikiwamo kulima.

Pamoja na jitihada zaa kutaka kuifanya 
bhangi kutimiwa hadharani baada ya 
kuondolewa makali, ninadhani nguvu 
kuwa ielekezwe kuwanusuru vijana kwa 
kuwazuia kuitumia.

Bangi, cocaine, heroin na mirungi, vyote 
hivyo ni miongoni dawa ya kulevya zenye 
madhara kwa afya ya binadamn, hivyo ni 
vyema kunusuru kizazi kijacho badala ya 
kushauri jinsi ya kupunguza makali.

Wataalam wa afya wanasema, watumiaji 
wengi wa dawa za kulevya ikiwamo 
bhangi, afya zao huathirika, moyo kwenda 
mbio sivyo kawaida, kinywa kukauka, 
macho kuwa mekundu na kutokuwa na 
hamu ya kula.

Kwa hiyo mikoa inayojihusisha na kilimo 
cha zao hilo, ijitajahidi kuachana na kilimo 
hicho, ili kunusuru vijana dhidi ya janga la 
uvutaji bhangi ambalo limetajwa na Waziri 
Mkuu.

Mikoa hii inusuru vijana dhidi 
ya janga la uvutaji bhangi

 Muungwana Lazima Nilonge

Aliyoyasema Rais Samia kuhusu 
Sokoine liwe somo kwa viongozi 
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JUZI, taifa liliadhimisha kumbukizi ya miaka 40 tangu aliyekuwa Waziri 
mkuu, Edward Sokoine alipofariki dunia. Hafla ya kumbukumbu hiyo am-
bayo Rais Samia Suluhu Hassan alikuwa mgeni rasmi, ilifanyika nyumbani 
kwa kiongozi huyo shujaa, aliyetumikia taifa kwa uaminifu, Monduli Juu 
mkoani Arusha. 

Katika hafla hiyo iliyohudhuriwa pia na Makamu wa Rais, Dk. Philip 
Mpango, Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, viongozi waandamizi wa serikali,  
dini na wastaafu pamoja na familia ya Sokoine, Rais Samia aliwataka 
viongozi serikalini kusimamia maagizo wanayopewa bila kutetereka na 
kuiga uthubutu wa kiongozi huyo. 

Rais Samia alisisitiza kwamba wateule wake hao wanapaswa kutekeleza 
majukumu yao bila kuyumbishwa na shinikizo kutoka kwa mtu au kikundi 
cha watu bali wasimame katika misingi na kutenda haki. Alisema somo 
ambalo Watanzania hususani viongozi wanalipata kutoka kwa Hayati 
Sokoine ni kuwajibika kama alivyokuwa akifanya kwa kuwa alisimamia 
misingi ya haki na mienendo na matendo yake yalionyesha mfano bora 
wa uongozi.

Katika kuiga mfano huo, Rais Samia alisisitiza kuwa viongozi wanapaswa 
kusimamia uamuzi unaotolewa na serikali kuhusu jambo lolote na 
kwamba ukishatolewa (uamuzi), kinachofuata ni utekelezaji tu, hivyo 
viongozi lazima wafanye hivyo kama ilivyoafikiwa bila kuyumbishwa na 
ikiwezekana wawe mfano kwa wengine.

Rais Samia aliwakumbusha viongozi na watanzania kwa ujumla kuwa 
Hayati Sokoine alikuwa mpenda maendeleo kutokana na nyakati tofauti 
kusisitiza watu kufanya kazi huku akichukia uvivu, uzembe na watu 
kujilimbikiza mali. Sokoine katika uhai wake alipambana na uhujumu 
uchumi, biashara za magendo na ulanguzi kiasi cha kuchukiwa na watu 
waliokuwa wakijihusisha na vitendo hivyo. 

Kutokana na tabia na hulka hiyo, alisema licha ya kwamba ni miaka 40 
tangu alipoaga dunia, Sokoine bado anaishi kutokana na matendo yake 
na ni mfano wa kuigwa katika uongozi. Pia alibainisha kuwa serikali yake 
inafuata nyayo zake katika kuwaletea maendeleo wananchi kwa kupeleka 
huduma mbalimbali kama afya, elimu, maji na miundombinu.

Kuna msemo kwamba huchukua miaka mingi, hata karne, kupatikana 
kwa mtu mwenye haiba, hulka na tabia ya mtu aliyesimama katika nafasi 
fulani ikiwamo ya uongozi na alikuwa mfano katika jamii husika. Ndivyo 
ilivyo kwa Sokoine ambaye ni vigumu kupatikana mtu wa aina yake katika 
matendo na mwenendo kwenye uongozi.

Sokoine alipambana na dhuluma, uzembe, uvivu na umangimeza na 
aliwataka viongozi kutenda haki pamoja na kusimamia na kutekeleza 
yale wanayokubaliana. Hakuwa na simile hata kidogo dhidi ya mtu 
aliyeshindwa kutekeleza majukumu yake. Alikuwa mtu wa kuthubutu na 
mfuatiliaji wa utekelezaji wa maagizo yaliyotolewa na serikali. 

Kutokana na tabia yake hiyo, aliwahi kusimama kidete na kumtaka 
naibu waziri mmoja afukuzwe kwa kushindwa kutekeleza maagizo 
aliyopewa. Sokoine alimwambia aliyekuwa Rais wa Tanzania, Mwalimu 
Julius Nyerere, kuwa alikuwa tayari kujiuzulu iwapo naibu Waziri huyo 
asingefukuzwa. Nyerere alikubaliana naye na hatimaye kumfukuza.

Kwa mfano huo tu, inaonyesha alikuwa mtu wa namna gani katika 
kusimamia na kufuatilia utekelezaji wa shughuli mbalimbali hasa maagizo 
yaliyotolewa kwa viongozi kutoka kwa walio juu yao. Hali hiyo ni tofauti na 
sasa kwani wako baadhi ya viongozi katika ngazi mbalimbali hawatekelezi 
majukumu yao na hata kufanya kazi kwa mazoea. 

Hayo yamebainika wakati wa ziara za Rais, Makamu wa Rais, Waziri 
Mkuu na viongozi wa juu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM) katika maeneo 
mbalimbali ambako hukutana na vilio vya wananchi kuhusu kutotatuliwa 
matatizo yao na viongozi wanaomwakilisha Rais huko. Hatua hiyo 
imesababisha mara kadhaa Rais kuwatumbua au kufanya utenguzi wa 
wateule hao. Hiyo ni dalili kwamba watu hao hawatimizi wajibu wao.

Kama alivyosema Rais Samia kwamba uthubutu wa Sokoine linapaswa 
kuwa darasa kwa viongozi wa sasa kwenye nafasi zao, ni vyema kila 
mtu akatekeleza wajibu wake kwa kusimamia na kufuatilia masuala 
mbalimbali kwa lengo la kuipaisha Tanzania katika viwango vya juu 
kimaendeleo.

Na Sabato 
Kasika
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Buriani Zephania Ubwani, mwandishi wa wito aliyeifia habari hadi mwishoFIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa
(kulangwasos@
gmail.com)

Mavieite na bendera za chama vitatuponza

H
IVI karibuni matukio 
ya ukamataji wahamia-
ji haramu nchini ndiyo 
yamekuwa Waingereza 

wanaita ‘The talk of the town’, 
Waswahili wakatafsiri kuwa ni 
‘habari ya mjini’.

Yaani tangu Mkuu wa Majeshi 
ya Ulinzi, Jenerali Jacob Mkun-
da, ahadharishe kuhusu watu 
hao wanaojiopenyeza nchini 
na kutaka hatua zichukuliwe, 
inaonekana wahusika wanase-
ma “mtatufanya nini!”

Majuzi tu, Jeshi la Polisi 
Mkoa wa Manyara, lilikamata 
gari ‘vieite’ zamani tukiyaita 

mashangingi, likiwa lime-
bandikwa namba inayoone-
kana kuwa na serikali; STL 1964 
likiwa na wahamiaji 17 kutoka 
Ethiopia.

Gari hilo ambalo namba 
zake zilikuwa kumbe za magu-
mashi, lilikamatwa katika kijiji 
cha Kiongozi wilayani Babati, 
kumbe namba zake halisi tu-
kaambiwa na wahusika kuwa 
ni T 723 BSF.

Kabla ya tukio hilo, kumbe 
Machi 23 kukawa kumekamat-
wa vieite lingine likiwa na wa-
hamiaji 20 katika kizuizi cha 
Minjingu wilayani Babati pia 
katika mkoa huo huo!

Hili lilitia fora, kwani liliku-
wa likipeperusha bendera ya 
Chama Cha Mapinduzi (CCM), 
likiwa na namba T 774 BDL lik-
iendeshwa na dereva aitwaye 
Edward Erihard wa Dodoma, 
dogo tu mwenye umri wa mia-
ka 31.

Wambea hawakukaa kimya 
walipoona bendera ya CCM 
wakatazama na namba za 
gari, wakafukunyua na kubaini 
kuwa kumbe mmiliki wake ni 
kada wa CCM na anaishai Ilala, 
Dar es Salaam. Siwezi kumtaja 
bila ushahidi.

Wakati tunafuatilia kujua 
hatima ya hao waliokamatwa 
Manyara mara tunasikia tena 
Aprili 8, mwaka huu huu tulion-
ao, tena kipindi cha Mfungo, 

wanakamatwa wahamiaji wen-
gine haramu 16 katika msitu wa 
Luganga, Sao Hill, Mufindi.

Wanavyopenda maviete sasa, 
hawa safari hii wakiwa katika 
vieite lenye namba za Serikali 
kama kawa, ambazo ni STL 
3999 tunazoambiwa nazo ni za 
magumashi, kumbe halali ni T 
803 CVW eti mmiliki wake ni 
Said Hassan wa Tabata!

Kama vile haitoshi, Febru-
ari 20 mwaka huu huu, vieite 
lingine likadakwa katika Kijiji 
cha Mazinde, Korogwe mkoani 
Tanga likiwa na namba T 888 
CEA likiwa nao 16. Wote hao 
wanatoka Ethiopia wakiwa nji-
ani kwenda Afrika Kusini.

Kabla sijaenda mbali bila 
shaka mimi na wewe tunaweza 
kujiuliza, hawa jamaa zetu ni 
wahamiaji au wakimbizi kuto-
ka huko uhabeshini, na wame-
kamatwa Manyara, Iringa na 
Tanga, tena kwenye magari 
ya nguvu kama hayo, yanay-
otumiwa mara nyingi kama si 
na matajiri basi na wanaojiita 
waheshimiwa.

Kwa kifupi, ni magari ya-
nayotumiwa na wabunge na 
mawaziri kama si wakuu wa 
mikoa na wilaya, wanaotaka 
tuwaheshimu na kuwaita wa-
heshimiwa, huku sisi wakituita 
sijui kina nani au labda tusio-
heshimiwa na ndiyo sababu 
hawaheshimu sheria kwa saba-

bu zinaheshimiwa nasi.
Hivi kwa akili ya kawaida tu, 

inakuwaje mtu atoke Ethiopia 
mpaka aingie nchini hadi kati-
kati mwa nchi asikamatwe basi 
angalau Kenya, basi Namanga 
au Horohoro kama si Sirari? Ina 
maana kote huko hakuna polisi 
hakuna maofisa Uhamiaji?

Ina maana askari na maofisa 
wanaochukia tabia hii ya uha-
miaji haramu wako Manyara, 
Tanga na Iringa peke yake? Na 
kwa nini mavieite tu na namba 
za serikali na bendera za CCM 
ndizo zitumike kupitisha kihar-
amu Waafrika wenzetu hawa?

Hivi nikipendekeza wan-
apokamatwa wasiwekwe ndani 
wala kufunguliwa mashitaka na 
badala yake ama waruhusiwe 
kwenda waendako huko Kwa 
Mandela au warejeshwe kwao 
watotako nitakuwa nimekosea 
nini?

Sikatai, mhamiaji haramu 
anakiuka sheria za uhamiaji 
halali na hastahili kuchukuliwa 
vyovyote zaidi ya kuadhibiwa, 
lakini adhabu ya kukaa nao ma-
gerezani wakitumia kidogo tuli-
chonacho ni kujichosha kiakili 
na kimwili, bora wasiwepo.

Na ili kuhakikisha hawapo, ni 
kuwasindikiza tu waendako ili 
wakapambane na wenye nchi 
hayo huko, huku nasi tukibaki 
na wahamiaji halali wa Jam-
huri ya Kidemokrasia ya Kongo 

(DRC), Rwanda na Burundi 
kama tulivyozoea.

Lakini kubwa; kubwa ni 
kwamba kwa nini watumie 
namba za serikali kwenye 
magari yao? Kwa nini bendera 
za CCM kwenye magari yao? Ni 
rahisi tu jibu lake; ni kwamba 
hawakamatwi na wala hawa-
kumbani na kizuizi chochote 
njiani.

Kwa kuwa tumeshazoea 
kuwa viongozi wa serikali na 
chama tawala ‘hawavunji’ she-
ria, basi mwavuli wanaotumia 
wasafirishaji wa wahamiaji 
haramu na mihadarati, una-
wasaidia kufikia malengo yao, 
kwani wakamatwao ni wasio-
heshimiwa tu.

Inawezekanaje mtu aingie 
nchini, avuke mikoa yote hiyo 
mpaka akamatwe katikati 
ya nchi? Ina maana kwamba 
humo njiani hana kizuizi na 
askari wakiona STL au Ben-
dera ya CCM wanapisha njia. 
Apite mwenye namba ya raia 
au bendera ya upinzani! Weee 
thubutu!

Sasa kama kweli tuko ma-
kini na nchi yetu, basi kila gari 
linalohisiwa jinai lisipite kwa 
gia ya namba za Serikali au 
bendera ya CCM, hapo ndipo 
tutaweza kulinda usalama 
wa nchi, vinginevyo magaidi 
wataingia kwa namba hizo na 
bendera hizo hizo. Niko paleee!

J
UMATATU iliyopita, Apri-
li 8, ilikuwa siku ya kuzal-
iwa kwangu. Nilipoingia  
kwenye kundi sogozi la 

WhatsApp la Jukwaa la Waha-
riri, nikakutana na taarifa iliyo-
tumwa na Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa TEF, Anita Mendoza.

TEF imetuma salamu za 
rambirambi baada ya kutokea 
kifo cha mwandishi wa habari 
mkongwe nchini, Zephania 
Ubwani, kilichotokea Aprili 6, 
2024 wakati akitekeleza maju-
kumu yake ya kazi.

“Jukwaa la Wahariri Tan-
zania (TEF), limepokea kwa 
masikitiko taarifa ya kifo cha 
mwandishi Zephania Ubwani 
kilichotokea tarehe 6 Aprili, 
2024. Kifo cha Ubwani ambaye 
alikuwa mwandishi wa gazeti la 
The Citizen linalochapishwa na 
Kampuni ya Mwananchi Com-
munications Limited (MCL), 
kilitokea ghafla. 

“Taarifa za awali zinaeleza 

Ubwani alianza kupata tatizo 
la afya wakati akifanya ma-
hojiano na Mkurugenzi wa 
COSTECH (Tume ya Taifa ya 
Sayansi na Teknolojia)  katika 
hoteli ya Kibo Palace, jijini Aru-
sha. Alijisikia vibaya na kukim-
bizwa katika Hospitali ya AICC 
ambako alifariki dunia wakati 
akifanyiwa uchunguzi.

“Hata hivyo, uchunguzi wa 
daktari umeeleza kuwa Ub-
wani alikuwa na tatizo la moyo 
kwa muda mrefu ,hivyo alipat-
wa na shambulio la moyo. Juk-
waa la Wahariri Tanzania tu-
natoa pole kwa familia, ndugu, 
jamaa, Chama cha Wanahabari 
Arusha na Mwananchi Com-
munications Ltd kutokana na 
msiba huo,” ilisema taarifa hiyo 
iliyotowa saini na wa na Deoda-
tus Balile, Mwenyekiti wa TEF.

Baadaye nikasoma taarifa 
nyingine ya Katibu Mkuu wa 
Jumuiya ya Afrika Mashariki 
(EAC) makao makuu, Arusha, 
nayo ikiadhimisha maisha ya 
Ubwani, mwandishi wa habari 
wa Tanzania mwenye tajriba ya 
zaidi ya miongo mitatu.

  Ubwani alitumia sehemu 
nzuri ya kazi yake ya kuponge-
zwa akishughulikia mchakato 
wa mtangamano wa EAC. Ali-
kuwa mwanahabari mashuhuri 
akifungua na kusimulia hadithi 
ya EAC kwa mamilioni ya watu 
wa Afrika Mashariki na nje ya 
Afrika kupitia habari na makala 
katika magazeti ya The Citizen 
na Mwananchi na machapisho 
mengine mengi dada chini ya 

Nation Media Group katika Af-
rika Mashariki.

  Akiwa mmoja wa wa-
nahabari wazoefu waliowahi 
kuandika habari za EAC, Ub-
wani aliandika kwa lugha rahisi 
na ya kutamka ambayo iliwavu-
tia watu mbalimbali waliofaha-
miana na maandishi yake.

  Hakuna aliyeiambia EAC 
hadithi bora kuliko Ubwani 
ambaye pia alishauri na ku-
wafunza waandishi wengi wa-
jao kuripoti kuhusu EAC na 
masuala mengine muhimu ki-
kanda na kimataifa.

  Ubwani alikuwa amepitia 
mafunzo kuhusu mtangamano 
wa EAC kupitia warsha mbal-
imbali za mafunzo ya vyombo 
vya habari zilizoitishwa na Ju-
muiya ya Afrika Mashariki. Kwa 
hiyo alielewa vizuri mchakato 
wa ujumuishaji, mwanzo wake, 
mafanikio na changamoto.

  Pia alikuwa kiongozi 
mchapakazi na mnyenyekevu 
aliyeacha alama kwa wote wali-
otangamana naye. Mara kwa 
mara alikuwa akitembelea 
makao makuu ya EAC kuku-
tana na uongozi na wafanyaka-
zi ili kujulishwa maendeleo ka-
tika jumuiya nzima.

  Ubwani alijulikana sana 
katika korido za mashirika na 
taasisi za Jumuiya ya Afrika 
Mashariki kama mwandishi 
wa habari ambaye angeweza 
kuwasaidia kutangaza habari 
kuhusu mchakato wa mtanga-
mano wa Afrika Mashariki. 
Kazi yake bora katika kuripoti 

habari, namna ya kidiplomasia 
na mchango mkubwa katika 
juhudi za mtangamano wa ki-
kanda wa EAC itakuwa mioyo-
ni mwetu milele.

  Japo nilifahamia na Zepha-
nia Ubwani kupitia maandishi 
yake mengi akiwa Daily News 
wakati kukiwa na Zephania 
Musendo (naye marehemu 
Mungu ailaze roho yake mahali 
pema peponi), hivyo nikawa 
nawachanganya sijui yupi 
ni yupi. Musendo alipopata 
changamoto fulani ndipo sasa 
nikamfahamu Zephania Ub-
wani. 

Nilifanya nao kazi za kihabari 
kila nikiwa Arusha na siku 
moja kukatokea tukio fulani 
jijini humo ndipo urafiki wetu 
ukashikamanishwa na zege, tu-
kawa chanda na pete.

  Baadhi ya waandishi wa 
Arusha ni mamafia wa zile ba-
hasha za waandishi! Nilikuwa  
na kazi ya kihabari ya mkutano 
wa kimataifa wa siku tatu ka-
tika hoteli ya Ngurdoto, nikaa-
lika waandishi kutoka vyombo 
vya habari, mwenyeji  wangu 
alikuwa na uwezo wa kuwahu-
dumia waandishi 20 tu, hivyo 
nikaalika idadi hiyo, nikawaam-
bia wajitegemee nauli. Nikawa  
muwazi kuwaeleza unene wa 
bahasha zao, kumbe kosa! 
Waandishi wa Arusha wakaam-
biana, wakajialika, kuja kuhes-
abu wamefika waandishi zaidi 
ya 40!

  Mimi niliwakomalia kuwa 
nitawalipa wale tu niliowaal-

ika, waliojialika wajibebe na 
kupambana na hali zao. Ili ku-
zuia nisizongwe, nikawapandi-
sha kwenye usafiri wa pamoja 
bahasha zao nitawatumia kwa 
‘mobile money’.

  Walipoondoka wakase-
mezana, Pasco ametubagua, 
ametukosea sana, waandishi 
wa Arusha tuna mshikamama-
no, hakuna kutoa story ya 
mkutano huo!   Taarifa za ku-
fanyiwa mkomo baridi zikani-
fikia,   waandishi pekee wali-
osimama na mimi  ni  Ubwani, 
Daily News, Uhuru na TBC na 
RTD,   wengine wote waka-
piga mgomo baridi wa mshi-
kamano. Zephania akasema 
hawa waandishi watoto, wao 
wanaangalia tu bahasha, stori 
kubwa hii huwezi kuifanyia 
mgomo kwa sababu tu ya baha-
sha,   akaniandikia stori nzuri 
ya Kiingereza na Kiswahili na 
kunipatia, nikawatumia waha-
riri wenyewe, kwenye TV ni-
kasambaza mwenyewe, hivyo 
story ikatoka kwenye TV zote 
na kesho yake kwenye maga-
zeti japo si yote!

 Ubwani alithamini kazi na si 
pesa mpaka siku ya umauti. Ali-
kuwa  kwenye tukio, hivyo hiyu 
ni mwandishi, aliyeupenda 
uandishi hadi kuufia. Ukisikia 
uandishi wa wito ndio huu.

Buriani Zephania Ubwani 
kwa kuufia uandishi akiwa na 
umri wa miaka 71 na bado alik-
wenda kwenye ‘beat’.

 Paskali
+255 754 270403
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Wasisitiza 
kudumisha 
upendo na 
mshikamano

Waziri aagiza uchunguzi ubadhirifu
fedha vijiji mradi wa wanyamapori   
Na Munir Shemweta, MLELE

MBUNGE wa Kavuu na Naibu 
Waziri wa Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi, Geophrey 
Pinda, amemwomba Mkuu wa 
Wilaya ya Mlele mkoani Katavi, Al-
haji Majid Mwanga, kuunda kama-
ti ya kupitia mapato na matumizi 
ya fedha za Jumuiya ya Hifadhi ya 
Wanyamapori (WMA) katika Hal-
mashauri ya Mpimbwe ili kubaini 
kama kuna ubadhilifu ili wahusika 
wachukuliwe hatua.

  Pia amemwomba mkuu huyo 
wa wilaya kuchunguza Sh. milioni 
44 zilizotolewa na mkandarasi 
anayejenga barabara ya Kibaoni 
hadi Sitalike, zinazodaiwa kulipwa 
kwa kijiji bila kufuata utaratibu.

   Pinda alisema hayo juzi kwa 

kwa nyakati tofauti wakati wa 
mikutano yake ya hadhara na 
wananchi wa vijiji vya Mirumba, 
Ilalangulu na Kibaoni katika Hal-
mashauri ya Mpimbwe, wilayani 
hapa. 

 Alisema hayo baada ya kubadil-
ishwa uongozi wa WMA ndani ya 
mwezi mmoja tu ambapo kamati 
ilifanikiwa kukusanya Sh. milioni 
200 tofauti na kamati iliyokaa kwa 
zaidi ya miaka 10 na kudaiwa ku-
tosaidia maendeleo yoyote ya vijiji 
husika.   “Iundwe tume ya kupita 
kitabu kwa kitabu tujue miaka 20 
fedha zetu zilienda wapi za wa-
nanchi hao. Wiki  mbili Sh. mil-
ioni 200, hebu tuwaulize miaka 20 
wameleta nini?” alihoji Pinda. 

“Pia kuna ubadhilifu wa Sh. mil-
ioni 44 zilizotolewa na mkandarasi 

anayejenga barabara ya Kiabaoni- 
Sitalike ambaye amelipa  kwa ki-
jiji bila utaratibu. Uchunguzi nani 
amechukua fedha taslimu ambazo 
hazijulikani zilipokwenda wapi 
ufanyike,” alisisitiza.

Pinda alisema mpango wa WMA 
una faida kubwa kwa vijjji vinavo-
zunguka hifadhi na kutolea mfano 
wa wilaya ya Tanganyika inay-
onufaika. Kwa  mujibu wa Pinda, 
mwaka huu vijiji vinavyozunguka 
hifadhi vitapokea Sh. bilioni 16 .

  Alisema kiasi chochote cha 
fedha kitakachopatikana kupitia 
WMA lazima wananchi wahusish-
we matumizi yake ili fedha zina-
zokusanywa zitumike kwenye shu-
ghuli za maendeleo ya vijiji husika. 

Alhaji Mwanga aliahidi kuunda 
haraka timu itakayohusisha vyom-

bo vya ulinzi na usalama kama vile 
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa (TAKUKURU), Jeshi 
la Polisi na Magereza ili kubaini 
kama kuna ubadhilifu wowote wa 
fedha za umma. Alisema iwapo 
itabainika hivyo, wahusika wata-
chukuliwa hatua stahiki. 

“Hakuna atakayepona katika 
suala hilo na lazima tutawashu-
ghulikia wahusika wote watakao-
bainika kuwaibia wananchi. Kazi 
hii tunaiweza na hatutacheka  na 
mtu hata mmoja,” alisema.

   Jumuiya ya Hifadhi ya Wany-
amapori ya Jamii (WMA) ka-
tika Halmashauri ya Mpimbwe, 
wilayani ya Mlele, inahusisha vijiji 
vya Kibaoni, Mirumba, IIalangula 
na kijiji kimoja kutoka wilaya ya 
Nkasi.

Na Jumbe Ismailly SINGIDA

WAUMINI wa dini ya Kiis-
lamu mkoani Singida wame-
himizwa kuendelea kudumisha 
amani, umoja, upendo na mshi-
kamano waliokuwa nao wakati 
wa mfungo wa Mwezi Mtukufu 
wa Ramadhani na kupiga vita 
mmomonyoko wa maadili.

Naibu Amiri wa Jumuiya ya 
Answari Suni Tanzania ( JASU-
TA) Mkoa wa Singida, Sheikh 
Abdurahmani Hassan,  alitoa 
wito huo kwenye hotuba aliyo-
toa kwenye swala ya Eid Elfitri 
iliyoswaliwa kwenye Kituo cha 
Mafunzo ya Korani cha mjini 
Singida.

Alisema katika kipindi cha 
mfungo wa Ramadhani, waumi-
ni wote walikuwa katika hali 
ya amani na utulivu na karibu 
watu wote walishaungana na 
kuwa na nyoyo za ukarimu na 
kusaidiana.

“Kuhusiana na hali tuliyoku-
wa nayo kwa mwezi wa Rama-
dhani tulikuwa katika hali ya 
amani na utulivu sana na watu 
wote karibu walishaungana 
wamekuwa na nyoyo za karibu 
na kusaidiana hivyo tunaomba 
Mwenyezi Mungu ajaalie lakini 
pia tunausiana tuendeleze hiyo 
hali, “alisisitiza.

Kwa mujibu wa Naibu Amiri 
huyo, kuna mmomonyoko wa 
maadili takribani nchi nzima 
hususani kwa upande wa vi-
jana  kutokana na kundi hilo 
kutokubaliana na wanayoam-
biwa na wazee kwa kuwa wana-
jiendesha kupitia simu zao.

Kuhusu faida za kutoa wakati 
lifitri na wanaopaswa kutoa 
zaka hiyo, Amiri wa JASUTA 
Mkoa wa Singida, Sheikh  Yahya 
Mohamed, aliwataja kuwa ni 
waumini wa Kiislamu wal-
iokuwa wamefunga swaumu ya 
Mwezi Mtukufu wa Ramadhani.

Hata hivyo, alisema wanaos-
tahili kutoa zaka tilifitri kwanza 
ni wale waliofunga mwezi wa 
Ramadhani kuashiria kwamba 
wao ni waislamu na wameitika 
wito huo na wakawa na umiliki 
wa kitu kinachotolewa zaidi ya 
matumizi ya kawaida.

“Tafsiri yake, ,mtu ameweza 
kununua nguo za watoto wake 
amelipa kodi, amelipa umeme, 
amelipa maji lakini na mahitaji 
muhimu ya siku hii Eid na ke-
sho kinachobaki ndicho kina-
chopaswa kukitolea katika zaka 
tilifitri,” alisema.

Mwalimu Mkuu wa Kituo cha 
Mafunzo ya Korani cha Al-Fur-
qaan Singida, Mohamed Abra-
haman Mohamed, alitumia 
fursa hiyo kwa kuwakumbusha 
wazazi na walezi kuwaanda-
lia watoto wao mazingira ma-
zuri na yatakayowasaidia kwa 
siku za baadaye badala ya ku-
waachia mali na fedha nyingi. 

DC akemea watendaji kuwatosa wananchi
Na Steven William MUHEZA

MKUU wa Wilaya ya Muheza 
mkoani  Tanga, Zainabu Abdal-
lah, amekemea tabia ya watendaji 
wa serikali kukaa ofisini badala ya 
kwenda kwa wananchi kutatua 
kero zinazowakabili. 

Amesema watendaji hao wa-
napaswa kubadilika na kutekeleza 
kwa vitendo majukumu yao kwa 
kuwafuata wananchi waliko na 
kusikiliza kero zikiwamo migogoro 
ya ardhi.

Abdallah alisema hayo juzi 
wakati akisikiliza kero za wa-
nanchi  katika uzinduzi wa 
kampeni ya upandaji miti wilayani 
hapa ijulikanayo ‘Soma na Mti’ ili-
yofanyika katika Shule za sekond-
ari za Potwe na Kwabastola  kata 
ya Makole. Takribani miti  4,000 
ilipandwa kupitia kampeni hiyo.  

Watendaji  wa serikali, alisema  
lazima waende kwa wananchi 
kusikiliza kero ikiwamo migogoro 
ya ardhi na kuzitatua badala ya 
kumsubiri mkuu wa wilaya aende 
kwa  wananchi. 

Alisema mtendaji yeyote wa 
serikali katika idara yake ambaye 
atashindwa kwenda kusilikiliza 
malalamiko ya wananchi na kuya-
tatua basi ahame katika wilaya 
hiyo.B“Wewe mtendaji ni lazime 
utoke uende kwenye maeneo 
ukaangalie ni jinsi gani unaweza 
kusuluhisha migogoro ya jamii na 
wawekezaji,” alisema.

Pia alisema dhamira ya serikali 
ni kuleta wawekezaji nchini waishi 
vizuri na wananchi wa wilaya yaa 
Muheza na si kuanzisha migogoro 
ya ardhi. 

“Rais Samia (Suluhu Hassan) 
ameifungua nchi kwa uwekezaji, 

amekwenda nchi mbalimbali du-
niani kutangaza fursa za uwekeza-
ji tulizo nazo hapa nchini na 
amewaita wawekezaji wamekuja 
nchini kuwekeza. Sasa  kukiwa na 
migogoro na wananchi, itakwami-
sha juhudi za Rais,” alisema.

“Wawekezaji tunawapenda waje 
kuwekeza nchini lakini nao wa-
nanchi wana nafasi yao. Wanalima 
mashamba, wanapanda mazao 
yao ili kusomesha Watoto. Sasa 
mkiwafukuza kwa ajili ya kumpa 
mwekezaji ardhi ndio inaleta 
migogoro. Hiyo sitaki katika wilaya 
hii,” alisema.  

Alisema baadhi ya watendaji 
wa serikali katika halmashauri 
wanatoa ardhi ya wananchi kwa 
wawekezaji kwa maslahi yao na 
kusababisha migogoro mikubwa 
kitu ambacho si kizuri. 

Mkuu wa wilaya alisema wiki 

iliyopita alikwenda katika kijiji cha 
Kambai, kata ya Kwezitu, ambako 
kumetokea mgogoro wa ardhi ya 
mashamba kati ya wanachi na 
mwekezaji, hivyo kusababisha ku-
tokea fujo jambo ambalo si zuri.

Katika hatua nyingine, mkuu 
huyo wa wilaya   aliwataka vijana 
kujitokeza kugombea nafasi mbal-
imbali katika uchaguzi wa serikali 
za mitaa unaotarajiwa kufanyika 
baadaye mwaka huu.

Aliwahamasisha vijana na wa-
nawake kujitokeza kwa wingi ku-
gombea nafasi mbalimbali katika 
uchaguzi huo ili kuleta mabadiliko 
katika jamii.

Nichukue nafasi hii kuwahama-
sisha mama zangu, dada zangu 
pamoja na vijana kujitokeza kwa 
wingi kushiriki uchaguzi wa seri-
kali za mitaa pindi mchakato 
utakapotangazwa rasmi,” alisema.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira). Dk. Selemani Jafo (katikati), akizungumza na Watendaji wa Ofisi hiyo
 wakati wa utambulisho wa Katibu Mkuu wa Ofisi hiyo, Mhandisi Cyprian Luhemeja (kushoto), na Naibu Katibu Mkuu (Muungano). Abdallah Mitawi 
(kulia), wakati wa kumkaribisha Mhandisi Luhemeja mara baada ya kuwasili katika ofisi ndogo za Ofisi ya Makamu wa Rais zilizopo Jijini Dar es Salaam 
kwa ajili ya kujitambulisha kwa Viongozi na Watendaji kufuatia uhamisho wake kutoka Ofisi ya Waziri Mkuu (Kazi, Ajira, Vijana na Walemavu) hivi
karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA
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M
TOTO Juma na ragiki yake John walikuwa 
wakitembea pembeni ya barabara wakielekea 
shambani. Wakati wakikaribia shambani, Juma 

alimuona ndege akipaa angani huku akiyumbayumba 
kwa madaha.Juma alifurahi sana na kuanza kumuuli-
za rafiki yake.

Juma: Ona yule ndege anaruka kwa furaha
John: Nimefurahi baba kasema ukumuona ndege 

ana furaha atakuwa na makinda.
Juma: Kwani ndege sawa na mnazi una makinda?
John: Hapana ila watoto wa ndege wanaitwa mak-

inda na sio mnazi.

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA
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WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji 
wangu tuendelee na 
ushuhuda wa mchawi 
mmoja aliyeamua kujili-

pua hadharani na kutoa siri zote. 
Baadaye akaokoka kwenye kon-
gamano la injili lililoongozwa na 
Mchungaji Ezekiel kutoka Kenya 
kwenye uwanja wa Biafra, Kinon-
doni DSM, Machi 22, mwaka huu.

Ushuhuda huu nilianza kuu-
toa wiki iliyopita kwa wale wali-
osoma safu hii ya Maisha Ndivyo 
Yalivyo, kwenye NIPASHE hii kila 
Jumapili. Hakika ni Mwanga wa 
Jamii.

Alielezea jinsi alivyoshirikish-
wa katika uchawi ambao alisema 
pia ukoo wao ulikuwa ni wacha-
wi wakubwa. Akataja baadhi ya 
silaha wanazotumia kufanya 
ushetani huo kuwa ni pamoja na 
Simba, chatu, nyuki, vyura na fisi.

Akaelezea mambo ya kichawi 
aliyofanya katika maisha yake 
hadi kupelekea kukatwa mguu 
baada ya kukiuka masharti kwa 
wakuu wake wa kichawi. Baada 
ya ulemavu huo akakimbilia 
kuokoka. Hebu msikie anavyoe-
leza mwenyewe.

Baada ya kuwa mlemavu ni-
kaokoka. Walokole wakaja ku-
niombea nyumbani kwangu 
wale wanyama Simba, chatu, fisi 
wakawa havionekani, walipotea 

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Mchawi hajasinzia usiku na mchana kwa miaka 30!

WATANZANIA walio wengi 
wamekuwa wakitumia muda 
wao mwingi kufikiria kuhusu 
fedha, hatua ambayo imewafan-
ya muda wote kushikwa na wasi-
wasi inakuwaje wakikosa.

Jambo hilo linawaumiza kich-
wa kwa sababu hawana fedha ya 
kutosha, hasa wakati wanapok-
weenda dukani au sokoni na wa-
napokutana na bei za vitu wana-
vyovitaka viko juu.

Serikali nayo inatumia muda 
mwingi kufikiria kuhusu fedha 
hiyo hiyo kwa madhumuni to-
fauti na baadhi ya watu wanavy-
ofikiria.

Rais Samia Suluhu Hassan 
naye amenukiliwa akisema: “Nil-
ipomwapisha Kamishna Mkuu 
wa Mamlaka ya Mapato Tanzania 
(TRA), nilimwambia nenda kaku-
sanye kodi. Tunazihitaji  kwa ajili 
ya maendeleo lakini kodi za dhu-
luma hapana.

“Nilisema hivyo kwa kutambua 
serikali inahitaji mapato yatoka-
nayo na kodi ili kutimiza maju-
kumu yake, ikiwamo kuhakikisha 

wananchi wanapata huduma za 
kijamii.  “Nilisisitiza haki kwenye 
ukusanyaji wa kodi nikiamini 
kwenye dhuluma baraka za 
Mungu hazipo. Leo  miaka mi-
tatu baadaye napenda kusisitiza 
msimamo wangu wa kutokuku-
baliana na kodi za dhuluma.

“Nafarijika tangu tulipoanza 
kusisitiza ukusanyaji wa kodi 
kwa haki, makusanyo yanaen-
delea kuongezeka; kwa mfano 
makusanyo yamepanda kutoka 
Sh. trilioni 18 mwaka 2021 hadi 
Sh. trilioni 24  mwaka 2022.” 

Jambo muhimu kwa jamii ny-
ingi ni kuwa na maisha mazuri 
au kuongeza kipato kwa kadiri 
inavyowezekana.

Unaweza kujiuliza pato halisi 
ni kitu gani, jibu ni uwezo wa 
kujipatia bidhaa na huduma kwa 
mtu mmoja mmoja. Sasa nyie 
mnaokwepa kulipa kodi mtajifi-
cha hadi lini?

Bei za mahitaji kama chakula, 
nishati na  malazi, ni miongoni 
mwa vinavyopanda kwa kasi 
kuliko vingine. Hivyo makundi 

ya watu wenye kipato cha chini 
hutumia kiasi kikubwa cha fedha 
wanachopata kwa ajili mahitaji 
hayo kuliko wale wenye kipato 
kikubwa.

Fedha ni njia tunayoitumia 
kununua mahitaji kwa matumizi 
yetu. Katika dunia ya sasa, uamu-
zi mbalimbali katika masuala ya 
kiuchumi, umekuwa ukifanyika 
kwa kutumia fedha.

Fedha hiyo imekuwa na ngu-
vu  katika manunuzi ya bidhaa 
na utoaji wa huduma hiyo ndio 
sababu noti na sarafu zimet-
ambulika moja kwa moja kama 
fedha.

Kama tunatumia kiasi kikubwa 
cha fedha kununua mavazi, hii 
ina maana kuwa viwanda vya 
nguo vitakuwa kwa wingi.

Hata hivyo, kabla hatujatafa-
kari suala la kodi, ni vyema tu-
kafahamu kuhusu kupanda na 
kushuka kwa bei za bidhaa; hii 
inatokana na wengi wetu kupata 
wasiwasi pindi bei za bidhaa na 
huduma mbalimbali zinapoanda 
kila kukicha, huku kilio kikubwa 

kikiwaendea watu wenye vipato 
vya chini.

Kupanda kwa bidhaa na hu-
duma husababisha kuporomoka 
kwa hali za maisha, ambapo 
itampasa mtu kununua bidhaa 
kidogo na kupata huduma ki-
dogo kuliko ilivyokuwa kabla ya 
kupanda kwa bei.

Kwa mujibu wa Kanzidata ya 
Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS), 
mfumuko wa bei wa taifa kwa 
kipimo cha mwaka, unapima ki-
wango cha kasi ya mabadiliko ya 
bei za bidhaa na huduma zote zi-
nazotumiwa na kaya binafsi.

Mfumuko wa bei wa taifa kwa 
mwaka ulioishia  Mei, 2023 ume-
fika asilimia 4.0 kutoka asilimia 
4.3 kwa mwaka ulioishia mwezi 
Aprili, 2023.

Hii inamaanisha kuwa kasi ya 
mabadiliko ya bei za bidhaa na 
huduma kwa mwaka ulioishia 
mwezi Mei, 2023 imepungua ikil-
inganishwa na kasi iliyokuwepo 
kwa mwaka ulioishia mwezi 
Aprili, 2023.

Fahirisi za bei zimeongezeka 

kutoka 108.42 mwezi Mei, 2022 
hadi 112.72 mwezi Mei, 2023.   
Kwa mfano, mwaka  wa fed-
ha 2022/2023, TRA ilivuka lengo 
la kukusanya hadi kufikia Sh. tril-
ioni 24.76 kutoka Sh. trilioni 24.11 
za mwaka wa fedha uliopita.

  Makusanyo hayo ya nusu 
mwaka ni ongezeko la asilimia 
11.5 ikilinganishwa na makusan-
yo ya Sh12.49 trilioni yaliyofikiwa 
katika kipindi kama hicho ka-
tika mwaka wa fedha uliopita, 
2022/23. 

Ndiyo maana nasema tunapas-
wa kulitazama kundi hili lenye 
kipato cha chini ambalo mara 
kadhaa matumizi yao yamekuwa 
makubwa kuliko kile wanachoki-
pata au tuseme hakilingani ili 
kukamilisha mahitaji yao kama 
chakula, malazi na mavazi.

 
•Godfrey Mushi ni Mwandi-

shi Mwandamizi wa Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Anapati-
kana kwa simu namba 0715 545 
490 au barua pepe:  ghand-
some79@gmail.com

Wafanyabiashara mtajificha kwenye hicho kichaka hadi lini?

lakini bado vitu viwili vikawa vinan-
isumbua. Vyura bado vimo ndani 
na hawa nyuki walihama kwan-
gu wakahamia kwenye kiwanja 
changu kingine.

Lakini ile nyumba ya milango 
minne ipo bado sijaivunja. Lakini 
nikiwa nimelala usiku, huwa na-
pigwa na yule chatu. Ananitoa 
kitandani ananitupa chini kisha 
anatoweka. Kwa hiyo bado hiyo 
roho inanisumbua. Ninafunga 
sana, ninaomba sana na kutoa sad-
aka, lakini bado huyo roho mchafu 
amenizidi nguvu.

Mchungaji Ezekiel akamkatisha 
na kumwambia, “ni kwa sababu 
ulikataa kutoa sadaka ya mke, baba, 
mama au mtoto. Tena wakitaka 
watakutoa huu mguu mwingine. 
Wewe ni kiongozi wa wachawi na 
unaasi na madhabahu ya uchawi 
haijavunjwa ndio maana chatu 
anakuja anafanya kazi yake.

Siku ile simba atakuja ataku-
maliza kabisa. Wakiwa wanataka 
wakupige, wakuadhibu, wanatuma 
ugonjwa ili ukatwe mguu. Kwa saba-
bu wewe haustahili kukatwa mguu 
wala mimi Ezekiel siwezi kukatwa 
mguu sababu niko katika ufalme 
wetu. Ndio maana nasimama tangu 
saa saba ni giza tu limeingia. 

Sababu natumika katika ufalme 
wetu, badala ya mimi kukatwa 
mguu nawasaidie wale wanaole-

maa, wanapata nguvu wanaende-
lea. 

Ezekiel anaendelea kusema: 
“Ukiona nyoka ndani ya samaki, 
fahamu ameasi madhabahu yake. 
Sasa wakati unapigwa mguu 
ulikataa kutoa sadaka, wanaweka 
ugonjwa kwako ili utoe.”

Sasa ile kwamba nyoka 
anakuchapa kofi unaanguka chini, 
siku wakiamua kuja simba wa-
naweza kukufanya jambo lolote.   
Mtoa shuhuda akakiri ni kweli na 
kusema; Nyoka anapokuja hujivir-
ingisha mguuni na kumtupa chini.

Halafu kuna kipindi mbuzi be-
beru wanakuja wawili, mwekun-
du na mweupe wanagombana. 
Wameshikana vichwa, lakini huyo 
mwekundu anakuja kwangu, huku 
mweupe anamsukuma mwenzie ili 
waje wanigonge. Wakishanikaribia 
tu usingizi unaisha.

Nina miaka 30 sijasinzia usiku 
wala mchana. Sijapata usingizi hata 
dakika tano! Nimewahi kuoa wa-
nawake 15 na ninao watoto 21. Mke 
wangu wa mwisho huyu hapa ni wa 
16, wengine wote 15 walishaondoka 
kwangu.

Mke huyu wa 16 alipohojiwa na 
Mchungaji Ezekiel alisema ana wa-
toto sita na mumewe huyo. Hao 
wanawake walioondoka walikuwa 
wakiishi na bwana huyu miaka 
mitatu wanaondoka. Baba huyu 

anasema alizaliwa mwaka 1961 na 
huyu mke wa mwisho umri wake 
miaka 43.

Akasema ana watoto wa kike 
wanne warembo sana. Lakini haku-
na mwanaume aliyekosea hata 
namba aje awaoe. 

Niliua sana mimi.
Msomaji wangu, kipengele hiki 

cha kuua sana fuatilia wiki ijayo 
mambo mazito sana. Aliua watu wa 
aina gani na kwa njia zipi, usikose 
uhondo huo japo wa kusikitisha ka-
tika safu hii.

Bila shaka msomaji wangu 
umeanza kupata picha mambo 
yanayofanyika katika ulimwengu 
wa giza unaotawaliwa na shetani. 
Wapo watu wanaojikuta wakifanya 
mambo mabaya pasipo wao kutaka 
kama baba huyu. Hakupenda mam-
bo ya kichawi lakini akalazimishwa. 
Na hata alipojaribu kukataa ali-
kumbana na adhabu kali kama al-
ivyopigwa na nyoka na pia kukatwa 
mguu.

Wapo watu waliowatoa kafara 
wanafamilia, baba, mama, watoto 
kwa udanganyifu wa shetani ili 
kupata na mali nyingi. Hata hivyo, 
watu wa aina hii wameishia pabaya 
sana. Kazi ya ibilisi ni kuua, kuhari-
bu na kuchinja.

Tafuta nguvu ya Mungu mpend-
wa kudhibiti wachawi. Je, una 
maoni, kisa? Ujumbe 0715268581.

Akasema 
ana wa-
toto wa 
kike wanne 
warembo 
sana. La-
kini hakuna 
mwanaume 
aliyekosea 
hata namba 
aje awaoe. 
Niliua sana 
mimi.
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HARUSI

Ni tukio la 
kukumbukwa na 
Gloria Samson  Paulo 
wakati familia yake 
ilipomfanyia sherehe 
ya aina yake ya 
kumuaga iliyofanyika 
Oktoba 28, 2022 
katika ukumbi wa 
Cavilam barabara ya 
Iringa Jijini Dodoma.
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MWENDO WA POCHIMWENDO WA POCHI

P
OCHI ya mkononi kwa wa-
nawake ina umuhimu katika 
kukamilisha suala zima la 
uvaaji.

Inaelezwa pochi za mkononi 
hutoa mwonekano maridadi kwa 
mwanamke hasa anapotoka katika 
matembezi ya jioni.

Haijalishi aina gani ya mavazi 
waliyovaa, lakini pochi inaweza 
kubadilisha mtazamo na kuwa wa 
kuvutia zaidi kwa mwanamke.

Hata hivyo, jambo la kuzingatia 
hapa ni rangi ya pochi kama inafa-
nana na mavazi husika, ili kuondoa 
uwezekano wa kuharibika kim-
wonekano.

Kuna baadhi ya mambo ambayo 
yanahitaji kuzingatiwa wakati wa 
kununua mfuko kwa wanawake.

Rangi ya pochi
Rangi inapaswa kuendana na ma-

vazi uliyovaa wakati huo. Wanawake 
wengi kwa kawaida hupendelea ku-
nunua mikoba ya rangi nyeusi kwa 
sababu huendana na nguo nyingi. 

Kwa upande mwingine, ikiwa uta-
nunua pochi yenye rangi kali, basi 
nguo iwe na rangi iliyopooza. Kama 
vazi lako lina rangi ya kung’aaa, ni 

vizuri ukabeba pochi yenye 
rangi hafifu.

Idadi ya vyumba:
Unashauriwa kuwa na 

mkoba wenye vyumba 
zaidi ya kimoja kwa ajili 
ya kukurahisishia kube-
ba vifaa vyako kama vi-
podozi.

Pia unapaswa kuwa 
na uwezo wa ku-
chukua chochote 
unachohitaji haraka.

Ukubwa wake
Pochi ndogo in-

ayobebwa nyaka-
ti za 
j i o n i 
h a u -
t a k -
i w i 

kuwa 
na uku-
bwa kupita 
kiasi, inatakiwa 
kuwa ya kawaida 
ambayo ni rahisi 
kuibeba mkononi. 
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Mihogo na 
Chachandu

MIHOGO ya kukaanga ni 
chakula pendwa hasa ile in-
ayokaangwa na wafanyabiasha-
ra wadogo wa mitaani.

Watu wengi wanavutiwa na 
aina hii ya chakula, lakini baa-
dhi hushindwa kupata kutokana 
na kuhofia mazingira na wakati 
mwingine kutokana na hadhi 
yao ya kimaisha.

Leo nakupa njia nzuri ya nam-
na ya kukaanga mihogo kwa ajili 

N
GOZI laini na haina 
kasoro humuongezea 
ujasiri na kujiamini kwa 
mwanamke.

Wanawake wengi wanapenda 
kuwa na ngozi nyororo na yenye 
afya, lakini bado wana uelewa 
mdogo wa namna ya kutengen-
eza ngozi kuwa katika hali hiyo.

Katika safu ya leo tutaeleza-
na namna ya kutumia asali 
kuongeza umaridadi wa ngozi ya 
uso.

Kulainisha ngozi
Mtu mwenye ngozi kavu, 

asali inasaidia kulainisha ngo-
zi  na  ina tabia ya  kuvuta un-
yevu kutoka kwenye hewa na 
kuhifadhi.

Unachotakiwa chukua asali 
mbichi kijiko kimoja cha chai ki-
sha paka usoni, halafu kaa nayo 
kwa dakika 15 hadi 20 kisha safi-
sha uso wako.

Kusafisha ngozi
Katika kusafisha ngozi asali ina 

uwezo wa kuua bakteria na ku-
vuta uchafu katika matundu ya 
ngozi na kutoa nje, hivyo inasaid-
ia pia kuondoa tatizo la chunusi.

Hapa unatakiwa kuchukua 
asali mbichi kijiko kimoja cha 
chakula, changanya na mafuta 
ya nazi vijiko viwili na kisha paka 
usoni huku ukisugua taratibu 
kwa kuzungusha vidole.

Ukimaliza kusugua uso na 
mchanganyiko wako, osha uso 
wako na maji ya vuguvugu.

Kusugua ngozi
Ukitaka kusugua ngozi chukua 

kijiko kimoja cha asali na kijiko 
kimoja cha baking soda.

Tumia mchanganyiko huu 
kusugua ngozi yako taratibu. 
Asali inaongeza lishe na chembe 
chembe kuzuia madhara yanay-
otokana na sumu za hewani zina-
zozeesha ngozi.

Ngozi 
laini

UREMBO

ya chakula maalumu cha familia 
yumbani kwako.

Maandalizi

Mihogo mikubwa mitatu, 
mafuta lita moja, kitunguu ki-
moja, kitunguu swaum kiasi, 

tangawizi kiasi, nyanya nne, 
limao moja, karoti nusu, hoho 
nusu, pilipili manga kidogo, 
chumvi na pilipili mbichi.

Jinsi ya kuandaa
Menya mihogo, ikatekate kati-

ka vipande unavyotaka na kisha 
isafishe.

Bandika karai ya kukaangia, 
weka mafuta na mihogo ndani, 
weka maji kidogo na funika na 
mfuniko unaozuia mvuke ku-
toka.

Mihogo ikianza kuchemka 
punguza moto ili iive taratibu 
na kulainika vizuri hadi maji 
uliyochanganya na mafuta 
yakauke.

Kisha funua, utaona mihogo 

yako ikiwa imeiva vyema, anza 
kutoa mmoja mmoja ile ambayo 
imeiva na kuanza kukauka vy-
ema, tayari kwa ajili ya kuliwa 
na kachumbari ama chachandu.

 Chachandu
Osha nyanya, karoti, hoho, 

tangawizi, chukua sufuria uvis-
age uvitie, kisha katakata kitun-
guu tia, twanga pilipili uitie pia. 
Weka chumvi na pilipili Manga.

Bandika jikoni uweke na 
maji nusu kikombe na unyuny-
uzie mafuta kiasi. Funika acha 
ichemke dakika tano, kisha  
kamulia limau uache ichemke 
kidogo, epua chachandu yetu 
itakuwa tayari kwa kuliwa na 
mihogo.

Na Mary Geofrey
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B
AADA ya miaka kadhaa 
ya kuishi kwenye ny-
umba, wengi  hutamani 
kubadilisha mwonekano.

Mara nyingi wamiliki wengi wa 
nyumba hupendelea kurekebisha 
jengo au kununua samani mpya 
ambazo hutumia gharama kubwa.

Si vibaya kufanya hivyo lakini 
hata pale bajeti inapokuwa ndo-
go unaweza kufanya maboresho 
hayo.

Miongoni mwa vitu ambavyo 
unaweza kuvitumia kubadilisha 
mwonekano wa nyumba yako 
hata bila kutumia gharama kubwa 
na ikapendeza ni pamoja na nam-
na kuchagua rangi ya ukuta.

Nyingine ni matumizi tofauti ya 
karatasi za ukutani na malighafi 
zingine zilizotumika kutengen-
ezea samani zako ambazo zikitu-
miwa vizuri zina nafasi kubwa ya 
kubadilisha kabisa muonekano 
wa nyumba yako na  kukupa wa 
kuvutia zaidi.

Kwa mfano kupaka rangi upya 
kabati la luninga, miguu ya kiti au 
meza, kubadili kitambaa kilicho-
tengenezea viti au sofa, kunasaidia 
kubadilisha muonekano katika ny-
umba yako.

Nyingine ni kubadili vitu kido-
godogo kama vile vigae  na fimbo 
za pazia, mapazia yenyewe, zuria 
na mapambo ya ukutani.

Viko vitu vingi ambavyo un-
aweza kuvifanyia marekebisho 
kwa  gharama ndogo ndani ya 
nyumba yako na ukaifurahia tena 
na usiichoke.

Pia hata kuchagua kubadili 
kitu kingine unachoona unataki-
wa kufanya hivyo. Kama ni foron-
ya unatakiwa kuangalia zile zina-
zoendana na zilizoko kwa wakati 

Zingatia haya unapowaza jiko la nje

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James

JUMAPILI APRILI 14, 2024

Using’ang’anie mwonekano Using’ang’anie mwonekano 
wa zamani wa nyumba yakowa zamani wa nyumba yako

KAMA huna fedha za kutosha 
na unahitaji jiko la nje wala 
usiwaze tena. Kuna njia za kuwa 
na sehemu ya kupikia yenye 
hadhi nzuri na mandhari ya ku-
vutia na kuifanya nyumba yako 
kuwa ya kisasa kila wakati.

Mtaalamu wa bustani Georgia 
Lindsay, ameandika kwenye 
mtandao wa Houzz kuwa jiko la 
nje linaweza kuwekwa kwe-
nye eneo la bustani kwa ku-
weka karo la kuoshea vyombo, 
vyakula na jiko lenyewe. Hii ni 
aina ya ubunifu ambao unawapa 
nafasi wenye nyumba kufurahia 
mazingira ya nje badala ya kila 

siku kutumia ndani pekee.
Katika eneo hili la jiko, wa-

nafamilia wanaweza kufurahia 
mlo hapo hapo nje kwa kuandaa 
mazingira yaani kuweka meza 
na viti au mkeka kwa wanao-
penda kukaa chini.

Mtaalamu mwingine wa 
bustani, Anna Elias, anasema 
jiko la aina hiyo linaweza ku-
ongezewa thamani kwa kuweka 
‘vibenchi’ vya watoto ambavyo 
wanaweza kuvitumia kuchora 
na kupaka rangi aina mbalimbali 
ya kazi wanazoandaa.

“Jiko hili linapendeza kama 
kutakuwa na maua au miti ili 

kuondoa hali ya jiko la ndani. 
Pia unaweza kuezeka ili uweze 
kulitumia wakati wa mvua 
au jua kali. Ni zuri sana pale 
ambapo unaalika marafiki au 
ndugu kwa chakula cha mchana 
au usiku,” anasema.

Anna anasema jiko hilo lin-
awawezesha wageni na wenyeji 
kufurahia mlo kwa kuona jinsi 
unavyoandaliwa na pengine 
watu wanaweza kuonja wakati 
wa kupika hadi chakula kinaiva.

“Katika jiko hili mnaweza ku-
jikuta familia nzima mnapika, ni 
eneo zuri sana,” anasema.

DONDOO

Na Elizabeth Zaya

wa sasa.
Kama vitu vyako vya ndani 

umevitumia kwa miaka mingi na 
vimepitwa na wakati na ndiyo 
maana huenda vinakuchosha 
na kuiona nyumba yako mbaya, 
usiikatie tamaa kwa sababu  in-

awezekana kuirudisha katika 
ubora wake. Kikubwa ni kuwa 
mbunifu na kuongeza kidogo 
kidogo vionjo vinavyoendana 
na wakati katika nyumba yako 
hiyo, hata kama  huna kipato 
kikubwa inawezekana, si lazima 

uweke vyote kwa pamoja, lakini 
kadri unavyojaaliwa unabadili 
cha zamani na unaweka kinach-
oendana na wakati wa sasa.

Utanunua pazia leo lakini siku 
nyingine kitu kingine na hii pia 
itasaidia nyumba yako kuone-

kana mpya kila siku.
Ni ukweli kuwa vitu vya ny-

umbani vinabadilika kila baada 
ya  kipindi kifupi, zuria ul-
ilonunua miaka mitano iliyopita, 
haliwezi  kuendana na wakati 
huu.
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HABARI KIMATAIFA

Baraza la mpito kuongoza HaitiMarekani 
yaiomba 
Iran
kuacha 
kulipiza 
kisasi
WASHINGTON, 
Marekani

RAIS wa Marekani Joe 
Biden, amesema kwamba 
anatarajia Iran itafanya 
shambulizi la kulipa kisasi 
hivi karibuni.

Tishio hilo linalochuku-
liwa kuwa la kuaminika 
linaiweka Marekani katika 
kipindi kigumu na kumfan-
ya kiongozi huyo kuitaka 
Irani kujizuia kuishambulia 
Israel.

“Usifanye hivyo, sitaki 
kutoa taarifa za siri, lakini 
natarajia kutokea hivi ka-
ribuni. Tumejitolea kwa 
ulinzi wa Israeli. Tutaiunga 
mkono Israel. Tutaisaidia 
Israel kujilinda na Iran 
haitafanikiwa,” alisema Joe 
Biden akiitolea wito Iran 
kwa kifupi. 

Alisema Ikulu ya White 
House inaona kuwa taarifa 
za kijasusi ilizozipata kwe-
nye shambulizi lililokuwa 
likikaribia la Iran ni za kua-
minika.

Aidha, maofisa wa Mare-
kani walikataa kueleza kwa 
undani zaidi taarifa za ki-
jasusi walizonazo, lakini 
Mshauri wa Mawasiliano 
wa Usalama wa Kitaifa John 
Kirby, aliona tishio hilo 
kuwa la kweli na linaone-
kana. 

Hata hivyo, ofisa mkuu 
wa kijeshi wa Marekani 
katika Mashariki ya Kati ali-
wasili nchini Israel.

Maofisa wa Wizara ya Ul-
inzi ya nchi hiyo walisema  
bila maelezo zaidi, kwam-
ba jeshi la Marekani katika 
eneo hilo limeimarishwa. 

Siku moja baada ya 
shambulio la Israel lililo-
fanyika katika mji wa Da-
mascus nchini Syria, Wa-
ziri wa Mambo ya Nje wa 
Iran, alieleza kuwa nchi 
yake iliwajibisha Marekani 
ambaye ni mshirika wa 
Israel. Kwa upande wake, 
Israel imeonekana kuo-
gopa majibu ya Tehran na 
linasumbua sehemu ya 
raia wa nchi hiyo. Baadhi 
ya raia wa Israel walieleza 
kuwa hawahisi kama wa-
nalindwa na serikali yao. 
Tangu Oktoba 7, kume-
kuwa na hofu ya ukosefu 
wa usalama nchini humo 
ingawa wengi wanadhani 
hawawezi kushindwa.

PORT AU PRINCE, Haiti

HATIMAYE baraza la utawala 
la mpito limeundwa nchini Haiti, 
lenye jukumu la kujaza pengo la 
uongozi na kurejesha hali ya utu-
livu.

Nchi hiyo haina serikali kwa sasa 
baada ya waziri mkuu Hariel Hen-
ry kujiuzulu baada ya magenge ya 
kihalifu wanaomiliki silaha kuen-
delea kufanya ghasia.

Tangazo la kuundwa kwa baraza 
hilo lilitolewa Ijumaa kupitia gazeti 
rasmi la “Le Moniteur”, mwezi 
mmoja baada ya Henry kuachia 
madaraka.

Tangazo hilo, ambalo lilichelew-
eshwa kwa wiki kadhaa kutokana 

na  mizozo ya kisiasa, limeleta 
matumaini katika juhudi za ku-
pelekwa kikosi cha polisi cha 
kimataifa kilichoidhinishwa na 
Umoja wa Mataifa, kikiongozwa na 
Kenya.

Kutokana na hatua hiyo, baraza 
hilo lina jukumu la kuteua wa-
ziri mkuu mpya na serikali haraka 
ikijumuisha watu wenye miren-
go mbalimbali ya kisiasa nchini 
humo.

Kuundwa kwa baraza hilo lin-
aloungwa mkono na Marekani 
pia ni hatua ya kwanza kuelekea 
kufanyika uchaguzi wa rais ifikapo 
mwaka 2026.

Hata hivyo, maswali bado ya-
mesalia ikiwa serikali ya mpito, 

iliyopewa jina la Baraza la Mpito 
la Rais, itaweza kuwa na nguvu 
dhidi ya magenge ya kihalifu ya-
nayodhibiti sehemu kubwa ya mji 
mkuu Port-au-Prince.

Sehemu ya maelezo ya taarifa 
hiyo ilieleza kwamba baraza la 
mpito litatumia mamlaka mahusu-
si ya urais wakati wa kipindi chote 
cha mpito hadi uchaguzi wa rais 
ambao lazima ufanyike kabla ya 
Februari 7, 2026.

Nchi hiyo haijafanya uchaguzi 
tangu 2016 na imekuwa bila rais 
tangu Jovenel Moise alipouawa  
2021. 

Waziri Mkuu Henry alishindwa 
kuingia nchini mwake baada ya 
kuwa na ziara  Kenya,  mwezi Feb-

ruari, akijaribu kuandaa kikosi cha 
polisi cha kimataifa wa kulinda 
amani.

Baada ya shinikizo kali kutoka 
Marekani na nchi za kikanda, Hen-
ry alikubali kujiuzulu na kuweze-
sha kuundwa kwa baraza la mpito. 

Ghasia hizo zimesababi-
sha wafungwa wapatao 4,000 
kuaachiliwa baada ya magenge 
kuvamia magereza mawili makub-
wa na kushambulia na kuvunja 
milango.

Shirika la Umoja wa Mataifa la 
kuhudumia watoto UNICEF, lilion-
ya kuwa tatizo la njaa na utapiamlo 
vinaendelea kushuhudiwa nchini 
humo.

DW

Watu saba wauawa Goma baada ya kuvamiwa na waasi

Raia wa Haiti wakipita mbele ya Ikulu ya rais iliyoko katika mji mkuu wa Port-au-Prince, 

GOMA, DRC

WATU saba wameuawa katika 
Hifadhi ya Virunga iliyoko Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC) 
baada ya waasi kuwavamia wakati 
wakiandaa nishati ya mkaa.

Taarifa kutoka eneo la Goma, il-
isema hali imezidi kuwa mbaya ku-
tokana na kukumbwa na masham-
bulizi ya waasi wa M23.

Kulingana na wakazi wa eneo 
hilo, waasi wa M23 wamekataza 
watu wa maeneo wanayodhibiti 

kwenda katika Hifadhi ya Virunga 
kwa misingi kwamba wanaweza 
kuchanganyikiwa kutokana na 
wanamgambo wengine kuwa na 
ngome.

Watu wote waliokufa wana-
toka katika kijiji cha Karambi, 
katika eneo la Rushuru, kilomita 
thelathini kaskazini mwa mji mkuu 
wa mkoa    wa Kivu Kaskazini wa 
Goma. 

“Tuligundua kwamba walikuwa 
wamefungwa kamba na kuuawa,” 
alisema mkazi mmoja wakati al-

ipohojiwa na shirika la habari la 
AFP kwa njia ya simu.

“Waliuawa kwa mapanga siku 
ya Jumatano, miili yao ilipatikana 
juzi,” alisema ofisa wa eneo hilo.

Alisema wayu hao wanaume wa-
likuwa na umri wa kati ya miaka 20 
na 30. 

Kulingana na afisa huyo, watu 
wanaingia katika msitu huo kuto-
kana na kukosa njia nyingine za 
kujikimu.

Wahusika wa mauaji hayo bado 
hawajatambuliwa, lakini wakazi 

hao wanashutumu M23, amba wa-
nasaidiwa na vitengo vya jeshi la 
Rwanda kuhusika na tukio hilo.

Katika  kusaidia kupambana na 
waasi hao, jeshi la DRClilitoa wito 
kwa makundi yenye silaha yanay-
ojulikana kwa jina la wazalendo 
kuingia katika mapigano.

Hifadhi ya Virunga ni kongwe 
zaidi ya asili barani Afrika, ili-
youndwa mnamo 1925, inasifika 
kuwa wanyamapori mbalimbali 
kama sokwe wa milimani.

RFI
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	 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

‘Nakupenda, lakini baba yangu
kavunjika mguu kwa ajili yako’

	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

SAFU

SI KILA USHAURI UNA NIA NJEMA

Kuna ndoa nyingi 
zimevunjika kwa 
sababu ya ushauri 
wa watu wa pem-
beni. Wengine wa-
natumia uzoefu wa 
matatizo yao kuwa 
matatizo yako, 
furaha zao kuwa 
zako na uhusiano 
wao kuwa wako. 
Jambo la msingi 
hapa ni kutambua 
kwamba kuna 
baadhi ya mambo 
ni ya kipekee 
hayafananishwi na 
mengine.

N
I kweli kwamba kila mtu 
ameumbwa na vipawa 
mbalimbali, hivyo 
anaweza kuwa anafa-

hamu mambo mengi kutokana 
na uwezo huo. Pamoja na vipawa 
hivyo, hawezi kuwa anaelewa kila 
kitu kwa sababu atakuwa na uwezo 
wa kuelewa katika maeneo pekee 
aliyobarikiwa nayo.

Tofauti ya binadamu na wany-
ama wengine kama mbuzi, kondoo, 
punda na ng’ombe ni kitu kina-
choitwa utashi. Utashi ni uwezo 
wa kutambua baya na jema. Baya  
na jema likifanyika uwe na uwezo 
wa kutambua na kuchukua hatua 
katika njia sahihi, kulipokea au ku-
likataa.

Nakubali kwamba wako watu wa-
naoyaona mambo kwa usahihi kab-
la ya kutokea na kuona wanalo ju-
kumu la kutoa ushauri yasifanyike 
au yafanyike kwa namna ambayo 
wanafikiri yatazuia mambo fulani 
mabaya kutokea.

 Upande wa pili pia wako wa-
naoyaona mambo mazuri yakiwa 
mbele, lakini kwa makusudi wana-
chukua hatua ya kutoa ushauri ili 
yale mazuri yasitokee.

Unaweza kupewa ushauri wa 
kisiasa, kielimu au kijamii. Ushauri 
kwa asili yake huwa hauzingatii 
taaluma ya mtu. Unaweza kupewa 
na ushauri na mtu yeyote na kazi 
itakayokuwa mbele yako ni ku-

upokea au kuukataa. Kitendo cha 
kuchagua kama umeupokea au 
umeukataa, kinategemea uwezo 
wako wa fikra na utashi katika yale 
uliyoshauriwa.

Ukiwa na uwezo mdogo wa fikra 
dhidi ya aliyekushauri juu ya jambo 
fulani, kuna hatari ya ama kukataa 
ushauri mzuri au kukubali ushauri 
mbaya. 

Ushauri wowote huwa hauhitaji 
sana majadiliano, bali tafakuri ya 
ndani kabisa kabla hujachukua ua-
muzi ya kuukataa ama kuukubali.

Kuna ndoa nyingi zimevunjika 
kwa sababu ya ushauri wa watu 
wa pembeni. Wengine wanatumia 
uzoefu wa matatizo yao kuwa mata-
tizo yako, furaha zao kuwa zako na 
uhusiano wao kuwa wako. Jambo la 
msingi hapa ni kutambua kwamba 
kuna baadhi ya mambo ni ya kip-
ekee hayafananishwi na mengine.

Katika siasa, ushauri umesababi-
sha matatizo makubwa sana duni-
ani hasa katika Afrika. Wako  watu 
wameumizwa vibaya kwa sababu 
ya ushauri unaotokana na watu 
wengine. Kuna wengine wanafikiri 
nchi zao zilivyo ndivyo nchi zingine 
zilivyo pia. 

Mwenyezi Mungu alikuwa na 
makusudi ya kuifanya Amerika iwe 
tofauti na Uingereza au Tanzania 
kuwa tofauti na Rwanda na kadha-
lika.

Maana yake ni kwamba kinacho-

fanyika Amerika kitakuwa tofauti 
na kinachofanyika Uingereza. Pia 
kinachofanyika Tanzania lazima 
kiwe tofauti na kinachofanyika 
Uganda, hivyo yatakuwa makosa 
makubwa kuchukua uzoefu wa 
Zambia kuiendesha Malawi. Taf-
siri  yake ni kwamba Rais wa Zam-
bia akipewa ushauri wa namna ya 
kuiendesha nchi yake kutoka Bot-
swana, lazima achuje kwa kutumia 
utashi wake juu ya jambo gani 
alitekeleze au aliache.

Eneo la elimu pia limeathirika 
zaidi na ushauri wa watu. Leo hii 
kuna wazazi wakimwona jirani yao 
ameanza kazi fulani na baada ya 
mwaka mmoja kajenga nyumba na 
anamiliki gari, lazima wamshauri 
kijana wao akasome alichosomea 
jirani huyo bila kufahamu kwamba 
inawezekana kipato chake hakito-
kani tu na ujira wake.

Wako watu ambao wamesoma 
kozi fulani na baadaye kugundua 
kwamba walikosea kuchagua. 
Wako waliokosea kwa sababu 
walichagua kwa kutojua na kwa ku-
toshauriwa japo wengine walikosea 
kwa kushauriwa na watu wao wa 
karibu lakini baadaye wakabadili-
sha.

Tukubali ushauri wa watu lakini 
kabla ya kuutekeleza unahitajika 
umakini, tahadhari lakini tafakuri 
ya kutosha.Tukipokea kama am-
bavyo dodoki linanyonya maji 

kwenye bakuli, basi kama si leo ni 
kesho tutakuwa tunajutia uamuzi 
wa ushauri wenyewe. 

Wakati mwingie tunatekeleza 
ushauri wa maadui wa wale wanao-
tushauri. 

Hatuna  sababu ya kubeba 
maadui wa watu wengine kwa 
mwavuli wa ushauri kwa sababu 
Rais wa Kwanza wa Tanzania. 
Mwalimu Julius Nyerere, aliwahi 
kusema: “Mtu yeyote mwenye akili, 
akikushauri jambo la kipumbavu 
na anajua unajua ni jambo la kip-
umbavu, ukilikubali atakudharau.” 

Kuna wengine wanakushauri 
ili wapate cha kukusema nacho 
baadaye. Ubaya wa ushauri mambo 
yakiharibika washauri huwa ha-
wajitokezi kusema sisi ndio tulim-
shauri badala yake husema tulijua 
tu mambo yataharibika. Lakini ma-
tokeo yakiwa mazuri, watajitokeza 
na kusema alifanyia kazi ushauri 
wetu. 

Kwa hiyo ni muhimu kuwa ma-
kini sana na kila aina ya ushauri un-
aopewa kwa sababu si kila ushauri 
una manufaa kwako. Wengine  wa-
natafuta kujipendekeza ili kutimiza 
haja ya mioyo yao kutoka kwako 
maana wanajua wewe ndiwe un-
aweza kutimiza ndoto zao.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
DAR ES SALAAM-TANZANIA

Kitu hicho kili-
sababisha wambea 
waanze kujua 
kuna namna kati 
yao, kwa sababu 
pamoja na kijana 
kuonekama yupo 
peke yake, lakini ni 
mgeni kijijini hapo, 
hivyo wakawa 
wanafuatilia ny-
endo zake. Habari 
zikamfikia baba wa 
msichana. Na akao-
nyeshwa kijana 
huyo wa kijiji cha 
jirani, lakini sasa 
alikuwa anaoneka-
na kushinda kijijini 
Nsobombo. Hakum-
wambia binti yake. 
Aliacha kwanza, 
nadhani alikuwa na 
mipango yake.

N
I kisa cha kusisimua na 
kusikitisha sana. Kina-
husiana na mambo ya 
mapenzi. Mapenzi yana 

vitu vingi sana ambavyo kama wasa-
nii wetu wa sasa wangeendelea ku-
chambua kama walivyofanya wana-
muziki wa huko nyuma, tungepata 
mikasa na visa vingi sana, lakini pia 
jamii kujifunza mengi.

Bahati mbaya sana wao wanaishia 
‘nakupenda’ na maneno yenye 
ukakasi, ambayo wakati mwingine 
huwezi kukaa hata na familia yako 
ukasikiliza, achilia mbali watu un-
aowaheshimu mno kama baba au 
mama mkwe.

Kisa hiki kilitokea kweli miaka 
mingi nyuma katika Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo, maeneo ya 
Kamina, kwenye kijiji cha Nsobom-
bo, alikozaliwa mwanamuziki, Tshi-
manga Kalala Asossa. Kijana mmoja 
wa vijiji vya jirani alikutana na msi-
chana kutoka Nsobombo, wakaon-
gea waliyoongea na kukubaliana 
kuwa wapenzi.

Hata hivyo, kila mmoja aliendelea 
kuishi kwao, badala yake walikuta 
wanakokujua wenyewe na kuongea 
mambo yao.

Msichana mara kwa mara alikuwa 
akimsitizia jamaa kuwa hata siku 
moja asijaribu kufika nyumbani 
kwao kumfuata, au kumuulizia kwa 
sababu baba yake ni mkali, na si 
utamaduni wa Mwafrika.

Dada wa watu akamwambia asu-
biri kwanza, ataanza mwenyewe 
kujieleza kwa wazazi kama amepata 
mchumba, halafu jambo likishakaa 
vizuri, basi atamwita kwenda kuji-
tambulisha rasmi akiwa na mshenga 
pamoja na barua ya posa mkononi.  
Wakakubaliana hivyo.

Mapenzi yao yakaendelea kwa 
kificho tu. Tatizo ni kwamba kijana 
akaanza kuwa na wivu kupindukia. 
Kijijini kwao hakukaliki, kiguu na 
njia kwenda Nsobombo kwa mpenzi 
wake.

Kitu hicho kilisababisha wam-
bea waanze kujua kuna namna kati 
yao, kwa sababu pamoja na kijana 
kuonekama yupo peke yake, lakini 
ni mgeni kijijini hapo, hivyo wakawa 
wanafuatilia nyendo zake. Habari zi-
kamfikia baba wa msichana. Na aka-
onyeshwa kijana huyo wa kijiji cha ji-
rani, lakini sasa alikuwa anaonekana 
kushinda kijijini Nsobombo. Hakum-
wambia binti yake. Aliacha kwanza, 
nadhani alikuwa na mipango yake.

Siku isiyo na jina, kijana akapita 
maeneo ya nyumbani kwa msicha-
na. Alipopita  akapunguza mwendo 
na kuanza kuangalia huku na huko 
kama anaweza kumwona mpenzi 
wake, lau kwa macho tu.

Mzee akamwona alivyokuwa wak-
ishangaashangaa na alivyoambiwa, 
kuonyeshwa, aliunganisha doti na 
kuamini kuwa yule ndiye kijana 
anayemharibu binti yake. Akatoka 

mbio ndani na panga na kuanza 
kumkimbiza jamaa. 

Kijana akatoka mbio na kwa 
sababu umri bado alimchengesha 
mzee, mwishoni alianguka shimoni 
na kuvunjika mguu.  Mzee akalazwa 
hospitalini. 

Ikawa ni simulizi vijiji vyote vya 
jirani. Binti akakasirika na kumfuata 
mpenzi wake kijijini kwao, akaku-
tana naye na kuanza kumlaumu kwa 
yote aliyoyafanya. Mwishoni akam-
wambia ni kweli anampenda la-
kini anavunja uhusiano kwa sababu 
hakufuata maagizo yake na haiweze-
kani kuendelea na mapenzi wakati 
baba yake anateseka hospitalini, pia 
hata kama akileta barua haitoweza 
kupokewa tena.

Asossa alikichukua kisa hiki na 
kukitungia wimbo aliouita ‘Salimia’, 
ikiwa ni jina la kijana huyo na ulire-
kodiwa na kwenye studio za Radio 
Tanzania Dar es Salaam mwanzoni 
mwa miaka ya 1990.

“Kufika kwako kwetu Salimia 
kumezua jambo, baba kavunjika 
mguu katumbukia shimoni alipoku-
wa anakukimbiza yoyoyo. Mpenzi 
nashindwa aaa, sijui niamue vipi, 
kukupenda bado kakupenda aaa, 
lakini baba yangu miye Nsobombo.

Mpenzi nashindwa aaa, sijui nia-
mue vipi, kukupenda bado kaku-
penda aaa, lakini baba yangu miye 
Nsobombo.

“Kufika kwako kwetu Salimia 

kumezua jambo, baba kavunjika 
mguu katumbukia shimoni alipoku-
wa anakukimbiza yoyoyo.

Mpenzi nashindwa aaa, sijui nia-
mue vipi, kukupenda bado kaku-
penda aaa, lakini baba yangu miye 
Nsobombo.

“Mpenzi nashindwa aaa, sijui nia-
mue vipi, kukupenda bado kaku-
penda aaa, lakini baba yangu miye 
Nsobombo. Yoyoyo ona sasa mpenzi 
Salimia, haraka yako mpenzi, mimi 
sasa naumia, baba hospitalini ana-
teseka, wewe upate mapenzi, ya-
nanisumbua, nifanye sasa nini eee, 
Salimia baba.

“Angalia kukosa kwa imani yako 
kwangu, nilikwambia usifike nyum-
bani kwanza, niachie mwenyewe 
Salimia, nikajieleza kwa wazazi wan-
gu, hukutaka kunisikia Salimia, ma-
tokeo yake baba kabaki kilema. Mimi 
na wewe Salimia naona basi tena

Angalia kukosa kwa imani yako 
kwangu, nilikwambia usifike nyum-
bani kwanza, niachie mwenyewe 
Salimia, nikajieleza kwa wazazi wan-
gu, hukutaka kunisikia Salimia, ma-
tokeo yake baba kabaki kilema. Mimi 
na wewe Salimia naona basi tena.”

Hivi wasanii wa kike hapa nchini 
wanashindwa kweli kutunga ny-
imbo kama hizi ambazo za mikasa 
ya mapenzi, badala yake wanaishia 
kuimba maneno yasiyofaa?

Tuma meseji 0716 350534
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iwa sita kama yeye, mimi tena nitaweza 
kwenda mjini kununua bidhaa?”

Pamoja na kwamba alisimama du-
kani kwa muda mfupi tu wa sekunde 
kadhaa, lakini yale maongezi aliyaelewa 
vizuri sana.

Ni kwamba msichana yule anaishi 
kwa shangazi yake. Ambaye ana mad-
eni kwenye duka hilo.

Kwa sasa Shangazi yake anaumwa, 
inaonekana kuna matatizo ya kipato, 
hivyo juzi alikuja kununua unga ili 
wakasonge ugali wake. Leo hii amekuja 
kununua mchele. Kwanza pesa yake 
haitoshi, pili anadaiwa.

“Naomba nisaidie sabuni.” Akakati-
sha mzozo wao.

Muuzaji dukani ambaye kwa mu-
jibu wa yule msichana anaitwa Mangi 
aliposikia sauti hiyo aliacha kuongea 
ghafla na kugeuka kumtazama Heri.

Sura yake iliyokuwa imeonekana 
kuchukia, ilibadilika ghafla na kutaba-
samu. Heri alimshangaa kwani hakujua 
kilichomfanya atoke kwenye hali ya ku-
chukia na kutabasamu.

“Watanzania bwana, ndiyo maana 
mkienda nchi jirani hampewi kitu. 
Wewe una pesa yako utasemaji, naom-
ba nisaidie?” Maneno hayo yalimfanya 
ajue ni sasa ni kitu gani kinachozun-
gumziwa.

“Yaani inaonekana kama tunaomba, 
si ndiyo?” Akachagiza kama vile ameele-
wa, lakini bado akahitaji ufafanuzi.

“Sasa kumbe, we una hela wako mfu-
koni, halafu useme, ‘naomba, nisaidie’, 
kweli. Wenzetu hiyo kwao si sawa, ila 
sisi Watanzania ni waungwana, hata 
kama kuna pesa yako na unanunua, la-
kini bado unatumia uungwana.” Muuza 
duka akafafanua.

Wakati wanapiga stori za Wabongo 
na uungwana wao, yule binti bado al-
iendelea kusimama dukani.

Ni kwa sababu tayari mwenye duka 
alikuwa ameshikilia pesa yake mkono-
ni.

Muda huo huo ambao alikuwa ana-
tafuta sabuni, akamwambia mteja wake 
wa awali.

“Hii elfu mbili sikurudishii, nakata 
ilee ya juzi uliochukua unga, haya nen-
da kalete ya mchele.”

“Mangi, sina hela nyingine leo tuta-
lala na njaa wenzako...”

“Kwani vipi? Mbona tangu nakuja 
uko na huyu binti kama mnabishana 
hivi?”

Akaelezwa jinsi ilivyokuwa. Msicha-
na hakusema lolote. Alibaki kimya.

Heri akaingiza mfukoni na kutoa noti 
ya shilingi elfu tano.

“Sasa sikiliza, hiyo uliochukua kata ya 

H
ERI akasogea pembeni 
tena ya kitanda na ku-
jaribu kukokota kile am-
bacho kipo uvunguni, na 

lengo ni kumtoa panya aliyekufa am-
baye anatoa harufu kali.

Kilichotoka sasa ni mtego wa pan-
ya. Lakini haukuwa mzima. Ulikuwa 
ni mtego wa zamani ambao ulihar-
ibika. Tangu uharibike hajanunua 
mtego mwingine. Ulikuwa ume-
shaanza kuwa na kutu, ukiwa hauna 
uwezo wa kukamata hata mende, 
achilia mbali panya, kwa sababu 
waya  na vitu vingine ambayo vina-
sababisha uitwe mtego vimeshaha-
ribika.

Hapo akachoka zaidi. Akaachana 
na alichokuwa anafanya, akakaa 
chini.

Dakika mbili baadaye akasimama 
na kuzunguka chumba kizima, aki-
tafuta kitu kile kile na sehemu zile 
zile ambazo ameshapita. Hakuna 
kilichobadilika.

Alipoangalia saa yake kwenye 
simu yake ya kitochi ilimwambia im-
ebaki nusu saa tu mgeni awasili.

Wakati wenzake wanakuwa na 
furaha wanapokuwa na ahadi na 
wapenzi wao, yeye sasa alichukia.

Akatamani Nuru apate dharura 
yoyote ile asifike siku hiyo. Harufu il-
iendelea kuzidi na kuanza kumsum-
bua hata yeye mwenyewe. Akakaa 
kwenye kitanda kwanza ili atulize 
akili na kuona nini cha kufanya.

Mawazo yakamrudisha nyumba, 
siku ya kwanza alipokutana na Nuru.

Yalikuwa ni majira fulani hivi ya 
saa 10:00 jioni, akiwa kwenye duka 
moja akinunua sabuni aliyoipenda 
kuiogea.

Akamkuta msichana mmoja 
aliyeonekana kama anazozana na 
muuzaji.

“Kwanza nakudai, juzi ulichukua 
unga kila moja, ukaniambia nitaku-
letea baadaye, hadi leo hujaleta, leo 
unakuja tena, umesahau kama jana 
ulikopa, unakuja kununua mchele 
pesa yenyewe pungufu,” Heri alim-
shuhudia muuza duka akimpasha 
yule dada.

“Nitakuletea, shangazi bado 
anaumwa...”

“Hakuna, shangazi yako mwe-
nyewe ana madeni kibao hapa, 
hajalipa, na wewe unakuja kumsaid-
ia kuongeza madeni.”

“Aiii Mangi, hatukudhulumu, 
shangazi akipona madeni yote yat-
alipwa.”

“Yaani hadi apone? Hii ni biashara 
bwana. Asipopona je!? Unafikiri wak-

“Sasa 
kumbe, we 
una hela 
wako mfu-
koni, halafu 
useme, 
‘naomba, 
nisaidie’, 
kweli. Wen-
zetu hiyo 
kwao si 
sawa, ila sisi 
Watanzania 
ni waung-
wana, hata 
kama kuna 
pesa yako na 
unanunua, 
lakini bado 
unatumia 
uungwana.” 
Muuza duka 
akafafanua.

Harufu ya Panya-3

HADITHI
KIJANA Heri alikutana na msichana Nuru katika duka fulani maeneo ya Chanika, Dar 
es Salaam. Baada ya kuongea waliyoongea wakakubaliana kuonana siku ya Jumapili 
kwenye nyumba aliyomwelekeza aende kumuulizia. Siku ilifika kama walivyoahidiana, 
saa chache kabla ya kuwasili Heri alianza kusikia harufu mbaya chumbani kwake, 
ambayo kwa uzoefu wake aligundua ni ya panya aliyekufa. Akafanya kila kitu 
ambacho alidhani kinaweza kumaliza tatizo kwani muda ulivyozidi kusonga mbele 

ITAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) unga wa juzi, halafu hii sasa, mpimie 

mchele kilo ambacho alikuwa anahi-
taji...”

“Alikuwa anataka kilo moja,” 
akadakiwa Mangi.

“Enhee, sasa chenji inayobaki 
mpe mwenyewe, inaweza ikakusaid-
ia tena kesho.”

Mangi alifanya kazi yake kama al-
ivyoagizwa. Chenji iliyobaki alikabi-
dhiwa msichana. Akaipokea.

Kitendo cha kuipokea kilione-
kana kumfariji sana Heri. Kwa muda 
mfupi tu aliyomuona hapo dukani 
alionekana kumpenda.

Ni msichana alionekana ana uzuri 
ulioyojificha. Umbile zuri, na urem-
bo uliofichwa na kukosa matunzo 
nadhani pamoja na ugumu wa mai-
sha anayopitia.

Hata yeye Heri hakuwa na pesa 
kiasi hicho, ni mbangaizaji tu wa ku-
uza viatu na mitumba ya kutandika 
chini, lakini vitu viwili vilimfanya 
kuitoa shilingi elfu tano.

Kwanza ni huruma kwa jinsi alivy-
okuwa akiomba, pamoja na historia 
ndogo tu aliyoisikia hapo na akashi-
kwa na huruma.

Pili ni umbile ya msichana huyo 
lilimshtua. Licha ya kuonyesha 
hakuwa na maisha bora, hatas nguo 
tu alizokuwa amevaa, lakini aliweza 
kuwazidi hata wale wasichana wa-
naoshinda saluni.

Hilo halikuonekana sana kwenye 
machi ya kawaida. Ilibidi mtu mwe-
nye jicho la tatu kuweza kutambua 
kuwa iwapo atatunzwa vyema, 
atakuwa mrembo mara kumi ya al-
ivyo.

“Ahsante kaka.” Heri alishtuliwa 
na shukrani kutoka kwa binti huyo.

“Usijali dada yangu. Unaitwa 
nani?”

“Naitwa Nuru.”, akaitikiwa kwa 
sauti tulivu na ya upole. “Mhh! Na 
kweli Nuru.” Akasema Heri na ku-
sababisha binti wa watu kutaba-
samu.

Tayari Heri na Nuru walishaanza 
kuvuta hatua kadhaa kutoka dukani 
na sasa walikuwa wanatembea wak-
iwa wawili.

“Unaishi wapi?” Heri akauliza tena 
“Hapa hapa Chanika, wala siyo mba-
li, nyumba hizo za nyuma hapo.”

“Unaishi na nani?” Bado maswali 
yalikuwa yanafululiza kutoka kwa 
Heri.

“Shangazi,” akajibu. Heri hakutaka 
kumwambia chochote kwa jinsi al-
ivyotokea kumpenda mara tu baada 
ya kumuona. Alichoona ni kwamba 
muda wa kumwambia hivyo hai-
jafika.

ndiyo harufu nayo ilizidi.
Muda wa Nuru kufika ulikaribia. Njia 
mbadala aliyotumia kuondoa harufu 
ndiyo iliyoleta balaa zaidi.
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MAKALA MAALUM
HABARI BURUDANI

AIC Nira, 
Lemi 
George 
wazidi 
kupaa

DRAKE 
ANUSURIKA 

KIFUNGO
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MWIMBAJI wa muziki wa Injili ji-
jini Mwanza, Lemi George na kwaya 
ya AIC Nira, wamefanikiwa kujizolea 
umaarufu kutokana na wimbo wao 
mpya ‘Msalabani’ kufanya vizuri ka-
tika majukwaa mbalimbali nchini.

Akizungumza na NIPASHE jana, 
Lemi, alisema anamshukuru Mungu 
kwa mapokezi  mazuri ya wimbo 
huo ambao umefanya vizuri katika 
msimu wa Sikukuu ya Pasaka.

“Huu ni upendo mkubwa am-
bao mashabiki wa muziki wa Injili 
wametuonyesha mimi na AIC Nira 
Gospel Choir, video tayari ipo kwe-
nye chaneli yetu yao ya YouTube na 
bado tunaomba watuunge mkono ili 
tuweze kuwafikia watu wengi zaidi,” 
amesema Lemi.

M
AHAKAMA imemwachia huru mwanamuziki maarufu wa hip 
hop nchini Marekani, Drake, baada ya kumuona hana hatia 
katika kesi inayohusu tamasha la Astroworld 2021 lililofanyika 
Houston ambalo lilisababisha watu 10 kufa kwa kukosa hewa.

Katika tamasha hilo, Drake alikuwa mgeni maalumu wa msanii mwen-
zake Travis Scott, ambaye aliandaa onyesho hilo.

Mwishoni mwa tamasha hilo lililofanyika Novemba 5, umati wa watu 
ulipoongezeka katika eneo la tukio na kusababisha hali ya mkanyagano 
uliofanya wengi kuathiriwa kwa kukosa hewa,

Ilidaiwa mamlaka ya eneo hilo na waandaaji wa tamasha walijaribu ku-
katisha tamasha hilo, lakini haikusaidia kwani maafa yalizidi na kufanya 
watu 10 kufa papo hapo kwa kukosa hewa.

Walishtakiwa  ikiwamo Drake na Scott, walimwomba Jaji wa mahaka-
ma hiyo ya Wilaya, Kristen Hawkins kufuta kesi dhidi yao na ombi hili 
lilikubaliwa kwa upande wa Drake na kutakiwa kuondoka mahakamani 
hapo.
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England 

K
OCHA wa Manchester City, 
Pep Guardiola, amekiri timu 
yake imechoka, akisema 
wako kwenye “shida kubwa, 

kubwa, kubwa” kutokana na orodha 
yao ya sasa ya majeruhi.

Huku klabu hiyo ikiwinda kwa 
mara ya pili mfululizo kutwaa mataji 
makubwa, kiungo wa City, Rodri, 
aliomba kupumzika baada ya sare ya 
3-3 dhidi ya Real Madrid katika mch-
ezo wa mkondo wa kwanza wa robo 
fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya uli-
ochezwa Jumanne iliyopita.

“Angalia michezo yetu na utagun-
dua,” alisema Guardiola katika mku-
tano wake na waandishi wa habari 
kuhusu maoni ya Rodri. 

“Ni rahisi. Yeye ni muhimu sana 
kwa ubora anaotupa. Lakini iki-
wa una mchezaji ambaye hataki 
kucheza, hatacheza.

    Ni kutokana na majeruhi 
alionao pamoja na uchovu wa...

GUARDIOLA: CITY 
INA SHIDA KUBWA

PAQUETA ATAJWA CITY
KLABU ya Manchester City inaweza kutumia 

vyema nia ya Lucas Paqueta ya kuondoka West 
Ham msimu ujao - lakini iwapo tu uchunguzi wa 
FA kuhusu madai ya ukiukaji wa kanuni za kamari 
uliofanywa kwa kiungo huyo wa kati wa Brazil 
mwenye umri wa miaka 26 utatupiliwa mbali. 
(Guardian)

MUSIALA ANUKIA CITY
MANCHESTER City ipo tayari kutumia pauni 

milioni 120 ili kumsajili mshambuliaji wa Timu ya 
Taifa ya Ujerumani, Jamal Musiala, mwenye umri 
wa miaka 21 kutoka Bayern Munich. (TeamTalk)

EDWARDS KUTUA LIVERPOOL
LIVERPOOL inatayarisha uhamisho wa msimu 

wa majira ya joto kwa ajili ya mshambuliaji wa 
Sporting Lisbon, Marcus Edwards, mwenye umri 
wa miaka 25, na mlinzi wa Ureno, Goncalo Inacio 
(22). (Football Insider)

ALMIRON, WILSON KUONDOKA
MSHAMBULIAJI wa Paraguay, Miguel Almiron, 

mwenye umri wa miaka 30 na mshambuliaji wa 
England, Callum Wilson (32), ni miongoni mwa 
wachezaji ambao wanaweza kuondoka Newcastle 
United huku klabu hiyo ikijiandaa kwa ujenzi wa 
majira ya joto. (Telegraph)

ADARABIOYO KITAELEWEKA
MANCHESTER United na Tottenham Hotspur 

zimewasiliana na beki wa kati wa Fulham, Tosin 
Adarabioyo, katika kujaribu kufikia makubaliano 
ya awali ya mkataba mpya na mchezaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 26. (TeamTalk)

WAN-BISSAKA ANUKIA MILAN
AARON Wan-Bissaka wa United analengwa kwa 

pauni milioni 13 na Inter Milan huku beki huyo wa 
Timu ya Taifa ya England mwenye umri wa mia-
ka 26 akimalizika mkataba wake mwishoni mwa 
msimu wa 2025. (Gazetta dello Sport)

GALLAGHER KUTUA SPURS
KLABU ya Tottenham Hotspur inatumaini kuka-

milisha mkataba wa haraka kwa ajili ya kumnunua 
kiungo wa kati wa Chelsea, Conor Gallagher, mwe-
nye umri wa miaka 24, dirisha la uhamisho litaka-
pofunguliwa. (Sun)

BRENTFORD: TONEY HAUZWI
KOCHA wa Brentford, Thomas Frank, amepuu-

zia ripoti kuhusu mshambuliaji wa England, Ivan 
Toney mwenye umri wa miaka 28, anaweza kuon-
doka kwa pauni milioni 30 msimu wa joto. (Even-
ing Standard)

GRIMALDO AGEOMBEWA ULAYA
ARSENAL na Liverpool zimeungana na Bayern 

Munich katika mbio za kuwania kumsajili beki wa 
kushoto wa Timu ya Taifa ya Hispania, Alejandro 
Grimaldo, mwenye umri wa miaka 28 kutoka Bay-
er Leverkusen. (Express)

CUBARSI ANOGEWA BARCELONA
MLINZI wa Barcelona, Pau Cubarsi, anataka ku-

saini mkataba mpya huko Nou Camp licha ya klabu 
kubwa zote barani Ulaya kumtaka mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 17. (Mundo Deportivo)

BARKLEY KUTOA MSIMAMO
KIUNGO wa kati wa Luton Town, Ross Barkley, 

amesema hatazingatia mustakabali wake hadi 
mwisho wa msimu huu, huku kukiwa na nia ya 
Manchester United. (Express)

“Nahitaji kupuzisha sehemu za 
kati pia lakini katika michezo ya 
kirafiki ya England, John Stones 
na Kyle Walker walipata majeraha. 
Tuko katika matatizo makubwa.

“Nilihisi tulikuwa tumechoka 
katika mechi zilizopita. Tutaamua 
kesho kile tunachopaswa kufanya,” 
aliongeza.

Guardiola hakuweza kutoa taarifa 
kuhusu utimamu wa Nathan Aké, 
Phil Foden na Walker. 

Foden alilazimika kutoka nje kwa 
sare dhidi ya Madrid, huku Ake na 
Walker wakiwa tayari nje ya uwanja 
kutokana na majeraha.

“Tunafanya mazoezi na tutajua 
wanavyojisikia,” alisema.

Mshambuliaji wa City, Erling 

Haaland, anaongoza katika orodha 
ya wafungaji mabao kwenye Ligi 
Kuu England akiwa na magoli 19, 
na Guardiola aliulizwa ni nini zaidi 
mfungaji wake mahiri anahitaji 
kufanya ili kushinda Ballon d’Or 
msimu huu baada ya kumaliza 
kama mshindi wa pili kwa Lionel 
Messi tuzo za mwaka jana.

“Anahitaji kucheza dakika zai-
di, ili kujifunza kutokana na kile  
unachotakiwa kufanya,” alisema 
Guardiola.

Nafasi ya 18 kwa mabao 2-1 kwe-
nye Uwanja wa Kenilworth Road 
mwezi Desemba, lakini ikatoa timu 
hiyo inayosuasua kutoka Kombe la 
FA kwa kucharazwa 6-2 katika raun-
di ya tano mwezi Februari.
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LONDON, England 

KOCHA mkuu wa 
Brentford, Thomas Frank 
amepuuza mapendekezo 
ya klabu hiyo kukubali ofa 
za pauni milioni 30 kwa 
ajili ya kumuuza msham-
buliaji wao, Ivan Toney.

Mshambulizi huyo wa 
England, Toney anata-
rajiwa kuondoka msimu 
huu wa joto huku mkataba 
wake ukimalizika mwaka 
2025, na Frank tayari ame-
kiri kuwa klabu hiyo itaku-
wa tayari kufanya biashara 
kwa bei inayofaa.

90min hivi karibuni 
iliripoti kwamba Arsenal 
imepunguza nia yao ya 
kumnunua mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 
28, ingawa anaweza kui-
buka kama chaguo kwa 
Manchester United katika 
harakati zao za kutafuta 
mshambuliaji mpya wa 
kati. 

Chelsea pia wamekuwa 
wakihusishwa naye kwa 
kiasi kikubwa.

Ripoti kutoka Ujeru-
mani mapema wiki hii 
zilisema Brentford inge-
fikiria kumuuza Toney kwa 
pauni milioni 30, lakini 

Frank ameamua kuingilia  
kati kuzungumzia suala la 
bei.

“Kwa kawaida siingii 
kwenye mambo ya bei, la-
kini ningesema hiyo ni na-
fuu sana kwa mfungaji ma-
bao 20 kwenye Ligi Kuu,” 
alisema katika mkutano na 
waandishi wa habari.

Rekodi ya mauzo ya 
Brentford ni pauni milioni 
33 kutoka kwa Aston Villa 
kwa Ollie Watkins, ambaye 
alifunga mabao mawili dhi-
di yao wiki iliyopita katika 
sare ya 3-3. 

David Raya atajiunga 
na Arsenal kwa ada ya ku-
dumu ya pauni milioni 27 
msimu huu wa joto baada 
ya washikabunduki kulipa 
pauni milioni 3 kama seh-
emu ya makubaliano yao 
ya awali ya mkopo.

Toney alirejea baada 
ya kufungiwa kwa miezi 
nane kwa kukiuka sheria 
za kamari Januari na tangu 
wakati huo amefunga ma-
bao manne katika mechi 
13 za Ligi Kuu ya England, 
huku akifunga bao lake la 
kwanza kwa England ka-
tika sare ya 2-2 na Ubelgiji 
wakati mapumziko ya me-
chi za kirafiki za kimataifa 

Kocha acheka bei ya Toney

BARCELONA, Hispania

S
AKATA lisiloisha juu ya 
mustakabali wa Frenkie 
de Jong wa Barcelona 
halionyeshi dalili ya ku-

pungua, huku ripoti nchini 
Hispania zikimhusisha tena 

kiungo huyo kuhamia Paris 
Saint-Germain.

Mholanzi huyo ali-
dokezwa kwa mara ya 

kwanza kuondoka ka-
tika klabu hiyo waka-
ti wa dirisha dogo 
la usajili la 2022, 
wakati Manchester 
United ilipotaka 
kumfanya mche-

zaji wa kwanza kusajili-
wa chini ya kocha mpya 
kwa wakati huo, Erik ten 
Hag. 

Lakini baa- da ya 
miezi kadhaa y a 
uvumi, dhana 
na mazung-
umzo kati ya 
pande hizo mbi- li, Mashetani 
Wekundu hati- maye waliacha-
na na harakati zao na kuamua kumsa-
jili Casemiro kutoka Real Madrid kama 
mbadala wake.

Barcelona ilikuwa chini ya shinikizo 
kubwa la kuwauza wachezaji ili kushu-

ghulikia hali yao ya kifedha inayozidi 
kuwa mbaya, na hakuna mabadiliko 
mengi katika miaka miwili iliyofuata. 

Miamba hao wa Katalunya bado 
wana deni kubwa, na Camp Nou kwa 
sasa inafanyiwa ukarabati wa euro bil-
ioni 1.5, na bado wako katika shinikizo 
la kuwaondoa wachezaji wanaolipwa 
mishahara minono ili kufuata sheria za 
matumizi ya LaLiga.

De Jong amekuwa akieleza mara kwa 
mara nia yake ya kubakia Barcelona, 
ambayo bado yeye ni mchezaji wake 
muhimu, lakini vyombo vya habari vya 
Hispania vimefichua anaweza kuon-
doka kidogo kipindi cha majira ya joto 
kijacho.

PSG wanajiandaa kumpoteza Kylian 
Mbappe atakayejiunga na Real Madrid 
msimu huu - hatua nyingine ambayo 
imechukuliwa kwa muda mrefu - na ku-
ondoka kwake kunakokaribia kuashiria 
mabadiliko katika sera ya uhamisho ya 
klabu.

De Jong amebakiza miaka miwili 
kwenye mkataba wake Barcelona, iki-
maanisha ana uwezekano thamani yake 
kupanda msimu huu wa joto, na kwa 
sababu hiyo anasalia kuwa mmoja wa 
mali zinazowaniwa zaidi katika klabu 
hiyo. 

Raphinha na Lamine Yamal pia 
wamehusishwa na kuondoka kwa fed-
ha nyingi, ingawa wote wana majuku-
mu muhimu ya kikosi cha kwanza.

DE JONG AHUSISHWA 
TENA KUTIMKA BARCA

MADRID, Hispania

CARLO Ancelotti hatarajii 
kuwa bila Rodrygo kwa muda 
mrefu baada ya fowadi huyo 
wa Real Madrid kukosa ma-
zoezi kutokana na jeraha.

Rodrygo alifunga na 
kuonyesha kiwango 
bora kwenye sare 
ya 3-3 ya Ma-
drid na Man-
chester City, 
lakini akakosa 
mazoezi juzi, 
na kuwaacha 
mashabiki waki-
toa jasho kutokana 
na kupatikana kwake 
kwa mechi ya marudiano 
ya robo fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya itakayochezwa 
Jumatano.

Alipoulizwa kuhusu Rodry-
go, Ancelotti alithibitisha 
mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 23 anaweza kuwa 
tayari kwa mchezo huo.

“Rodrygo alipata maumivu, 
lakini atapatikana kama kiko-
si kizima,” alisema Ancelotti. 

“Kipaumbele ni yeye 

kucheza. Wiki hii tuko ha-
tarini sana, lakini kama timu 
zote. Tunadumisha imani ya 
siku chache zilizopita.”

Ancelotti alikiri kunaweza 
kuwa na mwanzo wa kwanza 

wa msimu kwa beki wa 
kati Eder Militao 

ambaye atarudi 
uwanjani baada 
ya kuwa nje 
ya dimba kwa 
miezi nane kwa 
kuumia goti.

“Narudia nili-
chosema: wote 

wanapatikana 
na nitaweka timu 

bora,” aliongeza 
Ancelotti. Militao pia 

atapatikana.
“Nikiona mchezaji mwenye 

afya njema, sifikirii kuhusu 
dakika ambazo ametumia au 
muda aliokusanya mazoezini. 
Nilimchezesha Sami Khedira, 
ambaye alikuwa akitoka kwe-
nye majeruhi katika fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na 
nilifanya hivyo kwa sababu 
niliona yuko mzima kwa 
wakati huo.”

Rodrygo anaweza 
kuivaa Man City

Machi.
Baada ya kutolewa kwenye benchi 

kwa sare ya Jumamosi iliyopita dhidi 
ya Villa kutokana na jeraha dogo, Frank 
amethibitisha kuwa Toney yuko fiti.

“Kila mtu kutoka wiki iliyopita tulip-
okabiliana na Villa anapatikana,” Frank 
aliongeza.
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COASTAL UNION YAONGEZA
‘JOTO’ KWA SIMBA, YANGA
Na Adam Fungamwango

B
AADA ya kupata 
ushindi wa mabao 
2-1 dhidi ya Mashujaa 
FC, umeifanya Coast-

al Union kujiwekea katika 
mazingira mazuri ya kukata 
tiketi ya kushiriki mashinda-
no ya kimataifa yanayoan-
daliwa na Shirikisho la Soka 
Afrika (CAF).

Ushindi huo wa Coastal 
Union pia unaweza kuzipa 
‘homa’ vigogo vya soka nchi-
ni, Simba na Yanga pamoja 
na Azam FC zote za Dar es 
Salaam.

Mabao ya Shedrack 

Malungwe na Bakari Selem-
ani yaliifanya Coastal Union 
ifikishe pointi 33, ikijikita 
katika nafasi ya nne ya msi-
mamo wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara ikitangaza hali ya hatari 
kwa vinara Yanga, Simba na 
Azam, ambapo kama zitas-
uasua inaweza kutwaa moja 
kati ya nafasi tatu za juu wal-
izozishikilia.

Mabingwa hao wa Tanza-
nia Bara mwaka 1988, waliku-
wa vibonde katika mzunguko 
wa kwanza, walibadilika 
ghafla mzunguko wa pili ul-
ipoanza kutokana na kufanya 
usajili mzuri kipindi cha di-
risha dogo pamoja na kum-

wajiri Kocha Mkenya, David 
Ouma.

Mashujaa FC, ambayo ili-
iondoa Simba kwenye Kombe 
la FA, Jumanne iliyopita kwa 
mikwaju 6-5 ya penalti, baada 
ya sare ya bao 1-1, ilishindwa 
kabisa kukabiliana na vijana 
machachari wa Ouma.

Endapo itashinda mechi 
zake nane zilizosalia, Coastal 
Union itafikisha pointi 67, 
hivyo timu za Yanga, Simba 
na Azam kama zinataka ku-
shikilia nafasi hizo tatu za 
juu, inabidi nazo zishinde 
mechi zao, ili kuepuka kuen-
guliwa.

Coastal Union imebakiza 

mechi za nyumbani dhidi 
ya Prisons (Mei 8, mwaka 
huu), Singida Fountain Gate 
(Mei 20), JKT Tanzania (Mei 
27) na KMC (Mei 30), huku 
za ugenini zikiwa ni dhidi 
ya Namungo, (Aprili 17), 
Yanga (April 27), Geita Gold  
(Mei 15) na Kagera Sugar (Mei 
21).

Ligi Kuu Tanzania Bara 
inatarajia kuendelea tena 
leo kwa mabingwa watetezi, 
Yanga kucheza dhidi ya Sin-
gida Fountain Gate wakati 
Namungo watawakaribisha 
Azam FC kwenye Uwanja wa 
Majaliwa ulioko Ruangwa 
mkoani, Lindi.

Mshambuliaji wa Mtibwa Sugar, Jimmyson Mwanuke (aliyeruka juu), akiwania mpira dhidi ya wachezaji wa Geita 
Gold FC katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa kwenye Uwanja wa Shule ya Sekondari ya Wasichana ya 
Nyankumbu jana. Timu hizo zilitoka sare ya bao 1-1. PICHA: MTANDAO 

Viwanja kujengwa wilayani Zanzibar

Sare ya nyumbani 
yawakera Prisons

Kipanga bado yaota
ubingwa wa Z’bar

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Prisons, Hamad 
Ally,  amesema timu yake ilikosa 
ushindi katika mechi ya Ligi Kuu 
Tanzania Bara dhidi ya KMC FC ku-
tokana na wapinzani wao kucheza 
mfumo wa ‘kupaki basi’, ambao 
walifanikiwa.

Hamad alisema mfumo ulioche-
zwa na timu hizo mbili kwenye 
Uwanja wa CCM Sokoine, Mbeya na 
timu hizo kutoka sare ya bao 1-1, 
alisema licha ya kwamba kipindi 
cha kwanza.

 “Sare haikuwa malengo yetu, 
tulipoteza umakini kipindi cha 
kwanza tukaruhusu bao, kipindi 
cha pili tulitawala lakini wapinzani 
wetu wakapata bao la kusawazi-
sha dakika za mwishoni, mechi hii 
tulikuwa na uwezo wa kushinda, 
ila wenzetu kipindi cha pili waliin-
gia na mfumo wa ‘kupaki basi’ na 
kutupa ugumu sana,” alisema kocha 
huyo.

Maneno hayo yaliungwa mkono 
wa Kocha Mkuu wa KMC, Abdi-
hamid Moallin, ambaye alisema 
waliamua kufanya hivyo kwa 
sababu wazidiwa hasa kipindi cha 
pili.

Matokeo ya mechi hiyo, ya-
naifanya Prisons kufikisha pointi 
29, ikiwa nafasi ya tano katika 
msimamo wa Ligi Kuu huku KMC 
ikiwa nafasi ya sita na pointi kama  
hizo, lakini uwiano wa mabao ya 
kufunga na kufungwa unawabeba 
‘Wajelajela’.

Na Hawa Abdallah,  
ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi 
Zanzibar imesema itajenga 
viwanja vya soka katika kila 
wilaya ili kurejesha hamasa ya 
mchezo huo kama ilivyokuwa 
miaka ya nyuma.

Waziri wa Habari, Vijana, 
Utamaduni na Michezo, Tabia 
Maulid Mwita, alisema hayo 
juzi wakati wa uzinduzi wa 
Kamati ya Saidia Zanzibar 

Ishinde ambayo ni maalumu 
kwa timu zote za taifa za visi-
wani hapa.

Waziri huyo alisema Rais 
wa Zanzibar, Dk. Hussein 
Ali Mwinyi, amekusudia ku-
hakikisha sekta ya michezo 
inawekewa  mazingira mazuri 
ikiwamo kupatikana kwa  vi-
wanja katika kila wilaya kwa 
sababu mpira wa miguu un-
achangia kwa kiasi kikubwa 
kutoa ajira kwa vijana.

“Tunataka kuhakikisha 

sekta hii inaendelea kuwa 
muhimu kwa vijana kupata 
ajira kutokana na kujituma 
zaidi katika kucheza soka, 
tumeona vijana wetu wengi 
wanacheza soka nje ya Zanzi-
bar,” alisema Mwita.

Naye Mwenyekiti wa kamati 
hiyo ambaye  ni Mkuu wa 
Mkoa wa Kaskazini Unguja, 
Ayoub Mohamed, alisema 
watabuni njia na mbinu am-
bazo zitaisaidia Zanzibar ku-
fikia malengo yake hasa katika 

mashindano ambayo Zanzi-
bar itashiriki.

“Tunatakiwa kuwa na mipa-
ngo imara, mipango ambayo 
itasaidia kutimiza malengo ya 
kamati hii kwa timu zote za 
taifa kufanya vyema,” alisema.

Aliongeza kwa mwaka huu 
kamati hiyo inajukumu la ku-
hamasisha timu yake kufanya 
vyema katika mashindano ya 
Kombe la Chalenji ambayo 
Zanzibar ni mwenyeji wa mi-
chuano hiyo.

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR 

BENCHI la ufundi la Kipanga FC 
limesema malengo yao kwa sasa ni 
kumaliza katika nafasi nne za juu 
baada ya kupoteza  matumaini ya 
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Zanzi-
bar msimu huu.

Hata hivyo Kocha Mkuu wa 
Kipanga, Hassan Abdulrahman, 
alisema hawajitoi  moja kwa moja 
katika mbio za ubingwa kwa sababu 
huenda bahati ikawaangukia wao 
kutokana na matokeo ya wapinzani 
ingawa ushindani katika ligi hiyo 
umeongezeka.

Alisema ushindani na ugumu 
uliopo katika ligi hiyo unatokana na 
kila timu kupambana kujikwamua 
katika kipindi hiki cha lala salama.

Alisema timu yake itacheza mechi 
mbili za kirafiki ili kujiweka sawa 
kukabiliana na ligi hiyo itakayorejea 
tena kuanzia Aprili 27, mwaka huu.

“Tupo katika mbio za ubingwa 
ingawa  tuna asilimia chache katika 
mbio hizo, lakini pia tunaangazia 
kuwa katika nafasi nne za juu, hili 
tunamatumaini makubwa,” alisema 
kocha huyo ambaye timu yake iko 
katika nafasi ya  tano kwenye msi-
mamo ikiwa na pointi 31.
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MAKALA MAALUM

   Bao la penalti lainusuru na 
kichapo cha nne mfululizo...

Na Adam Fungamwango

M
ASHABIKI wa 
Wekundu wa Msim-
bazi walilazimika ku-
subiri dakika nane 

kabla ya mechi kumalizika ili 
kushuhudia timu yao ikipata bao 
la kusawazisha dhidi ya Ihefu SC 
katika mechi ya Ligi Kuu Tanza-
nia Bara  iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa CCM Liti mkoani, Sin-
gida jana.

Alikuwa ni Clatous Chama 
aliyefunga kwa penalti dakika 
ya 82 na kuifanya mechi hiyo 
kumalizika kwa sare ya bao 1-1, 
huku yeye mwenyewe akifikisha 
magoli saba  mpaka sasa kwenye 
orodha ya wafungaji wa ligi hiyo 
msimu huu.

Kabla ya hapo, mashabiki 
wa timu hiyo walikuwa

 wamekaa ‘roho juu’ tangu
 dakika ya 41 ambapo 

wenyeji Ihefu walipopata

 bao la kuongoza.
Zilikuwa ni juhudi binafsi za 

Kibu Denis, aliyekuwa nyota wa 
mchezo wa jana kwa upande wa 
Simba, aliyeangushwa ndani ya 
eneo la hatari na beki wa kati wa 
Ihefu, Mukrim Issa, na mwamuzi 
kuamuru adhabu hiyo ambayo 
ilibadilisha ubao wa matokeo.
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SIMBA YAPUNGUZWA 
KASI MBIO UBINGWA

De Jong ahusishwa tena kutimka Barca   UK. 22

Na Saada Akida 

MABINGWA watetezi wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara, Yanga wanahitaji 
kuvuna pointi tatu muhimu katika 
mchezo wa ligi hiyo dhidi ya wenyeji 
Singida Fountain Gate FC utakaoche-
zwa leo kwenye Uwanja wa CCM 
Kirumba jijini, Mwanza.

Yanga inahitaji ushindi ili kuende-
lea kujiimarisha kileleni katika vita 
ya kuwania taji la Ligi Kuu wakati 
wapinzani wao wanataka kuvuna 
pointi tatu ili kujiweka katika maz-
ingira mazuri kwenye msimamo wa 
ligi hiyo.

Akizungumza na gazeti hili jana, 
Kocha Mkuu wa Yanga, Miguel 
Gamondi, alisema amekiandaa vyema 
kikosi chake na wachezaji wote wapo 
tayari kwa ajili ya kusaka pointi tatu 
muhimu na si jambo lingine.

Gamondi alisema licha ya kukosa 
maandalizi mazuri kuelekea mchezo 
wa leo kwa sababu ya kutumia muda 
mrefu safarini baada ya kumaliza 
mchezo uliopita, bado anaamini 
nyota wake watapambana ili kupata 
ushindi.

“Nawaheshimu Singida Fountain 
Gate, tumefanya maandalizi mazuri 
na ya msingi, muhimu ni kushinda 
mechi ya kesho (leo) ili kuendelea 
kusalia katika uongozi wetu wa ligi 
hiyo,” alisema Gamondi.

Naye Kocha Msaidizi wa Singida 
Fountain Gate FC, Ngawina Ngawina, 
alisema wanacheza na timu kubwa 
na kwa kuzingatia hilo wamefanya 
maandalizi bora kuhakikisha wanai-
bana Yanga ndani ya dakika 90.

Ngawina alisema wachezaji wake 
wana hali nzuri wamejipanga ku-
hakikisha wanaishangaza Yanga 
katika mchezo huo.

“ Tunahitaji pointi tatu, tunafahamu 
ubora wa Yanga, tutacheza kwa 
tahadhari kubwa ili kufikia malengo 
yetu katika mchezo huu. Kwa misimu 
hii miwili Yanga iko vizuri kila mmoja 
analifahamu hilo, hatuwaogopi, 
tunawaheshimuna,” alisema Ngawina.

Nyota wa Singida Fountain Gate, 
Habib Kyombo, alisema benchi la 
ufundi limemaliza jukumu lao na kazi 
iliyobaki ni kwao wachezaji kwenda 
kuonyesha mchezo mzuri ili kupata 
matokeo chanya. 

“Tuko tayari kupambana, safu yetu 
ya ushambuliaji iko vizuri, mchezo 
wa kesho (leo), utakuwa mzuri kwa 
sababu mwalimu ameandaa timu 
na mbinu, tunajua nini tunaenda 
kufanya katika mchezo huo dhidi ya 
Yanga,” alisema Kyombo.

Yanga, Singida FG 
hesabu uwanjani 

Msham-
buliaji wa 
Simba, 
Fred Mi-
chael (jezi 
nyekundu), 
akiwania 
mpira dhidi 
ya beki 
wa kati 
wa Ihefu, 
Benjamin 
Tanimu ka-
tika mechi 
ya Ligi 
Kuu Tan-
zania Bara 
iliyochezwa 
kwenye 
Uwanja wa 
CCM Liti 
mkoani, 
Singida 
jana. Timu 
hizo zilitoka 
sare ya bao 
1-1. PICHA: 
SIMBA SC

Bao hilo liliinusuru Simba ku-
pata kipigo cha nne mfululizo, 
kwa sababu ilifungwa mara mbili 
na Al Ahly ya Misri, nyumbani 
bao 1-0 na ugenini mabao 2-0 
katika mechi ya robo fainali ya 
Ligi ya Mabingwa Afrika, kabla ya 
kuondoshwa tena katika michua-
no ya Kombe la FA kwa kuchap-
wa penalti 6-5 dhidi ya Mashujaa 
FC, Jumanne iliyopita.

Matokeo ya jana yanaifanya 
Simba kuongeza pointi moja na 
kufikisha 46, ikibaki pale pale 
katika nafasi ya tatu ya msimamo 
wa ligi, ikifikisha mechi 20.

Sare hiyo, imeipandisha Ihefu 
kutoka nafasi ya 11 hadi ya tisa 
ikiwa na pointi 24 kibindoni.

Mchezo ulianza kwa Ihefu 
kuonekana hawana wasi-
wasi, badala yake walikuwa 
wakigongeana pasi fupi fupi 
na ndefu kiasi cha dakika moja 
kupita bila wachezaji wa Simba 
kuugusa mpira.

Dakika ya nne Simba ilifika 
langoni kwa Ihefu kwa mara ya 
kwanza na kukosa bao la wazi 
kupitia straika wake, Fredy Mi-
chael, aliyeupata mpira nje ya 

eneo la hatari akiwa peke yake, 
akaingia nao ndani, lakini alitu-
mia muda mrefu kufikiria kupiga 
hadi alipofika hatua nne toka 
kwa kipa, Aboubakar Khomeny, 
kabla ya beki Benson Mangolo, 
kuufagia.

Dakika moja baadaye Ihefu 
ilijibu shambulizi hilo kupitia 
kwa straika wake, Elvis Rupia, 
aliyewachachafya mno mabeki 
wa Simba jana, baada ya kuun-
ganisha moja kwa moja krosi ya 
Morice Chukwu, lakini mpira 
ukapaa juu ya lango.

Simba iliendelea kukosa ma-
bao ya wazi, dakika ya tano kupi-
tia kwa Freddy tena, na dakika 
ya 20, alipomiminiwa krosi na 
Chama, lakini baada ya kuuweka 
mpira wavuni, akamchezea mad-
hambi, Khomeny.

Sadio Kanoute naye pia alikosa 
bao dakika ya 21, baada ya kazi 
nzuri iliyofanywa na Saido Nti-
bazonkiza ya kumwekea pasi 
ya nyuma, ambapo alipiga shuti 
kubwa lililopita juu ya lango la 
Ihefu.

Shuti la kwanza la Ihefu lililo-
lenga lango ndiyo lililozaa bao 

dakika ya 41, lililowekwa wavuni 
na Duke Abuya aliyeitendea haki 
krosi ya Mkenya mwenzake, Ru-
pia.

Lilikuwa ni kosa la kipa wa 
Simba, Ally Salim kuufuata mpira 
huo wa krosi, lakini akaukosa, 
ukamkuta Duke ambaye alim-
wacha akiwa ameanguka chini, 
akamlamba chenga beki, Fondoh 
Cha Malone na kuujaza wavuni 
kirahisi.

Kipindi cha pili kila timu ilifan-
ya mabadiliko kadhaa ambayo 
yaliongeza spidi ya mpira, Luis 
Miquissone wa Simba kama an-
gekuwa na bahati angeipatia timu 
yake mabao mawili, dakika ya 78, 
alipiga shuti kali akiwa ndani ya 
eneo la hatari ambalo Khomeny 
alilipangua na dakika mbili kabla 
ya mechi kumalizika, shuti lake 
lilioonekana kwenda wavuni, lili-
wababatiza mabeki wa Ihefu na 
kupaa juu kidogo ya lango.

Baada ya mechi hii, Simba 
inakwenda kujiandaa kuwakabili 
watani zao wa jadi, Yanga, mechi 
itakayochezwa Aprili 20, mwaka 
huu kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam.
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