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A
TATOKA VIPI? Ni swali ambalo wanajiuliza wapenzi wa Yanga na mashabiki wa muziki kwa msanii anayetamba hivi sasa Harmonize pale atakapingia uwanja wa Benjamin Mkapa, kutumbuiza kilele cha Wiki ya Wananchi.Kilele cha tamasha la Yanga, lin-alojulikana kama Wiki ya Wananchi itakuwa Agosti 30, hapo Staa huyo atawachezesha wapenzi wa soka mirindimo ya kijeshi.Hata hivyo, Harmonize, amejaribu kunogesha kwamba amejipanga kuin-gia tofauti na si kama alivyoingia bosi wake wa Zamani Diamond Platnumz, ambaye aliingia uwanjani hapo kwa kutumia chopa.

Harmonize hajaweka bayana 

ataingia hapo kwa kutumia usafiri gani, lakini wengi wanatabiri itakuwa ‘sapraizi’ ya nguvu kuwa kutoka.Hata hivyo, amewataka mashabiki wake kutomchukulia vibaya pale atakapoingia na kuwarusha watu, kwani suala la ushabiki wa soka sawa na dini, hubeba watu wa aina tofauti.“Mimi ni mwananchi timu yangu ni-nayoishabikia ni Yanga, kwenye mich-ezo na hakuna hisia ngumu kwamba nikishangilia timu fulani eti mashabiki wangu wajigawe pia mpira sio vita, nia yetu ni kuusogeza mpira mbele wala sio uadui, ila ninachowaahidi siku ambayo nitashuka pale uwanja wa Mkapa hamtaamini” amesema Harmonize.

ATAINGIA HIVII!
Harmonize Wiki 
ya Wananchi

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6    SIMbA QUEENS yASAjIlI NyOTA wA yANGA PrINCESS, MlANdIZI  UK.23
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Mgombea urais kwa tiketi ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), Tundu Lissu, akiwapungia mkono wanachama, 
wafuasi na mashabiki wa chama hicho, wakati wa uzinduzi wa kampeni za uchaguzi mkuu, katika viwanja vya Mbagala Zakhem, 
jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

CCM yatamba kuishangaza 
dunia uzinduzi kampeni leo

Wagombea  wanne wachukua
fomu kugombea urais Zanzibar

MCHUNGAjI 
MATATANI

KwA MAdAI
yA UPATU 
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CHAdEMA yaanza 
rasmi mbio za 
uchaguzi, yaomba 
kurudishwa 
wagombea wote 
walioenguliwa, TBC 
watimuliwa 
mkutanoni, NEC 
yaanika 18 
waliopita bila 
kupingwa… 
Endelea ukurasa. 2
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Ni kitimtimu

Kamanda wa 
Polisi Mkoa 
wa Shinyanga, 
Debora Ma-
giligimba, aki-
kagua ajali ya 
basi la abiria la 
NBS lenye nam-
ba za usajili T 
571 BPZ, baada 
ya kugongana 
na gari dogo 
katika eneo 
ya Nyasamba, 
wilayani Kisha-
pu, mkoani 
Shinyanga, juzi 
na kusababisha 
vifo vya watu 
watano papo 
hapo. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU

CCM 
yatamba 
kuishangaza 
dunia

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

CHAMA  Cha Mapinduzi (CCM), 
kimesema leo kinatarajia kuis-
hangaza dunia wakati kikizindua 
kampeni za uchaguzi mkuu wa 
urais, ubunge na udiwani katika 
Uwanja wa Jamhuri, jijini hapa.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jijini hapa, Katibu 
wa Halmashauri Kuu ya Taifa 
(NEC), Itikadi na Uenezi, Hum-
phrey Polepole, alisema utakuwa 
uzinduzi wa aina yake ambao 
haujawahi kufanywa na chama 
chochote.

“Uwanja wa Jamhuri tutakuwa 
na jambo letu kesho (leo). Tut-
aisimamisha  dunia. Halitakuwa 
jambo la kubahatisha, utakuwa 
uzinduzi babu kubwa,” alisema 
Polepole na kuongeza:

“Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
ilipanga Agosti 26 kuwa ni siku 
ya kuanza kwa kampeni, lakini 
sisi tukajipa siku tatu za kuan-
daa mitambo yetu, sasa siku 
yenyewe imefika. Ratiba itaanza 
saa moja asubuhi hadi saa 12 
jioni.

“Kuanzia saa 1:00 asubuhi hadi 
saa 8:00 mchana  kutakuwa na 
ubunifu wa hali ya juu kutoka 
kwa wasanii wakieleza mafani-
kio ya Rais John Magufuli.” 

Polepole alisema kuanzia saa 
7:00 mchana shughuli rasmi za 
kampeni zitaanza na kwamba 
wanatarajia uwanja kufurika, 
hivyo kutafungwa Televisheni 
nje ya uwanja ili kuwawezesha 
Watanzania watakaoshindwa 
kuingia uwanjani kutazama.

“Matangazo yatakuwa 
mubashara kwa vyombo mbal-
imbali, mgombea wa CCM Rais 
John Magufuli ataelezea ma-
fanikio katika miaka mitano, 
kuueleza ulimwengu mambo ma-
zuri yaliyofanyika, changamoto 
tulizokutana nazo pamoja na 
mambo makubwa yaliyofanyika 
na yanayotarajia kufanyika,” 
alisema.

Aidha, Polepole alisema katika 
uzinduzi huo, wasanii mbalim-
bali wanatarajia kutumbuiza 
wakiwamo Diamond, Ali Kiba, 
Harmonize, Masanja, Hamza 
Kalala, Mrisho Mpoto, Lavalava, 
Beka Flavor, Shilole, G-Nako, 
Nandi, Maua Sama na Joti.

Katika hatua nyingine, Jeshi la 
Polisi Mkoa wa Dodoma limese-
ma limejipanga vyema kuhakiki-
sha uzinduzi huo unafanyika 
kwa usalama. 

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Dodoma, Kamishna Msaid-
izi Mwandamizi (SACP) Gilles 
Muroto, alisema wamejipanga 
kuhakikisha amani na usalama 
vinakuwapo kwenye kampeni 
hizo.

Waandishi Wetu

NI kitimtimu! Ndivyo unavy-
oweza kusema baada ya jana 
baadhi ya vyama vya siasa 
kuanza rasmi kampeni za 
kuusaka urais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania katika 
uchaguzi mkuu wa Oktoba 28 
mwaka huu.

Wakati chama tawala, Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) 
kikitarajia kuzindua rasmi 
kampeni zake za urais leo jijini 
Dodoma, chama kikuu cha up-
inzani nchini kwa sasa, Chama 
cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA) kilizindua rasmi 
kampeni zake jijini Dar es Sa-
laam jana.

Katika uzinduzi huo uli-
ofanyika kwenye Viwanja wa 
Mbagala Zakhem jijini, tofauti 
na ilivyotarajiwa kwamba 
kingeanza kunadi sera na ilani 
ya uchaguzi wa mwaka huu, 
chama hicho kilitoka na tamko 
la kushinikiza kurudishwa kwa 
wagombea wake wote na wa 
vyama vingine walioenguliwa 
kuwania nafasi za ubunge na 
udiwani katika maeneo mbal-
imbali nchini.

Vilevile, uongozi wa juu wa 
chama hicho, uliwafukuza 
waandishi wa habari wa Tel-
evisheni ya Taifa (TBC) wal-
iokuwa wakirusha moja kwa 
moja matangazo ya uzinduzi 
wa kampeni hizo kwa tuhuma 
za kuendesha mchezo mchafu 
dhidi ya chama hicho kilicho-
shika nafasi ya pili katika mbio 
za urais mwaka 2015.

ILIVYOKUWA MBAGALA
Maelfu ya wanachama na 

wafuasi wa CHADEMA wali-
jitokeza kwenye ufunguzi wa 
kampeni hizo kwenye viwaja 
vya Mbagala Zakhiem, mgom-
bea urais kupitia chama hicho, 
Tundu Lissu, akitoka makao 
makuu ya chama Kinondoni 
saa 6:36 mchana kwa msafara 
ambao ulipita Posta ya zamani 
kuelekea Kigamboni kwa ku-
tumia kivuko na kupokewa na 
wanachama wa chama hicho 
ambao waliungana naye.

Msafara huo ulipita Mji Mwe-
ma na kutokea Daraja la Kigam-

boni ambako ulisimama kwa 
muda na baadaye ulipita Bara-
bara ya Kilwa na kuingia uwan-
jani huko saa 8:16 mchana.

Katika msafara huo, Mwe-
nyekiti wa CHADEMA Taifa, 
Freeman Mbowe, hakuwa 
sehemu yake, lakini baadaye 
aliungana na wagombea wa 
chama hicho kwenye mkutano 
wa kampeni na alipopata fursa 
ya kuzungumza na wananchi, 
alitoa robo saa kwa waandishi 
wa habari wa TBC kuondoa mi-
tambo yao iliyokuwa uwanjani 
huko kwa madai kuwa waliku-
wa wanakatakata matangazo 
ya kampeni zao.

Baada ya kutolewa kwa tam-
ko hilo, baadhi ya wananchi 
waliokuwa wamejitokeza, 
walianza kuondoka uwanjani 
huko, lakini hali ilitulia baada 
ya Jeshi la Polisi kuimarisha ul-
inzi kwa watendaji hao wa TBC. 
Kituo hicho cha luninga kilisiti-
sha matangazo hayo ya moja 
kwa moja baada ya tamko hilo 
la Mbowe.

Mbali na kuwafukuza TBC, 
Mbowe alisema kuwa kamwe 
hawataondoka kwenye uch-
aguzi huo, lakini akasisitiza 
kuwa msimamo wao kuhusu 
suala hilo ulitarajiwa kutolewa 
baadaye na mgombea wao wa 
kiti cha urais, Lissu.

Baada ya kupewa fursa ya 
kuzungumza, Lissu alisema 
wamezungumza na chama 
cha ACT-Wazalendo, ambacho 
wamekuwa katika mjadala wa 
kushirikiana, kuhusu kuenguli-
wa kwa wagombea wao Tanza-
nia Bara na Zanzibar.

Lissu pia alisema amea-
hirisha kusoma hotuba yake 
aliyoiandaa yenye kurasa 24 
kutokana na yanayoendelea 
ya kuenguliwa kwa wagombea 
wao, akidokeza kuwa alikuwa 
amepanga kutoa muhtasari wa 
namna alivyopigwa risasi na 
safari yake ya matibabu ya kib-
ingwa Nairobi na Ubelgiji.

Mtaalamu huyo wa sheria 
alisema aliweka wazi kuwa 
alisafirishwa kwenda Nairobi 
kupata matibabu kwa msaada 
wa mbunge wa CCM ambaye 
hata hivyo, hakumtaja kwa jina.

Lissu alisema haoni hajaa ya 

kuanza kuomba kura na ku-
nadi sera za chama hicho kue-
lekea uchaguzi huo ilhali idadi 
kubwa ya wagombea wao wa 
nafasi za ubunge na udiwani 
imefyekwa.

Alibainisha kuwa chama 
chao kilikuwa kimesimamisha 
wagombea wa udiwani 3,754 
nchi nzima, lakini hadi jana, 
wagombea 1,020 walikuwa 
wameenguliwa huku wagom-
bea 53 kati ya 244 wa nafasi 
za ubunge nao wakikatwa ku-
tokana na sababu mbalimbali 
ambazo alidai ni za kionevu.

Lissu alidai kuwa chama cha 
ACT-Wazalendo nacho kime-
kumbwa na baa hilo la wagom-
bea kuenguliwa, akibainisha 
kuwa hadi jana, wagombea 
wake 47 wa ubunge, wakiwamo 
16 kati ya 18 wa majimbo yote 
ya Pemba, walikuwa wame-
katwa huku kikipoteza wagom-
bea 30 katika majimbo yote ya 
Zanzibar.

Alisema kuenguliwa huko 
kwa wagombea kunaweka his-
toria mbaya katika uchaguzi, 
akibainisha kuwa uchaguzi 
mkuu wa mwaka 2005 hadi 
2010 haukuwa na dosari hiyo.

Kufuatia hali hiyo, Lissu al-
itoa tamko la chama kwamba 
wanataka wagombea wao 
nchi nzima warudishwe bila 
masharti yoyote vinginevyo 
watahamasisha wananchi wa-
chukue hatua kufanya maan-
damano ya amani kushinikiza 
hilo.

“Tuchukue hatua, haki hai-
letwi kwenye kisahani cha fed-
ha kama kifo cha Yohana mbat-
izaji, lazima idaiwe, ipiganiwe,” 
Lissu alisema na kusisitiza 
kuwa hataanza mikutano ya 
kuomba kura bila wagombea 
wao kurudishwa.

Lissu pia aliomba jumuiya ya 
kimataifa iwaunge mkono kwe-
nye hilo kwa kuwa ili uchaguzi 
ufanyike, lazima wawe na wag-
ombea, akisisitiza “Jumuiya ya 
kimataifa iwachukulie hatua 
wahusika wote wa jambo hili.”

Mgombea huyo pia alitu-
mia nafasi hiyo kukiombea 
chama chake fedha kwa wa-
nanchi kwa ajili ya kampeni, 
akitangaza namba za benki 

watakazotumia kupokea fedha 
hizo.

18 WAPETA NEC 
Wakati huo NEC imetangaza 

wagombea katika majimbo 
18 ambao wamepita bila kup-
ingwa na watatangazwa ka-
tika gazeti la serikali, ikisisitiza 
kuwa ni huru na inafanya kazi 
kwa kufuata sheria na katiba ya 
nchi.

Tume hiyo pia imewataka 
wananchi kuwa watulivu waka-
ti ambao NEC inaendelea kush-
ughulikia rufani zilizokatwa na 
wagombea mbalimbali.

Mkurugenzi wa NEC, Dk. 
Wilson Charles, aliwaambia 
waandishi wa habari jijini Do-
doma jana kuwa tume hiyo 
ni huru na haifanyi kazi kwa 
maelekezo na kuwaonya wana-
siasa waache iliodai wanatisha 
wananchi. Aliyataja majimbo 
na wagombea wa CCM wamep-
ita bila kupingwa kuwa pamoja 
na Elias Kwandikwa (Ushetu), 
Job Ndugai (Kongwa), Ahamed 
Shabiby (Gairo), Profesa 
Palamagamba Kabudi (Kilosa), 
Jonas Zeeland (Mvomero), Ka-
logereris Shabani (Mororgoro 
Kusini), Taletale Shabani (Mo-
rogoro Mashariki) na Isaac 
Kamwelwe (Katavi).

Wengine ni Geofrey Pinda 
(Kavuu), Philipo Mulugo (Song-
we), Zedi Jumanne (Bukene), 
Dk. Hamis Kigwangalla (Nzega 
Vijijini), Kassim Majaliwa (Ru-
angwa), Nape Nnauye (Mtama), 
Vita Kawawa (Namtumbo), 
Jumanne Sagini (Butiama), Al-
exander Mnyeti (Misungwi) na 
Januari Makamba (Bumbuli).

Dk. Charles alisema majimbo 
hayo wagombea wake wam-
eteuliwa kutokana na wengine 
kutokidhi vigezo na muda wa 
mapingamizi na rufani ume-
pita.

“Tabia ya viongozi wa siasa 
kuwatishia watendaji wa tume 
ikome na ambao hawataridhi-
ka na uamuzi, wanayo fursa ya 
kukata rufani," alisema.

Imeandikwa na Romana 
Mallya na Enock Charles 
DAR na Augusta Njoji,                         
DODOMA
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Kampuni 
yatozwa 
bilioni 
12/- madai 
kuiba 
masafa 

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Simiyu, SACP Henry Mwaibambe, akionyesha kwa waandishi wa habari, vipande 95 vya nyama ya pundamilia 
na vipande 109 vya nyumbu ambavyo ni nyara za serikali, walizozikamata katika Kijiji cha Mwasilimbi, Kata ya Ihusi, wilayani Bariadi jana.  
PICHA: HAPPY SEVERINE

Wanne zaidi wachukua 
fomu za urais Zanzibar
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

IDADI ya wagombea urais 
wa Zanzibar waliochukua 
fomu za kuomba uteuzi wa 
Tume ya Uchaguzi Zanzibra 
(ZEC) kuwania nafasi hiyo, 
imefikia tisa baada ya jana 
wagombea wanne kuchukua 
fomu hizo. Wagombea walio-
chukua fomu jana ni Ali Juma 
wa Chama cha Ukombozi wa 
Umma (CHAUMMA), Issa Mu-
hammed Zonga wa chama 
cha Sauti ya Umma (SAU), 
Ameri Said Ameri wa chama 
cha Demokrasia Makini na 
Hamad Muhammed Ibrahim 
wa UPDP.

Akizungumza baada ya ku-
chukua fomu, mgombea wa 
CHAUMMA, Juma, alisema 
vipaumbele vyake akipata 
urais ni kutengeneza Zanzibar 
mpya yenye maendeleo kiu-
chumi.

Alisema atawafanya wazan-
zibari wenye upendo na kuon-
dokana na chuki na uhasama 
wa kisiasa na uchaguzi wa 
mwaka huu utakuwa ni wa 
mabadiliko, Zanzibar ikita-
rajiwa kuondokana na siasa 
za mapambano ya chuki na 
kuwa na siasa za kushindana 
kwa fikra za kiuchumi na 
maendeleo.

Alisema atahakikisha upa-
tikanaji wa katiba mpya kwa 
sababu ni kilio cha wazanzi-
bar kwa miaka mingi, hivyo 
kulisimamia hilo kwa kush-
irikiana na Rais wa Tanzania.

“Nitahakikisha ninaimari-
sha upatikanaji wa elimu na 
wanafunzi wote wanapokuwa 
shuleni kupata chakula ili 
kuwa na ufahamu mzuri na 

kufaulu mitihani yao.
Mgombea wa SAU, Zonga, 

alisema atakapopata ridhaa 
ya kuwa rais, ataheshimu 
Mapinduzi ya Zanzibar, ku-
dumisha amani na kuen-
deleza yote yaliofanywa na 
marais wa Zanzibar waliopita.

Alisema atahakikisha 
anaboresha sekta za kilimo, 
elimu, viwanda, ajira kwa vi-
jana na kuwawezesha wazee 
na watu wenye ulemavu.

Mgombea wa chama cha 
Demokrasia Makini, Ameri, 
alisema endapo atapata rid-
haa kuiongoza Zanzibar, ata-
hakikisha anaiwezesha Zan-
zibar kiuchumi na kuifanya 
kuwa ya viwanda.

Aliahidi kuimarisha hu-
duma za kijamii zikiwamo za 
afya na upatikanaji wa elimu 
bure ili nchi ipate maendeleo.

Hata hivyo, alisema ata-
hakikisha anawalipa mshaha-
ra wananchi wote wasiokuwa 
na ajira kwa kila mwezi ili ku-
jikimu kiuchumi na kuondo-
kana na umaskini.

Mgombea wa UPDP, Ibra-
him, alisema akipata ridhaa 
ya kuwa Rais wa Zanzibar, ata-
hakikisha anatoa adhabu kali 
kwa washtakiwa wote wa kesi 
za udhalilishaji wa kijinsia ili 
vitendo hivyo vitokomezwe 
Zanzibar.

Alisema ataboresha hu-
duma za kijamii ikiwamo, 
afya, elimu na miundombinu 
ya upatikanaji wa huduma za 
maji na salama.

Tume ya Uchaguzi Zanzibar 
itafunga milango ya uchukuaji 
na urejeshaji wa fomu za urais 
Septemba 9, mwaka huu. Ke-
sho ni zamu ya chama cha 
NRA na Jumapili, DP na ACT-

Wazalendo.

MAALIM AWASILI ZANZIBAR
Akizungumza na waandishi wa 

habari baada ya kuwasili Zanzibar 
akitokea Dubai jana, Mwenyekiti 
wa ACT-Wazalendo, Maalim Seif 
Sharif Hamad, alisema yupo mzi-
ma wa afya na alikwenda huko 
kwa ajili ya mapumziko ya kuji-
panga kwa uchaguzi.

Aliwatoa wasiwasi wanachama, 
wafuasi na wapenzi wa chama cha 
ACT-Wazalendo kwamba yupo vi-
zuri na afya yake ni njema, tofauti 
na ilivyodaiwa na baadhi ya watu 
kwamba alikwenda Dubai kwa 
ajili ya matibabu ya kibingwa.

‘’Nimewasili Zanzibar kutoka 
Dubai ambapo nilikwenda kwa 
ajili ya mapumziko mafupi kuji-
weka tayari kwa ajili ya zoezi la 
uchukuaji wa fomu na harakati 
za kampeni za uchaguzi mkuu wa 
Oktoba 28... msiwe na wasiwasi, ni 
mzima wa afya,” alisema.

Mpaka jana, wagombea tisa 
waliokuwa wamechukua fomu ni 
Dk. Hussein Mwinyi (CCM), Said 
Soud (AAFP), Juma Ali Khatib (Ada 
Tadea), Hamad Rashid (ADC), 
Mfaume Khamis (NLD), Ali Juma 
(CHAUMMA), Issa Muhammed 
Zonga (SAU), Ameri Said Ameri 
(Demokrasia Makini) na Hamad 
Muhammed Ibrahim (UPDP).

Na Mary Geofrey

KAMPUNI ya Raha, imeto-
zwa faini ya Sh. bilioni 11.89 
kutokana na tuhuma za mbal-
imbali ikiwamo kutumia masafa 
ya mawasiliano ya redio bila 
leseni halali ya Mamlaka ya 
Mawasiliano (TCRA) tangu 
Machi 24, mwaka huu.

Mkurugenzi Mkuu wa TCRA, 
James Kilaba, alitangaza 
adhabu hiyo jana jijini Dar es 
Salaam mbele ya waandishi wa 
habari, baada ya mamlaka hiyo 
kujiridhisha kuhusu makosa 
yaliyofanywa na kampuni hiyo.

Alisema wameitoza kampuni 
hiyo faini ya Sh. bilioni 11.85 
kwa kutumia masafa ya ma-
wasiliano ya redio katika wigo 
wa 1452-1482 MHZ.

Alisema kampuni hiyo pia 
imetozwa faini ya Sh. milioni 
10 kwa kujenga miundombinu 
ya mfumo wa mawasiliano, 
kuendesha na kutoa huduma 
za mawasiliano katika Mkoa 
wa Mtwara bila leseni kutoka 
TCRA.

Kilaba alisema kampuni 
hiyo pia imetozwa faini ya Sh. 
milioni tano kwa kushindwa 
kujenga, kusimika, kuende-
leza, kuendesha na kuwezesha 
upatikanaji wa miundombinu 
ya mawasiliano Mkoa wa Tanga 
kwa mujibu wa leseni yake.

Vilevile, alisema kampuni 
hiyo imetozwa faini ya Sh. 
milioni tano kwa kushindwa ku-
wasilisha kwa TCRA taarifa za 
ukaguzi wa hesabu zake ndani 
ya miezi sita na Sh. milioni tano 
nyingine kwa kushindwa ku-
wasilisha mpango mkakati wa 
mwaka wa kuendeleza rasili-
mali watu.

Kilaba alisema faini ya Sh. 
milioni 10 imetozwa kwa 
kampuni hiyo kwa kushindwa 
kutimiza masharti ya leseni na 
kushindwa kuomba upya leseni 
kwa muda uliopangwa.

“Raha Limited ikishindwa 
kutimiza masharti yote yali-
yotolewa ndani ya siku 90, 
TCRA itachukua hatua zaidi za 
kiudhibiti dhidi yake,” alionya 
Kilaba.

Mkurugenzi huyo alisema 
TCRA ilifikia uamuzi huo chini 
ya kifungu 48 (2) cha sheria ya 
kuanzishwa kwake Sura ya 172, 
iliyofanyiwa mapitio ya mwaka 
2017, baada ya kuzingatia 
utetezi uliotolewa mbele yake 
na Kampuni ya Raha.
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Aliyempa JPM jogoo atoa siriMgombea 
urais 
aliyekatwa 
NEC sasa 
kikaangoni
Na Thobias Mwanakatwe

CHAMA Cha Kijamii 
(CCK), kimepanga kuitisha 
kikao cha kumweka kiti-
moto aliyekuwa mgom-
bea urais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania 
kupitia chama hicho, Da-
vid Mwaijojele, kutokana 
na kuenguliwa na Tume 
ya Taifa ya Uchaguzi 
(NEC) kuwania nafasi 
hiyo.

Mwaijojele ambaye 
pia ni Mwenyekiti wa 
CCK, alienguliwa kuwania 
urais baada ya mgombea 
mwenza wake kutohud-
huria urejeshaji wa fomu 
katika ofisi za tume jijini 
Dodoma.

Katibu Mkuu wa chama 
hicho, Renatus Muabhi, 
akizungumza na Nipashe 
jana, alidai Mwaijojele ali-
kuwa na uhusiano mbovu 
na viongozi wenzake na 
ndicho kiini cha kutopewa 
ushirikiano tangu mwan-
zo wa mchakato.

“Tutaitisha kikao amba-
cho kitahoji mwenendo 
mzima ulivyofanyika 
mpaka kukifikisha chama 
kwenye hatua hii, tuna-
fahamu mchakato huu 
ulikuwa wa kifamilia, 
haukuwa na baraka za 
kichama,” alidai.

Akijibu tuhuma hizo, 
Mwaijojele alisema kue-
nguliwa kwake na NEC 
hakukutokana na kususwa 
na viongozi wenzake wa 
chama hicho.

“Wewe unafahamu 
masharti ya uchaguzi 
hasa kwa nafasi ya rais, 
hauwezi ukaendesha 
uchaguzi kifamilia, maana 
unakuwa na fomu 14 
mikoa ya Tanzania Bara 
na miwili ya Zanzibar. 
Sasa ni familia gani in-
aweza ikaenda huku bara 
na visiwani?” alihoji.

Mwaijojele alisema 
mkutano mkuu wa chama 
ambao pia ulihudhuriwa 
na Msajili wa Vyama vya 
Siasa, ndiyo uliompitisha 
kuwania urais kwa kura 
zote.

“Kwanza, Muabhi ni 
mwanachama wa kawai-
da, siyo Katibu Mkuu wa 
chama, alikuwa kiongozi 
zamani, lakini akaondole-
wa kwenye nafasi hiyo 
kwa taratibu za chama,” 
alisema.

Mchungaji mbaroni madai ya upatu
Na Jaliwason Jasson,       
BABATI

MCHUNGAJI wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri Tanzania (KKKT), 
Dayosisi ya Mbulu, Emmanuel 
Guse, anashikiliwa na Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) kwa ma-
dai      ya        kuendesha biashara 
ya mikopo umiza, maarufu kama 
upatu,  bila kuwa na leseni.

  Guse ambaye ni Mchungaji 
Kiongozi katika Usharika wa Ufa-
na, alikamatwa jana na TAKUKU-
RU baada ya mwananchi mmoja 
mkazi wa Bashnet, kushtaki kwa 

taasisi hiyo kuhusu mkopo wake 
wa Sh. 200,000 na kurejesha Sh. 
400,000 lakini bado akawa ana-
daiwa Sh. 480,000. 

Mkuu wa TAKUKURU Mkoa wa 
Manyara, Holle Makungu, alith-
ibitisha jana kukamatwa kwa 
mchungaji huyo ambaye pamoja 
na mambo mengine amekiri ku-
fanya biashara hiyo bila kuwa na 
leseni. 

“Baada ya malalamiko hayo, 
tulimtaka Mchungaji Guse aje 
kwa hiari yake katika ofisi zetu za 
mkoa, lakini akakaidi, hivyo tu-
lilazimika kuwatuma makachero 
wetu kwenda kumkamata,” alise-

ma Makungu.
  Alisema makachero wal-

imkamata Mchungaji Guse na 
walimwuliza iwapo anafanya bi-
ashara ya kukopesha fedha lakini 
alikana na kudai kuwa hajawahi 
kufanya hivyo.

 Mkuu huyo alisema makache-
ro          walilazimika kufanya up-
ekuzi nyumbani      na ofisini kwa 
mtuhumiwa hatimaye wakapata 
mikataba         ya mikopo umiza 
48.

“Baada ya kukusanya nyaraka 
katika upekuzi, makachero wetu       
walimchukua hadi ofisi zetu         
mjini     Babati na kumhoji          na      

alikiri            kufanya biashara hiyo 
ya mikopo umiza bila leseni,” 
alisema.

Pia alisema mtuhumiwa al-
ipoulizwa kuhusu mlalamikaji, 
alikiri kuwa ni kweli alimkopesha 
Sh. 200,000 tu na kwamba ame-
kwisha kurejesha Sh. 400,000 
tu lakini bado anadai tena sh. 
480,000.

  Aliongeza kuwa mchungaji 
huyo anaendelea kushikiliwa 
na TAKUKURU Manyara wakati 
wakiendelea na uchunguzi wa 
mikataba umiza 48 iliyokutwa 
nyumbani kwake wakati wa up-
ekuzi.

Magari yakiwa katika foleni kwenye barabara ya Morogoro, eneo la Mbezi Mwisho, jijini Dar es Salaam jana, iliyosababishwa na upanuzi unaoen-
delea wa barabara hiyo. PICHA: SABATO KASIKA

Na Joseph Mwendapole

MZEE Shaweji Kimbwembwe 
(72), aliyempa zawadi ya jogoo 
Rais John Magufuli mkoani Lin-
di, ameelezea sababu zilizomsu-
kuma kufanya hivyo.

Akizungumza na kituo kimoja 
cha televisheni juzi, mzee huyo 
mkazi wa Kijiji cha Somanga, 
Kilwa mkoani Lindi, alisema al-
iona zawadi inayostahili kumpa 
Rais ni kuku kwa sababu yeye ni 
maskini na hakuwa na kitu king-
ine cha kumpa.

Kimbwembwe alimpa Rais 
Magufuli zawadi hiyo aliposi-
mama kwenye kijiji cha Soman-
ga alipokuwa akitokea mkoani 
Mtwara kwenye mazishi ya ali-
yekuwa Rais wa awamu ya tatu, 
Benjamin Mkapa.

Mzee huyo alisema yeye ana-

miliki kuku tu na uwezo wake 
wa kumiliki fedha ni 10,000 hadi 
30,000 hivyo aliona kuku ndiyo 
zawadi mwafaka kwa siku hiyo.

Alisema alisikia Rais Magufuli 
akitoa msamaha kwa wafungwa 
hali ambayo ilimgusa kwa ki-
wango kikubwa kutokana na 
wema huo.

Wakati huo, alisema alitamani 
sana kusafiri hadi jijini Dar es Sa-
laam ili ampe mkono Rais Magu-
fuli kutokana na wema huo la-
kini alishindwa kutokana na hali 
yake ya umaskini.

“Wakati ule anawasamehe 
wale wafungwa, machozi ya-
linilenga lenga. Nilisikitika  tu 
umaskini huu ila nilitaka niende 
kumpa mkono wa pongezi Dar 
es Salaam na kumwambia as-
ante,” alisema.

Aliongeza kuwa tabia ya upen-
do, huruma na wema kwa kawai-

da mtoto huanza kuona kwa 
wazazi wake,    hivyo anaamini 
kuwa Rais Magufuli aliiga up-
endo huo kutoka kwa mama na 
baba yake.

“Sasa inavyoonyesha ni kwam-
ba mama na baba yake Magu-
fuli kuna kitu kizuri walikifanya 
wakati wanamlea akiwa mdogo 
ndiyo maana nikaamua kutoa 
zawadi ya kuku kwa mama am-
baye alilea kitu kizuri,” alisema.  

“Kuwa Rais si sababu ya ku-
fanya wema mtu anaweza kuwa 
Rais na akawa na maamuzi (ua-
muzi) ya (wa) ovyo ovyo tu. Laki-
ni huyu tuliye naye hayuko hivyo 
ndiyo sababu nikavutiwa naye,” 
alisisitiza mzee Kimbwembwe.

Alimshukuru Rais Magufuli 
kwa kukubali kupokea zawadi 
ya kuku akisema  kwa cheo ali-
chonacho angeweza kudharau 
zawadi hiyo kwa kuona kuku 

atachafua gari lake.
“Angeweza kukataa na ku-

niambia asante sana nenda ukaf-
uge mwenyewe lakini alikubali 
na akamchukua. Imenipa heshi-
ma sana hapa kijijini kwangu,” 
alisema Mzee Kimbwembwe

Alimshukuru Rais Magufuli 
kwa zawadi ya Sh. 100,000 ali-
yompa kwa madai kuwa  ilim-
saidia kusherehekea siku ya Idd 
kwa shangwe kama watu wen-
gine wenye fedha kijijini hapo.

Alisema ingawa yeye ni mtu 
wa kipato cha chini, kuna watu 
wengi wanamtegemea, hivyo 
kwa kuwa kesho yake ilikuwa 
sikukuu ya Idd, fedha hiyo ilim-
wezesha kula sikukuu vizuri.

“Kwa Kilwa ilivyo hapa So-
manga ndiyo mjini sasa ile hela 
ilinifanya nikasherehekea si-
kukuu kama vile mtu aliyetoka 
mjini,” alisema.
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Kortini madai ya kuhujumu miundombinu ya TANESCO
Na Hellen  Mwango 

MFANYABIASHARA Anuary 
Hamdani (29) na fundi umeme 
Joseph Oswald (31), wamefik-
ishwa katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es 
Salaam wakikabiliwa na shitaka 
la kuhujumu miundombinu ya 
Shirika la Umeme Tanzania (TA-
NESCO). 

Washtakiwa hao walisomewa 

mashtaka yao mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Yusto Luboroga.

Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Maternus Marandu, al-
idai kuwa washtakiwa walitenda 
kosa hilo Agosti 7, mwaka huu, 
eneo la Magomeni Mikumi, jijini 
Dar es Salaam. 

Ilidaiwa kwamba kwa nia ovu, 
washtakiwa hao kwa pamoja 
waliingilia miundombinu ya 
shirika hilo kwa kuondoa mita 
ya umeme ya TANESCO kutoka 

nyumba ya Ahmed Hamdani ili-
yokuwa na deni. 

Ilidaiwa kwamba mita hiyo ili-
kuwa na deni la Sh. 3,521,587.70 
na kuwekwa mita nyingine mpya 
kwa lengo la kukwepa deni hilo. 

Baada ya kusomewa shitaka 
hilo, washtakiwa hao hawa-
kutakiwa kujibu lolote kwa kuwa 
mahakama hiyo haina mamlaka 
ya kusikiliza kesi za uhujumu 
uchumi. 

Upelelezi wa kesi hiyo unaen-

delea, mshitakiwa Amdani ali-
achiwa kwa dhamana baada ya 
kutimiza masharti ya dhamana 
na Oswadi alishindwa masharti 
na kupelekwa rumande. 

Miongoni mwa masharti hayo 
ni kila mshitakiwa kuwa na wad-
hamini wawili watakaosaini bon-
di ya Sh.  500, 000.

Kesi imeahirishwa hadi Sep-
temba 10, mwaka huu, kwa ajili 
ya kutajwa. 

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA), James Kilaba (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es 
Salaam jana, kuhusu ukiukwaji wa sheria, kanuni, taratibu na masharti ya leseni, uliofanywa na kampuni ya Raha Ltd.
 PICHA: MIRAJI MSALA 

Kijana aomba 
msaada tiba 

Wadaiwa kufanya vikao 
usiku kuhujumu CCM 
Na Jumbe Ismailly, 
hanang

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) 
Wilaya ya Hanang, mkoani Man-
yara, kimewatahadharisha 
baadhi ya viongozi wa chama 
wanaofanya vikao usiku vya 
kukihujumu chama hicho.

Kimeonya na kusema hakitasi-
ta kuwachukulia hatua za kishe-
ria kwa kufanya vikao vyao bila 
kuwa na vibali.

Mkuu wa Wilaya ya Hanang, 
ambaye pia ni Mjumbe wa Kama-
ti ya Siasa ya wilaya hiyo, Ghaib 
Lingo, alitoa tahadhari hiyo 
kwenye mkutano wa hadhara 
wa kuwatambulisha wagombea 
wateule wa ubunge na udiwani 
uliofanyika kwenye viwanja vya 
michezo vya Kijiji cha Endasak. 

Alisisitiza kuwa kamati ya siasa 
katika uchunguzi uliofanywa 
na vyombo vya dola, umebaini 
kwamba kuna baadhi ya vion-
gozi wa kata tano za wilaya ya 
Hanang wanaojihusisha na vi-
kao vya usiku huku wakitambua 
kuwa kufanya hivyo ni kuvunja 
sheria za nchi.

Lingo ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Ulinzi na 
Usalama ya Wilaya hiyo, alisema 
baadhi ya viongozi hao baada 
ya majina ya wagombea wao 
kutoteuliwa na vikao vya juu, 
wameanza kukaa na wanacha-
ma kwenye maeneo yao na ku-
washawishi kuinyima kura CCM 
na badala yake wapigie kambi ya 
upinzani.

“Nina kata tano ambazo vion-
gozi wa chama wanafanya kazi 

hizo usiku, nilikuwa nafikiri 
siku nikiamka vibaya niwashike 
niwaweke ndani kwa sababu 
kufanya mikutano usiku bila 
kibali cha polisi ni kosa. Mimi 
nitashindwa kukutungia kesi 
wewe kwani hata leo tumepata 
kibali cha polisi ndiyo tunaku-
tana hapa,” alisema.

Aliweka bayana kuwa baada 
ya wagombea wateule wa 
ubunge na udiwani kutambul-
ishwa kwa wanachama na wa-
nanchi kwa ujumla, aliwaomba 
kuwachagua viongozi walioteuli-
wa na chama hicho ili waweze 
kuwaletea maendeleo endelevu.

Mkuu wa wilaya huyo ali-
sisitiza kwamba ili wananchi 
wa Hanang wamlaumu mwak-
ilishi wao wa ubunge kwamba 
ameshindwa kutekeleza ahadi 

za maendeleo, hawana budi 
kuhakikisha wanawachagua 
wagombea wateule wote wali-
opendekezwa na chama hicho.

Alisema ifikapo Oktoba 28, 
mwaka huu, wanachama wa 
chama hicho na wananchi wa 
Hanang kwa ujumla wahakik-
ishe kura za kishindo zinak-
wenda kwa mgombea wa urais, 
wabunge na madiwani wa CCM 
kukamilisha mafiga matatu.

Akiwatambulisha wagombea 
wateule wa ubunge na udiwani 
wapatao 33, Mwenyekiti wa CCM 
Wilaya ya Hanang, Mathew Dale-
ma, alisema baada ya wagombea 
hao kuteuliwa na vikao vya juu 
vyenye mamlaka ya kufanya 
hivyo, kazi iliyobakia ni kuwana-
di wapigakura ili kushinda kwa 
kishindo.

Na Paul Mabeja, DODOMa

MKAZI wa Kizota jijini 
Dodoma Mathayo Kudenya 
(25) anaomba msaada wa 
Sh. 800,000 ili afanyiwe 
upasuaji wa kutoa maji 
katika korodani zake, tatizo 
linalomsumbua kwa zaidi ya 
miaka mitano sasa.

Akizungumza na Nipashe 
nyumbani kwao, Kudenya 
alisema tatizo hilo lilianza 
mwaka 2015 na amezunguka 
katika maeneo mbalimbali 
bila kupata tiba.

Kudenya alisema tatizo 
hilo lilianza  baada ya kutoka 
jando mwaka 2015, ambapo 
alianza kuhisi muwasho na 
baadaye vikatokea vidonda 
katika nyonga zake ambavyo 
vilikuwa vikitoa maji.

“Nilikua nahisi muwasho 
kwenye korodani zangu 
muda mfupi vikatokea 
vidonda katika maeneo ya 
nyonga vilikuwa vinatoa 
maji, lakini baada ya kukau-
ka ndipo korodani zikaanza 
kuvimba na kuja maji hadi 
kufikia hali hii,”alisema 
Kudenya

Alisema alizunguka katika 
maeneo mbalimbali hadi kwa 
waganga wa kienyeji katika 
Mkoa wa Tanga na kutumia 
dawa bila mafanikio.

“Nilikwenda kwa wa-
ganga Tanga na maeneo ya 
Chamwino mkoani Dodoma, 
ambapo wataalamu walin-
ipa dawa bila mafanikio na 
kunishauri pia niende katika 
hospitali kubwa ili kubaini 
nini kinanisumbua,” alisema 
Kudenya.

Kadhalika, alisema ku-
tokana kuendelea kupata 
maumivu, Aprili, mwaka huu 
alikwenda katika Hospitali 
ya Benjamini Mkapa ji-
jini Dodoma na kufanyiwa 
vipimo.

“Baada ya kufanyiwa 
uchunguzi madaktali walin-
iambia kuwa nina tatatizo la 
kujaa maji kwenye korodani 
zangu ninatakiwa kutoa Sh. 
800,000 na chupa tatu za 
damu ili kufanyiwa upasujai,” 
alisema huku akidai kuwa 
kutokana na hali duni ya 
maisha aliyo nayo, hataweza 
kumudu gharama hizo.

Bibi wa kijana huyo, 
Janeth Mafupi, alisema 
hivi sasa hali ni mbaya na 
anawaomba wasamalia 
wema kumsaidia mjukuu 
wake ili afanyiwe upasuaji 
na kurudi katika shughuli 
zake za kujitafutia kipato 
kama awali.

“Kama kuna mtu ataguswa 
kutusaidia ili kupata mat-
ibabu ya kijana wetu ili arudi 
katika hali yake ya awali tu-
naomba awasiline na familia 
kupitia namba ya simu 0713 
533337,” alisema.
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KIPENGA cha msimu mpya wa Ligi Kuu Bara, kinatarajiwa ku-
pulizwa kesho kwa mabingwa wa Ligi Kuu Bara na Kombe la 
Shirikisho la Soka nchini (TFF) maarufu FA Cup, Simba kush-
uka dimbani dhidi ya Namungo FC kuwania Ngao ya Jamii ka-
tika mechi itakayopigwa Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini 
Arusha.

Kawaida pazia hilo hufunguliwa kwa mechi ya Ngao ya 
Jamii ambayo humkutanisha bingwa wa Ligi Kuu dhidi ya 
mshindi wa Kombe la FA, lakini kutokana na Simba kubeba 
mataji yote mawili msimu uliomalizika, Namungo imepata na-
fasi hiyo kutokana na kucheza fainali ya FA Cup.

Kupigwa kwa mechi hiyo ni ishara ya kufunguliwa kwa 
msimu mpya wa Ligi Kuu Bara 2020/21, unaotarajiwa kuanza 
rasmi Septemba 6, mwaka huu ukishirikisha timu 18 badala ya 
20 kama ilivyokuwa msimu uliopita.

Makocha wote wawili wa timu hizo, Kocha wa Simba, Mbel-
giji Sven Vandenbroeck na yule wa Namungo, Mnyarwanda 
Thierry Hitimana, kila mmoja ameeleza nia yake ya kutwaa 
ubingwa huo, lakini wakikiri haitakuwa mechi rahisi hata ki-
dogo.

Hii itakuwa mechi ya nne timu hizo kukutana, ambapo 
Simba imeshinda mechi mbili na moja zikitoka sare, hivyo Na-
mungo itakuwa na nafasi ya kujiuliza zaidi ni wapi inakwama 
kupata matokeo inapokutana na mabingwa hao mara tatu 
mfululizo wa Ligi Kuu Bara.

Tunatambua itakuwa ni mechi ya kuvutia hasa tukizinga-
tia ni mchezo unaozikutanisha timu mbili zenye tiketi ya kui-
pepereusha bendera ya Tanzania kimataifa; Simba ikiwa na 
jukumu la kuhakikisha inaipeperusha vema kwenye Ligi ya 
Mabingwa wakati Namungo ikitegemewa kwenye Kombe la 
Shirikisho Afrika.

Aidha, timu hizo zinashuka dimbani kila moja ikiwa ime-
onyesha kiwango cha kuvutia kwenye mechi za kirafiki il-
izocheza, ambapo, Simba mbali ya kushinda dhidi ya KMC 3-1 
na Transit Camp 5-0, mechi ambayo mashabiki walishuhudia 
viwango vya wachezaji wa mabingwa hao ni dhidi ya Vital’O 
ya Burundi kwenye tamasha la Simba Day wakishinda 6-0. La-
kini pia, Namungo ilionyesha soka la kuvutia wakati ikikubali 
kipigo cha mabao 2-1 dhidi ya Azam FC  kwenye tamasha la 
Azam Festival.

Hivyo, mashabiki wa timu hizo na wadau wa soka nchini 
kwa ujumla, wanatarajia kushuhudia kandanda safi na laku-
vutia, lakini pia wakitumia mchezo huo kutathimini vikosi 
vyao kuelekea msimu mpya wa Ligi Kuu na michuano ya ki-
mataifa kwa wawakilishi hao wa Tanzania Bara.

Nipashe kama ilivyo kwa wadau wengine wa soka, pia 
tunatarajia kuona soka safi na la kuvutia mwanzo mwisho 
ambalo si tu litatoa tathimini ya vikosi vyao kuelekea mi-
chuano ya kimataifa na Ligi Kuu, bali utatumika kujua upin-
zani utakavyokuwa kwa timu 18 zitakazoshiriki Ligi Kuu Bara 
msimu wa 2020/21.

Tunatarajia pia kuona waamuzi wakitenda haki kwa kufua-
ta sheria 17 za soka na kutokuwapo kwa timu moja kubebwa 
katika mchezo huo ambao utakuwa mara ya kwanza kuche-
zwa katika Uwanja wa Sheikh Amri Abeid jijini Arusha.

Na kwa upande wa wachezaji, tunatamani kuona wakio-
nyesha kandanda safi na kutocheza kwa kukamiana na rafu 
zisizo za msingi kwani kwa kufanya hivyo, kutawasababishia 
majeraha yasiyo ya lazima kuelekea msimu mpya.

Ingawa upinzani hauwezi kuzuilika huku kila timu ikihitaji 
kufungua msimu kwa kutwaa taji la kwanza, wachezaji wana-
paswa kutanguliza mbele utu wa kila moja kwa kucheza soka 
la kiungwana.

Na Barnabas 
Maro

‘TAMBO’ ni mtindo wa usemaji 
wa kufumba ili mtu mwing-
ine afumbue. Pia gimba yaani 
uwiano wa unene na urefu wa 
umbo la mtu; jirimu. Aidha, 
mtu au kitu kinavyoonekana 
kama kilivyo. Kitanzi, yaani 
kitu au jambo lililotengenezwa 
au kufanywa kwa ustadi wa 
hali ya juu. Hili ndilo ninaloli-
zungumzia leo.

Neno ‘tamba’ nalo lina 
maana zaidi ya moja. Hata 
hivyo ninalolijadili ni kutem-
bea kila mahali kwa kujifara-
gua, yaani kitendo cha mtu 
kufanya jambo kama anavyo-
penda bila kuingiliwa; jigam-
ba, jifanya kujua sana. Kitendo 
cha mtu kukosa mwingine 
anayelingana naye kwa uwezo 
au ujuzi. Hivi ndivyo zilivyo 
Simba na Yanga kila msimu 
unapoanza.

Wahenga walituachia 
methali zenye mafunzo mengi 
kwetu. Kati ya methali hizo ni 
ile isemayo: “Maneno ni dara-
ja, hayazuii maji kuteremka.” 
Maana yake daraja haliwezi 
kuyazuia maji ya mto yasiter-
emke; maneno nayo hayawezi 
kumzuia mtu kufanya jambo 
aliloazimia.

Methali hii hutumiwa kum-
nasihi mtu aliyeazimia kufan-
ya jambo fulani asikate tamaa 
au asivunjwe na maneno ya 
watu ambayo hayamdhuru 
kwa namna yoyote. Huweza 
pia kutumiwa na mtu aliyea-
zimia kufanya jambo fulani 
kujitetea dhidi ya maneno ya 
binadamu.

Yanga na Simba ndizo timu 
kongwe zaidi nchini zinazofa-
hamika zaidi Tanzania, Afrika 
Mashariki na Afrika kwa jum-
la. Timu hizo zimeiwakilisha 
Tanzania mara nyingi zaidi 
kwenye michezo ya kimataifa 
ingawa hakuna hata moja il-
iyoshinda na kutwaa ngao 
wala kombe. 

Young Africans ilianzishwa 

mwaka 1935. Nadhani neno 
‘Young’ liliwapa shida jinsi ya 
kulitamka, ikaitwa kwa ufupi 
‘Yanga.’ Mwaka uliofuatia, 
yaani 1936 ikaanzishwa klabu 
iliyoitwa Sunderland kwa 
kuiga jina la moja ya timu za 
Uingereza. Kama ilivyokuwa 
kwa wenzao, jina ‘Sunderland’ 
nalo likarahisishwa na kuitwa 
‘Sanda’ ingawa halina maana 
nzuri kwa timu kwani maana 
ya neno hilo ni kitambaa 
cheupe anachovikwa maiti 
wa kwa utaratibu maalumu 
na kuzikwa nacho. Pia ni pesa 
wanayopewa wafiwa kusaidia 
kulipa gharama za mazishi; 
ubani. 

Hata hivyo, klabu hiyo 
ilibadili jina na kuitwa Simba 
(mnyama anayeitwa mfalme 
wa mwitu) siku lilipofunguli-
wa jengo lao jipya pale Msim-
bazi na Rais wa Kwanza wa 
Zanzibar, Abeid Aman Karume 
(Mungu amrehemu). Je, sasa 
timu ya Simba imekuwa 
‘mfalme’ wa timu za kandanda 
nchini kwa kutwaa ngao na 
vikombe mbalimbali nchini 
kwa msimu mmoja? 

‘Bidii’ ni jitihada katika 
kutekeleza jambo lolote; 
juhudi, idili. Ndivyo ilivyo-
fanya Simba kwenye Ligi Kuu 
ya msimu uliopita. Timu hiyo 
imethibitisha kuwa “Penye nia 
pana njia” kwani mtu akiwa na 
dhamira ya kufanya jambo fu-
lani hawezi kuikosa njia. Twa-
kumbushwa kwamba tuwapo 
na nia ya kufanya jambo fulani 
lazima tutafanikiwa.

Kijana MO Dewji ndiye 
chanzo na kiini cha Simba 
kuwa tishio kwa timu zingine 
nchini na twaomba mafanikio 
hayo yawe hivyo hata itaka-
popambana na timu za nje ya 
Tanzania. Naomba kwa dhati 
nikiweka kando mvutano 
uliopo baina ya Yanga na wap-
inzani waou wa jadi, Simba. 
Kijana MO Dewji amekuwa 

msaada mkubwa kwa Simba 
akigawa fedha kama pere-
mende ili kufanikisha kila al-
iloambiwa au aliloona linafaa. 
Yote hayo yathibitisha map-
enzi yake kwa Simba, mbali ya 
kuwa mwekezaji mwenye asil-
imia 49 ya hisa.

Sasa macho yote ya viongo-
zi, wanachama na mashabiki 
wa Yanga yanakodoa kwa 
Kampuni ya GSM ambayo 
sasa ndio inayoifadhili Yanga 
kwa kila kitu. Ni muhimu sasa 
mkataba wa Yanga na klabu 
ya Hispania ufanyiwe kazi kwa 
umakini zaidi. Nasema hivyo 
kwani kama utatumika vizuri, 
hapana shaka Yanga itajifunza 
mengi yatakayoiletea maen-
deleo. Yanga yaweza kupata 
wataalamu watakaosaidia 
kuanzisha shule za wachezaji 
wadogo na wakubwa kupata 
nafasi kwenye timu za ughai-
buni kirahisi zaidi.

Muhimu ni viongozi wa kla-
bu kuwa makini na waaminifu 
katika matumizi ya hela, ving-
inevyo wadhamini watajitoa. 
Ule usemi wa ‘kupiga pesa’ 
usiwapo na kama wapo wana-
okusudia kujinufaisha, wajitoe 
kabla ya kutimuliwa kwa fed-
heha.

 Pia itayarishwe katiba mpya 
itakayokubaliwa na wana-
chama na serikali sawia kwa 
manufaa ya pande zote, yaani 
wafadhili (GSM) na wafadhili-
wa (Yanga).

Jambo lingine la kuzingatiwa 
ni kutokuwa na usiri wa mam-
bo yanayokusudiwa kufanywa 
na klabu. Msemaji wa klabu ni 
mtu anayetangaza mambo ya 
klabu inapolazimika. 

Hata viongozi wakuu wana-
potaka kutangaza jambo fula-
ni, hupewa msemaji wa klabu 
ili autangazie umma. Mambo 
yanayokusudiwa kufanywa 
na klabu, kama vile usajili wa 
wachezaji wapya n.k. ni kazi ya 
msemaji.

Simba, Yanga, yetu macho
 Muungwana Lazima Nilonge

Simba, Namungo soka la 
kiungwana litawale kesho

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0782 253676
Baruapepe:     advertise@guardian.co.tz
Website:       www.ippmedia.com
       www.epaper.ippmedia.com



7

HABARI KITAIFA

Jumamosi Agosti 29, 2020

Na Shaban Njia, KAHAMA 

MSIMAMIZI wa Uch-
aguzi wa Jimbo la Msalala, 
Simon Berege, ameten-
gua uteuzi wa nafasi ya 
ubunge katika jimbo 
hilo kupitia chama cha 
Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA), Kitundu 
Jedidiah David.

Hatua hiyo imetokana na 
msimamizi huyo kuridhika 
na pingamizi lililowekwa 
na mgombea wa Chama 
cha Mapinduzi (CCM), 
Iddi Kassim Iddi,  Agosti 
26,mwaka huu.

 Berege alisema mgom-
bea huyo wa CHADEMA 
aliwekewa pingamizi 
kwamba David hakud-
haminiwa na chama cha 
siasa kugombea nafasi 
hiyo.

Alisema pingamizi hilo 
lilikubaliwa kutokana na 
kuthibitika kugushiwa kwa 
saini ya Katibu wa CHADE-
MA Mkoa wa Shinyanga, 
Zakaria Obad na kufanya 
uamuzi huo kwa mujibu 
wa kifungu cha 40(1) cha 
Sheria ya Taifa ya Uch-
aguzi Sura ya 343. 

Kutokana na kuenguliwa 
kwa mgombea huyo wa 
CHADEMA, wagombea 
ubunge katika jimbo hilo 
sasa wamebaki watatu. 
Wagombea waliobaki 
ni Iddi (CCM), Machaga 
Machimbi (NCCR Mageuzi) 
na Jilala Seni (ACT Wazal-
endo)

Mgombea 
wa ubunge
CHADEMA 
aenguliwa
kwa 
kughushi 
saini 

Na Marco Maduhu, KISHAPU

WATU watano wamefariki dunia 
papo hapo katika ajali iliyohusisha 
gari ndogo lililogongana na basi   
la kampuni ya NBS lenye namba 
za usajili T,571 BPZ katika kijiji cha 
Nyasamba, Kishapu mkoani Shin-
yanga barabara ya Shinyanga - 
Mwanza.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Shinyanga, Kamishna Msaidizi 
(ACP) Debora Magiligimba, alisema 
ajali hiyo imetokea juzi, majira ya 
saa 9:00 mchana.

Magiligimba alisema chanzo 
cha ajali hiyo ni gari dogo aina ya 
Toyota Secceed kukosa mwelekeo 
na kugonga basi dogo aina ya TATA 
mali ya Kampuni ya NBS lililoku-
wa likitoka jijini Mwanza kwenda 
Tabora.  “Gari lenye namba za us-
ajili T571 BPZ aina ya TATA Mini Bus 
ikiendeshwa na Kazimili Maganga, 
likitokea Mwanza kwenda Tabora, 
lilipofika eneo la Nyasamba lili-
gongana na gari lingine dogo lil-
ilokuwa likitokea Dar es Salaam 
likiendeshwa na Ramadhan Siraji 
na kusababisha vifo vya watu wa-

tano”, alisema Magiligimba.
“Chanzo cha ajali hiyo ni mwen-

dokasi wa madereva wa magari 
yote mawili na uzembe wa dereva 
wa gari dogo ambaye alihama 
upande wa kushoto na kuendeshea 
kulia zaidi na kwenda kugongana 
na basi hilo na kusababisha vifo vya 
watu watano,” aliongeza.

Kamanda magiligimba aliwataja 
waliofariki dunia katika ajali hiyo 
kuwa ni Ramadhan Siraji, Godfrey 
Gaspar, Anthony Pastory, Mallya 
Wambura na Abdul Juma    na 
kwamba miili ya marehemu imehi-

fadhiwa katika chumba cha maiti 
katika Hospitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Shinyanga.

Aidha alisema dereva wa kwe-
nye gari dogo alifariki dunia huku 
wakimshikilia dereva wa basi la 
NBS, Kazimili Maganga, kwa hatua 
zaidi za kisheria.

Kwa mujibu wa mashuhuda wa 
tukio hilo, baada ya ajali kutokea, 
gari dogo liliburuzwa na basi na 
kwamba dereva wa gari dogo aliku-
wa anaendesha kwa mwendokasi 
na tairi likapasuka ndipo ikatokea 
ajali

Watano wafariki ajali ya basi, gari dogo

Ufaransa, Norway zapongezwa ufadhili miradi ya umeme vijijini

Mkuu Msaidizi wa Shule ya Sekondari Baobab iliyopo Mapinga wilayani Bagamoyo, Mkoa wa Pwani, Alphonce Francis (kushoto), akiwaasa wanafunzi 
wa shule hiyo jana, kusoma kwa bidii kama wenzao  423 wa kidato cha sita ambao wote wamefanikiwa kujiunga vyuo vikuuu mbalimbali ndani na nje 
ya nchi PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Na Mwandishi Wetu 

SERIKALI ya Tanzania imez-
ishukuru Ufaransa na Norway kwa 
mchango zilioutoa na kuendelea ku-
utoa katika kuwezesha utekelezaji 
wa miradi ya umeme vijijini.

Waziri wa Nishati, Dk. Medard 
Kalemani, alitoa shukrani hizo juzi 
jijini Dar es Salaam, wakati wa kikao 
baina yake na Balozi wa Ufaransa 
nchini, Frederic Clavier pamoja na 
Bjorn Midthun, ambaye ni Ofisa 
Mwandamizi kutoka Ubalozi wa 

Norway nchini Tanzania.
“Mmefanya kazi nzuri sana katika 

kutuwezesha kutekeleza miradi ya 
umeme vijijini. Ushirikiano wenu 
umetuwezesha kufikia hatua hii 
tuliyopo leo. Kwa niaba ya serikali, 
ninawashukuru sana,” alisema Wa-
ziri. Dk. Kalemani alisema kutokana 
na ushirikiano na mchango wa nchi 
hizo, hadi sasa  vijiji 9,512 ambavyo 
ni zaidi ya asilimia 85 ya vijiji vyote 
12,268 vilivyoko nchini, vimeshafiki-
wa na umeme.

Aliueleza ujumbe huo kuwa 

vitongoji takribani 25,000 vime-
shafikishiwa umeme kati ya 64,339 
vilivyoko nchini, hivyo akazi-
omba nchi hizo kuendelea kutoa 
mchango wao katika kuwezesha 
kutekeleza kazi iliyobaki.

Waziri alisema umeme ni injini ya 
uchumi na kwamba pasipo umeme 
wa uhakika, haiwezekani kwa nchi 
yoyote kuwa na maendeleo ya kiu-
chumi.

Aliongeza kuwa jitihada za maku-
sudi zinazoendelea kufanywa na 
serikali hususani katika utekelezaji 

wa miradi mbalimbali ya umeme, 
pamoja na mambo mengine, ndizo 
zimeiwezesha Tanzania, kuingia ka-
tika uchumi wa kati.

Wakizungumza kwa nyakati to-
fauti, Balozi Clavier na Midthun, 
walimhakikishia Waziri Kalemani 
kuwa serikali za nchi zao zitaende-
lea kushirikiana na Tanzania katika 
kuwezesha miradi mbalimbali ya 
umeme.

Pia viongozi hao walisisitiza 
umuhimu wa kuzingatia viwango 
vya ubora katika kutekeleza miradi 

husika na Waziri Kalemani aliwa-
hakikishia kuwa ubora na uaminifu 
ni masuala yanayopewa umuhimu 
wa hali ya juu.

Kikao hicho pia kilihudhuriwa na 
Mwakilishi wa Kamishna wa Umeme 
na Nishati Jadidifu, Mhandisi Styden 
Rwebangira; Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa Wakala wa Nishati Vijijini 
(REA), Mhandisi Amos Maganga na 
baadhi ya maofisa waandamizi ku-
toka REA, Shirika la Umeme Tanza-
nia (TANESCO) na Balozi za Norway 
na Ufaransa nchini.
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RC ataka viongozi goigoi kuachia ngaziWazee kunufaika
na matibabu bure

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

SHIRIKA la Tunajali le-
nye zahanati iliyopo Kwa 
Mathasi, kata ya Mkuza, Hal-
mashauri ya Mji wa Kibaha 
linatarajia kutoa huduma ya 
vipimo na matibabu bure 
kwa wazee 600.

Mkurugenzi wa Shirika 
hilo, Nicas Mawazo, aliliam-
bia gazeti hili jana kuwa 
huduma hiyo itafanyika Sep-
temba 5, mwaka huu kuanzia 
saa 11: 00 alfajiri hadi jioni 
na wazee kutoka katika mae-
neo ya mji wa Kibaha ndio 
walengwa.

Mawazo alisema katika 
utoaji huduma hiyo, madak-
tari bingwa wa macho, moyo 
na magonjwa yasiyoam-
bukiza, watawapatia huduma 
wazee wenye umri kuanzia 
miaka 50 watakaofika ka-
tika zahanati hiyo. Alisema 
huduma hiyo ya vipimo na 
matibabu, inafanyika siku 
chache baada ya ile iliyotan-
gulia mwanzoni mwa mwezi 
huu. Zaidi ya wazee 300 
walipata huduma ya vipimo, 
dawa na upasuaji kutoka 
shirika hilo.

Mkurugenzi huyo alisema 
huduma hiyo inatolewa kwa 
ushirikiano wa shirika hilo na 
benki ya CRDB.

“Tumeshafanya zoezi 
(huduma)  kama hili kwa 
kundi la wazee, watoto na 
wanawake na sasa tumeona 
turudie tena kwa upande 
wa wazee kwani awamu 
iliyopita wengi walibainika 
kuwa na magonjwa yasi-
yoambukiza. Tutawapima 
bure na matibabu watapata 
bure,” alisema. 

Ninachowaomba mashirika 
mengine kusaidia jamii kwa 
kile wanachokipata kadri ya 
uwezo wao. Sisi huduma zetu 
zitakuwa endelevu tunacho-
lenga ni kusaidia makundi 
haya kwa kusogeza huduma 
karibu na maeneo yao,” 
alisema 

Baobab yataja siri kupeleka mamia vyuo vikuu
Na Mwandishi Wetu

SHULE ya Sekondari Baobab ili-
yoko Mapinga, Bagamoyo mkoani 
Pwani, imefaulisha wanafunzi 423 
waliofanya mtihani wa kidato cha 
sita kujiunga na vyuo vikuu na 
vyuo mbalimbali ndani na nje ya 
nchi.

Kutokana na kufaulisha huko, 
uongozi wa shule umetaja sababu 
za kufanya hivyo kuwa ni mazin-
gira rafiki na ushirikiano kati ya 
uongozi, walimu, wanafunzi na 
wazazi.

Akizungumza na gazeti hili jana 
shuleni hapo, Mkuu wa Shule hiyo, 
Venance Hongoa, alisema    wa-

nafunzi 43 wamepata daraja la 
kwanza na 208 daraja la pili waka-
ti wanafunzi 172 wamepata daraja 
la tatu.

Alisema matokeo hayo ni ma-
zuri sana kwao kwa sababu wame-
kuwa wakichukua wanafunzi 
wenye ufaulu wa kawaida sana 
na wengi waliowachukua ni wale 
waliofanya usaili na wakakosa na-
fasi shule zingine.

Kwa mujibu wa Hongoa, mmoja 
wa wanafunzi wa shule hiyo, Shei-
la Ntisi, amekuwa mwanafunzi 
wa nne kitaifa kwenye matokeo 
hayo na kwamba huo ni mwende-
lezo wa kufanya vizuri kitaaluma 
baada ya mwaka jana kutoa mwa-
nafunzi bora kitaifa kwenye somo 

la biashara, Noreen Lyimo.
“Sisi tunachukua wanafunzi 

wenye ufaulu wa wastani wanao-
fundishika na kuwaandaa na sasa 
wamefaulu vizuri sana, tunajivu-
nia kwa hilo kwani kuna wenzetu 
huchukua wanafunzi wenye vipaji 
sisi huwa hatuangalii hilo,” alise-
ma Hongoa.

Alisema wanafunzi saba wali-
ingia kidato cha tano wakiwa na 
daraja la tatu lakini wamemaliza 
kwa kupata daraja la kwanza, 
wakati wanafunzi 47 waliingia 
wakiwa na daraja la tatu na ku-
maliza wakiwa na daraja la pili na 
wengine 15 waliingia wakiwa na 
daraja la pili na kumaliza wakiwa 
na daraja la kwanza.

 “Kwa kulinganisha na walivyo-
ingia, matokeo haya ni mafanikio 
makubwa sana kwetu na kazi kub-
wa sana imefanyika. 

Tunashukuru juhudi za walimu 
na ushirikiano wa wazazi, uongozi 
wa shule na wanafunzi wenyewe,” 
alisema.

Alisema hata kwenye matokeo 
ya kidato cha pili na cha nne, 
wamekuwa wakifaulisha wa-
nafunzi wengi kwa daraja la kwan-
za na la pili kutokana na jitihada 
kubwa inayofanywa na walimu na 
uongozi wa shule hiyo.

  “Tunashukuru kipekee uon-
gozi wa shule na walimu kwa 
namna wanavyotupa ushirikiano 
mkubwa kuhakikisha shule yetu 

inaendelea kuwa juu mwaka hadi 
mwaka, tunawaomba waendelee 
kutupa      ushirikiano kama huo 
ili     Baobab        izidi  kuwa juu,” 
alisema.

Alitaja siri ya mafanikio hayo 
kuwa ni mazingira bora ya ku-
fundishia yaliyowekwa na uongozi 
wa shule hiyo kwa walimu na wa-
nafunzi ikiwamo maabara na mak-
taba za kisasa za shule hiyo.

“Huduma bora za chakula, mala-
zi,  na zahanati iliyoko ndani ya 
shule ni miongoni mwa vichocheo 
ya mafanikio yetu, tumehakikisha 
afya imara za wanafunzi maana 
hawahitaji kwenda nje ya shule 
kwa matibabu wanatibiwa hapa-
hapa,” alisema

Mfanyabiashara akiondoa mfuko wa uchafu uliotupwa na watu wasiojulikana kwenye meza zilizotelekezwa na wafanyabiashara wa mbogam-
boga na matunda katika soko la Sabasaba, jijini Dodoma jana, ambao walitakiwa kuhamia sokoni hapo kwa muda mrefu sasa. PICHA: PETER 
MKWAVILA

Na Julieth Mkireri, RUFIJI

MKUU wa Mkoa wa Pwani, 
Mhandisi Evarist Ndikilo, 
amesema viongozi wa kata na 
tarafa zitakazobainika kuen-
delea kuwa na migogoro ya 
wakulima na wafugaji, wajian-
dae kuachia ngazi katika nafasi 
zao. 

Ndikilo aliyasema hayo juzi 
wakati akizungumza na wakazi 
wa kata za Mkongo na Ikwiriri 
wilayani hapa katika ziara yake 
ya kusikiliza kero za wananchi 
na kuzitafutia ufumbuzi.

Akiwa katika kata ya Mkongo, 
wananchi walilalamikia kuhu-
siana na uwapo wa wafugaji 
ambao wamekuwa wakilisha 
mifugo yao katika mashamba ya 

wakulima hali inayohatarisha 
uwepo wa njaa kwa wananchi.

Seif Lwambo, mmoja wa 
wakazi wa Kijiji cha Kilimani, 
Kata ya Mkongo, alimweleza 
Mkuu huyo wa mkoa kuwa, 
pamoja na mazao yao kusomb-
wa na mafuriko, wafugaji nao 
wamekuwa chanzo cha kukose-
kana chakula.

“Mafuriko yalipita tukapanda 
mazao yetu na hawa wafugaji 
wakaleta mifugo yao wakali-
sha shambani kwetu. Hatuna 
chakula wao ndio wanatusaba-
bishia njaa. Mnaweza mka-
hangaika kujenga kituo hiki cha 
afya lakini kama suala la wafu-
gaji halitadhibitiwa, hakuna 
mtu atafika kutibiwa hapa watu 
watakufa njaa,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, al-
imwomba Mkuu wa Mkoa 
kuhakikisha wafugaji ambao 
wamekuwa kero kwao, wa-
dhibitiwe ili wakulima walime 
maeneo makubwa ya kutosha 
kwa ajili ya kuepuka baa la njaa.

Ndikilo alitoa mwezi mmoja 
kwa maofisa tarafa wa Mkongo 
na Ikwiriri pamoja na watend-
aji wa kata na vijiji kujitath-
mini kabla hawajafukuzwa kazi 
kwa kushindwa kushughulikia 
migogoro ya wakulima na wafu-
gaji. Pia aliagiza kutoa ushiriki-
ano kukamatwa wafugaji wa-
naolalamikiwa.

Mkuu wa Mkoa pia alitoa 
wiki moja kwa Mkuu wa Polisi 
Wilaya ya Rufiji, Wilbert Siwa, 
kuhakikisha anamtia mbaroni 

mfugaji   anayedaiwa kumbaka 
bibi na kumsababishia majera-
ha.

Katika tukio hilo, inadaiwa 
mfugaji ambaye ni jamii ya kisu-
kuma, alimwingilia bibi huyo 
bila makubaliano ikiwa siku 
chache baada ya mazao yake 
kuliwa na mifugo.

Ndikilo alitoa fedha za nauli 
kwa ajili ya bibi huyo kufika 
kituo cha afya kupata matibabu 
baada ya kukwama kwa kukosa 
nauli. Mkuu wa Wilaya ya Rufiji, 
Luteni Kanali Patrick Sawala, 
alisema atasimamia maagizo 
yaliyotolewa ikiwa ni pamoja na 
kuondoa migogoro ya wakulima 
na wafugaji inayotokea mara 
kwa mara ili wananchi wafanye 
shughuli zingine za maendeleo.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imeombwa kutenga 
bajeti kwa ajili ya kuajiri wal-
imu wasaidizi wa watoto wenye 
ulemavu mchanganyiko waki-
wamo viziwi wasioona ili kusaidia 
kupata elimu.

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la 
kimataifa la Sense Tanzania (Sense 
International Tanzania), Naomi Lu-
goe,  aliyasema hayo jana katika 
kikao cha kuwasilisha taarifa ya 
Mradi wa Elimu Jumuishi kwa Wa-
toto hao, uliofanyika kwa miaka 
minne kwenye mikoa ya Dar es 
Salaam na Kilimanjaro.

Mradi huo umefanyika kuanzia 
Juni, 2016 hadi Mei, mwaka huu 
kwa ufadhili wa Mfuko wa Ubuni-
fu kwa Maendeleo ya Watu (HDIF), 
ulioanzishwa na Serikali ya Uin-
gereza kupitia Shirika la Misaada 
la Uingereza (UKAID).

Mkurugenzi huyo alisema kwa 
kipindi hicho shirika hilo lime-
waingiza darasani watoto 100 
wenye ulemavu mchanganyiko 
wakiwamo viziwi wasioona.

“Kila mtoto ana haki ya kuji-
funza na lazima apewe mazin-
gira ya kumwezesha kujifunza 
kwa hiyo kwa watoto wenye 
ulemavu mchanganyiko wana-
takiwa kuwa na msaidizi ambaye 
atamsaidia mwalimu katika kile 
anachofundisha,”alisema.

Alisema katika utafiti wao wa 
miaka mine, wamebaini kama 
watoto hao wakiwa na wasaidizi 
watafanikiwa kujifunza vitu dar-
asani.

“Hawa watoto 100 kupitia 
utaratibu wa kuwa na mwalimu 
msaidizi imesaidia wao kujifunza 
na hata wazazi wamekuwa ni 
mashahidi kuona watoto wao 
wana mabadiliko fulani. Elimu 
hasa wanayopewa awali kabisa 
ni stadi ya maisha, kutambua 
vitu kwa kutumia alama mguso 
ambapo mwalimu anafundisha na 
msaidizi anamsaidia yule mtoto 
kuelewa kinachoendelea darasani,” 
alisema.

Akifungua kikao hicho, Mku-
rugenzi wa Elimu Maalum ku-
toka Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Dk. Magreth Matonya, 
alishukuru shirika hilo kubuni 
uwapo wa mwalimu msaidizi ili 
kuwasaidia watoto viziwi wasioo-
na kupitia lugha mguso.

“Shirika hili limeweza elimu ju-
muishi maana huko kwenye jamii 
watu wanasema kiziwi kutoona 
hawezi kusoma wala kukaa dar-
asani, hawezi kuelewa kwa sababu 
lugha anayoitumia inaitwa lugha 
mguso. Lakini Sense wamekuja 
na kitu cha tofauti kwamba wana 
nafasi kubwa ya kujifunza kupitia 
mwalimu msaidizi,” alisema.

Waomba 
ajira za
walimu 
wasaidizi 

Na Peter Mkwavila, 
DODOMA

A
SKOFU wa Kanisa la 
Anglikana Dayosisi ya 
Masasi, Dk. James Al-
masi, amelaani tukio 

la mtu mmoja kupoteza mai-
sha Tunduma, mkoani  Songwe 
kutokana na vurugu za kisiasa 
na kuwataka viongozi wa dini 
kukemea vitendo hivyo.

Dk. Almasi alisema jana kuwa 
kitendo hicho ni kukiuka maa-
gizo ya Mungu kuhusu  amani 
ambayo imeanza kuchafuliwa 
na vyama vya siasa.

Alisema pamoja na viongozi 
wa dini na serikali kuiombea 
amani hiyo itawale kwenye 
mchakato wote wa uchaguzi 
mkuu utakaofanyika Oktoba 28, 
mwaka huu, baadhi ya watu wa-
naziharibu jitihada hizo.

Dk. Almasi alisema hayo 
alipokuwa akizungumza na 

waandishi wa habari kwenye 
Kanisa Kuu la Roho Mtakatifu, 
Dayosisi ya Central Tanganyika 
(DCT) mjini hapa.

Alisema katika kuelekea uch-
aguzi mkuu wa mwaka huu 
ambao vyama vingi vya siasa 
vimejitokeza, ni muhimu Wa-
tanzania kuwa  waangalifu kwa 
kuwachagua wagombea ili wasi-
je kufanya makosa yaliyoanza 
kujitokeza ya mauaji ambayo 
yameanza kutia doa ndani ya 
taifa. Mapema wiki hii, mkoani 
Songwe, mtu mmoja alifariki 
dunia na watatu kujeruhiwa 
kutokana na vurugu za kisiasa 
zilizotokea zinazodaiwa ku-
sababishwa na wanachama wa   
Chama Cha Mapinduzi (CCM) 
na Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA).

Kiongozi huyo wa kanisa 
alisema kutokana na tukio hilo 
lililotokea alitakiwa kulaaniwa 
na kukemewa na vyombo husi-

ka ikiwamo viongozi wa dini 
ambao wamekuwa mstari wa 
mbele kuhakikisha amani ili-
yopo haipotei.

“Tunatakiwa kulaani vitendo 
hivi na kuhakikisha kuwa amani 
iliyopo nchini haiharibiwi na 
chama chochote kile cha kisiasa 
hasa kwa kipindi hiki tulicho 
nacho cha kuelekea uchaguzi 
mkuu wa 2020,” alisema Asko-
fu.

Katika hatua nyingine, askofu 
huyo aliwaomba  Watanzania 
katika kipindi hiki cha kuelekea 
uchaguzi mkuu, kutowachagua 
viongozi wenye uroho wa ma-
daraka, wababe na wanaotan-
guliza maslahi yao badala ya 
wananchi.

Pia aliwaomba Watanzania 
kwenye uchaguzi mwaka huu 
pia kuviepuka vyama vya siasa 
ambavyo vinahatarisha uvun-
jifu wa amani ya nchi na nje ya 
mipaka.

Alisema kuna baadhi ya watu 
waliojitokeza ndani ya vyama 
vya siasa ambao wapo kwa 
dhana ya kutaka nafasi hizo kwa 
ubabe, uroho na utashi kwa ajili 
ya maslahi yao binafsi 

“Mungu ndiye anayechagua 
wateule wake na sisi wanadamu 
tunatumiwa tu, hivyo hakuna 
sababu ya kungangania kwenye 
nafasi hiyo huku ukifahamu 
mwenye Mamlaka ni yeye mwe-
nyewe” alisema.

Aidha, aliwaonya viongozi 
wanaogombea kutotafuta na-
fasi hizo kwa njia za rushwa 
kwa kuwa ni dhambi, wanacho-
takiwa kumuomba Mungu kwa 
uaminifu na sivyo vinginevyo.

“Kiongozi mzuri ni yule 
anayepatikana kutokana na 
vigezo vya Mungu, siyo kwa 
njia za waganga wa kienyeji 
vitendo vya kutoa rushwa au 
kwa kutishia watu kwa ubabe,” 
alisisitiza.

Mauaji vurugu za kisiasa yamwibua Askofu 

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

WANAWAKE wametakiwa ku-
jitokeza katika uchaguzi mkuu 
2020, kuwachagua viongozi 
wenye maono ya kuwaungani-
sha katika fursa mbalimbali za 
kiuchumi zilizoko ndani na nje 
ya nchi.

Akizungumza jana kwenye 
Jukwaa la ‘Mwanamke Shujaa 
Tanzania’, Mwenyekiti wa Juk-
waa  hilo Dodoma, Peris Priva-
tus,  alisema ikiwa wanawake 
watakubali kushiriki kikamilifu 
katika uchaguzi huo, watacha-
gua na kuwapa nafasi viongozi 
wenye ndoto za kuwajengea 
mbinu za kuingia kwenye uchu-
mi wa viwanda.

Mwenyekiti huyo alisema ili 
kufika kilele cha mafanikio kwa 
pamoja wanawake wanapaswa 

kusaidiana kuzifikia ndoto za 
kila mmoja wao.

“Wanawake  wajasiriama-
li  tuna nafasi kubwa katika 
jamii yetu ya Tanzania na dunia 
nzima kwa ujumla. Tuna wajibu 
wa kuwahamasisha wanawake 
wenzetu kujituma na kukubali 
mafanikio.

Kwa kuanza tumeleta bidhaa 
zetu hapa kuonyesha wanawake 
wenzetu kuwa ni wakati wa ma-
fanikio ya wanawake, hakuna 
kubaki nyuma,” alisema Priva-
tus.

Katibu wa Jukwaa hilo, Em-
eryciana Mbulagwisha, alisema 
baadhi ya wanawake  hawaja-
pata ujasiri wa kuishi kwa kufua-
tana na matakwa yao.

“Katika mafanikio ya kila 
mwanamke tunahimiza  nguvu 
ya mwanamke katika jamii 
tukiamini wanawake wote wa-

naweza kuchukua nafasi hii ku-
tambua ujasiri na upambanaji 
wao katika jamii,” alisema.

Aliongeza kuwa jukwaa hilo 
lingependa kuona kila mwan-
amke anapewa kipaumbele  na 
kuwezeshwa katika jamii, jambo 
litakalosababisha wengi kuji-
tambua na kufanya mambo 
makubwa zaidi na kutambulika 
kimataifa.

“Mwanamke mpambanaji ni 
mwanamke imara na anayei-
jua nguvu iliyo ndani yake ya 
kupambana na kukabiliana 
na changamoto katika nyanja 
mbalimbali za maisha ili kutimi-
za malengo yake,” alisema Mbu-
lagwisha.

Tumaini Kyando, mjasirimali 
mwanamke katika jukwaa hilo, 
alisema licha ya wanawake ku-
kabiliana na changamoto nyin-
gi, wanapaswa kuongeza juhudi 

bila kuchoka.
Kyando aliongeza kuwa ili 

kuwa na wanawake wengi 
mashujaa lazima kuongeza zaidi  
ujasiri katika nafasi za kujiende-
leza na kuinuana bila kuoneana 
wivu wa maendeleo . 

Several Joseph, alisema mwa-
namke jasiri haogopi kushindwa 
na   changamoto zilizo mbele 
yake, hivyo siku zote huchagua 
kuzikabili. 

Alisema wanawake wengi 
wajasiri wamefanikiwa kuinua 
uchumi wao na kuzisimamia 
familia zao wakati mwingine 
bila hata ya msaada wa mwana-
mume.

“Kila mwanamke mpamba-
naji ana ndoto za kuwa mtu fu-
lani ama kufikia malengo fulani, 
hivyo basi hatupaswi kuogopa 
kuwa tofauti na mategemeo ya 
wengine,” alisisitiza.

Wanawake wachagizwa kushiriki uchaguzi 

Mwanafunzi wa darasa la sita katika Shule ya Msingi Elshadai, Betha Maganga (kushoto) na mwenzake wa darasa la saba, Cavin 
Willson, wakielezea jinsi walivyofundishwa na walimu wao wa somo la sayansi kuhusu moyo wa binadamu unavyofanya kazi, 
katika mahafali ya saba ya darasa la saba shuleni hapo, eneo la Ihumwa jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Kazi, Uwez-
eshaji, Wazee, Wanawake na 
Watoto, Shadya Mohammed 
Suleiman, amewataka wazazi na 
walezi  kuhakikisha wanawalin-
da watoto wao wakati wote hasa 
nyakati za usiku.

Aliyasema hayo juzi  al-
ipomtembelea mtoto Abdul-rauf 
Tibawahid Fadhil, mkazi wa 
Mpapa, Zanzibar, aliyelazwa ka-
tika Hospitali ya Mnazi Mmoja, 
baada ya kupewa vidonge 
ambavyo havijajulikana na mtu 
asiyemjua alipotumwa dukani 
majira ya usiku.

Shadya alisema si jambo jema 
watoto kuwatuma dukani majira 
ya usiku na hali hiyo inaweza 
kuwahatarishia maisha yao na 
watu wabaya ambao hawana 
dhamira njema. 

Pia alisema serikali inathamini 
watoto kwa kuwawekea maz-
ingira mazuri ya kielimu ili 
waweze kujitambua, kujielewa 
na kuwa wataalamu wa baadaye.

 Naibu Waziri huyo alisema 
wazazi wanapaswa kukubali 
kuwa walimwengu hivi sasa 
wameharibika hivyo ni vyema 
kuwa makini katika kuwatunza 
watoto wao wakati wote. 

“Japo tunakwenda kwa 
wakati wa sayansi na teknolo-
jia, turejesheni utamaduni na 
maadili yetu. Watoto ikifika saa 
12:00  jioni tuhakikishe wamo 
ndani, hii itatufanya tuwaepushe 
na majanga mbalimbali hasa ya 
kudhalilishwa,” alisema. 

Shadya aliviomba vyombo vya 
sheria kuhakikisha mtu huyo 
anachukuliwa hatua zinazosta-
hiki ikiwemo kufikishwa ma-
hakamani na wizara haipo tayari 
kufumbia macho kitendo hicho 
ambacho ni cha kinyama kilicho-
fanywa na mtuhumiwa huyo.

 Naye, mjomba wa mtoto 
huyo Mwadini Ame Mwadini, 
aliviomba vyombo vya sheria 
kumchukulia hatua mtu aliye-
fanya tukio hilo, ili mtoto wake 
apate haki.

 Sambamba na hayo aliishauri 
serikali kuweka mikakati juu ya 
watu wanaofanya uhalifu wa 
aina hiyo kwa sababu wanao-
poteza muelekeo wa watoto 
kwa kuwafanyia vitendo vibaya 
ikiwemo udhalilishaji wa kijinsia.  

 Mtoto Abdulrauf alisema ali-
tumwa dukani akanunue kibiriti 
pamoja na vocha ya simu na 
wakati akielekea huko dukani 
alikutana na mtu asiemfahamu 
na kumlisha vidonge saba vya 
dawa.

 Tukio hilo lilitokea mwishoni 
mwa wiki ambapo tayari vipimo 
vya damu vya mtoto huyo 
vimeshachukuliwa kwa ajili ya 
uchunguzi, ili kubaini vidonge 
alivyopewa na mtuhumiwa huyo 
ni vya aina gani.   

Waziri 
ataka 
ulinzi 
watoto

Wanaswa kwa tuhuma za kuomba, kupokea rushwa
Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

MAMLAKA ya Kuzuia Rushwa 
na Uhujumu wa Uchumi Zan-
zibar (ZAECA) inawashikilia 
watumishi wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Kusini Unguja kwa 
tuhuma za kuomba na kupokea 
rushwa.

Mkuu wa ZAECA katika ofisi ya 
Mkuu wa Mkoa wa Kusini Unguja, 
Ali Seif, aliwataja watu hao kuwa 
ni Ramadhan Khamis ambaye ni 
mhasibu msaidizi na Khatib Mo-

hammed Juma ambaye ni mha-
sibu wa halmashauri hiyo. 

Alisema watu hao kwa pamoja 
wanatuhumiwa kuomba rushwa 
ya Sh. 300,000 na kufanikiwa 
kupokea Sh. 100,000.

  Seif alisema watuhumiwa 
hao kwa pamoja walikamatwa 
Agosti 24, mwaka huu, majira ya 
saa 5:00 za asubuhi katika mae-
neo ya Tunguu, Mkoa wa Kusini 
Unguja. 

“Tumefanikiwa kuwakamata 
watu hao baada ya kupata taarifa 
kutoka kwa mlalamikaji na ZAE-

CA iliweka mtego ambao ulifani-
kisha kuwakamata,” alisema.

Seif alisema kosa hilo ni kiny-
ume na kifungu cha 36 cha she-
ria namba moja ya mwaka 2012 
ya sheria za ZAECA. 

Alisema Agosti 21, mwaka huu, 
mlalamikaji alilipwa fedha zake 
za kuchimba kisima cha hal-
mashauri hiyo kilichoko Jambi-
ani Mbuyuni, ambazo ni mfuko 
wa jimbo kwa ajili ya kutekeleza 
miradi ya maendeleo ya wa-
nanchi katika jimbo la Paje.

 Baada ya kumlipa fedha zake, 

alisema  watuhumiwa hao wali-
omba kupatiwa kiasi cha fedha 
hizo.

Sambamba na hayo, alitumia 
fursa hiyo kuwataka watumishi 
wa umma katika taasisi mbalim-
bali za serikali kufuata taratibu 
na sheria za kazi ili kujiepusha 
kuingia matatani. 

Aidha aliwataka wale wote we-
nye malalamiko dhidi ya watuhu-
miwa hao wafike katika mamlaka 
hiyo ili wapeleke malalamiko yao 
na kuchukua hatua kwa mujibu 
wa sheria.

Na Rahma Suleiman,      
ZANZIBAR

V
IONGOZI wa dini wam-
etakiwa kuhubiri ama-
ni hasa katika kipindi 
hiki cha kuelekea uch-

aguzi mkuu wa Oktoba 28, mwa-
ka huu.  Mkuu wa Mkoa wa Mjini 
Magharibi, Hassan Khatib, alise-
ma jana hayo mjini hapa  wakati 
akizungumza katika kongamano 
la amani kwa ajili ya uchaguzi 
mkuu. Kongamano hilo limean-
daliwa na uongozi wa makanisa 
ya Anglikana Zanzibar na kanisa 
la kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKT)  kwa kushirikiana na Ofisi 
ya Mufti wa Zanzibar.

  Alisema Tanzania inata-
rajia kufanya uchaguzi mkuu, 
hivyo ni vyema viongozi wa dini 
wakahubiri amani ili kupunguza 
mihemko ya kisiasa na taifa kue-
ndelea kubaki salama kabla na 
baada ya uchaguzi.

  “Hiki ni kipindi kigumu cha 
kuelekea uchaguzi mkuu, hivyo 
amani kwanza mengine baadaye 
maana kuna maisha baada ya 
uchaguzi,” alisema Mkuu wa 
Mkoa huyo. Alisema Tanzania 
imetokomeza ugonjwa wa coro-
na kutokana na ibada walizoku-
wa wanafanya wananchi kutoka-
na na dini zao. Kwa mantiki hiyo, 
alisema ni vyema kuendelea 
kufanya ibada ya kuiombea nchi 
amani ili kufanya uchaguzi kwa 
usalama bila kukwaruzana.

‘’Nimefurahishwa na uamuzi 
wenu wa kutayarisha konga-
mano kubwa kama hili lenye 
ujumbe wa kuliombea dua taifa 
la Tanzania kufanya uchaguzi 
mkuu kwa amani na utulivu,” 
alisema Khatib. Naye Askofu wa 
Anglikana Dayosisi ya Zanzibar, 
Dk. Michael Hafidh, alisema taifa 
la Tanzania tangu lilipoasisiwa 
mwaka 1964 wananchi wake 
wamekuwa wakiishi katika maz-

ingira ya amani na utulivu hatua 
ambayo imesaidia kukua kwa 
uchumi na ustawi wa jamii. 

“Wezetu nchi za nje wakisikia 
milio ya risasi na mabomu, wa-
nakimbia lakini sisi Watanzania 
tukisikia milio hiyo tunaikimbilia 
ili kutaka kuona kuna jambo 
gani kwa sababu si kawaida yetu 
kuwa na machafuko. Mungu aen-
delee kutulinda na amani idumu 
milele,” alisema.

Aliviomba vyombo vya dola 
kutekeleza wajibu wao wa ku-
dumisha amani na kuwalinda 
marais wa nchi ili wawe salama 
dhidi ya matukio ya shari na vu-
rugu za kisiasa.

Mwakilishi kutoka Ofisi ya 
Mufti wa Zanzibar, Sheikh Khatib 
Mziwanda, aliwaomba viongozi 
wa kisiasa kuchunga ndimi zao 
katika kipindi hiki muhimu  am-
bacho taifa linapita ili kuwawez-
esha wananchi kuchagua vion-
gozi kwa njia ya kidemokrasia.

Aliwataka viongozi wa vyama 
vya siasa kuzingatia kanuni za 
masharti ya uchaguzi ambayo 
wametia saini ikiwa ni mkataba 
wa kuhakikisha wanashiriki ka-
tika uchaguzi mkuu na kudumi-
sha amani.

‘’Viongozi wa vyama vya siasa 
nchini kafanyeni kampeni zenu 
za uchaguzi mkuu huku mkiwe-
ka kipaumbele suala la amani na 
utulivu kwa sababu kuna maisha 
baada ya uchaguzi,” alisema.

  Mkuu wa Upelelezi kutoka 
Jeshi la Polisi Mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Obasi Nguvule, alisema 
wamejipanga vizuri kulinda am-
ani na utulivu pamoja na mali za 
raia ikiwa ni moja ya majukumu 
makubwa ya jeshi hilo kwa mu-
jibu wa katiba.

Aliwataka wanasiasa kutumia 
uwanja wa siasa kwa ajili ya 
kutoa sera za vyama na na uch-
aguzi usitumiwe kwa ajili ya ku-
wagawa wananchi.

‘Viongozi wa dini hubirini amani’ 

Naibu Katibu Mkuu Chama cha ACT-Wazalendo Zanzibar, Nassor Ahmed Mazurui, akizungumza na waandishi wa habari, ofisini kwake, Vuga 
Zanzibar juzi, kuhusu mapingamizi waliyowekewa  wagombea ubunge wa chama hicho. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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WEMA

A
TATOKA VIPI? Ni swali ambalo 
wanajiuliza wapenzi wa Yanga 
na mashabiki wa muziki kwa 
msanii anayetamba hivi sasa 

Harmonize pale atakapingia uwanja 
wa Benjamin Mkapa, kutumbuiza 
kilele cha Wiki ya Wananchi.

Kilele cha tamasha la Yanga, lin-
alojulikana kama Wiki ya Wananchi 
itakuwa Agosti 30, hapo Staa huyo 
atawachezesha wapenzi wa soka 
mirindimo ya kijeshi.

Hata hivyo, Harmonize, amejaribu 
kunogesha kwamba amejipanga kuin-
gia tofauti na si kama alivyoingia bosi 
wake wa Zamani Diamond Platnumz, 
ambaye aliingia uwanjani hapo kwa 
kutumia chopa.

Harmonize hajaweka bayana 

ataingia hapo kwa kutumia usafiri 
gani, lakini wengi wanatabiri itakuwa 
‘sapraizi’ ya nguvu kuwa kutoka.

Hata hivyo, amewataka mashabiki 
wake kutomchukulia vibaya pale 
atakapoingia na kuwarusha watu, 
kwani suala la ushabiki wa soka sawa 
na dini, hubeba watu wa aina tofauti.

“Mimi ni mwananchi timu yangu ni-
nayoishabikia ni Yanga, kwenye mich-
ezo na hakuna hisia ngumu kwamba 
nikishangilia timu fulani eti mashabiki 
wangu wajigawe pia mpira sio vita, 
nia yetu ni kuusogeza mpira mbele 
wala sio uadui, ila ninachowaahidi 
siku ambayo nitashuka pale uwanja 
wa Mkapa hamtaamini” amesema 
Harmonize.

ATAINGIA HIVII!

Harmonize Wiki 

ya Wananchi



AMECHARUKA! Mwanamuziki wa Bongo Fleva, Aslay, 
amekuja juu akitaka baadhi ya vyombo vilivyoripoti kuwa 
yeye amefariki kuchukuliwa hatua za kisheria.

Aslay ameiomba Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania TCRA, 
kuvichukulia hatua baadhi ya mitandao baada ya kumzush-
ia kwamba amefariki dunia. 

Inasikitisha na kushangaza sana unawezaje kumzushia 
mwanadamu mwenzako kifo na mabaya mengi, wanaofanya 
hivi ni Watanzania wa kawaida kama sisi ambao tulitamani 
watupe habari na burudani na wao wapate riziki, lakini 
wako bize kutupotosha na hata kuharibu majina yetu” Ul-
isema baadhi ya manene katika ujumbe alioposti kwenye 
ukurasa wake wa Instagram.

WAMEMSHTUKIA! Ni kama wameshtukia jambo baada ya 
mwigizaji staa wa filamu nchini, Wema Sepetu, kumuandikia 
ujumbe mzito mchezaji mpya wa Carlinhos Carmo10.

Ujumbe wa Wema, ulimtaka mwanandinga huyo kuwapa 
ubingwa Wanayanga, na baadae ndio wataanza kuongea 
lugha nyingine.

“Tunachotaka sisi mpate ubingwa tena mara saba alafu 
ndo tuanze kuongea lugha moja na zitabaki saba hivyo 
hivyo maana ubingwa ni wetu round hii karibu sana, halafu 
nasikia harufu ya mechi mechi hivi karibuni au ni mimi tu, 
nataka tupate mechi moja bwana, au unasemaje Engineer 
Makini” ameandika Wema Sepetu 

Kama vile kashtukia dili, Steve Nyerere, naye akachangia 
kwa kuandika,”Umeanza, huyo kijana anajua mpira tu, naku-
jua unaanzaga hivi hivi kujifanya mlezi wa wana hahahaha-
hahahahah tutakupiga wallah uchelewi mchwitiiiiiiii huyu.
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MWANAMUZIKI Marijani Rajab aliwahi 
kuimba kuwa ukewenza ni fahari ya wa-
naume, lakini kwa wanawake ni tabu. Ni 
jehanamu na ni kaa la moto.

Filamu ya ‘Mapito Yangu’ inaakisi jambo 
hilo. Ni filamu inayoonyesha kuwa wakati 
mwingine wanawake wanapokuwa wame-
olewa na mwanaume mmoja, kila mmoja 
atajitahidi kuonyesha mapenzi, au kitu 
chochote ambacho mume atadhani ni zaidi 
ya mwenzake.

Katika hali hii baadhi ya wanawake wa-
najikuta wanatumia mbinu halali na chafu 
ili kuonekana wapendwe zaidi. Inapotumika 
mbinu chafu, ndipo balaa huzuka wakati 
mwingine kwa familia nzima.

Imechezwa na Angel Nicholous, Abdal-
lah Vicent, Kasele Ramadhani, Aisha Hamisi, 
Munira Hamisi, Samira Hamisi, Zakia Yakubu, 
Zuberi Shaaban na wengineo.

Inaanza kuonyesha Zubeda akiwa kwenye 
gari, ghafla mbele anajitokeza mwanamke 
anayezuia barabara. Anasimama na kum-
fuata. Mwanamke yule anataka kumkum-
batia akisema ‘Zubeda mwanangu’. Zubada 
anamtambua. Lakini badala ya kukubali ku-
kumbatiwa, anaanza kumtukana na kumtolea 
maneno machafu na kuelekea kwenye gari 
yake, akaondoka.

Siku ya pili mwanamke yule alifika kwe-
nye nyumba ya Zubeda na kupokelewa na 
rafiki zake ambao walimpa chakula. Zubada 

aliporejea, alimkuta mwanamke yule na 
kukipiga teke chakula na kumtimua. Zubeda 
aliwaambia rafiki zake kuwa yule ni mama 
yake mkubwa, lakini visa alivyovifanya huko 
nyuma, vilisababisha familia yote kusam-
baratika, ndiyo maana hataki hata kumuona.

Miaka mingi nyuma, mzee Zuberi alikuwa 
na wake wawili, Munira mke mkubwa na 
Aisha mke mdogo. Munira alizaa mtoto wa 
kiume aliyeitwa Fadhili na Aisha alizaa mtoto 
wa kike, Zubeda.

Mke mkubwa mama Fadhili alitumia mbinu 
chafu ili mwenzake aonekane ni mbaya 
ndani ya nyumba. Ubaguzi wa mtoto wa kike 
na kiume nao ulitumika, kwani mama Fadhili 
alikuwa akimtumia mtoto wake wa kiume 

Fadhili ili ku-
muumiza mwen-
zake ambaye ana 
mtoto wa kike 
Zubada.

Lengo linatimia, 
mama Zubeda 
na binti yake 
wanatimuliwa 
kwa mzee Zuberi 
na kubaki mama 
Fadhili pekee.

Fadhili anafan-
ya uhuni shuleni, 
anafukuzwa. An-
aporudi nyumbani 
anaanza kuwa 
mlevi, kitu am-
bacho kinafanya 

baba yake kujinyonga.
Zubeda anapata bahati anaolewa na mwa-

naume tajiri. Ndipo siku moja mama Fadhili 
anakutana na Zubeda na kufanyiwa mabaya 
yale. Anachofanya Zubeda ni kulipiza kisasi 
jinsi alivyofanyiwa miaka ya nyuma na 
mama yake mkubwa.

Mama Zubeda anapata habari kuwa mke 
mwenzake alikuja pale akiwa amechoka, 
lakini binti yake alimfukuza.

Roho ya huruma inamjia mama Zubeda, 
akamwambia binti yake asifanye hivyo 
tena. Mama Fadhili anaitwa kwenye nyumba 
ya Zubeda. Anakutana na mke mwenzake. 
Anamuomba msamaha. Yameisha na kuanza 
tena maisha mapya. Wanalishana keki kwa 
sababu ni siku ya kuzaliwa kwa mama 
Zubada.

BaSi SaWa

Wema wamekushtukia 
janja yako

Aslay kawa mbogo, 
yeye anadunda!

MTUNZI na  msanii   wa nyimbo za mi-
ondoko ya  kughani, George Paul Mzelu, 
maarufu kama ‘Mjomba  Fujo’ ameka-
milisha  kurekodi  video ya wimbo wake 
mpya unaoitwa ‘Magufuli Anatosha’.

Wimbo huo umeanza kusikika kupitia 
vituo  vya  radio, luninga na  mtadao wa 
kijamii wa Yutube.

“Ndani ya  wimbo  huo, kumeangaliwa  
kila mafanikio ambayo nchi imefikia iki-

wa  chini ya Rais John Pombe  Magufuli, 
hapo utapata kuwa anastahili kupewa  
dhamana  tena ya kuiongoza  Tanzania” 
amesema.

Ameongeza katika  mashairi ya wimbo 
huo kuwa, hakuna ambacho rais Magufu-
li amekiacha katika kusimamia utendaji 
wa kila  sekta na hilo ndilo lililoifanya 
Tanzania kufikia  hatua ya uchumi wa 
kati. 

   

MWANAMUZIKI mkali wa mion-
doko ya RnB, Juma  Jux, anafan-
ya shoo ya aina yake, baada ya 
kuandaa burudani ya kipekee kwa 
ajili ya wanawake pekee.

Hata hivyo, penzi lake na msan-
ii mwenzake Vanessa Mdee, bado 
halijayeyuka kwani amesema an-

gepata furaha kama angemuona 
mrembo huyo akimshuhudia siku 
hiyo.

“Kiukweli ningetamani uwepo 
wake maana nimewaambia watu 
wangu waalike wanawake wote 
ambao wapo kwenye hii Industry, 
naamini Vanessa Mdee ni mtu 

ambaye yupo kwenye Industry 
ila nilisikitishwa na taarifa zake 
za kuacha muziki japo sio kwa 
ubaya, pia naamini atakuwa hay-
upo kama angekuwapo ninget-
amani nimkaribishe sina tatizo 
naye,” amesema

Jux atamani tabasamu 
la Vanessa

Mjomba Fujo awaambia 
‘Magufuli anatosha’ 

na adam Fungamwango

WAKATI Bendi za African Stars ‘Twanga Pepeta, FM Academia  na 
TOT Plus zilitamba miaka ya 2000, kulikuwa na bendi kadhaa ambazo 
ziliitwa ndogo.

Hata hivyo bendi hizo hazikudumu kwa muda mrefu, zikafa kifo cha 
mende huku kukiwa na maswali mengi kwa mashabiki wa muziki wa 
dansi nchini Tanzania.

Wengi hawakuamini kama zilikufa vifo vya kawaida, badala yake 
haikuaminika kuwa bendi hizo zilizojizolea mashabiki  zingevunjika 
wakati wanazihitaji.

Baadhi wakaamini kuwa huenda kulikuwa na mkono wa bendi kubwa 
kuhakikisha bendi hizo hazidumu ili zenyewe ziendelee kutawala 
muziki. Hizi ndizo bendi zilizotesa na kuchengua mashabiki kwa muda 
mfupi tu kisha  zikatoweka.

Chuchu Sound
Hakuna shabiki yoyote yule ambaye atakataa kuwa moja ya bendi 

zilizoanza kuwa tishio kwenye utawala wa bendi kuwa ni Chuchu 
Sound. Ilikuwa ikiongozwa na mwanamuziki Yusuph Chuchu ambaye ni 
marehemu kwa sasa.

Alilitengeneza kundi dogo, lakini lilitisha kwa kupiga muziki wa dansi 
la kawaida, lakini pia lenye mahadhi ya mduara. Hasa ilijulikana kwa 
mduara, huku ikiwa na wanamuziki waliokuwa wakichombeza maneno 
yaliyowakuna mno mashabiki kama ‘Bwa’n Chazz tam’, na ‘eeeh kwa 
kheri, yaliyokuwa yakisemwa na Chuchu mwenyewe na Omari Mkali. 
Hata hivyo bendi hiyo ilikufa ghafla na kuwatia simanzi mashabiki 
wengi ndani na nje ya Jiji.

Pamo Sound
Bendi hii iliundwa baada ya Chuchu Sound kuvunjika, ikiwa na 

baadhi ya wanamuziki wa Chuchu Sound, pamoja na Akudo Impact. 
Haikutofautiana sana upigaji na Chuchu na hata vionjo vya mduara.

Kilichotokea, afadhali hata ya Chuchu Sound ilidumu, hii ndiyo ilivun-
jika mapema zaidi.

Mokibo Sound
Bendi hii ilikuwa na maskani yake maeneo ya Mabibo jijini Dar es Sa-

laam. Ilikusanya baadhi ya wanamuziki nyota kutoka bendi mbalimbali 
kubwa na ndogo, Watanzania na hata kutoka Congo DR.

Lakini nayo haikudumu muda mrefu. Ilirekodi nyimbo zake mara 
moja tu na pamoja na kukonga nyoyo za mashabiki wengi wa muziki 
lakini ikavuniika. 

Mchinga Sound
Ni bendi iliyoanza kwa kishindo zaidi na kukusanya wanamuziki 

wengi kutoka African Stars ‘Twanga Pepeta’, wakiwamo kina Adolf 
Mbinga, Rogat Hegga ‘Katapila’ na hiyo ndiyo bendi iliyomtambulisha 
rasmi kwenye ulimwengu wa muziki, Mwinjuma Muumini.

Ila afadhali hii ilidumu kidogo na kutoka kibao vingi vilivyopendwa 
na kuwa maarufu sana.

Kama kawaida, bendi hii nayo ilikufa na karibuni wanamuziki wake 
wengi wachukuliwa na African Revolution ‘Tamtam’, ambayo ni bendi 
dada na Twanga Pepeta.

Beta Musica
Inajulikana zaidi kwa kibao chao cha ‘Bana Beta’ ambacho ndicho 

kiliibeba zaidi bendi hiyo. Ilikuwa na wamuziki wengi kutoka Congo 
DR. Wengi walikuwa ni wale waliojiengua kutoka Diamond Sound, FM 
Academia na hata Acudo Impact.

Ilivuma kwa muda mfupu tu na kusambaratika, kila mwanamuziki 
akienda anakokujua mwenyewe.

Bendi zilizopAA 
hArAkA, zikAFA ghAFlA

Mapito Yangu: Ukewenza kaa la moto

Mchinga Sound
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MWIGIZAJI nyota kutoka Nolly-
wood, Halima Abubakar, ametoa 
ushauri kwa wanawake wenzake 
kuvunja uhusiano na wanaume 
wenye tabia ya  udhalilishaji wa 
kijinsia.

Katika ujumbe wake wa Ista-
gram, Halima, amesema haivum-
liki kuona mwanaume anabadili-
sha wanawake kama nguo, ikiwa 
yeye ana mpenzi wake.

“Usilalamike pale mtu an-
apowarukia wanawake mmoja 
hadi mwingine, wakati mwingine 
unahitaji kuwa na mwanamume 
mwingine, ni muhimu kuwaacha 
kwani hakuna mwanamke mwe-
nye matatizo ya akili,” amesema 
Halima.

HABARI mbaya! Mashabiki wa 
mwigizaji mkongwe wa Nolly-
wood, Omotola Jalade Ekeinde , 
wiki hii wamekuwa na wasiwasi 
baada ya msanii huyo kugundu-
lika ameambukizwa virusi vya 
Covid 19.

Omotola, ametumia ukurasa 
wake wa Instagram, kuwataari-
fu mashabiki wake kwamba 
amepata vipimo vua corona na 
majibu yanaonyesha amepata 
maambukizi.

 “Hello mashabiki wangu, 
najua mtashangazwa na haya ni-
nayowaambia, nilikuwa naumwa 
na sasa naendelea vizuri na 
baada ya vipimo vinaonyesha 
nina Covid 19…lakini sasa nipo 
vizuri,” amesema Omotola.

Omotola 
yamkuta tena

MCHEKESHAJI staa wa Mare-
kani, Kevin Hurt, amesema ali-
pata maambukizi ya ugonjwa wa 
Covid-19 mapema mwaka huu.

Kulingana na mtandao 
wa PageSix, msanii huyo am-
baye amepata umaarufu kutoka-
na na shoo zake, amesena suala 
hilo hakuweza kulizungumza 
mapema, lakini ukweli alikuwa 
muathirika wa virusi hivyo vya 
corona.

“Tatizo ni kwamba nili-
ugua kipindi ambacho alikuwa 
anaugua Tom Hanks,na nis-
ingeweza kusema kitu chochote 
kwa sababu yeye alikuwa na 
mashabiki wengi kuliko mimi,” 
amesema Hurt

Kevin mbona 
hukusema una 
Covid 19?

Halima ukisikia 
manungayembe 
ndo hao

TAJI lenye historia katika 
muziki wa hiphop nchini Mareka-
ni, lililovaliwa na Notorious B.I.G. 
siku chache kabla ya kifo chake 
limepigwa mnada.

Biggie alivalia taji hilo siku tatu 
kabla ya kupigwa risasi hadi kufa 
mnamoMachi 9,  1997. Msanii 
huyo wa muziki wa kufoka foka 
na mpiga picha wake, Barron 
Claiborne waliitia saini wakati 
huo. Barron amekuwa akimiliki 
tangu wakati huo.

”Nafurahi sana kugawana 
taji hili la kihistoria na umma”, 
amesema.

Taji la B.I.G 
lapigwa mnada

MWANAMUZIKI wa Iran, Mehdi Rajab-
ian, amejikuta katika mikono ya dola 
baada ya kukiuka sheria ya kujumuika na 
Wanawake.

Mwanamuziki huyo, mwenye miaka 
30 ambaye alishawahi kufungwa ger-
ezani mara mbili, amekamatwa baada ya 
kuimba na kucheza na wasanii wa kike.

Wizara ya utamaduni na miongozo ya 
Uislamu haijaongelea lolote kuhusu suala 
hilo.

Mwanamuziki huyo aishie mjini Sari, 
Kaskazini mwa Iran, amesema kuwa ali-
itwa na vikosi vya polisi tarehe 10 mwezi 
Agosti, ambao walimkamata na kumpeleka 
mahakamani.

JUMAMOSI AGOSTI 29, 2020

Mehdi hukujua

wanawake 
sumu?=====================

===============

==========================
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Na Mwandishi Wetu

V
IJANA nchini wanaweza 
kujiajiri na kuajiri wen-
zao baada ya kupata 
elimu ya vyuo vikuu 

badala ya kulialia kusubiri ajira 
kwani fursa za kuwawezesha ku-
fikia ndoto zao ziko kila upande.

Mwandishi wa makala hii ame-
zungumza na Mkurugenzi wa 
Global Education Link, Abdulmalik 
Mollel ambaye anaelezea namna 
vijana wanavyoweza kuchangam-
kia fursa mbalimbali za biashara 
zilizopo kwa kuanza kuwa wakala 
wa kampuni.

Mollel ambaye taasisi yake ina-
fanyakazi ya kuwaunganisha wa-
nafunzi Watanzania na vyuo vikuu 
vya nje ya nchi alitoa mawazo hayo 
alipokuwa akizungumzia maan-
dalizi ya kuwakutanisha wanafunzi 
waliosoma vyuo vikuu mbalimbali 
nje ya nchi kwenye mahafali ya pili 
Septemba 19, mwaka huu.

Anasema hivi karibuni wanata-
rajia kuwakutanisha vijana

400 waliosoma vyuo vikuu 
mbalimbali nje ya nchi kuwaten-
genezea daraja na fursa kwao ku-
pata fursa mbalimbali za uwekezaji 
na namna wanavyoweza kutumia 
ujuzi wao kujiajiri na kuajiri vijana 
wenzao.

Anasema kwa kuwa kampuni na 
taasisi mbalimbali zinakuwa kwe-
nye mahafali hayo kuna uwezeka-
no wa kuanzisha biashara zao kwa 
kuwa mawakala wa kampuni kub-
wa kama wanavyofanya wafanya-
biashara kutoka nchi mbalimbali.

Anasema kwasababu vijana 
wanaosoma nje ya nchi wame-
pata fursa ya kuzoea mazingira ya 
mataifa hayo wanaweza kuitumia 
kama fursa ya kufanyabiashara 
kama watawezeshwa hata mtaji 
modogo.

“Inawezekana kuna mtu ana-
taka msambazaji au mwenza wa 
biashara sasa wakija pale ndani 

GEl: Fursa kwa vijana 
kujiajiri zipo wakiamua

mfano Mohamed Enterprises 
anazalisha bidhaa nyingi za chaku-
la akatokea kijana akamwambia 
mwekezaji kwanini usinipe mafu-
ta yako nikasambaza mkoa flani 
anaweza kuwa wakala tu na akaf-
anya biashara nzuri,” anasema

Anasema kuna wafanyabiashara 
kutoka mataifa mbalimbali ambao 
wamekuwa mawakala wa kam-

akiwa na miaka 17 amekaa huko 
miaka minne au sita anarudi ame-
kuwa mtu mzima amekuta mam-
bo mapya sasa akifika akikosa 
timu kama aliyokuwa nayo kule 
anakata tamaa sasa kitendo cha 
kumkutanisha mtu aliyekuwa Uin-
gereza, India, China, Canada au Af-
rika kusini kwenye jengo moja ni 
jambo kubwa sana na la msingi,” 
anasema Mollel

Aidha, Mollel anasema wa-
nafunzi hao wakikutanishwa 
wataona kama milango ya maisha 
yao imefunguliwa kwani wataten-
geneza mtandao mpya na wenzao 
waliomaliza nao mwaka mmoja 
kwenye vyuo hivyo nje ya nchi 
kwasababu awali hakukuwa na 
mahafali ya aina hiyo.

Kwa mujibu wa Mollel, mahafali 
hayo ni fursa kwa wahitimu hao 
kwani  kuna kampuni mbalimbali 
ambayo yametoka kwenye nchi 
mbalimbali ambazo wanafunzi 
hao walisoma ambazo zitakuwa 
zinatafuta wataalamu wa fani wa-
nazozihitaji hivyo wakikutanishwa 
itakuwa na manufaa kwao.

“Kuna wawekezaji ambao wa-
natafuta watu waliosoma kwenye 
nchi zao angalau wenye kujua 
lugha zao kidogo sasa hii ni na-
fasi ya kuwaita hawa kwamba 
nani amewekeza nini na anahitaji 
vijana wataalamu sasa ukiwaku-
tanisha ni fursa kubwa sana kwa 
wawekezaji na vijana,” anasema 
Mollel

Alisema kuna taasisi za seri-
kali kama menejimenti ya utumi-
shi wa umma na ile ya kutafutia 
watu ajira ya   Taesa wanahitaji 
rasilimali watu ambazo zipo lakini 
hakuna daraja lililowakutanisha 
hivyo mahafali hayo ni daraja la 
kuwaunganisha wahitimu hao na 
taasisi hizo.

Anasema taasisi hizo za serikali 
na za binafsi zitakaposhiriki kwe-
nye mahafali hayo zitapata kujua 
orodha ya wanafunzi waliosoma 
fani mbalimbali wanazohitaji 
hivyo kutengeneza daraja baina 
ya pande hizo mbili na kuondoa 
malalamiko kwamba kuna uhaba 
wa wataalamu na vijana kulala-
mikia tatizo la ajira.

Mollel anasema inawezekana 
kabisa kuna fursa za ajira lakini 
kwa bahati mbaya kukakosekana 
wataalamu wa wanaotakiwa kwa 
wakati huo hiyo hivyo taasisi hizo 
zitakapohudhuria mahafali hayo 
zitachukua   baadhi ya vijana wa-
hitmu wataaluma mbalimbali 
kwenda         kufanya nao kazi 
badala ya kuagiza wataalamu ku-
toka nje.

Anasema mahafali hayo ni juk-
waa kwa serikali pia kutumia wa-
nafunzi hao kuitangaza nchi kwe-
nye nyanja mbalimbali ikiwemo 
elimu na utalii kwa wanafunzi 
wenzao wa nje ya nchi hivyo ku-
vutia vyuo kuja kuwekeza nchini 
na kutembelea vivutio vya utalii 
vilivyopo.

puni kubwa kwa kuagiza bidhaa 
wanazozalisha na kuuza bidhaa 
zao hapa nchini na wamekuwa 
wakifanya vizuri sana kwenye 
masoko.

“Tunawaona wachina wa-
nakuja hapa nchini si wenye 
viwanda ni mawakala tu wa 
viwanda lakini tunawaona wa-
naagiza kontena mbili au tatu za 
tiles na mwisho wa siku ana kon-
tena 100 au 200 huo mtazamo 
huo vijana wanaujua kwani 
hata hao tunawaita wawekezaji 
wakubwa siyo wakubwa, wenye 
viwanda wako huko nje sasa 
tunataka kuwakutanisha vijana 
wajadili haya,” anasema

Anasema lengo la mahafali 
hayo ni kuhakikisha wanafunzi 
Watanzania waliosoma nje ya 
nchi hawarudi kimya kimya na 
kinyonge kwani wao ni wazal-
endo walioamua kuacha fursa 
zilizoko huko baada ya masomo 
yao na kuja kuijenga nchi yao.

Mollel anasema wahitimu hao 
waliaminiwa na taifa na ndiyo 
sababu walipewa viza za kwen-
da kusoma nje ya nchi kwaajili 
ya manufaa yao familia zao na 
kwaajili ya nchi yao hivyo ku-
rudi kwao ni kurejesha furaha 
nyumbani kwani wanatarajiwa 
kutoa mchango mkubwa kwa 
nchi.

Anasema GEL itawakutani-
sha wanafunzi hao kwaajili ya 
kujenga mtandao na taasisi na 
watu mbalimbali hapa nchini 
baada ya kukaa nje ya nchi kwa 
muda mrefu ambako huko wal-
ishajenga aina nyingine ya mai-
sha.

“Mfano mtoto ameenda huko 

Mkurugenzi Mkuu wa GEL, Abdulmalik Mollel akiwa na wanafunzi wanaokwenda kusoma vyuo vikuu nchini 
China mwaka jana.

Mfanyakazi wa GEL akiwakagua wanafunzi viambatanisho vyao muhimu kabla ya kwenda masomoni.
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K
IJANA shupavu, mwenye 
ngozi nyeusi inayong’ara 
na kuashiria ni zao halisi 
la Kiafrika.

Pamoja na kuzaliwa katika eneo 
lenye utajiri wa madini na misitu 
mikubwa, Ota Benga hakuweza 
kuona tena mandhari ya bara lake 
na nchi yake anayoipenda, badala 
yake maisha yake yalibaki kuwa 
machungu na udhalilishaji  wa 
kutisha.

Ota Benga, ambaye sasa habari 
zake zimefichuka na kushtua dun-
ia, alizaliwa katika nchi ya Jamhuri 
ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), 
baadae mwaka 1904 alipelekwa 
Marekani kama mtumwa, huko ali-
wekwa katika mbuga ya wanyama 
kama onyesho.

Kulingana na mwandishi Pame-
la Newkirk, ambaye ameandika 
habari nyingi kuhusu kijana huyo, 
anafichua kwamba kuna matukio 
kadhaa yalifichwa kwa zaidi ya 
miaka 100.

KUTEKWA MISITU YA CONGO
Kuibuka kwa picha yake baada 

ya karne moja kupita, kumeibua 
hisia kali kutokana na machungu 
aliyopitia na sasa watu wanahitaji 
ukweli kuhusu kijana huyo.

Picha ya kijana wa Kiafrika kati-
ka eneo la kutunzia nyani ndani ya 
bustani ya Wanyama ya Bronx, mji 
wa New York, imeleta hoja mpya 
kuhusu maisha yake yaliyojaa hu-
zuni na masikitiko.

Hata hivyo, picha hiyo ya Ota 
Benga, iliyopigwa mwaka 1906 
kwenye onyesho, imesababisha 
Shirika la kuhifadhi Wanyama pori 
kuomba msamaha.

Hatua inayokuja baada ya maan-
damano yanayoendelea nchini 
Marekani, baada mauaji ya George 
Floyd na kuanza tena kuangalia 
namna  ubaguzi wa rangi unavyo-
tokea nchini humo.

Cristian Samper, Rais wa Chama 
cha Uhifadhi wa Wanyama Pori, 
anasema ni muhimu kuakisi histo-
ria ya hifadhi hiyo na ubaguzi wa 
rangi katika taasisi zao.

Aliapa kuishinikiza bustani ya 
wanyama ya Bronx, kuhakikisha 
inakuwa na uwazi kuhusu kile 
kilichotokea kuanzia Septemba 9, 
1906 siku moja baada ya  Benga, 
kuonyeshwa kwenye onesho, hadi 
alipoondolewa kwenye bustani 
hiyo. Septemba 28,  mwaka 906.

MATESO YALIYOFICHWA

Shirika hilo la uhifadhi wa wan-
yama pori limejihusisha katika ku-
ficha ukweli kwa karne nzima.

Muda wote lilishindwa kuzun-
gumzia kile ambacho kilitokea 
kwa mwanamume huyo mweusi.

Mapema mwaka wa 1906, barua 

kutoka kwa hifadhi hiyo, ambayo 
ilipatikana inaonyesha ikijitetea 
kwa kuandika uongo kuzima uko-
soaji kwa kueleza  Benga alikuwa 
mfanyakazi wa hifadhi hiyo.

OTA BENGA  NI NANI?

Alikamatwa Machi 1904 na 
mfanyabiashara wa Marekani, 
Samuel Verner, katika mizitu ya 
DRC, wakati huo ilikuwa ikifaha-
mika kama Congo ya Ubelgiji. 

Hata hivyo, umri wake hauju-
likani, inakisiwa wakati anakamat-
wa na kutekwa alikuwa na miaka 
12 au 13

Alisafirishwa kwa meli hadi New 
Orleans na baadae mwaka huo, 
kuwekwa kwenye maonesho ya 
dunia yaliyofanyika huko St Loius 
akiwa na vijana wengine wanane 
wa Kiafrika.

Katika kazi yake hiyo ya ku-
wafurahisha wazungu kama bid-
haa, aliwekwa katika eneo la wazi 
katika miezi ya baridi bila kupewa 
nguo za kujikinga wala malazi ma-
zuri.

September 1906, aliwekwa kwe-
nye maonesho kwa siku 20 ka-
tika bustani ya wanyama ya Bronx 
huko New York na kuwa kivutio 
cha wengi kufika katika eneo hilo.

Hata hivyo, aliondolewa hapo 
baada ya mawaziri wa Kikristo 
kuonyesha hasira zao na kutaka 
aachiwe huru, na hapo ndipo al-
ipohamishwa na kupelekwa katika 
nyumba ya kulea yatima weusi ya 
Howard, huko  New York. Kituo 
hicho kilisimamiwa na mchungaji 
Mmarekani Mweusi, James H Gor-
don.

Januari 1910, alienda mji wa 
Lynchburg, katika Seminari ya 

OTa BENGa

kitheolojia kwa ajili ya wanafunzi 
weusi huko.

Akiwa huko, Benga aliwafunza 
wavulana wenzake walioishi ji-
rani namna ya kuwinda,kuvua 
samaki na kuwasimulia mambo 
mengi yaliyotokea nyumbani 
kwao kabla ya kutekwa na wa-
zungu.

Inasemekana Benga aliathiri-
wa na ugonjwa wa sonona kuto-
kana na kukumbuka nyumbani 
kwao. Machi 1916 alijipiga risasi 
kwa bunduki ambayo alikuwa 
ameificha. Inadhaniwa wakati 
huo alikuwa na umri wa karibu 
miaka 25. 

SIRI YAFICHUKA

Baada ya kifo chake, makala ya 
gazeti la New York lilijaribu kutoa 
siri kuhusu maonesho yake.

“Kazi hii ndio chanzo cha ku-
julikana kwa taarifa ambayo 
ilikuwa iliyofichwa na hifadhi 
ya wanyama pori kuwa alikuwa 
akishikiliwa kama mmoja wa wal-
iokuwa wakiwapa faida kwenye 
maonyesho kwa kukaa kwenye 
kizimba cha nyani. Makala hayo 
yameeleza.

 HISTORICAL SOCIETY

Makala hayo ilikinzana na 
zingine ambazo zilizotolewa mia-
ka kumi ya mwanzo katika maga-
zeti mbalimbali nchini humo na 
Ulaya.

nMwafrika aliyepitia magumu Marekani 
nAliishi na nyani na kuwekwa maonyesho

Gazeti la New York Times, pekee 
lilikuwa limechapisha taarifa kad-
haa kuhusiana na suala hilo, moja 
wapo ikiwa ni Septemba, 9 1906, 
ambayo kichwa cha habari kiliku-
wa: “ Bushman Shares A Cage With 
Bronx Park Apes”. Yaani ‘Mtu wa 
porini aishi na nyani kwenye kizim-
ba kimoja kwenye hifadhi ya Bronx’

Kisha, mwaka 1974, William 
Bridges, mtunzi wa hifadhi hiyo al-
idai kwamba huenda kile hasa kili-
chotokea kisifahamike.

Kitabu kilichochapishwa 1992 
na mwandishi mwenza kiliandika 
kuwa,  alikuwa mjukuu wa Samuel 
Verner, mwanamume aliyekwenda 
Congo, akiwa amevalia mavazi ya 
kijeshi kumteka Ota Benga na wen-
gine kwa ajili ya maonesho ya dunia 
mwaka 1904 huko St Louis.

Katika moja ya magazeti tangu 
kuchapishwa kwa kitabu hicho, 
lilionyesha kwamba kijana Verner 
alidai kuwa Benga alifurahia kuwa 
kama onesho huko New York.

Hifadhi hiyo ya wanyama sasa im-
eweka taarifa mtandaoni miongoni 
ikiwa ni barua zenye taarifa za 

Pamela Newkirk, alipopata fursa 
ya  kutembelea eneo ambapo Benga 
alikuwa amefanywa kuwa onesho, 
jengo hilo limefungwa kuzuia watu 
kulifikia.

“Tunasikitika kwamba watu 
wengi na vizazi vimeumizwa kwa 
matendo haya au kwa kushindwa 
kwetu kukemea kitendo hicho had-
harani na kwa wakati ufaao.” Alise-
ma bosi Samper.

BBC

Picha iliyowakasirisha watu wengi ya Ota Benga akiwa na nyani katika 
onyesho

Ota Benga wakati akiwa na umri kati ya 13 na 14
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habari kimataifa

BAMAKO, Mali

RAIS  wa zamani wa 
Mali, Ibrahim Boubacar 
Keita, amerejea nyum-
bani chini ya ulinzi mka-
li, baada ya kuachiwa 
huru na wanajeshi wali-
opindua serikali yake.

Kuachiwa huru kion-
gozi huyo, kunafuatia 
shinikizo kali kutoka 
kwa mataifa 15 wana-
chama wa ECOWAS, 
ambao walitaka Keita 
kuondolewa kuzuizini.

Kulingana na familia 
ya rais huyo wa zamani, 
Keita alirejea nyum-
bani juzi jioni, baada 
ya kushikiliwa kwa 
siku 10 na wanajeshi 
walioasi na kuipundua 
serikali wiki iliyopita. 

Keita mwenye miaka 
75, alijiuzulu muda 
mfupi baada ya kuon-
dolewa madarakani. 

Aliyekuwa rais wa 
Nigeria, Goodluck Jona-
than, ambaye anahusika 
katika mazungumzo 
na wanajeshi walioasi, 
alisema kuachiwa kwa 
Keita kunaonyesha 
wanajeshi hao wa-
najaribu kutekeleza 
matakwa ya Jumui-
ya       ya  ECOWAS, 
ili   kuepuka vikwazo.

Jumuiya hiyo ya 
ECOWAS ilitarajiwa 
kukutana jana ku-
jadili mikakati mipya 
ya kuchukua katika 
mgogoro huo wa Mali. 

Moja ya matakwa 
hayo inawataka wa-
najeshi wanaoiongoza 
Mali waweke mara moja 
serikali ya mpito na 
kuandaa uchaguzi baada 
ya angalau mwaka 
mmoja ili kurejesha 
utawala wa kiraia.

Hata hivyo, wa-
najeshi hao wanaojiita 
‘Kamati ya kitaifa ya 
ukombozi wa watu 
wake’ imependekeza 
kukaa madarakani kwa 
muda wa miaka mitatu 
kwa kueleza inafanya 
hivyo kutokana na 
masuala ya usalama 
kufuatia mashambulizi 
ya makundi ya wan-
amgambo katika upande 
wa Mali ya kati na 
upande wa Kaskazini.

DW.

Rais wa 
zamani 
wa Mali 
aachiwa 
huru

KAMPALA, Uganda

RAIS wa Uganda, Yoweri Mu-
seveni, ametangaza siku ya Juma-
mosi,  kuwa ya kitaifa kwa ajili ya 
maombi maalum kupambana na 
Covid-19.

Katika ujumbe wake kupitia 

mitandao ya kijamii, kiongozi 
huyo, alisema wazo la kuwepo 
kwa siku ya maombi lilitoka kwa 
raia wake ambaye alimtaja kuwa 
na maono kutoka kwa Mungu.

“Mungu alikua amemwambia 
katika moano kuwa  ninapaswa 
kuandaa maombi, yaandaliwe 

kisayansi, ili Mungu atuponye na      
Covid-19,” alisema Museven.

Aliendeleea kwa kusema  
“Ninatangaza tarehe 29 Agosti, 
2020, kuwa siku ya maombi ya 
kitaifa na siku ya mapumziko kwa 
umma. Kaeni majumbani mwenu 
au kwenye viwanja vya nyumba 

zenu na muombe,”  Uganda ilire-
kodi visa 2,679 vya watu wenye 
maambukizi ya virusi vya coro-
nana na vifo 28. 

Serikali iliweka masharti ya 
kudhibiti maambukizi baada ya 
kuthibitisha kisa cha kwanza 
mwezi Machi.                            BBC.              

Uganda kuomba Mungu waponywe corona

BUJUMBURA, Burundi

KUNDI la wakimbizi 493 lime-
wasili nchini Burundi jana, baada 
ya kuishi nchi jirani ya Rwanda 
kwa muda mrefu.

Rais wa Burundi, Evariste Nday-
ishimiya, aliwakaribisha raia hao 
na kuelezea furaha yake baada 
ya kurudi katika nchi yao na ku-
wahakikishia kuwasaidia kurudi 
katika maisha yao ya awali.

Wakimbizi hao ni kundi la 
kwanza kati ya wakimbizi 72,000 
waliokimbilia Rwanda mwaka 
2015, kufuatia ghasia zilizotokea 
baada ya uchaguzi wa mwaka 
2015.

Watu 6,000 kati yao wame-
kuwa wakiishi katika kambi ya 
wakimbizi ya Mahama, iliyopo 
mashariki mwa Rwanda huku 
wengine wamewekwa katika 
kambi iliyopo mijini Kigali na 

Huye, kulingana na Shirika la 
Umoja wa mataifa la wakimbizi 
UNHCR.

Walipowasili walipokelewa na 
Waziri wa mambo ya ndani wa 
Burundi, Gervais Ndirakobuca, 
na Waziri wa Afya, Dkt Thaddée 
Ndikumana.

Katika ujumbe wake wa Twit-
ter, Rais Ndayishimiya aliwaka-
ribisha na kusisitiza serikali yake 
itawapatia ushirikiano.

 ‘’Karibu ndugu zetu waliotoka 
ukimbizini Mahama. Nifuraha 
kubwa kwa familia zao na kwa 
Burundi. Wahusika wanaombwa 
kuwasaidia katika mchakato wa 
kurejea katika maisha ya kawaida. 
Tunawataka na wengine wanao-
taka kurejea warudi, Burundi ni 
yetu sote. Karibu kwenu pazuri!’’, 
aliandika Ndayishimiye katika 
ujumbe wake wa Twitter.

BBC.

Wakimbizi wa Burundi warejea

Mwanamke akilia mbele ya mwili wa mtu aliyeuawa na polisi karibu na makazi ya watu masikini mjini Sao Carlos, kufuatia operesheni maalum ya 
kupambana na magenge ya wauzaji wa dawa za kulevya inayoendeshwa jijini Rio de Janeiro, nchini Brazil. (PICHA: REUTERS)

WASHINGTON, Marekani

RAIS wa Marekani, Donald 
Trump,  amemshambulia mp-
inzani wake, Joe Biden, kuwa 
ameingia katika siasa kwa bahati 
mbaya na kwamba atahatarisha 
usalama wa Marekani. 

Trump, aliyasema hayo wakati 
akikubali uteuzi wa chama chake 
cha Republican, katika hotuba al-
iyoitoa akiwa katika Ikulu ya nchi 
hiyo ya White House juzi.

Kiongozi huyo anakabiliana na 
madai ya kukaidi mwongozo wa 
mapambano dhidi ya virusi vya 

corona na kusababisha taifa hilo 
kupoteza watu 1,000 kila siku.

Pia anakabiliwa na hali ya mta-
faruku wa ubaguzi, kuporomoka 
kwa uchumi na dharura ya kiafya 
ya taifa. Trump alitoa mtazamo 
wa ushindi na matumaini kwa 
hali ya baadae ya Marekani, la-

kini alisema matumaini hayo 
yanaweza kupatikana iwapo 
atamshinda Biden ambaye ni 
mgombea wa chama cha Demo-
cratic. Biden anaongoza katika 
kura za maoni katika majimbo 
muhimu.

DW.

Trump amshambulia Joe Biden
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kusababisha eneo la Kigogo Fresh 
kuwa na madimbwi ya maji ya hapa 
na pale.

Ilikuwa ni saa sita usiku hivi, eneo 
hilo likiwa na watu wachache sana. 
Fikiri alikuwa mmoja wa watu wach-
ache waliokuwa kwenye eneo hilo.

Alikuwa ametoka kwenye moja ya 
baa na tayari alikuwa chakari kwa ul-
evi. Siku hiyo hakwenda kazini.

Alitoka nyumbani saa nne asu-
buhi, akaenda kwa demu wake 
Halima ambako alikula chakula cha 
mchana, wakaongozana hadi baa. 
Walipotoka hapo walikwenda moja 
kwa moja hadi nyumba ya wageni 
na walipomaliza mambo yao, alim-
sindikiza nyumbani.

Baada ya kuhakikisha kuwa ame-
fika salama, alikuwa akirejea nyum-
bani kwa mkewe.

Kwa siku za karibuni hakuwa na 
furaha hata chembe. Alikuwa ame-
poteza kifuko chake cha sumu.

Pamoja na kwamba tayari alikuwa 
ameshamaliza kazi ya kumuwekea 
Shani kwenye chakula, lakini haku-
jua ni kwa vipi kifuko kimepotea.

“Nimekiangusha wapi?” Alijiuliza 
mara kwa mara. Wakati mwingine 
alianza kuwa na wasiwasi.

Wazo lingine lilimuondoa kwenye 
wasiwasi kuwa huenda kifuko hicho 
kilianguka mfukoni wakati akiwa 
amekaa kwenye kiti cha basi.

Wasiwasi wake ni kwamba sumu 
ile isidondokee maeneo ya kazini 
kwake, kwenye hoteli ya ABC, kwani 
uongozi unaweza kuwa na wasiwasi 
na kuchunguza kwa nini kipo pale na 
kwa nia gani.

Alijipongeza kwa kazi aliyoifanya 
ya kutia sumu kwenye chakula cha 
Shani na alikuwa na uhakika kuwa 
baada ya miezi mitatu mpaka sita, 

binti yule mrembo angetoweka kwe-
nye uso wa dunia.

Moyoni alihuzunika kumpoteza 
binti kama yule, tena yeye akiwa 
ameshiriki kumfanyia ubaya.

Kwanza ni mteja wake aliyemzoea, 
tena wakati mwingine akimuachia 
chochote kitu akitaka kuondoka.

Pili ni mmoja kati ya mabinti 
warembo aliyepata kuwaona kwe-
nye umri wake, tena akiwa bado msi-
chana mbichi.

Alimpenda sana Shani, ila alijua 
hata akidhikiri usiku kucha, hawezi 
kumpata msichana kama yule, 
mrembo na tajiri pia.

“Pesa kitu kibaya sana.” Alijiambia 
mwenyewe.

Pesa ndiyo ilimfanya kukubali 
kupewa sumu na kuiweka kwenye 
chakula ili demu yule afe taratibu.

Hakujua hata dhamira ya waliom-
tuma kazi hiyo ni nini?

Alichojua yeye ni kwamba am-
etumwa kazi hiyo ambayo kwake 
ilikuwa ni ndogo tu kama ilivyokuwa, 
lakini akilipwa kiasi cha shilingi mil-
ioni mbili.

Tayari alikuwa ameshapokea ba-
hasha ya shilingi milioni moja kutoka 
kwa Jim na ndugu zake.

Na sasa alikuwa anasubiri tena 
kiasi kama hicho, kwani aliahidiwa 
akishamaliza kazi.

Kesho asubuhi ndiyo ilikuwa siku 
ya yeye kwenda maeneo ya Kinondo-
ni Studio ili kuchukua bakshishi yake.

Kwa kawaida Fikiri alikuwa mzoe-
fu mno na pombe. Hata akilewa vipi, 
huwa hayumbi wala kupoteza kum-
bukumbu.

Alifika kwenye kona moja ya 
kichochoro chenye urefu wa mita 
30 hivi, kabla ya kutokea kwenye 
mtaa ambao unakwenda nyumbani 

kwake.
Hatua mbili tu kabla hajafika kwe-

nye kona, alihisi kitu kama kivuli au 
mzimu hivi.

Alisita kidogo. Alichelewa. Kitu 
kizito kilitua kichwani na kusaba-
bisha ayumbe. Kabla hajajua nini 
kimetokea, alipigwa na kitu kingine 
kizito kichwani kilichomsababishia 
maumivu makali.

Pigo la tatu hakulisikia sana, 
kwani tayari kumbukumbu zilianza 
kupotea kichwani. Alikuwa kama 
mtu ambaye anataka kulala usingizi 
mzito. Pigo la nne hakulisikia. Tayari 
alikuwa marahemu.

***********************************

Jim na ndugu zake Paul, George 
na Ben hawakuwa tayari kutoa kwa 
mara ya pili kiasi cha shilingi milioni 
moja kwa Fikiri.

Waliona ile milioni moja ya kwanza 
inamtosha sana. Baada ya kuwaletea 
taarifa kuwa ameshafanya kazi aliyo-
tumwa ya kumuwekea sumu Shani 
kwenye chakula, waliona haifai aen-
delee kuishi.

Si pesa tu, lakini pia ili kwao iwe 
salama waliona ni lazima Fikiri naye 
afe kabla hata Shani hajafariki.

Ingawa waliiamini plani yao ya ku-
muua Shani taratibu kiasi cha kuwa-
fanya polisi washindwe kujua simu 
ile alikula nini na wapi, lakini hawa-
kutaka mtu yoyote atie shaka.

Walichofanya ni kumtafuta kibaka 
mmoja ambaye alipew kiasi cha 
shilingi laki moja tu, akaifanya kazi 
hiyo.

Mapigo manne ya magongo 
kichwani, yalimfanya Fikiri atangulie 
mbele za haki.

Hata mtu aliyetumwa, hakumfa-
hamu kabisa mtu aliyemtuma, kwani 
alikuwa mgeni machoni mwake.

Na hata siku aliyokuwa akim-
piga na gongo kichwani, alikuwa ak-
ishuhudia ili kuhakikisha kazi hiyo 
inafanyika, hadi alipothibitisha kuwa 
Fadhili hatoinuka tena milele.

Mpango huo ulisimamishwa na 
George ambaye ndiye aliyekuwepo 
kwenye eneo la tukio.

Mpango wa kuhakikisha Shani 
anafariki na mali zote za marehemu 
baba yake Patiyo kuingia mikononi 
mwa ndugu hao ulionekana kuwa 
unaanza kufanikiwa kwa kiwango 
cha kuridhisha.

***************************************
Magazeti mengi hayakuipa uzito 

mkubwa habari hiyo. Ilionekana 
kama vile mlevi mmoja ameuawa na 
walevi wenzake akitoka kwenye baa.

Wengine walisema walikuwa 
wakigombea demu. Wapo wali-
osema alifumwa na mwanamke wa 
mtu. Kila mmoja aliongea lake.

Uzito wa mauaji yake yalikuwa 
maeneo ya Kigogo nyumbani kwake 
ambako watu wengi walikusanyika.

Kazini kwake nako hoteli siku 
hiyo ilifungwa. Kila mteja aliposikia 
habari hiyo alisikitika.

Wengine walieleza siku moja kab-
la ya kifo walivyokutana na kuongea.

Ni mtu mmoja tu aliyeipa uzito 
wa hali ya juu mauji yake. Ni Eddy 
Kamal. Alikuwa anasoma gazeti na 
kurudia tena. Akacheka. Alijua ka-
bisa kifo cha Fikiri hakikuwa cha 
kawaida.

Wala hakugombea demu, kufu-
maniwa, au kukutana na vibaka nji-
ani.

Pamoja na kuwapa pongezi watu 
waliofanya kitu hicho, lakini aliona 
kama wamefanya kosa kubwa sana 
la kiufundi.

Ni Fikiri huyo huyo ambaye alian-
gusha kifuko kwa bahati mbaya kwe-
nye hoteli ya ABC na alipokiangalia 
kilikuwa ni cha sumu.

Akapatwa na wasiwasi na chaku-
la kilicholekwa na mhudumu 
huyo kwa Shani. Akakipeleka kwa 
Mkemia Mkuu wa Serikali. Vipimo 
vilionyesha kuwa mabaki wa chaku-
la yalikuwa na sumu ile ile ambayo 
alikuwa ameiokota, ilipoanguka 
kwenye mfuko wa Fikiri.

Wakati Eddy akiwa anatafakari 
sababu ya yote yale na hatimaye 
kuazimia kumsaka Fikiri, leo inakuja 
kuonekana kuwa ameuawa.

Aliwaza kuwa vyovyote 
itakavyokuwa, Fikiri atakuwa 
ameuawa na watu waomtuma ku-
muwekea Shani sumu.

Hapo ndipo alipogundua kuwa 
wasiwasi wake ulikuwa sahihi. Na 
hata maneno ya Shani kuwa ana 
matatizo makubwa ni sahihi pia. 
Eddy alijua kuwa nyuma ya pazia 
kuna mpango kabambe unaosukwa 
kuhakikisha kuwa binti yule ambaye 
kwa sasa ni mpenzi wake anapoteza 
maisha “Sababu ni nini?” Alijiuliza 
bila kupata jibu.

Kingine alichogundua kuwa huen-
da anachofahamu Shani ni kidogo tu 
cha mpango mzima unaosukwa juu 
yake.

Akagundua kuwa kumbe yupo 
mikononi mwa mrembo Shani kwa 
sababu maalum.

“Nakupenda sana Shani. Nitaku-
saidia.” Alijikuta akiongeza kwa sauti 
peke yake.

Itaendelea Jumamosi

Na Adam Fungamwango,   

0716 350534)

Ndipo Eddy alipokumbuka maneno 
ya Shani kuwa ana matatizo makubwa 
ambayo alihitaji kumsimulia. 

“Usinione hivi Eddy, mimi nimekuwa 
na matatizo makubwa. Na hadi leo bado 
nina matatizo makubwa. Na sikuwa na 
mtu yoyote wa kushea naye matatizo 
yangu. Wewe ni rafiki yangu, naomba 
tuwe pamoja kwenye furaha na mata-
tizo yangu. 

Nitakwambia, lakini siyo hapa. Ni-
takwambia sehemu maalum. Tukiwa 
wawili tu.”

Anachojua yeye kuwa Shani ni msi-
chana ambaye amejikuta amepoteza 
wazazi wake wote wawili. Baba yake 
ni tajiri, hivyo Shani anatarajia kurith-
ishwa mali zote za baba yake. “Je kuwa 
wafanyabiashara wakubwa waliokuwa 
washirika wa baba yake ambayo baada 
ya kumuua Patiyo, wanataka wamteket-
eze na binti yake wa pekee? Je kwa nini 
wasitumie bastola kama walivyomuua 
baba yake tajiri na mwenye ulinzi am-
baye wamemuua ‘kitemi’ zaidi,  kwa 
nini watake kumuua binti mnyonge 
asiyekuwa na uwezo wowote hata wa 
kujilinda kidhaifu na kwa woga zaidi?” 
Eddy alichanua mambo na akili yake 
ikamwambia kuwa huenda waliomuua 
baba yake Shani, aitwaye Patiyo na 
mkewe waliokuwa wakitoka kufunga 
naye ndoa, ambaye Eddy alikuwa ni 
Shangazi yake aitwaye Grace, si watu 
walewale.

Kitu cha kwanza alichoona kinaweza 
kumfanya apate mwanga zaidi ni kuo-
nana na Fikiri kwanza.

“Ndiyo. Yeye ndiye atasema nani 
aliyemtuma na ndiye atatoa mwanga 
kama ni yeye mwenyewe ndiye alitaka 
kufanya hivyo au la.” Kitu kimoja am-
bacho Eddy hakutaka kufanya ni kum-
fahamisha Shani kuhusu jaribio lake la 
kutaka kuuawa kwa sumu. Hakutaka 
kwa sababu ingemtisha na kuanza kui-
shi kwa wasiwasi.

Alitaka kwanza ajue kwa nini na ni 
nani aliyefanya vile, amtie mbaroni ndi-
yo Shani afahamu njama hizo.

“Ni lazima nimkakamate mtu huyu 
anayetaka kumuua mpenzi wangu. Na 
inawezekana ikawa ni chanzo cha kujua 
juu ya kifo cha shangazi yangu Grace 
na mumewe Patiyo waliuawa masaa 
kadhaa baada ya kutoka kufunga ndoa.” 
Eddy aliapa.

*********************************
Mvua ilinza kunyesha kwa nguvu 

na ilidumu kiasi cha dakika 15 hivi na 

Mauaji Harusini-27

hadithi
ILISEMWA hapo zamani kuwa dunia inaharibiwa na vitu viwili tu. Mapenzi na mali. Vitu hivi vinaweza 
kumfanya binadamu aende popote. Afanye chochote kile ili awenavyo, wengine wanakwenda mbali zaidi 
mpaka ikiwezekana hata kutoa uhai wa wenzao.
Shani, binti wa kitajiri anapitia kwenye mikasa mikubwa mizito ya kupotezwa kwa wazazi wake na 
kumsababishia ukiwa na mawazo tele.
Wakati ikionekana binti huyo pekee kwa wazazi wake akielekea kurithi utajiri wa wazazi wake, kiu ya damu 

inaanza  kuwaingia baadhi ya ndugu za wazazi wake ili apoteze maisha, 
wao waweze kumiliki mali hizo.
Hapo ndipo uhai wa Shani unapokuwa matatani na patashika nguo 
kuchanika inapoanza. Fuatilia mkasa huu kuburudisha, kuelimisha na 
kusikitisha.
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WAjuMBE
DE jOng

WAMkAtA DROgBA uRAIs WA FIF

unItED 
yAMFuAtA 

FAtI WA 
BARCElOnA
MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United ipo tayari kulipa 
pauni milioni 153, ili kuipata saini ya nyota kinda 
wa Barcelona, Ansu Fati ajiunge na kikosi hicho.

Ripoti zinaeleza kuwa, winga huyo mwenye 
miaka 17, atakuwa mbadala wa nyota wa Borussia 
Dortmund, Jadon Sancho, ambaye dau lake linata-
jwa kuwa pauni milioni 108.

Fati amecheza jumla ya mechi 33 kwenye 
mashindano yote ndani ya Barcelona msimu uli-
opita na alitupia jumla ya mabao nane. 

United inahitaji saini yake kwa kuwa bado ni 
kinda, hivyo wanaamini atakuwa na faida kubwa 
akitua ndani ya kikosi hicho.

Barcelona bado haijafikiria kumuacha kinda 
huyo kwa kuwa amekuwa akipata malezi akiwa 
chini ya staa wa timu hiyo, Lionel Messi ambaye 
inaelezwa kuwa anahitaji kuondoka ndani ya timu 
ya Barcelona.

Sancho ambaye ni winga pia msimu uliopita ali-
husika kwenye jumla ya mabao 40 akifunga 20 na 
kutoa pasi za mwisho 20.

ABDIJAN, Ivory Coast

KAMATI ya uchaguzi ya Shirik-
isho la Soka la Ivory Coast (FIF), 
imemuengua mchezaji wa zama-
ni wa Chelsea, Ddier Drogba, kwe-
nye kinyang’anyiro cha uchaguzi 
wa urais wa shirikisho hilo.

Nyota huyo wa zamani wa timu 
ya Taifa ya Ivory Coast, Drogba, 
ameondolewa kwenye uchaguzi 
huo kwa sababu ya nyaraka zake 
kukosa vigezo vilivyotakiwa am-
bavyo hata hivyo havikutajwa.

Kwa mujibu wa BBC Sport, 
Drogba alikuwa akipewa nafasi 
kubwa zaidi ya kushinda kwenye 

uchaguzi huo wa FIF unaotaraji-
wa kufanyika Septemba 5, mwaka 
huu.

Kuenguliwa kwa Drogba sasa 
kunafanya wabaki wagombea 
wawili wa nafasi hiyo ya urais.

Wagombe waliobaki kuwania 
nafasi hiyo ni Sory Diabate na Id-
riss Diallo.

TURIN, Italia

MALENGO ya Cristiano Ronaldo 
ni “kuwa bora zaidi nchini Italia, Ul-
aya na duniani” akiwa na Juventus 
msimu wa 2020-21.

Juve licha ya kuwa mabingwa wa 
Ligi Kuu ya Italia msimu wa 2019-
20, lakini walijikuta wakiangukia 
pua kwenye Kombe la Coppa Italia 
na kutolewa hatua ya 16 kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Kipigo cha Ulaya kutoka kwa 
Lyon mapema Agosti kikamfanya 

kocha Maurizio Sarri kupoteza kazi 
yake, huku Andrea Pirlo akichukua 
mikoba ya kukinoa kikosi hicho.

Ronaldo alifunga mabao 37 kwe-
nye mashindano yote katika msimu 
wake wa pili na Bianconeri, na sasa 
amebainisha kwamba anajipanga 
kwa ajili ya msimu ujao.

“Kwa uhakika nipo tayari kwa aji-
li ya msimu wa tatu na Bianconeri, 
ari na molari yangu ni kubwa sana,” 
aliandika Ronaldo kwenye ukurasa 
wake Instagram.

“Malengo, ushindi, kujituma, ku-

jitoa na weledi pamoja na nguvu 
zangu kuwasaidia wachezaji wen-
zangu kwa ajili ya Juventus, tuta-
fanya kazi bora ili kuwa bora Italia, 
Ulaya na duniani!

“Kuvunja rekodi, kuvuka vizuizi, 
kushinda mataji na kufanikisha 
malego yangu binafsi, kufanya vi-
zuri zaidi kwa mara nyingine. Ku-
fikia juu na kufanikisha kuzikabili 
changamoto zote.”

Msimu mpya wa Ligi Kuu ya Ita-
lia, Serie A, utaanza Septemba 19, 
mwaka huu.

%%%%%

%%%%%

%%%%%

ROnAlDO AjIpAngA uBORA ZAIDI juvE 

Drogba
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SARR
AtuA RASMI CHElSEA
LONDON, England 

CHELSEA imekamilisha usajili wa mlinzi, Malang 
Sarr, kutoka Klabu ya Nice inayoshiriki Ligi Kuu ya 
Ufaransa.

Sarr ametua Chelsea kwa mkataba wa miaka mi-
tano na kuwa mchezaji wa nne kusajiliwa katika di-
risha hili kubwa la kipindi cha majira ya joto.

Mlinzi huyo mwenye umri wa miaka 21, raia wa 
Ufaransa alikuwa mchezaji huru baada ya mkataba 
wake na Nice kumalizika mwishoni mwa Juni, am-
bapo Chelsea wamemsajili lakini ataendelea kuwa 
nje kwa mkopo msimu ujao wa 2020-21.

Sarr ameshaitumikia timu ya Taifa ya Vijana ya 

Ufaransa chini ya umri wa miaka 21 na amecheza 
jumla ya mechi 119 akiwa Nice akifunga mabao 
matatu.

Anakuwa mchezaji wa nne kutua Stamford Bridge 
baada ya Hakim Ziyech mwenye umri wa miaka 27, 
kutoka Ajax, Timo Werner kutokea RB Leipzig na 
Ben Chilwell aliyetoka Leicester City.

Mkurugenzi wa michezo wa Chelsea, Marina 
Granovskaia, amesema: “Nafasi ya kumsajili sarr 
hakuna timu hata moja ambayo ingeiacha. 

“Ni kijana mwenye kipaji kizuri kikiendelezwa 
vema kwa siku za usoni, tutakuwa tunamuangalia 
kwa makini akiwa sehemu nyingine msimu ujao.”

LONDON, England 

MIKEL Arteta anaamini Arsenal inakaribia ku-

fikia makubaliano na Pierre-Emerick Aubameyang 

juu ya mkataba mpya.
Aubameyang, ambaye alifunga mabao 29 katika 

mashindano yote kwa Arsenal msimu uliopita, ame-

bakiza mwaka mmoja katika mkataba wake wa sasa 

pale kwenye viunga vya dimba la Emirates.

Hata hivyo, mazungumzo juu ya mkataba mpya kwa 

mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 31, yanaendelea, 

na Arteta – ambaye kikosi chake kitaikabili Liverpool kwe-

nye mchezo wa Ngao ya Jamii Jumamosi – anaimani mka-

taba huo utasainiwa hivi karibuni.

“Nimeendelea kuwa na mtazamo chanya,” alisema Arteta 

akiwaambia waandishi wa habari.

“Tumekuwa na mazunguzo mazuri na yeye pamoja na waka-

la wake na nina jiamini tutafikia makubaliano hivi karibuni. 

Hizo ndio hisia zangu.”
Arteta, ambaye pia anakaribia kumsajili mlinzi wa Lille, Ga-

briel Magalhaes, katika kikosi chake, anajua kwamba mkataba 

mpya utaongeza molari ya Aubameyang kwa klabu.

“Kwa uhakika kabisa, na kwa upande wake yeye,” alisema 

Arteta.
“Nafikiri anatakiwa kuwa na furaha kubwa kama ak-

iweza kubaki katika klabu hii kwa muda mrefu. Nafikiri watu 

watafurahia habari hizi.”

ARtEtA MAtuMAInI kIBAO kwA AuBAMEyAng kuSAInI

PARIS Ufaransa, 

KIUNGO wa mshambuliaji wa Man-
chester United, Paul Pogba, amekutwa na 
maambukizi ya virusi vya corona, kocha 
wa timu ya Taifa ya Ufaransa, Didier Des-
champs, amethibitisha.

Pogba mwenye umri wa miaka 27, sasa 
amewekwa karantini kwa siku 14 kabla ya 
kuungana na wenzake. 

Paul sasa ameondolewa kwenye kikosi 
cha Ufaransa kilichokuwa kimetajwa 

POgBA 
AOndOlEwA 
ufARASA 
kwA COROnA

kucheza dhidi ya Swe-
den Septemba 5, na 
mtanange wa nyum-
bani dhidi ya Croatia 
siku tatu baadaye.

Hata hivyo, nyota 
huyo anaweza kuwa 
sehemu ya mchezo 
wa ufunguzi wa Ligi 
Kuu ya England waka-
ti timu yake ya Man 
United itakapocheza 
na Crystal Palace, Sep-
temba 19 pale Old Traf-
ford. 

Pogba nafasi yake 
imechukuliwa na kin-
da wa Rennes ya Ufar-
ansa, Eduardo Camav-
inga.
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  Kwa hakika kabisa alitaka kuondoka, alijiona 
hayupo kwenye mipango ya klabu hiyo, na...

KWa UFUPi

BARCELONA, Hispania  

MSHAMBULIAJI wa Barcelona, An-
toine Griezmann alitaka kuondoka 
pale Camp Nou kabla ya kuzungumza 
na kocha mpya, Ronald Koeman, 
amedai wakala wake wa zamani, Eric 
Olhats.

Griezmann alikabiliwa na msimu 
wa kwanza mgumu pale Barca baada 
ya kuhamia hapo kwa euro milioni 
120 akitokea kwa wapinzani wao wa 
LaLiga, Atletico Madrid, akishindwa 
kuonyesha kiwango cha juu licha ya 
kufunga mabao 15 kwenye mashinda-
no yote.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 29, alihusishwa na kwenda 

Paris Saint-Germain, huku ukurasa 
wa mbele wa gazeti la Marca la jana 
Ijumaa likiripoti kwamba, Atletico 
imekataa mpango wa Barca wa kum-
badilisha Griezmann na Joao Felix.

Olhats, ambaye awali alikuwa 
mwakilishi wa Griezmann, alidai 
kwamba mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Ufaransa alikuwa anataka kuon-
doka kabla ya Barca kumteua Koe-
man kuchukua nafasi ya Quique 
Setien.

“Kabla ya kipigo cha 8-2 kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya na Bayern 
Munich, Griezmann alikuwa tayari 
na mpango wa kuondoka Barcelona,” 
alisema Olhats akiiambia RMC.

“Ukweli ni kwamba, Griezmann 
alijiona hayupo kwenye mipango ya 

klabu hiyo, na hakupenda kuendelea 
katika hali hiyo.

“Kwa hakika kabisa alitaka kuon-
doka. Halafu kilichotokea ni kwamba 
alifanya majadiliano na Koeman na 
kumhakikishia nafasi yake.

“(Koeman) alimuelezea mipango 
yake, na alimwambia kwamba yeye 
ni mchezaji muhimu sana kwa kikosi 
hicho.”

Griezmann alifunga mabao tisa 
katika mechi 35 za mashindano yote 
aliyoichezea Barca wakati wakiachia 
Kombe la Ligi Kuu kwenda kwa wapi-
zani wao, Real Madrid.

Pia alifunga mara mbili kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya na walitolewa na 
Bayern Munich kwenye hatua ya robo 
fainali.

messi, GUardiola Wateta
MSHAMBULIAJI wa Argentina, Lionel Messi 

mwenye umri wa miaka 33, amewasiliana na 
Kocha wa Manchester City, Pep Guardiola na 
kumfahamisha kwamba anataka kuondoka 
Barcelona. (Times)

ronaldo aitUliza JUve
NYOTA wa Ureno, Cristiano Ronaldo mwe-

nye umri wa miaka 35, amezima tetesi kuhusu 
mustakbali wake kwa kusema kwamba anaji-
andaa kwa msimu wa tatu pale Juventus. (Mun-
do Deportivo - in Spanish)

havertz aKaribia chelsea
KLABU ya Chelsea iko katika hatua za mwisho 

kukamilisha usajili wa kiungo mshambuliaji wa 
Ujerumani, anayekipigia Bayer Leverkusen, Kai 
Havertz mwenye umri wamiaka 21. (Guardian)

zlatan, milan Wamalizana
MSHAMBULIAJI wa zamani wa Sweden, Zla-

tan Ibrahimovic mwenye umri wa miaka 38, 
amekubali mkataba mpya wa mwaka mmoja 
kubakia AC Milan. Mkataba huo unaaminika 
kuwa na thamani ya pauni milioni sita. (Sky 
Sports Italia)

man city yamKomalia messi
MANCHESTER City inajiandaa kuipa Barce-

lona kitita cha pauni milioni 89.5 pamoja na 
Garcia, kiungo wa Kireno Bernardo Silva mwe-
nye miaka 26 na mshambuliji wa Brazil, Gabriel 
Jesus mwenye umri wa miaka 23, kwa ajili ya 
kumnasa Messi. (Sport)

madrid yataJa bei ya serGio
REAL Madrid inataka euro milioni 20, kwa 

ajili ya beki wake wa kushoto raia wa Hispania, 
Sergio Reguilon mwenye umri wa miaka 23, 
ambaye amezivutia klabu za Manchester Unit-
ed, Tottenham, Juventus na Inter Milan wakati 
akicheza kwa mkopo Sevilla. (Marca)

aUrier KUtimKa sPUrs
KUWASILI kwa mlinzi wa kulia raia wa Ire-

land, Matt Doherty mwenye umri wa miaka 
28 katika timu ya Tottenham kutoka Wolves, 
kunaweza kuwa tiketi ya mlinzi wa Ivory Coast, 
Serge Aurier mwenye miaka 27, kuondoka. 
(Standard)

sPUrs yaiKatalia milan
KLABU ya Tottenham imekataa ofa ya kwan-

za kutoka AC Milan kwa ajili ya Serge Aurier, 
huku Bayer Leverkusen ikionyesha nia ya ku-
taka huduma ya mlinzi huyo mwenye miaka 27. 
(Sky Sports)

United yamUWania tonali
KLABU ya Manchester United imewasilisha 

ombi la kumnasa kiungo wa Brescia, Sandro 
Tonali mwenye umri wa miaka 20, ambaye ana-
tajwa kama mmoja wa makinda wanaokuja juu 
nchini Italia. (Corriere dello Sport via Metro)

anGelino chambo ya messi
KLABU ya Manchester City inaweza kuwatoa 

mabeki wake raia wa Hispania, Eric Garcia 
mwenye umri wa miaka 19 na Angelino mwe-
nye miaka 23, kama chambo ili kumnasa Mes-
si, kama hawatamsajili akiwa mchezaji huru. 
(Mail)

leeds yamtaKa FeliPe
LEEDS United inajiandaa kupeleka ombi la 

kumnasa beki wa kati wa Brazil anayekipiga 
Lazio, Luiz Felipe, mwenye umri wa miaka 23.

dondoo za soKa 
MAGAZETI YA ULAYA

Koeman amtuliza 
Griezmann Barca 
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Na Saada Akida 

BAADA ya mabingwa wa Ligi Kuu Bara, 
Simba, kukamilisha usajili wa kikosi chao, 
hatimaye jana mabingwa wa Ligi Kuu ya 
Wanawake, Simba Queens, nao walifunga 
usajili msimu huu kwa kumsainisha kiungo 
mshambuliaji wa Mlandizi Queens, Phile-
mena Daniel.

Mratibu wa Simba Queens, Seleman 
Erassy, aliliambia gazeti hili kuwa, ku-
fanikiwa kwa usajili huo kumetokana na 
Mwekezaji na Mwenyekiti wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa klabu hiyo, Mohammed “Mo” 
Dewji, kufanyia kazi mapendekezo yao wali-
yoyatoa. 

Alisema mbali na nyota huyo, tayari 

wameshawasajili Shelda Boniface kutoka 
Yanga Princess, Asha Shabani kutoka Kigo-
ma Sisterz, Koku Ally mchezaji huru na Om-
ita Berth Odhiambo kutoka Kisumu All Stars 
ya Kenya.

“Ni kweli tulikutana na Mo Dewji na kum-
ueleza mikakati na mahitaji yetu ya kubore-
sha timu, kuhusu usajili hilo limekamika na 
tayari tumesajili wachezaji ambao watatu-
saidia katika ligi na michuano ya kimataifa 
ambayo tutacheza,” alisema Erassy.

Alisema kuhusu kuboresha benchi la 
ufundi tayari wamekubaliana na Sofia Mseti 
kutoka kituo cha JK Parks ambaye ni kocha 
msaidizi, lakini pia wapo katika mchakato 
wa kutafuta mwalimu wa makipa.

“Tupo imara katika maboresho yetu na 

kikosi chetu kimeonekana ubora wake 
msimu uliopita ambapo tumetwaa ubingwa 
tukiwa na mechi mkononi, bado tunahitaji 
kuendelea kutwaa mataji, hivyo tunabore-
sha kikosi ili kuwa imara zaidi,” alisema 
Erassy. Hivi karibuni Mo, aliliambia gazeti 
hili kuwa alikutana na viongozi wa Simba 
Queens likiwamo benchi la ufundi na ku-
jadiliana mambo mbalimbali mojawapo liki-
wa kuliongezea nguvu benchi hilo pamoja 
na kuimarisha kikosi cha mabingwa hao.

“Tayari nimezungumza na viongozi wa 
Simba Queens, kila kitu kimeenda vizuri 
hasa katika usajili wetu, lakini pia kuimari-
sha benchi letu la ufundi kwa kuleta kocha 
msaidizi pamoja na wa makipa,” alisema Mo 
Dewji.

Simba QueenS yaSajili nyota 
wa yanga PrinceSS, mlandizi

Wasanii 50 ndani 
kampeni Mwana FA 
Na Steven William, MUHEZA

KUNDI la wasanii nguli wa 
muziki nchini zaidi ya 50, 
wataunganisha nguvu pamoja 
kumpa sapoti mgombea Ubunge 
wa Jimbo la Muheza mkoani 
Tanga, Hamisi Mwinjuma maaru-
fu Mwana FA katika uzinduzi wa 
kampeni Septemba 2, mwaka 
huu, imeelezwa.

Katibu Mwenezi wa Chama 
Cha Mapinduzi CCM Wilaya ya 
Muheza, Sufian Mwedi, jana 
alimwambia mwandishi wetu 
kuwa kundi la wasanii wakubwa 
na wadogo kutoka jijini Dar 
wakiongozwa na Ally Kiba 
watafika wilayani hapa kushu-
sha ‘shoo’ ya nguvu katika uzin-
duzi wa kampeni ya mgombea 
ubunge huyo.

Alisema wasanii hao wata-
wasili Muheza wakitokea 
jijini Dodoma kumuunga mkono 
mgombea Urais wa CCM, Rais 
John Magufuli kwenye uzinduzi 
wa kampeni za uchaguzi mkuu.

Mwedi alisema kwa upande 
wa Muheza, uzinduzi huo 
utafanyika katika Uwanja wa 
Jitegemee kwa wasanii mbalim-
bali kupanda jukwaani kabla ya 
Mwana FA kuanza kujinadi.

Alisema maandalizi ya uzin-
duzi huo yanaendelea kwa kasi 
wilayani hapa hiyo na kwamba 
siku hiyo shughuli rasmi zi-
taanza saa 12 asubuhi kwa 
maandamano ya miguu,pikipiki 
na magari kwa kupita mitaa 
mbalimbali ya mji wa Muheza 
wakiwa na mgombea ubunge na 
wasanii hao kuelekea Uwanja 
wa Jitegemee.

Na Shufaa Lyimo

KLABU ya Mbeya City imepata  mdhamini 
mpya baada ya Kampuni ya Parimatch inay-
ojihusisha na michezo ya kubahatisha kuin-
gia nayo mkataba wa mwaka mmoja wenye 
thamani ya Sh. milioni 270, imeelezwa.

Akizungumza na waandishi wa habari ji-
jini Dar es Salaam jana, katika Ofisi za Shirik-
isho la Soka nchini (TFF), Mkurugenzi wa 
klabu hiyo, Emanuel Kimbe, alisema wame-
farijika kupata udhamini huo na kuwataka 
wadau mbalimbali wazidi kujitokeza kuiun-
ga mkono timu hiyo.

Mwenyekiti huyo alisema watazidi kuji-
tuma zaidi msimu ujao wa Ligi Kuu Tanzania 

Bara unaotarajiwa kuanza wiki ijayo, ili ku-
wapa burudani mashabiki wao na kuwavu-
tia wadhamini zaidi.

“Sisi kama Klabu ya Mbeya City, tume-
farijika kupata mdhamini huyo, tunaamini 
tutazidi kutoa ushindani msimu ujao wakati 
Ligi Kuu itakapokuwa imeanza,” alisema 
Kimbe.

Alisema wamejipanga kushika nafasi ya 
juu katika msimamo wa ligi hiyo ambayo in-
atarajiwa kuwa na ushindani mkubwa.

“Timu yetu inaendelea na mazoezi kuele-
kea msimu ujao ambao tunaamini utakuwa 
na ushindani mkubwa tofauti na msimu uli-
opita,” alisema.

Kwa upande wa Mkurugenzi wa Utawala 

na Udhibiti wa Kampuni ya Parimatch, Tu-
maini Maligana, alisema mkataba huo utaku-
wa wa msimu wa 2020/21 ambao utakuwa 
na faida kubwa katika klabu hiyo.

Alisema mbali na kuidhamini timu hiyo,  
wataendelea kuzidhamini klabu nyingine 
za chini kwa lengo la kukuza zaidi vipaji vya 
soka hapa nchini.

“Achilia mbali Mbeya City, bado tunafanya 
mazungumzo na klabu nyingine tutakazoz-
idhamini ambazo kwa sasa mazungumzo na 
timu hizo yanaendelea,” alisema Tumaini.

Aidha, aliipongeza Bodi ya Ligi Tanzania 
(TPLB) kwa kazi kubwa inayoifanya kuhakik-
isha soka la  Tanzania linazazidi kukua.

Mdhamini aijaza Mbeya 
city mamilioni Ligi Kuu

JKU yamulika vifaa
dirisha la usajili z’bar 
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

ZIKIWA zimepita siku nane 
tangu kufunguliwa kwa pazia la 
usajili Ligi Kuu Zanzibar, timu ya 
JKU imesema imejipanga kusajili 
wachezaji wenye viwango vi-
kubwa ili kuendana na kasi ya ligi 
hiyo.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Kocha Mkuu wa timu hiyo, 
Omar Khamis Othaman, alisema 
bado hawajaweka wazi watasajili 
wachezaji wangapi ila nafasi 
wanazozipa kipaumbele katika 
usajili wao ni safu ya ushambu-
liaji, ulinzi pamoja na kiungo.

Alisema usajili wao utaangalia 
wachezaji kutoka madaraja to-
fauti yakiwamo Ligi Kuu, Daraja 
la Kwanza Kanda pamoja na 
Daraja la Pili Mikoa kwa kusajili 
wachezaji watakaotoa ushindani 
wa namba ndani ya kikosi na 
watakapokutana na wapinzani 
kwenye ligi.

“‘Tunataka kusajili wachezaji  
watakaoweza kuisadia timu 
kufanya vizuri katika msimu wa 
2020/21, maana Ligi ya Zan-
zibar hivi sasa ni ngumu sana 
tofauti na watu wanavyoiona, 
sisi malengo yetu ni kuwapata 
wachezaji wenye ushindani na 
uwezo mkubwa,” alisema.

Mshambuliaji mpya wa Azam FC, Mzimbabwe Prince Dube, akishangilia baada ya kuifungia timu hiyo bao pekee dakika ya 89 wakati 
ikiibuka na ushindi wa 1-0 dhidi ya KMC kwenye mchezo wa kirafiki uliopigwa katika Uwanja wa Azam Complex, Chamazi jijini Dar es 
Salaam juzi. MPIGAPICHA WETU

KAZI IMEANZA...



Na Mwandishi Wetu

HATIMAYE Klabu ya Yanga 
imemtangaza rasmi Zlatko 
Krmpotic raia wa Yugoslavia 
kuwa kocha mkuu wa timu hiyo 
akirithi mikoba ya Mbelgiji Luc 
Eymael baada ya Mrundi Cedric 
Kaze aliyekuwa akitarajiwa 
kuvaa viatu hivyo kukumbwa 
na matatizo ya kifamilia.

Jana Mkurugenzi wa 
Uwekezaji wa Kampuni ya GSM, 
Mhandisi Hersi Said, ambao 
wanaidhamini Klabu ya Yanga, 
alimtangaza Zlatko mwenye 
rekodi za kushtua katika klabu 
alizozifundisha kutokana na 
kuhama hata kabla ya mwaka 
kumalizika, kuwa ndiye atay-
erithi mikoba ya Eymael.

“Kocha atatua rasmi kesho na 
atakuwapo kwenye kilele cha 
Wiki ya Mwananchi Jumapili 
[Uwanja wa Mkapa], ni kocha 
mwenye uzoefu mkubwa na 
anafahamu vema mazingira 
ya Afrika, lakini pia ame-
wahi kutwaa Kombe la Ligi 
ya Mabingwa Afrika akiwa na 
TP Mazembe (ya DR Congo),” 
alisema Hersi.

Hersi alisema tayari wame-
kubaliana na kocha huyo kutia 
saini mkataba wa miaka miwili 
na kwamba atakuwa akisaidiwa 
na mzawa Juma Mwambusi 
ambaye amepewa mkataba wa 

mwaka mmoja.
“Awali kabla ya Kaze ku-

patwa na matatizo ya kifamilia, 
alipendekeza kuwa na msaidizi 
mzawa, lakini pia alimtaka Ko-
cha wa Makipa kutoka Burundi 
[Vladimir Niyonkuru], hivyo 
huyo tayari tumeingia mkataba 
naye kuwanoa makipa.”

Hata hivyo, pamoja 
na Hersi kueleza 

kuwa kocha huyo 
aliyetwaa ubingwa 
wa Afrika akiwa na 
TP Mazembe kama 

kocha msaidizi, 
kwamba amekubali 
mkataba wa miaka 
miwili kuinoa timu 

hiyo, hofu kubwa 
ni kumaliza kipindi 

hicho hasa kutokana 
na rekodi yake ya 

kutodumu kwa muda
 mrefu katika klabu 

moja.

Katika klabu 19 alizozifundi-
sha ni Degerfors IF ya Swe-
den pekee ambayo alidumu 
kwa kipindi kirefu kuanzia 

Gazeti hili hutolewa na kuchapishwa na the Guardian limited, s.l.p 31042
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Na Saada Akida 

UONGOZI wa Simba, umesema 
umepeleka maombi kwa mamlaka 
husika, Wizara ya Kazi kwa ajili 
ya kuwaombea vibali vya kufan-
ya kazi nchini wachezaji wao wa 
kigeni akiwamo Mghana Bernard 
Morrison, ambaye amejiunga na 
klabu hiyo akiwa mchezaji huru 
baada ya kumaliza mkataba na 
Yanga.

Mbali na Morrison nyota 
wengine wakigeni, ambao Simba 
imewaombea vibali ni pamoja 
na Mkenya Joash Onyango, Chris 
Mugalu (DR Congo) na Mzambia 
Rally Bwalya.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini Dar es Salaam jana, Katibu 
Mkuu wa Simba, Arnold Kashem-
be, alisema tayari wamefuata 
taratibu zote hivyo wanasubiri 
kujibiwa na wizara husika.

“Tumepeleka maombi yetu ka-
tika mamlaka husika ya kuomba 
vibali vya kazi kwa wachezaji 
wetu wa kigeni akiwamo Mor-
rison, mchakato huo unaendelea,” 
alisema Kashembe.

 Naye Msemaji wa Idara ya 
uhamiaji, Paul John Mselle 
alisema wao wanatoa vibali vya 
makazi baada ya mhusika kupata 
kibali cha kazi. 

Alipoulizwa Kamishna wa Kazi, 
Andrew Mwaluisi, alisema: “Tume-
pokea maombi mengi ila tusubiri 
Jumatatu tutajua.”

Yanga bado inadai Morrison ni 
mchezaji wao, na imewasilisha 
rufaa Mahakama ya Kimataifa ya 
Usuluhishi ya Masuala ya Mich-
ezo (CAS) ikipinga hatua ya TFF 
kumtangaza ni mchezaji huru.

Simba, 
morriSon 
waiSikilizia 
Serikali
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Mbali na Ajibu pia alisema 
wamegonga mwamba katika mpango 
wa kumsajili Mobby na sasa wanasu-
biri maombi yao ya kuinasa huduma 
ya Humud na Baba Ubaya.

“Kuhusu wachezaji wetu, Blaise 
Bigirima tunatarajia kumalizana 
naye leo kwa kumwongeza mkataba 
mwingine baada ya hapo tutaende-
lea kuwaongezea wachezaji wengine 
akiwamo Reliants Lusajo pamoja na 
wale waliopendekezwa katika ripoti ya 
kocha,” alisema mwenyekiti huyo.

ajibu bado lulu, agomewa Simba

1994–1996 na zingine 18 alizozinoa amekuwa akifanya 
kazi kwa mwaka mmoja ama pungufu ya hapo kabla ya 
kuachana nazo. 

Beki huyo wa zamani wa Yugoslavia, Zlatko am-
baye kwa sasa ana miaka 62, aliichezea timu hiyo ya 
taifa mechi nane kati ya mwaka 1980–1982 na timu 
yake ya kwanza kuinoa ilikuwa Degerfors IF kati ya 
mwaka 1994–1996, kisha akaifundisha loga Jugomag-
nat ya Macedonia, mwaka 1997–1998, kabla ya 1999 
kuino Ankaragücü (Uturuki) na baada ya hapo mwaka 
1999–2000 akatimkia OFK Beograd ya Serbia.

Mwaka 2000 akainoa Obilić ya Sebia kisha 2001 
akaifundisha Paniliakos ya Ugiriki na mwaka huo huo 
akatimkia Nea Salamis ya Cyprus kabla 2002 kujiunga 
na Kairat ya Kazakhstan.

Mwaka 2005, Zlatko aliteuliwa kuwa Kocha wa U-17 
wa Serbia and Montenegro na kipindi cha 2005–2006 
akainoa Kazma ya Kuwaiti wakati 2007–2008 
akirejea Serbia na kukinoa kikosi cha U-19.

Kituo kilichofuata kwa kocha huyo kilikuwa OFK 
Beograd ya Serbia akifanya kwa muda mfupi na kuon-
doka kisha mwaka 2014 akarejea tena kabla ya 2015 
kuanza kufanya kazi Afrika kwa mara ya kwanza kwa 
kuwa kocha msaidizi wa Klabu ya TP Mazembe ya DR 
Congo.

Baada ya hapo kitua kilichofuata kwa kocha huyo 
kilikuwa Don Bosco ya Haiti mwaka 2016 kisha aka-
rejea Afrika wakati huu akitua ZESCO United (Zambia) 
mwaka 2017 na mwaka uliofuata akatimkia Jwaneng 
Galaxy ya Botswana.

Kituo kilichofuata kwa Zlatko kilikuwa APR FC ya 
Rwanda 2019 ambako mwaka huo huo akatimkia 
Polokwane City ya Afrika Kusini kabla ya sasa kujiunga 
na Yanga.

Kocha Mkuu wa Yanga, Zlatko Krmpotic raia wa Yugosla-
via, anayetarajiwa kutua nchini leo. PICHA: MTANDAO

   Kutua leo, ana 
ubingwa wa CAF lakini 
timu 18 alizozinoa 
akidumu sana mwaka, 
huku...

Rekodi 
kocha 
Zlatko 
wa Yanga 
Zashtua

Griezmann atulizwa
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