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l Mgombea urais kupitia CCM, Dk. John Magufuli akiwasalimia wanachama wa CCM, baada ya mkutano wa kampeni uli-
m buga ofanyika Kinyerezi, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: IKULU
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Rais wa Zanzibar, Dk. Ali Mohamed Shein (katikati), akiwa na mgombea urais wa Zanzibar kupitia CCM, Dk. Hus-
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sein Mwinyi na mke wa mgombea huyo, Mama Mariam Mwinyi, wakifungua pazia kuashiria ufunguzi wa nyumba za
maendeleo Mji Mpya wa Kwahani, mjini Zanzibar jana. PICHA: IKULU

JPM: Tanzania
ina maadui wengi

Na Gwamaka Alipipi

MGOMBEA urais kwa tiketi ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM), Dk. John Magufuli,
amesema hatua alizozichukua ikiwamo
kudhibiti utoroshaji wa madini, ujenzi wa
bwawa la kuzalisha umeme, kuushinda
ugonjwa wa virusi vya corona, kumesaba-
bisha Tanzania kujitengenezea maadui
wengi ndani na nje ya nchi.

Amesema baadhi ya mataifa hayo ya ki-
geni adui wao namba moja ni yeye (Rais
Magufuli), kulikosababishwa na kuwa-
zibia mianya ya ulaji wakati wa utawala
wake.

Aliyasema hayo jana kwenye kampeni
za uchaguzi mkuu, wakati akiomba kura
kwa wakazi wa Wilaya ya Ilala eneo la
Kinyerezi, mkutano uliohudhuriwa na
maelfu ya wananchi pamoja na wanacha-
ma wa CCM.

“Ndugu zangu tumejitengenezea
maadui. Hatua tunazozichukua hazi-
wafurahishi. Ujenzi wa ukuta Mirerani,
usitishwaji wa usafirishaji wa makinikia,
ujenzi wa bwawa la kuzalisha umeme la
Mwalimu Nyerere, kuishinda corona, ha-
wawezi kufurahi, lazima watuchukie kwa
sababu walitaka kuigeuza Tanzania se-
hemu ya kuchuma,” alisema Dk. Magufuli.

MADINI TANZANITE

Dk. Magufuli alisema awali madini ya
Tanzanite yalikuwa yanasombwa usiku
na mchana na kusafirishwa kwenda nje
ya nchi, huku Tanzania ikibakiwa na
mshimo na kutoambulia chochote.

Alisema Tanzania haikuwa katika nafa-
si ya kwanza wala ya pili wala ya tatu kwa
uuzaji wa madini ya Tanzanite duniani,
licha ya madini hayo kupatikana pekee
nchini.

“Nilipoingia madarakani nikaanza ku-

jenga ukuta eneo lote la uchimbaji, watu
wakaanza kunishangaa, lakini leo faida
tunapata, tumefunga ‘camera’ tuna moni-
tor’ (uangalizi) na akina Laizer leo wame-
patikana. Hao watu hawawezi kufurahi
lazima watuchukie sisi”.

Kuhusu madini ya dhahabu, Dk. Magu-
fuli alisema mataifa ya kigeni yalikuwa
yanachimba madini hayo na kuyasafiri-
sha kwao kwa kisingizio cha kusafirisha
mchanga. Alisema mikataba ya uchimbaji
madini ilikuwa inasainiwa nje ya nchi.

Alisema alipoingia madarakani alipiga
marufuku usafirishaji wa makinikia, mi-
kataba ya uchimbaji ikiaanza kusainiwa
hapa nchini.

“Eti wanachukua mchanga na kuusa-
firisha kwenda kwao, kama ulikuwa ni
mchanga kwa nini wasiuache hapa hapa
au wakautumia kwenye ujenzi? Tukawa-
bana, tukaanzisha kampuni ya Twiga
na wakaleta faida ya Sh. bilioni 100 na
zingine wanaleta hivi karibuni. Kwa hiyo
adui yao namba moja ni mimi kwa saba-
bu nakwamisha mambo yao,” alisema Dk.
Magufuli.

UGONJWA WA CORONA

Dk. Magufuli alisema wakati wa mli-
puko wa ugonjwa wa virusi vya corona,
mataifa ya Ulaya yalitoa maagizo kwam-
ba, ili kuushinda ugonjwa huo ni lazima
serikali iwafungie ndani wananchi wake
na kuvaa barakoa muda wote.

“Kati ya kipindi kigumu nilichopata ni
kile.. nikaanza kumuomba Mungu, tu-
kaanza uchunguzi kwa kuyapima mapa-
pai na tukayakuta na corona. Nikasema
huu ni mchezo mchafu. Walitaka kutu-
letea chanjo, kutuuzia dawa, ili wapate
pesa. Niliwakwamisha. Nikasema tutam-
womba Mungu corona itaondoka, leo
haipo. Na sasa wanatumia mbinu za kila

aina ikiwamo kuleta wasaliti, wanatuma
watu watutukane, lakini Tanzania bado
tupo imara.”

BWAWA LA MWALIMU NYERERE

Dk. Magufuli alisema uamuzi wa seri-
kali kujenga bwawa la kuzalisha umeme
la Mwalimu Nyerere, kumeyachukiza
mataifa ya Ulaya kwa sababu walikuwa
wana miradi yao, iliyokuwa inawaingizia
pesa kwenye mbuga ya Selous.

Alisema walikuwa na vitaru 41 vya
uwindaji pamoja na viwanja vidogo vya
ndege 32, ambavyo walikuwa wanavitu-
mia kusafirishia meno ya tembo na nyara
zingine za serikali.

Alisema hata serikali ilipoanza utafiti
wa kuanza kujenga, mataifa hayo yaliwe-
ka masharti, ambayo yalikuwa yanakwa-
misha kuanza kwa ujenzi.

“Kwa hiyo ndugu zangu Watanzania,
hawa watu hawawezi kutupenda, waliku-
wa wanatuchezea sana, tumeibiwa mno,
tumetengeneza maadui wengi,” alisema
Dk. Magufuli.

AHAKIKISHIA VIJANA AJIRA

Wakati huohuo, Dk. Magufuli alisema
katika kipindi cha miaka mitano ijayo ata-
wajali vijana kwa kuwahakikishia ajira za
uhakika.

“Nitawajali vijana, ndani ya miaka mita-
no ijayo nitashughulikia tatizo la ukosefu
wa ajira kwa vijana. Kama tumejenga flyo-
ver nitashindwaje kuwatengenezea ajira
vijana. Mniamini,” alisema Dk. Magufuli.

Pia, aliwahakikishia kinamama, wazee
wanaonyanyaswa na kuteseka kuwasaid-
ia kuondokana na mateso yao.

“Tumepanga kuwatumikia wana Dar
es Salaam bila ya ubaguzi, mimi huwa
naumia sana ninapoona wazee, kinama-
ma wanaponyanyaswa na kuteseka”.

...Aagiza
maeneo matatu
kupatiwa maji
Desemba

Na Gwamaka Alipipi

RAIS John Magufuli amemwagiza Wa-

ziri wa Maji, Prof. Makame Mbarawa,

kuhakikisha maeneo ya Kinyerezi,

Bonyokwa na Kifuru, jijini Dar es

Salaam yanapata huduma ya majisafi

Ra salama ifikapo Desemba, mwaka
uu.

Alitoa agizo hilo jana wakati akiwa
katika mkutano wa kampeni kwe-
nye kata ya Kinyerezi wilayani llala,
alipokuwa akizungumza na wananchi
wa maeneo hayo, pamoja na wa-
nachama wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM).

“Kama kuna Waziri wa Maji
ananisikia basi anisikie vizuri, hii ni
amri ya John Pombe Joseph Magu-
fuli, hayo maeneo ya Kinyerezi,
Bonyokwa na Kifuru, waanze kunywa
majisafi na salama ifikapo Desemba,
mwaka huu,” alisema.

AELEZA CHANGAMOTO

Aidha, alieleza changamoto alizo-
kutana nazo wakati akiingia madara-
kani mwaka 2015, mojawapo ikiwa
ni kuhakikisha vitendo vya ujambazi
vinatokomea katika Jiji la Dar es
Salaam.

“Niliupata urais bila ya kutumwa
na mtu, wala kuhonga. Nilipoingia
madarakani nilikutana na changa-
moto ikiwamo baadhi ya maeneo ya
Jiji la Dar es Salaam kutokuwa na
amani, polisi walivawa Kibiti, mkoani
Kigoma watu walikuwa wanatekwa,
wanauawa, Ubungo mchana majam-
bazi walivamia benki na kupora fed-
ha. Nikasema nitakomesha,” alisema
Rais Magufuli.

Alisema Jiji la Dar es Salaam lili-
kuwa limekithiri matukio ya ujam-
bazi, wafanyabiashara wa maduka
walikuwa wanavamiwa na kuporwa
mali zao mchana.

“Yaani jambazi alikuwa anaku-
pigia simu anakuambia leo nakuja
kuchukua pesa na kweli anakuja na
kupora. Nikasema jambo la kwanza
ni kujenga amani ya Watanzania,
na hili tumelifanya vizuri japokuwa
bado kuna changamoto,” alisema Rais
Magufuli.

Rais Magufuli alisema Kila kitu
katika Jiji la Dar es Salam kilikuwa ni
shida, ikiwamo wajasiriamali kutese-
ka na kwamba alianza kujenga ‘fly
over' pamoja na barabara.

“Wajasiriamali waliteseka, kila se-
hemu walikuwa wanafukuzwa, ndiyo
maana nikaamua kuwatengenezea
vitambulisho kwa gharama ya Sh.
20,000 kwa mwaka, awali walikuwa
wanalipa Sh. 1,000 kwa siku. Leo
wanafanya biashara kwa uhuru, ha-
wabugudhiwi,” alisema.

Alifafanua kuwa dhamira ya serika-
[i ni kuona Watanzania wanakuwa na
maisha mazuri kwa kupata huduma
bora za kijamii, ikiwamo kushusha
bei ya umeme miaka ijayo.

“Ninataka bei ya umeme ishuke iwe
kama kwao (Ulaya). [la nawashangaa
baadhi ya Watanzania wanazunguka
Ulaya wanasema Tanzania inyimwe
mikopo, wanatutukana. Nawaomba
Watanzania muwapuuze.”

Aliwataka wakazi wa Jiji la Dar es
Salaam kumpigia kura nyingi ili awe
Rais kwa awamu vya pili na kwenda
kutekeleza mambo ambayo bado
hajayatimiza.
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Katibu Mkuu Wizara ya Maji, Mhandisi Anthony Sanga (kushoto), Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, DK.

Bilinith Mahenge, wakikagua uchimbaji wa kisima kinachojengwa eneo la Ihumwa, jijini Dodoma jana.

PICHA: HAPPINESS SHAYO

TLP yasema
inaendelea
Kumuunga
mkono JPM

Na Richard Makore, MWANZA

CHAMA cha Tanzania Labor Par-
ty (TLP), kimeibuka na kusema
kuwa bado kina nia ya kumuun-
ga mkono mgombea urais wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM),
John Magufuli (pichani) katika
uchaguzi mkuu ujao.

Kimesema Ofisi ya Msajili wa
Vyama vya Siasa nchini Tanza-
nia ilikosea kutangaza kwamba
wamesitisha uamuzi huo.

Akizungumza na Nipashe,
Makamu Mwenyekiti wa TLP,
Domina
Rwechngura,
alisema  msi-
mamo wao upo
pale pale wa
kuendelea ku-
muunga mko-
no mgombea
huyo.

“Sisi tu-
liishasema tangu mwezi wa tano
kwamba tutamuunga mkono Rais
Magufuli katika uchaguzi huu,
hivyo msajili kauli yake kwamba
tumesitisha uamuzi wetu hatuit-
ambui,” alisema.

Hivi karibuni vyama vya TLP
na UDP viliripotiwa kujiondoa
mpango wa kumuunga mkono
mgombea urais wa CCM, kutoka-
na na kutofuata kanuni na sheria
za uchaguzi.

Naibu Msajili wa Vyama vya
Siasa, Sisty Nyahoza, hivi karibuni
alisema waliwaambia TLP na UDP
suala hilo lina utaratibu ambao
walitakiwa kuufuata, na wali-
poona hawajafuata, vyama hivyo
vimekaa kimya na havisikiki tena.

Aliongeza kuwa UDP walien-
delea na kazi zao za kampeni,
wakiwa na mgombea wao na ku-
tangaza sera za chama chao.

Vile vile, alisema TLP ambao
waliweka mabango wameyatoa
na wanaendelea na kampeni zao.

Mdee kufunguka madai
kusimamishwa kampeni

Frank Maxmillian (TUDARCo) na Evelineema Ernest

(SJMC)

MGOMBEA ubunge wa Jimbo la Kawe, kwa tiketi cha
Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
Halima Mdee, amesema kuwa leo atafunguka yote
kuhusu tetesi za kufungiwa kwake.

. Juzikatika ukurasa wake wa Tweet aliandika kuwa
. : amezuiliwa kufanya kampeni kwa siku saba kwa Kile

wa habari kufafanua kila kitu,"aliliambia Nipashe kwa

“Nimepata taarifa nimefungiwa kufanya kampeni siku
saba kuanzia Oktoba 12 hadi 18, mwaka huu..tutawe-
ka wazi ushahidi tuliowasilisha kikao cha maadili.”

f . kilichoelezwa ni kukiuka maadili, na baadaye taarifa
- hizo kusambaa kwenye mitandao ya kijamii.
“Ni kweli nimezuiwa kuendelea na kampeni kwa
P siku saba, ila kesho (leo) nitazungumza na waandishi
B3 'LQE"-:‘.; njia ya simu. Juzi, katika ukurasa wake aliandika;
o L

Nipashe ilimtafuta Msimamizi wa Uchaguzi Jimbo
la Kawe, ambaye simu yake ya mkononi ambayo iliita
bila kupokelewa na hata alipotumiwa ujumbe mfupi

haukujibiwa.

Tundu Lissu ajinadi mikoa 3

Na Waandishi Wetu

MGOMBEA urais kwa tiketi
ya Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), ameen-
delea kuchanja mbuga kwenye
mikoa ya Singida, Tabora na Shin-
yanga huku akisema uchaguzi huu
hautakuwa rahisi kwa kuwa kura
ya mwaka huu ni ya ukombozi wa
nchi.

Akizungumza jana katika miku-
tano tofauti ya maeneo ya Iramba
mkoani Singida, Igunga na Nzega
Mjini mkoani Tabora na Kagongwa
wilayani Kahama, alisema kuwa
Watanzania wajitokeze kwa wingi
kupiga kura na kumpa ushindi iki-
wamo kulinda kura.

Alisema kwa miaka mitano baa-
dhi ya wananchi wamepitia chan-
gamoto mbalimbali ikiwamo za
watu kujeruhiwa, kupoteza mai-
sha, kujeruhiwa na wengine kuwa
na kesi katika Mahakama mbalim-
bali nchini.

Alisema kura ya mwaka huu
ni muhimu sana kwa kuwa ndiyo
wakati wa ukombozi kwa Watan-
zania kuondokana na madhila
mbalimbali, huku akitaja baadhi
ya matukio ikiwamo la yeye kush-
ambuliwa kwa risasi mwaka 2017.

“Chagueni mtu wa haki na
atakayesimamia haki kwa maneno
na vitendo na kwa maendeleo ya
watu, ifikapo Oktoba 28, mkapige
kura ili Oktoba 29, tuondokane na
kero ya vitambulisho vya mach-
inga,” alisema, huku akimtaka
mmoja wa wananchi aliyenyanyua
kitambulisho kujibu maswali.

“Naomba uwaambie wanan-
chi wa Nzega kama hicho kit-
ambulisho kina jina lako, waambie
kama kina picha yako, waambie
kama kimeeleza unapokaa au un-
apotokea, kama kina mwaka wa
kuzaliwa na sahihi yako, umeki-
nunua 20,000?” Alihoji.

Kwa mujibu wa Lissu, anataka
kujenga nchi ya watu walio huru

kukosoa na kuzungumza mawazo
yao, na kutaka wananchi wanao-
chukizwa na hayo kupigakura kwa
wingi.

“Tunahitaji kura hata ya CCM,
kwa sababu tunahitaji kura ya kila
mmoja, kama mtu anasikiliza mku-
tano na ni CCM mwacheni sababu
tunahitaji kura zao,” alisema Lissu.

Alisema kura ya wananchi hao
kwa chama hicho, Igunga, itawa-
ondolea kero wanayoipata kutoka
kwa Mmalaka ya Mapato Tanzania
(TRA) ya kodi kubwa zinazowau-
miza.

“Kwa mwaka huu uchaguzi
hautakuwa rahisi, namna pekee
ya kushinda ni kupiga kura, nchi
nzima iimbe. Tukapige kura kwa
ajili yetu, watoto wetu, wajukuu
wetu sababu ni kura ya ukombozi,
iwe kura ambayo itainua haki na
haitatapanya mali,” alisema Lissu.

Aidha, Lissu alisema wasimam-
izi uchaguzi kwenye maeneo ya
kupigia kura iwapo watakataa ku-

waapisha mawakala wao, itakuwa
ni kinyume cha kanuni za taratibu
za uchaguzi.

“Mawakala kuingia kwenye vi-
tuo vya kupigia kura baada ya ma-
jina kuwasilishwa, msimamizi wa
uchaguzi ambaye ni Mkurugenzi
wa Halmashauri akipewa majina
ni haki yao kuwapo hapo,” alisema.

Alisema askari Polisi watakao-
fuata kanuni na sheria hawapaswi
kuwa na hofu katika utekelezaji wa
majukumu yao, na kwamba seri-
kali ya CHADEMA itawalinda iki-
wamo kujali maslahi yao ambayo
alidai hayajaboreshwa kwa miaka
mitano.

Aidha, alilaani uamuzi wa Tume
ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), ku-
waengua wagombea wa CHADE-
MA kwa sababu mbalimbali, iki-
wamo kuzuiliwa kufanya kampeni
na matukio ya kupigwa na kuuawa
kwa baadhi ya wafuasi wa chama
hicho bila hatua kuchukuliwa kwa
haraka.
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NOTISI NATANGAZO LA MNADA
Kwa Idhini tuliyopewa na EQUITY BANK Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia Tarehe ya Tangazo hili kwa
mdaiwa anaetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benki hiyo. Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika
kuuza dhamana (mali) iliyodhamini mkopo huo kwa MNADA WA HADHARA. Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00
Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha

Na. JINA LA MDAIWA

MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI ILIPO

1 A BETTER LIFE INVESTMENT/
PAYAS REUBEN MOREMI

Nyumba ya makazi yenye hati na.51480 PLOT na668/1
NA 690/1 BLOCK E GONGO LA MBOTO AREA. Dar es
salaam kwa jina la PAYAS REUBEN MOREMI

MASHART YA MNADA

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa kufanya
hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa, au mshindi wa
pili atapewa ushindi.

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoambatana na
hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na:
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P.0.BOX 1088

DAR ES SALAAM

MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

MAWASILIANO:

21594032

Mkurugezi Mtendaji

Bank of Africa

Head Office,

NDC Development House, ohio street-kivukoni
P.0.BOX 3054,

DAR ES SALAAM

Tel: +255-22-2110104/2111290

NOTISI NATANGAZO LA MNADA
Kwa Idhini tuliyopewa na BANC ABC Tunatoa notisi ya siku kumi na nne (14) kuanzia Tarehe ya Tangazo hili kwa
mdaiwa anaetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benki hiyo. Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika
kuuza dhamana (mali) iliyodhamini mkopo huo kwa MNADA WA HADHARA. Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00
Asubuhi na kuendelea mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

pili atapewa ushindi.

hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) LTD

Alli Hassan Mwinyi Road.

Green Acres Buliding, 2nd Floor.

P0.BOX 1088
DAR ES SALAAM
MOBILE + 255 715-363537/ +255 765-363537

Na. JINA LA MDAIWA MAELEZO YA DHAMANA NA MAHALI ILIPO
1 CHRISTOPHER BERNARD MAKOMBE Nyumba iliopo kwenye kiwanja nyumba ambayo
haijakamilika iliyopo kwenye kiwanja chenye hati na
.13435 kiwanja na 53, kitalu B part i, Tabata manispaa
ya ilala Dar es salaam kwa jina la
CHRISTOPHER BERNARD MAKOMBE.
MASHART YA MNADA

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.
3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa kufanya
hiyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada kurudiwa, au mshindi wa

4. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoambatana na

MAWASILIANO:
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Mkurugezi Mtendaji

Bank of Africa

Head Office,

NDC Development House, ohio street-kivukoni
P0.BOX 3054,

DARES SALAAM

Tel: +255-22-2110104/2111290

Fax: +255-22-2113740




4 Nipashe .......ou. i a0

HABARI KITAIFA

Ulaji nyama, samaki duni

Na Christina Mwakangale

LICHA ya ongezeko la uzalishaji wa sa-
maki, nyama na maziwa ikiwamo mazin-
gira bora ya uwekezaji sekta ya uvuvi na
mifugo, ulaji wa bidhaa hizo, ni duni kwa
Watanzania.

Uzalishaji wa zao la nyama umeongeze-
ka kufikia tani 701,679.1 mwaka 2019/2020,
kutoka tani 690,629 mwaka 2018/2019
huku maziwa ikiwa, samaki tani 417,936
mwaka 2016 hadi tani 816,964 mwaka
2020.

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na Uvuvi
(Uvuvi), Dk. Rashid Tamatamabh, aliyasema
hayo kwenye maadhimisho ya Siku ya
Chakula Duniani kitaifa iliyofanyika mkoa-
ni Njombe, Oktoba 10, mwaka huu. Alise-
ma kwamba, pamoja na ongezeko hilo,
bado ulaji wa nyama na maziwa nchini sio
wa kuridhisha na kutoa rai kwa wananchi
kuongeza ulaji wa bidhaa hizo za chakula.

“Ili tuweze kufikia kiwango cha Shirika
la Kilimo na Chakula Duniani (FAO) cha
kilo hamsini za nyama kwa mwaka kwa

mtu mmoja na unywaji wa maziwa kufikia
lita 200, inabidi tuongeze ulaji,” alisema
Dk. Tamatamah.

Alisema kuwa Tanzania na nchi wana-
chama wa Umoja wa Mataifa (UN), hua-
dhimisha siku hiyo kila mwaka, lengo
likiwa ni kukumbushana wajibu wa kila
mmoja kuzalisha, kuhifadhi chakula sala-
ma ili kukabiliana na janga la njaa, kuanzia
ngazi ya kaya na taifa.

“Maadhimisho ya mwaka huu yame-
beba kaulimbiu inayosema ‘Kesho njema
inajengwa na Lishe Bora Endelevu. Hii ina-
tutaka kila mmoja kujua kwamba suala la
lishe bora ni muhimu kwa afya zetu hasa
kwa watoto wenye umri chini ya miaka mi-
tano na wazee,” alisema katibu mkuu.

Alieleza kwamba, Wizara ya Mifugo na
Uvuvi katika sekta za mifugo na uvuvi,
ndizo sekta mama katika uzalishaji wa
mazao yenye viwango vikubwa vya protini
nchini. Dk. Tamatamah uvuvi unachangia
asilimia 30 ya protini inayotokana na
wanyama na kutoa ajira kwa Watanzania
takribani milioni 4.5 katika shughuli mbal-

imbali zinazohusiana na sekta hiyo.

Alibainisha kuwa mwaka 2019/20, sekta
ya uvuvi ilikua kwa kiwango cha asilimia
1.5 na kuchangia Pato la Taifa (GDP) kwa
asilimia 171 na pia uzalishaji wa samaki
kutoka maji ya asili kwa mwaka 2019/20
umekua kufikia takribani tani 497,567 na
katika uzalishaji wa mazao ya viumbe maji
kufikia tani 18,716.56.

“Hata hivyo wastani wa ulaji wa sa-
maki kwa mtu kwa mwaka hapa nchini
umeongezeka kutoka kilo 8.2 mwaka
2018/2019 hadi kufikia kilo 8.5 mwaka
2019/2020, licha ya FAO kuwa na kiwango
cha ulaji samaki duniani kiwe ni kilo 20.3
kwa mtu kwa mwaka,” alieleza katibu
mkuu.

Pia uzalishaji wa mayai uliongezeka
nchini kutoka mayai bilioni 3.58 mwa-
ka 2018/2019 hadi bilioni 4.05 mwaka
2019/2020 sawa na ongezeko la asilimia
13.3. Pamoja na ongezeko hili, nawasihi
wafugaji na wakulima kuendelea kujifun-
za teknolojia mbalimbali zinazooneshwa
hapa uwanjani.

Mwonekano wa ujenzi unaoendelea wa daraja jipya la Tanzanite, lenye urefu wa km 6.3, litakalounganisha mae-
neo ya Aga Khan Upanga Mashariki na Ufukwe wa Coco Oysterbay kupitia Bahari ya Hindi, jijini Dar es Salaam

jana. PICHA: JUMANNE JUMA

2D KANISA LA KIINJILI LA KILUTHERI TANZANIA

EVANGELICAL LUTHERAN CHURCH IN TANZANIA
Ref No: elcthq/2020/HD/350

Kanisa la Kiinjili Ia Kilutheri Tanzania, kupitia idara ya afya inatangaza Zabuni
ya ununuzi wa vifaa Kinga kwa ajili ya vituo vya Huduma afya

na sifa za kuajirika.

Mgambo wapewa
jukumu udhibiti
wahamiaji haramu

Na Lilian Lugakingira, BUKOBA

MKUU wa Wilaya ya Bukoba mkoani
Kagera, Deodatus Kinawilo, amewataka
vijana wanaopatiwa mafunzo ya mgambo,
kuwa walinzi wa mipaka ya nchi na
kutoruhusu wahamiaji haramu kuingia.

Akizungumza wakati wa kufungua
mafunzo ya mgambo kwa vijana 132 wa
Kata ya Nyakibimbili, Kinawilo alisema
Mkoa wa Kagera unapakana na nchi za
Rwanda, Burundi, Uganda na Kenya, hivyo
unahitaji vijana makini na wazalendo
katika kulinda usalama wa nchi.

“Mkoa uko mpakani na tuna tatizo la
wahamiaji haramu, lakini bado nchi iko
salama na lazima nchi yetu ilindwe kwa
namna yoyote ile, kwa hiyo sitarajii mtu
afundishwe hapa badala ya kuwa mfano
wa kuigwa, aende kufanya fujo mtaani,”
alisema Kinawilo.

Alisema mafunzo hayo yapo kwa
mujibu wa sheria inayotaka kila kata
kuwaandaa vijana wa kulinda wananchi
na mali zao, na kwamba ndiyo maana
Tanzania iko salama kwa sababu ya
Uwapo wWao.

Baadhi ya vijana wanaopatiwa mafunzo
hayo Ghati Thomas na Benetson Wilbard
wamewataka vijana wanaohitimu
mafunzo hayo kuzingatia maadili na
kuepuka kujihusisha na vitendo vya
kihalifu, huku wakiiomba serikali
kuwasaidia kupata kazi katika kampuni
zla_ ulinzi na maeneo mengine yanayojitaji
ulinzi.

“Hatua kali zichukuliwe kwa vijana
watakaobainika kujihusisha na uhalifu,

ili jeshi letu liendelee kuheshimiwa na
watu wote, maana anayepatiwa mafunzo
haya anapaswa kulinda nchi na sio kwa
kushiriki vitendo visivyofaa,” alisema
Ghati.

Akisoma risala kwa mkuu wa wilaya
hiyo, mmoja wa washiriki, Bashiru Mussa,
wanakabiliwa na changamoto mbalimbali
ikiwamo kutishwa na baadhi ya wananchi
kutokana na uelewa mdogo wa jamii juu
ya mafunzo hayo, na baadhi ya vijana
kukimbia mafunzo.

ATE: Waajiri wapeni
mafunzo wahitimu

Na Romana Mallya

mfanyakazi atakuwa anajifunza

Masharti ya waombayji;
1. Awe Anafanya Biashara katika mkoa wa Arusha
2. Awe na uzoefu wa usambazaji wa vifaa kinga kwa idadi inayohitajika
3. Awe amesajiliwa na mamlaka ya mapato Tanzania na ni mlipa kodi

S/N| Ainaya Vifaa Maelezo Idadi
Mask Surgical, type IIR, Disposable 6,000
Mask high-fil FFP2/N-95 NO-Valve | 500
Gown Surgical Non-woven Disposable 1,440
Apron, Protection Plastic, Reusable 240
Boots Rubber, PVC, Reusable 240
Glasses, Safety Regular size 240
Gloves Examination, | Non-sterile (50 pair perbox) 360
Utility Gloves, Heavy Duty, Rubber 480
Ethanol (5 liters) 70% Alcohol 720
Hydrohen Peroxide Strength 5% 480
Glycerine Dozen botles of 100mls each 240

Maombi yote yatumwe kwa
Katibu Mkuu
KKKT Makao Makuu
S.L.P 3033 Arusha. Simu 0767 666 165/0767 955 069

Bahasha iliyofungwa kwa Lakiri iandikwe juu “UNUNUZI WA VIFAA KINGA'
Nyuma indikwe jina, anwani ya mwombaji na namba za simu.
Mwisho wa kupokea maomni ni 19/10/2020 siku ya Jumatatu saa kumi kamili Jioni

CHAMA cha Waajiri Tanzania (ATE),
kimewakumbusha waajiri kutoa
programu za mafunzo mahala pa
kazi kwa wahitimu, ili kutengeneza
fursa za ajira, ambazo zitawezesha
kuajirika na kuendana na kasi ya
sasa ya nchi kufikia uchumi wa kati.

Mkurugenzi Mtendaji na Ofisa
Mtendaji Mkuu wa chama hicho,
Dk. Aggrey Mlimuka alitoa Wito
akizungumza kuhusu kampenl ya
kuhamasisha programu ya uana-
genzi na mafunzo mahali pa kazi
pamoja na uzinduzi wa wiki ya hu-
duma kwa wanachama iliyoanza
siku hiyo.

Alisema ATE kwa kushirikiana
na Shirika la Kazi Duniani (ILO)
wamezindua kampeni yenye lengo
la kuongeza uelewa miongoni mwa
waajiri Tanzania kuhusiana na
umuhimu wa uanagenzi na progra-
mu nyingine mahala pa kazi kwa
wahitimu, ili kutengeneza fursa za
ajira na kusababisha vijana wawe

“Kama mnavyofahamu hivi kar-
ibuni Tanzania ilifanikiwa kuingia
katika nchi zenye kipato cha uchu-
mi wa kati, huku suala la kuende-
leza ujuzi likiendelea kuwa kiungo
muhimu katika kufikia hatua hii
kubwa kiuchumi,” alisema.

Pia alisema suala la kuendeleza
ujuzi ni kipaumbele kilichopo ka-
tika Dira ya Taifa ya Maendeleo ya
2025, ambapo serikali imeshaka-
milisha awamu ya kwanza ya
utekelezaji wake na sasa ni awamu
ya pili inayosisitiza watu wenye
ujuzi wa kutosha.

Mlimuka alisema miongoni mwa
faida kwa mwajiri anazozipata pin-
di anapotoa mafunzo ni pamoja na
kutengeneza wafanyakazi wenye
ujuzi katika nadharia katika kam-
puni husika.

Pia alisema hutengeneza wafan-
yakazi wanaoifahamu vizuri kam-
puni na kuwafanya wakae muda
mrefu.

“Hupunguza gharama za uende-
shaji kwa kampuni kwa sababu

huku akifanya kazi na kupewa po-
sho kidogo kwa ajili ya kujikimu,”
alisema.

Mlimuka alisema programu
za mafunzo huwasaidia vijana
wengi kuwa na ujuzi unaowafanya
waajiriwe. Kuhusu wiki ya huduma
kwa wanachama, Mlimuka alisema
ATE inawapatia fursa wanachama
wake watoe mrejesho kuhusiana
na huduma za chama.

“Tuna kliniki ya huduma ya
msaada wa sheria za kazi na ajira
kwa wanachama na wasio wana-
chama, ili waweze kuuliza maswali
kwa Mwanasheria wa ATE, pia tu-
napokea mrejesho wao, mapende-
kezo na ushauri, tunawakaribisha,”
alisema.

Alisema ATE kilianzishwa mwa-
ka 1960 na kusajiliwa chini ya she-
ria ya ajira na mahusino kazini No-
vemba 14, mwaka 2007 na kwa sasa
kina wanachama zaidi ya 1,500 wa
moja kwa moja na zaidi ya 1,700
waliochini ya mwamvuli wa vyama
vya kisekta.
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Msajili wa Bodi ya Makandarasi (CRB), Rhoben Nkori (wa pili kulia), akikabidhi
cheti kwa mmoja wa makandarasi walioshiriki mafunzo ya siku tatu yaliyoan-
daliwa na bodi hiyo mkoani Arusha. Kulia ni Naibu Msajili wa bodi hiyo, David
Jere, (wa nne kulia) ni Mratibu wa Mafunzo wa bodi hiyo, Neema Fuime na Me-
neja wa CRDB Kanda ya Kaskazini, Sauda Njila. PICHA: MPIGAPICHA WETU

VICOBA vyaongezewa
miezi sita usajili leseni

Na Christina Mwakangale

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT), imeongeza
miezi sita kwa ajili ya maombi ya leseni na
usajili kwa watoa huduma za fedha ikiwamo
Vikundi vya Kifedha vya Kijamii (VICOBA).

Kwa mujibu wa mwongozo uliotolewa
mwaka jana mwisho wa usajili ulitakiwa
kuwa Oktoba 31, mwaka huu, na kwa mab-
adiliko hayo ni hadi Aprili 30, mwaka 2021.

Hivi karibuni iliibuka taharuki kwenye vi-
kundi mbalimbali vingi vya wanawe ambao
huweka fedha kwa lengo ya kukopeshana
na kusaidiana kwa shida na raha za kijamii,
kukosa mwongozo wa namna ya kupata
leseni husika zaidi ya kusajili ngazi ya hal-
mashauri na manispaa.

Hali hiyo, pia ilikuwa kwa kampuni binaf-
si zinazopokea amana na kutoa mikopo ku-
fuatia agizo la BoT kuagiza wajisajili, kabla
ya Oktoba 31, mwaka huu.

Agizo hilo liliwahusu watoa huduma za
fedha walio katika daraja la kwanza hadi
la nne ikiwamo, benki, taasisi, Vyama vya
Ushirika wa Akiba na Mikopo (SACCOS), VI-
COBA, Upatu.

Kwa mujibu wa taarifa kwa umma iliyo-
tolewa na Gavana wa Benki Kuu ya Tanza-
nia (BoT), Prof. Florens Luoga, jana, uamuzi
huo ulitokana na maombi ya wadau wengi
kuomba kuwaongezea muda wa usajili
na leseni, ili wawasilishe maombi yanay-
oendana na matakwa ya sheria na kanuni
husika.

“Kwa niaba ya Waziri wa Fedha na Mipan-
go, napenda kuutaarifu umma kuwa tarehe
ya mwisho ya kuwasilisha maombi ya us-
ajili au ya leseni imesogezwa hadi tarehe 30
Aprili 2021.

Matarajio ni kwamba muda ulioongezwa
utawawezesha watoa huduma ndogo
za fedha katika madaraja yote kufanya
maandalizi ya kutosha na kuwasilisha
maombi yaliyokamilika na yanayokidhi
matakwa ya Sheria na Kanuni,” alisema
Prof. Luoga.

Alisema ilielekezwa awali, maombi ya us-
ajili au leseni yawasilishwe katika muda wa
nyongeza uliotolewa kwa watoa huduma
ndogo za kifedha walio katika daraja la pili
wawasilishe maombi yao ya leseni BoT,
Makao Makuu au matawi ya benki ikiwamo
Arusha, Mwanza, Zanzibar, Mbeya, Mtwara
na Dodoma.

Kadhalika, alisema agizo liliwataka watoa
huduma hao waliopo daraja la tatu, wa-
wasilishe maombi ya leseni katika Ofisi ya
Mrajisi wa Vyama vya Ushirika wa Mkoa,
kupitia mfumo wa kuomba leseni wa Tume
ya Maendeleo ya Ushirika, vilevile daraja la

nne kuwasilisha maombi ya kuandikishwa
katika Ofisi za Serikali ya Mitaa zilizo karibu
nao.

“Benki Kuu inapenda kuutahadharisha
umma kuhusu matangazo na maelekezo
yenye kupotosha na kuleta taharuki yanayo-
tolewa na watu wasiokuwa na nia njema.

Benki Kuu inautaka umma kupuuza ma-
tangazo na maelekezo yoyote kuhusu utoaji
leseni au usajili wa watoa huduma ndogo za
fedha ambayo hayajatoka mamlaka husika,”
alisema Prof. Luoga.

Alisema wananchi wanashauriwa ku-
wasiliana na mamlaka husika, iwapo wana-
kutana na changamoto mbalimbali katika
mchakato wa maombi ya leseni au usajili
wa huduma ndogo za fedha.

Desemba mwaka jana, BoT, ilitoa taarifa
kwa umma kuhusu Sheria ya Huduma Ndo-
go za Fedha ya Mwaka 2018, iliyoanza kutu-
mika rasmi tarehe Novemba Mosi, mwaka
2019.

Pia, taarifa hiyo ilisema Kifungu cha 57
cha Sheria ya Huduma Ndogo za Fedha am-
bacho kinawataka watoa huduma ndogo za
fedha wote kuwasilisha maombi ya leseni
au usajili BoT, kwenye mamlaka kasimishwa
katika kipindi cha miezi 12 mara sheria
itakapoanza kutumika, Oktoba 31, mwaka
huu.

Januari mwaka huu, BoT ilionya kuwa
mtu yeyote atakayekutwa anatoa huduma
hizo bila leseni atachukuliwa hatua za
kisheria, na kwamba Kifungu cha 6 (1) cha
Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwa-
ka 2006, kinakataza mtu yeyote kufanya bi-
ashara ya kibenki au kupokea amana kutoka
kwa umma bila kuwa na leseni kutoka BoT.

SERA HUDUMA ZA FEDHA

Aidha, Sera na Sheria ya Huduma Ndogo
za Fedha ya Mwaka 2017, inaeleza kuwa len-
go la huduma ndogo za fedha kwa wananchi
hususan wa kipato cha chini ni kulinda wa-
tumiaji wa huduma hizo na kuwaondolea
changamoto.

Katika sera hiyo, huduma ndogo za fedha
zimeelezwa kuwa ni huduma zitolewazo
kwa wananchi wa kipato cha chini, mtu bin-
afsi, kaya au kikundi cha ujasiriamali.

Aidha, huduma hizo ni pamoja na mikopo
ya karadha, fedha, nyumba ikiwamo hudu-
ma ya akiba, elimu ya fedha, bima na ujasiri-
amali.

Pia watoa huduma ndogo za fedha sera
hiyo inawataja kuwa ni taasisi za huduma
hizo, wakopeshaji binafsi watoa huduma
hizo kidigitali, SACCOS, ikiwamo vikundi
vya kijamii vya huduma hizo kama vile VI-
COBA, Upatu, VSLA na SILC.

Kampuni ya kuchapisha
karatasi za kura yatajwa

Na Waandishi Wetu

TUME vya Taifa ya Uchaguzi
(NEC), imesema kuwa kampuni
ya Ren-Form CC ya Afrika Kusini
ndiyo iliyoshinda zabuni ya
kuchapisha karatasi za kupigia
kura.

Aidha, NEC imesema kulikuwa
na ushindani katika mchakato
wa kupata mzabuni na makam-
puni matatu yaliomba ambayo
mengine ni Ellams Products
Limited ya Kenya na Al Ghurair
Printing and Publication LLC ya
Dubai.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa na umma na Mkurugenzi
wa Uchaguzi wa NEC, Dk. Wilson
Charles, madai kuwa kampuni
va Jamana Printers ilipewa kazi
hiyo hayana ukweli.

Alisema mchakato wote ulizin-
gatia sheria na tangazo la fursa
za zabuni la ujumla lilitangazwa
kwenye tovuti ya Mamlaka ya
Udhibiti wa Ununuzi wa Umma
(PPRA) Julai 2, mwaka 2019
na kurudiwa Desemba 13, na
kutangazwa tena katika moja ya
magazeti ya serikali.

“Umma uliofahamishwa ni

pamoja na viongozi wa vyama
Vvya siasa, katika mpango wa
manunuzi ya jumla ya zabuni 47
zilizoorodheshwa ilijumuishwa
va uchapishaji wa karatasi za
kupigia kura. Njia ya kumpata
mshindi iliyotangazwa ni ya
ushindani wa wazi wa Ki-
mataifa,” alifafanua.

Aidha, Dk. Charles alisema
ufunguzi wa zabuni ulifanyika
Aprili 14, mwaka huu..baada ya
uchambuzi, mzabuni Ren-Form
CC ilishinda.

Pia alisema kuwa vyama
vyote vilishirikishwa katika
Kamati ya Kitaifa ya Manunuzi
na Lojistiki, na vilishiriki katika
hatua zote za manunuzi ya vifaa
vya uchaguzi katika dhana ya
uwazi na ushirikishwaji.

Alisema vyama vingi ikiwamo
Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) havi-
kuteuwa majina ya wajumbe
wa kuandaa kamati ya kitaifa
ya manunuzi na lojistiki licha
yva kuandikiwa barua Juni 30,
mwaka huu.

Imeandikwa na Betrina
Bishubo na Zainabu Ahmed,
(SJMC)

Procurement Opportunities

Tender for Framework Agreements

Medical Teams International is Non-Government Organization (NGO) which was founded in 1979, providing life-
saving medical care for people in crisis, such as survivors of natural disasters and refugees.

Medical Teams International, Kasulu Tanzania is inviting interested suppliers to express their interest to supply MTI
with items per description below. All interested parties are invited to participate.

Procuring Entity:

Medical Teams International

Tender No: MTI20/GEN PROC/001

Tender Name

Invitation to Tender for Framework Agreements

Reference Number

CATEGORY A: SUPPLY OF GOODS

PP/MTI-TAN/01/2020

Supply of general stationery.

PP/MTI-TAN/02/2020 Supply of office supplies.

PP/MTI-TAN/03/2020

Supply and maintenance of photocopiers, scanners, computers, printers, Uninterruptible
Power Supply (UPS), laptops, software, toners and other ICT accessories.

PP/MTI-TAN/04/2020

Supply of branded items and promotional materials.

PP/MTI-TAN/05/2020 systems.

Supply, installation and maintenance of fire and security alarms equipment and security

PP/MTI-TAN/06/2020

Supply of Fuel (Diesel & Petrol)

PP/MTI-TAN/07/2020

Supply of bottled water, dispensing machines and maintenance.

PP/MTI-TAN/08/2020

Supply of motor vehicle/cycle parts and accessories.

PP/MTI-TAN/09/2020

Supply of airtime and scratch cards.

PP/MTI-TAN/010/2020

Supply of office furniture’s and fixtures.

PP/MTI-TAN/011/2020 Medicines

PP/MTI-TAN/012/2020 Medical Consumables

PP/MTI-TAN/013/2020 Medical Equipments

Reference Number

CATEGORY B: PROVISION OF SERVICES

PP/MTI-TAN/014/2020

Provision of catering services.

PP/MTI-TAN/015/2020

Provision of air travel, reservations and ticketing services.

PP/MTI-TAN/016/2020

Provision of sanitary, fumigation, pest control and cleaning services.

PP/MTI-TAN/017/2020

Provision of internet services.

PP/MTI-TAN/018/2020

Provision of hotel accommodation and conference facilities.

PP/MTI-TAN/019/2020

Provision of security services (guards, dog patrols and security survey).

PP/MTI-TAN/020/2020

Servicing, repair and maintenance of vehicles and motorcycles

PP/MTI-TAN/021/2020

Vehicle Hire-minibus, pickups, hardtop Landcruiser’s

PP/MTI-TAN/022/2020

Provision of printing services

Source of Fund Bureau of Population, Refugees and Migration & UNHCR
Eligible Firms National (Registered in Tanzania)
Method of Procurement National Competitive Bidding

Mode Application

Via Email; procurementtz@medicalteams.org (Please send an introduction email for

document inquiry)

Deadline

11™ November 2020 4:30PM

Bids Suk

Effective 12 October to 11% November 2020

“Daring to love like Jesus, we boldly break barriers to heaith and restore wholeness in a hurting world”

215940502
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Mtoto wa kike apewe
msaada kufikia ndoto

KILA Oktoba 11 ni maadhimisho ya kimataifa ya mtoto wa kike,
kwa mwaka huu kauli mbiu ni “Tumwezeshe mtoto wa kike, ku-
jenga taifa lenye usawa” huku ya kimataifa ikiwa ni “sauti yangu,
ni mustakabali wetu wa usawa”.

Wakati siku hiyo ikiadhimishwa, kumekuwa na vikwazo vingi
vinavyomkabili mtoto wa kike, na viliongezeka zaidi wakati wa
corona, ambapo kwa kipindi cha miezi mitatu wanafunzi wali-
chokaa nyumbani walijikuta katika mazingira magumu.

Utafiti uliofanywa na Chama cha Waandishi wa Habari Wa-
nawake Tanzania (TAMWA), ulibaini wakati wanafunzi walikuwa
kwenye likizo hiyo unyanyasaji majumbani uliongezeka kwa kasi,
jambo ambalo ni kikwazo kikubwa kwa maendeleo ya mtoto wa
kike.

Mkoani Shinyanga kwa mujibu wa Dawati la Jinsia kwa mwezi
mmoja kati ya Machi na Aprili, wanafunzi 101 waliripotiwa kuwa
na ujauzito ikiwa ni Shinyanga (26), Kishapu (25), Manispaa ya
Shinyanga (20), Msalala (17) na Kahama (16).

Aidha, hivi karibuni katika Halmashauri ya Msalala wanafunzi
20 walipata mimba kwa kipindi cha Julai hadi Septemba.

Kwa mikoa ya Kanda ya Ziwa changamoto ni kubwa hasa
nyakati za mavuno ambapo wanafunzi huolewa kwa wingi. Kwa
mikoa ya wafugaji kama Manyara na Arusha, watoto hukeketwa
na kuandaliwa kwa ajili ya kuolewa kwa watu wa umri mkubwa.

Kimsingi, bado vikwazo vingi vinakuzwa na kusababishwa na
jamii zetu. Mathalani, kila palipo na maslahi fulani basi mila na
tamaduni hukumbukwa na kupewa kipaumbele katika maamuzi.

Hata hivyo, jitihada nyingi zinafanyika za kutoa elimu kwa
jamii kuona madhara ya kumwozesha mtoto wa kike katika umri
mdogo, hivyo kukatisha ndoto yake, lakini bado yapo matukio ya
ukatili kama ubakaji, ulawiti na kunajisi.

Mathalani wiki iliyopita, Mahakama ya Hakimu Mkazi Lindi,
ilimhukumu kifungo cha maisha jela kijana wa miaka 22, aliyem-
najisi mtoto wa miaka mitatu wa shemeji yake, alipotakiwa ku-
jitetea aliomba asipewe adhabu kali kwa kuwa alipitiwa na ibilisi
wa mapenzi. Yapo mengi ya kujiuliza kwa mtoto wa miaka mitatu
mtu anatafuta nini, huyo ibilisi wa mapenzi anampitia kiasi gani
cha kumtamani mtoto wa umri huo?

Takwimu za matukio ya uhalifu dhidi ya watoto za Ofisi ya
Taifa ya Takwimu (NBS), zinaonyesha katika kipindi cha Januari
hadi Desemba, mwaka 2016, jumla ya kesi 10,551 ziliripotiwa ka-
tika vituo vya polisi.

Kesi hizo ni kulinganisha na kesi 9,541 kwa kipindi hicho ziki-
wa ni za uhalifu wa ubakaji, ukeketaji wa watoto, wizi wa watoto,
utekelezaji na mashambulio ya kudhulu mwili.

Aidha, Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia Watoto
(UNICEF) linaleza watoto wa kike milioni 2 huolewa kabla ya ku-
fikisha umri wa miaka 18 kila mwaka.

Haya yanatokea katika kipindi ambacho kuna ongezeko la
matumizi ya mitandao ya kijamii, watoto wa kike wanadhalil-
ishwa bila kujali kesho yao, kiasi cha wengine kufanya uamuzi
mgumu ikiwamo kujidhulu.

Licha ya mapingamizi mbalimbali, bado Sheria ya Ndoa ya
Mwaka 1971 ambayo inatambua mtoto wa kike, anaweza kuolewa
kuanzia miaka 14 ikiwa wazazi wataridhia, huku Katiba ikimtam-
bua mtu mzima ni kuanzia miaka 18.

Kwa ujumla mtoto wa miaka 14 hawezi kufanya maamuzi sa-
hihi na hayuko katika utayari wa kubeba majukumu ya ndoa na
viongo vyake kuzaa watoto na kuwalea.

Katika umri huo bado ni mtoto anahitaji kulelewa na kama ali-
pata nafasi ya kusoma yupo darasa la saba, kidato cha kwanza au
cha pili, anatakiwa kusoma ili atimize ndoto zake.

Ni wajibu wa jamii kumsaidia na kumwongoza njia sahihi
mtoto wa kike, ili afanye maamuzi sahihi ya maisha yake ili awe
kijana, mama na bibi mzuri atakayeleta mchango chanya kwa
jamii yake.
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Ni Nyerere aliyepanda,
kukuza mbegu elimu bora

HISTORIA ya elimu Tanzania
Bara haiwezi kuzungumzwa bila
kuutaja mchango wa Baba wa
Taifa Mwalimu Julius Nyerere.
Ndiye aliyeipitia na kuingalia
mienendo na mifumo ya elimu
ya Wajerumani, Waarabu na
Waingereza, waliokuwa wata-
wala zama hizo na kila kundi
likibadili mfumo kulingana na
matakwa yake bila kujali yale
yaliyokuwa na manufaa kwa Wa-
tanzania.

Katika utoaji wa elimu, shule
za mataifa mbalimbali zilitofau-
tiana katika malengo, mitaala,
sifa na taaluma za walimu, lugha
ya kufundishia na ubora wa ma-
jengo ya shule na nyumba za
walimu.

Tatizo kubwa zaidi lilikuwa ni
ubaguzi katika utoaji wa elimu,
kwa kuwa ilitolewa kwa wateule
wachache, hasa kwa watoto wa
machifu, viongozi wa dini na
waliofanya kazi katika serikali ya
kikoloni.

Lakini baada ya uhuru mwaka
1961, Mwalimu Nyerere alijitahidi
kufuta ubaguzi katika utoaji wa
elimu kwa kuondoa matabaka
yaliyojengeka kwenye mfumo
wa elimu wakati huo.

Mwalimu Nyerere alifanya
hivyo, kwa sababu aliamini ka-
tika usawa na alihitaji mfumo
wa utoaji wa elimu nchini kuwa
sawa kwa wote, na serikali yake
ikaanzisha mpango wa kuungan-
isha shule zote.

Lengo kuu lilikuwa ni kuweze-
sha watoto wa Kiafrika, Kizungu
na Kiasia kusoma pamoja kwa
lengo la kuondoa ubaguzi wa
rangi, huku shule za kidini ziki-
taifishwa na kuwezesha watoto
wengi zaidi kupata nafasi za ku-
soma.

Ni kutokana na mkakati wake
wa kuboresha elimu nchini,
Mwalimu Nyerere alianzisha
elimu ya kujitegemea kwa len-
go la kufanya vijana kuwa na
uzalendo kwa taifa lao, kujitam-
bua na kuwa majasiri na kuwa na
bidii katika kazi.

Kimsingi, elimu ni moja ya
mambo muhimu ambayo Mwal-
imu Nyerere aliyepa kipaum-
bele, katika siasa ya Ujamaa na
Kujitegemea, ambapo mwaka
1967 utekelezaji wake ulitimizwa
rasmi baada ya kutangazwa Azi-
mio la Arusha.

Kwa ujumla Mwalimu Nyerere
aliitoa elimu ya Tanzania
kutoka siku taifa lilipopata
uhuru na kuifikisha kwenye
ngazi hiyo, hivyo wakati huu wa
kumbukumbu ya miaka 21 ya kifo
chake, ni muhimu kuendeleza
yale aliyofanya kwenye elimu ya
nchi hii.

Kesho Oktoba 14 itakuwa im-
etimia miaka 21 ya kumbukum-
bu ya kifo chake, anakumbukwa
kwa mengi aliyolifanyia taifa hili
wakati wa uongozi wake, ili ku-
hakikisha linasonga mbele.

Miongoni mwake ni elimu am-

bayo aliitilia mkazo katika kuon-
doa ubaguzi na matabaka katika
utoaji wa elimu nchini kwa lengo
la kuhakikisha kila mtoto wa
Kitanzania anasoma bila kuba-
guliwa.

Lakini ilikuwa ni vita dhidi ya
maadui watatu ujinga, maradhi
na umaskini, ambayo upatikanaji
wa elimu kwa wote ndiyo ilikuwa
njia ya kummaliza adui ujinga na
hivyo kuwa rahisi kuwamaliza
maadui wawili waliosalia.

Juhudi za kumuenzi Baba
wa Taifa kwenye uboreshaji wa
elimu, zinaendelea kufanyika,
hasa kwa utoaji wa elimu bure, ili
hata watoto wa maskini waweze
kusoma.

Kwa kiasi fulani baadhi ya fa-
milia zisizo na uwezo kiuchumi
zilikata tamaa kutokana na ku-
kosa fedha za kusomesha watoto
kutokana na kuwapo kwa ada
michango mbalimbali, hali am-
bayo ilikuwa ni kama ubaguzi.

Lakini sasa watoto wote wawe
wa maskini ama matajiri, wa-
nasoma bure kuanzia elimu ya
msingi hadi kidato cha nne bila
kuwapo kwa ubaguzi wa ali-
yenacho na asiye maskini.

Hata, kwenye utoaji wa
mikopo kwa wanafunzi wa elimu
ya juu, watoto wa maskini nao
wanapewa kipaumbele ili ku-
hakikisha wanaipata bila usum-
bufu na kujiunga na kuendelea
na masomo katika vyuo vikuu
mbalimbali nchini.
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70% moto wadhibitiwa Mlima K’njaro

Na Waandishi Wetu, MOSHI

Asilimia 70 ya moto ulioteketeza
sehemu ya Mlima Kilimanjaro ime-
dhibitiwa na vikosi vya watu zaidi
ya 400 ikiwamo Jeshi la Polisi.

Moto huo ulizuka juzi jioni katika
Hifadhi ya Taifa ya Mlima Kiliman-
jaro na serikali kuongeza nguvu
kwa kupeleka watumishi 170 wa
Chuo cha Kimataifa cha Usimamizi
wa Wanyamapori Mweka kukabili-
ana na moto huo.

Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi
ya Hifadhi ya Mlima Kilimanjaro,
Angellah Nyaki, alisema moto huo
umedhibitiwa baada ya vikosi
hivyo kuongezwa.

Vilevile, Shirika la Hifadhi za
Taifa (TANAPA), limesema linaen-

Visiwa vya
Ukara kupata
usafiri wa
uhakika

Na Richard Makore, M\WANZA

TATIZO la usafiri kwa wananchi
wa visiwa vya Ukara na Ukerewe
mkoani Mwanza, linatarajia
kubaki historia baada ya serikali
kununua kivuko kipya cha MV
Ukara kwa Sh. bilioni 4.2.

Kivuko hicho jana kiliingizwa
majini baada ya kutengenezwa na
hapa na kitafanya safari zake kati
ya kisiwa cha Ukara kwenda Uk-
erewe, mkoani Mwanza.

Akizungumza na waandishi wa
habari wakati wa kuingiza kivuko
hicho majini, Katibu Mkuu wa
Wizara ya Ujenzi, Uchukuzi na
Mawasiliano, Elius Mwakalinga,
alisema kitakuwa na uwezo wa
kubeba abiria 300, tani 100 na
magari 10.

Kitafanya idadi ya vivuko kuwa
16 katika Ziwa Victoria ikiwa ni
ahadi ya Rais John Magufuli.

Jumla ya Sh. bilioni 10 zime-
tumika kujenga vivuko mbkoani
Mwangza ili kuhakikisha wananchi
wanaoishi katika visiwa 38 wa-
nakuwa na usafiri wa uhakika.

Akizungumzia gharama za un-
unuzi wa kivuko hicho, Mwaka-
linga alisema kingenunuliwa nje
ya nchi kingegharimu Sh. bilioni
22, lakini kampuni ya ndani ya
Songoro Marine ilikubali kukiten-
geneza kwa Sh. bilioni 4.2.

Alitaja vivuko vingine vilivyo-
nunuliwa miaka ya hivi karibuni
kuwa ni pamoja na MV Ilemela na
MV Chato.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa
Ufundi na Umeme (TEMESA),
Japhet Masele, alisema kwa sasa
wana vivuko 30 ambavyo vinafan-
ya kazi katika maeneo mbalimbali
ya nchini.

Baada ya kivuko cha MV Ukara
kuingizwa ziwani kitaendelea ku-
fanyiwa mazoezi na kuhakikiwa
na wataalamu.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza,
John Mongela, alisema wananchi
wa Ukara sasa wamepata usafiri
na kitakabidhiwa kwao hivi kar-
ibuni.

delea kuchukua tahadhari zote
kuhakikisha usalama wa wageni
na vifaa vyao, unaimarika bila
kuathiri shughuli za utalii, ambazo
zinaendelea kama kawaida, kwa
njia ya Marangu iliyoathirika na
moto huo.

Akizungumza jana kuhusu ua-
muzi wake wa kuwaondoa chuoni
watumishi na wanafunzi wa chuo
hicho kwenda kuokoa bionuai
inayoendelea kupotea, Mkuu wa
Chuo cha Wanyamapori-Mweka,
Prof. Jaffari Kidegesho, alisema
Mlima Kilimanjaro wanauchuku-
lia kama maabara yao, hivyo ha-

wawezi kukaa na kuona ukiende-
lea kuteketea.

“Sisi ni wadau muhimu sana
wa mlima huu ambao kwetu ni
kama maabara na tunautegemea
kwa ajili ya mafunzo ya vitendo,
kwa hiyo hatuwezi kukaa, wakati
unaendelea kuungua.

“Nimepeleka watumishi 80 wa
chuo na wanafunzi 90 pamoja na
magari matatu makubwa na gari
dogo moja kwa ajili ya kupeleka
chakula, maji na shughuli nyingine
ndogo za kiutawala.”

Mara ya mwisho moto kama
huo ulizuka katika Hifadhi ya Taifa

ya Mlima Kilimanjaro mwaka 2013.

Taarifa ya Kamishna Msaidizi
Mwandamizi wa TANAPA, anayes-
hughulikia mawasiliano, Paschal
Shelutete ilisema moto huo ulizu-
ka Oktoba 11, katika eneo la Who-
na, kituo cha kupumzikia wageni
wanaotumia njia ya Mandara na
Horombo.

Mpaka sasa moto huo umeteket-
eza idadi kubwa ya miti ya asili,
makachero wanaofanya uchun-
guzi wa tukio hilo, bado hawajag-
undua chanzo cha moto huo.

“Moto unaendelea kudhibitiwa
na vikosi vinavyoshiriki kuuzima

katika eneo la Whona-Horombo.
Vikosi vinavyoshiriki vinajumui-
sha wananchi, wanafunzi wa
mafunzo kwa vitendo na wa Chuo
cha Mweka na Kikosi cha Zimamo-
to na Uokoaji,” alisema Kamishna
Shelutete.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro,
Dk. Anna Mghwira, alisema mkoa
wake umeomba msaada zaidi wa
kupelekwa helikopta maalum ya
kupambana na moto huo, wakati
vikosi vya uokozi vikiendelea na
juhudi za kuudhibiti.

*Imeandikwa na Godfrey
Mushi na Mary Mosha

o

Ndugu wateja,

Tunapenda kuwajulisha wateja wa iliyokuwa Benki ya TIB Corporate
Tawi la Mwanza lililoko katika Jengo la PSSSF Plaza Ghorofa ya Tatu
kuwa tawi hilo litafungwa tarehe 30 Oktoba 2020. Wateja wote wa tawi
hili wataendelea kupata huduma zote za kibenki katika matawi ya Benki
ya TPB yaliyoko jijini Mwanza (Pamba, Kenyatta, Liberty) au katika tawi
lolote la Benki ya TPB na mawakala waliosambaa nchi nzima.

b Bank

row with us

TAARIFA KWA WATEJAWETU
WA ILIYOKUWA BENKI YA TIB CORPORATE -

TAWI LA MWANZA

Tunaomba radhi kwa usumbufu wowote utakaojitokeza.

Kitengo cha Mawasiliano
Benki ya TPB Pic
Simu: +255 22 216294
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Majaliwa: Dk. Mwinyi
msafi na mwadilifu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amese-
ma nchi inahitaji rais atakayeunganisha
Watanzania, kuwaletea maendeleo wa-
nanchi na kuzitunza tunu za taifa am-
bazo ni amani na utulivu.

Akiwanadi wagombea wa CCM katika
mkutano wa kampeni, Kiwengwa Mkoa
wa Kaskazini Unguja, alisema kiongozi
ambaye kazi yake kudanganya watu,
kutukana, kuchonganisha, hafai na taifa
linahitaji rais mchapakazi na mwenye
uwezo wa kuzikusanya rasilimali za nchi
pamoja na kuleta tija.

“Tunahitaji kiongozi ambaye ana uw-
ezo wa kuisimamia serikali, wananchi
hiki ni kipindi muhimu sana cha kufanya
maamuzi,” alisema.

Alisema nchi inahitaji  kiongozi
anayepambana na rushwa na ufisadi,
awe msafi, mwadilifu na atakayeiongoza
nchi na si mwingine ni Rais Dk. John
Magufuli kwa Tanzania na Dk. Hussein
Mwinyi kwa Zanzibar.

Alisema katika miaka mitano Rais

-

> '

Magufuli ameweza kuitunza tunu ya
amani na kuleta maendeleo ya wananchi
bila ya ubaguzi wa aina yoyote na kuwa-
taka wananchi kumchagua tena ili kuion-
goza nchi kwa miaka mitano ijayo.

Aidha, aliwataka wananchi kumcha-
gua mgombea urais wa Zanzibar kupi-
tia CCM, Dk. Hussein Mwinyi ambaye
ni mchapa kazi na mwenye uwezo na
busara za hali ya juu.

Aliwataka wananchi kutokubali kuuza
vitambulisho vyao vya kupigakura, kwa
sababu kuviuza ni sawa na kuuza utu
na kukosa haki yao ya kidemokrasia ya
kuchagua kiongozi wamtakae.

Akizungumza katika mkutano huo, Dk.
Mwinyi, alisema endapo atapata ridhaa
ya kuiongoza Zanzibar atawawezesha
wavuvi kuwa na zana za kisasa za uvuvi
ili kazi zao ziwe na tija zaidi.

Alisema anafahamu kuwa hivi sasa
kuna changamoto ya utitiri wa kodi am-
bazo wanatozwa wajasiriamali hivyo ak-
iwa Rais atahakikisha anaondosha utitiri
huo na kutakua na kodi ndogo ambayo
itatumika mwaka mzima ili wafanye bi-

ashara yao bila ya bughuza.

Alieleza pia ataimarisha masoko ya kuu-
za bidhaa zao, kuwawezesha vijana kuajiri-
ka katika uwekezaji na kupata mikataba ya
ajira ili kunufaika na sekta ya utalii.

Pia, alisema ataondoa migogoro ya
ardhi na wawekezaji, wakulima na wafu-
gaji watakuwa na maeneo yao maalum
kwa ajili ya kufanya shughuli zao bila ya
kuathiri shughuli za wengine.

Alisema bado uvuvi haujawa na tija
kwa sababu ya dhana duni walizonazo
wavuvi Zanzibar hivyo atahakikisha
anawapatia nyenzo za kisasa ili wavuvi
kuvua katika eneo la bahari kuu.

Mgombea huyo pia alisema atahakiki-
sha analinda mazingira ikiwamo kudhibi-
ti ukataji mikoko ambayo husaidia kuhi-
fadhi mazingira hasa mmongonyoko wa
fukwe.

Hata hivyo, alisema atapambana na
udhalilishaji wa wanawake na watoto na
matumizi ya dawa za kulevya hivyo ali-
itaka jamii kuwa tayari kutoa ushirikiano
kwa sababu wanaofanya vitendo vya ud-
halilishaji wanajulikana.
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Kijiko cha kampum ya 0ld South, kikichonga barabara ya Mtaa wa Tanesco mjini Klsaravve mkoani Pwani juzi.

PICHA: JUMANNE JUMA

Taulo zawakosesha masomo wasichana

Na Zuwena Shame, MKURANGA

UKOSEFU wa taulo za kike (sodo) shuleni
umetajwa kuwa changamoto kubwa kwa
wasichana Wilaya ya Mkuranga Mkoa wa
Pwani, ambayo inasababisha ufaulu wao
kuwa duni.

Hayo yalibainishwa jana wilayani humo
wakati wa hafla ya uzinduzi wa dawati la
kuzuia ukatili dhidi ya watoto, sanduku
la maoni na vyoo vya wasichana katika
Shule ya Msingi Ngalawani.

Hafla hiyo inafanyika ikiwa ni sehemu
ya maadhimisho ya kilele cha Siku ya
Mtoto wa Kike Duniani ambayo huadhim-
ishwa kila Oktoba 11 ya kila mwaka duni-
ani kote.

Akizungumza mbele ya Katibu Mkuu
Wizara ya Afya, Maendeleo ya Watoto
Jinsia na Wazee, DKk. John Jingu, mmoja
wa wanafunzi aitwaye Mwanamahawi
Ayoub alisema kukosekana kwa taulo
hizo zimekuwa changamoto inayosababi-
sha washindwe kuhudhuria masomo yao

ipasavyo.

Alibainisha kuwa baadhi wamekuwa
wakilazimika kuomba ruhusa maalumu
kukaa nyumbani wanapoingia mwezini,
hivyo kukosa masomo na kusababisha
kuwa na ufaulu mdogo ikilinganishwa na
wavulana.

Mkurugenzi Mtendaji wa HakiElimu,
Dk. John Kalage alisema kuwa Shirika la
HakiElimu lina mpango mkakati wa mia-
ka mitano, ikiwamo kuelekeza mbinu na
juhudi katika kupunguza mdondoko wa
ufaulu kwa watoto wakike.

Dk. Kalage alisema kuwa moja ya
changamoto walizozibaini katika utafiti
na chanzo mojawapo kinachosababisha
watoto wa kike kufeli kuwa, mazingira
ya shule nyingi sio rafiki kama ukosefu
wa taulo za hedhi, vyumba vya kujistiri
na maji.

Alisema Hakielimu imewasaidia wa-
toto wa kike wilayani humo kwa kuwapa
ujuzi na vyerehani viwili ili kushona taulo
hizo, ikiwa ni hatua ya kutafuta suluhisho.

Katibu Mkuu Dk. Jingu kwa upande
wake alisema kuwa ulinzi kwa watoto ni
jukumu la jamii nzima kuanzia familia,
jamii na wadau mbalimbali wakiwamo
walimu.

Aliwashauri walimu na wazazi ku-
hakikisha wanapata muda wa kuchun-
guza mienendo ya watoto na kujenga
utamaduni wa kuzungumza na watoto
wao, ili kubaini matatizo yanayowakabili
ikiwamo ya ukatili wa kijinsia.

“Tunayo madawati zaidi ya 155 sehemu
mbalimbali, madawati haya yatasaidia
kuondoa vitendo vya ukatili na unyan-
yasaji na kuwajengea mazingira ya kuso-
ma, kuwakinga dhidi ya ukatili,” alisema
Dk. Jingu.

Mkurugenzi Mtendaji wa Manispaa ya
Mkuranga, Mhandisi Mshamu Munde,
alisema Hakielimu inasaidia jitihada
mbalimbali za elimu wilayani humo, iki-
wamo kujenga vyoo vyenye matundu
saba na chumba kimoja cha kubadilishia
taulo.

- Mteule aahidi
- kuwakatia
watoto bima
yva afya

Na Thobias Mwanakatwe

DIWANI mteule wa kata ya Kitomondo,
wilayani Mkuranga mkoani Pwani,
Zuberi Salum, amesema atahakikisha
anawalipia bima ya afya watoto wasio-
pungua 10 kila mwaka, ili kuhamasisha
wananchi kuwakatia huduma hiyo kwa
lengo la kuvifanya vizazi kuwa na afya
njema.

Salum (pichani chini) ambaye ame-
pita bila kupigwa, akizungumza katika
mahojiano na gazeti hili jana, alisema
atahakikisha zahanati zote zilizopo
katika kata yake zinakuwa na mazingira
bora kwa wafanyakazi na wagonjwa.

Alisema katika kipindi cha miaka
mitano amepanga kutekeleza vipaum-
bele vinne katika miaka mitano kwenye
sekta ya elimu, afya, kilimo na maji
kama chachu ya maendeleo.

Kwa upande wa sekta ya elimu,
alisema atahakikisha anaboresha elimu
kwa kujenga sekondari nyingine ili
kuwapunguzia adha watoto kutembea
umbali mrefu wa kilometa kumi kila
siku, kufuata shule.

“Natumaini hii itakuwa chachu ya
kuongeza nafasi ya ufaulu kwa wa-
nafunzi na kuongeza watoto wengi,
kujiunga na sekondari tofauti na hali
ilivyo sasa,” alisema Salum.

Kuhusu uhaba wa walimu kuanzia
shule za msingi hadi sekondari, alisem__a.
vyote, atahakikisha anavvash|r|k|sha
wadau na wananchi kuchanga pesa
za kuongeza walimu wa ziada kuziba
pengo la upungufu wa walimu kwenye
baadhi ya shule zenye uchache.

Pia, atainua hali ya mwamko kwa
wazazi na wanafunzi,
kupenda elimu
kwa kuwa baadhi
yao hawana ari na
elimu kwa kutokujua
umuhimu wake na
kusababisha kutofua-
tilia mahudhurio ya
watoto wao wakiwa
shuleni.

“Upande wa wa-
nafunzi nitahakikisha
kunakuwa na mpango
maalumu wa Ku-
washindanisha wao
kwa wao hasa walimu wapate moti-
sha wa Kkazi zao, pindi wanapofanya
vizuri katika mitihani yao ya mwisho
ili waweze kuboresha elimu na kuinua
kiwango kwa maendeleo ya kata,” ali-
sisitiza Salum.

Katika sekta ya maji alisema, ata-
hakikisha anaboresha huduma hiyo
katika kata nzima kwa kuwashirikisha
wananchi, serikali na wadau kutatua
tatizo hilo.

Alisema kwa sasa wananchi wengi
wanapata maji kwa njia za kiasili
ambazo sio salama na mikakati yake ni
kuboresha ili adha hiyo iondoke.

Alisema ameshaanza kusaidia baa-

kwa kush|r|k|ana na wadau mbalimbali
wa maendeleo kwa kuchimba visima
virefu na vifupi na kuwaondolea adha
va kwenda umbali mrefu kufuata hu-
duma hiyo.

SEKTA YA KILIMO

Salum alisema kata yake imekuwa na
fursa nyingi za kilimo ambazo zikitu-
mika vyema zinaweza kuinua uchumi
wa wananchi, iwapo ujuzi na ubunifu
wa wataalamu utatumika vyema.
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Mkurugenzi
akerwa watoto
kuogeshwa dawa
Za mapenzi

Na Shaban Njia, KAHAMA

KAIMU Mkurugenzi wa Halmashauri ya
Msalala mkoani Shinyanga Dk. Ntanwa
Kilagwile, amesema anasikitishwa na
kukerwa na baadhi ya wazazi ambao
wamekuwa na tabia ya kuwapeleka
watoto wao wa kike kwa waganga wa
jadi kuwaogesha dawa za mvuto wa
mapenzi.

Kilagwile aliyabainisha hayo wakati
akizungumza na wazazi pamoja na
wanafunzi wa shule za msingi na
sekondari wa halmashauri hiyo, wakati
wa maadhimisho ya Siku ya Mtoto wa
Kike Duniani ambapo kiwilaya yame-
fanyika katika viwanja vya shule ya
Msingi Segese.

Alisema wanafunzi wanaogesha na
kuchanjwa dawa za mvuto wa mapenzi
ni wale wenye umri kati ya miaka 16
hadi 18 na hiyo imekuwa kisababishia
kushindwa kufanya vema kwenye
mitihani yao ya mwisho kutokana na
Iﬁuwaza kuolewa baada ya kuoga dawa

izo.

“Sisi halmashauri tunalikemea
sana jambo hili na ndio maana
tunajenga mabweni ya watoto
wa kike na mabweni manne kati
va sita tuliojenga yanatumia..hivi
sasa tunatarajia kujenga shule ya
sekondari kwa ajili ya wanafunzi wa
kike kama moja ya kupamba na hili,”
alisema Kilagwile.

Naye Ofisa Maendeleo ya Jamii wa
Halmashauri hiyo, Neema Katengesya,
alisema hakuna dawa ya kuondoa
mikosi ya mapenzi, mikosi mingine
inajitokeza pale mwanamke au binti
anapokuwa anajipitisha kwa wanaume
ili aitwe na kutongozwa.

DC awataka
wakulima korosho
kumchagua JPM

Na Hamisi Nasri, MASASI

MKUU wa Wilaya ya Masasi mkoani
Mtwara, Selemani Mzee, amewahimiza
wakulima wa korosho kuwa ifikapo
Oktoba 28 wahakikishe kura zote wa-
nampa mgombea urais wa (CCM), Rais
John Magufuli, ili aendelee kuliongoza
taifa.

Kauli hiyo aliitoa juzi wilayani
Masasi mkoani hapa alipokuwa aki-
Zungumza na mamia ya wakulima wa
korosho wa wilaya hiyo waliohudhuria
mnada wa mauzo ya zao hilo.

Mzee alisema anawaomba wakulima
hao kuwa wawachague wagombea wa
udiwani na ubunge kutoka CCM.

Alisema siku ya uchaguzi wahakik-
ishe wanakwenda vituoni na kupiga
kura, wahakikishe wanajitokeza kwa
wingi na kutimiza haki yao ya msingi
ya kuwachagua viongozi wanaowa-
taka.

Mzee alisema wakulima hao ili
waendelee kupata maendeleo chanya
kama ilivyo kwa Kipindi cha miaka
mitano iliyopita chini ya Rais Magufuli,
waipe ridhaa CCM kwa kumchangua
mgombea wa chama hicho kwa kura
Qyingi, ili aweze kushinda kwa kishin-

0.

Alisema kuna kila sababu ya ku-
wahimiza wakulima hao kumchagua
mgombea huyo kwa sababu kwa
kipindi cha miaka iliyopita amefanya
mambo makubwa ambayo yameiweka
nchi katika ramani nzuri ya dunia.

TAFICO Kkurejea na
fursa lukuki uvuvi

Na Mwandishi Wetu

FUFUAJI wa Shirika la Uvuvi
Tanzania (TAFICO), umeta-
jwa kuwa utaiwezesha sekta

vyombo vya habari waliotembe-
lea eneo la shirika hilo Kigamboni
kadhaa zimeanza kuchukuliwa ku-
hakikisha shirika linaanza kuende-

ya uvuvi kuchangia katika Kuna sha shughuli zake.
uchumi wa taifa. mpango Baadhi ya hatua hizo alizitaja
Kadhalika, imeelezwa kuwa ufu- Wa kuwa ni serikali kuweka meneji-
fuaji wa shirika hilo ambalo lilian- ‘bnlaaaﬂsye menti sambamba na kuanzisha
zishwa mwaka 1974 na kuwekwa ka- nunua meli mchakato wa kutafuta vyanzo vya
tika mashirika ya kubinafsishwa chini nyingine fedha za kuliendesha.
ya Tume ya Rais ya Kubinafsisha Ma-  kybwa ya Kwa mujibu wa Mulyila, tayari
shirika ya Umma (PSRC) mwaka 1996, Kisasaam- menejimenti imeshakamilisha
pia litatoa ajira kwa Watanzania. bayoina- andiko la mpango wa biashara
Hayo yalibainishwa na Kaimu Me- vua Kwa ambalo limeainisha miradi 10 am-
neja Mkuu wa TAFICO, Ester Mulyila, kutumia bayo itatekelezwa kwa kipindi cha
na kueleza kuwa sasa wakati shirika VYavu, miaka 10 ijayo.
likifufuliwa, lengo kubwa la serikali INgawa Moja ya miradi itakayotekelezwa
ni kuzifikia rasilimali zilizopo ukanda ggf(za:i'a ni kuwa na meli ya uvuvi katika
wa uchumi wa bahari (EEZ) pamoja ‘I(ubwa. ukanda wa kitaifa. Mradi mwingine

na kunufaika nazo, badala ya kutege-
mea kuwapa leseni wageni kuvua sa-
maki.

Mulyila aliwaambia wahariri wa

ni wa kuvua kwa kutumia meli ya

kisasa inayotumia ndoana.
Alisema meli hiyo inaweza kuwa

tayari ifikapo katikati ya mwakani

baada ya Japan kutoa ufadhili wa
Sh. milioni 4.2 zinazojumuisha un-
unuzi na vifaa vyake, na kwamba
itakuwa inavua ukanda wa uchumi
wa bahari ikiwa na uwezo wa ku-
vua tani 35 kwa safari moja baada
ya siku 30 ikiwa baharini.

Kadhalika, alisema kuna mpan-
go wa baadaye wa kununua meli
nyingine kubwa ya kisasa ambayo
inavua kwa kutumia vyavu, ingawa
gharama yake ni kubwa.

Miradi mingine iliyoainishwa
kutekelezwa ni ufugaji wa samaki,
uzalishaji wa vifaranga, uzalishaji
wa chakula cha samaki, uzalishaji
wa vizimba vya samaki, ufugaji sa-
maki katika mabwawa pamoja na
ujenzi wa viwanda vya samaki.

Alisema utekelezaji wa miradi
hiyo yote utagharimu Sh. bilioni
82.9, huku akisema meli ya kwanza
ya kisasa inatarajia kutoa ajira kwa
Watanzania takribani 15,000.
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Kaimu Meneja Mkuu wa Shirika la Uvuvi la Taifa (TAFICO), Ester Mulyila, akito

a maelezo kwa wahariri na waandishi wa

habari walipotembelea maeneo ya shirika hilo Kigamboni jijini Dar es Salaam. MPIGAPICHA WETU

Kikosi maalum chapunguza
malalamiko ya mazingira

Na Mwandishi Wetu

BARAZA la Taifa la Hifadhi na Usimam-
izi wa Mazingira (NEMC) limesema ka-
tika kipindi cha miezi minne ya uhai
wa kikosi kazi cha dhararu kero na
malalamiko juu ya uhifadhi wa mazin-
gira, vimepungua na Watanzania wame-
jenga tabia ya kuona mazingira yanatun-
zwa na kulindwa.

Mkurugenzi Mkuu wa NEMC, Dk. Sam-
uel Gwamaka, alieleza jijini jana kwamba
uanzishaji wa kikosi cha dharura kina-
chofanyakazi saa 24, umekuwa na
manufaa kwa taifa kwa sababu wananchi
wamepata mahali pa kupeleka taarifa na
zikafanyiwa kazi.

“Hapo awali kulikuwa na malalamiko

mengi kuhusiana na utiririshaji wa maji
taka kutoka katika baadhi ya viwanda
kwenda sehemu zisizohusika na wakati
mwingine kwenye makazi ya watu. La-
kini baada ya kuunda kikosi hiki kero
zimepunguza sana hasa kwa wakazi wa
Jiji 1a Dar es Salaam,” alisema Dk. Gwam-
aka.

Alisema mbali na kudhibiti utiririshaji
wa majitaka kwenye maeneo yasiyor-
uhusiwa,  kikosi kazi kimesaidia ku-
dhibiti uchimbaji wa mchanga kando
kando ya mito, kuthibiti uchafuzi wa
kelele pamoja na ukataji miti kwenye
maeneo yasiyoruhusiwa.

“Taarifa ambazo zimewasilishwa
kwenye kikosi kazi zimesaidia sana ku-
chukua hatua za kudhibiti uchafuzi wa

kelele, ukataji miti katika maeneo yasi-
yoruhusiwa na uchimbaji wa mchanga
kando kando ya mito jambo linalocho-
chea mafuriko naubomokaji wa kingo
za mito,” alisema.

“Tayari NEMC imezihimiza
halmashauri za wilaya kuhakikisha
vijana wanahamasishwa kuunda vikundi
na kuvisajili ili uchimbaji mchanga
uratibiwe na halmashauri zipate
ushuru,” alisema.

Amesema udhibiti na uimarishaji wa
tabia ya usafi wa mazingira katika maka-
zi ya watu na mito vimesaidia kwa kiasi
kikubwa kupunguza magonjwa ya mli-
puko kama kipindupindu, hasa katika
maeneo yenye watu wengi kama Jijij la
Dar es Salaam.
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CUF Mtwara yapinga
kusimamishwa kampeni

Na Hamisi Nasri, MTWARA

Emmanuel Mwaigobeko, alitangaza
kuifungia CUF kufanya kampeni kwa

HAMA cha Wananchi (CUF) Mkoa CUF siku 10 kwa kile kilichoeleza kuwa
wa Mtwara kimekata rufani ya haijari- chama hicho kimekiuka maadili ya
kupinga zuio la kusimamishwa dhishwana chagyzi.
kutofanya mikutano yake ya hmaaam::' Kulaga alisema CUF kimeshawasili-
kampeni kwa siku 10 katika Jimbo la Mt- kwya(:ﬁba sha barua ya rufani ya kupinga maamu-
wara Mjini yaliyotolewa na msimamizi haway- zi ya kufungiwa kwa chama hicho kwa
mkuu wa uchaguzi wa jimbo hilo. atambui, siku 10 kutokufanya kampeni katika
Msimamizi huyo alitoa zuio hilo Ok- kwa vile Jimbo la Mtwara Mjini kwa madai ya
toba 10 kwa maelezo kuwa chama hicho wa- kukiuka maadili ya kampeni.
kimekiuka maadili ya uchaguzi. nashindwa Alisema CUF haijaridhishwa na
Hayo yalisemwa jana na Katibu wa CUF kufahamu  maamuzi hayo, na kwamba hawayat-
Mkoa wa Mtwara, Saidi Kulaga, alipokuwa makosa ambui, kwa vile wanashindwa kufa-
akizungumza na waandishi wa habari Ya0, hadi hamu makosa yao, hadi kupelekea ku-
kuhusiana na adhabu hiyo ya kufungiwa llzggﬁl"el::’e_a chukuliwa hatua hiyo.
siku 10, bila ya kufanya kampeni. liwa hatua Kulaga alisema CUF imeshtushwa
Juzi Oktoba 10, msimamizi mkuu wa hiyo. na maamuzi hayo yaliyotolewa na msi-

uchaguzi Jimbo la Mtwara Mjini, Kanali

mamizi wa uchaguzi wa jimbo hilo, na

kwamba hayajafuata kanuni na tarati-
bu kwa vile yameangalia upande mmo-
ja pekee kwa waliotoa malalamiko.

Alisema CUF tangu kuanza kwa
kmapeni imefuata taratibu na kanuni
zote za kampeni za uchaguzi na hai-
jawahi kukiuka maadili ya aina yoyote
kwenye kampeni zake, hivyo maamuzi
hayo ya kufungiwa yamewashtusha.

Kulaga alisema wao CUF, wamekaa
na kuona ni vema kuandika rufani na
kuipeleka kwenye kamati ya maadili
kupinga maamuzi hayo, yaliyotolewa
na kutangazwa na msimamizi mkuu wa
jimbo hilo, ambaye ni mwenyekiti wa
kamati ya maadili ya Tume ya Taifa ya
Uchaguzi (NEC) ya jimbo hilo na kutaka
kuiruhusu CUF kuendelea na mikutano
yake.

N -

-

(S

o 7

" - g

Mkurugenzi Mtendaji wa Chama cha Waajiri nchini (ATE), Dk. Aggrey Mlimuka, aizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar es

Salaam jana, kuhusu kampeni ya kuhamasisha programu ya uanagenzi kwa waajiri nchini pamoja na uzinduzi wa wiki ya huduma

kwa wanachama. PICHA: MIRAJI MSALA

Shirika laiwezesha jamii kukabili vikwazo

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

SHIRIKA lisilo la Kiserikali la World Vi-
sion Tanzania Kanda ya Kati, limetumia zaidi
ya Sh. milioni 30 katika kuihudumia jamii kati-
Morogoro, ili waweze kukabiliana na vikwazo
mbalimbali.

Maeneo hayo ni Mtumbatu na Magoleni,
huku vikwazo vikiwa ni upungufu wa mada-
wati, bima ya afya kwa kaya maskini na un-
unuzi wa vyerehani 35 kwa vijana wahitaji.

Meneja wa World Vision Kanda ya Kati,
Faraja Ulanga, alisema hayo katika risala
yake kwa Katibu Tawala wa Wilaya ya Kilosa
Yohana Kisitila, ambaye alikuwa mgeni rasmi
kwenye utoaji wa taarifa ya shughuli za kijamii
zinazotolewa na taasisi hiyo katika kusaidia
jamii katika nyanja za elimu, afya na ujasiri-
amali kwa vijana waliomaliza darasa la saba,

ambao hakuweza kuendelea na elimu ya se-
kondari.

Ulanga alisema World Vision ilipokea
maombi kutoka kwa jamii kupitia ofisi yako ya
Magole kuhusiana na mahitaji na changamoto
zilizopo katika jamii; kwamba kuna vijana
wanaomaliza darasa la saba, lakini hawana
ujuzi wala shughuli za ujasiriamali, hivyo
wanabhitaji vyerehani kwa ajili ya kuendesha
shughuli za wuzalishaji zinakazowaongezea
kipato ndani ya familia zao, hivyo kujikwamua
kiuchumi.

Pia alisema taasisi yake imeweza kuten-
geneza madawati 100, kwa Shule ya Msingi
Mtumbatu, ili kuunga mkono juhudi za seri-
kali za kusimamia sera ya elimu, bila malipo
kutoka shule ya awali hadi sekondari kidato
channe.

Aidha, alitaja eneo lingine ambalo taasisi
hiyo imeshughulikia ni kuwakatia bima ya

afya watoto wanaotoka katika familia yenye
kipato kidogo 2910, ili waweze kupata hu-
duma ya matibabu bila ya vikwazo, kwa kuwa
sera ya World Vision ni pamoja na kumsaidia
mwanajamii kuwa na afya njema.

“World Vision tumeelekeza nguvu zetu ku-
unga mkono juhudi zinazofanywa na serikali,
ambapo leo tutawakabidhi vyerehani 35 kwa
ajili ya kuwawezesha vijana katika shughuli za
ujasiriamali, watoto 2,910 tumewakatia bima
ya afya, madawati 100, kwa Shule ya Msingi
Mtumbatu vyote hivi vina thamani ya Sh. mil-
ioni 31,475,000,” alisema.

Kwa upande wake DAS Kisitila alishukuru
Shirika la World Vision Tanzania Kanda ya
Kati kwa mchango wake katika jamii, kwamba
serikali inatambua kazi nzuri zinazofanywa
na wadau wa maendeleo ikiwamo taasisi hiyo,
hivyo atatoa wito kwa mashirika mengine kue-
ndelea kuihudumia jamii.

Machinga watetea
vitambulisho
Vyao

Na Dotto Mwaibale, IKUNGI

WAFANYABIASHARA wadogo
katika Wilaya ya Ikungi mkoani
Singida, wamesema watu wa-
naovibeza vitambulisho vya
wajasiriamali hawana uzalendo,
na kuwa wanawashangaa wanao-
potosha umuhimu wa vitambul-
isho hivyo.

Wakizungumza kwa nyakati
tofauti wilayani hapa mwishoni
mwa wiki, waliishukuru serikali
kwa kuwapa vitambulisho hivyo
ambavyo vimewafanya wawe
huru na kuwa punguzia gharama
kubwa iliyotokana na ulipaji wa
ushuru mkubwa.

Mfanyabiashara wa matunda
wa Kata ya Ihanja, Robert Chris-
topher, alisema wapo huru baada
va kuanza kutumia vitambulisho
hivyo.

“Sasa hivi adha ya kufukuzana
na mgambo waliokuwa wakipita
kudai ushuru haipo tena na zile
Sh. 200 tulizo kuwa tukilipa ush-
uru kila siku ambapo kwa mwezi
ilikuwa ni Sh.60,000 hazipo kwani
tukilipa 20,000 hakuna malipo
mengine kwa mwaka mzima,”
alisema Christopher.

Mama lishe, Pili Juma wa Puma,
alisema tangu aanze kutumia Vi-
tambulisho hivyo amekuwa huru
na akawataka wafanyabiashara
wenzake kutodanganyika na
wazushaji wanaodai vitambulisho
kuwa havina tija.

Waomba elimu
kukabili mabadiliko
ya tabianchi

Na Jovither Kaijage, UKEREWE

WAKAZI wa Wilaya ya Ukerewe
mkoani Mwanza, wameomba
serikali kwa kushirikiana na
mashirika yasiyo va serikali
kuchukua hatua madhubuti hasa
kwa kuelimisha jamii juu ya
tatizo la mabadiliko ya tabianchi
kama mkakati wa kukabili tatizo
hilo, linaloendelea kuongezeka na
kuleta madhara kwa watu na mali.
Rai hiyo ilitolewa jana na wa-
nafunzi wa Shule ya Sekondari
Bukongo na baadaye wakazi wa

fauti waliohudhuria mafunzo ya
kukabili tatizo hilo, yaliyotolewa
na Shirika la Sauti ya Wanawake
Ukerewe (SAWAU) kwa kushiriki-
ana na Women Action Towards
Economic Development (WA-
TED) kwa ufadhili wa mashirika
Global Alliance for Green and
Gender Action na Both ENDs
[GAGGA] ya Uholanzi.

Mmoja wa wanafunzi wa Shule
ya Sekondari Bukongo, Emanuel
Jovin, alipongeza hatua hiyo na
kuahidi kuelimisha jamii inay-
omzunguka hasa juu va tatizo la
uharibifu wa mazingira, una-
osababisha tatizo la tabianchi.

Alisema kama jamii itaelim-
ishwa kwa Kiwango cha kutosha,
inaweza kushiriki kikamilifu
kuendesha shughuli zake, kwa
kuzingati ulinzi wa mazingira,
hali ambayo itasaidia kupun-
guza madhara ya tabianchi kama
vimbunga, ukame na magonjwa
ya binadamu na mimea.
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TEKNOLOJIA - ELIMU - SAYANSI

Teknolojia mbadala

ELIMU

NA MWANDISHI WETU, TABORA

ya zebakKi inavyozua

kutalii Serengeti

Watangaziwa bmgo vipanga’
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‘Wazee waamblwa

kuanzia sasa

hawatakufa kizembe’

Tabora kuwa jangwa, chanzo kukata miombo
BUNaribifu watishia kukausha Ziwa Tanganvyika

NGEZEKO la ukataji miti,

kilimo, kuchoma mkaa

na ufugaji mkoani Tabora

hususani Urambo na Ka-
liua, limechangia kutoweka misitu
ya miombo yenye Tlindimaji, na
kuwa chanzo cha kushuka mno ki-
wango cha mvua hadi kuwa chini ya
wastani uliokuwapo miongo kadhaa
iliyopita.

Makala hii inayoandikwa kwa
msaada wa Rainforest Journalism
Fund na Pulitzer Center, inaeleza
zaidi.

Kutokana na ukame kuna hatari
wilaya za Urambo na Kaliua kuwa
jangwa, licha ya jitthada kadhaa zina-
zofanywa na wadau kuidhibiti hali
hiyo.

Shughuli za kukata miti ili kuandaa
mashamba na kukausha tumbaku,
kuchakata mbao, kuchoma mkaa
ambao ni nishati mbadala wa umeme
na gesi zinachangia kutoweka miti
miombo.

Ofisa Misitu wa Wilaya ya Urambo,
Jacob Mbeshi, anasema miti yenye
ukubwa wa mita nane za ujazo inatu-
mika kukaushia tumbaku iliyovunwa
eneo la ekari moja inayokaushwa
kwenye matanuru ya kisasa, wakati
teknolojia ya kale inatumia miti zaidi.

Mkuu wa Idara ya Mazingira wa
Halmashauri ya Wilaya ya Urambo,
Shadrack Yomba, anasema kabla ya
mwaka 1990 maeneo mengi Tabora
kama Urambo na Kaliua yalipata
mvua kwa wastani usiopungua
milimita 1,000, ikiwa ni matokeo ya
kuwapo misitu mingi.

Anataja ongezeko la wahamiaji
kwenye misitu ya wilaya hizo waki-
tokea Shinyanga, Mwanza, Simiyu,
Geita na Kigoma, kuanzia mwanzoni
mwa 1990, kiasi hicho cha mvua
kimepungua kufikia chini ya wastani
wa milimita 870 kwa mwaka.

Anasema hatua hiyo imesababi-
sha kuwapo joto kuliko unyevunyevu

Baadhi ya wakazi wa Urambo wakiangalia mti unaoteketea kwa moto kwenye Hifadhi ya Msitu
wa Ulyankhulu mkoani Tabora, hivi karibuni. PICHA ZOTE: VERONICA MAPUNDA

kama ilivyokuwa kabla ya mwaka
1990.

Pia, mtaalamu huyo wa masuala
ya mazingira anasema kumeku-
wapo upotevu wa mimea ya asili
hasa isiyostahimili ukame kwenye
maeneo hayo.

KUHIFADHI MAZINGIRA

“Kuna jitihada kadhaa za uhifadhi
zinazofanywa na serikali kama kuha-
masisha wakulima kupanda miti,
lakini zinaathiriwa na kipindi kirefu
cha jua kali kinachosababishwa na
kutoweka kwa misitu,” anasema
Yomba.

Takribani asilimia 20 ya miti
inayopandwa mashambani huka-
biliana na ukame kwenye maeneo
hayo ndiyo inayostawi na mengine
hukauka anasema na kuongeza
kuwa ukanda wa miombo unahusi-

sha misitu iliyopo wilaya za Uvinza
na Kibondo mkoani Kigoma, Mlele
Katavi na mikoa ya Morogoro, Iringa,
Lindi na Mtwara.
Igunguli Wllayam Urambo, Eliud
Luago, anasema miaka ya 1990,
eneo hilo lilikuwa na mvua nyingi
zilizochangiwa na kuwapo misitu ya
miombo, lakini sasa ni kukame.

Aidha, anasema ardhi inapun-
gua rutuba kutokana na kilimo cha
tumbaku kinachohusisha ukataji miti
kwa wingi na kwamba

kuna dalili za mabadiliko ya tabi-
anchi kwenye maeneo yao, kama
ilivyotokea msimu wa kilimo wa
mwaka huu ambao kiwango cha
mvua kilikuwa kikubwa na kuharibu
mazao.

MSITU UNATOWEKA

Eneo linalotajwa kuathirika zaidi

kwa ukataji ovyo wa miti ya miombo
ni msitu wa Ulyankhulu uliopo
wilayani Urambo, msitu huo wenye
ukubwa wa hekta 229,600 ni mion-
goni mwa hifadhi za misitu ya wilay-
ani humo inayojumuisha pia msitu
wa Gereza la Kilimo Nsenda (hekta

wenye hekta 846.5.

Awali, Halmashauri ya Urambo ili-
miliki pia Hifadhi ya Msitu wa Ugala
Kaskazini wenye ukubwa wa hekta
163,482.39 ambao umemilikishwa
Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA).

Ofisa Misitu Mbeshi anasema
ingawa umilikishwaji  huo
umechangia kupunguza mapato
kwa Halmashauri ya Urambo na
kuondoa fursa za uvunaji mazao ya
misitu kama asali, lakini utachangia

jitihada za uhifadhi wenye tija kuto-
kana na TANAPA kuwa na weledi wa
usimamizi na uhifadhi wa maliasili
ikiwamo misitu.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
Wilaya ya Urambo (wakati taarifa za
makala haya zikikusanywa), Sadoki
Magesa, anasema asili ya msitu wa
Ulyankhulu kuvamiwa na kugeuzwa
makazi ya kudumu, kulitokana na
kuingia kwa wahamiaji wakitafuta
ardhi yenye rutuba na mvua za
kutosha kwa ajili ya kilimo na ufugaji.

Anasema waliongezeka huku
wageni wengine walioingia wakijit-
walia maeneo na kupanua shughuli
za kilimo hasa cha tumbaku, mazao
ya chakula na ufugaji.

Magesa anasema umuhimu wa
msitu wa Ulyankhulu upo kwenye
lindimaji ambalo hukusanya maji
yanayoingia mito Ugalla, [gombe na
Malagarasi, maziwa Nyamagono na
Sagala hadi Ziwa Tanganyika.

Jarida la Umoja wa Mataifa,
ukurasa wa mtandaoni wa ...stories.
undp.org/lake-tanganyika-what-the-
future-holds, ziwa Tanganyika ni
miongoni mwa maziwa ya maajabu
duniani, ni kongwe, lina kina kirefu
barani Afrika, likitenganisha Burundi,
Congo na Tanzania likinufaisha kiu-
chumi watu zaidi ya milioni 10.

Hifadhi ya msitu wa Mto Igombe
uliopo wilayani Kaliua ni miongoni
mwa maeneo yanayohitaji zaidi uoto
wa miombo kutokana na kutegemea
maji yanayotokea Ulyankhulu.

Hivyo, hatua ya wahamiaji kuingia
na kuweka makazi kwenye hifadhi
ya Ulyankhulu, inatarajiwa kuathiri
pia upatikanaji mvua utakaocho-
chea kukauka kwa vyanzo vya maji
na kupotea kwa ekolojia ya eneo hilo.

Mratibu wa Wakala wa Huduma ya
Misitu (TFS) wilayani Kaliua, Jackson
Temu, anasema, Hifadhi ya Msitu wa
Mto Igombe ilitokana na tangazo la
serikali namba 32 la mwaka 1958,
una ukubwa wa hektari 244,480 na
ndicho chanzo kikuu cha maji ya
bwawa la Igombe linalotumiwa na
wakazi wa Manispaa ya Tabora na

Vijiji jirani.
INAENDELEA UK.12
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SAYANSI

NA GAUDENSIA MNGUMI

Teknolojia mbadala va
zebaki mavyozua ‘Z080’- 2

AADA ya kubaini athari za
zebaki, Umoja wa Mataifa
umeanzisha Mkataba wa
Minamata, makubaliano
ya dunia, kudhibiti na kusimamia
uchafuzi utokanao na zebaki in-
ayoishi muda mrefu katika mazin-
gira, kusambaa na kuchafua mfumo
mfuatano wa chakula (food chain).

Tanzania ina matumizi makubwa
ya zebaki yanayohusisha wachimbaji
wadogo, baada ya kuridhia mkataba
wa Minamata, imetangaza sayanaid
kuwa mbadala wa zebaki.

Hata hivyo, wachimbaji wana
maoni tofauti wakipendekeza
mengine kwa serikali, makala hii ili-
yoanza wiki iliyopita inaendelea na
maoni yao.

KUFANYIKE UTAFITI

Mtendaji Mkuu (CEO) wa Shirik-
isho la Vyama vya Wachimba Madini
(FEMATA) Hassan Kinega, akizun-
gumza na Nipashe kuhusu mapende-
kezo ya sayanaid kuwa mbadala wa
zebaki, anasema hawapingi kusitisha
matumizi hayo ila wanachofahamu
Minamata haielekezi kusitisha mara
moja zebaki, ila inashauri kupun-
guza na baadaye kuiacha kutokana
na athari.

Wachimbaji wanajua athari na
wanafahamu namnaboraya badala
yake wanashauri utafiti ufanyike zaidi
kujua teknolojia bora na nafuu kwa
wajasiriamali hao badala ya kukim-
bilia kwenye sayanaid.

Anasema wanafahamu kuwa uzal-
ishaji wa zebaki unakwisha baada
ya mzalishaji mkuu duniani China
kuacha kutengeneza na kwamba
huenda gramu moja ikawa ghali
kuliko ile ya dhahabu.

Kinega anasema kuifanya saya-
naid kuwa kemikali ya kuchenju-
lia dhahabu ni jambo gumu kwao
kwani wanabhitaji kuchimba, kusaga

Wachimbaji wadogo wakiwa kazini kwenye moja ya migodi mkoani Ge|ta PICHA IPP MEDIA

na kuchenjua dhahabu ili kuiuza
na kupata fedha kwa muda mfupi
ili kujikimu.

Anasema wanaweza kuchimba na
kusaga virobo viwili mpaka vitano,
kuvichenjua kwa zebaki na kuchoma
kiasi wanachopata kiwe gramu moja
au 10 ili kununua mahitaji kwa siku
hiyo na kuendelea kuishi.

“Sayanaid inachukua siku saba
kwanza kuna kuozesha dhahabu
ndani ya visima na miundombinu
mbalimbali inayohitaji mtaji mkubwa
usiopungua Shilingi 3,000,000.

kuiweka, hizo mchimbaji mdogo
hana.”

Mtendaji Mkuu wa FEMATA,
anasema sayanaid inahitaji tani nyingi
za dhahabu si kama zebaki ambayo
hukamata kiasi chochote ambacho
mchimbaji atakuwa anachenjua.

TEKNOLOJIA RAFIKI

Kinega anapongeza hatua ya
kujenga vituo vya mfano vya kuchen-
jua dhahabu kwa kutumia sayanaid
vya Katente na Rwamugasa huko
Geita, lakini anasema ili kutumia
miundombinu yake mchimbaji ana-

hitaji kuweka tani 100-300 za udongo
wenye dhahabu kwenye miundom-
binu hiyo.

Ni kiasi kikubwa ambacho
hawawezi kukusanya hivyo huenda
ikawa vigumu mchimbaji mmoja
mmoja kunufaika, licha ya kukiri
kuwa sayanaid inakamta hadi asil-
imia 97 ya dhahabu kutoka kwenye
udongo wakati zebaki inashika asil-
imia 30 na kuacha kiasi kikubwa mno.

“Kinachohitajika hapa ni utafiti
wa mnyororo mzima wa uchimbaji
na ukamataji wa dhahabu. Kuanzi-
sha vituo vya taarifa za kimetreolojia
kuhusu dhahabu.

“Metallurgical stations ziwepo
kwenye migodi ili kupima mbale
(‘ores’), miamba na kuwaeleza
wachimbaji namna bora ya kusaga
udongo kwa kiwango gani ili kupata
dhahabu?”

Anaongeza kuwa utafiti unahitajika
kupata teknolojia rahisi na nyepesi ya
kuvuna dhahabu si kukimbilia saya-
naid yenye gharama kubwa.

Kukiwa na hizo stesheni wachim-
baji watajulishwa namna bora ya
kuchenjua, kusaga mwamba, kuku-

sanya dhahabu nyingi kwa faida na
kwa gharama nafuu.

Anasema taarifa za miamba ni
muhimu kwa sababu mawe huto-
fautiana, mengine ni magumu mno
yanayohitaji pengine kusaga zaidi ili
kuchimba dhahabu.

Aidha, kuna malaini kupindukia,
hivyo utafiti utaeleza njia ipi ifanyike
ikiwamo ya kuchuja dhahabu kwa
kutumia maji na gunia mbinu inay-
ofahamika kama ‘gravitational’.

Kinega anaamini vituo hivyo
vitatafiti na kushauri kuhusu kiasi cha
maji najinsi ya kuyamimina, ulalo wa
chekecheo zinazotumiwa ili kupata
matokeo bora kwa mfumo wa gravi-
tational.

“Bila utafiti wa njia bora ya kuchen-
jua mchimbaji hawezi kufaidika na
teknolojia ya sayanaid.” Anaonya.

Anashauri Shirika la Kuendeleza
Viwanda Vidogo (SIDO), la Madini la
Taifa (STAMICO), Taasisi ya Geolojia
Dodoma (GST) na Kituo cha Utafiti
wa Madini Nzega kufanya utafiti huo
ili kufanikisha utekelezaji wa Mkataba
wa Minamata, lakini pia kuwanufai-
sha wachimbaji wadogo kwa kuwapa

teknolojia mwafaka na tija.

Hata hivyo, ofisa mmoja wa
madini katika Wizara ya Madini jina
linahifadhiwa, anawashauri wachim-
baji kubadilika na kuacha kupinga
sayanaid bila sababu.

Akijibu hoja ya kuwa na vituo vya
kutoa taarifa za miamba kuhusu
miamba ya dhahabu, anasema ni
vigumu kuwa na huduma hiyo kwa
kila mgodi.

“Huwezi kuwa na bajeti ya kuhu-
dumia utafiti wa miamba kile
sehemu yenye dhahabu nchini.
Kwanza madini hayo huonekana kwa
muda mfupi. Wachimbaji huvamia,
kuchimba na kuondoka siyo migodi
ya kudumu tunaita ‘gold rush.”

Anawashauri kutafuta taarifa
kwenye ofisi za madini za kanda
zilizoko chini ya Tume ya Madini ili
kujua taarifa za miamba.

Anasema hata hivyo wanaweza
pia kufikisha mbale (ores) kwenye
maabara ya GST au kwenye kanda
na wakapata taarifa muhimu za
dhahabu ndani ya sampuli wal-
izochimba.

“Wengi hawataki kupeleka sampuli
maabara na wanachongangania ni
teknolojia ya zamani ya zebaki bila
kujali kubadilika. Sampuli moja
hupimwa kwa Sh. 50,000. Kwenye
kiroba mchimbaji anaweza kupata
gramu kadhaa pengine zaidi ya tano
na gramu moja huuzwa zaidi ya Sh.
80,000 hivyo watumie utaalamu na
kubadilika si kulalamika.”

Anasema wachimbaji hao wana-
pewa elimu za kuchenjua, wame-
jengewa vituo vya mfano vya Katente
na Rwamugasa, kuna vijarida,
mafunzo na wanafundisha kuhusu
miamba na namna bora za kupata
madini hivyo wabadilike na kuanza
kufikiria kutumia sayanaid badala ya
kulalamika.

TABORA KUWA JANGWA, CHANZO KUKATA MIOMBO
UHARIBIFU WATISHIA KUKAUSHA ZIWA TANGANYIKA

INATOKA UK.11

Vilevile, anasema msitu huo una
ardhi oevu ya Malagarasi inayohu-
dumiwa na kusimamiwa na TFS
katika wilaya za Kaliua, Uyui na
Nzega mkoani Tabora.

Ofisa Miti wa Wilaya ya Kaliua,
Bucheye Wambura, anasema, karibu
kila eneo limechukuliwa na waha-
miaji waovuna miti na rasilimali
nyingine wanavyotaka na kusabibi-
sha ugumu wa usimamizi.

ATHARI KITKOLOJIA

Ofisa Misitu wa Wilaya ya Urambo,
Jacob Mbeshi, anasema athari
nyingine za kuharibu mazingira ni
kupotea miti muhimu kama mninga
ambayo kamati ya wilaya ya uvunaji
iliweka zuio la kuivuna. Aidha, mti wa

mkurungu ni miongoni mwa inayo-
vunwa ovyo na kuharibu uoto wa
asili wa miombo.

WANYAMAPORI

Kwa upande mwingine, uhar-
ibifu wa misitu hiyo unatajwa kuwa
chanzo cha kutoweka kwa wany-
amapori ambao awali, walipatikana
kwenye maeneo kadhaaWanyama
hao ni tandala, kongoni, palahala,
tohe, simba na twiga.

Wenyeji wa maeneo ya karibu na
msitu wa Ulyankhulu wanasema,
wanyama hao walihamia msitu
uliopo Igombe na kuelekea Hifadhi
ya Kigosi.

Shuhuda nyingine za wenyeji
zinaeleza kwamba kuna nyakati
simba wamekuwa wakitokea

Kigosi walipotorokea, na kurejea
Ulyankhulu kupitia eneo wazi lin-
alosababishwa na kukata miti hadi
Ugala, hatua inayoelezwa kuwa kuna
hatari ya watu na mifugo kushambu-
liwa na wanyama hao.

MIFUGO NA UKAME

Kishike Darushi, mfugaji ali-
yekuwa akilisha mifugo kwenye
Hifadhi ya Msitu wa Ulyankhulu,
anasema kuna ukame unaosababi-
sha watembee umbali kusaka maji
namalisho, aidha hakuna kivuli kuto-
kana na kukata miti ovyo na wafugaji
huchomwa na jua muda wote.

‘WAVAMIZI KUSAJILIWA
Licha ya kudaiwa kuvamia na
kuweka makazi, wahamiaji hao

walifanikiwa kusajili makazi yao na
fikishiwa huduma za kljamn kama
shule, zahanati na umeme, ingawa
baadaye, vyeti vya usajili vilirejeshwa
kwenye halmashauri husika ili
kufanyiwa uhakiki

kata zake kwenye mabano ni pamoja
na Ukwanga na Mlangale (Son-
gambele), Unzali, Uyogo, Igunguli,
Milambo, Igembensabho na Kasela
(Uyogo).

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri ya Wilaya ya Urambo,
Magesa aliliambia Nipashe hivi kar-
ibuni kuwa Ulyankhulu ni mion-
goni mwa misitu iliyotangazwa hivi
karibuni na serikali, kutumika kwa
makazi na shughuli za kibinadamu.

“Tumepata taarifa ya serikali
kuwapo, lakini bado hatujapewa
barua rasmi ya 1<i0ﬁsi Magesa
Igunguli ambacho ni miongoni mwa
vilivyomo kwenye hifadhi hiyo, Lucas
Lala, anasema kaya zenye takribani
watu 6,545 kijijini humo wanatam-
bua kuwa eneo hilo ni halali kwa
makazi na shughuli za binadamu.

URASIMISHAJI MISITU

Kwa mujibu wa Ofisa Misitu wa
Wilaya ya Urambo, Jacob Mbeshi,
urasimishaji misitu ni utekelezaji wa
mradi wa miombo, uliofanyika kwa
msaada wa Shirika la Maendeleo la
Umoja wa Mataifa (UNDP) na Global
Environment Facility (GEF).
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NA SABATO KASIKA

Watangaziwa bingo ‘vipanga’ kutalii Serengeti
mShule bora kitaifa kula 3,000,000/- papo hapo

DIYO ufunguo wa mai-
sha tena unatajwa kuwa
ni msingi wa maendeleo.
Wengine huitaja kuwa ni
kila kitu, hiyo ndiyo elimu na kila
mmoja anashauri ‘kumshika sana
elimu usimwache aendezake’.

Ndicho kinachomsukuma Mkuu
wa Mkoa wa Simiyu, Antony Mtaka,
kutangaza mbinu kadhaa ziki-
wamo fedha na safari za kiutalii
kwenye hifadhi kwa walimu
watakaofaulisha wanafunzi kwa
viwango vya alama za A.

Simiyu ni miongoni mwa mikoa
yenye mikakati mbalimbali ya
kuboresha elimu katika shule za
msingi na sekondari, ili kushika
nafasi za juu kimkoa na hata kitaifa
kwenye matokeo ya mitihani.

Motisha kwa wanfunzi na
walimu ni miongoni mwa mikakati
hiyo inayowekwa na wadau
wa elimu, ili kila upande uweze
kutimiza wajibu inavyotakiwa,
hatimaye lengo la kuboresha elimu
mkoani humo litimie.

Mkuu wa Mkoa Mtaka, katika
mazungumzo yake na gazeti hili,
wakati akielezea zawadi zilizoan-
daliwa na mkoa kwa wanafunzi
watakaofanya vizuri mtihani wa
taifa wa darasa la saba.

Mtaka anataja zawadi hizo
ambazo pia zitawahusu walimu
kuwa ni pesa taslimu na utalii wa
ndani kwa walimu, katika mbuga
za Serengeti kama njia mojawapo
ya kuwatia moyo ili waendelee
kufundisha kwa bidii na hamasa.

“Kabla ya mtihani nilizitembelea
shule za msingi Somanda A na B
pamoja na Sima A na B za mijini
Bariadi kwa lengo la kujiridhisha
na maandalizi ya mtihani na kuwa-
takia heri wanafunzi watakaofanya
mtihani huo,” anasema Mtaka.

Wanafunzi wamedhamiria
kushika nafasi ya kwanza
kitaifa katika mtihani huo kwa
kuwa mikakati ya taaluma iliyopo
na maandalizi yaliyofanyika,
vinawawezesha kufanya hivyo,
anasema Mtaka.

MGAWANYO WA ZAWADI

Mkuu huyo wa mkoa ana-
fafanua kuwa wanafunzi watakao-
ingia 10 bora kitaifa kila mmoja
atazawadiwa Sh. 500,000, na
mwalimu atakayeongoza kwa
ufaulu wa kupata alama nyingi
za A kimkoa kwa kila somo
atazawadiwa Sh. 500,000.

“Shule itakayoingia 10 bora
kitaifa itapewa Sh. 3,000,000,
wilaya itakayoingia 10 bora walimu
wake wataenda kufanya utalii wa
ndani katika Hifadhi ya Taifa ya
Serengeti,” anasema Mkuu wa
Mkoa.

Anaongeza kuwa, katika
matokeo ya mtihani wa taifa wa
darasa la saba mwaka 2019, Simiyu
ilitoa wanafunzi wanne walioingia
10 bora kitaifa kwa shule za serikali
na kila mwanafunzi alizawadiwa
Sh. 300,000.

“Ninawashukuru walimu wa
Simiyu kwa kazi nzuri wanay-

MKkuu wa Mkoa wa Simiyu, Anthony Mtaka, akizungumza na wanafunzi kabla ya Mtihani wa Taifa
wa darasa la saba uliofanyika wiki iliyopita. PICHA: MTANDAO

oifanya, viongozi na watumishi
wengine toeni kipaumbele kwao
katika maeneo ya huduma ili
wapata nafasi ya kuwafundisha
wanafunzi,” anasema.

Aidha, jumla ya wanafunzi
30,779 wiki iliyopita walifanya
mtihani huo wa taifa wa darasa
la saba, huku akibainisha
kuwa maandalizi yaliyofanywa
na walimu, wazazi, viongozi na
wadau wote wa elimu yanawapa
matumanini.

Kwa mujibu wa Ofisa Elimu wa
Mkoa, Ernest Hinju, azma ya mkoa
ni kushika namba moja kitaifa na
kwamba ndiyo matokeo wanay-
otarajia.

“Mkoa wa Simiyu una shule
za msingi za 549 zikiwamo 13 za
binafsi, sekondari ni 158, za binafsi
ni 12,” anasema Hinju.

KAMBI ZA KITAALUMA

Mwaka 2017 Simiyu ilianza
mikakati ya kuboresha elimu
kwa kuanzisha kambi za kitaal-
uma, ambazo zinatajwa kuwa
zimeendelea kuongeza ufaulu
kwa wanafunzi kwa wanafunzi,
anasema Hinju.

Wazo la kuanzishwa kwa kambi
hizo lilitolewa na Mkuu wa Mkoa
huo Mtaka, ingawa anaelezwa
kuwa, mwanzoni mwa utekelezaji
wake hazikupokelewa vizuri na
wadau, anasema Mtaka.

Walianza na kambi za wanafunzi
wa kidato cha sita pekee, huku
kukiwa na changamoto za kuko-
sekana kwa mahitaji muhimu kwa
wanafunzi wa kike, lakini hawaku-

“‘Ninawashuk-
uru walimu
wa Simiyu
kwa kazi nzuri
wanayoifanya,
VIONgozi na
watumishi
wengine toeni
Kipaumbele
kwao katika
maeneo vya
huduma ili wa-
pate nafasi ya
kuwafundisha
wanafunzi,”
anasema.

kata tamaa anaongeza.

“Kwa kipindi hicho wanafunzi
walikaa kambini kwa muda wa
wiki mbili na bado hakukuwa na
matokeo mazuri, kwani mkoa
ulishika nafasi ya 29 kati ya mikoa
31 matokeo ya kidato cha sita
mwaka 2017,” anasema Mataka.

Anaeleza kuwa mwaka 2018
wanafunzi wa kidato cha sita wali-
wekwa kambini tena kwa muda
wa siku 30, ndipo mafanikio
yakaanza kuonekana kwa mkoa
kushika nafasi ya 10 kitaifa kwa
mara kwanza.

“Mafanikio havo valianza_
s . \
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kubadilisha mawazo ya baadhi ya
watu waliokuwa wakipinga kambi
hizo, kwani wanafunzi wa kidato
cha nne nao walianza kambi kwa
siku 30,” anasema Mkuu wa Mkoa.

Kambi hizo zilizidi kuzaa
matunda, kwa vile mkoa uliingia
10 bora kwa mitihani yote miwili
ya kidato cha nne na cha sita na
kuanzia hapo ikawa ni ajenda kuu
kwa kila mdau wa elimu mkoani
humo.

“Mwaka 2019, matokeo ya kidato
cha nne, mkoa wa Simiyu ulishika
nafasi ya tano kati ya mikoa 31, uki-
tanguliwa na mikoa ya Kiliman-
jaro, Arusha, Iringa na Njombe,”
anasema.

Anasema, anaamini kwamba,
hata wanafunzi waliofanya
mtihani wa taifa wa darasa la saba
wanaweza kuibuka na matokeo
mazuri, kwa madai kwamba
wameandaliwa vizuri kwa ush-
irikiano wa wadau wote wa elimu.

HISTORIA YA SIMIYU

Mkoa wa Simiyu ulianzishwa
kwa Tangazo la Serikali (GN) Na.
72 Machi 2, 2012, ukiwa na wilaya
tano za Meatu, Itilima, Maswa,
Busegana Bariadi, taraifa 16, kata

Ofisa Elimu Hunji anasema,
Simiyu imegawanywa kutoka
mkoa wa Shinyanga, na kwamba
wakati huo mkoa huo ulikuwa wa
mwisho kielimu na hasa wilaya
ambazo sasa ziko Simiyu.

“Baadaye kutokana na juhudi
za viongozi wa mkoa na wadau
wa elimu, ulianza kubadilika na
sasa unazidi kubadilika kwani
matokeo ya mwaka jana kidato cha
sita umeshika namba tatu kitaifa,”
anasema.

Anasema, mwaka jana, matokeo
ya kidato cha nne mkoa ulishika
namba saba kitaifa na darasa la
saba wakawa namba nane na ana-
jigamba kuwa mtihani wa taifa
wa darasa la saba mwaka huu,
wanaweza kushika namba nzuri
zaidi.
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ELIMU
NA MARCO MADUHU, KAHAMA

‘Wazee waambiwa kuanzia
sasa hawatakufa klzembe

S XARE %

AZEE wilayani Ka-

hama wameambiwa

kuanzia sasa hawa-

takufa kizembe ku-
tokana na kukosa dawa na vipimo
kitu ambacho ni haki yao. Sera ya
Wazee ya mwaka 2003 inamtaja
mzee kuwa ni yule mwenye umri
wa zaidi ya miaka 60, ambaye
anahitajika kupatiwa huduma ya
matibabu bure na pia anaaminika
kuwa hana kipato, hivyo wala hana
nguvu za kufanya shughuli za kum-
wingizia kipato.

Kwa mujibu wa utafiti uliofany-
wa na Shirika la Kitaifa la Kutetea
Hakiza Wazee (Help Age) na seri-
kali, walibaini kuwa asilimia 96 ya
wazee Tanzania Bara, wanakabili-
wa na maisha magumu kutokana
na kutokuwa na ajira rasmi yenye
kiinua mgongo, huku asilimia nne
ndiyo walikuwa na ajira.

Kutokana na idadi kubwa ya wa-
zee kukabiliwa na ugumu wa mai-
sha, wamekuwa wakiandamwa na
changamoto mbalimbali hasa za
kufikia matibabu, licha ya wengine
kuwa na vitambulisho vya msama-
ha wa matibabu, lakini wamekuwa
wakiambulia kupimwa na kuam-
biwa wakajinunulie dawa.

Aidha, utafiti unaonyesha kuwa
wengi wametelekezewa wajukuu
na watoto wao ambao wamekim-
bilia mijini na hivyo kuwafanya
wazee kuendelea kukabiliwa na
ugumu wa maisha zaidi, sababu
ya kuwa na familia kubwa, huku
wakiwa hawana nguvu tena ya ku-
fanya kazi za kuwaingizia kipato.

Baraza la Wazee Wilaya ya
Kahama baada ya kuona wazee
wanakabiliwa na changamoto ya
kupata huduma za matibabu, wak-
abuni mbinu ya kuanza kuandika
maandiko ya kuomba msaada wa
kukatiwa bima za afya iliyobore-
sha (CHF) na kuyapeleka kwenye
halmashauri, wadau mbalimbali,
pamoja na taasisi za kidini.

Katibu wa baraza hilo, Under-
son Lyimo, anasema katika Hal-
mashauri ya Kahama Mji kuna
wazee 6,792, wanawake ni 2,793
na wanaume 3,999, ambao kwa
mwaka wa fedha (2019-20), wali-
wakatia bima ya afya wazee 3,380,
fedha zilizotolewa na halmashauri,
wadau, pamoja na taasisi za kidini.

Anasema kwa mwaka huu
wamewakatia tena bima ya afya
wazee 1,388 fedha zikitoka hal-
mashauri, wadau, pamoja na
taasisi za kidini, ambazo zitakuwa
msaada wao mkubwa wa kupata
matibabu bure ya uhakika pamoja
na kuhudumia wajukuu zao wasi-
ozidi watano.

Elizabeth Elias ni mzee, anayes-
imulia namna bima ya afya CHF
iliyoboreshwa jinsi ilivyookoa mai-
sha yake, kuwa alikuwa akikabili-
wa na matatizo pamoja na uvimbe
mguuni na alikuwa hana fedha ya
matibabu, lakini bima hiyo iliokoa
maisha yake na sasa ana hali nzuri.
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Wazee wilayani Kahama kwenye mkutano wa kujadili changamoto na kuzitafutia ufumbuzi. PICHA: MARCO MADUHU

Anasema awali kabla hajapata
bima hiyo ya afya, alikuwa akipata
shida ya matibabu sababu ya uko-
sefu wa fedha, ambapo alipokuwa
akienda hospitali kupata huduma
alikuwa akiambulia kupata vipi-
mo, pamoja na dawa za maumivu
Panado, huku dawa zingine aki-
ambiwa akanunue, na kuamua
kutumia mitishamba sababu ya
kukosa fedha.

“Nashukuru sana kupata bima
hii ya afya, ambayo imekuwa
mkombozi mkubwa sana wa mai-
sha yangu, nimekuwa nikipata
huduma ya matibabu bure kabisa
pamoja na dawa, na sasa hali yan-
gu imeimarika,”anasema Elias.

Sada Mkumbi ni mzee anayeishi
na wajukuu zake wanne, ambao
anasema walitelekezwa na watoto
wake waliokimbilia Dar es Salaam
na Zanzibar, anasema anaishi na
wajukuu hao peke yake na babu
yao alishafariki dunia na awali kab-
la ya kupata bima ya afya alikuwa
akishindwa kuwapatia matibabu.

Anasema hana kazi ya kumwing-
izia kipato ambapo ameshazeeka
na wajukuu zake bado ni wadogo
wanasoma shule, lakini linapofika
suala la kuwapatia matibabu ali-
kuwa anashindwa kutokana na
ukosefu wa fedha, lakini baada
ya kupata bima hiyo ya afya, hana
wasiwasi tena ambapo wamekuwa
wakipata matibabu bure.

“Uzuri wa kadi hii ya bima ya
afya ina hudumia watu sita wa
kaya moja, na mimi katika familia
yangu tupo watu watano, hivyo
tunapata huduma ya matibabu
bure pamoja na wajukuu zangu,
na shukuru sana wadau ambao
wametupatia msaada wa bima hizi
pamoja na halmashauri,” anasema
Mkumbi.

Mchungaji wa Kanisa la Mito ya
Baraka wilayani Kahama, Rich-
ard Mlema, anasema kanisa hilo
limeguswa na baada ya kuona wa-
nakabiliwa na changamoto ya upa-
tikanaji wa matibabu, na kuamua
kuchangisha fedha na kutoa kadi
za bima ya afya CHF kwa wazee 70.

“Kanisa la Mito ya Baraka tut-
aendelea kushirikiana na wadau
wengine, pamoja na serikali, ku-
tatua changamoto ya wazee hasa
kwenye huduma ya matibabu,
eneo ambalo ni la muhimu sana
sababu linagusa maisha ya mtu,”
anasema Mchungaji Mlema.

Jonathani Shayo, ni Ofisa Ustawi
wa Jamii Halmashauri ya Kahama
Mji, anasema wamekuwa wakiten-
ga bajeti ya wazee kila mwaka wa
fedha, kwa ajili ya kuwakatia bima
za afya wazee ili kuwarahisishia
upataji wa matibabu bure.

Anasema kwa mwaka wa fedha
(2019-2020) walitenga Sh. milioni
11.7 kwa ajili ya kuwakatia bima ya
afya wazee, ambapo kwa mwaka

wa fedha (2020-21) kutokana na
ufinyu wa bajeti, wametenga Sh.
milioni sita na tayari wamesha-
wakatia wazee 1,200 bima hiyo ya
afya CHF iliyoboreshwa.

“Halmashauri ya Kahama Mji
tutaendelea kutenga bajeti kila
mwaka wa fedha kwa ajili ya ku-
wakatia bima za afya wazee, pamo-
janawengine kuwapatia vitambu-
lisho vya msamaha wa matibabu
bure, ambapo kwa takwimu wazee
wenye vitambulisho hivyo wapo
303 na lengo ni kuhakikisha tuna
waenzi wazee wetu kwa vitendo,”
anasema Shayo.

Lukas David, akimwakilisha
Mganga Mkuu wa Wilaya ya Ka-
hama, anawatoa wasiwasi wa-
zee kuwa serikali itaendelea ku-
waboreshea huduma za matibabu
hasa kwenye upatikanaji wa dawa
Za magonjwa ya wazee, ambapo
suala la kuwatengea dirisha lipo
pamoja na daktari wa magonjwa
yao.

Anasema kwenye huduma za
afya zahanati na vituo vya afya,
kuna baadhi ya dawa huwa haz-
ipo maeneo hayo kutokana na
kiwango cha utoaji tiba, hivyo
wazee wakiambiwa dawa hazipo
wanapaswa kwenda hospitali ya
wilaya kupatiwa dawa, ili kuondoa
changamoto ya kuambiwa waka-
nunue.

Katibu wa Umoja wa Wazee

Wilaya ya Kahama (UWAKA), Pau-
lo Ntelya, anakazia suala la upati-
kanaji wa dawa kwa wazee kwenye
huduma zote za kiafya, ili kuondoa
usumbufu wa wazee kuambiwa
wakanunue dawa na kuamua ku-
rudi nyumbani kwa kukosa tiba
sahihi.

“Natoa wito kwa serikali suala
hili la upatikaji wa dawa kwa wa-
zee kwenye maeneo yote ya hu-
duma za afya ni muhimu sana,
huwezi kumwambia mzee afuate
dawa kwenye hospitali ya wilaya
na wakati ni mbali na ukimwam-
bia mzee arudi nyumbani hakuna
dawa au akanunue ni sawa na
kumbkejeli asubiri kifo,” anasema
Ntelya.

Winnie Hinaya Ofisa Miradi wa
Shirika la Kutetea Haki za Wazee
Mkoa wa Shinyanga, anasema
halmashauri zote sita za mkoani
humo, zinapaswa kuiga mfano
wa Halmashauri ya Kahama Mji,
kutenga bajeti kila mwaka wa fed-
ha na kuwatia bima ya CHF ambao
zitawasaidia kupata matibabu kwa
urahisi.

Anasema shirika hilo la kutetea
haki za wazee, linaendesha miradi
ya kushawishi halmashauri kuten-
ga bajeti kila mwaka wa fedha,
kwa ajili ya kutatua changamoto
mbalimbali zinazowakabili wazee
likiwamo suala la matibabu, na
kuipongeza Halmashauri hiyo ya
Kahama Mji kwa kuwajali wazee.



HABARI DODOMA

Waliojimilikisha
maeneo ya umma
wapewa angalizo

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Wilaya ya Dodoma, Jo-
sephat Maganga, amewaonya watu
waliojimilikisha maeneo ya umma
kuachia maeneo hayo haraka kabla
hawajachukuliwa hatua za Kisheria.

Maganga aliyasema hayo juzi
alipokuwa kwenye ziara Kata ya
kusikiliza kero.

Alisema maeneo hayo ni pamoja
na masoko, shule, mabwawa na
mengine.

Mkuu huyo alisema kuna sheria
mbalimbali za ardhi na hakuna mtu
aliye juu va sheria hizo kwa kuwa
zimewekwa kwa mujibu wa Katiba
ya Tanzania.

Alisema maeneo yaliyotambuliwa
kwa matumizi ya umma kama soko,
mabwawa, mpira, gulio la ng'ombe
na lambo la serikali kuna watu
wamejimilikisha ni vyema wakapi-
sha kabla ya kuchukuliwa hatua.

“Maeneo ambayo watu walijimi-
likisha waondoke mara moja hivi
tukitaka kuwekeza tutakwenda
kuwekeza bila matatizo,” alisema
Maganga.

Alisema wananchi wanatakiwa
kufuata taratibu juu ya sheria za
matumizi ya ardhi, ili kuondokana
Nna Migogoro inayohusiana na ardhi.

Akiwa katika ziara hiyo, mkuu
huyo alisema ziara hiyo inalenga
kujitambulisha na kutatua kero za
wananchi, lakini kuangalia miradi
ya wananchi ambayo inaendelea
katika maeneo hayo.

Akizungumza kwa niaba ya
wananchi katika kata hiyo, Ogra
Steven Mtundu, alisema kero
inayowakabili ni ukosefu wa shule
va kata ambapo wanafunzi wame-
kuwa wakitembea umbali mrefu
kwenda shule wanazopangiwa
kusoma.

Alisema ni vyema suala la kuwa
na shule ya kata karibu likapewa
Kipaumbele.

Aidha, alisema kuna tatizo la
umeme jambo ambalo linakwami-
sha kuanzisha miradi mbalimbali ya
ujasiriamali ili kujiongezea Kipato.

Maeneo ambayo watu
walijimilikisha waondoke
mara moja hivi tukitaka
kuwekeza tutakwenda

kuwekeza bila matatizo
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Majosho 511 vakarabatiwa
kudhibiti magonjwa va ng’'ombe

Na Augusta Njoji, BAHI

ERIKALI imekarabati majosho

511 nchini katika mwaka 2019,ili Hatuaya_
kutokomeza vifo vya ngombe Uogeshaji
vinavyotokana na magonjwa Mifugo
kupe. imesaidia
yanayoenezwa na kupe. ' KubUNELa
Akizungumza  mwishoni ~ mwa v?f%uvfa
wiki na wafugaji wa Wilaya ya Bahi, ng’ombe
kwenye kampeni ya uogeshaji mifugo, hususan
Mkurugenzi wa Huduma za Mifugo, pndama kwa
wa Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Prof. asilimia 30
Hezron Nonga, alisema pamoja na ukiogesha
ukarabati huo pia imejenga majosho hakika
mapya 78. Vlf'o vya
“Hatua ya uogeshaji mifugo imesaid- :'ugt:mbe
ia kupungua vifo vya ngombe hususan tokomeza.

ndama kwa asilimia 30 ukiogesha haki-
ka vifo vya ngombe tutatokomeza,”
alisema.

Prpf. Nonga alisema kwa mwaka
2020 lita 15,600 za dawa zimenunuliwa

na tayari kusambazwa kwenye hal-
mashauri 162 zenye majosho yanay-
ofanya kazi 1,967 ni ongezeko kubwa
ikilinganishwa na ilivyokuwa mwaka
jana.

“Takribani lita 4,000 zimeongezeka
na majosho pia yameongezeka, kwa
Wilaya hii ya Bahi zimekabidhiwa lita
126 za dawa ya kuogeshea mifugo,”
alisema.

Alieleza kuwa dawa hiyo itatumika
kwenye majosho 20 ya wilaya hiyo na
kwamba kutokana na kuwa ni wilaya
ya kimkakati wizara itaendelea kutoa
dawa baada ya kukamilisha kukara-
bati majosho mengine.

“Tumeamua Wilaya ya Bahi iwe
ya mfano mtu akitaka kuja kujifunza
udhibiti wa magonjwa ya mifugo basi
aje Bahi, wanafanya vizuri sana kwe-
nye uogeshaji na chanjo na hii ni kin-
ga kubwa mbili dhidi ya magonjwa ya

mifugo,”alisema.

Naye Mkurugenzi wa Halmashauri
ya Bahi, Dk. Fatuma Mganga, alisema
baadhi ya miundombinu ya mifugo ni
ya muda mrefu hivyo kazi ya ukara-
bati inaendelea.

Alisema wilaya ina mahitaji ya ma-
josho 24 na yaliyopo ni 22 ambapo
kati yake manne hayafanyi kazi.

Pamoja na hayo, Dk. Mganga
alisema wanaendelea kutoa elimu
kwa wafugaji kupunguza mifugo ili
iendane na eneo lililopo kwa ajili ya
ufugaji.

“Eneo linalofaa kwa ajili ya malisho
ni hekta 133,156, kulingana na uwiano
wa kitaifa ambao ni mnyama mmoja
kwa hekta 2-3 kwa mwaka, eneo hili
linatosheleza ngombe 44,385 huku
ng'ombe waliopo ni 294,235, eneo hal-
itoshi kulingana na mifugo iliyopo,”
alisema.

Dodoma juzi. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Uzalishaji kahawa kupaa kwa tani 150,000

wakulima hao kuhakikisha wa-

Na Renatha Msungu, DODOMA

WIZARA ya Kilimo imeanzisha
mashamba makubwa kwa ajili ya
kuongeza uzalishaji wa zao la ka-
hawa nchini kutoka tani 50,000
hadi tani 200,000 kwa mwaka.
Mkurugenzi wa Idara ya Maen-
deleo ya Mazao katika wizara hiyo,
Nyasebwa Enock, alielezea jana
wakati wa kikao cha wadau wa ka-
hawa cha kujadili mpango mpya
wa kuanzisha mashamba makub-
wa ya pamoja yenye mashamba ya
wakulima wadogo ndani yake.
Alisema mpango huo unalenga

wakulima wadogo kuongeza tija
na kuongeza uzalishaji huo huku
lengo halisi likiwa ni kufikia tani
300,000 kwa mwaka kama ilivyo-
pendekezwa katika ilani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM) 2020-2025.

Alieleza kuwa mpango huo uta-
wasaidia wakulima kupata hudu-
ma za ugani kwa urahisi kwa kuwa
pamoja.

“Tumekuwa na uzalishaji mdo-
go kwa sababu ya utumiaji mdogo
wa pembejeo za kilimo pamoja na
miche bora, mbolea na viuatilifu.
Tumegundua pia kutawanyika
kwa wakulima kunachangia wao

kutopata huduma za ugani, ” alise-
ma.

Enock alisema serikali inataka
wakulima kutumia kikamilifu
uwepo wa vyama vya ushirika
ambavyo watavitumia kwa ajili ya
kuagiza pembejeo za kilimo hasa
mbolea na kuwauzia wanachama
wake kwa bei ya chini.

Alisema vyama vya ushirika ni
injini muhimu katika kukuza uzal-
ishaji wa kahawa nchini na ndio
maana serikali imekuwa ikivibana
vyama vinavyofanya vibaya na
hata kuvifuta.

Mkurugenzi

huyo aliwataka

natumia teknolojia zilizopo kwa
ajili ya kuongeza uzalishaji na
kuongeza tija.

Naye Kaimu Mkurugenzi Mkuu
wa Bodi ya Kahawa Tanzania
(TCB), Prof. Jamal Adam, alisema
bodi hiyo ina matumaini kuwa
hatua mpya zitakazochukuliwa zi-
taongeza uzalishaji.

Alisema upatikanaji wa pembe-
jeo za kilimo na matumizi bora ya
kanuni za kilimo kutaongeza uzal-
ishaji mara mbili kwa kutumia miti
iliyopo.

Alibainisha mwaka jana zao la

kahawa lilichangia zaidi ya dola za
Marekani milioni 200 katika ma-
pato ya fedha za kigeni kwa serika-
li na linabaki kuwa moja ya mazao
ya mkakati ya biashara nchini.

Kwa upande wake, mmoja wa
washiriki kutoka Rafiki Coffee
Limited, Rashid Mohammed ali-
lalamikia wadau kwa kushindwa
kutoa habari sahihi kwa wakulima
na kusababisha wakulima wengi
kuhamia kwenye mazao mengine
ya biashara.

Aliiomba serikali kuimarisha
mawasiliano ili kuwasaidia wa-
nanchi.
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HABARI MBEYA

Wakulima, wafugaji wafunzwa
vandaaji bajeti mrengo kijinsia

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AADHI ya wakulima na waf-

kilichopo katika Halmashau- UPan8ajl w3 mauzo wanaume ndiyo wanahusika
ri ya Wilaya ya Mbeya, ggzﬂa na shughuli zote za uuzaji na kupanga
wameanza kunufaika na elimu ya ut;saidia matumizi ya fedha hizo bila kuwahusi-
upangaji bajeti yenye mrengo wa gufahamu Sha wake zao.
kijinsia kuanzia ngazi ya familia am- ypatumia “Asilimia 80 ya wanawake vijijini
bayo imetolewa na Shirika lisilo la  shilingi ndiyo wazalishaji, lakini wengi hatuna
kiserikali la Elimisha. ngapi maamuzi wakati wa mauzo ya tulicho-
Mmoja wa wafugaji waliopata Kwa siku, zalisha, elimu hii imetusaidia kutam-
elimu hiyo, Rehema Nsolo, alisema Shughuli bua haki zetu hivyo ni wakati wetu
wanawake wamekosa kipaumbele URayoifan- ypigania bajeti yenye mlengo wa ki-
cha kushirikishwa kwenye utoaji wa Y3 ikuingi- jinsia kuanzia ngazi ya familia,” alisema
maamuzi, jambo linasababisha fa- rz"eas?'ill'ing' Nsolo.
milia nyingi kutokuwa na bajeti yenye U\gMepze Aliwataka wanawake wote wanao-
mrengo wa kijinsia. kukidhi jihusisha na kilimo pamoja na ufugaji
Nsolo aliyasema hayo mwishoni mahitaji kuhakikisha hawako nyuma unapofika
mwa wiki katika Kijiji cha Shilolya yake. wakati wa mavuno na upangaji wa ba-
wakati ~ Shirika la Elimisha likitoa jeti kushiriki kama wazalishaji wakub-

elimu ya upangaji bajeti yenye mlen-
go wa kijinsia kuanzia ngazi ya famil-
ia uliokuwa na lengo la kuweka usawa

katika matumizi ya raslimali fedha.
Alisema wanawake wengi wanajuku-

mu la kuhakikisha mazao na mifugo li-

nakuwa salama, lakini unapofika muda

na ulevi.

Akieleza lengo la utoaji wa elimu hiyo,
Festo Sikagonamo, alisema upangaji wa
bajeti kuanzia ngazi ya familia utasaidia
kupunguza vichocheo vya umaskini
kwenye jamii, wizi, rushwa, kuongeza
ufanisi wa kazi na kuwafanya watu

wa badala ya kuwaachia wanaume
ambao wakati mwingine fedha za ma-
vuno huzitumia kuhonga michepuko

kuwa na matumizi yanayoendana na
kipato.

Alisema upangaji huo wa bajeti uta-
saidia kufahamu unatumia shilingi
ngapi kwa siku, shughuli unayoifanya
ikuingizie shilingi ngapi ili uweze kuki-
dhi mahitaji yako.

Alisema ili kuhakikisha familia
na jamii kwa ujumla inaondokana
na changamoto ya matumizi ma-
baya fedha kwa kutokufuata bajeti
ya Shirika la Elimisha kwa kushiriki-
ana na serikali linasaidia masuala ya
kimkakati na linazingatia malengo na
shabaha ya dira ya maendeleo ya
Taifa ya kufikia uchumi wa kati ifikapo
mwaka 2025.

Mgombea ubunge Jimbo la Mbeya Mjini, kupitia CHADEMA, Joseph Mbilinyi ‘Sugu’, akihutubia mkutano wa kampeni

820 wanolewa uzalishaji wa vyakula

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WAKULIMA 825 kutoka Kata za Inyala, Itewe
na Utengule Usongwe katika Halmashauri
ya Wilaya ya Mbeya, wamepatiwa mafunzo
ya uzalishaji wa vyakula vyenye virutubisho
vya lishe kama vile mbogamboga na matun-
da kwenye skimu za umwagiliaji ili kuimari-
sha afya ya mama na mtoto.

Akizungumza na Nipashe juzi, Ofisa
Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika kutoka Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya, Damas Mas-
sawe, alieleza kuwa lengo ya kutoa mafunzo
hayoni kuongeza uzalishaji wa virutubisho
ambavyo vitasaidia kuondoa udumavu kwa
watoto.

Massawe alisema Idara ya Kilimo, Um-
wagiliaji na Ushirika katika utekelezaji wa
shughuli zake imesimamia uzalishaji wa
vyakula vyenye virutubisho ili kuimarisha
afya ya mama na mtoto.

Alielezakuwa katika kuongeza uzalishaji

idara hiyo ilitumia maofisa ugani kutoka
..... lwa

kushirikiana na mashirika yasiyokuwa ya
kiserikali kama vile Feed the Future.

“Tulibaini baadhi ya sababu ambazo zin-
achangia udumavu kwa watoto kuwa ni
kukosa viini lishe kutoka kwenye matunda
na mbogamboga hivyo idara ya kilimo katika
kupunguza tatizo hilo tuliandaa mafunzo kwa
wakulima kujua namna ya kuongeza viru-
tubisho wa watoto hao,” alisema Massawe.

Alisema katika kukabiliana na udumavu
kwa watoto idara hiyo inakabiliana na
changamoto mbalimbali ikiwamo uhaba
wa vitendea kazi kama vile pikipiki kwa
na ubovu wa gari la idara hali inayosababi-
sha kutofanya kazi kwa ufanisi.

Alisema idara imejipanga kuongeza jiti-
hada za kuwezesha uzalishaji wenye tija

kwenye sekta ya mboga na matunda ikiwa
ndio sekta yenye vyakula muhimu vya
lishe kwa kushirikiana na wadau mbal-
imbali wa sekta zisizo za kiserikali zilizopo
ndani ya halmashauri hiyo.

Miongoni mwa wananchi hao, Mbukwa
Mwasandube, kutoka Kata ya Ijombe,
alieleza kuwa sababu iliyochangia udumavu
kwa watoto ni mtindo wa maisha, alisema
wazazi na walezi wako bize na shughuli za
uzalishaji na ujasiriamali na kusahau wajibu
wao kwa watoto.

Alisema ili kukabiliana na tatizo la udu-
mavu kwa watoto serikali kwa kushirikiana
na taasisi nyingine zitoe elimu ya umuhimu
wa malezi kwa watoto hasa kwenye lishe.

“Serikali kupitia idara mbalimbali imejita-
hidi kutoa elimu ya wazazi na walezi kuzin-
gatia milo kamili na kuzalisha vyakula vye-
nye virutubisho, lakini wamesahau elimu ya
malezi kwa watoto,” alisema Mwasandube.

Mkakati wa
kuongeza
uzalishaji
maharage
waja

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

KIKUNDI cha wanawake wanaoli-
ma maharage, Kata ya Mshewe
katika Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya kijulikanacho ‘Zinduka’,
kimesema kwa sasa kinakusudia
kuongeza uzalishaji wa zao hilo
baada ya kupewa mtambo wa
kisasa wa kukaushia zao hilo.

Kikundi hicho kilikabidhiwa
mtambo wa kisasa wa kukaushia
zao hilo unaotumia nishati ya jua
(Bean Solar Drier) na Taasisi ya
Kimataifa inayoshughulikia kilimo
cha mazao ya Kitropiko (Ciat) ili
kukisaidia kikundi hicho kuokoa
mazao yaliyokuwa yanaoza kuto-
kana na kushindwa kukauka hasa
Kipindi cha mvua.

Wakizungumza na Nipashe wa-
nachama wa kikundi hicho walise-
ma kabla ya kupewa mtambo huo
walikuwa wanapata shida kukau-
sha maharage kipindi cha mvua
na kusababisha sehemu kubwa ya
mavuno kupotea kwa kuoza.

Mwenyekiti wa kikundi hicho,
Witness Sikayange, alisema Ki-
kundi hicho kina wanachama 21 na
kinalima ekari 300 za maharage
na kwamba kwa mwaka wanalima
misimu mitatu ukiwamo mmoja wa
Kiangazi ambao wanatumia mbinu
ya umwagiliaji.

Alisema mavuno mengi wana-
vuna msimu wa mvua na hivyo
kusababisha mazao kuoza yakiwa
shambani ama yakiwa yamevunwa
na kuhifadhiwa ndani ya nyumba
na hivyo kukosa soko hali ambayo
imekuwa ikiwasababishia hasara.

Alisema kikundi hicho kime-
kuwa kikishirikiana na wataalamu
wa Kilimo kutoka katika taasisi
mbalimbali za serikali na binafsi
ikiwamo Taasisi ya Utafiti wa
Kilimo nchini (TARI) Kituo cha
Uyole, wataalamu kutoka katika
Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya
pamoja na ofisa kilimo wa kata
hiyo.

Alisema awali kabla hawajaanza
kushirikiana na wataalamu hao
walikuwa wanatumia mbegu za
kienyeji pamoja na mbinu duni za
Kilimo hali iliyokuwa inawafanya
wazalishe chini ya kiwango lakini
kwa sasa wanazalisha kuanzia kilo
600 mpaka 800 kwa ekari.

Mratibu wa Mtandao wa Utafiti
wa Maharage Kusini mwa Bara la
Afrika, Rolland Chirwa, alisema
mtambo huo una uwezo wa kukau-
sha tani moja ya maharage kwa
siku na kwamba ni salama kwa
mazao kutokana na kuzuia mifugo
kula na mvua kunyeshea.

Alisema waliamua kukisaidia
kikundi hicho cha Zinduka baada
ya kubaini kuwa Kina uwezo mzuri
wa kuzalisha na kina watu wanao-
jituma ikilinganishwa na vikundi
vingine.



Wanawake

walioko kwenye

ndoa wapewa
changamoto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Tume ya Kurekes-
bisha Sheria, Jaji Mshibe Ali Bakari,
amewataka wanawake wa Zanzibar
waliomo katika ndoa kuacha kuwa-
pa fedha waume zao wanapotaka

kununua vitu vya thamani, badala

yake wende wakanunue wenyewe.

Akizungumza katika maadhim-
isho ya Siku ya Mtoto wa Kike
Duniani, alisema kuwa wanawake
wengi waliomo katika ndoa hudhu-
lumiwa hasa pale ndoa inapovun-
jika kwa sababu wanaponunua vitu
vya thamani huwakabidhi fedha
waume zao, hivyo wanaume huji-
fanya mali hizo ni zao.

“Unapompa mume fedha aka-
nunue gari, Kiwanja au nyumba hu-
jifanya mali hizo ni zao wanaume
kwa sababu risiti au nyaraka huji-
andika majina yao wanaume wakati
fedha sio zao,” alisema Jaji Mshibe.

Alieleza kuwa wanawake wengi
wa Zanzibar hudhulumiwa na hu-
kosa haki zao kwa sababu hawana
vielelezo vyovyote kuwa mali
wanazomiliki ni zao na ndipo kesi
hizo zinapofikishwa mahakamani
wanaume hushinda hata kama mali
sio zao, lakini huwa na vielelezo.

Jaji huyo aliwataka wanawake
kuhakikisha wanaponunua vitu vya
thamani kuwa na vielelezo ili ina-
potokea migogoro katika ndoa mali
hizo zibaki kuwa zao.

Akizungumzia kuhusu vitendo
vya udhalilishaji kwa wanawake na
watoto, alisema bado jamii haijawa
tayari kutokomeza vitendo hivyo
na ndio maana vimekuwa vikiende-
lea kuwapo.

Alieleza kuwa wananchi wengi
wamekuwa wakilitupia lawama
Jeshi la Polisi, Mahakama na Ofisi
va Mkurugenzi wa Mashtaka kuhu-
su vitendo hivyo wakidhani kuwa
taasisi hizo ndizo zinazokwamisha
kesi hizo, lakini tatizo lipo kwa
jamii na wala sio vyombo hivyo.

Alisema jamii isiridhike kumtia
hatiani mtuhumiwa aliyefanya vi-
tendo vya udhalilishaji kwa sababu
hata mtuhumiwa akifungwa mtoto
kishaharibiwa, hivyo ni vyema
kuzuia vitendo hivyo visitokee
kabisa.

Aidha, aliitaka jamii kubadilika
katika malezi na kuwa na malezi
ya pamoja ili kumlinda mtoto dhidi
ya vitendo vya udhalilishaji na
kuachana na muhali mtoto anapod-
halilishwa.

Akisoma risala kwa niaba ya wa-
toto wenzake Salumuu Mohammed
kutoka Shule ya Tumekuja, alisema
watoto wa kike wanakabiliwa na
changamoto nyingi ikiwamo mimba
na ndoa za mapema.

Le—
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Mgombea urais AAFP
apigia debe CCM

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WENYEKITI wa Chama
cha Wakulima (AAFP)
ambaye ni mgombea
urais wa Zanzibar kupi-
tia chama hicho, Said Soud Said,
amesema vyama vya upinzani havi-
wezi kushinda uchaguzi kutokana na
baadhi ya viongozi wake kugubikwa
na ubinafsi, choyo na ulafi wa ma-
daraka.

Alisema baadhi ya viongozi wa
vyama hivyo wameweka mbele ulafi
wa madaraka kwa maslahi yao na sio
kwa ajili ya wapigakura waona ndio
wamekuwa wakitoka chama kimoja
kwenda kingine kwa kutafuta nafasi
ya kuwa viongozi wakuu.

Mgombea huyo alisema hayo
kisiwani Pemba, wakati alipokuwa
akizungumza na mwandishi wa
habari kufuatia migangano ya ki-
maslahi kwa viongozi wa vyama vya
upinzania.

Alidai kuwa chama pekee amba-
cho kimekuwa kikishinda katika
chaguzi zilizopita na zinazokuja ni
Chama Cha Mapinduzi (CCM) kuto-
kana na kujipanga kwake kimkakati

Kura za
Chama Cha
Mapinduzi,
hazi-
gawanyiki
tafauti na
vyama vya
upinzani,
hivyo
kuungwa
mkono

na wa-
pigakura
wao wal-
iowengi
imekifanya
chama
hicho
kuendelea
kushinda
katika
changuzi
mbalim-
bali.

na kutokana na kura zake inazopewa
nawapigakura kwa vile hazigawanyi-
ki.

“Kura za Chama Cha Mapinduzi,
hazigawanyiki tafauti na vyama vya
upinzani, hivyo kuungwa mkono
na wapigakura wao waliowengi im-
ekifanya chama hicho kuendelea
kushinda katika changuzi mbalim-
bali,” alisema.

Alieleza chama hicho kikongwe ka-
tika siasa za Tanzania na barani Afrika
kimekuwa na mipango imara hata
wanaposimamisha wagombea wake,
hakikurupuki na yule anayesimama
kwenye kura za maoni hata kama
kura zake hazikutosha huridhika na
kumuunga mkono mwenzake ali-
yepata kura za kutosha.

Soud ambaye ni waziri katika seri-
kali ya umoja wa kitaifa, alisema ni to-
fauti na baadhi ya viongozi wa vyama
upinzani kama mtu hakupata yeye
anahama chama na kujiunga na cha-
ma kingine bila ya kukifanya utafiti
ilimradi apate nafasi anayohitaji kwa
maslahi yake binafsi.

“Sisi viongozi wa vyama vya upin-
zani, iwapo tunataka kushinda katika
chaguzi za vyama vingi zinazokuja,

ni lazima tusome mipango ya Chama
Cha

Mapinduzi, na turidhike na
maamuzi ya vyama vyetu na sio ku-
weka mbele ubinafsi na ulafi wa ma-
daraka vinginevyo tutaendelea kuon-
gozwa na chama hicho kila mara,”
alidai Soud.

Aliendelea kudai kuwa viongozi
wa vyama vya upinzani wataendelea
kulalamika pale wanaposhindwa kwa
sababu bado hawajaona wanapoko-
sea kwenye chaguzi mbalimbali na
kila mmoja analazimisha awe kion-
gozi wa ngazi ya juu japo wananchi
wameshachoka nae.

Akizungumzia kiongozi anayehi-
tajika kwa sasa alieleza nafasi ya urais
kwa Zanzibar ni yule ambaye ana uw-
ezo wa kuwahudumia wananchi.

Aliwataka wananchi wa Zanzibar
na Tanzania kwa ujumla wawaunge
mkono viongozi wenye uwezo wa ku-
waletea maendeleo na waangalie na
wawapime na uongozi wao uliopita.

Soud alisema sio vyema kuchagua
kwa kubahatisha kwa mtu ambaye
hajawahi kuwaletea maendeleo na
ni jambo la busara kuchagua viongozi
wa vitendo na sio maneno.

|

. SR |

B ]

v

AR

Waziri wa Habari, Utalii na Mambo ya Kale wa Zanzibar, Mahmod Thabit Kombo (kulia), akimtambulisha Ofisa Mkuu
wa Wateja Binafsi na Biashara wa Benki ya NMB, Filbert Mponzi (wa pili kulia) kwa Balozi Mdogo wa Italia, Stefano
Totisco (kushoto), wakati wa mchaparo ulioandaliwa na benki hiyo, kwa wafanyabiashara wa Zanzibar juzi. Wa (pili
kushoto) ni Meneja wa Kadi na Biashara wa benki hiyo, Philbert Casmir. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jamil yashauriwa vijana walioacha dawa za kulevya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Kinga, Tiba na
Marekebisho ya Tabia kutoka Tume
ya Kuratibu na Kuthibiti Dawa za
Kulevya Zanzibar, Said Ramadhan
Maulid, amesema ushiriki wa vi-
jana walioacha matumizi ya dawa
za kulevya katika kusaidia jamii ni
sehemu ya kufuta makosa walipo-
tumbukia katika janga hilo.
Alisema wamekuwa na utara-

tibu maalumu wa vijana waliopata
nafuu kutoka nyumba za kureke-
bisha tabia (Sobber House) kush-
iriki katika kazi za kijamii ikiwamo
kusafisha mazingira kwa wazee
pamoja na kuwavusha njia watoto
na watu wenye mahitaji maluum.
Akizungumza katika maadhim-
isho ya Siku ya Upataji Nafuu kati-
ka nyumba za wazee Sebleni Mjini
Zanzibar, Maulid alisema vijana
hao wamekuwa na mwamko wa-

kutambua umuhimu kutunza afya
zao na kushiriki katika shughuli to-
fauti za kijamii.

“Tumekuwa na utaratibu kama
huu kila mwaka tunapoazimisha
wiki ya upataji nafuu kwa vijana
walioacha matumizi ya dawa za
kulevya kwa kushiriki katika kazi
za kijamii na vijana wetu wameku-
wa wakionyesha mwitikio mkubwa
wa kufanya kazi hizi ikiwa ni ishara
ya kuomba msamaha kwa jamii

kwa vitendo walivyokuwa wakivi-
fanya wakati wakitumia dawa,”
alisema Maulid.

Aidha, alisema shughuli hiyo ya
usafi imefanywa na vijana kutoka
nyumba mbalimbali za kureke-
bisha tabia za Unguja, na kwamba
amaridhishwa na hamasa inay-
oonyeshwa na vijana hao katika ku-
jitolea kwenye shughuli za kijamii.

Naye Meneja wa Sober House ya
Bububu, Mansoor Haji Suleiman,

pamoja na mkuu wa kituo cha
kulelea watoto yatima Mazizini,
Pili Sadalla Mussa, walieleza ku-
ridhishwa na ushiriki wa vijana
hao katika kazi za kusaidia jamii
na kunawajengea heshima na ua-
minifu.

Waliitaka jamii kuacha kuwan-
yanyapaa vijana walioacha dawa
za kulevya na badala yake kuwa-
shirikisha katika shughuli mbalim-
bali za kijamii.
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HABARI KIMATAIFA

Nigeria yavunja kikosi '

maalum cha polisi

LAGOS, Nigeria

BAADA ya wiki moja ya maandamano
nchini Nigeria, ofisi ya rais imeidhinisha
kuvunjwa kwa Kikosi Maalum cha Polisi
(SARS), kinachotuhumiwa kwa ukiukwaji
mkubwa wa haki za binadamu.

Kabla ya hatua hiyo, vijana wa Nigeria
waliendelea na maandamano yao mwis-
honi mwa wiki, kupinga kikosi hicho.

Kabla ya maandamano hayo, wito mbal-
imbali ulitolewa kwenye mitandao ya ki-
jamii na wanaharakati mbalimbali husu-

sani vijana.

Tangu awali, maandamano hayo ya-
liungwa mkono na nyota za mitindo ya
Afropop, ambao walipaza sauti na kuitaka
jumuiya ya kimataifa kuingilia kati.

Wanamuziki kama vile Davido au Wiz-
kid wamekuwa wakituma taarifa mbalim-
bali kuhusiana na kikosi hicho cha polisi,
wakiomba kivunjwe mara moja.

Wizkid alijiunga na kundi la raia wa Ni-
geria katika maandamano yaliyofanyika

gereza.

Mkuu wa Polisi alitangaza kuvunjwa
kwa kikosi cha kupambana na ujambazi,
kulingana na matakwa ya waandamanaji.

Wakati huo huo, mkuu wa polisi alia-
hidi kuundwa kwa tume ya uchunguzi, ili
kuchunguza uhalifu uliofanywa na polisi
dhidi ya raia, ambao mashirika ya kiraia
yatashirikishwa.

Nigeria imevunjilia mbali kikosi chake
maalum cha polisi, baada ya maandamano
ya umma kutokana na madai ya ukatili wa
polisi.

RFI

Ruto (kushoto) na Kenyatta katika tukio linaloonyesha kuwa wawili hao wana tofauti za kisiasa. PICHA: MTANDAO.

Afya ya Trump vaendelea vizuri

WASHINGTON, Marekani

ZAIDI ya wiki moja baada ya kuambuki-
zwa virusi vya corona, Rais wa Marekani,
Donald Trump, amesema anajisikia yuko
vizuri sana, na hatumii dawa yoyote.

Katika mahojiano kwa njia ya simu na
televisheni ya Fox news, Trump, alisema,
“nimevishinda virusi hivi vibaya vya Chi-
na, ni kama nina kinga ya mwili labda kwa

muda mrefu, muda mfupi, labda maisha
yangu yote.”

Katika mahojiano hayo, mwanahabari
hakumuuliza iwapo vipimo vilionyesha
kwamba hana tena virusi vya corona, am-
bavyo vimeshaua zaidi ya watu 200,000
na kuambukiza zaidi ya milioni saba nchini
Marekani.

Muda mfupi baada ya kufanya mahoji-
ano na televisheni ya Fox, Trump aliandika

kwenye ukurasa wake wa Twitter, kwamba
madaktari wake wamethibitisha kuwa
amepona kabisa na kwamba hivi sasa
hawezi kuambukizwa corona, wala hawezi
kuwaambukiza watu wengine.

Baadaye kampuni ya Twitter ilisema
“ujumbe wa Trump unakiuka maadili ya
mtandao wa Twitter kuhusu kusambaza
habari za uongo na kupotosha za janga la
Covid-19.

Kombora jipva la Korea

Mvutano
Kenyatta,
Ruto
washika
Kasi

NAIROBI, Kenya

MVUTANO bado unaendelea kuri-
potiwa kati ya Rais Uhuru Kenyatta
na Makamu wake, William Ruto.

Mvutano huo unahusiana na uch-
aguzi ujao wa urais, mwaka 2022.

Ingawa kampeni bado haijaanza,
wafuasi wa kambi zote mbili tayari
wamekuwa wanaendelea kukabili-
ana, bila huruma kwa miezi kadhaa.

Mkutano wa Makamu wa Rais
William Ruto, ulipigwa marufuku na
mamlaka, ikibaini kwamba ni katika
hali ya kuimarisha usalama wa nchi.

Uamuzi ambao umesababisha
ukoo wa Ruto kupandwa na hasira.

Sintofahamu inaendelea kuripoti-
wa katika ngazi za juu va serikali,
nchini Kenya kwa miezi kadhaa.

Rais Kenyatta ataondoka ma-
darakani mwaka 2022. Alitarajiwa
kumuunga mkono makamu wake
wa Williamo Ruto kulingana na
mkataba walioafikiana.

Lakini Uhuru Kenyatta, inadaiwa
kuwa ameanza kumtafuta mrithi
wake mwingine.

Tangu wakati huo, Ruto ame-
jitenga. Miaka 2 kabla ya uchaguzi,
tayari ameanza kuhamasisha kambi
yake na kutoa jumbe za uhasama
dhidi ya ukoo wa Kenyatta. Ma-
tokeo:

Kambi hizo mbili zimekuwa
zikishambuliana, hadi kusababisha
vifo. Siku chache zilizopita, maan-
damano ya kisiasa yaligeuka kuwa
machafuko na kusababisha vifo vya
watu wasiopungua 2.

Viongozi wa nchi hiyo wana wasi-
wasi: “Ikiwa hakuna kinachofanyika
kwa sasa kutuliza hali ya mambo,
Kenya inaweza kuingia kwenye
machafuko.” Hali inayofanana na
ile ya mwaka 2007, wakati vurugu
za baada ya uchaguzi zilisababisha
vifo vya watu zaidi ya elfu moja.

RFI

laipa Marekani tumbo joto

PYONGYAQNG, Korea Kaskazini

KOREA Kaskazini imezindua kombora
jipya la masafa marefu (ICBM), ambalo
ukubwa wake umeshangaza wachambuzi
wa masuala ya silaha ya nchi hiyo.

Mtaalamu wa masuala ya ulinzi, Melissa
Hanham anaelezea kombora hilo ni tishio
kwa Marekani na ulimwengu.

Katika kuadhimisha miaka 75 ya chama
tawala cha Workers Party cha nchi hiyo,
imefanya gwaride la kijeshi mwishoni
mwa wiki.

Hafla hiyo iliyoangaziwa sana, ilionye-
sha fahari yake na hali zote, ambazo ulim-
wengu umetarajia kutoka kwa maonyesho
ya watu wa Korea Kaskazini.

Pia tukio hilo liliandamana na hotuba
yenye hisia kutoka kwa mwenyekiti wa
chama hicho Kim Jong-un, ambaye ni
rais wa nchi hiyo, alidondosha machozi
akielezea magumu, ambayo Korea Kaska-
zini imeyapitia.

Januari Mosi, mwaka huu, Rais Kim al-
itoa hotuba yake ya mwaka mpya, ambapo
alitangaza kuwa Korea Kaskazini “inaten-

geneza mfumo wa kisasa wa silaha, am-
bazo humilikiwa na nchi zilizoendelea pe-
kee”. Alielezea kuwa ni zoezi la kimkakati
akimaanisha mfumo wa silaha za nyuklia.

Kim akiigusia Marekani, alisema “katika
siku za usoni, kadiri Marekani inavyokaa
kwa muda na kusita katika usuluhishi wa
uhusiano wa DPRK na Marekani ndivyo
itakavyoshindwa zaidi mbele ya nguvu
ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Watu wa
Korea, ambayo inaendelea kuimarika na
nguvu zaidi ilivyotabiriwa.

ICBM mpya ni silaha ya mkakati iliyoa-

hidiwa na Bwana Kim. Inalenga Marekani
kabisa, na imekuwa kama jambo lililo-
fanyiwa maamuzi mbele ya mazungumzo
yaliyoshindwa na serikali ya Trump.

Mwaka 2010, Korea Kaskazini ilinunua
magari matano makubwa kutoka China na
kuyabadilisha kuwa na uwezo wa kurusha
makombora TELs.

Korea Kaskazini, imeunda sekta yake
ya viwanda kuweza kufanyia mabadiliko
mbali na kuzalisha mitambo yake ya kuru-
sha makombora.

BBC
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PARIS, Ufaransa

CRISTIANO Ronaldo ameripotiwa kuwa ni chaguo namba
moja kwa Paris Saint-Germain, katika usajili ujao wa kipindi

cha majira ya joto.

Ronaldo mwenye umri wa miaka 35, yupo kwenye msimu
wake wa tatu pale Juventus baada ya mshindi huyo mara
tano wa Ballon d’Or kufurahia maisha kule Real Madrid na

Manchester United.

Lakini mchezaji huyo wa kimataifa wa Ureno awali ali-
kuwa akihusishwa na mpango wa kuhamia kwa klabu hiyo
kutoka kule Turin na uvumi, bado unaendelea.

PSG inaweza kumsajili Ronaldo kwa mara nyingine tena,
kwa mujibu wa gazeti la CalcioMercato.

Hata hivyo, ripoti hiyo inasema Ronaldo anataka kuende-
lea kutumikia mkataba wake pale Juventus, ambao unamal-

izika mwaka 2022.

Ronaldo tayari ameifungia mabao matatu Juventus katika
mechi mbili za Ligi Kuu ya Italia, Serie A msimu huu.

SOUTHGATE

—~—

NA MATUMAINI MAPYA KIKOSI CHA ENGLAND

LONDON, England

GARETH Southgate bado
anaona kuna nafasi ya kuima-
rika kwa England, baada ya
kuibuka na ushindi, dhidi ya
Ubelgiji kwenye mchezo wa
Ligi ya Mataifa ya UEFA na kuse-
ma ni wakati “mkubwa” kwa
wachezaji wake.

Mason Mount aliiwezesha
England kupata ushindi wa
mabao 2-1, pale kwenye dimba
la Wembley dhidi ya mpinzani
huyo, ambaye awali hakuwahi
kufungwa tangu Novemba 2018.

Timu hizo mbili zilipata pen-
alti kipindi cha kwanza, huku
Ubelgiji wakianza kuwa mbele
na baadaye England kusawazi-
sha na kupata ushindi wake wa
20 katika mechi 21 zilizopita.

Baada ya mchezo huo, South-

gate alionyesha kufurahia ki-
wango cha wachezaji wake kwe-
nye mchezo huo.

“Wachezaji walikuwa kwenye
kiwango cha kuvutia na wal-
ionyesha kwamba wanahitaji

ushindi,” alisema akiwaambia
waandishi wa habari.
“Tulijua ubora wa wapinzani

wetu na walikuwa na kiwango
cha juu, lakini sisi tulicheza
vizuri zaidi na kuweza kupata
ushindi.

“Pamoja na yote, naona kuna
nafasi ya timu kuimarika zaidi
na nina imani kubwa kwenye
mchezo ujao mambo yatakuwa
bora zaidi.”

AOUAR ATOA SABABU
KUTOJIUNGA ARSENAL

LYON, England

HOUSSEN Aouar amezungumzia namna anavyoona ufahari
kuichezea Lyon, baada ya Arsenal kushindwa kumsajili wakati wa di-
risha la usajili la kipindi cha majira ya joto.

‘Washikabunduki” hao walikuwa wakihuishwa na kutaka kumsajili
kiungo huyo wa Ufaransa, Aouar lakini dili lilishindikana na wakaf-
anikiwa kuinasa saini ya Thomas Partey kutoka Atletico Madrid.

Wakati mchezaji mwenzake, Memphis Depay ameonyesha kuhu-
zunika kwake kwa kutokamilika kwa uhamisho kwenda Barcelona,
Aouar amesisitiza ana furaha kubakia hapo Lyon.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 22, pia alikuwa akihu-
sishwa na kuwaniwa na miamba wa LaLiga, Real Madrid, wakati mka-
taba wake ukiwa unamalizika mwaka 2023.

“Haikuwa muhimu kwenda Arsenal au sehemu yoyote, najisikia fa-
hari kubaki hapa Lyon,” alisema Aouar akiiambia Telefoot.

“Kwa kawaida unatakiwa uwe na chaguo na nikaamua kubaki hapa
na ninafuraha kubwa kuwapo Lyon

jambo bora kwa mimi kubaki hapa
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NENGEF

SHANGAR 0ZILKU

LONDON, England

kana kutokana na mshahara wake, am-

hiyo.

makundi.

g ) o

SAO PAULO, Brazil

O e e
NYOTA wa Brazil, Robinho amerudi katilga.klabu
ya Santos kwa mara ya nne baada ya kusaini mka-
taba wa muda mfupi na klabu yake hiyo ya uto-
tOrlt/ll'chezaji huyo wa zamani wa Manchester City
na Real Madrid, ameingia mkataba wa kuichezea
klabu hiyo hadi mwishoni mwa msimu huu.
Robinho amekuwa hana timu tangu alipoon-
doka katika klabu ya nchini Uturuki ya Istanbul
Basaksehir, Agosti mwaka huu na nyota huyo mwe-
nye umri wa miaka 36, alionyesha furaha yake ku-
rudi katika klabu yake hiyo. . .
“Hapa mara zote ni nyumbani kwangu,” alisema

KOCHA wa zamani wa Arsenal, Arsene
Wenger, ameonyesha kushangazwa kwa
Mesut Ozil, kukosa nafasi kwenye klabu

Ozil wiki iliyopita aliachwa kwenye
orodha ya wachezaji 24 watakaoshiriki mi-
chuano ya Ligi ya Europa kwenye hatua ya

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
31, bado hajapata nafasi kwenye kikosi
cha Mikel Arteta msimu huu na mara ya
mwisho kucheza ilikuwa Machi mwaka
huu kabla ya mlipuko wa virusi vya corona.

Uhamisho wa kwenda popote ulishindi-

bapo analipwa kiasi cha pauni 350,000,
kwa wiki.

Wenger ndiye aliyemnunua mshindi
huyo wa Kombe la Dunia kutoka Real Ma-
drid mwaka 2013 na sasa anashangazwa
na kushindwa kupata nafasi, kwenye kikosi
hicho.

“Alipotea kwenye rada wakati nilipoon-
doka klabuni pale,” alisema Wenger aki-
iambia Welt am Sonntag,.

“Ni mchezaji wa kiwango cha juu, si-
jui kwa nini kwa sasa hana nafasi. Pen-
gine soka la kisasa halihitaji aina yake ya
uchezaji.”

DEPAY AWAZA
BARCA JANUARI

LYON, England

. MEMPHIS Depay anatarajia kuna
w klabu zitamhitaji zaidi Januari, baada ya
’ uhamisho wake wa kwenda Barcelona
kushindikana wakati wa dirisha la kipindi
* | cha majira ya joto kilichopita.
Straika huyo wa Lyon alionekana kama
ke anakwenda kujiunga na kocha wake wa
; '“'F zamani wa timu ya Taifa ya Uholanzi,
a Ronald Koeman kule ‘Blaugrana’ na tayari
makubaliano binafsi yalishafanyika.
Hata hivyo, dili hilo lilishindikana, huku
B Depay akikiri kwamba “sheria kadhaa” zil-
} imzuia yeye kujiunga na Barcelona.
" Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
. 26, mkataba wake unamalizika mwishoni
' mwa msimu ujao, na anaamini kwamba
wakati wa dirisha dogo la usajili la Janu-
ari anaweza kupata nafasi ya kujiunga na
\timu nyingine.
Ton “Nina umri wa miaka 26, na uhamisho
s ‘ wangu hautagharimu chochote,” alisema
akiiambia BN DeStem.
m “Hivyo, tunaweza kutarajia klabu kuo-
nyesha nia kwangu.
“Pengine itakuwa haraka Januari. Tut-
aaangalia namna mambo yanavyokwen-
da”

ROBINHO ARUDI TENA SANTOS MARA YA NNE

baada ya kusaini Santos, ambao kwa sasa wanashika nafasi ya
saba kwenye msimamo baada ya mechi 14. )

“Kazi ya¥1gu ni kuisaidia timu uwanjani na ku1fan},/a Santos
kuwa na mafanikio makubwa kadri inavyowezekana.

Robinho alianza kucheza soka hapo Santos kabla ya l'<.u.ha-
mia Ulaya, awali akijiunga na Real Madrid, kabla ya kusajiliwa
na Manchester City mwaka 2008.

Mara mbili alirudi Santos kwa mkcoll\)/[c')l mwaka 2010 na 2014,
baada va kukaa misimu minne na AC Milan. )

Pia, Zlicheza soka nchini China kabla ya kwenda Uturuki na
aliichezea Atletico Mineiro mwaka 2016 na 2017. ]

Robinho, ambaye alishinda mataji may&nh ya Ligi Kuu akiwa
na Santos, alicheza mechi 100 kwa Brazil kati ya mwaka 2003
na 2017, akifunga mabao 28.
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

RAIS AKATAA MESSI NI
MBELEKO YA LALIGA

® @ ®rengine kama mchezaji, lakini kwa yeye kwenye
biashara ya soka, kwa sababu ni mashine...

BARCELONA, Hispania

RAIS wa Ligi Kuu ya Hispania, La-
Liga, Javier Tebas, amepuuzia athari
za nyota wa Barcelona, Lionel Messi
kama angeihama klabu yake hiyo.

Messi aliwasilisha maombi ya kuta-
ka kuondoka baada ya msimu mbaya
wa 2019-20, ambao ulishuhudiwa
Barca wakinyanyaswa kwa kufungwa
mabao 8-2 na Bayern Munich kwe-
nye robo fainali ya Ligi ya Mabingwa
Ulaya.

Pia walipokonywa taji la Ligi Kuu
ya Hispania na Real Madrid, na
baadaye mshindi huyo mara sita wa
Ballon d’Or akaamua kubaki pale

Camp Nou kwa msimu huu.

Nyota huyo mwenye umri wa mia-
ka 33, alikuwa na kipengele kwenye
mkataba wake, ambacho kinamtaka
kuondoka kwa euro milioni 700 na
alikuwa akiwaniwa zaidi na miamba
wa Ligi Kuu ya England, Manchester
City, huku Paris Saint-Germain, Ju-
ventus na Inter pia zikimwania.

Alipoulizwa kuhusu Messi, Tebas
aliwaambia waandishi wa habari:
“Kama ambavyo mara zote nimese-
ma, mara zote ningependa kumwona
Messi kwenye LaLiga.

“Kama atabaki Barcelona, ni bora
zaidi kwa Barcelona.

“Muunganiko wa Barcelona FC na

Messi ni mzuri kwa Barca, kwa Messi
na kwa LaLiga. Sina uhakika kama
kuondoka kwake Barcelona, lingeku-
wa wazo zuri kwa Messi.

“Pengine kama mchezaji, lakini
kwa Messi kwenye biashara ya soka,
kwa sababu Messi ni mashine inay-
otengeneza kiwanda. Sidhani kama
ingemsaidia yeye.

“Messi amebaki, lakini lazima ni-
sema kwamba tayari tulishauza haki
zote za TV za LaLiga kwa kipindi
cha miaka minne ijayo na hakuna,
ambaye alitupigia kutuambia wana-
sitisha makubaliano kama Messi an-
geondoka. Hakuna.”

KWA UFUPI

CONTE AMTAKA AGUERO

KOCHA wa Inter Milan, Antonio Conte ana
mpango wa kuwasilisha ombi la kumsajili msham-
buliaji wa Manchester City na Argentina, Sergio
Aguero, mwenye umri wa miaka 32, ambaye mka-
taba wake unatarajia kukamalizika mwishoni
mwa msimu huu. (Calciomercato)

WEST HAM YAGOMEWA KING

OMBI la West Ham la kumnunua mshambuliaji
wa Norway, Joshua King mwenye umri wa miaka
28, lilikataliwa na Bournemouth. (Mail)

POCHETTINO AAMULIWA UNITED

MAOFISA wa Klabu ya Manchester United bado
wanaelezwa kuwa katika mawasiliano na aliyeku-
wa Kocha wa Tottenham Hotspurs, Mauricio Po-
chettino iwapo watamfuta kazi, Ole Gunnar Solsk-
jaer. (Star)

BENRAHMA ANG’'ANG’ANIWA

KLABU ya West Ham bado inaendelea na ma-
zungumzo kuhusu usajili wa winga wa Brentford
na Algeria, Said Benrahma mwenye umri wa mia-
ka 25. (Evening Standard)

DEPAY KUONDOKA LYON

ALIYEKUWA winga wa Manchester United,
Memphis Depay, hajapuuza uhamisho wa kue-
lekea Barcelona Januari mwakani. Mshambuliaji
huyo mwenye umri wa miaka 26 raia wa Uholanzi,
alisalia na klabu ya Lyon, ili kumaliza mwaka wake
wa mwisho baada ya klabu hiyo ya Catalunya ku-
wasilisha ombi msimu uliopita. (Marca)

PELLISTRI KURUDI URUGUAY

NYOTA mpya wa United na Uruguay, Facundo
Pellistri, mwenye umri wa miaka 18, tayari ana-
panga kurudi nyumbani kwao kuichezea klabu ya
Penarol. (Sun)

GRACIA KWENDA BARCA

KLABU ya Manchester City iliamua kumzuia
beki wa Hispania, Eric Garcia, kwa msimu mmoja
kwa sababu alikuwa na thamani kubwa kwao zaidi
ya ofa ya Barcelona ya pauni milioni 18, kulinga-
na na ofisa wa operesheni Omar Berrada. Garcia
mwenye umri wa miaka 19, anaweza kuhamia
kule Nou Camp kwa uhamisho huru msimu ujao
baada ya kukataa kuongeza mkataba. (Manches-
ter Evening News)

KOEMAN AMFUNGUKIA SUAREZ

KOCHA wa Barcelona, Ronald Koeman, amese-
ma mshambuliaji wa Uruguay, Luis Suarez, mwe-
nye umri wa miaka 33, angesalia katika uwanja
huo, ili kuthibitisha umuhimu wake badala ya ku-
hamia Atletico Madrid. (Goal)

CORONA YAITIA NJAA BARCA

BARCELONA imepoteza zaidi ya pauni milioni
181 kama mapato kutokana na mlipuko wa virusi
vya corona. (Telegraph)

BRIGHTON KUTOACHA MASHABIKI

OFISA Mtendaji Mkuu wa Klabu ya Brighton,
Paul Barber, amewaambia wamiliki wa tiketi
za mechi za Ligi Kuu ya England kwamba, ha-
wataachwa nje iwapo watanunua tiketi za kila
mechi zinazoonyeshwa. (Argus)

HAALAND CHUPUCHUPU UNITED

KLABU ya Manchester United wangemsainisha
mkataba mshambuliaji wa Norway, Erling Braut
Haaland, kutoka klabu ya Red Bull Salzburg Janu-
ari, lakini kikwazo kilikuwa ni fedha iliyokuwa ina-
takiwa na wakala wa mchezaji huyo mwenye umri
wa 20, ambaye alijiunga na Borrussia Dortmund.
(ESPN)

STONES AIANIKA MAN CITY

MLINZI wa Manchester City na England, John
Stones mwenye umri wa miaka 26, alikataa kuon-
doka kwa mkopo kuelekea Totenham, kwa sababu
hakutaka kuiondoa familia yake. (Star)
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MWADUI YAPANIA KUWA YA
KWANZA KUITOBOA AZAM FC

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa Mwadui FC, Adam
Khalid, amesema kikosi chake kipo tayari
kuhakikisha kinawasimamisha wapinzani
wao, Azam FC katika mechi yao itakayo-
es Salaam keshokutwa, Alhamisi.

Azam FC ndio wanaoongoza msimamo
wa Ligi Kuu baada ya kuzoa pointi zote 15
katika mechi zao tano ilizocheza hadi sasa,
huku Mwadui FC ikishika nafasi ya nane
ikiwa na alama sita kutokana na kushinda
mechi mbili na kupoteza tatu.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Khalid alisema mpango wao ni mmoja tu,
ambao ni kupata pointi tatu kwa kuwafun-

MATEMBELZI...

ga Azam na kuwa wa kwanza kuwasimam-
isha katika kasi yao ya kupata matokeo
mazuri kwenye mchezo huo wa raundi ya
sita ya ligi hiyo.

Alisema kucheza usiku haitaathiri mipa-
ngo hiyo kwa sababu tayari wamefanikiwa
kucheza mechi ya kirafiki dhidi ya Yanga
na wachezaji wake kucheza vizuri.

“Malengo yetu tuliyokuja nayo ni ku-
pata pointi tatu, tukikosa hizo basi hata
moja, suala la kucheza usiku kwangu
halina shida, kikubwa tunaenda kupam-
bana kutafuta matokeo mazuri,” alisema
Khalid ambaye mchezo uliopita alifaniki-
wa kukiongoza kikosi chake kuzoa pointi
zote tatu ugenini dhidi ya Namungo FC ya
Mtwara baada ya kuichapa bao 1-0.

Kuhusu kazi ya Azam FC, kocha huyo
alisema hana hofu juu katika hilo na hasa
mfululizo wa ‘Wanalambalamba’ hao ku-
tumia vema uwanja wao wa nyumbani na
ugenini kupata matokeo.

“Ninawaheshimu Azam, ipo vizuri ila
nimejipanga kuhakikisha tunakuwa timu
ya kwanza kuwasimamisha wapinzani
wetu hao katika uwanja wao wa nyumba-
ni,” alisema kocha huyo.

Katika mechi iliyopita, Azam FC iliibuka
na ushindi wa mabao 4-2 nyumbani dhidi
ya Kagera Sugar, huo ukiwa mchezo wao
wa kwanza kuruhusu nyavu zao kuting-
ishwa tangu msimu mpya wa ligi hiyo
umeanza.

Baadhi ya Wafanyakazi wa EATV na East Africa Radio, wakiongoza matembezi maalumu ya kuchangia taulo za kike (‘pedi’) kwa shule
mbalimbali za msingi na sekondari za Wilaya ya Kisarawe, matembezi hayo vyalihitimishwa kwa hafla fupi iliyofanyika Shule ya Se-
kondari Minaki iliyopo wilayani humo na kupokelewa na Mkuu wa wilaya hiyo, Jokate Mwegelo juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Atlas Marathon sasa Oktoba 18

Na Mwandishi Wetu

BODI ya Wakurugenzi na Uongozi wa
Shule za Msingi na Sekondari za Atlas
mbio za nusu fainali za Atlas Marathon zi-
lizokuwa zifanyike siku ya kumbukumbu
ya Mwalimu Nyerere, sasa zitafanyika Ju-
mapili ya Oktoba 18, mwaka huu.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
bodi hiyo jana, imeomba radhi wazazi,
washiriki wa mbio hizo, wahitimu wa ki-
dato cha nne na wale wa darasa la saba
ambao sherehe zao za mahafali nazo pia
sasa zitafanyika siku hiyo ya Oktoba 18.

“Tunaomba radhi kwa usumbufu ulioji-
tokeza na tuendelee na maandalizi ili Ok-
toba 18 ikifika tukimbie kizalendo kama

ambavyo kauli mbiu ya mbio zetu inavy-
osema kwa lengo la kumuenzi Baba wa
Taifa letu,” alisema Mkurugenzi wa Shule
za Atlas, Sylivanus Rugambwa.
Akizungumzia sababu ya kusogezwa
mbele kwa matukio hayo mawili muhimu
kwa shule hiyo, Rugambwa alisema ni
kuwapo kwa ziara ya mikutano ya had-
hara ya Rais John Pombe Magufuli katika
Wilaya ya Kinondoni, hivyo bodi kuona
kuwa si heshima kuwa na matukio men-
gine yanayovuta hadhira ya watu katika
eneo ambalo ziara ya rais inafanyika.
Mbio za Atlas zinafanyika kwa mara ya
pili mwaka huu ambapo gharama ya ku-
jisajili kwa wakimbiaji wa kilometa 21 na
kilometa 10 ni Sh. 30,000 wakati wale kwa
kilometa tano wakipaswa kujisajili kwa

Sh. 25,000.

Washindi wa kwanza kwa kilometa
21 wataibuka na Sh. 400,000 kwa mwa-
naume na mwanamke wakati wa pili waki-
jizolea Sh. 250,000 watatu Sh. 200,000 na
Sh. 150,000 kwa washindi wanne huku wa
tano wakiondoka na Sh.100,000.

Mshindi wa kwanza kwa Kkilometa
10 ataibuka na Sh. 300,000, wa pili Sh.
200,000, wa tatu Sh. 150,000 huku wanne
wakiondoka na Sh. 100,000 na wa tano
Sh. 30,000 kwa jinsia zote.

Kwa wakimbiaji wa kilometa tano,
washindi wa kwanza watajinyakulia Sh.
100,000, wa pili Sh. 75,000, wa tatu Sh.
50,000 na wanne Sh. 20,000 kwa jinsi
ﬁote mbili.

TFF yajikita kuibua
makocha wa kike

Shufaa Lyimo na Adam Nyan-
gasa, TUDARCo

RAIS wa Shirikisho la Soka nchini
(TFF), Wallace Karia, amesema mkaka-
ti wao kwa sasa ni kuhakikisha Tan-
zania inakuwa na makocha wengi wa
kike watakaozinoa timu za wanawake
tofauti na ilivyo sasa ambapo kazi hiyo
imekuwa ikifanywa na makocha wa
kiume.
es Salaam wakati wa uzinduzi wa kozi
ya ukocha kwa upande wa wanawake
ambayo itafanyika kwa muda wa siku
tano, kwenye ofisi za makao makuu ya
shirikisho hilo zilizopo Karume, Ilala.

Aidha, Karia aliwataka washiriki
wote wafuate kwa makini mafunzo
hayo na kwa kuwa lengo la TFF ni kue-
ndelea kufanya hivyo kwenye mikoa
mingine nchini.

“Mafunzo haya yana faida sana kwa
wanawake, tunafahamu tutakuwa na
walimu wenye weledi mkubwa wa ku-
fundisha mpira wanawake,” alisema.

Alisema ili mpira wa Tanzania
uweze kukua wanawake hawana budi
wajitokeze kwa wingi wanaposikia
fursa hizo kwa kuwa mafunzo hayo
wanayatoa bila malipo yoyote.

Karia alisema kupitia mafunzo hayo
wanatarajia kupata wakufunzi wengi
wazuri ambao watakwenda kuy-
atumia kwa manufaa yao na kwamba
kwa baadaye hayatatolewa tena bure
kama ilivyo kwa sasa.

Naye Mwenyekiti wa Chama cha
Soka la Wanawake nchini, Amina
Karuma, alisema ameyapokea mafun-
zo hayo kwa furaha kubwa na kudai
yanalengo la kuhakikisha mpira wa
wanawake unakua.

Alisema walitarajia kuwa na wa-
shiriki 35, lakini mpaka jana walikuwa
30 na kudai kozi hiyo ina faida kubwa
kwa wanawake.

Kamati ZFF yaanza
kupitia usajili Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KAMATI ya Mashindano ya Shirik-
isho la Soka Zanzibar (ZFF), imeanza
mchakato wa kupitisha fomu za usajili za
wachezaji kuelekea kuanza msimu mpya
wa 2020/21.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mku-
rugenzi wa Kamati ya Mashindano ya
ZFF, Ali Mohammed Ameir, alisema wiki
hii kamati hiyo inatarajia kupitisha fomu
za usajili kwa timu za Daraja la Kwanza
Kanda ya Unguja na Pemba pamoja za
wachezaji wa Ligi Kuu Zanzibar.

Alisema kamati hiyo inataka kuharaki-
sha zoezi hilo ili kutoa muda kwa klabu
kuwasilisha pingamizi.

Alisema changamoto zilizopo katika
kazi hiyo ni zile zile ambazo zimekuwa
zikijitokeza kila msimu, hususan uliopita
ikiwamo suala la baadhi ya wachezaji
kushindwa kuandika majina yao kwa
ufasaha.

Mkurugenzi huyo alisema majina ya-
nayoleta utata ni yale ya Mohammed
(Moh’d, Mohmed), na Abdalla, Abdallah,
Abdala, pamoja na Ally, Ali, Alli, ambayo
mara nyingi hayafanani na yaliyopo ka-
tika vyeti vyao vya kuzaliwa.

Mbali na changamoto hiyo ya majina,
lakini klabu nyingi zimekuwa zikishind-
wa kujua ngazi husika za kufanya usajili.
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Mshambuliaji wa England, Marcus Rashford, akiisawazishia timu yake kwa mkwaju wa penalti wakati ikiibuka na ushindi wa mabao 2-1
dhidi ya Ubelgiji kwenye mechi ya Ligi ya Mataifa ya Ulaya iliyopigwa katika Uwanja wa Wembley usiku wa kuamkia jana. HABARI UK.

20.

NDAYIRAGLJE KUMTAFUTIA
DAWA MSUVA, SAMATTA

® ® ®Hesabu za mabao ya Taifa Stars ikiiwinda Tunisia
azipata kwa Burundi baada ya kukiri...

Na Adam Fungamwango

BAADA vya timu ya Taifa ya Burundi
‘Intamba Murugamba’, kumwonyesha
udhaifu wa kucheka na nyavu unaoika-
bili Taifa Stars, Kocha Mkuu wa kikosi
hicho cha Tanzania, Etienne Nday-
iragije, amesema kazi inayomkabili kwa
sasa ni kutafuta ‘dawa’ ya kumaliza
tatizo hilo kwa safu yake ya usham-
buliaji inayoongozwa na nahodha
Mbwana Samatta akisaidiana na winga
Simon Msuva.

Katika mechi hiyo ya Kirafiki ya
kimataifa iliyopigwa Uwanja wa Ben-
jamin Mkapa juzi na Burundi kushinda
bao 1-0, shukrani zikimwendea Said
Ntibazonkiza aliyeipa ushindi huo
wakati zikiwa zimesalia dakika sita
mechi kumalizika, Stars ilimiliki mpira
kwa asilimia kubwa huku ikitengeneza
nafasi na kufika langoni kwa wapinzani
wao, lakini tatizo kubwa lilikuwa ni
umaliziaji.

Akizungumza baada ya kumalizika
kwa mechi hiyo, Ndayiragije alisema
timu yake ilicheza vizuri, lakini tatizo
kubwa lilikuwa ni kulazimisha kuin-
gia kwenye eneo la hatari na kupiga
mashuti golini.

“Kama uliona kipindi cha kwanza,

tulifika golini kwa Burundi mara nyingi,

lakini tulipiga shuti moja tu lililolenga
lango, kwa hiyo inaonekana hatujawa
makini kwenye umaliziaji,” alisema
Ndayiragije.

Alisema timu zote mbili, Tanzania
na Burundi zilicheza vizuri, lakini kwa
upande wa Taifa Stars sehemu zote ili-
cheza vema, ila tatizo lilikuwa kwenye
kumalizia licha ya kupata nafasi nyingi.

“Nimeona wapi tumeishia, kwa
sababu ukiona timu mpaka inatoka
nyuma na kufika hadi mbele ujue kuna
kitu kimefanyika, timu imetengen-
ezwa, tatizo la umaliziaji nimeliona na
nitalifanyia kazi. Kama tunafika golini
na tatizo ni kumalizia, basi nina imani
tutafanyia kazi hayo,” alisema.

Katika mechi hiyo Stars pia ilikosa
mabao ya wazi kupitia kwa Samatta,
Said Ndemla, Shomari Kapombe, Idd
Nado aliyekosa mara mbili, na Msuva.

Aidha, Ndayiragije alisema Stars
imeanza kupata ‘shape’ (sura) anayohi-
taji mbeleni na sasa suala lililobaki ni
kufanyia tu kazi safu ya ushambuliaji
upande wa umaliziaji kabla ya kuikabili
Tunisia.

“Tutafanyia kazi mapungufu haya
machache, hasa katika umaliziaji wa
nafasi tunazozitengeneza, tulikuwa

na matatizo ya kulazimisha kufunga
maeneo yasiyohitajika na haraka zisizo
na umakini katika eneo la mwisho,”
alisema Ndayiragije.

Kwa upande wa Kocha wa Burundi,
Jimmy Ndayizege, alisema timu zote
zilicheza vizuri na wapinzani wao, Stars
walibadilika Kipindi cha pili kwa kupata
nafasi nyingi za wazi na kushindwa
kuzitumia.

Alisema wametumia mapungufu ya
Tanzania na nafasi chache ikiwamo
moja muhimu iliyowapa ushindi huo.

“Mechi ilikuwa nzuri timu zote zili-
pambana, kwetu ilikuwa ni mchezo wa
kulipa kisasi, Tanzania walipata nafasi
nyingi na kushindwa kuzitumia na
kwetu tumetumia nafasi hiyo,” alisema
Ndayizege.

Taifa Stars inajiandaa na mechi ya
kufuzu kucheza fainali za AFCON dhidi
ya Tunisia kwenye Kundi J, Novemba
13 ugenini na marudio yakiwa siku nne

Kwenye kundi hilo Tanzania ina-
shika nafasi ya tatu ikiwa na alama
tatu baada ya kucheza mechi mbili,
ikishinda moja na kufungwa moja, huku
vinara wakiwa ni Tunisia na Libya
ikishika nafasi ya pili wakati Equitorial
Guinea ikiburuza mkia.
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KIMEELEWEKA TFF

Na Mwandishi Wetu

WAKATI akitarajiwa kuwa
miongoni mwa wachezaji wa-
takaoshuka dimbani leo kuivaa
Ndanda FC, Kamati ya Sheria na
Hadhi za Wachezaji ya Shirikisho
la Soka nchini (TFF), imesema
malalamiko ya Yanga kuhusu do-
sari za mkataba wa Bernard Mor-
rison na Simba, tayari yameiva
baada ya kukutana jana.

Simba itashuka katika Uwanja
wa Azam Complex, Chamazi jijini
Dar es Salaam leo kucheza mechi
va kirafiki dhidi ya Ndanda FC
ambayo katika mchezo wake
wa kwanza wa Ligi Daraja la
Kwanza, ililazimisha sare dhidi
yva African Lyon kwenye Uwanja
wa Uhuru.

Hata hivyo, jana Kamati
ya Sheria na Hadhi

za Wachezaji ya TFF,
chini ya Mwenyekiti
wake, Elias Mwanjala,
ilikutana kupitia
mambo mbalimbali
ikiwamo malalamiko ya
Yanga iliyoyatoa hivi
karibuni kupitia kwa
Makamu Mwenyekiti wa
klabu hiyo, Frederick
Mwakalebela, kuwa
mkataba kati ya Simba
na Morrison unadosari
kwa kile alichodai kuwa
hauna saini yoyote ya
kiongozi wa ‘Wekundu

wa Msimbazi’ hao.

Mwenyekiti huyo alimwam-
bia mwandishi wetu jana kuwa,
tayari wamepitia malalamiko
hayo na leo kila kitu kitawekwa
hadharani kuhusu hatima wali-
yofikia.

Hata hivyo, Yanga inacheza
pande mbili katika sakata hilo,
kwani mchezaji huyo aliishtaki
klabu hiyo kwa kamati hiyo na
kuibwaga chini katika kesi yake
yva kudai kughushiwa kwa mka-
taba wake baada ya ule wa awali
wa miezi sita kumalizika.

Lakini Yanga ilieleza kuwa im-
ewasilisha rufani yao Mahakama
ya Usuluhishi ya Masuala ya
Michezo (CAS), ambapo kwa sasa
inasubiri majibu hayo pamoja na
haya va leo kutoka kwa Kamati
hiyo va TFF.
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