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Matumizi
dawa za
kulevya
yaongezeka

Na Mwandishi Wetu

MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupambana
na Dawa za Kulevya (DCEA), imesema tati-
70 la matumizi ya dawa za kulevya nchini
bado kubwa na kwamba kwa sasa watumi-
aji wa dawa ya kulevya aina ya heroine wa-
nakadiriwa kufika 500,000.

Kutokana na ongezeko hilo, imewaomba
Watanzania kuwafichua watu wanaojihusi-
sha na biashara ya uingizaji na usafirishaji
wa dawa za kulevya ili DCEA iwakamate na
kuwafikisha katika vyombo vya sheria.

Kamishna Jenerali wa DCEA, Gerald
Salaam wakati akikabidhi vifaa kwa ajili
ya uendeshaji wa kliniki ndogo ya kutoa
huduma kwa waraibu wa dawa za kulevya
kwa wafungwa, mahabusu katika Gereza la
Segerea.

“Watanzania msaidiane na DCEA katika
kutoa taarifa nani anatumia nani anafanya
biashara hii. Katika haya mapambano hat-
uogopi mtu, hata kama ni mapapa sisi ha-
tutachoka kufanya kazi, nyie tupeni taarifa
kisha muone tutakachofanya,” alisema
Kusaya.

Kamishna Kusaya alisema katika mkoa
wa Dar es Salaam kuna kliniki nne zilizoan-
zishwa kwa ajili ya kutoa huduma ya uraibu
kwa watuamiaji wa dawa za kulevya. Alise-
ma kwa nchi nzima kuna vituo 11.

Alisema idadi ya watumiaji wa dawa za
kulevya wanaopewa huduma ya matibabu
katika vituo hivyo wamefikia 10,600, hivyo
kusababisha baadhi ya vituo kuzidiwa
kutoa huduma.

Alisema lengo la DCEA ni kuhakikisha
kila mkoa unakuwa na kliniki ya kutoa mat-
ibabu, hivyo kituo hicho kipya kitawawez-
esha mahabusu, wafungwa na wananchi
wanaoishi jirani na Gereza la Segerea kuja
kupata huduma hiyo.

Kusaya alitaja vifaa walivyokabidhi katika
kituo hicho ni kabati la chuma la kuhifa-
dhia dawa, photocopy mashine, printer,
computer, makabati ya kuhifadhia mafaili,
kitanda cha kumpimia mgonjwa, plastiki za
kutandikia kitanda.

Vingine ni vipimo vya kupimia pombe,
mabomba ya sindano, vikombe vya kunywa
dawa, meza, viti, vipimo vya kupimia mko-
jo, kipimo cha kupimia shinikizo la damu.

Naye Daktari Mfawidhi wa Hospitali
Kuu ya Magereza, ambaye pia ni Mratibu
wa Mradi wa Methadone, Dk. Abdilatifu
Mkingule, alisema: “Tulikuwa na mkakati
wa kuanzisha kituo hiki miaka mitano ili-
yopita, mchakato ulikuwa mrefu, tumepitia
changamoto nyingi.”

Alisema walikuwa wanapata changamo-
to nyingi katika kuwahudumia wafungwa
ambao ni watumiaji wa dawa za kulenya,
hivyo kuanzishwa kwa kituo hicho kutatua
changamoto hiyo.

Alisema: “Tuna zaidi ya magereza 10
yanayohitaji huduma kama hii, tunatam-
ani huduma hii ifike katika magereza yote
nchini kwa sababu idadi ya wanaohitaji ni
wengi.”

Vita vya Samia vyazaa matunda

Na Frank Monyo

SIKU MOJA baada ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan kuwatanga-
zia vita wanaoharibu vyanzo
vya maji, mkulima mkubwa raia
wa China amenaswa akidaiwa
kuchukua maji kutoka Mto Ruvu
kwa kutumia mashine yenye uw-
ezo wa kuvuta lita milioni moja.

Raia huyo wa kigeni anayefan-
ya kilimo cha umwagiliaji, ame-
kamatwa na Bodi ya Maji Bonde
Kidogozelo, Chalinze mkoani
Pwani.

Ofisa wa Maji Msaidizi wa
Bonde hilo, Halima Faraji,

alisema jana kuwa mtu huyo
alikamatwa katika doria waliyoi-
fanya Novemba 12, mwaka huu
baada ya kumbaini

mkulima

huyo wa mboga kutumia maji
ya Mto Ruvu bila kibali. Baada ya
kumkamata alitozwa faini ya Sh.
milioni tatu.

“Cha kwanza tulimkagua na
kubaini hana kibali cha Bodi ya
Maji Bonde la Wami/Ruvu ku-
tumia maji ya mto. Tulichukua
mashine yake na tukamtaka
afike ofisini kwa ajili ya kulipa
faini. Novemba 15, akifika ofisini
na kulipa faini na tukamzuia kue-
ndelea na umwagiliaji.

“Leo (jana) tena tumefika eneo
hili tumekuta kafunga mashine
nyingine mpya anaendelea ku-
vuta maji mtoni,” alisema.

Faraji aliongeza kuwa mkuli-
ma huyo aliwahi kuomba kibali
cha kutumia maji miaka mitano
iliyopita lakini hakuwahi ku-
fuatilia na badala yake akawa

anaendelea na kilimo cha umwa-
giliaji katika eneo hilo kinyume
cha sheria.

Alisema anachofanya mkuli-
ma huyo ni uharibifu mkubwa
kwa kuwa anatumia zaidi ya saa
nane kuvuta maji kutoka Mto
Ruvu kumwagilia, wakati kwa
sasa kuna upungufu mkubwa wa
maji katika mto huo unaosababi-
sha mgawo wa maji katika mikoa
ya Pwani na Dar es Salaam.

“Anachokifanya kina athari
kubwa. Moja, hii mashine amei-
funga karibu na mto kabisa na
kitendo hiki kinachafua maji ya
mto kwani mafuta ya dizeli ka-
tika mashine yanaingia ndani ya
mto na kusababisha uharibifu
mkubwa na uchafuzi wa maji.
Athari nyingine anatumia maji
mengi sana kwani anamwagilia

saa nane kwa siku,” alisema,

Naye Ofisa Maendeleo ya Jamii
wa Bonde hilo, Hhau Sarwatt,
alisema baada ya doria za mara
kwa mara maji yameongezeka
kwenye mto huo.

Alisema kwenye doria hizo,
walikuwa wakiendelea kutoa
elimu kwa wafugaji na wakulima
hili wasiharibu kingo za mto Kwa
kuingiza mifugo kwenye mito.

“Baada ya kufanya doria ka-
tika mito mara kwa mara na
kutoa elimu kwa wakulima na
wafugaji juu ya matumizi sahihi
ya maji, tumeona maji yameanza
kuongezeka Mto Ruvu. Lakini
sasa huyo mkulima anachoki-
fanya hapa ni uharibifu mkubwa
kwani anachukua maji mengi
sana kwa saa wakati kwa sasa
kuna shida ya maji,” alisema.

Wasira ataka vijana kuhoji, asema kunyamaza ni unafiki

Na Romana Mallya

MWANASIASA mkongwe
nchini na waziri aliyehudumu
katika serikali tatu, Stephen Wa-
sira, amewataka vijana kujifunza
kuhoji na wasifikiri kunyamaza
na kufanya unafiki ndio uzalen-
do.

Wasira aliyasema hayo jana
Dar es Salaam, wakati wa konga-
mano la maadhimisho ya miaka
60 ya uhuru wa Tanganyika lil-
iloandaliwa na Chuo cha Kum-
bukumbu cha Mwalimu Nyerere
(MNMA), Kampasi ya Kigamboni.

Akizungumza katika mada ise-
mayo “Uongozi na Maadili Katika
Miaka 60 ya Uhuru wa Tanganyi-
ka”, Wasira ambaye pia ni Mwe-
nyekiti wa Bodi wa Chuo hicho,
aliwataka vijana wajifunze na

wawe tayari kuhoji mahali am-
bako kunatakiwa.

“Msibaki mmenyamaza tu na
mkafikiri kunyamaza na kufanya
unafiki kuwa ndio uzalendo.
Uzalendo wa namna hiyo hau-
na maana, tena siutaki kabisa.
Uzalendo wa unafiki? Hapana,
ndiyo maana wengine tumeku-
wa tunahoji.

“Nimefanya kazi na Mwal-
imu Julius Nyerere (Baba wa
Taifa) na watu wengine wali-
fikiri Mwalimu hawezi  kuuli-
zwa, lakini si kweli. Kuna siku
nilimwuliza, alisema.

Pia aliwataka vijana waend-
elee kujifunza maadili na histo-
ria ya nchi hata kama ni kwenye
mitandao wasome na kuchuja.

“Tumewajengea nchi
tunaweza tukawa hatujafikia
lengo lakini tumejenga chini ya

uongozi Mwalimu Nyerere. Kui-
jenga nchi yenye umoja, kubwa
mnaweza kutukosoa unayotafa-
kari kwa miaka 60 lakini bado
tutakwambia tumejenga nchi,”
alisema.

Mkuu wa Chuo hicho, Prof.
Shadrack Mwakalila, alisema ma-
jukumu ya chuo hicho ni pamoja
na kufundisha fani mbalimbali
za kitaaluma na kutoa mafunzo
ya uongozi, maadili, uzalendo na
utaifa.

Alisema jukumu lingine ni
kutoa elimu ya kujiendeleza,
kufanya utafiti ambao unatoa
majibu ya matatizo yanayoikabili
jamii, kutoa ushauri wa kitaalam
kwa sekta binafsi na serikali kwa
kutoa wataalam.

“Mchango wa wanawake hasa
katika historia ya nchi hii ni ju-
kumu la chuo kupitia watafiti ku-

hakikisha wanafanya utafiti wa
wale wote ambao wamechangia
kwa kiwango kikubwa katika
uhuru wa nchi hii,” alisema.

Prof. Mwakalila alisema kwa
kupitia utafiti huo, kunakuwa na
machapisho ambayo yatasomwa
na watu mbalimbali ili kila mtu
ambaye hajui mchango wa wa-
nawake, atafahamu.

“Mwakani Chuo kinategemea
kuwa na kongamano la kitaalu-
ma la kitaifa na kimataifa ambalo
litakuwa na mada mbalimbali za
kitaaluma.

“Ninatoe wito kwa wahadhiri
wa chuo hiki, akiwamo Mkuu
wa Idara ya Jinsia (Dk. Sarah
Mwakyambiki), aliyetoa hoja ya
kuwatambua wanawake Kkatika
historia ya nchi. Niwaombe wa-
hadhiri walifanyie kazi jambo
hili,” alisema.
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CCM yashtuka
wananchi Kuingia
wodini bila viatu

Na Beatrice Shayo, KIGOMA

NAIBU Katibu Mkuu wa Chama
Cha Mapinduzi (CCM) Tanzania
Bara, Christine Mndeme, ameagiza
ufanyike uchunguzi dhidi ya watum-
ishi wa afya wilayani Uvinza mkoani
Kigoma wanaodaiwa kuwataka wa-
nanchi kuvua viatu wanapoingia wo-
dini kusalimia wagonjwa wao.

Mndeme alitoa agizo hilo juzi al-
ipozungumza na wananchi katika
shina namba moja na Tawi la CCM
Nyakatakala A wilayani humo.

Alisema mtumishi atakayebainika
kutoa agizo hilo kinyume cha utarati-
bu, hatua kali za kinidhamu zichuku-
liwe dhidi yake.

“Hii ni kero ambayo kinamama in-
awasumbua kuwaambia kuvua viatu
wanapoingia wodini, wanachohofia
inawezekana wakaondoka na ma-
gonjwa,” alisema Mndeme.

Alimwagiza mkuu wa wilaya hiyo
kuanza kuchunguza jambo hilo la
wanawake kulazimishwa kuvua
viatu wanapoingia wodini, kitendo
ambacho alisema ni kinyume cha
taratibu.

“Uchunguzi ufanyike kubaini nani
aliyetoa maagizo hayo na kwa saba-
bu zipi na hatua kali za kinidhamu
zichukuliwe kwa mhusika aliyetoa
maagizo hayo ya kuvua viatu.

“Ni mtu mmoja ameamua watu
wasiingie na viatu. Hospitali gani
watu huwa tunaingia bila kuvaa via-
tu? Hakuna hospitali ambayo watu
wakienda wanavua viatu,” alisema.

Mndeme alisema suala hilo lime-
leta ukakasi na ni vyema hatua
zikachukuliwa ili kulinda afya za
wananchi hao pindi wanavyowatem-
belea wagonjwa wao.

Mtumishi wa Hospi-
tal ya Taifa Muhim-
bili (MNH), Robert
Lukanga, akiwa juu va
pikipiki yake aina ya
Hunter, aliyoshinda
kwenye promosheni
ya Kopa na Ushinde
inayoendeshwa na
Taasisi ya Kifedha

va Bayport Financial,
baada ya kukabi-
dhiwa jiji
Salaam UZI. Kushoto
ni Meneja Masoko na
Mawasiliano wa Bay-
port, Ngula Cheyo na
Mwakilishi wa Ofisa
Utumishi wa MNH,
Abdallah Kiwanga.
PICHA: MPIGAPICHA
WETU

Simulizi mtoto miaka mitatu kubakwa kisingizio cha soda

Na Elizabeth John, NJOMBE

MTOTO mwenye umri wa mia-
ka mitatu, mkazi wa mtaa wa Mji
Mwema, mjini hapa, amefanyiwa
kitendo cha ubakaji na mtu asiye-
julikana kwenye vichaka jirani na
stendi mpya ya mabasi.

Akizungumza na Nipashe jana,
nyumbani kwa mwathirika, kaka
yake, mwenye umri wa miaka mita-
no, alisema wakati akiwa anacheza
na mdogo wake na mtoto mwen-
gine, alitokea mwanamume ali-
yekua amebeba begi mgongoni na
kuwaambia wamwache (mwathiri-
ka) halafu wao wakaangalie
kama soda zinapatikana maeneo
hayo.

“Wakati tunacheza, alikuja baba
mmoja, mimi simjui, akasema
nendeni mkaangalie soda kama
zipo mje mchukue hela mkanunue.
Mimi na mwenzangu tukakimbia
kwenda lakini tulivyorudi tukaku-
ta mdogo wangu hayupo,” alisema
mtoto huyo.

Mtoto huyo alisema walimtafuta

mdogo wake pasipo mafanikio,

hivyo alisubiri mama yao arudi ili
amwambie. Naye mama wa mtoto
huyo, Imani Msambwa, alisema
aliondoka nyumbani Novemba
11, mwaka huu, majira ya saa 2:00
asubuhi kwenda shambani akiwa
amewaandalia chakula.

“Nilivyoenda chambani  ni-
kirudi majira ya saa 11:00 jioni,
jirani mmoja akaniuliza mtoto
yuko wapi uneenda naye sham-
bani mbona kaka yake alikuwa an-
amtafuta? Mimi nikasema sijaenda
naye nilimwacha ndipo nikaanza
kumtafuta pasipo mafanikio. Mpa-
ka saa 1:00 jioni nikaenda kwa ba-
lozi kutoa taarifa,” alisema mama
wa mtoto huyo.

“Nilimtumia baba yake message
nikamwambia mtoto simwoni yeye
alikuwa shambani Kidete ni mbali
na hapa, akasema tutafute tukiko-
sa twende kituoni asubuhi. Tulien-
delea kumtafuta hadi saa tatu usi-
ku tukafika nyumba moja jirani na
stendi mpya yule mama akasema
kuna mtoto ameokotwa akitokea
porini amefanyiwa kitendo kibaya
na amepelekwa hospitali ya Kibe-

na. Nikajiandaa nikaenda nikakuta
mtoto ndiye yeye,” alisema Imani.

“Kujua amefanya nani hili tukio
ni ngumu kwa sababu wakati ana-
chukuliwa alikuwa na wenzake
wawili na ukimuuliza kaka yake
anasema alikuja baba amebeba
begi na mtoto ukimuuliza anak-
wambia alikuwa baba amebeba
begi,” alisema Imani.

Naye bibi wa mwathirika, Jane
Kichungula, alisema wanaoishi vi-
zuri na majirani hakuna ugomvi,
hivyo wanashindwa kujua kwa
nini jambo hilo baya limeikumba
familia yao.

Naye Balozi wa Msete, Mtaa wa
Mji Mwema, Agustino Mfikwa,
alisema hilo ni tukio la kwanza ka-
tika eneo lake na kwamba zamani
simba ndio alikuwa akiogopwa la-
kini hivi sasa binadamu anatisha
zaidi.

“Ukiondoka kidogo tu huku ny-
umba umevamiwa. Tunaiomba
serikali kuelimisha maana sisi wa-
nadamu tumekuwa tofauti sana.
Kumwingilia mtoto mdogo kama
huyu nini unafaidi? Ni ujambazi

tu,” alisema Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Njombe, Hamisi Issah,
alisema ni kweli tukio hilo lime-
tokea na mama wa mtoto huyo
alikwenda shambani asubuhi na
kumwacha mwathirika na kaka
yake ili amwangalie.

“Mama aliporudi nyumbani
hakumkuta mtoto ila baada ya
kutafuta alitokea msamaria mwe-
ma alimwokota mtoto akitokea
vichakani huko nyuma ya stendi
mpya huku analia na tayari ali-
kuwa ameingiliwa na mtu ambaye
hajulikani. Matokeo yake mtoto
huyu amebakwa na kulawitiwa,
kwa hiyo mpaka sasa mtoto tunaye
hospitalini anaendelea na matiba-
bu,” alisema.

Kamanda Issah alisema Jeshi la
Polisi bado linaendelea na uchun-
guzi ili kumbaini mtu ambaye am-
emfanyia kitendo cha ukatili mtoto
huyo.

Hata hivyo, alitoa rai kwa wa-
nanchi kwamba pamoja na shu-
ghuli za kiuchumi, wahakikishe
ulinzi kwa mtoto hasa kipindi hiki
cha kilimo.

TAKUKURU yaagizwa kuichunguza Wizara ya Maji

Na Beatrice Shayo, KIGOMA

CHAMA Cha Mapindunzi (CCM)
kimeiagiza Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUKURU)
kufanya uchunguzi katika Wizara
ya Maji kutokana na makandarasi
kutimka na kuacha kuendelea na
ujenzi wa miradi nchini.

Katibu wa Itikadi na Uenezi wa
chama hicho, Shaka Hamidu Shaka,
alitoa maagizo hayo jana mkoani
Kigoma alipotembelea mradi wa
kitekeo cha maji Ziwa Tanganyika.

Alibainisha kuwa katika maeneo al-
iyotembelea makandarasi wamejitoa
na kusababisha miradi kukwama
na wananchi kupata vikwazo katika
kupata huduma hiyo. Shaka alisema
kuna haja taasisi hiyo kufanya uchun-
guzi kwa kitendo cha makandarasi
kujitoa katika miradi ya maji nchini
ili kuepuka miradi kuchelewa kuka-
milika.

Alisema katika mradi huo wa maji
wa Ziwa Tanganyika mkandarasi

mmoja alijitoa kufanya kazi huku
wakiwa tayari wamefanya upembuzi
yakinifu na kukubali kufanya kazi.

“Hapa sasa ni mtu mmoja
kashajitoa na huyu aliyepo ni wa pili.
Hii ni shida kubwa ya makandarasi
kuondoka. Niliongea na Waziri
wa Maji, Jumaa Aweso, aliniambia
anakusudia kukutana na makandar-
asi nchi nzima, ninadhani hili nalo
muhimu,” alisema.

Shaka alisema serikali inawapa
kazi makandarasi wa nchini kwa ku-
waamini, lakini wanairudisha nyuma
kwa kitendo cha kujitoa kwenye mi-
radi. Alisema kwa sasa jicho la chama
hicho litakuwa katika mradi wa maji
wa Ziwa Tanganyika kuona namna
gani utekelezaji wa ahadi ya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan unafanyika ku-
hakikisha wananchi wanapata maji.

Shaka alisema njia pekee ya kuka-
biliana na tatizo la maji katika mikoa
iliyopo karibu na ziwa ni kuhakikisha
serikali inakamilisha miradi mikub-
wa iliyojiwekea.

Alisema ni jukumu la msingi kwa
Wizara ya Maji hususani kwa ofisi
zilizopo kwenye mikoa yenye ziwa
kuhakikisha wanapunguza au kutat-
uashida ya upatikanaji wa maji kwa
wananchi.

“Wizara ya Maji, hili ni jukumu
lenu la msingi hasa nyie mliopo zi-
wani, tunataka tutoka huku sasa
sababu kimbilio pekee la kupunguza
au kutatua changamoto ya maji ni ku-
tumia rasilimali hii ya ziwa,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji Mamlaka ya
Maji Kigoma (KUWASA), Mbike Jones,
alisema mradi huo unasimamiwa na
Wizara ya Maji na mkandarasi wa
kwanza, Spencon Service Ltd, aijitoa
kuendelea na ujenzi wa kitekeo kipya
cha maji katika eneo la Amani Beach.

Alisema mkandarasi wa pili, Sino-
Hydro Corporation Ltd, alitia saini
mkataba Novemba 23 mwaka jana
na kuanza kazi Julai 19 mwaka huu
na mradi umefadhiliwa na Umoja wa
Ulaya na Benki ya Maendeleo ya Uje-
rumani (KFW).

ol

BEST GROUP (T) LIMITED

ctioness, Commiszien Agent & Legal O

61 TANGAZO LA MNADA WA HADHARA(MARUDIO)

Kwa Idhini tuliyopewa na BANK OF AFRICA Tunatoa notisi ya siku saba (7
Tangazo hili kwa mdaiwa aliyetajwa hapo chini, alipe deni analodaiwa na benkl hiyo pamoja na
riba. Kushindwa kulipa kwa muda huo tutalazimika kuuza dhamana (mali) iliyodhamini mkopo
wake kwa MNADA WA HADHARA.Mnada utafanyika kuanzia saa 4:00 Asubuhi na kuendelea
mahali dhamana ilipo kama inavyoonesha hapo chini.

) kuanzia Tarehe ya

Na. | JINA LA JINA LA DHAMANA NA MAHALI TAREHE YA
MDAIWA MDHAMINI ILIPO MNADA
1 BEATUS ASSEY | ALBINA Nyumba ya makazi yenye 30/11/2021
TESHA Hati ya usaijili na.86073

Kiwanja na.5 kitalu”s”
iliyopo Goba Tegeta

MASHART YA MNADA
1. Dhamana itauzwa kama ilivyo.

IS

batana na hilo ni jukumu la mnunuzi.

Kwa Taarifa zaidi wasiliana na: AU
Mkurugezi Mtendaji

Best Group (T) Ltd

Alli Hassan Mwinyi Road

Green Acres Buliding, 2nd Floor

P.0. BOX 1088

Dar Es Salaam.

Mob: + 255 715-363537/ +255 765-363537

2. Mnunuzi atatakiwa kulipa siku ya mnada asilimia 25% ya bei iliyofikiwa.

3. Malipo ya asilimia 75% yalipwe ndani ya siku kumi na nne (14). Kukamilisha malipo yote. Kushindwa
kufanya hivyo mnunuzi atakuwa amepoteza malipo yote ya awali ya asilimia 25%, na mnada
kurudiwa, au mshindi wa pili atapewa ushindi.

. Gharama za kuona, kukagua, kuhamisha umiliki, kumtoa mdaiwa/mpangaji na zingine zinazoam-

Mkurugezi Mtendaji

Bank of Africa

Head Office,

NDC Development House, Ohio street/kivukoni
P.0. BOX 3054,

Dar Es Salaam, Tanzania.

Tel: +255-22-2110104/2111290

Fax: +255-22-2113740
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Lumumba ahimiza uwazi
matumizi fedha za corona

Na Sanula Athanas, ARUSHA

MWANAZUONI mashuhuri wa
Kenya, Prof. Patrick Lumumba,
amezishauri nchi za Afrika ku-
hakikisha kunakuwa na uwazi
na uwajibikaji katika matumizi
ya fedha wakati huu wa mlipuko
wa ugonjwa wa corona.

Prof. Lumumba alitoa rai hiyo
tano wa Kimataifa wa Uwazi na
Uwajibikaji, alipowasilisha mada
kuhusu kuwapo ama kutoku-
wapo kwa uwazi na uwajibikaji
kwa nchi za Afrika wakati wa
janga hilo.

Mkutano huo wa siku mbili ul-
ioanza juzi, uliandaliwa na Taasi-
si ya WAJIBU inayoongozwa na
Mkurugenzi Mtendaji, Ludovick
Utouh, aliyekuwa Mdhibiti na
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG).

“Sidhani kama kuna nchi

yoyote barani Afrika imefanya
tathmini ya matumizi ya fedha
wakati wa mlipuko wa virusi vya
corona. Mtakumbuka kilicho-
tokea kwenye Bunge la Nigeria
wabunge walipohoji matumizi
ya fedha,” alisema.

Prof. Lumumba alisema bila
kuwapo uwazi na uwajibikaji
katika matumizi ya fedha kip-
indi hiki cha corona, kuna hatari
nchi nyingi za Afrika kukumbwa
na matumizi mabaya ya fedha
miongoni mwa viongozi wake.

Alionya kuwa kama hakutaku-
wa na uwazi na uwajibikaji kati-
ka matumizi ya fedha kwa kisin-
gizio cha kupambana na corona,
nchi nyingi barani Afrika zita-
kumbwa na dosari ya kiusalama,
akifafanua kuwa vijana wengi
watakosa ajira, hivyo kujiingiza
kwenye vitendo vya uhalifu.

Mwanazuoni huyo pia alisifu
uamuzi wa Tanzania kuachana

na utaratibu uliokuwa unatumi-
wa na nchi nyingi wa kutangaza
takwimu za wagonjwa wapya na
vifo vitokanavyo na corona, aki-
sisitiza kuwa ndiyo umeisaidia
nchi kutoyumba kwa kiwango
kikubwa kiuchumi.

“Corona imetuonyesha udhai-
fu tulionao kwenye sekta ya afya.
Kule kwetu Kenya tumebaini
kumbe tuna mitungi michache
sana ya oksijeni na ICU (wodi za
wagonjwa wanaohitaji uangalizi
maalam) ni chache.

“Mikutano mingi ya mawa-
ziri kujadili corona haikuwa na
maana. Mawaziri wetu katika
nchi za Afrika waliishia kusoma
takwimu na kututangazia ‘Tleo
tuna wagonjwa wapya wengi’.
Hii ilitengeneza hofu kubwa.

Ninaipongeza Tanzania kwa
hatua ilizochukua kuachana na
utaratibu huo. Ulikuwa uamuzi
sahihi sana, Burundi pia ilifanya

hivyo. Corona ipo na tutaishi
nayo kwa muda mrefu. Mpaka
leo Uganda ninaambiwa bado
shule zimefungwa,” alisema.

Prof. Lumumba pia alitoa an-
galizo kwa nchi za Afrika kuji-
andaa kuachana na utegemezi,
akifafanua kuwa kwa sasa kuna
kile alichokiita ‘vita vya kuten-
genezwa’ katika baadhi ya nchi
zikiwamo Cameroon, Somalia
na Ethiopia.

“Afrika ikiwa dhaifu ni furaha
kwa China, Afrika ikiwa na vita
ni furaha kwa Ulaya na Amerika.
Sisi (Afrika) ni dhaifu na ha-
tuna hata vifaa vya kujiridhisha
kuhusu ubora wa vitu tunavyo-
letewa,” alihitimisha.

Mkutano huo ulihudhuriwa
na wadau mbalimbali kutoka
ndani na nje ya mipaka ya Tan-
zania, wakiwamo mawaziri,
wabunge na viongozi wa taasisi
za serikali na zisizo za kiserikali.

Mkuu wa Wilaya ya
Ilala, Ng'wilabuza
Ludigija (wa nne
kulia), akipokea vifaa
vya kufanyia usafi
kutoka kwa Ofisa
Mradi wa shirika la
WaterAid Tanzania,
Rebecca Stanley
(wa nne kushoto),
kwa ajili ya mitaa
ya Buguruni na Hos-
pitali ya Chanika-
Nguvukazi, kwenye
maadhimisho ya
Siku ya Choo Du-
niani, valiyofanyika
Chanika wilayani
humo jana. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Serikali yajivunia mchango wa Ofisi ya Msajili wa Hazina

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema itaendelea ku-
saidia utekelezaji wa majukumu
ya Ofisi ya Msajili wa Hazina bila
kuchoka kwa kuwa ina mchango
mkubwa katika ukuaji wa uchumi
wa nchi.

Pia serikali imeipongeza ofisi
hiyo kwa kazi nzuri ya usimamizi
wa taasisi na mashirika ya umma,
maeneo ambayo serikali imefanya
uwekezaji mkubwa ili hatimaye
ulete tija na kuendelea kutoa
mchango wa ukuaji kiuchumi na
kustawisha maendeleo ya nchi.

Katibu Mkuu, Ofisi ya Rais
-Menejimenti ya Utumishi wa
Umma na Utawala Bora, Dk. Lau-
rean Ndumbaro, alisema hayo jana
wakati akifungua Mkutano wa
Kwanza wa Baraza la Wafanyakazi
wa Ofisi ya Msajili wa Hazina kwa
laam.

Akizungumza baada ya kuka-
ribishwa na Mwenyekiti wa Mkuta-
no huo, Msajili wa Hazina, Mgonya

Benedicto, Dk. Ndumbaro alisema;
“Ni ukweli usiopingika kuwa kuto-
kana na majukumu makubwa ya
kusimamia takribani mashirika
na taasisi za umma 237, kampuni
50 ambako serikali imewekeza
mtaji wake kwa utaratibu wa hisa.
Pamoja na kusimamia mashirika
ya umma, viwanda na mashamba
341 yaliyobinafsishwa, Ofisi ya
Msajili wa Hazina ina mchango
mkubwa katika ukuaji wa uchumi
wa nchi yetu.”

Dk. Ndumbaro aliongeza kuwa
watumishi wa Ofisi ya Msajili wa
Hazina wanapaswa kuzingatia
kuwa nchi inawategemea Kkatika
ukusanyaji wa mapato yasiyo ya
kodi, kupunguza matumizi na kui-
marisha utawala bora kupitia usi-
mamizi madhubuti wa mashirika
na taasisi za umma, hivyo ili kufikia
malengo hayo, wanapaswa kutimi-
za wajibu wao kikamilifu.

“Kila mtumishi katika Ofisi ya
Msajili wa Hazina anapaswa ku-
tambua wajibu wake kwa Taifa na
kujitambua kuwa ana umuhimu

katika kuwezesha taifa kufikia
malengo yake.

“Endeleeni kufanya kazi kwa
bidii, uadilifu, weledi na uzalendo
mkubwa katika kusimamia rasili-
mali za umma mlizopewa dha-
mana ya kuzitunza na kusimamia
ili zilete tija na kuongeza mapato
yasiyo ya kodi kuchangia mfuko
mkuu wa serikali kuwa na uwezo
wa kuboresha huduma kwa wa-
nanchi na maslahi ya watumishi
wote,” alisema.

Awali, Msajili wa Hazina alim-
shukuru yeye binafsi kwa kukubali
mwaliko na kushiriki kikao cha
Baraza la Wafanyakazi lakini pia
serikali kwa kuendelea kuiamini
ofisi yake katika usimamizi wa ma-
shirika na taasisi za umma.

Mgonya alimshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa kumteua kuwa
Msajili wa Hazina ili kuendeleza
jukumu la usimamizi wa rasilimali
za nchi zinazotokana na uwekezaji
wa serikali. Msajili wa Hazina,
katika mkutano huo, aliwasilisha
mambo mbalimbali ambayo ofisi

imeyatekeleza katika kuimarisha
usimamizi wa mashirika ya umma,
lakini pia aliwasilisha mikakati ili-
yopo katika kuimarisha usimamizi
kwenye Mashirika na Taasisi za
Umma ili mchango wa uwekezaji
wa serikali uweze kuleta tija kwa
maendeleo ya nchi.

Alisema ufanisi wa usimamizi
wa Ofisi ya Msgjili wa Hazina
umejidhihirisha katika maeneo
mengi, akitolea mfano ukusanyaji
wa mapato yasiyo ya kodi kuwa
katika kipindi cha miaka minne
cha kuanzia mwaka 2016/17 hadi
2020/21 mapato yameongezeka
kutoka Sh. bilioni 161.03 hadi Sh.
bilioni 637.67.

Kwa mujibu wa Mgonya, mapato
haya ni yale tu yanayopitia akaunti
za Ofisi ya Msajili wa Hazina na
kwamba endapo yangejumuisha
na yale yanayokwenda moja kwa
moja kwenye mfuko mkuu wa seri-
kali, yangepaa zaidi akitolea mfano
kabla ya janga la corona mapato
yalifikia Sh. trilioni 1.052 mwaka
2018/19.

1
Ndalichako
akemea urasimu
Utoaji habari

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

WAZIRI wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia, Prof. Joyce Ndalichako,amekemea
urasimu unaofanywa na baadhi ya
wakuu wa taasisi zilizo chini ya wiz-
ara kwa kutokutoa habari kutangaza
mambo yanayofanyika.

Kutokana na hali hiyo, amewaa-
giza wakuu wa taasisi hizo kuwa-
pa mamlaka maofisa habari ku-
fanya majukumu kwa kutoa habari ili
kuelezea kazi kubwa inayofanywa na
wizara katika sekta ya elimu.

Prof. Ndalichako alitoa agizo
hilo, katika kikao kazi kilichowaku-
tanisha wakuu wa taasisi, maofisa
mawasiliano ya umma na maofisa
habari wa taasisi mbalimbali za elimu
nchini, kilichofanyika mjini hapa.

Alisema Serikali imekuwa ikitoa
fedha nyingi kwa wizara kwa ajili ya
utekelezaji wa miradi mbalimbali ya
elimu nchini lakini haisemewi katika
vyombo vya habari kutokana na
urasimu kutoka kwa wakuu wa taasisi
ambao hawawapi nafasi maofisa
habari wao kuelezea kwenye vyombo
vya habari.

Alisema urasimu wanaofanyiwa
maofisa habari na wakuu wa taasisi
hizo haukubaliki na kuwataka wakuu
hao kuwapa fursa maofisa ma-
wasiliano kutumia nafasi zao ili kuse-
mea miradi mbalimbali inayotekele-
Zwa na serikali.

Aidha, aliwataka maofisa mawasili-
nao na maofisa habari kutangaza ma-
fanikio ya sekta ya elimu ili wananchi
wafahamu serikali ilivyowekeza
fedha nyingi katika maendeleo ya
elimu nchini.

Ndalichako alisema mafakinio ka-
tika sekta ya elimu ni makubwa na si
ya kificho, hivyo ni vyema wananchi
wakafahamu ni namna gani seri-
kali ilivyowekeza katika kuhakikisha
elimu bora inatolewa.

Prof. Ndalichako alisema mara
nyingi amekuwa akishuudia maofisa
mawasiliano wanajielekeza zaidi
katika kutangaza matukio ya viongozi
wanapokuwa katika shughuli mbalim-
bali kwenye taasisi zao na baada
ya matukio hayo hakuna kinachoen-
delea.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara hiyo,
Prof. James Mdoe, aliwataka maofisa
habari na maofisa mawasilino ya
umma, kutekeleza majukumu yao
kwa kupanga mikakati ya utend-
aji kazi wa kisasa ikiwa ni pamoja
na kutumia mitandao ya kijamii ili
kuboresha taarifa kuwafikia wananchi
kwa uharaka zaidi na kuacha kusubiri
matukio ya viongozi.

Naye Mkuu wa Mawasiliano na
Habari kutoka Chuo Kikuu cha Dar es
Salaam, Dk Dotto Kuhenga, alisema
kuna umuhimu wa wanahabari ku-
fahamu kazi za taasisi zao ili kutoa
taarifa kwa ufasaha zaidi na si ku-
subiri kuwapo kwa upotoshaji katika
mitandao ya kijamii ndipo watoe
ufafanuzi.
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Ndoto zinatimia na kuwa kweli Tanzania kupitia
Dream Maker ya betPawa

Watanzania 13 wanaishi ndoto zao sasa hivi katika jamii aweze kucheza.
kwa msaada wa betPawa Dream Maker.

Alisema,”Watu wa umri wowote, jinsia, hali
betPawa ilitembelea nchi ndani ya Dream ya kijamii au kiimani watakuja pamoja”
bus, kuhamasisha watu kutushirikisha katika
ndoto zao. Ndoto zote zilizo wasilishwa Erick anafungua ukumbi wa kuangalia
zilipitiwa kwa umakini na zile ambazo michezo moja kwa moja. Alieleza “Hii ni

zinahamasisha zaidi zinatimizwa. ndoto niliyokuwa nayo muda mrefu sana.
Kupitia Dream maker, nitawafanya na

Basil anajengewa nyumba ya wazazi wake, ndoto za wengine pia kutimia.”

ambayo iliharibika kutokana na mafuriko.

“Hii itakua ni ndoto ya maisha yangu. Hiki ni Kazi ya Dream maker haikuhisha hapo.

kitu muhimu sana kwangu,” Alieleza. Athumani, Chacha, Clement, Edwin, Juma,

Lusungu, Paul, Rayah, Steven na Upendo
Kocha wa mpira wa kikapu Boaz anajenga nao ndoto zao zilifanikiwa kuchaguliwa pia.
uwanja wa kisasa wa kikapu ili kila mtu

Fuatilia safari ya wenye mtpam
Ndoto kupitia betpawadreamers.com/tanzania

Cheza kiasi. 18+. betPawa imesajiliwa chini ya bodi ya michezo ya kubashiri ya Tanzania. Leseni #SBI000000026.

216579002
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Ligi Kuu Bara irejee na
burudani si ‘mauzauza’

LIGI Kuu ya NBC Tanzania Bara imerejea tena kuanzia jana kwa
timu nne kushuka dimbani kupambana wakati leo Jumamosi
mechi nyingine tatu zinatarajiwa kuchezwa kwenye viwanja
tofauti hapa nchini.

Mbali na ligi hiyo, pia Ligi Kuu ya PBZ Zanzibar nayo imerejea
kuanzia jana na kesho itaendelea kwenye viwanja mbalimbali
vya Unguja na Pemba.

Ligi hizo zilisimama kupisha kalenda ya kimataifa ya Shirik-
isho la Soka Duniani (FIFA), ambapo mataifa mbalimbali yali-
kuwa yanapambana kucheza mechi za kusaka tiketi ya kushiriki
fainali za mwakani za Kombe la Dunia huko Qatar.

Kwa upande wa Tanzania, Timu ya Taifa maarufu Taifa Stars
yenyewe imeshatolewa kwenye kinyanganyiro hicho baada ya
kushindwa kuzichanga vyema karata zake.

Taifa Stars inayonolewa na Kim Poulsen, raia wa Denmark,
ilimaliza mechi za hatua ya makundi ikiwa kwenye nafasi tatu
ikiwa na pointi nane, nyuma ya vinara Jmahuri ya Kidemokra-
sia ya Congo (DRC), waliofikisha pointi 11, Benin waliokuwa na
pointi 10 na Madagascar iliburuza mkia ikiwa na pointi nne.

Mbali na timu za Afrika, pia Ulaya mataifa mbalimbali nao
walikuwa kwenye mchakato huo na baadhi ya timu tayari zime-
shakata tiketi ya kwenda Qatar huku nyingine sawa na mataifa
10 ya Afrika yakisubiri hatima yao baada ya kucheza michezo ya
hatua ya mtoano ambayo itachezwa Machi mwakani.

Hayo yamemalizika, waliofanikiwa wamefanikiwa, na wal-
iokosa tiketi ya kushiriki fainali hizo zinazokuja, bado wana na-
fasi ya kukaa na kutafakari pale walipokosea ili kuanza kujiima-
risha kwa ajili ya mashindano mengine yatakayochezwa 2026.

Tunaamini mbali na Taifa Stars kushindwa kutimiza ndoto
zake kama ilivyotarajiwa, lakini kuna baadhi ya mambo am-
bayo wachezaji, viongozi, wadau na mashabiki wa soka Tanza-
nia wamejifunza kupitia michuano hiyo mikubwa iliyoko mbele
yetu.

Nidhamu ambayo ilionekana kwa timu zote zilizokuwa zi-
nashiriki michuano hiyo iwe fundisho kwa wachezaji wa hapa
nchini ambao siku moja nao wanatakiwa kupata nafasi ya ku-
peperusha bendera ya taifa.

Hakuna timu ambayo inaweza kuvuna matokeo chanya kama
haikuwa na maandalizi bora au wachezaji wenye viwango vya
juu ambao wanaweza kushindana.

Umefika wakati kwa wachezaji wanaoshiriki katika ligi mbal-
imbali za hapa nchini wakajituma na kucheza kwa bidii ili
kuonekana na mawakala wa nje na hatimaye kusajiliwa na timu
zinazoshiriki ligi zilizoendelea.

Viwango na ufundi vilivyoonyeshwa na wachezaji wa Afrika
wanaocheza kwenye Ligi za Ulaya vimesaidia kwa kiwango
kikubwa kuzibeba timu zao, hivyo hilo ni somo kwa nyota wa
hapa nchini kuendelea kujituma na kusajiliwa Ulaya na baadaye
watakaporejea kuitumikia Stars, wanakuja wakiwa imara na
walio tayari kwa mapambano.

Kama ambavyo tumeshuhudia vikao vya maandalizi ya mch-
ezo, namna timu zilivyoingia uwanjani, tunatarajia hayo pia
yaonekane kwenye mechi za Ligi Kuu ya NBC Tanzania, Ligi ya
Championiship ambazo huzalisha idadi kubwa ya wachezaji
wanaoitwa kwenye kikosi cha Stars.

Wachezaji wanatakiwa kuamini soka safi ndiyo huzalisha
matokeo chanya na kamwe si kufanya vitendo vya kishirikina
kama tutahitaji kufika kule ambapo Waafrika wenzetu kutoka
Algeria, Tunisia au Nigeria walipo.

Tutumie kile tulichojifunza katika mechi za kimataifa kuzipa
heshima ligi zetu kwa sababu msingi imara wa mchezaji huan-
zia sasa na si kusubiri ngazi ya juu ambayo ataifikia.
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@MSAMBA

B Muungwana Lazima Nilonge
Chendacho mavani hakina marejeo

MAVA ni makaburi. Kinachoenda makabu-
rini hakiwezi kurudi tena. Mathalani mtu
aliyekwisha kuzikwa makaburini hawezi
kuwa hai tena. Methali hii hutumiwa kutu-
funza kitu kinachotwaliwa na anayetuzidi
nguvu hatuwezi kukipata tena. Pia tuna-
himizwa tuvitunze vizuri vitu tulivyonavyo.

Aidha, “Chako ni chako, cha mwenzako
si chako.” Maana yake kitu unachokiita
chako ni kizuri na huweza kukufaa na una
uhuru nacho kuliko cha mtu mwingine.
Tunafunzwa tuvitegemee vitu vyetu na
wala si vya watu wengine . Tunasihiwa tu-
vithamini vitu vyetu ingawa sio vizuri kama
vya watu wengine.

Vile vile tunaambiwa “Chako kikioza
hakinuki (unakianikaanika). Maana yake
kitu chako kikisha haribika unajaribu kuk-
ishalikishaliki (rekebisha ili kifanye kazi
vyema.)

Neno “fedha” lina maana tatu; 1. Madini
yenye rangi ya kijivu - nyeupe. 2. Metali
ya thamani inayotumiwa kutengenezea
saraft, vito au vitu vya mapambo. 3. Sarafu
ambayo hutumika kulipia huduma;=pesa,
hela.

Ndio maana wahenga walisema “fedha
ilivunja nguu, milima ikalala.” Kwamba
fedha zina uwezo wa kuvunja milima na
vilima.

Methali hii hutumiwa kupigia mfano
uwezo wa fedha. Mtu akiwa na fedha
anaweza kufanikiwa kufanya mambo am-
bayo asingeweza kuyafanya wala kudhania
kuyafanya.

Nina sababu ya sababu ya kutumia meth-
ali mbalimbali kuhusu uwezo wa fedha.
Naam, penye nia pana njia.” Ikiwa mtu ana
dhamira ya kufanya jambo fulani hawezi
kukosa njia.

Methali hii hutumiwa kutukumbusha tu-
wapo na nia ya kufanya jambo fulani, lazi-
ma tutafanikiwa. Wewe unayesoma makala
hii waweza kukisia (kitendo cha kubahati-
sha dhati ya jambo;= dhania) ninachotaka
kueleza?

Hapa nazungumzia vilabu vyetu vya
kandanda nchini hasa Simba na Yanga,

Methali hii
hutumiwa
kutukum-
busha
tuwapo
naniaya
kufanya
jambo fu-
lani, lazima
tutafaniki-
wa. Wewe
unayeso-
ma makala
hii waweza
kukisia (ki-
tendo cha
kubahati-
sha dhati
ya jambo;=
dhania)
nina-
chotaka
kueleza?

Shirikisho la Soka Tanzania (TFF) na
Serikali tusidanganyane. Mpaka unapo-
soma makala hii, Tanzania imepoteza
fedha nyingi ili kulipa mishahara mi-
kubwa kwa wachezaji na makocha wa
mchezo huo kutoka nje ya nchi ambao
hulipwa maradufu ya fedha wanazolip-
wa wachezaji na walimu wa kandanda
kutoka ughaibuni (mbali, nje ya nchi.)

Kwanini twapoteza fedha za nchi yetu
masikini na kuwanufaisha watu wa nchi
nyingine ilhali hali yetu ni dhaifu, yenye
kutokuwa na nguvu na dhalili, yaani
hali ya chini? Je, ni kweli kuwa Tanzania
nzima hakuna wachezaji wanaoweza
kusajiliwa na timu zetu hata tuwatege-
mee wachezaji wa ughaibuni?

Wahenga walisema: “ Ungapiga teo
mtama waliwa.” Maana yake mtama
unaendelea kuliwa ijapokuwa unaende-
lea kuwapiga teo (munda) ndege.

Methali hii hutumiwa kupigia mfano
wa mtu anayechelea kulifanya jambo
vizuri inavyotakiwa au anayechelewa
kuliwahi wakati unaostahiki. Huweza
kutumiwa pale ambapo juhudi fulani
hazielekei kuzaa matunda.

Tanzania kuna wachezaji wazuri
sana ila tunashindwa kuwagundua ku-
tokana na ubozi (upumbavu) wetu wa
kudharau watu na vitu vyetu wenyewe.
Matokeo yake kuna wachezaji kadhaa
wazalendo wanaocheza kandanda nchi
zingine kwa mafanikio makubwa.

Yasemwa “Tamaa mbele mauti nyu-
ma.” Maana yake ukiweka tamaa mbele
mauti yatakuwa nyuma yakikufuata,
mabaya yatakufuata. Methali hii hu-
tumiwa kwa mtu mwenye tamaa nyingi.
Wanadamu tunafunzwa madhara ya-
nayoweza kutupata kutokana na tamaa
isiyokuwa na mipaka.

Vilabu vyetu vya kandanda, TFF
na Serikali wafanye tafakuri (mawazo
mazito), kuhusu jambo hili kwani kuna
wachezaji wengi walio tayari kuwa wa-
nafunzi wa kandanda. Kazi kwenu.

marobarnabas@yahoo.com
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MUDU COMPANY LTD, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD, ,LEGENDS
AUCTION MART LTD ,SALEI AUCTION MART LTD,CHAMPION AUCTION MART,MAKI
RECOVERIES LTD,PSALM AUCTION MART,MALAPA AUCTION MART,HEDANE ENTERPRISES
LTD,KILICRAALS AUCTIONEER, DESTENI COMPANY LIMITED, MASE INTERNATIONAL
LTD,TAUSI AUCTION MART,MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLECTORS,JY AUCTIONEERS
CO.LTD, SMARKCORE GROUP LTD, WAUNGWANA AUCTION MART LTD, BEST GROUP LTD,
NGOMENI AUCTION MART,MOPEH COMPANY LTD,KOTI BROTHERS LTD,MBUZAX AUCTION
MART kwa mamlaka tuliyopewa na Jamhuri ya Muunganowa Tanzania, chini ya benki ya AKIBA
COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa wafuatao ndani ya siku 14
kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

T JINALAMTEJA AINAYADHAMANA ANALAIVENVEDHAINA VKL TAREHE YA MNADA
ALILOKOPA DHAMANA ILIPO
MBAGALA RS BERNARD NYUMBA MBAGALA 14/12/2021 KUNZIA SAA NNE
SHENCOMA TRAZIAS BERNARD ISHENGOMA MWANAMTOTI | ASUBUHI NA KUENDELEA
MBAGALA ELIAMACHAKAULEMA | NYUMBA ELIA MACHAKA ULEMA UNGINDONI 16/12/2021 KUNZIA SAA NNE

KIGAMBONI ASUBUHI NA KUENDELEA

WaterAid
TENDER No. PREQUALIFICATION/ PR/ 01/2021/2022 /2023

Pre- qualification of Contractors for the Construction of WASH
infrastructures in Kisarawe District

WaterAid is an International Non-Governmental Organization, with a vision of
ensuring Safe Water Sanitation and Hygiene (WASH) for Everyone, Everywhere by
2030. WaterAid has had its operations in Tanzania since 1983 under the name
“WaterAid Tanzania” which is registered as Non-Governmental Organisation in
The Republic of Tanzania (NO.S0.7557).

MBAGALA | GRACEANTONYNGATA | NYUVBA GRACE ANTONY MGATA VANGE VANGE | 16/12/2021 KUNZIA SAA NNE
MSONGOLA | ASUBLHI NA KUENDELEA WaterAid Tanzania (WAT) operates as a Country Programme and functional office
NGGREY | SAVSONINUSSA NYUNBA IAKARIA WAVBURANYAULE MTANAIDRE | 247122001 KINTIASMANNE of WaterAid UK; within East African Region. The head office is in Dar es Salaam,
SAMANY VIWEGE ASUBUHI NA KUENDELEA Rufiji Street, Plot No.1469, Masaki Area within Kinondoni District.
AGGREY | FRANK SNART MIWASHI | NYUMBA FRANK SNART MWASHI MTAAWA 201127021 KUNZIA SAANNE Water Aid Tanzania has received fund from the Japan International Cooperation
ASUBLHI NA KUENDELEA . . .
VALCHERAOA Agency (JICA) for implementing a programme for Improvement of Hygiene
DODOMA NYUMBA DODOMA 07712/2001 KUNZIA SAA NNE Behaviour in Schools and Health Care Facilities. This project aims at improving
MGINA HUSSEIN THABIT MGINA HUSSEIN THABIT ASUBUHI NA KUENDELEA access to WASH services and good hygiene behaviours in 30 primary schools and
DODOMA | JACQUILINE GAMARIELI | KIWANJA NZUGUNI 06/12/2021 KUNZIA SAA NNE 15 health care facilities(dispensaries) in Kisarawe district.
JOHN JACQUILINE GAMARIELI JOHN ASUBUH NA KUENDELEA . o o _
Water Aid Tanzania invites applications from interested contractors who are
ILALA BIAGATISEAFOODS CO. | NYUVBA () DAVID ABEL MLAUBSADIKI NTAHONDI | CHARAVBEA | 16/12/2021 KUNZIA SAA NNE registered by Contractors Registration Board (CRB) with class six, five and four for
o VERORD MKURANGA | ASUBUHINA KUENDELEA prequalification for the assignment of improving WASH infrastructures in
ILALA HASSAN SADIKIHILALI | NYUMBA HASSAN SADIKI HILALI TOANGOMA | 17/12/2021 KUNZIA SAA NNE Kisarawe District in Coastal Region from December 2021 to February 2022. The
ASUBLHI NA KUENDELEA main works includes:
BUGURUNI | SEIF HAMADNASSORO | NYUMBA SEIF HAMAD NASSORD MBAGALA 15/12/2021 KUNZIA SAA NNE — —
ASUBUHI NAKUENDELEA Item | Activity Description QTy
VAN ASHAHAMADIKNINA | NYUNBA ASHAHAMADIKNVINA KNULEWAJORE | Z1712/2021 KUNZIASAANNE ! Construction/rehabilitation of sanitation facilities 45 sites
ASUBLHI NA KUENDELEA 2 Construction /rehabilitation of water supply systems/
UBUNGO | SAIDIAKILIMALIKALILWA | NYUMBA SAIDI AKILIVIAL KALILWA MWASONGA | 08/12/2021 KUNZIA SAANNE schemes/ water points 45 sites
HGAMEON ( ASUBURY A KUENDELEK 3 | Construction / rehabilitation of handwashing facilities 45 sites
UBNGO | MNANARAMSIKONDO | T ——— sy | T A SHA
MATAVEO ASUBUH A KUENDELEA Following documents should be submitted:
ASUSTINOKLUNDE 102001 KUNZA SAA NNE * Company profile that includes legal documents (Valid licenses and legal
NGO WYONBA AUGUSTINO KILUNDE SANGA TANDALE d ' ' ' ' ' ificate. busi
SANGA ASUBUHI NA KUENDELEA ocumentation to operate in Tanzania e.g. incorporation certificate, business
i license and relevant tax certificates, licenses from CRB.
T5/12/2021 KUNZIA SAA NNE oL i ' i
GRACEELIASMAHUGI | NYUMBA EMVANUEL KASANZU& GRACE MAHUGI | MBEZIMSIGANI | o A KUENDELER L'S_t of major equipment(s) for carrying ouf[ the works. ) .
A list of recent performed contracts of similar nature including the names
UBUNGO 16/12/2021 KUNZIA SAA NNE and addresses of the employers for verification.
MARIAM PATRICK SHAYO | NYUMBA DORICE YOHANA MWAKAPESA MBEZIMSAKUZI | ASUBUHI NA KUENDELEA + Recent financial statements of the bidder/bank statement g
KINONDONI | ALLIANCE DISTRIBUTORS | NYUMBA KANISAAC MRUMA MALANBA 217122021 KUNZIA SAA NNE * Aduly Certified Power of Attorney S
AL ASUBLHI NA KUENDELEA S . o _ _ .
UBUNGO | REALTASTEBAKERY | NYUMBA THEQDORY THEONEST BYABATO KIBAMBA 07/12/2021 KUNZIA SAANNE Eligible interested bidders should send their bids to WaterAid Tanzania Office
B LB NAKUENDELEL before 24th November 2021 by 10:.00am East African Time; through
ZuenaMasumay@wateraid.org, Cc NicombolweKidagho@wateraid.org. Bids shall
MBAGALA | MANENO MUSSAISHAILI | NYUMBA MANENO MUSSA SHAIL TEMEKE 08/12/2021 KUNZIA SAANNE

ASUBUHI NA KUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi atalazimika kulipa 25% ya bei ya nyumba au kiwanja papo hapo baada ya mnada
kumalizika na 75% itakayobaki italazimika kulipwa ndani ya siku 14.

2.lkiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la Mnada kuhusiana na malipo ya awali,
hatarudishiwapesayoyotealiyokwishailipa.

3. Kwa mawasiliano zaidi; tupigie simu no.0784252048/ 0768672367/ 0754497396/ 0765999000/
0715363537/ 0674821287

4.lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba benki itarudisha kiasi cha fedha
kilichowekwa na mnunuzi benki bila gharama yeyote.

116580102

be addressed to: “Country Director — WaterAid Tanzania, PO. Box 33759 Plot
No.1469 Rufiji Street: Off Haile Selassie Rd - Msasani Peninsular, Dar es Salaam:
Tanzania!" and clearly marked “Bid for Pre-qualification of contractors for the
Construction of WASH infrastructures in Kisarawe District”. The bids Opening will
be on 24th November 2021 from 11:00am at WaterAid Country Office.

Note: WaterAid has a Mandatory Operating Procedure (MOP) and therefore for those
who will visit our office for, submision or tender opening will not be allowed to enter

office premises without properly wash their hand and wearing masks
-]
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Wadaiwa
kukiuka
uuzaji wa
madini

Na Mohab Dominick, KAHAMA

WAFANYABIASHARA wa Dhahabu
katika soko la madini hayo mjini hapa,
wamelalamikia kitendo cha baadhi
yao kununua bidhaa hiyo nje ya soko
jambo ambalo ni ukiukaji wa utaratibu
uliowekwa na serikali.

Pia wafanyabiashara hao wamesema
kitendo hicho kinawaumiza wenzao
ambao wametii agizo la kuuzia madini
ndani ya soko hilo.

Malalamiko hayo yalitolewa jana na
mmoja wa wafanyabiashara hao, Rena-
tus Maji, aliyezungumza kwa niaba ya
wenzake mbele ya Mkuu wa Wilaya ya
Kahama, Festo Kiswaga, alisema hatua
hiyo inawaumiza waliotii agizo la seri-
kali la kufanyia biashara ya madini
kupitia soko.

Maji alisema hali hiyo inawatia
hasara kwa kuwa wote wamewekeza
mitaji mikubwa kwa wachimbaji.

Kutokana na hali hiyo, alitumia
mwanya wa mkutano wa mkuu wa
wilaya na wafanyabiashara kuiomba
serikali kudhibiti hali hiyo ili wateja
wote wapeleke dhahabu katika soko
hilo ili wote wafanye biashara yenye
tija na kwamba serikali haitapoteza
mapato yake.

Akijibu malalamiko hayo, Ofisa Ma-
dini Mkazi Mkoa wa Kahama, Jeremiah
hango, alisema ofisa huyo alisema
kuanzia sasa ofisi yake itafanya msako
mkali kuwabaini wafanyabiashara
wanaonunua dhahabu nje ya soko
hilo ambao ni kinyume cha utaratibu
uliowekwa na serikali badala yake ali-
wataka wajisalimishe na kuachana na
tabia hiyo.

Hata hivyo, ofisa madini huyo katika
mkutano huo uliofanyika eneo la soko
la Madini, alimweleza mkuu wa wilaya
kuwa ofisi yake imekusanya Sh. bilioni
34.88 sawa na asilimia 110 ya lengo la
miezi minne kwa mwaka wa fedha
2021/22.

Alisema katika kipindi hicho, wali-
pangiwa kukusanya Sh. bilioni 31 lakini
kwa ushirikiano na wachimbaji, wame-
vuka lengo la serikali na kukusanya Sh.
bilioni 34.88.

Kiswaga kwa upande wake ali-
ipongeza Ofisi ya Madini Kahama kwa
kuvuka lengo la serikali walilopangiwa.

“RMO (Ofisa Madini Mkazi) na timu
yako endeleeni kuchapa kazi kwani
mmevuka lengo. Bajeti ilikuwa kuku-
sanya Sh. Bilioni 31 lakini mmekusanya
Sh. bilioni 34.88 na ninyi wafanyabi-
ashara wa madini endeleeni kuchapa
kazi kwa amani,” alisema.

Mkuu huyo wa wilaya alisema yeye
pamoja na kamati ya ulinzi na usalama
atahakikisha wafanyabiashara hao
wanafanya shughuli za madini kwa
amani na utulivu huku akikaribisha
wawekezaji wengine kuwekeza kwe-
nye sekta ya madini katika wilaya yake.

PAC yataka Kasi usambazaji gesi majumbani

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kudumu ya Bunge
ya Hesabu za Serikali (PAC) im-
etoa wito kwa serikali kuhakiki-
sha kuwa suala la usambazaji gesi
majumbani kuwa la kipaumbele.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo,
Naghenjwa Kaboyoka, alisema
baada ya ziara ya kamati kutem-
belea miundombinu mbalimbali
ya gesi iliyoko mkoani Mtwara,
Pwani na Dar es Salaam.

Alisema usambazaji wa gesi
hiyo majumbani, uzingatie ku-
peleka nishati hiyo kwenye

maeneo yenye watu wengi ili
kupunguza matumizi makubwa
ya mkaa ambayo yanasababisha
ukataji wa miti, hivyo kuchochea

uharibifu wa mazingira.

Kuhusu ziara ya kamati hiyo
kwenye miundombinu ya gesi,
alisema kuwa kamati imeona
uwekezaji mkubwa uliofanyika
na kufurahishwa na wafanyakazi
Watanzania wanavyoendesha na
kusimamia miundombinu hiyo
kwa ufanisi mkubwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka la Maendeleo ya Petroli Tanza-
nia (TPDC), Dk. James Mataragio,
aliieleza Kamati hiyo kuwa kazi
ya usambazaji gesi majumbani
inaendelea katika mikoa mbalim-
bali.

Hata hivyo, alisema ili gesi hiyo
isambazwe kwa wananchi wengi
zaidi, wameanza kukaribisha
kampuni binafsi ili kufanya kazi
hiyo.

Ziara ya PAC ilikuwa na malen-
go mbalimbali ikiwamo kuona
kama ujenzi wa miundombinu ya
gesi iliyopo inalingana na thama-
ni ya fedha iliyotolewa.

Wajumbe wa PAC walitembe-
lea mitambo ya kuchakata gesi
ya Mnazi Bay ambako gesi hiyo
husafirishwa kwenda Mtwara
mjini ili kuzalisha umeme unao-
tumika katika mikoa ya Mtwara
na Lindi na nyingine hupelekwa
kwenye mitambo ya kuchakata
gesi ya Madimba inayomilikiwa
na TPDC.

Kamati hiyo pia ilitembelea
visima vya gesi vitano vilivyoko
nchi kavu katika eneo hilo la Mna-
zi Bay, nyumba zilizounganishwa
na gesi asilia kwa ajili ya kupikia
na matoleo ya bomba kubwa la

gesi ambayo hupeleka gesi mae-
neo  mbalimbali ikiwamo ki-
wanda cha Saruji cha Dangote,
mkoani Mtwara.

Wajumbe hao walitembelea
mitambo ya kuchakata gesi asilia
Madimba yenye uwezo wa futi za
ujazo milioni 210. Gesi hiyo baada
ya kuchakatwa, husafirishwa kwa
bomba kubwa linalotoka eneo
hilo mpaka mkoani Dar es Sa-
laam, hivyo kuwezesha gesi hiyo
kutumika kwa matumizi mbalim-
bali ikiwamo kuzalisha umeme,
kutumika viwandani, kwenye
magari na majumbani.

Vilevile, wajumbe hao walitem-
belea vituo vya kupokea gesi ili-
yochakatwa vya Somanga mkoa-
ni Lindi na Kinyerezi jijini Dar es
Salaam.

Mkuu wa Wilaya ya Kahama, Festo Kiswaga (kulia), akizungumza na wanunuzi wa madini ya dhahabu katika soko kuu la madini Kahama,
mkoani Shinyanga jana, alipofanya ziara kusikiliza kero mbalimbali zinazowakabili ili kuzitafutia ufumbuzi. PICHA: SHABAN NJIA

Wajenga nyumba ya mganga kwa mapato mazao ya misitu

Na Christina Haule,
MOROGORO

KOyl Cha Thombwe katika
Mamlaka ya Mji Mdogo wa Mi-
kumi wilayani Kilosa, kimetumia
mapato ya misitu kujenga nyum-
na kunusuru uhai wa mama na
mtoto kwa kuwapunguzia safari
ya zaidi ya kilomita 20 kufuata
huduma ya afya.

Kabla ya kujengwa kwa ny-
umba hiyo, wananchi walikuwa
wakifuata huduma Mikumi jam-
bo linalosababisha kinamama
kujifungulia njiani na wengine
kuhofiwa kupoteza maisha.

Thombwe, Vashty Chimile, alise-

ma hayo jana wakati wa kikao cha
pamoja na viongozi wa Shirika la
Kuhifadhia Misitu ya Asili Tanza-
nia (TFCG) na Mtandao wa Jamii
wa Usimamizi wa Misitu Tanzania
(MJUMITA) juu ya maendeleo na
changamoto za usimamizi shiriki-
shi wa misitu kwa jamii (USM]).

Uhifadhi huo unafanyika kupi-
tia mradi wa kuhifadhi misitu kwa
kuwezesha biashara endelevu ya
misitu Tanzania (CoforEST) un-
aotekeleza mradi katika wilaya
saba za Tanzania kupitia ufadhili
wa Shirika la Maendeleo la Uswisi
(SDC).

Chimile alisema kabla ya mra-
di wa CoForEST ulioanzishwa
mwaka 2019, jamii wakiwemo
kinamama, hasa wajawazito saba

wajifungulia njiani kwa sababu
walitumia muda mwingi baraba-
rani kwenda katika Hospitali ya
Mtakatifu Kizito kupata huduma
kwa sababu mganga wa zahanati
moja kwa wiki baada ya kukosa
nyumba ya kulala.

Alisema baada ya kuchoshwa
na usumbufu huo na kuona wa-
nayo makusanyo ya mapato ya
mradi, waliamua kutenga kiasi
fedha kwa ajili ya ujenzi wa ny-
umba ya mganga wa zahanati,
madarasa, kujenga vyoo viwili
vya Shule ya Msingi Thombwe,
kuweka umeme kwenye majengo
ya serikali na ukarabati wa bara-
bara kwa kiwango cha changa-
rawe.

Ofisa huyo alisema fedha hizo
zilitokana na mapato ya mazao
ya misitu zaidi ya Sh. milioni 200
ambazo walizokusanya tangu
mradi unaanza hadi mwaka
huu.

Mmoja wa wajumbe ya kamati
alisema kinamama wamekuwa
waathirika wakubwa kiafya na
kwamba anaushukuru mradi kwa
kuwawezesha kupata fedha za ku-
tosha kuendeleza miradi mbalim-
bali ya maendeleo.

“Awali hatukuwa na nyumba ya
mganga hapa na mama akishikwa
uchungu usiku, alilazimika kuji-
fungulia njiani na wengine wame-
kuwa wakifariki dunia njiani,”
alisema.
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Abainisha
namna kufikia
uchumi wa kati
kwa Tanzania

Na Renatha Msungu, DODOMA

Ili Tanzania ifike kwenye
uchumi wa kati wa juu,
Watanzania wanatakiwa
kufanya kazi kwa bidii iki-
wamo kutumia fursa mbal-
imbali zinazowazunguka ili
kujiinua kiuchumi, imeele-
ZWa.

Hayo yalisemwa jana na
Katibu Tawala Msaidizi
Mkoa wa Dodoma, Aziza
Mumba, wakati akifungua
semina ya wajasiriamali
wadogo wanaojihusisha na
uzalishaji wa mvinyo
mkoani hapa. Semina hiyo
iliandaliwa na Shirika la
Viwango Tanzania (TBS) na
Shirika la Kuhudumia Vi-
wanda Vidogo (SIDO).

Mumba alisema serikali
inaendeleza mnyororo wa
thamani katika mazao mbal-
imbali likiwamo zabibu,
hivyo wajasiriamali wana-
paswa kutokata tamaa ili
kukuza uchumi wa nchi.

“Nashukuru TBS kwa
kufanya haya mafunzo
kuwapatia ujuzi na kuwa-
jengea uwezo ili wawe jasiri
katika usindikaji wa zabibu
jambo ambalo litawasaidia
sana katika kuongeza kipato
na kupata soko kubwa nda-
ni na nje ya nchi,” alisema
Mumba.

Alizitaka halmashauri zote
Mkoa wa Dodoma kuende-
lea kutoa ushirikiano kwa
TBS wanapoendelea kutoa
bidhaa zenye viwango.

Meneja wa TBS Kanda ya
Kati, Nickonia Mwabuka,
alisema shirika limeandaa
mafunzo hayo kwa kush-
irikiana na SIDO lengo
likiwa kuwajengea uwezo
ili kuzalisha bidhaa zenye
ubora na usalama hatimaye
kujikwamua kiuchumi.

“TBS inasaidia kupima
bidhaa hizi ili kuwa na soko
la kimataifa na mpaka sasa
wasindikaji 15 wamefaidika
na mfumo huu na kupitia
mafunzo haya, watafani-
kiwa kwa kiasi kikubwa
“alisema Mwabuka.

Wajasiliamali walioshiriki
mafunzo hayo, walise-
ma kwao ni fursa kubwa
kwa kuwa wanajifunza
namna ya kuboresha bidhaa
za0 zinazotokana na zabibu
jambo ambalo litasaidia ku-
pata masoko na kujulikana
ndani na nje ya nchi.

Ofisa Kilimo wa Jiji la
Dodoma, Agness WQisso,
alisema wataalamu wanase-
ma mvinyo mzuri unaanzia
shambani, hivyo ni lazima
wakulima wajua ni namna
gani watazalisha zabibu
nzuri.

Wizara yatafsiri sheria 154

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Katiba

na Sheria, Prof.

Palamagamba Ka-

budi, amesema
hadi sasa wizara yake imetafsiri
sheria 154 na kuzipeleka katika
lugha ya Kiswahili huku akisema
kazi hiyo ni endelevu.

Prof. Kabudi aliyasema hayo ji-
jini Dodoma wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu
mafanikio katika sekta ya sheria
kwa kipindi cha miaka 60 ya uh-
uru wa Tanganyika.

“Kwa hiyo hadi sasa sheria 154
zimetafsiriwa katika lugha ya
Kiswahili kwa hatua ya rasimu

ya kwanza na kazi ya kutafsiri lin-
aendelea. Ni matarajio yetu ndani
ya miaka miwili ijayo, tutakuwa
tumepiga hatua kubwa katika
kutafsiri sheria.

“Kazi kubwa tuliyo nayo sasa
ni kutunga kitabu cha istilahi za
kisheria kwa Kiswahili ili kusiwe
na tafsiri za mitaani katika kutaf-
siri maneno ya kisheria ya King-
ereza. Haya yote ni mafanikio
makubwa sana,” alisema Prof.
Kabudi.

Kuhusu matumizi ya lugha ya
Kiswahili katika mahakama, alise-
ma katika kipindi chote mahaka-
ma za mwanzo hadi za rufani,
Kiswahili kimekuwa kikitumika.

“Kanuni za Mahakama ya

‘kwa lugha ya Kiswabhili

Rufani zilizopitishwa wakati wa
Jaji Mkuu Augustino Ramadhani,
ziliruhusu matumizi ya Kiswa-
hili. Kwa hiyo katika Mahakama
za Mwanzo, Kiswahili daima
kimekuwa kikitumika na katika
Mahakama ya Rufani wewe un-
ayepeleka shauri ulikuwa na hiari
kutumia Kiswahili au Kingereza,”
alisema.

Pia alisema katika maeneno
ambayo bado Kingereza kilikuwa
kinatumika, ni katika Mahakama
ya Wilaya, Mahakama ya Hakimu
Mkazi na Mahakama Kuu.

Alisema utungaji wa sheria
zote ulifanyika kwa Kingereza
lakini pia ziko sheria ambazo
zilipotungwa, zenyewe zilisema

mara baada ya sheria hii kutung-
wa zitafsiriwe kwa Kiswahili am-
bazo ni Sheria ya Ndoa ya mwaka
1971 na Sheria ya Mazingira ya
mwaka 2004.

“Kwa hiyo uamuzi uliofanywa
ya mabadiliko ya sheria mwaka
jana ni kukifanya Kiswahili kuwa
lugha ya kutunga sheria. Maana
yake sasa sheria zitatungwa na
kuandikwa kwa lugha ya Kiswa-
hili,” alisisitiza

Prof. Kabudi alisema mafani-
kio mengine yaliyopatikana ni
pamoja na kuwa na taifa lililoin-
gia katika uchumi wa kati miaka
mitano kabla ya muda uliokadiri-
wa na katika kipindi kigumu cha
mlipuko wa janga la corona.

Meneja Mauzo na Bwanashamba wa kampuni ya Yara Tanzania Ltd, Andrew Mwangomile, akizungumza na wakulima wa zao la zabibu Mkoa
wa Dodoma, wakati wa mafunzo ya kilimo cha zao hilo, yaliyoandaliwa na kampuni ya Tanzania Breweries Ltd, wilayani Chamwino juzi. PICHA:
IBRAHIM JOSEPH

Wanachama SACCOS waonya matumizi mikopo

Na Renatha Msungu,DODOMA

KATIBU MKuu wa Wizara ya
Mambo ya Ndani ya Nchi, Chris-
topher Kadio, amewataka wanan-
chama wa SACCOS ya Tanzani
Prison Services (TPS) iliyo chini
ya Jeshi la Magereza kutumia
mikopo wanayopewa kwa ajili
ya kuzalisha mali na kuacha ku-
tumia fedha kwa mambo yasiyo
na tija.

Kadio aliyasema juzi jijini Do-
doma wakati wa ufunguzi wa
mkutano wa tisa wa SACCOS ya
TPS, uliofanyika kwa lengo la kui-
boresha ili watu wakope.

Alisema fedha za mikopo am-

bazo wanazipata ni vyema zika-
tumika kwa ajili ya kuzalisha mali
na kujiinua kiuchumi kwa kufan-
ya biashara mbalimbali.

“Dhana ya SACCOS ni uzal-
ishaji mali na si kutumia pesa
mnazokopa kwa ajili ya kufanya
starehe ikiwamo kununua gari
kama Toyota V8, PRADO na ny-
inginezo,” alisema Kadio.

Pia aliutaka uongozi wa bodi
kufanya ushawishi ili kuwahimi-
za wafanyakazi kujiunga na cha-
ma hicho kwa kuwa kinaonekana
kuwa kina tija kubwa kwa wafan-
yakazi wake.

Alisema binafasi amenufaika
kwa kukopa fedha ndani ya SAC-

COS ambazo amezifanyia mam-
bo makubwa ya kimaendeleo,
hivyo kuna kila sababu ya ku-
washawishi wafanyakazi wote
kujiunga.

“Ili chama kiwe kizuri ni lazima
kiwe na kipaumbele lakini pia
lazima kizingatie sheria na tara-
tibu kwani mambo hayo yakizin-
gatiwa, SACCOS itakuwa kubwa
zaidi,” alsema Kadio.

Katibu Mkuu alisisitiza elimu
ya ushirika izidi kutolewa, iki-
wamo kujua masharti yaliyopo
pamoja kufanya usimamizi ulio
sahihi na kwamba hilo viongozi
wanapaswa kulizingatia.

Aliwataka wanachama ka-

tika warsha hiyo kutoa maoni ya
msingi ambayo yataijenga saccos
hiyo na si kuibomoa.

Akitoa neno la shukrani,
Makamu Mwenyekiti wa Bodi,
Mzee Nyamka, ambaye ni Kam-
ishna Msaidizi Mwandamizi wa
Magereza, alisema wanatambua
kuwa jukumu lao kubwa ni uzal-
ishaji mali pamoja na kutoa elimu
ndani ya chama ili wanachama
wawe na uwelewa.

Nyamka alisema wamekuwa
wakihimiza uaminifu kwa wana-
chama wao pamoja na viongozi
ili kuhakikisha chama hiko ki-
nakuwa na wanachama ambao
ni waaminifu.
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Ongezeko magonjwa akili |
vamshtua Rais Mwinyi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk Hus-

sein Ali Mwinyi, amese-

ma magonjwa ya akili ni

changamoto kubwa kwa
nchi zote duniani na kwamba tak-
wimu za Shirika la Afya Duniani
(WHO) zinaonyesha kuwa kila pe-
nye watu wanne, mtu mmoja ana
uwezekano wa kupata ugonjwa
huo maishani mwake.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo juzi
katika hafla ya ufunguzi wa jengo
jipya la Hospitali ya wagonjwa
wa akili, Kidongochekundu mjini
Zanzibar, lililojengwa kwa ushirk-
iano kati ya Serikali ya Zanzibar
na wafadhili kutoka Norway.

Alisema kwa Zanzibar maradhi
hayo yanawasibu wananchi kad-
haa na kuanzia mwaka 2000 hadi
2020, watu wapatao 18,595 we-
nye maradhi ya akili walisajiliwa.
Alisema kiwango hicho ni kikub-
wa na kinaonyesha umuhimu wa
kuwapo mpango mkakati mahsu-
si ya kupunguza kasi ya ugonjwa
huo.

Dk. Mwinyi alisema si kila
wakati maradhi hayo yana-

tokana na vinasaba na urithi
wa kibaiolojia kutoka kwa wa-
zazi, bali kwa baadhi ya wakati,
maradhi hayo yanatokana na
mabadiliko ya mitindo ya maisha.

Alisisitiza kuwa ni vyema
kuimarisha  utamaduni  wa
kusaidiana, kupendana, kuliwaza-
na na kufarijiana wakati wa shida
na misukosuko ya kimaisha.

“Tuendeleze utamaduni wetu
wa asili wa kutembeleana na ku-
jumuika pamoja katika shughuli
mbalimbali ili kupunguza mson-
go wa mawazo na kuishi tukiwa
katika furaha. Tuimarishe malezi
ya watoto na vijana ili kujiepusha
na mambo ambayo huathiri afya
na mwelekeo wao wa maisha,”
alisema.

Dk. Mwinyi alisema zinatakiwa
nguvu za ziada kupambana na
uingizaji na utumiaji wa dawa za
kulevya, tatizo ambalo linachang-
ia kuvuruga, kuchanganya na ku-
haribu akili za watoto na vijana.

Pia alisema alisema haridhish-
wi na utaratibu na usimamizi
wa utoaji huduma wa dawa
ya ‘Methodone’ ambayo hu-
tumika kuwasaidia wagonjwa

wa dawa za kulevya ili waache
matumizi ya dawa hizo na kuishi
maisha ya kawaida ambayo hu-
duma hiyo hutolewa hapo Kiden-
gochekundu.

Alisema kuna kasoro nyingi
za ufuatiliaji wa maendeleo na
tiba za wanaopatiwa huduma
na hakuna utaratibu mzuri wa
kutathmini mabadiliko ya tabia
kwa waathirika wanaopatiwa
huduma hiyo pamoja na mambo
wanayoyafanya wakiondoka kit-
uoni hapo.

“Isifike mahali kitengo hiki ki-
kageuzwa kuwa kijiwe cha kuku-
tanisha makundi mbalimbali ya
wauzaji na watumiaji wa dawa za
kulevya na isifike mahali waathiri-
ka wakaona kwamba kazi ya kituo
ni kuwapatia huduma kwa ajili ya
kubadilisha hisia za uraibu pale
wanapokosa fedha za kununua
dawa za kulevya na si kutafuta
tiba ya kudumu,” alisema.

Dk. Mwinyi alisema amepata
taarifa ya kuwapo manunguniko
kutoka kwa wakazi wa eneo hilo
na maeneo jirani juu ya ongezeko
la vitendo vya uhalifu vinavyo-
fanywa na baadhi ya waathirika

wa dawa za kulevya wanaofika
hapo kutafuta tiba.

Alisema baadhi ya vijana
hao hawafuati utaratibu uli-
opo badala yake huzurura ovyo
jambo ambalo ni tishio kubwa
kwa usalama wananchi na mali
zao. Rais aliuagiza uongozi wa
wizara ya afya na wakala wa
uthibiti wa dawa za kulevya kuzi-
tafutia ufumbuzi changamoto
hizo zinazohusu mfumo mzima
wa utoaji wa huduma wa Metho-
done na kuharakisha ujenzi wa
kituo cha kurekebisha tabia kwa
waathirika huko Kidimni, Unguja
na Kangagani, Pemba.

Naye Waziri wa Afya, Ustawi
wa Jamii, Jinsia na Watoto, Nassor
Ahmed Mazrui, alisema wizara
inaendelea na juhudi za kuhakiki-
sha afya za wananchi wa Zanzibar
zinaimarika na kuwa bora.

Alisema katika kipindi kifupi
kijacho, wizara hiyo itaipatia vi-
faa vya uchunguzi hospitali hiyo
ili kuwaondolea usumbufu wag-
onjwa wanaofika kufuata tiba,
lengo likiwa ni kuondoa changa-
moto zote zinazoikabili sekta ya

afya.

Rais Samia Suluhu Hassan akizungumza na Mwenyekiti wa UBA Bank Group, Tony Elumelu, alipomtembelea Ikulu, jijini Dar es Salaam mapema
wiki hii. Elumelu aliahidi kuendelea kuunga mkono miradi mbalimbali ya serikali kwa ajili ya kuendelea kuinua uchumi wa Tanzania. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Uongozi chuo wafariji wafiwa,

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

UONGOZI wa Chuo Kikuu cha
Bugema nchini Uganda, umefika
Zanzibar kuwafariji majeruhi wa
ajali ya basi pamoja na familia
za waliopoteza ndugu zao am-
bao walifariki dunia kutokana
na ajali mbaya ya gari iliyotokea
uni 2, mwaka huu, mjini Shin-
yanga.

Ajali hiyo ya basi la abiria liliku-
wa limebeba wanafunzi wa Chuo
Kikuu cha Bugema waliokuwa

wakirejea nchini Tanzania.

Akizungumza jana na uongozi
wa chuo hicho, Makamu wa Pili
wa Rais wa Zanzibar, Hemed
Suleiman Abbdulla, aliupongeza
uongozi wa chuo kwa kufika
Zanzibar kuwaona wanafunzi
waliojeruhiwa kutokana na ajali
hiyo.

Alisema serikali ya Zanzi-
bar  kupitia Wizara ya Afya,
inaendelea kuwahudumia kwa
karibu wale wote waliopata ajali
iliyosababisha majeraha na wen-

gine kupoteza viungo ili kuima-
risha afya zao.

Hemed alisema serikali itaen-
delea kuwahudumia waathirika
hao kwa lengo la kuziimari-
sha afya zao ili waendelee na
majukumu yao katika kulitumikia
taifa.

Aidha, Hemed aliuhakikishia
uongozi wa chuo hicho kwamba
serikali itaendelea kushirikiana
nao Kkatika kuhakikisha azma
iliyokusudiwa ya kuwatayarisha
wanafunzi kuwa wataalamu bora

majeruhi

kupitia kada ya afya inafikiwa.

Makamu Mkuu wa Chuo hicho,
Prof. Paul Katamba, alisema uon-
gozi wa chuo umeamua kufika
Zanzibar kwa lengo la kuziona
na kuzifariji familia za majeruhi
pamoja na wafiwa.

Alisema majeruhi wa ajali wal-
ioko Zanzibar kwa sasa chuo
kimeamua kuja na utaratibu
maalum wa masomo wa kutumia
njia ya mtandao ambao uta-
wawezesha kumalizia masomo
yao wakiwa Zanzibar.

Waziri

‘asisitiza

kutunza
mazingira

© NaRahma Suleiman, ZANZIBAR

: WAZIRI wa Nchi Ofisi ya

: Makamu wa Kwaza wa Rais
¢ Zanzibar, Dk. Saada Mkuya

¢ Salum, amesema kuna

: umuhimu mkubwa katika

: kuyatunza na kuyahifadhi

* mazingira ili kuhakikisha

¢ ardhi inarudi katika hali ya
: ubora na kupunguza maafa.

Mkuya aliyasema hayo

¢ jana huko Maruhubi katika
¢ Ofisi va Idara ya Mazingira
: alipokutana na Kamati ya

¢ Baraza la Wawakilishi inay-
: osimamia ofisi ya viongozi
: wakuu wa Kitaifa.

Alisema hali ya mazin-

t gira ya Zanzibar kivjumla

* hairidhishi kutokana na

: mabadiliko ya tabia ya

: nchi pamoja na uharibifu

* wa mazingira kwa sababu
* ya uchimbaji holela wa

: mchanga, ukataji miti ovyo
: na kuzagaa plastiki chafu.

Alisema hali hiyo imefan-

* ya baadhi ya maeneo kuwa
: katika hali hatarishi na

¢ kusababisha mmomonyoko
: wa udongo, kutuwama maji
¢ kwa wingi na kusababisha
: maji ya bahari kupanda juu
: kwa kina kikubwa.

Kwa mujibu wa MKkuya,

: hali hiyo lazima irekebish-
: we kwa kupanda miti kwa
: wingi, kuchimba mchanga
: kwa kufuata maelekezo

: ya kitaalamu ili kuinusuru
* nchi na maafa yasiweze

¢ kutokea.

Alisema katika kupam-

¢ bana na hilo serikali itala-
¢ zimika kujipanga zaidi ili

¢ kuyanusuru mazingira ya

: Zanzibar na kwamba katika
¢ kikao kijacho cha Baraza la
* Wawakilishi, serikali itatoa
: tamko rasmi kuhusu mazin-
: gira Zanzibar.

Makamu Mwenyekiti

* wa Kamati ya Baraza la

: Wawakilishi inayosimamiaa
¢ ofisi za viongozi wakuu wa
: kitaifa, Mtumwa Peya Yus-
+ suf, alisema kutokana na

¢ hali ya kuharibika mazin-
i gira, Zanzibar italazimika

: kupanda miti kwa wingi ili
¢ kuirejesha ardhi katika asili
i yake.

Alisema mchanga utala-

: zimika kuchimbwa kwa

¢ kufuata maelekezo ya ki-

¢ taalam, miti isikatwe

: ovyo, mifuko idhibitiwe

: kwa sababu bado inain-

: gizwa nchini na kuweka

¢ mikakati kwa waekezaji

: wanaowekeza katika visiwa
: na maeneo mengine ili ku-
t vituza visiwa hivyo.
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BASI SAWA

Babalevo
umevyasikia ya 0ti?

ALIYEKUWA msanii wa Babalevo, anayefahamika
kama Oti, ametibua hali ya hewa baada ya kudai ku-
nyanyaswa na msanii huyo
ikiwamo kupigwa.

s |
i L

Oti, akizungumza na
Bongo5 amesema maisha
akiwa na babalevo yalikuwa
magumu kiasi ambacho
amepoteza ndoto yake ya
kuwa mwanamuziki mkub-
wa.

“Ameniharibia maisha
yangu, Rayvanny alitaka
kunisaidia akamshambulia
na maneno mtandaoni, nipo
katika mchakato wa kujion-
doa rasmi na tayari nime-
wasiliana na mwanasheria
kuvunja mkataba ili niweze

amesema.

Rayvann Kanogewa

Colombia

BAADA ya kufanya vizuri katoka usiku wa tuzo za
MTV EMA, sasa mkali wa Bongo Fleva, Rayvann na
mwanamuziki toka Colombia, Maluma, wanatarajia

kutoa ngoma yao mpya hivi karibuni.

Katika ngoma hiyo ambayo kionjo chake kimetoka
wiki hii, amesikika Rayvann akiimba kwa lugha vya
Kihispania jambo ambalo limeibua mjadala mkali

kuhusu wimbo huo.

Malema atakuwa mwanamuziki wa kwanza kuimba
nyimbo mbili na mwanamuziki huyo kutoka lebo ya
WBC, wimbo wa kwanza waliofanya kazi pamoja ni

ule ‘Mama Tetema’ ambao waliurudia.

kufungua kesi ya madai,”

MWANAMUZIKI wa kizazi
kipya, Marioo, ameamua kum-

Marioo kama

3
-
A
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Akizungumza bila kutaja
majina kupitia ukurasa wake

waacha hapa nchini wakisota.

Mwimbaji huyo wa ‘Bia

yaliyokukuta

MWANAMITINDO Flaviana Matata,
amewaonya watu wanaowasakama
mastaa ambao wametalikiana na

wanashambulia bila huruma endapo
kuna tatizo la kupeana talaka.
“Uuzoefu wangu wa binafsi nili-

WA-MAMA WALIOPAGAWISHA
WABONGO

Na Adam Fungamwango

MIAKA ya 1970, 1980 mpaka mwishoni mwa miaka ya 1990
ilikuwa si kilele cha mafanikio ya muziki si Tanzania tu, bali hata
nje ya nchi.

Wanamuziki kutoka Kenya, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Con-
g0, Afrika Kusini walitoa nyimbo kadhaa ambazo zilikuwa na
mashabiki wengi nchini Tanzania.

Kati ya hao walikuwa wanamuziki wa kike ambao hawakuwa
nyuma, kwani walitikisa na nyimbo zao kupenya na kuvuka
mipaka ya nchi zao hadi Bongo, zikikubalika na kuwachengua
mashabiki wengi wa muziki wa dansi.

Leo tutawaangalia baadhi ya wanamzuki wao, pamoja na ny-
imbo zao ambazo zilitikisa kila kona ya nchi na hazikukosekana
kupishwa kwenye sherehe mbalimbali za kijamii kama vile harusi,
ubatizo, kipaimara, hata za kiserikali.

Mbilia Bel

Ni mwanamuziki wa kike Mkongomani, aliyekuwa kwenye kundi
va Africa Intenational chini ya Tabu Ley. Mbilia Bel pia alikuwa
mke wa Tabu Ley na walijaaliwa kupata mtoto mmoja wa kike.

Alitunga na kuimba nyimbo mbalimbali ambazo zilimpatia
umaarufu mkubwa duniani kote kuanzia miaka ya 1980. Hapa
Tanzania nyimbo zake zilizopendwa mno ni ‘Nakei Nairobi' na
‘Nadina'.

Yondo Sister

Kwa hakika huyu alipendwa mno na mashabiki wa muziki Tan-
zania na ndiye maarufu zaidi kutokana na aina yake ya muziki ya
soukouss. Aliibuka mwanzoni mwa miaka ya 1990. Kilichompatia
umaarufu zaidi Mkongomani huyu si kuimba tu, bali pia kucheza.
Alikuwa na uwezo wa kucheza kama mtoto wa kike, lakini wakati
mwingine kama mwanamume, huku pia akiwa amepigilia mavazi
va kiume kama vile jeans lililopasuliwa. Ni mmoja wa wanamuziki
walioingiza fasheni ya majinzi kuchwanwa na yenye kupauka. Pia
kwa wanawake alileta fasheni ya msuko wa nywele ambao uliitwa
‘Yondo Sister’. Na hii ilitokana na aina ya nywele alizosuka kwe-
nye ‘kava’ na albamu ya ‘Deviation’, inayoonekana kwenye picha
yva makala hii.

Nyimbo zilizompatia umaarufu ni ‘Wapi Yo', ‘Bazo’, ‘Deviation’,
‘Mwana Kento’, na nyingine nyingi.

Tshala Muana

Huyu ni mwanamuziki mwingine wa kike mkongwe wa Kikon-
gomani, mwenye Vvituko vingi ambaye anakumbukwa na Watanza-
nia kutokana na ziara zake nyingi alizokuwa akizifanya Bongo na
kuacha simulizi.

Pamoja na nyimbo nyingi alizoimba kwenye lugha ya ‘kiluba’,
moja ya kabisa maarufu nchini Congo DR, Tshala Muana alikuwa
na mashabiki wengi kutokana na kuimba nyimbo nyingi kwa lugha
va kiswahili kama ‘Dezo Dezo’, ‘Sitambili’, ‘Karibu Yangu’', pamoja
na ule wa ‘kiluba’ ulitwao ‘Kokola'.

Yvonne Chakachaka

Huyu ni mwanamuziki wa kike kutokea nchini Afrika Kusini.
Alianza kutamba mwanzoni mwa miaka ya 1980 hadi mwishoni
mwa 1990. Nyimbo maarufu ambazo ziliwapagaiwsha Wabongo ni

waga ugali kwa kuwakabili wa Instagram, Mario amesema Tamu'amewataka kuacha tabia wenza wao. talikiana mwaka 2019, watu na ‘Umgombothi’, ‘Sangoma’, ‘Thank you Mr Dj’, ‘Stemela’ na nyingine

anaumia kuona wasanii hao
wakongwe wanawachukua
wanamuziki wachanga kutoka

wababe wa muziki huo nchini,
kwa kuwaita malimbukeni wa
wanamuziki chipukizi kutoka

yva kumsubiri Rais Samia Su-

luhu Hassan, azungumze kwani

watakuwa wanachelewa.

nje.

Nigeria na Afrika kusini na ku-

Binamu: Mzaha mzaha hutumbuka usaha

Na Adam Fungamwango

PENZI halichezewi na wala halijaribiwi.
Ndivyo unavyoweza kusema. Ni msemo
wa wahenga tangu enzi na enzi. ‘Binamu’
ni filamu iliyochezwa na wasanii Affan
Jamal, Diana James, Ahur James, Jumanne
Simba na wengine. Ni filamu inayotoa
funzo kwa watu kuwa waangalifu sana
wanapokuwa kwenye uhusiano au ndoa.

Usimfanyie kKitu mpenzi wako ambacho
wewe hutaki kufanyiwa. Kwa sababu ipo
siku unakuja kufanyiwa wewe ukakasirika.

Jamaa mmoja anaitwa Sharukhan. Huyu
ana mkewe Zaina. Kwa sababu wame-
kaa muda mrefu bila ya kuwa na mtoto,
Sharukhan anamwambia mkewe ame-
lete dada yake binamu ili angalau ny-
umba ichangamke. Analetwa dada mmoja
anaitwa Ashura. Ni Ashura, Ashura kweli.
Kipande cha dada, kimeumbika.

Siku si nyingi, mke wa Sharukhan
akaanza kuona kama mwenendo wao
siyo mzuri. Walionekana ni kama wapenzi
hivi. Mara kwa mara akawa wanawakuta

wanadekezana na kukumbatiana. Zaina
anapoulizwa akaambiwa kuwa hiyo ndiyo
tabia yao tangu utotoni kwa sababu
wamekuwa pamoja.

Hali hiyo ilimfanya Zaina asipate usingi-
zi. Akawaza na kuwazua. Iko siku na yeye
akakata shauri ya kumpigia kaka yake
binamu aje. Sharukhan akafungwa kamba
kuwa kaka wa mkewe anakuja kusalimia.
Lakini lengo ilikuwa ni kulipiza kisasi.

Anakuja kaka yake. Kinachotokea ni
kama kile ambacho Sharukhan na Ashura

wanafanya. Majirani wanaona
Kila kitu. Na kwa bahati nzuri
au mbaya, Zaina na kaka yake
wanacheza ngoma, kuimba
na kukumbatiana hadharani.
Sharukhan anaambiwa yote.
Mapenzi yanauma. Hali ya
jamaa ilianza kubadilika. Sasa
hata dada yake binamu, akitaka
kudekezana, Sharukhan hataki.
AKili yote ni kwa mkewe akiona
kabisa sasa anaibiwa.

Akaitisha kikao. Akaanza
kutoa kilicho moyoni mwake.
Mkewe akasema amefanya vile

kwa sababu ya kulipa kisasi cha

Amsema amefurahishwa na kiten-
do cha Mwimbaji wa wa Uingereza
Adele, kuweka wazi kuhusu talaka
vake, lakini alisema baadhi ya watu

mtandao ya kijamii hawakuniruhusu
kupumua, ilikuwa kana kwamba
nimeua mtu” amesema Flaviana
Matata.

“j kile ambacho anafanyiwa ndani ya

Alivyoona haelewi, maana Ashura

’ nyumba hiyo.
dada si dada, basi akaona na

~

— yeye akamlete kaka yake binamu

\ kwa ajili ya kuigiza kama wana-

* vyofanya mumewe na Ashura ili
kuweka mambo sawa. Akamwambia
mumewe kuwa hata yeye alikuwa
anaumia sana kwa alivyokuwa
anafanyiwa.

Mwisho wa siku, kaka binamu
wa Zaina ilibidi arudishwe kwao,
Ashura akatafutiwa mchumba am-
baye ni rafiki wa Sharukhan, yeye
mwenyewe akabaki na mkewe.

nyingi.

Brenda Fassie

Ni mwanamuziki wa Kisauzi aliyefariki mwaka 2004. Aliwahi
kufanya ziara nchini Tanzania na akatamba sana na ngoma yake
va ‘Vulindela'.




Burna Boy tambua
serikali ina mkono

MWANAMUZIKI nyota wa Nigeria, Burna Boy,
ameicharukia serikali akisema kilichofanywa na
kikosi cha kuzuia uhalifu (lekki) hakiwezi kufutika.

Kupitia ukurasa wake wa Instagram, mwimbaji
huyo alikuwa akishiriki mazungumzo na mashabiki
wake, na kueleza hakuna damu ya wanyonge ili-
yomwagika ikafutwa na uongo wa mtu mmoja.

“Wakati nimelala niliamshwa na taarifa ya _
serikali ya kufuta madhambi yao, nasema huwezi
kufuta damu ya wanyonge kwa uongo wa mtu

mmoja,” amesema.

Shynlgle usiw—élishe
sumu wenzio

MWIGIZAJI kutoka Ghana,
Princess Shyngle, ametoa ushauri
kwa wanawake walioolewa nini
cha kufanya pale wanapotaka
kutoka nje ya ndoa yao kudanga.

Kupitia ukurasa wake wa Insta-
gram, Princess Shyngle, amesema
wanaume wajanja sana kwani
kila unapotaka kufanya jambo
anajua kabla ya mwenyewe hu-
jafahamu.

“kama umeolewa na unataka
kutoka nje ya ndoa kila mara
fahamu hata mume wako anatoka
na wanawake wengine, nakuahidi
mwanamume aliyeoa anajua kila
kitu kabla yako,” amesema

Adele asifia
penzi jipya

NYOTA wa muziki kutoka
Uingereza, Adele, amefichua
kwamba uhusiano wake na Rich
Paul, umekuwa bora zaidi kuwahi

kuwa nao katika anga la mapenzi.

Adele amesema hayo ka-
tika mahojiano na alieleza jinsi
kupewa talaka na mume wake
na uamuzi wake wa kuhamia
Los Angeles nchini Marekani na
mtoto wake.

Amesema “Uhusiano wangu na
Paul ni wa ajabu zaidi, unatoka
moyoni, wazi na rahisi”
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Duh! Haijawai

kutokea

MWANAMITINDO Paris Hilton,
hatimaye ameolewa tena na
Carter Reum, katika harusi inay-
oelezewa kwamba ya kifahari.

Kulingana na mtandao wa
page Six, harusi hiyo ya aina
yake ilifanyika ndani ya jumba
la kifahari la babu yake lin-
aloitwa Bel-Air, siku ya ljumaa
iliyopita huko Santa Monica.

Harusi hiyo ilidhuhuriwa na
wasanii na mastaa mbalimbali,
marafiki na ndugu wa pande
zote mbili, huku burudani ilitu-
mbizwa na msanii nguli Paula
Abdul.

Paul Rudd
usiwapagawishe
wanawake

MWIGIZAJI wa Marekani, Paul
Rudd, anatajwa ndiye mwana-
Mume mwenye mvuto wa kima-
haba zaidi mwaka 2021.

Kulingana na jarida la Peo-
ple, msanii huyo mwenye umri
wa miaka 52 ametajwa kuwa
mwenye mvuto zaidi kati ya
wanaume waliotakiwa kupigiwa
kura.

“Ninapojifikiria mimi binafsi,
najiona kama mume na baba,
napenda kuwa hivyo, napenda
kuwa pamoja na familia yangu
na huwa sipendi kutembea ho-
Vvyo0,” amesema wakati akizun-
gumzia suala hlo.
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GABRIEL ZAKARIA
Miezi mitano ya DC mwanahabari
anavyeihuisha Busega katika mapato

® Adhamiria Kilimo, kufuta hesabu chafu
®Kujitosa shamba lake, uandishi palepale

Na Anthony Gervas, BUSEGA

UNI 19, 2021 itabaki siku ya

kumbukumbu kwake na

familia, Gabriel Zakaria

alipoteuliwa na Rais Samia
Suluhu Hassan kuwa Mkuu wa
Wilaya ya Busega mkoani Simiyu
na akaapishwa rasmi siku mbili
baadaye, Juni 2.

Anakiri mbali na kumshangaza.
Ikawa ndio mwanzo wake kuha-
ma kutoka utangazaji katika Shiri-
ka la Utangazaji Tanzania (TBC)
gozi wa serikalini

Gabriel anasema katika juku-
mu analotumikia sasa, anaahidi
kuhakikisha anatimiza ndoto za
wana -Busega katika namna ya
kumrejeshea Rais ujumbe wa
shukrani na ishara vijana wa-
naweza wakipewa nafasi.

Anaieleza wilaya Busega ina
fursa nyingi na za kutosha, akitaja
mifani ya kilimo, ufugaji, uvuvi,
madini, pia ni lango la kuingilia
watalii wanapoenda hifadhini
Serengeti, hivyo yeye anaamini
atafanya kazi kwa vitendo na siyo
maneno.

VIPAUMBELE VYAKE

Zakaria anasema vipaumbele
vyake ni makusanyo ya mapato,
kwa sababu wakati anakabidhiwa
wilaya hiyo ilikuwa ya 176 katika
ukusanyaji mapato kati ya hal-
mashauri za wilaya 184 nchini,
wakinusurika kushika mkia.

Anasema amepambana kwa
kushirikiana na  Mkurugenzi
Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya hiyo kuhakikisha wana-
vuka malengo kukusanya mapato
kwa mwaka uliopo wa fedha.

“Vipaumble vyangu ni maku-
sanyo, makusanyo, makusanyo
ya mapato. Mpango mkakati wa
makusanyo ya ndani katika wilaya
ya Busega ni kuwa ndani ya kumi
bora kwenye halmashauri zote
nchini,” anasisitiza Zakaria.

Anafafanua kwamba mapato
ndio yanampa kujenga vyumba
vya madarasa, kupata fedha za
maendeleo, hata asilimia 10 ya ku-
gawia vijana,wanawake,wenye ul-
emavu wala kuboresha miundom-
binu ya barabara, afya na maji.

Kwa mujibu wa Zakaria, hivi
sasa makusanyo ya robo ya kwan-
za; miezi Julai, Agosti na Septemba
katika mwaka wa fedha uliopo
wamefanikiwa kukusanya ya asi-
milia 100 ya malengo.

Anaeleza kuwa, serikali im-
ewapangia kukusanya Sh. milioni
486 katika miezi mitatu na kwa
mwaka kukusanya Sh. bilioni 1.7, ili
kufikia lengo la kukusanya bilioni
1.9 mkuu wa wilaya anafafanua
wamevuka lengo la Sh. Milioni
486 kwa miezi mitatu, wakikusan-
ya Sh. milioni 500.

Pia, Zakaria anaifafanua Ripoti
ya Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za

e
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Stendi ya mabasi Nyashimo wilayani Busega. PICHA ZOTE: ANTHONY GERVAS.

Serikali (CAG) ya Mwaka 2019/20,
inaonyesha wilaya ina asilimia
‘sifuri’katika kuchangia asilimia
40 ya fedha za maendeleo.

Makusanyo ya madini yali-

kuwa nyuma, lakini hivi sasa wa-
nakusanya hadi Sh. milioni 10
kila mwezi kutokana na kuuza
viroba, wakiwajibika na Mkuru-
genzi Mtendaji wa Halmashauri

ya Wilaya Busega.
PENYE KILIMO

Mkuu wa Wilaya Zakaria, anase-
ma hivi sasa mkakati mkubwa alio
nao ni wakulima wa pamba kwa
wingi msimu huu, bei yake kilo
moja ni Sh. 1,900, ambayo hai-
jawahi kufikiwa tangu kupatikana

Mkuu wa Wilaya ya Busega, Gabriel Zakaria, akiwa ofisini kwake.

Uhuru wa nchi, pia kusambazwa
mbegu bora kwa wakulima, aki-
wahimiza kutumia mbinu za kisa-
sa, kwa malengo ekari moja itoe
zaidi ya kilo 1000.

Aidha, anasema wanatarajia
kuzalisha pamba tani 500,000
kutoka tani 200,000 akiahidi bin-
afsi naye anajitosa kulima pamba
ekari 50, kufuga nyuki mizinga
100, zao la alizeti ekari 20 pamoja
na shamba la pilipili.

Hapo anaweka msisitizo kwam-
ba, zao la asali nalo lina faida kub-
wa, kwani lita moja ya asali bero
yake ni Sh. 15,000.

Jingine analolihimiza ni
kampeni ya upandaji miti wilaya
nzima, akiamini ni kampeni ita-
kayokuwa na manufaa makubwa
kwa wakazi wa Busega, ikiwamo
kuwahimiza kupanda miti ya ma-
tunda, lengo ni kuiona Busega ‘ya
kijani’.

MAGUMU YALIYOKO

Anasema tangu aanze kuchapa
kazi wilayani humo ametimiza
wastani wa miezi mitano na ana-
guswa na magumu yaliyoko ma-
hali, akiahidi kufunga mkanda na
wenzake kuzitatua.

Shida mojawapo aliyokutana
nayo ni kukosekana stendi ya
mabasi Nyashimo, ambayo ni
kilio kikubwa cha wakazi, ila
sasa inaendelea kujengwa, huku
ikitoa huduma za wasafiri kwa
wananchi katikia kiwango chake

duni.

“Siku moja nikipita, nilizuiliwa
barabarani na wananchi wakifun-
ga barabara. Kilio chao kikubwa
wanataka kujengewa kituo cha
mabasi, kwamba wamechoshwa
na ajali za barabarani. Bila kusub-
iri nilianza na kero hiyo kuitatua,”
anaeleza Zakaria.

Anataja la pili, hakuna Mahaka-
ma ya Wilaya, ingawa hivi sasa
tayari imeshaanza kujengwa, la-
kini wananchi bado wanalazimika
kwenda kupata huduma katika
wilaya jirani.

Vilevile, anagusa kutokuwapo
hospitali ya wilaya na kuna kero
ya ukosefu wa majokofu ya kuhi-
fadhi maiti katika maendeleo ya
tiba, hata inawalazimu wananchi
kusafirisha maiti kwa gharama
kubwa kwenda kupata huduma
wilayani Magu, mkoa wa Mwan-
za.

Hiyo anaitaja na kero zingine
alizokumbana nazo ni pamoja na
Wilaya kutokuwa na Soko, Dampo,
eneo la Makaburi, huduma za
maji bomba na barabara, ambazo
zinaendeleo kushughulikiwa iki-
wamo kutenga eneo la wafanya-
biashara wadogo maarufu kama
machinga.

Kabla ya kujengwa stendi ya
mabasi, halmashauri ya wilaya
hiyo ilikuwa ikipoteza kodi ya ma-
basi makubwa na magari madogo
aina ya Hiace na Mchomoko, yali-
yokuwa hayaingii stendi kila siku,
akiweka takwimu mabasi 180 hadi
190, michomoko nane hadi 10 na
Hiace kati ya 20 hadi 25.

Mkuu wa Wilaya anaeleza
dhamira yake kuhusu mvutano
wa ujenzi wa stendi ya mabasi ka-
tika mji wa Lamadi, uliogubikwa
na masuala ya kisiasa kwa takrib-
ani miaka saba, atahakikisha
anasimamia ujenzi wake kumaliza
mvutano ulioko.

MPANGO MIKAKATI

Mkuu wa Wilaya anaangalia
pia eneo la wanawake na vija-
na waweze kutengeneza vitu vya
asili kama vile vya kitamaduni, ili
kudumisha mila na utamaduni
za kabila la Wasukuma, ili kuvu-
tia watalii wanaofika hapo safari
kwenda Serengeti.

Daima Zakaria, licha kuhama
kiti chake cha uanahabari, bado
anaazimia kutouacha uandishi wa
habari maisha yake yote, akiwa
nje ya muda wa kazi, hata kama
atakoma ukuu wa wilaya.

Katika eneo hilo anagusa ka-
tika dhamira anayoieleza kuan-
zisha televisheni ya ‘online’, aki-
itaja ya kipekee kwa ajili ya kuleta
mapinduzi kwenye teknolojia ya
utangazaji.

Mwandishi wa makala hii
anapatikana kwa barua pepe;
anthonygervas@yahoo.com na
simu:+255 682 86 92 44.
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Kutoka zama mshahara Sh.380,
ada Sh. 4,000 shule ‘babu kubwa’

Na Adam Fungamwango

AMANI pesa hii ina-
shangaza kidogo! Mtu
akitajiwa thamani au bei
ya kitu wakati huo, leo hii
anaweza kubaki katika mshangao
hata kuhisi ni masihara. Ndio
maisha na lazima yaendelee!

Ebu tafakari hili la zama hizo
katikati ya miaka 1970, katika basi
jipya mali ya Shirika la Usafiri
Dar es Salaam (UDA) aina mpya
Leyland CD wakati huo ikiwa ka-
tika ‘chati’; mbele ya usukani wa
dereva kuna angalizo: “Tahad-
hari; endesha kwa uangalifu im-
enunuliwa nusu milioni.”

Leo hii ni thamani iliyoko
mtaa mmoja na kima cha chini
cha mshahara au beu ya simu ya
mkononi ya kawaida sana. Vivyo
hivyo katika kipindi cha sasa, wa-
nafunzi wakiwa katika mchakato
kujiunga na kidato cha kwanza
kwa shule binafsi, wengi ada si
chini ya Sh. 800,000 kusonga
Sh. milioni moja na ushee hadi
milioni kadhaa kwa bweni, hata
kuzua ulinganishi unaokuacha
mdomo wazi.

Sehemu ya fomu ya kujiunga
kidato cha kwanza kwa shule in-
ayogombewa zama mwanzoni
mwa miaka ya 1980 yenyewe
inasomeka:“Kutokana na
kuongezeka gharama za mahitaji,
ada sasa itakuwa Sh. 4,140 kwa
wanafunzi wa bweni”.

Kuna mengi ziadi ya hapo.
Viatu vyeupe raba ‘AS’ maarufu
‘Asante Salim’ kutokana na Wa-
ziri Mkuu wa wakati huo, Salim
Ahmed Salim ziliuzwa Sh. 100,
huku raba nyeupe ambazo kiasi
fulani inafanana na hizo ‘AS’.

Pia, kabla ya hapo miaka ya
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1970 maarufu ‘Taba mtoni’ il-
ionekana kuwa na bei inayotisha,
Sh. 300, mvaaji akiringa na kuvi-
jali kupitiliza, hathubutu kamwe
walau kupiga navyo mpira.

Hapo ndipo mwishoni mwa
miaka ya 1970 viatu virefu aina
ya raizoni kama zilizotolewa pi-

cha yake Jumamosi iliyopita zil-
ishuhudiwa kutikisa kwa bei ngazi
nne ikiuzwa Sh. 450; ngazi tatu
Sh. 380; ngazi mbili Sh. 250, huku
viatu maarufu za mikanda vya
plastiki ‘chachacha’ au ‘saa sita
utanikoma’ viliuzwa Sh. 13.

Sasa rejea wavaaji raizoni hawa
wanaoonekana ‘mabitoz” wa bei
mbaya mishahara yao ikoje, zama
hizo utitiri wa viwanda kila kona?
Kwa mujibu wa viwango rasmi vya
malipo ya umma vilivyosimamiwa
na shirika maarufu lililokuwapo
SCOPO, mshahara kima cha chini
Sh. 380.

Hapo kuna waajiri kama kiwan-
da cha viatu bora walilipwa kima
cha chini Sh. 450 hata waajiriwa
wake kuonekana wako juu kimai-
sha.

Ikikumbukwa mabasi binafsi
yanayoiba ‘ruti’ hayana leseni
yalikuwa nauli Sh. tano hata ku-
batizwa jina ‘daladala’, tofauti na
walio halali UDA Sh. tatu na senti
hamsini, kwa nauli ya mwanzoni
mwa miaka 1980

Shuleni kuanzia miaka ya 1970,
wanafunzi wamepewa hela ya
matumizi senti tano hadi kupanda
senti 10, senti 20 maarufu ‘mbu-
ni’ zikiwa na nguvu ya kuweka
mambo sawa kununua muhogo
wa kuchoma au kuchemsha au
ile maarufu zaidi ya kukaanga, ka-
chumbari na ‘mazagazaga’ men-
gineyo mtoto akashinda shuleni

salama tumboni.

Katika mafunzo ya Jeshi la Ku-
jenga Taifa (JKT) kwa mujibu wa
sheria kila mwisho wa mwezi
vijana walilipwa posho maarufu
‘kichele’ Sh. 300 kiwango kilicho-
dumu hadi mwanzoni mwa mwa-
ka 1990.

Ni ‘maajabu na kweli’ pesa hizo
zilitosha hata vijana hao wakijidai
mwisho wa mwezi kwenda ku-
jinasibu kimatumizi na marafiki
na baadhi wapenzi kambini, ka-
tika sehemu kwenye biashara za
kutimia maarufu ‘vibanda hasara’
pesa zikitosha mahitaji yao
na baadhi walibana matumizi
kujibana tayari kwenda kuanza

maisha.

laam watu wa ‘matanuzi’ kwamba
miaka ya 1980, kumbi za starehe
hasa za sinema na muziki kiin-
gilio kilikuwa ni Sh. saba, hadi 12
kutegemea na ukumbi wenyewe
ambao mtu anataka kwenda
kuangalia sinema.

Kwenye miaka hiyo hiyo, kiin-
gilio kwenye dansi kilikuwa Sh.
hamsini kwa wakubwa na ita-
kumbukwa miaka ya 1980 hadi
mwishoni mwa 1990, kulirud-
ishwa dansi za jioni kuanzia saa
10 hadi saa 4:00 usiku, hasa siku
za Jumapili na yote ni kwa sababu
kesho yake Jumatatu watu wawa-
hi kazini.

Hiyo ilisababisha hata watoto
nao chini ya miaka 18 kuanza
kuingia dansini mchana, lakini
mwisho wao ilikuwa ni saa 12:00
jioni au saa 1:00 usiku wana-
takiwa wawe wameshatoka nje
kurudi makwao. Kiingilia chao
kilikuwa Sh. ishirini.

Mtu anaweza ukaiona jinsi pesa
ndogo, lakini kwa wakati huo ili-
kuwa ‘mbinde’ kuipata, watoto
waliokuwa damu ya muziki, au
wanaopenda muziki walilazi-
mika kubania pesa wanazopewa
kwenda shule ili kuweza kupata
kiingilio, pia zile wanazopewa na
watu wengine wananunue bisku-
ti, koni au peremende.

Wala haikuwa ajabu shabiki
kwenda kumtunza mwanamuzi-
ki Sh. moja. Ilikuwa ni nyingi tu
wakati huo. Ndiyo maana utaona
kulikuwa mpaka na noti ya Sh.
tano, kwa sababu haikuwa pesa
ya mchezo.

Upande wa sarafu kulikuwapo;
senti tano, senti kumi, senti ham-
sini ‘sungura’ ambayo ilijulikana
zaidi kama thumni, Sh.moja hadi
tano ya sarafu, Sh. tano ya sarafu
iliyoitwa gwala au dala.

Hiyo ilisababisha hata beki
mkuu namba tano kwenye mch-
ezo wa mpira wa miguu akapewa
jina la ‘dala’. Hii ndiyo ilikuwa ndi-
yo thamani ya pesa ya Kitanzania
kwa wakati huo. Ama kweli siku
hazigandi!
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Huduma ya Intaneti
yarudishwa Sudan

KHARTOOM, SUDAN

SERIKALI ya mpito ya Sudan,
imerejesha mtandao wa intaneti
baada ya kusitisha huduma hiyo
kwa muda wa mwezi mmoja
baada ya jeshi kuondoa serikali
va Kiraia.

Kampuni zote za mawasiliano
zilirudishiwa huduma zao za
mtandao juzi.

Kabla ya hatua hiyo, mahakama
iliamuru kampuni tatu kubwa za
mawasiliano nchini humo kurud-
ishiwa huduma ya intaneti katika
hukumu yake ya Novemba 9,
[akini tatizo hilo liliendelea.

Kituo cha kuchunguza uhuru wa
mtandao, Netblocks, pia kime-
thibitisha kurejeshwa kwa hu-
duma hizo.

Kumekuwepo na maandamano
va kupinga mapinduzi katika
mji mkuu Khartoum na maeneo
mengine ya Sudan tangu Jenerali
Abdel Fattah al-Burhan achukue
mamlaka Oktoba 25 mwaka huu.
Zaidi ya watu 30 wameripotiwa

kuuawa katika maandamano hayo.

Hata hivyo, wanaharakati na
makundi ya upinzani wamefaulu
kusambaza picha za maandamano
hayo kwenye mitandao ya kijamii
licha ya kuwekewa vikwazo.

Akaunti rasmi ya Facebook
yva Wizara ya Habari, ambayo
inaambatana na Waziri Mkuu ali-
yeondolewa madarakani Abdalla
Hamdok, pia imekuwa ikitumika
kupaza sauti kupinga watawala
wa Kijeshi. BBC

Wafanyakazi sita
UN waachiwa huru

ADDIS ABABA, ETHIOPIA

UMOJA wa Mataifa umthibiti-
sha wafanyakazi wake sita
wameachiliwa huru na serikali
ya Ethiopia, na wengine watano
bado wanaendelea kuzuiliwa.

Msemaji wa Umoja wa Mataifa
Stephane Dujarric, alisema mtu
mmoja wa familia na mfanyakazi
wao pia wamezuiliwa.

Wafanyakazi hao wa UN,
walikuwa miongoni mwa watu
16 waliozuiliwa mapema mwezi
huu.

Hakuna sababu zilizotolewa
za kuzuiliwa kwao na serikali
ya Ethiopia haijasema chochote
kuhusu kuachiliwa kwao.

Kumekuwa na visa vya watu
kukamatwa nchini humo kufuatia
kutangazwa kwa hali ya hatari.

Hata hivyo, majuzi serikali
imekanusha kuwalenga watu
maalum wakati wa kuwakamata,
ikisema waliokamatwa wamekiu-
ka sheria za dharura.

Mzozo kaskazini mwa nchi
bado unaendelea huku vikosi
vya serikali ya shirikisho vikip-
ambana na waasi.

Kumekuwa na wito wa Ki-
mataifa kwa serikali na waasi
kukomesha mzozo huo ambao
umezidisha mzozo wa kibinada-
mu katika eneo hilo.

BBC

Mfungwa anusurika kifo
akiandaliwa kunyongwa

OKLAHOMA, MAREKANI

GAVANA wa Oklahoma nchini
Marekani, amesitisha adhabu ya
kunyongwa kwa mfungwa Ju-
lius Jones, saa chache kabla ya
kutekelezwa kwake.

Kevin Stitt, alisema alikuwa ak-
ibadilisha kifungo hicho hadi ki-
fungo cha maisha bila msamaha.

Kabla ya kutekelezwa kwa ad-
habu hiyo, mamia ya wanafunzi
walitoka shuleni na kwenda ofisi
ya gavana huyo wakidai Jones
ahurumiwe.

Jones alihukumiwa kifo mwaka
2002, baada ya kupatikana na ha-
tia ya kumuua Paul Howell, waka-
ti wa utekaji nyara wa gari miaka
mitatu iliyopita. Hata hivyo mshi-

takiwa huyo anasisitiza kwamba
hana hatia

Kesi yake imevutia uung-
waji mkono kutoka kwa watu
mashuhuri akiwemo nyota wa
televisheni ya Kim Kardashian
na wanaharakati wa kupinga hu-
kumu ya kifo.

Kunyongwa kwa Jones kwa ku-
dungwa sindano ya kuua kulirati-
biwa kufanyika saa 16:00 za huko
(2200 GMT) katika gereza la seri-
kali huko McAlester.

Lakini Govana Stitt, wa Repub-
lican, alisema aliingilia kati baada
ya kuzingatia maombi na kukagua
nyenzo zilizowasilishwa na pande
zote za kesi hiyo.

Baraza la Msamaha la serikali
hapo awali lilipendekeza katika

kura ya wengi 3-1 kwamba huku-
mu ya Jones, ibadilishwe na kuwa
kifungo cha maisha jela na uwepo
uwezekano wa kuachiliwa huru.

Kesi hiyo imevutia kwa kiasi
kikubwa atika miaka ya hivi kar-
ibuni, kwa sababu ya makala ya
televisheni ya 2018 ya ABC “The
Last Defense”.

Zaidi ya watu milioni sita
wametia saini ombi la kupewa
haki kwa Julius, ambalo linasema
alihukumiwa kifo kwa sababu
ya migogoro ya kimsingi katika
mfumo uliopewa jukumu la kua-
mua.

Jones alipatikana na hatia
ya kumpiga risasi Howell, ofisa
mtendaji wa bima, wakati wa
wizi wa gari mnamo 1999 kwenye

barabara ya kuingia kwake.

Mnamo Oktoba, alikuwa mion-
goni mwa watu watano walioshin-
da kesi za kuzuia kunyongwa ku-
toka kwa jopo la majaji watatu wa
Mahakama ya Rufaa.

“Sikumuua Bw Howell,” aliandi-
ka katika barua kwa bodi ya msa-
maha mwezi Aprili, baada ya ku-
maliza rufaa yake.

“Sikushiriki kwa vyovyote vile
katika mauaji yake na mara ya
kwanza nilipomuona kwenye tel-
evisheni wakati kifo chake kiliri-
potiwa.” alijitetea

Lakini jamaa wa Howell wal-
isema wito wa Jones wa kuomba
msamaha umewakandamiza
zaidi.

BBC

Julius Jones amenusurika kifo baada ya adhabu ya kunyongwa kutenguliwa saa chache kabla ya kutekelezwa PICHA: MTANDAO

Imam auawa akituhumiwa
kusaidia ugaidi

KAMPALA, UGANDA

KIKOSI cha usalama nchini
Uganda kimemuua kwa kum-
piga risasi mhubiri wa Kiislamu
anayetuhumiwa kufanya kazi
na kundi la watu wenye silaha
wanaohusishwa na milipuko ya
kujitoa mhanga katika mji mkuu
Kampala.

Maofisa hao walisema Sheikh
Muhammad Abas Kirevu, ali-
kuwa amewaandikisha vijana
kujiunga na shule za kigaidi zi-
nazoendeshwa na Allied Demo-
cratic Forces (ADF), waasi am-
bao ni tiifu kwa kundi la Islamic
State.Mauaji hayo yalifanyika nje
kidogo ya Kampala.

Katika tukio hilo watu wanne
waliuawa na washambuliaji
waliokuwa kwenye pikipiki
waliojilipua mjini humo siku ya
Jumanne na wengine 30 walije-
ruhiwa katika shambulio hilo,
ambalo IS ilithibitisha kuhusika
kwake.

Kundi la wapiganaji wa Kiis-

lamu la ADF, liliundwa nchini
Uganda katika miaka ya 1990,
lakini sasa lina makao yake ka-
tika Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo. Tangu lijiunge na IS
mwaka 2019, limezidi kufanya
mashambulizi kwa jina hilo.

Watu 21 wamekamatwa tangu
shambulizi hilo litokee, huku
polisi wakitaja kuwa ni harakati
ya kuvunjwa kwa mtandao wa
magaidi wa ADF nchini humo.

Msemaji wa polisi, Fred En-
anga, alisema washukiwa 13
wakiwemo watoto kadhaa wali-
naswa walipokuwa wakijaribu
kuvuka mpaka na kuingia DR
Congo.

Siku ya Jumatano, washukiwa
wanne wa ADF waliuawa karibu
na mpaka huo.

Aidha, kikosi hicho kinaende-
lea kumtafuta imamu mwing-
ine, Sheikh Suleiman Nsubuga,
ambaye anatuhumiwa kutoa
mafunzo, elimu ya itikadi kali
na kusaidia upatikanaji wa vifaa
vya kutengenezea vilipuzi. BBC.

Marekani yaiondolea vikwazo Burundi

Washington MAREKANI

Marekani imeondoa
vikwazo vilivyowekwa dhidi
ya Burundi vilivyodumu kwa
miaka sita baada ya kuwepo
mageuzi nchini humo.

Taarifa ya Wizara ya
Mambo ya Nje ya Marekani,
ilibainisha kuwa Rais Joe
Biden, alibatilisha amri iliyoi-
dhinisha vikwazo hivyo.

Marekani ilikubali uch-
aguzi wa mwaka jana ambao
ulimuingiza madarakani
Rais Evariste Ndayishimiye,
ambaye anaendelea kufanya
mageuzi katika sekta nyingi.

“Tunatambua hatua
zilizoafikiwa na Rais Nday-
ishimiye, katika kushu-
ghulikia biashara haramu
va binadamu, mageuzi va
kiuchumi, na kupambana na
rushwa na kuhimiza maen-
deleo endelevu,” Waziri wa
Mambo ya Nje wa Marekani,

Antony Blinken, alisema.

Naibu Katibu wa Hazina ya
Marekani, Wally Adeyemo,
alisema katika taarifa tofauti
kwamba Marekani itaendelea
kuishinikiza Burundi kubore-
sha hali ya haki za binadamu
nchini humo na kuwawaji-
bisha wale wanaohusika na
ukiukaji na unyanyasaji.

Marekani na Umoja wa
Mataifa ziliweka vikwazo
dhidi ya Burundi mwaka
2015, ikiwa ni pamoja na
vikwazo vya visa na kufun-
gia mali za maafisa wakuu
serikalini.

Hatua hiyo, ilikuja baada
va nchi hiyo kuingia katika
machafuko baada ya Rais
Pierre Nkurunziza kuzindua
azma ya kuwania muhula wa
tatu madarakani.

Zaidi ya watu 1,000 wali-
uawa na mamia ya maelfu
wengine walikimbia nchi ka-
tika ghasia zilizofuata. BBC
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TANGAZO

MATANGAZO MCH

ANGANYIKO

KUPOTEA KWA CHETI

1165678402

DANIEL ANDREW UKWAYA
anatangaza kupotelewa na cheti cha
kidato cha nne chenye index namba
S/128 kilichotolewa na Baraza la Mitihani
la Taifa kupitia MALANGALI SEKONDARI
mwaka 1980. Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi.Taarifa ya Polisi:
DAR/CHU/RB/539452/2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya DODOMA
MJINL.

Kituo cha CHAMWINO MJINI Mkoa DODOMA.
Usimamizi wa mirathi Na 58 /2021.

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU VALERIA
A. MUSHI wa DODOMA

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA MARY A. LEMASANI

TANGAZO
(Kanuni ya 5(2) ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na Mirathi ya Marehemu tajwa hapo juu, wanaalikwa
kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 22 mwezi 11 mwaka 2021 kabla
huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa Mirathi hiyo.
Zingatia; Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa.
Imetolewa leo tarehe 16 mwezi 11 mwaka 2021.

116578902

KUPOTELEWA NA

KADI YA PIKIPIKI

Ndugu SILAJI ABEIDI WAKILI
anatangaza kupotelewa na kadi
yake ya pikipiki aina ya Boxer -

Bajaj yenye namba za usajili
MC 394BJS, injini namba
DUZWGC06846 na chessis
namba MD2A18AZ7GWC55018.
Ametoa taarifa polisi na kupewa
RB namba

KAG/BUK/RB/548346/2021.

Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha polisi
kilichoko karibu naye, au apige

simu namba 0762250423.

116578702

KUPOTELEWA NA
KADI YA GARI

Ndugu MUNZIRU MUSTAPHA
ATHUMANI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari aina ya
Hiace lenye namba za usajili
T123DSG, injini namba
2RZ2292350 na chessis namba
RZH1254002799.

Ametoa taarifa polisi na kupewa RB
namba
KAG/BUK/RB/534037/2021.
Kwa yeyote atakayeiona atoe taarifa

kituo chochote cha polisi kilicho 4
karibu naye au awasiliane na
mhusika kwa namba 0753131422.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

CARLYLE JOSEPH BOSSER
amepoteza kadi ya gari
namba T596AMS aina ya
Toyota Cresta Saloon. Taarifa

116578602

ya kupotea imefunguliwa
katika kituo cha Polisi Bukoba
kwa kumbukumbu namba
KAG/BUK/RB/502482/2021.Y
eyote atakayeiona atoe taarifa
kituo cha Polisi.

FORM 58

IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE
AT ONE STOP JUDICIAL CENTRE

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO 49 OF 2021

In the Matter of the Estate of the Late
MARY TUMBO MAKMI

and

In the Matter of Application for letters of
administration by PRISCA PROTUS TUMBO

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All persons claiming to have any interest in the estate of
the above-named deceased are hereby cited to come
and see the proceedings if they think fit before the grant
of probate (or letters of administration) is made to the
above-named petitioner. Objections to the grant should
be filed on or before the 10th day of December, 2021.
Dated at DAR ES SALAAM this 19th day of November,
2021.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika mahakama ya mwanzo ........... PONGWE
WILAYA TANGA
Usi izi wa Mirathi 48 2021

Ombi la... ANGEL DENNIS CURTIS ........ Kuteuliwa
Msimamizi wa Mirathi ya Marehemu
...MOHAMMED NICO LEPTOS....

Kwa YEYOTE ANAYEHUSIKA NA MIRATHI HIl
TANZANIA

Watu wote wanaodaiwa kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 29/11/2021
kabla huyo mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi
wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza
kukaguliwa. Tarehe 12/11/2021

°4

s kit 8 0

116580502

MAHRKE G wE

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
FORM Il

(S.M.M. 1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI YA 2)

Katika Mahakama ya Mwanzo
PONGWE WILAYA TANGA

Usimamizi wa Mirathi Na. 45/2021

Ombi la ROSE DANIEL FRANCIS
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi ya marehemu
MARRY PATRICK JACOB

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe 19/11/2021
kabla ya huyo mwombaji hajateuliwa kuwa
msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kutenguliwa. Tarehe: 16/11/2021.

116580502

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

probate and administration cause no.179 of 2021

In the matter of the estate of the late LEONARD
JOSEPH BOY!I of Chidachi West within Dodoma City

AND

In the matter of the application for letters of
administration by JOYCE LEONARD BOYI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn.369 Of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the

Estate of the above named deceased are hereby

cited to come and see the proceedings if they think

fit before the grant of letters of Administration is

made to the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before

the 20 day of NOVEMBER 2021.

Dated at Dodoma this 12 day of NOVEMBER 2021

116580702

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI
SUZANA MUHERE
MURUNDI anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari

yenye namba za usajili
T 359 DDW. Chassis namba
KGC120000126480. Engine
namba IKR2854541. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo

cha polisi. Taarifa ya polisi:
KW/RB/5622/2021.

116579802

Nipashe

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

MWANGA WA JAMIT

wwweippmedia com

Tupligie

0782253676

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

Unaitwa nani binti?”
“Diana.”
“Okay, una nafasi tukutane
kesho Ilala kwenye hoteli ya
Salmin?”

“Hapana kwa kesho sina nafasi
labda wiki ijayo.”

“Basi chukua ‘biznesikadi’ yan-
gu huu, na wewe naomba namba
yako.”

Baada ya kupewa, jama kajitam-
bulisha.

“Naitwa Dickson Chala, ni mmi-
liki wa kampuni yaa kusambaza
mbolea mikoani.”

“Ahsante nashukuru kwa kuku-
fahamu. Alijibu Diana kwa sauti ya
chini ya ya aibu.”

Alikuwa amepewa lifti. Alikuwa
anatoka zake kazini mitaa ya Posta,
akielekea nyumbani kwao Kimara.

Kabla hajafika kituoni, gari aina
ya Land Cruiser lilisimama mbele
yake. Hakudhani kama lilisimama
kwa ajili yake. Alipotaka kulipita al-
iona kioo kikishuka. “Mrembo pan-
da nikusogeze” Alisikia sauti.

“Hapana, mi nimeshafika, naenda
hapo tu.” Aliongopa.

“Sawa hata kama umefika, kuna
ubaya gani ukipanda, halafi ni-
kakushusha hapo mbele?” Jamaa
aling’ang’ania.

Ni maneno ambayo Diana aliona
ni ya usumbufu. Kwa umri wa mi-
aka 25 aliyonayo sasa ameshaona
mengi. Ameshakutana na wanaume
wa aina tofauti. Wenye mbinu to-
fauti za kutongoza wanawake.

Kuna wanaume ambao wao
kumpata mwanamke ni lazima
kwanza ajisifie hata kwa vitu vya
uongo, ili mradi tu amehawishi
akubali. Wakati mwingine anashia
kucheza tu. Kwa sababu kuna mtu
ambaye anajisifia, lakini kiuhalisia
akimwangalia, hafanani na anavyo-
visema.

Ameshakutana na wanaume am-
bao kazi yao ni kutoa ahadi tu kub-
wa kubwa kwa wanawake, ili mradi
tu atimize haja zao. Wapo wenye
lugha tamu pia.

Lakini anachojua kati ya wote
hao hakuna hata mmoja anayeweza
kumlazimisha kufanya anatotaka
kukifanya bila ridhaa yake.

Na hiyo ndiyo iliypomfanya aam-
ue kupanda gari la mtu huyo am-
baye alionekana ni mtu mwenye
wadhifa, mwenye pesa, au yuko vi-
zuri kiuchumi.

DIANA ni msichana mrembo kwa maana halisi ya urembo. Na mwenyewe alijijua kuwa

ni mzuri wa shani. Aliwababaisha, kuwaliza na kuwatia wazimu wanaume wengi ambao
walikutana nao, au hata kupishana tu. Wengi walimkimbilia. Wakamtongoza, kumtaka
kimapenzi. Wapo waliotaka kumuoa kabisa. Hata hivyo yeye mwenyewe hakujua ni
mwanaume gani anayempenda kwa dhati. Alichojua wengi wanamfuata kama nyuki

wafuatavyo ua zuri la waridi. Aliacha muda uongee. Alijua mwisho wa siku atajulikana ni nani

anayependa uzuri na urembo wake na nani nampenda kwa dhati. Alayempenda yeye kama
yeye na si urembo wake. Fuatilia mtiririko huu wa riwaya hii kabambe, yenye kusisimua na

mafunzo kwa jamii.

@MSAMBA |
0656122770

Kifupi ni
kwamba
Diana alijua
thamani ya
uzuri wake
tangu akiwa
kinda. Ali-
potimiza mia-

ka 15 tu, tayari '

wanaume
wenye tamaa

walianza kum- .

mezea mate.

“Kumbe ulikuwa unanidanganya.” |

Alisema Chala huku akijichekesha.
“Kukudanganya kivipi?”
“Si
hapo? Hata mimi nilijua huendi

' mbele.”

Operesheni Namba Moja-1

Awali alikataa, lakini vizawadi vya

: hapa na pale na kuhakikishiwa mai-
i sha bora. Bishada aliona akikubali

ulisema unakwenda mbele !

“Ni kweli, haiwezekani tu mimi :
nikubali tu kila lifti ninayopewa. :
. Utakubali lifti za watu wangapi?”

Alijibu Diana.
“Na kweli.” Chala alijibu kabla ya

kuulizwa swali “Unaelekea wapi ni-
: doka nyumbani jioni.

kupeleke mrembo?”
“Ubungo.” Diana

+ tena. Hakutaka kumwambia Chala

sehemu halisi anayoishi. Hakutaka

alidanganya :

+ usumbufu. “Kuna wanaume ukiwao- !

nyesha sehemu unayoishi inakuwa !
ni matatizo tu. Mara tu kafika. Hu- !

. pumui wala huna raha. Akikukuta

hata na mwanaume tu ambaye mna-

fahamiana, tayari ugomvi.” Aliwaza |
' wakati akidanganya kuwa anaishi :
Ubungo. Kifupi ni kwamba Diana :

alijua thamani ya uzuri wake tangu !

akiwa kinda. Alipotimiza miaka 15

tu, tayari wanaume wenye tamaa !
+ walianza kummezea mate.

Labda uzuri wake ulitokana na !
mchanganyiko wa damu ya kiban- :

i tu na kihindi. Mama yake alikuwa
mfanyakazi wa ndani kwa mzee :

mmoja wa kihindi mjini Mbeya.

hapa na pale kwa mama yake Diana.

kutembea na mzee Khan basi maisha
ya mnyanyaso yatakuwa yameisha
mle ndani. Akakubali.

Na kweli ikawa hivyo. Msha-
hara wake ukaongezwa na akawa
hacheleweshewi. Biashada akawa
kama malkia mdogo kwenye nyum-
ba ya mzee Khan, licha ya kwamba
alikuwa akiingia asubuhi na kuon-

Wale wahenga waliosema penzi
halina siri wala hawakukosea. Kuna
waliosema penzi halisikiki, ila lin-
aonekana. Mama wa kihindi akaan-
za kuhisi kuwa kuna mchezo am-
bao hauelewi unachezwa baina ya
mumewe na binti wa kazi.

Alichofanya, akachachamaa hadi
binti akatimuliwa kazi. Kwa bahati
mbaya tayari alikuwa mjamzito.
Mzee Khan alikuwa ameshaonja
asali, akataka kuchonga mzinga. Al-
impangia chumba sehemu. Akawa
anakwenda kwa kujiiba kwa Bisha-

i da. Mtoto wa watu kitumbo nde.

Ujauzito haukuwa tatizo sana kwa
mzee Khan na Bishada. Waliambiana
tu iwe siri, Bishada asimtaje baba
wa mtoto, ila atamhudumia hadi

» ajifungue na mtoto atatunzwa kama
Wakati mama wa kihindi hayupo, :
mzee Khan alikuwa akichombeza :

kawaida.
Ng'ombe wa masikini hazai. Mwezi
mmoja tu kabla ya kujifungua, mzee

{ mwenyewe alilijua hilo.
{ maana hakutaka kujiingiza kwenye
{ mapenzi kirahisi kwa sababu alijua
! yeye ni kama ua. Kila nyuki anali-
! fuata. Lakini hakujua nyuki mwe-
! nye mapenzi halisi naye ni yupi.
- Hilo ndilo lilimtatiza.

. Khan alipata ajali mbaya ya gari,
i ikawa mwisho wa Bishada kutesa.
i Tukio hilo lilimuumiza mno Bisha-
i da. Ikawa ndiyo mwanzo wa mate-
i so. Alijifungua mtoto kwa tabu. Ma-
i tunzo yake pia alikuwa ya mashaka
i mashaka. Hata hivyo kila mmoja
i alijua kuwa mtoto wa kike ambaye
i Bishada alijifungua atakuwa msi-
i chana mrembo kutokana na rangi
i ya ngozi yake na sura yake pia. Na
i kila alipozidi kukua, ndipo uzuri
i ulipojitokeza dhahiri. Mtoto huyo
i alipewa jina la Diana. Hadi leo hii
i hakuna ndugu yoyote wa Bishada
i aliyejua baba ya mtoto huyo, ingawa
i tu waliambia ni mzee mmoja mwe-
i nye asili ya kihindi na ameshafariki
i dunia.

Umbile la Diana alilichukua kwa

i mama yake. Ni la kibantu, alikuwa
i na shepu halisi ya kiafrika. Umbo
i namba nane. Sura yake kwa mbali
i ilienda upande wa pili. llikuwa ni ya
i kiasia. Nywele nyingi hadi mgongo-
i ni, zilionekana kuwa amechukua
i kutoka upande wa baba. Ngozi nye-
! upe, pua iliyochongoka, vilimfanya
i Diana awe tofauti na warembo wen-
! gine.

Anapopita popote pale kila

{ mmoja ni lazima amtazame mara
{ mbilimbili. Labda kwa mtu ambaye
! hajamuona.
! washangaza wanaume tu. Hata
{ wanawake wenzake. Walishangaa
i kuona msichana na kibantu mwe-
i nye nywele ndefu kiasi kile, weupe,
sura na pua kama ya kihindi.

Uzuri wale hauku-

Alikuwa kivutio vya wote. Na
Ndiyo

“Hapa panatosha.” Ilikuwa ni

sauti yake, baada ya dakika mbili za
i ukimya.

“Okay mrembo, basi tutawasili-

- ana, usisahau ahadi yetu.”

“Hapana sisahau, ila ahsante

! sana.”

“Usijali mrembo.” Alisema Chala

huku akiondoa gari taratibu, akizidi
i kuufaidi kwa macho uzuri wa Diana.

Chala alipagawa na msichana

- yule. Katika maisha yake alikuwa
i hajawahi kukutana na msichana
i ambaye amemfanya kusisimka na
i kushindwa hata maneno ya kuon-
i gea mbele yake kama yule.

ITAENDELEA JUMAMOSI

Bl ol el
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HABARI MICHEZO

UTAFITI UNYANYASAJI SOKA
LA WANAWAKE WATOLEWA

Na Saada Akida

MKURUGENZI Msaidizi Idara ya Maen-
deleo ya Michezo Nchini, Alex Nkeyenge,
amesema ili kukuza zaidi soka la wanawake
inatakiwa jamii kuhakikisha inaondoa fikra
potofu kwa watoto wakike kwa ajili ya
kushiriki kikamilifu katika mchezo huo.

Kauli mbiu katika mdahalo huo uli-
ofanyika kwenye Ukumbi wa Uwanja wa
Benjamin Mkapa ilikuwa ni “Ukatili wa Ki-
jinsia Michezoni Haukubaliki”.

Akizungunza katika uzinduzi wa mda-
halo wa kitaifa uliohusisha utafiti kuhu-
siana na ukatili wa kijinsia katika soka la
wanawake Tanzania, Nkeyenge ambaye
alimwakilisha Naibu Waziri wa Wizara San-
aa, Utamaduni na Michezo, Pauline Gekul,
alisema siku zote wanawake wakipewa fur-
sa katika michezo huwa wanafanya vizuri
na kuiletea nchi makombe mbalimbali.

Kiongozi huyo alisema jamii inataki-
wa kupinga ukatili wa kijinsia dhidi ya
wachezaji wanawake ili kuondoa fikira
mbaya kwa wazazi.

Alisema anaamini baada ya mdahalo
huo, jamii itapata mtazamo mwingine to-
fauti kuhusiana na soka la wanawake na
itasaidia kuongeza mafanikio.

“Wanawake siku zote wakipewa fursa
wanaweza, unaona jinsi tulivyowapa fursa
katika michezo na wametuletea makombe,
sasa inabidi tubadilike na kuwapa fursa wa-

nawake kwa kushiriki mchezo wa mpira
wa miguu kwani ni fursa na inajenga umo-
ja, naamini italeta utofauti,” alisema ofisa
huyo.

Aliongeza anaamini matokeo ya utafiti
huo yataongeza idadi ya wanawake katika
ngazi ya uongozi lakini pia kutoa fikra poto-
fu iliyokuwapo kwa muda mrefu katika
mpira wa miguu kwa wanawake.

Naye Rais wa Shirikisho la Soka Zanzibar
(ZFF), Abdul-Latif Yassin, alisema katika
mpira wa miguu wa wanawake wameku-
wa na mwonekano tofauti hivyo wanatakia
kutoka katika nadharia na kuingia kwenye
uhalisia.

“Wachezaji wengi wa kike wamejion-
doa katika uhalisia wao na kujiweka katika
uhalisia wa kiume, hali ambayo viongozi
wa timu au shirikisho husika wanatakiwa
kukemea na kutolea adhabu,” alisema Yas-
sin.

Mkurugenzi wa Habari na Masoko wa
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Boni-
face Wambura, alisema kwa niaba ya Rais
wa shirikisho hilo, Wallace Karia, soka la
wanawake nchini limekuwa kwa kiasi ki-
kubwa limefanikiwa kuipa nchi makombe
manne kati ya 10 ndani ya kipindi cha mia-
ka minne ya kiongozi huyo.

Wambura alisema TFF itaendelea ku-
hakikisha wanakuwa bega kwa bega na
wachezaji wanawake ili kutokomeza un-
yanyasaiji wa kijinsia ambao unawazun-

Eneo ambalo tumewekea mkazo zaidi
ni kuhakikisha tunajenga soka la wa-
nawake, kwani tunataka kutangaza mpira
wetu zaidi kupitia soka la wanawake,” alise-
ma Wambura.

Katibu Mkuu wa Chama cha Soka cha
Wanawake Nchini (TWFA), Somoe Ng'itu,
alisema kupitia soka la wanawake wame-
patikana viongozi, waamuzi na makocha
ambao wanasimamia mpira hapa nchini.

“Sisi kwa pamoja tunaungana kupinga
unyanyasaji wa kijinsia kwani wanawake
wengi wapewa fursa na wamezitumia vy-
ema, naamini kupitia utafiti huu kutakuwa
na mabadiliko kwa jamii hasa kulikubali
soka la wanawake,” alisema Somoe.

Mkurugenzi wa Taasisi ya Global Peace
Foundation, Martha Ngambi, alisema kupi-
tia utafiti huo amefurahi kubaini sababu
mbalimbali zinazochangia unyayasaji wa
kijinsia kwa wachezaji wanawake.

Nghambi alisema anaamini kupitia utafi-
ti huo, matokeo chanya yatapatikana na
wadau wanaohusika watahakikisha wana-
tokomeza ukatili huo.

Mtafiti kutoka Katika Chuo kikuu Dar
es Salaam, Dk. Luciaus Mugisha alisema ili
kuondoa ukatili huo anazitaka taasisi husi-
ka zinazosimamia mchezo huo kuweka
miongozo iliyokuwa bora ambayo itamal-
iza na kutokomeza unyanyasaji.

Stewate ashinda Jackpot bonus

Na Mwandishi Wetu

MKAZI wa Bukoba, Juhudi Ste-
wate (21), ameibuka mshindi wa
Jackpot Bonus baada ya kubashiri
kwa usahihi mechi 12 kati ya 13 na
kujishindia kiasi cha Sh. milioni 11.

Akizungumzia ushindi wake,
Juhudi alisema anafuraha sana kwa
kuibuka mshindi na fedha aliyopa-
ta itamsaidia kwenye mambo yake
mbalimbali.

“Nilianza kucheza na SportPesa
tangu mwaka 2018, hivyo ni mia-
ka mitatu sasa na niliifahamu hii
kampuni kupitia rafiki yangu wa
karibu. Nilikuwa nikiona akiweka
500/- na kushinda hadi elfu 40
nikashawishika sana na kuamua
kuanza kucheza.”

“Ukiachilia ushindi huu mkubwa
tangu nianze kucheza nimewahi
kushinda pesa kupitia ubashiri
wa mechi moja moja lakini pesa
kubwa niliyowahi kushinda ni Sh.
7700 tu.”

“Mipango niliyonayo na pesa
hizi ni mikubwa ikiwemo kununua
viwanja nyumbani ili niweze ku-
wekeza, kufungua biashara ya
nguo ambayo itaniendeshea mai-
sha yangu ya kila siku na kuniingi-
zia kipato na la mwisho kabisa ni
kufunga ndoa.”

Akizungumza upande wa Sport-
Pesa, Mkurugenzi wa Utawala na
Udhibiti, Tarimba Abbas, alisema
hii ni vizuri sana kuona tunaweza

kubadili maisha ya vijana wa-

dogo na kuinua kipato chao.
Tarimba alisema Sportpesa

imeendelea kuwazawadia wa-

y e
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SportPesa

JACKPOT BONUS WINNER

511,049,185
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teja wao zawadi mbalimbali
na ndio maana hata kwa wa-
naobashiri Jackpot na waka-
patia kwa usahihi kuanzia

el 18 /11 / 2021

) -
sicnarure IRLRVNIFE PRI

Mshindi wa Sportpesa Jackpot Bonus Juhudi Stewart (21) kutoka Bukoba akishikilia
mfano wa hundi ya Sh. milioni 11 baada ya kubashiri kwa usahihi mechi 12 kati

va 13 kwenye Jackpot ya wiki iliyopita. Jackpot ya wiki hii inayoshindaniwa ni Sh.
milioni 686.9. PICHA: MPIGAPICHA WETU

gana na ubashiri wao.

mechi 10 basi watabata bonus
za viwango mbalimbali kulin-

Taifa
Queens
yalia na
uzoefu

Na Saada Akida

CHAMA cha Netiboli Tanzania
(CHANETA), kKimesema matokeo
mabaya ambayo Timu ya Taifa
ya mchezo huo (Taifa Queens),
imeyapata katika mashinda-
no ya Afrika imetokana na
wachezaji wake kukosa uzoefu
wa michezo ya kimataifa, im-
efahamika.

Taifa Queens imerejea nchini
juzi kutoka Namibia ikiwa ‘kich-
wa chini’ baada ya kuondolewa
katika hatua ya awali katika
mashindano hayo ya Afrika.

Akizungumza na gazeti hili
nyekiti wa CHANETA, Devota
Marwa, alisema kutokuv\/a
uzoefu wa michezo ya kimataifa
ilikuwa ni sababu mojawapo
ya Taifa Queens kuyaaga
mashindano hayo kwa kushind-
wa kukabiliana na ushindani
uliokuwapo.

Marwa alisema Tanzania
imekaa nje ya mashindano ya
kimataifa kwa miaka saba muda
ambao umeshusha kiwango cha
wachezaji wa timu hiyo.

“Kutoshiriki mashindano ya
kimataifa zaidi ya miaka saba
ni sababu kubwa ya kutofanya
vizuri katika michuano hii
ya mwaka huu, tunasikitika
tumeshindwa kupeperusha vy-
ema bendera ya Taifa, haikuwa
matarajio yetu,” alisema Marwa.

Aliongeza njia pekee ya
wachezaji kufanya vizuri ni
kukiandaa kikosi kwa muda
mrefu lakini pia kupata mich-
ezo mbalimbali ya kirafiki ya
kimataifa ambayo italenga ku-
wajenga na kuwapa wachezaji
uzoefu.

“Tukipata mechi nyingi za
kimataifa ni imani yangu Tanza-
nia tutarudi katika ubora wetu
wa miaka ya nyuma, tutakuwa
timu tishio katika mataifa men-
gine kwa siku za mbele,”.

“Ushiriki wetu katika
mashindano haya umetusaidia
kurudi katika rekodi ya dunia
ingawa bado hatujajua tuko
katika nafasi ya ngapi, lakini
muda si mrefu tutafahamu tuko
katika nafasi ipi kwa Afrika,”
aliongeza bosi huyo.

Alisema mwaka huu walipata
changamoto nyingine ya kuya-
ona mashindano hayo ni mapya
kwa sababu ya baadhi ya
sheria kubadilika huku maumbo
makubwa ya wapinzani wao
yalichangia kukiangusha kikosi
chake.
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PICKFORD AWANIWA

ANTONIO Conte anafikiria kumsajili golikipa, Jordan
Pickford pale Tottenham Hotspur wakati wa dirisha
dogo la Januari.(Sky Sport)

ZIYECH KUTOLEWA

CHELSEA bado haijafanya uamuzi kuhusu majaliwa
ya Hakim Ziyech, lakini kuna uwezekano akatolewa kwa
mKkopo Januari. (Mail)

OLE KUWATUMIA NYOTA

OLE Gunnar Solskjaer anaweza kuwatumia Jesse Lin-
gard, Donny van de Beek na Jadon Sancho kwenye mch-
ezo dhidi ya Watford leo Jumamosi.

LAMPARD ALIHOJIWA

FRANK Lampard alihojiwa kwa ajili ya kazi ya kuwa
kocha wa Aston Villa lakini mchezaji mwenzake wa
zamani wa timu ya taifa ya England, Steven Gerrard, am-
baye alitajwa kuwa mrithi wa Dean Smith wiki iliyopita,
mara zote alikuwa chaguo kubwa. (Sun)

BRAYBROOKE KUSAINI

NAHODHA wa timu ya taifa ya England chini ya umri
wa miaka 18, Sammy Braybrooke, atasaini mkataba na
Leicester City licha ya Ujerumani kutaka kumnunua
kiungo huyo mwenye umri wa miaka 17. (Athletic, via
Leicester Mercury)

NEUER AANZA MAZUNGUMZO

GOLIKIPA wa Ujerumani, Manuel Neuer, ameanza
mazungumzo kuhusu kuongeza mkataba wake na Bay-
ern Munich na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
35 anataka mkataba wa hadi angalau mwaka 2025.
(Sporti).

BALE NJE

MSHAMBULIAJI wa Real Madrid, Gareth Bale mwenye
umri wa miaka 32, atakuwa nje ya uwanja kwa wiki tatu
kutokana na jeraha la mguu baada ya kujiunga na Wales
wakati wa mapumziko ya kimataifa. (Marca)

LAPOTRA NA MESSI

RAIS wa Barca, Joan Laporta “hataondoa” uwezekano
wa mshambuliaji wa Paris St-Germain Lionel Messi, 34,
na kiungo wa kati wa Vissel Kobe Andres Iniesta, 37, ku-
fuatia mchezaji mwenzao wa zamani Dani Alves kurejea
katika klabu hiyo. (Marca)

SWIFT AGOMBEWA

LEEDS United, Wolves na Burnley wanamnyatia kiun-
go wa Reading na mchezaji wa zamani wa timu ya taifa
ya England chini ya miaka 21, John Swift mweye umri wa
miaka 26. (Sheffield Star)

CHO AWINDWA

AC Milan imeungana na Chelsea na Atletico Madrid
katika mbio za kumuwania mshambuliaji wa timu ya
taifa ya Ufaransa chini ya miaka 17, Mohamed-Ali Cho,
kutoka Angers. (CEquipe)

LACAZETTE KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Ufaransa, Alexandre Lacazette
mwenye umri wa miaka 30, na mshambuliaji wa zamani
wa timu ya taifa ya England chini ya miaka 21, Eddie
Nketiah mwenye miaka 22, wanajiandaa kutimka Arse-
nal mikataba yao itakapomalizika katika majira ya joto.
(Football London)

JESSE MAMBO SAFI

NEWCASTLE United wanamatumaini kwamba fursa
ya kuanza kikosi cha kwanza kutaongea nafasi yao ya
kumsajili kiungo wa England Jesse Lingard mwenye mi-
aka 28, kutoka Manchester United Januari. (Northern
Echo)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI
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NEYMAR AIPA PANCHA PSG

©® ® ®Ataikosa Nantes na City katika Ligi ya
Mabingwa Ulaya kutokana...

PARIS, Ufaransa

EYMAR ameondolewa

kwenye kikosi cha Paris

Saint-Germain  kitaka-

choshuka dimbani leo
Jumamosi dhidi ya Nantes na pia
yupo shakani kuivaa Manches-
ter City ugenini kwenye Ligi ya
mabingwa Ulaya, kwa mujibu wa
L'Equipe.

Mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 29 alikosa mchezo wa
kufuzu kombe la Dunia wa Brazil
dhidi ya Argentina Jumanne iliyo-
pita kutokana na kuwa majeruhi,

ambayo aliyapata kwenye ushindi
wa 1-0 dhidi ya Colombia.

Gazeti la L'Equipe limeripoti
kwamba, Neymar amefanyiwa vi-
pimo baada ya kurudi Ufaransa
na imeonesha wazi hataweza
kucheza dhidi ya Nantes Juma-
mosi hii.

Majeruhi hayo pia yanamuweka
kwenye wakati mgumu kucheza
mchezo wa Jumatano wa Ligi ya
mabingwa Ulaya wakundi A dhidi
ya Man City.

Kikosi hicho cha kocha Pep
Guardiola, City kinaongoza msi-
mamo wa kundi kikiwa na pointi

tisa, huku PSG ikiwa nafasi ya pili
kwa pointi zake nane, nne zaidi ya
Club Brugge iliyopo nafasi ya tatu.

Iliripotiwa kwamba, Marco
Verratti na Presnel Kimpembe
ambao walikuwa majeruhi wa-
merudi kwenye mazoezi na wana
uwezekano mkubwa wa kurudi
dimbani leo.

Nyota wa zamani wa Real Ma-
drid, Sergio Ramos pia amerudi
kwenye mazoezi na kuna uweze-
kano mkubwa ataanza mchezo
wake wa kwanza dhidi ya Nantes
leo.
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LIVERPOOL
1.49 | 4.71| 5.61
ARSENAL

LONDON, England

OCHA wa Leicester City, Brendan Rod-
gers, amekataa kuhusishwa na kazi ya
Manchester United.

Iliripotiwa kwamba, Rodgers ndio
mtu namba moja anayewania kazi ya Mashetani
wekundu hao ili kuchukua mikoba ya Ole Gun-
nar Solskjaer ambaye amekalia kuti kavu.

Solskjaer amekuwa kwenye presha kubwa
B msimu huu, huku United wakiwa nafasi ya sita
kwenye msimamo, wakichapwa mabao 5-0
nyumbani na Liverpool, pia wakipoteza 2-0 ku-
toka kwa Manchester City pale Old Trafford.

Na Rodgers Alhamisi alibainisha kwamba,
| yeye akili yake ni kuiongoza timu yake dhidi ya
mabingwa wa kombe la FA Chelsea pale kwenye
uwanja wa King Power leo Jumamosi.

Kocha huyo wa zamani wa Liverpool na Celt-
ic aliwaambia waandishi wa habari kabla ya
mchezo huo: “Kuna vitu viwili. Kwanza, si hes-
hima kuuliza swali la kuchukua nafasi ya kocha
mwingine, yeye ni kocha mzuri na mtu mzuri, na
anafanya kazi nzuri kwenye klabu yake.

“Pili, siwezi kutoa kauli yoyote kuhusu hilo,
kwa sababu sio kitu kizuri.

“Mimi ni kocha wa Leicester City, najisikia fa-
hari kuwa hapa, na akili yangu ni kuhakikisha
timu inafanya vizuri.

“Hivyo sikifirii nafasi nyingine, kwa sasa nipo
hapa na nitaendelea kuwa hapa.”

KUWEKA PESA:

-PIGA *150*87#,
CHAGUA 4
- WEKA PESA.

rnyd O ‘ =1

hal@[FE=e) 2 airtel ]
- Il Jesse: Nataka kuondoka Man United

MANCHESTER, England
SEND

JESSE Lingard amesisitiza kuwa anataka
kuondoka baada ya mazungumzo na klabu
ya Manchester United kuhusu mkataba mpya
kushindikana.

Lingard alikataa mkataba alioandaliwa na
Man United Oktoba, ambao ulikuwa na tha-
mani ndogo kuliko aliokuwa nao sasa hivi.

Kwa sasa nyota huyo hana mpango wa ku-
fungua milango kwa mazungumzo mengine na
miamba hiyo ya Old Traford.

Lingard anatarajia kutolewa kwa mkopo
baada ya kupata nafasi chache, tokea kuwasili
kwa Cristiano Ronaldo hapo kwenye viunga
vya Carrington Park licha kuonesha kiwango ki-
kubwa alipotolewa kwa mkopo kwenda klabu
ya West Ham.

Lingard baada ya mazungumzo ya mkataba
mpya kushindikana anatarajia kuondoka kama
mchezaji huru majira ya kiangazi mwakani.

Klabu kubwa za Ulaya nimeonesha nia ya
kutaka saini yake zikiwamo Barcelona na AC
Milan

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

"*150*87#

carozes HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588, 0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa
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KUANZA
KAZI
DHIDI YA
ESPANYOL

BARCELONA, Hispania

380

ASHABIKI wa sehemu mbalim-
bali duniani kwa sasa wanasubiri
kumuona Xavi akiwa kwenye
benchi la Barcelona na kubeba
mzigo uliowashinda wenzie kwenye viunga

vya pale Camp Nuo.

Baada ya kufanya vizuri nchini Qatar na

staili yake ya soka la tiktaki ambayo il

iasisi-

wa na Johan Cryuf na kutumiwa vizuri kabi-
sa na kocha Pep Gurdiola sasa mashabiki
wanahamu ya kuona Xavi akiirudisha tena

kwenye viunga vya Camp Nou.

Barcelona leo Jumamosi wanawakaribi-
sha Espanyol kwenye dimba la Camp Nou
huku baadhi ya wachezaji nao wakirejea ku-
toka kwenye michezo ya kimataifa na wale
majeruhi Pedri and Osumane Dembélé
wakitarajiwa kurudi kwenye mchezo wa ligi

ya mabingwa dhidi ya Benfica.

Xavi tangu achukue mikoba ya kuinoa

klabu hiyo amefanya mabadiliko makubwa

huku akitumbua majipu ambayo alihisi ni

kikwazo kwa mafanikio ya Barcelona.

Huo unakuwa mchezo wake wa kwanza
Xavi kuinoa Barcelona dhidi ya wapinzani

wao wa jiji moja.

Hazard hana furaha kwa sasa - Martinez

BRUSSLES, Ubelgiji

KOCHA wa timu ya taifa ya Ubelgiji,
Roberto Martinez, amekiri kuwa Eden
Hazard kwa sasa ni mtu asiye na furaha
linapokuja suala la soka.

Hazard bado hajaweza kuyafikia mata-
rajio ya wengi klabuni Real Madrid, tangu
alipokamilisha uhamisho wa fedha ny-
ingi kutoka Chelsea.

Changamoto ya majeraha imekuwa
ikiathiri kiwango cha nyota huyo, na hata
alipokuwa poa alishindwa kufanya vi-
zuri kama ambavyo ilikuwa inatarajiwa
kwake.

Licha ya msimu huu kuwa katika hali

yake nzuri kiafya, bado hajaweza kum-
shawishi kocha Carlo Ancelotti kumpa
kipaumbele kwenye kikosi chake cha
kwanza.

Martinez aliamua kuzungumzia mtaza-
mo wake juu ya hali ya Hazard kisoka
kwa sasa, na akanukuliwa akisema;

“Tunabhitaji afike Kombe la Dunia akiwa
amejiandaa. Tumekuwa na kikosi kikub-
wa kwa sasa.

“Eden yupo katika kipindi cha mfad-
haiko kwa upande wa soka,” alisema Mar-
tinez.

Hazard kwa sasa anapambania kurejea
kwenye ushawishi mkubwa kwa kocha
Ancelotti.

JACKPOT
MECHI WIKI HIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE

1.20.11.21

MUDA MICHEZO

Burnley vs Crystal Palace

1

X

2.201.21

Aston Villa vs Brighton

3.20.11.21

Newcastle vs Brentford

4.20.11.21

Wolverhampton vs West Ham

5.20.11.21

Hull City vs Birmingham

6.20.11.21

Reading vs Nottingham

7.20.11.21

Lazio vs Juventus

8.20.11.21

Sparta Rotterdam vs Twente

9.20.1.21

Fiorentina vs AC Milan

10. 21.11.21

Brest vs Lens

1. 21.11.21

Salernitana vs Sampdoria

12.21.11.21

Troyes vs St Etienne

13.21.11.21

MECHI ZA USHINDI

Metz vs Bordeaux

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

TAREHE GAMEID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 20 - NOVEMBA 2021

NYUMBANI

MICHEZO

Mbeya City vs Mtibwa Sugar

1

SARE

X

UGENINI

2

Perth Glory vs Adelaide United

Leicester vs Chelsea

Sheffield Utd vs Coventry

Namungo vs Young Africans

Celta Vigo vs Villarreal

Kagera Sugar vs Geita Gold FC

Atalanta vs Spezia

Arminia Bielefeld vs VfL Wolfsburg

Monchengladbach vs Greuther Furth

Borussia Dortmund vs Stuttgart

Bayer Leverkusen vs VfL Bochum

Hoffenheim vs RB Leipzig

Hull City vs Birmingham

Reading vs Nottingham

Middlesbrough vs Millwall

Fulham vs Barnsley

Dundee Utd vs Aberdeen

Stoke City vs Peterborough

Bristol City vs Blackburn

Watford vs Manchester Utd

Preston vs Cardiff

Burnley vs Crystal Palace

Wolverhampton vs West Ham

Huddersfield vs West Bromwich

Newcastle vs Brentford

Shakhtar Donetsk vs Rukh Vinnyky

Swansea vs Blackpool

Motherwell vs Hearts

Raith Rovers vs Morton

Aston Villa vs Brighton

Norwich City vs Southampton

Sevilla FC vs Alaves

PSV Eindhoven vs Vitesse Arnhem

FC Krasnodar vs Spartak Moscow

Josko Ried vs TSV Hartberg

RB Salzburg vs Admira Wacker

Alanyaspor vs Besiktas

Paris St Germain vs Nantes

Lazio vs Juventus

Union Berlin vs Hertha BSC

Atletico Madrid vs Osasuna

Liverpool vs Arsenal

Sparta Rotterdam vs Twente

Sporting Braga vs Santa Clara

AZ Alkmaar vs NEC Nijmegen

Fiorentina vs AC Milan

Rennes vs Montpellier

Barcelona vs Espanyol

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Porto vs CD Feirense
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SIMBA YATEMA CHECHE

® ® ®Yaichapa Ruvu Shooting mabao 3-1 huku rekodi

ya Manula...

Na Adam Fungamwango

OCHA Mkuu mpya wa Simba,

Mhispania Pablo Franco, amean-

za kibarua chake kwa kishindo

baada ya kuichapa Ruvu Shoot-
ing mabao 3-1 katika mechi ya Ligi Kuu ya
NBC Tanzania Bara iliyochezwa kwenye
jana.

Ushindi huo unaifanya Simba ifikishe
pointi 14, pointi moja pungufu dhidi ya
vinara wa ligi hiyo, Yanga, ambao leo
watashuka kuwakabili Namungo FC, ka-
tika mchezo mwingine wa ligi hiyo.

Yalikuwa ni mabao mawili ya Meddie
Kagere yanayomfanya afikishe magoli
manne kwenye orodha ya wafungaji na
moja la Kibu Dennis ambalo ni la kwanza
kwake tangu ajiunge na mabingwa hao
watetezi msimu huu akitokea Mbeya City.

Hata hivyo kwenye mechi hiyo, rekodi
ya golikipa, Aishi Manula, kutoruhusu
mabao kwenye mechi tano, imevunjwa
rasmi, baada ya kutunguliwa bao na strai-
ka wa zamani wa timu hiyo, Elius Maguri.

Ikumbukwe Ruvu Shooting, pia ilitibua
rekodi ya kipa wa Yanga, raia wa Mali,
Djigui Diarra ambaye alitunguliwa kwe-
nye mechi ya raundi ya tano, baada ya
kucheza mechi nne bila kuruhusu bao.

Hiki ni kipigo cha pili mfululizo kwa
Ruvu Shooting ambayo ilifungwa idadi

kama hiyo ya mabao Novemba 3, mwaka
huuilipokutana na Yanga kwenye Uwanja

Ni mechi iliyoonekana timu hizo kuga-
wana vipindi, Simba ikitawala kipindi cha
kwanza huku Ruvu Shooting walitandaza
kambumbu safu dakika 45 za kipindi cha
pili. Kipa wa Ruvu Shooting, Mohamed
Makaka, alifanya kazi ya ziada dakika
ya tisa na 10 alipookoa michomo hatari
iliyoonekana ingewapa Simba mabao ya
mapema.

Kwanza ilikuwa ni faulo ya Bernard
Morrison dakika ya tisa, ambayo ilione-
kana inatinga wavuni, lakini aliruka juu
na kuupiga ngumi iliyozaa kona ambayo
pia ilikwenda kuchongwa na Morrison,
ikaunganishwa na Kibu kabla ya kipa
huyo kwenda tena juu na kuupangua.

Simba ikionekana kushambulia mfu-
lulizo, ilipata bao la kwanza dakika ya 17
kupitia kwa Kagere, ukiwa ni mpira wa
kona uliopigwa na Morrison ambao uliko-
swa kuunganishwa na Paschal Wawa,
ukamkuta Kagere aliyeudokoa na kutinga
wavuni, licha ya juhudi kubwa za kipa
Makaka kutaka kuuokoa.

Almanusura Simba iandike bao dakika
ya 26, baada ya Hassan Dilunga kuu-
kokota mpira na kutinga ndani ya eneo la
hatari, akaachia shuti kali lililopaa juu la
lango.

Kagere alifunga bao la pili baada ya kazi

nzuri ya Kibu aliyeingia ndani ya eneo
la hatari na kupiga shuti dhaifu, lakini li-
litemwa na Makaka, mfungaji akaubetua
kidogo huku dakika moja kabla ya ma-
pumziko, Kibu alifunga bao lake la tatu
kwa Simba.

Tlikuwa ni krosi ya Shomari Kapombe
iliyomkuta Kagere ambaye aliupiga kwa
kisigino, ukawapoteza maboya kipa
Makaka na mabeki wake, na kumkuta
mfungaji akiwa hana kazi kubwa, zaidi ya
kuweka tu mguu, mpira ukakwama wavu-
ni. Kipindi cha pili wenyeji waliingia kwa
kasi na kuwapa wakati mgumu Simba,
kiasi cha kulazimika kufanya mabadiliko
ya kuwatoa Kagere, Morrison, Mzamiru
Yassin, Mohamed Hussein na Hassan Di-
lunga na kuwaingiza Erasto Nyoni, Dun-
can Nyoni, Pape Sakho, Yusuph Mhilu, na
Gadiel Michael.

Juhudi ya Ruvu Shooting kuishambulia
Simba kwa muda mrefu, zilizaa matunda
dakika ya 70, baada ya Maguri aliungani-
sha mpira uliopigwa ndani ya eneo la ha-
tari, huku mabeki wa timu pinzani wak-
ichelewa kuuondosha.

Dakika moja baadaye, Simba ilikosa
penalti ya pili msimu huu kwenye Ligi
Kuu Tanzania Bara, iliyopigwa na Eras-
to na kupanguliwa kwa ustadi na kipa
Makaka. Penalti hiyo ilitokana na Kibu
kuwatuliwa na Zuberi Dabi kwenye eneo
la hatari.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga, Namungo
muda wa hukumu

Na Mwandishi Wetu

MBIO za kuwania ubingwa wa Ligi
Kuu ya NBC Tanzania Bara zinata-
rajia kuendelea tena leo kwa vinara,
wakiwashuka kuwavaa wenyeji Na-
mungo FC katika mechi ya raundi ya
sita itakayochezwa kwenye Uwanja
wa llulu mkoani Lindi.

Yanga inaingia dimbani ikiwa na
lengo moja tu la kuendeleza ushindi
wake wa asilimia 100, baada ya ku-
vuna pointi 15 kwenye mechi zake
tano ilizocheza.

Kikosi hicho cha Yanga kiliwasili
Lindi juzi jioni tayari kwa mechi
hiyo ambayo inatarajiwa kuwa na
ushindani kutoka kwa timu zote
mbili.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasred-
dine Nabi, aliliambia gazeti hili
wachezaji wake wako tayari ku-
wakabili wapinzani wao na wame-
jiandaa kuendeleza kasi ya ushindi
kwenye ligi hiyo.

Nabi alisema anafahamu mchezo
huo utakuwa na ushindani kutokana
na ubora wa viwango vya wachezaji
wa Namungo.

Kocha huyo alisema kila mchezo
kwake ni muhimu na wamejiandaa
kuongeza umakini na utulivu Kila
watakapokuwa na mpira.

“Ninafahamu tutakutana na
moja ya timu bora, ninawafahamu,
ninajua ni aina gani ya soka wa-
nalocheza,” alisema Nabi.

Naye Ofisa Habari wa Yanga, Has-
san Bumbuli, aliwataja wachezaji
watakaokosa mechi hiyo kutokana
na kuwa majeruhi ni Ramadhani
Kabwili, Mapinduzi Balama, Dickson
Ambundo na Yacouba Songne aliye-
fanyiwa operesheni.

“Wachezaji walioko wote wana
uUwezo na yoyote atakayepangwa
na mwalimu, basi anaweza kuitu-
mikia Yanga,” alisema Bumbuli.

Naye Kocha Msaidizi wa Na-
mungo, Godfrey Okoko alisema
wamedhamiria kuzibakisha pointi
tatu kwenye ardhi ya nyumbani

“Tumefanya maandalizi mazuri,
na tuendelea kujiandaa. Wachezaji
wako fiti, mambo yote mpaka sasa
tuko sawa. Tutashinda hii mechi,
mashabiki wa Namungo wasiwe
na wasiwasi. Yanga ni timu kubwa
na tunaiheshimu, Namungo ni timu
kubwa pia. Mpaka sasa wachezaji
wetu wanajua hawajafanya vizuri
kwa hiyo wanataka kuwaonyesha
mashabiki kwenye mechi hii ili
warejeshe furaha,” alisema kocha

huyo.
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