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Rais Samia Suluhu Hassan akihutubia maadhimisho ya Siku ya Sheria Kitaifa katika viwanja
vya Chinangali, jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Mwinyi avunja ukimya Waziri kujiuzulu

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar Dk Hussein
Ali Mwinyi amesema kitendo cha
waziri kujiuzulu ni njia mojawapo
ya uwajibikaji hasa pale inapo-
tokea changamoto katika sekta
anayoiongoza.

Wakati akibainisha hayo, Dk.
Mwinyi ametoboa siri kwamba
alitaka kujiuzulu kutokana na ma-
bomu ya Gongo la Mboto lakini
aliyekuwa Rais wa Awamu ya Nne,
Dk. Jakaya Kikwete, alimgomea
kwa kuwa ilikuwa ajali.

Dk. Mwinyi aliyasema hayo jana
baada ya kuwaapisha mawaziri na
naibu mawaziri aliowateua hivi
karibuni, katika viwanja vya Ikulu,
Zanzibar. Rais alifanya mabadi-
liko madogo baada ya aliyekuwa
Waziri wa Utalii na Mambo ya
Kale, Simai Mohamed Said, kujiu-
zulu wadhifa huo.

Alisema suala la kujiuzulu si
geni Zanzibar bali ni sehemu ya
uwajibikaji na kuna maudhui
mawili ya waziri kujiuzulu ikiwa-
mo kutokea matatizo katika sekta
anayoiongoza kwa sababu yeye ni
msimamizi mkuu. Alitoa mfano
wa Waziri mwenye dhamana ya
uchukuzi alipojiuzulu baada ya
meli ya Spice Island kuzama baha-
rini na kusababisha vifo vya watu.

“Lilipotokea suala la aliyekuwa
Waziri wa Utalii na Mambo ya
Kale, Simai Mohamed Said, ku-
jiuzulu nimekuwa nasikia katika
mitandao kuwa Zanzibar hajawa-
hi mtu kujiuzulu wadhifa wake.

Si kweli wakati wa ajali ya Meli
ya MV Spice Island kuna waziri ali-
jiuzulu kwa sababu ya kuwajibika
kutokana na changamoto katika
sekta aliyokuwa anaiongoza. La-
kini ile ilikuwa kutokana na uzem-
be kwa sababu meli ilijaza kupita
uwezo wake naye hakuchukua
hatua,” alisema Dk. Mwinyi.

Pia alisema Waziri anaweza ku-
chukua hatua ya kujiuzulu pindi
linapotokea tatizo lakini si kwa
kuanza kuzungumza na vyombo
vya habari au kutoa taarifa kwe-
nye mitandao bali kwa kuanza ku-
wasilisha barua kwa aliyemteua.

ATOBOA SIRI

Rais Mwinyi alitoa siri ambayo
hajawahi kuisema kuhusu kusu-
dio alilolitoa kutaka kujiuzulu al-
ipokuwa Waziri wa Ulinzi na Jeshi
la Kujenga Taifa wakati wa serikali
ya awamu ya nne ya Tanzania chi-
ni ya Rais Kikwete.

Alisema wakati wa tukio la
mabomu ya Gongo la Mboto,
alipeleka ujumbe kwa Rais Kik-
wete kutaka aridhie ajiuzuly,
lakini hakukurupuka kwenda ka-
tika vyombo vya habari kutangaza
kwamba amejiuzulu. Rais Kik-
wete alimkatalia kwa kuwa iliku-
wa ajali ambayo hakuisababisha .

“Siutaratibu wa kukimbilia kwe-
nye vyombo vya habari. Utaratibu
unataka umwambie aliyekuteua
akubali ndipo ukatangaze.. Leo
(jana) ninasema hili hadharani na
sijawahi kulisema,” alibainisha.

Dk. Mwinyi alisisitiza kuwa ku-
jiuzulu ni njia ya kuwajibika, hivyo
aliwataka mawaziri ikiwa lazima
kujiuzulu au kuwajibika ni vyema
kufanya hivyo.

Alisema sababu nyingine ya
waziri kujiuzulu ni pale serikali
inaamua jambo na waziri huku-
baliani nalo kwa mantiki hiyo,
waziri ana haki ya kujiuzulu kwa
sababu hakubaliani na uamuzi wa
serikali.

“Lakini kuna jambo moja la-
zima tukumbushane wakati un-
awajibika kwa njia yoyote. Lazima
uwe mkweli na ukweli ninaozun-
gumzia hapa ni pale kama kuna
mgongano wa maslahi, utangaze
useme ukweli na kuwa muwazi
kama tumezuia kitu na wewe
una biashara hiyo, basi tangaza,”
alisema.

Dk. Mwinyi alisema lazima
mawaziri kuwa wakweli kuliko
kutoka kwenda katika mitandao
na kuuaminisha umma na kwam-
ba kinyume chake si sahihi na
mtu anapojiuzulu lazima auambie
umma sababu ya kuchukua ua-
muzi huo.

“Haya nayasema kwa sababu
nataka mawaziri ambao mpo
mtambue hilo maana uwaziri si
nafasi ambayo utakaa nayo mai-
sha. Kuna njia nyingi ambazo uta-
toka katika uwaziri ama utaon-

dolewa au utawajibika kwa tatizo
litakalotokea,” alisisitiza.

Alitaka mawaziri hao kujua
kuna matatizo yanaweza kutokea
katika sekta wanazoziongoza na
matatizo hayo si lazima wasaba-
bishe wao lakini wao ndio wasi-
mamizi, hivyo wanapaswa kuwa-
jibika na pale ambapo hakubaliani
na serikali kusema na kuwa mu-
wazi ataheshimiwa.

“Kama una baa watu wamezuia
pombe, sema ‘nina baa, inaingili-
ana na maslahi yangu’, ni vyema
kuwa muwazi,” alisema.

Aliongeza kuwa mabadiliko
katika baraza la mawaziri, si kitu
cha ajabu katika siasa na wakati
mwingine yanafanyika kwa ajili ya
kuleta ufanisi na kuwataka mawa-
ziri kufahamu kwamba nafasi hizo
si za kudumu, hivyo kila mmoja
afanye kazi kwa bidii ili kutimiza
yale waliyowaahidi wananchi.

KAULI YA SIMAI

Simai jana alitoa taarifa kwa
vyombo vya habari baada ya Rais
Mwinyi kuzungumza akisema:
Kiutamaduni si busara kuhoji,
kujibu, kuongeza au kupunguza
kauli ya Mheshimiwa Rais akitoa
kwenye vyombo vya habari, lab-
da ingekuwa ndani ya vikao vya
Chama Cha Mapinduzi au Baraza
la Mawaziri.”

Hata hivyo, alisema aliteuliwa
kuwa waziri kutumikia Wazanzi-
bari katika sekta ya utalii, ambayo
inabeba zaidi ya asilimia 75 ya
uchumi wa Zanzibar. Kutokana
na hali hiyo, alisema sekta hiyo ni
uhai wa Zanzibar na ni eneo nyeti.

Simai aliweka bayana kuwa
Rais Mwinyi amesisitiza kuhusu
kusema kweli wakati wa kujiuzu-
lu, jambo ambalo amelifanya na
alimpatia barua ya kujiuzulu.

Kuhusu kukimbilia kwenye vy-
ombo vya habari, alisema kuna
umuhimu wake na kwamba
baada ya kuandika barua kwa
Rais kuhusu kujiuzulu, ni vyema
pia kuujulisha umma.

“Waziri ni mtumishi wa umma,
hivyo basi Mheshimiwa Rais yuko
sahihi na ndicho nilichofanya,
kuandika barua na kisha kuujuli-
sha umma,” alisema.

]
Samia awafunda
majaji utoaji haki

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Has-
san, amewataka Majaji na
Mahakimu kutoa hukumu
kwa kuzingatia haki ili ku-
komesha malalamiko ya wa-
nanchi kutumikia adhabu
ambazo hawastahili.

Alisema hayo jana ji-
jini hapa alipokuwa akizun-
gumza kwenye kilele cha
maadhimisho ya Wiki ya
Sheria na mwaka mpya wa
kuanza kwa shughuli za ma-
hakama.

“Kutoa haki ni kazi ya
Mungu. Ukitoa kwa dhu-
luma umetenda dhambi na
dhambi ni aibu kwa mujibu
wa vitabu vitakatifu. Ni aibu
pale ambapo wewe utatoa
hukumu ya dhuluma Ila-
kini familia ya yule ambaye
umemfunga kwa dhuluma
itaendelea kupata shida
mtaani, hivyo jiepusheni na
hukumu zenye dhuluma.

“Mheshimiwa Jaji Mkuu,
Ibara ya 107(a) kifungu ki-
dogo cha pili (a) mpaka e cha
Katiba ya Jamhuri ya Muun-
gano wa Tanzania, imeweka
kanuni za kuzingatiwa pindi
mahakama inapotoa uamuzi
wa mashauri mbalimbali.
Kanuni hizo ni kutenda haki
kwa wote bila kujali hali ya
mtu kijamii na kiuchumi,”
alisema.

Pia alisema kifungu hicho
kimeelekeza  kutochelew-
esha haki bila sababu ya
msingi, kukuza na kuende-
leza usuluhishi baina ya wa-
naohusika katika migogoro
na kutenda haki bila ku-
fungwa kupitia kiasi au kasi
ya masharti ya kiufundi am-
bayo yanaweza kukwamisha
kutenda haki.

Kadhalika Rais aliwa-
taka wadau wote wa utoaji
haki nchini kujitathmini
na kubaini kasoro zao na
kuzifanyia kazi ili kuboresha
eneo hilo la utoaji haki.

“Jittihada kubwa zime-
fanyika hasa katika eneo
la haki jinai, hivyo iko haja
ya kuongeza jitihada ka-
tika eneo la haki madai na
kwenyewe pia kuna malala-
miko. Kesi zinachelewesh-
wa mzunguko ni mkubwa.
Wanasema inachukua hadi
miezi 12 kwa shauri lililoko
mahakama ya wilaya na ma-
hakama ya hakimu mkazi
kusikilizwa hadi kuhitim-
ishwa.

“Na kwa upande wa Ma-
hakama Kuu, inachukua
hadi miezi 24 kwa shauri
kusikilizwa hadi kutolewa
hukumu. Sasa hii inachukua
muda mwingi wa wadau wa-
naohusika kwenye mashauri
haya na wanapoteza muda
mwingi wa kufanya mambo
mengine muhimu kwa jamii.

Niombe sana na huko nako
kutupiwe macho,” alisema.

Rais pia aliwataka wadau
wa utoaji haki nchini ku-
harakisha maamuzi kwe-
nye kesi za kibiashara na
migogoro ili ziishe haraka na
mambo mengine kuendelea.

“Tunatambua  kwamba
uwekezaji huambatana na
masuala ya kisheria hivyo
migogoro ya kibiashara ni
vyema mahakama zetu ku-
toa umuhimu wa mashauri
ya aina hiyo pia,” alisema na
kusisitiza kwamba kuna haja
ya kuangalia namna bora ya
kuanza kutumia usuluhishi
katika mashauri badala ya
watu kwenda mahakamani.

Kutokana na hali hiyo,
aliiagiza Wizara ya Katiba na
Sheria kushirikiana na wa-
dau wa usuluhishi kusaidia
kuudwa kwa sera ya masuala
yanayohusu usuluhishi.

Kuhusu  kampeni ya
msaada wa kisheria ya Mama
Samia Legal Aid, alisema im-
epokewa vizuri na wananchi
ambao walikuwa na uhi-
taji mkubwa wa masuala ya
kisheria.

“Kwa jinsi ilivyopokewa
kampeni hii, ni wazi kuwa
kuna uhitaji mkubwa sana
wa kisheria hapa nchini.
Tayari kampeni hiyo im-
ewafikia watu 383,293 katika
mikoa ya Dodoma, Shinyan-
ga, Singida, Manyara, Ruvu-
mana Simiyu na migogoro
takribani 511 ilitatuliwa,”
alisema.

Alisema kampeni hiyo im-
eisaidia serikali kubaini mae-
neo ambayo yana migogoro
mingi zaidi kwenye jamii
yakiwamo ardhi, ndoa, mi-
rathi, ukatili wa kijinsia na
madai.

Jaji Mkuu wa Tanzania,
Prof. Ibrahim Juma, alisema
wakatiwa kulaumiana umep-
ita na sasa ni utekelezaji na
mahakama inaahidi kuwa
mstari wa mbele kutekeleza
majukumu yake kwa ufanisi.

“Ushirikiano baina ya
taasisi za hakijinai ni jambo
muhimu sana kwa mfano
mahakama tumepiga hatua
kubwa katika maboresho
kitengo chetu cha mabore-
sho kiko tayari kuwasaidia
wadau ambao wanataka
kujifunza maboresho.
Kitengo chetu cha TEHAMA
(Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano)  kimejijengea
uwezo mkubwa wa kuten-
geneza mifumo inayokidhi
mahitaji ya Tanzania.

“Kama mnataka kufanya
maboresho njooni katika
vitengo hivi vitawapa elimu
ndiyo maana majaji wakuu
kutoka Zimbabwe, Uganda
kila mara wanatuma watu
kuja kujifunza kwetu,” alise-
ma.
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CHADEMA yatangaza awamu ya pili maandamano majiji matatu

Na Jenifer Gilla

CHAMA cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA),
kimetangaza awamu ya pili
ya maandamano ya kuishini-
kiza serikali kutekeleza maa-
gizo yaliyotolewa awamu ya
kwanza, yatakayofanyika ka-
tika majiji ya Mwanza, Mbeya
na Arusha.

Maandamano hayo ni
mwendelezo wa yaliyofany-
wa Januari 24, mwaka huu, jiji
la Dar es Salaam yenye lengo
la kuishinikiza serikali kuon-
doa bungeni miswada mitatu
ya mabadiliko ya sheria za
uchaguzi, kuboresha Katiba
na kuwapunguzia wananchi
mzigo wa hali ngumu ya mai-
sha.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana, Katibu
Mkuu wa CHADEMA, John
Mnyika, alisema wanaen-
delea na maandamano
hayo baada ya serikali kuto-
fanyia kazi matakwa yao
walioyapeleka katika ofisi
za Umoja wa Mataifa katika
maandamano ya kwanza.

Alisema CHADEMA ilitara-
jia kuwa baada ya maanda-
es Salaam hadi katika ofisi za
Umoja wa Mataifa na kuwasil-
isha barua yenye matakwa
hayo, serikali ingesikiliza wa-
nanchi.

Alisema badala yake ilien-
delea kuisoma miswada hiyo

kwa mara ya pili bungeni
Januari 30, mwaka huu na
wabunge kuijadili jambo al-
iloiita kuwa ni kupuuza mao-
ni na matakwa ya wananchi.
“Mosi serikali ingeondoa
miswada mibovu bungeni,
pili ingetoa kauli ya kuwasili-
sha mpango maalum wa
makusudi wa dharura wa ku-
punguza ugumu wa maisha
kwa wananchi,” alisema.
Mnyika alisema hatua pe-
kee waliyoiona kuchukuliwa
na serikali ni kutangaza
bei elekezi ya sukari bila
ya kuchukua
msingi za kudhibiti

nchini.

“Matatizo ya msingi yanay- :
ochangia ugumu wa maisha :
ikiwamo ukubwa wa mgawo :
wa umeme katika taifa letu :
yameendelea kutamalaki bila :
kuchukuliwa hatua na seri- :

kali,” alisema.
Alisema

fanya maandalizi.

Kadhalika, baada ya maan- :
dalizi kufanyika watautaari- :
fu umma njia za kupita na :
masuala mengine yahusuyo :

maandamano hayo.

Rais aongeza fungu kutibu
watoto wanaougua sikoseli

Na Augusta Njoji, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Has-
san ametoa nyongeza ya Sh.
bilioni moja kwa ajili ya ku-
saidia upandikizaji uloto kwa
watoto 13 wenye ugonjwa wa
selimundu walioko katika
Hospitali ya Benjamin Mka-
pa, mkoani Dodoma.

Jana Rais Samia alitembe-
lea hospitali hiyo na kujulia
hali wagonjwa mbalimbali,
wakiwamo watoto waliopona
ugonjwa wa selimundu.

Akiwa hospitalini huko,
Rais Samia alihimiza wazazi
wa watoto hao kutunza wa-
toto wao ili afya zao ziimarike
kwa kuwa matibabu yao ni ya

gharama kubwa.
“Ninyi peke yenu
isingewezekana, ndiyo

maana serikali imebeba ju-
kumu, tukisikia wameumwa
roho zinatuuma. Kwabhiyo,
mjitahidi kuwatunza,” aliagi-
za Rais Samia.

Waziri wa Afya, Ummy
Mwalimu alisema kuwa
awali serikali ilitoa fedha za
kugharamia matibabu ya wa-
toto saba waliokuwa wanahi-
taji huduma ya upandikizaji
uloto.

“Leo (jana) Rais Samia :
ameongeza fedha hizo ili ku- :
fikia idadi ya watoto 20 hadi :
Juni 2024, alisema Waziri

Ummy.

Mwanzoni mwa juma hili, :
hospitali hiyo ilitangaza kuwa :
watoto watatu wamepona :
ugonjwa wa selimundubaada :
ya kuwafanyia matibabu ya :

upandikizaji uloto.

Mkurugenzi Mtendaji wa :
Hospitali hiyo, Dk. Alphonce :
Chandika alitangaza mafani- :
kio hayo Jumanne ya juma :
hili ikiwa ni mwaka mmoja :
tangu hospitali hiyo ifanye :
matibabu ya upandikizaji wa :
uloto kumtibu mtoto mwe- :
nye ugonjwa wa selimundu :

(sikoseli).

Dk. Chandika alisema wa- :
toto hao hawana maradhi ya :
selimundu tena. Serikali chini :
ya uongozi wa Rais Dk. Samia :
Suluhu Hassan imewekeza :
zaidi ya billioni 3.6 kuwez- :
esha huduma hizo ili kuokoa :

maisha watanzania.

Watoto hao ni Grace Hosea
(8), Elisha John (11), na Isack :
Kedmond (10). Matibabu ya :
upandikizaji uloto yanagha- :
rimu kati ya Sh milioni 55 na :

milioni 65.

hatua za :
ongeze- :
ko kubwa la beila bidhaa hiyo :

maandamano :
hayo yataanzia katika Jiji la :
Mwanza Februari 13, mwaka :
huu, litafuata Mbeya Febru- :
ari 20 na kufuatiwa na Aru- :
sha Februari 27 na kwamba :
wameshafanya mawasiliano :
na ofisi za kanda za chama :
hicho kwa ajili ya kuanza ku- :

Alisema baada ya maandamano
hayo kufanyika wataeleza hatua
zaidi za kuchukua ili kuendelea
kuishinikiza serikali kuheshimu
maoni na kutekeleza matakwa yao
kama walivyoyaainisha.

“Tutaendelea na maandamano
ya kuiwajibisha serikali, kuitaka
ichukue hatua katika masuala ya
msingi yanayowagusa wananchi na
nchi,” alisema.

Aidha, Mnyika aliwakumbusha
wadau wa sheria hasa mahakama
wakati wanasherehekea siku ya
sheria duniani kuikumbuka ibara

DRINKING WATER

ya 107a ya Katiba ya nchi kwa kusi-
mamia haki kwa kuwa imekuwa
ikisita katika kutimiza wajibu wake
huo wa msingi mpaka mahakama
za juu za kikanda zinaamua kuin-
gilia kati.

Alizikumbusha mahakama
nchini kujifunza kutoka kwenye
hukumu ya mahakama ya Afrika
Mashariki iliyochambua sheria ya
vyama vya siasa ya nchi hiyo na
kuainisha vifungu ambavyo vil-
istahili kubadilishwa, lakini bado
haitekelezi agizo hilo.

Alitoa pia wito kwa mawakili

IR0

Mshindi wa

wote nchini kuwa wakati CHADE-
MA ikiendelea kuwaongoza wa-
nanchi kupitia maandamano kupa-
ta haki walizoziainisha, kuzitumia
mahakama kuendesha mapamba-
no kusimamia haki hiyo.

Aliwashukuru wadau wote wa
haki kutoka taasisi mbalimbali
nchini waliojitokeza na kuwaunga
mkono katika maandamano ya
kwanza na kutoa wito kwa wadau
wengine na wananchi katika ma-
jiji yatakayofanyika maandamano
kuungana nao kudai haki zao za
msingi.
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Adaiwa kumchinja mkewe mjamzito,
kupasua tumbo kutoa watoto pacha

Na Halima Ikunji, TABORA

HAMISI Kulwa (35), mkazi
wa Kata ya Uyogo, wilayani
Urambo, mkoani Tabora, ana-
shikiliwa na Jeshi la Polisi kwa
tuhuma za kumchinja mke
wake mjamzito na kumpasua
tumbo kutoa watoto pacha ki-
sha kumpika mmoja wao.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Tabora, Kamishna Msaidizi wa
Polisi Richard Abwao, alisema
jana ukatili huo ulifanywa Janu-
ari 30, mwaka huu saa 11 jioni
katika Kitongoji cha Isunda, Ki-
jiji cha Milambo, ukihusishwa
na imani za kishirikina.

Alisema mtuhumiwa huyo
alitekeleza ukatili huo kwa
mkewe kwa kumchinja kisha
watoto wake watatu (pacha
wawili waliokuwa tumboni na
mwingine aliyekuwa na umri
wa miaka miwili) kuwazika

huku akiupika mwili wa mmoja
wa pacha aliowatoa tumboni
mwa mkewe baada ya kump-
asua kienyeji.

Kamanda Abwao alisema
tukio hilo linahusishwa na
imani za kishirikina kwa kuwa
mwanamume huyo alipokamat-
wa na kuhojiwa alidai mke na
watoto walitakiwa kupelekwa
‘Gambushi’ (eneo lililoko mkoa-
ni Simiyu linaloaminika kwa
nguvu za giza.

“Wakati wa mahojiano al-
idai kuwa aliambiwa kuna
watu wametumwa kumchukua
mkewe na watoto, wanawapele-
ka Gambushi kufanya kazi za
kichawi usiku na siku si nyingi
wangewachukua na kuwaua
ndio maana akaamua awaue
yeye mwenyewe,” alisema Ka-
manda Abwao.

Alisema jeshi hilo linaende-
lea na upelelezi, ukikamilika
watamfikisha mtuhumiwa huyo

mahakamani kwa mujibu wa
sheria ili kujibu tuhuma hizo za
mauaji.

MAUAJI SHINYANGA

Katika hatua nyingine, mkoa-
ni Shinyanga kumeripotiwa
tukio la Rebeca Machiya (36),
mkazi wa Mtaa wa Mwasele ‘B,
Kata ya Kishapu, wilayani humo
aliyekutwa amefariki dunia
ndani ya chumba chake, huku
akiwa amenyofolewa macho,
matiti na sehemu za siri.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Wilaya hiyo Joseph Mkude,
Jeshi la Polisi lilibaini kufanywa
ukatili huo Januari 30, mwaka
huu, ukihusishwa na imani za
kishirikina. Aliwataka waganga
wote wa jadi wilayani Kishapu
kufanya uchunguzi wa haraka
ili kuhakikisha viungo hivyo
vimepatikana na wahalifu wa-
natiwa mbaroni.

“Nimeona niwaite waganga

wote wa jadi ili kuwashiriki-
sha suala hili, kwani kifo cha
mama huyu ni cha aibu sana.
Niwaombe tushirikiane kwa
pamoja ili viungo vya huyu
mama vipatikane, kuna watu
wanafikiri kufanya hivyo ni
kutajirika, huwezi kutajirika
kwa kunyofoa viungo vya binad-
amu. Niwaombe mtoe ushiriki-
ano wa haraka,” aliagiza Mkude.

Mkuu wa Wilaya pia aliwaom-
ba viongozi wa dini waendelee
kuhubiri ili kudumisha amani,
huku akiagiza madiwani waen-
delee kukemea jambo hilo ili
lisijitokeze tena katika wilaya
hiyo na maeneo mengine.

Mwenyekiti wa Waganga wa
Tiba Asili Wilaya ya Kishapu,
Ndembi Mabeshi alisema wali-
ofanya kitendo hicho ni watu
ambao wana maslahi yao. Si
waganga wa jadi. Waliahidi ku-
saidia uchunguzi kuwabaini
wahusika.

Mkuu wa Chuo cha Elimu ya Biashara (CBE), Prof. Edda Lwoga (katikati), akizungumza na waandishi wa habari, jijini Dar
es Salaam jana, kuhusu chuo hicho kuanzisha kozi za Shahada za Umahiri mtandaoni (online masters degree) kwa fani
sita. Kushoto ni Mkurugenzi wa Taaluma wa chuo hicho, Dk. Shima na Kaimu Makamu Mkuu wa Chuo Taaluma, Utafiti
na Ushauri, Dk. William Gomera. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Serikali kukamilisha mpango wa vendelezaji ufugaji nyuki

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI ipo mbioni kuka-
milisha mpango wa kuendeleza
sekta ya ufugaji nyuki ambao
utachochea uzalishaji, mauzo
ya asali nje ya nchi pamoja na
ajira hasa kwa vijana na wa-
nawake.

Naibu Waziri wa Maliasili
na Utalii, Dastan Kitandula,
hapa alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Tabora Kaskazini
(CCM), Almas Maige.

Mbunge huyo alihoji serikali
ina mpango gani wa kufanya
asali kuwa moja ya zao la kim-

kakati.

Naibu Waziri Kitandula alise-
ma ufugaji nyuki ni moja ya
shughuli muhimu za kijamii,
kiuchumi na kiutamaduni kwa
makabila mengi nchini husu-
sani kwa jamii inayoishi kando
kando na maeneo yaliyohifadhi-
wa kwa Afrika na katika maeneo
mengi duniani.

Aidha, alisema ufugaji nyuki
una mchango mkubwa katika
kuhakikisha usalama wa chaku-
la kupitia uchavushaji.

Alisema kuwa kwa kutambua
umuhimu wa shughuli hiyo,
serikali imechukua hatua kad-
haa za kufanya asali kuwa zao la

kimkakati.

Alitaja hatua hizo ni pamoja
na kuimarisha mifumo ya usi-
mamizi pamoja na kutoa mion-
gozo mbalimbali inayohusu ufu-
gaji nyuki; kuwezesha wafugaji
nyuki kwa kuwapatia mizinga
ya kisasa.

“Katika kipindi cha miaka mi-
tano iliyopita zaidi ya mizinga
ya kisasa 64,593 imetolewa kwa
vikundi vya wafugaji nyuki ku-
toka katika mikoa mbalimbali,”
alisema.

Alisema serikali imewezesha
ujenzi wa viwanda saba vya
kuchakata na kufungasha asali
katika Wilaya za Sikonge, Mlele,

Nzega, Tabora, Manyoni, Kibo-
ndo na Bukombe vitakavyotu-
mika kuongezea thamani asali
inayozalishwa na kuuzwa katika
masoko ya ndani na nje ya nchi.

Kadhalika, serikali in-
atekeleza programu na mi-
radi mbalimbali ya kuwezesha
kuongeza uzalishaji wa asali na
kutafuta masoko mapya katika
nchi za Umoja wa Ulaya na Asia.

“Serikali kwa kushirikiana
na wadau wa maendeleo in-
atekeleza mradi wa kuwezesha
ufugaji nyuki katika mikoa mi-
tano (Tabora, Singida, Katavi,
Kigoma na Shinyanga) kwa
upande wa Tanzania Bara na

Waziri January

azinadi Italia

. fursa za uwekezaji
. Tanzania
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Nje na

: Ushirikiano wa Afrika Mashari-
: ki, January Makamba, amenadi
. fursa za biashara na uwekezaji
: zinazopatikana nchini katika
: mkutano wa wafanyabiashara,
: viongozi wa siasa na wa kijamii
¢ huko Italia.

Waziri January amewaeleza

¢ wafanyabiashara na wawekeza-
: ji wa Italia fursa mbalimbali za
: biashara zinazopatikana nchini
: pamoja na mageuzi makubwa
: ya kuboresha mazingira ya
: uwekezaji yanayofanyika chini
¢ ya Rais Dk. Samia Suluhu Has-
¢ san.

Alisema mazingira ya bi-

¢ ashara na uwekezaji nchini ni
¢ salama na rafiki kutokana na
: juhudi zinazofanywa na serikali
¢ ili kuhakikisha wafanyabiashara
¢ wanatekeleza majukumu yao.

Alisema Tanzania inazin-

: gatia misingi ya utawala bora
: pamoja na kuzungukwa na nchi
¢ saba ambazo hazina bandari na
¢ kurahisisha usafirishaji wa bid-
: haa na huduma kwenda katika
: nchi hizo. Pia alisema mazin-
¢ gira ya biashara na uwekezaji ya
* Tanzania ni salama kwa sababu
: imeridhia sheria na mikataba
¢ ya kimataifa inayolinda mitaji
: na uwekezaji wa kigeni pamoja
- na serikali kutambua sekta bi-
: nafsi kama injini ya maendeleo
¢ kiuchumi. “Napenda kuwasihi
: wafanyabiashara na wawekeza-
¢ ji kutoka Italia kuja kuwekeza
¢ Tanzania kwani licha ya kuwa
: na mzingira salama, pia kuna
¢ fursa za kuwekeza katika sekta
: mbalimbali kama nishati, utalii,
: kilimo, afya na elimu,” alisema
: January.

Alisema Tanzania ni mwa-

: nachama wa Eneo Huru la Bi-
¢ ashara barani Afrika (AfCFTA)
¢ ambalo linahusisha watu zaidi
: ya bilioni 1.5, itawezesha wafan-
: yabiashara wa Italia kuwafikia
: watu hao kupitia soko hilo.

Alisema Tanzania iko tayari

¢ kushirikiana na Italia katika
. kutekeleza Mpango wa Mat-
: tei kwa maslahi ya pande
¢ zote mbili na kuwasisitiza ku-
¢ changamkia fursa za biashara
¢ na uwekezaji nchini Tanzania
: na visiwani Zanzibar.

Rais wa Chama cha Wafan-

¢ yabiashara wa Italia, Alfredo
. Cestari, alisema utekelezaji wa
: mpango wa Mattei utakapoan-
: za utazingatia maoni na map-
: endekezo yote yaliyotolewa na
¢ wadau na miradi ya kipaumbele
: kwa nchi nane za awali za Afrika
: ikiwamo Tanzania.

Tanzania ni moja kati ya nchi

: nane za Afrika zitakazopewa
¢ kipaumbele na Italia kupitia
¢ mpango mpya wa kimkakati wa
¢ Mattei (Mattei Plan) na Euro bil-
¢ ioni tano za awali zimetengwa
¢ kwa ajili ya utekelezaji wa mi-
¢ radi hiyo.
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Waziri Mkuu: Marufuku
michango holela shuleni

Na Godfrey Mushi, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa (pichani)
kwa mara nyingine amesisitiza msimamo
wa serikali kuhusu marufuku ya michango
holela ya fedha kwenye shule za umma.

Wakati wa kipindi cha ‘Maswali kwa Wa-
ziri Mkuu’ bungeni jijini hapa jana, Majali-
wa alisema msimamo wa serikali umebaki
vilevile - michango holela hairuhusiwi.

Akijibu swali la Mbunge wa Korogwe
alisema: “Msimamo wa serikali umebaki vi-
levile, kwamba michango holela hairuhusi-
wi. Ninaposema michango holela, tunajua
tuna michango kidogo inakubalika kwenye
jamii.

“Hizi shule zetu za msingi na sekondari,
ni shule za jamii, ziko kwenye maeneo hayo
na tumeunda kamati ya shule ya msingi, la-
kini tuna bodi ya shule za sekondari.

“Na wajumbe wa kamati na bodi hizi, ni
wale walioko kwenye maeneo yale, ndio
wanaopaswa kusimamia maendeleo ya
shule, kushauri mwenendo wa shule, la-
kini pia kupata changamoto zinazotokana
na mwenendo wa kila siku; na huwa wa-
nashiriki katika usimamizi na uendelezaji
shule hiyo na taaluma yake kwa ujumla.

“Kwa maana hiyo, kamati ya shule ina-
jua inawajibika kwenye ile shule kufuatilia
maendeleo yake lakini pia mahitaji yake.
Inaweza kukatokea kwa mfano, choo kime-
bomoka cha Sh. milioni mbili. Si lazima ku-
subiri serikali ije kujenga choo.

“Jamii inaweza ikaweka mpango mkakati
wa kujenga choo. Kwahiyo, michango hole-
la na michango inayokubalika hapa iko ya
aina mbili.”

Majaliwa alisema iko michango in-
ayokubalika ambayo ni ya maendeleo.
Kamati ya shule hukutana na kuamua kwa
haraka kutatua jambo la dharura.

Kuhusu udahili wa wanafunzi wa elimu
ya awali, msingi na sekondari, Waziri Mkuu
alilieleza Bunge kuwa hadi kufikia tarehe

Januari 26, mwaka huu, idadi ya wanafunzi

wa darasa la awali walioandikishwa ni :
1,268,917.
Kati yao, wavulana ni 642,979 na wasi- :
chana ni 625938 pamoja na wanafunzi :
wenye mahitaji maalum 2,366 wakiwamo :
wavulana 1,244 na wasichana 1,122. :
Alisema  wanafunzi  waliondikishwa :
darasa la kwanza ni 1,549,743 wakiwamo :
wavulana 772,019 na wasichana 777724 :
pamoja na wenye mahitaji maalum 3,311 :
wakiwamo wavulana 1,781 na wasichana :
1,530. :
Wanafunzi hao wa darasa la kwanza :
waliondikishwa, ni sawa na asilimia 89.6 :
ya maoteo ya uandikishaji wanafunzi :
1,729,180 wenye umri wa miaka saba. :
Kwa upande wa udahili wa wanafunzi :
wa kidato cha kwanza, Waziri Mkuu alise- :
ma udahili wao wanafunzi wa kidato cha :
kwanza unaendelea. :
Majaliwa pia aliarifu Bunge kuwa seri- :
kali imekamilisha maandalizi ya Mfumo :
wa Tuzo wa Taifa (National Qualification
Framework).

Serikali yakiri mkanganyiko
minada korosho Kuathiri bei

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imekiri kutambua kuwapo
mkanganyiko wa minada ya korosho na
masoko ya awali na kuathiri bei ya zao hilo
kwa wakulima.

Naibu Waziri wa Kilimo, David Silinde,
alibainisha hayo jana bungeni alipokuwa
akijibu swali la nyongeza la Mbunge wa
Nanyamba (CCM), Abdallah Chikota.

Chikota alihoji kauli ya serikali kuhusu
mwingiliano huo ili kumnusuru mkulima
na anguko la bei ya zao hilo.

Akijibu, Silinde alisema kutokana na hali
hiyo, Wizara ya Kilimo imeandaa mkutano
wa wadau wa korosho kupitia mchakato
na kwamba mfumo uliopo sasa hautaku-
wapo baada ya mkutano huo wa tathmini
ya mkanganyiko huo.

Awali, katika swali la msingi, Mbunge wa
Tandahimba (CCM), Katani Katani, alitaka
kujua kama serikali ipo tayari kupunguza
baadhi ya tozo kwenye zao la korosho ili
kumsaidia mkulima kupata bei nzuri.

Silinde alijibu kuwa serikali inafanya ma-
boresho ya kodi, ada na tozo katika kipindi

cha kuanzia mwaka 2015 na kuweka maz- :
ingira wezeshi ya biashara na uwekezaji :
kwa lengo la kuongeza tija na uzalishaji :
wa mazao ya kilimo ikiwamo zao la koro- :
sho. :

Alibainisha kuwa katika kipindi cha mia- :
ka minane (2015-2023), imefanya mabore- :
sho kwa kufuta tozo na ada 105 zilizokuwa :
zinatozwa kupitia Bodi na taasisi zilizo :
chini ya Wizara ya Kilimo.

“Katika kipindi cha miaka minane serika- :
li imefanikiwa kufuta tozo sita katika zaola :
korosho ambazo zilionekana ni kero kwa :
wakulima,” alisema.

Alisema huo ni utekelezaji wa mpango :
wa kuboresha mfumo wa udhibiti/usi- :
mamizi wa biashara. :

“Katika ~kuimarisha na kuongeza :
uwekezaji katika sekta ya kilimo pamoja :
na kupunguza gharama kwa wakulima :
nchini, serikali itaendelea kufanya ma- :
boresho ya kodi, ada, tozo na ushuru kwe- :
nye mazao ya kilimo mazao ikiwamo zao :
la korosho ili kupunguza gharama za uzal- :
ishaji na kuongeza mapato kwa mkulima,” :
alisema. :

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA FEDHA

@

MWALIKO KWA WADAU WA KUSHIRIKI KATIKA
SHUGHULI ZA KAMATI YA MABORESHO YA SERA ZA

KODI (TASK FORCE ON TAX REFORMS) KWA AJILI YA
MATAYARISHO YA BAJETI YA 2024/25

Kamati ya Maboresho ya Sera za Kodi (Task Force on Tax Reforms) inayohusika na
matayarisho ya Bajeti ya Serikali 2024/25 itaanza kazi yake mnamo mwezi Februari 2024.

Vikao kazi vya Kamati vitazinduliwa na Kongamano la Kodi na Uwekezaji Kitaifa kwa mwaka
2024 ambalo litafanyika mwezi Februari.

Kila mwaka, Kamati hii, imekuwa ikipokea maoni ya wadau, kufanya uchambuzi, na
kufanikisha majadiliano ya masuala mbalimbali yanayohusiana na sera za kodi na usimamizi
wake. Maoni hayo yamekuwa na mchango mkubwa kwa waandaa sera na yamesaidia katika
kuunda mfumo wa kodi ambao umewezesha utatuzi wa masuala mbalimbali ya kodi kwa
ufasaha na uwazi.

Maboresho ya Sera za Kodi yanalenga kuboresha mazingira ya kufanya biashara ili kuvutia
uwekezaji; kuwezesha ukuaji wa biashara ndogondogo na za kati pamoja na ukuaji wa uchumi
endelevu; kuboresha mazingira ya ulipaji kodi wa hiari; upanuzi wa wigo wa kodi na matumizi
ya mifumo ya TEHAMA katika usimamizi wa kodi; kuimarisha usimamizi wa sheria za kodi ili
kutatua changamoto za ukwepaji kodi, kupunguza upotevu wa mapato, kuwianisha na

kupunguza tozo na ada mbalimbali ili kuboresha mazingira ya kufanya biashara na uwekezaji.

Ili kufanikisha suala hilo, Kamati inakaribisha ushiriki wa Taasisi za Serikali, Sekta Binafsi,
Asasi zisizo za Serikali, Taasisi za Dini, Jamii ya Wasomi, Taasisi za Utafiti na Wataalamu
wengine katika sekta ya uchumi kwa kutoa maoniya kuboresha Sera za Kodi kwa maandishi.
Vilevile, Kamati inakaribisha mada mbalimbali kutoka kwa wadau wanaopenda kufanya
hivyo. Maoni na mada hizo zinapaswa kuonesha yafuatayo:-

i. Biashara, kampuni, taasisi, chama/vyama au makundi ambayo wanawakilisha;

ii. Mapendekezo ya mabadiliko ya kisera na mapato ya serikali yanayotokana na kodi na

yasiyo ya kodi, ikiwa ni pamoja na uchambuzi wa sekta, maeneo au aina ya walipakodi

ambao wataathirika, na kwa namna watakavyoathirika;

Makisio ya athari kwenye uchumi na mapato ya serikali katika mwaka huu wa utekelezaji

na katika miaka ijayo;

iv. Sababu na uhalali wa mapendekezo ya mabadiliko kwenye sera za mapato, hususan
uchambuzi wa namna ambavyo mapendekezo hayo yataisaidia Serikali kufanikisha
malengo yake makuu ya kiuchumi, kodi na kupunguza umasikini; na

v. Pale ambapo mapendekezo yanapunguza mapato ya Serikali (hata katika kipindi cha
muda mfupi). mapendekezo hayo hayana budi yaweke hatua bayana na za kuaminika
sambamba na msukumo wa jumla wa sera za bajeti ya Serikali ili kufidia upungufu wa

mapato ambao utajitokeza.

Tunatarajia kupata mapendekezo yatakayowezesha majadiliano yenye tija kati ya Serikali na Wadau.

Mapendekezo yawasilishwe kuanzia tarehe ya tangazo hili hadi tarehe 31 Machi 2024 kupitia
lango (portal) lifuatalo: https://maoni.mof.go.tz/

Kwa Nakala Ngumu tafadhali wasilisha kwa anuani ifuatayo:
Sekretariati ya Kamati ya Maboresho ya Mfumo wa Kodi,
Wizara ya Fedha na Mipango,

Idara ya Uchambuzi wa Sera,

Jengo la Hazina (Ghorofa ya Pili),

18 Barabara ya Jakaya Kikwete,

S.L.P 2802,

DODOMA.

Barua Pepe: mathias.kadebe@hazina.go.tz au salha.mzee@hazina.go.tz

Kwa maelezo zaidi wasiliana na Mathias Kadebe 0713 694 895; au Salha Mzee 0652 442 944.
Pia tembelea tovuti yetu: www.mof.go.tz.

Tangazo hili limetolewa na:

Dkt. Natu E. Mwamba

Februari 2024
|
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MWANGA WA JAMII

Viongozi, watendaji watambue
wajibu kwa nafasi walizopewa

MALALAMIKO ya wananchi kuhusu kutokutendewa haki au ku-
kosa huduma muhimu katika maeneo mbalimbali yamekuwa yaki-
jitokeza siku hadi siku ilhali wako viongozi waliopewa dhamana.

Licha ya kutokupata haki na huduma, pia wananchi wamekuwa
wakidai kunyanyaswa na viongozi na watendaji waliopewa dha-
mana ya kuwaongoza katika maeneo hayo.

Jambo hili limekuwa sugu kutokana na kuwapo kila mara huku
wananchi wakilalamika.

Taarifa mbalimbali zimetolewa kuhusu matatizo hayo ikiwamo
viongozi kuwapora wananchi mali zao au kuwakandamiza kwa
kuwakumbatia matajiri kwenye mogogoro mbalimbali ikiwamo ya
ardhi na mali.

Hayo yamejitokeza katika ziara mbalimbali za viongozi wakuu
wa serikali, wakiwamo Rais, Makamu wa Rais na Waziri Mkuu
Pamoja na viongozi wakuu wa chama tawala - Chama Cha Map-
induzi (CCM).

Katika ziara hizo, wananchi wamekuwa wakiwapokea viongozi
hao kwa mabango yanayowalalamikia viongozi wa maeneo husika
hasa mikoa na wilaya kushindwa kutatua kero zao na kwa kiasi
kikubwa kuwa sehemu ya kuwandandamiza na kuwanyanganya
mali zao.

Wakati za uongozi wa serikali ya awamu ya tano, chini ya Hayati
Dk. John Magufuli, hali ya viongozi kupokewa kwa mabango il-
ishamiri kiasi cha kiongozi huyo kuwatumbua baadhi ya viongozi
kwa kushindwa kutekeleza wajibu wao katika kuwahudumia wa-
nanchi.

Walijiona kuwa na nafasi hizo ni sehemu ya kujipatia mali kwa
njia isiyo halali na hata kuwa miungu watu.

Hata Rais Samia Suluhu Hassan alipoingia madarakani baada
ya kifo cha Magufulu, hali hiyo iliendelea kwa kupokewa na ma-
bango. Hatua hiyo ilimfanya afikie uamuzi wa kusema amechoka
na tabia hiyo, hivyo ikitokea kiongozi anayehusika atawajibishwa.

Pamoja na kukatazwa kwa mabango hayo, ziara ya Katibu wa
Halmashauri Kuu ya Taifa (NEC) ya CCM, Uenezi, Itikadi na Mafun-
7o, Paul Makonda, inayoendelea sasa katika mikoa mbalimbali,
jambo hilo limeendelea kwa kuibuliwa kero mbalimbali kutoka
kwa wananchi.

Baadhi ya wananchi wanaeleza kwamba wameporwa mali zao,
ikiwamo ardhi na kwamba wanapokwenda katika vyombo huusi-
ka kama vile polisi, hawatendewi haki.

Baadhi ya wananchi hao wamefika mbali zaidi kwa kudai kuwa
miongoni mwa watu wanaohusika kuwapora mali zao ni askari
polisi waliopewa dhamana ya kindanda usalama wa raia na mali
7ao.

Mfano ni katika mkoa wa Shinyanga ilipoelezwa kuwa askari
polisi alishirikiana na mfanyabiashara kupora fedha na mali za
mwanamke anayemiliki mgodi.

Mbaya zaidi, hata Kamanda wa Polisi wa Mkoa amedaiwa kuwa
alipofikishiwa, hajachukua hatua zinazostahili.

Ni vyema viongozi, watumishi na watendaji katika ngazi mbal-
imbali serikalini wakatambua kwamba nafasi walizopewa ni dha-
mana kwa ajili ya kuwatumikia wananchi.

Kwa maneno mengine wako katika nafasi hizo si kwa manu-
faa binafsi bali kuwatumikia wananchi kwa kutatua kero zinazo-
powakabili.

Ziara ya Makonda katika mikoa 10 inayoendelea sasa, iwakum-
bushe viongozi na watendaji hao Pamoja na kuwaamsha usingizini
kama walishajisahau katika kutekeleza majukumu yao kwa kufua-
ta sheria, kanuni, taratuibu na miongozo.

Wanaopaswa kubadilika na kurejea kwenye mstari wa kutele-
keza kazi zao kama ilivyoainishwa katika miongozo yao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com

Na Christina
Mwakangale

B Muungwana Lazima Nilonge

Kuna shida tunavyotumia mitandao
jamii, turudie darasa lake kujifunza

gram na Twitter, lengo la
kuanzishwa kwake ilikuwa
ni kusaidia kuongeza kasi
ya mawasiliano ulimwen-

KILA uchao, mitandao ya
kijamii imekuwa ikipigiwa
kelele duniani kuwa imeku-
wa ikitumika kwa udhalil-
ishaji watoto na wanawake
kwa kuchapisha taarifa
na picha kwa lengo la ku-
wakashifu na kuwachafua
katika jamii.

Mitandao ya kijamii ni
hudumua ambayo watu
nchini na kwingineko ul-
imwenguni, hutumia kama
njia ya kuwasiliana moja
kwa moja kwa kuongea.

Imekuwa ikipigiwa
kelele hasa na viongozi
kuwa imekuwa ikitumika
ndivyo sivyo kwa kusam-
baza uzushi, taarifa mbaya
na potofu kwa lengo la
kuchafuana na kuipotosha
jamii.

Pamoja na mitandao hiyo
kutumika kuunganisha
watu kwa nia ya kuhabaris-
hana mambo yanayoende-
lea kutokea duniani, ikiwa-
mo siasa, michezo, sanaa
pia imekuwa ikilalamikiwa
kwa kusambaza picha za
utupu ambazo zimekuwa
zimejaa udhalilishaji dhidi
ya wanawake na watoto.

Twende mbele, turudi
nyuma, hayo mambo
kabla ya kuanzishwa kwa
mitandao hiyo kama yali-
kuwepo yalikuwa ni nadra
sana.

Ni kumi kwa mmoja,
malalamiko hayo yaliku-
wa yakisikika ya kuwepo
kwa vitendo hivyo, hiyo
inatokana na kutokuwapo
kwa teknolojia ya kisasa
na mambo ya utandawazi
yanayosababishwa na
mabadiliko ya sayansi na
teknolojia yanayoendelea
kutokea duniani.

Zama hizo kama ni
kuchafuana kulikuwa kwa

njia ya mtu kuviziwa ku-
pigwa picha kwa lengo
fulani na kuzidurufu kisha
kusambaza katika maeneo
yaliyokusudiwa kufikisha
ujumbe dhidi ya mtu ali-
yechafuliwa, ikwemo kwe-
nye baadhi ya machapisho,
sehemu anakoishi, ofisini
na ambako anafanyia shu-
ghuli za kujiingizia kipato.

Kwa wakati huo, ilikuwa
njia rahisi kudhibiti viten-
do hivyo kwa mfano kama
kwenye machapisho, mtu
aliyelengwa katika tukio
hilo, aliweza kufungua kesi
ya kukashifiwa mahakama-
ni na kudai fidia.

Hatua hiyo kwa namna
moja au nyingine, ilisaidia
kuogofya watu wanaoji-
husisha na vitendo hivyo
na huenda ikawa sababu
ya kufanyika kwa namna
nyingine kwa kusambaza
picha tu mitaani.

Lakini tangu kuanza ku-
tumika kwa mitandao hiyo,
kumekuwapo malalamiko
ya watu kuchafuliwa kupi-
tia mitandao hiyo.

Katika siku za hivi kar-
ibuni, kila kukicha kume-
kuwa na taarifa zikiwan-
ukuu viongozi wa serikali,
siasa na wa dini wakikemea
vitendo hivyo vya udhalil-
ishaji hasa vikiwalenga wa-
nawake na watoto.

Malalamiko hayo yana-
tokana na mitandao ya
kijamii kutumika kuten-
geneza katika ukurasa
kwa njia ya maelezo na
picha  kuhusu makundi
hayo kuhusiana na mam-
bo yasiyofaa kwa lengo la
kuichafua.

Baadhi ya mitandao
ya  kijamii maaru-
fu Facebook, Insta-

guni.
Nayo matumizi ya simu
za mkononi  yamekuwa

na kasi ya aina yake katika
kupeana ujumbe Kkupitia
mitandao hiyo na kusam-
baziana picha mbalimbali,
zikiwamo zisizofaa baadhi
zikiwa ni za wanawake na
watoto kudhalilishwa.

Naamini matukio hayo
yanayochangiwa na wa-
tumiaji  wenyewe  wa
mitandao hiyo. Mathalani,
mtu anaposti picha yake,
mkewe na hata mtoto tan-
gia akiwa mdogo na ku-
weka ‘comment’ (maoni)
yake, akijisifia bila kuan-
galia maudhuhi ya picha
yenyewe kuanzia mavazi,
mwonekano na mambo
mengine.

Wengine unakuta wamet-
upia picha hizo kwenye
‘status zao’ (hadhi) na zi-
napoanza kusambaa zi-
nakwenda kwa maudhuhi
tofauti.

Hivyo jamii inapaswa
kuelimishwa madhara
ya kutupa picha kwenye
mitandao, kwani kutasaid-
ia kuacha kukurupuka kwa
kuiga tamaduni za wen-
zetu.

Jamii inatakiwa kuelimi-
sha kutumia mitandao hiyo
hasa ‘simu janja’ kwa lengo
la kupata elimu, biashara,
matangazo ya biashara,
siasa, ajira, afya, matibabu
na utawala.

Mitandao hiyo pia im-
ekuwa ikilalalamikiwa
kupunguza ufanisi kazini
ofisini kutokana na waajiri-
wa kupoteza muda mwingi
kuchati.
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Wakulima kupewa mikopo

Na Faustine Feliciane

BENKI ya Maendeleo ya Kilimo Tanza-
nia (TADB) kupitia Mfuko wa Dhamana
wa Kulima Wadogo (SCGS), imeingia
makubaliano na Benki ya Biashara Tan-
zania (TCB) kuwezesha wakulima kupata
mikopo kwenye mnyororo wa thamani
wa kilimo, mifugo na uvuvi.

Kupitia mkataba huo wa miaka mitano,
TADB itatoa dhamana ya asilimia 70 kwa
mikopo hiyo itakayowalenga wakulima
wadogo wa mazao ya kilimo, mifugo na
uvuvi. Jijini Dar es Salaam jana baada ya
kutia saini makubaliano hayo, Mkuru-
genzi Mtendaji wa TADB, Frank Nyabun-
dege, alisema mfuko huo ulianza mwaka
2018 na ni mara ya pili kwa TADB kuingia
mkataba na TCB. Alisema kipindi hicho
TADB iliipatia TCB Sh. bilioni saba kama
dhamana. TCBilizitumia fedha hizo kutoa
mikopo ya Sh. bilioni 34.1 kwa wakulima.

Nyabundege alisema wanufaika 2,238
walifikiwa na TCB na vikundi vya ushirika
94 vilifikiwa. Kati yao, vijana 416 na wa-
nawake 448 walinufaika.

“Hivyo mkataba mpya tunaoingia leo
(jana) tumeongeza dhamana hadi Sh.
bilioni 21, lengo ni kuwezesha wakulima
ambao taasisi za benki zinaogopa kuwa-
kopesha kwa kuogopa kupata hasara. Pia
kupunguza umaskini na kuongeza Pato la
Taifa,” alisema Nyabundege.

Alibainisha kuwa mwaka 2018, serikali
iliipatia TADB Sh. bilioni 57 na kufanikisha
kuzalisha hadi Sh. bilioni 250.77.

Nyabundege alisema hadi Desemba
mwaka jana mikopo iliyodhaminiwa na

TADB kupitia mfuko wa SCGS ni Sh. bil-
ioni 250.77 kwa wanufaika wa moja kwa
moja zaidi ya 19,400 na wanufaika wasio
wa moja kwa moja zaidi ya 897,900.

Alisema wanufaika hao ni kutoka mikoa
27 na wilaya 129 za Tanzania Bara na Tan-
zania Zanzibar ambapo zaidi ya asilimia
95 ya wanufaika wote ni wakulima, wafu-
gaji na wavuvi wadogo.

Alisema kuwa kwa mwaka huu serikali
imeiongezea TADB mtaji wa Sh. bilioni 52
ili kuwezesha mfuko huo.

Meneja wa SCGS, George Nyamrunda,
alisema kuwa kwa muda mrefu kume-
kuwa na changamoto kwa benki kuwa-
kopesha wakulima, wengi wakihofia
kupata hasara. Kutokana na hali hiyo,
serikali iliamua kuanzia mfuko huo ili ku-
saidia wakulima. “Tunatoa dhamana hadi
asilimia 50 kwa taasisi za fedha kisha na
wao wanawakopesha wakulima, lengo
ni kuweka kinga kwa taasisi za benki ili
zisipate hasara, mkulima anaposhindwa
kurejesha mkopo TADB inafidia. Na mwa-
ka huu tumeongeza kiwango cha dhama-
na hadi asilimia 70,” alisema Nyamrunda.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TCB, Adam
Mihayo, alisema kuwa kupitia mkutana
huo, watatanua wigo wa kutoa mikopo
na kufikia wakulima wengi katika sekta za
kilimo, mifugo na uvuvi kwa kuwapatia
mitaji itakayowawezesha kutoka katika
kilimo cha kujikimu kwenda kilimo cha
biashara. Alisema tangu kuanza kwa ush-
irikiano kati ya TCB na TADB, taasisi za
fedha zilizonufaika na mfuko huo ni 16,
zikijumuisha benki za biashara, benki za
kijamii na taasisi ndogo za fedha zinazo-
toa huduma kwa wakulima.

Kinondoni yaita wawekezaji
mradi wa Soko la Bwawani

Na Jenifer Gilla

MANISPAA ya Kinondoni imewaita
wawekezaji kuwekeza katika jengo lililoku-
wa linatumika kama soko katika Mtaa wa
Bwawani, wilayani Kinondoni, mkoani Dar
es Salaam.

Awali majengo hayo yalipangishwa kwa
wafanyabishara wadogo waliokuwa wa-
nauza nafaka, mboga na matunda, lakini
walishindwa kuendelea na biashara kuto-
kana na changamoto ya kutopata wateja,
hivyo halmashauri ikakosa mapato.

Ofisa Uwekezaji Manispaa ya Kinondoni,
Shadrack Mbonika, alimwambia mwandi-
shi wa habari hizi juzi kuwa kutokana na
kupata hasara hiyo, walifanya tathmini na
kubaini eneo hilo si rafiki kwa biashara ya
soko, hivyo kuja na mipango mingine.

Alisema wameamua kutafuta mwekezaji
atakayekodi jengo hilo na kufanya biashara
moja itakayokuwa rafiki kwa maeneo hayo.

Alisema kuwa tangu watoe tangazo hilo,
wamepokea zabuni mbalimbali, mbili zi-
naonekana kuwa na mwelekeo wanaou-
taka, hivyo wanaendelea kupokea na ku-
chambua mpaka watakapopata inayokidhi
vigezo.

“Bado tunaendelea kupokea zabuni,
ninawakaribisha wawekezaji walete zabu-
ni zao. Tunataka mwekezaji mwenye bi-
ashara inayoendana na eneo hilo ili asipate
hasara na sisi tupate kodi yetu bila shaka,”
alisema.

Ofisa huyo alikumbusha kuwa awali
walilenga jengo hilo litumike kama soko
ili kuwawezesha wajasiriamali wanawake
na vijana kiuchumi kupitia biashara ndogo
kama vile uuzaji wa nafaka, mboga na ma-
tunda.

Meneja wa Miradi wa Taasisi ya WA-
JIBU, Moses Kimaro, katika mazungumzo
na mwandishi, alishauri manispaa itafute
namna nzuri ya kufanya ili majengo hayo
yasiendelee kusababisha hasara.

Alisema kama hali sokoni itaendelea
kuwa kama inavyoshuhudi sasa, serikali
itakuwa imefanya uwekezaji usio na tija
kwa kuwa malengo ya mapato waliokuwa
wamejiwekea yatakuwa hayajatimia.

Agosti 22, mwaka jana, Nipashe ilichapi-
sha ripoti maalum kuhusu mradi huo ku-
kosa wateja. Soko hilo lilijengwa na man-
ispaa hiyo kupitia mradi wa uboreshaji
miundombinu katika Jiji la Dar es Salaam
(DMDP) kwa gharama ya Sh. bilioni 1.2.

Nipashe ilibaini kuwa halmashauri hiyo
inapata hasara ya Sh. milioni 2.6 kila mwezi
kwa kuwa kati ya vibanda 33 walivyopangi-
sha kwa Sh. 100,000 kwa mwezi ni vibanda
saba tu ndivyo vilivyokuwa na wafanyabi-
ashara na kulipa kodi, vibanda (vyumba)
26 havikuwa na wapangaji.

Kati ya vizimba 154 vilivyokuwapo katika
jengo hilo, vitano tu vilikuwa na wapangaji
wanaoendelea na biashara na kulipa ush-
uru wa Sh. 500 kwa siku, hivyo kukusanya
Sh. 2,500 tu badala ya Sh. 77,000.

MABADILIKO YA TABIANCHI

Ukuta kujengwa
Kuzuia maji ya bahari -
kuvamia makazi

Na Robert Hokororo, DODOMA

SERIKALI imesema imeanza hatua za
kujenga ukuta katika eneo la Nungwi,
Zanzibar ili kuzuia maji ya bahari kuin-
gia kwenye makazi kutokana na athari
za mabadiliko ya tabianchi.

Naibu Waziri Ofisi ya Makamu wa
Rais (Muungano na Mazingira), Khamis
Hamza Khamis, alibainisha hayo jana
wakati akijibu swali la nyongeza la
Mbunge wa Nungwi, Simai Hassan Sadi-
ki.

Mbunge huyo alitaka kujua kama
eneo hilo limekidhi vigezo vya kujeng-
wa ukuta kukabiliana na athari za mab-
adiliko ya tabianchi.

Naibu Waziri Khamisi alisema seri-
kali kupitia Ofisi ya Makamu wa Rais
inatekeleza miradi ya ujenzi wa kuta ka-
tika fukwe mbalimbali za bahari Tanza-
nia Bara na Tanzania Zanzibar.

“Eneo ambalo linapaswa kujengwa
ukuta limekidhi vigezo na lina kila
sababu ya kufanyiwa hivyo, tumeanza
kufanya utafiti na ndio maana viongozi
wa SMT na SMZ wamekwishafika pale

na tumeombea bajeti, hivyo serikali ina
kila sababu ya kulifanyia kazi eneo hilo,”
alisema.

Akijibu swali la msingi la mbunge
huyo, Naibu Waziri Khamis alisema seri-
kali itaendelea kubaini maeneo yenye
changamoto kubwa ya uharibifu wa
mazingira na kuyaweka katika kipaum-
bele ili kuyatafutia rasilimali fedha kwa
ajili ya kuitatua.

Alisema mabadiliko ya tabianchi yana-
zidi kusababisha athari katika maeneo
mbalimbali nchini yakiwamo ya ukanda
wa pwani.

Katika kubainisha maeneo yali-
yoathirika na kuyaweka katika vipaum-
bele, alisema serikali inafanya tathmini
ya kiwango cha uharibifu na athari zi-
takazojitokeza. Ndio moja ya vigezo vi-
navyotumika kuweka vipaumbele mae-
neo yaliyoathirika katika mipango ya
utekelezaji

Naibu Waziri huyo alitoa rai kwa wa-
nanchi kuacha kufanya shughuli zina-
zoharibu mazingira ya visiwa zikiwamo
uvuvi usio endelevu na kilimo cha
mwani kinachoharibu mazingira.

icap

MSPH Tanzania LLC, 7" Floor, Jangid Plaza, Plot No. G6, Chaburuma Road (Off-Ali Hassan Mwinyi Road)
P.0. Box 80214, Dar es Salaam, email: icap-tz-info@columbia.edu 3
Phone: +255(0) 22 270 0719+255(0) 22 270 0725

INVITATION FOR TENDER FOR COMPLIANCE AUDIT SERVICES

PROCUREMENT REFERENCE NUMBER ICAP/TZ/05/2022-2023

Introduction

MSPH Tanzania LLC, known as ICAP, is a non-governmental organization operating in Tanzania
since 2004, with funding mainly from the President’s Emergency Plan for AIDS Relief (PEPFAR)
through the U.S. Centers for Disease Control and Prevention (CDC). ICAP at Columbia University's
Mailman School of Public Health is the recipient of a five-year PEPFAR-funded cooperative
agreement beginning 29th September 2021 from the Centers for Disease Control and Prevention
(CDC) to support comprehensive community- and facility-based HIV and VMMC services in
Mwanza region.

Along with this cooperative agreement ICAP received funds to conduct the second round of the
Tanzania HIV Impact Survey (THIS 2022-23) during this performance period. The National Bureau
of Statistics (NBS) and ICAP worked in coordination with CDC and other national stakeholders to
ensure a successful implementation of THIS 2022-2023.

General

Invitation for submission of proposal for yellow book audit services.

ICAP now is looking for a reputable, registered, and competent audit firm to conduct an audit of
Tanzania HIV Impact Survey (THIS 2022-23) activities implemented by National Bureau of
Statistics (NBS) funded by CDC/PEPFAR. Detailed specification for year 2022/2023 income and
expenditures for the project is contained in the tender document which will be provided to the
interested bidders upon request.

Bidders will be
required to
submit the
following
documentation.

Business introduction letter, Company profile, evidence of being registered to audit US
government funding by Office of Inspector General, Valid business license, Other audit
certification evidence as required by law in Tanzania and internationally, Tax identification
number (tin), Valid tax clearance certificate, Value added tax registration certificate (if any),
Certificate of incorporation (if any), Article of association (if any), Manufacture authorization,
Memorandum of association (if any), Experience justification & a recommendation letter from
reputable organization.

Note

The public tender opening will be made in the presence of all bidders or their official
representatives, we encourage all bidders to attend through zoom call and Zoom Call link will be
sent to all who applied in advance of the meeting. Bids not received and opened in public at the
public bid opening ceremony shall not be accepted for evaluation irrespective of the
circumstances. The tender validity period is 14 days. Selection criteria will be lowest price,
technically evaluated/ acceptable based on technical specifications and other criteria described
above. MSPH Tanzania reserve the rights to disqualify any offer based on failure to follow
solicitation instructions. MSPH reserves the rights to waive minor proposal deficiencies that
cannot be corrected prior to award determination to promote competition, MSPH will be
contacting all those that have submitted quotes to confirm contact person, address and to
confirm if the bid was submitted for this solicitation. The evaluation of bids will be conducted as
per MSPH Tanzania LLC - ICAP Procurement Guidelines.

Application
procedure

Interested and e\lglble vendors should email their electronic quote via email to procurement
department at T: bia.edu

Procur

The Internal Tender Committee (ITC), MSPH Tanzania LLC - ICAP at Columbia University, Jangid
Plaza 7" Floor - Chaburuma Road, P.O Box 80214, Dar es salaam, Tanzania, all quotes must be in
Tanzania Shillings. The deadline for the submission is 10:00am East Africa Time on 28 July 2023.

Important to note

No tender fee charged for this invitation
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UNFPA yapewa mil. 921/- kutekeleza
mradi afya ya mama na mtoto Kigoma

Na Sabato Kasika

SERIKALI ya Japan imetoa
Sh. milioni 921 kwa ajili ya
kusaidia kuendeleza mradi
wa afya ya mama na mtoto
kwenye kambi za wakim-
bizi za Nyarugusu na Nduta
mkoani Kigoma.

Mradi huo wa mwaka
mmoja unaoratibiwa na
Shirika la Umoja wa Mataifa
la Tdadi ya Watu Duniani
(UNFPA) Tanzania, unahusi-
sha pia maeneo ya jirani na
kambi hizo katika wilaya za
Kibondo na Kasulu.

Baada ya kutia saini
makubaliano ya utekelezaji
laam juzi, Balozi wa Japan
nchini, Yasushi Misawa
alisema nchi yake imejikita
kusaidia sekta nyingi nchini.

“Ushirikiano wa Japan na
Tanzania umejikita katika
sekta nyingi; afya, Kkilimo,

miundombinu mbalimbali,
utawala bora, viwanda na
nyingine. Hata fedha tuli-
zotoa ni sehemu ya ush-
irikiano huo,” Balozi Miswa
alisema.

Balozi huyo alisema hu-
duma za afya ni moja ya
vipaumbele vya ushirikiano
wa nchi hizo mbili. Pro-
gramu ya afya ya mama na
mtoto mkoani Kigoma ni
sehemu ya ushirikiano huo.

Aliipongeza Serikali ya
Tanzania kwa juhudi zake
za kuboresha huduma za
afya kwa kushirikiana na
wadau mbalimbali wa afya
ikiwamo kujenga zahanati
na vituo vingi vya afya.

Mwakilishi Mkazi wa UNF-
PA Tanzania, Mark Bryan
Schreiner alisema wata-
nunua gari maalum la kurat-
ibu shughuli za afya ya uzazi
katika eneo hilo na kutoa
mafunzo kwa madaktari 25

na wauguzi 25 wanaofanya
kazi katika kambi hizo na
maeneo ya jirani.

Schreiner alisema katika
mradi huo, watumishi 15 wa
afya watapata ajira kwa ajili
kutoa huduma kwa wakim-
bizi na watu wanaoishi ka-
ribu na kambi hizo.

“Katika utekelezaji mradi
huu, kutakuwa wa utoaji
elimu ya afya ya uzazi kwa
wakimbizi na wakazi wa
maeneo  yanayozunguka
kambi hizo,” alisema.

Schreiner alisema waleng-
wa wakuu wa elimu hiyo ni
mabinti wanaopata mimba
za utotoni ili wawe na uele-
wa wa kutosha kuhusu mad-
hara yatokanayo na mimba
hizo. Alibainisha kuwa wa-
nawake na wasichana 3,000
kutoka kambi za Nyarugusu
na Nduta na wakazi 3,000
wanaoishi karibu na kambi
hizo, pia watapewa taulo za

kike ndani ya kipindi cha
mwaka mmoja.

“Mradi huu pia utanufai-
sha zaidi ya watu 113,000
wakiwamo wanawake,
wasichana,  waliojifungua
wakiwa na umri mdogo, wa-
vulana waliobalehe na watu
wenye ulemavu walioko
nje na ndani ya kambi za
wakimbizi,” alisema.

Kwa mujibu wa Dk. Majali-
wa Marwa, ofisa wa UNFPA,
hadi Disemba 31, mwaka
jana, Kambi ya Wakim-
bizi Nyarugusu ilikuwa na
wakimbizi 136,478 huku
Kambi ya Nduta ikiwa nao
64,010.

Ofisa huyo alibainisha
kuwa wakimbizi wapya
walioingia katika Kambi ya
Nyarugusu kutoka Jamhuri
ya Kidemokrasia ya Kongo
(DRC) mwaka huu ni 14,540.
Kati yao, wanawake ni asil-
imia 56.

.
RC akabidhi
madawati 1,500
kukabili uhaba
wa samani

Na Hamisi Nasri, Masasi

MKUU wa Mkoa wa Mtwara, Kanali Ahmed Ab-

: bas amekabidhi madawati zaidi ya 1,500 yenye
: thamani ya Sh. milioni 112.5 ili kutatua changa-
: moto ya upungufu wa samani kwenye baadhi ya
¢ shule za msingi katika Halmashauri ya Mji Masasi.

Kanali Abbas alikabidhi madawati hayo jana

¢ wilayani Masasi mbele ya Mkurugenzi wa Hal-
: mashauri ya Mji Masasi, Reuben Jichabu, Mkuu
* wa Wilaya ya Masasi, Loutery Kanoni, wakurugen-
: zi halmashauri za wilaya na wadau mbalimbali wa
¢ elimu, makabidhiano yakifanyika kwenye viwan-
: javya Shule ya Sekondari ya Wasichana Masasi.

Kanali Abbas alipongeza Halmashauri ya Mji

© Masasi kwa kutengeneza madawati hayo 1,500
¢ Ili kupunguza changamoto hiyo ya upungufu wa
: madawati katika baadhi ya shule, hasa za msingi.

Alisema serikali inaendelea kuweka mazingira

© rafiki ya kujifunzia na kufundishia kwa kushiriki-
: anana wadau, akisisitiza jamii pia inapaswa kush-
. irikiana na serikali katika kuhakikisha changa-

'
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Balozi wa Japan
nchini, Yasushi Misawa
(kulia) na Mwakilishi
Mkazi wa Shirika la
Kimataifa la Idadi ya
Watu Duniani (UNFPA)
Tanzania, Mark Bryan
Schreiner wakionye-

Dar es Salaam juzi,
baada ya kutiliana
saini makubaliano

yva ushirikiano katika
utekelezaji wa progra-
mu ya afya ya mama
na mtoto mkoani Kigo-
ma. Japan imetoa Sh.
milioni 921 kutekeleza
mradi huo. PICHA:
SABATO KASIKA

¢ moto za miundombinu katika sekta ya elimu

. zinatatuliwa.

: madawati.

: Alisema madawati hayo yaliyotengenezwa na
¢ halmashauri yatapelekwa katika shule 31 za msin-
¢ gi za halmashauri hiyo na shule shikizi moja ku-
¢ saidia kupunguza changamoto ya upungufu wa

:  Aliagiza halmashauri zote za Mkoa wa Mtwara
: ziige mfano wa Halmashauri ya Mji Masasi kwa

iiii : kutengeneza madawati na kuyagawa katika shule

: awati.

: ambazo zina uhaba wa samani.

:  Mkurugenzi wa Halmashauri ya Mji Masasi,

¢ Reuben Jichabu alisema idara ya elimu ya awali

' namesingi ina jumla ya wanafunzi 25,328. Kati yao,

¢ wavulana 12,555 na wasichana 12,773, wote wa-

¢ nauhita wa jumla ya madawati 8,443.

: Alibainisha kuwa awali kulikuwa na madawati
6,552, hivyo kulikuwa na upungufu wa madawati

¢ 1,891 na hivyo kupitia madawati hayo 1,500 yali-

: yotolewa yatasaidia kuondoa upungufu wa mad-

Mwinyi atia saini mikataba minne ya sheria hadharani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk Hussein
Ali Mwinyi kwa mara ya kwanza
jana alitia saini hadharani sheria
nne ikiwamo ya huduma ndogo
za kifedha ya mwaka 2023.

Hafla hiyo iliyofanyika jana ka-
tika Viwanja vya Ikulu visiwani
hapa, Dk. Mwinyi alisema kitendo
hicho cha kutia saini sheria had-
harani ni historia mpya hatua
ambayo inasaidia kuongeza uwa-
zi ili kujenga ufahamu yaliyomo
katika sheria hizo.

Alisema historia ya nyuma in-
aonesha sheria zote zilizopitish-
wa na vyombo vya kutunga she-
ria zilikuwa zikitiwa saini ndani
ya ofisi na kwamba kitendo cha
kutia saini hadharani kunaima-
risha utawala bora, utawala wa
sheria unaoendana na misingi ya
uwazi, demokrasia na ushirikish-
waji wa wananchi katika uende-
shaji wa mambo ya nchi.

“Leo historia tunaiweka kusaini
sheria nne kwa wakati mmoja

hadharani na sheria hizi zitaanza
kutumika kwa mujibu wa maele-
kezo yaliyomo,” alisema Dk.
Mwinyi.

Aidha, alisema sheria hizo
zimepita katika hatua mbalimbali
ikiwamo kufanyika utafiti wa kina
na ukusanyaji wa maoni ya wa-
dau Unguja na Pemba na hatua
hiyo muhimu, ilifanyika kabla
ya kuwasilishwa katika Baraza la
Wawakilishi na kujadiliwa kwa
mfumo wa demokrasia shirikishi.

Sheria alizotia saini ni pamoja
na mpya ya Mahakama ya Kadhi
ambayo imefuta Sheria namba
9 ya mwaka 2017, awali ilifuta
Sheria namba 3 ya mwaka 1985
iliyoanzisha Mahakama ya Kadhi
baada ya Mapinduzi ya Zanzibar
ya mwaka 1964.

Alisema pia sheria zingine ni
Ukaguzi wa Umma iliyofuta She-
ria ya Udhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali namba 11
ya mwaka 2003 na Sheria Mpya
ya Uwekezaji ambayo ni sheria
bora na nzuri katika ukanda wote
wa Afrika Mashariki na Kati kwa

kuweka mazingira mazuri ya ku-
wavutia wawekezaji nchini.

Alizipongeza taasisi zote zilizo-
simamia mchakato wa utayar-
ishaji wa sheria hizo kwa kusima-
mia kutayarisha sheria hizo tokea
hatua za utafiti na ukusanyaji wa
maoni kutoka kwa wadau.

Alisema sheria hizo pia zi-
naimarisha uimarishaji wa mion-
gozo ya uazishwaji wa mifumo
jumuishi wa kusimamia shughuli
zote za uwekezaji, kutanua wigo
wa kazi za ukaguzi ili kufikia ngazi
za kitaifa na kimataifa na kubaini
na kuzuia mianya ya upotevu wa
fedha na matumizi mabaya ya
fedha za umma.

Alisema sheria pia zinawapa
uwezo wa kukabiliana na vitendo
vya rushwa, kuzuwia matumizi
mabaya ya mifumo inayoathiri
utekelezaji wa kazi na ukaguzi na
kuimarisha sekta ya usimamizi
na uangalizi kwa watoa huduma
ndogo za fedha. “Naamini she-
ria hizi mpya zitatuwezesha ku-
pambana na changamoto zote
zilizokuwa vikwazo vya kutofikia

malengo yetu na kuwa chachu ya
maendeleo ya moja kwa moja ka-
tika sekta husika,” alisema.
Alisema pamoja na kuwapo
kwa sheria hizo kutaharakisha
maendeleo, lakini aliwataka
watekelezaji kuongeza kasi ka-
tika kufanikisha utekelezaji wa
majukumu yao na kusimamia
utekelezaji mzuri wa sheria hizo.
Alisema serikali imeweka mka-
70 mkubwa katika uchumi wa bu-
luu ili kusukuma mbele maende-
leo ya Zanzibar na juhudi kubwa
zinaelekezwa kuendeleza sekta
ya mafuta na gesi na kuzitaka
taasisi za sheria kuaza kuchukua
hatua ya mapitio ya sheria zina-
zokwaza kasi ya maendeleo ka-
tika maeneo hayo ya uchumi.
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Fedha na Mipango, Dk. Saada
Mkuya Salum, alisema lengo la
sheria hiyo ya huduma ndogo
za kifedha ni kutunga masharti
ya utoaji wa leseni, udhibiti na
usimamizi wa huduma ndogo
za fedha kwa gjili ya kudumisha,
utulivu, ubora na usalama wa hu-

duma ndogo ya fedha na mambo
yatokanayo na hayo.

Alisema kutungwa kwa she-
ria hiyo kunatokana na historia
ndogo kwa Zanzibar, mwaka 1986
serikali ilianzisha sheria ya vyama
vya ushirika namba 4 ya mwaka
1986 ambayo ilifanyiwa mareke-
bisho mwaka 1998 ili kuimarisha
usajili, udhibiti na uendeshaji wa
shughuli wa vyama vya ushirika
nchini ikiwamo vyama vya ku-
weka na kukopa. Waziri wa Nchi,
Ofisi ya Rais, Sheria, Katiba na
Utawala Bora, Haroun Ali Sulei-
man, akizungumzia Sheria ya Uk-
aguzi wa Umma na Sheria ya Ma-
hakama ya Kadhi, alisema zitaleta
faida kubwa katika jamii ikiwamo
uraharakishaji wa usikilizaji wa
mashauri na utoaji wa maamuzi
katika Mahakama ya Kadhi.

Kuhusu Sheria ya Ukaguzi wa
Umma, alisema itatanua wigo wa
kazi za ukaguzi, kubaini mianya
ya matumizi mabaya ya fedha au
rushwa na kuongeza udhibiti wa
mifumo ya teknolijia katika kulin-
da mali za umma.
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Ndugu wasota kusafirisha maiti

Na Allan Isack, LONGIDO

KUU wa Mkoa Aru-

sha, John Mongela

ameuagiza uongozi

wa Wilaya ya Longido
na halmashauri kujenga chumba
cha kuhifadhia maiti Kituo cha
Afya Kitumbeine hadi mwishoni
mwa Machi mwaka huu ili kuon-
doa gharama kwa ndugu kusafiri-
sha miili.

Mongela alitoa agizo hilo juzi
baada ya kupokea malalamiko
kutoka kwa wakazi wa Kata ya
Kitumbeine kwenye mkutano

wa hadhara, wakati akiwa katika
ziara yake ya kukagua utekelezaji
wa miradi ya maendeleo.

Wakazi hao walidai kuwa
kituo hicho cha afya cha kisasa,
hakina chumba cha kuhifadhia
maiti. “Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri na Mkuu wa Wilaya
ya Longido naagiza hadi kufika
Machi 30 mwaka huu muwe
mmejenga chumba cha kuhi-
fadhia maiti, kuweka majokofu
yasiyopungua sita na ofisi ya mtu
atakayetoa huduma hapo,” alise-
ma Mongela.

Alisema Aprili mosi mwaka

huu, atakwenda Kitumbeine kuz-
indua chumba hicho kwa kuwa
ni hitaji kubwa la wakazi wa kata
hiyo na jirani.

“Mkurugenzi na Mkuu wa
Wilaya hii, Serikali imetoa fedha
za ujenzi wa kituo cha afya, hivyo
sio kila kitu lazima ifanye, suala la
kujenga mochwari liko ndani ya
uwezo wenu na halmashauri sasa
mchakato wa ujenzi uanze mara
moja,” alisema.

Akizungumza kwa niaba ya
wakazi hao, Joseph Sadira, alise-
ma mtu anapofariki dunia katika
eneo hilo, wanalazimika kwenda

Longido mjini au Arusha mjini
kuhifadhi mwili.

“Mheshimiwa Mkuu wa Mkoa
kufunga safari ya kupeleka mwili
Longido au Arusha mjini kuhi-
fadhi, wananchi wanatumia
gharama, tunaomba kujengewa
mochwari kwenye kituo chetu,”
alisema Sadira.

Katika ziara hiyo, Mongela
alikagua ujenzi wa choo cha
shule shikizi ya Kale, bweni la
wavulana la sekondari ya Kitum-
beine, kituo cha afya Kitumbeine
na ujenzi wa sekondari mpya ya
sayansi ya wasichana

MKkuu wa
Wilaya

ya Mbulu
Mkoani
Manyara,
Kheri James
(kushoto)
akiangalia
taarifa ya
mpango

wa lishe

ili kujenga
jamii yenye
afya bora,
wakati wa
kikao cha
tathmini ya
lishe, kili-

-y chofanyika

kata ya
Hydom juzi.
PICHA: GIFT
THADEY

Shirika laondoa uchakavu wa madarasa

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

SHIRIKA la AKO Tanzania
Community Support limekabi-
dhi majengo ya shule ya awali na
msingi ya Sungu iliyopo Kibosho
Wilaya ya Moshi, mkoani Kiliman-
jaro baada ya kuyafanyia ukara-
bati na kuondokana na uchakavu.

Mkurugenzi wa shirika hilo lisi-
lokuwa la kiserikali, Hilda Kimathi
alisema jana kuwa wamekabidhi
majengo hayo ya madarasa tisa
baada ya kukarabati kwa ghara-
ma ya zaidi ya Shilingi milioni 140.

“Mradi huu pia ulihusisha
ukarabati wa bwalo la kulia
chakula, choo cha kisasa kwa wa-
nafunzi wa kike na wa kiume na
wenye mahitaji maalum na tangi
la maji lenye ujazo wa lita 5,000,”

alisema na kuongeza kuwa: “Ka-
tika kufanikisha mradi huu, AKO
kwa kushirikiana na wafadhili
kutoka nchini Ujerumani, tuli-
guswa kukarabati madarasa haya
ili kutengeneza mazingira bora ya
kujifunza na kusomea.”

Alisema anaushukuru uon-
gozi wa Halmashauri ya Wilaya ya
Moshi, kwa kuwapa ushirikiano
wakati wa utekelezaji wa mradi
huo.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri ya Wilaya hiyo, She-
drack Mhagama, alisema serikali
imetoa zaidi ya Sh. bilioni mbili
kwa ajili ya kuboresha miundom-
binu ya shule zake.

Mhagama, alisema kati ya fedha
hizo, Sh. bilioni 1.9 zimetumika
kwa ujenzi wa shule mbili mpya

za msingi.

“Fedha hizo pia zimetumika
kwa ajili ya ukarabati wa ma-
darasa 48 ya shule za msingi. Pia,
serikali imetenga fedha nyingine
zaidi ya shilingi milioni 600 za
ujenzi wa nyumba za walimu na
ukarabati wa miundombinu ya
shule,” alisema.

Mhagama alilishukuru shirika
hilo kufanikisha ukarabati na
ujenzi wa choo kipya kwa ajili ya
shule ya awali na msingi ya Sungu.

“Serikali imeweka kipaum-
bele kuboresha miundombinu
ya shule za msingi, hivyo wadau
kama nyinyi ni muhimu kutoka-
na na ukweli ya kuwa michango
yenu inaunga mkono juhudi
hizo,” alisema.

Awali Mkuu wa Shule hiyo, Re-

dempta Assey aliupongeza uon- :
gozi wa AKO Community Support :
kwa mchango huo na kusema :
utakuwa chachu kuboresha elimu  :

inayotolewa shuleni hapo.

“Mchango huu umekuja wakati :

ikitiliwa maa- :
shule hii iliyoan- :
zishwa mwaka 1970 miundom- :
binu yake mingi ilikuwa haifai :
tena kwa matumizi ya binadamu, :
uhakika wa usalama :
madarasani na ku- :
tachangia kuongezeka kwa ufau- :

mwafaka haswa
nani ya kuwa

sasa tuna
tuwapo

Iu,” alisema.

Mmoja wa wafadhili wa mradi :
huo, Ingrid Miertsch, alisema na :
wenzake walianza kukusanya fed- :
ha miaka mitatu iliyopita nchini :
Ujerumani ili kufanikisha ukara- :

bati huo.

]
Wanafunzi wasoma
kwenye matope

Na Mary Mosha, MOSHI

AFYA za wanafunzi wa
Shule ya Msingi Kiwalaa ya
Halmashauri ya Wilaya Moshi
mkoani Kilimanjaro ziko ha-
tarini  kwa kukumbwa na
ugonjwa wa kikohozi kutokana
na madarasa kujaa vumbi na
matope.

Wakizungumza na Nipashe
baadhi ya wanafunzi hao, wal-
isema maisha yao yako ha-
tarini wakati wa kiangazi ma-
darasa yao yanajaa vumbi na
tope mvua zinaponyesha.

“Mazingira ya kujifunzia
ni mabaya na hayaridhishi,
hauoni tofauti ukiwa nje na
darasani, mvua zikinyesha maji
yanaingia ndani ya madarasa
na kunajaa tope, jua likiwaka
kunakuwa na vumbi sana,”
alisema mwanafunzi Heven-
light Mrema.

Mwalimuwa Taalumu wa
Shule hiyo, Flaviana Temba
alithibitisha miundombinu
ya shule hiyo kuwa chakavu
na kuathiri utendaji kazi wa
walimu na wanafunzi kukithiri
kwa utoro.

“Kuna wakati unakwenda
darasani vumbi linatimka
mwalimu unashindwa ku-
fundisha, inakulazimu kutoka
nje hadi litulie,” alisema Mwal-
imu Temba.

“Mvua zinaponyesha ku-
najaa tope, mwalimu huwezi
kuingia darasani kufundisha,”
aliongeza kusema.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Halmashauri hiyo, Shadrack
Mhagama, alisema shule zaidi
ya 100 kati ya 200 ikiwemo
ya Kiwalaa zilizopo katika hal-
mashauri yao ni chakavu ku-
tokana na kujengwa miaka
mingi iliyopita.

“Tayari serikali imeanza ku-
ziangalia hizo shule, kwa sasa
tumejenga shule mbili mpya
na kuchukua wanafunzi, na
tuna shule nyingine tisa zime-
fanyiwa ukarabati kutokana na
hali ya uchakavu, matundu ya
vyoo, madarasa au vyote kwa
pamoja,” alisema.

Alisema lengo ni kuima-
risha Mradi wa Kuimarisha
Ufundishaji na Ujifunzaji kwa
Shule za Awali na Msingi nchini
(BOOST).

Halmashauri, bodi wamaliza mgogoro wa shamba la Kibaranga

Na Steven William, MUHEZA

HALMASHAURI ya Wilaya ya
Muheza mkoani hapa na Bodi
ya Mkonge nchini, wamemaliza
mgogoro wa shamba la Kibaranga
uliodumu kwa muda mrefu na
kukwamisha maendeleo ya zao
hilo na mpango wa matumizi
bora ya ardhi.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Dk. Jumaa Mhina

alikiambia kikao cha baraza la
madiwani cha kujadili bajeti ya
mwaka huu wa fedha wa 2024/25
kuwa mgogoro huo ulimalizika
hivi karibuni.

Mhina alisema kukamilizika
kwa mgogoro huo, kutasaidia hal-
mashauri hiyo kupanga matumizi
bora ya ardhi, kuinua kilimo cha
mkonge na kukuza uchumi wa
wakulima. “Siku ya leo tulikuwa
na kikao cha kurejesha mahu-

siano baada ya kutambua mali
kwenye shamba hilo zipo chini
ya Hazina na shamba ni la hal-
mashauri, sasa tutembee kifua
mbele, “ alisema Mhina. Alisema
baada ya kumaliza mgogoro huo,
halmashauri hiyo inatarajia kufu-
fua zao la mkonge kwenye sham-
ba la Kibaranga.

Alisema katika shamba hilo,
halmashauri hiyo itapata mapato
kutoka kwa wawekezaji baada ya

kukamilisha upimaji.

Madiwani Mustafa Hatibu wa
Kata ya Mtindiro, Gabriel Mswa-
gala (Kwafungo) na Mwansham-
ba Pashua (Viti Maalum), wamei-
omba halmashauri hiy kuzingatia
mahitaji ya a wakulima wa ma-
chungwa na wafugaji.

Mwenyekiti wa Halmshauri
hiyo, Erasto Mhina amewaomba
wataalamu kushirikiana na madi-
wani  kuandika maandiko ya-

takayoiwezesha halmashauri hiyo
kupata fedha nje ya bajeti kwa aji-
li ya kutekeleza miradi ya maen-
deleo. Madiwani hao, walipitisha
Sh. 47, 262,554,292 kwa ajili ya
matumizi kwa mwaka huu wa
fedha wa 2024/25.

Kati ya hizo, Sh. 32,479,952,000,
zitatumika kulipa mishahara wa-
tumishi, utekelezaji wa miradi ya
maendeleo Sh. 10,310,987,149 na
mengine Sh. 1, 290,905,000.
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Wanne kortini kwa mauaji ya watuhumiwa

Na Zatifa Ramadhani,
SAUT
ATU wanne
wamefikishwa
katika Mahaka-

ma ya Wilaya ya
Kwimba mkoani Mwanza ku-
jibu mashtaka ya mauaji ya
wakazi wawili wa Nyamohon-
golo kwa kuwapiga mawe na
kuwachoma moto baada ya

kuwatuhumu kwa kuiba kuku.

Mbele ya Hakimu Mkazi
Mwandamizi wa Mahakama
hiyo, John Jagadi, Mwendesha
Mashtaka, Mkaguzi wa Polisi,
Juma Kiparo aliwataja washi-
takiwa hao kuwa ni Michael
Kanzaga (19),Malimi Lutema
(42),Juma Bupilipili (32) na
Kulwa Wangale (43), wakazi wa

11, mwaka huu, washtakiwa
hao waliwaua Yusuph Mosha
(33) na Gaila Lutobeka (30),
dereva bodaboda kwa kuwap-
iga mawe na kuwachoma kwa
tuhuma za wizi wa kuku.

Alidai kitendo hicho cha ku-
jichukulia sheria mkononi ni
kinyume cha Sheria ya kanuni
ya adhabu sura ya 16 kifungu
namba 196 na 197 iliyofanyiwa
marejeo 2022.

Washtakiwa hao hawa-
kutakiwa kujibu chochote ku-
tokana na mahakama hiyo ku-
tokuwa na mamlaka kisheria
ya kusikiliza shauri hilo.

Hakimu Jagadi aliahirisha
kesi hiyo hadi Februari 14,
mwaka huu, itakapotajwa tena.

Washtakiwa hao waliruhusi-
wa rumande kutokana na kesi
za mauaji kutokuwa na dha-
mana.
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Wakala wa Barabara Tanzania (TANROADS), Mkoa wa Shinyanga, wakirekebisha barabara ya Shinyanga-Mwanza jana, ambayo
imechimbwa na wananchi wa Bugweto, wakishinikiza kuwekwa matuta kutokana na kukithiri kwa ajali eneo hilo, ambapo juzi

ilitokea ajali nyingine ya waendesha baiskeli kugongwa na kusababisha kifo cha Daudi Mwandu na mwezake Wambura Mtatiro
kujeruhiwa. PICHA: MARCO MADUHU

Magulio yakosa vyoo, watu wajisaidia vichakani

Na Marco Maduhu,
KISHAPU

MADIWANI wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kishapu mkoani
Shinyanga, wamelalamika
magulio kukosa vyoo na waka-
ti Serikali inakusanya ushuru,
hali ambayo ni hatari ku-
tokea mlipuko wa kipindupin-
du.

Walibainisha hayo juzi kwe-
nye Kikao cha Baraza la Madi-
wani cha robo ya pili wakati
wakiwasilisha taarifa za za
kata zao na changamoto zina-

zozikabili.

Walisema magulio mengi
wilayani humo hayana vyoo,
hivyo kuhatarisha kutokea
kwa magonjwa ya milipuko
kutokana na watu kujisaidia
ovyo.

Mmoja wa Madiwani hao,
James Kasomi wa Bubiki, alise-
ma kwenye kata yake kuna
magulio mawili hayana vyoo
na kusababisha wananchi ku-
jisaidia vichakani.

“Licha ya halimashauri
kukusanya ushuru katika
magulio tumeshindwa ku-

jenga vyoo ni hatari sana, kwa
hali hii tunawezaje kudhibiti
magonjwa ya mlipuko katika
maeneo ya mikusanyiko ya
watu kama haya,”alisema Kas-
omi.

Mkurugenzi wa Halmashau-
ri hiyo, Emmanuel Johnson,
alisema magulio yambayo
hayana vyoo yamefungwa ili
kukabiliana na kipindupindu.

Johnso, alisema halmashau-
ri hiyo imetenga fedha ya
dharura kwa gjili ya kuan-
za Ujenzi wa vyoo kwenye
magulio yasiyo na huduma

hiyo ya Nyasamba, Magalata,
Mhunze na Sekeididi.

Katika hatua nyingine;
madiwani hao wamelalamikia
ubovu wa miundombinu ya
barabara na madaraja kuwa
kero kwa usafirishaji watu na
mazao katika kipindi hiki cha
mvua.

Kaimu Meneja wa Wakala
wa Barabara Mijini na Viji-
jini (TARURA) wilayani hapa
Mhandisi Hussein Shaweji,
alisema barabara hizo zitaanza
kujengwa baada ya mvua kua-
cha kunyesha.

]
Mzazi
asiyepeleka
mtoto shule
asizae
- Serukamba

Na Thobias Mwanakatwe, MANYONI

MKUU wa Mkoa wa Singida, Peter Seru-
kamba amesema mtoto aliyefikisha umri
wa kuanza darasa la awali na la kwanza
lazima aandikishwe na kama kuna mzazi
ambaye hataki mtoto wake asiende shule
basi asizae.

Serukamba alitoa kauli hiyo jana waka-
ti akizungumza na madiwani, maofisa

mashauri ya Wilaya ya Manyoni na Itigi
katika ziara yake ya kuangalia maendeleo
ya uandikishaji watoto wanaojiunga na
shule za awali na darasa la kwanza.

Alisema wazazi lazima watambue
kuwa ni kosa la jinai kutompeleka mtoto
shule kwani kufanya hivyo ni kumkose-
sha haki yake ya msingi ya kupata elimu
kama ilivyoainishwa kwenye Katiba.

Alisema Katiba imeainisha kwamba
mzazi ambaye hajamwandikisha mtoto
wake kwenda shule, atasakwa na ku-
chukuliwa hatua za kisheria.

Serukamba, alisema kuanzia sasa
maofisa elimu kata ambao ni waajiriwa
wa Katibu Tawala na Mkurugenzi wa Hal-
mashauri, wataanza kupimwa utendaji
wao wa kazi kwa mambo matano ambayo
ikibainika wameshindwa kuyatekeleza
basi ajira zao zitasitishwa.

“Maofisa Elimu Kata Tutaanza kuwap-
ima kwa jinsi mnavyoandikisha watoto
shuleni kulingana na Sensa ya 2022, tuta-
wapima kulingana na watoto waliofaulu,
tutawapima kwa jinsi mnavyotembelea
shule kuzikagua, tutawapima jinsi mna-
vyo ‘mobilize’ watoto wapate chakula
shule na tutawapima mnavyosimamia
utoro shuleni,” alisema.

Alisema kama kuna ofisa elimu kata
ambaye anadhani hawezi kufanya kazi
yake kwa ufanisi, weledi na kuleta ma-
tokeo chanya kama ambavyo serikali
inataka, ajiandae kwani haiwezekani kila
mwaka Mkoa wa Singida upate matokeo
mabaya ya mitihani ya taifa.

“Hii habari unaamka asubuhi un-
apewa pikipiki na Rais Samia Suluhu
Hassan unazunguka nayo unaenda kwe-
nye mashamba yako hujui kama watoto
wameingia darasani au hawajaingia kwa
Singida tabia hii tunakwenda kuikome-
sha,” alisema.

Katibu Tawala Mkoa wa Singida, Dk.
Fatuma Mganga, alisema tatizo la kufanya
vibaya kielimu katika baadhi ya shule
mkoani hapa linatokana na maofisa elimu
kata kutojenga utamaduni wa kutembelea
shule kukagua kama wanafunzi wamein-
gia madarasani na walimu wanafundisha.

“Watoto kufeli ni fedheha, watumishi
wa umma acheni kufanya kazi kwa ma-
zoea kiongozi haongozwi bali anatakiwa
kujituma maana sisi sote tuliomba kazi
serikalini ili tulete matokeo chanya,”
alisema

Mkuuwa WilayayaManyoni, Kemirem-
be Lwota, ameagiza viongozi wote ambao
wameshindwa kufikia malengo ya uan-
dikishaji watoto na kushindwa kutoa ri-
poti waandike barua za kujieleza kwanini
wasichukuliwe hatua kwa uzembe huo.
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BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA

Kuzinduliwa SGR ‘kunavyonukia’ kutoka
alichoahidi Rais Samia alipozindua 2021
Mkurugenzi TRC afafanua mavuno kwa hatua

Na Pilly Kigome

TANGU Rais Dk. Samia Suluhu
Hassan aingie madarakani, akawa
na ufafanuzi wa utekelezaji wa ma-
jukumu na malengo yake kitaifa.

Mojawapo ilikuwa kuendeleza
yaliyoanza na mtangulizi wake,
marehemu Dk. John Magufuli, au
kabla ya hapo. Imo suala la kuka-
milisha miradi mikubwa ya kitaifa
kama reli ya kisasa maarufu SGR na
ule wa umeme, Bwawa la Mwalimu
Nyerere.

Hapo akaendeleza kazi hiyo,
ilikofika sasa, baada ya miaka na
miezi kadhaa, sasa wakati wowote
akitarajia kuzindua umeme huo
awamu ya kwanza Bwawa la Mwal-
imu Nyerere lengo ni kumaliza
shida hizi kitaifa. Katika reli SGR
imekamilika kati ya Dar es Salaam
na Morogoro na matarajio ni Julai
mwaka huu, sehemu ya huduma
zake huenda zikaanza.

Mnamo Julai 14 , mwaka 2021,
Rais Dk Samia akiwa na miezi
kadhaa katika nafasi ya sasa, akip-
anda kisheria kutoka Makamu wa
Rais, wakati akiweka jiwe la msingi
wa reli ya SGR, kutoka Isaka hadi
Mwanza akafafanua umegharimu
Sh. trilioni 3.06.

Rais akaahidi utaongeza ukuaji
uchumi na kwa kusafirisha haraka
na kwa kiwango kikubwa cha miz-
igo na abira, kuliko watu hivi sasa.

Ukiwa ni urefu wa kilomita 1,605,
ulitarajiwa kutengeneza ajira 11,00
kwa wakazi na kupunguza muda
wa safari kutoka Dar es Salaam
hadi Mwanza, kutoka saa 17 za sasa,
hadi saa nane pekee.

\._.-._M
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NWE LA MSINGI LA UJENZI wh
RELI YA KISASA rSGR)
KIPANDE CHA MWANZA - 1SAKa
LIMEWEKWA NA

MHE. SAMIA SULUHU HASSAN

RAIS WA JAMHURL YA MUUNGANO Wa TANZANIA
TAREHE 14 JUNI. 2021

Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, alipozindua kipande cha reli ya kisasa, SGR, kati ya Isaka na

Mwanza. PICHA: MAKTABA.

HATUA ILIYOFIKIWA

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika
la Reli Tanzania (TRC), Masanja
Kadogosa, anaanza na angalizo
kwamba, licha ya awali sekta ya
usafirishaji kutoa mchango mkub-
wa kwenye pato la taifa, asilimia
14, bado sekta hiyo imechangia
kidogo sana.

Anasema ni sehemu ya mtaza-
mo unaomfanya Rais Dk Samia
kuwa na angalizo maalum katika
mradi wa SGR, serikali ya awamu
ya sita ikiwekeza kiasi cha shilingi
trilioni 23.3 kwenye ujenzi wa reli

Sehemu ya daraJa Ia klsasa reli SGR kuelekea Mwanza. PICHA.
PILY KIGOME.
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' Mnapambana vita
- ya madanguro,

huku uvutaji shisha
ukiwashinda!
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ya kiwango cha kimataifa.

Kadogosa anaitaja hiyo ni kati
ya Dar es Salaam hadi Mwanza na
awamu ya pili ikitarajiwa, vipande
vya Tabora hadi Kigoma.

Anasema, kinachofanyika sasa
ni kununua na kumpata mkandar-
asi wa ujenzi wa reli ya Uvinza hadi
Musongati, unaendeleza ushiriki-
ano na nchi ya Burundi.

Kadogosa anaendelea kufafanua
kuwa, uwekezaji unaofanywa na
serikali ya Rais Dk. Samia, pia umo
katika Dira ya Umoja wa Afrika ya
2063, ikilenga kuunganisha miji
mkikubwa yote Afrika na reli ya
SGR.

Ujenzi wa SGR Tanzania, unata-
jwa kulenga miji mikubwa Dar es
Salaam na Bujumbura (Burundi),
Kalemie (DRC), Kampala (Uganda)
na Kigali, Rwanda, ikifungua ukan-
da wa Afrika Mashariki na maziwa
makuu, kuwezesha na kurahisisha
ufanyaji biashara kati ya nchi hizi.

Pia, anarejea kwamba SGR ni
sehemu ya utekelezaji wa Ilani ya
Chama cha Mapinduzi, inayosi-
mamiwa sasa na Rais Dk. Samia,
huku akifafanua:

“Katika hali ya kuukuza uchumi,
ujenzi wa reli ya SGR nchini kwetu
tunaweza kupata fursa za kiuchu-
mi na kijamii ambazo tunaweza
kuziweka katika nyanja kuu mbili,
mosi ni fursa wakati wa ujenzi wa
miundombinu na pili ni wakati wa
uendeshaji wa treni.

“Mradi wa SGR umechangia
pato la taifa (GDP) kwa kuongeza
matumizi ya malighafi za ujenzi
nchini kama vile saruji, chuma,
vitendea kazi, na mnyororo wa uz-
abuni na ugavi.”

Hapo Kadogosa anatoa mfano,
mnamo Desemba mwaka jana
kiasi cha mifuko milioni 20.45 ya
saruji yenye thamani shilingi bil-
ioni 286.3 na nondo kilo milioni
226 zilinunuliwa kutoka Tanzania,
zimetumika kwenye mradi huo,

Inaendelea Uk 12
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UCHUMI

Mabadiliko tija bungeni yanayoengua
viti maalum, kwa mbadala wa Kibajeti

« Majimbo va wilaya, jozl va K

Na Dk. Ananilea Nkya

DADI yao wabunge sasa ni
393, ila wanaweza kupun-
gua hata kuokoa mabilioni
ya fedha, kodi za wananchi,
endapo sheria zitakazotungwa ku-
tokana na miswada mitatu iliyofik-
ishwa bungeni kuhusu uchaguzi,
itafuta mfumo wa viti maalum.

Hapo mbadala wake wanawake
na wanaume wawe wabunge kwa
kupigiwa kura. Hiyo inatimia kwa

kurekebishwa miswada hiyo
ya Sheria ya Uchaguzi wa Rais,
Wabunge na Madiwani, 2023;
Marekebisho ya Sheria ya vyama
vya siasa 2023 na kuhusu Tume ya
Taifa ya Uchaguzi, 2023.

Wanaharakati watetezi wa haki
za wanawake na Mtandao wa Wa-
nawake, Katiba,Uchaguzi na Uon-
gozi wanashauri viti maalum ku-
futwa, kwa sababu vinaendeleza
ubaguzi, wanaopitia hapo wana-
chukuliwa kama wabunge daraja
la pili.

Kwa mfano, ni kwa wabunge wa
viti maalum hawaruhusiwi kuwa
wenyeviti wa kamati za kudumu za
bunge, wenyeviti wa halmashauri
au kushika nafasi ya waziri mkuu.

Pia, wabunge hao wanaele-
zwa hawapewi fedha za Mfuko
wa Maendeleo jimboni, huku ha-
wawajibiki moja kwa moja kwa wa-
nanchi, kama walivyo wabunge wa
kuchaguliwa majimboni, badala
yake wanawajibika vyama vilivy-
owateua kuwa wabunge.

“Haya yote wanayofanyiwa
wabunge wa viti maalum ni ubagu-
zi wa jinsia ni kinyume na katiba ya
nchi yetu”, anaeleza Profesa Ruth
Meena, mwanaharakati anayepi-
gania kwa miaka mingi haki za wa-
nawake akishiriki katika vyombo
vya kuamua nchini.

Msomi huyo wa sayansi ya siasa,
anafafanua, Sehemu ya Tatu kifun-
gu (120 (1) cha Katiba ya Jamhuri ya
Muungano wa Tanzania, 1977 in-
asema: “Binadamu wote huzaliwa
huru, na wote ni sawa.

“Kifungu 13 (1-5) kinafafanua zai-
di, kwa kukataza aina zote za uba-
guzi, ikiwa ni pamoja na ubaguzi
wa jinsia. Muhimu zaidi Wabunge
wa viti maalum kutokuwajibikwa
kwa wananchi ni kutumia vibaya
fedha kodi za wananchi.”

Mwanaharakati Gemma Ak-
ilimali, anashauri serikali izinga-
tie bajeti ya kijinsia, ili kuhakiki-
sha kodi ya wananchi haitumiki
vibaya, badala yake zinarudishwa
kwa wananchi kufanya shughuli za
maendeleo.

Anasisitiza katika uhalisia uli-
opo kwamba, kuwapo mfumo
wa uwakilishi kwa viti maalum,
kunachangia kusababisha matumi-
zi yasiyo sahihi ya fedha za wa-
nanchi, akirejea mfano shilingi mil-
ioni 16 anazolipwa mbunge kama
mshahara kwa mwezi, ndani ya
miaka miaka mitano (2020 -2025)
kwa wanawake 113 wa viti maalum,
kunaifanya serikali kupoteza zaidi
ya Sh. bilioni 108.

Hapo kunatajwa kodi za wa-
nanchi, posho, pia fedha za kiinua
mgongo wamalizapo miaka mitano
ya utumishi. Bunge lililopo lilianza
mwaka 2020 na litakamilika, 2025.

Wabunge sasa wako 393, wa-
naotoka majimboni kuwawajibikia
wanancni 264, kati yao kinamama
wako 26 (sawa na asilimia 9.8).

Idadi ya wanawake wa viti maal-
um ni 113. Kwa ujumla bunge la
sasa lina wanawake 142, wanaoun-
da asimilia 36 ya wabunge wote.

Kuna wabunge 10 walioteuliwa
na Rais, pia Mwanasheria Mkuu
wa Serikali, huhesabiwa kisheria

ijinsia,

Wamave 14 farakati 22 Dsawg W linghat)
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Profesa Ruth Meena; mwanaharakati mzoefu wa hak| Za k|Jm5|a PICHA: MAKTABA.

kuwa wabunge. Katika mapendek-
ezo yao kupata uwakilishi wenye
Usawa, wanaharakati watetezi wa
haki wa Mtandao wa Katiba, Uch-
aguzi na Uongozi, wanadai jimbo
moja linaweza kuwa na wabunge
wawili, kama Tume ya Uchaguzi
itatumia mamlaka yake kuyagawa
majimbo hayo upya.

Makamu Mwenyekiti wa
mtandao huo, Mary Ndaro.

katika uchambuzi binafsi, ana-
taja uchaguzi unapaswa kuzingatia
zaidi idadi ya watu na siyo ukubwa
wa eneo kijiografia.

Inatajwa, endapo wilaya za
kiutawala zikageuzwa majimbo ya
uchaguzi, mfumo unaopendeke-
zwa na wanaharakati utawezesha

uwakilishi wa uwiano sawa kati ya
wanawake na wanaume bungeni,

Pia  anasema, utapunguza
idadi ya wabunge nma kupun-
guzia gharama za bunge, kupun-
guza idadi ya wabunge, jambo
linalowezekana kama wilaya zi-
takuwa majimbo ya uchaguzi.

Anataja Tanzania Bara kwa
sasa kuna wilaya 128 na Zanzibaro
wilaya 10, nchi kwa jumla inakuwa
na wilaya 138, ambazo zikigeuzwa
majimbo ya uchaguzi, inazalisha
wabunge 276 wa kuchaguliwa ma-
jimboni, nusu wanawake na nusu
wanaume.

Hata hivyo, idadi ya wabunge
wote inaelezwa inaweza kuongeze-
ka zaidi, kama sheria zitakazotung-

wa kutokana na miswada
hiyo mitatu, zitaweka utara-
tibu wa kuwawezesha wenye
mahitaji maalum kuwa na
nafasi bungeni.

Hapo kuna mfano, makun-
di ya wenye ulemavu wa
kuona, kusikia na viungo,
wakitengewa viti mfano 12
bungeni kwa kuzingatia us-
awa wa jinsia, bunge litaku-
wa na wabunge wenye ul-
emavu sita wanawake na sita
wanaume.

Inashauriwa, sheria zi-
takazotungwa zielekeze kila
mbunge mwenyue ulemavu,
apatiwe msaidizi

kulingana na jinsia yake,

Bil 200/- kuokolewa

hivyo kutakuwapo wasaidizi
12 wa wabunge wenye wale-
mavu, ambao hawataingia
bungeni kwa sababu siyo
wabunge.

Bila shaka wapo watu wa-
naweza kudai kwamba, watu
wenye ulemavu kuwa na
uwakilishi bungeni ni ghara-
ma kubwa, lakini ukweli nao
wanapinga hoja hiyo.

Hapo swali linaweza kuji-
tokeza, “je ni gharama kati ya
kumnunulia waziri magari
ya kifahari ya mamilioni ya
fedha za kodi za wananchi”
na kumpatia mlemavu wa
kuona msaidizi.” Anahoji Ma-
ria Challe, mwenye ulemavu
wa ngozi.

Maria anasema, “mwenye
ulemavu wa ngozi anaweza
kuwa mbunge wa jimbo na
akafanya kazi za ubunge vi-
zuri tu, kuliko hata baadhi
ya watu wasio na ulemavu
wowote,”

Anaongeza: “Kwa mfano,
mimi ninachohitaji muhimu
sana ni ‘sun screen’ (miwani
maalum) niweze kuongeza
nguvu ya macho kuona,
vinginevyo ubunge jimboni
nitauweza kabisa”

Vilevile, inajionyesha hata
idadi ya wabunge akionge-
zwa Mwanasheria Mkuu wa
Serikali na wabunge 10 wa
kuteuliwa na Rais, watano
wanawake na watano wa-
naume, bado hakutakuwapo
idadi kubwa ya wabunge,
kama ilivyo sasa.

Wabunge wa sasa (2020-
2025) wako 393, wa kuch-
aguliwa majimboni 264, wa-
nawake 26 na viti maalum
113. Kwa ujumla bunge ina

wanawake 142 ambao ni asil-
imia 36 ya wabunge wote.

Lakini, sheria tatu zitaka-
potungwa za uchaguzi, kuto-
kana na miswada mitatu ili-
yoko bungeni, mapendekezo
ya wanaharakati wanawake
yakizingatiwa, inatarajiwa
idadi ya wabunge itapungua.

Hapo inamaanisha bunge
litakuwa na idadi sawa ya
wanawake na wanaume we-
nye hadhi sawa, wote wenye
kuwajibika kuibua uongozi
bora kuharakisha maende-
leo ya wananchi.

Bunge linalopendekeza
ni pale wilaya zitakuwa ma-
jimbo, kukiwapo wabunge
299. Kati yao idadi 276 ina-
gawanywa mara mbili, nusu
wanawake na nusu wa-
naume.

Pia, kwa uwiano huo 276,
idadi 20 wanatoka Tanzania
Visiwani na 256 bara. Vilevile
idadi ya wengine 10, nusu wa-
nawake na nusu wanaume,
ambao watapigiwa kura na
makundi ya wenye ulemavu
na wengine 10, kuzingatia us-
awa wa jinsia ni wa kuteuliwa
na Rais na mmoja ni Mwa-
nasheria Mkuu wa Serikali.
Hata hivyo, ili miswada hiyo
iweze kuboreshwa kukidhi
matarajio ya mtandao wa
Wanawake Katiba,

Uchaguzi na Uongozi,
Maria anashauri: “Katiba in-
aweza kufanyiwa maboresho
madogo madogo kwa wakati
mfupi hadi hapo mchakato
wa Katiba Mpya utakapoan-
zishwa .”

“Ili mabadiliko chanya ya
kudumu yapatikane, ni la-
zima tupate Katiba Mpya”,
anasema Dk. Helen Kijo-
Bisimba, anatamka. mwan-
amtandao wa jinsia na haki
za binadamu.

FAIDA KUPITIA BUNGE

Inaelezwa, utaratibu wa
kila jimbo kuwa na wabunge
wawili mwanamke na mwa-
naume, una faida ya kue-
puka unyanyasaji ukiwapo
kingono na ubaguzi, pia taifa
linaokoa fedha nyingi za
maendeleo, pia heshima kwa
Rais wa sasa.

Wadau wanataja gharama

za kuwahudumia wabunge
zitapungua kwa sababu ya
kuwa na wabunge wach-
ache, pungufu kwa 94 dhidi
ya sasa wabunge 393.

Makadirio ya wadau, ni
kwamba mshahara wa shilin-
gi milioni 16 anazolipwa kila
mbunge kwa mwezi inapun-
gua, serikali itaokoa zaidi ya
shilingi bilioni 18 na kwa mia-
ka mitano, hesabu ni shilingi
bilioni 90.

Pia, wanajumuisha
makadirio ya posho za vikao
na kiinua mgongo, serikali
itaokoa zaidi ya shilingi bil-
ioni 200 kwa miaka mitano
kwa kupunguza wabunge 94.

Madala unaotolewa,
shilingi bilioni 200 zinato-
sha kulipia bima ya watoto
wote nchini katika muda wa
miaka mitano; shilingi bilioni
35 kila mwaka, bima ambayo
hadi sasa haigharimiwi na
serikali.

Pili, wanataja Tanzania
itapata heshima Afrika na
duniani, ikiwa na mfumo
thabiti wa kutoa idadi sawa
ya wabunge wanawake na
wanaume, ikigusa maeneo
muhimu kama makundi ya
watu wenye ulemavu na hata
wanaoteuliwa na Rais.

Mafanikio ya kutekeleza
wazo hilo, pia inamuachia
faida Rais Dk. Samia Suluhu
kama sheria hizo tatu za uch-
aguzi zitkazotungwa zitaz-
ingatia pendekezo tajwa la
kufuta viti maalum, badala
yake wanaume na wanawake
watakuwa ameacha alama
njema (legacy) ya kukum-
bukwa na vizazi vijavyo.

Ni wazi Tanzania itaku-
wa imebuni mfumo bora
na madhubuti wa kupata
wabunge wenye uwezo wa
kubuni mipango bora ya ku-
harakisha maendeleo ya wa-
nanchi, hata huenda miaka
michache ijayo, umaskini
Tanzania kuwa historia.

*Ni maoni binafsi ya ya
muandaaji, mtaaluma wa
habari na msomi wa sha-
hada ya uzamifu (PhD) ka-
tika masuala ya habari na
maendeleo ya taifa, akiwa
mstari wa mbele kwa hat-
ua za kijinsia nchini.

DK. SAMIA ALIPOWAPA DARASA VIONGOZI AFRIKA UWEKEZAJI UNAVYOPITIA VIJANA
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pia kampuni zaidi ya 1,660 zi-
nazotoa huduma mbalimbali
kwenye mradi, zimeweza ku-
zalisha ajira zaidi ya 20,000 za
moja kwa moja na ajira zaidi ya
80,000 zisizo za moja kwa moja.

Hiyo anataja ni katika sekta za
kilimo na utoaji huduma, kupitia

ajira za moja kwa moja takribani
shilingi bilioni 259 zimelipwa
kama mshahara.

FURSA ZILIZOPATIKANA

Kuhusu mipango mikakati
inayojumuisha; zabuni zilizo-
tolewa kwa wazawa na ziwanu-
faisha kiasi cha shilingi trilioni
2.05 kwa zabuni.

Fursa zingine, ni kutoa utaal-
amu wa teknolojia mbalimbali
katika ujenzi wa SGR na usi-
mamizi wa miradi mikubwa
kwa wataalamu, wahandisi na
mafundi.

Hiyo inaelezwa ni kuwezesha
nchi kuwa na wataalamu wenye
uwezo na weledi mkubwa, ikiwa
ni somo kutoka kwenye mradi

huo. Vilevile, kunatajwa kuwapo
ujenzi wa miradi mikubwa na
fursa za ajira kimataifa.
Inafafanuliwa, mradi SGR
umewezesha kuchangia katika
uboreshaji huduma za kijamii,
ambazo mpaka sasa kiasi cha
shilingi bilioni 17.8 zimeweke-
zwa kwenye huduma, zikiwamo
shule, maji, afya na utunzaji

mazingira.

Orodha nyingine ya manufaa
inatajwa ni kulinda mazingira,
Kadogosa akisema uendeshaji
wa treni kisasa utatumia nishati
umeme na kuondoa hewa ukaa,
kupunguza gharama za usa-
firishaji wa bidhaa kwa asilimia
40, vilevile kuokoa matumizi ya
fedha za kigeni za kuagiza mafu-

ta nje ya nchi. Inafafanuliwa
kwamba, mradi wa SGR utapun-
guza hewa ya ukaa kwa asilimia
kati ya 30 na 40. Kwa mujibu
wa I(adogosa hadi kufika miezi
ujenzi wa mradl wa SGR ullka-
milika kwa wastani ufuatao, asil-
imia zake kwenye mabano:
Kipande cha Dar es Salaam

- Morogoro (98.2%);, Morogoro
- Makutupora ( 96%); Makutupo-
ra - Tabora (13.19%), Tabora - Isa-
ka (5.3%), Isaka - Mwanza (47.4).
Wakati lengo lililopo ni hu-
duma hiyo ya safari kuanza Julai
mwaka huu, Kadogosa anasema
Wizara ya Uchukuzi inaendelea
kusimamia kwa karibu mradi,
huku dhamira ya Rais Dk. Sa-

mia ni kuendeleza uchumi na
demokrasia kwa nchi za Afrika
Mashariki, COMESA na SADC,
ukihusisha moja kwa moja na
reli ya SGR. Hadi sasa, Tanza-
nia imekuwa kivutio cha miradi
hata nchi kama za Rwanda, Bu-
rundi, DRC, Zambia, Uganda na
Ethiopia kutuma wataalamu
wake kujifunza.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Mnapambana vita vya madanguro,
huku uvutaji shisha ukiwashinda!

KUNA wakati mtu un-
aweza kujiuliuza mambo
mengi lakini usipate
majibu ya haraka na kua-
cha yaendelee tu kama
yalivyo, kutokana na
muktadha ulivyo.

Mambo mengine huwa

ni ya kushitua na mengine
ya kushangaza, lakini ndi-

vyo maisha yanavyoku-
wa, kwani yana mchang-

anyiko wa matukio, dhana
na fikra za wamiliki wake.

Hebu fikiria ghafla
unasikia kuna mkuu wa
mkoa au wa wilaya fulani
kachukuana na kamati
yake ya usalama, kwenda
mtaani kuvunja madan-
guro au kukamata maka-
haba.

Na wanakwenda huko
na mabunduki na pingu
kukamata watoto wa kike
kwa tuhuma kuwa wana-
jiuza na kuwataka wajia-
Jiri, ambao umekuwa ni
wimbo wanasiasa.

Utawasikia majukwaani
wakiwahimiza vijana ku-
jiajiri na kuacha kuzurura
na kujivza huku wakijua
fika, kuwa kujiajiri kuna-
hltaJ| mtaji na kama wao

wasingekuwa na nafasi za

Kisiasa wasingekuwa na
ajira. )

Wanavunja madanguro
na kukamata watoto wa
kike na kisha kuwaacha
hawana pa kukaa, ha-
wana chakula na hawana
makazi, kwani Kilichoku-
wa kikiwaingizia kipato
ndicho kimeondoka.

Sidhani nitafikiriwa
kuwa naunga mkono
madanguro na ukahaba,
la hasha, naunga mkono
mtu kujipatia kipato cha
kuendesha maisha yake
lakini kiwe halali.

Nasita kusema kuwa
ukahaba au madanguro ni
halali, lakini pia kisheria
sidhani kama ni haramu
na ndiyo sababu sijapata
kusikia fulani kafikishwa
mahakamani kwa kujiuza
bali kwa uzururaji.

Unakuta eti polisi na
bunduki yake anavamia
baa kusaka wasichana
wanaojiuza; huku na kule
anasababisha usumbufu
kwa jambo ambalo halina
maana kabisa na kion-
gozi akiulizwa, anasema
sikuagiza hayo.

Na kweli hakuagiza,
[akini kama mkubwa

anatarajia nini anaposema

kazi hiyo hairuhusiwi na
ipigwe vita, huku akijua
askari wetu ni wa aina
gani, baadhi yao wakitu-
mia fursa hiyo kutisha na
kujipatia kipato haramu.

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

Yupi sasa ni halali hapo,
anayejiuza na kujipatia
kipato, au anayetlsha kwa
bunduki na kujipatia kipato?
Nani mkorofi hapo mwe-
nye mwili wake au mwenye
bunduki?

Badala ya kukimbizana
mitaani kama alivyopata
kusema Baba wa Taifa Mwal-
imu Julius Nyerere, viongozi
wawatafutie shughuli za
kufanya, watafanya ili mradi
wanapata kipato chao cha
kila siku.

Najiuliza wakati mwing-
ine, hivi serikali ingewataka
wakazi wa Ngorongoro Ku-
hama kwa hiari bila ku-
wapa eneo lingine la kukaa
Msomera, wangehama kweli?
Bila shaka wasingehama.

Kama ndivyo, kwanini
makahaba wafukuzwe au
wakamatwe na madanguro
yavunjwe usiwepo mbadala,
ili waendelee na maisha yao
bila kufanya yanayoichefua
serikali?

Cha kuchekesha, nguvu
kubwa inatumika huko, huku
upande mwingine ukiendelea
kuoza! Hivi sasa tunapiga
vita matumizi ya dawa za
kulevya miongoini mwa vija-
na, lakini tunaachia matumizi
ya shishal

Nakumbuka vizuri sana
Julai, 2016 kwenye futari
va madhahebu ya Shia
iliyofanyika Dar es Salaam,

 @Msamba |

Waziri Mkuu, Kassim
Majaliwa aI|p|ga marufuku
uvutaji shisha, akiliagiza
Jeshi la Polisi kuhakikisha
ulevi huo unapotea kabisa
nchi nzima.

Katika kuelimisha umma
kuhusu ubaya na madhara
va shisha, Waziri Mkuu
akasema kilevi hicho
huchanganywa na pombe
zingine vikiwamo viroba,
ambavyo alhamdulilahi
vilipigwa marufuku vika-
toweka.

Majaliwa alifanya
hivyo siku moja tu baada
va aliyekuwa Mkuu wa
Mkoa wa Dar es Salaam,
Paul Makonda naye ku-
piga marufuku shisha na
uvutaji sigara hadharani.

Hivi shisha imetoweka?
Haipo? Hebu nendeni
kwenye baa mjionee
kinachoendelea kuhusu
shisha. Inavutwa sawa ka-
bisa na sigara zingine na
sawa na vinywaji vingine
halali vikali, vichungu na
vitamu.

Hayo yanafanyika,
sijawahi kusikia maru-
fuku ile ya mwaka 2016
imetenguliwa kokote na
aliyekataza bado haja-
halalisha shisha ambayo
sasa inachanganywa si tu
na bangi, bali na miha-
darati mingine.

Daktari mmoja nimem-
sikia akisema tumbaku in-
ayowekwa kwenye mtun-
gl mmoja wa shisha, ni
Sawa na sigara 200! Hebu
fikiria vijana wanaotumia
shisha wanajiweka wapi?
Taifa linajielekeza wapi?

Kwanini badala ya
polisi kuingia baa kusaka
wasichana wanaojiuza,
lisiende huko kukamata
shisha na kuvunjavunja
mitungi hiyo, ili kuokoa
vijana wetu wasitumbukie
kwenye uraibu wa miha-
darati na kuharibikiwa?
Eh Mungu tusaidie hii kazi
va shisha isiendeleel!
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UCHUMI

Kata kinara wa ukatili kijinsia Dar,
ikianika kuna mzizi wa Kiuchumi

-K|I|o k|kuu vvatoto vvenyeu rasm| kupambana

Wanafunzi wa elimu ya msingi, katika mahafali katika shule iliyoko katika Kata ya Msongola. PICHA: MAKTABA

Na Mwandishi Wetu

INAPOTAJWA ukatili wa kijin-
sia, inaangukia katika mambo
yanayoweza kupunguza kasi ya
ukuaji uchumi kwa mtu mmoja
mmoja, kikundi cha watu, familia
au serikali kwa ujumla.

Mtu aliyefanyiwa ukatili huo
anaweza kuathirika kiakili na
kimwili, pia inategemea na aina
ya ukatili uliofanyika na pale in-
apoachwa kukua, huathiri ukuaji
wa kiuchumi kwa familia husika,
unaifanya kuwa dhana ya kupig-
wa vita kwa nguvu zote kitaifa.

Tendo hilo linatajwa kuan-
gukia jinsia zote, mwanamke
au mwanaume, lengo ni kum-
dhuru au kumkera kisaikolojia
kimwili,kiafya, kingono na kiu-
chumi, kwa yule anayetendewa.

Utafiti mwingi unaonyesha
kuwa wanawake na Watoto, ndiyo
waathirika wakuu wa masuala ya
ukatili wa kijinsia. Hapo ndipo
katika Kata ya Msongola, jijini
Dar es Salaam, nayo inaguswa na
changamoto hiyo mahsusi ki-
namama na watoto.

Ofisa Ustawi wa Jamii Kata ya
Msongola, Joliga Msekwa, anase-
ma kata hiyo imeguswa na ukatili
wa aina zote, ukiwamo wa kingo-

no, kimwili na kisaikolojia.

Kimwili, ofisa huyo anasema
Msongola  wanakabiliwa  na
changamoto ya ukatili, ambao
wanawake wameendelea kuke-
ketwa, jambo ambalo liko katika
marufuku kitaifa na kufanywa
kampeni ya kuizuia.

Vilevile anataja kingono, Msek-
wa anasema huko Msongola hilo
linafanyika hadi kwa watoto wa-
dogo wenye umri wa miaka mi-
tatu mpaka saba.

Akisimulia huku akitokwa na
machozi, mkasa wa mtoto wa
miaka saba kubakwa na wanaume
wanne, Msekwa anasema mtoto
huyo alianza

kutendewa ukatili huo akiwa na
umri wa miaka mitatu, hata aka-
zoea tendo la wanaume hao kila
mara mpaka sasa ana miaka saba.

“Mtoto huyo ambaye jina lina-
hifadhiwa, alikuwa akiishi na bibi
yake ambaye maisha yao ni ya
tabu kidogo. Hivyo, bibi hulazimi-
ka kwenda kutafuta riziki na ku-
muacha nyumbani, hivyo mtoto
anaamua kwenda kucheza nyum-
ba jirani kuangalia televisheni,”
anasimulia Msekwa.

“Wanaume humchukua mtoto
huyo na kumpakata miguuni na
kuanza kumfanyia vitendo vya
ngono kwa kuwa hakukuwa na

66

“Hivyo,

kuna wakati
alilazimika
kuomba hela

ili akawape
wanaume
wamfanyie
kitendo hicho,
ndipo alipofika
umri wa miaka
saba,alikutana
na unyama

wa kubakwa

na wanaume
wanne...inaumiza
sana!” anasema.

mtu wa kumfuatilia.

“Alipata  maumivu  lakini
mwisho wa siku alizoea na akawa
hawezi kukosa tendo hilo hivyo
aliwafuata ili wamfanyie kitendo
hicho. Mtoto aliendelea kukua
akiwa mtaalamu wa mambo hayo.

“Hivyo, kuna wakati alilazi-
mika kuomba hela ili akawape
wanaume wamfanyie kitendo hi-
cho, ndipo alipofika umri wa mi-
aka saba,alikutana na unyama wa
kubakwa na wanaume wanne...
inaumiza sana!” anasema.

Msekwa anasimulia, mtoto
huyo alipotea nyumbani kwa
siku nzima bibi yake alimtafuta
mwisho aliamua kufika katika
Ofisi ya Ofisa Ustawi wa

Jamii Kata ya Msongola, kutoa
taarifa na kuomba msaada.

Anasimulia siku iliyofuata mto-
to alirudi akiwa anaumwa sana, la-
kini bibi huyo alipomuuliza mtoto
hakujibu kitu, hali iliyomfanya
bibi yake ahisi ni kiburi binafsi na
kuanza kumchapa.

Msekwa anasema, lakini al-
ipofikishwa kwa Ofisa Ustawi
akaeleza vyote, ndipo walipo-
chukua hatua za kisheria na
watuhumiwa kufikishwa katika

vyombo vya sheria.

Anasema, ni kesi nyingi zikiwa-
mo za wazazi kuwachoma moto

watoto katika sehemu za mikono,
masikio na mdomo huwafikia,
huku kwa

upande huo ,baadaye hakutaka
kuandikwa jina gazetini, akinena
kwa uchungu, sasa anawasihi wa-
naume kuacha tabia za kufanya
ukatili kama huo.

“Naiomba serikali itoe elimu kwa
jamii kuhusu masuala ya ukatili
watu wajue ukatili ni nini, aina za
ukatili na madhara yake jamii ikiwa
na uelewa inaweza kuachana na vi-
tendo hivyo,” anatamka.

JUKWAA LA UWEZESHAJI

Mwenyekiti wa Jukwaa la Uwez-
eshaji Wanawake Kiuchumi Kata
ya Msongola, Salome Mwasamale,
anasema wamejipanga mwaka
huu, kuhakikisha wanakomesha
ukatili huo wa kijinsia, hata kui-
fanya Msongola salama, jambo wa-
naloamini linawezekana.

Salome anatamka hayo kwenye
uzinduzi wa jukwaa hilo, akizun-
dua kampeni maalum ya kupinga
ukatili katika kata ya Msongola
yenye kaulimbiu “pinga ukatili wa
kijinsiawanawake = wawezeshwe
kiuchumi”.

Anasema, jukwaa lao limean-
daa mikakati kwa kushirikiana na
viongozi wa serikali za mitaa, ku-
hakikisha inatokomeza tatizo hilo
Msongola.

Anataja baadhi ya mikakati yao,
ni pamoja na kutoa elimu ya kui-
jengea uwezo jamii kuelewa vizuri
aina za ukatili wa kijinsia, madhara
na viashiria, akiamini hilo linaweza
kufanikisha miradi mingine Kkira-
hisi.

“Jukwaa kata ya Msongola kwa
kushirikiana na serikali, tumeji-
panga vizuri kuhakikisha tuna-
tokomeza kabisa ukatili wa kijinsia
katika kata Yetu.

“Hatufurahii kusikia vitendo vya
kikatili vinavyoendelea vya watoto
wadogo kubakwa au kuchomwa na
vitu vyenye ncha kali mwilini, hili
ni lazima tuhakikishe tunaliondoa
kabisa,” anasema.

Akizindua kampeni hiyo ya
kupinga ukatili wa kijinsia Kata ya
Msongola, Mkurugenzi wa taasisi ya
kijamii ya Himiza, Prisca Ngwashe-
mi, anasema katika Serikali ya Awa-
mu ya Sita, chini ya Rais Dk. Samia
Hassan Suluhu, imejipanga vizuri
kuhakikisha inatokomeza ukatili
wa kijinsia.

Hivyo anatamka kuungana na
viongozi wa jukwaa kuhakikisha
kampeni hiyo inafanikiwa kwa
asilimia 100, akinena kuwa hadi
sasa serikali imeboresha mbinu za
utendaji kazi hivyo wananchi wasi-
ogope kutoa ushirikiano kwa kuwa,
hakuna atakayedhurika kwa kutoa
taarifa, kwa kuwa inabaki kuwa siri
kubwa.

Hadi sasa, Mkoa wa Dar es Sa-
laam unatajwa kuwa na ongezeko
kubwa la matukio ya ukatili huku
Kata ya Msongola, ikitajwa kuwa
kati ya kata tatu zinazoongoza kwa
ukatili wa kijinsia ikiwemo Kitun-
da, Kivule na Msongola.
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Mradi kuwawezesha walemavu Kielimu

Na Valentine Oforo,
DODOMA

HUO cha Mipango ya

Maendeleo Vijijini (IRDP)

kimeanza kutekeleza

mradi maalumu wa ku-
jenga mazingira wezeshi ya kuji-
funzia wanafunzi wenye mahitaji
maalum ili kuwezesha kupata
elimu bora.

Mpango huo unaolenga kutoa
elimu jumuishi unatekelezwa
chini ya ufadhili wa Mradi wa
Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya
Kiuchumi (HEET) na vyanzo vya
ndani vya taasisi hiyo.

Mkuu wa IRDP, Profesa Hozen

Mayaya alisema kuwa taasisi hiyo
inayofanya kazi chini ya Wizara
ya Fedha, imeamua kutekeleza
mradi huo ili kuhakikisha wa-
nafunzi wenye mahitaji maalum
wanapata haki zao za kisheria za
elimu bora.

Prof. Mayaya, alisema taasisi
ipo katika mchakato wa kuajiri
walimu wenye weledi wa ku-
wafundisha wanafunzi wenye
mabhitaji maalumu.

“Katika waraka wetu un-
aohusu utaratibu wa utumishi
wa chuo, tumeomba kuajiri

wataalamu mahiri kwa ajili ya
kuwafundisha wanafunzi wenye
mabhitaji maalum, na tayari tume-

peleka waraka huo kwenye Ofisi
ya Rais, Manejimenti ya Utumi-
shi wa Umma na Utawala Bora
kwa ajili ya kuidhinishwa,” alise-
ma Mayaya. Alisema taasisi hiyo
inafanya kazi ya kuwatambua
wanafunzi wenye ulemavu ili
kuwasaidia kulingana na changa-
moto za kimwili walizonazo.
“Lengo ni kuhakikisha chuo
kinakuwa sehemu bora na rafiki
kwa makazi na kutoa elimu bora
kwa wanafunzi wote walioandik-
ishwa, bila kujali hali zao za kim-
wili,” alisema.
Dk. Sagumo Malenda, Mratibu
wa Elimu Jumuishi (EI) chini ya
Mradi wa HEET katika taasisi

hiyo, alisema kwa sasa chuo kina
zaidi ya wanafunzi 27 wenye ma-
hitaji maalumu.

Alisema idadi hiyo inajumui-
sha wale wenye ulemavu wa
kusikia, viungo, uoni hafifu na
wa ngozi (albino).

“Katika awamu ya kwanza,
IRDP ilipokea takribani shilingi
milioni saba kutoka mradi wa
HEET kwa ajili ya kuhudumia
wanafunzi wenye mahitaji maal-
um, “ alisema

Alisema pamoja na huduma
nyingine, mradi huo unajikita
kuwapatia wanafunzi hao vifaa
vya kuwasaidia na chuo kujenga
miundombinu rafiki.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (kulia), akiagana na wageni wake baada ya kumalizika hafla ya kumpongeza kwa kuchaguliwa kuwa

Chama cha Walimu Tanzania (CWT), Mwalimu Japhet Maganga. PICHA: MPIGAPICHA WETU

¢ hiyo mkoani
: Nakomolwa alitoa kauli hiyo
¢ jana wakati akizungumza na
: wakazi wa Kata ya Ughandi Hal-
: mashauri ya Wilaya ya Singida,
. ikiwa ni sehemu ya Maadhim-
: isho ya Miaka 47 ya kuzaliwa
¢ kwa CCM.

. miradi mingi
¢ fedha nyingi, hivyo ni muhimu
* taarifa za mapato na matumzi
: ziwe wazi kwa wananchi ili wa-
: fahamu.

Wazazi
watakiwa
Kupinga
ndoa za
utotoni

Na Thobias Mwanakatwe,
¢ SINGIDA

JUMUIYA ya Wazazi ya

: Chama Cha Mapinduzi (CCM)
¢ Mkoa wa Singida imewataka
: wazazi kupinga ndoa za uto-
: toni na kuagiza wanaojihusisha
: na vitendo hivyo wachukuliwe
: hatua.

Mwenyekiti wa Jumuiya
hapa, Bertha

Nakomolwa, alisema kumu-

¢ ozesha mtoto wa kike ni ukatili
: dhidi yake kwa kuwa anataki-
* wa kusoma na sio kuwa mama
¢ wa familia katika umri mdogo.

Mwenyekiti huyo aliwataka

. madiwani na watendaji wa kata
* mkoani hapa kuwasomea taar-
: ifa za mapato na matumzi wa-
¢ nanchi na kutatua changamoto
: zinazowakabili.

Alisema ni lazima wananchi

 wasomewe mapato na matum-
¢ 7i ili kuondoa sintofahamu ka-
¢ tika kipindi cha kuelekea uch-
: aguzi wa serikali za mitaa na
¢ uchaguzi mkuu mwakani.

Alisema Serikali inatekeleza
kwa kutumia

Nakomolwa aliwataka wa-

: nawake kujitokeza kwa wingi
: kuchukua fomu za kugombea
. uongozi katika uchaguzi wa
: serikali za mitaa utakaofanyika
: mwaka huu.

Wakati wa maadhimisho

: hayo, wanachama wa jumuiya
. hiyo na wananchi walipanda
: miti kwa ajili ya kutunza maz-
: ingira.

Taarifa kisheria kupatikana popote bila kutumia mtandao

Na Renatha Msungu,
DODOMA
MTENDAJI Mkuu wa Ma-

hakama, Profesa Elisante Ole
Gabriel amezindua mfumo wa
sheria mfukoni kwa ajili ya kum-
wezesha mtumiaji kupata taarifa
za Kkisheria popote bila kutumia
mtandao.

Akizungumza juzi wakati wa uz-
induzi wa mfumo huo uliofanyika
kwenye Maonyesho ya Wiki ya

Sheria, alisema mfumo huo
utawezesha mtu kuwa na sheria
kiganjani bila kutumia mtandao.
“Mfumo huo unaweza kutu-
mika katika simu, kishikwambi na
laptop bila kuwa katika mfumo
wa internet , inakuruhusu zile
nyaraka zote kama hukumu, she-
ria na nyaraka nyingine nyingi
kuzifanyia kazi na unapofika se-
hemu zenye mtandao  unaun-
ganisha, zinajipakua zinakamili-
sha zile kazi ambazo zingetumia

muda mwingi kusubiri mtandao
, alisema

Alisema huo ni mwendelezo wa
mageuzi makubwa ya kitehama
yanayotokea katika nchi.

Alisema serikali imesaidia ku-
pata rasilimali fedha na rasilimali
watu. Alisema kuwa Jaji Mkuu wa
Tanzania, Profesa Ibrahim Juma
amekuwa na mchango mkubwa
kwa kuweka msukumo na kuon-
doa mlolongo kwa wananchi ku-
pata haki mahakamani.

“Haya ni mageuzi makubwa
sana, wito wangu kwa mahakama
kuchangamkia fursa zinazotokea,
kwani mfumo huo unaifanya ma-
hakama kuwa tofauti na mahaka-

ma nyingine,” alisema .
Alisema mfumo wa
zal.ll

na mifumo mingine .

“Utaona ni jinsi gani mfumo
wetu umewaacha mbali wen-

gine,” alisema.

Tan-
duniani unatembelewa
kwa asilimia 824 ikilinganishwa

Mkurugenzi wa African LIl na
mwanzilishi mwenza wa sheria
Afrika, Mariya Badeva, alisema
kuwa  ushirikiano uliopo una
lengo la kuendeleza ufikiaji wa
taarifa za kisheria barani Afrika
na kusambaza taarifa za kisheria
kwa uendelevu.

Alisema kuwa sheria ya mfu-
koni inawakilisha ubunifu ulioan-
daliwa kutoa suluhisho la vitendo
na kujibu mahitaji mahususi ya
mataifa ya Afrika na Tanzania.
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HABARI MBEYA

Uhamisho walimu
Vijijini wawakera
madiwani Mbeya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

MADIWANI katika Halmashauri ya Wilaya ya
Mbeya wamelalamikia uhamisho wa walimu

omoka.

Hivyo, wameiomba serikali kupitia Ofisi
ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa
(TAMISEMI) kutatua kero hiyo kwa kujaza na-
fasi zinazoachwa baada ya walimu hao kuham-
ishiwa mjini ili kuondokana na tatizo hilo

Walitoa malalamiko hayo mwishoni mwa
wiki kwenye kikao cha robo ya pili cha baraza
la madiwani wa halamashauri hiyo kilicho-
lenga kujadili mipango ya kamati mbalimbali
ikiwemo masuala ya elimu, afya na maji.

Diwani wa Kata ya Izyira, Abel Mwazembe
alisema pamoja na jitihada za serikali ku-
hamia mjini kwa sababu mfumo unaruhusu
mtu yeyote kushughulikia uhamisho huo yeye
mwenyewe.

Aliiomba Serikali kuzingatia uwiano wa ki-
jinsia wakati walimu wanapopelekwa kwenye
shule ili kuwahudumia hasa wanafunzi wa kike
huku akieleza kuwa Shule ya Sekondari ya 1zy-
ira ilikuwa na mwalimu mmaoja pekee wa kike
ambaye naye amehama.

Diwani wa Kata ya Utengule Usongwe, Yona
Ntunjilwa aliishauri Ofisi ya Mkuu wa Mkoa wa
Mbeya kuwasiliana na Ofisi ya Rais TAMISEMI
ili kupata ufumbuzi wa tatizo hilo.

Alisema kata yake ya mjini imekuwa
ikipokea idadi kubwa ya watumishi wa umma
tizo ya kiafya ili kusaidia uhamisho wao.

“Uhamisho wa mfumo umekuwa tatizo
kubwa, shule za vijijini zilizoathirika zimesalia
bila uwiano sawa kati ya walimu na wanafunzi,
unakuta shule yenye wanafunzi 350 lakini wal-
imu watatu, hatuwezi kuwa na maendeleo ya
kielimu kwa njia yeyote ikiwa hali hii itaende-
lea,” alisisitiza Ntunjilwa.

Makamu Mwenyekiti wa Halmashauri hiyo,
Ezekia Shitindi aliwaagiza maofisa elimu ku-
lifanyia kazi suala hilo, ikiwa ni pamoja na
kushauriana na Ofisi ya Rais-TAMISEMI kabla
ya uhamisho huo kufanyika.

Mwakilishi wa Katibu Tawala Mkoa wa
Mbeya, Eliah Chigoji alisema ujio wa mfumo
haujabadilisha taratibu za watumishi kuhama
hivyo basi kila mmoja anapaswa kuzingatia
maelekezo yaliyopo na kuahidi mkoa kushu-
ghulikia changamoto zilizojitokeza.

Vijana 380 wahitimu mafunzo ya uanagenzi MUST

Na Nebart Msokwa,
MBEYA

IJANA 380 wal-

iokuwa wakisoma

mafunzo ya uana-

genzi awamu ya
tatu katika Chuo Kikuu cha
Sayansi na Teknolojia Mbeya
(MUST) wamehitimu mafun-
zo hayo.

Mafunzo hayo yalikuwa
yanafadhiliwa na Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Kazi, Vijana, Ajira
na Wenye Ulemavu. Vijana
hao wamehitimu mafunzo
hayo katika fani 14 tofauti za
ufundi ambazo zimewawez-
esha kupata ujuzi utakao-
wasaidia kujiajiri wenyewe
na kuajiriwa kwenye taasisi
mbalimbali.

Akizungumza na wabhit-
imu hao wakati wa mahafali,
Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la
Mbeya, Elia Fwalo aliwataka
wahitimu hao kwenda ku-

fanya kazi kwa bidii na kwa
uadilifu ili waaminiwe na
waajiri wao pamoja na jamii
watakayokuwa wanaihu-
dumia.

Aidha aliwataka kujiunga
katika vikundi ili waweze ku-
kopesheka na kupewa tenda
ya kutekeleza miradi mbal-
imbali ya serikali ikiwemo
ujenzi wa miundombinu ya
elimu, afya, maji na barabara
ambayo inahitaji ujuzi wao.

Alisema katika utekelezaji
wa miradi ya serikali kwa
mfumo wa kutumia mafundi
wa mitaani huwa inatokea
tatizo la utekelezaji wa mi-
radi hiyo kwa kujengwa
chini ya kiwango kutokana
na mafundi wanaowatumika
kutokuwa na mafunzo.

“Hawa mafundi wasio na
ujuzi mara nyingi wanafanya
kazi zisizo na ubora, ukifika
pale ofisini kwa mkurugenzi
tumeweka orodha ya mafun-

di, waliofanya kazi vizuri na
vibaya, kwa hiyo sitegemei
nyie kuingia kwenye orodha
ya mafundi wanaofanya
vibaya na badala yake mkaf-
anye vizuri,” alisema Fwalo.

Makamu Mkuu wa Chuo
cha MUST Taaluma, Prof.
Godliving Mtui alisema kati-
ka awamu ya tatu ya mafun-
70 ya uanagenzi chuo hicho
kimetoa mafunzo kwa vijana
1289.

Alisema mafunzo hayo hu-
tolewa kwa muda wa miezi
nane ikiwa ni pamoja na mie-
7i sita ya nadharia pamoja na
miezi miwili ya mafunzo kwa
vitendo.

Alisema  Mpango wa
Maendeeleo ya Taifa wa
miaka mitano unajielekeza
kujenga uchumi shindani
na uchumi wa viwanda kwa
maendeleo ya watu hivyo
mafunzo hayo yamekuja
kwa wakati muafaka utaka-

okamilisha lengo hilo.

Katika risala ya wahitimu
hao iliyosomwa na Doreen
Kileo aliiomba serikali kuwa-
patia mikopo nafuu ambayo
itatumika kama mitaji ya ku-
nunulia vifaa ili kujiendeleza
kiuchumi  watakapokuwa
wanatekeleza miradi.

Vilevile aliomba serikali
kuwapa kipaumbele cha
kazi kwenye miradi inay-
otekelezwa katika maeneo
mbalimbali ili kuwawezesha
kiuchumi na kutoa mchango
wao katika taifa kama vijana
waliosomeshwa bure na seri-
kali.

Baadhi ya fani ambazo
vijana hao wamehitimu ni
pamoja na TEHAMA, ufun-
di magari, ufundi umeme,
ufundi bomba, useremala,
ubunifu wa mitindo na usho-
naji nguo, uchomeleaji, ufun-
di washi, pamoja na huduma
za hoteli na utalii.

ambapo mtaji wa kuendeshea shughuli hiyo ni sehemu ya ruzuku aliyopewa kupitia mpango huo. PICHA:
NEBART MSOKWA

Sekondari Manyunyu wajengewa choo, chumba cha kujisitiri

Na Mwandishi Wetu,
NJOMBE

TAASISI ya Flaviana Matata im-
ekabidhi choo chenye matundu
12 na chumba maalum kwa ajili
ya wasichana kujisitiri pamoja
na sehemu ya kuchomea taka
zikiwemo taulo za kike katika
Shule ya Sekondari Manyunyu ili-
yopo mkoani Njombe.

Pia imekabidhi sehemu ya
kunawia mikono, chumba kwa
ajili ya wanafunzi wenye mabhitaji
maalum shuleni hapo kwa ufa-
dhili wa Segal Family Foundation.

Akizungumza na waandishi
wa habari kwa niaba ya Waziri
wa Elimu, Prof. Adolf Mkenda,
Mkurugenzi wa Elimu Maalum
Tanzania, Dk. Magreth Matonya,
alipongeza kazi iliyofanywa na
taasisi hiyo katika mikoa tofauti
nchini.

Alisema taasisi hiyo imeende-
lea kuwa mstari wa mbele katika
kutatua kero mbalimbali zina-
zowakabili watoto wa kike kufikia
ndoto zao.

Pia alisema taasisi hiyo imeku-
wa ikisaidia kuhamasisha wana-
jamii na serikali kuboresha upati-
kanaji wa elimu bora kwa watoto

wa kike kwa kuboresha mazingira
ya shule.

Alisema kuwa pia taasisi hiyo
imekuwa ikifadhili masomo kwa
watoto wa kike wanaotoka katika
mazingira magumu, kutoa elimu
ya hedhi salama na afya ya uzazi,
ugawaji wa taulo za kike mashu-
leni, utoaji wa vifaa vya kujifun-
zia na kufundishia, vilevile ku-
wawezesha mabinti waliokatisha
masomo kwa sababu mbalimbali
kurejea mashuleni chini ya sera
ya ‘Re-Entry’,.

Katikati ya hafla hiyo, Waziri
Prof. Mkenda alipiga simu na
kuongea na hadhira iliyohudhulia

tukio hilo na kusema kuwa: “Ni-
mefurahi sana kuendelea kush-
uhudia kazi nzuri inayoendelea
kufanywa na taasisi hii chini ya
mkurugenzi wao Flaviana na
tunaendelea kuona matokeo
chanya yanayoendelea katika
maisha ya wanafunzi hususani
mabinti,” alisema Prof. Mkenda
na kuongeza kuwa;

“Upatikanaji wa huduma bora
za usafi wa mazingira ni haki ya
msingi kwa kila mtu na ni jukumu
letu sote kuhakikisha kuwa wa-
nafunzi wana rasilimali wanazo-
hitaji ili kufaulu kielimu na kuishi
maisha yenye afya,” alisema Prof.

Mkenda.

Naye Mkurugenzi wa Taasisi ya
Flaviana Matata, Flaviana Matata
alisema taasisi hiyo inafanyakazi
katika mikoa mitano ukiwamoN-
jombe katika kusaidia serikali hu-
susani kuwajengea uwezo watoto
wa kike katika kutoa elimu ya he-
dhi salama.

“Mpango huu sio tu unaunda
mazingira bora na safi lakini pia
unaondoa vikwazo vinavyowa-
zuia kuendelea na elimu yao. Tu-
naamini kwa kuendelea kutatua
changamoto hizi kutachochea
mabadiliko chanya sasa na kwa
miaka ijayo.” alisema



kope hatari
Kwa ugonjwa
Wamacho

Na Mwandishi Wetu

WANAWAKE  wametakiwa
kuacha tabia ya kubandika
kope za bandia kwenye macho
kwa sababu zinashabihiana na
ugonjwa wa macho mekundu
unaoendelea kutikisa nchini.

Wito huo ulitolewa juzi na
Mratibu wa Huduma za Msingi
za Matibabu ya Macho, Rajab
Mohammed Hila wakati akizun-
gumzia kuhusiana na kusambaa
kwa ugonjwa huo visiwani Zan-
zibar unaosababishwa na virusi
aina ya Adenovirus.

Dk. Hila, alisema kope hizo
za bandia ni kati ya vitu vinavy-
oweza kuchangia kwa maam-
bukizi ya ugonjwa huo.

Hata hivyo, hakufafanua
zaidi ya kutoa tahadhari kwa
wanawake, hususani wasichana
wanaotumia kope hizo kwa ajili
ya kuongeza urembo.

Akizungumzia kuhusu athari
za muda mrefu za ugonjwa huo
iwapo hautapatiwa tiba mape-
ma, alisema ni kupoteza uoni
wa macho kwa sababu virusi
vina uwezo wa kushambulia
kioo cha jicho.

Alisema wagonjwa wengi wa
macho hawafiki hospitali kupa-
ta matibabu na huishia kutumia
dawa za asili.

“Tunapopata tatizo la macho
tutumie vituo vyetu vya afya
na hospitali zetu na kuacha ku-
tumia dawa za asili na dawa za
kisuna ikiwemo maji ya chumvi,
maji baridi na uzile,” alisema
mtaalamu huyo wa macho.

Baadhi ya watu waliombuki-
zwa ugonjwa huo, walisema
wamepona kwa kusaficha ma-
cho kwa kutumia maji ya chum-
vi ya bahari.

“Mimi na watoto wangu
wanne sote tulipata ugonjwa
wa macho na tulitumia maji
ya bahari kwa muda wa wiki
moja tukapona,” alisema Asha
Khamis, Mkaazi wa Jang'ombe
Unguja.

Khadija Bakari, alisema wa-
toto wake wawili walipatwa na
ugonjwa huo na kupona baada
ya kutibiwa katika kituo cha
afya.

ZANZIBAR imeripotiwa kuwa
na wagonjwa 4,579 wa macho
mekundu ( Red Eyes) ambao
wameripotiwa kupatiwa mat-
ibabu katika vituo vya afya na
hospitalini.

Takwimu hizo zilitolewa juzi
na Naibu waziri wa afya Hassan
Khamis Hafidh wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari
kuhusu kasi ya maambukizi ya
ugonjwa huo visiwani Zanzibar.

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ERIKALI ya Mapinduzi

Zanzibar (SMZ) imeanza

ugawaji vifaranga wa

samaki aina ya mwatiko
kwa wafugaji visiwani hapa ili
kuongeza uzalishaji na kukuza
uchumi wao.

Akizungumza jana baada ya
ugawaji wa vifaranga hao ka-
tika kituo cha Beit el Ras, Ka-
tibu Mkuu Wizara ya Uchumi
wa Buluu na Uvuvi, Dk. Aboud
Suleiman Jumbe, alisema lengo
ni Zanzibar kupata samaki kul-
ingana na mahitaji ya wananchi.

Jumbe, alisema katika kuen-
deleza sekta ya ufugaji, ni vyema
wafugaji wapatiwe mafunzo ya
kitaalamu kwa kutumia mab-
wawa na teknolojia mpya.

“Dhamira yetu kuona wiz-
ara inaleta mageuzi ya sekta ya
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_ SMZ
Wanaobandika

ufugaji wa mazao ya baharini
ikiwemo samaki aina ya mwa-
tiko na kaa tope na ufugaji wa
matango bahari,” alisema.

Alisema nchi nyingi zina-
zoendeleza  ufugaji  samaki
zimeongeza uzalishaji wa ki-
toweo hicho, hivyo Zanzibar
itahakikisha inakuwa miongoni
mwao. “Tutatoa ushirikiano wa
kina kwa wafugaji wetu na ku-
watembelea kuona vifaranga
hivi vinakuwa na kutimiza lengo
la serikali la kuongeza uzalishaji
samaki,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Taasisi
ya Utafiti wa Uvuvi na Mali-
asili za Bahari, Dk. Zakaria Ali
Khamis, alisema utafiti wa sam-
aki wa mwatiko, matango bahari
na kaa tope umefanyika katika
maeneo mbalimbali, hivyo wiz-
ara kwa kushirikiana na wataal-
amu wataendelea na tafiti za
maliasili za baharini kuongeza
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uzalishaji wake Zanzibar.

Mkurugenzi wa Maendeleo
ya Uvuvi na Mazao ya Baharini,
Dk. Salum Sudi Hamed, alisema
itahakikisha Zanzibar inakuwa
mfano bora kwa uzalishaji wa
samaki ili kutosheleza mahitaji.

Mratibu wa Mradi wa Kuen-
deleza Kilimo na Uvuvi IFAD,
Amina Hussein Khamis, alisema
katika kuona mradi unaendelea
wanaimarisha miundombinu
kwa kutoa taaluma ya ufugaji wa
samaki kwa wafugaji.

Aliwataka wafugaji kujitokeza
kwa wingi kuchukua vifaranga
ili kuendelea na ufugaji katika
mabwawa yao na kujiongezea
kipato. Wafugaji waliopatiwa
vifaranga waliishukuru serikali
kuwapatia vifaranga na kuwa-
taka wataalamu kuendelea ku-
wapatia mafunzo ya mara kwa
mara ili waendelee kufuga kwa
kutumia teknolojia mpya ya ufu-

yagawa vifaranga kwa wafugaji samaki

gaji.

Siwema Mshenga Issa kutoka
Bumbwini Makoba na Ali Juma
Kombo, Pwani Mchangani wali-
wataka wataalamu kuwatembe-
lea ili kujua changamoto wana-
zokabiliana nazo.

Vifaranga 100,000 vimetole-
wa kwa vikundi 13 vya wafugaji
wa Unguja na vingine vitaende-
lea kwenye Kisiwa cha Pemba
huku asilimia 10 ikibakia kwa
uzalishaji katika kituo hicho cha
cha Beit el Ras.

Ofisa Utafiti wa Uvuvi na
Mazao ya Baharini, Fatma Sulei-
man Ali kutoka Idara ya Utafiti
wa Uvuvi na Maliasili za Bahari
(ZAFIRI), aliwataka wafugaji hao
kutumia njia walizoelekezwa ki-
taalamu ya kuhifadhi vifaranga
ndani ya vizimba walivojenge-
wa katika mabwawa ya kufugia
baada ya kukabidhiwa kwa us-
alama wa maisha wao.

Wanawake wafundwa kwa kuhonga mikopo

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WAJASIRIAMALI  wanawake
wametakiwa kutumia fedha za
mikopo kwa malengo waliyoku-
sudia na kurejesha kwa wakati
badala ya kuchangia sherehe za
harusi na ‘kuwahonga’” waume
Zao.

Rai hiyo ilitolewa jana na
Mkurugenzi wa Idara ya Maen-
deleo ya Jamii, Jinsi na Watoto,
Siti Abasi Ali wakati akizun-
gumza na wajasiriamali hao ka-
tika Shehia ya Mgambo Wilaya
ya Kaskazini ‘B’ Unguja.

Siti alisema kuwa idadi kubwa
ya wanawake wanachukuwa
mikopo, lakini hawafikii malen-
go kutokana na baadhi yao ku-
tumia kuchangia sherehe za
harusi na kuwapa waume zao
na kushindwa kurejesha kwa
wakati.

“Baadhi ya wanaume wak-
iona unataka kuchukua mkopo
wanakuwa na mapenzi ya hali
ya juu, lakini mkishanunulia
samaki wa tasi wanakimbia,
wiki nzima huwaoni na kuku-
achia mzigo wa deni peke yako.”
alisema. Aliwataka wajasiriamali
hao kumiliki ardhi ili iwasaidie
wakatiwa matatizo ikiwemo ya
kutengana familia.

Alisema lengo la Rais Dk Sa-
mia Suluhu Hassan ni kuhakiki-
sha anawanayanyua wanawake
wajasiriamali  kiuchumi kwa
kupata mikopo isiyokuwa na
riba na kuondoka na utegemezi
baada ya kuanzisha miradi ya
kuwaingizia kipato.

Alisema Serikali inakusudia
kujenga vituo maalum vya wa-
jasiriamali wanawake ili wapate
sehemu za kukutana, kujadili
masuala yao ikiwemo mbinu
za kupata fursa zilizopo kupitia

mikopo ya Benki ya CRDB am-
bayo haina riba.

Mkurugenzi huyo, aliwataka
wajasiriamali hao  kushiriki-
ana, kupendana na kuoneana
huruma ili kufikia malengo ya
Serikali kuhamasisha wananchi
kuanzisha vikundi vya ushirika
katika maeneao yao.

“Sio vizuri kusemana kwa
wale wenzetu walioshindwa ku-
toa pesa katika vikundi na bada-
la yake tuangalie mbinu mbada-
la ya kuweza kuwasaidia kulipa
hivyo ninakuombeni wanawake
wenzangu tustahimiliane na
aibu ya mwanamke mwenzako
ni yako,” alisema Siti.

Ofisa Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia na Watoto Wilaya ya Kaska-
zini ‘B’, Zuwena Hamad Omar,
alisema lengo la kuwakutanisha
wajasiriamali hao wanawake ni
kubaini changamoto walizona-
zo katika wilaya hiyo na kuzifiki-

sha sehemu husika ili kutafutiwa
ufumbuzi.

Aliwataka wenyeviti, makati-
bu na washika fedha wa vikundi
vya ushirika katika wilaya hiyo
kuwaunganisha pamoja wana-
chama wao ili kufikia malengo
ya kuondokana na tatizo la
umasikini.

Wajasiriamali hao, walisema
wanakabiliwa na changamoto
mabalimbali ikiwemo ukosefu
wa fedha, masoko, vifungashio
na Ofisi za kudumu kwa ajili ya
kufanyia kazi na kwa sasa wa-
natumia Ofisi za kukodi jambo
ambalo linapelekea kushindwa
kufanya kazi kwa ufanisi.

Patima Makame, miongoni
mwa wajasiriamali hao, aliiom-
ba Serikali kupitia kujenga vituo
maalumu vya wajasiriamali wa-
nawake kwa ajili ya kukutana
na kupanga mikakati na kutatua
matatizo ya vikundi vyao.
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MANDARI MICHAEL NGOWI anatangaza
kupotea kwa passport ya kusafiria yenye
namba TAE 238383 iliyotolewa makao
makuu DAR ES SALAAM PCO mwaka
2019. Kwa yeyote atakaeiona atoe taarifa

e W

kituo chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: PHO/DAR/KIN/9837/2024

SALOME LUCAS MATHEW anatangaza kupotelewa na
cheti cha kuhitimu kidato cha nne chenye index No.
$0240/0065/2015 Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia ST.JOSEPH SEMINARY MWANZA mwaka
2015, Cheti cha kuhitimu kidato cha sita chenye index
No. S0216-0666-2018 Kilichotolewa na Baraza la
mitihani la Taifa Kupitia NGANZA SECONDARY SCHOOL
mwaka 2018, Vyeti hivi vimepotea mkoa wa Mwanza.
Yeyote atakaeviona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa
ya Polisi: PHO/MWA/MIS/1207/2024. Taarifa ya Polisi :
PHQ/MWA/MIS/1208/2024

KUPOTEA KWA VYETI § PASSPORT IMEPOTEA
YA KUSAFIRIA

KAMULI MALIGISA MANGWENGU
anatangaza kupotelewa na Passport
No. TAE294505 iliyotolewa mwaka
2019 Dar es Salaam. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi kilicho karibu
kupitia ~ Kumbukumbu  namba:
PHQ/MWA/NYA/2299/2024.

KUPOTEA KWA VYETI

THOMAS LAZARO MOLLEL anatangaza kupotelewa na
cheti cha kuhitimu kidato cha nne chenye index No.
$0679.0154 Kilichotelewa na Baraza la Mitihani la Taifa
kupitia KIMANDOLU SECONDARY SCHOOL mwaka
2015, Cheti cha kuhitimu kidato cha sita chenye index
No. $2427/0647 Kilichotolewa na Baraza la mitihani la
Taifa Kupitia ISONGOLE SECONDARY SCHOOL mwaka
2018, cheti cha Chuo kilichotelewa na SOKOINE
UNIVERSITY OF AGRICULTURE Degree level mwaka
2021. Vyeti hivi vimepotea mkoa wa Arusha. Yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo cha polisi.

Taarifa ya Polisi: PHQ/ARU/ARU/529/2024.

KUPOTEA KWA
RAMADHANI MOHAMED
MKWAWA anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
aina ya TOYOTA HILUX
yenye usajilinamba
T 422 ARL. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa
kituo chochote cha polisi.
POLISI TAARIFA:
PHQ/DAR/ILA/13028/2024

KIBAIGWA AUCTION MART
P.0.BOX 20, DODOMA

TANGAZO LA MNADA
WA HADHARA

KIBAIGWA AUCTION MART,

KWA IDHININILIYOPEWA NA KAMPUNI YA
IMARISHA MAISHA FINANCIAL SERVICES
LTD. TUTAUZA MAGARI MANNE,

. TOYOTA BREVIS NAMBA ZA USAJILI T 215
DRB MALI YA PATRICK ERNEST KALIKUMASQ

. TOYOTA RAV 4 NAMBA ZA USAJILI
T 395 DHU MALI YA BARUTI ABBAS JUMA

. TOYOTA ALPHARD NAMBA ZA USAJLI T
525 CLD MALI YA BAKARI MFAUME KAMBI

. TOYOTA WISH NAMBA ZA USAJILI T
124 DHP MALI YA ALPHA FILIMON
MATANDO. BAADA YA KUSHINDWA
KULIPA MKOPO WALIOKOPA. MNADA
UTAFANYIKA  TAREHE 12/02/2024
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MAENEO YA NYERERE SQUARE SAA
10:00 ASUBUHI

KWA MAWASILIANO ZAIDI PIGA
NO. 0688 729841

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI KADI YA GARI

OMARI MZUZA DIWANI
anatangaza kupotea kwa kadi ya
pikipiki aina ya FEKON yenye
usajilinamba MC 988 CNG,
CHASSIS NAMBA:
LDAPAKOBOKGBT11769 na
ENGINE NAMBA:
162FMJ219F11769. Kwa yeyote
atakaeiona atoe taarifa kituo
chochote cha polisi. POLISI
TAARIFA: MKB/RB/181/2024

ELIRAMSON PAUL MBISE
Anatangaza kupotelewa
kwa kadi ya pikipiki
(HAOJUE) yenye namba za
usajili MC 887DND, Kwa
yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
kilicho karibu nayeye.
PHQ/MOR/MOR/2456/2024

IN THE HIGH COURT OF UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

MOSHI DISTRICT REGISTRY
AT MOSHI

LAND APPLICATION NO. 82820 /2023
PAUL FELIX LYIMO......ccoovrrruees APPLICANT
VERSUS

ABRAHAM MLAKL.....coovverrnernsrnsenee 1" RESPONDENT
PAUL ALEX....ccovsrmrrrnrnnrsnssssnanas 2" RESPONDENT

TO: ABRAHAM MLAKI & PAUL ALEX ,

FOR THE DATE OF MENTION,

TAKE NOTICE : That the above case has been fixed
for MENTION 15th Day of February 2024 at 09:00 am
Before Honourable A.PKILIMI,J.

YOU ARE required to appear in this Court without fail
and you must produce to that day all documents upon
which you intend to reply on support of your case.
GIVEN UNDER MY HAND AND THE SEAL OF THE
COURT this 30th day of NOVEMBER ,2023

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL
AREA,

PO.BOX 31042,

DAR ES SALAAM.
MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail:
advertise@guardian.co.tz,
website:
www.ippmedia.com

Uza, Chenye Thamani Kubwa Kwa Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa

Tupigie: +255 -

0677 020701

KWA MAHITAJI YA KUTANGAZA SUMMONS, KUPOTEA KWA CHETI, KU-
POTEA KWA KADI YA GARI/PIKIPIKI NA USIMAMIZI WA MIRATHI.
TUPIGIE: +255 - 0677 020701

AU

TEMBELEA OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.
E-MAIL: ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Marekani

yvafikiria ukubwa

shambulio la kulipiza Kisasi

WASHINGTON, Marekani

IKULU ya Marekani im-
etoa taarifa ya kuwalaumu
wanamgambo wanaoungwa
mkono na nchi ya Iran kuwa
wamefanya shambulio la
ndege zisizo na rubani na
kusababisha vifo vya askari
watatu katika kambi yake
moja ya siri iliyoko Jordan.

Msemaji wa Baraza la Us-
alama la Kitaifa la taifa hillo,
John Kirby alisema uchun-
guzi wa Kkijasusi unaamini
kuwa kundi la Islamic Re-
sistance lenye makazi yake
nchini Iraq ndilo lililohusika
na shambulio lilotokea Ju-
mapili ya wiki iliyopita.

Juzi, Rais Joe Biden alise-
ma kwamba nchi yake ita-
jibu shambulio hilo kwa
nguvu zote, bila ya kufafan-
ua kama ulipizaji kisasi uta-
fanyika lini.

“Maelezo ambayo jumuiya
yetu ya ujasusi inaridhika
nayo ni kwamba hili lilifany-
wa na kundi linaloungwa
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mkono”, alisema Kirby kati-
ka mkutano na wanahabari.

Kundi la Islamic Resist-
ance la nchini Iraq tayari
limedai kuhusika na sham-
bulio huo.

Kirby alirudia kauli kuwa
jibu la Marekani litafanyika
hatua kwa hatua na kulin-
gana na uchaguzi na ratiba
itakayowekwa.

“Kwa sababu hujaona cho-
chote katika saa 48 zilizo-
pita, haimaanishi kwamba
hautaona chochote,” alise-
ma na kusisitiza “Jambo la
kwanza unaweza kuona,
lakini haitakuwa jambo la
mwisho,”

Rais Biden awali alisema
hataki mzozo huo kuwa
mpana zaidi katika Mashari-
ki ya Kati, ambako tayari im-
evurugwa na vita vya Israel
katika Ukanda wa Gaza .

Hata hivyo, Iran imekanu-
sha kuhusika na shambulio
hilo la ndege zisizo na ruba-
ni. Katika hafla iliyofanyika
juzi, kamanda wa kikosi cha

R
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Revolutionary Guard cha
jeshi la Iran, Meja Jenerali
Hossein Salami, ambaye ni
mshauri wa Kiongozi Mkuu
Ayatollah Ali Khamenei,
alisema kuwa nchi yake in-
asikia vitisho vinavyotoka
kwa maafisa wa Marekani.

Wakati huo huo, Kundi
la Houthi la nchini Yemen
lilisema limeishambulia
meli ya kibiashara ya Mare-
kani katika bahari ya Shamu.

Katika shambulio hilo ji-
pya, meli iliyohusika ni KOI,
ambayo kundi hilo lilisema
inamilikiwa na Marekani.

Kampuni ya usalama ya
baharini ya Ambrey, ilisema
meli hiyo inayofanya kazi
kusini mwa bandari ya Aden
nchini Yemen, ilikabiliwa na
mlipuko.

Hata hivyo, Marekani ili-
jibu mapigo kwa kufanya
mashambulizi ya anga
nchini Yemen, yakilenga na
kuziharibu ndege 10 zisizo
na rubani ambazo zilidaiwa
zilikuwa tayari kurushwa.

Kulingana na shirika la
habari la Reuters, meli hiyo
ya KOI ni maalumu kubeba
makontena ambayo ina-
peperusha bendera ya Libe-
ria, inamilikiwa na kampuni
ya Oceonix Services ya nchi-
ni Uingereza.

Meli moja ya kampuni in-
ayobeba mafuta inayoitwa
Marlin Luanda, iliharibiwa
kwa kombora siku ya Juma-
mosi.

Kundi la Wahouthi wana-
zichukulia meli zote za Is-
rael, Marekani na Uingereza
kama sehemu ya shabaha
zao kama kulipiza Kkisasi
kutokana na vita vinavy-
oendeshwa na Israel dhidi
ya wanamgambo wa Hamas
katika Ukandaw wa Gaza..

Msemaji wa jeshi la
Houthi, Yahya Sarea, alisema
kwamba vikosi vya jeshi vya
kundi hilo vililenga meli ya
wafanyabiashara ya Mareka-
ni iitwayo KOI kwa makom-
bora kadhaa ya majini.

BBC

Wapiganaji wa kundi la waasi wa M23, linaloendesha shughuli za kijeshi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo wakiwa
kwenye harakati zao. PICHA: AFP

Rais Tshisekedi aikaripia Rwanda

KINSHASA, DRC

RAIS wa Jamhuri ya Kidemokrasia
ya Congo (DRC), Felix Tshisekedi ame-
sisitiza kwamba hakuna mazungumzo
yoyote yatakayofanyika na nchi ya
Rwanda.

Kiongozi huyo alirudia kauli yake
hiyo juzi jioni wakati alipokutana na
mabalozi wanaowakilisha nchi zao, na
kueleza hakutakuwepo kwa majadil-
iano kuhusu uhuru na mamlaka ya DRC.

Rais Tshisekedi alisema kuwa jeshi la
DRC litawasaka maadui mahali popote
walipo na bila kujali gharama.

“Serikali inakumbusha haki na wajibu
wake wa kuchukua hatua zote muhimu
ili kulinda mamlaka na uhuru wa nchi
yetu na pia kulinda wananchi pamoja
na mali zao. Hakuna mwenye haki ya
kuizuia. Kwa hiyo, mimi kama kamanda
mkuu wa jeshi letu, nahakikisha tena
kwamba tutatumia nguvu zote ili kuon-
doa vikosi vya Rwanda kwenye eneo
letu,” alisema Rais Tshisekedi.

Aliishukuru Jumuiya ya Maendeleo
ya Nchi za Kusini mwa Afrika (SADC)
kwa kupeleka vikosi vyake mkoani Kivu
Kaskazini ili kuliunga mkono jeshi lake.

Kwa upande wao, wanadiplomasia

walionesha nia yao kuona nchi hiyo ikii-
nuka na kwa hiyo wataiunga mkono.

Balozi wa Cameroon, Martin Chun-
gong Ayafor, ambaye pia ni mkuu wa
mabalozi nchini humo, alitaka wa-
nanchi wa taifa hilo kulinda mshikama-
no na kupiga vita chuki.

“Tunakupongeza kwa kuona haja ya
kulinda mshikamano wa kitaifa ukijipa
jukumu la kupiga vita chuki, ukabila na
mambo mengine yanayopinga maadili.
Pia alitoa wito kwa upinzani ukieleza
kuwa unayo nafasi yake katika kipindi
hiki cha miaka mitano,” alisema balozi
Ayafor.

]
Mwigulu
apongeza
kampuni
kukuza
vhusiano

Na Halfani Chusi

WAZIR| wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, amese-
ma uhusiano mzuri uliopo Kati
ya serikali na Kampuni ya Geita
Gold Mining Limited (GGML)
umechangia kukuza uchumi wa
taifa, hususan kwenye maku-
sanyo mazuri ya kodi, ajira na
ununuzi wa bidhaa na huduma
kutoka ndani ya nchi.

Dk. Mwigulu aliyasema hayo
juzi jijini Dodoma alipozun-
gumza na Ofisa Mkuu wa Masu-
ala ya Fedha wa Kampuni ya
Uchimbaji Dhahabu ya Anglo
Gold Ashanti inayomiliki mgodi
huo, Gillian Doran.

Katika mazungumzo hayo, DK.
Mwigulu alisema, “tumekuwa na
uhusiano mzuri sana na GGML
kama Wizara ya Fedha hususani
katika masuala ya kikodi na
Kiuchumi.

“GGML wamekuwa wadau
muhimu sana wa masuala ya
kodi na masuala ya kukuza
uchumi wa nchi yetu pia wame-
kuwa uhusiano mzuri na wizara
va kisekta (madini) kwa kuwa
moja ya mgodi wa mfano am-
bao una ushirikiano mkubwa
Nna wizara ya k|sekta na wizara
nyingine kama sisi,” alisema Dk.
Mwigulu.

Alisema GCML umekuwa moja
ya migodi ya mfano yenye uhu-
Siano mzuri na jamii inayozun-
guka mgodi kwa kutekeleza
ipasavyo Mpango wa Uwajibika
wa Kampuni kwa Jamii (CSR).

Pamoja na mambo mambo
mengine, alitoa wito kwa kam-
puni hiyo kutumia viwanda vya
kuchenjua dhahabu uliopo nchi-
ni ili kuendelea kukuza uchumi
wa taifa. )

Katika majadiliano hayo, Ofisa
Mkuu wa Fedha wa Kampuni
ya AngloGold Ashanti (AGA),
Gillian Doran aliyemtembelea
Dk. Mwigulu akiwa na timu ya
uongozi wa kampuni hiyo, al-
imweleza waziri huyo kuhusu
mipango ya muda mrefu ya An-
gloGold Ashanti kwa Tanzania.
Alimshukuru Dk. Mwigulu kwa
kutambua mchango wa GGML
ambayo imeendelea kusalia
kuwa mlipakodi bora zaidi ka-
tika tasnia ya uziduaji nchini.

.‘.
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WACHEZAJI WA PRISONS WAPIMWA
AFYA KUIKABILI YANGA SCLIGI Kuu

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Tanzania Prisons imeanza ku-
jipanga kuikabili Yanga Februari 11 ambapo
wameanza kwa kupima afya wachezaji
wake na kuingia kambini kujiandaa na mch-
ezo huo.

Tanzania Prisons itakuwa mwenyeji wa
Yanga kwenye mchezo wa Ligi Kuu katika

Akizungumza na gazeti hili, Ofisa Habari
wa Klabu hiyo, Issaka Chacha amesema
kuwa kikosi hicho tayari kimeshaingia kam-
bini na kuanza kufanya mazoezi ya utima-
mu wa mwili, lakini kabla ya kufanya hivyo
wachezaji wote walipimwa afya ili kuweza
kuangaliwa kama wanaweza kuhimili aina
hiyo ya mazoezi magumu, lakini pia kuanza

maandalizi ya mechi za Ligi Kuu.

“Tayari tupo kambini chini ya Kocha
Mkuu, Hamadi Hamisi Ally, kabla ya yote
wachezaji wetu walikuwa kwenye ma-
pumziko, unajua ligi imesimama kwa muda
sasa kupisha Kombe la Mapinduzi na AF-
CON, sasa waliporudi wachezaji wetu wote
waliingia kwenye vipimo, na sisi hatutanii
tunapima kweli, sisi ni maafande,”alisema
Ofisa Habari huyo mpya ambaye ame-
chukua nafasi ya Jackson Mafulango.

Alizitaja sababu za kuwapima afya
wachezaji ambao tayari wamesajiliwa to-
fauti na klabu zingine ambazo huwapima
wakati wa usajili.

“Tumepima afya za wachezaji, kwa saba-
bu walikuwa mapumziko, kwanza tulitaka
tujiridhishe je wanaweza kuanza mazoezi

F

ya nguvu?, kwa sababu ligi ilisimama na
walikuwa mapumziko isingewezekana ku-
wafanyisha mazoezi makali bila kuwapima.

Nia ni kujiweka tayari na michezo yetu ya
Ligi Kuu tukianza na Yanga,” alisema Cha-
cha.

Alisema licha ya kuondokewa na Edwin
Balua ambaye ametimkia Simba wamefanya
usajili wa wachezaji watano ambao wa-
naamini wataisaidia timu hiyo.

“Tumewasajili Abdul Karim Segeja, strai-
ka aliyetoka Copco, klabu ya Championship,
kiungo mzoefu Tariq Simba, kiungo mwing-
ine Ally Msengi, tuna ingizo la Jacob Ben-
edicto kutoka Mbeya Kwanza na Abdallan
Mfuko, beki mzoefu sana huyu ameshawahi
kuzichezea klabu mbalimbali za Ligi Kuu,”
alisema.

Bendi ya Jeshi la Polisi ,Blass Band' ikitumbuiza wakati wa hafla ya siku ya Sheria nchini katika Mahakama Kuu Kanda ya Dar

es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Timu 20 zasonga mbele FA Z'bar

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

JUMLA ya timu 20 zimefanikiwa kutinga
hatua ya 32 bora na kwenda kuungana
na timu za ligi kuu kucheza hatua hiyo
baada ya kukamilika kwa hatua ya awali
iliyoshirikisha timu 40.

Katika hatua hiyo ya awali ya michuano
hiyo ya Shirikisho timu kutoka Ligi daraja
la kwanza Kanda na zile za Mikoa mitatu
ya Unguja ambayo ni mkoa wa Mjini Ma-
gharibi, Mkoa wa Kaskazini na Kusini Un-
guja zilishiriki.

Akizungumza na gazeti hili Katibu wa
Kamati ya Mashindano ZFF Ali Bakari

“Cheupe”, alisema hatua ya pili ya michua-
no hiyo itaanza kutimua vumbi Machi 4
mwaka huu.

Katika hatua hiyo ya pili kutakuwa na
timu 32 ambazo zitagawanywa katika
makundi mawili, kundi moja likiwa na
timu 16 zitakuwa kituo cha Unguja na ny-
ingine zitakuwa kwenye kutuo cha Pemba.

Alisema kamati ya Mashindano ZFF
inaendelea na maandalizi ya kuelekea
mzunguko huo wa pili hususani katika
kupata udhamini utakaochangia kuleta
hamasa kubwa ya michuano hiyo.

“Tumemaliza mzunguuko wa kwanza,
tunatarajia kucheza mzunguuko wa pili

ambao utahusisha pia klabu za Ligi Kuu
ya Zanzibar, hatua hii itachezwa kuan-
zia Machi mpaka 9, baada ya hapo tuta-
tangaza ya hatua inayofuata ya 16 bora”
Cheupe.

Aidha akizitaja baadhi ya timu ambazo
zimetinga hatua hiyo ya pili kuwa ni Elev-
en Star, Union Rangers, Villa FC, Nyangobo
na Mbweni Academy na Black Lion.

Alizitaja nyingine kuwa Taifa ya
Jang'ombe, Inter Zanzibar, Black Sailor,
Raskazone, Black Mamba, Polisi, Shanga-
ni, Kilimani City, Paje Star, Sharp Boys,
Muembe Makumbi City, New King, Negro
United na Ujamaa FC.

‘Serengeti Girls' tayari
kuwavaa Zambia

Na Saada Akida

KOCHA Mkuu wa timu ya
soka ya taifa kwa wasichana
wenye umri chini ya maika 18
‘Serengeti Girls', Hilda Masanche
amesema benchi la ufundi
[imeridhishwa na utimamu wa
mwili wa wachezaji wake na
wanachokifanya kwa sasa ni
kuwapa mbinu na kuwakumbu-
sha juu ya mikakati ya ushindi
waliyoipanga kuelekea mchezo
wa kufuzu kombe |a Dunia dhidi
ya Zambia.

Serengeti Girls wanakibarua
kigumu kusaka matokeo chanya
katika mchezo huo unaotarajiwa
kuchezwa leo nchini humo na
baadae wiki ijayo kurudiana ka-
tika uwanja wa Azam Complex,
Dar es Salaam.

Akizungumza na Nipashe
jana, Hilda alisema baada ya
kuwasili salama nchini Zambia,
wanaendelea na maandalizi na
wanafurahi kuona wachezaji
wote wapo katika hali nzuri
na wanaonyeha kushika kile
wanachowafundisha kuelekea
kwenye mchezo huo.

Alisema wameangalia zaidi
maeneo muhimu na kufanyia
kazi kabla ya mchezo huo
muhimu.

Kivumbi Ligi ya
Wanawake leo

Na Saada Akida

MZUNGUKO wa nane wa Ligi
Kuu ya soka ya Wanawake Tan-
zania Bara inatarajiwa kuendelea
leo, wakati viwanja vinne vitaka-
poshuhudia vumbi la ligi hiyo.

Mabingwa watetezi, JKT Queens
watakuwa nyumbani kuwaka-
ribisha Baobab Queens mchezo
utakaoanza saa 10:00 jioni.

Kwenye uwanja wa Azam Com-
Yanga Princess wao watawakari-
bisha Geita Gold Queens, mchezo
huu unatarajiwa kuanza saa 12:00.

Mchezo mwingine unaotarajia
kuvuta hisia za mashabiki wengi
wa soka la wanawake utashuhu-
dia, Fountain Gate Princess waki-
wakaribisha Simba Queens katika
dimba la Jamhuri jijini Dodoma,
wakati Amani Queens watacheza
na Bunda Queens kwenye uwanja
wa llulu mkoani Lindi na Ceasiaa
Queens wataumana na Alliance
Girls kwenye uwanja wa Samora,
Iringa mechi zote zikitarajiwa
kuanza 10:00 jioni.

Kueleke mchezo wao, Kocha
Msaidizi wa Simba, Mussa Hassan
‘Mgosi’, alisema vijana wake wapo
tayari kwa ajili ya kusaka alama
tatu muhimu dhidi ya wenyeji
wao hao.
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BROJA AKOMALIWA

KLABU ya Fulham inafikiria kumnunua mshambu-
liaji wa Chelsea na Albania, Armando Broja mwenye
umri wa miaka 22 kwa uhamisho wa dakika za lala
salama. (Evening Standard)

GALLAGHER BADO NGUMU

KLABU ya Tottenham Hotspur haina uwezekano
wa kufikia bei inayotakiwa na Chelsea ya pauni mil-
ioni 50 kumnunua kiungo wa kati wa England, Conor
Gallagher na mchezaji huyo mwenye umri wa miaka
23 anatazamiwa kubakia na The Blues hao kwa muda
wote uliosalia.(Talksport)

BERGVALL AVUTIA

TOTTENHAM Hotspur inavutiwa na mchezaji wa
kimataifa wa Sweden, mwenye umri wa miaka 17,
Lucas Bergvall, anayechezea Djurgardens. (Football
London)

MOURINHO AITAKA MAN

JOSE Mourinho, ambaye alitimuliwa kama kocha
wa AS Roma, anatamani kurejea Manchester United
kama kocha wa klabu hiyo ya Old Trafford iwapo na-
fasi hiyo itatokea. (Mail)

IRAOLA HAONDOKI

KOCHA wa Bournemouth, Andoni Iraola hatarajii
mshambuliaji wa England, Dominic Solanke kuondo-
ka katika klabu hiyo Januari, licha ya mchezaji huyo
mwenye umri wa miaka 26 kuhusishwa na Tottenham
Hotspur. (Evening Standard)

SOUSA HUYO VILLA

ASTON Villa imekubali dili la kumsaini beki wa
pembeni wa England chini ya miaka 19, Lino Sousa
kutoka Arsenal. (Fabrizio Romano)

ALBERTO ATAKIWA WOLVES

KLABU ya Wolves ipo kwenye mazungumzo juu ya
uhamisho wa mkopo kwa mshambuliaji wa Corinthi-
ans na Brazil, Yuri Alberto mwenye umri wa miaka 22.
(Telegraph)

GIL KWA MKOPO

KLABU ya Brighton ipo kwenye mazungumzo ya
kumleta winga wa Hispania, Bryan Gil mwenye umri
wa miaka 22 kwa klabu hiyo kwa mkopo kutoka Tot-
tenham Hotspur. (Evening Standard)

DAHOUD ATAKIWA

KLABU ya Stuttgart inashinikiza kumsajili kiungo
wa kati wa Ujerumani, Mahmoud Dahoud mwenye
umri wa miaka 28 kutoka Brighton. (SKy Germany)

SOUTTAR AWANIWA

KLABU ya Sheffield United imewasiliana na Leices-
ter City kuhusu uhamisho wa mlinzi wao raia wa Aus-
tralia, Harry Souttar mwenye umri wa miaka 25, huku
wakijaribu kuimarisha safu yao ya ulinzi. (Football
Insider)

CORNET ATAKIWA

KLABU ya Crystal Palace inafikiria kumsajili kwa
mkopo mshambuliaji wa Ivory Coast mwenye umri
wa miaka 27, Maxwel Cornet, ambaye anaweza ku-
ruhusiwa kuondoka West Ham. (Telegraph)

NYOTAWAS

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

KUTUA KLABU KUBWA ULAYA

® @ ® Timu za Ulaya ziko macho kuwafuatilia nyota

wanaoonyesha...

ABIDJAN, lvory Coast

WAKATI Fainali za Mataifa ya Af-
rika AFCON’ zikitinga hatua ya robo
fainali, vilabu vikubwa barani Ulaya
vinafuatilia kwa karibu wachezaji
waliofanya vizuri na kuendelea
kuonyesha uwezo mkubwa am-
bapo timu za chini zimeonyesha
kiwango kikubwa.

Ni wazi baada ya kumalizika fain-
ali hizo wapo wachezaji ambao
wanaweza kusajiliwa na timu mbal-
imbali, lakini kutokana na viwango
vyao wapo wachezaji sita wenye
nafasi kubwa ya kusajiliwa na timu
kubwa Ulaya.

Lamine Camara, Senegal

Lamine Camara nyota wa timu
ya taifa ya Ufaransa ambaye timu
yake imetolewa hatua ya 16 bora,
kwa sasa anakipiga katika klabu ya
Metz ya Ufaransa, ni kiungo wa kati
ambaye anatajwa kuwa Mwanasoka
Bora Chipukizi wa Bara la Afrika
mwezi Disemba, Camara mwenye
umri wa miaka 20 alionyesha uw-
ezo mkubwa kwa kufunga mabao
mawili na kuwa mchezaji bora wa
mechi katika ushindi wa Senegal
wa mabao 3-0 dhidi ya Gambia.

Camara ameonyesha kiwango ki-
kubwa katika mechi za Senegal na
haitashangaza akisajiliwa na klabu
kubwa Ulaya.

Jesus Owono, Equatorial Guinea

Owono ni kipa wa Alaves ya His-
pania, alishinda tuzo ya mchezaji
bora wa mechi katika sare ya kwan-
za ya Equatorial Guinea dhidi ya Ni-
geria na katika mechi ya ushindi wa
4-0 dhidi ya Ivory Coast.

Owono alicheza bila kufungwa
katika mechi tatu kati ya nne za
kombe la mataifa ya Afrika 2021.

Owono anaweza kuwa mlinda
mlango mkubwa Barani Afrika - aki-
fuata nyayo za magwiji kama Car-
los Kameni wa Cameroon,Thomas
NKono na Vincent Enyeama wa
Nigeria.

Emmam Ashour, Misri

Ashour, nyota wa Al Ahly na
Misri, alikuwa bora katika kutoa us-
aidizi wa ulinzi na kusonga mbele
ili kuongeza mashambulizi ya Misri
wakati wa mechi zao za Kundi B.

Licha ya kucheza kwa dakika
chache zaidi ya wachezaji wenzake
wengi, Ashour bado alimaliza akiwa
kileleni kwa kutengeneza nafasi,

pasi, pamoja na ubora wa kukokota
mpira, haitashangaza akitimkia Ul-
aya.

Aboubakary Koita, Mauritania

Nyota wa Sint-Truiden ya Ubel-
giji, alizitimiza ndoto za taifa lake
kusonga mbele kwa kutoa mchango
mkubwa.

Akiwa na kasi kubwa uwanjanii,
kinda huyo mwenye miaka 25 ni
winga mwenye jicho la kulenga lan-
g0, Mauritania kutinga hatua ya 16
bora, na kujihakikishia ushindi wa
kwanza kabisa kwenye michuano
hiyo ilipowalaza mabingwa wa Af-
con 2019, Algeria bao 1-0.

Gelson Dala, Angola

Dala ni mchezaji wa klabu ya Al
Wakrah ya Qatar, amefunga mara
nne na kuisaidia Angola kufuzu
robo fainali kwa mara ya kwanza
tangu 2010, na hivyo kumfanya
kuwa nyuma kwa bao dhidi ya ki-
nara wa mabao Emilio Nsue.

Baada ya mabao mawili dhidi ya
Mauritania katika hatua ya makun-
di, mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 27 alifunga mabao mengine
mawili yaliyosaidia Angola kutinga
robo
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GUARDIOLA
ASIFU KIWANGO
CHA ALVAREZ

MANCHESTER, England

EP Guardiola amesifia uchezaji “wa kuvutia “
wa Julian Alvarez baada ya mabao mawili ya
mshambuliaji huyo kusaidia ushindi wa 3-1

wa Manchester City dhidi ya Burnley, juzi.
Alvarez, akisherehekea kutimiza umri wa miaka
24 ya kuzaliwa kwake, alifunga mabao mawili katika

Ten Hag
aeleza
sababu
kumsamehe
Rashford

MANCHESTER, England

ERIK ten Hag amesema adhabu
zilizotolewa kwa Marcus Rashford

P Y W
kipindi cha kwanza kabla ya bao la Rodri kuhitimi- 2 — R < na Jadon Sancho zilikuwa tofauti
sha ushindi wa nane mfululizo kwa mabingwa hao Lo kwa sababu “Jadon alichagua
wa Ulaya. T kutangaza hadharani.”

Ameen Al-Dakhil alifunga bao la kufutia machozi Rashford jana alikuwepo kwa
dakika za mwisho kwa wageni ambalo halikuweza mechi ya Ligi Kuu ya Manchester
kufuta tabasamu ya Guardiola. / United dhidi ya Wolves baada ya

Aliiambia TNT Sports: “Haikuwa rahisi kwetu, laki- ' / mazungumzo ya wazi na Ten Hag
ni tulikuwa wanyenyekevu vya kutosha kucheza jinsi =S NT Jumatatu kufuatia mshambuliaji
unavyopaswa kucheza. i huyo kujirusha kwenye klabu ya

“Ni pointi tatu zaidi, yeye (Alvarez) ni mchezaji i | usiku huku akidai ni mgongwa.
wa aina yake. Nimefurahishwa sana na sio tu mabao ISR HES Sancho, kwa sasa yuko kwa
yake lakini kwa mambo mengi, mengi anayofanya. : ’ mkopo katika klabu yake ya
Nzuri sana,” alisema Guardiola. ) Zamani ya Borussia Dortmund

Erling Haaland alirejea kutoka kwenye majeraha THE baada ya kuhoji hadharani sababu
kama mchezaji wa akiba kipindi cha pili, huku Kev- LHRE za Ten Hag kumuondoa kwenye
in De Bruyne alianza mchezo kwa mara ya kwanza iHihe kikosi kwa ajili ya mchezo dhidi
tangu mechi ya mabadiliko ya wikiendi ya ufunguzi ya Arsenal, Septemba mwaka

wa msimu.

Mbelgiji huyo alikuwa mpishi wa bao la pili la Al-
varez na Guardiola akafurahishwa na uchezaji wake.

Bosi huyo raia wa Hispania alisema: “Tulimwona
(De Bruyne) akiwa na mdundo mzuri sana.

“Alikuwa mzuri sana. Lazima tuchukue mchezo
mmoja kwa wakati mmoja sasa, tunapofanya vizuri
siku za nyuma imekuwa ni kwa sababu tulifikiria me-

chi inayofuata.

“Sijui nini kitatokea. Tutapoteza pointi lakini natu-

maini sio nyingi.

“Sasa tunajiandaa kwa Brentford. Msimu uliopita
hatukuweza kushinda pointi moja dhidi yao.”

——
-
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Klopp: Nunez alihuzunika
Kugonga Nguzo mara nne

LIVERPOOL, England

Kocha Jurgen Klopp amemwita nyota
wake Darwin Nunez kuwa ni “mwenye
bahati mbaya” baada ya fowadi huyo wa
Liverpool kugonga nguzo ya goli mara nne
na kushindwa kufunga wakati wa ushindi
wa 4-1 kwenye mchezo wa Ligi Kuu ya Eng-
land dhidi ya Chelsea, juzi.

Liverpool wamedumisha uongozi wao
wa pointi tano dhidi ya wapinzani wao wa
karibu Manchester City na Arsenal kufua-
tia mabao ya Diogo Jota, Conor Bradley,
Dominik Szoboszlai na Luis Diaz na Chris-
topher Nkunku akiifungia Chelsea.

Lakini ingawa Nurez alimaliza mchezo
kwa kutoa pasi ya bao kwa Diaz, Klopp

alisema mchezaji huyo aliyesajiliwa kwa
pauni milioni 85 kutoka Benfica alikuwa
“amefadhaika” baada ya kukosa nafasi ny-
ingi.

“Nufiez]alikuwa na kipindi cha kwanza
cha kichaa, kisichowezekana kutetea, ki-
zuri sana,” alisema Klopp katika mkutano
wake na waandishi wa habari baada ya
mechi.

“Ni mara ya kwanza tangu tuhesabu
kwamba mchezaji aligonga nguzo ya goli
mara nne kwenye mchezo na akakosa
penalti.

“Alisikitishwa sana na yeye mwenyewe
kukosa penalti, lakini ni wachache. Ili-
kuwa ngumu sana kwake. Unaweza ku-
ona wakati wa mapumziko kwamba aliji-

chukia, alikosa bao la kichwa pia kipindi
cha pili, lakini akatengeneza bao.

“Ni kichaa linapokuja suala la kufunga,
sisi tulifunga mabao manne, kwa hiyo nani
anajali yale ambayo hakufunga, atafunga,
yatakuja, ana umbo la hali ya juu, alikuwa
na bahati mbaya.”

Liverpool itasafiri kwenda Arsenal Ju-
mapili kwa mchezo muhimu katika mbio
za ubingwa, na Klopp alisema pambano
hilo ni “kubwa.”

“Mchezo unaofuata unakuja baada
ya siku nne, jambo ambalo sikufikiri lin-
gewezekana,” alisema.

“Lakini mchezo unaofuata ni mkubwa.
Arsenal. Hebu tupone na twende tena.”

jana.

Sancho alilazimika kufanya
mazoezi peke yake kwa zaidi
ya miezi minne huku Rashford
akifanya mazoezi ya kawaida na
wachezaji wenzake siku ya Juma-
tatu na Ten Hag amesema mbinu
tofauti zilitokana na chapisho la
Sancho ambalo sasa limefutwa
kwenye mtandano wa X, zamani
Twitter.

“Tunaweza kutatua kila kitu
ndani. Jadon alichagua kujitokeza
hadharani,” alisema Ten Hag.

Rashford aliingia matatani
baada ya kuiripoti kuwa mgonjwa
sana na hawezi kufanya mazoezi
siku ya ljumaa, lakini usiku wake
akapigwa picha akiwa kwenye
klabu ya usiku ya Belfast akila
bata.

Pia alikosa mazoezi siku ya
Jumamosi na hakuwepo kwenye
ushindi wa 4-2 dhidi ya New-
port County katika Kombe la FA
Jumapili.

“Kwanza kabisa, wachezaji
katika kiwango hiki wanahi-
taji kujisimamia wenyewe, hilo
ndilo unaloweza kudai kutoka
kwa mchezaji,” alisema Ten Hag
kwenye mkutano na waandishi
wa habari.

“Mchezaji lazima ajue ni Kipi
Kizuri na kipi si Kizuri. Unapotaka
kucheza soka ya hali ya juu, ina-
taka mfumo fulani wa maisha.”

Rashford na Sancho hawako
peke yao katika kuasi sheria kali
za Ten Hag.

Mholanzi huyo pia alitofautiana
na Cristiano Ronaldo kabla ya ku-
hamia Al Nassr na amemwadhibu
kijana wa Argentina, Alejandro
Garnacho.
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HABARI MICHEZO

SIMBA WAWAGEUKIA
MASHUJAA, TABO

Na Saada Akida

BAADA ya kufanikiwa kutinga hatua
ya 16 bora ya kombe la Shirikisho (FA),
Kocha Msaidizi wa Simba, Seleman Ma-
tola ameweka wazi kuwa akili yao yote
sasa wanawaza mechi mbili za ugenini
za Ligi Kuu Tanzania Bara wataka-
zocheza ndani ya siku nne.

Kikosi cha Simba kimeondoka jana as-
ubuhi kuelekea Kigoma tayari kwa ajili
ya mchezo wa kiporo dhidi ya wenyeji
wao Mashujaa FC utakaochezwa kesho
uwanja wa Lake Tanganyika, baada ya
mchezo huo wataanza safari kuelekea
Tabora kucheza na Tabora United mch-
ezo uliopangwa kuchezwa Februari 6

kwenye uwanja wa Alli Hassan Mwinyi.

Simba juzi ilifanikiwa kushinda mechi
ya hatua ya 32 kwa kuifunga Tembo FC
ya mkoani Tabora kwa mabao 4-0 kwe-
nye mchezo uliochezwa Azam Com-
plex, Chamazi.

Matola, alisema mchezo huo hauku-
wa rahisi lakini wameridhishwa na
matokeo na namna wachezaji walivy-
ocheza.

“Mechi yetu inayofuata dhidi ya
Mashujaa FC ni mechi ngumu na uwan-
ja wake mgumu lakini tumejipanga kwa
ajili ya kupata ushindi. Wachezaji wapya
wameanza vizuri kama tulivyowaona
kwenye mchezo wa jana (juzi) na Tem-
bo FC, lakini wanatakiwa kupata muda

wa kuzoea mazingira na kuzoeana na
waliowakuta,” alisema Matola.

Wakati huo huo, Mshambuliaji mpya
wa Simba , Pa Omar Jobe ambaye ali-
fumga bao katika mechi yake ya kwanza
tangu amesajiliwa kipindi cha dirisha
dogo, alisema amekuja kufanya kazi na
sio vinginevyo.

Jobe, alisema amekuja Tanzania ku-
fanya kazio na kuipa mafanikio timu
yake mpya na hajaja Tanzania kwa ajili
ya mapumziko.

“Najua Simba timu kubwa, na michua-
no ya CAF nimewahi kucheza sio mgeni
katika mashindano hayo, nitahakikisha
nawapa furaha mashabiki kwa kufanya
vizuri kwenye timu,” alisema Jobe.
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MKuu wa ldara ya Uhusiano na Mawasiliano wa Sportpesa, Sabrina Msuya (kushoto) akiwa na Meneja wa Wateja wakubwa
wa M-Pesa, Amina Said (katikati) baada ya kutangaza ushirikiano wa makampuni hayo kutoa huduma mpya ya ubashiri
michezo. PICHA: SPORTPESA

Sportpesa,Vodacom waleta Kitu Kipya

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Sportpesa imeungana
na Vodacom kuwapa wateja wao bidhaa
mpya ya Supa Jackpot kupitia huduma
ya M Pesa.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na
Sportpesa, ushirikiano huo unalenga
kuwapa wateja nafasi ya kujishindia
Jackpot na kubadili maisha yao, kubu-
rudika huku wakifuatilia mechi za
mpira wa miguu na kubashiri michezo

waipendayo kila wiki.

Katika taarifa hiyo, Mkuu wa Idara
ya Uhusiano na Mawasiliano, Sabrina
Msuya, alisema kupitia Supa Jackpot
mchezaji anaweza kujishindia bonasi
mpaka Shilingi Bilioni moja endapo ata-
bashiri kwa usahihi mechi kuanzia 12
mpaka 16 kwenye Jackpot iliyopo kwe-
nye menyu ya M-Pesa.

“Kila wiki tutakuwa tukitangaza
washindi wa bonasi na tunamatumaini
makubwa kupata mshindi wa bilioni

moja kutoka Vodacom,” alisema Sab-
rina.

Kwa upande wake, Meneja wa wateja
wakubwa wa M Pesa, Amina Said, ameli-
sisitiza wateja kushiriki katika Supa
Jackpot kuweza kushinda mamilioni ya
fedha.

Alisema kila kitu kimewekwa kwenye
menyu ya huduma hiyo ambapo wa-
teja na mashabiki wa mpira wanaotaka
kubashiri wanatakiwa kuingia kwenye
menyu hiyo.

Rekodi yaibebea
Yanga kwa Kagera
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Hiyo inaonyesha Yanga ina safu bora
ya ulinzi ikiwa chini ya kipa Diarra
na mabeki wake Joyce Lomalisa, Yao
Kouassi Ibrahim Bacca , Dickson Job na
Bakari Mwamnyeto

Kukosekana kwa Diarra leo kunaweza
kumpa nafasi kipa Aboutwaleeb Msh-
ery ambaye alidaka mechi iliyopita ya
kombe Ia shirikisho la Azam (ASFC) dhidi
ya Hausung ambayo Yanga ilishinda
mabao 5-1.

Pia Yanga leo inaweza kumtumia
mshambuliaji wao mpya raia wa lvory
Coast Joseph Guede ambaye alitambul-
ishwa juzi kwenye mechi ya ASFC.

Kwa upande wa Kagera Sugar we-
nyewe hawakuwa nyuma kujiimarisha
kwenye dirisha dogo la usajili ili kuji-
nasua katika nafasi ya 14 waliyopo sasa
kwenye msimamo wa ligi. ==

Timu hiyo imemsajili mshambuliaji
Mcameroon Mbaraka Amza kutoka Coast
Union na leo anaweza akaanza dhidi ya
Yanga akishirikiana na nyota wengine
kama Obrey Chirwa, Mbaraka Yusuph na
Degratius Mafie.

Kocha wa Kagera Sugar, Fred Felix
Minziro alisema mechi dhidi ya Yanga
inamuumiza kichwa lakini wako tayari
kupambana nao kuhakikisha wanapata
ushindi.

Minziro ameanza kukinoa kikosi hicho
mapema wiki hii akichukua mikoba ya
Meck Maxime ambaye ametimkia Ihefu.

“Kikosi chetu kina mchanganyiko wa
wazoefu na damu changa hivyo ni jam-
bo zuri kwetu kuhakikisha tunapambana
katika michezo yetu ijayo ukiwemo
dhidi ya Yanga.

“Ni jambo gumu, nimefika tu kwenye
hii timu nakutana na Yanga, sio jambo
rahisi kabisa na naumiza kichwa kwani
wapinzani wetu ni timu bora lakini
tuombe Mungu ndiye anapanga kila
kitu,na tuko tayari kwa mapambano *
alisema Minziro.

Kivumbi cha robo
fainali AFCON
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mosi kwenye Uwanja wa Paix kule mjini
Bouake.

Cape Verde v Afrika Kusini

Cape Verde haijashindwa, itacheza na
Afrika Kusini ambao waliiondoa Moroc-
co katika hatua ya 16 bora.

Cape Verde wamekuwa na mwen-
do mzuri katika kipindi chote cha
mashindano tofauti na Afrika Kusini
ambao wamekuwa wakitofautiana na
matokeo.

Kocha wa Afrika Kusini, Hugo Broos
atawategemea Evidence Makgopa, Percy
Tau na Themba Zwane dhidi ya Cape
Verde.

Ingawa ni ngumu lakini Cape Verde
wameona yote dhidi ya nchi zenye uzoe-
fu na wamefanikiwa.

Mchezo huu utafanyika kesho kwenye
Uwanja wa Charles Konan Banny mjini
Yamoussoukro.
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Djigui Diarra (Mali)

ABIDJAN, Ivory Coast

ROBO fainali ya michuano ya kombe la
mataifa ya Afrika, AFCON, inatazamiwa
kuwa na mechi za kuvutia katika miji mi-
tatu kuanzia leo ljumaa.

Hatua ya 16 bora ilitoa michezo ya ku-
sisimua pamoja na mshtuko na baadhi
ya waliotabiriwa kufanya vizuri wali-
ishia kuondoka kwenye fainali hizo wak-
iwemo mabingwa watetezi Senegal na
wana nusu na washindi wa nne fainali ya
Kombe la Dunia la 2022, Morocco.

Hatua hiyo ya robo fainali inawashuhu-
dia wachezaji wawili pekee wanaocheza
Ligi Kuu Tanzania Bara, Henock Inonga
wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
na Djigui Diarra wa mali ambao wataku-
wa na kazi ya kuzisaidia timu zao kutinga
nusu fainali.

Hapa kuna michezo ya kuzingatia ka-
tika robo fainali na jinsi mambo yanavyo-
tarajiwa kuwa.

Nigeria v Angola

Super Eagles watamenyana na An-
gola katika robo fainali ya kwanza leo
[jumaa, katika uwanja maarufu wa Felix

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Guardiola asifu kiwango cha Alvarez

S

Henock Inonga (Congo)

KIVUMBI CHA ROBO
FAINALI AFCON LEO

® ® ®Vita ya kusaka tiketi ya kutinga hatua ya nusu
fainali inaanza ambapo....

Houphouet-Boigny.

Angola watakuwa na matumaini ya
kuendeleza hadithi yao tamu dhidi ya
timu mojawapo inayopewa nafasi kubwa
ya kuibuka mabingwa wa mashindano
hayo, Nigeria.

Kikosi cha ulinzi thabiti cha Nigeria
kikiwa na William Troost - Ekong, Cal-
vin Bassey na Semi Ajayi kitajaribiwa na
fowadi wa Angola, Jacinto Dala, Gilberto
na Mabululu katika mchezo huu unaota-
rajiwa kuwa na mvuto.

Congo v Guinea

Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
ambao bado hawajashinda mchezo wow-
ote kwenye kinyanganyiro hicho wa-
takuwa na Guinea kukabiliana nao katika
hatua ya robo fainali.

Mohamed Bayo mara mbili amekuwa
mwokozi wa Guinea katika michuano hii,
akifunga dhidi ya Cameroon na kuwa-
saidia kupata pointi moja na alifunga bao
dhidi ya Equatorial Guinea katika hatua
ya 16 bora.

Huku mafanikio ya CHAN ya 2009
nchini Ivory Coast yakitarajiwa kuwa
chachu, D.R Congo itatoa kila kitu dhidi

ya Guinea.

Mchezo utachezwa leo Ijumaa katika
uwanja wa Olympique Alassane Ouattara
mjini Abidjan.

Mali v Ivory Coast

Wenyeji walifanya vyema na kuwaon-
doa mabingwa watetezi, Senegal kwa
mikwaju ya penalti katika hatua ya 16
bora.

Hii ilifuatia mwisho mbaya wa kampeni
yao ya hatua ya makundi ambapo wali-
poteza kwa Nigeria na Equatorial Guinea
na kusonga mbele kwa kufungwa mabao
5 wakisonga mbele kwa mlango wa ‘Best
Looser.

Ivory Coast wameshindwa kufunga
bao ndani ya dakika tisini ya mchezo
katika michezo yao mitatu iliyopita na
wanatarajia kufanya marekebisho kwa
kurejea kwa Sebastien Haller pale mbele.

Mali licha ya kutocheza vizuri katika
hatua ya makundi ilifanya vyema dhidi
ya Burkina Faso katika hatua ya 16 bora.

Mchezo huu utafanyika kesho Juma-
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Rekodi
vaibebea
Yanga kwa

Kagera Sugar

Na Oliver Albert

WAKATI mabingwa watetezi, Yanga
leo wakiwa ugenini kucheza na Kagera
Sugar kwenye mchezo wa Ligi Kuu. rekodi
zinawabeba wababe hao dhidi ya Kagera
Sugar.

Timu hizo zinaumana leo kwenye
uwanja wa Kaitaba mjini Bukoba ukiwa
ni mchezo wa kwanza wa Ligi Kuu tangu
kusimama kwa muda kupisha michuano
ya Kombe la mapinduzi na AFCON.

Mchezo huo wa kiporo unawakutani-
sha Yanga ambayo itakosa huduma ya
wachezaji wake muhimu,Stephano Aziz
Ki, kipa Djigui Diarra ambao wapo katika
majukumu ya timu zao taifa pamoja na
mshambuliaji Agustine Okra na mabeki
Bakari Mwamnyeto na Ibrahim Bacca
ambao nao wataukosa mchezo huo kwa
sababu tofauti tofauti.

Diarra ambaye aliingoza Mali kutinga
robo fainali ya michuano ya AFCON kwa
kuichapa Burknafaso mabao 2-1 ambayo
anaichezea mchezaji mwenzake wa Yanga
Stephano Aziz Ki.

Yanga itaingia katika mchezo wa leo
ikijivunia rekodi bora kila inapocheza
ugenini dhidi ya Kagera Sugar tangu
mwaka 2015.

Kwa miaka tisa mfululizo tangu mwaka
2015, Kagera Sugar haijawahi kuifunga
Yanga kwenye uwanja wao wa nyumbani
iwe inacheza Kaitaba au CCM kirumba na
mara zote walipokutana ‘Wanankurukum-
bi" hao wamekuwa wakiambulia vipigo.

Katika mechi nane walizokutana waak-
iwa nyumbani kwa miaka tisa mfululizo,
zote Kagera Sugar imepoteza dhidi ya
Yanga hivyo kuonyesha kuwa inatakiwa
kuwa makini hata katika mchezo wa leo.

Mara ya mwisho Kagera kuifunga Yanga
kwenye uwanja wa Kaitaba ilikuwa No-
vemba Mosi mwaka 2014 iliposhinda bao
1-0, bao lililofungwa na Paul Ngway.

Ushindi mkubwa ambao Yanga imewahi
kupata ilipocheza na Kagera Sugar kwenye
uwanja wa Kaitaba ni ule wa mabao 6-2
Oktoba 16 mwaka 2022.

Timu zote zinaingia kwenye mchezo
wa leo zikiwa na rekodi tofauti, Yanga
ikiwa ndio timu pekee ambayo imeruhusu
mabao machache kwenye Ligi Kuu Bara,
ikiwa imefungwa mabao sita tu wakati
Kagera Sugar ndio timu pekee kwenye ligi
ambayo imefunga mabao machache zaidi
(nane).
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