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Kiungo wa Manchester City, Kevin De 

Bruyne, akimpiga tobo beki wa Burnley, 

Stephen Ward, kwenye mechi ya Kombe la 

FA iliyopigwa Uwanja wa Etihad juzi na City 

kushinda 5-0. PICHA: MTANDAO

TOBO...

KATI ya penalti 10 zilizopita Ligi 
Kuu England ambazo zilipigwa 
kwa kutumia mguu wa kushoto, 
sita zilishindwa kuzamishwa 
nyavuni- na zingine nne zilizojaa kimyani zote zilifungwa na mshambuliaji wa 

Liverpool, Mohamed Salah.
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Wadau wafunguka pendekezo 
viongozi wa dini kuzuia kamari

• Awaonya wanaowatukana viongozi wa dini, 
awataka watubu, vinginevyo... Endelea ukurasa 2  

MKUU wa Kanisa la Full Gospel Bible Fellowship (FGBF), Askofu Zachary Kakobe.

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga 
Mpina, ametoa mwezi mmoja kwa 
wawekezaji walioingia mikataba ya 
uwekezaji kwenye Hifadhi ya...

UKURASA WA 2

WAWEKEZAJI HIFADHI
ZA BAHARI MATATANI



Na Enock Charles

SIKU chache baada ya viongozi wa dini 
kumwomba Rais John Magufuli kupiga 
marufuku michezo ya kubahatisha nchini, 
wadau wa michezo hiyo wametoa maoni, 
wakiunga mkono na wengine kupinga pen-
dekezo hilo.

Katika kikao cha Rais na viongozi wa dini 
Ikulu jijini Dar es Salaam Jumatano, baadhi 
ya viongozi hao wa kiroho walionyesha kuk-
erwa na kukua kwa kasi kwa michezo ya 
kubahatisha nchini.

Walidai michezo hiyo inakua kwa kasi ku-
tokana na kushamiri kwa matangazo kupi-
tia vyombo vya habari kuhamasisha watu 
kuicheza.

Makamu Mwenyekiti wa Jumuiya ya Ma-
bohora Tanzania, Zainuddin Adamjee, al-
imweleza Rais Magufuli kuwa, michezo ya 

kubahatisha imekuwa ikishika kasi nchini 
bila ya kudhibitiwa.

Alisema vijana wengi ambao ni nguvu 
kazi ya taifa, wamekuwa wakijihusisha 
na kucheza kamari na imewafanya wengi 
kushindwa kufanya kazi kwa kutegemea 
michezo hiyo.

WADAU 
Akizungumza na Nipashe iliyotembe-

lea ofisini kwake jijini Dar es Salaam mwis-
honi mwa wiki, Meneja wa Uhusiano wa 
Vodacom Tanzania, Alex Bitekeye, alisema 
michezo ya kubahatisha iko kwa mujibu wa 
sheria.

Kutokana na michezo hiyo kutambulika 
kisheria, Bitekeye alisema haoni kosa kwa 
mtu yeyote kujihusisha nayo.

Meneja wa Uhusiano wa Airtel Tanzania, 
Jackson Mmbando, akizungumza na Ni-

pashe mwishoni mwa wiki, alisema kuna 
haja watu kutofautisha kamari na bahati 
nasibu.

Alisema: “Kuna tofauti kati ya ‘gambling’ 
(kucheza kamari) na bahati nasibu, sisi 
(Airtel) tunatoa huduma ‘then’ (kisha) mtu 
anapata zawadi kutokana na huduma, hata 
leseni yetu ni tofauti kabisa,” alisema. 

Ezron Charles, mmoja wa wanaocheza 
kamari za kutabiri matokeo ya soka, alidai 
michezo hiyo haoni haja kuzuia kamari kwa 
kuwa ni moja vyanzo vya mapato kwa seri-
kali na watu binafsi.

“Mimi kuna vitu nimenunua kutokana na 
hii michezo ya kubahatisha, kwa hiyo nai-
chukulia kama moja ya vyanzo vyangu vya 
mapato,” alisema mfanyabiashara huyo wa 
Kariakoo jijini Dar es Salaam.

Nipashe pia ilizungumza na Waziri Mkuu 
wa Serikali ya Wanafunzi ya Chuo Kikuu 

cha Dar es Salaam (UDSM), Goodluck Paul, 
ambaye aliunga mkono pendekezo la vion-
gozi wa dini kupiga marufuku michezo ya 
kamari nchini.

Alidai michezo hiyo inatengeneza jamii 
ya watu wavivu na wasiopenda kufanya 
kazi, hivyo kutegemea njia rahisi ya kujipa-
tia kipato.

“Hii ‘gambling’ (kamari) inatengeneza 
jamii ya watu wavivu, mtu anakuwa tege-
mezi wa njia rahisi za kumpatia kipato, mtu 
huyo baadaye anaweza kuwa mla rushwa,” 
alisema. 

Mwishoni mwa wiki, serikali kupitia Bodi 
ya Michezo ya Kubahatisha (GBT) ilitangaza 
kuzuia matangazo ya michezo hiyo kupitia 
redio na televisheni, ikieleza kuwa kumeku-
wa na ongezeko la malalamiko kutoka kwa 
umma juu ya kukithiri kwa matangazo ya 
michezo hiyo.
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Wawekezaji 
hifadhi za 
bahari matatani
Na Mwandishi Maalum

WAZIRI wa Mifugo na Uvuvi, Luhaga Mpina, 
ametoa mwezi mmoja kwa wawekezaji walio-
ingia mikataba ya uwekezaji kwenye Hifadhi 
ya Bahari na Maeneo Tengefu (MPRU) kulipa 
deni la shilingi milioni 331.2 wanalodaiwa 
vinginevyo Serikali itavunja mikataba na 
wahusika wote watakamatwa na kutaifishwa 
mali zao ili kufidia fedha za umma.

Waziri Mpina ametoa agizo hilo alipokuwa 
akizungumza katika ziara ya kutembelea Hi-
fadhi ya Bahari na Maeneo Tengefu kwenye 
Visiwa vya Mbudya na Bongoyo ambapo ili-
bainika kuwa baadhi ya wawekezaji waliope-
wa maeneo kwenye hifadhi hizo kushindwa 
kuyaendeleza kwa mujibu wa mikataba sam-
bamba na kushindwa kulipa tozo stahili za 
Serikali zilizowekwa kwa mujibu wa sheria.

Alisema Serikali haiwezi kukubali kucheze-
wa na wawekezaji ambao hawajajipanga 
na kuchelewesha uendelezaji wa fukwe na 
maeneo mengine ya urithi wa  nchi yetu 
sambamba  na kukwamisha ukusanyaji wa 
mapato ya Serikali.

Waziri Mpina alisema Hifadhi ya Bahari na 
Maeneo Tengefu ina utajiri na urithi mkubwa 
wa Tanzania kwa kuwa na fukwe ndefu na 
nzuri za kipekee duniani, makaburi yenye 
historia ya kuvutia, mazalia ya samaki, 
matumbawe yenye mvuto wa kipekee na 
ndege wa aina za kipekee ambao hawapati-
kani maeneo mengine duniani.  

Mpina alisema pamoja na kuwapo vivutio 
hivyo vya kipekee, bado kitengo hicho haki-
jaweza kuvitangaza vivutio hivyo kikamilifu 
ambapo hadi sasa hakuna mabango kwenye 
malango ya kuingia nchini ikiwamo viwanja 
vya ndege, bandarini na mipakani na mikoa-
ni, hakuna matangazo kwenye vyombo vya 
habari, hivyo kuchangia wananchi kutofaha-
mu urithi huo na kuwapo kwa idadi ndogo ya 
watalii wa ndani na nje ya nchi wanaotembe-
lea hifadhi hizo.

Kutokana na hali hiyo, aliagiza kuandaliwa 
mkakati wa kutangaza vivutio hivyo ili vi-
weze kujulikana, idadi ya watalii kuongezeka 
pamoja na kukuza mapato ya Serikali, huku 
akisisitiza kuwa mkakati huo uwasilishwe 
wizarani kwake Februari 28, mwaka huu.

Katika hatua nyingine, alionesha kushanga-
zwa na taasisi hiyo kushindwa kujiendesha 
na kuendelea kutegemea ruzuku ya Serikali 

Kakobe acharuka

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya CRDB, Abdulmajid Nsekela (kulia), akimkabidhi Mkurugenzi Mtendaji aliyem-
aliza muda wake, Dk. Charles Kimei (wa pili kushoto), zawadi ya picha ikiwa na marais wa awamu mbalimbali 
wa Tanzania na Burundi katika hafla maalum ya kumuaga jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. Kushoto ni 
Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa benki hiyo, Ally Laay na (wa pili kulia) ni mke wa Dk. Kimei, Rose Kimei. 
NA MPIGAPICHA WETU. INAENDELEA UK.8
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Wafunguka pendekezo viongozi wa dini kuzuia kamari

Na Gwamaka Alipipi

MKUU wa Kanisa la Full Gospel Bible 
Fellowship (FGBF), Askofu Zachary 
Kakobe, ameeleza kuchukizwa na ki-
tendo kilichofanywa na baadhi ya wa-
nasiasa aliodai kuwatukana viongozi 
wa dini kwenye mitandao ya kijamii.

Amedai wanasiasa wote walio-
watukana viongozi wa dini baada ya 
kufanyika kikao kati yao na Rais John 
Magufuli Ikulu jijini Dar es Salaam wiki 
iliyopita, wanapaswa kutubu, ving-
inevyo “wataanguka kwenye shimo 
refu na hawatainuka tena”.

Askofu Kakobe aliyasema hayo jana 
wakati wa ibada iliyofanyika kwe-
nye kanisa hilo jijini Dar es Salaam, 
akieleza kuwa kumekuwa na lugha za 
matusi zilizotolewa na baadhi ya vion-
gozi wa kisiasa dhidi ya viongozi wa 
dini.

Januari 23, mwaka huu, Rais Magu-
fuli alikutana na viongozi wa dini Ikulu 
jijini Dar es Salaam na kuwapa nafasi 
ya kuzungumzia mafanikio na changa-
moto zilizojitokeza katika kipindi cha 
miaka mitatu ya uongozi wake.

”Viongozi wa siasa ambao wame-

watukana viongozi wa dini kwenye 
mitandao ya kijamii, wanapaswa ku-
tubu haraka sana, wakikaidi agizo hilo, 
chama chao kitatumbukia kwenye 
shimo refu ambao hakitainuka tena,” 
alisema na kuongeza:

”Kuwatukana viongozi wa dini kwa 
sababu hawakuzungumza yale mliyo-
taka kuyasikia, ni utovu wa nidhamu, 
ni kiburi.”

Askofu Kakobe alidai kuwa, baada 
ya kumalizika kwa mkutano kati ya 
Rais Magufuli na viongozi wa dini, 
kuna baadhi ya viongozi wa siasa, 
waliwatukana viongozi wa dini kupitia 
mitandao ya kijamii.

Alidai hajawahi kuwa mwanachama 
wa chama chochote cha siasa nchini, 
ingawa amekuwa akialikwa kushiriki 
shughuli mbalimbali zinazoratibiwa 
na Chama cha Demokrasia na Maen-
deleo (Chadema) wala ya Chama Cha 
Mapinduzi (CCM).

“Sijawahi kuwa mwanachama wa 
Chadema wala CCM,” Askofu Kakobe 
alidai, “sina kadi ya vyama hivyo, si-
jawahi kuwasiliana na kiongozi yeyote 
wa Chadema wala kuonana nao ana 
kwa ana.

“Wala hawajawahi kuja ofisini 
kwangu, halijawahi kutokea. Naende-
lea kusisitiza kuwa Kanisa la Full Gos-
pel Bible Fellowship halijawahi kuwa 
mwanachama wa chama chochote 
cha siasa. Hata Mbunge wa Jimbo am-
balo Kanisa hili lipo, (Saed Kubenea - 
Chadema) sijawahi kuonana naye wala 
kuzungumza naye.”

Askofu Kakobe alidai aliwahi kui-
tikia mwaliko wa Chadema mara moja 
miaka michache iliyopita wakati wa 
mkutano uliofanyika Mlimani City, na 
alienda kama “baba anayeweza kual-
ikwa na watoto”.

Alidai kuwa wakati yuko kwenye 
mkutano huo, hakuzungumza na 
kiongozi yeyote wa chama na hakuwa 
na mawasiliano na kiongozi aliyekuwa 
anawania nafasi ya urais wakati huo.

“Leo ( jana) ninanena waziwazi, 
kanisa langu siyo Chadema wala CCM, 
wala chama kinginge chochote, lakini 
waumi wake ni wanachama wa vy-
ama hivyo vya siasa,” Askofu Kakobe 
alisema.
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PM aagiza mpaka Feb. 15 
korosho zote zilipwe

Naibu Katibu Mkuu wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo (Chadema) Zanzibar, Salum Mwalimu (kulia), akizungumza 
na waandishi wahabari, jijini Dar es Salaam jana, kuhusu miezi sita iliyotolewa kwa ajili ya mjadala wa Muswada wa She-
ria ya Vyama vya Siasa. Kushoto ni Mwanyekiti wa Chama Cha Ukombozi wa Umma (CHAUMA), Hashim Rungwe. PICHA: 

MIRAJI MSALA

Na Abdallah Bakari, MTWARA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, amewaa-
giza wakuu wa mikoa na wilaya kuhakiki-
sha malipo yote ya fedha za korosho yawe 
yamelipwa iikapo Februari 15, mwaka 
huu.

Aidha, amesema serikali haitarajii ku-
ikia Februari 5, kuendelea kusikia neno 
la uhakiki.

Aliagiza akaunti za benki 191 za wakuli-
ma zilizokuwa na mkanganyiko, taarifa 
zitolewe kwa wahusika ili waweze kuz-
irekebisha na wakulima walipwe fedha 
zao kwa wakati na kuzima malalamiko 
huku akitaka kuboresha mfumo wa 
upashanaji habari.

Agizo hilo la Waziri Mkuu, linafuatilia 
kauli aliyoitoa Rais John Magufuli hivi kar-
ibuni kwamba haelewi kwanini wakulima 
wa korosho hadi sasa hawajalipwa fedha 
zao ilhali fedha za malipo hayo zipo.

Waziri Mkuu Majaliwa aliondoka jana 
kwenda Mtwara kutafuta suluhu ya mk-
wamo huo kwa kukutana na viongozi wa 
mikoa inayozalisha zao hilo.

Lengo la kwenda huko ni kupata taarifa 
za uhakiki wa mashamba ya wakulima 
wa korosho na kukutana na wakuu wa 
mikoa, wilaya, warajisi na baadhi ya vion-

gozi wa vyama vikuu wa mikoa ya Lindi, 
Mtwara, Tanga, Pwani na Ruvuma.

“Hapa majuzi mheshimwa rais amewe-
ka msisitizo tena korosho ziondoke hara-
ka kwa wakulima, zindoke haraka kwa vy-
ama vya msingi, ziondoke haraka kutoka 
kwenye vyama vikuu ili  ziingie kwenye 
maghala ambayo serikali inamiliki kwa 
ajili ya hatua nyingine,” alisema Majaliwa 
na kuongeza:

“Nimelazimika nije Mtwara kukutana 
na wadau wa korosho ambao ndio wa-
tendaji wetu wakuu ili niweze kupata 
taarifa ya hatua mliyoikia...baada ya ku-
wasikiliza wadau wote hatutarajii kuikia 
tarehe 5 Februari tuendelee kusikia neno 
la uhakiki na hadi kuikia tarehe 15, malipo 
yote yawe yamekamilika...waheshimiwa 
wakuu wa wilaya zoezi ni lenu, wakuu wa 
mikoa simamieni,” alisema Majaliwa.

Aidha, aliagiza akaunti za benki 191 za 
wakulima zilizokuwa na mkanganyiko, 
taarifa zitolewe kwa wahusika ili waweze 
kuzirekebisha na wakulima walipwe 
fedha zao kwa wakati na kuzima malala-
miko huku akitaka kuboresha mfumo wa 
upashanaji habari.

“Tumeambiwa hapa wakulima 7,888 
wamelipwa, lakini hawafahamu kama 
wamelipwa, ni kutokana na kukosa ‘infor-

mation’ (taarifa) mkulima hajui, Amcos 
hajui...wakulima hawa hawajawahi kwen-
da benki hata kungalia salio, hii ni ishara 
mfumo wa upashanaji habari haupo 
sawa,” alisema na kuongeza:

“Nimekuja huku nikiwa na taarifa kuwa 
kwenye zoezi hilo la uhakiki kuna maz-
ingira ya rushwa...kusiwe na mazingira 
ya rushwa, tusiwaingize wakulima katika 
mazingira ya rushwa...lazima tujiridhishe 
katika ‘process’ (mchakato) hiyo kusiwe 
na rushwa, kamati za ulinzi zisimamiwe.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa 
Kilimo, Omary Mgumba, alisema mpaka 
juzi zaidi ya Sh. bilioni 792 zimetengwa 
kwa ajili ya malipo na tayari kiasi cha Sh. 
bilioni 416 zimeshalipwa.

Alisema Wilaya ya Tandahimba, mkoa-
ni Mtwara, inayoongoza kwa uzalishaji 
wa tani 37,000, katika uhakiki wameikia 
asilimia 96.

“Matarajio yetu kama wilaya inayoon-
goza kwa kilimo cha korosho imeikia asil-
imia 96 basi wilaya zote nchini zitakuwa 
zinaelekea kumaliza hivi karibuni,” ali-
fafanua Mgumba

Alisema malipo yote yaliyohakikiwa 

Na Mwandishi Wetu

KESI ya kugombea mazishi ya 
mfanyabiashara maarufu wa madi-
ni wa Arusha, Jubilate Benjamin Ul-
omi, imechukua sura mpya  baada 
ya ndugu zake wa karibu kupinga 
anayedaiwa kuwa mke wa mare-
hemu, Zainabu Rashid, kufanya 
sherehe ya mazishi kwamba si mke 
wa ndoa.

Jubilate alikufa Januari 15, mwa-
ka huu zaidi ya siku kumi zilizopita 
katika Hospitali ya Aga Khan  Nai-
robi, nchini Kenya na baadaye ku-
hamishiwa kwa huduma ya mazi-
shi Mkoa wa Kilimanjaro, Tanzania, 
lakini mazishi yake hayakuweza 
kufanyika kutokana na mke huyo 
kufungua kesi mahakamani.

Awali kabla mke huyo kwenda 
mahakamani, Mkuu wa Wilaya 

ya Hai, Ole Sabaya, alitoa ushauri 
kwamba suala hilo lipelekwe ma-
hakamani ili wapate ufumbuzi wa 
nani ana haki ya kumzika mfanya-
biashara huyo.

Mahakama ya Wilaya ya Hai, 
ilitoa amri ya kuzuia ndugu wa 
marehemu kufanya mazishi mpa-
ka hapo kifo hicho kitakapochun-
guzwa kwa kina na maoisa wa 
jeshi la polisi na madaktari. 

Pia Mahakama hiyo ilizuia ndugu 
wa marehemu kufanya chochote 
kuhusiana na mali za marehemu 
hadi shauri mama litakaposikili-
zwa na kutolewa maamuzi.

Hata hivyo, katika hati yake 
kinzani kupinga kesi iliyopo ma-
hakamani, mmoja wa ndugu wa 
marehemu, Onesy Benjamin Ulo-
mi, amekanusha Zainabu Rashid, 
ambaye ndiye mwombaji katika 

kesi hiyo kuwa mke wa kisheria wa 
marehemu na amemtaka athibit-
ishe ukweli huo.

“Jubilate Benjamin Ulomi aliku-
wa mdogo wangu ninavyofahamu   
hakuwahi kufunga ndoa kisheria 
na mlalamikaji,” Onesy, ambaye 
ni miongoni mwa walalamikiwa 

Mapya yaibuka kesi kugombea mazishi ya mfanyabiashara

Utunzaji 
majalada 
wamtibua 
waziri Ardhi
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba 
na Maendeleo ya Makazi, Angeline 
Mabula, amekasirishwa na jinsi 
Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino 
mkoani Dodoma inavyotunza ma-
jalada ya ardhi.

Mabula alikutana na kadhia hiyo 
mwishoni mwa wiki alipotembelea 
masijala ya ardhi katika halmashauri 
hiyo akiwa katika mfululizo wa ziara 
zake kutembelea halmashauri nchini 
kuhamasisha ukusanyaji maduhuli ya 
serikali kupitia kodi ya ardhi.

Mabula alisema utunzaji wa ma-
jalada ya ardhi katika Halmashauri 
ya Chamwino hauzingatii taratibu za 
kutunza majalada, jambo linaloweza 
kutoa nafasi kwa baadhi ya nyaraka 
kupotea na wakati mwingine watumi-
shi wasiokuwa waaminifu kuyahu-
jumu.

Wakati wa ukaguzi wa majalada ya 
ardhi katika halmashauri hiyo, Ma-
bula alibaini majalada mengi yakiwa 
hayana maelekezo kutoka kwa afisa 
mmoja kwenda kwa mwingine, jambo 
linaloonyesha kuwa utendaji kazi 
katika sekta hiyo hauna maelekezo 
yoyote.

“Mawasiliano ya ofisi lazima yaone-
kane kutoka kwa ofisa mmoja kwen-
da kwa mwingine na hapa kuna index 
namba, lakini haitumiki na huwezi ku-
jua aliyepokea nyaraka kwa mara ya 
kwanza nani, hapo lazima migogoro 
haiwezo kwisha,” alisema.

Alisema utunzaji majalada ya 
ardhi usiozingatia taratibu kwa kiasi 
kikubwa ndiyo chanzo cha migogoro 
mingi ya ardhi katika maeneo mbal-
imbali kwa kuwa ni rahisi kucheza na 
majalada kwa nia ya kufanya udang-
anyifu. 

Akumuagiza Mkuu wa Idara ya 
Ardhi, Christopher Sanga na Afisa 
Ardhi Mteule wa halmashauri hiyo 
ambaye anahudumu pia wilaya ya 
Kongwa, Letare Shoo, kuhakikisha 
mapungufu yaliopo katika majalada 
ya ardhi yanarekebishwa kabla ya 
Machi mwaka huu na ukifika muda 
huo atarajea kuona kama maagizo 
yake yametekelezwa.

Aidha, Mabula  aliagiza kufikia 
Machi viwanja vyote vya Halmashau-
ri ya Chamwino viwe vimepimwa na 
kupatiwa hati na Mkurugenzi wake 
ahakikishe halmashauri inalipa kodi 
ya pango la ardhi kwa viwanja ina-
vyomiliki.
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MAHOJIANO MAALUM

Mkurugenzi wa Habari, Elimu na Mawasiliano wa Bodi ya Mikopo ya Wanafunzi wa Elimu ya Juu 
(HESLB), Omega Ngole. PICHA: MAKTABA

Na Enock Charles 

BODI ya Mikopo ya Wanafunzi wa 
Elimu ya Juu (HESLB) imesema 
imefanikiwa kudhibiti matumizi 
mabaya ya fedha, iliyokuwa 
changamoto kubwa na ya muda 
mrefu katika bodi hiyo.

Katika mahojiano maalum 
na Nipashe jijini Dar es Salaam 
wiki iliyopita, Mkurugenzi wa 
Habari, Elimu na Mawasiliano wa 
bodi hiyo, Omega Ngole, alisema 
changamoto hiyo imefanyiwa 
kazi na wamefanikiwa kupata 
hati sai kwa miaka miwili mfu-
lulizo kutoka kwa Mdhibiti na 
Mkaguzi wa Hesabu za Serikali 
(CAG).

“Mwaka huu, tuna hati sai ku-
toka kwa Mkaguzi Mkuu wa Hesa-
bu za Serikali na mwaka jana pia, 
sasa sijui ni lini hiyo (changamoto 
ya matumizi mabaya ya fedha 
zinazorejeshwa na wanufaika ya 
mikopo). Mimi nazungumzia sasa 
hivi, wewe unaniambia habari za 
mwaka juzi ha ha ha!” alisema 
Ngole.

UPIGAJI ULIOKUWAPO

Agosti 31, mwaka 2017, wakati 
Kamati ya Kudumu ya Bunge ya 
Hesabu za Serikali (PAC), ikipitia 
taarifa za fedha za bodi hiyo kwa 
mwaka wa fedha 2014/15, ilibaini-
ka Sh. bilioni 15 zilitumika kwa 
shughuli za uendeshaji huku kiasi 
kikubwa kikiwa ni posho.

Katika kikao cha kupitia hesa-
bu za HESLB, baadhi ya wajumbe 
walionekana kuwa wakali wakise-
ma wakati wananchi wanaumia 
kulipia kusomesha watoto wao, 
bodi hiyo ambayo kipindi hicho 
ilikuwa na watumishi 144 pekee, 
inatumia mabilioni ya shilingi 
kufanya mambo yasiyo ya msingi.

Baadhi ya posho zilizowakera 
wabunge hao ni pamoja na ile ili-
yopewa jina la posho nyinginezo 
(other payroll allowance) ambayo 
mwaka 2014/15 ilikuwa Sh. mil-
ioni   999.45 kutoka Sh. milioni 
762.96 mwaka 2013/14.

Posho nyingine inayoitwa po-
sho maalum (special allowance) 
kwa mwaka 2014/15 ilikuwa Sh. 
milioni 582.05 kutoka Sh. milioni 
463.96 mwaka uliotangulia.

Kwa upande wa safari za ndani 
ya nchi, kwa mwaka 2014/15 Sh. 
milioni 979.5 zilitumiwa na bodi 
hiyo huku mwaka 2013/14 zikitu-
mika Sh. milioni 665.09.

Safari za nje ya nchi kwa mwa-
ka 2014/15 zilitumia Sh. 697.38 na 
mwaka 2013/14 zilitumia Sh. mil-
ioi 564.22. Posho nyingine iliyo-
washatua wabunge hao ni ile ya 
uhusiano na ukarimu (relation-
ship and hospitality allowance) 
ambayo kwa mwaka 2014/15 ili-
kuwa Sh. milioni 296.77 kutoka 
Sh. milioni 243.64 mwaka 2013/14.

Walihoji pia sababu za ada ya 
ukaguzi kupanda kutoka Sh. mil-
ioni 61.7 mwaka 2013/14 mpaka 
Sh. milioni 330.56 mwaka uli-
ofuata.

Jambo jingine lililowashat-

Mbinu chafu upigaji mabilioni 
zilivyodhibitiwa Bodi ya Mikopo

ua wabunge hao ni matumizi 
makubwa ya bodi ya wakurugenzi 
ya HESLB, ambayo kwa mwaka 
2013/14 yaligharimu Sh. bilioni 1.16 
na mwaka uliofuata ikawa Sh. mil-
ioni 832.52.

Pia kitabu cha hesabu za bodi 
hiyo kiliionyesha fedha kwa ajili 
ya likizo kwa mwaka 2014/15 ni Sh. 
milioni 294.21 na mwaka 2013/14 
Sh. milioni 311.35.

Kwa upande wa fedha za maziko 
na rambirambi kwa wafanyakazi 
na watu wao wa karibu, kwa 
mwaka 2014/15 Sh. milioni 45.2 na 
mwaka 2013/14 Sh. milioni 54.46.

Wabunge hao pia walihoji 
matumizi ya kawaida ya meneji-
menti ya bodi kuwa Sh. milioni 
526.71 mwaka 2014/15 na Sh. mil-
ioni 684.3 mwaka 2013/14.

Vilevile walihoji sababu ya 
matumizi ya jumla ya bodi hiyo 
kupanda kutoka Sh. bilioni 1.06 
mpaka Sh. bilioni 1.15 mwaka 
2014/15 ambalo ni ongezeko la 
takribani Sh. milioni 90.

Kabla ya kupitiwa kwa taarifa 
za fedha za bodi hiyo na PAC, Feb-
ruari 16, 2017, Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, Prof. Joyce 
Ndalichako, alitangaza kusitisha 
mkataba wa ajira ya aliyekuwa 
Mkurugenzi Mtendaji wa HES-
LB, George Nyatega, pamoja na 
kuwasimamisha kazi wakuru-
genzi watatu kutokana na kile 
alichokieleza siku hiyo kuwa, ni 
matatizo ya kiutendaji na matumi-
zi mabaya ya fedha za umma ya-

nayofanyika ndani ya bodi hiyo.
Prof. Ndalichako alisema taasisi 

hiyo imeonyesha utendaji usiori-
dhisha kiasi kwamba kumekuwa 
na matatizo mengi na yanayojiru-
diarudia kwa wateja wao.

Ifuatayo ni sehemu ya maho-
jiano ya Nipashe na Mkurugenzi 
huyo:-

SWALI: Kuna kitu mnaki-
ita mdaiwa sugu. Sifa za kuwa 
mdaiwa sugu wa HESLB ni zipi? 

NGOLE: Mdaiwa sugu ni mnu-
faika yeyote wa mkopo, ambaye 
hajaanza kurejesha deni lake lil-
ilomsaidia kupata hiyo elimu.

Sasa, sheria inaelekeza ukimali-
za masomo, una miezi 24, inaitwa 
‘grace period’ uanze kurejesha. 
Kwa mfano, kama umemaliza No-
vemba 2018, inatakiwa Novemba 
2020 uanze kurejesha, baada ya 
hapo, ‘system’ (mfumo) yetu huku 
inaanza kupiga ‘penalty’ (adhabu) 
hata kama hujajitokeza, sasa sisi 
kuanzia hapo wewe kwetu ni sugu.

Lakini, ukimaliza halafu 
ukaajiriwa wewe, hiyo ‘grace pe-
riod; haikuhusu, inatakiwa uanze 
kurejesha mara moja. Kwa hiyo, 
ukimaliza chuo, mwezi wa Novem-
ba, halafu Januari ukapata kazi au 
Desemba ukapata kazi, inatakiwa 
uanze kurejesha.

Sasa, watu wanatofautiana 
usugu, kuna walioanza kulipa 
‘then’ (kisha) wakatokomea ka-
tikati, huyu naye ni sugu. Kwa 
hiyo, sugu ni wale wote walioki-
uka masharti ya sheria na hatuna 

msaliamtume.
SWALI: Ni wadaiwa sugu 

wangapi waliofikishwa ma-
hakamani tangu kutangazwa 
kwa msako wa watu hao mwaka 
juzi?

NGOLE: Kwanza, operesheni 
yetu iliisha kwa mafanikio, lakini 
ile ilikuwa ni operesheni. Kazi 
iliyokuwa inafanyika inaendelea 
kufanyika kwa sababu kwenye 
operesheni unafanya ukaguzi kwa 
waajiri, unaenda kwa mwajiri, 
unamwambia naomba orodha 
ya waajiriwa wako, akishakupa, 
ukakuta wanufaika wapo na wana 
‘bill’ anakulipa.

Sasa, tulisema ni operesheni 
kwa sababu tuna oisi kwenye 
mikoa mitano; Mwanza, Dodoma, 
Arusha, Dar es Salaam na Zanzi-
bar.  Kwa mfano, mtaenda Kigoma 
sawa, mahali ambapo hamna oisi, 
mtaenda kupiga kambi katika oisi 
ya Mwanza, meneja wetu anasi-
mamia zoezi, mnaenda Kigoma 
mahali ambapo hamna oisi na 
watu tuliowapata wakati ule una-
kuta mwajiri anakata, lakini haleti 
fedha kwetu.

Na pengine kwa sababu ya ku-
tokuelewa au mwingine anakata 
chini ya kiwango kwa sababu 
inatakiwa kukatwa asilimia 15 ya 
mshahara ghai, sasa mwingine 
anakata asilimia 10, kwa hiyo tuna-
kutana na watu wasiolewa na wen-
gine wanaoelewa, lakini wakoroi.

Kwa hiyo, cha kwanza ni hela 
na mkielewana, hakuna haja ya 

kwenda kwenye sheria. Miaka ya 
nyuma tuliwaikisha waajiri kama 
11 mahakamani, lakini baada ya 
kuika mahakamani, wakasema 
tuyamalize nje ya mahakama, tu-
kaelewana na wakalipa.

Kwa hiyo, tunadhani kwa sasa, 
‘approach’ (mbinu) nzuri ni ku-
waelimisha na kuwaelewesha wa-
toe kwa hiari.

SWALI: Fedha inayorejeshwa, 
hupelekwa wapi ikizingatiwa 
kuwa kila mwaka serikali huwa-
pa fungu jipya kwa ajili ya kutoa 
mikopo kwa wanafunzi?

NGOLE: Serikali ileile inayo-
panga, ndiyo inayochukua. Ngoja 
nikwambie, bajeti ya mikopo kwa 
mwaka huu ni Sh. bilioni 425.7, 
sisi (HESLB) fedha tunazokusanya 
kutoka kwa wadaiwa wetu, zote 
zinakwenda serikalini kama am-
bavyo taasisi yoyote inakusanya 
mapato yake.

Kwa hiyo, sisi tunakusanya zi-
narudishwa serikalini, halafu tu-
napewa zingine.

SWALI: Changamoto kubwa 
ni ipi katika ukusanyaji wa fed-
ha kutoka kwa wadaiwa?

NGOLE: Baadhi ya waajiri ha-
watoi ushirikiano kama sheria 
inavyoelekeza, hiyo niliyokwam-
bia kwamba sheria inasema akate 
asilimia 15 ya ‘basic salary’ yeye 
anakata asilimia 10.

Kuna waajiri wanakata, mfan-
yakazi anaona kwenye ‘salary slip’ 
(stakabadhi ya malipo ya mshaha-
ra) fedha imekatwa, lakini fedha 
hizo hazijaika kwetu.

Lakini kuna wanufaika wengine 
ambao unakuta amejiajiri yupo 
mtaani, tunaendelea kufanya 
mashauriano na taasisi nyingine 
za serikali kama TRA (Mamlaka 
ya Mapato) na mifuko ya hifadhi 
za jamii ili mifumo yetu iwe in-
aongea, ili hata ukijiicha sehemu 
halafu ukaenda ‘ku-renew’ leseni 
yako ya udereva tunakupata.

SWALI: Kuna changamoto ya 
watu kudaiwa mara mbili na 
wengine kudaiwa wakati ha-
jawahi kunufaika na mikopo 
yenu. Kulikoni mkurugenzi?

NGOLE: Unakuta kwa mfano, 
Enock umeomba Chuo Mlima-
ni (UDSM) na IFM kupitia TCU 
(Tume ya Vyuo Vikuu), sisi ukipata 
mkopo hatukupi mpaka tupate 
uthibitisho kutoka huko.

TCU wanatuletea huyu amepata 
usajili IFM, wewe katikati wazazi 
wanakwambia achana na IFM, 
nenda Udom kwa sababu mbalim-
bali tu, labda kozi uliyopata tunad-
hani hailipi sana, nenda chuo hiki. 

Sasa, unakuta sisi fedha tul-
ishapeleka kule maana tusinge-
peleka kule na ukaenda usingezi-
kuta. Kwa hiyo, ni vyema 
unapobadilisha tupate taarifa.

Kwa hiyo, ni muhimu sana 
mwanafunzi anapokwenda chuo 
awe ameshafanya maamuzi ya 
mwisho, siyo unakiambia chuo na-
kuja chuoni kwenu, halafu katikati 
unabadilisha, utapishana na fedha 
au unakuta hapo katikati mtu 
anaacha kusoma.
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Buzwagi yaporomosha 
mapato ya halmashauri

Dereva wa bodaboda akiwa amebeba mzigo wa mkaa huku abiria akiwa 
juu bila kujali usalama wake katika eneo la Bonga Mengwa mkoani Pwani, 
mwishoni mwa wiki. PICHA: HALIMA KAMBI

Na Shaban Njia, KAHAMA

KUSIMAMISHA shughuli za uchimbaji 
wa madini katika mgodi wa dhahabu 
wa Buzwagi wilayani Kahama Mkoa wa 
Shinyanga unaomilikiwa na Kampuni ya 
Acacia, kumechangia kwa kiasi kikubwa 
kushuka kwa makusanyo ya mapato ya 
ndani ya Halmashauri ya Mji wa Kahama.

Halmashauri ya Mji wa Kahama ilikuwa 
inategemea mapato makubwa kwenye 
mgodi huo, ambayo yalikuwa yanatokana 
na ushuru wa huduma zilizokuwa ziki-
tolewa na makampuni madogo yaliyoku-
wa yakifanya kazi ndani ya mgodi huo.

Hayo yalibainishwa na Ofisa Mipa-
ngo wa halmashauri, Flora Sangiwa, kwa 
niaba ya mkurugenzi wakati akisoma 
taarifa ya makusanyo ya mapato ya 

ndani kwenye kikao cha baraza la madi-
wani cha kupitisha rasimu ya bajeti ya 
mwaka 2019/20, alisema kipindi cha 
mwaka 2018/2019 mapato ya ndani ya 
halmashauri yalikuwa shilingi bilioni 7.10, 
lakini  yameshuka hadi shilingi bilioni 6 
kwa mwaka 2019/2020.

Alisema Mgodi wa Buzwagi ulikuwa 
unategemewa na Halmashauri ya mji kwa 
kiasi kikubwa katika kulipa ushuru wa hu-
duma kwa sababu ulikuwa ukitoa fedha 
nyingi kutokana na wingi wa makampuni 
madogo yaliyokuwa yakifanya kazi ndani 
ya mgodi.

Halmashauri ya Mji ilipitisha map-
endekezo ya kukusanya na kutumia ki-
asi cha shilingi bilioni 43.02 kwa mwaka 
2019/2020 likiwa ni ongezeko la asilimia 
10.

Pia Sangiwa alisema ongezeko la asilim-
ia 10 limetokana na wengi wa watumishi 
wa Halmashauri hiyo kupandishwa vyeo 
(madaraja), hivyo kufanya mishahara yao 
ipande pamoja na ajira mpya za watumi-
shi.

Aidha, alisema kuwa, Halmashauri ime-
jipanga kuboresha ukusanyaji wa mapato 
kwa uwazi na kutoa elimu kwa wananchi 
juu ya ulipaji wa kodi kwa wakati, hatua 
ambayo itasaidia kutoa huduma kwa wa-
nanchi kwa muda ulipangwa.

Katika hatua nyingine, Sangiwa alisema 
Halmashauri imeiomba serikali kiasi cha 
shilingi bilioni 1.2 kwa ajili ya ukamilishaji 
wa vyumba vya madarasa 50, matundu 
ya vyoo 60, pamoja na nyumba za walimu 
10 katika shule za sekondari zilizo katika 
Halmashauri hiyo.

Na Joseph Mwendapole, ARUSHA

SHIRIKA la Umeme Nchini (Tanesco), limewa-
himiza Watanzania kuwa na uzalendo kwa ku-
wafichua watu wanaohujumu miundombinu ya 
shirika hilo ili wachukuliwe hatua za kisheria.

Wito huo ulitolewa jana jijini Arusha na Mene-
ja Uhusiano wa Shirika hilo, Leila Muhaji, wakati 
wa ziara ya wahariri na waandishi waandamizi 
wa habari wanaotembelea miradi mbalimbali 
inayotekelezwa na shirika hilo mkoani hapa.

Akizungumza kwenye kituo cha kupoza 
umeme cha Njiro, Leila alisema wananchi ni 
wanufaika wakubwa wa nishati inayozalishwa 
na Shirika hilo hivyo kwa kuwa wanakaa ji-
rani na miundombinu hiyo na wana wajibu wa 
kutoa taarifa kila wanapoona mtu anataka kui-
hujumu.

“Tunawaomba wananchi wakimuona mtu 
yeyote anataka kuharibu miundombinu ya 
shirika atoe taarifa mapema ili wahusika wa-
chukuliwe hatua, miundombinu hii imeigha-
rimu nchi fedha nyingi sana hivyo lazima 
tuilinde kwa gharama yoyote kwasababu ni kwa 
manufaa yetu sote,” alisema.

Alisema wananchi wanapaswa kujua kuwa 
serikali inawekeza fedha nyingi ili wananchi na 
wenye viwanda wawe na uhakika wa umeme 
hivyo kuna umuhimu mkubwa wa kuitunza mi-
undombinu ili idumu muda mrefu.

Alisema kupitia mradi wa kuboresha na kui-
marisha miundombinu ya Shirika hilo (TEDAP), 
serikali imetumia mabilioni ya fedha kukarabati 
na kuweka mitambo mipya ya kisasa ambayo 
lazima ilindwe ili iwe endelevu.

“Vituo vya kupoza umeme viko karibu na wa-
nanchi hivyo sisi Tanesco tunaamini hawa ndio 
walinzi wa kwanza wakiona mambo ambayo 
yanaonekana kutaka kuhujumu miundombinu 
watuambie mapema,” alisema.

Meneja wa Tanesco Mkoa wa Arusha, Herini 
Mhina, alisema kulikuwa na baadhi ya watu wa-
naojaribu kuhujumu miundombinu ya shirika 
hilo kwa kuiba nyaya, lakini hivi sasa wamejita-
hidi kuimarisha ulinzi.

Alisema kwa kushirikiana na vyombo vya 
ulinzi na usalama wamefanikiwa kuwakamata 
watu wanaojihusisha na vitendo hivyo na ku-
wafikisha kwenye mamlaka husika kwaajili ya 
hatua zaidi.

Tanesco 
yalalamikia 
kuhujumiwa 
miundombinu

Serikali 
yaomba 
taasisi za dini 
mimba utotoni
Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

SERIKALI mkoani Rukwa imezi-
omba tasisi za kidini kujikita katika 
kusimamia maadili ili kumaliza 
tatizo la mimba za utotoni zilizos-
hamiri mkoani hapa..

Akizungumza jana mjini Sum-
bawanga katika sherehe za uzin-
duzi wa Jimbo la Lake Tanganyika 
Field Kanisa la Waadventista 
Wasabato, mwakilishi wa mkuu wa 
mkoa wa Rukwa, David Kilonzo, 
alisema miongoni mwa tasisi am-
bazo zinajukumu kubwa ni za dini 
katika kusimamia maadili.

Alisema  mkoa huo una changa-
moto kubwa ya wanafunzi kukati-
sha masomo kutokana na mimba 
za utotoni, hivyo makanisa yana 
jukumu kubwa la kusimamia na si 
kuiachia serikali pekee.

“Katika kipindi cha Julai hadi 
Septemba mwaka jana, jumla ya 
wanafunzi 72 walipata ujauzito, 
na watuhumiwa wa vitendo hivyo 
hawapatikani kutokana na wazazi 
kumalizana na watuhumiwa nje 
ya sheria, hali ambayo inasumbua 
kulikomesha tatizo,” alisema.

Kilonzo alisema wapo baadhi ya 
watoto wanaopata ujauzito wana-
dai waliowapa ni wageni kutoka 
nchi jirani, na wamekimbia baada 
ya kuwapa mimba, wengine wana-
dai waliowapa ujauzito wamefariki 
dunia mradi tu kuwaficha watuhu-
miwa wa vitendo hivyo, hali am-
bayo inasababisha ugumu katika 
kutokomeza mimba hizo.

Alisema kama kanisa litawajenga 
kimaadili watoto hao watakuwa na 
hofu ya Mungu na kuepuka kush-
iriki vitendo vya ngono, sambamba 
na kuacha kusema uongo kwa 
nia ya kuwaficha wanaume wa-
naowapa mimba ili sheria iweze 
kuwashughulikia. 

Aidha, alisema pia kanisa lina 
nafasi kubwa ya kuwekeza katika 
kilimo ambapo litapata mafanikio 
kwa kuwa Mkoa wa Rukwa una-
faa kwa kilimo, na  kuwahimiza 
waumini wake walipe kodi kwa 
sababu serikali inahitaji kodi ili 
iweze kuwapatia maendeleo.

Awali akisoma risala ya kanisa 
hilo Katibu wa jimbo wa  kanisa 
hilo, Rabson Nkoko, aliishukuru 
serikali ya awamu ya tano kwa 
mafanikio makubwa ikiwamo vita 
dhidi ya rushwa.

Alisema kuwa pia serikali imeku-
wa ikiheshimu uhuru wa kuabudu 
na wananchi wanafurahia uhuru 
huo. 

Alisema kanisa hilo tangu lian-
zishwe nchini mwaka 1903 lime-
kuwa likitoa huduma mbalimbali 
kama  elimu, afya na mawasiliano 
na aliahidi kuwa litaendelea ku-
fanya hivyo kwa ustawi wa wakazi 
wa Jimbo la Lake Tanganyika Field 
linaloundwa na mikoa ya Songwe, 
Rukwa na Katavi ili wananchi 
wazidi kufaidi matunda ya uwapo 
wake.
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MAONI & UCHAMBUZI

KWA mara nyingine wawakilishi pekee wa Afrika Mashabiki na 
Kati kwenye michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika, Simba watashu-
ka uwanjani jiji Cairo, Misri Jumamosi kucheza mechi yao ya pili 
ugenini dhidi ya Al Ahly.

Mechi hiyo ya hatua ya makundi ni ya tatu kwa Simba, lakini kwa 
ugenini ni ya pili baada ya kupoteza ya kwanza DR Congo kwa ma-
bao 5-0 dhidi ya AS Vita. Katika Kundi lao la D, Simba ilianzia nyum-
bani kwa ushindi wa mabao 3-0 dhidi ya JS Saoura ya Algeria kabla 
ya kwenda kukutana na kipigo hicho cha aibu nchini DR Congo.

Hata hivyo, sasa Simba itaifuata Al Ahly ikitoka kufanya vibaya 
kwenye michuano ya Kombe la SportPesa baada ya kutolewa na 
Bandari FC ya Kenya katika hatua ya nusu fainali kwa mabao 2-1 
kabla ya jana kujipoza kwa kuitoa Mbao FC kwa mikwaju ya pen-
alti 5-3 kufuatia sare tasa katika mechi ya kutafuta mshindi wa tatu. 
Katika michuano hiyo ambayo mwaka huu ilianzia moja kwa moja 
hatua ya robo fainali, Simba ilianza kwa kuitoa AFC Leopards ya 
Kenya kwa mabao 2-1 kabla ya kukutana na kipigo kama hicho ku-
toka kwa Bandari FC.

Kama ilivyokuwa katika mchezo dhidi ya AS Vita kwa Simba ku-
toonyesha kupigania ushindi ndivyo ilivyokuwa katika mechi dhidi 
ya Bandari FC na hata dhidi ya Mbao.

Kadhalika, licha ya kuibuka na ushindi kwenye mechi dhidi ya 
AFC Leopards, Simba haikucheza soka la kiushindani kama ilivy-
otarajiwa kwani kwa tathimini yetu ilishinda mechi hiyo kwa bahati 
tu. Tunatambua timu ikitoka kupoteza, mechi inayofuata kwa asil-
imia kubwa wachezaji hukosa kujiamini, hivyo kinachotakiwa kwa 
bechi la ufundi Simba kwa sasa ni kuwaandaa zaidi kisaikolojia. 
Ikumbukwe Simba itashuka dimbani kukutana na Al Ahly ambao 
watakuwa na morali wa ushindi kwa asilimia 100 kutokana na ku-
pata matokeo mazuri kwenye mchezo uliopita.

Al Ahly ambayo itakuwa mbele ya mashabiki wake Jumamosi 
dhidi ya Simba, ikumbukwe licha ya kutoka kupata sare ya bao 1-1 
ugenini dhidi ya JS Saoura katika mechi ya Ligi ya Mabingwa, lakini 
pia Alhamisi ilishinda 3-0 kwenye mchezo wa Ligi Kuu Misri ikiwa 
ugenini dhidi ya Misr El-Maqasa.

Hivyo, benchi la ufundi Simba linapaswa kufanya kazi ya ziada 
kwa sasa kuiandaa Simba kucheza soka la kiushindani zaidi kwa 
kusaka matokeo na si kuishia tu soka la kuburudisha kwa kumiliki 
mpira zaidi. Ni kweli mashabiki wa soka wanahitaji burudani, lakini 
mwisho wa siku mafanikio yote hayo ni kupata matokeo na kuweza 
kusonga mbele, kwani hamna maana yoyote kumiliki mpira kama 
ilivyotokea kwenye mchezo dhidi ya Bandari FC na mwisho wa 
mechi kushindwa kupata matokeo.

Kuanzia mechi ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya AS Vita hadi 
katika michuano ya SportPesa, wachezaji wa Simba walikuwa wa-
naingia uwanjani wakionekana tayari wamechoka jambo ambalo 
hali hiyo ikijitokeza dhidi ya Al Ahly watarejea na kipigo kikubwa 
kuliko walichokipata DR Congo.

Nipashe tunashindwa kuelewa tatizo lililopo kikosini nini, hivyo 
tunashauri kufanyika maandalizi makubwa kiufundi na kisaikolo-
jia ili timu kuweza kurejea mchezoni na kuanza kupata matokeo.
Wachezaji wa Simba wanapaswa kuona thamani ya jezi zao na 
kutambua kuonyesha uwezo katika michuano hiyo mikubwa kwa 
ngazi ya klabu Afrika ni kujitangazia soko lao binafsi.

Mafanikio aliyoyapata mchezaji kama Mbwana Samatta, yalian-
zia katika michuano hiyo akiwa na Simba ilipocheza dhidi ya TP 
Mazembe, hivyo ni wakati sasa kwa kila mmoja kutambua haipiga-
nii klabu hiyo tu, bali pia mafanikio yake binafsi.

Pamoja na soka la Afrika kutawaliwa na fitina, ujanja na mbinu 
nyingi nje ya uwanja, katika idara hiyo hatuna shaka na uongozi wa 
Simba kwani mbinu zote wanazijua, hivyo ni wakati wa benchi la 
ufundi na wachezaji kuhakikisha wanatekeleza vema jukumu lao 
uwanjani. Tunaitakia Simba maandalizi mema katika kuipeperu-
sha bendera ya Tanzania.

Na Adam 
Fungamwango

WASWAHILI wana msemo una-
osema ‘mnyonge myongeni la-
kini haki  yake mpeni.’

Maana ya msemo huo ni 
kwamba inawezekana kwamba 
kuna mtu ana  matatizo, lakini 
wakati mwingine anapofanya 
vizuri hasifiwi kutokana na mara 
kwa mara amekuwa anaharibu 
au ni wa matatizo tu.

Kuna wakati kosa linakuwa la 
mtu mwingine, lakini anatupiwa 
yule aliyezoeleka kuwa ni mko-
saji wa siku zote.

Hilo ndilo lililopo kwenye 
kikosi cha Yanga kwa sasa. Baada 
ya  ushindi mfululizo na kuto-
poteza mechi yoyote ya Ligi Kuu, 
Yanga ilipoteza mechi kwa mara 
ya kwanza wiki iliyopita kwa 
kuchapwa bao 1-0 dhidi ya Stand 
United.

Mbali na hilo, Yanga ilikutana 
na kipigo kingine cha mabao 
3-2 dhidi ya Kariobangi Sharks 
ya Kenya kwenye michuano ya 
SportPesa. Kinachoonekana 
ni kwamba wanachama na 
mashabiki wengi wa Yanga wa-
namlaumu kipa Claus Kindoki 
kuwa ndiye aliyesababisha timu 
kupoteza mechi hizo.

Ni ukweli usiopingika kuwa 
Kindoki wakati mwingine ame-
kuwa akifungwa mabao mepesi, 
huku akiwa haaminiki kwa Wa-
nayanga wengi, lakini kwenye 
mechi hizi mbili alizokaa kwa ki-
asi kikubwa  mabao aliyofungwa 
yalitokana na makosa ya mabeki 

na si yeye.
Ni kwa sababu nilizozieleza 

hapo juu, basi Kindoki amekuwa 
ndiye kama jalala la kutupiwa 
uchafu wote. Yanga ikipoteza 
kama golini yupo Kindoki, basi 
lawama zote  anatupiwa yeye.

Cha ajabu huyu huyu Kindoki 
kuna mechi nyingi za Ligi Kuu 
amekaa golini na Yanga imeibu-
ka na ushindi, hapo wanachama 
na mashabiki  wanamsifia na 
kumuona kiwango chake kimei-
marika, lakini ikipoteza lawama 
inamundea yeye pekee yake.

Tumeona kwenye mechi dhidi 
ya Stand, mchezaji akipiga krosi 
akiwa hajakabwa na beki yeyote 
wa Yanga, huku Jacob Massawe 
akiachwa huru kupiga kichwa 
katikati ya mabeki wawili am-
bao, achilia mbali kuokoa kwa 
kupiga kichwa, walishindwa ka-
bisa japo kumsumbua asiruke 
akiwa  huru. Kindoki asingeweza 
kuondoka golini wakati straika 
huyo bado alikuwa na mabeki 
wawili ambao wangeweza kum-
dhibiti.

Kwenye mechi dhidi ya Kar-
iobangi sijaona bao lolote am-
balo ni uzembe wa Kindoki, 
zaidi ya kuona straika akiwap-
indua-pindua  mabeki wa Yanga 
hadi wakawa wanaanguka chini, 
kabla ya kuuweka mpira wavuni. 
Hapa kweli utamlaumu Kindoki?

Sikatai kuwa kipa huyo raia wa 
DR Congo amekuwa na mapun-
gufu fulani akiwa golini, lakini 

asifanywe sasa kama kimbilio la 
wachezaji  wengine au viongozi 
wa klabu hiyo kuficha udhaifu 
wao.

Kama kipa huyo hafai, unaji-
uliza ni nani alimleta? Na alifany-
iwa majaribio sawasawa kuone-
kana anafaa?

Na mbona kuna baadhi ya 
mechi ambazo Yanga inashin-
da Kindoki akiwa golini, lakini 
hapewi pongezi zake na badala 
yake inasubiriwa hadi timu isi-
fanye vizuri ndiyo alaumiwe?

Na nani anayewazuia viongozi 
wa Yanga kukaa na kumalizana 
na kipa wao tegemeo, Benno Ka-
kolanya, ambaye yeye anacho-
taka atimiziwe maslahi yake tu ili 
arejee na kukaa golini?

Na kama wanashindwa ku-
fanya hivyo, halafu golini anakaa 
Kindoki timu inafungwa nani 
alaumiwe kati ya kipa huyo 
au viongozi ambao  hawataki 
kutimiza majukumu yao?

Kocha Mkuu Mwinyi Za-
hera tangu zamani alishasema 
hamtaki Kakolanya, wanachama 
na mashabiki wa Yanga wali-
kubaliana naye,  wengine kukaa 
kimya kwa sababu timu ilikuwa 
inashinda, lakini kwa sasa im-
eanza kupoteza wanaonekana 
kumuogopa kocha huyo  kum-
wambia ukweli, badala yake mzi-
go wote anatupiwa Kindoki. Huu 
ni uonevu na unasababisha kipa 
huyo kuendelea kutojiamini kila  
anapokaa golini.

Kindoki asigeuzwe kimbilio 
la udhaifu wa Yanga

 Muungwana Lazima Nilonge
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Rais John Magufuli akiongea na viongozi wa dini. PICHA: MTANDAO
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WASILIANA NASI:

Na Michael Eneza

MOJA ya vikwazo muhimu katika 
maisha ya jamii tangu zamani ni 
tofauti za hisia, mawazo na mwele-
keo kati ya vijana na wazee wao, 
kwani waliotangulia kuona dunia 
wana mtazamo unaoendana na 
mazingira ya maisha ya kipindi kil-
ichotangulia. Waliofuata baadaye 
wanaona mambo kwa njia tofauti 
ambayo waliotangulia wanaona 
kama kuvurugwa kwa maadili au 
nidhamu, kwa mfano masikitiko 
makubwa yaliyowafikia wahenga 
miaka ya 1980 mashine za kufan-
ya hesabu (kujumlisha na kutoa) 
zilipoanza kuzagaa. Ikawa hakuna 
haja tena ya kijana kujifunza hesa-
bu kwa nguvu shuleni kuwa ndiyo 
msingi wa maisha, kumudu bi-
ashara na kutodanganywa kazini.

Kuna mazingira kama hayo ka-
tika wakati huu, ambako dunia 
imetawaliwa kwa kiwango fulani 
na mchezo wa soka barani Ulaya, 
wenye mipangilio ya ushindani 
na kuunganisha mashindano ya 
nchi zote kana kwamba ni ya nchi 
moja.  Halafu kuna mashindano 
ya pamoja ya Kombe la Ligi ya Ma-
bingwa barani humo, mashindano 
yenye sifa kuliko yote duniani, nje 
kidogo ya Kombe la Dunia ambalo 
ni kila miaka minne, sawasawa 
na Kombe la Mataifa ya Ulaya. 
Kutokana na kusambaa kwa tel-
evisheni na vipindi hivyo kupati-
kana moja kwa moja kila mechi in-
apochezwa, hata matangazo yake 
na mashindano ya kubuni nani 
atashinda, pia ni ya dunia nzima 
sasa.

Ni ushindani huu wa kujua au 
kutazamia nani atashinda mechi 
inayofuata, kwa kuangalia alipo-
pitia hadi wakati huo kujua uwezo 
wake na udhaifu wake, na jinsi 
mpinzani wake alivyo, na anavy-
oweza kutumia nyufa hizo, ndiyo 
‘kubeti.’ Ni kuwa tayari kuacha 
‘vijisenti’ mahali fulani kwa ubishi 
tu kuwa timu fulani itashinda, na 
hata kwenda mbali zaidi kujaribu 
kupambanua mfumo wa matokeo 
unaowezekana. Wako wacham-
buzi katika nchi  tofauti ambao 
wamefaulu katika uchambuzi huo 
wakakusanya pesa nyingi kiasi 
kwa haraka, na mara kadhaa hao 
wanaoendesha mashindano ya 
kubuni nani atashinda wame-
waajiri kama wachambuzi, wa-
sishiriki ‘kubeti.’

Badala ya kutengeneza pesa 
kwa kubeti, mtaalamu kama huyo 
anakuwa sasa ndiyo anayean-
daa mpangilio wa mtego wa nani 
atashinda pamoja na viwango 
vya malipo, kuondoa urahisi na 
kampuni husika kulipa zaidi ya 

Viongozi wa dini wanapochanganya 
‘kubeti’ na kamari

KABWELA Na Fadhili Mohammed

Ni kweli 
kuwa haku-
na kitu che-
nye mantiki 
cha kulipwa 
kwa kupa-
tilia vizuri 
matokeo 
ya mchezo 
wa mpira 
wa timu za 
Ulaya, kuwa 
kwa mtu 
mwenye 
hisia ya 
uzalendo ya 
kihafidhina, 
jambo hilo ni 
kama halina 
maana. 

TUNAKARIBISHA BARUA NA 
MAONI YA MSOMAJI,
UNAWEZA KUTUMA KUPITIA  
KWA MHARIRI S.L.P. 31042,
DAR ES SALAAM AU  
mhariri@nipashe.co.tz

kile ambacho lazima ilipe kutokana na 
mpangilio wa matokeo. Ni utaalamu 
wa kuweza kujua mlingano wa nguvu 
katika mchezo tarajiwa, ambako kuu-
tumia ufahamu au uwezo huo wa ku-
chambua kunachangia katika kuleta 
hamasa ya kufuatilia michuano, mechi 
tofauti. Halafu inajenga mshikamano 
mpya kati ya mashabiki wa timu tofauti 
waliotawanyika kote duniani, jambo 
ambalo lilikuwa halifikiriki wakati ‘wa-
henga’ wakiwa vijana tu.

Matokeo yake ni kuwa kila wiki kuna 
‘chemsha bongo’ inayokumba maelfu 
ya vijana kutafakari nani atashinda 
mechi hii au ile, shughuli ambayo ni to-
fauti na michezo halisi ya kubahatisha 
inayobuniwa na vituo tofauti vya kutoa 
huduma hasa za simu za mkononi, 
kupitia redio na televisheni. 

Hapa hakuna viwango halisi vya uw-
ezo wa kuchambua na zaidi ni kuba-
hatisha kupatikana kwa namba tatu 
zenye mtiririko fulani unaotakiwa, kile 
kinachoitwa ‘tatu mzuka,’ kana kwam-
ba mtu anaopoa lipepo kwa kuzipatia 
hizo namba. Kwa utamaduni wa Tanza-
nia, na hasa kwa nyimbo za msanii wa 
zamani Mbaraka Mwinshehe, ‘mzuka’ 
siyo dhana ya kutisha watu.

Inaelekea kuwa ni kundi hili la pili 
ambalo baadhi ya viongozi wa dini 
waliokutana Ikulu na Rais John Magu-
fuli hivi majuzi walikuwa wanafikiria, 
walipotoa rai kuwa licha ya kamari 
kuwa haramu katika mafundisho ya 
dini, imekuwa ndiyo shughuli ya kila 

siku kwa vijana nchini. Ni kweli kuwa 
kuna mashine nyingi za kamari za hapa 
na pale, ambazo hadi hivi karibuni zi-
likuwa zinazuiwa zisionekane wakati 
wa kazi (hadi ifike saa kumi jioni) na 
pia  ni kweli watu wanajipatia vijisenti 
vya hapa na pale kwa kutumbukiza, 
kuchagua namba hii au ile kwa mpan-
gilio wa aina moja au nyingine. Hata 
hivyo, kamari inafilisi, na ni mchezo un-
aopendwa zaidi na wenye fedha, kwani 
inakuwa ni njia ya kutumia fedha kwa 
starehe changamshi, ya wasiwasi wa 
kupata au kukosa, si walalahoi zaidi.

Ambacho labda viongozi wa dini ha-
wakukumbuka ni kuwa tofauti na hapo 
awali, ambako kijana akitaka ajiunge na 
fani fulani anafanya hivyo bila vizuizi, 
hivi sasa inatakiwa kijana awe na sifa 
za ziada ili ajiunge na fani fulani, kwa 
mfano siyo tu awe ana vyeti ila anafaha-
miana na mwendeshaji. 

Kupata kazi ni kusaidiana, siyo tu 
kuwa na uwezo wa kufanya kazi hiyo, 
na katika kutoa upendeleo kila mtu 
anaanza na wanaomhusu zaidi, ndiyo 
kawaida. Suala hapa ni kuwa viongozi 
wa dini hawana haja ya kuwa na wasi-
wasi na kubeti kwani ni chemsha bon-
go, na siyo sawa na kamari, na unaweza 
kusema havina uhusiano. Mtu hapati 
katika kamari kwa kuweka namba ka-
tika mpangilio sahihi kimantiki au kwa 
daraja la aina fulani, ila kwa kubahati-
sha, achague akilini nini kinawezekana.

Ni wazi pia kuwa viongozi wetu 
wa dini wana kila sababu ya kuwa na 

wasiwasi na muda unaotumiwa katika 
chemsha bongo za michezo na hata 
michezo ya kubahatisha ya kushiriki 
katika mawasiliano ya mitandao ya 
makampuni ya simu. 

Ni kweli kuwa hakuna kitu chenye 
mantiki cha kulipwa kwa kupatilia vi-
zuri matokeo ya mchezo wa mpira wa 
timu za Ulaya, kuwa kwa mtu mwenye 
hisia ya uzalendo ya kihafidhina, jambo 
hilo ni kama halina maana. 

Wanachosahau ni kuwa Afrika ni se-
hemu ya soko la dunia na hata soko la 
ushabiki kwa timu hizi, ununuzi wa jezi 
na uenezi wa bidhaa ambazo zinafua-
tana na ushabiki kwa timu hizi. 

Pia, Afrika ni bara linalokuwa kwa 
kasi kwa wingi wa watu na kupanuka 
kwa soko, hivyo makampuni ya Ul-
aya yana kila sababu kuunda vivutio 
tofauti Waafrika waingie zaidi katika 
dira hiyo. Siyo jambo la kujadili hapa 
kama hali hiyo ni njema au ni mbaya, 
kama ufahamu wa soka kwa kina kwa 
vijana wetu ni njema au siyo, ila tuseme 
tu kuwa tumeanza kufanana na Ulaya. 
Kazi za kuajiriwa zimepungua, na vi-
jana wanaishi kwa ushiriki wa hapa na 
pale wa kazi ndogo ndogo za huduma, 
hivyo hawafanyi kosa kutumia muda 
wao kutafakari michezo na hata kufikia 
aina fulani ya utaalamu wa kujua uw-
ezo na udhaifu wa timu. Na hata kama 
ingekuwa ni mchezo wa kubahatisha tu 
kama sehemu ya mtiririko wa tangazo 
la biashara la bidhaa au huduma fulani, 
huo siyo wizi.



licha ya kuwapo fursa nyingi na vy-
anzo vingi vya mapato, hivyo alitoa 
mwezi mmoja kuandaliwa mkakati 
wa kuongeza ukusanyaji wa mapato 
na kuifanya taasisi hiyo kujitegemea 
kuanzia mwaka ujao wa fedha wa 
2019/2020.

Kuhusu kile kinachodaiwa kuwapo 
baadhi ya viongozi kuingilia na 
kuhujumu majukumu ya kitengo hicho 
kwa kuwaeleza uongo wananchi, 
Mpina amewataka watumishi wa 
taasisi hiyo kushikilia msimamo wa 
Sheria iliyoanzisha taasisi na kwamba 
kama kuna maelezo na mawazo 
ya kisera basi malalamiko hayo 
yawasilishwe kwa viongozi wakuu wa 
wizara.

Aidha, aliwahimiza watendaji wa 
kitengo hicho kubuni miradi mingine 
ya kiuchumi hasa katika maeneo am-
bayo zamani yalikuwa yakitumika kwa 
shughuli za uvuvi ili kuwawezesha wa-
nanchi wa maeneo hayo kujiongezea 
kipato na kuona thamani ya uwapo 
wa hifadhi hizo. 

Pia aliagiza kufanyike tathmini 
ya ubora wa miundombinu na vifaa 
muhimu katika shughuli ya uhifadhi 
ili kuboresha utendaji kazi wa kitengo 
hicho. Vile vile ameagiza kuandaliwa 
kwa mpango biashara utakaowezesha 
kitengo kujiendesha kibiashara zaidi.

Kwa upande wake Meneja wa 
MPRU, John Komakoma, alimhakik-
ishia Waziri kuwa maagizo yote aliyoy-
atoa atayasimamia kikamilifu kuona 
yanatekelezwa kwa wakati ili kuiwe-

sha taasisi hiyo kutoa mchango unaos-
tahili kwa pato la Taifa.

Komakoma alisema ili kuleta ufanisi 
wa kazi kitengo hicho kiko kwenye 
hatua ya mwisho ya mapitio ya She-
ria ya Hifadhi za Bahari na Maeneo 
Tengefu Namba 29 ya mwaka 1994  ili 
kuiwezesha taasisi hiyo kuhifadhi 
maeneo tengefu yaliyoko kwenye 
mito mikubwa, mabwawa na maziwa 
kote nchini .

Pia alisema katika kipindi cha mwa-
ka wa fedha 2017/2018 kitengo hicho 
kimepokea watalii 45,000 ambapo 
kati ya hao 26,000 ni watalii wa ndani 
19,000 ni wa nje na kuingiza kiasi cha 
wastani wa shilingi bilioni 1.6 kwa 
mwaka ambapo idadi ya watalii na 
mapato yanatarajia kuongezeka katika 
kipindi cha mwaka 2018/2019.
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HABARI KITAIFA

Kakobe acharuka 

Gari likiwa limetumbukia kwenye mtaro wakati likirudi nyuma katika Barabara ya Siwa, eneo la Viwandani, 
Mikocheni, jijini Dar es Salaa mwishoni mwa wiki. PICHA: JOHN BADI

INATOKA UK.3

INATOKA UK.3

Mtwara wameshalipa zaidi ya asilimia 83, 
Lindi zaidi ya asilimia 84, Ruvuma zaidi ya 
asilimia 73 na Pwani asilimia 13.

“Pwani ndio tuna changamoto kubwa kwa 
sababu korosho nyingi zinazozalishwa ukanda 
wa kaskazini kwa maana ya Pwani na Tanga ni 
korosho za daraja la pili kwa zaidi ya asilimia 
75,” alisema na kuongeza:

“Korosho daraja la pili inatakiwa kuwa 
asilimia 80 ya bei ya daraja la kwanza, baa-
dhi ya watendaji walijisahau nakiri, badala 
ya kwenda kulipa kwa kuzingatia sheria na 
kanuni inavyotaka wakaendelea kusubiri 
maelekezo yatoke juu ama wizarani au kwa 
wakubwa wetu zaidi kitu ambacho tumeende-
lea kuchelewa kulipa wakulima.”

Alisema hadi sasa serikali imekusanya 
zaidi ya tani 212,000 katika maghala kati ya 
240,000 zilizokadiriwa kuvunwa msimu huu 
wa kilimo. Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Gela-
sius Byakanwa, alimweleza Waziri Mkuu kuwa 
uhakiki umekumbwa na changamoto nyingi 
zikiwamo wakulima kutoa taarifa za uongo.

PM aagiza mpaka 
Feb. 15 korosho 

wanne katika kesi hiyo anaeleza katika kiapo 
chake kilichowasilishwa mahakamani na wakili 
wake, Mhandisi Joseph Ngiloi kutoka kampuni 
ya uwakili wa Makoa Attoneys. 

Walalamikiwa wengine katika mgogoro huo 
ni Werandumi Benjamin Ulomi, Awadi Ulomi na 
Abdulrasul Ulomi.

Kadhalika alidai:  “Jubilate ambaye alikuwa 
ametengana na kanisa lake kwa kuwa na wa-
toto wengi na wanawake tofauti bila kufuata 
mwongozo wake wa kiroho, aliungana tena 
katika kanisa lake baada ya toba mbele ya 
Mchungaji Chambulila wa Kanisa la Msamaria 
Mwema (Good Samaritan) na akasema kuwa 
hakuwahi kuwa na ndoa yoyote iliyosajiliwa.”

Onesy alidai kuwa baada ya kupitia maombi 
yaliyopo mahakamani amebaini kuwa maombi 
yaliyoletwa hayana mashiko yoyote kwa vile 
hayajaungwa mkono na maombi yoyote ya 
awali ambayo yanaweza kuongeza ushahidi wa 
masuala ya msingi ili kuthibitisha amri hizo zi-
tatolewa kabla ya kesi mama itakaposikilizwa.

“Matumizi kama haya ya mahakama katika 
mfumo tofauti wa kisheria ni kujaribu mlalami-
kaji kupotosha na kutumia njia ya mahakama 
kuzuia mazishi ya ndugu yangu na kusababisha 
zaidi maumivu kwa waombolezaji wa mare-
hemu. Amri zilizotolewa zinapaswa kupuuzwa 
kwa kuzuia unyanyasaji wa mchakato wa 
mahakama,” alidai mlalamikiwa huyo.

Baada ya kutoa zuio hilo, Mahakama hiyo 
iliamuru shauri hilo litajwe Februari 7, 2019. 
Katika hati yake ya kuunga mkono maombi 
yake, mlalamikaji  anasema kwamba alikuwa 
mke halali na wa kisheria wa Jubilate ambaye 
wameishi pamoja kama mume na mke kwa 
miaka 12.

Alisema kuwa walibarikiwa kuwa na watoto 
wawili na walitengana kwa muda isivyo halali, 
lakini alibakia kuwa mke wa kisheria wa mare-
hemu hadi tarehe ya kufa kwake. Mlalamikaji 
ameeleza kuwa baada ya kufariki mume wake, 
Januari 18, 2019, pande zote mbili zilikutana ili 
kukubaliana juu ya njia bora za mazishi..

Alisema kuwa Onesy alitoa maelekezo kwa 
watumishi wa sehemu ya kuhifadhia miili ya 
marehemu kwamba hakuna mtu anayepaswa 
kuruhusiwa kuona mwili huo, hali ambayo 
ilimlazimisha kuandika barua kwa Mkuu wa 
Wilaya kuomba msaada wake.  

Mapya yaibuka kesi 
kugombea mazishi 

Wawekezaji hifadhi za bahari 
INATOKA UK.2

Kiongozi huyo wa kiroho alidai 
kuwa wakati wa vuguvugu la katiba, 
aliwahi kwenda kwenye mkutano wa 
Chadema uliokuwa unafanyika kwe-
nye Viwanja vya Jangwani jijini na ali-
zungumza na John Mnyika (mmoja wa 
viongozi na wabunge wa Chadema) 
kwa simu kuhusu kuhudhuria mku-
tano huo, na aliitikia wito.

Askofu Kakobe alidai amewahi 
kuhudhuria mikutano mingi ya CCM 
kuliko Chadema wakati Yusuph 
Makamba alipokuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Dar es Salaam, na hakuwa na kadi 
ya CCM wala TANU. Alisema alikuwa 
anakwenda kwenye mikutano kutoka-
na na uswahiba uliokuwapo kati yake 
na Makamba.

”Nakumbuka wakati mmoja niliwa-
hi kuhudhuria mkutano wa wazee ku-
muaga Rais Benjamin Mkapa pale Dia-
mond Jubilee, na nilialikwa na Yusuph 
Makamba. Wakati wa uongozi wake 
hapa Dar es Salaam, nilihudhuria mi-
kutano mingi kwa sababu Makamba 
alikuwa raiki yangu,” alidai Askofu 
Kakobe.

Kiongozi huyo wa kanisa alisema 
kuhudhuria kwake kwenye sherehe 
za kiserikali ambazo Rais Magufuli 
anakuwa mgeni rasmi, haimaanishi 
kuwa yeye ni mwanachama wa CCM, 
bali anaitikia wito anaoalikwa.

HATAKI UTEUZI 
Askofu Kakobe alidai kuwa hata 

Rais Magufuli akimteua kushika na-
fasi ya uongozi ndani ya nchi, hawezi 
kukubali kwa kuwa ana kazi maalum 
ya kumtumikia Mungu.

Alisema kuhudhuria kwake miku-

tano ya Rais Magufuli kumeibua mi-
tazamo tofauti, wengine wakieleza 
amehaidiwa ubunge na wengine wak-
idai amenunuliwa.

”Siwezi kuwa mbunge wala waziri, 
na hata siku ikitokea nimeteuliwa na 
Rais, nitasema asante, lakini sitakuba-
li,” alisisitiza.

”Waumini wangu si mnajua nina 
pesa, si mnafahamu nilisema mimi ni 
tajiri kuliko serikali, si TRA wanajua 
walikuta fedha nzuri tu benki, si wa-
likuta akiba nzuri katika akaunti ya 
kanisa, utaninunua kwa bei gani? Sina 
bei mimi,” Askofu Kakobe alitamba.

Alidai kuwa miaka 20 iliyopita, ali-
wahi kuwa na kadi ya Chama cha TLP 
kilichokuwa kinaongozwa na Augus-
tine Mrema, na aliamua kukata kadi ya 
chama hicho “kwa uchokozi” ambao 
baada ya kuufanya, aliichama kadi 
hiyo mbele ya waandishi wa habari.

“Niliamua kuchukua kadi ya TLP 
kwa sababu CCM wakati ule ilikuwa 
inabagua makanisa ya Pentekoste, 
lakini kwa sasa Rais Magufuli siyo 
mbaguzi wa madhehebu wala dini, 
anawapenda watu wote,” Askofu Ka-
kobe alisema.

INATOKA UK.2



Na Mwandishi  Wetu, KAGERA

K
ATIBU Tawala wa Mkoa wa 
Kagera, Prof.   Faustin Kamu-
zora, amewaonya watumishi 
wa serikali wanaokuwa kikwa-

zo kwa wananchi wanaofanya biashara 
kwenye maeneo ya mipaka ya mkoa 
huo na Uganda.

Prof. Kamuzora ambaye aliteuliwa 
hivi karibuni kushika nafasi hiyo, ali-
yasema hayo katika ziara yake ya ku-
kagua shughuli za maendeleo kwenye 
maeneo ya mipaka ya mkoa huo na 
Uganda ambapo pia aliwataka wa-
nanchi wa mipakani kutumia fursa ziliz-
opo kufanya biashara halali na kukuza 
vipato vyao.

“Mipaka kati ya nchi moja na nyingine 
ni fursa ya kiuchumi kwa wananchi wa-
naoishi katika maeneo hayo. Wananchi 
wanaoishi katika mipaka wanatakiwa 
kutumia mipaka kufanya biashara na 
kutajirika kwa kufuata sheria za nchi na 
jukumu letu Serikali ni kuhakikisha wa-
nanchi hawa wananufaika na siyo kuwa 
kikwazo kwao na mipaka kuonekana si 
mahala pazuri pa kuishi,” alisema Prof. 
Kamuzora. 

Kiongozi huyo alitembelea mipaka 
ya Tanzania na Uganda iliyopo mkoani 
Kagera Wilayani Missenyi (Kabindi- 

Kamuzora ahamasisha
biashara za mipakani

Lazima Seri-
kali  iyajue 
matatizo 
wanayo-
kumbana 
nayo wa-
fanyabi-
ashara na 
kuyafanyia 
kazi ili 
wananchi 
wanufaike 
na fursa 
zilizopo 
katika maz-
ingira yao 
na serikali 
iweze kuku-
sanya kodi 
kwa maen-
deleo.

Kashenye, Mtukula na Bugango) 
pamoja na Murongo wilayani Kyerwa 
na kukutana na wananchi na wa-
tumishi katika mipaka hiyo ili kuona 
namna bora ya wananchi wanaoishi 
mipakani kunufaika na mipaka hiyo 
huku Serikali ikiwawekea mazingira 
mazuri ya kibiashara.

Ziara hii imefanyika wakati am-
bapo Mkoa wa Kagera umeweka 
malengo ya kuufanya mwaka 2019 
kuwa mwaka wa kodi kwa wafanya-
biashara wote wakubwa na wadogo 
kuhakikisha wanalipa kodi stahiki na 
raiki ambayo itawafanya kuendelea 
kufanya biashara zao na kunufaika.

“Lazima Serikali   iyajue mata-
tizo wanayokumbana nayo wafan-
yabiashara na kuyafanyia kazi ili wa-
nanchi wanufaike na fursa zilizopo 
katika mazingira yao na serikali iweze 
kukusanya kodi kwa maendeleo,” 
alisema.

Wavuvi wa Wilaya ya Misenyi wal-
imueleza Prof. Kamuzora kwamba 
wanakumbwa na ukosefu wa soko la 
samaki na kulazimika kuuza samaki 
kwa bei ya hasara ili hali nchi jirani ya 
Uganda ina soko kubwa na zuri lakini 
hawaruhusiwi kuuza huko.

Prof. Kamuzora aliwaeleza wavuvi 
hao kuwa Serikali itaangalia namna 

bora ya kuona nchi jirani Uganda 
kama kuna bei nzuri ya samaki wa-
vuvi waruhusiwe kuuza huko kwa ku-
fuata sheria na kulipa ushuru wa Seri-
kali na akavitaka viwanda vya ndani 
vitoe bei nzuri kwa wavuvi.

Alisisitiza kuwa wananchi wana-
okaa mipakani wanatakiwa kunu-
faika na mipaka hiyo kwa kuwa kwa 
asili wana muingiliano mkubwa na 
wenzao wa nchi jirani kijamii na kwa 
hiyo kiuchumi pia lazima wanufaike.

Akizungumza na watumishi wa 
idara zote za Serikali zinazotoa hu-
duma katika mpaka wa Mtukula, Prof. 
Kamuzora aliwaeleza watumishi hao 
kuwa wanatakiwa kutokuwa kikwazo 
kwa wananchi wanaojishughulisha 
na biashara katika mpaka huo bali 
wawe wabunifu katika kazi zao na 
kutatua changamoto mbalimbali za 
kuwasaidia wananchi kutumia fursa 
ya mpaka kufanya biashara.

“Ukienda nchi nyingine wananchi 
wa mipakani ndiyo matajiri kwa 
sababu wamepewa fursa ya kufanya 
biashara katika pande zote mbili, la-
kini kwa kuzingatia matakwa ya she-
ria. Sisi tuwe mwangaza na njia kwao 
badala ya kuwa vikwazo ili tuinue 
uchumi wao,” Prof. Kamuzora liwaasa 
watumishi wa Mtukula.
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Watano 
kortini 
tuhuma 
rushwa
Na Gideon Mwakanosya, SONGEA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (Takukuru), 
mkoani Ruvuma, imewafiki-
sha mahakamani watuhumiwa 
watano katika matukio matatu 
tofauti kwa kipindi cha Januari, 
mwaka huu.

Akitoa taarifa ya utendaji kazi 
wa taasisi hiyo, Naibu Mkuu wa 
Takukuru mkoani humo, Owen 
Jasson, alisema katika tukio 
la kwanza Shaibu Ngolonje, 
ambaye ni Ofisa Mtendaji wa 
Kijiji cha Huria na Charles Yona, 
mtoa huduma wa Tasaf, wali-
pandishwa kizimbani kwenye 
Mahakama ya Wilaya hiyo kwa 
tuhuma za rushwa.

Jasson alifafanua kuwa 
watuhumiwa hao wamefunguli-
wa kesi kwa makosa ya kuji-
husisha na vitendo vya rushwa 
katika usimamizi wa fedha za 
Tasaf zilizotolewa kusaidia kaya 
maskini kwenye kijiji hicho na 
kesi hiyo ilifunguliwa Januari 14, 
mwaka huu kwenye Mahakama 
ya Wilaya ya Tunduru.

Aidha, alisema Januari 22, 
mwaka huu, Asante Komba, 
ambaye ni mwalimu wa Shule ya 
Sekondari Nandembo na Vicent 
Nkili ambaye ni Mwalimu wa 
Shule ya Sekondari Kidodoma, 
walifunguliwa kesi katika Ma-
hakama ya Wilaya ya Tunduru 
kwa kujihusisha na vitendo vya 
rushwa wakati wa usimamizi wa 
mitihani ya kitado cha nne ya 
mwaka 2018.

Alisema inadaiwa watuhumiwa 
hao walikuwa wakisimamia miti-
hani ya kitato cha nne kwenye 
Shule ya Sekondari ya Mngomba 
na kutenda vitendo vya makosa 
chini ya kifungu cha 15 cha 
Sheria ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa namba 11 ya mwaka 
2017. Naibu Mkuu wa Takukuru, 
alisema kuwa Eleterius Chawala, 
ambaye ni Katibu wa Kamati 
ya Ulinzi wa Kijiji cha  Maweso, 
wilayani Songea na Juma  Mada, 
ambaye ni Kaimu Ofisa Mtendaji 
wa kijiji cha Maweso, wilayani 
Songea, walifikishwa kwenye 
Mahakama ya Wilaya hiyo na 
kufunguliwa kesi kwa makosa 
ya kujihusisha na vitendo vya 
rushwa.

Alisema watuhumiwa hao 
wanadaiwa walikuwa wanashu-
ghulikia shauri la mwananchi 
aliyekuwa amepeleka shauri 
lake kwenye ofisi hiyo. Katibu Tawala wa Mkoa wa Kagera, Prof. Faustin Kamuzora (kushoto), akifafanua jambo kwa Waziri wa Mambo ya 

Ndani ya Nchi, Kangi Lugola, jijini Dodoma jana. NA MPIGAPICHA WETU

Na Yasmine Protace, MKURANGA

WAKULIMA kutoka vijiji vya Panzuo, Bupu 
na Chamgoi Wilayani Mkuranga mkoani 
Pwani, wametakiwa kuondoa tofauti zao na 
wafugaji,ili kuondoa migogoro ya mara kwa 
mara.

Hayo yalisemwa na Katibu Mkuu wa Chama 

cha Wafugaji Tanzania. Magembe Makoye, 
ambaye pia ni mjumbe kamati ya usuluhishi 
migogoro kati ya wakulima na wafugaji nchini 
katika mkutano wa hadhara na kuzungumza 
na wafugaji.

”Kuna kila sababu ya     wakulima ndani 
ya vijiji hivyo kuacha kuwachukia wafugaji, 
kinachotakiwa ni kushirikiana kuleta maende-

leao,” alisema.
Aliongeza kuwa uwapo wa wafugaji katika 

vijiji hivyo, ni moja ya kupata fursa mbalimbali 
kupitia mifugo hiyo.

“Vijana wa Chamgoi tuanze kujiuliza kwani-
ni wenzetu wafugaji wana pesa mwaka mzi-
ma. Basi tuiangalie hiyo kama fursa, mifugo 
ni pesa, kama una eneo la ekari kadhaa un-

aweza kulizungushia na kukodisha kama eneo 
la malisho kwa wafugaji, hiyo ni pesa tayari,”  
alisema Makoye.

Aliwashauri wafugaji   kufuata taratibu 
sahihi za kuingia katika vijiji hivyo   ili 
waishi kwa mfumo sahihi tofauti na sasa 
wanavyojitenga, hali inayohatarisha maisha 
yao.

Wakulima, wafugaji wapewa neno kupatana



Na Mwandishi Wetu

K
ITUO cha Kuendeleza Kilimo 
Nyanda za Juu Kusini mwa 
Tanzania (SAGCOT) kimesema 
katika salamu zake za mwaka 

mpya kwa Watanzania   kwamba 
mafanikio ya taifa  katika kuinua kilimo 
na kupunguza umaskini katika mikoa 
ya Nyanda za Juu Kusini yametokana na 
mfumo wa kongani unaotumika katika 
mikoa ya Iringa, Njombe, Mbeya na 
Songwe.

Akiwasilisha salamu hizo kwa Watan-
zania, Aisa Mtendaji Mkuu wa SAGCOT, 
Geofrey Kirenga, alisema, taasisi yake 
mwaka 2010 ilipewa jukumu la kubore-
sha maisha ya wakulima na kuongeza 
tija katika kilimo ili kuirudishia mikoa 
ya nyanda za juu kusini hadhi yake ku-
zalisha chakula kwa ajili ya taifa na hata 

Mfumo wa kongani wainua wakulima 
kuuza nje.

Ili kuikia lengo hilo, Kirenga aliwaeleza 
waandishi wa habari jijini Dar es Salaam 
kuwa Sagcot ilibuni ya mfumo wa konga-
ni ambao  umesaidia sana kuwakomboa 
wakulima kwa kuainisha mazao ya kip-
aumbele na kuyafanyia kazi kwa kuinua 
tija katika uzalishaji.

“Siri ya mageuzi makubwa yaliyopa-
tikana ni   mfumo wa kongani ambao 
tumeubuni na kuusimamia kwa karibu 
sana kwa sababu ni mfumo shirikishi. 
Iwapo utatumika katika maeneo men-
gine ya nchi kama wanavyohitaji wanachi 
wengi, sekta ya kilimo nchini itapiga hat-
ua katika uzalishaji,” alibaini Kirenga.

Kongani zinazofanyakazi Nyanda za 
Juu Kusini ni Kongani ya Ihemi (mikoa 
ya Iringa na Njombe), Kogani ya Mbarali 
(Mbeya na Songwe) na Kongani ya Kil-
omberoa ambayo ilizinduliwa mwishoni 

mwa mwaka jana itahudumia wananchi 
wa Mkoa wa Morogoro na wilaya zake 
zote.

Alisema SAGCOT ina nia ya kufungua 
kongani nyingine ndani ya ukanda wa 
Nyanda za Juu Kusini ili kunufaisha wa-
nanchi katika maeneo ya Ludewa, Ru-
iji na Sumbawanga  na kuikuza sekta ya 
kilimo ambayo ndiyo kichocheo cha uan-
zishwaji wa viwanda.

“Sekta ya kilimo ndio mzalishaji mkuu 
wa malighai ambazo zitachagiza uan-
zishwaji wa viwanda katika maeneo men-
gi nchini.  Ni wajibu wa kila mdau katika 
kilimo kuendelea kutoa mchango utakao-
saidia kukuza uzalishaji katika sekta hii,” 
alisisitiza Kirenga.

Kirenga alieleza kuwa   katika Kon-
gani ya Ihemi uzalishaji wa nyanya 
umeongezeka, hivyo Tanzania haiagizi 
tena nyanya kutoka nje, viwanda viwili vi-

kubwa vya kusindika nyanya vya Dabaga 
na Darsh Industries vimeanzishwa mkoa-
ni Iringa na sasa lipo soko la uhakika la 
zao la nyanya.

Viwanda hivyo vina uwezo wa kusindi-
ka tani mia mbili za nyanya kila siku na 
kutengeneza bidhaa mbalimbali zinazo-
tokana na nyanya.

Alieleza kuwa SAGCOT ina shauku ya 
kuona mikoa mingine inaitumia mikoa 
yenye kongani tayari kama darasa kuji-
funza namna  mfumo huu unavyofanya 
kazi na kuutumia ili kuchochea ukuaji wa 
sekta ya kilimo.

“Uhitaji wa elimu kupitia mfumo wa 
kongani ni mkubwa katika kanda ny-
ingine za nchi yetu, hivyo tutaendelea 
kutoa elimu kwa kushirikiana na serikali 
pamoja na sekta binafsi ili kuongeza tija 
katika kilimo na kuyaboresha maisha ya 
wananchi,” alisema Kirenga.

Sekta ya 
kilimo ndio 
mzalishaji 
mkuu wa 
malighafi 
ambazo 
zitachagiza 
uanzishwaji 
wa viwanda 
katika mae-
neo mengi 
nchini.  

10 JUMATATU JANUARI 28, 2019

habari kitaifa

Msukuma mkokoteni akiwa ameusheheni mzigo wa mbao, katika Barabara ya Mandela, eneo la Buguruni Chama, jijini Dar es 
Salaam, kitendo ambacho ni hatari kwa usalama barabarani. PICHA: JOHN BADI

Wanafunzi 
sasa wapata 
ukombozi
Na Lilian Lugakingira, MULEBA

Wanafunzi wa shule ya msingi 
Kabuleme Tarafa ya Izigo wilayani 
Muleba mkoani Kagera ambao baadhi 
yao wamekuwa wakisomea chini  
ya mti wameepukana na adha hiyo, 
baada ya shirika la kimataifa la World 
Vision Tanzania, kuwajengea vyumba 
vitatu vya madarasa. 

Wakizungumza wakati wa kukabidhi-
wa kwa vyumba hivyo na shirika hilo, 
baadhi ya wanafunzi akiwamo Shadia 
Mswadiku wa darasa la saba, alisema 
awali baadhi yao walibanana katika 
vyumba vya madarasa vilivyo huku 
wengine wakisomea chini ya miti. 

“Walimu wamekuwa wakichukua 
ubao na kuutundika katika mti na 
kuanza kutufundisha huku tukiwa 
tumekalia nyasi, wanafunzi wa 
darasa la kwanza mpaka la nne ndio 
walijifunzia chini ya miti, mara nyingi 
mvua ziliponyesha walimu walitu-
ruhusu kurudi nyumbani,” alisema. 

Dativa Johanes wa darasa la tano, 
alisema waliteseka sana maana hata 
waliokuwa wakisomea darasani 
walibanana mno, na kuwa baadhi 
yao walikaa katika madawati huku 
wengine wakijifunza wamesimama na 
kulazimika kuandikia katika kuta.

Akizungumza wakati wa maka-
bidhiano hayo, mwalimu mkuu wa 
shule hiyo Godfrey Speratus, alisema 
shule hiyo iliyojengwa mwaka 1979 
inakabiliwa na upungufu wa vyumba 
12 vya madarasa. 

“Shule hii ina wanafunzi 970 ambao 
walitumia vyumba tisa vya madarasa 
kabla hatujakabidhiwa hivi leo na 
kutimiza vyumba vya madarasa 11, 
lakini upungufu ni mkubwa, tunahi-
taji vingine 12, tunaoamba tusaidiwe 
maana kwa sasa chumba kimoja cha 
darasa kinachukua wanafunzi 168, 
bado ni wengi,” Speratus. 

Meneja wa World Vision kanda 
ya Kagera, Juliana Charles, alisema 
baada ya kupata changamoto hiyo 
waliandika andiko la mradi na ku-
peleka kwa wafadhili, na kufanikiwa 
kupata shilingi milioni 76. 

Na Shaban Njia, KAHAMA

MADIWANI wa Halmashauri ya Mji wa 
Kahama mkoani Shinyanga, wamemtaka 
Mkurugenzi wa Halmashauri hiyo, Ander-
son Msumba, kutenga eneo kwa ajili ya 
viwanda vya uchomaji wa kaboni za dha-
habu  ambavyo vimejengwa katikati ya 
maeneo ya makazi.

Walitoa maelekezo hayo katika kikao 
malumu  cha baraza la madiwani kilicho-
jadili na kupitisha rasimu ya bajeti ya Hal-
mashauri ya Mji wa kahama kwa kipindi 
cha mwaka wa fedha 2019/ 2020 ambapo 
jumla ya shilingi bilioni 43.02 zilipitishwa.

Diwani wa Majengo, Bernard Mahongo, 
alisema viwanda vya uchomaji wa kaboni 
za dhahabu vimejengwa kwenye makazi 
na vimekuwa vikitililisha maji yenye sumu, 
hali ambayo inaweza ikaleta madhara kwa 
wananchi hapo baadae.

Alisema viwanda hivyo vimejengwa 
kiholela bila kufuata utaratibu, huku baa-
dhi  vimejengwa kwenye maghala ambayo 
mengine yanatumika katika kuhifadhi 
chakula.

“Tunafahamu viwanda hivi ni moja 
ya vyanzo vyetu vya mapato ya ndani, 
lakini inatakiwa kuangalia kwanza afya 
za wananchi wetu ambao pia wamekuwa 

wakichangia pato kwenye Halmashauri.
Viwanda vimejengwa kwenye makazi ya 
watu na vimekuwa vikitililisha maji wenye 
sumu na kwenda kwenye makazi,” lisema 
Mahongo.

Mkurugenzi Msumba, alisema kati ya vi-
wanda 17 zilivyopo, viwanda 11 ndivyo vina-
vyofanya kazi  na kwamba asilimia kubwa 
ya viwanda hivyo vimejengwa kwenye ma-
ghala.

Hata hivyo alisema  Halmashauri imesh-
atenga eneo kwa ajili ya viwanda hivyo na 
liko katika kata ya Zongomela na kuongeza 
kuwa viwanda hivyo vitahamia huko hivi 
karibuni.

Agizo kutenga eneo viwanda vya dhahabu
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Madiwani wawajia juu 
wataalamu wa H’shauri

Serikali 
imewataka 
wananchi 
wanapoan-
zisha miradi 
ya maende-
leo wa-
hakikishe 
wanaika-
milisha 
na siyo 
kuiachia 
njiani.

Na Allan Isack, ARRUMERU

B
ARAZA la Madiwani la Hal-
mashauri ya Arusha Vijijini, 
wamewajia juu wataalamu 
wa halmashauri, wakiwa-

taka kukamilisha mradi wa maji wa 
Likamba ili kuwanusuru maisha ya 
wakazi wanaokabiliwa na ukosefu wa 
maji kwa kipindi kirefu.

Akizungumza katika baraza hilo 
mwishoni mwa wiki baada ya kupiti-
sha rasimu ya mpango wa bajeti kwa 
mwaka wa fedha 2019/20, Diwani wa 
Kata ya Mwandeti, Boniface Tarak-
wa, alisema kucheleshwa kukami-
lika kwa mradi wa maji wa Likamba, 
kumeongeza changamoto kubwa 
inayowakabili wananchi kwa kukosa 

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Alexander Mnyeti (kushoto), akiwasili Mji mdogo wa Mirerani, wilayani Simanjiro, kuhudhuria 
kikao cha wadau wa madini juzi. PICHA: GIFT THADEY

huduma ya maji kwa kipindi kirefu.
Alisema wananchi waeneo hilo, 

wamekuwa wakiteseka kwa kukosa 
huduma hiyo, hivyo ni jukumu la 
halmashauri kwa kushirikiana na 
wataalamu wake kukamilisha mradi 
huo kwa wakati.

Mradi huo ukikamilika utawahu-
dumia wakazi wa vijiji na kata zake 
ambazo ni kata za Musa, Olorieni, 
Matevezi, Olmotonyi, Mwandeti 
pamoja na vijiji vya Likamba na Nan-
gungu. Akitoa ufafanuzi kwa niaba 
ya Mkurugenzi Mtendaji wa hal-
mashauri hiyo, Dk. Wilson Mahera, 
Oisa Mipango wa halmashauri hiyo, 
Anastazia Tutuba, alisema serikali 
haiwaungi tena mkono wananchi 
wanapoianzisha miradi na kuiachia 

njiani bila ya kuikamilisha.
Aidha, alisema serikali imewataka 

wananchi wanapoanzisha miradi ya 
maendeleo wahakikishe wanaika-
milisha na siyo kuiachia njiani.

Hata hiyo, alieleza serikali haiwezi 
kutekeleza miradi yote kwa wakati, 
kutokana na kuwa na majukumu 
mengi ya kiutendaji ikilinganishwa 
na kiasi ya fedha cha Sh bilioni 50.8, 
kilichotengwa katika bajeti ya mwa-
ka 2019/20, kutotoshelezi kutekeleza 
mahitaji yote.

“Serikali ina miradi mingi sana 
ukilinganisha na makadirio yetu ya 
bajeti ya mwaka wa fedha 2019/20, 
ya Sh.bilioni 50.8, ni vigumu sana 
kutekeleza miradi yote kwa wakati,” 
alisema.

Wana apolo waruhusiwa kuingia bure 
Na Mwandishi Wetu, MIRERANI

MKUU wa Mkoa wa Manyara, Alexander 
Mnyeti, ameagiza wachimbaji wadogo wa 
madini ya Tanzanite (wana apolo) wap-
ite bure kwenye lango la kuingia ndani 
ya ukuta unaozunguka migodi ya madini 
hayo hadi hapo utaratibu wa kulipia Sh. 
70,000 ili wapatiwe vitambulisho vya 
kupita utakapofanyika. 

Alitoa agizo hilo wakati akizungumza na 
wadau wa madini mwishoni mwa wiki.

Uamuzi huo ulipokelewa kwa shangwe 
na wananchi wa mji mdogo wa Mirerani 
kwa kuwa awali waliokuwa wanaruhusiwa 
ni wale wenye mkataba wa kulipwa msha-
hara pekee. 

Alisema wamekubaliana kwenye kikao 
cha wamiliki wa migodi na wana apolo 
kuwa suala la malipo ya mishahara au asil-
imia 10 pindi madini yakitoka wataamua 
wao wenyewe. 

“Baada ya serikali kukubaliana na pen-
dekezo lenu la kuachana na suala la misha-
hara ambalo lipo kisheria inabidi ikusanye 
kodi ya mshahara na tozo ya uendelezaji 
ufundi stadi,” alisema.

Mbunge wa Jimbo la Simanjiro, James 
ole Millya, alisema uamuzi huo utawanu-
faisha watu wengi. 

Aliwataka wamiliki wa migodi na 
wachimbaji wote kutimiza wajibu wao 
huku wakitilia mkazo suala la ulipaji wa 
kodi kwa ajili ya maendeleo.

Kwa upande wake, Mwenyekiti wa 
chama cha wachimbaji madini Mkoa wa 
Manyara, (Marema), Justin Nyari, alisema, 
tamko hilo limeweka historia kwa kuwa 
baadhi ya wachimbaji waliondoka sasa 
watarudi. 

Katibu wa Marema tawi la Mirerani, 
Omary Mandari, alisema, wanampongeza 
Rais John Magufuli kwa kujenga ukuta huo 
na Mkuu wa Mkoa kwa uamuzi wake wa 
kuruhusu watu kupita. 

Makamu Mwenyekiti wa Usalama, Afya 
na Mazingira wa Shirikisho la Wachimbaji 
madini nchini, (Femata), Dk. Bernard Jo-
seph, alisema wamejipanga kuhakikisha 
utunzaji mazingira na afya za wafanyaka-
zi. 

Aweso 
aonya 
wakandarasi, 
wahandisi 
ubabaishaji
Na Cynthia Mwilolezi, MONDULI

NAIBU Waziri wa Wizara ya Maji 
na Umwagiliaji, Jumaa Aweso 
(pichani), amewaonya wahandisi 
na wataalamu wa sekta ya maji 
mikoani na wilayani, kuacha uba-
baishaji katika kazi na badala yake 
amewataka kutanguliza mbele 
weledi na uchapakazi.

Alitoa onyo hilo wakati akifanya 
majumuisho ya ziara yake ka-
tika wilaya ya Monduli na Karatu 
mwishoni mwa wiki na kusema 
ameshuhudia ubabaishaji na uongo 
katika utekelezaji wa miradi ya 
maji.

Alisema ni vema wataalamu 
na wahandisi wakashirikiana 
kurekebishana na kusimamia ili 
kazi ziende kama zinavyotakiwa 
ili wasijikute kwenye matatizo 
makubwa.

“Lazima mkubali kubadilika na 
kuacha ubabaishaji pamoja na 
kuchekeana sababu nitakayem-
kuta na shida sitasita kumfukuza 
kazi na kuajiri vijana ambao wapo 
wengi wasio na kazi,” alisema.

Akitoa mfano alisema alipoanza 
ziara yake wilayani Monduli, 
Januari 25, mwaka huu, alijio-
nea kazi mbovu zilizofanywa na 
mkandarasi wa Kampuni ya Meero 
Construction Ltd, 
Ayo Jeremiah, 
kwenye mradi wa 
maji wa Kijiji cha 
Lendikinya, Kata 
ya Sepeko.

“Huyu ameweka 
bomba za plastiki 
kwenye ma-
korongo badala ya 
bomba za chuma 
kama mkataba 
unavyosema, lakini Mhandisi wa 
Maji Wilaya ya Monduli, Charles 
Saidea, anaona uhuni huo wakati 
yeye ndiye msimamizi wa serikali, 
wala hakatai anachekelea huu 
uhuni, sitakubali tena, nikija kila 
mmoja ajitathimini,” alisema.

Alisema kutokana na hilo alia-
mua kuwalaza ndani toka Januari 
25 hadi 26, mwaka huu, mkandar-
asi na mhandisi huyo ili wapate 
somo na kuwaonya wasirudie 
kufanya kosa kama hilo.

Alisema wao waliandika andiko 
kuomba mradi huo uongezewe 
fedha kutoka Sh. milioni 700 hadi 
kufikia Shilingi bilioni moja, ili 
waweze kuweka bomba za chuma 
kwenye makorongo ambayo ni 
mengi kijijini humo, lakini wakaf-
anya kinyume na mkataba.

Katika Wilaya ya Karatu, alisema 
nako kuna uhuni umefanywa 
kwenye mradi wa vijiji 10 na  zaidi 
ya Shilingi bilioni tati zimetumika, 
lakini bomba zimewekwa chini ya 
kiwango zimepasuka na wananchi 
hawapati maji.

Alisema kutokana na uzembe 
unaofanywa na wataalamu hao 
ameahidi kurudi mara moja baada 
ya Bunge kuisha muda wake ili 
aje kuchukua hatua stahili kwa 
wahusika.



Mwanafunzi aliyeajiriwa 
‘u-house girl’ aokolewa
Na Godfrey Mushi, MOSHI

K
AMATI ya ulinzi wa wa-
nawake na watoto ya Ki-
jiji cha Mikocheni, Kata ya 
Arusha Chini iliyopo Moshi 

Vijijini, imemwokoa mwanafunzi wa 
darasa la sita aliyeachishwa masomo 
kwa lazima na jirani yao na kuajiriwa 
kama ‘house girl.’ 

Mwanafunzi huyo wa Shule ya 
Msingi Mikocheni ambaye alikatisha 
masomo tangu mwaka jana kwa ajili 
ya kufanya kazi za ndani na kufany-
ishwa biashara ya kuuza genge, tayari 
amerejeshwa shuleni mwanzoni mwa 
mwaka huu kutimiza ndoto yake ya 
kupata elimu.

Akitoa mrejesho wa utekelezaji wa 
kamati zilizoundwa na Shirika la Tu-
songe kwa ajili ya kutekeleza Mpango 
wa Taifa wa kutokomeza ukatili dhidi 
ya wanawake na watoto (Mtakuw-
wa), Mjumbe wa kamati hiyo Evarest 
Komba, alisema wamefanikiwa ku-
muondoa katika ajira ya watoto mwa-
nafunzi huyo, baada ya mwanamke 
aliyemwajiri kubanwa.

Kwa man-
tiki hiyo, 
sisi kama 
wanakamati 
baada ya 
kujengewa 
uwezo na 
kupewa 
miongozo, 
tulimfuata 
huyo mwa-
nafunzi na 
kumrudi-
sha shule na 
sasa anaen-
delea darasa 
la saba 
mwaka huu 
na mwajiri 
tumempa 
elimu 
kuhusu She-
ria ya Mtoto 
ya Mwaka 
2009.

“Watoto wanaathiriwa na 
udhalilishaji ama unyayashaji 
unaoweza kuwa wa kiuchumi, 
ubaguzi wa kijinsia, elimu au huduma 
za afya. Kwa mantiki hiyo, sisi kama 
wanakamati baada ya kujengewa 
uwezo na kupewa miongozo, 
tulimfuata huyo mwanafunzi na 
kumrudisha shule na sasa anaendelea 
darasa la saba mwaka huu na mwajiri 
tumempa elimu kuhusu Sheria ya 
Mtoto ya Mwaka 2009,”alisema Komba. 

Pia, kamati hiyo imefanikiwa kum-
wokoa mwanafunzi mwingine aliyech-
aguliwa kujiunga kidato cha kwanza 
mwaka huu katika Shule ya Sekondari 
Mangoto, ambaye shangazi yake ( jina 
limehifadhiwa), alikataa asiendelee na 
elimu ya sekondari, akidai ukoo wao ni 
masikini na hauna fedha za kumwen-
deleza mke wa mtu.

Akiwa katika kikao hicho, Hakimu 
Mkazi Mfawidhi wa Mahakama ya 
Mwanzo, Arusha Chini, Annarose Hay-
ata alisema kuna adhabu kwa mtu ata-
kayeajiri watoto kinyume cha Sheria ya 
Ajira na Mahusiano ya Kazi ya Mwaka 
2004, kwa kuwa ni kosa kuajiri watoto 

kinyume na sheria inavyotamka.  
Kwa mujibu wa Hakimu huyo, adha-

bu yake hutolewa chini ya Kifungu cha 
102 (2) ambacho kinampa mamlaka ya 
kutoa adhabu sawa na faini isiyozidi 
Shilingi milioni tano au kifungo cha 
mwaka mmoja au adhabu zote kwa 
pamoja kama mahakama itavyoona 
inafaa, kutegemea na mazingira ya kesi 
yenyewe.

Akizungumzia kamati hizo za ulinzi 
wa wanawake na watoto katika Kata 
ya Arusha Chini, Mratibu wa mradi 
wa kupinga ukatili wa kijinsia na uke-
ketaji dhidi ya wanawake na watoto 
wa Shirika la Tusonge, Joyce Kessy, 
alisema kuripotiwa kwa matukio hayo 
na kutafutiwa ufumbuzi baadhi ya 
changamoto, kunatokana na kukamili-
ka kwa zoezi la kuundwa na kujengewa 
uwezo wanakamati hao.

Mradi wa kupinga ukatili wa kijin-
sia na ukeketaji dhidi ya wanawake na 
watoto katika Kata ya Arusha Chini ka-
tika Halmashauri ya Wilaya ya Moshi, 
unatekelezwa na Shirika la Tusonge 
kwa ufadhili wa Foundation For Civil 
Society.
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, MOSHI

IDADI ndogo ya vijana na wenye 
ulemavu wanaojitokeza kuchukua 
mikopo ya uwezeshaji kiuchumi 
makundi maalumu, inaitesa Manispaa 
ya Moshi. 

Mkuu wa Idara ya Maendeleo ya 
Jamii na Ustawi wa Jamii, Rose Minja, 
alimweleza hayo juzi Mkuu wa Wilaya 
ya Moshi, Kippi Warioba, wakati wa 
kukabidhi mikopo yenye thamani ya 
Sh. milioni 200 kwa vikundi 40.

“Mpaka sasa vikundi ambavyo 
tumevipatia mikopo vinarejesha kwa 
asilimia kubwa, tofauti na kipindi cha 
nyuma ambacho urejeshaji ulikuwa 
una suasua. Mheshimiwa DC, pamoja 
na uhamasishaji tunaofanya katika 
wilaya yako, bado kuna idadi ndogo 
ya vijana na walemavu wanaojitokeza 
kwa ajili ya kuomba mikopo hii,” 
alisema 

Mikopo hiyo hutolewa kutokana na 
makusanyo ya fedha za ndani, na kwa 
mabadiliko ya sasa, kila halmashauri 
hutenga asilimia nne kwenda kwa 
vijana, asilimia nne nyingine kwa wa-
nawake na asilimia mbili kwa wenye 
ualemavu.

Kutolewa kwa mikopo hiyo ku-
naifanya Manispaa ya Moshi, iwe 
imetoa mikopo ya jumla ya Sh. milioni 
534 kwa vikundi 104 katika miezi 24.

Akikabidhi mikopo hiyo, Mkuu wa 
Wilaya hiyo, Warioba aliwataka waja-
siriamali waliokopeshwa fedha hizo, 
kurejesha kulingana na taratibu wal-
izowekewa ili kuweza kuitumia fursa 
hiyo kukopa kwa awamu nyingine na 
kuleta mabadiliko ya kiuchumi kwao.

Muda mfupi baada ya kumalizika 
kwa zoezi hilo, Meya wa Manispaa 
hiyo, Raymond Mboya aliagiza utoaji 
wa mikopo hiyo ufuate vigezo vili-
vyowekwa na kuwaomba watendaji 
kutoingiza siasa.

Dafrosa Kimaro, ambaye ni mja-
siriamali kutoka kikundi cha Kirashi 
kilichopo Kata ya Longuo B, Manispaa 
ya Moshi, aliishukuru serikali kwa ku-
wajali na kuwapatia mikopo ambayo 
haina riba na inayolenga kuwainua 
kiuchumi na kuondokana na utege-
mezi.

Vijana wenye 
ulemavu 
wasuasua 
kuchukua 
mikopo

Mbunge wa Jimbo la Morogoro Mjini (CCM), AbdulAziz Abood (wa pili kushoto), akisaidiana na wananchi wa Kata ya Sul-
tani, kuchimba msingi wa ujenzi wa zahanati ya kata hiyo, katika Manispaa ya Morogoro jana. Mbunge huyo alichangia Sh. 
milioni 5, pamoja na mifuko ya saruji na mchanga. PICHA: ASHTON BALAIGWA

Na Godfrey Mushi, MOSHI

KATI ya majosho 16 ya kuogeshea 
mifugo yaliyojengwa kwa ghara-
ma kubwa na serikali katika Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mwanga, 
mkoani Kilimanjaro, mawili pekee 
ndiyo yenye uwezo wa kufanya kazi 
hiyo kwa sasa.

Uchunguzi uliofanywa na Ni-
pashe katika sekta hiyo na baadaye 
kuthibitishwa na Oisa Mifugo na 
Uvuvi wa Wilaya ya Mwanga, Em-
manuel Sindiyo, unaonyesha kuwa 
majosho hayo hayawezi kukidhi 

mahitaji ya wafugaji.
Kuogesha mifugo kwenye ma-

josho ya umma yaliyojengwa ma-
hususi kwa ajili ya uogeshaji huo, 
kuna faida kubwa kwa wafugaji 
walio wengi kuogesha ng’ombe au 
mifugo yao kila mara bila gharama 
kubwa ambazo zingehitajika kwa 
ununuzi wa dawa na bomba au 
pampu ya kuogeshea.

Sindiyo ameeleza: “Ni kweli 
halmashauri ina jumla ya majosho 
16 na majosho ambayo ni mazima 
ni mawili tu. Hata hivyo, kwa 
mwaka mpya wa fedha 2019/2020, 

halmashauri itatenga bajeti kwa 
ajili ya kuboresha majosho, ingawa 
kwa sasa siwezi kusema ni kiasi 
gani.

“Zoezi hili la kuogesha mifugo ni 
endelevu na la lazima. Kila mwa-
nanchi ambaye ni mfugaji ahakik-
ishe kuwa anapeleka mifugo ili 
iogeshwe, hii ni kwa mujibu wa 
Sheria ya Mifugo ya Mwaka 203.”

Changamoto kuhusu uhai wa 
majosho hayo inajitokeza, huku 
zoezi la lazima la kuogesha mifugo 
likiwa limezinduliwa na Kaimu 
Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-

mashauri hiyo, Ezekiel Mwasum-
bi, katika Kata ya Kileo. Jumla ya 
ng’ombe 577 walipatiwa huduma 
hiyo ya kuogeshwa.

Aidha, wakati kukiwa na upun-
gufu huo wa majosho yanayofanya 
kazi, tayari Halmashauri ya Wilaya 
ya Mwanga imetangaza kuwa 
gharama za kuogesha ng’ombe 
mmoja katika majosho yake itaku-
wa Sh. 600 na Sh. 100 kwa mbuzi 
mmoja.

Pamoja na changamoto hiyo, 
idara ya mifugo ya wilaya hiyo 
imeeleza kwamba baadhi ya 

wafugaji pia hukwepa moja kwa 
moja gharama za uogeshaji na 
kubaki kujiandaa vyema kwa ajili 
ya kutibu mifugo yao, mara tu 
wanapoona dalili za maradhi kwa 
mifugo yao.

Hata hivyo, kwa mujibu wa 
wataalamu wa mifugo, utaratibu 
huo si mzuri kwa kuwa mara ny-
ingine huweza kusababisha ku-
tokea kwa vifo vya wanyama kwa 
wingi na kwa ghala kutokana na 
gharama za dawa na hata malipo 
kwa wataalamu wa mifugo wataka-
otumika kutibu mifugo hiyo.

Majosho mawili pekee yafanyakazi Mwanga kati ya 16
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isikupite

TIMU 5 HATARI ZIKICHEZA NYUMBANI  UK.15

Kiungo wa Manchester City, Kevin De 
Bruyne, akimpiga tobo beki wa Burnley, 
Stephen Ward, kwenye mechi ya Kombe la 
FA iliyopigwa Uwanja wa Etihad juzi na City 
kushinda 5-0. PICHA: MTANDAO

TOBO...

KATI ya penalti 10 zilizopita Ligi 
Kuu England ambazo zilipigwa 
kwa kutumia mguu wa kushoto, 
sita zilishindwa kuzamishwa 
nyavuni- na zingine nne 
zilizojaa kimyani zote 
zilifungwa na mshambuliaji wa 
Liverpool, Mohamed Salah.
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LONDON, England

K
UNA vitu vingi kwa sasa vinatokea katika klabu ya Arsenal, vitu am-
bavyo mwisho wa siku vinabakiza maswali mengi kwa mashabiki 
wake.

Arsenal kwa sasa wako katika kipindi cha mpito, kipindi ambacho 
kinahusisha mabadiliko mengi ndani ya timu.

Baada ya miaka 22 ya utawala wa kocha Arsene Wenger, ililazimika muda 
umpe nafasi Unai Emery avae viatu vya mzee huyo raia wa Ufaransa.

Mzee ambaye amefanya vingi vikubwa ndani ya Arsenal. Hawezi kudharau-
lika kirahisi kutokana na mwisho wake pale Arsenal.

Sawa mwisho wake ulikuwa mbaya pale Arsenal ukilinganisha na kipindi cha 
nyuma ambacho alikuwa anahudumu katika timu hii. Kwenye kipindi chake 
alifanya vingi, aliwapa nafasi vijana, akawaamini na kwa kiasi kikubwa hawa-
kumwangusha.

Kuna wakati alikuwa anasimama kama baba mzazi kwa baadhi ya wachezaji 
ambao alikuwa anawaamini zaidi. Wakati ambao mashabiki wanarusha ma-
kombora kwa mchezaji fulani, Wenger alisimama kama mlinzi.

Alihakikisha mchezaji husika asiathirike na kitu chochote kibaya, alitaka 
mchezaji husika afikirie kuhusu kucheza mpira tu. Moja ya wachezaji ambao 
walikuwa kipenzi kikubwa cha Wenger hasa hasa kwenye siku zake za mwisho 
za utawala wake walikuwa ni Mesut Ozil na Aaron Ramsey.

Hawa aliwalea kama mayai, aliwatetea na kuwaamini. Alikuwa anaamini 
kupitia miguu yao. Kuna wakati walikuwa wanafanya vibaya uwanjani, la-
kini yeye alisimama kifua mbele kuwakinga na kila mashambulizi yaliyokuwa 
yanakuja kwao.

Aliwapa nafasi kila muda, na aliwapa majukumu makubwa ndani ya uwanja. 
Kuna wakati Ramsey akikuwa anaandaliwa kuwa nahodha. Huyu ndiye alikuwa 
Wenger, kocha ambaye alikuwa na malezi ya babu kwa wachezaji wake. Malezi 
ambayo wachezaji walikosa hamasa ya kushinda.

Wachezaji wengi walibweteka ndani ya mikono ya Wenger. Hakukuwapo na 
ile hamasa ya mchezaji kupigana, hata alipokosea hakukemewa. Nyakati kwa 
sasa zimebadilika, Wenger hayupo tena, Emery ndiye kiongozi wa jahazi la Ar-
senal.

Kiongozi ambaye anaonekana hana masihara hata kidogo, kwake yeye 
ukicheza vibaya ni jambo la kawaida kukurudisha benchi. Tangu amekuja 
wachezaji hawa wawili (Ozil na Ramsey) wamekuwa na wakati mgumu zaidi 
chini ya Emery.

Hajawapa nafasi kubwa, na ni kitu cha kawaida kwake yeye kuwaweka 
benchi. Haogopi wala kuhofia kitu chochote. Ndiyo maana unamuona hakuwa 
hata na haraka ya kumshawishi Ramsey kusaini mkataba mpya, haogopi kuon-
doka kwake.

Hana hofu yoyote kuhusu kumweka benchi Ozil. Utaanzaje kumweka benchi 
mchezaji anayelipwa zaidi kuliko wachezaji wote kwenye ligi ya juu England? 
Kwake yeye ni jambo la kawaida. Tena sana, Ozil anakaa benchi, Ramsey anakaa 
benchi pia.

Lakini wote kwa pamoja wanatuachia swali moja tu, nani anastahili kuende-
lea kuwapo Arsenal?

Licha ya kwamba Ramsey tayari amefikia makubaliano ya kwenda Juventus 
wakati wa kipindi kijacho cha majira ya joto, lakini ukweli ni kwamba yeye ndiye 
alikuwa mtu sahihi kubaki kwenye kikosi cha Emery. Kwa nini? Emery hutaka 
timu yake icheze kwa kukabia juu, na inapopoteza mpira kila mchezaji afanye 
mgandamizo wa kupata mpira.

Kufanikisha hili lazima uwe na mchezaji ambaye ana kasi, na mwenye uwezo 
wa kukimbia umbali mrefu ndani ya uwanja. Ramsey ana uwezo mkubwa wa 
kukabia juu pia na kufanya mgandamizo kwa timu pinzani kipindi timu yake 
imepoteza mpira.

Hachoki, ana nguvu ya kukimbia umbali mrefu ndani ya uwanja. Kitu am-
bacho hakipo kabisa kwa Ozil. Ni wazi, Ozil ni mzuri zaidi akiwa na mpira kwa 
kutengeneza nafasi, tofauti na Ramsey ambaye ana faida kubwa akiwa na mpira 
na akiwa hana mpira.

Pia Ramsey ana uwezo wa kuunganisha safu ya ushambuliaji na safu ya ki-
ungo. Kwa kuwa na uwezo wa kutokea katikati kwenda mbele. Hata timu ikiwa 
chini, Ramsey ana uwezo mkubwa wa kukimbia kutoka juu kwenda chini na 
kutoka chini kwenda juu.

Hii ni tofauti kabisa na kwa Ozil. Kwa hiyo Ramsey ana manufaa makubwa 
kwenye mfumo wa Unai kuzidi Ozil. Lakini mwisho wa siku mwenye maamuzi 
ni kocha mwenyewe, na tayari inaonekana wazi kwamba msimu ujao Arsenal 
haitakuwa na Ramsey, na bado haijulikani hatima ya Ozil.

MICHEZO

ARSENAL INAMHITAJI 

RAMSEY KULIKO OZIL

J
E

, 
W

A
J
U

A
? ARSENAL imevuna 

pointi nyingi 
katika mechi saba 
dhidi ya timu sita 
kubwa (‘big six’) 
msimu huu(pointi 
nane) kuliko 
ilizovuna msimu 
mzima wa 2017-
18 uliopita (pointi 
sita).
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MICHEZO

DILI OZIL, PERISIC 
KUPISHANA LAFA 
LONDON, England

KLABU ya Inter Milan imekataa 
ofa ya Arsenal ya kubadilishana 
wachezaji, Mjerumani Mesut Ozil na 
kiungo Mcroatia Ivan Perisic.

‘The Gunners’ wamepiga hatua 
katika mazungumzo ya kumnasa 
nyota huyo wa kimataifa wa Croa-
tia katika dirisha hili dogo.

Arsenal ilitoa ofa kiasi cha euro 
milioni 40, ama kumjumuisha Ozil 
kama sehemu ya kubadilishana, 
ilieleza Sky Italia.

Hata hivyo, Inter ipo tayari 
kukubali fedha taslimu pekee kum-
wachia Mcroatia huyo.

“Kila mmoja anamthaminisha 
Perisic kama tunavyomthaminisha 
sisi. Kama kuna anayevutiwa naye, 
masharti ni kulipa thamani yake, 
kwa sababu ni mchezaji imara,” 
kocha wa Inter, Luciano Spalletti 
alisema juzi.

“Kama kuna mtu anataka kum-
sajili, lazima watengeneze mazin-
gira ya kulipa kwa ajili yake, kwa 
sababu huyu ni mchezaji imara 
sana.”

NJE YA UWANJA

Na Adam Fungamwango

W
AKATI Ligi Kuu Tanzania Bara 
ikifikisha raundi ya 23 kwa baa-
dhi ya timu, zipo timu kadhaa 
zimeonekana kuwa ni hatari 

zaidi zikicheza kwenye uwanja wao wa ny-
umbani.

Kwa maana hiyo timu zingine zinazok-
wenda kucheza na timu hizo inabidi ziende 
kwa tahadhari kubwa, vinginevyo zitakula za 
uso...

1. Yanga
Timu ya Yanga ndiyo inayoongoza kwa 

kushinda idadi ya mechi nyingi  ikiwa kwe-
nye uwanja wake wa nyumbani, wa Taifa 
inaoutumia.

Imeshinda mechi 11 kwenye uwanja huo 
kati ya hizo, 12 ilizocheza kama uwanja wa 
nyumbani, ikiwa ni idadi kubwa zaidi kwani 
hakuna timu yoyote ile kwenye Ligi Kuu mpa-
ka sasa iliyoweza kufikisha ushindi kama huo 
ikicheza nyumbani.

Ilizichapa timu za Mtibwa na Biashara ma-
bao 2-1 kila moja, Coastal  Union na Lipuli ze-
nyewe zilipokea kipigo cha bao 1-0 kila moja, 
huku  Singida United na Mbao FC zikipigwa 
mabao 2-0 kila moja.

Stand United ilishindiliwa mabao 4-3 kwe-
nye Uwanja wa Taifa,  Alliance FC na JKT 
Ruvu zilibamizwa mabao 3-0 kila moja, Mwa-
dui  ikachapwa mabao 3-1 na Ruvu Shooting 
ikafungwa mabao 3-2.

2. Azam FC
‘Wanalambalamba’, Azam FC nao wameo-

nyesha kuwa timu yoyote  itakayokanyaga 
kwenye uwanja wa Azam Complex inakula 
za uso.

Katika mechi 11 ilizocheza kwenye uwanja 
huo, Azam imeshinda 10 na kukamata nafasi 
ya pili kwa timu inayotumia vema uwanja wa  
nyumbani mpaka sasa.

Timu zilizokanyaga Chamazi na kukipata 
cha mtema kuni ni Mbeya  City iliyochapa 
mabao 2-0, Coastal Union nayo ikichapwa 
idadi kama  hiyo ya mabao.

Timu za Mwadui FC na Prisons kila moja 
ilichapwa bao 1-0, huku African Lyon, Ruvu 
Shooting na Biashara FC kila moja akitem-
bezewa kichapo cha mabao 2-1.

Ndanda ilikutana na kisago cha mabao 3-0, 
Stand ikatandikwa mabao 3-1 na Mbao FC 
ikachakazwa mabao 4-0.

3. KMC
Timu hii inayomilikiwa na Manispaa ya 

Kinondoni imeonekana kushangaza wengi, 
kwani pamoja na kupanda Ligi Kuu msimu 
huu  imekuwa ikifanya vema na inashika 
nafasi ya tatu mpaka sasa kwenye msimamo 
ikiwa na pointi 34, lakini pia inashika namba 
tatu kwa timu  zinazotumia vema uwanja wa 
nyumbani.

Kwa michezo 12 iliyocheza imeshinda 
mara nane ikicheza uwanja wa nyumbani. 
KMC inautumia Uwanja wa Uhuru kama 
uwanja wake wa nyumbani.

Ushindi wake na kuzichapa timu za Ruvu 

Shooting, JKT Ruvu na Mbeya City bao 1-0 
kila moja, African Lyon na Stand United kila 
moja ilichapwa mabao 2-0, Coastal Union ili-
fungwa 5-2, Ndanda  ikabamizwa mabao 5-1 
na Singida United ikachapwa 3-0.

4. Simba
Mabingwa watetezi Simba wanashika nafa-

si ya nne kwa timu zinazotumia vema uwanja 
wa nyumbani. Imecheza mechi tisa ikiwa 
Uwanja wa Taifa ambao ndiyo wa  nyumbani 
na imeshinda saba mpaka sasa.

Simba ilizitandika timu za Prisons bao 1-0, 
Mbeya City mabao 2-0,  African Lyon na KMC 
mabao 2-1 kila moja, Stand United na Singida  
United mabao 3-0 kila moja, na Alliance ma-
bao 5-1.

5. Mtibwa Sugar
Kwenye tano bora ya timu zinazotumia 

vema uwanja wa nyumbani,  Mtibwa Sugar 
inafunga dimba kwa kuwa kwenye nafasi ya 
mwisho.

Inashika namba tano. Mtibwa Sugar im-
ekuwa ikiutumia vema Uwanja  wa Manungu 
Complex ulioko Turiani mkoani Morogoro. 
Katika mechi tisa ilizocheza imeshinda 
mechi saba kama Simba.

Mechi zake za ushindi Manungu ni 
kuichapa Mbao FC, Mwadui FC na  Kagera 
Sugar bao 1-0 kila moja. Ikaibamiza Mbeya 
City na Biashara mabao 2-1 kila moja, Ruvu 
Shooting yenyewe ikifungwa mabao 4-0 na  
Azam FC ilikumbana na kipigo cha mabao 
2-0.

Straika wa Yanga, Ibrahim Ajibu akijaribu kuwalamba chenga wachezaji wa JKT Tanzania kwenye moja ya mechi ya Ligi Kuu Tan-
zania Bara katika Uwanja wa Taifa ambayo walishinda kwa mabao 3-0.

TIMU TANO HATARI 

ZIKICHEZA NYUMBANI
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“Kama tupo tayari, tupo fiti, na 
kisha tunapambana, natumai 
tutasonga raundi inayofuata 
na bila shaka hii ni ndoto yetu 
kuichapa Liverpool. Tunajua 
itakuwa vigumu sana na kuanzia 
dakika ya kwanza hadi 90 
tunapaswa kuwa na mtazamo 
kwa asilimia 100, ni wazi 
utakuwa mchezo mgumu na 
pia wakuvutia,” mshambuliaji 
wa Bayern Munich, Robert 
Lewandowski akizungumzia 
mechi ya 16-Bora Februari 19, 
mwaka huu dhidi ya Liverpool.
 

“Mambo haya ni kwa busara ya 
kocha, ni nani anayejua ubora 
wa wachezaji na anajua jinsi 
walivyo, Ninaweza kusema 
kidogo zaidi. Data nilizo nazo 
za wachezaji, hakuna mtu 
[mwingine] yeyote anazo- ni 
wale tu waliopo ndani yetu 
[klabuni]. Ninafanya kile 
ninachodhani ni bora kwetu 
na kundi. Kuna minong’ono 
[inaibuka] kuhusu kuwachezesha 
wachezaji kwa mzunguko 
wakati tunapopoteza,” Kocha 
wa Barcelona, Ernesto 
Valverde akifunguka kufuatia 
kukosolewa kwa uamuzi wake 
wa kumpumzisha Lionel Messi 
kwenye mechi ya Kombe la 
Mfalme na timu hiyo kuchapwa 
2-0 na Sevilla.

“Wakati kukiwa hakuna 
matarajio wala matumaini 
makubwa ya kumpata akiwa 
hai, tunaomba mchakato wa 
kumtafuta uendelee, Emiliano 
Sala na familia yake yote niko 
pamoja na nyinyi katika kipindi 
hiki kigumu, “ aliandika Lionel 
Messi kwenye ukurasa wake 
wa mtandao wa Instagram 
na huku Diego Maradona pia 
naye akiandika kuhusu Sala 
aliyepotea na ndege wakati 
akitoka Ufaransa kwenda 
England kujiunga na Cardiff City 
akisema: “Kamwe matumaini 
hayafi.”

Nukuu

Extra Time
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LONDON, England 

L
IGI Kuu England (EPL), tayari imefikia nusu ya 
msimu na mambo yanaonekana kwenda sawa. 
Kwenye kilele cha msimamo, Liverpool imeen-
delea kujikita kileleni mwa msimamo huo in-

gawa Manchester City ipo jirani na visigino vyake.
Pointi saba pekee zinazitenganisha timu nne zikiwa 

kwenye mashindano ya kumaliza katika nne-bora ili 
ziweze kupata nafasi ya kufuzu kucheza michuano ya 
Ligi ya Mabingwa Ulaya.

Katika mafanikio ya timu hizo msimu huu, safu zao 
za ushambuliaji zimekuwa nguzo muhimu zaidi. Kati-
ka mechi 230 zilizochezwa hadi sasa, mabao 651 yame-
fungwa, sawa na wastani wa mabao 2.83 kwa mchezo.

Hapa tunazichambua safu za ushambuliaji za timu 
tano zinazofanya vizuri zaidi kwenye Ligi Kuu msimu 
huu. Hawa ni wachezaji ambao miongoni mwao ndio 
vinara wa ufungaji kwa klabu zao na wamekuwa chan-
zo cha mabao kwa timu zao msimu huu.

Kwa heshima ya kuwataja, wakiwa na jumla ya ma-
bao 22 kwa pamoja, safu ya ushambuliaji ya Chelsea 
inayoundwa na Eden Hazard, Pedro na Alvaro Morata 
haipo kwenye orodha hii, twende sasa...

5. Pogba - Martial - Rashford (Man United): Ma-
bao 24

Ukweli ni kwamba safu ya ushambuliaji ya Man-
chester United imeipiku ile ya Chelsea na wameo-
nyesha kuimarika zaidi baada ya ujio wa Ole Gun-
nar Solskjaer. United imeimarika kama timu, na 
wameshinda mechi nane kwenye mashindano yote 
hadi sasa chini ya kocha huyo wa muda.

‘Mashetani Wekundu’ hao safu yao ya ushambuliaji 
inaongozwa na wachezaji watatu, Paul Pogba, Antho-
ny Martial, Marcus Rashford chini ya Solskjaer, wakati 
Lukaku amekuwa akitokea benchi. Pogba 
amekuwa ndiye akiilisha safu ya ush-
ambuliaji akitokea kwenye kiungo 
na kuisaidia kwa kiasi kikubwa 
United kuwa kwenye ki-
wango kizuri cha kufunga 
mabao.

Wote watatu 
w a m e f u n g a 
mabao 24, 

kila mmoja akitupia mara nane kwenye Ligi Kuu, na 
huku Pogba na Rashford wakifanya hivyo katika mechi 
20, Martial amefikia idadi hiyo kwa mechi 18.

Pia Romelu Lukaku amefunga mabao nane kwenye 
Ligi Kuu, ingawa hajahusishwa kwa kiwango kikubwa 
kwenye mechi za hivi karibuni. Ukweli ni kwamba 
tayari United ina wachezaji zaidi ya wanne wenye 
mabao nane na hii inatoa ishara kwamba United wa-
naweza kuwa bora zaidi msimu huu.

Kuwa na jumla ya mabao 24 kwa washambuliaji 
hawa watatu Pogba, Rashford na Martial wanajikuta 
wakishika nafasi ya tano, lakini kuna mengi zaidi 
yanaweza kuja kutoka kwenye safu hiyo hadi mwis-
honi mwa msimu huu.

4. Lacazette - Aubameyang - Mkhitaryan (Arse-
nal): Mabao 26

Arsenal imekuwa na safu imara ya ufungaji wa ma-
bao huku ikiongozwa na mshambuliaji wake anayevaa 
jezi namba 14, ambaye sasa ameanza kuwakumbusha 
mashabiki wake kuwa anafuata n y a y o 
za gwiji aliyekuwa akivaa jezi 
hiyo, Thierry Henry.

Pierre-Emerick 
Au b a m e y a n g 

amekuwa kwenye kiwango bora kabisa kwa Arsenal 
msimu huu, na tarari amefunga mabao 14 kutoka ka-
tika mechi 23 alizocheza. Mchezaji huyo wa kimataifa 
wa Gabon kwa sasa anashindana na Mohamed Salah 
kwenye mbio za kuwania Kiatu cha Dhahabu na inata-
rajiwa kwamba ataendelea kumkimbiza mchezaji huyo 
wa kimataifa wa Misri hadi mwisho wa msimu huu.

Alexandre Lacazette naye amekuwa akitoa sapoti 
kubwa kwa mchezaji mwenzake huyo, akiwa ametikisa 
nyavu mara nane katika mechi 22 za Ligi Kuu msimu 
huu. Kiwango cha Mfaransa huyo kwenye kufunga 
mabao kimeimarika zaidi, na amefunga mabao mawili 
katika mechi tatu zilizopita za Ligi Kuu na amekuwa 
akifiti vizuri kwenye mfumo wa kocha Emery.

Maisha ya Henrikh Mkhitaryan hapo Arsenal bado 
hayajafikia katika kiwango ambaco kilitarajiwa, lakini 
mchezaji huyo wa kimataifa wa Armenia amefunga 
mabao manne kwenye mechi 14 alizocheza kabla ya 
kukumbwa na majeraha Desemba mwaka jana. Anata-
rajiwa kwamba atakuwa nje ya dimba kwa kipindi cha 
miezi miwili, kitu ambacho ni pigo kubwa kwa ‘Washi-
ka Bunduki’ hao.

Wakiwa na jumla ya mabao 26, safu hii ya ushambu-
liaji ya Arsenal inashika nafasi ya nne.

3. Son - Kane - Moura (Tottenham): Mabao 28
Hakuna mshangao kwamba timu ambayo mbele 

yupo Harry Kane itakuwa na safu hatari zaidi ya ush-
ambuliaji kwenye Ligi Kuu, hata hivyo, Heung-min 

Son ameibuka katikati yake na kuwa nyota hapo 
Tottenham.

Mchezaji huyo raia wa Korea Kusini 
amefunga mabao nane katika mechi 17 
alizocheza kwenye Ligi Kuu hadi sasa. 
Muunganiko wake na Kane umekuwa wa 
kuvutia zaidi kwa Spurs msimu huu.

Ukimuacha yeye, Lucas Moura pia 
amekuwa na mchango mkubwa wa ku-
fumania nyavu kwa klabu yake. Mchezaji 

huyo wa kimataifa wa Brazil, amefunga 
mabao sita katika mechi 19 alizocheza 

msimu huu, lakini kwa sasa anauguza 
jeraha la goti, kitu kilichomfanya kukosa 

mechi tano hadi sasa.
Ingawa wote Son na Moura wame-

kuwa wazuri zaidi mbele ya goli, ni 

vigumu kumuacha Kane hapo Tottenham. Muingereza 
huyu amefunga mabao 14 katika mechi 22 alizocheza 
hadi sasa huku pia akiwa kwenye mbio za kuwania Kia-
tu cha Dahabu. Hata hivyo, kwa sasa Kane yupo nje ya 
dimba kutokana na majeraha aliyopata katika mchezo 
dhidi ya United.

Ingawa wote hao watatu wanaweza kutokuwa dim-
bani kwa sasa, bado wanatengeneza safu bora zaidi ya 
ushambuliaji kwenye Ligi Kuu msimu huu.

2. Aguero -  Sane - Sterling (Man City): Mabao 28
Manchester City imendelea kuwa kwenye kiwango 

cha juu msimu huu, ikiwa tayari imefunga mabao 62 
katika mechi 23 kwenye Ligi Kuu hadi sasa.

Wakati wachezaji wengi wamefunga mabao kama 
kawaida yao. Wachezaji saba wamefunga mabao mata-
no msimu huu kwenye Ligi Kuu, lakini nyota wao Ser-
gio Aguero, Leroy Sane na Raheem Sterling wamekuwa 
bora zaidi hadi sasa.

Aguero amefunga mabao 10 kutoka katika mechi 19 
kwenye Ligi Kuu. Alikuwa nje kwa mechi tatu kutokana 
na maumivu ya nyonga, lakini tangu amerudi dimbani 
ameweza kufunga mabao mawili katika mechi sita.

S a n e amefunga mabao nane katika 
mechi 21 na Januari pekee 

amefunga mabao mawili 
katika mechi tatu. Na 
pia ametoa pasi za 
mwisho 10 na kum-

fanya kuwa mmoja 
wa wachezaji muhimu 
zaidi kwenye kikosi 
hicho.

Sterling amefunga 
mabao 10 na 

kutoa pasi za 
mwisho 

nane katika mechi 20 hadi sasa kwenye Ligi Kuu na ni 
moja ya silaha muhimu zaidi ya Guardiola.

Watatu hao kwa pamoja wamefunga jumla ya ma-
bao 28 na kushika nafasi ya pili kwa kuwa safu bora ya 
ufungaji mabao msimu huu kwenye Ligi Kuu.

1. Salah - Firmino - Mane (Liverpool): Mabao 34
Kama Liverpool itatwaa ubingwa wa Ligi Kuu msimu 

huu, safu yao ya ulinzi inapaswa kupewa shukrani kub-
wa zaidi. Hata hivyo, Jurgen Klopp ana safu bora zaidi 
ya kufunga mabao msimu huu.

Muunganiko wa Mohamed Salah, Roberto Firmino 
na Sadio Mane umeifanya Liverpool kuwa kwenye ki-
wango kizuri zaidi na kufunga jumla ya mabao 34 hadi 
sasa.

Sadio Mane amefunga mabao tisa katika mechi 21 al-
izocheza hadi sasa, lakini kiwango chake kuna wakati 
kimekuwa kikiyumba. Amefunga mabao matatu ka-
tika mechi 12 zilizopita. Roberto Firmino, kwa upande 
mwingine ana mabao tisa katika mechi 23, na yupo 
kwenye kiwango cha juu zaidi. Raia huyo wa 
Brazil amefunga mabao matano katika mechi 
zake nne zilizopita na kuwa mmoja wa 
wachezaji muhimu zaidi kwenye mbinu 
za Klopp.

Hata hivyo, Salah amekuwa ndio 
msukani wa kufumania nyavu 
kwa timu hiyo, kwani hadi 
sasa amefunga mabao 16 
katika mechi 23 alizocheza 
na anaonekana anakiwania 
Kiatu cha Dhahabu kwa udi 
na uvumba.

Safu 5-Bora za watatu zinazokimbiza zaidi EPL



 Michezo

NIPASHE JUMATATU JANUARI 28, 201918

Kipa wa Simba, Aishi Manula, akidaka mpira wakati wa mechi ya nusu fainali dhidi ya Bandari FC ya Kenya, ambayo walichapwa 2-1.

Na Adam Fungamwango

K
WA mara ya tatu mfululizo timu za 
Tanzania zimekuwa wasindikizaji 
kwenye michuano ya SportPesa.

Michuano hiyo huzishikirisha 
timu za Tanzania na Kenya, lakini inaone-
kana Kenya imeendelea kutawala michuano 
hiyo, baada ya timu za Simba, Yanga, Mbao 
FC na Singida United kusukumizwa nje ya 
michuano hiyo.

Tangu mwaka 2017, michuano hiyo il-
ipoanzishwa, hakuna timu yoyote ya Bongo 
iliyotwaa ubingwa na hata mwaka huu 
kombe hilo limerudi tena nchini Kenya ku-
fuatia Bandari na Kariobangi Sharks kupep-
etana fainali jana.

Timu za Bongo zimeshindwa kabisa kut-
waa kiasi cha Dola za Marekani 30,000 
sawa na Sh, milioni 69.2 za Tanzania kwa 
mechi tatu tu, huku Ligi Kuu ya Tanzania 
inayokadiriwa kuwa na kiasi hicho cha pesa 
kwa bingwa ikicheza mechi 38, pia mpaka 
sasa kukiwa hakuna uhakika wa kupata pesa 
hizo kwa kukosekana mdhamini.

Mwaka 2017 michuano hiyo ilifanyika 
nchini Tanzania na Gor Mahia ikatwaa 
kombe hilo kwa kuwachapa mahasimu wao 

wa jadi AFC Leopards mabao 3-0 kwenye 
mechi ya fainali.

Kwenye michuano hiyo Simba ilitolewa 
hatua ya robo fainali kwa mikwaju ya pen-
alti 5-4 dhidi ya Nakuru All Stars ya Kenya, 
huku Yanga ikitolewa nusu fainali pia kwa 
mikwaju ya penalti 4-2, habari ikaishia hapo.

Mwaka uliofuata 2018 ilifanyika nchini 
Kenya na kwa mara nyingine tena Gor Mahia 
ilitwaa ubingwa kwa kuichapa Simba mabao 
2-0 yaliyofungwa na Meddie Kagere ambaye 
kwa sasa anaichezea timu hiyo aliyoifunga 
na Jacques Tuyisenge.

Yanga iliyaaga mashindano hayo mapema 
ilipopigwa mabao 3-1 na Kakamega Home 
Boyz, Singida ikapigwa na Gor Mahia mabao 
2-0.

Mwaka huu mambo ni yale yale. Safari ya 
Simba iliishia kwa Bandari hatua ya nusu 
fainali ikapigwa mabao 2-1, wakati huo Yan-
ga ilishaondolewa mapema tu kwa mabao 
3-2 dhidi ya Kariobangi Sharks, Singida Unit-
ed nayo ikitoka mapema, Mbao FC baada ya 
kuweka rekodi ya kuwatoa mabingwa mara 
mbili Gor Mahia, ikaondolewa kwa mikwaju 
ya penalti nusu fainali dhidi ya Kariobangi.

Cha kujiuliza ni mkosi gani kwa timu za 
Tanzania kushindwa kutwaa kombe hilo 

kwa miaka mitatu mfululizo?
Hizi ni sababu tano zinazosababisha timu 

za Bongo kuwa nyanya kwenye michuano 
hiyo...

Ligi dhaifu ya Tanzania.
Ligi ya Tanzania ina kelele nyingi za vy-

ombo vya habari na pesa, huku ikiwa na 
mashabiki wengi wanaoifuatilia, lakini haina 
mvuto na wala si bora. Ni dhaifu kwa maana 
halisi ya udhaifu.

Ratiba mbovu isiyoeleweka. Kuna baa-
dhi ya timu hazina kabisa wazo la kuusaka 
ubingwa, badala yake zinatafuta pointi kwa 
ajili ya kubaki Ligi Kuu 
tu. Timu zinazoonekana 
kuusaka ubingwa kwa 
maneno na vitendo ni 
Simba, Yanga na Azam 
tu, zingine zote ni 
wasindikizaji. Hapa hu-
wezi kupata ligi bora.

Kuwapo kwa waamuzi 
wabovu, waamuzi we-
nye maamuzi yanayo-
tia shaka, upendeleo, 
rushwa, kuwapo kwa 
tetesi za baadhi ya vion-
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MSHAMBULIAJI 
wa Liverpool, 
Mohamed 
Salah, 
amefunga bao 
la kwanza 
katika mechi 
tisa za Ligi Kuu 
msimu huu; 
takriban mabao 
matatu zaidi 
ya mchezaji 
yeyote.

gozi kununua mechi, baadhi ya wachezaji 
wa timu kupokea pesa kwa ajili ya kuziachia 
timu zingine ushindi, haya yote yanasaba-
bisha timu za Tanzania zishindwe kupata 
ushindi zinapokwenda kucheza mechi hal-
isi, zenye waamuzi bora na timu bora zenye 
wachezaji wanaojitambua.

Wachezaji kuchagua mechi
Sifa zilizopitiliza za kwenye magazeti ya 

michezo, mitandao ya kijamii na kwenye 
vijiwe wanazopewa wachezaji wa Kibongo 
mara nyingi zinawavimbisha kichwa na kuo-
na wao ni zaidi kuliko wachezaji wa timu 
nyingine.

Matokeo yake wachezaji wanacheza wa-
napojisikia. Wanaamua ni mechi gani ya 
kucheza kwa bidii na nyingine wanacheza 
kama wako kwenye mazoezi. Wanachagua 
michuano ya kucheza, mingine wanaiona 
kama vile haina maana. Hawaitilii maa-
nani. Kisa wao ni mastaa. Hii inawafanya 
washindwe kucheza vema wanapokutana 
na timu zenye wachezaji wanaojitambua 
na kujituma kisawasawa kama tunavyoz-
ishuhudia kwenye SportPesa Cup.

Kukosa nguvu
Ukiondoa timu ya Mbao FC, timu zilizoba-

ki za Tanzania pia zinatatizwa na wachezaji 
wao kutokuwa na nguvu au stamina za ku-
tosha wanapopambana na timu za Kenya 
ambazo msingi wao namba moja wa soka ni 
nguvu.

Wachezaji wa Tanzania wanapata tabu 
sana wanapokutana na timu ambazo hu-
tumia zaidi nguvu.

Ukiangalia ni wachezaji wachache sana 
hasa wanaotoka nje ya nchi ndiyo utaona 
wana stamina, lakini wengi wao hutegemea 
vipaji vyao tu, hivyo timu za Kenya hutumia 
udhaifu huo kuziadhibu timu za Tanzania 
ambazo huwaambukiza hata wachezaji wa 
kigeni aina yao ya uchezaji.

Ni Mbao pekee inayoonekana kuwa na 
wachezaji wanaotumia nguvu na ndiyo 
maana waliwatoa Gor Mahia na hata kutole-
wa wametoka kwa mikwaju ya penalti kwa 
sababu walifanana na timu za Kenya.

Wachezaji hawajitumi, hawapambani
Ukiangalia timu za Tanzania utakuta kuna 

baadhi ya wachezaji hawatekelezi maju-
kumu yao.

Ukiziangalia timu za Kenya na hata Mbao 
FC, utakutana na aina fulani ya soka la 
upambanaji na kujituma. Kila mchezaji an-
amsaidia mwenzake na kufika kwenye eneo 
kwa wakati husika. Yaani wanacheza kitimu 
zaidi.

Soka lisilo na malengo
Timu za Kenya pamoja na kwamba 

wachezaji wake wanaonekana hawana 
vipaji vikubwa, lakini wanacheza kwa 
malengo.

Wanapocheza unaona kuna kitu wana-
tafuta. Kuna wakati wanacheza pasi fupi 
fupi na wakati mwingine pasi ndefu kuto-
kana na mechi jinsi inavyoendelea. Timu za 
Tanzania zinaonekana kama vile zinafanya 
shoo ya kucheza soka uwanjani na si kutafu-
ta ushindi kwa hali na mali, tofauti na wen-
zake Wakenya ambao pamoja na kwamba 
wanaonekana kupata nafasi chache, lakini 
wanakuwa nazo makini na kuzitumia.

SABABU 5 SIMBA, YANGA  
KUPISHANA NA MIL. 70/-
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MADRID, Hispania 

C
RISTIANO Ronaldo alipangwa kwenye kikosi cha Juventus 
kwa ajili ya kuendelea kupambana uwanjani katika mbio za 
ubingwa wa Ligi Kuu ya Italia, Serie A, dhidi ya Chievo inay-
oshika nafasi ya tatu kutoka mkiani, Jumatatu ya Januari 21.

Kama ilivyotarajiwa, vinara Juventus waliondoka na ushindi mzuri 
wa 3-0. Hata hivyo, kitu kisicho cha kawaida kilitokea, wakati Ron-
aldo aliposhindwa kufunga penalti katika dakika ya saba ya kipindi 
cha pili. 

Ni mara chache mno kwa wachezaji wakongwe kama yeye 
kushindwa kufunga penalti katika eneo la umbali wa yadi 18 ku-
toka lango la goli.

Mreno huyo alipiga mpira kwa nguvu kuelekea kona ya 
chini ya kulia ya goli na golikipa, Stefano Sorrentino akaokoa 
kiurahisi.

Golikipa huyo mwenye umri wa miaka 39, aliuokoa 
mpira huo kwa urahisi na kumnyima Ronaldo goli kwe-
nye mchezo huo, ambao aliondoka bila kutikisa nyavu.

Akiwa na rekodi ya kufunga jumla ya penalti 114 
kwenye maisha yake ya uchezaji soka, hiyo ili-
kuwa ni penalti yake ya 25 kukosa na ikiwa im-
eokolewa na golikipa. 

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
33 ana asilimia 82% ya kufunga penalti 
kwa kipindi chote alichocheza.

Ronaldo wakati akicheza pale kwe-
nye mji mkuu wa Hispania akiwa na 
Real Madrid wakati wote ambao 
timu yake ilipopata penalti yeye 
hakuwahi kuwaangusha na ndi-
ye alikuwa mpigaji wao mkuu. 

Ikumbukwe kwamba, 
penalti walizokosa Ser-
gio Ramos na Ron-
aldo ndio zilizos-
ababisha wakose 
kutinga fainali ya 
Ligi ya Mabingwa 
Ulaya msimu wa 2011/12 dhidi ya Bayern Munich. 

Hata hivyo, wote wawili wameendelea kupewa ju-
kumu la kupiga penalti kwenye timu zao, kwani licha ya kuwa 
anacheza nafasi ya ulinzi, Ramos ndiye mpiga mkubwa wa penalti 
kwa Real Madrid tangu kuondoka kwa Ronaldo aliyetua kule Turin.

Takwimu ambazo zinawaridhisha wote kwa pamoja Ronaldo na 
mashabiki wake ni kuhusu mpinzani wake mkubwa dimbani, Lionel 
Messi, kwani hadi sasa wote wanalingana kwa idadi sawa ya kukosa 
penalti.

Kwani wawili hao kila mmoja amekosa jumla ya penalti 31 katika 
kipindi chake cha uchezaji.

Messi amefunga jumla ya mabao ya penalti 83 na amekosa kama 
ilivyo kwa Ronaldo penalti 25 kila mmoja kwa ngazi ya Klabu.

Kwa mafanikio ya penalti 83 alizofunga kati ya 108 alizopiga ana 
uwiano wa asilimia 77. 

Ukichukulia kwa tofauti ya mafanikio, Mreno huyo yupo juu ya Li-
onel Messi, kwani yeye amepiga penalti nyingi zaidi.

Mara zote kunakuwa na vitu vidogo vinavyowatofautisha magwiji 
hawa kwenye soka la kizazi chao cha soka. 

Utawala wao wa kushinda tuzo ya Ballon d’Or ulimalizwa hivi kar-
ibuni na nahodha wa Croatia, Luka Modric. 

Ingawa wawili hao hawajaonyesha ishara ya kukata tamaa, kwani 
wote wawili wanaongoza kwa ufungaji wa mabao kwenye ligi zao.

Ronaldo ana mabao 14 kwenye Ligi Kuu ya Italia, Serie A, wakati 
Messi ana mabao 18 kwenye Ligi Kuu ya Hispania, La Liga. 

Na ni wazi kwamba kila mmoja ana malengo ya kumaliza msimu 
huu akiwa kinara wa ufungaji mabao kwenye ligi yake.

Akizungumzia kiwango cha Cristiano Ronaldo kwenye mchezo 
huo, kocha wa Juventus, Allegri alisema, “Nadhani kama si mara ya 
kwanza kwa Ronaldo kukosa penalti katika maisha yake ya soka. 

“Jambo la msingi ni kwamba mwisho wa siku timu ilishinda mch-
ezo. Yeye (Ronaldo) alitaka kufunga na kiufundi katika kipindi cha pili 
alicheza vizuri zaidi.

“Katika kipindi cha kwanza alikuwa na haraka ya kutaka kufunga 
mara kwa mara. Lakini katika kipindi cha pili alicheza kwa utulivu, 
na timu ilicheza mpira wa kuvutia na alikuwa na nafasi ya kufunga 
mabao kama mara mbili au tatu.”

CR7 VS MESSI NANI 

MKALI WA PENALTI?
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MANCHESTER United 
ndiyo pekee kwenye 
Ligi Kuu England 
hadi sasa ambayo 
imeshashinda penalti 
nyingi (saba) wakati 
Brighton ndiyo 
imeruhusu penalti 
nyingi kujaa kimyani 
(saba) kuliko klabu 
nyingine za Ligi Kuu 
England msimu huu.



LONDON, England

U
SAJILI wa dirisha dogo la Januari unaweza kuwa wa 
majaribu kwa klabu nyingine kufanya uhamisho, 
lakini kuna kiasi kikubwa cha fedha kilichotumiwa 
kwenye Ligi Kuu England katika miaka ya hivi kar-

ibuni.
Liverpool ilivunja rekodi wakati wa usajili wa Januari mwa-

ka jana ilimpomsajili, Virgil van Dijk kutoka Southampton kwa 
pauni milioni 75.

Hapa tunakuchambulia 10 bora ya usajili wa fedha nyingi 
zaidi uliofanywa wakati wa dirisha la Januari kwenye Ligi Kuu 
England.

1. Van Dijk – Pauni milioni 75, Southampton kwenda 
Liverpool

Zilikuwa fedha nyingi, lakini Virgil van Dijk ameonyesha 
thamani yake hadi sasa. Beki huyo ameisaidia kuiimarisha 
safu ya ulinzi ya Liverpool na kuifanya kuwa moja ya ngome 
ngumu zaidi kwenye Ligi Kuu ya England. Van Dijk alikamili-
sha usajili wake wa kutoka Southampton Januari Mosi, mwaka 
2018, akiwa mara kadhaa alikaribia kutua hapo kwenye dimba 
la Anfield. Alitajwa kuwa mchezaji bora wa Ligi Kuu Desemba 
mwaka jana baada ya Liverpool kuruhusu mabao matatu tu 
kwenye mechi saba.

2. Aubameyang – Pauni milioni 60, Borussia Dort-
mund kwenda Arsenal

Arsenal ilivunja rekodi yake ya usajili kwa kumsajili, Pierre-
Emerick Aubameyang kutoka Dortmund mwaka jana. Haku-
chukua muda mrefu kuweza kuzoea mazingira na kufunga 
mabao 10 katika mechi 12 alizoanza kwenye Ligi Kuu ikiwa ni 
nusu ya pili ya msimu uliopita. Amekuwa na msimu wa kufura-
hisha zaidi 2018/19 na ni mmoja wa wachezaji anayeongoza 
kwa kuzifumania nyavu kwenye Ligi Kuu akiwa na mabao 14.

3. Pulisic – Pauni milioni 57.6, Borussia Dortmund 
kwenda Chelsea

Ingawa Christian Pulisic  hatajiunga na Chelsea hadi kip-
indi cha majira ya joto, uhamisho wake kutoka Dortmund 
umethibitishwa mwezi huu. Mchezaji huyu wa kimataifa wa 
Marekani amekuwa mchezaji wa pili ghali zaidi katika historia 
ya Chelsea, baada ya Alvaro Morata. Klabu kadhaa za Ligi Kuu 
ya England zilikuwa zikimuwania Pulisic, ambaye msimu huu 
amekuwa hachezi mara kwa mara kwenye kikosi cha kwanza, 
baada ya Jadon Sancho kumzidi kete pale Dortmund.

4. Laporte – Pauni milioni 57, Athletic Bilbao kwenda 
Ma City

Aymeric Laporte alikuwa hachezeshwi mara kwa mara 
kwenye kikosi cha Man City kilichotwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
baada ya kujiunga nao Januari mwaka 2017, lakini msimu huu 
amekuwa akichezeshwa mara kwa mara na kuwa mmoja wa 
mabeki wa kati bora zaidi kwenye hiyo. Ameanza katika mechi 
21 kati ya 22 kwenye Ligi Kuu na Pep Guardiola ameimba 
wimbo wa kumsifia. “Mwisho wa siku kukiondoa kikosi, lakini 
wakati mchezaji mmoja anapocheza vizuri, vizuri na vizuri, 
inanipa mimi imani na kumpa nafasi nyingine. “

5. Torres – Pauni milioni 50, Liverpool kwenda Chel-
sea

Chelsea walipora mshambuliaji wa Liverpool kipindi cha us-
ajili wa Januari mwaka 2011 na ilionekana kwamba, Fernando 
Torres angekuwa na mafanikio makubwa zaidi baada ya kuwa 
na kiwango cha kuvutia pale Stamford Bridge. Baada ya kufun-
ga mabao 65 kwenye Ligi katika misimu mitatu na nusu hapo, 
Mhispania huyo aliweza kufunga mabao 20 kwa muda kama 
huo wakati akiwa Chelsea. Bao lake linalokumbukwa ni nile la 
nusu fainali ya Ligi ya Mabingwa Ulaya dhidi ya Barcelona.

6. Mata – Pauni milioni 37.1, Chelsea kwenda Man 

Kichwa cha Sehemu

LIGI Kuu England (EPL), tayari imefikia nusu ya 
msimu na mambo yanaonekana kwenda sawa. 
Kwenye kilele cha msimamo, Liverpool imeen-

delea kujikita kileleni mwa msimamo huo 
ingawa Manchester City ipo jirani na visigino 

vyake.
Uk. 16-17
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MANCHESTER City 
haijawahi kupoteza 
mechi yoyote kati ya 
20 ambazo Gabriel 
Jesus alifunga bao 
kwenye Ligi Kuu; 
imeshinda 19 na 
kutoka sare moja 
(W19 D1), huku 
ikishinda zote katika 
17 zilizopita. 

10- BORA 

USAJILI GHALI 

WA JANUARI 

ENGLAND

United
Mchezaji bora wa mwaka mara mbili wa Chelsea 

aliuzwa kwa Manchester United wakati wa dirisha 
dogo la usajili la Januari 2014, wakati Mhispania huyo 
alipoonekana kutokuwa kwenye mipango ya kocha, 
Jose Mourinho. Wakati Juan Mata alichukua muda 
mrefu kuweza kuwa kwenye kiwango alichokio-
nyesha kule Stamford Bridge, aliufurahia msimu wa 
2014/15 ambapo alifunga bao la adhabu ndogo dhidi 
ya Liverpool. Tangu hapo ameichezea Man United 
mechi 300, ingawa mkataba wake unamalizika mwis-
honi mwa msimu huu.

7. Carroll – Pauni milioni 35, Newcastle kwen-
da Liverpool

Moja katika ya usajili unaokumbukwa zaidi kufany-
wa siku ya mwisho ya kufungwa kwa dirisha la usajili 
ni ule wa Andy Carroll wakati anajiunga na Liverpool 
Januari mwaka 2011. Baada ya kuwa na kiwango cha 
kuvutia Newcastle na kufunga mabao 11 kwenye nusu 
ya kwanza ya msimu, Carroll alisajiliwa na kocha 
Kenny Dalglish. Hata hivyo, kutokana na kukumbwa 
na majeraha ya mara kwa mara, kipindi cha Carroll 
kucheza hapo Liverpool kilihitimishwa Mei 2013 na 
akajiunga na West Ham, ambako aliwahi pia kukaa 
huko kwa mkopo. Carroll amekuwa akisumbuliwa na 
majeraha na atakuwa hana mkataba mwishoni mwa 
msimu.

8. Dzeko – Pauni milioni 32.5, Wolfsburg 
kwenda Man City

Mchezaji huyu wa kimataifa wa Bosnia alifunga ma-
bao 66 katika mechi 111 alizocheza nchini Ujerumani 
na kuisaidia Wolfsburg kushinda taji la Ligi Kuu ya 
Bundesliga mwaka 2009 na kocha Roberto Mancini 
alimchukua mwaka 2011. Licha ya kuwa mfungaji wa 
mara kwa mara kwa City na kutwaa mara mbili taji 
la Ligi Kuu, Edin Dzeko alijikuta akishindwa kupata 
namba ya kudumu chini ya makocha Mancini na Ma-
nuel Pellegrini. Aliondoka na kujiunga na AS Roma 
wakati wa kipindi cha majira ya joto mwaka 2016 na 
alikuwa na wakati mzuri, hadi msimu huu kujikuta ak-
ishindwa kupenya kwenye kikosi cha kwanza.

9. Bony – Pauni milioni 28, Swansea City kwen-
da Man City

Moja ya sababu kubwa ya Dzeko kufunguliwa mlan-
go wa kuondoka pale Man City ni ujio wa Wilfried 
Bony mwaka 2015 wakati wa dirisha dogo la Januari. 
Usajili huo ulimfanya kuwa mmoja wa wachezaji wa 
Afrika waliosajiliwa kwa fedha nyingi zaidi wa wakati 
wote. Na mchezaji huyo wa zamani wa Vitesse Arn-
hem alikwenda Man City na kuwa mfungaji bora wa 
kikosi hicho akiwa na mabao 20. Hata hivyo, kama 
ilovyokuwa kwa Dzeko, Bony alishindwa kupenya 
kwenye kikosi cha kwanza dhidi ya Sergio Aguero. Ali-
tumia msimu wa 2016/17 akicheza kwa mkopo katika 
klabu ya Stoke na baadaye akarudi Swansea kipindi 
cha majira ya joto kilichopita.

10. Tosun – Pauni milioni 27, Besiktas kwenda 
Everton

Wakati Cenk Tosun aliposajiliwa na Everton mwa-
ka jana alisema kwamba, kocha Sam Allardyce ali-
changia kwa kiasi kikubwa yeye kufanya maamuzi ya 
kwenda Goodison Park. Tosun alikuwa akianza mara 
kwa mara chini ya Allardyce na alionyesha ishara 
nzuri ya kuimarika zaidi, lakini msimu huu amekuwa 
akitumika akitokea benchi, kwani kikosi cha kwanza 
anacheza Marco Silva. Kumekuwa na uvumi kwamba 
anaweza kuondoka Everton, akiwa amefunga mabao 
mawili tu kwenye msimu huu wa 2018/19.
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HABARI MBEYA

Watamani kutembea hadi 
Ikulu kumshukuru JPMWadai 

kuporwa 
eneo lao 
ekari 87
Na Nebart Msokwa, MBARALI

WAKAZI wa Kitongoji cha Mdodela 
Kata Rujewa katika Wilaya ya Mbarali 
mkoani Mbeya, wamedai kukosa 
maeneo ya kulima baada ya mtu 
mmoja kuwapora eneo walilokuwa 
wanalima lenye ukubwa wa ekari 87.

Wananchi hao walidai kuwa 
waliporwa ardhi hiyo tangu mwaka 
2015 na kwamba mpaka sasa wana-
hangaika kupata maeneo kwa ajili ya 
kuendesha shughuli za kilimo wakati 
mgogoro huo ukiwa bado kupata 
ufumbuzi.

Katibu wa Kamati ya ufuatiliaji 
wa mgogoro huo, Baraka Mwilongo,  
alisema kuwa licha ya jitihada za 
kutatua mgogoro huo, lakini kume-
kuwapo na mizengwe kutoka kwa 
baadhi ya watendaji wa halmashauri 
kukwamisha kwa makusudi.

Alisema kuwa mwezi Agosti, mwaka 
2015, watalaam sita kutoka Ofisi ya 
Mkurugenzi na baadhi ya wananchi 
sita wa kitongoji cha Mdodela pamoja 
na mtu anayetajwa kupora eneo 
hilo walikutana na kuafikiana juu ya 
hatima ya eneo hilo.

Mwilongo alisema katika 
makubaliano hayo, waliazimia wa-
nanchi wapewe ekari 57 ili waende-
leze kilimo na kigogo huyo abaki na 
ekari 30, lakini bado mvamizi huyo 
hajatekeleza na anaendelea kuy-
atumia mashamba yote.

 ‘’Mmwaka 2018 aliyekuwa Mkuu 
wa Mkoa wa Mbeya, Amos Makalla,  
aliagiza wananchi wa eneo hili la 
Mdodela na vitongoji vingine kupewa 
ardhi iliyoporwa, lakini utekelezaji 
umekuwa ukisuasua  licha ya maagizo 
ya wilaya kubainisha kuamua tupewe 
eneo letu,” alisema Mwilongo.

Alidai kuwa  malalamiko ya wa-
nanchi hao kuhusu eneo hilo yana-
jumuisha vitongoji vitatu ambavyo 
ni Jangulutu A, Kanisani na Mdodela 
na kuwa wananchi wengi hususani 
vijana  wamekosa mahali kwajili ya 
shuguli za kilimo  na hivyo kugeuka 
kuwa vibarua baada ya eneo lao 
kuporwa.

Mwenyekiti wa Kitongoji wa 
Mdodela, Steven Lusuva,  wamekuwa 
wakifanya jitihada za kulirejesha 
eneo hilo, lakini changamoto ni 
kwamba wananchi hao wanakosa 
ushirikiano kutoka ofisi za serikali 
ngazi ya Kata.

“Kuna mambo yanafanyika hata 
ofisi ya kitongoji haifahamu chochote  
na kumekuwa na maagizo ambayo 
yamekuwa hayazingatii taratibu za 
kiutendaji na hivyo kunifanya mimi 
nishindwe kusimamia mgogoro huo 
kwa ukamilifu,’’ alisema.

Akizungumza na gazeti hili Mkuu 
wa  Wilaya ya Mbarali, Ruben Mfune,  
alikiri kuufahamu mgogoro huo na 
kuwa amekuwa akishirikiana kwa 
ukaribu  na kamati ya wananchi hao 
ambao wanafuatilia mgogoro huo.

Alisema kuwa  mpaka sasa wa-
nanchi hao wameshatoa gharama za 
kulipima eneo hilo kama wataalamu 
wa halmashauri hiyo walivyoshauri 
kabla ya kuwagawia eneo lao kwa 
mujibu wa makubaliano ambayo yali-
lenga zaidi kuwanufaisha vijana.

Na Nebart Msokwa, KYELA

VIONGOZI wa Chama cha Mapinduzi 
(CCM), Wilaya ya Kyela mkoani Mbeya, 
umeaswa kuwaunganisha wanachama ili 
kuwa na uhakika wa kupata ushindi kwe-
nye uchaguzi wa Serikali za Mitaa unaota-
rajiwa kufanyika mwaka huu.

Hayo yalisemwa juzi na Mjumbe wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM Taifa anayewakili-
sha Mkoa wa Mbeya, Stephen Mwakajumi-
lo, wakati wa ziara ya kukagua maendeleo 
ya chama hicho unaofanyika katika wilaya 
zote za Mkoa wa Mbeya.

Alisema katika baadhi ya maeneo ya 
wilaya hiyo, chama hicho kina mpasuko 

ambao unahatarisha uhai wake hasa kue-
lekea kipindi cha uchaguzi wa Serikali za 
Mitaa na Uchaguzi Mkuu wa 2020.

Aliwataka viongozi wa chama hicho ku-
waunganisha wanachama wote wawe kitu 
kimoja kwa kuondoa makundi yasiyokuwa 
na tija ambayo yanaweza kukiathiri chama 
kwenye chaguzi.

“Kama kweli tunataka kupata ushindi ni 
lazima kila kiongozi ahakikishe anawaun-
ganisha wanachama, wilaya hii ni mion-
goni mwa zinazotupa wasiwasi kutokana 
na kuwa na dalili za mpasuko wa wanacha-
ma,” alisema Mwakajumilo.

Naye Katibu wa Itikadi na Uenezi wa 
CCM Mkoa wa Mbeya, Bashiru Madodi, ali-

wataka wananchi kujitokeza kujiandikisha 
kwenye daftari la kudumu la wapigakura 
muda utakapowadia wa kufanya hivyo kwa 
mujibu wa sheria.

Alisisitiza kuwa endapo wanachama 
wa CCM watahamasishwa kujiandikisha 
itakuwa ni nafasi pia ya kuitumia katika 
kupata ushindi kwa kuwa wanaoruhusiwa 
kupiga kura ni wale waliojiandikisha 
pekee.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa CCM 
Wilaya ya Kyela, Ally Kinanasi, aliuhakik-
ishia uongozi wa chama ngazi ya mkoa 
na taifa kuwa chama hicho kiko vizuri na 
kitapata ushindi kwenye chaguzi zote zina-
zokuja.

CCM Kyela yapania ushindi Serikali za Mitaa

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya Bunge ya Ardhi, Maliasili na Utalii, Nape Nnauye (aliyenyoosha mkono), akiwa na baadhi 
ya wajumbe wa kamati  hiyo akiwaonyesha kundi la tembo, walipofanya ziara ya siku mbili ya kikazi ya kukagua utekelezaji wa 
mradi wa kukuza na kuendeleza utalii Kusini katika Hifadhi ya Taifa ya Ruaha mkoani Iringa mwishoni mwa wiki. PICHA: WMU 

ya tangazo lake namba 28 la mwaka 
2008 (GN. 28) lililokuwa linafuta vijiji 
hivyo ajira zao zingekufa.

“Tuna furaha kubwa sana wakulima 
na wafugaji wa Mbarali na tungekuwa 
tunaweza tungeandamana kwa miguu 
mpaka Ikulu tukamshukuru rais wetu, 
kwa sasa tunasubiri siku akifanya zi-
ara Mbeya tutatembea mpaka eneo 
atakalokuwa anapokelewa,” alisema 
Kanyamala.

Alimpongeza rais kwa kazi nzuri 
anayofanya ya kuwatumikia Watan-
zania huku akisisitiza kuwa wakati 
mwingine baadhi ya wasaidizi anao-
wateua ndio huwa wanamdanganya 
kwa kumpa taarifa za uongo.

Alisema katika skimu ya umwagiliaji 
ya Mnazi, wakulima wanaolima wapo 
460, lakini baadhi ya wasaidizi wa rais 
walikuwa wanasema wakulima hao 
hawazidi 50. Mwenyekiti wa Chama 
cha wafugaji wilaya ya Mbarali, Moses 
Fute, alisema kabla ya rais kutoa tam-
ko la kutoondolewa kwa vijiji hivyo, 
wafugaji walikuwa wanaishi kama 
wakimbizi ndani ya ardhi yao.

Alisema kutokana na mgogoro huo 
uliodumu kwa muda mrefu, wananchi 

wa maeneo hayo walipoteza mali zao 
nyingi, wengine waliumia na wengine 
walipoteza maisha kwenye harakati za 
kugombea maeneo hayo.

Alisema wafugaji walikumbwa na 
changamoto za kufukuzwa katika 
maeneo hayo na kwamba awali wali-
kubwa na operesheni iliyokuwa ina-
julikana kwa jina la ‘operesheni ondoa 
mifugo’ ambayo alidai ilisababisha 
mifugo yao kupotea.

Aidha, kiongozi huyo aliwataka waf-
ugaji kuendelea kuheshimu mipaka 
ya hifadhi mpaka wataalamu wataka-
poainisha mipaka kama alivyoagiza 
Rais Magufuli alipokuwa anaongea na 
mawaziri pamoja na makatibu wakuu.

Kwa upande wake, Meneja wa 
Ushirika wa Nguvu Kazi Mwanavala, 
Christopher Uhagire, alisema pamoja 
na pongezi walizotoa kwa rais, lakini 
wanaahidi kufanya kwa vitendo ikiwa 
ni pamoja na kuheshimu sheria ziki-
wamo za uhifadhi na mazingira.

Aliwataka wakulima kuendelea 
kuiheshimu dheria inayozuia kufanya 
shughuli za kilimo ndani ya mita 60 
kutoka kwenye kingo za mito na vy-
anzo vya maji.

Wafugaji 
walikumbwa 
na changa-
moto za 
kufukuzwa 
katika mae-
neo hayo 
na kwamba 
awali wali-
kubwa na 
operesheni 
iliyokuwa 
inajulikana 
kwa jina la 
‘operesh-
eni ondoa 
mifugo’ am-
bayo alidai 
ilisababisha 
mifugo yao 
kupotea.

Na Nebart Msokwa, MBARALI

W
ANANCHI wa vijiji 32 
vya Wilaya ya Mbarali, 
mkoani Mbeya vili-
vyokuwa vinatakiwa 

kuondolewa ndani ya Hifadhi ya 
Taifa ya Ruaha, wamesema wanata-
mani kutembea kwa miguu mpaka 
Ikulu kwenda kumshukuru Rais Dk. 
John Magufuli kwa uamuzi alioufan-
ya wa kuzuia visiondolewe.

Waliyasema hayo juzi wakati wa 
mkutano wa hadhara uliofanyika 
katika Kijiji cha Mwanavala, Kata ya 
Imalilo - Songwe kati ya wakulima 
na wafugaji wa wilaya hiyo kuwa 
kabla ya uamuzi wa rais walikuwa 
wanateseka kwa zaidi ya miaka 12.

Mwenyekiti wa Chama cha Ush-
irika wa Nguvu Kazi Mwanavala am-
bao ni wakulima wa Mpunga, Juma 
Kanyamala, alisema kati ya vijiji na 
vitongoji 366, alivyovitaja rais na 
wao wameguswa kwa kiasi kikubwa.

Alisema asilimia kubwa ya wa-
nanchi wa wilaya hiyo ajira yao ni 
kilimo na ufugaji na kudai kuwa en-
dapo serikali ingeendelea na tafsiri 



Na Paul Mabeja, KONDOA

HALMASHAURI ya Mji Kondoa mkoani 
Dodoma imezindua Baraza la wafan-
yakazi ikiwa ni halmashauri ya pili katika 
Mkoa wa Dodoma kufanya hivyo.

Akizungumza katika uzinduzi wa 
baraza hilo, Katibu Tawala wa Wilaya ya 
Kondoa, Andrea Mwani, alisema kuwa 
uwapo wa baraza hilo utasaidia kuima-
risha ushirikiano kati ya watumishi na 
mwajiri.

”Mnaweza mkaona katika uongozi huu 
wa awamu ya tano jinsi mheshimiwa rais 
anavyofanya mabadiliko ya kuiendeleza 
nchi na wa kuyafanya haya ni sisi wafan-
yakazi hivyo kila mmoja awajibike katika 
eneo lake na kujitathimini ili tuendane 
na upepo uliopo,” alisema Mwani.

Aidha, alisisitiza wafanyakazi kufanya 
kazi na kutimiza majukumu yao walio-
ajiriwa nayo kwa asilimia zote pamoja na 
melekezo wanayopewa kwa kuwa kwa 
kufanya hivyo wanamsaidia rais kuwahu-
dumia wananchi.

Mkurugenzi wa Mji wa Kondoa, Mso-
leni Dakawa, alisema kuwa baraza lime-
anzishwa baada ya kuona umuhimu wa 
wafanyakazi kwakuwa ndio mzalishaji na 
mtekelezaji wa maagizo na ahadi zinazo-
tolewa na serikali.

“Niombe kwa wakati mwingine kwa 
umoja huu tuliouonyesha na vyama vya 
wafanyakazi tuendelee nao iwe wakati 
wa shida na raha kwa kuwa lengo ni ku-
hakikisha mambo yanaenda na tunawaji-
bu wa kupambana kama anavyofanya 
mheshimiwa rais lengo likiwa kuwahu-

dumia wananchi na kuwapatia haki zao 
watumishi,” alisisitiza Dakawa.

Mwakilishi wa vyama vya wafanyakazi, 
Katibu wa TUGHE mkoa wa

Dodoma, Mchenya John, alisema 
kuwa baraza la wafanyakazi ni chombo 
muhimu cha maamuzi kwa halmashauri 
na kuwataka wajumbe wa baraza kuacha 
uoga na kujadili mambo yatakayowasaid-
ia kuendesha halmashauri na maslahi ya 
watumishi.

“Namshukuru sana heshimiwa rais 
kwa kulitolea maamuzi suala la kikoko-
too kwa kuwa liliwakatisha taama wafan-
yakazi na nilishakuja hapa mwaka jana 
nikapata fursa ya kuongea na wafanyaka-
zi na nashukuru walinielewa na kuwa 
watulivu wakati wote wa mpito hadi Rais 
alipolitolea maamuzi,” alisema Mchenya.

Kondoa yazindua Baraza la Wafanyakazi
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Wabunge CCM wampongeza JPM

Hivyo ule 
mkutano 
ulikuwa 
ni wa 
muhimu 
uliweka 
mawazo 
pamoja 
na ku-
chambua, 
mkileta 
mawazo 
ya pamoja 
mnakuja 
na su-
luhisho la 
pamoja.

kazi vipi, kwani tunao wasomi 
wengi ambao wamesomea 
kazi ya madini, lakini inaweze-
kana walikuwa hawaendi sam-
bamba na wachimbaji wadogo 
wadogo wa madini,” alisema 
Kiula.

“Hivyo ule mkutano ulikuwa 
ni wa muhimu uliweka mawa-
zo pamoja na kuchambua, 
mkileta mawazo ya pamoja 
mnakuja na suluhisho la pamo-
ja,” alisema.

“Rais Magufuli alisema ana-
tambua kuwa Tanzania ni nchi 
tajiri  tuna madini mengi sana 
ikiwamo vito, lakini ukiangalia 
takwimu hazionyeshi kuwa 
nchi yetu ndio wazalishaji,  
kuna nchi ambazo hazina ma-
dini na wanaonekana ni wa-
zalishaji wa madini mengi,  
kwanini sisi tusiwamo kwenye 
orodha, inaleta maswali mengi 
sana kwa rais na watafiti wa 
mambo ya kiuchumi,” alisema.

Pia alisema mara kadhaa rais 
amekuwa akisema kuwa ana-

taka kuona mchango wa kila 
sekta, na alisema wananchi wa-
nahitaji maji, dawa, barabara, 
lakini vyote hivyo vitatekele-
zwaje kama mchango wa kila 
sekta hauonekani.

Aidha, alisema kuwa 
wachimbaji wadogo wak-
iwekewa mazingira mazuri 
wakafanya kazi yao ya uchim-
baji, kutengenezewa masoko 
mazuri mchango wao lazima 
utaonekana.

“Kuna kodi mbalimbali kupi-
tia madini murahaba na hata 
ajira zinapatikana kupitia ma-
dini na kodi nyingine,  lazima 
eneo hili lirasimishwe na kuwa 
linalo tambulika,” alisema.

Mbunge huyo alisema kuwa 
rais anafanya yote hayo kwa 
sababu anaamini kuwa kuna 
fursa kwenye sekta ya madini 
ambayo haijatumiwa vizuri na 
wachimbaji wenyewe na seri-
kali haijapata mapato yanayo 
takiwa.

“Tunatarajia mapendekezo 

yatakayo tolewa yatajadiliwa 
na timu ya wataalamu kwa 
kuwa pamoja na mambo 
waliyo yazungumza lazima 
mapendekezo yaliyotolewa 
yaangaliwe na kujadiliwa kwa 
mapana yake na yale yanay-
oweza kutekelezwa naamini 
rais atayafanyia kazi”alisema.

Hata hivyo, alisema kuwa 
viongozi wanatakiwa kuwa na 
jicho la mwewe ili kufanya kazi 
kwa ukaribu na umakini zaidi.

Kwa upande wake Mbunge 
wa Jimbo la Nanyambwa, 
mkoani Mtwara Abdallah 
Chikota (CCM), alisema kuwa 
sekta ya madini inachangia 
pato la taifa, lakini sio kwa ki-
wango kinacho ridhisha.

Alisema hata wakati wa 
mjadala bungeni huwa 
wanaiambia wizara hiyo 
kuongeza mbinu mbalimbali 
ili kuhakikisha mapato ya sekta 
hiyo yanaongezeka.

Alisema kuwa sekta ya ma-
dini ikitatuliwa changamoto zi-

lizopo, inaweza kuongeza pato 
maradufu kuliko hata kinacho-
patikana kwa sasa.

“Suala ni TRA, Wizara ya 
Fedha na Madini kujipanga ili 
kuondoa kero zilizopo, kuon-
doa tozo nyingi ambazo vy-
ombo mbalimbali vinamtoza 
mchimbaji mdogo ili aweze 
kulipa kodi moja au mbili na 
ambayo inaweza kulipika kwa 
urahisi,” alisema.

“Tukisimamia vizuri na kero 
zilizopo zikaondolewa na kodi 
ikawa inalipika kwa urahisi na 
kwa kiwango amabacho mdau 
anaweza kukilipa inaweza 
kuongeza hadi asilimia 25 
kwenye pato la taifa,” alisema 
Chikota.

Alisema kuwa sekta zingine 
zinafanya mikutano na wadau, 
lakini unapokutana na mkuu 
wa nchi kuna majibu mengine 
unayapata papo kwa papo, 
hivyo wananchi wanapopata 
nafasi kama hiyo wahakikishe 
wanaitumia vizuri.

Na Paul Mabeja, DODOMA

W
ABUNGE wa 
Chama Cha 
Mapinduzi (CCM), 
wamempongeza 

Rais John Magufuli kwa 
kukutana na wadau wa madini 
na kuzitaka wizara zingine kuiga 
jambo hilo lenye maslahi sio kwa 
wachimbaji tu bali hata kwa taifa 
kwa ujumla.

Wakizungumza  kwa nyakati 
tofauti, wabunge hao walisema 
kuwa mkutano huo ulikuwa wa 
kihistoria kwa kuwa zipo njia ny-
ingi za kuzungumza na kusema 
kuwa rais kuwapo pale ni jambo 
kubwa.

Mbunge wa jimbo la Iramba 
Mashariki, Wilaya ya Mkalama, 
Mkoa wa Singida, Alan Kiula,  
alisema kuwa wadau walikuwa 
na mambo mengi ambayo yali-
kuwa hayajafanyiwa kazi na wiz-
ara husika.

“Wadau wamekulia katika 
sekta hiyo na wanajua inafanya 

Na Renatha Msungu, DODOMA

BENKI ya NMB imefuta tozo za huduma 
za kibenki za kutuma na kuweka fedha 
ili kumrahishishia mteja kuendelea 
kutumia huduma hiyo bila kuwa na 
gharama.

Utafiti uliofanywa kuhusu huduma za 
kibenki umegundua mteja anapata mzigo 
katika huduma mbalimbali ikiwamo 
kutoa na kutuma pesa kwenda kwenye 
akaunti nyingine.

Akizungumza na waandishi wa habari, 
Mkuu wa kitengo cha malipo wa NMB 
Mike Lungure, alisema kuanzia Februari 
mosi, mwaka huu, huduma hiyo itakuwa 
bure. Alisema wamechukua maamuzi ya 
kutoa tozo katika huduma hizo kutokana 
na wateja kushindwa kujiunga na hu-
duma za kibenki kwa kuhofia tozo hizo. 

Alisema kutokana na mipango na 
dhamira waliyopanga kwa mwaka huu ni 
kuhakikisha kila mteja anapata huduma 
za kibenki bure.

“Tozo za kila mwezi tumeziondoa 
hivyo mteja atafanya kila kitu bure, 
kama mtu alikuwa na akaunti yake 
ambayo hakuwa anaitumia kwa sasa 
kufufua ni bure afike kwenye tawi la 
benki,” alisema Lungure.

Alisema kwa sasa mteja yeyote 
anaweza kufungua akaunti popote alipo 
kwa kutumia simu yake ya mkononi ili 
kuondoa usumbufu wa kutumia muda 
mrefu katika benki kwa ajili ya kufungua 
akaunti, Lungure alisema kuwa gharama 
za huduma za ATM zimepanda kwa 
sasa, lakini kwa upande wao wamem-
fikiria mteja na kumuwekea huduma za 
kimtandao bure kwa kuhamisha pesa 
kutoka akaunti moja kwenda nyingine, 
kufahamu maelezo ya kina kuhusu 
akaunti yake na hata kuangalia salio.

Wateja NMB 
sasa kutuma na 
kuweka pesa 
bila tozo

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Dk. Angeline Mabula, akiangalia moja ya majalada ya ardhi 
aliyokagua katika Halmashauri ya Wilaya ya Chamwino, mkoani Dodoma wakati wa uhamasishaji ulipaji maduhuli ya 
serikali kupitia kodi ya ardhi, kushoto kwa waziri ni Mkuu wa Wilaya ya Chamwino, Vumilia Nyamuga na kulia ni Ofisa 
Ardhi Mteule, Letare Shoo. NA MPIGAPICHA WETU
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Serikali yasisitiza elimu 
ya maandalizi vyuo vikuu

Waislamu 
watakiwa 
kutumia 
misikiti 
kuimarisha 
umoja
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAUMINI wa dini ya Kiislamu 
wamekumbushwa kuendelea 
kutumia misikiti kwa ajili ya 
malezi mazuri ya kidini kwa 
watoto pamoja na jamii kuima-
risha umoja na mapenzi.

Makamu wa Pili wa Rais 
Balozi Seif Ali Iddi, alisema 
nyumba hizo za Mwenyezi 
Muungu zinapaswa kuwa nguzo 
ya ibada, elimu, maarifa na 
malezi kwa watoto.

Akifungua msikiti salama 
uliojengwa kwa nguvu za 
waumini pamoja na misaada 
ya wahisani huko Maun-
gani Wilaya ya Magharibi ‘B’, 
Unguja, Balozi  Iddi,  alisema 
waumini wanapaswa kuilinda 
misikiti kutokana na mitazamo 
yenye mwelekeo wa kuwagawa 
waumini, kimadhehebu au 
kisiasa.

Alisema kumekuwa na 
ongezeko kubwa la dhuluma 
na mmong’onyoko wa maadili 
unaochangiwa na vitendo vya 
ubakaji, ulawiti, udhalilishaji 
wa watoto na utumiaji wa dawa 
za kulevya kwa kiwango cha 
kutisha.

Aliwakumbusha maulamaa 
kutimiza wajibu wao kwa 
kuwahimiza wazazi na walezi 
kuwaongoza watoto katika 
maadili na kuwasimamia vyema 
ili kuhakikisha wanahudhuria 
kwenye nyumba za ibada.

“ Masheikh wetu wajitahidi 
kuielimisha Jamii juu ya athari 
ambazo Mja anaweza kuzipata 
kwa kuendeleza vitendo viovu,” 
alisema.

Akisoma risala kwa niaba ya 
waumini, Dk. Ali Uki, alisema 
ujenzi huo ulioanzishwa kwa 
nguvu za waumini, uliungwa 
mkono na taasisi moja ya ki-
serikali.

Msikiti huo wenye uwezo 
wa kusaliwa na waumini 250, 
umegharimu  zaidi ya Sh. mil-
ioni 200.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKURUGENZI wa Mfuko wa ‘KhalifaFund’ 
Naizar Cheniour, amesema mfuko huo 
umeazimia  kuwawezesha vijana wa Zanzi-
bar katika nyanja mbalimbali za kiuchumi ili 
kuajiri na kuinua hali zao za maisha.

Alisema hayo wakati alipozungumza na 
waandishi wa habari,  baada ya ujumbe wa 
Mfuko huo kuwasili katika Uwanja wa Ndege 
wa Kimataifa wa Abeid Amani Karume.

Ujumbe huo upo Zanzibar kwa ziara 
maalum, ikiwa ni mwendelezo wa mazun-

gumzo na serikali, yenye lengo la kufani-
kisha utekelezaji wa programu mbalimbali 
katika sekta za biashara, ujasiriamali, miun-
dombinu na nyengine.

Alisema mfuko umelenga kuwawezesha 
vijana wa Zanzibar , upatikanaji wa rasilima-
li fedha, utaalamu na masuala ya kiufundi ili 
waweze kujiajiri kupitia shughuli za ujasiri-
amali na hivyo kuweza kujitegemea.

Aliwataka vijana na Wazanzibari kwa 
ujumla kutarajia mainikio makubwa ku-
tokana na   programu mbalimbali zitaka-
zotekelezwa kupitia Mfuko huo.

Alisema mfuko wa KhalifaFund, una 
uzoefu mkubwa katika utekelezaji wa pro-
gramu za maendeleo na shughuli za kiuchu-
mi na umekuwa ukifanya kazi hizo katika 
nchi mbalimbali duniani.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Biashara na Vi-
wanda, Dk. Juma Ali Juma, alisema ujio wa 
viongozi wa Mfuko huo umelenga kukamil-
isha mazungumzo yalioikiwa katika kikao 
kilichopita ili kuwa tayari kwa utekelezaji 
wa yale yalioaikiwa.

Alisema mfuko huo wa kifedha, wenye 
makao makuu yake Abu Dhabi , UAE, uta-

towa msukumo mkubwa katika utekelezaji 
wa programu mbali mbali za kimaendeleo 
na kiuchumi, sambamba na kuwawazesha 
vijana kupitia kazi za ujasiriamali.

Alisema wakati ukiwa Zanzibar utaku-
tana na kufanya mazungumzo na taasisi 
mbalimbali za serikali pamoja na kutembe-
lea maeneo tofauti.

Hii ni mara ya pili kwa viongozi wa Mfuko 
wa KhalifaFund kuika Zanzibar kwa ajili 
hiyo, kabla ulipata fursa ya kutembelea sek-
ta tofauti za maendeleo na kiuchumi Unguja 
na Pemba.

Mfuko kuwawezesha vijana nyanja za uchumi

Mchuuzi wa mihogo ya kukaanga, akiandaa kwa ajili ya wateja katika eneo la Mabibo Mwisho, jijini Dar es Salaam jana, 
huku mazingira yanayomzunguka yakiwa ni hatarishi kwa afya ya walaji. PICHA: GETRUDE MPEZYA

na juhudi zinazochukuliwa za ku-
wapatia walimu mafunzo ya mara 
kwa mara, suala la ufuatiliaji lime-
kuwa ni tatizo kubwa kwa shule ny-
ingi za Zanzibar.

Alisema kuwa msimamo wa Wiz-
ara ya Elimu kuwa kuanzia sasa ina-
taka kuona mafunzo yanayotolewa 
kwa walimu wa shule yanaleta mab-
adiliko na kuongeza ufanisi.

Aliwataka walimu wakuu kuwa 
wabunifu katika kuongoza na kush-
irikiana na maoisa elimu na viongo-
zi wa halmashauri, hasa wakati huu 
wa ugatuzi, kubuni mbinu mpya za 
kuendeleza mbele shule zao.

Aidha, aliwataka walimu wakuu 
kujitambua na kuthamini nafasi

waliyopata huku wakijenga up-
endo kwa walimu, wanafunzi na ku-
jiepusha kufanya makosa ambayo 
yanaweza kuwavunjia heshima 
mbele ya jamii.

Akizungumza katika uzinduzi 

wa mradi huo katika kampasi ya 
Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar, 
Mkurugenzi wa Idara ya Mafunzo 
ya Walimu, Maimuna Fadhil Abass, 
alisema kwa vile   elimu ya msingi 
imeingizwa katika ugatuzi, viongozi 
wa wilaya wanatakiwa kuipokea 
na kuifanyia kazi huku Wizara ya 
Elimu ikiendelea na wajibu wa kusi-
mamia sera.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa wiz-
ara hiyo, Mjawiri, alisema zipo baa-
dhi ya shule zinawalimu wazuri, lak-
ini zimeshindwa kutoa mwanafunzi 
hata mmoja kwenda michepuo 
jambo linaloashiria uwajibika mdo-
go kwa shule hizo.

Alisema lengo la wizara ni kuo-
na kiwango cha ufaulu kwa wa-
nafunzi wa michepuo kinaongeza 
kila mwaka na wameandaa zawadi 
maalum  kwa shule itakayo ongeza 
kiwango cha ufaulu kwa wanafunzi 
wao kwa kila mwaka.

Msimamo wa 
Wizara ya 
Elimu kuwa 
kuanzia 
sasa ina-
taka kuona 
mafunzo ya-
nayotolewa 
kwa walimu 
wa shule 
yanaleta 
mabadiliko 
na kuongeza 
ufanisi.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

N
AIBU Waziri wa Elimu na 
Mafunzo ya Amali, Mmanga 
Mjengo Mjawiri, amesema 
ili kupata matokeo mazuri 

ya wanafunzi katika mitihani ya elimu 
ya juu na vyuo vikuu, juhudi kubwa 
inahitajika kuimarisha elimu ya maan-
dalizi na msingi.

Alisema maoisa elimu na walimu 
wakuu wa shule za msingi wanapaswa 
kuwa wasimamizi na wafuatiliaji wa 
karibu wa kazi za kila siku za walimu 
wao ili malengo yaliyowekwa ya elimu 
yaweze kuikiwa.

Alisema hayo alipokuwa akizindua 
mradi wa mafunzo ya kuwajengea uw-
ezo walimu wa masomo ya Sayansi, 
Kiingereza na Hesabati wa darasa la 
tano na sita wa shule   za Unguja ili 
waweze kutoa msaada kwa wanafunzi 
na kuongeza ufaulu wao.

Alisema imebainika kuwa pamoja 
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RATIBA

 MONDAY   
TIME PROGRAMME 
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA 
06.00 AM AMKA NA BBC  
06.30 AM NIPASHE  
06.50  AM  MATANGAZO  
07.00 AM NEWS BULLETIN 
7:10 AM MATANGAZO  
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI 
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI 
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II 
08.00  AM HABARI NYEPESI 
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III 
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA 
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  RADIO ONE DOCTOR
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DAKIKA 45
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 -03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  DK 45 ( MARUDIO ) 
23.00 HRS 
 TUESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA SHERIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00 - 03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 WEDNESDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA MICHEZO
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS DURU ZETU
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS AFRO TIZII
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
  
 THURSDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II

08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
09.30 AM KUMEPAMBAZUKA UKIMWI
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM YALIYOMO YAMO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18.30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.10 HRS  UCHUNGUZI KAMILI
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.05 HRS MALUMBANO YA HOJA 
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS AFRO TIZII
01:00-03:00HRS YALIYOMO YAMO ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 FRIDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50  AM  MATANGAZO
07.00 AM NEWS BULLETIN
7:10 AM MATANGAZO
07.15 AM TAARIFA ZA BARABARANI
07.25 AM UDONDOZI WA MAGAZETI
07.40 AM  KUMEPAMBAZUKA II
08.00  AM HABARI NYEPESI
08.10 AM KUMEPAMBAZUKA III
09.00 AM HABARI ZA BIASHARA
09.10 AM MATANGAZO
09.20 AM BRAND TALK
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.10 AM HIZI NAZO
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS DJ SHOW
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS HOJA YA LEO
18:30 HRS DIRA YA DUNIA BBC
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS  NEWS BULLETIN
20.10 HRS UCHUNGUZI KAMILI
21.0O HRS NEWS BRIEF
21.05HRS KIPIMA JOTO
23.00 HRS WEEKEND SHOW
01:00 - 03:00HRS HIZI NAZO ( MARUDIO )
03:00 - 05:00HRS  HOJA YA LEO ( MARUDIO ) 
 
 SATURDAY

TIME PROGRAMME
05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA KISWAHILI
09.00 AM WATOTO SHOW
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM MIWANI YA MAISHA
11:00 AM MTAA WA MAGOMA
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13:30 HRS CHAGUO LAKO
15:00 HRS MUZIKI NA MICHEZO
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.15 HRS MIDUNDO MOTOMOTO
18:00 HRS BONGO TEN
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20.15 HRS CHEMSHA BONGO
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS WEEK END SHOW I
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS WEEK END SHOW II
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS WEEK END SHOW III
01:00-03:00HRS KISWAHILI ( MARUDIO )
03:00-05:00HRS  MUZIKI & MICHEZO ( MARUDIO ) 
 
 SUNDAY

TIME PROGRAMME

05.00 AM HALI YA HEWA / KUMEPAMBAZUKA I
06.00 AM AMKA NA BBC
06.30 AM NIPASHE
06.50 AM COMMERCIALS
07.00 AM NEWS BULLETIN
07.15 AM NEWSPAPERS REVIEW
07.30 AM KUMEPAMBAZUKA - FAMILIA
10.00 AM NEWS BRIEF
10.03 AM DEATH ANNOUNCEMENTS
10.15 AM SUNDAY SPECIAL
11: 00 HRS TOP 20
13.00 HRS NEWS BULLETIN
13.10 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
13.30 HRS NANI ZAIDI
16.00 HRS NEWS BRIEF
16.03 HRS DEATH ANNOUNCEMENTS
16.30 HRS MAMBO YA PWANI
18:00 HRS AFRICAN PANORAMA
19.30 HRS SPOTI LEO
20.00 HRS NEWS BULLETIN
20:10 HRS MBAVU ZANGU 
21.00 HRS NEWS BRIEF
21.03 HRS MAMBO MSETO 
22.00 HRS NEWS BULLETIN (24 HRS)
22.15 HRS RAFIKI I
23.00 HRS NEWS BRIEF
23.03 HRS RAFIKI II
01:00 - 03:00 FAMILIA ( MARUDIO )
03:00 - 05:00 HRS RED CARPET ( MARUDIO )

WEEKLY-SCHEDULE

MONDAY  28 Jan 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Kimya Milele
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jungu kuu rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Mjue Zaidi
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela: Destiny (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:10   Aibu yako rpt
18:15   Huduma ya kwanza
18:30   Shamba shape up
19:00   Afya ya Jamii  
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:05   Dakika 45 
22:00   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera 
02:00   CNN International

TUESDAY  29 Jan 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   Habari  
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo
10:55   Habari za saa   
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:15   Igizo: Mtego
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera   
12:30   Afya ya jamii rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Uchumi na biashara
13:30   Kipindi Maalum rpt : TFDA
13:55   Habari za saa
14:00   Huduma ya kwanza
14:15   Telenovela: Destiny 
            (Destino) rpt: 
14:55    Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Korean drama rpt: The Great 
            Queen Seonduk
19:00   Jarida la wanawake
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Documentary: Living on 
            the edge
21:30   Kipindi maalum: 
22:15   Telenovela: Destiny (Destino)
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 

WEDNESDAY 30 Jan 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo

08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa 
10:00   Watoto wetu
10:30   Shamba shape up
10:55   Habari za saa
11:00   Korean: The Great Queen 
            Seonduk
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Jarida la wanawake rpt
12:55   Habari za saa
13:00   Dakika 45
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino): 
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi rpt 
18:30   Ijue Sheria
19:00   Kipindi Maalum: TFDA 
19:30   Isidingo  
20:00   Habari 
21:00   Biko Draw
21:05    Aibu Yako! Hata wewe? 
21:10   Kipindi Maalum : Tanesco
21:40   Kipindi Maalum
22:15   Telenovela: Destiny (Destino) 
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   Al Jazeera  
02:00   CNN International

THURSDAY  31 Jan

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo 
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Igizo: Hatua
10:55   Habari za saa
11:00   Igizo: Hatua
11:15   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al jazeera
12:30   Ijue Sheria
12:55   Habari za saa
13:00   Living on the edge rpt
13:30   Jungu Kuu
13:55   Habari za saa
14:00   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)
14:55   Habari za saa
15:00   Meza Huru
16:30   Watoto Wetu 
17:00   The Base 
18:00   Jiji Letu
18:15   Huduma ya kwanza rpt
18:30   Kipindi Maalum: Ewura
19:00   Usafiri wako
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:00   Malumbano ya hoja
23:00   Habari
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
FRIDAY 01 Feb

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:30   HABARI 
08:00   Kumekucha Michezo
08:55   Habari za saa
09:00   Kumekucha Kishindo
09:30   Isidingo
09:55   Habari za saa
10:00   Watoto wetu
10:30   Hawavumi lakini wamo

10:55   Habari za saa
11:00   Hawavumi lakini wamo
11:20   Usafiri wako
11:55   Habari za saa
12:00   Al Jazeera
12:30   Kipindi Maalum rpt: TCRA
12:55   Habari za saa
13:00   Kipindi maalum: Tanesco
13:30   Kipindi Maalum rpt 
13:55   Habari za saa
14:00   Mapishi
14:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino) 
14:55   Habari za saa  
15:00   Meza huru
16:30   Watoto wetu
17:00   The Base
17:30   Ibada ya kiislamu
18:00   Jiji Letu
18:15   Igizo: Mizengwe
18:30   Uchumi na biashara
19:00   Kipindi maalum: TCRA
19:30   Isidingo
20:00   Habari 
21:05   Kipima joto
23:00   Habari 
23:30   The Base
00:30   CNN International 
  
SATURDAY  02 Feb 

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari 
08:00   Al Jazeera 
09:00   Watoto wetu 
10:00   Mjue Zaidi rpt
11:00   Jungu kuu rpt
11:30   Usafiri wako
12:00   Shamba Shape up
12:30   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)  
14:45   Igizo rpt: Riziki
15:15   Igizo rpt: Hatua
15:45   Igizo rpt: Mizengwe
16:00   Igizo rpt: Kimya Milele
16:30   Igizo: Mtego rpt 
17:00   Shamsham za Pwani 
18:00   Jiji Letu 
18:15   Mapishi
18:30   Igizo: Riziki 
19:00   Sanaa na wasanii
19:30   Jungu Kuu 
20:00   Habari 
21:00   Igizo: Kimya Milele
21:30   Hawavumi lakini wamo
22:30   Isidingo rpt  
01:00   CNN International 
 
SUNDAY 03 Feb  

05:30   Uwanja wa Mazoezi 
06:00   HABARI 
06:40   Kumekucha 
07:00   Habari  
08:00   Al jazeera
09:00   Watoto Wetu 
10:00   Isidingo  
11:45   Aibu Yako
11:50   Hawavumi lakini wamo rpt 
12:50   Bongo Movie rpt:  Fundi Rama
14:00   Tamasha la Michezo 
15:00   Mwangaza 
16:00   Korean drama: The great 
            queen Seonduk
16:45   Mjue zaidi
17:30   Kipindi cha kikristo
18:00   Jiji Letu
18:15   Mapishi
18:30   Mizengwe rpt
18:45   Matukio ya wiki
19:30   Igizo: Mtego 
20:00   Habari 
21:00   Biko draw
21:05   Mizengwe  
21:30   3Mzuka 
22:00   Bongo Movie: Fundi Rama 2
23:15   Telenovela rpt: Destiny 
            (Destino)

WEEKLY-SCHEDULE
Mon  28 Jan

06:00   Al jazera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera   

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the spotlight rpt:

12:30   Drive it rpt

13:00   Series rpt : 

13:45   Series rpt:  Ode To Joy 

14:30   Usafiri wako rpt

15:00   Cookery rpt: Culinary 

            Delight 

15:30   Toyota world of 

            wildlife rpt

16:00   CNN International

17:00   Eco@Africa rpt

17:30   Meza huru

19:00   The Décor rpt

19:30   Business edition

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   The Monday Agenda

21:30   Capital Prime News

22:00   Kipima Joto

00:00   Al Jazeera

Tues 29 Jan

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   The Decor rpt

12:30   Mizengwe rpt

12:45   Aibu Yako

13:00   Series rpt: Grapes 

            of justice 

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:15   Local pgm rpt: 

            Business Edition

15:00    Bundesliga kick off 

15:30   Out and About rpt

16:00   Capchat rpt

17:00   Ripoti Maalum rpt

17:30   Meza huru

19:00   Innovation

19:30   Ripoti Maalum

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime 

22:00   Turning the Spotlight rpt

22:30   Iron Chef rpt

23:30   Al Jazeera

Wed  30 Jan 

06:00   Al jazeera

08:00   CNN International  News

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Turning the Spotlight rpt

12:30   Culinary delight rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Local Pgm: The Monday 

            Agenda Rpt

15:15   Capchat rpt 

16:15   CNN International

17:00   Innovation rpt

17:30   Meza Huru

 19:00   Sports Gazette

19:30   Business edition rpt

20:00   Series:  Grapes of 

            Justice

20:45   Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Dakika 45: 

22:45   The Décor

23:15   Al Jazeera

Thurs  31

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Sports Gazette

12:30   Out n’ about rpt:
13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Business Edition rpt

15:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   Dakika 45 rpt

17:00   In good shape

17:30   Meza Huru

19:00   Turning the spotlight

19;30   Usafiri wako

20:00   Series: Grapes of Justice

20:45 Series: Ode To Joy 

21:30   Capital Prime News

22:00   Capchat rpt

23:00   Al Jazeera 

Frid  01 Feb 

06:00   Al Jazeera

08:00   CNN International  News

09:00   Al Jazeera

10:00   Kumekucha

10:30   Kumekucha Michezo

11:30   Kumekucha Kishindo 

12:00   Innovation rpt

12:30   The Decor rpt

13:00   Series rpt: Grapes of 

            Justice

13:45   Series rpt: Ode To Joy

14:30   Ripoti Maalum rpt

15:00   Korean Dram rpt: 

            Emperor of the sea 

16:00   CNN International

16:30   The Monday Agenda rpt

17:30   Meza Huru

19:00   Drive it

19:30   Eco@Africa

20:00   Aibu yako

20:15   Local Pgm: Business 

            Edition

20:45   Series: Ode To Joy

21:30   Capital Prime News 

22:00   Malumbano ya hoja rpt

00:00   Al Jazeera

Sat 2 Feb

08:00   CNN International

09:00   Drive It rpt

09:30   Turning the Spotlight rpt

10:00   Culinary delight rpt

10:30   Innovation rpt

11:00   Out n’about rpt
11:30   Sports Gazette rpt

12:00   Usafiri wako rpt

12:30   Eco@Africa rpt 

13:00   Business edition rpt

13:30   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea

14:30   Telenovela rpt: Ode 

            To Joy 

17:15   Ripoti Maaalum rpt 

17:45   Bundesliga kick off

18:15   Capchat rpt

19:15   Mizengwe

19:30   The Decor

20:00   Iron Chef.

21:00   Out n’ about
21:30   Movie:  Fangs

23:00   The other side rpt

01:00   Al Jazeera

Sun 03 Jan

08:00   CNN International

09:00   In good shape

10:00   Capchat rpt 

11:00   Sports Gazette rpt

11:30   Iron chef rpt

12:00   Out n about rpt

12:30   Bundesligga Kick Off rpt

13:00   Ripoti Maalum

13:30   Series rpt: Grapes of 

            Justice Inkulo

15:15   Aibu yako

15:30   Drive it rpt 

16:00   Dakika 45 rpt

16:45   Mizengwe rpt

17:00   The Decor   rpt

17:30   Meza huru

19:00   Turning the Spotlight rpt 

19:30   Cookery pgm:Culinary 

            Delights

20:00   Korean Drama rpt: 

            Emperor of the sea 

21:00   Shift

21:15   Capchat live

22:15   Telenovela: Ode To Joy

00:00   Al Jazeera
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HABARI KIMATAIFA

NAIROBI, Kenya

KUFUATIA tukio la bomu lil-
ilolipuka katikati ya jiji la Nairobi 
siku ya Jumamosi usiku, idara ya 
polisi sasa imewatahadharisha 
Wakenya kuwa waangalifu waka-
ti huu na kuripoti mtu ama tukio 
lolote lisolo la kawaida miongoni 
mwao. 

Katika chapisho lake ka-
tika mtandao wa Twitter, hu-
duma hiyo ya kitaifa ya polisi 
imewaomba raia kusaidia vikosi 
vya usalama kukabiliana na 
tishio lolote kupitia kutoa habari 
muhimu. 

Vilevile imewataka Wakenya 
kuendelea na shughuli zao za 
kwaida ikisema kuwa waathirika 

wawili wa mlipuko huo waliopa-
ta majeraha madogo, walipata 
matibabu na kwenda nyumbani.

Wamesema kwamba polisi im-
eanza uchunguzi kupitia kutaza-
ma picha za kamera za CCTV ili 
kumnasa mmiliki wa kilipuzi hi-
cho aliyedaiwa kutoroka.

Siku ya Jumamosi usiku sham-
bulio la bomu lilitokea katikati ya 
Jiji la Nairobi na kuwajeruhi watu 
wawili, kwa mujibu wa  maaisa 
wa polisi .

Walioshuhudia wanasema 
kuwa mlio mkubwa ulisikika 
katika eneo la Odeon, moja ya 
viunga vyenye shughuli nyingi na 
mikusanyiko ya watu wengi kati-
kati ya Jiji la Nairobi. 

Habari zinasema kwamba 

bomu hilo lilikuwa limeichwa 
ndani ya begi na kusukumwa 
kwa mkokoteni. 

Mkuu wa polisi wa Jiji la Nai-
robi, Philip Ndolo, aliambia 
wanahabari kuwa, mtu mmoja 
mwenye asili ya Kisomali alikodi 
mkokoteni na kupakia begi lake, 
na walipoika eneo la tukio, kwe-
nye makutano ya barabara za 
Tom Mboya na Latema mmiliki 
huyo wa begi alitoweka. 

“Alimhadaa mwenye 
mkokoteni kwa kumwambia 
amsubiri akafuate kitambulisho 
chake ambacho alikisahau...
hakurudi na baada ya muda mfu-
pi kilipuzi kilichokuwamo ndani 
ya begi hilo kililipuka,” amesema 
bwana Ndolo.

Mlipuko huo umewajeruhi 
mwendesha mkokoteni na mfan-
yabiashara ndogo ndogo aliyeku-
wapo karibu na mkokoteni. Mlio 
mkubwa wa bomu hilo ulizua ta-
haruki kubwa kwenye eneo hilo 
lenye stendi nyingi za mabasi ya 
abiria. 

Shambulio hilo linakuja siku 
chache toka viunga vya hoteli ya 
kifahari ya DusitD2 kushambuli-
wa na kupelekea vifo vya watu 21. 

Tayari eneo hilo limefungwa 
na polisi na vikosi vya kutegua 
mabomu vimeshawasili eneo la 
tukio. 

Mlipuko huo unajiri huku 
maaisa wa polisi wakitoa tahad-
hari ya kiusalama kwa Wakenya. 
BBC

Milipuko ya yatikisa Kanisa 

Polisi wakiwa wameimarisha usalama jijini Nairobi, baada ya mlipuko wa bomu Jumamosi usiku. PICHA BBC.

Makaburi 
zaidi ya 50  
yagundulika 
Congo
KINSHASA, Congo 

MASHIRIKA ya haki za bina-
adamu yanasema makaburi zaidi 
ya 50 ya umati yamegunduliwa 
magharibi mwa Jamhuri ya 
Kidemokrasi ya Congo (DRC) ku-
fuatia matukio kadhaa ya mauwaji 
katika eneo hilo.”Kuna zaidi ya 
makaburi 50 ya umati wa watu, 
na mengine ya kawaida ambayo 
yamegundulika Yumbi-magharibi 
mwa mkoa wa Mai-Ndombe.

Hayo yalibainishwa na mku-
rugenzi wa ofisi ya Umoja wa 
Mataifa inayoshughulikia masu-
ala ya haki za binaadamu, Abdel 
Aziz Tjioye (pichani juu), baada 
ya uchunguzi wa pamoja kwa 
ushirikiano pamoja na maafisa wa 
serikali wa eneo hilo.

“Hali hiyo inaashiria idadi ya 
waliouawa ni kubwa zaidi kwa 
sababu watu watano, kumi au 
zaidi wanaweza kuzikwa ndani ya 
kaburi la jumla,” alisema.

“Pengine kuna maiti mia moja 
au mara nne zaidi ya hao. Mkuu 
wa vikosi vya wanajeshi katika 
eneo hilo la magharibi,” alisema  
Jenerali Fall Sikabwe ameliambia 
shirika la habari la Ufaransa AFP 
uchunguzi umeanza kuhusu tukio 
hilo.  DW

MANILA, Ufilipino

WATU wasiopungua 27 wameuawa katika 
milipuko mwili ya mabomu Kanisani wakati 
wa misa ya Jumapili kusini mwa Uilipino. 
Serikali imeapa kuwasaka “magaidi” walio-
husika na shambulio hilo katika mkoa wenye 
Waislamu wengi.

Mabomu mawili yamelipuka nje ya Kanisa 
wakati wa Misa ya Jumapili kusini mwa Uili-
pino, na kuua watu 18 na kuwajeruhi wen-
gine 77, maaisa wamesema. Bomu la kwanza 
liliripuka nje ya Kanisa Katoliki la Kirumi 
kwenye kisiwa cha Jolo katika mkoa wa Sulu, 
na la pili liliripuka dakika moja baadae ka-
ribu na lango kuu la kuingilia kanisani hapo.

Picha kutoka eneo la tukio zilionyesha 
mlango, mabenchi ya kanisani na madirisha 

ya vioo vya Kanisa la Mount Camel vikiwa 
vimevunjwa vunjwa, na miili ikiwa imetapa-
kaa chini, alisema mpiga picha wa shirika la 
habari la Ufaransa AFP.

Msemaji wa Rais Rodrigo Duterte ame-
laani tukio hilo alilolitaja kuwa “kitendo cha 
ugaidi na mauaji.” “Lengo kwa uhakika ni .... 
ugaidi. Hawa ni watu wasiopenda amani,” 
msemaji wa jeshi kwenye mkoa huo Luteni 
Kanali Gerry Besana aliliambia   shirika la 
habari la AFP.

Alisema wachunguzi walikuwa wanajar-
ibu kubaini aina ya vilipuzi vilivyotumiwa 
katika shambulio hilo ili kusaidia kuwabaini 
washukiwa. Hakuna kundi lililodai kuhusika 
na shambulizi hilo ambalo limegharimu mai-
sha ya wanajeshi na pia raia.

Maaisa wa polisi na jeshi wakiwa mbele 

ya Kanisa Katoliki ambako milipuko ya ma-
bomu ilitokea, kijiji cha Jolo, mkoani Sulu 
kwenye kisiwa cha kusini mwa Uilipino cha 
Mindanao.

Milipuko hiyo pacha imetokea karibu wiki 
moja baada ya Waislamu wachache katika 
taifa hilo lenye Wakatoliki wengi, kupiga kura 
kuunga mkono  utawala  wa ndani  katika 
mkoa wao kusini mwa Uilipino.

Kuundwa kwa mkoa wa Bangsamoro 
wenye utawala wake wa ndani kwa   Wais-
lamu wa Mindanao, ilikuwa sehemu ya 
makubaliano ya amani ya 2014 kati ya serika-
li ya Uilipino na kundi la wapiganaji wa chini 
kwa chini la Moro Islamic Liberation Front 
(MILF), ambalo ndilo kundi kubwa zaidi la 
waasi.

Ingawa maeneo mengi zaidi ya Waislamu 

yaliidhinisha makubaliano hayo ya kuwa na 
utawala wa ndani, wapigakura katika mkoa 
wa Sulu, iliko Jolo waliyakataa. Kisiwa cha 
Jolo kimekuwa ngome ya Abu Sayyaf, kundi 
la Kiislamu lenye itikadi kali lililoorodheshwa 
kama kundi la kigaidi na Marekani na Uili-
pino.

Kundi hilo linafahamika kwa kufanya 
mashambulizi ya mabomu, mauwaji na 
utekaji nyara. Waziri wa ulinzi Delin Lor-
enzana ameamuru usalama uimarishwe 
mkoani kote, wakati kukiwa na wasiwasi wa 
kutokea mashambulio zaidi.

“Nimeviagiza vikosi vyetu kuzidisha hali 
ya tahadhari, kuweka ulinzi kwenye maeneo 
yote ya ibada na ya umma mara moja, na 
kuanzisha hatua madhubuti za kiusalama ili 
kuzuwia mipango ya uadui.” DW

Mlipuko: Polisi waonya 
Wakenya kuwa waangalifu
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Na Ibrahim Yassin, SONGWE

WANANCHI wa vijiji vilivyopo Kata ya 
Mwambani na sehemu ya Kata ya Mwajuni 
mkoani Songwe wanaokadiliwa kuwa zaidi 
ya 8,000 wapo hatarini kukumbwa na ma-
gonjwa ya milipuko hasa homa za matumbo 
pamoja na kipindupindu baada ya kunywa 
maji ya kwenye chanzo hatarishi.

Wilaya ya Songwe ilitenga sehemu ya 
muda ya kutupa taka ngumu na laini mae-
neo ya juu ya mlima ambapo chini yake kuna 
chanzo cha maji ambayo yanategemewa kwa 
matumizi ya kibinadamu na wakazi hao.

Maisha Masoud, mkazi wa Mwambani, 
alisema anashangazwa na kitendo cha vion-
gozi wa halmashauri hiyo kutenga eneo hilo 
kwa ajili ya kutupa taka licha ya  kuwapo maji 
machafu yatokayo kwenye taka hizo yanay-
otiririka kwenda kwenye chanzo hicho cha 
maji.

Alisema mwaka jana  wilaya hiyo ilikumb-
wa na kipindupindu kilichopelekea watu 
700 kuugua, huku wanne walifariki dunia  
kilichodumu kwa miezi 18.

Chrispin Gerad, mkazi wa Mwambani, 
alisema ipo haja kwa serikali kuhamisha 
dampo hilo,kwa kuwa taka zinatupwa juu ya 

mlima na chini yake ndiko serikali ilipojenga 
chanzo kikubwa cha maji.

Alisema uchafu wa maji yatokayo kwenye 
dampo hilo yanatiririka kwenda kwenye 
maji hayo yanayotumiwa na watu, hivyo ku-
nahofu ya kuibuka upya kwa ugonjwa huo 
kama hatua za makusudi hazitachukuliwa.

Diwani wa Mwambani, Noward Pattern, 
,alisema utaratibu uliowekwa na halmashau-
ri kuweka dampo hapo si sahihi na unaha-
tarisha maisha ya watu, hivyo ipo haja ya 
kulihamisha kuokoa maisha ya watu.

Abraham Sambila, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri hiyo, alisema amekuwa akifuatwa 

na watu mbalimbali wakimuomba waham-
ishe dampo kwa madai taka zote zinazozal-
ishwa sokoni zinatupwa eneo hilo la chanzo 
cha maji.

‘’Tayari tumetenga shilingi milioni 30 
kwa ajili ya kujenga dampo la kutupia taka, 
hivi sasa taratibu za manunuzi zinafanyika 
na tumempata mkandarasi atakayejenga 
dampo hilo,” alisema Sambila.

Kaimu Mkurugenzi wa halmashauri hiyo, 
Anthony Mwambeni, alisema wametenga 
fedha kwa ajili ya kulihamisha na kuwaom-
ba wananchi kuwa watulivu wakati wana-
hangaikia kulihamisha.

Maelfu watishiwa magonjwa ya mlipuko

Naibu Waziri wa Maji na Umwagiliaji, Juma Aweso (wa pili kushoto mwenye kofia), aliangalia namna mafundi wanavyounganisha bomba 
za maji  katika mradi unaopeleka maji katika Kata ya Sopeko katika kijiji cha Lendikinya wilayani Monduli mkoa wa Arusha juzi. MPI-

GAPICHA WETU

Madiwani waagiza watendaji 
kukamatwa tuhuma za milioni 9/-
Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

BARAZA la madiwani la Halmashauri ya 
Wilaya ya Sumbawanga mkoani Rukwa lime-
agiza kukamatwa maofisa watendaji wawili 
wa kata mpaka hapo ndugu zao watakapo 
rejesha shilingi milioni 9, wanazotuhumiwa 
kufanya ubadhirifu.

Bila kufanya hivyo, baraza limetaka 
wafunguliwe mashitaka ili kujibu tuhuma 
zinazowakabili.

Watendaji hao ni Benson Pirula wa Kata 
ya Kalambanzite na Nicas Kalolo wa Kata 
ya Lusaka ambao wanatuhumiwa kutumia 
fedha za makusanyo ya mapato pamoja na 
michango ya wananchi kwa matumizi yao 
binafsi.

Mwenyekiti wa baraza hilo, Kalolo Ntila, 
alitoa agizo hilo katika kikao cha robo ya pili 
ya mwaka kwa lengo kupitia utekelezaji wa 

bajeti ya mwaka 2018/19 na kupitisha bajeti 
ya mwaka 2019/20.

Alisema watendaji hao wanatuhumiwa 
kutumia fedha hizo ambazo ni za wananchi 
zilizochangwa na kukusanywa kutokana na 
tozo mbalimbali kwa ajili ya kutekeleza mi-
radi ya maendeleo katika kata zao.

Ntila alisema mtendaji wa Kata ya Kal-
ambanzite, Pirula anatuhumiwa kutumia 
shilingi milioni 3 ambazo alikusanya kutoka 
katika tozo za ushuru wa kata hiyo kwenda 
kununua ng’ombe wake binafsi.

Alisema mtendaji Kalolo wa Kata ya Lusa-
ka, anatuhumiwa kuchukua shilingi milioni 
sita ambazo zilichangwa na wananchi kwa 
ajili ya ujenzi wa choo cha shule ya sekond-
ari ya kata hiyo na kuamua kuzitumia kwa 
matumizi binafsi,  kitendo kilichosababisha 
shule hiyo kuendelea kkosa  vyoo vya wa-
nafunzi.

Mwenyekiti huyo alisema hivi sasa hakuna 
sababu ya kubembelezana na watendaji hao 
kwa kuwa waliitwa na kuhojiwa na kukiri 
,hivyo wakamatwe washikiliwe mpaka 
ndugu zao watakapozirejesha fedha hizo, 
kisha wafunguliwe mashtaka.

“Baraza linaagiza watendaji hao 
wakamatwe haraka sana ndani ya wiki hii, 
hakuna sababu ya kuzunguka, haiweze-
kani watu wakachezea fedha za wa-
nanchi wanavyotaka halafu tukaendelea 
kuwaangalia,wakamatwe maana tumechoka 
na vitendo hivi,” alisema.

Mkuu wa wilaya ya Sumbawanga, Dk. Hal-
fan Haule, aliwaomba madiwani hao kuwae-
limisha wafanyabiashara wadogo wajitokeze 
kuchukua vitambulisho vilivyotolewa na 
Rais John Magufuli kwa ajili yao kwa kuwa 
mpaka sasa waliojitokeza ni wachache to-
fauti na matarajio.

JE, UNAFAHAMU MAKUZI KWA WATOTO NI NINI, MAKUZI HAYO YANAPASA KUWAJE, NANI 

WAHUSIKA WA MAKUZI KWA WATOTO?. MTAALAM WA SAIKOLOJIA EDWARD MWENDAMSEKE 

KUTOKA ELIMISHA INITIATIVE ATAELEZEA HAYA KIUNDANI.

AFYA YA JAMII    SAA 1:00 USIKU

Na Neema Sawaka, KAHAMA

 BARAZA la Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi wilayani 
Shinyanga mkoani Shinyanga, 
limeamuru kuvunjwa kwa soko 
lililojengwa na serikali ya kijiji cha 
Mhungula wilayani Kahama ili ku-
wakabidhi wamiliki halali wa eneo 
hilo Hadija Ramadhani na Halfani 
Rajabu.

Amri hiyo ilitolewa kipindi cha 
Januari 18 mwaka huu na Mwe-
nyekiti wa baraza hilo Wilaya ya 
Shinyanga, Edward Masao, ambapo 
jukumu la kutekeleza amri hiyo al-
ipewa Abdallah Subira, mkurugenzi 
wa kampuni ya Subia General Supl-
lies ltd yenye makao yake makuu 
mjini Shinyanga.

Katika utekelezaji huo kipindi 
cha Januari 18, mwaka huu ba-
rua Ref.No./SHY/LHT/Misc.App.
NO.65/2015, Masao alimwandikia 
barua hiyo Kamanda wa Polisi 
Wilaya ya Kahama, Sophia Jongo 
ya kumtuma kwake dalalali wa 
Baraza hilo, Subira ili ampatie 
askari polisi wanne kusimamia 
amani kipindi cha zoezi la ubo-
moaji wa vibanda sokoni.

Aidha, lengo la dalali kupewa 
askari  hao ni kuhakikisha kunaku-
wapo na amani na utulivu wakati 
wa zoezi la kuwakabidhi ndugu 
Hadija Ramadhani na Halfani Ra-
jabu na kuwaondoa wapangaji na 
kubomoa vibanda vilivyopo kwe-
nye eneo husika ili wakabidhiwe 
eneo hilo likiwa tupu.

Kwa mujibu wa barua hiyo, 
vibanda hivyo vya biashara 
vilijengwa na Serikali ya Kijiji cha 
Mhungula  na kuahidi kuwalipa 
fidia washindwa tuzo ambapo 
washinda tuzo walistahili kulipwa 
Sh. milioni 13 kama fidia ya eneo 
lao lililochukuliwa na Serikali ya 
kijiji na kujengwa vibanda husika.

Pamoja na kwamba mshindwa 
tuzo ameahidi mara nyingi kulipa 
fidia hiyo, hajafanya hivyo mpaka 
sasa. 

Kwa upande wake mwanashe-
ria wa shirika la kutetea haki za 
binadamu, Pius Mpondi, akizun-
gumza jana na gazeti hili kutokana 
na tukio hilo, alisema sheria ya 
ardhi  No.5 na 4 ya mwaka 1996 
imeweka bayana kwamba ardhi 
itakayotwaliwa na serikali kwa ajili 
ya matumizi ya umma masharti ya 
fidia lazima yazingatiwe.

Baraza laamuru 
soko kuvunjwa
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MADRID, Hispania

K
OCHA wa Real Madrid, 
Santiago Solari amepaza 
sauti kumsifia nyota wake, 
Karim Benzema kwa ku-

tokuwa mbinafasi na kumsifu kama 
“mchezaji bora zaidi” duniani.

Baada ya kuondoka kwa Cristiano 
Ronaldo wakati wa majira ya joto, 
mzigo wa kufunga mabao ya Madrid 
aliachiwa Benzema.

Ingawa amefunga mara saba tu 
katika mechi 20 za La Liga, Mfaransa 
huyo ndiye mfungaji bora wa Madrid 
msimu huu.

Solari ameyaangalia mabao 
yake ya nyuma, hata hivyo amem-
sifia kuwa na uhusiano mzuri na 
wachezaji wenzake.

“Benzema amekuwa na muda 
mrefu kwenye maisha ya soka, ame-
panda na kushuka,” amesema Solari 
akiwaambia waandishi wa habari 
kabla ya mchezo wao dhidi ya Espan-
yol jana Jumapili.

“Kwa kawaida ni mchezaji mzuri 
kwa sasa. Ni mchezaji wa kiwango 
cha juu kwa sasa, na amekuwa na 
mwaka mzuri. Mara zote nimekuwa 
nikisema ni mchezaji wa aina yake 
kwa sababu siku zote anatengeneza 
pasi kwa wachezaji wenzake.

“Anawafanya wachezaji wote 
wanaomzunguka kuwa bora zaidi 
na amekuwa akifanya kazi kubwa. 
Amecheza karibia kila mechi msimu 
huu na sasa anakaribia kupona 
kidole alichovunjika.”

amsifia Benzema, 
ampa majukumu Real

Inter yakamilisha 
usajili wa Cedric

MADRID, Hispania 

ALVARO Morata (pichani), jana Ju-
mapili alifanyiwa vipimo vya afya yake ka-

tika Klabu ya Atletico Madrid ili kukamilisha 
usajili wake wa mkopo kutoka Chelsea.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
26, alikuwa akihusishwa kwa wiki kadhaa na 
mpango wake wa kuondoka Stamford Bridge 
baada ya kushindwa kupata namba kwenye 
kikosi hicho chini ya kocha Maurizio Sarri.

Na sasa ameamua kurudi kwenye nchi 
yake ya kuzaliwa, na Sky Sports imethibiti-
sha kwamba amewasili huko kwa ajili ya ku-
kamilisha usajili wa kutua hapo Atletico.

Anatarajia kucheza chini ya kikosi hicho 
kinachonolewa na kocha, Diego Simeone 
hadi mwishoni mwa msimu huu, na dili hilo 
lina kipengele cha kumnunua moja kwa 
moja kama akionyesha kuimarika kwa ki-

wango chake.
Kuondoka kwa Morata pale  Blues 

kutaonekana kama kupoteza 
muda kwa pande zote mbili, 
mchezaji na klabu baada ya 
kuanza msimu wake vizuri 
zaidi hapo London. 

Alifunga mabao saba 
katika mechi zake nane 
za kwanza kwa klabu hiyo, 
lakini kiwango chake kil-
ishuka wakati wa nusu ya pili ya 
msimu uliopita akimaliza akiwa na 
mabao 11 tu kwenye Ligi Kuu.

Ingawa hilo linaweza kuwa sio tatizo 
kwa wengine, hasa kutokana na ukweli 
kwamba mchezaji huyo alinunuliwa kwa 
ada iliyoweka rekodi klabuni hapo ya pauni 
milioni 57 kutoka  Real Madrid.

MILAN, Italia 

KLABU ya  Inter Milan imetangaza 
kumsajili kwa mkopo beki wa 
Southampton, Cedric Soares (pichani 
chini).

Beki huyo raia wa Ureno na-
fasi yake katika kikosi cha kwanza 
msimu huu imechukuliwa na kijana 
Yan Valery na sasa ametua Inter 
kwa mkopo ambapo majaliwa yake 
yatajulikani kipindi cha majira ya 
joto.

Ripoti zimebainisha kwamba ali-
fanyiwa vipimo Ijumaa, na sasa  In-
ter wamethibitisha kupitia mitando 
ya kijamii kwamba wamemsajili 
mchezaji huyo kwa mkopo hadi 
mwishoni mwa msimu huu.

“Cedric Soares ni mchezaji mpya 
wa Inter. Beki huyo mwenye umri 
wa miaka 27, anajiunga na Neraz-
zurri kwa mkopo kutoka Southamp-
ton FC ambapo kuna kipengele cha 
kumsajili kwa mkataba wa kudumu,” 
ilianza kusema taarifa hiyo.

“Mwaka 2016, alikuwa mmoja wa 
wachezaji walioanza kwenye fainali 
ya Ulaya wakati Ureno ilipoifunga 
Ufaransa na kutwaa kombe hilo. Ali-
kuwa mchezaji muhimu kwa Ureno 
kwenye Kombe la Dunia mwaka 
jana nchini Urusi chini ya kocha, 
Fernando Santos ambapo kikosi 
hicho kilifuzu raundi ya 16 kabla ya 
kuondolewa na Uruguay.

“Na sasa Inter Milan ipo tayari 
kumkaribisha Cedric Soares. Tu-
namtakia kila la heri katika maisha 
yake mpya hapa Nerazzurri!”

Uhamisho huo sasa utamfanya 
mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 27 kubakia hapo kwa mi-
amba hao wa Serie A hadi mwis-
honi mwa msimu, na Inter wana 
kipengele cha kulipa 
pauni milioni 9.5 
kama wakitaka 
kumsajili kwa 
mkataba wa 
kudumu.

SOLARI

Morata afanyiwa vipimo 
kujiunga Atletico Madrid
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VALVERDE 
ajitetea Messi kusugua 
benchi Barcelona

Neymar Sr ashutumu matibabu ya mwanawe

BARCELONA, Hispania 

ERNESTO Valverde hajutii 
maamuzi yake ya kumpumzisha 
Lionel Messi (pichani chini), kwe-
nye mchezo wa Kombe 
la Mfalme (‘Copa del 
Rey’) ambapo Barce-
lona walifungwa na 
Sevilla.

Messi, ambaye 
alitokea benchi 
na kufunga 
katika ushindi wa 
3-1 kwenye La Liga 
dhidi ya Leganes 
Jumapili iliyopita, 
hakuwapo kabisa 
kwenye kikosi wakati 
Sevilla wakiibuka na 
ushindi 2-0 katika mch-
ezo wa kwanza wa robo 
fainali.

Huku Valverde 
akimuacha nyota huyo 
nje, alijikuta akipata shu-
tuma nyingi, lakini alitetea 
uamuzi wake huo, kwani 
alimuacha kwa ajili ya mchezo 
wa jana Jumapili dhidi ya maji-
rani zao wa Katalunya, Girona.

“Haya mambo yapo chini ya 
maamuzi ya kocha, ambaye ndiye 
anayejua wachezaji gani wapo 
kwenye kiwango na wanaotakiwa 
kucheza,” alisema.

“Naweza kusema kidogo. Taarifa 
nilizonazo juu ya wachezaji wangu 
hakuna mwingine anayeweza kuwa 
nazo, ni sisi tu ndani ya klabu.

“Nafanya kile ambacho ni bora 
kwa upande wetu na timu yetu. 
Kuna mazungumzo ya kubadilis-
hana wakati tunapofungwa.”

Valverde alipoulizwa kuhusu us-
ajili wa mchezaji mpya, Frenkie de 
Jong kwamba alizungumza kwanza 
na kocha wa Manchester City, Pep 
Guardiola kabla ya kinda huyo wa 
Ajax kuamua kuichagua Barca.

Kocha huyo wa zamani wa 
Athletic Bilbao alijibu kirahisi tu: 
“Huwezi kumzungumzia mchezaji 
ambaye ana mkataba. Hiyo siyo 
tabia yangu. Kila mmoja ana namna 
ya kuendesha mambo yake. Sina 
cha zaidi cha kuzungumza.” PARIS, Ufaransa 

BABA wa Neymar ameshutumu matibabu 
mabaya ambayo amekuwa akiyapata mwa-
nae ndani na nje ya uwanja baada ya nyota 
huyo wa Paris Saint-Germain kupata majer-
aha hivi karibuni.

Mshambuliaji huyo wa Brazil aliumia 
Jumatano iliyopita wakati wa mchezo wa 
ushindi wa Coupe de France dhidi ya Stras-
bourg baada ya kuchezewa rafu na Moataz 

Zemzemi.
Baadaye ilithibitishwa kwamba, Ney-

mar (pichani), ambaye aliondolewa 
uwanjani, alitonesha mguu wake al-
ioumia mwaka jana ambao ulimfanya 
akae nje ya dimba kwa karibia miezi 
mitatu.

Na baba yake Neymar Santos Sr 
aliandika kwa hasira kwenye mtandao 

wake wa Instagram  akiwashutumu 
wale wote waliosema mwanawe aliwa-

chokoza wale waliomuumiza.
Alikumbukia jinsi beki wa Colombia, 

Juan Zuniga ambaye alimchezea Neymar 

vibaya na kumfanya ashindwe kucheza nusu 
fainali ya Kombe la Dunia mwaka 2014.

Aidha, Neymar Santos Sr alisema kwamba 
wakati mwanawe anapodondoka uwanjani 
anatakiwa kupata matibabu ya uhakika.

Aliongeza: “Tusipige chenga? Hatuna haki 
ya kuwa na vipaji?

“Hili haliweze kukubaliwa, Neymar anape-
wa matibabu mabaya ndani na nje ya uwanja 
na ndio maana anaumia kila wakati. Lazima 
jambo hili liangaliwe kwa umakini mkubwa,” 
alisema.

Neymar anatarajiwa kuwa nje ya uwanja 
kwa muda wa zaidi ya wiki tatu. 

MADRID, Hispania

D
IEGO Simeone amesema maoni 
ya mashabiki wa Atletico Madrid 
yanatakiwa kuheshimiwa baada 
ya baadhi yao kupinga mpango wa 

kusajiliwa kwa, Alvaro Morata.
Mshambuliaji huyo wa Hispania jana al-

itarajiwa kukamilisha mipango ya kujiunga 
na miamba hao wa La Liga kwa mkataba wa 
awali wa mkopo baada ya Gonzalo Higuain 
kuhamia Chelsea akitokea Juventus.

Mashabiki wa Atletico walipaza sauti zao 
Jumamosi wakitaka dili la kumsajili mchezaji 
huyo wa zamani wa Real Madrid kusitishwa, 
huku wengi wakiimba ‘Less Morata na zaidi 
Borja Garces’ wakati timu hiyo ikiibuka na 
ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya Getafe.

Garces anachukuliwa kama kinda la 
Atletico linalokuja juu, na amekuwa akilin-
ganishwa na kipenzi cha mashabiki wa timu 
hiyo, Fernando Torres, baada ya kufunga bao 
lake la kwanza la ligi dhidi ya Eibar, Septem-
ber mwaka jana.

Wakati alipoulizwa kuhusu kelele hizo za 
mashabiki, Simeone aliwaambia waandi-
shi wa habari: “Maoni ya mashabiki mara 
zote yanatakiwa kuheshimika. Naangalia 
wachezaji ambao wanaisaidia klabu.”

Nikola Kalinic alipewa heshima ya 
mashabiki kusimama na kumpigia makofi 
wakati alipotolewa nje kwenye mchezo huo 
wa Jumamosi, ambapo raia huyo wa Croatia 
alitarajiwa kuondoka Atletico wakati anapo-
wasili Morata. Hata hivyo, Simeone haku-
kataa wala kukubali kama mshambuliaji 

huyo ataondoka au kubakia hapo.
“Mara zote nimekuwa nasema ninachofiki-

ri kuhusu Kalinic,” alisema. “Amekuwa hana 
tatizo akiwa na wachezaji wenzake na ame-
jitoa kwa kila kitu. Amekuwa akiwajibika 
wakati timu ikimhitaji.”

Kulikuwa na hofu kwamba, Diego Godin 
alishindwa kucheza kipindi cha pili kutokana 
na majeraha ya nyama za paja, lakini Sime-
one hafikirii kama ni majeraha makubwa.

“Mashabiki wanampenda zaidi,” alisema 
kuhusu beki huyo wa kati. “Amekuwa na 
mapenzi na mashabiki wa klabu.”

Mabao kutoka kwa Antoine Griezmann 
na Saul Niguez yaliiwezesha Atletico kupata 
ushindi huo, na sasa wamepitwa pointi mbili 
na vinara wa ligi, Barcelona ambao jana Ju-
mapili walikuwa dimbani.

SIMEONE
awakubalia mashabiki 

kwa Morata
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KWA UFUPI

TURIN, Italia

M
ASSIMILISNO Allegri 
ameweka wazi kuwa ni 
“vigumu sana” kumuona 
kwa mara nyingine Paul 

Pogba akiichezea Juventus kutokana na 
kuonekana kuzoea maisha Manchester 
United tangu Jose Mourinho atimuliwe 
na timu hiyo kuwa chini ya mshambu-
liaji wa zamani wa miamba hiyo ya Old 
Tafford, Ole Gunnar Solskjaer. 

Pogba alijiunga na Juventus akitokea 
United akiwa kinda mwaka 2012 na 
kufurahia maisha ya mafanikio kwa 
kipindi cha miaka minne hapo Turin, 
akitwaa mataji ya Serie A kwa kipindi 

chote.
Kiwango chake akiwa Juve, kiliifanya 

United kumrejesha tena Old Trafford 
kwa ada ya uhamisho iliyoweka rekodi 
ya dunia mwaka 2006 ambayo iliripoti-
wa kuwa pauni milioni 89.3.

Wakosoaji walidai kuwa Pogba ame-
potea tangu aliporejea United, wakati 
pia uhusiano wake na Mourinho ukiwa 
chanzo cha utata huo, na mara kadhaa 
tetesi zimekuwa zikimhusisha na Bar-
celona, Paris Saint-Germain na Juve.

Lakini Pogba ameibuka na kuonye-
sha ubora wake United tangu Mour-
inho alipotimuliwa mwezi uliopita, 
jambo ambalo limemfanya kocha wa 
Juve, Allegri kukiri kuna nafasi ndogo 

kwake kurudi kwa ‘Kibibi Kizee’ hicho 
cha Turin.

“Ni vigumu sana kumuona tena Ju-
ventus,” Allegri alisema katika mku-
tano na wanahabari Jumamosi.

Allegri pia aliulizwa kuhusu uweze-
kano wa kumtoa kwa mkopo Moise 
Kean, lakini kocha huyo anataka kum-
bakisha mshambuliaji huyo ili aelekeze 
jicho kwake.

“Lazima abaki Juventus na kujifunza 
kila kitu,” Allegri alisema. “Ana bahati 
kuwa katika klabu kama Juventus.

“Anaweza kucheza dakika chache 
zaidi katika klabu nyingine yoyote, la-
kini anaweza kupoteza muelekeo wake 
wa kukua kisoka.”

KUIONA LIVERPOOL MIL. 18/-
TIKETI za kuiona mechi ya Liverpool ya kufunga 

msimu wa Ligi Kuu England, tayari zimeanza kuuzwa 
kupitia tovuti yao kwa pauni 6,000 sawa na Sh. milioni 
18.2 za Tanzania. (Sunday Mirror)

BAYERN YATUA CHELSEA
BAYERN Munich inajiandaa kutoa ofa ya pauni 

milioni 40 Chelsea ili kumnasa Callum Hudson-Odoi, 
wakati RB Leipzig nayo pia ikivutiwa na winga huyo 
mwenye umri wa miaka 18. (Mail on Sunday)

ARSENAL YAMKOMALIA MALCOM
ARSENAL ipo tayari kumsajili mshambuliaji wa Bar-

celona, Mbrazil Malcom, 21, na inatumai kukamilisha 
dili hilo kabla ya dirisha dogo kufungwa Alhamisi. 
(Sun)

UNITED YATOA NENO PSV
MANCHESTER United imeitaka PSV Eindhoven 

kuendelea kuieleza endapo kutakuwapo na mpango 
wa kumuuza winga Mholanzi Steven Bergwijn, 21, 
baada ya Bayern Munich kujiunga katika mbio a kum-
sajili. (Sunday Mirror)

MORATA KIMEELEWEKA ATLETICO
STRAIKA wa Chelsea, Alvaro Morata jana alitarajiwa 

kupimwa afya Atletico Madrid kuelekea kukamilisha 
mkataba wake wa mkopo. (Sky Sports)

AURIER AMVUTA RABIOT SPURS
BEKI wa pembeni wa Tottenham, Serge Aurier, 

amefunguka kuwa mchezaji mwenza wa zamani 
wakati akiwa PSG, Adrien Rabiot anakaribia kujiunga 
naye hapo London. (Tribal)

HAZARD AKUBALIKA REAL
MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Eden Hazard, 28, ni 

windo kuu la Real Madrid kuelekea dirisha la majira ya 
joto baada ya washindi hao wa Ligi ya Mabingwa Ulaya 
kuhitimisha mpango wao wa kumsajili kiungo Mden-
mark Christian Eriksen, 26, kutoka Tottenham. (AS)

MAJERAHA YAMTIBULIA KOMPANY
BEKI wa Manchester City, Vincent Kompany, 32, 

matamanio yake ya kusaini mkataba mpya yamekuwa 
yakivurugwa na kuwa fiti kufuatia Mbelgiji huyo kuan-
damwa na majeraha. (Sunday Mirror)

EMENALO YAMKUTA YA HENRY 
MONACO imemtimua Mkurugenzi wa Ufundi wa 

zamani wa Chelsea, Michael Emenalo, 53, katika nafasi 
yake ya ukurugenzi siku moja baada ya Thierry Henry 
kutimuliwa kuinoa timu hiyo. (Mail on Sunday)

ALLISON KUONGEZA FAMILIA
KIPA wa Liverpool, Allison ametangaza yeye na 

mkewe, Natalia, wanatarajia kupata mtoto wa pili. (In-
stagram)

ALBA KUBAKI BARCELONA
JORDI Alba ameweka wazi kuwa kipaumbele chake 

ni kubaki Barcelona. Beki huyo wa pembeni bado ana 
subiri mkataba mpya hapo Camp Nou. (Tribal)

ARSENAL YAMTAKA PABLO
ARSENAL inamtolea jicho kiungo wa Villarreal, 

Mhispania Pablo Fornals, 22. (Sport via Sun)

SOLSKJAER KAFUTA NDOTO 

ZA POGBA JUVE- ALLEGRI
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Wawekezaji sanaa za 
maigizo shida Zanzibar

Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI wa Yanga, Amissi 
Tambwe, amesema mbinu tofauti katika 
kila mechi wanazozipata kutoka kwa kocha 
wao, Mwinyi Zahera, zinampa matumaini 
makubwa ya kutwaa ubingwa msimu huu.

Aidha, amesema kama kocha wake ataen-
delea kumpa nafasi ya kucheza ana uhakika 
wa kuendelea kuifungia mabao mengi timu 
hiyo.

Alisema pamoja na ugumu wa ligi na ku-
poteza mchezo uliopita bado wanauweza 
wa kuendeleza makali yao msimu huu.

“Naiona nafasi ya timu yangu kufanya 

vizuri msimu huu, tumepoteza mchezo 
mmoja lakini tunaendelea kukaa kileleni 
mwa msimamo wa ligi..., tunaweza kuende-
leza makali yetu,” alisema Tambwe.

Alisema Zahera, ana mbinu nyingi zina-
zoweza kuwapa ubingwa msimu huu.

“Tuna kocha mzuri, ana mbinu nyingi 
ambazo tunauhakika zitatusaidia kutwaa 
ubingwa msimu huu, kila mchezo kocha 
amekuwa akitupa mbinu za kushinda,” 
alisema.

Yanga sasa inajiandaa na mchezo wa 
Kombe FA dhidi ya Biashara ya Mara ambao 
utachezwa Alhamisi wiki hii kwenye Uwan-
ja wa Taifa jijini Dar es Salaam.

Tambwe: Zahera ana 
mbinu za ubingwa

Beki wa Royal Excel Mouscron, Mcameroon Frank Boya, akiteleza mbele ya mshambuliaji wa KRC Genk, Mtanzania Mbwana Samatta, 
wakati akijitahidi kuucheza mpira kwenye mechi ya Ligi Daraja la Kwanza A nchini Ubelgiji iliyopigwa Uwanja wa Luminus Arena juzi. 
Royal Excel Mouscron ilishinda 2-1.  PICHA: BIN ZUBEIRY

Na Faustine Feliciane

N
AHODHA msaidizi wa Simba, Mo-
hammed Hussein ‘Tshabalala’, 
amesema timu yao haina bahati 
na mashindano ya SportPesa 

yaliyomalizika jana jijini Dar es Salaam kwa 
timu hiyo kushika nafasi ya tatu baada ya 
kuichapa Mbao FC kwa mikwaju ya penalti 
5-3 kufuatia sare tasa ndani ya dakika 90.

Simba kwa Mara ya tatu mfululizo 
imeshindwa kufanya vizuri katika mashinda-

no hayo ambapo mara moja, mwaka jana 
ilifika fainali nchini Kenya, na mwaka huu 
imeishia hatua ya nusu fainali.

Akizungumza na Nipashe kabla ya mch-
ezo wa jana dhidi ya Mbao FC wa kutafuta 
mshindi wa tatu wa michuano hiyo, Tsha-
balala alisema wamekosa bahati kwenye 
michuano hiyo licha ya kupania kufanya 
vema.

“Tulipania kuchukua ubingwa laki-
ni bahati haikuwa kwetu..., tumekosa 
bahati kwenye mashindano haya, kwa 

sasa tunaelekeza nguvu kwenye Ligi Kuu na 
michuano ya Ligi ya Mabingwa Afrika,” alise-
ma Tshabalala.

Aidha, alisema kufungwa mabao 5-0 
kwenye mchezo wa Kundi D wa Ligi ya Ma-
bingwa Afrika dhidi ya AS Vita ya DR Congo, 

bado hawajakata tamaa ya kufanya vi-
zuri.

“Tumecheza michezo miwili 
kwenye kundi letu, tumeshinda 

mmoja na kufungwa mmoja, 
ukiangalia bado tuna nafasi ya 

kufanya vizuri, kikubwa ni kujipanga na ku-
jituma kwenye michezo iliyobaki,” alisema 
Tshabalala.

Mchezo unaofuata Simba itacheza na Al 
Ahly ya Misri  Jumamosi wiki hii kabla ya 
kurejea Dar es Salaam kuwasubiri AS Vita 
kwenye mchezo wa marudiano.

Katika kundi lao, Simba inashika nafasi 
ya tatu ikiwa na pointi tatu sawa na AS Vita 
inayoshika nafasi ya pili nyuma ya vinara Al 
Ahly wenye pointi nne, JS Saoura wenyewe 
wanaburuza mkia wakiwa na alama moja.

SIMBA IMEKOSA BAHATI TU  
SPORTPESA CUP-TSHABALALA

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KUTOKUWAPO kwa uwekezaji 
katika soko la filamu ni changa-
moto kubwa inayowakabili wasanii 
wa  maigizo (‘Zenj movie’) visiwani 
hapa.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Katibu wa Chama cha Wasanii 
Waigizaji Zanzibar, Salum Stika, 
alisema ili kuwapo na soko la 
filamu nchini, lazima wajitokeza 
wawekezaji watakaonunua kazi 
za wasanii ili kukuza soko hilo na 
kuleta ushindani.

Alisema kwa sasa Zanzibar 
hakuna soko la filamu kama ilivyo 
kwa nchi nyingine na hii inato-
kana na wasanii kukosa fedha za 
kutengeneza filamu zenye ubora 
na kuingia katika ushindani kama 
ilivyo katika nchi nyingine zina-
zoendelea.

Stika alisema ili kukuza tasnia 
ya filamu nchini lazima kuwapo 
na uwekezaji mkubwa ambao 
utawekeza kuendana na kasi ya 
soko la filamu lililopo hivi sasa na 
kupenya hata kimataifa.

“Wasanii wa filamu Zanzibar 
wanajitahidi kutengeneza pamoja 
na kucheza filamu nzuri ambazo 
zinaendana na utamaduni wa 
Zanzibar, lakini hii chanamoto 
ya wawekezaji ndio tatizo lin-
alowarejesha nyuma, utakuta hata 
idadi ya filamu zinazotengenezwa 
Zanzibar bado ni chache,”alisema.

Aidha, alisema Zanzibar kume-
barikiwa vipaji vya sanaa mbalim-
bali, lakini uhaba wa fedha un-
achangia wasanii wa visiwani hapa 
wengi wao kutojulikana na wach-
ache wanaojulikana pia wame-
kuwa wakipambana ili kuhakikisha 
wanaitangaza Zanzibar vema na 
kuvuta wawekezaji.

Alisema endapo suala la kukuza 
soko la filamu litafanyiwa kazi, 
Zanzibar itaendelea kufanya vizuri 
katika filamu zake ikilinganishwa 
na hivi sasa ambapo imejitahidi 
nafasi ya baadhi ya filamu kushiri-
ki katika tuzo mbalimbali zinazo-
andaliwa ndani na nje ya Zanzibar.

Hata hivyo, alisema Chama cha 
Waigizaji Zanzibar kinaangalia 
utaratibu wa kutafuta wawekezaji 
hasa wafanyabiashara waliopo ili 
kuwashawishi kuona namna gani 
wataweza kusaidia sanaa hii ya 
uigizaji visiwani hapa.

MSIMAMO LIGI KUU BARA

  P W D L F A PTS

1.Yanga 20 17 2 1 38 14 53
2.Azam 20 14 5 1 29 9 47
3.KMC 22 8 10 4 29 16 34
4.Simba 14 10 3 1 28 5 33
5.Lipuli 22 8 9 5 17 13 33
6.Mbao 23 8 9 6 16 19 33
7.C. Union 21 6 10 5 20 21 28
8.K. Sugar 21 6 10 5 19 20 28
9.Alliance 23 7 7 9 18 26 28
10.Mtibwa 19 8 3 8 19 15 27
11.Mbeya City 21 7 5 9 24 26 26
12.JKT 23 5 11 7 9 14 26
13.Stand Utd 23 7 4 12 21 31 25
14.R. Shooting 23 6 7 10 19 31 25
15.Mwadui 23 6 6 11 24 22 24
16.S. United 21 6 6 9 15 20 24
17.Ndanda 21 5 7 9 12 25 22
18.Biashara Utd 23 4 8 11 14 23 20
19.African Lyon 23 4 7 12 15 27 19
20.TZ Prisons 22 2 11 9 12 21 17



    Mashabiki sasa waachana na amshaamsha ya ushindi 
waizomea mwanzo mwisho, Kariobangi mabingwa...

SIMBA YAKATISHA 

TAMAA VS AL AHLY

Mchezaji wa Mbao FC, Herbet Lukindo,  akimiliki mpira dhidi ya beki wa kati wa  Simba, Pascal Wawa wakati wa mechi ya kusaka mshindi 
wa tatu wa michuano ya  SportPesa, iliyopigwa Uwanja wa Taifa jijini Dar es Salaam jana. PICHA: HALIMA KAMBI

Zahera: 
Siiangalii 
Simba 
ubingwa 
Na Faustine Feliciane

KOCHA wa Yanga, Mwinyi Za-
hera, amesema haangalii michezo 
ya wapinzani wao na anachoki-
fanya ni kuhakikisha wanafanya 
vizuri kwenye mechi zinawakabili 
kwa sasa.

Akizungumza na Nipashe 
jana, Zahera, alisema anafa-
hamu wamecheza michezo mingi 
zaidi ukilinganisha na watani zao, 
Simba, lakini hilo halimpi shida 
kwani anachokitaka ni kuhakiki-
sha anashinda kwenye michezo 
yao.

“Michezo ya timu 
nyingine sisi haituhusu, 
hatuwaangalii wenzetu, 

nafahamu ili tuchukue 
ubingwa tunapaswa 

kushinda katika 
kila mchezo..., na 

tunatakiwa kufanya 
hivyo,” alisema Zahera.
Alisema msimu huu lengo lao 

ni kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu, 
lakini pia kuchukua ubingwa wa 
Kombe la FA.

“Tuna mchezo wa Kombe la 
FA, nguvu zetu kwa sasa tuna-
zielekeza huko, baada ya mchezo 
huo tutarejea tena kwenye ligi..., 
hatupswi kudharau mchezo hivyo 
tunajipanga kukabiliana na Bi-
ashara United kwenye mechi yetu 
ya FA,” alisema Zahera.

Aidha, alisema anawaamini 
wachezaji wake na anashukuru 
kwa namna wanavyopokea 
maelekezo yake.

“Kila mmoja anafahamu ma-
jukumu yake, wachezaji wangu 
wamekuwa wakinisapoti kwa 
kufanya kile ninachowaelekeza, 
ni jambo zuri kuwa na wachezaji 
wanaokuelewa na kufanya kile 
unachotaka,” alisema.

Yanga inaendelea kuongoza ligi 
kwa kuwa na pointi 53 waki-
fuatiwa na Azam wenye alama 
47 baada ya timu hizo mbili kila 
moja kucheza mechi 20 wakati 
huu Simba ikiwa nyuma mechi 
sita na pointi zake 33.
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W
AKATI wawakilishi pekee wa Af-
rika Mashariki na Kati kwenye 
michuano ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika, Simba wametumia mi-

chuano ya Kombe la SportPesa kujiandaa na 
mechi ya hatua ya makundi dhidi ya Al Ahly, 
mashabiki wa timu hiyo wameonekana ku-
kata tamaa na kiwango kilichoonyeshwa na 
timu hiyo.  

Simba ambayo Jumamosi itashuka dim-
bani jijini Cairo, Misri kuvaana na Al Ahly, 
jana iliendeleza kiwango chao kibovu katika 
michuano hiyo ambayo Kariobangi Sharks 
ya Kenya iliibuka mabingwa kwa kuwafunga 
ndugu zao Bandari FC ya Mombasa kwa bao 
1-0 katika mechi ya fainali iliyopigwa Uwanja 
wa Taifa.

Licha ya ushindi wa penalti 5-3 walioupata 
Simba kwenye mchezo wa kuwania nafasi 
ya tatu katika michuano hiyo ya SportPesa 
dhidi ya Mbao FC jana, mashabiki wa Simba 
walishindwa kuvumilia kiwango cha chini 

kilichoonyeshwa na wachezaji wake kwenye 
mechi hiyo iliyopigwa Uwanja wa Taifa.

Simba ilipewa nafasi kubwa ya kufanya 
vizuri kwenye michuano hiyo, lakini ilijikuta 
ikiondolewa kwenye hatua ya nusu fainali na 
Bandari FC na kuangukia kucheza mchezo 
wa kusaka mshindi wa tatu wa kinyang’anyiro 
hicho ambacho tangu kianzishwe huu ukiwa 
mwaka wa tatu, timu za Kenya zimekuwa 
zikitwaa ubingwa huo.

Katika mchezo wa jana, Simba ililazi-
mishwa suluhu ndani ya dakika 90 licha ku-
poteza nafasi nyingi za kufunga kupitia kwa 
Hassan Dilunga, Emmanuel Okwi na Rashidi 
Juma.

Mbao walionekana kuwabana vilivyo Sim-
ba kabla kuanza kuishiwa nguvu dakika 10 
za mwisho ambapo Simba ilifanya masham-
bulizi mengi mfululizo, lakini washambuliaji 
wake walipoteza umakini.

Okwi, Clatous Chama na Rashidi kwa 
nyakati tofauti waligongesha mwamba katika 
harakati za kutaka kufunga.

Kabla ya kuanza kwa mchezo huo, 

mashabiki wa Simba waliwazomea wachezaji 
wao wakati wakiingia uwanjani tayari kwa 
mchezo huo kutokana na kukerwa na ki-
wango ambacho kimekuwa kikionyeshwa na 
timu yao.

Kocha wa Simba, Mbelgiji Patrick Aussems, 
alimpumzisha golikipa namba moja wa timu 
hiyo Aishi Manula na kumuanzisha Deogra-
tius Munishi ‘Dida’ ambaye alicheza vizuri.

Penalti za Simba kwenye mchezo wa jana 
zilifungwa na Okwi, Nicolaus Gyan, Pascal 
Wawa na Dida huku Mbao wakikosa penalti 
moja na kutoa nafasi kwa Simba kutwaa na-
fasi ya tatu ya michuano hiyo.

Kwa kushika nafasi hiyo ya tatu, Simba 
wamepata zawadi ya dola 7,500 za Marekani 
ambazo ni sawa na Sh. milioni 17.2 za Tan-
zania huku Mbao waliomaliza nafasi ya nne 
wakiibuka na dola 5,000 (Sh. milioni 11.5).

Bingwa wa michuano hiyo, Kariobangi 
Sharks, ameibuka na dola 30,000 (Sh. mil-
ioni 69.2), wakati mshindi wa pili Bandari 
FC akilamba dola 20,000 sawa na Sh.milioni 
46.1 za Tanzania.

MILIKI...
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Solskjaer kafuta ndoto za Pogba Juve- Allegri


