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Wanachama vva Chama cha Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA), wakipiga kura za maoni za wagombea wa ubunge wa Jimbo
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Ajira 390,000 zaja
uchaguzi mkuu

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), inata-
rajia kutangaza hivi karibuni mabadiliko
ya majina kwa baadhi ya majimbo, huku
akisema kuwa inatarajia kutoa ajira kwa
watu 390,824 watakaoshiriki usimamizi
wake kwenye vituo 75,000.

Mkurugenzi wa Tume ya Taifa ya Ucha-
guzi (NEC), Dk. Wilson Mahera, aliyasema
hayo jana alipohojiwa na Kituo cha Telev-
isheni cha Clouds, akibainisha kuwa katika
uchaguzi huo, hakutakuwa na punguzo au
nyongeza ya majimbo.

Alisema majimbo yatabaki 364. Kati
yake, ya Tanzania Bara ni 214 na Zanzibar
ni 50 huku kata zikiwa ni 3,956.

“Tume mwaka huu haikuweza kuongeza
majimbo, inabaki kuwa na majimbo 214
Bara na 50 Zanzibar na tunaenda kuyatan-
gaza hivi karibuni majina ya majimbo hayo
na kata 3,956 kutangazwa, hakuna mabadi-
liko, mabadiliko yatakayotokea ni majina
tu,” alisema.
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Kuhusu maandalizi ya uchaguzi huo,
mkurugenzi huyo alisema tume inatarajia
kuwa na vituo 75,000 na kila kituo kinaku-
wa na watu watano.

“Hao watu watano ni msimamizi wa
kituo cha kupigia kura, anasaidiwa na
wasimamizi wawili, karani mwongozaji
na mlinzi, hivyo kutakuwa na watumishi
390,824 kwenye vituo hivyo 75,000,” alise-
ma.

Alibainisha kuwa tume inatarajia kutoa
tangazo la watu wenye sifa za kusaidia ma-
jukumu ya tume kwenye uchaguzi mwis-
honi mwa mwezi ujao.

“Watendaji wote wanaoteuliwa kushiriki
masuala ya uchaguzi, tume ina bajeti ya ku-
toa elimu na kuwajengea uwezo wa kujaza
fomu hizo vizuri na tangazo litatangazwa
kwenye ngazi ya majimbo, na watakaowa-
fanyia usahili ni ngazi za majimbo,” alise-
ma.

Kuhusu kuchelewa kwa ratiba ya ucha-
guzi, mkurugenzi huyo alisema tume ina-
fanya majukumu yake kwa mujibu wa she-

ria na inasubiri tangazo kwenye gazeti la
serikali la kuvunja Bunge ndiyo itoe ratiba
hiyo.

“Tunasubiria wakati wowote tuk-
ishaliona tangazo, ndiyo tume inakuwa na
uhuru wa kutoa tarehe ya uchaguzi, na ku-
tangaza ratiba ya uchaguzi na kwa mujibu
wa Sheria ya Uchaguzi, baada ya kutolewa
tangazo la serikali si chini ya siku tano na
si zaidi ya siku 25 NEC inabidi itangaze
siku ya uteuzi wa wagombea,” alisema na
kuwaomba wananchi kuwa na subira hadi
tangazo hilo litakapotolewa.

“Haiwezi kufika Desemba na kwa tamad-
uni za kitanzania, uteuzi umekuwa uki-
fanyika Agosti na uchaguzi Oktoba, hatujui
tunasubiri hiyo siku tukijua tutaita vyombo
vya habari kutangaza.

“Hakuna ucheleweshaji wa ratiba maana
sheria imetubana, tunasubiri mamlaka ya
kuvunja Bunge ionekane kwenye gazeti la
serikali na itakapotoka, sheria inakubana
kama imetoka leo tuhesabu siku tano na
isizidi siku 25 uwe umefanya uteuzi.”
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Rais John Magufuli akiagana na Waziri Mkuu mstaafu, Edward Lowassa, aliyeambatana na mkewe Regina, baada
va hafla ya chakula cha mchana aliyowaandalia wajumbe wa Mkutano Mkuu wa Chama Cha Mapinduzi (CCM),
nyumbani kwake katika Ikulu ya Chamwino, mkoani Dodoma juzi. Kushoto ni mke wa Rais, Mama Janeth Magufuli.

PICHA: IKULU

Taarifa za NIDA sasa kwa malipo

Na Frank Monyo

MAMLAKA ya Vitambulisho vya Taifa
(NIDA), imesema kuanzia mwezi huu, ita-
anza kutoza fedha taasisi zote za umma
na binafsi zinazotumia taarifa za mamlaka
hiyo kuhudumia wananchi.

Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano wa
NIDA, Geofrey Tengeneza, aliyasema hayo
jana alipozungumza na waandishi wa
habari katika Maonyesho ya 44 ya Biashara
ya Kimataifa ya Dar es Salaam, maarufu Sa-
basaba.

“Kuna wadau ambao wanatumia ta-
arifa zetu kutoa huduma kwa wananchi,
ninapenda niwajulishe kuwa kuanzia
mwezi huu (Julai 2020), tunaanza kutoza
tozo kwa taasisi zote za umma na binafsi
ambazo zinatumia taarifa zetu kuhudumia

wananchi.

“Kwa mfano, kampuni za simu, NSSF,
Mfuko wa Bima ya Afya, benki na wadau
wengine mbalimbali ambao ili watoe hu-
duma kwa wateja wao wanahitaji kupata
taarifa kutoka kwetu, ni lazima kuzilipia ili
kuendelea kutoa huduma hiyo,” alisema.

Aliongeza kuwa taasisi hizo zinapaswa
kuingia mkataba na NIDA ili kupata hu-
duma hizo, vinginevyo taasisi ambazo zi-
tashindwa kutimiza matakwa hayo, zitasit-
ishiwa huduma hiyo mara moja.

Aliongeza kuwa tayari wametoa notisi
kwa kampuni ambazo hazijaingia mka-
taba na NIDA kufanya hivyo mpaka Julai
31, mwaka huu, ili zikishindwa wasitishe
huduma.

“Kampuni 17 tayari tumewatumia notisi
kuanzia Agosti Mosi kama watakuwa hawa-

jaleta maombi kwetu ili kuwapatia mkata-
ba, tutawakatia huduma. Pia tunaendelea
kufanya upembuzi kujua ni kampuni gani
wanatumia huduma zetu,” alisema.

Alisema kuwa kwa hatua ya awali wanat-
egemea kuingia mkataba na watumia ta-
arifa za NIDA ambao kampuni na taasisi 86.

Alisema kuwa utaratibu huo ni maele-
kezo kutoka kwa serikalini iliyoitaka NIDA
kuanza kujitegemea kukusanya fedha ku-
tumia utaratibu huo, ili kuondokana na
utaratibu wa kupata fedha za matumizi
kutoka serikalini.

“Mpaka sasa, kampuni 65 zimeleta
maombi ya kutia saini mkataba na pia tu-
mepeleka mikataba kwa kampuni 36 am-
bazo bado hawajarudisha. Pia kampuni 18
wamerudisha mikataba na 12 kati yao ta-
yari tushasaini nao mkataba,” alibainisha.

Makatazo
manne
watiania CCM

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM), leo
kinafungua dirisha la mchakato wa
uchukuaji na urejeshaji fomu kwa
watiania ya udiwani, ubunge na
uwakilishi, huku kikitoa makatazo
manne kwao.

Miongoni mwa makatazo hayo
ni watia nia kutotumia mabango
au vipeperushi hadi pale chama
kitapopitisha mgombea wa eneo
husika.

Hayo yalibainishwa jana na
Katibu wa Halmashauri Kuu ya
CCM Taifa (NEC) Itikadi na Uenezi,
Humphrey Polepole, alipozungumza
na waandishi wa habari jijini hapa.

Alisema CCM pia inazuia michan-
g0 holela katika uchaguzi huo, huku
akisema michango yote ni lazima
ijadiliwe na ipitishwe na Kamati ya
Halmashauri Kuu ya eneo husika.

“Licha ya kwamba kamati za siasa
zina mamlaka ya kuweka mapende-
kezo ya michango, hii ninapenda
ifahamike michango ya aina yoyote
kwa wanachama inabaki wakati
wote kuwa ya hiari, ni marufuku
mwanaCCM kulazimishwa kutoa
michango,” alisema na kuonya
mchango kuwa kigezo cha kum-
nyima mgombea fomu.

“Mtu akishachukua fomu, un-
aweza kusema chama kimepitisha
harambee ya kuchangia, na iwe
hiari yake kuchangia au kutochang-
ia ndani ya vikao, tutajua huyu
anajitoa kwenye chama au hajitoi,”
alisema.

Polepole alibainisha gharama
za fomu ya udiwani kuwa ni
Sh.10,000 na ubunge au uwakilishi
ni Sh.100,000, huku akikumbusha
katazo lingine kwa watia nia kuji-
husisha na vitendo vya rushwa.

“Makatazo yaliyopo ni pamoja na
matumizi ya mabango au vipepe-
rushi, kinaweza kuwa cha mtandao,
nimeona kwenye mitandaoni watu
wanatangaza nia, hilo ni kosa, ni
kufanya kampeni kabla ya wakati
huko ni kujipitisha kimtandao,”
alisema.

“Pia, wewe mwenyekiti ndiyo
unasimamisha serikali, ukaamua
kwenda kugombea. Ikiwa kugom-
bea kwako kunazorotesha chama,
hatutakuteua, we kachukue fomu,”
alisema.

Alisema katika mchakato huo,
kutakuwa na uwazi na utafanyika
hadharani kama ilivyokuwa
kwenye uchaguzi wa mgombea
urais wa Zanzibar kupitia chama
hicho.

“Mchakato wa kupiga kura za
maoni uwekwe dhahiri shahiri
hadharani, kuweka masanduku ya
kura mbele ya wajumbe, na wale
waliogombea washiriki kuhesabu.
Tunataka mchakato uwe huru, wazi
na haki,” alisema.

Katika hatua nyingine, Kaimu
Katibu wa CCM Mkoa wa Dodoma,
Elirehema Nassari, alisema jana
kuwa wanachama 103 wametia nia
kuwania ubunge katika majimbo 10
ya mkoa huo.
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Na Enock Charles

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), Tundu Lissu, amezun-
gumzia uamuzi wa Benard Membe
kujiunga na upinzani kuelekea Uch-
aguzi Mkuu wa mwaka huu.

Membe, aliyekuwa Waziri wa
Mambo ya Nje na Ushirikiano wa
Kimataifa katika awamu iliyopita ya
serikali, tayari ameshatangaza kuji-
unga na upinzani na mwishoni mwa
wiki alikuwa na mazungumzo na
uongozi wa Chama cha ACT-Wazal-
endo ambako inadaiwa atawania kiti
cha urais kupitia chama hicho.

Juzi, Nipashe ilizungumza na Lissu
kwa mtandao akiwa nje ya nchi, ak-
isema kutua kwa Membe upinzani
kipindi hiki hakuwezi kuvuruga mi-
pango ya vyama vya upinzani.

“Membe hawezi kuleta
mgawanyiko wowote. Yeye ni

ria, pia alizungumzia mchakato wa

Lissu atoa neno
Membe upinzani

wanipe tabu kaka Enock (mwandi-
shi)? Hatugombani, tunatafuta mwa-
nachama anayeweza kustahimili
mapambano makali yaliyoko mbele
yetu.

“Inawezekana kabisa kaka Enock
nisiwe mimi. Wapo watia nia 11 na
mimi ni mmoja tu miongoni mwao,”
Rais huyo wa zamani wa Chama cha
Wanasheria Tanganyika alisema.

Lissu, yuko nje ya nchi tangu usiku
wa Septemba 7, 2017 aliposafirishwa
Kenya na baadaye Ubelgiji kupata
matibabu ya kibingwa kutokana na
kushambuliwa kwa kupigwa risasi
nyumbani kwake Area D jijini Do-
doma.

Hadi mwishoni mwa wiki, wana-
chama sita wa CHADEMA, akiwamo
Lissu, walikuwa wamechukua fomu
kuomba ridhaa ya chama hicho ku-
wania urais katika Uchaguzi Mkuu
wa Oktoba mwaka huu.

Mbali na Lissu, wengine ni Dk.

mwanachama mpya wa ACT, siyo
wa CHADEMA. Hawezi kuleta
mgawanyiko kwetu (CHADEMA),”
Lissu alisema.

Lissu anayesifika kutokana na

kumpata mgombea wa urais kupitia
CHADEMA, akisema atampa ushiriki-
ano mgombea atakayepitishwa ikiwa
chama kitaona yeye hafai kupeperu-
sha bendera yake.

Mayrose Majinge, Mwenyekiti wa
CHADEMA Kanda ya Kati, Lazaro
Nyalandu, Wakili Gaspar Mwalyela,
aliyekuwa Meya wa Jiji la Dar es Sa-
laam, Isaya Mwita na Leonard Many-

utaalamu wake katika tasnia ya she- “Kwanini

(watia nia wengine)

ama.

Ahukumiwa kunyongwa hadi
kufa kwa kuua mke na watoto

UBALOZI WA NORWAY
NA
EUROPEAN UNION DELEGATION
DAR ES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Norway na European Union
watauza kwa mnada wa hadhara Fanicha za nyumbani, ofisi na Magari tarehe 18 July,2020

Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika Golden Resort Sinza, Lion Street.

Fanicha na Appliances zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi: Sofa set, Chest drawer, Coffee
table, Dining table, Book shelve, Conference table, Office desk, Chairs, Vitanda, Magodoro,
Zanzibar beds,Fridge double door, Freezer, Washer, Dryer, Gas & electric cooker, A/c split units,
Photocopy m/c, TV set, Computer set, Voltage Stabulizer 30kva,Gym Cycle na vingine vingi.

Magari yataanza kuuzwa kuanzia saa 6:00 mchana:

Idadi i Aina Model i Mwaka i Ushuru

1 Toyota Land Cruiser Prado S/ Wagon TA-VZJ120W 2004 Haujalipwa
1 Nissan Pathfinder Station Wagon YD25 Diesel Engine 2013 Haujalipwa
1 Nissan Terrano Station Wagon Diesel Engine 2007 Haujalipwa
1 Mitsubishi Min Bus 2.5 Diesel Engine 2007 Haujalipwa
1 Mitsubishi Pickup Double Cabin 4D56 Diesel Engine 2007 Haujalipwa
1 Mercedes Benz Station Wagon ML 270 Diesel Engine 2007 Haujalipwa
1 Honda CR-V Station Wagon K25A Petrol Engine 2005 Haujalipwa
1 Mobile Podium Trailer 2Tons Trailer - Umelipwa
3 Generator 2.8, 2.4 & 1.7 KVA Diesel & Petrol Engine Umelipwa

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe 15 mpaka 17

July, 2020, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

MASHARTI YA MNADA.

1. Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). Na mnunuzi wa
Gari atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani ya siku 5 za kazi mwisho wa
kulipa tarehe 24 July, 2020 Saa 10:00 jioni. Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari litauzwa

kwa mshindi mwingine aliyefata na dhamana haitarudishwa.
. Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za bank ya CRDB yanakubalika.
. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.
. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

O N

. Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini.

Kwa maelezo zaidi waone:
UNIVERSAL AUCTION CENTRE
PLOT NO: 5 “E” LION STREET SINZA DAR ES SALAAM

CELL NO: 0754 284 926, 0759 284 926
Insta: universalauctioncentre

. Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote pamoja na kodi

115808702

E-mail: universalauction@hotmail.com

Na Neema Hussein, KATAVI

MAHAKAMA Kuu Kanda ya Sumbawanga
mkoani Rukwa, imemhukumu Yustine Rob-
ert (35) kunyongwa hadi kufa baada ya kupa-
tikana na hatia ya kumuua mkewe na watoto.

Akisoma hukumu hiyo jana katika Ma-
hakama ya Mhakimu Mkazi mkoani Katavi,
Jaji Mfawidhi wa Mahakama Kuu Kanda
ya Sumbawanga, David Mrango, alisema
mtuhumiwa alitenda kosa hilo kinyume cha
kifungu cha 196 cha Sheria ya Kanuni ya Ad-
habu kama ilivyofanyiwa marejeo mwaka
2002.

Jaji Mrango alisema kwamba mtuhumiwa
alitenda kosa hilo katika eneo la Majimoto
Wilaya ya Mlele mkoani Katavi Aprili 5, 2013
kwa kuwatupa kwenye kisima cha maji
mkewe na watoto wake wawili.

Ushahidi uliotolewa na mashahidi wa nne
wa upande wa mashtaka ulionyesha kuwa
mtuhumiwa alikuwa na ugomvi wa kifamil-
ia siku moja kabla ya vifo vya wanafamilia
wake.

Mrango alieleza kuwa mashahidi hao wal-
isema kuwa mtuhumiwa alisikika akisema
atafanya tendo la kihistoria ambalo hali-
jawahi kutokea katika eneo hilo.

Jaji Mrango alisema ushahidi ambao
umemtia hatiani Yustine Robert ni ushahidi
wa kimazingira, ambao umetosha kuthibiti-
sha shtaka aliloshtakiwa nalo mtuhumiwa.

Naye Mwendesha Mashtaka wa Serikali,
Lugano Mwasubila, aliishukuru mahakama
kwa kutenda haki ikiwa na kuitaka jamii ku-
tokujichukulia sheria mkononi bali kuiacha
sheria kuchukua mkondo wake.

Athari 6 kiuchumi za
corona kwa SADC hizi

Na Romana Mallya

KATIBU Mkuu wa Wizara ya Fedha na Mipango,
Doto James, amesema corona imeleta athari sita
za kiuchumi kwa nchi wanachama wa Jumuiya ya
Maendeleo Kusini mwa Afrika (SADC).

Akifungua kikao cha siku tatu cha maofisa waan-
damizi wa hazina na Benki Kuu ndani ya Jumuiya
hiyo, alisema athari hizo zimegusa sekta mbalim-
bali.

Alizitaja ni kushuka kwa mauzo nje, kudorora kwa
sekta za huruma na kuongezeka kwa madeni va
serikali hizo.

Nyingine ni kupungua kwa shughuli za kiuchumi,
kuongezeka idadi ya wakopaji wanaoshindwa
kurejesha mikopo katika sekta za fedha na kupun-
gua kwa mapato ya ndani ya serikali.

James ambaye ni Mwenyekiti wa Maofisa Waan-
damizi wa Hazina wa SADC, alisema corona imeleta
changamoto mpya katika kupiga hatua za maen-
deleo ya uchumi hasa katika kufikia malengo ya
viashiria vya uchumi mpana katika Jumuiya.

“Ili kukabiliana na athari hizo, kuna haja ya nchi
wanachama kutumia mifumo ya Kitaasisi katika
kutafuta njia mbadala zenye ubunifu, ili kuharakisha
hatua za kuimarisha uchumi wa ndani ya Jumuiya.

“Kikao hiki ni njia muafaka katika kujadili changa-
moto za kiuchumi na kutoa mapendekezo ya
kitaalam yatakayowezesha mikutano ya kamati ya
mawaziri wa fedha na uwekezaji na magavana wa
benki kuu,” alisema.

Pia alisema changamoto nyingine ni utakatishaji
fedha haramu na ufadhili wa makundi ya kijangili.

“Tatizo hili limesababisha baadhi ya nchi wana-
chama kuingia katika orodha ya nchi zilizo kwenye
athari ya kuingia kwenye vikwazo vya kimataifa
kwa kushindwa kutimiza vigezo na masharti ya
Kikosi cha Masuala ya Fedha,” alisema

Alisema hali hiyo inaweza kusababisha kudor-
ora kwa jitihada za kuvutia uwekezaji na kuathiri
malengo ya jumuiya.

“Ninaziomba nchi wanachama kuungana kwa
pamoja na kufanya uchunguzi wa namna ambavyo
tutaweza kuzuia na kuondokana na tatizo hili kwa
kushauriana na kubadilisha uzoefu ili kupata ufum-
buzi wa tatizo hili,” alisema.

Kadhalika, alisema pamoja na mafanikio ya
kiuchumi ndani ya Jumuiya, baadhi ya nchi hivi
karibuni zimeendelea kukabiliwa na changamoto ya
ukuaji mdogo wa uchumi, kuongezeka kwa nakisi
ya bajeti, kupungua kwa mapato ya serikali na
kuongezeka kwa madeni yanayotishia utekelezaji
wa azma ya maendeleo katika jumuiya.

Kuhusu mkutano huo ambao utakuwa wa siku
tatu kuanzia jana, alisema utakuwa na ajenda sita
na kuzitaja baadhi kuwa ni kupitia taarifa ya maen-
deleo ya sekta ya fedha ya magavana wa benki kuu.

“Kupitia taarifa ya utekelezaji wa masuala ya
udhibiti wa fedha haramu, kupokea taarifa ya
utekelezaji wa Mfuko wa Maandalizi ya Miradi ya
Maendeleo wa SADC.

“Kupata taarifa ya hatua iliyofikiwa katika uan-
zishaji wa Mfuko Maalum wa Kugharamia Miradi ya
Miundombinu ya Usafirishaji wa Nishati ya Umeme,
inayofadhiliwa na Benki ya Dunia (WB)."

Pia, alisema ajenda nyingine ni kupitia taarifa ya
utekelezaji wa maazimio ya mkutano uliopita wa
Kamati ya Mawaziri wa Fedha na Uwekezaji uli-
ofanyika Windhoek, Namibia mwezi Julai mwaka
jana.

Kadhalika, alisema watapokea na kujadili taarifa
ya hatua iliyofikiwa ya namna ya uendeshaji wa
Mfuko wa Maendeleo wa Kikanda wa SADC.

James alimshukuru Rais John Magufuli ambaye ni
Mwenyekiti wa SADC, kwa kusimamia kwa ufanisi
shughuli za jumuiya ikiwamo suala la fedha na
uwekezaji.

Pia, alizipongeza baadhi ya nchi wanachama kwa
uamuzi wao wa kufungua na kuendelea na shu-
ghuli za kijamii na kiuchumi wakati wanaendelea
kuwasisitiza wananchi kuchukua tahadhari dhidi ya
corona.
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Katavi walia vi

Kukosa petroli

Na Neema Hussein, KATAVI

WAENDESHA vyombo vya moto ka-
tika Manispaa ya Mpanda, Mkoa wa
Katavi, wameiomba serikali kuingilia
kati suala la uuzaji wa mafuta ya petroli
kutokana na vituo vingi vya uuzaji wa
mafuta hayo kugoma kutoa huduma
hiyo.

Wakizungumza na Nipashe kwa
nyakati tofauti jana, madereva hao
walisema wanapoteza muda mwingi
kupanga foleni kusubiri mafuta yanayo-
tolewa na kituo kimoja katika manispaa

hiyo. Doto Julius, dereva wa gari ya ku-
toka Mpanda kwenda Kasekese, alise-
ma wakienda kununua mafuta kwenye
baadhi ya vituo wanaambiwa hawauzi.

“Tunapata shida sana tunaenda ku-
nunua mafuta tunaambiwa hawauzi
sijui ni kwasababu ya bei hadi ipande
hatujui wengine wana mafuta, lakini
hawataki kuuza,” alilalamika Julius.

Meneja wa Kituo cha Mafuta Se-
reniva, Thomas Magabe, alisema kituo
hicho kwa sasa kimekuwa mkombozi
kwa madereva kutokana na vituo vingi
kutouza.

Kwa upande wake ofisa huduma kwa
wateja na utawala mkoa wa Rukwa,
Ramadhan Kakende, alisema taarifa za
kukosekana mafuta ndio anazisikia kwa
mara ya kwanza na kuahidi kufanya ma-
wasiliano na viongozi wa juu.

Hata hivyo alisema tatizo kama hilo
lilitokea baada ya wiki mbili katika
Mkoa wa Rukwa na baada ya kufanya
utafiti walitambua kuwa wamiliki wa
vituo hivyo wanakwamishwa na vituo
vikubwa vya mafuta vilivyopo jijini Dar
es Salaam, wakituma magari yao wa-
nakataa kuwawekea mafuta.

Msururu wa waendesha bodaboda wakisubiri kununua mafuta ya petroli yanayouzwa kwenye kituo kimoja tu katika Manis-
paa ya Mpanda, mkoani Katavi jana, baada ya vituo vingine kugoma kutoa huduma hiyo. PICHA: NEEMA HUSSEIN

Katibu Mkuu
ACT ajitosa
ubunge

Na Stevie Chindiye, TUNDURU

WANACHAMA wawili wa chama cha
ACT-Wazalendo, akiwamo Katibu Mkuu
wa chama hicho, Ado Shaibu, wame-
chukua fomu za kuomba kuteuliwa
kupeperusha bendera ya chama katika
kinyang'anyiro cha ubunge Tunduru
Kaskazini.

Katibu wa ACT-Wazalendo Wilaya ya
Tunduru, Fransis Kuvile, alisema jana
kuwa mbali na Shaibu, Mwenyejiti wa
Jimbo hilo wa ACT-Wazalendo, Usain
Mawila, pia amechukua fomu.

Alisema watia nia hao walichukua
fomu hizo juzi, akisema nafasi zipo
wazi kwa wanachama wanaohitaji
kuwania nafasi mbalimbali za uongozi
kupitia chama hicho katika Uchaguzi
Mkuu wa mwaka huu.

Kiongozi huyo alisema tayari chama
kimesambaza fomu za watia nia wa
nafasi za udiwani katika kata zote 39
za majimbo ya uchaguzi ya Tunduru
ambayo ni Tunduru Kusini lenye kata
15 na Tunduru Kaskazini lenye kata
24 Alisema kuwa katika uchaguzi wa
mwaka huu, ACT-Wazalendo imeji-
panga kusimamisha wagombea katika
majimbo yote na kata zake zote.

Katibu Bunge la 11 lililofungwa Juni
16 mwaka huu, ACT-Wazalendo ilikuwa
na mbunge mmoja, Zitto Kabwe, ali-
yvekuwa anawakilisha Jimbo la Kigoma
Mjini.

Kiongozi huyo alisema tayari
chama kimesambaza fomu za
watia nia wa nafasi za udiwani
katika kata zote 39 za majimbo
ya uchaguzi ya Tunduru am-
bayo ni Tunduru Kusini lenye
kata 15 na Tunduru Kaskazini
lenye kata 24 .Alisema kuwa
katika uchaguzi wa mwaka huu,
ACT-Wazalendo imejipanga
kusimamisha wagombea Katika
majimbo yote na kata zake zote.

Askofu Mdegella ataja sifa

za uongozi wa kuchaguliwa

Na Francis Godwin, IRINGA

ASKOFU mstaafu wa Kanisa la Ki-
injili la  Kilutheri Tanzania (KKKT) Day-
osisi ya Iringa, Dk. Owdenburg Mdegella,
amesema jamii inahitaji kuwana vion-
gozi wabebamaoni yaonasi wanaotafuta
kuitumia jamii kupata mali.

Akizungumza jana wakati wa kipindi
chake kinachorushwa na Radio Furaha

na kituo cha matukio Daima Tv, Dk. Mde-
gella alisema kuwa sualala uongozi
linahitaji mtu mwenye utayari wa kweli
wenye uchaji wa kimungu katika kuwatu-
mikia wananchi.

Dk. Mdegella ambaye ni mtiania wa
ubunge Jimbo la Kilolo mkoani Iringa,
alisema kuwa kwa upande wake haingii
kuomba nafasi ya ubunge ili kwenda
kujinufaisha bali anakwenda kuitumikia
jamii.

Alisema kuwa  upande wake ameji-
tosheleza kwa mali mbalimbali anazomiliki
yakiwamo mashamba, nyumba na magari
na kuwa haendi katika ubunge kwa
ajili ya kutafuta mali bali anakwenda
kiwito kwenda kuwatumikia wananchi
ili nao wafurahie matunda ya nchi yao
na jitihada za serikali ya CCM chini ya
Rais John Magufuli.

Alisema katika hali ya kawaida, uongozi
wa kisiasa mtu yeyote anaweza kuba-

hatisha, lakini sio uongozi wa kumtu-
mikia Mungu ingawa asema wote wasa-
kauongozi ni vema wakajiuliza mbele za
Mungu juu ya nafasi wanazoomba iwapo
wanaweza kuzitumikia.

Dk. Mdegella alisema kila mmoja an-
amapungufu yake ya kibinadamu, lakini
hakuna sababuya kukata tamaa kutoka-
na na mapungufu hayo badala yake ku-
songa mbele na kumtanguliza Mungu kwa
kila hatua.
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Wahandisi wa ndani waifagilia serikali kuwajali

Na Faustine Feliciane

SERIKALI imepongezwa kwa
kuwapa nafasi wahandisi wa
ndani ili kutekeleza baadhi ya
miradi mikubwa ya kimkakati.

Mhandisi mshauri wa umeme
ambaye ni Mkurugenzi wa
Kampuni ya GEARED Consult-
ing Engineers LTD, Mhandisi
Warda Meshamark, ndiye ali-
yetoa pongezi hizo.

Amesema katika kipindi hiki
cha serikali ya awamu ya tano
imetambua uwezo mkubwa
walionao wahandisi wa nda-
ni na kutoa fursa ya kuwapa
miradi mbalimbali mikubwa

kuitekeleza.

Mhandisi Warda aliyasema
hayo jijini Dar es Salaam kwa
wanahabari ambapo alisema
anaipongeza sana serikali kwa
kuwaamini, huku akitolea
mfano kampuni yake kupewa
mradi mkubwa wa Hospitali ya
Kwanga iliyopo Musoma mkoa-
ni Mara.

“Wazawa tunapewa fursa
tena kubwa katika kipindi hiki
hakuna longolongo kwani uki-
wa na vigezo vyao tu unapata
kazi bila shaka yeyote, mfano
mimi licha ya miradi mingine
mingi, lakini serikali

imeniamini na hivi sasa kupi-

tia kampuni yangu tunasima-
mia mradi mkubwa wa ujenzi
wa Hospitali ya Kwanga iliyopo
Msoma mkoani mara.

Aliongeza:  “Najitahidi ku-
ukimbiza mradi ule ili uweze
kukamilika mapema na wa-
nanchi wa Mkoa wa Mara na
viunga vyake waweze kupata
huduma pale kama serikali ili-
vyokusudia.”

Pia alisema licha ya kusima-
mia miradi mbalimbali nchini,
pia kampuni yake imeweza
kuaminika na kupata kazi ka-
tika nchi jirani Malawi, Zambia
na kungineko na hata visiwani
Zanzibar.

Ubunge CUF
hadharani Julai 17

Na Elizabeth Zaya

CHAMA cha Wananchi (CUF),
kimesema kinatarajia kuhitimisha
kazi ya kura ya maoni kwa nafasi
ya wagombea ubunge, Julai 17.

Akizungumza na Nipashe
jana, Mkurugenzi wa Mipango
na Uchaguzi wa CUF Taifa, Juma

Kilaghai, alisema wameshaanza
mchakato huo.

“Tumeshaanza mchakato wa
kura ya maoni kwa wagombea wa
nafasi za ubunge na kwa baadhi ya
mikoa tumeshamaliza, ni maeneo
machache tu ambayo yamebaki
ambayo mpaka kufikia Julai 17 tut-
akuwa tumemaliza, “alisema Kila-

ghai.

Pia, alisema kwa upande wa
madiwani wameshamaliza kazi
hiyo ya kura za maoni.

“Kwa madiwani tayari tumemal-
iza, tuna uhakika tutasimamisha
madiwani zaidi  ya asilimia 80
nchi nzima,” alisema Kilaghai.

Wanawake TADEA
kumnadi JPM vrais

Na Augusta Njoji,
DODOMA

CHAMA cha Tanzania Demo-
cratic Alliance (TADEA), kime-
omba kushirikiana na Chama
Cha Mapinduzi (CCM), katika
kampeni za kumnadi Rais John
Magufuli kwenye uchaguzi
mkuu, mwaka huu.

Ombi hilo lilitolewa jana
na Katibu wa Wanawake wa
chama hicho, Nuru Kimwaga,
katika hafla ya kumpongeza
Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri
Mkuu, Sera, Bunge, Kazi, Ajira,
Vijana na Watu wenye Ulema-
vu, Jenista Mhagama, iliyoan-
daliwa na wanawake viongozi
wa vyama vya siasa.

“Hii ndio Tanzania tunay-
oitaka na ili tuweke historia
katika nchi yetu sisi kama wa-
nawake au vyama vingine vya
siasa katika uchaguzi wa 2020,
tunaomba salamu hizi mfik-
ishie Rais Magufuli kwamba
tunataka kutengeneza historia
vyama vya upinzani viweze
kushiriki ya kumnadi,” alise-
ma.

Alisema wapo tayari kwenda
mkoa hadi mkoa kuonyesha
taswira ya Tanzania.

“Tunataka kuonyesha tu-
napeleka vipi Tanzania ka-
tika taswira ambayo bila kuiga
utamaduni wa nchi nyingine
kwa upendo na amani, watam-
bue kwamba kuna chama cha
siasa kipo tayari kushirikiana
na CCM kufanya kampeni ku-
tokana na yale mema yaliyo-
fanywa na Rais,” alisema.

Alisema maendeleo yaliyo-
patikana sio ya itikadi ya cha-
ma kimoja ni ya wote.

“Vyama hivi ni rafiki tuna-
taka kwenda kirafiki kama
ambavyo tulivyojengewa mis-
ingi hii na waliotutangulia,”
alisema. Akitoa ufafanuzi
kuhusu vyama vinavyotaka
kushiriki kampeni hizo, mra-
tibu wa hafla hiyo, Saumu Ra-
dhid, alisema si vyama vyote
isipokuwa ni vile vinavyotam-
ani.

“Sisi tunachotaka ni ustaara-
bu kwenye kampeni zote, tu-
nataka kampeni za kistaarabu,
kuna baadhi ya vyama vina-
tumia wanawake kudai vitu fu-
lani hili halikubaliki, tunaom-
ba msajili wa vyama aliangalie
hili wanawake wasitumike ku-
vuruga amani ya nchi yetu,”
alisema.

the Jane Goodall Institute

GOMBE

Mnamo Julai 14, 1960 Jane Goodall
akiwa na umri wa miaka 26 aliwasili
katika pori la akiba la Gombe kuanza
utafiti wa sokwemtu, utafiti ambao leo
hii July 14 unatimiza mioka 80. Utafiti
huu wa kipekee ni moja ya tafiti za
muda mrefu za sokwemtu kuwahi
kufanyika ulimwenguni.

Bodi ya wakurugenzi na wafanyokazi
wa Taasisi ya Jane Goodall Tanzania,
inapenda kutoa shukurani zake za
dhati kwa  serikali ya Jamhuri wa
Muungano wa Tanzania, Taasisi zote za
serikali, zikiwemo Taasisi ya Utafiti ya
Wanyamapori (TAWIRI), Tume ya Taifa
ya Sayansi na Teknologia (COSTECH)

MmN

the Jane Goodall Institute Tanzania
For Wildlife Research, Education & Conservation

na Mamlaka ya Hifadhi za Taifa
(TANAPA), wafadhili wa ndani na nje
ya nchi, wadau na jomii  zote
zinazoizunguka hifadhi ya taifa ya
Gombe kwa mchango mkubwa

ndani ya kundi na baina ya makundi
kama vile makuzi ya watoto, nafasi ya
majike katika kundi na wanavyo
shirikiana ndani ya kundi lao, lakini pia
katika  kupambana na  makundi

sokwemtu wa  Gombe wamekuwa
wakipungua kwa kasi kutokana na
uharibifu wa misitu waishimo na hivyo
kuleta
mustakabali wa maisha yao. Kwa

changamoto kuhusu

uliowezesha utafiti wa sokwemtu
kutimiza miaka 60.

Utafiti wa sokwemtu unaoendelea bila
kusimama  kwa  kipindi  chote  hiki
umeuwezesha ulimwengu
kuwafahamu vyema sokwemtu na
uhusiano wao wa karibu na binadamu.
Kati ya mambo muhimu yaliyoibuliwa
katika utafiti huu ni pamoja na uwezo
wa wanyama hawa kutengeneza na
kutumia zana mbalimbali i kukidhi
maisha yao. Moja ya matokeo ya utafiti
wa Jane Goodall ni ugunduzi kuwa
sokwemtu wanaweza kuandaa kijiti na
kukitumia kama zana ya  kuvulia
mchwa toka kwenye vichuguu na
kutumia kama kitoweo. Uvumbuzi wa
sokwemtu wanavyoweza kutengeneza
na  kuzitumia  zana  mbalimbali
ulibadilisha  mtazamo  uliyokuwepo
kwamba ni binadamu pekee aliye na
uwezo wa kutengeneza na kutumia
zana kutatua changamoto za maisha
yake.

Tafiti hizi pia zimesaidia kuwafahamu
zaidi viumbe hawa hususani maisha
yao kitabia na mahusiano yaliyopo

mengine ya sokwemtu ili kulinda
maslahi ya makundi ya familia zao.
Kwa  kiosi  kikubwa  tabia  hizi
zimeonekana kufanana sana na zile za
binadamu, ufahamu ambao
huwezesha  binadamu  kujitambua
zaidi kwa kupitia utafiti huu.

Pamoja na faida hizi za kisayansi,
utafiti wa sokwemtu umetoa mchango
mkubwa katika maendeleo ya taifa na
jamii kwa ujumla; Kitaifa, filamu, vitabu
na majarida mbalimbali kuhusu tafiti
za sokwemtu wa Gombe vilivyo
chapishwa na viliwafanya sokwemtu
na Hifadhi ya Taifa ya Gombe
kujulikana  duniani kote. Filamu na
machapisho haya yamekuwa
kichocheo cha ukuaji wa utalii nchini
hususani katika Hifadhi ya Taifa ya
Gombe. Kwa muda wote huu, utafiti
wa sokwemtu umekua ukifanyika kwa
kuwatumia wazawa kutoka maeneo ya
vijiji jirani ya hifadhi ya Gombe na hivyo
kwa namna  nyingine  kuchangia

Kama ilivyo kwa jamii ya sokwemtu
wengine katika bara la  Afrika,

kutambua hili, Taasisi ya Jane Goodall
kwa kupitia utafiti huu, ilianzisha mradi
wa elimu ya mazingira kwa vijana
mashuleni ujulikanao kama “Roots &
Shoots” pamoja na mradi jumuishi wa
hifadhi ya mazingira “Tanganyika
Catchment Reforestation and
Education” “TACARE". Miradi hii kwa
pamoja imekuwa chachu ya hamasa
kwa  jamii  katika  kuzishughulikia
changamoto za uhifadhi
zinazowakabili sokwemtu, jamii zilizopo
karibu na makazi ya sokwe na
mazingira yao kwa ujumla. Roots &
Shoots ina himiza vijana walio shule
kutunza mazingira wakati TACARE
mazingira na kuanzisha miradi ya
kuwaongezea  kipato  na  hivyo
kupunguza utegemezi wa  maliasili
kwa kiwango kikubwa. Shughuli hizi
zimeanza kuzaa matunda.

Kwa  kutambua  umuhimu  wa
sokwemtu na changamoto
zinazomkabili, mamalaka za uhifadhi
za kimataifa  Zzlipitisha azimio la
kuifanya tarehe 14 Julai ya kila mwaka
kuwa siku ya sokwemtu duniani. Siku hii
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MIAKA 60 YA UTAFITI WA SOKWE MTU WA GOMBE

iliadhimishwa kwa mara ya kwanza
mwaka 2018, lengo kuu likiwa
kuchochea na kuhamasisha uelewa wa
wananchi na jumuiya za kimataifa
kuhusu umuhimu wa  kuwahifadhi
sokwemtu duniani. Kwa asili sokwemtu
hupatikana katika bara la Afrika pekee.

Tunapoadhimisha miaka 60 ya utafiti
wa sokwemtu, tunaamini bado kuna
mambo mengi ya kujifunza kutoka kwa
wanyama hawa adimu ulimwenguni
ambao kwa vinasaba wanafanana na
binadamu kwa zaidi ya asilimia 98.
Ukuaji wa tekinolojia umetuwezesha
kujiuliza maswali kuhusu tabia na
mwenendo wa sokwemtu ambayo
mwanzoni yalikua magumu kuyajibu.
Tekinolojia  inatusaidia  kujua  zaidi
mahusiano ya sokwemtu kwenye kundi
lake, kwa mfano, jamii ya sokwemtu
kwa kuangalia wanavyoishi pamoja na
kuutambua  mlolongo wa  vinasoba
katika jamii zao.

Hivyo basi ni jukumu letu sote
kuhokikisha  kuwa  tuncendelea
kuhifadhi misitu ili kuyalinda makazi
yao ya asili na zaidi kumlinda
sokwemtu ambaye yuko katika hatari
ya kutoweka nchini kwetu. Kila mmoja
wetu analo jukumu la kuwalinda
sokwemtu kwa ajili ya kizazi cha sasa
na kijacho.
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Hatua hii itaisaidia NIDA
kutoa huduma kwa ufanisi

MAMLAKA ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA), imesema kuan-
zia mwezi huu, itaanza kutoza fedha taasisi zote za umma na
binafsi zinazotumia taarifa za mamlaka hiyo kuhudumia wa-
nanchi.

Hayo yalibainishwa na Mkuu wa Kitengo cha Mawasiliano
wa NIDA, Geofrey Tengeneza, aliyasema hayo juzi alipozun-
gumza na wanahabari katika Maonyesho ya 44 ya Biashara ya
Kimataifa ya Dar es Salaam (Sabasaba).

Alisema kuna wadau ambao wanatumia taarifa za NIDA kutoa
huduma kwa wananchi, na kuwa kuanzia mwezi huu, mamlaka
hiyo itaanza kutoza tozo kwa taasisi zote za umma na binafsi
ambazo zinatumia taarifa zake kuhudumia wananchi.

Miongoni mwa taasisi na kampuni ambazo zitatakiwa kuto-
zwa ni kampuni za simu, NSSF, Mfuko wa Bima ya Afya, benki
na wadau mbalimbali ambao ili watoe huduma kwa wateja wao,
wanahitaji kupata taarifa kutoka NIDA, hivyo ni lazima kuzilipia
ili kuendelea kutoa huduma hiyo.

Kwa mujibu wa ofisa huyo, taasisi hizo zinapaswa kuingia
mkataba na NIDA ili kupata huduma hizo, vinginevyo taasisi am-
bazo zitashindwa kutimiza matakwa hayo, zitasitishiwa huduma
hiyo mara moja.

Imeeleza kuwa imeshatoa notisi kwa kampuni ambazo hazi-
jaingia mkataba na NIDA kufanya hivyo hadi Julai 31, mwaka
huu, ili zikishindwa zisitishiwe huduma.

Kimsingi, hatua hiyo itaisaidia mamlaka hiyo kutekeleza
majukumu yake kwa tija na ufanisi, kwa kuzingatia kuwa huko
nyuma ilikuwa ikikabiliwa na changamoto kadhaa kiasi cha ku-
sababisha isuasue katika utoaji wa vitambulisho vya Taifa kwa
wananchi.

Changamoto kubwa ambayo imekuwa ikionekana kwa kila
mmoja ni ufinyu wa bajeti kutokana na NIDA kutozalisha badala
yake kutegemea fedha za ruzuku kutoka serikalini.

Matokeo yake ni kuwa mamilioni ya Watanzania waliomba
vitambulisho muda mrefu, lakini hadi sasa hawajavipata, huku
wakipewa ahadi zisizo na utekelezaji.

Hata ofisa huyo wa NIDA amefafanua kuhusiana na hilo kwa
kusema kuwa utaratibu huo ni maelekezo kutoka kwa serikalini
iliyoitaka mamlaka hiyo kuanza kujitegemea kukusanya fedha
kutumia utaratibu huo, ili kuondokana na utaratibu wa kupata
fedha za matumizi kutoka serikalini.

Tunaona kuwa uamuzi huo wa serikali ni mzuri, ingawa
umechelewa kutolewa. Tunasema hivyo kwa kuwa kama unge-
tolewa mapema leo hii NIDA ingekuwa inajitosheleza kwa bajeti,
hivyo kutekeleza majukumu yake kwa tija na ufanisi.

Kama mamlaka hiyo ingeelekezwa kujitegemea tangu kuan-
zishwa, ingekuwa na mapato yake kama zilivyo mamlaka ny-
ingine nchini badala ya kutegemea kila kitu kutoka serikalini,
zikiwamo fedha za mishahara, ununuzi wa vifaa na matengen-
ezo yake. Kwa mfano, kwa muda mrefu NIDA imekuwa ikilala-
mikiwa na wananchi kukamilisha taratibu zote za kujiandikisha
kwa muda mrefu, lakini hawapatiwi vitambulisho kwa maelezo
kuwa mashine zimeharibika hadi hapo zitakapotengenezwa au
kununuliwa mpya.

Usumbufu huo umekuwa ukiwafanya baadhi ya watu kuko-
saa imani kwa mamlaka hiyo, huku wengine wakiiona kama hai-
badiliki badala yake kufanya kazi kwa mazoea.

Huduma ambazo zinatolewa na mamlaka hiyo kwa kampuni
na taasisi za umma ni nyingi, hivyo kuna uhakika kwamba itaku-
sanya mapato yatakayoiwezesha kujiendesha na kiasi kingine
cha fedha kupelekwa serikalini.

Ushauri wetu kwa NIDA ni kuwa ikubali mabadiliko hayo kwa
mtazamo chanya pamoja na kuwaandaa watumishi wake kua-
cha mtindo wa kufanya kazi kwa mazoea.
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Wazazi, walezi ufumbuzi
taulo za kike usisahaulike

UKOSEFU wa taulo za kike
kwa baadhi ya wanafunzi wa
shule za msingi na sekond-
ari nchini ni tatizo, ambalo
linabuniwa kampeni mbalim-
bali kwa lengo la kulimaliza ili
waweze kuhudhuria masomo
bila kikwazo.

Miongoni mwa kampeni hizo
ni ile ya ‘mpe mabawa’ ambayo
imewahi kubuniwa na wadau
wa maendeleo ya elimu kwa
mtoto wa kike, ili asikae nyum-
bani kwa sababu ya hedhi.

Kampeni hizi ni wazi kwamba
zinaweza kumweka mtoto wa
kike katika mazingira salama ya-
takayofanya asome kwa kuhud-
huria vipindi vyote awapo shu-
leni bila kikwazo.

Suala la uwazi ndilo lililope-
wa uzito kwenye kampeni hiyo
kwa ajili ya kuondoa ukimya ili
kuliongelea bila kificho, kubore-
sha mazingira ya shule kwa ku-
hakikisha upatikanaji wa vyoo
ya kutosha, maji ya uhakika,
taulo na sehemu za kujihifadhi
na kujisitiri.

Kwa hali kama hii kama itaz-
ingatiwa, ni wazi wanafunzi
wote wa kike wanaweza kuon-
dokana na tatizo la kutohudhu-
ria vipindi na kulazimika kukaa
nyumbani.

Pamoja na hayo, ni jukumu
la wazazi na walezi sasa ku-
wafundisha watoto wa kike
kuhusu hali hiyo ili wanapo-
kutana nayo wawe wazi ku-
waeleza na kutafuta mbinu za
kuwasaidia kuliko kukaa kimya.
Kuna haja kwa wazazi na walezi
kuweka mazingira ya kuwawez-
esha watoto wao kujitambua
wanapofikia hatua hiyo.

Ninasema hivyo kwa sababu,
uhaba na ukosefu wa taulo za

kike umekuwa ukitajwa kuk-
wamisha baadhi ya wanafunzi
shuleni.

kuhudhuria vipindi

Hali kama hiyo ni ha-
tari kwa maendeleo ya
elimu ya mtoto wa kike,
hivyo kuna haja wadau
wote wa elimu kuanzia
kwa wazazi na walezi,
kushiriki kikamilifu ka-
tika kumaliza tatizo hili.

Bila kufanya hivyo,
watoto wa kike wa-
naweza kuendelea
kubaki nyuma kielimu,
kwa sababu ambazo
wakati mwingine ziko
ndani ya uwezo wa wa-
zazi, walezi na jamii.

Kimsingi ni kwamba
kampeni za kuhamasi-
sha uchangiaji wa taulo
za kike hufanyika mara
kwa mara, lakini tatizo
bado lipo, umefika
wakati sasa wa kupatia
tatizo hilo ufumbuzi wa
kudumu.

Ufumbuzi huo unat-
egemea wazazi, walezi
na jamii kwa ujumla ku-
tambua kwamba uko-
sefu wa taulo za kike ni
tatizo kwa wanafunzi
kwa kusababisha wa-
kose vipindi kila mwezi.

Hivyo kila mmoja
aangalie uwezekano wa
kumsaidia mtoto wake
na kama hana uwezo
wa kifedha, basi awe
wazi ili zifanyike njia
za kumwezesha kupata
taulo hizo kwa ajili ya
mabinti zake. Wazazi na
walezi watimize wajibu
wao wa kuhakikisha
watoto wao wanasoma,

Kimsingi

ni kwamba
kampeni za
kuhamasisha
uchangiaji
wa taulo

za Kike hu-
fanyika
mara kwa
mara, lakini
tatizo bado
lipo, umefika
wakati sasa
wa kupatia
tatizo hilo
ufumbuzi wa
kudumu.

ikiwamo ni pamoja na kuhakiki-
sha wanapata taulo za kike za
kuwawezesha kujihifadhi.

Iwapo kila mmoja ata-
timiza wajibu, mtoto wa
kike atapunguziwa mata-
tizo ambayo yamekuwa
yakimkabili ~ yakiwamo
ya kukeketwa, kuolewa
na kusababisha akatishe
masomo.

Ufike wakati kila mmoja
aseme sasa inatosha mto-
to wa kike kukosa vipindi
anapokuwa kwenye hedhi
au kukatishwa masomo
kwa sababu ya kukeket-
wa ama kuozwa, kwani
wote wana haki ya kupata
elimu kama walivyo wa
kiume.

Watoto wote wana
haki ya kupata elimu bila
ubaguzi, hivyo jitihada
ziendelee kufanyika ili ku-
waondoa watoto wa kike
kwenye tatizo la kukosa
baadhi ya vipindi shuleni,
kwa sababu ya hedhi.

Kwa wazazi wenye
hali nzuri kiuchumi, wa-
naweza kuamua kununua
taulo za kike kila mwisho
wa mwezi na kuzipeleka,
katika shule kwa ajili ya
kuwasaidia mabinti am-
bao hawana uwezo wa
kifedha

Aidha, jamii itambue
umuhimu wa kutoa fursa
sawa kati ya mtoto wa
kike na wa kiume, kupewa
mafunzo ya stadi za mai-
sha, kumtimizia mabhitaji
yote ya msingi kwa kuon-
doa unyanyapaa.
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DC aagizwa
kukomesha
mavuaji Nzega

Na Tiganya Vincent, TABORA

MKUU wa Mkoa wa Tabora, Dk. Philemon
Sengati, amemwagiza Mkuu wa Wilaya ya
Nzega, Kamishna Msaidizi wa Polisi (ACP),
Advera Bulimba, kuhakikisha anakomesha
vitendo vya mauaji vinavyotokana na wa-
nanchi kujichukulia sheria mikononi.

Alitoa agizo hilo jana baada ya kumwapi-
sha Mkuu huyo mpya wa Wilaya ya Nzega
anayekwenda kushika nafasi ya Godfley
Ngupula.

Alisema wilaya hiyo inakabiliwa na tatizo
la baadhi ya watu kuamua kuwaua wenzao
kwa imani za kishirikina na wivu wa kimap-
enzi, jambo linalotia doa mkoa.

“Nenda ukatumie uzoefu wako na
mafunzo na ujuzi ulionao ukakomesha
tabia ya baadhi ya watu kuamua kukati-
sha maisha ya wenzao..mkashirikiane na
viongozi wenzao kuhakikisha tatizo hilo li-
nakwisha na wananchi wote wanaishi kwa
amani,” alisema.

Alisema ni vema wakahakikisha wanasi-
mamia haki na kufanyakazi kwa usawa ili
wanyonge wanoanyanyaswa wapate Kkil-
imbilio na kupata majawabu ya kero zao
ili wilaya hiyo iwe mfano kwa Mkoa wa
Tabora.

Dk. Sengati alimtaka kuhakikisha anasi-
mamia watumishi waliochini yake katika
kujenga uchumi wa Wilaya ya Nzega na
kuimarisha upatikanaji huduma bora kwa
wananchi hasa kwa wale wanaoishi pem-
bezeni.

“Nenda ukachape kazi ili uweze kuacha
alama kama kielelezo cha utendaji wake
kwa wananchi,” alisema.

Aliwataka vijana walioteuliwa kushika
nafasi mbalimbali kuhakikisha wanafan-
yakazi kwa uzalendo na uadilifu ili kumwo-
nyesha Rais John Magufuli kuwa hakukosea
kuwaamini.

Naye Bulimba alimshukuru Rais Magu-
fuli kwa kumwamini na kuweza kumteua
kushika nafasi hiyo ya uongozi.

Aliahidi kuchapa kazi ya kuwatumikia
wananchi kwa haki na usawa bila ya upen-
deleo ili kumwakilisha Rais ipasavyo katika
wilaya hiyo.

Bulimba aliwataka kushirikiana naye
katika kuhakikisha wanatatua matatizo ya
wananchi ili waweze kufikia malengo yao.

Mkuu huyo wa Wilaya ya Nzega ali-
teuliwa hivi karibuni kuchukua nafasi ya
mtangulizi wake Godfrey Ngupula ambaye
amestaafu.

Wabaini ubadhirifu TALGWU

Na Mary Geofrey

CHAMA cha Wafanyakazi wa Serikali za Mitaa (TALGWU), kimesema
katika kipindi cha miaka minne ya uongozi uliopo madarakani, kime-
fanikiwa kubaini ubadhirifu wa fedha za chama uliofanywa na uongozi

wa Taasisi ya Fedha ya TALGWU.

Imeelezwa kuwa, baada ya uchunguzi wa ubadhirifu kufanyika, uon-
gozi wa juu ya Taasisi ya Fedha ya TALGWU ulisimamishwa kazi na

baadaye kufukuzwa kabisa.

Katibu Mkuu wa TALGWU, Rashid Mtima, aliyasema hayo jana jijini
Dar es Salaam alipozungumza na waandishi na kusema kuwa pamoja
na watumishi hao kufukuzwa kazi, vyombo vya dola vinaendelea na

uchunguzi wa kina.

“Mnamo Oktoba mwaka 2018, uongozi wa chama uligundua kuna
changamoto kwa upande wa uendeshaji wa taasisi na tulitoa maele-

kezo kwa Bodi ya TALGWU Microfinance kuchukua hatua mbalimbali
ikiwamo kufanyika kwa ukaguzi maalum uliopelekea watendaji wakuu
wa taasisi kusimamishwa kazi na hatimaye kuachishwa kazi,” alisema.
Aliendelea kueleza kuwa tangu mwaka 2016, walifanikiwa kusimam-
ia kesi 130. Kati yake, kesi zilizoisha ni 52 na chama kilifanikiwa kushin-
da kesi 47 na kesi 31 bado zinaendelea katika mahakama mbalimbali.
Alisema mwaka 2018, chama hicho kilisimamia suala la watumishi
waliosimamishwa kazi kwa kuwa na elimu ya darasa la saba na wote wa-

lirudishwa kazini.

Vilevile, alisema tangu uongozi wao uingie madarakani Septemba,
2016 ulikuta ujenzi wa kitega uchumi unaendelea na sasa upo katika

hatua za ukamilikaji.

Mtima alisema pia mwaka 2019 chama kwa kushirikiana na Shirikisho
la Wafanyakazi (TUCTA) walipigania kurudishwa kwa kikokotoo cha awa-
li na hatimaye wanachama wao kustaafu na kulipwa kwa kanuni za awali.

“Hivyo, ninapenda ieleweke kwamba wanachama wetu wananufaika

“Hivyo,
ninapenda
ieleweke
kwamba
wanachama
wetu wa-
nanufaika
na mambo
mengi ziki-
wamo fulana
na kofia zi-
nazotolewa
katika
sherehe za
wafanyaka-
zi, Mei Mosi
kila mwaka,”
alisema
Mtima.

na mambo mengi zikiwamo fulana na kofia zinazotolewa katika sherehe
za wafanyakazi, Mei Mosi kila mwaka,” alisema Mtima.

Alisema kila mwezi chama hicho kimekuwa kikipeleka fedha za uende-
shaji wa ofisi za mikoa na ruzuku za matawi na kwamba hadi kufikia

Machi, mwaka huu, kina wanachama 71,948.

Mtima alisema kuwa, kwa mujibu wa sura ya tano ya katiba ya chama
hicho toleo la mwaka 2016, vikao vyote vya chama vya kikatiba na kamati
ya utendaji taifa hukutana mara nne kwa mwaka na Mkutano Mkuu wa
Taifa hufanyika mara mbili ndani ya miaka mitano.

TANZANIA MEDICINES AND MEDICAL
DEVICES AUTHORITY

TMDA®

Tanzania Medicines & Medical Devices Authority
EEE——

PRE-QUALIFICATION FOR SUPPLIERS OF LABORATORY

EQUIPMENT, CHEMICALS, REFERENCE STANDARDS,
MEDIA, GLASSWARE, CONSUMABLES, AND

MAINTENANCE OF LABORATORY EQUIPMENT FOR
FINANCIAL YEAR 2020/2021

INVITATION FOR PRE-QUALIFICATION

Date: 14th July, 2020

The Tanzania Medicines and Medical Devices Authority (TMDA) has set
aside funds in its budget towards the cost for the Supply of various Labo-
ratory Equipment, Chemicals, Reference Standards and Media, Glassware
and Consumables, and Maintenance of Laboratory Equipment and it
intends to apply part of the proceeds of this fund for payments under the
contracts for which this prequalification is issued. It is expected that invita-
tions to bid will be made in financial year 2020/2021.

Pre-qualification will be conducted through the procedures specified in
Regulation 119 of the Public Procurement (Goods, Works, Non-Consultant
Services and Disposal of Public Assets by Tender) Regulations-
Government Notice 446 of 2013, and is open to all firms and voluntarily
formed joint ventures.

. TMDA now invites sealed proposals for Pre-qualification of Suppliers and

Service Providers in the following categories:-

LOT No. DESCRIPTION

Suppliers of Laboratory Equipment

Suppliers of Laboratory Chemicals

Suppliers of Laboratory Reference Standards and Media

Suppliers of Laboratory Glassware and Consumables

gl NN =

Service Providers for Provision of Preventive
Maintenance of Laboratory Equipment

The prospective Suppliers and Service Providers may submit the Pre-qual-
ification Document for one or more Lots.

. Interested applicants may obtain further information from and inspect the

Pre-qualification document at the Office of the Secretary, Tanzania
Medicines and Medical Devices Authority Tender Board, 1st floor, Room
No. 27, P.O. Box 77150, Off Mandela Road - Mabibo, Dar-es-Salaam,
Tanzania, Tel.2450512/2450751, Fax 2450793 from 0900 - 1530 hours
local time on Mondays to Fridays inclusive except on public holidays.

. A complete set of the Prequalification document may be obtained from

the above mentioned office any interested eligible tenderer and will be
evaluated upon payment of a non-refundable fee of Tanzanian Shillings
Thirty Thousand Only (TZS 30,000.00). The method of payment should
be GePG after collecting the respective control number.

. Applications for Pre-qualification should be submitted in one original plus

one copy in sealed envelopes delivered to the Secretary either by hand or
be sent by registered post so as to reach the Secretary, through the
address in para 4 above at/before 1400 hours local time on Tuesday 28th
July, 2020 and be clearly marked Pre-qualification for Suppliers of
respective Lot (s) for the year 2020/2021. Tenders sent by post must be
registered.

Application for Pre-qualification in form of Telegraphic, Telex, Telefax and
e-mail will not be accepted and those which will not be received and not
opened in public at the public bid opening ceremony shall not be
accepted for evaluation irrespective of the circumstances.

ACTING DIRECTOR GENERAL
TANZANIA MEDICINES AND MEDICAL DEVICES AUTHORITY

215809501
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‘Huduma afya va msingi

vashuka hofu ya corona

Na Pendo Thomas, KIGOMA

HOFU ya ugonjwa wa virusi vya coro-
na imesababisha kiwango cha utolewaji
wa afya ya msingi kama afya ya uzazi,
mama na mtoto na magonjwa mengine
ikiwamo malaria na kisukari kwenye
maeneo ya kutolea huduma, kushuka.

Hayo yamebainishwa mkoani hapa
wakati waandishi wa habari wakijenge-
wa uwezo na Wizara ya Afya, Maende-
leo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
ili waweze kuandika habari zitakazosa-
idia kuondoa hofu hiyo upande wa wa-
nanchi kufuata huduma za afya.

Ofisa programu elimu ya afya kwa
umma kutoka wizara hiyo, Meshark
Chinyuli, alisema kwa mwenendo wa
taarifa zilizo kusanywa zinaonyesha
kushuka kwa utolewaji huduma hizo
hasa upande wa mama na mtoto kwa
kuwa kwa kipindi cha miezi mitatu, wa-
zazi wamepunguza kasi ya kupeleka wa-
toto kupata chanjo na huduma zingine.

Alisema chanjo wanazopatiwa watoto
zina umuhimu mkubwa, hivyo wazazi
waache kuwanyima watoto wao, haki
hiyo ambayo kuikosa kunaweza kusaba-
bisha uwapo wa magonjwa ambayo awa-
li kabla ya chanjo hizo yalikuwa hatari

kama surua na polio.

“Hatujasubiri matokeo yawe mabaya
zaidi ndio tuchukue hatua kwa kuwa
bado takwimu za kitaifa za kuonyesha
upungufu huo hazijatoka japo kiuhali-
sia tunapoangalia za kila mkoa mmoja
mmoja tunaona kuna utofauti na awa-
li,” alisema. Mratibu wa Elimu ya Afya
Mkoa wa Kigoma, Abed Michael, alisema
mkoa huo umejipanga kuhamasisha
jamii kuendelea na maisha ya kawaida
katika mambo muhimu huku ikichukua
tahadhari na wanakusudia kukutana na
makundi mbalimbali yenye ushawishi
katika halmashauri zote.

jana, kumpongeza Rais Jphn Magufuli kwa kuteuliwa tena na chama chake, kugombea urais kwa awamu ya pili pamoja na
utendaji kazi wake kwa kuimarisha uchumi wa nchi. Kulia ni mmoja wa viongozi wa serikali hiyo, Bibiana Ngutu. PICHA:
JUMANNE JUMA

Tabora kunufaika _
umeme gridi va taifa

Na Welingtone Masele, SIKONGE

SERIKALI kupitia Shirika la Umeme
nchini (TANESCO), imeanza ujenzi wa
njia kubwa ya umeme wa gridi ya taifa
yenye msongo wa Kilovoti 132 kutoka
mkoani Tabora hadi Wilaya ya Mpan-
da, mkoani Katavi utakaowezesha wa-
nanchi wa mkoa huo kupata umeme wa
uhakika.

Naibu Waziri wa Nishati, Subira Mga-
lu, alisema hayo alipotembelea ujenzi
wa moja ya kituo cha kupozea umeme
wilayani Sikonge.

Alisema mradi huo utakapokamilika
utagharimu Sh. bilioni 70 hatua itakayo-
rahisisha shughuli za uzalishaji na ku-

punguza gharama ya upatikanaji wa ni-
shati hiyo kwa wananchi wa mikoa hiyo.

Pia, aliiagiza TANESCO kuhakikisha
mradi huo unakamilika kwa wakati
kama serikali inavyoelekeza, kwa kuwa
tayari fedha za ujenzi huo zipo.

“Huu mradi utakapokamilika uta-
nufaisha wakazi wengi katika mikoa hii
miwili kwa kuwa wengi wataanzisha
biashara mbalimbali ikiwamo saluni za
kunyoa nywele, viwanda vidogo vidogo
kama mashine za kusaga na kukoboa
nafaka,” alisema.

Naye Msimamizi wa mradi huo ku-
toka TANESCO, Mhandisi Neema Mushi,
alisema mradi huo unajengwa na shirika
hilo kwa kushirikiana na kampuni tanzu
ya ITIDICO.

Alisema hatua za awali za ujenzi zime-
shaanza kwa kujenga vituo vinne vya
kupokea na kupoza umeme na kituo
kimoja kitapokea na kusambaza umeme
wa msongo wa kilovoti 28.

Baadhi ya wakazi wa Wilaya ya
Sikonge watakaonufaika na ujenzi wa
kituo kitakachojengwa katika wilaya
hiyo waliipongeza serikali kwa ku-
waletea mradi huo mkubwa utakaoun-
ganishwa kwenye gridi ya taifa kwa
kusema watakuwa na umeme wa uhaki-
ka utakaosaidia kuendesha viwanda vi-
navyotarajiwa kujengwa katika maeneo
yao, huku wakiomba wawekezaji kuji-
tokeza kujenga viwanda ikiwamo cha
kuchakata asali kutokana na wilaya hiyo
kuzalisha zao hilo kwa wingi.

y» Bilioni 71.5/-

zatolewa
mikopo
kilimo
biashara

Na Mwandishi Wetu

KILIMO biashara nchini kinaendeshwa
kwa kiwango kikubwa kupitia uwez-
eshaji wa asasi inayoitwa Private
Agricultural Sector Support (PASS) Trust,
Mkurugenzi wake, Nicomed Bohay,
anasema.

Katika kipindi cha wiki mbili zilizo-
pita, asasi hiyo imekuwa ikiwakutanisha
viongozi na wadau mbalimbali nchini
kuzungumzia mipango mikakati ya
kuinua wajasiriamali ambao wanahitaji
uwezesho wa kifedha.

“Kuanzia Januari hadi Machi mwaka
huu, tumewezesha upatikanaji wa
mikopo yenye thamani ya Sh. bilioni
71.5 tukitumaini kuwa wajasiriamali
kupitia kilimo biashara watashiriki
zaidi na kuongeza uzalishaji wa bidhaa,

Alisema kuwa tangu kuanzishwa
kwake mwaka 2000, PASS imekuwa
na mchango mkubwa katika uchumi na
kilimo, ikisaidia wajasiriamali kunufaika
na mikopo kutoka taasisi za fedha, sasa
wakishirikiana na taasisi 16 zikiwamo
benki.

Alisema wajasirimali wanawake wana
manufaa zaidi wakipata asilimia kati ya
60 na 80 ya udhamini wa PASS katika
mikopo ya benki wakiwa kwenye ama
vikundi vya wakulima au mkulima
mmoja mmoja.

Kwa mujibu wa mkurugenzi huyo,
PASS hutoa huduma za maendeleo ya
kibiashara kama vile tathmini ya mradi,
maendeleo ya biashara na kutoa mafun-
z0 kwa makundi ya wakulima.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert
Chalamila, aliipongeza asasi hiyo kwa
kazi nzuri inayoifanya katika kuwawez-
esha wakulima kupata mikopo kutoka
taasisi za fedha.

“Wajasiriamali katika mkoa huu
wachangamkie fursa hii ya huduma
za PASS kuboresha maisha yao. PASS
imerahisisha njia kwa kila mmoja hasa
vijana kujihusisha na kilimobiashara na
kutengeneza ajira,” alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Njombe, Ruth
Msafiri, aliwataka maofisa kilimo ku-
hakikisha wanashirikiana na wakulima
na kuwapa taarifa kuhusu mikopo hiyo
inayowezeshwa na PASS.

“Kuanzia Janvari hadi Machi
mwaka huu, tumewezesha
upatikanaji wa mikopo yenye
thamani ya Sh. bilioni 71.5 tuki-
tumaini kuwa wajasiriamali
kupitia kilimo biashara wata-
shiriki zaidi na kuongeza uzal-
ishaji wa bidhaa, alisema Bohay
jijini Mbeya.
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Wakulima kahawa wapewa
siri ya ongezeko la mavuno

]
wiz
vaikabidhi
MORUWASA
mabwawa
manne |

Na Frank Kaundula, MORO-
GORO

JESHI la Wananchi wa Tan-
zania (JWTZ) kupitia kam-
puni yake ya Mzinga Holding
imeikabidhi mamlaka vya
majisafi na majitaka Manispaa !
ya Morogoro (MORUWASA)
mabwawa manne ya maji
machafu, baada ya kuyafanyia
marekebisho. '

Msaada huo ni sehemu ya
hatua mbalimbali za kupun-
guza tatizo la majitaka katika
Mkoa wa Morogoro.

Hafla hiyo ilifanyika mwis-
honi mwa wiki ambapo akika-
bidhi mabwawa hayo, Mku-
rugenzi Mwendeshaji Mzinga
Holding, Meja Idd Nkungu,
alisema hatua hiyo ni mion-
goni mwa majukumu ya JWTZ
na kwamba wapo tayari kwa 1
kufanya majukumu ya kijamii 1
muda wote.

Alisema jeshi hilo haliwezi
kuvumilia kuona Watanzania
wakiendelea kukabiliwa na
changamoto mbalimbali bila !
kupatiwa ufumbuzi kwani
kufanya hivyo itatoa taswira
mbaya kwa kushindwa kuwa
wazalendo.

“Jeshi la Wananchi lipo '
tayari kutekeleza maju- A
kumu yote ambayo pengine 1
yanaonekana yameshindikana..
sisi ni wazalendo wa kweli
pale mnapoona jeshi linahitaji-
ka kusaidia mtuambie tutatat-
ua hizo changamoto,” alisema
Meja Mkungu. 1

Akizungumza baada ya '
kupokea mabwawa hayo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa MORUWA-
SA, Mhandisi Tamimu Katak- '
weba, alisema kuwa mabwawa |
hayo ya majitaka yamekaa
zaidi ya miaka 10 bila kufany-
iwa ukarabati, jambo ambalo
linasababisha kujaa taka. '

Alisema kupatikana kwa 5
mabwawa hayo kutasaidia '
kwa kiasi kikubwa kupunguza
athari za magonjwa ya mlipu-
ko, ambazo zingeweza kutokea
kama jitihada za haraka zis- '
ingechukuliwa katika kukara- '
bati mabwawa hayo. 1

“Haya mabwawa vyal-
isafishwa mara ya mwisho
miaka kumi iliyopita, ni kweli 1
valikuwa yameshakufa hayafai
kutumika tena.. lakini tuna- :
washukuru sawa wenzetu
Jeshi la Wananchi, hii itasaidia
kutunza mazingira katika mkoa
wetu,” alisema Katakweba.

Kwa upande wake Kaimu '
Mkuu wa Wilaya ya Morogoro,
Dk. Tito Kagize, alitoa wito
kwa wananchi kutumia vizuri
mabwawa ya majitaka ili kue-
pukana na adha ya magonjwa 1
ya mlipuko na kuwataka ]
kutumia sheria zinazosimamia
mazingira kwa ajili ya kutunza
miundombinu ya majitaka.

Na Restuta Damian, BUKOBA

WAKULIMA wa kahawa mkoani Kagera
wametakiwa kuonyesha ushirikiano kwa
wataalamu wa kilimo wanapofika sham-
bani kutoa elimu ya ufufuaji mashamba
na upandaji miche bora, ili kuleta tija kwa
zao hilo.

Imeelezwa kuwa ushirikiano huo
kati ya mkulima na mtaalamu utasaidia
ongezeko la mavuno kwani kumekuwapo
changamoto za uzalishaji unaosababisha
mavuno kidogo ya kahawa tofauti na mat-
arajio ya mkulima.

Hayo yalielezwa na baadhi ya wataal-
amu wa kilimo katika wilaya za mkoa
huo, ambao walipatiwa mafunzo ya ujuzi
wa kushawishi mkulima kujifunza kupitia
mashamba darasa.

Elizabeth Ndaba kutoka wilayani Ky-
erwa, alisema kwa kiwango kikubwa
wakulima wamekuwa wakitegemea Kili-

mo cha kahawa kama sehemu ya kupata
uchumi.

Alisema tatizo linalowakumba ni ku-
tokuwa na elimu ya ufahamu wa kutunza
shina la mbuni wa kahawa, ambao unat-
egemewa kwa uvunaji na kwamba kupi-
tia wataalamu, wataonyesha mabadiliko
kwa kukubali kushiriki katika elimu ya
vitendo.

“Kinachoangaliwa  hapa  kwenye
mafunzo ni kusaidia mkulima kwa kuo-
nyesha vitendo vya ushiriki namna ya
kuandaa na kupanda hadi kutunza mche
wenye tija, unatarajiwa kuwa na mavuno
mengi,” alisema Ndama.

Silaji Ismail kutoka Wilaya ya Misse-
nyi, alisema ili kuleta mabadiliko yanay-
otazamiwa kwa mkulima na kufufua zao
kwa kuelimisha wakulima.

Alisema mwaka 2016 mibuni ilipata
ugonjwa wa manjano (mnyauko) ulisaba-

bisha baadhi ya wakulima kuendelea na
kilimo hicho, ingawa waliendelea kuwa
tegemezi kutokana na kushindwa kujipa-
tia kipato kwa ajili ya familia.

Meneja Mradi wa Café Africa mkoani
Kagera, Daniel Mwakalinga, alisema uzin-
gatiaji wa elimu ya mashamba darasa ya-
takayotumika kufundishia mkulima ili ku-
juanamna ya uchipulishaji wa mashamba
yao tija kwa mkulima itaongezeka.

Aliongeza kuwa wataalamu ngazi ya
kata, wilaya na wakulima kupitia vyama
vikuu vya ushirika Kagera Coperative
Union 1990LTD (KCU) na Karagwe Dis-
tric Cooperative Union (KDCU) wata-
shiriki kusaidia mkulima kuongeza uzal-
ishaji wa tija.

Alisema kipindi hiki cha wakulima
wanatakiwa kwenye mavuno na kwamba
mradi umeanda wataalamu 40 wenye
uwezo wa kutoa elimu ya kutatua changa-
moto ya mashamba.

o,

Mshtakiwa ambaye ni mganga wa kienyeji mkazi wa Bigabilo, Amri Issa (50) akiwa
chini ya ulinzi wa askari polisi katika Mahakama ya Wilaya ya Kigoma, baada ya kuhu-
kumiwa kifungo cha miaka 20 jela au faini ya Sh. milioni 4. PICHA: JOCTAN NGELLY

Mganga wa
Kienyeji

jela kukutwa
na nyara

Na Joctan Ngelly, KIGOMA

MAHAKAMA ya Wilaya ya Kigoma im-
emhukumu mganga wa kienyeji mkazi
wa Bigabilo Amri Issa (50), kutumikia
kifungo cha miaka 20 jela au faini ya Sh.
milioni 4 kwa kosa la kukutwa na pembe
mbili za mnyamapori aina ya kongoni.

Pembe hizo =zina thamani ya Sh.
1,557,400, mali ya Jamhuri ya Muungano
wa Tanzania bila kuwa na kibali cha mku-
rungezi wa wanyamapori.

Mshtakiwa huyo alishindwa kulipa
faini hiyo na kupelekwa katika Gereza
la Bangwe lililopo Kata ya Bangwe Manis-
paa ya Kigoma/Ujiji.

Hukumu hiyo ilitolewa na Hakimu Mka-
zi wa Mahakama hiyo, Katoki Mwakitalu,
baada ya upande wa mashtaka kuthibiti-
sha kosa hilo pasipokuacha shaka yoyote.

Hakimu Mwakitalu alisema mahakama
hiyo inatoa adhabu kali dhidi ya mshtak-
iwa huyo ili iwe fundisho kwake na wa-
ganga wa kienyeji wengine wenye tabia
kama yake.

Alisema upande wa mashaka ukion-
gozwa na Wakili wa Serikali, Raymond
Kimbe, alipeleka mahakamani mashahidi
5 na vielelezo vitatu, ambavyo vilithibiti-
sha kuwa mshtakiwa huyo alikamatwa
na pembe mbili za kongoni kinyume cha
sheria.

Hakimu Mwakitalu alisema upande
wa mashtaka umethibitisha kosa hilo
pasipokuacha shaka yoyote, hivyo
mshtakiwa umetiwa hatiani.

Mshtakiwa huyo alijitetea hapo ma-
hakamani kuwa yeye ni mgonjwa wa
tumbo pia ana watoto yatima wan-
amtegemea.

Hakimu Mwakitalu alitupilia mbali
utetezi huo na kusema mshtakiwa atak-
wenda jela miaka 20 au kulipa faini ya
Sh. milioni 4 ili iwe fundisho kwake na
kwa waganga wa kienyeji wengine wenye
tabia ya kuweka nyara za serikali nyum-
bani mwao bila kuwa na kibali cha mku-
rugenzi wa wanyamapori.
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HABARI KITAIFA

IINEmEE RC Tabora awatumia salamu
- wanaolima, kuchungia hifadhini

CRDB
yazindua
mfumo wa

Qr Code

Na Neema Emmanuel, MWANZA

BENKI ya CRDB imezindua mfu-
mo wa kimtandao wa ukusanyaji
na utoaji maoni Qr Code utakaom-
wezesha mteja kutoa maoni yake
moja kwa moja hadi ngazi husika
kupitia simu ya mkononi (simu
janja).

Hayo yamebainishwa na Mkuu
wa Kitengo cha Mtandao wa

Matawi, Bonaventura Paulo, wakati

wa uzinduzi kwa ngazi ya mikoani
uliofanyika katika Benki ya CRDB
Mwanza.

Alisemma mfumo huo utawezesha
mteja kupata urahisi wa kufikisha
maoni yake kwa ngazi husika muda
huohuo pasipo kupitia kwenye
mikono ya mtu.

“Tupo hapa kuzindua kampeni
va kukusanya maoni kwa mfumo
wa kidigitali mwanzo tulikuwa tu-
natumia maboksi ya maoni ambao
ulikuwa unachukua muda mrefu
kufika katika eneo husika, lakini
sasa mfumo huu itasaidia kutoa
maoni na mrejesho wa maoni ya
mteja kwa muda mfupi,” alisema
Paulo.

Aliongeza kuwa mfumo huo
utamsaidia mteja kutoa maoni
yake juu ya tawi lingine na utara-
hisisha kupokea maoni, mabore-
sho, malalamiko na kushughu-
likia changamoto kwa wakati ili
kuongeza ufanisi ili aweze kufara-
hia huduma za CRDB sambamba na
kupata huduma zingine.

Naye Yolanda Uriyo, Mkuu wa
Kitengo cha Huduma kwa Wateja,
alisema lengo lao ni kuhakikisha
wateja wanapata huduma iliyobora
na inayotakiwa hivyo kila mara
wataendelea kuboresha namna ya
kuendelea kupokea maoni kutoka
kwa wateja wanaotumia simu janja
kwani mfumo huo ni rahisi na wa-
haraka zaidi.

“Namna ya kutoa maoni unafun-
gua camera unaielekeza palipo na
bango la Qr Code moja kwa moja
itakupeleka katika tovuti ya maoni
ya wateja wetu na hapo unaweza
kuchagua tawi ambalo unataka
kutoa maoni, hakika huduma hii
italeta mabadiliko makubwa na
hakutakuwa na ucheleweshaji wa
utoaji majibu,” alieleza Uriyo.

Naye Meneja wa CRDB Kanda ya
Ziwa, Lusingi Sitta, alisema kuto-
kana na thamani kubwa walionayo
wateja wao wanapaswa ku-
changamkia fursa na kuiona hudu-
ma hiyo ni yao kwani itawasaidia
kupata ufumbuzi wa changamoto
zao kwa wakati mwafaka.

“Tupo hapa kuzindua
kampeni ya kukusanya
maoni kwa mfumo wa
kidigitali mwanzo tu-
likuwa tunatumia ma-
boksi ya maoni ambao
ulikuwa unachukua
muda mrefu kufika ka-
tika eneo husika, laKini
sasa mfumo...

Na Wellingtone Masele, KALIUA

MKUU mpya wa Mkoa wa Tabora, Dk.
Philemon Sengati, amewataka viongozi
na watumishi ambao wamekuwa wak-
ichochea baadhi ya wakulima na wafu-
gaji kuingia katika maeneo ya hifadhi
na kufanya shughuli za kiuchumi kua-
cha mara moja.

Alitoa agizo hilo alipokuwa katika zi-
ara ya kutembelea miradi ya maende-
leo wilayani Kaliua, alionya kuwa mtu
yeyote anayevamia misitu ya hifadhi na
kuishi au kufanya shughuli za kilimo,
ufugaji, uvuvi, ufugaji nyuki anaenda
kinyume cha sheria za nchi.

Alisema kuwa serikali ilishatoa
maelekezo ya maeneo yaliyoruhusiwa
kukaliwa na wananchi na kufanya shu-
ghuli za kiuchumi, hivyo yeyote aliye-

ya miaka 23. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wamwomba JPM kusaidia utatuzi mgogoro wa ardhi

Na Paul Mabeja, DODOMA

Gisambalag wilayani Hanang mkoani
Manyara, wamemwomba Rais John Magu-
fuli kuingilia kati ili kutatua mgogoro wa
ulioduma kwa zaidi ya miaka 23.

Ombi hilo lilitolewa juzi jijini Dodoma
tin Gurtu, alipokuwa aklzungumza na
waandishi wa habari.

Mwenyekiti huyo pia alikwenda jijini
Dodoma wakati wa Mkutano Mkuu wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM) ili kupata
fursa ya kuwaona viongozi wakuu wa nchi
na kuwafikishia kilio hicho.

Gurtu alisema kuwa pamoja na jitihada
zake za kuja jijini Dodoma, lakini amekosa
fursa ya kumpata Rais ili amfikishie kilio
chao cha muda mrefu.

“Mgogoro huu kwetu umekuwa kero

vamia maeneo yasiyoruhusiwa kiny-
ume na utaratibu anapaswa kuondoka
mara moja.

RC alibainisha kuwa Kamati Maalu-
mu iliyopewa kazi na Rais John Magu-
fuli ilipita katika halmashauri zote na
kubainisha maeneo yote yaliyovamiwa,
ambapo ilibainisha wazi kuwa baadhi
ya watu wanaoishi katika maeneo hayo
wamekuwa wakisababisha uharibifu
mkubwa wa rasilimali zilizopo katika
hifadhi hizo.

Aliongeza kuwa mbali na uharibifu
huo pia wamekuwa wakisababisha
uvunjifu wa amani ikiwamo kushambu-
lia askari wa wanyamapori wanaolinda
hifadhi hizo.

Aidha, aliwataka wanaojihusisha na
vitendo vya mauaji ya watu wasio na ha-
tia katika maeneo mbalimbali ya mkoa

huo kutokana na imani za kishirikina,
wivu wa kimapenzi na ugomvi wa mali
kuacha mara moja vitendo hivyo, ving-
inevyo watakamatwa na kuchukuliwa
hatua kali za kisheria.

Naye Katibu Tawala wa Wilaya hiyo,
Michael Nyahinga, alimweleza Mkuu
wa Mkoa kuwa halmashauri hiyo im-
eanzisha mfumo wa elimu ya kujitege-
mea ambao huwezesha wanafunzi
kushiriki kazi za mikono baada ya
muda wa masomo.

Alisema kuwa baadhi ya kazi zina-
zofanyika ni ufyatuaji tofali ambazo
hutumika kujengea vyumba vya ma-
darasa, nyumba za walimu na matundu
ya vyoo, hivyo kupunguza changamoto
ya upungufu wa miundombinu uliopo
kwa sasa.

kubwa sana, kila siku wakulima na wafu-
gaji wanapigana kutoka tu na mpaka uli-
opo kuwekwa bila ya kuwapo kwa mari-
dhiano ya pande zote mbili,” alisema
Gurtu.

Pia alifafanua kuwa ombi lao kubwa ni
kupata mpaka wenye maridhiano ambao
utaheshimiwa na kila mtu kwani ulipo

Alisema kutoka na tatizo hilo, kumeku
wa na matukio ambayo yamekuwa yaki-
tokea ikiwamo mazao ya wakulima zaidi
ya hekari 3,000 mwaka 2008 yalifyekwa
pamoja na nyumba zaidi ya 67 kubomole-
wa.

Aliongeza kuwa pamoja na matukio
yote hayo hakuna hatua iliyochukuliwa na
serikali hali ambayo inawatia shaka kuwa
ipo siku machafuko yanaweza kutokea.

Vile vile, alisema katika kipindi hicho
chote cha miaka 23, wamekuwa wakizun-
guka kila eneo ili kupata haki yao lakini

hakuna mafanikio.

“Tumekuwa tukizunguka kila sehemu
katika ngazi mbalimbali za serikali, aki-
wamo mkuu wa mkoa, mkuu wa wilaya
pamoja na kupeleka barua zetu kwa
mawaziri akiwamo waziri wa ardhi, lakini
mpaka sasa hali bado ni mbaya,” alifafan-
ua Gurtu.

Kwa mujibu wa barua iliyoandikwa na
msaidizi wa mkuu wa mkoa wa Manyara
kujibu malalamiko ya wananchi hao ya
Juni 19, 2020, yenye kumbukumbu namba
FA.33/347/01’F”/17, mipaka iliyopo ipo
kwa mujibu wa sheria na kuwataka wa-
nanchi hao kuendelea kuiheshimu.

“Mipaka iliyopo iliwekwa kwa mujibu
wa sheria na iliwekwa wakati Waama ili-
kuwa miongoni wa kitongoji kilichounda
hapakuwahi kutokea mgogoro baina ya
Dirma na Gisambalag,” ilieleza sehemu ya
barua hiyo.
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Inahltajlka hamasa .._
kilimo DSM, mvua miezi
8 yaneemesha mapori

SAYANSI

Wanasayan5| na tahadhari
binadamu wanavyoangamia

NA MICHAEL ENEZA

Ukurasa 14

Matokeo 'jani_ii
. mapochoka watoto
‘kusota’ chini ya miti

Kitendawili cha COVID-19 virusi

vinavyoibuka inapotimu miaka

AKATI baadhi ya
wakazi wa Dar es Sa-
laam na hata kwing-
ineko nchini ingawa
hali zao inatofautiana wanaanza
kusahau woga waliokuwa nao
wa baa la corona, hali inaendelea
kuwa tete katika nchi nyingi duni-
ani. Jitihada za kufungua shughuli
za kawaida zikichuliwa lakini ta-
hadhari zinazozingatiwa hazijawa
na mafanikio kama Tanzania na
baadhi ya nchi za Afrika zilizokuwa
na maambukizi hafifu ya virusi vya
corona.

Katika mataifa mengine juhudi
za kufungua njia za uchumi zime-
kuwa kichocheo cha kupanda kwa
kasi maambukizi, tofauti na ilivyo
hapa Tanzania na siyo rahisi kutaja
sababu ya tofauti kama hizo, labda
kwa kuangalia historia ili kupata
picha ya tukio hili.

Hili ni eneo mojawapo ambalo
wataalamu huenda wanapata
kigugumizi kulizungumzia kwani
haliendani na elimu ya takwimu
kwa mfano kuhusu magonjwa,
kuwa magonjwa hayawezi kuzuka
kwa vipindi vinavyotabirika, au
maradhi kujirudia kwa kipindi
maalum.

Suala la kushangaza la COVID- 19
ni kuwa ndicho kilichotokea, kuwa
homa ya mapafu inayoitwa Spanish
Influenza ilianza kuenea nchini His-
pania na Ureno iliyozuka mwaka
1919 na kudumu kwa miaka mingi.

Historia inaonyesha kuwa iliua
watu milioni 50 kote duniani na
katika Bara la Afrika ilisambaa kwa
kiasi baada ya vita kuu vya kwanza
vya dunia, ila linalokumbukwa ni
kwamba bara hilo lilipoteza watu
milioni 2.5. Bado hakuna uwezo
wa kulinganisha kufariki kwa
watu wakati huo na katika janga
la COVID-19 hivi sasa kwa sababu
siyo rahisi kupata picha ya dawa
zilizotumiwa kwa wakati huo.

Karibu dunia nzima watu wamelazimika kuvaa barakoa kuepuka maambukizo. PICHA: MTANDAO

Ila kwa kulinganisha unaweze-
kana kuwa nyingi kati ya dawa za
kila siku za hospitalini ambazo
baadhi zimetumika kutibu watu
wenye maambukizi hafifu ya
COVID-19 hazikuwapo na zimeten-
genezwa katika kipindi kilichofuata
au kuanza kusambaa duniani.

Ila kama walikuwa na ufahamu
wa dawa za miti, hizo zilikuwapo
siku zote na huenda pia zilisaidia
kuponya wengi.

Hivyo, kuna tatizo la kufuatana
kwa janga la corona kutoka mwaka
1919 na kuzuka tena ugonjwa kama
huo halafu kwa mapana hayo hayo
mwaka 2019.

Hata kama ulianzia China na
siyo Hispania kama awali. Kama
ni ugonjwa peke yake, kwa maana
ya mfumuko wa virusi kutoka kwa
mnyama vilipogusa ngozi ya bin-

adamu, au kuingia mwilini endapo
nyama hiyo haikuiva vizuri, iweje
uwe na mfuatano wa miaka 100
kamili?

Halafu mfuatano huo unaleta
hisia ya kuwapo na mwingine wa
kuwapo maradhi kama hayo math-
alani influenza ya karne iliyopita
ilivyoendelea kwa muda mrefu na
kuvuruga uchumi duniani COVID-
19 pia ina mwelekeo huo.

Kilicholeta wakati huo ni uchumi
wa dunia kuvurugika haikuwa
kukosekana kwa kazi za kufanya
ila kukata tamaa kwa watu wengi,
baada ya watu milioni 40 kuwa
wameshapoteza maisha, miaka
10 baadaye, 1929. Ndiyo kilianza
kipindi kilichoitwa cha mdororo
mkuu wa uchumi au great depres-
sion, kilichodumu hadi mwaka
1932 ambako Marekani iliingia

katika mwelekeo wa sera ulioitwa
‘makubaliano au agano jipya ‘new
deal,” kati ya watu na serikali
kuhusu uwezeshaji kiuchumi.

Suala ni jinsi gani mdororo
wa uchumi ambao umeanza
kuenea duniani kutokana na
COVID-19 utaipeleka dunia katika
‘makubaliano mapya’ ya kiuchumi
ili maradhi hayo yaishe ndicho
kinachosubiriwa.

Dhana hiyo ni mfuatano mwing-
ine ambao unawezekana kihesabu,
kuwa kutokana na kufuatana miaka
100 kwa corona ya mwanzo wa
karne iliyopita na hii ya mwanzo wa
karne ya 21, huenda kuna uweze-
kano kuwa vipengele vya mfumuko
wa Spanish Influenza na corona ya
sasa vitafanana.

Dhana hiyo ina umuhimu kiasi
fulani kwa sababu inaondoa

‘ukungu’ au ‘utando wa buibui’
katika mijadala ya mwelekeo wa
uchumi duniani katika mazingira
ya maradhi hayo, kuondoa kigezo
cha kufananisha na vita kuu vya pili
. Havifanani.

Wataalamu wengi zaidi huko
ng’ambo wanapenda kufananisha
kipindi hiki na vita vya pili kwani
nchi za Magharibi zilishinda na
baada ya hapo makubaliano mapya
ya Marekani yalianza kutumia
nchi za Ulaya ili kuondoa hitilafu
za kimfumo yaliyofikisha mataifa
hayo katika vita, hasa Ujerumani
na Ufaransa, na kusaidia Uingereza
kuinua tena uchumi wa kiraia, si
kuzalisha silaha.

Kutaka kutumia mfano huo kwa
janga la COVID-19 ni kumalizia ‘new
deal’ bila kianzio cha aina hiyo.
Halafu mwaka 1945 kisayansi ni
wakati wa viwanda vya ajira nyingi,
wakati corona inachochea kuweka
kwenye mashine-kazi ili bei zipun-
gue na viwanda visife.

Wataalamu wana kazi mbele
yao, yaani kupambana na COVID-
19 wakipanga kutoka kwa utaratibu
wa kuinua uchumi si kutafakari vifo
vya mamilioni ya watu kwani kuna
dalili kuwa corona haitamalizika
kipindi cha joto katika nchi za Ulaya
na Marekani.

Misitu ya Brazil ina joto mwaka
mzima lakini corona inaangamiza
makabila yaliyojificha ndani kabisa
ya misitu hiyo.

Endapo majira ya baridi yat-
afikiwa halafu jitihada za chanjo
nazo hazitaweza kuleta majibu
chanya kama ilivyokuwa kwenye
dawa za ‘hydroxyl-chloroquine’
aliyoipigia chapuo Rais Donald
Trump, ambayo haitibu, labda
ni mitishamba itakayosaidia, ila
inafaa tu kwa kupunguza matatizo
mepesi siyo mapafu yanapotoboka
na damu kuganda sehemu mbalim-
bali za mwili.
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ELIMU

NA MWANDISHI

WETU

Hitaji la hamasa kilimo Dar, mvua
miezi 8 yaneemesha mapori

ATAZANIA  wengi
huenda wameanza
kuelewa masuala ya
mabadiliko ya tabi-
anchi, lakini kuna uwezekano
kuwa hawayatilii maanani, licha ya
kuyazungumzia na kuyafuatilia.

Kinachoonekana kuwa haki-
jafanyika ni kuchukua hatua kuka-
biliana na mabadiliko hayo na kujua
kuwa kila kunapokuwa na mabadi-
liko chanya ni lazima kufanya jambo.

Mabadiliko ya tabianchi ni ma-
tokeo ya kubadilika kwa hali ya
hewa kunakoletwa na ongezeko la
joto duniani kutokana na kuharibu
anga za juu ambazo zinasababisha
mionzi mikali ya jua kupenya na
kuifika duniani.

Huenda wengi wanaamini kuwa
athari za mabadiliko ya tabianchi zi-
namhusu mkulima au mfugaji zaidi
kwa vile ndiye anayetegemea ardhi
na mvua, bila kujua kuwa madhara
yapo kwa kila binadamu.

Athari hizi zinawagusa wote kwa
kuwa joto na fukuto kali mathalani,
hukausha maji mwilini na kuongeza
uwezekano wa kuwa na maradhi ya
kuwa na mawe kwenye figo, kupata
magonjwa ya ngozi hata saratani
inayotokana na kupenya kwenye
ngozi mionzi mikali ya jua maarufu
kama ultra violet rays (UVA).

Mabadiliko ya tabianchi
yanawalazimu wengi kubadilika na
kuona kuwa ni zama za kuchukua
hatua kulingana na misimu ikiwa na
mvua watu kulima na kufuga zaidi
pamoja na kutunza maji.

KUPUUZA MVUA

Kuanzia Oktoba mwaka 2019 hadi
Oktoba 2020, mvua ilinyesha kiasi
cha kutosha na katika mikoa mingi
ikiwamo Dar es Salaam.

Utafiti uliofanywa na Nipashe se-
hemu mbalimbali Dar es Salaam,
wakati wa kipindi hicho, unadhi-
hirisha kuwa watu hawajabadilika
kifikra na wala hawathamini mvua
hasa kuitumia kwa kilimo.

Mvua iliyoanza Oktoba hadi
Mei 2020, ikinyesha miezi nane ni
msimu ambao masika na vuli viliun-
gana, lakini licha ya kunyesha huko,
watu wengi Dar es Salaam hawaku-
wa na hamasa ya kujishughulisha na
kilimo. Nipashe ilitembelea maeneo
mengi kama Madale, Msumi, Mak-
abe, Kibamba, Kiluvyia na Kibaha
na kugundua kuwa kuna sehemu
nyingi zenye mashamba na viwanja
ambavyo havijajengwa.

Japo watu walishuhudia mvua
kwa karibu mwaka mzima, watu
hawakujishughulisha na kulima
mahindi, kunde, mihogo, mabogo
na mazao mengine yanayostawi
ukanda huo.

Pengine mvua ya miezi nane am-
bayo ni matokeo ya mabadiliko ya
tabianchi, ilitegemewa kuwa fursa
ya kupanda mihogo, viazi, mbaazi,
migomba na matunda hasa mapa-
pai lakini hakuna jitihada za kuto-

~

NI kweli

Nl lazima
kutumia
mbolea
kama DAP
kupandia,
lakini pia
7a kukuzia
na ‘booster’
ambayo ni
mbolea va
majani na
CAN Kku-
7alisha na
kuimarisha
mbegu.

Athari za wadudu waharibifu wa mazao. PICHA ZOTE: MTANDAO
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sha za kusafisha vichaka ambavyo
baada ya mvua vimezidi kuimarika
na kuwa makazi na wanyama na
wadudu.

Wakazi wengi wa Dar na mikoa
mingi nchini tangu Mei hadi mwezi
huu wanalalamikia upepo mkali
ambao unakausha maji kwenye
madimbwi, mazao hasa matunda,
unavunja miti na kusababisha vum-
bi kujaa ndani ya nyumba.

Baada ya mvua ya miezi nane
sasa ni upepo wa takriabni miezi
mitatu ukivuma mchana na usiku,
lakini maghala yao hayana akiba ya
chakula wala maji.

Huenda wakazi wa Dar es Salaam
wanakosa wahamasishaji, hivyo ni
wakati wa kuamua namna ya kuha-
masisha watu kutumia mapori na
kulima chakula wakati wa mvua.

Mazungumzo na baadhi ya waka-
zi wa Dar yanaonyesha kuwa wana-
fahamu kuwa kuna mabadiliko la-
kini wanakosa hamasa ya kuhimiza

s

kilimo.

Jimmy Mbajo, anayeishi Madale
anasema kilimo Dar kina changamo-
to nyingi kama ongezeko la wadudu
wanaoshambulia mapapai, mboga,
mastafeli na mapera lakini hakuna
maofisa ugani wanaowapa ufum-
buzi na kuwahamasisha kulima.

“Kuna panzi na funza wengi
wanashambulia mahindi. Mhindi
ukichipuka unashambuliwa. Un-
aweza kupanda lakini ikiwa kazi
ngumu kupata mazao. Ili kuvuna
utahitaji kutumia dawa kwa wingi
kuua wadudu.”

Anazungumzia suala la ukungu
na wadudu wanaoibuka na kush-
ambulia mazao kama matunda hasa
mapapai na maembe, mapera mbo-
ga za majini na kusababisha majani
na matunda hayo kuwa myeusi au
myeupe kama yamemwagiwa unga
au chokaa.

Anasema hali ilivyo kilimo bila
viuatilifu na mbolea kwa wingi

kinaweza kisifanikiwe na kwamba
njia za asili za kuangamiza wadudu
kama vile majani yenye dawa ya
muarobaini au minyaa au aloivera
hazisaidii kuua wadudu hao wakali
wanaozaliana kwa kasi zama hizi,
ndiyo maana watu huogopa kulima.

Lakini pia, anaeleza kuwa ukame
unaleta usugu wa vimelea vinavy-
osambaza magonjwa kwenye mazao
mfano matunda yanashambuliwa
na ukurutu mweusi unaosaba-
bishwa na fangas. Machungwa,
ndimu, maembe na mafenesi ni
miongoni mwa mazao yanayopata
ukurutu huo ambao wakati mwing-
ine hausikii dawa.

Wakulima wanahisi kuwa licha ya
mahindi kuwa chakula kikuu cha
Watanzania huenda hayastawi Dar
es Salaam, ndiyo maana wanasita
kupanda. Wanasema wengi hawal-
imi kwa sababu wanakosa mahindi
licha ya kutumia mbegu za kisasa,
mbolea, dawa na nguvu nyingi .

Gazeti hili liliwatembelea wauza
mbegu hasa za mahindi sokoni Kari-
akoo, katika mahojiano wanaeleza
kuwa kila ukanda una mbegu zake
na pwani zipo za kutosha.

Wauzaji hao wanasema pengine
wakati umefika wa kuweka maofisa
ugani kwenye ofisi za kata ili kuha-
masisha kilimo Dar na pia kuelezea
umuhimu wa kutumia mbolea za
kupandia na kukuza mahindi.

“Ni kweli ni lazima kutumia
mbolea kama DAP kupandia, lakini
pia za kukuzia na ‘booster’ ambayo
ni mbolea ya majani na CAN kuzali-
sha na kuimarisha mbegu. Tusisa-
hau viuatilifu ili kuangamiza visu-
mbufu,” anasema Vincent Ngomuo,
anayeuza mbegu na pembejeo Kari-
akoo.

MVUA ZA KWANZA

Yusufu Msonde, mkazi wa Mitam-
ba mkoani Pwani anasema wakuli-
ma hawajahamasika na dhana ya
mvua za kwanza ni za kupandia.

“Wanahitaji msukumo mpya
mvua zikinyesha ni lazima kupan-
da bila kujali uko Dar es Salaam au
Dakawa. Tuendelee kuamini kuwa
mvua za kwanza ni za kupandia si
kutayarisha mashamba.

“Mvua ikinyesha tupande tusi-
poteze wakati tena uwe umean-
daa ama hujatayarisha shamba
anza kulima, mvua ya miezi nane
haikutakiwa kutuacha Wanadar es
Salaam na njaa.” Anasema mkulima
huyo.

Anasema ni wakati kwa wakulima
wa Dar kujua kuwa kuna ukame na
joto kali hivyo watumie mbinu ya
kilimo mchanganyiko mfano wa-
pande mazao ya aina mbalimbali
kwenye shamba moja.

“Tuchanganye mihogo, mtama,
kunde, mbaazi, mahindi na choroko
kwa kuwa hakuna uhakika iwapo
mvua itaendelea hadi mwisho wa
msimu ama kutakuwa na mabadi-
liko.” Anaongeza Msonde.
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ELIMU
NA SABATO
KASIKA

Matokeo jamii inapochoka
watoto ‘kusota’ chini ya miti

ATIKA jitihada zake za
kuondoa tabaka la wa-
siojua kusoma, kuandika
na kuhesabu Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia ilia-
mua kuja na mikakati mbalimbali
yenye lengo la kujenga uwiano
sawa wa utoaji wa elimu kwa wote.

Moja ya mikakati hiyo ni serikali
kugharamia elimumsingi kuanzia
shule za awali hadi kidato cha nne
. Aidha, kukuza stadi za Kusoma,
Kuandika na Kuhesabu (KKK),
utaratibu unaoanzia chini kwa
wanafunzi wa awali hadi shule za
msingi, huku ikiagiza kila shule ya
msingi kuwa na darasa la wanafunzi
wa awali.

Wizara katika mesisitizo wake
mkubwa ni kuhakikisha nchi
inakuwa na Watanzania walioeli-
mika na stadi, maarifa na uwezo
wa kutumia elimu walioipata kwa
manufaa yao , jamii na taifa kwa
ujumla.

Hata hivyo, pamoja na mikakati
hiyo, kumekuwapo na changa-
moto mbalimbali ambazo kama
wananchi watajiweka pembeni
na kudhani ni jukumu la serikali,
yawezekana kusiwe na matokeo
chanya kama ilivyotarajiwa.

Miongoni mwa changamoto hizo
ni uhaba wa madarasa kwa ajili ya
wanafunzi wa awali kwenye shule
mbalimbali za msingi, hali inayo-
sababisha baadhi yao wasomee
chini ya miti.

Wilaya ya Musoma mkoai
Mara, ni moja ya maeneo ambayo
yanakabiliwa na changamoto hiyo,
lakini wazazi wameiona na sasa
wameamua kujenga madarasa ya
wanafunzi wa awali kwa ajili ya
watoto wao.

JINSI YA KUSHIRIKI

Mkuu wa wilaya hiyo, Dk. Vincent
Anney anasema, kwa sasa katika
shiriki kwa kusomba maji, mawe,
mchanga, kokoto na vitu vingine
muhimu kwa ajili ya kufanikisha
ujenzi huo.

“Kwanza nitoe ufafanuzi kwamba
wilaya ya Musoma ina halmashauri
mbili, ambazo ni Mji wa Musoma
kwenye changamoto ya ukosefu
wa madarasa ya awali,” anasema
Dk. Anney.

Anasema, kwa sasa kuna shule
za awali 11 zinaendelea kujengwa ili
kutatua tatizo la watoto madarasa
ya awali kusomea chini ya miti au
kutembea umbali mrefu kufuata
elimu na pia kuondoa mlundikano
wa wanafunzi madarasani.

“Baadhi ya madarasa hayo kwa
ajili ya shule za awali shikizi ni ya
randirira, Busamba, Kata ya Etaro,
Kamuguruki, Kata ya Nyakatende,”
anasema.

Anaeleza, ujenzi huo pia

-

umechangiwa na wadau wa elimu
akiwamo Prof. Sospeter Muhongo,
ambaye hivi karibuni amechangia

Anafafanua kuwa mazingira ya
kusomea chini ya miti siyo rafiki
kwa watoto, na kwamba yanaweza
kusababisha washindwe kujua
kusoma, kuandika na kuhesabu,
hivyo kuna umuhimu wa kuwan-
doa huko.

“Kwa mfano wanaweza kuwa
wanaendelea na masomo chini
ya mti, halafu mvua ikanyesha na
kulazimika kukatisha masomo ili
kuipisha mvua, hali ambayo kim-
singi inakwamisha maendeleo
yao kielimu,” anasema Mkuu wa
Wilaya.

Aidha, mkuu huyo wa wilaya
68 na shule za msingi 111 za serikali,
na kwamba wananchi nao wame-
hamasika na kujitolea nguvukazi
zao kwa ajili ya ujenzi wa madarasa
ya wanafunzi wa awali.

“Kwa njia hii tunaweza kutimiza
lengo la wizara la kuondoa tabaka
la wasiojua kusoma, kuandika
na kuhesabu kwa vijana na watu
wazima kwa kujenga uwiano sawa
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wa utoaji wa elimu kwa watu wote,”
anasema.

Halikadhalika anaongeza
kwamba mbali na ujenzi huo,
wamekuja na mkakati ya kuinua
elimu ya msingi, ambao umesaidia
kuifanya ishuke namba moja, katika
matokeo ya mtihani wa taifa wa
darasa la nne, kati ya wilaya saba
za mkoa wa Mara.

MKAKATI UNAOTUMIKA

Dokta Anneya anasema, ubore-
shaji wa miundombinu ya shule,
upatikanaji wa vifaa muhimu
kama madawati, vitabu na mambo
mengine muhimu, ni mikakati
ambayo sasa imeanza kuzaa
matunda.

“Kwa mfano, madawati zaidi
ya 10,000 yalishagawiwa katika
shule mbalimbali, vitabu vingi vya
maktaba vilishasambazwa, madar-
asa zaidi ya 450 yalishajengwa
huku wadau wa elimu wakiendelea
kuchangia,” anasema.
mbalimbali nao hawako nyuma
katika hilo, kwa vile wamedhamiria
kuboresha elimu kwenye maeneo
yao na wanajitolea kwa hali na mali
katika kufanikisha hilo.

“Nalo shirika la kimataifa la PCI

Baadhi ya wanakijiji wa Karusenyi, wakishirikiana na fundi kujenga darasa la awali Kijijini hapo.
PICHA: OFISI YA MKUU WA WILAYA

Kwa mfano,
madawati
zaidi va
10,000 vyal-
Ishagawiwa
katika shule
mbalimbali,
vitabu vingi
vya maktaba
vilishasam-
bazwa, ma-
darasa zaidi
va 450 val-
Ishajengwa.

kutoka Marekani na Profesa Sos-
peter Muhongo, wamechangia kwa
kiasi kikubwa, katika uboreshaji
wa elimu na sasa wanaendelea
kuchangia ujenzi wa maktaba na
Vy00,” anasema.

Anasema, kwa kuunga mkono
juhudi za serikali za kuboresha
elimu, wadau hao pamoja na
wazazi, wameifanya wilaya ya
Musoma kutoka kwenye nafasi ya
mwisho na kuwa ya kwanza katika
mtihani wa darasa la nne.

“Uboreshaji wa miundombinu
ya elimu umeanza kuzaa matunda,
kwani shule za Halmashauri ya
Musoma zilishika namba moja
kwenye mtihani wa taifa wa darasa
la nne wa mwaka jana,” anasema.

Anasema wataendelea kushiriki-
ana na wadau wa elimu kuboresha
zaidi shule ili kuhakikisha wilaya
hiyo inaendelea kushikilia namba
moja hata kwa wanafunzi wa shule
za sekondari.

WAZAZI WANASEMAJE?

Baadhi ya wazazi wanasema,
uhamasishaji uliofanywa na wadau
umechangia kuwafanya watam-
bue umuhimu wa elimu na hivyo
kujitolea nguvukazi yao kwa ajili ya
ujenzi wa madarasa.

Sadick Chiguma ni Mwenyekiti
baadhi ya watu walikuwa waki-
amini kwamba uboreshaji wa miun-
dombinu ya shule ni kazi ya serikali
na hivyo kujiweka pembeni.

“Lakini bahati wadau wa
elimu wametusaidia kuelimisha
wananchi wetu, wameelewa na
sasa wanashiriki kikamilifu katika
shughuli mbalimbali za maende-
leo, yakiwamo ya elimu,” anasema
Chiguma.

Anasema, yeye kama kiongozi,
yupo mstari wa mbele kuhimiza
kuboresha miundombinu ya elimu
kwa ajili ya watoto wao ili kusiwe
na mtoto asiyejua kusoma na kuan-
dika.

“Kwa mzazi anayejua maana ya
elimu, hawezi kukwepa kuchangia
maendeleo ya shule kwenye eneo
lake, ingawa wapo baadhi wanaod-
hani kwamba hatua ya serikali
kutoa elimu elimu ni tiketi kwao
kujiweka pembeni,” anasema.
yejitambulisha kwa jina la Emmy
Mkama, anasema, karne hii ya
sayansi na teknolojia ni muhimu
jamii kuzingatia elimu ikiwa ni
pamoja na kuwezesha watoto
kusoma.

“Katika hili, mzazi na mlezi ana-
takiwa kushiriki kuanzia kuan-
dikisha watoto shule, kufuatilia
maendeleo yao na pia kujitolea
kuboresha miundombinu ya shule
badala ya kuiachia serikali pekee,”
anasema Emmy.
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ELIMU

NA MWANDISHI

WETU

Wanasayansi na tahadhari
binadamu anavvongam-a

Ndivyo wanasayansi wanavyoona madaraja kubomoka na kuwa mapori. PICHA: MTANDAO

ANASAYANSI  wa-

naona kuwa ushawi-

shi wa binadamu

duniani umefikia ki-
wango ambacho kinamtishia yeye
mwenyewe.

Wanadamu wameathiri kwa njia
nyingi mazingira, kutoka moto hadi
kilimo, lakini,wamefikia kiwango
cha uchafuzi wa hewa kwenye anga
za juu, hadi vipande vya plastiki
chini ya bahari na leo haiwezekani
kupata mahali duniani ambako bi-
nadamu hajapaathiri.

Lakini, kuna wingu jeusi katika
upeo wa macho yao mwisho wa
mwanadamu hauepukiki, ndivyo
wanavyosema wataalamu.

Zaidi ya asilimia 99 ya viumbe
ambavyo vimeishi duniani vime-
angamia, vingi wakati wa majanga
yaliyotokea zama zilizotangulia.

Binadamu hawajawahi kukabili-
wa na tukio la kiwango kama hicho
, lakini hivi karibuni ama baadaye
huenda wakaathiriwa.

MWISHO HAUEPUKIKI

Kwa wataalam wengi swali si
kwamba binadamu wataangamia
lakini ni hili watawahi kuangamia
na hiyo itakuwa lini?

Na kuna wengine ambao wa-
nafikiria huenda ikawa karibuni
wala siyo siku za baadaye.

Mwaka huu 2020, mtaalamu
wa masuala ya virusi Frank Fen-
ner, anasema kwamba huenda
wakaangamia karne ijayo, kutokana
na idadi kubwa ya watu, uharibifu
wa mazingira na mabadiliko ya hali
ya anga.

Wanasayansi wanatabiri kuwa
miji itaangamia, misitu itamea juu
ya madaraja na yataanguka Maisha
yataendelea na makovu atakayoacha
duniani yatapotea kwa haraka .

Madaraka
na malipo
va zlada
wanayopata
Wanasiasa
wanasta-
nili? AU kuna
watu wen-
gine wange-
fanya maju-
kumu hayo
hivyo kutoa
fursa za
ajira na ki-
pato wa raia
au wapi-
gakura wao?

“Miji itaangamia, misitu itamea na
madaraja yataanguka. Na baadaye
kila kitu kitaoza °, anasema Alan
Weisman, mwandishi wa kitabu cha
The World Without Us, kilichochap-
ishwa 2007 na ambacho kinaangazia
ni nini kitakachofanyika iwapo bin-
adamu atatoweka duniani.

Iwapo hawezi kuvivunja atavizika.
Na muda mfupi baadaye, kila kitu
kilichoachwa na binadamu kitabadi-
lika na kuwa plastiki.

USHAHIDI ULIOPO

Katika eneo la maili 19 linalo-
zunguka kiwanda cha umeme cha
Chernobyl nchini Ukraine, amba-
cho kilichafuliwa kufuatia kulipuka
kwa kinu cha kinyuklia, mimea na
wanyama sasa wanaishi katika sehe-
mu hiyo vizuri zaidi ya ilivyokuwa
hapo awali.

“Ushahidi wa haya yote ni kutaza-
ma eneo la dunia ambalo tumelazi-
mishwa kuishi.

Utafiti uliofadhiliwa na baraza la
utafiti kuhusu mazingira uligundua
idadi kubwa ya wanyamapori ka-
tika eneo hilo, ikimaanisha kwamba
binadamu si hatari kwa mazingira
yaliopo ikilinganishwa na miaka 30
ya mionzi mikali.”

Kasi ambayo asili au maumbile
husimamia mazingira ya eneo fu-
lani inategemea na hali ya anga.

Katika eneo la jangwa la mashari-
ki ya kati uharibifu uliofanywa
maelfu ya miaka iliyopita unaone-
kana, lakini si kwa miji ya miaka
100 iliyopita katika msitu wa tropiki.

WANYAMA MUJINI

Mwaka 1542, wakati Wazungu
walipoona misitu ya mvua nchini
Brazil, waligundua miji, barabara
na mashamba kandakando ya mito
mikubwa.

Hatahivyo, baada ya wakazi
kuangamia kutokana na magonjwa
yalioletwa na wageni hao miji hiyo
ilichukuliwa na wanyama.

Ni wazi kwamba uharibifu wa
Las Vegas utaendelea kwa kipindi
kirefu ukilinganishwa na ule wa mji
wa Bombay. Mimea na wanyama
ambao wamekuwa na uhusiano wa
karibu na binadamu ndiyo wataka-
oathirika pakubwa iwapo wanada-
mu wataangamia.

Mimea inayotumiwa na wanada-
mu kama chakula ambayo hutege-
mea dawa za kuuwa wadudu na
mbolea itaangamia na badala yake
mimea mingine kuchipuka.

“Mimea hiyo itarithiwa kwa hara-
ka”, anasema Wiseman. Karoti zitab-
adilika na kuwa mwitu.”

Kutoweka mara moja kwa dawa
za kuuwa vidudu kutasababisha
ongezeko la wadudu.

Wadudu hutembea , huzaana
haraka na kuishi katika mazingira
yoyote, na hivyobasi kuwafanya
kuonekana kama wanyama wa-
naoweza kufanikiwa kwa haraka
licha ya kwamba binadamu wana-
jaribu kuwapunguza.

“Magonjwa ya Biblia” ambayo hu-
haribu mimea yatakuwa hatari zaidi
utokana na mabadiliko ya anga.

“Yanaweza kuongezeka na kuzoea
kwa haraka zaidi ya kitu chochote
kile duniani, isipokuwa pengine
viini”, anaelezea Weisman.

KULA KITU

Kitu chochote kinachofanana na
mlo kitaliwa.

Ongezeko la wadudu badala
yake litaongeza idadi ya wanyama
wanaowala kama vile, vindege,
panya, mjusi na popo huku nao pia
wakiongeza idadi ya wanyama wa-
naowala.

Kitu chochote kinachofanana na
mlo kitaliwa. Lakini kila kinachopaa
jualazima kishuke. Idadi kubwa hai-
taendelea kuishi katika kipindi cha
muda mrefu wakati chakula kilicho-
achwa na wanadamu kitatoweka.

Kuangamia kwa wanadamu
kutakuwa na athari katika mtandao
wa chakula kwa takriban miaka 100,
kabla ya hali mpya ya kawaida kuan-
za kuonekana.

Baadhi ya ngombe mwitu pamo-
ja na kondoo wataendelea kuishi,
lakini wengi wao walifugwa kama
wanyama wanaokula polepole na
wakaidi, hatua itakayowafanya
kuangamia kwao kwa idadi kubwa.

“Nadhani punde tu wataliwa na
wanyama pori”, anasema Weisman.

Paka hufanikiwa pakubwa kila
wendapo.Swali la iwapo maisha ya
‘kiintelijensia’ yataendelea tena ni
gumu kujibu.

Nadharia moja kwamba ya ‘in-
telijensia’ itaendelea ni kwasababu
iliwasaidia mababu zetu kuweza ku-
kabili athari za kimazingira. Iwapo
watu wataangamia kesho, itachukua
maelfu ya miaka kwa gesi ya kijani il-
iojaa angani kurudi kama ilivyokuwa
kabla ya kuanza kwa viwanda.

“Hali ya anga inabadilika kwa
kasi kuu na katika mwelekeo hatari
sana:’Imesema ripoti ya wanasay-
ansi inayoonya kuhusu takwimu za
viwango vya joto duniani.

VINU VYA NYUKLIA

Kuna tatizo la vinu vya kinyuk-
lia. Ushahidi wa kinu cha nyuklia
cha Chernobyl unaonesha kwamba
mazingira yanaweza kujiponya ku-
tokana na mionzi.

Lakini kuna takriban vinu 450
vya kinyuklia duniani ambavyo vi-
taanza kuyeyuka punde tu mafuta
yamajenereta ya vinu hivyo yataka-
pokwisha. Hakuna njia ya kubaini
athari za kuvuja kwa mionzi katika
mazingira . Na hilo ni kabla hawa-
jaanza kufikiria kuhusu uchafuzi
mwingine wa mazingira.

MILIPUKO YA MABOMU

Miongo inayokuja baada ya
kuangamia kwa binadamu itaathiri-
wa na umwagikaji wa mafuta , ku-
vuja kwa kemikali na milipuko ya
viwango vya aina yake ya mabomu
yote ambayo mwanadamu atakuwa
ameyaacha.

Baadhi ya matukio hayo
yanaweza kusababisha moto am-
bao unaweza kuwaka kwa miongo
mingi. Chini ya mji wa Centralia
katika jimbo la Pennsylvania, safu
ya mkaa imekuwa ikiwaka tangu
1962, na hivyobasi kulazimu wenyeji
wa eneo hilo kuondoka na mji huo
kuharibiwa.

Hii leo eneo hilo linaonyesha
barabara zilizotengenezwa mbali na
moshi unaofuka. Uasilia au maum-
bile yamechukua sakafu ya eneo
hilo. BBC
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Uzalishaji

wa mkonge
ulivyoongezeka
nchini

Na Renatha Msungu,
DODOMA

SERIKALI imesema uzal-
ishaji wa zao la mkonge
nchini umepanda kutoka tani
19,700 mwaka 1970, hadi
kufikia tani 36,000 mwaka
2019.

Akizungumza mwishoni
mwa wiki, Naibu Waziri wa
Kilimo, Omary Mgumba, alise-
ma uzalishaji huo kwa sasa
hauridhishi ikilinganishwa na
fursa zilizopo kwenye sekta
ya mkonge.

Alisema lengo la serikali
ni kuhakikisha kuwa inafikia
uzalishaji wa tani 120,000
ifikapo mwaka 2025.

Mgumba, alisema kuwa
lengo la serikali ni kujadili na
kuzipatia majawabu changa-
moto katika zao la mkonge
nchini, ili kuongeza tija katika
uzalishaji, ajira na kukuza
sekta ya viwanda, pato la
mkulima na taifa kwa ujumla.

Alisema, pamoja na changa-
moto hizo, serikali inashu-
ghulikia mambo mbalimbali
ikiwa ni pamoja na kuongeza
tija na uzalishaji, kwa kuan-
zisha vitalu vya mbegu ya
mkonge katika halmashauri
zote ambako zao la mkonge
linastawi.

Aidha, kupitia Taasisi ya
Utafiti wa Kilimo (TARI) Mlin-
gano, uzalishaji wa mbegu
bora umeanza ili kuzalishwa
kwa wingi.

Pia alisema serikali ina-
fanya uhakiki wa mashamba
ya mkonge vyaliyobinafsishwa
ili yaweze kuzalisha, kama
ilivyokubaliwa kwenye mi-
kataba, ikiwamo kutoa elimu
kwa maofisa ugani katika
yanayolima zao hilo.

Alifafanua kuwa mambo
mengine yanayofanywa na
serikali ni kuongeza bajeti na
kuwezesha kituo cha Utafiti
Mlingano ili kufanya utafiti
wa aina mbalimbali za mbegu
ya mkonge na kuzisambaza
kwa wakulima.

Hata hivyo, Naibu Wa-
ziri huyo, alisema kuhimiza
na kushawishi wawekezaji
kuwekeza mnyororo wa
thamani wa tasnia ya mkonge
hususani kwenye viwanda na
teknolojia bora za uzalishaji
wa bidhaa za zao hilo.

Alisema mikakati ambayo
serikali imeanza kuitekeleza
na mafanikio yake yanahitaji
ushiriki wa pamoja wa wadau
wote wa tasnia ya mkonge.

Vile vile, Mgumba ali-
sisitiza kuweka utaratibu
na kukubaliana namna bora
va kuongeza uzalishaji wa
mbegu bora, utoaji wa elimu
kwa wakulima na maofisa
ugani.

Hata hivyo, alisema
kuwa umefika wakati sasa
wakulima kulima kilimo cha
kisasa na cha kibiashara
ili kuongeza uzalishaji na
kuhimili ushindani wa soko la
dunia.
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Askofu afunda Watanzania
kuingia uchumi wa Kkati

Na Paul Mabeja, DODOMA

ASKOFU wa Kanisa la Pentecostal
Holiness Association Mission Tanzania
(PHAMT) Kanda ya Kati, Julius Bundala,
amewataka Watanzania kutobweteka na
kuacha kufanya kazi kwa bidii, kutokana
na Benki ya Dunia kuitangaza kuingia ka-
tika uchumi wa kati.

Askofu Bundala aliyasema hayo juzi
wakati alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari, kuhusu Tanzania ku-
ingia katika orodha ya nchi zenye uchumi
wa kati.

Alisema  Watanzania  hawatakiwi
kubweteka, kutokana na tangaza hilo bali
wanatakiwa kufanya kazi kwa bidii ili ku-
saidia kukuza uchumi wa Tanzania zaidi
ya hapo ulipofikia.

“Tunashukuru kwa tangazo hili la Benki
ya Dunia kwani mara nyingi tumekuwa

tukisikia uchumi ukikua kwa asilimia sita,
lakini hivi sasa tumepanda hadi katika ku-
fikia kiwango cha uchumi wa kati,” alisema
Askofu Bundala.

Pia alisema kuwa kufikia kiwango hicho
kilichotangazwa siyo sehemu ya kuwafan-
ya Watanzania kuacha kujituma na kufan-
ya kazi kwa bidii kama ilivyokuwa awali.

“Sisi hatujaandikiwa na Mungu kuwa ni
wa uchumi wa kati bali kama tutaendeleza
kujituma na chini ya viongozi wetu wakuu
wa nchi katika awamu hii tutapanda kiu-
chumi hata kufikia katika ule uchumi wa
juu kama mataifa mengine duniani,” ali-
fafanua.

Vile vile, alisema kuwa kama taifa ili
kufikia uchumi wa juu linatakiwa kuweka
mikakati ambayo itasaidia kuongeza uzal-
ishaji wa bidhaa mbalimbali ili kusafirisha
na kuuza nje.

Aidha, askofu huyo alisema wanam-

womba Mungu katika uchaguzi mkuu
Oktoba mwaka huu, kupatikana viongozi
bora wenye hofu ya Mungu ambao wata-
saidia kukiendeleza kile kilichopatikana
katika miaka mitano.

“Tunamuomba Mungu alete viongozi
ambao wataweza kuendeleza kazi hii nzuri
ili kuendeleza maendeleo haya pamoja na
kuongeza kasi zaidi ya kuyafikia maende-
leo ya juu,” alisema Askofu Bundala.

Alitoa wito kwa Watanzania, kuhakiki-
sha wakati wa kupiga kura kuwachagua
viongozi mbalimbali wanaoshiriki kika-
milifu ili kumchagua kiongozi bora ataye-
waongoza katika kipindi cha miaka mi-
tano ijayo.

“Kila muumini, kila Mtanzania, anataki-
wa kushiriki katika zoezi hili la kupiga kura
ili kumchagua kiongozi bora na siyo kuch-
aguliwa na watu viongozi watakao muon-
goza,” alisema.

uchaguzi wa vyama vya siasa, utakaofanyika mwezi Oktoba mwaka huu. PICHA: PETER MKWAVILA

Waziri aonya wasimamizi wa mirathi

Na Renatha Msungu, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu
(Sera, Bunge, Kazi, Ajira, Vijana na Watu
wenye Ulemavu), Jenista Mhagama, ame-
waonya wasimamizi wa mirathi na mali za
marehemu kuacha kutumia kwa manufaa
yao binafsi huku familia zikitaabika.

Mhagama alitoa onyo hilo, mwishoni
mwa wiki wakati akizungumza kwenye
mkutano na vijana wanaoishi na Virusi
(VVU) vya Ukimwi ambao wapo chini
ya Baraza la Watu Waishio na VVU (NA-
COPHA) kwa ufadhili wa Tume ya Ku-
dhibiti Ukimwi nchini (TACAIDS).

Alisema kuwa wapo baadhi ya watu
ambao si waaminifu na wamekuwa waki-
tumia mali au mirathi ya marehemu kwa
qjili ya kujinufaisha badala ya kutumia
kwa lengo lililokusudiwa.

Alisema kitendo hicho kimekuwa kiki-
sababisha watoto wa marehemu kukosa
haki yao ya msingi ya kunufaika na mali
ikiwa ni pamoja na kushindwa kupelekwa

shule kwa kukosa mahitaji muhimu.

“Hili ni tatizo kubwa sana ambalo tu-
natakiwa kulipiga vita, wadau pamoja na
serikali tunatakiwa kusimamia suala hili
kwa kuwalinda watoto hawa kupata sta-
hiki zao baada ya wazazi wao kufariki,”
alisema Mhagama.

Aliongeza: “Tunaona asilimia kubwa ya
watoto hawa wanakosa haki yao ya msingi
ya kupata elimu, sababu kubwa ni wasi-
mamizi wa mirathi au ndugu ambao si
waaminifu, hatutawafumbia macho watu
wa aina hiyo.”

Hata hivyo, aliwataka vijana hao kupitia
vikundi vyao wawe wanachangamkia fur-
sa ambazo zinapatikana ikiwa ni pamoja
na kupata mikopo ya vijana ambayo ita-
wasaidia kukuza uchumi wao.

Alisema serikali itakuwa pamoja nao,
katika kila hatua ikiwamo kuwawezesha
ili nao watoe mchango katika ukuaji wa
uchumi wa Taifa.

Naye Mwenyekiti wa Umoja wa Vijana
hao, Pudensiana Mbwiliza, alisema wan-

amwomba Waziri Mkuu Kassim Majaliwa
kuwa mlezi wao.

Alisema wanatambua heshima na ma-
fanikio aliyonayo kitaifa kama vile kuwa
balozi wa kampeni ya furaha yangu inay-
ohamasisha wanaume kupima VVU.

Hata hivyo, alisema wako katika wakati
mgumu baada ya wazazi wao kufariki,
kwani wamepoteza vitu vya thamani am-
bavyo vimechukuliwa na ndugu na watu
waliochaguliwa kusimamia mirathi na
mali za familia zao.

Alivitaja baadhi ya vitu hivyo kuwa ni
nyumba, mashamba, ardhi na biashara
hali inayowafanya baadhi ya watoto kuan-
gukia kwenye umaskini na kuwa tegemezi
pamoja na kukosa msaada.

Alisema kutokana na hayo baadhi ya
watoto wa kike wamekuwa wakijiingiza
kwenye biashara ya ngono na matumizi
ya dawa za kulevya jambo ambalo ni ha-
tari kwani inaweza kuchangia kuongeza
maambukizi mapya ya VVU.
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TAKUKURU
yavitaka
vyama
kupinga
rushwa

Na Innocent Ng'oko, MBARALI

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU)
wilayani Mbarali, imevitaka vy-
ama vyote vya siasa kushiriki-
ana na taasisi hiyo kukabiliana
na vitendo vya rushwa katika
mchakato wa kuwapata wag-
ombea wa udiwani na ubunge
wenye sifa ndani ya vyama
VYyao.

Kauli hiyo ilitolewa jana na
Mkuu wa TAKUKURU wilayani
Mbarali, Nicolas Mwambene,
wakati akizungumza na vion-
gozi wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM), kata ya lgurusi kuhusu
umuhimu wa kuelewa na kuz-
ingatia sheria ya gharama ya
uchaguzi na kubainisha kuwa
muda wa viongozi wanaopati-
kana kwa vitendo vya rushwa
umekwisha.

Mwambene alisema kume-
kuwa na tabia ya baadhi ya
wagombea kuwarubuni vion-
g0ozi na wanachama ndani
ya vyama vyao kwa kuwapa
zawadi mbalimbali zikiwamo
fedha kwa lengo la kujipatia
madaraka.

Alisema katika mchakato wa
kuwapata wagombea mbalim-
bali wa udiwani na ubunge,
CCM imekuwa mstari wa mbele
katika wilaya hiyo kuwaalika
katika vikao vyao vya ngazi
yva kata na wilaya kwa lengo
la kutoa elimu ya sheria ya
gharama za uchaguzi.

Aliviomba vyama vingine vya
siasa kutoa mialiko katika ofisi
yvake ili waweze kupatiwa elimu
va kukabiliana na vitendo vya
rushwa katika uchaguzi wa
mwaka huu ndani ya vyama ili
waweze kupata viongozi bora.

Alisema TAKUKURU imeji-
panga kukomesha vitendo vya
rushwa katika mchakato wa
kuwapata wagombea ndani
ya vyama vya siasa ili kupata
viongozi bora katika uchaguzi
wa mwaka huu.

Kwa upande wake, Katibu
wa CCM Kata ya lgurusi, Pendo
Mwakaponda, alisema CCM
lgurusi imejipanga kushirikiana
na TAKUKURU kwa lengo la ku-
kabiliana na wagombea ndani
ya chama ambao wamejipanga
kutoa rushwa kwa wapiga kura
ili waweze kupitishwa.

Mwakaponda alisema
mgombea urais wa CCM, John
Magufuli, anaichukia rushwa
waziwazi na kuwa chama kime-
jipanga kumchagulia viongozi
wenye sifa ambao watamsaidia
kwa dhati katika serikali yake
ili kuwaletea maendeleo wa-
nanchi.

Alisema kwa miaka mitano,
chama hicho chini ya Diwani
wa CCM kimefanikiwa kufanya
shughuli za maendeleo katika
nyanja mbalimbali zikiwamo
ujenzi wa barabara, shule na
usambazaji umeme katika mae-
neo mbalimbali ya kata.

WAUGUTZI katika Hospitali Teule ya Itete
katika Halmashauri ya Busokelo wilayani
Rungwe, wamesema mfumo mpya wa
Bima ya Afya ya Jamii (CHF) iliyoboreshwa
unawachonganisha wauguzi na wagonjwa
wakati wa utoaji huduma za afya.

Wakizungumza mbele ya Kamati ya
Siasa ya Chama Cha Mapinduzi (CCM),
Jimbo la Busokelo ambayo imetembelea
hospitali hiyo kukagua mradi wa upanu-
zi wa hospitali hiyo, baadhi ya wauguzi
walisema kuwa CHF inayodaiwa kuwa
imeboreshwa haina uhalisia kutokana na
mgawo wa fedha unaopelekwa kwenye
hospitali na huduma wanazopaswa ku-
pewa wagonjwa wenye kadi za bima hiyo.

Muuguzi Mkuu wa hospitali hiyo, Tum-
witikege Mwambona, alisema Halmashau-
ri ya Busokelo inapokusanya fedha za CHF
huzigawa kwa kuzingatia hadhi ya hospi-
tali bila kujali gharama za matibabu zilizo-
tolewa kwa wagonjwa wenye kadi za CHF
wanaokwenda kutibiwa.

Alisema, pia kwenye hospitali zenye ha-
dhi sawa hupewa kiwango sawa cha fedha

Wauguzi walalamikia mgawo CHF

Nebart Msokwa, BUSOKELO

za CHF bila kujali idadi ya wagonjwa wali-
otibiwa, aina ya maradhi, wala gharama
ambazo hospitali imetumia.

“Kwa mfano fedha za CHF zikipatikana
milioni tano zinagawiwa kwanza kwa ku-
fuata hadhi ya hospitali ambapo hospitali
za rufani zinapata zaidi na hospitali za
halmashauri zinafuata, lakini kibaya zaidi
hospitali zenye hadhi ya halmashauri zi-
nagawiwa kiwango cha fedha kinacholin-
gana, hali hii inasababisha mwisho wa
mwezi hospitali inapewa shilingi laki moja
wakati sisi tumetumia zaidi ya milioni
mbili,” alisema Tumwitikege.

Alisema hali hiyo inasababisha hospi-
tali kushindwa kununua dawa kwa ajili ya
wagonjwa wenye kadi ya CHF, na hivyo
baada ya kuwafanyia vipimo na kujua
maradhi yao huwaeleza wakanunue dawa
wenyewe.

Kadhalika, alisema hali hiyo husaba-
bisha huduma kwa wagonjwa wa CHF
kutofautiana na wagonjwa wenye kadi za
Mfuko wa Bima ya Afya ya Taifa (NHIF),
ambao hutibiwa bila shida.

Tumwitikege alisema wagonjwa wa
CHF wanapoona huduma wanayopewa

inatofautiana na wanayopewa wagonjwa
wa NHIF, huwalalamikia wauguzi kuwa
wanapendelea bila kujua kuwa sio kwa
matakwa ya wauguzi.

“Mgonjwa hajui changamoto tulizona-
7o, anachohitaji ni huduma kwa vile wa-
naofanya maamuzi haya huwa hawapo
au hawakutani na wagonjwa ana kwa ana,
lawama zote tunazibeba sisi, yaani kwa ki-
fupi naweza kusema CHF haijaboreshwa
bali inatufanya wauguzi tulaumiwe zaidi,”
alisema Tumwitikege.

Mkurugenzi wa Halmashauri ya Busoke-
lo, Eston Ngilangwa, alisema suala hilo ni
la kisera na yeye hana uwezo wa kulishu-
ghulikia kwa vile maamuzi ya namna
ya kushughulikia suala la CHF yanatoka
wizarani.

“Ninachoweza kusema ni kwamba suala
hili liko nje ya uwezo wangu, hii ni kwasa-
babu maamuzi yote kuhusu CHF yana-
toka wizarani na sisi ni watekelezaji tu,”
alisema Ngilangwa.

Mbunge wa Busokelo, Atupele Mwaki-
bete, alisema suala hilo amelichukua na
atalifikishwa kwa wahusika ili lifanyiwe
kazi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Albert Chalamila (kulia), akizungumza na wanafunzi wa Shule ya Sekondari ya Wasichana ya Galijembe,
katika Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, wakati Kamati ya Siasa ya Chama Cha Mapinduzi (CCM) ya mkoa huo, ilipofanya ziara ya
kukagua ujenzi wa shule hiyo. PICHA: NEBART MSOKWA

RPC ahimiza ushirikiano
kutokomeza uvhalifu

Na Nebart Msokwa, MBEYA

KAMANDA wa Polisi wa Mkoa wa Mbeya,
Kamishna Msaidizi Mwandamizi wa Polisi,
Ulrich Matei, amewataka wananchi wa
Wilaya ya Chunya kushirikiana na Jeshi
la Polisi kutokomeza uhalifu unaofanyika
kwenye jamii.

Aliyasema hayo juzi wakati alipofanya
ziara ya kukagua miradi mbalimbali ya
Jeshi la Polisi na kuwataka wananchi kutoa
taarifa za wahalifu ili kuliwezesha jeshi
hilo kuwadhibiti kabla hawajatekeleza
uhalifu wao.

Alishauri pia vikundi vya kijamii vya ul-
inzi shirikishi (Sungusungu), kusaidia ku-
dhibiti wahalifu hasa wezi nyakati za usiku
kwa kuwakagua watu wote wanaotembea
usiku na kila anayekutwa na silaha aitolee
maelezo.

Vilevile, aliwataka wananchi kuepuka
kudhurura usiku na kuacha nyumba zao

bila ulinzi kwa maelezo kuwa wezi huwa
wanautumia mwanya huo kuingia na kui-
ba mali zao.

“Ninyi watu wa Sungusungu wakagueni
watu ambao wanatembea usiku, kuna
mwingine unapishana naye amevaa koti
kumbe humo ndani ana ‘kisilaha’ chake,
sasa ni lazima tufanye kazi kwa ushiriki-
ano ili kutokomeza wahalifu wa aina hii,”
alisema Kamanda Matei.
kusimamia taratibu za uendeshaji wa kum-
bi za starehe kwa kuhakikisha wamiliki ha-
waziendeshi mpaka muda ulioruhusiwa
kwa kuwa unachochea vitendo vya uhali-
fu.Alisema baadhi ya baa zinafanya kazi
usiku kucha kitu ambacho ni kinyume na
utaratibu na kusisitiza maeneo kama hayo
kuzuiliwa kuendelea na shughuli hizo.

Katika hatua nyingine, Kamanda Matei,
aliwaomba viongozi wa kata kuyafufua
mabaraza ya kata ya ardhi ili yasaidie ku-

suluhisha baadhi ya kesi ndogo badala
ya kila kesi kupelekwa kwenye vituo vya
polisi na kusababisha msongamano wa
mahabusu.

vinakuwa salama, viongozi wa maeneo
hayo wanatakiwa kuhuisha mara kwa
mara daftari la wakazi wa maeneo yao
ili kuwadhibiti wageni ambao wanaingia
kinyemela na kuanza kutekeleza uhalifu.

“Lakini mkumbuke kuwa mwaka huu
ni mwaka wa uchaguzi, hivyo nawaomba
viongozi mwendelee kuwaelimisha wa-
nanchi ili washiriki zoezi hilo kwa amani
na kuhakikisha wanawachagua viongozi
bora,” alisema Matei.

Pia aliwataka wananchi wa wilaya hiyo
kuwalea watoto katika malezi bora ili ku-
waepusha na vitendo vya unyanyasaji wa
kijinsia ikiwamo kubakwa na kufanyiwa
vitendo vingine vya kikatili hasa kwenye
maeneo ya migodini na mashambani.
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Wanawake
wajikwamua,
wajiwekea
mil. 116/-

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

WANAWAKE wanaoishi ka-
tika hali ya umaskini Unguja
na Pemba hatimaye wame-
jikwamua kiuchumi baada ya
kuingia kwenye vikundi vya
kuweka na kukopa (VSL), kwa
pamoja wameweka jumla va
Sh. 116,560,750 kuanzia mwezi
wa Juni, mwaka jana hadi
sasa.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Mkurugenzi
wa Chama cha Wanahabari
Wanawake (TAMWA), Zanzi-
bar, Dk. Mzuri Issa, alisema
wanawake ambao wameingia
katika mpango wa kuwawez-
esha kuiuchumi Zanzibar
unaojulikana kwa jina la
WEZA, umewafikia wanawake
wapatao 1,207 kati yao 513 ni
kutoka Unguja na 694 kutoka
Pemba.

Alisema wanawake hao ku-
toka katika shehia 21, waliji-
wekea kiasi hicho cha fedha
baada ya kuweka kila wiki
kiasi cha wastani wa Sh. 500
kila mtu hadi 10,000 na pia
kujiingiza katika utengenezaji
wa bidhaa mbalimbali iki-
wamo sabuni za aina tofauti
za viungo kama karafuu, liwa
na manjano.

Pia wanafanyakazi ya
ufumaji wa nguo na mashuka
pamoja na ufugaji.

“Wanawake walijiunga na vi-
kundi vya kuweka na kukopa
maarufu kwa jina la WEZA
vimeleta mabadiliko makubwa
kwa vijana na kubadili mfumo
wa maisha yao na kuweza
kuendesha familia zao vizuri,”
alisema.

Mwenyekiti wa Kikundi cha
Maisha Siri, Hadia Hashim
Awesu, kutoka Mkanyageni
Pemba, alisema kuwapo kwa
vikundi hivyo kwa kiasi Ki-
kubwa kumesaidia kuwainua
wanawake.

“Mpaka sasa tumeweka
jumla ya Sh. 3,584,000 kupitia
uwekaji wa hisa, mtu mmoja
huweka kati ya 2,000 hadi
10,000 kwa wiki,” alisema.

Fatuma Mohamed Juma,
mwanachama wa kikundi
hicho alisema licha ya maen-
deleo ya pamoja kwa kikundi
hicho, pia kimesaidia kuinua
kiuchumi kwa mwanachama
mmoja mmoja kupitia uchuku-
aji wa mikopo kwenye mfuko
wa hisa.

“Nilipojiunga katika ki-
kundi nilikopa Sh. 300,000
kwa ajili ya kununua chere-
hani nyingine ya kisasa kwa
kuwa wateja wameongezeka...
nashukuru nimepata mafanikio
makubwa,” alisema.

Mradi wa WEZA unatekele-
zwa na TAMWA kwa kush-
irikiana na Milele Founda-
tion (ZMF), ukiwa umejikita
kuwawezesha wanawake na
vijana kiuchumi.
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Maaskofu wapva Zanzibar
waaswa kuacha ubinafsi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

ASKOFU wa makanisa ya PEFA Tanza-
nia Elirehema Logilunore Mollel, ame-
wataka maaskofu wapya waliosimikwa
kutumikia nafasi hiyo kuacha ubinafsi
badala yake watumikia jamii na kuepu-
ka kugombania madaraka.

Mollel aliyasema hayo katika hafla ya
kuwasimika maaskofu wapya watano
katika Kanisa la PEFA Kisauni, Wilaya ya
Magharibi B, Unguja.

Alisema kuwa kazi ya mtumishi wa
umma ni kutumikia jamii kwa imani
thabiti na sio kutaka kitu kutoka kwao

na kuwakandamiza.

“Utumishi umebadilika na kuwa
utumishi wa kutafuta mamlaka na kuo-
nea watu,” alisema Mollel.

Alisema tofauti zao katika ukubwa
wao isiwe sababu za kutaka kuwakan-
damiza walio chini bali wamekuja ku-
watumikia watu na kuwasaidia shida
zao. “Kazi yetu sisi ni kutumika, hatuhi-
taji kuwa na watu watakaoleta utenga-
no, migogoro ndani ya nyumba za Mun-
gu na wala usitafute mbinu ya kuanza
kumrubuni mkuu wako kwa kutaka ma-
daraka,” alisema.

Naye Askofu wa makanisa ya PEFA

Zanzibar, Dk. Daniel Kwilemba Kwiyeya,
aliwataka maaskofu hao kuendeleza
ushirikiano ndani ya makanisa yao kwa
lengo la kuweka usawa na umoja mion-
goni mwao.

Alisema kuwa nafasi ambayo wamei-
pata wanaweza kushinda kama watatii
neno la Mungu na kuhimiza ushirikiano
baina yao.

Jumla ya maaskofu wapya watano
walisimikwa katika kanisa hilo ambao
watapewa kazi ya kuwahubiri waumini
wa dini hiyo na kutakiwa kuacha ubin-
afsi na kutumikia jamii ili kupata neema
kutoka kwa Mungu.

Rais wa Zanzibar na MwenvyeKiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Ali Mohamed Shein, akizungumza na familia ya marehemu Haji Nassib Haji
(Nyanya), alipofika nyumbani kwa marehemu Bububu kwa Nyanya, Zanzibar kutoa mkono wa pole. Kulia ni mkewe, Mama Mwanam-
wema Shein na mjane wa marehemu Zainab Nyanya. PICHA: IKULU

Wahitimu kidato cha sita
watakiwa kujiendeleza

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WANAFUNZI waliomaliza kidato cha
sita wa Shule ya Sekondari Hamamni,
wametakiwa kutoridhika na elimu
waliyoipata, wajiendeleze zaidi ili
nchi ipate wasomi.

Akizungumza katika mahafali ya
tano ya kidato cha sita katika shule
hiyo mjini Unguja, Mkurugenzi Idara
ya Utumishi na Uendeshaji wa Wizara
ya Elimu na Mafunzo ya Amali, Omar
Ali Omar, alisema taifa bado linahitaji

wataalamu wa fani mbalimbali hivyo
ipo haja kwa wahitimu hao kuzidisha
bidii katika masomo ili kufikia malen-
go hayo.

Alisema kutafuta elimu ni jambo
muhimu katika maisha ya mwanad-
amu na ndio maana likatiliwa mkazo
mpaka katika vitabu vyote vya dini.

Aliwapongeza walimu wa shule hiyo
kwa kujitolea mpaka muda wa ziada
wa kazi kuhakikisha wanafunzi wao
wanafanya vizuri katika mitihani yao.

Naye Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,

Ali Rashid, aliwataka wahitimu hao
kuwa mabalozi wazuri wanapokuwa
mitaani na kutambua kuwa bado wa-
nasafari ndefu ya kutafuta elimu.
Akisoma risala kwa niaba ya wa-
nafunzi wenzake, mwanafunzi Dalila
Mohamed, alisema pamoja na kuwa
Wizara ya Elimu imeimarisha mambo
mengi katika elimu, bado wana tatizo
la ukosefu wa majisafi na salama ka-
tika shule yao na kuiomba wizara hiyo
kulipatia ufumbuzi suala hilo.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA/MASHAMBA

NYUMBA

inauzwa

INAUZWA,
ina ghorofa moja, ina

Nyumba

godown ina fremu 10 na ina eneo
kubwa wazi, ipo Dar es Salaam.
Mawasiliano 0757 079057

NIPASHE NI JIBU LAKO
NJOO UTANGAZE NASI

KWA BEI NAFUU SANA

Tutumie E-mail: advertise@guardian.co.tz, au piga simu: 0782253676

KUPOTEA KWA CHETI

s
2
8
Mashukura Habibu anatangaza
kupotea kwa cheti cha Ualimu

chenye index namba E0504-0064
kilichotolewa na Chuo cha Ualimu
Katoke Mkoa wa Kagera mwaka
2010. Yeyote atakaekiona atoe taarifa
kituo chochote cha Polisi. Polisi

Taarifa: KAG/MUL/RB/293670/2020

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM Il
(S.M.M1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)

Katika mahakama ya mwanzo . PONGWE TANGA.....
Usii izi wa Mirathi 2020.

Ombi la CHADA ABDALLAH RAMADANI ...kuteuliwa
Msimamizi mirathi ya marehemu MWANAKUZI
MBARAJI

YEYOTE ANAYEHUSIKA
NA MIRATHI HIl

215809702

Watu wote wanaodaiwa kuwa nauhusiano wowote na
mirathi ya marehemu huyo wanaalikwa kuja na kuhudhuria
kesi wakitaka mnamo tarehe 14/7/2020 kabla huyo
mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani waweza
kutenguliwa Tarehe 3/7/2020

Fipbibin Fiafiny
MAHAK LA Y A W
PUONG QEN\NZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI FORM 11

(S.M.M.1984 NYONGEZA YA 5 KANUNI 2)
Katika mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI

Usimamizi wa mirathi 2020

Ombi la SECHE YONA NGHAKAMO kuteuliwa
Msimamizi wa mirathi marehemu LEAH
YONA NGHAKAMO

KWA YEYOTE ANAYEHUSIKA TANZANIA BARA
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote
na mirathi ya Marehemu huyo wanaalikwa kuja na
kuhudhuria kesi wakitaka mnamo tarehe
20/7/2020 kabla huyo mwombaji hajateuliwa
kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.

Wosia wa marehemu huyo upo mahakamani
waweza kukaguliwa Tarehe 2/7/2020

115808102

MAHAKAMA YA TANZANIA (JUDICIARY)

KATIKA MAHAKAMA YA HAKIMU
MKAZI MOROGORO

SHAURI LA TALAKA NA. 1/2020

MWOMBAVJLI.......NEEMA JOSEPH MNYENYELWA
DHIDI YA
MJIBU MAOMBI.......EMMANUEL BONZA BARIDI

KWA: EMMANUEL BONZA BARIDI

POPOTE ULIPO.

Mahakama hii inakufahamisha kwamba Mwombaji
amefungua madai ya talaka dhidi yako,nakala ya madai
hayo inapatikana katika Mahakama hii.

Shauri hili lilisikilizwa upande mmoja na limepangwa
kusomwa hukumu mnamo tarehe 22/07/2020 saa 2:30
asubuhi.Kwa wito huu,Unatakiwa kuwepo Mahakamani
Siku husika.

Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 25 mwezi 6 mwaka 2020.

115809802

KUPOTEA KWA KADI

YA PIKIPIKI
IDDY HASSAN NDEE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki aina ya
T- BETTER yenye namba za
usajili MC 587 CFZ. Chassis
no.LZEPCLOXK4109186,
Engine
no.ZJI62FMJK4109186.Yeyote
atakaye iona atoe taarifa kituo

115810702

cha polisi.Taarifa ya polisi
DOD/KON/RB/324457/2020.

KUPOTEA KWA KADI

Frida M. Mosha
anatangaza kupotea kwa
kadi ya gari ainaya
SPACIO,yenye namba ya
usajili T917 DEC iliyotolewa
na Mamlaka ya Mapato
Tanzania, Chasis namba
NZE121343772, Engine
namba TA-NZE121N.
Yeyote atakaeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi.

Polisi Taarifa:

115809002

KAW/RB/2020

Nipa

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la

Nipashe kila siku

Tupigie 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie

OWASWASICISWAS

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Mwandishi wa habari anusurika
kwenda jela, alipa faini ya mil. 5/-

Na Rose Jacob, MWANZA

MWANDISHI wa Habari, Albert
Sengo, amehukumiwa kulipa faini
ya Sh. milioni 5 au kwenda jela
miezi 12, kwa kosa la kuchapisha
maudhui mtandaoni kinyume cha
sheria.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na

Hakimu wa Mahakama ya Wilaya
ya Nyamagana mkoani Mwanza,
Gwae Sumaye, na mwandishi
huyo alikwepa adhabu ya kwen-
da jela kwa kulipa faini na kuwa
huru.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu
huyo alisema mwandishi huyo ali-
vunja kifungu cha 18 cha kanuni za

maudhui ya mtandaoni, na kwam-
ba adhabu zake ni faini , kwenda
jela au vyote kwa pamoja.

Kesi hiyo yenye namba 101 ya
mwaka 2020 ilisomwa kwa mara
ya kwanza April 23, kwa madai ya
mtuhuhumiwa huyo kuendesha
televisheni mtandaoni (online
TV) bila usajili, jambo ambalo ni

kinyume cha kanuni za maudhui
za kimtandao za mwaka 2018.
Sengo alikamatwa Machi 23,
mwaka huu na maofisa wa upele-
lezi wa Jeshi la Polisi, toka kitengo
cha uhalifu wa mtandaoni mkoani
Mwanza na baadaye aliachiwa
kwa dhamana hadi April 24 ali-
pokamatwa tena na kufunguliwa

mashtaka kisha kuachiwa kwa
dhamana.

Mwenyekiti wa Chama Cha
Waandishi wa Habari mkoani
Mwanza, Edwinn Soko, alisema
waliratibu upatikanaji wa fedha
za kulipa faini na kufanikiwa kum-
nusuru mwanatasnia mwenzao
asiende gerezani.

Wapewa
mchongo
kukuza

biashara

Na Julieth Mkireri, MKURANGA

WAJASIRIAMALI wadogo wame-
kumbushwa kutoridhika na nafasi
walizo nazo badala yake wawe
wabunifu wa bidhaa wanazoten-
geneza na kuwa na ndoto za kuwa
wafanyabiashara wakubwa.

Wito huo ulitolewa juzi na Mra-
tibu wa Mfuko wa Maendeleo ya
Jamii (TASAF) Wilaya ya Mkuranga,
Safina Msemo, wakati wa mafunzo
va siku moja kwa kundi la wa-
nawake, vijana na watu wenye ul-
emavu ambao wanapatiwa mikopo
katika wilaya hiyo.

Safina alisema ubora wa bidhaa
ndio utakaowezesha wajasiriamali
kuwa na mabadiliko na kukua Kkiu-
chumi kwa bidhaa zao ndani na nje
ya nchi.

“Tuwe na mfumo mzuri wa utafu-
taji wa masoko, tuhakikishe bidhaa
zinahifadhiwa katika mazingira
safi na kutoridhika na biashara
tulizonazo tujiwekee malengo ya
kuwa wafanyabiashara wakubwa,”
alisema Yussuph.

Awali, akifungua mafunzo
hayo, Katibu Tawala wa Wilaya
ya Mkuranga, Veronica Kinyemi,
aliwasisitiza wajasiriamali kitumia
fursa zilizopo kufanya shughuli za
uzalishaji na kukuza bidhaa zao.

“Wilaya yetu ipo jirani na Jiji la
Dar es Saalam, hivyo tutumie fursa
ya masoko yaliyopo kupeleka bid-
haa zetu huko na kwa watendaji
wote mliopo hapa simamieni vizuri
vikundi vilivyopo kwenye mae-
neo yenu viende kwenye malengo
valiyokusudiwa na kuleta matokeo
tarajiwa,” alisisitiza.

Akiongea kwa niaba ya Ofisa
Maendeleo ya Jamii wa Wilaya
hiyo, Mratibu wa Dawati la Uwez-
eshaji Wananchi Kiuchumi, Sylvia
Tumaini, alisema mafunzo hayo
yalilenga vikundi 11 ambavyo vita-
patiwa mikopo ya Sh. milioni 61.

Tumaini alisema kwa mwaka wa
fedha 2019/20, zaidi ya Sh. mil-
joni 553 sawa na asilimia 110.64
zilitolewa kwa vikundi 110 viki-
wamo 35 vya vijana, vinne vya
walemavu na wanawake 71.
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Mkurugenzi wa Uendeshaji Mfuko wa Hifadhi ya Jamii kwa Watumishi wa Umma (PSSSF), Mbaruku Magawa (wa pili
kulia), akitoa ufafanuzi masuala ya mfuko huo kwa wananchi waliofika katika banda la PSSSF, katika Maonyesho ya
44 ya Biashara ya Kimataifa ya Dar es Salaam yaliyomalizika jana. Kulia ni Ofisa Uhusiano Mkuu wa Mfuko huo, Abdul
Njaidi na aliyekaa wa pili kushoto ni Ofisa Matekelezo Mwandamizi wa Mfuko, Donald Meeda. NA MPIGAPICHA WETU

Wagombea waonywa kuhusu rushwa

Na Julieth MKireri, KIBAHA

WAGOMBEA wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA) wameonywa
kuhusu kujihusisha na vitendo vya rushwa
huku wakikumbushwa kuzingatia mion-
gozo ya kugombea pamoja na maadili.
Katibu wa CHADEMA Jimbo la Kibaha
Mjini, Michael Nkobi, aliyasema hayo
mwishoni mwa wiki baada ya kufunga
uchukuaji na urejeshaji fomu za kugom-

bea nafasi ya ubunge katika jimbo hilo.

Nkobi alisema chama hakitasita kuwa-
chukulia hatua kwa watakaobainika Kiji-
husisha na rushwa na kukiuka kanuni na
taratibu za kampeni.

“Hatutasita kuchukua hatua kwa taar-
ifa za rushwa na atakayebainika kukiuka
kanuni na miongozo ya chama chetu na
kanuni za kampeni zitakapokiukwa,” alise-
ma Nkobi.

Akirudisha

fomu ya  kuomba

‘Vyama visitumie wanawake
mawakala wa kuvunja amani’

Na Augusta Njoji, DODOMA

VYAMA vya siasa nchini vime-
takiwa kutowatumia wanawake
kama mawakala wa kuvunja amani
na utulivu wa nchi katika uchaguzi
mkuu unaotarajiwa kufanyika Ok-
toba, 2020.
hapa na Waziri wa Nchi, Ofisi ya
Waziri Mkuu, Sera, Bunge, Kazi,
Ajira,Vijana na watu wenye ul-
emavu, Jenista Mhagama, alipoku-
wa akizungumza na wanawake
viongozi wa vyama hivyo katika
kikao cha kumpongeza kwa utend-
aji wake.

Alisema vyama hivyo visiwa-
tumie wanawake kwa faida zao na

kuwafanya mawakala wa vurugu
nchini, bali wawaache wapambane
kutafuta haki yao kwa misingi ya
sheria na taratibu kwa kuwapa
fursa na wao kugombea.

“Kama amani ikivunjika
muathirika wa kwanza ni mwan-
amke, wa pili ni mtoto, niwaombe
sana wanawake sisi tuwe mawaka-
la wa amani ili uchaguzi upite
salama, lakini wasitumike kuvunja
amani na utulivu wa Taifa letuy,
mwanamke asili yake ni wakala
wa amani,” alisema.

Mhagama alivisisitiza vyama
hivyo kuwaacha wanawake kush-
iriki kwenye uchaguzi ili washinde
na wapate fursa ya kuwa viongozi
wa ngazi mbalimbali.

kuchaguliwa kupeperusha bendera ya
chama hicho kwenye uchaguzi mkuu
wa Oktoba, mwaka huu, Michael Mtally
alisema amelazimika kwa mara nyingine
kuomba ridhaa ya kuchaguliwa kutokana
na hali ya maendeleo kutoendana na kasi
ya Rais John Magufuli.

Mtally alisema endapo atapitishwa na
chama chake na hatimaye kuchaguliwa,
ana mipango ya kuwashirikisha wananchi
katika kuibua miradi ya maendeleo am-
bayo itakuwa mkombozi kwao.

“Nitajikita zaidi kuongeza vyumba vya
madarasa, ujenzi wa zahanati na kubore-
sha huduma za afya hususani kwa wazee
ambao wanatakiwa kutibiwa bure pamoja
na kuhakikisha dawa zinapatikana kwa
urahisi kuondoa usumbufu kwa kundi
hilo,” alisema Mtally.

Naye Mery Muro ambaye amemaliza
muda wake wa ubunge wa Viti Maalum ku-
pitia chama hicho, alisema kwa kipindi cha
miaka mitano ameyafahamu vizuri mahi-
taji ya wananchi, hivyo amechukua fomu
ya kuomba kuchaguliwa kugombea Jimbo
la Kibaha Mjini na Viti Maalumu kushughu-
likia matatizo hayo.

Mwenyekiti wa Jimbo la Kibaha Mjini,
Moses Mgae, alisema chama hicho kime-

jipanga kuchukua nafasi mbalimbali za

uongozi kwa kuwa kitapitisha wagombea
wenye uwezo na wanaokidhi kuongoza
wananchi.

Muro na Mtally walichukua fomu za
nafasi ya ubunge Kibaha Mjini, huku viti
maalumu wakichukua Rehema Yusuph,
Konjo Sinze.
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MOURINHO
AIDHARAU
LIGI YA
EUROPA

LONDON, England

OSE Mourinho anataka kuion-

goza Tottenham kwenye Ligi ya

Europa, lakini amelinganisha 7,

kucheza kwenye mashinda-

hayo sawa na Lewis Hamil-
ton kushinda Formula Two.

Spurs ilishinda 2-1 kwe-
nye Ligi Kuu dhidi ya Arse- |
nal katika ‘dabi’ ya London |
Kaskazini Jumapili, wakaji- |
weka nafasi ya nane kwenye
msimamo na kuongeza
nafasi ya kufuzu kwenye
mashindano hayo ya Ul-
aya.

Mourinho yupo tayari
kufuzu kwenye Ligi
ya Europa, ingawa ko-
cha huyo wa Spurs W
amelinganisha  mi- )
chuano hiyo sawa na
mshindi wa mbio za
magari za Formula
One, Hamilton kwen-
da kushindana kwe-
nye daraja la chini.

“Ligi ya Europa sio
mashindano makubwa
Ulaya,” alisema aki-
waambia waandishi wa
habari.

“Lakini ni ya pili na
wakati klabu inashinda
Ligi ya Mabingwa Ulaya au
mchezaji anashinda ni sawa, la-
kini kucheza kwenye Ligi ya Eu-
ropa ni sawa na Hamilton kushinda
mbio za magari za daraja la chini kitu
ambacho sio cha kujivunia.

“Lakini ni mashindano na naona
sawa kucheza kwenye Ligi ya Europa
kuliko kushindwa kufuzu.

“Nafikiri ni taji ambalo Tottenham
wangependa kulishinda. Bila shaka
Manchester United, ni klabu yenye
malengo makubwa na inafikiria zaidi
kuhusu Ligi ya Mabingwa Ulaya, la-
kini tulicheza kwenye Ligi ya Europa
na tulishinda.”

PARIS, Ufaransa

KOCHA Mkuu wa Paris Saint-
Germain, Thomas Tuchel anata-
rajia ushindani mkubwa kwenye
mchezo wa Ligi ya Mabingwa
Ulaya dhidi ya Atalanta, lakini
akili yake inaangalia sehemu ny-
ingine.

Mashabiki 5000 walihudhu-
ria wakati PSG ilipoifumua Le
Havre mabao 9-O kwenye mch-
ezo wa kirafiki Jumapili.

PSG imepangwa kuikabili Ata-

Klopp
awapa
tano
makinda

LIVERPOOL, England

JURGEN Klopp amewaambia wachezaji
wake vijana wa Liverpool wanaweza
kuwa “wazuri” kwa siku za usoni kama
wataendelea kuimarika.

Wachezaji kama Curtis Jones mwe-
nye umri wa miaka 19, na Neco Wil-
liams mwenye miaka 19, wanapewa
nafasi ya kucheza mechi za hivi karibu-
ni kwa mabingwa hao, ambao walila-
zimishwa sare ya bao 1-1 na Burnley
Jumamosi, huku Harvey Elliott mwenye
umri wa miaka 17, alicheza mechi mbili
za Ligi Kuu msimu huu.

Liverpool inahitaji ushindi katika
mechi zake tatu zilizobaki ili kuvunja
rekodi ya Manchester City ya kufikisha
pointi 100 kwa msimu mmoja wa Ligi
Kuu ya England.

Klopp, ambaye timu yake itacheza na
Arsenal Jumatano, alisema vijana hao
wana nafasi kubwa ya kukua.

“Sina uhakika, lakini inategemea
na vijana wenyewe wapo tayari kwa
namna gani?” Alisema akinukuliwa na
vyombo vya habari vya Uingereza.

“Hakuna mchezaji mzee na kijana,
wote wazuri na nina matumaini wa-
takuwa bora zaidi kwa siku za usoni.”

lanta kwenye Ligi ya Mabingwa
Ulaya hatua ya robo fainali, la-
kini wanakabiliwa na fainali ya
Kombe la Coupe de France dhi-
di ya Saint-Etienne na Kombe la
Coupe de la Ligue dhidi ya Lyon.
Tuchel alisema anajua PSG
watakuwa na mtihani dhidi ya
Atalanta mjini Lisbon Agosti,
lakini sasa akili yake inaangalia
kwanza mataji ya nyumbani.
“Utakuwa mchezo mgumu,
lakini haishangazi kwa sababu
tutacheza robo fainali. Kuna

Kocha PSG aihofia Atalanta

timu nane zinazotaka kushinda
mashindano. Kila timu inaweza
kushinda mechi zake tatu,” alise-
ma kocha huyo.

“Naamini utakuwa mch-
ezo mgumu dhidi ya Atalanta,
utakuwa mgumu sana. Wana
wachezaji wenye ubora. Tumeo-
na hilo wakati walipokuwa wa-
nacheza dhidi ya Juventus (Ju-
mamosi). Ni timu yenye uwiano
mzuri na wanajua kujilinda.
Lakini sasa hatuwezi kufikiria
kuhusu hilo.”
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Messi atasaini
mkataba mpya
Barcelona -
Bartomeu

BARCELONA, Hispania

RAIS wa Barcelona, Josep Maria Bar-
tomeu amesisitiza nyota wao, Lionel
Messi atasaini mkataba mpya na mi-
amba hao wa Laliga.

Messi mwenye umri wa miaka 33,
amekuwa akihusishwa na mpango wa
kuondoka huku uvumi ukidai kuwa na-
hodha huyo ataondoka hapo Camp Nou
mara tu mkataba wake utakapomalizika
mwaka 2021.

Mshindi huyo mara sita wa Ballon
d'Or, aliripotiwa kusitisha mazungumzo
ya mkataba mpya na Barca ambao
wanakimbizana na wapinzani wao Real
Madrid kuwania ubingwa wa Laliga
msimu huu. Lakini Bartomeu anajiamini
mfungaji huyo anayeongoza kwenye
LaLiga, atasaini mkataba mpya na klabu
hiyo aliyoanza kuichezea mwaka 2004.

“Tumezungumza, tunazungumza na
tutazungumza na Messi,” alisema Bar-
tomeu akiiambia TV3.

“Anataka kumaliza kipindi chake cha
uchezaji hapa. Tutamwongezea mkataba
mpya kwa uhakika kabisa, sina shaka
ataendelea kuwa hapa.”

Messi alitengeneza bao la ushindi kwa
Arturo Vidal katika ushindi wa 1-0 dhidi
ya Real Valladolid.

[likuwa ni ‘asisti’ ya 20 kwenye LalLiga
msimu huu na amekuwa mchezaji wa
kwanza katika ligi kubwa tano Ulaya
tangu Thierry Henry, kufunga na
kutengeneza mabao 20 kwa msimu
mmoja. Henry aliweka rekodi hiyo
msimu wa 2002-03.

Ushindi huo uliwapa matumaini
Barca kuendelea kuwa kwenye
mbio za kuwania ubingwa wa La-
Liga wakiwa na kocha wao Quique
Setien. Setien alichukua mikoba
ya kuinoa timu hiyo kutoka kwa
Ernesto Valverde Januari, lakini
kocha huyo wa zamani wa Real
Betis amekuwa kwenye wakati
mgumu kuonyesha kiwango chake
na sasa wamepitwa pointi moja na
Madrid ambao jana Jumatatu walikuwa
wanacheza na Getafe.

Barca pia inajiandaa na mchezo wa
pili wa Ligi ya Mabingwa Ulaya hatua
ya 16-Bora dhidi ya Napoli baada ya
kusimama kutokana na mlipuko wa
Virusi vya corona. Mchezo wa kwanza
walitoka sare ya kufungana bao 1-1.

Alipoulizwa kuhusu Setien, Bartomeu
alisema: “Quique Setien atakuwa na timu
kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya. Mpan-
g0 ni kuwa na yeye kwa msimu ujao,
malengo yetu ni kukamilisha mikataba.”

Solskjaer: Sina mpango
kumwacha De Gea

MANCHESTER, England

OLE Gunnar Solskjaer kamwe
hajawahi kufikiria kumuacha
David de Gea wakati kocha huyo
wa Manchester United akiunga
mkono kipa huyo wa muda mre-
fu kucheza tena kwa muongo
mwingine na “kubeba mataji
makubwa” hapo Old Trafford.

De Gea alizima rekodi ya Peter
Schmeichel kuwa mchezaji ku-
toka nje aliyecheza mechi nyingi
zaidi kwa United, akifikisha mechi
399 wakati wakiibuka na ushindi
wa 3-0 kwenye Ligi Kuu dhidi ya
Aston Villa, Alhamisi iliyopita.

Licha ya kufikia mafanikio
hayo, majaliwa ya De Gea yame-
kuwa mjadala mkubwa kutokana
na makosa mengi anayoyafanya
na sasa anapewa nafasi Dean
Henderson ambaye yupo kwenye
kiwango bora kule Sheffield Unit-
ed anakocheza kwa mkopo.

Lakini kocha wa United, Sol-
skjaer alimsifia zaidi De Gea, am-
baye ameshinda Kombe la Ligi
Kuu, Ligi ya Europa, FA na EFL
tangu atue hapo akitokea Atletico
Madrid mwaka 2011.

“Haijawahi kunijia kwenye akili
yangu hata mara moja,” alisema
Solskjaer ~wakati  alipoulizwa
kuhusu kumuacha De Gea kue-
lekea mchezo wa jana Jumatatu
dhidi ya Southampton.

“Hapana kwa kweli. Kuwa go-
likipa wa Man Utd unatakiwa
uwe imara. David yupo imara na
anaweza kuwa hapa kwa muda
mrefu zaidi.”

Solskjaer, ambaye anaiongoza
United ambayo haijashinda taji la
Ligi Kuu ya England tangu mara
ya mwisho ilipokuwa chini ya Alex
Ferguson msimu wa 2012-13, al-
iongeza: “David amekuwa mchezaji
bora tangu nimekuwa hapa na
nimefurahi kufanya naye kazi.”

MBAPPE
HAUZWI
MSIMU
HUU - PSG

PARIS, Ufaransa

LABU ya Paris
Saint-Germain
haitamuuza Kylian
bappe kuelekea
= msimu wa 2020-21, lakini
N majaliwa ya Neymar bado
Q hayajulikani, kwa mujibu

wa LEquipe.

Real Madrid haijafi-
= _ cha mpango wake wa
kumwania ~ Mbappe,
=4  huku Barcelona ikija-
ribu kutaka kumsajili

4 tena Neymar.
& Wakati PSG waki-
\ jlandaa na msimu
wa 2020-21, mabing-
wa hao wa Ligue 1
wamefanya baadhi ya
maamuzi ya usajili.

Nl Mbappe amekuwa aki-
~ husishwa na mpango wa ku-
hamia kule Real Madrid kwa
siku za usoni, hata hivyo mabing-
wa hao wa Ligue 1, PSG hawana
mpango wa kumuuza nyota huyo

wa Ufaransa kabla ya msimu ujao.
Lakini Neymar ameendelea kuhu-
sishwa na mpango wa kutakiwa na
Barcelona baada ya kuondoka kule
kwa ada iliyoweka rekodi ya dunia
mwaka 2017 na anaweza kuondoka
wakati PSG wakiepuka kumwachia
nyota huyo wa Brazil huru kwenye
usajili wa mwaka 2022.
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NIMAJANGA ARSENAL

® ® ® Amsifu Mourinho, nafasi ya kushiriki
michuano ya Ulaya sasa kutegemea...

LONDON, England

IKEL Arteta anatambua

kwamba kichapo cha Ar-

senal cha 2-1 kutoka kwa

Tottenham ni “pigo kub-
wa” lakini alimsifia Jose Mourinho
kwa kuwafanya kuwa kwenye maisha
magumu.

Arsenal ilianza kuongoza katika
dakika ya 16 kupitia kwa jitihada bi-
nafsi za Alexandre Lacazette katika
mchezo huo wa ‘dabi’ ya London pale
kwenye dimba la Tottenham Hotspur,
lakini Son Heung-min aliiwahi pasi
ya Sead Kolasinac kwenda kwa Da-
vid Luiz na kusawazisha dakika tatu
baadaye.

Washikabunduki hao wa-
likuwa kwenye kiwango
cha kuvutia katika Kipindi
cha pili, lakini walijikuta
kwenye wakati mgumu
kuipita ngome ya Spurs,
huku Toby Alderweireld
akifunga bao la ushindi
wa kikosi hicho cha
Mourinho dakika tisa kab-

la ya mchezo kumalizika.

Arsenal kwa sasa wapo nafasi
ya tisa, huku mechi tatu zikiwa
zimesalia, pointi nne nyuma ya
Sheffield United waliopo nafasi ya
saba, kufuzu kucheza mashindano
ya Ulaya ingawa wanaweza kupata

nafasi kama Manchester City adhabu
yake ya kufungiwa miaka miwili
kucheza mashindano ya Ulaya
itathibitishwa.

“Kwa suala la pointi, ni pigo kub-
wa kwa sababu tulijua matokeo ya
wikendi hii, lakini tutajaribu kuende-
lea kucheza kwa matumaini,” alisema
Arteta.

“Tutapambana kwenye ligi na
Kombe la FA kucheza kwa ubora
wetu na kujaribu kumaliza tukiwa
imara kadri inavyowezekana.”

Aliongeza: “Nimekatishwa tamaa
na kuhudhunika. Kwa sababu kipindi
cha kwanza tulicheza vizuri na kuo-
nyesha kiwango chetu, lakini baadaye
wakatushinda.”

INTER YAMTAKA KANTE

INTER Milan inafikiria kumsajili kiungo wa Chelsea na
Ufaransa, N'Golo Kante, huku Blues hao wakiwa tayari
kusikiliza ofa kwa ajili ya mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 29. (Gazzetta dello Sport, via Metro)

JOVIV AWINDWA AC MILAN

AC Milan inamwania straika wa Real Madrid na Serbia,
Luka Jovic mwenye umri wa miaka 22, ambaye anawani-
wa pia na Leicester City na Arsenal. (Calciomercato, via
Leicester Mercury)

HAVERTZ KUIACHA LEVERKUSEN

KAI Havertz anataka kuondoka Bayern Leverkusen
kwa sababu wameshindwa kufuzu kucheza Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya, hivyo Chelsea inahitaji kuwa na uhakika
wa kufuzu ili kumshawishi kiungo huyo wa Ujerumani
mwenye umri wa miaka 21, kumsajili. (Bild)

WIGAN KUUZA WACHEZAJI

KLABU ya Wigan inaangalia uwezekano wa kuwauza
wachezaji wake kadhaa ili kusajili wawili kwa ajili ya
kuimarisha kikosi chake. (Sumn)

BAYERN KWA BAKAYOKO

BAYERN Munich inawania kuwasajili viungo wawili ku-
toka kwenye Ligi Kuu ya England, nyota wa Tottenham,
Tanguy Ndombele, 23, na Tiemoue Bakayoko wa Chelsea
mwenye miaka 25. (LelOSport)

IBRAHIMOVIC BADO KUAMUA

STRAIKA wa Sweden, Zlatan Ibrahimovic mwenye
umri wa miaka 38, amesema hana uhakika na majaliwa
yake kubakia pale AC Milan, kwani hakuna mazungumzo
yoyote yaliyofanyika hadi sasa kuhusu kuongeza mka-
taba wake. (Sky Sports)

MASHABIKI 5,000 RUKSA PSG

MASHABIKI 5,000 waliruhusiwa kuingia uwanjani
kushuhudia mchezo wa kwanza wa kirafiki wa kujiandaa
na msimu mpya, wakati Paris St-Germain ikiwafunga 9-0O
Le Havre. (France 24)

PELLEGRINI AMUWINDA DIAZ

KOCHA mpya wa Real Betis, Manuel Pellegrini anataka
kumsajili kiungo wa Real Madrid, Brahim Diaz mwenye
umri wa miaka 20, kwa mkopo msimu ujao. Pellegrini
alifanya kazi na Diaz wakati akiwa Malaga. (Mundo
Deportivo - in Spanish)

CHELSEA JICHO KWA PELLISTRI

CHELSEA imejiunga na Manchester City na Juventus
kwenye mbio za kumwania winga wa Penarol, Facundo
Pellistri mwenye umri wa miaka 18 raia wa Uruguay.
(Calciomercato)

GERSON ANOGEWA FLAMENGO

KIUNGO wa Flamengo, Gerson mwenye umri wa
miaka 23 raia wa Brazil, ambaye amekuwa akihuishwa
na Chelsea na Tottenham, amesema hana mpango wa
kuondoka klabuni hapo. (Globo Esporte)

ZENIT YAMUWANIA LOVREN

ZENIT St Petersburg imeonyesha nia ya kutaka
kumsajili mlinzi wa Liverpool na Croatia, Dejan Lovren
mwenye umri wa miaka 31. (Liverpool Echo)
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Mtemi aipa
neno Yanga

Na Adam Fungamwango

MCHEZAJI wa zamani wa Simba, Mtemi
Ramadhani ameitaka Yanga kubadilika
kama inataka kwenda sambamba na
watani zao Simba, la sivyo watakuwa
wakipoteza mechi zao kila wanapoku-
tana nao.

Akizungumzia matokeo ya mechi
ya watani wa jadi ya nusu fainali ya
Kombe la FA, iliyochezwa kwenye
Mtemi amesema, Yanga inabidi isajili
wachezaji wazuri wenye uwezo mkub-
wa wa kupambana na wapinzani wao
na kKimuundo pia.

“Simba imebadilika kimuundo, lakini
ina wachezaji wazuri na wenye uwezo
mkubwa tofauti na Yanga, hivyo wana
kazi kubwa kama wanataka kutawala
soka la Tanzania na kuizidi Simba,”
alisema.

Amesema hata mechi zilizopita za
Ligi Kuu ambapo moja zilitoka sare ya
mabao 2-2 na nyingine Simba kufungwa
bao 1-0, ilitokana na wachezaji wa Yan-
ga kuwa vizuri kimwili kuliko wenzao
na si uwezo wa mchezaji mmoja mmoja.

Amesema kuwa kwenye mechi zilizo-
pita ilionekana wachezaji wa Simba ha-
wana stamina na ndiyo maana iliwapa
tabu sana kwenye mechi hizo.

Zimamoto hesabu
kwa Malindi leo

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

KOCHA Mkuu wa timu ya Zimamoto,
Hassan Abdulrahman, amesema timu
zote za Ligi Kuu Zanzibar kwa sasa
zinacheza mechi zao kama fainali kuto-
kana na milango ya bingwa wa Ligi Kuu
Zanzibar kutokuwa wazi hadi sasa.

Zimamoto ambayo inashika nafasi
va tatu katika msimamo wa ligi hiyo,
itashuka dimbani leo Jumanne kusaka
pointi tatu muhimu dhidi ya Malindi
iliyopo nafasi ya tisa ikiwa na alama 32.

Akizungumza na gazeti hili juzi,
kocha huyo alisema kila timu kwa sasa
inacheza kwa ushindani wa hali ya juu
katika kipindi hiki cha kuelekea ukingo-
ni na kwamba hakuna ambayo unaweza
kuibeza.

Kuhusu mchezo wao wa leo dhidi ya
Malindi, kocha huyo alisema utakuwa
mgumu kwa sababu wanashuka dimbani
wakiwa na malengo ya kusaka ubingwa
wakati Malindi wakihitaji kujinusuru na
janga la kushuka daraja.

SAMATTA, COCA-COLA
KUIBUA VIPAJI NCHINE

Na Mwandishi Wetu

ATIKA kuhakikisha vipaji vya
soka vinazidi kuibuliwa nchini,
Kampuni ya Coca-Cola Tanza-
ia imeingia makubaliano ya
kumtumia nahodha wa timu ya Taifa,
“Taifa Stars’ na mshambuliaji wa Klabu ya
Aston Villa ya Ligi Kuu England, Mbwana
Samatta katika kampeni zake ili kuwaha-
masisha Watanzania kufikia ndoto zao.
Kwa pamoja, Samatta na
Coca-Cola watatumia muun-
gano huo kuwaburudisha na
kuwahamasisha Watanzania
kufanya kilicho bora ili kuzi-
fikia ndoto zao kimichezo na
malengo mbalimbali ya kijamii
kwa kupitia kliniki mbalimbali
zitakazoandaliwa na kampuni
hiyo ya vinywaji baridi.
“Tangu nilipokuwa mdogo, kila wakati
kulikuwa na kitu cha tofauti kuhusu Kam-
puni ya Coca-Cola. Kwa njia moja, ninahisi
ni kama nimeijua Coca-Cola katika mai-
sha yangu yote na ninatambua mashabiki
wangu wengi nchini Tanzania na duniani
kote wanahisi vivyo hivyo,” alisema Mb-
wana Samatta wakati wa kutangaza ush-
irikiano huo.
“Ushirikiano huu na Coca-Cola kiukweli

ni wa kipekee na wa aina yake, ni zaidi ya
kufanya kazi na kampuni inayoongoza
kwa utengenezaji wa vinywaji baridi duni-
ani, na ni fursa kuwa sehemu ya kitu kina-
chougusa ulimwengu.”

Aidha, ushirikiano huo umetokana na
matarajio na maono ya pamoja ya Samatta
na Coca-Cola kutengeneza thamani na ku-
leta utofauti katika jamii huku ukikusudia
kuileta kampuni hiyo ijulikanayo duniani
kote *karibu na nyumbani’ kwa kuiungani-
sha chapa yake ya na nahodha huyo wa
Taifa Stars.

Kwa upande wake, Meneja Mwandamizi
wa Chapa ya Coca-Cola Tanzania, Kabula
Nshimo, alisema matakwa ya Samatta
kuhamasisha, kuunganisha na kuwainua
hasa vijana, ni dhihirisho la maadili ya
chapa ya Coca-Cola.

“Yeye ni mfano wa kuigwa hapa nchini,
anapeperusha bendera ya Tanzania
vilivyo ulimwenguni, Ukiangalia historia
yake alipotoka kwenye fani hii ya soka na
alipofikia, kiukweli inawapa hamasa Wa-
tanzania hasa vijana kufuata ndoto zao,”
alisema Nshimo.

Kampuni ya Coca-Cola imekuwa na his-
toria ndefu ya kuunga mkono michezo,
hasa mpira wa miguu katika ngazi zote
kuanzia ngazi ya shina, kupitia mashinda-
no yake ya COPA Coca-Cola.

Kwa miaka mingi mashindano haya ya-

metengeneza fursa kwa wachezaji wengi
wenye vipaji vya kipekee, kutambuliwa,
kuajiriwa na kujiunga na timu ya Taifa ya
chini ya miaka 20 ya Tanzania. Mmoja wa
wachezaji hao Samatta ambaye alipata ba-
hati ya kushiriki mashindano ya kwanza
kabisa ya COPA Coca-Cola nchini Tanza-
nia mwaka 2006 akiwa na timu ya Kim-

“Kama Mtanzania ambaye ni kinara wa
Soka katika anga la kimataifa, Samatta
anawahimiza vijana wengi kutouchukulia
mpira kama mchezo wa kujifurahisha tu,
bali kama ajira, na muhimu ni kwamba
wanaweza kuzifikia ndoto zao kwa ura-
hisi, kama yeye alivyoweza.

“Kwa kuongezea tu, ni kuwa kupitia
kliniki za mpira wa miguu ambazo tut-
akuwa tunaziandaa, tutaweza kujihusisha
na kuwahamasisha vijana wengi zaidi, hii
ikiwa sambamba na maono ya Kampuni
ya Coca-Cola ya kuburudisha ulimwengu
na kuacha alama,” alisema Mkuu wa Kiten-
go cha Masoko wa Kampuni ya Coca-Cola
Afrika Mashariki na Kati, Nelly Wainaina.

Alisema Kampuni ya Coca-Cola itaen-
delea kukuza vipaji vya vijana kupitia
ushirika huo na kuamsha matumaini kwa
wachezaji chipukizi wa mpira wa miguu
kote nchini, huku akiwataka wadau wa
michezo nchini kutegemee mengi zaidi
kutoka katika muungano huo.

Nahodha wa Taifa Stars na mshambuliaji wa Klabu ya Aston Villa ya Ligi Kuu England, Mbwana Samatta am-
baye ameingia makubaliano na Kampuni ya Coca-Cola Tanzania ya kuitangaza chapa ya kampuni hiyo katika
kampeni zake ili kuwahamasisha Watanzania kufikia ndoto zao. PICHA: COCA-COLA

Wachezaji Simba kunuka noti, Sven awaonya

Na Saada Akida

HUKU ikielezwa kuwa ushindi wa
juzi dhidi ya Yanga, umeukuna
uongozi wa klabu hiyo na kua-
hidi ‘kuwanukisha’ noti wachezaji
na benchi la ufundi la timu hiyo,
Kocha Mkuu wa Simba, Mbelgiji
Sven Vandenbroeck amewataka
wachezaji wake kutoridhika na
kutwaa ubingwa pamoja na kui-
funga Yanga na badala yake waele-
keza akili na nguvu zao kwenye
mechi zao zilizobaki ili kumaliza
Ligi Kuu Tanzania Bara kwa hes-

hima kubwa.

Simba imetinga fainali ya Kombe
la Shirikisho la Soka nchini (FA
Cup) kwa kuifunga Yanga mabao
4-1 katika mchezo wa nusu fainali
Dar es Salaam juzi.

Akizungumza na gazeti hili jana
baada ya kumalizika kwa mchezo
huo, Sven alisema anawapongeza
wachezaji wake kucheza vizuri
na kufanikiwa kulipa kisasi kwa
kuibuka na ushindi mkubwa ka-
tika mchezo huo, lakini akiwataka
kutazama zaidi mechi zilizosalia.

Alisema nusu fainali ilikuwa
nzuri kwa wapinzani wake
kucheza vizuri kipindi cha kwan-
za pamoja na walivyopata bao la
kwanza hali iliyompa wakati mgu-
mu kuhawahimiza wachezaji wake
kujitolea.

“Wamejituma wamecheza kwa
kiwango kizuri, lakini bado hatu-
jamaliza ligi, tunahitaji kufanya vi-
zuri na kuheshimu ubingwa wetu
kwa kutafuta alama muhimu kati-
ka mechi zetu za ligi ikiwamo dhidi
ya Mbao FC,” alisema Sven.

Alisema kwa matokeo hayo

pamoja na kutangazwa rasmi ma-
bingwa wa Ligi Kuu, haitawafanya
kuridhika, bali wanatafuta pointi
zote tatu katika michezo iliyobaki
ili kumaliza kwa heshima kubwa.

“Tunakutana na timu iliyopo
chini, ipo katika wakati mgumu
itakuja kucheza kwa kukamia
kumfunga bingwa, lakini pamoja
na kutafuta pointi muhimu zi-
takazowaweka katika nafasi nzuri
kwenye msimamo,” alisema kocha
huyo.

Wakati Sven akihitaji heshima
kwa sasa katika kutafuta pointi 12

katika michezo minne iliyobaki,
chanzo chetu ndani ya klabu
hiyo kimetueleza kuwa Bodi ya
Wakurugenzi ya Simba chini ya
Mwenyekiti wake, Mohamed ‘Mo’
Dewji, imeahidi kutoa kiasi cha
Sh. milioni 400 za Kitanzania kwa
wachezaji na benchi la ufundi
baada ya kukunwa na kipigo ili-
chokitoa kwa watani zao, Yanga.
Kikosi cha Simba leo kitaingia
kambini kwa ajili ya maandalizi ya
mechi yao dhidi ya Mbao FC utaka-
ochezwa keshokuwa katika Uwan-
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Morrison ajikaanga,
Mguu ndani, nje

Na Shufaa Lyimo

KITENDO cha mchezaji wa kimataifa wa
Yanga, winga Mghana Bernard Morrison,
kufanyiwa mabadiliko katika mechi dhidi ya
Simba juzi na kuamua kutoka moja kwa moja
uwanjani badala ya kukaa kwenye benchi na
wenzake, kimeukera uongozi wa Yanga na
kuahidi kujifungia kumjadili kabla ya kutoa
uvamuzi mzito dhidi yake.

. Katika mechi hiyo ya nusu fainali ya
Kombe la FA iliyopigwa Uwanja wa Taifa
juzi na Simba kushinda 4-1, Kocha Mkuu wa
Yanga, Luc Eymael alimtoa Morrison dakika
ya 79 na nafasi yake kuchukuliwa na Patrick
Sibomana, lakini winga huyo hakukaa katika
benchi na kuamua kutoka moja kwa moja

uwanjani.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mwenyeki-
ti wa klabu hiyo, Mshindo Msolla alisema
mchezaji huyo ameonyesha utovu mkubwa
wa nidhamu, kitendo ambacho hakijawapen-
deza wadau wa soka na kuahidi kulitolea
maamuzi haraka iwezekanavyo.

“Morrison ameonyesha utovu wa ni-
dhamu kwa kitendo cha kutolewa na kocha
na kuamua kutoka nje ya uwanja badala ya
kukaa na wachezaji wenzake kwenye benchi,
tutakaa sisi kama viongozi tutajua nini tunat-
akiwa kukifanya,” alisema Msolla.

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa timu
hiyo, Boniface Mkwasa alisema hajafurahishwa
na kitendo alichokifanya mchezaji huyo na
kuwataka wachezaji wengine kuwa makini
pindi wanapokuwa uwanjani ili kujiepusha na
masuala kama hayo ambayo hayana afya kwao.
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Winga wa Yanga, Mghana Bernard Morrison, kabla ya mchezo kumkataa na kutolewa uwanjani, akipam-
bana na kiungo mshambuliaji wa Simba raia wa Msumbiji, Luis Miqussone kwenye mechi ya nusu fainali
ya Kombe la FA iliyopigwa Uwanja wa Taifa juzi. Simba ilishinda 4-1. NA MPIGAPICHA WETU

Yanga: Sababu kipigo Simba hii

Faustine Feliciane na Saada AKida

OCHA Mkuu wa Yanga, Mbelgiji

Luc Eymael, amesema alijua mch-

ezo wao dhidi ya Simba kwenye

Kombe la FA juzi utakuwa mgumu,

lakini hakutarajia timu yake kuchapwa 4-1,

huku akieleza moja ya sababu iliyochangia

kipigo hicho ni kutokana na baadhi ya

wachezaji wake kutokuwa fiti kwa asilimia
mia.

AKizungumza na gazeti hili,

Eymael alisema nyota wake,

Nahodha Papy Kabamba Tsh-

ishimbi na Haruna Niyomzima

hawakuwa kwenye ubora wao

kwa kuwa wametoka kwenye

chumba cha majeruhi.

“Lakini baadhi ya wachezaji wangu ha-
wakufuata maelekezo yangu, nilitegemea
mchezo mgumu, lakini mabao tuliyofungwa
yalikuwa mengi na hatukucheza kwenye
ubora wetu,” alisema Eymael.

Aidha, alisema kuwa Simba walikuwa
bora zaidi eneo la katikati na hata safu yao
ya ushambuliaji ilikuwa kwenye ubora na
kuwapa kazi kubwa mabeki wake.

® ® ® Eymael asema subirini msimu ujao, ageukia
pointi 12 huku wachezaji na uongozi wakiomba radhi...

“Makosa yanatokeo kwenye mpira na un-
apokutana na timu bora inakuadhibu ku-
tokana na makosa yako, kwa sasa tutapam-
bana kuhakikisha tunamaliza vizuri michezo
iliyobaki ya Ligi Kuu,” alisema Eymael huku
akiahidi kutengeneza timu ya ushindani
msimu ujao.

Eymael alisema hakufurahishwa na ki-
wango cha wachezaji wake walichocheza
katika mchezo huo, lakini akiwataka sasa
kuweka nguvu katika michezo iliyobaki ya
ligi ili kushika nafasi ya pili ambayo kwa sasa
inashikiliwa na Azam FC. Alisema baada ya
kukosa nafasi ya kuiwakilisha nchi katika
michuano ya kimataifa wanafanyia kazi ma-
pungufu yao kwa ajili ya kuwania nafasi ya
pili ambayo itakuwa ya heshima kwao.

“Simba walituzidi na kutumia makosa yetu
kutufunga, pia sijafurahishwa na matokeo
pamoja na jinsi wachezaji wangu walivy-
ocheza kwa kiwango cha chini, sasa nime-
wataka kuhakikisha tunafanya vizuri katika
michezo minne iliyobaki,” alisema Eymael.

Kwa upande wa beki wa timu hiyo, Lamine
Moro amekiri timu yao kuzidiwa katika mch-
ez0 huo dhidi ya Simba kwa kutumia makosa
yao kupata ushindi mkubwa.

“Tumepokea matokeo, mchezo wa soka
una matokeo ya kufungwa, kushinda na hata
sare, wenzetu walitumia mapungufu yetu,
sasa tunaendelea na mapambano katika
michezo iliyobaki kutafuta alama muhimu
ili tumalize ligi katika nafasi ya pili,” alisema
beki huyo.

Katika hatua nyingine wachezaji na uon-
gozi wa klabu ya Yanga umewaomba radhi
wanachama na mashabiki wa klabu hiyo ku-
tokana na kipigo hicho cha juzi.

Naodha msaidizi wa klabu hiyo, Juma Ab-
dul, alisema matokeo waliyoyapata yame-
waumiza sana na yametokana na makosa
yao wachezaji uwanjani.

“Kwa niaba ya wachezaji wenzangu,
nawaomba radhi wanachama na mashabiki
wa klabu yetu kutokana na matokeo haya, ni
kweli yanaumiza na hatukupaswa kuyapata,”

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

alisema Abdul.

Wakati Abdul akisema hivyo, Kaimu Ka-
tibu Mkuu wa klabu hiyo, Simon Patrick, ali-
ungana na nahodha huyo kuwaomba radhi
mashabiki na kuwataka kuendelea kushika-
mana mpaka msimu utakapomalizika.

“Tumeona mapungufu ya kikosi chetu,
tuendelee kushikamana kama klabu na
haya yote yatafanyiwa kazi mwishoni mwa
msimu huu ili msimu ujao tuwe na kikosi
imara kitakachotupa furaha, uongozi un-
awaomba radhi mashabiki na wanachama
wetu kwa matokeo haya,” alisema.

Yanga imebakiza michezo minne ambapo
kesho itaikaribisha Singida United ambayo
tayari imeshashuka daraja, Julai 18 itaialika
Mwadui FC, kabla ya kuifuata Mtibwa Sugar
na kisha kufunga msimu ugenini dhidi ya
Lipuli FC.
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