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Mradi ulioibua mavuno
 mapya kahawa, 

maisha mapya walimaji
 Nyanda za Juu 

Na Christina Mwakangale

KATI ya bidhaa muhimu kwa 
matumizi ya mlo wa binadamu 
kila siku, mafuta ya kupikia ni 
mojawapo na wakati mwingine 
matumizi yake hayaepukiki.

Katika mapishi aina yeyote, 
mafuta hutegemewa kama kiungo 
muhimu au kianzio cha lazima 
katika kuunga mboga, kuangua vi-
toweo, kuoka, la sivyo kinachopik-
wa kikikosa mafuta uwezekano 
wa kuungua kukiwa motoni ni 
mkubwa.

Kwa kipindi cha miezi mitatu 
au minne mfululizo bidhaa hiyo 
imeadimika maeneo mengi nchini 
na yanakopatikana bei yake hai-
kamatiki.

Nipashe imebaini katika mikoa 
tofauti nchini, bei ya bidhaa hiyo 
imeendelea kuwa juu madikani, 
licha ya serikali kufanya jitihada 
kuletea shehena kubwa ya bidhaa 
hiyo.

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf 
Mkenda, akiwasilisha Makadirio 
ya Mapato na Matumizi ya wizara, 
bungeni Dodoma, anasema serika-
li inakuja na mkakati kukabiliana 
na uhaba na kupanda bei ya mafu-
ta nchini, kwa kuanza kutumia 
mbegu mpya za alizeti na kuhama-
sisha kilimo cha michikichi.

Wakati waziri anasema hayo, 
wadau wa bidhaa hiyo wakiwamo 
wafanyabiashara na taasisi wa-
naeleza hali iliyosababisha bei ku-
panda, ni kutozingatiwa ushauri 

muda mrefu walioutoa.

HALI HALISI
Mwenyekiti wa Chama cha 

Wasindikaji Mafuta ya Alizeti 
Tanzania (TASUPA), Ringo Iringo 
anasema asilimia 80 hadi 90, ya 
mchikichiki, inayolimwa zaidi 
mkoani Kigoma imekwishazeeka, 
ikiwa na umri hadi miaka 60 sasa

“Uzalishaji wenye tija ni miaka 
30 miti iliyopo sasa imezeeka. 
Kuna hekta laki nne kilimo hiki 

nchini lakini inayotumiwa ni hekta 
30,000 tu,” anasema Ringo na 
kuongeza:“Asilimia 90 imezeeka 
miti ya michikichi huzaa Mawese. 
Ardhi uliyotuma kwa michikichi ni 
ndogo.”

Anashuari kutumika mbegu 
za kisasa za michikichi zitakuza 
kilimo chenye tija kitakachosaidia 
kupunguza uhaba wa mafuta, am-
bao kwa kiasi kikubwa umeege-
mea zaidi alizeti inayopatikana 
kwa shida hata baadhi ya viwanda 

kufungwa.
“Kilimo cha alizeti kwa wakuli-

ma wengi ni kama mazoea tu si 
rasmi, utakuta kwenye shamba 
la mahindi ndio inalimwa alizeti 
chache tu. Yawapo maeneo na 
mashamba rasmi, ili kukabiliana 
na kupanda bei na uhaba wa mafu-
ta ya kupikia,” anafafanua.

Anasema kwamba katika vi-
wanda 770 nchini, vinahitaji zaidi 
ya tani 4,000 kwa siku kukidhi ma-
hitaji ya malighafi, lakini hayapati-

kani ya kutosha.
Ringo anasema mara kadhaa 

walitoa wito kwa serikali kuweka 
mkakati wa kuboresha mbegu 
bora, tangu mwaka 2016, lakini 
haujatekelezwa ipasavyo.

“Serikali itoe maeneo ya kilimo 
cha mazao yanayozalisha mafuta. 
Hivi sasa tunapata hasara, haku-
na mbegu za kukamua mafuta ili 
yasindikwe. Wakulima wetu hawa-
zalishi kitaalamu bali kwa kutatua 
tatizo lake, chakula, ada yaani 
atatue shida zake na si tija yaani 
kibiashara.”

Ringo anabainisha hivi sasa 
kuna viwanda viwili pekee vya al-
izeti nchini, ndiyo vinavyoendelea 
na uzalishaji, vingine vimefungwa 
kutokana na uhaba wa malighafi 
na wanatarajia kuvifungua, ma-
vuno yatakapoongezeka.

“Uzalishaji alizeti umeanza ndio 
utaona viwanda vingine vinaanza 
kufunguliwa. Mfano kiwanda ki-
moja uwezo ni kuwa na tani 100 za 
alizeti ili kukamua, hakuna mkuli-
ma anazalisha kiasi hiki. Viwanda 
vingi vinasuasua,” anasema Ringo.

Kutokana na hilo, anasema 
imechangia ajira kupungua na 
uwekezaji kushuka na kwam-
ba mafuta hayajaadimika kwa 
mahitaji ya majumbani pekee, 
bali viwandani kunakohitajika 
kusindikia vyakula mbalimbali.

WATAFITI TARI
Mtafiti wa zao la mchikichi kuto-

ka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tan-
zania (TARI), Dk. Folsom Kagimbo, 

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf Mkenda. PICHA ZOTE: MTANDAO.
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Kesi kutekwa kwa 
Mo yazua jambo

Rais Samia Suluhu Hassan akisoma ujumbe maalumu wa Rais wa Rwanda, 
Paul Kagame, baada ya kuwasilishwa kwake na Waziri wa Mambo ya Nje na 
Ushirikiano wa  Kimataifa wa Rwanda, Dk. Vincent Biruta, Ikulu ya Cham-
wino mkoani Dodoma jana. PICHA: IKULU 

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu imesema 
hairidhishwi na mwenendo wa kesi ya Uhujumu 
Uchumi inayomkabili dereva taksi Mousa Twaleb, 
anayedaiwa kushiriki kumteka Mohammed Dewji 
(MO), kutokana na kesi hiyo kutoendelea na mshtak-
iwa kusota gerezani mwaka wa tatu.

Hayo aliyabainisha jana Hakimu Mkazi Mkuu 
Huruma Shaidi, wakati kesi hiyo ilipotajwa huku 
Jamhuri ikiongozwa na Wakili Faraja Nguka, akidai 
upelelezi haujakamilika na washtakiwa wengine ha-
wajakamatwa.

Hoja ya Nguka iliibua ubishani na Wakili wa utete-
zi, Mahfudhu Mbagwa, alidai shauri hilo ni la muda 
mrefu, Machi, mwaka huu upande wa Jamhuri ulidai 
kuna mtuhumiwa alikamatwa Afrika Kusini wana-
fanya utaratibu wa kumleta ili kumuunganisha ka-
tika kesi hiyo.

“Mheshimiwa Hakimu hawajasema kama wame-
shamleta au wamefikia wapi, wanasema kesi haiwezi 
kuendelea hadi washtakiwa wengine wakamatwe, 
naomba hatua zingine ziendelee kwa mshtakiwa 
aliyekuwa gerezani muda mrefu,” alidai Wakili Mbag-
wa.

Akijibu Nguka alidai shauri ni la Uhujumu Uchumi, 
mwenye kuitolea uamuzi ni Mkurugenzi wa Mash-
taka nchini (DPP), ambaye tayari wameshaifikisha 
kesi hiyo kwake kwa sababu ni miongoni mwa kesi 
za muda mrefu.

“Kesi za muda mrefu tumeshafikisha kwa DPP, hii 
ikiwa moja wapo sababu yeye ndio mwenye kushtaki 
na kuachia,” alidai Nguka.

Alidai mchakato wa kumleta mshtakiwa kutoka 
Afrika Kusini unaendelea, lazima nchi husika iridhie 
kwa sababu mtuhumiwa sio raia wa Tanzania ni raia 
wa Afrika Kusini.

Mshtakiwa aliomba kuzungumza na kudai hajawa-
hi kumteka Mo na hata Mo mwenyewe hamjui.

Baada ya kumaliza kusikiliza hoja hizo, Hakimu 
Shaidi alisema shauri hilo ni la muda mrefu na ma-
hakama hairidhishwi na mwenendo wa shauri hilo.

“Nimefikisha kesi hii mbele ya wahusika akiwemo 
mwakilishi wa DPP, mshtakiwa kama ana kosa aen-
delee kushtakiwa kwa kosa lake au apewe dhama-
na ya Polisi wakati akisubiri washtakiwa wengine 
wakamatwe.

“Nimelipendekeza hili shauri la muda mrefu na 
mwelekeo wake siuelewi,” alisema Hakimu Shaidi na 
kuahirisha kesi hadi Juni 16, mwaka huu kwa ajili ya 
kutajwa.

Watuhumiwa wengine ambao upande wa mashta-
ka inawatafuta ni raia wanne wa Msumbiji na mmoja 
wa Afrika Kusini wanaodaiwa kumteka mfanyabi-
ashara huyo.

Washtakiwa hao waliwataja kuwa ni Phila Tsha-
balala raia wa Afrika Kusini, Henrique Simbine, Dan-
iel Manchice, Issac Tomo na Zacarious Junior wote 
raia wa Msumbiji.

Katika kesi hiyo inadaiwa Mei Mosi na Oktoba 10, 
2018, katika maeneo ya jiji la Dar es Salaam na Johan-
nesburg Afrika Kusini, kwa makusudi washtakiwa 
wote kwa pamoja waliendesha genge la uhalifu.

Pia inadaiwa Oktoba 11, 2018 maeneo Hoteli ya Col-
loseum, wilayani Kinondoni Dar es Salaam, Twaleb 
pamoja na watu wengine ambao hawapo mahakam-
ani, walimteka nyara MO kwa nia ya kumuhifadhi 
kwa siri na kumuweka maeneo ambayo ni hatari.

Inadaiwa Julai 10, 2018 maeneo ya Mbezi Beach 
wilayani Kinondoni, Dar es Salaam, Twaleb alitakati-
sha Sh 8,000,000 wakati akijua fedha hizo ni zao la 
kosa la kushiriki genge la uhalifu.

MO alitekwa nyara Oktoba 11, mwaka 2018 alfajiri 
maeneo ya Hoteli ya Colloseum wakati akienda ku-
fanya mazoezi na alipatikana Oktoba 20, mwaka huo 
huo katika eneo la Gymkhana.

Marufuku kuuza dawa ndani ya mabasi

Kagame amtumia ujumbe Samia
Na Mwandishi Wetu

RAIS Paul Kagame wa Rwanda, amemhakikishia 
Rais Samia Suluhu Hassan, kuwa nchi yake ipo 
tayari kukuza zaidi uhusiano wake na Tanzania hu-
susani katika utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

Rais Kagame alituma ujumbe huo kwa Rais Sa-
mia   uliowasilishwa na Mjumbe Maalum na Waziri 
wa Mambo ya Nje na Ushirikiano wa Kimataifa wa 
Rwanda, Dk. Vincent Biruta.

Katika ujumbe huo, Rais Kagame ametuma sal-
amu za pole kutokana na kifo cha aliyekuwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Hayati 
Dk. John Magufuli, amempongeza Rais Samia kwa 
kupokea kijiti cha Urais na amemhakikishia kuwa 
Rwanda ipo tayari kukuza zaidi uhusiano na ush-
irikiano wake na Tanzania.

Taarifa iliyotolewa na Mkurugenzi wa Ma-
wasiliano ya Rais, Ikulu, Gerson Msigwa kwa vyom-
bo vya habari jana, ilisema Kagame amesema hali 
ya Rwanda ni shwari, inaendelea kusukuma mbele 
maendeleo yake na ipo tayari kukuza zaidi uhusi-
ano wake na Tanzania hususani katika utekelezaji 
wa miradi ukiwamo wa kuzalisha umeme wa Rusu-
mo na ujenzi wa reli ya kisasa (standard gauge rail-
way) ya kuunganisha Jiji la Kigali (Rwanda) na Isaka 
(Tanzania) ambayo itasaidia usafirishaji wa mizigo 
kutoka Bandari ya Dar es Salaam kwenda Rwanda.

Rais Samia amemshukuru Rais Kagame kwa 
kumtumia ujumbe huo uliojumuisha salamu za 
pole na pongezi na amemhakikishia kuwa Tanza-
nia ipo tayari kukuza zaidi uhusiano na ushirikiano 
wake na Rwanda.

Kuhusu utekelezaji wa miradi ya pamoja, am-
etaka Tume ya Pamoja ya Ushirikiano wa Tanzania 
na Rwanda ( JPC), ikutane ili kuongeza msukumo 
katika miradi hiyo pamoja na kuainisha maeneo 
mapya ya ushirikiano yenye maslahi kwa pande 
zote mbili.

Maeneo mengine ambayo ametaka JPC ifanyie 
kazi ni kuimarisha usafirishaji wa minofu ya samaki 
kutoka Mwanza kupitia Shirika la Ndege la Rwanda 
na kuharakisha ujenzi wa bandari kavu ya Isaka.

Na Waandishi Wetu, ARUSHA 

WAFANYABIASHARA wa dawa na vi-
podozi vinavyotengenezwa na mimea 
ya asili ambao hutumia mabasi ya abiria 
kuziongezea sifa ambazo hazina katika 
kutibu magonjwa mbalimbali ya bin-
adamu, wako mtegoni baada ya Mam-
laka ya Dawa na Vifaa Tiba (TMDA) ku-
tangaza kiama dhidi yao.

Watakaonaswa kuanzia sasa katika 
operesheni maalum ya kudhibiti bi-
ashara hiyo, kama ni mtu binafsi, ata-
tozwa faini ya Sh. 100,000 na kama ni 
taasisi, adhabu yake ni Sh. milioni moja 
hadi milioni 10.

Jana, Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
TMDA,  Dk. Yohana Mwalwisi, alisema 
kinachoendelea kufanywa na wafanya-
biashara hao katika vyombo vya usafiri 
kwa sasa ni utapeli dhidi ya afya ya bi-
nadamu.

Akizungumza katika kikao kazi kati 
ya wahariri na waandishi wa habari wa 
mikoa ya Arusha, Manyara na Kiliman-
jaro, Dk. Mwalwisi alisema:

“Ni kosa kisheria kuongeza uwezo wa 
dawa ili unufaike wakati hazina ubora 
huo. Kinachofanyika kwenye mabasi ni 
utapeli, kusifia dawa zao wanazokuwa 

wanauza na kuziongezea sifa ambazo 
hazina.”

Kwa mujibu wa Kaimu Mkurugenzi 
huyo, watu wanaofanya matangazo 
hayo kwenye vyombo vya usafiri, wana-
hatarisha usalama na afya za watumiaji 
wa bidhaa hizo.

“Mfano hatujawahi kusikia hospitali 
au maabara zinatoa matangazo juu ya 
huduma wanazozitoa, hivyo wanaotoa 
matangazo hayo wanakosea,” alionya.

Dk. Mwalwisi alisema sababu za wa-
fanyabiashara hao kuendelea kutoa ma-
tangazo ni kutokana na uchache wa wa-
fanyakazi wa TMDA, ambao hawawezi 
kuwa kwenye vyombo vya usafiri kwa 
wakati huo kudhibiti watu hao.

Alitumia fursa hiyo kuwaomba wa-
nanchi kutoa taarifa wanapoona watu 
wanatoa matangazo kwenye vyombo 
vya usafiri ili wachukulie hatua haraka 
iwezekanavyo.

Akifafanua zaidi kuhusu biashara 
hiyo, Mshauri wa Sheria wa TMDA, 
Iskari Fute, alisema watu waofanya ma-
tangazo ya aina hiyo, wanakiuka Sheria 
ya Udhibiti Dawa Na Vifaa Tiba, Sura ya 
219.

Kutokana na katazo hilo la kisheria, 
Fute alisisitiza yeyote atakayekamatwa 

kwa kukiuka sheria hiyo kuanzia sasa, kama 
ni mtu binafsi atatozwa faini ya Sh. 100,000 
na kama ni taasisi, adhabu yake inaanzia Sh. 
milioni moja hadi milioni 10.

Vilevile, alisema TMDA inaziona faini hizo 
kama ni ndogo, hivyo ina mpango wa ku-
pandisha tozo.

Mwongozo wa kimataifa wa tiba unazuia 
mtu au taasisi kutangaza biashara ya dawa 
na matibabu.

lImeandikwa na Jaliwason Jasson na 
Mary Mosha (Arusha)

Kaimu Mkurugenzi wa dawa, vifaa tiba 
na vitendanishi wa Mamlaka ya Dawa na 
Vifaa Tiba (TMDA), Dk. Yonah Hebron.
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Naibu Waziri wa Mambo ya Ndani, Khamis Hamza Chilo, akimjulia hali  mmoja wa majeruhi wa ajali ya 
basi la kampuni ya Classic linalofanya safari zake kati ya Uganda, Kampala na Dar es Salaam, lililopata 
ajali katika eneo la Buyubi, mkoani Shinyanga juzi, katika Hospitali ya mkoa huo jana. PICHA: WMNN

Taasisi za kiraia 
zasisitiza usafi kazini

Mbaroni tuhuma 
kumuua mpenzi
Na Francis Godwin, IRINGA 

JESHI la Polisi Mkoa wa Iringa, linam-
shikilia mwanafunzi wa Chuo Kikuu cha Ir-
inga, Prudence Patrick (22) kwa tuhuma za 
kumuua kwa kumnyonga shingo  mpenzi 
wake Petronila Mwanisawa (21), mkazi wa 
Semtema, Kata ya Kihesa, Iringa.

Imedaiwa kuwa mtuhumiwa wa mauaji 
hayo ni mwenyeji wa Sumbawanga na ni 
mwanafunzi wa kozi ya uandishi wa habari 
na marehemu pia alikuwa mwanafunzi  
mwenzake na alikuwa mwenyeji wa Mkoa 
wa Kagera.

Kamanda wa Polisi wa Mkoa wa Iringa, 
Juma Bwire, aliwaambia waandishi wa 
habari jana ofisini kwake kuwa tukio hilo 
lilitokea majira ya 12 alfajiri katika eneo 
la  Semtema, Kata ya Kihesa, Manispaa ya 
Iringa kwenye chumba alichokuwa akiishi 
mtuhumiwa huyo.

Alisema kuwa mwanafunzi anayedaiwa 
kunyongwa, alifika nyumbani kwa mtuhu-
miwa huyo usiku wa kuamkia Juni Mosi 
mwaka huu akiwa na rafiki yake aliyefaha-
mika kwa jina la Belnada Njafula kwa lengo 
la kuchukua pesa yake kiasi cha Sh. 5,000 
ambayo alikuwa anamdai mpenzi wake  
huyo.

“Baada ya kufika nyumbani kwa  mtuhu-
miwa rafiki yake aliondoka na kuwaacha 
wawili hao kwa muda ili walipane deni wal-
ilokuwa wakidaiana.

“Hata hivyo, marehemu hakurudi  ny-
umbani kwao hadi pale mwili  wake ulipo-
kutwa ndani ya chumba cha mtuhumiwa 
ukiwa umefungiwa  ndani na umelazwa 
kitandani ukitokwa na  povu mdomoni 
na damu puani,”  alisema             Kamanda  
Bwire.

Alidai kuwa taarifa za awali za kiuchun-
guzi zinaonyesha mtuhumiwa baada ya ku-
fanya unyama huo, alitumia simu ya mare-
hemu kutumiana ujumbe na rafiki yake 
kumjulisha kama ana mimba ya Jay ambaye 
ni rafiki yake.

“Mtuhumiwa alitumia simu ya marehe-
mu kuchati na rafiki wa marehemu kum-
julisha kuwa ana mimba ya Jay na baadaye 
kuwajulisha wazazi wa marehemu kuwa 
‘binti yenu amefariki dunia’,” alisema.

Kamanda Bwire alisema taarifa za awali 
kuhusu kifo cha mwanafunzi huyo zilitole-
wa na wazazi wake kutokana na taarifa 
walizotumiwa na kijana huyo mtuhumiwa.

Alisema kuwa baada ya kufanya  uny-
ama huo, mtuhumiwa alikamatwa na 
Jeshi la Polisi akijaribu kutoroka kuelekea 
mkoani Dodoma na alikamatwa maeneo 
ya Mgongo kilomita chache kutoka maeneo 
ya Semtema anakodaiwa kufanya mauaji 
hayo.

Kamanda Bwire alisema mtuhumiwa 
anashikiliwa na polisi na upelelezi wa tukio 
hilo unaendelea na pindi utakapokamilika, 
atafikishwa mahakamani.

Na Maulid Mmbaga

TAASISI ya kiraia ya Shahidi wa Maji 
inashirikiana na kampeni ya taifa ya 
usafi wa mazingira ‘Nyumba ni choo’ 
kufanya uhamasishaji wa wafanyaka-
zi kuzingatia kanuni za usafi katika 
maeneo ya kazi ili kujiepusha na ma-
gonjwa ya mlipuko.

Hayo yalisemwa jana na balozi wa 
kampeni hiyo, Elias Barnaba, wakati 
walipotembelea kiwanda cha Tooku 
kinacho jihusisha na ushonaji wa 
nguo, Ubungo jijini Dar es Salaam, 
kwa dhumuni la kuhamasisha wafan-
yakazi kuchukua tahadhari za kiafya 
dhidi ya mlipuko wa magonjwa.

Alisema kampeni hiyo ya uhama-
sishaji inayoendeshwa kwa kaulimbiu 
ya ‘Siri ya Usafi ni Kubalance’ ilitan-
guliwa na utafiti uliofanyika viwan-
dani na maeneo ya karibu ili kubaini 
kiwango cha uzingatiaji wa kanuni za 
usafi miongoni mwa wafanyakazi.

Pia alisema utafiti huo umeonye-
sha kwamba uzingatiaji wa kanuni za 
usafi kama kunawa mikono kwa maji 
tiririka na sabuni, kuzingatia umbali 
kati ya mtu na mtu na usafi wa uso ni 
muhimu zaidi viwandani kuliko ny-
umbani au maeneo mengine.

“Tunaposema siri ya ushindi ni 
kubalansi tunalenga kuhamasisha 

wananchi kuendelea kuzingatia ka-
nuni za usafi wanapoendelea na kazi 
zao za kila siku. Sisi Tanzania ni kati 
ya mataifa machache sana duniani 
ambao tuliendelea na shughuli zetu 
baada ya mlipuko wa ugonjwa wa co-
rona.

“Hata hivyo, tulikuwa tukifanya kazi 
huku tukizingatia tahadhari za usafi 
na hii ndiyo siri ya ushindi wetu am-
bayo hatutakiwi kuusahau,” alisema 
Barnaba.

Kampeni hiyo ni mwendelezo wa 
jitihada za serikali kupitia Wizara ya 
Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wa-
zee na Watoto kuhamasisha wananchi 
kuendeleza tabia ya kuzingatia kanuni 
za usafi ili kuwa salama wakati wote.

“Rais Samia Suluhu Hassan ameku-
wa akisisitiza Watanzania wote kue-
ndelea kuzingatia kanuni za usafi ili 
kujikinga na magonjwa ya mlipuko,” 
alisema Barnaba.

Meneja Usimamizi wa kampuni ya 
Tooku, Franziska Jautz, aliishukuru 
kampeni hiyo na kusema itaongeza 
hamasa ya wafanyakazi kuzingatia 
kanuni za usafi hata wakiwa kwenye 
maeneo yao ya nyumbani.

“Hapa tuna wafanyakazi zaidi ya 
3,700 kwahiyo usalama na afya ya 
kila mmoja ni muhimu sana,” alisema 
Franziska.
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Sakata makinikia laibuka bungeni 
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, amelieleza 
Bunge kuwa hakuna kontena la makinikia 
linalotoka nchini, kuuzwa pasipo serikali ku-
pata mapato stahiki.

Aliyasema hayo jana bungeni alipokuwa 
akijibu swali la Mbunge wa Msalala (CCM), 
Iddi Kassim Iddi, ambaye alisema serikali 
ilizuia usafirishaji wa makinikia nje ya nchi 
lakini kwa sasa Watanzania wameshuhudia 
makontena hayo yakisafirishwa kupitia bara-
bara ya Bulyankulu -Kahama na Bandari ya 
Dar es Salaam.

Akijibu swali hilo, Waziri Mkuu Majaliwa 
alisema: “Makontena yote yanayosafirishwa 
tayari yameshauzwa na serikali imeshapata 
fedha yake, fedha imeshahifadhiwa kwenye 
akaunti zetu kwa hiyo Watanzania hatupati 
hasara na hatua inayofuata mnunuzi anaku-
wa huru kuyapeleka anapotaka.”

“Ndiyo hayo makontena yanayoonekana 
kutoka, kwa hiyo Watanzania kuyaona ma-
kontena yakipita niwatoe hofu kuwa makon-
tena hayo yameshauzwa tayari na huyo ni 
mnunuzi,”alisema Majaliwa.

Aidha, Waziri Mkuu aliwaomba Watan-
zania kuondoa mashaka juu ya usafirishaji 
wa makontena hayo yenye makinikia kwa 
sababu serikali inayo timu kwenye mgodi ku-

hakiki ya kuhakikisha fedha inalipwa.
“Lakini hakuna kontena la makinikia linal-

otoka nchini bila kuuzwa, lakini tumeweka 
timu pale bandarini kuhakikisha kila kontena 
la makinikia linaloingia pale lina nyaraka 
zote baada ya kufanya mauzo huko huko 
kwenye mgodi, kwa hiyo hakuna kontena 
linaibiwa,”alisema Majaliwa.

Alisema serikali ipo makini na wataalamu 
wa maeneo hayo waendelee kuwa makini ku-
hakiki nyaraka za kuuza makinikia hayo.

“Tunaingiza fedha za kutosha sina tak-
wimu kwasasa lakini tunaingiza fedha za ku-
tosha, Waziri wa Madini alipokuwa akiwasili-
sha bajeti yake alitoa ufafanuzi na kuonesha 
namna sekta ya madini ilivyopata kiasi kikub-
wa sana,”alisema na kuongeza:

“Nataka niwakumbushe Watanzania kwe-
nye hili kwamba serikali mwaka 2017/18 tu-
lizuia usafirishaji wa makinikia kwenda nje 
ya nchi kwasababu yalikuwa hayajafuata 
utaratibu, lakini pia kulikuwa na udanganyifu 
mkubwa na tulipozuia makontena zaidi ya 
300-400 bandarini yalikaa pale mpaka tulip-
oweka utaratibu”. Alisema Majaliwa.

Aliongeza:“Utaratibu uliowekwa na seri-
kali kwanza kuwatambua ni nani anasafiri-
sha makinikia kwenda nje na nani wametoa 
vibali hivyo kwenda nje na tukazuia kabisa 
tukaanza utaratibu mpya.”

Waziri Mkuu Majaliwa alisema: “Rais Hay-
ati John Magufuli alisimamia na kwa kuunda 
timu iliyofanya uhakiki wa sekta yote ya ma-
dini ikiwamo eneo la usafirishaji wa mchanga 
ambalo tulikuwa tunaibiwa kwa kiasi ki-
kubwa.” “Ufumbuzi wa ile timu ni kuanzisha 
kampuni ya Watanzania kwa ushirikiano na 
kampuni za nje yaliyopo hapa nchini na leo 
hii tunayo kampuni inaitwa Twiga ambayo ni 
ya serikali ambayo imeingia ubia na wachim-
baji wakubwa wa madini ambapo migodi mi-
kubwa chini ya Barrick tumetengeneza kam-
puni moja,”alisema.

Alifafanua kuwa kwanza wataalamu wan-
apitia kujua aina zote za madini na mwanzo 
waliambiwa kuna madini ya aina moja tu 
ya dhahabu lakini baada ya uchambuzi wa 
wataalamu wamegundua aina tano.

“Kwa hiyo leo hii kupitia kampuni yetu ya 
serikali inauza madini aina zote tano, tuk-
ishagundua udongo na aina zote tunayauza 
hapa hapa ndani ya nchi na siyo nje ya 
nchi,”alisema Majaliwa.

Katika hatua nyingine, Mbunge wa  
Dodoma mjini (CCM), Anthony Mavunde, 
alihoji mkakati wa serikali katika kuhakikisha 
takwa la kisheria la taasisi nunuzi kutenga 
asilimia 30 ya zabuni yake kwa ajili ya vi-
kundi vya akina mama, vijana na watu wenye 
ulemavu.

Rais wa 
Zanzibar na 
Mwenyekiti 
wa Baraza la 
Mapinduzi, 
Dk. Hussein 
Ali Mwinyi 
akizun-
gumza na 
Mwakilishi 
Mkaazi wa 
UN Women 
nchini Tan-
zania, Hodan 
Addou, 
alipofika 
Ikulu ji-
jini Zanzibar 
jana, kwaajili  
mazungumzo 
na kujitam-
bulisha. 
PICHA: IKULU

NEC yapuliza 
kipenga 
uchagzuzi 
mdogo Z’bar
Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC), im-
epuliza kipenga cha uchaguzi mdogo wa 
ubunge katika Jimbo la Konde, Wilaya 
ya Micheweni Mkoa wa Kaskazini 
Pemba, pamoja na kata sita za Tanzania 
Bara ambao utafanyika Julai 18, mwaka 
huu.

Uchaguzi unafanyika baada ya ku-
tokea kwa kifo cha aliyekuwa mbunge 
wa jimbo hilo, Khatibu Said Haji.

Akitoa taarifa ya uchaguzi huo, Mku-
rugenzi wa Uchaguzi wa Tume ya Taifa 
ya Uchaguzi, Dk. Wilson Mahera, alisema 
tayari NEC imepokea barua kutoka kwa 
Spika wa Bunge kuwa kiti hicho kiko 
wazi.

“Tume ilipokea barua kutoka kwa 
Spika wa Bunge, ambaye kwa kuzingatia 
kifungu cha 37 (3) cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343, ameitaarifu tume 
uwapo wa nafasi ya wazi ya kiti cha 
ubunge katika Jimbo la Konde, Wilaya 
ya Micheweni Mkoa wa Kaskazini 
Pemba,” alisema Dk. Mahera.

Alisema NEC imepokea barua kutoka 
kwa waziri mwenye dhamana ya Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMI-
SEMI) akiitaarifu juu ya kuwapo kwa 
nafasi wazi za madiwani kwenye kata 
sita za Tanzania Bara.

“Kwa kuzingatia masharti ya Kifungu 
cha 37(1)(b) cha Sheria ya Taifa ya 
Uchaguzi, Sura ya 343 na Kifungu cha 
13 (2) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali 
za Mitaa, Sura ya 292, Tume imean-
daa chaguzi ndogo ili kujaza nafasi ya 
mbunge iliyowazi katika Jimbo la Konde 
na nafasi za udiwani kwenye kata sita 
za Tanzania Bara,” alisema Dk.Mahera.

Alizitaja kata zitakazohusika katika 
uchaguzi huo ni Kata ya Mbagala Kuu 
Manispaa ya Temeke mkoani Dar es 
Salaam, Kata ya Diringish iliyopo Kiteto, 
Wilaya ya Kiteto mkoani Manyara, Kata 
ya Mitesa, Lulindi, Wilaya ya Masasi 
mkoani Mtwara.

Zinine ni Kata ya Gare, Lushoto 
Wilaya ya Lushoto mkoani Tanga, Kata 
ya Mchemo, Newala Vijijini, Wilaya 
ya Newala mkoani Mtwara na Kata 
ya Chona, Ushetu, Wilaya ya Ushetu 
mkoani Shinyanga. 

Alisema maandalizi kwa ajili ya uch-
aguzi huo yameshafanyika na kazi ya 
utoaji fomu za uchaguzi kwa wagombea 
inaanza Juni 21 hadi 27,2021 huku uteu-
zi wa wagombea watakaowania nafasi 
hizo ukifanyika Juni 27 mwaka huu.

Aidha, Dk. Mahera alisema kampeni 
za uchaguzi Konde na kata utaanza Juni 
28, 2021 na zitafikia ukomo Julai 17 
mwaka huu na uchaguzi kufanyika 18 
Julai,2021.

Alisema tayari NEC imevitaarifu 
vyama vya siasa kwa njia ya barua juu 
ya kuwapo kwa uchaguzi huo mdogo 
na inavikumbusha kuzingatia sheria, 
kanuni, maadili ya uchaguzi, miongozo 
na maelekezo ya tume wakati wote wa 
kipindi cha uchaguzi.

Hatima ya Seth mikononi mwa DPP
Na Kulwa Mzee

KESI ya uhujumu uchumi inayomkabili 
Mkurugenzi wa Kampuni ya Kufua Umeme 
(IPTL), Herbinder Seth, inasubiri mwongozo 
wa Mkurugenzi mpya wa Mashtaka (DPP) 
ili kumaliza mazungumzo ya kumaliza kesi 
hiyo.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wankyo 
Simon, alidai hayo jana mbele ya Hakimu 
Mkazi Mkuu, Huruma Shaidi, wakati kesi hiyo 
ilipokuja kwa ajili ya kutajwa na kujua hatua 
iliyofikia katika mazungumzo hayo.

Kesi hiyo iliyokuja kwa ajili ya kutajwa, 
upelelezi wake haujakamilika na mazun-
gumzo yaliyokuwa yakifanyika kwa ajili ya 
kumaliza kesi dhidi ya mshtakiwa Seth ya-
naendelea pale yalipoishia, yakisubiri mwon-

gozo kutoka kwa DPP mpya aliyeteuliwa hivi 
karibuni na Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan.

Mshtakiwa Seth na Wakili Joseph Ma-
kandege, waliwasilisha ombi kwa DPP wak-
ionesha nia yao ya kutaka kumaliza kesi kwa 
kukiri makosa yao lakini, Mei 6, mwaka huu, 
Wakili Makandege, aliondoa nia yake ya ku-
fanya mazungumzo na DPP akieleza kwamba 
mazungumzo hayo hayana afya na yame-
chukua muda mrefu kukamilika.

Mbali na Seth washtakiwa wengine katika 
kesi hiyo ni mfanyabiashara James Rugema-
lira na wakili Makandege 

Rugemarila, ambaye ni Mkurugenzi wa 
VIP na mmiliki mwenza wa zamani wa IPTL 
na Seth ambaye ni Mwenyekiti Mtendaji wa 
PAP, wanadaiwa kutenda makosa hayo katika 

Jiji la Dar es Salaam na nchi za Afrika Kusini, 
Kenya na India.

Washtakiwa wanakabiliwa na mashtaka 12 
yakiwamo ya utakatishaji fedha, miongoni 
mwa mashtaka hayo yapo ya kula njama, ku-
jihusisha mtandao wa uhalifu, kughushi na 
kutoa nyaraka za kughushi na kujipatia fedha 
kwa njia ya udanganyifu, kutakatisha fedha 
na kusababisha hasara ya Dola za Marekani 
22,198,544.60 na Sh. 309,461,300,158.27.                                             

Wanadaiwa kati ya Oktoba 18, mwaka 2011 
na Machi 19, mwaka 2014 jijini Dar es Salaam 
walikula njama katika nchi za Afrika Kusini, 
Kenya na India ya kujipatia fedha kwa njia ya 
udanganyifu.

Mwanasheria Makandege, anakabiliwa na 
mashtaka matano likiwamo la kuisababishia 
serikali hasara ya Dola za Marekani 980,000.
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Mbunge adai 
kutishiwa kifo
Na Romana Mallya

MBUNGE wa Sengerema, 
Hamis Tabasamu (CCM), amese-
ma ametishiwa maisha baada 
ya kupeleka bungeni taarifa ya 
uwekaji vinasaba na kumwomba 
Spika wa Bunge, Job Ndugai, 
kumpa ulinzi.

Akichangia makadirio ya ma-
pato na matumizi ya Wizara ya 
Nishati kwa mwaka wa fedha 
2021/22, Tabasamu alisema juzi 
bungeni kuwa kampuni iliyoku-
wa imepewa zabuni hiyo, kila 
mwezi huchukua Sh. bilioni tano 
na kwa mwaka ni Sh. bilioni 60 
ambayo ni bajeti ya karibu wiz-
ara tatu.

“Huyu mtu amechukua Sh. 
bilioni 60 hadi Sh. bilioni 70 kwa 
miaka sita ambapo ni karibu Sh. 
bilioni 450 halafu wabunge tu-
nakuja kuzungumzia kampuni 
ya vinasaba, sasa hivi badala ya 
kujipa pole kwa kazi hii, vinasaba 
ni nini? 

Vinasaba ni mafuta haya haya, 
petroli hii hii kinachowekwa ni 
kemikali tu.

Alisema mkataba wake uli-
isha Septemba mwaka jana aka-
ongezewa.

“Mwezi wa Desemba mkataba 
umeisha akaongezewa miezi mi-
tatu, Februari 28 mwaka huu ka-
ongezewa miezi mitatu, inaumi-
za sana katika roho,” alisema.

Tabasamu alisema wakati 
wanasema TBS ifanye kazi hiyo 
wengine wanasema suala halina 
sheria.

“Tunaomba tafsiri ya neno 

TBS ni nini? Hili ni shirika la vi-
wango la taifa, viwango vya aina 
yoyote iwe gesi, mafuta, dawa, 
sheria gani ije iundwe kwa ajili ya 
TBS?” alihoji.

Tabasamu alisema kwa saba-
bu vinasaba vinatengenezwa 
maabara, TBS akiwezeshwa wa-
fanyakazi, miundombinu na ku-
nunua mashine na kuwatengen-
eza wataalamu, inaweza kufanya 
kazi hiyo kwa sababu ni suala la 
usalama wa nchi na halitakiwi 
kuachiwa mtu.

Wakati Tabasamu akiendelea 
na mchango wake, Mbunge Gai-
ro, Ahmed Shabiby, alimwomba 
Spika Ndugai taarifa na kueleza 
kuwa TBS ikifanya kazi hiyo, fed-
ha zitaingia kwenye mfuko wa 
serikali kuliko inavyofanywa na 
mtu binafsi.

Mbunge huyo aliliambia 
Bunge kuwa ametishiwa maisha 
kutokana na suala hilo baada ya 
kupeleka habari zake bungeni.

“Nilimwambia Spika na kesi hii 
ipo kwa Kamanda wa Polisi Do-
doma, na hatujapata majibu ya 
walionipigia simu na namba zao 
zipo pale kwa ajili ya kunitisha na 
kujua kazi hiyo imefanyika wapi?

“Mheshimiwa Spika na hili 
unisaidie kunilinda kwa ajili ya 
uzalendo, nimeleta jambo hili 
kwa sababu tunataka fedha za 
barabara za TARURA (Wakala wa 
Barabara Vijijini),” alisema.

Spika Ndugai alisema ipo haja 
ya kupelekewa bungeni sheria 
ambayo itaiwezesha TBS kufanya 
kazi hiyo kwa misingi ya kisheria 
bila kuingiliwa na mtu yeyote.

Mwinyi: Hiki ndicho kiini kubinafsisha mashirika 
Na Christina Mwakangale

RAIS mstaafu wa awamu ya 
pili, Ali Hassan Mwinyi (pichani) 
ametaja sababu zilizoisikuma 
serikali kubinafsisha mashirika 
ya umma.

Katika kitabu chake cha ‘Mzee 
Rukhsa, Safari ya Maisha Yangu’, 
Mwinyi anasema moja ya sababu 
hizo ni kitendo cha mashirika 
hayo kugeuka waomba msaada 
badala ya kutoa msaada.

Anasema kutokana na mata-
tizo katika mashirika hayo hasa 
uzembe, rushwa na ubadhirifu 
pamoja na uwezo mdogo wa me-
nejimenti, uongozi, uzoefu duni 
wa kuzilinda mali zilizokabidhi-
wa, aliamua kufanya mageuzi ili 
kuulinda uchumi kwa kuyabin-
afsisha.

Anasema uendeshaji mbovu 
hadi kubinafsishwa mashirika ya 
umma ni moja ya mambo yanay-

ouma hadi sasa.
“Baada ya Azimio la Arusha, 

tulitaifisha kampuni, biashara 
na huduma binafsi, zikiwamo 
shule na huduma za afya, serikali 
ikiwekeza zaidi kwenye kuanzi-
sha mashirika mapya ya umma.

“Mwalimu, na sisi sote tuliami-
ni kuwa mashirika haya yatazali-
sha faida kubwa. Maana tangu 
hapo walikuwa na ukiritimba wa 
bidhaa na biashara,” anasimulia.

Mwinyi anasema kilicho-
tokea kwenye mashirika hayo ni 
utekelezaji duni, ambao hauku-
leta matumini na mafanikio ku-
tokana na ushahidi uliokuwapo 
kinadharia.

“Ulikuwapo ushahidi wa ku-
tosha kuwa utekelezaji wake, 
haukuleta matumaini ya ma-
fanikio na badala yake ma-
shirika mengi ya umma yakawa 
yanaomba msaada badala ya 
wao kuwa msaada.

“Mashirika yalijiingiza kwe-
nye gharama zisizohusika na 
kazi zao za msingi na kuchangia 
kuongeza hasara. Mfano, ma-
shirika yaliajiri wafanyakazi 
wengi kuliko mahitaji halisi. 

“Ilikuwa kama mashindano, 
kila shirika kuwa na hospitali 
yake, idara yake, usafiri, vikundi 
ya michezo na utamaduni,” ana-
bainisha.

Mwinyi anaitaja hasara ili-
yopata mashirika hayo baada 
ya ripoti ya Shirika la Ukaguzi 
la Tanzania 1992/93, kusema 
miongoni mwa mashirika 345 
yaliyokaguliwa, machache yali-
pata faida ya Sh. bilioni 51.2 kab-
la ya kodi; huku mengi yakipata 
hasara ya jumla ya Sh. bilioni 
97.2 na kuchangia kukua kwa 

deni la taifa.
“Kwa maneno mengine, 

kwa ujumla wao waliitia seri-
kali hasara ya Sh. bilioni 46 kwa 
mwaka mmoja tu.

“Kwa thamani ya fedha ya 
wakati huo. Ilifika mahali wap-
enda mzaha wakakibatiza kifupi 
cha Shirika la Umma ‘SU’ kuwa 
‘Sina Uchungu’. Hiyo ndiyo hali 
halisi ya mashirika ya umma 
mengi niliyoikuta nilipoingia 
madarakani,” anasimulia.

Mwinyi anasema kati mambo 
ambayo yanahusishwa na uta-
wala wake, mojawapo ni ma-
geuzi makubwa kiuchumi na 
kulazimika kujitwisha mzigo, ak-
isisitiza kwa tafsiri yake kwamba 
‘Lisilo Budi Hutendwa; Mageuzi 
ya Uchumi Yalikuwa Lazima’.
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MAONI & UCHAMBUZI

KATIKA toleo letu la jana la gazeti tuliripoti tukio la ajali ya basi 
iliyotokea wilayani Shinyanga ikihusisha basi la Kampuni ya Clas-
sic na kusababisha vifo vya watu wanne.

Ajali hiyo pia ilisababisha majeruhi 20 huku wengine wakika-
tika viungo vya mwili.

Inasikitisha kuona kila mwaka matukio ya ajali barabarani yak-
iendelea kupoteza maisha ya Watanzania kutokana na uzembe 
wa madereva ambao wengi wao hawafuati sheria za barabarani.

Katika ajali hiyo, abiria walieleza kuwa basi walilokuwamo lili-
kuwa katika mwendo kasi hali iliyosababisha dereva kushindwa 
kulimudu gari alipofika kwenye kona.

Udhibiti wa mwendokasi barabarani ni moja ya hatua ambazo 
zimekuwa zikichukuliwa na Kikosi cha Usalama Barabarani cha 
Jeshi la Polisi kila wakati, lakini cha kushangaza madereva bado 
hawachukui tahadhari.

Jitihada hizo licha ya kuwa na nia njema ya kuhakikisha  
matukio ya ajali yanapungua kama siyo kumalizwa kabisa, zime-
kuwa kiziwachukiza baadhi ya abiria ambao wamekuwa wakilala-
mikia udhibiti huo unao wachalewesha kufika mapema.

Siyo abiria tu hata madereva nao wanajali zaidi kufika mapema 
maeneo wanayokwenda badala ya kujali usalama wa maisha yao 
na ya wengine.

Miongoni mwa hatua zilizosababisha udhibiti wa mwendokasi 
na ajali kupungua ni faini na matumizi ya tochi za trafiki.

Kadhalika, kupanga muda wa kuondoka na kufika kwa mabasi 
ya mikoani kumechangia kwa kiwango kikubwa kudhibiti ajali za 
barabarani, lakini baadhi ya askari wa usalama wamekuwa wak-
ipokea rushwa ya kuyaruhusu magari ambayo yamefika kituo X 
kabla ya muda uliyopangiwa.

Ni wakati mafaka sasa kwa Jeshi la Polisi Kikosi cha Usalama 
Barabarani kuendelea kuchukua hatua kali za udhibiti wa mwen-
dokasi pasipo kumuonea haya dereva yeyote.

Kukithiri kwa ajali za barabarani nchini hata kusababisha watu 
wengi kupoteza maisha, kunaleta hofu kubwa hususani kwa wa-
tumiaji wa usafiri wa barabara wa kutokuwa na uhakika wa us-
alama wa maisha yao.

Hali ya Watanzania wengi kimapato ni duni, hawawezi kutumia 
usafiri wa anga, wengi wao wanatumia wa barabara kwa kupanda 
mabasi, lakini hofu ya ajali za kizembe zitawalazimisha Watanza-
nia kuogopa kusafiri.

Pamoja na juhudi zinazofanywa na Kikosi cha Usalama Baraba-
rani katika kuhakikisha kuwa, kanuni na sheria za usalama bara-
barani zinazingatiwa ili kuleta utatuzi wa hilo, mwenye jukumu 
kubwa la kuhakikisha ajali za kizembe hazitokei ni dereva pamoja 
na abiria waliopanda chombo hicho.

Kwa namna yoyote ile, juhudi zaidi zinahitajika ili kubaini kiini 
au chanzo cha ajali ambazo kila mwaka ‘zinameza’ Watanzania, 
na kuacha simanzi kwa familia nyingi kufiwa na wapendwa wao, 
kusababisha majeruhi, ulemavu wa kudumu na upotevu wa mali.

Kuna kila sababu ya kuchukua hatua za haraka ili kupunguza 
na kudhibiti ajali hizi kwa lengo la kuokoa maisha ya watu na mali 
zao.

Hayati Rais John Magufuli, alikaririwa akiwakumbusha watumi-
aji wa barabara hasa madereva kuwa makini na kuzingatia sheria 
za usalama barabarani.

Tunakubaliana na kuunga mkono hatua kadhaa za udhibiti wa 
mwendokasi barabarani na tunaona itakuwa vizuri na muhimu 
zaidi ikiwa sheria ya usalama barabarani itafanyiwa maboresho 
kwa lengo la kuyadhibiti zaidi magari ya abiria.

Na Yasmine 
Protace BAJETI  Kuu ya serikali inata-

rajiwa kusomwa Juni 10, mwa-
ka huu. Hivyo, tunategemea 
kuona mafanikio makubwa yak-
itekelezwa kupitia bajeti hiyo, 
kugusa moja kwa moja maslahi 
yao.

Hiyo ni kutokana na kupit-
ishwa makadirio ya mapato na 
matumizi ya kila wizara, Watan-
zania wanatarajia kuona neema 
inapatikana kupitia vipaumbele 
vikitakavyotajwa kwao.

Baadhi ya washiriki wa 
semina za Jinsia na Maendeleo 
(GDSS), zinazoratibiwa na asasi 
TGNP Mtandao, wanazungum-
zia maoni yao katika Bajeti Kuu 
ya Serikali kwa Mwaka 2021/22, 
kwa matarajio na jicho la kip-
ekee katika sekta za maji, elimu, 
afya na kilimo.  

Nyajura Kalingo, anasema 
matarajio yake katika sekta ya 
maji ni upatikanaji huduma 
hadi vijijini, akigusa magumu 
yaliyoko kupitia baadhi ya mi-
undombinu kuharibika na ku-
sababisha upotevu wa maji.

Anasema, kuwapo wataala-
mu watakaojikita katika ufua-
tiliaji maji  na wanapogundua 
kuna changamoto, wazitatue 
huku akitamka haja ya kuwapo 
miradi mikubwa itakayosaidia 
kupunguza uhaba wake.

“Kuwapo na maboresho ya 
mabomba ili kuhakikisha maji 
hayapotei,” anasisitiza namna 
kunavyokuwapo  miundombi-
nu ya kiteknolojia, itasaidia maji 
yasipotee.

Mwajuma Idrisa, anasema 
katika sekta ya elimu matarajio 
yake ni    miundombinu yake 
iboreshwe, matundu ya vyoo 
yaongezeke, kulingana na idadi 
ya wanafunzi shuleni.

“Tuneona kuna changamoto 
katika matundu ya vyoo ka-
tika baadhi ya shule, ambako 

wanafunzi ni wengi lakini ma-
tundu ya vyoo ni machache,” 
anasema.

Maoni yake kuhusu bajeti kuu 
ni kwamba, shule zinapaswa 
kuwa na matundu ya vyoo vya 
kutosha na kufanya hivyo kuta-
wasaidia hata watoto wa kike 
kuweza kujistiri vyema wan-
apokuwa katika hedhi.

Anataka kuwapo usawa wa 
kijinsia katika elimu, kwa saba-
bu zipo shule ambazo ni za 
ufundi zimewalenga wanaume 
tu kusoma.

Katika afya, Kelvin Mlongo, 
anasema matarajio yake ni 
kuona inafutwa tozo kwa wa-
jawazito na rai yake ni bajeti 
iruhusu tozo kwa wajawazito 
iondolewe.

Hapo ni katika vifaa vya ku-
jifungua viwe bure na anase-
ma mtu anapoumwa, akalazwa 
na kulipa bili sawa, lakini mtu 
anapokufa asidaiwe pesa.

“Umeuguza mgonjwa, umeli-
pia kila kitu, huyo mgonjwa 
anapofariki maiti inatakiwa isi-
tolewe mpaka ilipiwe, sasa ku-
fanya hivyo inaleta usumbufu, 
tunaomba bajeti ya afya itoe 
kipengele cha maiti kudaiwa,” 
anasema. Kelvin anaweka mata-
rajio yake katika bima ya afya, 
itakuwa na maboresho, ili zi-
napotolewa ziwe na uwezo wa 
kuhudumia matibabu yote na 
sio kuchagua kadhaa.

Hoja inasonga pia kwa mat-
ibabu ya wazee yanapaswa ku-
tolewa bure, kutokana na ukwe-
li baadhi yao wanakosa uwezo 
wa kijitibu, vivyo hivyo huduma 
za afya zisogezwe karibu waliko 
wananchi, ili zahanati ziwe za 
tembezi ‘mtaa kwa mtaa.’

Ni ufafanuzi unaosonga mba-
li, kutahadharisha kama mtu 
atakuwa na tatizo, asendelee 
kupatiwa matibabu, pia kuwapo 

vizimba  vya kuchoma taka 
ngumu katika vituo vya afya na 
zahanati.

Maoni mengine aliyonayo, ni 
kuitaka serikali iwasaidie wa-
hitaji wasio na uwezo, wanao-
taka kusoma masuala ya afya, 
wafikiriwe.

Katika suala la kilimo, nime-
penda la Neema Mwinyi, kwam-
ba serikali inapaswa kutoa 
elimu ya kilimo cha kisasa, jam-
bo ninaloamini litamwezesha 
mkulima kunufaika na kilimo 
chake kipatiwe pembejeo kwa 
wakati.

Maoni ya nyongeza, ni seri-
kali iwasaidie wakulima kwa ku-
wapa bei elekezi, maana wengi 
hawajui watauza wapi bidhaa 
zao.

Inapendeza kuona pale 
maofisa ugani wanapojenga ut-
aratibu kutembelea wakulima 
ili waione majukumu yao.

Mzizi mwingine, ni haja ya 
vyama vya ushirika vitavyoku-
wa mkombozi kwa wakulima, 
kutokana na madalali waliopo 
wanachangia kuwadidimiza 
wakulima. Rai kuu,bajeti iteng-
we  kwa wakulima na iwe na 
mwongozo kijinsia kuwanufai-
sha kinamama.

Kutoka kwake dada Aziza 
Akida, anagusia wanawake wa-
naathirika sana kiafya, hivyo ku-
natakiwa utaalamu wa ziada ku-
wadudumia, pia vitendea kazi.

Anasogeza haja ya kuwekeza 
mitaji mikubwa na kuboreshwa 
biashara za madini, huku  tak-
wimu ziwe katika mlengo wa 
kijinsia.

Ni mtazamo unaobeba maoni 
ya haja ya fidia kwa wananchi, 
pale wanapochukuwa ardhi 
yenye madini, ili kusiwapo 
migogoro na wizara zishirikiane 
na wataalamu kuwaibua wa-
nanchi.  

Bajeti Kuu hiyo njiani kusomwa, 
nasi wadau tuna haya juu yake

 Muungwana Lazima Nilonge

Madereva wadhibitiwe 
kupunguza ajali
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Jafo aagiza maofisa 
kusimamia sheria

Mkurugenzi Mtendaji wa Kituo cha Uwekezaji Tanzania (TIC), Dk. Maduhu Kazi, akizungumza na wadau wa mbolea jijini Dar es 
Salaam jana, kuhusu kuhusu ujenzi wa kiwanda cha mbolea kinachotarajiwa kujengwa na mwekezaji Aliko Dangote. PICHA: MIRAJI 
MSALA 

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imewataka Maofisa Mazin-
gira nchini kusimamia Sheria ya Maz-
ingira ya mwaka 2004 kwenye maeneo 
yao ili kutekeleza kampeni ya kudumu 
ya usafi na utunzaji wa mazingira.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa 
Rais, Muungano na Mazingira, Selemani 
Jafo, aliyasema hayo jana alipokuwa 
akifungua semina ya maofisa hao, jijini 
hapa.

Alisema suala la utunzaji wa mazin-
gira ni ajenda muhimu ambayo maofi-
sa hao wanapaswa kuisimamia.

Alisema Sheria ya Mazingira imeele-
keza jinsi gani wanajenga mazingira 
kwa kusimamia Sheria, Sera na Kanuni 
zake ili mazingira yalindwe.

“Maofisa mazingira mna kazi kubwa 
ya kufanya kuhakikisha Sheria ya Maz-
ingira inasimamiwa, kampeni inayoen-
da kuzinduliwa nyinyi ndio mtakuwa 
wasimamizi wakuu, nataka maofisa 
mazingira sasa mfanyekazi,” alisema.

Alisema ajenda ya mazingira ni 
muhimu na dunia inataabika na uhar-
ibifu wa mazingira ikiwamo uharibifu 
wa misitu ya asili na ya kupanda am-
bayo inachomwa moto na kusababisha 
hali ya mazingira kuwa mbaya katika 
maeneo mbalimbali.

Kutokana na uharibifu huo, alisema 
ndio maana kina cha maji ya bahari 
kimeongezeka na kila mwaka hekari 
milioni 48 zinapotea. 

“Katika mitaa yetu tunayoishi tu-
jitathimini suala la uchafu, maofisa 
mazingira mmepewa jukumu la kusi-
mamia, tukiangalia katika mitaa yetu 
suala la usafi haliridhishi madampo 
yanapowekwa maeneo mengine 
hayatumiki vizuri, miundombinu ya 
majitaka haipo rafiki, usafi wa mifereji 
maeneo mengine hauridhishi, lakini 
ajenda ya nyumba na familia moja 
moja katika uimarishaji wa mazingira 
katika maeneo ya makazi nayo haipo 
vizuri,” alisema.

“Tumekuwa na utaratibu wa kila 
mwaka kupanda miti, lakini hatuitunzi, 
tunajisifu tumepanda miti milioni moja 
nenda mwaka unaofuata hesabu miti 
inayoendelea kukua inawezekana hata 
mia moja haifiki, hivyo katika ajenda 
ya mazingira tuna jambo kubwa la 
kufanya,” alisema.

Kwa upande wake, Naibu Waziri 
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na 
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Dk. 
Festo Dugange, alitoa maelekezo kwa 
Mamlaka za mitaa na sekretarieti za 
mikoa kuifanya ajenda ya utunzaji wa 
mazingira inakuwa ni ya kila siku.

Aliongeza kuwa kila mkoa na Mam-
laka za Serikali za mitaa zihakikishe 
shule, vyuo, hospitali na vituo vya 
afya vilivyopo katika maeneo yao 
vinatumia nishati mbadala.

Awali, Katibu Mkuu wa ofisi hiyo, 
Mary Maganga, alisema semina hiyo 
ina lengo la kujadili na kutoa map-
endekezo katika matatizo mbalimbali 
wanayokabiliana nayo katika maeneo 
yao.

Na Salome Kitomari

BENKI Kuu ya Tanzania 
(BoT), imeongeza muda wa 
miezi sita kwa usajili wa vi-
kundi kwa mujibu wa sheria ya 
huduma ndogo za fedha.

Kwa mujibu wa taarifa iliyo-
tolewa kwa vyombo vya habari 
jana na Gavana wa BoT, muda 
wa usajili umeongezwa hadi 
Novemba 30, mwaka huu.

“Kutokana na changamoto 
zilizojitokeza katika usajili wa 

vikundi vya kijamii vya hudu-
ma ndogo za fedha, Waziri wa 
Fedha na Mipango ameridhia 
kuongeza muda wa miezi sita 
zaidi kwa ajili ya usajili wa vi-
kundi hivi,” ilisema taarifa hiyo.

Taarifa hiyo ilisema muda 
huo wa ziada hauhusu watoa 
huduma ndogo za fedha wa 
daraja la pili, benki ndogo, 
kampuni za watu binafsi wala 
la tatu vyama vya ushirika.

Ilisema muda huo umeonge-
zwa kutokana na changamoto 

za TEHAMA zilizojitokeza 
wakati wa usajili, na vikoba 
vingi kushindwa kukamilisha 
usajili.

Mwezi Desemba 2019, BoT il-
itoa taarifa kwa umma kuhusu 
sheria ya huduma ndogo za 
fedha ya mwaka 2018 iliyoan-
za kutumika rasmi Novemba 
mosi, mwaka 2019.

Pamoja na mambo mengine, 
taarifa hiyo ilirejea kifungu cha 
57 cha sheria ambacho kina-
wataka watoa huduma ndogo 

za fedha wote kuwasilisha 
maombi ya leseni au usajili BoT 
au kwenye mamlaka kasim-
ishwa katika kipindi cha miezi 
12 baada ya sheria kuanza kutu-
mika, Oktoba 31, 2020. 

Muda huo uliongezwa kwa 
miezi sita hadi 30 Aprili 2021 ili 
kuwapa watoa huduma ndogo 
za fedha katika madaraja yote 
muda wa ziada wa kuandaa na 
kuwasilisha maombi ya usajili 
na leseni kwa mamlaka za us-
ajili na usimamizi.

Usajili Vicoba waongezwa miezi sita 

TIC kumpa Dangote eneo la kiwanda
Na Mwandishi Wetu

KITUO cha Uwekezaji Nchini 
(TIC), kimesema kimepata 
ardhi ya kutosha kwa ajili ya 
kumpatia mfanyabiashara 
mashuhuri Afrika, Alhaji Aliko 
Dangote, ambaye ameahidi 
kujenga kiwanda kikubwa cha 
kuzalisha mbolea.

Hayo yalisemwa jana jijini 
Dar es Salaam na Mkurugenzi 
wa Kituo hicho, Dk. Maduhu 
Kazi wakati akizungumza na 
waandishi wa habari kuhu-
su hatua ambazo kituo hi-
cho kimechukua kumsaidia 
mwekezaji huyo.

Dangote ambaye amewekeza 
kwa kiwango kikubwa kwenye 
uzalishaji wa saruji mkoani Mt-
wara, alikutana na Rais Samia 
Suluhu Hassan hivi karibuni na 
kumwahidi kuwekeza pia kwe-
nye uzalishaji wa mbolea.

Mkurugenzi wa TIC alisema 
tayari kituo hicho na wadau 
wengine wa sekta ya uwekezaji 
wameshakaa na kuandaa ardhi 
ya kutosha kwaajili ya kum-
patia Dangote eneo ambalo 
atajenga kiwanda kikubwa cha 
mbolea.

Alisema wamemtafutia 
maeneo wilayani Lindi na Mt-
wara ambako kutakuwa na 
miundombinu mizuri kama 
barabara na ambako kutaku-
wa rahisi kwake kuingiza gesi 
kwenye kiwanda hicho kutoka 
Shirika la Maendeleo ya Petroli 
Tanzania (TPDC).

“Dangote alipokutana na 
Rais Samia hivi karibuni pamo-
ja na mambo mengine alim-
weleza nia yake ya kuwekeza 
kwenye uzalishaji wa mbolea 
kwa hiyo na sisi kwa kuzinga-
tia uwekezaji mkubwa aliou-
fanya kwenye saruji tumekaa 

na wadau kuangalia maeneo 
ya kumpa kwaajili ya kumvu-
tia kufanya uwekezaji huo,” 
alisema.

“Ardhi ipo tayari kwa Mkoa 
wa Lindi, Wilaya ya Kilwa am-
bako kuna maeneo makubwa 
matatu anaweza kuwekeza, 
Pwani     kuna maeneo mawili 
tunaamini kwa ardhi atapata 
kubwa na kwa haraka,” alise-
ma.

Aidha, mkoani Mtwara kuna 
maeneo kadhaa ambayo ha-
wajapata vipimo, lakini yapo 
wanaamini mwekezaji huyo 
atapata ardhi ya kutosha ku-
wekeza.

Kuhusu gesi alisema wame-
zungumza na TPDC ambao 
wamemhakikishia mwekezaji 
huyo kuwa atapata gesi ya ku-
tosha kadri atakavyohitaji na 
kilichobaki ni kukutana naye 
kusikiliza mahitaji yake men-

gine.
Alisema miundombinu kue-

lekea mikoa hiyo iko vizuri 
na kuna umeme wa uhakika 
na maji na kuwa rahisi kwa 
uwekezaji wa aina yoyote atak-
aohitaji kuufanya.

“Tumendandikia barua ya 
kuomba kukutana naye hivyo 
tunasubiri tarehe tu atakayotu-
ambia kwamba yuko tayari ili 
twende Mtwara kukutana naye 
na tutaenda na wadau mbalim-
bali wanaohusika na uwekezaji 
hasa kwenye sekta ya mbolea,” 
alisema.

Alisema uwekezaji huo 
utakuwa na manufaa makub-
wa kwa Tanzania kwa kuwa 
mwekezaji huyo atatosheleza 
soko la ndani na kuuza nchi za 
nje na kusaidia kuinua uchumi 
wa nchi kwa kulipa kodi na 
kuongeza ajira kwa Watanza-
nia.
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Wananchi 
kupewa 
mafunzo 
ya sheria

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

KITUO cha Msaada wa 
Kisheria Kibaha (KPC) ki-
natarajia kuwafikia watu 
takriban 40,000 katika 
Halmashauri ya Mji wa 
Kibaha kuwapatia elimu 
ya msaada wa kisheria.

Tayari kituo hicho 
kimewajengea uwezo 
viongozi wa serikali za 
mitaa na kutoa elimu ya 
kisheria kwa wananchi 
kwenye Kata ya Tumbi. 

Katibu wa kituo hicho, 
Dismas Chihwalo, aliiam-
bia Nipashe jana kuwa 
wamewajengea uwezo 
viongozi hao kuhusiana 
na  masuala ya sheria 
mbalimbali ili wawasaid-
ie wananchi na kuwaele-
keza njia za kufuata 
kupata haki zao.

Chihwalo alisema 
wameanza kwa viongozi 
kwa kuwa wao ndiyo 
watu wa mwanzo ku-
pata taarifa za masuala 
yanayokwenda kinyume 
cha sheria kutoka kwa 
wananchi wanaowaon-
goza.

Katibu huyo alisema 
wanatoa pia elimu na 
msaada wa kisheria 
kwa wananchi ili ku-
tatua migogoro kabla ya 
kufika kwenye vyombo 
vya kisheria au baada ya 
kufika huko.

Alisema kuwa mbali 
ya kuwajengea uwezo 
viongozi wa kata na 
mitaa, pia wamefikisha 
elimu ya msaada wa 
kisheria kwa wananchi, 
wakiwamo wanafunzi 
wa Shule ya Sekondari 
Mwanalugali na Shule 
ya Msingi Tumbi kuhusu 
Sheria ya Mtoto na 
makundi ya vikoba kwe-
nye Kata ya Tumbi.

Mwenyekiti wa Mtaa 
wa Mwanalugali, Deo 
Rwekaza, alisema mafun-
zo hayo yanawasaidia 
kuwahudumia wananchi 
wanapofika ofisini 
wakiwa na malalamiko 
na migogoro ambayo 
huwa wanawaelekeza 
njia nzuri ya kuwasaidia 
kuitatua.

Rwekaza alisema kuwa 
baadhi ya wananchi wa-
napokuwa na migogoro, 
wanakuwa hawajui cha 
kufanya au hatua za 
kufuata.

Serikali yageukia ubaguzi, unyanyapaa katika hedhi
Na Enock Charles

SERIKALI imesema elimu ya kup-
inga unyanyapaa na ubaguzi kwa 
wasichana na usafi wa msichana 
wakati wa hedhi inahitajika katika 
shule za msingi, sekondari na jamii 
ili kuwa na kizazi bora.

Imesema elimu hiyo itasaidia wa-
sichana kuepuka udhalilishaji na 
kuwa na hedhi salama.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Dk. 
Joyce Nyoni, aliyemwakilisha Naibu 
Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia na Watoto, Mwanaidi Khamis, 
katika hafla ya kukabidhi msaada 
wa taulo za kike kwa wasichana 
wa shule za msingi na sekondari 
za Mkoa wa Dar es Salaam  zilizo-
tolewa     na Kampuni ya KEDS Tan-
zania.

“Ni asilimia 28 tu ya wasichana 
wana ufahamu mzuri kuhusu he-

dhi, walio wengi bado wanaka-
biliwa na changamoto ya kumudu 
usafi, upatikanaji wa maji safi na 
salama pamoja na vyoo vyenye 
afya,” alisema.

Dk. Joyce alisema wasichana 
wakati wa hedhi wanakabiliwa na 
vikwazo vingi pamoja unyanyapaa 
na ubaguzi, hivyo ni wakati wa 
kuacha tabia kama hizo ili kusaidia 
wasichana kupata elimu yao kwa 
uhuru.

Mkurugenzi wa KEDS Tanzania 
Limited, Victor Zhang, aliunga mko-
no na kujitolea katika kuhakikisha 
kuwa wasichana wanakuwa salama 
siku za hedhi na hawapotezi taba-
samu zao wala usingizi wao kwa 
sababu ya hedhi kutokana na un-
yanyapaa unaoweza kusababishwa 
na msichana kutokuwa safi wakati 
wa hedhi.

Zhang alisema KEDS Tanzania in-

asimama na serikali katika harakati 
za uwezeshaji wa wasichana na 
wanawake nchini na inaamini siku 
zijazo zitapatikana  njia bora za 
kufikia malengo kwa  wasichana 
na njia sahihi ni kuanza kuwaunga 
mkono wakiwa shuleni ili wasome 
kwa bidii na kufikia ndoto zao.

“Tunataka kuona wasichana 
nchini wakiishi ndoto zao kwa ku-
soma kwa bidii bila kukosa masomo 
yao kutokana na hedhi.

“Tunataka kuhakikisha kwamba 
msichana aliye na ndoto kuwa 
rubani, hakosi nafasi hiyo kwa 
kushindwa kumaliza masomo kuto-
kana na hedhi isiyo salama.

“Msichana ambaye ana ndoto ya 
kuwa daktari, vilevile asipoteze na-
fasi hiyo,” Zhang alifafanua.

Akizungumza kwa niaba ya shule 
zingine za sekondari, Dada Mkuu 
wa Shule ya Sekondari Zanaki, Siti 

Othman, alisema wasichana wengi 
wamekuwa wakikosa masomo 
wakati wa hedhi kwa kuhofia kud-
halilishwa.

Siti alibainisha kuwa udhalilishaji 
huo unasababisha wawe nyuma 
kielimu kulinganishwa na wavu-
lana, jambo ambalo aliiomba jamii 
na serikali kuwapigania.

“Kwa niaba ya wasichana wen-
zangu, ningewasihi wadau wengine 
wawaunge mkono wasichana kwa 
kutoa usafi wa mazingira kwa saba-
bu wanatusaidia sana katika elimu 
yetu,” alisema Siti.

KEDS Tanzania Limited ilitoa 
msaada wa pedi 14000, sabuni za 
kunawia na vifaa vingine vyenye 
thamini ya Sh. milioni 30 kwa shule 
21 za Mkoa wa Dar es Salaam ziki-
wamo Shule za Sekondari, Zanaki, 
Jangwani, Tambaza, Kisutu na Dar 
es Salaam. 

DC aonya wapotoshaji matibabu ya kichocho
Na Neema Sawaka, KAHAMA

MKUU wa Wilaya ya Kahama 
mkoani Shinyanga, Annamringi 
Macha, amewataka wananchi  kua-
cha kuzusha uvumi kuwa dawa za 
kinga na tiba ya minyoo na kicho-
cho wanazonyweshwa wanafunzi 
wa shule za msingi ni kinga ya vi-
rusi vya corona.

Amesema uvumi huo unasaba-
bisha kukwamisha utoaji wa hu-
duma hiyo wilayani mwake.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Macha alisema wanafunzi wa-
naopewa dawa hizo ni wa shule 
mbalimbali za msingi katika Man-
ispaa ya Kahama, Halmashauri za 
Ushetu na Msalala wilayani hapa.

Dawa hizo ni mahususi kukinga 

na kutibu minyoo na kichocho ili 
kuzuia magonjwa hayo ambayo ni 
hatari kwa watoto. 

Kiongozi huyo wa wilaya aliyase-
ma hayo alipozindua mpango ras-
mi wa serikali wa dawa za kicho-
cho na minyoo kwa wanafunzi wa 
Shule ya Msingi Majengo iliyopo 
Manispaa ya Kahama. 

Alisema wapo watu wanaozusha 
uvumi kwamba hiyo ni dawa ya 
kinga ya corona na kuongeza kuwa 
serikali ipo makini na haiwezi 
kuangamiza watu wake.

Alitumia nafasi hiyo kuwaonya 
na kuahidi kuchukua hatua dhidi 
ya wanaoeneza uvumi kuwapoto-
sha wenzao.

“Ndugu zangu dawa hizi ni kwa 
ajili ya kuhakikisha kuwa watoto 

wetu wanajikinga na magonjwa 
ambayo yalikuwa hayapewi ki-
paumbele wakati mwingine wa-
naweza kukondeana.

“Mtoto anakula chakula na 
minyoo nayo inakula, kwa hiyo un-
aweza kudumaa na ukadumaza ak-
ili, wataalamu wanasema inaweza 
hata kukusababishia kifo,” alisema.

“Shule ya Msingi Majengo ni 
miongoni mwa shule 114 zenye 
jumla ya wanafunzi 3,510. Kati 
yao, 3,424 watapata dawa hizo za 
minyoo na kichocho.

“Hatuna sababu yoyote ya ku-
pata matatizo ya magonjwa am-
bayo uwezo wa kuyatibu tunao,” 
alisema.

Mkuu wa wilaya huyo aliwaeleza 
wazazi kuwa ili kudhibiti ma-

gonjwa hayo, wazazi wanapaswa 
kuzingatia watoto kuvaa viatu kwa 
kuwa kutovaa viatu kwa kuwa 
ni kutokuvaa ni njia hatarishi ya 
maambukizi hayo na kuwasisitiza 
walimu nao kuzingatia suala la us-
afi katika vyoo.

Mganga Mkuu wa Hospitali ya 
Manispaa ya Kahama, Dk. Lucas 
David, alibainisha lengo la manis-
paa ni kuwafikia walengwa 88,907 
wanaostahili kupata dawa za 
minyoo na kichocho katika shule 
114.

“Kwa ushirikiano wa walimu na 
wahudumu wa afya waliopo, zoezi 
litakwenda vizuri kama lilivyo 
agizo la serikali, niwaombe wa-
zazi tuendelee kuruhusu watoto 
wetu waje kupata kinga na tiba hii 

Mkurugenzi 
Mkazi wa Shirika 
la WWF, Dk. 
Aman Ngusam 
(kulia), Mkuru-
genzi wa Voda-
com Foundation 
Rosalynn Mwo-
ria (katikati) na  
Mtendaji Mkuu 
wa Wakala wa 
Misitu Tanzania 
(TFS), Prof Dos 
Santos Silayo 
wakishirikiana 
kupanda mti 
katika eneo la 
Medeli, jijini Do-
doma jana, ikiwa 
ni sehemu ya 
shamrashamra 
kuelekea siku 
ya kimataifa 
ya mazingira 
duniani. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU
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‘Uchunguzi 
wa awali 
mtoto
alikufa 
kwa 
malaria 
kali’
Na Lilian Lugakingira,               
BUKOBA

POLISI mkoani Kagera 
inaendelea kuchunguza kifo 
cha mtoto Boniface Bernard 
(6), mwanafunzi wa darasa 
la awali katika kituo cha 
Magereza, ambaye inadaiwa 
na majirani kuwa ameuawa na 
mama yake kwa kumnywesha 
sumu, hata hivyo, imesema 
kinacholeta shaka huenda 
taarifa hizo sio za kweli.

Akizungumzia tukio hilo 
Kamanda wa Polisi mkoani 
Kagera, Revocatus Malimi, 
alisema walipokea taarifa 
Mei 30, mwaka huu, kutoka 
kwa majirani wa mama mzazi 
Evodia Andrew (25) wa mtoto 
huyo wakidai kumuua mtoto 
wake kwa sumu na kuanza 
uchunguzi.

“Uchunguzi wa awali 
umeonyesha kuwa mtoto 
huyo alikufa baada ya kuugua 
malaria kali na kupelekwa 
katika zahanati ya Buyekera 
inayomilikiwa na polisi, 
akapatiwa matibabu na 
kuruhusiwa, tunaendelea na 
uchunguzi lakini inaonekana 
kama ni taarifa za uzushi,” 
alisema.

Alisema kuwa kinacholeta 
shaka kuwa huenda taarifa 
hizo sio za kweli, tukio la 
kumpa sumu mtoto majirani 
hao wanadai lilifanyika tangu 
Mei 10, mwaka huu na mtoto 
kufariki siku mbili baadaye, 
na kuhoji kwa nini wananchi 
walikaa muda mrefu bila kutoa 
taarifa polisi.

Alisema wananchi wanne 
waliotoa taarifa na maelezo 
yao kuchukuliwa, mmoja 
wao Lydia Respicius, alidai 
alimshuhudia mama huyo 
akimnywesha sumu mtoto 
wake, lakini baadaye 
alipohojiwa na polisi alikana. 
“Wananchi hao wametishia 
kujichukulia sheria mkononi 
wakishinikiza mama huyo 
ahame katika mtaa huo, 
lakini nawaonya wasijaribu 
kufanya hivyo vinginevyo 
watakumbana na mkono wa 
sheria, kwa kuwa uchunguzi 
unaendelea wanapaswa kuwa 
na subira,” alisema.

Alisema kuwa mama huyo 
anayetuhumia kumuua 
mwanawe alikamatwa na 
kuhojiwa na kisha kuachiwa 
kwa dhamana.

“Endapo italazimika kufanya 
uchunguzi zaidi upo utaratibu 
wa kisheria unaotumika, 
tutaomba kibali kufanya 
hivyo, lakini hadi sasa bado ni 
taarifa ambazo kwetu hazina 
mashiko,” alisema Kamanda 
Malimi.

Wanafunzi 100 wadaiwa kulala chumba kimoja
Na Zuhura Zukheir, IRINGA

WANAFUNZI zaidi ya 100 wa-
nadaiwa kulala chumba kimoja 
Shule ya Sekondari Ketewaka, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ludewa, ku-
tokana na upungufu wa mabweni, 
hali inayosababisha kuambukizana 
magonjwa ya ngozi. 

Akizungumza na waandishi wa 
habari Mwalimu Mkuu wa Shule ya 
Kitewaka, Mosela Mgaya, alisema 
uwezo wa bweni ni kukaa wanafun-
zi 45, lakini kwa sasa wanafunzi 
wanaotumia bweni hilo ni 125 hali 
inayochangia kwa kiasi kikubwa 
kuambukizana magonjwa ya mli-

puko.
Alisema tatizo hilo ni kilio kikub-

wa cha wanafunzi wa shule hiyo 
kutokana na shule kuwa na bweni 
moja lenye uwezo wa kubeba wa-
nafunzi 48 na sasa wamelazimika 
kuwaweka wanafunzi zaidi ya 100 
hali inayohatarisha afya zao.

Alisema ili kuwaepusha wa-
nafunzi wasichana kukutana na 
tatizo la kukatishwa masomo kwa 
kushawishiwa na kupata ujauzito, 
walilazimika kuwaweka wasichana 
bwenini.

Mgaya alisema kuwa mrundi-
kano huo wa wanafunzi katika 
bweni moja unachangia kwa kiasi 

kikubwa wanafunzi kuambukizana 
magonjwa ya ngozi na kwa sasa 
robo ya wanafunzi wanaolala ka-
tika bweni hilo wameanza kuugua 
ugonjwa huo.

Fidea Steven na Steria Haule, 
wanafunzi wa shule hiyo, walikiri 
kukabiliwa na tatizo hilo na kui-
omba serikali       na        wadau wa 
elimu kuwasaidia      kujenga  bweni 
lingine litakalo waondolea adha 
ya mrundikano na magonjwa ya 
kuambukiza.

Mbunge wa Jimbo la Ludewa, 
Joseph Kamonga, aliyetembe-
lea shule hiyo, alisema ameziona 
changamoto za bweni, ukarabati 

wa madarasa na atalifikisha katika 
Baraza la Madiwani na kutafuta wa-
dau watakaoweza kusaidia ujenzi 
wa mabweni na ukarabati wa vy-
umba vya madarasa.

Alisema kuwa vyumba vya ma-
darasa vya shule hivyo havina 
madirisha hali inayohatarisha afya 
za wanafunzi kutokana na baridi 
kali linalotokana na jiografia ya jim-
bo lake na Mkoa wa Njombe kuwa 
na baridi kali.

Pia uhaba wa mabweni na ubovu 
wa vyoo, ukosefu wa maji ya uhaki-
ka na vitabu vya kiada na ziada jam-
bo linalorudisha nyuma kiwango 
cha elimu shuleni hapo.

Samia kushiriki mkutano wa nne kiuchumi
Na Augusta Njoji, DODOMA

R
AIS Samia Suluhu Has-
san anatarajiwa kushiriki 
mkutano wa nne kiuchu-
mi na maombi ya kitaifa 

ambao unalenga kujadili masuala 
ya utawala bora na uadilifu katika 
uongozi.

Mkutano huo utafanyika Juni 12, 
mwaka huu, jijini Dodoma na uta-
jumuisha viongozi mbalimbali wa 
serikali, vyama vya siasa, taasisi za 
kibiashara za ndani na nje na mad-

hehebu mbalimbali ya dini.
Akizungumza jana na waandishi 

wa habari jijini hapa, Mkurugenzi 
Mtendaji wa taasisi ya Kingdom 
Leadership Network Tanzania 
(KLNT), Isaac Mpatwa, alisema mo-
jawapo ya misingi muhimu ya 
maendeleo ya kiuchumi yanayowa-
jali maskini, utawala bora ni nguzo 
ya mtazamo wa kitaifa wa maende-
leo.

“Kutakuwapo na maombi na 
tunalenga kuwakumbusha na ku-
walea viongozi wa kitaifa waadilifu, 

wazalendo na wanaomuogopa 
Mungu,” alisema.

Mpatwa alisema Msemaji Mkuu 
katika tukio la mwaka huu ni Dk. 
Bill Wiston, ambaye ni kiongozi 
mashuhuri na mfanyabiashara 
mkubwa aliyefanikiwa nchini Mare-
kani.

“Tunatarajia kujumuisha viongo-
zi 500 wa kiserikali, siasa, wabunge, 
wafanyabiashara, wawakilishi wa 
balozi mbalimbali, viongozi wa dini 
na wananchi,” alisema.

Pia, alisema KLNT watazindua 

kituo cha kulelea wafanyabiashara 
pamoja na jukwaa maalum la wa-
fanyabiashara wa Tanzania na 
Marekani litakalofanyika mwishoni 
mwa mwaka huu na kuibua fursa 
mpya za biashara na uwekezaji 
baina ya wafanyabiashara wa nchi 
hizo.

Alisema tangu kuanza kufanyika 
kwa mikutano hiyo nchini kume-
kuwa na mafanikio makubwa iki-
wamo kutoa mafunzo kwa vion-
gozi masuala ya utawala bora na 
uadilifu.

Meneja wa Tigo Kanda ya Kaskazini, Daniel Mainoya (kushoto), akipokea moja ya miche ya miti 7,000 kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Helios 
Towers Tanzania, Ramsey Koola, wilayani Hai, mkoani Kilimanjaro jana, kwa ajili ya kuchangia kampeni ya upandaji miti eneo la Mlima Kiliman-
jaro ya Tigo Green For Kili. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Sababu 
kuanzishwa 
hifadhi Kitulo 
zatajwa

BUNGE limeelezwa sababu nne 
zilizosababisha serikali kuanzisha Hifa-
dhi ya Taifa ya Kitulo.

Naibu Waziri ya Maliasili na Utalii, 
Mary Masanja, alitoa kauli hiyo bun-
geni jana alipokuwa akijibu swali la 
Mbunge wa Busokelo (CCM), Atupele 
Mwakibete.

Alihoji serikali haioni umuhimu wa 
kuwapa wananchi maeneo ya Hifadhi 
ya Taifa Kitulo ambayo hayatumiki ili 
kulisha mifugo yao hususani eneo la 
Kwipanya.

Akijibu, Masanja alisema Hifadhi 
ya Taifa Kitulo ilianzishwa kwa GN. 
Na.279 ya mwaka 2005 na maeneo 
yote yaliopo ndani ya hifadhi hiyo 
likiwamo eneo la Kwipanya, yamehifa-
dhiwa kisheria kulingana na umuhimu 
wake kiikolojia, kijamii, kitamaduni na 
kiuchumi.

“Miongoni mwa sababu za serikali 
kuanzisha hifadhi hii ni pamoja na 
kuhifadhi vyanzo vya maji ambavyo 
vinatoa maji yanayoenda kwenye 
Bonde la Nyasa na Bonde la Rufiji, kwa 
sasa maji hayo yanachangia kwenye 
miradi mikubwa ya kimkakati ikiwamo 
Mradi wa kufua umeme wa maji uliopo 
katika Bwawa la Julius Nyerere pamoja 
na bwawa la kufua umeme wa maji la 
Mtera,” alisema.

Alitaja sababu nyingine kuhifadhi 
uoto adimu wa asili wa misitu na maua 
uliopo katika eneo husika, kutunza 
makazi ya wanyama adimu duniani 
kama vile Kipunji na Minde na kuhifa-
dhi mandhari ya asili ya milima kwa 
ajili ya shughuli za utalii.

“Serikali itaendeleea kuhifadhi eneo 
la Hifadhi ya Taifa Kitulo kutokana na 
umuhimu wake,” alisema.

Katika maswali ya nyongeza, alihoji 
serikali ina mpango gani wa kurekebi-
sha mipaka ili iwe na uhalisia.

“Hifadhi ya Kitulo inajulikana kama 
bustani ya Mungu kwa sababu ina 
maua ya kipekee na hifadhi pekee 
Afrika ina maua mazuri sana lakini hai-
jatangazwa, serikali ina mpango gani 
wa kutangaza ili ijulikane,” alihoji.

Naibu waziri, Masanja aliahidi 
kwenda na wataalamu kuangalia 
mipaka inayodaiwa kukosewa katika 
hifadhi hiyo.

Alisema bajeti ya mwaka 2021/22 ya 
wizara hiyo imezingatia mambo mbal-
imbali ikiwamo kuitangaza kwa nguvu 
zote hifadhi hiyo.Waziri Mkuu, Kasimu Majaliwa (kulia), akijadiliana jambo na Waziri wa Nishati, Dk. Medard Kalemani (kushoto) na Naibu wake, Stephen 

Byabato, Bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Barabara Kilosa-Mikumi yatafutiwa fedha
WIZARA ya Ujenzi na Uchuku-

zi, imesema inaendelea na 
utafutaji wa fedha za ujenzi kwa 
kiwango cha lami wa sehemu ya 
barabara ya Kilosa hadi Mikumi 
yenye urefu wa kilometa 73.3.

Naibu Waziri wa wizara hiyo, 
Godfrey Kasekenya, aliyasema 
hayo bungeni jana alipokuwa aki-
jibu swali la Mbunge wa Viti maal-
um (CCM), Dk. Christine Ishen-

goma, aliyetaka kujua mkakati wa 
serikali wa kujenga barabara ya 
kiwango cha lami kuanzia Kilosa 
hadi Mikumi. Akijibu swali hilo, 
Naibu Waziri Kasekenya, alisema 
barabara ya Kilosa hadi Mikumi 
ni sehemu ya barabara ya Dumila 
– Rudewa – Kilosa – Mikumi yenye 
urefu wa kilometa 142.3 ambayo 
ni ya mkoa inayosimamiwa na 
wizara kupitia Wakala wa Bara-

bara nchini (TANROADS).
“Serikali inaendelea na ujenzi 

wa barabara hii kwa kiwango 
cha lami kwa awamu ambapo 
ujenzi kwa kiwango cha lami 
wa sehemu ya barabara kutoka 
Dumila hadi Rudewa yenye urefu 
wa kilometa 45 ulishakamilika na 
barabara inatumika,” alisema.

Alisema ujenzi wa kiwango cha 
lami wa sehemu ya barabara ku-

toka Rudewa hadi Kilosa yenye 
urefu wa kilometa 24 ulianza 
Februari, 2019 na unatarajiwa ku-
kamilika mwezi Oktoba, 2021.

“Kazi ya upembuzi yakinifu na 
usanifu wa kina wa sehemu ya 
barabara iliyosalia kutoka Kilosa 
hadi Mikumi yenye urefu wa kilo-
meta 73.3 kwa lengo la kuijenga 
kwa kiwango cha lami imeshaka-
milika,” alisema.

Bil. 1/- kujenga kongano 
la kubangua korosho
S

ERIKALI imetenga Sh. 
bilioni moja kwa mwaka 
wa fedha 2021/22 kwa 
ajili ya ujenzi wa konga-

no la kubangua korosho eneo la 
Masasi.

Kongano hilo litasaidia 
ubanguaji wa korosho kwa mae-
neo yote ya Masasi na Newala.

Naibu Waziri wa Viwanda na 
Biashara, Exaud Kigahe, aliyase-
ma hayo jana alipokuwa akijibu 
swali la Mbunge wa Viti maalum 
(CCM), Agness Hokororo.

Katika swali lake, Mbunge 
huyo alitaka kujua kama serikali 
itafufua viwanda vya korosho 
vilivyopo katika wilaya za Masasi 
na Newala ili kuchakata  korosho 
ghafi na kuongeza   bei ya zao  
hilo.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri 

huyo alisema wilaya za Masasi 
na Newala zilikuwa na viwanda 
vitatu vya kubangua korosho  
vilivyokuwa vikimilikiwa na  
serikali na hatimaye kubinaf-
sishwa.

“Viwanda hivyo ni Masasi 
Cashew Factory, Newala l Cashew 
Factory na Newala ll Cashew Fac-
tory,” alisema.

Alisema kiwanda cha korosho 
cha Masasi kilibinafsishwa na 
kuuzwa kwa Kampuni ya BUCCO 
Investments Holdings Limited 
ambayo ilishindwa kukiendesha 
kutokana na Benki ya CRDB ku-
zuia mali za kiwanda baada ya 
kushindwa kurejesha mkopo.

“Hatimaye kiwanda kiliuzwa 
na Benki ya CRDB kwa Kampuni 
ya Micronix Export Trading Co. 
Ltd kwa njia ya mnada, Kampuni 

ya BUCCO Investments Hold-
ings Limited, hawakuridhika 
na utaratibu uliotumika kuuza 
kiwanda hicho, walifungua kesi 
mahakamani na kuishtaki Benki 
ya CRDB na kesi hiyo bado ipo 
mahakamani hivyo uendelezaji 
wa kiwanda hicho umesimama 
kusubiri maamuzi ya mahaka-
ma,” alisema.

Alisema kiwanda cha Newala 
I Cashew Factory kilinunuli-
wa na Kampuni ya Micronics  
System Ltd na kinaendelea  
kufanya kazi na Ki-
wanda cha Newala II  
Cashew Factory kilinunuliwa na 
Kampuni ya Agrofocus (T) Ltd.

“Tangu kibinafsishwe, kiwanda 
hicho hakijawahi kufanya kazi, 
hivyo mwaka 2019 kilirudishwa 
katika umiliki wa serikali chini 

ya Ofisi ya Msajili wa Hazina, 
kiwanda hicho kama vilivyo vi-
wanda vingine vilivyorudishwa 
serikalini kipo katika utaratibu 
wa kupatiwa mwekezaji mwing-
ine mwenye uwezo wa kukiende-
leza,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwa ku-
tambua umuhimu wa kuendeleza 
sekta ya viwanda wilayani Masasi 
na Newala, kwa mwaka wa fedha 
2021/2022, serikali imetenga Sh. 
bilioni moja kwa ajili ya ujenzi 
wa kongano la kubangua korosho 
eneo la Masasi.

“Serikali kwa kushirikiana na 
wadau wa maendeleo pamoja na 
Sekta Binafsi inaendelea kuweka 
mazingira ya ufufuaji na ujenzi 
wa viwanda nchi nzima ikiwamo 
maeneo ya Masasi na Newala,” 
alisema.

Habari zote na Augusta Njoji
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WAKATI SIKU YA 
MAZINGIRA… 
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Mradi ulioibua mavuno
 mapya kahawa, 

maisha mapya walimaji
 Nyanda za Juu 

Na Christina Mwakangale

KATI ya bidhaa muhimu kwa 
matumizi ya mlo wa binadamu 
kila siku, mafuta ya kupikia ni 
mojawapo na wakati mwingine 
matumizi yake hayaepukiki.

Katika mapishi aina yeyote, 
mafuta hutegemewa kama kiungo 
muhimu au kianzio cha lazima 
katika kuunga mboga, kuangua vi-
toweo, kuoka, la sivyo kinachopik-
wa kikikosa mafuta uwezekano 
wa kuungua kukiwa motoni ni 
mkubwa.

Kwa kipindi cha miezi mitatu 
au minne mfululizo bidhaa hiyo 
imeadimika maeneo mengi nchini 
na yanakopatikana bei yake hai-
kamatiki.

Nipashe imebaini katika mikoa 
tofauti nchini, bei ya bidhaa hiyo 
imeendelea kuwa juu madikani, 
licha ya serikali kufanya jitihada 
kuletea shehena kubwa ya bidhaa 
hiyo.

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf 
Mkenda, akiwasilisha Makadirio 
ya Mapato na Matumizi ya wizara, 
bungeni Dodoma, anasema serika-
li inakuja na mkakati kukabiliana 
na uhaba na kupanda bei ya mafu-
ta nchini, kwa kuanza kutumia 
mbegu mpya za alizeti na kuhama-
sisha kilimo cha michikichi.

Wakati waziri anasema hayo, 
wadau wa bidhaa hiyo wakiwamo 
wafanyabiashara na taasisi wa-
naeleza hali iliyosababisha bei ku-
panda, ni kutozingatiwa ushauri 

muda mrefu walioutoa.

HALI HALISI
Mwenyekiti wa Chama cha 

Wasindikaji Mafuta ya Alizeti 
Tanzania (TASUPA), Ringo Iringo 
anasema asilimia 80 hadi 90, ya 
mchikichiki, inayolimwa zaidi 
mkoani Kigoma imekwishazeeka, 
ikiwa na umri hadi miaka 60 sasa

“Uzalishaji wenye tija ni miaka 
30 miti iliyopo sasa imezeeka. 
Kuna hekta laki nne kilimo hiki 

nchini lakini inayotumiwa ni hekta 
30,000 tu,” anasema Ringo na 
kuongeza:“Asilimia 90 imezeeka 
miti ya michikichi huzaa Mawese. 
Ardhi uliyotuma kwa michikichi ni 
ndogo.”

Anashuari kutumika mbegu 
za kisasa za michikichi zitakuza 
kilimo chenye tija kitakachosaidia 
kupunguza uhaba wa mafuta, am-
bao kwa kiasi kikubwa umeege-
mea zaidi alizeti inayopatikana 
kwa shida hata baadhi ya viwanda 

kufungwa.
“Kilimo cha alizeti kwa wakuli-

ma wengi ni kama mazoea tu si 
rasmi, utakuta kwenye shamba 
la mahindi ndio inalimwa alizeti 
chache tu. Yawapo maeneo na 
mashamba rasmi, ili kukabiliana 
na kupanda bei na uhaba wa mafu-
ta ya kupikia,” anafafanua.

Anasema kwamba katika vi-
wanda 770 nchini, vinahitaji zaidi 
ya tani 4,000 kwa siku kukidhi ma-
hitaji ya malighafi, lakini hayapati-

kani ya kutosha.
Ringo anasema mara kadhaa 

walitoa wito kwa serikali kuweka 
mkakati wa kuboresha mbegu 
bora, tangu mwaka 2016, lakini 
haujatekelezwa ipasavyo.

“Serikali itoe maeneo ya kilimo 
cha mazao yanayozalisha mafuta. 
Hivi sasa tunapata hasara, haku-
na mbegu za kukamua mafuta ili 
yasindikwe. Wakulima wetu hawa-
zalishi kitaalamu bali kwa kutatua 
tatizo lake, chakula, ada yaani 
atatue shida zake na si tija yaani 
kibiashara.”

Ringo anabainisha hivi sasa 
kuna viwanda viwili pekee vya al-
izeti nchini, ndiyo vinavyoendelea 
na uzalishaji, vingine vimefungwa 
kutokana na uhaba wa malighafi 
na wanatarajia kuvifungua, ma-
vuno yatakapoongezeka.

“Uzalishaji alizeti umeanza ndio 
utaona viwanda vingine vinaanza 
kufunguliwa. Mfano kiwanda ki-
moja uwezo ni kuwa na tani 100 za 
alizeti ili kukamua, hakuna mkuli-
ma anazalisha kiasi hiki. Viwanda 
vingi vinasuasua,” anasema Ringo.

Kutokana na hilo, anasema 
imechangia ajira kupungua na 
uwekezaji kushuka na kwam-
ba mafuta hayajaadimika kwa 
mahitaji ya majumbani pekee, 
bali viwandani kunakohitajika 
kusindikia vyakula mbalimbali.

WATAFITI TARI
Mtafiti wa zao la mchikichi kuto-

ka Taasisi ya Utafiti wa Kilimo Tan-
zania (TARI), Dk. Folsom Kagimbo, 

Waziri wa Kilimo, Prof. Adolf Mkenda. PICHA ZOTE: MTANDAO.

•Wizarani, viwadani, watafiti, madukani...
•Sababu ya shehena iliyoagizwa kupwaya

KWANINI MAFUTA YA KULA BEI JUU?

INaendelea UK.12
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Huu hapa uhalisia wanaoibua mawaziri,
vigogo wanaoshikilia kona zote kisekta

BIASHARA

HIVI karibuni nilikuwa 
mahali kijiweni na wen-
zangu, nikasikia malumbano 
fulani hivi ya hoja, yakitoka 
kwa marafiki zangu hao 
wakizungumzia elimu ya 
Tanzania na mustakabali wa 
maisha ya wasomi.

Ilianzia kwa mmoja 
ambaye alitoa takwimu 
alizokariri kutoka kwa Naibu 
Waziri wa Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Omary Kipanga, 
kwamba idadi ya wanafuzni 
wanaodahiliwa katika vyuo 
vikuu imeongezeka kutoka 
65,064 mwaka 2015, hadi 
87,813 mwaka jana.

Akasema takwimu hizo 
alizosoma kwenye moja ya 
magazeti makubwa nchini 
na akaziamini, akamkariri 
tena naibu waziri akisema 
lengo la serikali ni kubore-
sha elimu katika ngazi zote, 
kwa kuzingatia falsafa ya 
kujitegemea inayoendana na 
mazingira ya nchi.

Akabainisha zaidi, kuwa 
naibu waziri alikuwa aki-
maanisha mazingira ya nchi 
kuhusu elimu ya ufundi na 
mafunzo ya ufundi stadi. Ni-
kakumbuka kuwa hivi sasa 
huo ndio wimbo katika Taifa 
hili, kuboresha elimu kwa 
kufuata mazingira.

Ukiimbwa kuwa hivi sasa 
wanafunzi wa vyuo wa-
sitarajie tu kuajiriwa bali 
wajiajiri. Kwamba wakisha-
hitimu watafute cha kifanya, 
kwa sababu ajira serikalini 
hazipo na kama zipo, ni 
chache sana.

Wimbo huo nilishausikia 
sana na nikauelewa, kuwa 
kweli hali ndiyo hiyo, hivi 
sasa ukisoma ukamaliza 
chuo kikuu, ni bahati sana 
kupata ajira, vinginevyo uji-
ajiri. Lakini, utajiuliza ujiajiri 
wapi, je, ndicho kilichoku-
weka chuoni miaka mitatu, 
minne na mitano? Hapana! 
Inakuwaje sasa?

Katika kuchangia kwangu 
hapo kijiweni, nami ni-

Soma madarasa yote 
jirudie zako nyumbani

TAFAKURI YA MLALAHOI 

kasema nimekuwa nikisikia na 
kuona juhudi katika masuala 
ya ufundi, tena ambayo yamo 
katika ngazi za wanafunzi 
waliomaliza madarasa ya 
saba, 12 na pengine 14.

Sasa kama ndivyo inaku-
waje mtu asome mpaka chuo 
kikuu na aishie mtaani, kwa 
sababu eti hakuna ajira? Tu-
najimwambafai vipi kuongeza 
idadi ya wadahiliwa, wakati 
wakimaliza vyuo wanarudi 
mitaani kuzurura?

Nami nikasema nishamsikia 
Jumanne Kishimba, mbunge 
wa Kahama, ambaye wala si 
msomi, lakini anachokisema, 
kinaashiria usomi asilia. Ali-
hoji, inakuwaje uninyang’anye 
mwanangu mdogo ukakae 
naye miaka 20 na ushei, 
halafu unirudishie hawezi 
hata kulima wala kuchunga 
ng’ombe?

Mbaya zaidi unamkope-
sha ada asome chuo kikuu, 
ukitarajia kumdai atakapoanza 
kazi. Ataanza wapi na lini? 
Na lini atarejesha mkopo huo, 
kama hata hujui anafanya 
wapi kazi? Kwanini watoto 
hawa wasisome bure vyuoni 
ili warudi bure majumbani 
kwao?

Kishimba anasema, kwani 
kuna haja gani ya darasa 
kusomwa kwa mwaka mmoja! 
Anajua kuwa vichwa vya watu 
vinatofautiana, kuna wengine 
hata umuweke darasa moja 

miaka mitano, anaweza 
atoke kama alivyoingia, la-
kini wapo ambao anaweza 
kukaa darasani mitano tu, 
akawa kipanga.

Tunaendelea kuwa na 
mfumo wa elimu ileile ya 
miaka saba shule ya msingi, 
minne sekondari na miwili 
sekondari ya juu kabla ya 
mitatu, minne au mitano 
chuo kikuu, baada ya hapo, 
rudi nyumbani kaanze 
maisha ya kukaa upya na 
wazazi wako!

Hivi sasa tunahimiza 
vyuo vya ufundi, ambavyo 
ni vya kati, huku tukihitaji 
viongozi, lakini viongozi 
wanajengewa vyuo vya 
vyama, vyuo vya kiitikadi, 
humo ndimo tukitaka mkuu 
wa mkoa, mkuu wa wilaya, 
katibu tawala, mkurugenzi 
tunaangalia ukada wake tu-
nampa kazi. Lakini tamko ji-
pya, hata kada wa ng’ambo 
ya pili so habari anafikiwa 
rasmi katika uteule huo.  

Huku kwingine, tukitaka 
kuajiri kwa nafasi kiduchu 
zilizopo, tunaangalia histo-
ria ya wazazi wa mwom-
baji, tunaangalia unasaba 
wake na mkuu wa kampuni 
au kiongozi wa kisiasa au 
kiserikali. Kama hatokani na 
hao, basi ajira ataisikia tu 
bombani.

Itakuja kufikia sasa wa-
zazi kuona elimu ya chuo 
kikuu si malikitu, na ndiyo 
sababu polepole tunaanza 
kurejea kwenye falsafa ya 
Elimu ya Kujitegemea, am-
bayo tuliiua wenyewe. Tu-
jiulize hivi kurejesha elimu 
hiyo enzi hizi za kidigitali, 
tutawapata wasomi kweli?

Hapa tunataka kuzungum-
zia masuala ya kujiajri ka-
tika kilimo kinachobatizwa 
jina la cha kisasa. Kilimo 
hicho kinaanzaje kwa mtoto 
aliyesoma nadharia ya 
mambo ya siasa, jamii au 
saikolojia chuo kikuu. Kwa 
mtaji upi lakini? Alamsiki!

Na Joseph Kulangwa
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KWANINI MAFUTA ya KULA BEI JUU?

anasema kupitia kituo cha utafiti Kihinga, 
mkoani Kigoma umeanza kuzalisha mbegu 
bora na kugawa bure

Anafafanua Dk. Kagombo:”Shida ya wakuli-
ma wa michikichi hawatumii kanuni bora, 
hivyo tunatoa elimu.”

Pia, anataja tatizo la walima michikichi 
Kigoma wamerithi mashamba ya muda mrefu 
na ulimaji wao hawafuati kanuni stahiki, in-
gawa anakiri kuwapo  sura ya pili baadhi ya 
wakulima wanatumia mbegu za kisasa.

WALIMA MBEGU
Dk. Sophia Kilenga, Mtendaji Mkuu Wakala 

wa Mbegu Bora za Kilimo (ASA), anaorode-
sha matatizo ya mazao ya mafuta kusuasua, 
kwamba ni; utuimiaji kanuni na mbegu duni, 
pia upotevu katika mavuno na elimu inayop-
waya.

“Hekta moja uzalishaji ni 0.4 tani (kilo 400) 
kwa hekta, uzalishaji ukiwa wa tija itafikia 0.7 
(kilo 700) kwa mbegu ya alizeti. Michikichi 
hadi ianze kutoa mavuno ni miezi 18 tangu ku-
pandwa hadi kuzaa.

“Upotevu ni kukosa vifaa vya kuvunia, asil-
imia 40 ya mavuno hupotea kuanzia sham-
bani hadi nyumbani. Tani 167,000 za mbegu 
ni mahitaji yanayohitajika, ila uzalishaji ni tani 
67,000 pekee kwa sasa,” anaeleza

TBS
Kaimu Mkuu wa Ukaguzi na Ufuatiliaji kuto-

ka Shirika la Viwango Tanzania (TBS), Athum-
ani Kisumo, anataja janga la maradhi corona, 
ilichangia nchi wazalishaji kupunguza.

‘Tulitarajia mafuta shehena kuwasili Mei 27, 
mwaka huu. Kuingia nchini inafahamika bei 
‘ime-double’ (ongezeka bei mara mbili) tangu 
mwaka jana,” anasema Kisumo.

HALI HALISI 
Uhaba wake madukani unatajwa kuchangia 

bei ya bidhaa hiyo kutoshuka na hivi sasa 
baadhi ya wananchi wamebadili utamaduni 
kwa  kutumia mbadala wa karanga na nazi 
kwenye mlo.

Uchunguzi wa Nipashe umebaini katika 
baadhi ya mikoa bei  imeendelea kuwa juu, li-
cha ya jitihada za serikali kuingiza nchini she-
hena ya bidhaa hiyo.

Ally Omar na Karim Magwila, wenye  madu-
ka ya rejareja katika Barabara ya 15 jijini Tan-
ga, wanasema bei ya mafuta inaendelea kupaa 
kutokana na uhaba wake.

Omar anasema, penye ujazo wa lita moja, 
hivi sasa inauzwa kwa bei Sh. 5,000, huku ka-
toni yenye lita 12 ikiuzwa Sh. 54,000, wakati 
awali lita moja iliuzwa Sh. 3,000 hadi Sh. 
3,500.

Pia, anasema mafuta ya ujazo wa lita tatu 
yanauzwa kwa Sh. 15,000 na katoni yenye chu-
pa sita huuzwa Sh. 86,500, ndoo yenye ujazo 
wa lita 10 inauzwa Sh. 43,500 kwa rejareja na 
jumla ni Sh. 42,800.

Hali kadhalika wiki iliyopita mkoani humo, 
lita moja ya alizeti ili kwa Sh. 7,500 huku ka-
toni yenye chupa 12 ikiuzwa Sh.78,000, ujazo 
wa lita tatu ikiuzwa Sh. 20,000  na Sh. 109,000 
kwa katoni yenye chupa sita.

KILIMANJARO
Wafanyabiashara ndogo katika soko la La-

wate, wilayani Siha, wanasema bei haijashuka, 
awali mafuta ya kula ya ujazo wa lita tatu ya-
liuzwa kwa Sh. 16,000 na sasa yanauzwa Sh. 
24,000, huku lita tano iliyokuwa ikiuzwa Sh. 
20,000 inauzwa Sh. 32,000 hadi Sh. 34,000.

 Mfanyabiashara Erick Mlay, anasema kwa 
sasa lita moja ya mafuta inauzwa 6,000, huku 
lita tatu ni Sh. 18,000 na lita tano kwa Sh. 
35,000.

SHINYANGA
Katika soko kuu mkoani Shinyanga, nako 

kunaripotiwa bei ya mafuta haijashuka tangu 
Januari iliyopita; lita moja ya mafuta ya kula 
iliuzwa Sh. 4,000 na sasa Sh. 5,000; lita tano 

ni Sh. 25,000 kutoka bei ya awali Sh. 
23,000.

Inabainishwa kwamba lita 20 in-
auzwa kwa Sh. 85,000, wakati mwezi 
Januari iliuzwa Sh. 77,000; wilayani 
Kahama bei ya lita 20 inauzwa Sh. 
85,000 kutoa bei ya awali Sh. 83,000.

Pia, mafuta ya kula lita 10 kwa sasa 
inauzwa Sh. 45,000 na awali iligota 
Sh. 23,000.

MWANZA
Jijini Mwanza, bei imepanda ndoo 

ya lita 20, inauzwa Sh. 83,000 badala 
ya Sh. 58,000 ilivyokuwa miezi miwili 
iliyopita.

Ujazo wa mafuta lita tano ilikuwa 

Sh. 20,000, sasa ni Sh. 27,000. Mafuta ya lita 
tatu yaliyouzwa Sh. 12,000, sasa bei ni Sh. 
16,000; lita moja ya alizeti inauzwa Sh. 7000 
badala ya Sh. 6000 na kuna aina nyinginezo 
kuuzwa Sh. 5,000 badala ya Sh. 4500.

KAGERA
Mjini Bukoba, mafuta alizeti ujazo wa lita 

tano yanauzwa Sh. 30,000 badala ya Sh. 
17000, mwanzoni mwa mwaka huu; lita 20 
yanauzwa Sh. 115,000 badala ya Sh. 85,000 na 
lita tano yanauzwa Sh. 26000 badala ya Sh. 
18,000, huku ujazo wa lita 20 yanauzwa Sh. 
104,000 badala ya Sh. 90,000.

DODOMA
Jijini Dodoma kunatajwa kuwapo 

afueni ya bei, baada ya kushuka kutoka 
Sh. 7,000 kwa lita moja ya mafuta ya al-
izeti hadi Sh. 5,000.

Mmoja wa wasindikaji wa mafuta 
ya alizeti jijini humo, Selina Kuzigan-
ika, anasema kushuka huko kwa bei 
kunachangiwa na kuanza msimu wa 
mavuno ya alizeti.

Anasema, ni hali inayochangiwa na 
kuongeka uzalishaji ulioshuka awali, 
hata hivyo, Nipashe imegundua bei 
zinatofautiana kutokana na ubora wa 
mafuta. Yapo yanayouzwa hadi Sh. 
38,000 kwa lita tano.

MBEYA
Jijini Mbeya, Nipashe imegundua bei 

kuanza kushuka kutoka Sh. 130,000 na 
140,000 kwa lita 20 kuanzia Aprili mwa-
ka huu, hadi Sh. 100,000 na 120,000, 
mwezi huu (Mei), kutokana na ongeze-
ko la alizeti.

Wafanyabiashara wa bidhaa hiyo, wa-
nasema bei imeshuka kutokana na ma-
vuno ya alizeti katika mikoa ya Kanda 
ya Nyanda za Juu Kusini kuongezeka.

Mjasiriamali wa mafuta katika eneo 
la Sokoine, jijini Mbeya, Subira Mwa-
kyoma, anasema mwezi Aprili lita moja 

waliuza kati ya Sh. 7,000 na 7,500 na 
sasa imeshuka na kufikia kati ya Sh. 
5,000 na 6,000.

“Kwa sasa ukienda kwenye mashine 
tunanunua Sh. 100,000 na tukija huku 
mtaani tunauza kwa bei tofauti, binafsi 
nauza lita moja Sh. 6,000,” anasema 
Subira.

MANYARA
Wauzaji wa mafuta ya alizeti mkoani 

Manyara, wanasema bei imeanza kush-
uka kwa sababu inavunwa sasa.

Mkamuaji mafuta, Africans Panga, 
anasema wanauza dumu moja la lita 
20 kwa Sh. 70,000 na dumu la lita tano 
Sh. 20,000. Awali lita tano liliuzwa Sh. 
27,000 na lita 20 Sh. 110,000.

ARUSHA
Maduka kadhaa jijini Arusha, yaliku-

wa yakiuza mafuta ya kula bei juu kwa 
zaidi ya miezi mitano sasa.

Katika baadhi ya maduka mafuta aina 
ya safi ya ujazo wa lita 10 yaliuzwa Sh. 
38,000 mwezi Julai mwaka jana na lita 
20 yaliuzwa Sh. 77,000.

Pia, kuna mafuta bora ya alizeti ya 
lita tatu yanauzwa kati ya Sh. 18,000 
hadi 20,000 na lita tano yanauzwa Sh. 
20,000.

NASAHA SERIKALINI
Waziri Mkenda, anasema ili kupun-

guza uhaba wa mafuta kuna haja ya 
kuongeza uzalishaji wa mafuta ya kula.

“Wizara itaendelea kueneza mbinu 
ya kilimo cha mkataba iliyoanza ku-
tumiwa na baadhi ya wenye viwanda 
kama vile Pyxus ili kuchochea uzalishaji 
na uhakika wa soko kwa mkulima.

“Katika mwaka 2021/2022, wizara ita-
hamasisha uzalishaji wa chikichi kufikia 
tani 50,000 na alizeti kufikia tani 1, 000, 
000,” anasema Mkenda.

Mapema mwezi uliopita, Waziri wa 
Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu (Uwekezaji), 
Geofrey Mwambe, alipokuwa mkoani 
Tabora anakiri serikali kutambua up-
ungufu, kwani mahitaji yaliyoko ni tani 
564,000 kwa mwaka huku na uwezo ni 
206,000, sawa na asilimia 36.5 .

Wakati wa kuzindua Kitabu cha 
Mwongozo wa Uwekezaji mkoani humo, 
Mwambe alisema Tabora ambayo ina 
uwezo wa kuzalisha mazao au mbegu 
za mafuta kama pamba na michikichi 
na fursa hiyo ikitumika vizuri itainua 
kiwango cha uchumi wake.
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Mchikichi ukivunwa shambani. Chini 
kulia, mafuta mawese yakiandaliwa.

Mafuta ya kula katika ngazi 
tofauti za uzalishaji na matumizi.



Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

  KAHAWA imo katika mazao 
makuu ya biashara nchini, inay-
ochangia kwa kiasi kikubwa ma-
pato ya jumla kwa bidhaa zina-
zosafirishwa nje, ikiingiza fedha 
nyingi za kigeni kila mwaka.

  Bodi ya Kahawa Tanza-
nia (TCB), inatoa pato la moja 
kwa moja kwa zaidi ya kaya za 
wakulima 400,000, ambayo ni 
wananchi milioni 2.4. 

Mbeya ni mkoa unaolima ka-
hawa na umekuwa wa kwanza 
kuzalisha aina ya Arabika, in-
ayokadiriwa kuwa kati ya tani 
12,000 hadi 15,000 kwa mwaka.

  Hapo kuna Mradi wa Kuen-
deleza Kahawa katika  Mikoa 
ya Nyanda za Juu Kusini, iki se-
hemu ya programu ijulikanayo 
kama Agri- Connect, mkakati 
wa pamoja kati ya Tanzania na 
Umoja wa Ulaya (EU).

 
DIRA YA PROGRAMU 
Ni programu inayolenga kuin-

ua sekta kilimo katika Nyanda za 
Juu Kusini. Agri - Connect inay-
ojumuisha kahawa, chai, matun-
da na mboga. Pia,  inaboresha 
barabara kupitia    Wakala wa 
Huduma za Barabara Vijijini na 
Mjini (TARURA)

Mradi wa Kuendeleza Kahawa 
–CODE P,  Cafe Africa Tanzania, 
unatekelezwa kwa kushiriki-
ana na Vi Agroforestry kutoka 
Mwanza kama shirika kiongozi 
(Lead Partiner), TaCRI, BRAC 
Maendeleo na ANSAF, wakifa-
dhiliwa na EU.

Kwa Nyanda za Juu Kusini, 
lengo kuu ni kuchangia maende-
leo ya zao hilo katika mnyororo 
wa thamani, kwa kuongezea wa-
nanchi kipato na kuboresha lishe 
kwa wakulima wadogo walima 
kahawa wa mikoa na wilaya zake 
katika mabano: Ruvuma (Mb-
inga na Nyasa), Mbeya  (Mbeya 
Vijijini na Rungwe) na Songwe 
(Ileje na Mbozi).

Ni mikoa minne mradi imeip-
tia kuwalenga wakulima 24,000, 
kwa mgawayiko wanawake 
14,400 na wanaume 9,600, wal-
ioko katika  vyama vya Msingi 
vya Makulima (AMCOS)  60.

Utekelezaji mradi una dira, 
serikali ukinuia kuongeza tija 
ya kuzalisha  kahawa. Cafe Af-
rica Tanzania,  imekabidhiwa 
jukumu la kuwasaidia wakulima 
na vyama vya msingi namna ya 
kusimamia mavuno na kuwajen-
gea uwezo na mbinu za kuzinga-
tia baada ya mavuno, maarufu 
‘post harvesting management’ 
isipoteze ubora, uhifadhi salama 
na masoko.

MENEJA MRADI
Meneja Mradi wa Kahawa, 

Agri- Connect kwa mikoa Nyan-

da za Juu Kusini,  Mbeya, Song-
we na Ruvuma, Samora Mnya-
onga, anasema matarajio yao ni 
kuviimarisha vyama 60 vya 
msingi   na kuviwezesha kuwa 
vituo   vya kutoa na kusambaza 
pembejeo za kilimo, teknolojia 
na maarifa.

  Pia, ina mtazamo wa kuwez-
esha wataalamu wa kilimo bora 
cha kahawa kwa maofisa ugani 
serikalini na wadau wanaoshu-
ghulikia sera na mipango, waki-
wapa mafunzo ya kilimo endel-
evu na matumizi bora ya ardhi.

  Anasema mradi unaangalia 
kuwafikia na kuwawezesha wa-
dau walioko katika mnyororo 
wa thamani wa kahawa, kufikia 
ufanisi kwenye uzalishaji.

“Kupitia mradi huu Cafe Af-
rica, imekarabati miundombinu 
katika mitambo ya kuchakata 
kahawa yaani ‘CPU’ katika AM-
COS 20 kwa mwaka huu wa 
kwanza wa utekelezaji wa mradi 
huu  mbali  na ukarabati huo 
mradi umewapatia vipima un-
yevu 20 katika AMCOS 20, ili 
kuthibiti kiwango cha unyevu 
wakati wa uanikaji wa kahawa,” 
anasema Mnyaonga.

Anaongeza kuwa  Cafe 
Africa Tanzania na 
TCB,  waliandaa  warsha kwa 
wadau kujadili masoko nchini 
na mnyororo wa kahawa, ikilen-
ga kufungua uhusiano mzuri 
kwa wadau wanaojihusisha na 
kahawa, hasa wakulima, AMCOS, 
viwanda, wanunuzi na serikali.

MAFANIKIO YAKE
Mnyaonga anasema, katika 

mwaka fedha uliopo,  Cafe Afri-
ca Tanzania, imetekeleza mradi 
huo katika mikoa yote  mita-
tu  na kuwafikia wakulima takrib-

ani  6,000, kati yao wanawake 
4000 na wanaume 2000, katika 
AMCOS 39 kati ya 60 zilizopo.

Mkurugenzi wa   Cafe Africa, 
Dafosa Sanga,  anasema  mradi 
unalenga kuongeza tija ya uzal-
ishaji kahawa, kupitia ubora un-
aohitajika kukidhi viwango kwa 
soko la ndani na nje ya nchi.

  Anataja mafanikio ya 
kuongezeka uzalishaji  kwa ku-
tumia mbinu bora za kilimo zi-
nazohimili mabadiliko ya tabi-
anchi, wakishirikiana na maofisa 
ugani wa maeneo.

Pia, anasema wamewafikia 
maofisa ugani 69 kutoka vijiji na 
kata zinazotekeleza mradi huo, 
mtazamo ni kuongeza kasi ya 
elimu na ushauri kitalaamu kwa 
wakulima, wazalishe kisasa na 
kuongezea familia kipato.

  “Shilingi milioni 50 zime-
tumika kwa ajili ya kununua 
mashine   za  vipima unyevu 20 
katika AMCOS 20, ili kudhibiti 

kiwango cha unyevu wakati wa 
uanikaji wa kahawa kwa ajili ya 
kuimarisha mazingira shindani 
ya biashara ya zao hilo, kuto-
kana na sera na mifumo bora,” 
anasema Sanga.

  Anataja dira kuu ya mradi 
ni kupandisha pato la mkuli-
ma kwa kumpatia mbinu bora 
shambani baada ya kuongezea 
kahawa mnyororo wa thamani, 
kuanzia mchakato wa uvunaji, 
kuchakata na huduma jumuishi 
za fedha.

 
MRADI SONGWE
Meneja wa     TaCRI,  mkoani 

Songwe,  Isaac Mushi, anase-
ma  wanaendeleza mikakati ya 
kuzalisha na kupanda miche ya 
kahawa, zitakazotumika katika 
shamba darasa kwa wakulima 
wahitaji.

Hapo anataja TaCRI ikishiriki-
ana na   TCB, wanazalisha miche 
mipya na kuwasambazia wakuli-
ma, kuwashauri kitalaamu 
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Mradi ulioibua mavuno mapya kahawa, 
maisha mapya walimaji Nyanda za Juu 
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Mkurugenzi Msaidizi wa Maendeleo ya Mazao kutoka Wizara ya Kilimo, Beatus Malema (aliyevaa 
suti nyeusi), akikabidhi kipima unyevu cha kahawa kwa mwanachama wa chama cha msingi cha 
mkoani Ruvuma, Christina Mbunda, katika kikao cha kuongezea mnyororo wa thamani zao hilo, 
kilichoandaliwa na shirika la Café Africa na wadau mbalimbali. PICHA: GRACE MWAKALINGA.

kuhusu mbegu sahihi kwa eneo 
husika, ili kumsaidia mkulima 
avune zaidi.

Mushi pia anataja tija, ubora 
na ushindani wa kahawa kwe-
nye soko la dunia, kipato kwa 
mkulima na pato la taifa, ma-
fanikio yake yanategemea ubora 
wa miundombinu na matumizi 
sahihi ya viuatilifu.

Anahimiza ubora wa kahawa 
unamhiaji mkulima kuzinga-
tia kanuni anazozitaja ziko 
kuongeza ubora wa kahawa na 
wao wanahamasisha wakulima 
kukoboa kahawa kijijini au ka-
tika kaya.

KUTOKA WIZARANI
Mkurugenzi Msaidizi Maen-

deleo ya mazao kutoka Wizara 
ya Kilimo, Beatus Malema, ana-
taja vikwazo wanavyokutana 
navyo wakulima, ni baadhi ya 
warajisi wa vyama vya ushirika 
wanashindwa kusimamia na ku-
wawajibisha viongozi wa vyama 
hivyo, wanatumia vibaya fedha 
za umma.

Anakiri wizara inapokea 
malalamiko ya tuhuma za wizi 
wa fedha za ushirika kila mara, 
hivyo anawaonya warajisi wawe 
makini na kuwawajibisha wafu-
jaji wa mali za ushirika, akionya 
atakayeshindwa kutimiza maju-
kumu, atashughulikiwa kisheria.

Malema anaeleza mikakati ya 
serikali, ni kuhakikisha kahawa 
inakuwa mkombozi wa mkuli-
ma, kwa kuhakikisha pembejeo 
za kilimo zinapatikana kupitia 
vyama vya ushirika, hali anay-
oamini itadhibiti uchakachuaji 
unaofanywa na baadhi ya watu, 
wengine wakiwauzia kwa bei 
kubwa.

BOSI TCB
Kajivu Kisenge kutoka TCB, 

anasema Tanzania inakabiliwa 
na kikwazo cha kuporomoka bei 
ya zao hilo katika soko la ndani 
na kimataifa.

Anasema hivi sasa wanabuni 
mbinu bora za kupanga ghara-
ma za usafirishaji, vifungashio 
na kodi za nishati, sambamba na 
kuzingatiaji kanuni zilizoreke-
bishwa, ili kuboresha ushindani 
wa bei shambani na mnadani, 
kuvutia wateja wengi zaidi.

Mkulima wa kahawa, Penson 
Nkoswe, anayemiliki kiwanda 
cha kukoboa Kahawa wilayani 
Mbozi, anaunga mkono ukweli 
wa tatizo bei ya kahawa kushu-
ka  kiholela.

AGRI-CONNECT



Na Ibrahm Joseph, 
DODOMA

WIZARA ya Maliasili na Utalii 
imeondoa zuio la uvunaji na 
biashara ya usafirishaji wa miti 
jamii ya mkurungu ambayo 
ilizuiwa kwa zaidi ya miaka mi-
tatu.

Naibu Waziri, Mary Masanja, 
aliyasema hayo juzi alipozun-
gumza na waandishi wa habari 
jijini hapa.

Masanja alisema serikali 
imeondoa zuio hilo ambalo 
lilitolewa tangu mwaka 2018.

“Kwa taarifa hii ninapenda 
kusema  kuwa serikali imeri-
dhia shughuli za uvunaji na 
usafirishaji wa mazao yatoka-
nayo na mti aina ya mkurungu 

kufanyika ndani na nje ya nchi 
kwa mujibu wa sheria,” alise-
ma.

Naibu waziri huyo alisema 
kuondolewa kwa zuio hilo  
kunatokana na kukamilika kwa 
tathimini iliyokuwa ikiendelea  
kuhusu miti hiyo na serikali 
imejiridhisha imeongezeka na 
hivyo unavunaji kuruhusiwa.

Aliyataja maeneo ambayo 
miti hiyo itaanza kuvunwa 
kuwa ni mikoa ya kanda ya 
magharibi ambayo ni Tabora, 
Kigoma, Katavi, Mbeya na Ruk-
wa.

Mary alisema miti hiyo pia 
inapatikana kwenye nchi jirani 
za Zambia, Msumbiji na Kongo 
DR.

Alibanisha soko la ndani la 

mti huu ni dogo na faida yake 
bado ipo chini kwa pande zote 
yaani serikali na wafanyabi-
ashara.

Alisema katika kipindi cha 
mwezi moja kuanzia Juni 2 hadi 
Julai 2 mwaka huu, wale wote 
wenye mzigo uliopatikana kwa 
njia halali na wanahitaji ku-
pata vibali vya kusafirisha nje 
mazao ya mti huo, watapewa 
vibali hivyo na Waziri wa Mali-
asili na Utalii.

Masanja aliongeza kuwa 
wale wote wenye nia ya kuen-
delea na uvunaji  na biashara 
ya mti huo, watapaswa kuom-
ba vibali vya uvunaji kwa mu-
jibu wa mwongozo wa uvunaji   
kwa mwaka wa fedha wa 
2021/22.

Aliyataja baadhi ya masharti 
wanayotakiwa kufuata wafan-
yabiashara kuwa ni kuomba 
vibali vya uvunaji kupitia 
kamati za uvunaji za wilaya 
ambazo mwenyekiti wake ni 
mkuu wa wilaya husika.

Masharti mengine ni kuvuna 
kwa kuzingatia leseni zitaka-
zotolewa  kwa maeneo husika 
na kujiepusha na ununuzi wa 
mizigo toka kwa watu ambao 
hawajaidhinishwa.

Pia, alisema watumishi na 
wafanyabiashara wote wataka-
ohusika katika uvunaji, usa-
firishaji na biashara wa mti huo 
watatakiwa kutambulika na 
mamlaka husika na kuwaon-
ya wananchi kujiepusha na  
vitendo vya biashara haramu.

Na Renatha Msungu, 
DODOMA

S
ERIKALI imesema vi-
wanda vya mafuta 
ya kula vinalazimika 
kuzalisha kwa miezi 

sita badala ya mwaka mzima  
kutokana na uhaba wa mbegu 
za mafuta ya alizeti uliopo 
nchini.

Imesema hatua mbalimbali 
zinaendelea kuchukuliwa ka-
tika kukabiliana na hali hiyo 
ikiwamo kutambulisha mbegu 
mpya ya alizeti aina ya Records 
inayozalishwa na Wakala wa 
Mbegu (ASA) ambayo imeonye-
sha kuwa na matokeo mazuri 
kwa wakulima.

Naibu Waziri wa Kilimo, Hus-
sein Bashe, aliyasema hayo juzi 
alipokagua kiwanda cha kuzali-

sha mafuta ya alizeti cha Pyxus 
kilichopo jijini hapa.

Bashe alisema Tanzania 
inakabiliwa na upungufu wa 
tani 400,000 za mafuta ya 
kula.

“Tunahitaji tupate mbegu 
bora ili tuweze kukidhi mahi-
taji hayo, tumekuwa tukitumia 
fedha nyingi kuagiza mafuta,” 
alisema.

Naibu waziri huyo alisema 
zingekuwapo mbegu bora, 
uzalishaji wa mafuta ungeku-
wa wa kutosha na kuiepusha 
serikali kuagiza mafuta ya kula 
nje ya nchi.

“Serikali tumeamua kush-
irikiana na viwanda kwa ajili 
ya kutafuta mbegu bora za 
mafuta ya alizeti, tutawatumia 
wakala wa mbegu nchini (ASA) 
lakini pia tutaingalia mbegu 

ya Records ambayo wakulima 
wanasema inaonyesha kuwa 
na matokeo mazuri,” alisema 
Bashe.

Alisema kiuhalisia kiwanda 
hicho kinahitaji tani 20,000 
lakini kwa sasa wanapata tani 
10,000 ambazo hazitoshelezi 
na kuongeza kuwa endapo 
wangepata kiasi halisi wana-
chohitaji, ingesaidia kutatua 
tatizo la mafuta.

Alisema anaamini serikali 
kwa kushirikiana na wadau 
wa uzalishaji mafuta nchini 
watatatua tatizo la uzalishaji 
wa mafuta ya kula nchini.

“Mahitaji ya mbegu za kuin-
gia viwandani ni zaidi ya tani 
milioni 1.3 ili kuzalisha mafuta 
ya kula,” alisema.

Aliongeza kuwa wameipa 
kipaumbele mikoa ya Dodo-

ma, Singida na Simiyu katika 
uzalishaji wa mafuta ya alizeti 
wakati wakiendelea kuangalia 
mikoa mingine ili kutengen-
eza mfumo wa uwezeshaji 
ambao wizara itashirikiana na 
wanunuzi na wasambazaji wa 
mbegu. Alisema serikali haiwe-
zi kumzuia mtu kuuza mafuta 
endapo tu anafuata taratibu na 
sheria za uuzaji bidhaa hizo.

Bashe aliwataka wawekezaji 
kutojifungia peke yao pale 
wanapokumbana na vikwazo 
mbalimbali katika uendeshaji 
wa shughuli zao.

Mkugenzi Mtendaji wa Ki-
wanda cha Pyxus, Malcom 
Mcgrath, alisema   wazalishaji 
wapo tayari kushirikiana na 
serikali kuhakikisha  wana-
tatua kero ya mafuta ya kula 
nchini.

Kiini uhaba mafuta hadharani 
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Uvunaji mkurungu waruhusiwa 

HABARI dodoma

Chuo 
chajipanga
utafiti wa 
kitaifa 

Na Augusta Njoji, DODOMA

CHUO cha Mipango na Maendeleo ya 
Vijijini (IRDP), kimesema kitaendelea 
kufanya utafiti mbalimbali ili kusaidia 
serikali kwenye mipango yake ya ku-
tatua kero zinazoikabili jamii.

Mratibu Msaidizi wa Miradi ya Maen-
deleo Vijijini na Mhadhiri wa chuo hicho, 
Christopher Mdoe, aliyasema hayo juzi 
kwenye maonyesho ya vyuo vya elimu 
ya ufundi yaliyofanyika jijini hapa.

Alisema chuo hicho kina kazi kubwa 
tatu za kufanya utafiti, kufundisha na 
kuzalisha na kutoa ushauri na uelekeze 
kwenye mambo yanayohusu mipango ya 
maendeleo.

“Utafiti unafanywa na wahadhiri na 
wanafunzi, huwezi kuhitimu Chuo cha 
Mipango bila kufanya utafiti na kuleta 
matokeo katika kubadilisha hali fulani 
maana utafiti ni kutafuta suluhisho kwa 
changamoto ambayo imeibuka,” alisema.

Mdoe alisema kuna utafiti ulifanywa 
na chuo hicho katika mikoa ya kanda 
ya ziwa ambao uliangalia kiwango cha 
umaskini na kubaini kuna umaskini kwa 
sababu kilimo kinachofanyika siyo rafiki 
kutokana na mabadiliko ya tabia nchi.

Alibainisha kuwa kupitia utafiti huo, 
wamebuni miradi ya kuwasaidia wa-
nanchi ikiwamo kilimo cha viazi lishe 
ambapo kuna viwanda vimeanzishwa na 
chuo hicho kwa ajili ya kusaga unga wa 
viazi na kuuza.

“Unga huu pia unatumika kwa uji lakini 
kuzalisha biskuti ambapo kuna watu 
wanatoka Nairobi na Dar es Salaam 
kununua kutoka kwa mkulima, chuo 
kimewezesha wakulima kule vijijini kwe-
nye suala la afya na kipato.

“Kwa siku hizi saba tumetoa elimu 
kwa wananchi kuhusu miradi na utafiti 
unaofanya ambao una tija kwa wakulima 
na wafugaji, tuna kozi mbalimbali za 
kuzalisha wataalamu na katika kuelekea 
uchumi wa viwanda Chuo cha Mipango 
kinafanya kazi kubwa kwa kuwa tunaz-
alisha wataalamu ambao wanakwenda 
kufanya kazi kwenye viwanda hivyo,” 
alisema.

Mhadhiri huyo alisema hata katika 
Mpango wa Tatu wa Maendeleo wa Taifa, 
chuo hicho kimeshiriki kuandika na kita-
hakikisha kinazalisha wataalamu wenye 
ujuzi utakaosaidia taifa kufikia azma 
yake ya kujenga uchumi wa viwanda.

Mkurugenzi Mtendaji wa Kiwanda cha Pyxus, Malcom McGrath (kulia), akitoa maelezo kwa Naibu Waziri wa Kilimo, 
Hussein Bashe (wa pili kulia), kuhusu uzalishaji wa mafuta ya alizeti unaofanywa kiwandani hapo, jijini Dodoma juzi. 
PICHA: RENATHA MSUNGU
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“Unga huu pia unatumika 
kwa uji lakini kuzalisha 
biskuti ambapo kuna watu 
wanatoka Nairobi na Dar 
es Salaam kununua ku-
toka kwa mkulima, chuo 
kimewezesha wakulima 
kule vijijini kwenye suala la 
afya na kipato.
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HABARI MBEya

Na Nebart Msokwa, KYELA

N
AIBU Waziri wa Ujenzi 
na Uchukuzi, Mwita 
Waitara, ameagiza 
maofisa wawili wa 

Mamlaka ya Bandari nchini (TPA) 
waondolewe kwenye nyadhifa 
zao kwa tuhuma za kushindwa ku-
fanyia kazi taarifa zilizohatarisha 
usalama wa meli ya abiria ya MV 
Mbeya II iliyonusurika kuzama 
hivi karibuni baada ya kupigwa na 
dhoruba.

Waitara aliwataja maofisa hao 
kuwa ni Kaimu Meneja Mkuu wa 
Bandari za Ziwa Nyasa, Mhandisi 
Hamis Nyembo na Kapteni Abdal-
lah Mwengamno, Makao Makuu 
ya Mamlaka ya Bandari (TPA), aki-
taka wapangiwe kazi zingine.

Alitoa agizo hilo juzi baada ya 
kufanya kikao na wadau wa meli 
za Ziwa Nyasa na kubaini kuwa 
maofisa hao walishapewa taarifa 
za kuwapo kwa hitilafu kwenye 
meli ya MV Mbeya II muda mrefu, 
lakini hawakuchukua hatua zo-
zote ili hitilafu hizo zifanyiwe kazi.

“Manahodha wa meli hizo 

baada ya kusafiri meli hii kwenda 
Ruvuma, waliporudi walitoa taar-
ifa kwa maandishi na kumkabidhi 
huyu Injinia Nyembo, ambaye 
pia alizifikisha taarifa hizo kwa 
Kapteni Mwengano aliye makao 
makuu ya TPA, lakini hakuna 
hatua walizochukua na wa-
karuhusu chombo hiki kuendelea 
kufanya kazi,” alisema Waitara na 
kuongeza.

“Hivyo naagiza hawa waon-
dolewe kwenye nafasi zao ili waje 
watu wengine tufanye kazi, seri-
kali inachotaka sasa hivi ni watu 
wanaofanya kazi na kuonyesha 
matokeo na ndio maana rais ali-
badilisha Mkurugenzi Mkuu wa 
TPA,” aliongeza.

Kadhalika, Waitara alitoa siku 
14 kwa uongozi wa TPA kush-
irikiana na mtengenezaji wa meli 
hiyo Kampuni ya Songoro Marine, 
kuhakikisha hitilafu zilizo kwe-
nye Meli ya MV Mbeya II na meli 
zingine zilizojengwa na kampuni 
hiyo zinarekebishwa ili huduma 
zirejee na kabla hazijaanza kufaya 
kazi lazima wasaini makubaliano 
maalumu.

Pia, alitoa siku 14 kwa TPA kush-
ughulikia madai ya wafanyakazi 
wa Bandari za Ziwa Nyasa ili wa-
fanyakazi wafanye kazi kwa moyo 
kwa maelezo kuwa lengo la serika-
li ni kuhakikisha TPA inafika muda 
ambao itajiendesha kwa faida.

Aliagiza watendaji wa Wakala 
Huduma za Meli nchini (TASAC), 
kuzifanyia tathmini meli zote za 
abiria zinazofanya kazi ndani ya 
Ziwa Nyasa na kutolea taarifa ili 
kama kuna matatizo yarekebi-
shwe.

Akizungumzia tatizo lililoi-
kumba meli ya MV Mbeya II, 
Mkurugenzi Mtendaji wa TASAC, 
Kaimu Mkeyenge, alisema baada 
ya meli hiyo kupigwa na dhoruba 
waliifanyia uchunguzi na kubaini 
ilipata madhara kwenye maeneo 
mbalimbali.

Alisema walibaini kuwa maji 
yaliingia kwenye mfumo wa injini 
na kusababisha hitilafu upande 
wa kulia ya meli hiyo na kwamba 
mawimbi yalikuwa sio ya kawaida 
na ndio maana maji yaliingia kwe-
nye eneo ambalo huwa sio kawai-
da kufika.

Pia, taa upande wa kulia zilihar-
ibika na hivyo kuwa vigumu meli 
hiyo kuonekana usiku na tatizo 
hilo lilisababisha ugumu hata 
wakati wa uokozi.

“Kwa sasa tunaahidi kufanyia 
kazi maagizo ya Naibu waziri ili 
kuhakikisha kwamba watumi-
aji wa vyombo hivi wanakuwa 
salama wakati wote, lakini tul-
ishafanya tathimini kabla Meli hai-
jaanza kufanya kazi na hata baada 
ya kuanza kazi kulikuwa hakuna 
tatizo ila kilichotokea ni matukio 
ya asili,” alisema Mkeyenge.

Kwa upande wake Mkurugenzi 
wa TPA, Erick Hamis, alisema 
watahakikisha wanafanyia kazi 
maelekezo yote ya Naibu waziri ili 
meli hizo zinakuwa na usalama wa 
kutosha kwa abiria na mizigo.

Alisema TPA ni chombo cha bi-
ashara na kitendo cha meli hiyo 
kusimama kufanya kazi ni hasara 
kubwa kwa Mamlaka.

Mbunge wa Jimbo la Kyela, Ally 
Jumbe, aliomba wananchi wa 
Wilaya ya Kyela wawe wanapatiwa 
taarifa sahihi za usafiri huo.

MV Mbeya yaponza maofisa wawili TPA 

Shule yakabiliwa upungufu matundu ya choo 
Na Nebart Msokwa, MBEYA

SHULE YA Sekondari Mponja 
iliyopo jijini Mbeya inakabiliwa 
na upungufu wa matundu 12 kwa 
ajili ya wasichana hali ambayo 
inawalazimu kuhatarisha maisha 
yao kwa kutumia vyoo vichache 
vilivyopo.

Hayo yalisemwa jana na Mka-
mu Mkuu wa shule hiyo, Festus 
Sawalla, wakati Mbunge wa Viti 
maalumu wa Mkoa wa Mbeya, 
Maryprisca Mahundi kwa kush-
irikiana na madiwani wa Viti maal-
umu wa Jiji la Mbeya, walipokuwa 
wanakabidhi msaada wa mifuko 
10 ya saruji kwa ajili ya ujenzi wa 
vyoo. Alisema tatizo la upungufu 

wa vyoo shuleni hapo lilikuwa la 
muda mrefu na wanafunzi wa-
likuwa wanapata shida kubwa 
hasa watoto wa kike ambao huwa 
wanahitaji huduma maalumu wa-
napokuwa kwenye siku za hedhi.

“Tunawashukuru sana madi-
wani wetu na mheshimiwa 
mbunge kwa kuliona tatizo hili na 
kutusaidia mifuko hii, tunaamini 
itatusaidia sana kukamilisha vyoo 
hivi na watoto wetu waendelee 
kuvitumia na kulinda afya zao,” 
alisema Sawalla.

Aliwaomba wadau wengine 
waendelee kuisaidia shule hiyo 
kwa maelezo kuwa bado hawa-
jafikia lengo la kukamilisha vyoo 
hivyo ili vianze kutumika.

Mbunge wa Viti Maalumu, 
Mahundi ambaye pia ni Naibu 
waziri wa Maji, alisema aliamua 
kushirikiana na wananchi kujenga 
vyoo hivyo ili kupunguza tatizo 
hilo.

Aliomba wananchi waend-
elee kujitolea kwenye shughuli za 
maendeleo katika kipindi hiki am-
bacho serikali inatekeleza sera ya 
elimu bila malipo.

“Tunaomba pia halmashauri 
ijitahidi kuchangia pia hasa ku-
malizia hiki choo, kwa hapa ujenzi 
ulipofikia imebakia ni kuezeka tu 
na kumalizia ndani ili kianze ku-
tumiwa na mabinti zetu waanze 
kukitumia,” alisema Mahundi.

Kwa upande wake Diwani wa 

Kata ya Igawilo, Anna Ndindi, 
alisema madiwani wanawake wa-
liguswa na uhaba huo kwa ajili ya 
wasichana na ndio maana walia-
mua kuchangishana ili kupata mi-
fuko hiyo.

Alisema watoto wa kike ndio 
wenye hatari zaidi ya kupata 
maradhi kwa kutumia vyoo vi-
chafu kuliko ilivyo kwa wavulana 
na kwamba baadhi ya magonjwa 
ambayo huwa yanawasumbua 
wasichana ni maambukizi kwenye 
njia ya mkojo.

Alisema wataendelea kuchang-
ishana ili wasaidie kuboresha mi-
undombinu ya shule zingine za jiji 
hilo ili kuhakikisha wanafunzi wa-
najisaidia kwenye mazingira safi.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera (kulia), akisikiliza maelezo ya moja ya taasisi zilizohudhuria kwenye maonyesho ya Siku ya Bodi ya 
Mikopo ya Elimu ya Juu (HELSB), katika Chuo Kikuu cha Mzumbe Kampasi ya Mbeya hivi karibuni. PICHA: NEBART MSOKWA

Wakulima 
watakiwa 
kujiunga AMCOS
Na Nebart Msokwa, RUNGWE

SERIKALI wilayani Rungwe ka-
tika Mkoa wa Mbeya, imewataka 
wakulima na wafugaji kujiunga 
kwenye vyama vya ushirika (AM-
COS) ili iwe rahisi kunufaika na 
huduma mbalimbali zinazotolewa 
na serikali pamoja na taasisi 
mbalimbali.

Mkuu wa wilaya hiyo, Juius 
Chalya, alitoa agizo hilo juzi 
wakati wa kutiliana saini hati ya 
makubaliano ya kuwakopesha 
wafugaji hao fedha kwa ajili ya 
bima ya afya baina ya Chama cha 
Wafugaji na watendaji wa Benki 
ya CRDB na Mfuko wa Taifa wa 
Bima ya Afya (NHIF).

Alisema serikali ama taasisi 
mbalimbali zinazowahudumia 
wananchi hazitoi huduma kwa 
mwananchi mmoja mmoja na 
badala yake zinatoa kwenye 
vikundi vikiwemo vyama vya 
ushirika.

“Hawa watu wa Benki ya CRDB 
na Mfuko wa Bima ya Afya, 
wamekuja kutoa huduma hii kwa 
sababu wanajua kwamba ninyi 
wazalishaji wa maziwa mmeun-
ganishwa kwenye umoja wenu, 
sasa maelekezo ya serikali ni 
wazalishaji wote kuungana kwe-
nye vyama vya ushirika,” alisema 
Chalya.  

Alisema wilaya hiyo ina wa-
zalishaji wa mazao mbalimbali 
yakiwamo ndizi, viazi, chai na 
maparachichi ambayo kwa sasa 
yana soko kubwa duniani.

Mkuu wa Biashara wa Benki ya 
CRDB kutoka Makao Makuu, Jo-
seph Witts, alisema makubaliano 
hayo yatasaidia pia kuongeza 
mnyororo wa thamani wa mazao 
ya wakulima kwa kuwa kila 
mmoja atawajibika vizuri kwenye 
eneo lake.

Alisema wakulima watazali-
sha vizuri, Benki ya CRDB itatoa 
mikopo kwa wakulima ili kue-
ndeleza shughuli zao na NHIF wa-
tahakikisha wakulima wanakuwa 
na uhakika wa matibabu.

“Haya ni makubaliano muhimu 
sana na yatawasaidia sana 
wakulima, sisi tutawahakikishia 
wakulima wa nchi hii huduma 
bora za afya ili wazalishe kwa 
tija,” alisema Witts.

Mkurugenzi wa huduma za wa-
nachama wa NHIF kutoka makao 
makuu ya mfuko huo, Christo-
pher Mapunda, alisema lengo la 
makubaliano hayo ni kuongeza 
wigo wa wananchi wanaonu-
faika na Bima ya afya ikiwa ni 
utekelezaji wa nia ya Serikali ya 
kila Mtanzania kuwa na bima.

Alisema kwa sasa idadi ya 
Watanzania wanaotumia bima ya 
afya ni ndogo hali ambayo inali-
fanya kundi kubwa la wananchi 
kuwa nje ya mfumo na kupata 
shida wakati wa kutafuta huduma 
za matibabu hasa wakulima 
ambao wengi hutegemea kupata 
fedha wakati wa mavuno.

Ijumaa Juni 4, 2021
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HABARI ZAnZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

MCHEZAJI wa timu ya soka 
ya Crystal Palace ya Uingereza 
na timu ya taifa ya Ufaransa, 
Mamadou Sakho, imetaka jamii  
kushirikiana katika malezi ya wa-
toto.

Amesema ukatili wa kijinsia 
umekuwa kikwazo kikubwa kwa 
watoto kupata maendeleo ya uku-
aji na kutimiza ndoto zao za mai-
sha.

Sakho alitoa rai hiyo juzi alipoz-
uru katika kijiji cha kulelea watoto 
yatima na wanaoishi katika maz-
ingira magumu cha SOS Zanzibar 
wakati wa ziara yake ya kuunga 
mkono maendeleo ya watoto na 
kutangaza sekta ya utalii Zanzibar.

Alisema chanzo cha watoto wa 
mitaani ni matokeo ya jamii ku-
kosa ushirikiano katika malezi ya  
watoto kufuatia watoto hao ku-
poteza wazazi wao kwa njia mbal-
imbali.

Sakho alisema ukatili wanao-
fanyiwa watoto ni kikwazo ki-
kubwa kinachozikabili nchi nyingi 
duniani ikiwamo Bara la Afrika, 
hatua ambayo huibua watoto wa 
mitaani na kukabiliwa na ukatili 
wa aina mbalimbali.

“Watoto lazima wawe huru na 
aina zote za ukatili ambazo zime-
kuwa zikirudisha nyuma kutimiza 
ndoto zao na makuzi na maende-
leo ikiwamo elimu,” alisema.

Alikipongeza kituo cha SOS 
Zanzibar katika juhudi za kuwa-
tunza watoto na kuwapatia hudu-

ma zote zinazostahiki kwa mujibu 
wa sheria na haki za watoto.

Mkurugenzi wa SOS Zanzibar, 
Asha Salim, alimtaka mchezaji 
huyo kuwa balozi mzuri katika ku-
hakikisha watoto wanaishi salama 
na kuepukana na aina zote za ud-
halilishaji na ukatili.

Alisema watoto wengi bado 
hawapo salama na wanakabiliwa 
na matatizo mbalimbali ikiwamo 
ukatili na ubakaji ambao hu-
waathiri kisaikolojia kwa muda 
wote wa maisha yao, hasa wali-
opoteza wazazi wao.

Alibainisha kuwa Kijiji cha SOS 
chenye jumla ya watoto 189 na 
wengine 2,000 ambao wanaishi 
nje ya kijiji hicho, kinaendelea na 
majukumu yake ya kuwapatia ma-
tunzo watoto ambao wamepoteza 

walezi kutoka kwa wazazi wao 
kwa njia tofauti.

‘’Kijiji cha SOS kinakuomba uwe 
balozi mzuri kwa ajili ya kupam-
bana na ukatili wa kijinsia unao-
tokana na watoto kukosa malezi 
bora kutoka katika familia zao na 
kuona haki za watoto zinatimizwa 
kwa mujibu wa mikataba ya ki-
mataifa,” alisema.

Akiwasilisha salamu kwa niaba 
ya watoto wa Kijiji cha SOS Zan-
zibar, mtoto Hamida Shaaban, 
alimpongeza mchezaji huyo kwa 
ziara yake ambayo lengo lake ni 
kutangaza vijiji vya aina hiyo.

Sakho alikuwapo Zanzibar kwa 
ajili ya ziara ya kuitangaza ka-
tika sekta ya utalii, alikutana na 
Rais wa Zanzibar, Dk. Hussein Ali 
Mwinyi, Ikulu. 

Sakho atoa darasa malezi ya watoto

Matatani tuhuma kusafirisha 
baiskeli, sukari ya magendo
Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

K
IKOSI Maalum cha Ku-
zuia Magendo Zanzibar 
(KMKM), kimewakamata 
watu watano kwa tuhu-

ma za kusafirisha kwa magendo 
viroba 140 vya sukari vya kilo 50, 
runinga bapa tisa za nchi 50 na 
baiskeli tisa. 

Kaimu Mkuu wa Kamandi ya 
Kusini ya KMKM, Luteni Kamanda 
Hassan Hussein Ali, alisema askari 
wao wakiwa doria za kawaida, 
waliwakamata watu hao katika 
maeneo ya Bahari ya Mason na 
Pungume Mkoa wa Kusini Unguja  

mnamo majira ya saa 7:30 usiku 
wa kuamkia jana wakielekea Dar 
es Salaam na mzigo huo.

Aliwataja watuhumiwa kuwa ni 
Zamir Khamis Ronga (30) ambaye 
nahodha wa jahazi, Yussuf Twaha 
Yussuf (36), Khamis Mohammed 
(45), Abdulwahid Abdulwarith Ab-
dulwahid (35) na Abdu Ali Omar, 
wote wakazi wa Kisiwa Cha Uzi 
Mkoa wa Kusini Unguja.

Kaimu Mkuu huyo aliwataka 
wananchi kuacha tabia za kusa-
firisha bidhaa kinyume cha sheria 
kufanya kwa kuwa wanasababisha 
serikali kukosa mapato.

Alisema mbali na serikali kuiko-
sesha mapato, pia wenyewe hu-

poteza au kuua mitaji ya biashara 
zao pindi wanapokamatwa, hivyo 
ni vyema kufuata sheria bila ya 
kushurutishwa.

Mkuu wa Wilaya ya Kusi-
ni, Rashid Makame Shamsi, 
alikipongeza Kikosi cha KMKM 
kwa kazi nzuri kinazofanya za kui-
saidia serikali isipoteze mapato 
yake.

Alihimiza ushirikiano katika 
taasisi zingine za ulinzi na usalama 
ili kuziba mianya ambayo inaweza 
kutumiwa na wahujumu uchumi 
kwa maslahi yao.

Akizungumzia ucheleweshwaji 
wa kesi za biashara za magendo, 
mkuu huyo wa wilaya alimtaka 

Kaimu Mkuu wa Kamandi wa 
KMKM kufanyia kazi na kumwa-
hidi kuwa ataziwasilisha kwake 
kesi zote zilizokuwa hazijapatiwa 
ufumbuzi wilaya mwake.

Ofisa Uhusiano ZRB, Makame 
Khamis Mohammed, alisema 
kuchukua mzigo wowote bila ya 
vibali maalum ambavyo vinao-
nyesha uhalali na malipo ya mzigo 
huo ni kosa kisheria na mtu yey-
ote anayefanya hivyo anastahiki 
kushtakiwa kwa kosa la kuikose-
sha mapato serikali.

Ofisa huyo aliwataka wananchi 
kufuata sheria na kusafirisha miz-
igo yao katika bandari ili kuepuka 
usumbufu.

SMZ yapata 
jibu uhaba 
wa maji 
Na Mwandishi Wetu ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi 
ya Zanzibar (SMZ) imesema 
utekelezaji wa miradi miwili 
ya upatikanaji wa maji safi na 
salama unaotekelezwa na seri-
kali ya India kupitia Benki ya 
Exim utasaidia kutatua tatizo la 
uhaba wa maji Zanzibar.

Waziri wa Maji, Nishati na 
Madini, Suleiman Masoud 
Mohamed, aliyasema hayo jana 
alipojibu hoja za wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi wal-
iokuwa wakijadili  makadirio ya 
mapato na matumizi ya wizara 
hiyo kwa mwaka wa fedha 
2021/22 Chukwani, Zanzibar.

Alisema mradi wa uhuishaji 
na uimarishaji wa miundom-
binu ya maji ambao  
utagharimu Dola za Marekani 
milioni 92.18 na mradi wa maji 
safi na mazingira utakaogha-
rimu Dola milioni 35, itasaidia 
kwa kiasi kikubwa na ku-
wawezesha wakazi wa Mkoa 
wa Magharibi kupata maji safi 
na salama.

“Serikali ya Mapinduzi ya 
Zanzibar inatekeleza miradi mi-
wili inayogharamiwa na Benki 
ya Exim kutoka India ambayo 
ni muhimu na itasaidia upati-
kanaji wa maji safi na salama 
katika Mkoa wa Magharibi 
Unguja,” alisema.

Waziri huyo alisema kazi 
kubwa inayofanywa na Mam-
laka ya Maji Safi na Salama 
(ZAWA) kwa sasa ni kulinda 
miundombinu ya maji safi na 
salama pamoja na kujenga vy-
anzo hivyo kwa kuzungushiwa 
uzio.

Alisema katika kipindi cha 
miaka mitano kumejitokeza 
tatizo kubwa la wananchi 
kuvamia vyanzo vya maji na 
kujenga makazi ya kudumu.

“Tunakabiliwa na tatizo 
moja kubwa la uvamizi wa 
vyanzo vya maji safi na salama 
ambapo sasa visima vyote vya 
mamlaka ya maji safi na salama 
vitajengewa uzio,” alisema.  

Waziri huyo alisema serikali 
inaendelea na utekelezaji wa 
mradi wa kuchimba visima 
wa Ras Al Khaimah ambao ni 
ujenzi wa visima na kuweka 
miundombinu ya usambazaji 
maji safi na salama katika 
mikoa ya Unguja na Pemba.

Alisema zaidi ya visima 30 
vipo katika hatua ya mwisho 
ya kuwekewa umeme kwa 
ajili ya kuanza uzalishaji na 
kusambaza huduma hizo kwa 
wananchi.

Wajumbe wa Baraza la 
Wawakilishi waliidhinisha 
jumla ya Sh. bilioni 98.635 kwa 
ajili ya matumizi ya wizara 
hiyo katika mwaka ujao wa 
fedha.

Mkuu wa Wilaya ya Kusini Unguja, Rashid Makame Shamsi (wapili kushoto), akizungumza na wakuu wa Kikosi cha Kuzuia Magendo Zanzibar 
(KMKM), baada ya kikosi hicho kukamata viroba 50 vya sukari vilivyokua vikisafirishwa kinyume na sheria kutoka Zanzibar kwenda Dar es 
Salaam kupitia bandari bubu jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN
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Wachache washiriki Siku 
ya Mashahidi Uganda  
Kampala, UGANDA

MAADHIMISHO ya siku ya 
Mashahidi wa Uganda yame-
fanyika katika eneo la Namu-
gongo, huku ikihudhuriwa na 
watu wachache ikilinganishwa na 
miaka iliyopita.

Huu ni mwaka wa pili bila 
waumini wengi kuwakumbuka 
mashahidi wa Namugongo, wali-
ouawa na Mfalme wa Buganda, 
kwa Imani zao za kidini kutokana 
na janga la Covid-19.

Mwaka jana, hapakuwa na 

waumini wowote katika eneo 
hilo la Namugongo, kutokana 
na janga la corona, ingawa  
mwaka huu, walau wameruhusi-
wa watu wasiozidi 200, katika 
eneo hilo ambalo kwa kawaida 
huwapokea zaidi ya watu milioni 
mbili.

Ibada ya kuwakumbuka 
mashahidi wa Uganda, hufanyika 
kila mwaka, Namugongo, kuwa-
kumbuka waumini wa kikristo 
45, Waanglikana 33 na Wakatoliki 
22, waliouawa kwa kukaidi amri 
ya Mfame wa Buganda, ambaye 

aliwataka wazikane imani ya dini 
yao.

Kabla ya kutokea kwa janga 
la virusi vya corona, mamilioni 
ya watu walifurika kutoka kila 
kona ya dunia katika eneo hilo, 
kuhudhuria maadhimisho hayo 
muhimu katika dini za Kianglika-
na na Kikatoliki.

Baadhi ya watu kutoka Uganda 
na nchi jirani, walitembea kwa 
miguu umbali mrefu kuhudhuria 
ibada Namugongo, alisema Padri 
Vincet Lubega, kutoka Jimbo ka-
toliki la Masaka.

Sister Rose Gisare aliiambia 
BBC kuwa, walishiriki ibada li-
cha ya changamoto ya janga la 
Covid-19.

Kila mwaka Juni 3, eneo la 
kilima la Namugongo, hushamiri 
pia kwa biashara mbalimbali, 
wageni kutoka maeneo tofauti 
hununua bidhaa na chakula, sasa  
wafanyabiashara ha-
waruhusiwi kufika eneo 
hilo, kutokana na miongozo 
iliyopo ya kupambana na  
Covid -19.
		  BBC

Wapinzani wa Netanyahu kuunda serikali
Telaviv, ISRAEL

VIONGOZI wa upinzani Israel, 
wametangaza kufikia makubali-
no ya kuunda serikali mpya ya 
mseto, hatua itakayofungua njia 
ya kumuondoa madarakani Wa-
ziri Mkuu wa muda mrefu wa 
nchi hiyo, Benjamin Netanyahu.

Tangazo hilo kutoka kwa kion-
gozi wa upinzani, Yair Lapid na 
mshirika wake Naftali Bennett, 
lilitolewa muda mfupi kabla ya 
saa sita usiku wa kuamkia jana na 
kufanikisha kuzuia Israel kuingia 
kwenye uchaguzi wa tano, ndani 
ya kipindi cha miaka miwili.

Lapid aliandika kupitia uku-
rasa wa Twitter kuwa, serikali 
hiyo mpya itafanya kazi kwa ajili 
ya raia wote wa Israel na itafanya 
kila linalowezekana kuwaungani-
sha watu wa taifa hilo.

Jumapili iliyopita  Lapid, 
mtangazaji wa zamani wa tel-

evisheni anayeongoza chama cha 
siasa za wastani cha Yesh Atid, 
alipata uungaji mkono muhimu 
kutoka kwa Bennett, ambaye ni 
kiongozi wa chama mrengo wa 
kulia cha Yamina.

Chini ya makubaliano yali-
yofikiwa, Lapid na mshirika wake 
Bennett, watapokezana wadhifa 
wa Waziri Mkuu kwa Benett 
kuhudumu kwa miaka miwili ya 
mwanzo, na Lapid ataongoza mi-
aka miwili ya mwisho ya muhula 
wa miaka minne.

Hata hivyo, makubaliano hayo 
yatahitaji kwanza kuthibitishwa 
na bunge la nchi hiyo, Knesset ka-
tika kura inayotarajiwa wiki ijayo.

Iwapo hatua hiyo itapitishwa 
Lapid na washirika wake, wata-
fanikiwa kumaliza enzi ya Ben-
jamin Netanyahu madarakani,  
ambaye amekuwa waziri mkuu 
wa Israel kwa miaka 12.

Netanyahu, ambaye anapam-

bana kufa na kupona kubakia 
madarakani wakati akikabiliwa 
na kesi ya rushwa, anatarajiwa 
kufanya kila awezalo katika siku 
zinazokuja kuhakikisha muun-
gano huo mpya hautachukua 
mamlaka.

Wafuasi wa Netanyahu na Up-
inzani wapigana vijembe.

Tangazo la kupatikana 
makubaliano ya kuundwa serika-
li, limezusha hisia mseto na hata 
vita vya maneno, kati ya wafuasi 
wa Netanyahu na wale wanaoun-
ga mkono upande wa upinzani.

Waandamanaji kutoka pande 
zote mbili walikusanyika katikati 
ya mji mkuu wa Israel, ambako 
viongozi wa upinzani walikuwa 
wakifanya majadiliano ya kuunda 
serikali ya pamoja.

Mmoja ya wafuasi wa upin-
zani alisema “Sisi ndiyo washindi 
rafiki yangu. Sisi ni washindi. Tu-
nashinda. Tumeshinda pambano 

hili. Tulishinda uchaguzi. Hati-
maye tumepata serikali.”

Hata hivyo wafuasi wa Netan-
yahu nao hawakuwa nyuma kum-
pigia debe mwanasiasa huyo na 
kufanya kejeli kuwa muungano 
wa upinzani hautavuka vigingi.

“Wiki moja na nusu ijayo ha-
kutakuwa na serikali iliyopigiwa 
kura kwenye Knesset. Zingatia 
maneno yangu ninakwambia 
wiki moja na nusu baadaye ha-
kutakuwa na serikali. Watapam-
bana wenyewe kwa wenyewe na 
hakutakuwa na serikali.” alisema 
mfuasi wa Netanyahu.

Katika uchaguzi wa Machi, 
mwaka huu, chama cha Netan-
yahu cha Likud, kilipata wingi 
wa viti bungeni, ingawa idadi 
haikutosha kumwezesha kuunda 
serikali na washirika wake wa vy-
ama vidogo walikataa kuungana 
kupata wingi ndani ya Bunge.
		  DW

Kiongozi wa Chama cha Yamina, Naftali Bennett (kushoto), akiteta  jambo wakati akizungumza na Yair Lapid ambaye ni kiongozi wa Chama 
cha Yesh Atid, katika kikao maalum wa wabunge kumchagua rais mpya, Knesset, kwenye bunge la Israeli, Jerusalem juzi. Viongozi hao wa-
natarajia kuungana kuanzisha serikali ya upinzani. PICHA: AP

Wazazi wafariki
watoto wakitekwa 
Nigeria
Tegina, NIGERIA

WAZAZI wawili wa watoto wa shule 
waliotekwa nyara katika eneo la katika 
jimbo la kati la Nigeria la Niger, wame-
kufa kutokana na mshtuko, vimesema 
vyombo vya habari.

Walipatwa na mshtuko baada ya 
magenge kuwateka wanafunzi ku-
toka kwenye shule yao Jumapili, wiki 
iliyopita.

Wazazi hao walisemekana waliugua 
ghafla na kupoteza fahamu.

Watekaji nyara wanasemekana kuwa 
wamekuwa wakiwaomba kikombozi 
kabla ya kuwachilia watoto wao na 
wametishia maisha yao, iwapo ha-
watalipwa, kulingana na taarifa.

Awali, Mkuu wa shule ya kiislamu 
aliiambia BBC kwamba, alizungumza 
na watekaji nyara na wakamuhakik-
ishia kuwa watoto walikuwa wazima 
na wenye afya.

Abubakar Alhassan alisema kuwa, 
wanafunzi 136 hawajulikani walipo, 
wakiwamo watoto wake watano, 
baada ya kuhesabu idadi ya watoto 
kufuatia utekaji huo. 

Walimu watatu pia hawajulikani 
walipo.

Hata hivyo, bado hakuna taarifa 
rasmi ya idadi kamili ya wanafunzi 
waliotekwa nyara.
			   BBC

Bensouda aita 
washukiwa 
wa uhalifu 
kivita Darfur 
Khartoum, SUDAN

MWENDESHA Mashtaka Mkuu wa 
Mahakama ya Kimataifa ya ICC, Fatou 
Bensouda ambaye amekuwa ziarani 
nchini Sudan, ametoa wito kwa seri-
kali nchini humo, kusaidia kumfikisha 
Ahmed Haroun, mahakamani kujibu 
mashtaka ya uhalifu wa kivita katika 
jimbo la Darfur.

Haroun, ni miongoni mwa washuki-
wa wanaotakiwa na ICC pamoja na 
rais wa zamani, Omar al-Bashir na 
kiongozi wa kundi la Janjaweed  
Abd-Al-Rahman ambaye alijiwasili-
sha kwenye Mahakama hiyo mwaka 
uliopita.

Bensuda alisema ana uhakika ma-
jaji wa ICC, watathibitisha mashtaka 
dhidi ya Ahmed Haroun. 

“Ukianza na mfano wa Ahmed 
Haroun, ambaye nilichukua muda 
kuelezea kuwa majaji wanaosikiliza 
kesi ya kuthibitisha mashtaka, wa-
natarajiwa kutoa uamuzi wao kufikia 
mwisho wa mwezi wa Julai, kuamua 
iwapo mashtaka yatathitibitishwa au 
la.

“Tuna uhakika kuwa kwa namna 
tumewasilisha kesi yetu, tunaamini 
kuwa mashataka hayo yatathibit-
ishwa”.
			   RFI
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Ancelotti 
atamani kuendelea kumnoa Ramos

MADRID, Hispania 

CARLO Ancelotti anataka kumfundisha, Sergio Ra-
mos katika msimu ujao, lakini kocha huyo mpya wa 
Real Madrid anatambua kwamba majaliwa ya beki 
huyo mkongwe bado hayajulikani.

Mkataba wa Ramos unamalizika mwishoni mwa 
mwezi huu na hakuna mazungumzo yoyote juu ya 
kumwongezea mkataba mpya.

Licha ya muda mwingi wa msimu wa 2020-21 ali-
kumbwa na majeruhi na kugharimu nafasi yake kwe-
nye michuano ya Euro 2020 kwa kutoitwa katika kikosi 
cha Hispania, lakini beki huyo mwenye umri wa miaka 
35 alithibitisha uwezo wake dimbani.

Kwenye Ligi Kuu Hispania, LaLiga, alikuwa na asil-
imia 80 ya ukabaji mzuri na kumfanya kuwa mchezaji 
aliyekaba zaidi kuliko yoyote wa Real Madrid.

Huku Ancelotti akiwa amejiunga tena na Madrid Ju-
manne akitoka kwa miamba wa Ligi Kuu England, Ever-
ton, hana uhakika kuhusu majaliwa ya Ramos.

Lakini kocha huyo raia wa Italia ameweka wazi 
kwamba, angependa kumnoa Ramos msimu ujao hapo 
katika dimba la Santiago Bernabeu ambako awali ali-
fanya kazi ya mwaka 2013 na 2015.

“Sergio Ramos ni mchezaji muhimu kwa Real Madrid; 
amekuwa mchezaji muhimu sana na tunajaribu kuzun-
gumza naye,” alisema Anceloti akiwaambia waandishi 
wa habari Jumatano.

Mbappe kupishana na Ronaldo PSG

MADRID, Hispania 

ALVARO Morata amesema hajui ataichezea timu 
gani msimu ujao huku kukiwa na uvumi kwamba 
straika huyo wa Hispania anapanga kuongeza 
muda wa kukaa Juventus.

Morata alirudi Juve kwa mkopo akitokea Atleti-
co Madrid kwa msimu huu wa 2020-21.

Miamba hao wa Serie A wanakipengele cha 
kumrudisha mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 28 hapo Turin kwa msimu wa 2021-22 kwa 
mkopo au kumsajili kwa mkataba wa kudumu 
kwenye thamani ya euro milioni 45.

Imeripotiwa kwamba Morata atarudi kwa 
mkopo hapo Bianconeri kuanza maisha mapya na 

kocha mpya, Massimiliano Allegri, ambaye ame-
chukua nafasi ya Andrea Pirlo.

Bado hakuna habari mpya kuhusu mchezaji 
huyo wa zamani wa Real Madrid na Chelsea, Mora-
ta wakati akijiandaa kuiwakilisha Hispania kwenye 
michuano ya Euro 2020.

Alipoulizwa kuhusu majaliwa yake, aliiambia 
Radio MARCA: “Sijui. Nipo hapa. Wakala wangu 
( Juanma) ndio anajua kila kitu.

“Sina habari yoyote na kesho atanipigia simu na 
kusema: Unatakiwa kucheza hapa’. Tuna nyumba 
Madrid na kulikuwa na wakati mzuri sana.”

Morata alifunga mabao 20 kwenye mechi 44 za 
mechi zote akiwa na Juve ambayo ilimaliza nafasi 
ya nne kwenye Serie A.

Morata hajui majaliwa yake Juve

PARIS, Ufaransa

KYLIAN Mbappe anaweza kujiunga na Real 
Madrid na inaweza kushuhudiwa Cristiano Ron-
aldo akiondoka Juventus na kwenda Paris Saint-
Germain, kwa mujibu wa Gazzetta dello Sport.

Majaliwa ya Mbappe yametawala vichwa vya 
vyombo vya habari kwa muda mrefu sasa.

Nyota huyo wa Paris Saint-Germain amekuwa 

akiwaniwa na Real Madrid kwa muda mrefu 
sana.

Na sasa Mbappe anatajwa atajiunga na Ma-
drid kipindi hiki cha majira ya joto, huku Ron-
aldo akienda kuchukua nafasi yake kule PSG.

Ronaldo mapema wiki iliyopita aliripotiwa 
kuwaaga wachezaji wenzake kule Juventus na 
kuna uwezekano akandoka kwa kibibi kizee 
hicho cha Turin kipindi hiki cha majira ya joto.
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MILAN, Italia

KOCHA wa Lazio, Simone Inzaghi yuko 
tayari kutua Inter Milan baada ya Antonio 
Conte kuachana na klabu hiyo.

Makubaliano hayo yanapaswa kukamilika 
baada ya Inzaghi kuamua kukataa pendekezo 
la mkataba mpya alilopewa na Lazio. 

Inzaghi atasaini mkataba na Inter hadi Juni, 
mwaka 2023 kama ilivyotangazwa na klabu 
hiyo kupitia kwenye tovuti yake.

Awali Maurizio Sarri, Paulo Fonseca, Sinisa 

Mihajlovic na Sergio Conceiçao walikuwa wa-
natajwa kuchukua mikoba ya Conte hapo Inter 
Milan.

Conte ataamua maisha yake ya baadaye 
mara tu baada ya kuondoka Inter, klabu nyingi 
zinavutiwa na huduma yake huku Tottenham 
wakiongoza mbio hizo.

Simone atakuwa kocha wa mpya wa Inter, 
makubaliano ya miaka miwili tayari yame-
shafikiwa na atasaini katika masaa machache 
yajayo.

Inzaghi 
achukua mikoba Inter

LONDON, England 

KEVIN De Bruyne anaweza 
kukosa kuichezea Ubelgiji katika 
mchezo wa ufunguzi wa michua-
no ya Euro 2020 dhidi ya Urusi 
utakaochezwa Juni 12, mwaka 
huu, amesema kocha Roberto 
Martinez.

De Bruyne aliumia baada ya 
kugongana na mlinzi wa Chelsea, 
Antonio Rudiger kwenye fainali 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya ili-

yochezwa Jumamosi iliyopita.
Kiungo huyo hahitaji upasuaji, 

lakini Martinez hana uhakika 
kama mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 29 atakuwa fiti 
kwenye mchezo huo wa ufun-
guzi.

“Sina uhakika kama De Bruyne 
atakuwa fiti kwa mchezo wa 
kwanza,” alisema Martinez  aki-
waambia waandishi wa habari 
Jumatano.

“Tulifanya uamuzi kuhusu 

yeye, lakini sina uhakika kabisa 
kama atakuwa fiti kwenye 
mchezo huu.

“Naweza kusema kwam-
ba, baada ya wiki moja 
anaweza kuwa fiti, lakini 
sio sasa, kwani bado anau-
guza majeruhi.

“Anaweza kuwa kwenye 
michuano ya Euro, lakini 
sio kwa sasa, maana ufiti 
wake bado ni tatizo.”

MANCHESTER, Eng-
land

NYOTA wa Vil-
larreal, Gerard 
Moreno, ame-
kuwa kwenye 
rada za Man-
chester United 
pamoja na Bar-

celona ambao 
wote wanataka 

huduma yake, kwa 
mujibu wa jarida la 

Fichajes.

Katika mechi 46 alizocheza 
Villarreal, Moreno alifanikisha 
kufunga mabao 30, kitu kilichom-
fanya kuwa miongoni mwa mas-
traika bora Ulaya msimu huu. 

Uchezaji wa Moreno ume-
shangaza watu wengi na imesaba-
bisha klabu ya Barcelona na Unit-
ed kutaka saini yake.

Mchezaji huyo mwenye umri 
wa miaka 29, anawindwa na klabu 
hizi na inatarajiwa wakati wowote 
timu yake itapewa ofa ya mchezaji 
huyu. 

Bado haijatajwa Villarreal wa-

tahitaji kiasi gani, lakini kwa uw-
ezo aliouonyesha msimu huu, 
bila shaka atakuwa na thamani 
kubwa sana. Barcelona wamesajili 
Sergio Aguero hivi karibuni, lakini 
Moreno atakuwa ongezo lingine 
muhimu katika kikosi hicho cha 
Barca. 

Kwa upande wa United, 
kuongeza kwa mkataba kwa Ed-
inson Cavani ni muhimu lakini 
kutokana na umri wake, hawezi 
kucheza kila mechi na Moreno 
atakuwa muhimu sana klabuni 
hapo.

De Bruyne kuikosa Urusi 

Barca, United zamwania Moreno

***

***

Mwisho. 
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MADRID KUMSAJILI MBAPPE

REAL Madrid watamsajili mshambuliaji 
wa Ufaransa, Kylian Mbappe mwenye umri 
wa miaka 22, anayekipiga Paris St-Germain. 
(La Gazzetta dello Sport,via Mail)

MOURINHO ALITAJWA

JOSE Mourinho aliwasiliana na Real Ma-
drid wiki iliyopita, kabla ya kumteua Carlo 
Anclotti kuwa kocha wa klabu hiyo, pamoja 
na kocha huyo wa zamani wa Real na Tot-
tenham kukubali kutua Roma mwezi uli-
opita. (Telegraph)

CHELSEA YAKWAMA

MATUMAINI ya Chelsea ya kupata saini 
ya Romelu Lukaku yamegonga mwamba 
baada ya mchezaji huyo mwenye umri wa-
miaka 28, kusema kuwa anasalia Inter Mi-
lan. (Football Italia)

BARCA, DEPAY WATETA

BARCELONA bado wako kwenye mazun-
gumzo na mshambuliaji wa Timu ya Taifa 
ya Uholanzi, Memphis Depay (27), kuhusu 
uhamisho wa bure kutoka Lyon.

WIJNALDUM KIMEELEWEKA

NYOTA wa Liverpool, Georginio Wijnal-
dum mwenye umri wa miaka 30, atajiunga 
na Barcelona kwa uhamisho wa bure wiki 
ijayo. (Fabrizio Romano,Twitter)

TRIPPER ANUKIA UNITED

MANCHESTER United wamerejesha nia 
yao ya kumsajili beki wa kulia, Kieran Trip-
pier mwenye umri wa miaka 30, kutoka 
Atletico Madrid. (Manchester Evening News)

VILLA YAMTAKA WOOD

ASTON Villa ni moja kati ya klabu 12 za 
Ligi Kuu England zinazopanga uhamisho wa 
mshambuliaji, Chris Wood na Burnley, ita-
taka takribani pauni milioni 30 kwa ajili ya 
kumuuza mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 29. (Football Insider)

GIROUD SOKONI RASMI

KLABU za West Ham na New York City 
zimetangaza ofa kwa mshambuliaji wa 
Ufaransa, Olivier Giroud mwenye umri wa 
miaka 34, ambaye anajiandaa kuondoka 
Chelsea kwa uhamisho huru.(Calciomer-
cato)

HAZARD, BALE SAFI

KOCHA mpya wa Real Madrid, Carlos An-
celotti amesema mshambuliaji wa Wales, 
Gareth Bale mwenye umri wa miaka 31 
na mshambuliaji wa Ubelgiji, Eden Hazard 
(30), bado wanaweza kubakia klabuni hapo. 
(Guardian)

NEUHAUS AIKANA BAYERN

KUNGO wa kati wa Borussia Monchengla-
bach, Florian Neuhaus mwenye umri wa 
miaka 24, ambaye amekuwa akihusishwa 
na Liverpool amekana taarifa kuwa ame-
fikia makubaliano ya kujiunga na Bayern 
Munich. (Tageszeitung)

UNITED, SPURS VITANI

ARSENAL, Manchester United na Tot-
teham Hotspur zote zimeonyesha nia ya 
kumtaka beki wa kulia wa Lille, Zeki Celik 
mwenye umri wa miaka 24. (Standard)

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KWA UFUPI

MILAN, Italia 

N
YOTA wa Inter Mi-
lan, Romelu Lukaku, 
amesisitiza anaba-
kia kwa mabingwa 

hao wa Ligi Kuu Italia, Serie 
A, huku kukiwa na uvumi 
kuhusu majaliwa yake klabuni 
hapo.

Lukaku amekuwa akihu-
sishwa na mpango wa kutim-
ka Inter baada ya kuondoka 
kwa kocha, Antonio Conte 
wakati Nerazzurri hao waki-
wa kwenye wakati mgumu ku-

tokana na matatizo ya kifedha 
yaliyosababishwa na mlipuko 
wa virusi vya corona.

Licha ya kuiongoza In-
ter Milan kwenye taji lake la 
kwanza la Ligi Kuu Italia, Scu-
detto, kwa kipindi cha mwon-
go mmoja, Lukaku ameripoti-
wa kuwaniwa na Chelsea, Real 
Madrid na Barcelona.

Hata hivyo, Lukaku hana 
mpango wa kuondoka hapo 
kwenye dimba la San Siro 
kwani ana malengo ya ku-
taka kutwaa taji jingine na 
Inter baada ya kutajwa kuwa 

mchezaji bora wa msimu huu.
“Nabakia Inter,” amesema 

Lukaku – ambaye aliwasili 
hapo kutoka Manchester Unit-
ed mwaka 2019 – akiiambia 
VTM wakati Inter ikiripotiwa 
kujiandaa kumteua kocha wa 
zamani wa Lazio, Simone In-
zaghi.

“Tayari nimezungumza na 
mtu huyu anayekuja kuwa 
kocha wetu mpya. Pengine 
sikutakiwa kusema hivyo 
mapema… lakini yalikuwa ma-
jadiliano mazuri sana.

“Changamoto ni kushinda 

tena. Najisikia vizuri hapa, ha-
timaye nimeshinda taji.

“Kwa hakika nili
furahi sana, lakini
 nataka kushinda

 tena hapa San 
Siro.”

Lukaku alifunga mabao 
24 katika mechi 36 za ligi 
alizocheza msimu huu wa 
2020-21, huku fowadi huyo wa 
Ubelgiji akitoa pasi za mwisho 
11.

22

   Ni baada ya kuwapo kwa tetesi za kutakiwa 
na Madrid, Barca na Chelsea huku...

Lukaku akataa 
kuondoka Milan
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Na Faustine Feliciane

R
AIS Mstaafu wa Jam-
huri ya Muungano wa 
Tanzania, Dk. Jakaya 
Kikwete, amezindua 

mradi wa ujenzi wa uwanja wa 
mpira wa kikapu kwenye Shule 
ya Sekondari Minaki iliyopo ka-
tika Wilaya ya Kisarawe na kutoa 
wito kwa Shirikisho la mch-
ezo huo nchini (TBF), kuweka  
mkazo kufundisha walimu.

Mradi huo unajengwa kwa 
msaada wa Taasisi ya GOA (Gi-
ant of Africa), ambayo inaon-
gozwa na Rais wa klabu ya  
Toronto Raptors inayoshiriki 
Ligi ya NBA ya Marekani, Masai 
Ujiri.

Kikwete alisema mpira wa ki-

kapu hapa nchini utapiga hatua 
kama kutakua na miundo mbi-
nu mizuri pamoja na walimu wa 
kufundisha vijana kuufahamu 
vyema mchezo huo.

“Niwaombe Wana-Kisarawe 
kukitunze kiwanja hiki pindi 
kitakapomalizika, kwa sabau 
uwepo wa kiwanja hiki ni hatua 
moja zaidi katika kuleta maen-
deleo ya mchezo huu ambao 
mimi mwenyewe nimeucheza 
miaka ya nyuma,” alisema Kik-
wete.

Alisema Mkuu wa Wilaya ya 
Kisarawe, Jokate Mwegelo ame-
fanya kazi kubwa kuwashawishi 
GOA na TBF kuleta mradi huo 
wa uwanja wilayani huko ili ku-
changia kukuza na kuendeleza 
vipaji vya vijana.

“Viwanja hivi nimeambiwa 
vinajengwa na sehemu nyingi 
Afrika, lakini katika hivyo ki-
moja kinajengwa Tanzania 
na ndio hiki pekee, hii ni kazi 
kubwa imefanywa na Mkuu wa 
Wilaya ( Jokate), ni jukumu letu  
kukitunza ili kisaidie kuinua 
mchezo huu,” Kikwete alisema.

Pia ameitaka TBF kuandaa 
mapema timu za vijana zitaka-
zoshiriki mashindano ya Afrika 
yanayotarajiwa kufanyika ifi-
kapo Agosti, mwaka huu huko 
Mali ili ziende kufanya vizuri 
na kuepuka lawama na kufanya 
maandalizi ya zimamoto.

“Lakini pia niwaombe wen-
zetu wa GOA kama ambavyo 
wametusaidia kwenye kiwanja 
hiki, watusaidie pia katika kutoa 

mafunzo ya ufundishaji mchezo 
huu kwa walimu ambao wata-
wafundisha vijana wetu mashu-
leni,” aliongeza Kikwete.

Naye Mkuu wa Shule
 ya Minaki, Harold

 Chungu, alishukuru
 ujenzi wa uwanja

 huo kuwepo shuleni
 kwake.

Kwa upande wake Mkandar-
asi wa uwanja huo, Josephat 
Abraham kutoka Kenya alisema 
kama kutakuwa na hali nzuri ya 
hewa , ujenzi huo utakamilika 
baada ya miezi mitatu kuanzia 
leo ambapo wanatarajia kuanza 
rasmi ujenzi.

Kikwete azindua uwanja 
wa kikapu, atema cheche

Na Saada Akida

BAADA ya kuwapo kwa mgon-
gano kati ya nahodha wa Yanga, 
Lamine Moro na Kocha Mkuu, 
Nasreddine Nabi, beki huyo wa 
kimataifa kutoka Ghana ame-
ungana na wachezaji wenzake 
katika kambi ya timu hiyo kue-
ndelea na maandalizi ya mechi 
za Ligi Kuu Bara zilizobakia ku-
fuatia makubaliano yaliyofikiwa 
kati ya pande mbili hizo, imeele-
zwa.

Awali ilielezwa Lamine ames-
imamishwa kwa muda usio-
julikana na Nabi baada ya ku-
wapo kwa vitendo vya utovu wa  
nidhamu, jambo ambalo beki 
huyo alilikataa na kuutaka uon-
gozi uweke taarifa sahihi juu 
yake.

Akizungumza na gazeti hili 
jijini Dar es Salaam jana, Kaimu 
Katibu Mkuu wa Yanga, Haji 
Mfikirwa alisema baada ya nyo-
ta huyo kusimamishwa, vion-
gozi walikutana na Nabi pamoja 

na mchezaji huyo kwa lengo la 
kusikiliza hoja za kila upande 
na hatimaye kuweka mambo   
sawa.

Mfikirwa alisema uongozi 
ulilazimika kulifanyia kazi su-
ala hilo kwa sababu linahitaji 
kuona kila mchezaji anafuata 
taratibu na kanuni za klabu hiyo 
kikamilifu.

“Tulisikiliza hoja za pande 
zote mbili, tulikutana na Lamine 
wakati timu mkoani, baadaye 
tukazungumza na kocha (Nabi), 

hivyo tumefanyia kazi hoja zao 
na sasa mambo safi na Lamine 
yuko kambini Avic Town, 
Kigamboni, akiendelea na ma-
zoezi kwa ajili ya michezo yetu 
ijayo,” alisema Mfikirwa.

Kutokana na adhabu aliyoku-
wa anaitumikia, Lamine alikosa 
mechi mbili za Ligi Kuu Bara 
dhidi ya Namungo FC na JKT 
Tanzania pamoja na mchezo wa 
hatua ya robo fainali mashinda-
no ya Kombe la FA dhidi ya 
Mwadui.

Yanga, Lamine sasa kimeeleweka

Mratibu wa mchezo wa rede, Chairu Nyamwija (kulia), akizungumza na waandishi wa habari kuhusu maandalizi ya fainali ya mashinda-
no ya mchezo huo zitakazofanyika kesho kwenye Uwanja wa Shule ya Msingi Hananasifu jijini Dar es Salaam. Kushoto ni Diwani wa 
Kata ya Hananasifu, Wilfred Ntamwija. PICHA: MIRAJI MSALA 
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Na Mwandishi Wetu

ZAIDI ya wabunifu 20 kutoka mikoa 
mbalimbali hapa nchini wanatarajia 
kushiriki katika tamasha la saba la Wiki 
ya Mitindo ya Stara ambalo limepang-
wa kufanyika Julai 30 na 31, mwaka 
huu jijini Dar es Salaam huku likiwa na 
kauli mbiu ya ‘Uhuru’.

Mbali na maonyesho ya jukwaani, 
pia kutakuwa na vibanda vya wabuni-
fu watakaoonyesha bidhaa kwa ajili ya 
wateja watakaohitaji kuzinunua.

Mwanzilishi wa onyesho hilo, Lati-
fah Makau aliliambia gazeti hili kwa 
sasa wanaendelea na semina na mi-
kutano ya awali kwa ajili ya kuwata-
yarisha wabunifu watakaoshiriki kuji-
andaa kwa weledi. 

“Katika jitahada zetu za kuunga 
mkono nguvu ya mitindo kushawishi, 
tulifikiri itakuwa busara kutumia juk-
waa letu kukuza uelewa wa mambo 
mbalimbali na labda kuanza kuleta 
mabadiliko ambayo tunataka kuya-
ona,” alisema Latifah.Aliongeza ku-
tumia neno Uhuru ni dhana  ya fimbo 
ya kina kwenye soko. 

Alisema pia washiriki watapata fur-
sa ya kukutana na washawishi katika 
tasnia ya mitindo, watu mashuhuri ka-
tika ulimwengu wa mitindo ya kawaida 
wakati wawekezaji watapata nafasi ya 
kuungana na masoko mapya.

“Tunatoa mwongozo wa kufundisha 
na kuwanoa wanamitindo na wabuni-
fu,” Latifah alisema na kuongeza mao-
nyesho hayo pia yatajumuisha  sanaa 
ya hina na mapishi.

Tamasha la Stara
kufanyika Julai 

Polisi yaipania 
KVZ lala salama
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BENCHI la ufundi la Polisi limesema 
litapambana kuhakikisha timu yao ina-
pata matokeo chanya katika mechi ya 
mwisho ya Ligi Kuu Zanzibar dhidi ya 
KVZ ili kujiepusha na janga la kushuka 
daraja.

Polisi yenye pointi 24, iko katika nafasi 
ya tatu kutoka chini kwenye msimamo 
wa ligi hiyo inayoshirikisha timu 12, ina-
hitaji ushindi tu ili kujinusuru na panga 
hilo.

Akizungumza na gazeti hili jana, Ko-
cha Mkuu wa Polisi, Yusuph Sape alisema 
amewataka wachezaji wake kuongeza 
umakini na kufuata maelekezo kika-
milifu ili wakahakikishe wanaondoka na 
pointi tatu katika mchezo huo muhimu 
kwao. Sape alisema timu yao iko ka-
tika nafasi mbaya na hivyo wanatakiwa 
kuongeza juhudi ili watimize malengo ya 
kubakia kwenye ligi hiyo baada ya kukiri  
walikuwa na wakati mbaya katika msimu 
huu.

“Tuko katika nafasi ya hatari ya kush-
uka, kubaki kwetu kwenye Ligi Kuu 
kutaangalia pia na matokeo ya mpin-
zani wetu Chuoni ambaye ana pointi 
23, tunawaombea dua mbaya wapin-
zani  katika mechi zao zilizobakia,”  
alisema Sape.
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Simba haikamatiki
  Yapata ushindi wa sita mfululizo,Ndugai atamba 

sasa ni mwendo wa tatu tatu...

Na Saada Akida

BAADA ya kusambaa kwa video ikio-
nyesha Ofisa Habari wa Yanga, Hassan 
Bumbuli akisema hawautambui mch-
ezo wa watani wa jadi unaotarajiwa 
kufanyika Julai 3, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa Benjamin Mkapa, uongozi 
wa klabu hiyo umesema unaheshimu 
ratiba mpya iliyotolewa na Shirikisho 
la Soka Tanzania (TFF).

Bumbuli amenukuliwa akisema Yan-
ga ikajiandaa na mechi nne tu za Ligi 
Kuu Tanzania Bara ambazo ni dhidi ya 
Ruvu Shooting itakayochezwa Juni 17, 
Mwadui FC (Juni 20),  Ihefu (Julai 14) 
na Dodoma Jiji itakayofanyika  Julai 18 
ambayo ni siku ya funga pazia.

Kaimu Katibu Mkuu wa Yanga, Haji 
Mfikirwa aliliambia gazeti hili jana 
klabu yao inaheshimu makubaliano 
yaliyofikiwa katika kikao cha mwisho 
walichokutana wakiwamo viongozi wa 
Serikali, TFF na Bodi ya Ligi.

Mfikirwa alisema kauli hiyo iliyo-
tolewa na Bumbuli haikuwa rasmi na 
kusisitiza Yanga inaheshimu ratiba 
ambayo imetolewa na itaifuata.

“Viongozi hatujatoa tamko lolote 
kuhusu mchezo wetu dhidi ya Simba, 
tunaheshimu ratiba iliyopangwa na 
Bodi ya Ligi  na TFF, aliyoyasema Ofisa 
Habari wetu yasipewe kipaumbele kwa 
sababu ameongea kama ilivyo kwa 
mashabiki na makomandoo wengine,” 
alisema Mfikirwa.

Kiongozi huyo alisema bado wa-
naendelea na vikao vya ndani kwa 
ajili ya kuweka mipango ya mechi zao 
zilizobakia ikiwamo mchezo huo wa 
watani wa jadi na mtanange wa hatua 
ya nusu fainali ya Kombe la FA ambao 
watakutana na Biashara United.

Aliwataka mashabiki wao kuendelea 
kusubiri tamko rasmi la klabu ambayo 
imedhamiria kuhakikisha timu hiyo 
inafanya vizuri katika michezo yote 
iliyopo mbele yao.

“Jumatatu (wiki hii), wachezaji wote 
waliingia kuendelea na maandalizi ya 
mechi zetu hizo, kasoro nyota wawili 
ambao ni Sogne Yacouba na Mukoko 
Tonombe ambao wameondoka kwenda 
kujiunga na timu zao za Taifa,” alisema 
Mfikirwa.

Aliongeza benchi la ufundi lime-
pendekeza kupata mechi tatu za 
kirafiki na Jumapili wataanza kucheza 
dhidi ya African Lyon kwenye Uwanja 
wa Azam Complex jijini.

Yanga SC upepo 
mbaya wavuma

Winga wa 
kimataifa wa 
Simba, Luis 
Miquissone 
(kushoto), 
akijipanga 
kupiga mpira 
mbele ya 
beki wa kati 
wa Ruvu 
Shooting, 
Zuberi Dabi 
(kulia), katika 
mechi ya Ligi 
Kuu Tan-
zania Bara 
iliyochezwa 
kwenye 
Uwanja wa 
CCM Kirumba 
jijini Mwanza 
jana. Simba 
ilishinda 
mabao 3-0. 
PICHA: 
SIMBA SC

Na Adam Fungamwango

MABAO mawili ya nahodha wa Simba, 
John Bocco katika ushindi wa magoli 3-0 dhi-
di ya Ruvu Shooting yaliwafanya mabingwa 
hao watetezi kuendelea kujiimarisha kwenye 
mbio za ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara 
msimu huu ambao unaelekea ukingoni.

Hata hivyo wenyeji Ruvu Shooting ambao 
jana waliuteua Uwanja wa CCM Kirumba 
kuwa nyumbani ilipoteza wachezaji wawili 
dakika za mwisho kwa kuonyeshwa kadi 
nyekundu.

Nahodha wa Wekundu wa Msimbazi, Boc-
co, sasa amefikisha mabao 13, moja nyuma ya 
kinara wa mabao kwenye ligi hiyo, msham-
buliaji wa Azam FC, Prince Dube ambaye am-
etikisa nyavu mara 14.

Bocco amefunga mabao saba katika mechi 
nne mfululizo ambazo amecheza. Mabao 
mawili alifunga kwenye mechi dhidi ya Kaiz-
er Chiefs kwenye michuano ya kimataifa ya 
Ligi ya Mabingwa, mawili kwenye mechi ya 
Kombe la FA dhidi ya Dodoma Jiji, moja dhidi 
ya Namungo katika mechi nyingine ya kiporo.

Kwenye mechi hiyo, Ruvu Shooting ilianza 
kucheza pungufu kuanzia dakika ya 71, baada 
ya Juma Nyosso kumpiga ngumi beki wa 

Simba, Shomari Kapombe huku dakika tatu 
kabla mechi kumalizika, golikipa Abdallah 
Rashid naye alizawadiwa kadi nyekundu na 
mwamuzi, Emmanuel Mwandembwa kwa 
kumwangusha, Bernard Morrison ndani ya 
eneo la hatari na kusababisha penalti iliyoipa-
tia Simba bao la tatu.

Rally Bwalya, nusura alipatie Simba bao 
lingine akiwa katika eneo la hatari baada 
ya kuachia kombora kali la juu, lakini kipa 
Rashid aliruka na kuupiga ngumi mpira huo, 
ukatoka nje ya kuwa kona ambayo ndiyo ili-
yozaa bao.

Alikuwa ni Bocco dakika ya 17, aliyefunga 
kona hiyo fupi iliyopigwa na Bwalya kwa Mi-
quissone ambaye alipiga krosi ya chini iliyo-
guswa na mfungaji na kumpoteza maboya 
kipa, ukajaa wavuni.

Edward Charles alimshughulisha Manula 
dakika ya 28, akiwa umbali ya mita 35 hivi, 
aliachia mkwaju mkali ambao kipa wa Simba 
aliruka juu kama nyani na kuukamata.

Kipindi cha pili Ruvu ilianza mechi hiyo 
kwa kasi na kufanya mashabulizi makali kwe-
nye lango la Simba, lakini ilijikuta ikifunga bao 
lililotokana na shambulio la kushtukiza.

Alikuwa ni Morrison aliyeingia kuchukua 
nafasi ya Hassan Dilunga, aliyepata pasi ndefu 

akakimbia nayo kabla ya kupiga krosi iliyom-
kuta Chris Mugalu dakika ya 61, akaujaza wa-
vuni na kuifungia Simba bao la pili.

Kuingia kwa bao hilo kulionekana ku-
wachanganya wachezaji wa Ruvu Shooting 
na kuanza kucheza kwa kutumia nguvu zaidi 
kuliko akili kiasi cha kufanya makosa mengi 
yaliyowagharimu.

Kadi nyekundu ya Nyosso, ilisababisha Ko-
cha, Boniface Mkwasa, kumtoa Zuberi Dabi 
na kumwingiza, Frank Ikobela ili kuongeza 
nguvu, lakini haikusaidia hadi iliporuhusu 
bao la tatu.

Alikuwa ni Morrison tena alipompiga 
chenga ya kifua kipa, Rashid kabla ya kum-
wangusha na kusababisha kadi hiyo iliyosaba-
bisha penalti ambayo ilifungwa na Bocco, go-
lini akiwa kipa mwingine chaguo la pili, Bidii 
Hussein.

Kwa matokeo hayo, Simba sasa imefiki-
sha ya pointi 67, ikiwa bado ina viporo viwili 
mkononi ikifuatiwa na Yanga yenye pointi 
pointi 61 baada ya kucheza mechi 29.

Wakati huo huo Spika wa Bunge, Job Nd-
ungai, amesema sasa hivi ni mwendo wa tatu 
tatu kuelekea Julai 3, mwaka huu ambapo 
watani wa jadi watakutana katika mechi ya 
kiporo ya Ligi Kuu Bara.

----------------------
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