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SIKILIZA MIDUNDO

Nani mkali zaidi?

K
UMEIBUKA mjadala 
mkali katika tasnia 
ya burudani nchini, 
baada ya wata-

yarishaji wawili maarufu kuingia katika bifu kwa kila mmoja kujigamba kuwa 
yeye ndio mkali wa kuten-geneza midundo.

Watayarishaji hao, 
S2Kizzy na Abbah Process wamewagawa wapenzi wa muziki wa Bongo Fleva 
baada ya kila mmoja kuan-dika kwenye kurasa zao 
kuwa ni kinara katika kazi hiyo kuliko mwingine.

Aliyeanzisha sakata hilo alikuwa ni S2kizzy, ambaye  aliandika kwenye Insta-
Story yake kwamba hataki kufananishwa na mtayar-ishaji yoyote wa muziki 
Afrika Mashariki.

Katika ujumbe wake huo amejigamba kuwa yeye ni mtayarishaji bora wa kizazi chake na kwa muda wote.
Hata hivyo, Abbah Process amejibu kwa kuandika kuwa kwa muda wa mwaka mmo-ja hajakaa studio kuandaa ngoma mpya, lakini bado jina lake linatajwa na kuwa maarufu nchini kote.

“Ni takribani mwaka 
mmoja sijakaa Studio kuten-geneza mdundo ila mitaa inaimba jina langu, wak-
inyamaza nitaleta mdundo mpya waendelee kujifunza” ameandika Abbah.

Baada ya kuweka jumbe hizo, watu wamevamia 
kurasa za mitandao ya 
miamba hiyo ya muziki kwa kutoa maoni mbalimbali 
kuhusu nani kati yao ni bora kwa kutoa midundo mikali.
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Wanafunzi Wanafunzi 
wafariki kwa wafariki kwa 
kukosa hewa  kukosa hewa  

Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa akizungumza katika kilele cha Maadhimisho ya Siku ya Uhuru wa Vyombo vya 
Habari Duniani, jijini Dodoma, jana. PICHA: OWM

Prof. Adolf Mkenda
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Wanafunzi wafariki kwa kukosa hewa  

Maagizo 11 PM kuondoa 
vikwazo mazingira  
wezeshi wanahabari
Na Paul Mabeja,DODOMA 

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa, ametoa maa-
gizo 11, ikiwamo viongozi na wakuu wa taasisi 
zote kuondoa vikwazo vya utoaji taarifa kwa vy-
ombo vya habari na kuweka mazingira wezeshi 
kwa wanahabari ili kuwarahisishia utekelezaji 
wa majukumu yao ya kila siku.

Majaliwa alitoa maagizo hayo jana jiji hapa, 
alipokuwa akizungumza kwenye kilele cha 
Maadhimisho ya Siku ya Uhuru wa Vyombo vya 
Habari Duniani.

Alisema wakuu wa taasisi wanapaswa kuon-
doa ukiritimba uliopo kwenye utoaji wa taarifa 
ili kuwezesha vyombo vya habari kutoa taarifa 
kwa wananchi.

“Wakuu wa taasisi wote ondoeni ukiritimba 
wa utoaji wa habari kwa waandishi wa habari 
ili kuwezesha kupatikana kwa habari zenye vi-
wango zinazohitajika na wananchi wetu lakini 
pia wekeni mazingira wezeshi na rafiki kwa wa-
nahabari kupata habari,” alisema Majaliwa 

Pia alisema usalama kwa waandishi wa 
habari wakati wa utekelezaji wa majuku yao 
ni jambo na muhimu, hivyo serikali itaendelea 
kusimamia kwa karibu jambo hilo.

“Serikali itaendelea kusimamia suala la us-
alama wa waandishi wa habari ili kuhakikisha 
kuwa hakuna mwandishi wa habari hata mmo-
ja anapata shida wakati wa utekelezaji wa maju-
kumu yake,” alisema

Waziri Mkuu pia aliagiza maofisa wote wa 
serikali ambao wamekuwa na jukumu la kura-
tibu ziara za viongozi wa serikali, kuhakikisha 
waandishi wa habari wanakuwa na usafiri wa 
uhakika ili wasipate tabu kutekeleza majuku-
mu yao.

Pia alisema kutokana na athari kubwa za 
mabadiliko ya tabianchi duniani, vyombo vya 
habari vinapaswa kutumia nafasi yao kuelimi-
sha jamii kuhusu umuhimu wa utunzaji wa 
mazingira.

“Tunalo jukumu la kuelimisha umma kuhusu 
utunzaji wa mazingira. Tunavyo  vyombo vingi 
lakini vingi haviandiki habari zinazohusu maz-
ingira, hivyo kupitia majadiliano yenu, inabidi 
muone ni kwa namna gani habari za mazingira 
zinapewa uzito mkubwa ili kulinda mazingira,” 
alisema.

Alisema utafiti unaonyesha takribani watu 
milioni 16 nchini wanaoishi pembezoni mwa 
bahari, hivyo  maisha yao yanategemea rasili-
mali za baharini kwa hiyo kama mazingira yata-
haribiwa, maisha yao yatakuwa hatarini.

“Lakini uharibifu wa mazingira unachangia 
kuongezeka kwa joto, magonjwa na takwimu 
zinasema kuwa asilimia 50 ya Watanzania bado 
wanatumia kuni na asilimia 20 wanatumia 
mkaa, hivyo lazima tuunge mkono juhudi za 
serikali kuhamasisha matumizi ya nishati safi,” 
alisema.

Mkurugenzi wa Umoja wa Klabu za Waandi-
shi wa Habari Tanzania (UTPC), Kenneth Sim-
baya, alisema katika maadhimisho ya mwaka 
huu, wamejadiliana mambo mbalimbali iki-
wamo waandishi wa habari kuzingatia maadili.

Simbaya pia alisema waandishi wahabari 
wanapaswa kutoa taarifa katika vyombo husika 
kila wanapokutana na vitendo vinavyo tishia 
usalama wao wanapokuwa wanatekeleza ma-
jukumu yao ili hatua zichukuliwe.

Na Waandishi Wetu

WANAFUNZI watatu wa  kidato 
cha tatu katika Shule ya Sekondari 
ya John Paul II, Kahama mkoani Shin-
yanga, wamepoteza maisha kwa ku-
kosa hewa baada ya kuingia kwenye 
ghala la mahindi shuleni hapo.

Vifo hivyo vimeripotiwa ikiwa ni 
mwaka mmoja tangu kutokea kwa 
tukio la aina hiyo Mei 12, 2023 katika 
Shule ya Sekondari Kisomachi ili-
yoko Kata ya Vunjo Mashariki,  Moshi 
mkoani Kilimanjaro.

Kutokana na vifo hivyo, Waziri wa 
Elimu, Sayansi na Teknlolojia, Prof. 
Adolf Mkenda, ametoa angalizo ma-
hususi kwa walimu kuhusu usalama 
wa wanafunzi shuleni.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Shinyanga, Kamishna Msaidizi (ACP) 
Kenedy Mgani, alithibitisha kutokea 
kwa tukio hilo katika shule hiyo ili-
yoko Mtaa wa Mbulu, Kata ya Mhon-
golo wilayani Kahama, alipozun-
gumza na waandishi wa habari jana.

Alisema vifo hivyo vilitokea Mei 
Mosi, mwaka huu, saa 5:00 asubuhi 
shuleni hapo walipoingia ndani ya 
ghala na baadaye kuzirai na kufariki 
dunia hatimaye kupelekwa katika 
Hospitali ya Manispaa ya Kahama.

Kamanda Mgani aliwataja wa-
nafunzi hao kuwa ni Abdul Ibrahim 
(17) mkazi wa Mwanza, Jonathan 
Mdabila (17) mkazi wa Nzega mkoani 
Tabora na Paul Emmanuel (18) mkazi 
wa Kahama. Alisema siku ya tukio, 
wanafunzi hao waliingizwa kwenye 

ghala, maarufu kama ‘vihenge’, lililo-
jenga na mabati magumu kwa lengo 
la kutoa mahindi ya chakula cha siku 
hiyo.

Kamanda Mgani alisema walikuwa 
wanafunzi sita ambao waliongozana 
na mwalimu wa zamu, Moris Leo (54) 
kwenda kwenye ghala hilo na baada 
ya mahindi kushindwa kutoka kupitia 
tundu la chini ya tangi hilo, mwalimu 
huyo aliwataka wanafunzi kupanda 
juu na kuingia ndani kuyasukuma. 
Alisema baada ya kutoa agizo hilo, 
mwalimu huyo aliondoka eneo hilo 
na kwenda ofisini kupata chai, huku 
wanafunzi watatu kati ya sita, waki-
ingia ndani ya tangi hilo kwa kutumia 
ngazi.

Baada ya dakika kati ya 15 hadi 30, 
waliokuwa nje hawakuona mahindi 
yakitoka huku waliokuwa ndani wak-
iwa kimya, ndipo walipotoa taarifa 
kwa uongozi wa shule.

Alisema  walimu walifika na kuan-
galia kinachoendelea  na haraka 
wakachukua uamuzi wa kuvunja tan-
gi hilo kwa shoka na kupata mpenyo 
wa kuwatoa na kuwapeleka katika 
zahanati ya jirani na shule na baadaye 
Hospitali ya Manispaa ya Kahama, 
ambako walipoteza maisha.

Mpaka sasa, alisema  wanamshikilia 
mwalimu Leo kwa mahojiano zaidi na 
upelelezi unaendelea kuhusu tukio 
hilo.

MKASA ULE ULE
Mei, mwaka jana, kulitokea tukio 

kama hilo katika Shule ya Sekondari 

Kisomachi ambako wanafunzi wawili 
wa kidato cha mne walipoteza maisha 
katika mkasa unaofanana na huo. Nao 
walipanda katika tangi la kuhifadhia 
maharage.

Taarifa ya Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Kilimanjaro, Simon Maigwa, siku 
hiyo ilisema tukio hilo lilitokea saa 
10:00 jioni wakati wanafunzi hao 
walipoingia ndani ya tangi linalotu-
mika kuhifadhia maharage kwa lengo 
la kuyatoa baada ya sehemu ya chini 
inayotumika kuziba. 

Kamanda maigwa aliwataja wa-
nafunzi waliofariki dunia ni Edson 
Mosha (17) na Godwin John (17).

MKENDA ATOA ANGALIZO
Baada ya kuripotiwa kwa tukio la 

Kahama, Nipashe ilimtafuta Waziri 
Mkenda ambaye alisema usalama wa 
watoto wote ni jambo moja la msingi 
na muhimu shuleni.

“Hatua zozote zinazochukuliwa 
hazina maana kama zitahatarisha us-
alama wao. Tuna jukumu la kuhakiki-
sha tunaendesha shughuli na kulinda 
watoto tunaokabidhiwa shuleni. Tu-
nafuatilia matukio yote mawili,” alise-
ma Prof. Mkenda.

Kimsingi wanafunzi waliofariki du-
nia ni watoto. Sheria ya Ulinzi wa Mto-
to ya mwaka 2009, mbali na mambo 
mengine, inaelekeza watoto kupewa 
haki ikiwamo ulinzi wa usalama wao.

IMEANDALIWA na Shaban 
Njia    (KAHAMA) na Romana 
Mallya (DAR)

Katibu Mkuu Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge na Uratibu, Dk. Jim Yonazi (watano kulia), akiangalia 
athari za maafa baada ya tope na mawe kutoka mlimani kuporomoka na kusababisha vifo vya watu 
wanne katika Kijiji cha Lyakombila, Kata ya Kimochi, wilayani Moshi Vijijini, mkoani Kilimanjaro, jana. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Mikoa yahadharishwa athari kimbunga ‘Hidaya’

Na Allan Isack, ARUSHA

SAA moja lilitosha jana kuafiki-
ana na kutamatisha rufani 
namba 155 ya Kesi ya Uhujumu 
Uchumi Na. 27 iliyokuwa inam-
kabili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya 
ya Hai,mkoani Kilimanjaro, Len-
gai Ole Sabaya, na wenzake sita 
katika Mahakama Kuu ya Tanza-
nia , Kanda ya Arusha.

Mazungumzo hayo yalikuwa 
kati ya mawakili wa serikali na 
wale wanaomtetea Sabaya.

Baada ya majadiliano hayo 
ya pande mbili, Mkurugenzi 
wa Mashtaka (DPP), aliiandikia 

mahakama hiyo barua rasmi ya 
kutokuwa na nia ya kuendelea 
na rufani kisha kuiondoa ma-
hakamani.

Katika rufani hiyo, mleta rufa-
ni alikuwa DPP na wajibu rufani 
ni Ole Sabaya na wenzake, Syl-
vester Nyegu (26), Enock  Togo-
lani (41), John Odemba, Jackson 
Macha(29) na Nathan  Msuya 
(31).

  Akizungumza na waandishi 
wa habari nje ya viwanja vya 
mahakama, Wakili wa Sabaya, 
Mosses Mahuna, alisema rufani 
ilikwenda kwa ajili ya kusikilizwa 
kabla ya wao kupeleka maombi 

Mahakama ya Rufani kuomba 
ifanye mapitio na marejeo ya 
mwenendo wa usikilizaji wa kesi 
hiyo kwa kuwa hawakuridhika 
nao.

“Baada ya Mahakama ya Rufa-
ni ya Tanzania kufanya marejeo 
na mapitio ya namna shauri lili-
vyokuwa likiendeshwa Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Arusha, ilia-
mua kufuta mwenendo mzima 
na kuamua rufani hii kuanza 
kuendelea kusikilizawa upya.

“Leo ( jana) rufani hii imeitwa 
kwa ajili ya kusikilizwa baada ya 
uamuzi ule wa Mahakama ya Ru-
fani wa kubatilisha mwenendo 

ambao ulikuwa umeanza kusiki-
liza awali,” alieleza Mahuna.

Wakili Mahuna alisema baada 
ya kufika mahakamani kwa len-
go la kusikilizwa kwa rufani DPP, 
aliwasilisha notisi ya kuifahami-
sha mahakama kuwa, hana nia 
ya kuendelea na rufani hiyo.

“Mahakama baada ya kupokea 
notisi ya DPP, imefuta rufani hii 
rasmi leo ( jana) mbele ya ma-
hakama, hivyo Sabaya hana tena 
kesi inayomkabili kwa kuwa, zote 
zimekwisha malizika,”alieleza 
Mahuna.

Juni 4, 2021, Sabaya na wen-
zake walifikishwa mahakamani 

kwa mara ya kwanza na ku-
somewa mashtaka matano yali-
yokuwa yakiwakabili katika kesi 
ya uhujumu uchumi namba 27.

Katika kesi hiyo, shtaka la 
kwanza lilikuwa kuongoza genge 
la uhalifu kinyume cha  Sheria ya 
Uhujumu Uchumi Kifungu cha 
57(1) na 60(2).

Shtaka la pili lilikuwa la kujihu-
sisha na vitendo vya rushwa na 
lilikuwa linamkabili Sabaya pe-
kee na ilidaiwa ni kinyume cha 
Sheria ya Kuzuia na Kupambana 
na Rushwa Kifungu cha 15(1B,2) 
Sura ya 329, kama ilivyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2019.

DPP amalizana na Ole Sabaya kesi ya uhujumu 

Rais wa Zan-
zibar, Alhaj 
Dk. Hussein 
Ali Mwinyi 
akizungumza 
na waumini 
wa Dini ya 
Kiislamu, 
baada ya Sala 
ya Ijumaa 
katika Msikiti 
wa Mchanga-
ni, Wilaya ya 
Mjini Unguja 
jana. PICHA: 
IKULU

Na Waandishi Wetu

SERIKALI imeagiza mamlaka za 
mikoa zitakazokumbwa na athari za 
kimbunga cha Hidaya kuendelea ku-
chukua tahadhari za kutosha ikiwa 
ni pamoja na kutoa taarifa kuhusu 
mwenendo wake, ili hatua stahiki zi-
chukuliwe iwapo dalili zilizobainish-
wa zikijitokeza.

Tahadhari hiyo imetolewa baada 
ya kasi ya kimbunga hicho kuende-
lea kusogea Pwani ya Tanzania, huku 
kikitarajiwa kuendelea mpaka Mei 6, 
mwaka huu.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu 
(Sera, Bunge na Uratibu), Jenista 
Mhagama,  alitoa tahadhari hiyo jana 
bungeni jijini Dodoma.

Mhagama alisema kwa mujibu wa 
taarifa iliyotewa jana na Mamlaka ya 
Hali ya Hewa Tanzania (TMA), kim-
bunga hicho ambacho kinachokuja 
uelekeo wa Mashariki mwa Pwani ya 
Tanzania, kimeendelea kuimarika na 
kusogea eneo la pwani mwa Tanzania.

Alisema hadi kufikia saa tisa usiku 
jana, kilikuwa kimeimarika zaidi na 
kufikia hadhi ya kimbunga kamili kiki-
wa umbali wa km 401 Mashariki mwa 
Pwani ya Mtwara.

Waziri Mhagama alizitaka taasisi 
mbalimbali nchini zikiwamo kamati 
za usimamizi wa maafa ngazi za 

mikoa, wilaya, kata, mitaa na vijiji kue-
ndelea kuchukua tahadhari na kufua-
tilia kwa karibu taarifa za mamlaka ya 
hali ya hewa.

 “Wananchi wanaoishi katika mae-
neo yaliyotajwa na wote wanaoji-
husisha hasa na shughuli mbambali 
baharini, wanashauriwa kuchukua 
tahadhari kubwa ikiwa ni pamoja na 
kuendelea kufuatilia taarifa za utabiri 
kutoka mamlaka husika,” alisisitiza.

Mhagama alisema katika kipindi 
hiki, kimbunga Hidaya kimeendelea 
kuimarika zaidi huku kasi ya upepo 
ikiongezeka hadi kufikia kilometa 130 
kwa saa na mwenendo wa mifumo ya 
hali ya hewa baharini bado inaonye-
sha uwezekano mkubwa wa kimbuka  
kusalia katika hadhi ya kimbunga 
kamili hadi kufikia saa 12 zijazo huku 
kikiimarika.

Alisema kibunga hicho kitaendelea 
kusogea kabisa katika Pwani ya Tan-
zania ambapo kinatarajiwa kuende-
lea kuwapo hadi Mei 6, mwaka huu, 
na kupungua nguvu baada ya tarehe 
hiyo.

Kuwapo wa kimbunga hicho nchini, 
alisema kunatarajiwa kutawaliwa na 
kuathiri mifumo ya hali ya hewa iki-
wa ni pamoja na kuathiri vipindi vya 
mvua kubwa na upepo mkali katika 
baadhi ya maeneo ya mikoa.

Mhagama aliitaja mikoa hiyo ni Mt-

wara, Lindi, Pwani pamoja na Visiwa 
vya Mafia, Dar es Salaam, Tanga, Mo-
rogoro na upande wa pili wa muunga 
katika maeneo ya Unguja na Pemba.

Alisema kutakuwapo kwa vipin-
di vya mvua nyepesi na upepo wa 
wastani ambavyo tayari vimeanza 
kujitokeza katika maeneo ya Mtwara, 
huku ongezeko la mvua na upepo 
mkali unaoambatana na mawimbi 
makubwa, vikitarajiwa kusambaa 
katika maeneo mengi ya ukanda wa 
pwani kuelekea leo hadi Jumatatu 
ijayo (Mei 6, mwaka huu).

Pia aliziomba taasisi za dini, vion-
gozi pamoja na wananchi kuendelea 
kumuomba Mungu kadri ya imani zao 
ili ikiwezeka nchi iepukane na janga 
hilo hatari.

“Mamlaka ya Hali ya Hewa inaende-
lea kufuatilia kwa karibu mwenendo 
wa kimbunga Hidaya pamoja na atha-
ri zake kwa mifumo ya hali ya hewa 
hapa nchini na itaendelea kutoa taar-
ifa kila baada ya masaa matatu, mara 
kwa mara pale itakapobidi,” alisema.

Baadaye, akizungumza na waandi-
shi wa habari jijini Dodoma, Mkuru-
genzi wa Idara ya Habari (MAELEZO) 
na Msemaji Mkuu wa Serikali, Mob-
hare Matinyi, alisema kasi ya kim-
bunga hicho hadi jana jioni iliongeza 
hadi kufikia km 342 kutoka Pwani ya 
Mtwara.

Korti yaamuru
Selasini kumlipa 
Mbatia mil. 80/- 
Na Grace Gurisha

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar es 
Salaam imemtaka Makamu Mwenyekiti wa Cha-
ma cha NCCR-Mageuzi, Joseph Selasini, kumlipa 
fidia ya Sh. milioni 80 aliyekuwa mwenyekiti wa 
chama hicho, James Mbatia.

Selasini ametakiwa kumlipa fidia hiyo Mbatia 
kutokana na kumchafua kuwa aliwaomba rush-
wa Suzan Masele na Joyce Sokombi ili wateuliwe 
wabunge wa viti maalum.

Mahakama hiyo ilifikia uamuzi huo baada ya 
kujiridhisha kwamba maneno aliyoyatoa Se-
lasini yalikuwa ya udhalilishaji na pia imemtaka 
ama aende Musoma alikotoa maneno hayo au 
kuomba radhi kwenye gazeti linalosambazwa 
eneo kubwa la nchi katika ukurasa wa mbele.

Uamuzi huo ulitolewa juzi na Hakimu Mkazi 
Mkuu, Aaron Lyamuya, katika Shauri la Madai 
Na. 87/2023 lililofunguliwa na Mbatia dhidi ya 
Selasini, akimtaka amlipe fidia ya Sh. milioni 
500 kwa kumchafua.

Hakimu Lyamuya alisema mahakama imejiri-
dhisha kwamba maneno aliyoyatamka Selesani 
yalikuwa ya udhalilishaji kwa kuwa yalikuwa 
yana viashiria vya jinai kwa sababu yalikuwa 
yanahusisha tuhuma za rushwa.

Kutokana na kujiridhisha huko, alimwamuru 
Selasini aombe radhi kwa njia mbili, ama  arudi 
Musoma alikofanyia kikao cha kumchafua ili 
aombe radhi au aombe radhi kwenye gazeti 
lolote linalosambazwa eneo kubwa la nchi uku-
rasa wa mbele na kumlipa amlipe Sh milioni 80 
fidia kwa kumdhalilisha.

Pia mahakama hiyo imetoa zuio kwa Selasini 
au mtu yeyote kutoa maneno ya udhalilishaji 
dhidi yake na pia Selasini anatakiwa kulipa 
gharama za shauri hilo.

Ilidaiwa kuwa maneno hayo ya udhalilishaji, 
Selasini aliyoyatoa katika kikao kilichofanyika 
nyumbani kwa Mzee Chimera eneo la Mlango 
Mmoja, Kata ya Nyasho mkoani Mara.

Alidai kwamba Mbatia alipokea fedha ku-
toka kwa Susan Masele Sh. milioni 70 na Joyce 
Sokombi Sh. milioni 30 ili kuteuliwa wabunge 
wa viti maalum.

Katika maombi yake, Mbatia  aliiomba ma-
hakama kwamba Selasini amwombe radhi kwa 
kumchafua, alipwe fidia ya Sh. milioni 500 na 
itoe amri ya zuio kwa mtu yeyote au kwa Seles-
ini kuendelea kumchafua. Pia aliomba gharama 
za kesi alipe mlalamikiwa (Selasini).
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Wasisitizwa kuhama
maeneo hatarishi
Na Maulid Mmbaga

WANANCHI wamehimizwa kuende-
lea kuchukua tahadhari na kuondoka 
katika maeneo hatarishi yenye viashiria 
vya kuathiriwa na maafa ili kulinda us-
alama wao hasa katika kipindi hiki cha 
mvua zinazoendelea kunyesha katika 
mikoa mbalimbali nchini.

Rai hiyo ilitolewa jana na Katibu Mkuu 
Ofisi ya Waziri Mkuu anayeshughulikia 
Sera, Bunge na Uratibu Dk. Jim Yonazi, 
wakati wa ziara yake ya kukagua baadhi 
ya maeneo yaliyoathiriwa na maafa ya 
mafuriko yaliyotokea Aprili 25, mwaka 
huu, katika mkoa wa Kilimanjaro katika 
kata za Msaranga, Mji Mpya na Kisomo-
chi.

Dk. Yonazi alisisitiza wananchi kuz-
ingatia taarifa zinazotolewa na serikali 
pamoja na kuendelea kuchukua tahad-
hari za mapema ili kuendelea kujilinda 
na kuwa na jamii stahimilivu dhidi ya 
maafa.

“Serikali itaendelea kukabiliana na 
maafa mbalimbali nchini kwa kuende-
lea kutoa elimu juu ya namna ya kuji-
andaa na kukabili maafa ili kuondokana 
na madhara yatokanayo na maafa pindi 
yanapotokea,” alisema Dk. Yonazi.

Alifafanua kuwa Ofisi ya Waziri Mkuu 
ndiyo yenye dhamana ya masuala ya 
menejimenti ya maafa hivyo itaendelea 
kuratibu kwa weledi na kuyafikia malen-
go kama inavyotakiwa.

Pia alihimiza uongozi wa mkoa huo 
kuendeleza juhudi katika kuelimisha 
umma kuhusu masuala ya maafa pamo-
ja na kuwatumia wataalamu wa masu-
ala ya Ustawi wa Jamii kutoa huduma 
za kisaikolojia kwa waathirika wa maafa 
hayo ili kuondokana na madhara wali-
yoyapata na kurejea katika shughuli zao 
za kila siku.

“Tutaeendelea kushirikiana na mkoa 
wa Kilimanjaro ili kuona hatua bora za 
urejeshaji wa hali na kipekee niendeleee 
kuupongeza uongozi wa mkoa huu kwa 
hatua mlizochukua toka maafa yalipo-
tokea niwasihi kuongeza nguvu katika 
utoaji wa elimu ya majanga na maafa,” 
alisisitiza.

Akitoa taarifa ya hali ya maafa, Mku-
rugenzi wa Manispaa ya Moshi, Mwa-
juma Nasombe, alisema maafa hayo ya 
mafuriko yaliathiri kata mbili ikiwemo 
ya Saranga na Mji Mpya na kusababisha 
athari kwa kaya 283 zenye jumla ya watu 
1195.

“Jumla ya nyumba 51 na kifo cha mka-
zi mmoja kilitokea katika maeneo ya Mji 
Mpya ambako nyumba 35 zilibomoka 
kuta, 15 kuvyunjwa na maji pamoja na 
nyumba moja kubomoka kabisa,” alise-
ma.

 Nasombe alisema serikali imechukua 
hatua mbalimbali ikiwemo kufanya 
tathimini ya kujua maeneo yaliyoathiri-
ka, kutoa huduma na misaada ya ki-
binadamu, kutenga maeneo maalum 
ya kuwahifadhi ili kuwapatia mahitaji 
waathiriki wa maafa hayo.

Naye, Katibu Tawala wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Tixon Nzunda, alisema kata 
hizo zilizoathiriwa na mafuriko hayo hu-
duma za msingi zimeendelea kutolewa 
ikiwemo misaada ya kibinadamu lengo 
kuwasaidia kuendelea kuwa na unafuu 
kutokana na madhara waliyopata.

ACT yahofia kupanda bei za vyakula

Waziri atangaza Tanzania kitovu utalii tiba
Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema imed-
hamiria kuifanya Tanzania 
kuwa kitovu cha matibabu ya 
kibingwa na ubingwa bobezi 
katika Bara la Afrika na kuwa 
nchi ya kutembelewa kwa 
ajili ya utalii tiba kutokana na 
uboreshanji wa miundombi-
nu ya afya maeneo yote nchi-
ni. Hayo yalisemwa jana Dar 
es Salaam na Waziri wa Afya, 
Ummy Mwalimu, alipokuwa 
akifungua mkutano Mkuu wa 
Chama cha Madaktari Bingwa 
wa Magonjwa ya Ndani Tanza-
nia (APHYTA).

Alisema huduma za ki-
bobezi zitakazoimarishwa na 
kuvutia utalii tiba ni upandiki-
zaji figo, upandikizaji uloto 
kwa wagonjwa wenye ma-
gonjwa ya damu kama Siko 
seli na Leukemia na utoaji 
wa uvimbe kwenye sakafu ya 
fuvu bila kufungua kichwa.

“Huduma nyingine ambazo 
tunaimarisha ni za kiuchun-
guzi wa kibingwa na kuwepo 
kwa madaktari bingwa bobezi 
kunakoifanya Tanzania kuwa 
nchi yenye kuvutia katika 
eneo la tiba utalii. 

“Madaktari bingwa wa 
magonjwa ya ndani wanayo 

nafasi kubwa katika kusaidia 
kuboresha huduma za kliniki 
za magonjwa ya ndani na 
hivyo kuvutia wagonjwa kuto-
ka nje ya nchi. Ni imani yangu 
kuwa, endapo tutaendelea 
kutoa huduma zilizo bora na 
kuitangaza nchi yetu nje ya 
mipaka itasaidia kuimarisha 
tiba utalii,” alisema.

  Ili kufanikisha hilo, alise-
ma serikali itawaendeleza 
kitaaluma madaktari bingwa 
kupitia programu maalumu 
ijulikanayo kama Dkt. Samia 
Super-Specialized Scholar-
ship Programme.

Alisema tayari programu 

hiyo imetoa nafasi za ufadhili 
wa masomo ya ubingwa am-
bapo kwa mwaka wa Masomo 
2023/24, kiasi cha Sh. 10.9 bil-
ioni zimetengwa na kuwawez-
esha wanafunzi 1,109 kwenye 
masomo ya ubingwa na ub-
ingwa bobezi ikiwa ni ongeze-
ko la wanafunzi 582 sawa na 
asilimia 110 ukilinganisha 
na mwaka wa masomo wa 
2022/23.  Aidha, alisema mip-
ango mingine ya Wizara yake 
ni kuhakikisha kuwa hospitali 
zote za rufani za mikoa zina-
toa huduma za kibingwa ka-
tika huduma za fani nane za 
kitabibu.

Waziri wa 
Afya, Ummy 
Mwalimu 
(kulia), akitem-
belea maonye-
sho wakati wa 
mkutano Mkuu 
wa Chama 
cha Madaktari 
Bingwa wa 
Magonjwa ya 
Ndani Tanza-
nia (APHYTA), 
jijini Dar es 
Salaam jana. 
PICHA: JO-
SEPH MWEN-
DAPOLE

Na Beatrice Shayo

WAZIRI Kivuli wa Kilimo, 
Umwagiliaji na Maendeleo ya 
Ushirika wa Chama cha ACT-
Wazalendo, Mtutura Abdal-
lah, amesema endapo bajeti 
ya kilimo haitaongezwa kwa 
mwaka wa fedha 2024/25, bei 
za vyakula zinaendelea ku-
panda na kuathiri maisha ya 
watanzania.

Abdallah aliyasema hayo 
jana jijini Dar es Salaam waka-
ti  chama hicho kikichambua 
bajeti ya kilimo iliyowasilish-
wa bungeni juzi.

Alisema bajeti ya kilimo 
isipoongezwa hususani kui-
wezesha Wakala wa Hifadhi 
ya Chakula (NFRA) kununua 
na kuhifadhi chakula cha 
kutosha,  bei ya vyakula ita-
panda.

“Bado miradi mingi ya um-
wagiliaji ipo katika hatua ya 
ndoto na hata iliyokwisha 
kuanza, kutekelezwa wake 
ni sawa na mwendo wa ko-
nokono,” alisema. Abdallah 
alisema Tanzania inaendelea 
kutegemea sekta ya kilimo 
katika ukuaji wa uchumi 
na maendeleo ya wananchi 
wake kwa kutoa ajira kwa asil-
imia 61.1 ya nguvu kazi, na in-

achangia zaidi ya asilimia 100 
ya chakula kinachopatikana 
nchini.

Alisema mpango wa bajeti 
unapaswa kubeba dhima hiyo 
ya kukabiliana na changamo-
to za uzalishaji, uhifadhi na 
mauzo ya chakula.

“Wanatakiwa kuhakikisha 
wakulima wanapata kwa 
wakati pembejeo za kilimo 
kwa kuwekeza ruzuku, ili ku-
wawezesha kumudu ghara-
ma na kuongeza tija katika 
uzalishaji,”alisema.

Alisema mikakati ya kilimo 
lazima ifungamanishwe na 
viwanda ili kuongeza tham-
ani, kuongeza uzalishaji na 
kuhakikisha kunakuwa na 
masoko ya uhakika ya bidhaa 
za mauzo ndani ya nchini na 
ziada kusafirishwa nje.

Abdallah aliihatarisha 
serikali kuruhusu mbegu za 
GMO kuwa ni kusababisha 
kifo cha mbegu na chakula 
asili ambazo ndiyo tegemezi 
kwa wakulima wadogo vijijini 
ambao hawataweza kumudu 
gharama za kununua mbegu 
za GMO kila msimu wa kilimo.

Aidha, aliitaka serikali itoe 
tamko la kusitisha msimamo 
wake wa kutokuendelea na 
utafiti unahusiana na mbegu 
za GMO, na ihakikishe wakuli-

ma wa Tanzania wanalindwa 
dhidi ya mbegu hatari zi-
takapoanza kutumika    kwa 
kuwa, katika nchi za jirani 
wamesikia zikiruhusiwa.

“Matumizi ya mbegu za 
GMO zimekuwa zikipingwa 
katika nchi nyingine hata 
za Ulaya, ambapo matumizi 
yake yalianza. Serikali ihakik-
ishe sekta ya kilimo inafanya 
mageuzi yatakayowalinda 
wakulima wadogo,” alisema.

Alisema mfumo wa stak-
abadhi ghalani umekuwa ni 
kitanzi kwa wakulima na ku-
waachia maumivu makubwa, 
badala ya kuwa msaada kama 
ambavyo ilitarajiwa.

Abdalah alisema changa-
moto ya mfumo huo, hakuna 
ushirikishwaji wa moja kwa 
moja kuhusu kuamua bei 
ya mazao ya wakulima, na 
ucheleweshaji wa malipo 
kwa wakulima, jambo ambalo 
wakulima wengi hawawezi 
kumudu na kujikuta wakiuza 
kwa watu wa kati.

“Tumeangalia bajeti na 
vipaumbele vyake vya wiz-
ara, hatujaona mkakati wa 
kuboresha mfumo huo, ili 
kuwezesha na kuwanufai-
sha wakulima, tunataka huu 
mfumo uimarishwe uwe wa 
kieletroniki na uwe wa papo 

kwa papo,”.
Abdalah aliitaka serikali 

kueleza fedha za ruzuku 
zimepelekwa wapi, ikiwa 
wakulima hawajanufaika 
nayo.

Alisema ripoti ya Mdhibiti 
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu 
za Serikali (CAG), inaonyesha 
wakulima milioni 2.55 kati ya 
milioni 3.4, waliosajiliwa ka-
tika mpango wa ruzuku sawa 
na asilimia 75, hawakupata 
wala kutumia mbolea kupi-
tia mpango wa ruzuku, licha 
ya kuwa na sifa ya kupatiwa 
mbolea hiyo ya ruzuku.

Alisema ACT inaitaka seri-
kali kuingilia kati mfumo wa 
uagizaji na usambazaji kwa 
kuiwezesha kibajeti kampuni 
ya taifa ya Mbolea (TFC), 
kuagiza nje na kusambaza 
mbolea nchini, ili kuongeza 
uwezo wa usambazaji wa 
mbolea unaotokana na kule-
galega. 

Abdallah alisema wa-
nachokitaka ni serikali 
irejeshe mfumo wa uagizaji 
wa mbolea, kulipa madeni 
ya wasambazaji wa mbolea 
na kuondoa utegemezi wa 
mbolea kutoka nje ya nchi 
kwa kuweka mazingira rafiki 
ya uwekezaji ili watu kujenga 
viwanda.
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Mafundi ujenzi,
mkulima mbaroni
madai ya mauaji
Na Ashton Balaigwa,                
MOROGORO

JESHI la Polisi mkoani hapa lina-
washikilia watu watatu wakiwamo 
mafundi ujenzi kwa tuhuma za 
mauaji ya mfanyakazi wa ndani, 
Monica Paul (22), mkazi wa Mtaa 
wa Lukuyu, Kata ya Bigwa, katika 
Halmashauri ya Manispaa ya Mo-
rogoro.

Mtuhumiwa mwingine, Rehema 
Omary (30), mkulima na mkazi wa 
Mwembesongo,  anadaiwa kukut-
wa na  simu ndogo ya marehemu 
aina ya Tecno.

Inadaiwa watuhumiwa hao 
walitekeleza mauaji hayo katika 
nyumba iliyoko Lukuyu-Bigwa 
baada ya kufika na kuanza kuiba 
vitu, mfanyakazi huyo katika 
kutetea ndipo walipomuua.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Morogoro, Alex Mkama, alisema 
tukio hilo lilitokea Aprili 14, mwa-
ka huu, usiku ambapo watuhu-
miwa  wawili ambao ni  mafundi 
ujenzi walikuwa wakitumiwa na 
mmiliki wa nyumba hiyo aishie 
Dar es Salaam, kufanya matengen-
ezo nyumbani hapo.

Aliwataja mafundi hao ni 
Mbaraka Omary (25), mkazi wa 
Tubuyu, ambaye amekutwa na 
vielelezo TV aina ya Hisence in-
chi 60,  redio sabufa aina ya Boss, 
spika ndogo za redio hiyo na feni 
nyeupe ndogo aina ya Easy Home 
ambavyo  vyote viliibiwa siku ya 
tukio.

Kamanda alimtaja fundi mwing-
ine kuwa  ni Mussa Mrisho (23), 
mkazi wa Bigwa, ambaye ana-
daiwa alishirikiana  na  mwen-
zake  kutekeleza mauaji hayo, 
wakati  mtuhumiwa Rehema 
Omary (30), mkulima, mkazi wa 
Mwembesongo,  alikutwa na 
simu ndogo ya marehemu aina ya 
Tecno.

“Hawa mafundi walitumia 
mwanya huo  wakitambua binti 
huyo ni dhaifu alikuwa peke yake 
na baada ya kufanya mazoea, 
Aprili 14, mwaka huu, walikwenda 
hapo nyumbani usiku kufanya 
tukio la mauaji yake,” alisema.

Alisema  watuhumiwa wali-
fika usiku na kumgongea mlango 
mfanyakazi huyo naye alifungua 
kwa kuwa ni watu ambao anawa-
fahamu, alipofungua wakaanza 
kuiba mali zilizokuwamo ndani, 
na wakati wa kunyang’anyana 
ndipo tukio la kumuua likafanyika.
Kutokana na tukio hilo, Kamanda 
Mkama alitoa  tahadhari kwa wa-
nanchi kutumia mafundi ujenzi 
wanaofahamika ili kuepusha vi-
tendo vya kihalifu, huku akiwaom-
ba wananchi kutoa taarifa za wa-
halifu ili zifanyiwe.

Tanzania Portland Cement Public Limited Company 
P.O.Box 1950,Dar es Salaam-Tanzania 

Telephone:+255 746 810930
Fax: +255 746 810931

www.twigacement.com

TANZANIA PORTLAND CEMENT PUBLIC LIMITED 
COMPANY NOTIFICATION TO THE PUBLIC

This is to notify the generalpublic, and specifically shareholders of 
Tanzania Portland Cement Public Limited Company that the directors 
of the company propose a dividend of TZS 390 per share relating to the 
financial year ended 31st December 2023, which will be paid on or about
30th June 2024.

For purposes  of this dividend payment, the Register of Members  will 
be closed on 28th May 2024, and the last day of trading cum dividend 
will be on 22nd May 2024.

BY ORDER OF THE BOARD

Heidelberg Materials

Wabunge wataka bei elekezi
ununuzi mazao kwa wakulima
Na Vitus Audax, DODOMA

SERIKALI imeombwa kuja na mpan-
go mkakati wa kuweka na kusimamia 
utekelezaji wa bei elekezi za kununua 
mazao kutoka kwa wakulima ili kuokoa 
uchumi wao hususani kahawa na mahi-
ndi yanayouzwa kwa hasara na kutofau-
tiana baadhi ya maeneo.

Wakichangia hoja katika makadirio 
ya mapato na matumizi ya Wizara ya 
Kilimo ya mwaka 2024/25, baadhi ya 
wabunge walisema, licha ya mazao yao 
kuwa na thamani kubwa yamekuwa 
yakinunuliwa kwa bei ya hasara kutoka 
kwa wakulima. 

Kuhusu mahindi, Mbunge wa Viti 
Maalum (CCM), Jacqueline Msongozi, 
alisema zao hilo  limekuwa tofauti ka-
tika maeneo mbalimbali hususan ka-
tika kipindi cha mavuno na kusababisha 
hasara wakulima kutokana na kununua 
pembejeo kwa bei elekezi ambayo ni 
moja katika maeneo yote.

Alitoa mfano katika maeneo ya 
Songwe ambako alisema zao hilo lina-
nunuliwa kutoka kwa wakulima kupitia 
bei iliyowekwa na Wakala wa Taifa wa 
Kuhifadhi Chakula (NFRA) ya Sh.1,000 
kwa kilo moja, huku Ruvuma ikiwa ni 
Sh. 750.  “Wote wanawekewa ruzuku 
katika mbolea, pembejeo zinaletwa kwa 
bei sawa, sasa kwa nini maeneo men-
gine yanunuliwe kwa bei juu na kwing-
ine chini, weka uwiano wa ununuzi in-
aweza kuwa tofauti, lakini isiwe kubwa 
kama ilivyo sasa,” alisema.

Mbunge wa Moshi Vijijini (CCM), Prof. 
Patrick Ndakidemi, alisema bei ambayo 
hahawa inanunuliwa kutoka kwa mkuli-
ma ni ndogo kuliko soko la kahawa lili-
vyo duniani.

Alisema kahawa ni zao maarufu duni-
ani likishika nafasi ya pili na ina wakuli-
ma zaidi ya milioni 25 Tanzania ikiwa 
miongoni ambao ni wadogowadogo 
wanaozalisha asilimia 80 ya zao hilo du-
niani, licha ya kuwa na maisha magumu.

“Bei wanazopata ni ndogo kulin-
ganisha na thamani ya zao lenyewe, na 
hazitoshelezi kulingana na kazi kubwa 
ya uandaaji wa zao hilo. Maana kwa ka-
hawa aina ya Robusta kilo moja ni Sh. 
2,000, huku Arabica ikiwa ni Sh.3000,” 
alisema. 

Mbunge Ndekidemi alisema kilo hiyo 
inayouzwa kwa bei hiyo ikienda nje in-
azalisha vikombe 120 hadi 140 vya kaha-
wa, huku bei ya kikombe kimoja cha ka-
hawa, ikiwa ni Dola za Marekani 3.5 hadi 
3.7 sawa na Sh. 8,750 hadi 9,300   kwa 
kilo moja (sawa na zaidi ya Sh. milioni 
1.05 hadi 1.3).

“Kwa hiyo hapa inaonekana kuwa, bei 
ya mkulima anayouza kilo moja ya kaha-
wa ni sawa sehemu kidogo ya kikombe 
kimoja cha kahawa anayoiuza,” alifafan-
ua.

Mbunge huyo aliishauri serikali ku-
saidia wananchi kupata masoko ya 
uhakika wa zao hilo na siyo kuendelea 
kuuza kwa bei ya hasara, ili kukabiliana 
na ukiritimba unaoendelea.

Aliitaka serikali iwashawishi 
wawekezaji wa uhakika kuja kuwekeza 
nchini viwanda vya uchakataji wa zao 
hilo ili kuuza bidhaa zilizochakatwa.

Mbunge wa Muleba Kasikazini 

(CCM), Charles Mwijage, aliishauri serika-
li kubaini na kutunza maeneo ya uzalishaji 
wa mazao muhimu nchini ikiwamo kaha-
wa na zababu ili yasiathiriwe na maende-
leo pamoja na ukuaji wa kidemgraphia.

Mbunge wa Viti Maalum (CHADEMA), 
Sophia Mwakagenda, alisema wakulima 
wa parachichi wilayani Lungwe pamoja 
na maeneo mengine wanadhurumiwa 
haki zao kupitia mizani inayotumiwa na 
madalali    wakati wa manunuzi ya zao 
hilo.

 Aliitaka serikali kuingilia kati suala hilo 

na kuanza kwenda kwa wakulima na kupi-
ma na kununua yenyewe mazao hayo na 
kuacha kuwatumia madalali hao ambao 
wanawaumiza.

“Mizani inayotumika ununuzi mazao 
kutoka kwa wakulima itazamwe na 
kurekebishwa, kwani wakulima wana-
toka kwenye maeneo yao wakiwa wame-
pima vyema mazao yao, wakifika kwa 
wanunuzi vipimo vinapungua kwa kilo 
kuanzia tano, hali ambayo inazidi ku-
waumiza,”  Mbunge Viti Maalum (CCM), 
Bupe Mwakang’ata alisema.

Mbunge wa Viti Maalum (CCM),
 Jacqueline Msongozi,

Mbunge wa Viti Maalum (CHADEMA), 
Sophia Mwakagenda,
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WAKATI msimu wa Ligi Kuu Tanzania Bara mwaka 2023/204 
unaelekea ukingoni, tayari klabu zimeshaanza maandalizi 
mengine kwa ajili ya msimu mpya wa mashindano.

Kwa mujibu wa kalenda iliyotolewa na Bodi ya Ligi (TPLB), 
iliyopewa baraka na Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), msimu 
wa Ligi Kuu Tanzania Bara unatarajiwa kumalizika ifikapo Mei 
28, mwaka huu.

Timu zote 16 zinazoshiriki ligi hiyo inayodhaminiwa na Ben-
ki ya Biashara ya Taifa (NBC), zitashuka katika viwanja nane 
tofauti nchini kucheza mechi za kufunga pazia.

Huku tayari Yanga, ambao ni mabingwa watetezi wakione-
kana wako katika nafasi nzuri ya kutetea taji wanalolishikilia, 
lolote linaweza kutokea kwa timu ambazo ziko katika hatari 
ya kushuka daraja, hii inatokana na kuwapo kwa tofauti ndo-
go ya pointi.

Timu nne kati ya saba ambazo ziko katika nafasi za chini 
kwenye msimamo, zinaweza kukutaka na janga hilo endapo 
hazitacheza vyema karata zake kwenye michezo iliyobakia ya 
lala salama, ikiwamo Mtibwa Sugar ambayo kwa sasa inabu-
ruza mkia.

Kama ilivyo desturi, kila timu inafanya maandalizi yake kul-
ingana na uwezo pamoja na kutaka kufikia malengo ya klabu 
husika.

Ni vizuri timu kuanza maandalizi mapema kwa ajili ya 
kuboresha vikosi vyao pamoja na kuongeza nguvu katika ma-
benchi ya ufundi, wakidhamiria kusaka matokeo chanya kwe-
nye mechi za mashindano yote wanayoshiriki.

Kumekuwa na mazoea ya timu kusahau kutengeneza au ku-
fanya maboresho ya viwanja ambavyo wanatarajia kuvitumia 
katika msimu mpya na kupelekea kubadilisha vituo kutokana 
na viwanja walivyotarajia kufungiwa kwa sababu ya kutoku-
wa na hadhi ya kuchezewa mechi za Ligi Kuu.

Lakini kufungiwa au kutokuwa katika ubora unaotakiwa, 
timu hupelekea  kuhamahama viwanja jambo ambalo hu-
poteza maana ya faida ya kucheza nyumbani na kulazimika 
kuhamia kwenye mkoa ambao hauna timu ya Ligi Kuu kwa 
wakati huo.

Viongozi wa timu mtanakiwa kuhakikisha mnatengeneza vi-
wanja ambavyo vitakuwa rafiki kwa wachezaji wengi kucheza 
na hatimaye kupata matokeo chanya na kuacha tabia ya ku-
hamahama ambayo imeonekana katika miaka ya hivi karibu-
ni ambapo baadhi ya timu zimetumia zaidi ya viwanja vitatu 
ndani ya msimu mmoja.

Pia maandalizi hayo yanazihusu timu zitakazoshiriki Ligi ya 
Championship, hii itawasaidia kuwapa heshima wanachama 
na mashabiki wenu kujipanga vizuri na kujitokeza kwa wingi 
katika kila mechi wanayocheza badala ya kuwashtukiza kulin-
gana na aina ya mpinzani unayekutana naye.

Kama timu zinazoitwa ndogo huko Ulaya zimekuwa zikiwe-
ka miundo mbinu mizuri, basi si vibaya na timu za hapa ny-
umbani zikawa na utaratibu huo wa kuboresha viwanja vyake 
na kuacha kubagua ‘kukopi’ baadhi ya mambo mazuri kutoka 
kwa klabu hizo zilizoko kwenye mataifa yaliyoendelea.

Lakini pia umefika wakati TFF na Kamati ya Leseni kuacha 
kutoa leseni kwa viwanja ambavyo havina sifa ya kutumika 
katika Ligi Kuu au Ligi ya Championship, ambazo hurushwa 
mubashara, kwa sababu ya kuendelea kuzipa heshima na ha-
dhi zake ligi hizo.

Kwa hatua ambayo Ligi Kuu Tanzania Bara imefikia, si 
busara TFF kutoa leseni kwa viwanja ambavyo havina ubora 
na kufanya hivyo ni kuruhusu ‘siasa’ za nje kutawala katika 
soka letu.

Tiba vitendo vya ushirikina
Ligi Kuu timu zikatwe pointi

 Muungwana Lazima Nilonge

Maboresho viwanja Ligi Kuu
yaende sambamba na usajili
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INAONEKANA kabisa bado imani za 
kishirikina zinaendelea kutawala katika  Ligi 
Kuu Tanzania Bara, huku kukiwa hakuna 
hatua madhubuti za kuhakikisha vitendo 
hivyo vinatoweka.

Adhabu zinaendelea kutolewa na wasi-
mamizi wa Ligi Kuu Tanzania Bara, lakini 
badala ya vitendo hivyo kupungua, imani 
hizo zinaendelea kulitafuna soka la Bongo, 
kutokana na idadi kubwa ya matukio am-
bayo yanaonekana kuongezeka kila kuki-
cha.

Kwa mujibu wa taarifa za matukio zili-
zotolewa hivi karibuni na Idara ya Habari 
na Mawasiliano ya Bodi ya Ligi, zinatakiwa 
juhudi za makusudi zifanyike kuondoa tabia 
hizi potofu zinazoshangaza katika mechi za 
Ligi Kuu ambayo huonekana mubashara.

Inashangaza kuona katika karne hii ya 
21, bado klabu haziamini wachezaji bora, 
benchi la ufundi zuri na uongozi bora ili ku-
pata matokeo chanya.

Katika kikao chake cha Aprili 30, mwaka 
huu, wasimamizi hao walisema Simba na 
Yanga, hazikutumia milango iliyo rasmi 
kwenye Uwanja wa Benjamin Mkapa katika 
mechi yao iliyochezwa Aprili 20, mwaka 
huu, Yanga ikishinda mabao 2-1.

Licha ya kufanya hivyo, timu hizo zote 
hazikutumia mlango rasmi wa kuingilia vy-
umbani, huku Yanga ikikataa kuingia katika 
chumba maalum cha kuvalia, badala yake 
kutumia eneo la wazi kwa ajili ya maandalizi 
ya mchezo.

Simba nayo ilitumia chumba maalum 
kabla ya mchezo, lakini hawakurejea tena 
wakati wa mapumziko.

Pamoja na mambo mengine, hii imetajwa 
ni moja ya vitendo vinavyoashiria imani za 
kishirikina.

Kutokana na hilo, Simba imetozwa faini ya 
Sh. milioni moja, lakini Yanga ikipigwa faini 
ya Sh. milioni tano kwa kile kilichoelezwa 
na kutenda kosa hilo zaidi ya mara moja.

Taarifa inasema Yanga imekuwa ikifanya 
hivyo tangu msimu wa 2021/22, 2022/23 na 
msimu huu.

Ukiziacha timu hizo, Mashujaa FC ilifanya 
vitendo kama hivyo, ambapo wachezaji na 
viongozi wake walimwaga vitu vyenye asili 

ya unga kwenye viti vya mabenchi ya ufun-
di, pamoja na kuweka chupa yenye kimim-
inika, ikiyokuwa na karatasi nyeupe ndani 
yake, hivyo kuonyesha ishara ya imani za 
kishirikina katika mechi yao dhidi ya Azam 
FC iliyoisha suluhu, mechi ikichezwa kwe-
nye Uwanja wa Azam Complex, Dar es Sa-
laam na kutakiwa kulipa faini ya Sh. milioni 
moja.

Viongozi wa Prisons wanadaiwa kukataa 
kuingia vyumbani katika mechi yao dhidi ya 
Geita Gold ikiwa ugenini, wakidai chumba 
chao kiliwekwa vitu vinavyoashiria imani 
za kishirikina, lakini walishindwa kuthibiti-
sha. Klabu hiyo pia imetozwa faini ya Sh. 
500,000.

Wachezaji wawili wa Coastal Union, Ba-
kari Selemani na Abdallah Denis, pamoja na 
mchezaji wa Namungo, James Mwashinga, 
wamepewa onyo kali kwa kosa la kutoingia 
katika vyumba vya kuvalia wakati wa ma-
pumziko,     timu zao zilipokutana kwenye 
Uwanja wa     Majaliwa ulioko Ruangwa, 
Lindi  ambapo     Namungo ikishinda bao 
1-0, jambo ambalo ni kinyume cha kanuni, 
ambapo nalo linahusishwa na imani za 
kishirikina.

Pamoja na TFF na Bodi ya Ligi imekuwa 
ikitumia hili kama vita vya kunguru ni fura-
ha ya panzi kwa kukusanya fedha  kutokana 
na makosa hayo, lakini inashusha hadhi ya 
Ligi ya Tanzania ambayo imejengwa na vy-
ombo hivi.

Nadhani TFF na Bodi ya Ligi waende mbali 
zaidi kwa kuzipoka pointi timu zinazofanya 
makosa hayo.

Mbali na faini, angalau kila kosa la aina 
hiyo timu ikatwe pointi moja, ili klabu ziu-
mie moja kwa moja wao na mashabiki wao, 
tofauti na sasa ambapo mashabiki hawaumi-
zwi na adhabu hizo, lakini hata viongozi 
haziwaumizi kwa sababu faini hizo hawatoi 
mfukoni.

Endapo adhabu itakuwa kulipa faini 
pamoja na kupokwa pointi moja, huenda 
vitendo hivyo vikapungua au vikamalizika.

Mashabiki watakapokuwa wanaumia kwa 
timu zao kukatwa pointi na kulalamikia 
uzembe wa viongozi wao, ndipo nao wa-
takuwa makini.

Na Adam 
Fungamwango
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Na Joyce Lameck

KUTOKANA na lengo la kutokomeza malaria ifi-
kapo mwaka 2030, serikali imesema wagonjwa na 
vifo vitakanavyo na maradhi hayo vimeongezeka 
nchini kutokana na mabadiliko ya tabianchi.

Mganga Mkuu wa Serikali, Prof. Tumaini Nagu, 
alibainisha hayo jana mkoani Dar es Salaam ali-
powasilisha salamu za serikali kwenye Jukwaa 
la Malaria 2024 lililoandaliwa na Taasisi ya Afya 
Ifakara (IHI).

Prof. Nagu alisema licha ya jitihada zinazoende-
lea kufanywa na serikali na wadau mbalimbali ku-
tokomeza ugonjwa huo ifikapo mwaka 2030, am-
bao ni ukomo wa upimaji wa Malengo ya Milenia, 
bado kuna  ongezeko la wagonjwa kwa asilimia 
moja. Pia alisema vifo vitokanavyo na ugojwa huo 
nchini, vimeongezeka kwa uwiano wa 0.6 kwa 
kila watu 100,000.

Alisema ongezeko hilo limetokana na mabadi-
liko ya tabianchi, hususani mvua kubwa iliyonye-
sha mwaka jana  na kusababisha mbu wanaosa-
babisha malaria kuzaliana kwa wingi.

Takwimu zinaonyesha vifo vitokanavyo na ma-
laria Tanzania Bara mwaka 2022 vilikuwa kwa 
uwiano wa 2.6 kwa kila watu 100,000, lakini vili-
fikia uwiano wa 3.2 kwa kila watu 100,000 mwaka 
uliofuata (2023) katika kukabiliana na ugonjwa 
huo,

Prof. Nagu aliwataka washiriki wa jukwaa hilo 
kutilia mkazo matumizi ya teknolojia katika kuto-
komeza malaria nchini.

Alisema wanasayansi wanapaswa kuhakikisha 
wanatafuta mbinu mbadala za kudhibiti ugonjwa 
huo licha ya kukabiliwa na changamoto za kifed-
ha; watumie fedha zinazopatikana katika kutoko-
meza malaria.

  “Tunajua kuwa tuna changamoto ya fedha 
au rasilimali lakini kwa zile zinazopatikana tuna-
takiwa kuziweka vizuri. Tutoe  kipaumbele kwa 
mambo yenye tija kama vile upuliziaji dawa am-
bao  haujafanyika vizuri katika maeneo unakohi-
tajika,” alisema.

Prof. Nagu pia alisema ni muhimu wadau wa 
jukwaa hilo kutafakari namna jamii yote itakavyo-
fikiwa na huduma za kudhibiti malaria; maofisa 
afya ngazi ya jamii wawezeshwe kuifikia jamii na 
kuipa huduma.

  Mkurugezi wa IHI, Dk. Honorati Masanja, 
alisema kutokana na kukua kwa teknolojia nchini, 
watafiti wanapaswa kutumia njia za teknolojia ka-
tika kutokomeza ugonjwa huo.

 Alisema tayari wameanza kutumia teknolojia 
ya akili bandia katika kubambana na ugonjwa huo 
kwa kukagua matundu yaliyopo kwenye chanda-
rua kama bado kinafaa kwa matumizi au hakiwezi 
kuendelea kutumika zaidi.

  Dk. Masanja alisema utafiti uliyofanywa na 
taasisi hiyo umegundua chanjo mbili za malaria 
ambazo ni RTSS na R21, ambazo zimethibitishwa 
na Shirika la Afya Duniani (WHO).

 Alisema nchi inapaswa kuzisajili na kufanyiwa 
tadhimini ili zianze kutumika nchini.

 Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge ya 
Afya na Masuala ya UKIMWI, Faustine Ndungu-
lile, aliitaka serikali itekeleze azimio la Bunge la 
kutumia dawa za kuua wadudu kutoka kiwanda 
cha ndani cha IHI kilichoko Kibaha, Pwani kuto-
komeza malaria ya mbu nchini.

Pia alisema serikali inapaswa kutanua wigo wa 
fedha za ndani kwa ajili ya ununuzi ya viuadudu 
pamoja na dawa za kutibu malaria.

  Vilevile, Dk. Ndugulile ambaye aliwahi kuwa 
Naibu Waziri wa Afya, alisema Tanzania inahusika 
katika utafiti wa chanjo za kuzuia malaria lakini 
haijanufaiki nazo bali zinanufaisha mataifa men-
gine ambayo yalishaanza kutumia chanjo hizo.

Mabadiliko ya tabianchi 
yachochea ongezeko 
la vifo vya malaria

Shahidi aeleza wanandoa 
walivyomjeruhi jirani yao

Na  Grace Gurisha

MSIMAMIZI wa Msikiti wa Wahindi 
Lohana, Ankit Dawda (32) ameieleza 
Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, Dar 
es Salaam jinsi wanandoa Bharat Nath-
wan (57) na Sangita Bharat (54) walivyo-
mshambulia jirani yao, Lalit Ratilal na 
kutoa matusi ya nguoni kwa lugha ya 
Kihindi. 

Wanandoa hao ambao ni raia wa Tan-
zania wenye asili ya kiasia, wanaoishi 
Mtaa wa Mrima - Kisutu,  jengo la Lo-
hana, Dar es Salaam, wanashtakiwa kwa 
mashtaka manne likiwamo la kujeruhi, 
waliyoyatenda Julai 21, 2023 kinyume 
cha sheria.

Dawda alidai hayo jana mbele Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Mkuu,   Aar-
on Lyamuya, wakati kesi hiyo ilipoitwa 
kwa ajili ya kuendelea kusikilizwa kwa 
mashahidi wa upande wa mashtaka.

Akiongozwa na Wakili wa Serikali 
Mwandamizi, Grace Mwanga, akisaidiana 
na Frank Rimoy, Dawda alidai kuwa kazi 
yake ni kusafisha mazingira ya msikiti, 
kupamba na kutoa mapambo pia kuku-
sanya vitu vya msikiti na kusimamia usafi 
na ukarabati jengo zima lenye nyumba 
za makazi na kwamba msikiti huo uko 
katika jengo hilo.

Alidai kuwa Julai 21, 2023 alikuwa ofisi-
ni kwake akiendelea na majukumu yake,  
ghafla alifuatwa na watu ambao haku-
wafahamu wakimweleza kwamba aende 
akaangalie  juu ya ghorofa kuna kelele.

 Alidai kuwa alipofika juu, alikuta San-
gita Bharat akilalamika na kuwafokea 
mafundi waliokuwa wakifanya ujenzi 
katika eneo hilo watoe viroba vya vigae 
vilivyokuwa katika kibaraza wakati vitu 

vyote vilikuwa katika eneo la Lalit Ratilal 
na hakuna kitu kilichopo katika eneo la 
Sangita Bharat.

  Dawda alidai kuwa kwa wakati huo 
kulikuwa na kelele nyingi, ndipo San-
gita Bharat akaendelea kupaza sauti yake 
kwamba uchafu uliokuwa katika kibara-
za chao utoke.

  “Kwa sababu mafundi hawakutoa 
hivyo vigae, Sangita Bharat akaanza ku-
rusha matusi kwa lugha ya kihindi na 
hapo hapo waume zao wakawasili na 
Sangita akawa anaendelea kutoa matusi 
na Kiran Lalit akapigwa na Bharat Nath-
wani - mume wa Sangita, hadi kuzamisha 
kichwa chake kwenye ndoo   ya saruji 
akatumbukia huko na mume wake naye 
akapigwa kifuani, kichwani na mguuni 
akadondoka chini akazimia.

  “Waliita ‘ambulance’ (gari la wagon-
jwa) wakamshusha chini wakapelekwa 
hospitali lakini sikujua ni hospitali gani 
wamepelekwa,”alidai Dawda

Kesi iliahirishwa hadi Juni 3,2024 kwa 
ajili ya kuendelea kwa mashahidi wa 
upande wa mashitaka.

Awali, fundi seremala, Dominic Mpak-
ani (43), aliieleza mahakama mshtakiwa 
Bharat Nathwan allivyomshambulia 
jirani wake, Lalit Ratilal, kwa kumpiga 
kichwa kifuani kisha akadondoka chini 
na nakupoteza fahamu kwa muda.

Alidai kuwa kulikuwa na ugomvi kati 
ya mke wa Bharat (Sangita Bharat) na 
mke wa Lalit (Kiran) ambao walikuwa 
wakirushiana maneno kwa ukali kwa 
lugha ya kihindi na  baada ya muda kido-
go waume zao walifika kwa pamoja na 
kuingilia ugomvi huo.

Alidai kuwa Julai 21, 2023 alikuwa 
nyumbani kwa Lalit Ratilal, mtaa wa Mri-

ma katika jengo la Lohana, alimwita kwa 
ajili ya kumfanyia kazi zinazohusiana na 
mbao na kazi zingine ndogo ndogo. Ali-
dai kuwa alifika katika jengo hilo saa tatu 
asubuhi ambapo bosi wake huyo anakaa 
floor ya tatu, wakati anaendelea na kazi 
alidai kuwa Sangita alikuwa amesimama 
kwenye dirisha lake na Kiran alikuwa 
amesimama kwenye mlango wake, kila 
mmoja alianza kuzungumza kwa ukali 
na kwa jazba wakitumia lugha ya kihindi.

 “Lakini nilimsikia mke wa Bharat, San-
gita akimwambia mke wa Lalit kwamba 
uchafu wake apeleke huko ambapo vitu 
vyote vilikuwa vimewekwa katika eneo 
la Lalit na hakuna kitu chochote kili-
chokuwa katika eneo la Sangita. Baada ya 
dakika kadhaa sijui walipiga simu au vipi 
waume zao walikuja kwa wakati mmoja 
na malumbano yakaendelea kwa wote 
wanne,” alidai Fundi Mpakani

 Shahidi huyo alidai kuwa, wakati ma-
lumbano hayo yanaendelea wote wali-
kuwa wamesimama kwenye mlango wa 
Lalit, baada ya muda Bharat akampiga 
kichwa Lalit na Lalit akadondoka chini 
na kupoteza fahamu.

Shahidi mwingine ambae ni Dk Lucia 
Augustino (52) wa Hospitali ya Mnanzi 
Mmoja alidai kuwa Julai 21,2023 alikuwa 
Idara ya Dharura chumba namba   20 
muda wa mchana alipokea wateja wawili 
wenye asili ya kiasia walikuwa wamecha-
fuka kuanzia kichwani hadi miguuni , 
mama alichafuka sana kuliko baba.

Kwa mujibu wa hati ya mashitaka, 
washitakiwa hao ambao ni raia wa Tan-
zania kabila ya kihindi wanaoishi Mtaa 
wa Mrima - Kisutu, jengo la Lohana Dar 
es Salaam wanatuhumiwa kwa mashi-
taka manne waliyoyatenda Julai 21,2023.

Mchuuzi wa samaki wa kukaanga, Aisha Hassan (kushoto), akimhudumia mteja wake,   katika soko la Samaki la Ki-
mataifa la Magogoni, jijini Dar es Salaam mapema wiki hii. Kipande kimoja cha samaki kiliuzwa kuanzia bei ya 3,000/-. 
PICHA: IMANI NATHANIEL 
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Na Munir Shemweta, MLELE

NAIBU Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, Geophrey Pinda, amekabidhi 
baiskeli za wenye ulemavu wa miguu ikiwa ni 
jitihada za kuwasaidia watu wa kundi hilo. 

Pinda ambaye ni Mbunge wa Kavuu mkoani 
Katavi, alikabidhi baiskali hizo juzi wakati wa 
mkutano wa hadhara na wananchi wa kijiji cha 
Kirida katika Kata ya Mamba, Halmashauri ya 
Mpimbwe wilayani Mlele.

Baiskeli iliyokabidhiwa kwa mwenye ulema-
vu Adela John, mkazi wa Kirida, ni sehemu ya 
baiskeli nne zilizotolewa kwa wenye ulemavu 
wa miguu wa jimbo la Kavuu ili kuwasaidia us-
afiri wa kuwawezesha kwenda maeneo mbalim-
bali.

Akizungumza wakati wa kukabidhi baiskeli 
hiyo, Pinda alisema anatambua adha wanayoipa-
ta watu wenye ulemavu wa miguu katika jimbo 
hilo ndiyo maana ameona kuna  haja ya kuwapa-
tia baiskeli zitakazowasaidia kwenda katika shu-
ghuli zao. ‘’Ni matumaini yangu kuwa baiskeli hii 
itakuondolea adha uliyokuwa ukiipata na kwa 
sasa itakusaidia sana wakati wa kwenda katika 
shughuli zako,’ alisema. 

Mapema kwenye mkutano wake na wananchi 
wa kijiji cha Kirida, Pinda aliwaeleza wananchi 
kuwa  pamoja na kukabiliwa na majukumu ya 
unaibu waziri, amekuwa akifanya juhudi ya ku-
watumikia katika kuwaletea maendeleo.

Alizitaja juhudi hizo kuwa ni pamoja na ujenzi 
wa barabara, zahanati na vituo vya afya, mada-
raja na shule za msingi na sekondari sambamba 
na upatikanaji huduma za umeme na maji.

‘’Pamoja na kwamba hamnioni mara kwa 
mara nikija hapa Kirida kutokana na majukumu 
niliyo nayo,     nimekuwa    nikifanya kazi kubwa 
ya kuwaletea maendeleo na haya maendeleo 
mnayoyaona ni    jitihada    ambazo ninazifanya,” 
alisema.

Awali, wananchi wa kijiji cha Kirida walim-
weleza mbunge kuwa wanakabiliwa na changa-
moto malimbali      ikiwamo kutofanyika vikao 
vya kijiji kwa ajili ya      kujua mapato na matu-
mizi, na kuwekewa    alama za mipaka  maeneo 
ya nyumba zao kwa madai    kuwa makazi hayo 
yako kwenye  kingo ya mto, hivyo kutakiwa ku-
hama wakati mto ndiyo umehama.

Pinda 
awakumbuka 
watu wenye 
ulemavu

Sheria usalama barabarani 
kufanyiwa marekebisho
Na Augusta Njoji,  
DODOMA

SERIKALI imesema ipo ka-
tika hatua ya Marekebisho ya 
kifungu cha nane cha Sheria 
ya Usalama Barabarani Sura 
ya 168 ambacho kinazung-
umzia usajili wa vyombo vya 
moto. Naibu Waziri wa Mam-
bo ya Ndani ya Nchi, Daniel 

Sillo, aliyasema hayo jana 
bungeni alipokuwa akijibu 
swali la Mbunge wa Baraza 
la Wawakilishi (BLW), Bakar 
Hamad Bakar.

Katika swali lake, Mbunge 
huyo alihoji lini vyombo vya 
usafiri vilivyosajiliwa Zanzi-
bar vitatambuliwa Tanzania 
Bara.

Akijibu swali hilo, Naibu 

Waziri huyo, alisema baada 
ya kupokea maoni ya Seri-
kali ya Mapinduzi Zanzibar, 
mapendekezo hayo yata-
wasilishwa kwa Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali kwa hatua 
zaidi. Katika swali la nyonge-
za, Mbunge huyo alisema 
kwa kuwa mchakato wa 
marekebisho ya sheria hiyo 
umechukua muda mrefu, na 

kuhoji kwanini serikali isione 
umuhimu wa kuweka mwon-
gozo maalum kipindi hiki 
wakati yanasubiriwa mabadi-
liko ya sheria.

Sillo akijibu swali hilo, 
alisema kwa kuwa serikali 
ipo kwenye mazungumzo 
na Zanzibar, Mbunge awe na 
subira na utaratibu wa sasa 
uendelee kutumika.

Bil. 19/- zahitajika kuboresha miundombinu 
Na Christina Haule,            
MOROGORO

WAKALA wa Barabara Mijini na 
Vijijini (TARURA) Mkoa wa Moro-
goro inahitaji Sh. bilioni 19 kwa 
ajili ya kurekebisha miundombinu 
iliyoharibiwa na mvua na kureje-
sha hali stahimilivu katika wilaya 
mbalimbali mkoani hapa.

Meneja wa TARURA Mkoa wa 
Morogoro, Mhandisi Emmanuel 
Ndyamukama, alisema juzi wakati 
akizungumza na waandishi wa 
habari kuwa wameshapeleka 
maombi ya kiasi hicho cha fedha 
serikalini kwa ajili ya utekelezaji 
wa kazi hiyo. 

Alisema fedha hizo zitatumika 
katika kuweka mipaka, kufanya 
usanifu upya, kufanya mabadiliko 
na kuomba vibali huku wakianza 
utekelezaji wa kurekebisha miun-
dombinu hiyo.

Hata hivyo, aliishukuru serikali 
kwa kutoa Sh. bilioni 2.8 baada ya 
kuanza mvua, hivyo utekelezaji 
wa kurejesha miundombinu ya 
barabara utaanza baada ya hali ku-
kaa sawa ndani ya Mei mwaka huu 
kwa mujibu wa Mamlaka ya Hali ya 
Hewa Tanzania (TMA).

Alisema TARURA kwa sasa ina-
jipanga kukutana na mameneja 
wote wa wilaya mkoani Morogoro 
ili kujadili namna ya utekelezaji ba-

jeti yao inayokaribia ukingoni kuto-
kana na uharibifu uliotokea.

“Tulikuwa na mkataba uliok-
wishatiwa saini kwa ajili ya kazi 
maalum lakini uharibifu ume-
tokea, kwa hiyo tutajadiliana zaidi 
kuangalia namna ya kuitekeleza ili 
tuwe na miundombinu stahimili-
vu, tusitengeneze kupoteza fedha, 
huku tukihakikisha fedha zilizo-
tolewa zinafanya matengenezo 
ya uharibifu uliotokea na wakati 
huo huo  tukisubira maombi ya 
Sh. bilioni 19,” alisema.  Mhandisi 
Ndyamukama alisema mkoa wa 
Morogoro ni wa kimkakati kuto-
kana na kuzalisha mazao ya kilimo 
na biashara na kwamba kurejesha 

huduma za kijamii zikiwamo hos-
pitali, shule na masoko kutasaidia 
kuendeleza kukuza maendeleo ya 
mkoa hasa katika Wilaya za Ulanga, 
Kilombero na Malinyi.

Alisema mvua inayoendelea 
kunyesha imeharibu takriban seh-
emu kubwa ya miundombinu kwe-
nye mkoa mzima, hivyo kuvuruga 
utaratibu wa kawaida wa maten-
genezo ya barabara waliojiwekea.

Aidha, Mhandisi Ndyamu-
kama alisema kwa mwaka wa 
fedha 2023/24 mkoa wa Moro-
goro ulitengewa Sh. bilioni 26 kwa 
ajili ya kutekeleza maboresho ya 
barabara kutoka serikalini kupitia 
fedha za barabara, mfuko wa jimbo 

na mfuko wa tozo.
Alisema wakiwa karibu asilimia 

50 ya utekelezaji wa mpango wa 
kawaida wa maboresho ya baraba-
ra, mkoa ulikumbwa na mvua ya 
El Nino na kusababisha utekelezaji 
wa bajeti husika kusimama.

Awali, akizungumzia athari za El 
Nino mkoani Morogoro, Mbunge 
wa Ulanga, Salim Hasham, alitupa 
lawama kwa Wakala wa Barabara 
Tanzania (TANROADS) na TA-
RURA kwa kushindwa kuimari-
sha miundombinu, hivyo kufanya 
wilaya hiyo kutofikika kirahisi 
kama ilivyokuwa awali kutokana 
na barabara na madaraja kutishia 
kuvunjika.

Mhifadhi Mkuu Mwandamizi wa Shirika la Hifadhi za Taifa (TANAPA), Hassan Nguruma (kulia), akipokea cheti cha shuk-
rani kutoka kwa Mwenyekiti wa Taasisi ya Tanzania Photographers and Videographers (TPVF), Rajab Mchatta, jijini Dar 
es Salaam juzi, kutokana na udhamini wa shirika hilo katika semina ya mafunzo kwa wapigapicha za mnato na video, 
hivi karibuni. Kushoto ni Ofisa Habari wa TANAPA, Alais Munka. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Madiwani walia na tembo wavamizi 
Na Thobias Mwanakatwe, ITIGI 

B
ARAZA la Madiwani wa Hal-
mashauri ya Itigi mkoani Sin-
gida, limeiomba serikali kuwa-
hamisha tembo ambao wako 

karibu na makazi ya watu kabla ujenzi 
wa tuta la mradi wa reli ya kisasa (SGR) 
haujakamilika ili iwe rahisi kuwarejesha 
kwenye Hifadhi  ya Rungwa.

Wakitoa ombi hilo juzi kwenye kikao 
cha baraza hilo, walisema tembo wame-
kuwa kero kubwa hususani katika kata 
za Mgandu, Sanjaranda na Kitaraja na 
wanaharibu mazao mashambani na 
kusababisha vifo vya watu mara kwa 
mara. 

Diwani wa Mgandu, Richard Kapona, 
alisema tuta hilo litakapojengwa kabla 
ya kuwahamisha tembo hao kwenye 
makazi ya watu kutakuwa na uzio hivyo 
hakutakuwa na mapito hali itakayoleta 
ugumu kuwahamisha.

  Naye Ofisa Mhifadhi wa Mamlaka 
ya Usimamizi wa Wanyama Tanzania 
(TAWA) Kanda ya Kati, Winnie Kweka, 

alisema mamlaka hiyo imekuwa iki-
chukua hatua ya kuwahamisha tembo 
hao kutoka kwenye makazi ya watu 
kwa kutumia mabomu ya pilipili.

 Alisema mabomu hayo yanatengen-
ezwa kwa kutumia mchanga ambao un-
achanganywa na pilipili iliyosagwa na 
kuwekwa kwenye mpira na kilipuzi am-
bacho kinakuwa na utambi ambalo hu-
rushwa walipo tembo hao na kulipuka. 

Mwenyekiti wa Halmashauri ya Itigi, 
Hussein Simba, alisema serikali imeen-
delea kuchukua hatua kadhaa za ku-
waondoa tembo kutoka kwenye makazi 
ya watu na kuwasaidia wale wanaopata 
tatizo la mazao yao kuharibiwa ba tem-
bo hao. Mwaka juzi, Taasisi ya Utafiti 
wa Wanyama Tanzania (TAWIRI) ilitoa 
elimu na mafunzo ya utatuzi wa migon-
gano baina ya wanyapori na binadamu 
kwa kutumia mbinu rafiki za kudhibiti 
wanyama waharibifu kwa wananchi wa 
halmashauri ya Itigi.

 Taasisi hiyo ilitoa mafunzo hayo kwa 
wakulima 30 kutoka kata za  Mwama-
gembe, Sanjaranda, Itigi, Majengo na 

Kitaraka. 
Timu hiyo ya wataalamu kutoka 

TAWIRI iliongozwa na  Dk. Janemary 
Ntalwila, na iliwafundisha wananchi 
baadhi ya mbinu za kuwadhibiti 
tembo ikiwa ni pamoja na vitisho vya 
mwanga,vitisho vya sauti (vuvuzela au 
honi kali),mabomu ya pilipili, matumi-
zi ya fataki,uzio wa vitambaa vyenye 
mafuta ya oili na pilipili,Tofali la pilipili 
na matumizi ya fensi ya mizinga ya ny-
uki.

 Aidha, walifundishwa njia mbadala 
ya upandaji wa mazao kinga katika 
maeneo yanayoathirika na tembo kuwa 
ni njia nzuri ya kupunguza migongano .

  Baadhi ya mazao hayo ni pamoja 
na tumbaku, pilipili, ufuta na tangawizi 
ambayo yanaweza kupandwa kuzun-
guka shamba au kama mazao mbadala.

  Njia hizo zimethibitika katika mae-
neo mengi kuwa na matokeo chanya 
ya kupunguza uvamizi na uharibifu wa 
mazao na madhara mengine yanayoto-
kana na uvamizi wa wanyamapori hao 
waharibifu.

Mbunge aipa ushauri 
serikali zao korosho 
Na Augusta Njoji, DODOMA

  MBUNGE wa Nanyamba (CCM), Abdallah 
Chikota, ameishauri serikali mambo matano 
kwenye zao la korosho ikiwamo kufuta tozo 
zinazomuumiza mkulima sokoni.

  Akichangia makadirio ya mapato na 
matumizi ya Wizara hiyo kwa Mwaka 2024/25 
bungeni jana, Chikota alisema mkutano wa 
tathmini ya zao hilo wa mwaka jana wali-
kubaliana iundwe timu ya wataalamu ya 
kuangalia mnyororo wa thamani wa korosho 
ili kubaini kero na kutoa mapendekezo kwa 
Wizara ili kutafuta ufumbuzi.

  “Nimpongeze Waziri aliunda timu ya 
watu makini na imekuja na ripoti ambayo 
Wizara imeanza kufanyia kazi niipongeze 
kwa kazi kubwa    iliyofanya ya kuchambua 
kuanzia uzalishaji, uvunaji na uongezaji 
thamani,”alisema.

 Alisema katika mfumo wa uuzaji korosho 
timu hiyo ilibaini kuna changamoto na malala-
miko na kupendekeza msimu huu uwapo 
mfumo wa Soko la Bidhaa Nchini (TMX) am-
bao Serikali imekuja na maamuzi kwa mwaka 
ujao.

 “Wakulima wa korosho wamefurahi uamu-
zi huu wanachotaka ni bei nzuri ya korosho 
sokoni na wanufaike na kilimo chao. Nashauri  
wakati TMX inaingia iangalie changamoto 
zilizojitokeza wakati tunatumia kwenye zao 
la ufuta, changamoto ya kwanza wakati ule 
ilikuwa wahusika kutokuwa karibu na wakuli-
ma kitu ambacho tunatarajia msimu huu 
TMX watakuwa na utaratibu wa kuweka Ofisi 
jirani na wakulima ili kutatua changamoto 
zinazojitokeza,”alisema.

 Alisema timu hiyo ilibaini tozo nyingi kwe-
nye korosho zinazomuumiza mkulima sokoni 
na kuomba kama serikali itarudisha mapato 
ya ushuru wa korosho (export levy) kwa asil-
imia 50 na kutoa asilimia 100 kwa zao hilo ni 
wakati sasa wa kuondoa tozo zingine ili mkuli-
ma apate bei nzuri sokoni.

  “Kwa mapendekezo yangu tozo ambazo 
tunaweza kuanza nazo ni zile tunazopeleka 
kwenye Taasisi zinazopata fedha kwa uta-
ratibu mwingine, kwa mfano tozo ya TARI 
tumeona wanachukua kwenye pamba 
Sh.Bilioni mbili,   nashauri ni vyema kwenye 
korosho nasi tukatenga fedha na sio kuwakata 
wakulima kwa kila kilo Sh.25 ukipiga hesabu 
kila mwaka zinatolewa zaidi ya Sh. bilioni sita 
kwenda TARI.”

  Alitaja tozo nyingine ni inayopelekwa 
Bodi ya Korosho na kwamba ni taasisi ya 
umma inayoweza kujiendesha kwa ruzuku za 
kawaida ya serikali kama ilivyo kwa nyingine 
na hakuna sababu mkulima kuchangia Sh.25 
kwa kilo kwa ajili ya uendeshaji wa bodi hiyo 
na kushauri pia tozo hiyo iondolewe.

 “Soko la awali limekuwa chanzo cha vuru-
gu ni muda muafaka kama ilivyopendekezwa 
na timu wawezeshwe  wabanguaji wa ndani, 
naomba katika soko la awali utolewe mwon-
gozo mpya kuhakikisha halivurugi minanda 
wakati wa msimu,”alisema

 Aidha, alisema timu hiyo iliangalia suala la 
uongezaji thamani katika kongani ya ubangua-
ji korosho ya Malanje na kwamba ni wakati wa 
serikali kujikita kwenye korosho karanga na si 
kupeleka korosho ghafi nje na itasaidia kupata 
bei nzuri kwa mkulima wa korosho. 

“Wizara imeshapeleka zaidi ya sh.bilioni 
tano kwa Bodi kukamilisha mradi huu naom-
ba iongeze kasi ya utekelezaji ili kongani ianze 
kufanya kazi, na kwenye maeneo ambayo 
bodi imetwaa ardhi wananchi walipwe fidia 
zao kwa wakati na ujenzi uanze,”alisema.

Askofu aonya unyanyapaa kwa wenye ulemavu
Na Renatha Msungu, DODOMA

ASKOFU Mstaafu wa Kanisa la Kiin-
jili la Kilutheri (KKKT) Dayosisi ya Do-
doma, Amon Kinyunyu, ameiasa jamii 
kutowanyanyapaa watu wenye ulema-
vu bali wawasaidie ili kutimiza ndoto 
zao.   Akizungumza kwenye uzinduzi 
wa mradi jumuishi wa kuwasaidia watu 
wenye ulemavu, Askofu huyo alisema 
hali hiyo itawaondoa kwenye utegeme-
zi.

 Alisema watendaji watakaokwenda 
kutekeleza mradi huo wahakikishe wa-
nafanya kazi kwa weledi ili kuleta ma-
tokeo chanya.

 “Naomba watumishi ambao ni wasi-
mamizi, mkafanye kazi kwa bidi ili ku-
hakikisha fedha zilizotolewa kuende-
sha mradi huo zinatumika ipasavyo,” 
alisema Kinyunyu.  

Naye Askofu wa Dayosisi hiyo, Chris-
tian Ndossa, alisema mradi huo utab-
adilisha maisha ya watu wenye ulema-
vu na kuwafanya wajisikie kama watu 
wengine.

Alisema viongozi wa dini wanapaswa 
pia kujifunza namna ya ufundishaji 
watu wenye ulemavu ili kuwapa hu-
duma za kikanisa bila kikwazo.  Alise-
ma watumishi wakijua lugha za alama 
itakuwa vyema kwao,kutoa huduma 

kwa watu wa aina zote pindi wanapoku-
wa madhabahuni.

 “Tunao watu wa aina hii katika ny-
umba zetu za ibada,tunapaswa kujua 
lugha za alama,ili tuwasaidie kupata 
neno la Mungu,” alisema.

  Naibu Katibu wa Dayosisi na msi-
mamizi wa miradi, Bartholomeo Myan-
ga, alisema mradi huo jumuishi utaleta 
matokeo chanya kwa watu wenye ul-
emavu kutokana na usimamizi mzuri 
utakaofanywa.

  Alisema wameamua kufanya hivyo 
na wamejipanga kuhakikisha un-
awafikia walengwa wote katika maeno 
mbalimbali ya kikanisa.

Makamu wa Rais, Dk. Philip Mpango akipokea Kitabu cha Safari ya Miaka 60 ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kutoka 
kwa Balozi wa Tanzania nchini Italia, ambaye ni mmoja wa waandaaji wa kitabu hicho, Mahmoud Thabit Kombo, ofisini 
kwake, jijini Dodoma jana. PICHA: OMR
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Waziri ataka 
ufuatiliaji 
wabunifu, 
kuendelezwa 
Na Hawa Abdallah

WAZIRI wa Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi, Dk. Khalid Salum Mohmed, 
amesema ni vyema wabunifu ambao wa-
najikita kubuni mambo mbalimbali katika 
masuala ya teknolojia kufuatiliwa  na kue-
ndelezwa badala ya  kuachwa na vipaji 
vyao kupotea.

Aliyasema hayo wakati  akifunga Mafun-
zo ya Mashindano ya Teknolojia ya Habari 
na Mawasiliano (TEHAMA) kwa wanafunzi 
wasichana 31 kutoka katika mikoa yote ya 
Tanzania Bara na Zanzibar, yaliyofanyika 
visiwani hapa juzi.

Alisema wanafunzi hao ambao waliku-
wa katika mafunzo ya ubunifu kupitia mi-
fumo ya kisasa  na hata wengine waliopo 
nje ya Mafunzo haya lakini wanajulikana 
kwa ubunifu wao  ni vyema kufatiliwa ili 
kupewa fursa mbalimbali za ajira katika 
sekta za serikali na hata binafsi pale zi-
napohitaji watu wa fani hizo.

Alisema ni muhimu  ya  Tume  ya Taifa 
ya Sayansi na Technolojia  (COSTECH) 
kuwa na data maalum ya wabunifu wote 
ambao wamejikita kubuni   katika mas-
wala ya mfumo ya tehama ili kuwafatil-
ia  na  kuangalia  namna gani ya kuwa-
saidia kupitia fursa zinazojitokeza badala 
ya kuwaacha na kushindwa kuendelea na 
ubunifu wao.

Alisema anaamini Tanzania na Zanzibar 
kuna wabunifu wengi lakini kutokana na 
kutokuwa na mwendelezo kwa wabunifu 
hao, kunasababisha kushindwa kuende-
lea  na jambo hilo na kujikita katika mam-
bo mengine.

“Leo tumepata wabunifu 31 ambao ni 
wadogo kabisa kwa maana ni wanafunzi. 
Je, hawa ambao tunao sasa na wale ambao 
tumewapa mafunzo kama haya hapo awa-
li tumejua wako wapi? Au hawa ambao 
tupo nao tumewawekea nini baada ya ku-
maliza masomo yao au tutaawacha tu bila 
kuendeleza vipaji vyao hivi vya teknolojia 
hii?” alohoji.

Pia alisema dunia ya sasa imetawaliwa 
na matumizi makubwa ya mifumo ya TE-
HAMA ikilinganishwa na miaka ya nyuma 
ambapo taasisi zilikuwa zikitumia ma-
karatasi katika utunzaji wa taarifa.

Alisema matumizi hayo ya mifumo yawe 
chachu ya kuleta mafanikio na maendeleo 
ya haraka katika wakati Tanzania Bara na 
Zanzibar huku zikiendelea kupiga hatua 
katika matumizi ya teknolojia ingawa 
bado  haijafika katika hatua kubwa ikilin-
ganishwa na nchi nyingine zilizoendelea.

Pia aliwataka wasichana kutoogopa ku-
soma masomo ya sayansi kwa kuwa  ya-
nasababisha kuwa na uwezo mkubwa  wa 
kufikiria na kutanuka kikali katika kipindi 
hiki ambacho Serikali zote mbili zipo ka-
tika mageuzi ya matumizi ya mifumo ya 
kidigitali.

Akitoa taarifa ya mafunzo hayo, Mku-
rugenzi Mkuu wa COSTECH, Dk. Amos 
Nungu, alisema yalihusisha wasichana 
248  katika shule 147 za sekondari ambao  
walichaguliwa kushiriki kwa kuzingatia 
ufaulu wa alama za juu katika mitihani ya 
taifa ya kidato  cha pili katika masomo ya 
sayansi.

Na Rahma Suleiman,          
ZANZIBAR

N
YUMBA 40 zime-
athirika na mvua 
ya masika inayoen-
delea kunyesha 

katika maeneo mbalimbali 
ya wilaya ya Kaskazini B, Un-
guja.

Wakizungumza mbele ya 
Mkuu wa Wilaya, Hamid Seif 
Said, hiyo wakati wa ziara ya 
kuwafariji wananchi wali-
opata maafa na nyumba zao 
kujaa maji, baadhi ya wakazi 
hao walisema mvua hiyo im-
esababisha nyumba kuhar-
ibika vibaya nazingine kupo-
romoka kuta.

Mkazi wa Kilombero, Ali 
Said, alisema mvua hiyo 
imeathiri nyumba na kupo-
romoka kuta na kuanguka, 
hivyo wamepata hasara ya 
zaidi ya Sh. milioni tisa kuto-
kana na kuporomoka mae-
neo makubwa ya nyumba na 
vitu kuharibika.

Salum Iddi, mkazi wa Kwa 
Gube, alisema mvua hiyo 
imeharibu makazi yao na ku-
sababisha hasara kubwa kwa 
kukosa vitu vya matumizi ya 
nyumbani na chakula.

“Baada ya kunyesha mvua 
kubwa, vitu vyetu na vyakula 
vimeloa na kukokotwa na 
maji, hivyo kukosa huduma 
muhimu za makazi na mala-

zi,” alisema.
Naye Khadija Saleh, mkazi 

wa Bumbwini, aliiomba seri-
kali kuwajengea makazi ya 
kudumu kutokana na nyum-
ba zao kujaa maji na kusaba-
bisha mafuriko hatimaye  ku-
kosa sehemu za kuishi.

“Hatukutarajia kama mvua 
itakuwa kubwa kiasi hichi na 
kukosa makazi. Tunaiomba  
serikali na wahisani mbalim-
bali kutupatia makazi kwani 
hatuwezi kumudu gharama 
za makazi kwani hali zetu ni 
duni”, alisema.

Naye Mkuu wa Wilaya ya 
Kaskazini B, Hamid Seif Said, 
aliwataka wananchi wali-
opata maafa kuwa na subira 

kwa kuwa serikali inatambua 
maafa yaliyojitokeza katika 
maeneo hayo.

Pia aliwataka wananchi 
ambao bado wanaishi ka-
tika maeneo ya njia za kupita 
maji, kuhama na kwenda 
sehemu salama ili kuepuka 
maafa. “Niwaombe wananchi 
wetu kusikiliza utabiri wa hali 
ya hewa na kuacha kukaa se-
hemu hatarishi ili kunusuru 
maisha yetu”, alisema.

Sambamba na hayo, ali-
wataka waathirika wa hao 
kuchemsha maji katika kip-
indi hiki cha mvua za masika 
na kuacha kutumia maji ya 
mashimo kuepuka maradhi 
ya mlipuko.

Wajawazito wahimizwa kuhudhuria kliniki
Na Mwandishi Wetu

WANANCHI wametakiwa 
kushirikiana na Wizara ya 
Afya katika kuwahimiza wa-
jawazito kuhudhuria kliniki 
mapema ili kupunguza vifo 
vitokanavyo na uzazi.

Waziri wa Afya Zanzibar, 
Nassor Ahmed Mazrui, alise-
ma hayo jana alipokuwa aki-
zungumza katika kikao kazi 
kwa wataalamu na wadau 
mbalimbali visiwani Zanzi-
bar. Alisema,vifo vingi vya 
mama na mtoto vinatokana 

na baadhi ya kinamama kuto-
hudhuria kliniki na hospitali 
kwa wakati na mara nyingi 
hufika hospitalini wakati wa 
kujifungua hali inayosababi-
sha matatizo ikiwemo kifo.

Katika kupunguza vifo vi-
tokanavyo na uzazi, alisema 
Wizara ya Afya imeandaa 
mikakati madhubuti ambayo 
ni pamoja na kuwatumia 
wahudumu wa afya ngazi ya 
jamii, wajawazito kuhudhu-
ria kliniki mapema ambapo 
kwa wahudumu hao wata-
patiwa mafunzo maalumu 

mwezi ujao.
Alisema kuna sababu nyin-

gi kwa wajawazito zinazofan-
ya kutopata huduma sahihi 
ambazo ni pamoja upungufu 
wa wafanyakazi, vifaa, hata 
hivyo, serikali kupitia Wizara 
ya Afya inahakikisha kuwa 
matatizo yote hayo yanaon-
doka na mjamzito anapata 
huduma zilizobora.

Mwenyekiti wa kikosi 
kazi cha M-mama Zanzibar, 
Mohamed Habib, alisema 
mpango huo una lengo la 
kuhakikisha vifo vya mama 

na mtoto vinapungua iwapo 
utatumika vizuri.

Alisema M-mama im-
ekuja kusaidia kuharakisha 
mjamzito anawahishwa hos-
pitalini na inarahisha kwa 
wahudumu wa afya kufanya 
maandalizi na mjamzito kuji-
fungua kwa wakati na kuon-
dokana na matatizo.

Disemba 2022, Zanzibar il-
ianza rasmi kutumia mpango 
wa M-mama na hadi kufikia 
mwaka huu, zaidi ya mama 
na watoto 2000 walisafirish-
wa kupitia mpango huo.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto Zanzibar, Riziki Pembe Juma (kulia), Naibu Waziri Anna Athanas na 
Katibu Mkuu wa Wizara hiyo, Khatib Mwadin Khatib (kushoto) wakiteta jambo katika kikao cha kupitia rasimu ya bajeti ya 
wizara hiyo na Kamati ya Ustawi wa Jamii ya Baraza la Wawakilishi Zanzibar juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU 
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SIKILIZA MIDUNDO

Nani mkali zaidi?

K
UMEIBUKA mjadala 
mkali katika tasnia 
ya burudani nchini, 
baada ya wata-

yarishaji wawili maarufu 
kuingia katika bifu kwa kila 
mmoja kujigamba kuwa 
yeye ndio mkali wa kuten-
geneza midundo.

Watayarishaji hao, 
S2Kizzy na Abbah Process 
wamewagawa wapenzi wa 
muziki wa Bongo Fleva 
baada ya kila mmoja kuan-
dika kwenye kurasa zao 
kuwa ni kinara katika kazi 
hiyo kuliko mwingine.

Aliyeanzisha sakata hilo 
alikuwa ni S2kizzy, ambaye  
aliandika kwenye Insta-
Story yake kwamba hataki 
kufananishwa na mtayar-
ishaji yoyote wa muziki 
Afrika Mashariki.

Katika ujumbe wake huo 
amejigamba kuwa yeye ni 
mtayarishaji bora wa kizazi 
chake na kwa muda wote.

Hata hivyo, Abbah Process 
amejibu kwa kuandika kuwa 
kwa muda wa mwaka mmo-
ja hajakaa studio kuandaa 
ngoma mpya, lakini bado 
jina lake linatajwa na kuwa 
maarufu nchini kote.

“Ni takribani mwaka 
mmoja sijakaa Studio kuten-
geneza mdundo ila mitaa 
inaimba jina langu, wak-
inyamaza nitaleta mdundo 
mpya waendelee kujifunza” 
ameandika Abbah.

Baada ya kuweka jumbe 
hizo, watu wamevamia 
kurasa za mitandao ya 
miamba hiyo ya muziki kwa 
kutoa maoni mbalimbali 
kuhusu nani kati yao ni bora 
kwa kutoa midundo mikali.



MSANII wa uchekeshaji kutoka 
Kenya, Erick Omondi, amesema 
ameamua kubadilisha mbinu ya 
kiuanaharakati baada ya serikali 
ya nchi hiyo kumuandama kwa 
kumfungulia kesi lukuki.

Amesema kwa sasa ameamua 
kuachana na maandamano yake 
ya kupinga kupanda gharama za 
maisha, badala yake anakwenda 
kwa mtu mmoja mmoja kumuinua 
na kufahamu kinachoendelea.

“Sitaki tena kukamatwa  kwa 
sababu naandamana, nia yangu ni 
kuwakomboa Wakenya kutokana 
na serikali kupandisha kila kitu. 
Ninachofanya sasa namfuata mtu 
mmoja mmoja kumuinua na yeye 

atakwenda kwa mwingine hadi mambo yatakuwa sawa,” 
amesema.

MWANAMUZIKI ku-
toka nchini Uganda, Jose 
Chameleone, amesema 
katika suala la mapenzi  
licha ya kupenda kupita 
kiasi, lakini ni msumbufu 
kwa wanawake.

Akizungumza katika 
sherehe ya kumbukum-
bu ya siku ya kuzaliwa 
kwake, Chameleone, 
amesema  ameumbwa 
akiwa na tabia tofauti 
za kushangaza ikiwamo 
mpenda amani, mapen-
zi na pia ni msumbufu 
kwa kuwavunja moyo 
watu wengine.

Mkali huyo wa muziki 
kutoka lebo ya Leone Island Music Empire, amekuwa 
akilalamikiwa na mama wa watoto wake watano, Daniella 
Atim, kuwa ni mnyanyasaji na mtu asiyetabirika akiwa 
nyumbani.
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Na Adam Fungamwango

KUNA msemo wa kiswahili unaosema 
‘bure aghali’. Maana yake kitu chocho-
te cha bure huwa kina gharama yake. 
Ukienda mbali zaidi kwenye ufafanuzi 
ni kwamba chochote kinachoonekana 
kuwa hakina gharama, huwa kina 
kasoro, hivyo unaweza kukigharamikia 
mara kwa mara na kupoteza fedha 
nyingi, wakati kumbe ungeweza kuki-
nunua kwa gharama kubwa mara noja 
tu.

Filamu ya ‘Siri ya Majini’, ina 
mafundisho mazuri kuhusu hili. Im-
echezwa na baadhi ya wasanii am-

bao ni Leah Mussa, Denis Luis, Warda 
Uwesu, Asha Jumbe, Juma Twalib, 
Debora Dickson na wengineo.

Ram ana mpenzi wake anaitwa Jacky. 
Lakini wakati Jacky akiwa safarini 
Ram anaanzisha mapenzi na msichama 
mwingine aitwaye Shamim.

Awali ilionekana ni yatakuwa map-
enzi ya kawaida tu. Lakini Shamim 
alinogewa na kumtaka wafunge ndoa 
awe mkewe. Kutokana na Shamim 
kuonekana ni msichana mrembo 
na mwenye uwezo wa kipesa, Ram 
anakubali.

Hata hivyo, Ram baadaye alikuja ku-
gundua kuwa Shamim hakuwa mke wa 
kawaida, bali alikuwa jini.

Kujiondoa kwenye mikono ya 
Shamim haikuwezekana tena, kwani 
tayari alionekana ameshajua siri hiyo, 
na Ram alipigwa mkwara wa nguvu 
kuwa akiondoka kwake, atafayiwa kitu 
kibaya.

Jacky aliporejea, aliungana na rafiki 
yake Ram alitwaye Jisu kumsaka na 
pamoja na kugundua anapoishi, lakini 
walifukuzwa kama mbwa.

Mapenzi ya biandamu na jini yalifan-
ikisha kuzaliwa mtoto wa kike, lakini 
akifundishwa tabia zote za kijini na 
mama yake.

Katika kujiondoa kwenye minyororo 
ya jini Shamim, Ram anaamua kutafuta 
mganga ili kumdhuru Shamim, ili are-

jee nyumbani na kuungana na mpenzi 
wake aliyempenda kwa dhati, Jacky.

Zoezi linafanikiwa, lakini nusu. 
Shamim anaungua mwili mzima, na 
akatambua kuwa zile zote ni njama za 
mume wake Ram.

Jambo hili linamkasirisha mno jini 
Shamim. Anamwambia wazi kuwa 
si jambo la kawaida jini kumlilia au 
kumpenda binadamu, lakini yeye ame-
fanya hivyo kwa sababu amempenda 
sana, lakini matokeo yake anakuja 
kumfanyia mambo kama yale.

Mwisho wa siku,  jini Shamim lina-
muua Ram, lakini jini hilo nalo lin-
auawa, Jacky anabaki peke yake.

BASI SAWA

Omondi abadili mbinuOmondi abadili mbinu

Chameleone kweli Chameleone kweli 
msumbufumsumbufu

BAADA ya msanii wa muziki kutoka 
Kenya, Willy Paul kuachia rasmi albamu 
yake mpya inayoitwa ‘Beyond Gifted’, 
yameibuka malalamiko kuwa umewany-
ima nafasi wanamuziki wa nchini humo.

Paul amewashangaza mashabiki wa 
muziki kwa kutomjumuisha msanii yey-

ote wa Kenya katika ngoma 14 ndani ya 
albamu hiyo. 

Hata hivyo, akijibu tuhuma hiyo Willy 
Paul amesema aliamua kutowashirikisha 
wasanii wa Kenya kutokana na tabia 
zao za kupenda husda na chuki.

   

MASHABIKI wa msanii maarufu 
wa Bongo Fleva, Harmonize, kwa 
mara nyingine wamejikuta waki-
pigwa butwaa baada ya mkali 
huyo kutoa maneno yanayoa-
shiria kuachana na muziki.

Sio mara ya kwanza kwa Har-

monize kuwachanganya mashabi-
ki wake kutokana na utata wa 
jumbe zake anazoandika kwenye 
ukurasa wake wa Instagram, 
kwani jana aliandika kwamba 
amechoka na anawaachia wenye 
muziki wao.

 “Licha ya jitihada ninazo 
ziweka kwenye huu muziki 
kuhakikisha naweka mchango 
wangu wa hali na mali ila chuki 
imekuwa kubwa sanaa, nimecho-
ka nawachia muziki wao” amean-
dika Harmonize

Na Adam Fungamwango
KUNA uhaba mkubwa wa bendi za muziki wa dansi kwa 

sasa. Si mikoani tu, bali hata Dar es Salaam. Kikumbi Mwanza 
Mpango ambaye kwa sasa ni mgonjwa (Mungu amsaidie), 
miaka ya 1980 aliwahi kutunga kibao kiitwacho mtoto wa 
mjini. Hiki pamoja na maudhui mengine, lakini kilizitaja bendi 
mbalimbali.

Hapa nataka nikutajie tu jinsi gani alivyozitaja kwa kuimba. 
Lengo ni kukuonyesha ni jinsi gani bendi zilivyokuwa nyingi. 
Na alizozitaja karibuni zote ni za Dar es Salaam.

“Ukiwakosa wana Kamanyola pitia Sikinde Ngoma ya 
Ukae. Usisahau Msondo Ngoma, Wana Chakachua pia 
usubiri. Mwendo wa Jongoo na Super Bomboka huporomo-
sha. Mwenge ya Mashujaa, Kimulimuli huporomosha. Mzee 
Makassy, Polisi, Kumbakisa huporomosha, Wana Kimbunga 
na UDA pia huporomosha.” Ni baadhi ya maneno yaliyomo 
kwenye wimbo huo. Hii inaonyesha kuwa zamani kulikuwa 
na bendi nyingi sana. Na zote zilikuwa zinapiga muziki mzuri 
na kuwa na wanamuziki maarufu sana nchini. Lakini pia 
mikoani kulikuwa na bendi kubwa zilizokuwa maarufu na 
tishio kwa bendi kubwa za Dar es Salaam.

Morogoro Jazz Band
Ni moja kati ya bendi maarufu sana nchini Tanzania, Afrika 

Mashariki na tishio kwa bendi za jijini Dar es Salaam kama 
Dar Jazz, Western Jazz, Nuta Jazz, na nyinginezo.

Ikumbukwe kuwa bendi hii ndiyo alikuwa akiipigia Mbara-
ka Mwinshehe.Ilikuwa ni miaka ya 1960, hadi katikati ya 
miaka ya 1970. Haihitaji maelezo mengi sana kujua umahiri 
wake. Cha kuongeza ni kwamba mkoani Morogoro kulikuwa 
pia na bendi nyingi kali kama Cuban Marimba, Kilombero 
Jazz, Kilosa Jazz, Ulanga Jazz na nyinginezo, ikiwemo aliyoi-
anzishwa mwenyewe Mbaraka mwanzoni mwa miaka ya 70, 
akaiita Super Volcano.

Jamhuri Jazz Band
Hii pia ni moja kati ya bendi zilizotingisha nchini Tanzania, 

Kenya na Uganda. Maskani yake ilikuwa ni Tanga. Hii ndiyo 
bendi ambayo wametokea wanamuziki waliokwenda kuunda 
bendi ya Simba Wanyika na kutia fora nchini Kenya, Wilson 
Peter na mdogo wake, George Peter.

Mbali na bendi hiyo, Tanga kulikuwa na bendi nyingine 
kali, Atomic Jazz na Amboni Jazz ambazo pia zilifanya vema 
sana. Hii ilikuwa ni miaka ya 1960, hadi mwishoni mwa 1970.

Kurugenzi Jazz Band
Mkoani Arusha kulikuwa na bendi iliyoitwa Kurugenzi 

Jazz. Ni bendi ambayo nayo ilikuja kutetemesha bendi nyingi 
nchini. Nyimbo kama ‘Wivu’ na ‘Ujamaa Hautakufa’, zilipigwa 
na bendi hii.

Asili ya bendi hii ni wanamuziki wa Morogoro waliojiengua 
kutoka Morogoro Jazz, Cuban Marimba, na Super Volcano 
waliokuwa nchini Kenya na kuunda bendi ijulikanayo Orches-
tra Lombe Lombe. 

Baada ya kupokonywa vyombo nchini Kenya kwa kukiuka 
masharti ya mikataba, Halmashauri ya Arusha iliwapa vy-
ombo na kuwahamisha kutoka nchini humo na kuleta hapo 
na kuwa Kurugenzi Jazz. Hata wimbo wa ‘Wivu’ upo ambao 
uliorekodiwa Kenya, wakati huo ikiwa Lombe Lombe. Ilitam-
ba miaka ya 1970, hadi mwanzoni mwa miaka ya 1990.

Tabora Jazz Band
Bila shaka haiitaji maelezo mengi kujua kuwa hii ni bendi 

maarufu, kubwa na bora kabisa nchini Tanzania ikiwa na 
maskani yake mjini Tabora miaka ya 1960, hadi mwishoni 
mwa miaka ya 1970.

Mbali na Kutamba na vibao kama ‘Dada Asha’, imetoa 
wanamuziki bora waliokwenda kwenye bendi nyingi kama 
Shem Karenga aliyekwenda KM Beats ‘Tukunyema’, Msafiri 
Haroub aliyekwenda Mwenge jazz.

Tancut Almasi Orchestra
Ni bendi ya mkoani iliyokuwa na wanamuziki wa Kikon-

gomani wengi kuliko nyingine yoyote ile nchini. Kyanga Son-
ga, Kasaloo Kyanga, Kawele Mutinamwa, Kalala Mbwebwe, 
Kabaa Belela na wengineo. Ilitamba kwenye miaka ya 1980. 
Ilikuwa ikija Dar, bendi zote zinakimbia mji na kukimbilia 
kufanya ziara mikoani kuwakimbia. Makao yao yalikuwa ni 
Iringa. Walijiita Mabush Stars ‘Kinye kinye kisonzo tisa kumi 
Mangala’.

BENDI 5 KALI 
ZILIZOTIKISA NJE YA DAR

Siri ya Majini: Ukilikoroga utalinywaSiri ya Majini: Ukilikoroga utalinywa

HARMONIZE KAWASHA 
MOTO TENA

FILAMU

Willy Paul alaumiwa Willy Paul alaumiwa 
kiainakiaina
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MWANAMUZIKI maarufu wa 
muziki wa Pop, Celine Dion, 
amewashangaza mashabiki 
wake baada ya kutokea ka-
tika jarida maarufu la Vogue, 
akisema ana matumaini ya 
kushinda

katika mahojiano yake 
na jarida hilo, Dion alieleza 
kwamba yeye ni mwanamke 
ambaye anaangalia matumaini 
ya siku zinazokuja, licha ya 
kuwa katika mapambano na 
ugonjwa wa kukakamaa misuli 
unaomsumbua.

“Nimejivunia kupata nafasi 
ya kuweka picha yangu kwe-
nye Vogue France nikiwa na 
umri wa miaka 55. Niliulizwa 
nini uzuri wangu. Nikashangaa 
uzuri ni nini? Uzuri ni wewe, 
ni mimi, ni ndoto zetu, leo 
mimi ni mwanamke ninayean-
galia siku zijazo kwa matu-
maini,@ amesema katika jarida 
hilo.

MKALI wa Afrobeats kutoka 
Nigeria, Divine Ikubor maarufu 
kama Rema, amejiweka katika 
kundi moja na wanamuziki 
maarufu Burna Boy, Wizkid  na 
Davido.

Msanii huyo kutoka lebo 
ya Mavin Records, aliwaam-
bia mashabiki zake kwamba 
yupo katika orodha ya wasanii 
wakubwa wanaojulikana duni-
ani.

Amesema kwa sasa hakuna 
tena kundi la mapacha watatu 
Burna Boy, Wizkid na Davido 
ambao wanajulikana katika 
tasnia ya muziki ya Nigeria bila 
kutaja jina lake.

Rema acha 
kabisa

Celine Dion atoa 
matumaini

MCHEKESHAJI kutoka Nige-
ria, Macaroni amekiri kwamba 
bado hajaoa kutokana na hofu 
yake ya kugawana chakula cha 
asubuhi ambacho kwake ni 
muhimu.

Katika mahojiano na re-
dio moja, Macaroni amesema 
hatafuti uhusiano wa kimap-
enzi, ingawa ana mtu ambaye 
anampenda sana.

Akiwa na tabasamu pana,  
ameeleza kwamba anakwepa 
mapenzi kwa sababu hataki 
kuuvunja moyo wake.

“Maisha yangu ya map-
enzi yapo katika hali ya chini, 
siwezi kuwasemea wanawake 
ambao wanaweza kuwa wa-
nanitazama lakini naweza 
kujisemea mwenyewe. Nina 
mtu ambaye ninamkubali,” 
amesema.

Macaroni huo ni 
uchoyo

Waliomuua AKA
kupewa dhamana?

MAHAKAMA nchini Afrika 
Kusini inatarajiwa kutoa hu-
kumu kuhusu ombi la dha-
mana la watu watano ambao 
wanashtakiwa kwa mauaji ya 
mwanamuziki Kiernan  Forbes 
maarufu kama AKA na rafiki 
yake Tebello Motsoane anaye-
julikana Tibz.

Wawili hao waliuawa kwa 
kupigwa risasi nje ya mkahawa 
mmoja mjini Durban mwaka 
jana.

Washtakiwa watano, Lin-
dokuhle Mkhwanazi, Lindani 
Ndimande, Siyanda Myeza, Mzi-
wethemba Gwabeni na Lindo-
kuhle Ndimande, walikuwa ma-
hakamani juzi wakati mawakili 
wao wa utetezi wakihitimisha 
hoja zao za mwisho katika ombi 
la dhamana. 

JUMAMOSI MEI 4, 2024

Kim, 
Odell wao 

kimyakimya
IMEKUWA kama jinamizi 

baya linazidi kumwandama Kim 
Kardashian tangu aachane na 
aliyekuwa mume wake Kanye 
West, baada ya uhusiano wake 
mpya na mcheza mpira wa 
mikono nchini Marekani, Odell 
Beckham Jr, kuvunjika rasmi. 

Watu wa karibu wa wanandoa 
hao waliliambia jarida la PEO-
PLE kwamba mapenzi ya wawili 
hao yamepungua na hatimaye 
kuisha bila mbwembwe nyingi.

Kim na Odell ambao kwa 
mara ya kwanza waliibukia 
kwenye uchumba Septemba 
2023, wameamua kutengana 
kwa amani baada ya kila mmoja 
kushindwa kuvumilia kinachoen-
delea kati yao.
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Askari uhifadhi wapigwa msasa 
biashara haramu wanyamapori 

Na Godfrey Mushi,         
LONGIDO

S
HIRIKA la World Wild-
life Fund (WWF), lime-
anza kuwapiga msasa 
askari wa Jumuiya ya 

Hifadhi ya Wanyamapori  ya 
Enduimet (WMA) na Wilaya ya 
Longido, mkoani Arusha kuhu-
su namna bora ya kukabiliana 
na biashara haramu ya wany-
amapori na kuheshimu haki za 
binadamu.

 Askari 38 kutoka Enduimet 
WMA na Jumuiya mpya ya Uhi-
fadhi ya LOKEEN-NATRON, wa-
najifua kwa wiki nne kuhusu 
ukamataji salama wa watuhu-
miwa ili kuwezesha kusaidia 
kesi mahakamani kuwa na 
ushahidi wa uhakika usioacha 
shaka ndani yake.

 Meneja Mradi wa WWF, Gas-
to Mushi, alisema jana kuwa 
mradi huo unalenga kuiwez-
esha jamii kujishughulisha na 

shughuli za uzalishaji mali, ku-
toa mafunzo ya ulinzi wa wany-
amapori, kutoa elimu kwa jamii 
kupitia klabu za mazingira shu-
leni na kuboresha ushirikianao 
na ujirani mwema kati ya Tan-
zania na Kenya. 

“Tunatarajia kupitia mafun-
zo haya ambayo askari wetu 
wamepatiwa, yatakuwa chachu 
ya kuwawezesha kutokomeza 
biashara haramu ya wany-
amapori katika eneo la En-
duiment na Wilaya nzima ya 
Longido, kwani kwa mafunzo 
haya, matukio yatakuwa ya-
kiripotiwa kabla hayajatokea 
au uhalifu kufanyika,” alisema 
Mushi.

 Mafunzo hayo yanaendesh-
wa na WWF, kupitia miradi mi-
wili IWT (Illegal Wildlife Trade) 
na BMZ Unganisha.

  Kwa mujibu wa Mushi, 
miongoni mwa mafunzo wali-
yopatiwa askari hao ni pamoja 
na elimu juu ya biashara hara-

mu ya wanyamapori na nam-
na ya kuendesha operesheni 
mbalimbali.

  Imo pia elimu juu ya bi-
ashara haramu ya mihadarati, 
mafunzo ya ukamataji salama 
wa watuhumiwa ili kuweza ku-
saidia kesi katika mahakama, 
elimu ya rushwa, utaratibu wa 
ukusanyaji wa vidhibiti mbal-
imbali, elimu ya haki za bin-
adamu,  ukusanyaji wa kodi 
pamoja na udhibiti wa mipaka.

  Aidha, Mwenyekiti wa En-
duimet WMA, Parsanga Mollel, 
aliomba wafadhili waliowez-
esha mafunzo hayo kwa aska-
ri, kuyafanya kuwa endelevu 
huku akiwapongeza   askari 
hao kwa kuhitimu mafunzo 
yao, akiwataka kuyafanyia kazi 
ili yawe na manufaa kwa jamii 
ya Longido na taifa zima.

  “Naomba niwajulishe 
kuwa mafunzo mliyoyapata 
ni bahati kwani kuna wengine 
waliyo tamani lakini hawaja-

pata, hivyo niwape hongera na 
mkayafanyie kazi yote mliyo 
fundishwa kikubwa mkawe na 
heshima kwani hakuna kazi 
bila heshima,” alisisitiza Mollel.

  Akifunga mafunzo hayo, 
Mkuu wa Taasisi ya Kuzuia 
na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Wilaya ya Lon-
gido, Mwazani Mohamed, alise-
ma mafunzo hayo yameandal-
iwa kimkakati ili kuwaongezea 
ujuzi, nidhamu, ufahamu na 
uelewa wa namna bora ya ku-
tatua changamoto ambazo 
zimekuwa zikizunguka eneo la 
Enduimet WMA.

  “Tunatarajia kupata ma-
tokeo chanya kutokana na 
mafunzo kutoka idara mbalim-
bali waliyo patiwa askari, lakini 
pia ni muhimu kuwasaidia wa-
nanchi kufikia malengo katika 
uhifadhi na ufugaji na hii ita-
saidia kupunguza migongano 
baina ya binadamu na wany-
ama,” alisema. 

Na Cynthia Mwilolezi,        
ARUSHA 

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, 
Menejimenti ya Utumishi wa 
Umma na Utawala Bora, George 
Simbachawene, ameonya baadhi 
ya maofisa utumishi wanaoin-
gia katika mfumo shirikishi wa 
taarifa za kiutumishi na misha-
hara (New HCMIS) kusimamisha 
mishahara na  makato ya misha-
hara ya wenzao bila kufuata tara-
tibu zilizowekwa   kwa lengo la 
kuwakomoa. 

 Akizungumza jana jijini hapa 
katika ufunguzi wa  mkutano wa 

11 wa mwaka wa Jumuiya ya  Uta-
wala wa Umma kwa Kanda   ya 
Tanzania, Simbachawene alise-
ma maofisa utumishi wameam-
iniwa   na kupewa dhamana 
ya kuingia katika mifumo hiyo, 
hivyo wanapaswa kutumia dha-
mana waliyopewa kwa uadilifu 
mkubwa, ili kuondoa malala-
miko yanayoonesha uvunjifu wa 
maadili na ukiukwaji wa taratibu 
za kiutendaji. 

Pia alionya baadhi ya maofi-
sa  wenye tabia ya kutoa taarifa 
ambazo wanakutana nazo katika 
mifumo hiyo kwa watu wasio-
husika. 

“Nyie mmeaminiwa vizuri 
mkabadilika kwa kusimamia 
maadili na miiko ya kazi zenu, 
kwa kujiepusha kutoa taarifa 
za mifumo kwa watu wasio wa-
husika,” alisema. Kwa mujibu 
wa Simbachawene, ili kuongeza 
ufanisi katika utoaji wa huduma; 
na kuongeza uwajibikaji na uwa-
zi wa watoa huduma na wapokea 
huduma, kuanzia tarehe 2 
Aprili mwaka 2024, ilielekezwa 
uhamisho wa watumishi ushu-
ghulikiwe kupitia mfumo wa e-
uhamisho.     “Ni dhahiri kuwa 
ushughulikiaji wa uhamisho 
kupitia mfumo huo, utasaidia 

kuondokana na changamoto za 
udanganyifu na upendeleo un-
aoweza kujitokeza, kutokana na 
mahusiano kati ya mtoa huduma 
na mpokea huduma,”alisema. 

 OR-MUUUB kama msimamizi 
wa Utawala na Rasilimaliwatu 
katika Utumishi wa Umma, im-
ekuwa ikipokea mrejesho juu ya 
utendaji wao. 

  “Baadhi ya maeneo yanay-
olalamikiwa ni pamoja uchelew-
eshaji wa upatikanaji wa stahiki 
za watumishi, kutoa lugha  zisizo-
faa kwa watumishi na wateja, na 
kushindwa kusimamia maadili 
ya watumishi ipasavyo,”alisema.

 Aidha, alisema waache kush-
ughulikia hoja za watumishi 
ambazo zinapaswa kumalizwa 
katika ngazi ya waajiri na badala 
yake kuacha watumishi kutafuta 
suluhisho kwa viongozi wa kis-
era na viongozi wakuu wa kitaifa 
si sahihi.  Mwenyekiti wa Jumui-
ya ya Wataalam Tawi la Tanzania 
(AAPAM Chapter- Tanzania), Lei-
la Mavika, alisema mkutano huo 
ni sehemu ya kujegeana uzoefu 
na kaulimbiu yake ni  ‘Usimami-
zi wa Utendaji Kazi Katika Utoaji 
wa Huduma: Nafasi ya TEHAMA 
Katika Kuimarisha Utendaji Kazi 
Katika Utumishi wa Umma”.

Maofisa waonywa kuinglilia mifumo malipo

Serikali 
yapokea 
ushauri 
TUCTA 

HABARI KASKAZINI

Na Mwandishi Wetu, ARUSHA

SERIKALI imesema imepokea 
ushauri wa Shirikisho la Vyama 
vya Wafanyakazi Nchini (TUCTA) 
la kuiwezesha Tume ya Usuluhi-
shi na Uamuzi (CMA) kuboresha 
huduma zake.

  Juzi, Makamu wa Rais, Dk. 
Philip Mpango, alieleza nia hiyo ya 
serikali, alipojibu hoja ya hotuba 
iliyowasilishwa na TUCTA katika 
maadhimisho ya siku ya wafan-
yakazi duniani yaliyofanyika ki-
taifa mkoani Arusha.

  Alisema serikali kwa kutam-
bua umuhimu wa CMA na ushauri 
wa TUCTA, itaiwezesha kupata vi-
tendea kazi pamoja na kuongeza 
nguvu kazi ili kuboresha huduma 
zake ikiwa ni pamoja na kuwa-
patia magari kwa ajili ya usa-
firi ili kuwafuata walalamikaji wa 
migogoro ya kikazi walioko mbali 
na ofisi za tume. 

Katibu Mkuu wa TUCTA, Henry 
Mkunda, wakati akiwasilisha ho-
tuba yake alisema kuiwezesha 
tume hiyo kutasaidia kuimarisha 
ufanisi na wafanyakazi kupata 
haki zao hasa walioko Katikati 
ngazi ya Wilaya ambako huduma 
hazipatikani.

 Alisema CMA itasaidia kutatua 
changamoto ya migogoro ya wa-
fanyakazi katika mikoa na ngazi 
ya wilaya ambako kumeonekana 
kukosa huduma hiyo hivyo ku-
wanyima wananchi haki yao.

 CMA ni taasisi huru inayoshu-
ghulika na utatuzi wa migogoro 
ya Kikazi Tanzania bara, baina ya 
Mwajiri, mwajiriwa pamoja na vy-
ama vya wafanyakazi.

Dira ya CMA ni kuwa na mahusi-
ano mema mahali pa kazi. Wakati 
dhima kutatua migogoro ya kikazi 
kwa njia ya usuluhishi na uamuzi 
katika kukuza ustawi wa jamii na 
kiuchumi.

Mkuu wa Wilaya ya Babati, mkoani Manyara, Lazaro Twange (katikati), akisalimiana na Mkurugenzi wa kampuni ya Mati Super 
Brands Ltd, David Mulokozi alipotembelea banda la kampuni hiyo kwenye maadhimisho ya Sikukuu ya Mei Mosi katika uwanja wa 
Tanzanite Kwaraa, mapema wiki hii. PICHA: GIFT THADEY
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Buriani Andanenga, nguli 
fasihi, mtaalam wa mashairi

Na Adam Fungamwango

T
ANZANIA imempoteza, mtaalam 
wa ushairi na nguli wa lugha ya 
Kiswahili, Amir Sudi Andanenga 
aliyefariki usiku wa kuamkia Mei 

Mosi, kwenye Hospitali ya Dk. Mvungi, ji-
jini Dar es Salaam.

Andanenga, ambaye pia ni mtunzi 
wa vitabu ambavyo vimewahi kuingia 
kwenye mitaala ya elimu nchini, alifariki 
dunia akiwa na miaka 88 na kuzikwa 
Mei Mosi katika Makaburi ya Kinondoni 
Shamba, maeneo ambayo alikuwa akiishi 
mkongwe huyo.

Ni bahati mbaya tu tuko kwenye ki-
zazi cha watu ambao wengi wao ni vijana 
zaidi ambao hawajawahi kuona kazi zake, 
au kusikia tunzi, na kusoma mashairi ya 
Andanenga ambaye mbali na kuwa na 
tatizo la kutoona, lakini alikuwa na kipaji 
kikubwa cha kuandika mashairi, vitabu, 
lakini pia kuwa mahiri wa lugha adhimu 
ya kiswahili.

Hata baadhi ya watu waliosoma vitabu 
vyake na kufahamu umahiri wake wa-
naona mazishi yake hayakuwa na hadhi 
ya kile ambacho amekitoa kwenye taifa 
hili kwani hadhi yake ni sawa kabisa na 
kina hayati, Shaaban Robert, Saadani, Ab-
dul Kandoro, Sheikh Kaluta Amri Abeid, 
Mathias Mnyampala na wengine wengi.

Kwa wasiomfahamu mzee huyo, ali-
kuwa na kipaji kikubwa cha kutunga 
mashairi na kwa bahati nzuri amefanya 
kazi hiyo na watu wa vizazi nyote kuan-
zia kina Shaaban Robert mpaka hawa wa 
sasa.

Inasemekana kuwa pamoja na kwam-
ba umahiri wa ushindani wa watunga 
mashairi ulianza kupungua katikati ya 
miaka ya 1990, lakini yeye aliendelea kuji-
pambanua kuwa bado alikuwa anaende-
lea kupambana, huku akiwatungia baa-
dhi ya wasanii wa bongo fleva mashairi 
yenye mistari na vina ambayo walikuja 
kuyatumia kwenye nyimbo zao.

Taarifa zinasema kuwa wasanii kibao 
walikuwa wanakwenda kwake, na kuom-
ba kutengenezewa mistari ya mashairi 
kutokana na maudhui ambayo wanaya-
hitaji na amekuwa wakifanya hivyo, aki-
tumia muda mfupi kutoana na kipaji ali-
chopewa na Mwenyezi Mungu.

Mwanafasihi huyo alikuwa pia ni mwa-
sisi wa Chama cha Usanifu Kiswahili na 
Ushairi Tanzania (UKUTA).

Wakati wa uhai wake alisema, aliwahi 
kuwa mfanyakazi wa Serikalini katika 
Ofisi za Bunge, akiwa kama karani, kabla 
ya kuhamishiwa Idara ya Maji, na mwaka 
1972, ndipo maradhi ya macho yalipom-
pata, akafanyiwa operesheni ambayo 
haikufanikiwa, baadaye macho alipoteza 
nuru na kutoona kabisa.

Mbali na kupata tatizo hilo, halikuzima 
kipaji na ndoto zake za kuwa mtu maaru-
fu, badala yake aliendelea kutoa kazi 
mbalimbali ikiwemo ‘Diwani ya Ushadhi’, 
yeye mwenyewe akijipachika jina la ‘Sauti 
ya Kiza’ kutokana na hali aliyokuwa nayo.

Baadhi ya vitabu vingi alivyoandika vili-
tumika kufundishia katika shule za msingi 
na sekondari, baadhi pia vilitumika katika 

vyuo vya elimu za juu.
Alizaliwa Oktoba 2, 1932, Kilwa mkoani 

Lindi na akusoma kaatika shule ya msingi 
Kikole huko huko Kilwa mwaka 1949, na 
baada ya hapo alikwenda kusoma elimu 
ya kati, Songea mkoani Ruvuma, lakini 
alishindwa kuendelea kutokana na ku-
kosa ada.

Alianza kutambulika rasmi katika 
uwanda wa mashairi kuanzia mwaka 
1954.

Moja ya shairi lake ambalo alilitunga 
miezi michache tu kabla ya Tanganyika 
kupata uhuru ni lile aliloliita ‘Nyerere 
awe Rais.’

“Naishika karatasi, na wino wangu ni-
rembe, nirembe jimbo la Kusi, wasomi 
wa Unyanyembe, Unyanyembe kwa wa-
tusi, kunako nyumba za Tembe, Tang-
anyika aipambe, Nyerere awe rais.”

Ni baadhi ya maneno yaliyo kwenye 
shairi hilo, na kwelie alichokiandika kika-
timia. Mwalimu Julius Nyerere akawaon-
doa wananchi utumwani, akawa Rais wa 
Kwanza wa Tanganyika huru, ambayo 
baadaye ikawa Tanzania mwaka 1964 il-
ipoungana na Zanzibar.

Kama shule moja jijini imepewa jina la 
mtunzi wa vitabu vya fasihi na mshairi, 
Shaaban Robert, na Uwanja wa Mpira 
wa Miguu, jijini Arusha ukapewa jina 
na mshairi mwingine, wakauita Sheikh 
Amri Abeid, basi nadhani serikali kwa 
kuenzi kile alichofanya, haitosita kuipa 
barabara, shule au uwanja wa mpira jina 
la Andanenga.

Tuma meseji 0716 350534
Hayati Amir Sudi Andanenga.

Baadhi ya marafiki, ndugu, jamaa na watu wa kada mbalimbali, walioshiriki mazishi ya nguli wa kiswahili na 
mshairi maarufu nchini, Amir Sudi Andanenga..
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Marekani 
yaendelea
kuisaidia 
Burkina Faso

WASHINGTON, Marekani

MAREKANI imeahidi kutoa 
msaada wa karibu dola milioni 55 
kushughulikia mzozo wa kibinad-
amu nchini Burkina Faso. Akitoa 
taarifa hiyo, Mkuu Ofisi ya Misaada 
ya Kiutu ya Marekani, Samantha 
Power, alisema msaada huo uta-
husu mahitaji ya dharula.

Alisema msaada huo wa dharu-
ra utajumuisha chakula,  lishe na 
mahitaji mengine. 

Power alieleza kwamba msaada 
huo wa fedha utapitia Shirika la 
Maendeleo ya Kimataifa  nchini 
Burkina Faso, ambao unafikia ka-
ribu dola milioni 158, tangu 2023.

Taarifa ya Power ilisema kwam-
ba kuongezeka kwa migogoro 
na mizozo ya kibinadamu nchini 
humo kunaonekana wazi   kwa 
jamii zilizotengwa na jicho la hu-
ruma la ulimwengu.

Burkina Faso ni mojawapo ya 
mataifa kadhaa katika Sahel ba-
rani Afrika, linalokabiliana na uasi 
wenye muungano na kundi la Al 
Qaeda ambalo limesababisha vifo 
vya maelfu ya watu na wengine 
kukimbia makazi yao.

Wakati huo huo, Marekani il-
isema bado inashirikiana na nchi 
jirani za Niger na Chad, licha ya 
kuwaondoa wanajeshi wake ka-
tika mataifa hayo.

Ofisa mkuu wa jeshi la Marekani 
barani Afrika, Jenerali Michael 
Langley, alisema kwamba  maku-
mi ya wanajeshi wa nchi hiyo wal-
iondoka Chad baada ya viongozi 
wa kijeshi wa nchi hiyo kueleza 
wasiwasi wao kuhusu kuwepo 
kwao kabla ya uchaguzi utakao-
fanyika Mei 6, mwaka huu.

Mwezi uliopita, wanajeshi wa 
Marekani waliondoka nchi jirani 
ya Niger baada ya kuagizwa na 
jeshi la nchi hiyo.

Katika hatua nyingine, waku-
funzi wa kijeshi kutoka Russia 
wamewasili Niger kama sehemu 
ya makubaliano mapya yaliyofiki-
wa na viongozi wa kijeshi.

DW

Uturuki yasitisha biashara na Israel
ISTANBUL, Uturuki

SERIKALI ya Uturuki imesit-
isha shughuli zote za kibiasha-
ra na Israel, kupinga masham-
bulizi yanayoendelea Ukanda 
wa Gaza.

Hatua hiyo ilielezwa kuwa ni 
kuonyesha kasiriko lake kuto-
kana na janga la kibinadamu 
linalozidi kuongezeka katika 
eneo hilo linalokaliwa na Wa-
palestina.

Wizara ya biashara ya Utu-
ruki ilisema kuwa hatua hizo 
zitaendelea kudumu  Israel 
itakaporuhusu mtiririko usio-
ingiliwa wa uingizwaji mis-
aada ndani ya Gaza.

Biashara kati ya nchi hizo 
mbili ilikuwa na thamani ya 
karibu dola bilioni 5.6 kwa 
mwaka jana.

Waziri wa Mambo ya Nje wa 

Israel, Israel Katz,  alimshu-
tumu Rais wa Uturuki, Recep 
Tayyip Erdogan, kwa kuwa 
dikteta.

Israel Katz alisema kupitia 
kwenye mtandao wa X kwam-
ba Rais Erdogan, anapuuza 
maslahi ya watu wa Uturuki na 
wafanyabiashara kwa kupuu-
za makubaliano ya biashara ya 
kimataifa.

Aliongeza kuwa ameiagi-
za wizara ya mambo ya nje 
kutafuta njia mbadala za ku-
fanya biashara na Uturuki, 
kwa kuzingatia uzalishaji wa 
ndani na uagizaji kutoka nchi 
nyingine.

Katika taarifa iliyotolewa na 
Uturuki ilisema ilisitisha bi-
ashara zote.

“Uturuki itatekeleza kwa 
uthabiti na hatua hizi mpya zi-
taendelea hadi pale serikali ya 

Israel itakaporuhusu mtiririko 
usioingiliwa na wa kutosha wa 
misaada ya kibinadamu hadi 
ndani ya Gaza.” Ilisema taarifa 
hiyo.

Mnamo 1949, Uturuki ili-
kuwa nchi ya kwanza yenye 
Waislamu wengi kuitambua Is-
rael, lakini uhusiano umezidi 
kuwa mbaya katika miongo ya 
hivi karibuni.

Ilipofika 2010, ilivunja uhu-
siano wa kidiplomasia na Is-
rael baada ya wanaharakati 10 
wa Uturuki wanaoiunga mko-
no Palestina kuuawa katika 
makabiliano na makomando 
wa Israel waliopanda meli in-
ayomilikiwa na nchi hiyo ku-
jaribu kuvunja kizuizi cha ba-
harini kilichowekwa na Israel 
Ukanda wa Gaza.

Uhusiano ulirejeshwa mna-
mo 2016, lakini nchi zote mbili 

ziliwafukuza wanadiplomasia 
wakuu miaka miwili baadaye 
katika mzozo juu ya mauaji 
ya Israeli ya Wapalestina huku 
kukiwa na maandamano kwe-
nye mpaka wa Gaza na Israeli.

Rais Erdogan alizidi kuwa 
mkali katika ukosoaji wake 
dhidi ya Israel tangu shambu-
lio lililofanywa na Hamas dhidi 
ya Israel Oktoba 7, mwaka jana.

Januari mwaka huu, alisema 
mashambulizi ya kijeshi am-
bayo Waziri Mkuu wa Israel 
Benjamin Netanyahu sawa na 
yale aliyofanya Hitler.

Netanyahu alimjibu kuwa 
hata yeye Erdogan, anafanya 
mauaji ya halaiki dhidi ya 
Wakurdi na  anashikilia rekodi 
ya dunia ya kuwafunga wa-
nahabari wanaopinga utawala 
wake.

BBC

Rais Ruto aagiza shule kutofunguliwa
NAIROBI, Kenya

RAIS wa Kenya, William Ruto, 
ameagiza kuahirishwa ufunguzi 
wa shule kufuatia nchi hiyo ku-
kumbwa na mafuriko yaliyo-
sababishwa na mvua nyingi zina-
zoendelea kunyesha.

‘’Naagiza shule ambazo ziliku-
wa zifunguliwe Jumatatu zisifun-
guliwe mpaka pale serikali itaka-
potoa muongozo zaidi’’ alisema 
Rais Ruto.

Agizo hilo limetolewa ikiwa 
zimesalia siku chache kabla ya 
Mei 6 muda ambao ulikuwa 
umetangazwa kufunguliwa kwa 
shule nchini humo.

Awali shule hizo zilipangwa 
kufunguliwa Aprili 29, lakini 
iliahirishwa na Waziri wa Elimu, 
Ezekiel Machogu kutokana na 
mvua kunyesha.

Machogu alisema wamepata 
taarifa kuwa baadhi ya shule 
zimeathiriwa vibaya na mafuriko 

yanayoendelea.
Alisema kuwapeleka wanafun-

zi na wafanyikazi katika shule 
hizo zilizoathiriwa kutakuwa ni 
kuhatarisha maisha yao.

Awali, wizara ya elimu ilitoa 
mwongozo kwa kusema kuwa 
wazazi na wasimamizi wa shule  
watawajibika kwa usalama wa 
wanafunzi pale shule zitakapo-
funguliwa. Pia iliongeza kuwa fa-
milia zilizoathiriwa na mafuriko 
ambazo kwa sasa zinaishi katika 

taasisi za serikali zitahamishwa 
katika maeneo mengine.

Katika hotuba yake, Rais Ruto 
alisema huenda Kenya ikakabili-
wa na kimbunga cha kwanza kin-
achoitwa Hidaya kinaweza ku-
piga wakati wowote na kuongeza 
kwamba Idara ya Hali ya Hewa 
ya Kenya na Kituo cha Utabiri wa 
Hali ya Hewa cha IGAD, wame-
shatoa onyo.

“Taarifa za hali ya hewa zina-
toa taswira ya kutisha. Mvua zi-

taendelea kunyesha kwa muda 
na kasi kwa kipindi kizima cha 
mwezi huu na pengine baada ya 
hapo,” alisema.

“Kimbunga hicho kinatabiriwa 
kusababisha mvua kubwa, upe-
po mkali na mawimbi yenye ngu-
vu na hatari, ambayo yanaweza 
kutatiza shughuli za baharini ka-
tika Bahari ya Hindi na makazi ya 
watu kwenye pwani ya Kenya.” 
alisema

BBC

Raia wa Rubaya wilayani Musisi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wakikimbia baada ya waasi wa M23 
kuliteka eneo hilo. PICHA: AFP 
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Jela maisha kulawiti 
mtoto wa miaka minne
Na Hamisi Nasri, Masasi 

FADHILI Shaibu (36), mkazi wa kijiji cha 
Chiwale, Masasi mkoani Mtwara, amehu-
kumiwa kifungo cha maisha jela baada ya 
kukutwa na hatia ya kumlawiti mtoto wa 
kike wa kaka yake mwenye umri wa miaka 
minne ( jina linahifadhiwa).

Shaibu alifanya kitendo hicho baada ya 
kumshawishi mtoto huyo kwa kumpa ma-
chungwa.

Hukumu hiyo ilitolewa jana mbele ya 
Hakimu Mkazi Mfawidhi wa Mahakama ya 
Wilaya ya Masasi, Batista Kashusha, baada 
ya mahakama kujiridhisha na vielelezo vya 
ushahidi vilivyotolewa mahakamani na 
upande wa Jamhuri pamoja na upande wa 
mashtaka.

Akisoma hukumu hiyo, Hakimu Kashusha 
alisema kesi hiyo namba 93 ya mwaka 2023 
ilikuwa na mashahidi watano na mahakama 
imemtia hatiani mshtakiwa kwa kumhuku-
mu kifungo cha maisha jela baada ya kuri-
dhishwa na ushahidi uliotolewa.

Hakimu alisema alisema mshtakiwa ali-
fanya kosa hilo la kumlawiti mtoto wa kike 
ambaye ni mtoto wa kaka yake Agosti 25, 
2023 majira ya saa 9:30 jioni akiwa nyumba-
ni kwake, jambo lililomsababishia maumivu 

makali na kumharibu sehemu zake za siri.
Alisema mshtakiwa kabla ya kufanya 

kosa hilo, alifika nyumbani kwa mtoto na 
kumkuta mama yake ambaye ni shemeji 
yake akiwa naye ndipo alipomchukua na 
kuondoka naye kwa madai kuwa anak-
wenda kumnunulia machungwa kwa kuwa 
siku zote alikuwa akimwomba amnunulie 
matunda hayo.

Hakimu Kashusha alisema mshtakiwa al-
ipofika neye nyumbani kwake majira ya saa 
9:30 alhasiri, aliingia naye chumbani kwake 
na kuanza kumlawiti, hivyo kumsababishia 
madhara makubwa sehemu zake za siri.

Alisema mtoto aliporudi nyumbani, alim-
welezea mama yake kitendo alichofanyiwa 
na mshtakiwa ambaye ni baba yake mdogo.

Kutokana na kitendo hicho, Hakimu 
Kashusha alisema hukumu hiyo imezinga-
tia vipengele vyote vya msingi vya kisheria 
ikiwa ni pamoja na ushahidi wa kitabibu 
uliotolewa na daktari aliyemfanyia vipimo 
vyote mtoto pamoja na ushahidi uliotolewa 
na mama mzazi wa mtoto  na mtoto mwe-
nyewe. “Mahakama inamtia hatiani mshtak-
iwa kwa kumhukumu kifungo cha maisha 
jela baada ya kuridhishwa na ushahidi wa 
vielelezo uliotolewa na upande wa mash-
taka pamoja na upande wa Jamhuri.

“Kufanya hivyo ni kosa kisheria na kwam-
ba adhabu inayotolewa itakuwa fundisho 
kwa wengine wenye kufanya vitendo kama 
hivyo,” alisema Hakimu Kashusha.

Awali, Mkuu wa Mashtaka Wilaya ya 
Masasi ambaye pia ni Wakili wa Serikali 
Mwandamizi Ofisi ya Mwendesha Mash-
taka Mkuu wa Serikali (DPP), Miraji Kajieuli, 
aliiomba mahakama kutoa adhabu kali kwa 
mshtakiwa ili iwe fundisho kwa wengine 
wanaofanya vitendo vya kinyama kama 
hivyo.

Wakili Kajieuli alidai kuwa mshtakiwa 
alipaswa kuwa mlezi mwema kwa mtoto 
huyo na wengine walioko katika jamii la-
kini amegeuka na kuwa mnyama na kumla-
witi mtoto jambo ambalo amemsababishia 
athari za kimwili na kisaikologia ambazo zi-
tasalia kwake kwa miaka mingi atakayoishi 
duniani.

Mshtakiwa alipewa nafasi ya kujitetea, 
hivyo aliiomba mahakama kumwachia 
huru kwa madai kuwa hajatenda kosa hilo 
na kwamba hukumu ya kifungo cha maisha 
jela itamwathiri kimaisha kwa vile yeye ni 
baba mwenye mke mmoja baada ya kufiwa 
na mke wake pili hivi karibun akiwa ma-
habusu. Pia alidai kuwa ana watoto watatu 
wote wanamtegemea kimaisha.

Ma-RC wapewa kazi kukabiliana
na magonjwa yasiyoambukiza 
 Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, amewa-
taka wakuu wa mikoa kufanya tathmini ya 
maeneo yanayofaa wananchi kuyatumia 
kwa ajili ya mazoezi ya viungo ili kukabili-
ana na wimbi la magonjwa yasiyo ya kuam-
bukiza lililoko kwa sasa. 

 Majaliwa alitoa kauli hiyo jana bungeni 
katika kipindi cha maswali ya papo kwa 
papo kwa Waziri Mkuu, wakati akijibu swa-
li la Mbunge wa Viti Maalum (CHADEMA), 
Kunti Majala, ambaye alisema, Aprili 28, 
mwaka huu, (Majaliwa) akiongoza mbio 
kwa ajili ya kuchangia watoto wenye uson-
ji, alielekeza daraja la Tanzanite litafungwa 
kuanzia saa 12 asubuhi hadi saa tatu ili 
kupisha wananchi kufanya mazoezi.

“Je, serikali ina mkakati gani wa dhati 
kwa mikoa yote nchini, kuhakikisha suala 
la mazoezi linaendana na tamko lako ulilo-
toa Dar es Salaam,”alihoji.

Akijibu swali hilo, Majaliwa alisema, 
“Tumeona nchi nyingi zikifunga barabara 
ili kutoa fursa kwa wananchi kufanya ma-
zoezi na shughuli za kijamii, tumeanza na 
Dar es salaam, nitoe wito kwa wakuu wa 
mikoa, kufanya tathmini maeneo yanay-
ofaa kuwa viwanja na si kufunga barabara, 
ili wakabiliane na magonjwa hayo.” 

Alisema Aprili 28, mwaka huu, kulikuwa 
na mbio zilizolenga kuchangia fedha kwa 
ajili ya watoto wenye usonji na kwa mujibu 
wa takwimu za Wizara ya Afya, zilionyesha 
watanzania wengi wanakabiliwa na ma-
gonjwa yasiyo ya kuambukiza.

“Magonjwa haya yanatokana na mtin-
do wa kuishi, kutoshughulisha miili yetu 

na tatizo hili limekuwa kubwa nchini, 
tumeanza kushuhudia watu au makundi 
yakianzisha mfumo wa kufanya mazoezi 
kwa pamoja, na Dar es Salaam wanaongeza 
kwa kuwa na vikundi vya mazoezi kila 
wilaya,”alisema.

Alisema kwa sasa jamii imeanza kupata 
uelewa wa umuhimu wa kufanya mazoezi 
na jukumu la serikali ni kuweka mazingira 
ya kuwezesha watanzania wafanye mazoe-
zi ili kuepukana na magonjwa hayo.

“Kwa kuwa Jiji la Dar es salaam kuna 
makundi mengi na wanazagaa baraba-
rani, tumeona kuna dalili wale wafanya 
mazoezi kupata ajali na msongamano wa 
magari, tumeona tuanze na Dar es Salaam 

kupanga siku moja ya Jumamosi kufanya 
mazoezi angalau kwa saa tatu, ili wakutane 
kwenye ufukwe wa bahari kupitia Daraja la 
Tanzanite wafanye mazoezi,”alisema.

Alisema uzinduzi wa mazoezi hayo uta-
fanyika kesho ambapo  atawaongoza wa-
nanchi kufanya mazoezi.

“Kwa kuwa tutaanza mazoezi katika 
eneo hili, vyombo vya usafiri vitakavyor-
uhusiwa kupita kwa muda huo ni magari 
ya wagonjwa, gari ya zimamoto, TANESCO 
na baiskeli.

Majaliwa aliagiza Jeshi la Polisi lisimam-
ie hilo  kusiwe na mwingiliano wa watu na 
magari.

Na Hamisi Nasri, MASASI

WAKULIMA wa korosho Masasi 
mkoani Mtwara wameiomba serikali 
kurejesha bei elekezi (BEI DIRA) ya 
zao hilo kama ilivyokuwa awali kwa 
madai kuwa wanunuzi wamekuwa 
wakiwapunja kwa kununua kwa bei 
ndogo, hivyo kutonufaika na jasho 
lao. 

Hayo waliyasema jana wilayani 
hapa walipokuwa kwenye mikutano 
ya hadhara ya wakulima iliyorati-
biwa na Mtandao wa Vikundi vya 
wakulima Tanzania (MVIWATA) 
iliyofanyika katika kata za Chiun-
gutwa Temeke.

Wakulima hao walisema kitendo 
cha serikali kwa kushirikiana na 
Bodi ya Korosho Tanzania (CBT) 
kuondoa bei elekezokatika  koro-
sho, kimesababisha kumkandamiza 
mkulima kupata maslahi madogo 
kwa vile hakuna bei halisi inay-
omfanya mnunuzi  kununua zao hilo 
na kumletea tija mkulima. 

Majidi Nampupa, mkulima wa kijiji 
cha Nangose Juu, kata ya Temeke, 
alisema kwa sasa wamekuwa na ut-
aratibu wa wanunuzi kwenda katika 
minada ya korosho inayoendeshwa 
na CBT na kushindana bei na anaye-
fikia bei ya juu kwiliko mwenzake, 
ndiye anapatiwa korosho.

Alisema  mfumo huo bado hau-
jamwezesha mkulima kuuza mazao 
yake kwa bei mzuri kwa kuwa 
mnunuzi anajipangia bei.

Grace Christopher, mkulima wa ki-
jiji cha Chiungutwa alisema kutoka-
na na hali hiyo, wakulima wa wilaya 
ya Masasi kwa niaba ya wakulima 
wote nchini, wanaiomba serikali 
kuona umuhimu wa kurejesha bei 
elekezi ya korosho ili kuwawezesha  
kunufaika na zao hilo.

Mkulima mwingine, Hamisi Jah, 
wa kijiji cha Chiungutwa, alisema 
iwapo kutakuwa na bei elekezi 
kwenye mfumo wa ununuzi wa ko-
rosho na mazao mengine, mnunuzi 
ataongozwa katika kununua zao 
hilo, hivyo kumfanya mkulima kuwa 
na uhakika wa  kupata faida baada 
ya kuuza mazao yake.

„Tunaomba MVIWATA itusai-
die kufikisha kilio chetu kuiomba 
serikali irejeshe bei dira ya korosho 
kwani tangu mfumo wa bei dira 
ulipoondolewa, mkulima hajanufaika  
kwa sababu mnunuzi anajipangia 
bei mwenyewe ya kununua mazao 
ya mkulima jambo ambalo si sawa,” 
alisema Jah.   

Pongezi Dadi, mkulima kutoka 
kijiji cha Nangose Juu, alisema kama 
serikali itasikia kilio cha wakulima 
cha kutaka irejeshwe bei dira katika 
korosho, ingeanzia kupangwa kwa 
Sh. 2,000 hadi 2,500 na kwamba 
mnunuzi anayetaka kununua kwa 
mkulima, aanzie kiwango hicho. 

Mwenyekiti wa MVIWATA, Musta-
fa Mmeto, alisema wamesikia kilio 
cha wakulima na kwamba wana-
chukua maoni yao na watayafikisha 
kwenye vikao vya ngazi ya juu vya 
wadau wa korosho ili kufanyiwa 
kazi.

Wakulima korosho
waomba bei elekezi

Jumamosi Mei 4, 2024
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Inawezekana hao wanaweza wasikud-
huru moja kwa moja, lakini wakatumiwa 
bila kujua na maadui zako kukuangami-
za.

Kwa maana hiyo hakutaka kumkaribi-
sha Teddy, kwenye gesti ya Benson, kwa 
sababu hizo au zinazofanana na hizo. Ha-
kutaka yoyote kujua anaishi wapi.

Ndiyo maana alimwambia wakutane 
kwenye kituo cha Magomeni Usalama. 
Tangu akiwa mdogo, Kamal alipenda 
sana kazi ya upelelezi, wengine wanaiita 
ya ushushushu. Lakini hakuweza kufani-
kiwa kutokana na kwamba elimu yake 
haikufika kule ambako alitakiwa kufika 
ili aweze kupata mafunzo hayo.

Badala yake akaishia kuwa fundi ger-
eji, ingawa alikuwa ni fundi wa viwango 
vya juu mno.

Pamoja na hayo, kazi hiyo, lakini ali-
fanya kazi kubwa ya kusoma vitabu vya 
kipelelezi vya kiswahili na kingereza. Kili-
chokuwa kinamfurahisha zaidi pamoja 
na mikasa mizito wanayokutana nao 
wapelelezi, lakini ni mbinu mbalimbali 
wanazotumia ili kukabiliana nazo.

Alikuwa akiziandika kwenye daftari 
lake. Mwenyewe alikuwa anapenda tu 
kuzitumia hata kwenye maisha yake ya 
kawaida. Kitu kingine ambacho aliona 
huwezi kuwa shushushu au mpelelezi 

kuwa na uwezo wa kupambana na adui. 
Alichofanya ni kwenda kwenye tempo 
ambazo zinafundisha michezo ya sanaa 
za mapigano. Alifanya hivyo baada ya saa 
za kazi na siku za mapumziko. Hakuna 
mtu wake wa karibu yoyote aliyejua hilo, 
hata marehemu mpenzi wake, Mariamu.

Aliiva kwa staili mbalimbali za ma-
pigano kiasi kwamba akawa tishio. na 
mpaka leo ni mwanachama na mwalimu 
kwenye tempo hiyo iliyopo Kigamboni, 
ingawa bado anaendelea kuifanya kazi 
hiyo kwa siri. Kipindi chote hicho bado 
alikuwa akipenda kusoma vitabu vyake 
wa kipelelezi, pamoja na filamu za watu 
wa aina hiyo.

Baada ya kuvamia mgahawa mmoja 
maeneo ya Kinondoni Studio, akanywa 
chai, chapati mbili na mayai mawili ya 
kukaanga. Alipanda daladala na kwenda 
kushuka kituo cha Kinondoni Kanisani, 
au wengine wanaita Morocco.

Aliteremka taratibu na kupita nyuma 
ya Hospitali ya Magomeni na kutokea 
maeneo ya Usalama. 

Itejensia yake ilimwambia asipite 
barabarani, hivyo akaamua kupita huko 
alikopita, alizunguka kwenye nyumba za 
NHC, kwani alikuwa anatafutwa kwa udi 
na uvumba na Jeshi la Polisi kwa kosa la 
mauaji ya mapenzi wake, Mariamu. Kisa, 

K
ingine alichojiuliza ni kwa nini 
uchunguzi wa mwanzo wa 
madaktari useme kuwa tundu 
lililopo kichwani lilitokana na 

kuanguka baada  ya kupata mshtuko wa 
moyo?

“Baada ya ndugu kuchachamaa, kwa 
nini uchunguzi wa pili ufanyike haraka 
na kukubali kuwa aliawa na si tena alian-
guka kwa kupata mshtuko wa moyo na 
kuanguka kwenye mtaro? Na kwa nini 
muuaji awe yeye wakati hajafanya kiten-
do hicho?” Akazidi kuwaza na kujiuliza.

Hii ilimpa picha kuwa yoyote aliye 
nyuma ya mpango huu atakuwa ni mtu 
ambaye hapaswi kuangalia kwa jicho 
jepesi. Ni mtu au watu waliojipanga, 
wenye uwezo mkubwa wa ushawishi, 
kwani wameweza hata kuingilia uchun-
guzi wa kidaktari, pamoja na wa polisi.

Kwa hili hata yeye mwenyewe alijiam-
bia anapaswa kuwa makini, kwani licha 
ya kusakwa na polisi kwa ajili ya tuhuma 
hizi, lakini walio nyuma ya mpango huu 
wanaweza kumsaka na kumuua ili ku-
poteza kabisa ushaidi.

Kilichomuuma zaidi Kamal ni kuo-
na maadui zake hao ambao hawajui 
wameweza kumfanya kuwa mbaya kwa 
jamii na ndugu za marehemu Mariamu, 
isipokuwa Teddy ambaye hata ukimu-
wekea bomu mdomoni hawezi kukubali 
kuwa mauaji na dada yake yamefanywa 
na yeye.

Alichokuwa anasubiri sasa ni kuku-
tana na Teddy, wakati anamkabidhi vitu 
vyake muhimu alivyomuagiza amwam-
bie ukweli aliokuwa nao na akitoka hapo 
aende kuwa balozi kwa ndugu zake ku-
waaminisha kuwa hajafanya kitendo 
hicho. “Sijamuua mpenzi wangu. Siwezi 
kumuua Mariamu wangu.” Akaongea 
kwa sauti bila kujijua.

Akaamua kwenda kulala kwenye gesti 
za bei ndogo mitaa yake Mwanyamala 
kwa Kopa, ambako alijua si rahisi kwa 
askari kufanya msako ili kupitisha siku 
kabla ya kuonana na Teddy.

Pamoja na kumuamini Teddy, lakini 
hakutaka kufanya kosa lolote la kiufundi 
ambalo lingeweza kumsababisha ku-
kamatwa.

Katika kusoma vitabu vya kipelelezi 
na kutazama filamu zake, pamoja na 
kupendelea mambo hayo, alikutana na 
baadhi ya mbinu au miiko ya kazi hiyo.

Kwanza kabisa ni kutomuamini mtu 
yoyote. Hata kama ni baba, mama yako 
mzazi, au mke, mume, kwenye kazi hiyo 
hutakiwi kabisa kuwaamini. Ukifanya 
hivyo utakuwa umeepuka vitu vingine 
ambavyo vinaweza kuwa hatari kwako. 

Baada ya kuva-
mia mgahawa 
mmoja maeneo 
ya Kinondoni 
Studio, akanywa 
chai, chapati 
mbili na mayai 
mawili ya 
kukaanga. Ali-
panda daladala 
na kwenda 
kushuka kituo 
cha Kinondoni 
Kanisani, au 
wengine wa-
naita Morocco.

Damu ya Mariamu-11

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa na maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, maeneo 
ya Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri.
Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.
Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati anafanya zoezi 
alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa 
na chuma kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu kichwani.
Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa kama 
halikufanyika hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, 
itakupeleka kwenye ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

wivu wa mapenzi.
Kamal alitumia mbinu zile zile za 

kipelelezi kuwa unapotaka kwenda 
sehemu yoyote, iwe ya mualiko au ku-
kutana na mtu kwa sababu za kikazi, 
au zinazofanana na hizo, au hata wewe 
mwenyewe umewaita kukutana nao, 
na una mashaka,  basi usalama wako 
ni kuchelewa kwenye ahadi au kuwahi.

Ukiwahi unakuwa umejiwekea maz-
ingira mazuri ya kumsoma au kuwaso-
ma uliowaita, waliokuita au kukualika, 
na jitahidi wewe uwaone kabla wao 
hawajakuona, unaweza kujua nia yao 
ni nini. Kwa sababu wanaweza kufanya 
kitu ambacho ukahisi siyo watu wazuri 
kwako na wanakuita kwa ajili ya kuku-
dhuru.

Kuchelewa pia kuna manufaa, kwani 
wanaokusaka kwa mabaya wanakuwa 
hawako kwenye hali ya kawaida, wame-
shaanza kuhamanika na kuulizana. Hili 
unaweza kulitambua pale utakapofika 
na kuanza kuwaona kabla wao hawa-
jakuona. Lakini siyo siku zote inakuwa 
hivyo. wengine watu wazuri tu. Ila 
maisha ya kipelelezi siku zote ni kutia 
shaka kwa kila jambo, hata kama halina 
maana yoyote. Kwa sababu siku isiyo na 
jina linaweza kutokea jambo lolote lisi-
lotarajiwa. Hapo ndipo mashushushu 
huonekana kama wachawi hivi kwani 
anaweza kuepuka jambo baya lililota-
rajiwa kumpata. Waswahili wanasema 
machale. Lakini mara nyingi wao hu-
tumia mlango wa sita wa fahamu.

Kwa kawaida binadamu huwa 
ana hisia tano yaani kuona, kuonja, 
kusikia,kunusa, kuhisi kwa kutumia 
ngozi.

Watu wa itelejensia, mashushushu 
au wapelelezi hutumia hisia ya sita. Ni 
ipi?

Wataalam wanasema hisia ya sita 
wanakuwa nayo binadamu wa kawaida 
tu wenye hisia tano, lakini wao wa-
nafundishwa, kujifunza au kufundwa 
namna ya kutumia akili waliyonayo 
kujiongeza, kuwa na uwezo hali ya juu 
ya kutambua, kuona, au kuhisi jambo 
ambalo si la kawaida ambalo kwa mtu 
wa kawaida hawezi kufanya hivyo. In-
asemekana wapo waliozaliwa kuwa na 
uwezo huo wa kuwa na machale, lakini 
pia unaweza kujifunza. Kamal alikuwa 
mtu wa aina hiyo.

Alishawahi kuepuka balaa moja lil-
iloelekea kumpata, alipoitwa na demu 
mmoja kule Bonyokwa.

Kama angekuwa mtu asiye na hisia 
ya sita, angeweza kupata fumanizi feki, 
kupigwa, kuibiwa, kujeruhiwa au ku-
uawa. Ilikuwaje?

ITAENDELEA JUMAMOSI
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Mwandishi Wetu, DODOMA

WANARIADHA wa jijini hapa watashiriki  
mbio maalumu maarufu Jogging kwa ajili 
ya kujiweka tayari kuelekea msimu mpya 
wa Betika Mbeya Tulia Marathoni utakao-
fanyika Mei 10 na 11, mwaka huu kwenye 
Uwanja wa CCM Sokoine, Mbeya.

Wanariadha watakaofanya vizuri katika 
mbio hizo watakabidhiwa bendera ya ma-
bingwa na ile ya Tulia Trust tayari kwenda 
kuchuana jijini Mbeya.

Ofisa Habari wa Betika, Rugambwa Juve-
nalius, alisema msimu huu wameongeza 

hamasa zaidi ikiwamo kuwagharamia 
wakimbiaji 460 kutoka mikoa mbalimbali.

Rugambwa alisema tayari ‘Amsha Am-
sha’ kuelekea katika mbio hiyo zimeanza 
ikiwamo mkoa wa Mtwara kufanya jog-
ging kwa lengo la kujiweka fiti ili kushiriki 
Mbeya Tulia Marathoni msimu huu.

Alisema mbio hizo za awali pia zita-
fanyika Morogoro, Iringa, Rukwa na Dar 
es Salaam ambapo zitaongozwa na Naibu 
Waziri wa Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo, Hamis Mwinjuma (Mwana FA).

Mwakilishi wa Taasisi ya Tulia Trust, 
Leonard  Mwinuka, alisema msimu huu 

hamasa ni kubwa na wanawakitarajia zaidi 
ya wakimbiaji 5,000 watashiriki.

“Wengi wanafanya marathoni, lakini 
Betika Mbeya Tulia Marathoni imejitofau-
tisha na kuwa mbio pekee inayowapa fursa 
na wanariadha wa uwanjani kushindana. 
Kwa Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, ili ni 
tukio kubwa na kama RT tunawashukuru 
waandaaji na wadhamini kwa kubuni huu 
utaratibu, tukiendelea hivi tutapanua wigo 
na kuibua vipaji vya mbio za uwanjani,” 
alisema Makamu wa Rais wa Shirikisho la 
Riadha Tanzania (RT), William Kallaghe.

TABORA UNITED FC SASA 
YAIPIGIA HESABU SIMBA Na Somoe Ng’itu

KIPA chaguo la kwanza la 
Pamba Jiji FC, Shabani Kado, 
amesema anafurahia kuwa 
sehemu ya wachezaji wali-
osaidia kuirejesha timu hiyo 
katika Ligi Kuu Tanzania 
Bara.

Pamba Jiji itashiriki Ligi 
Kuu Tanzania Bara msimu 
ujao baada ya kumaliza 
katika nafasi ya pili kwenye 
Ligi ya Championship msimu 
huu, ikiwa nyuma ya vinara, 
KenGold ya Mbeya ambao 
ndio mabingwa wa ligi hiyo.

Akizungumza na gazeti 
hili jana, Kado, alisema 
walicheza mechi zote kwa 
kujituma na hawakudharau 
wapinzani wao.

“Ndoto inakuwa ndoto 
mpaka pale utakapoamua 
kuifanya iwe kweli,” alisema 
Kado, kipa wa zamani wa 
Mtibwa Sugar ya Morogoro 
na Simba ya Dar es Salaam.

Biashara United ya Mara 
na Mbeya Kwanza zenyewe 
zinasubiri kucheza mechi za 
mtoano na timu kutoka ka-
tika Ligi Kuu Tanzania Bara, 
ili kujihakikishia nafasi ya 
kupanda daraja au kubakia 
kwenye Ligi ya Champion-
ship kwa mara nyingine.

Kado afurahia 
kuipandisha Pamba

Dodoma yajiweka sawa 
Mbeya Tulia Marathoni

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kutolewa katika mashinda-
no ya Kombe la FA, Tabora United FC 
imesema sasa ‘macho’ yote wanaeleke-
zwa katika zilizobakia za Ligi Kuu Tanza-
nia Bara ikiwamo dhidi ya Simba itakay-
ochezwa keshokutwa kwenye Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Salaam.

Tabora United ilifungwa mabao 3-0 na 
mabingwa hao watetezi wa michuano 
hiyo, Yanga ambao pia ni mabingwa wa-
tetezi wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Kikosi cha Tabora United kimebakia 
Dar es Salaam kwa ajili ya kuendelea na 
maandalizi ya kuivaa Simba.

Ofisa Habari wa Tabora United, Christi-
na Mwagala, alisema timu hiyo inajiimari-
sha kuhakikisha hawapotezi pointi katika 
michezo ya sita iliyobakia iki kukamilisha 
msimu huu.

“Tumetolewa katika hatua ya robo 
fainali ya michuano ya Kombe la FA, hai-
kuwa malengo yetu tutolewe, mpango 
wetu ulikuwa ni kusonga mbele, lakini 
tumetolewa na Yanga, akili yetu yote sasa 
inarejea kwenye Ligi Kuu, ukiangalia hivi 
sasa tupo katika nafasi ya 15, siyo nafasi 
nzuri.

Mkononi tumebakisha michezo sita, 
hatutaki kupoteza pointi. Jumatatu tu-
tacheza mechi ngumu dhidi ya Simba, 
ndiyo maana hatukutaka kuhamisha 
kambi, tumeendelea kusalia Dar es Sa-
laam kwa ajili ya mazoezi, pamoja na 
kupanga mikakati ya kupata ushindi,” 
alisema Mwagala.

Aliongeza kwa kuwahakikishia 
mashabiki wa timu hiyo Tabora United 
itabakia katika Ligi Kuu Tanzania Bara 
kutokana na mikakati waliyonayo kwe-
nye michezo ya lala salama.

“Tabora United haitashuka daraja 
na wala kucheza mechi za mchujo, 
tunawaomba tushirikiane na kuipa sa-
poti timu yenu,” Mwagalaaliongeza.

Mechi nyingine zilizobakia za Tabora 
United ni dhidi ya Mtibwa Sugar itakay-
ochezwa Mei 9, mwaka huu kwenye 
utakaochezwa Uwanja wa Manungu 
Complex, Morogoro, Mashujaa FC (Mei 
12- Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi, Tabo-
ra), Mei 20, mwaka huu watakuwa hapo 
hapo nyumbani kuwakaribisha Ihefu FC.

Tabora itawafuata Yanga kwenye 
Uwanja wa Azam Complex, Mei 25, mwa-
ka huu na itamaliza msimu huu ugenini 
Mei 28, mwaka huu kwenye Uwanja wa 
Majaliwa dhidi ya Namungo.

Timu hiyo iko katika nafasi ya 15 kwe-
nye msimamo ikiwa imecheza mechi 24, 
ikishinda mechi nne, sare 11 na imepoteza 
michezo tisa, ikivuna pointi 23.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia Ackson (katikati), akiwa na baadhi ya wanariadha wa Dodoma waliomtembelea ofisini kwake jana. 
Wanariadha hao watashiriki mbio za ‘Amsha Amsha’ zitakazofanyika leo kama sehemu ya maandalizi kuelekea msimu wa 
mwaka huu wa Betika Mbeya Tulia Marathon. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Kipa Ihefu afunguka
siri iliyowabeba FA
Na Somoe Ng’itu

BAADA ya timu yake kut-
inga hatua ya nusu fainali ya 
mashindano ya Kombe la FA, 
kipa chaguo la kwanza wa Ihefu 
(Singida Black Stars), Abubakary 
Khomeiny, amesema siri ya timu 
yao kusonga mbele ni kujituma 
na ushirikiano.

Ihefu imesonga mbele katika 
mashindano ya Kombe ka Fa 
baada ya kuufunga Mashujaa FC 
penalti 4-3 kutokana na ku-
toka suluhu katika dakika 90 ya 
kawaida.

Khomeiny alipangua penalti 
mbili kati ya tano zilizopigwa 
na wachezaji wa Mashujaa na 
hivyo kuibeba timu yake katika 
mashindano hayo ambayo bing-
wa ataiwakilisha Tanzania Bara 
kwenye michuano ya kimataifa.

Akizungumza na gazeti hili 
jana, Khomeiny alisema wacheza-
ji wa timu hiyo wanajituma zaidi 
mazoezini kwa ajili ya kufanya 
vizuri na pia wanajitahidi kufuata 
vyema maelekezo ya makocha 
wao.

“Mashindano haya ni magumu, 
lakini tunamshukuru Mungu 
tumefanya vizuri, tumekuwa 
tunawasikiliza sana makocha 
wetu kwa kila jambo, tunajua mi-
chuano hii ni migumu na pia kuna 
ligi inatusubiri, ni lazima tupam-
bane,” alisema kipa huyo.



21

HABA

Jumamosi Mei 4, 2024

HABARI MICHEZO

MICHAEL OLISE ATAKIWA MAN
KLABU ya Manchester United ipo mbioni 

kumsajili kiungo wa kati wa Crystal Palace na 
Ufaransa chini ya umri wa miaka 21, Michael 
Olise. (ESPN)

GREENWOOD AWANIWA JUVE
JUVENTUS inaongoza katika kinyang‘anyiro 

cha kumsajili mashambuliaji wa Manchester 
United na England, Mason Greenwood mwe-
nye umri wa miaka 22, ambaye yuko kwa 
mkopo katika klabu ya Getafe ya Hispania. (i 
Sport)

XAVI AMTAKA SILVA
KOCHA wa Barcelona, Xavi ameiambia 

klabu hiyo kwamba anamtaka kiungo wa kati 
wa Manchester City na Ureno, Bernardo Silva 
mwenye umri wa miaka 29, lakini Bayern Mu-
nich pia wanamtaka. (Sport)

IHEANACHO ATAKIWA VILLA 
ASTON Villa wanataka kumsajili shambu-

liaji wa Leicester na Nigeria Kelechi Iheanacho 
mwenye miaka 27, kama mshambuliaji msaidi-
zi wa mchezaji wa kimataifa wa England, Ollie 
Watkins, 28. (Football Insider)

DI MARIA KUTUA MIAMI 
KLABU ya Inter Miami imeanza mazungum-

zo na winga wa Benfica na Argentina mwenye 
umri wa miaka 36, Angel di Maria. (ESPN)

SZCZESNY ATAKIWA CHELSEA
CHELSEA inafikiria kumnunua mlinda lango 

wa Poland, Wojciech Szczesny mwenye umri 
wa miaka 34 ambaye sasa anachezea Juventus. 
(Tutto Juve)

TOSIN AWA LULU ENGLAND
CHELSEA imeungana na Newcastle United 

kuulizia hali ya mchezaji wa zamani wa ki-
mataifa wa England, Tosin Adarabioyo mwe-
nye umri wa miaka 26, ambaye ataondoka Ful-
ham kama mchezaji huru msimu huu wa joto. 
(Fabrizio Romano)

MAATSEN ACHUNGUZWA
KLABU ya Manchester City ilikuwa miongo-

ni mwa timu zilizomchunguza beki wa Borus-
sia Dortmund Mholanzi Ian Maatsen mwenye 
miaka 22. (TBR Football)

JESUS KUPIGANIA NAMBA
MSHAMBULIAJI wa Brazil, Gabriel Jesus 

mwenye umri wa miaka 27, yuko tayari kupi-
gania nafasi yake katika klabu ya Arsenal huku 
kukiwa na tetesi zinazoashiria mchezji huyo 
anaweza kuondoka majira ya kiangazi. (Sun)

O‘HARE ATAKIWA LEICESTER
KLABU ya Leicester City ina nia ya kumsa-

jili kiungo wa kati wa Coventry City, Callum 
O‘Hare mwenye umri wa miaka 26. (Football 
Insider)

ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MUNICH, Ujerumani

JINA la Kocha Mkuu wa Klabu 
ya Brighton & Hove Albion, Rob-
erto De Zerbi limeibuka katika 
kinyang’anyiro cha kuwania nafasi 
ya Kocha Mkuu wa Mabingwa wa 
zamani wa Ujerumani Bayern Mu-
nich.

Uongozi wa Bayern Munich kwa 
sasa upo katika heka heka za ku-
saka Kocha Mkuu mpya wa kikosi 
chao, baada ya kufikia makubaliano 
ya kusitisha mkataba na kocha wao 
wa sasa Thomas Tuchel atakayeo-
ndoka mwishoni mwa msimu huu.

De Zerbi ambaye alikuwa hatajwi 
katika kinyang’anyiro hicho, jina 
lake limeibuliwa na Gazeti la Daily 

Mail, ikielezwa anajipanga kuondo-
ka Brighton mwishoni mwa msimu 
huu, ili kufanikisha mpango wa kue-
lekea mjini Munich, Ujerumani.

Gazeti la Daily Mail limeripoti 
kuwa, Kocha huyo kutoka nchini 
Italia amedokeza kwamba anaweza 
kuondoka katika klabu hiyo wakati 
wa majira ya joto.

Gazeti hilo limeandika: “Kocha 
wa Ligi ya England ameibuka kuwa 
kocha anayepewa nafasi kubwa ya 
kukinoa kikosi cha FC Bayern Mu-
nich msimu ujao.

“De Zerbi aliibua wasiwasi juu ya 
mustakabali wake mwanzoni mwa 
msimu huu 2023/24, na kukataa 
kujitoa kwa ‘Seagulls’ huku akikiri 

alihitaji kuhakikisha anakuwa na 
‘maono’ sawa na klabu.

Kabla ya kuhusishwa na Bavaria 
hao Kocha huyo aliwahi kuhusish-
wa na mpango wa kuhamia Liv-
erpool na Barcelona, lakini klabu 
hizo zinaonekana kusitisha mpan-
go huo, huku Arne Slot akikaribia 
kuteuliwa kuwa Kocha Mkuu wa 
Wekundu hao na Xavi akiamua ku-
salia Camp Nou.

“De Zerbi mwenye umri wa mi-
aka 44, anaweza kuondoka wakati 
wa majira ya joto, akiwa na fursa ya 
kuchukua jukumu la kukinoa kikosi 
cha moja ya klabu kubwa barani Ul-
aya.”

   Jina la kocha huyo limeibuka kwa kasi katika kipindi 
hiki ambacho…

DE ZERBI ANUKIA 
BAYERN MUNICH



ter City Mei 25.
Sancho ana makubaliano 

na Borussia Dortmund hadi 
mwisho wa msimu huu, lakini 
bila chaguo au wajibu wa ku-
fanya uhamisho huo kuwa wa 
kudumu.

Timu hiyo ya Bundesliga in-
gependa kumbakiza mchezaji 
huyo mwenye umri wa miaka 
24, lakini vyanzo vimeiambia 
ESPN kwamba hawawezi kue-
ndana na mshahara wake.

Mkopo wa pili wa msimu wa 
2024-25 unawezekana, lakini 
upendeleo wa United ni uham-
isho wa kudumu.

Sancho, ambaye yuko chini 
ya mkataba hadi 2026, alijiunga 
na United kwa kitita cha pauni 
milioni 73 mwaka 2021 na klabu 
ingependa kurudisha ada ny-
ingi iwezekanavyo.
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MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United 
inatarajia Jadon Sancho kuondo-
ka katika klabu hiyo msimu wa 
joto bila kujali kama kocha Erik 
ten Hag atasalia kuiongoza au la, 
chanzo kiliiambia ESPN.

Sancho alitolewa kwa mkopo 
kwa klabu yake ya zamani ya 
Borussia Dortmund Januari 
mwaka huu kufuatia kutofauti-
ana hadharani na Ten Hag.

Mustakabali wa Mholanzi huyo 
kama kocha upo shakani baada 
ya msimu mbaya, lakini chanzo 
kiliiambia ESPN kwamba United 
bado inapanga kuondoka kwa 
Sancho.

United haitarajiwi kufanya 
uamuzi kuhusu mustakabali wa 
Ten Hag hadi baada ya fainali ya 
Kombe la FA dhidi ya Manches-

LONDON, England

KOCHA wa Chelsea, 
Mauricio Pochettino 
hakuficha furaha yake 
baada ya timu yake 
kushinda 2-0 dhidi ya 
Tottenham Hotspur, 
akisisitiza ushindi huo 
umethibitisha kile ana-
choweza kufanya akip-
ewa muda wa kutosha wa 
kupata mawazo yake.

Pochettino amekuwa 
chini ya shinikizo kubwa 
msimu wote baada ya 
kushindwa kuhamasisha 
mabadiliko ya mara moja 
huko Chelsea, lakini jibu 
la kuvutia la kuteswa na 
Arsenal mwezi uliopita lil-
iendelea na ushindi mzuri 
dhidi ya waajiri wake wa 
zamani Alhamisi.

Baada ya mchezo huo, 
Pochettino alikiri kuwa ni 
“vigumu” kuchunguzwa 
kila mara na alikiri kuwa 
hajui kama atapata muda 
unaohitajika kuendelea 
na kazi yake.

“Nadhani inatosha,” 
aliambia Sky Sports al-
ipoulizwa kuhusu uvumi 
huo.

“Makocha wote wa-
nahitaji muda wa kutaf-
siri mawazo yao na falsafa 
zao. Zaidi wakati timu iko 
kama kikosi hiki. Tuna-
hitaji kuwa na muda, sio 
uamuzi wangu.

“Ni vigumu kuona kila 
wiki ninachunguzwa na 
ninahukumiwa. Lakini 
sio uamuzi wangu kuwa 
hapa au kutokuwa hapa. 
Ikiwa tunataka historia 
ya Chelsea, nadhani ni 
kazi kubwa kufanya. Tut-
aona kama tuna muda wa 
kuwa hivi.

“Hisia zangu ni kwam-
ba mimi niko hivyo, nina-
jivunia kwamba hawa 
watu wote, kikosi chote 
tulichonacho, wachezaji 
25 hadi 27 tunawatakia 
mema na hadi siku ya 
mwisho tutajaribu kuwa-
saidia.”

Akiendelea na majibu 
yake makali, Pochettino 
aliendelea kusisitiza 
uchezaji wa Chelsea uli-
kuwa ushahidi kwamba 
kutegemea “majina 
makubwa” sio njia ya ku-
songa mbele.

Pochettino atema 
nyongo Chelsea

Manchester City yajuta 
kuondoka kwa Gundogan
MANCHESTER, England

MANCHESTER City imeripoti-
wa ‘kujuta’ kumruhusu Ilkay 
Gundogan kuondoka katika 
klabu hiyo msimu uliopita wa 
joto, wakimtazama kiungo 
huyo akisajiliwa na Barcelona 
kwa uhamisho wa bure.
Gundogan na wakala wake 
waliacha chaguzi zao ‘wazi’ 
mara tu mchezaji huyo alipo-
ingia miezi sita ya mwisho 
ya mkataba wake na City na 
kuruhusiwa kufanya mazun-
gumzo kwa uhuru na klabu 
nyingine.
Mazungumzo na Barcelona 
yalikuwa tayari yamefanyika 
mwishoni mwa Machi, am-
bayo City walikuwa wana-
fahamu na walikuwa tayari 
kumwacha mchezaji huyo 
kuamua kubaki au kuondoka 
bila kulazimisha suala hilo. 
Kama ilivyoripotiwa na 90min 
wakati huo, City walikuwa 
bado wanatumaini kwamba 
Gundogan angesaini mkataba 
mpya Aprili. Lakini alikuwa 
karibu kufikia makubaliano na 
Barcelona na hakushawishiwa 
kabisa kutokwenda.
Hata hivyo, kuondoka kwake 
Etihad na uamuzi wa kujiunga 
na Barcelona ulitangazwa 
baada ya kuwa nahodha wa 
City wakati wakitwaa mataji 
matatu ya Ligi Kuu, Kombe 
la FA na Ligi ya Mabingwa 
Ulaya.
Msimu wa 2023/24, kikosi 
cha Pep Guardiola kimeshind-
wa kutamba kwenye  Ligi ya 
Mabingwa, lakini bado kina-
bakia kuwa na uwezekano wa 
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu 
ya England na watamenyana 
na Manchester United kwe-

nye fainali ya Kombe la FA.
Gundogan alionekana kuwa 
muhimu katika kuifanya City 
kuwa juu ya mstari wakati 
huu mwaka jana, hasa pale 
Wembley alipofunga mabao 
yote mawili katika ushindi wa 
2-1 - likiwemo la haraka zaidi 
katika historia ya fainali ya 
Kombe la FA.
Sasa, Mundo Deportivo 
inaripoti kwamba Guardiola 
anakosa uwepo wa nahodha 
wake wa zamani, aina yake 
ya uchezaji na mchango wake 
kwa ujumla.
Wachezaji mbadala kama 
Mateo Kovacic na Mathues 
Nunes hawajaziba pengo 
kabisa.

SANCHO KUUZWA JUMLA DORTMUND

Mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa England 
ameichezea Dortmund 

wakati wa mbio zao za 
Ligi ya Mabingwa na ndiye 
mchezaji bora zaidi katika 

ushindi wa 1-0 dhidi ya PSG 
katika mchezo wa nusu fain-
ali ya kwanza Jumatano.

“Watu wanaamini kwamba kwa saba-
bu mchezaji ni jina, anapaswa kucheza, 
hata kama hayuko katika kiwango au 
ubora wake,” Pochettino alisema.

“Nadhani timu, tangu mwanzo wa 
msimu, ilipata shida nyingi, ambazo 
wakati mwingine majina yalikuwepo, la-
kini sio katika kiwango chetu bora.

“Hatukuwahi kupata imani kwamba 
tulihitaji kucheza kwa njia hii. Kulikuwa 
na malengo au malengo mengi ya mtu 
binafsi mbele ya timu.

“Leo ilikuwa uteuzi rahisi wa timu 
kwetu, lakini wakati huo huo, tulionesha 
kwa kila mtu kuwa mpira wa miguu sio 
wa majina. Ni juu ya kuwa na ushindani, 
juu ya tabia kama timu.”
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AZAM YAPANIA MAKUBWA
MSIMU UJAO MICHUANO CAF Kocha Kipanga 

FC alilia ‘ukuta‘
Na Faustine Feliciane

HAWATAKI utani, ndio kinachoone-
kana ndani ya Azam FC ambayo imeji-
panga kujiimarisha kwa kufanya usajili 
‚mkubwa‘ kwa ajili ya msimu ujao wa 
Ligi Kuu Tanzania Bara na mashindano 
ya kimataifa watakayoshiriki.

Baada ya kuhusishwa kuweka mezani 
ofa kuhitaji huduma ya wachezaji wawili 
wa Simba, Aishi Manula na Kibu Denis, 
Azam inatajwa imeanza kuwinda sahihi 
ya beki wa Yanga, Kibwana Shomari.

Taarifa zilizopatikana jijini, Dar es Sa-
laam zinasema Azam imeanza mchakato 
wa kumsajili Kibwana na mazungumzo 

yamefikia katika hatua nzuri.
Chanzo hicho kilisema Azam inaamini 

ikimpata beki huyo wa pembeni itafani-
kiwa kuongeza nguvu kikosi chake ili ki-
fikie malengo. „Uongozi unafuatilia kwa 
karibu suala la Kibwana, inafahamika 
bado hajasaini mkataba mpya na Yanga, 
na kama watachelewa inawezekana 
msimu ujao akachezea Azam.

Tunataka Azam FC ya msimu ujao iwe 
ya tofauti sana na ndio maana mipango 
imeanza mapema kukisuka kikosi chetu, 
lakini pia kuna uwezekano mkubwa wa 
kushiriki mashindano ya kimataifa, tu-
nataka kufanya vizuri kwa sababu mara 
nyingi tumekuwa tukiishia hatua za awa-

li,“ kilisema chanzo chetu kutoka kwa 
klabu hiyo ya Chamazi.

Hata hivyo kuhusu usajili wa Kibwana 
na nyota wengine, Msemaji wa Yanga, 
Ali Kamwe, alisema uongozi wa timu 
hiyo unaendelea na mazungumzo ku-
hakikisha inawabakisha wachezaji wote 
inaowahitaji na ambao mikataba yao 
inaelekea ukingoni.

„Niwatoe hofu mashabiki na wanacha-
ma wa Yanga, uongozi wetu upo makini 
sana, hakuna mchezaji tunayemhitaji 
ataondoka Yanga, wale wote ambao tu-
naona wanahitajika ndani ya klabu wa-
tabaki na tutakuwa nao msimu ujao,“ 
alisema Kamwe.

Mkuu wa Mkoa wa Mwanza, Saidi Mtanda (kushoto), akimkabidhi cheti cha shukrani Mjumbe wa Bodi ya Wad-
hamini wa Pamba Jiji FC ya jijini Mwanza, Evarist Hagila, kutokana na kusaidia timu hiyo kurejea katika Ligi Kuu 
Tanzania Bara. PICHA: MTANDAO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADA ya timu yake kupoteza 
mechi dhidi ya KVZ, Kocha Msaidizi 
wa Kipanga FC, Adam Ali, alisema 
kikosi chao hakikuwa na bahati katika 
mechi hiyo ambayo walifungwa bao 
1-0 na vinara wa Ligi Kuu Zanzibar.

Ali aliliambia gazeti hili kikosi chake 
kilifanya maandalizi mazuri na kilio-
nyesha kiwango bora ingawa hawaku-
fanikiwa kuvuna alama tatu muhimu.

„Wachezaji wangu walicheza vizuri 
na walikuwa na utulivu mkubwa 
katika kipindi chote cha mchezo, 
hata wapinzani walipopata goli, timu 
haikurudi nyuma kiuchezaji, makosa 
madogo madogo tuliyoyabaini tutaya-
fanyia kazi,“ alisema Ali.

Aliongeza wanatambua ugumu na 
ushindani wa michezo iliyobakia 
hivyo wanahitaji kuongeza umakini 
zaidi ili kuhakikisha wanapata ma-
tokeo mazuri na hatimaye kufikia 
malengo.

Katika msimamo wa Ligi Kuu Zanzi-
bar inayoshirikisha timu 16, Kipanga 
ipo kwenye nafasi ya sita ikiwa na 
pointi 31 kibindoni.

Na Adam Fungamwango

KINARA wa mabao wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara mpaka sasa, Stephane 
Aziz Ki, anaongoza kwa kufunga ma-
bao kwa mashuti ya mbali katika ligi 
hiyo inayoelekea ukingoni.

Kwa mujibu wa takwimu zilizo-
tolewa na Bodi ya Ligi Kuu jana, 
pamoja na za dawati la michezo la 
Nipashe, zinaonyesha raia huyo wa 
Burkina Faso huyo amefunga mabao 
matano akiwa nje ya boksi mpaka 

sasa. 
Aziz Ki, ambaye amepachika ma-

bao 15 mpaka sasa katika ligi hiyo, 
ni mmoja wa wachezaji ambao ni 
hatari kwa kupiga mashuti ya mbali, 
akiwa anakokota mpira, au kwenye 
mikwaju ya faulo.

Wakati Aziz Ki, aliongoza kwa 
mabao ya mashuti ya mbali, kiungo 
mshambuliaji mwingine wa Ihefu 
FC, raia wa Togo, Marouf Tchakei, 
anafuatia akiwa na mabao matatu 
ambayo ameyapachika akiwa nje ya 
boksi.

Wachezaji watano wanakamata 
nafasi ya tatu kwa kukwamisha wa-
vuni mabao kwa mashuti ya mbali, 
nao ni Edwin Barua wa Simba, moja 
akilifunga akiwa kwenye timu yake 
hiyo mpya na lingine alipotoka, 
Prisons, pamoja na Clatous Chama, 
wote wakitokea Wekundu Msimbazi, 
wakiwa wamepachika mabao mawi-
li, kila mmoja.

Wengine waliopachika mabao 
mawili, ni Valentino Mashaka na 
Tariq Seif, wote wa Geita Gold, 
Kipre Junior na Azam FC.

Aziz Ki ‘hatari’ mabao 
mashuti ya mbali Bara

Na Faustine Feliciane

BAADA ya kupanda Ligi Kuu 
Tanzania Bara, uongozi wa klabu 
ya KenGold ni kama wamesh-
tuka kwa kujipanga kuanza 
mipango ya usajili mapema ili 
kujiweka imara.

Akizungumza na gazeti hili, 
Mkurugenzi wa KenGold, Keneth 
Mwambungu, amesema wame-
tumia nguvu kubwa na kupam-
bana kupanda daraja, hivyo 
hawataki kuona wanashuka 
haraka au kushiriki Ligi Kuu kwa 
msimu mmoja.

Mwambungu alisema wamean-
za mikakati ya kukiimarisha 
kikosi chao ili kutoa ushindani 
katika kila mechi ya Ligi Kuu 
watakayocheza.

“Ni ngumu kusema tutachukua 
ubingwa msimu wa kwanza tu 
wa Ligi Kuu, lakini tunataka 
kuonyesha ushindani na hata 
mwishoni mwa ligi tuwe na 
uhakika wa kuendelea kubakia,“ 
alisema Mwambungu. Aliongeza 
licha ya kuwa na kikosi kizuri 
ambacho kimewapandisha 
daraja, wamepanga kukiimarisha 
zaidi pamoja na benchi la ufundi 
hili kwenda na kasi ya Ligi Kuu.

Bosi huyo aliweka wazi licha 
ya kutamani kutumia Uwanja 
wa Chunya, itawabidi baadhi ya 
mechi za awali watumie Uwanja 
wa Sokine jijini, Mbeya wakati 
wakikamilisha ukarabati ambayo 
utapelekea utimize vigezo.

KenGold yaanza 
mipango mapema



UKURASA     21

Jumamosi Mei 4, 2024

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Mshambuliaji wa Simba, Fredy Michael 
(kushoto), akiwania mpira dhidi ya nyo-
ta wa Mtibwa Sugar, Tiote katika mechi 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara iliyochezwa 
kwenye Uwanja wa Azam Complex, Dar 
es Salaam jana. Simba ilishinda mabao 
2-0. PICHA: MTANDAO

Saada Akida na Faustine 
Feliciane

HUKU ikipata ushindi wa ma-
bao 2-0 dhidi ya Mtibwa Sugar 
katika mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa Azam Complex, Dar es Salaam 
jana, Wekundu wa Msimbazi ina-
jipanga kutema wachezaji tisa na 
wengine ikitarajia kuwatoa kwa 
mkopo, imeelezwa.

Kwa mujibu wa habari zilizopa-
tikana jijini zinasema wachezaji 
watakaotemwa wapo wa zam-
ani na baadhi ni nyota wapya 
waliosajiliwa hivi karibuni lakini 
wameshindwa kufikia malengo na 
wanatakiwa kupisha wengine ili 
kuisaidia  timu hiyo.

Chanzo hicho kilitajawa kati ya 
watakaotemwa yupo kipa mmoja, 
mabeki wawili, viungo wawili, 
mawinga wawili na washambuliaji 
wawili.

„Tayari viongozi wa klabu 
wameshaanza kutafuta wachezaji 
wenye ubora wa hali ya juu kwa 
ajili ya kusajiliwa na hapa ninapo-
zungumza, yapo majina matatu 
mezani ambayo mchakato wake 
umeshafanyiwa kazi,“ kilisema 
chanzo chetu.

Kwa sasa ofa rasmi ya Kibu ita-
wasilishwa katika kikao na nyota 
huyo pamoja na viongozi kitaka-
chofanyika wiki ijayo. Tutazun-
gumzia mustakabali wake, pia 
kuangalia hatima ya wachezaji 
wengine ambao mikataba yao im-
efikia tamati,“ kiliongeza chanzo 
chetu.

Kilisema pia uamuzi wa 
nani atabakia na nani ataon-
doka, unatarajiwa kujadili-
wa kwa sababu wanataka 
kukamilisha mchakato 
wa asilimia 80 ya usa-
jili kabla ya msimu huu 
haujamalizika.

Meneja wa Idara ya 
Habari na Mawasi-
liano wa Simba, 
Ahmed Ally, 
alisema klabu 
hiyo inatara-
jia kufanya 
mchakato wa 
usajili kwa 
weledi kwa 
s a b a b u 
wanahi -
taji kurejea 
katika 

ushindani.
Ahmed alisema wanachokifan-

ya sasa viongozi wa klabu hiyo ni 
kuwabakisha wachezaji bora na 
wenye ‚moyo‘ wa kuitumikia timu 
wakati wote.

Aliongeza licha ya timu yetu 
kusemekana ni mbovu lakini ndio 
timu inayoongoza wachezaji wake 
kutakiwa na klabu nyingine za 
ndani na nje ya Tanzania.

„Ni dhahiri tuna kikosi chenye 
wachezaji bora. Hatujapata ma-
tokeo mazuri msimu huu lakini 
haiondoi ukweli wachezaji wetu 
ni bora sana, ndio maana wanata-

     Yaichapa Mtibwa 
na kuendelea ‘kuichim-
bia’... 

De Zerbi anukia Bayern Munich

SIMBA SIMBA 
KUTEMA KUTEMA 
NYOTA NYOTA 
TISATISA

jwa sana sokoni,” meneja huyo aliongeza.
Mabao mawili yaliyofungwa katika kila kipindi yal-

izidi kuiweka pabaya Mtibwa Sugar katika mbio za 
kujinusuru kushuka daraja huku ushindi huo ukiifanya 
Simba ifikishe pointi 50, lakini wakisalia pale pale ka-
tika nafasi ya tatu kwenye msimamo huo wa Ligi Kuu 
Bara.

Simba ilianza kuandika bao la kwanza dakika ya 34 
kupitia, Fred Michael aliyeunganisha kwa kichwa krosi 
ya Saido Ntibanzokiza huku goli la pili likipatikana  
dakika ya 64 kwa kufungwa na mtokea benchi, Salehe 
Karabaka aliyeingia kuchukua nafasi ya Willy Onana.

Karabaka alifunga bao hilo baada ya kuunganisha 
pasi safi iliyopigwa na Muzamiru Yassin na ilikaribia 
kupata bao la tatu lakini mpira wa faulo uliopigwa na 
Edwin Balua uligonga mwamba na kutoka nje.

Musonda, 
Okrah
waivuruga 
Yanga SC
Na Saada Akida 

WAKATI mabingwa watetezi wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, Yanga wakiusogelea 
ubingwa wa msimu huu, nyota wake 
wawili, Kennedy Musonda na Agustino 
Okrah, wamekuwa katika sintofahamu 
ya kubakia au kutemwa ndani ya kikosi 
cha timu hiyo.
Yanga ambayo imetinga hatua ya nusu 
fainali ya mashindano ya Kombe la 
FA, iko katika nafasi nzuri ya kutetea 
ubingwa wa michuano hiyo.
Taarifa zilizopatikana kutoka ndani ya 
Yanga zinasema bado uongozi hau-
jafikia uamuzi wa nani ataondoka kati 
ya Musonda na Okrah.
Chanzo hicho kilisema hatua hiyo ya 
kuachwa kwa mchezaji mmojawapo 
imetokana na mapendekezo ya benchi 
la ufundi linaloongozwa na Kocha Mkuu, 
Miguel Gamondi, ya kutaka kupunguza 
mawinga na kuongeza washambuliaji.
Habari zaidi zinasema pia Yanga huenda 
ikawapa ‚Thank You‘ wachezaji wake 
mbalimbali wakiwamo Joyce Lomalisa, 
Skudu Makudubela na Bakari Mwamny-
eto ambaye amepata timu huko Afrika 
Kusini.
„Kazi kubwa ipo kwa Skudu na Musonda 
mmoja wapo anatakiwa kutemwa ila 
hadi sasa viongozi wanaumiza kichwa 
kwa sababu ya kuhakikisha wanaongeza 
mtu kulingana na mapendekezo ya 
kocha,” alisema mtoa habari huyo.
Aliongeza Yanga imeshaanza mazun-
gumzo na wachezaji sita wa kigeni huku 
Rais, Hersi Said, akitarajia kwenda Jam-
huri ya Kidemokrasi ya Congo (DRC), 
kukamilisha mchakato wa kuwapata 
baadhi ya nyota ambao wako nchini 
humo.
“Kati ya hao sita yupo Prince Dube 
ambaye ameshasaini mkataba wa miaka 
miwili, anatatajiwa kulipwa mshahara 
wa Sh. milioni 15 kwa mwezi,” chanzo 
hicho kiliongeza.
Akizungumza na gazeti hili, Lomalisa 
aliweka wazi mkataba wake unakaribia 
kufikia tamati baada ya kubakiza mwezi 
mmoja.
“Napenda kubakia kuitumikia Yanga, 
lakini hawajanitafuta kwa ajili ya ku-
zungumzia mkataba mpya, nimebakiza 
mwezi mmoja tu, hakuna mazungumzo, 
kama kuna timu zinanihitaji huduma 
yangu zinatakiwa kuwasiliana na me-
neja wangu,” alisema nyota huyo. 


