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Polisi yanasa
watuhumiwa
utapeli mtandao

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda Maalum ya
Dar es Salaam linawashikilia Marry
Sibora (23) na Zainabu Omary (23),
wote wakazi wa Dar es Salaam, kwa
tuhuma za kusambaza picha za ngono
na kufanya biashara ya ukahaba kwa
njia ya mtandao.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na Kamanda wa Polisi wa Kanda
hiyo, Jumanne Muliro, jeshi hilo kwa
kushirikiana na timu ya kuzuia na
kupambana na uhalifu mtandaoni na
polisi mkoani Morogoro, pia limem-
kamata Julius Mwabula (20), mkazi
wa Morogoro na wenzake 22, kwa
tuhuma za kufanya uhalifu kwa njia ya
mtandao.

Kamanda Muliro alisema watuhumi-
wa hao wamekuwa wakijifanya wakuu
wa shule, waganga wa Kienyeji, ndugu
wa waathirika wa matukio mbalim-
bali, watoa huduma wa kampuni za
simu (customer care) au mawakala wa
Freemason.

Alifafanua kuwa kupitia mbinu hiyo,
watu hao huwatumia watu ujumbe
mbalimbali kupitia namba tofauti za
simu wakionyesha nia ya kutaka kuwa-
saidia, kisha huwaibia.

“Watuhumiwa hao wamekutwa
wakiwa na vifaa mbalimbali ambavyo
wanavitumia kufanya uhalifu huo
ikiwamo kompyuta mpakato mbili,
kompyuta ya mezani, simu za aina
tofauti 28, flash mbili, modem ya
mitandao yote na kadi za simu za
mitandao mbalimbali zaidi ya 50,"
alibainisha Kamanda Muliro.

Alisema kuwa moja ya ujumbe
unaotumwa kwa watu na wahalifu hao
wanapotaka kufanya utapeli ni “Hallo,
ndugu mzazi mwanao shuleni ame-
patwa na matatizo na anaumwa sana,
hivyo tuma pesa haraka ili nimpeleke
hospitalini” na mhalifu huyo anatoa
namba ya kutuma pesa na mtu aki-
tuma, anakuwa ameibiwa.

Alitoa onyo kwa watu wanaojihusi-
sha na uhalifu kwa njia yoyote iki-
wamo ya mtandao, akisisitiza serikali
na vyombo vyake vimejipanga kupam-
bana na uhalifu wa aina yoyote, pia
wahalifu watatafutwa popote walipo,
kukamatwa na kupelekwa mahakamani.

Alisema watuhumiwa wote wal-
iokamatwa wamehojiwa kwa kina na
taratibu za kisheria zinakamilishwa ili
wafikishwe mahakamani, huku akitoa
wito kwa Watanzania kujiepusha na
vitendo vya uvunjifu wa sheria wana-
potumia mitandao.

“Jeshi la Polisi linatoa rai kwa Wa-
tanzania wote kutumia mitandao kwa
kuzingatia sheria na taratibu zilizowek-
wa na kuwa waangalifu na vitendo vya
utapeli, ikiwamo kuchukua tahadhari
wakati wa kutuma pesa au kufanya
biashara katika mitandao ili kuepuka
kutapeliwa, pia watu wajiepushe
kufanya biashara haramu mitandaoni
ikiwamo ya ngono,” alisema.

Serikali yabariki
kusamehe kodi

Na Salome Kitomari, DODOMA

SERIKALI imebariki hoja yake ya ku-
watambua na kuwasamehe walipakodi ma-
hiri, huku mbunge mwenye hoja kinzani ak-
iendeleza msisitizo wake kwamba anaona
ishara ya kasoro na kashfa.

Akizungumza bungeni jijini hapa jana,
Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu
Nchemba, alisema serikali imezingatia dalili
zote za walakini kabla ya kuupa baraka msi-
mamo wake huo.

Kwa mujibu wa Dk. Nchemba jana kwe-
nye mjadala wa Muswada wa Sheria ya Fed-
ha ya mwaka huu, miongoni mwa yaliyoz-
ingatiwa yanajumuisha mapitio ya vyombo
vya ulinzi na usalama, kisha kubarikiwa na
kikao cha Baraza la Mawaziri.

Akichangia mjadala huo, Mbunge wa Kis-

esa, Luhaga Mpina, aliyeasisi mada hiyo ka-
tika kikao cha Bunge awali, alitoa angalizo
kwamba baraka hiyo ya msamaha inaweza
kukaribisha hatari ya Rais kushauriwa
vibaya, pia kufungua milango kwa kashfa za
rushwa na ufisadi.

Mpina aliyewahi kuwa Waziri wa Mifugo
na Uvuvi, alisisitiza kwamba hatua hiyo ya
Waziri wa Fedha na Mipango kupewa mam-
laka ya kuwatambua walipakodi mahiri na
kuwasamehe, ina hatari ya kuua morali kwa
wawekezaji wa ndani, watakaonekana siyo
mahiri kwa mtazamo wa waziri.

Alitaja maeneo ya hatari hizo, ni pale Rais
ambaye ndiye mwenye mamlaka ya kutoa
msamaha huo, anaweza kushauriwa vibaya
na baadhi ya watendaji na ikaleta shida kwa
nchi.

“Ikiachwa hivyo serikali itakumbwa na

kashfa, tutaweka wapi sura zetu na kwa nini
tumweke?

“Kwa nini kuwa na misamaha ya kundi
na mtu mmoja mmoja na kusema watu
mahiri? Hii itaondoa ushindani. Kuna watu
watasamehewa na wengine hawatasame-
hewa na wanaenda kushindana sekta
moja,” alisema.

Alifafanua ishara iliyo mbele ya hatari
hiyo ni kufungwa viwanda huku vingine vi-
kiendelea, msingi wa tatizo ukianzia katika
tafsiri za misamaha hiyo ya kodi.

“Mimi napendekeza kama ni miradi ya
kimkakati inahitaji msamaha, tuitungie
sheria iletwe bungeni kwa utaratibu. Tukia-
cha hivi, watu watatumia nafasi hii kufanya
ufisadi na tutaua uwekezaji nchini,” ali-
wasilisha.
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Waziri wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, Nape Nnauye (katikati waliosimama), akishuhudia utiaji saini wa makubaliano ya
usafirishaji wa sampuli za kibaiolojia kati ya Posta Masta Mkuu wa Shirika la Posta Tanzania, Macrice Mbondo (kulia waliokaa) na Mkuru-

Mbunge ashtukia jambo katika utalii

Na Salome Kitomari, DODOMA

MBUNGE wa kuteuliwa, Shamsi Vuai Na-
hodha, ameshangazwa na namna Tanzania
Bara ilivyo na vivutio vingi vya utalii, lakini
inakusanya mapato kidogo huku Zanzibar
yenye idadi ndogo ya vivutio ikipokea watalii
wengi.

Nahida amependekeza mambo matatu
ya kubadilisha hali hiyo, ikiwamo serikali
kuwaagiza mabalozi wote wa Tanzania ka-
tika nchi mbalimbali duniani kutoa taarifa ya
hatua zitakazochukuliwa kukuza utalii kwa
kujifunza huko waliko.

Akichangia mjadala wa Muswada wa She-
ria ya Fedha ya Mwaka 2022 bungeni jijini
hapo jana, Nahodha alisema hatua nyingine

ni kuweka mfumo wa kukusanya mapato
hayo ambao utaonekana Wizara ya Fedha na
Mipango na kuimarisha chuo cha utalii kwa
kujifunza kwa nchi jirani.

Nahodha alisema idadi ya watalii wa-
naotembelea nchini na kiwango cha mapato
havilingani na uzuri wa nchi, na kwamba
nchi jirani zina vivutio vichache lakini idadi
ya watalii na mapato yake ni makubwa.

Alitoa mfano kwamba Zanzibar yenye vi-
vutio vya magofu na fukwe inapokea watalii
500,000 ilhali Tanzania Bara yenye hifadhi
za Taifa 22, inapokea wageni 800,000 kwa
mwaka.

“Tanzania Bara fukwe zipo, magofu ya kale
na mbuga za wanyama. Nahisi kuna tatizo au
takwimu hazikusanywi kwa usahihi au hudu-

ma hazijafikia kiwango cha kuridhisha ama ni
ghali,” alisema.

KODI YA ARDHI

Mbunge wa Mlimba, Godwin Kunambi,
alikosoa adhabu iliyowekwa mtu akichelewa
kulipa kodi ya ardhi kwa miezi sita, riba ni
asilimia ya 0.1 na akichelewa zaidi ni asilimia
moja.

Pia alisema kuna mazingira ya rushwa
yanatengenezwa kwa Mamlaka ya Mapato
Tanzania (TRA) ya asilimia 10 ya mauziano
ya nyumba au kiwanja na kwamba wengi ha-
walipi kodi hiyo na kushauri iwe asilimia tano.

Kunambi aliishauri serikali kuweka maofi-
sa maalum wa kusimamia machinga ili ku-
watambua na kujua ukuaji wao na kuchangia
kuongeza mapato kuliko hali ilivyo sasa.
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Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa amekutana
na mameya na wenyeviti wa Halmashauri wa
Tanzania Bara na kuwapa maagizo mazito ya
usimamizi wa matumizi ya fedha za halmashauri.

Fedha hizo ni zinazoelekezwa kwenye
matumizi mbalimbali ikiwamo miradi ya maen-
deleo, ikiwa ni sehemu ya hoja za CAG katika ri-
poti yake mpya ya mwaka 2020/21 inayofanyiwa
kazi na Bunge kwa sasa.

Akifungua mafunzo kwa viongozi hao jana
mkubwa kwenye halmashauri.

“Kama sisi viongozi wa kisiasa kwenye hal-
mashauri tusipokuwa makini tutadanganywa
sana na atadanganywa hadi Mkaguzi wa Hesabu,
hili limejitokeza Mstahiki Meya wa Jiji la Arusha
atakuwa shahidi na madiwani, limepanga ubore-
shaji wa barabara zake mjini kuweka kifusi, ni
azimio la watu wenye mamlaka likapokelewa na
watendaji, utekelezaji wake sasa.”

“Fedha ya kwenda huko kwenye barabara ya
mtaa inaingizwa kwenye akaunti ya mtu binafsi

au kata? Tunamwekea Mkuu wa idara tena hana
mahusiano na barabara kabisa, tulipoibua pale
watu walidhani ni mpango tu, lakini kila kitu
kimeonekana, tumempeleka CAG mwenyewe,”
alisema.

“Tunajua nyie sio sehemu ya ubadhirifu, lakini
mnaletewa taarifa tumetumia Sh. milioni 200
kwa ajili ya kupeleka vifusi, lakini hizi barabara
zipo mitaani kwenu na vifusi vinapakiliwa huko,
tunataka muwe makini kwenye maeneo haya
hasa mnapofanya kazi na watendaji wetu, lazima
mfuatilie halmashauri yako isitumike kama eneo
la kuchukulia fedha,” alisema.

SHERITA CSR KUREKEBISHWA

Hata hivyo, alisema serikali inakusudia ku-
fanyika marekebisho ya Sheria ya Uwajibikaji
kwa Jamii (CSR) kutokana na kuwa kichaka cha
ubadhirifu.

Alisema fedha ya CSR kwenye maeneo yenye
miradi ikiwamo Geita huko nyuma walikuwa wa-
naibiwa sana.

“Tulikuwa tunaambiwa CSR Geita ni Sh. bilioni
10, shule wanazitambua wao, shule inajengwa
kwa Sh. bilioni 1.5 wanatumia halmashauri zetu
wanafanya kama rubber stamp kupitia matumizi
ya Sh. bilioni 1.5 wakati sisi tunajenga shule kwa
Sh. milioni 400, tunapitia sheria ili fedha hizi zi-
letwe kwenye halmashauri zenyewe ndio zijeng-
we,” alisema.

Alisema suala la usimamizi wa mapato ataku-
wa mkali kwa kuwa ni eneo muhimu kwa seri-
kali na linahitaji uimarishaji ili halmashauri zi-
jiendeshe.

Kuhusu usimamizi wa miradi ya maendeleo
kwenye Mamlaka za Serikali za Mitaa, Majaliwa
alisema ameanza kuona maeneo kadhaa hayaz-
ingatii ubora na mbio za Mwenge zinawapa
mrejesho.

“Mbio za Mwenge zinatupa mrejesho kwamba
kuna kazi huko hazifanyiki vizuri, pale ambapo
kiongozi wa mbio za Mwenge anashika dirisha
kukagua na kuondoka nalo kwenye jengo jipya
maana yake hakuna ubora,” alisema.

Alitaka viongozi hao wafundishwe namna ya
kusimamia miradi ili thamani ya fedha ionekane.

“Nendeni mkaimarishe usimamizi wa miradi
ya maendeleo hili ni agizo maalum la kusimamia
na kuimarisha miradi tunataka tuone ikidumu
zaidi na serikali kupitia mapato yake mawili ya
ndani na serikali kuu mhakikishe mnapita we-
nyewe kwa macho yenu na mnakagua.”

“Na wala msisite kukemea nyie mmechaguliwa
na wananchi na hawa ni watumishi wa umma
ndiyo wanaratibu kama wanafanya mambo
hayastahili kwenye halmashauri yako kemea,
hakuna atakayekutoa kwenye mamlaka yako
kemea, viwango vinahitajika na mikataba mui-

Kibano kikali kwa vigogo
halmashauri hoja za CAG

simamie na iwe na maslahi kwa
wananchi,” alisisitiza.

Aliagiza usimamizi wa utawala
bora na sheria ili kusaidia kui-
marisha mfumo wa usimamizi
wa migogoro huku akitaka wa-
nanchi wapate taarifa za maen-
deleo na wasomewe mapato
na matumizi ya serikali kuanzia

USIMAMIZI FEDHA
“Simamieni matumizi ya
fedha zilizokusanywa lazima

mjue matumizi ya fedha kwenye
halmashauri, Mwenyeviti wa
halmashauri mjue kwenye hal-
mashauri kila sarafu inayoingia.”

“Fedha inayoingia mwenyekiti
hajui inafanywa siri watu wa-
nakimbizana wakiulizwa imein-
gia Sh. milioni 500 ya ujenzi wa
shule, hatupeani taarifa, hapana
haikubaliki, simamieni fedha,
Rais anataka matumizi ya fedha
za serikali kwa malengo yali-
yokusudiwa.”

MATUMIZI BILA VIELEL-
EZO

Alisema kuna tabia ya kufanya
ununuzi bila vielelezo na kuagiza
kuwa ununuzi wa kila siku una-
paswa kuwa na nyaraka.

Alikemea matumizi ya fed-
ha bila kupeleka benki huku
wengine wakizima mashine za
kukusanya mapato (POS) kwa
kisingizio cha kutokuwapo kwa
mtandao.

UNUNUZI VIFAA HEWA

Alisema amebaini ununuzi wa
vifaa hewa hasa kipindi hiki cha
utekelezaji wa miradi ya muda
maalum.

“Nimegundua dosari nyingi
hata kwenye miradi ya UVIKO...
mradi wa zahanati, kituo cha
afya unajengwa kwenye Kkata,
kamati ya ujenzi mwenyekiti ni
Mkuu wa Idara, Katibu ni Mkuu
wa Idara halafu wananchi wao
ni wafuatiliaji tu, ni kutengeneza
ubadhirifu wananchi washindwe
kuhoji,” alisema.

UREJESHAJI MASURUFU

Akizungumzia miradi
kutekelezwa bila kurejesha mas-
urufu, alisema: “Nimezunguka
kwenye miradi yote nimekuta
eneo moja tu Nachingwea am-
bao wametumia na fedha zime-
baki wamerejesha, nimeenda
kukagua ujenzi wa jengo la upas-
uaji kulibaki na Sh. milioni 38,
kwenye shule zilibaki Sh. milioni
187

Alisema amekagua maeneo
mengine kwenye miradi ya
fedha za UVIKO hakuna fedha
zilizobaki.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Rais,
TAMISEMI, Innocent Bashun-
gwa, alisema mafunzo hayo ya
siku mbili yameandaliwa kwa
lengo la kuwajengea uwezo wa
kusimamia uendeshaji wa Mam-
laka za Serikali za Mitaa kwa
viongozi hao.

BNN ROYAL PALM HOTEL

MTWARA LIMITED
S.L.P 21077
DAR-ES-SALAAM

ASUBUHI BILA KUKOSA.

TAREHE 15/06/2022.

AZANIA BANK LIMITED.....consvirrasmssensmrnrsssonsenss
DHIDI YA

MTWARA LIMITED ......coournee

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
KANDA YA MTWARA

SHAURI LA UTEKELEZAJI
(Asilia Shauri la madai Na. 3/2019,)

sesmensnssssssssnasennnnes MJIIBU MAOMBI
KUITWA SHAURTNT

KWA: BNN ROYAL PALM HOTEL

HII NI KUKUTAARIFU KUWA UNAAMRIWA KUFIKA MBELE YA MAHAKAMA
KUU MTWARA KUSIKILIZA RUFAA HII MNAMO TAREHE 13/7 /2022 SAA 2:30

KUMBUKA KUWA ENDAPO HUTAFIKA WEWE MWENYEWE AU MTU YEYOTE
ANAYERUHUSIWA  KISHERIA ~KUKUWAKILISHA,
ITASIKILIZWA NA KUAMRIWA BILA YA WEWE KUWEPO.

BASI RUFAA HIL

IMETOLEWA KWA AMRI YANGU NA KWA MUHURI WA MAHAKAMA LEQ HIT

»

A. H. MSUMI
NAIBU MSAJILI
MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
MTWARA
JLAUTY REGISTRAR INCRERGH

HIGH COURT OF TANZANIA
MTWARA

essesssss MUOMBAJI

Tovuti: www.mwtc.go.tz

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARAYAU JENZI,UCHUKUZI NA

Simu: +255 26 2324455 Mtaa wa Moshi,
Fax: +255 26 2323233 S.L.P. 2888,
Barua Pepe: ps@mow.go.tz 40470DODOMA,

21.03.2022

TANGAZO

1. Ndugu Wananchi mnatangaziwa kua siku ya tarehe 29.06.2022 hadi
30.06.2022 kampuni ya Spedag Interfreight itasafirisha mzigo wake
wenye vipimo vikubwa kutoka Holili kuelekea Moshi, gari hilo lenye
namba za usajili:

KCJ943F/ZE1097, KCM104W/ZF0174
KBQ622Z/ZE0978, KCK293W/ZE2585

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo
Urefu - Mita 21

Upana - Mita 4.15 Kimo - Mita 5.15

3. Njia itakayotumika: Holili hadi Moshi kupitia Soweto, gari litasafiri
muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

216998001

UBALOZI WA MAREKANI NA DENMARK
DARES SALAAM

MNADA WA HADHARA:

UNIVERSAL AUCTION CENTRE Kwa idhini waliyopewa na Ubalozi wa Marekani
na Denmark, watauza kwa mnada wa hadhara Fanicha na Magari tarehe 2 Julai,
2022 Jumamosi kuanzia saa 4:00 asubuhi. Mnada utafanyika Golden Resort
Sinza, Lion Street.

Fanicha zitaanza kuuzwa kuanzia saa 4:00 asubuhi:Sofa set, Recliner, China
base, Hutch, Office desk, Book Shelve, Carpet, Vitanda, Magodoro, Garden
table/Chairs, Fridge double door, Freezer, Washer, Dryer, Dish washer, A/c split
units, Photocopy M/C, Laptop, Medical Delivery Bed, Simtank na vingine vingi.

Magari, yataanza kuuzwa kuanzia saa 6:00 mchana:

Idadi | Aina Model Mwaka | Ushuru
1 | Toyota Land cruiser Prado TX S.Wagon | 1KD Diesel Engine 2014 | Haujalipwa
1 | Land Rover Free Lander S. Wagon SALFA Petrol Engine 2010 | Haujalipwa
1 | Ford KUGA Station Wagon GD Petrol Engine 2016 | Haujalipwa
1 | Honda Motorcycle ACE 125 125 CC Petrol Engine 2011 | Haujalipwa
1 | Mitsubish Shogun Station Wagon 4M41 Diesel Engine 2008 | Haujalipwa
1 | Mitsubish Canter Truck / Crane 3 Tons | 4D32 Diesel Engine 2008 | Umelipwa
1| Ford Ranger Pick up Singal Cabin PF2 Diesel Engine 2014 | Umelipwa

1.

gD~ NN

Mali zote zinaweza kukaguliwa Golden Resort Sinza,Lion Street kuanzia tarehe
30 Juni mpaka 1Julai 2022, kuanzia saa 4:00 asubuhi mpaka saa 11:00 jioni.

MASHARTI YA MNADA.

Mnunuzi wa Fanicha atatakiwa kulipa malipo yote kwa keshia (cashier). Na
mnunuzi wa Gari atatakiwa kulipa 25% pale pale na salio lilipwe ndani ya
siku 4 za kazi mwisho wa kulipa tarehe 8 Julai, 2022 Saa 10:00 jioni.
Ukishindwa kulipa kwa muda huo Gari litauzwa kwa mshindi mwingine
aliyefata na dhamana haitarudishwa.

. Malipo kwa njia ya VISA na Master cards za CRDB na NBC yanakubalika.

. Mali zote zitauzwa kama zilivyo bila dhamana.

. Mnunuzi atawajibika kulipa ushuru na kodi zingine zote.

. Mali yote iliyouzwa itatakiwa kuondolewa baada ya kulipa malipo yote

pamoja na kodi

. Kila mtu atatakiwa lazima kuwa na bid namba itakayopatikana getini na

kuvaa barakoa.

. Kila mtu anayesiriki mnada ni lazima kuvaa Barakoa na kunawa na maji

tiririka au Sanitaiza.

UNIVERSAL AUCTION CENTRE DAR ES SALAAM
PLOT NO: 5“E” LION STREET SINZA
CELL NO: 0754 284 926
E-mail: universalauction@hotmail.com
Insta: universalauctioncentre

216922901
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Mikakati yasukwa serikali
kuuza nyama kimataifa

Na Gwamaka Alipipi

SERIKALI imesema imeanza
kuweka mikakati ya kudhibiti
milipuko ya magonjwa katika
mifugo, ili kukidhi vigezo vya
kuuza nyama kimataifa.

Mojawapo ya mikakati hiyo ni
kuanza utambuzi na usajili wa
mifugo yote nchini kwa njia ya
josho la kuogeshea ng'ombe, na
kila mfugo kupatiwa dawa ki-
taalamu.

Waziri wa Mifugo na Uvuvi,
Mashimba Ndaki, alitoa mael-
Salaam, wakati wa mkutano na
waandishi wa habari uliohusu
faida ya safari aliyofanya Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, nchini Oman
Juni 12, mwaka huu.

Waziri Ndaki alisema hapa

nchini kuna viwanda vinne vya
kuchakata nyama, lakini vyote
vina uwezo mdogo wa kuchaka-
ta.

Alisema viwanda hivyo vina
uwezo wa kuchakata nyama kwa
asilimia 30 hadi 40, hali inayo-
sababisha Tanzania kuwa na uw-
ezo mdogo wa kusafirisha nyama
kimataifa.

“Tumejipanga kudhibiti hali
ya magonjwa na kukidhi vigezo
vya kuuza nyama katika nchi za
Saudia na Oman. Kwa sasa tuna
uwezo wa kusajili na kutambua
mifugo yote kwa njia ya kielek-
troniki.

“Hadi sasa tumeshawatam-
bua ng'ombe milioni tatu, ikifika
Septemba mwaka huu tutakuwa
tumekamilisha utambuzi. Tuna-
taka kufahamu kila nyama ina-
toka wapi, tumejipanga kuhakik-

isha ngombe wetu wanapata
dawa wanaogeshwa sambamba
kuogeshea kwa sababu majosho
yanazuia magonjwa kwa asilimia
95,” alisema Waziri Ndaki.

USAFIRISHAJI NGOZI

Waziri Ndaki alisema ngozi zi-
nazozalishwa nchini, asilimia 95
hazina ubora, hali inayosababi-
sha kutokidhi vigezo katika soko
la dunia.

Alisema wafugaji wengi wa-
natumia mbinu ya kupiga chapa
mifugo hali inayosababisha ku-
punguza ubora wa ngozi na ku-
kataliwa kimataifa.

Kadhalika, katika kutatua
tatizo hilo, alisema serikali im-
eanza kutoa elimu kwa wafugaji,
kuanza kutumia mbinu ya kisasa
ya utambuzi wa mifugo kwa ku-

wavalisha hereni mifugo.

Alisema pia serikali imeanza
kutoa elimu kwa wanaochuna
ngozi za wanyama ili wachune
kisasa, na utumiaji wa visu vina-
vyofaa katika uchunaji.

ZIARA OMAN

Waziri Ndaki alisema ziara ali-
yofanya Rais Samia nchini Oman
itasaidia kuongeza mauzo ya
nyama nchini humo na kuleta
fedha za kigeni.

Pia, Kampuni ya Ranchi ya
Taifa (NARCO) itanunua mifu-
go mingi kutoka kwa wafugaji
na kuisafirisha kwenda nchini
humo.

Faida nyingine aliitaja kuwa ni
kampuni za Oman kuja Tanzania
kuwekeza, kujenga viwanda vya
kuchakata nyama hali itakay-
oongeza upatikanaji wa ajira.
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Mkurugenzi wa Kituo cha Taarifa na Maarifa Kipunguni jijini Dar es Salaam, Seleman Bishagazi (watatu kulia), akitoa

elimu ya kuijengea jamii uwezo wa kujihoji iitwayo ‘Chora Ramani’

hapo juzi, ili kushiriki vita dhidi ya vitendo vya ukatili. PICHA: SABATO KASIKA

kwa viongozi wa vikundi na wanajamii, kituoni

- Vikundi

~ vyadaiwa mil.
204/- mkopo
halmashauri

Na Gurian Adolf, SUMBAWANGA

MADIWANI wa Halmashauri
ya Manispaa ya Sumbawanga
mkoani Rukwa, wameuagiza
uongozi kuvisaka na kuvichuku-
[ia hatua vikundi vilivyochukua
mikopo ya zaidi ya Sh. milioni
204.3 na kukaidi kurejesha.

Madiwani hao walitoa msi-
mamo huo jana wakati wa
kikao cha Baraza Maalumu la
Madiwani kilichokuwa kinajadili
hoja za ukaguzi kwa mwaka wa
fedha wa 2020/21, mjini hapa.

Mmoja wa madiwani hao, An-
thony Kayombo, alisema ifike
wakati uongozi wa halmashauri
kuvifuatilia vikundi hivyo vina-
vyohusisha vijana, wanawake na
wenye ulemavu vilivyonufaika
na mikopo hiyo inayotokana na
asilimia 10 ya mapato na ku-
chukuliwa hatua za kisheria.

“Hii changamoto ya madeni
ya mikopo imekuwa hoja va
muda mrefu sasa...nashauri
hivi vikundi kwa kuwa vipo na
vilipewa hii mikopo kwa Ku-
fuata utaratibu basi vitafutwe
ili vilipe...vikishindwa viongozi
wake wakamatwe na kufikishwa
kwenye vyombo vya sheria iki-
wamo mahakamani,” alisisitiza
Kayombo.

Hoja hiyo pia uliungwa mkono
na D|vvam Gabriel Kimamala,
aliyetaka Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUK-
URU), kuingilia ili kusaidia kunu-
suru fedha hizo za umma zina-
zopotelea mikononi mwa watu
wachache.

Alisema TAKUKURU inapaswa
kuingilia kati ili kuwabana
viongozi wa vikundi hivyo ili
waweze kurejesha fedha hizo
ambazo zinapaswa kukopeshwa
vikundi vingine vyenye sifa
stahiki.

Akiwasilisha taarifa ya hoja za
Mkaguzi wa Hesabu za Serikali,
Mweka hazina wa halmashauri
hiyo, Piniel Mbura, alisema
pamoja manispaa hiyo kupata
hati safi, inakabiliwa na tatizo la
ukusanyaji wa madeni na kwam-
ba jumla ya Sh. 759,975,000
hazijakusanywa kutoka kwa
wadaiwa.

Alisema halmashauri inaen-
delea na jitihada za kukusanya
fedha zote zilizopo nje ikiwa pia
ni sehemu ya kujibu hoja hizo za
hesabu za serikali kwa mwaka
huo wa fedha.

Mwanafunzi VETA atengeneza roboti kuwtambua vilipuzi

Na Elizabeth Zaya

MWANAFUNZI wa Chuo cha
Mafunzo ya Ufundi (VETA)
Kigoma, Innocent Simon, am-
etengeneza roboti  (military
security Robort), kwa ajili ya
kusaidia kutambua vilipuzinama-
hali vilipotegwa vifaa vya milipu-
ko katika masuala ya ulinzi katika
jamii na maeneo ya matukio
yenye hatari ya vita au uvunjifu
wa amani.

Amesema roboti hiyo inaweza

kufanya kazi hiyo kwa kutumia
rimoti ya betri au umeme kwa
kusimamiwa na mtu ambaye hu-
iendesha bila kuwa eneo la tukio
kwa umbali wowote.

Akizungumza na Nipashe kwe-
nye banda la VETA katika Mao-
nyesho ya 46 ya Biashara ya Ki-
mataifa ya Dar es Salaam (DITF),
Innocent alisema roboti hiyo
ina uwezo wa kuvitambua hata
kama vimefichwa kwa utalaam
mkubwa.

“Kwa mfano kama kuna mahali

kumetegwa mabomu au vilipuzi
vyovyote, roboti hii ina uwezo wa
kutoa taarifa kwa kutoa ishara ya
sauti na kuonyesha mahali kilipu-
zi kilipo kwa sababu kimefungwa
kamera,” alisema Innocent.

Pia, alisema ikitumika itarahisi-
sha kazi ya doria ambayo hufany-
wa na jeshi la polisi usiku.

“Kwa mfano ile kazi ya doria
ya ulinzi inayofanywa na jeshi la
polisi usiku, hii roboti inaweza
kusaidia katika hilo, kwa hiyo
hata kama askari wanakwenda

inakuwa rahisi wanakuwa na mu-
ongozo,” alisema Innocent.

Kazi nyingine ni kusaidia ku-
tambua mabhali vilipofichwa vili-
puzi au milipuko na kurahisisha
kazi kwa majeshi au walinda us-
alama kukabiliana na adui kwa
urahisi hususani katika maeneo
ya vita au mahala panapopangwa
kufanyika uhalifu.

Pia, alisema sehemu nyingine
roboti hiyo inaweza kufanya kazi
ni maeneo ya bandari na viwanja
vya ndege.

“Mfano kwenye viwanja vya
ndege, inaweza kutumika ku-
saidia katika suala la ukaguzi kwa
ajili ya kubaini wahalifu wanao-
jaribu kupita na dawa za kulevya
au bidhaa yoyote haramu,” alise-
ma.

“Kwa sasa hii ambayo nimeiten-
geneza ni kwa ajili ya maonyesho,
lakini ikiboreshwa zaidi na ku-
wekwa vifaa vya kisasa inaweza
kufanya ulinzi kwa ardhini na
angani.”
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Ziara za Rais Samia nje
zaleta neema uwekezaji

Na Gwamaka Alipipi

ZIARA za Rais Samia Suluhu Hassan
alizofanya katika mataifa mbalimbali
zimeongeza uwekezaji nchi na kufikia
Dola za Marekani bilioni 9.2 (Sh. trilioni 21),
mauzo ya nje yakifika Dola bilioni 10 (Sh.
trioni 23. 2)
es Salaam na Katibu Mkuu wa Wizara ya
Uwekezaji, Viwanda na Biashara, Profesa
Godius Kahyarara, wakati akizungumza
na waandishi wa habari kuhusu mafanikio
ya ziara ya Rais Samia nchini Oman, Juni
12, mwaka huu.

Profesa Kahyarara alisema takwimu
hizo ni kuanzia Juni, mwaka jana hadi
Machi mwaka huu.

“Haya yote ni matokeo chanya ya filamu
ya The Royal Tour, ziara za Rais Samia nje
ya nchi na jitihada nyingine za serikali.

“Kufikia hatua hii ni jambo la kushang-
ilia kwetu kwa sababu kupitia Royal Tour
faida kubwa tutakayoipata kwa kuongeza
watalii itatusaidia sana kuongeza zaidi
mauzo nje.”

Alisema mikakati ya serikali hadi ifikapo
mwaka 2025 ni mauzo ya bidhaa nje ya
nchi kufikia angalau asilimia 30 ya Pato la
Taifa (GDP), hali ambayo alieleza inaweza
kufikiwa kutokana na kasi ya mauzo ilivyo
nje ya nchi.

“Sasa hii maana yake nini, yatatusaidia
kutuletea ahueni kwenye deni la taifa.
Tukiongeza mauzo nje tunapunguza
makali ya deni la Taifa,” alisema.

ROYAL TOUR
Profesa Kahyrara alisema baada ya kuz-
induliwa kwa filamu ya The Royal Tour,

watalii na wawekezaji katika sekta ya utalii
wameongezeka, kwa mujibu wa hoteli za
kitalii Dar es Salaam ongezeko la wageni
limefikia asilimia 280 na Arusha asilimia
340.

Alisema kwa upande wa viwanja vya
ndege miruko ya ndege imeongezeka iki-
wamo ndege zinazoingia nchini.

“Kuanzia Juni mwaka jana na sasa ma-
shirika mengi yameongeza miruko ya
ndege hapa nchini, kwa mfano Shirika
la Ndege la Oman miruko imeongezeka
kutoka miwili hadi saba kwa wiki, Kenya
(19-22), Shirika la Ndege la Emirate (4-7),
Uturuki (4-7), Fly Dubai (10-4).

Pia ikilinganishwa na kipindi cha ny-
uma, baada ya mlipuko wa ugonjwa wa
corona na baada ya Royal Tour mashirika
yandege mengi ya kimataifa yameanza ku-
leta ndege nchini.

“Kwa wastani ongezeko la safari hizo za
ndege ni kutoka 93 mpaka 124 kwa wiki.”

UWEKEZAJI

Vile vile, uwekezaji nchini umeongeze-
ka kwa kiasi kikubwa, akitolea mfano
wa mwekezaji mmoja kutoka Marekani
ambaye amekuja nchini kujenga ho-
teli za kisasa za kitalii katika maeneo ya
Serengeti, Ngorongoro, Arusha, Zanzibar,
Mwanza na Dar es Salaam.

Alisema mwekezaji huyo ameshafi-
ka katika Kituo cha Uwekezaji (TIC)
na ameahidi hadi kufikia mwaka 2024
atakuwa amekamilisha ujenzi wa hoteli
hizo.

Profesa Kahyarara alisema serikali imeji-
panga kuhakikisha hoteli zote za kitalii zi-
lizositisha huduma kutokana na matatizo
mbalimbali zinaanza kutoa huduma.

Walia soko sangara kuporomoka bei

Na Richard Makore, M\WANZA

WAVUVI wa samaki aina ya sangara
wamelia kuporomoka kwa bei ya
bidhaa hiyo baada ya wamiliki wa
viwanda vya kuchakata minofu kusi-
tisha uzalishaji kutokana na soko wal-
ilokuvva vvakiuza nje ya nchi kushuka.
hapa na Katibu Mkuu wa Chama
cha Wavuvi Nchini (TAFU), Jephta
Machandalo, alipozungumza na Ni-
pashe kuhusu upatikanaji wa samaki
katika Ziwa Victoria.

Machandalo alisema kwa sasa wavu-
vi wengi hawauzi samaki katika vi-
wanda kwa kuwa vimesitisha ununuzi
badala yake wanategemea wateja wa

Alikiri kuwa kutokana na hali hiyo
kwa sasa mtaani bei ya samaki ime-
shuka kutoka Sh. 10,000 kwa kilo
moja ya sangara hadi Sh. 7,000.

Kadhalika, wateja wengine wanao-
wategemea ni wanaonunua samaki
hao kuwagandisha kwenye barafu
baada ya kuwapaka chumvi maarufu
kama (Kayabo) na kuwauza nchini
Demokrasia ya Congo (DRC).

Machandalo alisema kushuka kwa
bei ya samaki hao, kumesababisha
wavuvi kupitia wakati mgumu kuto-
kana na gharama za kuwatoa ziwani
hadi kwa mlaji.

“Bei ya samaki imeshuka mtaani na
viwandani hawanunui tena samaki

aina ya sangara kwa madai kwamba
soko la minofu waliyokuwa wak-
isafirisha nje ya nchi limeshuka,”
alisema. Kutokana na hali hiyo, soko
wanalolitegemea kwa sasa ni mikoa
ya Kanda ya Ziwa pamoja na nchi za
Kenya na Uganda.

Alisema zamani walikuwa wanauza
tani 20 hadi 25 za samaki kwa siku
katika viwanda mbalimbali, lakini
kwa sasa wanauza mara moja moja
kwa kiasi kidogo.

Kwa upande mwingine, Machandalo
alisema bado kuna tatizo la uvuvi
haramu ndani ya Ziwa Victoria na :
kwamba hali hiyo isipodhibitiwa kuna :
uwezekano wa sangara kutoweka. ;

Alisema kwa sasa sangara ndani
ya ziwa anavuliwa kwa njia nyavu
za dagaa, ndoano, kokoro, nyavu za
nchi sita na katika uvuaji huo wana-
vuliwa wadogo na wakubwa ambao
ni majike wanaotegemewa kwa ajili
ya kuzaa.

Katika warsha ya kuangalia njia
za kukuza sekta ya uvuvi Kanda ya
Ziwa, iliyowakutanisha wadau wa
UVUVi baadhi ya wenye viwanda
walilalamikia kuporomoka kwa soko
|a minofu nje ya nchi.

Walisema kutokana na hali hiyo,
wengi wao wamesitisha kununua sa-
maki kutoka kwa wavuvi kwa kuwa
hawana soko la kuuzia minofu wata-
kayochakata.
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JAMHURI YA MUUNGAND WA TANZANIA
KATEKA MAHAKAMA YA RUEANI YA TANZANIA

INAYOKETT MWANZA

Court of Appeal of Tanzania

SHAURI LA MAOMBI YA MADAT NA. 426/08 YA MWAKA 2018
THE REGISTERED TRUSTEES OF SOS CHILDREN'S

VILLAGE TANZANIA

1. IGENGE CHARLES
2. MASUMBUKO ALON
3. CHACHA MALWA

4. MAMA KUNDI

5. JOYCE MSHABAHA
6. PAULINA

7- JOHN NDAKI

B. ANTHON

9. ZEPHANIA MSHABAHA
10. EDWARD KAZARABANHU |

KWA:

1. IGENGE CHARLES
2. MASUMBUKO ALON
3. CHACHA MALWA
4. MAMA KUNDI

5. JOYCE MSHABAHA
6. PAULINA

7. 3JOHN NDAKIT

8. ANTHON

9. ZEPHANIA MSHABAHA
10. EDWARD KAZARABANHU

POPOTE MLIFO

LECCL T T MUOMBAJI

DHIDI YA

...... WAJIBU MAOMBI

Mnajulishwa kwamba shauri la Maombi ya Madai tajwa hapo juu limepangwa kusikilizwa na Mahakama
va Rufani Mwanza tarehe 12/07/2022 saa tatu kamili asubuhi (3:00).

Mnapaswa kuhudhuria siku na tarehe iliyopangwa bila kukosa na endapo hamtahudhuria nyinyi

wenyewe au mkiwa na mwakilishi wenu anayetambulika kisheria, Maombi yatasikilizwa bila ya uwepo

wenu.

Imetolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hil leo ta

e 17/06/2022

216922401




6 Nipashe ...z -

MAONI & UCHAMBUZI

Nipashe

MWANGA WA JAMII

Maonyesho ya Kimataifa
ya Biashara yawe fursa

WAKATI maonyesho ya Kimataifa ya Biashara (DITF) yakianza
rasmi jijini Dar es Salaam, washiriki zaidi ya 3,000 kutoka nchini
wanatarajiwa kuonyesha bidhaa zao.

Washiriki wengine kutoka nchi za nje 22 wanatarajiwa kuwa
miongoni mwa kampuni 180 za nje zitakazoonyesha bidhaa na
kuleta hamasa kwa watu watakaokwenda kutembelea mabanda
yaliyoandaliwa kwa ajili hiyo.

Maonyesho hayo ambayo kwa jina maarufu hujulikana Sa-
basaba, huvuta mamia ya wakazi wa Jiji la Dar es Salaam
kwenda kutembelea na kujionea bidhaa mbalimbali zinazo-
onyeshwa.

Fursa hiyo ya kufanyika maonyesho hayo kila mwaka haina budi
kutumiwa na wajasiriamali kutangaza bidhaa wanazozitengeneza
na vile vile kupata ujuzi kutoka kwa wenzao wa nje wanaokuja
kushiriki.

Hata wananchi wanaokwenda kutembelea maonyesho hayo ni
fursa kwao kwenda kujifunza kutoka kwa wenzao na kujitengen-
ezea ajira.

Maonyesho hayo hayakuandaliwa kwa ajili ya watu kwenda
kutembea na kununua bidhaa pekee, bali ni sehemu pia ya
kubadilishana ujuzi kutoka kwa watu wanaotengeneza bidhaa zao
mbalimbali ndani na nje ya nchi.

Kwa wajasiriamali na wafanyabiashara wa ndani kipindi hiki ni
muhimu kwenu wa kutengeneza mtandao na wenzenu wa nje ka-
tika kukuza biashara zenu na kutafuta soko la nje.

Hakikisheni mnakuwa na vipeperushi vya kutangaza bidhaa
zenu na pia kadi za mawasiliano hata mtakapotafutwa iwe rahisi
kupatikana.

Kipindi hiki cha maonyesho ni lazima bidhaa mtakazozionyesha
ziwe katika viwango vinavyokubalika kimataifa, kuanzia ubora
wake na ufungaji utakaomvutia mteja.

Tanzania imebarikiwa kuwa na rasilimali nyingi na malighafi
zinazoweza kutengenezwa bidhaa na kuleta utofauti na zile zina-
zotoka nje ya nchi.

Kwa mfano tumebarikiwa kuwa na aina tofauti za viungo vya
asili vya chakula ambavyo pia hutumika kama dawa ya kutibu
maradhi tofauti.

Nchi yetu ina mashamba yanayozalisha viungo hivyo, hasa kwa
upande wa visiwani na kama vikitangazwa vizuri soko lake ni kub-
wa na watu kutoka mataifa mbalimbali hupenda kutumia viungo
vyetu.

Wajasiriamali hasa wanawake wamekuwa na mwamko mkubwa
wa kubuni vitu mbalimbali kuanzia bidhaa za chakula mpaka ma-
vazi ambavyo wengine hushindwa hata kuamini kama vimebuni-
wa na kutengenezwa na Watanzania.

Fursa hii muhimu ya maonyesho haya itumike vizuri kuwatoa
Watanzania kutoka hatua waliyopo kwenda mbele zaidi hadi ku-
fikia ya kimataifa.

Tumeelezwa kuwa maonyesho ya Sabasaba yanatambuliwa
na Umoja wa Taasisi zinazoandaa ulimwenguni, jambo ambalo
linavuta nchi nyingi zilizopata mwamko kushiriki maonyesho
hayo.

Uzuri wa maonyesho hayo hushirikisha wafanyabiashara
wakubwa na wadogo hali inayotoa fursa ya wadogo kujifunza kwa
wenzao na hatimaye wafikie malengo yao ya kuwa wafanyabiasha-
ra wakubwa baadaye.

Maonyesho hayo pia ni fursa kwa vijana kupata ajira za muda
mfupi zikiwamo za kutangaza bidhaa za kampuni mbalimbali na
pia ni sehemu ya kupata njia ya kuwasiliana na wenye kampuni,
viwanda, ofisi kupata ajira za muda mrefu.

Itafurahisha kuona maonyesho hayo yanapomalizika wananchi
wanaona faida ya kutangaza biashara zao na kutengeneza masoko
yanje.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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-maisha Uwanja wa Fisi

DAR ES SALAAM ni miongoni
mwa majiji yenye makazi ya
walalahoi likiwamo la Uwanja
wa Fisi, sehemu yenye watu
wengi wenye maisha duni,
wakila vyakula kama ngozi za
wanyama na bidhaa zilizoisha
muda wa matumizi.

Wakazi wake wanaishi ka-
tika umaskini, na wengi wa-
nashindwa kumudu chakula
bora na mavazi.

Mazingira hayo yanawalazi-
misha kutegemea vyakula vya
bei nafuu na wakati mwingine
huuziwa bidhaa ambazo zime-
haribika baada ya kupitisha
muda wa matumizi.

Ni kutokana na unafuu wake
au kutoelewa athari zake ki-
afya.

Maduka mbalimbali na wa-
fanyabiashara wanauza bid-
haa kulingana na mabhitaji na
uhalisia wa maisha ya wakazi
au wateja wao ili kila mmoja
apate anachohitaji.

Kwa mfano, madukani su-
kari, chumvi, majani ya chai
na unga vinapimwa na kufun-
ganywa katika karatasi kwa
kipimo tofauti ili kuuzwa kwa
bei ambayo mteja anaimudu.

Hata mafuta ya kula nayo
yana vipimo vidogo ili kuwapa
wateja bidhaa kwa thamani ya
fedha zao.

Lakini mbaya zaidi, ni ku-
wapo kwa biashara ya ngono
muda wote wa saa 24, hali am-
bayo inaongeza hatari zaidi
kwa wakazi wa eneo hilo.

Ni kutokana na kuambuki-
zwa maradhi ya ngono uki-
wamo UKIMWI, mimba za
utotoni kwa watoto, maradhi
ya kama homa ya ini yote hayo
yakienea kwa njia ya kukutana
kwa majimaji za mwili.

Ipo haja ya kuchukua hatua
madhubuti za kuokoa jamii ya
hapo kwa kuipa elimu na kui-
hamasisha kubadilika.

Wapo baadhi ya viongozi wa
serikali na wanasiasa ambao
wamewahi kufika eneo hilo
na kutoa ahadi mbalimbali za
kuliboresha eneo hilo lakini
bado hawajazitekeleza.

Utashi wa kisiasa unahi-
tajika ili kubadili matumizi ya
eneo kama njia mojawapo ya
kumaliza changamoto hizo na
kubadili maisha ya Watanza-
nia hao.

Ingekuwa ni vyema kama
kutakuwa na uamuzi wa kweli
wa kufanya mabadiliko ya
matumizi ya eneo hilo badala
ya wanasiasa kupita wakati wa
kampeni za uchaguzi na kutoa
ahadi ambazo hazitekelezeki.

Kwa mfano aliyekuwa Mkuu
wa Mkoa wa Dar es Salaam
Paul Makonda, aliwahi kuahi-
di kuwa nyumba zote za eneo
hilo zitabomolewa na kujeng-
wa viwanda vidogo.

Makonda katika ahadi yake
alisema, anasubiri wafanyabi-
ashara wapatikane ili kuanza
utaratibu wa kulipa fidia kwa
kaya zote za ‘Uwanja wa Fisi’,
ili kuwe na sura mpya.

Hiyo ilikuwa ni Novemba
mwaka 2016, lakini hadi sasa
eneo hilo limeendelea kubaki
kama lilivyo, ndiyo maana
kuna haja ya awamu ya sita
kulitazama upya na kufanya
mambo mapya Uwanja wa
Fisi.

Maana yangu ni kwamba,
Mkuu wa Mkoa wa Dar es Sa-
laam wa sasa, anaweza kuen-
deleza mkakati huo ulioachwa
na Makonda, ili ahadi hiyo
itekelezwe kwa vitendo kama

sehemu ya uamuzi wa mkoa.

Ni vyema mkuu wa sasa
mkoa akapita eneo hilo ku-
jionea hali ilivyo eneo hilo,
ili kama itawezekana afanye
kama ambavyo Makonda ali-
kuwa amekusudia, au aangalie
njia nyingine ya kunusuru
wakazi wa ‘Uwanja wa Fisi’.

Kwa jumla kumekuwapo na
ahadi mbalimbali za kubore-
sha eneo hilo, lakini haijaju-
likana ni nini kinakwamisha
utekelezaji wake, hivyo ni vy-
ema utashi wa kisiasa utumike
kumaliza changamoto iliopo
eneo hilo.

Ninaamini kwamba, ni
matamanio ya watu wengi wa
eneo hilo kuona likiboreshwa,
kwani hata Mwenyekiti wa
Serikali ya Mtaa wa Muunga-
no ambao eneo hilo liko ndani
yake, Joseph Mkunde, anata-
mani hivyo.

Kiongozi huyo anasema,
anasikitika kuona matamanio
hayo bado hayajazaa matun-
da, na kushauri kila liweze-
kanalo kuhakikisha wenye ny-
umba wa eneo hilo wanalipwa
ili kupisha matumizi mengine
ya Uwanja wa Fisi.

Ninaungana naye katika
hilo, kwani kama kutajengwa
viwanda vidogo, itakuwa
ni rahisi kuongeza ajira na
ikiwezekana, wale wanaofan-
ya biashara ya ngono wapewe
kipaumbele ili waachane na
kazi hiyo.

Serikali imekuwa ikifanya
jithada za kuzua ukahaba,
lakini pamoja na hayo, njia
mojawapo ambayo ingesaidia,
ni kubadili matumizi ya eneo
hilo ikiwamo kujenga viwan-
da vidogo kama ambavyo Ma-
konda alikuwa ameahidi.
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Diwani wa Kata ya Wazo, Leonard Manyama (kulia), akijadiliana jambo na
Mkurugenzi wa Flamingo Investment, Ernest Magesa (kushoto) na Mkuu wa
Polisi Wilaya ya Kipolisi Mabwepande, Colle Sekondo, baada ya uzinduzi mradi
wa maboresho ya zahanati ya Madale, Manispaa ya Kinondoni mkoani Dar es
Salaam jana, ambapo utafanyika ujenzi vyumba vitatu, uzio, maabara pamoja na
maegesho ya magari kwa ufadhili wa Magesa. PICHA: MIRAJI MSALA

TMEPID yasisitiza ushiriki wa
vijana kamati za afya

Na Maulid Mmbaga

TAASISI inayojihusisha na utoaji
wa elimu ya afya va uzazi kwa
vijana (TMEPID), imetoa wito kwa
wadau na serikali kupitia vitengo
vya afya kutilia mkazo suala
la kuwashirikisha vijana katika
kamati na mijadala inayozun-
gumzia masuala yanayowahusu
ili kuwajengea uelewa.

Akizungumza jana jijini Dar es
Salaam wakati wa kikao kilicho-
lenga kujadili masuala mbalim-
pali yanayowakabili vijana na
kuyapatia ufumbuzi, mwezeshaji
kutoka TMEPID, Nelson Chiziza,
alitaja baadhi ya changamoto
zilizobainishwa na vijana katika
tafiti walizozifanya nchini.

Alisema ushirikishwaji mdogo
katika kamati mbalimbali za afya
kuanzia ngazi ya mtaa, kata na
halmashauri ni moja ya changa-
moto wanazokutana nazo vijana,
akidai kwamba mwongozo uli-
otolewa na serikali unaelekeza
kuwe na wawakilishi vijana
wakike na wakiume, lakini kwe-
nye utekelezaji haipo hivyo.

“Hilo walisema wao wenyewe
vijana, pia walidai kuwa wan-
apokwenda kwenye vituo vya
afya ili wapate huduma baadhi
va watoa huduma hawana muda
wa kutosha wa kuwasikiliza, vi-
jana wana Kiu ya kutaka kujua
mengi kutoka kwao, lakini
wanasema hawapati ushiriki-
ano wa kutosha,” alisema na
kuongeza;

“Pia, walidai kuwa wawakilishi
au watoa huduma walio wengi
inawezekana hawajapata mafun-
z0 kikamilifu katika masuala
ya utoaji huduma iliyo rafiki na
vituo vingi vinavyotoa huduma
nzuri vina wahudumu wachache,”
alisema Chiziza.

Maratibu wa Huduma ya Afya
ya Uzazi na Mtoto, Mkoa wa Dar
es Salaam, Agnes Mgaya, alisema

katika utoaji wa elimu ya afya
ya uzazi kwa vijana bado hawa-
jawafikia kama inavyostahili, ak-
ibainisha kuwa bado kuna tatizo
l[a mimba za utotoni.

“Kwa Mkoa wa Dar es Salaam
tuna asilimia 20 ya mimba za
utotoni pia huduma zetu za afya
kuwafikia na kuwaongezea uele-
Wa juu va taarifa sahihi kuhusi-
ana na afya zao bado iko chini,
uelewa huwezi kuupima kwa
asilimia, lakini bado tunatambua
huduma hizi hazijawafikia vizuri,”
alisema Agnes.

Aliongeza kuwa hayo yanasa-
babishwa na baadhi ya changa-
moto walizokuwa nazo ikiwamo
ambayo taasisi ya TMEPID ina-
wasaidia kuhamasisha ushirik-
ishwaji wa vijana katika huduma
hizo, huku akibainisha kuwa kuna
changamoto ya vijana kushiriki
katika masuala ya huduma za
uzazi wa mpango.

Mratibu wa Mradi wa uhama-
sishaji wa vijana kushirikishwa
katika kamati za afya ya uzazi
kutoka TMEPID, Aneth Tillya,
alieleza mradi huo utasaidia vi-
jana katika masuala ya afya na
maendeleo kupata taarifa sahihi
pamoja na kuwapatia mafunzo ya
utetezi makini.

Alisema wamejikita pia kuha-
masisha upatikanaji wa huduma
rafiki kwa vijana, akibainisha
kuwa katika suala la upangaji
wa familia, wengi wanashindwa
kwenda kupata huduma
hizo kutokana na mazingira ya
vituo.

“Kwa Dar es Salaam kuna baadhi
va Vituo hakuna sehemu ya kuse-
mea, kupitia mradi huu tunatege-
mea Vijana ambao hawakuweza
kupata hizo huduma wapate
pamoja na afya ambazo ni rafiki,
wawe na sehemu ya kusemea
matatizo yao na kupata suluhu,”
alisema Aneth.

Kafulila aamuru
hatua kwa wadaiwa
sugu halmashauri

Na Happy Severine, MASWA

MKUU wa Mkoa wa Simiyu, David Kafulila,
ametoa amri ya kukusanya madeni yote ya
wadaiwa sugu wa halmashauri za mkoa ving-
inevyo hatua kali za kisheria zitachukuliwa iki-
wamo kufikishwa mahakamani.

Alisema zaidi ya Sh. bilioni 1.47 hazijakusany-
wa toka kwa wadaiwa sugu na kukwamisha
shughuli za uendeshaji wa halmashauri hiyo
ikiwamo utekelezaji wa miradi ya maendeleo.

Alitoa amri hiyo jana kwenye kikao cha
Baraza Maalumu la Madiwani kilichofanyika
kwa ajili ya kujadili hoja na mapendekezo ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali.

Alisema kuna hoja za wadaiwa sugu za mwa-
ka 2020/21 na watu au taasisi wanadaiwa zaidi
ya Sh. bilioni 1.47 na kuitaka Taasisi ya Kuzuia
na Kupambana na Rushwa (TAKUKURU) kufan-
ya uchunguzi kwenye madeni hayo ikiwamo
kuwachukulia hatua.

“Halmashauri mnatakiwa kuwa wakali kwe-
nye pesa na madeni ya serikali ambayo mnay-
adai, wanapokuwa hawalipi wanapunguza
uwekezekano wa halmashauri kufanya kazi
kwa uwezo wake,” alisema Kafulila.

Halmashauri ya Wilaya ya Maswa inadaiwa
Sh. milioni 400 na kuomba kupatiwa orodha
ya wanaodaiwa ili TAKUKURU na Jeshi la Polisi
waweze kuongeza nguvu ulipaji wa madeni
hayo.

Kafulila pia aliiagiza TAKUKURU kuchun-
guza madeni hayo ili waweze kubaini kinga

inayowafanya wadaiwa sugu wasiweze kulipa
madeni ya serikali na kwamba ni muhimu kuli-
pa madeni halali.

Katika hatua nyingine, alizitaka halmashauri
zamkoa huo zinazodaiwa madeni na wazabuni
kulipa madeni hayo ndani ya mwezi mmoja
baada ya mwaka wa fedha 2022/23 kufunguli-
wa.

“Wekeni mpango wa kulipa madeni ya watu
na taasisi ndani ya mwezi baada ya mwaka
wa fedha kufunguliwa, hakikisheni yanalipwa
madeni halali ya wazabuni waliotoa huduma
na kudai zaidi ya milioni 900,” alisema Kafulila.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya
Wilaya ya Maswa, Simon Berege, alisema katika
madai ya wazabuni hadi sasa zaidi ya Sh. mil-
ioni 147 zimeshaanza kulipwa.

Alisema katika madeni ya wazabuni ya Sh.
milioni 209 wameshalipa Sh. milioni 147 na
uhakiki wa madeni utakamilika baada ya wiki
mbili ya mwaka wa fedha kufunguliwa.

Vile vile, alisema hadi kufunga mwaka wa
fedha 2021/22 watakuwa wamefikisha asil-
imia 120 ya ukusanyaji wa mapato na lengo la
ukusanyaji wa mapato ya serikali na mkoa wa
Simiyu limeshavuka.

Akisoma taarifa ya Mkaguzi wa Mdhibiti
Mkuu wa Serikali, Mkaguzi Mkuu wa Nje wa
Hesabu za Serikali Mkoa wa Simiyu, Gwama-
ka Mwakisyo, alisema kwa hesabu za mwaka
2020/21, Halmashauri ya Wilaya ya Maswa,
imepata hati inayoridhisha.

Pia hadi 2021 ilikuwa na hoja 76 na kati ya
hizo 50 zimefanyiwa kazi na kufungwa.
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independent director.

Key Responsibilities
« Appointment of the Managing Director and Finance Director;
- Effective oversight of Vodacom Tanzania's strategic direction;
- Approving major capital projects, acquisitions or divestitures;

« Reviewing and evaluating Vodacom Tanzania's risks;
- Approving the annual budget and operating plan;

About Vodacom Tanzania PLC

VODACOM TANZANIA PLC

The Company announced on 10 May 2022 that Sitholizwe Mdlalose, the Company’s Managing Director will be stepping down on 1 July 2022
following his reassignment to Vodacom Group’s South Africa operation as the Managing Director. His contribution as the outgoing MD has
been invaluable in focusing the organization on strong pillars of growth and expansion. On the back of that success, the Board is pleased to
announce that Sitholizwe Mdlalose will join Vodacom's Board as a Non-Executive Director effective 1 July 2022 taking over from Dejan

The Board takes this opportunity to thank Dejan Kastelic for his contribution to the Board and to congratulate Mr Mdlalose on his appointment

The Board takes this opportunity to thank Ms Winnie Ouko who resigned on 11 May 2022 for her significant contribution to the Board as an
Independent Non-Executive Director since 2017 when the company got listed.

Vodacom is looking for a dynamic and visionary leader to fill this position.

« Aholder of abachelor’s degree in any marketing, actuarial science, economics, law, ICT, engineering, human resources, or related field.
A postgraduate qualification in a business-related field will be an added advantage.

« Atleast 10 years'experience as a director of a medium to large size company;

« More than 5 years' experience as a board member and of a board committee. Board leadership experience with a listed company would

« Haveathorough understanding of regulatory compliance, board management, and demonstrable commercial and investment acumen;
« Ahighly networked individual with the ability to build and maintain relationships beneficial to the organization;
« Not involved in any kind of activity or relationships that could even remotely constitute a material conflict of interest to serve as an

- Exercising objective judgment on Vodacom Tanzania’s business affairs, independent from the management;
- Ensuring that appropriate governance structures, policies and procedures are in place;
« Ensuring the effectiveness of Vodacom Tanzania's internal controls;

« Approving the consolidated annual and interim financial results as well as all communications to shareholders;
- Approving the senior management structure, responsibilities and succession plans; and Information and technology governance.

If you believe you meet the relevant criteria for this role, please submit your application, copies of your academic and professional
certificates, testimonials and your detailed curriculum vitae, clearly quoting the relevant reference number VTPL-NED-06/2022

To apply, kindly log onto our service provider e-recruitment platform via https://apply.workable.com/deloitte-eastafrica Applications

deadline is 9" July 2022. All applications MUST be submitted through the e-recruitment portal to be considered.

Vodacom Tanzania PLC is the leading mobile communication service provider with the fastest data network in the country. We provide a wide
range of services for consumers and enterprise including voice, data, messaging, financial services and enterprise solutions to over 15 million
customers. It became the first telecommunication company to be listed on the Dar es Salaam Stock Exchange Plc on 15 August 2017.

Deloitte.

o vodacom

216923402




8 NipaShe Jumatano Juni 29, 2022

HABARI KITAIFA

Anusurika kifo mgogoro
wa wafugaji na wakulima

Na Christina Haule, KILOSA

MKULIMA Sadiki Yohana Misi-
Wllayanl Kilosa mkoani hapo,
amenusurika kufa baada ya ku-
chomwa kichwani kwa kitu che-
nye ncha kali na wafugaji baada
ya kuzuia mifugo isile mazao
yake shambani.

Mkulima huyo ambaye ni Ka-
tibu wa Chama Cha Mapinduzi
(CCM) Tawi la Mbwande, akisim-
ulia tukio hilo wakati Mkuu wa
Wilaya hiyo, Alhaji Majid Mwan-
ga, akiwa kwenye ziara kusiki-
liza kero za wananchi, alisema
mnamo Juni 8, mwaka huu, ali-
pigwa nyumbani kwake na kitu
hicho chenye ncha kali baada ya

kuzungumza na wafugaji ili wa-
toe mifugo yao shambani kwake
walipoiingiza shambani kula
mazao yake.

Misiga alisema wafugaji hao
chao na wao wanangangania
huenda wanataka kufa, ndipo
alipoamua kuondoka kwenda
kuwatoka ngombe shambani.

Alisema kuwa wakati anain-
gia shambani, alipigwa na kitu
hicho kichwani na kupoteza
fahamu kwa zaidi ya nusu saa,
akiwahishwa hospitalini aliko-
shonwa nyuzi sita.

Mkulima mwingine aliyeje-
ruhiwa na wafugaji akitetea
mazao yake shambani na mkazi

anylko wa wakulima na Wafugajl
na kwamba hilo limekuwa tatizo
kubwa kwa sababu wamekuwa
wakipigwa, yeye akingolewa
jino wakati akitetea mazao yake
shambani.

Mkuu wa Wilaya ya Kilosa,
Alhaj Majid Mwanga, alisema
alilazimika kuagiza viongozi wa
chukuliwa hatua kutokana na
kushindwa kutimiza majuku-
mu yao ya kazi kwa kumsaidia
mkulima kupata haki yake kwa
kutoa taarifa ya tukio hilo mape-
ma ili wahusika wakamatwe na
kufikishwa kwenye vyombo vya
sheria, kupata adhabu na kuzuia
kuendelea kwa migogoro hiyo.

Aliwataja waliokamatwa na
polisi wilayani humo kuwa ni

Iddi Ngokwa, huku aklaglza
pia Jeshi la Polisi kuhakikisha
linawakamata waliofanya tukio
hilo wanaodaiwa walikimbia
baada ya tukio hilo.

Katibu wa CCM Wilaya ya
Kilosa, Shabani Mdoe, alisisiti-
za viongozi kujenga tabia ya
kutoa taarifa ili wahalifu wote
wachukuliwe hatua pindi wa-
napofanya uhalifu na kwamba
eneo hilo ni la wafugaji na
wakulima, hivyo wafugaji hawa-
na nafasi ya kujichukulia sheria
mkononi.

KASI intaneti,
Intaneti ya uhakika
popote, muda wote.

Mkuu wa Mauzo wa Kanda ya Dar es Salaam na Pwani wa Vodacom Tanzania PIc, Brigitta Shirima (katikati) na Mkuu
wa Kitengo cha Mauzo na Usambazaji wa kampuni hiyo, George Lugata, wakikata utepe kuzindua rasmi banda la Voda-
com kwenye maonyesho va 46 ya Kimataifa ya Biashara, Barabara ya Kilwa, Dar es Salaam jana, ambapo mwaka huu
kutakuwa na ofa na huduma mbalimbali ikiwamo punguzo la asilimia 10 kwa wateja wanaolipa kwa huduma va lipa
kwa simu. Kulia ni mtoa huduma wa kampuni hiyo, Sarah Stephen. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Umwonapo mtu
huyu toa taarifa

Na Mwandishi Wetu

JUMANNE Majani ‘Msa-
firi' (54), mwenye tatizo Ia
afya va akili, anatafutwa
na ndugu zake baada ya
kutoweka nyumbani kwa
dada yake maeneo ya Unga

Akizungumza na Nipashe
jana Mikocheni, Dar es Sa-
laam, mdogo wake, Salimu
Majani, alisema alichuku-
liwa na dada yake Fatuma
Majani ‘Mama Khalifa’
ambaye ni mke wa Mzee
Ngoma ili kupata matibabu.

“Alichukuliwa mwanzoni
mwa mwezi huu kutoka ny-
umbani Ikungi Singida, laki-
ni Juni 13 alfajiri alitoweka
na hadi sasa hatujui alipo
na tumeshatoa taarifa kituo
cha polisi jijini Arusha na
kufungua jalada,” alisema
Majani.

Alisema kuwa alifun-
guliwa jalada namba AR/
RB/6902/2022 13/6/2022,
akiwaomba wasamaria
wema watakaomwona, wa-
toe taarifa kituo chochote
cha polisi au kumpigia
simu kupitia namba 0754-
991450 au 0762-464630.

Kampuni ya madini yasaidia madawati

Na John Badi

KAMPUNI ya Sotta Mining Ltd
(SMCL) inayojenga mradi wa dha-
habu wa Nyanzaga, imetoa mada-
wati 190 kuunga mkono jamii
inayouzunguka eneo la mradi
wilayani  Sengerema mkoani
Mwanza.

Mbali na madawati hayo, SMCL
pia imetoa msaada wa lita 200
za Methylated Spirit kwa ajili ya
kutoa matibabu katika hospitali
za wilaya, vituo vya afya na kliniki
wilayani humo.

Akipokea msaada huo juzi, Ka-
tibu Tawala wa Wilaya hiyo, Allan
Augustine, aliishukuru kampuni
hiyo na kusema msaada huo
umethibitisha kuwa ni washirika

wakubwa na wa mfano katika
maendeleo ya wananchi.

“Tunafurahi kuwa mahali hapa
siku ya leo kupokea msaada huu
kutoka kwa kampuni hii kuzin-
gatia mpango wa uwajibikaji kwa
jamii umeonyesha ushirikiano
wa karibu uliojengeka kati yake
na Wilaya ya Sengerema,” alise-
ma Augustine.

Meneja Mkuu na Mkurugenzi
wa SMCL, Damiene Valente,
alisema kuwa msaada huo wa
tatu kutolewa na kampuni yao
kwa jamii hiyo chini ya mpango
wa uwajibikaji wa kampuni hiyo
na imefurahishwa na ushiriki wa
viongozi wa wilaya hiyo.

Hafla hiyo ilihudhuriwa na
maofisa kutoka wilaya hiyo

pamoja na wajumbe wa Bodi ya
Wakurugenzi wa SMCL, waki-
wamo wakurugenzi walioteuliwa
na Serikali ya Tanzania ambao ni
Prof. Raphael Chibunda na Dk.
Joas Kabete. Wakurugenzi wen-
gine waliohudhuria ni pamoja na
Leonard Mususa.

SMCL ni kampuni inayoundwa
na ushirikiano kati ya serikali ya
Tanzania (asilimia 16) na Kam-
puni ya Madini ya Nyanzaga
(asilimia 84) ambayo ni tawi la
kampuni ya OreCorp Tanzania
Limited ili kujenga mgodi wa dha-
habu kusini mwa Ngoma wilayani
Sengerema wenye thamani ya
Sh. bilioni 670 za Kitanzania ku-
fuatia upatikanaji wa leseni ya
uchimbaji tarehe 13 Desemba

2021.

Mradi huu uko mbioni kuwa
mgodi mkubwa zaidi wa kwanza
wa dhahabu kuwahi kujengwa
nchini kwa zaidi ya muongo
mmoja na wa kwanza kuwahi ku-
jengwa wilayani Sengerema.

SMCL imekuwa ikitoa misaada
kwa shule zinazozunguka eneo
la mradi, hivi karibuni ikijenga
madarasa matatu mapya kwa ajili
ya Shule ya Sekondari Ngoma. Pia
wamejenga vyoo vipya kwa ajili
ya shule hiyo.

Mnamo mwezi Aprili mwaka
huu, SMCL ilikabidhi vyoo vipya
sita kwa ajili ya Shule ya Msingi
Kisiwa cha Chikomero wilayani
Sengerema.

Kampuni hiyo pia imekuwa

ikiunga mkono mfumo wa afya
wa wilaya hiyo kupitia kampeni
ya elimu na chanjo dhidi ya
UVIKO-19.

Mradi wa dhahabu wa Nyan-
zaga upo Wilaya ya Sengerema
mkoani Mwanza kwenye ukanda
wa dhahabu wa Ziwa Victoria.
Mradi wa Nyanzaga unakadiriwa
kuwa na wakia milioni tatu za
dhahabu na utazalisha kiasi cha
wakia 200,000 (tani sita) za dha-
habu kwa mwaka na ujenzi wake
utagharimu Sh. bilioni 670.

Mradi huo unatarajiwa ku-
zalisha nafasi za ajira muhimu
na kuchangia uchumi kupitia
ajira za moja kwa moja na zisizo
za moja kwa moja, mirabaha na
kodi.
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Ufumbuzi
changamoto
zinazokabili
wenye ulemavu

waanza utekelezaji

Na Peter Mkwavila, DODOMA

NAIBU Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu, Patrobas Katambi,
amebainisha utekelezaji wa
maagizo valiyotolewa na Rais
Samia Suluhu Hassan kwa ajili
va ufumbuzi wa changamoto
zinazowakabili wenye ulemavu
ikiwamo ukarabati wa vyuo vya
ufundi stadi.

Katambi alisema hayo alipoku-
wa akifungua Mkutano Mkuu wa
Kitaifa wa wafanyakazi wenye
Ulemavu ulioandaliwa na Taasisi
va Ikupa Trust Fund uliofanyika
Dodoma.

Alisema Rais Samia ametoa
zaidi ya Shilingi bilioni tatu kwa
ajili ya kukarabati vyuo vya
ufundi stadi kwa wenye ulemavu

utakaofanyika katika vyuo vinne. §

Vyuo hivyo ni pamoja na cha
mkoa wa Tabora, Singida, Dar
es Salaam na Mtwara, na vi-
takavyojengwa vipya mkoani
Kigoma na Mwanza na Chuo cha
Masiwani Tanga kikiwa tayari
kimeshafunguliwa.

Alibainisha kuwa tayari serikali
imeiwezesha Hospitali ya KCMC
kuzalisha mafuta yanayosa-
idia kukinga mionzi ya jua kwa
wenye ualbino ikiwa na lengo la
uhamasishaji wa uzalishaji mafu-
ta kwa ajili ya kuleta unafuu na
uhakika wa upatikanaji wake.

Katambi alisema katika ku-
hakikisha haki inatendeka kwa
wenye ulemavu, tayari serikali
imetoa fedha kwa ajili ya kupitia
sera na sheria zinazowahusu
wenye ulemavu.

“Sera na sheria hizo ikwamo
waraka wa utekelezaji wa sheria
ya watu wenye ulemavu Na. 9
ya mwaka 2010, Sheria ya Watu
Wenye Ulemavu Na. 9 ya mwaka
2010," alisisitiza.

Aidha, sera nyingine ni ya
huduma kwa wenye ulemavu ya
mwaka 2004 pamoja na ka-
nuni za utoaji na usimamizi wa
mikopo kwa vikundi vya wa-
nawake, vijana na watu wenye
ulemavu pamoja na sera ya taifa
va Vvijana zinaendelea kufanyiwa
mapitio.

Katika hatua nyingine Katambi
alisisitiza ujenzi wa majengo vya
serikali unazingatia miundombi-
nu rafiki kwa wenye ulemavu, na
kuzitaka mamlaka za serikali na
Zisizo za serikali kutekeleza sera
na sheria za wenye ulemavu
nchini.

“Sera na sheria yetu inasema
asilimia tatu katika utoaji wa
ajira kwa wenye ulemavu,
tunaenda kufanya ukaguzi
kwa kuanza na mamlaka za
serikali kuona ni namna gani
zinatekeleza pia tutaenda ku-
kagua sekta binafsi, tunazitaka
mamlaka, asasi na taasisi zisizo
za serikali kutekeleza sheria za
wenye ulemavu kama inavyo-
takiwa,” alisema.

- Mwendokasi yaanza kusafirisha
abiria maonyesho Sabasaba

Na Joseph Mwendapole

AKATI mabasi ya
mwendokasi  yaki-
anza kutoa huduma
kwenda  viwanya
vya Maonyesho ya Biashara ya Ki-
mataifa Sabasaba, jumla ya nchi
22 zimethibitisha kushiriki mao-
nyesho hayo ya 46 yaliyoanza
jana.

Ruti ya Gerezani Kariakoo kue-
lekea Sabasaba ilizinduliwa jana

Mkoa wa Dar es Salaam, Hassan
Rugwa. Mkurugenzi wa Mamlaka
ya Maendeleo ya Biashara (Tan-
trade), Latifa Mohamed alisema
jumla ya kampuni 3,200 za Wa-
tanzania zimethibitisha kushiriki
kwenye maonyesho hayo wakati
ya kigeni yako 181.

Aliwataka ~ wananchi  ku-
changamkia fursa ya kufika kwe-
nye maonyesho hayo kutokana
na kurahisishwa kwa usafiri wa-

takaotumia wastani wa dakika 10
mpaka 15 kufika kwenye viwanja
hivyo kutokea Mbagala na Ger-
ezani.

“Kama zamani walikuwa wa-
nachelewa sasa hivi wamerahi-
sishiwa sana usafiri upo wa kuto-
sha wa kwenda na kurudi muda
wa kusubiri mabasi ni mfupi sana
na ulinzi na usalama umeima-
rishwa na vyombo vyetu vya ul-
inzi na usalama,” alisema.

Alisema Tantrade iliamua
kushirikiana na DART ili kuwara-
hisishia wananchi usafiri waweze
kufika kwa haraka na kurejea ny-
umbani mapema tofauti na zam-
ani walikuwa wakitumia muda
mwingi.

“Upande wa Mbagala kutakuwa
na kituo kikubwa kule Mbagala
Rangi Tatu Mivinjeni mabasi yata-
waleta hapa na Gerezani Karia-
koo wataletwa hapa kwa nauli ya
Sh. 650 tu hivyo tunaomba waji-
tokeze kushiriki kwenye maonye-

sho haya,” alisema Latifa.

Alisema ushirikiano huo na
DART utakuwa endelevu ka-
tika kukuza biashara na aliwa-
hakikishia wananchi barabara
za mwendokasi kuelekea Mba-
gala zitakamilika na kuanza
kutumika rasmi mwezi Machi
mwakani.

Katibu Tawala Mkoa wa Dar es
Salaam, Hassan Rugwa, alisema
maonyesho ya 46 yameanza
rasmi na aliwashauri wananchi
kujitokeza kushuhudia huduma
mbalimbali zinazotolewa.

“Kwa maonyesho ya mwaka
huu nawahakikishia mtu yeyote
atakayefika hatajutia kuja kwake
kwasababu kama mlivyoambiwa
kampuni zaidi ya 3,200 ya ndani
na kampuni 181 kutoka nje ya nchi
yameleta mambo mengi mazuri,”
alisema.

Kuhusu mabasi ya mwendoka-
si, Rugwa alisema wameweka kit-
uo kikubwa maeneo ya Gerezani

Kariakoo kwasababu ni eneo
ambalo linapokea idadi kubwa ya
watu kutoka maeneo mbalimbali.

Alisema wamefanya majaribio
ya muda wa kutoka Gerezani
kwa kutumia basi la mwendokasi
ambapo wametumia wastani wa
dakika 12, hali ambayo alisema ni
tofauti iwapo mtu angetumia usa-
firi mwingine.

“Nawahakikishia ~Watanzania
kwa kutumia usafiri huu unaweza
kuja Sabasaba ukafanya shughuli
zako zote na ndani ya saa moja tu
ukawa umemaliza shughuli zako
na kurudi mapema sana nyumba-
ni tofauti na ilivyokuwa zamani,”
alisema.

DART na Tantrade waliamua
kurahisisha usafiri ili kuwavu-
tia wananchi wengi kuhudhuria
maonyesho hayo bila woga wa
kupoteza muda mwingi baraba-
rani hali ambayo ingewafanya
waache shughuli zao zingine za
kiuchumi.

7903 DZL

7672 DZL

Meneja Mkuu wa Kampu-
ni ya Specialized Rentals
Ltd (SRL), Mihir Patward-
han (kushoto), akikabi-
dhi mfano wa ufunguo
wa gari kwa Meneja
Mawasiliano wa Tigo,
Woinde Shisael (katikati),
kama ishara ya kum-
kabidhi magari mapya
45 aina ya Isuzu D-Max
Pickup, katika ofisi za
Dar es Salaam jana, ya||—
yokodiwa na Kampuni ya
Tigo Tanzania, kwa ajili
ya kuwahudumia wateja
wake nchini kote. Kulia
ni Meneja Mkuu wa Al
Mansour Tanzania, Anu-
rup Chatterjee. PICHA:
MPIGAPICHA WETU

Wadau mazingira wapongeza Kupandishwa bei ‘baby diapers’

Na Jenifer Gilla

WADAU wa mazingira nchini
wameipongeza  serikali  kwa
kuongeza ushuru wa taulo za wa-
toto (Baby Diapers) kutoka asilimia
25 hadi 35 kwa madai kuwa itasaid-
ia kulinda na kuhifadhi mazingira.

Akisoma makadirio ya Mapato
na Matumizi ya mwaka 2022/2023
bungeni jijini Dodoma mapema
mwezi huu, Waziri wa Fedha na
Mipango, Dk. Mwigulu Nchem-
ba, alisema serikali inakusudia
kuongeza Ushuru wa Forodha ku-
toka asilimia 25 hadi asilimia 35
kwa mwaka mmoja kwenye taulo
za watoto zinazotumbulika kwa
HS code 9619.00.90.

Alisema lengo la hatua hiyo ni
kulinda viwanda vinavyozalisha
bidhaa hii nchini, kuongeza ajira
pamoja na mapato ya serikali.

Mhandisi wa Mazingira, Dk. Ja-
kobo Kihila, alisema kupanda kwa
bei ya bidhaa hizo kutapunguza
matumizi kwa baadhi ya watu am-
bao hawana uwezo wa kumudu
gharama zake na kupunguza utup-
waji ovyo wa bidhaa hiyo.

“Kwa mfano kwa sasa pam-

pasi inauzwa Sh. 500 dukani
sasa baada ya gharama za kodi
kupanda inaweza kufika 700 au
1000, kwa hiyo mtu kama alizoea
kutumia mbili kwa siku anaweza
kulazimika kutumia moja kulinga-
na na kipato chake,” alisema.

Mtaalamu huyo wa mazingira
alisema kuwa kwa upande mwing-
ine inaweza isiwe suluhisho kwa
sababu matumizi hayo yanato-
kana na mabadiliko ya mazingira
na tabia.

Alisema suluhisho la kudumu
litapatikana  jamii itakapoona
umuhimu wa kutunza mazingira
na kutumia bidhaa ambazo hazina
madhara.

Nyendo Kinyonga mtaﬁti wa
ingawa lengo la serikali hhkuwa
ni kulinda viwanda vya ndani, ua-
muzi huo pia una manufaa katika
utunzaji wa mazingira kwa bidhaa
hiyo ni taka zinazozagaa mitaani
na kuharibu taswira ya nchi.

Alisema kupanda kuendane
na njia mbadala ya kuhakikisha
wale wenye uwezo wa kuzinunua
hawaendelezi utamaduni wa
kuchafua mazingira.

Vile vile, inahitajika elimu kwa
jamii kuhusu madhara yanay-
oweza kutokea kutokana na kuza-
gaa kwa taka hizo mitaani na haja
ya kutunza mazingira hasa kwa
wazazi wenye watoto wanaotumia
bidhaa hiyo.

Saraha Pima, Mkurugenzi wa
Asasi ya Utu na Mazingira (HU-
DEFO), alisema ingawa lengo la
serikali kuongeza kodi hiyo ili
kuongeza ajira, mapato ya seri-
kali na kuhamasisha ukuaji wa
viwanda vya ndani ongezeko hilo
litasababisha kupunguza uchafu
wa mazingira kwa sababu zile zina-
zoingizwa kutoka nje ya nchi ndizo
zinazouzwa bei nafuu.

“Nikiwa kama mdau wa maz-
ingira ninayetembelea maeneo
mbalimbali hasa kwenye fukwe za
bahari ninashuhudia taka hizi hasa
taulo za watoto zikiongezeka siku
hadi siku na kuathiri ikolojia ya
bahari kwa maana hiyo hizi za nje
zinazouzwa bei rahisi zikizuiliwa
inamaana watu watakuwa na nid-
hamu katika kuzinunua za ndani,”
alisema.

Alitoa rai kwa wazalishaji wa
ndani wa bidhaa hizo kuzingatia

na kuhusika katika utunzaji wa
mazingira kwa kuwa utafiti unao-
nyesha kuwa diapers zinatumia
miaka 500 hadi 800 kuoza na
nyingi zinakimbilia baharini na
kwenda kuathiri viumbe bahari.

“Wanatakiwa waje na njia buni-
fu ambazo zitasaidia utengenezaji
wa bidhaa hizi ziwe zinaharibika
na kupotea katika mazingira ya
kwa kuwa kwa jinsi zilivyo zinakaa
muda mrefu kwenye ardhi na ku-
sababisha madhara kwa bayoanu-
ai,” alisema.

Huku Mwenyekiti wa Asasi ya
Kiraia ya Maendeleo Endelevu in-
ayojishughulisha na uhifadhi wa
mazingira (SDN), Freddy Kwezy,
alisema licha ya ongezeko hilo ku-
saidia kulinda mazingira, pia lita-
okoa watoto dhidi ya magonjwa
kama UTI kutokana na wazazi ku-
waacha na taulo hizo kwa muda
mrefu.

Alisema ongezeko hilo lita-
chochea wazazi kurudi katika
matumizi ya nepi kutokana na
unafuu wa gharama zake hali ita-
kayosaidia kutunza mazingira na
kuwaepusha watoto na magonjwa
ya ngozi.
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Mbunge aomba madaktari |
bingwa mkoani Mtwara

BUNGE wa Nany-

amba (CCM), Ab-

dallah Chikota,

ameitaka serikali
kupeleka madaktari bingwa
katika Hospitali ya Rufani
Kanda ya Kusini, mkoani Mt-
wara kutokana na kuwapo na
daktari mmoja.

Akiuliza maswali bungeni
jana, Chikota alisema mata-
rajio ya hospitali hiyo ni kutoa
huduma za kibingwa, lakini

kwa sasa kuna daktari bingwa
mmoja pekee.

“Lini serikali italeta madak-
tari bingwa ili huduma za kib-
ingwa zitolewe kwenye hospi-
tali hiyo,” alihoji.

Aidha, mbunge huyo alise-
ma ili wataalamu hao wafanye
kazi kwa ufanisi wanabhitaji
vifaa na kuhoji lini vifaa hivyo
vitapatikana katika hospitali
hiyo ambavyo vinanunuliwa
kupitia Taasisi ya Ocean Road.

Katika swali la msingi, ali-
hoji lini serikali itapeleka wa-
tumishi wa kutosha kwenye
hospitali hiyo.

Naibu Waziri wa Afya, Dk.
Godwin Mollel, alijibu ifikapo
Julai, mwaka huu madaktari
bingwa watapelekwa na kwe-
nye kibali cha ajira cha sasa
madaktari wanane wame-
pangiwa kwenda kwenye hos-
pitali hiyo.

Kuhusu vifaa tiba, alisema

vipo kwenye manunuzi na vi-
natarajiwa kuingia nchini na
ikifika Oktoba, mwaka huu vi-
takuwa vimefungwa na kuan-
za kufanya kazi. Awali, alise-
ma hospitali hiyo ilizinduliwa
mwezi Oktoba, 2021 ikiwa na
watumishi 45.

Alisema kwenye kibali cha
sasa cha ajira imepangiwa wa-
tumishi wapya 112 itakayofan-
ya idadi ya watumishi kufikia
157, Julai 2022.

Mbunge wa Viti Maalum, Oliver Semuguruka, akiuliza swali bungeni, jijini Dodoma jana, kuhusu lini serikali itajen-
ga kingo za Mto Kanoni unaopita katikati ya Mji wa Bukoba. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Hatua nne kuzuia upotevu mapato zatajwa

BUNGE limeelezwa hatua
nne za kiukaguzi wa miamala
ya uhamishaji wa bei ya mauzo
ya bidhaa na huduma baina
ya kampuni za kimataifa kwa
lengo la kuzuia upotevu wa ma-
pato.

Naibu Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Hamad Hassan Chande,
alitaja hatua hizo jana bun-
geni alipokuwa akijibu swali la
Mbunge wa Kisesa (CCM), Lu-
haga Mpina.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji ni kwa kiwango
gani serikali imejiimarisha ku-
kagua miamala ya uhamishaji

wa bei ya mauzo ya bidhaa na
huduma baina ya kampuni ya
kimataifa.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri alisema, serikali kupi-
tia Mamlaka ya Mapato nchini
(TRA), imekuwa ikichukua
hatua mbalimbali kuhusu suala
hilo.

Alitaja hatua hizo ni pamoja
na kuendelea kuboresha mifu-
mo ya ndani ya ukusanyaji kodi
kama vile mfumo wa usimamizi
wa mashine za utoaji wa risiti
za kielektroniki na mfumo wa
kuwasilisha ritani kielektroniki.

Pia alisema kutoa mafunzo ya

vitendo kwa watumishi katika
nchi mbalimbali zenye uzoefu
wa kushughulikia miamala ya
uhamishaji wa bei ya mauzo
ya bidhaa na huduma baina ya
kampuni za kimataifa.
Alibainisha kuwa kuimari-
sha utekelezaji wa mkataba wa
kubadilishana taarifa kati ya
Serikali ya Tanzania na nchi
zingine na kuendelea kufanya
majadiliano na wadau mbalim-
bali ili kuona uwezekano wa ku-
jiunga na Global Forum on Tax
Transparency na ubadilishanaji
wa taarifa kwa lengo la kupanua
wigo wa upatikanaji wa taarifa.

Katika swali lake la nyongeza,
alihoji  maboresho  hayo
ni  makubwa yamesaidiaje
kuongeza kaguzi ikilinganishwa
na zilizopita.

“Je, maboresho hayo yali-
yofanywa na TRA yamesaidia
kuokoa fedha kiasi gani zi-
lizokuwa zikipotea kutokana na
kukosekana kwa uwezo ndani
ya nchi wa kukagua miamala
hiyo?” Alihoji.

Chande akijibu maswali
hayo, alisema maboresho hayo
yameongeza asilimia 4.5 na kwa
mwaka uliopita kabla ya ma-
boresho ilikuwa asilimia 1.2.

- Serikali
yafafanua
tozo za
chakula Bara,
Visiwani

WIZARA ya Fedha na Mipango,
imesema bidhaa za chakula na
mboga halisi zinazotoka Tan-
zania Bara kwenda Zanzibar
hazitozwi kodi, tozo na ushuru
wa aina yoyote kwa mujibu wa
sheria.

Hata hivyo, katika bidhaa za
chakula kutoka viwandani huto-
zwa tozo ya uchakataji nyaraka
za forodha ya asilimia 0.6 pekee
kwenye thamani ya mzigo huo.

Naibu Waziri wa Fedha na Mi-
pango, Hamad Hassan Chande,
alitoa kauli hiyo jana bungeni al-
ipokuwa akijibu swali la Mbunge
wa Chaani (CCM), Usenge Hamad
Juma.

Mbunge huyo alihoji serikali
ina mMpango gani wa kupunguza
kodi, tozo na ushuru wa bidhaa
za chakula na mboga kutoka
Tanzania Bara kwenda Zanzibar
ili kudhibiti mfumuko wa bei wa
bidhaa hizo.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
Chande alisema lengo la tozo
hiyo ni kugharamia huduma ya
uchakataji wa nyaraka za forod-
ha na hutozwa kwa wateja wote
wanaotumia Mfumo wa Forodha
(TANCIS).

Pia, alisema bidhaa za chakula
na mboga halisi hazitozwi tozo
va uchakataji nyaraka kwa
sababu hazihitaji kufanyiwa
mchakato wa nyaraka katika
mfumo wa forodha.

Katika swali la nyongeza,
mbunge huyo alihoji bidhaa za
mifugo hasa ng'ombe na mbuzi
kwa Zanzibar ni adimu na bei ya
ghali.

“Serikali ina mpango gani wa
kufuta au kupunguza kodi zote
zinazotozwa bandarini kwa
upande wa Tanga na Kisumbwi
ili kumpunguzia gharama mwa-
nanchi wa Zanzibar,” alihoji.

Alihoji serikali lini itatembelea
bandarini na kuangalia wananchi
wanavyolazimishwa kulipa kodi.

Akijibu maswali hayo, alisema
suala la kufuta kodi na tozo
amelichukua watalifanyia kazi
kwa kuwa ni suala la kishe-
ria huku akiahidi kutembelea
bandari kuona hali halisi.
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CCM na safari katiba mpya

. HRC ina mapendekezo kukwamua mchakato
-CHADEMA nayo vajiandaa kuutolea tamko

Na Sabato Kasika

ATUA ya CCM kuutanga-

zia umma kuwa, imekubali

mchakato wa katiba mpya

uangaliwe kwa maslahi ya
taifa, imezidi kuteka hisia za wadau
mbalimbali wa siasa, ambao wameen-
delea kueleza ya moyoni kuhusu azma
hiyo. Miongoni mwao ni Kituo cha
Sheria na Haki za Binadamu (LHRC)
ambacho kinapongeza hatua hiyo, na
kupendekeza namna bora ya kufufua
mchakato wa katiba mpya.

Lengo ni kuzuia kujirudia yale yali-
yotokea katika Bunge Maalum la Kat-
iba mwaka 2014 na kusababisha baa-
dhi ya wanasiasa kususia bunge hilo,
LHRC ikidai kuwa chanzo kilikuwa ni
ukosefu wa utashi wa kisiasa.

Kituo  hicho kinaanza kwa
kupongeza maamuzi yaliyofanywa na
Halmashauri Kuu ya CCM ya kuridhia
kufufua mchakato huo, kulingana na
taarifa iliyotolewa na Katibu wa Itikadi
na Uenezi, Shaka Hamdu Shaka.

Mkurugenzi Mtendaji, Anna Henga,
katika mhojiano anasema ni ishara
nzuri ya kuimarisha demokrasia na
haki za binadamu, ambapo anam-
pongeza Mwenyekiti wa CCM Rais
Samia Suluhu Hassan kwa hatua hiyo.

MAKOSA YASLJIRUDIE
Mkurugenzi Mtendaji Henga anase-
ma, ili mchakato ufanikiwe, ni vyema
makosa ya awali yasijirudie, kwa mael-
ezo kuwa Bunge Maalum la Katiba la
awali lilikuwa na changamoto nyingi,
ambazo si vyema zikajitokeza tena.
Katika ufafanuzi wake anasema,
baadhi ya wajumbe wa bunge hilo
walisusa kupitisha katiba pendekezwa
na kusababisha mgawanyiko katika
jamii na kuathiri mwenendo mzima
wa mchakato wa katiba hiyo.
“Kulikuwa na mabishano ya muun-
do wa serikali, hoja ya kuwa na serikali
moja au mbili, ambapo jambo hilo lili-
sababisha hoja nyingine ambazo zina

Mkurugenzi Mtendaji wa LHRC, Anna Henga, akizungumzia uamuzi wa CCM kuridhia mchakato
wa Katiba Mpya, kulia na Mkuu wa Uchechemuzi wa kituo hicho, William Maduhu na Mkurugenzi
wa Ujengaji Uwezo na Uwajibikaji, Felista Mauya. PICHA: SABATO KASIKA.

umhimu katika jamii kutojadiliwa,”
anasema Henga.

Ili kwenda vizuri, anasema LHRC
ina mapendekezo yatakayosaidia kue-
ndelea na mchakato wa katiba mpya,
mojawapo ikiwa ni kufanya mabadi-
liko ya sheria yote ya Mabadiliko ya
Katiba Na. 8/211 na kuweka muundo
mpya wa Bunge Maalum la Katiba, ili
kuanza majadiliano ya kutunga ny-
ingine.

“Serikali pia ipeleke muswada
bungeni wa Mabadiliko ya Sheria
ya Mabadiliko ya Katiba, ili kuunda
upya Bunge Maalum la Katiba likiwa
na uwakilishi wa wajumbe, tofauti
na wabunge wachache wa vyama,”
anasema. Anasema kituo hicho ki-
nashauri serikali ipeleke bungeni
Muswada wa Mabadiliko ya Sheria
ya Kura ya Maoni, ili kuipa uhalali wa
kisheria, huku pendekezo jingine liki-
wa ni Bunge Maalum la Katiba litaka-
loundwa, litumie Rasimu ya Katiba ya
Warioba katika majadiliano.

“Lakini pia tunaishauri serikali

kuendelea kufungua milango ya ma-
jadiliano miongoni mwa Watanzania
kwa njia ya mikutano, makongamano,
mitandao, midahalo na vyombo vya
habari kuhusu mambo ya msingi na
muhimu ndani ya katiba, kwa mus-
takabali wa taifa,” anashauri
Mapendekezo hayo anayatoa kwa
wanahabari, jijini Dar es Salaam al-
ipokuwa akielezea namna bora ya ku-
fufua mchakato wa katiba mpya.

BADO KUNA UTATA

Mwanasiasa Abdul Kambaya, anase-
ma, bado kuna utata iwapo itafuatwa
Sheria ya Uanzishwaji wa Mabadiliko
ya Katiba inayomtaka Rais kuteua
watu watakaoungana na wabunge wa
Bunge la Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania na kuunda Bunge la Katiba,
au inakuwaje.

Anasema, kwa sheria hiyo, vyama
vitapaswa kuchukua mjumbe mmoja
kutoka bara na mwingine visiwani, na
kwamba, kwa hali hiyo, kwa sheria ili-
yotumiwa kuanzisha mchakato mpya

wa katiba analiona litakuwa tatizo.

“Lakini pia swali langu ni hili, kuna
viongozi wenye uzoefu na umahiri ka-
tika siasa mfano CHADEMA tukianga-
lia kwa mujibu wa sheria ya muundo
wa Bunge la Katiba ni nani kati ya
Mbowe, Lissu, Mnyika, Msigwa, Heche,
Lema na Salum Mwalimu Naibu Ka-
tibu Mkuu Zanzibar ataingia katika
bunge hilo iwapo itatumika sheria ya
awali? Anahoji Kambaya.

Mwanasiasa huyo pia anahoji kuwa
ni nani kati ya wanachama wa ACT-
Wazalendo, Zitto Kabwe, Ado Shaibu,
Bashange, Jussa, Mazurui na Juma Haji
Duni ambao wataingia katika bunge
hilo?

Anaamini wanahitajika wataalamu
hao kutengeneza katiba na siyo mtu
mmoja mmoja kwa kigezo cha Zanzi-
bar na Tanzania Bara.

“CCM imefanya kikao cha Kamati
Kuu na kuridhia kuendelea na kuuk-
wamua mchakato wa upatikanaji wa
katiba mpya, lakini muhimu ieleweke
ni jinsi gani wajumbe wa Bunge Maal-

Ly

um la Katiba watapatikana,” anasema.

Kambaya anasema, haina maana
kuendelea na mfumo wa zamani am-
bao anadai kuwa uliingiza bungeni
baadhi ya watu ambao walikuwa na
ajenda za vyama vyao badala ya kube-
ba ajenda za nchi.

VIKAO VYA TAMKO

Naibu Katibu Mkuu CHADEMA
(Zanzibar), Salum Mwalimu, anasema
licha ya kwamba chama hicho ki-
nakubaliana na CCM kwenye eneo
hilo la upatikanaji wa katiba mpya, wa-
takaa kikao kutoa tamko.

Anasema, suala hilo lina umuhimu
na maslahi kwa taifa na kwamba im-
ekuwa ni ajenda kuu na tena ya muda
mrefu ya chama hicho kikuu cha upin-
zani ambayo kimekuwa kikiipigania.

“Sidhani kwamba, kuna mtu asiye-
jua jinsi ambavyo CHADEMA imekuwa
ikipigania hilo, hivyo tutakaa vikao na
kutoa tamko kuhusu msimamo huo
mpya wa CCM kuhusu Katiba mpya,”
anasema Mwalimu.

UAMUZI MPYA CCM

Hivi karibuni, Katibbu wa Hal-
mashauri Kuu ya CCM, itikadi na Uen-
ezi, Shaka Hamdu Shaka, aliutangazia
umma kuwa chama hicho kimekubali
mchakato wa katiba mpya uangaliwe
kwa maslahi ya taifa.

Kwamba, katika kikao cha Kamati
Kuu ya Halmashauri Kuu walichokaa
Juni 22 mwaka huu, walikubaliana
suala hilo na kwamba chama hicho ki-
nasisitiza umuhimu wa uwapo wa kat-
iba hiyo kwa kuzingatia mazingira ya
sasa na kuona namna bora ya kufufua,
kukwamua na kukamilisha mchakato
wake kwa maslahi ya taifa na maende-
leo kwa ujumla.

CCM imekubali kuuhuisha mchaka-
to huo, kutokana na maslahi kwa taifa,
hatua ambayo inaonyesha kuwa sasa
imeachana na msimamo wa awali wa
muda mrefu wa kuhusu kuwapo kati-
ba mpya.

Uamuzi huo mzito kwa siasa za
Tanzania, kutokana na upande wa up-
inzani hasa CHADEMA kudai kwamba
haikuitarajia na hivyo kujipanga kuku-
tana katika vikao kwa ajili ya kuutolea
tamko.

Mazingira ya siasa yaliyokuwapo
miaka sita iliyopita, chama hicho
kilikuwa na msimamo tofauti, ku-
fuatia kuweka kando mchakato wa
katiba mpya uliokwama mwaka
2014, baada ya kumalizika kwa
Bunge Maalum la Katiba.
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Zilivyo njia tofauti kuuelewa
mchakato wa katiba mpvya

Mwenvyekiti wa CCM Rais Samia Suluhu Hassan na chama tawala, wamebariki kuwapo mchakato wa katiba mpya. PICHA MTANDAO.

Na Ani Jozeni

ONGOZI wa CCM ‘ume-

kubali yaishe’ kumaliza

msuguano wa muda

mrefu kati ya serikali
na vyama vya siasa na makundi
ya kiharakati pamoja na wadau
kuhusu mchakato wa kuwapo
kwa katiba mpya.

Katika mkutano wake na wa-
dau wa siasa kupitia Jukwaa la
Demokrasia, Mwenyekiti wa
CCM, Rais Samia Suluhu, Has-
san, alikubali kuwa yaletwe
mapendekezo, yaseme ni nini
hasa kinatakiwa kubadilishwa
katika katiba na kwa sababu

gani.
Kila kipengele kitakacho-
letwa mezani kubadilishwa

kijadiliwe kwa kina na kura zi-
pigwe pale itakapobidi.
Mwelekeo huo ulieleweka ka-
tika hadhara ambayo iliandal-
iwa kufanikisha au kuongezea
kubadilishana mawazo katika
kile kinachotambuliwa kama
maridhiano, dhana ya kisiasa
ambayo kimsingi ni ya siasa za

Zanzibar, iliyoanza kutokana na
tofauti za CUF na CCM,

Sababu ni kuwa licha ya hali
halisi kwamba upinzani Bara
hauna mizizi kama ulivyo Zan-
zibar, kutokana na kuwepo kwa
umoja wa kina zaidi wakati wa
kufikia uhuru, upinzani umeen-
delea kukua kwa kasi na kuwa
‘ndani ya 18’ za kupata ushindi
endapo uchaguzi unakuwa
huru na wa haki.

Kutokana na udhahiri wa
kukua kwa upinzani na ak-
iwemo mtawala  asiyetaka
kusikia habari za kugawana
madaraka au kutafuta maridhi-
ano endapo upinzani ungefikia
karibu nusu ya viti bungeni,
matokeo ya uchaguzi mkuu uli-
opita, ulibakiza wagombea wa
CCM pekee.

Kubakiza wagombea wa CCM
kwenye ushindani huku wen-
gine wakidaiwa kukosea majina
yao wenyewe hivyo fomu zao
kutupwa, hali iliyoleta taha-
ruki au mkwamo katika mfumo
wa siasa, hivyo maridhiano
ni kukubali kurekebisha hali
hiyo ili kuendana na mabhitaji

ya demokrasia, hata kama hali
hiyo inaweza kugharimu kiasi
fulani kugawana majimbo ya
uchaguzi.

Ndiyo hapo linakuja suala la
kuridhia mchakato wa katiba
mpya kulikotangazwa na cha-
ma tawala majuzi tofauti na
wengine walivyotarajia kuhusu
suala hilo.

Cha kujiuliza hapa ni kama
CCM ni ile ile lakini inabadili-
sha lugha au mbinu za kutetea
msimamo wake, na kama ni
kweli chama tawala kimebadi-
lika, ni kwa kiasi gani, kwani
kimeshapata mwongozo wa
mwelekeo wa kujadili hitaji la
katiba mpya kutoka kwa mwe-
nyekiti wake.

Kwa maneno mengine,
mchakato wa katiba mpya
ambao CCM imeuridhia ni
ule ambao Rais Samia Suluhu
Hassan ameelezea, wa kuleta
pendekezo la kubadilisha kip-
engele fulani katika katiba
iliyopo na kukijadili kwa kina
kuhusu pendekezo kustahili
kukubaliwa au hapana, na iki-
bidi wajumbe wapige kura.

Kisiasa, au kwa
lugha nyingine
‘kwa ujanja
wa kisiasa, kili-
chokubaliwa
katika vikao
vya juu vya
chama tawala
ni kuondoa
faida ya kisiasa
ambayo upin-
Zzani unapata
kwa dhana ya
katiba mpya...

Kwa maana hiyo shangwe
na vifijo vilivyofuatia tangazo
kuwa chama tawala kimeridhia
mchakato wa katiba mpya in-
awezekana hazijapata picha
halisi ya suala hilo, au sura am-
bayo ni rahisi zaidi kuwa sahihi
kuhusu mwelekeo wa CCM ka-
tika suala hilo.

Kinachoweza kuleta shangwe
ni hisia kuwa sasa chama ta-
wala kimeelewa na kinakubali
haja ya katiba mpya kwa maana
ile ya kawaida, hali inayoa-
shiria kuwa siyo ajabu ufanyike
mkutano kwa mfano katika
Jukwaa la Demokrasia na haja
ya kupelekwa bungeni kuanza
mchakato wa kupitisha Rasimu
ya Warioba au Katiba Pendeke-
Zwa.

Kisiasa, au kwa lugha ny-
ingine ‘kwa ujanja wa Kkisiasa,’
kilichokubaliwa katika vikao
vya juu vya chama tawala ni
kuondoa faida ya kisiasa am-
bayo upinzani unapata kwa
dhana ya katiba mpya, uamuzi
ambao ni mwendelezo wa ule
wa utawala wa awamu ya nne.

Baada ya uchaguzi mkuu Ok-
toba 2010 na kuapishwa Baraza
la Mawazirii mwisho wa mwezi
Novemba, wiki mbili za kwanza
za mwezi Desemba zilitawal-
iwa ma miito ya katiba mpya,
hasa kutoka kwa viongozi wa
makundi ya jamii .

Mwelekeo huo ukatoa uhalali
wa kutaka katiba mpya ambayo
msingi hasa wa dai hilo ni ku-
taka Tume Huru ya Uchaguzi,
kuruhusu mgombea huru,
matokeo ya urais kupingwa
mahakamani, kuwapo serikali
tatu, kupunguza madaraka ya
rais kuteua watendaji na vion-
gozi.

Kumekuwa na mjadala mion-
goni mwa wanaharakati na
wapinzani kama kudai tume
huru kuendane na katiba mpya
au dai hilo lishughulikiwe kivy-
ake ili limalizwe kabla ya uch-
aguzi mkuu ujao.

Hapo ndipo sasa itafutwe kat-
iba mpya,ni wazi mwelekeo wa
pili una mantiki ila hauna msin-
gi wa kisiasa, kwa maana kuwa
tume huru haiwezi kuridhiwa
na serikali au chama tawala kwa
kutumia katiba iliyopo si jambo
ambalo linalazimisha kuhita-
jika kuanzishwa kwa mchakato
wa jumla wa katiba mpya.

Bila kufanya upelelezi wow-
ote, inafikirika bila tatizo
kuwa serikali ambayo haina
dhamira ya kunyang’anya kura
au kung’oa wagombea kwa ma-
bavu inaweza pia kuridhia ku-
undwa kwa tume huru ya uch-
aguzi kama chombo cha kitaifa
kinachojitegemea.

Kinaweza kuwa na wajumbe
wanaoaminiwa na taasisi to-
fauti, kwa mfano Mahakama ya
Rufani, Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu, Shule Kuu ya Sheria ya
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam,
Chama cha Wanasheria Tan-
ganyika na wajumbe wengine
watakaoridhiwa kwa msingi wa
sheria husika.

Hatua hiyo inaweza kuwa
msingi wa katiba mpya, na
‘mengineyo’ yaletwe mezani
baadaye.
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WIKI 6 KUELEKEA TAREHE YA UCHAGUZI

Ruto shujaa akipambana
na dola badala ya upinzani

«Ni king'ang'anizi, haogopi wala kusikia la mtu

Na Mwandishi Wetu

AADA ya kuungana na

William Ruto na kushin-

da uchaguzi wa 2013 na

mara ya pili 2017, Rais
Uhuru Kenyatta, kuanzia hapo
alisimama na kudhamiria kuwa
naibu wake huyo hasongi mbele
na kukikalia kiti cha urais kwenye
uchaguzi wa 2022.

Kuvunjika kwa muungano wa
wawili hao ulioundwa kwa jina la
Jubilee Party, kulileta usaliti am-
bao ulimfanya Ruto kuwa jasiri
zaidi akisimama mwenyewe na
kutaka kuingia ikulu hata kwa goli
la kisigino.

Baada ya vijana hao wawili
maarufu ‘UhuRuto’ kushinda uch-
aguzi mpya wa urais uliokumbwa
na utata 2017, ndugu hao wawili
wa kisiasa walitazamwa na wengi
kuwa wangemaliza muhula wao
wa pili kama walivyoanza wa
kwanza wakiwa mapacha au timu
ya kutisha ya manahodha wenye
nia moja, na nahodha kiongozi
Uhuru akitarajiwa kumwachia ki-
jiti mwezake mara baada ya muda
wake kuisha.

Hata hivyo, hayo hayakutokea
na kinachoonekana leo ni mti-
fuano nahodha hajamwachia kijiti
na amesema hafai kuongoza nchi
hiyo badala yake Raila Odinga ndi-
ye mrithi wake.

Kama ni bahari imechafuka
maji yametibuka marafiki wa zam-
ani hawaogelei tena katika mwele-
keo wa pamoja licha ya kwamba
wako ndani ya bwawa moja , lakini
kuvunjika kwa muungano kuna
dalili zote za usaliti,udanganyifu,
ulaghai na ujanja.

Chama cha Jubilee huenda haki-
kutaka kuona mgawanyiko ulivy-
okuwa unakuja; kama walifanya
hivyo, wote walijikausha wasiju-

Vs >

Wapinzani wakuu kwenye uchaguzi wa mwaka huu Raila Odinga (kushoto ) na Makamu wa

Rais William Ruto.

likane kama walikuwa na taarifa
za tukio hilo.

Uongozi wa Serikali ya Kenya
na chama tawala ni uwanja wa
kambi mbili zinazopingana kika-
milifu zinazoongozwa na wahusi-
ka wakuu, Rais Kenyatta, ambaye
anauunga mkono upinzani chini
ya Raila Odinga na Ruto ambaye
sasa ni mpinzani akipambana na

P &y

Enzi za ubia wa kisiasa wa mapacha Rais Uhuru Kenyatta (kushoto) na Naibu

serikali iliyo madarakani ambayo
yuko ndani yake kama Naibu Rais
lakini asiyekubalika.

Ruto anafahamu kuwa vita vya
sasa vinavyoendeshwa dhidi yake
vinapiganwa na watu ambao alid-
hani ni marafiki zake wa kisiasa na
wadau aliowaamini.

Hao si maadui bali anachofanya
ni kukabiliana na marafiki wake

[ y L

Rais Ruto. Wawili hao sasa ni mahasimu. PICHA ZOTE: MTANDAO

wa kisiasa ambao wamemgeuzia
kibao ambao hapo awali walijifan-
ya watani wake lakini walikuwa
wakimfanyia kweli.

Uhuru anatumaini na anaamini
kuwa amefanikiwa kummaliza kisia-
sa naibu wake jambo ambalo pen-
gine Wakenya hawakutarajia, kwa
vile Ruto ni rafiki wa miaka mingi.

Licha ya kwamba Ruto sasa
ndiye mpinzani kwa hali inavyok-
wenda ana nguvu na anapamba-
na, hata kama mikakati ya Odinga
ilianza kupangiwa ikulu anakofan-
yakazi Makamu wa Rais, lakini pia
yote hayo ni matokeo ya kumsaka
mrithi wa uchaguzi wa 2022 na
hakuna cha kuficha kwamba Ruto
anakihitaji sana kijiti cha kuion-
goza Kenya.

DHANA YA URAIS

Uchaguzi wa Kenya na figisu za
Ruto na Kenyatta zinatoa taswira
kwamba viongozi au makamu wa
marais wa Afrika siyo kwa kificho
ni kwa uwazi wakiona rais ana-
maliza mihula yake wanakitamani
sana kiti cha ikulu.

Wanaamini kuwa ikiwa ume-
kuwa naibu rais kwa miaka 10 au
saba, unataka nini? Unachotaka
kama mwanasiasa ni nafasi ya
urais? Ni jinamizi lililopo Afrika
na kwenye siasa kwingineko duni-
ani hata Marekani, kwa hiyo Ruto
hajakosea alikuwa na kila sababu
ya kuwa Rais wa Kenya 2022.

Joseph Biden Rais wa leo wa
Marekani alikuwa makamu wa
Rais wa Barack Obama, licha ya
kwamba hakutaka kugombea urais
baada ya Obama kumaliza muhula
wake, lakini ni wazi aliutamani.

Aliingia baadaye baada ya mi-
aka minne ya utawala wa Donald
Trump, aliyeingia ikulu kwa kum-
wangusha mgombea wa Obama
Hillary Clinton.

Ni kweli pia kwamba mara tu
Uhuru na Ruto walipoapishwa kwa
muhula wa pili na wa mwisho, wap-
enzi wa Ruto walianza kumtangaza
mgombea wao na lilikuwa jambo la
kawaida kufanywa ili kuweka msingi.

ANA UMAARUFU

Ruto anaibuka kutoka uchaguzi
mkuu wa 2007 kama mwana-
siasa mashuhuri zaidi wa jamii
ya Kalenjin, na kufanikiwa kuha-
masisha kiwango cha kuvutia cha
uungwaji mkono wa kura dhidi ya
katiba mpya mwaka wa 2010.

Michakato mbalimbali ya kishe-
ria ilizua maswali kuhusiana na
uadilifu wake na kufaa kwake ka-
tika nyadhifa za kisiasa. Jambo la
kufurahisha zaidi lilikuwa tangazo
la Desemba 2010 kwamba alikuwa
akichunguzwa kufuatia uthibiti-
sho wa mashtaka dhidi yake Janu-
ari 2012 na Mahakama ya Makosa
ya Kibindamu (ICC) iliyoko Hegue
Uholanzi akituhumiwa na jukumu
lake la madai kuhusika na uhalifu
dhidi ya binadamu.

Alidaiwa kuwa ni mshiriki wa
uhalifu dhidi ya ubinadamu akid-
aiwa kuhamasisha mauaji, uham-
isho wa watu kwa nguvu kushiriki
kwenye mateso katika sehemu za
kaunti za Uasin Gishu na Nandi.

Hili ni muhimu kwa kuwa juku-
mu la uchochezi wa kisiasa katika
kuchochea ghasia kati ya makabila
tangu mwanzoni mwa miaka ya
1990 linatambuliwa sana kimataifa
ikiwa ni pamoja na Wakalenjin ka-
tika Bonde la Ufa, ambao wengi
wao wameteseka moja kwa moja
au kwa njia nyingine kwa sababu
za matokeo ya vurumai za kisiasa
zinamhusisha Ruto.

Hata hivyo, Makamu wa Rais
anaonekana kuwa ni shujaa
anayepambana licha ya kwam-
ba ikulu ilitaka kumweka pem-
beni, anasema atapambana
mpaka kieleweke wiki chache
kuanzia sasa.
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JUKWAA LA UONGOZzI

WAZIRI MKUU NARENDRA MODI
TOKA MATOPENI, KWENYE DUNGU HADI IKULU ILIKUWA
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Waziri Mkuu wa India, Narendra Modi akizungumza na mama yake, Smt Heeraba alipotimiza miaka

Na Romana Mallya

“ HUKO mjini Vadnagar, familia
yetu ilikuwa ikikaa katika
nyumba ndogo ambayo hai-
kuwa na dirisha, vitu muhimu

kama choo au bafu, tulikuwa tukiita
chumba cha kupanga chenye kuta za
matope na vigae vya udongo kwenye
paa. Sote kwa pamoja, wazazi , ndugu
zangu na mimi tuliishi humo,”

Ni baadhi ya maneno aliyoandika,
Waziri Mkuu wa India, Narendra
Modi, katika andiko la kuadhimisha
miaka 100 ya mama yake, Smt Heera-
ba.

Ni andiko la mama katika sherehe
ya kuzaliwa huku akisema hajawahi
kupata ujasiri wa kuandika kwa urefu
hadharani kuhusu maisha ya mama
yake, taarifa inayotolewa na Ubalozi
wa India jijini Dar es Salaam.

“Kila la kheri unapoanza mwaka
wako wa kuzaliwa wa 100. .mama
yangu ni wa kawaida lakini wa kip-
ekee, kama ilivyo kwa akina mama
wote,”’anaeleza.

Anakiri kuwa, mama siyo tu neno
kama maneno mengine katika ka-
musi, hujumuisha hisia mbalimbali
kama upendo, uvumilivu, uaminifu,
na mengineyo.

Anasema kote duniani watoto
wana mapenzi ya dhati kwa mama
7ao, siyo tu huzaa watoto pia huunda
akili, utu na kujiamini kwao.

“Na wakati wa kufanya hivyo, kina
mama hujitolea bila ubinafsi mahitaji
na matarajio yao binafsi leo Juni 18,
2022, najisikia furaha sana na bahati

ya kuwashirikisha kwamba mama
yangu, Smt Heeraba, anatimiza mwa-
ka wa 100,” anasema.

Anasimulia kuwa hiyo, itakuwa
karne moja tangu kuzaliwa kwake,
kama baba yake angekuwa hai, an-
geweza kusherehekea siku yake ya
kuzaliwa ya 100 wiki iliyopita.

“Mwaka 2022 ni wa kipekee kwa
kuwa mama yangu anatimiza karne
moja kipindi ambacho baba yangu
angekuwa tayari ameshatimiza karne
yake..”

WAPI ALIKOZALIWA

Anasema, “Mama yangu alizaliwa
katika miji ya Visnagar na Mehsana
eneo la Gujarat, karibu na mji wan-
gu Vadnaga. Hakupata mapenzi ya
mama yake mzazi utotoni, alimpoteza
mama yake bibi yangu kwa ugonjwa
hatari wa homa kali ya mafua ya Ki-
hispania-Spanish influenza”.

“Aliishi katika utoto bila mama,
hakuweza kumtukana mama yake
kama ambavyo sisi sote tufanyavyo
sasa. Hakuweza kulalia paja la mama
yake kama sisi sote tulivyofanya, hak-
wenda shule kujifunza kusoma na
kuandika.

“Utoto wake ulikuwa moja ya
umaskini na kunyimwa haki zake ikil-
inganishwa na leo. Utoto wa mama
yangu ulikuwa mgumu sana. Huenda
hiki ndicho alichokusudia Mwenyezi
Mungu kwa ajili yake. Mama pia
anaamini kwamba haya yalikuwa
mapenzi ya Mungu. Lakini kum-
poteza mama mapema katika umri
mdogo ni hali iliyoendelea kumpa
maumivu.” Anasema.

Anasimulia kuwa mama yake

hakuwa na utoto mwingi kwa sababu
ya mapambano hayo yalimlazimisha
akue zaidi ya umri wake, alikuwa
mtoto mkubwa katika familia yake na
akawa mkwe mkubwa baada ya ndoa.

FAMILIA ILIKOTOKA

Waziri Mkuu anasimulia kuwa,
mjini Vadnagar, familia yao ilikaa ka-
tika nyumba ndogo ambayo haikuwa

“Kuta zilikuwa nyeusi
na zenye masizi na
zilizohitaji kusafishwa,
alifanya kazi hiyo
mwenyewe kila
wakati na kuifanya
nyumba kuwa yetu
yenye uchafu kuwa
na harufu nzuri, pia
alitengeneza bakuli
ndogo za udongo ili
kuipamba na alikuwa
bingwa katika stadi
maarufu ya kuchakata
vitu vya zamani vya
nyumbani.”

AFURAHIA MAMA KUFIKIA MIAKA 100

100. PICHA UBALOZI WA INDIA

na dirisha, choo au bafu, na kwamba
wote kwa pamoja, wazazi wangu,
ndugu zangu waliishi humo.

“Baba yangu alitengeneza nyumba
ya mianzi juu ya miti na mbao ili iwe
rahisi kwa mama kupika chakula. Jen-
go hili lilikuwa jikoni. Mama alikuwa
akipanda juu ya ‘machaan’ kupika na
familia nzima iliweza kukaa juu na
kula pamoja,” anakumbuka maisha
walikoanzia.

Hata hivyo, anasema wazazi wake
hawakuruhusu hofu iliyotokana na
mapambano ya maisha ya kila siku
kutawala mazingira ya familia, wali-
gawana majukumu yao kwa uangalifu
na kuyatimiza.

“Akitumia saa ya ukutani baba ali-
kuwa akiondoka kwenda kazini saa
10:00 alfajiri, aliwapa ishara majirani
kuwa ni saa 10:00 alfajiri na kaka yake
Damodar aliondoka pia. Ibada ny-
ingine ya kila siku ilikuwa ni kusali
kwenye hekalu la karibu kabla ya ku-
fungua duka lake dogo la chai.”

“Mama alizingatia muda aliamka
pamoja na baba yangu na kumaliza
kazi nyingi asubuhi na kwenda kusa-
ga nafaka na kukoboa mchele. Haku-
wa na msaidizi wakati akifanya kazi,
alikuwa akiwaimbia kwa kukoroma
tenzi, nyimbo anazozipenda sana,”
anasimulia.

ALICHOPENDA UTOTONI

Waziri Mkuu Modi anasema ali-
furahia kuogelea kwenye bwawa la
kienyeji na alichukua nguo zote chafu
na kuzifua bwawani huku mama yake
akiosha vyombo kwenye baadhi ya
nyumba ili kusaidia kukidhi gharama
za matumizi ya nyumbani pamoja

na kuchambua pamba hadi kupata
nyuzi.

Hata, katika kazi hii ya kuumiza
mgongo, wasiwasi wake mkubwa uli-
kuwa ni kuzuia miba ya pamba asiwa-
toboe.Mama hakutegemea wengine
wala kuomba msaada. Msimu wa upe-
po ungeweza kuleta matatizo kwenye
nyumba yetu ya matope. Hata hivyo,
tulikabiliana na dhoruba ya upepo.

“Katika majira ya joto mwezi Juni,
alipanda juu ya paa la matope na ku-
karabati vigae. Hata hivyo, licha ya
juhudi zake za kishujaa, nyumba ili-
kuwa ya zamani sana kuhimili athari
za mvua, wakati wa mvua, paa letu
lingeweza kuvuja na nyumba inged-
hurika kwa mafuriko, lakini aliweka
ndoo na vyombo chini kwenye sehe-
mu iliyokua ikivuja kukusanya maji .

“Hata katika hali hii mbaya, mama
alionyesha ujasiri, utashangazwa
kwa namna ambavyo alitumia maji
hayo kwa siku zijazo, hakika ni mfano
mzuri wa uhifadhi wa maji, alikuwa
anapenda kupamba nyumba na ali-
tumia muda mwingi kuisafisha na ku-
pamba, akiipaka samadiyangombe,”
anasimulia.

Waziri Mkuu huyo anasema sam-
adi ya ngombe hutoa moshi mwingi
inapochomwa hivyo, mama yake ali-
tumia kupikakatika nyumba isiyo na
dirisha.

“Kuta zilikuwa nyeusi na zenye ma-
sizi na zilizohitaji kusafishwa, alifanya
kazi hiyo mwenyewe kila wakati na
kuifanya nyumba kuwa yetu yenye
uchafu kuwa na harufu nzuri, pia
alitengeneza bakuli ndogo za udongo
ili kuipamba na alikuwa bingwa ka-
tika stadi maarufu ya kuchakata vitu
vya zamani vya nyumbani.”

Modi anasema tabia nyingine ya
mama yake ni kupenda kwa dhati
viumbe hai wengine ambao wakati
wa joto aliweka vyombo vya maji ili
ndege wanywe, alihakikisha mbwa
waliopotea kwa jirani wanakula.

Sifa nyingine anaitaja kuwa aliten-
geneza samli tamu yenye krimu am-
bayo baba yake alikuwa akiileta ku-
toka duka lake la chai na hakupenda
chakula kitupwe hata punje.

UWAZIRI MKUU

Modi anasimulia kuwa baada ya
miaka mingi kupita mama yake kila
anapoulizwa ni kwa namna gani
anajivunia mtoto wake kuwa Waziri
Mkuu wa nchi hiyo, anajibu ;

“Ninagjivunia  kama  ambavyo
wewe unavyojivunia hakuna kilicho
changu, lakini mimi ni chombo tu
katika mipango ya Mungu kumleta
mtoto huyu duniani.”

Kiongozi huyo anasema mama
yake mara nyingi haambatani naye
kwenye shughuli zozote za kiserikali
au za umma alifanya hivyo mara mbili
hapo zamani.

“Mara moja, ilikuwa katika kazi ya
umma huko Ahmedabad wakati al-
iponiweka alama ya Kihindu “tilak”
kwenye paji la uso wangu baada ya ku-
rudi kutoka Srinagar ambako nilipandi-
sha bendera ya taifa huko Lal Chowk”.

“Tukio la pili ni pale nilipokula
kiapo kama Waziri Mkuu wa Guja-
rat mwaka 2001, hafla ya kuapishwa
ilifanyika miongo miwili iliyopita na
ilikuwa hafla ya mwisho ya kiserikali
ambayo mama alihudhuria. Anasema
waliwahi kumwomba mama yake
ahudhurie hafla ya kuwapa heshima
walimu wake mbele ya umma, lakini
alikataa na kusema, mimi ni mtu wa
kawaida tu, labda kwa kuwa nime-
kuzaa, lakini umefunzwa na kulelewa
kwa uwezo wa Mwenyezi Mungu.”

Modi amekuwa Waziri Mkuu wa In-
dia kwa miaka 14 tangu mwaka 2014
hadi sasa pia alikuwa Waziri Mkuu
wa Gujarat kutoka mwaka 2001 hadi
2014 na ni mbunge wa Bunge la Taifa
wa jimbo la Varanasi.

Mwaka 2016, Modi alizuru Tanza-
nia pia kuitembelea Afrika kwa lengo
la kukuza uhusiano. dishu.
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Ashauri
vanzishwaji
baraza la
watumiaji
huduma

Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI mstaafu
wa Jukwaa la Watumiaji
Tanzania (TCF), Dk. Oscar
Kikoyo, ameishauri serikali
kuanzisha baraza moja
la watumiaji wa huduma
kwenye sekta mbalim-
bali ili kusaidia uchumi wa
soko wa Tanzania kubadi-
lika na kuwa imara.

Dk. Kikoyo ambaye pia ni
Mbunge wa Muleba Kusini,
hapa kwenye ufunguzi wa
mkutano wa wadau wa
usafiri wa anga ulioandal-
iwa na Baraza la Ushauri
la Watumiaji wa Huudma
za Usafiri wa Anga (TCAA
CCQ).

Alisema ni vyema seri-
kali ikawa na mamlaka
moja yenye Nguvu na sauti
kubwa ambayo itawase-
mea watumiaji wa sekta
mbal|mbal|

“Uchumi wa soko sio
uchumi holela kwani
unaendeshwa kwa misingi
mitatu ambayo ni mam-
laka za udhibiti, mamlaka
ya ushindani na mamilaka
va kuwalinda watumiaji,
ukiwaacha watoa huduma
washindane wenyewe
wanaweza kukutana na
kupanga hUJuma dhidi ya
vvatum|aJ|

“Bahati mbaya hapa
Tanzania hatuna mamlaka
yenye nguvu ya kuwalinda
watumiaji, unapokwenda
benki, kuna tozo ny-
ingi, nani anatusemea, na
mtumiaji ni kama dampo
lakutusemea na kutuelimi-
sha, nchi yoyote ambayo
ina mfumo mzuri wa Ku-
walinda watumiaji uchum|
wa soko unakuwa vizuri,
alisema.

Alisema uchumi wa soko
imara ni wa watumiaji
wanaojua nafasi yao kwe-
nye soko na kutoa taarifa
ambazo zinasaidia kuchun-
gulia changamoto zinazoji-
tokeza.

Alisema kuwapo kwa
mamlaka ya kuwalinda wa-
tumiaji kutaongeza ubuni-
fu, uwajibikaji na kuondoa
uKiritimba na uzembe kwa
watoa huduma.

Awali, Katibu Mtendaji
wa Baraza hilo, Innocent
Kyara, alisema kwenye
mkutano huo kunatarajia
maoni yenye kulenga ku-
pata suluhu ya kudumu la
kero za watumiaji.

Alisema ni vyema seri-
kali ikawa na mamlaka
moja yenye nguvu na
sauti kubwa ambayo
itawasemea watumiaji
wa sekta mbalimbali.

‘Wazazi ongeeni na watoto

wenu kuchagua marafiki bora’

Na Paul Mabeja, DODOMA

UTOKANA na

kuongezeka kwa vi-

tendo vya ulawiti kwa

watoto shuleni, Mkuu
wa Wilaya ya Dodoma, Jabir
Shekimweri, amewataka wazazi
kuzungumza na watoto wao ili
kubaini wanapofanyiwa viten-
do hivyo.

Shekimweri alibainisha hayo
zungumza na wazazi wa shule
za msingi za kata ya Ipagala
kwenye hafla ya kuwapongeza
walimu kwa kuwezesha idadi
kubwa ya wanafunzi kufaulu ka-
tika mtihani wa darasa la saba,
mwaka jana.

Alisema, wazazi wanapaswa

kuzungumza na watoto wao ili
wachague marafiki wenye tabia
bora kutokana na mmomo-
nyoko wa maadili uliopo hivi
sasa katika jamii.

“Wazazi ongeeni na watoto
wenu kuchagua marafiki wenye
tabia bora kumeibuka tabia za
ulawiti kwa watoto mashuleni
ongeeni na watoto wenu ili ku-
dhibiti tabia hizo ambazo wato-
to wanafanyiwa, lakini wanakaa
kimya hivyo ni wajibu wenu ku-
chukua hatua,” alisisitiza Shek-
imweri.

Naibu Waziri wa Kilimo na
Mbunge wa Dodoma mjini, An-
tony Mavunde, aliwataka waza-
zi kuwapa ushirikiano walimu
ili kuwasaidia watoto kufanya
vizuri katika masomo yao.

“Wazazi tuwape ushirikiano
walimu wetu kwani wao ndiyo
wanakuwa na watoto wetu kwa
muda mrefu tunataka Dodoma
kufanya mapinduzi katika sekta
ya elimu lazima tuutangaze
mkoa wetu kwa ufaulu mzuri
hatutaki kuwa Dodoma ile am-
bayo mtu akiwa na shida ya msi-
chana wa kazi simu ya kwanza
anapiga Dodoma na Iringa
utamaduni huo lazima ufe mara
moja,” alisema Mavunde.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Antony Mtaka, alisema katika
kipindi atakachokuwa mkoani
hapo ajenda yake kubwa ni
elimu ili kuutoa mkoa katika na-
fasi za mwisho kitaifa.

“Katika matokeo ya mwaka
unaokuja zile nafasi za Dodoma

kuwa mkia hapana hatutaruhu-
su tena na hivi sasa tupo katika
mchakato wa kununua mashine
kubwa ya kuprinti mitihani
print unit ya mkoa ambayo
itakuwa na uwezo wa kuchapi-
sha mitihani ya mkoa mzima ili
watoto wetu wapate mazoezi ya
kutosha,” alisema.

Naye Diwani wa kata hiyo,
Dotto Gombo, alisema pamo-
ja na kufanya vizuri katika
mtihani wa mwisho wa darasa la
saba mwaka jana,wanakabiliwa
na tatizo la vyumba vya ma-
darasa.

Gombo, alisema tatizo lingine
ni ukosefu wa jengo la ofisi za

walimu hali inayosababisha
kutumia madarasa ya
wanafunzi.
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Ofisa Mkuu wa Rasilimali watu wa benki ya NMB, Emmanuel Akonaay (kulia), akiwasilisha mada kwenye mkutano mkuu wa Kitaifa
wa wafanyakazi wenye ulemavu nchini, jijini Dodoma juzi. NMB ilikuwa miongoni mwa wadhamini wa mkutano huo uliolenga kujadili
upatikanaji wa stahiki bora haki ya kuajiriwa na mazingira rafiki ya kazi kwa watu wenye ulemavu. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Wafanyakazi wenye ulemavu waainisha matatizo

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAFANYAKAZI wenye ulema-
vu nchini wameainisha baadhi
ya matatizo yanayokabili katika
maeneo yao ya kazi ikiwamo
posho maalumu kwa gajili ya
kundi hilo.

Hamisi Hupira, alibainisha
hayo wakati akisoma mapende-
kezo ya matatizo hayo kwa nia-
ba ya wenye ulemavu kwenye
mkutano mkuu wa kwanza wa
wafanyakazi wenye ulemavu ki-
taifa uliofanyika jijini hapa jana.

Aliyataja mambo hayo kuwa
ni pamoja na posho maalumu
ya kuwasaidia wafanyakazi hao
wenye ulemavu nchini kutoka-
na na mazingira.

Hupira, alitaja matatizo men-
gine kuwa ni kuomba serikali
kuingiza kwenye bima ya afya

ununuzi wa vifaa vinavyotumi-
wa na wenye ulemavu kutokana
na aina ya ulemavu.

Alisema serikali iendelee
kuboresha miundombinu mbal-
imbali kwenye majengo yake ya-
nayojengwa na yaliyopo, kama
barabara, vyoo na vifaa maalu-
mu vya kutumiwa na watu weye
walemavu.

Aliongeza kuwa bado kuna
aina za ubaguzi kwenye mae-
neo yao ya kazi kama kunyimwa
haki za safari kwa kigezo kuwa
wana ulemavu.

Matatizo mengi aliyoanisha ni
ubaguzi kuhusu ajira kwa saba-
bu kuna baadhi ya ajira wame-
kuwa wakinyimwa kutokana na
ulemavu wao.

Kadhalika, aliomba serikali
kusaidia kuweka watoa hudu-
ma maalumu kwenye maeneo

ya huduma za kijamii kama
hospitali, polisi na mahakamani
pamoja kuomba serikali kutoa
takwimu sahihi za wafanyakazi
wenye ulemavu hapa nchini.

Mkurungenzi wa Ikupa Trust,
Mbunge wa Viti Maalumu, Stella
Ikupa, alisema taasisi yao im-
esaidia kuwaunganisha wafan-
yakazi hao na kufanyika kwa
mkutano mkuu huo wa kwanza
nchini.

Alisema lengo la taasisi hiyo
ni kuwaunganisha watu wenye
ulemavu ili kujua matatizo ya-
nayowakabili kwenye maeneo
yao ya kazi.

“Tumekuwa tukikutana na
watu wenye ulemavu maeneo
tofauti hapa nchini, lakini leo
tumeona tukutane nao wote
ili kubaini matatizo yao na
kuwasilisha rasmi serikalini,”

alisema.

Ikupa alisema anaishukuru
serikali kwa kuendelea kutoa
ajira kwa watu wenye ulemavu,
lakini bado ni chache kulingana
na idadi kubwa ya wenye ulema-
vu wanaohitimu elimu ya juu.
Kwa upande wake mgeni rasmi
kwenye mkutano huo, Naibu
Waziri Ofisi ya Waziri Mkuu, Pa-
trobas Katambi, alisema serikali
imechukua matatizo hayo yali-
yowasilishwa na watayafanyia
kazi.

Katambi alisema serikali im-
eanza kutangaza nafasi za kazi
kwa watu wenye ulemavu kila
wanapotangaza ajira mpya.

Kadhalika, alizitaka taasisi
kutoa nafasi za kazi kwa watu
wenye ulemavu kwa sababu
wanauwezo sawa na wengine
katika kufanya kazi.
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Madaktari, wauguzi wafunzwa |
kujikinga na maambuKizi

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ADAKTARI na

wauguzi 36 wa vi-

tuo mbalimbali vya

kutolea huduma
za afya vya Mkoa wa Mbeya,
wamepatiwa mafunzo maalumu
ya kujikinga dhidi ya maam-
bukizi (IPC) na namna ya kuhu-
dumia wagonjwa katika hali ya
dharura.

Mafunzo hayo yalitolewa juzi
na madaktari bingwa kutoka
katika hospitali mbalimbali za
Mkoa wa Dar es Salaam chini ya
ufadhili wa Chama cha Watu we-
nye Kisukari (Tanzania Diabetic
Association) na Wizara ya Afya.

Washiriki wa mafunzo hayo
walikuwa ni madaktari na wau-
guzi kutoka katika halmashauri
zote za Mkoa wa Mbeya pamoja
na wa Hospitali ya Mkoa wa
Mbeya.

Mratibu wa mafunzo hayo
kutoka Chama cha Watu Wenye
Kisukari, Dk. Mashombo Mkam-
ba, alisema walianzisha mafun-
zo hayo wakati wa mlipuko wa

ugonjwa wa UVIKO-19 ambao
baada ya kuingia nchini kuliibu-
ka hali ya madaktari kushindwa
kuwatofautisha wagonjwa wa
ugonjwa huo.

Alisema awali  walifanya
mafunzo hayo kwa Mkoa wa Dar
es Salaam kama eneo la mfano
na baadaye wakaamua kusam-
baza katika mikoa mingine
yenye mwingiliano mkubwa
wa watu yakiwamo majiji
makubwa.

Alisema wakati wa mlipuko
wa kwanza wa UVIKO madak-
tari walikuwa wanashindwa
kutofautisha ugonjwa huo na
magonjwa mengine ya mfumo
wa kupumua hali iliyokuwa ina-
sababisha hata matibabu kuwa
hafifu kwenye baadhi ya mae-
neo.

“Ugonjwa wa UVIKO ulivyo-
ingia ulikuwa wa kutisha ku-
tokana na upya wake na wag-
onjwa wengi walipoteza maisha,
sasa kutokana na hali hiyo hata
wahudumu wa afya walikuwa
wanaogopa kukalibiana na
wagonjwa wenye kufanana na
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UVIKO na ndiyo maana tukaja
na mafunzo haya,” alisema DK.
Mkamba.

Mshauri wa masuala ya
dharura wa chama cha watu
wenye kisukari, Dk. Christopher
Mzava, alisema mafunzo hayo
yalianza kufanyika katika mikoa
mitano ya Dar es Salaam, Dodo-
ma, Arusha na Mwanza kabla ya
kuyapeleka mkoani Mbeya.

Alisema mafunzo hayo yana
lengo la kuwasaidia wahudumu
wa afya na madaktari wanao-
fanya kazi kwenye vitengo vya
dharura kuepuka kupata maam-
bukizi wakati wa kuwahudumia
wagonjwa wa dharura.

Alisema lengo la pili ni ku-
wawezesha wafanyakazi hao
kuokoa maisha ya wagonjwa wa-
naofika katika vituo vyao wak-
iwa kwenye hali ya umahututi
ikiwamo kuwasaidia kupumua
kwa kuwaongezea hewa.

“Hapa tulikuwa tunawafundi-
sha hawa madaktari kuwasaidia
wagonjwa wetu na ndio maana
mmeona tunafanya mpaka ma-
zoezi ya kuwasaidia wagonjwa

-
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kupumua, tumewapa mbinu na
tumewapa na zana za kufanyia
kazi,” alisema Dk. Mzava.

Alisema wataalamu walioku-
wa wanatoa mafunzo hayo wal-
itoka katika Hospitali ya Taifa
Mhimbili, Hospitali ya Mlonga-
zila na Kitengo cha Mifupa cha
Hospitali ya Taifa (MOI).

Baadhi ya washiriki wa mafun-
70 hayo walisema mafunzo hayo
yaliwasaidia kukumbushwa baa-
dhi ya misingi ya kazi yao hasa
katika kuokoa maisha ya watu.

Mmoja wa washiriki hao,
Mboka Mwasumbi ambaye ni
Ofisa Muuguzi wa Hospitali ya
Wilaya ya Rungwe alisema kabla
ya mafunzo hayo kuna baadhi
ya misingi walikuwa wameisa-
hau na wanakusudia kwenda
kuwafundisha na wenzao.

Akifungamafunzohayo,Mgan-
ga Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Dk.
Salum Manyatta, aliwataka wa-
shiriki wa mafunzo hayo kwen-
da kuwafundisha wenzao ili ku-
fikia malengo ya waandaaji wa
mafunzo hayo ya kuokoa maisha
ya watu.

Baadhi ya madak-
tari na wauguzi

wa Halmashauri za
Mkoa wa Mbeya,
wakifuatilia mafun-
z0 va kujikinga
dhidi ya maam-
bukizi na namna va
kuhudumia wag-
onjwa katika hali ya
dharura, yalitolewa
na madaktari
bingwa wa hospitali
mbalimbali za mkoa
wa Dar es Salaam,
chini ya ufadhili wa
Chama cha Watu
Wenye Kisukari na
Wizara ya Afya,

karibuni. PICHA:
NEBART MSOKWA
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Watumishi TANROAD watoa misaada
maadhimisho Wiki Utumishi wa Umma

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATUMISHI wa Wakala wa
Barabara nchini (TANROADS)
Mkoa wa Mbeya, wameanza maa-
dhimisho ya Wiki ya Utumishi wa
Umma kwa kutoa misaada mbal-
imbali katika Hospitali ya Kanda
ya Rufani ya Mbeya, Kitengo cha
Wazazi Meta ili kuwasaidia wag-
onjwa na kupunguza tatizo la
uhaba wa vifaa.

Watumishi hao wamefanya us-
afi katika hospitali hiyo kwa lengo
la kuyafanya mazingira kuwa mas-
afi na kufanya wagonjwa wahu-
dumiwe katika mazingira mazuri.

Akizungumza juzi wakati wa ku-
fanya usafi na kutoa msaada huo,
Kaimu Meneja wa TANROADS
Mkoa wa Mbeya, Mhandisi Nic-
odemas Kalenzo, alisema walia-
mua kuanza maadhimisho hayo

kwa kuwakumbuka watu wenye
uhitaji.

Alisema watumishi wa wakala
huo walichangishana fedha kwa
gjili ya kununua vitu mbalimbali
vya kuwakabidhi wagonjwa na
wazazi ambao wamelazwa katika
hospitali hiyo ili kuwapunguzia
gharama za maisha.

“Watumishi tuliamua kuchang-
ishana fedha na kununua vitu
mbalimbali kwa ajili ya kuja ku-
wasaidia wahitaji walioko kwenye
hospitali  hii, lakini tumeamua
kufanya usafi kuwasaidia kuweka

mazingira rafiki zaidi,” alisema
Mhandisi Kalenzo.
Ofisa Rasilimali Watu Mkuu

wa TANROADS, Mkoa wa Mbeya,
Safina Mbwelei, alisema walikabi-
dhi mashuka 40 kwenye hospitali
hiyo kwa ajili ya kupunguza tatizo
la uhaba wa vifaa hivyo.

Vilevile, alisema watumishi hao
walinunua nguo za Kkuwasitiri
watoto wachanga wanaozaliwa
kwenye hospitali hiyo pamoja na
sabuni kwa ajili ya kufulia nguo za
wagonjwa hasa wazazi.

Watumishi hao pia walinunua
maziwa kwa ajili ya watoto ambao
wanauhitaji.

“Vifaa vyote tulivyofanyia us-
afi hapa tutaviacha hapahapa ili
viendelee kutumika, nawashuk-
uru viongozi wa hospitali hii kwa
kuturuhusu kuja kufanya kazi hii
hapa,” alisema Safina.

Akizungumza kwa niaba ya
uongozi wa hospitali hiyo, Judica
Minja, aliwashukuru watumishi
wa wakala huo kwa kuwasaidia
wagonjwa kwenye hospitali hiyo
na akaahidi vitu vyote vitatumika
kwa malengo yaliyokusudiwa.

Alisema misaada hiyo itawa-

saidia kuwahudumia wagonjwa
ambao hawana msaada wa ndugu
wa karibu na kuwaomba waend-
elee kuwa na moyo wa kusaidia
wahitaji.

Hospitali hiyo, alisema ina
wagonjwa ambao wakati mwing-
ine wanakosa msaada wa karibu
kutokana na sababu mbalimbali
na kuifanya kuwa na mzigo mkub-
wa.

“Kwa niaba ya uongozi wa hos-
pitali hii nawashukuru sana kwa
misaada yenu na ninawaahidi
kwamba tutawafikishia walengwa
ili iwasaidie na nitafikisha salamu
zenu kwao, Mungu awabariki
sana,” alisema Judica.

Hospitali hiyo inahudumia wag-
onjwa kutoka katika mikoa yote
ya Kanda ya Nyanda za Juu Kusini
pamoja na baadhi wa kutoka nchi
jirani.

]
- Viongozi
waonywa
kupokea fedha
za Wachimbaji

Na Nebart Msokwa, MBEYA

naogawa maeneo ya uchim-
baji madini katika Wilaya ya
Chunya kwa kupokea fedha
kwa baadhi ya wachimbaji,
wametakiwa kuacha

tabia hiyo kwa mael-

ez0 kuwa inasababisha
MIigogoro miongoni mwa
wachimbaji.

Mkuu wa Wilaya ya Chu-
nya, Mayeka Simon Mayeka,
alitoa tahadhari hiyo juzi al-
ipokuwa anafungua konga-
mano la siku mbili la madini
na nishati la mkoa huo kwa
niaba ya Mkuu wa Mkoa,
Juma Homera na kusema
serikali itaanza kuwachuku-
lia hatua.

Mayeka alisema tatizo hilo
ni miongoni mwa mambo
yanayoifanya sekta ya
madini katika wilaya hiyo
kushindwa kukua na
hata wananchi kutonufaika
na madini hayo ambayo ni
miongoni mwa rasilimali
kubwa katika wilaya hiyo.

“Kuna hili tatizo la uto-
roshaji wa madini, tunaen-
delea kupambana na tatizo
hili kwa kushirikiana na
wadau wengine wa sekta
hii ili kukomesha tatizo hili,”
alisema Mayeka.

Aliwataka wachimbaji wa
madini kuhakikisha wa-
nauza madini hayo kwenye
masoko yaliyoainishwa na
serikali ili kuepuka kukum-
bana na mkono wa sheria.

Alisema mtu yeyote
anayekamatwa akitorosha
madini hatua ya kwanza
serikali inataifisha madini
hayo na kumchukulia hatua
zingine za Kisheria
ikiwamo kupelekwa ma-
hakamani.

Alisema kwa sasa kutoka-
na na kukua kwa teknolojia,
bei ya dhahabu inajulikana
katika soko la dunia na
wachimbaji wanatakiwa
kabla hawajauza dhahabu
zao wafuatilie kwanza bei
ya soko la dunia.

Baadhi ya wachimbaji wa
dhahabu waliiomba serikali
kuwasogezea baadhi ya hu-
duma kwenye maeneo yao
ili kuwapunguzia gharama
za uendeshaji wa shughuli
Zao.

Mmoja wa wachimbaji hao,
Njunjuru Mhewa, alisema
baadhi ya huduma muhimu
zikiwamo maabara za kupi-
mia kiwango cha dhahabu
zipo Dodoma hali inayowa-
fanya watumie fedha nyingi
kwenda kufuata huduma
hizo.
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saiwana. MWINYI apongeza mfuko

'kuimarisha sekta muhimu

Wazazi wabanwa
kukwepa ushahidi
wa kesi za ukatili

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

KAMISHNA wa Jeshi la Polisi Zan-
zibar, Awadh Juma Haji, amelitaka
jeshi hilo kuwafungulia mashtaka
wazazi ambao hawapo tayari kutoa
ushahidi mahakamani baada ya

watoto wao kufikisha malalamiko va :

kufanyiwa vitendo vya udhalilishaji
wa kijinsia.

Amesema tabia ya wazazi kukwepa

kutoa ushahidi mahakamani imeku-

wa ikisababisha kesi hizo kulazimika

kufutwa.

Alitoa agizo hilo jana alipotembelea

mikoa miwili ya Pemba kuangalia

utendaji kazi wa Jeshi la Polisi katika :

kukabiliana na matukio ya vitendo
vya udhalilishaji wa kijinsia, ziki-
wamo kesi za matukio ya ubakaji.

Alisema Serikali ya Zanzibar im-
ejipanga kuzipatia ufumbuzi kesi za
udhalilishaji wa kijinsia zinazofik-
ishwa mahakamani kwa kufanyiwa
kazi.

Kamishna huyo alisema kumeji-
tokeza tatizo kubwa la wananchi
kukataa kutoa ushahidi mbele ya
vyombo vya sheria, ikiwamo ma-

hakamani na matokeo yake kesi hizo

kufutwa.

“Ninaliagiza Jeshi la Polisi Pemba
kuwatafuta watu wote wanaokataa
kutoa ushahidi mahakamani na ku-
wafikisha mbele ya vyombo vya
sheria kwa sababu wanakwenda
kinyume cha mikakati ya serikali ya

kushughulikia kesi hizo kwa haraka,” :

aliagiza.

Vilevile, aliwaagiza watendaji
wa Jeshi la Polisi katika kikosi cha
upelelezi kuharakisha kukamilisha
kazi ya kuchunguza mwenendo wa
kasi kwa ajili ya kufikishwa kwa
Mkurugenzi wa Mashtaka na kuta-

Jwa.

yanayotolewa na wananchi ni Jeshi
la Polisi kuchelewa kukamilisha
ushahidi wa matukio ya kesi hizo
kwa ajili ya kutajwa mahakamani,
matokeo yake wananchi hukata
tamaa na wengine kuamua kuacha
kufika mahakamani, hivyo kesi hizo
hulazimika kufutwa na mahakama
kutokana na kukosa ushahidi.

“Jeshi la Polisi tunalalamikiwa sana :

kwamba tunachelewesha kukamili-

sha upelelezi wa mashauri va kesi za :
udhalilishaji wa kijinsia na wananchi :

kukata tamaa,” alisema.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa

Kaskazini Pemba, Juma Sadi Khamis,
alisema muhali unapelekea wananchi :

kukataa kutoa ushahidi na wakati
mwingine kufuta kesi ni sehemu ya

shida kubwa zinazokwamisha upele- :

lezi wa matukio hayo.
“Tunakabiliwa na muhali katika
utekelezaji wa majukumu yetu iki-
wamo katika kukamilisha upelelezi,
wananchi hawapo tayari na wakati
mwingine wanasuluhisha kesi hizo
kienyeji au unakuta tayari wame-
kubaliana kufunga ndoa,” alisema.
Jaji wa Mahakama Kuu Pem-
ba, Ibrahim Mohamed, alisema
wameongeza kasi ya kusikiliza
mashauri mbalimbali yanayofik-

ishwa kwao ikiwamo ya udhalilishaji

wa Kijinsia.

Alisema miongoni mwa malalamiko §

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AIS wa Zanzibar, Dk.
Hussein Ali Mwinyi,
ameushukuru Mfuko
wa Misaada wa Sheikh
Zayed bin Sultan Al Nahyan
kwa kuiunga mkono Zanzibar
katika kuimarisha sekta za
afya, elimu na ustawi wa jamii.
Dk. Mwinyi alitoa shukrani
hizo jana Ikulu Zanzibar baada
ya kushuhudia utiaji saini
kati ya serikali yake na mfuko
huo kutoka nchi za Umoja wa
Falme za Kiarabu (UAE), mfuko
ukisaidia katika sekta za elimu,
afya na ustawi wa jamii.
Alisema mfuko huo ume-
chukua uamuzi stahiki wa kui-
saidia Zanzibar katika maen-
deleo yake ikiwa ni pamoja na
azma ya kujenga shule mbili,
kituo cha wazee cha kisasa na

hospitali.

Alisema hatua hiyo itasaidia
kwa kiasi kikubwa kuunga
mkono juhudi za serikali ka-
tika kuendeleza ujenzi wa mi-
radi ya maendeleo unaotekele-
zwa hivi sasa.

Rais Dk. Mwinyi alitumia
fursa hiyo kutoa shukrani kwa
Rais wa UAE, Sheikh Mohamed
bin Zayed Al Nahyan kwa kue-
ndelea kuiunga mkono Zanzi-
bar katika kuimarisha miradi
ya maendeleo.

Waziri wa Fedha na Mipa-
ngo, Dk. Saada Mkuya Salum,
alisema mfuko huo una azma
ya kujenga shule mbili za
Muembeladu na Mtopepo,
kituo cha kisasa cha wazee ki-
takachokuwa na nyumba za
watendaji wake pamoja na ku-
jenga hospitali ya kisasa.

Waziri Mkuya alisema kuwa
nchi za UAE zina uhusiano

mzuri na Zanzibar, hivyo
hatua hiyo itasaidia utekelezaji
wa mikakati katika maeneo
aliyoyapa kipaumbele Rais Dk.
Mwinyi. Aliahidi wizara yake
itahakikisha inatoa ushirikiano
mkubwa kwa taasisi hiyo ili ku-
fikia malengo iliyojiwekea.

Mkuu wa Taasisi hiyo,
Sheikh Hamad Salem bin Kar-
dous Al Amer, alisema UAE ina
uhusiano mwema na Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania, iki-
wamo Zanzibar.

Alisema kuwa misaada hiyo
ni hatua za kiongozi mkuu
wa nchi hiyo katika kuiunga
mkono Zanzibar na anatam-
bua uhusiano na ushirikiano
uliopo ambao kuna haja ya
kuendelezwa na kudumishwa.

Kiongozi huyo alitumia
fursa hiyo kumpongeza Rais
Dk. Mwinyi kwa hatua zake za
kuendeleza uhusiano na ush-

irikiano mwema kati ya Zan-
zibar na UAE sambamba na
ukarimu mkubwa alionao kwa
nchi za umoja huo.

Aliongeza kuwa hatua hiyo
pia itasaidia kuanzisha ziara
kati ya pande mbili hizo zitaka-
zosaidia kuimarisha uhusiano
na ushirikiano mkubwa ulioko
huku akimwomba Mwenyezi
Mungu kuipa Zanzibar maen-
deleo makubwa yenye amani
ndani yake.

Utiaji saini ulishuhudiwa na
Rais Dk. Mwinyi kati ya Serikali
ya Mapinduzi ya Zanzibar na
Mfuko wa Misaada wa Sheikh
Zayed bin Sultan Al Nahyan,
upande wa serikali ukiwakil-
ishwa na Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais - Fedha na Mipango, Dk.
Juma Malik Akil na upande wa
mfuko huo ukiwakilishwa na
na Sheikh Hamad Salem bin
Kardous Al Amer.

L S )

Daktari wa Kituo cha Afya Mpendae Unguja, Hamad Khamis Ali (kulia),

I

akitoa maelezo kwa Naibu Waziri Wizara ya

Afya Zanzibar, Hassan Khamis Hafidh, kuhusiana na utendaji wa kazi katika kituo hicho, alipofanya ziara ya kikazi,
jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Waziri awapa angalizo wauguzi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Afya, Has-
san Khamis Hafidh, amewa-
taka wauguzi wanaoshughu-
likia miradi mbalimbali kurudi
katika vituo vya afya ili kuen-
delea kutoa huduma kwa wa-
nanchi.

Alitoa agizo hilo jana katika
ziara ya kuangalia utendaji kazi
kwa vituo vya afya vinavyotoa
huduma ya mama na mtoto ka-

tika kituo cha afya Mpendae na
Sebleni Wilaya ya Mjini Unguja.

Naibu Waziri huyo alisema
kurudi kwa wauguzi hao kuta-
saidia kuondoa usumbufu uli-
opo katika vituo hivyo katika
kupata huduma.

Alisema amegundua changa-
moto nyingi ikiwamo uchele-
waji wa watendaji wa afya,
hali inayopelekea wananchi
kusubiri muda mrefu kupata
huduma. Hassan alieleza kuwa
azma ya serikali ni kuwapatia

wananchi huduma bora, hivyo
watendaji wana wajibu mkub-
wa wa kuhakikisha wanafanya
kazi kwa bidii na kufuata she-
ria za kazi ili kuondosha usum-
bufu kwa wagonjwa wanaofika
vituoni kupata huduma.

Alisema wizara haitosita ku-
wachukulia hatua za kisheria
wale wote watakaokiuka ma-
jukumu yao na kusababisha
uzoroteshaji wa huduma hiyo
ili kuepusha malalamiko kwa
Jjamii.

Naibu Mkurugenzi wa Kinga
Wizara ya Afya, Salim Slim, ali-
sisitiza ushirikiano katika male-
zi kwa kina baba kuwapeleka
watoto kliniki ili kujua maen-
deleo ya ukuaji wa afya za wa-
toto wao.

Baadhi ya watendaji wa vi-
tuo hivyo walisema wanaka-
biliwa na vikwazo mbalimbali,
ikiwa ni pamoja na ukosefu wa
vipimo vya damu kwa mama
wajawazito na gari la kubeba
wagonjwa wa dharura.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

KUPOTEA
KWA CHETI

SALIMU OMARI anatangaza kupotelewa na
cheti cha kidato cha nne chenye index namba
S0924-0046 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya secondary ya IKUNGI
mwaka 2002, yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa TBT/L/R/1/VOL2/1/6/2016

KUPOTEA
KWA CHETI

FRANK ANTHONY NYANZWERI anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne chenye
index namba $.938/106/2003 kilichotolewa na
BARAZA LA MITIHANI LA TAIFA kupitia shule
ya MBEZI BEACH HIGH SCHOOL. Kwa yeyote
atakaekiona atoe taarifa kituo chochote cha
polisi.

POLISI CONTROL NAMBA: 9910833382551

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA
(MCA/83)

Mahakama ya Mwanzo ya IYUNGA
Wilaya ya MBEYA
MADAI NAMBARI 41/2022 YA.........
Mdai: FRANSISCO JAILOS KAOMBWE
Mdaiwa: EZEBIUS V. SANGA
Kwa: EZEBIUS V. SANGA
Kwa kuwa mdai/wadai/ameleta/wameleta madai
yake/yao kwamba

NI JUU YA GARI AINA YA NISSAN HARD

NAMBAT. 111 BAV
Kwa hiyo unahitajiwa/mnahitajiwa kuhudhuria binafsi
katika Mahakama siku ya tarehe 4/7/2022 saa 2:30
asubuhi/alasiri kwa kujibu madai hayo na shauri hilo kwa
kuwa siku hiyo ni siku ya kukatwa shauri hilo ni lazima
kuleta mashahidi wako/wenu na hali zote zinazohusu
shauri hilo kwa njia ya kujitetea katika shauri hili. Angalia
kama hukuhudhuria’/hamkuhudhuria siku iliyotajwa juu
Mahakama ikithibitisha kama umepokea/mmepokea
kuitwa shauri hili litaweza kutoa hukumu kuwa

umeshindwa/mmeshindwa.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
WILAYA YA MOROGORO
LILILOPO MOROGORO
MAOMBIMADOGO NAMBA 19 YA 2022
PERUZ BALALUGILA..................... MUOMBAJI
DHIDI YA
FROLA MALINGULA................ MJIBU MAOMBI

WITO/KUITWA SHAURINI KWA
FROLA MALINGULA

Popote Ulipo Unaarifiwa Ufike katika Baraza la Ardhi
na Nyumba la Wilaya ya Morogoro tarehe 20/07/2022
mbele ya Mwenyekiti M.Khassimu wewe mwenyewe
binafsi au utume muwakilishi wako bila kukosa
ambapo maombi yamepangwa kutajwa. Endapo
hautohudhuria maombi yatatajwa na kusikilizwa
upande mmoja dhidi yako na kutolewa uamuzi.
Imetolewa kwa MKONO wangu na MUHURI wa Baraza
leo tarehe 28.06.2022.

s

YERITE

BARALA LA ARDHI NA HYUMBA (W)
v MOROGORD.

OFISI ZA MATANGAZO

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

RAYMOND TEEKISHE
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya TOYOTA

LANDCRUISER yenye namba
za usajili T226 CET yeyote

atakayeiokota atoe taarifa

kituo chochote cha polisi.

Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/253689/2022

KINGLION INVESTMENT
COMPANY LIMITED
anatangaza kupotelewa na
kadi ya pikipiki yenye
namba za usajili MC 507
CEH,yeyote atakayeiokota
atoe taarifa kituo chochote
cha polisi
Polisi taarifa
ARU/ARU/RB/253802/20

KUPOTEA KWA KUPOTEA KWA HATI
KADI YA PIKIPIKI ZA KUMILIKI VIWANJA

NDUGU AYUTO VITUS
KALIMUWABU anatangaza
kupotelewa na hati za
viwanja PLOT NO. 595 NA
596 BLOCK C Eneo IYUMBU
WEST HALMASHAURI YA JIJI
LA DODOMA.

Kwa yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha
Polisi kilichopo karibu yake.
Taarifa ya Polisi
DOD/DOD/RB/250736/2022

KUPOTEA
KWA CHETI

KISIMBO EMMANUEL anatangaza kupotelewa
na cheti cha kidato cha nne chenye index
namba $101/253 kilichotolewa na baraza la
mitihani kupitia shule ya sekondari ya AZANIA
mwaka 1993 yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa UD/RB/1051/2001

Uza, Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa Tupigie
0782253676

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

KWA HABARI MOTOMOTO
USIKOSE GAZETI
LAKO LA NIPASHE KILA SIKU

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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_ Russia

Wahamiaji 46
wafariki
wakiingia
Marekani

TEXAS, Marekani

MIILI ya watu 46 imepatikana
baada ya kutelekezwa kwenye
trela la lori katika barabara ya
mji wa San Antonio, Jimbo la
Texas nchini Marekani.

Vifo vya watu hao vinaelezwa
na mamlaka ya eneo hilo kuwa ni
tukio la usafirishaji wa wahamiaji
ulioshindwa kufanikiwa.

Maofisa wamesema watu wen-
gine 16 wamepelekwa hospitali
wakiwamo watoto wanne.

Mkuu wa Polisi Willian Mc-
Manus, alisema mfanyakazi wa
baraza la mji huo ndiye aliyegun-
dua miili hiyo.

Meya wa Mji wa San Antonio,
Ron Nirenberg, alielezea kisa
hicho kama janga, na kuongeza
kuwa watu hao waliofariki ni fa-
milia ambazo zilikuwa zinajaribu
kutafuta maisha bora.

Tukio hilo linatajwa kuwa mion-
goni mwa mikasa mibaya kuwahi
kushuhudiwa nchini humo kwa
watu wanaojaribu kuvuka mpaka
wa Mexico na kuingia Marekani
kinyume cha sheria.

Mwaka 2017, wahamiaji 10 wa-
likufa baada ya kukwama ndani
va lori lililokuwa limeegeshwa ka-
tika duka moja mjini San Antonio.
DW

Wabunge Israel
waidhinisha
kulivunja bunge

TELI AVIV, Israel

WABUNGE wa Israel kwa kauli
moja wameidhinisha muswada wa
kulivunja bunge.

Hatua hiyo muhimu ya kisheria
inaisukuma nchi hiyo kuelekea
uchaguzi wake wa tano katika
muda wa chini ya miaka minne.

Tangu wiki iliyopita, wabunge wa
muungano wa Waziri Mkuu anay-
emaliza muda wake Naftali Ben-
nett na upinzani unaocongozwa na
Waziri Mkuu wa zamani Benjamin
Netanyahu, wamekuwa wakizo-
zana bungeni juu ya muswada wa
kulivunja bunge hilo la Knesset.

Muungano huo ulisema uli-
taka kuidhinishwa haraka kwa
muswada huo baada ya Bennett
kutangaza wiki iliyopita kwamba
muungano wake wa vyama vinane
uliogawika hauwezi tena kudumu.

Hata hivyo Netanyahu na wa-
shirika wake wamekuwa wakifan-
ya mazungumzo ya kutaka kuunda
serikali mpya inayoongozwa na
Netanyahu katika bunge la sasa,
hatua ambayo ingeepusha kufanyi-
ka kwa uchaguzi mpya.

Utayari wa upinzani kulivunja
bunge unaonyesha kuwa juhudi
za Netanyahu za kuunda serikali
mpya zimekwama. DW

yataka UKkraine

kujisalimisha kumaliza vita

MOSCOW, Russia

RUSSIA imesema itamaliza mashambu-
lizi dhidi ya Ukraine, kama serikali ya
nchi hiyo na majeshi yake itakapojisal-
imisha.

Alizungumza na vyombo vya habari,
msemaji wa serikali ya Russia, Dmitry
Peskov, aliitaka serikali ya nchi hiyo
kuamuru wanajeshi wao kuweka silaha
chini.

“Upande wa Ukraine unaweza kusi-
mamisha kila kitu kabla ya mwisho wa
leo (jana),” Peskov alisema, kulingana
na shirika la habari la Agence France-
Presse.

Alisisitiza “Amri kwa vitengo vya
wanajeshi kuweka chini silaha zao ni
muhimu.”

Rais wa Ukraine, Volodymyr Zelen-
sky, alisema mara kwa mara kuwa
wanajeshi wa nchi yake hawatasalimu
amri na kwamba watakuwa washindi
katika vita hivyo.

Hata hivyo, juzi aliwaambia viongozi
wa nchi tajiri duniani wa G7, kuwa ana-
tamani vita vimalizike mwishoni mwa
mwaka huu kabla ya kuingia majira ya
baridi kwa sababu wanajeshi wake ha-
watakuwa na uwezo wa kupambana.

Katika hatua nyingine viongozi wa
Ulaya wanatarajiwa kukutana mjini
Madrid nchini Hispania katika mku-
tano wa NATO, ambao wanalenga kui-
dhinisha mipango ya kuongeza idadi

ya wanajeshi walio katika hali ya
tahadhari hadi kufikia 300,000.

Peskov, alielezea NATO kama
kambi yenye fujo iliyoundwa kwa
makabiliano.

masham- Msemaji huyo alieleza kwamba
bulizi ya mashambulizi dhidi ya Ukraine
makomb- yataendelea hadi kufikia malengo
ora ka- yake.

tika eneo

la Kre- MAKOMBORA YALIPUA
menchuk  KITUO CHA BIASHARA
yameli- Wakati huo huo, Rais wa
fanyataifa {kraine Volodymyr Zelensky,
la Russia ametoa wito kwa jumuiya ya
kuwasawa |imaraifa kumaliza ugaidi wa
nashirika gy gja baada ya makombora
kubwa la kuteketeza kituo cha biashara.
kigaidi Alisema mashambulizi ya ma-
;:Iidl duni-  } smbora katika eneo la Kremen-

chuk yamelifanya taifa la Russia
kuwa sawa na shirika kubwa la
kigaidi zaidi duniani.

Kufikia sasa, watu 18 wanak-
isiwa kuuawa na wengine kuje-
ruhiwa katika tukio hilo.

Zelensky alionya kuwa
kunaweza kuwa na zaidi ya watu
waliouawa kutokana na uokoaji
wa watu waliofukiwa kwenye ki-
fusi unaendelea.

RUSSIA YAJIANDAA KUSH-
AMBULIA SLOYANSK
Wanajeshi wa Russia wanaten-

geneza mazingira ya kuishambu-

lia Slavyansk.
Harakati hizo zinaonyesha
zimejikita katika kuendeleza

mashambulizi kuelekea Izyum na
Slavyansk.

G7 YAAHIDI MSAADA WA
KIFEDHA KUKABILIANA NA
MGOGORO WA CHAKULA
DUNIANI

Kundi la mataifa saba yaliyosta-
wi zaidi kiviwanda duniani (G7)
linatarajia kuhitimisha mkutano
wake wa kilele kwa kutoa ahadi
ya kifedha kuelekea juhudi za ku-
kabiliana na mgogoro wa chakula
duniani.

Tatizo la upungufu wa chakula
duniani linachochewa na vita vya
nchini Ukraine.

Viongozi wa  Uingereza,
Canada, Ufaransa, Ujerumani,
Italia, Japan na Marekani wal-
itoa tamko la pamoja juu ya
maendeleo yaliyopatikana ka-
tika mkutano huo uliofanyika
katika hoteli ya Schloss Elmau
hapa Ujerumani.

Viongozi hao wa G7 pia wa-
metoa ishara ya mshikamano
dhidi ya Russia ikiwamo kupun-
guza utegemezi wa nishati ku-
toka nchini humo na kuiwekea
vikwazo. BBC

Wauguzi 19 wa Kenya wapata ajira Uingereza

NAIROBI, Kenya

WAZIRI wa Afya wa Kenya, Mutahi Kag-
we, amewaaga kundi la wauguzi 19 am-
bao wanakwenda kufanya kazi nchini
Uingereza.

Kuajiriwa kwa wauguzi hao inatoka-
na na makubaliano ya pande mbili kati
ya Kenya na Uingereza yaliyofikiwa na
Rais Uhuru Kenyatta na Waziri Mkuu
wa Uingereza, Boris Johnson, Julai
mwaka jana.

Kagwe alisema kuwa mchakato mkali

ulifanywa ili kupata orodha ya mwisho
kutoka kwa wauguzi 3,329 waliotuma
maombi mwaka jana.

Kati ya 19 waliohitimu, 13 wataambat-
anishwa na Hospitali ya Chuo Kikuu cha
Oxford na wataondoka nchini humo Juni
28. Sita waliosalia bado haijafahamika
sehemu zao za kazi na watasafiri Uin-
gereza baada ya wiki mbili.

Aidha, wauguzi 80 waliohitimu ambao
watakuwa sehemu ya kundi la pili.

Kagwe aliwataka wauguzi wengine pia
kuangalia fursa kama hizo na kutuma

maombi.

“Wahudumu wa afya wa Kenya wana-
paswa kuwa na mawazo mapana. Ukweli
kwamba ulifunzwa nchini Kenya hau-
paswi kukuweka nchini pekee. Fikiri kwa
mapana na utafute fursa nje ya nchi.”
Alisema.

Alirejelea kusema kuwa Kenya kuwa
kitovu cha utalii wa afya akisema kuwa
kuajiriwa wauguzi hao nchini Uingereza
kunaonyesha ubora wa mafunzo yaliyo-
tolewa na taasisi za ndani nchini humo.
BBC
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Na Cheji Bakari, TANGA

OCHA msaidizi wa

timu ya Tanzania

Prisons, Shabani

tupa amesema

kuwa mechi yao ya leo dhidi

ya Ruvu Shooting anaiona ni

fainali ngumu kwa upande

wao kutokana na nafasi wali-

yokuwepo katika msimamo
wa Ligi Kuu.

Prisons na Ruvu Shooting
watacheza mechi ya mwisho
ya kumaliza Ligi Kuu Bara
katika uwanja wa Mabatini,
Mlandizi Pwani.

Katika msimamo wa Ligi
Kuu Bara timu ya Ruvu Shoot-
ing ipo katika nafasi ya 13 iki-
wa na alama 31 wakati Prisons
wapo nafasi ya 14 wakiwa na
alama 29.

Akizungumza na mwandi-

shi wa habari hii kwa njia ya
simu kutokea Kibaha mkoani
Pwani, Mtupa alisema kuwa
ushindi wa bao 1-0 walioupa-
ta dhidi ya Simba umewapa
morali wachezaji kuelekea
mechi ya mwisho dhidi ya
Ruvu Shooting, lakini kwa
upande wao wanaona mechi
hiyo ni ngumu zaidi.

“Hii mechi itakuwa ngumu
sana kwa upande wetu kuto-

kana na kuwa kila timu ina-
hitaji matokeo mazuri ili ibaki
Ligi Kuu kutokana na nafasi
zetu katika msimamo wa Ligi
tulipokuwepo”.

“Hivyo nguvu zote tuna-
zielekeza katika mechi hii
ili tupate matokeo mazuri
na tujihakikishie usalama
wa kubaki ligi kuu msimu
ujao.”

Msanii wa sarakasi, Hassan Jogan ‘Rosalinyo’, akionyesha mbwembwe zake katika tamasha la Zege Day lililo-
fanyika katika viwanja vya Mwembeyanga Temeke Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: JUMANNE JUMA

Azam kuboresha zaidi kikosi

Na Saada Akida

KLABU ya Azam msimu
huu haikuwa na mwenendo
mzuri huku wakiwa na presha
kuwania nafasi ya tatu kwe-
nye msimamo wa Ligi hiyo in-
ayomalizika leo, kwa mujibu
wa Mtendaji Mkuu, Abdulka-
rim Amin ‘Popat’

Akizungumza na gazeti
hili Popat alisema hawakuwa
na msimu bora kwa sababu
malengo yao yalikuwa kut-

waa ubingwa au kumaliza ka-
tika nafasi ya pili ya msimamo
jambo ambalo hawajafani-
kiwa. Alisema kwa sababu ya
matokeo ya msimu huu wa-
nalazimika kufanya mabore-
sho makubwa kwenye kikosi
kulingana na ripoti ya benchi
lao la ufundi.

“Tunasubiri ripoti ya mwal-
imu, msimu umemalizika tut-
aona ni wapi tunapaswa ku-
fanya maboresho, wachezaji
gani tunatakiwa kuwaongeza

kikosini, watakaotolewa kwa
mkopo na ambao tutawaacha
kwa kuzingatia maslahi ya
pande zote mbili,” alisema
Popat. “Usajili wetu utazin-
gatia mahitaji ya benchi la
ufundi kwa kiasi kikubwa na
hatutasajili kwa mbwembwe
kama wenzetu wanavyofan-
ya, kikubwa mashabiki wetu
wawe watulivu msimu ujao
tunakuja tukiwa imara zaidi,”
aliongeza.

Alisema usajili huo un-

alinganaa na mikakati yao
ya msimu ujao kuwa bora
zaidi na kufanikiwa hilo wa-
natakiwa kufanya usajili wa
wachezaji wenye kiwango
bora na kuleta ushindani
mkubwa.

Kikosi cha Azam kitakuwa
nyumbani leo kuwakaribisha
Biashara United katika mch-
ezo wa Ligi hiyo mchezo
utakaopigwa katika uwanja
wa Azam Complex uliopo
Chamazi.

/]
Coastal kazi
moja tu kwa
Geita Gold

Na Cheji Bakari,TANGA

BAADA ya kupoteza mchezo dhi-
di ya Kagera Sugar, Coastal Union
sasa inajipanga kumalizia vizuri
mechi ya mwisho dhidi ya Geita
Gold FC ili iondoke na ushindi leo.

Katika mechi iliyopita iliyoche-
zwa katika uwanja wa Mkwakwani
bua m|pango va Coastal ya kutaka
ushindi ili imalize Ligi Kuu ikiwa
katika nafasi nne za juu.

Akizungumza na gazeti hili mara
baada ya mazoezi ya asubuhi
Tanga, Kocha Mkuu wa Coastal Un-
ion, Juma Mgunda amesema kuwa
amefanya kikao na wachezaji
wake ili kuziba mapungufu yaliyo-
jitokeza kuelekea mechi dhidi ya
Geita Gold.

“Nimetoka mazoezini nipo kwe-
nye kikao na wachezaji wangu
kupeana mawili matatu kuelekea
mechi ya Geita Gold FC," alisema.

Kwa upande wake msemaji wa
timu hiyo, Miraji Wandi alisema
kuwa katika mechi iliyopita dhidi
ya Kagera Sugar, kikosi cha Coast-
al kilionesha uwezo mkubwa lakini
kwa upande wa Kagera Sugar
walitumia vema nafasi waliyoipata
na kuibuka na ushindi huo

“Kama unavyojua wachezaji
wetu walijitahidi vya kutosha la-
kini bahati haikuwa upande wetu.”

Timu ya Cabbadi
kuingia kambini Z'bar

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Taifa ya Tanzania ya
Cabbadi yenye wachezaji 24 ku-
toka Tanzania Bara na Zanzibar,
inatarajiwa kuingia kambini Julai
4 mwaka huu kwa ajili ya kuji-
andaa na mashlndano ya Afnka
yatakayoanza kutimua vumbi
Julai 22 hadi 29 nchini Misri.
_Akizungumza na gazeti hili ji-
jini jana Mwenyekiti wa Chama
cha mchezo huo Tanzania (TCA),
Abdalah Nyoni alisema lengo la
mashindano hayo ni kupata bing-
wa wa Afrika pamoja na timu tatu
zitakazokwenda kushiriki Kombe
la Dunia mwishoni mwa Oktoba
mwaka huu nchini India.

Alisema mashindano hayo
yatashirikisha nchi ya Cameroon,
Nigeria, Algeria, Ghana, Tanzama
Kenya pamoja na wenyeji wa
mashindano Misri.

Alisema maandalizi kwa upande
wa Tanzania yanaendelea huku
kila mchezaji akiahidi kwenda ku-
fanya vizuri ili kuiwakilisha vema
nchi ya Tanzania.

“Tumeamua kuweka kambi
mapema ili turekebishe makosa
madogo madogo yasiende kuji-
tokeza kwenye mashindano hayo
tunataka tukaitangaze nchi yetu,”
alisema Nyoni.

Alisema droo ya mashindano
hayo itachezeshwa Julai 16
mwaka huu ambapo itawaonesha
wamepangwa kundi gani na nani
wanakwenda kuanza nao.
~ Alisema anaomba wadau mbal-
imbali wajitokeze kuwaunga
mkono ili wafanikishe safari yao
ambayo wanatarajia kuondoka
hapa nchini Julai 21 mwaka huu
kuelekea nchini humo.
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RICHARLISON ATAKIWA SPURS

KLABU ya Tottenham Hotspur inataka kumsajili
mshambuliaji wa Brazil, Richarlison, 25, na winga
wa England, Anthony Gordon mwenye umri wa
miaka 21 kutoka Everton. (Sky Sports)

GORDON HAUZWI

EVERTON haina nia ya kumuuza Anthony Gordon
ambaye mkataba wake na klabu hiyo ya Goodison
Park unakamilika mwaka 2025. (Liverpool Echo)

LENGLET AWINDWA

TOTTENHAM Hotspur pia wana nia ya kumsajili
beki wa Barcelona na Ufaransa, Clement Lenglet, 27,
licha ya AS Roma kuwa na nia ya kumsajili mchezaji
huyo. (London Evening Standard)

BELLINGHAM AWANIWA

KIUNGO wa kati wa England, Jude Bellingham, 18,
atakuwa mchezaji anayesakwa sana na Real Madrid
msimu ujao, licha ya kwamba klabu hiyo ya Hispa-
nia inakabiliwa na ushindani kutoka kwa Chelsea na
Liverpool. (AS, via Mail)

CHELSEA YATAFUTA BEKI

BAADA ya kufungua mazungumzo na klabu ya
Manchester City kuhusu kumsajili Raheem Sterling,
27, Chelsea inajaribu pia kutafuta beki. (Telegraph)

SALAH KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Liverpool na Misri, Mohamed
Salah mwenye umri wa miaka 30, anatarajiwa kuon-
doka mwisho wa msimu wa 2022-23 akiwa mchezaji
huru. Salah amefunga mabao 156 katika mechi 254
tangu alipojiunga na Wekundu hao mwaka 2017.
(Mirror)

MARTINEZ ATAKIWA ARSENAL

ARSENAL wamewasilisha ofa ya pauni milioni 35
kwa mlinzi wa Ajax, Lisandro Martinez, 24, ambaye
ni mchezaji wa kimataifa wa Argentina. (Mirror)

MAN NA JONG

KLABU ya Manchester United ina matumaini ya
kumsajili kiungo wa kati wa Barcelona na Uholanzi,
Frenkie de Jong, 25. (Mirror

BOTMAN ATAKIWA NEWCASTLE

KLABU ya Newcastle United inatazamia kukamili-
sha usajili wa pauni milioni 32 wa mlinzi wa Lille,
Sven Botman, 22. (Mail)

GALTIER KUINOA PSG

CHRISTOPHE Galtier, ambaye aliiongoza Nice
msimu uliopita, anakaribia kuteuliwa kuwa kocha
mpya wa Paris St-Germain, huku Mauricio Pochet-
tino akitarajiwa kuondoka katika klabu hiyo licha ya
kushinda taji la ligi. (ESPN)

DEMBELE BASI TENA

BARCELONA hawataboresha ofa yao ya mkataba
kwa mshambuliaji wa Ufaransa, Ousmane Dembele,
25, ambaye mkataba wake na timu hiyo ya LaLiga
unamalizika kesho. Mchezaji huyo ana ofa kutoka
kwa Bayern Munich, Chelsea na PSG. (Marca)

DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA ULAYA

:*-,E- i e
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LONDON, England

HELSEA wamefanya ma-

wasiliano na Manchester

City kuhusu Raheem Ster-

ling lakini bado hajathibiti-
sha ni wapi anataka kucheza soka
lake msimu ujao, kwa mujibu wa
90min.

Mchezaji huyo mwenye
umri wa miaka 27 mkataba
wake unamalizika 2023 na

amepewa ofa ya mkataba
mpya wa muda mrefu pale
Uwanja wa Etihad, lakini
bado hajaipa City majibu ya
uhakika.

Kwa hali ilivyo, Sterling ana
chaguzi tatu; kubaki Man City kwa
muda mrefu, kuondoka msimu huu
wa joto au kubaki hadi msimu ujao
wa joto na kisha kuondoka kwa

v

CHELSEA |
STERLING

® ® ® Wafanya mazungumzo
ya kumtaka Stamford Bridge,
mwenyewe asita..

uhamisho wa bure.

Sterling anaaminika kufikiria kila
chaguo, lakini Chelsea wanafanya
msukumo madhubuti na wanampa
njia ya kuondoka City msimu huu
wa joto.

Vyanzo vya habari vimethibiti-
sha kwamba, Sterling hayuko
wazi kuhusu mustakabali wake na
‘alisikitishwa’ kuhusu kuachwa kwe-
nye benchi kwa baadhi ya michezo
muhimu - ikiwa ni pamoja na mechi
ya pili ya nusu fainali ya Ligi ya Ma-
bingwa Ulaya dhidi ya Real Madrid.

Sterling anafikiria sana kuondoka
kwa uhamisho wa bure msimu ujao

wa joto kwani anajua chaguzi zake
zitakuwa nyingi.

Hajawahi kuficha hamu yake ya
kucheza nje ya nchi, na Barcelona
na Real Madrid zinatajwa kuwa ndio
timu anazoziwania.

“Tangu nikiwa mtoto, asilimia 100
imekuwa ndoto yangu kucheza nje
ya nchi mahali fulani. Ingekuwa vi-
zuri siku moja kumaliza mazoezi na
kurudi nyumbani na kukaa kwenye
bustani yako na kula chakula cha
jioni,” alisema mwaka 2019.

Hata hivyo, Chelsea wameweka
wazi kwa City na Sterling kwamba
wanataka dili mara moja.
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MECHI KALI
AZAM

VERSUS

BIASHARA UNITED

MILAN, Italia

IVOCK Origi amepigwa picha

kukamilisha uhamisho wa ku-
jiunga na wababe hao wa Ita-
lia kutoka Liverpool.

Mkataba wa mshambuliaji huyo una-
isha mwishoni mwa mwezi huu na ana-
tazamiwa kujiunga na Rossoneri hao
kwa uhamisho wa bure.

Kama ilivyoripotiwa na 90min,
mchezaji huyo wa kimataifa wa Ubel-
giji alifikia makubaliano ya maslahi bi-
nafsi na washindi hao wa Serie A, Mei
mwaka huu, akikataa ofa kutoka kwa
klabu kadhaa za Ligi Kuu England.

Zaidi ya mwezi mmoja baadaye, Ori-
gi sasa amesafiri hadi Milan kukamili-
sha uhamisho wake.

Mwandishi wa habari wa Italia, Dan-
iele Longo alishiriki video ya mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 27 akito-
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na kupiga picha Jumatatu jioni.

Origi alikuwa amepewa ofa mpya na
Liverpool lakini akakataa huku akita-
futa soka la kucheza kikosi cha kwanza.

Mbelgiji huyo mara nyingi amekuwa
sio mchezaji chaguo la kwanza kwa
kocha, Jurgen Klopp, akianza chini ya
michezo 40 katika muda wake pale
Anfield.
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Lewandowski ni suala la
muda tu Barcelona
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Javier Tebas amekiri angependa kuid-
hinisha uhamisho wa Barcelona kum-
nunua Robert Lewandowski, lakini
shughuli hiyo inategemea kama Blau-
grana hao watakidhi ‘vigezo’ vya kiu-
chumi katika siku chache zijazo.

Rais wa Barcelona, Joan Laporta
aliongoza mkutano wa wanachama wa
Klabu hiyo wiki iliyopita ambapo alifi-
chua mpango wa kurudisha nguvu za
kiuchumi ambazo zitasaidia kupungu-
za upotevu wa kifedha ulitokea msimu
wa 2021/22 na kuwawezesha kufanya
usajili wa fedha nyingi msimu huu wa
joto.

Bayern Munich kumruhusu kuhamia
Katalunya kabla ya mkataba wake
kumalizika mwaka ujao.

Tebas, mkosoaji anayejulikana wa
shughuli za kifedha za Barcelona ka-
tika miaka michache iliyopita, amekiri
kuwa angeidhinisha dili la Lewandows-
ki ikiwa ni muhimu kwa klabu hiyo.

“Ninatumaini kwamba Lewandows-
ki atachezea Barcelona na ana msimu
mzuri. Ninatumaini kwamba, wale
wawezeshaji wa kifedha ambao Lapor-
ta anawatumia watamfikisha Barcelo-
na, kwa sababu ni gwiji wa Bayern Mu-
nich na soka la Ulaya,” alisema Tebas.
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' KICHUYA
WAKE SIMBA

Na Adam Fungamwango

INGA wa Namungo Shiza

Kichuya amesema mpaka

sasa hakuna timu yoyote

iliyomfuata kuhitaji saini
yake, kwa hiyo bado ni mchezaji wa
Namungo FC.

Mchezaji huyo pia ameeleza furaha
yake kufunga mabao matatu ‘hat-trick’
kwenye mechi ya Jumapili iliyopita
dhidi ya Mtibwa Sugar kwenye Uwanja
wa Manungu Complex, akisema kuwa
hiyo ilikuwa ni mara ya kwanza kwake
tangu aanze kucheza Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

“Nimejisikia vizuri sana kufunga
‘hat-trick’ kwa sababu ilikuwa ni ya

kwanza tangu nianze kucheza Ligi
Kuu hapa Tanzania, halafu nimeifunga
kwenye uwanja ambao ndiyo umeni-
kuza na kunifanya nitambulike,”
alisema Kichuya, winga wa zamani wa
Mtibwa Sugar na Simba.

Kuhusu kupanda kwa
kiwango chake, alisema
kuwa yeye ni bora siku

zote na siyo kama kiwan-

go kilikuwa kimepungua.

“Mimi ni bora siku zote hakuna
siku utasema kiwango kimepanda
au kushuka, ila Jumapili ilitokea,
nikapata nafasi nikazitumia,” alise-
ma.

Alisema mpaka sasa hakuna timu

yoyote ile ambayo imeshamfuata
kutaka saini yake wakati huu ligi in-
apomalizika.

“Bado, hakuna timu yoyote iliyoku-
ja kunihitaji, kwa hiyo mpaka sasa ni
mchezaji wa Namungo,” alisema Ki-
chuya.

Kulikuwa na tetesi kuwa huenda
mchezaji huyo akajiunga na Simba
kwa ajili ya msimu ujao wa ligi, la-
kini hivi majuzi kukazuka tena tetesi
kuwa Yanga na Azam FC zinapigana
vikumbo kuwania saini yake.

Hata hivyo, klabu ya Yanga imewe-
ka wazi kuwa haitosajili mchezaji
yoyote wa ndani, badala yake inata-
rajia kusajili wachezaji wanne tu wa
kigeni.

Msanii wa Muziki wa Kizazi Kipya, Maua Sama, akitumbuiza katikaTamasha la Kimataifa la Zege Day
lililofanyika Temeke Mwembeyanga, jijini Dar es Salaam mwishoni mwa wiki. PICHA: JUMANNE JUMA

Mabeyo azindua uwanja gofu wa kimataifa

Na Renatha Msungu, DODOMA

MKUU wa Majeshi Tanzania, Jenerali
Venance Mabeyo amesema uwanja
wa gofu unaojengwa katika eneo la
vya Olimpiki, hivyo utasaidia kuvutia
michezo ya kimataifa kufanyika hapa
nchini hapo baadae.

Mabeyo alisema hayo jana wakati
wa uzinduzi wa Uwanja wa gofu am-
bao umebeba viwanja vya michezo
mbalimbali ndani yake uliofanyika jana
eneo la Thumwa jijini Dodoma.

Mabeyo alisema uwanja huo ni wa
kwanza kujengwa jijini hapa lakini ni

wa pili wa mchezo wa Gofu kujengwa
na jeshi hilo hapa nchini, ambapo wa
kwanza ni ule uliopo Lugalo, Dar es Sa-
laam.

Alisema lengo la kujenga viwanja vya
michezo ni pamoja na kuisapoti seri-
kali katika kuendeleza michezo hapa
nchini, ili watanzania wazidi kuipenda
michezo pamoja na kupanua wigo wa
kushiriki mashindano ya kimataifa.

“Naomba niipongeze kamati ya Ujen-
zi wa uwanja huu iliyo chini ya Mwe-
nyekiti Brigedia Hassan Mabena ime-
fanya kazi nzuri ya ubunifu wa uwanja
huo,”alisema Jenerali Mabeyo.

Naye Jenerali Mstaafu wa Jeshi hilo,

George Waitara aliwataka Majenerali
kujifunza kucheza gofu ili watumie
uwanja huo badala ya kutumika na wa-
geni pekee.

Alisema gofu ni mchezo wa kila mtu
na kuitaka jamii kujitokeza kwa wingi
kushiriki mchezo huo na kuachana na
dhana ya kudhani mchezo huo unache-
Zwa na matajiri pekee.

Kwa upande wake Mwenyekiti wa
Chama cha Gofu nchini (TGU), Chris
Martine aliwashukuru Jeshi hilo kwa
kusapoti michezo hapa nchini, husu-
sani mchezo wa Gofu kwa kuendelea
kujenga viwanja vya mchezo huo na
michezo mingine.

TAREHE

SUPA JACKPOT

MECHI WIKI HiIl

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
MICHEZO 1 X

Ituano SP vs Criciuma SC

MUDA

2.7.2022 22:00

2.7.2022 22:30 | Fluminense vs Corinthians

3.7.2022 01:00 Santos vs Flamengo

3.7.2022 01:00 | Ceara CE vs Internacional

3.7.2022 02:30 Toronto vs Seattle Sounders

3.7.2022 02:30 CRB AL vs Guarani SP

3.7.2022 02:30 | Gimnasia y Esgrima vs Defensa Justicia

3.7.2022 13:30 | Suwon Samsung vs Incheon Utd

3.7.2022 16:00 | Varbergs Bois vs IFK Varnamo

3.7.2022 16:00 | Djurgardens IF vs Hammarby

3.7.2022 18:00 | Danubio FC vs River Plate (URU)

3.7.2022 18:30 |BK Hacken vs Elfsborg

3.7.2022 19:00 |Union Santa Fe vs Lanus

3.7.2022 19:00 | Aalesunds vs Stromsgodset

3.7.2022 21:00 |Barracas Central vs San Lorenzo 290|315

3.7.2022 22:00 | Atletico GO vs Sao Paulo 2.99 |3.04

3.7.2022 22:00 | Bahia BA vs Gremio 2.63 |2.78

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA *
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMATANO -29/06/2022

NYUMBANI  SARE  UGENINI

MUDA  GAMEID MICHEZO 1 X 2

Adelaide Olympic vs Adelaide Utd Youth

Changchun Yatai vs Hangzhou NG

Lion City Sailors vs Young Lions

Yassi Turkistan vs FC Zhetysu

Kaisar Kyzylorda vs Zhenis Nur-Sultan

Terengganu vs Negeri Sembilan

Mbeya Kwanza FC vs Simba

Kagera Sugar vs Polisi Tanzania

Sidama Bunna SC vs Hadiya Hosahina FC

Young Africans vs Mtibwa Sugar

Azam vs Biashara United

Ruvu Shooting vs Tanzania Prisons

Mbeya City vs Namungo

Poland W vs Iceland W

FC Gagra vs Saburtalo Thilisi

Tammeka Tartu vs Trans Narva

Inter Turku vs HIK Helsinki

Pakhtakor vs Bunyodkor

BATE Borisov vs Slutsk

Surkhon Termez vs Neftchi Fargona

Vjs vs HJS Akatemia

EPS vs Salpa Salo

Haka vs KuPS Kuopio

Dodoma FC vs KMC

Denmark W vs Norway W

Torpedo Kutaisi vs Dila Gori

FC llves-Kissat vs Grankulla Ifk

Dinamo Batumi vs Dinamo Thilisi

CSKA Moscow vs Zenit St Petersburg

CRS Salmi vs Hassania Agadir

Difaa El Jadidi vs Athletic Youssoufia

Pyramids vs Enppi Club

Ittihad Tanger vs MAS Maghrib A Fes

FUS Rabat vs Rapide Oued Zem

Raja Casablanca vs FAR Rabat

Gomel vs Torpedo Zhodino

Mouloudia Oujda vs Wydad Casablanca

Saffle FF vs Lidkopings FK

Kl Klaksvik vs NSI Runavik

Bragantino SP U20 vs Itapirense SP U20

Njarovik vs KF Fjallabyggd

Huddinge IF vs IFK Eskilstuna

Ponte Preta SP U20 vs CA Atletco Guacuano SP U20

Botafogo SP U20 vs Francana U20

CA Sao Jose Esporte SP U20 vs Flamengo SP U20

Corinthians SP U20 vs EC Sao Bernardo U20

CA Juventus SP U20 vs Nacional AC SP U20

Smouha Club vs Al Ahly Cairo

RS Berkane vs Sccm Chabab Mohammedia

Olympique Khouribga vs Olympique Safi

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Pazia Ligi Kuu kufungwa leo

Adam Fungamwango na

Saada Akida

IGI kuu Tanzania Bara

msimu wa  2021/22

iliyoanza kutimua vumbi

Septemba 27 mwaka jana
inamalizika leo kwa timu zote
16 kukipiga kwa wakati mmoja,
huku timu tano zikiwa kwenye
hatari ya kushuka daraja au
kucheza mechi za mchujo ‘play
off”.

Ligi hiyo inatamatika
leo huku bingwa tayari
akiwa ameshapatikana

ambaye ni Yanga am-

bayo mara ya mwisho
kutwaa ubingwa ilikuwa
ni msimu wa 2016/17,
pia timu moja kati ya
timu mbili zinazotakiwa
kushuka daraja ikiwa
imeshateremka.

Timu hiyo ni Mbeya Kwanza
ambayo si tu kwamba ni timu ya
kwanza kushuka daraja msimu
huu, lakini imeendeleza rekodi
ya misimu kadhaa ya hivi kar-
ibuni Ligi Kuu kushusha angalau
timu moja iliyokuwa imepanda
msimu huo huo.

Ni Ligi iliyokuwa na ushindani
mkubwa msimu huu, ingawa ni
kwa timu 14 zilizobaki, lakini Yan-
ga tangu mwanzo ilionekana ku-
jiwekea ufalme wake, na baadaye
Simba nayo ilionekana kujikatia

® ® ® Timu tano zapambana kutoshuka daraja, msimu mpya...

kipande chake kwenye nafasi ya
pili, hivyo kugawanyika katika
makundi matatu.

Msimu huu ukiondoa Simba
na Yanga, hakukuwa na timu ili-
yokuwa na uhakika wa kushinda
mechi nyumbani, kwani kuli-
kuwa na idadi ya mechi nyingi za
timu kushinda ugenini tofauti na
misimu kadhaa iliyopita.

Kwenye Uwanja wa Azam Com-
plex, Chamazi Dar es Salaam, we-
nyeji Azam FC itacheza dhidi ya
Biashara United, wakati kwenye
Uwanja wa Jamhuri, Dodoma,
timu ya Dodoma Jiji itakipiga
dhidi ya KMC, huku Ruvu Shoot-
ing ikiwa nyumbani, Mabatini,
Mlandizi mkoani Pwani itaikari-
bisha Prisons.

Kwenye Uwanja wa Kaitaba,
Bukoba mkoani Kagera, mwenye-
ji Kagera Sugar itamaliza msimu
kwa kucheza dhidi ya Polisi Tan-
zania, huku Coastal Union ikipep-
etana na Geita Gold Uwanja wa
Mkwakwani, Tanga.

Mabingwa wapya wa Ligi Kuu
Tanzania Bara Yanga watakuwa
nyumbani Benjamin Mkapa, Dar
es Salaam ikijaribu kuweka re-
kodi yake ya kumaliza ligi bila
kupoteza mechi dhidi ya Mtibwa
Sugar, huku walionyanganywa
ubingwa Simba wakiwa ugenini,
Uwanja wa Majimaji, Songea
mkoani Ruvuma, kucheza na
timu ambayo leo inaiaga rasmi ligi

kwa kucheza mechi ya mwisho
kabla ya kuhamia Championship,
Mbeya Kwanza.

Kwa jinsi msimamo wa ligi ul-
ivyo ni kwamba kuanzia timu
iliyo kwenye nafasi ya 11, Dodoma
Jiji yenye pointi 32, hadi ya 15 zipo
kwenye hatari zaidi ya kushuka
daraja au kucheza mechi za
mchujo ‘play off”.

Timu zingine zilizo kwenye
hatari hiyo ni Mtibwa Sugar iliyo
kwenye nafasi ya 12 kwa pointi 31,
Ruvu Shooting ya 13, ikiwa pia na
pointi 31, Prisons ya 14 ikiwa na
pointi 29, na Biashara United na-
fasi ya 15 ikiwa na pointi 28.

Ni ushindi tu na kuombeana
mabaya, ndiyo silaha itakayotu-
mika kuziokoa timu mbili kati
hizo kubaki salama, lakini moja
itashuka daraja na mbili kwenda
kucheza mechi za mchujo.

NABI ANENA

Kocha Mkuu wa Yanga,
Nesredine Nabi amesema kutaku-
wa na mabadiliko makubwa kue-
lekea kwenye mchezo wao wa leo
dhidi ya Mtibwa Sugar.

Kuelekea mchezo huo Yan-
ga itawakosa wachezaji nane
ikiwemo majeruhi pamoja na
wengine kutumikia adhabu ya
kadi tatu huku akisikitika kum-
kosa kiungo wake, Zawadi Mauya
ambaye ni majeruhi.

Mbali na majeruhi huyo lakini

pia kuwepo kwa mechi ngumu
ya fainali ya kombe la Shirikisho
dhidi ya Coastal Union, itamlaz-
imu kuwepo na mabadiliko ka-
tika kikosi cha timu hiyo.

Nabi alisema mechi dhidi ya
Mtibwa Sugar ni ngumu kwa
sababu wapinzani wao hao wan-
ahitaji kuifunga Yanga kujinusuru
kushuka daraja, lakini hao hawa-
taki kupoteza rekodi yao kwa ku-
poteza katika mechi ya mwisho.

Alisema kuwepo kwa maje-
ruhi na mechi ngumu wa fainali
iliyopo mbele yao inamlazimu
kufanya mabadiliko makubwa
katika kikosi chake kwa kuwapa
mapumziko baadhi ya wachezaji
wake waliotumika katika mich-
€70 mingi.

Alisema  katika  kuwasisiti-
zia mechi ya Mtibwa Sugar ina
umuhimu mkubwa kupata ma-
tokeo na ikitokea mchezaji akipu-
uza maneno yake atamchukulia
hatua kali.

“Kuhusu Fiston Mayele hatu-
wezi kumpa presha katika mch-
ezo wetu wa leo kwa sababu ya
kufunga, endapo atafanikiwa
kufunga na kuwa mfungaji bora
tutafurahia lakini siwezi kumpa
mzigo mkubwa wa kumlazimisha
afunge kwa sababu tuna mechi
ngumu ya fainali dhidi ya Coastal
Union na tunategemea huduma
yake katika mchezo huo,” al-
iongeza Nabi.

GAZETI HIL HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Alisema kuhusu suala la ubora
wa kikosi cha timu yake bado
hawajafikisha asilimia 100 ya kiu-
fundi kama alivyoahidi mwanzo-
ni mwa msimu na sasa iko katika
asilimia 70.

“Bado sijafikia asilimia 100 ya
ubora wa kiufundi katika kikosi
changu, nina imani siku zijazo
unafikia asilimia 30 zilizosalia ka-
tika zile 70, walizofikia katika ub-
ora wa kiufundi,” alisema Nabi.

KASONGO ATOA PONGEZI

Kuelekea tamati ya msimu
huu, Mtendaji Mkuu wa Bodi ya
Ligi Tanzania, Almas Kasongo
amezipongeza klabu zote kufani-
kisha Ligi Kuu na Championship
kumalizika salama.

Alisema msimu ujao itakuwa
na mechi ya ufunguzi wa Ligi
(kombe la Ngao ya Jamii), mch-
ezo huo utakuwa Agosti 13, na ligi
itaanza Agosti 17 mwaka huu.

“Tunatarajia kuanza msimu
mpya wa 2022/23 kuanza rasmi
Agosti 17 mwaka huu hadi Mei 27
mwakani tunatarajia kumaliza
msimu, huku michezo ya Play off
ikitarajiwa kuanza Juni 7 na 10,
2023,” alisema Kasongo.
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