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HABARI KITAIFA

Maswali 30 yalivyoibua siri

Na Grace Gurisha

MCHUANO wa maswali yenye
majibu zaidi ya 30 kwenye Ma-
hakama Kuu Masjala Kuu Dar es
Salaam katika kesi inayowahusu
wabunge 19 wanaopingwa na
chama chao cha CHADEMA uli-
ibua ulingo wa umabhiri, mambo
ya siri na kipekee kizimbani
jana.

Wakati maswali ya waleta
maombi, Ipilinga Panya, yaki-
pata majibu ya papo kwa hapo
na ufafanuzi wa umabhiri,
simulizi za siri zikianikwa ki-
zimbani, hata wakili anakum-
bushwa na Mjumbe wa Bodi ya
Wadhamini ya CHADEMA, Dk.
Azaveri Lwaitama, kurejea yale
aliyomfunza akiwa mwanafunzi
wake.

Ni aina ya mjadala kisheria
ambao kuna wakati Jaji Cyprian
Mkeha, alihisi hoja zao zinavu-
ka mipaka, hata akaingilia kati
huku akiwaonya.

Ni kesi ambayo Mbunge wa
Viti Maalum, Halima Mdee na
wenzake 18 walifungua shauri
Julai 22 mwaka jana wakiiomba
mahakama ipitie mchakato na
uamuzi wa kuwafukuza uana-
chama na kisha itoe amri ya
kuwahalalisha.

Dk. Lwaitama ambaye kwa
sasa ni mhadhiri mwandamizi
katika chuo kikuu, alidai ma-
hakamani atakuwa mtu wa
kwanza kuwatetea kurudishwa
kwenye chama endapo watato-
ka bungeni na kufuata utaratibu.

Mjumbe huyo alikuwa anajibu
maswali ya dodoso toka kwa
Wakili Panya baada ya kuche-
zwa kwa video inayomwone-
sha Mwenyekiti wa CHADEMA,
Freeman Mbowe anazungumza.

Dk. Lwaitama alidai Mbowe
alikuwa anazungumza kwamba
alimwita Mdee jijini Nairobi,
Kenya ili kuzungumza naye kwa
kile ambacho walichokifanya
kwa kuwa yeye (Mdee) ndiye
kiongozi wa wenzake kutokana
na ushawishi mkubwa aliokuwa
nao.

Alidai kuwa Mbowe baada ya
kuzungumza na Mdee, mbunge
huyo alilia, hivyo kama watatoka
leo bungeni, yeye atakuwa mtu
wa kwanza kuwatetea kurud-
ishwa kwenye chama kwa kuwa
shida sio ubunge wao, bali utara-
tibu haukufuatwa.

“Utaratibu waliotumia ni ba-
tili na wa kihuni, kwa sababu
haiwezekani mtu atoke gerezani
usiku, aghushi barua halafu
aende akaapishwe, hiyo sio sa-
hihi kabisa,” alidai Dk. Lwaitama

Ifuatayo ni sehemu ya ma-
hojiano hayo kortini jana:

Panya: Ikitokea katiba ya vi-
kundi imekwenda kinyume na
Katiba ya nchi, wewe utaifuata
ipi?

- —

Dk. Azaveri Lwaitama

Lwaitama: Nitaifuata
Katiba ya nchi kwa sababu
ninaiheshimu na ndio maana
ninachukia watu wanaoweka
watu bungeni ambao sio wana-
chama.

Panya: Wewe unapinga
hawa waleta maombi kuwa sio
wabunge au unapinga kuwa ha-
wakuteuliwa na chama chako?

Lwaitama: Sasa hilo swali
gani? Hawa sio wabunge kwa
mujibu wa Katiba.

Panya: Hawa waleta maombi
19 wamekoma kuwa wanacha-
ma wa CHADEMA lini?

Lwaitama: Pale chama kili-
popeleka barua kwa Spika wa
Bunge kuwa wamekoma kuwa
wanachama.

Panya: Mahakama na sisi tu-
nataka kujua ni lini hiyo barua
imepokewa?

Lwaitama: Taarifa zilizopo
kwenye kiapo changu zinaji-
tosheleza.

Panya: (Alimpatia kiapo
chake kinzani ili akisome kwa
ajili ya kujua tarehe barua il-
ipofika kwa Spika). Tarehe hiyo
hauijui?

Lwaitama: Hilo hitimisho
umelipata wapi? Sijaelewa huyu
mwanafunzi wangu, mimi nili-
kufundisha kutembea na taarifa
kichwani? Nenda katafute hizo
taarifa, mimi sio Mtendaji Mkuu
wa chama, hata kuwa ninahifa-
dhi kila kitu.

Panya: Hiyo barua iliyokwen-
da kwa Spika kutoka kwa chama
kwa uelewa wako ilikwenda
kwa spika kabla hawa hawajawa
wabunge au baada ya wao kuwa
wabunge?

Lwaitama: Ilikuwa baada ya
wao kutenda kitendo hicho cha
kuapa, acha kutafuta ujanja ku-
watetea watu.

Panya: Kwa kipindi hicho kab-
la ya barua walikuwa wabunge?

Lwaitama: Ndiyo na ndiyo
maana kuna watu wanasema ni
wabunge wa mchongo.

Panya: Ule mchakato wa

ndani wa kuwapata watu wa-
naokwenda kuwa wabunge, uli-
fuatwa au haukufuatwa?

Lwaitama: Kuteua na ku-
kokotoa na baadaye kuwaeleza
kuwa ninyi ni wabunge na hii
inakuja baada ya uchaguzi, wa-
nanchi wanapigia wagombea
kura na tume inachakata kura
na kuleta orodha.

Panya: Swali langu, ule
mchakato wa ndani ya chama
ulifuatwa au haukufuatwa?

Lwaitama: Ndiyo ulifuatwa.

Panya: Kuna dhana ambayo
waleta maombi 19 wanasema
kwenye maombi yao kuwa wa-
nashangaa na kugeukwa kuwa
wao wanasema walifuata uta-
ratibu na kuna shahidi anaitwa
Hanje aliwahi kusema hilo.

Wakili Jeremiah Mtobesya:
Jaji; hilo swali lina matatizo. Li-
namtaka shahidi atoe maoni
kwenye ushahidi wa shahidi
mwingine.

Jaji: Hebu rudia swali.

Panya: (Anarudia swali)

Lwaitama: Utaratibbu wa-
naosema ulifanyika ni ule wa
mchakato wa kupata majina ya
viti maalum wa chama ngazi
zote na utaratibu walikiuka ku-
peleka hayo majina kwa tume
kinyume cha utaratibu wa cha-
ma.

Panya: Wewe ulipata wapi
hayo kuwa hao walipeleka ma-
jina bila baraka za Kamati Kuu?

Lwaitama: Niliyajua kwenye
kikao cha Baraza Kuu lilikosiki-
liza rufani zao, na hayo yapo pia
kwenye huo muktasari wa kikao
cha Kamati Kuu.

Panya:  Wewe ulikuwa
mjumbe wa Kamati Kuu?

Lwaitama: Kwani kujua kitu
mpaka uwe mjumbe wa Kamati
Kuu?

Panya: Kwa hiyo, ulipewa
muktasari na kuelezwa hayo
yote? Ni nani aliyekuita?

Lwaitama: Chama kina wa-
tendaji wa chama, anaitwa
Mashuve, Mndeme, ndio walini-

ita wakanieleza na nikajiridhisha
kwa nyaraka nikatia saini.

Panya: Wakati unaitwa uliku-
wa na mtu mwingine kuelezwa
hayo? Ulikuwa peke yako au uli-
kuwa na wakili wako?

Lwaitama: Nilikuwa peke yan-
gu, niliitwa nikaenda ofisini.

Panya: Hawa waleta maombi
19 walivyoitwa na Kamati Kuu
walijibu wito na kutoa sababu
kuwa wapewe nafasi, hii unai-
zungumziaje?

Lwaitama: Hiyo ninaikataa.
Kwa mfano, mimi nimeitwa kuja
hapa, nikatoka Moshi na kutii
kufika, wao walishindwa hata
mmoja wao kufika?

Panya: Umewahi kuona barua
hiyo ya waleta maombi waki-
omba Kamati Kuu kuwapa muda
kidogo wa kufika mbele yake?

Lwaitama: Sababu niliziona
na walisema sababu ya kwanza
ni usalama na chama kiliwajibu.

Panya: (Anasoma barua mo-
jawapo ya mleta maombi ya
kuomba kuongezwa muda) Hizi
sababu unazizungumziaje?

Lwaitama: Kwa kweli sababu
ya kwanza ya kuwa wapewe
muda wa kutafakari juu ya cha-
ma chao ninaichukulia ni kama
walishindwa kukitazama chama
kwanza kwa kuwa watu waliku-
wa kwenye taharuki ya chama,
hivyo walipaswa kufika kutoa
ufafanuzi wa hilo.

Inatia shaka wao kushindwa
kufika kwa sababu hata hawaku-
tuma wakili, yaani hii inatia sha-
ka wote kushindwa kufika halafu
wanasema wanakipenda chama.

Kwa sababu kama wanak-
ipenda chama na chama Kkili-
kuwa kinawaka moto kwa kip-
indi hicho kutokana na kuwapo
makundi na wao bado hawa-
kutokea kwa ajili ya kutoa ma-
jibu ambayo watu walitamani
kuyasikia.

Kuna wengine walitoka ger-
ezani usiku, hapo ukiangalia
Magereza, Usalama wa Taifa na
polisi walihusika. Kwa hiyo, watu
walitaka kujua ‘likuwaje waliap-
ishwa?’

Hivi hata kama walipata mat-
ishio ya usalama wao kuwa kuna
watu wataandamana, tufikirie
tu enzi za Rais Dk. John Magu-
fuli kuna mtu anaweza kufanya
maandamano au ilikuwa jan-
jajanja yao tu!

Panya: Kuhusu usalama,
Mbowe, Lissu na Lema walion-
doka nchini.

Jaji: Mkiendelea hivi, nitatoa
mwongozo wa maswali kwa
sababu nimewapa uhuru mnau-
tumia vibaya.

Panya: Baada ya kuona hicho
kielelezo HDM 8, video, bado
unataka kusema huyo ndio
mwenyekiti aliyekuwa anataka
akawasamehe?

Lwaitama: Kabisa.

Panya: Wabunge 19 malala-
miko yao ni kwa viongozi wakuu

wa chama na wakiwamo wapi-
gakura, Mwenyekiti Mbowe ali-
kuwa ni mmoja wa wapiga kura?

Lwaitama: Ni sahihi alikuwa
ni miongoni

Panya: Kwa sababu ulipata
bahati ya kuwapo kwenye kwe-
nye Baraza Kuu na kura ilikuwa
ya wazi, mwenyekiti alipiga kura
gani?

Lwaitama: Kwa kuwa kura zi-
likuwa zinapigwa kwa makundi
kwa kanda na nilikuwa tu ninao-
na watu wanasimama kwa kun-
di, sikuweza kuona kila mmoja
mmoja kuwa nani alipiga ipi au
ipi

Panya: Unakumbuka matokeo
ya kura?

Lwaitama: Ndiyo na nimey-
aandika

Panya: Matokeo yakoje? Niso-
mee hapo.

Lwaitama: Jumla ya waliop-
inga na wasiokuwa na upande
ni watano sawa na asilimia 1.2,
wasiokubalina na Kamati Kuu ni
watano sawa na asilimia 1.2, wal-
iokubalina na uamuzi wa Kamati
Kuu 413.

Panya: Kwa hiyo Mbowe ali-
piga kura gani?

Lwaitama: Ukiangalia kwe-
nye Kamati Kuu wajumbe wote
walipiga kura ya kuunga mkono
uamuzi wa awali

Panya: Kwa hiyo, walipewa
nafasi ya kujitetea?

Lwaitama: Walipewa nafasi ya
kujitetea kwenye Baraza Kuu

Panya: Kwa njia gani?

Lwaitama: Walipewa na-
fasi kwa njia ya maandishi na
baadaye wakaulizwa iwapo wana
cha kusema wakakaa kimya

Panya: Waliokuwa wanathibit-
isha nakala kama ni zao, ni nani
alithibisha kuwa zile zilikuwa
sawa na zile za wajumbe?

Jaji: Uliza swali lingine hilo
siyo swali

Panya: Kura zilipokuwa zina-
pigwa ni kwanini zilipigwa kwa
wanaokubaliana na uamuzi wa
Kamati Kuu na kwanini ilisome-
ka kuwa wanaopinga uamuzi?
Kwanini usiseme kuwa wana-
okubaliana na warufani?

Lwaitama: Maswali yalikuwa
matatu na yalikuwa ni wanaop-
inga au wanaokubaliana na wa-
siounga mkono upande wowote.

Panya: Je, warufani walipewa
nafasi ya kutoa maneno ya hiti-
misho?

Lwaitama: Walihitimisha kwa
njia za maandishi.

Baada ya maswali hayo,
upande wa wajibu maombi,
ukiongozwa na Wakili Peter Ki-
batala, ukamtaka Dk. Lwaitama
kueleza jinsi Mdee na wenzake
walivyoitwa mbele ya Baraza
Kuu na majibu waliyoyatoa.

Kesi iliahirishwa hadi Aprili
18 na 19 mwaka huu, upande wa
waleta maombi utakapomwuliza
maswali ya dodoso mjumbe
Lucy Mollel.
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MKurugenzi apongeza
mgodi kufungua fursa
Kwa wanawake

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZ| wa Hal-
mashauri ya Mji wa
Geita, Zahara Michuzi
ameipongeza Kampuni ya
Geita Gold Mining Limited
(GGML) kwa kuanzisha
programu zinazolenga
kufungua fursa mbalim-
bali zinazowainua wa-
nawake kielimu, kijamii
na kiuchumi.

Pia ameipongeza kam-
puni hiyo kwa kuendelea
kujali wananchi wanao-
zunguka mgodi huo kupi-
tia mpango wa uwajibika
wa kampuni kwa jamii
(CSR) pamoja na kutekele-
Zwa matakwa ya Sheria
Madini kiasi cha kuwa
mshindi mara mbili katika
tuzo za Mlipakodi Mkub-
wa wa Sekta ya Madini.

Zahara alitoa pongezi
hizo juzi wakati wa
mzungumzo yake na
waandishi wa habari mji-
ni Geita kuhusu Siku ya
Wanawake Duniani.

Alisema GGML na hal-
mashauri hiyo wame-
kuwa wakishirikiana
vizuri katika programu
za kuwajengea uwezo
wasichana kupitia shule
wanazosoma.

Alitolea mfano mwaka
jana walitoa mafunzo
maalum kwa wanafunzi
wa Shule ya Wasichana
Nyankumbu ya mkoani
hapa.

“Mwaka huu tutafanya
kwenye shule nyingine
ambapo tutakusanya
wasichana wa shule za
sekondari na msingi ili
kuwahasisha kuona nam-
na gani wanawake tuna
nafasi sawa na wanaume
katika kutimiza malengo
ya taifa zima,” alisema.

Pamoja na ushirikiano
huu, aliwataka wadau wa
mkoa huo kuwa mfano
wa kuigwa kama GGML
ambao wamekuwa wadau
wazuri Kiasi cha kushinda
tuzo kila mwaka, ikiwamo
ya Mlipakodi Bora.

“Ina maana GGML in-
aunga mkono serikali
kutoa huduma bila kuwa
na vikwazo vya kibajeti.
Kwa hiyo, ushirikiano
unahitajika na sisi tu-
[ioaminiwa kwa niaba
ya serikali tutawapa
ushirikiano wa kutosha
kuhakikisha lengo na ad-
hma vya serikali kutatua
changamoto za wananchi
[inafikiwa,” alisema.

Akizungumzia Siku ya
Mwanamke Duniani, Za-
hara alisema ni siku am-
bayo inamkumbusha wa-
nawake nao wana uwezo
sawa na jinsia nyingine.

“Nimshukuru Rais Samia
Suluhu Hassan kwa ku-
tambua na kuamini katika
jinsia ya kike hususani
sisi tulio katika umri
mdogo, kulinganisha na
dhana iliyokuwapo hapo
zamani kwani kwa umri
wetu usingeteuliwa kupe-
wa majukumu makubwa.

“Lakini pia tunashukuru
kwa imani yake kwetu
imetufanya tujiamini na
kujituma kumwaminisha
kuwa hakututeua kwa
bahati mbaya wala ku-
fanya makosa kwa saba-
bu tuna uwezo, nia na
NgUVU Sawa na wanaume
waliokuwa wakiaminiwa
zamani. _

“Niwasihi viongozi
wengine wendelee pia
kuamini wasichana na
wanawake wenye uwezo
katika maeneo wanay-
owaongoza ili kuwainua
na kuwaaminisha kuwa
wanaweza kufanya
makubwa zaidi ya sisi tu-
l[ioaminiwa sasa,” alisema.

Aliwashauri mabinti
wadogo na wanawake
wenzake wajiamini kuwa
wanaweza, waamini Ki-
pawa walichopewa na
Mungu na wasijidharau
hata wanapopitia misuko-
suko ya kurudishwa nyu-
ma, waseme ili kumsaidia
mwingine aliyekwama
ainuke na kusaidiwa kwa
sababu taasisi zipo ny-
ingi, kuanzia serikali na
taasisi binafsi.

Alitoa wito kwa wa-
nawake kutoa vipawa
walivyonavyo wasivi-
fiche, kwa sababu seri-
kali ipo kuwaunga mkono
ikiwa ni pamoja na GGML
kuhakikisha mwanamke
harudishwi nyuma ili
waende kwenye usawa
ambao wanaupigania kwa
sasa.

GGML imekuwa
ikitekeleza programu
mbalimbali za kuwainua
wanawake ikiwamo pro-
gramu ya Female Future
Tanzania Programme
(FFT) ambayo inaratibiwa
na Chama cha Waajiriwa
Tanzania (ATE) kwa lengo
la kuwajengea uwezo wa-
nawake kushika nyadhifa
Za juu.

Pia kampuni hiyo am-
bayo hutoa kipaumbele
cha ajira kwa wanawake,
inatekeleza programu ya
masomo ya shahada ya
uzamili katika usimam-
izi wa biashara (MBA)
pamoja na programu ny-
ingine za mafunzo ndani
va kampuni kwa lengo
la kuwainua wanawake
kushika nafasi za juu za
UONEOZI.

wakati wa kambi ya kupima figo bure iliyoandaliwa na hospitali hiyo, kuadhimisha Siku ya Figo
Duniani juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

ACT: Tuchukue
hatua kukabili njaa

Na Julieth Mkireri, KILWA

CHAMA cha ACT Wazalendo
kimeitaka serikali kuchukua
hatua dhidi ya upungufu wa
chakula kwa kuhakikisha ina-
panga bei za vyakula, kikidai
kuwapo baadhi ya familia
zinazopata mlo mmoja kwa
siku.

Makamu Mwenyekiti Bara
wa chama hicho, Dorothy
Semu alitoa rai hiyo jana
wilayani Kilwa mkoani Lindi
alipozungumza katika mku-
tano wao wa kisiasa.

Alisema serikali haijaleta
ufumbuzi wa suala hilo, hali
inayowaumiza wananchi we-
nye vipato vidogo.

Semu alisema zipo familia
ambazo zinakula mlo mmoja
kwa siku na wengine miwili
kutokana na kukosa fedha
kwa ajili ya kununua chakula.

“Serikali ilisema imeagiza
chakula nje, isimamie kiingie
sokoni kunusuru wananchi
na kupanda kwa bei. Tunai-
taka serikali iachie chakula
kilichopo kwenye maghala
kutokana na hali kuwa ngumu
na wananchi kusumbuliwa na
uhaba wa chakula,” alisema.

Pia alisema wakulima wana-
takiwa kuwezeshwa kufanya
kilimo cha kisasa na kupata
pembejeo kwa gharama nafuu
ili kuzalisha kwa wingi.

“Serikali inatakiwa kuwawez-
esha wakulima kutoka katika kili-
mo cha msimu na kufanya kilimo
mzima na wajengewe uwezo wa
kuhifadhi chakula cha kutosha
kupitia mradi wa kitaifa (Mamlaka
ya Uhifadhi wa Chakula NFRA),”
alisema.

Mwenyekiti wa chama hicho,
Juma Duni Haji alisema ili kuwe
na mabadiliko yanayokua kwa
kasi, ni lazima wananchi waseme
vikwazo vyao kwa sababu Rais Sa-
mia Suluhu Hassan yupo kwa ajili
ya kuleta ahueni na kuleta mab-
adiliko.

Kiongozi wa chama hicho, Zitto

Kabwe alisema ili kuwa na maen-
deleo, ni lazima kuwa na nchi in-
ayofuata misingi ya utawala wa
sheria kwa kutoa haki kwa wote
bila ubaguzi.

Zitto alidai wapo watu hawa-
julikani walipo na wapo wavuvi
waliathiriwa kwa nyavu zao ku-
chomwa moto na kuitaka serikali
ifanye uchunguzi kuhusiana na
matukio hayo na hatua za kisheria
zichukuliwe.

“Hatuwezi kuendelea kulala-
mika tena, tunachotaka uchun-
guzi ufanyike ijulikane watu hawa
wako wapi? Hatuwezi kuponya
taifa kama hatuwezi kusema uk-
weli,” alisema.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

SILADJI MUNYANDINDA
ATHUMANI anatangaza
kupotelewa na kadi ya gari
yenye namba za usajili T. 191
DLJ aina ya TOYOTA HIACE,
yenye Chassis No.
RZH1254012836, Engine No.
2RZ3125541, Engine Capacity
No. 2430. Yeyote atakayeiona
atoe taarifa kituo cha polisi
kilichopo jirani yake. Taarifa
ya Polisi. KAH/RB/181/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZA MJINI
SHAURI LA MADAI NAMBA 464 YA MWAKA
2022
CHARLES MICHAEL TEFFE.......... MDAI
DHIDI YA
MMG LIMITED......MDAIWA
KUITWA SHAURINI

MAHAKAMA  HII' INAKUFAHAMISHA  KWAMBA
MDAI AMEFUNGUA MADAI DHIDI YAKO.

SHAURI LIMEPANGWA ~ KUSIKILIZWA MNAMO
TAREHE 14/03/2023 SAA 2:00 ASUBUHI KATIKA
MAHAKAMA YA MWANZO MJINI NA UNATAKIWA
KUWEPO, AU KUWAKILISHWA KISHERIA PAMOJA
NA KULETA UTETEZI WAKO DHIDI YA MAOMBI
HAYA.

ZINGATIA KWAMBA  KUTOKUFIKA  KWAKO
TAREHE HIYO, SHAURI LITAANZA KUSIKLIZWA
BILA WEWE KUTAARIFIWA TENA, NA MAAMUZI

KUTOLEWA.

HAKIMU MKAZI MWANDAMIZI
MAHAKAMA YA MWANZA MJINI
MWANZA
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KINAMAMA WANAPOJIVUNIA WIKI YAO..

Chombo cha kinamama wasomi nchini

kilichobeba dhamira kuvusha jinsia yao
» Mwanzilishi Mwenza, mgeni mwenye nusu karne nchini

Na Christina Mwakangale

ILA penye mafanikio,
daima mzizi wake
ni penye wazo na
kisha mikakati ya
utekelezaji ikachukua nafasi
yake, ikiwamo upatikanaji ra-
silimali za watu na fedha.

Rasilimali fedha inafahamika
kuwa nyenzo muhimu, ili kuka-
milisha malengo ya wazo hilo,
kwa kuwa hufungua njia na mi-
pango ya utekelezaji.

Ndivyo mwanaharakati,
Mary Rusimbi, alivyokuwa na
ndoto ya kufanikisha kuwai-
nua wanawake wenzake, kupi-
tia vikundi, asasi, mashirika
waliojiunga pamoja kutekeleza
malengo yanayofanana, wote
kumkwamua mwanambke.

Pamoja na ndoto yake kufan-
ikiwa kwa kuanzisha Mfuko wa
Udhamini wa Wanawake Tan-
zania (WFT-T) mwaka 2008 na
kuzifikia asasi takribani 400,
anasema anatazamia miaka 50
ijayo uwezeshaji uongezeke.

“Nilipata wazo mapema, ila
namna ya kuliunganisha na
likafanikiwa ilichukua miaka.
Nilikutana na mwanzilishi
mwenzangu (Marije Te Riele),
wakati huo nipo ubalozini tu-
kaja na kitu kimoja.

“Mfuko huu ulikuwa wazi
na filosofia na tulijiweka wazi
kwamba ni watu wa kifeminia,
wanaharakati wa kutafuta ufa-
dhili kwa ajili ya kuwezesha
wanawake kuondokana na
ukatili wa aina yeyote,” anase-
ma Mary.

Mary, Mwanzilishi Mwenza
wa Mfuko huo, anasimulia
namna ulivyoanza na kulikuza
wao hilo, akisema: “Nilikutana
na mzungu mmoja akaniambia
nasikia Mary unastaafu nikam-
jibu nafungua mfuko wa wa-
nawake akasema sawa chukua
dola 100.”

Wakati akianza kuwezesha
asasi tofauti, Mary anasema
mfuko huo kwa mwaka ulianza
kwa kutoa ruzuku tatu mwaka
2011 na zikatolewa 67 mwaka
2020, huku zikipungua na ku-
fikia 48 msimu wa Uviko-19.

“Ndoto yangu imetimia tuli-
jua matokeo hayatakua leo leo,
fikiria bila fedha, tupo wawili,
ukifikiria ni uthubutu tu. Ndoto
yangu mfuko uishi miaka 50
zaidi na ajenda iwe endelevu,”
anasema Mary.

“Kwa bara la Afrika ni mfuko
wa tano wenye dhamira hiyo
hiyo ya kuwezesha wanawake
na wasichana kupambana na
mifumo kandamizi, ili kuwez-
esha ukombozi wao kimapin-
duzi.

“Mfuko huu ni sehemu ya
mtandao wa mifuko takribani
44, katika dunia yenye dhamira
ya kuwezesha wanawake kujik-
omboa kiuchumi, kifikra, na ki-
jamii,” anasema.

Pia, anasema malengo ya mifu-
ko hiyo inayofanana na shughuli
zake, ni kuchochea mabadiliko
ya kimapinduzi katika kupam-
bana na mifumo kandamizi inay-
owawekea vikwazo vya kufikia,
kutumia na kunufaika na rasili-
mali za taifa lao.

“Takribani asilimia 60 ya
ruzuku zinaelekezwa katika
ngazi ya jamii ili vikundi vya
wanawake katika ngazi hii, kue-
ndeleza vuguvugu la utetezi wa
haki zao, kiuchumi, kijamii na
kisiasa,” anasema Mary.

MWANZILISHI MWENZA

Marije Te Riele, mwanzilishi
mwenza wa chombo hicho,
anasema alipofika barani Afrika,
alikuwa binti mdogo wa umri wa
miaka 21 na sasa na ametimiza
miaka 71 akifanikwa kuanzisha
mfuko huo na mwenzake, Mary.

“Pamoja na kazi nyingi uba-
lozini (Uholanzi-nchini), niliweza
kukutana na Mary na tukaungan-
isha ndoto zetu. Ndoto inakuwa
na maono, lakini hadi sasa nina
imani mfuko upo mikono salama
na tuyatarajiayo,” anasema Mari-
jie.
Anasimulia kwa kipindi cha
miaka 15, mfuko umejiimarisha
kitaasisi na wakijivunia matunda
ya kazi pamoja na kuibua mjada-
la kuhusu mifumo ya utoaji
rasimilimali na ruzuku, ambazo
haziwafikii walengwa hususan
wanawake na wasichana.

‘WADAU WAUNGA MKONO

Baada ya mfuko huo kuzaliwa
rasmi, wadau waliojitokeza ku-
unga mkono nia ya waanzilishi

hao pamoja asasi watekelezaji
wa miradi kutokana na ruzuku,
wana mengi ya kusema, akiwamo
Shamshad Rehmatullah, muun-
gaji mkono wa awali.

Anasema mara baada ya mfu-
ko huo kuundwa tayari alikuwa
mwanaharakati, mtetezi wa haki
za wanawake, akisema akiwa
kwenye kazi zake za uwakili ali-
kutana na mengi kuhusu masuala
ya kundi hilo.

“Mimi nilikuwa mwalimu wa
Chuo cha Ushirika Moshi na
kama mwanasheria niliona men-
gi, nikiona mwanamke anakosa
haki, ardhi na niliona mengi ni-
kiwa wakili, haja ya ‘ku-support’
(kuunga mkono) mfuko kama
huu.

“2010 wakati wa mchakato wa
katiba ukianza nilikuwa mwana-
harakati wa kutetea wanawake,
wapo waliofika kuomba ru-
zuku kwenye taasisi, walikuwa
wanaume na wana maandiko
kuhusu wanaume, niliwahi kutoa
ruzuku TAWLA (Chama cja Waan-
dushi wa Habari Wanawake),
wakati huo nikiwa na ofisi n dogo
tu.

Marije Te Riele
(kushoto) akimli-
sha keki Mwan-
zilishi Mwenza,
Mary Rusimbi,
kuadhimisha
miaka 15 tangu
waanzishe Mfuko
wa Udhamini wa
Wanawake Tan-
zania (WFT-T),
kwenye maa-
dhimisho vyali-
yofanyika Chuo
Kikuu cha Dar es
Salaam (UDSM).
PICHA ZOTE:
CHRISTINA
MWAKANGALE.

“Wakaja UN Women (Waandi-
shi wa Habari wa Umoja Mataifa),
kunihoji tena kwenye ofisi ndogo
tu. Nasema ukiwa mwanamke na
katika taasisi makini na kutaka
kutimiza lengo, inasaidia wengi,”
anasema Shamshad.

Kwa tafsiri ya kipekee, mwa-
naharakati anasema tangu akiwa
binti, Chuo Kiku cha Dar es Sa-
laam (UDSM) Ave-Maria Semaka-
fu, hivi sasa ni msommwenye
elimu ngazi ya shahada ya uzami-
li, anasema alijiona kuwa upande
wa harakati za utetezi siku nyingi.

“Miaka 24 tu nimeanza harakati
wakati huo kukiwa na Chama cha
Wanataaluma Wanawake (IDS)
nimelelewa humo, nilipomaliza
na wakati wa maandalizi ya Bei-
jing, tuliandaa kitaifa, kupata
sauti za wanawake,” anasema DK.
Ave-Maria.

“Baadae maandalizi yakapanda
kikanda, Afrika Mashariki kishaa
tukaenda Dakar (Senegal) ajenda
moja ya Afrika,” anasema.

Kwa uwakilishi kutoka barani
Afrika Kwenda Beijing, China,
Dk. Ave-Maria anasema wali-
fikia 360 na kwamba wanawake

hao waliporejea nchini mwao,
utekelezaji na mabadiliko ya
kutetyea masuala ya wanawake
yalishamiri.

“Baada ya uchaguzi mkuu
2015 kila mtu naona anataka
kutoka na lake kuonekana
yuko tofauti. Tunatakiwa kuwa
na nguvu ya pamoja na kuinde-
leza.

“WFT-T akiwa mwezeshaji
na mratibu wa kutoa ruzuku,
tunashukuru kupitia kwao tu-
liwafikia wanawake wengi, la-
kini ruzuku isitutenganishe na
ajenda zetu tuwe kitu kimoja,”
anasema Dk. Ave-Maria, Mra-
tibu wa Kitaifa wa Taasisi ya
Wanawake ya Ulingo (TWCP).

WAJIKI

Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la Wanawake Katika Jiti-
hada za Kimaendeleo (WAJIKI),
Janeth Mawinza, kati ya asasi
zilizofikiwa na mfuko huo,
anasema shirika lilipata ruzuku
kutoka WFT-T ya Sh. milioni 80,
kwa ajili ya kampeni mwaka
2022/23.

Kampeni lengo lake, linalo-
tajwa na mkurugenzi huyo
ni kunusuru wanafunzi dhidi
ya rushwa ya ngono, akisema
ni moja ya kikwazo kikubwa
kinachosababisha, baadhi ya
wanafunzi kushindwa kutimiza
ndoto zao.

Janeth anafafanua kwamba,
shuleni na vyuoni, mitaani pia
wanakumbana na kikwazo
kama hicho kutoka kwa ma-
dereva wa bodaboda, bajaji na
hata daladala, kuwashawishi
kwa lifti.

“Awamu ya kwanza hadi ya
nne ya kampeni, tumefikia ma-
dereva 3,742 na shule 24 na ya
tano tumepanga kufikia kata
18, kwa kila wilaya kata sita
kuendeleza mapambano dhidi
ya rushwa ya ngono,” anasema.

Washiriki wa maadhimisho hayo wakisheherekea.
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HABARI KITAIFA
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- Chuo cha Maji
. chatakiwa kuongeza

Meneja Mawasiliano na Mahusiano wa kampuni ya Sukari Kilombero, Willa Haonga (kushoto), akikabidhi zawadi
za washiriki kwa Mkuu wa Idara ya Rasilimali Watu, Diana Mwakitwange, wakati wakiadhimisha Siku ya Wa-
nawake Duniani, Kilombero, mkoani Morogoro mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mwanakijiji alalama majibu
DNA kucheleweshwa na polisi

Na Thobias Mwanakatwe,
MANYONI

MKAZI wa Kipondoda,
Kata ya Manyoni wilayani
Manyoni, Vicent Kayegele
amemwomba Mkuu wa Mkoa
wa Singida, Peter Serukamba
aingilie kati na kusaidia ku-
tolewa majibu ya vipimo vya
vinasaba (DNA) vya mtoto
wake aliyeuawa miaka miwili
iliyopita.

Amesema kuna haja ma-
jibu ya vipimo hivyo yatolewe
na mamlaka husika ili awe na
uhakika kama mwili aliouzika
ni wa mwanawe au la.

Akizungumza juzi wakati
Mkuu wa Mkoa wa Singida,
Serukamba, anapokea kero
kwa wananchi wa Wilaya ya

alisema mtoto wake aitwaye

Neema Vicent anadaiwa ku-
uawa na mumewe Aprili 30,
2020 eneo ka Tambukareli,
Kata ya Manyoni na mwili
kuufukia mita chache kutoka
kwenye nyumba yao.

Alisema kuwa baada ya
tukio hilo kutokea, mtuhu-
miwa wa mauaji alikimbilia
kusikojulikana na kwamba
mwili wa marehemu uligun-
dulika baada ya siku 45 ukiwa
umefukiwa kwenye shimo,
hivyo kuharibika.

Kayegele alisimulia kuwa
baadaye askari watano wali-
fika katika eneo ulikofukiwa
mwili wa marehemu ambapo
waliuchukua na kuupeleka
mochwari ya Hospitali ya
Wilaya ya Manyoni kwa ajili
ya uchunguzi zaidi.

Alisema kuwa mwili ukiwa
mochwari, askari walimwagi-

za mhudumu wa mochwari
kutoa mifupa miwili ya vid-
ole vya miguu, kucha tatu za
mkononi, nywele na meno
mawili kwa madai wanak-
wenda kuvifanyia uchunguzi
wa vinasaba (DNA) kubaini
kama mwanamke huyo ali-
yeuawa ni mtoto halali wa
Vicent Kayegele.
kilichowashangaza kama fa-
milia ni kitendo cha askari
hao kutochukuliwa vipimo
vyovyote vya mzazi mmoja
wapo mama au baba na hadi
sasa tokaJuni 16, 2020, viungo
hivyo vilipochukuliwa ikiwa
ni zaidi ya miaka miwili haku-
na majibu yaliyotolewa, hali
ambayo inatia shaka utendaji
kazi wa Jeshi la Polisi.
Aliongeza kuwa amejita-
hidi kuwasiliana na ofisi kad-

haa za serikali ili kusaidiwa
kupata majibu ya DNA ya
mtoto wake ikiwamo kuan-
dika barua Aprili 29, 2021 kwa
Tume ya Haki za Binadamu
na Utawala Bora lakini hadi
sasa hakuna majibu yoyote,
jambo lililomfanya aanze ku-
kosa imani ya serikali.

“Ninachokiomba  majibu
ya DNA yatolewe ili niwe na
uhakika mwili niliouzika ni
mtoto wangu kweli, maana
siku tunauchukua ulikuwa
umeharibika, hivyo ilikuwa
sio rahisi kuutambua,” alise-
ma.

Kufuatia hali hiyo, Mkuu
wa Mkoa wa Singida, Seru-
kamba, alimwagiza Mkuu
wa Polisi Wilaya ya Manyoni
(OCD) kufuatilia suala hilo
na kuhakikisha majibu ya vi-
pimo vya DNA yanatoka.

ubunifu kikazi

Na Mavulid Mmbaga

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso,
amekisisitiza Chuo cha Maji ku-
jiimarisha katika ubunifu kiwe na
maabara ya kufanya utafiti na
kutoa majibu ya changamoto zina-
zoikabili sekta hiyo.

Waziri Aweso aliyasema hayo juzi
mkoani Dar es Saalam alipofungua
kongamano la kimataifa la kisay-
ansi lililoratibiwa na Chuo cha Maji
kwa kushirikiana na wizara husika.

Alisema lengo la Rais Samia Su-
luhu Hassan ni kumtua mama ndoo
ya maji kichwani na kuleta maen-
deleo zaidi kwa jamii.

“Kongamano hili ni moja ya tukio
la wiki ya maji hivyo kuweni na
maabara ya kutoa majibu katika
sekta ya maji, kwasababu serikali
imewekeza fedha nyingi katika
miradi mbalimbali ya maji inay-
otekelezwa hapa nchini,” alisema
Aweso.

Aliongeza kuwa teknolojia na
mazingira vinabadilika hivyo ni
muhimu kubadilika na kwenda na
wakati, akisisitiza kwamba mab-
adiliko yanahitaji wataalamu zaidi
katika kuendesha na kusimamia
miradi ya maji.

Aidha, alieleza kuwa kufanyika
kwa kongamano hilo kwa mara ya
pili ni moja ya njia ya kubadilis-
hana uzoefu na mbinu kutoka nchi
mbalimbali, ili kuimarisha huduma
ya maji nchini.

Naye Naibu Katibu Mkuu, Wizara
yva Maji Mhandisi Cyprian Luheme-
ja, alisema siku za usoni kongama-
no hilo litaimarishwa zaidi kisekta,
lengo likiwa kuweka mikakati ya
kufikisha na kuimarisha huduma ya
maji katika jamii.

Mkuu wa Chuo hicho, Dk. Adam
Karia, alisema wadau zaidi ya 500
kutoka ndani na nje ya nchi wana-
shiriki kongamano hilo linalofanyi-
ka kwa mara va pili nchini.

Kongamano la kimataifa la kisay-
ansi la maji ni moja ya matukio ya
wiki ya maji ambayo rasmi ilianza
kuadhimishwa nchini mwaka 1988,
ikiwa na matukio mbalimbali kue-
lekea Siku ya Maji Duniani inayota-
rajiwa kufanyika Machi 22, mwaka
huu.

Wauguzi mbaroni tuhuma kuwauzia dawa wagonjwa

Na Shaban Njia, KAHAMA habari.

Alisema kwa muda mrefu
amekuwa akipokea malalamiko
ya wagonjwa ya kuuziwa dawa
usiku wa manane na wauguzi
kinyume na sheria za utumishi
wa umma.

Alisema baada ya kupokea
malalamiko hayo waliyafany-
ia kazi kwa kushirikiana na
maaofisa kutoka Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU) Wilaya na Febru-

ari 24, mwaka huu, walifanya
ukaguzi wa kushtukiza katika
hospitali.

Msumba alisema katika uk-
aguzi uliofanyika kwa wauguzi
wa zamu siku hiyo, saba walikut-
wa na dawa kwenye mikoba yao
ya mikononi pamoja na dripu za
maji.

Alisema wauguzi hao wa-
likamatwa na kufikishwa katika
kituo cha polisi kwa ajili maho-
jiano.

“Dawa wanazouziwa wag-
onjwa wetu hospitalini na wau-
guzi hawa hatujui ubora wake
na wapi wanazitoa, kwasababu
biashara hiyo wamekuwa waki-
ifanya usiku wa manane katika
wodi na hii inasababisha hos-
pitali kukosa mapato yake vile
inavyotakiwa,”alisema Msumba.

Aidha, alisema baada ya tukio
hilo alifanya kikao kazi na wau-
guzi wa hospitali hiyo na kuku-
baliana kutumika geti moja la

wagonjwa wa nje kwa sababu
awali yalikuwa yakitumika ma-
geti mawili.

Pili walikubaliana kila siku
msimamizi wa wodi kutoa taar-
ifa yake ya kila siku.

Hata hivyo Msumba alisema,
uchunguzi wa Jeshi la Polisi
utakapokamilika ~ watachukua
hatua zingine za kiutumishi,
huku akiwataka watumishi wa
kada ya afya kuacha tabia ya
kuuza dawa.

WAUGUZI saba kwenye Hospi-
tali ya Halmashauri ya Manispaa
ya Kahama mkoani Shinyanga,
wanashikiliwa na Jeshi la Polisi
kwa tuhuma za wizi wa dawa
na kudaiwa kuwauzia wagonjwa
nyakati za usiku.

Mkurugenzi wa Halmashauri
hiyo, Anderson Msumba, ali-
yabainisha hayo jana wakati
akizungumza na waandishi wa
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MWANGA WA JAMII

Kocha mpya Stars apewe muda ili kufkia malengo

SERIKALI kupitia Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, imemtam-
bulisha Kocha mpya atakayeinoa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars),
Adel Amrouche, ambaye ana uraia pacha wa Algeria na Ubelgiji.

Amrouche ametua Tanzania akitokea Yemen, ambapo alikuwa akii-
fundisha timu ya taifa hilo, ingawa kadumu kwa muda mfupi kwenye
nchi hiyo.

Kocha huyo amewahi kufundisha timu za Taifa mbalimbali ikiwamo
Burundi, Libya, Botswana, Equatorial Guinea na Kenya maarufu kwa
jina la Harambee Stars ambayo aliweka rekodi ya kucheza mechi 20
bila kufungwa.

Lakini pia kocha huyo ana uzoefu wa kufundisha klabu mbalimbali
za Afrika ikiwamo USM Alger ya Algeria huku akiiongoza kwa mafani-
kio zaidi DC Motema Pembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo
(DRC).

Rasmi ametua Tanzania na kwa mujibu wa Katibu Mkuu wa Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Tanzania (TFF), Wilfred Kidao, kocha huyo
amepewa mkataba wa miaka mitatu na msaidizi wake ni Hemed Sulei-
man ‘Morocco’ kutoka Zanzibar.

Kwanza kabisa tunapenda kuchukua nafasi hii kuipongeza Serikali
kwa kumleta kocha huyo na kuweka wazi wao ndio watamlipa msha-
hara mwalimu huyo. Pia imeweka wazi imeanza na mchezo wa soka,
michezo mingine itafuata kwa ajili ya kuhakikisha timu zote za taifa
zinakuwa na makocha wenye uzoefu wa kutimiza malengo.

Haya ni mapinduzi mengine ambayo yamefanywa na uongozi wa
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, yanatakiwa kupongezwa na kupewa
heshima ya kufanya vizuri katika kila mashindano ambayo Taifa Stars
itashiriki.

Rais Samia ameonyesha mapinduzi makubwa kwa kushiriki kuanzia
kwenye maandalizi na si kusubiri kupata matunda ya ushindi kama
ambavyo sasa ameongeza hamasa ya kununua mabao yanayofungwa
na wachezaji wa Simba na Yanga, zinazoshiriki michuano ya kimataifa.

Baada ya kufahamu hilo, ni vyema viongozi wetu wa TFF na timu am-
bazo zinaishi na wachezaji kwa muda mrefu kumpa ushirikiano kocha
huyu ili atimize majukumu yake vizuri na si kukumbana na changa-
moto yoyote.

Kocha anapohitaji kukutana na wachezaji, viongozi wa timu kwa
kushirikiana na makocha wanatakiwa kuheshimu kwa kutoa ruhu-
sa mapema, tunaamini kocha huyo na TFF watafanya kazi zao kwa
kuheshimu taratibu za Shirikisho la Soka la Kimataifa (FIFA) na zile za
Shirikisho la Soka Afrika (CAF).Ili Amrouche atupatie Watanzania ma-
tunda mazuri, ni lazima apewe ushirikiano wa dhati na wadau wote,
kocha anapopata ushirikiano na kupewa mabhitaji yake kikamilifu,
uwezekano wa Taifa Stars kupata matokeo chanya huwa mkubwa.

Kila mmoja kutokana na nafasi husika aliyonayo akitekeleza maju-
kumu yake vizuri, Taifa Stars yenye makali na ile iliyokuwa tishio katika
miaka ya 1980 itarejea.

Ikumbukwe mafanikio yoyote hayapatikani kwa njia ya mkato au
miujiza, maandalizi sahihi na uwajibikaji wa kila Mtanzania utatupele-
ka kule walipo Afrika Magharibi na Kaskazini, na si vinginevyo.

Amrouche baada ya kutambulishwa aliweka wazi ili afikie ndoto za
Watanzania, anahitaji ushirikiano mkubwa wa mashabiki wa soka ku-
toka sehemu mbalimbali hapa nchini, anaamini ushirikiano ndio silaha
namna moja itakayofanya kazi yake kukinoa kikosi hicho kuwa rahisi.

Mkufunzi huyo wa kimataifa alisema anaamini mashabiki wana na-
fasi kubwa katika kuipa maendeleo Taifa Stars na si kuwatisha wapin-
zani pale timu hiyo inapokuwa uwanjani, kwa sababu huwaongezea
nguvu wachezaji.

Mwalimu huyo pia ameweka wazi anapenda zaidi kuwapa nafasi
vijana kwa sababu anaamini ukiwekeza kwa wachezaji chipukizi,
umewekeza katika hazina ya muda mrefu, hivyo ni wakati mwingine
kwa wachezaji wenye umri mdogo kujiandaa kuitumikia nchi katika
mashindano mbalimbali.
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Na Adam
Fungamwango

KWA mara ya kwanza, kla-
bu kongwe nchini Tanza-
nia, Simba na Yanga zime-
pata ushindi kwa pamoja
zikicheza kwenye viwanja
vya nyumbani, mechi za
kimataifa.

Haijawahi kutokea kwe-
nye historia ya soka Tan-
zania timu hizo zote kuwa
kwenye michuano ya Kki-
mataifa ngazi ya makundi,
haijalishi Ligi ya Mabingwa
na Kombe la Shirikisho.

Kwa sababu huko nyuma
Tanzania ilikuwa inapele-
ka timu moja tu kwenye
Ligi ya Mabingwa Afrika,
na moja nyingine Kombe
la Shirikisho.

Tangu Simba ilipocheza
mara mbili michuano ya
Ligi ya Mabingwa, Tanza-
nia ilivuna pointi nyingi na
kusababisha kwa mara ya
kwanza kuingiza timu nne.

Mbili zinacheza Ligi
ya Mabingwa na mbili
Kombe la Shirikisho. Hata
Simba na Yanga ambazo
zinacheza michuano ya ki-
mataifa, zote zilikuwa Ligi
ya Mabingwa, na zile mbili
zilizokuwepo Kombe la
Shirikisho, Azam na Geita
Gold zilitupwa nje.

Kwa pointi jinsi zilivyo, ni
kwamba msimu huu timu
yoyote ile kati ya mbili,
ikifanikiwa kumaliza ikiwa
ya tatu kwenye kundi, basi
msimu ujao bila kuanga-
lia matokeo au pointi za
timu za nchi zinazonyem-
elea nafasi hiyo, Tanzania
itapeleka tena timu nne
kwa mara nyingine tena.

Na kwa matokeo ya
mechi za Jumanne na
Jumatano iliyopita wala
sipati shaka kusema na-
fasi hiyo itapatikana kwa
msimu ujao.

Kwa sababu si tu kwam-
ba Simba na Yanga zote
zinaweza kumaliza nafasi
ya tatu kwenye makundi
hayo, bali hata kwenda
hatua ya robo fainali.

Na kama itakuwa hivyo
itakuwa pia inajiwekea

akiba pointi zingine za mi-
simu mingine.

Jumanne iliyopita, Simba
iliichapa Vipers bao 1-0,
mechi ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Simba inayoshika nafasi
ya pili sasa kwenye Kundi
C, kutinga kwao robo kuko
mikononi mwao kama ita-
pata ushindi wowote ule
kutoka kwa Horoya, mechi
inayotarajiwa  kuchezwa
Machi 17, Uwanja wa Benja-
min Mkapa.

Timu hiyo kwa sasa ina
pointi sita, Horoya ikiwa
na pointi nne, hivyo kama
ikipata ushindi itafikisha
jumla ya pointi tisa, am-
bazo timu hiyo ya Guinea
haiwezi  kuzifikia hata
kama itaifunga Vipers
kwenye mechi ya mwisho,
ambapo itafikisha pointi
saba tu.

Kwenye kundi hilo, tayari
Raja Casablanca ambao
ndiyo vinara wakiwa na
pointi 12, wameshafuzu.

Yanga ambayo ipo kwe-
nye Kombe la Shirikisho,
kwenye Kundi D, nayo
kama Simba ipo nafasi ya
pili, ikiwa na pointi saba
chini ya vinara Monastir ya
Tunisia ambao tayari nayo
imeshafuzu ikiwa na pointi
10. Kufuzu kwa Yanga nako
kuko mikononi mwao
kwani iwapo itashinda
mechi yao ya Machi 18
kwenye uwanja wa Benja-
min Mkapa, dhidi ya Mo-
nastir kutaifanya timu hiyo
kwenda moja kwa moja
kwenye hatua inayofuata,
kwani itafikisha pointi
10 ambazo TP Mazembe
haiwezi kuzipata hata
kama itashinda mechi zake
zote mbili ilizosaliwa nazo.

Tayari timu hizo zimes-
hazoa jumla ya Sh. Milioni
40 zilizoahidiwa na Rais
Samia, akitoa Sh. Milioni 5
kwa kila bao litakalopati-
kana kwa timu hizo.

Kwenye mgawanyo huo,
Yanga imepata Sh. Milioni
30, zilizopatikana baada ya

' Hongera Simba, Yanga kuliheshimisha Taifa

kuichapa TP Mazembe bao
3-1, sare ya bao 1-1 ugenini
dhidi ya Real Bamako na
mabao 2-0 dhidi ya timu
hiyo hiyo ya nchini Mali ji-
jini Dar es Salaam.

Simba mpaka sasa imeji-
patia Sh. Milioni 10, kwani
ilishinda bao 1-0, mechi
zote mbili za nyumbani, na
haikupata kitu ilipochap-
wa mabao 3-0 nchini dhidi
ya Raja Casablanca.

Tunatoa pongezi kwa
timu hizo zote kwa kuli-
heshimisha taifa, kwani
sasa hata kama kuna baa-
dhi ya watu nje ya nchi
walikuwa na wasiwasi na
soka la Tanzania, basi wa-
takuwa  wameshakubali
kuwa limepiga hatua kub-
wa sana.

Na wala tusipepese ma-
cho kuwa usajili wa idadi
kubwa ya wachezaji ku-
toka nje ya nchi umesaidia
sana timu za Tanzania
kupiga hatua kwenye mi-
chuano ya kimataifa ngazi

ya klabu.
Binafsi sidhani kama
ingekuwa hivyo kama

timu zingekuwa hazina
wachezaji wa kigeni, au
zingekuwa na ndogo tu.
Hata ukiangalia mabao
yote manane yaliyofungwa
mpaka sasa, saba yame-
fungwa na wachezaji wa
kigeni.

Kwa hili linaloonekana
sasa, wala haishangazi
tukiona wachezaji wengi
wa kigeni wakizidi ku-
miminika kucheza soka
Tanzania, ambapo zamani
walikuwa wakikataa kwa
sababu hakuziona klabu
zikifanya vema kimataifa.

Kinachotakiwa sasa ni
kwa Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF) kuweka
utaratibu mzuri kuboresha
ligi ambapo itaendelea ku-
tupatia wawakilishi bora
na imara, pia kuweka maz-
ingira rafiki kwa wachezaji
wa kigeni kuendelea kuin-
gia kuitangaza ligi na klabu
zetu kimataifa.
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Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya ya Ukerewe, mkoani Mwanza, Wanchoke Chinchibera (wa nne kushoto),
akikata utepe kuzindua duka la Vodacom, wilayani humo jana. Wengine ni Mkuu wa Vodacom Kanda ya
Ziwa, Ezekiel Nungwi (wa nne kulia) na baadhi ya wafanyakazi wa kampuni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA

WETU.

Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kilimo, Bi-
ashara na Utalii ya Baraza
la Wawakilishi Zanzibar im-
eridhishwa na ushirikiano
uliopo baina ya Shirika la
Viwango Tanzania (TBS) na
Taasisi ya Viwango Zanzibar
(ZBS), ikisisitiza uendelezwe
kwa kuwa matunda yake
yanaonekana kwa maslahi
mapana ya pande zote mbili
za Muungano.

Jijini Dar es Salaam juzi,
Mwenyekiti wa Kamati ya
Kilimo, Biashara na Utalii,
Yusuf Hassan Iddi alitoa kauli
hiyo, kamati yake ilipotembe-
lea ofisi za TBS ili kujifunza
shughuli zinazofanywa na
shirika hilo. Wengine wal-
iokuwa kwenye ujumbe huo
ulioongozwa na Waziri wa
Biashara na Maendeleo ya Vi-
wanda Zanzibar, Omary Said
Shaaban, mbali na wajumbe
wa kamati hiyo, pia waliku-
wapo wajumbe wa Bodi ya
ZBS na Mkurugenzi wa ZBS.

“Kwa kweli tumejifunza
mambo mengi sana na tu-
nashukuru TBS kwa kuwashi-
ka mkono wenzetu wa ZBS
na sasa wanafanya kazi zao
vizuri sana tofauti na awali.

“Tunawaomba ushirikiano
huu mwendeleze ili tuweze
kufaidi matunda ya ushiriki-
ano huo,” alisisitiza.

Alisema kuwa katika ziara
hiyo, walitembelea ofisi za
TBS zilizoko bandarini na ku-

jionea utaratibu wa ukaguzi
wa bidhaa kutoka nje ya
nchi kupitia mfumo wa Pre-
shipment Verification of Con-
formity (PVoC) na ule wa DI.

“Kwa kweli tumejifunza
mambo mengi sana kwe-
nye One Stop Center ya TBS
na jinsi walivyounganisha
mifumo yao kwa ajili ya uk-
aguzi na utoadji wa mizigo
bandarini,” alisema Yusuf.

Pia alisema walitembelea
makao makuu ya shirika na
walipata maelezo jinsi TBS
inavyofanya kazi zake.

“Kwa kweli ninakushukuru
sana Mkurugenzi Mkuu wa
TBS, Dk. Yusuf Ngenya kwani
tumejifunza mambo mengi
sana na mnafanya kazi nzuri
sana,” alisema.

Alimpongeza Rais wa
Zanzibar na Mwenyekiti
wa Baraza la Mapinduzi,
Dk. Hussein Mwinyi kwa
kuboresha utendaji wa ZBS
ambapo karibu Sh. bilioni
nane zimewekezwa kwenye
taasisi hiyo kwa upande wa
maabara ili kuhakikisha bid-
haa zinazozalishwa zinapim-
wa na kukidhi viwango vina-
vyotakiwa.

Naibu Waziri wa Uwekeza-
ji, Viwanda na Biashara,
Exaud Kigahe alisema kuwa
kupitia ziara hiyo, wageni
hao wamejifunza kazi mbal-
imbali zinazofanywa na TBS
kuanzia bandarini ambako
unafanyika ukaguzi wa miz-
igo mbalimbali kutoka nje

kwa kukagua kabla ya kusa-
firisha kuja (PVoC) kwa kupi-
tia mawakala wa TBS, lakini
pia bidhaa zinazokaguliwa
ndani baada ya kufika kupitia
mfumo wa DI ili kuhakikisha
zinakuwa na ubora unao-
takiwa.

Kigahe alisema wageni
hao walifika makao makuu
ya TBS na kujionea maabara
zinazotumika kupima bidhaa
mbalimbali.

“Kwa hiyo, sisi kama wizara
tumefarijika kwa wenzetu
kufika kututembelea kuji-
funza lakini zaidi kuimarisha
ushirikiano katika Jamhuri
ya Muungano wa Tanza-
nia, kwani tunahakikisha
kwamba ushirikiano huo ni
wa kimuungano kwa faida ya
nchi na taasisi zetu zinazo-
fanya kazi pamoja,” alisema
Kigahe.

Alifafanua kwamba
wawakilishi hao wakielewa
vizuri taasisi hizo, maana
yake watasaidia kuhakiki-
sha wanatoa elimu kwa
wazalishaji ili kuhakikisha
wanafuata viwango vile am-
bavyo vinawekwa na mashiri-
ka hayo, pia walaji wataelewa
namna ya kutambua bidhaa
zenye viwango.

Alisema ushirikiano huo
utawajengea msingi wa ku-
hakikisha wanaboresha bid-
haa ili bidhaa zote ziwe na
viwango vinavyowiana na
kushindana kwenye soko la
Jumuiya ya Afrika ya Mashari-

Kamati, viongozi ZBS wazuru TBS kimkakati

ki (EAC) na Jumuiya ya Maen-

deleo Kusini mwa Afrika
(SADC).
“Zaidi sasa tumeridhia

mkataba wa Eneo Huru la
Biashara Afrika ambapo sasa
tutashindana Afrika nzima,
kwa maana bidhaa zinazo-
toka nchini zitatambulisha
Tanzania na sio Zanzibar au
Tanzania Bara.

“Kwa  hiyo, mwelekeo
huu tunakwenda kuwa na
matokeo chanya kwenye
upande wa uchumi wa nchi
zetu,” alisema.

Waziri wa Biashara na
Maendeleo ya Viwanda Zan-
zibar, Omary Said Shaban
alisema lengo la ziara hiyo ni
kujifunza, kuongeza uelewa
na kubadilishana uzoefu kwa
TBS na ZBS ambazo zimeku-
wa na ushirikiano.

Alisema wameleta wa-
jumbe wa Baraza la Wawakili-
shi kwa kuwa wao ndiyo wali-
otunga sheria iliyoanzisha
7ZBS na sasa imepita muda
tangu sheria hiyo itungwe na
ZBS ianze kazi, hivyo kufanya
ziara kama hiyo kutoa fursa
ya kujua taasisi waliyoianzi-
sha inapaswa kufanya mab-
adiliko kisheria au la katika
kuijengea uwezo.

Alisema kuwa katika zi-
ara hiyo, wamepata fursa ya
kukutana na Mwenyekiti wa
Bodi ya TBS na wanashukuru
kwa ushirikiano waliowapa
na jinsi mashirika hayo yana-
vyoendelea kushirikiana.

Wanafunzi

wapatiwa elimu
kupinga ukatili

Na Beatrice Shayo

KATIKA kusherehekea Siku ya Wanawake Du-
niani, Sauti ya Matumaini Foundation (SAMAF)
kwa kushirikiana naJeshi la Polisi wametoa elimu
ya masuala ya ukatili wa kijinsia katika Shule ya
Sekondari ya Jamhuri jijini Dar es Salaam.

Akizungumza na wanafunzi hao zaidi ya 600,
Mkuu wa dawati la jinsia Mkoa wa Kipolisi Ilala,
Inspekta Dk. Christina Onyango, aliwataka kuiji-
amini, kuripoti vitendo hivyo wanapofanyiwa na
kujiepusha na masuala ya mitandao ya kijamii.

“Acheni kujihusisha na vitendo vya ngono kati-
ka umri mdogo kwani vitendo hivyo husababisha
kupata maradhi..pia acheni kuangalia picha za
ngono katika simu za wazazi wenu zinawaletea
mihemko na kuwasababishia kufanya vitendo vi-
sivyofaa katika jamii,” alisema na kuongeza:

“Jiepusheni na tamaa, ridhikeni na kile am-
bacho wazazi wanawapatia ili msije kujiingiza
katika matendo mabaya ikiwamo kujiuza urithi
wa kudumu na wenye faida ni elimu. Mnapo-
fanyiwa ukatili usikimbilie nyumbani wahi hos-
pitali au polisi, hii itatusaidia kupata ushahidi wa
awali pamoja na dawa za kuzuia maambukizi au
mimba,” alisema Inspekta Onyango ambaye pia
ni Mratibu wa Kituo cha One Stop Center Amana.

Aidha, alisema katika kituo hicho cha One Stop
Center wanapokea kesi zisizopungua 20 kwa
wiki nyingi zikiwa za ulawiti na ubakaji.

“Changamoto kesi zinazokuja zinazohusisha
masuala ya kifamilia hua zinakwama njiani kwa
sababu wanaenda kuzimalizia nyumbani jambo
ambalo sio sahihi na ndio maana vitendo hivi
vinaendelea kuwepo. Kwahiyo nitoe wito kwa
jamii wasifumbie macho vitendo hivi, waviripoti
na wasikubali kumalizana nyumbani kwani tut-
akaposhirikiana na wakafikishwa mahakamani
itasaidia kupunguza vitendo hivi,” alisema Ins-
pekta Onyango.

Mtendaji Mkuu wa SAMAF, Penina Malundo
alisema Taasisi hiyo ilianzishwa mwaka 2021
na kuanza rasmi kutoa huduma za kijamii, Juni
2022Jengo ikiwa kurudisha tabasamu kwa wa-
toto wanaoishi katika mazingira magumu, wale-
mavu kwa kuwapatia misaada mbalimbali na pia
kutoa elimu ya masuala ya kujitambua kwa vija-
na, Ukatili wa kijinsia na masuala ya afya ya uzazi.

“Leo tumekusanyika hapa kuadhimisha siku
ya wanawake duniani ambayo hufanyika Machi
8 kila mwaka katika kuadhimisha siku hii SAMAF
imeamua kuja kuadhimisha na wanafunzi wa
Shule ya Sekondari Jamhuri kwa kutoa elimu ya
masuala mbalimbali ikiwemo masuala ya ukatili
wa kijinsia na hedhi salama kwa watoto wa kike.

Alisema vitendo vya ukatili wa kijinsia vime-
kuwa tishio nchini na kufifisha ndoto za vijana
wengi hususani wanaokuwa shuleni na kuwafan-
ya kukatisha masomo yao.

“Wengi wao wanakatisha masomo kutokana
na aibu wanayoipata baada ya kufanyiwa viten-
do hivyo, wengine kupata majeraha mbalimbali
ya kimwili na kifikra ambayo wanaona hawana
nafasi tena ya kurudi shuleni. Sasa ni wakati wa
Jamii kusimama pamoja kuhakikisha tunazidi
kupaza sauti zetu,” alisema.

Naye, Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Jamhuri,
Boniphace Mwalengo, aliwashukuru SAMAF na
jeshi la polisi kwa kutoa elimu hiyo ambapo ita-
saidia kuleta mabadiliko kwa wanafunzi hao.

Mmoja wa wanafunzi hao, Athumani Ngoda,
alisema mafunzo hayo yamewapa uelewa kwani
vitu vingine hawakuvifahamu.
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MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA

KUHUISHA TAARIFA ZA NAMBA YA UTAMBULISHO WA
MLIPAKODI(TIN) NA NAMBA YA UTAMBULISHO WA TAIFA (NIN)

Dar es salaam, 10 Machi, 2023

Kwa mujibu wa mabadiliko ya Sheria ya Fedha ya mwaka 2022, Kifungu cha 22 cha Sheria ya Usimamizi wa Kodi
(Sura 438) kinampa mamlaka Kamishna Mkuu wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) kumsajili na kumpa
Namba ya Utambulisho wa Mlipakodi (TIN) kila Mtanzania mwenye umri wa miaka kumi na nane (18) na
kuendelea ambaye amesajiliwa na kuwa na Namba ya Utambulisho wa Taifa (NIN) inayotolewa na Mamlaka ya
Vitambulisho vya Taifa (NIDA). Sambamba na hilo, mabadiliko hayo ya Sheria yanamtaka kila mwenye TIN

kuhuisha taarifa zake ili ziwiane na taarifa za NIN. Utekelezaji wa Sheria hii ulianza rasmi tarehe mosi Januari
2023.

Katika utekelezaji wa Sheria hiyo, TRA inapenda kuumbusha Umma kwamba, usajili wa TIN unafanyika kwa
kutumia taarifa za NIN. Aidha, kila mwenye TIN ambaye alisajiliwa awali kwa kutumia vitambulisho tofauti na
kitambulisho cha NIDA, anatakiwa kuhuisha taarifa zake za TIN ziendane na taarifa zilizopo kwenye NIN.

lli zoezi la uhuishwaji wa taarifa hizi lifanyike kwa urahisi na wepesi, inashauriwa kwamba kila mwenye TIN
ambayo bado haijahuishwa, kufika katika ofisi za TRA zilizo karibu naye akiwa na Namba ya Utambulisho wa
Taifa (NIN)ili taarifa zake ziweze kuhakikiwa na kuhuishwa. Kwa wale wenye NIN lakini hawana TIN, wanaweza
kufanya usajili wa TIN kwa njia ya mtandao kupitia tovuti ya Mamlaka ya Mapato Tanzania.

Ikumbukwe kwamba huduma zote za utoaji wa TIN ni bure na rahisi. Kwa taarifa zaidi, tembelea Ofisi za TRA
zilizo Karibu nawe au tumia mawasiliano yafuatayo:

Tovuti : www.tra.go.tz

Namba za Simu bilamalipo : 0800 750 075 au 0800 780 078 au 0800 110016
WhatsApp : 074423 33 33

Barua pepe : huduma@tra.go.tz au services@tra.go.tz

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na:

217316402

IDARA YA HUDUMA NA ELIMU KWA MLIPAKODI
TRA MAKAO MAKUU
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Taasisi yaja na
mradi kuklpalsha
kilimo hai

Na Valentine Oforo, DODOMA

TAASISI ya Tanzania Pan African In-
vestors Association (TAPAIA) inatarajia
kutekeleza mradi mkubwa wa miaka
10 wa kilimo cha mazao muhimu ya
chakula na kiuchumi kwa kutumia mbinu
za kilimo hai.

Taasisi hiyo ya kizalendo itatekeleza
mradi huo katika halmashauri mbal-
imbali nchini ambapo kiasi cha hekta
2,000,000 za mazao mbalimbali zina-
tarajiwa kuzalishwa katika kipindi cha
miaka 10 kwa ushirikiano na wadau
mbalimbali, zikiwamo halmashauri zina-
zolengwa, taasisi za fedha, wauzaji wa
mashine za kilimo pamoja na wadau wa
pembejeo na viwatilifu kutoka India.

Mwanzilishi na Mwenyekiti wa Taifa
wa TAPAIA, Dk. Sebastian Kingu aliiam-
bia Nipashe jana katika mazungumzo
unalenga kuchochea mapinduzi ya Vi-
wanda kwa kufungua fursa kwa vijana
wengi zaidi kujitosa katika uanzishaji
wa viwanda vikubwa na kampuni za
kuchakata mazao mbalimbali yaliyozal-
|shwa kwa njia ya kilimo ikolojia.

“TAPAIA ilipata usajili wake wa kisheria
tarehe 8 Juni 2022 na mwaka jana tu-
lianza kufanya kazi za utangulizi, ikiwa
ni pamoja na kuwatambua na kuwasili-
ana na wadau mbalimbali ambao tunata-
rajia kushirikiana nao katika utekelezaji
wa mpango huu,” alisema.

Aliongeza kuwa hadi sasa, taasisi hiyo
inaendelea na mazungumzo ya awali
na halmashauri mbalimbali za Mkoa wa
Pwani zikiwamo Rufiji, Kisarawe Kibiti
na Chalinze kwa ajili ya kutekeleza mra-
di_wa majaribio.

“Tunatarajia kuanzisha mashamba
makubwa ya vitalu maaalum vya ku-
zalisha mazao mbalimbali kwa kupitia
njia za kilimo hai ili kukuza uzalishaji na
upatikanaji wa vyakula vingi vya lishe
na mazao tiba kwa malengo mapana ya
kuwasaidia kupunguza wimbi la kuenea
kwa magomv\/a yasiyo ya kuambukiza
kote nchini,” alisema.

Dk. Kingu alitaja mazao yatakayolimwa
wakati wa awamu ya kwanza ya mradi
huo katika wilaya za Mkoa wa Pwani
kuwa ni pamoja na moringa, chili na
rosella.

“Kwa kuanzia, lengo letu kubwa ni
kuona tunafanikiwa kulima angalau
aina 20 za mimea ya tiba asili pamoja
na vyakula vingine vinavyoweza kuwa
na lishe bora ili kuwasaidia Watanzania
kujiepusha na wimbi kubwa la kuugua
magonjwa mbalimbali yasiyvoambukiza
kama vile kisukari, saratani, shinikizo la
damu na unene kupita kiasi, magonjwa
ambayo yanaweza kudhibitiwa Kirahisi
kupitia matumizi ya mazao mbalimbali
valiyozalishwa kwa njia ya kilimo hai,”
alifafanua.

Katika kuhakikisha mradi huo un-
atekelezwa kwa tija ili kufikia malengo,
Dk. Kingu alisema walikuwa kwenye
mazungumzo na baadhi ya taasisi za
fedha, ikiwamo benki ya NMB ili kupata
mikopo ya mitaji ya kusaidi ufanisi wa
mradi huo, na akaongeza kuwa lengo ni
kufanya mazungumzo na taasisi nyingi
za fedha nchini.

“Mbali na hayo, hadi sasa tumewasili-
ana na baadhi ya wauzaji wa mashine
za kilimo kutoka ndani na nje ya nchi ili
kupata nafasi ya kitaalamu ya kupata
mashine za kisasa zitakazosaidia kulima
mashamba hayo kitaalamu,” DKk. Kingu.

RAS ataka bajetl UKaguzi wa dawa

Na Peter Mkwavila,
DODOMA

ATIBU Tawala

Mkoa wa Dodo-

ma, Dk. Fatuma

ganga ame-

waagiza wakurugenzi wa

halmashauri za mkoa huo

kutenga rasilimali zinazo-

takiwa kwa ajili ya ukaguzi

wa dawa na vifaa tiba ili ku-

wezesha wananchi kupata
bidhaa bora na salama.

Dk. Mganga aliagiza hayo
gumza na wakaguzi wa
dawa na vifaa tiba na fama-
sia kutoka halmashauri za
wilaya za Mkoa wa Dodoma
kwenye kikao cha ufunguzi
wa mafunzo yaliyoandaliwa
na Mamlaka ya Dawa na Vi-
faa Tiba (TMDA) kwa ajili ya
kuwajengea uelewa.

Aliwataka  wakurugenzi

wa halmashauri kujiweka
tayari kwa kutoa rasilimali
ambazo  zitakazowawez-
esha wakaguzi hao kutoa
elimu na taarifa mbalimbali
zitakazosaidia wananchi ku-
pata bidhaa ambazo ni sala-
ma na bora kwa matumizi.
Alisema kuwa rasilimali
hizo zikitolewa na wakuru-
genzi kwa wakaguzi hao,
zitasaidia kuwaelimisha wa-
nanchi katika kujiepusha na
matumizi ya dawa ambazo
yanakuwa yamepitwa na
wakati na kwa upande wa
watumiaji watajilinda na
afya zao. Aliwataka wak-
aguzi kujiepusha na vitendo
vya rushwa pale wanapo-
gundua kwenye ukaguzi
wao kuna maduka yanay-
ouza dawa na vifaa tiba
vilivyopitwa na muda kwa
kuwa wakifanya hivyo, wa-
tahatarisha maisha ya watu

pale watakapovitumia.

“Hapa bado kuna changa-
moto kwa baadhi yenu,
wakaguzi wana tabia ya
kupokea ‘vijirushwa’, naom-
ba msikubali kwa kweli
kurubuniwa, mtahatarisha
maisha ya Watanzania kwa
kuwa dawa hizo zimepitwa
na wakati,” alionya.

Pia aliwataka wakaguzi
hao wanapofanya ukaguzi,
washirikiane na viongozi
walioko kwenye maeneo
husika kama vile ngazi ya
goji ili Wapate elimu itakay-
otolewa na kuaminiwa zaidi
hata kama itafikia hatua ya
kuyafunga maduka yata-
kayobainika kuwa na dawa
na vifaa tiba vilivyoisha
muda wake wa matumizi.

Meneja wa Kanda ya Kati,
Sonia Mkumbwa alisema
malengo ya mafunzo kwa

wakaguzi hao ni kuwaweze-
sha washiriki hao kufahamu
majukumu na uelewa wa
kufanya kazi zao kwa ujuzi

kwa kuzingatia vitendea
kazi.

Mafunzo hayo yata-
wawezesha wakaguzi

kutekeleza kazi zitakazoz-
ingatia sheria na miongozo
ambayo iliyotolewa na
mamlaka.

Aliwataka wakaguzi hao
kufanya ukaguzi kadri ya
mongozo unavyotaka, ili
wapate taarifa kutoka kwa
wananchi  zitakazosaidia
kujiepusha na matumizi ya-
nayoleta hasara ya kiafya.

Aliwataka watu kuchukua
tahadhari dhidi ya dawa
wanazotumia kwa kuwa
wanaweza kujikuta wa-
nanunua yaliyopitwa na
wakati, hali ambayo inayow-
aletea madhara ya mwili.

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Innocent Bashungwa (mwenye Kkoti jeusi), akizungumza jambo na

Mkuu wa JKT, Meja Jenerali Rajab Mabele (kushoto kwake), wakati wa ziara ya kukagua mitambo ya kutengenezea vi-
puli vya zana na mitambo ya kilimo, kwenye shamba la Mngeta Plantation Ltd, wilayani Kilombero, mkoani Morogoro
juzi. PICHA: RENATHA MSUNGU

JWTZ watangaza ajira kwa vijana

Na Paul Mabeja,
DODOMA

JESHI la Ulinzi la Wa-
nanchi wa Tanzania (JWTZ)
limetangaza nafasi za ku-
jinga na jeshi kwa vijana wa
kitanzania wenye elimu ya
kuanzia kidato cha nne hadi
shahada ya uzamili ambao
wamemaliza mkataba wa
mafunzo ya kujitolea Jeshi
la Kujenga Taifa (JKT) na ku-
rudishwa nyumbani.

Kaimu Mkurugenzi wa
Habari na Uhusiano wa
JWTZ, Luteni Kanali Gaud-
entius Ilonda alibainisha
hayo juzi jijini hapa alipotoa
taarifa hiyo kwa waandishi
wa habari.

Alisema vijana wenye nia
ya kuomba nafasi hizo wa-
napaswa kuwa na sifa mbal-
imbali ikiwamo kuwa raia
wa Tanzania wa kuzaliwa
na wenye kitambulisho cha
taifa. “Awe na umri wa kuan-
zia miaka 18 hadi 26 kwa we-
nye elimu ya kidato cha nne
hadi cha kidati cha sita na
umri usio zidi miaka 27 kwa
wenye elimu ya juu,” ali-
sisitiza Luteni Kanali llonda.

Sifa nyingine alisema ni
lazima kijana awe na afya
nzuri na akili timamu, awe
Mtanzania mwenye tabia
na nidhamu nzuri, hajapa-
tikana na hatia ya makosa
ya jinai mahakamani na ku-
fungwa.

Alisema sifa zingine niawe
na cheti halisi cha kuzaliwa,
vyeti vya shule pamoja na
vyeti vya taaluma.

“Awe hajatumikia Jeshi la
Polisi, Magereza, Chuo cha
Mafunzo au Kikosi Maal-
um cha Kuzuia Magendo
(KMKM), awe amehitimu
mafunzo ya JKT kwa mka-
taba wa kujitolea wa miaka
miwili na kutunukiwa cheti
na asiwe ameoa au kuole-
wa,” alisema.

Aliongeza kuwa maombi
yote yanapaswa kuandikwa
kwa mkono na kuwasilish-
wa makao makuu ya jeshi
Dodoma kuanzia juzi hadi
Machi 20 mwaka huu yaki-
wa na viambatanisho.

“Viambatanisho hivyo ni
pamoja na nakala ya kitam-
bulisho cha taifa au namba
ya Nida, nakala ya cheti cha
kuzaliwa, vyeti vya chuo na
shule, nakala ya cheti cha
kuhitimu JKT na namba ya
simu ya mwombaji,” alise-
ma. Alitoa rai kwa Watan-
zania kuchukua tahadhari
kwa matapeli ambao watai-
buka baada ya tangazao hilo
la nafasi za kujiuga na jeshi.

“Matapeli wana njia ny-
ingi sana, hivyo Watanza-
nia wawe makini sana na
matapeli ambao wataanza
kupigia simu watu wakidai
wao wana uwezo wa kuwa-
saidia kupata nafasi hizo,”
alisema.
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Mke wa Rais
ahimiza wazazi
kuzingatia malezi
ya watoto

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Taasisi ya Zanzibar
Maisha Bora Foundation (ZMBF), Mariam
Mwinyi amewataka wanawake kulipa kip-
aumbele suala la malezi ya watoto.

Mama Mwinyi ambaye pia ni Mke wa Rais
wa Zanzibar, amesema wanawake wengi
wamekumbwa na taharuki ya kukimbizana
na harakati za uchumi na kujitafutia maisha
huku jukumu la ulezi likipewa mgongo, hali
aliyoieleza inaathiri ustawi wa watoto na
makuzi yao.

Mama Mwinyi aliyasema hayo jana kwe-
nye ufunguzi wa kongamano la Siku ya Wa-
nawake Duniani kwenye Ukumbi wa Sheikh
Idrisa Abdul Wakil, Kikwajuni, Zanzibar.

Alisema mwanamke ana wajibu mkubwa
wa ulezi wa familia na jamii, hivyo katika
mipango yake yote anayojipangia, lazima at-
enge muda kwa ajili ya watoto wake.

“Katika mipango yote tunayoipanga, la-
zima tuhakikishe tunazungumzia nafasi ya
malezi kwa watoto tunapokimbizana na
uchumi.

“Katika miaka hii ya karibuni pametokea
mwanya wa malezi kwa watoto, lazima
tutenge muda kwa ajili ya watoto wetu, hai-
jaalishi nafasi gani mwanamke yupo kwenye
harakati zake, uwe waziri au mkurugenzi
tuhakikishe watoto tunawapa nguvu na
tunawaelekeza,” alisisitiza.

Mwenyekiti huyo alisema kuwa katika
harakati za kukabiliana na usawa wa kijinsia
na kujikwamua kiuchumi kwa hali zote, kuna
haja kujua wajibu wa ulezi kwa watoto.

“Tusije tukakimbizana sana hili jambo la
malezi tukalisahau. Mwalimu wa kwanza du-
niani kwa mtoto ni mama, ni sisi ndio tunao-
baki nao nyumbani, mama ndiye rafiki bora
kwa mtoto,” alisema.

Aliwataka wanawake kuzitumia fursa zi-
nazopatikana kupitia teknolojia ya kisasa
kwa kujitangaza kibiashara na kutumia soko
la kimtandao kwa ajili ya kutangaza bidhaa
na kazi za vikundi vyao ili kupata maendeleo
ya haraka.Pia aliwashauri wazazi na walezi
kuwashawishi watoto wapende masomo ya
sayansi ili kuwajenga mapema kuwa watoto
wazuri wa teknolojia ya baadaye.

Alisema wazazi na walezi wanapaswa
kumtumia Rais Samia Suluhu Hassan kama
mfano bora kuzifikia ndoto za watoto wa
kike kwa kuwapa moyo ili wawe na bidii kwe-
nye masomo yao na kufuata nyayo zake.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Fedha
na Uchumi, Ali Suleiman Mrembo alisema
serikali ina dhamira njema kuhakikisha us-
awa wa kijinsia unakwenda sambamba na
kuleta maendeleo ya Watanania wote.

Naibu Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Watoto, Ana Anatasi Paul
aliwashauri wanawake kupitia vikundi vya
wajasiriamali na kinama kuitumia teknolojia
kwa kujitangaza na kujitoa kiuchumi.

Alisema wanawake walio wengi bado
wako nyuma na matumizi ya tenkolojia na
kuwataka kuitumia fursa hiyo kujikwamua
kiuchumi na kutangaza biashara zao na ku-
litumia vyema soko la teknolojia.

Naibu Kamishna wa Mamlaka ya Usimam-
izi wa Bima Tanzania (TIRA), Khadija Issa
alisema mafanikio ya shirika hilo yalichang-
iwa na ubunifu wa elimu jumuishi pamoja na
njia za kisasa za usambazaji wa bima.

Mwinyi aahidi neema wawekezaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi amesema seri-
kali yake inaendelea kuweka
mazingira bora na wezeshi ya
uwekezaji na biashara.

Aliyasema hayo jana waka-
ti wa hafla ya uzinduzi wa
mwongozo wa uwekezaji na
mifumo ya kielektroniki ya
Mamlaka ya Uwekezaji Zan-
zibar (ZIPA) iliyofanyika mjini
hapa.

Alisema kwa madhumuni
ya kuifikia azma hiyo, serikali
imedhamiria kuchukua hatua
stahiki ili kuondoa vikwazo
vyote vya kisheria na kim-
fumo vinavyozuia kuwapo
mazingira mazuri ya biashara
na uwekezaji nchini.

“Kwa kuanzia, serikali ime-

—

PICHA: RAHMA SULEIMAN

chukua hatua ya kuifanyia ma-
badiliko makubwa ZIPA kwa
kukiimarisha zaidi kituo cha
pamoja cha kutoa huduma
kwa wawekezaji,” alisema.

Rais alisema tayari jitihada
hizo zimezaa matunda katika
kipindi cha muda mfupi na
takwimu zinaonyesha miradi
ya uwekezaji iliyosajiliwa kwa
kipindi cha miaka miwili im-
efikia 226 yenye mtaji wa dola
za Marekani bilioni 3.5.

Alisema miradi hiyo inat-
egemewa kuzalisha ajira zaidi
ya 13,500, hivyo matumaini
yake ni kuwa mwongozo na
mfumo huo utazidisha ufanisi
wa utendaji wa ZIPA.

Alisema pamoja na ma-
fanikio hayo, serikali inaki-
imarisha kituo hicho kwa ku-
weka mifumo ya kielektroniki,
kurahisisha utoaji huduma na

kupunguza malalamiko Kka-
tika utoaji wa huduma kwa
wawekezaji.

“Kama sote tunavyojua
uwekezaji ni sekta muhimu
kwa maendeleo ya nchi katika
kukuza uchumi na kuzalisha
fursa za ajira. Kwa kuzinga-
tia hilo, Zanzibar imefungua
milango ya uwekezaji kwa
wawekezaji wote wa ndani
na nje waje kuwekeza nchini
ili kuunga mkono juhudi za
serikali za kuleta maendeleo,”
alisema.

Waziri wa Nchi ofisi ya Rais
- Kazi, Uchumi na Uwekezaji,
Mudrik Ramadhan Soraga ali-
yapongeza mashirika ya Umo-
ja wa Mataifa katika uandaaji
wa mwongozo huo na kanuni
za kieletroniki, akisisitiza una
mchango mkubwa katika
kukuza uwekezaji Zanzibar.

Akizungumzia  uwekezaji
wa visiwa, waziri huyo alisema
uwekezaji huo unaendelea na
sehemu kubwa ya uwekezaji
huo wanatarajia kabla ya
mwaka 2025 uwe umekami-
lika.

Mkurugenzi wa ZIPA, Sharif
Ali Sharif alisema mfumo huo
wa kieletroniki wa kuwahu-
dumia wawekezaji ni mwen-
deleo wa utekelezaji wa sera
ya maendeleo ya Serikali ya
Zanzibar na uzinduzi huo ni
kielelezo tosha katika kukuza
sekta ya uwekezaji.

Alisema taasisi zote zitafan-
ya kazi kwa pamoja kupi-
tia mfumo huo kuhakikisha
huduma zote na maombi
ya mwekezaji zinasimam-
iwana  kupatiwa ufumbuzi
ndani ya kituo kimoja cha
uwekezaji.

ZECO na ESR kutekeleza mradi umeme wa jua Pemba

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WIZARA ya Maji, Nishati
na Madini imetiliana saini na
Kampuni ya ESR ya Ujeruma-
ni, kuanzisha mradi wa uzal-
ishaji umeme wa jua visiwani
Zanzibar.

Mkataba huo wa
makubaliano ulifikiwa kati ya
Shirika la Umeme Zanzibar
(ZECO) na Kampuni ya ESR
utakaowezesha Kisiwa cha
Pemba kunufaika na nishati
hiyo.

Hafla hiyo ilifanyika jana

Maisara mjini Zanzibar na
Waziri wa Shaibu Hassan
Kaduara, akisema hatua hiyo
itafungua Kisiwa cha Pemba
katika uwekezaji.

Alisema Pemba inapata
umeme kutoka Tanga wa
Megawati 20 na kwamba ujio
wa umeme wa jua kutasaidia
kisiwa hicho kuwa na nishati
mbadala.

Waziri huyo aliitaka kampu-
ni ESR ya Ujerumani kufanya
kazi hiyo kwa ubora ili kufikia
lengo la kuwa na umeme wa
uhakikika ambao matumizi
yake hayana gharama kubwa.

Alisema wizara imejipanga
kuhakikisha kuwa mradi huo
unakamilika kwa wakati ili ku-
leta mafanikio makubwa kwa
wananchi wa Zanzibar.

Alisema licha ya kuwapo
kwa umeme kutoka Tanga wa
Megawati 20 hautoshelezi ma-

hitaji ~ ya wakazi hao, hivyo
ujuo wa huduma hiyo
utasaidia  kutosheleza uhi-
taji.

Katibbu Mkuu wa wizara
hiyo, Josehp Kilangi alisema
kukamilika kwa kituo cha us-
ambazaji umeme wa jua kwe-
nye Kisiwa cha Pemba kume-

toa fursa kuwapo uhakika wa
huduma.

Katibu Mkuu wa ESR, Si-
luvio Hauenchild, alisema
kampuni yake imejipanga
kufanikisha ujenzi wa kituo
hicho ili kuleta maendeleo
kwa wananchi wa Pemba na
wawekezaji.

Alisema kuwa tayari wame-
shafanya utafiti na kubaini
kuwa mradi huo kwa Kisiwa
cha Pemba utakuwa bora na
kuleta mafanikio kwa wa-
nanchi na unatarajiwa kumal-
izika mwishoni mwa mwaka
huu.
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BASI SAWA

DJ Joozey hunaga maringo

MCHEZESHAJI
muziki maarufu, DJ
Joozey ameeleza
kutengeneza kwake
kipande cha video
kwa ajili ya Harmo-
nize, inatokana na
upendo wa dhati
kwake.

Video hiyo aliiten-
geneza baada ya
kufanikiwa kupanda
Mlima Kilimanjaro na
kupiga muziki kileleni
kwa muda wa dakika

15.

Mayenje kuja na
filamu mpya

MSANII nguli wa filamu
nchini Novatus May-
enje amesema anatarajia
kuachia filamu mpya am-
bayo itashirikisha wasanii
chipukizi na wakongwe.

enje.

Ray Kigosi.

DJ Joozey amese-
ma kuwa amefanya
hivyo kwa upendo al-
jonao kwa Harmonize
kwa kuwa amem-
saidia sana kwenye
maisha yake.

Akizungumza na kona ya
burudani alisema filamu hiyo
itakuja na sura mpya kuto-
kana na vionjo vilivyopo.

“Muda wowote kuanzia
leo ninatarajia kuachia
filamu yangu mpya wadau
wasubiri kuona vitu vi-
pya huwa sifanyi kitu kwa
. kubahatisha,alisema May-

Alisema atatoa jina la
filamu mara tu itakapoka-
milika pamoja na kuomba
mashabiki wake waipokee
kwa mikono miwili.

Alitaja baadhi ya wasanii
aliowashirikisha kuwa ni
Chuchu Hans, Mtanga, Tea na

goZa.

Amesema kutokana na kujiami-

MWANAMUZIKI mwenye utata,
Gigy Money, amesema katika
maisha yake akimtamani mwa-
naume anamkabili na kumton-

mea mwanaume kwa sababu

chote.
Gigy Money amesema kuna

ni hawezi kuishi kwa kumtege-

anamuona ni kiumbe cha kawaida
na anayeweza kuambiwa cho-

GIGY WEWE NI NOMA!

baadhi ya watu wanaodai kwam-
ba yeye ni mdangaji ili aendeshe
maisha yake, jambo ambalo si

la kweli kwani yeye anajimudu
kimaisha na ndio maana hatishwi
na wanaume.
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Malcabila amlataa
Kiaina

MSANII wa muziki wa Singeli, Dulla
Makabila amekanusha kuwa na uhusi-
ano wa kimapenzi na Annjella akisema
wao ni kama marafiki wa kawaida.

Hata hivyo, Makabila ameshangaa
kusikia kwamba yeye na Anjella wal-

jonekana Zanzibar wakila bata.

“Sijakwenda Zanzibar na Anjella, hizi
habari sijui zinatoka wapi, mimi na yeye
ni marafiki wa kawaida na tunapoku-
tana tujadili vitu vya kawaida na sio
mapenzi,” amesema Makabila.

FILAMU

Na Adam Fungamwango

NDOA siyo sikukuu ya kuzaliwa,
wazungu wanaita ‘birthday’. Sikukuu
va kuzaliwa unaweza kuifanya kila
mwaka, lakini si ndoa. Hufanyika
mara moja tu, au ni kitu nadra sana
kutokea kwenye maisha ya mwanad-
amu. Ndiyo maana inashauriwa kuwa
yeyote anayetaka kuingia kwenye
taasisi hiyo awe amejipanga, Kiuw-
ezo wa kimwili na kiakili. Ndoa ni
kujikana mwenyewe, kujipunguzia
kujipenda zaidi wewe. Unatakiwa
kuijali zaidi familia kuliko wewe
mwenyewe. Kujipunguzia mamlaka

va kwenda sehemu yoyote na muda
wowote unaoutaka bila sababu za
msingi.

Wapo wanaooa au kuolewa kwa
sababu ya kuona wenzao wame-
fanya hivyo na amebaki yeye, hivyo
anataka kufanya kwa ajili ya kufuat-
isha wenzake. Hiyo ndoa haitodumu
kamwe.

Tukiangalie filamu ya ‘Siri ya
Ndoa’, iliyochezwa na Dora Martin,
Zena Mkima, Hawa Ramadhani, Nas-
sor Chilumba, Rayuu Chande, Verena
Mathayo.

Rajab anataka kuoa. Anamfuata
dada yake Havintishi na kumweleza

azma yake hiyo. Dada yake anakuwa
na wasiwasi na hilo.

Anamuuliza kama ataacha tabia
yvake ya kupigapiga watu, maneno
mengi na gubu. Kwa sababu anahi-
taji, Rajab akaahidi kuishi vema na
huyo mwanamke. Anamuoa Rabiya.
Hata hivyo inakuwa ni ndoa va
misukosuko. Mwaka unapita Rabiya
hajashika ujauzito.

Badala ya kubembelezana, Rabiya
anapokea kichapo, matusi, dharau
na kejeli kutoka kwa mumewe. Kama
vile haitoshi msichana wa jirani Lei-
la anaiingilia ndoa yao. Rajab sasa
anakuwa haoni hasikii kwa Leila.

Licha ya kutoshika ujauzito,
dada wa Rajab Havintishi anakuwa
upande wa wifi yake. Anapambana
na kaka yake kila kukicha juu vya
kumnyanyasa mkewe. Mwisho wa
siku anaamua kumchukua na kukaa
naye nyumbani kwake kumuepusha
na vipigo.

Havintishi anaendelea kupambana
na ndoa ya kaka yake, anamfuata
Leila na kumchimba mkwara wa hali
va juu, akimwambia aachane na kaka
yvake, la sivyo atamuonyesha.

‘Biti’ alilopigwa linamuogopesha
Leila anaamua kuvunja uhusiano
wake na Rajab. Haamini macho yake,

anaamua kwenda kwao
ukweni kumfuata mkewe
Rabiya hamkuti. Wanam-
jibu hajawahi kufika huko,
labda yupo kwa mwa-
naume mwingine. Rajab
anachanganyikiwa. Ukweli
ni kwamba wanajua alipo.
Yupo kwa Havintishi dada
yake Rajab. Baadaye ana-
pelekwa huko. Alipofika
alimuomba radhi dada
yake Havintishi na mkewe
Rabiya na kuahidi kubadi-
lika. Rabiya anamsamehe
mumewe.

Sirl ya ndoa: Haina siku ya kuzaliwa

R

WASANII WANAOTUMIA
MAJINA ‘ORIGINAL’

Na Adam Fungamwango

KARIBU asilimia 70 mpaka 80 ya wasanii wengi wa muzi-
ki duniani hujulikana kwa majina yao maarufu ya kisanii
na wala si yale halisi.

Wasanii wengi duniani hutumia majina ya kutungwa na
mashabiki au kujitungia wenyewe, yakiwa ama yanalinga-
na na kile kitu wanachokifanya, au kifupi cha majina yao.

Lengo ni kufanya majina yao kutamkika vizuri, tofauti
na baadhi ya majina halisi ambayo mengine ni marefu na
hayaonekani kuwa na mvuto mbele ya wanaoyasikia.

Hawa ni baadhi ya wasanii wa Kitanzania wa bongo
fleva maarufu nchini ambao wanatumia majina yao halisi,
lakini bado wamekuwa na ushawishi kwa mashabiki kila
kona.

Ali Kiba

Ni msanii staa zaidi nchini Tanzania ambaye anatumia
jina lake halisi. Ni nembo ya muziki wa bongo fleva Tan-
zania aliyeingia kwenye fani hii mwanzoni mwa miaka ya
2000.

Kiba ameingia kwenye muziki wa bongo fleva kwa bahati
tu, kwani ni mchezaji soka mzuri sana na ilikuwa asajiliwe
na moja kati ya timu za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Hata hivyo pia alikuwa anajishughulisha na muziki wa
kizazi kKipya na tayari alikuwa amesharekodi ngoma va
‘Cinderella’.

llipohiti alikwenda kupiga shoo Mwanza, baadaye aka-
zunguka nchini nzima, hapo ndoto za kuwa mwanasoka
maarufu nchini zikafa.

Vanessa Mdee

Pamoja na kwamba jina lake
la pili ni la kikabila, lakini
hakujali hilo. Anajitambulisha
kwa majina yake yote mawili.
Na hata mashabiki wake wa-
namfahamu kwa majina yake
yote. Ukimuuliza mtu msanii
‘Vanessa'. Atakuuliza tena
Vanessa Mdee?

Utafiti mdogo umefanywa
na kugundulika kuwa wasanii
wengi wa kike ndiyo wa-
naoongoza Kwa majina ya
kubuni. Lakini siyo kwa huyu.

Aslay Isihaka

Jina lake halisi ni Aslay
Isihaka Nassor. Mwanzoni ali-
jiita Dogo Aslay. Jina ambalo
pia halikupindisha jina lake
halisi. Na hata sasa ameende-
lea kujitambulisha kwa jina
lake.

Mmoja ya wasanii vijana ka-
bisa ambao wamekuwa mas-
taa akiwa wa umri mdogo.

Nandy Mfinanga

Anaitwa Nandy. Yeye hujitaja kwa jina moja tu, tofauti
na Vanessa Mdee. Ndiyo maana hakuna hata mmoja anaye-
jua kama anaitwa Nandy Mfinanga. Ni mmoja ya wasanii
wa kike vijana ambao wamekuwa mastaa nchini wakiwa
na umri mdogo.

Mrisho Mpoto

Ni mwimbaji, mtunzi na mshairi. Ana aina yake ya staili
ya uimbaji wake ambao ni wa kughani mashairi. Amejipa-
tia umaarufu mkubwa kutokana na aina yake hii ya muziki
ambao maneno na ujumbe wake unafikirisha zaidi kuliko
kukupa burudani ya kucheza.

Kutokana na aina yake ya muziki, muonekano, mavazi
yake, na hata staili yake ya maisha, wala isingekuwa rahisi
kvvlake kutumia jina la kubuni na kuachana na jina lake
halisi.
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Omotola huwezi
kumsahau baba

MKONGWE wa uigizaji nchini Nigeria,
Omotola Jalade-Ekeinde, amezungumzia
madhara yaliyosababishwa na kifo cha
baba yake mzazi.

Katika mahojiano maalum na Chude
Jideonwo, mwigizaji huyo aliyejizolea
umaarufu, baba yake alifariki akiwa
na umri wa miaka 12, lakini siku hiyo
alipatwa na hofu baada ya kuona watu
wanakusanyika nyumbani kwao.

“Nilianza kuona umati wa watu
nilipofika mtaani kwangu na nilijua,
hakika kumekuwa na kifo. ilikuwa kama
sinema. Ilinibidi nitembee Kkatikati yao.
Kila mtu anageuka kukutazama, wen-
gine wakilia. Wengine wakitazama kwa
mwendo wa polepole, bado nakumbuka
hisia zile,” amesema.

Hakuna
Siri tena

HAKUNA siri tena kuhusu
uhusiano wa kimapenzi kati ya
Kendall Jenner na Bad Bunny,
baada ya picha inayowaonye-
sha wakiwa pamoja kimahaba
kusambaa mitandaoni.

Mwanamitindo huyo na
mwimbaji nyota wa Reggaeton
walikuwa wakila bata na rafiki
zake pamoja na Kylie Jenner
hivi karibuni .

Wawili hao wameonekana
wakitembea huku wamekum-
batiana katika eneo la watu
mashuhuri jijini NewYork.

Oji amemaliza
mwendo

MWIGIZAJI mkongwe wa Yor-
uba, Ojo Arowosafe, maarufu
kama ‘Fadeyi Oloro’, amefariki
dunia.

Kulingana na taarifa zilizo-
patikana jana, mwigizaji huyo
alikufa Jumanne jioni baada
ya kusumbuliwa na maradhi ya
muda mrefu.

Fadeyi alikuwa mmoja ya
wasanii wazuri kwenye skrini
katika tasnia ya sinema za Ki-
yoruba, anayejulikana kwa uso
wake wenye hasira na utumiaji
wa bunduki kwa ajili ya kusu-
luhisha mizozo.

Regina ukweli
una machungu

MSANII wa filamu kutoka
Nollywood, Regina Daniels
amewataka watu mashuhuri
na watayarishaji wa filamu
kukomesha vitendo vya ku-
watumikisha watoto katika
tasnia ya burudani.

Katika video ya hivi ma-
juzi aliyoshirikisha kwenye
ukurasa wake wa Instagram,
mwigizaji huyo alisema
unyanyasaji wa wasichana
wadogo unavyoweza kuathiri
vibaya ustawi wao wa kiakili
na kimwili. Daniel alibainisha
kuwa anaelewa jinsi tasnia
hiyo ilivyo hatari kwa wa-
nawake, hata yeye aliokolewa
kwa sababu ya ushawishi wa
mama yake.

Simi
YUKO nao
wanaosaka
maisha

MWIMBAJI na mtunzi wa
nyimbo kutoka Nigeria Simi,
ametoa maoni yake kuhusu
kwa nini Wanigeria wengi
wana tabia ya kuhama hama
kutafuta pesa.

Kupitia ukurasa wake wa
Twitter amesema hakuna mtu
anayetaka kuwaacha marafiki
na familia zao nyuma, lakini
hawataki kufa wakiwa mafu-
kara.

“Waafrika weusi inabidi
wapigane na kupigania nafasi
na heshima na kuishi kila ma-
hali wanakoenda kwa sababu
sehemu moja ambayo ni haki
yao ya kuzaliwa ni ngumu
kuendesha maisha yao,”
ameeleza.




HABARI KASKAZINI

Mradi
kunufaisha
wakulima
8,000

Na Jaliwason Jasson,
BABATI

WAKULIMA 8,000 wa
mbaazi mkoani Manyara
wataanza kunufaika na tija
yva mradi wa kuhamasisha
uzalishaji na ulaji bora
wa mbaazi ili kuliongezea
thamani zao hilo na kum-
saidia mkulima kufurahia
matokeo ya jasho lake.

Mpango wa kuwainua
katika uzalishaji wakulima
hao ulibainishwa jana na
Mshauri wa Mambo ya
Kilimo na Biashara, Neema
Nassary kutoka Shirika la
RIKOLTO, alipouzungumzia
mradi huo.

Alisema mradi huo unao-
hamasisha matumizi bora
ya chakula kinachotokana
na mbaazi, unatekelezwa
kwenye Halmashauri ya
Mji wa Babati na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ba-
bati, mkoani Manyara.

“Kiujumla, mradi huu
umeanza tayari tangu
mwezi Desemba mwaka
jana, na utafikia ukomo
wake Juni mwaka huu.
Mikoa mingine inay-
otekeleza mradi huu ni
Arusha, Manyara, Moro-
goro, Dodoma na Dar es
Salaam.

“Tunautekeleza mradi huu
pamoja Na watoa huduma
za hoteli na kwenye miku-
tano, mamalishe, babalishe,
shule, magereza na hospi-
tali.

“Kimsingi, tumepanga ku-
tumia AMCOS (Vyama vya
Msingi vya Wakulima wa
Mazao) ili tuwape elimu
wakulima juu ya ulaji
wa mbaazi ambayo itai-
nua uchumi wao,” alisema
Neema.

Kwa mujibu wa mshauri
huyo wa RICOLTO, mbaazi
za Babati na Karatu ni
nzuri, kwa kuwa hazichagui
hali ya hewa, ndio maana
walichagua kutekeleza
mradi huo kwenye maeneo
hayo.

Alipoulizwa kuhusu soko,
alisema mapishi wanay-
owafundisha wakulima,
ndio yatakuwa mwarobaini
wa kusaidia kuongeza soko
la mbaazi.

“Kuna mapishi aina 20
ya mbaazi ikiwamo uji wa
mbaazi, biriani ya mbaazi,
maandazi, hafu keki, do-
nati, supu ya mbaazi, futari
ya mbaazi na mbaazi za
ndizi,” alibainisha.

Jumamosi Machi 11,2023
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Filamu Royal Tour yaongeza
‘watalii, mapato ya Saadani

Na Cynthia Mwilolezi, TANGA

ONGOZI wa Hifadhi

ya Taifa Saadani ume-

pongeza Rais Samia

Suluhu Hassan kwa
ubunifu wa kutengeneza filamu
ya Tanzania The Royal Tour,
ukibainisha kuwa imechochea
ongezeko la wageni na mapato
yao.

Akizungumza jana na Nipashe
kwenye hifadhi hiyo, Kaimu
Mkuu wa Hifadhi hiyo, Gabriel
Genda alisema wanayo fahari

ya kujivunia kuwa na Rais Samia
ambaye ameipaisha hifadhi hiyo
kwa ubunifu wake.

Alibainisha kuwa kwa mwaka
2019/20, walipata wageni 13,865
waliotembelea hifadhi hiyo; wa
nje ya nchi walikuwa 2,983, wa-
zawa 10,489 na wageni wakazi
393.

“Watalii hawa  waliingizia
serikali zaidi ya Sh. milioni 682.
Tukiutazama mwaka wa fed-
ha 2020/21, tulipokea wageni
20,840.

Kati yao, wa nje 3,430, wa-
zawa 16,839 na wageni wakazi

571 na kupata zaidi ya Sh. mil-
ioni 734,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa mwa-
ka 2021/22, walipokea wageni
28,355. Kati yao, wa nje wali-
kuwa 4,308, wazawa 2345I,
wageni wakazi 596 na kuingiza
zaidi ya Sh. bilioni moja.

“Wageni hawa tunaona wazi
idadi inaongezeka, hasa wazawa
baada ya jitihada za Rais Samia
kutangaza vivutio vyetu nchini
kupitia filamu ya Tanzania The
Royal Tour. Tunaamini idadi
itaongezeka zaidi,” alisema.

Alilishukuru Shirika la Hifadhi

za Taifa (TANAPA) kwa jitihada
za kuboresha miundombinu ya
hifadhi kuhakikisha wageni wa-
naotembelea vivutio wanapata
huduma bora na salama.

Genda alitaja vivutio wana-
vyotembelea Hifadhi ya Taifa
Saadan ni utalii wa boti ambao
huwezesha kuona makundi
makubwa ya familia za viboko
na mamba ndani ya Mto Wami.

Vivutio vingine ni kuona wan-
yama usiku, utalii wa kutembea
kwa miguu hifadhini, utalii wa
fukwe zenye kasa wa kijani na
mchanga wa Fungani.

Ofisa MtendaJ| mwanamke wa kata ya Ngomeni, wilayani Muheza, mkoani Tanga, Kabula Joseph akiijaribu moja
kati ya pikipiki tisa mpya zilizotolewa na serikali kwa maofisa vvatendan wa wilaya hiyo juzi, kwa ajili ya kurahisisha

utendaji kazi.

Halmashauri hiyo, Emigidius Kasunzu. PICHA: STEVEN WILLIAM

Kushoto ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya wilaya hiyo, Erasto Mhina na (kulia) ni Kaimu Mkurugenzi wa

Wajumbe Baraza Wawakilishi waridhishwa miradi ya TASAF

Na Allan Isack, ARUMERU

WAJUMBE wa Kamati ya Kuisi-
mamia Ofisi ya Viongozi Wakuu
wa Kitaifa wa Baraza la Wawak-
ilishi Zanzibar, wameridhishwa
na utekelezaji wa miradi ya
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii
(TASAF) kwenye Halmashauri
ya Meru mkoani Arusha.

Wajumbe hao wameridhish-
wa na ujenzi wa miradi ya TAS-
AF, inayotekelezwa kwa ufadhili
wa Umoja wa Nchi Zinazozali-
sha Mafuta Duniani (OPEC).

Akizungumza jana wakati wa
mkutano wa hadhara na wa-
nanchi wa Kandashe na wanu-
faika wa mradi huo, Mwenyekiti
wa Kamati hiyo, Machano Oth-
man Said, alisema wajumbe
wa kamati hiyo wamekwenda

kuangalia miradi ya afya na
elimu ili kujifunza namna ujenzi

ulivyofanyika.
“Wananchi wa  Arumeru
mmebahatika kupata miradi

hii mikubwa na mizuri hasa ya
OPEC ukizingatia Tanzania ni
nchi kubwa na kuna mahitaji
mengi,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa Zan-
zibar, miradi ya TASAF, hasa
ya ujenzi wa miundombinu,
imetekelezwa vizuri, hivyo seri-
kali imefanya vizuri wananchi
wanapaswa kuipongeza na kui-
unga mkono. “Ndugu wananchi,
ninawaomba tuhakikishe tun-
alinda miradi hii na inapotokea
kasoro ndogo, mfanye ukarabati
ili idumu kwa muda mrefu kwa
maslahi ya kizazi cha sasa na cha
baadaye,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa
Kamati hiyo na Mwakilishi wa
Bumbwini, Mtumwa Pea Yu-
suph, alisema amefarijika kuona
namna miradi hiyo ilivyotekele-
zwa kwa viwango na usimamizi
bora na makini.

“Serikali imefanya kazi nzuri
tunapaswa kuiunga mkono kwa
kuwa viongozi wetu wamefanya
kitu ambacho kimegusa maisha
ya watu moja kwa moja ikiwa-
mo kuwakwamua kiuchumi,”
alisema.

Katika ziara hiyo, Mkuu wa
Wilaya ya Arumeru, Emma-
nuela Kaganda alisema serikali
kupitia TASAF, imetoa fedha za
ujenzi wa miradi ili kuhakikisha
wanaimarisha maisha ya wa-
nanchi.

dashe, Arodi Mafie alisema awali
wananchi walikuwa wakiteseka
kupata huduma za afya kwa
kuwa walitembea umbali mrefu
hadi Wilaya ya Siha mkoani Kili-
manjaro kwenda kutafuta mat-
ibabu.

Abel Palangyo alisema alianza
kunufaika na mradi huo tangu
mwaka 2015 na umemsaidia ku-
somesha watoto na kupata kwa
urahisi huduma za uhakika za
matibabu baada ya kujengewa
Zahanati.

Marry  Kitomari alisema
kupitia mpango wa kunusuru
kaya maskini, amenufaika kwa
kuboresha kipato cha familia
kwa kuwa fedha alizopokea
alizitumia kununua mbuzi na
kuku ambao wamemsaidia kijik-
wamua kiuchumi.



16 Nipashe ... e

) MAKALA

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...

Maisha zama zile, mzazi anawafunza watoto
wote Kuanzia Kupika, Kila kitu nyumbani

Na Adam Fungamwango

E mtoto we kaza

mkono huo, kau-

gali kenyewe ‘ka

peke yako unaka-
pika utafikiri nini, utakuja kuwa
mkubwa, uwapikie watoto wako,
mumeo na mkweo. Kama hivyo
shoga ‘angu si utawapikia wakw-
ezo ugali mbichi.”

Nakumbuka, haya ni baadhi ya
maneno ya kinamama wa zamani
wakati wa kuwafundisha mabinti
zao kusonga ugali, na si ugali tu,
lakini hata vyakula vingine.

Hata hivyo mara nyingi ki-
namama wa zamani walianza
kuwafundisha  watoto  stadi
za kazi wakiwa bado wadogo.
Waliwafundisha kufua nguo zao
wenyewe taratibu. Anaanza na
kumpa moja tu afue. Waliwafundi-
sha kupika na hasa walianzia uga-
li. Halafu mboga ambazo upishi
wake ni rahisi kama mlenda, da-
gaa na kadhalika.
mtoto wa kike anapotoka shuleni
ni mara chache sana kukuta ame-
funikiwa chakula. Itakuwa hivyo
kwa sababu za msingi sana. Na
wala siyo kwa sababu ametoka
shule. Wazazi wa zamani hawa-
kumuwekea chakula mtoto eti
kwa sababu ametoka shule tu.
Tayari kuna kazi zingine za nyum-
bani unatakiwa kufanya ili upate
chakula, au ulishazifanya kabla ya
kwenda.

Watoto wa kike wanaporudi
shuleni, wanaweza kukuta mbo-
ga ipo jikoni. Hapo mama sasa
ataacha kazi hiyo na kuendelea
na shughuli zake zingine. Mapishi
anaachiwa msichana. Atamalizia
mboga na baadaye atapika ugali.
Uwe wa kwake peke yake, au wa
familia nzima.

Huyu mtoto anayeweza kupika
ugali leo anakuwa ameandaliwa
muda mrefu. Mama anapokuwa
anapika anawaita watoto wa kike
na kuwaambia “angalieni ninavy-
opika hapa.”

Watoto watamuangalia, halafu
baadaye wataanza kujifunza na
wao. Na mara nyingi hujifunza
kupika ugali wao wenyewe wana-
potoka shuleni.

“Pika ule hata uwe mbichi si
wa kwako mwenyewe.” Mama
atamwambia binti yake. Anaweza
kupika mbichi leo, akala, lakini
baada ya wiki moja tu, hali inab-
adilika.

Baadaye taratibu mabinti wa-
naanza kupika ugali hata wa watu
wawili na hatimaye familia nzima,
wengine wakiwa na umri mdogo
tu wa miaka saba hadi 10.

Miaka 10 hadi 15 watoto wa kike

™~

wa zamani waliweza hata kuach-
wa na mama zao nyumbani, wa-
kaenda shamba, au kusafiri hata
wiki nzima, akarudi akaikuta ny-
umba ipo salama kabisa.

Msichana anampikia baba
yake, kaka zake na ndugu wote,
anaosha vyombo, anachota maji,
anasafisha nyumba na kufua.

Hapa mzazi wa kike anajisifia
moyoni kuwa kweli sasa nimezaa
na nimekuza, na sasa anamuona
binti yake huko mbele ya safari
anaweza kuitunza familia yake
atakayoianzisha.

Wengine hufundishwa na bibi
zao, shangazi na ndugu wengine.

Watoto wa kiume hao halikad-
halika. Kinababa wa zamani siku
za mapumziko walikuwa na tabia
ya kuvaa fulana nyepesi zenye
mikono iliyokatwa na kamptura
aina ya bichimoma, au msuli.
Atakaa kwenye kiti chake varan-
dani, au chini ya mti anasoma
magazeti yake, lakini baada ya
hapo anaweza kuchukua kwanja
lake, atazunguka nyuma na kuan-
za kukata majani ambayo ya-
meanza kuchomoza kuzunguka
nyumba yake.

Baada ya hapo ataita mtoto au
watoto zake wa kiume wayazoe
na kwenda kuyatupa sehemu
maalum iliyotengwa.

Wakati
anaweza kuchukua watoto wake,
akazunguka nao nyuma na
jembe mkononi na kuwaelekeza
wachimbe sehemu fulani.

Inawezekana sehemu hiyo ni
mtaro ambao anataka maji yawe

mwingine mzee

yanapita.
Watachimba mpaka hatua
fulani,  halafu = atawaambia

wapumzike na yeye anamalizia.

Haya ndiyo maisha ya wazazi
wengi wa zamani. Waliwafundi-
sha watoto wao kazi mbalimbali
wakiwa bado wadogo sana. Waka-
ti mwingine watoto wanaweza
kuona kama ni mchezo tu wa-
nacheza au mazoezi kwa sababu
bado wadogo. Au kuna wengine
wakaona kama wanateswa tu hivi
na hasa wale wanaofanyishwa
hivyo na walezi ambao hawaku-
wazaa.

Lakini ilikuwa inawajenga sana
kwa sababu baadaye wanakuja
kukutana na mambo kama hayo
kwenye maisha yao halisi.

Kumekuwa na malalamiko
mengi kwa sasa kuwa vijana
wengi wa kizazi hiki ni wavivu
na hawapendi kazi, hasa zile
ngumu. Wanapenda kazi nyepesi,
ikiwemo za kukaa tu ofisini, du-
kani au zinazofanana na hizo am-
bazo wala hawana elimu nazo, au

uwezo.

Ni kwa sababu hawajazowesh-
wa kazi za mikono tangu wakiwa
wadogo. Zile kazi zilifanya watoto
wengi kuwa wabunifu na uwezo
wa kujitegemea wakati mwingine
wakiwa bado wadogo tuwa miaka
18. Ndiyo maana vijana wengi wa
zamani ambao kwa sasa ni watu
wazima walikuwa na uwezo wa
kuondoka kwao kwenda mikoa
ya mbali kujitegemea, tena kwa
kufanya kazi ngumu bila kucha-
gua.Pamoja na kwamba vijana
wengi wa sasa wengi wamesoma
na wana elimu kubwa kuliko wa
zamani, lakini wanakosa elimu ya
stadi za kazi.

Hata waajiri siku hizi wameku-
wa wakilalamika kuwa wahitimu,
pamoja na vyeti vyao vizuri, la-
kini uchapaji kazi wao umekuwa
hafifu.

Kwenye miaka ya karibuni ndi-
yo tumeanza kushangaa kusikia
eti msichana mkubwa tu, hawezi
kupika hata ugali. Ilikuwa ni aja-
bu miaka hiyo kusikia hivyo.

Kuna picha moja ‘iliyotrendi
wiki hii kwenye mitandao ya ki-
jamii msichana mdogo wa miaka
ipatayo saba hivi akisonga ugali
kwenye mafiga. Unaonekana
kabisa ni wa familia, na alikuwa
akiusonga kwa swaga, kwanza il-

ionekana pamoja na udogo wake
ni mzoefu, lakini anapenda ana-

chokifanya.
Ujumbe mfupi wa watu ndiyo
ulinishangaza sana. Kinadada

wengi walikiri kuwa hawawezi
kusonga ugali kama alivyokuwa
akifanya mtoto yule. Wengine
wakasema siyo wao tu hata wato-
to wao hawawezi. Wakaonekana
kushangaa na kumpongeza. Ndi-
po nilipojua kuwa tuna kizazi cha
aina gani. Kumbe watoto wa aina
ile wamebaki wachache sana.
Yale ni malezi tu.

Kuna sehemu baadhi ya wa-
zazi walikengeuka. Wakaanza
kuwadekeza watoto wao wakid-
hani wanawapenda. Wakajaza
mahausigeli na hausiboi huku
wakiwaacha watoto wao kuto-
suuza hata kikombe alichonywea
chai au sahani aliyolia chakula.

Matokeo yake tunapata kizazi
cha aina hii. Hakitaki kazi ngumu,
lakini kinataka pesa nyingi. Haki-
jui kupika wala kufua.

Unaweza ukawa umesoma
sana na una elimu kubwa, lakini
kama mtu hawezi kufanya kazi
yoyote ya mikono, utakuwa na
matatizo makubwa kwenye mai-
sha yako hata kama una pesa
kiasi gani.

Tuma meseji 0716 350534
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Wadau wasema dhamira vake
inaonekana kwenye matendo

Na Restuta James

WAKATI Rais Dk. Samia Suluhu Hassan,
akitimiza miaka miwili madarakani mwezi
huu, kasi ya uwekezaji katika sekta ya ni-
shati imemwibua waziri wa zamani wa Ni-
shati na Madini, William Ngeleja, aliyesema
‘dhamira yake tunaiona kwenye matendo
zaidi.’

Akizungumza na Nipashe jana, Ngeleja

ambaye ali- wahi  kuwa
Mbunge wa Sen-
ger- ema

(CCM), alisema uzalishaji na usambazaji wa
nishati ya umeme umedhihirisha namna
ambavyo Rais Samia yuko tayari kuhakiki-
sha Tanzania inapiga hatua ya maendeleo.

“Tumeona commitment (utayari) za
kifedha ambazo yeye kama kiongozi mkuu
wa nchi anasaidia Wizara ya Nishati, Waka-
Umeme (TANESCO), inatia moyo dhamira
yake tunaiona kwenye matendo zaidi na tu-
nampongeza sana,” alisema.

“Ni rai yangu kwa kila Mtanzania tum-
wombee mema ili aendelee kutekeleza
haya ambayo ameyakusudia.”

Alisema kufunguka kwa sekta nyingine
kunachangiwa kwa kiasi kikubwa na upa-
tikanaji wa uhakika wa nishati ya umeme

Akizungumzia ujenzi wa Bwawa la Ny-
erere (JNHPP), lililoko mto Rufiji, mkoani
Pwani na ahadi ya Rais Samia ya kufikisha
huu, Ngeleja alisema ni mambo ambayo yat-
afungua nchi kwa kiasi kikubwa.

“Nchi inatembea, tunapiga hatua kubwa
ya kimaendeleo kwa sababu wote tunafa-
hamu nishati ya umeme ni nyenzo muhimu
sana katika maendeleo yoyote,” alisema
Ngeleja.

Wachambuzi wa masuala ya maen-
deleo wanaeleza hatua ya kuzalisha
umeme na kuusambaza kwa
wananchi itatengeneza
ajira nyingi za moja kwa
moja na zisizo rasmi
hususani vijijini.
Wachambuzi
hao waliiam-
bia Nipashe
kumekuwa na
kampeni ya
matumizi ya
nishati rafiki
kwa mazin-
gira jambo
ambalo
litaibua
ubunifu
kwenye
sekta

hiyo.

Kamishna wa zamani wa madini, Dk. Pe-
ter Kafumu, alisema uwekezaji unaofanywa
na serikali unachochea maendeleo ya hara-

Akizungumza na Nipashe jana, Dk. Kaf-
umu, alisema azma ya serikali kufikisha
mwaka huu, itazalisha ajira nyingi na ku-
punguza idadi ya vijana wanaohamia mijini.

Alisema kazi ya kuimarisha gridi ya taifa
uhakika wa umeme na hivyo shughuli za
biashara zitafanyika kwa urahisi.

Dk. Kafumu ambaye amewahi kuwa
mbunge wa Igunga (CCM), alitoa mfano wa
mwaka 2012 serikali ilipeleka umeme ka-

biashara.

“Vijana walikuwa wanachomelea vitu
mbalimbali, wanawake walianzisha biasha-
ra ya mabarafu ambayo waliwauzia wavuvi
kwa ajili ya kuhifadhi samaki..unaweza
kuona kwamba ni watu wangapi walikuza
kipato,” alisema.

“Miradi hii ina maana
kubwa. sana kwa wananchi
jumla, ndiyo maana in-
apelekwa katika maeneo
ya madini, kilimo, viwanda
vidogovidogo na vituo

vya afya. UKitaka kuwa-
saidia wanyonge, wafanyie
mambo yao yawe mazuri
na ndicho tunachokifanya,”
alisema Rais Dk. Samia.

Alipongeza kazi inayofanywa na Rais Sa-
mia akisema umeme unachagiza maende-
leo ya sekta nyingine nyingi.

Kuhusu siasa, alisema
Rais Samia amefanya

vizuri zaidi kwenye
eneo hilo akisema ‘nchi
imepoa’ na kwamba
kitendo chake cha
kuhudhuria sherehe
za Baraza la Wa-
nawake wa CHADE-
MA (BAWACHA) ki-
naongeza wigo wa
kutoa maoni kwa

wananchi.
Mwishoni
mwa mwezi

uliopita, Dk. Sa-

mia alisema vi-

jiji vyote nchini

vitakuwa vime-
pata huduma
za umeme ifi-
kapo Desem-
ba, mwaka

’ huu.

4 Aliyasema
hayo al-
ipokuwa
akishuhu-

dia utiaji
saini  wa

mikataba 26 ya utekezaji wa mi-
radi ya umeme katika maeneo ya

Utekelezaji wa miradi hiyo in-
ayohusisha uimarishaji wa Gridi
Imara ya Taifa na usambazaji wa
mikakati ya serikali ya kuhakiki-
sha kuwa tatizo la umeme nchini
linapatiwa ufumbuzi.

“Miradi hii ina maana kubwa
taifa kwa jumla, ndiyo maana in-
apelekwa katika maeneo ya madi-
ni, kilimo, viwanda vidogovidogo
na vituo vya afya. Ukitaka kuwa-
saidia wanyonge, wafanyie mam-
bo yao yawe mazuri na ndicho
tunachokifanya,” alisema Rais DK.
Samia.

Alisema lengo lingine la kusam-
baza umeme huo ni kusaid-
ia mkakati wa serikali kuendesha
kilimo cha umwagiliaji utakao-
fanywa na vijana chini ya Mpango
wa Kilimo Biashara.

Alisema hatua hiyo
itaongeza uzalishaji wa mazao ya
kilimo na hivyo kuliwezesha taifa
kuondokana na tatizo la chaku-
la na kwamba uimarishaji wa gri-
di utaondoa kero ya umeme ku-
katikatika mara kwa mara.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi
Mtendaji wa TANESCO, Maharage
Chande, awamu ya kwanza ya
mkakati huo, itagharimu Sh. tril-
ioni 1.9 ambazo alisema sehemu
kubwa ya fedha hizo ni za serikali
na nyingine ni za washirika wa
maendeleo.

Mradi wa JNHPP, unategeme-
wa kuzalisha megawati 2,115 za
umeme utakapokamilika.

Ujenzi wa bwawa hilo umefikia
asilimia 83.3 na kina cha maji
kimefikia urefu wa mita 135.

Mradi wa JNHPP unaoshika na-
fasi ya kwanza kwa ukubwa katika
miradi yote inayotekelezwa katika
nchi za Afrika Mashariki na ni wa
nne kwa miradi yote inayotekele-
zwa Afrika.

Mradi unaoshika nafasi ya kwan-
za Afrika ni wa Grand Ethiopian
Renaissance Dam (6,400 MW) uli-
opo nchini Ethiopia, namba mbili
ni ule wa Batoka George Hydroe-
lectric Dam (2,400 MW), wa nchini
Zambia katika Mto Zambezi na wa
tatu ni mradi wa Caculo Cabaco
Hydroelectric Dam (2,172 Mw) wa
nchini Angola.

Gharama za mradi huu wa
Bwawa la Nyerere hadi utakapoka-
milika ni zaidi ya Sh. trilioni 6.5 na
tayari mkandarasi ameshalipwa
asilimia 65 ya kiasi hicho.

Desemba 22, mwaka jana, Rais
Samia alizindua rasmi ujazaji wa
maji katika bwawa hilo lenye uku-
bwa wa kilometa 915 za mraba.

Pia Rais Samia aliwezesha ku-
fanyika kongamano la nishati safi,
lililowaleta pamoja watu zaidi
ya 300 na kujadili namna nchi
itaweza kukakabili matumizi ya
nishati chafu.

Aidha, Rais Samia alikuwa
mmoja wa walioshiriki mkutano
wa wakuu wan chi kuhusu ma-
badiliko ya tabia nchi (COP27)
uliofanyika Afrika kwa mara ya
kwanza, akieleza namna Tanza-
nia imeathiriwa na mabadiliko ya
tabia nchi huku akizitaka nchi zi-
lizoendelea kulipa fidia kwa nchi
maskini.



18 NipaShe Jumamosi Machi 11, 2023

HABARI KITAIFA

Chongolo asema mabosi
wazembe watakaa kando

Na Augusta Njoji, BABATI

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel Chongolo amesema
chama hicho kinataka ahadi zilizoa-
hidiwa kwa wananchi zitekelezwe kwa
vitendo na yeyote atakayekwamisha,
atawekwa pembeni.

Pia amelazimika kumwita Wa-
ziri wa Maji, Jumaa Aweso mkoani
Manyara ili kujibu masuala ya maji
mkoani humo ikiwamo mgogoro wa
Ayalagaya.

Ni hatua anayoichuku siku chache,
kutimiza ahadi yake ya kuwaweka
kitimoto viongozi wakuu wa kiserikali,
wakiwamo mawagziri.

Akihitimisha jana ziara ya siku sita
mkoani Manyara iliyolenga kukagua
utekelezaji wa ilani ya CCM 2020-2025,
Chongolo alisema suala la umeme lilis-
uasua awali na wamekubaliana na Wiz-
ara ya Nishati iﬁkapo juni 30 mwaka
haitahitaji hadithi kwenye hilo.

“Tumekubaliana baada ya kumaliza
umeme kwenye vitongoji vyote. Mtu
atakayetukwamisha tutamweka pem-
beni ya reli ili tuchukue mtu ambaye
ataendelea na safari,” alisema.

Kuhusu maji, Chongolo alisema kwe-
nye ziara yake limekuwa na malala-
miko, hivyo ameona amlete waziri huyo
ili kutoa majibu hususan wananchi
wa Ayalagaya waliomsimamisha na
mabango wakitaka wahudumiwe na
Wakala wa Maji Vijijini (RUWASA) na si
Mamlaka ya Majisafi Mji wa Babati (BA-
WASA).

“Nilimwomba Rais Samia Suluhu Has-
san kuwa namtaka waziri wako haraka
haraka aje atoe majibu ya malalamiko

ya maji ikiwamo suala la Ayalagaya,”
alisema.

Alipongeza serikali kwa kuleta fedha
nyingi za kutatua kero za wananchi
Manyara kwenye sekta ya afya, elimu,
umeme na maji.

Alisema kuna maeneo yanayohitaji
fedha za kusogeza huduma kwa wa-
nanchi na atahakikisha zinapelekwa
haraka.

Aliahidi kukaa na Rais kumweleza
umuhimu wa kupeleka watumishi wa
afya kwenye miundombinu mipya ya
afya iliyojengwa nchini.

Kuhusu sekta ya elimu, Chongo-
lo alisema kutokana na utekelezaji
wa elimu bila malipo inahitaji
serikali kupanua wigo wa kupokea wa-
nafunzi wanaofaulu kidato cha tano na
sita.

“Nimezungumza na Waziri wa TAMI-
SEMI kuanzia mwezi Aprili mwishoni
mwaka huu wataanza kutoa fedha za
ujenzi wa madarasa ya kidato cha tano
na sita,” alisema.

Alitoa wito kwa wananchi wa mkoa
huo kuwapeleka watoto kusoma ufundi
ambao utatafsiri ajira za moja kwa moja
kwa vijana kutokana na miradi mbalim-
bali inayotekelezwa kuhitaji nguvu kazi
yenye ujuzi.

Pamoja na hayo, alisema suala la
mashamba ya ngano Basotu, tayari
Msajili wa Hazina ameanza mchakato
wa kuyapeleka Wizara ya Kilimo ili ya-
tumike.

Akizungumzia vitendo vya ukatili wa
kijinsia, Chongolo alisema inahitajika
wajifanyie tathmini kutokana na kusiki-
ka kwa sifa mbaya ya kuwa mkoa wa pili
kwa wingi wa vitendo hivyo.

“Lazima viongozi wa dini, kisiasa na
serikali wasimame na kusema kwa uwa-

zi na wale waliopewa dhamana kisheria
wasione aibu kuchukua hatua kwa wa-
naofanya vitendo hivyo na hili pia kwa
Mkoa wa Iringa lifanyike wenyewe ndio
unaongoza, umeshika nafasi ya kwan-
za,” alisema.

Kuhusu miundombinu ya barabara,
Chongolo alisema amechukua kero za
barabara na atafikisha kwa Rais Samia
kutokana na hali aliyoshuhudia.

Akitoa majibu, Waziri Aweso alisema
Babati Mjini mahitaji ya maji ni lita mil-
ioni 34 huku mamlaka ikiwa na uwezo
wa kuzalisha lita milioni 12 na serikali
imeelekeza fedha Sh. bilioni 12 kwa ajili
ya mradi wa maji wa Singu utakaozali-
sha lita milioni 40 ambao ujenzi ume-
fikia asilimia 80.

“Eneo la Ayalagaya wanataka huduma
yao itolewe na RUWASA na si BAWASA
kutokana na maelekezo ya Rais eneo hili
linakwenda kuhudumiwa rasmi na RU-
WASA,” alisema.

Katibu wa NEC, Itikadi na Uenezi,
Sophia Mjema alisema zaidi ya Sh. bil-
ioni 175.7 zimeelekezwa kwenye miradi
mkoani humo huku akisisitiza viongozi
wa serikali kuitangaza na kuisemea mi-
radi inayotekelezwa kwenye maeneo
yao.

Katibu wa NEC Organizesheni, Issa
Haji Gavu alisema CCM itaendelea kusi-
mamia kwa nguvu serikali zote mbili
ili zitimize ahadi kwa vitendo huku
akisema wameridhishwa na kasi ya
utekelezaji wa ilani.

Mwenyekiti wa wabunge wa CCM
mkoani Manyara, Christopher Ole
Sendeka alisema ziara ya Chongolo
imetoa maelekezo mbalimbali kwa
serikali na yamezaa matunda kwa wa-
nanchi ikiwamo miundombinu ya bara-
bara.

Mhasibu wa benki atekwa,
auawa kwa kuchomwa moto

Na Waandishi Wetu

majeraha ya moto na kutoa

nalala kwa madai ya wivu wa

kufunguliwa,  walilazimika

MHASIBU wa Benki ya BOA
wilayani Kahama mkoani
Shinyanga, Matha Towa (30),
amefariki dunia baada ya
kutekwa na watu wasiofaha-
mika kisha kuchomwa moto
kwa kutumia mafuta yanaod-
haniwa ni petroli wilayani
Kibaha Mkoa wa Pwani.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Pwani, Pius Lutumo ali-
iambia Nipashe jana kuwa
tukio hilo lilitokea Machi 3
mwaka huu, maeneo ya Mi-
tamba mkoani Pwani baada
ya wasamaria wema kuliju-
lisha Jeshi la Polisi kuhusu
tukio hilo.

Alisema wasamaria wema
walimkuta Martha, ambaye
ni mkazi wa Kwa Mbonde
wilayani Kibaha, akiwa na

taarifa polisi majira ya saa
4:30 usiku na polisi walik-
wenda na kumchukua kisha
kumpeleka Hospitali ya Mkoa
wa Pwani (Tumbi), Kibaha.
Alisema kuwa baadaye ali-
hamishiwa Hospitali ya Taifa
Muhimbili (MNH) kwa mat-
ibabu zaidi na usiku wa kua-
mkia juzi (Machi 9) alifariki
dunia.Kamanda Lutumo
alisema kutokana na mazin-
gira yenye utata ya kifo hicho,
Jeshi la Polisi linaendelea na
uchunguzi ikiwako kubaini
sababu za kuchomwa moto.
Wakati hayo yakiende-
lea Kibaha, tukio lingine la
mauaji limeripotiwa mkoani
Tabora, Salima Maulid (34)
akidaiwa kuuawa na mume
wake kisha kufukiwa kwenye
chumba walichokuwa wa-

mapenzi.

Kamanda wa Polisi mkoa-
ni humo, Richard Abwao,
akizungumza na waandishi
jana, alisema tukio hilo lil-
itokea Machi 7 mwaka huu.

Alisema mwanaume huyo
ambaye kwa sasa anatafut-
wa baada ya kukimbia, al-
ipomuua mke wake, alichim-
ba shimo kisha kumfukia na
kusakafia kwa zege na kuwe-
ka kitanda juu yake.

Akisimulia zaidi kuhusu
tukio hilo, Kamanda Abwao
alisema lilitokea majira ya
saa 9.30 alasiri kwenye Mtaa
wa Mbilani, Kata ya Kidongo
Chekundu, Manispaa ya Tab-
ora.

Alisema Michael Hendry
baada ya kuona siku kadhaa
zimepita bila chumba hicho

kuvunja mlango wa chumba
cha kulala na kukuta chini ya
kitanda kuna zege likiwa hali-
jakauka vizuri.

“Baada ya kuona hivyo, ali-
pata hofu ndipo walipoamua
kufukua eneo hilo na kukuta
mwili wa mtu umefukiwa
kwenye shimo hilo. Chanzo
cha kifo hicho ni wivu wa
mapenzi,” alidai.

Kamanda alisema mtuhu-
miwa baada ya kutekeleza
unyama huo, alikimbia na
jitihada za kumtafuta zinaen-
delea.

Alisema Jeshi la Polisi lina-
wataka wananchi ambao wa-
nafahamu mtuhumiwa huyo
aliko, watoe taarifa.

*Imeandaliwa na Julieth
MKkireri (KIBAHA) na Hali-
ma Ikunji (TABORA)

]
- Majaliwa: UKatili

. mtandaoni

. unawanyima

fursa wanawake

Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa

: amesema mabadiliko ya kidijitali katika
i uchumi, yamesababisha kuongezeka

kwa unyanyasaji na ukatili wa kijinsia
mtandaoni.

Amesema hali hiyo inawafanya wa-
nawake wengi kuacha kushiriki na
kuwanyima fursa mbalimbali zilizopo
mitandaoni.

[aam wakati Mkutano Mkuu wa Tano

wa Mwanamke Kiongozi Mwaka 2023
: Uliofanyika sambamba na mahafali ya
: wahitimu 67 wa Awamu ya Nane ya

Mafunzo ya Mwanamke Kiongozi inay-

oratibiwa na Chama cha Waajiri Tanza-

nia (ATE).
Majaliwa alisema anatambua kuwapo

§ vikwazo mbalimbali vinavyopunguza
: ushiriki wa wanawake katika kushiriki
¢ fursa za kidijitali kama vile kukosa

maarifa na ujuzi wa namna ya kushiriki,
kumudu gharama za data na vifaa vina-

¢ vyowaunganisha na ulimwengu.

“Changamoto hizi ni mtambuko, hivyo

zinahitaji ushiriki wa wadau mbalimbali

katika kuhakikisha kuwa wanawake

: wanaweza kushiriki kwa ukamilifu fur-
: sa hizi na kuongeza ukuaji wa uchumi.

“Na katika hili ninaipongeza ATE ku-
leta mjadala huu katika mkutano huu

: wa leo (jana) na ninaamini mtatoka na

maazimio na mikakati muhimu ya kuka-
biliana na changamoto hizo,” alisema.
Pia alisema suala la shambulio la
kimtandao (cyber attacks) limeendelea
kuwa tishio na serikali kwa kutambua
hilo, imeendelea kuimarisha usalama

: wa mtandao kwa kuwajengea uwezo
¢ wataalamu wa ndani wa Teknolojia ya

Habari na Mawasiliano (TEHAMA).
“Nitoe rai kwa ATE kuendelea kuwa-

sisitiza waajiri kuboresha mifumo yao
: ya kidijitali na kuona ni namna gani wa-

nawaelimisha wafanyakazi wao kuhusu
matumizi sahihi na chanya ya dijitali,”

§ aliagiza.

Majaliwa aliwataka wanawake waji-

: tokeze kwa wingi kushiriki katika pro-
: gramu hiyo ya mafunzo ATE kwa kuwa

imeendelea kuwa na matokeo chanya
kwa washiriki na kuleta mabadiliko
makubwa kwenye utendaji wao wa kazi
na kugusa maisha yao binafsi.

“ATE mwendelee kutoa mafunzo haya
na kuendelea kuwa vinara katika ku-
hakikisha usawa wa kijinsia unafikiwa
maeneo ya kazi.

“Ninazihimiza kampuni kutunga sera

zinazojali usawa wa Kijinsia na kuhakik-

isha wanawake wanapewa Kipaum-
bele katika uongozi ili kuwapa nafasi

¢ va kushiriki kutoa maoni na uamuzi,”
: alielekeza.

Mtendaji Mkuu wa ATE, Suzanne
Ndomba-Doran alisema wanaamini ma-
badiliko ya kidigitali yameleta matokeo
makubwa katika ulimwengu wa kazi,
Kipindi cha UVIKO-19 wengi Walltege-
mea teknolojia kuendeleza biashara na

shughuli za Kiuchumi.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu -
Kazi, Ajira, Vijana na Wenye Ulemavu,
Prof. Joyce Ndalichako alisema wizara
kwa kushirikiana na Shirika la Kazi Du-
niani (ILO), ATE na Shirikisho la Vyama

vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA),
: wameendelea kufanya kazi kwa pamoja

kwenye maeneo kama afya na usalama
mahali pa kazi.
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MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu

ya mkoa. Kutokana na kuwa vipo kilometa nyingl, miundombinu yake na

mawasiliano yamekuwa hafifu, kitu ambacho

Viongozi wa k|g
kinyonyaji na

_ ajiri ali
wanakijiji na kumuuzi

ye

kimewapa kiburi ( )
iji kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli na
ifanya mwekezaji na kuwanyang'anya mashamba

baadhi ya

. adala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi
aliyouziwa mwekezaji huyo. Mazao yanayopatikana anayachukua na

kuwalipa wanakijiji hao pesa kidogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu

mzima. Tajiri, watoto wake na viongozi wa Kijiji pia wamekuwa na tabia ya
kunyanyasa Kijinsia watoto wa kike. Mary, mmoja ya wasichana warembo

e Kijijini hapo ni mmoja ya waliopata shida hiyo.
[ 7 7 Hawana pa kupeleka malalamiko, wala wa Kumlilia,

isipokuwa Mungu tu. Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.

aribio alilokuwa analifanya

la  kutaka kumlazimisha

au kumteka lisingefanikiwa
kamwe kwa sababu hakuwa raia
wa kawaida. Alikuwa ni mtu wa
usalama aliyeletwa hapo kufanya
kazi hiyo. Angeweza kuwamaliza
wote kabla hawajafanya chochote.
Makao Makuu hawakutaka ajiin-
gize kwenye masuala hayo kabla
kazi mama haijafanyika. Hawaku-
taka Adel ajulikane kuwa si mtu wa
kawaida. Chochote ambacho an-
gekifanya kwa waliotaka kumteka
kwa sababu ya kuonekana kuwa
na Mary, kingeweza kuwashtua wa-
ukaharibika. Sasa mambo yamek-
wisha.

“Kitu cha mwisho nataka niwaam-
bie.” Akasema na kuwafanya watu
wanyamaze na kutaka kumsikiliza
tena kwani vitu anavyoongea vingi
walipenda kuvisikia na vilikuwa
ni vya kushangaza na kufurahisha
kwa upande wao.

“Hili hata mimi limenishangaza.
Nilichokuja kugundua baadaye
kumbe Enock si mpenzi wa Mary
kama wengi walivyokuwa wanaona
Mshtuko tena uliwapata wanaki-
jiji. Wanachofahamu siku zote ni
kwamba Enock aliachana na Amina
halafu akawa na Mary. Leo huyu
anakuja kusema hawa si wapenzi.
Kwa sababu tayari wameshafahamu
kuwa ni mpelelezi, mtu wa usala-
ma, walimsikiliza ili wajue ni kwa
nini? Kitu gani amekiona hadi ana-
wathibitishia kuwa Enock na Mary
si mtu na mpenzi wake?

“Ni hivi. Usonzo alipoingia kwe-
yake feki, alibahatika kumuona
binti huyu na kumtongoza. Binti
akakataa. Alipokataa akamtisha
kuwa atamfanyizia. Hilo lilimti-
sha sana binti huyo, na kwenda
kushtaki kwa wazazi wake. Kwa jin-
si alivyochukua ardhi yao, wazazi
wa Mary walijua kabisa kuwa kwa
vyovyote hawatoweza kumfanya
kitu chochote Usonzo kama akia-
mua kufanya lolote. Na kwa sababu
Mary hakuwa hasomi, hata mume,
mchumba wala mpenzi, kingeweza
kufanyika kitu chochote kile na
Serikali ya Kijiji isichukue hatua
yoyote. Walichofanya ni kwenda

“Sama-
hanini
sana, ni-
mechele-
Wa sana,
unajua
tena,
unakwen-
da huko
unaku-
tana tena
na watu
wengine
wenye
shida zao.”

kuongea na Enock ambaye kwa mbali
kidogo ana undugu na Mary. Ukaten-
 genezwa uchumba ambao haukuwa
 kweli, lakini ukapata baraka zote
kutoka kwa ndugu wa karibu ili kum-
linda Mary.

Hii kidogo ilisaidia kwani Usonzo
pamoja na mambo yake yote, lakini
alikuwa akiingia anapotambua kuwa
msichana huyo ana mchumba wake.
Vinginevyo hali ingekuwa mbaya
sana. Hata mzee Chale Mwenyekiti

kuwa japo ameinunua ardhi, lakini
ajaribu kuheshimu utamaduni wa
akimuonya kuhusu msichana Mary,
ingawa baadaye alianza kubadika
baada ya mimi kuingia kwenye ki-
jiji hiki na kuniona nikiwa naye. Ili-
kuwa inamuuma sana na akaanza
tena kumfuatilia na kumuuliza kwa
nini amekuwa na uhusiano na mimi

alikataliwa ya kuambiwa ana mchum-
ba ambaye ni Enock, sasa akawa ana-
muuliza kwa nini umemkubalia Adel
wakati pia una mchumba?”

Enock na Mary ulikuwa ni wa kuten-
geneza. Ulikuwa ni kinga kwa Mary ili
Usonzo asimfanyie unyama, aogope
kwa sababu tayari msichana huyo
ana mtu.

na kumuacha yeye. Na Usonzo ali- :
kuwa akiumia sasa kwa sababu yeye !

Tayari kila kitu kilikuwa hadharani. |

@MSAMEBA
0656722770

watapelekwa Dar es Salaam, ushahi-
di kila kitu nimeshawakabidhi wen-

taondoka kesho kutwa kurudi kwe-
tu.”
Adel alisikia sauti za “aaa, kaa na

mlivyosikia mimi ni mtu wa usalama,
na hapa nimekuja kufanya kazi hii tu.
Lakini kwa sababu ya aina ya kazi nil-

nanyi pamoja nina maana pana sana.

shemeji yenu.”
Zilisikika shangwe kutoka
umati ule hasa kinamama ambao

ba.

nataka kusema?”
“Tunajuaaa” zilisikika sauti.
“Mnajua nini?”
“Mary”
Adel akaangua kicheko, akakohoa,
halafu akaendelea.

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

“Ni kweli, kuanzia leo na-

! watangazia rasmi kuwa mimi
! ni mchumba wa Mary. Nilian-
! za kumpenda tangu siku ya
i kwanza nilipomuona kwenye

i niliyokutana naye mara ya pili
i na kumuokoa kwenye ajali ya
i pikipiki. Ingawa ni msiri, alian-
! za kwa kunikataa, akaniambia
{ kweli unanipenda, lakini nina
i mchumba
! Kitu ambacho kilimfanya ku-
i niambia siri yake kuwa Enock
! hakuwa mchumba halisi ni
i pale alipoona pamoja na ku-
! kataliwa,
i kumpenda, kuwasiliana naye
! na sikuonyesha kukasirishwa
i kwa namna yoyote ile, au ku-
i muacha na kuanza kufuata
! wanawake wengine ambao
! hawana wapenzi. Akanikutani-
! sha na Enock. Kumbe ulikuwa
! ni mpango wao tu wa kuni-
i weka karibu. Niliposikia kuwa
“Nadhani tumeshamaliza. Kila kitu !
kiko tayari. Usonzo na mzee Chale
nyewe akasema yeye anaji-
i vua, kwani Mary sasa amepata
zangu. Na mimi tu niwaambie, hawa
wataondoka leo. Lakini na mimi
tayari nimeshamaliza kazi yangu. Ni-
i kwa sababu kuna mpango na-
i taka kuufanya. Ikawa ni timu
! ya watu watatu. Nikawaambia
sisi, tutakupa cheo. Uwe mwenyekiti
wetu.” Ilisikika moja kati ya sauti ny-
ingi zilizosikika kutoka kwa umati wa !
i huu uliofanikiwa kwa asilimia
“Nashukuru sana kwa kutaka kuni- |
pa cheo, au kutaka kunichagua. Kama |
i kusikia chochote walikuwa na
i shangwe tu ya kuwa huru, ar-
i dhiyao imerudi, kumbe Adel si
iyoifanya, nakuhakikishieni nitakuwa |
nanyi pamoja. Nikisema nitakuwa |
i jiji mikononi kwa wananchi,
Kuanzia leo niwaambie tu mimi ni ;
i wa Mary na sasa kumbe Adel

kwa |

anaitwa Enock.

bado niliendelea

hakuwa mpenzi wake kwanza
sikuamini, halafu Enock mwe-

mpenzi halisi na yeye akarejea
kwa mpenzi wake Amina. Ni-
kamwambia kwanza endelea

na mimi kazi yangu niliyojia

po tulipotengeneza mkakati

100.”
Wengine sasa hawakutaka

kipofu, kumbe Adel ni mpele-
lezi aliyekuja kukirudisha ki-

halafu pia Enock si mchumba

ndiye anakuwa mchumba hal-

i isi wa Mary.
walianza kupiga vigelegele na kuim- |
i kwenye jukwaa hapa, uongee

“Ngojeni kwanza, mbona mnaimba |
na vigelegele wakati hamjajua nini |

“Naomba Mary usimame uje

mawili matatu, halafu nikupe
zawadi yako, ambayo ita-

i watambulisha watu wote hapa
i kuwa mimi na wewe ni wa-
i chumba na hanitaji uwe mke
i wangu.”

ITAENDELEA JUMAMOSI

Bl
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NBC

Na Mwandishi Wetu

ENKI ya Taifa ya Biasha-

ra (NBC) ambayo ni md-

hamini Mkuu wa Ligi

Kuu ya soka Tanzania

Bara, juzi ilikabidhi zawadi ya

fedha na tuzo kwa kocha bora

wa mwezi wa ligi hiyo, Mecky

Maxime kutoka klabu ya Kagera
Sugar.

Makabidhiano ya zawadi hizo

yalifanyika muda mfupi kabla

ya kuanza kwa mchezo baina

™
T[ ; 4/ 3% NATIONAL BANKS OF COMMERCE L

ya KMC FC na Kagera Sugar
uliofanyika katika Uwanja wa
Uhuru, Dar es Salaam.
Tuzo hiyo ilikuwa ya ko
cha bora wa Februari na
mchezo huo ulimalizika
kwa KMC FC kuibuka na
ushindi wa mabao 2-0.

Tukio la makabidhiano ya
zawadi hizo, lilishuhudiwa na
Mkuu wa Kitengo cha Huduma
kwa wateja, Salama Mussa am-
baye alikabidhi mfano wa hun-

AAAR: =
~ e ,.’\ 4

FEDHA,
KWA KOCHA MECKY

di ya fedha yenye thamani ya
Sh Milioni moja pamoja na tuzo
kwa kocha Maxime.

“Benki ya NBC kwa kiasi ki-
kubwa tunaridhishwa na kasi
ya ushindani inayoendelea
kwenye ligi ya NBC,” alisema
Salama.

Aliongeza; “Zaidi pia  tu-
nafurahishwa kuona mchezo
huu unavyochochea ajira ny-
ingine zisizo za moja kwa moja
ikiwemo wafanyabiashara ndo-
go ndogo na kubwa wanaonu-

Dote —

faika kupitia mauzo ya bidhaa
mbalimbali zinazohusisha mch-
ezo huu zikiwemo jezi, huduma
za vyakula na vinywaji kwa
timu na mashabiki.”

Aidha Salama alitoa wito
kwa mashabiki wa mchezo huo
kujitokeza kwa wingi kwenye
viwanja mbalimbali ambavyo
michezo ya ligi hiyo inaendelea
ili kufurahia na kuhamasisha
timu zao ziweze kufanya vizuri
zaidi na kuleta ushindani unao-
takiwa.

Mkuu wa Kitengo cha Huduma kwa wateJa wa Benki ya NBC, Salama Mussa (kushoto) aklkab|dh| mfano wa hundi ya
fedha yenye thamani ya Sh milioni moja pamoja na tuzo kwa kocha bora wa mwezi wa ligi Kuu Tanzania Bara, Mecky
Maxime wa Kagera Sugar. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Serikali kutoa tuzo za wanamichezo Machi 17

Na Saada Akida

WIZARA ya Utamaduni, San-
aa na Michezo kwa kushiriki-
ana na Baraza la Michezo Taifa
(BMT), imeandaa tuzo ya wan-
amichezo bora inayotarajiwa
kufanyika Machi 17, Mwaka huu,
Mlimani City, Dar es Salaam.

Akizungumza na waandishi
wa habari jana, Mwenyekiti wa
BMT, Leodger Tenga alisema
dhamira ya hafla ni kuwaenzi
na kuwaheshimisha wanamich-
ezo kwa kufanya vizuri katika
michezo ya Kanda, Afrika na
michuano ya kimataifa.

Alisema wamedhamiria
mwaka huu kutoa nishani,
stashahada, vyeti, makombe

na vivutio vingine baada ya
kushirikiana na vyama vya ki-
taifa kwa ajili ya kuhimiza na
kukuza shughuli za michezo
nchini.

“BMT inaona sasa ni wakati
muafaka kuanza kutambua na
kuwapongeza  wanamichezo
na timu za kitanzania zinazo-
fanya vizuri katika mashindano
mbalimbali ya kimataifa na
kuitangaza nchi yetu,” alisema
Tenga.

Alisema Tuzo hizo zimewaz-
ingatia waliofanya vizuri mwa-
ka jana na lengo kubwa kutam-
bua, kuwaenzi na kuwapongeza
wanamichezo ili kuleta hamasa
kwa vijana ambao hawakupata
nafasi ya kufanya vizuri.

Tenga alisema kuanzia mwa-
ka huu tuzo hizo zitakuwa na
vipengele nane ambavyo ni
mwanamichezo bora wa kiume
na kike, mwenye ulemavu kwa
jinsi zote mbili, mwanamich-
ezo bora wa kike na kiume ka-
tika michezo ya shule, timu na
wanamichezo bora zilizofanya
vizuri katika mashindano ya ki-
mataifa.

“Katika kuhakikisha mchaka-
to wa utoaji tuzo unafanyika
kwa wazi, weledi na umakini
mkubwa vyama na mashirik-
isho yote ya michezo yamesh-
irikiana katika uteuzi wa wan-
amichezo bora katika michezo
yao,” alisema Tenga.

Alisema vipengele vya wa-

namichezo bora kwa jumla,
kamati ya usimamizi wa tuzo
za michezo itachagua majina
ya wanamichezo watatu kutoka
kwenye orodha iliyowasilishwa
na vyama vya michezo kwa
kamati ya jopo la majaji ambao
watachambua majina hayo na
kuchagua wanamichezo bora
kwa jumla katika vipengele
husika.

Kamati hiyo inaongozwa
na Mwenyekiti Mkumbukwa
Mtambo,  Leonard Thadeo
(Makamu Mwenyekiti), Neema
Msitha (Katibu), Wajumbe ni
Jonas Tiboroha, Nasra Moham-
med, Christiana Kokomo, Boni-
face Wambura na Kanali Mstaa-
fu Juma Tkangaa na Omar Omar.

Polisi yalia na
usajili mbovu

Na Hadija Mngwai

TIMU ya Polisi Tanzania im-
eeleza kuwa, kufanya makosa
katika dirisha kubwa la usajili
lililopita ndio kumeisababishia
kuwa katika hali mbaya kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania msimu
huu.

Polisi ipo nafasi ya 15 kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu
Bara ikiwa imecheza mechi 24
ambapo imebakiza michezo
sita ikiwa katika hatari ya
kushuka daraja iwapo itamali-
za Ligi Kuu katika nafasi hiyo.

Akizungumza na Nipashe,
Ofisa Habari wa Polisi, Frank
Rukwalo amesema kuwa, timu
yao imeyumba na kutofanya
vizuri kutokana na usajili
mbovu walioufanya mwanzoni
mwa msimu kabla ya kufanya
maboresho katika dirisha
dogo.

“Unajua ukishakosea tu kwe-
nye usajili mwanzoni mwa
msimu hali inakuwa tofauti
ndio jambo lililopelekea timu
vetu kuwa katika hali hii,”
alisema.

Aliongeza; “lakini tume-
shafanya marekebisho kwe-
nye usajili wa dirisha dogo
lililopita tumeongeza maingizo
mapya, tunaamini tutafanya
vizuri katika mechi sita zi-
lizobakia.

Singida Big
Stars yaipania
Coastal Union

Na Shufaa Lyimo

TIMU va Singida Big Stars
imejipanga kufanya vizuri
zaidi kwenye mchezo wake
wa kesho Jumapili dhidi ya
Coastal Union kwenye uwan-
ja wa Mkwakwani, Tanga

Akizungumza na Nipashe,
Kocha Mkuu wa Singida Big,
Stars Hans Van Pluijm alise-
ma wachezaji wake wanaen-
delea vema na wapo tayari
kwa mchezo huo.

“Tunaendelea na mazoezi
kwa ajili ya kujiandaa na
mchezo wetu dhidi ya Coast-
al Union, tunafahamu utaku-
wa mgumu kwani Kila timu
inahitaji pointi tatu, lakini
tumejipanga vyema kabisa,”
alisema Pluijm.

Kocha huyo alisema mch-
ez0 huo unatarajiwa kuwa
MguMU Na wenye upinzani
na kudai Ligi Kuu msimu huu
ina ushindani mkubwa.

Aidha alisema mchezaji
wake Bruno Gomes kwa sasa
anaendelea vizuri na kuomba
mashabiki wao waendelee
kuwapa ushirikiano.

Alisema anashukuru
wachezaji kutokana na nid-
hamu wanayoionesha nje
na ndani ya uwanja ambayo
inawapa mafanikio ndani ya
timu yao hiyo.
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HAALAND ATAKIWA MADRID

REAL Madrid wanafikiria kumnunua mshambu-
liaji wa Manchester City na Norway, Erling Haal-
and mwenye umri wa miaka 22 msimu wa joto
kama sehemu ya mpango wa kuleta kizazi Kipya
cha nyota wachanga ambao pia ni pamoja na ki-
ungo wa kati wa Borussia Dortmund na England,
Jude Bellingham mwenye umri wa miaka 19. (In-
dependent)

MAGUIRE PAUNI MIL 50

MLINZI wa Manchester United na England, Har-
ry Maguire mwenye umri wa miaka 30, anawani-
wa kwa pauni milioni 50 na Paris St-Germain
msimu wa joto. (Sun)

KANE HATAKIWI BAYERN

RAIS wa heshima wa Bayern Munich, Uli Hoe-
ness amesema “litakuwa jambo la kustaajabisha”
ikiwa mabingwa hao wa Ujerumani watamnunua
mshambuliaji wa Tottenham, Harry Kane mwe-
nye umri wa miaka 29, na kwamba siku ambayo
klabu hiyo itatumia euro milioni katika uhamisho
“inakuja”. (Sky Sport Germany)

MOUNT AWINDWA MAN

KLABU ya Manchester United imemuongeza
kiungo wa kati wa Chelsea na England, Mason
Mount mwenye umri wa miaka 24, kwenye orod-
ha ya wachezaji wanaotarajiwa kusajiliwa msimu
wa joto. {Guardian)

POCHETTINO KURUDI SPURS

MAURICIO Pochettino ameiambia Tottenham
Hotspur kwamba ana nia ya kurejea na kuchukua
nafasi ya Antonio Conte kama kocha, lakini Muar-
gentina huyo mwenye umri wa miaka 51 pia ana
chaguo kutoka kwa klabu za nje ya England. (talk-
SPORT)

CONTE KUTIMULIWA

KLABU ya Tottenham Hotspur itajadili sifa za
Mauricio Pochettino na Thomas Tuchel kama
wasimamizi wanaoweza kurithi nafasi ya Antonio
Conte, ambaye klabu hiyo imepanga kuachana
nave. (Guardian)

WATANO WATAJWA

KOCHA wa Brentford, Thomas Frank na Marco
Silva wa Fulham pia wako kwenye orodha ya ma-
kocha watano wanaowaniwa kuteuliwa kuchukua
nafasi ya Antoni Conte pale Tottenham. (Inde-
pendent)

LAPORTE KUUZWA

KLABU ya Manchester City iko tayari kumuuza
mlinzi wa Hispania, Aymeric Laporte mwenye
umri wa miaka 28 msimu huu wa joto ikiwa klabu
hiyo inaweza kupata mchezaji wa kiwango cha
juu. (Football Insider)

DYBALA KUTUA MAN

MANCHESTER United ni moja ya klabu zinazo-
vutiwa na mshambuliaji wa Argentina, Paulo Dy-
bala mwenye umri wa miaka 29, ambaye anaweza
kusajiliwa kwa pauni milioni 11 msimu wa joto li-
cha ya kujiunga na AS Roma mwaka jana. (Goal)

RAYA KUONDOKA BRENTFORD

KLABU ya Manchester United pia imejiunga na
orodha inayovutiwa na mlinda mlango wa Brent-
ford, David Raya, huku Mhispania huyo mwenye
umri wa miaka 27 akitarajiwa kuondoka kwa Ny-
uki hao baada ya kukataa mkataba mpya. (talk-
SPORT)

BARCA YAMTAKA CANCELO

MLINZI wa pembeni wa Manchester City na
Ureno, Joao Cancelo mwenye umri wa miaka 28,
ameibuka kama mchezaji anayelengwa na Bar-
celona mara muda wake wa mkopo kule Bayern
Munich utakapokamilika msimu wa joto. (Sport)

DONDOO

MAGAZETI

DE JONG

BARCELONA, Hispania

Barcelona huku kukiwa na
taarifa ya kuhusishwa na
Manchester United.

Kiungo huyo wa kati mwenye
umri wa miaka 25 alihusishwa kwa
kiasi kikubwa kuhamia Old Trafford
katika msimu uliopita, lakini haiku-
wezekana licha ya juhudi kubwa za
kocha wa United, Erik ten Hag kum-
shawishi.

Hali hiyo ilitatizwa na hali ya
kimkataba ya De Jong na Barcelona
ambayo ina matatizo ya kifedha, na
hivyo kugeuka kuwa sakata la muda,
na hivyo kuzua gumzo kwamba
United inaweza kumnunua tena
mwishoni mwa msimu huu.

Lakini De Jong ameweka wazi
kuwa hana nia ya kuondoka hapo

RENKIE de Jong ametangaza
I ‘ kuwa hana nia ya kuondoka

BARCELONA

® ® ® Asema anataka kushinda
taji la LaLiga na Wakatalunya hao
huku mkataba wake...

Camp Nou, ambako ana mkataba
hadi mwaka 2026.

“Nilikuwa mtulivu kwa sababu nili-
jua nilitaka kubaki Barca na sijabadil-
isha mawazo yangu,” alisema De Jong
akiiambia RACI.

“Siku zote nilikuwa na ndoto ya
kuichezea Barcelona na ninataka ku-
fanikiwa Barca. Kwa sasa nimetulia
na nataka kuendelea Barca.”

De Jong, ambaye alijiunga na Bar-
celona kutoka Ajax mwaka 2019, al-
iongeza kuwa alikuwa na mengi ya
kufanikiwa akiwa na Wakatalunya
hao. “Sijawahi kushinda Ligi Kuu ya
Hispania, LaLiga,” alisema. “Ni mwa-
ka wangu wa nne hapa na ni wakati

ambao nimekuwa karibu zaidi. La-
kini bado kuna safari ndefu.

“Ni lengo letu kuu na tutatoa kila
kitu ili kufikia hilo.”

De Jong ameanza mara 18 akiwa
amecheza mechi nne akitokea benchi
katika michezo 24 za Barcelona za
LaLiga msimu huu, na kuhakikisha
amekuwa sehemu muhimu ya ma-
fanikio yao, huku wakiongoza msi-
mamo wa pointi tisa zikiwa zimesalia
mechi 14 Ligi kumalizika msimu huu.

“Mfumo wa viungo wanne unanin-
ufaisha, lakini zaidi ya hapo, mwaka
huu nacheza zaidi kwenye safu ya
kiungo, ambapo najisikia raha zaidi,”
alisema.
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01.14/03/23 | 23:00 Porto vs Inter MANCHESTER, England Rashford amesema kuna zaidi
02.15/03/23 | 02:05 Tlaxcala FC vs Venados FC yanayokuja.

03.15/03/23 | 04:10 |Independiente Santa Fe vs America De Cali ARCUS Rash- “Siku zote ni muhimu kush-
04.15/03/23 | 06:05|Correcaminos Uat vs Tepatitlan FC ford alifura- inda mechi inayofuata, ndiyo
05.15/03/23 |19:30 NK Celie vs Olimpija Ljubljana| 2. hishwa na njia pekee ya sisi kurejea na
06.15/03/23 | 22:30| Southampton vs Brentford ushindi  wa kujaribu kuendeleza kasi tuli-
07.15/03/23 |23:00| Real Madrid vs Liverpool Manchester United yokuwa nayo kabla ya mchezo

08.16/03/23 | 20:45| Fenerbahce vs Sevilla FC
09.16/03/23 | 20:45|Djurgardens IF vs Lech Poznan
10.16/03/23 | 20:45|Slovan Bratislava vs FC Basel
11.16/03/23 |23:00| AZ Alkmaar vs Lazio
12.16/03/23 | 23:00|Union Saint Gilloise vs Union Berlin
13.16/03/23 | 23:00|Real Sociedad vs Roma

kwenye Ligi ya Europa huo,” alisema akiiambia BT
dhidi ya Real Betis Al- Sport.

hamisi baada ya kuku- “Kwa hiyo nimefurahi tume-
tana na kichapo cha fanikiwa kushinda mchezo huo
fedheha kutoka kwa Liv-  na imetuweka katika hali nzuri
erpool. kwenye sare.

Kikosi cha United amba- “Siku zote tunajaribu kuanza
cho hakikubadilika na kile haraka, bao huwa linasaidia
kilichofungwa kule Anfield sana. Nilidhani walilinda eneo
¥ Jumapili, kiliibuka na ush- la hatari katika kipindi cha
indi wa 4-1 kwenye uwanja  kwanza, kipindi cha pili kilifun-
wa Old Trafford kwenye guka zaidi, kama tulivyotarajia
mchezo wa kwanza wa hatua mchezo ukiwa 1-1, kwa hiyo

KUWEKA PESA:

ya 16 bora. nimefurahi kushinda mchezo
* * Rashford alitangulia ku- nakuanza sare kwa njia sahihi.
- PIGA 150 87#, funga, huku Antony, Bruno “Ni hatua ya kurejea katika

Fernandes na Wout Weghorst mwelekeo sahihi, inabidi tujen-
kila mmoja akifunga bao katika  ge kwenye hili sasa ili kupata
kipindi cha pili baada ya Ayoze kasi tena, hatuwezi kuweka
Perez kuwasawazishia wageni. = mkazo sana kwenye jambo
Ingawa ushindi huo hau- ambalo limepita, hatuwezi ku-
taondoa maumivu waliyopata libadilisha, lakini ni lazima tu-
kule Merseyside, uliirudi- angalie mbele sasa.”
\ sha United kwenye mstari na

Mourinho: Roma bado ina kazi ngumu

CHAGUA 4
- WEKA PESA.

ticopesa (6

vodacom ‘ m-pesa

2 airtel

ROME, Italia
SEND LICHA ya AS Roma kushinda 2-0 dhidi ya Real So-

ciedad katika mchezo wao wa mkondo wa kwanza
wa hatua ya 16 bora wa Ligi ya Europa Alhamisi,
lakini kocha mkuu Jose Mourinho alikataa kuyaita
matokeo mazuri.

Mabao ya Stephan Al Shaarawy na mchezaji wa

akiba Marash Kumbulla yalifanikisha ushindi wa
nyumbani ambao unawapa Giallorossi faida kubwa

kabla ya mechi ya marudiano mjini San Sebastian.
Licha ya hayo, Mourinho hakuridhika, akihimiza

S p O RTP E S A. C O.TZ }gi};ﬁil']ari kwani hawajajihakikishia kutinga robo

“Hii 2-0 ni nzuri tu ikiwa hatutapoteza kwenye

PIG A * * mchezo wa pili,” alisema Mourinho akiiambia Sky
’ Sport Italia.
1 5 O 8 # “Sitawahi kusema ni matokeo mazuri baada ya
mechi ya kwanza.”

Mourinho alikiri Roma kuwa na ratiba ngumu
katika mechi ya mkondo wa pili Alhamisi 16 Machi,
na Dabi ya Capitale dhidi ya Lazio siku tatu baa-
daye.

cero2as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA: “Sasa tuna wiki hatari,” alisema Mreno huyo.

0764115588 0677115588 “BagQa ya kurudiana na Real Sociedad tunache-
0685115588 za dhidi ya Lazio, hata kama kwangu kucheza nao

ni kama kucheza na Milan au Juve, lakini katika jiji

hili si hivyo.”
, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa Vy
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MINZIRO AZIPIGIA SALUTI

TIMU ZA MAJESHI FA

Na Hadija Mngwai

OCHA Mkuu wa Geita Gold,

Fred Felix Minziro ame-

sema kuwa haikuwa kazi ra-

isi kwake kuweza kutinga

hatua ya robo fainali ya michuano

ya kombe la FA kutokana na kukum-

bana na wakati mgumu na timu za
majeshi.

Geita Gold ni miongoni mwa timu
nane zilizotinga hatua ya robo fain-
ali ya FA ikiwa inajipanga kuisaka
hatua ya nusu fainali ya michuano
hiyo.

Akizungumza na Nipashe, Minziro
amesema kuwa, anamshukuru Mun-
gu kwa nafasi hiyo ambayo haikuwa
kazi rahisi kuipata.

“Namshukuru Mungu kuweza ku-
fanikiwa kutinga hatua ya robo fain-
ali, haikuwa rahisi kufikia hapa tuli-
pofikia, tumekutana na timu ngumu
sana hasa za Majeshi Kama Green
Warriors na Trans Camp. Hizi zote ni
timu za Majeshi na ni ngumu kweli
licha ya kuwa daraja la kwanza,”
alisema.

“Lakini namshukuru Mungu kwani
nilikuwa na kikosi ambacho wache-

zaji wengi wameondoka, nina wa-
chezaji wapya wengi hivyo vijana
wameweza kupambana hatimaye
tumeingia robo fainali kama mwaka
jana.

“Kwa sasa tutapambana ili tuweze
kufanikiwa kuingia katika hatua ya
nusu fainali, wachezaji wangu wana
hamasa kubwa kuhakikisha wana-
fanya vizuri,” alisema Minziro.

Timu zilizofanikiwa kutinga hatua
ya robo fainali ya FA ni pamoja na
Simba, Yanga, Azam FC, Singida
Big Stars, Mtibwa Sugar, Geita Gold,
Mbeya City pamoja na IThefu.

a8

Wachezaji wa timu ya New Boys, Jonson Ash|raf (kulia), akiwania mpira dhidi ya Frank Meshak,
wakati walipokuwa wakifanya mazoezi pembeni mwa uvvanJa wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Saf

laam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba SC

kunguruma

Manungu

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa Mtibwa
Sugar, Awadh Juma amesema kikosi chake
kimejiandaa na pambano hilo, huku msemaji
Thobias Kifaru alisema wachezaji wao wa-
tacheza mechi ya kwanza tangu wampoteze
mchezaji wenzao, Idd Mobby aliyefariki Ju-
mapili iliyopita kwenye Hospitali ya Benjamin
Mkapa, baada ya kuugua kwa muda mfupi.

“Utakuwa mchezo mgumu kwetu kwa saba-
bu wachezaji wetu bado watakuwa wanacheza
wakimfikiria mwenzao, ila tutapambana na
kama tukishinda basi utakuwa kwa heshima

yake,” alisema Kifaru.

Simba iko nafasi ya pili ka pointi 54, huku
Mtibwa ikiwa kwenye nafasi ya tisa kwa pointi

29.

zungumza na wachezaji
wote katika eneo la ma-
zoezi kwa sababu nataka
watambue wazi kwamba
tunachokifanya ni juu ya
suala kutafuta ushindi,
hatupaswi kucheza kwa
ubinafsi wa aina yoyote
kwa maana tunafuata
malengo ya timu kuweza
kufikia.”

wachezaji wake kucheza
kwa ushirikiano mkubwa

kutetea ubingwa wa Ligi
Kuu na kucheza hatua ya

]
Nabi aonya mastraika
Yanga ikiivaa Geita Gold
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Aidha aliongeza; “Nime-

robo fainali ya kombe la
Shirikisho Afrika.

Nabi alisema wanahitaji
kuendeleza walipoishia

01.11/03/23

Everton FC vs Brentford FC

02.11/03/23

Preston North End vs Cardiff City

03.11/03/23

Queens Park Rangers vs Watford FC

04.11/03/23

Elche CF vs Real Valladolid

05.11/03/23

FC Pacos Ferreira vs Santa Clara Azores

06.11/03/23

KAS Eupen vs KV Oostende

07.11/03/23

Bologna FC vs Lazio Rome

08.11/03/23

Sparta Rotterdam vs Vitesse Arnhem

09.12/03/23

NEC Nijmegen vs FC Utrecht

10 12/03/23

US Lecce vs Torino FC

11.12/03/23

RCD Mallorca vs Real Sociedad San Sebastian

12.12/03/23

AC Ajaccio vs Montpellier HSC

13.12/03/23

FC Nantes vs OGC Nice

14.12/03/23

Hellas Verona vs AC Monza

15.12/03/23

Rio Ave FC vs Gil Vicente Barcelos

16.12/03/23

KRC Genk vs Union Saint-Gilloise

17.12/03/23

VfL Wolfsburg vs Union Berlin

MECHI ZA USHINDI

“1" NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 11/03/2023

NYUMBANI

MICHEZO

FC Minaj vs Oleksandria

SARE

1 X

UGENINI

Torpedo Moscow vs Ural Yekaterinburg

Hearts vs Celtic

Bournemouth vs Liverpool

Chernomorets Odessa vs FC Metalist 1925

Mtibwa Sugar vs Simba

Hapoel Haifa vs Maccabi Tel Aviv

Real Madrid vs Espanyol

Antalyaspor vs Kayserispor

Spartak Moscow vs Fakel

Akhmat Grozny vs Lokomotiv Moscow

Masafi vs Fursan Hispania FC

AL Tawon SC vs AL Urooba

Masfoot Sports Club vs AL-Rams

Al-Hamriyah vs City Football Club

Al Nasr Dubai vs Baniyas

Jazira Abu Dhabi vs Shabab AL Ahli Dubai Club

Empoli vs Udinese

Banik Ostrava vs Sparta Prague

RB Leipzig vs Monchengladbach

Bayern Munchen vs Augsburg

Eintracht Frankfurt vs Stuttgart

Hertha BSC vs Mainz

Leeds vs Brighton

Everton vs Brentford

Tottenham vs Nottingham

Leicester vs Chelsea

Elche vs Valladolid

Emmen vs SBV Excelsior

GD Chaves vs Portimonense

Pacos Ferreira vs Santa Clara

Hapoel Katamon vs Maccabi Bney Reine

Namungo vs Tanzania Prisons

FC Krasnodar vs Dinamo Moscow

Galatasaray vs Kasimpasa

Alisema ana imani baada
ya kuzungumza nao ataona
mabadiliko kwenye mche-
zo dhidi ya Geita Gold kwa

ili kufikia malengo yao ya

kwenye michezo ya ligi
kuu kwa lengo la kuwa
mbali kwa idadi za pointi.
“Tunahitaji kupata ma-
tokeo mazuri katika mch-
ezo wetu wa Jumapili,
utakuwa mgumu kwa
sababu kila timu inahi-
taji kupata matokeo, sisi
tunahitaji zaidi ili kuende-
lea kupishana kwa idadi
kubwa ya pointi dhidi
va anayetufuatia, lakini
matokeo hayo yataongeza
molari ya wachezaji kue-
lekea mechi yetu ya US
Monastir ya marudiano
R‘a%a nyumbani, “ alisema
a

AJ Auxerre vs Rennes

Sectzya Nes Ziona vs Hapoel Hadera

Arab Contractors vs Smouha Club

Napoli vs Atalanta

Schalke 04 vs Borussia Dortmund

Celta Vigo vs Rayo Vallecano

Crystal Palace vs Manchester City

Fortuna Sittard vs Twente

Farul Constanta vs Rapid Bucuresti

AZ Alkmaar vs Groningen

Bologna vs Lazio

Sparta Rotterdam vs Vitesse Arnhem

Valencia vs Osasuna

Brest vs Paris St Germain

CHEZA KWA WAJIBU.

FC Vizela vs Sporting Braga

KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Wachezaji wa Simba, Mohamed Husseini ‘Tshabalala’ (kushoto) na Henoc Inonga Baka wakichuana
mazoezini jana. PICHA: SIMBA

Nabi aonya mastraika
Yanga ikiivaa Geita Gold

Na Saada Akida

WAKATI Yanga
ikijiandaa na mchezo
wa Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi va Geita
Gold FC, utakaopigwa
kesho Kocha MKkuu,
Nasreddine Nabi
amesema hakufura-
hishwa na tabia va
ubinafsi iliyokuwa
ikifanywa na baadhi
ya wachezaji wake
kwenye mchezo wa
Kombe la Shirikisho
dhidi ya Real Bamako

va jiji la Dar es Sa-
[aam.

Akizungumza na
gazeti hili jana, Nabi
alisema wamefanya
maandalizi mazurl
kujiandaa na mch-
ez0 huo na kuwa-
hakikishia mashabiki
watavuna pointi tatu
muhimu ili kuendelea
kuukaribia ubingwa.

Alisema licha ya
mazoezi na maan-
dalizi ya uwanjani,
lakini pia anatumia
muda wa kuongea

ya Mali.

Hatua hiyo ni ku-
fuatia mshambuliaji
wao Fiston Mayele
kuwa sehemu ya
nyota hao kulazimi-
sha kufunga mwe-
nyewe katika nafasi
alizokuwa anapata
licha ya kutokuwa
kwenye nafasi nzuri
va kufunga.

Katika hali hiyo
Nabi ameendelea
kusisitiza wachezaji
wake kuachana na
ubinafsi na kutaka
mabadiliko kuanzia
mchezo wao huo wa
ligi kuu dhidi ya Geita
Gold utakaopigwa
katika uwanja wa
Azam Complex uliopo

Chamazi nje kidogo nzuri,” alisema Nabi.
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na wachezaji wake
kuachana na ubinafsi
hasa washambuliaji
wanapokuwa hawako
nafasi nzuri ya ku-
funga na kutoa pasi
kwa mtu ambaye
yuko katika eneo zuri
na kufunga.
“Nimelazimika
kuwaeleza washam-
buliaji wote juu ya
ubinafsi wa kula-
zimisha kufunga,
mfano mechi iliyopita
Mayele alifanya kosa
hilo haikuwa kitu
kizuri katika timu na
nilimueleza wakati wa
mapumziko kwamba
hakufanya jambo zuri
la yeye kulazimisha
kufunga licha ya ku-
tokuwa katika nafasi

Simba kunguruma Manungu

® ® ® Yajipanga kubeba pointi tatu dhidi ya Mtibwa
Sugar, ili kupata molari ya kuivaa Horoya kwenye ...

Na Adam Fungamwango

IKOSI cha Simba kinashuka
kwenye Uwanja wa Manungu
Complex Turiani mkoani Mo-

ogoro leo kucheza na Mtibwa
Sugar, ikiwa ni mechi ya raundi ya 24
ya Ligi Kuu Tanzania Bara inayoelekea
ukingoni.
Simba itakuwa na kumbu
kumbu mbaya ya kwenda
kwenye uwanja huo Januari
22 mwaka jana katika mechi
ya mzunguko wa pili wa Ligi
Kuu msimu iliopita na kulazi
mishwa suluhu, ikiwa ni moja
ya pambano lililoipunguzia
pointi za kuwania ubingwa ul
iochukuliwa na Yanga baada

ya misimu minne.

Ni mechi ambayo ilichezwa kwenye
uwanja uliojaa maji na matope kuto-

kana na mvua kubwa iliyonyesha usiku wa
kuamkia mchezo na asubuhi yake.

Kocha Mkuu wa Simba, Roberto Oliviera
alisema mechi itakuwa ngumu kwa saba-
bu alivyoifuatilia Mtibwa Sugar amegun-
dua ni moja kati ya klabu bora nchini,
hivyo watakwenda kucheza kwa tahad-
hari kubwa.

Alisema wanataka kupata ushindi kwa
ajili ya kuweka morali kuelekea kwenye
mechi yao ya Ligi ya Mabingwa Afrika
dhidi ya Horoya itakayochezwa Jumamosi
ijjayo Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es
Salaam.

“Kupata pointi tatu kutoka kwa Mtibwa
Sugar kutatupa morali kuelekea mechi
ijayo ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya
Horoya AC. Tunataka kuendelea kupata
matokeo bora, itatusaidia kujiamini zaidi,”

alisema kocha huyo.

Aliongeza; “Tunaifahamu Mtibwa Sugar,
tunajua haitakuwa mechi rahisi kutokana
na ubora walionao hasa kwa sababu wa-
takuwa wanacheza uwanja wa nyumbani,
tunahitaji matokeo chanya kwa ajili ya
mchezo wetu wa Jumamosi na hii itakuwa
na mambo mawili, kuhitaji ushindi, lakini
inawapa wachezaji wangu morali kuele-
kea mechi yetu ijayo ya kimataifa.”

Meneja Habari na Mawasiliano wa klabu
ya Simba Ahmed Ally, amekuwa na hofu
na hilo, akisema kama uwanja utakuwa
mkavu basi mechi inaweza kuwa nzuri,
lakini mvua ikinyesha itakuwa tabu tupu.

“Majeruhi wetu ni wale wale, Denis
Kibu, Augustine Okra na Ismael Sawa-
dogo, wengine waliobakia ni wazima,
tunamshukuru Mungu mechi yetu dhidi

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

ya Vipers haikuzalisha majeruhi yoyote.
Tunacheza Manungu kiwanja fulani kigumu
hivi ambapo mechi yetu ya mwisho tulitoka
sare, kwa hiyo tunafahamu mechi ni ngumu
na Mtibwa Sugar ni moja kati ya timu ngumu
kwenye ligi yetu hii, hivyo tunakwenda kwa
tahadhari kubwa,” alisema.

“Kama mvua hazinyeshi na uwanja ukawa
mzuri, naamini mechi nayo itakuwa nzuri,
lakini kama ikinyesha, basi uwanja wa
Manungu kama kawaida yake utakuwa na
matope mengi kwa hiyo hali itakuwa ngumu
kwa wachezaji. Pamoja na yote hayo, Simba
tumejiandaa kwenda kuchukua pointi tatu
mbele ya Mtibwa Sugar,” aliongeza Ahmed.
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