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STAA wa muziki wa Bongo Fleva, Diamond Platnumz, ameanza kuimarika haraka na kuwatoa hofu mashabiki wa Bongo Fleva ambao walionekana kuhoji kuhusu kuporomoka kwa afya yake.
hivi karibuni msanii huyo kupi-tia ukurasa wake wa Instagram, ameweka video ambayo anaone-

kana akipima uzani na majibu yake yalimshangaza.Katika matokeo ya upimaji uzani huo, Diamond alikuwa na uzito wa kilo 73.9 ambao kwake ulimshangaza.
Diamond alionyesha wazi kuwa uzito wake mpya ulimshangaza kwani hakutarajia kufikia hapo.“Doh! 73.9kg,” aliandika chini 

ya video ambayo inamuonyesha akiwa amesimama juu ya kifaa cha kupima uzito wa mwili.Novemba mwaka jana, baadhi ya mashabiki walionyesha wasi-wasi kutokana na muonekano wa msanii huyo, na yeye mwenyewe aliweka bayana kwamba haelewi nini kinachosababisha mwili wake kupungua.

Akitumia mtandao wa Ins-tagram, alionekana naye akis-hangaa kwa mwili wake kue-ndelea kupungua kadiri siku zinavyokwenda. 
“halafu nimekuwa mdogo kila siku nazidi kuwa mdogomdogo. hilo suala linawachanganya Watanzania wengi,” aliandika Diamond Platnumz.
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Waombolezaji, waandishi wa habari, ndugu, jamaa na marafiki 
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Maswali 30 yalivyoibua siri
Na Grace Gurisha 

MCHUANO wa maswali yenye 
majibu zaidi ya 30 kwenye Ma-
hakama Kuu Masjala Kuu Dar es 
Salaam katika kesi inayowahusu 
wabunge 19 wanaopingwa na 
chama chao cha CHADEMA uli-
ibua ulingo wa umahiri, mambo 
ya siri na kipekee kizimbani 
jana.

Wakati maswali ya waleta 
maombi, Ipilinga Panya, yaki-
pata majibu ya papo kwa hapo 
na ufafanuzi wa umahiri, 
simulizi za siri zikianikwa ki-
zimbani, hata wakili anakum-
bushwa na Mjumbe wa Bodi ya 
Wadhamini ya CHADEMA, Dk. 
Azaveri Lwaitama, kurejea yale 
aliyomfunza akiwa mwanafunzi 
wake.

Ni aina ya mjadala kisheria 
ambao kuna wakati Jaji Cyprian 
Mkeha, alihisi hoja zao zinavu-
ka mipaka, hata akaingilia kati 
huku akiwaonya. 

  Ni kesi ambayo Mbunge wa 
Viti Maalum, Halima Mdee na 
wenzake 18 walifungua shauri 
Julai 22 mwaka jana wakiiomba 
mahakama ipitie mchakato na 
uamuzi wa kuwafukuza uana-
chama na kisha itoe amri ya 
kuwahalalisha.

Dk. Lwaitama ambaye kwa 
sasa ni mhadhiri mwandamizi 
katika chuo kikuu, alidai ma-
hakamani atakuwa mtu wa 
kwanza kuwatetea kurudishwa 
kwenye chama endapo watato-
ka bungeni na kufuata utaratibu. 

Mjumbe huyo alikuwa anajibu 
maswali ya dodoso toka kwa 
Wakili Panya baada ya kuche-
zwa kwa video inayomwone-
sha Mwenyekiti wa CHADEMA, 
Freeman Mbowe anazungumza. 

Dk. Lwaitama alidai Mbowe 
alikuwa anazungumza kwamba 
alimwita Mdee jijini Nairobi, 
Kenya ili kuzungumza naye kwa 
kile ambacho walichokifanya 
kwa kuwa yeye (Mdee) ndiye 
kiongozi wa wenzake kutokana 
na ushawishi mkubwa aliokuwa 
nao. 

Alidai kuwa Mbowe baada ya 
kuzungumza na Mdee, mbunge 
huyo alilia, hivyo kama watatoka 
leo bungeni, yeye atakuwa mtu 
wa kwanza kuwatetea kurud-
ishwa kwenye chama kwa kuwa 
shida sio ubunge wao, bali utara-
tibu haukufuatwa. 

“Utaratibu waliotumia ni ba-
tili na wa kihuni, kwa sababu 
haiwezekani mtu atoke gerezani 
usiku, aghushi barua halafu 
aende akaapishwe, hiyo sio sa-
hihi kabisa,” alidai Dk. Lwaitama 

Ifuatayo ni sehemu ya ma-
hojiano hayo kortini jana:

Panya: Ikitokea katiba ya vi-
kundi imekwenda kinyume na 
Katiba ya nchi, wewe utaifuata 
ipi? 

Lwaitama: Nitaifuata 
Katiba ya nchi kwa sababu 
ninaiheshimu na ndio maana 
ninachukia watu wanaoweka 
watu bungeni ambao sio wana-
chama. 

Panya: Wewe unapinga 
hawa waleta maombi kuwa sio 
wabunge au unapinga kuwa ha-
wakuteuliwa na chama chako? 

Lwaitama: Sasa hilo swali 
gani? Hawa sio wabunge kwa 
mujibu wa Katiba.

Panya: Hawa waleta maombi 
19 wamekoma kuwa wanacha-
ma wa CHADEMA lini? 

Lwaitama: Pale chama kili-
popeleka barua kwa Spika wa 
Bunge kuwa wamekoma kuwa 
wanachama.

Panya: Mahakama na sisi tu-
nataka kujua ni lini hiyo barua 
imepokewa?

Lwaitama: Taarifa zilizopo 
kwenye kiapo changu zinaji-
tosheleza. 

Panya: (Alimpatia kiapo 
chake kinzani ili akisome kwa 
ajili ya kujua tarehe barua il-
ipofika kwa Spika). Tarehe hiyo 
hauijui? 

Lwaitama: Hilo hitimisho 
umelipata wapi? Sijaelewa huyu 
mwanafunzi wangu, mimi nili-
kufundisha kutembea na taarifa 
kichwani? Nenda katafute hizo 
taarifa, mimi sio Mtendaji Mkuu 
wa chama, hata kuwa ninahifa-
dhi kila kitu. 

Panya: Hiyo barua iliyokwen-
da kwa Spika kutoka kwa chama 
kwa uelewa wako ilikwenda 
kwa spika kabla hawa hawajawa 
wabunge au baada ya wao kuwa 
wabunge?

Lwaitama: Ilikuwa baada ya 
wao kutenda kitendo hicho cha 
kuapa, acha kutafuta ujanja ku-
watetea watu.

Panya: Kwa kipindi hicho kab-
la ya barua walikuwa wabunge?

Lwaitama: Ndiyo na ndiyo 
maana kuna watu wanasema ni 
wabunge wa mchongo.

Panya: Ule mchakato wa 

ndani wa kuwapata watu wa-
naokwenda kuwa wabunge, uli-
fuatwa au haukufuatwa?

Lwaitama: Kuteua na ku-
kokotoa na baadaye kuwaeleza 
kuwa ninyi ni wabunge na hii 
inakuja baada ya uchaguzi, wa-
nanchi wanapigia wagombea 
kura na tume inachakata kura 
na kuleta orodha. 

Panya: Swali langu, ule 
mchakato wa ndani ya chama 
ulifuatwa au haukufuatwa?

Lwaitama: Ndiyo ulifuatwa.
Panya: Kuna dhana ambayo 

waleta maombi 19 wanasema 
kwenye maombi yao kuwa wa-
nashangaa na kugeukwa kuwa 
wao wanasema walifuata uta-
ratibu na kuna shahidi anaitwa 
Hanje aliwahi kusema hilo.

Wakili Jeremiah Mtobesya: 
Jaji; hilo swali lina matatizo. Li-
namtaka shahidi atoe maoni 
kwenye ushahidi wa shahidi 
mwingine.

Jaji: Hebu rudia swali.
Panya: (Anarudia swali)
Lwaitama: Utaratibu wa-

naosema ulifanyika ni ule wa 
mchakato wa kupata majina ya 
viti maalum wa chama ngazi 
zote na utaratibu walikiuka ku-
peleka hayo majina kwa tume 
kinyume cha utaratibu wa cha-
ma.

Panya: Wewe ulipata wapi 
hayo kuwa hao walipeleka ma-
jina bila baraka za Kamati Kuu?

Lwaitama: Niliyajua kwenye 
kikao cha Baraza Kuu lilikosiki-
liza rufani zao, na hayo yapo pia 
kwenye huo muktasari wa kikao 
cha Kamati Kuu.

Panya: Wewe ulikuwa 
mjumbe wa Kamati Kuu?

Lwaitama: Kwani kujua kitu 
mpaka uwe mjumbe wa Kamati 
Kuu?

Panya: Kwa hiyo, ulipewa 
muktasari na kuelezwa hayo 
yote? Ni nani aliyekuita?

Lwaitama: Chama kina wa-
tendaji wa chama, anaitwa 
Mashuve, Mndeme, ndio walini-

ita wakanieleza na nikajiridhisha 
kwa nyaraka nikatia saini.

Panya: Wakati unaitwa uliku-
wa na mtu mwingine kuelezwa 
hayo? Ulikuwa peke yako au uli-
kuwa na wakili wako?

Lwaitama: Nilikuwa peke yan-
gu, niliitwa nikaenda ofisini.

Panya: Hawa waleta maombi 
19 walivyoitwa na Kamati Kuu 
walijibu wito na kutoa sababu 
kuwa wapewe nafasi, hii unai-
zungumziaje?

Lwaitama: Hiyo ninaikataa. 
Kwa mfano, mimi nimeitwa kuja 
hapa, nikatoka Moshi na kutii 
kufika, wao walishindwa hata 
mmoja wao kufika?

Panya: Umewahi kuona barua 
hiyo ya waleta maombi waki-
omba Kamati Kuu kuwapa muda 
kidogo wa kufika mbele yake?

Lwaitama: Sababu niliziona 
na walisema sababu ya kwanza 
ni usalama na chama kiliwajibu.

Panya: (Anasoma barua mo-
jawapo ya mleta maombi ya 
kuomba kuongezwa muda) Hizi 
sababu unazizungumziaje?

Lwaitama: Kwa kweli sababu 
ya kwanza ya kuwa wapewe 
muda wa kutafakari juu ya cha-
ma chao ninaichukulia ni kama 
walishindwa kukitazama chama 
kwanza kwa kuwa watu waliku-
wa kwenye taharuki ya chama, 
hivyo walipaswa kufika kutoa 
ufafanuzi wa hilo.

Inatia shaka wao kushindwa 
kufika kwa sababu hata hawaku-
tuma wakili, yaani hii inatia sha-
ka wote kushindwa kufika halafu 
wanasema wanakipenda chama. 

Kwa sababu kama wanak-
ipenda chama na chama kili-
kuwa kinawaka moto kwa kip-
indi hicho kutokana na kuwapo 
makundi na wao bado hawa-
kutokea kwa ajili ya kutoa ma-
jibu ambayo watu walitamani 
kuyasikia. 

Kuna wengine walitoka ger-
ezani usiku, hapo ukiangalia 
Magereza, Usalama wa Taifa na 
polisi walihusika. Kwa hiyo, watu 
walitaka kujua ‘ilikuwaje waliap-
ishwa?’

Hivi hata kama walipata mat-
ishio ya usalama wao kuwa kuna 
watu wataandamana, tufikirie 
tu enzi za Rais Dk. John Magu-
fuli kuna mtu anaweza kufanya 
maandamano au ilikuwa jan-
jajanja yao tu!

Panya: Kuhusu usalama, 
Mbowe, Lissu na Lema walion-
doka nchini.

Jaji: Mkiendelea hivi, nitatoa 
mwongozo wa maswali kwa 
sababu nimewapa uhuru mnau-
tumia vibaya.

Panya: Baada ya kuona hicho 
kielelezo HDM 8, video, bado 
unataka kusema huyo ndio 
mwenyekiti aliyekuwa anataka 
akawasamehe?

Lwaitama: Kabisa.
Panya: Wabunge 19 malala-

miko yao ni kwa viongozi wakuu 

wa chama na wakiwamo wapi-
gakura, Mwenyekiti Mbowe ali-
kuwa ni mmoja wa wapiga kura?

Lwaitama: Ni sahihi alikuwa 
ni miongoni

Panya: Kwa sababu ulipata 
bahati ya kuwapo kwenye kwe-
nye Baraza Kuu na kura ilikuwa 
ya wazi, mwenyekiti alipiga kura 
gani? 

Lwaitama: Kwa kuwa kura zi-
likuwa zinapigwa kwa makundi 
kwa kanda na nilikuwa tu ninao-
na watu wanasimama kwa kun-
di, sikuweza kuona kila mmoja 
mmoja kuwa nani alipiga ipi au 
ipi

Panya: Unakumbuka matokeo 
ya kura?

Lwaitama: Ndiyo na nimey-
aandika

Panya: Matokeo yakoje? Niso-
mee hapo.

Lwaitama: Jumla ya waliop-
inga na wasiokuwa na upande 
ni watano sawa na asilimia 1.2, 
wasiokubalina na Kamati Kuu ni 
watano sawa na asilimia 1.2, wal-
iokubalina na uamuzi wa Kamati 
Kuu 413.

Panya: Kwa hiyo Mbowe ali-
piga kura gani?

Lwaitama: Ukiangalia kwe-
nye Kamati Kuu wajumbe wote 
walipiga kura ya kuunga mkono 
uamuzi wa awali

Panya: Kwa hiyo, walipewa 
nafasi ya kujitetea?

Lwaitama: Walipewa nafasi ya 
kujitetea kwenye Baraza Kuu

Panya: Kwa njia gani?
Lwaitama: Walipewa na-

fasi kwa njia ya maandishi na 
baadaye wakaulizwa iwapo wana 
cha kusema wakakaa kimya 

Panya: Waliokuwa wanathibit-
isha nakala kama ni zao, ni nani 
alithibisha kuwa zile zilikuwa 
sawa na zile za wajumbe?

Jaji: Uliza swali lingine hilo 
siyo swali

Panya: Kura zilipokuwa zina-
pigwa ni kwanini zilipigwa kwa 
wanaokubaliana na uamuzi wa 
Kamati Kuu na kwanini ilisome-
ka kuwa wanaopinga uamuzi? 
Kwanini usiseme kuwa wana-
okubaliana na warufani?

Lwaitama: Maswali yalikuwa 
matatu na yalikuwa ni wanaop-
inga au wanaokubaliana na wa-
siounga mkono upande wowote.

Panya: Je, warufani walipewa 
nafasi ya kutoa maneno ya hiti-
misho?

Lwaitama: Walihitimisha kwa 
njia za maandishi.

Baada ya maswali hayo, 
upande wa wajibu maombi, 
ukiongozwa na Wakili Peter Ki-
batala, ukamtaka Dk. Lwaitama 
kueleza jinsi Mdee na wenzake 
walivyoitwa mbele ya Baraza 
Kuu na majibu waliyoyatoa. 

Kesi iliahirishwa hadi Aprili 
18 na 19 mwaka huu, upande wa 
waleta maombi utakapomwuliza 
maswali ya dodoso mjumbe 
Lucy Mollel. 

Dk. Azaveri Lwaitama
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Mkurugenzi apongeza 
mgodi kufungua fursa 
kwa wanawake
Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa Hal-
mashauri ya Mji wa 
Geita, Zahara Michuzi 
ameipongeza Kampuni ya 
Geita Gold Mining Limited 
(GGML) kwa kuanzisha 
programu zinazolenga 
kufungua fursa mbalim-
bali zinazowainua wa-
nawake kielimu, kijamii 
na kiuchumi.
Pia ameipongeza kam-

puni hiyo kwa kuendelea 
kujali wananchi wanao-
zunguka mgodi huo kupi-
tia mpango wa uwajibika 
wa kampuni kwa jamii 
(CSR) pamoja na kutekele-
zwa matakwa ya Sheria 
Madini kiasi cha kuwa 
mshindi mara mbili katika 
tuzo za Mlipakodi Mkub-
wa wa Sekta ya Madini.
Zahara alitoa pongezi 

hizo juzi wakati wa 
mzungumzo yake na 
waandishi wa habari mji-
ni Geita kuhusu Siku ya 
Wanawake Duniani.
Alisema GGML na hal-

mashauri hiyo wame-
kuwa wakishirikiana 
vizuri katika programu 
za kuwajengea uwezo 
wasichana kupitia shule 
wanazosoma.
Alitolea mfano mwaka 

jana walitoa mafunzo 
maalum kwa wanafunzi 
wa Shule ya Wasichana 
Nyankumbu ya mkoani 
hapa.
“Mwaka huu tutafanya 

kwenye shule nyingine 
ambapo tutakusanya 
wasichana wa shule za 
sekondari na msingi ili 
kuwahasisha kuona nam-
na gani wanawake tuna 
nafasi sawa na wanaume 
katika kutimiza malengo 
ya taifa zima,” alisema.
Pamoja na ushirikiano 

huu, aliwataka wadau wa 
mkoa huo kuwa mfano 
wa kuigwa kama GGML 
ambao wamekuwa wadau 
wazuri kiasi cha kushinda 
tuzo kila mwaka, ikiwamo 
ya Mlipakodi Bora.
“Ina maana GGML in-

aunga mkono serikali 
kutoa huduma bila kuwa 
na vikwazo vya kibajeti. 
Kwa hiyo, ushirikiano 
unahitajika na sisi tu-
lioaminiwa kwa niaba 
ya serikali tutawapa 
ushirikiano wa kutosha 
kuhakikisha lengo na ad-
hma ya serikali kutatua 
changamoto za wananchi 
linafikiwa,” alisema.
Akizungumzia Siku ya 

Mwanamke Duniani, Za-
hara alisema ni siku am-
bayo inamkumbusha wa-
nawake nao wana uwezo 
sawa na jinsia nyingine.

“Nimshukuru Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa ku-
tambua na kuamini katika 
jinsia ya kike hususani 
sisi tulio katika umri 
mdogo, kulinganisha na 
dhana iliyokuwapo hapo 
zamani kwani kwa umri 
wetu usingeteuliwa kupe-
wa majukumu makubwa.
“Lakini pia tunashukuru 

kwa imani yake kwetu 
imetufanya tujiamini na 
kujituma kumwaminisha 
kuwa hakututeua kwa 
bahati mbaya wala ku-
fanya makosa kwa saba-
bu tuna uwezo, nia na 
nguvu sawa na wanaume 
waliokuwa wakiaminiwa 
zamani.
“Niwasihi viongozi 

wengine wendelee pia 
kuamini wasichana na 
wanawake wenye uwezo 
katika maeneo wanay-
owaongoza ili kuwainua 
na kuwaaminisha kuwa 
wanaweza kufanya 
makubwa zaidi ya sisi tu-
lioaminiwa sasa,” alisema.
Aliwashauri mabinti 

wadogo na wanawake 
wenzake wajiamini kuwa 
wanaweza, waamini ki-
pawa walichopewa na 
Mungu na wasijidharau 
hata wanapopitia misuko-
suko ya kurudishwa nyu-
ma, waseme ili kumsaidia 
mwingine aliyekwama 
ainuke na kusaidiwa kwa 
sababu taasisi zipo ny-
ingi, kuanzia serikali na 
taasisi binafsi.
Alitoa wito kwa wa-

nawake kutoa vipawa 
walivyonavyo wasivi-
fiche, kwa sababu seri-
kali ipo kuwaunga mkono 
ikiwa ni pamoja na GGML 
kuhakikisha mwanamke 
harudishwi nyuma ili 
waende kwenye usawa 
ambao wanaupigania kwa 
sasa.
GGML imekuwa 

ikitekeleza programu 
mbalimbali za kuwainua 
wanawake ikiwamo pro-
gramu ya Female Future 
Tanzania Programme 
(FFT) ambayo inaratibiwa 
na Chama cha Waajiriwa 
Tanzania (ATE) kwa lengo 
la kuwajengea uwezo wa-
nawake kushika nyadhifa 
za juu.
Pia kampuni hiyo am-

bayo hutoa kipaumbele 
cha ajira kwa wanawake, 
inatekeleza programu ya 
masomo ya shahada ya 
uzamili katika usimam-
izi wa biashara (MBA) 
pamoja na programu ny-
ingine za mafunzo ndani 
ya kampuni kwa lengo 
la kuwainua wanawake 
kushika nafasi za juu za 
uongozi.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

SILADJI MUNYANDINDA 
ATHUMANI anatangaza 

kupotelewa na kadi ya gari 
yenye namba za usajili T. 191 
DLJ aina ya TOYOTA HIACE, 

yenye Chassis No. 
RZH1254012836, Engine No. 

2RZ3125541, Engine Capacity 
No. 2430. Yeyote atakayeiona 

atoe taarifa kituo cha polisi 
kilichopo jirani yake. Taarifa 
ya Polisi. KAH/RB/181/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA MWANZA MJINI

SHAURI LA MADAI NAMBA 464 YA MWAKA 
2022

CHARLES MICHAEL TEFFE……….MDAI
DHIDI YA 

MMG LIMITED……MDAIWA
KUITWA SHAURINI

MAHAKAMA HII INAKUFAHAMISHA KWAMBA 
MDAI AMEFUNGUA MADAI DHIDI YAKO.
SHAURI LIMEPANGWA KUSIKILIZWA MNAMO 
TAREHE 14/03/2023 SAA 2:00 ASUBUHI KATIKA 
MAHAKAMA YA MWANZO MJINI NA UNATAKIWA 
KUWEPO, AU KUWAKILISHWA KISHERIA PAMOJA 
NA KULETA UTETEZI WAKO DHIDI YA MAOMBI 
HAYA.
ZINGATIA KWAMBA KUTOKUFIKA KWAKO 
TAREHE HIYO, SHAURI LITAANZA KUSIKLIZWA 
BILA WEWE KUTAARIFIWA TENA, NA MAAMUZI 
KUTOLEWA.

HAKIMU MKAZI MWANDAMIZI
MAHAKAMA YA MWANZA MJINI

MWANZA 

Dk. Tijo Xaver wa Hospitali ya Regency ya jijini Dar es Salaam, akimpima mmoja wa wagonjwa, 
wakati wa kambi ya kupima figo bure iliyoandaliwa na hospitali hiyo, kuadhimisha Siku ya Figo 
Duniani juzi. PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

ACT: Tuchukue 
hatua kukabili njaa
Na Julieth Mkireri, KILWA

CHAMA cha ACT Wazalendo 
kimeitaka serikali kuchukua 
hatua dhidi ya upungufu wa 
chakula kwa kuhakikisha ina-
panga bei za vyakula, kikidai 
kuwapo baadhi ya familia 
zinazopata mlo mmoja kwa 
siku.

Makamu Mwenyekiti Bara 
wa chama hicho, Dorothy 
Semu alitoa rai hiyo jana 
wilayani Kilwa mkoani Lindi 
alipozungumza katika mku-
tano wao wa kisiasa.

Alisema serikali haijaleta 
ufumbuzi wa suala hilo, hali 
inayowaumiza wananchi we-
nye vipato vidogo.

Semu alisema zipo familia 
ambazo zinakula mlo mmoja 
kwa siku na wengine miwili 
kutokana na kukosa fedha 
kwa ajili ya kununua chakula.

“Serikali ilisema imeagiza 
chakula nje, isimamie kiingie 
sokoni kunusuru wananchi 
na kupanda kwa bei. Tunai-
taka serikali iachie chakula 
kilichopo kwenye maghala 
kutokana na hali kuwa ngumu 
na wananchi kusumbuliwa na 
uhaba wa chakula,” alisema.

Pia alisema wakulima wana-
takiwa kuwezeshwa kufanya 
kilimo cha kisasa na kupata 
pembejeo kwa gharama nafuu 
ili kuzalisha kwa wingi.

“Serikali inatakiwa kuwawez-
esha wakulima kutoka katika kili-
mo cha msimu na kufanya kilimo 
cha umwagiliaji ili walime mwaka 
mzima na wajengewe uwezo wa 
kuhifadhi chakula cha kutosha 
kupitia mradi wa kitaifa (Mamlaka 
ya Uhifadhi wa Chakula NFRA),” 
alisema.

Mwenyekiti wa chama hicho, 
Juma Duni Haji alisema ili kuwe 
na mabadiliko yanayokua kwa 
kasi, ni lazima wananchi waseme 
vikwazo vyao kwa sababu Rais Sa-
mia Suluhu Hassan yupo kwa ajili 
ya kuleta ahueni na kuleta mab-
adiliko.

Kiongozi wa chama hicho, Zitto 

Kabwe alisema ili kuwa na maen-
deleo, ni lazima kuwa na nchi in-
ayofuata misingi ya utawala wa 
sheria kwa kutoa haki kwa wote 
bila ubaguzi.

Zitto alidai wapo watu hawa-
julikani walipo na wapo wavuvi 
waliathiriwa kwa nyavu zao ku-
chomwa moto na kuitaka serikali 
ifanye uchunguzi kuhusiana na 
matukio hayo na hatua za kisheria 
zichukuliwe.

“Hatuwezi kuendelea kulala-
mika tena, tunachotaka uchun-
guzi ufanyike ijulikane watu hawa 
wako wapi? Hatuwezi kuponya 
taifa kama hatuwezi kusema uk-
weli,” alisema.
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KINAMAMA WANAPOJIVUNIA WIKI YAO…

Chombo cha kinamama wasomi nchini
kilichobeba dhamira kuvusha jinsia yao

• Mwanzilishi Mwenza, mgeni mwenye nusu karne nchiniNa Christina Mwakangale

K
ILA penye mafanikio, 
daima mzizi wake 
ni penye wazo na 
kisha mikakati ya 

utekelezaji ikachukua nafasi 
yake, ikiwamo upatikanaji ra-
silimali za watu na fedha.

Rasilimali fedha inafahamika 
kuwa nyenzo muhimu, ili kuka-
milisha malengo ya wazo hilo, 
kwa kuwa hufungua njia na mi-
pango ya utekelezaji.

Ndivyo mwanaharakati, 
Mary Rusimbi, alivyokuwa na 
ndoto ya kufanikisha kuwai-
nua wanawake wenzake, kupi-
tia vikundi, asasi, mashirika 
waliojiunga pamoja kutekeleza 
malengo yanayofanana, wote 
kumkwamua mwanamke.

Pamoja na ndoto yake kufan-
ikiwa kwa kuanzisha Mfuko wa 
Udhamini wa Wanawake Tan-
zania (WFT-T) mwaka 2008 na 
kuzifikia asasi takribani 400, 
anasema anatazamia miaka 50 
ijayo uwezeshaji uongezeke.

“Nilipata wazo mapema, ila 
namna ya kuliunganisha na 
likafanikiwa ilichukua miaka. 
Nilikutana na mwanzilishi 
mwenzangu (Marije Te Riele), 
wakati huo nipo ubalozini tu-
kaja na kitu kimoja.

“Mfuko huu ulikuwa wazi 
na filosofia na tulijiweka wazi 
kwamba ni watu wa kifeminia, 
wanaharakati wa kutafuta ufa-
dhili kwa ajili ya kuwezesha 
wanawake kuondokana na 
ukatili wa aina yeyote,” anase-
ma Mary.

Mary, Mwanzilishi Mwenza 
wa Mfuko huo, anasimulia 
namna ulivyoanza na kulikuza 
wao hilo, akisema: “Nilikutana 
na mzungu mmoja akaniambia 
nasikia Mary unastaafu nikam-
jibu nafungua mfuko wa wa-
nawake akasema sawa chukua 
dola 100.”

Wakati akianza kuwezesha 
asasi tofauti, Mary anasema 
mfuko huo kwa mwaka ulianza 
kwa kutoa ruzuku tatu mwaka 
2011 na zikatolewa 67 mwaka 
2020, huku zikipungua na ku-
fikia 48 msimu wa Uviko-19.

“Ndoto yangu imetimia tuli-
jua matokeo hayatakua leo leo, 
fikiria bila fedha, tupo wawili, 
ukifikiria ni uthubutu tu. Ndoto 
yangu mfuko uishi miaka 50 
zaidi na ajenda iwe endelevu,” 
anasema Mary.

“Kwa bara la Afrika ni mfuko 
wa tano wenye dhamira hiyo 
hiyo ya kuwezesha wanawake 
na wasichana kupambana na 
mifumo kandamizi, ili kuwez-
esha ukombozi wao kimapin-
duzi. 

“Mfuko huu ni sehemu ya 
mtandao wa mifuko takribani 
44, katika dunia yenye dhamira 
ya kuwezesha wanawake kujik-
omboa kiuchumi, kifikra, na ki-
jamii,” anasema.

Pia, anasema malengo ya mifu-
ko hiyo inayofanana na shughuli 
zake, ni kuchochea mabadiliko 
ya kimapinduzi katika kupam-
bana na mifumo kandamizi inay-
owawekea vikwazo vya kufikia, 
kutumia na kunufaika na rasili-
mali za taifa lao.

“Takribani asilimia 60 ya 
ruzuku zinaelekezwa katika 
ngazi ya jamii ili vikundi vya 
wanawake katika ngazi hii, kue-
ndeleza vuguvugu la utetezi wa 
haki zao, kiuchumi, kijamii na 
kisiasa,” anasema Mary.

MWANZILISHI MWENZA
Marije Te Riele, mwanzilishi 

mwenza wa chombo hicho, 
anasema alipofika barani Afrika, 
alikuwa binti mdogo wa umri wa 
miaka 21 na sasa na ametimiza 
miaka 71 akifanikwa kuanzisha 
mfuko huo na mwenzake, Mary.

“Pamoja na kazi nyingi uba-
lozini (Uholanzi-nchini), niliweza 
kukutana na Mary na tukaungan-
isha ndoto zetu. Ndoto inakuwa 
na maono, lakini hadi sasa nina 
imani mfuko upo mikono salama 
na tuyatarajiayo,” anasema Mari-
jie.

Anasimulia kwa kipindi cha 
miaka 15, mfuko umejiimarisha 
kitaasisi na wakijivunia matunda 
ya kazi pamoja na kuibua mjada-
la kuhusu mifumo ya utoaji 
rasimilimali na ruzuku, ambazo 
haziwafikii walengwa hususan 
wanawake na wasichana.

WADAU WAUNGA MKONO
Baada ya mfuko huo kuzaliwa 

rasmi, wadau waliojitokeza ku-
unga mkono nia ya waanzilishi 

hao waliporejea nchini mwao, 
utekelezaji na mabadiliko ya 
kutetyea masuala ya wanawake 
yalishamiri.

“Baada ya uchaguzi mkuu 
2015 kila mtu naona anataka 
kutoka na lake kuonekana 
yuko tofauti. Tunatakiwa kuwa 
na nguvu ya pamoja na kuinde-
leza.

“WFT-T akiwa mwezeshaji 
na mratibu wa kutoa ruzuku, 
tunashukuru kupitia kwao tu-
liwafikia wanawake wengi, la-
kini ruzuku isitutenganishe na 
ajenda zetu tuwe kitu kimoja,” 
anasema Dk. Ave-Maria, Mra-
tibu wa Kitaifa wa Taasisi ya 
Wanawake ya Ulingo (TWCP).

WAJIKI
Mkurugenzi Mtendaji wa 

Shirika la Wanawake Katika Jiti-
hada za Kimaendeleo (WAJIKI), 
Janeth Mawinza, kati ya asasi 
zilizofikiwa na mfuko huo, 
anasema shirika lilipata ruzuku 
kutoka WFT-T ya Sh. milioni 80, 
kwa ajili ya kampeni mwaka 
2022/23.

Kampeni lengo lake, linalo-
tajwa na mkurugenzi huyo 
ni kunusuru wanafunzi dhidi 
ya rushwa ya ngono, akisema 
ni moja ya kikwazo kikubwa 
kinachosababisha, baadhi ya 
wanafunzi kushindwa kutimiza 
ndoto zao.

Janeth anafafanua kwamba, 
shuleni na vyuoni, mitaani pia 
wanakumbana na kikwazo 
kama hicho kutoka kwa ma-
dereva wa bodaboda, bajaji na 
hata daladala, kuwashawishi 
kwa lifti.

“Awamu ya kwanza hadi ya 
nne ya kampeni, tumefikia ma-
dereva 3,742 na shule 24 na ya 
tano tumepanga kufikia kata 
18, kwa kila wilaya kata sita 
kuendeleza mapambano dhidi 
ya rushwa ya ngono,” anasema.

hao pamoja asasi watekelezaji 
wa miradi kutokana na ruzuku, 
wana mengi ya kusema, akiwamo 
Shamshad Rehmatullah, muun-
gaji  mkono wa awali.

Anasema mara baada ya mfu-
ko huo kuundwa tayari alikuwa 
mwanaharakati, mtetezi wa haki 
za wanawake, akisema akiwa 
kwenye kazi zake za uwakili ali-
kutana na mengi kuhusu masuala 
ya kundi hilo.

“Mimi nilikuwa mwalimu wa 
Chuo cha Ushirika Moshi na 
kama mwanasheria niliona men-
gi, nikiona mwanamke anakosa 
haki, ardhi na niliona mengi ni-
kiwa wakili, haja ya ‘ku-support’ 
(kuunga mkono) mfuko kama 
huu.

“2010 wakati wa mchakato wa 
katiba ukianza nilikuwa mwana-
harakati wa kutetea wanawake, 
wapo waliofika kuomba ru-
zuku kwenye taasisi, walikuwa 
wanaume na wana maandiko 
kuhusu wanaume, niliwahi kutoa 
ruzuku TAWLA (Chama cja Waan-
dushi wa Habari Wanawake), 
wakati huo nikiwa na ofisi n dogo 
tu.

“Wakaja UN Women (Waandi-
shi wa Habari wa Umoja Mataifa), 
kunihoji tena kwenye ofisi ndogo 
tu. Nasema ukiwa mwanamke na 
katika taasisi makini na kutaka 
kutimiza lengo, inasaidia wengi,” 
anasema Shamshad.

Kwa tafsiri ya kipekee, mwa-
naharakati anasema tangu akiwa 
binti, Chuo Kiku cha Dar es Sa-
laam (UDSM) Ave-Maria Semaka-
fu, hivi sasa ni msommwenye 
elimu ngazi ya shahada ya uzami-
li, anasema alijiona kuwa upande 
wa harakati za utetezi siku nyingi.

“Miaka 24 tu nimeanza harakati 
wakati huo kukiwa na Chama cha 
Wanataaluma Wanawake (IDS) 
nimelelewa humo, nilipomaliza 
na wakati wa maandalizi ya Bei-
jing, tuliandaa kitaifa, kupata 
sauti za wanawake,” anasema Dk. 
Ave-Maria.

“Baadae maandalizi yakapanda 
kikanda, Afrika Mashariki kishaa 
tukaenda Dakar (Senegal) ajenda 
moja ya Afrika,” anasema.

Kwa uwakilishi kutoka barani 
Afrika Kwenda Beijing, China, 
Dk. Ave-Maria anasema wali-
fikia 360 na kwamba wanawake 

Marije Te Riele 
(kushoto) akimli-
sha keki Mwan-
zilishi Mwenza, 
Mary Rusimbi, 
kuadhimisha 
miaka 15 tangu 
waanzishe Mfuko 
wa Udhamini wa 
Wanawake Tan-
zania (WFT-T), 
kwenye maa-
dhimisho yali-
yofanyika Chuo 
Kikuu cha Dar es 
Salaam (UDSM). 
PICHA ZOTE:  
CHRISTINA 
MWAKANGALE.

Washiriki wa maadhimisho hayo wakisheherekea.
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Chuo cha Maji 
chatakiwa kuongeza 
ubunifu kikazi

Na Maulid Mmbaga

WAZIRI wa Maji, Jumaa Aweso, 
amekisisitiza Chuo cha Maji ku-
jiimarisha katika ubunifu kiwe na 
maabara ya kufanya utafiti na 
kutoa majibu ya changamoto zina-
zoikabili sekta hiyo.

Waziri Aweso aliyasema hayo juzi 
mkoani Dar es Saalam alipofungua 
kongamano la kimataifa la kisay-
ansi lililoratibiwa na Chuo cha Maji 
kwa kushirikiana na wizara husika.

Alisema lengo la Rais Samia Su-
luhu Hassan ni kumtua mama ndoo 
ya maji kichwani na kuleta maen-
deleo zaidi kwa jamii.

“Kongamano hili ni moja ya tukio 
la wiki ya maji hivyo kuweni na 
maabara ya kutoa majibu katika 
sekta ya maji, kwasababu serikali 
imewekeza fedha nyingi katika 
miradi mbalimbali ya maji inay-
otekelezwa hapa nchini,” alisema 
Aweso.

Aliongeza kuwa teknolojia na 
mazingira vinabadilika hivyo ni 
muhimu kubadilika na kwenda na 
wakati, akisisitiza kwamba mab-
adiliko yanahitaji wataalamu zaidi 
katika kuendesha na kusimamia 
miradi ya maji.

Aidha, alieleza kuwa kufanyika 
kwa kongamano hilo kwa mara ya 
pili ni moja ya njia ya kubadilis-
hana uzoefu na mbinu kutoka nchi 
mbalimbali, ili kuimarisha huduma 
ya maji nchini.

Naye Naibu Katibu Mkuu, Wizara 
ya Maji Mhandisi Cyprian Luheme-
ja, alisema siku za usoni kongama-
no hilo litaimarishwa zaidi kisekta, 
lengo likiwa kuweka mikakati ya 
kufikisha na kuimarisha huduma ya 
maji katika jamii.

Mkuu wa Chuo hicho, Dk. Adam 
Karia, alisema wadau zaidi ya 500 
kutoka ndani na nje ya nchi wana-
shiriki kongamano hilo linalofanyi-
ka kwa mara ya pili nchini.

Kongamano la kimataifa la kisay-
ansi la maji ni moja ya matukio ya 
wiki ya maji ambayo rasmi ilianza 
kuadhimishwa nchini mwaka 1988, 
ikiwa na matukio mbalimbali kue-
lekea Siku ya Maji Duniani inayota-
rajiwa kufanyika Machi 22, mwaka 
huu.

Mwanakijiji alalama majibu 
DNA kucheleweshwa na polisi
Na Thobias Mwanakatwe, 
MANYONI

MKAZI wa Kipondoda, 
Kata ya Manyoni wilayani 
Manyoni, Vicent Kayegele 
amemwomba Mkuu wa Mkoa 
wa Singida, Peter Serukamba 
aingilie kati na kusaidia ku-
tolewa majibu ya vipimo vya 
vinasaba (DNA) vya mtoto 
wake aliyeuawa miaka miwili 
iliyopita.

Amesema kuna haja ma-
jibu ya vipimo hivyo yatolewe 
na mamlaka husika ili awe na 
uhakika kama mwili aliouzika 
ni wa mwanawe au la. 

Akizungumza juzi wakati 
Mkuu wa Mkoa wa Singida, 
Serukamba, anapokea kero 
kwa wananchi wa Wilaya ya 
Manyoni, mwanakijiji huyo 
alisema mtoto wake aitwaye 

Neema Vicent anadaiwa ku-
uawa na mumewe Aprili 30, 
2020 eneo ka Tambukareli, 
Kata ya Manyoni na mwili 
kuufukia mita chache kutoka 
kwenye nyumba yao.

Alisema kuwa baada ya 
tukio hilo kutokea, mtuhu-
miwa wa mauaji alikimbilia 
kusikojulikana na kwamba 
mwili wa marehemu uligun-
dulika baada ya siku 45 ukiwa 
umefukiwa kwenye shimo, 
hivyo kuharibika.

Kayegele alisimulia kuwa 
baadaye askari watano wali-
fika katika eneo ulikofukiwa 
mwili wa marehemu ambapo 
waliuchukua na kuupeleka 
mochwari ya Hospitali ya 
Wilaya ya Manyoni kwa ajili 
ya uchunguzi zaidi.

Alisema kuwa mwili ukiwa 
mochwari, askari walimwagi-

za mhudumu wa mochwari 
kutoa mifupa miwili ya vid-
ole vya miguu, kucha tatu za 
mkononi, nywele na meno 
mawili kwa madai wanak-
wenda kuvifanyia uchunguzi 
wa vinasaba (DNA) kubaini 
kama mwanamke huyo ali-
yeuawa ni mtoto halali wa 
Vicent Kayegele. 

Mwanakijiji huyo alisema 
kilichowashangaza kama fa-
milia ni kitendo cha askari 
hao kutochukuliwa vipimo 
vyovyote vya mzazi mmoja 
wapo mama au baba na hadi 
sasa toka Juni 16, 2020, viungo 
hivyo vilipochukuliwa ikiwa 
ni zaidi ya miaka miwili haku-
na majibu yaliyotolewa, hali 
ambayo inatia shaka utendaji 
kazi wa Jeshi la Polisi.

Aliongeza kuwa amejita-
hidi kuwasiliana na ofisi kad-

haa za serikali ili kusaidiwa 
kupata majibu ya DNA ya 
mtoto wake ikiwamo kuan-
dika barua Aprili 29, 2021 kwa 
Tume ya Haki za Binadamu 
na Utawala Bora lakini hadi 
sasa hakuna majibu yoyote, 
jambo lililomfanya aanze ku-
kosa imani ya serikali.

“Ninachokiomba majibu 
ya DNA yatolewe ili niwe na 
uhakika mwili niliouzika ni 
mtoto wangu kweli, maana 
siku tunauchukua ulikuwa 
umeharibika, hivyo ilikuwa 
sio rahisi kuutambua,” alise-
ma. 

Kufuatia hali hiyo, Mkuu 
wa Mkoa wa Singida, Seru-
kamba, alimwagiza Mkuu 
wa Polisi Wilaya ya Manyoni 
(OCD) kufuatilia suala hilo 
na kuhakikisha majibu ya vi-
pimo vya DNA yanatoka.

Meneja Mawasiliano na Mahusiano wa kampuni ya Sukari Kilombero, Willa Haonga (kushoto), akikabidhi zawadi 
za washiriki kwa Mkuu wa Idara ya Rasilimali Watu, Diana Mwakitwange, wakati wakiadhimisha Siku ya Wa-
nawake Duniani, Kilombero, mkoani Morogoro mapema wiki hii. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Shaban Njia, KAHAMA

WAUGUZI saba kwenye Hospi-
tali ya Halmashauri ya Manispaa 
ya Kahama mkoani Shinyanga, 
wanashikiliwa na Jeshi la Polisi 
kwa tuhuma za wizi wa dawa 
na kudaiwa kuwauzia wagonjwa 
nyakati za usiku.

Mkurugenzi wa Halmashauri 
hiyo, Anderson Msumba, ali-
yabainisha hayo jana wakati 
akizungumza na waandishi wa 

habari.
Alisema kwa muda mrefu 

amekuwa akipokea malalamiko 
ya wagonjwa ya kuuziwa dawa 
usiku wa manane na wauguzi 
kinyume na sheria za utumishi 
wa umma.

Alisema baada ya kupokea 
malalamiko hayo waliyafany-
ia kazi kwa kushirikiana na 
maaofisa kutoka Taasisi ya Ku-
zuia na Kupambana na Rushwa 
(TAKUKURU) Wilaya na Febru-

ari 24, mwaka huu, walifanya 
ukaguzi wa kushtukiza katika 
hospitali.

Msumba alisema katika uk-
aguzi uliofanyika kwa wauguzi 
wa zamu siku hiyo, saba walikut-
wa na dawa kwenye mikoba yao 
ya mikononi pamoja na dripu za 
maji.

Alisema wauguzi hao wa-
likamatwa na kufikishwa katika 
kituo cha polisi kwa ajili maho-
jiano.

“Dawa wanazouziwa wag-
onjwa wetu hospitalini na wau-
guzi hawa hatujui ubora wake 
na wapi wanazitoa, kwasababu 
biashara hiyo wamekuwa waki-
ifanya usiku wa manane katika 
wodi na hii inasababisha hos-
pitali kukosa mapato yake vile 
inavyotakiwa,”alisema Msumba.

Aidha, alisema baada ya tukio 
hilo alifanya kikao kazi na wau-
guzi wa hospitali hiyo na kuku-
baliana kutumika geti moja la 

wagonjwa wa nje kwa sababu 
awali yalikuwa yakitumika ma-
geti mawili.

Pili walikubaliana kila siku 
msimamizi wa wodi kutoa taar-
ifa yake ya kila siku.

Hata hivyo Msumba alisema, 
uchunguzi wa Jeshi la Polisi 
utakapokamilika watachukua 
hatua zingine za kiutumishi, 
huku akiwataka watumishi wa 
kada ya afya kuacha tabia ya 
kuuza dawa.

Wauguzi mbaroni tuhuma kuwauzia dawa wagonjwa
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SERIKALI kupitia Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo, imemtam-
bulisha Kocha mpya atakayeinoa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), 
Adel Amrouche, ambaye ana uraia pacha wa Algeria na Ubelgiji.

Amrouche ametua Tanzania akitokea Yemen, ambapo alikuwa akii-
fundisha timu ya taifa hilo, ingawa kadumu kwa muda mfupi kwenye 
nchi hiyo.

Kocha huyo amewahi kufundisha timu za Taifa mbalimbali ikiwamo 
Burundi, Libya, Botswana, Equatorial Guinea na Kenya maarufu kwa 
jina la Harambee Stars ambayo aliweka rekodi ya kucheza mechi 20 
bila kufungwa.

Lakini pia kocha huyo ana uzoefu wa kufundisha klabu mbalimbali 
za Afrika ikiwamo USM Alger ya Algeria huku akiiongoza kwa mafani-
kio zaidi DC Motema Pembe ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo 
(DRC).

Rasmi ametua Tanzania na kwa mujibu wa Katibu Mkuu wa Shirik-
isho la Mpira wa Miguu Tanzania (TFF), Wilfred Kidao, kocha huyo 
amepewa mkataba wa miaka mitatu na msaidizi wake ni Hemed Sulei-
man ‘Morocco’ kutoka Zanzibar.

Kwanza kabisa tunapenda kuchukua nafasi hii kuipongeza Serikali 
kwa kumleta kocha huyo na kuweka wazi wao ndio watamlipa msha-
hara mwalimu huyo. Pia imeweka wazi imeanza na mchezo wa soka, 
michezo mingine itafuata kwa ajili ya kuhakikisha timu zote za taifa 
zinakuwa na makocha wenye uzoefu wa kutimiza malengo.

Haya ni mapinduzi mengine ambayo yamefanywa na uongozi wa 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, yanatakiwa kupongezwa na kupewa 
heshima ya kufanya vizuri katika kila mashindano ambayo Taifa Stars 
itashiriki.

Rais Samia ameonyesha mapinduzi makubwa kwa kushiriki kuanzia 
kwenye maandalizi na si kusubiri kupata matunda ya ushindi kama 
ambavyo sasa ameongeza hamasa ya kununua mabao yanayofungwa 
na wachezaji wa Simba na Yanga, zinazoshiriki michuano ya kimataifa.

Baada ya kufahamu hilo, ni vyema viongozi wetu wa TFF na timu am-
bazo zinaishi na wachezaji kwa muda mrefu kumpa ushirikiano kocha 
huyu ili atimize majukumu yake vizuri na si kukumbana na changa-
moto yoyote.

Kocha anapohitaji kukutana na wachezaji, viongozi wa timu kwa 
kushirikiana na makocha wanatakiwa kuheshimu kwa kutoa ruhu-
sa mapema, tunaamini kocha huyo na TFF watafanya kazi zao kwa 
kuheshimu taratibu za Shirikisho la Soka la Kimataifa (FIFA) na zile za 
Shirikisho la Soka Afrika (CAF).Ili Amrouche atupatie Watanzania ma-
tunda mazuri, ni lazima apewe ushirikiano wa dhati na wadau wote, 
kocha anapopata ushirikiano na kupewa mahitaji yake kikamilifu, 
uwezekano wa Taifa Stars kupata matokeo chanya huwa mkubwa.

Kila mmoja kutokana na nafasi husika aliyonayo akitekeleza maju-
kumu yake vizuri, Taifa Stars yenye makali na ile iliyokuwa tishio katika 
miaka ya 1980 itarejea.

Ikumbukwe mafanikio yoyote hayapatikani kwa njia ya mkato au 
miujiza, maandalizi sahihi na uwajibikaji wa kila Mtanzania utatupele-
ka kule walipo Afrika Magharibi na Kaskazini, na si vinginevyo.

Amrouche baada ya kutambulishwa aliweka wazi ili afikie ndoto za 
Watanzania, anahitaji ushirikiano mkubwa wa mashabiki wa soka ku-
toka sehemu mbalimbali hapa nchini, anaamini ushirikiano ndio silaha 
namna moja itakayofanya kazi yake kukinoa kikosi hicho kuwa rahisi.

Mkufunzi huyo wa kimataifa alisema anaamini mashabiki wana na-
fasi kubwa katika kuipa maendeleo Taifa Stars na si kuwatisha wapin-
zani pale timu hiyo inapokuwa uwanjani, kwa sababu huwaongezea 
nguvu wachezaji.

Mwalimu huyo pia ameweka wazi anapenda zaidi kuwapa nafasi 
vijana kwa sababu anaamini ukiwekeza kwa wachezaji chipukizi, 
umewekeza katika hazina ya muda mrefu, hivyo ni wakati mwingine 
kwa wachezaji wenye umri mdogo kujiandaa kuitumikia nchi katika 
mashindano mbalimbali.

Hongera Simba, Yanga kuliheshimisha Taifa
 Muungwana Lazima Nilonge

Kocha mpya Stars apewe muda ili kufikia malengo
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KWA mara ya kwanza, kla-
bu kongwe nchini Tanza-
nia, Simba na Yanga zime-
pata ushindi kwa pamoja 
zikicheza kwenye viwanja 
vya nyumbani, mechi za 
kimataifa.

Haijawahi kutokea kwe-
nye historia ya soka Tan-
zania timu hizo zote kuwa 
kwenye michuano ya ki-
mataifa ngazi ya makundi, 
haijalishi Ligi ya Mabingwa 
na Kombe la Shirikisho.

Kwa sababu huko nyuma 
Tanzania ilikuwa inapele-
ka timu moja tu kwenye 
Ligi ya Mabingwa Afrika, 
na moja nyingine Kombe 
la Shirikisho.

Tangu Simba ilipocheza 
mara mbili michuano ya 
Ligi ya Mabingwa, Tanza-
nia ilivuna pointi nyingi na 
kusababisha kwa mara ya 
kwanza kuingiza timu nne.

Mbili zinacheza Ligi 
ya Mabingwa na mbili 
Kombe la Shirikisho. Hata 
Simba na Yanga ambazo 
zinacheza michuano ya ki-
mataifa, zote zilikuwa Ligi 
ya Mabingwa, na zile mbili 
zilizokuwepo Kombe la 
Shirikisho, Azam na Geita 
Gold zilitupwa nje.

Kwa pointi jinsi zilivyo, ni 
kwamba msimu huu timu 
yoyote ile kati ya mbili, 
ikifanikiwa kumaliza ikiwa 
ya tatu kwenye kundi, basi 
msimu ujao bila kuanga-
lia matokeo au pointi za 
timu za nchi zinazonyem-
elea nafasi hiyo, Tanzania 
itapeleka tena timu nne 
kwa mara nyingine tena.

Na kwa matokeo ya 
mechi za Jumanne na 
Jumatano iliyopita wala 
sipati shaka kusema na-
fasi hiyo itapatikana kwa 
msimu ujao.

Kwa sababu si tu kwam-
ba Simba na Yanga zote 
zinaweza kumaliza nafasi 
ya tatu kwenye makundi 
hayo, bali hata kwenda 
hatua ya robo fainali.

Na kama itakuwa hivyo 
itakuwa pia inajiwekea 

akiba pointi zingine za  mi-
simu mingine.

Jumanne iliyopita, Simba 
iliichapa Vipers bao 1-0, 
mechi ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika.

Simba inayoshika nafasi 
ya pili sasa kwenye Kundi 
C, kutinga kwao robo kuko 
mikononi mwao kama ita-
pata ushindi wowote ule 
kutoka kwa Horoya, mechi 
inayotarajiwa kuchezwa 
Machi 17, Uwanja wa Benja-
min Mkapa.

Timu hiyo kwa sasa ina 
pointi sita, Horoya ikiwa 
na pointi nne, hivyo kama 
ikipata ushindi itafikisha 
jumla ya pointi tisa, am-
bazo timu hiyo ya Guinea 
haiwezi kuzifikia hata 
kama itaifunga Vipers 
kwenye mechi ya mwisho, 
ambapo itafikisha pointi 
saba tu.

Kwenye kundi hilo, tayari 
Raja Casablanca ambao 
ndiyo vinara wakiwa na 
pointi 12, wameshafuzu.

Yanga ambayo ipo kwe-
nye Kombe la Shirikisho, 
kwenye Kundi D, nayo 
kama Simba ipo nafasi ya 
pili, ikiwa na pointi saba 
chini ya vinara Monastir ya 
Tunisia ambao tayari nayo 
imeshafuzu ikiwa na pointi 
10. Kufuzu kwa Yanga nako 
kuko mikononi mwao 
kwani iwapo itashinda 
mechi yao ya Machi 18 
kwenye uwanja wa Benja-
min Mkapa,  dhidi ya Mo-
nastir kutaifanya timu hiyo 
kwenda moja kwa moja 
kwenye hatua inayofuata, 
kwani itafikisha pointi 
10 ambazo TP Mazembe 
haiwezi kuzipata hata 
kama itashinda mechi zake 
zote mbili ilizosaliwa nazo.

Tayari timu hizo zimes-
hazoa jumla ya Sh. Milioni 
40 zilizoahidiwa na Rais 
Samia, akitoa Sh. Milioni  5  
kwa kila bao litakalopati-
kana kwa timu hizo.

Kwenye mgawanyo huo, 
Yanga imepata Sh. Milioni 
30, zilizopatikana baada ya 

kuichapa TP Mazembe bao 
3-1, sare ya bao 1-1 ugenini 
dhidi ya Real Bamako na 
mabao 2-0 dhidi ya timu 
hiyo hiyo ya nchini Mali ji-
jini Dar es Salaam.

Simba mpaka sasa imeji-
patia Sh. Milioni 10, kwani 
ilishinda bao 1-0, mechi 
zote mbili za nyumbani, na 
haikupata kitu ilipochap-
wa mabao 3-0 nchini dhidi 
ya Raja Casablanca.

Tunatoa pongezi kwa 
timu hizo zote kwa kuli-
heshimisha taifa, kwani 
sasa hata kama kuna baa-
dhi ya watu nje ya nchi 
walikuwa na wasiwasi na 
soka la Tanzania, basi wa-
takuwa wameshakubali 
kuwa limepiga hatua kub-
wa sana.

Na wala tusipepese ma-
cho kuwa usajili wa idadi 
kubwa ya wachezaji ku-
toka nje ya nchi umesaidia 
sana timu za Tanzania 
kupiga hatua kwenye mi-
chuano ya kimataifa ngazi 
ya klabu.

Binafsi sidhani kama 
ingekuwa hivyo kama 
timu zingekuwa hazina 
wachezaji wa kigeni, au 
zingekuwa na ndogo tu. 
Hata ukiangalia mabao 
yote manane yaliyofungwa 
mpaka sasa, saba yame-
fungwa na wachezaji wa 
kigeni.

Kwa hili linaloonekana 
sasa, wala haishangazi 
tukiona wachezaji wengi 
wa kigeni wakizidi ku-
miminika kucheza soka 
Tanzania, ambapo zamani 
walikuwa wakikataa kwa 
sababu hakuziona klabu  
zikifanya vema kimataifa.

Kinachotakiwa sasa ni 
kwa Shirikisho la Soka 
Tanzania (TFF) kuweka 
utaratibu mzuri kuboresha 
ligi ambapo itaendelea ku-
tupatia wawakilishi bora 
na imara, pia kuweka maz-
ingira rafiki kwa wachezaji 
wa kigeni kuendelea kuin-
gia kuitangaza ligi na klabu 
zetu kimataifa.

Na Adam 
Fungamwango
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Kamati, viongozi ZBS wazuru TBS kimkakati 
Na Mwandishi Wetu

KAMATI ya Kilimo, Bi-
ashara na Utalii ya Baraza 
la Wawakilishi Zanzibar im-
eridhishwa na ushirikiano 
uliopo baina ya Shirika la 
Viwango Tanzania (TBS) na 
Taasisi ya Viwango Zanzibar 
(ZBS), ikisisitiza uendelezwe 
kwa kuwa matunda yake 
yanaonekana kwa maslahi 
mapana ya pande zote mbili 
za Muungano.

Jijini Dar es Salaam juzi, 
Mwenyekiti wa Kamati ya 
Kilimo, Biashara na Utalii, 
Yusuf Hassan Iddi alitoa kauli 
hiyo, kamati yake ilipotembe-
lea ofisi za TBS ili kujifunza 
shughuli zinazofanywa na 
shirika hilo. Wengine wal-
iokuwa kwenye ujumbe huo 
ulioongozwa na Waziri wa 
Biashara na Maendeleo ya Vi-
wanda Zanzibar, Omary Said 
Shaaban, mbali na wajumbe 
wa kamati hiyo, pia waliku-
wapo wajumbe wa Bodi ya 
ZBS na Mkurugenzi wa ZBS.

“Kwa kweli tumejifunza 
mambo mengi sana na tu-
nashukuru TBS kwa kuwashi-
ka mkono wenzetu wa ZBS 
na sasa wanafanya kazi zao 
vizuri sana tofauti na awali.

“Tunawaomba ushirikiano 
huu mwendeleze ili tuweze 
kufaidi matunda ya ushiriki-
ano huo,” alisisitiza.

Alisema kuwa katika ziara 
hiyo, walitembelea ofisi za 
TBS zilizoko bandarini na ku-

jionea utaratibu wa ukaguzi 
wa bidhaa kutoka nje ya 
nchi kupitia mfumo wa Pre-
shipment Verification of Con-
formity (PVoC) na ule wa DI.

“Kwa kweli tumejifunza 
mambo mengi sana kwe-
nye One Stop Center ya TBS 
na jinsi walivyounganisha 
mifumo yao kwa ajili ya uk-
aguzi na utoaji wa mizigo 
bandarini,” alisema Yusuf.

Pia alisema walitembelea 
makao makuu ya shirika na 
walipata maelezo jinsi TBS 
inavyofanya kazi zake.

“Kwa kweli ninakushukuru 
sana Mkurugenzi Mkuu wa 
TBS, Dk. Yusuf Ngenya kwani 
tumejifunza mambo mengi 
sana na mnafanya kazi nzuri 
sana,” alisema.

Alimpongeza Rais wa 
Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, 
Dk. Hussein Mwinyi kwa 
kuboresha utendaji wa ZBS 
ambapo karibu Sh. bilioni 
nane zimewekezwa kwenye 
taasisi hiyo kwa upande wa 
maabara ili kuhakikisha bid-
haa zinazozalishwa zinapim-
wa na kukidhi viwango vina-
vyotakiwa.  

Naibu Waziri wa Uwekeza-
ji, Viwanda na Biashara, 
Exaud Kigahe alisema kuwa 
kupitia ziara hiyo, wageni 
hao wamejifunza kazi mbal-
imbali zinazofanywa na TBS 
kuanzia bandarini ambako 
unafanyika ukaguzi wa miz-
igo mbalimbali kutoka nje 

kwa kukagua kabla ya kusa-
firisha kuja (PVoC) kwa kupi-
tia  mawakala wa TBS, lakini 
pia bidhaa zinazokaguliwa 
ndani baada ya kufika kupitia 
mfumo wa DI ili kuhakikisha 
zinakuwa na ubora unao-
takiwa.

Kigahe alisema wageni 
hao walifika makao makuu 
ya TBS na kujionea maabara 
zinazotumika kupima bidhaa 
mbalimbali.

“Kwa hiyo, sisi kama wizara 
tumefarijika kwa wenzetu 
kufika kututembelea kuji-
funza lakini zaidi kuimarisha 
ushirikiano katika Jamhuri 
ya Muungano wa Tanza-
nia, kwani tunahakikisha 
kwamba ushirikiano huo ni 
wa kimuungano kwa faida ya 
nchi na taasisi zetu zinazo-
fanya kazi pamoja,” alisema 
Kigahe.

Alifafanua kwamba 
wawakilishi hao wakielewa 
vizuri taasisi hizo, maana 
yake watasaidia kuhakiki-
sha wanatoa elimu kwa 
wazalishaji ili kuhakikisha 
wanafuata viwango vile am-
bavyo vinawekwa na mashiri-
ka hayo, pia walaji wataelewa 
namna ya kutambua bidhaa 
zenye viwango.

Alisema ushirikiano huo 
utawajengea msingi wa ku-
hakikisha wanaboresha bid-
haa ili bidhaa zote ziwe na 
viwango vinavyowiana na 
kushindana kwenye soko la 
Jumuiya ya Afrika ya Mashari-

ki (EAC) na Jumuiya ya Maen-
deleo Kusini mwa Afrika 
(SADC).

“Zaidi sasa tumeridhia 
mkataba wa Eneo Huru la 
Biashara Afrika ambapo sasa 
tutashindana Afrika nzima, 
kwa maana bidhaa zinazo-
toka nchini zitatambulisha 
Tanzania na sio Zanzibar au 
Tanzania Bara.

“Kwa hiyo, mwelekeo 
huu tunakwenda kuwa na 
matokeo chanya kwenye 
upande wa uchumi wa nchi 
zetu,” alisema.

Waziri wa Biashara na 
Maendeleo ya Viwanda Zan-
zibar, Omary Said Shaban 
alisema lengo la ziara hiyo ni 
kujifunza, kuongeza uelewa 
na kubadilishana uzoefu kwa 
TBS na ZBS ambazo zimeku-
wa na ushirikiano.

Alisema wameleta wa-
jumbe wa Baraza la Wawakili-
shi kwa kuwa wao ndiyo wali-
otunga sheria iliyoanzisha 
ZBS na sasa imepita muda 
tangu sheria hiyo itungwe na 
ZBS ianze kazi, hivyo kufanya 
ziara kama hiyo kutoa fursa 
ya kujua taasisi waliyoianzi-
sha inapaswa kufanya mab-
adiliko kisheria au la katika 
kuijengea uwezo.

Alisema kuwa katika zi-
ara hiyo, wamepata fursa ya 
kukutana na Mwenyekiti wa 
Bodi ya TBS na wanashukuru 
kwa ushirikiano waliowapa 
na jinsi mashirika hayo yana-
vyoendelea kushirikiana.

Wanafunzi 
wapatiwa elimu 
kupinga ukatili
Na Beatrice Shayo

KATIKA kusherehekea Siku ya Wanawake Du-
niani, Sauti ya Matumaini Foundation (SAMAF) 
kwa kushirikiana na Jeshi la Polisi wametoa elimu 
ya masuala ya ukatili wa kijinsia katika Shule ya 
Sekondari ya Jamhuri jijini Dar es Salaam. 

Akizungumza na wanafunzi hao zaidi ya 600, 
Mkuu wa dawati la jinsia Mkoa wa Kipolisi Ilala, 
Inspekta Dk. Christina Onyango, aliwataka kuji-
amini, kuripoti vitendo hivyo wanapofanyiwa na 
kujiepusha na masuala ya mitandao ya kijamii.

“Acheni kujihusisha na vitendo vya ngono kati-
ka umri mdogo kwani vitendo hivyo husababisha 
kupata maradhi...pia acheni kuangalia picha za 
ngono katika simu za wazazi wenu zinawaletea 
mihemko na kuwasababishia kufanya vitendo vi-
sivyofaa katika jamii,” alisema na kuongeza:

“Jiepusheni na tamaa, ridhikeni na kile am-
bacho wazazi wanawapatia ili msije kujiingiza 
katika matendo mabaya ikiwamo kujiuza urithi 
wa kudumu na wenye faida ni elimu. Mnapo-
fanyiwa ukatili usikimbilie nyumbani wahi hos-
pitali au polisi, hii itatusaidia kupata ushahidi wa 
awali pamoja na dawa za kuzuia maambukizi au 
mimba,” alisema Inspekta Onyango ambaye pia 
ni Mratibu wa Kituo cha One Stop Center Amana. 

Aidha, alisema katika kituo hicho cha One Stop 
Center wanapokea kesi zisizopungua 20 kwa 
wiki nyingi zikiwa za ulawiti na ubakaji.

“Changamoto kesi zinazokuja zinazohusisha 
masuala ya kifamilia hua zinakwama njiani kwa 
sababu wanaenda kuzimalizia nyumbani jambo 
ambalo sio sahihi na ndio maana vitendo hivi 
vinaendelea kuwepo. Kwahiyo nitoe wito kwa 
jamii wasifumbie macho vitendo hivi, waviripoti 
na wasikubali kumalizana nyumbani kwani tut-
akaposhirikiana na wakafikishwa mahakamani 
itasaidia kupunguza vitendo hivi,” alisema Ins-
pekta Onyango. 

Mtendaji Mkuu wa SAMAF, Penina Malundo 
alisema Taasisi hiyo ilianzishwa   mwaka 2021 
na kuanza rasmi kutoa huduma za kijamii, Juni 
2022,lengo ikiwa kurudisha tabasamu kwa wa-
toto wanaoishi katika mazingira magumu, wale-
mavu kwa kuwapatia misaada mbalimbali na pia 
kutoa elimu ya masuala ya kujitambua kwa vija-
na, Ukatili wa kijinsia na masuala ya afya ya uzazi.

“Leo tumekusanyika hapa kuadhimisha siku 
ya wanawake duniani ambayo hufanyika Machi 
8 kila mwaka katika kuadhimisha siku hii SAMAF 
imeamua kuja kuadhimisha na wanafunzi wa 
Shule ya Sekondari Jamhuri kwa kutoa elimu ya 
masuala mbalimbali ikiwemo masuala ya ukatili 
wa kijinsia na hedhi salama kwa watoto wa kike.

Alisema vitendo vya ukatili wa kijinsia  vime-
kuwa tishio nchini  na  kufifisha ndoto za vijana 
wengi hususani wanaokuwa shuleni na kuwafan-
ya kukatisha masomo yao.

“Wengi wao wanakatisha masomo kutokana 
na aibu wanayoipata baada ya kufanyiwa viten-
do hivyo, wengine kupata majeraha mbalimbali 
ya kimwili na kifikra ambayo wanaona hawana 
nafasi tena ya kurudi shuleni. Sasa ni wakati wa 
Jamii kusimama pamoja kuhakikisha tunazidi 
kupaza sauti zetu,” alisema.

Naye, Mkuu wa Shule ya Sekondari ya Jamhuri, 
Boniphace Mwalengo, aliwashukuru SAMAF na 
jeshi la polisi kwa kutoa elimu hiyo ambapo ita-
saidia kuleta mabadiliko kwa wanafunzi hao.

Mmoja wa wanafunzi hao, Athumani Ngoda, 
alisema mafunzo hayo yamewapa uelewa kwani 
vitu vingine hawakuvifahamu.

Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya ya Ukerewe, mkoani Mwanza, Wanchoke Chinchibera (wa nne kushoto), 
akikata utepe kuzindua duka la Vodacom, wilayani humo jana. Wengine ni Mkuu wa Vodacom Kanda ya 
Ziwa, Ezekiel Nungwi (wa nne kulia) na baadhi ya wafanyakazi wa kampuni hiyo. PICHA: MPIGAPICHA 
WETU.



Jumamosi Machi 11, 20238

TANGAZO



HABARI DODOMA
  9Jumamosi Machi 11, 2023

Na Peter Mkwavila,  
DODOMA

K
ATIBU Tawala 
Mkoa wa Dodo-
ma, Dk. Fatuma 
Mganga ame-

waagiza wakurugenzi wa 
halmashauri za mkoa huo 
kutenga rasilimali zinazo-
takiwa kwa ajili ya ukaguzi 
wa dawa na vifaa tiba ili ku-
wezesha wananchi kupata 
bidhaa bora na salama.

Dk. Mganga aliagiza hayo 
jana jijini hapa alipozun-
gumza na wakaguzi wa 
dawa na vifaa tiba na fama-
sia kutoka halmashauri za 
wilaya za Mkoa wa Dodoma 
kwenye kikao cha ufunguzi 
wa mafunzo yaliyoandaliwa 
na Mamlaka ya Dawa na Vi-
faa Tiba (TMDA) kwa ajili ya 
kuwajengea uelewa.

Aliwataka wakurugenzi 

wa halmashauri kujiweka 
tayari kwa kutoa rasilimali 
ambazo zitakazowawez-
esha wakaguzi hao kutoa 
elimu na taarifa mbalimbali 
zitakazosaidia wananchi ku-
pata bidhaa ambazo ni sala-
ma na bora kwa matumizi. 

Alisema kuwa rasilimali 
hizo zikitolewa na wakuru-
genzi kwa wakaguzi hao, 
zitasaidia kuwaelimisha wa-
nanchi katika kujiepusha na 
matumizi ya dawa ambazo 
yanakuwa yamepitwa na 
wakati na kwa upande wa 
watumiaji watajilinda na 
afya zao.  Aliwataka wak-
aguzi kujiepusha na vitendo 
vya rushwa pale wanapo-
gundua kwenye ukaguzi 
wao kuna maduka yanay-
ouza dawa na vifaa tiba 
vilivyopitwa na muda kwa 
kuwa wakifanya hivyo, wa-
tahatarisha maisha ya watu 

pale watakapovitumia.
“Hapa bado kuna changa-

moto kwa baadhi yenu, 
wakaguzi wana tabia ya 
kupokea ‘vijirushwa’, naom-
ba msikubali kwa kweli 
kurubuniwa, mtahatarisha 
maisha ya Watanzania kwa 
kuwa dawa hizo zimepitwa 
na wakati,” alionya.

Pia aliwataka wakaguzi 
hao wanapofanya ukaguzi, 
washirikiane na viongozi 
walioko kwenye maeneo 
husika kama vile ngazi ya 
kata, vijiji, mitaa na viton-
goji ili wapate elimu itakay-
otolewa na kuaminiwa zaidi 
hata kama itafikia hatua ya 
kuyafunga maduka yata-
kayobainika kuwa na dawa 
na vifaa tiba vilivyoisha 
muda wake wa matumizi.

Meneja wa Kanda ya Kati, 
Sonia Mkumbwa alisema 
malengo ya mafunzo kwa 

wakaguzi hao ni kuwaweze-
sha washiriki hao kufahamu 
majukumu na uelewa wa 
kufanya kazi zao kwa ujuzi 
kwa kuzingatia vitendea 
kazi.

Mafunzo hayo yata-
wawezesha wakaguzi 
kutekeleza kazi zitakazoz-
ingatia sheria na miongozo 
ambayo iliyotolewa na 
mamlaka. 

Aliwataka wakaguzi hao 
kufanya ukaguzi kadri ya 
mongozo unavyotaka, ili 
wapate taarifa kutoka kwa 
wananchi zitakazosaidia 
kujiepusha na matumizi ya-
nayoleta hasara ya kiafya.

Aliwataka watu kuchukua 
tahadhari dhidi ya dawa 
wanazotumia kwa kuwa 
wanaweza kujikuta wa-
nanunua yaliyopitwa na 
wakati, hali ambayo inayow-
aletea madhara ya mwili.

Na Valentine Oforo, DODOMA

TAASISI ya Tanzania Pan African In-
vestors Association (TAPAIA) inatarajia 
kutekeleza mradi mkubwa wa miaka 
10 wa kilimo cha mazao muhimu ya 
chakula na kiuchumi kwa kutumia mbinu 
za kilimo hai.
Taasisi hiyo ya kizalendo itatekeleza 

mradi huo katika halmashauri mbal-
imbali nchini ambapo kiasi cha hekta 
2,000,000 za mazao mbalimbali zina-
tarajiwa kuzalishwa katika kipindi cha 
miaka 10 kwa ushirikiano na wadau 
mbalimbali, zikiwamo halmashauri zina-
zolengwa, taasisi za fedha, wauzaji wa 
mashine za kilimo pamoja na wadau wa 
pembejeo na viwatilifu kutoka India.
Mwanzilishi na Mwenyekiti wa Taifa 

wa TAPAIA, Dk. Sebastian Kingu aliiam-
bia Nipashe jana katika mazungumzo 
jijini hapa kuwa mradi huo kabambe 
unalenga kuchochea mapinduzi ya vi-
wanda kwa kufungua fursa kwa vijana 
wengi zaidi kujitosa katika uanzishaji 
wa viwanda vikubwa na kampuni za 
kuchakata mazao mbalimbali yaliyozal-
ishwa kwa njia ya kilimo ikolojia.
“TAPAIA ilipata usajili wake wa kisheria 

tarehe 8 Juni 2022 na mwaka jana tu-
lianza kufanya kazi za utangulizi, ikiwa 
ni pamoja na kuwatambua na kuwasili-
ana na wadau mbalimbali ambao tunata-
rajia kushirikiana nao katika utekelezaji 
wa mpango huu,” alisema.
Aliongeza kuwa hadi sasa, taasisi hiyo 

inaendelea na mazungumzo ya awali 
na halmashauri mbalimbali za Mkoa wa 
Pwani zikiwamo Rufiji, Kisarawe Kibiti 
na Chalinze kwa ajili ya kutekeleza mra-
di wa majaribio.
“Tunatarajia kuanzisha mashamba 

makubwa ya vitalu maaalum vya ku-
zalisha mazao mbalimbali kwa kupitia 
njia za kilimo hai ili kukuza uzalishaji na 
upatikanaji wa vyakula vingi vya lishe 
na mazao tiba kwa malengo mapana ya 
kuwasaidia kupunguza wimbi la kuenea 
kwa magonjwa yasiyo ya kuambukiza 
kote nchini,” alisema.
Dk. Kingu alitaja mazao yatakayolimwa 

wakati wa awamu ya kwanza ya mradi 
huo katika wilaya za Mkoa wa Pwani 
kuwa ni pamoja na moringa, chili na 
rosella.
“Kwa kuanzia, lengo letu kubwa ni 

kuona tunafanikiwa kulima angalau 
aina 20 za mimea ya tiba asili pamoja 
na vyakula vingine vinavyoweza kuwa 
na lishe bora ili kuwasaidia Watanzania 
kujiepusha na wimbi kubwa la kuugua 
magonjwa mbalimbali yasiyoambukiza 
kama vile kisukari, saratani, shinikizo la 
damu na unene kupita kiasi, magonjwa 
ambayo yanaweza kudhibitiwa kirahisi 
kupitia matumizi ya mazao mbalimbali 
yaliyozalishwa kwa njia ya kilimo hai,” 
alifafanua.
Katika kuhakikisha mradi huo un-

atekelezwa kwa tija ili kufikia malengo, 
Dk. Kingu alisema walikuwa kwenye 
mazungumzo na baadhi ya taasisi za 
fedha, ikiwamo benki ya NMB ili kupata 
mikopo ya mitaji ya kusaidi ufanisi wa 
mradi huo, na akaongeza kuwa lengo ni 
kufanya mazungumzo na taasisi nyingi 
za fedha nchini.
“Mbali na hayo, hadi sasa tumewasili-

ana na baadhi ya wauzaji wa mashine 
za kilimo kutoka ndani na nje ya nchi ili 
kupata nafasi ya kitaalamu ya kupata 
mashine za kisasa zitakazosaidia kulima 
mashamba hayo kitaalamu,” Dk. Kingu.

Na Paul Mabeja, 
DODOMA

JESHI la Ulinzi la Wa-
nanchi wa Tanzania ( JWTZ) 
limetangaza nafasi za ku-
jinga na jeshi kwa vijana wa 
kitanzania wenye elimu ya 
kuanzia kidato cha nne hadi 
shahada ya uzamili ambao 
wamemaliza mkataba wa 
mafunzo ya kujitolea Jeshi 
la Kujenga Taifa ( JKT) na ku-
rudishwa nyumbani.

Kaimu Mkurugenzi wa 
Habari na Uhusiano wa 
JWTZ, Luteni Kanali Gaud-
entius Ilonda alibainisha 
hayo juzi jijini hapa alipotoa 
taarifa hiyo kwa waandishi 
wa habari.

Alisema vijana wenye nia 
ya kuomba nafasi hizo wa-
napaswa kuwa na sifa mbal-
imbali ikiwamo kuwa raia 
wa Tanzania wa kuzaliwa 
na wenye kitambulisho cha 
taifa. “Awe na umri wa kuan-
zia miaka 18 hadi 26 kwa we-
nye elimu ya kidato cha nne 
hadi cha kidati cha sita na 
umri usio zidi miaka 27 kwa 
wenye elimu ya juu,” ali-
sisitiza Luteni Kanali Ilonda.

Sifa nyingine alisema ni 
lazima kijana awe na afya 
nzuri na akili timamu, awe 
Mtanzania mwenye tabia 
na nidhamu nzuri, hajapa-
tikana na hatia ya makosa 
ya jinai mahakamani na ku-
fungwa.

Alisema sifa zingine ni awe 
na cheti halisi cha kuzaliwa, 
vyeti vya shule pamoja na 
vyeti vya taaluma.

“Awe hajatumikia Jeshi la 
Polisi, Magereza, Chuo cha 
Mafunzo au Kikosi Maal-
um cha Kuzuia Magendo 
(KMKM), awe amehitimu 
mafunzo ya JKT kwa mka-
taba wa kujitolea wa miaka 
miwili na kutunukiwa cheti 
na asiwe ameoa au kuole-
wa,” alisema.

Aliongeza kuwa maombi 
yote yanapaswa kuandikwa 
kwa mkono na kuwasilish-
wa makao makuu ya jeshi 
Dodoma kuanzia juzi hadi 
Machi 20 mwaka huu yaki-
wa na viambatanisho.

“Viambatanisho hivyo ni 
pamoja na nakala ya kitam-
bulisho cha taifa au namba 
ya Nida, nakala ya cheti cha 
kuzaliwa, vyeti vya chuo na 
shule, nakala ya cheti cha 
kuhitimu JKT na namba ya 
simu ya mwombaji,” alise-
ma. Alitoa rai kwa Watan-
zania kuchukua tahadhari 
kwa matapeli ambao watai-
buka baada ya tangazao hilo 
la nafasi za kujiuga na jeshi.

“Matapeli wana njia ny-
ingi sana, hivyo Watanza-
nia wawe makini sana na 
matapeli ambao wataanza 
kupigia simu watu wakidai 
wao wana uwezo wa kuwa-
saidia kupata nafasi hizo,” 
alisema.

JWTZ watangaza ajira kwa vijana

Taasisi yaja na 
mradi kukipaisha 
kilimo hai

RAS ataka bajeti ukaguzi wa dawa

Waziri wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga Taifa (JKT), Innocent Bashungwa (mwenye koti jeusi), akizungumza jambo na 
Mkuu wa JKT, Meja Jenerali Rajab Mabele (kushoto kwake), wakati wa ziara ya kukagua mitambo ya kutengenezea vi-
puli vya zana na mitambo ya kilimo, kwenye shamba la Mngeta Plantation Ltd, wilayani Kilombero, mkoani Morogoro 
juzi. PICHA: RENATHA MSUNGU
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HABARI ZANZIBAR

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MWENYEKITI wa Taasisi ya Zanzibar 
Maisha Bora Foundation (ZMBF), Mariam 
Mwinyi amewataka wanawake kulipa kip-
aumbele suala la malezi ya watoto.

Mama Mwinyi ambaye pia ni Mke wa Rais 
wa Zanzibar, amesema wanawake wengi 
wamekumbwa na taharuki ya kukimbizana 
na harakati za uchumi na kujitafutia maisha 
huku jukumu la ulezi likipewa mgongo, hali 
aliyoieleza inaathiri ustawi wa watoto na 
makuzi yao.

Mama Mwinyi aliyasema hayo jana kwe-
nye ufunguzi wa kongamano la Siku ya Wa-
nawake Duniani kwenye Ukumbi wa Sheikh 
Idrisa Abdul Wakil, Kikwajuni, Zanzibar.

Alisema mwanamke ana wajibu mkubwa 
wa ulezi wa familia na jamii, hivyo katika 
mipango yake yote anayojipangia, lazima at-
enge muda kwa ajili ya watoto wake.

“Katika mipango yote tunayoipanga, la-
zima tuhakikishe tunazungumzia nafasi ya 
malezi kwa watoto tunapokimbizana na 
uchumi.

“Katika miaka hii ya karibuni pametokea 
mwanya wa malezi kwa watoto, lazima 
tutenge muda kwa ajili ya watoto wetu, hai-
jaalishi nafasi gani mwanamke yupo kwenye 
harakati zake, uwe waziri au mkurugenzi 
tuhakikishe watoto tunawapa nguvu na 
tunawaelekeza,” alisisitiza.

Mwenyekiti huyo alisema kuwa katika 
harakati za kukabiliana na usawa wa kijinsia 
na kujikwamua kiuchumi kwa hali zote, kuna 
haja kujua wajibu wa ulezi kwa watoto.

“Tusije tukakimbizana sana hili jambo la 
malezi tukalisahau. Mwalimu wa kwanza du-
niani kwa mtoto ni mama, ni sisi ndio tunao-
baki nao nyumbani, mama ndiye rafiki bora 
kwa mtoto,” alisema.

Aliwataka wanawake kuzitumia fursa zi-
nazopatikana kupitia teknolojia ya kisasa 
kwa kujitangaza kibiashara na kutumia soko 
la kimtandao kwa ajili ya kutangaza bidhaa 
na kazi za vikundi vyao ili kupata maendeleo 
ya haraka.Pia aliwashauri wazazi na walezi 
kuwashawishi watoto wapende masomo ya 
sayansi ili kuwajenga mapema kuwa watoto 
wazuri wa teknolojia ya baadaye.

Alisema wazazi na walezi wanapaswa 
kumtumia Rais Samia Suluhu Hassan kama 
mfano bora kuzifikia ndoto za watoto wa 
kike kwa kuwapa moyo ili wawe na bidii kwe-
nye masomo yao na kufuata nyayo zake.

Naibu Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais, Fedha 
na Uchumi, Ali Suleiman Mrembo alisema 
serikali ina dhamira njema kuhakikisha us-
awa wa kijinsia unakwenda sambamba na 
kuleta maendeleo ya Watanania wote.

Naibu Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wanawake na Watoto, Ana Anatasi Paul 
aliwashauri wanawake kupitia vikundi vya 
wajasiriamali na kinama kuitumia teknolojia 
kwa kujitangaza na kujitoa kiuchumi.

Alisema wanawake walio wengi bado 
wako nyuma na matumizi ya tenkolojia na 
kuwataka kuitumia fursa hiyo kujikwamua 
kiuchumi na kutangaza biashara zao na ku-
litumia vyema soko la teknolojia.

Naibu Kamishna wa Mamlaka ya Usimam-
izi wa Bima Tanzania (TIRA), Khadija Issa 
alisema mafanikio ya shirika hilo yalichang-
iwa na ubunifu wa elimu jumuishi pamoja na 
njia za kisasa za usambazaji wa bima.

Mke wa Rais 
ahimiza wazazi 
kuzingatia malezi 
ya watoto 

ZECO na ESR kutekeleza mradi umeme wa jua Pemba
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

WIZARA ya Maji, Nishati 
na Madini imetiliana saini na 
Kampuni ya ESR ya Ujeruma-
ni, kuanzisha mradi wa uzal-
ishaji umeme wa jua visiwani 
Zanzibar.

Mkataba huo wa 
makubaliano ulifikiwa kati ya 
Shirika la Umeme Zanzibar 
(ZECO) na Kampuni ya ESR 
utakaowezesha Kisiwa cha 
Pemba kunufaika na nishati 
hiyo.

Hafla hiyo ilifanyika jana 

Maisara mjini Zanzibar na 
Waziri wa Shaibu Hassan 
Kaduara, akisema hatua hiyo 
itafungua Kisiwa cha Pemba 
katika uwekezaji.

Alisema Pemba inapata 
umeme kutoka Tanga wa 
Megawati 20 na kwamba ujio 
wa umeme wa jua kutasaidia 
kisiwa hicho kuwa na nishati 
mbadala.

Waziri huyo aliitaka kampu-
ni ESR ya Ujerumani kufanya 
kazi hiyo kwa ubora ili kufikia 
lengo la kuwa na umeme wa 
uhakikika ambao matumizi 
yake hayana gharama kubwa.

Alisema wizara imejipanga 
kuhakikisha kuwa mradi huo 
unakamilika kwa wakati ili ku-
leta mafanikio makubwa kwa 
wananchi wa Zanzibar.

Alisema licha ya kuwapo 
kwa umeme kutoka Tanga wa       
Megawati 20 hautoshelezi ma-
hitaji       ya wakazi hao, hivyo 
ujuo       wa huduma       hiyo 
utasaidia     kutosheleza uhi-
taji.

Katibu Mkuu wa wizara 
hiyo, Josehp Kilangi alisema 
kukamilika kwa kituo cha us-
ambazaji umeme wa jua kwe-
nye Kisiwa cha Pemba kume-

toa fursa kuwapo uhakika wa 
huduma.

Katibu Mkuu wa ESR, Si-
luvio Hauenchild, alisema 
kampuni yake imejipanga 
kufanikisha ujenzi wa kituo 
hicho ili kuleta maendeleo 
kwa wananchi wa Pemba na 
wawekezaji.

Alisema kuwa tayari wame-
shafanya utafiti na kubaini 
kuwa mradi huo kwa Kisiwa 
cha Pemba utakuwa bora na 
kuleta mafanikio kwa wa-
nanchi na unatarajiwa kumal-
izika mwishoni mwa mwaka 
huu.

Mwinyi aahidi neema wawekezaji
Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi amesema seri-
kali yake inaendelea kuweka 
mazingira bora na wezeshi ya 
uwekezaji na biashara.

Aliyasema hayo jana waka-
ti wa hafla ya uzinduzi wa 
mwongozo wa uwekezaji na 
mifumo ya kielektroniki ya 
Mamlaka ya Uwekezaji Zan-
zibar (ZIPA) iliyofanyika mjini 
hapa.

Alisema kwa madhumuni 
ya kuifikia azma hiyo, serikali 
imedhamiria kuchukua hatua 
stahiki ili kuondoa vikwazo 
vyote vya kisheria na kim-
fumo vinavyozuia kuwapo 
mazingira mazuri ya biashara 
na uwekezaji nchini.

“Kwa kuanzia, serikali ime-

chukua hatua ya kuifanyia ma-
badiliko makubwa ZIPA kwa 
kukiimarisha zaidi kituo cha 
pamoja cha kutoa huduma      
kwa wawekezaji,” alisema.

Rais alisema tayari jitihada 
hizo zimezaa matunda katika 
kipindi cha muda mfupi na 
takwimu zinaonyesha miradi 
ya uwekezaji iliyosajiliwa kwa 
kipindi cha miaka miwili im-
efikia 226 yenye mtaji wa dola 
za Marekani bilioni 3.5.

Alisema miradi hiyo inat-
egemewa kuzalisha ajira zaidi 
ya 13,500, hivyo matumaini 
yake ni kuwa mwongozo na 
mfumo huo utazidisha ufanisi 
wa utendaji wa ZIPA.

Alisema pamoja na ma-
fanikio hayo, serikali inaki-
imarisha kituo hicho kwa ku-
weka mifumo ya kielektroniki, 
kurahisisha utoaji huduma na 

kupunguza malalamiko ka-
tika utoaji wa huduma kwa 
wawekezaji.

“Kama sote tunavyojua 
uwekezaji ni sekta muhimu 
kwa maendeleo ya nchi katika 
kukuza uchumi na kuzalisha 
fursa za ajira. Kwa kuzinga-
tia hilo, Zanzibar imefungua 
milango ya uwekezaji kwa 
wawekezaji wote wa ndani 
na nje waje kuwekeza nchini 
ili kuunga mkono juhudi za 
serikali za kuleta maendeleo,” 
alisema.

Waziri wa Nchi ofisi ya Rais 
- Kazi, Uchumi na Uwekezaji, 
Mudrik Ramadhan Soraga ali-
yapongeza mashirika ya Umo-
ja wa Mataifa katika uandaaji 
wa mwongozo huo na kanuni 
za kieletroniki, akisisitiza una 
mchango mkubwa katika 
kukuza uwekezaji Zanzibar.

Akizungumzia uwekezaji 
wa visiwa, waziri huyo alisema 
uwekezaji huo unaendelea na 
sehemu kubwa ya uwekezaji 
huo wanatarajia kabla ya 
mwaka 2025 uwe umekami-
lika.

Mkurugenzi wa ZIPA, Sharif 
Ali Sharif alisema mfumo huo 
wa kieletroniki wa kuwahu-
dumia wawekezaji ni mwen-
deleo wa utekelezaji wa sera 
ya maendeleo ya Serikali ya 
Zanzibar na uzinduzi huo ni 
kielelezo tosha katika kukuza 
sekta ya uwekezaji.

Alisema taasisi zote zitafan-
ya        kazi kwa pamoja kupi-
tia mfumo huo kuhakikisha 
huduma     zote na maombi 
ya mwekezaji       zinasimam-
iwa na      kupatiwa ufumbuzi 
ndani ya kituo kimoja cha 
uwekezaji. 

Mkurugenzi Mkuu wa Shirika la ndege Tanzania (ATCL), Mhandisi Ladislaus Matindi akizungumza na waandi-
shi wa habari, baada ya ufunguzi wa mkutano wa Baraza la wafanyakazi wa shirika hilo, jijini Zanzibar jana. 
PICHA: RAHMA SULEIMAN
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S
TAA wa muziki wa Bongo 
Fleva, Diamond Platnumz, 
ameanza kuimarika haraka 

na kuwatoa hofu mashabiki wa 
Bongo Fleva ambao walionekana 
kuhoji kuhusu kuporomoka kwa 
afya yake.

Hivi karibuni msanii huyo kupi-
tia ukurasa wake wa Instagram, 
ameweka video ambayo anaone-

kana akipima uzani na majibu 
yake yalimshangaza.

Katika matokeo ya upimaji 
uzani huo, Diamond alikuwa na 
uzito wa kilo 73.9 ambao kwake 
ulimshangaza.

Diamond alionyesha wazi kuwa 
uzito wake mpya ulimshangaza 
kwani hakutarajia kufikia hapo.

“Doh! 73.9kg,” aliandika chini 

ya video ambayo inamuonyesha 
akiwa amesimama juu ya kifaa 
cha kupima uzito wa mwili.

Novemba mwaka jana, baadhi 
ya mashabiki walionyesha wasi-
wasi kutokana na muonekano wa 
msanii huyo, na yeye mwenyewe 
aliweka bayana kwamba haelewi 
nini kinachosababisha mwili 
wake kupungua.

Akitumia mtandao wa Ins-
tagram, alionekana naye akis-
hangaa kwa mwili wake kue-
ndelea kupungua kadiri siku 
zinavyokwenda. 

“Halafu nimekuwa mdogo kila 
siku nazidi kuwa mdogomdogo. 
Hilo suala linawachanganya 
Watanzania wengi,” aliandika 
Diamond Platnumz.
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MSANII nguli wa filamu 
nchini Novatus May-
enje amesema anatarajia 
kuachia filamu mpya am-
bayo itashirikisha wasanii 
chipukizi na wakongwe.

MCHEZESHAJI 
muziki maarufu, DJ 
Joozey ameeleza 
kutengeneza kwake 
kipande cha video 
kwa ajili ya Harmo-
nize, inatokana na 
upendo wa dhati 
kwake.

Video hiyo aliiten-
geneza baada ya 
kufanikiwa kupanda 
Mlima Kilimanjaro na 
kupiga muziki kileleni 
kwa muda wa dakika 
15.

DJ Joozey amese-
ma kuwa amefanya 
hivyo kwa upendo al-
ionao kwa Harmonize 
kwa kuwa amem-
saidia sana kwenye 
maisha yake.

Na Adam Fungamwango

NDOA siyo sikukuu ya kuzaliwa, 
wazungu wanaita ‘birthday’. Sikukuu 
ya kuzaliwa unaweza kuifanya kila 
mwaka, lakini si ndoa. Hufanyika 
mara moja tu, au ni kitu nadra sana 
kutokea kwenye maisha ya mwanad-
amu. Ndiyo maana inashauriwa kuwa 
yeyote anayetaka kuingia kwenye 
taasisi hiyo awe amejipanga, kiuw-
ezo wa kimwili na kiakili. Ndoa ni 
kujikana mwenyewe, kujipunguzia 
kujipenda zaidi wewe. Unatakiwa 
kuijali zaidi familia kuliko wewe 
mwenyewe. Kujipunguzia mamlaka 

ya kwenda sehemu yoyote na muda 
wowote unaoutaka bila sababu za 
msingi.

Wapo wanaooa au kuolewa kwa 
sababu ya kuona wenzao wame-
fanya hivyo na amebaki yeye, hivyo 
anataka kufanya kwa ajili ya kufuat-
isha wenzake. Hiyo ndoa haitodumu 
kamwe.

Tukiangalie filamu ya ‘Siri ya 
Ndoa’, iliyochezwa na Dora Martin, 
Zena  Mkima, Hawa Ramadhani, Nas-
sor Chilumba, Rayuu Chande, Verena 
Mathayo.

Rajab anataka kuoa. Anamfuata 
dada yake Havintishi na kumweleza 

azma yake hiyo. Dada yake anakuwa 
na wasiwasi na hilo.

Anamuuliza kama ataacha tabia 
yake ya kupigapiga watu, maneno 
mengi na gubu. Kwa sababu anahi-
taji, Rajab akaahidi kuishi vema na 
huyo mwanamke. Anamuoa Rabiya. 
Hata hivyo inakuwa ni ndoa ya 
misukosuko. Mwaka unapita Rabiya 
hajashika ujauzito.

Badala ya kubembelezana, Rabiya 
anapokea kichapo, matusi, dharau 
na kejeli kutoka kwa mumewe. Kama 
vile haitoshi msichana wa jirani Lei-
la anaiingilia ndoa yao. Rajab sasa 
anakuwa haoni hasikii kwa Leila.

Licha ya kutoshika ujauzito, 
dada wa Rajab Havintishi anakuwa 
upande wa wifi yake. Anapambana 
na kaka yake kila kukicha juu ya 
kumnyanyasa mkewe. Mwisho wa 
siku anaamua kumchukua na kukaa 
naye nyumbani kwake kumuepusha 
na vipigo.

Havintishi anaendelea kupambana 
na ndoa ya kaka yake, anamfuata 
Leila na kumchimba mkwara wa hali 
ya juu, akimwambia aachane na kaka 
yake, la sivyo atamuonyesha.

‘Biti’ alilopigwa linamuogopesha 
Leila anaamua kuvunja uhusiano 
wake na Rajab. Haamini macho yake, 

anaamua kwenda kwao 
ukweni kumfuata mkewe 
Rabiya hamkuti. Wanam-
jibu hajawahi kufika huko, 
labda yupo kwa mwa-
naume mwingine. Rajab 
anachanganyikiwa. Ukweli 
ni kwamba wanajua alipo. 
Yupo kwa Havintishi dada 
yake Rajab. Baadaye ana-
pelekwa huko. Alipofika 
alimuomba radhi dada 
yake Havintishi na mkewe 
Rabiya na kuahidi kubadi-
lika. Rabiya anamsamehe 
mumewe.

BASI SAWA

DJ Joozey hunaga maringo

Mayenje kuja na  
filamu mpya

MSANII wa muziki wa Singeli, Dulla 
Makabila amekanusha kuwa na uhusi-
ano wa kimapenzi na Annjella akisema 
wao ni kama marafiki wa kawaida.

Hata hivyo, Makabila ameshangaa 
kusikia kwamba yeye na Anjella wal-

ionekana Zanzibar wakila bata.
“Sijakwenda Zanzibar na Anjella, hizi 

habari sijui zinatoka wapi, mimi na yeye 
ni marafiki wa kawaida na tunapoku-
tana tujadili vitu vya kawaida na sio 
mapenzi,” amesema Makabila.

   

MWANAMUZIKI mwenye utata, 
Gigy Money, amesema katika 
maisha yake akimtamani mwa-
naume anamkabili na kumton-
goza.

Amesema kutokana na kujiami-

ni hawezi kuishi kwa kumtege-
mea mwanaume kwa sababu  
anamuona ni kiumbe cha kawaida 
na anayeweza kuambiwa cho-
chote.

Gigy Money amesema kuna 

baadhi ya watu wanaodai kwam-
ba yeye ni mdangaji ili aendeshe 
maisha yake, jambo ambalo si 
la kweli kwani yeye anajimudu 
kimaisha na ndio maana hatishwi 
na wanaume.

Makabila amkataa 
kiaina Anjella

Na Adam Fungamwango

KARIBU asilimia 70 mpaka 80 ya wasanii wengi wa muzi-
ki duniani hujulikana kwa majina yao maarufu ya kisanii 
na wala si yale halisi.

Wasanii wengi duniani hutumia majina ya kutungwa na 
mashabiki au kujitungia wenyewe, yakiwa ama yanalinga-
na na kile kitu wanachokifanya, au kifupi cha majina yao.

Lengo ni kufanya majina yao kutamkika vizuri, tofauti 
na baadhi ya majina halisi ambayo mengine ni marefu na 
hayaonekani kuwa na mvuto mbele ya wanaoyasikia.

Hawa ni baadhi ya wasanii wa Kitanzania wa bongo 
fleva maarufu nchini ambao wanatumia majina yao halisi, 
lakini bado wamekuwa na ushawishi kwa mashabiki kila 
kona. 

Ali Kiba

Ni msanii staa zaidi nchini Tanzania ambaye anatumia 
jina lake halisi. Ni nembo ya muziki wa bongo fleva Tan-
zania aliyeingia kwenye fani hii mwanzoni mwa miaka ya 
2000.

Kiba ameingia kwenye muziki wa bongo fleva kwa bahati 
tu, kwani ni mchezaji soka mzuri sana na ilikuwa asajiliwe 
na moja kati ya timu za Ligi Kuu Tanzania Bara.

Hata hivyo pia alikuwa anajishughulisha na muziki wa 
kizazi kipya na tayari alikuwa amesharekodi ngoma ya 
‘Cinderella’. 

Ilipohiti alikwenda kupiga shoo Mwanza, baadaye aka-
zunguka nchini nzima, hapo ndoto za kuwa mwanasoka 
maarufu nchini zikafa.

Vanessa Mdee

Pamoja na kwamba jina lake 
la pili ni la kikabila, lakini 
hakujali hilo. Anajitambulisha 
kwa majina yake yote mawili. 
Na hata mashabiki wake wa-
namfahamu kwa majina yake 
yote. Ukimuuliza mtu msanii 
‘Vanessa’. Atakuuliza tena 
Vanessa Mdee?

Utafiti mdogo umefanywa 
na kugundulika kuwa wasanii 
wengi wa kike ndiyo wa-
naoongoza kwa majina ya 
kubuni. Lakini siyo kwa huyu.

 Aslay Isihaka

Jina lake halisi ni Aslay 
Isihaka Nassor. Mwanzoni ali-
jiita Dogo Aslay. Jina ambalo 
pia halikupindisha jina lake 
halisi. Na hata sasa ameende-
lea kujitambulisha kwa jina 
lake.

Mmoja ya wasanii vijana ka-
bisa ambao wamekuwa mas-
taa akiwa wa umri mdogo.

Nandy Mfinanga

Anaitwa Nandy. Yeye hujitaja kwa jina moja tu, tofauti 
na Vanessa Mdee. Ndiyo maana hakuna hata mmoja anaye-
jua kama anaitwa Nandy Mfinanga. Ni mmoja ya wasanii 
wa kike vijana ambao wamekuwa mastaa nchini wakiwa 
na umri mdogo.

Mrisho Mpoto

Ni mwimbaji, mtunzi na mshairi. Ana aina yake ya staili 
ya uimbaji wake ambao ni wa kughani mashairi. Amejipa-
tia umaarufu mkubwa kutokana na aina yake hii ya muziki 
ambao maneno na ujumbe wake unafikirisha zaidi kuliko 
kukupa burudani ya kucheza.

Kutokana na aina yake ya muziki, muonekano, mavazi 
yake, na hata staili yake ya maisha, wala isingekuwa rahisi 
kwake kutumia jina la kubuni na kuachana na jina lake 
halisi.

Wasanii wanaotumia 
majina ‘original’

Siri ya ndoa: Haina siku ya kuzaliwa

Gigy wewe ni noma!

FILAMU

Akizungumza na kona ya 
burudani alisema filamu hiyo 
itakuja na sura mpya kuto-
kana na vionjo vilivyopo.

“Muda wowote kuanzia 
leo ninatarajia kuachia 
filamu yangu mpya wadau 
wasubiri kuona vitu vi-
pya huwa sifanyi kitu kwa 
kubahatisha,alisema May-
enje.

Alisema atatoa jina la 
filamu mara tu itakapoka-
milika pamoja na kuomba 
mashabiki wake waipokee 
kwa mikono miwili.

Alitaja baadhi ya wasanii 
aliowashirikisha kuwa ni 
Chuchu Hans, Mtanga, Tea na 
Ray Kigosi. 
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HAKUNA siri tena kuhusu 
uhusiano wa kimapenzi kati ya 
Kendall Jenner na Bad Bunny, 
baada ya picha inayowaonye-
sha wakiwa pamoja kimahaba 
kusambaa mitandaoni.

Mwanamitindo huyo na 
mwimbaji nyota wa Reggaeton 
walikuwa wakila bata na rafiki 
zake pamoja na Kylie Jenner 
hivi karibuni .

Wawili hao wameonekana 
wakitembea huku wamekum-
batiana katika eneo la watu 
mashuhuri jijini NewYork.

MSANII wa filamu kutoka 
Nollywood, Regina Daniels 
amewataka watu mashuhuri 
na watayarishaji wa filamu 
kukomesha vitendo vya ku-
watumikisha watoto katika 
tasnia ya burudani.

Katika video ya hivi ma-
juzi aliyoshirikisha kwenye 
ukurasa wake wa Instagram, 
mwigizaji huyo alisema  
unyanyasaji wa wasichana 
wadogo unavyoweza kuathiri 
vibaya ustawi wao wa kiakili 
na kimwili. Daniel alibainisha 
kuwa anaelewa jinsi tasnia 
hiyo ilivyo hatari kwa wa-
nawake, hata yeye aliokolewa 
kwa sababu ya ushawishi wa 
mama yake.

Regina ukweli 
una machungu

Hakuna 
siri tena

MWIGIZAJI mkongwe wa Yor-
uba, Ojo Arowosafe, maarufu 
kama ‘Fadeyi Oloro’, amefariki 
dunia.

Kulingana na taarifa zilizo-
patikana jana, mwigizaji huyo 
alikufa Jumanne jioni baada 
ya kusumbuliwa na maradhi ya 
muda mrefu. 

Fadeyi alikuwa mmoja ya 
wasanii wazuri kwenye skrini 
katika tasnia ya sinema za Ki-
yoruba, anayejulikana kwa uso 
wake wenye hasira na utumiaji 
wa bunduki kwa ajili ya kusu-
luhisha mizozo.

Oji amemaliza 
mwendo

MWIMBAJI na mtunzi wa 
nyimbo kutoka Nigeria Simi,  
ametoa maoni yake kuhusu 
kwa nini Wanigeria wengi 
wana tabia ya kuhama hama 
kutafuta pesa.

Kupitia ukurasa wake wa 
Twitter amesema hakuna mtu 
anayetaka kuwaacha marafiki 
na familia zao nyuma, lakini 
hawataki kufa wakiwa mafu-
kara.

“Waafrika weusi inabidi 
wapigane na kupigania nafasi 
na heshima na kuishi kila ma-
hali wanakoenda kwa sababu 
sehemu moja ambayo ni haki 
yao ya kuzaliwa ni ngumu 
kuendesha maisha yao,” 
ameeleza.

Simi 
yuko nao 

wanaosaka 
maisha

MKONGWE wa uigizaji nchini Nigeria, 
Omotola Jalade-Ekeinde, amezungumzia 
madhara yaliyosababishwa na kifo cha 
baba yake mzazi.

Katika mahojiano maalum na Chude 
Jideonwo, mwigizaji huyo aliyejizolea 
umaarufu, baba yake alifariki akiwa 
na umri wa miaka 12, lakini siku hiyo 
alipatwa na hofu baada ya kuona watu 
wanakusanyika nyumbani kwao.

“Nilianza kuona umati wa watu 
nilipofika mtaani kwangu na nilijua, 
hakika kumekuwa na kifo. ilikuwa kama 
sinema. Ilinibidi nitembee katikati yao. 
Kila mtu anageuka kukutazama, wen-
gine wakilia. Wengine wakitazama kwa 
mwendo wa polepole, bado nakumbuka 
hisia zile,” amesema.

Omotola huwezi
 kumsahau baba

JUMAMOSI machi 11, 2023
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Filamu Royal Tour yaongeza
watalii, mapato ya Saadani

 

Na Jaliwason Jasson,          
BABATI

WAKULIMA 8,000 wa 
mbaazi mkoani Manyara 
wataanza kunufaika na tija 
ya mradi wa kuhamasisha 
uzalishaji na ulaji bora 
wa mbaazi ili kuliongezea 
thamani zao hilo na kum-
saidia mkulima kufurahia 
matokeo ya jasho lake.
Mpango wa kuwainua 

katika uzalishaji wakulima 
hao ulibainishwa jana na 
Mshauri wa Mambo ya 
Kilimo na Biashara, Neema 
Nassary kutoka Shirika la 
RIKOLTO, alipouzungumzia 
mradi huo.
Alisema mradi huo unao-

hamasisha matumizi bora 
ya chakula kinachotokana 
na mbaazi, unatekelezwa 
kwenye Halmashauri ya 
Mji wa Babati na Hal-
mashauri ya Wilaya ya Ba-
bati, mkoani Manyara.
“Kiujumla, mradi huu 

umeanza tayari tangu 
mwezi Desemba mwaka 
jana, na utafikia ukomo 
wake Juni mwaka huu. 
Mikoa mingine inay-
otekeleza mradi huu ni 
Arusha, Manyara, Moro-
goro, Dodoma na Dar es 
Salaam.
“Tunautekeleza mradi huu 

pamoja na watoa huduma 
za hoteli na kwenye miku-
tano, mamalishe, babalishe, 
shule, magereza na hospi-
tali. 
“Kimsingi, tumepanga ku-

tumia AMCOS (Vyama vya 
Msingi vya Wakulima wa 
Mazao) ili tuwape elimu 
wakulima juu ya ulaji 
wa mbaazi ambayo itai-
nua uchumi wao,” alisema 
Neema.
Kwa mujibu wa mshauri 

huyo wa RICOLTO, mbaazi 
za Babati na Karatu ni 
nzuri, kwa kuwa hazichagui 
hali ya hewa, ndio maana 
walichagua kutekeleza 
mradi huo kwenye maeneo 
hayo.
Alipoulizwa kuhusu soko, 

alisema mapishi wanay-
owafundisha wakulima, 
ndio yatakuwa mwarobaini 
wa kusaidia kuongeza soko 
la mbaazi.
“Kuna mapishi aina 20 

ya mbaazi ikiwamo uji wa 
mbaazi, biriani ya mbaazi, 
maandazi, hafu keki, do-
nati, supu ya mbaazi, futari 
ya mbaazi na mbaazi za 
ndizi,” alibainisha.

Mradi 
kunufaisha 
wakulima 
8,000

Na Allan Isack, ARUMERU

WAJUMBE wa Kamati ya Kuisi-
mamia Ofisi ya Viongozi Wakuu 
wa Kitaifa wa Baraza la Wawak-
ilishi Zanzibar, wameridhishwa 
na utekelezaji wa miradi ya 
Mfuko wa Maendeleo ya Jamii 
(TASAF) kwenye Halmashauri 
ya Meru mkoani Arusha.

Wajumbe hao wameridhish-
wa na ujenzi wa miradi ya TAS-
AF, inayotekelezwa kwa ufadhili 
wa Umoja wa Nchi Zinazozali-
sha Mafuta Duniani (OPEC).

Akizungumza jana wakati wa 
mkutano wa hadhara na wa-
nanchi wa Kandashe na wanu-
faika wa mradi huo, Mwenyekiti 
wa Kamati hiyo, Machano Oth-
man Said, alisema wajumbe 
wa kamati hiyo wamekwenda 

kuangalia miradi ya afya na 
elimu ili kujifunza namna ujenzi 
ulivyofanyika.

“Wananchi wa Arumeru 
mmebahatika kupata miradi 
hii mikubwa na mizuri hasa ya 
OPEC ukizingatia Tanzania ni 
nchi kubwa na kuna mahitaji 
mengi,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa Zan-
zibar, miradi ya TASAF, hasa 
ya ujenzi wa miundombinu, 
imetekelezwa vizuri, hivyo seri-
kali imefanya vizuri wananchi 
wanapaswa kuipongeza na kui-
unga mkono. “Ndugu wananchi, 
ninawaomba tuhakikishe tun-
alinda miradi hii na inapotokea 
kasoro ndogo, mfanye ukarabati 
ili idumu kwa muda mrefu kwa 
maslahi ya kizazi cha sasa na cha 
baadaye,” alisema.

Makamu Mwenyekiti wa 
Kamati hiyo na Mwakilishi wa 
Bumbwini, Mtumwa Pea Yu-
suph, alisema amefarijika kuona 
namna miradi hiyo ilivyotekele-
zwa kwa viwango na usimamizi 
bora na makini.

“Serikali imefanya kazi nzuri 
tunapaswa kuiunga mkono kwa 
kuwa viongozi wetu wamefanya 
kitu ambacho kimegusa maisha 
ya watu moja kwa moja ikiwa-
mo kuwakwamua kiuchumi,” 
alisema.

Katika ziara hiyo, Mkuu wa 
Wilaya ya Arumeru, Emma-
nuela Kaganda alisema serikali 
kupitia TASAF, imetoa fedha za 
ujenzi wa miradi ili kuhakikisha 
wanaimarisha maisha ya wa-
nanchi.

Mwenyekiti wa Kijiji cha Kan-

dashe, Arodi Mafie alisema awali 
wananchi walikuwa wakiteseka 
kupata huduma za afya kwa 
kuwa walitembea umbali mrefu 
hadi Wilaya ya Siha mkoani Kili-
manjaro kwenda kutafuta mat-
ibabu.

Abel Palangyo alisema alianza 
kunufaika na mradi huo tangu 
mwaka 2015 na umemsaidia ku-
somesha watoto na kupata kwa 
urahisi huduma za uhakika za 
matibabu baada ya kujengewa 
Zahanati.

Marry Kitomari alisema 
kupitia mpango wa kunusuru 
kaya maskini, amenufaika kwa 
kuboresha kipato cha familia 
kwa kuwa fedha alizopokea 
alizitumia kununua mbuzi na 
kuku ambao wamemsaidia kijik-
wamua kiuchumi.

Wajumbe Baraza Wawakilishi waridhishwa miradi ya TASAF

Na Cynthia Mwilolezi, TANGA

U
ONGOZI wa Hifadhi 
ya Taifa Saadani ume-
pongeza Rais Samia 
Suluhu Hassan kwa 

ubunifu wa kutengeneza filamu 
ya Tanzania The Royal Tour, 
ukibainisha kuwa imechochea 
ongezeko la wageni na mapato 
yao. 

Akizungumza jana na Nipashe 
kwenye hifadhi hiyo, Kaimu 
Mkuu wa Hifadhi hiyo, Gabriel 
Genda alisema wanayo fahari 

ya kujivunia kuwa na Rais Samia 
ambaye ameipaisha hifadhi hiyo 
kwa ubunifu wake.

Alibainisha kuwa kwa mwaka 
2019/20, walipata wageni 13,865 
waliotembelea hifadhi hiyo; wa 
nje ya nchi walikuwa 2,983, wa-
zawa 10,489 na wageni wakazi 
393.

“Watalii hawa waliingizia 
serikali zaidi ya Sh. milioni 682. 
Tukiutazama mwaka wa fed-
ha 2020/21, tulipokea wageni 
20,840.

 Kati yao, wa nje 3,430, wa-
zawa 16,839 na wageni wakazi 

571 na kupata zaidi  ya Sh. mil-
ioni 734,” alisema.

Alibainisha kuwa kwa mwa-
ka 2021/22, walipokea wageni 
28,355. Kati yao, wa nje wali-
kuwa 4,308, wazawa 23,451, 
wageni wakazi 596 na kuingiza 
zaidi ya Sh. bilioni moja.

“Wageni hawa tunaona wazi 
idadi inaongezeka, hasa wazawa 
baada ya jitihada za Rais Samia 
kutangaza vivutio vyetu nchini 
kupitia filamu ya Tanzania The 
Royal Tour. Tunaamini idadi 
itaongezeka zaidi,” alisema.

Alilishukuru Shirika la Hifadhi 

za Taifa (TANAPA) kwa jitihada 
za kuboresha miundombinu ya 
hifadhi kuhakikisha wageni wa-
naotembelea vivutio wanapata 
huduma bora na salama.

Genda alitaja vivutio wana-
vyotembelea Hifadhi ya Taifa 
Saadan ni utalii wa boti ambao 
huwezesha kuona makundi 
makubwa ya familia za viboko 
na mamba ndani ya Mto Wami.

Vivutio vingine ni kuona wan-
yama usiku, utalii wa kutembea 
kwa miguu hifadhini, utalii wa 
fukwe zenye kasa wa kijani na 
mchanga wa Fungani. 

Ofisa Mtendaji mwanamke  wa kata ya Ngomeni, wilayani Muheza, mkoani Tanga, Kabula  Joseph  akiijaribu  moja 
kati ya pikipiki tisa mpya zilizotolewa na serikali kwa maofisa watendaji wa wilaya hiyo juzi, kwa ajili ya kurahisisha 
utendaji kazi.  Kushoto ni Mwenyekiti wa Halmashauri ya wilaya hiyo, Erasto Mhina na (kulia) ni Kaimu Mkurugenzi wa 
Halmashauri hiyo, Emigidius Kasunzu. PICHA: STEVEN WILLIAM



ˆi
MAKALA

16 Jumamosi Machi 11, 2023

Na Adam Fungamwango

W
E mtoto we kaza 
mkono huo, kau-
gali kenyewe ‘ka 
peke yako unaka-

pika utafikiri nini, utakuja kuwa 
mkubwa, uwapikie watoto wako, 
mumeo na mkweo. Kama hivyo 
shoga ‘angu si utawapikia wakw-
ezo ugali mbichi.”

Nakumbuka, haya ni baadhi ya 
maneno ya kinamama wa zamani 
wakati wa kuwafundisha mabinti 
zao kusonga ugali, na si ugali tu, 
lakini hata vyakula vingine.

Hata hivyo mara nyingi ki-
namama wa zamani walianza 
kuwafundisha watoto stadi 
za kazi wakiwa bado wadogo. 
Waliwafundisha kufua nguo zao 
wenyewe taratibu. Anaanza na 
kumpa moja tu afue. Waliwafundi-
sha kupika na hasa walianzia uga-
li. Halafu mboga ambazo upishi 
wake ni rahisi kama mlenda, da-
gaa na kadhalika.

Zamani iwe mjini au vijijini 
mtoto wa kike anapotoka shuleni 
ni mara chache sana kukuta ame-
funikiwa chakula. Itakuwa hivyo 
kwa sababu za msingi sana. Na 
wala siyo kwa sababu ametoka 
shule. Wazazi wa zamani hawa-
kumuwekea chakula mtoto eti 
kwa sababu ametoka shule tu. 
Tayari kuna kazi zingine za nyum-
bani unatakiwa kufanya ili upate 
chakula, au ulishazifanya kabla ya 
kwenda.

Watoto wa kike wanaporudi 
shuleni, wanaweza kukuta mbo-
ga ipo jikoni. Hapo mama sasa 
ataacha kazi hiyo na kuendelea 
na shughuli zake zingine. Mapishi 
anaachiwa msichana. Atamalizia 
mboga na baadaye atapika ugali. 
Uwe wa kwake peke yake, au wa 
familia nzima.

Huyu mtoto anayeweza kupika 
ugali leo anakuwa ameandaliwa 
muda mrefu. Mama anapokuwa 
anapika anawaita watoto wa kike 
na kuwaambia “angalieni ninavy-
opika hapa.”

Watoto watamuangalia, halafu 
baadaye wataanza kujifunza na 
wao. Na mara nyingi hujifunza 
kupika ugali wao wenyewe wana-
potoka shuleni.

“Pika ule hata uwe mbichi si 
wa kwako mwenyewe.” Mama 
atamwambia binti yake. Anaweza 
kupika mbichi leo, akala, lakini 
baada ya wiki moja tu, hali inab-
adilika.

Baadaye taratibu mabinti wa-
naanza kupika ugali hata wa watu 
wawili na hatimaye familia nzima, 
wengine wakiwa na umri mdogo 
tu wa miaka saba hadi 10.

Miaka 10 hadi 15 watoto wa kike 

wa zamani waliweza hata kuach-
wa na mama zao nyumbani, wa-
kaenda shamba, au kusafiri hata 
wiki nzima, akarudi akaikuta ny-
umba ipo salama kabisa. 

Msichana anampikia baba 
yake, kaka zake na ndugu wote, 
anaosha vyombo, anachota maji, 
anasafisha nyumba na kufua.

Hapa mzazi wa kike anajisifia 
moyoni kuwa kweli sasa nimezaa 
na nimekuza, na sasa anamuona 
binti yake huko mbele ya safari 
anaweza kuitunza familia yake 
atakayoianzisha.

Wengine hufundishwa na bibi 
zao, shangazi na ndugu wengine.

Watoto wa kiume hao halikad-
halika. Kinababa wa zamani siku 
za mapumziko walikuwa na tabia 
ya kuvaa fulana nyepesi zenye 
mikono iliyokatwa na kamptura 
aina ya bichimoma, au msuli. 
Atakaa kwenye kiti chake varan-
dani, au chini ya mti anasoma 
magazeti yake, lakini baada ya 
hapo anaweza kuchukua kwanja 
lake, atazunguka nyuma na kuan-
za kukata majani ambayo ya-
meanza kuchomoza kuzunguka 
nyumba yake.

Baada ya hapo ataita mtoto au 
watoto zake wa kiume wayazoe 
na kwenda kuyatupa sehemu 
maalum iliyotengwa.

Wakati mwingine mzee 
anaweza kuchukua watoto wake, 
akazunguka nao nyuma na 
jembe mkononi na kuwaelekeza 
wachimbe sehemu fulani.

Inawezekana sehemu hiyo ni 
mtaro ambao anataka maji yawe 
yanapita.

 Watachimba mpaka hatua 
fulani, halafu atawaambia 
wapumzike na yeye anamalizia.

Haya ndiyo maisha ya wazazi 
wengi wa zamani. Waliwafundi-
sha watoto wao kazi mbalimbali 
wakiwa bado wadogo sana. Waka-
ti mwingine watoto wanaweza 
kuona kama ni mchezo tu wa-
nacheza au mazoezi kwa sababu 
bado wadogo. Au kuna wengine 
wakaona kama wanateswa tu hivi 
na hasa wale wanaofanyishwa 
hivyo na walezi ambao hawaku-
wazaa.

Lakini ilikuwa inawajenga sana 
kwa sababu baadaye wanakuja 
kukutana na mambo kama hayo 
kwenye maisha yao halisi.

Kumekuwa na malalamiko 
mengi kwa sasa kuwa vijana 
wengi wa kizazi hiki ni wavivu 
na hawapendi kazi, hasa zile 
ngumu. Wanapenda kazi nyepesi, 
ikiwemo za kukaa tu ofisini, du-
kani au zinazofanana na hizo am-
bazo wala hawana elimu nazo, au 

uwezo.
Ni kwa sababu hawajazowesh-

wa kazi za mikono tangu wakiwa 
wadogo. Zile kazi zilifanya watoto 
wengi kuwa wabunifu na uwezo 
wa kujitegemea wakati mwingine 
wakiwa bado wadogo tu wa miaka 
18. Ndiyo maana vijana wengi wa 
zamani ambao kwa sasa ni watu 
wazima walikuwa na uwezo wa 
kuondoka kwao kwenda mikoa 
ya mbali kujitegemea, tena kwa 
kufanya kazi ngumu bila kucha-
gua.Pamoja na kwamba vijana 
wengi wa sasa wengi wamesoma 
na wana elimu kubwa kuliko wa 
zamani, lakini wanakosa elimu ya 
stadi za kazi.

Hata waajiri siku hizi wameku-
wa wakilalamika kuwa wahitimu, 
pamoja na vyeti vyao vizuri, la-
kini uchapaji kazi wao umekuwa 
hafifu.

Kwenye miaka ya karibuni ndi-
yo tumeanza kushangaa kusikia 
eti msichana mkubwa tu, hawezi 
kupika hata ugali. Ilikuwa ni aja-
bu miaka hiyo kusikia hivyo.

Kuna picha moja ‘iliyotrendi 
wiki hii kwenye mitandao ya ki-
jamii msichana mdogo wa miaka 
ipatayo saba hivi akisonga ugali 
kwenye mafiga. Unaonekana 
kabisa ni wa familia, na alikuwa 
akiusonga kwa swaga, kwanza il-

ionekana pamoja na udogo wake 
ni mzoefu, lakini anapenda ana-
chokifanya.

Ujumbe mfupi wa watu ndiyo 
ulinishangaza sana. Kinadada 
wengi walikiri kuwa hawawezi 
kusonga ugali kama alivyokuwa 
akifanya mtoto yule. Wengine 
wakasema siyo wao tu hata wato-
to wao hawawezi. Wakaonekana 
kushangaa na kumpongeza. Ndi-
po nilipojua kuwa tuna kizazi cha 
aina gani. Kumbe watoto wa aina 
ile wamebaki wachache sana. 
Yale ni malezi tu.

Kuna sehemu baadhi ya wa-
zazi walikengeuka. Wakaanza 
kuwadekeza watoto wao wakid-
hani wanawapenda. Wakajaza 
mahausigeli na hausiboi huku 
wakiwaacha watoto wao kuto-
suuza hata kikombe alichonywea 
chai au sahani aliyolia chakula.

Matokeo yake tunapata kizazi 
cha aina hii. Hakitaki kazi ngumu, 
lakini kinataka pesa nyingi. Haki-
jui kupika wala kufua.

Unaweza ukawa umesoma 
sana na una elimu kubwa, lakini 
kama mtu hawezi kufanya kazi 
yoyote ya mikono, utakuwa na 
matatizo makubwa kwenye mai-
sha yako hata kama una pesa 
kiasi gani.

Tuma meseji 0716 350534

TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA...
Maisha zama zile, mzazi anawafunza watoto 
wote kuanzia kupika, kila kitu nyumbani
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MIAKA MIWILI YA SAMIA 

Na Restuta James

WAKATI Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 
akitimiza miaka miwili madarakani mwezi 
huu, kasi ya uwekezaji katika sekta ya ni-
shati imemwibua waziri wa zamani wa Ni-
shati na Madini, William Ngeleja, aliyesema 
‘dhamira yake tunaiona kwenye matendo 
zaidi.’

Akizungumza na Nipashe jana, Ngeleja 
ambaye ali- wahi kuwa 
M b u n ge wa Sen-
g e r - e m a 

(CCM), alisema uzalishaji na usambazaji wa 
nishati ya umeme umedhihirisha namna 
ambavyo Rais Samia yuko tayari kuhakiki-
sha Tanzania inapiga hatua ya maendeleo.

“Tumeona commitment (utayari) za 
kifedha ambazo yeye kama kiongozi mkuu 
wa nchi anasaidia Wizara ya Nishati, Waka-
la wa Umeme Vijijini (REA) na Shirika la 
Umeme (TANESCO), inatia moyo dhamira 
yake tunaiona kwenye matendo zaidi na tu-
nampongeza sana,” alisema.

“Ni rai yangu kwa kila Mtanzania tum-
wombee mema ili aendelee kutekeleza 
haya ambayo ameyakusudia.”

Alisema kufunguka kwa sekta nyingine 
kunachangiwa kwa kiasi kikubwa na upa-
tikanaji wa uhakika wa nishati ya umeme 
mijini na vijijini.

Akizungumzia ujenzi wa Bwawa la Ny-
erere ( JNHPP), lililoko mto Rufiji, mkoani 
Pwani na ahadi ya Rais Samia ya kufikisha 
umeme vijiji vyote ifikapo Desemba mwaka 
huu, Ngeleja alisema ni mambo ambayo yat-
afungua nchi kwa kiasi kikubwa.

“Nchi inatembea, tunapiga hatua kubwa 
ya kimaendeleo kwa sababu wote tunafa-
hamu nishati ya umeme ni nyenzo muhimu 

sana katika maendeleo yoyote,” alisema 
Ngeleja.

Wachambuzi wa masuala ya maen-
deleo wanaeleza hatua ya kuzalisha 

umeme na kuusambaza kwa 
wananchi itatengeneza 

ajira nyingi za moja kwa 
moja na zisizo rasmi 

hususani vijijini.
Wa c h a m b u z i 

hao waliiam-
bia Nipashe 
kumekuwa na 

kampeni ya 
matumizi ya 
nishati rafiki 

kwa mazin-
gira jambo 
a m b a l o 
l i t a i b u a 
ubunifu 
kwenye 
s e k t a 

hiyo.
Kamishna wa zamani wa madini, Dk. Pe-

ter Kafumu, alisema uwekezaji unaofanywa 
na serikali unachochea maendeleo ya hara-
ka mijini na vijijini.

Akizungumza na Nipashe jana, Dk. Kaf-
umu, alisema azma ya serikali kufikisha 
umeme katika vijiji vyote ifikapo Desemba 
mwaka huu, itazalisha ajira nyingi na ku-
punguza idadi ya vijana wanaohamia mijini.

Alisema kazi ya kuimarisha gridi ya taifa 
itawasaidia wananchi wa vijijini kuwa na 
uhakika wa umeme na hivyo shughuli za 
biashara zitafanyika kwa urahisi.

Dk. Kafumu ambaye amewahi kuwa 
mbunge wa Igunga (CCM), alitoa mfano wa 
mwaka 2012 serikali ilipeleka umeme ka-
tika moja ya vijiji vyenye bwawa la samaki 
kijijini kwake, ambao uliibua fursa nyingi za 
biashara.

“Vijana walikuwa wanachomelea vitu 
mbalimbali, wanawake walianzisha biasha-
ra ya mabarafu ambayo waliwauzia wavuvi 
kwa ajili ya kuhifadhi samaki…unaweza 
kuona kwamba ni watu wangapi walikuza 
kipato,” alisema.

Alipongeza kazi inayofanywa na Rais Sa-
mia akisema umeme unachagiza maende-
leo ya sekta nyingine nyingi.

Kuhusu siasa, alisema 
Rais Samia amefanya 
vizuri zaidi kwenye 
eneo hilo akisema ‘nchi 
imepoa’ na kwamba 
kitendo chake cha 
kuhudhuria sherehe 
za Baraza la Wa-
nawake wa CHADE-
MA (BAWACHA) ki-
naongeza wigo wa 
kutoa maoni kwa 
wananchi.

M w i s h o n i 
mwa mwezi 

-
-

jiji vyote nchini 
vitakuwa vime-
pata huduma 
za umeme ifi-
kapo Desem-
ba, mwaka 
huu.

Aliyasema 
hayo al-
i p o k u w a 
akishuhu-
dia utiaji 

Wadau wasema dhamira yake 
inaonekana kwenye matendo

mikataba 26 ya utekezaji wa mi-
radi ya umeme katika maeneo ya 
miji na vijiji kote nchini.

Utekelezaji wa miradi hiyo in-
ayohusisha uimarishaji wa Gridi 
Imara ya Taifa na usambazaji wa 
umeme katika maeneo ya vijiji, ni 
mikakati ya serikali ya kuhakiki-
sha kuwa tatizo la umeme nchini 
linapatiwa ufumbuzi.

“Miradi hii ina maana kubwa 
sana kwa wananchi hasa vijijini na 
taifa kwa jumla, ndiyo maana in-
apelekwa katika maeneo ya madi-
ni, kilimo, viwanda vidogovidogo 
na vituo vya afya. Ukitaka kuwa-
saidia wanyonge, wafanyie mam-
bo yao yawe mazuri na ndicho 

Samia.
-

baza umeme huo ni kusaid-

kilimo cha umwagiliaji utakao-
fanywa na vijana chini ya Mpango 
wa Kilimo Biashara.

Alisema hatua hiyo 

kilimo na hivyo kuliwezesha taifa 
kuondokana na tatizo la chaku-

-
-

katikatika mara kwa mara.
Kwa mujibu wa Mkurugenzi 

Mtendaji wa TANESCO, Maharage 
Chande, awamu ya kwanza ya 
mkakati huo, itagharimu Sh. tril-

kubwa ya fedha hizo ni za serikali 
na nyingine ni za washirika wa 
maendeleo.

Mradi wa JNHPP, unategeme-
wa kuzalisha megawati 2,115 za 
umeme utakapokamilika.

Ujenzi wa bwawa hilo umefikia 
asilimia 83.3 na kina cha maji 
kimefikia urefu wa mita 135.

-
fasi ya kwanza kwa ukubwa katika 
miradi yote inayotekelezwa katika 
nchi za Afrika Mashariki na ni wa 
nne kwa miradi yote inayotekele-
zwa Afrika.

Mradi unaoshika nafasi ya kwan-

Renaissance Dam (6,400 MW) uli-
opo nchini Ethiopia, namba mbili 
ni ule wa Batoka George Hydroe-
lectric Dam (2,400 MW), wa nchini 

tatu ni mradi wa Caculo Cabaco 
Hydroelectric Dam (2,172 Mw) wa 
nchini Angola.

Gharama za mradi huu wa 
Bwawa la Nyerere hadi utakapoka-
milika ni zaidi ya Sh. trilioni 6.5 na 
tayari mkandarasi ameshalipwa 
asilimia 65 ya kiasi hicho.

Desemba 22, mwaka jana, Rais 
Samia alizindua rasmi ujazaji wa 
maji katika bwawa hilo lenye uku-
bwa wa kilometa 915 za mraba.

Pia Rais Samia aliwezesha ku-
fanyika kongamano la nishati safi, 
lililowaleta pamoja watu zaidi 
ya 300 na kujadili namna nchi 
itaweza kukakabili matumizi ya 
nishati chafu.

Aidha, Rais Samia alikuwa 
mmoja wa walioshiriki mkutano 
wa wakuu wan chi kuhusu ma-
badiliko ya tabia nchi (COP27) 
uliofanyika Afrika kwa mara ya 
kwanza, akieleza namna Tanza-
nia imeathiriwa na mabadiliko ya 
tabia nchi huku akizitaka nchi zi-
lizoendelea kulipa fidia kwa nchi 
maskini.

“Miradi hii ina maana 
kubwa sana kwa wananchi 
hasa vijijini na taifa kwa 
jumla, ndiyo maana in-
apelekwa katika maeneo 
ya madini, kilimo, viwanda 
vidogovidogo na vituo 
vya afya. Ukitaka kuwa-
saidia wanyonge, wafanyie 
mambo yao yawe mazuri 
na ndicho tunachokifanya,” 
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Chongolo asema mabosi
wazembe watakaa kando
Na Augusta Njoji, BABATI

KATIBU Mkuu wa Chama Cha Mapin-
duzi (CCM), Daniel Chongolo amesema 
chama hicho kinataka ahadi zilizoa-
hidiwa kwa wananchi zitekelezwe kwa 
vitendo na yeyote atakayekwamisha, 
atawekwa pembeni.

Pia amelazimika kumwita Wa-
ziri wa Maji, Jumaa Aweso mkoani  
Manyara ili kujibu masuala ya maji 
mkoani humo ikiwamo mgogoro wa 
Ayalagaya.

Ni hatua anayoichuku siku chache, 
kutimiza ahadi yake ya kuwaweka 
kitimoto viongozi wakuu wa kiserikali, 
wakiwamo mawaziri.

Akihitimisha jana ziara ya siku sita 
mkoani Manyara iliyolenga kukagua 
utekelezaji wa ilani ya CCM 2020-2025, 
Chongolo alisema suala la umeme lilis-
uasua awali na wamekubaliana na Wiz-
ara ya Nishati ifikapo juni 30 mwaka 
huu vijiji vyote viwe na umeme na CCM 
haitahitaji hadithi kwenye hilo.

“Tumekubaliana baada ya kumaliza 
vijiji vyote hadi Juni mwakani wafikishe 
umeme kwenye vitongoji vyote. Mtu 
atakayetukwamisha tutamweka pem-
beni ya reli ili tuchukue mtu ambaye 
ataendelea na safari,” alisema.

Kuhusu maji, Chongolo alisema kwe-
nye ziara yake limekuwa na malala-
miko, hivyo ameona amlete waziri huyo 
ili kutoa majibu hususan wananchi 
wa Ayalagaya waliomsimamisha na 
mabango wakitaka wahudumiwe na 
Wakala wa Maji Vijijini (RUWASA) na si  
Mamlaka ya Majisafi Mji wa Babati (BA-
WASA).

“Nilimwomba Rais Samia Suluhu Has-
san kuwa namtaka waziri wako haraka 
haraka aje atoe majibu ya malalamiko 

ya maji ikiwamo suala la Ayalagaya,” 
alisema.

Alipongeza serikali kwa kuleta fedha 
nyingi za kutatua kero za wananchi 
Manyara kwenye sekta ya afya, elimu, 
umeme na maji.

Alisema kuna maeneo yanayohitaji 
fedha za kusogeza huduma kwa wa-
nanchi na atahakikisha zinapelekwa 
haraka.

Aliahidi kukaa na Rais kumweleza 
umuhimu wa kupeleka watumishi wa 
afya kwenye miundombinu mipya ya 
afya iliyojengwa nchini.

Kuhusu sekta ya elimu, Chongo-
lo alisema kutokana na utekelezaji 
wa elimu bila malipo inahitaji  
serikali kupanua wigo wa kupokea wa-
nafunzi wanaofaulu kidato cha tano na 
sita.

“Nimezungumza na Waziri wa TAMI-
SEMI kuanzia mwezi Aprili mwishoni 
mwaka huu wataanza kutoa fedha za 
ujenzi wa madarasa ya kidato cha tano 
na sita,” alisema.

Alitoa wito kwa wananchi wa mkoa 
huo kuwapeleka watoto kusoma ufundi 
ambao utatafsiri ajira za moja kwa moja 
kwa vijana kutokana na miradi mbalim-
bali inayotekelezwa kuhitaji nguvu kazi 
yenye ujuzi.

Pamoja na hayo, alisema suala la 
mashamba ya ngano Basotu, tayari 
Msajili wa Hazina ameanza mchakato 
wa kuyapeleka Wizara ya Kilimo ili ya-
tumike.

Akizungumzia vitendo vya ukatili wa 
kijinsia, Chongolo alisema inahitajika 
wajifanyie tathmini kutokana na kusiki-
ka kwa sifa mbaya ya kuwa mkoa wa pili 
kwa wingi wa vitendo hivyo.

“Lazima viongozi wa dini, kisiasa na 
serikali wasimame na kusema kwa uwa-

zi na wale waliopewa dhamana kisheria 
wasione aibu kuchukua hatua kwa wa-
naofanya vitendo hivyo na hili pia kwa 
Mkoa wa Iringa lifanyike wenyewe ndio 
unaongoza, umeshika nafasi ya kwan-
za,” alisema.

Kuhusu miundombinu ya barabara, 
Chongolo alisema amechukua kero za 
barabara na atafikisha kwa Rais Samia 
kutokana na hali aliyoshuhudia.

Akitoa majibu, Waziri Aweso alisema 
Babati Mjini mahitaji ya maji ni lita mil-
ioni 34 huku mamlaka ikiwa na uwezo 
wa kuzalisha lita milioni 12 na serikali 
imeelekeza fedha Sh. bilioni 12 kwa ajili 
ya mradi wa maji wa Singu utakaozali-
sha lita milioni 40 ambao ujenzi ume-
fikia asilimia 80.

“Eneo la Ayalagaya wanataka huduma 
yao itolewe na RUWASA na si BAWASA 
kutokana na maelekezo ya Rais eneo hili 
linakwenda kuhudumiwa rasmi na RU-
WASA,” alisema.

Katibu wa NEC, Itikadi na Uenezi, 
Sophia Mjema alisema zaidi ya Sh. bil-
ioni 175.7 zimeelekezwa kwenye miradi 
mkoani humo huku akisisitiza viongozi 
wa serikali kuitangaza na kuisemea mi-
radi inayotekelezwa kwenye maeneo 
yao.

Katibu wa NEC Organizesheni, Issa 
Haji Gavu alisema CCM itaendelea kusi-
mamia kwa nguvu serikali zote mbili 
ili zitimize ahadi kwa vitendo huku 
akisema wameridhishwa na kasi ya 
utekelezaji wa ilani.

Mwenyekiti wa wabunge wa CCM 
mkoani Manyara, Christopher Ole 
Sendeka alisema ziara ya Chongolo 
imetoa maelekezo mbalimbali kwa  
serikali na yamezaa matunda kwa wa-
nanchi ikiwamo miundombinu ya bara-
bara.

Na Waandishi Wetu

MHASIBU wa Benki ya BOA 
wilayani Kahama mkoani 
Shinyanga, Matha Towa (30), 
amefariki dunia baada ya 
kutekwa na watu wasiofaha-
mika kisha kuchomwa moto 
kwa kutumia mafuta yanaod-
haniwa ni petroli wilayani 
Kibaha Mkoa wa Pwani.

Kamanda wa Polisi Mkoa 
wa Pwani, Pius Lutumo ali-
iambia Nipashe jana kuwa 
tukio hilo lilitokea Machi 3 
mwaka huu, maeneo ya Mi-
tamba mkoani Pwani baada 
ya wasamaria wema kuliju-
lisha Jeshi la Polisi kuhusu 
tukio hilo.

Alisema wasamaria wema 
walimkuta Martha, ambaye 
ni mkazi wa Kwa Mbonde 
wilayani Kibaha, akiwa na 

majeraha ya moto na kutoa 
taarifa polisi majira ya saa 
4:30 usiku na polisi walik-
wenda na kumchukua kisha 
kumpeleka Hospitali ya Mkoa 
wa Pwani (Tumbi), Kibaha.

Alisema kuwa baadaye ali-
hamishiwa Hospitali ya Taifa 
Muhimbili (MNH) kwa mat-
ibabu zaidi na usiku wa kua-
mkia juzi (Machi 9) alifariki 
dunia.Kamanda Lutumo 
alisema kutokana na mazin-
gira yenye utata ya kifo hicho, 
Jeshi la Polisi linaendelea na 
uchunguzi ikiwako kubaini 
sababu za kuchomwa moto.

Wakati hayo yakiende-
lea Kibaha, tukio lingine la 
mauaji limeripotiwa mkoani 
Tabora, Salima Maulid (34) 
akidaiwa kuuawa na mume 
wake kisha kufukiwa kwenye 
chumba walichokuwa wa-

nalala kwa madai ya wivu wa 
mapenzi.

Kamanda wa Polisi mkoa-
ni humo, Richard Abwao, 
akizungumza na waandishi 
jana, alisema tukio hilo lil-
itokea Machi 7 mwaka huu.

Alisema mwanaume huyo 
ambaye kwa sasa anatafut-
wa baada ya kukimbia, al-
ipomuua mke wake, alichim-
ba shimo kisha kumfukia na 
kusakafia kwa zege na kuwe-
ka kitanda juu yake.

Akisimulia zaidi kuhusu 
tukio hilo, Kamanda Abwao 
alisema lilitokea majira ya 
saa 9.30 alasiri kwenye Mtaa 
wa Mbilani, Kata ya Kidongo 
Chekundu, Manispaa ya Tab-
ora.

Alisema Michael Hendry 
baada ya kuona siku kadhaa 
zimepita bila chumba hicho 

kufunguliwa, walilazimika 
kuvunja mlango wa chumba 
cha kulala na kukuta chini ya 
kitanda kuna zege likiwa hali-
jakauka vizuri.

“Baada ya kuona hivyo, ali-
pata hofu ndipo walipoamua 
kufukua eneo hilo na kukuta 
mwili wa mtu umefukiwa 
kwenye shimo hilo. Chanzo 
cha kifo hicho ni wivu wa 
mapenzi,” alidai.

Kamanda alisema mtuhu-
miwa baada ya kutekeleza 
unyama huo, alikimbia na 
jitihada za kumtafuta zinaen-
delea.

Alisema Jeshi la Polisi lina-
wataka wananchi ambao wa-
nafahamu mtuhumiwa huyo 
aliko, watoe taarifa.

*Imeandaliwa na Julieth 
Mkireri (KIBAHA) na Hali-
ma Ikunji (TABORA)

Mhasibu wa benki atekwa,
auawa kwa kuchomwa moto

Na Romana Mallya

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa 
amesema mabadiliko ya kidijitali katika 
uchumi, yamesababisha kuongezeka 
kwa unyanyasaji na ukatili wa kijinsia 
mtandaoni.
Amesema hali hiyo inawafanya wa-

nawake wengi kuacha kushiriki na 
kuwanyima fursa mbalimbali zilizopo 
mitandaoni.
Aliyasema hayo jana jijini Dar es Sa-

laam wakati Mkutano Mkuu wa Tano 
wa Mwanamke Kiongozi Mwaka 2023 
uliofanyika sambamba na mahafali ya 
wahitimu 67 wa Awamu ya Nane ya 
Mafunzo ya Mwanamke Kiongozi inay-
oratibiwa na Chama cha Waajiri Tanza-
nia (ATE).
Majaliwa alisema anatambua kuwapo 

vikwazo mbalimbali vinavyopunguza 
ushiriki wa wanawake katika kushiriki 
fursa za kidijitali kama vile kukosa 
maarifa na ujuzi wa namna ya kushiriki, 
kumudu gharama za data na vifaa vina-
vyowaunganisha na ulimwengu.
“Changamoto hizi ni mtambuko, hivyo 

zinahitaji ushiriki wa wadau mbalimbali 
katika kuhakikisha kuwa wanawake 
wanaweza kushiriki kwa ukamilifu fur-
sa hizi na kuongeza ukuaji wa uchumi.
“Na katika hili ninaipongeza ATE ku-

leta mjadala huu katika mkutano huu 
wa leo (jana) na ninaamini mtatoka na 
maazimio na mikakati muhimu ya kuka-
biliana na changamoto hizo,” alisema.
Pia alisema suala la shambulio la 

kimtandao (cyber attacks) limeendelea 
kuwa tishio na serikali kwa kutambua 
hilo, imeendelea kuimarisha usalama 
wa mtandao kwa kuwajengea uwezo 
wataalamu wa ndani wa Teknolojia ya 
Habari na Mawasiliano (TEHAMA).
“Nitoe rai kwa ATE kuendelea kuwa-

sisitiza waajiri kuboresha mifumo yao 
ya kidijitali na kuona ni namna gani wa-
nawaelimisha wafanyakazi wao kuhusu 
matumizi sahihi na chanya ya dijitali,” 
aliagiza.
Majaliwa aliwataka wanawake waji-

tokeze kwa wingi kushiriki katika pro-
gramu hiyo ya mafunzo ATE kwa kuwa 
imeendelea kuwa na matokeo chanya 
kwa washiriki na kuleta mabadiliko 
makubwa kwenye utendaji wao wa kazi 
na kugusa maisha yao binafsi.
“ATE mwendelee kutoa mafunzo haya 

na kuendelea kuwa vinara katika ku-
hakikisha usawa wa kijinsia unafikiwa 
maeneo ya kazi.
“Ninazihimiza kampuni kutunga sera 

zinazojali usawa wa kijinsia na kuhakik-
isha wanawake wanapewa kipaum-
bele katika uongozi ili kuwapa nafasi 
ya kushiriki kutoa maoni na uamuzi,” 
alielekeza.
Mtendaji Mkuu wa ATE, Suzanne 

Ndomba-Doran alisema wanaamini ma-
badiliko ya kidigitali yameleta matokeo 
makubwa katika ulimwengu wa kazi, 
kipindi cha UVIKO-19 wengi walitege-
mea teknolojia kuendeleza biashara na 
shughuli za kiuchumi.
Waziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu - 

Kazi, Ajira, Vijana na Wenye Ulemavu, 
Prof. Joyce Ndalichako alisema wizara 
kwa kushirikiana na Shirika la Kazi Du-
niani (ILO), ATE na Shirikisho la Vyama 
vya Wafanyakazi Tanzania (TUCTA), 
wameendelea kufanya kazi kwa pamoja 
kwenye maeneo kama afya na usalama 
mahali pa kazi.

Majaliwa: Ukatili 
mtandaoni 
unawanyima 
fursa wanawake 
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kuongea na Enock ambaye kwa mbali 
kidogo ana undugu na Mary. Ukaten-
genezwa uchumba ambao haukuwa 
kweli, lakini ukapata baraka zote 
kutoka kwa ndugu wa karibu ili kum-
linda Mary. 

Hii kidogo ilisaidia kwani Usonzo 
pamoja na mambo yake yote, lakini 
alikuwa akiingia anapotambua kuwa 
msichana huyo ana mchumba wake. 
Vinginevyo hali ingekuwa mbaya 
sana. Hata mzee Chale Mwenyekiti 
wa Kijiji alikuwa akimuonya Usonzo 
kuwa japo ameinunua ardhi, lakini 
ajaribu kuheshimu utamaduni wa 
kijiji, na mara kwa mara alikuwa 
akimuonya kuhusu msichana Mary, 
ingawa baadaye alianza kubadika 
baada ya mimi kuingia kwenye ki-
jiji hiki na kuniona nikiwa naye. Ili-
kuwa inamuuma sana na akaanza 
tena kumfuatilia na kumuuliza kwa 
nini amekuwa na uhusiano na mimi 
na kumuacha yeye. Na Usonzo ali-
kuwa akiumia sasa kwa sababu yeye 
alikataliwa ya kuambiwa ana mchum-
ba ambaye ni Enock, sasa akawa ana-
muuliza kwa nini umemkubalia Adel 
wakati pia una mchumba?”

Tayari kila kitu kilikuwa hadharani. 
Kijiji kilifahamu kuwa uchumba wa 
Enock na Mary ulikuwa ni wa kuten-
geneza. Ulikuwa ni kinga kwa Mary ili 
Usonzo asimfanyie unyama, aogope 
kwa sababu tayari msichana huyo 
ana mtu.

“Nadhani tumeshamaliza. Kila kitu 
kiko tayari. Usonzo na mzee Chale 
watapelekwa Dar es Salaam, ushahi-
di kila kitu nimeshawakabidhi wen-
zangu. Na mimi tu niwaambie, hawa 
wataondoka leo. Lakini na mimi 
tayari nimeshamaliza kazi yangu. Ni-
taondoka kesho kutwa kurudi kwe-
tu.”

Adel alisikia sauti za “aaa, kaa na 
sisi, tutakupa cheo. Uwe mwenyekiti 
wetu.” Ilisikika moja kati ya sauti ny-
ingi zilizosikika kutoka kwa umati wa 
wanakijiji.

“Nashukuru sana kwa kutaka kuni-
pa cheo, au kutaka kunichagua. Kama 
mlivyosikia mimi ni mtu wa usalama, 
na hapa nimekuja kufanya kazi hii tu. 
Lakini kwa sababu ya aina ya kazi nil-
iyoifanya, nakuhakikishieni nitakuwa 
nanyi pamoja. Nikisema nitakuwa 
nanyi pamoja nina maana pana sana. 
Kuanzia leo niwaambie tu mimi ni 
shemeji yenu.”

Zilisikika shangwe kutoka kwa 
umati ule hasa kinamama ambao 
walianza kupiga vigelegele na kuim-
ba.

“Ngojeni kwanza, mbona mnaimba 
na vigelegele wakati hamjajua nini 
nataka kusema?”

“Tunajuaaa” zilisikika sauti.
“Mnajua nini?”
“Mary”
Adel akaangua kicheko, akakohoa, 

halafu akaendelea.

J
aribio alilokuwa analifanya 
la kutaka kumlazimisha 
Adel kuondoka jijini hapo, 
au kumteka lisingefanikiwa 

kamwe kwa sababu hakuwa raia 
wa kawaida. Alikuwa ni mtu wa 
usalama aliyeletwa hapo kufanya 
kazi hiyo. Angeweza kuwamaliza 
wote kabla hawajafanya chochote. 
Makao Makuu hawakutaka ajiin-
gize kwenye masuala hayo kabla 
kazi mama haijafanyika. Hawaku-
taka Adel ajulikane kuwa si mtu wa 
kawaida. Chochote ambacho an-
gekifanya kwa waliotaka kumteka 
kwa sababu ya kuonekana kuwa 
na Mary, kingeweza kuwashtua wa-
nakijiji na wengine, hivyo mpango 
ukaharibika. Sasa mambo yamek-
wisha.

“Kitu cha mwisho nataka niwaam-
bie.” Akasema na kuwafanya watu 
wanyamaze na kutaka kumsikiliza 
tena kwani vitu anavyoongea vingi 
walipenda kuvisikia na vilikuwa 
ni vya kushangaza na kufurahisha 
kwa upande wao.

“Hili hata mimi limenishangaza. 
Nilichokuja kugundua baadaye 
kumbe Enock si mpenzi wa Mary 
kama wengi walivyokuwa wanaona 
au kudhania kwenye kijiji hiki.” 
Mshtuko tena uliwapata wanaki-
jiji. Wanachofahamu siku zote ni 
kwamba Enock aliachana na Amina 
halafu akawa na Mary. Leo huyu 
ambaye amekuja tu kwenye kijiji 
anakuja kusema hawa si wapenzi. 
Kwa sababu tayari wameshafahamu 
kuwa ni mpelelezi, mtu wa usala-
ma, walimsikiliza ili wajue ni kwa 
nini? Kitu gani amekiona hadi ana-
wathibitishia kuwa Enock na Mary 
si mtu na mpenzi wake?

“Ni hivi. Usonzo alipoingia kwe-
nye hiki kijiji na kuingia mikataba 
yake feki, alibahatika kumuona 
binti huyu na kumtongoza. Binti 
akakataa. Alipokataa akamtisha 
kuwa atamfanyizia. Hilo lilimti-
sha sana binti huyo, na kwenda 
kushtaki kwa wazazi wake. Kwa jin-
si alivyochukua ardhi yao, wazazi 
wa Mary walijua kabisa kuwa kwa 
vyovyote hawatoweza kumfanya 
kitu chochote Usonzo kama akia-
mua kufanya lolote. Na kwa sababu 
Mary hakuwa hasomi, hata mume, 
mchumba wala mpenzi, kingeweza 
kufanyika kitu chochote kile na 
Serikali ya Kijiji isichukue hatua 
yoyote. Walichofanya ni kwenda 

“Sama-
hanini 
sana, ni-
mechele-
wa sana, 
unajua 
tena, 
unakwen-
da huko 
unaku-
tana tena 
na watu 
wengine 
wenye 
shida zao.”

Mtake Msitake-22

hadithi
MAWENI ni moja kati ya vijiji nchini ambavyo vipo mbali na makao makuu 
ya mkoa. Kutokana na kuwa vipo kilometa nyingi, miundombinu yake na 
mawasiliano yamekuwa hafifu, kitu ambacho kimewapa kiburi baadhi ya 
viongozi wa kijiji kufanya wanavyotaka. Wameingia mkataba wa kitapeli na 
kinyonyaji na tajiri aliyejifanya mwekezaji na kuwanyang’anya mashamba 
wanakijiji na kumuuzia. Badala yake wanakijiji wanalima kwenye ardhi 
aliyouziwa mwekezaji huyo. Mazao yanayopatikana anayachukua na 
kuwalipa wanakijiji hao pesa kidogo ambayo haiwatoshi kujikimu kwa msimu 
mzima. Tajiri, watoto wake na viongozi wa kijiji pia wamekuwa na tabia ya 
kunyanyasa kijinsia watoto wa kike. Mary, mmoja ya wasichana warembo 

Na Adam Fungamwango : (0716 350534)

“Ni kweli, kuanzia leo na-
watangazia rasmi kuwa mimi 
ni mchumba wa Mary. Nilian-
za kumpenda tangu siku ya 
kwanza nilipomuona kwenye 
mkutano wa kijiji. Na hata siku 
niliyokutana naye mara ya pili 
na kumuokoa kwenye ajali ya 
pikipiki. Ingawa ni msiri, alian-
za kwa kunikataa, akaniambia 
kweli unanipenda, lakini nina 
mchumba anaitwa Enock. 
Kitu ambacho kilimfanya ku-
niambia siri yake kuwa Enock 
hakuwa mchumba halisi ni 
pale alipoona pamoja na ku-
kataliwa, bado niliendelea 
kumpenda, kuwasiliana naye 
na sikuonyesha kukasirishwa 
kwa namna yoyote ile, au ku-
muacha na kuanza kufuata 
wanawake wengine ambao 
hawana wapenzi. Akanikutani-
sha na Enock. Kumbe ulikuwa 
ni mpango wao tu wa kuni-
weka karibu. Niliposikia kuwa 
hakuwa mpenzi wake kwanza 
sikuamini, halafu Enock mwe-
nyewe akasema yeye anaji-
vua, kwani Mary sasa amepata 
mpenzi halisi na yeye akarejea 
kwa mpenzi wake Amina. Ni-
kamwambia kwanza endelea 
kwa sababu kuna mpango na-
taka kuufanya. Ikawa ni timu 
ya watu watatu. Nikawaambia 
na mimi kazi yangu niliyojia 
kwenye kijiji hicho, hapo ndi-
po tulipotengeneza mkakati 
huu uliofanikiwa kwa asilimia 
100.”

Wengine sasa hawakutaka 
kusikia chochote walikuwa na 
shangwe tu ya kuwa huru, ar-
dhi yao imerudi, kumbe Adel si 
kipofu, kumbe Adel ni mpele-
lezi aliyekuja kukirudisha ki-
jiji mikononi kwa wananchi, 
halafu pia Enock si mchumba 
wa Mary na sasa kumbe Adel 
ndiye anakuwa mchumba hal-
isi wa Mary.

“Naomba Mary usimame uje 
kwenye jukwaa hapa, uongee 
mawili matatu, halafu nikupe 
zawadi yako, ambayo ita-
watambulisha watu wote hapa 
kuwa mimi na wewe ni wa-
chumba na hanitaji uwe mke 
wangu.”

      Itaendelea jumamosi

kijijini hapo ni mmoja ya waliopata shida hiyo. 
Hawana pa kupeleka malalamiko, wala wa kumlilia, 
isipokuwa Mungu tu. Fuatana na mtiririko wa kisa hiki.
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Habari michezo

Na Saada Akida 

WIZARA ya Utamaduni, San-
aa na Michezo kwa kushiriki-
ana na Baraza la Michezo Taifa 
(BMT), imeandaa tuzo ya wan-
amichezo bora inayotarajiwa 
kufanyika Machi 17, Mwaka huu, 
Mlimani City, Dar es Salaam.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Mwenyekiti wa 
BMT, Leodger Tenga alisema 
dhamira ya hafla ni kuwaenzi 
na kuwaheshimisha wanamich-
ezo kwa kufanya vizuri katika 
michezo ya Kanda, Afrika na 
michuano ya kimataifa.

Alisema wamedhamiria 
mwaka huu kutoa nishani, 
stashahada, vyeti, makombe 

na vivutio vingine baada ya 
kushirikiana na vyama vya ki-
taifa kwa ajili ya kuhimiza na  
kukuza shughuli za michezo 
nchini.

“BMT inaona sasa ni wakati 
muafaka kuanza kutambua na 
kuwapongeza wanamichezo 
na timu za kitanzania zinazo-
fanya vizuri katika mashindano 
mbalimbali ya kimataifa na 
kuitangaza nchi yetu,” alisema 
Tenga.

Alisema Tuzo hizo zimewaz-
ingatia waliofanya vizuri mwa-
ka jana na lengo kubwa kutam-
bua, kuwaenzi na kuwapongeza 
wanamichezo ili kuleta hamasa 
kwa vijana ambao hawakupata 
nafasi ya kufanya vizuri.

Tenga alisema kuanzia mwa-
ka huu tuzo hizo zitakuwa na 
vipengele nane ambavyo ni 
mwanamichezo bora wa kiume 
na kike, mwenye ulemavu kwa 
jinsi zote mbili, mwanamich-
ezo bora wa kike na kiume ka-
tika michezo ya shule,  timu na 
wanamichezo bora zilizofanya 
vizuri katika mashindano ya ki-
mataifa.

“Katika kuhakikisha mchaka-
to wa utoaji tuzo unafanyika 
kwa wazi, weledi na umakini 
mkubwa vyama na mashirik-
isho yote ya michezo yamesh-
irikiana katika uteuzi wa wan-
amichezo bora katika michezo 
yao,” alisema Tenga.

Alisema vipengele vya wa-

namichezo bora kwa jumla, 
kamati ya usimamizi wa tuzo 
za michezo itachagua majina 
ya wanamichezo watatu kutoka 
kwenye orodha iliyowasilishwa 
na vyama vya michezo kwa 
kamati ya jopo la majaji ambao 
watachambua majina hayo na 
kuchagua wanamichezo bora 
kwa jumla katika vipengele 
husika.

Kamati hiyo inaongozwa 
na Mwenyekiti Mkumbukwa 
Mtambo,  Leonard Thadeo 
(Makamu Mwenyekiti), Neema 
Msitha (Katibu), Wajumbe ni 
Jonas Tiboroha,  Nasra Moham-
med,  Christiana Kokomo, Boni-
face Wambura na Kanali Mstaa-
fu Juma Ikangaa na Omar Omar.

NBC yakabidhi fedha, tuzo 
kwa Kocha Mecky Maxime
Na Mwandishi Wetu

B
ENKI ya Taifa ya Biasha-
ra (NBC) ambayo ni md-
hamini Mkuu wa Ligi 
Kuu ya soka Tanzania 

Bara, juzi ilikabidhi zawadi ya 
fedha na tuzo kwa kocha bora 
wa mwezi wa ligi hiyo, Mecky 
Maxime kutoka klabu ya Kagera 
Sugar.

Makabidhiano ya zawadi hizo 
yalifanyika muda mfupi kabla 
ya kuanza kwa mchezo baina 

ya KMC FC na Kagera Sugar 
uliofanyika katika Uwanja wa 
Uhuru, Dar es Salaam.
Tuzo hiyo ilikuwa ya ko
cha bora wa Februari na
 mchezo huo ulimalizika 
kwa KMC FC kuibuka na 

ushindi wa mabao 2-0.

Tukio la makabidhiano ya 
zawadi hizo, lilishuhudiwa na 
Mkuu wa Kitengo cha Huduma 
kwa wateja, Salama Mussa am-
baye alikabidhi mfano wa hun-

di ya fedha yenye thamani ya 
Sh Milioni moja pamoja na tuzo 
kwa kocha Maxime.

 “Benki ya NBC kwa kiasi ki-
kubwa tunaridhishwa na kasi 
ya ushindani inayoendelea 
kwenye ligi ya NBC,” alisema 
Salama. 

Aliongeza; “Zaidi pia  tu-
nafurahishwa kuona mchezo 
huu unavyochochea ajira ny-
ingine zisizo za moja kwa moja 
ikiwemo wafanyabiashara ndo-
go ndogo na kubwa wanaonu-

faika kupitia mauzo ya bidhaa 
mbalimbali zinazohusisha mch-
ezo huu zikiwemo jezi, huduma 
za vyakula na vinywaji kwa 
timu na mashabiki.’’

Aidha Salama alitoa wito 
kwa mashabiki wa mchezo huo 
kujitokeza kwa wingi kwenye 
viwanja mbalimbali ambavyo 
michezo ya ligi hiyo inaendelea 
ili kufurahia na kuhamasisha 
timu zao ziweze kufanya vizuri 
zaidi na kuleta ushindani unao-
takiwa.

Serikali kutoa tuzo za wanamichezo Machi 17

Na Hadija Mngwai

TIMU ya Polisi Tanzania im-
eeleza kuwa, kufanya makosa 
katika dirisha kubwa la usajili 
lililopita ndio kumeisababishia 
kuwa katika hali mbaya kwe-
nye Ligi Kuu Tanzania msimu 
huu.

Polisi ipo nafasi ya 15 kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu 
Bara ikiwa imecheza mechi 24 
ambapo imebakiza michezo 
sita ikiwa katika hatari ya 
kushuka daraja iwapo itamali-
za Ligi Kuu  katika nafasi hiyo.

Akizungumza na Nipashe, 
Ofisa Habari wa Polisi, Frank 
Rukwalo amesema kuwa, timu 
yao imeyumba na kutofanya 
vizuri kutokana na usajili 
mbovu walioufanya mwanzoni 
mwa msimu kabla ya kufanya 
maboresho katika dirisha 
dogo.

“Unajua ukishakosea tu kwe-
nye usajili mwanzoni mwa 
msimu hali inakuwa tofauti 
ndio jambo lililopelekea timu 
yetu kuwa katika hali hii,” 
alisema.

Aliongeza; “lakini tume-
shafanya marekebisho kwe-
nye  usajili wa dirisha dogo 
lililopita tumeongeza maingizo 
mapya, tunaamini tutafanya 
vizuri katika mechi sita zi-
lizobakia.

Polisi yalia na 
usajili mbovu

Singida Big 
Stars yaipania 
Coastal Union

Mkuu wa Kitengo cha Huduma kwa wateja wa Benki ya NBC, Salama Mussa (kushoto) akikabidhi mfano wa hundi ya 
fedha yenye thamani ya Sh milioni moja pamoja na tuzo kwa kocha bora wa mwezi wa ligi Kuu Tanzania Bara, Mecky 
Maxime wa Kagera Sugar. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Shufaa Lyimo

TIMU ya Singida Big Stars 
imejipanga kufanya vizuri 
zaidi kwenye mchezo wake 
wa kesho Jumapili dhidi ya 
Coastal Union kwenye uwan-
ja wa Mkwakwani, Tanga 

Akizungumza na Nipashe, 
Kocha Mkuu wa Singida Big, 
Stars Hans Van Pluijm alise-
ma wachezaji wake wanaen-
delea vema na wapo tayari 
kwa mchezo huo.

“Tunaendelea na mazoezi 
kwa ajili ya kujiandaa na 
mchezo wetu dhidi ya Coast-
al Union, tunafahamu utaku-
wa mgumu kwani kila timu 
inahitaji pointi tatu, lakini 
tumejipanga vyema kabisa,” 
alisema Pluijm.

Kocha huyo alisema mch-
ezo huo unatarajiwa kuwa 
mgumu na wenye upinzani 
na kudai Ligi Kuu msimu huu 
ina ushindani mkubwa.

Aidha alisema mchezaji 
wake Bruno Gomes kwa sasa 
anaendelea vizuri na kuomba 
mashabiki wao waendelee 
kuwapa ushirikiano.

Alisema anashukuru 
wachezaji kutokana na nid-
hamu wanayoionesha nje 
na ndani ya uwanja ambayo 
inawapa mafanikio ndani ya 
timu yao hiyo.
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BARCELONA, Hispania 

F
RENKIE de Jong ametangaza 
kuwa hana nia ya kuondoka 
Barcelona huku kukiwa na 
taarifa ya kuhusishwa na 

Manchester United.
Kiungo huyo wa kati mwenye 

umri wa miaka 25 alihusishwa kwa 
kiasi kikubwa kuhamia Old Trafford 
katika msimu uliopita, lakini haiku-
wezekana licha ya juhudi kubwa za 
kocha wa United, Erik ten Hag kum-
shawishi.

Hali hiyo ilitatizwa na hali ya 
kimkataba ya De Jong na Barcelona 
ambayo ina matatizo ya kifedha, na 
hivyo kugeuka kuwa sakata la muda, 
na hivyo kuzua gumzo kwamba 
United inaweza kumnunua tena 
mwishoni mwa msimu huu.

Lakini De Jong ameweka wazi 
kuwa hana nia ya kuondoka hapo 

     Asema anataka kushinda 
taji la LaLiga na Wakatalunya hao 
huku mkataba wake…

zisikupite

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

Camp Nou, ambako ana mkataba 
hadi mwaka 2026.

“Nilikuwa mtulivu kwa sababu nili-
jua nilitaka kubaki Barca na sijabadil-
isha mawazo yangu,” alisema De Jong 
akiiambia RAC1.

“Siku zote nilikuwa na ndoto ya 
kuichezea Barcelona na ninataka ku-
fanikiwa Barca. Kwa sasa nimetulia 
na nataka kuendelea Barca.”

De Jong, ambaye alijiunga na Bar-
celona kutoka Ajax mwaka 2019, al-
iongeza kuwa alikuwa na mengi ya 
kufanikiwa akiwa na Wakatalunya 
hao. “Sijawahi kushinda Ligi Kuu ya 
Hispania, LaLiga,” alisema. “Ni mwa-
ka wangu wa nne hapa na ni wakati 

ambao nimekuwa karibu zaidi. La-
kini bado kuna safari ndefu.

“Ni lengo letu kuu na tutatoa kila 
kitu ili kufikia hilo.”

De Jong ameanza mara 18 akiwa 
amecheza mechi nne akitokea benchi 
katika michezo 24 za Barcelona za 
LaLiga msimu huu, na kuhakikisha 
amekuwa sehemu muhimu ya ma-
fanikio yao, huku wakiongoza msi-
mamo wa pointi tisa zikiwa zimesalia 
mechi 14 Ligi kumalizika msimu huu.

“Mfumo wa viungo wanne unanin-
ufaisha, lakini zaidi ya hapo, mwaka 
huu nacheza zaidi kwenye safu ya 
kiungo, ambapo najisikia raha zaidi,” 
alisema.

De Jong atangaza 
haondoki Barcelona

Haaland atakiwa Madrid
REAL Madrid wanafikiria kumnunua mshambu-

liaji wa Manchester City na Norway, Erling Haal-
and mwenye umri wa miaka 22 msimu wa joto 
kama sehemu ya mpango wa kuleta kizazi kipya 
cha nyota wachanga ambao pia ni pamoja na ki-
ungo wa kati wa Borussia Dortmund na England, 
Jude Bellingham mwenye umri wa miaka 19. (In-
dependent)

Maguire pauni mil 50
MLINZI wa Manchester United na England, Har-

ry Maguire mwenye umri wa miaka 30, anawani-
wa kwa pauni milioni 50 na Paris St-Germain 
msimu wa joto. (Sun)

Kane hatakiwi Bayern
RAIS wa heshima wa Bayern Munich, Uli Hoe-

ness amesema “litakuwa jambo la kustaajabisha” 
ikiwa mabingwa hao wa Ujerumani watamnunua 
mshambuliaji wa Tottenham, Harry Kane mwe-
nye umri wa miaka 29, na kwamba siku ambayo 
klabu hiyo itatumia euro milioni  katika uhamisho 
“inakuja”. (Sky Sport Germany)

Mount awindwa Man
KLABU ya Manchester United imemuongeza 

kiungo wa kati wa Chelsea na England, Mason 
Mount mwenye umri wa miaka 24, kwenye orod-
ha ya wachezaji wanaotarajiwa kusajiliwa msimu 
wa joto. {Guardian)

Pochettino kurudi Spurs
MAURICIO Pochettino ameiambia Tottenham 

Hotspur kwamba ana nia ya kurejea na kuchukua 
nafasi ya Antonio Conte kama kocha, lakini Muar-
gentina huyo mwenye umri wa miaka 51 pia ana 
chaguo kutoka kwa klabu za nje ya England. (talk-
SPORT)

Conte kutimuliwa
KLABU ya Tottenham Hotspur itajadili sifa za 

Mauricio Pochettino na Thomas Tuchel kama 
wasimamizi wanaoweza kurithi nafasi ya Antonio 
Conte, ambaye klabu hiyo imepanga kuachana 
naye. (Guardian)

Watano watajwa
KOCHA wa Brentford, Thomas Frank na Marco 

Silva wa Fulham pia wako kwenye orodha ya ma-
kocha watano wanaowaniwa kuteuliwa kuchukua 
nafasi ya Antoni Conte pale Tottenham. (Inde-
pendent)

Laporte kuuzwa
KLABU ya Manchester City iko tayari kumuuza 

mlinzi wa Hispania, Aymeric Laporte mwenye 
umri wa miaka 28 msimu huu wa joto ikiwa klabu 
hiyo inaweza kupata mchezaji wa kiwango cha 
juu. (Football Insider)

Dybala kutua Man
MANCHESTER United ni moja ya klabu zinazo-

vutiwa na mshambuliaji wa Argentina, Paulo Dy-
bala mwenye umri wa miaka 29, ambaye anaweza 
kusajiliwa kwa pauni milioni 11 msimu wa joto li-
cha ya kujiunga na AS Roma mwaka jana. (Goal)

Raya kuondoka Brentford
KLABU ya Manchester United pia imejiunga na 

orodha inayovutiwa na mlinda mlango wa Brent-
ford, David Raya, huku Mhispania huyo mwenye 
umri wa miaka 27 akitarajiwa kuondoka kwa Ny-
uki hao baada ya kukataa mkataba mpya. (talk-
SPORT)

Barca yamtaka Cancelo
MLINZI wa pembeni wa Manchester City na 

Ureno, Joao Cancelo mwenye umri wa miaka 28, 
ameibuka kama mchezaji anayelengwa na Bar-
celona mara muda wake wa mkopo kule Bayern 
Munich utakapokamilika msimu wa joto. (Sport)
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HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

“1” NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X”  NI TIMU KUTOKA SARE
“2” NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

MECHI ZA USHINDI

1,087,305,640/-

- PIGA *150*87#, 
   CHAGUA 4
- WEKA PESA. 

KUWEKA PESA:

NYUMBANI SARE UGENINI

1               X             2

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA
NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

JACKPOT
MECHI WIKI HII

TAREHE: 14,15 NA 16 MACHI 2023

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 11/03/23 18:00 Everton FC vs Brentford FC 2.55 3.05 2.70

02. 11/03/23 18:00 Preston North End vs Cardi� City 2.55 3.10 2.70

03. 11/03/23 18:00 Queens Park Rangers vs Watford FC 2.65 3.15 2.50

04. 11/03/23 18:15 Elche CF vs Real Valladolid 2.65 3.15 2.55

05. 11/03/23 18:30 FC Pacos Ferreira vs Santa Clara Azores 2.31 3.15 2.95

06. 11/03/23 20:15 KAS Eupen vs KV Oostende 2.46 3.30 2.60

07. 11/03/23 22:45 Bologna FC vs Lazio Rome 2.95 3.15 2.29

08. 11/03/23 23:00 Sparta Rotterdam vs Vitesse Arnhem 2.35 3.25 2.80

09. 12/03/23 14:15 NEC Nijmegen vs FC Utrecht 2.45 3.20 2.70

10 12/03/23 14:30 US Lecce vs Torino FC 2.85 2.90 2.55

11. 12/03/23 16:00 RCD Mallorca vs Real Sociedad San Sebastian 3.20 2.85 2.36

12. 12/03/23 17:00 AC Ajaccio vs Montpellier HSC 2.75 3.10 2.50

13. 12/03/23 17:00 FC Nantes vs OGC Nice 3.05 3.10 2.28
14. 12/03/23 17:00 Hellas Verona vs AC Monza 2.36 3.05 2.95
15. 12/03/23 18:30 Rio Ave FC vs Gil Vicente Barcelos 2.28 3.10 3.05
16. 12/03/23 20:30 KRC Genk vs Union Saint-Gilloise 2.29 3.40 3.05
17. 12/03/23 21:30 VfL Wolfsburg vs Union Berlin 2.26 3.20 3.30

14:00 1275 FC Minaj vs Oleksandria 3.80 3.24 1.86

14:00 1705 Torpedo Moscow vs Ural Yekaterinburg 3.39 3.34 2.02

15:15 3880 Hearts vs Celtic 7.45 5.38 1.28

15:30 3119 Bournemouth vs Liverpool 5.99 4.30 1.45

16:00 1087 Chernomorets Odessa vs FC Metalist 1925 2.62 3.23 2.39

16:00 2304 Mtibwa Sugar vs Simba 6.07 3.37 1.21

16:00 2787 Hapoel Haifa vs Maccabi Tel Aviv 4.30 3.74 1.64

16:00 3155 Real Madrid vs Espanyol 1.29 4.96 9.01

16:00 5689 Antalyaspor vs Kayserispor 2.20 3.31 3.05

16:30 1058 Spartak Moscow vs Fakel 1.33 4.81 7.74

16:30 5152 Akhmat Grozny vs Lokomotiv Moscow 2.14 3.35 3.09

16:35 2503 Masafi vs Fursan Hispania FC 1.37 4.42 6.58

16:35 3786 AL Tawon SC vs AL Urooba 3.28 3.38 1.97

16:35 4726 Masfoot Sports Club vs AL-Rams 1.41 4.23 5.99

16:40 3906 Al-Hamriyah vs City Football Club 1.26 5.13 8.20

16:45 3093 Al Nasr Dubai vs Baniyas 1.97 3.39 3.24

16:45 4758 Jazira Abu Dhabi vs Shabab AL Ahli Dubai Club 2.71 3.32 2.27

17:00 1756 Empoli vs Udinese 2.84 3.19 2.36

17:00 2863 Banik Ostrava vs Sparta Prague 3.76 3.49 1.90

17:30 2889 RB Leipzig vs Monchengladbach 1.39 4.80 6.19

17:30 3090 Bayern Munchen vs Augsburg 1.15 7.09 12.97

17:30 5179 Eintracht Frankfurt vs Stuttgart 1.78 3.60 4.00

17:30 5406 Hertha BSC vs Mainz 2.79 3.29 2.33

18:00 1281 Leeds vs Brighton 3.55 3.45 1.93

18:00 3208 Everton vs Brentford 2.60 3.05 2.65

18:00 5659 Tottenham vs Nottingham 1.41 4.39 6.59

18:00 5765 Leicester vs Chelsea 3.60 3.40 1.93

18:15 2978 Elche vs Valladolid 2.54 3.14 2.64

18:30 1404 Emmen vs SBV Excelsior 1.73 3.59 4.29

18:30 2424 GD Chaves vs Portimonense 2.23 3.22 3.07

18:30 4312 Pacos Ferreira vs Santa Clara 2.37 3.15 2.90

18:30 5087 Hapoel Katamon vs Maccabi Bney Reine 1.64 3.48 4.71

19:00 1233 Namungo vs Tanzania Prisons 1.77 3.13 4.41

19:00 4546 FC Krasnodar vs Dinamo Moscow 2.66 3.29 2.43

19:00 5158 Galatasaray vs Kasimpasa 1.30 5.26 7.79

19:00 5402 AJ Auxerre vs Rennes 3.66 3.31 1.94

19:30 2046 Sectzya Nes Ziona vs Hapoel Hadera 2.78 2.98 2.41

20:00 4292 Arab Contractors vs Smouha Club 2.31 2.85 3.31

20:00 4380 Napoli vs Atalanta 1.68 3.70 4.42

20:30 1438 Schalke 04 vs Borussia Dortmund 4.21 3.86 1.68

20:30 3110 Celta Vigo vs Rayo Vallecano 2.03 3.09 3.64

20:30 5097 Crystal Palace vs Manchester City 7.27 4.38 1.38

20:45 4787 Fortuna Sittard vs Twente 3.40 3.55 1.94

21:30 5828 Farul Constanta vs Rapid Bucuresti 2.06 3.14 3.50

22:00 4462 AZ Alkmaar vs Groningen 1.31 4.91 8.02

22:45 1382 Bologna vs Lazio 2.90 3.05 2.39

23:00 1884 Sparta Rotterdam vs Vitesse Arnhem 2.35 3.25 2.80

23:00 3787 Valencia vs Osasuna 2.05 3.09 3.59

23:00 4789 Brest vs Paris St Germain 6.59 4.70 1.38

23:30 1877 FC Vizela vs Sporting Braga 3.67 3.47 1.91

01. 14/03/23 23:00 Porto vs Inter 2.60 3.30 2.49

02. 15/03/23 02:05 Tlaxcala FC vs Venados FC 2.58 3.15 2.53

03. 15/03/23 04:10 Independiente Santa Fe vs America De Cali 2.27 3.06 3.01

04. 15/03/23 06:05 Correcaminos Uat vs Tepatitlan FC 2.24 3.11 3.01

05. 15/03/23 19:30 NK Celje vs Olimpija Ljubljana 2.62 3.23 2.39

06. 15/03/23 22:30 Southampton vs Brentford 2.85 3.15 2.38

07. 15/03/23 23:00 Real Madrid vs Liverpool 2.33 3.46 2.68

08. 16/03/23 20:45 Fenerbahce vs Sevilla FC 2.23 3.37 3.16

09. 16/03/23 20:45 Djurgardens IF vs Lech Poznan 2.46 3.27 2.72

10. 16/03/23 20:45 Slovan Bratislava vs FC Basel 2.47 3.23 2.73

11. 16/03/23 23:00 AZ Alkmaar vs Lazio 2.83 3.28 2.37

12. 16/03/23 23:00 Union Saint Gilloise vs Union Berlin 2.77 3.32 2.39

13. 16/03/23 23:00 Real Sociedad vs Roma 2.19 3.27 3.32

habari michezo
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MANCHESTER, England

M
ARCUS Rash-
ford alifura-
hishwa na 
ushindi wa 

Manchester United 
kwenye Ligi ya Europa 
dhidi ya Real Betis Al-
hamisi baada ya kuku-
tana na kichapo cha 
fedheha kutoka kwa Liv-
erpool.
Kikosi cha United amba-

cho hakikubadilika na kile 
kilichofungwa kule Anfield 
Jumapili, kiliibuka na ush-
indi wa 4-1 kwenye uwanja 

wa Old Trafford kwenye 
mchezo wa kwanza wa hatua 

ya 16 bora.
Rashford alitangulia ku-

funga, huku Antony, Bruno 
Fernandes na Wout Weghorst 
kila mmoja akifunga bao katika 
kipindi cha pili baada ya Ayoze 
Perez kuwasawazishia wageni.

Ingawa ushindi huo hau-
taondoa maumivu waliyopata 
kule Merseyside, uliirudi-
sha United kwenye mstari na 

Rashford amesema kuna zaidi 
yanayokuja.

“Siku zote ni muhimu kush-
inda mechi inayofuata, ndiyo 
njia pekee ya sisi kurejea na 
kujaribu kuendeleza kasi tuli-
yokuwa nayo kabla ya mchezo 
huo,” alisema akiiambia BT 
Sport.

“Kwa hiyo nimefurahi tume-
fanikiwa kushinda mchezo huo 
na imetuweka katika hali nzuri 
kwenye sare.

“Siku zote tunajaribu kuanza 
haraka, bao huwa linasaidia 
sana. Nilidhani walilinda eneo 
la hatari katika kipindi cha 
kwanza, kipindi cha pili kilifun-
guka zaidi, kama tulivyotarajia 
mchezo ukiwa 1-1, kwa hiyo 
nimefurahi kushinda mchezo 
na kuanza sare kwa njia sahihi.

“Ni hatua ya kurejea katika 
mwelekeo sahihi, inabidi tujen-
ge kwenye hili sasa ili kupata 
kasi tena, hatuwezi kuweka 
mkazo sana kwenye jambo 
ambalo limepita, hatuwezi ku-
libadilisha, lakini ni lazima tu-
angalie mbele sasa.”

. 

Rashford akunwa 
na kiwango cha 
Man United  
kwa Betis

ROME, Italia 

LICHA ya AS Roma kushinda 2-0 dhidi ya Real So-
ciedad katika mchezo wao wa mkondo wa kwanza 
wa hatua ya 16 bora wa Ligi ya Europa Alhamisi, 
lakini kocha mkuu Jose Mourinho alikataa kuyaita 
matokeo mazuri.

Mabao ya Stephan Al Shaarawy na mchezaji wa 
akiba Marash Kumbulla yalifanikisha ushindi wa 
nyumbani ambao unawapa Giallorossi faida kubwa 
kabla ya mechi ya marudiano mjini San Sebastian.

Licha ya hayo, Mourinho hakuridhika, akihimiza 
tahadhari kwani hawajajihakikishia kutinga robo 
fainali.

“Hii 2-0 ni nzuri tu ikiwa hatutapoteza kwenye 
mchezo wa pili,” alisema Mourinho akiiambia Sky 
Sport Italia. 

“Sitawahi kusema ni matokeo mazuri baada ya 
mechi ya kwanza.”

Mourinho alikiri Roma kuwa na ratiba ngumu 
katika mechi ya mkondo wa pili Alhamisi 16 Machi, 
na Dabi ya Capitale dhidi ya Lazio siku tatu baa-
daye.

“Sasa tuna wiki hatari,” alisema Mreno huyo. 
“Baada ya kurudiana na Real Sociedad tunache-

za dhidi ya Lazio, hata kama kwangu kucheza nao 
ni kama kucheza na Milan au Juve, lakini katika jiji 
hili si hivyo.”

Mourinho: Roma bado ina kazi ngumu
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MUDA GAME ID MICHEZO

SPORTPESA.CO.TZ

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE
TAREHE MUDA

NYUMBANI SARE UGENINI
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MECHI WIKI HII
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BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE MUDA
NYUMBANI SARE UGENINI

MICHEZO 1           X          2

JACKPOT
MECHI WIKI HII

TAREHE: 14,15 NA 16 MACHI 2023

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

01. 11/03/23 18:00 Everton FC vs Brentford FC 2.55 3.05 2.70

02. 11/03/23 18:00 Preston North End vs Cardi� City 2.55 3.10 2.70

03. 11/03/23 18:00 Queens Park Rangers vs Watford FC 2.65 3.15 2.50

04. 11/03/23 18:15 Elche CF vs Real Valladolid 2.65 3.15 2.55

05. 11/03/23 18:30 FC Pacos Ferreira vs Santa Clara Azores 2.31 3.15 2.95

06. 11/03/23 20:15 KAS Eupen vs KV Oostende 2.46 3.30 2.60

07. 11/03/23 22:45 Bologna FC vs Lazio Rome 2.95 3.15 2.29

08. 11/03/23 23:00 Sparta Rotterdam vs Vitesse Arnhem 2.35 3.25 2.80

09. 12/03/23 14:15 NEC Nijmegen vs FC Utrecht 2.45 3.20 2.70

10 12/03/23 14:30 US Lecce vs Torino FC 2.85 2.90 2.55

11. 12/03/23 16:00 RCD Mallorca vs Real Sociedad San Sebastian 3.20 2.85 2.36

12. 12/03/23 17:00 AC Ajaccio vs Montpellier HSC 2.75 3.10 2.50

13. 12/03/23 17:00 FC Nantes vs OGC Nice 3.05 3.10 2.28
14. 12/03/23 17:00 Hellas Verona vs AC Monza 2.36 3.05 2.95
15. 12/03/23 18:30 Rio Ave FC vs Gil Vicente Barcelos 2.28 3.10 3.05
16. 12/03/23 20:30 KRC Genk vs Union Saint-Gilloise 2.29 3.40 3.05
17. 12/03/23 21:30 VfL Wolfsburg vs Union Berlin 2.26 3.20 3.30

14:00 1275 FC Minaj vs Oleksandria 3.80 3.24 1.86

14:00 1705 Torpedo Moscow vs Ural Yekaterinburg 3.39 3.34 2.02

15:15 3880 Hearts vs Celtic 7.45 5.38 1.28

15:30 3119 Bournemouth vs Liverpool 5.99 4.30 1.45

16:00 1087 Chernomorets Odessa vs FC Metalist 1925 2.62 3.23 2.39

16:00 2304 Mtibwa Sugar vs Simba 6.07 3.37 1.21

16:00 2787 Hapoel Haifa vs Maccabi Tel Aviv 4.30 3.74 1.64

16:00 3155 Real Madrid vs Espanyol 1.29 4.96 9.01

16:00 5689 Antalyaspor vs Kayserispor 2.20 3.31 3.05

16:30 1058 Spartak Moscow vs Fakel 1.33 4.81 7.74

16:30 5152 Akhmat Grozny vs Lokomotiv Moscow 2.14 3.35 3.09

16:35 2503 Masafi vs Fursan Hispania FC 1.37 4.42 6.58

16:35 3786 AL Tawon SC vs AL Urooba 3.28 3.38 1.97

16:35 4726 Masfoot Sports Club vs AL-Rams 1.41 4.23 5.99

16:40 3906 Al-Hamriyah vs City Football Club 1.26 5.13 8.20

16:45 3093 Al Nasr Dubai vs Baniyas 1.97 3.39 3.24

16:45 4758 Jazira Abu Dhabi vs Shabab AL Ahli Dubai Club 2.71 3.32 2.27

17:00 1756 Empoli vs Udinese 2.84 3.19 2.36

17:00 2863 Banik Ostrava vs Sparta Prague 3.76 3.49 1.90

17:30 2889 RB Leipzig vs Monchengladbach 1.39 4.80 6.19

17:30 3090 Bayern Munchen vs Augsburg 1.15 7.09 12.97

17:30 5179 Eintracht Frankfurt vs Stuttgart 1.78 3.60 4.00

17:30 5406 Hertha BSC vs Mainz 2.79 3.29 2.33

18:00 1281 Leeds vs Brighton 3.55 3.45 1.93

18:00 3208 Everton vs Brentford 2.60 3.05 2.65

18:00 5659 Tottenham vs Nottingham 1.41 4.39 6.59

18:00 5765 Leicester vs Chelsea 3.60 3.40 1.93

18:15 2978 Elche vs Valladolid 2.54 3.14 2.64

18:30 1404 Emmen vs SBV Excelsior 1.73 3.59 4.29

18:30 2424 GD Chaves vs Portimonense 2.23 3.22 3.07

18:30 4312 Pacos Ferreira vs Santa Clara 2.37 3.15 2.90

18:30 5087 Hapoel Katamon vs Maccabi Bney Reine 1.64 3.48 4.71

19:00 1233 Namungo vs Tanzania Prisons 1.77 3.13 4.41

19:00 4546 FC Krasnodar vs Dinamo Moscow 2.66 3.29 2.43

19:00 5158 Galatasaray vs Kasimpasa 1.30 5.26 7.79

19:00 5402 AJ Auxerre vs Rennes 3.66 3.31 1.94

19:30 2046 Sectzya Nes Ziona vs Hapoel Hadera 2.78 2.98 2.41

20:00 4292 Arab Contractors vs Smouha Club 2.31 2.85 3.31

20:00 4380 Napoli vs Atalanta 1.68 3.70 4.42

20:30 1438 Schalke 04 vs Borussia Dortmund 4.21 3.86 1.68

20:30 3110 Celta Vigo vs Rayo Vallecano 2.03 3.09 3.64

20:30 5097 Crystal Palace vs Manchester City 7.27 4.38 1.38

20:45 4787 Fortuna Sittard vs Twente 3.40 3.55 1.94

21:30 5828 Farul Constanta vs Rapid Bucuresti 2.06 3.14 3.50

22:00 4462 AZ Alkmaar vs Groningen 1.31 4.91 8.02

22:45 1382 Bologna vs Lazio 2.90 3.05 2.39

23:00 1884 Sparta Rotterdam vs Vitesse Arnhem 2.35 3.25 2.80

23:00 3787 Valencia vs Osasuna 2.05 3.09 3.59

23:00 4789 Brest vs Paris St Germain 6.59 4.70 1.38

23:30 1877 FC Vizela vs Sporting Braga 3.67 3.47 1.91

01. 14/03/23 23:00 Porto vs Inter 2.60 3.30 2.49

02. 15/03/23 02:05 Tlaxcala FC vs Venados FC 2.58 3.15 2.53

03. 15/03/23 04:10 Independiente Santa Fe vs America De Cali 2.27 3.06 3.01

04. 15/03/23 06:05 Correcaminos Uat vs Tepatitlan FC 2.24 3.11 3.01

05. 15/03/23 19:30 NK Celje vs Olimpija Ljubljana 2.62 3.23 2.39

06. 15/03/23 22:30 Southampton vs Brentford 2.85 3.15 2.38

07. 15/03/23 23:00 Real Madrid vs Liverpool 2.33 3.46 2.68

08. 16/03/23 20:45 Fenerbahce vs Sevilla FC 2.23 3.37 3.16

09. 16/03/23 20:45 Djurgardens IF vs Lech Poznan 2.46 3.27 2.72

10. 16/03/23 20:45 Slovan Bratislava vs FC Basel 2.47 3.23 2.73

11. 16/03/23 23:00 AZ Alkmaar vs Lazio 2.83 3.28 2.37

12. 16/03/23 23:00 Union Saint Gilloise vs Union Berlin 2.77 3.32 2.39

13. 16/03/23 23:00 Real Sociedad vs Roma 2.19 3.27 3.32
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Minziro azipigia saluti 
timu za Majeshi FA
Na Hadija Mngwai

K
OCHA Mkuu wa Geita Gold, 
Fred Felix Minziro ame-
sema kuwa haikuwa kazi ra-
hisi kwake kuweza kutinga 

hatua ya robo fainali ya michuano 
ya kombe la FA kutokana na kukum-
bana na wakati mgumu na timu za 
majeshi.

Geita Gold ni miongoni mwa timu 
nane zilizotinga hatua ya robo fain-
ali ya FA ikiwa inajipanga kuisaka  
hatua ya nusu fainali ya michuano 
hiyo.

Akizungumza na Nipashe, Minziro 
amesema kuwa, anamshukuru Mun-
gu kwa nafasi hiyo ambayo haikuwa 
kazi rahisi kuipata.

“Namshukuru Mungu kuweza ku-
fanikiwa kutinga hatua ya robo fain-
ali, haikuwa rahisi kufikia hapa tuli-
pofikia, tumekutana na timu ngumu 
sana hasa za Majeshi Kama Green 
Warriors na Trans Camp. Hizi zote ni 
timu za Majeshi na ni ngumu kweli 
licha ya kuwa daraja la kwanza,” 
alisema.

“Lakini namshukuru Mungu kwani 
nilikuwa na kikosi ambacho wache-

zaji wengi wameondoka, nina wa-
chezaji wapya wengi hivyo vijana 
wameweza kupambana hatimaye 
tumeingia robo fainali kama mwaka 
jana.

“Kwa sasa tutapambana ili tuweze 
kufanikiwa kuingia katika hatua ya 
nusu fainali, wachezaji wangu wana 
hamasa kubwa kuhakikisha wana-
fanya vizuri,” alisema Minziro.

Timu zilizofanikiwa kutinga hatua 
ya robo fainali ya FA ni pamoja na 
Simba, Yanga, Azam FC, Singida 
Big Stars, Mtibwa Sugar, Geita Gold, 
Mbeya City pamoja na Ihefu.

Rashford akunwa 
na kiwango cha 
Man United  
kwa Betis

inatoka  UK 24

Kwa upande wa Kocha Msaidizi wa Mtibwa 
Sugar, Awadh Juma amesema kikosi chake 
kimejiandaa na pambano hilo, huku msemaji 
Thobias Kifaru alisema wachezaji wao wa-
tacheza mechi ya kwanza tangu wampoteze 
mchezaji wenzao, Idd Mobby aliyefariki Ju-
mapili iliyopita kwenye Hospitali ya Benjamin 
Mkapa, baada ya kuugua kwa muda mfupi.

“Utakuwa mchezo mgumu kwetu kwa saba-
bu wachezaji wetu bado watakuwa wanacheza 
wakimfikiria mwenzao, ila tutapambana na 
kama tukishinda basi utakuwa kwa heshima 
yake,” alisema Kifaru.

Simba iko nafasi ya pili ka pointi 54, huku 
Mtibwa ikiwa kwenye nafasi ya tisa kwa pointi 
29.

Wachezaji wa timu ya New Boys, Jonson Ashiraf (kulia), akiwania mpira dhidi ya Frank Meshak, 
wakati walipokuwa wakifanya mazoezi pembeni mwa uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Sa-
laam juzi. PICHA: JUMANNE JUMA

Simba SC 
kunguruma 
Manungu

Aidha aliongeza; “Nime-
zungumza na wachezaji 
wote katika eneo la ma-
zoezi kwa sababu nataka 
watambue wazi kwamba 
tunachokifanya ni juu ya 
suala kutafuta ushindi, 
hatupaswi kucheza kwa 
ubinafsi wa aina yoyote 
kwa maana tunafuata 
malengo ya timu kuweza 
kufikia.”

Alisema ana imani baada 
ya kuzungumza nao ataona 
mabadiliko kwenye mche-
zo dhidi ya Geita Gold kwa 
wachezaji wake kucheza 
kwa ushirikiano mkubwa 
ili kufikia malengo yao ya 
kutetea ubingwa wa Ligi 
Kuu na kucheza hatua ya 

robo fainali ya kombe la 
Shirikisho Afrika.

Nabi alisema wanahitaji 
kuendeleza walipoishia 
kwenye michezo ya ligi 
kuu kwa lengo la kuwa 
mbali kwa idadi za pointi. 

“Tunahitaji kupata ma-
tokeo mazuri katika mch-
ezo wetu wa Jumapili, 
utakuwa mgumu kwa 
sababu kila timu inahi-
taji kupata matokeo, sisi 
tunahitaji zaidi ili kuende-
lea kupishana kwa idadi 
kubwa ya pointi dhidi 
ya anayetufuatia, lakini 
matokeo hayo yataongeza 
molari ya wachezaji kue-
lekea mechi yetu ya US 
Monastir ya marudiano 
hapa nyumbani, “ alisema 
Nabi.

Nabi aonya mastraika  
Yanga ikiivaa Geita Gold

inatoka  UK 24
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Na Adam Fungamwango

K
IKOSI cha Simba kinashuka 
kwenye Uwanja wa Manungu 
Complex Turiani mkoani Mo-
rogoro leo kucheza na Mtibwa 

Sugar, ikiwa ni mechi ya raundi ya 24 
ya Ligi Kuu Tanzania Bara inayoelekea 
ukingoni.

Simba itakuwa na kumbu
kumbu mbaya ya kwenda

 kwenye uwanja huo Januari
 22 mwaka jana katika mechi 
ya mzunguko wa pili wa Ligi
 Kuu msimu iliopita na kulazi

mishwa suluhu, ikiwa ni moja 
ya pambano lililoipunguzia

 pointi za kuwania ubingwa ul
iochukuliwa na Yanga baada 

ya misimu minne.

Ni mechi ambayo ilichezwa kwenye 
uwanja uliojaa maji na matope kuto-
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Nabi aonya mastraika  
Yanga ikiivaa Geita Gold

De Jong atangaza haondoki Barcelona

Na Saada Akida 

WAKATI Yanga 
ikijiandaa na mchezo 
wa Ligi Kuu Tanzania 
Bara dhidi ya Geita 
Gold FC, utakaopigwa 
kesho Kocha Mkuu, 
Nasreddine Nabi 
amesema hakufura-
hishwa na tabia ya 
ubinafsi iliyokuwa 
ikifanywa na baadhi 
ya wachezaji wake 
kwenye mchezo wa 
Kombe la Shirikisho 
dhidi ya Real Bamako 
ya Mali.

Hatua hiyo ni ku-
fuatia mshambuliaji 
wao Fiston Mayele 
kuwa sehemu ya 
nyota hao kulazimi-
sha kufunga mwe-
nyewe katika nafasi 
alizokuwa anapata 
licha ya kutokuwa 
kwenye nafasi nzuri 
ya kufunga.

Katika hali hiyo 
Nabi ameendelea 
kusisitiza wachezaji 
wake kuachana na 
ubinafsi na kutaka 
mabadiliko kuanzia 
mchezo wao huo wa 
ligi kuu dhidi ya Geita 
Gold utakaopigwa 
katika uwanja wa 
Azam Complex uliopo 
Chamazi nje kidogo 

ya jiji la Dar es Sa-
laam. 

Akizungumza na 
gazeti hili jana, Nabi 
alisema wamefanya 
maandalizi mazuri 
kujiandaa na mch-
ezo huo na kuwa-
hakikishia mashabiki 
watavuna pointi tatu 
muhimu ili kuendelea 
kuukaribia ubingwa.

Alisema licha ya 
mazoezi na maan-
dalizi ya uwanjani, 
lakini pia anatumia 
muda wa kuongea 
na wachezaji wake 
kuachana na ubinafsi 
hasa washambuliaji 
wanapokuwa hawako 
nafasi nzuri ya ku-
funga na kutoa  pasi 
kwa mtu ambaye 
yuko katika eneo zuri 
na kufunga.

“Nimelazimika 
kuwaeleza washam-
buliaji wote juu ya 
ubinafsi wa kula-
zimisha kufunga, 
mfano mechi iliyopita 
Mayele alifanya kosa 
hilo haikuwa kitu 
kizuri katika timu na 
nilimueleza wakati wa 
mapumziko kwamba 
hakufanya jambo zuri 
la yeye kulazimisha 
kufunga licha ya ku-
tokuwa katika nafasi 
nzuri,” alisema Nabi.
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   Yajipanga kubeba pointi tatu dhidi ya Mtibwa 
Sugar, ili kupata molari ya kuivaa Horoya kwenye …

Simba kunguruma Manungu

ya Vipers haikuzalisha majeruhi yoyote. 
Tunacheza Manungu kiwanja fulani kigumu 
hivi ambapo mechi yetu ya mwisho tulitoka 
sare, kwa hiyo tunafahamu mechi ni ngumu 
na Mtibwa Sugar ni moja kati ya timu ngumu 
kwenye ligi yetu hii, hivyo tunakwenda kwa 
tahadhari kubwa,” alisema.

“Kama mvua hazinyeshi na uwanja ukawa 
mzuri, naamini mechi nayo itakuwa nzuri, 
lakini kama ikinyesha, basi uwanja wa 
Manungu kama kawaida yake utakuwa na 
matope mengi kwa hiyo hali itakuwa ngumu 
kwa wachezaji. Pamoja na yote hayo, Simba 
tumejiandaa kwenda kuchukua pointi tatu 
mbele ya Mtibwa Sugar,” aliongeza Ahmed.

kana na mvua kubwa iliyonyesha usiku wa 
kuamkia mchezo na asubuhi yake.

Kocha Mkuu wa Simba, Roberto Oliviera 
alisema mechi itakuwa ngumu kwa saba-
bu alivyoifuatilia Mtibwa Sugar amegun-
dua ni moja kati ya klabu bora nchini, 
hivyo watakwenda kucheza kwa tahad-
hari kubwa.

Alisema wanataka kupata ushindi kwa 
ajili ya kuweka morali kuelekea kwenye 
mechi yao ya Ligi ya Mabingwa Afrika 
dhidi ya Horoya itakayochezwa Jumamosi 
ijayo Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es 
Salaam.

“Kupata pointi tatu kutoka kwa Mtibwa 
Sugar kutatupa morali kuelekea mechi 
ijayo ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi ya 
Horoya AC. Tunataka kuendelea kupata 
matokeo bora, itatusaidia kujiamini zaidi,” 

alisema kocha huyo.
Aliongeza; “Tunaifahamu Mtibwa Sugar, 

tunajua haitakuwa mechi rahisi kutokana 
na ubora walionao hasa kwa sababu wa-
takuwa wanacheza uwanja wa nyumbani, 
tunahitaji matokeo chanya kwa ajili ya 
mchezo wetu wa Jumamosi na hii itakuwa 
na mambo mawili, kuhitaji ushindi, lakini 
inawapa wachezaji wangu morali kuele-
kea mechi yetu ijayo ya kimataifa.”

Meneja Habari na Mawasiliano wa klabu 
ya Simba Ahmed Ally, amekuwa na hofu 
na hilo, akisema kama uwanja utakuwa 
mkavu basi mechi inaweza kuwa nzuri, 
lakini mvua ikinyesha itakuwa tabu tupu.

“Majeruhi wetu ni wale wale, Denis 
Kibu, Augustine Okra na Ismael  Sawa-
dogo, wengine waliobakia ni wazima, 
tunamshukuru Mungu mechi yetu dhidi 

Wachezaji wa Simba, Mohamed Husseini ‘Tshabalala’ (kushoto) na Henoc Inonga Baka wakichuana 
mazoezini jana. PICHA: SIMBA
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