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Dira Maendeleo 2050 yaweka 
kipaumbele katiba mpya imara   
 Na Restuta James

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya 
Rais (Mipango na Uwekezaji), 
Prof. Kitila Mkumbo, amesema 
Dira ya Maendeleo 2050, im-
eweka kipaumbele cha katiba 
imara yenye mwafaka wa 
kitaifa, demokrasia na mfumo 
madhubuti wa vyama vya 
siasa.

Aidha, amesema inataka 
pato la Mtanzania lifikie Dola 
za Marekani 4,700 (takribani 
Sh. milioni 10), kutoka dola 
1,210 (Sh. milioni 2.8) la sasa; 
na la nchi lifikie Dola za Mare-
kani bilioni 700 (Sh. trilioni 
1.5).

Aliyasema hayo Dar es Sa-
laam jana wakati wa kikao cha 
Tume ya Mipango cha maoni 
ya uhakiki, kilichowakutanisha 
viongozi na wawakilishi wa 
vyama vya siasa na kusema 
kuwa lengo ni kujenga taifa 
la kidemokrasia na haki sawa 
kwa wote.

Alisema Dira 2050 imey-
aweka mambo hayo kwa 
kuzingatia maoni ya wananchi 
hususani ya wawakilishi wa 
vyama vya siasa, waliyoyatoa 
Agosti 27, 2024.

“Tunataka Tanzania kuwa 
taifa la kidemokrasia, likiongo-
zwa na katiba imara, inay-
oakisi muafaka wa kitaifa, 
taasisi madhubuti za umma na 
mfumo thabiti wa vyama vya 
siasa,” alisema Prof. Mkumbo.

“Tunachokipendekeza kwe-
nye dira ni kujenga picha kub-
wa ya tunataka taifa liweje. 
Tunataka tujenge taifa ambalo 
ni jumuishi, lenye ustawi, haki 
na linalojitegemea.”

Kuhusu pato la nchi, alisema 
limekua mara nne kutoka Sh. 
trilioni 32 mwaka 2000 hadi 
Sh. trilioni 150, mwaka huu na 
kwamba makadirio ya sasa ya 
wachumi yanaonesha ukiwek-
wa msukumo mahsusi kwenye 
sekta 10, litafikia Sh. Trilioni 
1.5 mwaka 2050.

Alisema wachumi wa-
meeleza kuwa ikiwa makadirio 
yatakuwa ni kukua mara nne 
kama ilivyokuwa 2000/2025, 
Pato la Taifa litafikia Dola za 
Marekani bilioni 400 (karibu 
Sh. trilioni moja).

Alisema dira mpya ina-
lenga kuondoa umasikini kwa 
kuhakikisha Tanzania inaku-
wa mzalishaji mkubwa wa 
chakula barani Afrika na kuwa 
miongoni mwa wazalishaji 10 
duniani. Prof. Mkumbo alisema 
tayari wameshakubaliana 
ndani ya serikali kwamba 
mipango yote ya nchi ya 
muda mfupi, wa kati na mrefu, 
ijadiliwe na kuidhinishwa na 
Bunge.

“Kwa kuzingatia hilo, 
Mheshimiwa Rais Samia 
Suluhu Hassan, ameelekeza 

kwamba dira hii tofauti na 
dira iliyopita, lazima ikaidhin-
ishwe bungeni. Inamaanisha 
kwamba itatungiwa sheria 
kwa hivyo kwa sababu hiyo, 
kutakuwa na legal protec-
tion (ulinzi wa kisheria), kwa 
maana ya kwamba yeyote ata-
kayekuja huko mbele hawezi 
akasema atakuwa na dira yake 
nyingine, itakuwa ni hii hii 
itabidi aisimamie,” alisema.

Mbali ya hilo, alisema 
rasimu ya Dira 2050 ina mae-
neo makubwa matano ambayo 
ni Msingi Mkuu uliojikita kwe-
nye utawala, amani, usalama 
na utulivu.

Prof. Mkumbo alisema 
itasimamiwa na nguzo tatu 
ambazo ni uchumi imara na 
jumuishi, uwezo wa watu na 
maendeleo ya jamii, uhifadhi 
wa mazingira na uhimilivu wa 
mabadiliko ya tabia nchi.

Alisema Dira 2050 imetaja 
pia miundombinu fungamani-
shi ambayo itahusisha bara-
bara, reli na usafiri wa majini, 
sayansi na teknolojia, utafiti 
na maendeleo, mageuzi ya 
kidijitali na nishati.

Alisema imeweka sekta 
10 za kimageuzi ambazo ni 
kilimo, huduma za watumiaji, 
utalii, madini, uzalishaji vi-
wandani, huduma za fedha, 
ujenzi, uchumi wa buluu, 
michezo na sanaa za ubunifu, 
zitakazowekewa mkazo mah-
susi.

Alisema huduma za kijamii 
kama elimu, afya, hifadhi ya 
jamii, umiliki wa ardhi, maji na 
ustahamilivu wa mabadiliko 
ya tabia nchi, nazo zitapewa 
uzito mkubwa.

“Ardhi yote ya Tanzania 
kupangwa na kupimwa kwa 
matumizi mbalimbali. Ardhi 
kwa ajili ya makazi bora, 
kilimo, mifugo na uwekezaji,” 
alifafanua.

Wakitoa maoni, Makamu 
Mwenyekiti wa Chama cha 
ACT Wazalendo, Isihaka 
Mchinjita, alisema rasimu hiyo 
inahitaji maboresho kwe-
nye muundo wa uchumi kwa 
kuweka mkakati wa kuongeza 
thamani mazao ya kilimo na 
malighafi zote zinazopatikana 
nchini. Pia alitaka Watanzania 
wote wenye umri wa miaka 
18 waingizwe kwenye hifadhi 
ya jamii. Naye mwakilishi 
wa TADEA, Ali Makame Issa, 
alishauri ardhi yote ipangiwe 
matumizi, ili kulinda inay-
otengwa kwa shughuli za 
kilimo. Mwenyekiti wa Chama 
cha Wananchi (CUF), Prof. 
Ibrahim Lipumba, aliishauri 
tume isifunge milango ya 
kupokea maoni yakiwamo ya 
maandishi.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Siri Wachaga kurudi 
kwao mwisho wa mwaka 
Na Waandishi Wetu, MOSHI

MOJA ya swali unaloan-
za kujiuliza inapofika kila 
mwisho wa mwaka ni siri 
gani iliyojificha kwa kabila la 
Wachaga kuiteka nchi kwa 
shamrashamra zinazotokana 
na utamaduni wa kurudi 
kwao kuhiji wakiwa makumi 
kwa maelfu.

Watu wengi wanafikiria 
kwamba Wachaga wanato-
kana na asili moja. Ukweli ni 
kwamba wamegawanyika ka-
tika himaya 15, wanatofauti-
ana kwa lafudhi, lugha, rangi 
na mwonekano wa miili yao.

Utamaduni wa Wachaga 
wa kufunga safari kila mwaka 
kurudi nyumbani msimu wa 
krismasi, umekuwa uki-
washangaza wengi na ku-
waacha na maswali yasiyo na 
majibu.

Mzee Jossen Abel Moshi 
(87), Mkazi wa Mbokomu, 
Moshi mkoani Kilimanjaro, 
anasema utamaduni huo 
unajengwa na hoja kwamba 
huwa wanarejea makwao 
kila mwisho wa mwaka kwa 
ajili ya kupumzika na kujadili 
mambo yao.

  “Wanakuja kupumzika 
baada ya kufanya kazi zao 
kuanzia Januari mpaka De-
semba, wanarudi nyumbani 
kuungana na wenzao na hata 
wengine ambao hujawahi 
kuwaona kwa kipindi cha 
mwaka mzima, basi wanaku-
ja nyumbani kusherehekea 
hiyo sikukuu na kupumzika,” 
anasema.

Alipoulizwa kama kwe-
li wanakwenda kufanya 
matambiko. Mzee Moshi 
anasema: “Yale mambo ya 

kizamani ya kufanya matam-
biko yalishaisha kabisa; na 
kipindi kile watu walikuwa 
hawasafiri sana, walikuwa 
wanaishi tu nyumbani, wala 
hawakuwa wanatoka mbali.

“Isipokuwa mwisho wa 
mwaka, huwa wanakuja ny-
umbani wanachinja mbuzi, 
ng’ombe kwa ajili ya kush-
erehekea krismasi na mwaka 
mpya, kulingana na jinsi fa-
milia au ukoo wao walivyo 
wengi. Hili linategemea na 
uchumi wa kila familia au 
koo.

“Wanapokutana kula hicho 
chakula, huwa wanakutana 
kuongea mambo yao ya kifa-
milia, kukemea uvivu, ulevi 
na hata kusaidiana ndugu wa-
napokwama kiuchumi. Kim-
singi huwa wanakemeana 
kwa wale wanaoonekana wa-
naenda kinyume na malengo 
ya familia.

Watoto wa kiume, walevi, 
kinababa wavivu, hivyo vikao 
kwao huwa ni vigumu kwa 
sababu wanakemewa mpaka 
na watoto wao, kwa kuwa 
mambo hayo yanaweza ku-
sababisha hata njaa kwenye 
familia na uchumi wao kuy-
umba.”   Kiongozi wa mila 
ya Kichaga kutoka Rombo 
Mshili, George Kavishe, alise-
ma dhana kwamba Wachaga 
hurudi nyumbani mwisho wa 
mwaka kufanya matambiko, 
sio sahihi.

Alisema wanachorudi kuki-
fanya, ni kuienzi mila iliyo 
njema ya kukutana na wap-
endwa wao, baada ya muda 
mrefu wa utafutaji.

“Katika kukutana na wap-
endwa wao, yapo mambo 
mengi yanayofanyika, 

ikiwemo kufanya ibada za 
familia, kufanya usafi kwenye 
makaburi, kutatua migogoro 
ikiwa ipo, na   hii ni ishara 
njema ya umoja na upendo.

“Usimamizi huo unaleta 
tija katika koo husika   zipo 
nyakati wanapendekeza 
mambo ya kimaendeleo, 
ikiwemo kuoa, kuacha tabia 
zilizo mbaya miongoni mwa 
jamii na kuongeza ushiriki-
ano,” alisema.

Mchili wa Wachaga wa 
Mwika, Laurence Mlay,  zaidi 
alifafanua akisema: “Wako 
wachache kwenye jamii, am-
bao wanakaidi kutokana na 
tabia hizo kuota mizizi, ila tu-
nahakikisha tumewachuku-
lia hatua kwa kushirikiana na 
serikali.

“Wale wote wanaoshind-
wa kuja nyakati za sikukuu   
za mwisho wa mwaka, sisi 
tunawahesabu kama wavivu 
na wasiojituma   hivyo seri-
kali iwachukulie hatua.”

Mangi wa Machame, Gil-
bert   Shangali, alisema yeye 
kama kiongozi wa mila, hata-
vumilia  wavivu na wanywaji 
wa pombe kupitiliza katika 
jamii ya kabila 52.

“Nitashirikiana na seri-
kali katika kuleta mabadiliko 
chanya kwa jamii, nitapinga 
uvivu, wizi, matumizi ya 
madawa ya kulevya, ukatili 
na utelekezaji wa watoto, wa-
nawake na wazee,”alisema 
Mangi Shangali.

•Imeandikwa na God-
frey Mushi na Mary Mosha 
(Moshi).

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrela-
tions@guardian.co.tz

Mafundi wa Shirika la Umeme Tanesco, wakichimba mashimo kwa ajili ya kusimika 
nguzo za kufunga waya za nishati hiyo katika eneo la Mikocheni Dar es Salaam jana. 
PICHA: JUMANNE JUMA
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Ajali 
yaua 
wanne, 
watatu 
wajeruhiwa
Na Thobias Mwa-
nakatwe, IKUNGI

WATU wanne wame-
fariki dunia papo hapo 
na wengine watatu ku-
jeruhiwa baada ya gari 
walilokuwa wakisafiria 
kutoka Dar es Salaam 
kwenda Mwanza, ku-
gongana uso kwa uso na 
lori la mizigo.

Akizungumza na 
waandishi wa habari, 
Kaimu Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Sin-
gida, Kamishna Msaidi-
zi wa Polisi (ACP) Hamis 
Mungwana, alisema 
tukio hilo lilitokea jana 
asubuhi katika Kijiji cha 
Unyampiti, Kata ya Un-
yahati, wilayani Ikungi, 
mkoani Singida.

Alisema ajali hiyo 
imehusisha gari aina ya 
Toyota Alphard lenye 
namba za usajili T 128 
EKF, mali ya Anasta-
zia Gozbert, ambayo 
iligongana na lori lenye 
namba za usajiri T 467 
EJP ikiwa na tela lake, T 
439 EJN aina ya Howo, 
mali ya East Africa 
Logistic Ltd, ambayo li-
likuwa likitokea Singida 
kwenda Dar es Salaam.

Mungwana alisema 
waliofariki dunia ni 
wanaume na majina yao 
hayajafahamika na miili 
yao imehifadhiwa ka-
tika Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Singida 
(Mandewa).

Alisema kati ya ma-
jeruhi watatu, mmoja 
ametambuliwa ambaye 
ni Mauldi Mbalima, 
mfanyabiashara wa 
Korogwe Pwani ambaye 
amejeruhiwa miguu.

“Majeruhi wengine 
wawili wanaokadiriwa 
kuwa na umri wa miaka 
30 hadi 45 hali zao ni 
mbaya na wanaendelea 
na matibabu katika Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa 
wa Singida,” alisema.

Kamanda Mungwana 
alisema chanzo cha ajali 
hiyo ni dereva wa gari 
aina ya Toyota Alphard 
kuendesha gari kwa 
kasi na kwenda upande 
wa pili na kugonga lori 
la mizigo.

Mafundi wa 
Mtandao wa 
Mawasiliano, 
wakifanya 
matengenezo 
ya kuimarisha 
mawasiliano 
katika eneo la 
Kitunda jijini 
Dar es Salaam 
hivi kar-
ibuni. PICHA: 
JUMANNE 
JUMA

Bei za vyakula hazishikiki sokoni 
Na Waandishi Wetu

ZIKIBAKI siku 11 kabla ya Si-
kukuu ya Krismasi, bei za vy-
akula na bidhaa zimeendelea 
kupaa katika masoko maeneo 
mbalimbali nchini.

Uchunguzi uliofanywa na 
Nipashe, umebaini kuwa  kilo 
moja ya maharage kwa sasa 
imepanda hadi Sh. 4,000 
wakati awali iliuzwa Sh. 3,500 
na nyama ya ng’ombe kilo im-
efikia Sh. 12,000 wakati awali 
iliuzwa kati ya Sh. 9,000 hadi 
Sh. 10,000 kulingana na eneo 
husika.

Kuku wa kisasa ambaye aliku-
wa akiuzwa Sh. 8,000 amefikia 
Sh. 11,000 na wale wa kienyeji 
wanauzwa hadi Sh. 30,000 
wakati bei ya awali ilikuwa Sh. 
20,000 hadi Sh. 25,000.

MIKOA YA KASKAZINI
Katika miji ya Bomang’ombe 

na Machame, baadhi ya mae-
neo ya Sanya Juu, Moshi Mjini 
(Kilimanjaro) na Arusha Mjini, 
kilo moja ya nyama ya ng’ombe 
inauzwa kwa Sh. 12,000 kwa 
sasa wakati awali ilikuwa Sh. 
10,000.

Akizungumza na Nipashe, 
Joseph Laitayo, mfanyabi-
ashara wa nyama katika mji 
wa Bomang’ombe, wilayani 
Hai, alisema nyama ya ng’ombe 
imepanda tangu Septemba, 
mwaka huu, kutokana na ku-
panda kwa bei ya ng’ombe 
mnadani.

Alisema nyama ya steki 
ambayo huuzwa tofauti na 
mchanganyiko wa nyama wa 
kawaida, inauzwa kwa Sh. 14, 
000 kwa kilo katika baadhi ya 
maeneo kwenye wilaya za Hai, 
Moshi na Arusha.

Wakati mbuzi mmoja wa 
‘ndafu’ ambayo ni maarufu kwa 
ajili ya shughuli mbalimbali za 
kifamilia, bei ya mnadani ni kati 
ya Sh. 250,000 hadi 300,000 
kulingana na ukubwa wa mbu-
zi. Wananchi mkoani Manyara, 
wamesema bei za vyakula 
muhimu, haitishi kwa kuwa 
bado havijapanda.

Mkazi wa Mtaa wa Komoto, 
Edina Charles, alisema kwa 

sasa wananunua kilo moja 
ya sukari Sh .2, 700 huku bei 
ya mchele  ikiwa ni Sh. 2,000 
mpaka Sh.2,800 kwa kilo.

Muuzaji wa vyakula vya na-
faka, Ally Hamis, alisema mae-
neo mengi mchele unakolimwa 
kwa sasa wakulima ndio wana-
panda, hivyo kusababisha upa-
tikanaji wake kupungua

SINGIDA
Katika soko kuu la Singida, 

Ginery, Misufini, Kibaoni, 
Mahambe, Minga na soko la 
Unyankindi, bei za vyakula 
zimeongezeka, hivyo kuzua 
malalamiko kwa wananchi na 
wafanyabiashara wenyewe.

Vyakula vilivyopanda bei ni 
pamoja na viazi mviringo am-
bavyo vilikuwa vinauzwa kwa 
Sh. 90,000 kwa gunia la ujazo 
wa kilo 100 lakini hivi sasa lin-
auzwa kati ya Sh. 105,000 na 
Sh. 110,000.

Mkungu mmoja wa ndizi 
(ndizi Bukoba) ambao ulikuwa 
unauzwa kati ya Sh. 25,000 na 
27,000 hivi sasa unapatikana 
kwa Sh. 33,000 hadi 35,000.

Maharage ya njano ambayo 
yalikuwa yanauzwa kwa Sh. 
2,500 hadi 3,000 kwa kilo la-
kini  hivi sasa katika masoko 
hayo, yanauzwa kwa Sh. 3,500 
hadi 4,000 kwa kilo huku 
mchele supa kwa kilo unauzwa 
Sh. 4,000 kutoka Sh.3,500.

Kuhusu matunda, bei ya 
embe ya jumla ilikuwa ikiuzwa 
kwa Sh. 200 lakini sasa inau-
zwa kwa Sh.350 wakati limau 
moja linauzwa kwa Sh. 500 
hadi Sh. 700.

Wakizungumza kwa nyakati 
tofauti, wananchi na wafanya-
biashara katika masoko hayo, 
walisema bei hizo za vyakula 
zilianza kupanda baada ya 
msimu wa masika kuanza.

Mwenyekiti wa Soko Kuu 
la Singida, Hassan Mboroo, 
alisema wafanyabiashara wa-
naoleta vyakula katika masoko 
wamepandisha bei za vyakula 
wakidai ni kutokana na changa-
moto ya usafiri iliyosababishwa 
na mvua nyingi kunyesha na 
kuharibu miundombinu.

Mfanyabiashara wa ndizi, 

Robert Kiato, alisema bei hizo 
za vyakula zinaweza kupanda 
zaidi kadri mvua zinavyoen-
delea kunyesha, huku changa-
moto ya kusafirisha vyakula 
kwenda kwenye masoko ikizidi 
kuwa kubwa.

DODOMA MOTO 
Katika soko kuu la Majengo 

jijini Dododma, bei ya kilo ya 
nyama imepanda kutoka Sh. 
8,000 mwezi uliopita hadi ku-
fikia Sh. 11,000 kwa sasa na 
kilo ya mchele ambayo ilikuwa 
Sh. 1,600 kwa sasa inauzwa Sh. 
3,000.

  Bidhaa zingine zilizopanda 
ni unga wa sembe kutoka Sh. 
1,000 kwa kilo hadi kufikia 
1,500, maharage kilo ni Sh. 
3,600 kutoka Sh. 3,000 na 
mafuta ya kupikia lita moja Sh. 
5,000 kutoka Sh. 4,500.

Bei ya samaki aina ya sato 
imepanda ambapo kilo moja 
imefikia Sh. 14,000 kutoka Sh. 
12,000 huku samaki aina ya 
sangara     aliyekuwa akiuzwa 
Sh. 10,000 kwa sasa ni Sh. 
12,000.

Salum Abubakar alisema hali 
ya bei ya vyakula jijini humo 
hivi sasa imeendelea kupanda 
na kuzitaka mamlaka husika 
kuingilia kati kudhibiti hali 
hiyo.

  Alisema hali hiyo isipoan-
galiwa mapema inaweza kuwa 
mbaya zaidi hasa itakapofikia 
mwezi Januari na Februari 
wakati mvua za masika zitaka-
pokuwa zimekolea.

Akizungumza na gazeti hili 
muuza bucha la nyama eneo la 
Kikuyu Hassan Maliseli, alise-
ma sababu za kupanda kwa bei 
hiyo kunatokana na upatikanaji 
adimu wa ng’ombe katika baa-
dhi ya machinjio, lakini pia 
inahusisha kupanda huko na 
msimu wa sikikuu.

Nipashe imeshuhudia katika 
soko la majengo, Dodoma, sado 
moja linauzwa Sh. 7,000 badala 
ya Sh. 3,500, huku ndoo ya lita 
20 vinauzwa Sh. 22,000 badala 
ya Sh. 18,000 ya awali.

Muuzaji wa vitunguu sokoni 
hapo, Aisha Selemani, alisema 
upatikanaji wa bidhaa hiyo ku-

toka kwa wakulima umekuwa 
changamoto, hali inayochangia 
bei kuongezeka.

Erick Moses, muuzaji wa 
mayai ya jumla, alisema trei 
mayai imepanda kutoka Sh. 
8000 kwa bei ya jumla mpaka 
Sh. 10,000 na kwa wauzaji wa 
rejareja inauzwa Sh. 12,000, 
huku yai moja likiuzwa Sh. 400 
badala ya Sh. 300.

  Alisema kupanda kwa bei 
ya mayai kunatokana na msimu 
wa sikukuu lakini pia, walangu-
zi wa bidhaa hiyo wamekuwa 
wengi na kusababisha wafugaji 
kushindwa kumudu soko la wa-
teja.

 
HALI DAR ES SALAAM
Mfanyabiashara wa mchele 

na maharage kwa bei ya jumla 
katika Soko la Tandale, Kassim 
Said, alisema mwezi Novem-
ba  na Desemba, bei za mazao 
hayo hupanda kwa sababu 
wakulima huyaficha wakisubiri 
msimu wa mvua uanze.

Alisema maharage yanay-
otoka  mkoani Tanga wanauz-
iwa na wakulima   kwa Sh. 
2,900  kwa kilo na wao huuza 
Sh. 3,300 na yakifika madukani 
yanauzwa Sh. 3,800.

Mfanyabiashara wa nyanya 
kwa bei ya jumla Soko la Ma-
bibo , Ramadhani Seif, alisema 
walilazimika kupandisha bei 
ya matenga ya nyanya kutoka 
Sh.35,000 hadi Sh.50,000 kwa 
sababu wakulima wanawau-
zia Sh.25,000 hadi Sh. 35,000, 
kulingana na ubora wa nyanya 
zilizoko kwenye tenga.

Mfanyabiashara wa vitunguu 
katika soko la Mabibo, Charles 
Michael, alisema kwa sasa wa-
nanunua gunia la vitunguu kwa 
wakulima wa mkoani Njombe, 
kwa Sh. 100,000 kutoka Sh. 
50,000, hivyo kulazimika kuu-
za bei ya jumla ya Sh. 180,000 
kutoka Sh. 100,000.

Amina Juma, mkazi wa Sinza, 
alisema kwa sasa kitunguu ki-
moja kinauzwa kati ya Sh. 500 
hadi 600.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz



Jumapili Desemba 15,  20244

RIPOTI MAALUM 

Wenye uvimbe kwenye uzazi
wasimulia mateso kila mwezi 

Na Jenifer Gilla

N
I simulizi ngumu zilizo-
jaa mateso kwa wan-
awake wenye tatizo 
la uvimbe kwenye 

kizazi (fibroids), wapo ambao 
wamefanyiwa upasuaji zaidi ya 
mara tatu lakini tatizo limerejea 
upya na wengine huishia kuwa 
wagumba.

Wanasimulia nyakati ngumu 
za maumivu makali wanazoku-
tana nazo kila mwezi wakati wa 
hedhi, kupoteza damu nyingi 
na namna tatizo hilo linavyoha-
tarisha ndoa zao na hali zao za 
kiuchumi.

Mkalimani wa lugha, Hap-
py Dismas (33), mkazi wa 
Chang’ombe, Temeke mkoani  
Dar es Salaam ambaye hajajali-
wa kupata mtoto hadi sasa, ana-
simulia namna anavyoshindwa 
kwenda ofisini wakati mwingine 
hadi siku nne kila mwezi kuto-
kana na kutokwa damu nyingi 
wakati wa hedhi ikiambatana na 
maumivu makali.

Mwanamke huyu ambaye ni 
mwajiriwa katika ofisi binafsi, 
anasimulia kwamba, hali hiyo 
wakati mwingine inamletea shi-
da kwa bosi wake.

Anasema kwa nafasi yake, 
asipohudhuria ofisini husababi-
sha kuwapo mrundikano wa 
kazi na kusababisha baadhi ya 
huduma kusimama.

“Katika kitengo changu nipo 
mwenyewe kwa hiyo nisipoku-
wapo, kazi zinasimama. Wakati 
mwingine nikiwa ninapitia hali 
hii, ninalazimika kufanya kazi 
za ofisini nikiwa nyumbani, ili tu 
nisimkwaze bosi wangu,” ana-
simulia.

Happy anasema hali hiyo 
huchangia kuishiwa damu, 
kukosa raha na huwa kwenye 
msongo wa mawazo kwa sababu 
licha ya miaka minne nyuma 
kufanyiwa operesheni na kuon-
dolewa uvimbe huo, umerejea 
tena.

“Daktari alinieleza ili kumali-
za tatizo hili kabisa ninatakiwa 
kufanyiwa operesheni ya kuon-
dolewa kizazi, jambo ambalo 
kwa kweli sikubaliani nalo kwa 
sababu ninahitaji kuzaa,” anas-
ema.

Mfanyakazi wa benki, Luciana 
Kavishe (40), mkazi wa Mbezi, 
Dar es Salaam, anaweka wazi 
kwamba, tatizo hilo la uvimbe 
kwenye uzazi lilimsababishia 
kutoifurahia ndoa yake kwa 
miaka mitatu kutokana na kila 
alipopata ujauzito uliharibika.

  Anasema kutokana na hali 
hiyo, mwaka jana baada ya ku-
shika ujauzito wa tano alilaz-
imika kwenda hospitalini ku-
fanyiwa huduma ya kushonwa 
kizazi na kupewa huduma ya 
mapumziko (bedrest) hadi pale 
mimba ilipokomaa na kufany-
iwa operesheni.

Luciana anasema tofauti na 
wengine ambao wanapojifun-
gua kwa operesheni hutolewa 
na uvimbe, kwake ilishindikana 
na madaktari walimweleza saba-
bu ni kwamba, uvimbe aliokuwa 

nao ulikuwa mkubwa, hivyo 
ungechangia kutokwa damu ny-
ingi.

“Bado nina uvimbe mkubwa. 
Ninapitia changamoto kwa 
sababu ninalea mtoto mdogo 
huku nikipitia maumivu makali 
ya uvimbe. Ninalazimika kila 
siku kunywa dawa za kupungu-
za maumivu. Ninasubiri mtoto 
akue kidogo ili niende kuutoa,” 
anasimulia Luciana.

Simulizi hizo na madhila wali-
yopitia watangulizi haitofautiani 
na ya Maria Khamisi (45) mkazi 
wa Ilala, Dar es Salaam, aliyeishi 
na uvimbe wa namna hiyo kwa 
miaka 10, ingawa yeye anasema 
ilimchukua muda huo kutokana 
na kukosa fedha za matibabu.

Anasema alifanyiwa upasuaji 
na kutolewa uvimbe mwaka 
jana, baada ya ndugu zake kum-
changia fedha kutokana na hali 
yake kuwa mbaya zaidi.

“Shida niliyopitia kwa miaka 
yote 10 ilipopatikana fedha ili 
nifanyiwe upasuaji niliwaambia 
madaktari watoe kizazi kwani 
sikutaka tena kupitia maumivu 
makali wala changamoto nilizo-
pitia,” anasimulia.

Wakati simulizi hizo ziki-
tolewa, ripoti ya Taasisi ya Na-
tional Library Medicine (2024) 
inaonesha karibu asilimia 80 ya 
wanawake weusi kutoka nchi za 
Jangwa la Sahara wanapatwa na 
tatizo hilo na kusababisha chan-
gamoto kadhaa ikiwamo kukosa 
uwezo wa kubeba mimba.

KITAALAMU
Daktari Bingwa wa Magonjwa 

ya Kinamama na Masuala ya 
Uzazi Hospitali ya Taifa Muhim-
bili (MNH), Dk. Lilian Mnabwiru, 
anasema uvimbe unaojitokeza 
kwenye mfumo wa uzazi usipo-
tibiwa mapema unaweza kuleta 
madhara makubwa kama vile 
kupungukiwa damu na ugumba.

Anasema uvimbe huo unawe-
za kutokea katika ngozi ya nje ya 
uzazi, misuli katikati au katika 
ngozi laini ya tumbo la uzazi la 
ndani anapokaa mtoto au katika 
mlango wa uzazi.

Anasema mara nyingi mwa-
namke anaweza kupata tatizo 
hilo anapokuwa katika umri wa 
uzazi wa miaka 18-40 kwa sa-
babu ni kipindi ambacho mwili 
hutengeneza homoni za kike 
kwa wingi.

  “Uvimbe huu husaidiwa 
kukua zaidi na homoni ziju-
likanazo kama Estrogen na 
Progesterone hasa katika umri 
wa uzazi. Mara nyingi hutokea 
katika familia yenye historia ya 
matatizo hayo na imegundulika 
kuwa wanawake wengi weusi 
wanapata sana hili tatizo” anafa-
fanua mtaalamu huyo.

Anasema si rahisi kwa mwa-
namke mwenye tatizo hilo ku-
jigundua mapema kwa sababu 
huwa hautoi dalili za moja kwa 
moja kama bado haujafikia saizi 
kubwa.

“Mwanamke anaweza kujiona 
amenenepa au anapata kitambi, 
kumbe uvimbe unakua taratibu 

kwa sababu unapokuwa upo 
katika saizi ndogo huwa hauleti 
madhara yoyote.

 “Dalili ni maumivu ya tumbo 
la chini, kupata shida wakati wa 
kupata haja ndogo, kupata hedhi 
kwa muda mrefu na nyingi. Mtu 
anaweza kutumia hata pakiti 
mbili za pedi. Kutoshika mimba 
na huchangia upungufu mkub-
wa wa damu mwilini,” anasema.

Mtaalam huyo anasema mwa-
namke anaweza asipate ujauzito 
iwapo uvimbe utakuwa katika 
mlango wa kizazi ambapo hu-
zuia mbegu za kiume zisiingie au 
endapo katika milango ya mirija 
kwa ndani itazuia utungaji wa 
mimba.

Kuhusu matibabu, Dk. Mna-
bwiru  anasema yanategemea 
na umri wa mgonjwa na kama 
atakuwa anahitaji mtoto au laa 
au hutegemea ameathirika kwa 
kiwango gani.

“Mara nyingi uvimbe wenyewe 
ukiwa mdogo kuanzia sentimia 
moja au mbili huwa hauleti shi-
da lakini kuanzia sentimita nne, 
tano, sita, saba inabidi kufanya 
matibabu kama itakuwa sen-
timita tatu ipo ndani ya mji wa 
mimba matibabu yake pia yapo.

“Kwa wale ambao hawana dali-
li kubwa, kuna matibabu mbada-
la. Kuna mfumo ambao tunautu-
mia tunakwenda kutibu mishipa 
mikubwa inayosambaza damu 
kwenye kizazi na hivyo kufanya 
uvimbe usinyae,” anasema.

Matibabu mengine anayataja 
mtaalam huyo ni yanayohusi-
sha mionzi maalum ya ‘ultra-
sound’ na pia, dawa za sindano 
au vidonge  anahamasisha  wa-
nawake kujenga utamaduni wa 
kupima afya zao mara kwa mara 
kwa sababu dalili zake hazi-
onekani mapema, huku akibaini-
sha kwamba, asilimia kubwa ya 
wanaowagundua huwa hawajui 
kama wana uvimbe.

Anasema kwa siku wana klini-
ki ya wagonjwa 100 ambapo kati 
yao, hawakosekani wanawake 30 
wenye tatizo hilo.

Daktari wa Afya katika Hos-
pitali ya Aga Khan, Gregory 
Ntiyakunze, anasema zipo njia 
mbalimbali za kumtibu mgon-
jwa wa aina hiyo, lakini kwa yule 
anayetokwa na damu nyingi na 
hapendi kufanyiwa upasuaji, 
hupatiwa dawa za kuzuia hedhi 
kwa muda fulani, ili kumsaidia 
asipungukiwe damu anapokuwa 
katika hedhi.

Daktari Bingwa wa Magonjwa 
ya Wanawake na Kizazi Hospitali 
Sant Francis Morogoro Dk. Elius 
Kweyamba, anasema asilimia 40 
hadi 60 ya wanawake, wanaishi 
na uvimbe huo bila kujua na ha-
waoni athari yoyote.

Anasema katika kliniki yao 
mgonjwa umri mdogo waliye-
wahi kumwona ni mwenye umri 

wa miaka 25.
Dk. Kweyamba anasema 

operesheni kwa mgonjwa 
hutegemea na hali ya tatizo la 
mgonjwa na huweza kufanyiwa 
hata zaidi ya mara tatu.

“Wagonjwa ninaokutana nao 
katika kliniki yetu, kati ya 20 
ninaowaona kwa siku, wenye 
tatizo huwa kati ya watu watatu 
hadi watano ikiwa ni asilimia 80 
karibu ya kina mama wote wa-
naishi na tatizo hilo,” anasema.

MADHARA AFYA AKILI
Mwanasaikolojiatiba kutoka 

Kituo cha Afya cha Somedics 
Polyclinic, Saldeen Kimangale, 
anasema wanawake wengi wa-
naougua ugonjwa huo, wanapi-
tia   tatizo la afya ya akili, kwa 
sababu huwaathiri katika nyanja 
mbalimbali na kudumaza uwezo 
wao wa kukua kijamii.

Anasema hukabiliwa na mab-
adiliko makubwa na ya mara 
kwa mara na wakati mwingine 
ya ghafla yanayohusiana na ki-
hisia, huzuni, hasira, tafrani, uc-
hungu na maumivu.

Kimangale anasema husababi-
sha kushindwa kutekeleza maju-
kumu yao ya kila siku ikiwamo 
uzalishaji mali, jambo linalod-
hoofisha ubora wa maisha yake.

“Gharama kubwa za ma-
tibabu na hofu ya kutokuwa na 
suluhisho la haraka, huongeza 
msongo wa mawazo na hivyo ku-
zidisha changamoto katika afya 
yake ya akili na ustawi wake wa 
kisaikolojia,” anasema.

Anakiri kwamba hupokea 
wagonjwa wa aina hii wanaohita-
ji tiba ya kisaikolojia ambapo hu-
wapatia huduma ya kuwaimari-
sha kimtazamo na kihisia.

Kadhalika huwapatia tiba ya 
kuwaongoza wawe na uwezo wa 
kukabiliana na jambo moja baa-
da ya jingine, kuwasaidia kuten-
ganisha ugonjwa na wao binafsi.

“Katika tiba hizi tunawaongoza 
kutambua kuwa ugonjwa usiwe 
ndio tafsiri ya utu wao. Tunawa-
saidia kuwa na mtindo mzuri wa 
maisha utakaowapunguzia adha 
ya ugonjwa kwa sababu baadhi 
ya tabia huchochea tatizo au ku-
likuza.

“Lakini pia inapobidi tunahu-
sisha familia ili waweze kumpa-
tia msaada sahihi na kwa wakati 
hasa nyakati ambazo hisia zake 
zinakuwa zinabadilika,” anas-
ema.

Mtaalam huyo anasema huwa-
fundisha mbinu mbalimbali za 
kujipatia utulivu na kukabiliana 
na msongo wa mawazo na huwa-
pa matumaini ya kushinda chan-
gamoto zinazotokana na uvimbe 
kwenye kizazi.

Kwa maoni: +255 677 020 
701 Email: customerrelations@
guardian.co.tz

Waziri wa Afya, Jenista Mhagama. PICHA:MTANDAO
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NSSF yawanoa waajiri 
wa sekta binafsi
Na Mwandishi Wetu

MFUKO wa Taifa wa Hifadhi ya Jamii 
(NSSF), umetoa mafunzo kwa waajiri wa 
sekta binafsi wanaohudumiwa na ofisi 
ya mfuko huo, Mkoa wa Ubungo, Dar es 
Salaam.

Mafunzo hayo yamefanyika mwishoni 
mwa wiki katika ofisi zao za Ubungo, 
yakiwa na lengo la kuwakumbusha 
waajiri majukumu yao yakiwamo, 
kusajili wafanyakazi wao na kuwasili-
sha michango kwa wakati, kwani hilo ni 
takwa la kisheria.

Mada mbalimbali zilizotolewa katika 
mafunzo hayo ni matakwa ya Sheria 
ya Mfuko na Matumizi ya Mifumo ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasiliano (TE-
HEMA) iliyoboreshwa (Employer Portal).

Ofisi ya Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), Wilaya 
ya Ubungo, ziliwasilishwa na Devotha 
Mihayo, ambaye ni Mkuu wa ofisi hiyo.

Akifungua semina hiyo, Meneja 
wa NSSF, Mkoa wa Ubungo, CPA. Jo-
seph Fungo amewashukuru waajiri wa 
sekta binafsi kwa kushiriki mafunzo 
hayo  yenye lengo la kutoa elimu ya hifa-
dhi ya jamii kwa waajiri.

Kadhalika alisema mafunzo hayo yana-
lenga kuwakumbusha waajiri kutimiza 
wajibu wao kwa mujibu wa sheria ikiwa 
ni pamoja kutoa taarifa za wafanyakazi 
wasiosajiliwa ili mfuko uweze kuwasa-
jili na kisha kuwasilisha michango kwa 
wakati

Fungo alisema suala la kutoa elimu kwa 
wanachama na waajiri wa sekta binafsi 
wa mkoa huo litaimarisha ushirikiano 
kwa waajiri na NSSF na kuongeza ma-
fanikio ya utoaji wa huduma bora kwa 
wanachama na wadau kwa ujumla.

Geofrey Ngwembe, Ofisa Sheria wa 
NSSF, alitumia mafunzo hayo kuwakum-
busha waajiri hao kutekeleza wajibu wao 
kisheria katika kuhakikisha michango ya 
wanachama inawasilishwa kwa wakati 
pamoja na kuwajengea uelewa kuhusu 
masuala mbalimbali yanayohusu sheria 
ya hifadhi ya jamii.

WhatsApp Chaneli

Skani hapa 
kutembelea 
chaneli yetu

Madini ya vito kuuzwa kielektroniki kuongeza uwazi
Na Cynthia Mwilolezi,              
SIMANJIRO

WAZIRI wa Madini, Anthony 
Mavunde, amezindua mnada 
wa ndani wa madini ya vito 
ya  gramu 184.06 yenye tha-
mani ya  Sh. bilioni 3.1, ambao 
umeendeshwa kwa njia ya kiele-
ktroniki ili kuongeza uwazi na 
ushindani.

Amesema pia, serikali inafan-
ya utaratibu wa kuwarejeshea 
wafanyabiashara  madini yao 
ya vito yaliyochukuliwa kwenye 
mnada wa mwisho uliofanyika 
mwaka 2017 na kuhifadhiwa 
Benki Kuu ya Tanzania (BoT).

Mavunde alisema hayo jana 
wakati akizindua mnada wa 
madini hayo ya vito uliofanyika 
katika kituo cha Magufuli, kili-
choko Mirerani, Wilaya ya Si-
manjiro, mkoani Manyara.

Alisema wizara hiyo imeji-

panga kuweka Shilingi trilioni 
moja kwenye mfuko wa serikali 
mwaka huu wa fedha, ambapo 
kuanzia Julai Mosi, mwaka huu, 
hadi Desemba Mosi, mwaka 
huu, kiasi cha fedha kilichowe-
kwa ni Sh. bilioni 434.

Mavunde alisema hadi mwis-
honi mwa mwezi huu, wataku-
wa wameshaweka  Sh. bilioni 
500.   Alisisitiza kwamba, seri-
kali itaendelea kuchukua hatua 
za makusudi kulinda madini ya 
Tanzanite, ili kurejesha hadhi 
yake kimataifa kupitia minada 
ya ndani na ya kimataifa.

“Tangu serikali ilipositisha 
mnada wa madini ya vito mwa-
ka 2017 ili kufanya maboresho, 
sasa tumeanzisha mnada wa 
ndani na kabla ya mwisho wa 
mwezi huu, tutafanya mnada 
mwingine wa wachimbaji 
wadogo na wanunuzi wadogo,” 
alisema.

Kuhusu urejeshwaji wa ma-
dini ya wafanyabiashara yaliyo-
baki kwenye mnada wa mwisho 
wa mwaka 2017 na kuchuku-
liwa na serikali, Waziri Mavunde 
alisema, kutafanyika tathmini 
ili wafanyabiashara wote am-
bao madini yao yalichukuliwa 
warejeshewe.

“Ninajua kuna hisia na dhana 
potofu  kuwa serikali itachu-
kua madini yatakayobaki katika 
mnada huu kama ilivyofanyika 
mwaka 2017.

“Ninataka niwahakikishie wa-
fanyabiashara wote kwamba, 
madini yenu katika mnada huu 
yakibaki  mtaondoka nayo, 
hakuna mtu atakayeyachukua,” 
aliwahakikishia.

Kuhusu changamoto 
zilizowasilishwa na Mbunge 
wa Simanjiro, Christopher Ole 
Sendeka, inayohusu zahanati 
kwenye eneo la migodi na ubovu 

wa barabara, Waziri Mavunde 
alisema, eneo limeshapatikana 
na serikali itapeleka fedha ili 
kuijenga.

“Tunatoa kipaumbele katika 
maeneo ya uzalishaji wa madini, 
hivyo ninataka niwahakikishie 
kwamba, tunaendelea kuwasili-
ana na Wakala wa Barabara za 
Mijini na Vijijini (TARURA) ili 
barabara za ndani ya ukuta zi-
fanyiwe ukarabati kwa haraka,” 
aliahidi.

Kuhusu kero ya foleni nde-
fu ya ukaguzi wakati  wa kutoka 
ndani ya ukuta ambayo wakati 
mwingine inafika hadi usiku 
wa manane, Waziri Mavunde 
alimwagiza Mkuu wa Mkoa wa 
Manyara, Queen Sendiga, kui-
shughulikia mara moja.

Awali, Naibu Katibu Mkuu wa 
Wizara ya Madini, Msafiri Ndim-
bo, alisema mnada huo umeju-
muisha wanunuzi 195.

Watoto wanne wafa maji kwa 
kuzama kwenye dimbwi 
Na Remmy Moka, 
MWANZA

WATOTO wanne wame-
fariki dunia katika Kijiji 
cha Isemvya, kata ya Lag-
angabilili, wilaya ya Itilima, 
mkoani Simiyu, baada ya 
kuzama  kwenye dimbwi 
lililochimbwa katika maka-
zi ya watu kwa ajili ya ma-
dini.

Imeelezwa kuwa, walik-
wenda hapo kwa ajili ya 
kufua na kuchota maji kwa 
matumizi ya nyumbani.

Kati ya watoto hao, 
wawili ni wa familia mmoja 
na miongoni mwao, watatu 
ni wanafunzi  katika Shule 
ya Sekondari Lagangabilili.

Mmoja wa wazazi wa 
watoto hao, Justine Ki-

bunje, alisema baada ya 
kupokea taarifa ya watoto 
hao kuzama, alikwenda ku-
jaribu kuwaokoa, lakini ku-
tokana na hali ya mshtuko, 
naye akanusurika kuzama 
katika dimbwi hilo.

“Ile hofu na mshtuko 
niliokuwa nao nilikimbia 
kuingia katika maji, nika-
zidiwa na sikuweza kufan-
ya lolote,” alisimulia mzazi 
huyo.

Mzazi mwingine, Hap-
pyness Mbise, alisema 
amepoteza nguvu kazi ya 
familia na taifa kwa ujumla, 
kwa sababu mtoto wake ali-
kuwa ndio tegemeo lake.

Baadhi ya wakazi wa 
maeneo hayo akiwamo 
Salum Gola, waliiomba 
serikali kufanya jitihada 

madhubuti kuhakikisha 
mashimo hayo yanafukiwa, 
ili kuweka hali ya usalama 
katika maeneo ya makazi.

Kaimu Kamanda wa Jeshi 
la Zimamoto na Uokoaji 
Mkoa wa Simiyu, (ASF) 
Faustine Mtitu, alithibitisha 
kuopolewa kwa miili hiyo 
minne, kwa kushirikiana 
na wananchi.

Aliwataja watoto hao ni 
Neema Masung (16), Mary 
Kibunje (17), Nkwaya Jus-
tine (15) na Lusia Samson 
(16).

Mtitu alisema matukio ya 
ajali za namna hiyo yana-
ongoza mkoani humo kwa 
kusababisha vifo, hivyo 
kuwataka wananchi kuchu-
kua jitihada za makusudi, 
ikiwa ni pamoja na kufukia 

mashimo yote yaliyoko 
katika makazi yao, kwani 
kuendelea kubaki hivyo 
kutasababisha madhara ya 
namna hiyo.

Katika hatua nyingine, 
zaidi ya wanafunzi 10 
waliokuwa wakisoma ma-
soma ya ziada katika Shule 
ya Msingi Bariadi Alliance, 
wilayani Bariadi, mkoani 
Simiyu, wamenusurika kifo 
baada ya bweni kuungua, 
huku chanzo chake bado 
hakijafahamika.

Mkurugenzi wa Shule 
hiyo, Jackson Yuma, alise-
ma madhara  yanayotoka-
na na moto huo ni kuungua 
kwa baadhi ya vifaa vya wa-
nafunzi yakiwamo mago-
doro na kwamba, hakuna 
athari ya kibinadamu.

Baadhi ya waajiri kutoka sekta binafsi mkoa wa Ubungo  jijini Dar es Salaam wakimsikiliza Meneja wa NSSF 
wa mkoa huo, CPA Joseph Fungo wakati akifungua semina kuhusu wajibu wa waajiri kusajili na kuwasilisha 
michango ya wanachama wao mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGAPICHA WETU



Jumapili Desemba 15,  20246

MAONI & UCHAMBUZI

USAWA wa kijinsia ni moja ya mambo 
ambayo wanaharakati wa kutetea haki 
za wanawake wanayapigania ili idadi yao 
iwe sawa na ya wanaume katika ngazi 
mbalimbali za uongozi.

Hata hivyo, kumekuwapo na mtazamo 
kwamba hawapendani na wanabaguana 
kwa itikadi za vyama. Kama hilo lina 
ukweli ndani yake, wanaweza kukwama 
kufikia lengo la usawa wa kijinsia.

Njia nzuri inayoweza kuwavusha 
kutoka walipo hadi kufikia lengo 
wanalotaka, ni kuungana na bila kujali 
itikadi za vyama vyao, kwani hiyo ni 
turufu nzuri ya kupambana na wanaume.

Ni  vyema wanawake wasikubali 
kugawanywa kwa itikadi za vyama  bali 
watambue kuwa umoja ni nguvu na 
utengano ni udhaifu. Utengano huo 
unaweza kuwafanya wakaendelea kubaki 
nyuma.

Wanawake huwa wanajiita kuwa ni 
‘jeshi kubwa’ kwa sababu ni wengi, hivyo 
wangetumia wingi wao kuwania uongozi 
na kupigiana kura badala ya kuendelea 
kuwa wapigakura tu.

Ikumbukwe kuwa jitihada za kuelekea 
usawa wa kijinsia katika uongozi 
zimeanza kuonekana, baada ya Rais 
Samia Suluhu Hassan kuchukua nchi, na 
anaendelea kuwainua wanawake katika 
uongozi.

Ninakubaliana na kaulimbiu ya 
wanawake kuwa ‘uongozi si misuli, 
ni akili’, busara na hekima. Kwa kuwa 
wanaamini hivyo, watumie kaulimbiu 
hiyo kwa kuunganisha nguvu zao ili 
washinde.

Jambo la muhimu ni kwamba 
wanawake wasikubali kubebwa katika 
kuwania uongozi, kwani kubebwa 
ndiko kunakozaa rushwa ya ngono pale 
mwanamke anapotafuta kuchaguliwa 
kuwa kiongozi.

Rushwa ya aina hiyo inadhalilisha utu 
wa mtu na inaua. Hivyo, njia nzuri ya 
ushindi wa wanawake dhidi ya mfumo 
dume unaosababisha wabaki nyuma 
katika uongozi ni kuunganisha nguvu 
zao.

Upendo wao usiwe wa kipindi fulani 
lakini wakati wa uchaguzi wanatengana 
kila mmoja anafuata itikadi ya chama 
chake. Iwapo mtindo huo utaendelea, 
wajue kuwa watazidi kukwamisha usawa 
kijinsia.

Pamoja na juhudi hizo za kutaka 
kufikia usawa kwenye nafasi mbalimbali 
za uongozi, nina angalizo kidogo, ambalo 
linaweza kuwasaidia kupiga hatua 
kwenda mbele kwa haraka zaidi.

Angalizo hili ni kwamba ni muhimu 
kuepuka kuongeza wingi wa wanawake 
katika nafasi za uongozi bila kuangalia 
uwezo wa kuongoza, hali inayoweza 
kusababisha wasimudu nafasi 
wanazotafuta.

Ni muhimu kupata wanawake wenye 
uwezo wa kuongoza na wenye ushawishi 
katika jamii, sio kutafuta idadi kubwa tu 
ambayo haina manufaa kwao na hata 
kwa taifa kwa ujumla.

Wanawake hawana budi kujipanga kwa 
ajili ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2025 ili 
kuibuka kwa kushinda nafasi nyingi, sio 
kuendelea kutegemea viti maalum.

Kwa sasa wanawake wanaweza 
kufanya kampeni zinazoambatana na 
warsha, makongamano na semina ili 
kujengeana uwezo, kwani   hatua hiyo 
itasaidia kuwafanya watambue kuwa 
wana haki ya kuchaguliwa.

Ninaamini hatua hiyo itasaidia pia 
kuwafanya wasiogope mfumo dume, 
unaogawa majukumu katika jamii 
kulingana na jinsia na kusababisha 
waendelee kuwa watu wa kulea na 
kutunza familia na kazi za nyumbani.

Anasema wanawake wanatakiwa 
kutawala uwanja wa siasa, kwa kuwa ni 
wengi kuliko wanaume na kwamba wingi 
huo bila kubaguana kutokana na itikadi 
za vyama, unaweza kuleta usawa wa 
kijinsia.

Kutokana na wingi wao, wanawake 
wanatakiwa kutawala uwanja wa 
siasa kuliko wanaume, wingi huo bila 
kubaguana kwa itikadi za vyama, 
unaweza kuleta usawa wa kijinsia haraka.

Wanawake watumie turufu 
hii kuibuka na ushindi

 Muungwana Lazima Nilonge

Uchaguzi CHADEMA 
uimarishe demokrasia 
badala ya kuwagawa 
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Meneja Usambazaji na Masoko. Dennis Ntaita. 0713 578284.
Mapokezi:      0745 700710
Matangazo:    0677-020701
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		      www.ippmedia.com
 		      www.epaper.ippmedia.com

VUGUVUGU la uchaguzi ndani ya Chama cha Demokrasia na Maende-
leo (CHADEMA) limepamba moto baada ya wiki hii, mwanasheria, mwa-
naharakati  na mwanasiasa machachari, Tundu Lissu kutangaza kuwania 
nafasi ya mwenyekiti wa taifa wa chama hicho.   

Uamuzi wa Lissu kugombea nafasi hiyo ambayo kwa sasa inashikiliwa 
na Freeman Mbowe kwa miaka kadhaa, imeamsha tashwishwi na hisia 
mbalimbali miongoni mwa wadau wa siasa. Baadhi ya wachambuzi 
wanasema huenda huo ukawa mwisho wa enzi wa kisiasa wa Mbowe 
ambaye ni mmoja wa waanzilishi wa chama hicho, wakiwamo kina Mzee 
Edwin Mtei na marehemu Bob Makani. Pia wanalitazama jambo hili kwa 
mtazamo wa mbali zaidi kwamba huenda huo ni mwisho wa CHADEMA 
baada ya kuwapo katika ulingo wa siasa kwa takriban miaka 22. 

Huku akionekana kuungwa mkono na wafuasi wengi ndani ya chama 
hicho, Lissu alisema amedhamiria kugombea nafasi hiyo kwa lengo la 
kuleta mtazamo na mwelekeo mpya kufuta makosa yaliyojitokeza katika 
miaka kadhaa ndani ya chama hicho. 

Lissu ambaye aliwahi kuwa Mbunge wa Singida Mashariki na mgombea 
urais katika uchaguzi wa mwaka 2020 akichuana na aliyekuwa Rais wa 
Awamu ya Tano, Hayati John Magufuli, pia ameweka bayana kwamba 
lengo lake kubwa ni kuleta mwamko mpya wa kidemokrasia ndani ya 
chama na siasa za Tanzania kwa ujumla. 

Kutokana na kujitokeza hadharani na kutangaza kugombea nafasi 
hiyo, Lissu ameonekana kuwa na ushawishi na kukubalika katika maeneo 
mengi ambayo chama hicho kikuu cha upinzani kimeweka ngome na 
kuwa tishio katika siasa za ushindani. 

Kwa upande mwingine, hatua hiyo ya Lissu, kwa wahafidhina na 
wafuasi wa upande mwingine ,inaonekana kama kuchochea vurugu 
na mpasuko ndani ya chama. Kwa mantiki hiyo, watu wa kundi hilo 
wanadhani kwamba Lissu amechukua hatua hiyo kuibomoa CHADEMA 
na hata kuisambaratisha katika medani za siasa. 

Suala la kuwapo kwa mvutano au upinzani ndani ya chama, kwa 
watu wanaojua kwa umakini masuala ya siasa, si uadui wala kuibua 
migawanyiko ndani ya chama bali kukuza demokrasia ndani ya chama 
husika na medani ya kisiasa kwa jumla. 

Kuibuka  kwa upinzani ndani ya chama baina ya viongozi na wafuasi si 
dhambi bali ni kukomaa kwa demokrasia. Ukweli ni kwamba katika siasa 
zinazofuata mfumo wa kidemokrasia, hakuna mtu mwenye hakimiliki 
ndani ya chama, hivyo wanachama na wafuasi wa CHADEMA wanapaswa 
kutambua kuwa hatua hiyo inaonesha kukua na kukomaa kwa 
demokrasia, utawala bora na utawala wa sheria kwa kuheshimu katiba. 

Hakuna umangimeza wala usultani ndani ya vyama vya siasa kwa 
kuwa kama demokrasia inavyobainisha, hakuna budi kuwa na ukomo wa 
madaraka pindi mtu anapokuwa madarakani, kwa hiyo, ni lazima kuwe 
na utaratibu wa mtu kukaa madarakani kwa muda maalum na baada ya 
hapo kuwapisha wengine. 

Wahenga wanasema hakuna kinachodumu isipokuwa mabadiliko. 
Pamoja na ukweli huo, wanachama na wafuasi wa CHADEMA 

wanapaswa kutambua kuwa uchaguzi ni mchakato wa kufanya mabadiliko 
kutoka enzi moja kwenda nyingine, hivyo mambo yanayoendelea sasa 
kwa kuwapo kambi zinazopingana ni kukomaa kwa demokrasia na 
kuonesha maana halisi ya jina la chama hicho. 

Aidha mchakato unaoendelea ndani ya chama hicho usiwe mwanzo wa 
mpasuko wa chama bali iwe sehemu ya kuwajenga wana-CHADEMA na 
kuwa na nguvu moja kwa ustawi wa demokrasia na maendeleo Tanzania. 

Na Sabato 
Kasika
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Viongozi tumieni vibali vyenu kikamilifu FIKRA MBADALA

Pascal Mayalla

L
EO naendelea na somo 
kuhusu kibali. Katika to-
leo lililopita, tuliangazia 
maana ya kibali, kazi ya 

kibali, sifa ya kibali endapo ki-
tatumika kikamilifu au kisipo-
tumika kuna madhara gani na 
ni nani anayetoa kibali. 

Katika mwendelezo wa somo 
hili, tutaangalia ni namna gani 
utamjuaje mwenye kibali. Je, Ju-
lius Nyerere, Ali Hassan Mwinyi 
na Benjamin Mkapa walikuwa 
na vibali?

Kwa vile kibali hutoka kwa 
Mungu na humpa amtakaye au 
ampendaye, kitendo cha mtu 
yeyote kuwa kiongozi wa nchi, 
hicho ni kibali tosha lakini ku-
jua ni kibali cha kufanya nini 
na ni kibali cha muda gani, ni 
Mungu mwenyewe hupanga na 

KONA YA AFYA 

Na Dk. Mabula 
Budodi

Maswali 10 yanayoulizwa zaidi kuhusu kisukari 

K
ISUKARI ni ugonjwa 
ambao huelezewa na 
namna mwili usivy-
oweza kuzalisha insu-

lini mwilini au kutumia insulini 
iliyozalishwa mwilini vizuri. 

Insulini ni homoni inayozal-
ishwa kwenye kongosho na 
kazi yake ni kugeuza chakula 
kuwa nishati mwilini.

Hilo ndilo swali la kwanza 
ambalo huulizwa nini maana 
ya kisukari. Swali la pili ni lile 
kuhusu dalili ambazo  hum-
tokea mtu mwenye kisukari.

Dalili za mtu mwenye sukari 
ni pamoja na kuwa na njaa za 
mara kwa mara hata baada ya 
kula, kuwa na kiu ya maji hata 
baada ya kula, kukojoa mara 
kwa mara hata pasipo kunywa 
kiwango kingi cha maji, kupun-
gua uzito kusikoelezeka kwa 
sababu ya haraka inayoelewe-
ka na hata kuwa na uoni hafifu 
ambao huongezeka siku kwa 
siku.

Lakini si kweli ya kwamba 
watu wote watatokewa na dal-
ili tajwa hapo juu bali muda 
mwingine huweza kutokuwa 

na dalili zozote na kutokea dal-
ili za kuchelewa kama kuwash-
wa sehemu za siri, kuuma mara 
kwa mara kunakosababishwa 
na bakteria, kutokupona ma-
jeraha na vidonda kwa haraka, 
kupata ganzi miguuni, mikono-
ni na hata kuhisi pini kuchoma 
choma miguuni au mikononi.

Swali la tatu, ni namna gani 
unaweza kugundua kama una 
tatizo la kisukari? Namna pe-
kee unaweza kugundua kama 
una tatizo la sukari ni kupima 
kiwango chako cha sukari 
mwilini, yaani kuwa na kiwan-
go kikubwa cha sukari ya mfun-
go zaidi ya saa nane itayokuwa 
zaidi ya 7mmol/l. Kiwango  cha 
sukari kwenye damu kinachoz-
idi 11.1 mmol/l baada ya kupewa 
kiwango cha 75g na kiwango 
cha zaidi ya asilimia saba  cha 
sukari ya miezi mitatu.

Je ni watu gani wako kwenye 
hatari zaidi ya kupata tatizo la 
sukari? 

Jibu ni kwamba watu  walio 
na historia ya kuwa na tatizo la 
kisukari kwenye familia, yaani 
watu walio na ndugu wa karibu 
wa kuzaliwa nao wenye sukari 
wako katika hatari mara mbili 
hadi tatu zaidi kupata kisukari. 
Watu walio na wazazi wawili 
wenye tatizo la kisukari pia 
wana hatari mara tano  zaidi ya 
kupata kisukari.

Ukiwa na unene uliopitiliza 
pia unaweza kuwa katika hatari 
ya kupata kisukari kwa sababu 
husababisha mwili kushindwa 
kutumia insulini yake vizuri 
kumeng’enya chakula, hivyo  
kusababisha kuchakata pia su-
kari mwilini na kusababisha 

ongezeko la sukari mwilini 
maradufu.

Kuwa na tatizo la sukari ya 
mimba, huchangia kupata su-
kari baadaye. Mfumo wa mai-
sha, yaani kuvuta sigara, ku-
tokufanya mazoezi, kupenda 
vyakula vya sukari nyingi, ku-
nywa pombe kwa wingi pia ni 
chanzo cha mtu kupata sukari.

Je, ni mambo gani hupun-
guza na kuongeza kiwango cha 
sukari mwilini kwa watu wenye 
kisukari? Mambo yanayoweza 
kusababisha kushuka kwa ki-
wango cha sukari mwilini zaidi 
kupita kiasi ni kuchoma kiwan-
go kingi cha insulini, kuruka 
chakula, yaani cha mchana au 
cha usiku, kunywa pombe, ku-
fanya shughuli za kutumia ngu-
vu zaidi na pia kunywa dawa 
za sukari nyingine huku ukiwa 
unachoma insulini zinazoweza 
kushusha sukari zaidi.

Vitu vinavyoweza kuongeza 
kiwango cha sukari zaidi 
mwilini ni pamoja na kuumwa, 
kuwa na msongo wa mawazo, 
kuchukua au kuchoma kiwan-
go kidogo cha insulini tofauti 
na kile kinachotakiwa, kula ki-
wango kikubwa  zaidi ya kina-
chotakiwa hasa wanga kwa 
wingi.

Mtu akiwa na tatizo la kisuka-
ri anatakiwa kutotumia kabisa 
vyakula vya wanga? Jambo hili 
limewachanganya watu wengi. 
Jibu ni kwamba si kweli bali wa-
napaswa kupunguza kiwango 
cha wanga kwenye chakula na 
kula kiwango kinachohitajika 
tu mwilini. Ni kweli ubongo na 
mwili pia huhitaji chakula aina 
ya wanga ili kufanya kazi zake 

za kila siku vizuri bila hivyo 
waweza kukosa nguvu za ku-
fanya kazi zako za kila siku.

Ulaji unaotakiwa kufuatwa 
ili kuwa na kiwango cha sukari 
kinachotakiwa mwilini  ku-
dhibiti kiwango cha sukari. Njia  
hii huhusisha kuhesabu kiwan-
go cha wanga anachokula mtu 
kwa kuangalia lebo za vyakula 
na hata pia kupima kiwango 
cha wanga anachokula kabla 
ya kukila. Njia hii huhusisha ku-
jifunza na hesabu mbalimbali 
ambazo hubidi kujifunza aina 
vya vyakula na kiwango chake 
cha wanga.

Hata hivyo, kiwango cha 
wanga ambacho mwili utahitaji 
kufanya kazi vizuri na kutoku-
pandisha kiwango cha sukari 
mwilini ni jambo la muhimu 
.Hii yote itafanyika baina ya 
mtu na mtaalamu wa lishe 
wako na huchukua miezi kad-
haa mpaka kuwa na utaalamu 
tosha kwenye swala hili.

Kwa hiyo aina rahisi ambayo 
watu wengi wanaweza kufuata 
ni kudhibiti kiwango  cha ulaji 
wanga kwa kutumia ulaji wa 
njia ya sahani ya chakula ya 
kila siku. Mtu inabidi atumie 
sahani ya inchi nane angalau 
maana kuna sahani za inchi 12 
na kuendelea ambazo zitakuwa 
kubwa sana.

Inapaswa kwenye sahani 
hiyo nusu kuweka chakula aina 
ya mboga na matunda ukiun-
ganisha vyakula vizima visivyo-
pondwa pondwa au kusagwa. 
Robo  ya sahani inapaswa ku-
wekwa chakula aina ya protini, 
yaani mayai, nyama samaki, 
kuku, mtindi, karanga na maha-

rage. Robo  iliyobakia kwenye 
sahani ihusishe chakula aina ya 
wanga yaani wali, ugali, ulezi, 
mtama, mahindi kwa maana ya 
nafaka. 

Mtu pia anashauriwa ku-
pendelea nafaka isiyosagwa 
au kuponda ponda ikiwa nzi-
ma nzima ili kuzuia kupanda 
kiwango cha sukari ghafla 
mwilini.

Mtu anaweza kudhibiti ki-
wango cha sukari mwilini kwa 
kula vizuri, kufanya mazoezi na 
kuthibiti uzito mwilini. Hii ina-
husisha kula katika muda unao-
takiwa na  kutokuruka mlo. 

Pia kula matunda mazima na 
maji badala ya juisi na soda, ku-
fanya mazoezi mara kwa mara 
angalau dakika 30 kwa siku 
ndani ya siku tano za wiki. Pia 
inashauriwa kupunguza uny-
waji pombe na kuacha kama 
inawezekana.

Muda mtu anaotakiwa  
kuangalia kiwango cha sukari 
mwilini ni baada ya kuamka 
kutoka kitandani, kabla ya kula, 
saa mbili baada ya kula na kab-
la ya kwenda kulala.

Kuhusu vyakula na vinywaji 
visivyo na sukari, mtu anaweza 
kutumia kiwango kidogo tu 
maana bado hata vyakula na 
vinywaji ambavyo havina su-
kari huwa na kiasi fulani cha 
wanga, hivyo vinapaswa kutu-
mika katika kiwango maalumu. 

•Dk. Budodi ni daktari wa 
binadamu anapatikana Dar 
es Salaam. Unaweza kuwasi-
liana naye kwa namba 0710 
980096 au barua pepe ma-
bulabododi@gmail.com

ndiye pekee hujua. 
Kuna watu wengi wana vibali 

tofauti tofauti lakini hawajui 
kuwa wana vibali hivyo kwa-
sababu hakuna yeyote aliye-
waambia kuwa una kibali fu-
lani. Hata  katika uongozi, tuna 
viongozi wengi si viongozi wa 
wito, vipawa, karama wala uw-
ezo. Hawana  vipawa vya uon-
gozi wala karama zozote, vipaji 
vya uongozi na uwezo wa uon-
gozi lakini wanapata uongozi 
wa umma kwa kutumia ‘jeuri 
ya pesa’.

  Kuna watoto wengi wanaz-
aliwa na vibali, wazazi wao 
hawana uwezo wa kuwabaini 
mapema, hivyo mwisho wa 
siku vibali vyao vinafutwa. 
Kuna watoto wanazaliwa na 
vipaji fulani bila wazazi wao 
kuwabaini na kuwaendeleza, 
hivyo vipaji  hivyo vinakufa. 
Kuna watoto wanazaliwa na 
uwezo Kiislamu wanaitwa ma 
Sherifu lakini  usipowabaini, 
uwezo wao unapotea.

 Namna ya mtu wa kawaida 
kuwatambua wenye vibali, ni 
jinsi tu mambo yao yanavy-
owanyookea. Kwa jicho tu la 
kawaida wanaonekana ni watu 
wenye bahati, wana ngekewa, 
wanafanikiwa, kumbe hicho ni 
kibali. 

Watu wote wenye mafanikio 

yanayotokana na vipaji mbal-
imbali ni watu wenye vibali. 
Wafanyabiashara, wanafunzi 
na wasanii wenye vipaji vikub-
wa, wenye vibali wanafanikiwa 
na kuna watu huku mitaani 
wana vipaji vya ajabu sana la-
kini hawana vibali, hivyo hawa-
tusui.

Jambo lingine tujiulize kama 
Nyerere, Mwinyi na Mkapa na 
Jakaya Kikwete walikuwa na 
vibali na walivitumia na ku-
kamilika. Sala ya kuliombea 
Bunge huanza na neno “Mungu 
huweka serikali za mataifa”. 
Kauli hii maana yake wakuu 
wote wa nchi huwekwa na 
Mungu, hivyo marais wote wa 
Tanzania kuanzia Mwalimu 
Nyerere hadi Samia Suluhu 
Hassan, wote wana vibali lakini 
vibali vya wengine ni virefu na 
wengine ni vifupi.

  Rais wa awamu ya tano. 
John Magufuli, maarufu kama 
JPM, pia alikuwa na kibali lakini 
sina uhakika kama kilikuwa ni 
kibali kilikuwa kirefu cha mia-
ka 10.  Alikitumikia 

kibali chake kwa miaka 
mitano lakini alipoamua ku-
jiongezea kwa kuufuata mtindo 
wa mserereko wa CCM, kibali 
hicho kikaondoshwa.  Kibali 
chake kilikuwa  kibali cha mia-
ka 10, lakini hapa katikati akato-

fautiana kitu na mtoa vibali, 
hivyo mtoa vibali akaamua 
kukikatisha na kumpa Samia.

Swali lingine ni je, Rais Sa-
mia ni kibali? Jibu ni ndio, Rais 
Samia ni kibali, mapito yake 
toka alipoanza mpaka hapa al-
ipofikia, kote kuna viashiria vy-
ote kuwa huyu ni kibali. Swali 
la pili ni kibali cha nini na cha 
muda   gani, hiyo ni Mungu tu 
ndie ajuaye.

Japo kibali kinatolewa na 
Mungu mwenyewe na kila 
anayepewa kibali, pia anapewa 
uwezo wa kutekeleza mahitaji 
ya kibali chake, lakini binada-
mu ni kiumbe dhaifu. Hakuna  
mkamilifu, hivyo kunaweza ku-
tokea makosa ya hapa na pale 
na hakuna mtu anayeweza ku-
fanya kila kitu yeye mwenyewe 
peke yake.

Kwa mantiki hiyo, ni lazima 
asaidiwe ndiyo maana japo 
Rais wetu ana kibali lakini ana 
wasaidizi wa kumsaidia kwe-
nye kila eneo hata hivyo bado 
kunatokea makosa ya hapa 
na pale   yakiwemo matukio 
yanayowatoa Watanzania ma-
chozi, jasho na damu, ambayo 
yanaweza kusababisha kufut-
wa kwa kibali chake.

Kwa vile kibali Rais Samia 
alichoingia nacho  mwaka 
2021 hadi 2025 ni cha JPM 

alichonyang’anywa akapewa ili 
kuimalizia ngwe ya Magufuli, 
sijui kama mtoa vibali anauku-
bali ule utaratibu wa mserere-
ko wa CCM ndio maana licha ya 
JPM kuingia kumalizia kipindi 
chake cha pili kwa mserereko, 
mtoa vibali alikifuta. 

Japo lengo la msesereko ni 
jambo zuri na lengo zuri la 
kuondoa kitu kinachoitwa ‘du-
plicity’ kwenye mchakato wa 
usaili wa ushindani wa wagom-
bea urais ambao walisailiwa  ili 
kumpata aliye bora, Rais Samia 
yeye hakusailiwa urais kwa 
ushindani. Kwa  vile ameupata 
urais kwa kudra ya Mwenyezi 
Mungu, ni kibali kimemwepu-
sha na ushindani, hivyo kwa 
mujibu wa utaratibu wa mser-
ereko wa CCM, Rais Samia 
ndiye mgombea urais wa CCM 
wa mwaka 2025 kwa utaratibu 
wa CCM.

Kwenye mahojiano na 
Kikeke, aliposema 2025, 
twende na mwanamke,  tume-
muunga mkono ila tukamuuli-
zia kuhusu kibali  Watanzania 
tuunge mkono 2025 ni zamu ya 
Mwanamke. Kama  ni yeye ali-
yepangiwa, basi na iwe hivyo.

 Mungu Ibariki Tanzania.
Mungu Mbariki Rais Samia 

apate Kibali 2025 Paskali 
0784 270403
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Chai ya Tanzania yapata sifa Japan Serikali imeingia 
makubaliano na TLS
kushughulikia rufani 
za wafungwa
Na Idda Mushi, KILOMBERO 

WAZIRI wa Katiba na Sheria, 
Damas Ndumbaro, amesema kupi-
tia Kampeni ya Msaada wa Kisheria 
ya Mama Samia Legal Aid wamein-
gia mkataba na Chama cha Mawakili 
wa Tanganyika (TLS), ili kuwafikia 
wafungwa magerezani kushughu-
likia changamoto zikiwamo za ru-
fani.

Waziri Ndumbaro aliyasema 
hayo wilayani Kilombero, mkoani 
Morogoro, wakati akizungumza na 
wafungwa walioko katika Gereza la 
Kiberege, wilayani humo.

Alisema jopo la mawakili kutoka 
TLS litawafikia wafungwa katika 
magereza mbalimbali nchini.

“Maelekezo hayo ni maagizo 
ya Rais Samia Suluhu Hassan ku-
hakikisha wafungwa na mahabusu 
wanapata haki zao  na kwamba, 
mawakili hao pamoja na mambo 
mengine, watawasaidia kuandika 
rufani kwa wenye malalamiko ili 
kuzipeleka mahakamani,” alisema.

Kuhusu maombi ya baadhi ya wa-
fungwa kutaka wahamishwe mager-
eza kupelekwa jirani na nyumbani 
kwao, Waziri Ndumbaro alisema, 
kufungwa ni adhabu, hivyo ni vy-
ema wakaachana na mawazo ya ku-
chagua gereza, kwani Tanzania ni 
moja na kila mtu ana haki ya kuishi 
popote.

“Kuhusu makosa ya msamaha, mt-
ambue kuwa msamaha unaendana 
na matendo mazuri utakayotenda 
wakati wa kifungo gerezani.

“Yapo makosa makubwa ambayo 
hayana dhamana kama uhaini, 
mauaji, kujamiiana, ubakaji na uhu-
jumu uchumi, niwaombe Watanza-
nia kujiepusha na makosa haya ili 
mbaki salama,” alisema.

Waziri Ndumbaro aliwaagiza wa-
tendaji wa wizara hiyo kufunga vi-
faa vitakavyotumika kusikiliza kesi 
za wafungwa kwa njia ya mtandao, 
ili kukabiliana na changamoto ya 
mahabusu kutopelekwa mager-
ezani.

“Tayari mahakama zimeingia 
katika mfumo wa kimtandao, hii 
itasaidia wafungwa na mawakili 
kusikiliza kesi mbalimbali wakiwa 
katika magereza yao, badala ya 
kusafiri kwenda mahakamani,” 
alisema,

Awali, baadhi ya wafungwa wali-
lalamikia changamoto ya kukosa 
msaada wa kisheria katika gereza 
hilo, jambo linalowafanya kushind-
wa kutekeleza rufani zao na kupo-
teza haki zao za msingi.

Pia walimwomba Rais Samia ku-
ongeza idadi ya watu wanaopewa 
msamaha magerezani, kwani kwa 
sasa ni wachache na wanapata fursa 
hiyo.

  Kadhalika walilalamikia   ki-
tendo cha ucheleweshwaji wa ku-
pelekwa mahakamani na hivyo kesi 
kuchukua muda mrefu, sambamba 
na kuwalalamikia baadhi ya askari 
kuwapiga pindi wanapowakamata 
na kuwalazimisha wakubali makosa 

Na Halfani Chusi, MUFINDI 

UJUMBE wa watu watano 
kutoka Japani ulioongozana 
na kampuni mbili za chai 
umeimwagia sifa chai ya Tan-
zania na kuahidi kuja kufanya 
uwekezaji.

Kampuni hizo ni Kawasaki 
na Nara Cooperation ambazo 
zimekuja kutoka Japani, kuan-
galia fursa katika zao la chai na 
kubadilishana uzoefu.

Sifa hizo zimetolewa juzi 
na Mkurugenzi Kitengo cha 
Maendeleo Kawasaki, Hiro-
fumi Suganuma, baada ya 
kutembelea Kituo cha Utafiti 
wa Chai Tanzania (TRIT) na 
mashamba ya  mkonge AM-
COS, ikiwa ni mwendelezo 
wa ziara yao ya kutembelea 
mashamba ya chai na kuanga-
lia fursa zilizopo.

“Chai ya Tanzania ni nzuri, 
na tumeona ile yenye majani 
membamba ambayo ndio ina-
hitajika zaidi Japani kwa ajili 
ya kutengeneza chai ya kijani.

“Lakini pia mitambo tuliyo-
nayo inaweza kuichakata ma-
jani ya chai membamba hata 
yenye majani mapana nayo ni 
nzuri,” alisifu.

Aliwasihi wakulima 
waendelee kufanya uwekezaji 
katika chai ya majani mem-
bamba na kwamba ina soko 
kubwa Japani. 

Wakati wanakagua chai ka-
tika eneo hilo, walikuwa wa-
naipima kwa kutumia tepu 
kwa lengo la kwenda kulin-
ganisha na mashine zao kuona 
kama ukubwa au udogo wake 
hautaathiri mashine zao waka-
ti wa kuchakata.

Ofisa Kilimo Idara ya 
Maendeleo ya Mazao Wizara 
ya Kilimo, Bahati Majaliwa, 
alisema mpango wa serikali ni 
kujenga viwanda vidogo vido-
go vitakavyo wasaidia waku-
lima kusindika chai ili waweze 
kupata faida zaidi kutokana na 
mauzo.

“Wajapani wameipenda 
sana chai yenye majani mem-
bamba na inazalishwa kwa 
wingi, katika maeneo mengi 
ya uzalishaji hapa nchini, iki-
wamo yale ya mkonge lakini 
nchini kwetu ni zaidi ya asilim-
ia 80 ya chai hiyo inazalishwa 
nchini.

“Wakulima waendelee ku-
tunza mashamba yao vizuri 
ili kupata tija kutokana na ma-

jani watakayozalisha” alisema 
Majaliwa 

Alisema mkakati wa wizara 
kwa sasa ni kuhakikisha waku-
lima wanasindika chai yao na 
kwamba kilichopo kwa sasa ni 
kuwekeza katika viwanda vya 
wakulima wadogo.

“Bado Wizara ina nia ya ku-
hakikisha uwekezaji viwan-
da unafanyika ili wakulima 
waweze kusindika chai.

“Wakulima wa chai watam-
bue serikali inaendelea na jiti-
hada kuhakikisha zao la chai 
linaendelea hapa nchini kwa 
kuweka viwanda vya waku-
lima wadogo,” alisema Ma-
jaliwa. 

Alisisitiza kuwa ujenzi wa vi-
wanda kwa wakulima wadogo 
utasaidia kuwainua kiuchumi 
na kuzalisha chai yenye tija na 
itakayoleta ushindani katika 
soko la kitaifa na kimataifa.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Taasisi ya Utafiti wa Chai Tan-
zania (TRIT), Dk. Daniel Mgori 
alisema ujio wa ugeni huo kati-
ka kituo chao umewapa somo 
kubwa na kujua aina ya chai 
inayohitajika Japani.

Aliwahakikishia Wajapa-
ni  kwamba taasisi itafanya 

jitihada za kuzalisha miche ya 
aina ya chai wanayoitaka ili 
wakulima waweze kulikamata 
soko lao.

Alisema kampuni zilizowa-
tembelea zimeongozana na 
wataalamu wa kutengeza 
mashine za kuchakata chai na 
wamewapa ushauri wa namna 
ya kulima zao hilo.

Mwenyekiti wa mashamba 
ya Mkonge Amcos, Balodaniel 
Mgonzo  aliomba wajengewe 
kiwanda ili waachane na adha 
ya kuuza majani mabichi jam-
bo linalowasababishia hasara.

Alisema tayari wametenga 
kiwanja chenye ukubwa wa 
hekari 12 ili atakapopatikana 
mwekezaji awajengee kiwan-
da waweze kukuza majani ma-
kavu.

Alisema kwa sasa wanak-
abiliana na changamoto ya 
malipo kidogo, ukilinganisha 
na gharama za uendeshaji wa 
mashamba

“Tunawakaribisha Wajapani 
waliokuja kututembelea leo 
wajenge viwanda vyovyote 
wanavyotaka na kama eneo 
tulilotenga halitatosha bado 
kuna eneo jirani wakulima 
wapo tayari kujitolea”

CCM yawatia moyo vijana wenye sifa kupata vyeo
Na Thobias Mwanakatwe,  
IRAMBA

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM), Mkoa wa Singida, kime-
watia moyo vijana mkoani 
humo kujiimarisha na kuwa 
waaminifu, kwa kuwa ndio 
chama ambacho kinaweza 
kumtunuku mtu yeyote cheo 
kulingana na sifa alizokuwa 
nazo.

Mjumbe wa Kamati ya Siasa 
ya CCM, Mkoa wa Singida, 
Dk. Denis Nyiraha, akizung-
umza juzi wakati akifungua 
mkutano wa Baraza la Vijana 
wa CCM, Wilaya ya Iramba, 
alitaka vijana kuendelea kuji-
tangaza kwamba, wao ni vion-

gozi wa kesho na asitokee mtu 
atakayewakatisha tamaa.

  “Vijana tunaweza tukawa 
yeyote katika nchi hii, kina-
chohitajika ni maandalizi yetu 
ya leo ndio yatatufanya tuwe 
nani katika nchi hii. Endeleeni 
kujiamini, kufanya kazi kwa 
bidii na kuishi ndani ya CCM,” 
alisena Nyiraha aliyemwakili-
sha mgeni rasmi, Mbunge wa 
Iramba Magharibi, Dk. Mwigu-
lu Nchemba.

Alisema jambo la msingi la 
kuzingatia ni kuendelea kuwa 
waaminifu ndani ya chama.

Alisema haiwezekani unas-
ema unataka uende mbinguni 
wakati huamini kama Mungu 
yupo  na haujui mlango wa 

msikiti wala wa kanisa.
“Muulizeni Dk. Mwingulu 

miaka 25 iliyopita alikuwa 
nani. Unaweza kukata tamaa 
sana kama utamuona Dk. 
Mwigulu miaka 25 alikuwa 
anazoa uchafu kwenye zizi la 
ng’ombe, lakini leo ni Waziri 
wa Fedha kwenye nchi ya Tan-
zania,” alisema.

Katibu wa Umoja wa Vijana 
(UVCCM), Wilaya ya Iramba, 
Amani Clement, alisema ka-
tika kuhakikisha umoja huo 
unajikwamua kiuchumi na 
kuondoka na utegemezi, kuna 
mpango wa kuanzisha mradi 
wa kuosha magari eneo la 
Misigiri ambao utagharimu 
Sh. milioni 6.5.

  Clement alisema changa-
moto zinazoukabili umoja 
huo   ni kutokuwa na usafiri 
kwa ajili ya viongozi ngazi ya 
wilaya, umaliziaji wa ujenzi 
wa nyumba ya mwalimu kuk-
wama ambapo zinahitajika 
zaidi ya Sh. milioni 19 na ofisi 
ya UVCCM kuwa na samani 
ambazo zimechakaa  zinahi-
tajika Sh. milioni 1.5 kununua 
mpya.

“Tunamshukuru mbunge 
wetu Dk. Mwigulu katika 
ujenzi wa nyumba ya Katibu 
wa UVCCM, ametusaidia sana 
na pia tunamwomba aendelee 
kutusaidia mambo mengine 
ambayo tunayahitaji,” alisema.

 

Mchuuzi wa kinu cha kutwangia na kibao cha kukunia nazi akiwa amepanga bidhaa zake katikati ya eneo la hifadhi ya 
barabara ya Morogoro Chalinze mkoani Pwani huku akipatana na wateja wake hivi karibuni. PICHA: JUMANNE JUMA



UNATAKA KUMPA
GAWISHA?

DESEMBA 15, 2024

Kunjua ngozi ya uso 

Ukurasa 14

HARUSI Ukurasa 12



JUMAPILI DESEMBA 15, 2024
MAISHA

SEPTEMBA, 27. 201510

T
OFAUTI ya wazazi wa hapa nchini mtoto wa Tanza-
nia na sehemu zingine wakati anapolala inakuwa 
kama hivi.

Marekani  mtoto anapokwenda kulala huagwa na wa-
zazi wake “usiku mwema mwanangu”

Uingereza wazazi wanamuaga mtoto wao “Pata njozi 
njema mwanetu”

Hispania anapokwenda kulala wazazi humuambia 
“usiku mwema mpendwa wetu”

Tanzania mtoto anapotaka kulala wazazi utawasikia 
“Kesho uamke mapema, hatutaki kusikia umechelewa na 
hela ya mihogo utaikuta mezani”

PAKA RANGI

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA



WANAWAKE mkoani Kiliman-
jaro wanatajwa kuwa vinara wa 
kuvunja ndoa nyingi kwa miko-
no yao.

Leo nitajikita zaidi kuzun-
gumzia marejeo ya habari hiyo 
niliyoichapisha katika Nipashe 
Digital, ikiwa na kichwa kisema-
cho, “Wanawake waongoza kwa 
kivunja ndoa Kilimanjaro’.

Kuna uhusiano mkubwa sana 
kati ya mwanamke kuimarika 
au kupata uhuru wa kiuchumi 
na kupoteza uwezo wa kuwa 
mke. Ni ngumu sana mwan-
amke kujitosheleza kiuchumi 
na kutii mamlaka inayoitwa 
mume. Ni vizuri wanaume wa 
karne hii wakaelewa hili.

Mmoja wa watu walioguswa 
na kichwa cha habari hiyo, 
aliyejitambulisha kama Deo Su-
kambi, ameandika katika uku-
rasa wa maoni wa IPP Media 
kwamba mwanamke akipata 
uhuru wa kiuchumi anatamani 
kuwa huru. 

Ameandika kwamba hilo ni 
jambo la asili tu hata wanaume 
iko hivyo. Tatizo ni kwamba 
hawezi kuwa huru na akawa 
mke kwa wakati mmoja. Ni ra-
hisi kuwa mume na kuwa huru 
ila kinyume chake sio rahisi.

Je, wanawake hubadilika 

wanapopata pesa? Si  suala la 
kubadilika bali pesa ina nguvu 
ya kumfanya mtu atake kuitu-
mia anavyotaka. Sasa anaitu-
miaje wakati hana uhuru kwa 
sababu kaolewa?

Uamuzi wa haraka atakaofan-
ya ni kumuasi mume ama kwa 
kumshurutisha kumpa uhuru 
wake au mke kujipangia mfu-
mo, kiwango au utaratibu wa 
maisha yake ndani ya nyumba. 
Mume akigoma, ama ndani ha-
kutakalika au ndoa itavunjika. 

Je, wanawake hawapaswi 
kuwa na uhuru wa kiuchu-
mi?  Si kweli, Ni vyema mwan-
amke akayamudu maisha yake 
kiuchumi hata kabla ya kuole-
wa ili kuondoa uwezekano wa 
kuolewa.  Hiyo ni kwa sababu 
akishindwa kujimudu kiuchumi 
hilo nalo ni hatari. 

Kipimo kimojawapo kikubwa 
kuwa mwanamke anafaa kuwa 
mke ni kuwa na uhuru wa kiu-
chumi na akatamani kuwa mke 
(si akatamani kuolewa, anaweza 
akatamani kuolewa ila hataki 
kuwa mke).

Ukikutana na mwanamke am-
baye anajimudu kiuchumi na 
amekuwa mke mheshimu sana 
maana huyu amefikia kiwango 
cha juu cha utu wake wa asili.

Yule ambaye ni mtii lakini 
hana uhuru wa kiuchumi usiwe 
na uhakika sana akipata uhuru 
huo ataendelea kuwa mtii. 

Deo ameandika angalizo 
akisema si wanawake wote 
hushindwa kuwa mke kwa ku-
pata uhuru wa kiuchumi lakini 
ni wachache sana wanaweza 
kufikia ukomavu huo wa kuten-
geneza uwiano sahihi kuhusu 
nafasi ya mke na shauku ya 
kuwa huru, kwa sababu ya kui-
marika kipato chake.

Nilikutana na mchango huu, 
baada ya kuandika kuhusu 
jukwaa la wanaharakati wa ku-
pambana na ukatili wa kijinsia 
mkoani Kilimanjaro, kufichua 
siri kuwa migogoro mingi ya 
ndoa inayoibuka kila uchao 
mkoani humo, inasababishwa 
na baadhi ya wanawake am-
bao vipato vyao vimeimarika, 
kutokuwa na heshima katika 
ndoa.

Huku wanawake hao wakiwa 
hawaoni sababu ya kushiriki 
tendo la ndoa na wenza wao.

Nilimnukuu Msemaji wa ma-
shirika 12 ya kiraia yaliyotoa 
tamko la kulaani ukatili huo, 
Wakili mkongwe nchini na 
mwanaharakati wa haki za bin-
adamu, Elizabeth Minde.

Wakili Minde anasema kundi 
rika la miaka 30 hadi 45 ya wa-
nawake ndilo ambalo limeone-
kana kulalamikiwa sana mae-
neo mbalimbali.

“Wengine wakisema: ‘Hawa 
wapora wadogo (mke mdogo) 
wanawaonea sana waume zao’ 
mfano halisi ni nukuu kutoka 
katika mjadala wa kijamii uli-
ofanyika kata ya Mwika Kaska-
zini.

“Sisi wanaharakati tunasema 
kuwa kuimarika kwa kipato cha 
mwanamke kisiwe chanzo cha 
migogoro ya ndoa. Muhimu ni 
kuimarisha mawasiliano, ma-
husiano na maamuzi shirikishi 
katika bajeti za familia, matumi-
zi ya muda kwa uwazi na uwa-
jibikaji wenye ustawi chanya na 
ulio endelevu ndani ya familia.”

Aidha, wanaharakati hao 
wameeleza kiini cha migogoro 
hiyo pia kinachagizwa zaidi na 
kuimarika kwa fursa za kiuchu-
mi kwa wanawake wa Mkoa wa 
Kilimanjaro.

Kwa mujibu wa Wakili Minde, 
wanawake wengi wa mkoa huo 
kwa sasa ni wafanyabiashara 
wakubwa, wa kati na wengi 
wao ndio wenye mitaji katika 
masoko makubwa kama Soko la 
Kumbukumbu ya King George 

(Memorial) na kwa Sadala.
Anasema wanawake ka-

tika wilaya za Rombo na Hal-
mashauri ya Moshi ni mifano ya 
wanunuzi na wauzaji wakubwa 
wa mazao ya biashara kama 
ndizi, parachichi na bidhaa ny-
ingine mfano maduka ya nguo, 
ikilinganishwa na miaka ya 
1995.

Nimeandika haya magumu 
katika ndoa, kwa sababu kume-
kuwa na mikinzano kuhusu 
usuli wa Sheria ya Ndoa ya 
Mwaka 1971 na mikataba ya ki-
mataifa kuweka shinikizo.

Haya ya wanawake yana-
jitokeza wakati ambapo, du-
nia ikielekea katika miaka 30 
ya  Beijing, inayotanguliwa na 
kauli mbiu chagua kutokomeza 
ukatili wa kijinsia.

Ingawa, mashirika ya haki za 
binadamu, asasi za kiraia na 
wadau mbalimbali, wako ka-
tika mapambana ya  kupinga 
vitendo hivyo;  kuna mapokeo 
chanya katika maeneo mengi 
nchini Tanzania.

•Godfrey Mushi, ni Mwandi-
shi Mwandamizi wa  Nipashe, 
Kanda ya Kaskazini. Anapati-
kana kwa simu namba 0715 545 
490 au barua pepe:  ghand-
some79@gmail.com
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WARAKA WA NDANI 

K
ARIBU tena msomaji wan-
gu tuendeleze mada kuhu-
su mitikisiko katika ndoa 
nyingi hata kusababisha 

zingine kubomoka na kila mwanan-
doa kuanzisha maisha mengine.

Wiki iliyopita tulijadili kwa nini 
shetani anashambulia sana ndoa? 
Nilitaja maeneo mawili, moja likiwa 
ni ujinga kwa baadhi ya wanandoa 
kutokuwa na maarifa namna ya kui-
shi katika ndoa.

Nikataja kupuuzia kanuni na mis-
ingi ya ndoa. Ukitaka uwe na ndoa 
yenye mafanikio na upenyo ni lazi-
ma utendee kazi kanuni na maelek-
ezo yote yanayohusu ndoa. 

Kwa bahati mbaya sana, watu 
wengi walioko kwenye ndoa hu-
puuza na kutupilia mbali kanuni 
na maelekezo waliyopewa siku wa-
nafunga ndoa. Unapopuuzia kuom-
bea ndoa yako, unapoanza kuona 
mabadiliko kwa mumeo au mkeo 
unapuuzia, hiyo itakugharimu 
baadaye.

Unapoota ndoto mbaya kuhusu 
mumeo au mkeo na kupuuzia, 
unaweza kujikuta unaingia kwe-
nye matatizo makubwa ya ndoa 
baadaye.

Leo msomaji wangu tuende zaidi 
kuangalia chanzo cha matatizo ya 
ndoa. Nitajitahidi kuchambua vyan-

zo mbalimbali kadiri itakavyoweze-
kana ili kusaidia wanandoa wengi 
ambao wana maswali mengi kuhusu 
mitikisiko katika ndoa zao wasijue 
cha kufanya.

Ni vema ikaeleweka kwamba kila 
tatizo la ndoa lina chanzo. Moja 
ni zile ndoa zinazofanyika pasipo 
Mungu kuhusika. (wakati ulikuwa 
adui wa Mungu). Watu wengi am-
bao huanza maisha ya ndoa pasipo 
kumshirikisha Mungu hukumbana 
na matatizo makubwa ya ndoa.

Siku zote msingi mbaya wa nyum-
ba husababisha jengo kuwa dhaifu. 
Uhusiano wowote uliofanya wakati 
ukiwa adui wa Mungu huwa unafeli.

Mwanaume yoyote aliyeokoka na 
kuchukua maamuzi ya kumuoa bin-
ti ambaye hajaokoka, hujisababishia 
matatizo yeye mwenyewe huko 
baadaye. Ipo hivyo pia kwa binti 
kuolewa na mtu asiyeamini upo 
uwezekano wa matatizo baadaye.

Ndiyo maana Mungu akasema ka-
tika moja ya maandiko yake kwam-
ba, “Msifungiwe nira pamoja na wa-
sioamini, kwa jinsi isivyo sawasawa; 
kwa maana pana urafiki gani kati ya 
haki na uasi?”

Chanzo kingine ni pale ndoa in-
apofungwa kwa sababu tu ya kupata 
mimba kwa bahati mbaya/kumpa 
binti mimba. Watu wengi leo wame-

oana siyo kwa sababu walipanga, 
bali kwa sababu walilazimishwa 
kutokana na kupeana mimba kwa 
bahati mbaya.

Ndoa za aina hiyo hazifanyiki kwa 
sababu ya upendo bali kwa sababu 
ya matokeo ya kile walichokifanya. 
Aina hii ya ndoa inaitwa “zimamo-
to”. Kama umewahi kuona watu wa 
zimamoto wanavyofanya kazi kwa 
haraka sana na hawana muda wa 
majadiliano. 

Binti anapopata mimba tu, kila 
mtu huanza kutaharuki. Wazazi wa 
pande zote mbili  hukaa kwa hara-
ka na kukubaliana ndoa ifungwe 
kwa haraka sana ili wasipate aibu.

Aina hii ya ndoa hutokana na 
tamaa ya mwili na siyo upendo wa 
dhati. Kama ungekuwa ni wa kweli 
binti asingejikuta ameingia katika 
matatizo ya namna hiyo. 

Chanzo kingine ni kujihusisha ki-
mapenzi kabla ya ndoa. Imebainika 
kwamba mapenzi kabla ya ndoa hu-
sababisha matatizo makubwa sana 
ya ndoa leo na kufanya mtu ajijen-
gee majeneza ya kuzimu. Kama uki-
jenga jeneza kwa ajili ya ndoa yako, 
lazima utazikwa huko!

Vijana wengi leo wameshindwa 
kutunza ujana wao. Mabinti wengi 
nao wanaaibisha wazazi wao. Wengi 
wanaingia vyuoni, lakini wanapohit-

Na Flora Wingia

Na Godfrey Mushi

Hiki ndicho chanzo cha matatizo ya ndoa nyingi

Ukweli mchungu usiosemwa kuvunjika ndoa 

Nikataja 
kupuuzia 
kanuni na 
misingi ya 
ndoa. Uki-
taka uwe 
na ndoa 
yenye 
mafanikio 
na upenyo 
ni lazima 
utendee 
kazi ka-
nuni na 
maelekezo 
yote ya-
nayohusu 
ndoa. 

imu wanakuwa ni makahaba wali-
ofuzu!

Chanzo kingine kinatokana na 
ndoa zilizofungwa baada ya mtu 
kwenda kwa mganga wa kienyeji. Ni 
kawaida katika tamaduni za baadhi 
ya wazazi wa Ki-Afrika kutembelea 
waganga wa kienyeji ili wawabashir-
ie hatma za watoto wao.

Na mara zote, watu wengine wa-
naoamini huenda kwa wazazi wao 
na kuwaambia kwamba Bwana ame-
waongoza kuoa watu wa aina fulani. 
Ndipo wazazi huchukua majina ya 
wachumba wao na kuyakimbiza 
kwa waganga ili wajue kama ni mke/
mume sahihi wa watoto wao.

Kama wewe ni mchunguzi mso-
maji wangu, wazazi wengi wa ki-Af-
rika, wana tabia ya kuchukua majina 
ya watu wanaowazunguka watoto 
wao. Kama ndoa yako ilifanyika ka-
tika misingi hiyo, haitafika mbali. 
Shetani ni mjanja sana. Anatumia 
historia ya maisha yako kupambana 
na maisha ya ndoa.

Leo tuishie hapa tuendelee wiki 
ijayo, nikutajie vyanzo vingine zaidi 
vinavyotesa ndoa nyingi katika jamii 
yetu. Bila shaka umejifunza kitu 
hapo. 

Je, una maoni au kisa cha kimai-
sha? Ujumbe mfupi 0715268581.
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HARUSI
JUMAPILI NOVEMBA 24, 2024

Ni 
harusi ya 

kipekee kiasi 
ambacho walioudhuria 

walionekana kuwafurahia 
maharusi ambao 

walibatizwa jina la KingTan. 
Sherehe hiyo ilifanyika jijini 
Dar es salaam hivi karibuni 
na kutumbuizwa na kundi 

la muziki la Akili The 
Brain. PICHA: MC 

GaraB
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Na Moshi Lusonzo

K
U C H A G U A 
nguo nzuri 
dukani ni 
jambo le-

nye changamoto nyingi, 
wakati mwingine unaweza 

kuchanganyikiwa na usijue 
nguo gani unataka.
Hata hivyo, usiwe na hofu 

kwani leo utapata vidokezo 
ambavyo vitakusaidia kuangalia 

nguo bora unapokwenda dukani.

UBORA WA KITAMBAA
Suala la kitambaa ni jambo la 

kuzingatiwa wakati wa kuchagua 
nguo. Unatakiwa kuhakikisha un-
apata nguo yenye kitambaa che-
nye ubora mzuri na kinachoweza 
kudumu kwa muda mrefu.

MITINDO MUHIMU
Chagua nguo yenye mtindo 

unaoupenda na unaolingana na 

umbo lako la mwili. Kama shati 
angalia mtindo gani unataka na 
linalokukaa vyema.

RANGI YA NGUO
Ngozi ya mwili inaendana na 

rangi ya nguo unayochagua, 
hakikisha rangi ya nguo haitaon-
doa mvuto na haiba yako. 

UKUBWA WA NGUO
Hakikisha unapata nguo yenye 

ukubwa unaokufaa. Usichague 
nguo kubwa sana au ndogo sana. 
Hakikisha unajaribu nguo ili ku-
hakikisha inakufaa vizuri.

BEI NAFUU
Gharama inayolingana na bajeti 

yako ni kitu cha kuzingatia un-
apokwenda kununua nguo. An-
galia unafuu unaweza kuharibu 
ubora wa nguo unayohitaji ku-
nunua.

USICHANGANYIKIWE USICHANGANYIKIWE 
 Vaa kilicho bora Vaa kilicho bora  



U
NAWEZA kutumia matunda na nam-
na nyingine ya mimea kuondoa mi-
kunjo usoni kwako.

Wiki iliyopita tulielezana baadhi ya 
matunda na mimea na leo hii tunaendelea tu-
lipoishia lengo ni kuhakikisha unakuwa mrem-
bo wakati wote.

Aloe Vera
Jeli ya Alovera inatakiwa katika kuondoa mi-

kunjo kwenye uso wako. Chukua jani lake na 
kisha likate ili kupata utomvu wake.

Chukua utomvu au jeli hiyo kama wengine 
wanavyoita na kisha pakaa sehemu iliyoathiri-
ka, itapunguza ama kuondoa kabisa tatizo hilo.

Parachichi
‘Maski’ ya Parachichi husaidia kuifanya ngozi 

iwe na mng’ao. Siyo hivyo tu, bali huchangia 
kwa kiasi kikubwa pia kuifanya ngozi iwe laini 
na nyororo.

Jinsi ya kutumia
Chukua parachichi lililoiva vizuri, kisha saga 

hadi lilainike.
Baada ya hapo pakaa sehemu iliyoathirika 

na acha kwa muda wa dakika 10, kisha osha se-
hemu hiyo uikaushe.

Papai
‘Maski’ ya Papai pia husaidia kuondoa tatizo 

hili.
Unachotakiwa kufanya
Chukua kipande cha papai kilichoiva na ku-

changanya na kijiko kimoja cha unga wa ngano.
Pakaa sehemu iliyoathirika na kaa nayo kwa 

muda usiopungua dakika 10. Mbali na kupaka 
pia unaweza ukatumia kula kwa sababu lina vi-
tamin E kwa wingi, ambavyo ni muhimu katika 
ukuaji wa ngozi.

Danzi
Juisi ya tunda hili husaidia katika uzalishaji 

wa sehemu ya juu ya ngozi ‘collagen’. Danzi 
lina kiwango kikubwa cha vitamini C. Na kwa 
kawaida aina hii ya vitamin husaidia kucho-
chea ukuaji wa ‘collagen’, hivyo kuifanya ngozi 
yako kunawiri.

MAISHA
SEPTEMBA, 27. 201514

MAPISHI
Na Mary Geofrey

JUMAPILI DESEMBA 15, 2024

Pilau la kuku 
wa kukaanga

SIKUKUU ili inoge 
ukiwa nyumbani lazima 
kuwa na pilau ambalo 
ni chakula kitamu na 
kila mtu anapendelea 
kula na soda yake pem-
beni.

Sikukuu hii ya Kris-
masi acha nikuelekeza 
namna ya kupika pilau 

la kipekee la kuku rosti 
ya ukafurahia vizuri 
mlo wako.

Mahitaji
Kuku mmoja kwa pi-

lau kilo moja na nusu, 
soya sosi, chumvi, 
mafuta, mchele, viazi 
kiasi, njegere kiasi, vi-

Kunjua ngozi ya uso 

UREMBO
Na Mary Geofrey

tunguu maji na vitunguu saumu.

Namna ya kupika
Anza kuandaa kwa kuosha 

kuku wako na waweke viungo 
vyako tayari kwa kuchemsha ki-

dogo hadi waive na uweke pem-
beni baada ya kupokea zikate 
vipande kidogo.

Baada ya hapo anza kuan-
daa vya kupikia Pilau na anza 
kuchemsha kwanza maji, baada 

ya hapo tenga sufuria 
jikoni, weka mafuta 
yakipata moto anza ku-
tumbukiza kuku wako 
uliowachemsha awali 
wakaange hadi waki-
anza kubadilika rangi 
iweke vitunguu maji 
viive pamoja hadi kuwa 
kahawia.

Baada ya hapo zitoe 
kuku kwenye mafuta na 
weka chombo cha pem-
beni na kisha anza kupi-
ka pilau kwa kukaanga 
vitunguu maji na vi-
tunguu saumu kutimia 

mafuta hat ohayo, weka 
na viungo vingine, njen-
gere, viazi na viungo 
vya pilau kisha vikiwa 
kahawia weka maji ya 
kupikia pilau yakicheka 
uweke mchele wako na 
funikia uchemke.

Ukiiva geuza wali 
wako vizuri na weka 
nyama za kuku na na 
changanya na pilau, 
funikia kwa muda na 
epuka litakuwa tayari 
kwa kuliwa na kachum-
bari pembeni.
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M
IONGONI mwa 
maeneo ambayo 
huwa ni faraja na 
ya kupumzisha 

akili baada ya shughuli ny-
ingi ni nyumbani.

Nyumbani ndipo palipo 
na mkusanyiko wa maisha, 
kumbukumbu na upendo 
kwa asilimia kubwa ya watu.

Binadamu kila mmoja 
hujishughulisha na mambo 
mbalimbali lengo likiwa  ku-
jitafutia riziki na kuhakiki-
sha mkono unakwenda  
kinywani na mambo men-
gine ya kifamilia yanakwen-
da sawa.

Pamoja na kujishughuli-
sha huko, mwisho wa siku 
lazima arejee nyumbani ku-
jipumzisha bila kujali um-
bali wake.

Hivyo basi, kwa vyovyote 
vile lazima uhakikishe ny-

umbani kunakuwa mahali 
sahihi, kunakokupa furaha 
na kunafanyika kuwa nyum-
bani kwelikweli.

Katika kipindi kama hiki 
cha mwisho wa mwaka, wen-
gi hupenda kuchukua mapu-
muziko ya kikazi, hivyo ili 
kutengeneza mwanzo mzuri 
wa shughuli za kila mwana-
familia kwa mwaka unaofua-
ta ni muhimu kuhakikisha 
nyumbani panafanyika pa 
faraja, amani na furaha.

Si tu kwa utulivu, bali  
panawekwa vizuri kimazin-
gira na kuwapo na mandhari 
ya kuvutia mtu kupumzika. 
Zipo njia mbalimbali za 
kufanya ambazo hazihitaji 
gharama kubwa ya kifedha 
ambazo ni rahisi na ni vitu 
vidogovidogo.

Mojawapo ni mapambo. 
Ndani ya nyumba yako un-

aweza kutafuta baadhi ya 
picha za mapambo ambayo 
unayapenda na ukapamba.

Tumia pia picha nzuri 
ziwe za kuchora au zinazo-
onesha alama ya upendo au 
yoyote inayokukumbusha 
enzi au nyakati fulani.

Ipe nyumba yako muone-
kano na hisia inayotambu-
lisha familia au aina ya watu 
wanaoishi katika nyumba 
husika au familia uliyowahi 
kuwa nayo awali.

Hakikisha muonekano wa 
nyumba usiwe unaofanana 
siku zote hususani ndani 
kuanzia sebuleni, vyumba 
vya kulala na hata nje kwe-
nye mpangilio wa maua kwa 
wale wenye nafasi kubwa.

Kila nyumba ina upekee 
wake na mahitaji tofauti 
kuendana na wakaaji wake.

Pia usafi ni jambo jin-

gine la kuzingatia ambalo 
linapaswa kuzingatiwa ka-
tika kuweka mazingira yake 
kuwa ya kuvutia kukaa 
wakati  wote.

Bila kusahau suala la 
mapishi, ili nyumbani au 
mtu ajisikie yuko nyumbani 
lazima kuwe kunapikwa 
chakula.

Kuna baadhi ya nyumba 
ambazo hakupikwi ni watu 
wa kula barabarani tu. Ili ny-
umba yoyote ile igeuke kuwa 
nyumbani ni muhimu sana 
kuwe na chakula, yaani jiko 
linapotumika kuandaa vy-
akula na harufu yake nzuri 
inaifanya kuwa na uhai wa 
kuitwa nyumbani.

Hata wanaoishi katika ny-
umba hiyo lazima wajisikie 
fahari kuishi humo na pia 
kukumbuka na kupenda ku-
wapo nyumbani muda wote.

Na Elizabeth Zaya
Krismasi isipite 
bila pambo

ZIMESALI siku tisa pekee kufikia 
sikukuu ya Krismasi. Ukitembelea 
maduka makubwa utaona walianza 
kupamba tangu Novemba Mosi, 
ikiwa ni matayarisho ya sikukuu 
za mwisho wa mwaka.

Kama bado hujaipamba nyumba 
yako, usiwe na wasiwasi, unaweza 
kutumia bajeti ndogo kubadilisha 
mandhari ya nyumba yako katika 
siku chache zilizobakia.

Mtaalamu wa bustani ambaye 
pia ni mbunifu wa mapambo ya 
nyumba, Anastela Thomas, anas-
ema sikukuu ya Krismasi inaam-
batana na mambo mengi, mo-
jawapo likiwa ni pambo la mti wa 
sikukuu hiyo.

Anasema kwa wenye bajeti 
ndogo, sio lazima wanunue mti 
katika wakati huu ambao bei 
inakuwa juu, bali wanaweza ku-
nunua mapambo mengine ambayo 
yatapendezesha nyumba.

Anasema kwa wenye uwezo, wa-
naweza kuzingatia miti au pambo 
la rangi wazipendazo na kuzichan-
ganya au wakatumia aina moja 
ya rangi na nyumba ikaonekana 
nadhifu.

Mathalani, anasema mtu anawe-
za kutumia mapambo ya rangi ya 
bluu, kijani, nyekundu, nyeupe, 
dhahabu au fedha, kila moja iki-
jitegemea au akachanganya walau 
rangi mbili au zaidi.

“Kila rangi hapo inaweza kusi-
mama peke yake, lakini zote pia 
zinaweza kuchanganywa hata tatu. 
Inategemea mtu anapenda rangi 
gani zaidi. Mfano nyeupe tupu, 
kijani, bluu au nyekundu. Ukichan-
ganya ni sawa au ukitenganisha 
pia hakuna shida,” anafafanua 
Anastela.

Anasema mwenye nyumba 
anaweza kupamba kuanzia mlan-
goni, kwenye korido, meza ya 
chakula, vyumbani na hata kwe-
nye maliwato pamoja na eneo la 
bustani.

“Unaweza kutumia mishumaa, 
glasi na maua ya asili kupamba. 
Ukishindwa kabisa unaweza ku-
pamba walau meza ya chakula ili 
familia ifurahie pamoja wakati wa 
sikukuu,” anasema.

Hata hivyo, anashauri kwamba 
maan-
dalizi ya 
kupamba 
Krismasi, 
yanataki-
wa yaanze 
mapema 
kwani 
ni tukio 
linaloam-
batana 
na likizo 
ndefu 
kutokana 
na sikukuu 
za mwisho 
wa mwaka, 
ambazo 
zinaku-
tanisha 
familia.

MAISHA NI NYUMBA

Na Restuta James

JUMAPILI DESEMBA 15, 2024

Ifanye nyumba iwe Ifanye nyumba iwe 
nyumbani, kila mtunyumbani, kila mtu
afurahie sikukuu za afurahie sikukuu za 
mwisho wa mwakamwisho wa mwaka
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Spika wa Bunge la Korea Kusini, Woo Won Shik, akifungua kikao cha bunge kilichomuondoa madarakani Rais Yoon Suk 
jana. PICHA: AFP

Hatimaye Rais Yoon Suk
kang’olewa madarakani
SEOUL, KOREA KUSINI

HATIMAYE Bunge la Korea 
Kusini limemuondoa ma-
darakani Rais Yoon Suk Yeiol, 
baada ya jaribio kama hilo 
kushindikana wiki iliyopita.

Rais Yoon alipigiwa kura 
ya kutokuwa na Imani na 
wabunge baada ya kutangaza 
sheria ya kijeshi iliyodumu 
kwa muda mfupi na kuleta 
hofu kwa wananchi.

Katika kikao kilichofanyika 
jana ambacho kilihudhuriwa 
na wabunge 300,  waliopiga 
kura ya kumng’oa madarakani, 
walikuwa 204 na 85 walipiga 
kura  kupinga. Watatu hawaku-
piga kura, huku kura nane zili-
haribika.

Baada ya matokeo kutanga-
zwa, Spika wa Bunge, Woo Won 
Shik, alisema kuondolewa kwa 
Yoon madarakani kunatokana 
na kitendo kilichochochewa 
na hamu ya wananchi kutaka 
demokrasia, ujasiri na kuji-
tolea.

Kutokana na kura hiyo, 
mamlaka na majukumu ya 
urais Yoon, sasa yamesitishwa 
na Waziri Mkuu Han Duck-soo 
atachukua uongozi wake pindi 
nakala za hati za kuondolewa 
kwake madarakani zitakapo-
wasilishwa kwa Rais Yoon na 
Mahakama ya Katiba.

Mahakama ya Katiba ya Ko-
rea Kusini ina siku 180 kutoa 
uamuzi kuhusu mustakabali 
wa kiongozi huyo ikiwa itam-

fukuza urais, au atarejeshewa 
mamlaka yake. 

Iwapo ataondolewa madara-
kani, uchaguzi mkuu  utafanyi-
ka kumchagua mrithi wake 
ndani ya siku 60.

Hii ni mara ya pili Bunge ku-
pigia kura hoja ya kuondolewa 
Rais Yoon. Jumamosi iliyopita 
alisalimika baada ya wabunge 
wengi wa chama tawala kusu-
sia upigaji kura.

YOON AJIPA TUMAINI

Baada ya kura hiyo, Rais 
Yoon alitoa tarifa akisema ha-
tokata tamaa na amewataka 
maofisa kudumisha utulivu 
katika shughuli za kiserikali 
wakati akijipa matumaini 
kwamba amesimama kwa 
muda nafasi ya urais.

‘’Napokea moyoni mwangu 
ukosoaji wote, kupewa pole 
na kutiwa moyo, na uungwaji 
mkono unaolekezwa kwangu. 
Nitafanya kila kilicho bora kwa 
ajili ya nchi yangu hadi dakika 
ya mwisho,’’ alibainisha Rais 
Yoon

Hata hivyo, akilihutubia 
taifa kwa njia ya televisheni 
baada ya kura hiyo, Rais Yoon 
alisema ataachia ngazi, lakini 
hakuomba radhi kutokana na 
jaribio lake hilo la kutangaza 
sheria ya kijeshi.

Kiongozi wa chama tawala 
cha Korea Kusini, Han Dong-
hoon, alisema anachukulia 
kwa uzito matokeo ya kura 

hiyo ya bunge ya kumuondoa 
madarakani Rais Yoon. Hata 
hivyo kuna kauli za baadhi 
ya wabunge wa chama hicho 
kutaka kujiuzulu kutokana na 
mgawanyiko ndani ya chama.

Lakini, Han alisema ataende-
lea na majukumu yake.

Waziri Mkuu wa Korea Kusi-
ni Han Duck-soo, ambaye sasa 
anakuwa kaimu rais, ameapa 
kuhakikisha utawala thabiti. 

Han aliahidi atafanya kila 
awezalo, kuiendesha serikali 
kwa utulivu, baada ya kura 
hiyo.

“Moyo wangu ni mzito sana. 
Ninajitolea kwa nguvu zangu 
zote na juhudi kuhakikisha ku-
nakuwepo na utawala imara,” 
alisisitiza Han, wakati alipo-
zungumza na waandishi wa 
habari jana.

Spika wa Bunge Woo Won 
Shik, ameitaka serikali kush-
irikiana na kufanya kazi pamo-
ja ili kuleta utulivu wa uchumi 
na uhusiano wa kigeni.

MAELFU WAANDAMANA

Maelfu ya watu walioku-
sanyika karibu na majengo 
ya Bunge walishangilia kwa 
shangwe, huku wakipeperu-
sha mabango.

Katika jiji la Seoul watu 
waliokuwa na mlengo tofauti 
wa kisiasa walifanya maanda-
mano ya kumuunga mkono 
Yoon na wengine waliungana 
na wabunge kumuondoa ma-

darakani.
Polisi inakadiria kuwa 

takribani watu 200,000 wali-
iingia kwenye mitaa ya Seoul 
kuandamana kabla ya kura 
hiyo kupigwa.

Kwa upande mwingine 
chama cha upinzani cha Ko-
rea Kusini cha Democtatic 
kimesherehekea na kupongeza 
hatua hiyo ya bunge ya kumu-
ondoa madarakani Rais Yoon. 

“Kura ya leo ni ushindi 
mkubwa wa watu,” alisema 
Park Cha-dae, kiongozi wa cha-
ma hicho.

UMOJA WA ULAYA 

Wakati huo huo, Umoja wa 
Ulaya umetoa wito wa kuwepo 
suluhisho litakalozingatia uta-
ratibu wa amani kutokana na 
mzozo wa kisiasa unaoendelea 
nchini humo.

Umoja huo umetoa wito wa 
kufikiwa azimio la haraka ka-
tika kumaliza mzozo huo.

Msemaji wa Umoja wa Ul-
aya Anitta Hipper, alisema ka-
tika taarifa yake kuwa umoja 
huo unauzingatia uamuzi wa 
Bunge la Taifa la Korea Kusini 
la kumuondoa madarakani 
Rais Yoon.

“Ni muhimu sasa kuhakiki-
sha utatuzi wa haraka unapati-
kana na wenye kuzingatia uta-
ratibu katika mzozo wa kisiasa, 
kulingana na katiba ya Korea,” 
alifafanua Hipper.

DW

TEL AVIV, ISRAEL

WAZIRI  wa Ulinzi wa 
Israel, Israel Katz  ame-
waagiza wanajeshi wa 
nchi hiyo kujiandaa 
kubaki katika eneo  huru 
katika kilele cha   Mlima 
Hermoni wakati  wa ma-
jira ya baridi.

Eneo hilo muhimu liko 
kwenye mpaka kati ya 
nchi za Syria, Lebanon na 
eneo salama la Umoja wa 
Mataifa lililoko Milima ya 
Golan.

Tangazo hilo linawadia 
baada ya Israel kutwaa 
udhibiti wa eneo hilo De-
semba 8, baada ya kuan-
gushwa kwa utawala wa 
Rais wa Syria Bashar al-
Assad.

Ofisi ya Waziri wa Ul-
inzi Israel Katz, ilisema 
katika taarifa yake kuwa 
kutokana na kile kinacho-
tokea nchini Syria, kuna 
umuhimu wa kuwepo 
kwa usalama katika eneo 
la mlimani.

Katz aliweka picha kwe-
nye mtandao wa X ikimu-
onesha Waziri Mkuu, 
Benjamin Netanyahu 
akiangalia kwa kutumia 
darubini na kuandika ma-
neno haya,  “Ninaangalia 
kilele cha Syria cha Mlima 
Hermoni, ambao ulirudi 
kwa udhibiti wa Israel 
baada ya miaka 51.”

Umoja wa Mataifa 
umeitaka Israel kujion-
doa katika eneo salama, 
ambalo liko kati ya Syria 
na Milima ya Golan in-
ayokaliwa na Israel.

Katibu Mkuu wa Umo-
ja wa Mataifa António 
Guterres alisema katika 
taarifa yake kwamba ina-
tia wasiwasi na ukiukwaji 
mkubwa wa maeneo ya 
Syria.

Umoja wa Mataifa ul-
isema Israel inakiuka 
makubaliano ya mwaka 
1974 ya kujiondoa kati ya 
Israel na Syria ambayo 
yalianzisha eneo salama.

BBC

Jeshi la 
Israel 
kubaki 
eneo 
muhimu 
Syria
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Mke wa mtu ni sumu	 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

HABARI/SAFU

K
UMPENDA mke wa rafi-
ki yako kweli ni hatari, 
viko vitu vya kupenda 
lakini vingine vina mad-

hara, oooh moyo utakupeleka ka-
burini.”

Hicho ni kiitikio cha wimbo 
uitwao, ‘Ushinde Moyo Wako’, 
uliopigwa na OTTU Jazz, wana 
wa Msondo Ngoma, utunzi wake 
marehemu, Tx Moshi William.

Wimbo huu ulirekodiwa mwan-
zoni mwa miaka ya 1990, lakini 
maana na maudhui yake yataishi 
milele, daima hadi mwisho wa du-
nia hii.

Unawaasa watu wenye tabia ya 
kupenda au kutongoza wake za 
watu.

 Wengine wanakwenda mbali 
zaidi wanawachukua mpaka wake 

Majaliwa asisitiza serikali 
kuweka mazingira rafiki 
kuvutia uwekezaji 

za rafiki zao.
Kama Tx Moshi alivyobainisha 

hapo kuwa kitu hicho ni cha hatari 
kwa sababu inawezekana kabisa 
kinaweza kumpeleka mtu kabur-
ini.

Ndiyo maana wako waliobaini-
sha kuwa mke wa mtu ni sumu. 
Maana yake mwenyewe akigun-
dua anaweza kufanya chochote 
kinachoweza kuhatarisha maisha 
yake mwenyewe, mkewe au yule 
aliyefanya kitendo hicho.

Na kitu kama hicho hakiwezi 
kutafsiriwa vyovyote vile zaidi 
ya tamaa na ugomvi, kwani wa-
nawake waliojaa katika dunia hii 
ya Mungu leo kwenda kuchukua 
mwanamke ambaye ameolewa 
tayari au mke wa mtu unayemfa-
hamu?

Vitu kama hivi vimetokea sana 
kwenye jamii na tumeshuhudia 
kusababisha matatizo makubwa 
kwa wahusika na hata jamii kwa 
ujumla.

Kwanza kabisa, mwenyewe aki-
jua anaweza kuchukua uamuzi wa 
kujimaliza mwenyewe. Wapo am-
bao hawana uvumilivu hata chem-
be, wao wanaamua kujidhuru.

Wengine hawana tabu, wao wa-
natoa talaka tu. Unaweza ukadhani 

labda hii ni afadhali kwa sababu 
kunakuwa hakuna maafa, lakini 
athari zake ni kwamba mume na 
mke wanaachana kwa sababu ya 
mpuuzi fulani, mwanamke ana-
hangaika kwa sababu amedangan-
ya na kutelekezwa, lakini pia kama 
wana watoto pia wanaanza kutese-
ka kwa kukosa malezi mema.

Mbaya zaidi kule wale wenye 
visasi. Asipomfanyizia mkewe, 
atafanya kila njia kumfanyizia yey-
ote aliyefanya kitendo hicho kwa 
mkewe.

Tumeshuhudia watu waki-
fanyiwa vitendo vibaya, wengine 
wakitekwa, wapo wanaouawa na 
hii yote ni kwa sababu ya visasi vi-
navyosababishwa na mambo hayo.

Waswahili wana msemo wao, 
‘cheza na mtu, usicheze na mke wa 
mtu.’ Hawatanii, wanamaanisha 
kweli.

Ukisoma mashairi ya wimbo 
wa Msondo unaonya kila kitu, un-
aweza kupitia hapa.

“Usiendekeze ee moyo utakavy-
okutuma. Unadanganya jaribu 
kushinda, usiposhinda, huna budi 
kuumia, utajivisha kitanzi pasipo 
huruma.

“Kumpenda mke wa rafiki yako 
kweli ni hatari, viko vitu vya ku-

penda lakini vingine vina mad-
hara, oooh moyo utakupeleka ka-
burini.

Nakuomba jirekebishe bwana, 
tabia hiyo siyo nzuri bwana, ni ki-
tendo cha aibu na kashfa ya hali 
ya juu, tunakusihi sana acha mara 
moja. 

Ulijua huyo ni ndugu yako na 
rafiki yako swahiba na leo wamsal-
iti, vipi sasa wanamtamani sheme-
jiyo? Sikio la kufa halisikii dawa.”

Hata mwanamuziki Marijani 
Rajab hakukaa kimya kwenye hili. 
Miaka ya 1980 alitunga wimbo al-
iouita ‘Mwana Umepotea,’ ambao 
una mashairi haya.

“Mzee Said ee alikuja lalamika 
ee, kasikia fununu kwamba una-
vuruga nyumba za watu kaja kutoa 
onyo anasema kijana ole wako, 
nasikitika sana ndugu yangu kuwa 
na mambo hayo, umefanya mam-
bo mengi lakini haya yamezidi 
kipimo, mchezo na nyumba za 
watu sawa sawa kucheza na moto. 
Wacha wacha mara moja, hatari 
kubwa. Utapoteza maisha baba, 
na wewe ungali mdogo, hujaiona 
dunia baba, chonde chonde na-
kuomba baba.”

Kaka anamwambia mdogo wake 
kuwa mjumbe mzee Said alikwen-

da nyumbani kwao kulalamika juu 
ya tabia ya kijana huyo kucheza 
na nyumba za watu. Maana yake 
anachukua wake za watu. Marijani 
akamuasa kuwa tabia hiyo ni sawa 
na kucheza na moto, matokeo 
yake atapoteza maisha wakati 
bado ni kijana mdogo.

Huyu ni kijana wa mwisho 
aliyedekezwa kiasi kwamba tabia 
yake ikawa mbaya, akawa ana-
fanya kila kitu kibaya mama wizi 
na mambo mengine kama ulevi, 
huku akikingiwa  kifua na mama 
yao. Matokeo yake sasa akajiingiza 
kwenye janga la kutamani wake za 
watu.

“Ewe kipenzi cha mama ee, ewe 
ndugu yetu kitinda mimba, hebu 
tizama unavyofanya kwanza. Mbo-
na nakuona unapotea, mama naye 
mapenzi kazidisha kwako, hata 
kukukanya anashindwa, anakua-
cha ufanye unavyotaka mwana.

Sasa imebidi nikueleze, nak-
wambia kama mimi ni kaka yako, 
ingawa natambua unanidharau, 
lakini mimi ndiyo nimeona dunia 
mwanzo.” Hicho ni kipande cha 
kwanza wimbo huo. Narudia, mke 
wa mtu ni sumu.

Tuma meseji 0716 350534

Maofisa 
watendaji 
waonywa kuhusu 
upendeleo 

Na Mwandishi Wetu 

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa 
(pichani), ametembelea kiwanda cha 
kutengeneza dawa za binadamu cha 
CURE AFYA kilichoko Kigamboni, Dar 
es Salaam. 

Akizungumza baada ya kushuhudia 
uzalishaji wa dawa kwenye kiwanda 
hicho chenye thamani ya takribani 
Sh.  bilioni 50, Waziri Mkuu alisema 
serikali itaendelea kuweka mazin-
gira rafiki ya uwekezaji ili kuhakikisha 
wawekezaji wanapata faida kutokana 
na shughuli zao.

Majaliwa pia  alitoa wito kwa 
wawekezaji hao kuendelea kuten-
geneza dawa zilizo katika ubora 
unaokubalika katika viwango vya ki-
mataifa kwenye utoaji wa huduma za 
tiba.

 “Serikali imefanya uwekezaji mkub-
wa kwenye ujenzi wa miundombinu 
ya utoleaji huduma za afya nchini, na 
sasa tunahitaji kupata dawa na vifaa 
tiba kwa ajili ya kuendelea kuongeza 
nguvu kwenye utoaji huduma, hivyo 
uwekezaji huu una tija kwa taifa letu,” 
alisema.

Pia aliwataka watumishi wa kiwan-
da hicho kufanya kazi kwa uamini-
fu, uadilifu na weledi ili kumsaidia 
mwekezaji huyo kupata faida kutoka-
na na uwekezaji wake.

Katika hatua nyingine, Majaliwa am-
etembelea eneo la Dege, Kigamboni 

Na Mwandishi Wetu 

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya 
ya Songea mkoani Ruvuma,  Elizabeth Gumbo, ame-
waonya maofisa watendaji wa kata na vijiji kuhusu 
upendeleo katika mchakato wa kuwapata wahudu-
mu wa afya ngazi ya jamii.

Gumbo alitoa onyo hilo jana katika ufunguzi wa 
Mafunzo Elekezi ya Mpango Jumuishi wa Wahudu-
mu wa Afya Ngazi ya Jamii  kwa maofisa watendaji 
wa kata 16 , wa vijiji 56 na wasimamizi wa vituo vya 
huduma za afya 45 wa halmashauri hiyo yaliyofanyi-
ka  Shule ya Sekondari Maposeni katika Ukumbi wa 
Mikutano wa Jenista Joakim  Mhagama.

“Mhudumu wa afya ngazi ya jamii anayeomba 
yeye maombi ndiye anayefanya kwa ufanisi, Wa-
tendaji wa Kata na vijiji acheni upendeleo kwa kuleta 
watu wenu,” alisema. 

Mkurugenzi huyo alisema wahudumu wa afya 
ngazi ya jamii wana mchango mkubwa katika jamii.

“Wahudumu wa afya ngazi ya jamii ni muhimu 
kwa sababu wao ndio kiungo cha serikali na jamii na 
wanarahisisha kufikisha elimu ya afya haraka, mfano 
elimu ya lishe na chanjo na wanaongea lugha moja 
na wananchi   kwani wanatoka kwenye maeneo ya 
jamii husika,” alisema.

 Rajab Tamimu, Ofisa Mtendaji wa Kata ya Parangu 
ambaye pia ni Mwenyekiti wa Maofisa Watendaji  wa 
Kata katika Halmashauri ya Songea na Ofisa Mtendaji 
wa Kijiji cha Peramiho B,  Rehema Nombo, walisema 
mafunzo hayo yatawarahisishia usimamizi uchaguzi 
wa wahudumu wa afya ngazi ya jamii huku waki-
ipongeza serikali kwa kuja na Mpango Jumuishi wa 
Wahudumu wa Afya Ngazi ya Jamii katika mkoa wa 
Ruvuma.

mkoani  kukagua utekelezaji wa agizo 
alilolitoa la uwekaji wa taa za Baraba-
rani wakati wa ziara yake aliyoifanya 
wilayani humo Oktoba, mwaka huu. 

 Akitoa taarifa ya utekelezaji wa ag-

izo hilo Mkurugenzi wa Halmashauri 
ya manispaaa Kigamboni, Erasto Ki-
wale, alisema mpaka sasa taa 67 zime-
shawekwa katika maeneo mbalimbali 
ya wilaya hiyo na kazi inaendelea.
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mara.”
 “Mtoto atapatikanaje?” “Hilo haku-

niambia, lakini najua kama watekaji 
wakipata hizo pesa mtoto atapati-
kana tu kwa sababu lengo lao wao ni 
pesa tu na si kitu kingine.” “Okay, basi 
sawa.”

Wakazungumza muda mrefu kido-
go, baada ya hapo wakaagana. Kitu 
ambacho kilikuwa kichwani mwa 
Eddy ni kwamba Jeshi la Polisi kwa 
sasa halijui chochote juu ya mpango 
huu wa sasa wa kuwapelekea wate-
kaji pesa.

Wanaofahamu ni wazazi wawili tu. 
Macky na Dora. Pia wote wawili wa-
nafahamu kuwa safari hii askari poli-
si hawajihusishi kabisa na tukio hili. 
Kwa sababu kila mmoja anajua pesa 
haijatoka polisi bali kwa raia ambaye 
ni mwandishi wa habari.

 Alijua mtego alioweka kwa kiasi ki-
kubwa unaweza kufanikiwa. Ila kitu 
kimoja alichokuwa na wasiwasi na-
cho ni Macky kutokuwa na siri kum-
wambia mzazi mwenzake.

 Tena alichosema Dora ni kile kile 
kama alichoambiwa na Macky. 

Ina maana ni kweli kabisa Dora 
amekutana na mzazi mwenzake, 
wameongea ya kuongea na kumpa 
siri hiyo. 

Hicho ndicho alichokuwa na wa-
siwasi nacho, kwani hajui sasa nani 
anaweza kuiingilia siri hii na kuvu-
jisha kwa askari polisi, ingawa wote 
wawili wameshaonya juu ya hilo.

**********************************

Hakutaka kabisa kuchukua gari 
yake siku hiyo. Alitaka kwenda kwa 

kutumia basi kama mtu mwingine wa 
kawaida tu. 

Alichukua redio yake ndogo am-
bayo ni kinasa sauti. Kalamu na ki-
jitabu kidogo kama mwandishi wa 
habari. 

Tochi ndogo, kamba imara, kisu 
kidogo, na bastola ya kawaida, lakini 
imetengenezwa maalum kuzuia sau-
ti, pamoja na nyingine ya akiba inay-
ofanana na kalamu.

 Nayo vile vile haitoi sauti. Alichu-
kua pia kichupa kidogo ambacho 
kina aina fulani ya poda ambayo ni 
sumu. 

Sumu isiyoua, ili kumfanya binad-
amu apoteze fahamu kwa siku tatu 
au nne hivi. 

Kama ni mtu ambaye afya yake 
mgogoro angeweza kuzirai kwa siku 
tatu.

Alipanda daladala kutoka nyum-
bani kwake maeneo ya Victoria, Dar 
es Salaam na kwenda hadi Kivukoni.

Alipanda moja ya pantoni zilizo-
kuwa Feri hadi ng’ambo, Kigamboni. 
Ilikuwa saa moja usiku muda huo. 
Kama kawaida ya wapelelezi. 

Kwenye eneo la tukio huwahi au 
kuchelewa. Huwa hawaendi kwa 
wakati ambao umepangwa, au ku-
pangiana na mtu, au aliuopanga 
mwenyewe. 

Siku zote huamini kuwa ukienda 
kwenye wakati mwafaka ni kujipele-
ka mwenyewe kwenye mkono wa 
adui au mdomoni mwa kifo. 

Huamini kuwahi kusoma mazin-
gira ya wito au kitu ambacho anaki-
fuata kama kiko salama, mtego, au 
kuwapata anaowahisi kirahisi zaidi. 
Kuchelewa pia hufanya kama kuli-

T
AYARI Dora alionekana 
kumzoea Eddy na hii ni kwa 
sababu mpelelezi huyo ni 
mtu wa utani na kuzoeleka 

kwa urahisi. Pia hakujua kama ni 
mpelelezi, ila mwandishi wa habari, 
kazi ambayo ndiyo alijitambulisha 
nayo.

“Nipe habari shemeji. Nadhani 
umefanya kazi nzuri.” “We acha tu, 
haikuwa rahisi ndugu yangu, mbishi 
yule baba!” “Enhe ulipofika ulimfan-
ya nini hadi akakubali na amesema 
kama amewasiliana na watekaji?” 
Akauliza na kumuacha kwanza akae 
kwenye kochi la ofisini. 

“Mwenzako nilipotoka hapa ni-
kampigia simu tukutane kwa ajili ya 
kutafakari jambo hili kwa sababu 
mtoto ni wangu mimi na yeye.

 Akawa mgumu, lakini nimemdan-
ganya kuwa nina wazo ambalo lin-
aweza kusababisha mtoto apatikane 
kwa haraka. 

Akaniuliza tukutane wapi, maa-
na kwake hataki, mchumba wake 
anaweza kufika muda wowote. 
Nikamwambia tukutane faragha, 
kwenye hoteli yoyote kwa sababu 
wote wawili tuna mahusiano, haku-
na yeyote anayetaka kuyavunja. 
Akaniambia niende kwenye hoteli ya 
Malimba kule Sinza. 

Nikaenda tukakutana. Ilikuwa 
ndani tukaongea, nikamdanganya. 
Mimi mtoto wa kike bwana, nikam-
legeza pale akalegea mwenyewe. 

Baada ya kumaliza nikamuuliza, 
enhee walikupigia simu watekaji, 
wanasemaje? na wapi safari hii?”

“Wamemwambia apeleke maeneo 
ya Kigamboni, kesho, awe amefika 
pale saa nne usiku.” “Kigamboni kub-
wa mama, sehemu gani?”

“Amesema ni katikati ya msitu 
mdogo utokao Kibada kwenda Tu-
angoma. 

Upande wa kulia kama unakwen-
da Tuangoma kuna ujenzi wa kiwan-
da unaoendelea. 

Mwisho wa uzio wa kiwanda hicho 
kwa mbele, ndipo pesa hizo zinat-
akiwa kuwekwa. 

Na wamesema iwe saa nne usiku 
kwa sababu ni msitu hivi.” Akajibu 
Dora.

Eddy akitikisa kichwa na kumuuli-
za kimzaha, “ni kweli au alikuwa aki-
kudanganya ili apate kile alichokosa 
kwa miaka mingi?” 

“Ni uhakika kabisa, na nadhani sa-
fari hii askari polisi hawashirikishwi 
kama wewe ulivyosema basi sidhani 
kama itashindikana na mtoto atapa-
tikana kama inavyokuwa mara kwa 

Wakazun-
gumza muda 
mrefu ki-
dogo, baada 
ya hapo 
wakaagana. 
Kitu amba-
cho kilikuwa 
kichwani 
mwa Eddy 
ni kwamba 
Jeshi la Polisi 
kwa sasa 
halijui cho-
chote juu ya 
mpango huu 
wa sasa wa 
kuwapelekea 
watekaji 
pesa.

Nyuma ya Pazia-13

HADITHI
TAARIFA za habari kwenye televisheni, redio, mitandao ya kijamii zinaarifu 
kutekwa kwa mtoto wa miaka sita, Macaire, mwanafunzi wa darasa la kwanza 
katika shule moja Mbezi Dar es Salaam. Mashuhuda wanasema alinyakuliwa 
na mwanamume mmoja aliyeshiba, kujaa misuli na kukimbilia kwenye gari 
lililokuwa pembeni mwa barabara ya Bagamoyo, Dar es salaam, ambalo mlango 
wake ulikuwa wazi. Wazazi wa mtoto wanapigiwa simu na watekaji wakitaka 
kiasi cha Sh. Milioni 15 ili wamwachie. Jeshi la Polisi linaingia kazini kumsaka 
au kuwasaka watekaji.  Walichogundua ni kisa cha kushangaza, kusisimua 
ambacho utakipata utakaposoma kila aina ya nakala ya gazeti hili, ili kuupata 
mkasa mzima wa tukio. 

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) kuwa na mpango wa kumalizwa 

au kukamatwa, basi kuwafanya 
maadui kuhamanika na kuwa 
rahisi kufahamu mipango yao 
kama utakuwa makini na kachero 
mzoefu.

Alipofika alipanda daladala in-
ayoelekea maeneo ya Tuangoma. 
Ilikuwa ni safari ndefu kidogo.

 Alifika Mikadi, Mjimwema, Kiba-
da, Maliasili na alishuka kituo cha 
mbele. 

Hakukuwa na taa nyingi, kwani 
halikuwa eneo la makazi ya watu. 
Badala yake ni viwanda vikubwa 
vilivyojengwa kando ya barabara. 
Yeyote yule angeweza kuogopa, la-
kini kwa upande wa Eddy alipenda 
mazingira hayo. 

Aliona yatamrahisishia kazi na 
kuifanya kwa utulivu na uhakika 
na kiwango cha hali ya juu. 

Alisogea hadi eneo ambalo 
aliambiwa kuwa ndiyo sehemu ya 
tukio. 

Alivuka barabara kwenda 
upande wa pili ambao hata kama 
kungekuwa na mtu au watu wa-
naomtazama wasingemtilia shaka. 

Alionekana kama anapita eneo 
hilo bila wasiwasi wala kuonekana 
kama kuna kitu anahisi. 

Alikwenda mbele kidogo, eneo 
ambalo barabara imeinuka kidogo, 
yaani mlima na kona kali. 

Alipopita hapo alikata baraba-
ra isiyokuwa na lami iliyokuwa 
upande wa kushoto. 

Akavuka tena barabara kuu ya 
kwenda Tuangoma, akaingia kwe-
nye barabara nyingine ya vumbi. 
Alienda nayo hadi alipohisi kuwa 
akikata kona upande mwingine na 
kushoto na kuambaa pori kwa pori 
anaweza kufika eneo lililotajwa na 
Macky kwa usahihi, bila kujulikana 
na mtu yeyote. 

Alijua kabisa kuwa anakopita 
hawezi mtu yeyote ambaye hana 
shughuli maalum kupita pale. 
Aliambaa kwenye pori hilo dogo 
taratibu kwa dakika kama tano 
hivi.

 Alihisi kuwa mbele kuna jengo. 
Ni lile lile ambalo aliambiwa na 
Macky. 

Hapo aliinama chini na kuanza 
kutambaa ili kutomshtua yeyote 
ambaye atakuwa anakaribia hapo 
au kuwapo.

Aliangalia saa yake ilitimu saa 
mbili na nusu usiku. 

Ni muda ambao alijua wate-
kaji watakuwa tayari wameshafika 
kama watakuwa hawajapata ta-
arifa nyingine ya kuwatishia au 
kuwatonya. 

Itaendelea Jumapili
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KITUO cha kuendeleza sanaa jijini Dar es Sa-
laam, Nafasi Art Space, kimefanya maonesho kwa 
ajili ya wasanii waliohitimu mafunzo.

Uongozi wa kituo hicho ulisema wasanii hao 
walifanya maonesho mbalimbali kama kuhitimi-
sha safari ya mafunzo ya miezi 11 ambayo yame-
waongezea hamasa,mabadiliko na nguvu ya ku-
jielezea kisanii.

Uongozi wa kituo hicho umewaomba wadau wa 
sanaa kuungana na wahitimu hao katika safari yao 
ambayo watakabiliana na changamoto mbalimbali.

WAHITIMU 
NAFASI 
ACADEMY 
KUFANYA 
MAONESHO

M
W A N A M U Z I K I 
Mkongwe ku-
toka Jamhuri ya 
Kidemokrasia ya 

Congo, Mbilia Bel, amesema 
wananchi watakaohudhuria 
tamasha la Bibi Titi Memorial, 
atawapa  burudani ya aina yake 
na itakuwa kumbukumbu kwao.

Akizungumza mara baada 
ya kutua nchini, msanii huyo 

amesema amefurahi kuja tena 
nchini, na kutokana na mapenzi 
waliyoyaonesha Watanzania, 
kazi itakuwa kwake kuwafura-
hisha kwa kuimba nyimbo zake 
zote maarufu.

Tamasha la Bibi Titi Memo-
rial  ambalo linafanyika Ikwiriri 
Rufiji Mkoa wa Pwani lilianza 
Desemba 12 na linamalizika leo 
kwa wasanii mbalimbali kutoa 

burudani kwa watu wataka-
ohudhuria.

Mbunge wa jimbo la Rufiji 
,Mohammed Mchengerwa alise-
ma dhamira ya Tamasha hilo ni 
kuwaunganisha Waafrika wote 
kama alivyokuwa Bibi Titi am-
baye alipendwa na kuaminika 
na watu wa Afrika nzima.

MBILIA BEL KUWASHA MBILIA BEL KUWASHA 
MOTO BIBI TITI MOTO BIBI TITI 
MEMORIAL FEASTIVALMEMORIAL FEASTIVAL
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ZISIKUPITE

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

HERZOGENAURACH, Ujerumani

L
IONEL Messi amekiri nyota 
aliyechipukia wa Barcelona, 
Lamine Yamal, humkumbu-
sha yeye mwenyewe wakati 

alipokuwa mdogo.
Messi aliulizwa mapema 
wiki hii wakati wa hafla

 katika makao makuu ya
 Adidas ya Herzogenaurach 
nchini Ujerumani na msanii 

wa Nigeria, Goke Oyewo,
kumtaja mchezaji wa kizazi 

kipya aliyemkumbusha
 alipokuwa mdogo.

“Kuna kizazi kizuri sana cha wa-
nasoka wachanga ambao wana mia-
ka mingi mbele yao,” alisema Messi.

“Ikiwa nitachagua mtu, kwa saba-
bu ya umri na kwa sababu ya siku 

   Asema chipukizi huyo 
wa Hispania anamkumbusha 
‘udogo’ wake...

MESSI AFUNGUKA 
UBORA WA YAMAL

zijazo alizonazo, nimesikia wam-
emchagua, Lamine Yamal na bila 
shaka ni yeye kwa ajili yangu pia.

“Nakubali inategemea yeye na 
mambo mengi kwa sababu ndi-
vyo soka lilivyo, lakini yeye ni wa 
sasa na bila shaka ana mustakabali 
mkubwa.”

Yamal ni zao la akademi ya vijana 
ya Barcelona ya La Masia ambako 
pia Messi alipitia.

Mshindi huyo mara nane wa 
tuzo ya Ballon d’Or, Messi, mwenye 
umri wa miaka 37, aliondoka Barca 
mwaka 2021 baada ya kushinda re-
kodi ya mataji 34 ndani ya miaka 21 

kwenye klabu hiyo.
Yamal mwenye umri wa miaka 

17, alitajwa mchezaji bora chipukizi 
wa Euro 2024 baada ya kuisaidia 
Hispania kubeba taji hilo, na ali-
maliza katika nafasi ya nane kwe-
nye tuzo za Ballon d’Or.

Fowadi huyo wa Hispania ame-
funga mabao matano na kutengen-
eza mengine 10 katika mechi 15 za 
ligi msimu huu na kuisaidia Barca 
kuongoza msimamo wa LaLiga.

“Ningependa kuona Barca ik-
ishinda LaLiga, Copa del Rey na pia 
Ligi ya Mabingwa Ulaya,” alisema 
Messi. 

CITY YAMTAKA WRTZ, BRUNO
KIUNGO wa kati wa Bayer Leverkusen na Uje-

rumani, Florian Wirtz, mwenye umri wa miaka 
21, na kiungo wa kati wa Newcastle United, Bruno 
Guimaraes (27), wanafuatiliwa na Manchester City. 
(Times)

ZUBIMENDI ATAJWA CITY
KOCHA wa Manchester City, Pep Guardiola pia 

atapata uungwaji mkono kumsajili kiungo wa kati 
wa Real Sociedad na Timu ya Taifa ya Hispania, 
Martin Zubimendi, mwenye umri wa miaka 25. 
(ESPN)

CHELSEA, LIVERPOOL VITANI
CHELSEA na Liverpool zinatazamiwa kumwin-

da mlinzi, Milos Kerkez, mwenye umri wa miaka 
21, lakini Bournemouth watafanya kila wawezalo 
kuhakikisha wanambakisha mchezaji huyo wa ki-
mataifa wa Serbia. (Football Insider)

VLAHOVIC ANUKIA ARSENAL
MIKEL Arteta anataka kumwongeza mlinzi wa 

Juventus na Timu ya Taifa ya Serbia, Dusan Vla-
hovic, mwenye umri wa miaka 24, kwenye kikosi 
chake cha Arsenal ifikapo Januari. (Caught Off-
side)

HERNANDEZ NJIA MOJA
REAL Madrid imejindoa kwenye kinyang’anyiro 

cha kumsajili mlinzi wa AC Milan, Theo Hernan-
dez, mwenye umri wa miaka 27 na kurahisisha kazi 
kwa Manchester United wanaomtaka mchezaji 
huyo wa kimataifa wa Ufaransa. (Fichajes)

IRAOLA SOKONI ENGLAND
KLABU ya Bournemouth inataka Kocha, Andoni 

Iraola, atie saini mkataba mpya kutokana na hofu 
klabu nyingine za Ligi Kuu England zinaweza kum-
lenga Mhispania huyo. (TBR Football)

RB KUMBANA SIMONS
KLABU ya RB Leipzig inataka kumsajili msham-

buliaji wa Uholanzi na Paris St-Germain, Xavi Si-
mons, mwenye umeri wa miaka 21 kwa mkataba 
wa kudumu, lakini wanakabiliwa na ushindani ku-
toka kwa Liverpool. (Caught Offside)

LEON AKARIBIA UNITED
KLABU ya Manchester United imefikia 

makubaliano ya mdomo na Cerro Porteno ili kum-
nunua beki wa pembeni wa Paraguay, Diego Leon, 
mwenye umri wa miaka 17. (Fabrizio Romano)

UNITED KUMUUZA ERIKSEN
KIUNGO wa kati wa Denmark, Christian Erik-

sen, mwenye umri wa miaka 32, anaweza kuuzwa 
na Manchester United katika dirisha la Januari en-
dapo  itatolewa ofa ya kuvutia. (Florian Pletten-
berg)

NUAMAH ATAJWA EVERTON
KLABU ya Everton inapanga kumnunua winga 

wa Lyon na Timu ya Taifa ya Ghana, Ernest Nua-
mah, mwenye umrei wa miaka 21 ifikapo Januari. 
(Football Insider)

FRIEDKIN KUINASA EVERTON
KUNDI linaloongozwa na Dan Friedkin linakar-

ibia kufikia makubaliano ya kuinunua Everton, na 
mchakato wa ununuzi ukitajwa unaweza kukami-
lika wiki ijayo. (Times)

SPURS YAMKANA WERNER
KLABU ya Tottenham Hotspur haina mpango wa 

kuchagua kumsajili mkataba wa kudumu msham-
buliaji wa Timu ya Taifa ya Ujerumani, Timo Wer-
ner, mwenye umri wa miaka 28, kutoka RB Leipzig 
mwishoni mwa msimu huu. (GiveMeSport)
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LONDON, England 

KOCHA ajaye kwa Timu 
ya Taifa ya England, Thomas 
Tuchel, amekiri furaha yake 
ya kufanya kazi na nyota wa 
Chelsea, Cole Palmer.

Palmer aliibuka kama 
nyota wa Ligi Kuu England 
msimu uliopita na kum-
fanya kocha wa zamani 
wa England, Gareth South-
gate kumchukua kwenye 
michuano ya Euro 2024, 
ambapo alisaidia timu kut-
inga nusu fainali na alifunga 
kwenye mechi ya fainali.

Mchezaji huyo mwenye 
umri wa miaka 22 anaende-
lea kung’ara katika ngazi ya 
klabu akiwa na Chelsea na 
Tuchel aliombwa kufahamu 
mipango yake kwa nyota 
huyo wa The Blues.

“Hiyo ni mbali sana, 
kwenda kwa wachezaji bi-
nafsi!” alisema Tuchel aki-
iambia Sky Sports News. 

“Lakini kwa hakika yuko 
kwenye kiwango, nadhani 
kila mtu angekubaliana na 
hilo.

“Tunatumaini bado 
anaweza kukua na kuweka 

kiwango chake. Kila mtu 
anafurahia kumtazama. 
Yeye ni mtulivu, ni mzuri 
sana katika kumalizia na 
kusaidia. Inavutia sana kwa 
sasa.”

Tuchel anapanga kuhud-
huria mechi kadhaa za Ligi 
Kuu ya England katika mwa-
ka mpya ili kumtazama kwa 
karibu Palmer na wachezaji 
wengine wanaopigania na-
fasi katika kikosi cha Eng-
land.

“Mtaniona viwanjani 
kuanzia Januari,” aliongeza 
Tuchel. 

LIVERPOOL, England

KOCHA wa Liverpool, Arne Slot, 
amekiri hakuna timu msimu huu 
ambayo imeipa timu yake mtihani 
mgumu kama Chelsea, na akasisiti-
za walipokutana Oktoba walikuwa 
kwenye wakati mgumu mno.

Kikosi cha Slot kiko pointi nne 
mbele ya timu hiyo ya London 

Magharibi kileleni mwa msi-
mamo wa Ligi Kuu Eng-

land kikiwa na mchezo 
mmoja mkononi, huku 
sehemu kubwa ya 
faida hiyo ikipatikana 
katika ushindi mgumu 
wa 2-1 dhidi ya Chel-
sea kwenye Uwanja 
wa Anfield.

Licha ya hali ya 
sasa ya Chelsea kama 
mpinzani wa karibu 

zaidi wa Liverpool, 
Kocha, Enzo Maresca, 
amesisitiza mara kwa 

mara timu yake haiko 
tayari kushindania taji la 
Ligi Kuu. 

Lakini Slot amesema 
katika mbio za ubingwa 

msimu huu Chelsea 
haipaswi kupuuzwa.

“Ilikuwa moja ya mich-
ezo, labda mchezo pekee, 
ambapo nilihisi timu ny-

ingine ilikuwa bora kuliko 
sisi wakati wa mchezo huo,” 

alisema Slot kuhusu pam-
bano lao la Oktoba dhidi ya 
Chelsea. 

“Hiyo haisemi kwa muda 
mrefu wao ni bora kuliko 
sisi, lakini wakati wa mch-
ezo walikuwa na uwezo 

mkubwa wa kumiliki mpira 
kuliko sisi na walikuwa wali-
tutisha kuliko timu nyingine 
yoyote hadi sasa.

“Sipo hapo kuhukumu ni 
nafasi gani watamaliza kwenye 

jedwali la ligi. Ni lazima niangalie 
timu yangu, lakini Chelsea im-
ekuwa ya kuvutia msimu huu hadi 
sasa, hilo ni la uhakika.”

Maresca ame-
kuwa akisisiti- za 
mara kwa 
mara vijana 
wake wa 
Chelsea ha-
wako tayari 
kushindana 
na Liver-
pool, Man-
chester City 
na Arsenal 
kwa sababu 
ya kutokuwa 
na uzoefu wa 
kucheza 
mechi 
kubwa.

Slot aitaja 
timu ngumu 
EPL 2024/25

Tuchel amsubiria Palmer England

MBAPPE  
KUSAFIRI NA 
MADRID QATAR

MADRID, Hispania

K
YLIAN Mbappé ameukosa mchezo 
mmoja wa Ligi Kuu Hispania kutoka-
na na jeraha la mguu, lakini Kocha wa 
Real Madrid, Carlo Ancelotti, anatu-

maini mshambuliaji wake huyo atapona kwa 
wakati ili kucheza fainali ya Kombe la Mabara 
(Klabu Bingwa ya Dunia) wiki ijayo.

Kombe la Mabara limeboreshwa sasa liki-
itwa Klabu Bingwa ya Dunia, na kuanzia mwa-
kani litakuwa na timu 32.

Ancelotti alisema jeraha la paja la mguu wa 
kushoto ambalo Mbappe alipata wiki hii lilim-
fanya kuwa nje ya mechi ya LaLiga huko Rayo 
Vallecano iliyochezwa jana.

Lakini kocha huyo raia wa Italia alisema 
Mbappé atasafiri na wachezaji wenzake hadi 
Qatar kwa fainali ya Kombe la Mabara itakay-
ochezwa Desemba 18, mwaka huu wakati Ma-
drid itamenyana na Pachuca au Al Ahly.

“Tutaona kama anaweza kucheza bila ku-
chukua hatari yoyote (ya kuumia),” alisema 
Ancelotti akiwaambia waandishi wa habari. 
“Atasafiri kwa sababu tunadhani anaweza 
kupona jeraha hilo.”

Mbappé aliumia mguu na akatolewa baada 
ya kufunga bao lake la 50 la Ligi ya Mabingwa 
Ulaya katika ushindi wa magoli 3-2 wa Madrid 
dhidi ya Atalanta uliofanyika Jumanne iliyo-
pita.

“Ni vigumu kusema [majeraha] yanatoka 
wapi,” Ancelotti aliongeza.

“Katika mapumziko mawili ya mwisho ya 
kimataifa amekuwa hapa akifanya kazi nasi, 
ameimarika, nashukuru ni kipindi kidogo am-
bacho atakuwa nje, sidhani kama atapoteza 
kile alichoweza kuzalisha katika michezo 
michache iliyopita. .”

Ancelotti alithibitisha kiungo wa kati wa 
Ufaransa, Eduardo Camavinga, yuko tayari 
baada ya kupona tatizo la misuli ya paja huku 
beki wa Austria, David Alaba akikaribia kure-
jea kutokana na jeraha la goti.
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KOCHA AZAM FC AKUBALI
UBORA TABORA UNITED
Na Adam Fungamwango

K
OCHA Mkuu wa Azam 
FC, Rachid Taoussi, 
amekiri Tabora Unit-
ed ilikuwa na haki 

ya kushinda dhidi ya kikosi 
chake kutokana na aina yao 
ya uchezaji na kuongeza timu 
hiyo inaweza kutumia kwa 
usahihi makosa ya wapinzani 
wao.

Tabora United imeichapa 
Azam FC mabao 2-1 katika 
mechi ya Ligi Kuu Tanzania 
Bara iliyochezwa kwenye 
Uwanja wa Ali Hassan Mwinyi 
mkoani, Tabora juzi.

Taoussi alisema katika soka 
timu haishindi kwa ufundi na 

mifumo tu peke yake, bali ku-
pambana, kujituma na kuwa 
makini muda wote.

“Tabora United ni timu 
nzuri sana, naifahamu, nime-
shawahi kuona mechi zake 
kadhaa huko nyuma, ni timu 
inayoweza kutumia kwa usa-
hihi makosa ya wapinzani, 
ukifanya kosa wanakuadhibu, 
tumefanya makosa mawili 
yaliyotugharimu.

Katika mpira mnaweza 
kucheza kwa ufundi na mi-
fumo, lakini ndani ya uwanja 
siyo hivyo tu vinaweza kuwa-
pa ushindi, inabidi pia muwe 
na nguvu, kupambana, kuji-
tuma, kutotengeneza makosa 
yasiyo ya lazima, pia na kuwa 

makini muda muda wote, 
inawezekana pia uwanja 
haikuwa rafiki kwetu, lakini 
tunakubali tumeshindwa ka-
tika mchezo wa leo ni lazima 
tuheshimu hilo,” alisema ko-
cha huyo raia wa Morocco.

Naye Kocha Mkuu wa Tabo-
ra United, Anicet Makiadi, raia 
wa Jamhuri ya Kidemokrasi 
ya Congo (DR Congo), am-
baye ameonekana kuibadili-
sha timu hiyo na kuwa moja 
ya timu tishio alisema siri ya 
ushindi ni kufanya mazoezi 
kwa bidii tu na si kitu kingine.

“Tunafanya kazi kwa bidii, 
kufanya mazoezi, wachezaji 
wanafuata kile ambacho 
nawafundisha, wana  nidha-

mu ndani na nje ya uwanja, 
ndicho kinawapa Tabora 
United hiki wanachokipata 
sasa,” alisema kocha huyo.

Mabao ya Tabora United 
katika mechi hiyo yaliwekwa 
wavuni na Heritier Makambo 
dakika ya 37, kabla ya bao la 
kujifunga la kipa, Muhamed 
Mustafa, dakika ya 68, huku 
lile la kufutia machozi la 
Azam likifungwa na beki wa 
kati, Yoro Diaby dakika ya 71.

Hata hivyo licha ya kufung-
wa, Azam bado inaendelea 
kukaa kileleni katika msima-
mo wa Ligi Kuu Bara ikiwa na 
pointi 30 huku  Tabora United 
ikipanda hadi nafasi ya tano 
baada ya kufikisha pointi 24.

Mchezaji wa Timu ya Magongo ya Kinyerezi, Amina Omary (katikati), akiwania mpira dhidi ya nyota wa Buza 
katika mashindano ya JMK Park yaliyofanyika kwenye Kituo cha Michezo cha Jakaya Mrisho Kikwete jijini, Dar 
es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Serengeti Boys kibaruani Uganda

Fountani Gate 
FC hesabu kali 
Ligi Kuu Bara

Na Somoe Ng’itu

TIMU ya Soka ya Taifa ya 
vijana wa umri chini ya miaka 
17 (Serengeti Boys), inatarajia 
kukutana na wenyeji Uganda 
katika mechi ya kwanza ya 
kuwania tiketi ya kufuzu Fain-
ali za Kombe la Mataifa Afrika 
(AFCON U-17), itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Naki-
vubo jijini Kampala.

Kocha Mkuu wa Serengeti 
Boys, Boniface Pawasa, 

amesema kikosi chake kiko 
tayari kwa ajili ya mchezo huo 
na wamejiandaa kukutana na 
ushindani kutoka kwa wapin-
zani wao.

Pawasa alisema hakuna 
mechi rahisi katika mashinda-
no hayo yanayoshirikisha nchi 
sita na wataingia kucheza kwa 
nguvu na tahadhari.

Beki huyo wa zamani wa 
Simba na Taifa Stars, alisema 
wamejipanga kutetea ub-
ingwa na michuano hiyo ili 

kuendeleza rekodi nzuri ya 
kushiriki fainali za Afrika  
mfululizo.

“Tunafahamu mashindano 
ni magumu lakini maandalizi 
tuliyofanya yanatupa mwanga 
wa kufanya vizurim tumekuja 
kupeperusha vyema ben-
dera ya Tanzania. Tunajua 
kila timu inahitaji kufuzu AF-
CON, haitakuwa michuano ya 
kusindikiza, kila mchezo ni 
vita,” alisema Pawasa.

Serengeti Boys iliyoko 

Kundi A itashuka tena uwan-
jani Desemba 18, mwaka huu 
kukutana na Kenya na timu 
mbili zitakazofanya vizuri 
kutoka kila kundi zitatinga  
hatua ya nusu fainali itakay-
ochezwa Desemba 24, mwaka 
huu.

Kundi B la mashindano 
hayo linaundwa na Somalia, 
Sudan na Sudan Kusini wakati 
fainali za mashindano hayo 
zimepangwa kufanyika De-
semba 27, mwaka huu.

Yanga Princess, 
JKT Queens 
keshokutwa
Na Somoe Ng’itu

MECHI ya Ligi Kuu ya Wanawake 
Tanzania kati ya Yanga Princess 
dhidi ya JKT Queens sasa itachezwa 
keshokutwa kwenye Uwanja wa 
KMC, Dar es Salaam, imeethibit-
ishwa.

Kwa mujibu wa ratiba mpya ya 
ligi hiyo iliyotolewa juzi jijini, ligi 
hiyo itaendelea tena Desemba 21, 
mwaka huu kwa Mashujaa Queens 
kuwavaa Simba Queens wakati Cea-
siaa Queens itawakaribisha Bunda 
Queens kwenye Uwanja wa Samora 
mkoani, Iringa.

Mabingwa wa kwanza wa Ligi Kuu 
ya Wanawake Tanzania, Mlandizi  
Queens itakutana na Alliance Girls 
wakati Gets Program itawakaribi-
sha Fountain Gate Princess kwenye 
Uwanja wa Kituo cha TFF ulioko 
Kigamboni.

“Nawaomba mpokee mabadiliko 
haya ya mechi kutokana na changa-
moto zilizoko nje ya uwezo wetu,” 
alisema Mratibu wa Dawati la Soka 
la Wanawake la Shirikisho la Mpira 
wa Miguu Tanzania (TFF), Bertha 
Matola.

Simba Queens yenye pointi 16 
ndio mabingwa watetezi wa vinara 
wa ligi hiyo yenye kushirikisha timu 
10.

Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kupata ushindi, benchi 
la ufundi la Fountain Gate FC, 
limesema kwa sasa linaelekeza 
nguvu zake kuelekea mchezo unao-
fuata ambao utachezwa keshokutwa 
dhidi ya wenyeji Azam FC.

Kocha Mkuu wa Fountain Gate, 
Mohamed Muya, alisema baada ya 
kupata pointi tatu katika mchezo 
wao uliopita wanajipanga kuendelea 
kupata ushindi mfululizo.

“Kwa sasa tunaelekeza nguvu 
zetu katika mchezo ujao dhidi ya 
Azam FC, ni mchezo ambao tuna-
tarajia utakuwa mgumu na wenye 
ushindani, kwa sababu hiyo tuna-
paswa kufanya maandalizi mazuri 
na mapema, “ alisema Muya.

Kocha huyo alisema amefurahish-
wa na viwango vilivyoonyeshwa na 
wachezaji wake katika mchezo uli-
opita dhidi ya Coastal Union ambapo 
walipata ushindi wa mabao 3-2.

“Tumepata ushindi mnono ku-
tokana na juhudi iliyofanywa na 
wachezaji wangu, ushindi huu 
umenipa matumaini makubwa, 
kikubwa walifuata maelekezo ya 
ndani na nje ya uwanja,” kocha huyo 
aliongeza.



   Bao lake la kusawazisha la jioni lainusuru na kichapo cha tatu...
Na Adam Fungamwango

BAO lililofungwa na Prince Dube 
dakika za majeruhi liliiokoa Yanga 
kupata kipigo cha tatu mfululizo ka-
tika mechi ya hatua ya makundi ya 

mashindano ya Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi 
ya wenyeji TP Mazembe baada ya kupata sare 
ya bao 1-1.

Wakati mashabiki kwenye Uwanja
 wa TP Mazembe wakiamini timu yao 

itaondoka na ushindi, krosi
 iliyopigwa na Nickson Kibabage,

 ilimkuta Dube ambaye aliunganisha 
kwa kichwa, mpira ukajaa ndani ya

 wavu na kuwafanya wasiamini 
kilichotokea.

Kusawazishwa kwa bao hilo kulitokana na 
jitihada zilizofanywa na wachezaji walioingia 
kipindi cha pili, Dube aliyechukua nafasi ya 
Kennedy Musonda, Stephane Aziz Ki, aliyein-
gia badala ya Maxi Nzengeli, Clement Mzize, 
aliyechukua nafasi ya Mudathir Yahaya huku 
Duke Abuya akimpisha Mzambia Clatous 

Chama.
Yanga ilitawala zaidi mechi kipindi cha pili 

baada ya kufanya mabadiliko hayo, na ilione-
kana wangeweza kupata bao muda wowote, 
tofauti na TP Mazembe ambao pamoja na 
kwenda mbele mara chache, ilikuwa ikipata 
nafasi za wazi na kushindwa kuzitumia.

Awali Yanga ilitanguliwa kwa bao lililo-
fungwa na Cheikh Fofana, aliyepigwa kichwa 
na mpira kugonga nguzo ya pembeni na ku-
jaa wavuni licha ya Ibrahim Hamad ‘Bacca’ 
kuuokoa, lakini tayari mwamuzi aliashiria 
ulikuwa umevuka mstari.

Fofana alifunga bao hilo dakika ya 42, ikiwa 
ni dakika moja tu baada ya kuchukua nafasi 
ya Gloire Mujaya, aliyeumia.

Hata hivyo, matokeo hayo bado yanaifanya 
iendelee kushikilia mkia ikiwa na pointi moja 
kwa mechi tatu ilizocheza, baada ya kupoteza 
mechi mbili kwa kufungwa mabao 2-0 na 
Al Hilal Omdurman ya Sudan na baadaye 
ikachapwa na MC Alger huko Algeria.

Matokeo hayo bado yanaibakisha TP 
Mazembe katika nafasi ya tatu ikiwa na pointi 

mbili kufuatia sare ya bila kufungana waliyo-
pata hapo nyumbani kwao walipowakaribi-
sha MC Alger.

Yanga ilianza mchezo kwa kuonana kwa 
pasi fupi fupi, huku wachezaji wa TP Mazem-
be wakionekana kutoelewana vyema, pasi 
zao zikipotea na kuifanya mechi hiyo kutoku-
wa na hadhi yake.

Dakika ya pili tu, Yanga ilikuwa imeshal-
isalimia lango la wenyeji wao, baada ya Yao 
Kouassi kuambaa na mpira kwenye wingi ya 
kulia, aliingia ndani kidogo na kumpenyezea 
Kennedy Musonda, lakini wakati ajiandaa ku-
fanya alichotaka, kipa Badara Faty, aliuwahi 
na kuudaka.

TP Mazembe ilijibu shambulio hilo dakika 
mbili baadaye, Magloire Ntambwe, alipowa-
toka mabeki wa Yanga, lakini shuti alilopiga 
lilitoka juu  ya lango.

Kipa wa Yanga, Djigui Diarra, alifanya kazi 
ya ziada kudaka shuti la Boubakar Hanikoye 
aliyeupata mpira ndani ya eneo la hatari 
dakika ya 11 huku Mudathir alikaribia kui-
andikia Yanga bao dakika ya 14, alipopiga 
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Dube aibeba Yanga Congo

  UK.  21

Na Adam Fungamwango

KATIKA kuhakikisha wanazipata 
pointi tatu nyumbani, Kocha Mkuu 
wa Simba, Fadlu Davids, amea-
hidi kubadili mfumo ili kuwafanya 
wachezaji wake wasichoke wataka-
powakabili CS Sfaxien ya Tunisia  ka-
tika mechi ya mashindano ya Kombe 
la Shirikisho Afrika itakayochezwa 
leo kwenye Uwanja wa Benjamin 
Mkapa, Dar es Salaam.

Mechi hiyo ya raundi ya tatu ya 
Kundi A itachezwa kuanzia saa 10:00 
jioni.

Fadlu alisema mchezo wa leo hau-
takuwa rahisi kwa sababu wapinzani 
wao pia wanahitaji ushindi ili kureje-
sha matumaini ya kusonga katika 
mashindano hayo yanayosimamiwa 
na Shirikisho la Soka Afrika (CAF).

Kocha huyo alisema wataingia 
uwanjani kwa tahadhari, lakini pia 
watacheza kwa kushambulia zaidi 
kwa ajili ya kutafuta mabao yata-
kayowawezesha kupata ushindi na 
pointi tatu.

Hata hivyo, alisema katika mchezo 
huo  anatarajia kubadili mfumo wa 
uchezaji ili kuwafanya wachezaji 
wake wasichoke itakapofika kipindi 
cha pili, kama ilivyoonekana katika 
michezo kadhaa iliyopita ya hivi 

karibuni.
“Hii timu ni kubwa nchini Tunisia, 

ina wachezaji wazuri ambao ninawa-
fahamu, lakini tunakwenda kucheza 
kwa kuhitaji ushindi, tutakwenda 
kucheza kwa kushambulia zaidi.

Imeonekana tunashindwa kuwa na  
kiwango kizuri kipindi cha pili, katika 
mchezo dhidi ya Bravo tulisababisha 
penalti kipindi cha pili, na hata mechi 
dhidi ya CS Contantine, tuliruhusu 
mabao kipindi cha pili mwanzoni, 
sisi kama benchi la ufundi tumekuwa 
tukilitafutia ufumbuzi.

Nadhani tunaweza kubadili 
mbinu ya uchezaji katika mechi hii 
ili wachezaji wetu wasichoke sana 
kipindi cha pili na kutowapa nafasi 
wapinzani kutushambulia sana,” 
alisema kocha huyo.

Naye kiungo wa timu hiyo, Augus-
tine Okejepha, amesema wameji-
andaa vyema kuelekea mchezo huo.

“Tunaamini kwa kile ambacho 
tumekiandaa na kukipanga, mimi 
na wachezaji wenzangu tutawapa 
furaha mashabiki wa Simba, wataku-
wa na jioni nzuri,” alisema Okajepha.

Simba iliyoko Kundi A, inashika 
nafasi ya tatu ikiwa na pointi tatu, 
ambapo kama itapata ushindi 
itafikisha pointi sita, huku ikisalia na 
michezo mitatu mingine.

Simba SC yatamba 
CS Sfaxien ‘itakufa’

Kiungo wa Yanga, Mudathir Yahya (kushoto), akiwania mpira dhidi ya 
nyota wa TP Mazembe, Josue Mungwengi katika mechi ya mashindano ya 
kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika Kundi A iliyochezwa kwenye Uwanja 
wa TP Mazembe ulioko Lubumbashi, DR Congo jana. Timu hizo zilitoka sare 
ya bao 1-1.PICHA: MTANDAO

Messi afunguka ubora wa Yamal

shuti la mbali lililolenga lango, ambapo kama 
si uhodari wa kipa, Faty, hadithi ingekuwa ny-
ingine.

Diarra, alilazimika kufanya tena kazi ny-
ingine ya ziada dakika ya 28 alipokamata mk-
waju wa Merceil Ngimbi, akiwa hatua chache 
tu kutoka alipo.

Shuti hilo lilisababisha kuumia na alitibiwa 
uwanja kwa muda mrefu, huku ilionekana 
kama hatoweza kuendelea tena kukaa lan-
goni, lakini baadaye aliendelea.

Hakurejea tena kipindi cha pili na nafasi 
yake ikachukuliwa na Khomeiny Aboubakar, 
ambaye alisimama imara kuzuia hatari zote 
langoni mwake.

Timu hizo zitacheza mchezo wa raundi ya 
nne Januari 3, mwakani kwenye Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.


