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Malinzi 
ahukumiwa 
kulipa faini 
mil.1.5/-
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kisutu, 
imewahukumu aliyekuwa Rais wa 
Shirikisho la Soka Tanzania (TFF), Jamal 
Malinzi na katibu mkuu wake, Selastine 
Mwesigwa, kulipa faini ya Sh. milioni 1.5 
au kwenda jela miaka minne.

Vigogo hao walitiwa hatiani kwa ma-
kosa ya kughushi muhtasari wa kubadili-
sha watiasaini wa akaunti za (TFF 
kwamba kamati ya utendaji imepitisha 
mabadiliko hayo.

Pia imemtia hatiani Mwesigwa kwa 
kosa la nne la kuwasilisha muhtasari wa 
kughushi benki kwa ajili ya kubadilisha 
watiasaini. Washtakiwa hao wanatakiwa 
kulipa kosa la kwanza Sh. 500,000 kila 
mmoja au jela miaka miwili.

Katika kosa la pili, Msigwa peke yake 
alitakiwa kulipa faini ya Sh. 500,000 au 
jela miaka miwili.

Kadhalika, Mahakama hiyo imewaona 
mshtakiwa wa tatu, Nsiande Mwanga, 
aliyekuwa mahabusu tangu Juni 2017 na 
Flora Rauya aliyekuwa nje kwa dhamana 
kuwa hawana hatia na imewaachia huru.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na Hakimu 
Mkazi wa Mahakama hiyo, Maira Ka-
sonde. Akisoma hukumu hiyo, Kasonde 
alisema baada ya kupitia ushahidi wa 
upande wa Jamhuri, Mahakama imewa-
tia hatiani Malinzi na Mwesigwa kwa 
makosa hayo.

 “Mahakama yangu imewatia hatiani 
kwa makosa mawili, kosa la tatu lin-
awakabili wote wawili kila mshtakiwa 
atalipa faini Sh. 500,000 au jela miaka 
mwili na la nne linamkabili Mwesigwa 
peke yake, atalipa faini Sh. 500,000 au 
kwenda jela miaka miwili,” alisema na 
kuongeza:

 “Katika mashtaka ya kujipatia fedha 
kwa njia ya udanganyifu na kutakatisha 
fedha, Mahakama yangu imeona hakuna 
ushahidi wa Jamhuri uliothibitisha ma-
kosa hayo dhidi ya washtakiwa.”

 Aidha, alisema mahakama hiyo im-
ewaachia huru washtakiwa hao katika 
makosa 18 ya kujipatia fedha kwa njia ya 
udanganyifu na kutakatisha fedha kati 
ya mashtaka 20 yaliyokuwa yanawaka-
bili. Akiichambua hukumu hiyo, hakimu 
alisema kuhusu hoja za mshtakiwa 
kuikopesha fedha TFF ni kweli alitoa 
fedha hizo lakini anaungana na Jamhuri 
kwamba hakufuata taratibu za shirik-
isho hilo kuhusu mkopo kutoka kwa mtu 
binafsi. Kabla ya hukumu hiyo, Wakili 
wa Utetezi, Nehemia Nkoko, alidai kuwa 
washtakiwa ni wakosaji wa mara ya 
kwanza na kwamba wamekaa mahabusu 
miaka miwili na nusu.

 “Malinzi ana miaka 60 kwa hiyo yuko 
kundi la wazee ana watoto wanaomtege-
mea na anasumbuliwa na maradhi ya 
shinikizo la damu,” alidai.

Kwa upande wa Mwesigwa, alidai 
kuwa anategemewa na mama yake 
mzazi mwenye miaka 89 na ana watoto 
wadogo wanaomtegemea na kuiomba 
Mahakama kuwapunguzia washtakiwa 
hao adhabu.

 Hata hivyo, kwa kuwa hukumu hiyo 
ilisomwa mpaka saa 11:30 jioni, vigogo 
hao hawakulipa faini kwa kuwa muda wa 
kazi ulishapita.

HABARI KITAIFA

Mbunge wa Viti Maalum wa Jimbo la Tabora,  Munde Tambwe (wenye gauni la kijani na njano), akipokea saruji tani 
12.5 kwa ajili ya ujenzi wa mabweni ya wanafunzi wa kike wa kata mbalimbali za Tabora iliyotolewa na Mamlaka 
ya Viwanja vya Ndege Tanzania (TAA). PICHA: TAA

Tundu Lissu amkingia kifua Mbowe
Na Maulid Mmbaga

MWANASHERIA Mkuu wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (Chadema), Tun-
du Lissu, amezungumzia ua-
muzi wa mwenyekiti wa cha-
ma hicho, Freeman Mbowe, 
kutaka maridhiano ya kitaifa 
kuhusiana na demokrasia 
nchini.

Mbowe aliibua hoja hiyo 
alipofuatana na wajumbe 
wa Kamati Kuu ya Chadema 
kwenye Uwanja wa Kirumba 
jijini Mwanza Jumatatu ikiwa 
ni mara ya kwanza kwa cha-
ma hicho kushiriki maadhim-
isho ya Uhuru tangu uchagu-
zi mkuu wa 2015.

Mbowe alipopewa nafasi 

na Rais John Magufuli kutoa 
salamu kwa maelfu ya wa-
nanchi na viongozi waliohud-
huria maadhimisho hayo, 
alisema ameshiriki kama 
uthibitisho wa ulazima ku-
wapo maridhiano, kuvumili-
ana, kukosoana na kuruhusu 
demokrasia.

Jana, Lissu alizungumzia 
kwa kina hoja hiyo, alisema 
kuwa Mbowe kuomba mari-
dhiano na serikali hakuo-
nyeshi udhaifu, bali ni katika 
jitihada za kutafuta usawa wa 
kidemokrasia.

“Maridhiano ni hali ya kuh-
itaji kuwa na makubaliano ya 
kupata na kukosa sehemu,” 
Lissu aliandika kwenye uku-
rasa wake wa Twitter.

Alisema kutaka maridhi-
ano siyo kuunga mkono juhu-
di, ila ni katika mchakato wa 
kuhitaji kuwapo kwa maele-
wano, akieleza kuwa baadhi 
ya wanasiasa walitafsiri kauli 
hiyo vibaya na kuona Mbowe 
ameelemewa na kukosa njia 
ya kupenya na akaamua ku-
tumia      fursa hiyo kuunga-
ma.

Alisema suala la maridhi-
ano siyo jambo la siku moja, 
bali linahitaji muda kutege-
mea    mambo   mbalimbali 
yanayohusisha        mjadala 
huo.

Mwanasheria huyo am-
baye yuko Ubelgiji kwa 
takribani miaka mwili sasa 
akiendelea na matibabu yake 

baada ya kushambuliwa kwa 
risasi jijini Dodoma mwaka 
juzi, alitolea mfano wa ali-
yekuwa Rais wa Afrika Kusini, 
Nelson Mandela aliyetiwa ha-
tiani wakati akihitaji      mari-
dhiano  na makaburu.

“Mandela hakuanza kuzun-
gumza na makaburi baada ya 
kutoka gerezani mwaka 90, 
mazungumzo yalianza muda 
mrefu tangu akiwa kizuizini 
huku vita vya ukombozi vi-
kiendelea,” alisema.

Tangu Mbowe atoe hoja 
hiyo ya kutaka maridhiano, 
kumekuwa na mijadala mbal-
imbali kwenye mitandao ya 
kijamii, baadhi ya wanasiasa 
wakipinga uamuzi huo na 
wengine wakiunga mkono.

Wengi watinga kwa mkemia
kujua uhalali baba wa mtoto
Na Augusta Njoji, 

DODOMA

MAMLAKA ya Maabara ya 
Mkemia Mkuu wa Serikali 
(GCLA) Kanda ya Kati, imese-
ma asilimia 90 ya sampuli za 
kupima vinasaba (DNA) il-
izozipokea, zililenga kuanga-
lia uhalali wa baba wa mtoto.

Meneja wa kanda hiyo, 
Musa Kuzumila, aliyasema 
hayo jana alipozungumzia 
mafanikio yaliyopatikana 
kwa kipindi cha miaka miwili 

na nusu tangu kuanzishwa 
kwa ofisi hiyo katika ziara ya 
timu ya maofisa habari wa 
wizara na taasisi zake mkoani 
Dodoma.

Alisema kati ya sampuli 
mbalimbali 5,106 zilizoku-
sanywa kwa kipindi hicho, 
36 zililenga kuangalia uhalali 
huo, akieleza kuwa majibu 
ya sampuli hizo husaidia ku-
maliza kesi au migogoro kwa 
wakati.

“Hapa sina takwimu sahihi 
za kina baba wangapi wames-
ingiziwa watoto ambao si 

wao, tumekusanya sampuli 
36 za DNA, asilimia 90 kati ya 
hizo ni za kusaka uhalali wa 
baba wa mtoto.

“Huwa tunapeleka ku-
chunguza kwenye maabara 
zetu zilizopo Dar es Salaam 
na Mwanza, tumekusanya na 
kufanya uchunguzi sampuli 
5,106 hadi Desemba hii.

“Tunapofanya uchunguzi 
wa namna hii, DNA inahusi-
ka moja kwa moja na kutoa 
ushahidi mahakamani na 
kusaidia kesi kutatuliwa kwa 
wakati,” alisema.

Alibainisha kuwa asilimia 
kubwa ya sampuli zilizoku-
sanywa, zilikuwa za dawa 
ya kulevya hususan bangi. 
Alisema sampuli za dawa hizo 
wamekuwa wakizipokea kwa 
kiasi kikubwa.

“Sampuli ambazo tuna-
chukua ni pamoja na dawa 
za kulevya, mazingira kutoka 
kwenye viwanda kuangalia 
namna wanachakata maji taka 
kwenye viwanda kabla ya 

INAENDELEA UK. 8
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HABARI KITAIFA

Mwanafunzi 
abakwa hadi 
kufa Dar
Na Juster Prudence

JESHI la Polisi mkoa wa kipolisi 
Ilala, linawashikilia vijana wanne kwa 
tuhuma za kumbaka kwa zamu mwa-
nafunzi wa darasa la sita mwenye umri 
wa miaka 14 na kumsababishia kifo.

Akizungumza na waandishi wa habari 
jana jijini Dar es Salaam, Kamanda wa 
Polisi Mkoa wa Ilala, Zuberi Chembela, 
alisema tukio hilo lilitokea Desemba 8, 
mwaka huu, majira ya jioni  maeneo ya 
Pugu Bombani.

Kamanda alisema watuhumiwa hao 
wako mahabusu huku jeshi la polisi lik-
iendelea na uchunguzi ikiwamo kupata 
taarifa kutoka kwa daktari aliyehusika 
na vipimo vya mtoto huyo.

Kwa mujibu wa Kamanda huyo, 
uchunguzi ukikamilika watapeleka jari-
da kwa wakili wa serikali ili atengen-
eze hati ya mashtaka watakayoitumia 
kuwafikisha watuhumiwa mahakamani.

Naye Mwenyekiti wa mtaa huo, Am-
ani Bungara, alisema kutokana na tukio 
hilo, ameamua kila mwenye nyumba 
katika eneo hilo kueleka majina ya 
wapangaji wake katika Ofisi za Serikali 
ya Mtaa ili wajulikane.

Daktari afunguka uhusiano
wa tezi dume na mchepuko
Na Boniface Gideon, 
TANGA

MSIMAMIZI wa  upimaji wa 
tezi dume na virusi vya ukim-
wi wilayani Pangani, Dk. Paul 
Chabai, amefunguka na kue-
leza chanzo cha kupata tatizo 
hilo kwa wanaume. 

Akizungumza na Nipashe 
jana, daktari huyo aliitaja 
sababu ya wanaume kupata 
tezi dume   kuwa ni kuwa na 
msururu wa wanawake wengi 
ambao hujamiiana bila kinga 
huku sababu ya pili ikiwa ni 
uwapo wa saratani japo ina-

hitaji kupata vipimo vikubwa.
Kutokana na maelezo 

hayo, Dk. Chabai alisema wa-
naume walio na wapenzi wen-
gi, maarufu kama michepuko 
wako hatarini  kupata tezi 
dume.

“Unajua  tezi dume ni 
uvimbe ambao huwa unaji-
tokeza pembeni karibu na 
sehemu za siri na haujitokezi 
haraka. Unachukua muda 
mrefu na mwanaume anapo-
kutana na wanawake wengi, 
ndivyo anavyojiwekea hatari 
ya kupata ugonjwa huu,” alise-
ma Chabai.

Aliongeza kuwa  tezi dume 
haiambukizwi kwa mbu kama 
ngiri maji  (mabusha) bali ni 
uvimbe ambao hujitokeza na 
huchukua muda mrefu.

 “Naomba wanaume  tuji-
wekee utaratibu wa kwenda 
hospitalini kupima afya zetu 
kwani ukigundulika mape-
ma ni rahisi kupata tiba la-
kini ukichelewa tatizo linazidi 
kuwa tiba,” alisisitiza Chabai.

Aliongeza   tezi dume iki-
wa katika hatua za mwanzo, 
mgonjwa anaweza  kupatiwa   
tiba ya vidonge na madaktari 
bingwa kwa kufuatilia utara-

tibu wa vipimo vya ugunduzi. 
“Lakini kama imefikia ka-

tika hatua za juu zaidi, kwa 
maana ya kukomaa, mgonjwa 
hufanyiwa operesheni   am-
bayo huondoa kabisa tezi 
dume,” alisema.

Dk. Chabai alibainisha 
kuwa changamoto kubwa 
wanayokabiliana nayo   ni 
elimu ndogo kwa wanaume 
juu ya ugonjwa huo hali inayo-
sababisha kuwapo kwa idadi 
ndogo ya wanaume wanaoji-
tokeza kupima na wengi wao 
hujitokeza baada ya ugonjwa 
kuwa mkubwa. 

Mfungwa aliyesamehewa adaiwa kuiba
Na Romana Mallya

SIKIO la kufa halisikii 
dawa. Ndivyo inavyoweza 
kuelezwa baada ya mfungwa  
aliyeachiwa kwa msamaha 
wa Rais John Magufuli waka-
ti wa maadhimisho ya Uhu-
ru,  kukamatwa kwa tuhuma 
za wizi zikiwa zimepita saa 

nane tangu alipotoka ger-
ezani.

Mfungwa huyo, Musa 
Msolwa, maarufu kama 
Hitler, ambaye aliachiwa 
juzi saa 11:00 jioni Gereza 
la Makambako mkoani 
Njombe, na ilipofika saa 9:00 
usiku akiwa mtaani, aliamua 
kwenda kwenye nyumba ya 

kulala wageni ya Nang’ano 
na kuvunja ili kujipatia fed-
ha.

Akisimulia tukio hilo, Ka-
manda wa Polisi wa Mkoa wa 
Njombe, Kamishna Msaidizi 
(ACP) Khamis Issa, alisema 
Msolwa baada ya taratibu 
zote za kutoka gerezani ku-
fanyika, alikuwa mfungwa 

wa kwanza kushukuru kitendo 
cha Rais kuwaachia kwa msa-
maha. 

“Wakati akishukuru alisema 
walizoea kufanya wizi wakienda 
mtaani wasiende kuiba na ali-
omba serikali isaidie kujengwa 
Mahakama Kuu ya Njombe,” 

INAENDELEA UK. 8
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HABARI KITAIFA

Kigogo TRC 
ahukumiwa 
kulipa mil. 
100/-
Na Hellen Mwango

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi 
Kisutu, jijini Dar es Salaam im-
emuhukumu kigogo wa zamani 
wa Shirika la Reli nchini (TRC), 
Xavier Kundi, kulipa fidia ya Sh. 
milioni 108.4, baada ya kupa-
tikana na hatia ya wizi akiwa 
mtumishi wa shirika hilo.

Kadhalika, mahakama hiyo 
imemhukumu mshtakiwa huyo 
kifungo cha nje cha miezi sita, 
kwa masharti ya kutokutenda 
na kujihusisha na makosa yoy-
ote ya jinai wakati akitumikia 
adhabu hiyo.

Hukumu hiyo ilisomwa na 
mahakama hiyo iliyoketi chini 
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi, 
Salum Ally.

Alisema baada ya mshtakiwa 
kukiri mwenyewe tuhuma 
zinazomkabili, mahakama yake 
inamtia hatiani kwa kosa la wizi.

“Mahakama hii inakuhu-
kumu kulipa fidia ya Sh. milioni 
108.450 pamoja na kifungo cha 
nje cha miezi kwa kosa hilo,” 
alisema Hakimu Ally.

Awali upande wa mashtaka 
ukiongozwa na Mkurugenzi 
Msaidizi wa Mashtaka, Ma-
ternus Marandu, ulidai kuwa 
mshtakiwa alimwandikia barua 
DPP, akiomba kukiri shtaka na 
kusamehewa.

Marandu alidai kuwa mshtak-
iwa alikuwa anakabiliwa na 
mashtaka zaidi ya 14 yakiwamo 
ya kughushi tiketi za treni, laki-
ni ametiwa hatiani katika shtaka 
moja la wizi akiwa mtumishi wa 
shirika hilo.

Katika kesi ya msingi, ilid-
aiwa kuwa katika makubaliano 
waliyofanyikia kati Mkurugenzi 
wa Mashtaka Nchini (DPP) na 
mshtakiwa ni pamoja na kulipa 
fidia ya Sh. milioni 108.450.

Katika kesi hiyo ya jinai nam-
ba 338/2018, mshtakiwa huyo 
anadaiwa kutenda kosa hilo 
katika mikoa ya Dar es Salaam, 
Morogoro na Dodoma.

Mshtakiwa anadaiwa kati ya 
mwaka 2018 na 2019, katika 
mikoa hiyo, alijipatia kiasi cha 
Sh. 108,450 kwa njia ya wizi 
wakati akiwa mtumishi.

Washiriki  wakimsikiliza  aliyekuwa mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Serikali Tanzania, Lundovick Utouh, wakati wa 
ufunguzi wa mkutano wa kuadhimisha siku ya Kimataifa ya Haki za Binadamu iliyoandaliwa na Kituo cha Sheria na Haki za Bin-
adamu Tanzania (LHRC), jijini Dar es Salaam juzi. PICHA: MIRAJI MSALA

Afariki dunia baada ya kusamehewa na Rais
Na Gideon Mwakanosya, 
SONGEA

MMOJA wa wafungwa mkoani 
Ruvuma, amefariki dunia muda 
mfupi baada ya Rais John Magu-
fuli kutoa msamaha wa wafungwa 
wa makosa mbalimbali, akiwamo 
mfungwa huyo.

Akihutubia maelfu ya wananchi 
waliojitokeza kwenye Uwanja wa 

Kirumba jijini Mwanza Jumatatu 
kuadhimisha miaka 58 ya Uhuru 
wa Tanganyika, Rais Magufuli ali-
tangaza msamaha kwa wafungwa 
5,533 katika magereza mbalimbali 
nchini.

Akitoa taarifa kwa Mkuu wa 
Mkoa wa Ruvuma, Christina 
Mndeme, Mkuu wa Jeshi la Ma-
gereza wa mkoani hapa, Alex-
sander Nyefwe, wafungwa 181 

katika mkoa huo wamenufaika 
na msamaha huo wa Rais. Hata 
hivyo, Nyefwe alisema mmoja wao 
alifariki dunia siku ambayo msa-
maha huo ulitolewa na mwingine 
alishinda kesi kwa rufani kabla ya 
kupata msamaha huo.

Katika orodha ya wafungwa 
hao waliopata msahama wa Rais, 
Nyefwe alisema 39 ni kutoka Ger-
eza la Songea, Kitai 55, Tunduru 

26, Mbinga 10, Mkwaya 21 na Maji-
maji 28.

Kiongozi huyo wa magereza, 
alitumia nafasi hiyo kumshukuru 
Rais        Magufuli kwa kulipa-
tia jeshi     hilo vifaa mbalimbali 
yakiwamo   matrekta kwa ajili ya 
kilimo.

Kwa upande wake, Mkuu wa 
Mkoa wa Ruvuma, Mndeme, ali-
wataka wafungwa waliobahatika 

kupata msamaha wa Rais Magufuli 
kutorudia kufanya uhalifu.

Aliwataka kutumia mafunzo 
waliyoyapata wakiwa gerezani, 
kuendesha shughuli mbalimbali 
za uzalishaji mali.

Akizungumza kwa niaba ya 
wenzake, Gallus Ndunguru, am-
emshukuru Rais Magufuli kwa ku-
wapa msamaha na kuahidi kuwa 
raia wema katika jamii.

Bodi ya mikopo yawatoa hofu wanafunzi
Na Romana Mallya

BODI ya Mikopo ya Wanafun-
zi wa Elimu ya Juu (HESLB) 
imesema ina fedha za kutosha 
na hadi jana imeshapokea Sh. 
bilioni 186 kutoka serikalini kwa 
ajili ya malipo ya miezi mitatu 
iliyoanzia Oktoba.

Kauli hiyo imekuja ikiwa ni 
siku moja baada ya Mtandao 
wa Wanafunzi Tanzania (TSNP) 
kusema kama serikali haitain-
gilia kati kuhusu mikopo ya wa-
nafunzi, mamia watashindwa 
kuendelea na masomo kutoka-
na na kukosa haki hiyo.

Juzi, Katibu wa TSNP, Joseph 
Malekela, akizungumza na 
vyombo vya habari, alielezea 
kuhusu changamoto ambazo 
wanafunzi wanazipitia kwa sasa 
huku baadhi wakikosa mikopo 
na wengine kulipwa kwa ku-
punjwa.

Baada ya taarifa hiyo, Mku-
rugenzi Mtendaji wa HESLB, 
Abdul-Razaq Badru, jana ka-
tika taarifa yake kwa vyombo 
vya habari, alisema bajeti ya 

mikopo ya mwaka mzima wa 
masomo 2019/20 ni Sh. bilioni 
450.

“Malipo kwa wanafunzi wote 
wenye sifa yamepelekwa vy-
uoni na ndiyo sababu ya utu-
livu unaoshuhudiwa vyuoni,” 
alisema. Badru alisema hadi 
jana wanafunzi wa mwaka wa 
kwanza waliopata mikopo kwa 
mwaka wa masomo 2019/20 
ni 49,485 ambao wamepata 
mikopo yenye thamani ya Sh. 
bilioni 171.8.

“Idadi hii ni sawa na asilimia 
74.8 ya jumla ya wanafunzi 
66,164 ambao waliomba 
mikopo kwa usahihi katika 
taasisi mbalimbali za elimu ya 
juu,” alisema.

Badru alisema kati yao, wa-
nafunzi 698 wamepata mikopo 
yenye thamani ya Sh. bilioni 
2.46 kupitia dirisha la rufaa.

“Kati ya wanafunzi hao 
49,485 wa mwaka wa kwanza, 
wapo jumla ya wanafunzi 9,564 
ambao ni yatima, wenye ul-
emavu ni 397, waliotoka kaya zi-
nazohudumiwa na mpango wa 

TASAF ni 1,116 na wahitaji wen-
gine 38,408 ambao uhitaji wao 
tuliothibitika baada ya uchaguzi 
wa maombi yao ya mkopo,” 
alisema.

Alisema wanafunzi wote 
waliopata mikopo hadi sasa 
ni wale waliotimiza vigezo iki-
wamo kuambatanisha nyaraka 
muhimu katika maombi ya 
msingi na rufaa.

Nyaraka hizo, alisema ni na-
kala za vyeti vya vifo vya wa-
zazi, barua za madaktari zina-
zothibitisha ulemavu na barua 
zinazothibitisha ufadhili.

“Vigezo vingine ni mwanafun-
zi kuwa na udahili unaotam-
bulika na kwa wanaoendelea 
na masomo wawe wamefaulu 
mitihani ya mwisho wa mwaka 
kuwaruhusu kuendelea na mas-
omo,” alisema.

Alisema uthibitisho huo ni 
muhimu ili kuhakikisha mikopo 
hiyo inawafikia walengwa tu na 
ambao waliokamilisha maombi 
yao kwa kuweka nyaraka sahihi 
zinazothibitishika na ambazo 
zitaiwezesha serikali kuwabaini 

wanufaika wanapomaliza mas-
omo na kuanza kurejesha.

“Lengo la bodi ni kuhakiki-
sha wanafunzi wote wenye sifa 
na ambao wametimiza vigezo 
wanapata mikopo kwa kuwa 
HESLB.

“Bodi ya mikopo inawashauri 
wanafunzi wote wanaokutana 
na changamoto mbalimbali vy-
uoni kuziwasilisha kwa maofisa 
wanaosimamia madawati ya 
mikopo vyuoni au menejimenti 
za vyuo ambao wamekuwa 
wakiwasiliana na HESLB moja 
kwa moja na kutatua changa-
moto hizo,” alisema.

Kuhusu waliowasilisha 
maombi ya rufaa alisema siyo 
kila aliyewasilisha ombi la rufaa 
alikuwa na sifa.

 “Si kila aliyewasilisha maom-
bi ya rufani alikuwa na sifa. Ni  
kama uombaji wa mikopo, wal-
ioomba katika maombi ya msin-
gi walikuwa 87,636 wakati wal-
ioomba vyuo na kupata nafasi 
za masomo walikuwa 66,154. 
Wengine hawakuwa na sifa hata 
za kupata vyuo,” alisema.
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Waliofunguliwa 
kwa msamaha 
wapewa ardhi 
Na Neema Hussein, KATAVI

 JUMLA ya wafungwa 74 
waliopata msamaha wa Rais 
wa John Magufuli (pichani), 
mkoani Katavi wamepatiwa 
hekari 370 za ardhi ili ziwasai-
die kwa kilimo.

 Wafungwa 43 ni kutoka Ger-
eza la Mpanda na 31 ni kutoka 
Gereza la Kalilankulukulu.

 Mkuu wa Mkoa wa Katavi, 
Juma Homera alitoa hekari 
5 kwa kila mfungwa jana na 
kusema  wanatakiwa kuzitu-
mia katika shughuli za kilimo, 
hali itakayowasaidia kujipatia 
kipato na kuachana na vitendo 
vya ukiukaji wa sheria. 

“Mnatakiwa kumshukru Rais 
aliyetoa msamaha huu, nami 
natoa hekari 5 kwa kila mfung-
wa ikiwa ni moja ya kuwa-
saidia msirudie tena kufanya 
makosa, mkajikite kwenye shu-
ghuli za kilimo, najua mtakuta 
familia zenu zimesambaratika, 
nendeni mkaanze maisha 
upya,” alisema Homera. 

Mmoja wa wafungwa wali-
opata msamaha huo, Idrissa 
Ally mkazi wa Wilaya ya Tang-
anyika ambaye alifungwa kwa 
kosa la kuiba pikipiki na kukaa 
jela miezi saba, alishukuru kwa 
msamaha na eneo la kilimo.

“Nashukuru kwa msaada huo, 
ama kweli kura yangu lazima 
nimpe Magufuli, maisha ya ger-
ezani yamenifundisha mambo 
mengi… nimepata nguvu za 
kulima, wakati nipo uraiani 
sikujua gerezani kuna changa-
moto gani, hakuna uhuru wa 
kama uraiani,” alisema Idrissa.

 Maeneo watakayogawiwa 
ni wilaya za Tanganyika na 
Nsimbo ambayo serikali ya 
mkoa wa Katavi inaendelea 
kuwagawia wananchi.

Waziri ainyooshea kidole 
Tarura ujenzi barabara 
Na Neema Hussein, KATAVI 

WAZIRI wa Ujenzi,  Mawasiliano na 
Uchukuzi,  Isack   Kamwele,  amesema 
barabara nyingi   za mkoa wa Katavi zi-
lizo chini ya Wakala wa Barabara Mijini 
na Vijijini (Tarura), zinaharibika haraka 
kutokana na kujengwa chini ya kiwango.

 Akizungumza wakati wa kikao cha 14 
cha Bodi   ya Barabara mkoani  Katavi, 
alisema   na ujenzi wa barabara nyingi 
unachelewa kukamilika na zinajengwa 
bila ubunifu, hali inayosababisha usum-
bufu mkubwa kwa wananchi.

 Kutokana na hali hiyo, ametoa map-
endekezo serikalini kupitia wizara yake 
ili Tarura iwe chini ya Wakala wa Bara-
bara (Tanroads) ndani ya miaka 10, ku-
tokana na kusuasua kwa utekelezaji wa 
miradi. 

“Tarura wamejisahau kutekeleza ma-
jukumu yao, kuna miradi ya barabara 
nyingi zimeanza kujenga muda mrefu, 
lakini hazikamiliki kwa wakati,” alisema 
Kamwele.

Hata hivyo, Mwenyekiti wa Hal-
mashauri ya Nsimbo, Rafael Kalinga, 
alisema ni vyema serikali ikapanga mi-
kakati madhubuti ya kuwaongezea bajeti 
ya Tarura kuliko kuendelea kuwatupia 
lawama, kwa sababu tatizo hilo linasaba-
bishwa na ufinyu wa bajeti.

Akisoma taarifa ya utekelezaji wa 
matengenezo ya barabara kwa mwaka 
wa fedha 2019/2020, Mratibu wa Tarura 
mkoa wa Katavi, Zuberi Kilenza, alisema 
changamoto zinazowakabili   ni ufinyu 
wa bajeti inayotolewa  ikilinganishwa na  
barabara zilizopo na jinsi zilivyoharibika. 

“Tuna uhaba wa watumishi katika 
kada mbalimbali ambapo mahitaji ni wa-
tumishi 119 waliopo ni 40, pia kuna  up-
ungufu wa magari,” alisema  Kilenza.

Mkoa wa Katavi bajeti ya miradi 
ya maendeleo kwa mwaka wa fedha 
2019/2020 ni Sh.1,800,000,000, huku 
idadi ya miradi iliyopangwa kutekelezwa 
na kukamilika ni 17, lakini iliyokamilika 
ni 11 pekee.

Dastani 
Mbam, 
akizun-
gumza na 
waandishi 
wa habari 
jijini Dar es 
Salaam jana, 
wakati wa 
kutoa taarifa 
za watoto 
juu ya uka-
tili na utafiti 
walizo-
fanya katika 
mkutano 
ulioandaliwa 
na Shirika 
la Save The 
Children. PI-
CHA: MIRAJI 
MSALA
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MAONI & UCHAMBUZI

HUU ni msimu wa sikukuu ambao kila mmoja anafikiria namna 
ya kujifurahisha, kuburudika na kuifanya familia yake ijisikie 
vizuri kwa wengine wakati wa Noeli na pia  Mwaka Mpya.

Tunapenda kusisitiza kuwa jambo kubwa la kuzingatia 
wakati huu msimu wa sikukuu unavyokaribia ni usalama na 
ulinzi wa kila mmoja. 

Ni muhimu wakati wote kuwalinda na kuwatunza watoto, 
wanyonge wakiwamo wahitaji, wazee na wagonjwa hasa we-
nye matatizo ya akili.  Tunayakumbusha haya kwa kurejea 
taarifa za Jeshi la Polisi zilizotolewa hivi karibuni kuwa kila 
siku watu wawili wanabakwa jijini Dar es Salaam. 

Takwimu hizo zinazoihusu Kanda Maalum ya Dar es Sa-
laam, zinasema ubakaji katika kipindi cha miezi 10 mwaka huu 
ni visa 719 ni habari mbaya. 

Ulawiti umeongeza kutoka visa 259 mwaka jana na kufikia 
319 mwaka huu, habari njema ni kupungua wizi wa watoto ku-
toka matukio 12 hadi saba.

Hata hivyo ni lazima kujilinda na kujiepusha na madhara 
yanayotokana na matukio ya uhalifu kama hayo. Japo haya 
ni baadhi yanayozungumzia ukatili wa kijinsia zipo ripoti 
nyingine kuhusu mauaji, utekaji wa watu na vipigo, ambazo 
hatukuzitaja.  Lengo letu ni kukumbushana kuhusu usalama 
wa watoto na pia ulinzi wetu na mali pia. Tukumbuke ni waka-
ti ambao wazee na wengine wenye mahitaji maalumu wa-
napotea. Aidha, watoto nao wanapokwenda kwenye michezo 
wanaweza wasirejee.

Ni msimu huu wa sikukuu ndiko kwenye hatari hizo. Ni vy-
ema kuwa makini na kuwajali watoto na ndugu wasiojiweza. 

Lakini ni msimu wa kupata taarifa za kuokotwa miili ikiwa 
imetupwa sehemu mbalimbali kwa madai ya ama kuuawa na 
kuporwa au kuchukuliwa baadhi ya viungo, kudaiwa kulewa 
kupindukia, kunyweshwa sumu na pia kuuliwa kwenye ugom-
vi. 

Ni vyema kujiepusha na ugomvi. Tunakumbushana kuwa 
baadhi ya waathirika wakubwa wa mauaji ni madereva wa 
bodaboda na bajaji pamoja na teksi. 

Wasijisahau msimu huu usafiri huhitajika sana, lakini hatari 
ya kuuawa nayo ni kubwa. Ni vyema kujiepusha na ulevi wa 
kupindukia na kuwakwepa watu wasiowafahamu au kuwatilia 
shaka.  Pamoja na kuwalinda watoto na wahitaji ni wakati pia 
wa wanawake kuwa makini na kujali usalama wao kwa vile 
nyakati za sikukuu ndiko yanakotokea mauaji ya wapenzi hasa 
kwa kisingizio cha wivu wa mapenzi. 

Kwa upande wao tatizo la kuporwa huibuka kwa kasi kub-
wa, tena linawahusu wanawake na mabinti ambao mara ny-
ingi ni waathirika wa kuibiwa pochi, mifuko na chochote wa-
nachobeba hasa muda wa jioni na usiku.

Ni vyema kuwa makini na kujiepusha kupita maeneo yenye 
maficho kama vichaka, mapagare, mitaa yenye giza na kwenye 
sehemu zenye wahalifu hasa vijiwe vya wavuta bangi. 

Tunashauri kuwa ulinzi wa mali za nyumbani pia ni jukumu 
la kila mmoja wakati huu. Ni vizuri kufanga milango na kutun-
za mifugo hasa kuku, ng’ombe, mbuzi na nguruwe kwa kuwa 
wengi huiba mali hizo nyakati za sikukuu ili kuuza kitoweo am-
bacho kinahitajika sana. 

Ni vyema pia kukumbushana kuwa huu ndiyo msimu wa 
kuuziwa kitoweo cha wizi na pia kisicho salama kwani wakati 
mwingine nyama inaweza kuwa na sumu kutokana na wauzaji 
kuiba mifugo hasa nguruwe na kuwalisha sumu ili kuwakama-
ta kwa urahisi.

Kwa hiyo ulinzi wa watoto, wasiojiweza, mali kuanzia 
mifugo na vyombo vya usafiri kama magari, pikipiki na bajaji 
ni muhimu kuzingatiwa muda wote ili kuepuka kumaliza na 
kuanza mwaka na majonzi.

Na Michael 
Eneza

JITIHADA zinaendelea maeneo 
mengi kuwajumuisha wanafun-
zi hasa katika shule za sekond-
ari kutumia mbinu za kupeana 
habari kimtandao kutoa ma-
jawabu ya changamoto tofauti 
za kijamii na kimasomo.

Yamekuwapo mashindano 
kuhusiana na ubunifu wa ku-
tumia mitandao  na inaoneka-
na wazi kuwa wako wanafunzi 
wengi    wenye vipaji vya hali 
ya juu katika kufikiria mbinu 
za kiteknolojia kutatua masuala 
tofauti ya kiufundi, kuendesha 
biashara au kuwasiliana kijamii.

Ni eneo ambalo linazidi ku-
panuka, na fani tofauti tayari 
zinahusishwa.

Taarifa za hivi karibuni za 
Taasisi ya Fizikia (Institute of 
Physics) ya Uingereza inavy-
oshirikiana na Chuo Kikuu cha 
Dar es Salaam kujenga uw-
ezo wa kubuni majawabu ya 
changamoto tofauti, kuyaunda 
kibiashara ni moja ya matukio 
yanayofungua pazia ya nini ki-
nahitajika.

Pale    wanafunzi wanapo-
tumia Kiingereza kwa shughuli 
zote hizo inakuwa rahisi kwa 
kampuni tofauti za nje zenye 
umuhimu kiteknolojia au bi-
ashara kuanzisha mahusiano 
katika eneo fulani. Ukiangalia 
taarifa za matukio tofauti shu-
leni yanayoendana na suala 
hilo, uwezo wa kujenga mpan-
gilio wa fikra na kuielezea kwa 
lugha fasaha inayoendana kwa 
urahisi na vifaa vya teknolojia 
na hata mahitaji ya kuundwa 
hitaji hilo kiufundi, suala la Ki-
ingereza ni muhimu.

Hakuna mahali ambapo 
matumizi ya Kiingereza yame-
zuia wanafunzi kuunda ubuni-

fu na kuuweka hadharani au 
mbele ya majopo ya hapa na 
pale yanayosimamia shughuli 
kama hizo.

  Cha msingi ni kuwa vijana 
wanapokuwa wanazungumza 
Kiingereza kwa ufasaha na 
kusoma kitabu au jarida kwa 
lugha hiyo mradi tu inalingana 
na umri wao na kiwango cha 
taaluma, wanasonga mbele.

  Hali hiyo ina maana kuwa 
Kiswahili kiendelee kupewa 
kipaumbele kama njia ya ma-
wasiliano ya jumla, kwa mfano 
katika mitano ya hadhara na 
majukwaa mengine yasiyo ya 
kitaaluma, hasa yale ya siasa, na 
hata biashara.

Tatizo linakuja pale unapo-
jengwa mkakati wa kuteka eneo 
lote la mawasiliano, ya kijamii 
na hata ya kitaaluma iwe kwa 
lugha ya taifa, kwa kudhania 
kuwa ina uwezo wa kushindana 
na lugha za kigeni. Mifano in-
ayotolewa kuhusu suala hilo 
haigusi lugha za Kiafrika, kama 
matumizi ya Amharic ya Ethio-
pia na maandishi yake tata 
yatasukuma mbele sayansi na 
teknologia au maandishi rahisi 
ya Kilatini ndiyo mwelekeo fa-
saha.

Taasisi hiyo ya Uingereza 
ilikuwa inapiga chapuo zaidi 
kuwa ubunifu mpya wa kisay-
ansi unahitji kuelekezwa katika 
mchakato wa kibiashara ili utoe 
majawabu stahiki kwa matatizo 
ya dunia kwa jumla. Ilikuwa ni 
wakati wa kufunga mafunzo ya 
STEM, mkakati unaowakilisha 
dhana ya ‘Science, Technology, 
Engineering and Mathematics’.

Dhana hiyo ya    sayansi, 
teknolojia, uhandisi na hisabati 
ambayo ikitafsiriwa inakuwa 

‘STUH’,    huenda      hai-
taeleweka bila kurudi katika 
dhana ya msingi ya STEM.

  Mara nyingi tafsiri tata za 
kulazimisha hazieleweki mpa-
ka angalizo litolewe la neno 
la awali la Kiingereza au hata 
la Kiswahili, kwa mfano neno 
‘kongole,’  au pongezi ambalo 
kwa Kiingereza ni ‘congratula-
tions,’

Dhana ya STEM iliundwa ili 
kuzileta pamoja taaluma hizo 
katika kujenga ubunifu miongo-
ni mwa anafunzi ambao wakati 
katika ngazi za juu za elimu ya 
sekondari wanakuwa na mas-
omo    hayo kwa pamoja,kwa 
mfano wengi tu wako katika 
mchepuo wa PCB au ‘physics’, 
‘chemistry’ na ‘biology’, na kwa 
mwelekeo huu, hakuna haja ya 
kutafsiri masomo hayo ili yawe 
‘fizikia, kemia na biolojia’ kwani 
yakifundishwa kwa Kiswahili 
yataharibu mpangilio mzima 
wa kuyaelewa.

  Jambo muhimu ni kujenga 
msingi wa  Kiingereza katika 
shule za awali na za msingi, siyo 
kianze baadaye.

Kuhitaji wanafunzi watumie 
taaluma hizo katika ubunifu 
wa kisayansi halafu masomo 
yao yajikite katika Kiswahili ni 
kudhania kuwa wahusika wote 
katika mtiririko wa ufahamu na 
maongezi kuanzia taasisi kama 
Institute of Physics na UDSM 
hadi kufikia shule wajikite ka-
tika Kiswahili.

Jinsi maji yanavyotiririka ni 
kielelezo cha kanuni hiyo, na 
hata maisha ya kawaida ya-
naifafanua, kuwa ni rahisi kush-
irikiana na wale ambao hupati 
taabu ya kuwasiliana au kuele-
wana nao, si wagomvi.

Utafiti, ubunifu wa  kidijitali 
unahitaji kutumia Kiingereza

 Muungwana Lazima Nilonge

Ni lazima kujilinda 
sikukuu zinavyokaribia
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Mapokezi: 0745 700710
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Jafo awapa 
kibarua kizito 
wakuu wa shule
Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais, Ta-
wala za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(Tamisemi), Selemani Jafo, wame-
wataka wakuu wa shule nchini 
kusimamia nidhamu na maadili kwa 
walimu na wanafunzi  kutokana na 
kukithiri kwa vitendo vya walimu 
kudaiwa kuwapa mimba wanafunzi 
wao. Kauli hiyo aliitoa jana wakati 
alipomwakilisha Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa kwenye ufunguzi wa 
mkutano mkuu wa 14 wa Umoja wa 
Wakuu wa Shule za Sekondari Tan-
zania Bara (TAHOSSA), uliofanyika 
jijini hapa jana.

Aliwataka wakuu wa shule za 
sekondari kwenda kusimamia 
nidhamu na maadili kwa walimu 
wanaowaongoza kwenye maeneo 
yao kutokana na tabia inayoende-
lea kujitokeza ya walimu kudaiwa 
kuwapa mimba wanafunzi wao.

“Nendeni mkadhibiti nidhamu 
zenu, leo hii kuna walimu wa-
natembea na wanafunzi wao hii 
sio sawa, nidhamu hii ianzie kwenu 
ninyi wakuu wa shule ndipo kwa 
wale mnaowasimamia,” alionya.

“Kama wewe mkuu wa shule 
unakula vifaranga, walimu wengine 
si watakula vifaranga na mayai 
yake? Jambo hilo halipendezi 
hakikisheni mnasimamia nidhamu,” 
alisema Jafo. Alisema jambo la wa-
nafunzi kuendelea kupewa mimba 
limekuwa likiwaathiri pamoja na 
wazazi ambao walikuwa wana-
wasomesha kwa lengo la kutimiza 
ndoto za watoto hao.

Aliwataka wakuu hao wa shule 
nchini kudhibiti utoro wa walimu 
na wanafunzi kwenye shule zao ili 
kufikia malengo ya elimu yaliyoku-
sudiwa. Alisema kuna baadhi ya 
walimu ni watoro hawakai kwenye 
maeneo yao ya shule na wakitoka 
nje ya vituo vyao vya kazi bila 
sababu maalumu.

“Kama mwalimu ni mtoro haingii 
kwanza atawakosesha watoto 
vipindi vya masomo na atakuwa 
anaibia serikali kwa kuchukua 
mshahara ambao hakustahili, 
hakikisheni mnasimamia hili pia,” 
alisema.

Waziri Jafo aliongeza kuwa 
mwakani serikali itatoa ajira kwa 
walimu 16,000 ili kupunguza 
changamoto ya upungufu wa wal-
imu katika shule mbalimbali nchini.

Hata hivyo, aliahidi Ofisi ya Rais 
Tamisemi kuandaa mkutano mkuu 
wa wakuu wa shule za msingi na 
sekondari mwakani kwa lengo 
la kupeana mikakati ya kazi na 
atamwomba Rais Dk. John Magufuli 
kuwa mgeni rasmi.

Mwenyekiti wa Tahossa, Vitalis 
Shija, alisema umoja huo ulian-
zishwa mwaka 2005 na sasa una 
wanachama 5,000 na ulianzishwa 
kwa malengo makuu ya jukwaa la 
pamoja la kitaaluma la kubadilis-
hana uzoefu na kuendesha shule na 
kuishauri serikali kuhusu masuala 
ya elimu nchini. 

Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, Dk. Leonard Akwilapo ( wa tatu kushoto), akifuatiwa na Mwenyeki 
wa Baraza la Usimamizi wa Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima  (TEWW) Dk. Naomi Katunzi, Mkurugenzi wa TEWW, Dk. Michael  
Ng’umbi (wa tatu kulia) wakiwa katika mahafali ya 55 ya TEWW jijini Dar es Salaaam mwishoni mwa wiki. PICHA: MPIGA PICHA 
WETU

Kanyasu awaongoza ma-DC kutembelea hifadhi Burigi
Na Lusungu Helela, CHATO 

WIZARA ya Maliasili na Utalii 
imeanza mkakati wa kuwatumia 
wakuu wa wilaya nchini kuha-
masisha utalii wa ndani.

Kutokana na hali hiyo, Naibu 
Waziri wa Maliasili na Utalii, 
Constantine Kanyasu, aliongo-
zana na wakuu wa wilaya saba 
kwa ajili ya   kutembelea Burigi 
Chato, mkoani Kagera ili kutam-
bua fursa zinazopatikana ndani 
ya hifadhi hiyo mpya.

Mbali ya kutambua fursa hizo, 
wakuu wa wilaya hao watatu-
mika pia kuhamasisha wananchi 
wanaowaongoza   katika wilaya 
watokazo kuhamasisha utalii wa 
ndani.

Kanyasu alisema utalii ni sek-
ta   muhimu katika maendeleo 
ya nchi, hivyo wakuu wa wilaya 

wote nchini wapatao 139 ni 
kundi muhimu katika kuwaha-
masisha         wananchi wanaow-
angoza kuhusu      umuhimu 
wa kutembelea hifadhi zilizopo 
nchini.

Akizungumzia sababu za ku-
watumia wakuu wa wilaya hao, 
Kanyasu alisema mbali na ku-
watumia waandishi wa habari, 
wasanii na watu maarufu, wakuu 
wa wilaya ni kundi muhimu kwa 
vile wao ni wenyeviti wa kamati 
za ulinzi na usalama katika 
wilaya zao.

“Watalii wanaokuja nchini 
kutembelea vivutio vya utalii 
huzingatia ukarimu na usalama 
wao na wakuu wa wilaya ndio 
wasimamizi wakuu wa usalama 
wa watalii na mali zao,” alisema.

“Tulianza kuwatumia   
waandishi wa habari wakafuata 

wasanii na leo ( jana) tumekuja 
na wakuu wa wilaya. Lengo letu 
ni kuona jamii inapata mwamko 
wa kutembelea vivutio vyao we-
nyewe,” alisisitiza.

Naibu Waziri alisema wakuu 
hao wa wilaya ni viongozi wa-
naowahakikishia usalama watal-
ii na ndio wenye jukumu la ku-
hakikisha kila mtalii anayekuja 
nchini kutembelea vivutio vya 
utalii   analala na kuamka sala-
ma. 

Kwa upande wake, Damiani 
Salu, Mkuu wa Hifadhi hiyo 
alisema ujio wa wakuu hao wa 
wilaya utasaidia kuchagiza utalii 
wa ndani kwa vile wao ni vion-
gozi wanaowangoza watu, hivyo 
watatumia ushawishi wao ka-
tika kuhamasisha jamii kuhusu 
umuhimu wa kutembelea hifa-
dhi nchini.

Pia aliwaambia wakuu hao 
kuwa hifadhi hiyo iko katika 
hatua za mwisho za kuongeza 
wanyamapori mbalimbali waki-
wamo simba wa kutoka familia 
tano.

Mkuu wa Wilaya ya Bariadi, 
Festo Kiswaga, aliipongeza Wiz-
ara ya Maliasili na Utalii kutumia 
makundi mbalimbali yenye ush-
awishi  katika jamii katika kuha-
masisha utalii wa ndani ambao 
umekuwa haufanyi vizuri.

Mbali na Kiswaga wakuu wa 
wilaya wengine waliotembelea 
hifadhi        hiyo na wilaya zao 
kwenye mabano ni Asia Ab-
dallah (Kilolo), Mwanahamisi 
Munkunda    (Bahi), Jumaa Iran-
do (Momba),         Felix Lyaniva 
(Temeke), Siriel       Mchembe 
(Gairo) na Deogratius     Ndejem-
bi (Kongwa). 

Aliyegoma athibitika matatizo afya ya akili
Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Magereza mkoani 
Mbeya, limethibitisha kuwa 
mfungwa Merard Abraham, 
ambaye aligoma kuondoka ger-
ezani baada ya kutolewa kwa 
msamaha wa Rais John Magufuli 
wakati wa sherehe za Uhuru wa 
Tanzania, ana matatizo ya afya 
ya akili.

Akizungumza na waandishi 
wa habari ofisini kwake jana, 
Mkuu wa Jeshi la Magereza wa 
Mkoa wa Mbeya, Kamishna 
Msaidizi wa Magereza, Mathias 
Mkama, alisema Abraham afya 
yake ilikuwa inabadilika mara 
kwa mara.

Alisema pamoja na kuoneka-
na kugoma kuondoka gerezani 
hapo, lakini ndugu zake walien-
da kumchukua na kuondoka 

naye kwenda Mwakaleli, wilay-
ani Rungwe na jeshi hilo liliwa-
saidia baadhi ya gharama za usa-
firi. Juzi wakati Mkuu wa Mkoa 
wa Mbeya, Albert Chalamila, 
alipotembelea Gereza la Ruanga 
kwa ajili ya kuongea na wafung-
wa waliopata msamaha wa rais 
na kuwapa wosia wa kuishi wan-
aporudi uraiani, mfungwa huyo 
aligoma kurudi nyumbani na ku-
dai kuwa hana mahali pa kuishi. 

Akizungumzia tukio hilo, Mka-
ma alisema awali alienda ndugu 
yake mmoja kwa ajili ya kum-
chukua, lakini baada ya kubaini 
kuwa ni ‘mtata’ akaamua ku-
wasiliana na ndugu wengine na 
hivyo wakaja wengi na wakafani-
kiwa kumchukua.

“Kwa sababu alikuwa amejije-
ruhi kwa jiwe kwenye paji la uso, 
tulilazimika kumtibu kwanza 

kwenye zahanati yetu na baada 
ya kuchunguzwa matatizo men-
gine wataalamu wetu walithibit-
isha kuwa yuko vizuri na hivyo 
tukaruhusu aondoke,” alisema 
Mkama.

Alisema wafungwa wote 259 
wa walionufaika na msamaha 
wa rais walishachukuliwa na 
ndugu zao na kurejea nyumbani 
baada ya jeshi hilo kuwapatia 
nauli ya kuwarudisha kila mmo-
ja nyumbani kwao.

Kamanda Mkama alisema 
Merard alikuwa anasema ana-
taka kurudi katika Gereza la 
Ukonga jijini Dar es Salaam kwa 
sababu ndiko alikokuwa amehu-
kumiwa kwenda kwa mara ya 
kwanza na kwamba alitumikia 
kifungo kwa mara ya kwanza ka-
tika gereza hilo kabla ya kuham-
ishiwa Mbeya.

Alisema kitendo cha kijana 
huyo kutamani kubaki gerezani 
ni haki yake ya kuzungumza 
ambayo kila Mtanzania anayo 
kwa mujibu wa Katiba ya Tan-
zania na hivyo wasingeweza 
kumchukulia hatua yoyote kwa 
mujibu wa sheria.

Hata hivyo, alimshukuru 
Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, kwa 
kusimamia urejeshaji wa raia 
ambao waliachiwa kwa msa-
maha wa rais katika Magereza 
ya Ruanda pamoja na Gereza la 
kimkakati la Kilimo la Songwe.

Rais John Magufuli wakati wa 
sherehe za kuadhimisha Uhuru 
wa Tanganyika zilizofanyika 
katika Mkoa wa Mwanza, ali-
tangaza msamaha kwa wafung-
wa 5,533 na katika Mkoa wa 
Mbeya, walinufaika wafungwa 
259.
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alisema.
Kamanda Issa alisema 

mfungwa huyo ali-
waeleza kuwa baada ya 
kwenda mtaani na 
kukosa kwa kwenda kwa 
sababu hana maelewano 
mazuri na baba yake, 
aliendelea kurandaranda 
huko. “Ameeleza kuwa 
baada ya kurandaranda 
mtaani na kukosa kwa 
kwenda, ilipofika saa 
9:00 usiku, aliingiwa na 
tamaa akaamua kwenda 
kwenye hiyo nyumba ya 
kulala wageni ili kuiba,” 
alisema.

Kamanda Issa alisema 
baada ya kufika hapo, 
alichungulia na kuona 
watu wamelala ndipo 
alipovunja na alipoingia 
ndani, alimwona mmoja 
wa wanawake walioku-
wamo akiwa na fedha.

“Alipoziona hizo 
fedha na akiwa katika 
harakati za kwenda 
kuziiba, ndipo waliolala 
waliposhtuka na yeye 
katika kujihami aliwa-
taka wajifunike sura zao 
kwa nguo walizokuwa 
wamejifunikia.

“Ndani ya nyumba 
hiyo ya kulala wageni 
kulikuwa na wahudumu, 
walinzi na baadhi ya 
wageni ambao walipiga 
kelele na kupata msaada 
kutoka kwa majirani 
ambao walifika hapo na 
kumkamata kisha kum-
piga,” alisema.

Katika tukio hilo, 
alisema Msolwa alije-
ruhiwa kwa panga eneo 
la kichwani na jana 
alipelekwa hospitalini 
kwa matibabu.

Alisema katika msa-
maha huo wa Rais 
Magufuli aliachiwa ak-
iwa na kosa la uvunjaji 
ambalo ndilo alilolirudia 
baada ya kuachiwa huru.

Mfungwa 
aliyesamehewa 
adaiwa kuiba 

Meneja wa Wakala wa Barabara (Tanroads) Mkoa wa Mwanza, Mhandisi Marwa Ruirya, akitoa maelezo ya mradi wa ujenzi wa daraja 
la Kigongo - Busisi walipotembelewa na wajumbe wa Halmashauri Kuu ya Taifa CCM wakiongozwa na Katibu wa Itikadi na Uenezi wa 
Chama Cha Mapinduzi, Humphrey Polepole, mradi huo unajengwa na mkandarasi wa China Civil Engineering Construction Cooperation 
kwa fedha ya serikali Sh. bilioni 699.2. PICHA: ELIZABETH FAUSTINE

TBS yajizatiti kudhibiti bidhaa za kilimo
Na Mwandishi Wetu

SHIRIKA la Viwango Tanza-
nia (TBS), limesema limejizatiti 
kuandaa viwango na kudhibiti 
bidhaa za kilimo na ufugaji, iki-
wamo, mbegu, mbolea, viuatilifu, 
mashine za kulimia na vyakula 
vya mifugo.

Hayo yalisemwa na Ofisa Vi-
wango wa Shirika hilo, Mwajuma 
Iddi, wakati wa maonyesho ya Kil-
imo na Mifugo yaliyofanyika Chuo 
Kikuu cha Kilimo (SUA) mkoani 
Morogoro.

Idd alisema shirika hilo ndiyo 
taasisi pekee ya kuandaa viwango 
na kudhibiti usalama na ubora wa 

bidhaa nchini, hivyo wamejiza-
titi kuandaa viwango na kudhibiti 
bidhaa za kilimo na ufugaji.

Alifafanua kwamba shirika hilo 
huandaa viwango kupitia kamati 
zake za kitaalamu zinazojumui-
sha wadau muhimu katika sekta 
husika, wakiwamo, wahadhiri wa 
vyuo vikuu, wazalishaji, wafan-
yabiashara, wadhibiti, watumiaji, 
wizara husika, wasindikaji na 
wengine.

Katika kutimiza majukumu 
hayo, Idd alisema TBS ina kamati 
tano katika sekta ya kilimo na ufu-
gaji.  Alitaja kamati hizo kuwa ni 
ya mbolea (AFDC 10), viuatilifu na 
vichafuzi katika vyakula na kilimo 
(AFDC 27) na  Kamati ya mbegu 

(AFDC 30).
Nyingine kwa mujibu wa Idd ni 

ya mashine za kilimo (GDTC 5) na 
ya vyakula vya wanyama (AFDC 
9).

“TBS pia ina kamati zingine za 
vyakula vitokanavyo na kilimo na 
mifugo (ufugaji) zenye lengo la 
kutengeneza viwango za bidhaa 
hizo,” alisema na kuongeza:

“Katika mchakato wa kuten-
geneza viwango, wadau wote na 
jamii kwa ujumla hushirikishwa 
kupitia rasimu ya viwango “Draft 
Tanzania Standard for public 
comments”, kiwango hutumwa 
kwa wadau na jamii kupitia to-
vuti ya shirika na barua pepe kwa 
wadau, wizara na tunapeleka na 

kuwataarifu Shirika la Biashara 
Duniani (WTO) ili waweze kuvi-
tuma viwango vyetu katika nchi 
zingine zitoe maoni yao visije 
kuleta vikwazo katika biashara 
katika utekelezaji viwango hivyo.

Alisema TBS pia hushirikiana 
na taasisi zingine kudhibiti bid-
haa katika kilimo na mifugo kama 
vile TPRI, TOSCI na nyingine len-
go likiwa ni kuleta ufanisi katika 
kudhibiti ubora na usalama wa 
bidhaa katika kilimo na mifugo.

Kwa upande wake Ofisa Masoko 
wa TBS, Rhoda Mayugu, aliwa-
taka wadau wa sekta ya kilimo na 
mifugo kujitokeza kushiriki katika 
uandaaji wa viwango vinavyohu-
siana na maeneo hayo.

INATOKA UK. 2

kutoka kwenye mazingira ya 
nje, zingine ni vinasaba ili kuanga-
lia uhalali wa baba wa mtoto, pia 
kuangalia sumu,” alisema.

Aliongeza kuwa kanda hiyo 
inahudumia mikoa mitano ya Do-
doma, Iringa, Morogoro, Singida 
na Tabora, akieleza kuwa kumeku-

wapo mafanikio makubwa tangu 
kuanzishwa kwake.

“Tunashukuru serikali ya awa-
mu ya tano kuanzisha hii kanda 
kwa kuwa tumejionea mafanikio 
mengi ikiwa ni pamoja na kuka-
gua maeneo 360 ambayo yanaji-
husisha na masuala ya kemikali,” 
alisema.

Meneja huyo alisema katika 

ukaguzi huo wamebaini upun-
gufu mbalimbali na kutoa elimu 
kwenye mambo waliyoyakuta iki-
wamo utunzaji na kuweka miun-
dombinu sahihi ya kemikali.

Kuhusu utoaji vibali vya kusa-
firisha kemikali, Kuzumila alisema 
kwa kipindi hicho wametoa vibali 
139 vya kuingiza na kusafirisha 
kemikali kwenye maeneo mbalim-

bali nchini. Kuzumila aliweka wazi 
kuwa ifikapo mwaka 2028, serikali 
itapiga marufuku matumizi ya ze-
baki nchini.

“Bunge limeshapitisha mkataba 
ambao unazuia matumizi ya kemi-
kali ya zebaki, inayotumika sana 
kwa wachenjuaji wadogo wa ma-
dini, kuna madhara makubwa na 
mkakati uliopo ni kutoa elimu ili 

kujua madhara na namna ya ku-
tumia kabla ya kipindi cha kupiga 
marufuku, na ifikapo 2028 tuta-
piga marufuku,” alisema.

Alieleza kuwa kinachofanyika 
kwa sasa ni kutoa elimu ya kemi-
kali mbadala na kuwa na miun-
dombinu ambayo haitaruhusu 
kusambaa kwa kemikali kwenye 
mazingira.

Wengi watinga kwa mkemia kujua uhalali baba wa mtoto
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Na Rahma Suleiman,     
ZANZIBAR 

C
HAMA cha ACT-Wa-
zalendo kimewataka 
watendaji wa Tume ya 
Haki za Binaadamu na 

Utawala Bora kutoa elimu kwa 
wananchi kuhusu umuhimu 
wa kuzifahamu haki za raia zi-
lizoainishwa katika Katiba ya 
Zanzibar.

  Hayo yalisemwa na Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Katiba na 
Sheria ya chama hicho, Omar 
Said Shaaban, wakati akielezea 
maadhimisho ya Siku ya Haki 
za Binadamu nchini pamoja na 
hali ya haki za binaadamu ilivyo 
kwa upande wa Zanzibar.

Alisema wananchi wengi haki 
zao za msingi zinavunjwa kwa 

sababu mbalimbali ikiwamo 
wengine kutokuzifahamu haki 
hizo ambazo zimetajwa katika 
katiba za nchi.

  Alisema kazi za tume ni 
kutoa elimu kwa umma kuhusu 
kazi zake na majukumu ili wa-
nanchi wawe na elimu pana 
kuhusu fursa wanazostahili 
kuzipata.  

‘’Wakati tukiadhimisha Siku 
ya Haki za Binadamu nchini, 
tunaiomba Tume kutoa elimu 
zaidi kwa makundi mbalimbali 
ili       kuzifahamu haki hizo am-
bazo kwa bahati mbaya jamii 
yetu haina      uelewa mpana,’’ 
alisema.

 Alisema wakati serikali zote 
mbili zikifanya kazi kubwa ya 
kuimarisha utawala bora, bado 
zipo taasisi zinazoshughulikia 

na haki hizo zikirudisha nyuma 
juhudi hizo likiwamo Jeshi la 
Polisi.

 Alisema ukienda katika ma-
hakama na kuangalia mashauri 
yanayowakabili wananchi, bado 
lipo tatizo la ubambikizaji wa 
kesi unaofanywa na Jeshi la 
Polisi ambalo limepewa maju-
kumu ya kufanya upelelezi na 
kukamata raia wanaotuhumiwa 
kufanya makosa. 

‘’Tumefanikiwa katika kuima-
risha utawala bora na haki za 
binadamu, lakini bado Jeshi la 
Polisi linatakiwa kuangaliwa zai-
di majukumu yake makubwa lil-
iyopewa kwa mujibu wa katiba...
tatizo la ubambikizaji wa kesi 
kwa raia bado lipo,’’ alisema.

Aidha, alisema  hatua ya 
serikali ya Tanzania kujion-

doa   katika kifungu cha 34 (6) 
inachowawezesha raia na ma-
shirika yasiyo kuwa ya kiseri-
kali kuishtaki serikali katika 
Mahakama ya Afrika ya Haki za 
Binaadamu, ni kuwanyamazi-
sha wanaharakati wa haki za 
binadamu.

Alisema hatua hiyo inarudi-
sha taifa nyuma katika mapam-
bano ya kulinda, kutetea, na ku-
dumisha haki za binadamu.

Chama hicho kimetoa rai kwa 
wabunge   wa Tanzania bila ku-
jali itikadi zao za kisiasa kuihoji 
serikali juu ya hatua hiyo wal-
ioichukua bila kupata ridhaa ya 
bunge kama liliridhia itifaki.

Tanzania itakuwa ni nchi ya 
pili kujitoa katika kifungu hi-
cho cha 34(6) ikitanguliwa na 
Rwanda.

ACT-Wazalendo yaitega 
Tume Haki za Binadamu

Kesi 20 za madai 
talaka kwa miezi 2
Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JUMLA ya kesi 20 za madai ya 
talaka zimeripotiwa katika Mahakama 
ya Kadhi Wilaya ya Wete kuanzia 
Julai hadi Septemba mwaka huu.

Akitoa taarifa katika Kamati ya 
Kupinga Udhalilishaji ya Wilaya ka-
tika mkutano wa  kuwasilisha ripoti 
ya miezi mitatu iliyoandaliwa na 
Chama cha Wanahabari Wanawake 
Tanzania (Tamwa-Zanzibar), Khamis 
Juma Mohamed kutoka Mahakama ya 
Kadhi Wete, alisema jumla ya kesi 28 
zilifunguliwa katika Mahakama hiyo, 
zikiwamo 20 za talaka na kesi nane 
za matukio mengine.

Alisema kati ya kesi hizo 20 za 
talaka, 10 zimeshatolewa maamuzi ya 
talaka na mahakama na kesi nyengine 
10 zinaendelea kusikilizwa.

“Kesi nyingine ni huduma za watoto 
tatu, mirathi tau, idhini moja na kudai 
mke moja,” alisema.

Khamis alieleza kuwa jambo la 
kusikitisha wakati zinapofikishwa 
kesi hizo ni kwamba wanawake hu-
dai talaka wenyewe, jambo ambalo 
linasababisha watoto kusumbuka na 
kusambaratika, hivyo kukosa  elimu 
na malezi mazuri.

“Wanapokuja mahakamani kudai 
talaka huahidi kuwa watoto wata-
washughulikia wenyewe, lakini 
wakishaachika tu wanatuletea kesi 
nyingine ya kudai huduma kwa 
mtalaka wake, hili linatukwaza sana,” 
alieleza. Akielezea chanzo cha kesi 
hizo, alisema ni jamii kukosa elimu 
ya ndoa, hivyo wanandoa wanahitaji 
taaluma kubwa kabla ya ndoa jambo 
ambalo litasaidia kudumu na kupun-
guza wimbi la talaka.

Seif Sharif Khamis, kutoka Jumuiya 
ya Maimamu Mkoa wa Kaskazini 
Pemba, alisema wazazi wanachangia 
talaka kwa watoto wao kwa ku-
waweka karibu zaidi kabla ya ndoa, 
jambo ambalo ni kinyume cha dini ya 
Kiislamu. “Baada ya kutolewa posa 
tu, wazazi tunawaweka pamoja wa-
toto wale wanaotarajia kufunga ndoa 
muda wote, hapa lazima heshima 
inapotea, hivyo kusababisha kuwapo 
kwa talaka za ovyo,” alifahamisha.

Aliwaomba wazazi na walezi 
kuacha tabia ya kuwaweka karibu 
wanandoa watarajiwa, kwani hilo 
linachangia ongezeko la talaka, na 
baada yake wapewe elimu ya ndoa ili 
waishi kwa amani. 

Kwa upande wake,  Ofisa wa Wa-
nawake na Watoto Wilaya ya Wete, 
Siti Suleiman Juma, alisema elimu 
inahitajika katika jamii ili kuhakikisha 
wanadhiditi vitendo vya udhalilishaji 
vilivyokithiri.

Mratibu wa TAMWA Pemba, Fat-
hiya Mussa Said, alisema talaka ni 
chanzo kikuu cha udhalilishaji wa 
watoto, hivyo ipo haja ya kutafuta  
njia mbadala ya kuzuia talaka zi-
sizokuwa na ulazima, ili kuwakinga 
watoto dhidi ya vitendo viovu.

“Wazazi wanapoachana watoto 
hukosa huduma na matunzo bora, 
hivyo huacha shule  na madrasa na 
hatimaye kwenda kujitafutia huduma 
za chakula wenyewe, jambo ambalo 
huwasababishia kudhalilishwa,” 
alisema.

Mkazi wa Tabata Dampo akipita karibu na takataka zilizotelekezwa barabarani na kusababisha usumbufu kwa wenye magari na 
watembea kwa miguu jijini Dar es Salaam jana. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Wadau wafagilia maboresho bandarini
Na Elizabeth Zaya, 
MWANZA

WADAU wanaotumia bandari 
kusafirisha mizigo wamesema 
maboresho yanayofanywa na 
Mamlaka ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania (TPA), katika 
bandari mbalimbali nchini ya-
mesaidia kurahisisha shughuli 
za usafirishaji na kupunguza 
gharama.

Wakizungumza na waandi-
shi wa habari katika Bandari ya 
Mwanza jijini humo, walisema 
mbali na kupunguza gharama, 

lakini yamesaidia kupunguza 
mlolongo uliokuwa unachangia 
kutumia muda mwingi ka-
tika usafirishaji wa mizigo 
bandarini.

Mahsen Omar  kutoka Kam-
puni ya GSM, alisema kipindi 
cha nyuma kabla ya kuanza 
maboresho katika bandari 
hizo, walikuwa wakitumia 
muda mrefu kusafirisha mizigo 
bandarini na hivyo kusababisha 
gharama kubwa za usafirishaji 
wa mizigo hiyo, lakini tatizo hilo 
kwa sasa halipo.

“Kutokana na shughuli mbal-

imbali za kibiashara ambazo 
tunafanya kila siku, huwa tuna-
tumia bandari kupitisha mizigo, 
lakini kipindi cha nyuma tuli-
kuwa tunapata tabu sana kwa 
sababu ya mlolongo mkubwa 
uliokuwapo, lakini kwa sasa 
kuna nafuu kubwa,” alisema 
Omar.

Alisema kwa sasa watakuwa 
na fursa kubwa ya kuendeleza 
biashara zao bila vikwazo.

Alisema wanaamini kupitia 
maboresho hayo na jitihada 
mbalimbali zinazofanywa na 
serikali upo uwezekano mkub-

wa wa kufikia uchumi wa kati
 Kaimu wa Usafirishaji kutoka 

Shirika la Reli Tanzania (TRC), 
Lawrence Semanini, alisema 
kama wadau muhimu katika 
sekta ya usafirishaji, maboresho 
hayo yanayofanywa na TPA ka-
tika bandari mbalimbali nchini, 
yamewaongezea nguvu na kasi 
ya kufanya biashara.

Semanini alitoa wito kwa 
wafanyabiashara ambao walia-
cha kutumia bandari katokana 
na changamoto zilizokuwapo 
kipindi cha nyuma kuanza kui-
tumia.
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Na Gurian Adolf, KATAVI

WAKALA wa Barabara (Tanroads) 
mkoani Katavi, umepokea Sh. bilioni 
3.704 hadi  Novemba 30, ambayo ni 
sawa  na asilimia 28 ya bajeti ya mkoa 
huo kwa mwaka wa fedha 2019/ 2020 
kwa ajili ya matengenezo ya barabara 
kutoka Mfuko wa Barabara.

Wakala huo Mkoa wa Katavi pia 
wamepokea Sh. milioni  3.704 fedha 
ambazo ni za maendeleo.

 Kaimu Meneja wa Tanroads Mkoa 
wa Katavi, Mhandisi Martin Mwaka-
bende, alisema hayo  wakati akitoa 
taarifa ya utekelezaji wa matengenezo 
ya barabara kwa mwaka wa fedha 
2019/ 2020 kwenye kikao cha Bodi ya 
Barabara ya Mkoa wa Katavi na kuon-
gozwa na Mkuu wa Mkoa wa Katavi, 
Juma Homera.

Alisema Tanroads Mkoa wa Katavi  
imetengewa jumla ya Sh. bilioni 15 
kwa mwaka wa fedha 2019/ 2020 kwa 
ajili ya matengenezo ya barabara na 
ukarabati,  huku Sh. bilioni 14 ni fedha 
kutoka Mfuko wa Barabara  na Sh. bil-
ioni 1.5 ni fedha za maendeleo ambapo 
Novemba 30, mwaka huu walikuwa 
wamepokea Sh. bilioni 3.704 sawa na 
asilimia 28.

Katika utekelezaji  wa matengenezo 
ya barabara kwa msimu huu, Tanroads 
umesaini  mikataba na makandarasi 28 
ambao wapo katika hatua  mbalimbali  
za utekelezaji na wamefikia asilimia 25, 
na hii imesababishwa  na mvua  nyingi  
zinazoendelea kunyesha katika mkoa 
huo.

 Kuhusu miradi inayotekelezwa 
kitaifa kwa kiwango cha lami ka-
tika mkoa wa Katavi ni barabara  ya 
Mpanda -Vikonge  yenye urefu wa 
kilomita 37.65, na mkataba wa ujenzi 
wa  ulisainiwa mwaka 2017 kati ya 
ofisa mtendaji  mkuu wa Tanroads  
na Kampuni ya M/s  China Railway 
Seventh Group Corporation Ltd  kwa 
gharama  ya Sh. bilioni 57 na  mradi 
huo utekelezaji wake upo katika 
asilimia 88.10 na  kilomita  30 zimesha-
jengwa kwa kiwango cha lami.

 Ujenzi mwingine ameutaja kuwa ni 
barabara ya  Tabora - Mpanda mkoani 
Katavi  ambayo imegawanywa kwa 
makandarasi watatu  wa kampuni za 
China, ambapo kila kampuni  itaten-
geneza kilomita 108 ambapo ujenzi wa 
barabara hiyo ulianza Aprili  mwaka 
jana  na utakamilika Aprili mwakani.

 Mwakabende  alitaja baadhi ya  
changamoto katika utekelezaji  wa 
kazi  ni utaratibu  wa kupata msamaha 
wa kodi  kwa  vifaa vya ujenzi  una-
chukua muda mrefu, hivyo  kuchelew-
esha  utekelezaji  wa matengenezo ya 
barabara.

Nyingine ni watu  kupitisha mifugo  
barabarani, hivyo kuchangia kwa kiasi 
kikubwa  uharibifu  wa barabara, fedha  
zinazotolewa kwa ajili ya maendeleo  
kutokidhi  mahitaji halisi  ya ukarabati 
wa barabara.

Waziri wa Ujenzi, Uchukuzi na Ma-
wasiliano, Isaack Kamwelwe, alisema  
alipenda Wakala wa  Barabara za Mjini 
na Vijijini (Tarura) kuwa chini ya usi-
mamizi  wa Tanroads walau kwa miaka 
kumi kwa kuwa hawana ubunifu.

Tanroads Katavi 
yajipanga kwa
ujenzi barabara

Udumavu Mtwara bado tatizo kubwa
Na Hamisi Nasiri, MTWARA

 HALMASHAURI za Mkoa wa 
Mtwara na maeneo mengine 
kote nchini zimehimizwa kuten-
ga bajeti kutoka kwenye vyanzo 
vyake vya mapato ya ndani, ili 
kutekeleza afua za lishe kwa 
lengo la kupunguza kiwango 
cha matatizo ya udumavu na 
utapiamlo kwa watoto chini ya 
miaka mitano.

 Mkoa wa Mtwara unakabili-
wa na tatizo la kiwango cha juu 
cha tatizo la udumavu ambapo 
asilimia 29.6, kiwango ambacho 
bado ni kikubwa.

 Hayo yalisemwa wilayani 
Masasi na ofisa lishe kutoka Ofi-
si ya Rais - Tamisemi, Festo Tilia, 

wakati wa kikao cha kuijengea 
uwezo kamati ya lishe Hal-
mashauri ya Wilaya ya Masasi.

Lengo la awali  la mipango na 
bajeti katika mamlaka ya serika-
li za mitaa ni kuwajengea uwezo 
kamati za usimamizi wa masu-
ala ya afua za lishe kwa wilaya 
na mikoa. Alisema kamati hizo 
zikishajengewa uwezo zitaweza 
kubaini changamoto za afua za 
lishe kwenye maeneo yao kisha 
kuziingiza kwenye mipango na 
vipaumbele vyao kwa ajili ya 
utekelezaji kupitia bajeti zao.

  Alisema katika mkoa wa 
Mtwara kiwango cha udumavu 
kipo kwa asilimia 29.6, ambapo 
kiwango hicho ni kikubwa na 
lazima wadau wa afua za lishe 

zishirikiane na serikali katika 
kupunguza tatizo hilo.

  Tilia alisema kwa ujumla hali 
ya udumavu nchini bado iko 
juu ambapo kiwango cha udu-
mavu kwa sasa ni asimilia 31.8, 
na kwamba lazima halmashauri 
zitenge hiyo bajeti kwa ajili ya 
kupambana na tatizo hilo.

Alisema  juhudi za kukabili-
ana na kutatua changamoto za 
afua za lishe zinahitajika ili 
kuboresha ustawi wa afya za 
watoto na jamii kwa ujumla.

“Halmashauri inatakiwa 
kutekeleza baadhi ya viasharia 
mbalimbali vya afua za lishe na 
moja kati ya viasharia ni pamoja 
na kutenga na kutoa bajeti ili 
kutekeleza afua hizi za lishe 

kwenye maeneo yao,” alisema 
Tilia.

Naye ofisa lishe mkoa wa Mt-
wara, Helieth Kupuyo, alisema 
Mkoa wa Mtwara unaendelea 
kupambana na kutatua changa-
moto za afua za lishe katika 
mkoa huo.

Alisema kwa miaka ya 2015/ 
2016 ilionyesha kuwa katika 
mkoa wa Mtwara kulikuwa na 
hali ya udumavu zaidi ya asil-
imia 30, lakini kwa sasa hali hiyo 
imeendelea kupungua siku hadi 
siku.

Mkuu wa Wilaya ya Masasi, 
Selena Mzee, alisema kamati 
hiyo ihakikishe inaendelea ku-
tatua changamoto za afua za 
lishe.

Wabadili jengo la watumishi kuwa wodi
Na Neema Emmanuel,     
MISUNGWI

W
ANANCHI wa Ki-
jiji cha Nhundulu 
wilayani Mis-
ungwi mkoani 

Mwanza, wamebadili matumizi 
ya   jengo la watumishi kuwa 
wodi ya kinamama na mtoto 
ili kunusuru vifo vitokanavyo 
na uzazi pamoja na kuondoa 
changamoto ya wazazi kujifun-
gulia nyumbani kutokana na 
kituo hicho kutokuwa na maz-
ingira rafiki.

Akitoa taarifa ya utekelezaji 
mpango kazi wa taifa wa ku-
tokomeza ukatili dhidi ya 
wanawake na watoto Kata ya 
Nhundulu,   Mganga Mfawi-
dhi wa Zahanati ya Mwawile, 
Consolatha            Simba,  alise-
ma   zahanati hiyo inapokea 
na kuhudumia      wagonjwa 
wasiopungua 50 hadi 60 kwa 
siku, huku ikihudumia vijiji vya 

jirani kama Ibinza, Isenengeja, 
Mhangu, Izizimba, Shinyanga 
Vijijini   na Kwimba, hivyo ku-
sababisha  wagonjwa kuwa 
wengi.

Alisema   wananchi walia-
mua kubadili matumizi ya ny-
umba ya watumishi kuwa wodi 
ya mama na watoto baada ya 
kupata elimu ya kutokomeza 
ukatili dhidi ya wanawake na 
watoto        pamoja na ujenzi wa 
nyumba bora kupitia kamati 
za Mtakuwwa ambapo jengo 
hilo linalikadiliwa kugharimu 
Sh. 51,700,000 mpaka sasa   
nguvu ya       wananchi ni  Sh. 
13,387,000,  na kwamba   hadi 
kufikia ukamilishaji wa jengo 
hilo linahitaji Sh. 38,313,000 nje 
ya vifaa tiba.

Aliongeza kuwa   kwa siku   
wanawake watatu hadi sita wa-
najifungua, idadi inayopelekea 
wengine kukosa sehemu ya 
kupumzika baada na kabla ya 
kujifungua na kufikia hatua ya 

kulala chini  kutokana na upun-
gufu wa vitanda.

Alisema jengo hilo itakami-
lika litaondoa changamoto ya 
vifo vya wajawazito  na watoto 
wakati wa kujifungua, kufaniki-
sha utolewaji wa huduma bora 
kwa watakaofika katika kituo 
hicho kupata huduma.

Naye Katibu Tawala Wilaya ya 
Misungwi, Peter Sabato, akizun-
gumza kwa niaba ya Mkuu wa 
Wilaya hiyo alitoa shukrani kwa 
Shirika la Kivulini ambalo lime-
saidia kupambana na ukatili, 
hivyo aliomba ushirikiano huu 
uendelee  na  endapo zahan-
ati hiyo ikikamilika na vifaa tiba 
vikiwapo vitasaidia upatikanaji 
wa huduma nzuri  itakayookoa 
maisha ya kinamama.

Naye Mkurugenzi wa Ki-
vulini, Ali Yassin, alisema shiri-
ka linajikita katika kupinga uka-
tili wa kijinsia kwa wanawake 
na watoto ili kuwe na taifa lenye 
amani, furaha na usawa.

Akifunga kampeni ya Siku 16 
za Kupinga Ukatili wa Kijinsia 
kwa mwaka huu sambamba na 
kuweka jiwe la msingi la ujenzi 
wa jengo  hilo ikiwa ni ishara ya 
utekelezaji wa jitihada za kum-
komboa mwanamke,  Naibu 
Mkuu wa Shirika la Maendeleo 
la Ireland, Adrian Fitzgerald, 
alisema, mwanamke yoyote 
hatakiwi kufa wakati wa uzazi, 
hivyo ataungana na juhudi ya 
wananchi  kukamilisha ujen-
zi huo   ili kunusuru vifo na 
kuboresha afya ya mama na 
mtoto.

Magreth Maganga na Al-
eti Revocutus,  wananchi wali-
ozungumzia adha waliokuwa 
wakipata   walisema changa-
moto walizonazo ni nyingi hasa 
ya         ukosefu wa vyumba vya 
kupumzika,    vitanda na ny-
umba za         watumishi      kitu 
ambacho ni hatari kwani wa-
tumishi wote wanakaa mbali ya 
zahanati. 

Mkaguzi wa Hesabu za Ndani wa Benki ya Biashara ya DCB, Samwel Stephano (kulia), akionyesha  tuzo ya mshindi wa kwanza katika 
kitengo cha benki ndogo na za kati ya Mwasilishi Bora wa Hesabu zinazotolewa na  Bodi ya Wahasibu na Wakaguzi wa Mahesabu 
(NBAA) baada ya kukabidhiwa katika hafla iliyofanyika jijini Dar es Salaam juzi. Kushoto ni Mkurugenzi wa Uendeshaji wa DCB, 
Nelson Swai. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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HABARI ARUSHA

Na Allan Isack, ARUSHA

N
AIBU Waziri wa Elimu, 
Sayansi na Teknolojia, 
Willium ole Nasha, 
ametaka utafiti unao-

fanywa nchini uguse na matatizo 
halisi yanayoikabili jamii.

Alitoa rai hiyo wakati akifun-
gua mkutano wa 10 wa watafiti 
300, kutoka nchi 36 za mataifa 
mbalimbali duniani uliofanyika 
katika Taasisi ya Sayansi na 
Teknolojia ya Nelson Mandela 
(NM-AIST), jijini hapa.

Alisema serikali ya awamu 
ya tano imejikita kwenye ujenzi 
wa uchumi wa kati na viwanda 

na kwamba utafiti unaofanyika 
ujikite kwenye maeneo ya say-
ansi, teknolojia na ubunifu ili 
kutatua matatizo yaliyopo kwe-
nye jamii kwa lengo la kuten-
geneza bidhaa na huduma zina-
zoendana na mahitaji ya watu 
ulimwenguni.

“Utafiti tuliofanya ujikite ka-
tika matatizo ya wananchi, pia 
tuandae agenda za utafiti huo 
kulingana na mahitaji,” alisema 
Ole Nasha.

Rais wa Jumuiya ya watafiti 
katika malighafi, Mhadhiri wa 
Chuo Kikuu cha Sayansi na 
Teknolojia cha Nelson Mandela, 
Prof. Hulda Swai, alisema mku-

tano huo, umeainisha na kujadili 
mambo mbalimbali kwa kuzin-
gatia vipaumbele vya utafiti am-
bao utatumiwa na vyuo vikuu  
na taasisi za kitafiti.

Naibu Katibu Mkuu wa Wizara 
ya Elimu, Sayansi na Teknolojia, 
Prof. James Mdoe, alitoa rai kwa 
wajumbe wa Jumuiya ya watafiti 
katika malighafi (AMRS), kuja na 
suluhisho la namna bora ya ku-
tumia  vizuri utajiri wa malighafi 
zilizopo kwa ajili ya maendeleo 
ya Afrika.

Makamu Mkuu wa Chuo hi-
cho, Prof. Emmanuel Luoga, 
alisema kufanyika kwa mkutano 
huo chuoni hapo ni moja ya 

mambo muhimu katika kukuza 
na kukijengea uwezo kufanya 
utafiti utakazokidhi mahitaji ya 
kitafifa.

“Wote mnafahamu kuwa chuo 
hiki kina hadhi ya kimataifa, 
hivyo wageni wanapokuja kwa 
ajili ya majadiliano yao wana-
tusaidia kuongeza ujuzi mpya 
katika masuala ya utafiti ikiwa 
ni pamoja na kukuza ushirikiano 
baina ya taasisi zetu,” alisema 
Luoga.

Mkutano huo ulioanza De-
semba 10, unafanyika kwa siku 
nne ikiwa ni mara ya pili kufanyi-
ka nchini tangu ulipoanzishwa 
mwaka 2000.

‘Utafiti uguse matatizo yanayoisibu jamii’ Hamasa elimu 
ya ufundi 
yahitajika
Na Allan Isack, ARUSHA

WAZAZI na walezi wametakiwa 
kutoa hamasa kwa watoto kujifun-
za elimu ya ufundi ili  kuendeleza 
vipaji vitakavyowasaidia kuajiri-
wa na kujiajiri wakati watakapo-
hitimu mafunzo yao.

Rai hiyo, ilitolewa jana na 
Mkurugenzi Mtendaji wa Chuo 
cha Ufundi cha Help to Self Help, 
kilichopo jijini Arusha, Amani 
Golugwa, katika mahafali ya 20, 
na wanafunzi 93, waliohitimu kozi 
mbalimbali za ufundi. Alisema 
chuo hicho, kinatoa kozi mbal-
imbali za ufundi  kwa wanafun-
zi hao, na wamewaanda kitaaluma 
kukabiliana na soko la ajira kwa 
kuanzisha miradi mbalimbali 
ya maendeleo watakapohitimu 
mafunzo hayo. Golugwa aliwataka 
wazazi kuwahamasisha watoto ku-
jiunga na elimu ya ufundi ambayo 
itawawezesha kujiajiri kwa haraka 
na kuondokana na tatizo la kusaka 
ajira baada ya kuhitimu mafunzo.

Alisema tangu kuanza kwa 
chuo hicho, mwaka 1993, zaidi 
ya vijana 5,000, wamejiajiri na 
kufungua shughuli mbalimbali za 
kiufundi ndani na nje ya nchi.

“Pamoja na mafanikio tuliyo-
nayo bado chuo chetu kinakabili-
wa na tatizo la wazazi kutowalipa 
ada wanafunzi kwa wakati kwa 
kuwa vijana wengi wanashauku ya 
kujiendeleza, lakini tatizo limeji-
tokeza kutokana na umuhimu wa 
kuwekeza kwenye elimu,” alisema 
Golugwa.Mwenyekiti wa Bodi ya 
Wakurugenzi wa Shirika la Help to 
Self Help, Mchungaji Peter Golug-
wa,  aliwataka wazazi kuongeza 
bidii ya kusomesha watoto wao, 
hususani kuwapa elimu ya ufundi 
ili waweze kujitegemea na kuon-
dokana na tatiazo la kuwa tege-
mezi katika jamii.

Aliwataka wahitimu hao, kujien-
deleza zaidi kwa kuwa elimu wali-
yoipata haitoshelezi mahitaji yao, 
pia aliwasisitiza kuitumia elimu 
hiyo, kuwa chachu ya mabadiliko 
katika jamii pamoja na kuwasaidia 
vijana wengine.

Mkuu wa chuo hicho, Eliza 
Kiwia, alisema chuo kimeanzisha 
kozi fupi ya umeme wa jua am-
bayo kwa mwaka 2019, waliohit-
imu daraja la kwanza wamepewa 
nafasi ya kusoma kozi hiyo, bure 
kwa udhamini wa chuo hicho.

Alitoa wito kwa wazazi na 
walezi kupeleka watoto kupata 
elimu ili waweze kujifunza zaidi 
kwa vitendo.

Eliza alisema chuo hicho, kina 
mpango mkakati wa kujenga 
maktaba ya kisasa na bweni ili 
kupunguza gharama za kuko-
disha mabweni.  Mmoja  wa 
wahitimu wa kozi ya umeme, 
Diana Dickson, alisema chuo 
hicho, kimewaandaa katika fani 
ya ufundi kwa vitendo zaidi, iki-
wamo kozi za ushonaji, upishi, 
uhudumu, mapokezi ya wageni, 
ufundi umeme wa majumbani na 
wa nishati ya jua.

Mteja akiwa anachagua kofia kwa ajili ya kuvaa ili mvua isimnyeshee, katika 
eneo la Anex. PICHA: WOINDE SHIZZA

Viongozi 
wa vijiji 
waonywa 
uuzaji ardhi
Na Allan Isack, SIMANJIRO

MKUU wa Wilaya ya Simanjiro mkoani Man-
yara, Mhandisi Zephania Chaula, amewataka 
wenyeviti wapya wa vijiji na vitongoji, kutouza 
ardhi kwa tamaa zao na watakaobainika atawa-
chukulia hatua kali. 

Chaula alitoa onyo hilo juzi wakati wa kuap-
ishwa wenyeviti na wajumbe wa serikali za kata 
za Terrat, Oljoro namba 5 na Komolo zilizopo 
Tarafa ya Terrat. 

Alisema baadhi ya wenyeviti hao, wapo mstari 
wa mbele kujali maslahi yao, ikiwamo kuuza ar-
dhi ili kujinufaisha. 

Mkuu huyo wa wilaya alisema migogoro mingi 
ya ardhi inasababishwa na baadhi ya wenyeviti 
wa vitongoji na vijiji kutokana na mazoea ya kuu-
za ardhi bila kufuata utaratibu wa kisheria.

“Mmeapishwa ili mkatimize wajibu wenu ip-
asavyo, na kiongozi yeyote atakayekiuka kiapo 
chake alichokiapa mwisho wake ni kwenda jela 
ili iwe funzo kwa wengine,” alisema Chaula. 

Alisema amebaini migogoro mingi ya ardhi in-
asababishwa na baadhi ya viongozi wenye tamaa 
ya kuuza ardhi, na kwamba atakabiliana na tatizo 
hilo kwa usimamizi makini.

Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya 
Wilaya ya Simanjiro, Yefred Myenzi, alisema 
viongozi hao, wanapaswa kutekeleza majukumu 
yao ili wasiingilie kwenye migogoro hiyo.

Myenzi alisema baadhi ya wenyeviti wa viton-
goji wanakaribishwa kwenye vikao vya maende-
leo ya kata na kutoa uamuzi wakati hawapaswi 
kufanya hivyo. 

“Mwenyekiti wa kitongoji siyo mjumbe wa ki-
kao hicho, mtendaji wa kata unapaswa kutam-
bua wajumbe wako ni wenyeviti wa vijiji na ndi-
yo wenye uamuzi na kupiga kura siyo wenyeviti 
wa vitongoji,” alisema. 

Alisema miaka iliyopita kuna muhtasari ul-
iandikwa kuwa wajumbe wa kamati hiyo, ni 
pamoja na wenyeviti wa vitongoji jambo ambalo 
siyo sahihi kwa kuwa viongozi hao, ni waalikwa 
na jukumu lao ni kutoa maoni na ushauri siyo 
uamuzi. 

Diwani wa kata ya Terrat, Jackson Ole Materi, 
aliwapongeza wenyeviti hao, kuchaguliwa kushi-
ka nafasi hizo, na aliwaahidi kuwapa ushirikiano 
katika hatua ya kuwatumikia wananchi. 

Ole Materi alisema uchaguzi umeshafanyika 
na umemalizika kilichobaki ni kazi ya kuwatu-
mikia wananchi kwa kutekeleza yote waliyoahidi 
na kuyasimamia. 
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HABARI KILIMANJARO

Na Godfrey Mushi, MOSHI

 WADAU wa kahawa nchini, 
wasema bei ndogo ya zao hilo 
katika soko la dunia hasa ile in-
ayostawishwa Tanzania ni moja 
ya mambo yanayokwamisha 
jitihada za serikali kufufua kasi 
ya uzalishaji wake.

Pia mabadiliko ya tabia nchi 
nayo yanatajwa kuwa moja ya 
matatizo ambayo linaikabili sekta 
hiyo kwa sasa.

Makamu Mwenyekiti wa 
Taasisi ya Wadau wa Kahawa 
Tanzania, Noel Yatera, alieleza 
hayo jana juu ya mtazamo wao 
kuhusu maendeleo ya zao hilo.

Kwa mujibu wa Yatera, zina-
hitajika jitihada za makusudi 
kuhakikisha wakulima wanapata 
masoko ya uhakika na bei nzuri 
ya kahawa licha ya kuwapo kwa 
matatizo hayo.

Alisema kwa miaka mitatu sasa, 
bei ya kahawa nje ya nchi ime-
shuka kwa zaidi ya asilimia 30.

Makamu Mwenyekiti huyo 
ameeleza kuwa hali hiyo ndiyo 
inayochangia kupungua kipato 
cha wakulima na kufanya wengi 
kukumbia kilimo hicho, huku 
uzalishaji ukiendelea kuwa 
wastani wa tani 50 kwa mwaka.

“Asilimia zaidi ya 90 ya 
kahawa inayozalishwa nchini, 
inategemea soko la nje, hivyo 
kuporomoka kwa bei  ni kik-
wazo kikubwa kwa wakulima, na 
kumefanya wengi kukata tamaa 
ya kuendelea na kilimo hichi, na 
hiki ni kikwazo katika kuongeza 
uzalishaji wa zao hilo,” alisema 
Yatera.

Pia alisema changamoto ny-
ingine inayoikabili sekta hiyo ni 
mabadiliko ya mara kwa mara 
ya sera zinazotawala tasnia ya 
kahawa, jambo ambalo limekuwa 
likiwaathiri wawekezaji.

“Kumekuwa na mabadiliko 
mengi ya sera  na yamesababi-
sha, wawekezaji katika tasnia ya 
kahawa kuathirika na kuvuruga 
mpango wao na wengine kujikuta 
wakifunga kampuni zao za ka-
hawa,” alisema.

Walalamikia 
bei ndogo 
ya kahawa 

RC atumia wageni kutangaza vivutio 

Na Godfrey Mushi, MOSHI

M
JADALA umeibuka 
kuhusu maelezo 
yanayotolewa na 
kujazwa na madak-

tari kwenye fomu namba tatu ya 
Polisi (PF3), hasa yale yanayohu-
siana na vipimo vya uchunguzi 
wa matukio ya ulawiti na ubakaji 
kuwa yanaingilia utoaji wa haki 
mahakamani.

  Jana, mahakimu wawili am-
bao ni Hakimu Mkazi Mfawidhi 
Moshi, Bernazitha Maziku

na Hakimu Mkazi Julieth 
Mawole, walijikuta wakieleza 
namna mahakimu wanavyopata 
ugumu kutokana na majibu ya 
madaktari katika ujazaji wa fomu 
hiyo katika kesi hizo.

  Walikuwa wakizungumza 
katika mafunzo yanayoendelea 
mjini hapa kuhusu shughuli za 
uendeshaji wa vituo vya huduma 
jumuishi    kwa waathirika wa 
ukatili    wa kijinsia (One Stop 
Centre) kwa wilaya za Moshi na 
Siha.

  Mjadala huo uliibuka katika 
mafunzo hayo ya siku nne yanay-
oendeshwa na Shirika la Kwieco 
kwa ufadhili wa Taasisi ya Frie-
drich Naumann Foundation for 
Freedom-East Afrika (FNF).

  Mjadala huo ulioanza baada 
ya Hakimu Mawole kueleza 
uzoefu wake kuhusu matukio 
yanayopelekwa mahakamani 
kuhusiana na kesi za jinai kama 
kujaribu kubaka zinavyokuwa na 
ugumu kuthibitisha. 

“Madaktari wengi wanapoitwa 
mahakamani kutoa ushahidi 
wao baada ya kufanya uchunguzi 
wa kitabibu na kujaza PF3, wana-
tamka kwamba amekuta mtoto 
amebakwa badala ya kutamka 
alichokiona kwenye uchunguzi 
wake mfano ‘penetration’ (kama 
kuna kitu kiliingia). 

“Sasa    majibu kama hayo 
yanamfanya mshtakiwa ata-
biri kitakachotokea na matokeo 
yake anatafuta njia ya kutoroka, 
lakini unatoa hukumu kabla ya 
mahakama kumaliza kusikiliza 
pande zote,” alisema.

Wakati Maziku anachangia 
mjadala huo kuhusu masuala ya 
ubakaji, alisema daktari kuan-
dika majibu ya moja kwa moja 
katika PF3 kwamba amekuta 
mtoto amebakwa au kulawitiwa, 
si sahihi kwa vile huko ni kutoa 
hukumu badala ya mahakama 
kufanya hivyo.

  “Kuna haja katika kesi za 
ukatili wa kijinsia hasa masu-
ala ya ubakaji, ulawiti na hata 
kukeketa kama daktari atapele-
kewa mwathirika kwa ajili ya 
kumpima na kuandika majibu ya 
uchunguzi wake aandike tu kile 
alichokiona, lakini si kuthibitisha 
kwamba amekuta amelawitiwa 
au    kubakwa. Hilo si jukumu 
lake. 

“Wanaoshtakiwa mahakamani 
kwa makosa hayo wanatumia 
akili na ujanja mwingi kukwepa 
adhabu hasa wanapojua daktari 
amesema tayari kabaka au kala-
witi. Kuna haja PF3 ikafanyiwa 
marekebisho katika baadhi ya 
vipengele ili kuruhusu haki ku-
chukua mkondo wake. Huwezi 

daktari kutoa hitimisho, unahu-
kumu wewe badala ya mahaka-
ma,” alisema.

  Dk. Isaya Bagwela wa Hos-
pitali ya Rufani ya Mkoa wa 
Kilimanjaro ya Mawenzi na Dk. 
Joseph Temba wa Hospitali ya 
Wilaya ya Siha, kwa nyakati to-
fauti walijibu mambo yaliyoele-
kezwa kwao wakisema wao hu-
jaza kwa kufuata maelekezo ya 
vipengele vilivyomo katika fomu 
hiyo. 

Ofisa wa Dawati la Polisi la 
Wilaya ya Siha, Eusebius Ndauka, 
alisema wao hawawezi kufungua 
kesi ya kubaka au kulawiti mpa-
ka daktari athibitishe kwamba 
mtoto au mwanamke fulani ame-
fanyiwa kitendo hicho.

   Awali, Mtaribu wa Mafunzo 
hayo, Elizabeth Mushi, kutoka 
Shirika la Kwieco, alisema wadau 
waliohusishwa katika mafunzo 
hayo ni madaktari, polisi, wataal-
amu wa maabara na maofisa 
ustawi wa jamii kutoka wilaya za 
Moshi na Siha mkoani Kiliman-
jaro.

Waeleza kasoro fomu za
madaktari kuhusu ubakaji 

Na Godfrey Mushi, SAME 

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro, 
Dk. Anna Mghwira,  ameanzisha 
kampeni maalum ya kuwatumia 
wageni kutoka nje ya nchi ku-
tangaza vivutio vya utalii kama njia 
mojawapo ya kuongeza idadi ya 
watalii wanaoitembelea Tanzania.

Wageni hao ni kutoka Uingereza, 
Marekani, Ujerumani, Sweden, 
Oman, Canada, Kenya na Umoja 
wa Falme za Kirabu.

Mghwira alioanza kampeni 

hiyo juzi alipokwenda kushuhu-
dia mashindano ya magari yanay-
ofanyika katika nchi za Afrika ya 
Mashariki yakijumuisha nchi 14 
duniani ikiwamo  Tanzania. 

Akiwa katika Wilaya ya Same, ali-
kutana na madereva na mawakala 
wa mbio hizo za ‘East African Sa-
fari Classic Rally’ na kuwasilisha 
mkakati huo wa kuzitangaza ki-
mataifa Hifadhi ya Taifa ya Mkom-
azi na Hifadhi ya Taifa ya Kiliman-
jaro (Kinapa).

 “Haya magari yote yanapita ka-

tika Hifadhi ya Taifa ya Mkomazi 
na hii hifadhi inahitaji kutangazwa 
zaidi kimataifa ili ijulikane namna 
ilivyo na vivutio adimu. Lakini  Hi-
fadhi ya Taifa ya Mlima Kilimanjaro 
tunawaomba mnapotoka Tanzania 
mkawe mabalozi wazuri kwenye 
nchi zenu,” alisema.

Katika mkakati wake huo, Mgh-
wira alisema katika mkoa wa 
Kilimanjaro kuna fursa nyingi za 
uwekezaji kwenye sekta ya utalii 
na kwamba mpaka sasa walio-
wekeza ni wachache kuliko eneo 

lililotengwa.  Zaidi ya wageni 400 
ambao ni madereva, wasaidizi 
wao na mashabiki wa mbio hizo 
za magari, waliweka kambi kwa 
siku kadhaa katika wilaya za Same 
na Mwanga mkoani Kilimanjaro 
wakijiandaa kabla ya kuanza rasmi 
mashindano hayo.   Kutokana na 
umuhimu wa sekta ya utalii katika 
kuchangia pato la taifa, Dk. Mghwi-
ra alitumia nafasi hiyo kuwaeleza 
juu ya fursa za utalii na kuwataka 
wakati mwingine kuzingatia kuten-
ga muda wa wageni kutembelea hi-

fadhi hizo. Mwaka jana, Mjukuu wa 
Malkia Elizabeth II wa Uingereza, 
Prince William (Duke of Cam-
bridge), alitumia saa 48 kuishi ka-
tika Hifadhi ya Taifa ya Mkoma-
zi iliyoko wilayani Same kujionea na 
kujifunza maisha halisi  ya  ndege 
aina  ya  tai. Mlima Kilimanjaro ni 
miongoni mwa vivutio vinavyo-
julikana zaidi duniani na mwaka 
huu uko katika kinyang’anyiro cha 
kuwania tuzo ya dunia  ya kivutio 
bora cha utalii kinachoongoza kwa 
mwaka 2019.

Mratibu 
wa Haki za 
Binadamu 
wa Shirika 
la Kiraia la 
Kwieco, Eliza-
beth Mushi, 
akitoa maele-
kezo kwa 
maofisa wa 
serikali wilaya 
za Moshi na 
Siha kuhusu 
shughuli za 
uendeshaji wa 
vituo vya hu-
duma jumuishi 
kwa waathirika 
wa ukatili wa 
kijinsia jana. 
PICHA: GOD-
FREY MUSHI
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 Ostrava, Check 

MTU mwenye silaha, ameingia 
hospitalini nchini hapa akiwa na 
bunduki na kuwashambulia kwa 
risasi wagonjwa sita na kuwauwa 
, kabla naye kujiua baadaye huko 
alikokimbilia.

Waliouawa ni wanaume wanne 
na kinamama wawili, huku 
kukiwapo wengine waliojeruhiwa 
na Polisi, walisema mtu huyo 
alikutwa kajiua akiwa ndani 

ya gari lake saa tatu baadaye, 
akihisiwa naye alikuwa mgonjwa 
wa hospitali hiyo ya Chuo Kikuu 
cha Ostrava.

Mkurugenzi wa hospitali hiyo, 
Jiri Havrlant, alisema, tukio la 
shambulizi hilo lilifanyika bila 
ya kauli yoyote au ujumbe wa 
tahadhari.

Shuhuda wa tukio ambaye 
anafanya kazi hospitalini, huku 
akiwa na hofu alisema ni tukio 
lililoibua msukosuko mkubwa 
mahali hapo, ambao anadai 

‘hauelezeki.’
Mtuhumiwa huyo alitenda hilo 

na kutoweka ndani ya muda 
mfupi na gari lake. Baadaye 
mtuhumiwa aligundulika ana 
umri wastani wa miaka 42.

Polisi walipata picha zake kwa 
kutumia kamera za usalama 
na walitoa tangazo kwa jamii 
kusaidia kuwafahamisha endapo 
watamuona, huku wenyewe 
wakizunguka kwa msaada wa 
ndege za helikopta kufanya kazi 
hiyo ya kumsaka.

Aingia na bunduki na kuua sita hospitali
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Muhimbili awamu mpya ilivyookoa 
mabilioni, pia huduma mpya kibao

Katika kipindi cha 
siku 1,460 tangu 
Rais Magufuli 
atembelee Muhim-
bili na kutoa 
maagizo kadhaa. 
Tumeshatumia 
zaidi ya Sh. bilioni 
37.4 kwa ajili ya 
kutekeleza miradi 
mbalimbali

 Na Mary Geofrey

M
NAMO Novemba 9 ya 
mwaka 2015, akiwa 
mgeni madarakani, 
kwa mara ya kwanza 

Rais Dk. John Magufuli, alifanya 
ziara ya kushitukiza katika 
Hospitali ya Taifa Muhimbili 
(MNH) na kusikiliza kero za 
wagonjwa.

Baada ya hapo, alitoa maelekezo 
na fedha za kumaliza matatizo, 
zikiwamo za uhaba wa vitanda, 
magodoro, wodi za wagonjwa, 
vifaa tiba na dawa.

Kuanzia hapo hadi sasa, 
Mkurugenzi Mtendaji, Prof. 
Lawrence Museru, anasema 
ameshatumia Sh. bilioni 37.4 
kununua vifaa tiba na mashine 
za uboreshaji miundombinu na 
kujenga uwezo wa wataalamu 
katika miaka hiyo minne.

Akizungumza katika mkutano 
wake na waandishi wa habari, 
Prof. Lawrence Museru, anasema 
maboresho makubwa, MNH 
imefanikiwa kuongeza mapato 
kutoka Sh.bilioni 2.6 kila hadi Sh. 
bilioni tano wa mwezi.

“Katika kipindi cha siku 1,460 
tangu Rais Magufuli atembelee 
Muhimbili na kutoa maagizo 
kadhaa. Tumeshatumia zaidi 
ya Sh. bilioni 37.4 kwa ajili ya 
kutekeleza miradi mbalimbali,” 
anasema Prof. Museru.

MAELEKEZO YA JPM
Anaeleza Rais Dl. Magufuli 

aliwaagiza waondoe kero 
zilizokuwapo kwa wananchi 
kuhusu vipimo anavyovitaja 
MRI na CT-Scan, kutokana na 
kuharibika kwa muda mrefu.

Mkurugenzi huyo anasema, 
waliagizwa kushughulikia shida 
ya ukosefu wa dawa, wagonjwa 
waliokuwa wakilala chini 
wapatiwa vitanda na kulipa stahiki 
za wafanyakazi, zikiwamo posho 
na nauli za likizo.

Prof. Museru anasema, pia 
waliagizwa kutoa huduma za 
ubobezi kupunguza rufaa za nje ya 
nchi, kuboresha mazingira ya kazi, 
kununua na kukarabati vitendea 

kazi.
Anasema, baada ya maboresho 

walifanikiwa kuokoa Sh. bilioni 
32 ambazo zingetumika kupeleka 
wagonjwa kutibiwa nje ya nchi.

Kwa mujibu wa Prof. Museru, 
huduma zilizoanza kutolewa MNH 
na kiasi kilichokookolewa kwenye 
mabano ni, upandikizaji wa figo 
(Sh. bilioni 4.5), upandikizaji vifaa 
vya kusaidia kusikia (Sh. bilioni 2), 
huduma ya mfumo wa chakula na 
ini (Sh. bilioni 1.3) na huduma ya 
radiolojia (Sh.bilioni 24).

Prof. Museru anasema, 
pia wametoa dawa bure kwa 
wananchi zinazogharimu Sh. 

bilioni 72 katika miaka minne ya 
uongozi wa Rais Magufuli, ikiwa ni 
sawa na Sh. bilioni 1.5 kwa mwezi.

“Tofauti na miaka ya nyuma, 
tulikuwa tukitumia Sh. milioni 
400 hadi 700 kila mwezi kwa ajili 
ya dawa za wagonjwa wasiyoweza 
kumudu gharama za matibabu,” 
anasema Prof. Museru.

Mtendaji huyo mkuu wa MNH, 
anafafanua kwamba kila , mwezi 
wanatumia Sh. milioni 600 kutibu 
wagonjwa wasiyo na fedha za 
matibabu.

Prof. Museru anataja kingine, 
walifanya matengenezo ya 
mashine ya MRI  (Magnetic 

l	Chimbuko lake ziara ya ghafla JPM
l Yasuka upya wataalamu ughaibuni
l Mapato yapaa bn 2.6/- hadi bilioni 5

Polisi walipozingira hospitali iliyotokea mauaji. 
PICHA: MTANDAO. 

Mkuu wa Idara ya Mionzi katika Hospitali ya Taifa Muhimbili (MNH), Dk Flora Lwakatare, akieleza 
matumizi ya kifaa hicho.   PICHA ZOTE: MTANDAO.  

Resonance Imaging) ambacho 
si cha upasuaji kinachotumika 
kuchunguza magonjwa mwilini, 
kupitia mawimbi ya sumaku, redio 
na kompyuta, kutengeneza picha 
inayoonyesha sehemu husika 
inayochunguzwa. 

Anasema matengenezo ya 
mashine ya kuchughuza mwili 
ya CT-Scan, nayo yalifanyika na 
inaendelea kufanya kazi vizuri 
tangu Desemba mwaka 2015. 

  Kuhusu ukosefu wa dawa, 
anasema wameboresha na hadi 
sasa wagonjwa wanapata dawa 
kwa zaidi ya asilimia 96 kutoka 
kwenye maduka ya hospitalini, 
kulinganisha na wastani wa 40 
kabla ya uboreshaji hpo. 

“Hospitali ilianzisha mfuko 
maalumu kwa ajili ya dawa 
ambapo fedha zote zinazopatikana 
kutokana na mauzo ya dawa 
hutumika kwa ajili ya ununuzi wa 
dawa,” anasema Prof. Museru.

Anaeleza kuwa, kwa sasa Sh. 
bilioni 1.5 zinatumika kununua 
dawa kila mwezi sawa na Sh. 
bilioni 18 kwa mwaka na katika 
miaka minne, hospitali imenunua 
na kuwapa wagonjwa dawa zenye 
thamani ya Sh.bilioni 72.

MATATIZO? 
Kuhusu changamoto 

ya wagonjwa kulala chini, 
Prof. Museru, anasema 
walitekeleza kuhamisha wagonjwa 
wa Taasisi ya Tiba ya Mifupa  
na Mishipa ya Fahamu (MOI) 
kutoka wodi mbili walizokuwamo 
na chumba cha wagonjwa wa 
uangalizi maaluma (ICU), yenye 
vitanda 15.

Pia, anasema Rais aliipatia 
hospitali  jengo lililotumiwa na 
Wizara ya Afya, Meandeleo ya 

INAENDELEA UK.15
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Kama wangeenda 
nje ya nchi 
ingeigharimu 
Serikali kiasi cha 
Sh. bilioni 26.304 
sawa na Sh. milioni 
96 kwa mgonjwa 
mmoja kwa safari 
nne zinazohitajika. 
Serikali imeokoa 
Sh. bilioni 24.112 
kutoa huduma hizi 
nchini

Muhimbili awamu mpya ilivyookoa 
mabilioni, pia huduma mpya kibao

AFYA

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospitali ya Taifa Muhimbili, Prof. Lawrence Museru. 

Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, 
sasa ni wodi yenye nafasi ya 
vitanda 91.

Eneo lingine walilofanyia 
marekebisho ni matatizo ya 
watumishi, kwamba katika 
kipindi cha miaka minne, MNH 
imelipa malimbikizo ya madai ya 
wafanyakazi, ikiwamo muda wa 
ziada, wauguzi usiku na posho za 
watendaji wa tiba  

“Hali hii ilishusha morali kwa 
kiwango kikubwa sana na hivyo 
wafanyakazi kupunguza kasi ya 
ufanyaji kazi kwa kujituma na 
matokeo yake ni kukosekana 
tija katika utoaji huduma. Kwa 
sasa, wafanyakazi wengi wa MNH 
wana ari,” anasema Prof. Museru.

KWENYE MABORESHO
Kuhusu upunguzaji rufani 

za nje ya nchi, anasema kwa 
nyakati tofauti MNH imepeleka 
wataalamu wake nje ya nchi, kwa 
ajili ya mafunzo ya muda mfupi 
na muda mrefu.

Anataja kada ya wataalamu 
waliopata ujuzi na elimu ya 
kutoa huduma hizi kwa ufanisi, 
ni katika fani anazozitaja kuwa; 
madaktari bingwa, wauguzi, 
maabara, radiolojia, magonjwa 
ya mfumo wa chakula na ini, 
saratani za damu 

Prof. Museru anasema, 
ni mafunzo yaliyogharimu 
Sh. bilioni 3.597 na kwamba 
yamewasaidia Watanzania wengi 
kuhudumiwa nchini, badala ya 
kupelekwa nje, vivyo hivyo kiasi 
kikubwa cha fedha za serikali.

Anataja eneo lingine 
lililoboreshwa ni kuanzishwa 
huduma za upandikizaji vifaa 
vya kusaidia watoto kusikia na 
kunufaisha wagonjwa 34 na 
wawili walijigharamia. 

Jumla serikali ilitumia Sh. 
bilioni 1.15, sawa na Sh. milioni 
36 kwa kila mgonjwa, tangu 
Juni mwaka 2017 na kufanikiwa 
kuokoa Sh. bilioni 2.05 kama 
wangetibiwa nje ya nchi. 

Profesa Mseru anasema, 
Tanzania ni nchi ya kwanza kutoa 
huduma hiyo kupitia hospitali za 
umma katika nchi za Jumuiya ya 
Afrika Mashariki (EAC).

Prof. Museru anasema katika 
mwaka huo 2017, Tanzania 
iliandika historia ya pili kupitia 
MNH kufanya upandikizaji figo 
kwa mara ya kwanza na hadi sasa, 
kuna wagonjwa 51 kwa gharama 
Sh. milioni 30 kila mmoja, sawa 
na Sh. bilioni 1.530.

Anaeleza, mbadala wake kama 
tiba hizo zingelenga kufanyika 
nje ya nchi, serikali ingetumia Sh. 
bilioni 6.120 sawa na Sh. milioni 
120 kwa kila mgonjwa. Hivyo, 
imeokoa fedha Sh. 4.590.

“Kabla ya huduma hii kuanza 
nchini, serikali ilisafirisha 
wagonjwa 150 nje ya nchi katika 
kipindi cha miaka 15, wastani 
wa wagonjwa 10 kwa mwaka,” 
anasema Prof. Museru  na 
kuongeza:

“Kwa miaka miwili, Muhimbili 
imefikia asilimia  34 ya wagonjwa 
waliopelekwa nje ya nchi kwa 
kipindi cha miaka 15,” anasema 

RADIOLOJIA NCHINI
Anataja Novemba mwaka 2017, 

MNH ilianzinzisha kwa mara ya 

kwanza huduma za tiba radiolojia 
ikishirikiana na watalaam kutoka 
Kenya na Chuo Kikuu cha Yale, 
Marekani na kuna wagonjwa 558 
waliopatiwa huduma, kati yao 274 
walikua na uvimbe wa kinywa.

Profesa anasema imeigharimu 
hospitali Sh. bilioni 2.192 sawa Sh. 
milioni 8 kwa mgonjwa mmoja.

“Kama wangeenda nje ya nchi 
ingeigharimu Serikali kiasi cha 
Sh. bilioni 26.304 sawa na Sh. 
milioni 96 kwa mgonjwa mmoja 

walihudumiwa kwa Sh. milioni 
116.8 na hospitali imefanikiwa 
kuokoa Sh. bilioni 1.397.

SARATANI
Pia, Prof. Museru anasema 

wametoa huduma ya saratani 
iliyoanza kutolewa, ikiwamo 
uchunguzi wa ugonjwa huo na 
matibabu ya awali kwa wagonjwa.

Anasema hospitali inakamilisha 
mipango ya uanzishwaji wa 
huduma ya upandikizaji uloto 
(bone marrow transplant) muda 
wowote kuanzia sasa. Ilidharimiwa 
kati ya mwezi huu na mapema 
mwakani.

Kwa mujibu wa Profesa Museru, 
hospitali husika imeshatumia Sh. 
milioni 117 kwa ajili ya mafunzo 
hayo na fedha hizo zimetokana na 
vyanzo vya ndani vya hospitali. 

Kingine anachokitaja 
mkurugenzi ni kuendelea 
kuboresha mazingira ya kazi 
katika kipindi cha miaka minne, 
ikighalimu jumla ya Sh. bilioni 10, 
ikijumuisha vyumba vya upasuaji, 
ili kuendana na kasi ya ongezeko 
la wagonjwa na uanzishwaji wa 
huduma mpya hospitalini.

Prof. Museru anasema 
wamefanikiwa kukarabati na 
kuongeza vyumba vya upasuaji 
kutoka 13 hadi 20. Anafafanua: 
“Hospitali imepunguza 
msongamano wa wagonjwa 
kusubiri tarehe ya mbali ili 
kufanyiwa upasuaji. Jumla ya Sh. 
bilioni 2.46 zilitumika kiufanya 
kazi hiyo.”

 Anasema, pia hospitali iliweza 
kukarabati na kuongeza vyumba 
vya wagonjwa wenye kuhitaji 
uangalizi maalumu, yaani ICU 
kutoka vitanda 25 hadi 78 na 
vimejengwa na kuwekewa vifaa 
tiba.  

INATOKA UK.14

kwa safari nne zinazohitajika. 
Serikali imeokoa Sh. bilioni 
24.112 kutoa huduma hizi 
nchini,” anasema Prof. 
Museru.

Anasema, MNH ilianzisha 
na kuboresha huduma 
za uchunguzi kwa wenye 
matatizo ya mfumo wa 
chakula na ini. Wagonjwa 380 

Rais Dk. John Magufuli alipotembelea Hospitali ya Taifa Muhimbili.
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Mimi ni mtumi-
shi wa Mungu. 
Nimefanya kazi 
ya uchungaji 
katika Kanisa la...
(dhehebu kubwa 
nchini) kwa zaidi 
ya miaka 20, ki-
sha nikawa huru 
ili kupambana na 
vitendo vya uka-
tili huu

 Na Yasmine Protace

N
I miaka minne 
ya mabadi-
liko makubwa 
ya kiutendaji 

katika Mamlaka ya Dawa 
na Vifaa Tiba (TMDA) na 
sasa inahesabu mafanikio 
makubwa.

Mafanikio hayo yameto-
kana na utendaji kazi am-
bapo hata usimamizi mzuri 
wa vyanzo vya makusanyo 
umeongezeka kwa kasi.

TMDA inaeleza kujivunia 
kipindi cha miaka minne 
kwa kusimamia vyanzo 
vya makusanyo, kutoka 
Sh. bilioni 34.64 katika 
mwaka wa fedha 2015/16 
hadi kufikia   Sh. bilioni 
53.31 kwa mwaka fedha 
2018/19. Hiyo ni  sawa na 
nyongeza ya asilimia 53.8, 
hata ikaiwezesha gawio 
kwa serikali kila mwaka 
kufikia  Sh. bilioni 29.1.

Kaimu Mkurugenzi 
Mkuu wa TMDA, Adam 
Fimbo, anasema jijini Dar 
es Salaam, kwamba ni 
‘utekelezaji wa kazi chini 
ya serikali iliyopo,  wakap-
iga hatua kuvuka malengo 
hayo iliyojiwekea katika 
udhibiti wa ubora, usalama 
na ufanisi wa dawa, vi-
faa tiba na vitenganishi ili 
kulinda afya za jamii.

Fimbo anaeleza kuwa, 
TMDA imeweka mi-
fumo   na taratibu za 
ndani za utoaji   huduma 
bora, ili kukidhi mahitaji 
na matarajio ya wateja 
kwa kuzingatia viwango 
vya   kimataifa vya (ISO 
9001:2015) kwa shughuli 
za kiudhibiti na kwa hu-
duma za maabara (ISO/IEC 
17025:2015).

“Huduma za TMDA hu-
tolewa kwa kuzingatia vi-
wango vya mkataba wa 
huduma kwa wateja wa 
mwaka 2016.” anasema 
Fimbo.

Anaongeza kuwa, mfumo 
wa usajili bidhaa umeen-
delea kuimarika na idadi 
za bidhaa zilizosajiliwa zi-
naongezeka kila mwaka. 

Fimbo anasema, katika 

TMDA: Miaka minne tayari 
ya kwanza dawa bora Afrika

Na Sabato Kasika, ALIYEKUWA 
SERENGETI 

“ 
Wamekuwa na tabia ya 
kukeketa kila mwezi De-
semba ya mwaka katika 
kile wanachokitafsiri ki-

imani ‘mwaka unaogawanyika 
kwa mbili’ na kuacha ule ‘un-
aogawanyika kwa saba tu.”

MARA ni mkoa unaotajwa 
kushika nafasi ya tatu, katika 
mikoa mitano inayotajwa kuon-
goza kwa mila potofu za ukeketaji 
watoto wachanga na wasichana, 
Serengeti  na Tarime.Watangulizi 
wake Manyara, Dodoma na Sin-
gida. 

Ziko sababu zinazotajwa ku-
changia kuendelea kuwapo vi-
tendo vya ukeketaji, kwenye baa-
dhi ya kabila. Mojawapo ni usiri 
mkubwa uliopo katika jamii husi-
ka zikiamini kukeketa ni sehemu 
ya mila na desturi zao.

Ni kabila zinazotunza siri za 
wanaoendeleza vitendo hivyo, 
ili kuwaepusha wanaokeketa na 
mkono wa dola. Hali inayosaba-
bisha mabinti na kinamama kue-
ndelea kunyanyasika, bila ya ku-
pata msaada.

Inaekezwa kuwapo kabila linao-
tajwa kuwa kinara wa kuendeleza 
ukeketaji wilayani Serengeti, licha 
ya vitendo hivyo kupigwa vita kila 
kona wanaendeleza, isipokuwa 
mwezi wa saba ndio hawakeketi 
wala kufanya sherehe kwa madai 
‘una mikosi.’

KULIKONI HIVYO?
Nipashe ilifanya udadisi kwa 

kumhoji Mchungaji Stephen 
Korokoni, mkazi wa Mugumu, 
Serengeti anayetokea katika ka-
bila lililokubuhu kwa tabia hiyo, 
naye akawa na mengi ya ‘kufun-
guka.’

Ni ushuhuda aliyoutoa kutoka 
wenye mahafali ya wasichana 
wahitimu wa mafunzo ya ujasiri-
amali katika Nyumba Salama in-
ayohudumia kukwepa ukeketaji, 
inayomilikiwa na taasisi ya Hope 
for Girls and Women Tanzania, ili-
yopo Mugumu, Serengeti.

“Mimi ni mtumishi wa Mungu. 
Nimefanya kazi ya uchungaji ka-
tika Kanisa la...(dhehebu kubwa 
nchini) kwa zaidi ya miaka 20, ki-
sha nikawa huru ili kupambana na 
vitendo vya ukatili huu,” anasema 
Korokoni.

Anaeleza sababu ya kujiengua 
alikokuwa mwaka 1994 hadi 2017 
aliporejesha safari ya kuwa nje ya 
ajira, ili awe huru kwenye kazi ya 
uchungaji kumudu kupinga vizuri 
vita dhidi dhidi ya ukeketaji.

“Ninaweza kusema kuwa kwa 
sasa mimi ni mchungaji huru, 
ambaye nimejikita zaidi katika 
kupambana na ukeketaji kuanzia 

Maonyesho ya sanaa yanayohamasisha kupinga ukeketaji, wilayani Serengeti. PICHA: MTANDAO.  

kwenye koo za Wangoreme nina-
kotokea na nyingine za Wilaya ya 
Serengeti,” anasema.

Anasema, kwa kabila lao ( jina 
tunalo) wamekuwa na tabia ya 
kukeketa kila mwezi Desemba ya 
mwaka katika kile wanachokitaf-
siri kiimani ‘mwaka unaogawanyi-
ka kwa mbili’ na kuacha ule ‘un-
aogawanyika kwa saba tu.”

“Wanakeketa miezi yote isipoku-
wa wa saba tu. Wanakeketa miaka 
yote inapokuwa unaoishia na saba 
mwishoni, pia hawafanyi sherehe 
yoyote mwezi wa saba wala mwa-
ka unaoshia saba (mfano 2017),” 
anasema.

Mchungaji Korokoni, anasema 
ni dai la jamii na wana- imani hao 
wa ukeketaji kwamba wanaitenga 
herufi ‘saba’ wakiitafsiri ina mkosi

“Ninaweza kusema kuwa ni 
mwiko kwa (kabila hilo) kukeketa 
au kufanya sherehe zozote mwezi 
wa saba au mwaka unaoishia na 
saba, lakini miezi mingine na mia-
ka mingine yote, shughuli ni kama 
kawaida,” anasema. 

ANAVYOFANYA KAZI 
Mchungaji huyo anasema, nam-

na anavyifanya kazi sasa amekuwa 
wakala wa taasisi ya Hope for Girls 
and Women Tanzania, katika uha-
masishaji jamii kuachana na na 
ukeketaji wilayani Serengeti.

Anaainisha jukumu lake ni 
kwamba, anawajibika kuwa 
mshauri wa mambo ya kiroho, 
imani na mila za ambazo zinain-
yanyasa jamii na hasa kinamama, 
huku haziwaachi salama watoto 

wa kike.
Anasema, licha ya kuacha ju-

kumu lake la uchungaji kanisani, 
bado ana heshima hiyo inayosa-
idia asikilizwe, kuwaondoa wana 
jamii katika mila potofu.

“Nikuhakikishie kuwa nime-
saidia familia yetu kuachana na 
mila hizo, kwani mimi watoto 
wangu wote watatu wa kike hawa-
jakeketwa na hata wa ndugu waki-
wamo wa dada zangu,” anasema 
Korokoni.

Pamoja na mafanikio hayo, ana 
kumbukumbu ya majuto ya ku-
fiwa na mdogo wake mwaka 1980, 
baada ya kukeketwa akiwa amehit-
imu darasa la saba.

Anasema, ni tukio linalogusa 
nafsi yake hadi sasa na kumfanya 
aongeze kasi ya kupambana na 
ukeketaji hatua aliyoianza muda 
mrefu, lakini kawa anakutana na 
vipingamizi kutoka kwenye familia 
na ukoo.

“Tangu kifo hicho, familia yetu 
imeachana kabisa na mambo ya 
ukeketaji, ambao kwa kweli ni 
mateso makali kwa mtoto wa kike, 
ambaye anahitaji kusoma kwa 
ajili ya maisha yake ya baadaye,” 
anasema Mchungaji Korokoni.

Analalamika ukeketaji bado upo 
katika jamii na kwamba na imefikia 
kwa watoto wachanga, hivyo 
anashauri watoto wanapopelekwa 
hospitali wakaguliwe kama 
wamekeketwa.

“Daktari akimkagua mtoto 
na kubaini kuwa amekeketwa, 
basi mama yake akamatwe na 
kufikishwa kwenye vyombo 

Kaimu Mkurugenzi Mkuu wa 
Mamlaka ya Dawa na Vifaa Tiba 
(TMDA), Adam Fimbo, akizun-
gumza na waandishi wa habari 
(hawapo) pichani. PICHA: YASMINE 
PRTOTACE..  PICHA: MTANDAO.

l	Wanaofanya kabila lake, ana siri zao kibao
l Ana maumivu miaka 39 kifo mdogo wake 
l Imani iliyopo ‘Julai marufuku kukeketa’

Mchungaji Ste-
phen Korokoni, 
askari wa vita 
dhidi ya uke-
ketaji, wilayani 
Serengeti. vya sheria, ili asaidie kuwapata 

waliofanya unyama huo,” 
anasema.

Mchungaji huyo anasema hilo, 
akibianisha kugundulika tabia 
ya watoto wachanga, baada ya 
kuwapo ufuatiliaji wa serikali na 
hatua za kisheria.

Pia, anataja mbinu 
wanazotumia wazazi, wakeketaji 
na wazee wa mila kuwa ni 
kuwapeleka watoto porini 
usiku wa manane wakikwepa 

kugundulika na kuwafanyia 
ukatili huo bila huruma.

“Serikali na wadau wengine 
msichoke kuwafuatilia kwa ka-
ribu watu hawa, tuko nyuma 
yenu ili kukomesha vitendo vya 
ukeketaji kwa wasichana na wa-
toto wachanga ambao kimsingi ni 
malaika wa Mungu,” anasema.

Kwa mujibu wa sheria za nchi, 
ukeketaji ni kosa la jinai ambalo 
mtuhumiwa akitiwa hatiani wa-
naweza kufungwa hadi miaka 15.

“Kuna madhara mengi kiafya 
na kisaikolojia yanayosababishwa 
na ukeketaji kuanzia msihtuko, 
homa kali, kumwaga damu nyingi 
na mara nyingine hata kusababi-
sha kifo, kuambukizwa virusi vya 
Ukimwi,” anasema.

Pia, Mchungaji Korokoni, anata-
ja msongo wa mawazo, kuathirika 
kisaikolojia, ulemavu, kovu la ku-
dumu, maradhi ya fistula, mwa-
namke kupata shida wakati wa 
kujifungua na ugumba.

Mkurugenzi wa Hope for Girls and Women Tanzania, Rhobi Samwelly. 
PICHA ZOTE: SABATIO KASIKA

kipindi cha mwaka wa fedha 
2015/16 hadi 2018/19, mam-
laka imeweza kusajili jumla ya 
bidhaa 20,247 na anaongeza 
kwamba TMDA

  imesajili jumla ya maeneo 
32,860 ya biashara, zikiwamo 
maghala ya kuhifadhi bidhaa.

Aidha, anabainisha TMDA iko 
makini kudhibiti bidhaa zisizo 
makini kwa kuziteketeza, pale 
inapobainika hazikidhi viwan-
go vya ubora na usalama.

“Katika mwaka 2017/18 jum-
la ya tani 140,705.25 za bid-
haa za chakula, dawa na vifaa 
tiba zisizofaa kwa matumizi ya 
binadamu zenye thamani ya 
Sh. 22,394,078,744 ziliteket-
ezwa, ikilinganishwa na tani 
664.68 zilizoteketezwa mwa-
ka 2018/19 na hii inaashiria 
kupungua bidhaa zisizokidhi 
viwango katika soko la Tanza-
nia,” anaeleza.

Fimbo anaongeza TMDA in-
afuatilia, kuondoa na kuteket-
eza bidhaa zisizokidhi vigezo 
vya ubora na usalama sokoni.

“Sampuli 1,136 za dawa za 
binadamu zilichunguzwa kwa 
kipindi cha miaka minne, asil-

imia 96 ziliendelea kuki-
dhi vigezo vya ubora na 
kati ya sampuli 144 za 
dawa za mifugo zilizo-
chunguzwa katika kipindi 
hicho cha miaka minne. 
Asilimia 90 ziliendelea 
kukidhi vigezo vya ubo-
ra,” anasema.

Fimbo anasema, kwa 
upande wa vifaa tiba 
vitenganishi, kuna jumla 
ya sampuli 405 zilichun-
guzwa sokoni na kubaini-
ka kukidhi vigezo vya 
ubora.

Anajigamba kwamba 
TMDA imeshatambulika 
kimataifa, kutokana na 
kuwa na mifumo thabiti 
ya udhibiti wa ubora, 
usalama na ufanisi wa 
dawa.

“Desemba 2018, TMDA 
imeweza kutambulika 
kufikia ngazi ya tatu (ma-
turity level 3) ya Shirika 
la Afya Duniani (WHO) 
ya ubora wa mfumo 
wa udhibiti wa dawa,” 
anaeleza.

 Pia anafafanua WHO 
imeiona Tanzania nchi 
ya kwanza Barani Afri-
ka kufikia hatua hiyo na 
mataifa mengine ya Af-
rika sasa yanafikia nchini 
kujifunza jinsi yan kufikia 
mafanikio. 

Hadi sasamebaki hatua 
moja pekee  ya kufikia 
hatua ya nne (level 4) am-
bayo ndio ya juu za zaidi 
katika ubora duniani kote, 
na nchi nyingi zilizoende-
lea zimeshafikia.

 Fimbo anasema, TMDA 
imekuwa karibu na jamii 
kwa kusogeza hudu-
ma zake, ili kupunguza 
gharama na usumbufu 
kwa kuwa na maabara 
kubwa za Kanda ya Ziwa, 
pia ikifunga mashine na 
mitambo ya kisasa yenye 
thamani ya  Sh.bilioni 5.

Awali TMDA, ilifaha-
mika kama Mamlaka ya 
Chakula na Dawa (TFDA) 
kabla ya kupunguziwa 
baadhi ya majukumu yali-
yohamishiwa kwingine.
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MAZINGIRA

Na Salome Kitomari, 
ALIYEKUWA MOMBASA

I
NAWEZEKANA katika baa-
dhi ya jamii nchini, shughuli 
za kiutamaduni hasa katika 
eneo la hifadhi ya mazin-

gira, zinakosa kipaumbele.
Pia, kuna maeneo ambayo 

jamii zao zina ‘miwani’ kuona 
mbali katika mtazamo wa utun-
zaji mazingira, kwa kuruhusu 
kundi fulani kutunza misitu ya 
asili kwa kutumia taratibu zao za 
kijamii, manufaa yake yakienda 
mbali katika sura ua manufaa ya 
kidunia.

Mtu anapofika katika Mkoa wa 
Pwani nchini Kenya, kuna misitu 
45 ya asili inayotunzwa na jamii 
kuendeleza utamaduni wao, inay-
ojulikana kama ‘misitu ya kaya. ’ 

Hiyo inahifadhiwa kwa taratibu 
na kanuni za kijamii na hakuna 
anyeruhusiwa kufanya shughuli 
zozote za kibinadamu humo, 
isipokuwa wazee wachache 
walioruhusiwa kuishi msituni.

Kaya hizo zinajulikana kama 
jamii ya Mijikenda, ikiwa na 
maana ya vijiji nane vya makabila 
ya Wadigo na Waduruma kutoka 
jimbo la Kwale, Wagiriama, Cho-
nyi, Ribe, Rabai, Wakamba, Kau-
ma na Jibana wanaotoka Jimbo 
la Kilifi.

Msitu wa Kaya Kauma, katika 
eneo la Mijikenda, una ukubwa 
wa hekta 78, huku maeneo men-
gine ya kaya yakiwa na hekta 
86.8.

MAISHA YAO
Utaratibu wao ni kwamba, kila 

msitu wa kaya una njia mbili za 
kuingia na kutoka, katikati ya msi-
tu. Ndiko kwenye makazi ya msi-
tuni, lakini kutokana na ongezeko 
la watu, wamebaki humo wazee 
wachache huku wengine wanai-
shi nje ya msitu.

Kwenye kila msitu kuna mae-
neo ya makaburi, kufanyia vikao, 
maeneo ya kufanya mila na utam-
aduni, walinzi na viongozi wa 
idara mbalimbali katika kuhakiki-
sha msitu unatunzwa vyema.

Kuingia kwenye kaya hiyo ni 
lazima mtu afuate taratibu na 
kanuni, kwa sababu kinyume na 
hapo anaingia katika kuwa bila 

tano kutoka barabara kuu, lazima 
mtu apate kibali cha wazee, am-
bao  nao huanzisha sala rasmi 
kwa miungu yao na baadaye ndio 
inatolewa ruhusa kuingia.

Sharti la kuingia msituni humo 
kwa kinamama ni ambao hawa-
shiriki tendo la ndoa walau kwa 
siku mbili, vivyo hivyo walio ka-
tika hedhi haruhusiwi.

Umbali wa mita 300 kutoka 
eneo la kuingilia ndiko kuna lako 
kuu ambalo kulia kwake kuna 
kibanda maaluma, ambacho kila 
anayekwenda katikati ya msitu, 
anapaswa kufanya maombi na 
kuacha sadaka yake.

“Hapa ndipo ambako tunasali 
wakati wa shida, majanga mbal-
imbali, tunakuja kuuliza juu ya 
nini kifanyike kwa yaliyotokea 
kama kuna mahali tumekosea.

“Tunaamini kwa kuwaomba 
Miungu yetu ndiyo tunaongea na 
Mungu. Kabla ya kuingia eneo la 
ibada lazima upite hapa kwa ajili 
ya kupata kibali,” anasema Mwa-
suma.

Anafafanua kwamba, kwenye 
eneo hilo wanaweka mikate na 
maji kama sadaka ya maombi yao 
yapokewe na kwamba kama kuna 
adui, hawezi kuvuka kwenye lan-
go kuu la kuingia.

Ili kuingia kwenye kiini cha 
kaya Kauma, ni sharti  kupita ma-
geti matatu na katika geti la pili, 
ndiko kuna miti mikubwa miwili 
na ambao mtu anaingia.

Lango la geti hilo lina miti 
mikubwa ya mikone, ambayo 
ni migumu inayotumika kuten-
genezea majeneza na kwamba 
hata wakitengeneza bila hilo, 
wanawekwa walau kipande kuo-
nyesha uhai wa mazingira na bi-
nadamu.

Kwenye geti hilo, kila mtu ana-
paswa kuvua viatu vinavyohifa-
dhiwa katika eneo maalum. Baada 
ya kuvua viatu, kiongozi anawaka-
bidhi waingiaji kila mmoja jani 
lake la mti atakalolishika kwa 
mkono wa kushoto na kuliweka 
chini baada ya hatua tatu.

Baada ya kuingia, mtu anak-
wenda kwenye geti la tatu lenye 
miti kama vile ya geti la kwanza, 
ndipo anasonga umbali wa mita 
50 na kukutana na eneo la Baraza 
la Wazee.’

Hapo ndiko wanakutana na 
kujadili mambo mbalimbali au 
kufanya vikao na jirani wa eneo 
hilo. Ni mahali anaishi mzee mwe-
nye umri mkubwa kuliko wote, 
ambaye kwa sasa amebaki na 
mkewe.

Aidha, mbele kidogo kuna geti 
lingine ambalo upande wake wa 
kushoto kuna makaburi kwa ajili 
ya wazee waanzilishi na wote wa-

Msitu wa kipekee duniani utunzwao 
na wana jamii kwa mila na desturi

ya kufanya hivyo, mtu anajikuta 
kwenye mgogoro mkubwa na wa-
najamii hiyo na iwapo atakamat-
wa, anapalekwa kwenye kikao 
cha wazee wa kimila na kutozwa 
faini.

Ukiwa kwenye lango la 
kwanza kuna salamu maalum 
ambayo huanzishwa na Mwe-
nyekiti wa Kaya, anayetamka 
“kaya,kaya,kaya…” na wanasali-
mana naye, wageni au wenyeji 
wanaitikia ‘kaya!’ Baada ya hapo, 
linalofuata ni sala maalum ya 
kuomba kibali cha kuingia msi-
tuni.

Mwenyekiti wa Kaya Kauma, 
Hilary Mwasuma, anasema jamii 
za Midikenda eneo la Kilifi, ndio 
jamii kubwa ya wana Kauma am-
bao wanaamini katika utamaduni 
wa kutunza uoto wa asili.

Anasema, chimbuko la kaya 
hizo ni nchini Afrika Kusini, 
wakaingilia Uganda, Sudan Kusini 
eneo la Juba , hadi Somalia amba-
ko waliweka makazi na baadaye 
wakatawanyika kwenye nchi za 

l	Kuingia sala, kuutunza kwa sadaka
l Ndani wanaishi mababu, masharti…
l Unesco ‘yaikubali’ ufanisi uliotukuka
l Wana sheria  na adhabu za kuitunza
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Ukiwa kwenye 
lango la kwanza 
kuna salamu 
maalum ambayo 
huanzishwa na 
Mwenyekiti wa 
Kaya, anayeta-
mka “kaya, kaya, 
kaya…” na wana-
salimana naye, 
wageni au we-
nyeji wanaitikia 
‘kaya!’ Baada ya 
hapo, linalofuata 
ni sala maalum ya 
kuomba kibali cha 
kuingia msituni.

Afrika Mashariki.

UINGIAJI MSITUNI
Mwasuma, aliwaongoza wa-

geni wanahabari kutoka nchi za 
Afrika Mashariki Kenya, Uganda, 
Tanzania na Rwanda waliokuwa 
mafunzoni, kuripoti habari za 
mazingira kwa ufadhili wa asasi 
ya Earth Journalism Network, 
waliingia msituni huku mbele 
kukiwapo mwanamke aliyebeba 
mzigo wa kuni na galoni la maji.

Anasema walitawanyika ukan-
da wa Pwani hadi eneo la mto 
Tana na baadaye eneo la mpaka 
wa Tanzania, lakini waliweka 
makazi ukanda wa Mombasa.

Kwenye eneo hilo msitu un-
apoanza, wapokeaji ni kinama-
ma waliovaa khanga wanaume 
wamefunga vikoi vya rangi ya 
bluu.

SHARTI LA KUINGIA 
Kabla ya kuingia kwenye msitu 

huo ulioko umbali wa kilomita 10 
kutoka Mtwapa Mjini na kilomita 

Bango la kuonyesha mradi wa vipepeo wanaouzwa nje ya nchi na kuipatia jamii ya Kaya Kauma fedha 
za kutunza msitu huo. PICHA: MPIGAPICHA WETU 

KAYA KAUMA
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Wapo wanaod-
hani ni uchawi 
au imani za 
kishirikina, la-
kini siyo hivyo, 
bali tunafanya 
kwa mujibu wa 
utamaduni wetu 
na miongoni 
mwetu, wapo 
Wakristo na 
Waislamu am-
bao wanahudhu-
ria ibada mae-
neo yao

Haya ndio maisha ndani ya msitu wa Kaya Kauma.

MAZINGIRA

Mwenyekiti wa Kaya Kauma, Hilary Mwasuma, akiwaonyesha 
waandishi wa habari, eneo linalotumiwa kutoa sadaka kabla ya 
kuingia kwenye lango kuu la msitu unaotunzwa na jamii ya Mi-
jikenda. PICHA ZOTE: SALOME KITOMARI.

takaofia ndani ya eneo la msitu.
“Ikitokea mwana kaya amekufa 

nje ya eneo la msitu, lazima tu-
waulize mababu chanzo cha kifo 
na kama anastahili kuzikwa ndani 
ataruhusiwa kuzikwa huku. Akifia 
ndani, moja kwa moja anazikwa 
kwenye eneo hilo,” anafafanua.

Anasema, anafanya mambo 
kama nchi inapitia changamoto 
mbalimbali, ikiwamo kutoa sada-
ka ili kupata jibu la matatizo yali-
yopo.

UTUNZAJI MAZINGIRA
Msitu huo umefunga vizuri na 

kinachosikika ni sauti za ndege 
na hali ya hewa yenye utulivu wa 
kutosha.

Mwenyekiti huyo anasema, ku-
tokana na uhifadhi kwenye eneo 
hilo, kwa sasa kuna ongezeko la 
wanyama kama kima, fisi, paka, 
nguruwe na wengineo.

“Haturuhusu yeyote kuvuna 
miti au chochote kwenye msitu 
wetu.; Tuna walinzi ambao kazi 
yao kubwa ni kulinda msitu, kwa 
sasa kuna mabadiliko makubwa 
tofauti na zamani watu walivuna 
watakavyo,” anasimulia.

Mwenyekiti anaendelea: ”Tu-
naruhusu uchimbaji wa dawa 
ambao tunachimba wenyewe to-
fauti na wanaochimba kwa ajili ya 
biashara.”

VIKAO, IBADA, MABABU
Hapo kwenye makazi ya mzee 

mwenye umri mkubwa kuliko 
wazee wote, eneo la ibada na vi-
kao na eneo la mababu ambako 
kuna sanamu zao kuonyesha 
uzao wa kwanza wa waanzilishi 
na vimewekwa chini ya mbuyu 
mkubwa na eneo hilo kusafishwa 
vyema.

Wanapofika kwenye eneo hilo, 
kuna koo tano na kila mmoja 
anakaa nyuma ya ukoo wake. Huo 
ni utaratibu wa kuwavalisha nguo 
mpya kwa mwaka mara moja na 
kuna mzee mwenye mamlaka na 
hilo.

“Tunaamini kabisa huwezi 
kwenda kwa Mungu bila ya kupita 
kwa mababu zetu. Tunawaomba 
na kuleta sadaka zetu kwao, ili 
maombi yetu yapate kukubalika 
kwa Mungu.

“Wapo wanaodhani ni uchawi 
au imani za kishirikina, lakini siyo 
hivyo, bali tunafanya kwa mujibu 
wa utamaduni wetu na miongoni 
mwetu, wapo Wakristo na Wais-
lamu ambao wanahudhuria ibada 
maeneo yao,” anafafanua.

Anasema, yeye kama Mwe-
nyekiti wa Kaya Kauma, hana 
mamlaka kwenye baadhi ya viten-
go kwa kuwa vipo vitengo kama 
vya wanawake, mtunza fedha na  
eneo la mababu.

VIKAO BARAZA
Kwenye eneo la vikao vya 

baraza lao ni lazima Mzee Kion-
gozi amwage pombe kuongea na 
Miungu, kabla ya kuanza shauri 
lolote na iwapo itasambaa na ku-
tochimba kishimo kidogo, basi 

mababu watakuwa wamekataa. 
Hapo hakuna kitakachoendelea 
hadi watakapokubali.

Anasema mahakama ya kimila 
inashughuikia kesi ndogo ndogo 
kama mtu amekata miti miwili 
au kukutwa na mazao ya msitu 
na iwapo atakutwa na mengi 
atapelekwa kwenye mahakama 
nyingine.

“Faini zetu ni mbuzi, kondoo, 
kuku na iwapo shauri lake ni 
kubwa, atapelekwa kwenye ngazi 
za juu ambazo hukutanisha wa-
zee wengi kwenye Kaya Rabia na 
ikishindikana wanapekekwa ma-
hakama za serikali,” anasema.

MSITU & UTAFITI
Anasema, asilimia 70 ya miti 

asili inapatikana kwenye msitu 
huo na wanapata kipato kwa 
kutembelewa na wageni kutoka 
sehemu mbalimbali duniani, iki-
wamo wakufunzi na watafiti wa-

“Tumefika kwa viongozi 
mbalimbali ikiwamo serikali, 
tumepeleka hoja zetu kuwa tu-
nataka kumiliki maeneo haya 
kisheria lakini yasiwe kwa jina 
la yeyote lakini bado serikari 
haijatupa,”anasema.

Anafafanua: “Hakuna bajeti ya 
kutunza misitu hii. Tunafanya 
wenyewe kwa nguvu zetu lakini 
bado wameshindwa kutumiliki-
sha”

“Tumefika hadi bungeni ku-
waeleza jinsi mila na itamaduni 
zinavyotunza mazingira, lakini 
wameshindwa kutupa hati miliki, 
ingawa wanatambua uwepo wetu 
na Unesco inayatambua maeneo 
yetu,” anawekeza kiongozi huyo 
mtunza msitu.

UNESCO?
Ofisa Uhifadhi wa Misitu kanda 

ya Pwani ya Kenya, eneo la Kilifi, 
Lawrence Chiro, anasema kuna 
misito ya aina hiyo 45 iliyotanga-
zwa kwenye gazeti la serikali, 
huku kaya tisa zikiorodheshwana 
Shirika la Umoja wa Mataifa la 
Elimu, Sayansi na Utamaduni (Un-
esco, mwaka 2008.

Kwenye lango la kuingilia, Un-
esco wameweka bango la kuli-
tambua eneo hilo kama urithi wa 
ulimwengu, chini ya mfumo wa 
shirika hilo na linasomeka: 

“Kaya Kauma zilizotapakaa ka-
tika eneo linalokisiwa kuwa na 
kilomita 200 za mkoa wa Pwani 
wa Kenya ni sehemu za misitu. 
Sehemu hizo zapatikana juu ya 
milima, zenye ukubwa wa kati ya 
hecta 30 na 300 ambayo ndani 
yake ni mabaki ya miji ya zamani 
iliyofichika Makaya ya Mijikenda.”

Bango hilo linafafanua eneo 
Makaya ilianza kutotumika 
mwanzoni wa Karne ya 20 na 
sasa zinatambuliwa kama kumbu-
kumbu za imani ya kiroho ya Wa-
mijikenda na ishara ya utakatifu 
ya watu wao wa kale.”

Unesco inafafanua:“Misitu in-
ayozunguka Makaya imetunza na 
jamii ya Wamijikenda ili kulinda 
maeneo takatifu ya makaburi. 
Sasa yanakaribia kuwa maeneo 
ya kipekee yaliyosalia, kutokana 
na eneo la msitu ambalo wakati 
fulani ulikuwa msitu mkubwa wa 
Nyanda za Chini za Ukanda wa 
Pwani.”

Kwa mujibu wa Chiro, changa-
moto kubwa iliyopo sasa ni ukataji 
miti kwa ajili ya kuuza, nishati na 
kufungua mashamba, uchomaji 
moto na vijana kutoheshimu wa-
zee, jambo linalochangia kuuawa 
kwa baadhi ya wazee kwa madai 
ya imani za kishirikina.

Jingine, ni uchimbaji madini 
kwenye eneo la Kaya Kambe na 
Kauma, jambo lililoharibu msitu 
kwa kiasi kikubwa, huku serikali 
ya eneo hilo ikiangalia mapato ya-
tokanayo na uchimbaji huo.

Anasema Mamlaka ya Hifadhi 
ya Misitu, inachukua hatua mbal-
imbali kuilinda kwa kushirikiana 
na jamii hizo, kutoa elimu, tafiti, 
kufuata taasisi na kaya kutunza 
maeneo hayo.

INATOKA UK.18

naofanya tafiti mbalimbali.
“Msitu huu na mingine ya wana 

Mijikenda imekuwa kielelezo cha 
utunzaji wa mazingira duniani, 
kwa sasa msitu unasaidia dunia 
kupata hewa safi na kupunguza 
hewa ukaa, hii ni kutokana nasi 
kujitolea kutunza mazingira bila 
kujali,” anasema.

MATATIZO YAO
Mwasuma anasema, changa-

moto kubwa iliyopo ni jamii 
kutoelewa wanachofanya. Wa-
nahusisha na vitendo vya imani 
za kishirikina, kwa sababu hivi 
karibuni kulikuwapo mauaji ya 
wazee.

Anasema, wamefanya vikao ku-
waelimisha vijana kinachofanyi-
ka ni kwa faida ya dunia na king-
ine ni wafanyabiashara wa dawa 
na kienyeji  wanaongia kinyemela 
kuvuna kwa namna ya uharibifu,  
akifafanua “wanachofanya wao ni 
uvunaji wa dawa endelevu kwa 
ajili ya matumizi yao na siyo bi-
ashara.”

SERIKALI &HATI MILIKI
Mwenyekiti huyo anasema, 

ameshawahi kuwa Mwenyekiti 
wa Makaya Kauma kwa miaka mi-
nane na walipigania kupata hati 
kwa jina la Kaya, lakini serikali 
imekisita kuhalalisha ombi hilo.
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MAZINGIRA

Kuna wateja 
wanaoletewa 
chakula bila 
ya kuwa na 
uzoefu wa ka-
ribu, kutath-
mini namna 
kinaivyoiva.

Ilivyo kitedawili cha kutumia 
gesi na ‘kuacha mkaa, kuni’

Nyenzo mbalimbali za mapishi. PICHA: MPIGAPICHA WETU. 

 Na Nimi Mweta

W
AKATI matumizi ya 
gesi yamepanuka 
kwa sehemu kubwa 
na hasa mijini, kuna 

maeneo mengi ambako suala 
siyo gharama za kutumia gesi, ila 
ufanisi wa nishati hizo mbili kwa 
ubora wa kinachohitajika.

Ni eneo linalohitaji utafiti wa 
ziada, kwani hakuna uhakika nchi 
zinazotengeneza mitungi ya gesi 
ya kupikia, zimewahi kukutana au 
kutambua kuwa kuna tatizo katika 
eneo hilo, au analitatua kwa njia 
nyingine. 

Kwa mfano, kuna matumizi ya 
umeme ambayo nchi iko bayana ni 
ghali sana, hivyo mapishi ya gesi au 
mkaa, ndio yanabaki kipaumbele.

Mtu anapopita mitaani 
kunakouzwa chipsi na nyama 
choma au kuku, anaweza kusikia 
hoja kwamba ‘inafaa kuchoma 
nyama, kwani inaiva taratibu zaidi 
na vyema zaidi.’

Matumizi ya gesi yanahusishwa 
na kuivisha mboga haraka kwa 
‘kubabia’ katika baadhi ya mboga, 
huku walaji na wahudumu wao 
wanajua, mkaa ni bora zaidi 
kutumia kuliko gesi.

Ili kupata chakula kilichoiva 
vizuri, inalaezwa siyo rahisi kuleta 
hisia ya mazingira kushawishi 
matumizi zaidi ya gesi, ilhali 
inaleea chakula kisichoridhisha.

Wakati inawezekana kuwa kuna 
tatizo la jumla la viwango katika 
utengenezaji wa mitungi ya gesi, 
pia kuwa zipo nchi zisizotegemea 
gesi kwa kiwango kikubwa, pake 
umeme wao unakuwa wa gharama 
nafuu.

VIWANGO VYAKE
Kuna tatizo la viwango, ambavyo 

si lazima viwe vya kimataifa, mfano 
kuhusiana na ‘valvu’ za mitungi 
ya gesi. Ni tatizo linaloendana na 
mabadiliko ya kiteknolojia.

Katika miaka ya 1960, zililetwa 
‘stovu’ za Uingereza na pale 
zilipoondolewa, zikaja za Kichina 
ambazo nazo zikafa, nafasi 
ikachukuliwa na majiko ya utambi, 
ambayo ni rahisi kutumia.

Hivi sasa kuna tatizo la 
‘valvu’zenye upana mkubwa 
zaidi ya mahitaji ya watumiaji na 
haihitaji utaalamu au kuwa fundi 
kujua upana wake na mengine ya 
ziada.

Wakati fulani, mtu anasikia 
matangazo ya kutaja usalama wa 
valvu kama kielelezo cha ubora 
wa aina hii au ile ya majiko, lakini 
inavyoelekea kuna tatizo la jumla. 

Endapo kampuni zinazouza 
mitungi na majiko zingekuwa 
zimetatua hilo na wengine  
wangeiga, kwani ubora 
hayafichiki sokoni, wateja na 
umma wanapeana ufahamu wa 

kinachofaa. Hakuna kilichofichika 
tena.

Hapo inabeba mana kwamba, 
lipo tatizo la jumla la kuoanisha 
mahitaji ya watumiaji na viwango 
vya watengenezaji, ambao huenda 
wanatoka katika mazingira 
ya nishati mbadala ya kuni 
haishindani na gesi. 

Mbadala unaokuwapo hapo, 

ni ushindani kati ya nishati ya 
umeme na gesi, jambo ambalo 
halipo wazi sana katika mazingira 
ya nchini, tofauti haionekani.

Ili kupata uliganishi katika hayo 
mawili, mtu anapaswa kwenda 
kwenye hoteli au migahawa 
mikubwa kuchimba namna 
nishati hizo mbili zinatumika kwa 
wingi muda wote, mkaa ukiwekwa 

kando.
Kuna wateja wanaoletewa 

chakula bila ya kuwa na uzoefu 
wa karibu, kutathmini namna 
kinaivyoiva.

Kisaikolojia, inawezekana 
nishati ya gesi ingefaa kutumika 
kuchoma nyama, lakini 
wateja wanapokuwa karibu, 
hawaipendelei nishati hiyo kwa 
madai “chakula hakiivi kwa 
namna inavyotakiwa.” 

Wanaiojua tofauti iliyopo, ni 
watumiaji majumbani na kwa 
vile haitaji la mkaa linaendelea 
kuwa kubwa hadi vizuizi vya 
kuvuna miti vitakapopandisha 
bei ya mkaa na kulazimisha mjini 
wabadili matumizi ya nishati.

Mbadala wa mkaa ni ‘jiko la 
mchina’ lisilohitaji gharama 
kubwa za ununuzi wa mafuta ya 
taa na kubadili.

Hitilafu iliyopo ni kwamba, 
juhudi za kubadili tabia za 
watumiaji majumbani na katika 
migahawa, kuondokana nishati ya 
kuni au mkaa na kuanza kutumia 
gesi peke yake haiwezi kufanikiwa 
kwa urahisi kutokana na hitilafu 
hiyo, kwani mbadala mwingine 
wa umeme, bado ni ghali.

Elimu inafaa kumpa mtu 
ufahamu wa jambo, lakini 
yenyewe haijitoshelezi. Ni bei ya 
mkaa itakayowezesha zaidi wateja 
waache matumizi yake.

Hata hivyo, kuna upenyo wa 
utafiti unaowezekana katika 
utengenezaji valvu za gesi, hasa 
kwa vile kuna kampuni zinazotaka 
kuanzisha utengenezaji mitungi 
ya gesi nchini. 

Teknolojia inatajwa kuwa na 
upungufu na katika mazingira ya 
Kiafrika na kwingineko, ladha na 
upendeleo wa nishati zinafanana. 
Kinachotawala sasa ni kupatikana  
ufanisi ambao sasa haupo, ili gesi 
itumike kirahisi, kufikia hatua ya 
kupendwa kwa hiari.

Katika utengenezaji wa valvu, 
yako maeneo mawili yanayoleta 
shida sasa. Moja ni upana wa valvu 
zenyewe, na hapo ndipo kunaleta 
uhitaji wa teknolojia, kwani 
uzembe kila siku ni kushindwa 
kulenga na kupata upana 
unaohitajiwa. 

Tofauti na hapo, inaelezwa 
ni kulipua, itoke valvu inayotoa 
moto mwingi kwa kulazimisha na 
ukijaribu kupunguza inazimika na 
ndizo valvu zilizoko sasa. 

Vyuma vya kutengenezea 
valvu hizo ili zisipanuke baada 
ya kuanza kutumika, vinapaswa 
kuangaliwa upya.

Katika baadhi maeneo 
yanayohitaji kufanyiwa kazi, ili 
gesi ishindane kikamilifu na mkaa 
na uzuiaji kuvuna miti ufanikiwe, 
vinginevyo inabaki kuwa tatizo 
la mahitaji ya kijamii kulazimika 
kutumia gesi na tabu ya bei 
kupanda.

DOKEZO KWA WATAFITI
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HABARI MBEYA

Na Ibrahim Yassin, TUNDUMA

BAADA ya kupata adha ya 
ukosefu wa huduma za afya 
huku wengine wakitembea 
umbali mrefu, hatimaye serikali 
inajenga hospitali ya kisasa ita-
kayotoa huduma kwa watu zaidi 
ya 170,000 na kuondoa changa-
moto zilizopo.

Zaidi ya Sh. bilioni tisa zinatu-
mika katika ujenzi wa Hospitali 
ya Wilaya ya Momba, mkoani 
Songwe inayojengwa Kata ya 
Mpemba, katika mji wa Tunduma 
huku watu zaidi ya 170,000 
wanatarajia kupatiwa tiba waki-
wamo wa nchi jirani za Zambia 
na Malawi.

Anastazia Hezron, mkazi wa 
Mpemba, jana alisema kwa muda 
mrefu wamekuwa wakitem-
bea umbali mrefu kusaka tiba 
hali inayosababisha baadhi ya 
wajawazito kujifungulia njiani na 
wengine wakipoteza maisha na 
watoto waliojifungua.

Hassan Mrisho mkazi wa 
Tunduma, alisema, halmashauri 
ya mji wa Tunduma ina kata 15 
na moja pekee ndiyo yenye kituo 
cha kutolea tiba hali inayosaba-
bisha kuwapo kwa msongamano 
mkubwa kutokana na wakazi 
wote kutegemea tiba katika kituo 
hicho.

Alisema kutokana na kadhia 
hiyo kwa sasa wameanza ku-
farijika baada ya kuona serikali 
inajenga hospitali kubwa na ya 
kisasa katika halmashauri hiyo 
na kwamba wanaamini kwa sasa 
wataondokana na kadhia hiyo ya 
kutembea umbali mrefu kusaka 
tiba hasa kwenda mkoani Mbeya.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Mji wa Tunduma, 
Regina Bieda, alisema hal-
mashauri hiyo kwa sasa inat-
egemea kituo kimoja cha afya 
chenye uwezo wa kuhudumia 
watu 11,000 na kwamba kuka-
milika kwa hospitali hiyo watu 
zaidi ya 170,000 watapatiwa tiba 
na pia wataondokana na shida 
iliyokuwa ikiwakumba ya kutem-
bea umbali mrefu.

Mkuu wa wilaya hiyo, Juma 
Irando, akielezea umuhimu wa 
hospitali hiyo, alisema kwa sasa 
wananchi wategemee manufaa 
kutoka katika hospitali hiyo.

Mkuu wa Mkoa wa Songwe, 
Brigedia Jenerali Nickodemas 
Mwangela, alisema Halmashauri 
ya  Mji  wa  Tunduma  iko  mpa-
kani, na ina mwingiliano wa watu 
kutoka nchi zaidi ya tano hivyo 
serikali imeona ni vema kujenga 
hospitali kubwa itakayotoa hu-
duma kwa watu wao.

Alisema hospitali hiyo tayari 
imepangiwa bajeti ya dawa na 
vifaa tiba vya kutosha hivyo 
ana uhakika kuwa wananchi wa 
Tunduma pamoja na wilaya za ji-
rani zikiwamo nchi za Malawi na 
Zambia zitanufaika na huduma 
za matibabu katika hospitali 
hiyo.

Hospitali ya 
kisasa kukomboa 
wananchi Tunduma

Na Nebart Msokwa, MBEYA

T
ATIZO la uzalishaji na 
usambazaji wa mbegu 
feki za mazao mbalim-
bali kwa wakulima katika 

mikoa ya Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini, limepungua na hivyo 
kuwa na matumaini ya wakulima 
kuongeza uzalishaji wa mazao 
hayo.

Hayo yalisemwa jana na Ofisa 
Mfawidhi wa Taasisi ya Kudhibiti 
ubora wa mbegu nchini (Tosci), 
Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, 
Peter Nasari, wakati jopo la 
maofisa wa taasisi hiyo kutoka 
makao makuu mkoani Morogoro 
na wa Kanda waliposhirikiana 
kufanya ukaguzi kwenye maduka 
jijini Mbeya.

Alisema mwaka wa kilimo 
uliopita waliyafungua maduka 11 
mkoani Mbeya na kuyapatia zuio 
maduka zaidi ya 20 kutokuuza 
baadhi ya mbegu mpaka zitaka-

pothibitishwa ubora wake na 
mwaka huu wamelifungia duka 
moja pekee.

Alisema hali hiyo inaleta matu-
maini kuwa wafanyabiashara na 
wazalishaji wa mbegu wameanza 
kufuata sheria kutokana na elimu 
inayotolewa pamoja na hatua za 
kisheria ambazo zinachukuliwa 
dhidi yao. “Tumekuwa tukitem-
belea madukani na kwenye ma-
ghala ya kuhifadhia mbegu hizi, 
sasa mwaka huu tumelifungia 
duka moja pekee katika Wilaya 
ya Chunya ambalo tumekuta 
linauza mbegu ambazo hazina 
nembo ya ubora,” alisema Nasari.

Alisema kwa sasa hata malala-
miko ya wakulima kuhusu ku-
uziwa mbegu feki yamepungua 
kwa kiasi kikubwa na kwamba 
mbegu za sasa zinafanya vizuri 
shambani tofauti na ilivyokuwa 
miaka iliyopita.

Pia alisema katika Mkoa wa 
Songwe wamelifungia duka moja 

pekee mwaka huu kutokana na 
kuuza mbegu ambazo zimezal-
ishwa nchi jirani ya Zambia, laki-
ni hazina nembo ya ubora kutoka 
Tosci.

Kwa upande wake mkaguzi wa 
mbegu kutoka Makao Makuu ya 
Tosci, Emmanuel Mwakatobe, 
aliwataka wakulima kuendelea 
kuchukua tahadhari wanapok-
wenda kununua mbegu ili wasi-
uziwe mbegu feki. 

Aliwataka wakulima kununua 
mbegu zenye nembo ya Tosci 
ambazo ndizo zimethibitishwa 
ubora wake na zinafaa kwa 
matumizi ya wakulima kote 
nchini. Alisema kuwa hata kama 
kuna mbegu ambazo zimezal-
ishwa nje ya nchi na kuingizwa 
nchini, lazima zithibitishwe ya 
Tosci ambayo ina nembo maal-
um inayoonyesha uhalali wake 
wa kutumika nchini.

Alisema mbegu ambazo hazi-
jathibitishwa zina madhara 

makubwa ikiwamo kutoota au 
kutoleta tija ya mavuno kwa 
mkulima na hivyo kuwaingizia 
wakulima hasara.

“Wakati mwingine wakulima 
wanapanda mbegu shambani, la-
kini hazioti vizuri jambo ambalo 
linawaingiza hasara kubwa, sasa 
tunawashauri wakulima kutunza 
risiti za mbegu wanazonunua ili 
iwe rahisi kufuatilia endapo zital-
eta shida,” alisema Mwakatobe.

Aliwataka wafanyabiashara 
na wazalishaji kuendelea kuwa 
waaminifu ili kuwasaidia wakuli-
ma kufikia ndoto zao na hata 
wao kuukwepa mkono wa sheria 
ambao ni pamoja na kufungiwa 
biashara zao na kushtakiwa ma-
hakamani.

Alisema kwa sasa serikali ina-
pambana kuufikia uchumi wa 
kati na kama wadau wa sekta ya 
kilimo ni lazima washiriki ku-
hakikisha uzalishaji wa mazao 
unakuwa bora.

Mbegu feki zapungua Nyanda Juu Kusini

Na Nebart Msokwa, KATAVI

IDADI ya vijana walioathirika 
na dawa za kulevya wanaopata 
tiba katika Hospitali ya Rufani ya 
Kanda ya Mbeya imeongezeka 
kutoka vijana sita waliojitokeza 
wakati huduma hiyo ikianzishwa 
mwaka juzi hadi kufikia vijana 
275 wanaoendelea kupewa hu-
duma hiyo hivi sasa.

Mkurugenzi wa Hospitali ya 
Rufani ya Kanda ya Mbeya, Dk. 
Godlove Mbwanji, alisema hayo 
juzi  wakati akizungumza kwe-
nye maadhimisho ya miaka 20 
ya uwepo wa Ubalozi wa Mare-
kani nchini yaliyofanyika Mpan-
da mkoani Katavi. 

Alisema kuwa idadi hiyo ya 
vijana inaongezeka kutokana 
na wengi wao kupewa elimu ya 

madhara ya matumizi ya dawa 
za kulevya na kuamua kuachana 
na matumizi ya dawa hizo.

“Tangu kituo chetu cha kuhu-
dumia watu walioathirika na 
dawa za kulevya kizinduliwe 
kwenye       Hospitali ya Rufani 
ya       Kanda ambayo ndiyo kitovu 
cha huduma za afya kwa mikoa 
yetu hii ya Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini, vijana wamezidi kuji-
tokeza   kupata huduma na waka-
ti tukianza tulikuwa na vijana           
sita na sasa        wameongezeka na      
kufikia,” alisema Dk. Mwanji.

Dk. Mbwanji aliishukuru seri-
kali ya watu wa Marekani kwa 
kufadhili ujenzi wa kituo hicho 
cha kuhudumia watu walio-
athirika na dawa za kulevya 
kwa kuwa kimekuwa na msaada 
mkubwa wa kuwaondoa vijana 

kwenye wimbi la matumizi ya 
dawa za kulevya. 

Alisema mbali na msaada wa 
ujenzi wa kituo hicho, pia Seri-
kali ya Marekani kupitia Shirika 
la Walter Reed Army Institute 
of Research (WRAIR), imetoa 
mchango mkubwa  kusaidia 
utafiti na huduma kwa watu 
wanaoishi na virusi vya Ukimwi 
ikiwamo kutoa dawa za kufubaza 
virusi vya Ukimwi kwa waathiri-
ka wa ugonjwa huo. Dk. Mbwanji 
alisema mpaka sasa zaidi ya 
watu 7,000 wanapewa huduma 
ya dawa za kufubaza virusi vya 
Ukimwi hospitalini hapo na watu 
wengi wanaotumia dawa hizo 
kwa ufasaha afya zao zinaende-
lea vizuri.

Kwa upande wake Mkuru-
genzi Mtendaji wa Taasisi ya Ku-

pambana na Ukimwi Tanzania 
(Tacaids), Dk. Leonard Maboko, 
alisema Serikali ya watu wa 
Marekani kupitia Shirika lake ya 
WRAIR ni mdau mkubwa nchini 
katika mapambano dhidi ya 
Ukimwi nchini.

 Alisema Marekani imetoa mis-
aada mingi ya hali na mali katika 
kusukuma mbele mapambano 
dhidi ya Ukimwi ikiwamo kufan-
ya    utafiti kwa ajili ya kutafuta 
chanjo        na tiba ya ugonjwa 
huo.

Dk. Maboko alisema kuwa 
pamoja na kwamba utafiti huo 
unaendelea, mpaka sasa hakuna 
dawa wala kinga ya ugonjwa wa 
Ukimwi hivyo akawataka Watan-
zania kuendelea kujikinga wasi-
pate maambukizi ya ugonjwa 
huo.

Vijana wapatao tiba dawa za kulevya waongezeka

Mkuu wa Jeshi la 
Magereza Mkoa 
wa Mbeya, Kam-
ishna Msaidizi 
wa Magereza, 
Mathias Mkama, 
akizungumza na 
waandishi wa 
habari ofisini 
kwake jana, 
kuhusu mmoja 
wa wafungwa 
walioachiwa kwa 
msamaha wa Rais 
ambaye alikuwa 
anadaiwa kugoma 
kutoka katika 
Gereza la Ruanda 
jijini Mbeya, am-
bapo alithibitisha 
kuwa mtu hiyo 
alichukuliwa na 
ndugu zake. PI-
CHA NA NEBART 
MSOKWA
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HABARI DODOMA

Na Augusta Njoji, DODOMA

TUME ya Kikristo ya Hudu-
ma za Jamii (CSSC), imeiomba 
serikali kutoa mwongozo kwa 
halmashauri ya kuondoa leseni 
ya biashara kwenye vyuo na 
shule zinazomilikiwa na taasisi 
za dini, kwa kuwa elimu wanay-
otoa ni hisani na sio biashara.

Ombi hilo lilitolewa na Mku-
rugenzi wa Huduma za Elimu 
wa tume hiyo, Petro Masatu, 
katika kikao cha mwaka cha 
wakuu wa shule za sekond-
ari zinazomilikiwa na kanisa 
nchini, kilichofanyika jijini 
hapa.

Alisema baadhi ya hal-
mashauri zimekuwa zikidai 
leseni wakati taasisi hizo hazi-
fanyi biashara bali zinatoa 
huduma ya elimu kuisaIdia 
serikali kufikisha huduma kwa 

jamii.
“Tunaomba Ofisi ya Tami-

semi ishirikiane na mamlaka 
zingine kusaidia halmashauri 
zisidai leseni hizo, shule zetu 
pia zinatakiwa kulipia gharama 
za uendeshaji wa shule ([WCF) 
kwa watumishi ipo juu kwa 
waendeshaji wa shule zetu 
tunaomba ifanane na serikali, 
maana kule wanalipa asilimia 
0.5 sisi tunalipa asilimia moja, 
” alisema.

Aidha, aliomba wizara kusiti-
sha mitihani ambayo imeibuka 
ya kiwilaya tofauti na ile iliyo-
pangwa kitaifa ikiwamo ‘Mock’ 
kwa kuwa inasababisha usum-
bufu na gharama kwa wazazi 
na shule.

“Tume inaendesha taasisi za 
elimu 1,033 ikiwamo elimu ya 
awali, msingi, sekondari, semi-
nari, ufundi stadi, ualimu na 

elimu ya juu na kwa upande 
wa ufaulu kwa shule za kanisa 
umekuwa chachu nchini am-
bapo mwaka 2013 hadi 2018   
matokeo ya kidato cha nne 
kwa shule zilizo na wanafunzi 
zaidi ya 40, shule 100 bora,   
kanisa limekuwa   na ufaulu 
wa wastani wa asilimia 70,” 
alisema. 

Masatu alisema tume imean-
zisha mitihani ya pamoja kwa 
wanafunzi wenye mitihani ya 
kitaifa kabla ya kufanya mti-
hani wa taifa ili kufanya ulin-
ganifu wa mitihani hiyo. 

Padri kutoka Jimbo Katoliki 
la Moshi mkoani Kilimanjaro, 
Padri William   Ruwahi’chi, 
aliipongeza serikali kwa kue-
ndelea kushirikiana na taasisi 
za dini. 

“Tunashukuru sana kwa seri-
kali kwa kuendelea kuthamini 

mchango wa  shule za kanisa, 
tunaahidi kuhakikisha tunatoa 
elimu bora, changamoto kub-
wa kwetu ni hii ya kudaiwa 
leseni ya biashara wakati taasi-
si za kanisa zinatoa huduma na 
si za kibiashara,” alisema.

 Akizungumza kwa niaba ya 
Katibu Mkuu wa Ofisi ya Rais, 
Tawala za Mikoa na Serikali 
za Mitaa (Tamisemi), Elimu, 
Kaimu Mkurugenzi wa Elimu 
na Utawala wa ofisi hiyo, Dk. 
George Idamva, alisema seri-
kali inatambua na kuthamini 
mchango wa taasisi za kidini 
kwenye sekta ya elimu na ipo 
tayari kutoa ushirikiano.

Alishauri ombi la asilimia 
moja ya gharama za uende-
shaji wa shule kufanana na ya 
serikali ya asilimia 0.5 liwasil-
ishwe kwa maandishi kwa hat-
ua zaidi.

Ombi serikali kuondoa leseni ya biashara taasisi za dini

Dodoma wapewa somo la kisiki hai Changamoto 
za ugatuaji 
wa madaraka 
Na Augusta Njoji, DODOMA 

KUWAPO na mitazamo inayokin-
zana kati ya watendaji na vion-
gozi wa kisiasa katika mamlaka za 
serikali za mitaa kwenye kuweka 
vipaumbele na kutekeleza miradi 
ya maendeleo, imetajwa kuwa ni 
miongoni mwa changamoto zina-
zoikabili Sera ya Taifa ya Ugatuaji 
wa Madaraka ya mwaka 1998. 

Hayo yalielezwa na Naibu Katibu 
Mkuu anayeshughulikia Afya, Ofisi 
ya Rais- Tamisemi Dk. Dorothy 
Gwajima, alipokuwa akifungua 
kikao kazi cha

wakurugenzi wa wizara zote wa 
Sera na Mipango wanaopitia na 
kujadili rasimu ya Sera ya Ugatu-
aji wa Madaraka kwa wananchi, 
mkakati wa utekelezaji wa sera 
pamoja na programu ya kuimari-
sha Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa. 

Alisema changamoto hiyo inaji-
tokeza kwa viongozi hao kwenye 
ngazi ya vijiji, kata na halmashauri.

 Aidha, alisema changamoto ny-
ingine ni mamlaka hizo kutegemea 
fedha kwa kiasi kikubwa kutoka 
Serikali Kuu na wizara za kisekta 
kutopeleka fedha zinazoendana na 
majukumu yaliyogatuliwa. 

“Pia mfumo hafifu wa ma-
wasiliano kwa baadhi ya Wizara za 
Kisekta na OR- Tamisemi pamoja 
kuwapo kwa sera ya ugatuaji iliyo-
jengwa kwenye mfumo wa kisheria 
inayoelekeza mipaka, majukumu 
na utaratibu wa utekelezaji wake,” 
alisema. 

Kufuatia changamoto hizo, aliwa-
taka wakurugenzi  hao kutanguliza 
uzalendo katika kufanya mapitio ya 
sera hiyo mpya inayotengenezwa 
kulingana na mahitaji ya sasa. 

“Wakurugenzi wote waliohud-
huria kikao hiki ni wabobezi wa 
masuala ya mipango na bajeti ka-
tika wizara zao hivyo wanafahamu 
mahitaji ya

wananchi halikadhalika mahitaji 
ya wizara wanazofanyia kazi kwa 
upana wake, kwa hiyo wako katika 
nafasi nzuri ya kupitia sera hii 
na kutoa mawazo yenye tija kwa 
manufaa ya nchi yetu,” alisema.

 Alisema kazi hiyo ni nyeti  kwa 
mustakabali wa Taifa, wanatakiwa 
kujitoa kwa dhati na kuweka 
uzalendo mbele ili kulinda maslahi 
ya nchi. 

“Mjitume haswa katika kufanya 
kazi hii kwa weledi na moyo wote 
kwa sababu ninyi ndio wataalamu 
katika eneo hili, makundi mengine 
yamepitia sera hii lakini ninyi ni 
wataalamu na wabobezi wa sera, 
hivyo mchango wenu wenye ni 
muhimu sana kwa mafanikio ya 
sera hii,” alisisitiza. 

Akizungumzia mafanikio ya sera 
hiyo ambayo imemaliza muda 
wake, Dk. Gwajima alisema sera 
hiyo ilisaidia katika ongezeko la 
uelewa na ushiriki wa wananchi 
katika shughuli za maendeleo na 
utawala.

 Naye Mkurugenzi wa Uratibu 
wa Sekta wa ofisi hiyo, Dk. Andrew 
Komba, alisema kuwa sera iliyopo 
sasa ni ya mwaka 1998 hivyo 
imekwisha muda wake na kuna kila 
sababu ya kufanya mapitio ya sera 
hiyo ili kuendana na mahitaji ya 
sasa na mabadiliko yaliyopo sasa.

Na Mwandishi Wetu, 
KONGWA

W
ANANCHI   wa 
Mkoa wa Dodo-
ma wameshau-
riwa kutunza 

mazingira kwa njia ya kisiki hai 
ili kukabiliana na athari za ma-
badilikio ya  tabianchi.

  Rai hiyo ilitolewa na mra-
tibu wa kisiki hai mkoa humo, 
kutoka Shirika lisilo la Kiserika-
li la Lead Foundation, Theresia 
Kapinga,   katika kongamano 
la uhamasishaji wananchi ku-
tunza mazingira kwa njia ya 

kisiki hai lililofanyika wilayani 
Kongwa.

  Kapinga alisema msimu 
huu wa kilimo ni vyema wa-
nanchi kuacha visiki hai katika  
mashamba yao ili kusaidia 
kubadilisha mazingira na ku-
leta mvua za kutosha.

  “Lakini bila kusahau mak-
inga maji, hiki ndio kipindi 
muhimu sana   cha kuchimba 
makinga maji hasa wananchi 
waliopo kwenye mwinuko,’’ 
alisema Kapinga. 

Awali Mwenyekiti wa Umoja 
wa Machampion wa kata tano 
za Kongwa ikiwamo Chamko-

loma, Mikaeli Jastini, alisema 
tangu mradi wa kisiki hai kuan-
zishwa kumekuwa  na mafani-
kio mengi ni pamoja na jamii 
kuwa na uelewa  juu ya utun-
zaji miti.  “Baadhi ya wakulima 
na wafugaji bado ni changa-
moto kwa kuwa wanakata miti 
kwa ajili ya kuzibia  mazizi ya 
mifugo yao na hawachukuliwi 
hatua yoyote tunaomba uon-
gozi wa halmashauri kulionge-
lea katika vikao vyao,’’ alieleza 
Jastini. 

Aidha, aliutaka uongozi wa 
kijiji kutunga sheria ndogo   
zitakazosaidia kudhibiti watu 

wanaokata miti ovyo. 
Naye Mratibu wa  Kisiki Hai, 

Tarafa ya Mlali, Wilaya ya Kong-
wa,  Salome Kifimbo, alisisitiza 
viongozi wa vijiji   kutunga 
sheria ndogo za mazingira   ili 
kuwadhibiti watu wanaojihusi-
sha na vitendo vya ukataji miti 
ovyo. 

“Tuna misitu ya hifadhi ya 
kijiji, tuombe serikali kuwe na 
utaratibu wa kutunza hizi hifa-
dhi za kijiji ikiwezekana tuwe 
na ratiba za upogoleaji, ili ku-
saidia wananchi waone utun-
zaji wa mazingira ni wa kwao,’’ 
alisisitiza Kifimbo.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na Serikali za Mitaa (TAMISEMI), Selemani Jafo, akizungumza wakati wa kufun-
gua mkutano wa 14  wa siku tatu wa Wakuu wa Shule za Sekondari Tanzania (TAHOSA) uliofanyika jana, jijini Dodoma.  
PICHA:  IBRAHIM JOSEPH
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HABARI ZANZIBAR

Serikali 
kuwachukulia 
hatua wanaojaribu 
kujiua
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MAKAMU wa Pili wa Rais wa Zanzi-
bar, Balozi Seif Ali Iddi, amevitaka vy-
ombo vya sheria kuwachukulia hatua 
za kisheria watu wanaojaribu kujiua 
kwa njia tofauti ikiwamo kula dawa au 
sumu na wengine kujaribu kujinyonga 
kwa kutumia kamba au nguo.

Akizungumza wakati akifunga kikao 
cha Baraza la Wawakilishi, alisema hilo 
ni wimbi jipya la masuala ya udhal-
ilishaji na unyanyasaji linaloendelea 
kuwa janga la dunia ambalo kwa sasa 
linaonekana kuibuka na kuleta taharuki 
kwa upande wa Zanzibar.

Balozi Seif alisema sheria za nchi 
zinatambua kuwa kitendo cha kutaka 
kujiua ni kosa la jinai, hivyo ni busara  
wanaokumbwa na mchanganyiko wa 
mawazo wakaliepuka kwa kutafuta 
ushauri nasaha mapema utakaoleta 
amani ya roho kwao.

Akizungumzia uadilifu wa utumishi 
wa umma na utawala bora, alisema 
uwazi, uwajibikaji, maadili na ukweli ni 
chachu ya mafanikio kwa utumishi wa 
umma na taifa kwa jumla.

Balozi Iddi aliwataka watendaji 
wote wa taasisi na mashirika ya umma 
nchini kuzingatia na kufuata vyema 
uadilifu utakaowaongezea uchungu 
wa kuheshimu na kuthamini rasilimali 
za nchi na kuepuka kupanga mbinu za 
kuhujumu maeneo yao kwa kujibinafsi-
sha kwa maslahi yao binafsi.

Aliwaomba watendaji wenye tabia 
hiyo kuacha mara moja hulka hiyo na 
kuwataka wasimamizi wa Tume ya 
Maadili ya Umma kwa kushirikiana na 
Wizara ya Kazi, Utumishi wa Umma 
na Utawala Bora wajitahidi kufuatilia 
maadili ya watendaji na kuchukua 
hatua stahiki.

Balozi Iddi aliwaomba wajumbe wa 
Baraza la Wawakilishi pamoja na wa-
nanchi kutoa ushirikiano kwa serikali 
katika mpango wake shirikishi wa 
miaka 10 wa kupiga vita maradhi ya 
kipindupindu.

Alisema mpango huo wenye lengo 
la kuondoa kabisa  usambazaji wa 
vimelea vinavyoeneza maradhi ya 
kipindupindu Zanzibar, umeipa fursa 
Wizara ya Afya Zanzibar kufanya utafi-
ti wa kitaalamu wa kubaini chanzo cha 
maradhi hayo.

Alieleza kuwa utafiti huo utasaidia 
kuelewa maeneo hatarishi ya kipin-
dupindu na kupanga mipango ya kuka-
biliana na ugonjwa huo utakaofanyika 
katika wilaya za Mjini, Magharibi “A”, 
Magharibi “B”,  kwa upande wa Unguja 
na wilaya za Wete na  Micheweni kwa 
upande wa Kisiwa cha Pemba.

Katika mkutano huo wa 16 wa Baraza 
la tisa la Wawakilishi Zanzibar, wa-
jumbe wa Baraza hilo walipokea, ku-
jadili na kupitisha miswada mitano ya 
sheria ambayo ni pamoja na wa sheria 
ya kuanzisha ofisi ya Mufti, namba 9 
ya mwaka 2001 pamoja na muswada 
wa sheria ya kuanzisha Wakala Serikali 
mtandao na kazi zake.

Mengine ni muswada wa sheria ya 
marekebisho ya sheria mbalimbali na 
kuweka masharti bora ndani yake, 
mswada wa sheria ya marekebisho ya 
sheria ya usafiri barabarani Na. 7 ya 
mwaka 2003 pamoja na mswada wa 
sheria ya kuanzisha wakala wa bara-
bara Zanzibar.

Baraza la Wawakilishi limeahirishwa 
hadi Februari 5, 2020.

Na Rahma Suleiman,                
ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafun-
zo ya Amali, imesema itaishau-
ri serikali kuweka alama za 
barabarani pamoja na ulinzi 
katika maeneo yote yenye 
shule kando ya barabara kuu.

Akizungumza na uongozi 
wa Shule ya Sekondari Chaani 
na familia za wanafunzi wawili 
waliofariki dunia kwa ajali ya 
gari, Jumamosi iliyopita, Naibu 
Waziri wa wizara hiyo Simai 
Mohammed Said, alisema su-
ala hilo ni muhimu ili kulinda 
usalama wa wanafunzi na wa-
tumiaji wengine wa barabara.  

 Simai aliyefanya ziara hiyo 
kuzifariji familia za wanafunzi 
hao pamoja na shule, alisema, 
ujenzi wa barabara ni muhimu 
kwa maendeleo, lakini waka-
ti mwingine kunakuwa na 
changamoto ambazo jamii 
inapaswa kuzikabili.

Hata hivyo, aliwataka ma-
dereva wa vyombo vya moto 
kuwa waangalifu wanapoku-
wa barabarani hasa maeneo 
ya shule ambako watoto wa-
natembea na kuvuka barabara. 
Alisema wizara na serikali kwa 
jumla zimehuzunishwa na vifo 
vya wanafunzi hao ambavyo 
vimetokea wakiwa wamemal-
iza kufanya mtihani wa kidato 

cha pili, na kuzitaka familia 
kuwa na moyo wa subira ka-
tika kipindi hiki kigumu.

Naye Mwenyekiti wa kamati 
ya shule hiyo, Haji Khamis 
Haji, aliishauri serikali kuweka 
vifaa vya kudhibiti mwendo 
katika kila shule iliyoko karibu 
na barabara na vituo vidogo 
vya polisi ili kuwafanya ma-
dereva wapunguze kasi.

Kwa upande wazazi wa wa-
nafunzi hao, walisema ingawa 
ajali imeandikwa, lakini wakati 
mwingine husababishwa na 
uzembe wa madereva iki-
wamo mwendo kasi.

 Pamoja na kuishukuru seri-
kali kwa kuwatembelea na 

kuwafariji, lakini wameiomba 
ihakikishe barabara zinakuwa 
na vifaa vya tahadhari, askari 
na kuzijengea matuta ili ku-
wanusuru watoto na watu 
wengine.

Naibu Waziri wa Elimu, 
alikwenda Chaani kwa ajili ya 
kuzifariji familia za marehemu 
hao pamoja na kutoa ubani 
kwa msiba huo uliowapata.

Desemba 7, mwaka huu, 
wanafunzi wawili, Zuleikha 
Miraji Ali (15) na Zainabu Vuai 
Dude (16) walifariki dunia kwa 
kugongwa na gari kando ya 
barabara karibu na shule yao 
baada ya kufanya mtihani wa 
taifa wa kidato cha pili.

Alama barabarani kuwekwa maeneo yote ya shule

Wakulima wanufaika kilimo 
cha mihogo, viazi vitamu
Na Rahma Suleiman,            
ZANZIBAR

W
IZARA ya 
Kilimo, Mali-
asili, Mifugo na 
Uvuvi Zanzibar 

imesema kuwa wakulima wa 
zao la muhogo na viazi vitamu 
wananufaika kutokana na 
kuongezeka kwa uzalishaji wa 
mazao hayo.

Hayo yalielezwa visiwani 
Zanzibar na Naibu Katibu 
Mkuu wa wizara hiyo anayes-
hughulikia kilimo, Mansura 
Mossi Kassim, wakati akifun-
gua mkutano mkuu wa mwaka 
wa utafiti wa zao la muhogo na 
viazi vitamu.

Alisema zao la muhogo 

Zanzibar limeonekana kuwa 
ni  la pili kuwa na faida katika 
mazao ya chakula likiongozwa 
na mpunga.

Alieleza kuwa utafiti unao-
nyesha kuwa kiasi cha tani 65 
za muhogo zinazalishwa kwa 
mwaka na viazi vitamu tani 55             
kwa mwaka. “Utafiti unaonye-
sha wazi kuwa wakulima wen-
gi           hivi sasa     wa mazao 
hayo wamekuwa wakilima 
chakula na mazao mengine 
kuuza nje ya Zanzibar,” alise-
ma. Awali wakulima wa Zan-
zibar walikuwa hawana utaal-
amu wa kutosha wa mazao 
hayo, walikuwa wakichangan-
ya kulima muhogo na viazi na 
husababisha kupata mavuno 
kidogo.

Vile vile, alisema Wizara ya 
Kilimo inaendelea kuwapa 
elimu wakulima kuhusu kili-
mo hicho.

Alisema licha ya kukua 
kwa mazao hayo, lakini bado 
kumeonekana changamo-
to mbalimbali ikiwamo ya 
wakulima wengi kutoweka 
mbolea katika mazao yao.

Kwa upande wake mjumbe 
wa mkutano mkuu huo 
anayeshughulikia zao hilo ku-
toka Tanzania Bara, Mombeki 
Wiston, alisema kilimo hicho 
kwa sasa kinakwenda vizuri 
kwa kiasi kikubwa na wakuli-
ma wameshaanza kupata 
faida.

Alisema wakulima wengi 
walikuwa wakichanganya 

mazao hayo jambo ambalo lili-
kuwa likiwakosesha kipato.

Alieleza kuwa baada ya kuja 
kwa mradi wa ‘African Cassava 
agronomy intiative’ mafanikio 
yameshaanza kupatikana kwa 
sasa. Alisema mradi huo un-
atekelezwa na nchi 12 Afrika 
ikiwamo Nigeria ambayo kwa 
sasa iko vizuri katika kilimo 
hicho.   Mapema mratibu wa 
uandishi wa mradi huo wa ‘In-
ternational Institute For Tropi-
cal Agriculture’ kutoka Nige-
ria,     Dk. Bernard Vanlauwe, 
alisema wakulima wengi ha-
wakufikia malengo ya kilimo 
hicho kutokana na mambo 
mbalimbali ikiwamo kukosa 
pembejeo za kilimo na kuko-
sekana kwa watafiti.

Makamu 
wa Pili wa 
Rais wa 
Zanzibar, 
Balozi Seif 
Ali Iddi, 
akizun-
gumza 
katika 
kikao cha 
Baraza la 
Wawakili-
shi wakati 
akifunga 
kikao cha 
baraza 
hilo, huko 
Chukwani 
Zanzibar. 
PICHA: 
RAHMA 
SULEIMAN
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HABARI KITAIFA

Waziri azitaka 
halmashauri 
kujifunza Ikungi

Na Anthony Gervas, BUSEGA

W
ATU 1,312 katika 
Wilaya ya Busega 
mkoani Simiyu, 
wametajwa   kuwa 

wameathiriwa na ukatili wa kijin-
sia.

Taarifa hiyo ilitolewa juzi na 
Mkuu wa Wilaya hiyo, Tano Mw-
era, katika kilele cha maadhim-
isho ya Siku 16 za Kupinga Ukatili 
wa Kijinsia  wilayani humo.

“Takwimu zinaonyesha idadi 
ya watu walioathiriwa na ukatili 
wa kijinsia waliofikishwa kwenye 
vituo vya afya na zahanati wilay-
ani Busega na kuhudumiwa na 
kitengo cha ustawi wa jamii ni 
wanawake 934 na wanaume 378,” 
alisema Mwera.

Mwera alieleza kuwa licha ya 

kuwapo ukatili huo, lakini pia 
takwimu za mimba za utotoni zi-
lizowasilishwa ni 19, ambapo wa-
nafunzi wa shule za sekondari ni 
15 na  wa msingi ni wanne.

Alisema wilaya hiyo imeunda 
kamati ya kupambana na uka-
tili wa kijinsia kwa watoto katika 
kata 15, kuwa na dawati la jinsia 
katika kituo cha polisi kwa kuwa 
shughuli kuu za kamati hizo ni 
kuelimisha jamii kuhusu udhibiti 
wa ukatili huo.

Alisema kamati hizo zinafan-
yakazi chini ya mpangokazi wa 
taifa wa kutokomeza ukatili wa 
kijinsia (Mtakuwwa) ambazo 
zimekuwa zikipambana vikali ku-
hakikisha ukatili huo unapungua 
zaidi au kutokomezwa kabisa.

Alisema katika kutekeleza 
maadhimisho hayo, shughuli zi-

nazoendelea kufanyika wilayani 
humo ni pamoja na kutoa elimu 
ya kuzuia unyanyasaji na uka-
tili wa kijinsia katika Shule ya 
Msingi Itongo, Shule ya Sekond-
ari Masanza  na kuelimisha jamii 
juu ya unyanyapaa kwa makundi 
maalum.

“Elimu ya kutokomeza un-
yanyapaa inaendelea kutolewa 
kwa watu wenye ulemavu wa vi-
ungo, watu wenye ualbino, watu 
wasioona, wenye uoni hafifu na 
watu wenye matatizo ya kusikia 
katika vijiji vya Lamadi, Nyaka-
boja, Kiloleli, Badugu pamopa na 
Ijitu,” alisema.

Alisema pia jamii imekuwa 
ikielimishwa juu ya haki na she-
ria kupitia mikutano ya hadhara 
katika vijiji wilayani humo ili  ku-
tambua na kutoa taarifa za ukatili 

wa kijinsia katika vyombo vinavy-
ojihusisha na udhibiti wa vitendo 
hivyo kwenye jamii.

Alisema kuwa awali kwa miaka 
mingi waganga wa jadi wameku-
wa wakishtumiwa vikali na jamii, 
madhehebu ya dini na wadau 
wengine wa maendeleo kuwa 
walikuwa chanzo cha kuagiza 
viungo vya watu wenye ualbino 
kwa madai ya kuwapatiwa watu 
utajiri, kutibu maradhi yasiyoti-
bika  na hata kutafuta uongozi 
kutokana na kupiga ramli chon-
ganishi. Hivyo alisema viongozi 
wa dini na waganga wote wa 
jadi kutoka kata 15 za wilaya hiyo 
wamepatiwa elimu ya kuachana 
na ukatili huo katika jamii pamo-
ja na viongozi wa dini kujengewa 
uelewa wa kuhubiri amani na up-
endo kwa wananchi.

1,312 wilaya waathiriwa ukatili kijinsia

Baba mbaroni tuhuma kubaka binti yake
Na Mwandishi Wetu, PEMBA

JESHI la Polisi Mkoa wa Kaska-
zini Pemba linamshikilia mkazi 
wa Taifu Wilaya ya Wete kwa 
tuhuma za kumbaka mtoto wake 
wa kumzaa mwenye umri wa 
miaka 12.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kaskazini Pemba, Mohamed 
Shehan Mohamed, alisema tukio 
hilo lilitokea Novemba 11, mwaka 
huu usiku, katika kijiji cha Taifu 
Shehia ya Kinyasini Wilaya ya 
Wete Pemba.

Alisema baba huyo (43), ana-
daiwa kumwingilia binti yake wa 
kumzaa ambaye alikuwa anaishi 
na shangazi yake Wingwi Wilaya 
ya Micheweni, na kwamba 
wameshamkamata.

“Mtoto huyo alikuwa anaishi 
na shangazi yake, lakini baba 
yake alikwenda kumchukua ili 
aishi nae, ingawa alifanya kiny-
ume cha alivyosema wakati an-
amchukua,”  alisema.

Alieleza mtuhumiwa aliachana 
na mkewe ambaye ni mama wa 
mzazi wa mtoto huyo, na kuwa 
mtoto alipelekwa kwa shangazi 
yake Wingwi kulelewa, ingawa 
baba baada ya muda alikwenda 
kumchukua mwanaye kwa ma-
dai ya kuishi nae nyumbani 
kwake Taifu.

“Kwa kweli ni mtihani kwa 
sababu huyo baba hana mke 
mwingine, hivyo baada ya 
kwenda kumchukua walikuwa 
wanaishi wawili peke yao na cha 
kusikitisha zaidi alikuwa analala 

naye kwenye godoro moja,”  
alisema kamanda huyo.

Kamanda Shehan alisema 
mtuhumiwa wamemkamata 
na upelelezi utakapokamilika, 
watamfikisha mahakamani.

Katika hatua nyingine, Kaman-
da Shehan alisema jeshi hilo lin-
amshikilia Suleiman Zahor Omar 
(28), mkazi wa Bopwe Wete kwa 
tuhuma za kumtorosha mtoto 
wa kike mwenye umri wa miaka 
17.

Alisema  tukio hilo lilitokea De-
semba 4, mwaka huu usiku, am-
bapo mtuhumiwa alimchukua 
mtoto huyo Gando na kumpele-
ka Mangwena Wilaya ya Wete.

“Mtoto huyo aliaga kwao anak-
wenda kununua chipsi, lakini 
hakurudi tena na baada ya wa-

zee wake kumfuatilia, walimkuta 
Mangwena,” alisema Kamanda 
Shehan.

Aliwataka wananchi kuacha 
kuwafanyia watoto vitendo 
vya udhalilishaji, kwani Jeshi la 
Polisi  limejipanga vya kutosha 
kuwashughulikia wote watakao-
tuhumiwa kwa makosa hayo.

 “Sisi kama Chama cha 
Waandishi wa Habari Wanawake 
(TAMWA) tunaudhika sana 
kusikia matukio haya kila siku, 
lakini kwa hili la baba anayetuhu-
miwa kumbaka mtoto wake 
tutasimama kidete kuhakikisha  
anachukuliwa hatua za kisheria 
iwapo atabainika kuwa ni mko-
saji,  ili haki itendeke,” alisema 
Mratibu wa TAMWA-Pemba, Fat-
hiya Mussa Said.

Muuza mananasi wa soko la Buguruni jijini Dar es Salaam akiwa mwenye fikra katikati ya biashara yake, ambapo matunda hayo yame-
kuwa mengi  na kusababisha bei yake kushuka, nanasi moja huuzwa kati ya Sh. 500 hadi Sh. 2000. PICHA: SELEMANI MPOCHI

Na Juster Prudence

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Rais 
, Tawala za Mikoa na Serikali za 
Mitaa (Tamisemi), Selemani Jafo, 
amezitaka halmashauri nchini 
kwenda kujifunza Ikungi, mkoani 
Singida ambao wamejenga ma-
jengo kwa viwango na kwa fedha 
kidogo iliyotolewa na serikali.

Akizungumza juzi alipotem-
belea miradi ya ujenzi wa ofisi 
ya mkuu wa wilaya na majengo 
ya halmashauri hiyo, alisema 
umoja wa Mkuu wa wilaya 
hiyo na Mkurugenzi Mtendaji 
umewezesha miradi ya maende-
leo kutekelezwa kwa ubora na 
wakati.

“Nilidhani mnaigiza kwamba 
mmesikia waziri anakuja 
mkaanza kujenga ila ninaona 
hapa ujenzi unaendelea vizuri, 
nawapongeza sana Mzinga, 
jukumu letu ni kutafuta kazi, tu-
nataka jengo likamilike wananchi 
wapate huduma, wafanyekazi 
kwenye ofisi na siyo madarasa,” 
alisema.

Aidha, alisema Halmashauri 
ya Ikungi ni ya kuigwa kwa 
kuwa wametumia Sh. bilioni 
1.5 kujenga ukumbi na ofisi za 
watumishi, na kwamba wapo 
wanaong’ang’ani kujenga ghorofa 
na kutumia fedha nyingi.

“Unakuta Mkurugenzi 
anang’ang’ania kujenga ghorofa 
ametumia bilioni mbili au sita 
halafu watumishi bado wa-
nakaa kwenye vichaka, hapa Sh. 
bilioni 1.4 mmepata ofisi safi na 
watumishi wanakaa pazuri. Watu 
waje kujifunza Ikungi kwenye 
matumizi ya fedha za umma,” 
alisema Jafo na kuongeza:

“Nikusifu sana mkurugenzi na 
ofisi yako ni nzuri na safi sana, 
nimeenda Wanging’ombe nime-
kuta ofisi imegeuzwa karakana, 
mipira imejaa ndani, uchafu 
tuu, hapa ofisi mtu akifika safi 
inapendeza:

Awali Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri wa Ikungi, Jus-
tice Kijazi, alisema ukumbi wa 
halmashauri limejengwa jengo 
kwa Sh. milioni 420 na kuweka 
samani ndani, na kwamba kwa 
sasa vikao vya halmashauri 
vinafanyika humo ikiwamo 
kukodisha kwa ajili ya sherehe 
mbalimbali.

Wakati huo huo, akiwa wilaya 
ya Iramba, alieleza kuchukizwa 
na wizi wa vifaa ya ujenzi un-
aoendelea na kwamba limekuwa 
jambo la kujirudia mara kwa 
mara licha ya kwamba aliwahi 
kukataza jambo hilo kabla na 
kuongeza kuwa vifaa vinavy-
oibiwa ndivyo vinavyotegemewa 
katika ujenzi wa miradi mbalim-
bali.

Jafo aliwataka Mkuu wa 
Wilaya hiyo pamoja na Mkuru-
genzi wa Halmashauri ya Iramba 
kutoa maelezo juu ya tukio hilo 
ifikapo Ijumaa ya Desemba 13, 
mwaka huu.
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LONDON, Uingereza

W
AKATI wapigakura wa Uin-
gereza wakijiandaa kushiri-
ki katika uchaguzi muhimu 
ukiwa ni wa tatu mwaka 

huu,   wanakabiliwa na chaguo gumu lin-
alohusisha viongozi wawili wasiopendwa.

Nick Boles, mbunge wa zamani wa cha-
ma cha uhafidhina, anasema kwamba wa-
nakabiliwa na ‘chaguo la kutisha’ kati ya 
mtu ‘asiyeaminika na dikteta’.

Ni kama uchaguzi wa 2016 ambapo wag-
ombea wote walionekana kuwa na ‘dosari 
na wasioaminika, na swala hilo linaone-
kana tena miaka mitatu baadaye katika 
upande wa pili wa Atlantic.

“Watu wana wasiwasi na kusema kwam-
ba wamechoka’’, Mary Roberts mgombea 
wa chama cha Leba katika eneo la bunge 
la Kaskazini mwa Wales la Ynys Mon, ali-
waambia wafuasi wake katika mkutano wa 
hadhara Jumapili.

Hii ni fursa ya kwanza ya Boris Johnson 
kusimama mbele ya wapigakura wa Uin-
gereza kama Waziri Mkuu wa Uingereza. 
Ni uchaguzi alioutaka licha ya kwamba 
kampeni zenyewe hazijakosa panda shuka.

Wakosoaji wamezua hofu kuhusu ua-
minifu wake, suala muhimu wakati am-

bapo Johnson anajaribu kuwahakikishia 
wapigakura kwamba anaweza kuiongoza 
Uingereza nje ya Muungano wa Ulaya (EU) 
ifikapo mwisho wa Januari na baadaye 
afuatilie hilo na mazungumzo mazuri ya 
uhusiano wa kibiashara.

Wengi wamedai kumekuwa na msururu 
wa ahadi ambazo hazikutekelezwa, iki-
wamo matamshi ya kupotosha, kuhusu 
bima ya afya, na mipango yake ya kujion-
doa kwa Ireland Kaskazini.

Pia amekosolewa kwa kukataa kuzun-
gumzia kuhusu idadi ya watoto alionao, su-
ala ambalo pia liliangaziwa na vyombo vya 
habari vya Marekani. Suala linalojiri mara 
kwa mara katika maswali yetu ni uaminifu, 
mwandishi wa BBC, Andrew Neil, alisema 
katika mahojiano aliojiandaa kumfanyia 
Johnson .

Johnson alikataa mahojiano wakati wa 
uchaguzi katika kipindi cha Neil- akiwa 
ndiye mgombea pekee kufanya hivyo ka-
tika uchaguzi wa hivi karibuni. Pia alikataa 
kuhudhuria mjadala kuhusu hali ya hewa 
na badala yake akawakilishwa na donge la 
barafu lililokuwa likibubujika.

Pengine kitu ambacho kimemuhar-
ibia sifa Johnson katika siku za mwisho 
za kampeni yake ni chapisho la Jumatatu 
kuhusu picha ya mtoto

mdogo mwenye miaka minne, aliyela-
zwa katika hospitali moja mjini Leeds 
akiwa amelala katika sakafu kwa kuwa 
hakukuwapo vitanda zaidi katika hospitali 
hiyo. Picha hiyo iliosambaa mitandaoni na 
hususan katika mitandao ya

kijamii, imekitia wasiwasi chama cha 
uhafidhina, huku kikiomba msamaha 
kuhusu kile kilichomtokea mtoto huyo 
mbali na kujitetea dhidi ya madai kwamba 
kisa hicho kinatokana na ufadhili wa chini 
katika mfumo wa afya nchini humo.

Johnson alijibu katika mahojiano na ri-
pota mmoja wa ITV, huku akikataa kutaza-
ma picha ya kijana huyo katika simu ya 
ripota huyo baada ya kuichukua simu hiyo 
na kuingiza katika mfuko wake akisema  
ataifuatilia baadaye.

Tabia yake ilionyesha wazi kwamba 
huenda waziri huyo mkuu hajajihami vya 
kutosha kukabiliana na ukosoaji dhidi yake, 
huku akishindwa kuonyesha huruma.

Kiongozi wa chama cha Labour, Jeremy 
Corbyn, aliingilia akisema chama cha wa-
hafidhina kimekuwa uongozini kwa miaka 
tisa na sasa kinasema  kinafadhili mfumo 
wa afya, na kwamba ni uongo, hawajaanza 
hata kurekebisha upungufu waliokuwa 
nayo katika kipindi cha miaka tisa iliopita.

BBC

Uingereza wakabiliwa na chaguo gumu

MOGADISHU, Somalia

VIKOSI vya usalama nchini Somalia, 
vimewashinda washambuliaji waliovamia 
hoteli ya SYL katika mji mkuu wa Moga-
dishu.

Makabaliano hayo ya saa saba yame-
sababisha vifo vya wanajeshi wawili na raia 
watatu. Mamlaka ya usalama nchini humo 
inaripoti kuwa wanajeshi wengine wawili 
na raia tisa walijeruhiwa.

‘’Kufikia sasa vikosi vya usalama vimewa-
okoa watu 82.wakiwa raia na maofisa wa 
serikali, ‘’Naibu kamanda wa polisi wa Za-
kia aliandika kwenye mtandao wa Twitter.

Washambuliaji watano wanadaiwa 
kutekeleza shambulizi hilo wakati kun-
di la wapiganaji wa Al Shabaab likikiri 
kutekeleza shambulizi hilo.Washambu-

liaji walitumia bunduki na bomu kuvamia 
maofisa wa vikosi vya usalama waliofika 
kukabiliana nao.

Washambuliaji wote watano waliwaua 
katika makabiliano kwa mujibu wa  maofi-
sa wa usalama. Hata hivyo, idara ya polisi 
imeonya kuwa idadi ya raia waliowaua in-
aweza kuongezeka.

Wanamgambo wa Alshabab nchini So-
malia wamekiri kuhusika na shambulio 
linaloendela katika hoteli ya kifahari mjini 
Mogadishu SYL nchini Somalia na maka-
biliano yanaendelea.

Polisi  inasema  imewaokoa watu 82 
waliokuwamo ndani ya hoteli hiyo. Taarifa 
zinasema makundi ya wanajeshi wanaone-
kana kwenye barabara inayoelekea katika 
kasri ya rais.

Taarifa ambazo hazijathibitishwa, zi-

nasema makumi kadhaa ya watu walioku-
wamo ndani ya hoteli ya SYL wanaripoti-
wa kuokolewa, na washambuliaji wawili 
wameuawa na vikosi vya usalama vya So-
malia, huku  wengine watatu wakiendesha 
mashambulio ndani ya hoteli.

Kituo cha redio cha Dalsalam mjini Mog-
adishu, kimesema kwenye ukurasa wake 
wa twitter kuwa wabunge wawili kwa jina 
Mahgan pamoja na waziri wa zamani wa 
mambo ya ndani wa Somalia, Abdulkadir 
Ali Omar wamejeruhiwa.

Vyombo vya habari nchini humo vimeri-
poti kuwa shughuli ya uzinduzi wa kitabu 
ilikua ikiendelea ndani ya hoteli ya SYL 
wakati shambulio hilo lilipotokea ambapo 
watu zaidi ya 70 walikuwa wamekusanyika 
kwa ajili ya tukio hilo.

BBC

Wavamizi wa hoteli wadhibitiwa

Gavana wa Nairobi, Mike Mbuvi Sonko(kulia), anayetuhumiwa kwa rushwa akiwa katika Mahakama ya Milimani.PICHA:BBC.  

Meya Nairobi 
aachiwa kwa 
dhamana

NAIROBI, Kenya

GAVANA wa Nairobi, Mike Mbu-
vi Sonko, hatimaye ameachiliwa 
kwa dhamana ya Dola za Marekani 
150,000, lakini amepewa marufuku 
ya kutohudumu katika ofisi yake.

Katika uamuzi uliotolewa katika 
Mahakama ya Milimani jana,  

pia amezuiwa kutumia ofisi yake 
isipokuwa iwapo ataandamana na 
ofisa wa uchunguzi ama mtu yey-
ote aliyeruhusiwa na mahakama.

Atakapoenda katika ofisi yake 
akiandamana na ofisa aliyeruhusi-
wa, ataruhusiwa kubeba vitu 
vyake pekee.

Sonko na washukiwa wenzake 
pia wamepigwa marufuku kutosa-
firi na watahitaji ruhusa ya ma-
hakama kabla ya kufanya hivyo.

Mkuu huyo wa kaunti ya Nai-
robi, pia ametakiwa kuhakikisha 
kwamba wafuasi wake wanaweka 
amani.

BBC

 TRIPOLI, Libya.

RIPOTI moja ya Umoja wa 
Mataifa inasema makundi kadhaa 
yaliyojihami kutoka Sudan na 
Chad yalihusika katika machafuko 
ya Libya mwaka huu.

Hata hivyo, ripoti hiyo haikutaja 
uwapo wa vikosi vya wapiganaji 
wa Urusi kama ilivyoainishwa 
kwenye vyombo vya habari hivi 
karibuni.

Urusi imekataa kwamba wapi-
ganaji wake wanamuunga mkono 
mbabe Khalifa Haftar, ambaye 
alianzisha mashambulizi Aprili 
ya kuuchukua mji mkuu Tripoli 
kutoka kwa serikali ya muungano 
inayotambulika kimataifa.

Ripoti hiyo imeyataja makundi 
matano ya Sudan na manne kutoka 
Chad

ambayo yote yamechangia kutoa 
maelfu ya wapiganaji katika se-
hemu zote mbili za mzozo huo.

Lakini mwanadiplomasia mmoja 
ambaye hakutaka kutambulishwa, 
alisema kuna wapiganaji kutoka 
Urusi wanaoshiriki vita hivyo.

Aidha, alisema  jopo linalohusika 
na uchunguzi linakusanya ushahidi 
wa wapiganaji wa Urusi wanao-
husika na wataifahamisha kamati  
ya UN katika miezi kadhaa ijayo.

Ripoti hiyo imefichua kwamba 
Jordan na Umoja wa Falme 
za Kiarabu (UAE), wamekuwa 
wakimuunga mkono Haftar, huku 
Uturuki ikiiunga mkono serikali.

DW 

UN yabaini 
chanzo cha
machafuko 
ya Libya
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Watumishi umma waonywa maadili
 Na Renatha Msungu, DODOMA

  WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais (Meneji-
menti ya Utumishi wa Umma na Utawala 
Bora), George Mkuchika, ameonya baadhi 
ya watumishi ambao bado wanakiuka mis-
ingi ya uadilifu, hivyo kusababisha usum-
bufu kwa wananchi na kuharibu taswira ya 
serikali.

Amesema serikali haitawavulia, na kuzi-
kumbusha mamlaka za ajira kutosita ku-
chukua hatua stahiki dhidi ya watumishi 
wote wasiozingatia maadili katika utendaji 
wao.

Aidha, Mkuchika ameziagiza taasisi zote 
za umma kusimamia utekelezaji wa mkaka-
ti wa Taifa dhidi ya rushwa na mpango kazi 
wake kwa kuwa na kamati za kusimamia 
uadilifu na kusimamia ipasavyo utekelezaji 
wa mkakati huo.

Alitoa maelekezo hayo jana alipokuwa 
akifungua kongamano la kuadhimisha Siku 
ya Maadili na Haki za Binadamu jijini hapa.

Alibainisha kuwa kila mtu anafahamu 
namna ambavyo serikali inavyosimamia 
maadili katika utumishi wa umma hususan 
katika kipindi hiki cha miaka minne cha 
mabadiliko makubwa.

Alifafanua kuwa kiwango cha uadilifu 
katika utumishi wa umma kimeongezeka 

kwa kiasi kikubwa, hivyo kuwapongeza 
watumishi ambao wameitikia wito wa 
serikali wa kuzingatia maadili katika 
utumishi wa umma.

“Hata hivyo, kuna baadhi ya watumishi 
ambao bado wanakiuka misingi ya uadilifu 
na wamekuwa wakisababisha usumbufu 
kwa wananchi na kuharibu taswira ya 
serikali.

Ningependa kutumia nafasi hii kuwaonya 
watumishi hao kuacha tabia hiyo, maana 
serikali haitakuwa tayari kuwavumilia 
watumishi wa aina hii,” alisema.

Alizikumbusha mamlaka za ajira kutosita 
kuwachukulia hatua stahiki dhidi ya 
watumishi wote wasiozingatia maadili 
katika utendaji kazi wao.

Alibainisha hatua ambazo serikali 
imezichukua katika kuhakikisha kwamba 
utumishi wa umma unazingatia maadili 
ambazo ni kutunga sheria  zinazosimamia 
utendaji katika utumishi wa umma kama 
sheria namba 13 ya maadili ya viongozi wa 
umma ya mwaka 1995 na miongozo mingine 
ya kiutumishi.

Alieleza katika kuimarisha uadilifu katika 
sekta ya umma, serikali pia imetekeleza 
mkakati wa Taifa dhidi ya rushwa na 
mpango kazi wake ambapo taasisi zote 
za umma zinapaswa kuwa na kamati za 

kusimamia uadilifu.
Aliziagiza taasisi zote za umma nchini 

kusimamia utekelezaji wa mkakati huo 
ikiwa ni pamoja na kuhakikisha kwamba 
kila taasisi inakuwa na kamati za kusimamia 
uadilifu ili kuweza kusimamia ipasavyo 
utekelezaji wa mkakati huo.

Naibu Waziri wa wizara hiyo, Mary 
Mwanjelwa, alisema serikali imejikita kwa 
kiasi kikubwa kwenye uadilifu na uzalendo, 
na kuwataka watendaji kukemea suala la 
rushwa bila woga na kusimamia yaliyo 
mema.

”Sisi tuliopewa jukumu la kusimamia 
maadili tuishi katika yaliyo mema kwa ku-
hakikisha tunakuwa barua ya kujisoma wazi 
mbele ya wengine,” alisema Mwanjelwa. 

Alisema ruswa, ukwepaji kodi na utakat-
ishaji   fedha ni miongoni   mwa sababu 
zilizoelezwa kukwamisha jitijada za nchi 
nyingi pamoja na Tanzania katika kutoa hu-
duma muhimu za kijamii na maendeleo.

Kwa mujibu wa mwakilishi wa Shirika la 
Mpango wa Maendeleo la Umoja wa Mataifa  
(UNDP), Paul Mlemya, alisema  kila mwaka 
fedha nyingi duniani zinatumika katika 
kulipa rushwa au zinaibwa katika mifumo 
mbalimbali isio rasmi, hali inayochochea 
kuongezeka kwa wimbi la ukiukwaji wa 
haki za binadamu. 

Bandari Chato kuwa kivutio cha kiutalii

 Na Elizabeth Zaya, SENGER-
EMA

WAKAZI wa Kijiji cha Kanya-
la, Kata ya Bulyaheke wilayani 
Sengerema mkoani  Mwanza, 
wamesema kukamilika kwa 
ukarabati wa gati la kushusha 
na kupandisha mizigo na abiria 
katika Bandari ya Lushamba 
kutaongeza kasi ya biashara 
katika visiwa vinavyozunguka 
bandari hiyo.

Akizungumza na waandishi 
wa habari katika bandari hiyo, 
Ofisa Mtendaji wa kijiji hicho, 
Benjamini Nhungwizi, alisema 
awali biashara ilikuwa inasuas-
ua katika eneo hilo kutokana 
na kukosekana kwa miundom-
binu hiyo.

Alisema kabla ya kujengwa 
kwa gati hilo, watu walikuwa 
wakilazimika kuwekewa ngazi 
ya kupita au kubebwa na vi-
jana waliokuwa wamejiajiri 
kwa kazi hiyo.

“Vijiji vingi katika kata hii ya 
Bulyaheke viko visiwani, kwa 
hiyo usafiri mkubwa katika 
eneo hili ni kupitia njia ya maji. 
Bila kuwapo kwa miundombinu 
imara, shughuli zetu hazi-
fanyiki vizuri na kwa ufanisi, 
kwa hiyo tunaishukuru Mam-
laka ya Usimamizi wa Bandari 
(TPA) kwa kutujengea gati hili,” 
alisifu.

Meneja wa TPA katika 
Bandari za Ziwa Victoria, Mor-
ris Mchindiuza, alisema ujenzi 
wa gati hilo utasaidia kutoa 
huduma katika visiwa zaidi ya 
sita vya Ikosalozi, Soswa, Gom-
bale, Shembaya, Shemagati na 
Zilagula.

Alisema gati hilo linatarajiwa 
kuanza kazi mwezi huu na vy-
ombo vyote vinavyofanya kazi 
katika visiwa hivyo vitawekwa 
katika eneo moja na vitakuwa 
vinasimamiwa na kuwekewa 
utaratibu maalum.

Mchindiuza alisema wanata-
rajia kutumia gati hilo kupit-
ishia shehena kubwa, wakita-
rajia pia kuongezeka kwa idadi 
ya wafanyabiashara wakubwa 
wa kulitumia.  

Ukarabati gati 
Sengerema 
wakamilika

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa Benki ya Barclays Tanzania, Simon Mponji (kulia), akizungumza na baadhi ya wateja 
katika hafla waliyowaandalia baada ya uzinduzi wa tawi jipya ya  Benki ya Absa Tanzania mjini Arusha juzi.  PICHA: MPIGAPICHA 
WETU 

Na Elizabeth Zaya, CHATO

MAMLAKA ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania (TPA) imeka-
milisha ukarabati wa Bandari ya 
Nyamirembe wilayani Chato kwa 
awamu ya kwanza, ikieleza kuwa 
imepanga kuitumia kama sehe-
mu ya kivutio cha utalii.

Akizungumza na waandishi 
wa habari bandarini hapo, Me-
neja wa Bandari za Ziwa Victo-
ria, Morris Mchindiuza, alisema 
wamepanga bandari hiyo itu-
mike kama kivutio cha utalii ku-
tokana na kuzungukwa na hifa-
dhi za taifa.

Alizitaja baadhi ya hifadhi zi-

nazozunguka bandari hiyo kuwa 
ni pamoja na Hifadhi ya Lubondo 
na Burigi-Chato.

“Haya maeneo ya utalii yali-
yopo na bandari hii ni ya Tana-
pa (Shirika la Hifadhi za Taifa) 
na tayari wanayatangaza, kwa 
hiyo kwa ukaribu uliopo, lazima 
watalii watafika mpaka huku, na 
ndiyo maana tukaamua kujipan-
ga kabisa.

“Lakini pia utalii wa maji 
nao unapendwa na watu wengi 
na kwa sababu ya jiograjia ya 
bandari hii, tunaamini utakuwa 
na watalii wengi,” alisema.

Mchindiuza alisema Bandari 
ya Nyamirembe ilikuwa ikitumi-

ka kwa kiwango kikubwa tangu 
miaka ya 1960, lakini kutokana 
na matatizo mbalimbali, ilihar-
ibika na kusitisha shughuli zake.

Alisema tayari uhuishaji wa 
bandari hiyo awamu ya kwanza 
umekamilika kwa gharama ya Sh. 
bilioni 1.128, ukihusisha ujenzi wa 
gati lenye urefu wa mita 128, jen-
go la abiria, jengo la mizigo, uzio, 
mnara wa maji na miundombinu 
ya kusambaza maji sehemu. 

“Wakati tunaanza kuhuisha 
bandari hii, tulitazama mahitaji 
ya huduma zilizokuwa zikitolewa 
miaka ya nyuma, tukafanya ma-
boresho kulingana na tathmini 
hiyo.

“Baada ya kuanza kwa ujenzi 
wa meli kubwa mpya ya kisa-
sa, tumeamua tuboreshe zaidi 
bandari hii kufikia kina kina-
choendana na meli hiyo kwa 
sababu hapa itakuwa inafika,” 
alisema.

Aliongeza kuwa awamu ya pili 
ya ujenzi huo inatarajiwa kuan-
za baada ya kupitisha bajeti na 
kwamba itagharimu Sh. milioni 
800 kwa kuwa haitakuwa na kazi 
kubwa kama iliyokuwa awamu ya 
kwanza.

Mchindiuza alisema wanata-
rajia kufikia Machi mwakani, 
meli zitakuwa zimeanza kufika 
katika bandari hiyo.

Akieleza vikwazo vilivyowak-
abili katika ujenzi wa gati la 
bandari hiyo, Mhandisi wa mradi 
huo kutoka Kampuni ya V.J. Min-
istry, Anderson Ndogoe, alisema 
mradi huo ulikamilika Novemba 
29, mwaka huu na kilichow-
achelewesha ni mamba walioku-
wa wanaibuka mara kwa mara 
eneo la mradi.

“Ujenzi wa mradi huu un-
gekamilika hata kabla ya kipindi 
tulichokuwa tumekubaliana, la-
kini tulicheleweshwa na mamba, 
wakati mwingine walikuwa wa-
naibuka kila siku ndani ya wiki 
nzima, kwa hiyo inatulazimu 
tusitishe kazi,” alisema. 
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Ancelotti 
ageukiwa
na Everton, 
Arsenal

 MILAN, Italia 

EVERTON itaanza mazungumzo ya mkataba 
mpya na Carlo Ancelotti baada ya kufukuzwa 
kama kocha wa Napoli juzi Jumanne usiku.

Kocha wa zamani wa Everton, David Moyes 
bado anaweza kurudi pale kwenye dimba la 
Goodison Park kama kocha wa muda, huku kocha 
atakayepewa mkataba wa kudumu akiwa anaan-
daliwa, Sky Sports News imethibitisha.

Arsenal pia inamfikiria Ancelotti, ambaye 
aliinoa Napoli kwa miezi 19, kuchukua nafasi ya 
Unai Emery, kwa mujibu wa Sky in Italia.

Napoli ilitangaza maamuzi ya kumfuta kazi 
Ancelotti baada ya kuiongoza klabu hiyo kutinga 
kwenye hatua ya mtoano wa timu 16 kwenye Ligi 
ya Mabingwa Ulaya ikishinda 4-0 dhidi ya Genk 
na kumaliza mechi tisa bila kupata ushindi kwe-
nye mashindano yote.

Taarifa ya Napoli ilisomeka: “SSC Napoli im-
eamua kuvunja mkataba na kocha wa kikosi cha 
kwanza, Carlo Ancelotti.

“Mahusiano ya urafiki, heshima kati ya klabu, 
Rais wake (Aurelio De Laurentiis) na Carlo Ance-
lotti yatabakia kuwa mazuri.”

Vitor Pereira, ambaye alionekana kuwa kama 
ndiye mtu mwenye nafasi kubwa zaidi ya ku-
chukua nafasi ya kuwa kocha wa Everton, alikataa 
kuwa mrithi wa Marco Silva mapema Jumanne.

Duncan Ferguson kwa sasa ndiye kocha wa 
muda wa Everton na alishinda mchezo wake wa 
kwanza kwa kuifunga Chelsea 3-1 pale kwenye 
Dimba la Goodison Park.

Sky Sport Italia imeripoti kwamba, kocha wa 
zamani wa AC Milan, Gennaro Gattuso ndiye 
anayepewa nafasi kubwa ya kuchukua mikoba ya 
kuinoa Napoli.

Lampard: 
Sokoni Januari 
hakutawaathiri 
makinda

Klopp: Kweli 
sikujua Salah 
alivyofunga

 VIENNA, Austria 

JURGEN Klopp amekubali kuwa 
“hakuwa na wazo” namna Mohamed 
Salah alivyoweza kufunga bao la 
pili kwa Liverpool wakati wakiibuka 
na ushindi wa mabao 2-0 dhidi ya 
Salzburg kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya juzi.

Mabingwa hao watetezi waliji-
hakikishia nafasi ya kutinga hatua ya 
mtoano ya 16-bora na kuwa vinara 
wa Kundi E kwenye mchezo huo uli-
opigwa nchini Austria, kwa mabao ya 
Naby Keita na Salah.

Salah alifunga bao kwa shuti la 
mguu wa kulia baada ya jitihada za 
kumzunguka golikipa, Cican Stankovic.

Alipoulizwa namna gani Salah 
alivyoweza kufunga bao hilo, Klopp 
aliiambia BT Sport: “Sikuwa na wazo, 
wala sikufikiri.

“Kuwa mkweli kwa kuangalia ubora 
wake na namna gani anavyofanya 
uwanjani na bila kujali yupo kwenye 
hali gani, sikujua ni jinsi gani anaweza 
kufunga.

“Kwa usiku ule wa kuvutia kila 
mmoja alikuwa na uwezo wa kufunga 
bao hasa kutokana na ubora wa 
wachezaji wangu. 

“Lakini ukiangalia namna ilivyo, 
kwa uhakika walikuwa kwenye nafasi 
nzuri na kikosi kizima kilicheza kwa 
staili ya kuvutia kabisa.”

LONDON, England 

FRANK Lampard amesisitiza mara 
zote alikuwa anaangalia namna ya 
kuiimarisha Chelsea na kwa kuwa 
sasa wamepata ruhusa ya kufanya 
usajili, anaamini wachezaji wapya 
hawatawaathiri vijana.

Chelsea adhabu yao ya kutofanya 
usajili ilifutwa wiki iliyopita na sasa 
watafanya usajili wa kipindi cha 
Januari.

Hadi sasa ameweza kuonyesha 
kiwango cha kuvutia licha ya kuto-
fanya usajili – kwani Chelsea wapo 
nafasi ya nne kwenye msimamo wa 
Ligi Kuu na wameshafuzu hatua ya 
mtoano wa timu 16 kwenye Ligi ya 
Mabingwa Ulaya baada ya kuibuka 
na ushindi wa mabao 2-1 dhidi ya 
Lille, Jumanne.

Na Lampard amebainisha kwam-
ba, mara zote alikuwa na hamasa ya 
kuona kikosi chake kinaimarika kwa 
staili ya uchezaji.

“Nitaangalia maeneo yote ya 
timu,” alisema Lampard. 

“Kipindi cha majira ya joto tu-
limpoteza Eden Hazard, ambaye 
alikuwa sehemu kubwa ya kufunga 
na kutengeneza mabao. 

“Nafikiri tumegundua sehemu 
ya timu ambazo bado zitakuwa na 
ushindani kwa timu.

“Tumeonyesha hivyo kwenye ligi 
na Ligi ya Mabingwa Ulaya. Lakini 
tunaangalia mbele, na tunaweza 
kuwa bora zaidi.

“Tunaweza kuwa bora kwa kupata 
wachezaji wengine wa kusaidia timu 
na kwa uhakika tunaweza kupiga 
hatua nzuri zaidi.”
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LONDON, England 

TIMU ya Taifa ya England itacheza 
mchezo wa kimataifa wa kirafiki 
dhidi ya Italia Machi 27, mwakani 
kwenye Uwanja wa Wembley jijini 
London.

Chama cha Soka England (FA), 
kimethibitisha taarifa za kuchezwa 
kwa mchezo huo, ambao utakuwa 
sehemu ya maandalizi ya kuelekea 
fainali za Mataifa ya Ulaya, Euro 
2020.

Mataifa ya England na Italia ya-
mefuzu kucheza fainali hizo, ambazo 
kwa mara ya kwanza mwaka 2020, 
zitachezwa kwa mfumo mpya wa ku-
zunguka viwanja mbalimbali barani 
Ulaya.

Kwa mara ya mwisho timu za Eng-
land na Italia zilikutana miaka miwili 
iliyopita na zilitoka sare ya bao 1-1.

Katika fainali za Euro 2020, 
England imepangwa Kundi D lenye 
timu za Croatia, Jamuhuri ya Czech 
na mshindi atakayepatikana katika 
michezo ya mchujo ya kufuzu wakati 
Italia wamepangwa Kundi A na Utu-
ruki, Wales na Uswisi.

Fainali za Euro 2020 zimepangwa 
kuanza Juni 12, mwakani, katika 
viwanja mbalimbali barani Ulaya.

England, Italia sasa 
kujipima Euro 2020

Guardiola ampa nafasi 
Foden kumrithi Silva

Liverpool 
imethibitisha 
ubora wake – 
Van Dijk

MANCHESTER, England 

PEP Guardiola anashawishika kwamba, 
Phil Foden ana uwezo wa kuwa mchezaji 
muhimu zaidi wa Manchester City baada 
ya David Silva kuondoka klabuni hapo.

Silva mwenye umri wa miaka 33, tayari 
amethibitisha nia ya kuondoka hapo City 
mwishoni mwa msimu huu wakati mka-
taba wake utakapokuwa umemalizika na 
kumaliza kipindi chake cha misimu 10 ya 
kukaa na klabu hiyo.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa His-
pania alikuwa nembo ya City, huku 
wengi wakimtaja kwamba ni mmoja wa 
wachezaji bora wa kigeni kwenye Ligi Kuu 
ya England.

Mara nyingi amekuwa akikaa nje kwe-
nye Ligi Kuu msimu huu, akicheza mechi 
mbili tu kwenye Ligi ya Mabingwa pia 
aliukosa mchezo wa jana dhidi ya Dinamo 
Zagreb, pamoja na Sergio Aguero na John 
Stones.

“Wachezaji wote watatu ni majeruhi,” 
Guardiola alithibitisha Jumanne.”David 
aliumia zaidi na ni hatari kumchezesha 
haraka.

“John atakuwa nje wiki chache zijazo, 
Sergio ni bora na hayupo tayari.”

Kutokuwapo kwa Silva maana yake 
kinda huyo wa timu ya Taifa ya England 
chini ya umri wa miaka 21, Foden ndiye 
atachukua nafasi yake.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 
19, msimu huu amecheza dakika 83 kwe-
nye Ligi Kuu ya England. 

 VIENNA, Austria 

VIRGIL van Dijk anaamini 
Liverpool imethibitisha tena 
ubora wao kwa ushindi wa 
mabao 2-0 dhidi ya Salzburg 
kwenye Ligi ya Mabingwa 
Ulaya, Jumanne.

Vinara hao wa Ligi Kuu ya 
England walirudisha matu-
maini yao ya kutetea taji 
la Ligi ya Mabingwa Ulaya, 
shukrani kwa mabao mawili 
ya Naby Keita na Mohamed 
Salah, na hivyo kujivuta 
kileleni mwa msimamo wa 
Kundi E na kutinga hatua ya 
mtoano wa timu 16 bora.

Kikosi hicho cha Jurgen 
Klopp kilionyesha ubora 

wake kwenye mchezo huo.
“Nafikiri inajielezea 

yenyewe ubora tulionao,” 
alisema akiwaambia waandi-
shi wa habari.

“Nafikiri ni ngumu kuja 
hapa. Ni nafasi yao kwa 
maisha yao ya soka kutinga 
hatua ya mtoano.

“Tulijua nini tutarajie, hasa 
mwanzoni, ilikuwa ngumu. Ni 
timu nzuri. Wana wachezaji 
wazuri, walikuwa na presha 
kubwa, walionekana kuwa 
bora zaidi.

“Tulitakiwa kuhimili hilo na 
kwa uhakika tulikuwa kwe-
nye wakati mzuri na tulitulia 
na nafikiri tulifanya vizuri.”
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   Amekuwa mchezaji kinda zaidi kuwahi 
kufunga Ligi ya Mabingwa Ulaya, huku pia... 

DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

KWA UFUPI

 TURIN, Italia

A
nsu Fati ameweka rekodi kwa 
kuwa mchezaji kinda zaidi ku-
weza kufunga bao katika histo-
ria ya Ligi ya Mabingwa Ulaya 

wakati Barcelona ikihitimisha matu-
maini ya Inter Milan kutinga hatua ya 
16-bora juzi.

Fati ambaye juzi alikuwa na umri 
wa miaka 17 na siku 40, sasa ameipiku 
rekodi hiyo iliyokuwa ikishikiliwa na 
Samir Handanovic.

Tayari alikuwa kinda mdogo zaidi 
kuwahi kuifungia Barca kwenye LaLiga 
na mchezaji mwenye umri mdogo zaidi 
kuwahi kuichezea Barcelona kwenye 
Ligi ya Mabingwa.

Mapema mwezi huu,
 Barca ilimtunuku Fati 
mkataba mpya ambao

 utamalizika Juni 2022, 
na kuongeza kipengele 

kinachomruhusu kuuvun
ja kutoka euro milioni
 100 hadi euro milioni 

170.
Katika mechi hiyo ya juzi, Fati alitokea 

benchi dakika ya 85 na dakika moja 
baadaye akaitendea haki pasi ya Luis 
Suarez kuifungia Barcelona bao la pili 
wakati ikishinda 2-1 dhidi ya vinara hao 
wa Serie A.

Barcelona, ilikuwa tayari imeshafuzu 
hatua ya 16-bora, na ilipata bao la 
kuongoza kupitia kwa Carles Perez 
ambaye huo ulikuwa mchezo wake 
wa kwanza kucheza kwenye Ligi ya 
Mabingwa.

Romelu Lukaku aliisawazishia Inter 
kwa mkwaju wa maguu 25 ya mtu 
mzima, lakini bao la dakika ya mwisho 
kupitia kwa Fati liliitoa Inter ambayo 
sasa itahamia kwenye michuano ya 
Europa League.

“Nilicheza kwa kutoa na kwenda 
na Luis na wakati nilipofunga uwanja 
ulikuwa kimya. Nimefurahi sana,” 

alisema Fati, ambaye alikichezea kikosi 
cha Hispania U-21.

“Ni ndoto. Kila kitu kinaonekana 
kwenda kwa kasi kubwa. Nitaitumia 
tu kila fursa ninayopewa. Lakini hapa, 
unaangalia pande zote na fikiria: 
‘Nimefanya nini’?”

Kocha wa Barcelona, Ernesto Valverde 
alisifu uwezo wa umaliziaji wa straika 
huyo na kusema: “Ansu amezaliwa 
kufunga na ingawa alikuwa na maumivu 
tulimtaka apate dakika chache.

“Kwamba ni kijana wa Barca ambaye 
ndiye mdogo zaidi aliyefunga katika 
mashindano haya, anatufurahisha.”

Miamba hiyo ya Italia ilianza mechi 
hiyo ya Kundi F na ikihitaji kufikia 
matokeo ya Borussia Dortmund ili 
kusonga mbele kwenye michuano hiyo 
ya Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa mara ya 
kwanza tangu msimu wa 2011-12.

Hata hivyo, Dortmund ilishinda 2-1 
ikiwa nyumbani dhidi ya Slavia Prague 
hivyo kumaliza nafasi ya pili, na Inter 
ikimaliza ya tatu.

 NEYMAR, MBAPPE WAIKUNA LIVER

Liverpool, Manchester City na Chelsea ni miongoni 
mwa timu sita zinazovutiwa na washambuliaji wa Paris 
St-Germain, Mbrazil Neymar, 27, na Kylian Mbappe, 20. 
(Le Parisien, via Mirror)

-------------------------------------------------------------------------------------

UNITED YAJIPANGA BILA POGBA

Manchester United inajiandaa kwa Paul Pogba, 26, 
kuondoka kwa kusajili kiungo wa kati mbadala kabla 
ya msimu ujao. Kiungo wa Ajax, Donny van de Beek na 
wa Atletico Madrid, Saul Niguez ni miongoni wanaweza 
kusajiliwa. (Daily Mail)

-------------------------------------------------------------------------------------

ANCELOTTI AWINDWA EVERTON

KOCHA Mtaliano Carlo Ancelotti, aliyetimuliwa na 
Napoli Jumanne usiku, ni chaguo la kwanza kwa Everton 
katika mpango wao wa kutafuta mrithi wa Marco Silva. 
(Telegraph)

-------------------------------------------------------------------------------------

UMTITI KATIKA RADA ZA UNITED

Manchester City inahitaji beki mpya na ipo mbioni 
kumsajili nyota wa Ufaransa Samuel Umtiti, 26, kutoka 
Barcelona. (L’Equipe, via TEAMtalk)

-------------------------------------------------------------------------------------

JUVE HAITANII KWA WILLIAN

Juventus imeweka mezani ofa ya wazi kwa 
mshambuliaji wa Chelsea, Willian, 31, ambaye mkataba 
wake unamalizika majira ya joto. (Daily Mirror)

-------------------------------------------------------------------------------------

IBRAHIMOVIC ANUKIA EVERTON

Zlatan Ibrahimovic anaweza kushtukiza kwa kurejea 
Ligi Kuu England baada ya Everton kumpa ofa ya pauni 
milioni nne kwa msimu mshambuliaji huyo wa zamani 
wa Sweden mwenye umri wa miaka 38. (Express)

-------------------------------------------------------------------------------------

ARSENAL NAYO KWA ANCELOTTI 
Arsenal nayo itaingia sokoni kuutafuta ufundi wa 

Carlo Ancelotti wakati huu ikitafuta mrithi wa Unai 
Emery, ambaye alitimuliwa mwezi uliopita. (Daily Mail)

-------------------------------------------------------------------------------------

ABRAMOVICH AKATAA KUIUZA CHELSEA

Roman Abramovich ameikataa ofa kutoka kwa 
mmiliki wa LA Dodgers,  Todd Boehly ya kuinunua 
Chelsea. (Telegraph)

-------------------------------------------------------------------------------------

CONTE AWATAKA ALONSO, PEDRO

KOCHA wa Inter, Antonio Conte anamtaka beki 
wa kushoto asiyekubalika Chelsea, Marcos Alonso, 
28, kujiunga naye hapo Italia sambamba na winga 
Pedro, 32, na straika Mfaransa Olivier Giroud, 33, pia 
kunauwezekano wa kuondoka hapo Stamford Bridge. 
(Goal.com)

-------------------------------------------------------------------------------------

SOUTHGATE AMPA NENO VARDY 
KOCHA wa England, Gareth Southgate amemwambia 

mshambuliaji wa Leicester, Jamie Vardy kuwa “mlango 
upo wazi” kwake kufikiria tena uamuzi wake wa kustaafu 
soka la kimataifa. (BeinSports via the Sun)

-------------------------------------------------------------------------------------

BARCA YAJITOA KWA MARTINEZ
Barcelona imekimbizwa na dau la pauni milioni 84.6 

zinazohitajika ili kumpata mshambuliaji wa Inter Milan 
na Argentina, Lautaro Martinez, 22. (ESPN)

 -------------------------------------------------------------------------------------

TOMORI KUJIFUNGA UPYA CHELSEA 
BEKI wa England, Fikayo Tomori, 21, anakaribia 

kuongeza mkataba wake Chelsea. (Goal) 

FATI AWEKA REKODI UEFA 
BARCA IKIIANGAMIZA INTER
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 Na Shufaa Lyimo

BAADA ya kufikia makubaliano 
ya pamoja na Bodi ya Wakurugenzi 
ya  Klabu ya Simba ya kuhitimisha 
mkataba wake kama kocha msaidizi, 
Dennisi Kitambi aliyekuwa akim-
saidia Kocha Mkuu Mbelgiji Patrick 
Aussems, amekiri kupata ujuzi wa 
kutosha kutoka kwa benchi la ufundi 
na uongozi mzima wa klabu hiyo.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Kitambi alisema amejifunza mambo 
mengi wakati alipopewa jukumu zito 
la kuinoa timu hiyo, baada ya Aus-
sems kutupiwa virago vyake.

“Nimepata uzoefu na nimejifunza 
mambo mengi nilipokuwa Simba, 
naamini nitayafanyia kazi popote 
niendapo,” alisema Kitambi.

Aidha, alisema ameachana na klabu 
hiyo kwa amani kwani makubaliano 
yao yalikuwa yamemalizika.

“Nimeondoka kwa amani 
makubaliano yetu yameisha vizuri 
hakuna kitu chochote ninachodai,” 
alisema.

Kadhalika, Kitambi aliwashukuru 
viongozi pamoja na wachezaji wa 
klabu hiyo kwa ushirikiano mzuri 
waliompa katika kipindi chote na 
kuwataka wachezaji hao wazidishe 
juhudi pamoja na nidhamu.

Kitambi aliachana na Klabu hiyo 
juzi kwa amani, huku Bodi hiyo ya 
Wakurugenzi ikimtambulisha ali-
yekuwa Kocha Mkuu wa Polisi Tan-
zania, Selemani Matola kuwa kocha 
msaidizi.

Kitambi: Nimepata 
ujuzi mwingi Simba

Na Mwandishi Wetu, JINJA

HAKUNA mbabe! Ndiyo unavyoweza 
kusema baada ya timu ya soka ya wasichana 
wa umri chini ya miaka 17 ya Tanzania Bara, 
ambayo ilianza kwa kishindo mashindano ya 
Kombe la Chalenji, jana kulazimishwa sare ya 
mabao 3-3 dhidi ya wenzao kutoka Burundi.

Kwa matokeo hayo, Tanzania Bara 
imefikisha pointi nne sawa na Kenya ambayo 
nayo mapema jana asubuhi ililazimishwa 

sare ya bao 1-1 dhidi ya Eritrea iliyoonyesha 
kiwango kizuri katika vipindi vyote viwili.

Katika mchezo huo uliochezwa kwenye 
Uwanja wa Njeru, Tanzania Bara ilienda 
mapumziko ikiwa mbele kwa mabao 2-1.

Mabao ya Tanzania Bara katika mchezo wa 
jana yalifungwa na Joyce Meshack aliyefikisha 
mabao manne katika michuano hii, Aisha 
Masaka na Christer Behela wakati Lydia 
Karenzo, Neema Nzohabonayo na Bora Ineza 
walifunga kwa upande wa Burundi.

Katika mechi ya mapema jana asubuhi, 
Eritrea ndio walikuwa wa kwanza kupata 
bao kupitia kwa Misgana Mehari na Kenya 
ilisawazisha kupitia kwa mshambuliaji wake 
Sylvia Makungu na kufanya wagawane pointi.

Leo ni mapumziko na mashindano hayo 
yanayoandaliwa na Baraza la Vyama vya Soka 
Afrika Mashariki na Kati (Cecafa) yataendelea 
tena kesho kwa Tanzania Bara kucheza dhidi 
ya Kenya, Burundi itawavaa Djibouti na 
Uganda watawakaribisha Eritrea.

TANZANIA BARA, KENYA 
ZASHIKWA CECAFA U-17

Wachezaji wa Simba, winga Deo Kanda (kushoto) akipata upinzani mkali kutoka kwa beki wa pembeni Shomari Kapombe,  huku kiungo 
Mbrazil Gerson Fraga Vieira (kulia) akienda kumpa msaada wakati wa mazoezi ya timu hiyo yaliyofanyika katika Uwanja wa Simba Mo 
Arena, Bunju jijini Dar es Salaam jana. MPIGAPICHA WETU 

Na Somoe Ng’itu, JINJA

ILIKUWA ni zaidi ya vita! Hayo ni maneno 
ya Kocha Mkuu wa timu soka ya Tanzania 
Bara (Kilimanjaro Stars), Juma Mgunda, baada 
ya timu yake kupata ushindi dhidi ya ndugu 
zao Zanzibar (Zanzibar Heroes), katika mechi 
ya Kombe la Chalenji iliyochezwa juzi nchini 
hapa.

Ili ijihakikishie kutinga hatua ya nusu 
fainali ya mashindano hayo ya Ukanda wa 
Afrika Mashariki na Kati, wawakilishi hao wa 
Tanzania Bara watalazimika kushinda mechi 
yao ya mwisho dhidi ya Sudan itakayochezwa 
Jumamosi.

Akizungumza na gazeti hili jana, Mgunda, 
alisema mchezo huo ulikuwa mgumu na 
wenye ushindani mkubwa kuliko mechi 
nyingine walizowahi kucheza “wana ndugu 
hao”.

Mgunda alisema wachezaji wake 
walipambana “kufa kupona”, kwa sababu 
walijua hiyo ndio ilikuwa sawa na fainali yao 
katika mashindano hayo ambayo mwaka huu 
yanashirikisha nchi tisa.

“Kwanza ninawapongeza sana Zanzibar 
kwa kiwango walichokionyesha katika 
mchezo wa jana (juzi), mechi ilikuwa na 
ushindani na ngumu haswa, ila mchezo wa 
mpira pia unategemea bahati, kwa jana (juzi) 
ilikuwa kwetu, walifanya kosa moja na sisi 
tukawaadhibu,” alisema Mgunda.

Kocha huyo aliongeza kuwa watajipanga 
zaidi kwa ajili ya mchezo unaofuata na kamwe 
hawatawadharau Sudan, kwa kutoangalia 
matokeo waliyopata katika mechi zao 
zilizotangulia.

“Huwezi kumdharau mpinzani wako, 
tutaingia uwanjani kupambana zaidi ya 
ilivyokuwa dhidi ya Zanzibar Heroes kwa 

sababu tunataka kusonga mbele, najua 
hakuna mechi rahisi, tunahitaji kushinda na 
kuweka heshima katika mashindano haya,” 
Mgunda alisema.

Naye mfungaji wa bao pekee katika 
mchezo huo dhidi ya Zanzibar Heroes, 
Ditram Nchimbi, alisema anafurahi kufunga 
bao hilo muhimu na anapenda kuwaambia 
Watanzania kwamba bado wataendelea 
kupambana katika mechi inayofuata.

Nchimbi alisema kuwa wanafahamu Sudan 
ni timu ngumu, hivyo wanahitaji kuongeza 
bidii zaidi ili wapate ushindi na kusonga mbele 
katika mashindano hayo.

Mabingwa watetezi Kenya (Harambee Stars), 
ambao wana pointi sita, tayari wameshafuzu 
hatua ya nusu fainali ya michuano hiyo 
ambayo fainali zake zitachezwa Desemba 19, 
mwaka huu. 

Mgunda akiri Z’bar Heroes kuwahenyesha

KAZIKAZI...

Machomane: Uzoefu 
unatugharimu Ligi Kuu
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Machomane inayoshiriki 
Ligi Kuu Zanzibar, imesema matokeo 
mabaya wanayoyapata katika ligi 
hiyo kunatokana na wachezaji wake 
kutokuwa na uzoefu wa kutosha  
kwenye kinyang’anyiro hicho.

Machomane ambayo imepanda 
daraja msimu huu, imeshashuka dim-
bani mara 10 huku ikipoteza michezo 
sita, sare mbili na kushinda mechi 
mbili, matokeo ambayo yanaifanya 
kushika nafasi ya tatu kutoka mkiani 
mwa ligi hiyo yenye timu 16.

Akizungumza na gazeti mwishoni 
mwa wiki, Katibu wa timu hiyo, 
Mohmed Kombo, alisema kuanza 
vibaya kwa timu hiyo kumetokana 
na wachezaji kutokuwa wa uzoefu na 
Ligi Kuu, huku wakikutana na timu 
ambazo wachezaji wake wamecheza 
ligi hiyo kwa miaka mingi.

Alisema kupitia michezo hiyo wali-
yocheza imesaidia kuwapa uzoefu na 
kujiamini kwa wachezaji kutokana 
na kutofungwa mabao mengi kama 
ilivyokuwa mwanzoni mwa ligi hiyo.

Alisema licha ya kutokuwa wa-
zoefu katika ligi hiyo, lakini bado 
kuna changamoto ya washambuliaji 
hali inayowasababishia kushindwa 
kupachika mabao pale wanapopata 
nafasi, hivyo ni moja ya idara am-
bayo watakwenda kuiimarisha katika 
usajili wa dirisha dogo.
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Fati aweka rekodi Uefa Barca ikiiua Inter

   Wengine zaidi kutemwa, mishahara mikubwa yadaiwa 
chanzo, yatakiwa kugeukia wazawa wa bei poa ambao...

Mshambuliaji wa kimataifa wa Tanzania, anayeichezea KRC Genk ya Ubelgiji, Mbwana Samatta (jezi ya bluu) akipambana kuwania mpira 
na beki wa kati wa Napoli, Msenegal Kalidou Koulibaly katika mechi ya Kundi E ya hatua ya makundi ya Ligi ya Mabingwa Ulaya iliyo-
pigwa Uwanja wa San Paolo, Italia na wenyeji hao kushinda 4-0 juzi. PICHA: MTANDAO 

 Na Mwandishi Wetu

B
AADA ya juzi uongozi wa Klabu ya 
Yanga kutangaza kuvunja mkataba 
na mshambuliaji Mnamibia Sadney 
Urikhob, huku pia ikikiri kuelemewa 

na madeni, hatimaye jana ‘kituo kinachofuta’ 
kimeangukia kwa straika Mganda Juma 
Balinya kufuatia kuachana naye.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa jana 
na Idara ya Habari na Mawasiliano ya Klabu 
Yanga: “Klabu ya Yanga inapenda kuujulisha 
umma kwamba tumefikia makubaliano ya 
kuvunja mkataba na aliyekuwa mchezaji 
wetu Juma Balinya kutoka Uganda.

“Yanga tunamshukuru Balinya kwa hudu-
ma yake alipokuwa akiitumikia klabu hii na 
tunamtakia kila la kheri katika maisha yake 
ya soka huko aendako.”

Juzi Mwenyekiti wa Yanga, Dk. Mshindo 
Msolla alitangaza klabu hiyo kuelemewa na 
madeni hatua iliyosababisha wachezaji ku-
wadai mishahara yao ya miezi miwili hadi 
baadhi kufikia uamuzi wa kuomba kuvunja 
mikataba yao.

Miongoni mwa wachezaji walioelezwa 
kuandika barua ya kuomba kuvunja mikata-
ba yao na klabu hiyo ni beki Mghana Lamine 
Moro na Mkongomani David Molinga, ambao 
uongozi hautaki kabisa kuona wakiondoka 
kutokana na kuvutiwa na viwango vyao.

Wengine ni Sadney na Balinya ambao 
tayari wametangazwa kuachana na klabu 
hiyo, Mnyarwanda Issa Bigirimana na Mzam-
bia Maybin Kalengo, ambao miongoni mwao 
inadaiwa wanaweza kukutana na panga 
kabla ya dirisha dogo la usajili kufunguliwa 
Jumatatu.

Hata hivyo, jana asubuhi katika kipindi 
cha michezo kilichorushwa na redio moja 
jijini Dar es Salaam kabla ya mchana Yanga 
kutangaza kufikia uamuzi huo wa kuachana 
na Sadney, wanachama na mashabiki wengi 
wa klabu hiyo walipiga simu wakipendekeza 
uongozi kugeukia wachezaji wazama ili ku-
weza kumudu gharama za kuwalipa misha-
hara.

Walisema nyota wengi wa nje ni gharama 
kubwa kuwalipa hususan wakati huu klabu 
hiyo ikipita katika kipindi kigumu kiuende-

YANGA YAPUKUTISHA 
MAPRO, BALINYA NJE

 Na Mwandishi Wetu

MSHAMBULIAJI wa kimataifa wa 
Tanzania, Mbwana Samatta usiku wa 
kuamkia jana amehitimisha safari 
ya kucheza Ligi ya Mabingwa Ulaya 
msimu huu kwa kipigo cha mabao 
4-0 ugenini dhidi ya Napoli huku 
akimaliza na mabao matatu kwenye 
michuano hiyo.

Hata hivyo, safari ya Samatta na 
timu yake ya KRC Genk ya kuaga 
michuano hiyo, ilienda sambamba 
na kutimuliwa kwa Kocha Mkuu 
wa Napoli, Mtaliano Carlo Ancelotti 
(pichani) , ambaye licha ya ushindi 
huo uliowawezesha kufuzu hatua 
ya 16-bora, uongozi wa klabu hiyo 
haukuona sababu ya kuendelea na 
huduma yake.

Napoli ilitangaza maamuzi ya kum-
futa kazi Ancelotti muda mfupi baada 
ya kuiongoza klabu hiyo kutinga 
hatua ya mtoano wa timu 16 kwenye 
Ligi ya Mabingwa Ulaya ikishinda 
4-0 dhidi ya Genk na kumaliza gundu 
lake la mechi tisa bila kupata ushindi 
katika mashindano yote.

Taarifa ya Napoli ilisomeka: “SSC 
Napoli imeamua kuvunja mkataba na 
kocha wa kikosi cha kwanza, Carlo 
Ancelotti.

“Mahusiano ya urafiki, heshima 
kati ya klabu, Rais wake (Aurelio De 
Laurentiis) na Carlo Ancelotti yataba-
kia kuwa mazuri.”

Katika mechi hiyo ya Kundi E, 
iliyopigwa Uwanja wa San Paolo 
mjini Napoli, nahodha huyo wa timu 
ya Taifa ya Tanzania (Taifa Stars), 
Samatta, alicheza kwa dakika 63 tu 
kabla ya kumpisha winga Theo Bon-
gonda, ambaye hata hivyo hakuweza 
kusaidia kubadili matokeo. 

Kwa matokeo hayo, Genk imemal-
iza mechi zake za hatua ya makundi 
bila ushindi hata mmoja kufuatia 
kufungwa michezo mitano na kutoa 
sare moja, hivyo kuburuza mkia ka-
tika kundi lake lililokuwa likizijumui-
sha Salzburg iliyomaliza nafasi ya 
tatu kwa kuvuna pointi saba nyuma 
ya Napoli (pointi 12) na mabingwa 
watetezi, Liverpool waliomaliza 
kileleni na pointi 13.

Samatta aondoka
na Ancelotti Uefa

PAMBANA...

shaji.
Kwa upande wake aliyewahi kuwa Kaimu 

Katibu Mkuu wa Yanga, Omary Kaaya alise-
ma ili klabu hiyo iweze kuendelea lazima 
ibadilishe mfumo uliopo kwa sasa na kwam-
ba suala la uongozi wao kuacha madeni ni 
kweli, lakini cha muhimu ni kutazama kilicho 
muhimu kutekeleza ili wasonge mbele.

“Sasa hivi ni wakati wa Klabu ya Yanga 
kubadilika na kugeukia mfumo wa uwekezaji 
na hisa hapo tutafikia malengo yetu,” alisema 
Kaaya.

“Tuliacha madeni kwa sababu tulikuwa 
na hali mbaya sana kila mtu aliona hali hal-
isi ilivyokuwa, lakini  uongozi wa sasa una-
paswa kutoa kipaumbele kwa yale mambo 
ya muhimu kwa sasa ili kusonga mbele,” 
alisema.


