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Polisi yapiga marufuku 
maandamano CHADEMA 

CCM yaunga mkono 
uchunguzi utekaji, mauaji

Mafundi wa mkandarasi wakiendelea na ujenzi kituo cha mabasi yaendayo haraka katika 
eneo la Posta Mpya, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MIRAJI MSALA  

Na Mwandishi Wetu 

CHAMA Cha Mapinduzi 
(CCM) kimetoa taarifa rasmi 
kuhusu matukio ya utekaji na 
mauaji ya raia huku kikisema 
kinaunga mkono maagizo ya 
kufanyika kwa uchunguzi na 
watuhumiwa wafikishwe ka-
tika vyombo vya sheria. 
Hivi karibuni, Rais Samia 

Suluhu Hassan aliagiza ku-
fanyika kwa uchunguzi dhidi 
ya matukio hayo baada ya 
kutekwa na hatimaye kuuawa 
kwa aliyekuwa kada wa Cha-
ma cha Demokrasia na Maen-
deleo (CHADEMA), Ally Kibao, 
na mwili wake kukutwa katika 
eneo la Ununio, Dar es Salaam, 
ukiwa umeharibika. 
Kutokana na kifo hicho, 

kumekuwa na kauli mbalimbali 
kutoka kwa viongozi wa vy-
ama vya siasa, mabalozi wa-
naoziwakilisha nchi zao Tan-
zania, wanasheria na makundi 
mbalimbali kutaka uchunguzi 
wa kina ufanyike huku baadhi 
wakishauri vyombo vya usala-
ma vya ndani visifanye kazi 
hiyo kwa kuwa vinatuhumiwa 
kuhusika. 
Wengine wameshauri ku-

undwa kwa tume ya kijaji ya 
uchunguzi wa matukio hayo 
kwa kuwa itakuwa huru na 
wengine wakitaka vyombo 
vya nje kama Scotland Yard 
kufanya jambo hilo. 
Katibu Mkuu wa CCM, Blozi 

Dk. Emmanuel Nchimbi, 
akizungumza na wahariri na 
waandishi waandamizi wa 
vyombo vya habari jana, jijini 
Dar es Salaam, alisema chama 
kinaunga mkono kufanyika 
kwa uchunguzi wa matukio 
hayo ambayo yamekuwa ya-
kiripotiwa mara kwa mara. 
Dk. Nchimbi alisema suala 

la kudumisha umoja na mshi-
kamano limo katika Ilani ya 
Uchaguzi ya CCM ya mwaka 
2020- 2025 na kwamba inaun-
ga mkono kauli ya Rais  Samia 
ya kufanyika kwa uchun-
guzi kuhusu matukio hayo 
na watuhumiwa kuchukuliwa 
hatua kwa mujibu wa sheria. 
“Kifungu cha 105 cha Ilani 

ya CCM kinasema: “Chama 
Cha Mapinduzi kitaendelea 
kuhimiza serikali zake kui-
marisha ulinzi na usalama 
wa nchi yetu, raia wake na 
mali zao ili kudumisha umoja, 
mshikamano, amani na utulivu 
ambazo ni tunu kuu za taifa 
letu,” alisema Nchimbi huku 
akinukuu kifungu hicho.
“Mtu yeyote atakayehatari-

sha, kushiriki kuteka raia, 
mauaji ya raia au kikundi cho-
chote kitakachofanya hivyo 
ili kuharibu taswira ya CCM, 
hicho hakina nia nzuri na CCM 
bali kitakuwa na lengo la kui-
chonganisha CCM na wananchi. 
CCM si ya watu wajinga, wa-
tekaji na wauaji. CCM ni chama 
cha siasa kinachojitambua na 
kama kuna chama cha siasa 
kinafanya hivyo basi ni chama 
kisichojitambua,” alisema.
 Pamoja na kusisitiza kuwa 

chama kinaunga mkono ku-
fanyika kwa uchunguzi huo, 

Dk. Nchimbi alisema hatua 
hiyo isiwe ya kukomoana au 
kulipizana visasi bali haki 
itendeke. Alisema watu wa-
takaotuhumiwa kuhusika na 
vitendo hivyo, wapewe nafasi 
ya kujitetea kwa mujibu wa 
sheria na mtu asionekane 
kuwa mkosaji hadi ataka-
pothibitika kupitia mahakama.

AWATETEA MBOWE, MNYIKA
Dk. Nchimbi alisema kumeku-

wa na tuhuma kwamba Mwe-
nyekiti wa CHADEMA, Free-
man Mbowe na Katibu Mkuu, 
John Mnyika, wanahusika na 
matukio hayo jambo ambalo 
haamini na lina mtazamo wa 
kukomoana kisiasa. 
“Siku ya tukio la kupatikana 

kwa mwili wa Kibao, Mbowe 
alinipigia simu mara tano 
lakini sikupokea. Baadaye 
nilimwandikia ujumbe mfupi 
kwa njia ya simu (sms). Nilipo-
kutana naye nilimwomba 
msamaha na alionesha wazi 
sura yake si ya utekaji na ali-
chokuwa akikisema alikuwa 
anamaanisha.
“Mbowe si mtekaji wala 

Mnyika. Mnyika jinsi alivyo 
unamtuhumu kuwa mtekaji? 
Akiona hata panya anakim-
bia. Sasa huyo anaweza kuwa 
mtekaji au muuaji?” alihoji Dk. 
Nchimbi. 
Sambamba na hayo, kutokana 

na kuwapo kwa utekaji na 
mauaji ya raia, kumekuwa na 
jitihada za kuwafarakanisha 
polisi na raia jambo ambalo 
halina mustakabali mzuri kwa 
taifa. Alisema jambo hilo lina-
paswa kukemewa na viongozi 
wa siasa na wananchi kwa 
ujumla. 
“Sisi ambao tunakwenda huko 

hadi vijijini tunajua uhusiano 
mzuri uliopo kati ya wananchi 
na polisi. Baadhi ya maeneo 
wananchi wanajenga vituo 
vya polisi na sehemu zingine 
wanafikia hatua na kuomba 
serikali imalizie. Yote hiyo ni 
kuonesha umuhimu wa Jeshi 
la Polisi kwa usalama wa raia 
na mali zao. 
“Hapa Dar es Salaam iliwahi 

kutokea watu wakadai kwam-
ba trafiki ni chanzo cha foleni 
barabarani. RPC (Kamanda 
wa Polisi wa Mkoa) wakati 
ule aliwaambia polisi watoke 
barabarani. Kilichotokea ni 
kwamba kulikuwa na foleni 
za ajabu Dar es Salaam nzima. 
Tuache maneno ya kuwachon-
ganisha polisi na wananchi,” 
alisisitiza. 
Katika hatua nyingine, 

Nchimbi alisema CCM bado in-
aamini katika mazungumzo na 
kwamba ndiyo njia pekee ya 
kujenga nchi kwa vyama vya 
siasa kukutana na kuzungum-
zia masuala mbalimbali kwa 
mustakabali wa nchi na ustawi 
wa demokrasia.
Alisema kwa kutambua hilo, 

kuna mchakato wa kurejesha 
mazungumzo baina ya vyama 
vya siasa kwa kuwa anaamini 
kupitia jambo hilo ndipo 
maelewano yatakapopatikana 
na watu kuishi kwa amani na 
upendo bila kujali itikadi zao 
za kisiasa. 

Na Waandishi Wetu

WAKATI Jeshi la Polisi  lik-
ionya maandamano yali-
yopangwa na viongozi wa 
Chama cha Demokrasia na 
Maendeleo (CHADEMA) 
kuwa atakayeshiriki ataka-
biliwa vilivyo, wenyewe 
wamelitunishia ‘misuli’ jeshi 
hilo kwa kueleza kuwa ratiba 
iko pale pale.

Jana, Jeshi la Polisi kupitia 
Msemaji wake, Naibu Kam-
ishna (DCP) David Misime, 
lilionya yeyote atakayeingia 
barabarani atakabiliwa vili-
vyo.

Kauli hiyo imetolewa 
baada ya chama hicho siku 
mbili zilizopita kuwaita 
makada wake kutoka mikoa 
mbalimbali kwenda Dar es 
Salaam kushiriki  maanda-
mano.

CHADEMA imetangaza 
kuanzia Septemba 23, mwa-
ka huu, wataanza kuingia 
barabarani kushinikiza vion-
gozi kadhaa kujiuzulu kuto-
kana na mauaji ya Mjumbe 
wa Sekretarieti ya chama hi-
cho, Ally Kibao.

  Akizungumza jana na 
waandishi wa habari ka-
tika Shule ya Polisi Tanzania 
(TPS), Moshi, mkoani Kili-
manjaro, DCP Misime alionya 
chama hicho kuacha kuende-
lea kuhamasisha wananchi 
kujihusisha katika uhalifu 
huo na atakayeingia baraba-
rani atakabiliwa vilivyo kwa 
mujibu wa sheria za nchi.

“Hatua hiyo waliyofikia 
(CHADEMA) tunajiuliza na 
tunaendelea kufuatilia na 
uchunguzi kwa nini wana-
taka kututoa kwenye reli ya 
hatua za kiupelelezi zina-
zoendelea, baada ya Rais 
na Amiri Jeshi Mkuu, Samia 
Suluhu Hassan, kuelekeza 
au kuagiza vyombo vifanye 
uchunguzi kisha kuwasilisha 
taarifa kwake,” alisema DCP 
Misime.

Alisema mara kadhaa vion-

gozi na wafuasi wa chama hi-
cho wamekuwa wakipanga, 
kuratibu mikakati mbalimba-
li na kutoa matamshi yenye 
lengo la kutaka au la kuleta 
vurugu nchini, ili kuharibu 
amani ya nchi kwa sababu 
wanazozijua wao wenyewe.

DCP Misime alisema Jeshi 
la Polisi linatoa onyo kwa 
viongozi wa chama hicho, 
kuacha kuendelea kuhama-
sisha wananchi kujihusisha 
katika uhalifu huo, na yeyo-
te atakayeingia barabarani 
atakabiliwa vilivyo kwa mu-
jibu wa sheria za nchi.

“Kwa maana hiyo, maan-
damano hayo yamepigwa 
marufuku. Jeshi la Polisi lina-
toa katazo kwa yeyote aliyea-
likwa, kuelekezwa kufika Dar 
es Salaam kutoka mkoa wow-
ote ule kwa ajili ya maan-
damano hayo asithubutu 
kufanya hivyo, kwani maan-
damano hayo ni haramu na 
hayatafanyika.

“Hivyo asipoteze muda na 
gharama yake. Jeshi la Polisi 
Nchini, linaendelea kutoa 
rai kwa wananchi wapenda 
amani kutokubali kurubuni-
wa, kudanganywa au kush-
awishiwa kwa namna yeyote 
ile kushiriki katika maanda-
mano hayo na badala yake 
waendelee kushirikiana na 
Jeshi la Polisi kutoa taarifa za 
viashiria vyovyote vya uvun-
jifu wa amani,” alisema.

CHADEMA YAJIBU 
Mkurugenzi wa Mawasi-

liano, Itikadi, Uenezi na Mam-
bo ya Nje  wa CHADEMA, 
John Mrema, alipoulizwa na 
Nipashe kuhusu onyo hilo, 
alisema msimamo wao ni 
kwamba,maandamano yali-
yopangwa yako palepale.

“Tutatoa ratiba wapi ya-
naanzia na kuishia. Msemaji 
wa Polisi si mamlaka halali 
ya kuzuia maandamano yetu. 
Sheria inamtambua Mkuu 
wa Polisi Wilaya husika na 
sisi tutafuata sheria kuliarifu 
Jeshi la Polisi kwa sababu 

mpaka sasa hatujaliarifu 
maandaamano yetu yataan-
zia wapi na kwenda wapi,” 
alisema.

Mrema alisema mpaka 
Septemba 21, mwaka huu, 
endapo watakuwa hawa-
jawaachia watataarifu rasmi 
maandamano hayo.

“Kauli ya msemaji wa Jeshi 
la Polisi tunaichukulia kama 
kauli nyingine lakini kwa mu-
jibu wa sheria hana mamlaka 
ambayo amejipa kwa mujibu 
wa sheria yenyewe ya Jeshi la 
Polisi lenyewe,” alidai.

Septemba 11, mwaka huu, 
Mwenyekiti wa CHADEMA, 
Freeman Mbowe, akiwa 
Mikocheni mkoani Dar es 
Salaam, ikiwa ni siku chache 
baada ya maziko ya Kibao ali-
nukuliwa akisema:

“Nimetangaza hadi kufikia 
Septemba 21, mwaka huu, 
tunategemea tuone hatua za 
watu kuwajibika kuwareje-
sha waliotekwa na viongozi 
kadhaa kujiuzulu.

“Kama hawatochukuliana 
hatua wenyewe kwa we-
nyewe sisi kuanzia Septemba 
23, 2024 jiji lote la Dar es 
Salaam kila kata kila mtaa, 
wawe tayari.

“Ndugu zangu tumekuwa 
tunafanya utani mara nyingi 
‘this time around’ hatuna uta-
ni, kuanzia Jumatatu Septem-
ba 23, mwaka huu, sisi tutain-
gia barabarani kudai uhai wa 
watu wetu waliopotezwa ‘un-
less’ serikali ichukue hatua 
za haraka na za makusudi 
kuwarejesha watu, kujiuzulu 
na watu wote kuwajibika,” 
alisema.

Aidha, Mbowe alisema 
kabla ya maandamano hayo 
Kamati Kuu ya CHADEMA 
itakutana Septemba 16 na 17, 
kwa ajili ya kujadili masuala 
mbalimbali ikiwamo utekaji, 
mauaji na kupotea kwa vion-
gozi wao.

•Imeandikwa na Godfrey 
Mushi (MOSHI) na Romana 
Mallya (DAR)



Jumamosi Septemba 14, 2024 3

HABARI KITAIFA

Wafanyabiashara wadogo wakiwa wamepanga vibanda vyao hadi kwenye eneo la barabara na kuifanya kuwa finyu 
nyuma ya kituo cha daladala cha Mbezi Mwisho, Manispaa ya Ubungo, Dar es Salaam na kusababisha usumbufu mkubwa 
kwa magari, pikipiki, baiskeli na waenda kwa miguu, kama ilivyonaswa na kamera yetu, jana.  PICHA: SABATO KASIKA

Mwalimu kortini madai ya kulawiti mwanafunzi

Biteko atangaza neema 
kushuka bei gesi ya kupikia
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

NAIBU Waziri Mkuu na Wa-
ziri wa Nishati, Dk. Doto Bite-
ko, amesema serikali inafanya 
kila linalowezekana kushu-
sha bei ya gesi ya kupikia, ili 
ipatikane kwa gharama nafuu 
kwenye maeneo yote nchini.

Amesisitiza kuwa wananchi 
wanataka huduma bora, vyeo 
na mamlaka walizonazo havi-
na maana kama watanzania 
watapata huduma hafifu.

Dk. Biteko aliyasema hayo 
jana jijini hapa katika hafla ya 
uzinduzi wa jengo la Wakala 
wa Nishati Vijijini (REA) na 
utiaji saini mikataba sita ya 
utekelezaji wa mkakati wa ki-
taifa wa matumizi ya nishati 
safi za kupikia.

  Miongoni mwa mikataba 
hiyo ni wa kusambaza mi-
tungi  450,000  ya gesi  ya 
kilo sita katika maeneo ya 
vijiji na pembezoni mwa miji 
utakaotekelezwa na kampuni 
za Manjis, Oryx, Lake Gas na 
Taifa Gas ambapo serikali 
kupitia REA, itatoa ruzuku 

ya hadi asilimia 50 kwa wa-
nanchi ili kununua mitungi 
hiyo.

  Naibu Waziri Mkuu alise-
ma Rais Samia Suluhu Has-
san amewapa maelekezo 
mahsusi, kwamba waangalie 
kila aina ya fursa iliyoko ya 
kufanya nishati safi ya kupikia 
ipatikane kila mahali na wa-
tanzania waipate.

“Kuna wakati mtu anaone-
sha ugumu, anasema ajenda 
hamuiwezi kwa sababu bei 
ni kubwa, ni kweli ni kubwa 
lakini serikali inafanya kila lin-
alowezekana kuishusha ili ni-
shati hii ipatikane kwa unafuu 
katika maeneo yote.

“Tumeanza na hii mitungi 
zaidi ya 400,000 itakayopa-
tikana kwa bei ndogo na ziko 
nishati nyingine ambazo zi-
napatikana kwa bei nafuu,” 
alisema.

Kuhusu mikataba iliyotiwa 
saini, Dk. Biteko alitaka ikawe 
kichocheo kwa kuhakikisha 
kwamba, malengo ya seri-
kali ya kufikia asilimia 80 ya 
matumizi ya nishati safi ya 
kupikia ifikapo mwaka 2034.

“Itakuwa aibu sana leo ku-
tia saini hapa halafu baada 
ya muda watanzania wasione 
matokeo, watanzania wa-
natarajia kuona matokeo ya 
haraka nishati safi ya kupikia 
ni ajenda ya kuokoa maisha 
ya watu,”alisema.

Kadhalika,  alimwagiza 
Katibu Mkuu wa Wizara ya 
Nishati, Felchesmi Mramba, 
kuhakikisha majengo yote ya 
wizara yanatumia nishati ya 
umeme jua na kuwa mfano 
kwa taasisi zingine za serikali, 
ili kupunguza gharama za 
uendeshaji.

“Sisi wizara ambao 
tunawaambia watu kila waka-
ti tutumie nishati safi, hivi ni 
kwa kiasi gani sisi katika ofisi 
zetu tunatumia nishati safi, 
ninataka nione majengo yote 
ya wizara tuwe mfano wa 
kutengeneza  ‘provision ya 
solar’  ili mchana tutumie so-
lar, usiku tena mara nyingine 
hata usiku hatupo matumizi 
yawe kidogo tuwe mfano kwa 
taasisi nyingine za serikali tu-
anza sisi,” alisema.

Naibu Waziri wa Mambo ya 

Ndani ya Nchi, Daniel Sillo, 
alisema magereza yamean-
za kutekeleza matumizi ya  
nishati safi ya kupikia  ili 
kuondokana na matumizi ya 
kuni kama chanzo kikuu kwa 
asilimia 98.

Alisema jeshi hilo lilianza 
kuhama katika matumizi 
hayo kuni na mkaa baada ya 
kubaini madhara na ilianzisha 
mradi wa matumizi majiko 
banifu ambayo yalipunguza 
matumizi ya kuni kwa asilimia 
40 kati ya mwaka 2016 hadi 
2019.

Awali,  Mkurugenzi Mkuu 
wa REA, Mhandisi Hassan 
Saidy, alisema mikataba 
hiyo  sita yenye thamani ya 
Sh. bilioni 72.8, pia inahusi-
sha kujenga na kusambaza 
mifumo ya nishati safi katika 
Jeshi la Magereza na Jeshi la 
Kujenga Taifa ( JKT).

Kuhusu jengo la REA, 
alisema limejengwa kwa 
miezi 18 kwa gharama ya Sh. 
bilioni 9.8 badala ya Sh. bil-
ioni 13 iliyopangwa awali na 
hivyo  kuokoa kiasi cha Sh. 
bilioni 3.2.

Na Vitus Audax

RISASI iliyosababisha kifo cha mwa-
nafunzi wa Kidato cha Nne katika 
Shule ya Sekondari ya Lulembele, Teresia 

John (18), ambaye alifariki dunia wakati 
wa vurugu na maandamano ya wananchi 
katika Kituo cha Polisi Lulembela, wilayani 
Mbogwe, mkoani Geita, ilipitia dirishani, 
imeelezwa.
Mama mzazi wa mtoto huyo, Grace Wil-

son, aliyasema hayo jana wakati akizun-
gumza na waandishi wa habari waliofika 
nyumbani kwake kufuatilia tukio hilo.
Mauaji hayo yalitokea Jumatano ya wiki 

hii wakati wananchi wakitaka kuwasham-
bulia na kuwaua watu wawili waliotuhu-
miwa kuiba mtoto.
Grace alisema risasi hiyo ilipitia dirishani 

na kupasua kioo kisha kumpata mtoto 
wake aliyekuwa chumbani muda mfupi 
baada ya kuwataka waingie ndani kue-
puka vurugu hizo.
“Alikuwa chumbani nilishtuka anakuja 

anakimbia sebuleni tulipokuwa sisi, alifika 
akaniangukia kifuani na kupoteza maisha 
hapo hapo. Nivyomwangalia kifuani damu 
zilikuwa zinatoka, niliona tundu limetokea 
mgongoni,” alisimulia mama huyo.
Grace kabla ya tukio hilo mtoto wake, 

alikwenda kwa fundi kujaribisha nguo 
aliyotakiwa kuivaa katika sherehe ya dini.  
Aliporudi vurugu zilikuwa zimeanza, hivyo 
akatutaka tuingie ndani na yeye akaingia 
chumbani ambako tukio hilo lilimkuta.

MTENDAJI AFUNGUKA
Mtendaji wa Kata ya Lulembela, Frank 

Gonja, alisema wakati  tukio hilo lina-
tokea kulikuwa na gulio na watu walikuwa 
wengi.
“Baada ya kuwaona vijana hao waliobeba 

watoto, mmoja akiwa hana nguo walianza 
kushambuliwa. Hisia ziliwatuma kuwa 
ni miongoni mwa matukio ya wizi wa 
watoto, hivyo hawakutaka kujiridhisha, 
wakaamua kuwashambulia, walikuwapo 
watendaji wa vijiji, lakini walipotaka ku-
saidia hali ilikuwa mbaya zaidi,” alisema 
Gonja.
Alisema alipokea taarifa kuwapo kwa vu-

rugu hizo, hivyo kuelekea katika eneo la 
tukio akiwa na pikipiki ambako alifaniki-
wa kuwabeba vijana hao ambao walikuwa 
na watoto na kuwapeleka katika kituo cha 
polisi ambako pia wananchi waliwafuatilia 
nyuma.
Baada  ya kuwafikisha kituoni, alisema 

waliwahoji na kubaini kuwa watoto wale 
ni wa mmoja wao na walijihakikishia kwa 
kuwasiliana kwa simu na mama yake 
ambaye alithibitisha kwa majina ya wa-
toto hao kisha kufika kituoni na watoto 
kumtambua.
“Wananchi walijulishwa lakini hata hivyo 

hawakutaka kuelewa na kuendelea na 
vurugu na ndipo walipoomba msaada wa 
askari kutoka wilayani na mkoani, ambao 
walisaidia kutuliza vurugu hizo na ikatam-
bulika kuwa kuna watu wawili wamefariki 
dunia,” alisema Mtendaji huyo.
Baadhi ya mashuhuda wa tukio hilo aki-

wamo Mary Peter, alisimulia kuwa baada 
ya vurugu hizo yeye na watoto wake 
walijificha uvunguni mwa kitanda kujinu-
suru.

TUME YALAANI 
Kutokana na tukio hilo, Tume ya Haki 

za Binadamu na Utawala Bora, imelaani 
kitendo cha wananchi kujichukulia sheria 
mkononi.
Mwenyekiti wa Tume hiyo, Jaji Mstaafu 

Mathew Mwaimu, amewataka wananchi 
kuwa wavumilivu na kuchukua hatua sta-
hiki kwa mujibu wa sheria katika kukabili-
ana na masuala ya namna hiyo.

Mzazi aanika 
risasi ilivyoua 
mwanafunzi 

Na Halima Ikunji,  
TABORA

MWALIMU Denin Da-
vid (23), mkazi wa Kata ya 
Bomba Mzinga, Manispaa 
ya Tabora, amepandishwa 
kizimbani katika Mahakama 
ya Wilaya ya Tabora aki-
kabiliwa na shtaka la kumla-
witi mwanafunzi aliyekuwa 
akimfundisha masomo ya 
ziada (twisheni).

Akisoma shtaka hilo mbele 

ya   Hakimu Mkazi Mwan-
damizi John Mdoe, Wakili wa 
Jamhuri, Charles Magonza, 
akisaidiwa na Wakili Steven 
Mnzava, alidai mshtakiwa  
alimlawiti mwanafunzi wake 
wa kiume wa darasa la tano 
( jina la mwanafunzi na shule 
vinahifadhiwa) wakati akim-
fundisha masomo ya ziada  
nyumbani kwake.

Alidai mshtakiwa huyo 
alikuwa akimfundisha wa-
nafunzi huyo na   wenzake 

masomo ya ziada ya Hesabu 
na Sayansi   na kumlazimi-
sha kumwingilia kinyume na 
maumbile.

Aidha, alidai kuwa kosa 
hilo ni kinyume cha Sheria 
Namba   154 ya Makosa ya 
Adhabu Sura 16 iliyofanyiwa 
marekebisho mwaka 2022.

Kupitia  kifungu hicho cha 
sheria ambacho kinasema 
wazi mtu yeyote atakaye 
mwingilia mtu kwa lazima 
ama kwa hiyari yake, adha-

bu yake ni kifungo cha mai-
sha jela.

Baada ya kusomewa sh-
taka hilo, alilikana kosa 
hilo ambalo dhamana yake 
iliwekwa wazi kutokana na 
kukidhi vigezo na kosa hilo 
kudhaminika.

Hakimu Mkazi Mwandam-
izi Mdoe aliahirisha shauri 
hilo mpaka litakapoitwa 
Septemba 28, mwaka huu 
huku mshitakiwa huyo aki-
pata dhamana.



Na Renatha Msungu, 
DODOMA

MAMLAKA ya Kudhibiti na 
Kupambana na Dawa za Kulevya 
(DCEA) inatarajia kuanza ku-
wapima wanaohudumia vituo 
vya waraibu wa dawa hizo. 

Hali hiyo unatokana na baa-
dhi ya watumihi wa waraibu 
wanaokaa katika makazi hayo 
kukutwa na viashiria vya dawa 
za kulevya.

Aidha, imesisitiza kujenga kwa 
vituo hivyo katika maeneo ya 
Kahama kutokana na kuwa na 
waraibu wengi.

Kamishna Jenerali wa Mamla-

ka hiyo, Aretas Lyimo, aliyasema 
hayo jana alipokuwa akizun-
gumza na wamiliki wa vituo 
hivyo nchini katika mkutano uli-
ofanyika jijini hapa.

Lyimo alisema lengo la kufan-
ya hivyo ni kutokomeza matumi-
zi ya dawa hizo ili wale wanao-
tumia wapone na kuhakikisha 
wahudumu hawaingizi dawa ka-
tika vituo wanavyohudumia.

“Tunatarajia kuanza kuwapi-
ma wanaohudumia sober house 
(vituo vya waraibu) kwa sababu 
wanaokaa katika vituo hivyo 
wakipimwa, baadhi yao wana-
kutwa na viashiria vya dawa za 
kulevya ilihali wapo ndani ya ny-

umba hizi.
“Kila mmoja anapaswa kuwa 

mlinzi wa mwenzie, tukifanya 
hivyo tutaweza kutokomeza 
matumizi ya dawa za kulevya 
nchini,”alisema.

Pia, aliwataka wahudumu 
kuacha kuwapiga waathirika 
wa dawa hizo na badala yake 
wawape tiba inayostahili ili 
wapone.

  “Ninaomba watu wafungue 
Sober House katika maeneo am-
bayo hayana, kwa mfano eneo 
la Kahama mkoani Shinyanga, 
kuna waraibu wengi kutokana 
na kwamba, mji ule ni wa kibi-
ashara hivyo unakutanisha watu 

kutoka mataifa tofauti. 
“Pale kuna waraibu wengi 

sana na wanaathirika kiasi kikub-
wa, hivyo pale panahitaji uwapo  
wa sober house ili kuwa-
saidia waraibu wa dawa za 
kulevya,”alisema.

Alibainisha kuwa hivi sasa 
kuna vituo 62 na waraibu 17,000 
wamesaidiwa.

Naye Kamishna Msaidizi wa 
Dawa za Kulevya Kanda ya Kati, 
Mzee Kasuwi, alihimiza wamiliki 
na watoa huduma katika vituo 
hivyo kufuata masharti ya kuhu-
dumia waraibu na serikali itaen-
delea kuwa pamoja nao.

Jumamosi Septemba 14, 20244

HABARI KITAIFA

Wahudumu waraibu 
kupimwa dawa za kulevya

Mbarawa atembelea eneo ujenzi
matangi  kuhifadhia mafuta TPA
Na Joseph Mwendapole

WAZIRI   wa Uchukuzi,  Prof. 
Makame Mbarawa, ametem-
belea mradi wa ujenzi wa ma-
tangi maalum ya kuhifadhia 
mafuta (Oil Terminal) wa Mam-
laka ya Usimamzi wa Bandari  
Tanzania (TPA) unaofanyika  
katika Kigamboni, Dar es Sa-
laam.

Ujenzi huo unahusisha ma-
tangi makubwa 15 yenye uw-
ezo wa kuhifadhi ujazo wa lita 
378,000 za mafuta pindi yan-
apoingizwa nchini na kuumwa-
gia sifa utekelezaji wake.

Akizungumza wakati wa zi-
ara hiyo katika eneo la ujenzi 
lililoko katika kata ya Tundwi, 
Prof. Mbarawa alisema ujen-
zi huo utakaochukua muda 
wa miaka miwili, utasaidia  
katika kuboresha ufanisi wa 
bandari.

Prof. Mbarawa alisema uta-
saidia kupunguza foleni ya meli 

za kupakua mafuta.  Meli  moja 
hutozwa wastani wa faini ya Sh. 
milioni 50 kwa siku wakati ikiwa 
katika foleni ya kupakua mafuta 
hayo.

Kwa mujibu wa Prof. 
Mbalawa, ufinyu wa ma-
tangi  ya kuhifadhia mafuta  
ulisababisha wasafirishaji  
kutozwa kiasi kikubwa cha pesa 
na mwisho wa siku gharama 
hizo pia ziliwagusa wananchi.

“Wakati mwingine meli hula-
zimika kusubiri kupakua mafuta 
hata zaidi ya wiki moja, hii inao-
nyesha ni kwa kiasi gani wasafa-
rishaji wa mafuta wanaumia na 
faini hii,” alisema.

Prof. Mbalawa alisema ili 
kuifanya bandari ya Dar es Sa-
laam kuwa moja ya bandari 
zenye ushindani duniani, seri-
kali imeamua kufanya ujenzi 
huo wa matangi 15 ambao sasa 
meli hizo zitatumia saa chache  
kupakua nishati hiyo na kuon-
doka.

Alisema ujenzi huo utafanya 
kazi ya usambazaji wa mafuta 
hayo kwenda kwa wateja (kam-
puni za kuuza mafuta) kwa 
urahisi sana na kukabiliana na 
uhaba wa mafuta unaoweza ku-
tokea.

Pia, alisema ujenzi wa maten-
ki hayo utaifanya Serikali kuwa 
na hifadhi ya kutosha ya nishati 
hiyo kwa ajili ya usalama wa 
nchi.

“Nikiwa kama Waziri wa 
Uchukuzi, nimefurahi sana 
kuona mradi huu hatimaye un-
atekelezwa na ninaupongeza 
sana uongozi wa TPA kwa hatua 
hii.

“Tulijaribu mara kadhaa 
huko nyuma lakini tulishindwa, 
ila mipango thabiti ya bodi na 
uongozi wa TPA umesababisha 
kutekelezwa kwa mradi huu,” 
alisema Prof.  Mbarawa.

Meneja wa mradi huo, 
Mhandisi Hamis Mbutu, alsema 
mradi huo unatarajiwa kumal-

izika kwa wakati na kuwa na 
tija kwa bandari hiyo na Serikali 
kwa ujumla katika kukusanya 
ushuru.

Awali, Mkurugenzi Msaidizi 
wa TPA, Juma Kijavara, alisema 
mkataba wa ujenzi huo wenye 
thamani ya shilingi bilioni 678.6 
ulisainiwa rasmi Februari 26, 
2024. Tayari  mkandarasi China 
Railway Major Bridge Engineer-
ing Group ameshalipwa Sh. bil-
ioni 9.9 kuanza ujenzi huo.

Akimwelezea Prof. Mbarawa 
hatua za utekelezaji wa mradi 
huo, Mhandisi Wen Hongyuan 
kutoka China Railway alisema 
kwa sasa upo asilimia tano ya 
utekelezaji na  tayari kazi ya 
kusafisha eneo la ujenzi na ofisi 
za wajenzi zimekamilika.

Alisema ujenzi huo utahusi-
sha matangi sita kwa ajili kuhi-
fadhia mafuta aina ya dizeli, 
Matano kwa ajili ya petroli na 
matatu  ya kuhifadhia mafuta ya 
kuendeshea ndege.

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maliasili 
na Utalii, Balozi Pindi 
Chana, amesema kuwa 
mchakato wa kuhama 
kwa hiari kwa wananchi 
wa Ngorongoro unaen-
delea huku akisisitiza 
kwamba, serikali inafan-
ya maboresho mbalim-
bali ili kurahisisha suala 
hilo.
Balozi Chana aliyasema 

hayo jana wakati aki-
zungumza  na watumishi 
wa Mamlaka ya Hifadhi 
ya Eneo la Ngorongoro 
katika Makao Makuu ya 
Ofisi za NCAA Wilayani 
Karatu Mkoani Arusha.
“Niseme tu kwamba 

mchakato wa kuhama 
kwa hiari unaendelea na 
maboresho yanaendelea 
na kuna maeneo ya Kit-
wai, Kilindi na sehemu 
nyingine ambazo watu 
wanapenda kwenda wa-
nakwenda kwa hiari,” 
alisema.
Aliwataka askari uhi-

fadhi kusimamia vyema 
mchakato huo ili kurahi-
sisha utekelezaji wake.
Aidha, aliwataka kue-

ndelea kufuata maele-
kezo mbalimbali ya 
serikali ikiwa ni pamoja 
na kuboresha utoaji wa 
huduma za kijamii kwa 
wananchi kama geti na 
vyoo vya wanafunzi.
Katibu Mkuu wizara 

hiyo, Dk. Hassan Abbasi, 
alisema hifadhi hiyo im-
eongeza idadi ya watalii 
kwa asilimia 21 kwa tak-
wimu za mwezi Januari 
hadi Juni, 2024, watalii 
wa nje walikuwa 180,000 
mpaka 200,000 huku 
akisisitiza kuwa Wizara 
imeendelea kutimiza 
wajibu wake katika kui-
simamia NCAA.
Alisema kuwa pamoja 

na mafanikio hayo, Rais 
Samia Suluhu Hassan, 
amefanya azimio kubwa 
la kutoa asilimia tatu 
ya mapato kwa ajili ya 
uhifadhi na asilimia sita 
kwa ajili ya kutangaza 
utalii.
Kamishna wa Uhifadhi 

wa Mamlaka ya Hifadhi 
ya Ngorongoro, Dk. Elire-
hema Doriye, aliipongeza 
wizara hiyo kwa kuen-
delea kusimamia vizuri 
kazi mbalimbali za mam-
laka hiyo.

‘Mchakato  
wa kuhama  
kwa hiari 
Ngorongoro
bado uko  
pale pale

Naibu Mkurugen-
zi wa Mamlaka 
ya Usimamizi wa 
Bandari Tanzania 
(TPA), Juma Ki-
javala (kushoto), 
akitoa maelekezo 
kwa Waziri wa 
Uchukuzi, Prof. 
Makame 
Mbarawa  ali-
potembelea 
mradi wa ujenzi 
wa matangi 
maalum ya kuhi-
fadhia mafuta 
katika Kata ya 
Tungi, wilayani 
Kigamboni, Dar 
es Salaam jana. 
PICHA: JOSEPH 
MWENDAPOLE

Aliwataka askari uhifa-
dhi kusimamia vyema 
mchakato huo ili kurahi-
sisha utekelezaji wake.
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Bilioni 3.9/- kuimarisha 
miundombinu ya hifadhi

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imetoa Sh. bilioni 
3.9 kwa ajili ya kuimarisha miun-
dombinu katika Hifadhi ya Taifa  
Ibanda - Kyerwa iliyoko mkoani 
Kagera.

Akikagua miradi ya ujenzi wa 
miundombinu hiyo, Kamishna wa 
Uhifadhi wa Shirika la Hifadhi za 
Taifa (TANAPA), Musa Kuji, alisema 
serikali ilitoa fedha hizo kwa ajili ya 
kujenga lango la kuingilia watalii 
na nyumba za kisasa za watumishi 
eneo la Kifursa.

“Hili ni deni kwetu TANAPA hu-
susani watumishi wa hifadhi hii 
na tutamlipa kwa kuchapa kazi na 
kujituma zaidi katika kulinda na 
kutunza rasilimali hizi kwa faida ya 
kizazi cha sasa na kile cha baadaye,” 
alisema Kamishna Kuji.

Kamishna Msaidizi wa Uhifadhi, 
Fredrick Mofulu, ambaye ni Mkuu 
wa Hifadhi ya Taifa Ibanda - Ky-
erwa, alisema ujenzi wa lango hilo 
la hifadhi unahusisha sehemu ya 
ukaguzi wa nyaraka na malipo, ofisi 

za wahasibu, ofisi za askari upande 
wa kuingia na kutokea, ofisi ya ofisa 
utalii na msaidizi wake, ofisi ya 
Teknolojia ya Habari na Mawasi-
liano (TEHAMA), ujenzi wa bara-
bara kilometa mbili, na mifumo ya 
umeme.

Pia inahusisha ujenzi wa vyoo 
upande wa kuingia, na kutokea 
vyenye mashimo saba ya kawaida 
moja walemavu kwa kila jengo, 
uchimbaji wa visima viwili, fensi ya 
umeme mita 400, nyumba mbili za 
watumishi ( jengo moja kwa familia 
mbili).

Nyingine ni nyumba tatu za wa-
tumishi ( jengo moja kwa familia 
nne), vimbweta nane, sehemu ya 
kupaki magari makubwa na ma-
dogo upande wa kutoka na kuin-
gia lenye ukubwa wa kilometa za 
mraba 5400, mfumo wa umeme 
jua, pamoja na eneo la kupumzikia 
wageni. 

Alisema kazi hiyo ilifanywa na 
Kampuni ya MJT Crew Co. na JV 
Sumry’s Enterprises Ltd za nchini 
na mpaka sasa ujenzi uko asilimia 

55 na inatarajiwa kukamilika  No-
vemba, mwaka huu.

Msimamizi wa Mradi kutoka 
kampuni ya MJT Crew, Mhandisi 
Issa Mfaume, aliishukuru meneji-
menti ya TANAPA kwa kuwapatia 
malipo ya mradi kwa wakati na ku-
pelekea kazi kufanyika kwa ubora 
unaotakiwa na kuahidi kukamilisha 
kazi hiyo kwa wakati na kwa kuz-
ingatia viwango vilivyopo kwenye 
mkataba wa kazi.

Kamishna Kuji alizungumza na 
maafisa na askari wa Jeshi la Uhi-
fadhi wa Hifadhi ya Taifa Ibanda 
- Kyerwa na Hifadhi ya Rumanyika 
- Karagwe na kusitiza utendaji kazi 
imara ili kusukuma mbele guru-
dumu la uhifadhi na utalii ambalo 
tumekabidhiwa na serikali.

“Wapiganaji ndio nguzo ya ku-
peleka mbele Shirika letu nitoe 
pongezi zangu za dhati kwa askari 
wetu ambao jua ni lao na mvua ni 
yao kuhakikisha rasilimali hizi zin-
alindwa na kuwa urithi kwa vizazi 
vilivyopo na vijavyo,” alisema Kam-
ishna Kuji

Aidha, Kamishna Kuji alisisitiza 
kuwa kila mtumishi ana haki ya ku-
jiendeleza kielimu, haki ya kulipwa 
posho kwa kila kazi aliyoifanya, 
haki ya matibabu, likizo, haki ya ku-
pandishwa cheo pale unapotimiza 
vigezo vyote vya kiutumishi pamo-
ja na haki ya kuthaminiwa kutoka-
na na kazi unayofanya.

Wapiganaji kwa namna mbalim-
bali wamepongeza jitihada zina-
zofanywa na taasisi katika kutatua 
changamoto zao na kupongeza 
namna viongozi wanawafikia ka-
tika maeneo yao, wanasikiliza na 
kutatua changamoto hizo.

“Nikupongeze Afande Kamishna 
Kuji licha ya majukumu uliyonayo 
unatoka na kuja   kuzungumza 
na askari, tumekuona Serengeti, 
tumekuona Saanane, sasa Ibanda 
Kyerwa na Rumanyika Karagwe. 
Ukaribu  huu kwetu kama askari 
na kiongozi wa juu wa taasisi 
unatia hamasa na morali zaidi ya  
kuchapa kazi“ alisema askari wa 
uhifadhi daraja la kwanza Henry 
Msabila.

Naibu Waziri  wa Habari, Mawasiliano na Teknolojia ya Habari, 
Mhandisi Maryprisca Mahundi (kulia), akikaribishwa na kukabidhi-
wa zawadi na Mkurugenzi wa Huduma kwa Wateja wa Kampuni 
ya Tigo, Mwangaza Matotola wakati alipofanya ziara ya kikazi ka-
tika kampuni hiyo, Dar es Salaam juzi. PICHA: FAUSTINE FELICIAN 

Pinda akabidhi 
wajasiriamali 
hundi mil. 45/- 
Na Munir Shemweta, 
MLELE

 MBUNGE wa Kavuu 
na Naibu Waziri wa 
Ardhi, Nyumba na 
Maendeleo ya Makazi,  
Geophrey Pinda, ame-
kabidhi hundi ya Sh. 
milioni 45 kwa vikundi 
vitatu vya wajasiri-
amali wa halmashauri 
ya Mpimbwe, Mlele 
mkoani Katavi kutoka 
benki ya CRDB ili kuvi-
jengea uwezo.
Pinda alikabidhi 

hundi hiyo juzi wakati 
akifungua semina ya 
siku moja ya kuvijen-
gea uwezo vikundi 
vya wajasiriamali vya 
wanawake na vijana 
kunufaika na programu 
ya IMBEJU katika kata 
za halmashauri ya 
Mpimbwe iliyofanyika 
kata ya Majimoto.
Vikundi vilivyokabi-

dhiwa kiasi hicho cha 
fedha ni Nguvumoja 
Kashishi, Imani Kashi-
shi na kikundi kingine 
kitakachokidhi vigezo 
vya kuwezeshwa.
Akizungumza wakati 

wa kuzindua semina 
hiyo, Pinda amesema 
ili kuendesha biashara 
kisasa ni lazima waja-
siriamali wapate ushau-
ri na mafunzo kutoka 
kwa wataalamu.
Alisema taasisi za 

fedha kama CRDB ni 
miongoni mwa sehemu 
ya uhakika ambayo 
mjasiriamali anaweza 
kupata elimu ya fedha 
ya uhakika ili kufani-
kisha mipango ya bi-
ashara.
Pinda aliwataka waja-

siriamali wa Mpimbwe 
kutumia fursa inayolin-
gana na uwezo wao 
binafsi na si kusikia 
tu benki inatoa mitaji 
wezeshi na kulazimika 
hata kudanganya ili 
kukopa fedha pasipo 
mikakati makini ya 
kuzitumia.
 Aliishukuru CRDB 

kupitia taasisi yake ya 
CRDB Foundation kwa 
ubunifu wa kuwafikia 
wajasiriamali wadogo 
hata waliopo pembezo-
ni kama vile Mpimbwe.
“Hili si jambo dogo 

kwa taasisi inay-
ojiendesha kibiashara 
kutenga bajeti ya kue-
limisha wananchi na 
kuwapa mitaji wezeshi” 
alisema.
Washiriki wa semina 

hiyo ya siku moja 
wametoka kata za 
Kasansa, Mamba, Ma-
jimoto, Mwamapuli, 
Chamalendi, Mbede, 
Ikuba, Usevya pamoja 
na Kibaoni katika hal-
mashauri ya Mpimbwe 
wilaya ya Mlele mkoa 
wa Katavi.

Na Thobias Mwanakatwe,  
SINGIDA 

TUME Huru ya Taifa ya Uchaguzi 
(INEC), imetangaza kuanza ubore-
shaji wa Daftari la Kudumu la Wa-
pigaKura kwa mikoa ya Dodoma, 
Singida na Manyara huku ikiwataka 
wananchi kuepuka kujiandikisha 
zaidi ya mara moja kwa kuwa ni 
kosa kisheria.

Mjumbe wa INEC na Jaji wa Ma-
hakama Kuu, Asina  Omari, alisema 
hayo jana wakati akifungua mku-
tano wa tume hiyo na wadau wa 
uchaguzi mkoa wa Singida kuhusu 
uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 
Wapigakura .

Alisema mzunguko wa tano 
wa uboreshaji ambao utajumuisha 
mikoa ya Dodoma, Singida na Man-
yara utaanza Septemba 25 hadi 

Zamu ya Dodoma, Manyara, Singida 
daftari la kudumu la wapigakura 

Oktoba Mosi, mwaka huu. Vituo 
vya kutekeleza kazi hiyo vitakuwa 
vinafunguliwa kuanzia saa 2:00 asu-
buhi hadi 12:00 jioni.

“Kujiandikisha kuwa mpigakura 
zaidi ya mara moja   ni kosa la 
kisheria kwa kuzingatia masharti 
ya kifungu cha 114(1) cha Sheria ya 
Uchaguzi wa Rais,Wabunge na Madi-
wani namba moja ya 2024,” alisema.

Jaji Omari alisema kifungu hicho 
cha sheria kinaeleza kuwa mtu yey-
ote atakayeomba kuandikishwa zai-
di ya mara moja atakuwa ametenda 
kosa la kisheria na akitiwa hatiani 
adhabu yake ni faini isiyopungua 
Sh.100,000 na Sh.300,000, kifungo 
kisichozidi miezi mitatu, miaka mi-
wili au vyote kwa pamoja.

Alisema ili kufanikisha ubore-
shaji huo, wadau wa uchaguzi ni 
muhimu kutoa ushirikiano kwa 
tume na kuwa mabalozi wazuri wa 
kusambaza taarifa na kuhamasisha 
wananchi kujitokeza kwa wingi ku-
jiandikisha na kuboresha taarifa zao 
ili zoezi lifanyike kwa ufanisi na kwa 
mafanikio makubwa.

Aliongeza kuwa mawakala au 
viongozi wa vyama vya siasa ha-
waruhusiwi kuingilia mchakato wa 
uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 
Wapigakura vituoni.

“Niwaombe viongozi wa vyama 
vya siasa na wadau wa uchaguzi kwa 
ujumla kuzingatia sheria za uchagu-
zi, kanuni za uboreshaji,maelekezo 
ya tume na kusimamia miiko na 
mipaka ya uendeshaji wa zoezi la 
uboreshaji wa daftari,” alisema.

Jaji Omari alisema viongozi wa 
vyama vya siasa kama kutakuwa na 

changamoto zitakazojitokeza 
watumie sheria zilizopo ku-
wasilisha kwa tume ambapo 
Tume ya Taifa ya Uchaguzi 
itazingatia katiba,sheria ya 
uchaguzi na kanuni zilizo-
tungwa chini ya sheria katika 
zoezi la uboreshaji.

Naye Mkurugenzi wa Uch-
aguzi, Kailima Ramadhani, 
alisema uboreshaji wa Daft-
ari la Kudumu la Wapigakura 
kwa mikoa yote unatarajiwa 
kukamilika Machi, 2025.

Alisema kwa kuzingatia 
matokeo ya Sensa ya Watu na 
Makazi ya 2022, wapigakura 
5,586,433 wapya wanatara-
jiwa kuandikishwa sawa na 
asilimia 18.7 ya wapigakura 
29,754,699 walioko kwenye 
daftari baada ya uboreshaji 
uliofanyika mwaka 2019/20.

Kailima alisema wapi-
gakura 4,369,531 inatarajiwa 
wataboresha taarifa zao, 
wapigakura 594,494 inatara-
jiwa wataondolewa kwenye 
daftari kwa kukosa sifa za 
kuendelea kuwapo kwenye  
daftari, hivyo baada ya 
uboreshaji, inatarajiwa daf-
tari litakuwa na wapigakura 
34,746,638.

Alisema katika kuhakiki-
sha jambo hilo linafanikiwa, 
tume imeshakamilisha maan-
dalizi ya idadi ya vituo 40,126 
vya kuandikisha wapiga kura 
ambavyo vitatumika katika 
uboreshaji wa daftari 2024.

“Vituo 39,709 viko Tanza-
nia Bara na 417 viko Zanzibar. 
Hili  ni ongezeko la vituo 2,312 
ikilinganishwa na vituo 37,814 
vilivyotumika 2019/20,” alise-
ma.
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TIMU ya taifa ‘Taifa Stars’ bado ipo kwenye kampeni ya kusaka tiketi 
ya kushiriki fainali za Afrika (AFCON) za mwaka 2025 zitakazofanyika 
nchini Morocco.

Tunasema Taifa Stars bado wapo kwenye kampeni za kusaka tiketi 
hiyo kwa sababu ya matokeo waliyoyapata kwenye mchezo wa hivi 
karibuni dhidi ya Guinea.

Stars ikiwa ugenini, Ivory Coast Jumanne iliyopita ilifanikiwa ku-
pata ushindi muhimu na wa kusisimua wa mabao 2-1 dhidi ya Guinea 
ambao walichagua mchezo huo kuuchezea huko kutokana na viwan-
ja vya kwao kutokidhi vigezo vya Shirikisho la soka Afrika, CAF.

Kabla ya mchezo huo, Stars ilikuwa imetoka suluhu na Ethiopia 
kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa jijini Dar es Salaam, matokeo 
hayo yaliibua maneno maneno mengi kutoka kwa mashabiki na wa-
dau mbalimbali wa soka.

Matokeo hayo na mchezo uliotajwa kuwa wa kutovutia dhidi ya 
Waethiopia hao yaliwagawa mashabiki ambapo wapo walioona Stars 
wana wakati mgumu na pengine hawana matumaini ya kupata tiketi 
ya kushiriki AFCON ya Morocco.

Lakini pia wapo waliokuwa na matumaini huenda michezo inay-
ofuata Stars ikafanya vizuri na kuendelea kuweka hai matumaini ya 
kufuzu fainali hizo.

Kimsingi maneno yalikuwa mengi na wapo pia walioanza kulisham-
bulia benchi la ufundi na kusema hawana imani nao katika safari ya 
kuwapeleka Morocco.

Jambo tunalotaka kusema ni kwamba, hatupaswi kumaliza mane-
no pale timu yetu inapopata matokeo yasiyotufurahisha , tunapaswa 
kuendelea kusapoti timu yetu katika kila hali.

Matokeo ya Jumanne iliyopita mbele ya Guinea yametupa majibu 
hayo, wale waliokuwa wakiibeza na kuikatia tamaa walikosa cha 
kuongea, lakini wale waliokuwa na matumaini na kuendelea kuiunga 
mkono ndio waliokuwa na furaha ya kweli.

Timu ya taifa ni timu yetu sote watanzania, sio timu ya mashabiki 
wa Simba, Yanga wala Pamba, ni timu ya kila Mtanzania bila kujali 
dini wala kabila lake, tunapaswa kuiunga mkono sote.

Taifa Stars ikipata ushindi ni ushindi wa Watanzania, na hata ikip-
oteza mchezo ni Tanzania ndio iliyopoteza, tuwe na akiba ya maneno 
kwa timu yetu.

Nipashe tunawakumbusha mashabiki, kuelekea kukamatia tiketi 
ya kushiriki AFCON ya 2025, Stars bado ina kazi kubwa mbele yake 
kwa kuwa kuna michezo mingine minne mbele yake katika Kundi H 
walikopangwa na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Ethiopia na 
Guinea.

Mchezo unaofuata Stars itacheza na vinara wa kundi lao, Congo, ni 
lazima sasa watanzania tuungane na kuiunga mkono timu yetu kwa 
kuwatia moyo wachezaji pamoja na kujitokeza kwa wingi uwanjani 
kila inapocheza kwenye uwanja wa Benjamin Mkapa.

Katika michezo minne iliyobaki, Stars ina michezo miwili watakay-
ocheza nyumbani, tujipange kujitokeza kwa wingi kuhakikisha tu-
nakata tiketi ya kushiriki fainali hizo.

Ikumbukwe, baada ya fainali za Morocco, Tanzania kwa kushiriki-
ana na nchi za Kenya na Uganda tutakuwa wenyeji wa fainali za mwa-
ka 2027, hivyo kushiriki kwetu fainali za 2025 kuna maana kubwa 
sana.

Hongereni wachezaji Taifa Stars kwa ushindi dhidi ya Guinea, lakini 
pia mkumbuke watanzania tupo nyuma yenu na tunatarajia makub-
wa zaidi katika kampeni ya kufuzu fainali hizo za Morocco.

Aibu, Taifa Stars wametusuta

 Muungwana Lazima Nilonge

Tusimalize maneno 
kwa Stars, tuendelee 

kuiunga mkono 
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WAZARAMO wana msemo 
wao, ‘usinene ukamala’, ukiwa na 
maana usiongee ukamaliza ma-
neno kwani yanaweza kukurudia. 
Msemo huu una maana nyingi, 
ikiwemo kwamba unaweza kum-
sema na kumlaumu mtu, lakini 
kumbe ikawa sivyo ulivyodhani, 
au ikawa ni bahati mbaya tu. Mara 
nyingi ikija kudhihirika kwamba 
si kweli kwa jinsi ulivyomtuhu-
mu unabaki na aibu.

Hili limeonekana Jumanne 
iliyopita, baada ya Taifa Stars 
kuwaumbua wahafidhina wote 
waliokuwa wameongea maneno 
mengi kuhusu timu hiyo.

Kuanzia mashabiki wa soka, 
mpaka baadhi ya wachambuzi 
walikuwa wameikatia tamaa 
Stars baada ya suluhu nyumbani 
dhidi ya Ethiopia, Septemba 4, 
ambapo kila mmoja hakutarajia 
kama ingeweza kupata ushindi 
wa mabao 2-1 dhidi ya Guinea.

Suluhu dhidi ya Ethiopia ilizua 
mengi sana. Wengine waliponda 
kikosi kilichopangwa na mako-
cha Hemed Suleiman ‘Morocco’ 
na msaidizi wake, Juma Mgunda. 
Wapo waliosema Stars haishindi 
kwa sababu wachezaji wengi wa 
kikosi hicho hawapati namba 
kwenye timu zao za Ligi Kuu Tan-
zania Bara.

Wapo waliohoji hata kwa nini 
Stars ina makipa Ali Salim wa Sim-
ba na Abutwalib Mshery wa Yanga 
ambao kwenye vikosi vya timu 
zao siyo makipa namba moja. 

Ushauri wao ukawa iletwe kanu-
ni ya kuwaondoa makipa wote wa 
kigeni kwenye ligi na wadake wa-
zawa tu. Yote hii ilikuwa ni hasira 
ya Stars kutopata ushindi.

Sasa wapo waliodhani kuwe-
po kwa wachezaji 12 wa kigeni 
kunawafanya wazawa wakose na-
fasi kwenye vikosi vyao na hii ina-
sabisha Stars isiwe na kikosi cha 
wachezaji bora, hivyo wapungu-
zwe au waondolewe kabisa.

Bado wapo mashabiki wa-
naodhani kuwa Tanzania haina 

Wapo 
walio-
hoji hata 
kwa nini 
Stars ina 
makipa 
Ali Salim 
wa 
Simba na 
Abutwal-
ib Msh-
ery wa 
Yanga 
ambao 
kwenye 
vikosi 
vya timu 
zao siyo 
makipa 
namba 
moja. 

Na Adam 
Fungamwango

  

uchaguzi sahihi ya wachezaji bora, 
ndiyo maana inaonekaa kama haina 
wachezaji wenye viwango.

Mambo yalikuwa mengi sana, 
wengine walianza kuorodhesha 
hata wachezaji wa Kitanzania 
waliopo nje ya nchi nao waitwe ili 
waokoe jahazi la Stars, wengine 
wakaishauri Serikali kukubali uraia 

pacha ili Tanzania iwe na wacheza-
ji wenye uraia wa nchi mbili kwani 
wapo wachezaji wa aina hiyo na ni 
wengi huko nje ya nchi.

Presha ilikuwa kubwa sana. 
Kuanzia kwa mashabiki, wacham-
buzi, makocha na wachezaji wa 
Stars ikawa ni presha kila mahala. 

Ikaonekana kama haitokuwa na 
uwezo wa kufanya vyema, na hata 
mechi dhidi ya Guinea wengi wal-
iikatia tamaa.

Baada ya kushinda kila mmoja 
sasa anameza maneno yake. Wote 
walioponda sasa wanasifu. Un-
aweza kudhani kama siyo wale 
waliokuwa wanaponda. 

Hatusikii tena wachezaji wa ki-
geni wanazuia wazawa kwenye ligi, 
wala kupunguzwa na makipa ku-
toka nje ya nchi.

Hii inatufundisha mashabiki wa 
soka kuwa na subira kwa sababu 
soka ni mchezo wenye matokeo 
matatu, kushinda, sare na ku-
poteza. Na mpira unaweza kushin-
da popote pale.
Inatufundisha pia mashabiki wa 

soka na wachambuzi kufanya tathi-
mini za kimpira na za kisayansi na si 
za kimihemko.

Kushinda Taifa Stars, kufungwa au 
sare, hakuhusinai na wingi au uch-
ache wa wachezaji wa kigeni, badala 
yake ni matokeo tu ya mpira.

Haya Stars imeshinda, wachezaji 
12 wa kigeni na kipa wao wameon-
doka?  Ifike wakati mashabiki wa 
soka na wachambuzi wasiongee na 
kumaliza maneno ya sababu ya mi-
hemko. Juzi tumeiponda Stars, leo 
imeshinda maneno yameturudia 
wenyewe, tunayakana, tunaisifia 
Stars.
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STANBIC yajivunia 
kushiriki wiki AZAKi

Mashahidi 40, vielelezo 480 kuwasilishwa
kesi kuisababishia hasara TRA MIL. 971.7/-
Na Mwandishi Wetu 

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Kinon-
doni, inatarajia kusikiliza mashahidi 40 
na kupokea vielelezo 480 katika kesi ya 
uhujumu uchumi inayowakabili wakazi 
wanne wa Dar es Salaam, wanaodaiwa 
kuisababishia Mamlaka ya Mapato Tan-
zania (TRA) hasara ya Sh. milioni 971.7

Washtakiwa hao ni Frank Kagale, 
fundi wa mashine za kielektroniki 
(EFD), Awadhi Mhavile (39), Ally Msesya 
maarufu kama Ally Yanga (37) Mkazi wa 
Pugu na Salma  Ndauka (38), mkazi wa 
Sinza na Msimamizi wa Gereji wanaka-
biliwa Na  mashtaka 574 yakiwamo ya 
kughushi.

Wakili wa Serikali, Tumpale Law-
rence, akisaidiana na Wakili wa Serikali 
Mwandamizi, Emmanuel Medalakini, 
na Wakili wa Serikali Auni Chilamula, 
alidai  mbele ya Hakimu Is-haq Kuppa 
kuwa shauri hilo juzi lilikuja kwa ajili ya 
kusikilizwa hoja za awali kufuatia upele-
lezi kukamilika.

Akisoma hoja hizo, Wakili Tump-
ale alidai mbele ya Hakimu Mfawidhi 
Kuppa kuwa Machi, 2023 TRA ilipokea 
taarifa kutoka kwa msiri kuwa kuna risi-
ti za kielektroniki zilizotolewa kutoka 
kwenye mashine zilizopotea au kuibwa 
kutoka kwa wamiliki halali na zinasam-
bazwa isivyo halali.

Anadai kuwa, kutokana na taarifa hiyo 
uchunguzi ulianza kwa kushirikiana na 
maofisa wa Jeshi la Polisi na ndipo Julai 
7, 2023 mtu aitwaye Meshack Athanas, 
dereva wa pikipiki maarufu kama boda-
boda alikutwa na risiti za kielektroniki 
saba za Sh 128,500,000.

Pia, alidai kati ya risiti hizo nne zi-
likuwa zimetolewa kutoka kwenye 
mashine ya kieletroniki mali ya Africa 
Harmony and Trade Ltd yenye namba 
03TZ843040152 aliyesajiliwa kwa nam-
ba ya mlipakodi 159265420.

“Risiti mbili zilitolewa kutoka kwe-
nye mashine ya kieletroniki mali ya 
Tabisco Entreprises ltd yenye namba 
03TZ442007272 na namba ya mlipa 
kodi ni 100219557 na risiti moja iliyotole-
wa kutoka kwenye mashine ya kieletro-
niki mali ya Eco Consumer Products ltd 
yenye namba 03TZ442021550. Katika 
maelezo ya   Athanas alieleza kupewa 
risiti hizo na Ally Omary Msesya am-
bae ni mtuhumiwa namba tatu,” alidai 
Tumpale.

Katika tarehe hiyohiyo, ilidaiwa kuwa 
Athanas aliwaongoza wapelelezi katika 
ukamataji wa mshtakiwa Msesya na Ju-
lai 8, 2023 Athanas aliwaongoza wapele-
lezi kumkamata mshitakiwa Mhavile. 

Alidai kuwa, baada ya kukamatwa 
mshtakiwa Mhavile alikutwa na risiti za 
kieletroniki 11 zisizosahihi au za uongo 
zenye thamani ya Sh 133, 000,000 
zikiwa zimetolewa kutoka kwenye 
mashine ya kieletroniki yenye namba 
03TZ843040152 mali ya Africa Harmo-
ny Industry and Trade Ltd na mashine 
nyingine za kieletroniki 13 kampuni ya 
INCOTEXT zikisadikika kuwa za wizi au 
zimepatikana kinyume cha sheria na 
mashine hizo zilihodhiwa.

Pia, alidai katika kumhoji mshtakiwa 
Mhavile alimtaja mshtakiwa Kagale 
kuwa ndiye mwenye mashine iliyotu-
mika kutoa risiti hizo zisizo sahihi alizo-
kutwa nazo.

“Kutokana na maelezo ya Mhavile 
juhudi za kumtafuta Kagale  zilianza na 
Julai 19, 2023 wapelelezi walipokea taar-
ifa kutoka kwa msiri kuwa Kagale ana 
rafiki wa kike aitwaye Salma   Ndauka 
ambaye ni mshtakiwa namba nne,” al-
iendelea kudai.

Julai 19, 2023, alidai alikamatwa na 
katika upekuzi alikutwa na mashine 10 
za kieletroniki aina ya INCOTEX am-
bapo mashine nane ndizo zilitambulika  
namba zake na mashine mbili haziku-
tambulika kwani zilifutika na kwamba 
mashine hizo zilihodhiwa.

Vilevile, alidai kuwa wakati wa kum-
hoji mshitakiwa Ndauka alimtaja pia, 
Kagale kuwa ndiye mwenye mashine 
hizo.

Wakili Tumpale alidai kuwa Januari 
16, mwaka huu, Kagale alikamatwa na 
katika mahojiano alikiri kuwa mashine 
za kieletroniki alizokutwa nazo mshtak-
iwa Ndauka ni za kwake na alikiri  ku-
tumia mashine hizo kutoa risiti mbalim-
bali za kieletroniki zisizosahihi.

Kwa mujibu wa Tumpale, uchunguzi 
ulibaini kuwa mashine yenye yenye 
namba 03TZ443024331 mali ya Kam-
puni ya Oceanic Cachet  katika kipindi 
cha kati ya Aprili, 2023 na Julai, 2023 
ilitumika kutoa risiti ya za uongo au 
zisizo sahihi za Sh 1,932,096,214.28 na 
kutokana na kiasi hicho jumla ya kiasi 
cha Kodi ya Ongezeko la Thamani (VAT) 
ya Sh 294,726,540.37 hakikuwasilishwa 
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA).

Alidai mashine yenye namba 
03TZ442007272 mali ya Tabisco En-
terprises ltd katika kipindi cha kati ya   
Aprili, 2023 na Juni, 2023 ilitumika ku-
toa risiti ya za uongo au zisizo sahihi za 
Sh. 2,375,310,754.61  na kwamba  kiasi 
cha Sh  373,537,333.9 kama VAT hakiku-
wasilishwa TRA.

Pia, alidai mashine yenye namba 
03TZ843040152 mali ya Africa Har-
mony lndusry and Trade Ltd katika 
kipindi cha kati ya Mei, 2023 na Juni, 
2023 ilitumika kutoa risiti ya za uongo 
au zisizo sahihi zenye jumla ya Sh. 
1,929240,063.00 na Sh. 303,713,897.37 
kama VAT hakikuwasilishwa TRA.

Kutokana  na hali hiyo, alidai kuwa 
washtakiwa waliisababishia hasara 
ya Sh. 971,977,772.32 na kwamba wali-
potosha mfumo na Kamishna Mkuu 
wa kwa kuonesha kuwa   Kampuni ya 
Oceanic Cachet  imefanya mauzo ya Sh 
1,932,096,214.28, Kampuni ya Tabisco 
Enterprises ltd imefanya mauzo ya Sh 
2,375,310,754.61 na Kampuni ya Africa 
Harmony lndusry and Trade ltd imefan-
ya mauzo ya Sh 1,929240,063.00.

Wakili Tumpale alidai wakati wa 
uchunguzi ilibainika zaidi kuwa 
watuhumiwa wote wanne walikuwa 
wakiongoza na kuratibu genge la uhali-
fu wa makosa mbalimbali ambayo ni ku-
toa risiti zisizo sahihi, kutumia mashine 
za kieletroniki kwa namna ya kuupoto-
sha mfumo au Kamishna Mkuu wa TRA, 
kukwepa kodi kinyume na sheria, kui-
sababishia hasara TRA na kutakatisha 
fedha.

Alidai kuwa, washitakiwa wote wali-
fikishwa mahakama hiyo kujibu mashi-
taka yanayowakabili.

Baada ya kusomewa hoja za awali, 
washitakiwa wote walikiri majina yao, 
maeneo wanayoishi na kufikishwa ma-
hakamani hata hivyo, walikana mash-
taka yote.

Mshtakiwa Mhavile alikana dini ili-
yoandikwa kwamba ni Mkristo akidai 
yeye ni Mwislamu, pia alikana kuwa 
fundi wa mashine za kielektroniki na 
kueleza kuwa yeye ni msambazaji wa 
mashine hizo. 

Hakimu Kuppa aliahirisha shauri hilo 
hadi Septemba 24, mwaka huu kwa ajili 
ya kuanza kusikilizwa.

Washtakiwa walirudishwa rumande 
kwa kuwa mashitaka yanayowakabili 
hayana dhamana.

Mwenyekiti wa Kamati 
ya Maandalizi na Me-
neja wa Mawasiliano na 
Uhusiano na Wadau wa 
Kampuni ya Sukari Kil-
ombero, Victor Byemelwa 
(katikati), akizungumza 
na waandishi wa habari, 
wilayani Kilombero, 
mkoani Morogoro juzi, 
kuhusu maonesho ya Siku 
ya Wakulima wa Miwa 
wa Bonde la Kilombero, 
yanayotarajiwa kuanza 
Oktoba 10 hadi 12 
mwaka huu. Kushoto ni 
Meneja wa Kilombero 
Joint Enterprises Coop-
eratives Society, James 
Mayunga na Meneja 
kutoka Shirika la Afri-
can Wildlife Foundation, 
Clarence Msafiri. PICHA: 
MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

BENKI ya Stanbic Tanzania imesema inaji-
vunia kushiriki katika Wiki ya Asasi za Kiraia 
(Azaki) ya mwaka huu, tukio lenye ushawishi 
mkubwa linalowaleta pamoja mashirika ya 
kiraia (Azaki), wadau wa serikali, na viongozi 
wa sekta binafsi kushirikiana na kuendeleza 
ajenda ya maendeleo endelevu ya Tanzania. 

Tukio hilo lilianza Septemba 9, mwaka huu 
na kumalizika jana Arusha likiwa na  kaulimbiu 
ya “Sauti, Dira, Thamani”, wito wa kuchukua 
hatua ambao unalingana kikamilifu na dhamira 
ya benki ya Stanbic ya kuwezesha jamii, kukuza 
ujumuishaji wa kifedha, na kuunga mkono 
malengo ya Dira ya Tanzania 2050.

Katika hotuba yake ya ufunguzi, Doreen 
Dominic, Mkuu wa Sekta ya Umma katika Benki 
ya Stanbic, alisisitiza umuhimu wa ufadhili en-
delevu katika kuchochea ukuaji wa Tanzania.

 “Wiki hii ni kumbukumbu  yenye nguvu wa 
mshikamano kati ya Azaki na jukumu muhimu 
walilonalo katika kuendeleza malengo ya 
maendeleo ya Tanzania,” alisema Dominic. 
“Kaulimbiu ya ‘Sauti, Dira, Thamani’ inafafanua 
vizuri dhamira yetu ya pamoja ya kuunda mus-
takabali jumuishi na wenye ustawi.

“Kwa Benki ya Stanbic, hatujishughulishi tu 
na masuala   ya kifedha bali tumewekeza ka-
tika ukuaji wa muda mrefu wa kutoa suluhisho 
maalum la kifedha litakalowezesha jamii 
nchini,”alisema.

Ushiriki wa benki ya Stanbic katika Wiki ya 
Azaki unaonyesha kujitolea kwake kwa dhati 
katika kuchochea   uchumi jumuishi kwa 
kupitia programu kama Biashara Incubator 
na Uwezeshaji wa Kiuchumi wa Wanawake, 
benki imekuwa mstari wa mbele katika ku-
saidia wakulima wadogo na wajasiriamali, na 
kuchangia ongezeko la 40% katika uthabiti wa 
kiuchumi wa walengwa. 

Dominic alisisitiza kuwa programu hizi zi-
naonyesha dhamira ya Stanbic kuhakikisha 
kuwa Watanzania wote wanapata nyanja za 
kifedha wanazohitaji ili kufanikiwa. 

“Jukumu letu wiki hii ni kuendelea kuwawez-
esha Watanzania kupitia suluhisho maalum 
zinazochochea athari chanya za muda mrefu,” 
alisema. Pia alisisitiza kuwa jukumu muhimu 
katika mijadala juu ya haki ya kiuchumi ya wa-
nawake, hasa kupitia msaada wake kwa bajeti 
zinazozingatia jinsia. 

Dominic alisisitiza kuwa kufikia usawa wa 
kijinsia ni jambo muhimu kwa maendeleo en-
delevu ya Tanzania. 

“Kuwawezesha wanawake ni ufunguo wa ku-
jenga jamii yenye haki na ustawi zaidi,” Domi-
nic aliendelea kusema katika hotuba yake.

“Kwa kushughulikia changamoto za kipekee 
wanazokabiliana nazo wanawake na kuhakiki-
sha ugawaji wa rasilimali kwa haki, tunaweza 
kuunda mazingira ambamo kila mtu, bila kujali 
jinsia, anapata fursa ya kufanikiwa,” alisema. 

Moja ya vivutio muhimu vya ushiriki wa Ben-
ki ya Stanbic katika Wiki ya Azaki ni mtazamo 
wao juu ya Eneo la Biashara Huria la Bara la Af-
rika (AfCFTA). 

Dominic alielezea kwamba biashara za ki-
kanda na ukuzaji wa rasilimali watu ni muhimu 
kwa kuhakikisha mustakabali wa kiuchumi wa 
Tanzania. “Benki ya Stanbic imejitolea kusaidia 
biashara za Kitanzania, hasa zile ndogo na za 
kati (SMEs), katika kunufaika na fursa zinazo-
tolewa na AfCFTA. Kwa kuboresha utayari wa 
biashara za kuvuka mipaka na kuendeleza uju-
zi muhimu, tunasaidia kuiweka Tanzania kama 
muhusika muhimu katika soko pana la Afrika,” 
alibainisha.

Wiki ya Azaki inaendelea, Benki ya Stanbic 
itaendelea kushiriki katika mijadala muhimu 
kuhusu ukuaji endelevu, maendeleo jumuishi, 
na ushirikiano wa muda mrefu na Azaki. 
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Waziri wa Maji, Juma Aweso (wa pili kulia), akimsikiliza Mjumbe wa Halmashauri Kuu ya CCM Taifa, mkoa wa 
Simiyu, Emmanuel Silanga (kushoto), kuhusu uzalishaji wa mabomba kwa ajili ya miundombinu ya maji kwenye 
kiwanda cha Moli Oils Mills, wilayani Bariadi, mkoani humo, juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

WMA yahimiza ushirikiano na sekta binafsi

Aweso ajivunia uwapo kiwanda mabomba 
Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maji, Jumaa 
Aweso amesema uwapo wa ki-
wanda cha mabomba ya maji 
mkoani Simiyu, kutarahisisha 
utekelezaji wa mradi wa maji 
kutoka Ziwa Victoria kuelekea 
mikoa mbalimbali nchini.

Kabla ya kiwanda hicho 
cha Moli Oil Mills kinachomi-
likiwa na mwekezaji mzawa, 
Emmanuel Silanga, serikali 
ilikuwa inafuata mabomba 
hayo Dar es Salaam kwa ajili ya 
utekelezaji wa mradi huo.

Aweso aliyasema hayo jana 
mkoani Simiyu, katika ziara 
yake aliyotembelea kiwanda 

hicho, kilichopo mtaa wa Ma-
jahida katika Wilaya ya Bari-
adi.

“Uwapo wa kiwanda hiki, 
utasaidia utekelezaji wa mradi 
wa maji wa Ziwa Victoria. Kati-
ka mradi huo, yatatumika ma-
bomba haya, hivyo mwekezaji 
ametumia fursa kwa wakati 
sahihi,” alisema.

Sambamba na hilo, alieleza 
kufurahishwa na hatua ya 
mwekezaji huyo kujenga ki-
wanda hicho katika Mkoa wa 
Simiyu, kwa kuwa imezoe-
leka wengi wangekimbilia ku-
wekeza Dar es Salaam.

“Angeweza kujenga kiwanda 
hicho jijini Dar es Salaam ama 

kwingine, lakini kaamua kuwa 
mzalendo kwa kukumbuka 
nyumbani kwanza, hivyo ajira 
zitamwagika kwa wingi kwani 
ni  kiwanda cha kisasa,” alise-
ma.

Mbali na kusaidia upati-
kanaji wa vifaa vya utekelezaji 
wa miradi ya maji, Aweso alise-
ma uwepo wa kiwanda hicho 
utaibua fursa za ajira kwa vi-
jana wa mkoa huo.

Fursa hizo za ajira, kwa mu-
jibu wa waziri huyo, zitakuza 
maendeleo ya wananchi na 
jamii kwa ujumla, akisisitiza 
uwekezaji huo ni matokeo ya 
kuboreshwa kwa mazingira 
ya biashara kunakofanywa na 

serikali.
“Rais wetu (Samia Suluhu 

Hassan) ameweka wepesi kwa 
wawekezaji kufanya kazi kwa 
moyo na kujituma kwa bidii,” 
alisema.

Mwekezaji wa kiwanda, Si-
langa, alisema uwezo wake wa 
kuwekeza katika mradi huo 
umetokana na mazingira ma-
zuri ya biashara nchini.

Silanga ambaye pia ni 
Mjumbe wa Halmashauri Kuu 
ya Chama Cha Mapinduzi 
(CCM) mkoani Simiyu, alisema 
wawekezaji wakiwemo wa-
zawa wanapata moyo na ngu-
vu ya kuwekeza kutokana na 
mazingira hayo.

Na Joseph Mwendapole

MKUU wa Mkoa wa Dar es Salaam, 
Albert Chalamila, amesema hivi kar-
ibuni Mkoa utagawa mitungi 10,000 
ya gesi kwa wanawake kama mkakati 
wa kuondokana na matumizi ya mkaa 
na kuni.
Aliyasema hayo jana wakati wa uz-

induzi wa kongamano  la matumizi ya 
nishati safi ya kupikia katika ukumbi 
wa Karimjee jijini Dar es Salaam 
ambapo mitungi ya gesi 1,000 iliyo-
tolewa na Lake Gas iligawiwa kwa 
wanawake wa wilaya za Mkoa huo.
Aliziagiza taasisi za serikali mkoani 

hapa kuchangia mitungi 300 ya gesi 
kabla ya mwisho wa mwezi huu am-
bayo itagawiwa kwa wanawake kama 
mpango wa kuhamasisha matumizi 
ya nishati safi ya kupikia.
Alizitaka taasisi hizo kujipanga na 

kuhakikisha zimetekeleza agizo hilo 
haraka kwani wiki mbili zijazo mkoa 
wa Dar es Salaam utazindua ugawaji 
mwingine wa mitungi 10,000  kwa 
wanawake wa Mkoa huo.
 “Hata hapa naziona taasisi nyingi 

za serikali, Katibu Tawala wa Mkoa 
uko hapa nakuagiza waandikie barua 
taasisi zote za serikali wachangie 
mitungi ya gesi kwa ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa ambayo itagawiwa kwa 
wanawake kama mkakati wa kulinda 
afya zao dhidi ya matumizi ya mkaa 
na kuni,” alisema
Alisema ameagiza taasisi hizo kutoa 

mitungi ya gesi kwasababu mkakati 
wa utekelezaji wa mpango wa 
matumizi ya nishati safi kwa kupikia 
lazima ufungamane na taasisi mbal-
imbali za serikali.
Chalamila alisema kaulimbiu inay-

otumika kwenye kampeni ya matumi-
zi ya nishati safi ni jali fya, pika kija-
nja, tumia nishati safi, okoa mazingira 
kiuchumi.
Alisema lengo la mkakati huo ni ku-

waondoa wanawake nchini kwenye 
matumizi ya mkaa na kuni kupika 
kwani nishati hiyo imeonyesha mad-
hara mengi kiafya.
“Lazima tutambue na kuwathamini 

wadau wetu wa nishati safi ambao 
wamekuwa wakijitolea kwa hali na 
mali kuhakikisha mkakati huu una-
fanikiwa wakiwemo watu wa Lake 
Gas ambao kila tunapokuwa na jambo 
wamekuwa wakitusaidia,” alisema.
Chalamila alisema tarehe 23 

kutakuwa na tamasha la mapishi kwa 
kutumia nishati safi na watu 1,000 
watakaokuwa wa kwanza kufika kwe-
nye tamasha hilo kila mmoja atapewa 
shilingi  20,000.
“Mama lishe, wapishi na wachoma 

nyama wote waje kwa wingi kwenye 
tamasha hilo namimi nitawaletea 
wateja wengi sana kama biashara 
watafanya ya kutosha waje wasihofie 
kukosa wateja kwasababu wataku-
wepo wa kutosha,” alisema.
Alimtaka katibu tawala kuwaandikia 

viongozi wa vyuo vikuu na taasisi 
mbalimbali za elimu ya juu kuchangia 
angalau mitungi miamoja hadi miam-
bili.
“Kesho nitatangaza tutakutana 

eneo gani kwa hiyo wewe kama ni 
mama lishe njoo upike, kama wewe 
unachoma nyama njoo uchome ny-
ama, usiwe na hofu kwamba vyakula 
vyako vitakosa wateja watakuwepo 
kwa wingi sana na vyote vitaisha,” 
alisema

Wanawake Dar 
kupewa mitungi 
10,000 gesi bure

Na Mwandishi Wetu 

OFISA Mtendaji Mkuu wa 
Wakala wa Vipimo (WMA), Al-
ban Kihulla, ametoa wito kwa 
taasisi, asasi na mashirika bin-
afsi kuimarisha ushirikiano na 
wakala hiyo katika masuala ya-
nayohusu vipimo kwa nyanja 
za biashara, afya, usalama na 
mazingira.

Kihulla alitoa wito huo juzi 
alipokuwa akizungumza na 
wahariri na waandishi wa vy-
ombo mbalimbali vya habari 
katika mkutano ulioandaliwa 
na Ofisi ya Msajili wa Hazina, 
jijini Dar es Salaam.

Akitoa taarifa ya utendaji 
kazi, majukumu na mafanikio 
ya WMA, alisema kuna mae-
neo 17 ambayo sekta binafsi 
inaweza kushirikiana na WMA 
ili kuongeza tija katika sekta ya 
vipimo.

Kihula akitaja baadhi ya 
maeneo hayo ya kivipimo 
kuwa ni ukaguzi na uhakiki wa 
mizani, uhakiki wa mitambo 

ya gesi, dira za maji zilizoko 
kwenye matumizi, mashine 
za michezo ya kubahatisha na 
lifti za majengo.

Kuhusu sheria inayoipa 
mamlaka WMA kutekeleza 
majukumu yake, Kihula 
alisema sheria hiyo ambayo 
msingi wake hasa ni vitabu vi-
takatifu vya dini, yaani  Quran 
na Biblia, ni ya Usimamizi 
wa Vipimo Sura Namba 245 
na 340 ya Mwaka 2002 am-
bayo inawatambua maafisa 
vipimo kama wakaguzi wana-
potekeleza majukumu ya uk-
aguzi na uhakiki wa vipimo.

Alibainisha kuwa jukumu 
kubwa la WMA ni kuilinda 
jamii ili kuepukana na mad-
hara yatokanayo na matokeo 
ya upimaji usio sahihi katika 
biashara ambapo WMA in-
awajibika kukagua sehemu za 
biashara kama vile maduka 
ya kuuzia bidhaa mbalimbali, 
viwanda, maduka ya vifaa vya 
ujenzi, vituo vya kujazia mafu-
ta na sehemu nyinginezo.

“Tunasisitiza kila mara kwa 
wananchi kuwa, ukihisi kwam-
ba umepimiwa visivyo sahihi 
katika sehemu uliyoenda ku-
pata huduma, ni jukumu lako 
kutoa taarifa ili wataalamu 
wetu wakafanye uchunguzi 
eneo hilo,” alisema. 

Mtendaji huyo mkuu al-
iongeza kuwa WMA inawajibi-
ka kuhakiki mzunguko mzima 
wa mafuta kuanzia yanapo-
ingia nchini kupitia bandari, 
uhakiki wa matangi na ma-
ghala ya kuhifadhia mafuta na 
wakala hufanya shughuli hizo 
kupitia kitengo maalum cha 
bandari.

Sambvamba na hayo, Ki-
hulla alibainisha kwamba 
WMA ina mpango wa kuingia 
kwenye maeneo mapya ya 
uhakiki wa vipimo kama vile 
uhakiki wa gharama za vifu-
rushi vya muda wa maongezi 
na mashine za michezo ya 
kubashiri.

Mpango mwingine, alisema 
ni kutoa elimu kwa wananchi 

na wadau wa vipimo kuhusi-
ana na matakwa ya sheria ya 
vipimo, kuendelea kubore-
sha mifumo ya utendaji kazi 
pamoja na kuwajengea uwezo 
zaidi wataalamu wake ikiwa ni 
kuwapa mafunzo zaidi na un-
unuzi wa vifaa vya kisasa.

Mwenyekiti wa Jukwaa la 
Wahariri Tanzania (TEF), 
Deodatus Balile ameipongeza 
WMA kutokana na utendaji 
kazi wake na ameahidi ush-
irikiano wa vyombo vya habari 
na Wakala hiyo ili kuhakikisha 
elimu ya matumizi sahihi ya 
vipimo inawafikia wananchi 
kwa ukubwa wake.

“WMA mna nafasi ya kuu-
fikia umma wa watanzania 
kwa kutumia vyombo vya 
habari kwenye kampeni hizi 
za kivipimo, elimu inahitajika 
sana, wananchi wanatakiwa 
kufahamu kwamba wanapas-
wa kuwa makini wanapokwen-
da kupata huduma mbalim-
bali, hii itachagiza maendeleo 
katika taifa letu” alisema.
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TAKUKURU yashangaa watumishi 
kulalamikia rushwa maeneo ya kazi 
Na Thobias Mwanakatwe, 
SINGIDA 

T
AASISI ya Kuzuia 
na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) 
imesema watendaji 

walioko ndani ya serikali ha-
watakiwi kulalamika uwapo 
wa vitendo   vya rushwa  
badala yake wachukue hatua 
za kuzuia kwenye maeneo yao 
ya kazi.

Naibu Mkuu wa TAKUKURU 
Mkoa wa Singida, Petro Ho-
rombe, aliyasema hayo juzi 
baada ya Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Waziri Mkuu Sera,Bunge 
na Uratibu, William Lukuvi, 
kutembelea banda la taasisi 
hiyo kwenye maonesho ya 
saba ya kitaifa ya Mifuko ya 
Programu za Uwezeshaji 
Wananchi Kiuchumi   yanay-

ofanyika mjini hapa.
Horombe alisema katika 

dhana ya mapambano dhidi 
ya rushwa, kila mtendaji wa 
kata na kijiji kwenye eneo lake 
ndiye kamanda namba moja 
katika mapambano dhidi ya 
rushwa.

Alisema mtendaji wa kata ni 
mlinzi wa amani  katika eneo 
lake  na rushwa ni uhalifu na 
kosa la jinai, hivyo watendaji 
wanao wajibu wa kukomesha 
vitendo hivyo kwenye mae-
neo yao.

“Mfano kuna miradi in-
asuasua kata ya Isuna,  
Manispaa ya Singida na 
pengine kuna harufu ya 
rushwa, mtendaji anatakiwa  
kutoa taarifa TAKUKURU,” 
alisema.

Alisema TAKUKURU imesh-
iriki maonesho hayo ili kuwae-

limisha na kuwahamasisha 
wananchi ili kushiriki kika-
milifu katika mapambano dhi-
di ya rushwa hususani kipindi 
hiki cha kuelekea uchaguzi 
wa serikali za mitaa utakao-
fanyika Novemba 27, 2024 na 
uchaguzi mkuu utakaofanyika 
mwakani.

Alisema TAKUKURU ina-
toa elimu hiyo katika kip-
indi hiki cha kuelekea uch-
aguzi wa serikali za mitaa 
kutokana na wananchi ni nguzo  
muhimu katika kuzuia vi-
tendo vya rushwa wakati wa 
uchaguzi.

Horombe alisema wananchi 
wakijiepusha na vitendo vya 
rushwa kwenye uchaguzi, 
nchi itakuwa na uchaguzi 
mzuri usiokuwa na rushwa 
jambo ambalo linawezekana 
kabisa.

Alisema hivi karibuni 
TAKUKURU iliendesha mafun-
zo kwa ajili ya kuhamasisha 
jamii kujiepusha na vitendo 
vya rushwa wakati wa uch-
aguzi ambayo ilifanyika Julai 
31, 2024 katika ofisi ya Mkuu 
wa Mkoa iliyowashirikisha 
viongozi wa vyama vya siasa, 
dini na asasi za kiraia.

Katika mafunzo hayo, 
alisema  kuliwekwa azimio la 
pamoja la kushirikiana katika 
kuhamasisha jamii kushiriki 
katika kudhibiti na kuzuia vi-
tendo vya rushwa wakati wa 
uchaguzi.

Alisema wananchi wa-
napoelimika na kuhamasika 
kuichukia rushwa, kuikemea, 
kuikataa na kutoa taarifa ya 
rushwa TAKUKURU, vitendo 
hivyo  vitaondoka kabisa.

Wanafunzi 
waondokana  
na kikwazo 
kukatisha 
masomo 
Na Augusta Njoji, DODOMA

WANAFUNZI wa Kata ya Hom-
bolo jijini Dodoma, wameondo-
kana na vikwazo vinavyowasaba-
bisha kukatiza masomo baada ya 
kujengwa kwa shule ya sekondari 
mpya iliyopo mtaa wa Mkoyo.

Akizindua shule hiyo jana, 
Mbunge wa Dodoma Mjini na 
Waziri wa Madini, Anthony Ma-
vunde, alisema wanafunzi hao 
walikuwa wakitembea umbali 
wa kilomita 15 kufuata elimu hali 
iliyokuwa ikisababisha wengine 
kukatiza masomo kwa utoro na 
mimba.

“Nimejisikia furaha ile ndoto 
yetu ya kuwapunguzia mwendo 
wanafunzi wa sekondari kutem-
bea kilomita 15 hatimaye tumeiti-
miza, Shule hii nimeanzisha ujen-
zi wake wa madarasa ya awali 
na baadae kupata ushirikiano wa 
serikali kupitia Halmashauri ya 
Jiji Dodoma.

“Niliahidi kwamba serikali sikivu 
chini ya uongozi wa Rais Samia 
Suluhu Hassan itasikia hitaji hili 
na hivyo kuwaunga mkono ili ku-
wanusuru watoto kutembea kilo-
mita 15 kufuata Shule Sekondari 
ya Hombolo Bwawani,” alisema.

Alisema watoto wengi wa kike 
walishindwa kumaliza masomo 
yao kwa kupata ujauzito kutoka-
na na vishawishi mbalimbali kwa 
umbali waliokuwa wanatembea.

“Nilikuja hapa pakiwa 
pori,tukachimba msingi pamoja 
na kuanza ujenzi,naishukuru 
serikali chini ya RaisSamia kupi-
tia Halmashauri ya Jiji kutuunga 
mkono kwa kuongeza madarasa 
mawili na pia tunatarajia ku-
jenga madarasa mawili mengine,” 
alisema.

Mavunde aliahidi kusaidia ku-
ingiza umeme shuleni pamoja na 
kuwaletea kompyuta na mashine 
ya kudurufu, kuchangia malipo ya 
walimu wanaojitolea na kununua 
pikipiki mbili watakazozitumia 
kama kitega uchumi cha kukidhi 
baadhi ya mahitaji.

Naye, Diwani wa Hombolo As-
sedi Ndajilo, alimshukuru Ma-
vunde kwa uanzishaji wa ujenzi 
wa shule hiyo na kuwataka wa-
zazi kuhakikisha wanawasimamia 
vizuri wanafunzi ili shule ilete 
matokeo tarajiwa.

Meya wa Jiji la Dodoma, Prof. 
Davis Mwamfupe,  alisema jiji hilo 
litaendelea kuunga mkono jitiha-
da zinazofanywa na Mbunge na 
kuahidi upatikanaji wa maabara 
shuleni hapo.

Mwenyekiti wa Chama Cha 
Mapinduzi (CCM) Wilaya ya Do-
doma, Charles Mamba, alisema 
ujenzi wa shule hiyo ni utekeleza-
ji wa Ilani ya uchaguzi ya CCM ya 
kusogeza huduma kwa wananchi.

NGO zaaswa elimu dawa za kulevya 
Na Augusta Njoji, 
DODOMA

MASHIRIKA Yasiyo ya Ki-
serikali yametakiwa kuende-
sha kampeni ya kufikia jamii 
kutoa elimu kuhusu hatari ya 
matumizi ya dawa za kulevya 
ili kuondokana na hali hiyo. 

Aidha, balozi mbalimbali 
nchini zimeombwa kufun-
gua milango kuona namna 
ya kusaidiana na Mamlaka 
ya Kudhibiti na Kupambana 
na Dawa za Kulevya (DCEA) 
pamoja na serikali katika  
kukabiliana na dawa za 
kulevya. 

Kamishna Msaidizi wa 
Mamlaka hiyo Kanda ya Kati, 

Mzee Kasuwi, alitoa wito juzi 
jijini hapa alipokuwa akizun-
gumza kuhusu nafasi ya asasi 
za kiraia kwenye mapambano 
dhidi ya dawa za kulevya.

Alisema mashirika yasiyo 
ya kiserikali yamekuwa yaki-
fanya kazi kushawishi sera ya 
dawa za kulevya na kutetea 
marekebisho hivyo wanaweza 
kufanya kampeni ya mikakati 
ya kupunguza madhara au 
mabadiliko ya sheria ili kushu-
ghulikia vyema masuala ya 
afya ya umma na jamii.

“Mashirika yasiyo ya kiseri-
kali yanaweza kutoa huduma 
za usaidizi kwa familia zina-
zohusika na uraibu wa dawa 
za kulevya kwa kuhusisha 

ushauri,nyenzo za elimu na vi-
kundi vya usaidizi ili kusaidia 
familia kukabiliana na athari 
za matumizi ya dawa hizo,” 
alisema.

Pia alisema mashirika 
yasiyo ya kiserikali yanaweza 
kufanya utafiti kuhusu mwele-
keo wa matumizi ya dawa za 
kulevya,ufanisi wa afua tofauti 
na athari pana zaizi za masu-
ala yanayohusiana na dawa 
hizo.

Aidha, Kamishna Kasuwi 
alisema DCEA inashirikiana 
na Taasisi ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU) katika kutoa elimu kwa 
jamii na kutoa wito kwa asasi 
6,771 pamoja na wananchi 

kushiriki kutoa taarifa za 
dawa za kulevya.

kuhusu  uchaguzi wa seri-
kali za mitaa unaotarajiwa ku-
fanyika Novemba 27, mwaka 
huu, na uchaguzi mkuu wa 
mwakani, Kamishna Kasuwi 
aliyaomba mashirika hayo 
kushirikiana na serikali katika 
kutoa elimu ya uchaguzi.

“Tuna uchaguzi wa serikali 
za mitaa, hivyo niwaombe 
asasi za kiraia msiache ju-
kumu hili muhimu kwa nchi 
yetu,mamlaka pamoja na wa-
dau wote tushirikiane katika 
kuibeba ajenda hii muhimu 
ambayo kwa sasa tunayo nchi-
ni na tuhakikishe tunaifaniki-
sha,” alisema.

Mjumbe wa Tume Huru ya Taifa ya Uchaguzi (INEC), Jaji wa Mahakama Kuu, Asina Omari (kushoto), akizungumza wakati wa 
kufungua mkutano wa wadau wa uchaguzi Mkoa wa Singida jana, kuhusu uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga Kura 
unaotarajiwa kufanyika mkoani humo kuanzia Septemba 25 hadi Oktoba mosi mwaka huu. PICHA: INEC  
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Serikali yakiri 
uhaba walimu 
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Elimu na Mafunzo ya 
Amali imesema inatambua kuwepo 
kwa uhaba wa walimu kisiwani 
Pemba.

 Naibu Waziri wa wizara hiyo,  Ali 
Hussein Gulamu, aliyasema hayo 
katika kikao cha Baraza la Wawak-
ilishi wakati akijibu swali la Mwak-
ilishi wa Mtambwe, Muhammed Ali 
Suleiman, aliyetaka kujua seriali ina 
mipango ipi ya kuwapeleka walimu 
katika shule zenye uhaba wa wa-
tumishi hao.

Alisema wizara imetangaza nafasi 
za ajira ya walimu na kwa sasa 
walioomba nafasi hizo wamefanya 
usaili na hatua za kukamilisha 
mchakato wa ajira ziaendelea.

Naibu Waziri alisema wizara 
inaahidi kupeleka walimu ka-
tika shule zenye uhitaji ikiwamo 
Uondwe kisiwani Pemba na mi-
nogoni mwa sababu inayofanya 
walimu wanaoajiriwa katika shule 
hiyo kutokukaa na kuhamishiwa 
shule ziengine ni kutokea kwa 
dharura kwa baadhi ya shule jirani 
ambazo zina uhaba mkubwa zaidi 
wa walimu.

Aidha, alisema serikali inapokea 
maoni ya mwakilishi huyo ndiyo 
maana iliamua kuajiri walimu ka-
tika maeneo tengefu yakiwamo ya 
visiwa vidogo vilivyoko Unguja na 
Pemba.

Katika hatua nyingine, Waziri wa 
Kilimo, Umwagiliaji, Maliasili na 
Mifugo, Shamata Shaame Khamis, 
alisema wizara inawauzia wakulima 
pembejeo za mbolea na dawa kwa 
bei ya ruzuku ya asilimia 50 ya bei 
ya soko, ili kuwapatia unafuu.

Alisema kwa mwaka 2023, serikali 
haikutoa pembejeo za ruzuku kwa 
wakulima kama ilivyo kawaida, 
ingawaje walipata huduma hiyo ku-
toka kwa wafanyabiashara binafsi.

“Kwa mwaka wa fedha 2024/25, 
serikali imetenga Sh. bilioni 5.5 kwa 
ajili ya kununua mbolea, mbegu na 
kuwapatia wakulima kwa bei ya 
ruzuku ambazo zinatarajiwa kuu-
zwa kwa matumizi ya msimu ujao” 
alisema Shamata.

Na Rahma Suleiman,  
ZANZIBAR

W
IZARA ya Maji, Ni-
shati na Madini 
imesema Shirika la 
Umeme Zanzibar  

(ZECO) limeshindwa kuwapatia 
umeme wananchi wa Nungwi 
kwa wakati baada ya kuchelewa 
kwa kuwasili kwa vifaa vya ku-
unganisha umeme, zikiwamo 
nguzo.

Naibu Waziri wa wizara hiyo, 
Zawadi Nassor Amour, alisema 
jana  katika kikao cha Baraza la 
Wawakilishi wakati akijibu swali 
la Mwakilishi wa Nungwi, Abdal-
la Abbas.

Mwakilishi huyo alitaka kujua 

lini ufanisi katika utoaji wa hudu-
ma hiyo utarejeshwa kutokana 
na baadhi ya watendaji wa shiri-
ka hilo kulalamikiwa kurudisha 
nyuma jitihada za kuwaungan-
ishia wananchi umeme.

 Je, ni lini mtindo huu wa 
kuchelewesha kutoa huduma 
kwa wakati na ufanisi utarekebi-
shwa?” alihoji. 

  Naibu Waziri aliwaomba ra-
dhi wananchi wa Nungwi na 
kusema kwa sasa nguzo  na vifaa 
vinavyohitajika kuwaunganishia 
huduma ya umeme vipo na kazi 
hiyo  inakwenda kwa kasi kubwa, 
ili wote walioomba kuungan-
ishiwa wawe wamepata huduma 
hiyo kabla ya mwisho wa Oktoba, 
mwaka huu. 

“Mheshimwa Mwak-
ilishi atakuwa shahidi 
mbele ya Baraza lako 
tukufu kwa kazi inay-
ofanyika Nungwi kwa 
sasa ya kuwaungan-
ishia wananchi umeme 
kwa wale walioomba,” 
alisema.

Pia alisema mradi wa 
jamii (kisima) wa Jimbo 
la Nungwi kwa taarifa 
alizonazo ni kuwa, 
miradi ya maji im-
efikishiwa huduma ya 
umeme na iko ambayo 
haijaunganishwa lakini 
ila umeme ushafika.

“Shirika linasuburi 
wenye miradi kuka-

milisha taratibu 
zilizobaki ikiwa ni 
pamoja na kulipia 
mita na baada ya 
kukamilisha tarati-
bu ndani ya masaa 
24, visima hivyo vi-
taunganishiwa hu-
duma ya umeme,” 
alisema.

Naye Waziri 
wa Katiba, She-
ria, Utumishi wa 
Umma na Utawala 
Bora, Haroun Ali 
Suleiman, alisema, 
serikali kupitia 
Mamlaka ya Ku-
zuia Rushwa na 
Uhujumu Uchumi 

(ZAECA) imekuwa ikinufaika ka-
tika miradi mbalimbali ya  kikan-
da na kimataifa inayofadhiliwa 
na jumuiya ya kimataifa ikiwamo 
Basel Institute on Governance na 
Ubalozi wa Uingereza.

Alisema taasisi hizo zimekuwa 
zikiunga mkono jitihada za ZAE-
CA za kujiimarisha kiutendaji 
kwa kuipatia mafunzo ya kitaal-
amu na wataalamu katika nyanja 
mbalimbali za kuzuia na kupam-
bana na rushwa.

Pia alsiema ZAECA na taasisi 
zingine za haki jinai zimeshaanza 
utekelezaji wa mradi wa kujenge-
wa uwezo unaodhaminiwa na 
Ubalozi wa Uingereza na Ubalozi 
wa Uswisi ambao unatoa msaada 
wa mafunzo na vitendea kazi

Wizara yaunga mkono uwezeshaji 
vijana kupitia mafunzo ya ufundi 
Na Mwnadishi Wetu

SERIKALI imesema inaunga 
mkono juhudi za serikali mbili 
za kuwawezesha vijana ku-
jifunza stadi za kazi ambazo 
zitawajengea msingi mzuri wa 
maisha na kujiajiri   kupitia 
vyuo vya amali.

  Naibu Waziri wa Maji, Ni-
shati na Madini, Zawadi Nas-
sor Amour, alisema hayo jana  
alipokuwa akizungumza na 
wahitimu wa mafunzo ya 
stadi za kazi katika sherehe 
za mahafali ya 10 ya Chuo cha 
Mafunzo ya Amali cha Viton-
goji, Chake Chake, kisiwani  
Pemba.

Alisema uwekezaji wa fedha 
unaotolewa na Serikali ya 
Mapinduzi ya Zanzibar kue-
ndesha vyuo vya mafunzo ya 
amali na kujenga majengo ya 
kisasa yakiwa na vifaa kamili, 
una lengo la kuwawezesha vi-
jana kupata elimu ya mafunzo 

ya vitendo, kazi za mikono na 
kujiajiri.

Zawazi alisema hayo ndiyo 
malengo yanayotokana na 
utekelezaji wa Ilani ya Chama 
Cha Mapinduzi (CCM) kuona 
kundi la vijana linajiajiri katika 
kazi za mikono na kuondoka-
na na mawazo ya kuajiriwa.

Pia aliwataka wahitimu hao 
kuyathamini mafunzo wali-
yoyapata na kuyafanyia kazi 
kwa ajili ya kuleta mageuzi 
makubwa ya maisha yao na 
kujitegemea.

  ‘’Hayo ndiyo malengo ya 
kuanzishwa kwa vyuo vya 
amali Zanzibar na ni sehemu 
ya utekelezaji wa ilani ya  CCM 
ya mwaka 2020-2025 kuona 
kwamba vijana wanapata 
mafunzo ya stadi za maisha 
kwa ajili ya kujitegemea na ku-
jiajiri,” alisema.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mamlaka ya Mafunzo ya Vyuo 
vya Amali, Dk. Bakari Ali Sili-

ma, alisema fursa ya kuwaso-
mesha vijana stadi za kazi ka-
tika chuo hicho yamezingatia 
fursa sawa kwa makundi yote. 
Wahitimu 131     wamemaliza 
masomo yao katika fani mbal-
imbali kwenye chuo hicho.

  ‘’Vyuo vya mafunzo ya 
amali lengo lake kubwa ni ku-
leta mageuzi ya vijana kutoka 
mawazo ya kuajiriwa serikali 
hadi kujiajiri baada ya kupata 
stadi za kazi na ufundi,” alise-
ma.

Mkuu wa Chuo cha Mafun-
zo Amali,  Biubwa Mohamed 
Mselem, alisema mafanikio 
makubwa yamepatikana kwa 
wahitimu wa chuo hicho wen-
gine kuajiriwa serikalini na 
sekta binafsi baada ya kupata 
ufundi katika fani mbalimbali.

Pia aliitaka Mamlaka ya 
Mafunzo ya Amali kuwekeza 
zaidi na kulipatia ufumbuzi 
tatizo la ukosefu wa vifaa vya 
kufundishia vijana masomo 

ya vitendo.
Alisema chuo hicho amba-

cho kilianzishwa mwaka 2012, 
kimetoa wahitimu 1,000 kati-
ka fani mbalimbali na kuingia 
katika soko la ajira ikiwamo 
sekta binafsi.

‘’Changamoto kubwa amba-
zo zinatakiwa kupatiwa ufum-
buzi na Mamlaka ya Vyuo vya 
Amali ni upatikanaji wa vifaa 
kwa ajili ya kufundishia kazi 
za mikono’’ alisema.

Ali Hamadi Issa, mmoja 
wa wahitimu wa chuo hicho 
alisema amefaidika na kupata 
mafunzo katika sekta ya fundi 
umeme ambapo matarajio 
yake ni kujiajiri katika sekta 
binafsi.

Vijana  95 wamehitimu ka-
tika mafunzo ya muda mrefu 
wakati vijana 36 wamehitimu 
mafunzo ya muda mfupi. Kati 
ya hao vijana 16 ni wenye ma-
hitaji maalumu na  wamekabi-
dhiwa vyeti.

Waziri wa 
Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia 
Wazee na Wa-
toto Zanzibar, 
Riziki Pembe 
Juma (kulia), 
akiteta jambo 
na Makamu 
Mwenyekiti 
wa Kamati 
ya Ustawi wa 
Jamii ya Baraza 
la Wawak-
ilishi, Nassor 
Jazira, wakati 
wa kikao cha 
uwasilishaji wa 
Muswada wa 
kufuta Sheria 
ya Mtoto Nam-
ba 6 ya mwaka 
2011, katika 
Wizara hiyo, 
Kinazini, Unguja 
mwishoni mwa 
wiki. PICHA: 
MPIGAPICHA 
WETU 

SMZ yatoa sababu kuchelewa umeme Nungwi 
Alisema taasisi 
hizo zime-
kuwa zikiunga 
mkono jitihada 
za ZAECA za 
kujiimarisha 
kiutendaji 
kwa kuipatia 
mafunzo ya 
kitaalamu na 
wataalamu 
katika nyanja 
mbalimbali 
za kuzuia na 
kupambana na 
rushwa.
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W
IKI hii msanii wa muziki 
wa Bongo Fleva, Anjella 
amejikuta akikabiliana 
na Mwijaku kutokana 

na madai ya kutumika vibaya na 
wanamuziki maarufu Diamond na 
Nandy.

Mwijaku alitoa tuhuma hizo 
akidai Diamond na Nandy ambao 
wamemualika Anjella kushiriki 
katika matamasha yao ya muziki, 
wanafaa kumshukuru kwanza 
Harmonize kwa kumleta Anjella 
kwenye mwanga.

Anjella naye alijitokeza na kum-
taka Mwijaku kuacha kumwingilia 
kwani kufanya hivyo sawa na 
kumharibia riziki yake.

Anjella alifafanua kuwa ana-
heshimu kwa kiasi kikubwa 
mchango wa Harmonize, lakini hilo 
lisimfanye kuwakumbusha kila mtu 
anayetaka kumsaidia, kwani tayari 
ukurasa wa Konde Gang ume-
shafungwa.

Hata hivyo, wadau wa muziki 
wameeleza kwamba Anjella yuko 
sahihi kumkumbusha Mwijaku, 
kuwa kila anachokiona ni lazima 
akitolee maoni kwani wakati 
mwingine kunajitokeza athari.

Shukuru Mbwembo, amesema 
kwamba Anjella kwa sasa anaji-
tafuta baada ya kuondoka Kond 
Gang, hivyo hakuna sababu ya 
kutafutiwa marafiki wa kumsaidia.

“Nakumbuka Anjella baada ya 
kutoka lebo ya Harmonize, alione-
kana kuyumba sana mpaka mwaka 
huu jina lake lililopanza kutajwa 
tena. Alichokifanya kumkosoa 
Mwijaku ni sahihi kwa sababu 
hawezi kumtafutia marafiki,” 
amesema Mbwembo.

Amesema ni muhimu kwa Anjella 
kutosikiliza maneno ya watu na 
kuacha kujibu kila kitu anachok-
iona katika mitandao ya kijamii 
kwani kwa kufanya hivyo kutam-
fanya kuondoka katika njia.

ANJELLA 

USIPOTOKE
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MWIGIZAJI wa filamu 
za Bongo Muvi, Dr Cheni, 
amesema ameingia katika 
tasnia hiyo kwa bahati 
pekee.

Amesema anakumbuka 
siku moja akiwa katika 
ufukwe wa Coco, aliku-
tana wa watu wakichukua 
filamu ndipo na yeye 
aliamua kukatiza nyuma 
ya wasanii kitu ambacho 
kilimvutia mwongozaji.

“Wakati walipomaliza 
kuandaa kamera wana-
taka kuanza kurekodi, 
mimi nikakatiza katikati,  
mwongozaji akasema ‘cut’ 
akaniambia wewe jamaa 
umekatiza vizuri sana, 
unaweza kurudia hiyo? 
nikarudia na pale waka-
niomba niende kwenye 

mazoezi yao ya kuigiza,” amesema dr Cheni.

MWIGIZAJI mkonwe wa 
filamu, Wema Sepetu, amesema 
kuanzia sasa mashabiki wake 
watarajie kumuona akivaa suti 
za Rais Samia Suluhu Hassan.

Kupitia ukurasa wake wa 
Instagram, Wema amesema 
uamuzi wake ni kumuunga 
mkono kiongozi huyo na 
kuwahamasisha wanawake 
kuvaa nguo za aina hiyo.

 “Mimi ni mtoto wa Mama 
Samia nami nikasema jambo 
la Mama yangu haliwezi ku-
nipita nimeamua kuonyesha 
ni jinsi gani vazi la Rais wetu 
ni la kipekee na zuri sana,” 
ameandika Wema.
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Na Adam Fungamwango

“BABA Mwenye Nyumba’, ni filamu 
inayoangazia kwenye jamii za uswahili 
kule kwenye nyumba za kupanga am-
bapo wapangaji zaidi ya wawili wanaishi 
na wenye nyumba humo humo.

Huwa kuna sakata la aina yake, hasa 
ukutane na mwenye nyumba mkorofi, 
wapangaji micharuko, au wote kwa 
pamoja.

Filamu inaanza kuonesha mpangaji 
kwenye moja kati ya nyumba za uswazi 
akienda msalani.

Baadaye kidogo anatokea mtu mmoja 
ambaye anakwenda kugonga humo 

humo. Kama inavyojulikana uswahilini, 
choo huwa ni kimoja. Unaweza ukakuta 
choo kimoja na bafu moja hiyo afadhali. 
Lakini unaweza kukuta eneo la kujisaidia 
haja ndogo, kubwa na hata kuoga ni hiyo 
hiyo moja. Watu inabidi wasubiriane.

Mtu aliyekuja baadaye ni baba mwe-
nye nyumba. Yeye alipoona kuna mtu 
anagonga ili atoke yeye aingie. Ali-
yekuwa ndani akagoma na kumwambia 
mpaka amalize haja zake.

Alipotoka, baba mwenye nyumba 
akawaka kuwa kwa nini hakuja kumu-
omba.

Yaani baba mwenye nyumba huyo 
ana utaratibu ambao ameuweka kwenye 
nyumba yake kuwa  mpangaji yeyote 

kama anataka kwenda chooni ni lazima 
amuone kwanza, amuombe ndiyo ampe 
ruhusa.

Hili limeonekana kuwachosha wapan-
gaji 10 na familia zao waliopanga kwe-
nye nyumba hiyo bila kujua masharti 
yake.

Siku moja wapangaji wa kike walikuwa 
wamekaa kibarazani wanamteta baba 
mwenye nyumba wao ambaye kwanza 
amekuwa mtu mzima halafu anaishi bila 
mke, ukichanganya na masharti kibao 
kwenye nyumba yake kama mganga wa 
kienyeji, wakawa na wasiwasi labda ni 
mchawi, au chuma ulete kwani hata kuna 
baadhi ya pesa wakiweka majumbani 
mwao zinapotea.

Kwa bahati mbaya sana baba mwenye 
nyumba akawasikia. Kinamama walid-
hani ametoka, kumbe alikuwa sehemu 
amejibanza anawasikiliza.

Akaingia ndani akachukua ndoo ya 
maji, akatoka nje na kuwamwagia. Kina 
mama nao kwa hasira wakampakia ma-
neno ya kumchamba, hadi mzee akaona 
isiwe tabu, akaamua kuwapa notisi wote 
wahame.

Baadhi ya wapangaji wakasema wala 
haina shida, na hata kama asingewapa, 
hata wao wenyewe walipanga kuondoka 
kodi itakapoisha kwa sababu hawawezi 
kukaa sehemu ambayo ina mashatri ya 
ajabu ikiwemo hata ukitaka kwenda 
msalani lazima upate ruhusa yake.

BASI SAWA

Dr Cheni kaanza Dr Cheni kaanza 
kichovukichovu

Wema Sepetu Wema Sepetu 
unamuona kivingineunamuona kivingine

WAIGIZAJI maarufu wa Bongo Muvi, 
Shamsa Ford na Mlilo, wameibua gum-
zo baada ya kuweka video mtandaoni 
wakionekana wakipigana mabusu.

Video hiyo iliyochapishwa kwenye 
ukurasa wa Instagram, inawaonyesha 
wanandoa hao wakisikiliza wimbo wa 
Michael Jackson, huku Mlilo akione-

kana kupagawa na kumpiga mabusu 
mfululizo Shamsa.

Mchangiaji mmoja, Miss Reeny, 
alishindwa kujizuia na kuwauliza wa-
nawezaje kupendana hadi wanaanza 
kufanana ikiwa yeye ana wiki moja tu 
keshapewa onyo.

   

MASHABIKI wa muziki 
wa kizazi kipya wamekuwa 
na furaha baada ya msanii 
mkongwe Profesa Jay, kue-
leza kwa sasa yuko kamili 
baada ya muda mrefu kupam-
bana na afya yake.

Kupitia ukurasa wake wa Is-
tagram, Profesa Jay, amesema 
yuko gado kwa mapambano 
na kumshukuru Mungu kwa 
kumpa zawadi ya uzima na 
kumlinda siku zote.

Baadhi ya mashabiki wali-

changia maoni katika chap-
isho hilo kwa kumuomba 
afanye ngoma ambayo itaku-
wa zawadi kwao kutokana na 
kumsubiri kwa muda mrefu 
wakati akipambania maisha 
yake.

MADEMU WA KISAUZI 
WALIOTIKISA BONGO

Baba mwenye nyumba ovyoooBaba mwenye nyumba ovyooo

OMBI KWA PROFESA JAY…

FILAMU

Shamsa, Mlilo Shamsa, Mlilo 
msiwarushe rohomsiwarushe roho

Na Adam Fungamwango
TANGU enzi za ubaguzi wa rangi, nchini Afrika Kusini 

kumekuwa na wanamuziki wengi mahiri kubahatika ku-
tamba ndani na nje ya nchi hiyo.

Kwa bahati ni kwamba wanamuziki wengi mastaa Sauzi 
ni wenye weusi, ambao walifanya kazi kubwa tangu enzi 
za kudai uhuru hadi ulipopatikana. Wakaendelea na mai-
sha ya muziki, lakini wakajitokeza wengi wazuri zaidi.

Kifupi tu ni kwanza Sauzi haijawahi kukaukiwa na wa-
namuziki mahiri na wenye viwango vya hali ya juu.

Hapa nchi mbali na kuwapokea wapigania uhuru, lakini 
pia ilipokea baadhi ya wanamuziki wakawa wanapiga 
bendi mbalimbali kabla ya nchi yao kupata uhuru na 
kuondoka.

Leo hii tunawaangalia wanamuziki wa kike tu ambao 
walipata kutamba Afrika nzima, wakijipatia mashabiki 
wengi nchini Tanzania kutokana na nyimbo zao.

Miriam Makeba

Huyu anaitwa mama Afrika. Alizaliwa mwaka 1932 na 
kufariki dunia 2008 bado akiwa bdao mwanamuziki. Ni 
mmoja wa wanamuziki maarufu sana si Afrika tu bali 
dunia nzima. Alianza kuimba nyimbo zake wakati ule wa 
ubaguzi wa rangi na zikavuma sana, zikawa maarufu hadi 
leo hii.

Baadhi ya nyimbo zilizompatia umaarufu mkubwa 
ni kama ‘Patapata’, ‘Hapo Zamani’, ‘Malaika’, “Welela’, 
‘Soweto Blues’ na nyingine nyingi ambazo zilikuwa na 
mashabiki wengi nchini.

Doroth Masuka

Unaweza ukasema kama huyu ni pacha ya Miriam 
Makeba. Naye alizirudia nyimbo za ‘Patapata’ na ‘Hapo 
Zamani’. Pia kuna utata kwani inasemekana huenda Dor-
oth ndiye mtunzi halisi ya wimbo wa ‘Hapo Zamani’ Ana 
uraia wa Zimbabwe na Afrika Kusini pia. Alishawahi kuja 
nchini miaka ya 1960 na kupigia bendi mbalimbali nchini, 
akarekodi nyimbo mbili kwa kiswahili kama ‘Kunguni’ na 
‘Viongozi Afrika’. Alirejea Sauzi na kuendelea na mambo 
yake ya muziki akirekodi nyimbo mbalimbali hadi alipo-
fariki nchini Afrika Kusini mwaka 2019.

 Yvonne Chakachaka

Kizazi cha miaka ya 1980 wanamkumbuka mwana-
muziki huyu kwani ndiyo kipindi chao cha utoto wakati 
nyimbo zake zinazuma.

Umaarufu wake ulianza katikati ya miaka ya 1980 ali-
potoa albamu yake iitwayo ‘Thank You Mr DJ’  ya mwaka 
1987 ambayo si tu kwamba ilimtoa ikiwa pia na wimbo 
mwingine maarufu ‘Umqombothi’,  lakini ndiyo kama vile 
alifungulia maji kwenye koki.

Baada ya hapo alianza kutoa ngoma nfululizo kama 
vile ‘Sangona’, ‘Bombani’, ‘I Cry For Freedon’ na nyingine 
nyingi.

Brenda Fassie

Mwanamuziki huyu aliyezaliwa mwaka 1964 na kufariki 
2004 alikuwa mmoja wa wanamuziki wa kike wa Sauzi 
waliopendwa sana nchini Tanzania.

Na hasa alipotoa ngoma yake ya ‘Vulindlela’ ambayo 
ilikamata sana Bongo kiasi cha yeye mwenyewe kuja 
nchini na kufanya maonyesha kadhaa. Na alipondoka 
kurudi kwao alitunga wimbo ‘Nakupenda’ alioimba kwa 
lugha ya kiswahili.

Pamela Nkuta

Ni mwanamuziki ambaye alipata sifa kwa muda mfupi 
tu hapa nchini kutokana na wimbo wake uitwayo ‘Melody’ 
ambao ulikuwa na sauti ya mtoto analia wakati wimbo 
huo unaanza na yeye mwenyewe kuimba kama vile an-
ambembeleza.
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MWANAHABARI  maarufu wa 
Nigeria, Toke Makinwa, am-
emtaja  mwanamuziki D’Banj 
kuwa ndiye mwanaume pekee 
nchini humo aliyempa pesa 
bila masharti yoyote. 

Video iliyosambaa kwenye 
mitandao ya kijamii ilimuone-
sha mrembo huo akielezea 
jinsi alivyokumbuka ukarimu 
aliofanyiwa na mwimbaji huyo 
kabla ya  yeye kuwa maarufu.

Makinwa alisema  aliahidiwa 
kuchangiwa kiasi kikubwa cha 
fedha na  alitimiza ahadi yake 
bila kutarajia kupewa chocho-
te kutoka kwake.

MWANAMUZIKI anayependwa 
na watu maskini nchini Nigeria, 
Portable amejikuta katika mzo-
zo baada ya kumtaja mwana-
muziki mkongwe wa Afrobeats, 
Fela Kuti, angeishi muda mrefu 
zaidi kama angejali kazi yake.

Portable alitoa maoni hayo 
yenye utata juzi, ambapo 
alisema mwanamuziki huyo 
mashuhuri barani Afrika, an-
geweza kufaidika na kazi yake 
badala ya kuipigania Nigeria.

“Kama Fela angejali mambo 
yake kidogo, angeishi muda 
mrefu zaidi, lakini alikuwa 
anapigana na serikali. Baada ya 
Mungu na serikali, hata wazazi 
wetu ambao walipigana na 
serikali hiyo hiyo walikuwa na 
njaa, na mpaka sasa bado tuna 
njaa,” alisema Portable.

Portable kalizua tena

Toke amkubali 
D’banj

MWIMBAJI kutoka Nigeria, 
Do2dtun, amemponda msa-
nii kutoka Afrika Kusini, Tyla, 
kuhusu kuuzungumzia vibaya 
muziki wa Afrobeat wakati 
akipokea tuzo za VMA.

Wakati akipokea tuzo hiyo 
hivi karibuni,Tyla aliusifia 
muziki wa Amapiano ambao 
chimbuko lake Afrika Kusini.

“Tumekusikia kuusifia Amapi-
ano lakini wimbo wako “Maji” 
pia sio amapiano. Ikiwa ulidha-
ni umewekwa kwenye kitengo 
kisicho sio sahihi, ulipaswa 
kurudisha tuzo,” ameandika 
kwenye ukurasa wake wa Ins-
tagram.

Do2dtun amponda 
Tyla

Beyonce kulinda 
faragha yake

MWANAMUZIKI wa Pop  
kutoka Marekani, Beyonce, 
amesema ataendelea kuyaweka 
maisha yake katika mazingira 
ya faragha katika kipindi hiki 
cha digitali.

Mwimbaji huyo  ameeleza 
hayo wakati akihojiwa na jarida 
la GQ akijikita katika kazi yake 
ya muziki, biashara na maisha 
yake.

“Tunaishi katika ulimwengu 
wa watu kukufikia haraka, 
nitaendelea kuyaweka mai-
sha yangu faragha na ndivyo 
nitakuwa siku zinazokuja,” 
amesema Beyonce.
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Baskermouth
 kampata 
mwenza

MCHEKESHAJI kutoka Nigeria, 
Basketmouth, ameibua  gumzo 
kwenye mitandao ya kijamii baada 
kuonekana akiangaliana kwa ma-
cho ya mahaba na mwamdishi wa 
habari Victoria Eze.

Basketmouth aliibua mjadala 
baada ya kuchapisha picha kwenye 
ukurasa wake wa Instagram ak-
ionekana akiwa na Eze wakianga-
liana kwa hisia, jambo lilowafanya 
mashabiki wao kuhoji picha hiyo 
kama inaendana na ukweli.

Mashabiki hao walimpa pongezi 
na kueleza furaha yao ya kumwo-
na akiwa na mwanamke mwingine 
baada ya miaka miwili ya kukaa 
singo tangu alipomuacha mke 
wake.
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Waziri asema ufanisi 
kazini hauhitaji fedha 
Na Godfrey Mushi, MOSHI

N
AIBU Waziri wa Mam-
bo ya Ndani ya Nchi, 
Daniel Sillo, amesema 
suala la kubadilika 

kifikra na kuacha kufanya kazi 
kwa mazoea kwa askari na 
maofisa waandamizi wa Jeshi 
la Polisi,   kama ilivyoelekezwa 
na Tume ya Haki Jinai  havihitaji 
fedha, hivyo wanapaswa kuen-
delea na utekelezaji wa maagizo 
ya Rais Samia Suluhu Hassan.

Akizungumza jana katika 
Shule ya Polisi Moshi (TPS) na 
maofisa waandamizi, maka-
manda wa mikoa na vikosi 
nchini, alisema utekelezaji wa 
maagizo hayo unapaswa ku-
sadifu  kauli mbiu ya mwaka 
huu ya mkutano mkuu wa mwa-
ka inayosema, ‘huduma bora za 
kipolisi kwa umma zitapatikana 
kwa kubadilika kifikra, usi-
mamizi wa sheria na matumizi 
ya Teknolojia ya Habari na Ma-

wasiliano (TEHAMA)’.
Juni 15, mwakah uu, Tume 

ya Haki Jinai iliwasilisha taarifa 
yake kwa Rais Samia Suluhu 
Hassan, ambayo ilionesha mae-
neo mbalimbali ya kufanyiwa 
maboresho na mikakati ya 
kurekebisha utendaji huo.

“Kwenye mikakati hiyo, yako 
maeneo ambayo yanaweza ku-
fanyiwa maboresho bila kuhitaji 
fedha na yako mengine yanahi-
taji fedha. Nielekeze tuendelee 
kufanya utekelezaji wa maeneo 
ambayo hayahitaji fedha.

“Mfano suala la kubadilika 
kifikra na kuepuka utendaji wa 
mazoea halihitaji fedha,hivyo 
linawezekana kutekelezeka 
mapema kama mlivyoweka 
mikakati ya kuongea na askari 
kuhusu mabadiliko kwenye 
mabaraza yenu kila mwezi,” 
alisema. 

Miongoni mwa mapendekezo 
ya Tume ya Haki Jinai, ni Jeshi 
la Polisi kufanyiwa tathmini ya 

kina itakayowezesha kuwapo 
maboresho makubwa na ku-
undwa upya ili kuondoa kasoro 
za kiutendaji. 

Vilevile, ilipendekezwa jeshi 
hilo libadilishwe kisheria, 
kimuundo na kifikra na kuwa 
Polisi Tanzania (National Police 
Service) ili kutoa taswira kuwa 
chombo cha kuwahudumia wa-
nanchi, kubadilisha mitaala ya 
mafunzo na mtazamo wa askari 
ili kutoka katika dhana ya ujeshi 
kwenda dhana ya kuhudumia 
wananchi, 

  Kadhalika, tume ilitaka li-
boreshe mfumo wa ndani wa 
kushughulikia malalamiko ya 
wananchi na liimarishe hu-
duma za intelijensia ya jinai na 
polisi jamii kwa kuanzisha pro-
gramu za kuisogeza zaidi kwe-
nye jamii. 

Mambo mengine yaliyo-
pendekezwa ni pamoja na 
Matumizi ya Amri Kuu za Jeshi 
la Polisi (PGO) kutokana na 

kubaini kuwa izmetengenezwa 
pasipo kuzingatia masharti na 
wigo wa kisheria uliopo katika 
kifungu cha 7(2) cha Sheria ya 
Jeshi la Polisi na Huduma Said-
izi na sheria nyingine. 

Pia ilibainika kuwa mion-
goni mwa mambo yenye shida 
kubwa katika PGO ni pamoja na 
uchunguzi wa vifo vyenye utata, 
gwaride la utambuzi wa mhali-
fu, hivyo kutaka PGO yenye GN. 
Na. 351/2021 inayotumika sasa 
isitishe matumizi yake na PGO 
iliyokuwapo awali iendelee ku-
tumika.

Awali, Mkuu wa Jeshi la 
Polisi Nchini, Inspekta jenerali 
(IGP) Camilus Wambura, aki-
zungumza wakati wa ufunguzi 
wa mkutano huo,alisema Rais 
Samia Suluhu Hassan, anatara-
jiwa kufunga mkutano mkuu 
wa mwaka wa maofisa waan-
damizi wa Jeshi la Polisi nchini, 
Septemba 17 mwaka huu katika 
Shule ya Polisi Moshi (TPS).

Na Godfrey Mushi, MONDULI

WADAU wa mazingira kutoka 
ndani na nje ya nchi, wameanza 
kuchukua hatua za makusudi ku-
nusuru vyanzo vya maji vilivyoko 
hatarini kukauka katika misitu 
ya asili ya Serela na Losimingori 
iliyoko Wilaya ya Monduli, mkoa-
ni Arusha.

Vyanzo hivyo ambavyo ndivyo 
tegemeo la maji yanayotumiwa 
na baadhi ya Tarafa za Wilaya 
hiyo, vimeharibiwa vibaya ku-
tokana na ukataji hovyo wa miti 
ya asili, kwa ajili ya biashara ya 
kuuza kuni na ujenzi wa makazi 
ya jamii za kifugaji za Kimasai.

Kutokana na uharibifu huo, 

Mkurugenzi wa Shirika la Masai 
Pastoralist Development Organi-
zation (MPDO Lareto) linalofa-
dhiliwa na Shirika la Maendeleo 
la Umoja wa Mataifa (UNDP), 
Baraka Laizer, alisema wamela-
zimika kuwapelekea wakazi 
wa Kata za Serela na Repruko, 
mradi wa ufugaji wa nyuki  
kama chagizo la kiuchumi ili kua-
cha ukataji miti ndani ya misitu 
hiyo.

“Tangu tumebuni na kuuleta 
mradi huu wa ufugaji nyuki  ka-
tika maeneo haya, wananchi 
wameacha kufanya uharibifu 
kwenye misitu ya asili ya Serela 
na Losimingori.

“Dhamira yetu ni kunusuru 

mazingira na kukabiliana na 
mabadiliko ya tabianchi katika 
eneo hili lenye vyanzo vya maji. 
Kwa ujumla mradi huu unalenga 
kuhifadhi na kutunza vyanzo vya 
maji; ambapo kwa sasa tunafanya 
kazi ya kuzijengea uwezo kamati 
zinazoshiriki kutunza mazingira 
na kulinda vyanzo hivi kwenye 
vijjji husika,” alisema 

Awali, Mratibu wa Mradi huo 
unaotekelezwa na MPDO Lareto, 
Amani Sekino, alisema kwenye 
mradi huo tayari zaidi ya wa-
nawake 60 wamepatiwa mradi 
wa ufugaji wa nyuki na wamean-
za kunufaika kiuchumi.

“Wanawake  wa jamii za kifu-
gaji  walio wengi, wanategemea 

kuendesha maisha yao kwa ku-
kata miti ya misitu hii. Kwa hiyo, 
ili kuwapa motisha ya kuachana 
na uharibu wa misitu ya Serela 
na Losimingori na kuvinusuru 
vyanzo vya maji kutoweka, ndio 
maana tukaja na mradi huu wa 
kiuchumi,” alieleza Sekino.

Mmoja wa wanufaika wa mradi 
huo kutoka Kikundi cha Enywata 
maa, Nalembo Ole Shulu, Mkazi 
wa Monduli, akieleza namna 
ulivyoanza kubadili maisha yao 
kiuchumi, alisema mradi huo 
umewasaidia kuwa chanzo cha 
kipato kutokana na kuuza mazao 
ya nyuki.

“Tunapata bidhaa nyingi za ny-
uki, ambazo ni tofauti na kurina 

asali kama tulivyozoea Watanza-
nia.” alisema.

Kitaalamu, nyuki huzalisha 
bidhaa nyingi ambazo zina faida 
kubwa kiafya pamoja na maen-
deleo ya kiuchumi, kama vile nta, 
sumu ya nyuki, maziwa ya nyuki, 
vumbi, supu yake na gundi.

Alipohojiwa na Nipashe 
kuhusu mchango wa serikali, 
Mwenyekiti wa Halmashauri 
ya Wilaya ya Monduli, Isaac Jo-
seph, alisema Halmashauri yao 
inaunga mkono ujio wa mradi 
huo, kwa kuwa ni mkombozi wa 
mazingira yaliyoharibiwa kwa 
ufekaji wa misitu kwenye baadhi 
ya vijjji, ili kuvuna miti ya ujenzi 
na biashara ya kuni.

Wachukua hatua kunusuru vyanzo vya maji

RC aahidi mifuko 
1,000 ya saruji 
makazi ya polisi

Babu amesema 
serikali ya mkoa 
huo pamoja na wa-
dau wanaomuunga 
mkono, wata-
toa saruji hiyo ili 
kurejesha makazi 
hayo katika hali ya 
kawaida.

HABARI KASKAZINI

Na Godfrey Mushi, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kiliman-
jaro, Nurdin Babu, ameahidi 
kutoa mifuko 1,000 ya saruji 
kwa Shule ya Polisi Tanzania 
(TPS), kwa ajili ya kukarabati 
makazi ya askari ambayo ni 
chakavu na hayavutii kuishi.

Babu amesema serikali ya 
mkoa huo pamoja na wadau 
wanaomuunga mkono, wata-
toa saruji hiyo ili kurejesha 
makazi hayo katika hali ya 
kawaida.

Alikuwa akizungumza jana 
katika shule hiyo, wakati wa 
ufunguzi wa mkutano wa 
mwaka wa maofisa waandam-
izi wa Polisi nchini.

Mkuu wa mkoa alisema seri-
kali ya mkoa huo, iko tayari 
pia kuongeza saruji nyingine 
ili kumalizia mradi huo.

“Nimeshazungumza na 
Mbunge wa Moshi Mjini 
(Priscus Tarimo), Mwenyekiti 
wa CCM Mkoa na RAS (Katibu 
Tawala wa Mkoa), serikali ita-
toa mifuko 1,000. Ili kumuunga 
mkono IGP (Mkuu wa Jeshi 
la Polisi Nchini) ambaye ana-
fanya kazi nzuri,” alisema. 

Mkuu wa Jeshi la Polisi 
nchini, IGP Camilus Wambura, 
alisema Rais Samia Suluhu 
Hassan, anatarajiwa kufunga 
mkutano mkuu wa mwaka wa 
maofisa waandamizi wa Jeshi 
la Polisi nchini, Septemba 17 
mwaka huu katika Shule ya 
Polisi Moshi (TPS).

Mwenyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi wa kampuni ya Teknolojia na Mawasiliano ya Vodacom Tanzania, Jaji mstaafu Thomas Mihayo 
(wa pili kushoto), akizungumza na waandishi wa habari, baada ya mkutano mkuu wa mwaka wa wanahisa wa kampuni hiyo, Dar es 
Salaam mapema wiki hii. Wengine ni Mkurugenzi Mtendaji wa kampuni hiyo, Philip Besiimire (kushoto), Mjumbe wa Bodi ya wakuru-
genzi, Margaret Ikongo (wa pili kulia) na Mkurugenzi wa Fedha, Hilda Bujiku. PICHA: MPIGAPICHA WETU  
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TULIKOTOKA, TULIPO & TUNAKOKWENDA

Majina ya utani ya wachezaji, Bruce Lee,
Ninja, OCD yalivyotamba kwenye soka

Beki wa kati 
wa Tukuyu 
Stars na 
Yanga, Salum 
Kabunda 
anapewa 
jina la Ninja, 
kutokana na 
aina yake ya 
kupenda ku-
tumia nguvu 
zaidi kwe-
nye ukabaji 
wake, wakati 
mwingine 
akiruka 
miguu mi-
wili. Aina hii 
ya uchezaji 
ndiyo anayo 
Abdallah 
Shaibu am-
baye akape-
wa jina hilo 
hilo.

Na Adam Fungamwango

T
UNAONA siku hizi 
wachezaji mbalimbali wa 
timu za Ligi Kuu wakipe-
wa majina na watangaza-

ji wa redio na televisheni, mambo 
haya yalikuwepo tangu zamani.

Tofauti ni kwamba kwa sasa ni 
wachezaji wachache tu wenye 
majina ya utani au wanayopewa 
kwenye soka tofauti na zamani 
ambapo asilimia kubwa waliku-
wa na majina hayo ya utani.

Labda inawezekana kwa saba-
bu sasa wachezaji wenye uwezo 
mkubwa wa vipaji na kupamba-
na uwanjani si wengi kama ilivy-
okuwa huko nyuma.

Zamani wachezaji wengi wa-
likuwa ni wapambanaji, hivyo 
wakapata majina kutokana na 
kufanana na kazi wanayoifanya 
uwanjani.

Hata wale waliokuwa na uwezo 
na vipaji, nao walipewa majina 
kutokana na jinsi walivyo.

Majina hayo yalitolewa na watu 
tofauti, kama siyo na watangazaji 
mpira, basi ni mashabiki wa soka.

Ilipendeza sana kumsikia 
mtangazaji walimtangaza 
mchezaji na kumtaja kwa jina 
lake alilopewa.

Na yalikuwa yakiwakaa vema 
kiasi kwamba huwezi kulitaja jina 
lake tu bila kutaja lile la utani.

Idd Pazi, golikipa wa zamani 
wa Simba na Taifa Stars yeye al-
ipewa jina la ‘Father’ na wacheza-
ji wenzake kwa heshima kubwa 
waliokuwa nayo kwake, pamoja 
na uwezo wake. Hadi leo hii, hata 

mchezaji ambaye ni staa kwenye 
timu basi anaitwa kwa jina hilo.

Zamoyoni Mogella yeye aliitwa 
‘Golden Boy’, alilopewa na ko-
cha Mjerumani Rudi Gutendorf 
aliyeifundisha Taifa Stars mwaka 
1981, wakati huyo akiwa straika 
chupukizi wa Tumbaku ya Mo-
rogoro kabla ya kuhamia Simba 
mwaka huo huo.

Alikuwa akifunga bao kila aki-
ingia dakika 20 za mwisho kwe-
nye michuano ya Kombe la Chal-
lenge, kocha kaamua kumwita 
‘mwana wa dhahabu’.

Kulikuwa na beki mmoja wa 
kulia wa Simba anaitwa Daudi 
Salum, yeye alipachikwa jina la 
Bruce Lee kutokana na staili yake 
ya kuruka juu kwa ajili kupam-
bana na mawinga hatari, akaitwa 
jina hilo la mfalme wa kung fu 
duniani.

Mohamed Kajole, beki wa 
kushoto wa Simba, yeye akapa-
chikwa jina la Machela kutokana 
na aina yake ya uchezaji usio na 
mzaha, ulisababisha mawinga 
wengi kuumia na kupandishwa 
kwenye machela kwenda kutibi-
wa mara kwa mara nje ya uwanja.

Beki wa kati wa Tukuyu Stars 
na Yanga, Salum Kabunda anape-
wa jina la Ninja, kutokana na aina 
yake ya kupenda kutumia ngu-
vu zaidi kwenye ukabaji wake, 
wakati mwingine akiruka miguu 
miwili. Aina hii ya uchezaji ndiyo 
anayo Abdallah Shaibu ambaye 
akapewa jina hilo hilo.

Said Swedi, straika wa Yanga 
yeye alipewa jina la ‘Scud’ kwani 
aliifunga Simba mara mbili kip-

indi ambacho kulikuwa na vita 
ya Ghuba mwaka 1990 hadi 1991, 
na ni makombora yaliyotumiwa 
sana na Iraq dhidi ya Marekani 
na washirika wake.

Kuna mchezaji wa Coastal Un-
ion, aliitwa Razack Yusuph, yeye 
aliitwa ‘Careca’, ambalo ni jina 
mchezaji nyota wa Brazil wakati 
huo.

Said Mwamba akapachikwa 
jina la Kizota, ambalo ni Jengo 
Bunge kwa wakati huo,

Wengine ni Celestine Mbunga 
‘Sikinde’, Jose Ayoub ‘Kwasakwa-
sa, Frank Kasanga ‘Bwalya’, Ally 
Malilo ‘Loketo’, George Lucas 
‘Gazza’, Aboubakar Salum ‘Sure 
Boy, Deo Njohole ‘OCD’, David 
Mwakalebela ‘MP’, Mohamed Ya-
haya ‘Tostao’, Mohamed Bakari 
‘Tall’, na Hamisi Gaga ‘Gagarino.’

Wengine ni Idd Selemani 
‘Meya’, Haruna Moshi ‘Boban’, Mi-
chael Paul ‘Nylon’, Peter Lupokela 
‘Gari Kubwa’, John Makelele ‘Ziga 
Zig’,  Malota Soma ‘Ball Juggler’, 
Samli Ayoub ‘Beki Msaarabu’, Mo-
hamed Hussen ‘Mmachinga’, Itu-
tu Kigi ‘Road ‘Master’, Abbas Di-
lunga ‘Sungura’, Kitwana Manara 
‘Popat’,  na Makumbi Juma ‘Homa 
ya Jiji’.

Pan African ilikuwa na beki 
mmoja wa kati akiitwa Rashid 
Idd, akipewa jina la Chama, lakini 
pia Yanga ilikuwa na beki wake 
wa kati akiitwa Athumani Juma 
ambaye naye akapachikwa jina 
la Chama. Simba nayo baada ya 
miaka kadhaa ikapata mchezaji 
mmoja aliyeitwa Athumani Ju-
mapili, naye akaitwa ‘Chama’.

Hili jina lilikuwa maarufu sana 
nchini miaka ya 1980 hadi 1990, 
ambalo lilitokana na beki mmoja wa 
kati ya timu mbalimbali za Zambia 
na timu ya taifa, Dick Chama, miaka 
ya 1960 hadi 1970 aliyejipatia sifa 
kubwa kubwa kutokana na umahiri 
wake wa kupambana na mastraika 
wakorofi, ndiyo maana mabeki 
wengi vijana wakati huo wakajiita 
Chama.

Alikuwepo pia Boi Idd ‘Wikens’, 
Juma Pondamali ‘Mensah’ ambalo ni 
la kipa matata wa zamani wa Ghana, 
Robert Mensah.

Silvatus Ibrahim akaitwa Polisi,  
James Tungaraza ‘Bolizozo’ ambalo 
ni la mchezaji Jean Bolizozo wa 
Stella Abidjan aliyeifunga bao la pili 
kwenye mechi ya fainali ya Kombe 
la Shirikisho mwaka 1993, ikilala ma-
bao 2-0. Jina hilo akapewa mchezaji 
huyo wa Yanga.

Wengine ni Methord Mogella 
‘Fundi’, Sanifu Lazaro ‘Tingisha’, 
Godwin Aswile ‘Scania’, Yusuph 
Macho ‘Musso’, Twaha Hamudu No-
riega, Juma Mkambi ‘Jenerali’,  Rajab 
Rashid ‘Msingida’, Bakari Malima 
‘Jembe Ulaya’, Sunday Manara ‘Com-
puter’, Salum Mwinyimkuu ‘Carlos’, 
Ally Yusuph ‘Tigana’, Elius Michael 
‘Nyoka Mweusi’, George Kulagwa 
‘Best’, Said Maulidi ‘SMG’, Mahmood 
Nyalusi ‘Shilton’, Ezekiel Grayson 
‘Jujuman’, Mao Mkami ‘Ball Dancer’, 
Steven Mapunda ‘Garincha’, Omari 
Hussein Keegan’, Maalim Salehe ‘Ro-
mario’, Abdul Ramadhani ‘Mashine’, 
na Ishaka Hassan ‘Chukwu’, ambalo 
ni jina la beki wa zamani wa timu ya 
taifa ya Nigeri Christian Chukwu.

Tuma meseji 0716 350534
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Sheria mpya kuigawa 
serikali Afrika Kusini

Papa Francis 
amaliza ziara 
Asia Pasifiki

PRETORIA, Afrika Kusini

SERIKALI ya muungano ya Afrika 
Kusini, inakabiliwa na mgogoro 
kufuatia hatua ya Rais Cyril 
Ramaphosa, kutia saini sheria 
mpya ya elimu.

Chama cha Democrat Alliance 
(DA) ambacho kinashiriki serikali 
hiyo kinapinga sheria hiyo mpya 
ambayo inaondoa matabaka ka-
tika uandikishaji watoto katika 
shule za msingi.

Kabla ya uchaguzi mkuu uli-
ofanyika Mei, vyama hivyo vikuu 
ambavyo kwa sasa vinaunda 
serikali vilikuwa vikizozana kuhu-
su Muswada wa Marekebisho ya 
Sheria za Elimu ya Msingi (Bela).

Ingawa ANC na DA zinaga-
wana madaraka, bado hakuna 
makubaliano kuhusu mabadiliko 
hayo.  Kiongozi wa DA,John 
Steenhuisen alisema kwamba 
ikiwa utiaji saini utatekelezwa 
chama chake kitalazimika kuanga-
lia chaguo lingine kuelekea mbele.

Kifungu ambacho kimeibua utata 
zaidi ni kile kinachohusu kuimari-
sha usimamizi wa serikali kuhusu 
lugha na sera za uandikishaji.

Kifungu hicho nyeti kinahusiana 
na ushirikiano na usawa wa rangi.

Serikali ya awali ya ANC ilisema 
kuwa lugha na vigezo vingine vya 
kuandikishwa vilikuwa vinatumika 
kuzuia wanafunzi wengi hasa 
Waafrika kuandikishwa shuleni.

Ingawa ubaguzi wa rangi ume-
malizika, bado mgawanyiko wa 
rangi unaendelea katika baadhi ya 
maeneo ya elimu.

Shule za awali za wazungu bado 
zilikuwa na vifaa bora zaidi kuliko 
zile zinazohudumia jamii ya watu 
weusi.

Lugha ya Kiafrikana haijatajwa 
katika sheria hiyo, lakini ANC 
inasema kuwa baadhi ya watoto 
wanatengwa shuleni ambako 
lugha ya Waafrikana walio wach-
ache inatumika kama njia ya ku-
fundishia. BBC

ROMA, Vatican

KIONGOZI Mkuu wa Kanisa 
Katoliki Duniani, Papa Francis, 
amemaliza  ziara katika nchi za 
Asia Pasifiki, akiacha ujumbe wa 
uvumilivu kwa dini tofauti.

Papa Francis alizuru nchi ya 
Indonesia yenye idadi kubwa 
ya Waislamu duniani ikiwa na 
waumini milioni 242.

Ziara hiyo kwenye nchi nne 
za eneo hilo ilianza Septemba 
2, ilikuwa ndefu zaidi na yenye 
changamoto kwa kiongozi huyo 
mwenye umri wa miaka 87.

Papa Francis alitumia ziara 
yake kuhubiri vipaumbele vy-
ake vya msingi ikiwemo msisiti-
zo juu ya mazungumzo baina 
ya dini na tamaduni mbalimbali, 
kutunza mazingira na kuhimiza 
mambo ya kiroho . DW

Trump akataa mdahalo
mwingine na Kamala
WASHINGTON, Marekani

MGOMBEA wa chama cha 
Republican, Donald Trump, 
amekataa kushiriki mdahalo 
mwingine na Kamala Har-
ris, wa chama cha Demo-
crat kabla ya kufanyika kwa 
uchaguzi mkuu Novemba 5, 
mwaka huu.

Trump, alisema hawezi 
kushiriki mdahalo mwing-
ine baada ya ule uliofanyika 
wiki hii Philadelphia kwa 
sababu aliibuka mshindi wa 
wazi.

Baada ya mdahalo huo, 
kura nyingi za maoni zil-
ionesha wapiga kura wali-
hisi kuwa Harris alikuwa 
amefanya vyema zaidi ku-
liko mpinzani wake Trump.

Rais huyo wa zamani al-
iongeza kuwa kusitishwa 

kwa mdahalo huo itampa 
nafasi Harris kufanya kazi 
yake kama makamu wa rais.

“Mshindi anaposhindwa 
katika pambano, maneno 
ya kwanza kutoka kinywani 
mwake ni nataka mechi ya 
marudiano. Kura za maoni 
zinaonesha wazi kwamba 
nilishinda mdahalo dhidi ya 
Kamala Harris, mgombeaji 
wa chama cha Democratic 
mwenye itikadi kali...na 
mara moja akaitisha mjada-
la wa pili,” aliandika Trump 
katika ukurasa wake wa X.

Hata hivyo, muda mfupi 
baada ya kauli hiyo, Harris 
akihutubia wafuasi wake 
katika  jimbo la North Caro-
lina, alijibu kwa kusema wa-
piga kura wanadai mjadala 
mwingine kwa sababu 
wanachopigania ni jambo 

Russia yaionya Nato,Marekani
MOSCOW, Russia

RAIS wa Russia, Vladimir Pu-
tin, amezionya nchi za Maga-
haribi kuacha mpango wake 
wa kuruhusu makombora yao 
ya masafa marefu kutumiwa 
na Ukraine kuishambulia nchi 
yake.

Putin alisema kwamba ju-
muiya ya kujihami ya Nato 
iko katika hatari ya kuingia vi-
tani na Russia  ikiwa Ulaya na 
Marekani zitairuhusu Ukraine 
kushambulia eneo la nchi 

yake kwa kutumia makombo-
ra hayo yaliyotengenezwa na 
nchi za magharibi.

Rais Putin aliiambia runinga 
ya serikali kwamba ruhusa 
hiyo haitamaanisha chochote 
ila ushiriki wa moja kwa moja 
wa nchi za Nato, Marekani na 
Ulaya  katika vita hivyo.

“Utakuwa ni ushiriki wao wa 
moja kwa moja na kwa kweli, 
hii inabadilisha kwa kiasi ki-
kubwa kiini na asili ya mzozo.” 
alisema

Aliongeza  “Ikiwa ni hivyo, 

tutachukua maamuzi yanay-
olingana kulingana na vitisho 
ambavyo vitatolewa kwetu.”

Katika hatua nyingine, Mse-
maji wa Ikulu ya Russia, Maria 
Zakharova alisema wizara ya 
Mambo ya Nje inashirikiana 
na idara ya usalama ya FSB 
kufanya tathmini ya shughuli 
za wanadiplomasia wa Uin-
gereza.

Wizara hiyo ilitoa taarifa 
kuwa ubalozi wa Uingereza 
ulioko Moscow ulikuwa ume-
vuka makubaliano ya kidiplo-

masia.
Msemaji Maria Zakharova 

alisema wizara ilikubaliana na 
FSB kufanya tathmini ya shu-
ghuli za wafanyakazi hao wa 
ubalozi.

“Ubalozi wa Uingereza kwa 
kiasi kikubwa umekiuka mipa-
ka iliyowekwa na Mkataba wa 
Vienna,” alisema na kuendelea 
kuushutumu ubalozi huo kwa 
kufanya vitendo vinavyolenga 
kusababisha madhara kwa 
raia wa Russia.

BBC

Watu wakiwa katika uwanja wa shule ya Al-Jawni iliyoko  Nuseirat Ukanda wa Gaza ambayo ilisham-
buliwa na Israeli, juzi. PICHA: AFP

Baada ya 
mdahalo huo, 
kura nyingi za 
maoni zilione-
sha wapiga 
kura walihisi 
kuwa Harris 
alikuwa ame-
fanya vyema 
zaidi kuliko 
mpinzani 
wake Trump.

muhimu.
Kura za maoni zilionesha 

kuwa wagombea hao wawili 
wako kwenye kinyang’anyiro 
kigumu  ikiwa imesalia miezi mi-
wili  kabla ya uchaguzi.

Wote wawili walidai kupata 
ushindi baada ya mdahalo huo 
wa Jumanne uliochukua muda 
wa dakika 90 na kurushwa na 
kituo cha televisheni cha  ABC 
News.

Katika mjadala huo, Harris al-
imkemea Trump kwa kumlenga 
na mashambulizi  binafsi am-
bayo yalimfanya kujitetea.

Trump na wafuasi wake tangu 
wakati huo wamekuwa waki-
washutumu wanahabari wawili 
wa ABC ambao walisimamia 
mjadala huo kwa kutokuwa na 
haki na kumpendelea Harris.

BBC
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Mkuu wa Mkoa wa Dar es Salaam, Albert Chalamila (wan ne kulia), akigawa mitungi ya gesi 1,000 kwa wanawake 
wa mkoa huo, iliyotolewa na kampuni ya Lake Gas, juzi.  PICHA: JOSEPH MWENDAPOLE

Mbaroni madai mauaji ya 
wakala fedha mtandaoni

Na Julieth Mkireri, KIBAHA 

MAHAKAMA ya Wilaya ya Kibaha mkoani 
Pwani,  imemhukumu kifungo cha maisha jela,  
Gabriel Barakael (35),  maarufu kama Mangi, 
mkazi wa Boko Wilaya ya Kibaha baada ya 
kukutwa na hatia ya kumbaka na kumnajisi  
mtoto wa miaka saba, mwanafunzi wa darasa la 
kwanza.

Hukumu hiyo ilisomwa juzi na Hakimu mkazi 
Mwandamizi Fahamu Kibona baada ya kusikili-
zwa na kukamilika kwa ushahidi kutoka pande 
zote mbili.

Akisoma hukumu hiyo mahakamani hapo, 
Hakimu Kibona alisema siku ya tukio, Juni 2, 
mwaka huu, mtoto huyo alimwomba bibi yake 
kwenda kuchota maji ili afue nguo zake na 
wakati anarudi kutoka kisimani, alikutana na 
mshtakiwa ambaye alimvutia kichakani.

Kwa mujibu wa hakimu huyo, mshtakiwa 
alimvua nguo na kumpaka mafuta mtoto huyo 
sehemu za siri kufanikisha tendo hilo huku 
akimtishia kumfanyika kitu kibaya iwapo 
angemweleza mtu yeyote kuhusiana na kilicho-
tokea.

“Mtoto huyu katika ushahidi wake alidai 
kwamba baada ya kufanya tendo hilo, mtuhu-
miwa alitumia maji yale aliyochota na kunawa 
kisha kuondoka na kumwacha akiwa na mi-
chubuko na maumivu,“ alisema Hakimu Kibona. 

Ilidaiwa mahakamani hapo kwamba wakati 
mtoto huyo akirejea nyumbani, bibi yake 
alisikia kelele za mjukuu wake na kumsogelea 
akamkuta damu zinamvuja na alipomwuliza, 
alimwambia kwamba amebakwa na Mangi.

Bila kuchelewa, bibi huyo alitoa taarifa kwa 
majirani na Mwenyekiti hatimaye mtuhumiwa 
kukamatwa huku mtoto akipelekwa hospitalini 
kwa uchunguzi na matibabu.

Taarifa kutoka katika Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Pwani Tumbi, ilidai kuwa daktari 
alibaini michubuko kwa mtoto huyo, nguo kuwa 
na matone ya damu huku akiwa hana tena bikra 
baada ya kubakwa.

Upande wa mashtaka, Mawakili wa Serikali 
Neema Kwai na Asifiwe Mnzava waliwasili-
sha mashahidi sita wakiwamo bibi wa mtoto 
huyo, baba, mgambo, daktari, askari mpelelezi 
na mtoto mwenyewe huku upande wa utetezi 
akiwapo mshitakiwa na kaka yake.

Hakimu Kibona alisema upande wa utetezi, 
mshitakiwa alijitetea kwamba wana ugomvi na 
bibi wa mtoto huyo baada ya kaka yake kum-
shtaki ndugu wa bibi anayejulikana kwa jina la 
Masanja kwa mwenyekiti kwa madai ya kuiba 
mahindi.

Hata hivyo, Hakimu Kibona alisema mahaka-
ma imeridhika na ushahidi kutoka upande wa 
mashtaka hasa mwathirika mwenyewe ambaye 
alieleza namna mshtakiwa alivyomwingilia kwa 
kumpaka mafuta sehemu za siri na ushahidi wa 
bibi na daktari aliyefanya uchunguzi.

Hakimu alisema sababu za ugomvi wa wizi 
wa mahindi si za msingi na utetezi huo bali 
ulikuwa namna ya kuihadaa mahakama.

Kifungu 130 cha Sheria ya Kanuni ya Adhabu 
Na. 16 ya mwaka 2022 kinakataza dhana nzima 
ya kosa la kubaka na mazingira yake.

Kutokana na hukumu hiyo, Hakimu Kibona 
alisisitiza vifungu hivyo vimetungwa na Bunge 
la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ili kum-
linda mtoto na kuhakikisha anapata haki yake. 
Alisema  haki hizo zimo kwenye Katiba ya ya 
Jamhuri ya Tanzania na mikataba ya kimataifa 
ambayo Tanzania imeridhia kuhakikisha haki 
zote hazivunjwi.

Jela maisha 
kubaka mtoto 

Na Elizabeth John, NJOMBE

JESHI la Polisi Mkoa wa Njombe, lina-
washikilia Fanuel Seth, maarufu Fanu 
(24) mkazi wa Halmashauri ya Mji wa 
Makambako na Batista Ngosso (30) kwa 
tuhuma za mauaji ya mfanyabiashara 
Godfrey Ndambo (45) aliyefariki dunia 
Julai 20, mwaka huu, kwa kupingwa na 
kitu kizito kichwani.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Njombe, Ally Kitumbi, alisema hayo 
jana  wakati akizungumza na waandi-

shi wa habari mkoani hapa.
Alisema Ndambo aliyekuwa mfanya-

biashara wa wakala wa fedha, aliuawa 
akiwa anaingia nyumbani kwake na 
watuhumiwa kumpora Sh. milioni 47.

“Upelelezi wa kesi hiyo umeshaka-
milika na watuhumiwa hawa watapele-
kwa mahakamani ili hatua zingine za 
kisheria ziendelee,” alisema Kitumbi.

Kamanda Kitumbi alitoa wito kwa 
wananchi wa Mkoa wa Njombe ambao 
wanajihusisha na vitendo vya uhalifu 
na ukatili wa kijinsia kuacha mara moja 

kwa kuwa jeshi hilo halitafumbia ma-
cho uhalifu wa aina yoyote.

Mmoja ya mkazi wa Njombe, Raph-
ael Nsumba alisema matukio ya wizi 
yamekuwa mengi, hivyo Jeshi la Polisi 
linatakiwa kuimarisha ulinzi ili kupun-
guza uhalifu.

“Matukio yamekuwa mengi leo un-
asikia huku kesho kule, hivyo ni vizuri 
Jeshi la Polisi likaongeza ulinzi ili ku-
punguza uhalifu mkoani kwetu,” alise-
ma Nsumba.

Serikali yakusanya 
Tril. 1.8/- madini, mafuta
Mwandishi Wetu

SERIKALI imepata   Sh. trilioni 1.877 
kutoka kwenye kampuni 44  na  sekta za 
madini, mafuta na gesi ikiwa na tofauti ya 
kati ya malipo na mapato ya Sh. milioni 
402.41 kwa mwaka wa fedha 2021/22.

Waziri wa Madini, Anthony Mavunde, 
alisema jana  katika uzinduzi wa ripoti ya 
14 ya Taasisi ya Uhamasishaji Uwazi na 
Uwajibikaji katika Rasilimali za Madini, 
Mafuta na Gesi Asilia (TEITI) uliofanyika 
jijini Dar es Salaam.

  Mavunde alisema kati ya kampuni 
hizo, 26 ni za madini; saba  za gesi asi-
lia na mafuta na 11 ni kampuni zinazotoa 
huduma katika sekta za madini, mafuta 
na gesi asilia.

Pia alisema kampuni zilionesha kuwa 
zililipa Sh.trilioni  1.878 serikalini, hivyo  
kuwapo na tofauti kati ya malipo na ma-
pato ya Sh. milioni 402 sawa na asilimia 

0.021 ya mapato yote yaliyoripotiwa na 
serikali.

Aidha, Mavunde alielekeza tofauti hiyo 
ya Sh. milioni 402 kufanyiwa uchambuzi 
wa kina ili kujua visababishi vilivyosaba-
bisha kutofautiana ili kamati izipatie 
kampuni na serikali ushauri wa nini 
kifanyike ili tofauti hizo zisiendelee ku-
jitokeza kwenye malinganisho yatakay-
ofuata. 

Alisema pamoja na masuala mengine 
yaliyomo  ripoti ya  TEITI pia imeweka 
wazi taarifa mbalimbali ili kutekeleza 
matakwa ya viwango vya kimataifa vya 
EITI pamoja na sheria inayosimamia 
shughuli za TEITI nchini.

Mavunde alisema taarifa hizo ni 
pamoja na takwimu za uzalishaji na usa-
firishaji wa rasilimali madini, mafuta na 
gesi asilia (production and export data), 
takwimu za ajira katika sekta ya uziduaji, 
michango ya kampuni kwa jamii (CSR) 

na ushiriki wa wazawa katika sekta ya 
uziduaji ikijumuisha kutoa huduma kwe-
nye kampuni za uziduaji.

Awali, Mwenyekiti wa TEITI, Ludovick 
Utouh, alisema lengo la uzinduzi wa ri-
poti hiyo ni kuweka wazi kwa ajili ya wa-
nanchi na wadau mbalimbali kutumia 
takwimu zilizomo kufanya mijadala ya 
kuboresha na kuongeza mchango wa 
sekta ya madini, mafuta na gesi asilia ka-
tika pato la taifa.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Ku-
dumu ya Bunge ya Nishati na Madini, Dk. 
David Mathayo, aliipongeza serikali kwa 
kutoa taarifa ya wazi ya ulinganisho wa 
mapato yatokanayo na sekta ya uziduaji 
na kutumia fursa hiyo kuwataka Watan-
zania waipitie na kuona sekta ya uziduaji 
inavyochangia kukuza uchumi wa nchi 
na kuwataka pia wananchi kutumia taar-
ifa hii kushauri na kutoa maoni yao.
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“Kwa umri ulionao bado hujachele-
wa sana rafiki yangu.” Mara kwa mara 
afande huyo huwa anamwambia, lakini 
Kamal huona kama anapewa moyo tu.

“Sasa rafiki yangu nataka nikupime 
kama wewe kweli unaweza kazi ya upele-
lezi.” “Kwa vipi afande?” Akauliza Kamal 
siku moja baada ya kumaliza mazoezi 
na kukaa mezani wakila supu, mikate 
na mayai ya kuchemsha. “Kuna kazi ngu-
mu kidogo nataka kuifanye, lakini kwa 
sababu nimekuangalia nimeona wewe 
utaiweza. Kama ingekuwa mwingine 
wala nisingemtumbukiza kwenye janga.” 

“Vyovyote vile mimi niko tayari kunipa 
misheni ya kwenda kuifanya.” Akajibu 
Kamal. Afande Willy akacheka. “Hii ni 
kwa ajili ya wewe rafiki yangu. Kumbuka 
tunaifanya kazi hii kwa kujipa mam-
laka sisi wenyewe. Tunafanya hivi kwa 
sababu siyo kukuokoa wewe ili asiende 
kuning’inizwa kitanzini kwa tuhuma za 
kumuua mpenzi wako Mariamu kimako-
sa, lakini pia kuuweka ukweli hadharani 
ambao umefichwa kwa sababu ya rush-
wa. Kwetu nchini rushwa ni adui wa haki. 
Lakini wenye pesa wamepenyeza pesa 
kuanzia hospitalini hadi kwenye Jeshi la 
Polisi kwa wale ambao si waaminifu am-
bao wamewaaminisha wananchi uongo. 
Wamewaaminisha mashetani wame 
malaika na malaika kuwa mashetani.” 
Akaongea Afande Willy kwa uchungu. 
Kabla Kamal hajaongea lolote akaende-
lea. “Nataka hata kama nikipata adhabu 

kwa kufanya kazi ambayo sikutumwa, 
lakini wananchi watambue ukweli wa 
hili upo wapi. Naweza kuhukumiwa na 
jeshi langu, lakini si na wananchi.” “Mhh! 
Umeanza lini kuwa mwanasiasa?” Kamal 
aliuliza kwa utani, kabla ya wote wawili 
kuangua kicheko. Baada ya hapo mipa-
ngo ikaendelea. Afande Willy akamkum-
busha kuwa kaka yake Dokta Shija ame-
shakusanya baadhi ya vielelezo ambavyo 
wanaweza kuvitumia kwa ajili ya kumu-
weka kadharani kinara ya mauaji, hivyo 
Kamal naye akatumwa kazi ya kuifanya 
mahali ili kukamilisha ushahidi.

“Kuwa makini, nakuamini Kamal, na-
jua wewe si askari, lakini ifanye kama 
afande kwa sababu umekaa kama afande 
na mbinu zote ulizozifanya kuwakim-
bia askari wasikukamate hata mimi 
nimekuvulia kofia, ndiyo maana nime-
kuamini.” “Kwa sababu umesema niko 
kama afande, mimi ndiyo mhusika am-
baye anatuhumiwa na mauaji, na nam-
saka muuaji wa mpenzi wangu, ambaye 
amenigeuzia kibao. Nitaifanya kazi hii 
kwa umaridadi mkubwa na hutaamini.” 
Afande Willy alicheka, akampa mkono. 
Wakashikana mikono ishara kuwa wame-
kubaliana na hicho kitakachokwenda ku-
fanyika. Na ndicho kilichofanyika.

Plani ilipangwa na afande Willy, 
ikatekelezwa na wote wawili na mafani-
kio makubwa. Siku mbili nzima Kamal 
alikuwa akikusanya vitu ambavyo alid-
hani anaweza kuvaa na kumfanya awe 

P
amoja na kwamba yeye haku-
wa na ujuzi wa upelelezi, lakini 
kila alipoirudisha akili yake ny-
uma, akagundua kuwa hakuwa 

mwendawazimu wa kawaida.
“Du! Yule hakuwa mwendawaz-

imu. Yule ndiyo mpelelezi aliyekuwa 
anawawinda walinzi ili waingie ofisini 
mwangu kuchukua flashi. Hapo ndipo 
Materu alipogundua kuwa suala lile ni 
kubwa kuliko mwenyewe alivyodhani.

Ni kwamba watu walikuja na kuwa-
piga walinzi wa jengo lile, hawakuiba 
kitu chochote kile, ila walichukua flashi 
zake mbili ambazo zina mambo yake 
ya siri ambayo kama yakiwekwa hadha-
rani, siyo tu kwamba hatogombea tena 
ubunge, bali hata anaweza kwenda ku-
tundikwa kitanzini. Miguu ilimtetemeka 
na kujihisi kabisa yupo hatarini. Alijua 
kabisa kuwa flashi zile zimechukuliwa 
kwa sababu ya kwenda kuzitoa hadha-
rani ili kumuumbua.

Kitu ambacho kilimtia wasiwasi zaidi 
ni kwamba hakujua ni lini au wakati 
gani ambapo watu hao watafanya kazi 
hiyo ya kuziweka hadharani, watatumia 
njia gani na mbaya zaidi hakujua ni kina 
nani, licha ya juhudi kubwa ya kutumia 
pesa nyingi kutaka kuzuia chochote ki-
takachoonekana kinataka kumtia doa.

Mambo yote hayo, yalimyima usingizi 
kabisa na kuwa na wasiwasi mkubwa li-
cha ya utajiri alionao.

Mpaka sasa ni yeye pekee aliyekuwa 
anajua sababu ya watu wale kuvamia 
jengo hilo. Wakati wengine wakiwa 
mshangao kuwa wamefanya hivyo bila 
kuchukua chochote, yeye anafahamu 
kuwa lengo lilikuwa ni kutwaa zile flashi 
mbili.

*****************************
Wasiwasi wao haukuwa wa uongo. 

Kila kitu kilichofanyika kilifanywa na 
Afande Willy pamoja na Kamal mwe-
nyewe.

Afande Willy alipendezwa sana na Ka-
mal. Uwezo wake wa kiakili na mambo 
anayoyawaza na kuyafanya, yalimfura-
hisha na kweli kama alivyoambiwa na 
kaka yake Dokta Shija, yalifanana sana 
na askari wapelelezi.

Mara kwa mara baada ya kurejea ka-
zini walifanya wote mazoezi uani, kwani 
afande Willy, alikuwa amenunua.

Alimwambia kuwa hakutakiwa kuwa 
fundi gereji, bali askari polisi tena 
mpelelezi. Alipoambiwa historia yake  
kuwa alikuwa akipenda sana  kusoma 
vitabu vya kipelelezi, pamoja na filamu 
zake, hakushangaa.

Afande Willy ali-
pendezwa sana 
na Kamal. Uw-
ezo wake wa ki-
akili na mambo 
anayoyawaza 
na kuyafanya, 
yalimfurahisha 
na kweli kama 
alivyoambiwa 
na kaka yake 
Dokta Shija, 
yalifanana sana 
na askari 
wapelelezi.

Damu ya Mariamu-30

HADITHI
TAARIFA ya Jeshi la Polisi inatangaza kuokotwa  maiti ya msichana mzuri na mrembo mno Mariamu, maeneo ya 
Tabata pembezoni mwa barabara mapema alfajiri.
Alikuwa amevalia mavazi ya michezo. Alionekana alikuwa anakimbia, ametoka au anakwenda jogging.
Taarifa ya madaktari inasema alikufa kwa mshtuko wa moyo, hiyo inaonyesha kuwa alianguka wakati anafanya zoezi 
alfajiri ile. Ndugu wa marehemu walikataa ripoti, kwani inaonekana kama alipigwa na kitu kizito kilichonasibishwa 
na chuma kichwani, kilichosabisha kuwa na tundu kichwani.
Ndugu wanaliomba Jeshi la Polisi kufanya uchunguzi wa kina ili kugundua ukweli na wanaapa kuwa kama halikufanyika 
hilo, damu ya ndugu yao haitoenda bure. Kwani kuna nini? Kila nakala yako ya gazeti la Nipashe, itakupeleka kwenye 
ukweli wa jambo hili.

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

mwendawazimu kamili.
Baada ya kuhakikisha amekusanya 

chupa, makopo na viroba, alichukua 
na kupitia magazeti ya zamani aliyoya-
hifadhi yenye picha za wendawazimu 
kadhaa halisi. 

Aliangalia kwa muda na kuvutiwa na 
staili moja ya uvaaji wa mwendawaz-
imu. Akaamua hiyo ndiyo ataitumia.

Akaanza kazi ya kuunganisha ma-
kopo, chupa, viroba na vitu vingine 
ambavyo aliona vinafaa kwa kazi hiyo.

Pamoja na kwamba ilionekana anak-
wenda kufanya kufanya kazi ya hatari, 
lakini moyoni mwake alikuwa na furaja 
sana kwa sababu tatu. Kwanza atakuwa 
anaifanya kazi ambayo itakuwa ni kisa-
si cha wote waliomuua mpenzi wake. 
Pili ni kujiokoa mwenyewe kwenye ki-
tanzi cha mauti, kwani anatafutwa na 
kesi ya mauaji ya huyo huyo mpenzi 
wake. Tatu ni kwamba aliuhusudu sana 
kazi ya upelelezi, ingawa hakuiweza 
kuipata na kuifanya, lakini amekuwa 
akiishi na damu hiyo na leo hii amepata 
fursa hiyo tena kutoka na askari polisi 
aliyempa kazi hiyo, ambaye ndiyo mtu 
pekee aliyeamua kujitolea kumsaidia 
kutoka kwenye janga la kusingiziwa 
mauaji.

Baada ya kuridhika usiku wa kwanza 
alifanya majaribio na kupita kwenye 
jengo la ofisi hizo.

Afande Willy alimwambia anacho-
takiwa kukifanya ni kuingia ndani ya 
jengo hilo, ghorofa ya pili, chumba 
namba 12, ambamo ndimo zilizomo ofi-
si za Materu. Afande huyo alisema ku-
tokana na intelejensia yake inaonyesha 
kuwa ndani humo, kuna droo ambayo 
ina siri zote za mazungumzo pamoja 
na bbaadhi ya picha za video za mauji 
ya Mariamu.

Hivyo akamwambia anatakiwa ku-
ingia humo kwa hila. Na hawezi ku-
ingia kabla ya kukabiliana na walinzi 
wanaolinda hapo ambao wana silaha 
nzito. Kuingia kwa kuvamia ndani ya 
ofisi ya Materu haiwezekani kiusalama 
kwani wanafanya kazi ambao Jeshi la 
Polisi haiitambui.

Kwa maana hiyo wanatengen-
eza mpango wa Kamal kujifanya 
mwendawazimu anayepita hapo mara 
kwa mara ili kuwapumbaza walinzi 
wasiwe naye makini kabla ya kuwava-
mia. Kamal alipewa bastola na daktari 
Shija kaka yake afande Willy, kwani 
afande huyo hakutaka kutoa ya kwake. 
Lakini Willy akamsisitizia kuwa aitumie 
pale tu  itakapolazimika na aamini sana 
nguvu zake za mwili.

Itaendelea Jumamosi
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Na Adam Fungamwango

MSHAMBULIAJI Paul Peter wa Dodoma 
Jiji, juzi aliweka rekodi ya kufunga bao la 
mapema zaidi kwenye Ligi Kuu Tanzania 
Bara, alipopachika bao sekunde ya 39 ka-
tika mechi ya Ligi Kuu Tanzania Bara timu 
yake ikiibuka na ushindi wa bao 1-0 dhidi 
ya Namungo.

Akiwa ndani ya eneo la hatari, aliupata 
mpira ambao uliokolewa na mabeki wa 
Namungo ndani ya eneo hilo, akawahadaa 
na kupiga shuti kwa mguu wa kulia uliot-
inga wavuni likiwa bao pekee katika mch-
ezo huo.

Katika mabao 30 ya Ligi Kuu yaliyofung-
wa mpaka jana, bao hilo ndilo linakuwa 
bao la mapema zaidi mpaka sasa tangu 
kuanza kwa msimu huu.

Mechi hiyo ilichezwa Uwanja wa Tan-
zanine Kwaraa, Babati, Manyara, ambapo 
Dodoma Jiji imeuchagua kuwa uwanja 
wake wa nyumbani kwa muda kutokana 
na kufungiwa kwa Uwanja wa Jamhuri 
Dodoma.

Kocha Mkuu wa Dodoma Jiji, Mecky 
Maxime, alisema wameshinda mchezo 
huo kwa bahati kwani walikuwa na ma-
kosa mengi sana ambayo kama wapinzani 
wao wangekuwa makini wangewaadhibu.

“Mchezao wa leo tulikuwa na bahati tu 
ya kushinda, dakika 25 za mwisho gemu 
ikatuponyoka, ikawa siyo ya kwetu, tu-
kawa hatuna utulivu, tunapoteza mipira 
mingi hasa eneo letu la hatari, wao we-
nyewe Namungo hawakutulia, lakini tu-
nashukuru kwa kupata pointi tatu na hii 
ni ligi, ushindi wa leo utatusaidia kuona 

wapi tunaelekea,“ alisema kocha huyo.
Naye Kocha wa Namungo, Mwiyi Za-

hera, alilalamikia safu yake ya ushambu-
liaji kukosa nafasi kadhaa mabazo zilipas-
wa kuwa mabao.

“Wapinzani wetu walifanya makosa 
mawili au matatu ya wazi ambayo tulitak-
iwa kufunga, hiki ndicho kilichosababisha 
tufungwe leo, hatuna umaliziaji mzuri 
eneo la mwisho, wenzetu wamepata na-
fasi chache sana, nadhani mbili tu, moja 
wameitumia,“ alisema Zahera.

Hiki ni kipigo cha tatu mfululizo kwa 
Namungo tangu kuanza kwa ligi kwani 
awalai ilifungwa na mabao 2-1 na Tabora 
United na baadae kufungwa mabao  2-0 
dhidi ya Fountain Gate, kabla ya juzi kuku-
tana na kipigo hicho cha bao 1-0.

MSHAMBULIAJI DODOMA 
JIJI FC AWEKA REKODI

100 kushiriki mbio za baiskeli za ‘Twende Butiama’ 2024

Aomba kura 
tuzo za TMA

Na Shufaa Lyimo

WASHIRIKI zaidi ya 100 wame-
thibitisha kushiriki mbio za kue-
ndesha baiskeli za kumbukumbu 
ya kifo cha Baba wa Taifa Julius 
Nyerere.

Mbio hizo za kila mwaka zilizo-
pewa jina la ‚Twende Butiama‘, zi-
tafanyika mapema mwezi ujao na 
kilele chake kuwa Oktoba 14 siku 

ya maadhimisho ya kifo cha baba 
wa taifa.

Akizungumza na waandishi 
wa habari jana, Mwenyekiti wa 
Kampeni za mbio hizo, Gabriel 
Landa, alisema lengo la hizo ni ku-
muenzi Mwalimu Nyerere kwani 
alikuwa anapenda kutumia usafiri 
huo. 

“Kampeni ya msafara wa 
Twende Butiama ina lengo la kum-
uenzi Mwalimu Nyerere vile vile tu-

natambua ukiendesha baiskeli un-
ajenga afya ndio maana kampeni 
hii inahamasisha Wananchi ku-
jenga afya pamoja na kutunza 
mazingira kwa kuwa tunatambua 
maeneo endelevu hutegemea maz-
ingira,“ alisema Landa. 

Mwenyekiti huyo alisema msa-
fara huo utatumia baiskeli kwa 
umbali  wa kilomita 1500, na kudai 
watazunguka mikoa 12 ya Tanza-
nia Bara, ambapo watatoa mad-

awati zaidi ya 1000, watapanda 
miti 6000 pamoja na kujenga 
kambi za afya kwenye mikoa am-
bayo msafara huo wa waendesha 
baiskeri utapita. 

Aliwataka watanzania watumie 
usafiri wa baiskeli kwani husaidia 
kujenga afya pamoja na kujikinga 
na mgonjwa yasiyoambukiza. 

Kwa upande wake, Mkurugenzi 
wa Mahusiano na Mawasiliano wa 
Kampuni ya Vodacom, Zuwena Fa-

rah alisema lengo la kuingia ubia 
na Kampeni hiyo ni kuboresha 
elimu, afya pamoja na kutunza 
mazingira na kupitia kambi kambi 
za afya na kutoa msaada.

“Tumeingia ubia na Kampeni hii 
ya Twende Butiama kwa lengo la 
kutoa elimu ya afya na mazingira 
kwa wanafunzi ili wawe na utama-
duni wa kuyatunza,“ alisema Zu-
wena. 

Na Christina Haule, Morogoro

MSANII wa muziki wa Taarabu 
kutoka Morogoro, Amina Kidevu, 
amesema ana nafasi ya kushinda 
tuzo za Muziki Tanzania ‚Tanzania 
Music Award‘ (TMA) kama atapigi-
wa kura na Wananchi. 
Msanii huyo ameteuliwa kuwania 
tuzo katika vipengele viwili vya 
muimbaji bora wa kike pamoja na 
wimbo bora wa mwaka, tuzo hizo 
zimepangwa kufanyika Septemba 
29.
Amina, alisema hiyo ni mara yake 
ya kwanza kuchaguliwa kushiriki 
katika tuzo hizo na ameona muda 
umefika wa yeye kufanya hivyo 
sababu ni mwimbaji wa muda 
mrefu.
Alisema ameamua kujaza fomu na 
kutuma wimbo wake alioimba wa 
‚Hatuachani‘ na ‚Utakalo halikuwa‘ 
ambapo wimbo uliopita ni Hatu-
achani.
Aidha, Amina aliwaomba watanza-
nia kumpigia kura kupitia namba 
maalum ya  T 2605 na T 2802 ili 
kuweza kushinda katika vipengele 
hivyo.
“Naomba mnipigie kura nipate 
kushinda, mimi ni malkia wa Mo-
rogoro lakini natamani siku moja 
nije niwe malkia wa Tanzania 
nzima, nitakapopata tuzo nita-
pata nguvu kubwa kufanya mengi 
katika tasnia yangu ya sanaa“ 
alisema Amina.
Alisema katika vipengele hivyo 
kwenye kinyang‘anyiro hicho 
atawania tuzo na wasanii Leyla 
Rashid, Mwinyimkuu kutoka Zan-
zibar, Salha Abdalah na Mwasiti.

Gwiji wa soka Afrika, Nwankwo Kanu (kushoto) akipokea jezi kutoka kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Vodacom Tanzania 
Philip Besiimire ikiwa ishara ya kuunga mkono  ziara ya mbio za Baiskeli za ‚Twende Butiama 2024‘ kupitia taasisi yake 
ya Kanu Heart Foundation. PICHA: MPIGA PICHA WETU
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   Amesema anataka kuwa na uchezaji wake na kulin-
ganishwa na Muargentina huyo ni.... 

LAMINE YAMAL AKATAA 
KULINGANISHWA NA MESSI

EZE ATAKIWA MAN UNITED 
MANCHESTER United inamfuatilia winga wa Crystal 

Palace, Eberechi Eze mwenye umri wa miaka 26 na huen-
da ikamtafuta mshambuliaji huyo wa England msimu 
ujao. (Manchester Evening News)

LIVERPOOL PIA WANAMTAKA
LIVERPOOL inaweza pia kumnunua Eberechi Eze iki-

wa fowadi wa Misri, Mohamed Salah mwenye umri wa 
miaka 32, hatasaini mkataba mpya na klabu hiyo. (Liv-
erpool Echo)

FOFANA ATAKIWA ATHENS
CHELSEA inatarajia kumuuza mshambuliaji wa Ivory 

Coast, David Datro Fofana mwenye umri wa miaka 21, 
kwa klabu ya Ugiriki ya AEK Athens. Dirisha la uhamisho 
la Ugiriki lipo wazi hadi leo Jumatano.(The Athletic)

POCHETTINO ATAJWA MAREKANI
KOCHA wa zamani wa Chelsea na Tottenham Hotspur, 

Mauricio Pochettino anatarajiwa kuthibitishwa kuwa ko-
cha mpya wa Marekani baada ya kukutana na wakuu wa 
soka wa nchi hiyo. (Mail)

ANTONY KUACHIWA KWA MKOPO
KLABU ya Manchester United ina nia ya kumuachia 

winga wa Brazil Antony kwa mkopo huku Fenerbahce 
ikiwa katika nafasi nzuri ya kumsajili mchezaji huyo 
mwenye umri wa miaka 24.(Sun)

DAVIES AWANIWA GALATASARAY
KLABU ya Galatasaray ina nia ya kumsajili beki wa Tot-

tenham Hotspur na Wales, Ben Davies mwenye umri wa 
miaka 31 kabla ya dirisha la uhamisho la Uturuki kufung-
wa Septemba 13. (Football Insider)

OBI ALIMSHAWISHI OSIMHEN
KIUNGO wa kati wa zamani wa Chelsea, John Obi Mikel 

alijaribu kumshawishi mshambuliaji wa Nigeria, Victor 
Osimhen mwenye umri wa miaka 25, kujiunga na The 
Blues kabla ya uhamisho wake wa mkopo kutoka Napoli 
kwenda Galatasaray majira ya kiangazi. (Talksport)

RAMOS KUTUA CORINTHIANS 
MLINZI wa zamani wa Real Madrid na Hispania, Sergio 

Ramos huenda akakaribia kujiunga na klabu ya Brazil ya 
Corinthians. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 38 
amekuwa hana klabu tangu alipoondoka Sevilla majira 
ya joto. (Itatiaia)

RABIOT KIZUNGUMKUTI UNITED
MAHITAJI ya mshahara ya kiungo Adrien Rabiot mwe-

nye umri wa miaka 29 ni makubwa mno kwa Manches-
ter United kumsajili Mfaransa huyo, ambaye ni mchezaji 
huru baada ya kuondoka Juventus. (Football Insider)

JUVE YAMUWEKA SOKONI MELO 
KLABU ya Juventus bado iko tayari kupokea ofa kwa 

kiungo wa kati wa Brazil, Arthur Melo mwenye umri wa 
miaka 28 ambaye anataka kusalia na kupigania nafasi 
yake katika klabu hiyo. (Fabrizio Romano)

JONATHAN DAVID AITAKA EPL
MSHAMBULIAJI wa Canda, Jonathan David mwenye 

umri wa miaka 24, yuko kwenye mazungumzo kuhusu 
mkataba mpya na Lille lakini anaendelea kuhusishwa na 
kuhamia Ligi Kuu ya England, EPL. (Teamtalk)

ZISIKUPITE

BARCELONA, Hispania

NYOTA wa Barcelona na Hispania, 
Lamine Yamal amesema anataka 
kuwa na uchezaji wake mwenyewe 
na kwamba kulinganishwa na Lionel 
Messi sio haki kwani haiwezekani ku-
fikia kiwango hicho.

Yamal tayari alikuwa kwenye rada 
za ulimwengu wa soka kutokana na 
nafasi yake pale Barcelona katika 
umri mdogo na akawa mfungaji mwe-
nye umri mdogo zaidi katika historia 
ya LaLiga Oktoba mwaka jana, lakini 
wasifu wake ulikuzwa zaidi msimu 
huu wa majira ya joto baada ya kui-
saidia Hispania kutwaa taji la Ulaya.

Kando na kuwa nyota aliyechipukia 
katika michuano hiyo nchini Uje-
rumani, pia aliweka alama mpya 
kwa mchezaji mwenye umri mdogo 
zaidi kuwahi kushiriki Euro alipoin-
gia uwanjani dhidi ya Croatia katika 
hatua ya makundi.

“Ninapenda wananifananishe na 
mchezaji bora zaidi katika historia ya 
soka, lakini nataka kuwa mimi mwe-
nyewe,“ alisema Yamal akikiambia 
kituo cha televisheni cha Hispania, 
Antena 3 alipoulizwa kuhusu kufa-
nanishwa na mshindi huyo wa Kombe 
la Dunia na Argentina. „Kufikia kiwan-
go cha Messi haiwezekani.“

Alioneshwa kwenye picha ya 2007 

akiwa na Messi wakati akiwa na umri 
wa miezi sita tu, akionekana na nyota 
huyo wa zamani wa Barcelona katika 
kalenda ya hisani baada ya kushinda 
shindano.

“Jamani, alipitisha baadhi ya nguvu 
zake kwangu,“ Yamal alisema. „Bado 
nina mengi ya kutoa.“

Fowadi huyo chipukizi alifunga bao 
zuri la kusawazisha katika mechi ya 
nusu fainali ya Euro dhidi ya Ufaransa 
na kuweka kikosi kilichopata ushindi 
fainali dhidi ya England. 

Baada ya fainali hizo, Transfer-
markt ilimthamini kwa tahamni ya 
kufikia euro milioni 120.
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MANCHESTER, England

KIUNGO wa kati wa Manches-
ter City, Rodri ameiambia 
ESPN itakuwa „ndoto iliyotim-
ia kwangu“ kushinda Bal-
lon d‘Or na kumaliza miaka 
64 ya Hispania ya kungoja 
mshindi wa wanaume baada 
ya kuibuka mpinzani mkubwa 
wa Vinícius Júnior katika tuzo 
za mwaka huu.
Rodri mwenye umri wa 
miaka 28, anatajwa kuwa 
na nafasi kubwa nyuma ya 
fowadi huyo wa Real Madrid 
kushinda Ballon d‘Or baada 
ya kuisaidia City kunyakua 
taji la nne mfululizo la Ligi 
Kuu England msimu uliopita 
kabla ya kutangazwa kuwa 
Mchezaji Bora wa Euro 2024 
baada ya kuisaidia Hispania 
kutwaa ubingwa msimu huu. .
Licha ya kushinda mataji 
mfululizo ya Euro 2008 na 
2012 na kubeba Kombe la 
Dunia la 2010, hakuna Mhis-
pania aliyeshinda Ballon d‘Or 
tangu kiungo wa zamani wa 
Barcelona na Inter Milan, Luis 
Suarez mwaka 1960.
Lakini akizungumza na ESPN, 
Rodri anasema kuwa itakuwa 
fahari kwake na kwa Hispania 
kushinda Ballon d‘Or itakapo-
tolewa huko Paris Oktoba 28.
“Ndio, bila shaka itakuwa 
ndoto kwangu,“ alisema Rodri. 
„Kuna watu wengi ambao 
wanasema ikiwa Rodri 
atashinda, ni vipi, kwa mfano, 
Andrés Iniesta au Xavi ha-
wakushinda?
“Kwa kiasi fulani, nakubali. 
Walikuwa wachezaji ambao 
waliashiria enzi, na walikuwa 
bora zaidi katika historia, la-
kini pia ni kweli kwamba, siku 
ya mwisho, walikuwa sehemu 
ya kizazi ambacho kilijumui-
sha Lionel Messi na Cristiano. 
„Lakini itakuwa ni fahari 
kwangu na kwa nchi yangu 
kushinda. Kuwa na mwakilishi 
wa Hispania ambaye ana uw-
ezo wa kushinda Ballon d‘Or 
kunaboresha kila mtu.“

PARIS, Ufaransa

TUME ya Sheria ya Ligi Kuu 
ya Ufaransa imeiamuru PSG 
kumlipa Kylian Mbappé euro 
milioni 55 ikiwa ni malim-
bikizo ya mshahara ambayo 
hajalipwa, kwa mujibu wa 
ESPN.

Tume hiyo ilithibitisha ua-
muzi huo kwa waandishi wa 
habari bila maelezo zaidi, siku 
moja baada ya nyota huyo wa 
Ufaransa kukataa ofa ya upa-
tanishi ya tume katika mzozo 
wake na klabu yake hiyo ya 
zamani.

Maofisa wa PSG na wawak-
ilishi wa Mbappé walikutana 
mjini Paris siku ya Jumatano 

baada ya Mbappé kuitaka 
tume kuhusika. 

Mbappé alijiunga na 
Real Madrid msimu huu 

wa majira ya joto kwa uham-
isho wa bure.

Baada ya mkutano huo, 
wawakilishi wa Mbappé wali-
iambia AP kwamba msham-
buliaji huyo aliiomba tume 
kuzingatia kutolipwa kwa 
mishahara wa miezi mitatu na 
theluthi ya mwisho ya bonasi 
ya uaminifu.

PSG haina nia ya kulipa na 
ilitangaza kuwa itachukua 
hatua zaidi za kisheria.

“Kwa kuzingatia mapungufu 
ya wigo wa kisheria wa tume 
kuchukua uamuzi kamili juu 
ya suala hili, suala hilo sasa 
lazima lipingwe katika konga-
mano lingine la kisheria, am-
balo PSG inafurahi kuwasili-

sha ukweli wote katika miezi 
na mwaka ujao,“ klabu ilisema 
katika ujumbe wake kwa AP.

“Kama suala la sheria na 
ukweli, mchezaji ameweka 
wazi, mara kwa mara ahadi za 
umma na za kibinafsi ambazo 
lazima ziheshimiwe, baada ya 
kupewa faida ambazo hazi-
jawahi kufanywa na klabu kwa 
miaka saba huko Paris,“ PSG 
ilisema baada ya tangazo la 
tume. 

“Na klabu inatazamia haya 
kusimamiwa katika chombo 
kinachofaa, ikiwa mchezaji 
anataka kufuatilia suala hili la 
uharibifu usioeleweka zaidi, 
kwa wakati unaofaa.“

Uhusiano wa Mbappé na 
PSG ulimalizika huku kukiwa 
na mvutano mkubwa wakati 
wa msimu wake wa mwisho 
katika klabu hiyo.

PSG yaamuliwa imlipe 
Mbappé euro Mil 55 

Rodri: Rodri: 
Kushinda Kushinda 
Ballon d‘Or Ballon d‘Or 
itakuwa itakuwa 
ndoto ndoto 
iliyotimiailiyotimia

MANCHESTER, England

KOCHA Erik ten Hag amem-
jibu Cristiano Ronaldo kwa 
kusema fowadi huyo wa Ureno 
hajui anachozungumzia kwa 
sababu yuko „mbali na Man-
chester.“

Ronaldo alimkosoa Ten Hag 
katika mahojiano na Rio Ferdi-
nand kwa kusema kocha huyo 
wa United hapaswi „kusema 
kwamba hutapigana kushinda 
ligi au Ligi ya Mabingwa Ul-
aya.“

Ten Hag, amepuuza maoni 
hayo huku akisisitiza ni Ron-
aldo aliyesema United haiwezi 
kushinda taji la Ligi Kuu.

„Alisema kwamba Manches-
ter United haiwezi kushinda 
Ligi Kuu, namshangaa,“ alise-
ma Ten Hag, ambaye alikosana 
na Ronaldo wakati wakiwa 
pamoja kwenye klabu hiyo.

„Alisema hivi. Ukisoma 
makala vizuri sana. Yuko mba-
li sana nchini Saudia mbali na 
Manchester kwa hiyo kila mtu 
anaweza kuwa na maoni na 
ana haki ya kuwa na maoni. Ni 
sawa.“

Ten Hag yuko kwenye pre-
sha kabla ya safari ya kuelekea 
Southampton leo Jumamosi 
kufuatia kichapo cha 3-0 ku-
toka kwa Liverpool kabla ya 
mapumziko ya mechi za ki-
mataifa.

Mkurugenzi Mtendaji, Omar 
Berrada na mkurugenzi wa 
michezo Dan Ashworth wote 
wamemuunga mkono hadha-
rani Mholanzi huyo. 

Lakini hilo halijazuia uvumi 
kwamba kocha huyo wa zam-
ani wa Ajax anaweza kutim-
uliwa Old Trafford miezi mich-
ache tu baada ya mkataba 
wake kuongezwa hadi 2026.

„Haina athari kwangu,“ 
alisema Ten Hag. “Najua katika 
mchakato huu tulipo, tunak-
wenda wapi, tupo kwenye kip-
indi cha mpito, tunatakiwa ku-
waunganisha wachezaji wengi 
chipukizi kwenye timu.

„Lazima turudishe wacheza-
ji majeruhi kwenye timu. Kab-
la ya mtu yeyote kufikiria vis-
ingizio, tunapaswa kushinda 
kila mchezo, najua hilo. Timu 
inajua hili. Tutazingatia kila 
mchezo na kuwa na mawazo 

***

***

***

TEN HAG 
AMJIBU 
CRISTIANOO 
RONALDO
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MWAMUZI, MKUFUNZI MSTAAFU 
ABDULKADIR AFARIKI DUNIA

INATOKA  UK. 24

INATOKA  UK. 24

Gamondi atamba 
kuonesha ukubwa  

Fei Toto: Samatta 
bado muhimu 

Na Mwandishi Wetu

MWAMUZI na Mkufunzi wa waamuzi 
mstaafu wa FIFA, Omar Abdulkadir ame-
fariki dunia juzi na kuzikwa jana katika 
makaburi ya Kisutu, Dar es Salaam.

Abdulkadir ambaye pia alikuwa Mwe-
nyekiti wa Chama cha Waamuzi Taifa 
(FRAT), hadi anafikwa na umauti juzi 
alikuwa amelazwa Hospitali ya Taifa ya 
Muhimbili (MNH) akipatiwa matibabu ya 
maradhi ya kisukari kwa muda mrefu. 

Msiba uko nyumbani kwake maeneo 
ya Mtoni kwa-Aziz Ally, Temeke, Dar es 
Salaam. 

Akizungumza na Nipashe jana, mto-
to wa marehemu, Ahmed Abdulkadir 
alisema baba yake ameugua kwa muda 
mrefu maradhi hayo na kupelekea akat-
we mguu chini karibu na kifundo mwaka 
jana.

Abdulkadir ambaye alizaliwa mwaka 
1959, ameacha mke mmoja na watoto 

sita.
Wakati huo huo Rais wa Shirikisho la 

Mpira wa Miguu Tanzania (TFF), Wallace 
Karia ametuma salamu za pole kwa ndu-
gu, jamaa na familia ya mpira wa miguu 
kufuatia kifo cha mwamuzi huyo.

Karia alisema mchango wa Abdulkadir 
katika maendeleo ya mpira wa miguu 
kwenye eneo la waamuzi hapa nchini 
utakumbukwa daima.

Na Mwandishi Wetu, Moshi

VIONGOZI watakaoongoza Chama 
cha Mpira wa Miguu Wanawake wana-
tarajiwa kujulikana leo kwenye uchaguzi 
wa chama hicho unaofanyika Mkoani 
Kilimanjaro.

Akizungumza na gazeti hili jana, Maka-
mu Mwenyekiti wa Kamati ya Uchaguzi 
huo, Benjamin Kalume alisema wanaow-
ania nafasi ya Mwenyekiti wa TWFA ni 

Somoe Ng‘itu na Amina Karuma.
Pia alisema katika nafasi ya Mjumbe 

wa Mkutano Mkuu wa Shirikisho la Mpi-
ra wa Miguu Tanzania (TFF) inatakiwa 
mmoja na wapo Zena Chande ambaye 
anatetea nafasi yake na Fatuma Seleman 
na Veronica Samo.

Kadhalika katika nafasi ya wajumbe 
wa Kamati ya Utendaji wanaonia ni 
Irene Ishengoma, Ndinagwe Sungura na 
Mwanaheri Kalolo na wanaotakiwa ni 

wawili tu.
„Maandalizi yote yamekamilika, wa-

jumbe na wagombea wote  wamewasili 
Moshi na wengine tunatarajia watafika 
jioni ya leo ( jana)“ alisema Kalume.

Kalume alisema watakaochaguliwa 
watakaa madarakani kwa muda wa 
miaka minne na jumla ya wajumbe wa 
mkutano wanaotakiwa kupiga kura ni 
52 kila mkoa ukiwakilishwa na wajumbe 
wawili.

Viongozi TWFA kujulikana leo

inatokea tu kushinda ugenini na 
nyumbani kushindwa,“ alisema 
mchezaji huyo.
Alisema kwa sasa akili zao wana-
zielekeza kwenye maandalizi kuji-
andaa na michezo miwili dhidi ya 
Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo 
itakayochezwa Oktoba 7 nchini DR 
Congo na Oktoba 15, Uwanja wa 
Benjamin Mkapa, Dar es Salaam.
Stars inashika nafasi yapilikwe-
nye msimamo wa kundi lao baada 
ya kukusanya pointi nne katika 
michezo miwili wakifuatiwa na 
Ethiopia wenye pointi moja huku 
Guinea wakiburuza mkia kwa ku-
tokuwa na pointi.
Congo inaongoza kundi hilo kwa 
kuwa na pointi sita huku kila timu 
ikiwa imecheza michezo miwili.

na mchezo mgumu.
“Siyo mechi rahisi na hasa ukicheza 

michuano ya kimataifa, kila timu ni 
ngumu, ina kiwango kikubwa na ni 
mabingwa kwenye nchi yao, lakini tu-
nataka kufanya kila njia ili kuwadhibiti 
wapinzani wetu kwenye mchezo wa 
kwanza. Nataka tusipoteze, tupate ma-
tokeo mawili, ushindi au sare ili iwe 
mechi rahisi nyumbani,“ alisema kocha 
huyo ambaye msimu uliopita aliifikisha 
timu hiyo hatua ya robo fainali.

Gamondi alisema hakupata chochote 
cha kumsaidia kwa wachezaji wa CBE 
ambao walikuwa kwenye kikosi cha 
timu ya taifa ya Ethiopia kilichocheza 
dhidi ya timu ya taifa ya Tanzania, Taifa 
Stars, Septemba 4, hivyo maandalizi 
yake yametokana na taarifa za mchezo 
ambazo timu hiyo ilicheza dhidi ya SC 
Villa ya Uganda.

“Sikupata kitu chochote ambacho 
kinaweza kunisaidia kuwasoma wapin-
zani, kwa sababu wachezaji wao wanne 
wote hawakucheza, walikaa benchi tu, 
na pia hata kama wangecheza mfumo 
wa uchezaji wao timu ya taifa ungeku-
wa si sawa na wanapocheza kwenye 
kikosi cha CBE, hivyo isingenisaidia 
sana,“ alisema Gamondi.

Yanga ilitinga raundi ya kwanza ik-
ishinda mabao 10-0 dhidi ya Vital‘O 
ya Burundi, ikishinda mabao 4-0 mch-
ezo wa kwanza na 6-0 mchezo wa pili, 
michezo yote ikipigwa, Uwanja wa 
Azam Complex, Dar es Salaam.

CBE ilifanikiwa kutinga hatua hiyo 
kwa kuifunga SC Villa nchini Uganda 
mabao 2-1 na kutoka sare ya bao 1-1 ny-
umbani.

Baada ya mechi ya leo, mchezo wa 
marudiano unatarajiwa kuchezwa Sep-
temba 20 na mshindi wa jumla atatinga 
hatua ya makundi ya ligi hiyo.

Mchezaji wa timu ya Kitunda FC, Adebi Ali (jezi ya bluu), akiwania mpira wa juu na mchezaji wa Mipango FC, Mwita 
Samwel, kwenye mchezo wa kirafiki katika Uwanja wa Kitunda, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: JUMANNE JUMA
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Yamal akataa kulinganishwa na Messi

Na Adam Fungamwango

KIUNGO mshambuliaji wa timu ya 
taifa ya Tanzania, Taifa Stars, Fei-
sal Salum ‚Feitoto‘ amesema kuwa 
mshambuliaji Mbwana Samatta 
aliyetangaza kupumzika kuichezea 
timu hiyo bado anahitajika na 
muhimu kwenye kikosi chao.
Akizungumza juzi baada ya kurejea 
nchini akitokea Ivory Coast, ambako 
Stars ilicheza mchezo wa pili wa 
Kundi H dhidi ya Guinea, kusaka 
tiketi ya kucheza fainali za Mataifa 
ya Afrika (AFCON) zitakazofanyika 
mwakani nchini Morocco, Fei Toto, 
alisema hawezi kuingilia mawazo ya 
mtu au maoni yake, lakini Samatta 
bado anahitajika kwenye kikosi 
hicho kwani angewasaidia kwenye 
harakati za kusaka tiketi, lakini pia 
ni kiongozi mzuri nje na ndani ya 
uwanja.
“Huwezi kuingilia mawazo au maoni 
ya mtu, inawezekana mwenyewe 
kakaa na watu wake wamemshauri 
hivyo, lakini pamoja na hayo bado 
naona anahitajika sana,  sisi pia tu-
namhitaji kwenye kikosi chetu kwa 
sababu ni mchezaji mzuri na ame-
kuwa na mchango mkubwa kwenye 
kikosi cha Taifa Stars, ni nahodha 
wetu na wachezaji tunampenda, 
amekuwa akituongoza vizuri ndani 
na nje ya uwanja, ila sasa sujui 
mwenyewe kama anaweza kubadili 
au kuendelea na msimamo wake, hu-
wezi kumuingilia,“ alisema Fei Toto.
Akizungumzia ushindi wa mchezo 
wa ugenini dhidi ya Guinea, alisema 
baada ya sare dhidi ya Ethiopia 
walikaa wao wachezaji na benchi la 
ufundi na kuamua kwenda kusaka 
ushindi ugenini kwa udi na uvumba 
na kweli wakafanikiwa.
Kuhusu Stars kutoshinda nyumbani 
na kufanya vyema ugenini, Fei Toto 
alisema huwa inatokea tu na wala 
siyo kwamba wanapanga au kuna 
kitu ndani yake.
„Mpira una matokeo matatu, 
kushinda, sare na kufungwa, sisi kila 
mchezo tunataka kushinda, huwa 

Na Adam Fungamwango

MABINGWA wa Tanzania Bara, Yan-
ga, leo saa 9:00 alasiri kwa saa za Tan-
zania wanatarajiwa kushuka kwenye 
Uwanja wa Abebe Bikila, Addis Ababa, 
nchini Ethiopia kucheza na mabigwa 
wa nchi hiyo CBE katika mchezo wa 
mkondo wa kwanza, raundi ya kwanza 
Ligi ya Mabingwa Afrika, huku Kocha 
Miguel Gamondi akiahidi kuonesha 

ukubwa wao, licha ya kukiri kuwa hau-
tokuwa mchezo rahisi kama wengi wa-
navyodhani.

Akizungumza kutoka nchini humo, 
Gamondi amesema CBE, inayomilikiwa 
na Benki ya taifa ya nchi hiyo, ni ngu-
mu na ni mabingwa wa Ethiopia hivyo 
anatarajia mchezo mgumu ingawa ni 
lazima Yanga waoneshe ukubwa wao.

„Katika mchezo wa leo tunawa-
heshimu wapinzani wetu, tupo ugenini, 

lakini kwa timu kubwa kama Yanga tu-
natakiwa kuonesha ukubwa wetu, tuwe 
na nguvu ya kukabiliana nao,“ alisema 
kocha huyo raia wa Argentina.

Alisema amekuwa akiwasikia watu 
wakiibeza timu hiyo na kudhani mechi 
itakuwa rahisi kwa timu yake, lakini 
haitokuwa hivyo, na ndiyo maana ame-
waandaa wachezaji wake kukabiliana INAENDELEA UK. 23

  Ni katika mchezo wa leo ugenini, ingawa 
ameonesha....

Jumamosi Septemba 14, 2024

INAENDELEA UK. 23

Gamondi atamba 
kuonesha ukubwa  

Fei Toto: 
Samatta bado 
muhimu sana 
Taifa Stars

Wachezaji wa Yanga, Dickson Job (kulia) na Clement Mzize (kushoto) wakiwa kwenye mazoezi ya timu hiyo jana 
kwenye uwanja wa Abebe Bikila, Adis Ababa, Ethiopia kujiandaa na mchezo wa leo wa ligi ya Mabingwa Afrika 
hatua ya kwanza dhidi ya CBE ya nchini humo, anayeonekana kwa mbali ni beki, Ibrahim Bacca. PICHA: MTANDAO


