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Waziri wa Ni-
shati, Dk. Me-
dard Kalemani
(kushoto), aki-
zungumza

na wananchi
wa Kisiwa cha
Maisome, Kili-
choko Wilaya
va Senger-
ema, mkoani
Mwanza,
akiwa kwenye
ziara ya uk-
aguzi wa mradi
wa umeme wa
jua unaotekele-
zwa katika
kisiwa hicho.
PICHA:
MPIGAPICHA
WETU

Kilio tozo miamala va simu chasikika

Na Elizabeth Zaya

WAZIRI wa Fedha na Mipango,
Dk. Mwigulu Nchemba, amesema
serikali imesikia kilio na maoni ya
wananchi kuhusu tozo mpya ya
miamala ya simu.

Amewaomba wananchi wawe
watulivu wakati jambo hilo lina-
tafutiwa ufumbuzi. Aidha, alisema
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa, ame-
itisha kikao cha kujadili suala hilo ili
kuona panapofaa kurekebisha.

Mwigulu alitoa kauli hiyo jana
ikiwa ni siku 19 tangu kuanza kwa
utekelezaji wa Bajeti Kuu ya Seri-
kali kwa mwaka 2021/2022 baada ya
Bunge kupitisha Sheria ya Fedha ili-
yofanya marekebisho na kuruhusu
kodi na tozo mbalimbali 22.

Kodi ya miamala ilianza rasmi
Julai 15, mwaka huu na kusababisha
kuibuka mjadala mjadala mkub-
wa kwenye mitandao ya kijamii,
ujumbe mfupi na sauti mbalimbali
za kueleza maumivu ya kodi hizo.

Kilio kikubwa kiko kwenye vi-
wango vinavyotozwa huku mwa-
nanchi akikatwa fedha ya kampuni
ya simu, kodi ya serikali na kodi ya
Ongezeko la Thamani (VAT) kiasi
cha baadhi kuona bora kusafiri ku-
peleka fedha kwa muhusika kwa

kuwa nauli ni ndogo zaidi.

Aidha, serikali ilitoa ufafanuzi wa
kodi hiyo huku baadhi ya mawaziri
wakiwaomba wananchi kukubali
kufunga mkanda kwa ajili ya ku-
jenga uchumi kwa kuwa fedha hizo
ni, shule na huduma za afya ambazo
zinagusa wananchi wengi.

Mwigulu aliyasema hayo jana
gumza na vyombo vya habari aki-
ambatana na Waziri wa Teknolojia
ya Habari na Mawasiliano, Dk. Faus-
tine Ndugulile.

“Kwa maaneo ambayo wananchi
wametoa ushauri na kuelezea nam-
na ambavyo jambo hili linawagusa,
lakini pia tumepokea maeneo am-
bayo yanatakiwa kutoa elimu zaidi
ili kujenga uelewa wa pamoja ikiwa
ni pamoja na viwango vinavyokat-
wa kwa anayetuma na anayetoa,
lakini kuhusu mantiki ya jambo le-
nyewe,” alisema Mwigulu.

Alisema jambo la tozo za mia-
mala linatekelezwa kupitia sheria
iliyopitishwa na Bunge, lakini kuna
kanuni za utekelezaji zinazomhusu
yeye kama Waziri wa Fedha na Mip-
ango na maeneo mengine yanahusu
Wizara ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano, ambazo zitajadiliwa

na kupatiwa ufumbuzi.

Alisema leo kutakuwa na kikao
kilichoitishwa na Waziri Mkuu, Kas-
sim Majaliwa, kujadili suala hilo na
pia kutakuwa na kikao kingine cha
mawaziri wa wizara zote kucham-
bua kwa kina suala hilo.

“Lakini Mheshimiwa Rais naye
alishaguswa na jambo hili, amesikia
maoni ya Watanzania wote na yeye
ametolea maelekezo kwamba
tuyafanyie kazi maoni hayo,” alise-
ma na kuendelea. “Nitoe rai kwa
wananchi kuwa watulivu kwenye
jambo hili tutaendelea kuelezea na
kutoa ufafanuzi kwenye kila mae-
neo yanayohitaji ufafanuzi na tuta-
chukua hatua kwenye maeneo am-
bayo yanahitaji kuchukuliwa hatua
ili ujenzi wa taifa letu uweze kue-
ndelea kama ambavyo wananchi
wamekuwa na shauku kubwa kuo-
na ujenzi wa Taifa letu unaendelea
kwa ajili ya maendeleo ya nchi.”

Hata hivyo, Dk. Mwigulu aliwaon-
ya ambao wana nia mbaya ambao
mara zote wanapenda kupotosha
ama kubadili dhana ya maana halisi
ya jambo ambavyo lilikuwa lime-
kusudiwa na kuwataka wasifanye
hivyo, kwani mambo haya yana ma-
slahi mapana kwa nchi.

“Haya ni mambo ambayo ni ya

kisheria, sheria za nchi zinatakiwa
kuheshimiwa, ni mambo ambayo ni
ya kikanuni na mambo yanayohitaji
uelimishaji.. tutaendelea kufafan-
ua, lakini yale yanayotakiwa ku-
fanyiwa kazi niwaahidi Watanzania
tutaendelea kuyafanyiakazi kama
ambavyo viongozi wetu wakuu
wamesema,” alisisitiza.

Alisema tayari aliwapa maeleke-
70 wataalamu wa mifumo kuangalia
vipengele vya Sheria ya Mifumo ya
malipo Serikalini pamoja na Sheria
ya Mawasiliano ya Mtandao (EP-
OCA) inayoelezea kuhusu masuala
ya miamala kwa njia ya mtandao na
kuja na mapendekezo yatakayosa-
idia kufikia muafaka wa jambo hilo.

Waziri Dk. Ndugulile alibainisha
kuwa wizara yake pia ambayo ina-
guswa moja kwa moja na tozo hizo,
imeendelea kupokea maoni na
kuchakata taarifa mbalimbali tangu
tozo hiyo ianzishwe na kumwahidi
Waziri wa Fedha na Mipango kwam-
ba atampa ushirikiano kuhakikisha
kwamba maelekezo yaliyotolewa na
viongozi yanatekelezwa.

Alirejea kutoa wito kwa Watan-
zania kuwa watulivu wakati jambo
hilo linafanyiwa kazi na kusema
kuwa serikali ni sikivu na itafikia
muafaka mzuri.

Mwalimu Kizimbani
tuhuma Kupokea
rushwa 600,000/-

Na Renatha Msungu,
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU) mkoani Dodoma, imem-
fikisha mahakamani Kaimu
Mwalimu Mkuu wa Shule ya
Msingi Mafurungu wilayani
Chamwino, Malisero Saveli
(29), kwa tuhuma za kuomba
rushwa ya Sh. 600,000 ili
asimchukulie hatua  mwa-
nafunzi mtoro.

Saveli ambaye ni Kaimu
wilayani humo, alifikishwa
katika Mahakama ya Hakimu
Mkazi Dodoma kwa madai ya
kutomchukulia hatua mwa-
nafunzi wa darasa la nne.

Kwa mujibu wa taarifa ya
Mkuu wa Taasisi hiyo Mkoa wa
Dodoma, Sosthenes Kibwen-
go, mtuhumiwa huyo aliomba
rushwa ya Sh.600,000 na
kupokea Sh. 400,000 kutoka
kwa mtoa taarifa ili asim-
chukulie hatua mwanafunzi
huyo kwa kitendo cha utoro
wa mtoto.

Kibwengo alisema kitendo
cha mwalimu kudiriki kuomba
na kupokea rushwa ni kwen-
da kinyume cha taaluma yake
kwa kukwamisha elimu bada-
la ya kuchochea elimu.

Alisema mtuhumiwa
huyo amefunguliwa mash-
taka mawili ya kushawishi
na kupokea rushwa kinyume
cha Kifungu cha 15 cha Sheria
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa Sura ya 329 Marejeo
ya 2019.

Mkuu huyo alisema elimu
ni ufunguo wa maisha na seri-
kali kila kukicha inasisitiza ku-
wekeza zaidi katika elimu iki-
wamo kuimarisha mazingira
ya utoaji elimu.

Mbowe atangaza msimamo CHADEMA

Na Richard Makore, MWANZA

MWENYEKITI wa CHADEMA,
Freeman Mbowe, ametoa msimamo
wa chama hicho kuanza kufanya
mikutano ya hadhara na makonga-
mano ya kudai Katiba mpya nchi
nzima.

Mbowe alisema chama hicho kime-
kwazwa na uamuzi wa Jeshi la Polisi
kuzuia kufanyika kwa kongamano
la Katiba Mpya na kuwashikilia
wafuasi wake ambao waliachiwa
juzi. Aidha, aliweka msimamo wa
chama hicho kuanzia sasa kuwa
hawaweki dhamana kwa mfuasi au

kiongozi wao yeyote atakayekamat-
wa na kwamba waendelee kuwapo
magereza.

Msimamo wa Mbowe umekuja
siku chache baada ya Rais Samia
Suluhu Hassan, alipozungumza na
wahariri wa vyombo vya habari
Ikulu, Dar es Salaam, na kusema
suala la Katiba Mpya lisubiri kwanza
asisimishe nchi kiuchumi, huku ak-
isema mikutano inayoruhusiwa ni
ya ndani pekee.

Jambo la tatu alilozungumzia
Mbowe ni mahitaji ya Katiba mpya
kwa wananchi bila kujali makundi
yao.

“Jumatano hii (kesho) tunafanya

mkutano mkubwa wa kudai Katiba
na hiyo haitaishia hapo tu bali tutak-
wenda nchi nzima kwa kuwa ni haki
yetu,” alisema.

Akizungumzia viongozi 38 wal-
honi mwa wiki wakati wakijiandaa
kuhudhuria kondamano la kudai
Katiba, Mbowe alisema kwa sasa
mwanachama ama kiongozi ata-
kayekamatwa hawatamwekea dha-
mana polisi ama mahakamani.

Kwa mujibu wa Mbowe, wam-
emsubiri Rais Samia kutatua jambo
hilo la kuondoa zuio la mikutano
na makongamano ya vyama, lakini
imeshindikana jambo linalowakose-

sha haki ya kikatiba.

FEDHA ZA KESI
Aidha, alisema licha ya wafua-
si wa CHADEMA kushinda kesi
Mahakama Kuu na kuamuliwa
warejeshewe Sh. milioni 350 wali-
zolipa kama faini katika Mahakama
ya Hakimu Mkazi Kisutu, lakini ha-

wajapewa chochote.

Mbowe alisema mahakama iliam-
uru serikali baada ya kushinda kesi
Mahakama Kuu kuwarudishia fedha
zao, lakini bado.

TAHADHARI YA CORONA

Mwenyekiti huyo alisema chama
hicho hakiridhishwi na namna
tahadhari dhidi ya corona inavyo-

chukuliwa, jambo linalohatarisha
maisha ya watu na kuitaka serikali
kuongeza mbinu katika suala hilo.

Aidha, alisema hadi sasa hakuna
bajeti yoyote iliyotengwa kwa ajili
ya kushughulikia corona, huku aki-
ainisha gharama ya kumhudumia
mgonjwa mmoja katika hospitali
za kawaida kwa wiki ni zaidi ya Sh.
milioni 2.5, huku hospitali za binafsi
zinatoza mpaka Sh. milioni 15 kwa
mgonjwa mmoja.

Alisema licha ya kuwa wananchi
wengi ni maskini, lakini serikali
haijasema mikakati maalum kwa
ajili ya kuwasaidia ikiwamo kubeba
gharama za matibabu.
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Upelelezi Kesi ya Grace wakamilika

Na Elizabeth Zaya

JESHI la Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam, limesema lime-
kamilisha uchunguzi wa tukio la
Grace Mushi (25), anayedaiwa kum-
fungia ndani ya nyumba aliyekuwa
mpenzi wake na kuichoma moto,
na kwamba wanatarajia kukabidhi
jalada kwa Ofisi ya Mkurugenzi wa
Mashtaka (DPP) kwa ajili ya hatua
zaidi.

Grace anatuhumiwa kumuua
aliyekuwa mpenzi wake Khamis
Abdallah (25), mkazi wa Mbezi
Makabe, baada ya kudaiwa kum-
fungia ndani ya nyumba na kuim-
wagia mafuta ya petroli na kisha
kuichoma moto.

Tukio hilo lilitokea Julai 16, mwa-
ka huu saa 8:30 usiku.

Aidha, jeshi hilo limesema bado
linamshikilia mtuhumiwa huyo
na kwamba katika upelelezi wao
wamebaini alihusika moja kwa
moja katika mauaji hayo.

Kamanda wa Polisi Kanda hiyo,
Muliro Jumanne, alisema jana
kuwa:

“Katika tukio lililotokea Mbezi

Makabe, maarufu kwa Mzungu,
bado tunamshikilia mtuhumiwa
kwa makosa ya mauaji na tume-
baini kwamba kitendo cha yule
binti kumfungia mwenzie kwe-
nye nyumba, kutafuta petroli na
kutafuta moto kuchoma nyumba
ni vigezo vikubwa vitatu kwamba
alifanya maandalizi ya kuua.”

“Na vigezo hivi ndivyo vinatu-
sukuma tuishawishi Ofisi ya Mash-
taka itutolee mashtaka dhidi ya
mtuhumiwa huyu, kile kitendo
hakikubaliki na tunaona anastahili
kufikishwa mbele ya sheria ili ajibu
tuhuma zake.”

MAUAJI SINZA

Wakati huo huo, Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Kipolisi Kinondoni,
Ramadhani Kingai, akizungumza
na Nipashe kwa simu, alisema
hakuna mtuhumiwa linayemshikil-
ia kuhusiana na tukio la mauaji lil-
ilotokea juzi katika hoteli ya Lemax
iliyopo Sinza Dar es Salaam,

baada ya mfanyabiashara Alex Ko-
roso (37) kumuua kwa kumpiga
risasi sita kijana Gifti Mushi, naye
kujiua.

“Katika tukio lile la mauaji kwe-
nye baa ya Lemax, hakuna kesi na
hatuna mtu tunayemshikilia kwa
sababu, aliyefanya tukio lile tayari
ameshakufa, tunachofanya ni ku-
kamilisha taratibu zetu za ndani za
kufunga kesi,” alisema Kingai.

Aliwataka wananchi kuwa na
utaratibu wa kutoa taarifa kwa
jeshi hilo pale wanapobaini kuna
viashiria vya matumizi mabaya ya
silaha kwa wale wanaomiliki.

“Kwa mfano tukio lile la juzi Sin-
za, mashuhuda walisema kwamba
aliyefanya mauaji yale alikuwa
ameanza kuonyesha ishara za
matumizi yasiyo sahihi ya umiliki
wa silaha hiyo, kwa hiyo walipaswa
kutoa taarifa kwa Jeshi la Polisi na
tungeweza kuchukua hatua haraka
na kuzuia mauaji yale,” alisema
Kingai.

SIFA ZA KUMILIKI SILAHA

Muliro, alisema sifa za mtu
anayetakiwa kumiliki silaha ni la-
zima awe mwanadiplomasia, awe
kwenye kampuni ya ulinzi au mtu
mwenye akili timamu ya kutambua
mazuri na mabaya.

Sifa ya pili alisema anatakiwa
awe na kumbukumbu zinazomwo-
nyesha kuwa na tabia njema huku
sifa ya tatu akisema anatakiwa awe
ni yule ambaye matendo yake
yanafahamika kwenye jamii kabla
na baada ya kumiliki silaha.

“Ndiyo maana kabla ya mtu ku-
milikishwa silaha, mamlaka husika
zinazommilikisha zinatakiwa zione
mihtasari ya kamati za ulinzi na us-
alama za kata, mtaa, wilaya, mkoa
na baadaye taifa, ili kusaidia kuo-
nyesha ni mtu wa aina gani anay-
emilikishwa na anastahili au laa,”
alisema Muliro.

“Na ikitokea umemilikishwa si-
laha, ukabadilika kitabia, sheria in-
arudi kwenye mistari ile ya sifa za
kupoteza umiliki, na ukipatikana
ushahidi wa kutosha kwamba ume-
kiuka taratibu za umiliki, unaon-
dolewa sifa za umiliki na inarud-
ishwa kwenye mamlaka husika.”

“Sheria inamtaka mtu aliyepe-
wa silaha awe nayo wakati wote,
sababu kwa mujibu wa sheria
wakati mwingine unapoiacha ny-
umbani au kwenye gari ni tatizo,”
alisema.

Waziri wa Mambo ya Ndani, George Simbachawene (kushoto), akikagua baadhi ya nyumba za polisi katika kambi ya Kikosi cha Kutuliza Ghasia
(FFU) ikiwa ni ziara ya kikazi iliyoanza jana mkoani Iringa. PICHA: FRIDAY SIMBAYA

]
Polisi: Disko toto
marufuku ldd Dar

Na Maulid Mmbaga

JESHI la Polisi Kanda Maalum
ya Dar es Salaam limepiga maru-
fuku ‘Disko toto’ katika kumbi
zote za starehe, katika kipindi
cha kusherehekea sikukuu ya Eid
Al Adha inayotarajiwa kuadhim-
ishwa kesho.

Sikukuu ya Eid El-Hajj hua-
dhimishwa kila mwaka duniani
na waumini wa dini ya Kiislamu
na huadhimishwa kuanzia siku
10 tangu kuonekana kwa mwezi
wa Dhu al-Hijjah kwa mujibu wa
imani ya dini hiyo.

Kamanda wa Polisi wa kanda
hiyo, Muliro Jumanne, alisema
Jeshi la Polisi kwa kushirikiana na
vyombo vingine vya ulinzi na us-
alama limejipanga kikamilifu kui-
marisha usalama katika kipindi
hicho.

Pia aliwaasa wananchi wa eneo
hilo na Watanzania kwa ujumla
kusherehekea sikukuu hiyo kwa
amani na utulivu, sambamba na
kujiepusha na vitendo vya uvun-
jifu wa sheria.

“Jeshi la Polisi Kanda Maalum
limejipanga kuimarisha doria
maeneo yote muhimu zikiwamo
nyumba za ibada, fukwe za bahari
na kumbi za starehe na maeneo
mengine yote yatakayokuwa na
mikusanyiko mikubwa ya watu
ili kuhakikisha wananchi wote
wanasherehekea sikukuu hii kwa
amani na utulivu.

“Pia wamiliki wa kumbi za stare-
he wanatakiwa kufuata sheria, ka-
nuni na taratibu za uendeshaji wa
kumbi hizo,” alisema Muliro.

Aliongeza kwa kuwataka wazazi
kuhakikisha kuwa watoto wao ha-
watembei peke yao bila ya kuwa
na uangalizi wa karibu na kuto-
waruhusu kuogelea peke yao ili
wasizame na kupoteza maisha.

Aidha, madereva wa vyombo
vya moto waendelee kufuata she-
ria za usalama barabarani ikiwa ni
pamoja na kutoendesha magari
au pikipiki wakiwa wametumia
pombe/vilezi.

Mil. 85/- za mikopo umiza zarejeshwa kwa wenyewe

Na Maulid Mmbaga

SERIKALI Wilaya ya Tunduru
mkoani Ruvuma imerejesha jumla
ya Sh. milioni 854 ambazo wa-
nanchi walitapeliwa na watu au
taasisi mbalimbali kinyume cha
sheria.

Miongoni zipo Sh. milioni 12 za
mwalimu mstaafu aliyekuwa ame-
kopa Sh. milioni 3.3 kwa kampuni
binafsi, lakini riba iliongezeka na
kufikia kiasi hicho, na wahusika
walichukua kadi yake na kuzitoa

kwenye akaunti yake.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa
jana na Mkuu wa Wilaya ya Tundu-
ru, Julius Mtatiro, watu mbalimbali
walilalamika kudhulumiwa fedha
zao ikawalazimu kufanya operesh-
eni za kurudisha fedha hizo.

Taarifa hiyo ilisema zaidi ya Sh.
milioni 44.2 kati ya milioni 55.5 zil-
irejeshwa kwa wakulima waliokuwa
wameporwa na vyama vya msingi,
baada ya wakulima kuuza mazao
kwa mfumo wa stakabadhi ghala-
ni kisha watumishi baadhi wasio

waaminifu kutoka katika vyama
hivyo kuwadhulumu fedha hizo.
“Pia Sh. milioni 12 zilirudishwa
kati ya milioni 96 alizodhulumiwa
mwalimu mstaafu Yusuph Bakari,
aliyekopa jumla ya Sh. milioni 3.3
kwa watu wawili binafsi na taasisi
moja ya ukopeshaji fedha.
“Pensheni yake ya Sh. milioni 96
ilipoingia kwenye akaunti yake, wa-
fanyabiashara hao wawili na taasisi
moja ya ukopeshaji fedha walimteka
na kumleta mjini, wakafanya (con-
nection) benki moja (jina limehifa-

dhiwa) na kumpora Sh. milioni 63
na baadaye kwa kutumia kadi yake,
kampuni ya ukopeshaji ikachukua
Sh. milioni 33 kwa nyakati tofauti,”
alisema Mtatiro.

Aidha, taarifa hiyo ilibainisha
kuwa hayo yalitokea kati ya Febru-
ari 14 hadi 18 mwaka 2019.

Ilisema mwalimu huyo aliripoti
Polisi, lakini hakupata ushirikiano
kwa wakati. Miaka miwili baadaye
Julai 2021 alimfikishia suala hilo
Mkuu wa Wilaya ya Tunduru na
ndipo alichukua hatua, na fedha

zake zimeanza kurejeshwa baada
ya waliomuibia kukiri kuwa wal-
imdhulumu. Mtatiro pia alirejesha
Sh. milioni 18.3 kwa wanachama wa
(Tunduru Teachers Saccos), baada
ya kutapeliwa na viongozi wao, pia
fedha hizo ni asilimia 15 ya fedha
zote wanazopaswa kulipwa.

“Tunaendelea na kazi ya kusima-
mia hadi wote walipwe fedha zote.
Pia Sh. milioni 10.8 zilirejeshwa kwa
wananchi wengine mbalimbali na
taasisi za kukopesha pesa na watu
binafsi,” alisema.
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Maofisa TRA mbaroni
tuhuma dawa za kulevya

Na Gwamaka Alipipi

MAMLAKA ya Kudhibiti na Kupam-
bana na Dawa za Kulevya (DCEA),
imewakamata maofisa wawili wa
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA),
pamoja na aliyekuwa askari polisi
wakidaiwa kuwa na dawa za kulevya

Kamishna Jenerali wa DCEA,
Gerald Kusaya, aliwataja maofisa
wa TRA waliokamatwa ni Andrew
Paul (45), pamoja na Ally Juma (32),
pamoja na aliyekuwa askari polisi
mwenye namba F 6763 Deodatus
Massare.

Kamishna Kusaya alisema Juni 21,
mwaka huu katika maeneo ya Mivin-
jeni Wilaya ya Temeke, vyombo vya
ulinzi na usalama kwa kushirikiana
na maofisa wa DCEA walimkamata
ofisa wa TRA, Andrew Paul, akiwa na
wenzake wawili wakiwa na dawa za
kulevya aina va heroin kilo 1.02.

“Ofisa huyo alikuwa na wenzake
ambao ni Said Mgoha maarufu kama
Kindimu kazi yake ufundi gereji,
George Mwakang'ata, mfanyabiasha-
ra wakiwa na kiasi hicho cha dawa,”
alisema Kusaya.

Alisema Juni 23, mwaka huu
maofisa wa DCEA na vyombo vya
ulinzi na usalama walimkatama ofisa
mwingine wa TRA , Ally Juma, akiwa
na Abubakar Abdallah ambaye ni
mfanyabiashara wakiwa na dawa za
kulevya aina ya Methamphetamine
yenye uzito wa gramu 597.61.

Kamishna Kusaya alisema: “Ka-
tika upekuzi tulioufanya nyumbani
kwa ofisa huyo wa TRA maeneo ya
Zimbili Kinyerezi, kulipatikana Sh.
milioni 82.043, pamoja na Dola za
Marekani 5,100." Kadhalika, Kamish-
na huyo alisema Juni 19, mwaka huu
[aam maofisa wa DCEA walimkamata
aliyekuwa askari polisi, Deodatus
Massare akiwa na dawa za kulevya
aina ya heroin kilo 1.04.

Alisema Juni 18, mwaka huu katika
eneo la Mburahati Madoto Wilaya ya
llala maofisa wa DCEA waliwakamata
mume na mke ambao ni Jamal Mang-
atule (45), na Mariyamu Bacha (28),
wakiwa na dawa za kulevya aina ya
heroin gramu 494.52.

Kamishna Kusaya alisema:
“Watuhumiwa wote wameshafik-
ishwa mahakamani wakikabiliwa na
makosa ya Kijihusisha na usafirishaji
na biashara ya dawa za kulevya,
makosa ambayo ni uhujumu uchumi.
Bado tunaendelea na uchunguzi ili
kuwabaini wahalifu wengine wali-
oshiriki katika tukio hilo.”

Aidha, Kamishna Kusaya alisema
wameanza mapambano ya kukabili-
ana na wafanyabiashara wa dawa
za kulevya, lengo likiwa ni kumaliza
mtandao huo. Alisema katika kipindi
cha miezi mitatu kuanzia Mei hadi
Julai, mwaka huu DCEA wamefani-
kiwa kukamata kilo 953 za dawa za
kulevya, huku Juni pekee zikikamat-
wa Kkilo 99.33.

Mtaalamu wa maabara
wa Chuo Kikuu cha
Hubert Kairuki (HKMU),
Walter Msangi, akim-
weleza Mkuu wa Chuo
hicho, Anne Makinda,
kuhusu shughuli zina-
zofanywa na maabara
hiyo katika kufundisha
wanafunzi wa chuo
hicho, ikiwa ni ziara
yake chuoni hapo jana.
Anayefuata ni Makamu
Mkuu wa chuo hicho,
Profesa Charles Mgone,
Makamu Mkuu wa
Chuo anayeshughulikia
Taaluma, Profesa Moshi
Ntabaye na Mwenyekiti
wa Baraza la Chuo, John
Ulanga. PICHA: JOSEPH
MWENDAPOLE

Mwanafunzi afariki kwa Kichapo
cha kufeli mtihani wa ‘Mock’

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MWANAFUNZI wa Shule ya
Sekondari wilayani Namtumbo,
Mkoa wa Ruvuma mwenye umri
wa miaka 15 (jina limehifadhi-
wa), amefariki dunia kwa madai
ya kupewa adhabu ya kipigo na
walimu wake baada ya kufanya
vibaya mitihani ya Mock mkoa.

Mwanafunzi huyo ni miongoni
mwa watu wengine watatu wali-
opoteza maisha wilayani humo
katika matukio tofauti.

Kamanda wa Polisi mkoani
Ruvuma, Joseph Konyo, akizun-
gumza na waandishi wa habari
jana ofisini kwake, alisema kati-
ka tukio la kwanza Jeshi la Polisi
linafanya uchunguzi wa kifo
cha mwanafunzi huyo ambaye
inadaiwa Julai 18, mwaka huu
majira ya saa 3:00 asubuhi katika
kituo cha Polisi cha Namtumbo
kilipokea taarifa za kifo chake.

Alisema  inadaiwa  katika
taarifa hiyo mwanafunzi huyo
alifariki wakati akipatiwa mat-
ibabu Kituo cha Afya cha Hanga
baada ya kulazwa kutokana na
majeraha ya kupewa adhabu ya

kuchapwa viboko yeye pamoja
na wanafunzi wenzake wa kida-
to cha kwanza na cha tatu.

Alisema inadaiwa Julai 19,
mwaka huu, majira ya saa 5:00
asubuhi mwanafunzi huyo akiwa
na wenzake walipewa adhabu na
walimu wao kwa kufanya vibaya
kwenye matokeo ya Mock mkoa
walioufanya kabla ya kufungwa
shule.

Alisema inadaiwa baada ya
adhabu hiyo mwanafunzi huyo
aliumia na kupata uvimbe kwe-
nye paja la upande wa kulia pia
katikati ya mgongo na ndipo
wazazi wake walipompeleka
Kituo cha Afya Hanga na siku
ya pili majira ya saa 10:00 jioni
mwanafunzi huyo alifariki dunia
wakati akiendelea kupatiwa mat-
ibabu.

Kamanda Konyo alisema, wal-
imu sita wa Shule ya Sekondari
Mbunga wanashikiliwa na polisi
kwa mahojiano zaidi.

Alilitaja tukio lingine la Julai
17, mwaka huu majira ya saa
Marungu, Kata ya Tingi, wilayani
Nyasa, mwanaume mmoja mwe-
nye umri wa miaka 85 (jina lime-

Marungu aliuawa baada ya ku-
vamiwa nyumbani kwake kisha
kukatwa na shoka kichwani na
mtu asiye fahamika.

Inadaiwa kabla ya tukio hilo
mwanaume huyo alikuwa amela-
la nyumbani kwake na mkewe
mwenye umri wa miaka 84.

Kamanda alisema, alikuja
mtu na kuanza kugonga mlango
kwa nguvu kama anabisha hodi
bila kusema chochote ndipo
mwanaume huyo alipolazimika
kuamka na alipofungua mlango
alivutwa nyuma ya nyumba
yake na kuangushwa china kisha
mtuhumiwa akaingia ndani na
kuchukua shoka lililokuwa sebu-
leni ambalo alilitumia kumkata
kichwani na kumsababishia kifo
mzee huyo ambaye inadaiwa ali-
kuwa akilalamikiwa kwa imani
za kishirikiana.

Polisi inaendelea kumsaka
mtuhumiwa wa tukio hilo.

Katika tukio la tatu inadaiwa
Julai 17, mwaka huu, majira ya
Lugali, Kata ya Mkumbi, wilayani
Mbinga, mwanaume mwenye
umri wa miaka 40 mkazi wa Ki-

jiji cha Ngima wilayani humo,
aliuawa na watu waliojichukulia
sheria mkononi kwa kumkata
miguu na mwili kwa kutumia
kitu chenye ncha kali wakim-
tuhumu kuwa ni mwizi wa kuku.

Katika tukio hilo polisi inam-
shikilia. mtuhumiwa mmoja na
msako wa kuwakamata wahusi-
ka wengine unaendelea.

Pia, katika tukio lingine Ju-
lai 18, mwaka huu majira ya
Mtumbati Maji, Kata ya Mgomba-
Si, mwanaume mimoja mwenye
hicho alikutwa akiwa amefariki
kwenye tembe la kuchomea
tumbaku.

Alifafanua zaidi kuwa ina-
daiwa mwanaume huyo alikuwa
ameenda shambani Julai 17,
mwaka huu, kukagua maendeleo
ya uunguaji wa tumbaku yake
na alikuwa anaichoma na ndipo
alipopatwa na ajali ya kuangukia
kwenye shimo la tumbaku na ku-
fia humo baada ya kuvuta hewa
ya ukaa (carbon monoxide).

Kamanda Konyo alitoa rai kwa
wananchi wanaojichukulia she-
ria mkononi kuacha mara moja.

Upungufu wamfutia kesi aliyehukumiwa miaka 30 jela

Na Kulwa Mzee

MAHAKAMA ya Rufani ime-
ainisha upungufu saba wa usha-
hidi wa Jamhuri katika kesi ya
Majaliwa Themo, aliyekuwa akid-
aiwa kumwingilia kinyume cha
maumbile mpenzi wake na kua-
muru kufuta adhabu ya miaka
30 jela na fidia ya Sh. 1,500,000.

Uamuzi huo wa jopo la ma-
jaji watatu, Jaji Rehema Mkuye,
Barke Sahel na Jaji Galeba
ulitolewa baada ya kupitia rufani
iliyokatwa na Majaliwa akipinga

kutiwa hatiani na kuhukumiwa
kutumikia kifungo cha miaka
30, jela na kulipa fidia ya Sh.
milioni 1.5. Majaliwa alitiwa ha-
tiani na Mahakama ya Wilaya ya
Kibondo mwaka 2018 kwa ma-
kosa matatu, kubaka, kumdhal-
ilisha na kumwingilia kinyume
cha maumbile aliyedaiwa kuwa
mpenzi wake.

Alikata rufani Mahakama Kuu
Kigoma mbele ya Jaji Athumani
Matuma, ambaye alifuta kosa
la kubaka na udhalilishaji aliyo-
fungwa miaka 30 na kuliacha

kosa la kumwingilia kinyume cha
maumbile ambalo alihukumiwa
jela miaka 30, kosa ambalo ali-
likatia rufani katika Mahakama
ya Rufani akiwa na sababu tatu.
Mrufani anadaiwa kumlazimi-
sha kufanya mapenzi na mpenzi
wake, kumdhalilisha kwa kum-
wingizia chupa ya bia sehemu za
siri na kumwingilia kinyume cha
maumbile wakiwa nyumbani.
Katika sababu zake anadai Ma-
hakama ilikosea kumtia hatiani
na kumpa adhabu kwa manufaa
ya mlalamikiwa wakati kesi hai-

kuthibitika.

Anadai kosa la kumwingilia
kinyume cha maumbile hali-
jathibitika na Mahakama iliko-
sea kuegemea kwenye ushahidi
wa kielektroniki wakati hauku-
pokelewa kama kielelezo.

Baada ya kusikiliza hoja hizo
na hoja za Wakili wa Jamhuri,
Antie Julius anayedai mashtaka
yalithibika bila kuacha shaka,
Mahakama ya Rufani iliona
kwamba ushahidi wa Jamhuri
una shaka, hivyo iliainisha
mashaka hayo.
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Shahidi adai Sabaya
alivamia duka lake

Na Allan Isack, ARUSHA

MASHAHIDI wawili katika kesi inayom-
kabili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya (pichani) na wenzake
wawili ya unyanganyi wa kutumia silaha,
wameanza kutoa ushahidi wao jana kwenye
Mahakama ya Hakimu Mkazi Arusha.

Shahidi wa kwanza Mohamed Saad (45)
ambaye ni mfanyabiashara na mmiliki wa
alidai mahakamani hapo kuwa Ole Sabaya,
Silvester Nyegu (26) na Daniel Mbura (38),
walivamia duka lake ambalo alimwachia
ndugu yake kumsaidia kuuza na kujifanya
maofisa wa Mamlaka ya Mapato Tanzania
(TRA).

Akihojiwa na Wakili Mwandamizi wa
Serikali, Abdalah Chavula, Saada alidai
mahakamani kuwa Februari 31, hadi Aprili
mwaka huu, alimwachia ndugu yake, Nu-
man Jasini (ambaye ni shahidi wa pili katika
kesi hiyo), kumsaidia kuuza duka.

Alidai Februari 9, mwaka huu, majira ya
saa 11 jioni, alikwenda kwa fundi sofa aliyet-
ambulika kwa jina la Hussein, na baada ya
muda alipigiwa simu na Numan, kwamba
kuna wateja walitaka kununua bidhaa du-
kani kwake, lakini walitaka kuhudumiwa na
mwenye duka.

Alidai baada ya muda mfupi kupita mmo-
ja wa wateja alimpigia simu kuzungumza
naye akimtaka kufika dukani kwake, la-
kini alimweleza kwamba yupo mbali hivyo
hawezi kwenda.

“Baada ya kukataa kwenda muda si mrefu
mmoja wa wateja hao, alimnyanganya Nu-
man simu yake na kunipigia akaniambia
nakupa dakika tano uwe umefika hapa,
niliendelea kumsisitiza kwamba nipo mbali
sitoweza kwenda.”

“Wakati wakiendelea na majibizano hapo
dukani, nilipigiwa tena simu na Numan,
akiniambia kwamba hao ni maofisa kutoka
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA), wan-
amwitaji dukani.”

“Ndugu yangu Numan wakati akizun-
gumza na mimi nilisikia kwenye simu
wakimwambia kwamba wao ni maofisa ku-
toka TRA, na wanabhitaji nifike kwenye duka
langu la biashara haraka ndani ya dakika
tano.”

Shahidi huyo alidai alimpigia simu ndugu
yake mwingine Ali Saad na kumwambia
aende kuwasikiliza maofisa hao wa TRA, na
alipofika alimpigia simu kumweleza kwam-
ba aliyekuwapo ni Mkuu wa Wilaya ya Hai,
Lengai Ole Sabaya na wenzake.

“Nilimuuliza ndugu yangu, huyo mtu ana-
taka nini? Alinijibu huyu DC wa Hai ana tabia
ya kuwasumbua wafanyabiashara hivyo ni-
kapiga simu kwa ndugu yangu mwingine,
Hajirin Saad, afike dukani kwa kuwa kuna
maofisa wa serikali wamefika hapo.”

“Baada ya muda kidogo Hajirin, alinipi-
gia simu, kuwa kuna watu kama maofisa
wa TRA, wapo dukani hapo na nilisikia ma-
bishano makali kwenye simu na nilipokata
simu nilichukua usafiri wa pikipiki kwenda
msikiti wa Kijinge kwa sababu nilikuwa na
hofu, hivyo niliona sehemu hiyo ndiyo sala-
ma kwa wakati huo.”

Alidai kuwa alipofika msikitini aliwapigia
simu ndugu zake wote, hawakupatikana na
alikaa msikitini hadi majira ya mbili usiku.

“Baada ya sala ya saa mbili usiku nili-
chukua usafiri wa pikipiki kwenda kwa rafi-
ki yangu, Said Mohamed, kwa jina maarufu
Samoki, anaishi eneo la makaburi ya Ban-
iani, Kata ya Ngarenaro.”

“Nilipofika kwa rafiki yangu nilipiga simu
nyumbani kwangu, nikaambiwa kuna watu
wanavunja mlango wa nyumba yangu,
ilikuwa majira ya saa tatu usiku, hivyo ni-
kampigia simu jirani yangu anaitwa Abui,
hakupokea simu.”

“Nilikuchua hatua ya kumpigia simu jirani
mwingine anaitwa kwa jina maarufu Dokta,
ni mtoto wa Ibrahimu Mvungi, nilimuomba
aniangalizie hapo nyumbani kwangu, na
alinieleza kwamba amewaona watu wana-
vunja mlango wakiwa na magari matatu ya
serikali yenye namba za UN.”

Alidai baada ya majibu hayo, alimpigia
simu mke wake, na alimweleza kwamba
wameingia nyumbani kwao wakiwa na si-
laha aina ya bastola, na walifanya upekuzi
nyumba nzima na waliwatishia kwamba
waseme alipokuwa Mohamed.

“Nipoambiwa hivyo, nilikaa kwa Samoki
hadi alfajiri ya siku iliyofuata kwa kuwa
walisema hadi wanipate, na baada ya muda
nilipiga simu kwa ndugu yangu, Ali Saada,
nilimpata, aliniambia kwamba wana hofu
sana kwa kuwa kuna magari yamepaki tena
kwenye nyumba ya mama yao wakisubiria
kama kuna mtu atatoka ndani.”

Alidai Februari 17, mwaka huu, aliporudi
kutoka mafichoni (porini), wilayani Siman-
jiro, mkoani Manyara, alibaini kiasi cha Sh.
2,769,000, ziliibiwa dukani kwake.

“Kwa kuwa nilimwachia Numan duka,
aliniambia kiasi hicho cha fedha kiliibiwa na
watu hao walipokwenda dukani,” alidai.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI NA UCHUKUZI

e

TAASISI YA TEKNOLOJIA YA UJENZI
“INSTITUTE OF CONSTRUCTION TECHNOLOGY (ICoT)”

TANGAZO LA KOZI YA UKARABATI NA MATENGENEZO YA BARABARA KWA

KUTUMIA TEKNOLOJIA STAHIKI YA NGUVU KAZI ‘LBT’

1. Utangulizi:

Taasisi ya Teknolojia ya Ujenzi “Institute of Construction Technology (ICoT)” ni Chuo cha Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi
chenye makao yake makuu katika Manispaa ya Morogoro. Chuo kinawatangazia wananchi wote kuwa kinatarajia
kuendesha kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za Udongo / Changarawe kwa kutumia Tekinolojia Stahiki

ya Nguvukazi katika vituo vilivyopangwa kama ifuatavyo:-

Tarehe ya kuanza
Jina la kozi na kumaliza Mahali Mafunzo yatakapo
mafunzo fanyika
Kozi ya uwekaji wa tabaka la Lami Wiki Nne (4)
1.| kwenye barabara za miji na vijiji Mkoani Mbeya (ICoT — Mbeya)
(‘Bituminous surfacing of low traffic 30/08/2021 -
volume roads’) kwa  Kutumia 24/09/2021
Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi.
2.| Kozi ya Ukarabati na Matengenezo Wiki Kumi (10) Mkoani Mbeya (ICoT — Mbeya)
ya Barabara za Changarawe kwa
Kutumia  Teknolojia  Stahiki ya 04/10/2021 —
Nguvukazi.(Kozi Na.26) 10/12/2021

2. Masomo yatakayofundishwa: -

(a) Kozi ya ukarabati na matengenezo ya Barabara za Udongo / Changarawe: Washiriki watajifunza mambo
mbali mbali juu ya ukarabati na matengenezo ya barabara kwa kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi.Pia,
watajifunza mambo mbali mbali juu ya: mpango wa kazi (Planning), Uongozi sehemu za kazi na mbinu za
usimamiaji wa kazi, vipimo vya kazi, usimamiaji wa mikataba, Uwekaji wa tabaka la changarawe pamoja na
ujenzi wa makalavati. Kozi hii imekusudia kumwezesha mshiriki kupata ujuzi wa kutosha katika kufanya na
kusimamia kazi za ukarabati na matengenezo ya barabara za changarawe / udongo kwa ubora wa hali ya

juu.

3. Njia za ufundishaji

Mafunzo yatafanyika KATIKA AWAMU MBILI; awamu ya kwanza itakuwa nadharia (darasani) na awamu ya pili itakuwa

ni mafunzo ya vitendo.

4. Malengo ya kozi

Masomo katika kozi hizi yamelenga kumpatia mshiriki mbinu mbali mbali juu ya matumizi ya Tekinolojia Stahiki ya

Nguvukazi katika:

i.  Kufanya na kusimamia kazi za matengenezo ya barabara hasa matengenezo ya kawaida yaani ‘Routine/Rec-

curent, Periodic and Emergency maintenance’;
i.  Kufanya na kusimamia kazi za ukarabati wa barabara yaani ‘road rehabilitation’;
iii. ~Kuendesha na kusimamia miradi ya matengenezo na ukarabati wa barabara;

iv. Kwa wajasiriamali, masomo haya yatawawezesha kujiajiri kwa kufungua kampuni za ujenzi wa barabara
zinazotumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi yaani “SPECIALIST CIVIL WORKS-LABOUR BASED CONTRAC-
TORING FIRMS” kisha kupata sifa za kisheria za kununua kazi za miradi ya ujenzi au ukarabati wa barabara

zinayotolewa na TARURA au TANROADS.

5. Walengwa wa Mafunzo haya ni:-
Wahandisi wote wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,
Mafundi Sanifu wa barabara kutoka sekta ya Umma na binafsi,

cegse

kwa kutumia Tekinolojia Stahiki ya Nguvukazi na,

Wasimamizi wa Miundombinu (Estates Managers) toka taasisi mbalimbali za Umma na Binafsi,
Makandarasi wenye nia ya kujenga au kuimarisha uwezo wa kazi zao za matengenezo / ukarabati wa barabara

e) Watu binafsi wenye uzoefu katika kazi za barabara au majengo na wanaohitaji kujiendeleza na kujifunza zaidi

kazi za barabara.

6. Lughaya mafunzo:-
Lugha itakayo tumika kufundishia katika kozi zote ni kiingereza.

7. Gharama za Mafunzo:-
Gharama za mafunzo zitakuwa kama ifuatavyo:

JINA LA KOZI MUDA (Wiki) | ADA (TSH.)
Kozi ya uwekaji wa tabaka la Lami kwenye barabara za Nne (4) 1,000,000/=
miji na vijiji (‘Bituminous surfacing of low traffic volume
roads’) kwa Kutumia Teknolojia Stahiki ya Nguvukazi.
Kozi ya Ukarabati na Matengenezo ya Barabara za| Kumi(10) 1,600,000/=
Changarawe kwa Kutumia Teknolojia Stahiki ya
Nguvukazi.

Ada ya ushiriki zilipwe kwa kutumia ‘control number’ itakayotolewa kwa mtu yeyote atakayehitaji mafunzo kwa
kuwasiliana na uongozi mapema kabla ya kozi kuanza. Inashauriwa kuwa ada ilipwe angalau wiki mbili kabla ya kozi

kuanza.

8. Namna ya Kutuma Maombi ya Kozi hizi:-

Wale wote watakao hitaji kujiunga na kozi yoyote kati ya hizi zilizotajwa hapo juu wanatakiwa kutuma maombi yao
Chuoni ICoT, tawi la Mbeya kwa kutumia anuani ya Posta au barua pepe zilizotolewa hapa chini au wanaweza kupiga

simu kwa kutumia namba zilizotolewa kwa kupata maelezo zaidi.

Kumbuka: Kuna nafasi za malazi ishirini (20) tu kwa kila kozi; hivyo, inashauriwa kutuma maombi mapema iwezekana-

vyo.
Wasiliana nasi

Mkuu wa Chuo
IcoT- Mbeya
Wilaya ya Rungwe
S.L.P 1957, MBEYA.

216364602

Simu : 025 295 7484/5; 0787 059 555; 0769 317 404; 0765 251 509
Nukushi : 025 295 7486
Barua pepe : attimbeya@mow.go.tz, attimbeyafrica@gmail..
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Wanaomilikishwa silaha
waangaliwe afya ya akili

JULAI 17, mwaka huu, eneo la Sinza, jijini Dar es Salaam, kulifanyi-
ka mauaji ya kutisha baada ya mfanyabiashara Alex Koroso (37),
kumshambulia kijana mwenzake Gift Mushi, kwa risasi wakati
wakiwa wanapata kinywaji.

Inadaiwa mfanyabiashara huyo alianzia baa nyingine alikoke-
sha usiku kucha na baadaye kuhamia kwenye baa hiyo akiende-
lea kunywa na kutokea mabishano na wenzake.

Mabishano hayo yalisababisha mauaji hayo ambayo yameku-
wa gumzo kutokana na matumizi mabaya ya silaha.

Tukio hilo limeshtua wengi na kuwa gumzo kwenye mitandao
ya kijamii. Wapo wanaouliza kama wanaomilikishwa bastola wa-
napimwa akili na kuangaliwa mienendo yao kabla ya kupewa.

Wenye baa nao wameingia kwenye lawama kutokana na kuto-
dhibiti watu wanaoingia na silaha wakiwa wamelewa kupita kiasi
huku wakifanya vurugu kutoripotiwa polisi.

Video zilizosambaa kwenye mitandao ya kijamii zilionyesha
awali, alivyokuwa anafundishwa kutumia bastola hiyo na pia Juni
13, mwaka huu, wakati wa kumbukumbu ya siku yake ya kuzaliwa
moja ya keki ilikuwa na picha ya bastola yake.

Tukio hili linaamsha hisia na kuonyesha umuhimu wa kupitia
upya utaratibu wa kummilikisha mtu silaha, na usalama kwenye
maeneo ya starehe.

Kama marehemu Alex alianza kurusha risasi hewani wakati
anapishana na wenzake huku akimwaga risasi mezani, ilikuwa
ni ishara tosha ya kutoweka kwa amani, ilipaswa waliokuwapo
kutoa taarifa polisi kwa siri.

Upo umuhimu wa kupitia upya mienendo ya wanaomiliki si-
laha, lakini uwapo utaratibu wa kupima akili za wenye silaha hizo
mara kwa mara bila kusubiri matukio ya mauaji, kama inavyo-
tokea kwenye nchi zilizoendelea duniani.

Kwa uchache, Mei 11, mwaka huu, mtu mmoja nchini Urusi,
aliua wanafunzi kadhaa kwa kuwafyatulia risasi wakiwa shuleni
kwenye mji wa Kazan.

Juni 20, mwaka huu, watu 12 waliuawa kwa kupigwa risasi na
wengine 40 kujeruhiwa baada ya kupigwa risasi wakati wana-
tazama filamu mjini Denver nchini Marekani.

Mwaka 2017 waumini 26 wa Kanisa la First Baptist Church mji
wa Sutherland Springs moja ya Jimbo la Texas waliuawa kwa
kupigwa risasi wakiwa kanisani na kijana aliyekadiriwa kuwa na
miaka 20.

Haya ni matukio ya mfano kwenye nchi zilizoendelea ambazo
kumiliki silaha ni jambo la kawaida na zinauzwa maduka maal-
um, hata kijana wa miaka 20 anaweza kununua, na mauaji mengi
nchini humo hutokana na kupigwa risasi.

Ni muhimu kujifunza kwa kuhakikisha ukaguzi unafanyika
maeneo yenye mikusanyiko ya watu wengi kama uwanja wa taifa
ambapo wengine hushindwa kujizuia dhidi ya utani wa mashabi-
ki, wanaweza kufanya jambo baya (ingawa hatuombi litokee).

Kwenye maeneo mengine ya mikusanyiko ni muhimu kuimari-
sha ukaguzi, ili kupunguza athari zinazoweza kujitokeza na kue-
limisha jamii umuhimu wa kutoa taarifa.

Wapo wanaomiliki silaha na kuona ni sifa kuzionyesha wakati
mwingine kuvaa nguo za kubana zikionyesha silaha husika kiu-
noni, na wengine wanapokwenda sehemu za starehe wanazitoa
na kuweka mezani au kuonyesha wengine jambo ambalo hu-
chukuliwa rahisi, lakini ni hatari kwa usalama wa watu.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676
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Poleni mabinti, sheria
sasa ichukue mkondo

JUMLA ya watoto 981, wame-
pata mimba katika kipindi cha
miezi sita kuanzia Januari hadi
Juni mwaka huu, katika Wilaya
ya Kibondo mkoani Kigoma,
hali inayoonyesha kuwa jiti-
hada zaidi za kupambana na
unyanyanyasi watoto kingono
zinahitajika.

Kwa hesabu hiyo, ni kwamba
kila mwezi, watoto 163 wame-
pata mimba katika kipindi hi-
cho wilayani humo, na kama
ikitokea wilaya zote za mkoa
zina tatizo hilo, maana yake ni
kwamba idadi ‘itatisha’ na ma-
binti hawatasoma watakuwa
wanalea.

Akiwa katika ziara Kibondo,
yenye lengo la kukagua na ku-
jionea utoaji wa huduma za
ustawi wa jamii na masuala
ya maendeleo ya jamii, Naibu
Waziri wa Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto,
Mwanaidi Ali Khamis, anaagiza
watuhumiwa watafutwe na ku-
chukuliwa hatua.

Anataja mimba hizo kwa wa-
toto kama kitendo cha ukatili
wa kijinsi, na kwamba taarifa
hizo haziwezi kufumbiwa ma-
cho, badala yake watendaji
wanaohusika wafanye kila lin-
alowezekana ili watuhumiwa
wapatikane na haki inatendeka
katika kipindi kifupi.

Kimsingi, jamii haiwezi
kutegemea miujiza ya mafani-
kio ya kizazi kijacho iwapo ita-
baki kufumbia macho vitendo
vya ukatili wa kijinsia kwa wa-

nawake na watoto kwa kuanga-
lia watoto wao wakidhalilishwa
kingono katika umri mdogo,
kuambukizwa maradhi, wen-
gine kufariki kwenye uzazi na
kupata ulemavu ikiwamo fis-
tula wakati wa kujifungua.

Hivyo kama anavyosema
kiongozi huyo, ni vyema kila
mzazi na mlezi kufanya se-
hemu yake katika malezi ya
mtoto ikiwamo kumwepusha
na mazingira yanayoweza
kumsababishia kupata mimba
za utotoni.

Wapo baadhi ya wazazi na
walezi ambao hudaiwa kush-
irikiana na watu wanaowapa
mimba mabinti kwa kumaliza-
kana kimya kimya, inawezeka-
na mazingira kama hayo ndiyo
yamefanyika hata katika wilaya
ya Kibondo, kwa kuwa haku-
na hatua zilizochukuliwa hadi
serikali ilipotoa maelekezo ya
kukamatwa watuhumiwa.

Hivyo ili kumaliza tatizo hilo,
mabadiliko yanatakiwa ku-
fanyika kuanzia kwa wazazi na
walezi, watambue umuhimu
wa elimu kwa watoto wao na
kuachana na tamaa ya kutaka
mali kwa njia zisizo halali.

Watoto wa kike wanatakiwa
kuachwa waendelee na mas-
omo yao bila ya usumbufu,
hivyo wazazi na walezi wana-
oshiriki kuwaoza, watambue
kuwa wanawaharibia ndoto
zao kielimu na hata afya.

Katika kutokomeza mimba
na ndoa za utotoni, ni vyema

nguvu ziendelee kuelekezwa
katika uwekezaji kwenye elimu
kwa watoto wa kike, wawe shu-
leni, wasome bila vikwazo.

Hatua hiyo inaweza kubadili-
sha mitazamo kuhusu maju-
kumu ya kijinsia na usawa wa
kijinsia na kutambua kuwa
mtoto wa kike ana haki ya ku-
pata elimu kama ilivyo kwa
mtoto wa kiume.

Mbali na hilo, suala la elimu
ya afya ya uzazi inatiliwa mka-
7o kwa watoto waliofikia ku-
vunja umri wa ungo, ili kuzuia
mimba na pia kuhimiza wazazi
na walezi waweze kushiriki
kikamilifu katika vita dhidi na
ndoa na mimba hizo.

Kila upande ukitimiza waji-
bu, ni rahisi kutambua kuwa
mimba za utotoni huathiri
afya, elimu na haki za mtoto
wa kike, kwa kuwa mtoto wa
kike asiye na elimu itamuwia
vigumu kupata maisha bora na
kujitegemea baadaye.

Kadhalika binti anayepata
mimba akiwa na umri wa
miaka 14 au pungufu inaele-
zwa kuwa haki zake zinaki-
ukwa, hivyo ili awe salama, ni
muhimu wadau wote kushiriki
katika vita dhidi ya mimba na
ndoa za utotoni.

Pamoja na mbinu na njia
mbalimbali ambazo zinatumi-
ka kudhibiti mimba za utotoni
tatizo limeendelea kuwapo
kama hilo la Kibondo, hali in-
ayoashiria kuwa kuna haja ya
kuchukua hatua zaidi.
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RUNGWE DISTRICT COUNCIL

STATEMENT OF FINANCIAL POSITION AS AT 30™ JUNE, 2020

HNHon-current assets

TOTAL ASSETS

LIABILITIES
Current liabilities

55,148,746,347

59,930,807,609

2020 2019
TZS TZS
Hotes
ASSETS
Current assets
Cash and cash equivalents 19 2,009,228,507 1,193,530,461
Short-term receivables and prepayments 20 809,740,565 942,172,836
Inventories 21 1,087,364,788 1,331,198,338
Financial assets 22 108,240,125 109,583,750
T 4,014,573,985 3,576,485 385

66,419,674,634

Property, plant and equipment 30

Financial assets 22 32,441,057 32,441,057

Biological Assets 23 735,046,220 732,983,020
=~ 55,916,233,624 = 67,185,098,711

~ 70,761,584,096

Sub Total

CASH FLOW STATEMENT FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020

2020 2019

Note TZS TZS
Cash flows from operating activities
Revenue
Taxes and levies 34 |.B5"-569-3fo 3';:;'3:?:2;
Fees, fines, penaltics and licenses 35 1,771,514,257 4 ' e
Recurrent grants 36 16,321,819,224 37,186,922,
Recurrent grants refunded to PMG 11 (55,323,083) S
Cash received from customers 37 332,797,844 176:4672,641
Other income received 38 76,596,796 51,455,590
Other revenue (Deposit Account) 44 1,155,010,471 1,139,984,856
Recovery of loan from Women, Youth and Disability 46 104,512,600 s

41,561,597,459

42,569,679,382

Expenses

Employee costs paid 39 34,862,262,922 33,261,749,337
Payments to suppliers 40 4,001,112,314 4,947 ,205,218
Maintenance expenses paid 41 584,495,855 515,442 643

Grants and other transfer payments 42 329,655,398 2,039,373,862
Other payment (Deposit Account) 44 1.040,574,797 1.317,118,941

Other payment from Women, Youth and Disabitity 46 70,334,500 -

Sub Total 40,888,435,786 42,080,890,001

673,161,673

488,789,380

Short-term payables 24 2,802,035,219 2,684,010,984
Employee benefits 25 1,451,184,525 1,314,186,621
Deferred income (Revenue Grant) 11 645,519,107 168,357,801

4,898,738,851 4,166,555,406

Hon-current liabilities
Deferred income (Capital Grant) 26
TOTAL LIABILITIES

1,550,684,002
6,449,422,853

793,194,240
4,959,749,646

53,481,384,756 65,801,834,450

TOTAL NET ASSETS

HET ASSETS

Accumulated surplus/ (deficit)
Local Government Loan Board
TOTAL HET ASSETS

53,425,272,956
56,111,800
53,481,384,756

65,745,722,650
56,111,800
65,801,834,450

s S £

D LTI TTTTT P
Polycarp B, Mtapany.
CMT Secretary

Loema |. Peter
CMT Chalirperson

ECTOW
.1 EXECUTIVE OIR
SISTRIC SUNGWE

Het cash from operating activities

Cash flows from investing activities
Purchase of property, plant and equipment 43
Het cash from investing activities

(1,502,325,056)
(1,502,325,056)

(4.994,029,221)
(4,994,029,221)

Cash flows from financing activities
Development Grants Received 31
Het cash used in financing activities

1,644,861,430
1,644,861,430

4,176,583,837
4,176,583,837

MNet  increase/(decrease) in  cash and cash 815,698,046

equivalents 0 (328,656,003)

Cash and cash equivalents at beginning of period 1,193,530,461 i
. . .

— 1,193,530,461
el A TI0 6T

Cash and cash equivalents at end of period T 2,009,228,507
. . .

\

-

o n P
Loema I, Peter
CMT Chalrperson

Da Le:..nz.f‘ .fi‘.f! 3

e i rernaamesssatanssssannisin o
Polycarp B. tapanya
1 EXECUTIVE DIRECT8W Secretary
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THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
PRESIDENT’S OFFICE - REGIONAL ADMINISTRATION AND LOCAL GOVERNMENT

RUNGWE DISTRICT COUNCIL
STATEMENT OF FINANCIAL PERFORMANCE FOR THE YEAR ENDED 30™ JUNE, 2020

2020 2019
Note TZs TES

Revenue
Local taxes 9 2,008,832,150 2,171,562,407
Fees, fines, penalties and licenses 10 2,054,983,713 1,852,178,585
Recurrent grants 11 36,459,481,276 39,569,384,609
Revenue from exchange transactions 12 332,797,844 176,672,641
Amortization of capital grants 26 1,325,987,656 6,762,956,045
Other revenue and Transfers 13 682,534,296 819,229,590
42,864,616,935 51,351,983,877

Expenses
Wages, salaries and employee benefits 14 35,003,692,671 33,437,170,435
Supplies and consumables 15 4,511,231,906 6,155,189,896
Maintenance expenses 16 541,865,395 551,014,661
Grants and other transfer payments 17 240,887,248 2,039,788,734
Depreciation of property, plant and {1} 2,131,190,171 2,321,193,512

equipment
Provision for Loss and Other losses 18 692,388,109 159,262,286

43,121,255,500 44,663,619,524

Surplus/ (deficit) during the year (256,638,565) 6,688,364,353

'ﬁ'ﬂi‘.&-ﬂ' =)
Loema I. Peter Polycarp B, Ntapanya
CMT Secretary

CMT Chairperson
Date:.. 2 Q/ﬁ’/,oe.zo

EXECUTIVE DIRECTOI

~AISTRICT
B RUNGWE

1.1 REPORT ON THE AUDIT OF FINANCIAL STATEMENTS

Opinion
| have audited the Financial Statements of Rungwe District Councll, which comprise

the Statement of Financial Position as at 30" June, 2020, the Statement of Financial
Performance, Statement of Changes in Net Assets, Cash Flow Statement, and the
Statement of Comparison of Budget and Actual Amounts for the year then ended, as
well as the Notes to the Financial Statements, including a Summary of Significant

Accounting Policies.

In my opinion, the accompanying Financial Statements present fairly in all material
respects, the Financial Position of Rungwe District Council as at 30" June, 2020, its
Financial Performance and its Cash Flows for the year then ended, in accordance
with International Public Sector Accounting Standards (IPSAS) accrual basis of
accounting and in the manner required by the Local Government Finances Act, 1982

(Revised 2000).

htmz— 4

Charles E. Kichere

Controller and Auditor General
Dodoma, United Republic of Tanzania.
March, 2021

216365402
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CM yaibuka kidedea uchaguzi mdogo Konde

Na Christina Mwakangale

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM)
kimeibuka na ushindi katika uch-
aguzi mdogo wa Jimbo la Konde
Kisiwani Pemba, uliofanyika kwe-
nye vituo 16 vya jimbo hilo na
mgombea wa chama hicho, Sheha
Mpemba Faki, akichaguliwa kwa
kura 1,796.

Kwa majibu wa matokeo yali-
otangazwa na Msimamizi wa
Uchaguzi Tume ya Uchaguzi ya
Taifa (NEC) Jimbo la Konde, Yassin
Jabu Khamis, katika kituo cha ma-
jumuisho ya ya kura, Micheweni
mgombea kutoka Chama cha ACT-
Wazalendo, alipata kura 1,375.

Vyama vingine ni Chama
cha Demokrasia na Maendeleo
(CHADEMA), kura 857, CUF (624),
Ada-Tadea (56), Demokrasia Ma-
kini (56), NCCR-Mageuzi (83), TLP
(45), SAU (39) na TLP kura 45.

Kadhalika vyama vingine iki-
wamo UPDP kilipata kura 29, NRA
(44) na CKK (18), kati ya wapigaku-
ra waliojiandikisha kupiga kura
katika jimbo hilo ambao ni 6,636
huku waliojitokeza kupiga kura ni
5,050 na zilizoharibika ni 30.

Mbunge mteule wa jimbo hilo,
Sheha Mpemba Faki aliwashuku-

ru wapigakura kwa kumpigia kura
kuwa mbunge wa jimbo hilo.

Alisema atajitahidi kutekeleza
yale yote ambayo aliahidi katika
kampeni za uchaguzi mdogo al-
ipokuwa akipita kuomba huku ak-
iwapongeza viongozi mbalimbali
wa CCM kwa kumuunga mkono
katika mbio hizo.

“Nawaahidi wananchi wa Jimbo
la Konde sitowaangusha nawaom-
ba tuendelee kushirikiana kwa
ajili ya kuleta maendeleo ndani ya
jimbo letu,” alisema.

Mwenyekiti wa CUF Wilaya ya
Micheweni Pemba, Mbwana Haji
Mbwana, alieleza kuwa uchaguzi
ulikuwa wa amani na utulivu,
ijapokuwa chama chake kilishatoa
tamko kwamba hakitoshiriki uch-
aguzi hadi itakapopatikana katiba
mpya na tume huru ya Uchaguzi.

Mbwana alidai kwamba mgom-
bea wa chama hicho, Salama
Khamis Kombo katika uchaguzi
mdogo wa jimbo la Konde na ali-
yepata kura 624, alishiriki bila ya
idhini ya CUF.

Mwenyekiti huyo alidai kuwa
alikubaliwa na NEC kugombea
nafasi hiyo kwa Chama cha CUF,
ingawa kulikuwa na vigezo vya
kukubalika na muhuri wa chama

Tanzania, Rwanda
kushirikiana sekta
va TEHAMA

Na Hellen Mwango

TANZANIA na Rwanda, zime-
kubaliana kuendelea kuwa wa-
shirika imara katika biashara na
mawasiliano pamoja na kubadilis-
hana teknolojia na mafunzo katika
sekta ya mawasiliano.

Mkurugenzi  Mtendaji ~ wa
Shirika la Mawasiliano Tanzania
(TTCL) Waziri Kindamba, alisema
Waziri wa TEHAMA na Ubunifu
wa Rwanda, Paula Ingabire, ali-
potembelea shirika hilo kwa ajili
ya kuendelea kuunganisha uhusi-
ano.

“Shirika hili linafanya kazi na
Shirika la Mawasiliano la Rwanda
kwa zaidi ya miaka 10 ikiwamo ku-
wezesha uwezo wa upatikanaji wa
intaneti nchini humo.

Teknolojia ya Habari na Ma-
wasiliano nchini Rwanda imepiga
hatua kubwa na tutaendelea kush-
irikiana katika nyanja mbalim-
bali, ili  kuhakikisha sekta hiyo
inaimarika na kushiriki katika
kukuza uchumi wa nchi,” alisema
Kindamba.

Naye Waziri wa Rwanda, Inga-
bire alisema ziara yake inalenga
kuona ushirikiano wa nchi hizo
unavyoweza kuendelea kwa kuwa

ni wa msingi katika kuendeleza
nyanja mbalimbali.

Alisema, watajadili sekta binafsi
za nchi hizo zinavyoweza kufanya
kazi kwa pamoja na kuendelea
kukuza uchumi wa nchi husika na
kuimarisha maendeleo.

Alisema ipo haja ya kuwa na
mfumo wa kubadilishana uzoefu
baina ya wataalamu wa nchi
husika kama uti wa mgongo wa
kukuza uchumi wa nchi hizo ikiwa
ni pamoja na kutumia mifumo ya
kusoma kwa njia ya mitandao.

Alisema ipo haja kwa sekta ya
mawasiliano, kufikia wakati kuwa
kusaidia sekta nyingine kukua na
kukuza uchumi wa nchi.

Kwa upande wake, Waziri wa
Mawasiliano na Teknolojia, Dk.
Faustine Ndugulile, alisema nchi
ya Rwanda imekuwa na mabadi-
liko makubwa hasa katika sekta ya
mawasiliano, jambo ambalo wa-
nahitaji kuendelea kushirikiana.

Alisema ziara ya waziri huyo
inalenga kufika katika kituo cha
taifa cha data pamoja na Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA),
ili kuangalia ni wapi wataboresha
zaidi ushirikiano wao kwa kuwa
wamekuwa na mapinduzi makub-
wa kwa sekta ya mawasiliano na
TEHAMA pia.

pamoja na kuwekwa saini.

“NEC ilimkubali mgombe huyu
kuwa ni miongoni mwa wagom-
bea kutoka CUF kutokana ndani ya
Fomu yake kuwa na vigezo ikiwamo
muhuri, Mwenyekiti wa Chama
Wilaya ndio mwenye muhuri na si-
jalifanya hilo la kumuwekea muhuri,

saini,” alisema.

Mwenyekiti wa ACT-Wazalendo
Wilaya ya Micheweni, Rashid Khalid
Salim, alisema kuwa matokeo
wameyapokea ingawaje hawaku-
ridhika nayo kutokana na kuwapo
baadhi ya dosari ndogo ndogo am-
bazo waliona huenda zitajitokeza

tena. “Sisi tumeyapokea matokeo
kama yalivyotolewa na tume ingawa-
je hatukufurahi moja kwa moja kuto-
kana na dosari zilizojitokeza ambazo
kila mara wakati wa uchaguzi tuna-
zieleza, ikiwamo kunyimwa karatasi
za matokeo na jimsi ya uhesabu wa
kura,” alieleza mwenyekiti huyo.
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NOTICE OF DATE OF HEARING/MENTION/JUDGMENT/RULING

IN THE RESIDENT MAGISTRATE’S COURT OF DAR ES SALAAM

Q6

sEEEman OF SENSENEEEEAEE RSN

AT KISUTU

-RM/CIVIL/MISC/PRO/EMPL AMATR CASE No. ...\
. ia‘pfe"%‘r’mxunw
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FRAL R UL
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EFENDANT

At7.00 PM

Jury

TAKE NOTICE that, the above meptioned case has been fixed for
kearing/mention/judgment/ruting on the D day of

ey

YOU are required to appear in this Court without fail and must produce on
that day all the documents upon which you intend to relay in support of your case.

GIVEN under my HAND and the SEAL of the Court this ) ‘g
2021.

\

day of

TO BE SERVED UPON:

I PRI&CIPALISEN OR RESIDENT MAGISTRATE

KISUTU - D'SALAAM

MANAGTING DRS00

MUS Repg~] [NFeASTRUGUR 3.
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po-Roy 46 608
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‘Waziri aibukia kanisani

Wazazi wafundwa
kuhusu watoto
ufaulu duni
sekondari

Na Mary Geofrey

WAZAZI wameshauriwa kutowakat-
isha tamaa wanafunzi walioshindwa
kufanya vizuri katika elimu ya
sekondari, badala yake wawatafutie
njia mbadala ya kuendelea na elimu.

Wito huo, ulitolewa mwishoni mwa
wiki na Mwasisi wa Shule Huria ya
Ukonga Skillfull, Tabaro Diodorus,
wakati akiwapongeza wanafunzi 31
waliofaulu elimu ya kidato cha sita
shuleni.

Alisema ni vizuri mwanafunzi aka-
pewa nafasi ya kurudia mtihani bada-
la ya kumkatisha tamaa na kumuona
kuwa hataweza kufaulu tena.

“Wazazi na jamii tusiwahukumu
watoto kwa kushindwa kufaulu elimu
va sekondari, tuwape nafasi ya ku-
jirekebisha walipokosea.

Usimwambie kuwa atafeli kwa
sababu hawa tunawapongeza leo
hawakufanya vizuri katika matokeo
yao ya kidato cha nne lakini leo hii
wamefanya vizuri na wote 31 wanak-
wenda chuo kikuu,” alisema Diodorus.

Alisema asilimia kubwa ya wa-
nafunzi alionao wengi wao walifeli
na wengine kuacha shule, wame-
wafundisha namna ya kujitambua na
hatimaye wamefanya vizuri katika
masomo Yao.

Aidha, Diodorus alisema shule
yake imejiwekea mikakati ya
kuhakikisha wanaondoa daraja la
nne na sifuri na tayari mpango huo
umeanza kuzaa matunda katika ma-
tokeo vya kidato cha sita.

“Tunapompokea mwanafunzi jambo
la kwanza tunataka kujua tatizo
la mwanafunzi ambalo lilimfanya
asifaulu mtihani na baada ya hapo
tunaanza kufanyia kazi kile amba-
cho ametueleza na mwalimu wake
ataanza kumfuatilia kwa ukaribu
hiyo ni moja ya mikakati yetu katika
kuhakikisha mwanafunzi anafanya
vizuri katika mitihani yake,” alisema.

Diodorus alisema shule yao
imeweza kufanikiwa katika hilo
na kuhakikisha wanaweka vipindi
maalum ikiwamo kuwakutanisha na
wataalamu wa masuala ya saikolojia.

Diodorus alisema wana amini Kila
mwanafunzi anauwezo wa kufaulu
na endapo hajafaulu inategemea na
wapi alipopita katika kupata elimu.

‘kuhimiza kodi ya ardhi

Na Munir Shemweta, SON-
GWE

AIBU Waziri wa Ardhi,

Nyumba na Maendeleo

ya Makazi, Dk. Ange-

line Mabula, ameibuka

katika Kanisa Katoliki Parokia ya

: Mwambani katika kata ya Mkwa-

¢ juni wilayani Songwe na kuwa-

: himiza waumini kuhakikisha wa-
nalipa kodi ya pango la ardhi.

¢ Akizungumza na waumini hao

: Jumapili, akiwa katika ziara yake

:yakukagua utendaji kazi wa sekta

ya ardhi kwenye mkoa wa Song-
we, Dk. Mabula alisema, wamiliki
wote wa ardhi nchini wanapaswa
kulipa kodi ya pango la ardhi ili
kuongeza mapato na kuiwezesha
serikali kuwatumikia wananchi
katika shughuli za maendeleo.
Aliwaeleza kuwa, ardhi ni mali
na mtaji na katika kuitunza lazima
iongezwe thamani kwa kupang-
wa, kupimwa na kumilikishwa.
Kwa mujibu wa Dk. Mabula,
ardhi inaweza kutumiwa na wa-
miliki wake katika shughuli za
maendeleo sambamba na  ku-

punguza migogoro ya ardhi
hasa ile ya mipaka na kusisitiza
kuwa mmiliki anapaswa kuwa na
hati ili kawa na usalama wa miliki
yake.

“Ukiwa na ardhi iliyopimwa
utapunguza migogoro ya mipaka
na majirani zako, usikae na ardhi
bila kuipima, watu wanaongezeka
kila siku ila ardhi haiongezeki na
ninyi mmejaliwa kuwa na ma-
dini na kama una ardhi hakikisha
una hati itakuja kukusaidia hapo
baadaye,” alisema Dk. Mabula.

Alisema wizara yake imekuwa

ikifanya jitthada mbalimbali ku-
hakikisha migogoro ya ardhi
katika maeneo mbalimbali inak-
wisha, na kubainisha kuwa moja
ya jitihada hizo ni uanzishwaji wa
ofisi za ardhi za mikoa ili kusogeza
huduma karibu na wananchi.

Naibu Waziri Mabula am-
emaliza ziara yake katika mkoa
wa Songwe ambapo mbali na
kusikiliza na kuitafutia ufumbuzi
migogoro ya ardhi katika mkoa
huo alizindua Baraza la Ardhi na
Nyumba la Wilaya katika Mkoa wa
Songwe.

Kazi ya ujenzi wa barabara ya Mwananyamala mkoani Dar es Salaam ikiwa inaendelea katika eneo hilo. PICHA: MIRAJI MSALA

Kiwanda cha

Na Mwandishi Wetu, MOROCCO

WAZIRI wa Kilimo, Prof. Adolf
Mkenda, ametembelea na kufanya
mazungumzona uongozi wakiwan-
da cha kutengeneza mbolea cha
‘Open Compute Project Founda-
tion” (OCP) kilichoko nchini Mo-
rocco na kuridhishwa na ubora wa
bidhaa zinazotengenezwa.

Akiwa ameambatana na Mku-
rugenzi Mtendaji wa Benki ya
Maendeleo ya Kilimo Tanzania
(TADB), Japhet Justine, Waziri Mken-

da alijionea jinsi kiwanda hicho kina-
vyozalisha mbolea bora kwa ustawi
wa mazao.

Akizungumza baada ya kutem-
belea kiwanda hicho, Prof. Mkenda
mbali ya kufurahishwa na teknolojia,
aliupongeza uongozi wa kiwanda
hicho kwa kufanya mapinduzi ka-
tika sekta ya mbolea na kushika
namba moja kwa uzalishaji bora wa
mbolea duniani kwa mwaka 2020.

“Leo nimetembelea kiwanda hiki
cha OCP kujionea wanavyofanya
kazi kwa ubora wa hali ya juu na

kwa dhati kabisa ningependa ku-
wapongeza kwa hatua waliyofikia
kwa kutoka kukamata namba nne
(4) kwa ubora hadi kufikia namba
moja duniani mwaka 2020,” alisema
Prof. Mkenda.

OCP kinamilikiwa kwa ushiriki-
ano ambapo asilimia 50 inamilikiwa
na serikali ya Morocco na asilimia 50
zinazobaki zinamilikiwa na nchi za
India, Pakistan, Ujerumani, Brazil na
Ubelgiji na kutoa mchango mkubwa.

Prof. Mkenda aliuomba uongozi
huo kuangalia uwezekano wa ku-

tatua tatizo la kupanda kwa mbolea
kukuzia mazao duniani jambo am-
balo litaleta tija kwa kwenye sekta ya
kilimo.

“Moja ya jambo la msingi nililo-
jadiliana nao ni kuona namna gani
mzuri ya wao wanaweza waka-
tusaidia kupunguza gharama za
mbolea kwa maana kwa kufanya
hivyo tutakua tunamgusa moja kwa
moja mkulima na kuleta tija katika
sekta hii.”

Prof. Mkenda ameongeza kuwa
ziara hiyo imekua sehemu ya ush-

mbolea Morocco chamvutia Mkenda

irikiano wa nchi mbili na sehemu ya
mkakati wa serikali katika kubore-
sha mazingira ya sekta ya kilimo
Tanzania.

Mkurugenzi Mtendaji wa TADB,
Justine alielezea ziara hiyo kama
moja ya ziara ya kujifunza na
yenye kuleta matumaini chanya
kwa maendeleo ya sekta ya kilimo
nchini.

Waziri Mkenda na Justine walik-
wenda Morocco wakati wa ziara ya
kikazi wa Waziri Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa.
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Watumishi afya wapewa
angalizo wizi wa dawa

Na Frank Kaundula, MORO-
GORO

KUU wa Mkoa wa

Morogoro, Martine

Shigella, amewa-

taka wataalamu wa

afya mkoani humo kuacha tabia

ya kuiba dawa na kuuza kwe-
nye maduka ya watu binafsi.

Shigella amesema vitendo

hivyo ni kinyume cha taratibu za
utumishi na ni kosa kisheria.

Shigella alitoa agizo hilo katika

mkutano wa nusu mwaka wa

tathmini ya mkataba wa lishe

na Bima ya Afya ya Jamii (iCHF),
na kwamba hivi karibu vimeri-
potiwa vitendo vya wizi wa
dawa katika wilaya za Kilombero
na Mvomero.

Amesema kuna haja ya kui-
marisha mfumo wa utoaji dawa
kwa vituo vya afya ili kuimarisha
huduma bora kwa jamii, kwani
serikali inatumia gharama kub-
wa katika kuangiza dawa, hivyo
kamati za ulinzi na usalama
vina wajibu wa kupata ripoti za
uingizwaji na uotaji wa dawa ili
kudhibiti changamoto hiyo.

“Tutafanya kila jitihada kuima-

risha ukaguzi wa mara kwa mara
katika hospitali zetu, haiweze-
kani wagonjwa wanakosa dawa
kumbe kuna watumishi wach-
ache wasio waaminifu wanaen-
da kuuza dawa zinazotolewa
na serikali kwa watu binafsi,”
alisema. Awali akitoa taarifa ya
CHF Mkoa wa Morogoro, Elisia
Mtesingwa, alisema watu walioji-
unga na bima hiyo ni asilimia 94,
huku lengo likiwa kufikia asilim-
ia 30 hadi mwaka 2025.
Mtesigwa alisema changamo-
to kubwa wanayokutana nayo ni
wananachi wengi kutokuwa na

uelewa juu ya bima hizo na aina
ya huduma inazotolewa, huku
wengine wakilalamikia huduma
mbaya wanazokutana nazo
baadaya kutakata bima hizo.

Mganga Mkuu wa Mkoa wa
Morogoro, Dk. Kusiyre Ukio,
alisema wanatoa elimu kwa
makundi mbalimbali wakiwamo
wakuu wa wilaya, wakurugenzi
na wataalamu wengine kufaha-
mu namna ya kufuatilia mfumo
wa uingizwaji wa dawa na kutoa
dawa Kkatika vituo vya kutolea
huduma ili kuthibiti changamo-
to ya wizi wa dawa.

Mnufaika wa Mpango wa Kunusuru Kaya Maskini (TASAF) na mjasiriamali Elinita Mollel akiwa kwenye biashara yake ya kuuza nguo za
mitumba, aliyoianzisha baada ya kupokea ruzuku ya TASAF, ilioko lIkiding'a wilayani Arumeru. PICHA: WOINDE SHIZZA

Mradi wa
teknolojia ya
Kkilimo waleta
‘mafanikio

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

MRADI wa Maendeleo ya Teknolojia
za Kilimo na Mifugo chini ya ufadhili wa
Serikali za Tanzania na China umeleta
mafanikio kwa wakulima wadogo wa ma-
hindi na mpunga mkoani Morogoro.

Inaelezwa kufanikiwa kuongeza uzal-
ishaji, hivyo kuongeza kipato na kuwa na
uhakika wa chakula na kuuza ziada.

Mratibu wa Mradi huo, Ernest Mkon-
g0, alisema hayo wakati wa ziara ya
mafunzo mkoani Morogoro iliyofanywa
na wanafunzi wa kitanzania wa masafa,
kutoka Chuo Kikuu cha Kilimo cha China.

Alisema mradi huo umeleta tija kwa
wa Simba, kwa kipindi cha miaka miwili
va awali tangu mwaka 2014,ambapo
mafanikio kwa kuongeza mavuno ya
mazao hayo kutoka magunia manne ya
mahindi kwa hekari moja hadi magunia
16.

“Baada ya mafanikio hayo ya mradi
wa maendeleo ya teknolojia ya kilimo
na mifugo kuwa wenye manufaa kwa
wakulima wadogo eneo la mradi ulipan-

Mtego wa Simba, ulihusisha maendeleo
va vyuo Vvikuu, kikiwamo cha Kilimo cha
China, Chuo Kikuu cha Sokoine cha Kilimo
(SUA) na serikali ili wakulima waweze
kunufaika kwa kubadilisha maisha ya wa-
yenye tija katika mfumo wa nguvukazi.

Ofisa Kilimo Mwandamizi wa Ofisi ya
Mkuu wa Mkoa wa Morogoro, Evance
Gambishi, alisema lengo kuu la mradi huo
ilikuwa kukuza ukuaji wa uchumi kwa
kuanzisha na kusambaza teknolojia za
kilimo na mifugo kupitia uzoefu kutoka
China ili kupunguza umaskini.

Alisema kuwa Sekretarieti ya Mkoa
wa Morogoro,inatekeleza mradi huo kwa
wakulima wadogo ili kupanua maeneo
yao, hatua ambayo imesaidia kuongezeka
viwili vya majaribio baada ya wakulima
kupewa mafunzo ya matumizi ya teknolo-

jia ya China.

Upanuzi wa HKMU wamkosha Makinda

Na Joseph Mwendapole

SPIKA mstaafu, Anne Makinda,
amepongeza upanuzi unaofanywa
na Chuo Kikuu cha Kumbukumbu
ya Hubert Kairuki (HKMU) maeneo
kutasaida kutoa wahudumu wengi
wa sekta ya afya nchini.

Makinda ambaye kwa sasa ni
Mkuu wa chuo hicho, aliyasema
ipokuwa akizungumza na wafan-
yakazi, walimu na wanafunzi wa
chuo hicho ikiwa ni mara yake ya
kwanza tangu ateuliwe kushika na-

fasi hiyo.

Alisema anakifahamu chuo hicho
tangu kuanzishwa kwake, kwani
kimekuwa kikifanya vizuri kwa
kutoa wahitimu ambao wamekuwa
wakifanya vizuri kwenye sekta ya
afya katika maeneo mbalimbali
nchini.

“Nampongeza Makamu Mkuu
wa chuo kwa kutoa wahitimu bora
na ambao wananidhamu sana kwa
kweli huwa nakutana nao maeneo
mengi wanayofanyakazi unaona ka-
bisa huyu daktari au muuguzi ame-
fundishwa na akafundishika. En-
deleeeni kutoa huduma bora watu

watawakimbilia,” alisema

Aidha, Makinda ambaye ali-
kuwa Spika wa Bunge 2010-2015
alipostaafu siasa, alisema amesikia
changamoto ya mikopo kutoka kwa
wanafunzi wa chuo hicho ambayo
alisema ataifikisha kwa wahusika ili
ifanyiwe kazi na waweze kuhudumi-
wa kama wengine.

“Mwenyekiti wa bodi aliwahi
kuyasema haya mbele yangu kwam-
ba wanafunzi hawa wakitoka hapa
wanakwenda kufanyakazi kwenye
hospitali za serikali sasa kwanini wa-
kose mikopo, mimi nimelielewa na
nitalifikisha kwa wahusika,” alisema

Makinda

Mwenyekiti wa Bodi ya Mtandao
wa Elimu na Afya Kairuki (KHEN),
Kokushubira Kairuki, aliiomba seri-
kali isiwatoze pesa wanafunzi wa
chuo hicho wanapokwenda kufanya
mazoezi kwa vitendo kwani mwisho
wa siku wanakwenda kulitumikia
taifa la Tanzania.

“Tunapata shida wanafunzi wetu
wanapokwenda kufanya mazoezi
kwa vitendo kwani fedha wanazo-
taka ni kubwa nasisi hatuwezi ku-
waongezea ada wanafunzi kufidia
fedha hizo tunazotozwa hivyo tu-
naomba wasitutoze,” alisema.

Mwenyekiti wa Baraza la chuo
hicho, John Ulanga, alisema chuo
kimeendelea kuongeza uwezo
wa kufanya utafiti mbalimbali na
kuongeza walimu wenye weledi wa
hali ya juu hivyo kukifanya chuo
kuendelea kuwa bora.

Alimpongeza Makamu Mkuu wa
chuo hicho, Prof.Charles Mgone,
kwa kuimarisha ubora wa ufundis-
haji hali inayokifanya chuo cha
HKMU kuendelea kuwa miongoni
mwa vyuo vikuu bora duniani na
kwamba ndiyo sababu kinapata wa-
nafunzi wengi kutoka nje ya nchi.
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ELIMU
NA CHRISTINA

MWAKANGALE

Ufunguo wa utajiri K

LIMU ya ufugaji samaki ina-

tajwa kuwa muhimu hasa

kwa vijana ambao baada ya

kuhitimu kila mwaka wa-
naendelea kukosa ajira.

Kujiajiri kwenye samaki
kunawezekana kwenye maeneo
tofauti yaliyo na vyanzo vya asili vya
maji yakiwamo maziwa, mito hata
bahari na pia kwenye mabwawa
ya kuchimba ufugaji unawezekana
hata kufanyika nyumbani.

Mkurugenzi Msaidizi wa Huduma
za Ugani na Uvuvi, Idara ya Utafiti
Mafunzo katika Wizara ya Mifugo
na Uvuvi, Anthony Dadu, anasema
ufugaji wa samaki unaoanza na
elimu huwa na manufaa makubwa
ikiwamo kipato.

Anasema ufugaji wa kisasa
umeegemea kwenye teknolojia
na kwamba upo utaalamu mwingi
ambao mwananchi anayetaka
kufuga akiihitaji hupata mafunzo
bure huko Kingolwira, mkoani
Morogoro.

Anasema ufugaji wa kwenye
mabwawa kabla ya kuanza unahitaji
uwepo wa maji ya kutosha katika
eneo hilo.

“Tukishajiridhisha kwamba eneo
lina maji ya kutosha tunatoa maele-
kezo ya nini cha kufanya mwanzo
hadi fainali, atakamilisha bwawa na
kuanza ufugaji,” anasema Dadu.

Anasema ufugaji huo unaanga-
lia eneo lenye mita za mraba 600
urefu mita 30 na upana wa mita 20,
ambalo kabla ya kuchimba linatak-
iwa kuwa wazi ili lituamishe maji.

Mkurugenzi Msaidizi wa Huduma
za Ugani na Uvuvi, anasema ili
kubaini udongo unaotunza maji
au mfinyanzi huchimbwa shimo
dogo na kuwekwa maji na hufin-
yangwa kama mpira na kurushwa
juu, iwapo utarudi chini bila kuta-
wanyika, utakuwa bora kuanza

ufugaji.

“Ufugaji huu wa mabwawa una-
husisha samaki wa maji baridi
kutoka mtoni, ziwani au ya kisima
cha kuchimba. Angalizo kwa kisima
cha kuchimba maji yake hayana
oksijeni ya kutosha hivyo tuna-
shauri akishayapandisha yawekwe
kwenye bwawa lililoandaliwa kwa
ajili ya kuyatunza lakini yasipele-
kwe kwenye samaki.”

Anashauri yakae kwa saa 24
ndipo yahamishiwe kwenye samaki
baada ya kupata oksijeni ya kutosha
na kwamba ufugaji huo ni wa kama-
bare au sato.

VIFARANGA

Maeneo mawili yaliyoko Dar es
Salaam ya Big Fish Kigamboni na
Eden Agriaqua iliyoko Chanika
yanatajwa na Mkurugenzi Msaidizi
wa Huduma za Ugani na Uvuvi,
kuwa yana vibali vya wizara kuzali-
sha vifaranga vya sato na kambare.

“Wengine wapo Kibaha na Ruvu
mkoani Pwani. Kumbukeni ili kifar-
anga kiwe tayari kufugwa ni lazima
kiwe na gramu tano na kikilishwa
chakula ipasavyo baada ya miezi
sita ya kufugwa hufikia uzito wa
nusu kilo tayari kuuzwa”.

UWEPO WA SOKO

Dadu anasema soko ni kubwa
Dar es Salaam na kwamba kuna
wanunuzi wanaonunua kutoka
kwa wafugaji na kuwachakata na
kusambaza sokoni na kuongeza
kuwa soko si shida, wafugaji ndiyo
hakuna na kwamba bei ya sato ni
Shilingi 6,000 kwa kilo.

CHANGAMOTO

Dadu anasema tatizo lililopo
katika ufugaji wa mabwawa ni
kukosa elimu ya ufugaji, uhaba wa
chakula na kwamba walio wengi
huanza ufugaji huo kwa kuiga maji-

Inacholenga TPDC,
vituo binafsi (2)

Ukﬁrasa 13

Ukurasa 14

Wazazi, walezi

/.

watarajie haya

| 4 EHDEELGGEL)
mabinti kupevuka

Mkufunzi kutoka Wakala wa Elimu na Mafunzo ya Uvuvi (FETA),
Wizara ya Mifugo na Uvuvi, Abdulmalik Kashaigiri (wa pili
kulia), akitoa maelezo kwa wananchi jinsi ya kufuga samaki

kwenye mabwawa, walipotembelea banda

la wizara hiyo,

katika maonyesho ya Sabasaba hivi karibuni. PICHA: CHRISTINA

MWAKANGALE

rani au marafiki.

“Wengi wanaumia tatizo ni
elimu hawana. Chuo cha mafunzo
cha ufugaji samaki Kingolwira,
kinatoa mafunzo ya kutosha bure
kwa ambao ni kikundi wakijiunga
tunawapa elimu,” anasema Dadu.

Anasema chakula kinachoshau-
riwa kwa samaki ni fish bean, soya
bean, viazi, madini, dagaa ambavyo
vikisagwa vinatoa chakula bora.

ONGEZEKO LA SAMAKI

Katibu Mkuu Wizara ya Mifugo na
Uvuvi (Uvuvi), Dk. Rashid Tamata-
mabh, katika wiki ya chakula iliyo-
fanyika Oktoba 10 hadi 16, mwaka
jana, anasema sekta ya uvuvi
inachangia asilimia 30 ya protini
inayotokana na wanyama na inatoa
ajira kwa Watanzania takribani
milioni 4.5.

Anasema mwaka 2019/20, sekta
hiyo ilikua kwa kiwango cha asil-

wa Kufuga samaki huu hapa

imia 1.5 na kuchangia asilimia 1.71
ya pato la taifa.

Pia uzalishaji wa samaki kutoka
maji ya asili kwa mwaka 2019/20
umefikia tani 497,567 na katika
uzalishaji wa mazao ya viumbe maji
unafikia tani 18,717.

Kadhalika kumekuwa na
ongezeko la uwingi wa samaki
majini hususan katika Ziwa Victo-
ria, sangara wameongezeka kutoka
tani 417,936 mwaka 2016 hadi tani
816,964 mwaka 2020, sawa na
ongezeko la asilimia 95.5.

Dokta Tamatamah anaeleza
kwamba uzalishaji na uvunaji
wa samaki katika maji ya asili
umeongezeka kutoka tani 362,645
mwaka 2015/2016 hadi tani 497,567
mwaka 2019/2020.

Anawataka wafugaji wa samaki
kujifunza teknolojia mbalimbali za
kisasa na kwamba ongezeko hilo
la mazao ya uvuvi limetokana na
dhamira ya serikali katika kuhakiki-
sha kuwa wananchi wanaondokana
na tatizo la uhaba wa chakula nchini
hususan katika suala la upatikanaji
wa protini ya samaki na nyama,”
anaeleza Katibu Mkuu.

Aidha, Dk. Tamatamah anasema
ongezeko hilo limetokana na
chachu ya maadhimisho ambayo
hukumbusha kila mwaka umuhimu
wa kuwatendea haki Watanzania
kwa kuhakikisha kuwa chakula
cha kutosha kinapatikana, chenye
ubora stahiki na kunalindwa ili
kisiharibike kabla au baada ya
kuvunwa na hatimaye kuliwa.

“Napenda kuwakumbusha waf-
ugaji na wavuvi kuacha kuzalisha
kwa mazoea. Tumieni teknolojia
zilizopo kwenye mifugo, uvuvi na
ukuzaji viumbe maji ili muweze
kupata faida kwenye kazi zenu,”
anasema Dk. Tamatamah.
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SAYANSI/UBUNIFU
NA MWANDISHI WETU

‘Inzi ni uhakika wa utajiri

Kwa vuana wabunifu’

UMATATU ijayo mataifa
mbalimbali dunlanl yana-

kwenye makao makuu ya
Shirika la Chakula Duniani (FAO),
kujadili na kuamua namna mi-
fumo bora ya chakula itakavyo-
fanikisha kufikiwa malengo 17 ya
maendeleo endelevu ya dunia,
yanayotarajiwa kufikiwa mwaka
2030, ambayo msingi mkuu ni kila
mmoja aweze kupata chakula cha
kutosha na chenye lishe bora.

Baadhi ya malengo ya maende-
leo endelevu (SDGs) yanayoun-
ganishwa na chakula moja kwa
moja ni lengo la kwanza kupun-
guza umaskini, namba mbili
kuondoa njaa, la tatu afya, nne la
elimu, usawa wa kijinsia, jingine
ni namba sita upatikanaji wa maji,
namba nane ukuaji wa uchumi na
SDG namba 2 matumizi na uzal-
ishaji endelevu.

Tli kufikia malengo hayo ambayo
ni makubaliano ya wanachama
wa Umoja wa Mataifa, chakula
ni suala lisilokwepeka kwa vile
kuwapo umaskini ni matokeo ya
watu kuishi na njaa, aidha afya
duni huletwa na kukosa lishe
bora, lakini bila kula na kushiba
huwezi kuwa na elimu na upati-
kanaji wa maji (lengo namba sita)
ni muhimu kwa vile ni rasilimali
inayohitaji kutuzwa na kulindwa
ili ifanikishe kilimo, ufugaji, uvuvi,
uzalishaji viwandani na maisha
bora ya jamii.

Ili kupata maoni ya wananchi
kwenye kuandaa mifumo endel-
evu ya chakula shirika linaloun-
ganisha asasi za kirai zinazos-
hughulika na kilimo(ANSAF),
liliandaa mjadala wa kitaifa wa
chakula ulioishirikisha Wizara ya
Kilimo, mashirika ya kimataifa
kama Alliance for Green Revolu-
tion in Africa (AGRA) Vi-Agrifor-
estry na kitaifa ya vijana kama
NOV EED.

MIFUMO YA CHAKULA

Mjadala wa taifa wa chakula
unaitaja mifumo hiyo kuwa ni
mnyororo mzima unaohusisha
kulima mazao mashambani,
ufugaji na uvuvi majini. Mingine ni
uvunaji vyakula hivyo, usafirishaji,
usindikaji viwandani, uhifadhi,
utunzaji, uuzaji wake na kuanda-
liwa jikoni mwisho kuliwa mezani.
Wajumbe wanakubaliana kuwa
ili chakula kiwe na tija ni lazima
kiwe na lishe bora na kiwe salama
kutunza afya za walaji.

Akizungumza kwenye mjadala
huo, Mkurugenzi Mtendaji wa
ANSAF, Audax Rukonge, anasema

-

Diana Orembe, akikagua protini au funza wanaotumiwa
kutengeneza chakula cha kuku na samaki badala ya dagaa na
maharage ya soya ambayo ni chakula cha binadamu. PICHA:
NOVFEED.

serikali haiwezi kuzalisha ajira
1,000,000 kila mwaka kwa ajili ya
wahitimu kutoka taasisi za elimu,
hivyo suluhisho ni uwekezaji
unaotumia ubunifu na teknolojia
kwenye kilimo kuwezesha vijana
kujiajiri.

Kwa mujibu wa taarifa za Tume
ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU),
kuna vyuo vikuu vya umma 12,

wakati vya binafsi ni 22, lakini
vipo vingine vinavyosimamiwa na
Baraza la Taifa la Elimu ya Ufundi
(NACTE) na taasisi hizo huzali-
sha vijana kila mwaka ambao ni
vigumu kupata ajira, kwa hiyo,
uwekezaji kwenye ubunifu na
kilimo unakuwa kipaumbele.

Ni katika mjadala wa kuandaa
mifumo bora ya chakula, vijana

mbalimbali wanaonyesha umahiri
kuandaa mifumo endelevu ya
kilimo inayolinda ikolojia na
kimazingira ili kupata chakula
bora na salama na pia kuinua
kipato chao na cha jamii jirani,
kama Diana Orembe kutoka
Shirika la NOV FEED la Dar es
Salaam, anavyoieleza Nipashe.

Akishiriki mkutano huo wa
chakula, anasema shirika lao
linaundwa na vijana wane
wanaolima mboga, matunda na
kufuga kuku pamoja na inzi ili
kupata protini ya kutengeneza
chakula cha samaki. Anasema
wanawafuga inzi chuma (black
solders) wanaotaga mayai ambayo
huzalisha funza ambao ni chakula
cha samaki na kuku.

‘Ubunifu wetu
unatumia
teknolojia ra-
NISI mfano tu-
natumia mabak
va vyakula, ma-
funda na mboga
yanayoliwa

Nna inzi ambao
hutaga mavai.
Funza nao hula
mabaki hayo na
kati va siku 10
hadi 14 tunaku-
wa tumepata
protini Niyo.
Tunaikausha na
kuuzia wafugajl.
Anaongeza.

"

“Tunazalisha tani moja ya funza
kwa mwezi na tunawauzia wafu-
gaji wa samaki na kuku. Kilo moja
ni Sh 2,300. Tulianza tangu 2017
kufanya utafiti na tumeanza kuzal-

isha mwaka huu,” anasema Diana
mhitimu wa Chuo Kikuu cha Dar
es Salaam, akisoma shahada ya
sayansi kuhusu viumbe wadogo
(microbiology) na kwamba ali-
fundishwa ujasiriamali UDSM
na sasa anashirikiana na waja-
siriamali wenzake waliohitimu
Chuo Kikuu cha Sokoine cha
Kilimo(SUA).

KWANINI KUFUGA INZI?

Diana anasema samaki na kuku
wanalishwa chakula cha binad-
amu soya na dagaa, hivyo pengine
si jambo jema, lakini funza hao
wanakuwa mbadala wa vyakula
vya binadamu na lengo lao ni
kuwapa wafugaji chakula bora cha
mifugo kwa bei nafuu.

“Ubunifu  wetu unatumia
teknolojia rahisi mfano tunatumia
mabaki ya vyakula, matunda na
mboga yanayoliwa na inzi ambao
hutaga mayai. Funza nao hula
mabaki hayo na kati ya siku 10
hadi 14 tunakuwa tumepata
protini hiyo. Tunaikausha na
kuuzia wafugaji.” Anaongeza.

Anafafanua kuwa mabaki ya
chakula kilicholiwa na funza
ni mbolea ya bustani za mboga
za NOVE FEED zenye matunda,
nyanya, mchicha, spinachi,
ngogwe, pilipili hoho nyekundu,
za kijani na njano.

Anasema wanatumia mbolea
za mboji na samadi na viuatilifu
vyao ni vya asili kutoka kwenye
mimea na wanavvyovitengeneza
wenyewe ili kulinda mifumo ya
chakula, maji, ardhi na pia kuzali-
sha chakula kwa nji zisizohusisha
matumizi ya kemikali na sumu
(organic) .

KUSHIRIKISHA JAMII

Diana anasema pamoja na
kuwauzia wafugaji chakula cha
mifugo pia wanawapa kinamama
mchicha, spinanchi na ngogwe
zinazozalishwa bila kemikali ili
kuziuza lakini wanatakiwa kuweka
fedha kwanza, kusajiliwa na kuwa
sehemu ya mtandao wa wafan-
yabiashara kabla ya kuzifikisha
sokoni.

“Ubunifu wetu umeajiri vijana
watatu, wanaozalisha inzi,
wengine saba wanaokusanya
mabaki ya vyakula, matunda,
mboga na bidhaa nyingine zina-
zofaa kuwalisha inzi pamoja na
protini au funza,” anasema.

Anasema kazi hizo zinafanik-
ishwa kwa kushirikiana na Hal-
mashauri ya Ubungo, taasisi ya
CHEMONIC ya Marekani na benki
za biashara.

Oktoba mwaka jana Wizara ya
Mifugo na Uvuvi ilieleza kuwa
sekta ya uvuvi inachangia asil-
imia 30 ya protini inayotokana
na wanyama na inatoa ajira kwa
Watanzania takribani milioni 4.5,
hivyo inahitaji uwekezaji zaidi.
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TEKNOLOJIA

NA MWANDISHI WETU

Inacholenga TPDC, vituo binafsi

« Ndivyo mbadala dizeli, petroli unavyofanya kazi

EO tunakamilisha makala

ya magari yanayotumia

gesi badala ya dizeli na

petroli ukiwa ni mkakati
wa kidunia wa kupunguza joto
na taka sumu zinazozalishwa na
injini za magari.

Mataifa yaliyoendelea kiuchu-
mi injini za magari zimebadil-
ishwa kutumia umeme na gasi
ili kupunguza uchafuzi wa maz-
ingira unaochangia ongezeko la
joto duniani. Tanzania haijabaki
nyuma, juhudi zinaendelea ziki-
fanywa na Shirika la Maendeleo
ya Petroli (TPDC) na kampuni bi-
nafsi ya PanAfrica Energy (PAET),
kama anavyoeleza Mkurugenzi
wa Biashara ya Mafuta na Gesi wa
TPDC, Dk. Wellington Hudson, ka-
tika mahojiano na Nipashe.

Anaanza kueleza maana ya
gesi CNG kuwa ndiyo inayotumi-
wa kwenye injini za magari na
kwamba ‘CNG’ ni kifupisho cha
‘Compressed Natural Gas’ ambayo
ni gesi asilia iliyoshindiliwa katika
mgandamizo mkubwa ili kuhi-
fadhi kiasi kikubwa cha nishati
hiyo kwenye mtungi na ndiyo in-
ayotumika na injini. Endelea na
mahojiano.

SWALI: Ni magari mangapi leo
yameshabadilishiwa injini ili ku-
tumia CNG?

JIBU: Yapo zaidi ya 700, am-
bayo yameshawekewa mfumo wa
CNG na yanatumima gesi asilia.
Mengi ni ya watu binafsi na idadi
kubwa ni yaliyo katika mtandao
wa kutoa huduma za usafiri ya
kampuni za UBER na BOLT.

SWALI: Hadi sasa ni mikoa
mingapi ina vituo vya CNG?

JIBU: Ni Dar es Salaam na Mt-
wara pekee, Dar es Salaam kituo
kinapatikana Ubungo Maziwa
wakati Mtwara kipo ndani ya ki-
wanda cha saruji cha Dangote,
kampuni ilikijenga kuhudumia
magari ya kusafirisha saruji.

SWALI: Nishati ya CNG in-
aweza kuharibu injini?

JIBU: Hapana haiharibu injini
badala yake husaidia kuongeza
uhai au muda wa matumizi ya inji-
ni kwa sababu huiongezea ufanisi
mkubwa na hutumia nishati kido-
go. Aidha, huzalisha kiasi kidogo
cha hewa ukaa na kwenye injini
haibakizi mabaki ya kaboni.

SWALI: Ni magari gani yanay-
oweza kubadilishwa au kuweke-
wa mfumo wa CNG?

JIBU: Karibu magari yote ya-
nayotumia petroli yanaweza
kubadilishwa au kuwekewa
mfumo wa kutumia gesi asilia.
Kawaida mfumo wa petroli katika
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Ndivyo mitungi ya gesi asilia inavyohifadhiwa ndani ya buti la gari linalotumia gesi. PICHA

MTANDAO

magari hubakia kama ulivyo, ila
huongezewa mfumo wa kutumia
CNG. Mtumiaji anaweza kutumia
petroli anapoishiwa gesi au kuch-
agua kutumia kimojawapo mafuta
au gesi, kwa kubonyeza kitufe kin-
achowekwa kwenye ‘dash board’
ya gari.

SWALL: Unahitajika muda gani
kubadilisha au kuweka mfumo wa
CNG kwenye gari?

JIBU: Kwa wastani inaweza
kuchukua siku moja hadi mbili.
Lakini, muda wa kuweka mfumo
wa CNG kwenye gari hutegemea
na aina ya mfumo wa gari pia
na idadi ya wafanyakazi kwenye
karakana.

SWALI: Mitungi ya CNG in-
awekwa wapi? Inaweza kupun-
guza nafasi kwenye gari ?

JIBU: Inawekwa kwenye buti.
Gari dogo linaweza kuwekewa
mtungi mmoja wa kilo 15 au mi-
wili ya kilo 7.5 kila mmoja. Hivyo,
kiasi cha ujazo (ukubwa) wa buti
hupungua kwa sababu ya nafasi
inayochukuliwa na mitungi.

SWALI: Gari la injini ya CNG
lina masharti yoyote ya kuegesha?

JIBU: Linaweza kuegeshwa se-
hemu yoyote ambayo inaruhusi-
wa kuegesha magari. Hakuna
vikwazo vyovyote vilivyowekwa
kwa ajili ya kuegesha gari lenye
mfumo wa CNG, kwenye mae-
neo ya maegesho yaliyoruhusiwa
kisheria.

SWALI: Inagharimu Shilingi
ngapi kuweka mfumo wa CNG
kwenye gari la petroli na taasisi
ipi inahusika?

JIBU: Gharama hutegemea
mambo mengi ikiwa ni pamoja
na aina ya gari na uingizaji wa
mafuta kwenye injini, aina ya vi-
faa vya mfumo wa CNG vitakavyo-
fungwa, idadi ya mitungi ya gesi
na ukubwa wake.

Taasisi ya Teknolojia Dar es
Salaam (DIT) ndiyo pekee yenye
karakana ya kuweka mfumo wa
CNG kwenye gari na gharama
hutegemeana na idadi ya silinda
za injini. Silinda 3 ni Shilingi mil-
ioni 1.5, nne ni milioni 1.85 wakati
silinda 6 hugharimu milioni 2.35
na zikiwa nane gharama yake ni
Sh milioni 2.7. Kwenye gharama
hizi mteja anaongeza asilimia 18

ya kodi ya ongezeko la thamani
(VAT).

SWALI: Usalama wa gari la
mfumo wa CNG ukoje?

JIBU: Mfumo unaofungwa
hukaguliwa na mtaalamu wa mi-
fumo ya gesi kwenye magari kabla
halijaanza kuwekewa au kutumia
gesi baada ya kuwekewa mfumo
wa CNG. Lengo ni kuhakikisha
kuwa umefungwa ipasavyo na ni
salama kwa matumizi.

Mitungi ya gesi imewekewa
muda wa mwisho wa matumizi
(expiry date), hivyo muda huo
unapofika hairuhusiwi kutumika
tena. CNG inaongezewa kemi-
kali ya kuiwezesha gesi kuwa na
harufu ili pindi inapokuwa ina-
vuja, iwe rahisi kugundua uvujaji
wa gesi hiyo kabla haijasababishia
madhara.

SWALI: TPDC itaanza lini
kusambaza CNG mikoa mingine
mbali na Mtwara na Dar es Sa-
laam?

JIBU: Mpango wa kufikisha
gesi asilia mikoani umeshaanza,
TPDC inakusudia kujenga miun-
dombinu ya vituo vya kushindilia

gesi katika mitungi maalumu na
kuisafirisha kwa magari, treni na
meli hadi mikoani.

Mshauri mwelekezi amekamili-
sha michoro ya usanifu wa mradi
na shirika linatumia zabuni ku-
pata makandarasi wa ujenzi wa
vituo hivyo.

Aidha, TPDC inakusudia kuanza
kusambaza gesi mikoani kwa ku-
tumia njia ya kuishindilia kwenye
mitungi maalumu ama kuibadili-
sha gesi na kuwa ya kimiminika
na kuisafirisha kwa magari, treni
au meli hadi mikoa hiyo.

Teknolojia hii inalenga kui-
fikisha gesi mikoani katika muda
mfupi ujao hadi ujenzi wa miun-
dombinu ya mabomba ya kuisa-
firishia itakapokamilika.

SWALI: Kuna mkakati gani
kuongeza vituo vya kujaza CNG
kwenye magari, mbali na kimoja
kilichopo Ubungo Dar es Salaam?

JIBU: Mpango wa kuongeza
vituo vingi zaidi kurahisisha upa-
tikanaji wa huduma hii kwa wa-
teja wengi umeshaanza ambapo
kwa kuanzia vituo viwili mama
na vidogo vitatu vya kupokelea
gesi vimeanza kujengwa na vi-
tawekewa mfumo wa kujaza gesi
kwenye magari.

Aidha, serikali inashirikisha
kampuni binafsi zenye vituo vya
mafuta, ili zifunge pampu za ku-
jaza gesi kwenye magari katika
vituo vyao na kampuni 10 zimeo-
nyesha nia ya kufanya biashara
hiyo na zimeshapata vibali vya
kufanya biashara hiyo, na hatua
inayofuata ni kampuni hizo
kuomba vibali kutoka EWURA ili
kujenga vituo au kuweka pampu
hizo na kisha kupata leseni ya
kuendesha biashara hiyo.

SWALI: Wataalamu wa kubadil-
isha injini hizo wapo wa kutosha?
Na wanafundishwa na vyuo gani?

JIBU: Hadi Juni 2021 kampuni
10 zilikuwa zimepata idhini ya
TPDC kushiriki biashara ya gesi
kwenye magari ikiwa ni pamoja
na kujenga vituo vya kuyajaza gesi
asilia. Kati ya kampuni hizo sita
zimepata idhini ya kujenga kara-
kana za kuongezea mfumo wa
gesi kwenye magari yanayotumia
ama petroli au dizeli.

Aidha, kampuni hizo zina-
dhibitiwa na Bodi ya Makandarasi
(CRB) na zinapaswa kutoa mafun-
zo zenyewe ili kujiridhisha na
utendaji kazi wao. TPDC linatoa
wito kwa kampuni nyingine ku-
tumia fursa hii ili kuingia kwenye
biashara hii.
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AFYA

NA GEORGE MAPUNJO

Wazazi, walezi watarajie haya
wasmowaandaa mabinti kupevuka

INAPOTAJWA suala la afya,

hakuna mbadala, linamhu-

su kila mmoja bila kujali,

utajiri, umaskini, utaifa
wala umri. Na kwa kinamama na
watoto ni jambo nyeti zaidi kwa
vile linahusisha ujauzito, uzazi na
makuzi ya watoto.

Afya ndiyo msingi wa utekelezaji
wa malengo 17 ya maendeleo
endelevu ya Umoja wa Mataifa
(UN -SGDs) na linaibuka kuanzia
lengo la kwanza la dunia isiyo
na umaskini, la tatu afya, la nne
elimu, namba tano ni usawa wa
kijinsia, wakati la sita linahusu
upatikanaji wa maji, lengo la nane
linagusa ukuaji wa kiuchumi unao-
husisha uendelevu wa ajira zenye
staha, lengo namba 11 ni kuwa na
makazi endelevu wakati lile la 12
ni matumizi na uzalishaji ende-
levu.

Muhimili mkuu wa SDGs ni afya
na kwa wanawake na mabinti
suala la hedhi salama lina nafasi
yake kwenye malengo hayo, hivyo
badala ya kulifanya kuwa siri na
mwiko ndani ya jamii ni wakati wa
kuanza utaratibu wa kuwaandaa
na kuwaelimisha mabinti kuhusu
hedhi salama wanapokaribia
kupevuka.

Hedhi isiyo salama inaathiri afya
husababisha maradhi ya kuam-
bukizwa na kwamba magonjwa
ya uzazi hayaonekana mapema,
mpaka unapofikia wakati wa
kupata mtoto na wakati mwingine
kisababishi ni kutumia

njia zisizo sahihi wakati wa
hedhi.

Dk. Daniel Mpembeni, anasema
baadhi ya magonjwa hayo ni
kuziba mirija ya uzazi, mfuko wa
uzazi kushindwa kubeba mimba,
maumivu wakati wa kupata haja
ndogo, kusinyaa kwa viungo vya
uzazi, maumivu wakati wa kujami-
iana, kujihisi kutokuwa sawa muda
wote, kupata maambukizi ya njia
ya mkojo (UTI) hata saratani.

Mpembeni, anawashauri
wazazi, walezi, walimu na jamii
kuwapa mabinti elimu ya hedhi
salama wanapoona umri wa kupe-
vuka unakaribia ili kuepukana na
matatizo mbalimbali ya kiafya na
hata kuwasababishia ugumba.

Mabinti ambao hawajapata
elimu ya hedhi salama na jinsia
wanapata taabu zaidi wanapofikia
umri wa balehe, kama wanavy-
osema baadhi ya wanafunzi wa
sekondari waliokuwa wanashiriki
kwenye maadhimisho ya Siku ya
Hedhi Salama, Mei mwaka huu.

Wanaamini wazazi na walezi
wanajibika kuwafahamisha
watoto wa kike na kiume elimu
ya jinsia kama njia mojawapo ya

Mabinti waelimishwe habari za hedhi salama wanapokaribia kupevuka kuepusha hamaki na

magonjwa. PICHA: MTANDAO

kuwanusuru dhidi ya magonjwa
na mabadiliko ya kimwili.

“Matatizo mengi ya vijana na
wasichana huanza wanapoanza
kubalehe hapa ndipo tunahitaji
kuhakikisha kwamba wasichana
na wanawake wanafikiwa na
miundombinu rafiki ya hedhi
kwa afya na usafi.” Anasema Dk.
Mpembeni.

Mwanafunzi wa kidato cha tatu,
Clara Minja, anasema anajisikia
vibaya ikifika siku za hedhi na
kutamani iwepo njia mbadala ili
asizifikie kutokana na maumivu
makali hata kushindwa kwenda
shuleni.

Neema Godfrey, anasikitika
kuwa alipata hedhi ya kwanza bila
kufahamu chochote kuhusu hali
hiyo hadi mama alipomwambia:
“Mwanangu umekuwa sasa” hivyo
unahitaji kuwa safi wakati wote
kimwili na kiakili na ujiepushe na
mienendo mibaya ya ngono”.

Na Getrude Tingisha anasema:
“Wazazi, walezi na walimu wana-
takiwa kutoa elimu kuhusu jambo
hili, ni tatizo na wengi wetu
hatujui kuhusu hedhi salama na
cha kufanya inapotokea katika

mazingira yoyote.”

WAZAZI WANAVYOJITETEA

Kwa upande wa wazazi
wanaozungumzia hedhi salama
wanasema gharama kubwa
za maisha zinawakwamisha
kumudu kununua taulo za kike
kwa mabinti, hivyo kutegemea
zaidi njia mbadala kama vitam-
baa ambayo wengi wanasema si
salama.

“Pamoja na changamoto
kuna jukumu la kuwalea watoto
kimaadilii na kuwaeleza hali halisi
wanapofika umri wa kuvunja
ungo ili kuwaepusha na matokeo
mengine kama kupata mimba
utotoni ,” anasema Fortunatha
John, mkazi wa Salasala Dar es
Salaam. Pili Kande mzazi wa
mabinti kadhaa na mkazi wa
Mwandege na mfanyabiashara
wa Kariakoo anayeuza taulo za
kike, anasema ingawa kodi zilion-
dolewa na sasa zimerudishwa,
wanalazimika kuziuza kwa bei
juu kufidia gharama kwa vile hata
wazalishaji wanawauzia ghali.

“Mimi ni mama na nina watoto
wa kike, inanilazimu kuuza kwa

gharama ili kupata faida. Vilevile,
wateja wanapokuja kununua
bidhaa hizi, tunawapa elimu
kuhusu matumizi sahihi ya taulo
pamoja na usafibinafsi.” Anasema
Pili.

Maadhimisho ya hedhi salama
hufanyika kila mwaka Mei 28,
tangu yalipoanzishwa rasmi
mwaka 2014 na Umoja wa Mataifa
(UN), na kwamba ni siku muhimu
ya kujenga uelewa na kupaza sauti
kuhusu upatikanaji wa huduma
bora na saidizi kwa wanawake
wanapokuwa kwenye siku zao.

Kauli mbiu ya mwaka huu ni
“utendaji na uwekezaji katika
hedhi safi na afya kwa ujumla’
jambo linalohusisha pia kuvunja
ukimya, kushawishi watunga sera,
waandaa bajeti za kutosha kuwez-
esha upatikanaji wa taulo za kike
na vifaa vingine, vyoo vya kutosha
na majisafi na salama kupatikana
kwa wote.

Shirika la TGNP Mtandao ni
wadau wa hedhi salama na wali-
kuwa kampeni ya “Wape Mabawa”
ambayo ilileta matokeo chanya,
kwani baadhi ya halmashauri
kama Mbeya, Kishapu, Kisarawe,

Morogoro na Ilala walikuwa na
bajeti zilizoonyesha kuwa wana
nia ya dhati ya kukabiliana na
changamoto hizo.

Halmashauri hizi zinatenga
fedha za makusanyo ya ndani
kuboresha miundombinu ya vyoo
ili kukidhi mahitaji ya wasichana
wanapokuwa kwenye hedhi na
kutoa pedi bure shuleni.

Kwa mujibu wa Wizara ya Elimu
ni asilimia 11 tu ya shule ndiyo zina
vyoo bora, aidha utafiti wa Shirika
la SNV la Uholanzi wa mwaka
2014 ulibaini kuwa asilimia 99
ya shule hazina huduma ya maji
wala vyumba vya kubadilishia
wakati wa hedhi. Wakati utafiti
wa Shirika la Watoto la Umoja
wa Mataifa (UNICEF) wa 2009
ulionyesha kwamba asilimia 4 ya
shule ndiyo zina vyoo kwa ajili
ya watoto walemavu. Ili kujenga
heshima kwa hedhi salama,
wadau wa jinsia ya maendeleo
wanatakiwa kuishawishi serikali
na halmashauri kuhakikisha shule
zina vifaa maalumu vya kuhifa-
dhi au kuteketeza pedi zilizotu-
mika ndani ya vyumba maalumu
shuleni.

Utafiti wa Taasisi ya Taifa ya
Tiba (NIMR), unaonyesha kwamba
asilimia 63 ya vyoo vya shule
hazina vyombo vya kuhifadhia
pedi zilizotumika. Asilimia 38 za
shule hazina maji wakati asilimia
46 hazina mfumo wa maji unao-
fanya kazi, asilimia 57 ya shule
hazina maji ya kutosha na asilimia
99 za shule hazina sabuni kwa ajili
ya kunawia mikono, asilimia 98 za
shule zina idadi ndogo ya sehemu
ya kunawia mikono, faragha na
mahali pa kuhifadhia taka (NIMR,
2016).

Mkurugenzi wa Chama cha
Wanahabari Wanawake (TAMWA),
Rose Reuben, anasema suala la
hedhi salama siyo la mwanamke
peke yake bali ni la jamii yote
kwani likiwa ni suala la mwan-
amke pekee jamii haitakuwa na
usawa wa kijinsia kama lengo
la tano la malengo endelevu ya
dunia. “Hali ya hedhi ni ya kibailo-
jia lakina inaweza kumkwamisha
mwanamke kushindwa kufikia
ndoto zake iwapo inapotokea
kumkwamisha mtoto kwenda
shule.

Suala la hedhi salama lifaha-
mike kama wengine wanavyoijua
mipira ya kondomu ambayo ipo
kila sehemu kwa sababu inapun-
guza maambukizi ya magonjwa
mbalimbali na kuzuia mimba. Ifike
mabhali taulo za kike nazo ziwekwe
kila sehemu iwe katika vyoo vya
watu binafsi au umma ili iwe rahisi
watu wengi kuzipata.
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Serikali
yatakiwa
uwekezaji kwa
wahitimu kilimo

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imeshauriwa kuwekeza
kwa vijana waliohitimu vyuo vya
kilimo, kikiwamo Chuo Kikuu cha
Kilimo Sokoine (SUA), ili wawe na
mashamba ya mfano yatakayosaidia
kuwashawishi jamii kuwekeza.

Mtaalamu wa kilimo na mifugo,
Abdul Kafuku, alitoa ushauri huo
alipokuwa akizungumza na waandi-
shi wa habari kuhusu uwekezaji wa
masuala ya kilimo nchini.

Kafuku alisema serikali na wana- ]
siasa wanatakiwa kuendelea kuhama- :
sisha vijana kushiriki kilimo hususani
wale waliobobea katika taaluma
hiyo na itatoa hamasa kwa jamii
kufanya kilimo hasa cha kibiashara ili
kujiinua kiuchumi. :

“Serikali ingefikiria namna ya kuwa- :
patia maeneo ya kilimo na mitaji kwa :
ajili ya kuendesha kilimo cha mfano
ili vijana wengine wajifunze kutoka
kwao,” alisema.

Aliongeza: “Kilimo kinalipa lakini
unatakiwa ujue unalima nini na soko
lipo wapi ndio maana nasisitiza :
wawekeze kwa vijana wenye taaluma :
va kilimo ili wasaidie kutoa darasa
kwa wengine.”

Alisema Tanzania ina ziada ya
chakula baada ya kuzalisha asilimia
136, lakini kama vijana wakishirik-
ishwa kikamilifu na wakapenda

kilimo kutakuwa na chakula cha kuto-

sha na hata kuuza mazao mengi zaidi
nje ya nchi.

Kwa upande wake, Mtaalamu
wa Kilimo ambaye ni Ofisa Kilimo
mstaafu, Aithan Chaula, alisema vi-
jana wanatakiwa kuaminishwa kuwa
kilimo kinalipa.

Alisema vijana wanataka kuona

mfumo wa kilimo unaoeleweka ili wa- :
fanye kilimo kazi kama kazi nyingine. :

Chaula ambaye ni Katibu Mtendaji
wa Shirika la Agriculture Seeds Pro-
duction Association (DASPA), alisema

“Wakati mwingine serikali ifike mahali

iingize mkono wake kuwasaidia vi-
jana wanaowekeza kwenye kilimo.”
Sagara, Wilaya ya Kongwa, Gilbert
Mlwande, aliitaka serikali kuongeza
juhudi katika kuwasaidia wakulima
hasa upande wa upatikanaji masoko
ya uhakika.

Alisema kama wakulima waliopo

itasaidia kwa kiasi kikubwa kuhamasi- :

sha vijana kuingia kwenye Kilimo.
Alisema vijana wengi hawapendi
kushiriki kilimo kutokana na kukosa
mitaji hali inayofanya wajikite katika
shughuli nyingine.
Mkulima katika kitongoji cha

Ng'humbi, Baraka Maire, alisema seri-

kali iwezeshe kilimo cha umwagiliaji

ili kuwe na ufanisi mkubwa.
“Tuangalie namna ya kuchota

maarifa yaliyopo kwa wabobezi

na wataalamu wa kilimo badala ya

kufikiria tuma maofisa ugani walio-

ajiriwa na serikali,” alisema Maire.

Na Paul Mabeja, DODOMA

ALMASHAURI va Jiji
la Dodoma imeagizwa
kushughulikia tatizo la
uhaba wa vyumba vya
madarasa na vyoo vya walimu ka-
tika Shule ya Msingi Michese.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Anthony Mtaka, alitoa agizo
hilo jana, baada ya kubaini kuna
mrundikano wa wanafunzi kwe-
nye madarasa, huku walimu
wakilazimika kuchangia vyoo na
wanafunzi.

Mtaka alisema ni aibu shule
hiyo kuwa katikati ya Jiji na haina
hadhi na kulitaka Jiji hilo kukara-
bati miundombinu ya shule hiyo
ikiwamo madarasa, nyumba za
walimu, vyoo na huduma ya maji.

“Katika karne hii kweli bado
kuna shule ambazo wanafunzi
wanakaa chini? Lazima sisi kama
viongozi tuzitendee haki nafasi
zetu katika kutoa huduma hasa
katika masuala ya elimu ili watoto
wetu wasome kwa ari,” alisema.

Alisema ili kuwa na ufaulu
mzuri lazima miundombinu ya
elimu iwe mizuri.

“Nakuomba Mkurugenzi wa Jiji
ushughulikia changamoto hiyo ya
uhaba wa vyumba vya madarasa
kwani tayari serikali ilishapitisha
bajeti ya elimu hivyo katika fedha
watakazopokea wahakikishe wa-
naifikia shule hii.”

“Ili kuwe na ufaulu mzuri la-
zima miundombinu ya elimu iwe
mizuri hasa ukizingatia kume-
kuwa na ugonjwa wa Covid-19 na

wanafunzi wengine kukaa chini
kwa ukosefu wa madawati hii
kwetu ni aibu,” alisema.

Hata hivyo, aliwataka wazazi
kuacha kuwapa watoto maju-
kumu mengi ya kazi za nyumbani
na badala yake waachie muda wa
kujisomea.

“Hapa kuna baadhi ya wazazi
na walezi wamekuwa wakiwatu-
mikisha watoto kufanya kazi za
nyumbani kama kuosha vyombo,
kufua, kuchota maji na kuwafanya
watoto kuchoka, wanashindwa
kupata muda wa kujisomea hasa
wenye watoto wa madarasa ya
mitihani ya darasa la nne na la
saba,” alisema.

Awali, akitoa taarifa kwa Mtaka,
Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Sizya Wiliam, alisema shule

lapewa jukumu
‘Uhaba wa madarasa

ina wanafunzi 1,850, vyumba vya
madarasa tisa na upungufu wa
madawati 100.

Alisema kuna uhaba wa vyoo
vya walimu ambapo kwa sasa
wanajisaidia kwenye vyoo vya wa-
nafunzi au kwa majirani wa shule
hiyo.

“Ni jambo la aibu kwetu, shule
yetu inakabiliwa na changamoto
nyingi kama unavyoona, mrundi-
kano katika vyumba vya madara-
sana pia tuna uhaba wa madawati
hata hivi vyumba vya madarasa
tisa vilivyopo ni chakavu kabisa,”
alisema.

Pia alisema idadi ya walimu
waliopo haiendani na wanafunzi
hali inayochangia kushuka kwa
ufaulu shuleni hapo.
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Wachuuzi wa Kimasai wakiuza tangawizi eneo la Oneway jijini Dodoma jana, huku wakihudumia wateja wao. PICHA IBRAHIM JOSEPH

Waonya kuwaepuka matapeli wa ardhi

Na Peter Mkwavila, DODOMA

WAKAZI wa Jiji la Dodoma
wametahadharishwa kujiepusha
na madalali ambao wamekuwa
wakiwashawishi kuuza ardhi yao
kwa bei ndogo.

Naibu Meya wa Jiji hilo, Emma-
nuel Chibago, aliyasema hayo al-
ipokuwa akizungumza na wakazi
wa Mtaa wa Chilwana, Kata ya
Thumwa kwenye uzinduzi wa
kazi ya ufunguaji na uchongaji
wa barabara unaofanyika na kam-
puni ya Makazi Solutions (T) LTD.

Chibago alisema badala ya
kuyauza maeneo yao, waitumie

ardhi hiyo kwa kuiboresha ili
kuondokana na adha za kush-
awishiwa na vishoka na kuuza
kwa bei ndogo.

Alisema ni vyema wakatumia
ardhi yao kubadilisha maisha
badala ya kudanganyika na visho-
ka ambao kila siku wamekuwa
wakizunguka kwenye maeneo
mbalimbali yanayopimwa na
kwenye mashamba.

“Ninawaomba nyinyi ndugu
zao wa huu Mtaa wa Chilwana,
ambao leo hii mmepimiwa ardhi
yenu pamoja na kuchongewa
barabara, kamwe msidanganyike
kuyauza maeneo yenu badala

yake boresheni kwa kujenga ny-
umba za kisasa kuliko kukubali
pesa ndogo inayotolewa na hawa
vishoka ambao kutwa mzima wa-
nazunguka mitaani na masham-
bani,” alisema.

Aliwataka watendaji wa kam-
puni hiyo kuhakikisha migogoro
na migongano kwenye utendaji
wao wa upimaji wa ardhi kutatua
ili wapate ushirikiano kwa wakazi
hao. Alisema kwenye utendaji
wao wa upimaji na uchungaji wa
barabara kuna wakazi wanaopiti-
wa na miundombinu mbalimbali
kwa ajili ya maendeleo ya eneo
husika, hivyo hakuna sababu ya

kuwapo kwa migogoro isiyo kuwa
na tija badala yake toeni elimu
itakayotambua umuhimu wa ku-
wapo kwa miundombinu hiyo.

Naye Meneja wa mradi huo,
Pazi Said, alisema wamepanga
viwanja 6191 vyenye matumizi
mbalimbali vikiwamo maeneo ya
makazi 4500, makazi na biashara
1355, biashara 121, huduma za ki-
jamii 88, viwanda vidogo vidogo,
shule, zahanati, vituo vya afya,
nyumba za kuabudu na ya uwazi.

Said alisema mpaka sasa kam-
puni hiyo imefanikiwa kupima vi-
wanja 5,300 sawa na asilimia 85.6
ya viwanja vyote vilivyopimwa.
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Wito wakulima mpunga
Kuchangia gharama

Na Nebart Msokwa, MBARALI

AKULIMA wa
mpunga katika
Skimu ya Mwen-
damtitu  wilayani
Mbarali, wametakiwa kuchangia
gharama za uendeshaji na ubore-
shaji wa miundombinu ya skimu
hiyo, ili iwasaidie kuondokana
na uhaba wa maji unaosababisha
mazao kukauka.

Aidha, wakulima hao wame-
shauriwa kutotegemea mvua
kwenye uzalishaji wa mpunga
kutokana na mabadiliko ya tabi-
anchi, ambayo yamesababisha
wakati mwingine mvua kutoku-
wa ya uhakika na hivyo kusababi-
sha mazao kukauka.

Ushauri huo ulitolewa na
Ofisa Kilimo anayeshughulikia
mazao wilayani Mbarali, Jamson
Mwailana, kwenye maadhimisho
ya Siku ya Mkulima wa Mpunga

wilayani humo yaliyofanyika ka-

Alisema katika skimu hlyo kila
mwaka unatokea ukame, ambao
unaathiri mazao yao kutokana
na mchanga kuziba mfereji na
kusababisha maji yasifike kwe-
nye mashamba ya wakulima,
na kwamba wakati mwingine
usafishaji wa mfereji unachele-
wa kutokana na wakulima ku-
tochangia gharama.

“Nawaomba ninyi ambao
mmefika kwenye maadhimisho
haya mkasaidie kuhamasisha
wenzenu huko, fedha zitolewe
kwa wakati ili kazi ya kuiendesha
skimu yetu iwe nyepesi na tuhu-
dumie mazao yetu kwa wakati,”
alisema Mwailana.

Alisema wakulima hao ndio
wanufaika wa skimu hiyo, hivyo
wanatakiwa  kushiriki  kuihu-
dumia ili iwasaidie kuongeza
uzalishaji na kuinua uchumi wao

pamoja na kuwa na uhakika wa
chakula. Mratibu wa skimu hiyo,
Bruno Mgumba, alisema ghara-
ma wanazopaswa kuchangia
wakulima hao ni Sh. 50,000 kwa
kila ekari moja na kwamba ghara-
ma hizo zimepangwa na serikali.
Alisema serikali ilipanga ghara-
ma hizo kwa kuzingatia bei ya
chini ya mpunga kwa maelezo
kuwa gharama hizo ni sawa na
bei ya gunia moja la zao hilo.
Alisema uendeshaji wa skimu
za umwagiliaji ni kubwa katika
baadhi ya maeneo, lakini kwa
Wilaya ya Mbarali skimu nyingi
gharama zake ni za kawaida, ku-
tokana na jiografia yake kuwa ya
tambarale maeneo mengi.
“Asilimia 70 ya gharama hizo
hutumika katika kukarabati
miundombinu ya skimu hii na
asilimia 30 hutumika kwenye
uendeshaji, tatizo ambalo huwa
linatokea ni baadhi ya wakulima

kutochangia kwa wakati na wen-
gine kutochangia kabisa,” alise-
ma Mgumba.

Baadhi ya wakulima wanao-
tumia skimu hiyo  walisema
wakulima wenyeji huwa wa-
nachangia bila tatizo, lakini tatizo
huanzia kwa wakulima wageni,
ambao huwa wanakodi masham-
ba ama kuyanunua kutoka kwa
wenyeji. George Morice, alisema
wengi wao siyo waelewa, hivyo
kushindwa kukubali kuchangia
gharama za uendeshaji wa skimu.
Aliwaomba viongozi wa serikali
watoe elimu zaidi kwa wakulima
hasa msimu wa kulima, ambapo
kila mkulima hupatikana sham-
bani.

Alisema kutokana na mfereji
wa skimu hiyo ulivyo pamoja na
miundombinu yake, bado ghara-
ma ya Sh. 50,000 ni ndogo kwa
maelezo kuwa fedha hizo hazi-
toshi kuendesha skimu.

Mbunge wa
Momba mkoa-
ni Songwe,
Condester
Sichalwe,
akisikiliza
mahitaji ya
wanafunzi wa
Shule ya Msin-
gi Ikana ambao
walimwomba
mbunge huyo
msaada wa
mahitaji mbal-
imbali kama
vile viatu,
madaftari na
mabegi ya
shule jana,
wakati watoto
hao wakiele-
kea shuleni.
PICHA: GRACE
MWAKALINGA

- Mbunge

- Chunya:
Wananchi
shirikini
kwenye
vjenzi miradi

Na Nebart Msokwa, CHUNYA

MBUNGE wa Lupa katika Wilaya
va Chunya, Masache Kasaka, amewa-
taka wakazi wa wilaya hiyo kushiriki
kwenye ujenzi wa miundombinu ya
elimu na afya kwenye maeneo yao ili
kuishawishi serikali kupeleka fedha
za miradi.

Alitoa ushauri huo mwishoni mwa
wiki alipofanya ziara katika Kata
ya Matwiga na kuzungumza na
wananchi hao, ambapo alichangia
mifuko 50 ya saruji kwa ajili ya
ujenzi wa Kituo cha Afya Matwiga na
mifuko mingine 50 kwa ajili ya ujenzi
wa nyumba ya mwalimu katika Shule
ya Msingi Mazimbo.

Alisema serikali kwa sasa ina uta-
ratibu wa kujenga miundombinu kwa
kushirikiana na wananchi, akisema
kuwa miradi mingi inaibuliwa na
wananchi na kadri inavyoendelea
serikali inashawishika kupeleka fedha
za kukamilishia.

Alisema wananchi wanatakiwa ku-
jenga maboma ya shule na zahanati
kisha serikali inayakamilisha kwa
kuyaezeka na kukamilisha maeneo
yote ambayo yanakuwa yamebakia.

“Sisi ndio wenye shida huku kwetu
na sisi ndio tunayajua matatizo yetu
kwamba tunatembea umbali mrefu
kwenda kupata matibabu, kwa hiyo
sisi ndio tunatakiwa tuwe mstari wa
mbele kujenga miundombinu hii, tuk-
ishamaliza boma tunaandika barua
kwa mkurugenzi anakuja kumalizia,”
alisema Kasaka.

Alisema endapo wananchi wataen-
delea kusubiri serikali ifanye kila
kitu, watakuwa wanajicheleweshea
maendeleo wenyewe na wataendelea
kupata shida, huku wakishuhudia
maendeleo kwenye maeneo mengine.

Walalamikia Iumbesa biashara ya viazi mviringo

Na Nebart Msokwa, MAKETE

WAKULIMA wa viazi mviringo
wilayani Makete katika Mkoa wa
Njombe, wamelalamikia wafanya-
biashara kuendelea kuwalazimisha
kununua mazao yao katika ma-
gunia ya ujazo mkubwa maarufu
kama lumbesa kwa bei ndogo.

Wakulima hao wamekiita kitendo
hicho kwamba ni unyonyaji dhidi
yao.

Kutokana na hali hiyo, wamei-
omba Serikali Kuu kuingilia kati
kudhibiti ujazo huo kwa maelezo
kuwa halmashauri yao imeshindwa
kutatua kuwafanya waendelee ku-
nyonywa na kuwafanya waendelee
kuwa maskini.

Wakizungumza na waandishi wa

walisema wamekuwa waklshlndwa
kuwakatalia wanunuzi kuendelea
na mfumo huo kutokana na hali ya
maisha kuwa ngumu.

Felister Salat, alisema wanunu-
zi hao wamekuwa wakiwatishia
kwamba wasipokubaliana na ujazo
huo viazi vyao havitanunuliwa, hali
ambayo huwalazimisha kukubali
kuuza, huku wakijua wanaumia.

“Wanunuzi wanakwambia ha-
watanunua viazi vyetu bila ku-
jaza lumbesa, sasa unajikuta wa-
toto wanatakiwa kula, kusoma
na matumizi mengine muhimu,
kwa hiyo tunakubali hivyo hivyo,
japo tunaumia sana,” alisema Felis-
ter.

Naye Heneriko Sanga, alisema

wakati wa kulima hakuna mtu
anayewasaidia gharama za uzal-
ishaji kwa maelezo kuwa hata kama
pembejeo zinauzwa kwa bei ghali
hupambana wenyewe, lakini tatizo
linaanza baada ya kuvuna.

Alisema wananunua mbolea am-
bayo ujazo ni ule ule nchi nzima,
lakini wanunuzi wa viazi wanataka
kununua viazi vyao kwa ujazo wa
lumbesa, lakini hakuna ofisa yeyote
wa serikali wilayani humo ambaye
amekuwa akiwasaidia.

Baadhi ya wanunuzi wa viazi
walisema wanaendelea kutumia
lumbesa kutokana na biashara ya
viazi kuwa ngumu sokoni, hivyo wa-
natumia ujazo huo kama sehemu ya
kuwavutia wateja wanunue haraka
kwa maelezo kuwa zao hilo likikaa

muda mrefu linaoza.

Mmoja wa wanunuzi hao, Ab-
bas Omary, alisema mbali na ku-
vutia wateja pia Halmashauri ya
Makete imegeuza utaratibu huo
kuwa kitega uchumi kwa kuwatoza
ushuru maalum kwa ajili ya ujazo
huo.

“Tunatoa ushuru wa kawaida wa
ununuzi wa mazao, lakini tunato-
zwa Sh. 1000 kama faini ya lumbe-
sa, sasa hatuoni sababu ya kuacha
kuutumia utaratibu huu,” alisema
Omary.

Ofisa Kilimo wa Wilaya ya Makete,
Sylivester Mbawala, alikiri kuwa
lumbesa imeshapigwa marufuku,
ingawa bado inaendelea kutokana
na wakulima kuonekana wanari-
dhika na utaratibu, na kwamba wao

wana jukumu la kuwasaidia wazal-
ishe kwa tija.

Alisema endapo wakulima wata-
shirikiana na serikali, kuna uweze-
kano utaratibu huo ukafika kikomo
lakini kwa kuwa wanaridhika ni
vigumu kuukomesha.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hal-
mashauri hiyo, Francis Namaum-
bo, alikiri kuwatoza tozo za ziada
wanunuzi wanaonunua viazi kwa
lumbesa, kwa maelezo kuwa lengo
sio kuchochea biashara hiyo bali ni
sehemu ya mikakati ya kuukome-
sha.

Alisema fedha hizo zikishaku-
sanywa halmashauri inazirudisha
kwa wakulima kwa kuwapelekea
miradi ya maendeleo kwenye mae-
neo yao.
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Udhalilishaji kijinsia waongezeka Z'bar

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

DADI ya matukio ya udhalil-

ishaji wa kijinsia kwa mwezi wa

Juni, mwaka huu, yameongeze-

ka Zanzibar ikilinganishwa na
mwezi wa Mei, mwaka huu ambayo
yalikuwa 66 na kufikia 97.

Hayo yalielezwa na Ramla Hassan
Pandu, kutoka Ofisi ya Mtakwimu
Mkuu wa Serikali kitengo cha ma-
kosa ya jinai, madai na jinsia wakati
akitoa takwimu za mwezi za makosa
hayo kwa waandishi wa habari ofisi-
ni kwake Mazizini nje kidogo ya mji
wa Zanzibar.

Alisema matukio hayo 97 kwa
mwezi wa Juni ni 49 kubaka, 11 kula-
witi, 21 kuingilia kinyume na maum-
bile, 10 kutorosha na sita shambulio
la aibu.

Alisema matukio hayo kwa mwezi
wa Mei yalikuwa 66 ambapo kubaka
yalikuwa 43, kulawiti saba, kutoro-
sha saba na shambulio la aibu ni
tisa.

Alisema kuwa matukio hayo ya
mwezi wa Juni waathirika ni wa-
nawake na watoto na kwamba wa-
toto waliodhalilishwa ni 88 na wa-
nawake ni tisa.

“Matukio kama hayo ya udhalil-

ishaji kwa mwezi wa Juni mwaka
jana 2020 yalikuwa 102 ambapo
kubaka yalikuwa 38, kulawiti saba,
kutorosha saba, shambulio la aibu
matano, shambulio 44 na moja
kuingilia kinyume na maumbile,”
alisema Ramla.

Vilevile, alisema kwa mwezi wa
Juni mwaka huu, Wilaya ya Ma-
gharibi ‘A’° Unguja, inaongoza ikil-
inganishwa na wilaya zingine kwa
matukio yaliyoripotiwa wilayani
humo ikifuatia na Wilaya ya Mjini
Unguja yenye matukio 18.

Alisema hatua zilizochukuliwa
matukio 92 yapo chini ya upelelezi

wa polisi, matukio matano yapo ka-
tika hatua nyingine, manne yapo
ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka na
tukio moja lipo mahakamani.
Katika hatua nyingine Mahakama
Kuu ya Zanzibar imemhukumu
miaka 30 jela mshtakiwa Hassan
Mohammed Ali, mkazi wa Nyerere
Unguja, baada ya kutiwa hatiani
kwa makosa mawili ya udhalilishaji
ikiwamo kutorosha na kubaka.
Akitoa hukumu hiyo, Hakimu wa
Mahakama hiyo, Makame Mshamba
Simgeni na Mwendesha Mashtaka
wa Serikali, Asma Juma, baada ya
kuridhika na ushahidi uliotolewa

Wahudumu afya
- watakiwa kutoa
huduma bora

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

NAIBU Waziri wa Mambo ya Ndani
ya Nchi ambaye ni Mbunge wa
Jimbo la Uzini, Khamis Hamza Chilo,
amewataka madaktari na wahudumu
wa afya kutoa huduma zilizo bora
licha ya mazingira magumu wanayo-
kutana nayo.

Akizungumza wakati akikabidhi
msaada wa vifaa kwa ajili ya vituo
mbalimbali vya afya, huko Mwera
Wilaya ya Kati Unguja, alisema Jim-
bo la Uzini bado linahitaji mikakati
madhubuti ili wananchi wa jimbo
hilo wapate huduma bora za afya.

Alisema madaktari na wahudumu
wa afya bado wanakabiliwa na
changamoto, ikiwamo uhaba wa
vifaa, na kuahidi kuzitafutia ufum-
buzi kwa kushirikiana na serikali,
wananchi pamoja na viongozi mbal-
imbali wa jimbo hilo.

“Kupitia ilani ya CCM na viongozi
wa Jimbo la Uzini kwa kushirikiana
na serikali tutazitatua changamoto
hizi kila hali itakaporuhusu,” alisema.

Alisema Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar bado inaendelea na jitihada
za kuhakikisha wananchi wote wa
Zanzibar wanapatiwa huduma bora
za afya nchini na kuwataka wahudu-
mu wa afya kufanya kazi kwa bidii.

Alisema msaada huo wa mago-
doro na mito wenye thamani ya Sh.
2,275,000 utatumika katika vituo
vya afya ambavyo vinahudumia
wazazi, kinamama na watoto.

Naye Mwakilishi wa jimbo hilo,
Haji Shabani Waziri, aliwataka wa-
nanchi kuchukua tahadhari ya mara-
dhi ya corona ambayo tayari Wizara
va Afya va Zanzibar imethibitisha
kuwapo kwa wagonjwa.

Aidha, aliwataka madaktari
kutumia taaluma yao kutoa elimu
kwa jamii ili kujikinga na maam-
bukizi ya corona, ikiwa ni pamoja na
kuvaa barakoa, kunawa mikono kwa
maji na sabuni na vitakasa mikono
na kuepuka mikusanyiko isiyo ya
lazima.

Naye Ofisa Tabibu wa Kituo cha
Afya Mwera, DK. Salum Makame,
aliushukuru uongozi wa Jimbo la
Uzini kwa juhudi wanazozichukua
za kuimarisha sekta ya afya katika
jimbo hilo.

na upande wa mashtaka na kumtia
hatiani mshtakiwa huyo ili kuwa
fundisho kwake na wengine wenye
tabia kama hiyo.

Awali, mshtakiwa huyo alidaiwa
kutenda makosa hayo Septemba 3,
mwaka 2020 majira ya saa 10:00
jioni huko Nyerere na alimtorosha
na kumbaka mtoto mwenye umri
wa miaka 14.

Kesi hiyo ilifunguliwa mahakam-
ani hapo Desemba 7, mwaka jana
na kuanza kusikilizwa ushahidi De-
semba 21 na kutolewa hukumu hiyo
wiki iliyopita.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zanzibar, Hemed Suleiman Abdulla, akitoa agizo kwa viongozi wanaosimamia taasisi mbalimbali kuacha mara
moja tabia ya kuwasumbua wawekezaji walioonyesha nia ya kuwekeza Zanzibar, kupitia sekta mbalimbali alipotembelea kiwanda cha maji
Chamanangwe. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Aonya tabia ya kuwazungusha wawekezaji

Na Rahma Suleiman, ZANZI-
BAR

MAKAMU wa Pili wa Rais
Zanzibar, Hemed Suleiman Ab-
dulla, amewaagiza watendaji wa
taasisi za serikali kuacha mara
moja tabia ya kuwazungusha
wawekezaji walioonyesha njia
ya kuwekeza Zanzibar ili kutoa
fursa kwa nchi kupiga hatua za
kimaendeleo.

Hemed alisema hayo wakati
alipofanya ziara ya kutembelea
eneo linalojengwa kiwanda cha
kutengeneza maji kinachojeng-
wa katika eneo la Chamanangwe
Wilaya ya Wete, Mkoa wa Kaska-
zini Pemba.

Alisema jambo la kuwazun-
gusha wawekezaji walioonyesha
nia ya kuwekeza katika ardhi ya
Zanzibar halikubaliki na serikali
inayoongozwa na Dk. Hussein
Mwinyi, haitolifumbia macho
kwa kuwa kufanya hivyo ku-
nalenga kurejesha nyuma azma
ya serikali ya kuwaletea maende-

leo wananchi wake.

Alisema Zanzibar ilipoteza fur-
sa siku zilizopita kwa kuwasum-
bua watu wenye nia ya kuwekeza
katika maeneo mbalimbali kuto-
kana na watendaji wa taasisi za
serikali kuwasababishia usum-
bufu wawekezaji hao.

“Ni marufuku kwa mtendaji
yeyote yule wa taasisi yoyote
kuzuiwa masuala ya uwekezaji,”
alisema.

Hemed alisema, endapo seri-
kali itagundua kuna taasisi ina-
zorotesha kasi ya maendeleo ya
serikali ya awamu ya nane, hatua
za haraka za kuwaondoa wasi-
mamizi wa taasisi hizo zitachuku-

liwa.
Alisema kuna faida nyingi
zinazopatikana  kutokana na

uwekezaji huku akitolea mfano
kutokana na uwekezaji inaisaidia
serikali kukusanya kodi kwa ajili
ya uendeshaji wa nchi sambam-
ba na kutoa fursa za ajira kwa
vijana.

Aligusia kuwa kuwapo kwa

uwekezaji nchini pia kutaisaidia
serikali kutatua changamoto
za wananchi ikiwamo ya upati-
kanaji wa huduma ya majisafi na
salama, uhaba wa dawa pamoja
na kukosekana kwa vifaa vya
kujifunzia na kufundishia katika
sekta ya elimu.

Naye mwekezaji anayejenga
kiwanda hicho Amos Industry
Limited, Husamudin Ali Mussa,
aliipongeza Serikali ya Mapindu-
zi Zanzibar kwa jitihada zake kwa
kuwapa kipaumbele wawekezaji
kuwekeza jambo ambalo lina-
tia moyo na wawekezaji wengi
wameanza kujitokeza.

Alisema, kiwanda hicho kitaka-
pokamilika kitaanza uwekezaji
wake kwa kutengeneza maji ya
kunywa, lakini baada ya muda
mfupi kitajikita katika utengen-
ezaji wa juisi za matunda na
malengo ya baadaye wameku-
sudia kuanzisha kiwanda cha
kutengeneza mabati hatua ita-
kayowapunguzia wananchi wake
gharama ya upatikanaji wa bid-

haa mbalimbali.

Husamudin alimwambia
Makamu wa Pili wa Rais, ujenzi
wa kiwanda hicho unaoende-
lea sasa unatarajiwa kukamilika
ndani ya kipindi cha miezi mitatu
huku wakiwa tayari wameshaagi-
za vifaa kwa ajili ya kufanya kazi
katika kiwanda hicho.

Kwa upande wake, Mkurugenzi
Mtendaji wa Mamlaka ya Kukuza
Uwekezaji Zanzibar (ZIPA), Sha-
rif Ali Sharif, alisema kukamilika
kwa kiwanda hicho kutasaidia
kwa kiasi kikubwa kufikiwa kwa
utekelezaji wa Ilani ya Chama
Cha Mapinduzi kwa kufikia lengo
la kutoa ajira 300,000 kwa vijana
wa Zanzibar.

Sharif alimwomba Makamu
wa Pili wa Rais kupitia serikali
kuangalia namna bora ya kulinda
soko la ndani kwa wawekezaji
walioamua kuwekeza Zanzibar
kwa kuwa muda mrefu kumeku-
wa na changamoto ya ushindani
wa soko kwa waingizaji wa bid-
haa kutoka nje ya nchi.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

NYUMBA INAPANGISHWA

NYUMBA  INAPANGISHWA  INA
VYUMBA VINNE KIMOJA MASTER

BEDROOM, IPO MAENEO YA
MWENGE NZASA, INA MAJI
NA UMEME ,IPO NDANI YA
FENCE(UKUTA)

KWA MAWASILIANO ZAIDI
PIGA SIMU NAMBA:0682 600 101

JAMUHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA
USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2
Katika Mahakama ya Mwanzo
MJINI MOROGORO
Usimamizi wa Mirathi
NO.221/2021

Ombi la ADAM MEDARD MSIMBE
Kuteuliwva Msimamizi wa Mirathi ya

ORISEZASMATAN GAZONVIIKOCENI
INDUSIHAISAREAS P OB @XS3A042;
DARSESFSAITAANEMOB):
£2558=1017.822 536176

KUPOTEA KWA
KADI YA PIKIPIKI
JUMA SHAIBU JUMA

anatangaza kupotelewa na

kadi ya pikipiki yenye jina
BESTA PASCHAL KALUMNA

aina ya TVS - STAR yenye

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MJIBU RUFAA
(MCA/84)

MAHAKAMA YA WILAYA DODOMA
RUFAA JINAI NAMBARI 25/2021
MLETA RUFAA  SILVIA CHAWE
MJIBU RUFAA: SALUTWA EMMANUEL
Kwa kuwa mleta Rufaa ameleta maombi
yake kwamba
MAOMBI YA KUKATA RUFAA

Kwa hiyo unahitajiwa kuhudhuria binafsi katika

CLOSE THE COMPANY
THE SHAREHOLDERS OF
BELFORD INVESTMENT
LIMITED (REGISTRATION NO

68716 DATED 26™
NOVEMBER 2002 IN

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

Mahakama ya wilaya ya DODOMA MJINI
Wilaya ya DODOMA

MADAI NAMBARI 88/2021
MDAI DIANA URIO
MDAIWA GABRIEL KIMARO
Kwa GABRIEL KIMARO

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba
MADAI YA TSH 700,000/=

. Hivyo unahitajiwa  kuhudhuria binafsi katika
Marehemu RUKIA KOSALALI namba za usajili MC 140 CKF | [Manakama hii siku ya IUMAA Tarehe| | ACCORDANCE WITH THE || mahakema i siku ya Tarehe 23/07/2021 sa 2:30
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano . 30/7/2021 saa 2.00 asubuhi kwa kujibu asubuhi kwa kujibu madai na kwa kuwa siku hiyo ya
wowote na mirathi ya marehemu kuwa -Chasis maombi hayo. COMPANIES LAWS AT kuitwa  shauri hilo ni lazima kuleta mashici
wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini No.MD625AF78K1001139, Angalia kama hukuhudhuria siku iliyotajwa wako/wenu na hati zote zinazohusu shauri hilo kwa
mnamo tarehe 23/08/2021 kabla huyo K hapo juu Mahakama ikithibitisha kama BRELA WISH TO SHUT  gf|ailiiva kuiitetea shauri hilo.
mwambaiji hajateuliwa kuwa msimamizi Englne No. AF7CK1301118. umepokea kuitwa shaurini hii, itaweza kutoa 3 Na kama hykuhyquuria siku iliyotajwa hapo .juu
wa mirathi hiyo. Yeyote atakayeiona atoe hukumu kuwa umeshindwa. DOWN THE COMPANY 3 Tha.ké";?. ) |tadh|b|lt<|sha hkima imepokea hku(;twa
Wosia wa marehemu huyo upo hapa L L Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya OPERATION DUE TO = SHaiiur:ili’ "altflvev:;a klxgaar:rium:n u:'an:mf;ama WZ’
mahakamani waweza kukaguliwa. taarifa kituo cha polisi. Mahakama hii leo tarehe 9/7/2021. mahaksmghtep torehe 16(07/2021 .
Tarehe 19/0712021 RSN\ .., Taarifayapolisi: 3| 62 8 |CIRCUMSTANCES THAT ARE ™" T e .
MY e DOD/DOD/RB/355067/2021. § Mk 8| | BEYOND OUR CAPABILITY. i
116364502 T - DODOMA S ! S

LINUS LEONARD JOSEPH
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya NOAH
yenye namba za usajili
T457 DCB
Lenye chassis namba
SR400280699
Engine no 352867933
Kwa yeyote atakayeiona
atoe taarifa polisi
Taarifa ya polisi RB. Namba
IRI/IRI/RB/474251/2019

116365202

KUPOTEA KW KUPOTEA KWA
KADI YA GAR KADI YA GARI

OSCAR WILSON KILASI
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari aina ya
MITSUBISH CANTER
yenye namba za usajili T894
CSV Lenye chassis namba
FE325E560990. Engine no
4D32A13492. Kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
polisi. Taarifa ya polisi
RB. Namba
IRI/IRI/RB/355620/2021.

116365802

Nipa

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI
INDUSTIAL AREA,
PO.BOX 31042,
DAR ES SALAAM.

MOB:

+255 - 0782253676

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

MWANGA WA JAMIT

Tupigie

QWASWASICISWAS

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

MWALIMU COMMERCIAL BANK PLC

metolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 31
MACHI 2021 (Kiasi kwa shiling}

Robo ya Mwaka
sasa
30-Juni-2021

0 la
Mwaka wa sasa
30-Juni-2021

- Mapato . o
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA  Mtaji wa "apato  iada ya Mtaji
o S Yaliyobakiz e
A. MALI 30 JUNI 2021 (Kiasi kwa shilingi mil a = Kisheria  tangu
1. Fedha Taslimu
2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 2,369 2,926 Mwaka wa sasa
3. Uwekezaji katika Amana za Serikali_ - - | |Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 (18,507) - - 12,405
4. Salio .kanka_Benkl nyingine na T§a§|5| za fedha 41 39 Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (1,351) - - (1,351)
5. Hundi na Miamala ya Kushughulikiwa - 181 Mitaji ¢ iz 5000 5.000
6. Miamala Baina ya Matawi 5 202 taji tangulizi____ - - - B )
7_Bili Zilizoafikiwa B —| [Miamala na wanahisa - - - - -
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika - - Gawio lililolipwa - - - - -
9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 2,300 5,000 Mengineyo - - - - -
10. Uwekezaii katika Amana Nyingine - Bl Salio la mwisho wa mwaka 30912 (19,858) 5,000 16,054
11. Mikopo Halisi lliyopo 36,142 28,163 Mwaka Uliopita
12. Mali Nyingine 4,531 5,143 _L
o ; - —| |Salio la mwanzo wa mwaka 30,912 14,445 - - 16,467
13. Uwekezaji wa Hisa
14. Akaunti za udhamini - - Faida (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - (4,062) - - (4,062)
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 896 846 Mtaji tangulizi - - - 5,000 5,000
16. JUMLA YA MALI 46,773 43,286 | |Miamala na wanahisa - - - - -
B. DHIMA: S _ Gawio lililolipwa - - - - -
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za fedha - - Mengineyo n n N N n
18. Amana za Wateja 27,832 24,036 o .
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Tashimu - - Salio la mwisho wa mwaka 30,912 (18,507) 5,000 17,405
20. Amana Maalumu - -
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha N = BAADHI YA MAELEZO
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - -
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 880 819 KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 JUNI 2021
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - -
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 90 145 Katika k d t ifa hizi fedh b d i ni zil il ili t ik
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae 280 341 ati a uandaa a?rl a hizi _Za e aza r(_)_ 0, sera _Za uandaaji ni ZI_eZI_ € zilizotumika
27. Dhima Nyingine 1,637 1488 wakati wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
28. Madeni - -
29. JUMLA YA DHIMA 30,719 26,829 | [RLLENIEN ) 1Te) Saini Tarehe
30. MALI/(DHIMA) HALISI 16,054 16,457
C. FEDHA ZA WANAHISA: : :
31. Mtaji wa Hisa Uliolipwa 30,912 30,912 Rlchard L. Mal_(_ungwa crorTrrorrTTorrrrEeet 16 Julai 2021
32. Akiba ya Mtaji . -1 | (Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)
33. Mapato Yaliyobakizwa (18,507). (18,507)
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika (1,351) (948)
35 Akaunti Nyingine za Mtaiji (Mtaji tangulizi) 5,000 5,000 o .
36. Stahiki ya Wenyehisa Chache . -1 |Selemani Kijori 16 Julai 2021
37. JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 16,054 16,457 (Mkuu wa Fedha) (Imesainiwa)
38. DHIMA ZISIZO DHAHIRI
39. Mikopo Chechefu 346 273
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu (309) (330)
41 Mali Nyingine Chechefu B - Patrick Mashalla . 16 Julai 2021
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA (Mkaguzi Mkuu wa Ndani) (Imesainiwa)
- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 34% 38%
- Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 0.9%: 1.0%! .. . . .. . . . e
~Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 129% 116%| |Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha
- Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 7% 64%| |usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na
'g:‘";e";:lfla"":x::z"“"s“a na Jumia ya Mali ?é;“ ;Z; kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya
~Ongezeko la Mali 8% 2% |Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya benki na

Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha hali halisi.

Tarehe

1. Mapato ya Riba 1,243 646 2,255
;I shara'maHz? — Riba (1 kutoa 2) :2? siz 1;012 1/ Francis Ramadhani
. Mapato Halisi ya Riba utoa 5 e . .
o Hiadon Viza Yallofutwa - - - - (Mwenyekiti wa Bodi) 16 Julai 2021
5. Punguzo/Ongezeko la tengo katika Mikopo (21); (25) (21) (25)
6. Mapata Yasiyo ya Riba: 187 60 279 121
6.1 Faida (Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni 1 3 1 6 .
6.2 Ada na Kamisheni 184 56 278 2| |2/ Celestin Muganga
6.3 Gawio - - - (Mkurugenzi wa Bodi) ~ [rrerreeeeseseeeeeeens 16 Julai 2021
6.4 Mapato Mengine 2 1 - 3 (Imesainiwa)
7. Gharama Zisizo za Riba 1,472 1,607 3,200 3,170
71 na Mafao 697 697 1,429 1,359
7.2 Ada na Kamisheni = N = =
5 MINIM SCLOSURE OF CHARGES AND FEES MADE UNDER REG ION 11
7.3 Gharama Nyingine 775 910 1,771 1,811
8. Faida (Hasara) ya Uendeshaji (403) (975) (1,351) (1,927) S ITEM/TRANSACTION CHARGE/FEE Deposit Rates
- T Carrant Accouris
3 on0 B Kol o apae : : : : = I I i — A P s 5 s ovorts | 12
10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato (403) (975) (1,351) (1,927) (© Checes withdeawal over he coumter St cinarwie 0158 max 126 1-2Mn 15% 20% 25%
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa - - - - (@) Fees por AT witnraval 100.000 Tz51.300 2-10Mn 20% 25% 30%
12. Jumla ya Faida (Hasara) ili; kwa mwaka (403) (975) (1,351) (1,927) () pm e per e T2 1500 10-50 Min 25% 3.0% 35%
13. Idadi ya Waajiriwa 53 61 53 61 ) Creaue book T25 500 pur est 5000- lzﬂg Mn ;0% 3-% 0%
i ecial clearance n/a 100-300 M 5% 4 45%
14, Mapato kwa Hisa R 16 22 Kl B Coumter eheaue 256 000 300-500 M 0% 5% So%
i i D Stop payment 75 40,000 -
15. Idadi ya Matawi 2 2 2 2 () Stancin ocder (Same bark) Free 500m - 18in 45% 50% 5%
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI 0 0 0 0 (&) New T e ssvanc 25 10000 Above 1 Bn Contact Treasury
~Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1% 7% 3 7% (50 AT o ool o et (ca costs o et cars 25 10,000 s et T T T
~Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 2% 7% 89 3% (@) S s ners e 2o a0 5
- Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 140% 265% 1759 260% @ et 725 10,000 S0k 1nn %
~Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazozalisha 2% 3% 4% 7% @ oemtres o 1-10mh 15%
: ;5,:‘"Eiqﬁf;i%"."ﬁ.i;fu"fiii.:f’"'g”;‘ifi“..i?””"'° e e ‘g . ‘010"“‘” ig
— — fonthy service 125 1.4 Ner ln .
TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 31 MACHI 2021 (Kiasi kwa RoP© Mwakaya R"Iﬁ" M‘.‘:‘“ M "":b""“ - """bl'_'l"“ "I ":“I"““ & Aecoumt aomre 25 26.000 Base Lendng Rates
shilingi milioni) e voplta e e nganls! 3 Hecironic Barkin
30-Juni-2021 31-Machi-2021 30-Juni-2021 30-Juni-2020 (@) nternet banking monthly fee na Loan Type Base rate
1. Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaiji: (© s ok 281700 1| Short term (up to Tyear 19.5% +/-4.5%
@ o /a
Wiapato (Hasara) Halis 403) (048) (1.351) (1.927) | {rorsion schanae Trsmsncion 2 | edium term (2-4 years 215% 5%
Marekebisho kwa Ajili ya: - - - - ) Coraee of Toraay semn o o e va 4 [Term loans (over 5 year 19.0% +-4.0%
Hasara katika Mali 7} % ) o (© Sale/purchase of cash paseport v
(@ Telegrapnic tran va

- Badiiko Halsi Katika Mikopo (5.279) (5.766) (11,045) 805 (© Teanter from forein curroncy denominated k3 We, the undersigned have examined the above information and hereby declae that the information s true and corrct to

- Mabadilio Halisi Katika Amana 6.9% 551 12,507 (2.147) 5 Personal Loans -1 CuTent account (within barlcand to other bank) the best of our knowledoe and information.

- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - - E\a) ProcesingArangeent Appratal foe TR Name. Designation Signature Date
|- Mabadilko Halsi Katika Dhima Nyingine 2% (242) 54 (16) () Overdatte 20% 1" |Richard L. Makungwa | Chief Executive Officer 16 Juy 2021
| Mabadiiko Halisi Katka Mali Nyingine 100 802 (702) 991 () st fance ment Jres 2 |Leticia Ndongole | Head of Business Development & Marketing 16 July 2021

- Kodi liyolipwa : ' : - @ Yaluaton fees A 3| Seemani Kior Head of Fnance 16y 2021

“Mengineyo . . . _|

Fedha Halisi zilizotolewa(zilizotumika) kwa shughuli za 2,054 (1,902) 152 (1,680)
1l._Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaj: - -

- Gawio Lililopokewa - - -

- Ununuzi wa Mali za Kudumu (120) (120) (12)

~Wiapato Kulokana na Mauzo ya Vil 22 Kuduma - » B

- Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala -

- Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiva na Mawakala -

“Mengineyo . . B Malipo Manunuzi lkKsa

Fedha Halisi Zili kwa Shughuli za Uwekezaji (120) (120) (12) mtandaoni mashine (Pos) @ 0800750 033 @ @ @mwalimubank
[, Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: - - -
|- Ulipaji wa Madeni ya Muda Mrefu - Head Office : Samora Branch Regional Office - Mbeya

- Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - Mlimani Branch Samora Avenue 90, Plot L, Sokomatola Street

- Mapato Kutakana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - Mlimani Tower - Mezzanine Mlimani Tower - Ground Floor Consolidated Holding Building Phone: +255 766 903 575

- Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu - Floor, Sam Nujoma Road Ground Floor B

~Mabadilko Halisi Katika Madeni Mengine - L P.0.Box 61002 Mbeya

Sam Nujoma Road 4 N -
T = - R | Office - M ) _
Mengineyo (Miaj tangulz) _ - Phone: 022-2772954/7 Dar es salaam cgronaliocelMorogors Regional Office - Mwanza
Fedha Halisi kwa shughuli za Kifedha - 19, Plot E, Nkomo Street "
- email: info@mcb.co.tz Phon 255 622 005 574 18, Plot A, Kirumba Street
azofanana na Fedha Taslim - - - - e ot (T : i
Zofanana na Fedha Tasimu 1,933 (1.902) 32 (1.692) 062933115”062'9'331755 o : Morogoro Phone: +55 788 138 238
inazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 2,958 4,859 4,485 4,274 0750033 Mwanza
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SOESICINER:

lingard)yUpoJkWenyelmipaneo)yaney

MANCHESTER, England

wa muda mfupi na kuonyesha kiwango kizuri kwa
. kufunga mabao nane, huku akivutia macho ya timu

KOCHA wa Manchester United, Ole Gunnar Solsk- mbalimbali huku wagonga nyundo hao wa London
jaer amedai Jesse Lingard yupo kwenye mipango ya  wakitaka kumsajili moja kwa moja. see—— =
timu hiyo kuelekea msimu wa 2021/2022. . —  ~g¢> Nyota huyo wa England sasa ana nafasi ya kuwa

Kauli hiyo ya Solskjaer imekuja katika mechi ya  kwenye kikosi cha kwanza cha United, baada ya Mar-
kwanza ya kirafiki kati ya Manchester United na Der- cus Rashford kufanyiwa upasuaji wa bega ambalo
by County ambapo Lingard aliingia kutokea benchi litamweka nje ya dimba kwa kipindi cha miezi miwili
na kuonyesha kiwango cha kuvutia. e - hadi mitatu.

Solskjaer alieleza kuwa Lingard ni mchezaji mzuri » Katika mechi hiyo Solskjaer pia ahkutana na
na alipokuwa kwenye mkopo aliweza kujitathminina ~ Wayne Rooney ambaye aliwahi kucheza naye United
sasa amerejea akiwa imara zaidi na yupo tayari kum-  na matokeo katika mechi hiyo ilikuwa ni ushindi wa
fanya chaguo lake kuelekea msimu ujao. ~ = ~——ef{ magoli 2-1, huku makinda wa United wakitupia ma-

Lingard alienda West Ham United kwa mkopo goli yote mawili.

CHELSEA YAMTENGEA

KITITA LEWANDOWSKI

LONDON, England

KWA mujibu wa ripoti ya gazeti
la The Sun, Klabu ya Chelsea wa-
naandaa mipango ya kutaka kum-
sajili mshambuliaji wa Poland na
Bayern Munich, Robert Lewan-
dowski katika dirisha hili la majira
yajoto.

Chelsea wamehamishia  si-
laha zao kwa Lewandowski mwe-
nye umri wa miaka 32 baada ya
kushindwa katika juhudi zao za |
kumsajili mshambuliaji wa Borus-
sia Dortmund, Erling Haaland am-
baye atasalia katika klabu yake.

Chelsea wanatarajia kuandaa
dau lenye thamani ya pauni mil- .
ioni 50 kwa ajili ya kuishawishi |
Bayern Munich kumuuza mchezaji
huyo.

MANCHESTER, England

KLABU ya Manchester United imetajwa
kuwa wamepewa nafasi ya kumsajili Vin-
icius Junior wa Real Madrid.

Nyota huyo mwenye umri wa miaka 21
alikuwa na msimu wa kawaida pale kwa Los
Blancos katika msimu wa 2020-21, akicheza
mechi 49 kwenye mashindano yote.

Lakini raia huyo wa Brazil anadaiwa ku-
wapo sokoni msimu huu wa majira ya joto,
kwani Real Madrid wanataka kuweka sawa
vitabu vyao vya fedha kabla ya uwezekano
wa kukamilisha uhamisho wa nyota wa Par-
is Saint-Germain, Kylian Mbappe.

United na Real Madrid tayari wameta-

Lewandowski ana mkataba na Bay-
ern hadi mwaka 2023 na mabingwa
hao wa Ujerumani wanasita kum-
ruhusu aondoke, lakini dau la pauni
milioni 50 linaweza kufanya wabadili
mawazo yao.

Mshambuliaji huyo wa zamani wa

8N Dortmund anasemekana ana hamu

ya kucheza katika Ligi Kuu England na
angefurahi kuhamia kwa miamba hao

{ wa London Magharibi.

Kocha wa Chelsea, Thomas Tuchel
anamtaka straika huyo na ana imani
ayaweza kufiti kwenye kikosi chake
kwa ajili ya msimu ujao.

Lewandowski msimu uliopita uli-
kuwa wa kuvutia sana kwake, kwani
alifunga mabao 41 kwenye Ligi Kuu
Ujerumani, Bundesliga na kujiweka

rekodi yake.

jwa kuwapo kwenye mazungumzo juu ya
Raphael Varane, lakini kwa mujibu wa The
Mirror, mabingwa hao mara 20 wa Ligi Kuu
England pia wamepewa nafasi ya kumsajili
Vinicius.

Ripoti hiyo inadai kwamba kikosi hicho
cha Carlo Ancelotti kinataka pauni milioni
68.5, lakini Mashetani Wekundu wanaweza
kumsaini kwa mkopo kwa 202122 na
uwezekano wa makubaliano ya kudumu
mwaka ujao.

United inayonolewa na Ole Gunnar Sol-
skjaer inadaiwa imeweka wazi kuwa wa-
navutiwa na mshambuliaji huyo, ambaye
amefunga mara 14 na kusajili asisti 23 kwe-
nye mechi 118 za Real Madrid.
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‘Diaz kusaini
‘mkataba
‘Milan

MILAN, Italia

SASA ni suala la muda tu kabla ya
tangazo rasmi kwamba, Brahim Diaz
anasaini mkataba mpya na klabu ya AC
Milan.

Mshambuliaji huyo wa Real Madrid
aliwasili hapo kwenye dimba la San
Siro kwa mkopo wa miaka miwili we-
nye thamani ya uero milioni 3 na kip-
engele cha kumnunua moja kwa moja
kwa pauni milioni 22 ifikapo Juni 2023.

Calciomercato.com inaripoti kuwa
Los Blancos wana kifungu cha kum-
nunua katika dili hilo kwa thamani ya
euro milioni 27, sababu Diaz anarudi
Rossoneri kwa angalau miaka miwili.

Mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 21, ambaye alihamia Real Madrid
kutoka Manchester City Januari 2019,
alitumia msimu wa 2020-21 kwa mkopo
na Diavolo, wakati Milan wakimaliza ka-
tika nafasi ya pili kwenye Serie A.

Diaz alicheza michezo 39 ya
mashindano yote msimu wa 2020-21,
akichangia mabao saba na asisti nne
katika mchakato huo.

Vg

L) [ [ ‘ - . [ ]

MADRID, Hispania o 2

KOCHA Mkuu wa Atletico Madrid, Diego Simeone,
amewaambia viongozi wa klabu hiyo wamsajili mlin-
zi wa Norwich, Max Aarons kama mbadala wa Kieran
Trippier endapo ataondoka.

Trippier anaripotiwa huenda akaondoka Atletico
Madrid majira haya ya joto ili kujiunga na Manches-
ter United yenye makazi yake kwenye Uwanja wa Old

Trafford.

Na Simeone anaona kwamba, Aarons ndiye anaye-
fiti kuchukua mikoba ya mlinzi huyo wa kimataifa wa

England.

Kwa mujibu wa ripoti ya Mail, Aarons thamani
yake ni zaidi ya pauli milioni 28 na klabu inayomtaka
inatakiwa kufikia kiasi hicho. =

v Awali Arsenal na Chelsea zilikuwa zikihusishwa ku-

wania saini ya nyota huyo wa kimataifa wa England.
Inaamini kwamba, Atletico Madrid wazaweza

kutoa pauni milioni 25 kwa mlinzi huyo wa kushoto

ambapo Simeone anatajwa kuwa ni shabiki yake

mkubwa.

Aarons amecheza mechi 42 na kuhusika kwenye

mabao matano kwa timu hiyo msimu uliopita, huku
pia akihusishwa na Everton, West Ham na Tottenham

Hotspur.

Pogba atakiwa
kustaafia United

MANCHESTER, England

MANCHESTER United in-
ataka Paul Pogba abaki Old
Trafford hadi pale ataka-
poamua kustaafu kama
mchezaji, kwa mujibu wa
ripoti za magazeti ya Ulaya.

Nyota huyo zamani wa
Juventus sasa amebakiza
miezi 12 ya mwisho ya mka-
taba wake na Mashetani
Wekundu, na uvumi juu ya
hatima yake majira haya ya
joto unaendelea kubamba
kuwa anaondoka klabuni
hapo.

Paris Saint-Germain inad-
haniwa kuwa inaweka mipa-
ngo ya uhamisho wa pauni
milioni 51 kwa ajili ya Pogba,
wakati United ikitajwa kum-
leta Eduardo Camavinga
kama mbadala wake.

Lakini kwa mujibu wa
The Athletic, kikosi cha ko-
cha Ole Gunnar Solskjaer

bado kina matumaini kuwa
kiungo huyo anaweza ku-
saini mkataba mpya wa
muda mrefu, ambao utam-
fanya abaki klabuni hadi
atakapotundika daluga zake
za soka.

Ripoti hiyo imeongeza
kuwa Pogba hataki sana
kuhamia PSG na atakuwa
tayari kusaini makubaliano
mapya huko United, licha
ya madai ya wakala wake,
Mino Raiola ya mwaka jana
kwamba, wakati wa mteja
wake kuwa na Mashetani
Wekundu ulikuwa “umek-
wisha”.

Pogba alifunga bao moja
na kusaidia moja zaidi aki-
wa na Ufaransa wakati wa
michuano ya Euro 2020, na
ameandika rekodi ya mabao
38 na pasi za mwisho 42
kwenye mechi 206 akiwa na
United.
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INTER YAMTAKA DUMFRIES

INTER Milan inataka kumsajili beki wa PSV
Eindhoven, Denzel Dumfries mwenye umri wa
miaka 25, lakini inaweza kumnunua kwa mkopo
mchezaji huyo wa Uholanzi. (Calciomercato)

NIGUEZ ATAJWA LIVERPOOL

HAKUNA habari yoyote mpya kuhusu uham-
isho wa Saul Niguez kutoka Atletico Madrid kue-
lekea Barcelona na kiungo huyo wa Hispania (26),
amekuwa akiwasiliana na klabu kadhaa, huku
akitarajiwa kujiunga na Liverpool au Manchester
United (AS)

CHELSEA YAKOMAA NA HAALAND

CHELSEA inajaribu kufanya kila kitu katika
harakati zake za kumwania mshambuliaji wa
Borussia Dortmund, Erling Braut Haaland mwe-
nye umri wa miaka 20. (Sky Germany)

HUDSON-0DOI KUONDOKA

CHELSEA pia imepanga kumbadilisha winga
wa England, Callum Hudson-Odoi mwenye umri
wa miaka 20 na Kingsley Coman wa Bayern Mu-
nich katika mpango wa kubadilishana wachezaji.

(LEquipe)

ARSENAL YAMTAKA AARONS

ARSENAL imeingia katika harakati za kumsajili
beki wa Norwich na England mwenye umri wa
miaka 21, Max Aarons - huku washikabunduki
wakiwa katika mpango wa kutaka mchezaji ata-
kayechukua nafasi ya Hector Bellerin mwenye
umri wa miaka 26. (Express)

EVERTON KUMSAJILI TOWNSEND

EVERTON inakaribia kumsajili winga wa Eng-
land, Andros Townsend mwenye umri wa miaka
30, ambaye ni mchezaji huru baada ya kuondoka
Crystal Palace na atakuwa mchezaji wa kwanza
kusajiliwa na kocha mpya, Rafael Benitez , Klabu
hiyo pia inamsaka winga wa klabu ya Bayer Lev-
erkusen na England Demarai Gray mwenye umri
wa miaka 25. (Mirror)

EVERTON YAMTAKA LENGLET

EVERTON pia ni mojawapo ya klabu mbili
pamoja na wapinzani wao katika Ligi Kuu Eng-
land, West Ham, kuwasiliana na Barcelona kuhusu
makubaliano ya kumsajili beki wa Timu ya Taifa
Ufaransa mwenye umri wa miaka 26, Clement
Lenglet. (AS)

JUVE KUMSAJILI JESUS

JUVENTUS italazimika kulipa pauni milioni 43
ili kumpata mashambuliaji wa Timu ya Taifa ya
Brazil, Gabriel Jesus kutoka Manchester City. (Cal-
ciomercato)

PAREDES AINGIA SOKONI

JUVENTUS pia inafikiria kumnunua kwa mkopo
kiungo wa kati wa Argentina, Leandro Paredes
mwenye umri wa miaka 27 ili kuziba pengo la
mchezaji wa Brazil, Authur Melo mwenye umri wa
24 ambaye ni majeruhi. (La Repubblica via Foot-
ball Italia)

BARCA YAMTAKA SANCHEZ

BARCELONA ina hamu ya kumsajili kiungo wa
kati wa Lille na Ureno, Renato Sanches kwa mkopo
wakiwa na fursa ya kumnunua. Mchezaji huyo
mwdenye umri wa miaka 23 ana thamani ya pauni
milioni 30, dau ambalo Barcelona haiwezi kuafikia
ili kumnunua. (AS )

ARSENAL HATIHATI
KUMNASA LOCATELLI

® ® ONi baada ya Juve kuongeza nguvu kwenye mbio za
kumsajili kiungo huyo wa...

LONDON, ENGLAND

UVENTUS ipo tayari kuipiku Arsenal

kwenye mbio za kuwania kumsajili

nyota anayewindwa sana kwa sasa,

Manuel Locatelli, kwa mujibu wa The
ardian.

Kiungo huyo anayeichezea Sas-
suolo inayoshiriki Ligi Kuu Italia (Serie A),
aling’ara zaidi kwenye michuano ya Euro
2020 iliyomalizika wiki iliyopita.

Baada ya michuano hiyo, Locatelli
mwenye umri wa miaka 23 amekuwa
akiwaniwa na klabu kadhaa kubwa za
Ulaya kwa ajili ya kuhitaji huduma yake
kuelekea msimu mpya wa ligi mbalimbali
za Ulaya.

Arsenal ilikuwa timu ya kwanza kuo-

nyesha nia ya kutaka kumsajili Locatelli
baada ya kuisaidia Italia kutwaa taji la
Euro 2020, walishatuma viongozi wao
kwa ajili ya kuonana na wawakilishi wa
mchezaji huyo.

Lakini sasa kwa mujibu wa ripoti ya
jana, Juventus nao wametia mguu kwa
ajili ya kuwania saini ya nyota huyo.

Juventus wanaonekana kuwa kwe-
nye nafasi nzuri zaidi ya kuipiku Arsenal
kwenye mbio hizo, kwa sababu Locatelli
mwenyewe ameonyesha nia ya kutaka
kucheza kwenye Ligi ya Mabingwa Ulaya
msimu wa 2021-22.

Arsenal walimaliza nafasi ya nane kwe-
nye msimamo wa Ligi Kuu England na
hivyo hawapo kwenye michuano ya Ul-
aya ikiwa ni kwa mara ya kwanza tangu
mwaka 1996.

Ripoti ya Calciomercato imebainisha
kwamba, klabu ya Sassuolo ipo tayari ku-
muuza nyota wake ili kutafuta fedha za
kusajili nyota wengine.

Sassuolo imeripotiwa kutaka euro mil-
ioni 40 ili kumwachia Locatelli na Juven-
tus haraka wametuma ofa yake wa ajili ya
kumsajili nyota huyo.

Sky Sports Italia imeripoti kuwa Juven-
tus tayari wamepeleka ofa ya euro milioni
30 ambayo imekatakiwa na Sassuolo, in-
ayosisitiza kiasi cha euro milioni 40 ndizo
zinazoweza kuwashawishi kumuuza.

Arsenal bado haijatoa ofa yao, lakini
sasa inaonyesha wazi kuwa wanaoweza
kunyoosha mikono ya kumsajili Locatelli
baada ya Juventus kutoa ofa yao na kuna
uwezekano wakaiongoza kufikia ile inay-
otakiwa.
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Kakolanya afurahia
ubingwa Msimbazi

Na Shufaa Lyimo

MWINYI AISHUKURU NMB,
AFUNGUKA KUHUSU RIADHA

Na Mwandishi Wetu

MLINDA mlango wa mabingwa wa Ligi
Kuu Tanzania Bara, Simba Beno Kakolanya
amesema licha ya kucheza michezo mich-
ache msimu huu anashukuru timu yake
imefanikiwa kutwaa ubingwa wa ligi hiyo
kwa mara ya nne mfululizo.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar es
Salaam, Kakolanya alisema siri kubwa ya
mafanikio ya kikosi chao ilitokana na umoja
na ushirikiano waliokuwa nao wachezaji,
viongozi na wanachama wa timu hiyo.

“Siri ya mafanikio yetu ni ushirikiano
tuliokuwa nao sisi wachezaji, tulishirikiana
na benchi letu la ufundi nina imani tutaen-
deleza ushindani wetu katika mchezo ujao
wa fainali ya Kombe la FA ambao utatuku-
nanisha na watani zetu Yanga,” alisema
Kakolanya.

Aliongeza kwa sasa timu yao inaendelea
kujipanga kuhakikisha inapata matokeo
mazuri katika mchezo huo utakaochezwa
Julai 25, mwaka huu kwenye Uwanja wa
Lake Tanganyika na kukamilisha msimu kwa
furaha.

Aliongeza ni wazi mchezo huo unatarajiwa
kuwa na ushindani lakini wamejiimarisha
kuhakikisha hawapotezi tena mechi dhidi ya
Yanga kama ilivyokuwa kwenye mchezo wa
marudiano wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

“Kwa sasa tunajipanga kwa ajili ya
kukutana tena na Yanga kwenye fainali ya
Kombe la FA, ninaimani hakuna kitakacho-
shindikana kwa kuwa tumeongeza umakini
na kusikiliza maelekezo ya mwalimu wetu,
tunaomba mashabiki wazidi kutuombea,”
Kakolanya alisema.

Simba itashuka katika mechi hiyo ikiwa na
kumbukumbu ya kufungwa bao 1-0 katika
mechi ya mzunguko wa pili wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara iliyochezwa Julai 3, mwaka huu.

Mtibwa Sugar:
Hatushuki daraja

Na Saada Akida

BAADA ya kunusurika kushuka daraja,
uongozi wa Mtibwa Sugar umesema
umeshafahamu mahali walipokosea, hivyo
wataingia kupambana kuhakikisha wanai-
bakiza timu yao katika Ligi Kuu Tanzania
Bara.

Mtibwa Sugar itakutana na Transit Camp
katika mechi ya mchujo itakayochezwa
kesho na marudiano yakipangwa kufanyika
Julai 24, mwaka huu.

Akizungumza na gazeti hili jijini jana,
Kocha Mkuu wa Mtibwa Sugar, Moham-
med Badru alisema malengo makubwa
waliyonayo ni kupata ushindi katika mechi
va kwanza ili kujiweka kwenye mazingira

salama ya kumalizika kazi watakaporudiana.

Badru alisema kwa sasa wanapambana
kuhakikisha hawaichezea nafasi iliyobakia
va kujinusuru, kwenye michezo hiyo miwili
iliyobakia.

“Tumemaliza ligi na kupata nafasi ya
kucheza mechi za ‘play off’, hii nafasi yetu
va kipekee ambayo tunahitaji kuitumia
vizuri na kupata ushindi ili kufikia malengo
yetu ya timu kubakia.”

Nina imani na wachezaji wangu wata-
hakikisha tunafanya vizuri katika mechi
hizo za ‘Play Off’, tumejipanga kikamilifu
kwa hatua hiyo muhimu na ngumu,” alisema
Badru.

Timu nyingine ya Ligi Kuu Tanzania Bara
iliyoangukia kwenye ‘kapu' la mchujo ni
Coastal Union ambayo itacheza dhidi ya

AIS wa Zanzibar
na Mwenyekiti wa
Baraza la Mapinduzi
anzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, ambaye alion-
goza katika mbio za kilomita
tano za ‘NMB 5K Run 2021,
amesema mashindano hayo
ya marathoni yatakuwa ni
chachu ya kuibua na kuen-
deleza vipaji vya wanariadha
ambayo baadaye vitaitangaza
Zanzibar kimataifa.
Akizungumza kabla ya ku-
kabidhi medali na zawadi
kwa washindi wa mbio za
kilomita tano, 10, 21, watoto,
wenye ulemavu na wagonjwa
wa afya ya akili walioshiriki
mbio hizo, Rais Mwinyi ali-
washukuru waratibu, lakini
akawapongeza  wadhamini,
wakiwamo NMB kwa kuzireje-
sha mbio hizo zilizofanyika
kwa mara ya mwisho miaka

10 iliyopita.

Alisema waratibu na wad-
hamini wameonyesha dhami-
ra ya dhati ya kushirikiana na
serikali yake katika kukuza
uchumi, kuhamasisha utalii
na kuhimiza mazoezi ya vi-
ungo.

“Serikali inaahidi kuwa
mashindano haya yatafanyika
kila mwaka kuanzia sasa, ili
Zanzibar iweze kupata wakim-
biaji mahiri, huku tukiyatumia
kama chachu ya kuhamasi-
sha kukuza Uchumi wa Bluu,
utalii na kuimarisha afya. Wito
wangu kwa wadau ni kuanzi-
sha mbio nyingi zaidi na kud-
hamini pia michezo mingine,”
alisema Mwinyi.

Kwa upande wake, Ben-
edicto Baragomwa, ambaye ni
Kaimu Ofisa Mkuu Ukaguzi wa
Ndani wa NMB, alisema benki
yake inajisikia fahari kud-
hamini mbio hizo na kutoka-
na na NMB kuwa mdau mkub-

wa wa maendeleo, haikuwa
ngumu kwao kufanya uamuzi
wa kujitosa katika Zanzibar
International Marathon.

“Sisi ni wadau wa maende-
leo, na tukavutiwa na malengo
ya uwepo wa mashindano
haya, tukakubali kudhamini ili
kuwa sehemu ya washiriki wa
mchakato wa kukuza uchumi
wa bluu, utalii na kuimarisha
afya za Wazanzibar kupitia
michezo.

“NMB tunaahidi kushiriki-
ana na Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar na ile ya Jamhuri
ya Muungano wa Tanzania,
kila hatua inayolenga kusu-
kuma mbele gurudumu Ila
maendeleo ya Taifa,” alisema
Baragomwa, ambaye alikim-
bia mbio za kilomita tano.

Katika mbio hizo, Inyasi Nic-
odemus wa Arusha aliibuka
mshindi wa kwanza wa NMB
5K Run 2021 upande wa wa-
naume, akifuatiwa na Sylvest-

er Naali na Emmanuel Gadiye
(wote wa Polisi), huku kinara
upande wa wanawake, Aisha
Luvuma wa Arusha aliibuka
mshindi, Valentina Michael
(Arusha) na Catherine Lange
(wa Mafunzo) wakimaliza
nafasi ya pili na tatu.Mbio za
kilomita tano zilikuwa ni se-
hemu ya mbio za kimataifa za
Zanzibar na zilifanyika chini
ya kauli mbiu ya ‘Tunakuza
Uchumi wa Bluu Kupitia
Michezo Zanzibar, zilizoanzia
eneo la Ngome Kongwe na ku-
malizikia kwenye Uwanja wa
Amaan.

NMB ilitoa kiasi cha Sh.
milioni 35, na lengo likiwa ni
kuunga mkono jitthada za
Serikali ya Zanzibar katika
kuhamasisha na kukuza utalii,
kukuza Uchumi wa Bluu na
kuchagiza jamii kudumisha
utamaduni chanya wa kufan-
ya mazoezi ili kuepukana na
magonjwa yasiyoambukizwa.

AN

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Abdulkarim Amin ‘Popat’
Salaam. PICHA: SAADA AKIDA
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(kulia), akiwa na mshambuliaji m
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pya wa timu hiyo, Rogders Kola

Bocco awafuta machozi Wabongo

Na Adam Fungamwango

STRAIKA na nahodha wa
mabingwa wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara, John Bocco ambaye
Jumapili iliyopita aliibuka
kuwa Mfungaji Bora msimu
huu, na kumaliza ufalme wa
wachazeji wa kigeni kutwaa
kiatu hicho kwa misimu mi-
tatu mfululizo.

Bocco alifunga bao dakika
za nyongeza kwa mkwaju wa
penalti kwenye mechi Kkati
ya Simba dhidi ya Namungo,

Uwanja wa Benjamin Mkapa
na kufikisha jumla ya mabao
16 na kurudisha kiatu cha
ufungaji bora kwa Watanzania
ambayo walionekana kama ni
watumwa mbele ya nchi yao.
Mara ya mwisho kwa
mchezaji wa Kitanzania kuibu-
ka kuwa mfungaji bora, iliku-
wa msimu wa 2016/17, wakati
winga wa Yanga wakati huo, Si-
mon Msuva na Abdulrahman
Mussa kutoka Ruvu Shooting
wapomaliza kuwa vinara wa
mabao kwenye ligi hiyo kwa

pamoja, walipofunga mabao
14 kila mmoja.

Hii ni mara ya pili kwa Bocco
kuwa mfungaji bora kwenye
Ligi Kuu Tanzania Bara, maana
pia katika msimu wa 2011/12,
akiwa Azam FC, alipachika ma-
bao 19 na kutwaa kiatu hicho.
Haikuwa rahisi kwa Wabongo
kuumaliza ufalme huo, kwani
ilibidi wasubiri hadi dakika
za mwisho kwani Bocco ali-
kuwa anafungana mabao na
Chris Mugalu, raia wa Jamhuri
ya Kidemokrasi ya Kongo,

aliyepachika mabao 15, Mzim-
babwe Prince Dube wa Azam
FC aliyefunga mabao 14, na
Mnyarwanda Meddie Kagere
aliyepachika wavuni magoli 13.

Baada ya kina Msuva kut-
waa ufungaji bora ilikuja mis-
imu minne ya wafungaji bora
wa kigeni kwa 2017/18, Mganda
Emmanuel Okwi alitwaa kiatu
akiwa na mabao 20, Kagere
akitwaa mara mbili mfululizo
msimu wa 2018/19 kwa mabao
23 na 2019/20 akiwa na mabao
22.
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KIKOSI cha Yanga
es Salam jana kikitokea
Dodoma katika mechi ya
mwisho va Ligi Kuu Tan-
zania Bara huku ikisema
matokeo ya sare wali-
yopata katika baadhi ya
mechi zao ndio sababu kuu
ya wao kushindwa kutwaa
ubingwa wa ligi hiyo.

Ofisa Habari wa klabu
hiyo, Hassan Bum-
buli alisema kikosi chao
kimeingia kambini moja
kwa moja ili kuendelea na
mazoezi kwa ajili ya ku-
jiimarisha kuelekea mechi
yao va fainali ya Kombe la
FA dhidi ya Simba itakay-
ochezwa Jumapili kwenye
Uwanja wa Lake Tanganyi-

.YANGA YAFUNGUKA
SARE ZILIWAMALIZA

uliomalizika hasa kwenye
mechi za mzunguko wa
kwanza.

“Tumerejea leo (jana) na
tumeelekea kambini kwa
ajili ya mchezo wetu wa
fainali dhidi ya Simba, huo
ndiyo utakuwa mchezo
wetu wa mwisho msimu
huu,” alisema Bumbuli.

“Kuna makosa valifanyi-
ka ndiyo yaliyosababisha
tukose ubingwa, lakini yote
kwa yote, sisi tumeyaacha,
tunasonga mbele. Kama
kauli mbiu yetu inavy-
0sema, Yanga daima mbele
nyuma mwiko, kwa hiyo
tunaangalia yajayo wala
si yaliyopita,” alisema
Bumbuli.

Kuhusu mechi ya
mwisho iliyochezwa
Uwanja wa Jamhuri Do-

ka mkoani Kigoma.
Bumbuli alisema kuna

makosa yalifanyika

Za ubingwa wa msimu

katika mechi hizo ambayo
yaliwaondoa kwenye mbio

doma, Yanga ililazimishwa
suluhu dhidi ya Dodoma
Jiji na kumaliza ligi ikiwa
na pointi 74, ikicheza
mechi 34, kushinda 21,
sare 1.

SIMBA YAJITABIRIA MAKUBWA KIGOMA

® ® ® Manara atamba wanakwenda ‘kutegua mitego’ huku Gomes...

Na Saada Akida

AKATI Kocha Mkuu
wa Simba, Didier
Gomes, amesema
siri kubwa ya timu
hiyo kuonekana bora kwenye
Ukanda wa Afrika Mashariki
msimu huu ni mafanikio yake ya
kutwaa ubingwa wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara mara nne mfululizo,
Msemaji wao, Haji Manara amet-
amba wanaenda Kigoma kutwaa
ubingwa wa Kombe la FA.

Akizungumza na gazeti hili jijini
Dar es Salaam jana, Manara alise-
ma timu yao itaibuka na ushindi
wa kishindi katika fainali hizo
zitakazochezwa Jumapili kwe-
nye Uwanja wa Lake Tanganyika
mkoani Kigoma.

Manara alisema timu yao
haiwezi kufungwa na Yanga kwa
mara ya pili mfululizo kwa sababu
wamejipanga vyema kuhakikisha
wanawadhalilisha watani wao ku-
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wapa kipigo kikubwa.

“Yanga haiwezi kutufunga kwa
mara ya pili, kwa gharama yoyote
ile tunaenda kuwadhalilisha kwa
kuwafunga idadi kubwa ya ma-
bao na kutetea ubingwa kombe
letu la FA, tunajua mtego wao, tu-
tautegua kwa tadhari kubwa, wa-
likopita tunakujua, tutapita huko
huko, tunakwenda kushinda kwa
kishindo,” alitamba Manara.

Naye Gomes aliliambia gazeti
hili kikosi cha Simba ni bora ukil-
inganisha na vikosi vingine ndani
ya ukanda huu na hiyo ndio saba-
bu wameshinda idadi kubwa ya
mechi pamoja na mabao, lakini
wakicheza soka la kuvutia. Kocha
huyo ameupongeza uongozi wa
klabu hiyo ulioko chini ya Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Wakurugenzi,
Mohammed Dewji ‘Mo’ pamoja
na Ofisa Mtendaji Mkuu, Barbara
Gonzalez kwa kumwekea mazin-
gira mazuri ya kufanya kazi waka-
ti wote tangu alipotua nchini.

“Huu ubingwa unatoka na kuwa
na timu bora kwa sasa hapa Af-
rika Mashariki, nadhani baada ya
muda tutacheza fainali ya Afrika,
ukiangalia msimu huu tumefunga
mabao mengi na tumeshinda
mechi nyingi pia.”

“Nikiwa nafikiria kucheza fain-
ali hapo baadaye, ila kwa sasa
akili na nguvu zetu tunaziele-
keza katika mchezo wa Kombe la
FA ambao tunakutana na Yanga,
dhamira yetu tuchukue Kombe
la FA pia kwa kuwafunga Yanga,
nina matumaini makubwa ya ku-
fanikisha hilo,” alisema Gomes.

Naye Mjumbe wa Bodi ya Waku-
rugenzi wa klabu hiyo, Mwina Ka-
duguda, alisema sasa wanaelekea
Kigoma kuhakikisha wanaibuka
na ushindi na Yanga inakwenda
katika mashindano ya kimataifa
kupitia ‘mgongo’ wa Simba.

Kaduguda alisema Yanga ili-
wafunga katika mechi ya ligi kwa
sababu ‘kuna sehemu’ walikosea

ila kwa sasa wamejipanga vizuri
kuhakikisha wanalipiza kisasi kwa
watani zao. “Naenda Kigoma ni
nyumbani, yoyote yule shabiki wa
Simba ajitokeze uwanjani, Yanga
hatoki katika fainali hii, kama
wao wanamtegemea huyo mzee
Mpili, mimi simfahamu huyo kwa
sababu tuna wachezaji wazuri na
benchi la ufundi, na tunatarajia
makubwa kutoka kwao kuelekea
mchezo huo.”

“Tuachane na maneno ya viji-
weni, mechi yetu dhidi ya Yanga
sikuwepo uwanjani, sasa nafunga
safari kwenda Kigoma nilipozal-
iwa, hivyo lazima Yanga apigwe
na tuachane na maneno ya huyo
mzee wao, kwani malengo yetu ni
kuona Yanga anaenda kimataifa
kupitia mgongo wa Simba,” alise-
ma Kaduguda. Naye winga wa Na-
mungo FC, Shiza Kichuya amese-
ma Ligi Kuu Tanzania Bara msimu
huu ilikuwa nzuri, bora, yenye
msisimko na mvuto wa aina yake.
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Kichuya ameipongeza timu
yake ya zamani ya Simba kutwaa
ubingwa na kusema ilistahili kwa
sababu ilijipanga vyema ndani na
nje ya uwanja kwa maana kuwa
na wachezaji bora, maandalizi
pamoja na uwezeshwaji.

“Msimu huu ligi ilikuwa ngumu,
nzuri, ilikuwa na ushindani na
mvuto mkubwa. Ni moja kati ya
ligi bora nilizowahi kucheza. Japo
imechelewa kumalizika, lakini ili-
kuwa na msisimko sana. Tumeo-
na kabisa kwenye ligi hii, timu am-
bayo huwezi kuitarajia inakwenda
kupata matokeo na timu nyingine
ambayo haikudhaniwa,” alisema
Kichuya.

Baada ya mechi yao iliyomal-
izika kwa kuchapwa mabao 4-0
na mabingwa Simba, winga huyo
alibadilishana jezi na Mohamed
Hussein “Zimbwe Jr’ huku akise-
ma beki huyo ni rafiki yake tangu
wakiwa katika timu ya vijana ya
umri chini ya miaka 17.




