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Na Mwandishi Wetu

S
EKTA ya afya daima im-
ekuwa marejeo na eneo 
muhimu katika maende-
leo ya nchi, pia kipaum-

bele katika miaka yote 62 ya uhuru 
wa nchi.

Katika zama za awamu ya kwan-
za ya uongozi wa nchi, mwasisi 
wa taifa, Rais Julius Nyerere, kama 
ilivyo maendeleo ya maeneo men-
gi, akaelekeza zaidi mikakati ya 
maendeleo ya sekta hiyo kwenye 
afya ya msingi.

Hicho ndicho kikatawala, hasa 
katika mipango mikuu miwili ya 
kwanza ya maendeleo ya miaka 
mitano kila moja, kuanzia mwaka 
1964. 

Hapo ndio zao lake, mathalan ji-
jini Dar es Salaam kukashuhudiwa 
ujenzi wa zahanati pacha za Mnazi 
Mmoja, Amana, Temeke na Mwa-
nanyamala, ambazo zote sasa zina 
hadhi za hospitali. Pia, mjini Tanga 
kukawapo pacha wao, Zahanati ya 
Chumbageni.

Vilevile katika awamu hiyo ya 
kwanza ya uongozi wa nchi, ma-
boresho ya kuasisiwa nyenzo za 
afya ya msingi, yakaendana na 
elimu na kampeni maalum, pia 
ikiingizwa hata kwenye mitaala 
ya elimu ya msingi, kufafanuliwa 
redioni na bendi za dansi nazo 
hazikuwa nyuma kuelimisha kupi-
tia muziki.

Kadri muda ulivyosonga, ku-
kashuhudiwa mageuzi na maende-
leo, pia mahitaji mapya ya wakati 
husika. Hata ilipofika, katika zama 
za uongozi wa nchi awamu ya 
nne, kukafanyika maboresho ya 

ubunifu wa awali, kwa kuanzishwa 
Mpango wa Maendeleo ya Afya ya 
Msingi (MMAM), ulioidhinishwa 
mwaka 2007 na kuanza kutumika 
mwaka mmoja baadaye.

MMAM nayo ikaandaa muundo 
unaotumika sasa, kwamba zahan-
ati ikatakiwa katika kila kijiji na 
kitongoji, huku ngazi ya kata ku-
nakuwapo kituo cha afya.

Vilevile, kukitajwa wilaya ina-
paswa kuwa na hospitali na ngazi 
ya mkoa kunakuwapo hospitali 
ya rufani, juu yake katika kanda 

zinakuwapo hospitali za rufani na 
mamlaka ya juu kitaifa ni Hospitali 
ya Taifa Muhimbili.

Matokeo ya maboresho hayo, 
ikazipa hadhi kuwa hospitali za ru-
fani za mkoa, kama zile za wilaya 
za Ilala, Temeke na Kinondoni, 
ambazo mzizi wake ulianzia kwe-
nye zahanati.  

KILICHOKO SASA  
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 

akiendelea na mikakati yake ka-
tika awamu ya sita, anachambua 

MMAM katika baadhi ya maeneo, 
akitaka huduma ya afya inayoji-
tosheleza na yenye tija.

Muda mfupi baada ya kuingia 
madarakani, Rais wa awamu ya 
sita akazamisha juhudi katika sura 
kuu tatu, ambazo nazo zikiwa za 
mwendelezaji wa yale ya mtan-
gulizi wake, tangu yeye akiwa 
Makamu wa Rais, mwaka 2015. 

Hapo Rais Dk. Samia akajikita 
katika msingi, kutimiza idadi ya 
zahanati na vituo vya afya penye 
mapengo, mahitaji ya msingi kwa 

dawa na vifaa muhimu vya tiba.
Katika ngazi ya juu, Hospitali ya 

Taifa Muhimbili (MNH) na wabia 
wake, Taasisi ya Tiba ya Mifupa na 
Mishipa Fahamu Muhimbili (MOI), 
vilevile Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete, akizipa uwezo kimataifa.

Hapo inajumuisha mafunzo ya 
ziada, nao wakirejesha ujuzi huo 
ngazi ya chini na zinapewa ushiri-
kano kimataifa na kuingia kwenye 
utalii tiba, unaoshuhudiwa zaidi 
katika Taasisi ya Moyo Jakaya Kik-
wete.

Kunatajwa kuna wagonjwa ku-
toka nchi jirani wakifika nchini 
kupata tiba, pia madakatari wa 
nchini wanavuka mipaka kwenda 
nchi jirani kama vile Malawi wa-
likoweka kambi ya matibabu ya 
moyo. 

Lingine la kuendeleza MMAM, 
ni maboresho makubwa kutimiza 
mapengo ya mahali kulikosekana 
hospitali, mathalan ujenzi unaoka-
milika sasa wa Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Katavi, mjini Mpanda.

Vilevile katika sura ya zahanati 
na vituo vya afya, kuna kazi ama 
inaendelea au imekamilika katika 
mwaka ulioko wa fedha ya ujenzi 
na ukarabati katika mikoa yote 26 
nchini, kwa mujibu wa taarifa  ku-
toka Ofisi ya Rais (Tamisemi).

Pia, ndani ya kuboresha dira ya 
MMAM, ni pale namna ujuzi un-
aopatikana kupitia ngazi za  ma-
boresho ya taasisi za tiba ngazi za 
kitaifa katika uzio wa Muhimbili, 
Rais Dk. Samia ameweka mikakati 
kupitia Wizara ya Afya, ujuzi huo 
na stadi za ziada madaktari wa-
naenda kupiga kambi mbalimbali, 
hasa katika hospitali za mikoa, 
kusambaza stadi kwa madaktari 
na wataalamu walioko huko.

UJUMBE KWA UMMA 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 

katika hilo anawataka wafanyaka-
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HABARI KITAIFA

Samia aagiza 
TANROADS 
iwe na 
miradi bora 
iliyokaguliwa

Waziri Mkuu, Kassim  Majaliwa, akikata keki jijini Dar es Salaam juzi, kuashiria kuanza  kwa utekelezaji 
wa mpango kazi wa miaka mitano wa Shirika la Wateraid Tanzania (2023-2028) na Maadhimisho ya 
Miaka 40 ya shirika hilo hapa nchini. Wengine ni Mkuu wa Wilaya ya Ilala, Edward Mpogolo (kushoto), 
Naibu Waziri wa Maji, Maryprisca Mahundi (wa pili kushoto), Waziri wa Maji, Nishati na Madini Zanzi-
bar, Hassan Kaduara (kulia) na Mkurugenzi Mkazi wa Water Aid Tanzania, Anna Tenga Mzinga. PICHA: 
JOSEPH MWENDAPOLE

Na Vitus Audax, MWANZA

RAIS Samia Suluhu Hassan ameitaka Wizara ya Ujenzi 
na Uchukuzi kupitia Wakala wa Barabara Tanzania 
(TANROADS) kusimamia upimaji wa ubora wa miradi 
inayotekelezwa, ukiwamo wa ujenzi wa Daraja la JPM 
(Kigongo-Busisi).

Ameonya kuwa tabia za kuliacha jukumu hilo kwa ma-
kandarasi wageni ni hatari kwa kuwa kuna uwezekano 
wa kutekelezwa miradi isiyo na ubora.

Mkuu wa Nchi alielekeza hayo jana alipokagua mradi 
ujenzi wa Daraja la JPM (Kigongo-Busisi). Alisema ni la-
zima TANROADS wahakikishe wanafanya majaribio ka-
tika miradi na kujihakikishia ni imara, inakidhi vigezo na 
yenye tija kwa wananchi.

“Hawa makandarasi na ndugu zetu ni wa kupita tu na 
hii ni mali yetu sisi na vizazi vyetu. Kwa hiyo hakikisha 
mnatumia vipimo vya ndani zikiwamo maabara ili kuji-
hakikishia ubora wake. Isije kutokea daraja kama hili li-
naanza kuporomoka na kutuzamisha majini, zingatieni 
hilo,” aliagiza.

Rais Samia pia aliwataka wa-
nanchi kuwa sehemu ya usi-
mamizi wa mradi huo na kuacha 
tabia za udokozi wa vifaa. Wampe 
nafasi mkandarasi na wataalamu 
wake kukamilisha mradi mape-
ma. 

Awali akisoma taarifa ya 
utekelezaji wa mradi huo wa 
kielelezo, Mtendaji Mkuu wa 
TANROADS, Mohamed Besta, 
alisema una urefu wa kilometa 
tatu kwa upande wa daraja na 
barabara unganishi kilometa 1.6.

Alibainisha kuwa kwa pamoja 
umefikia asilimia 75, ikiwa ni nyu-
ma ya matarajio. Kwa mujibu wa 
mpango kazi, mradi huo kwa sasa 
ulitakiwa kuwa umefikia asilimia 
89.

Alitaja sababu za kuchelewa 
kukamilika kwa mradi huo zina-
jumuisha kuongezeka kwa kina 
cha maji, maradhi ya UVIKO-19 
na utofauti wa jiolojia katika mi-
amba iliyomo ziwani.

Alisema mradi huo wenye gharama ya Sh. bilioni 
706.33 ulioanza kutekelezwa Februari 25, 2020, unatara-
jiwa kukamilika mwezi Februari mwakani na mkandarasi 
tayari amelipwa zaidi ya Sh. bilioni 368.6. Pia Sh. bilioni 
tatu zimetumika kuwalipa fidia wananchi huku Mhandisi 
Mshauri akilipwa Sh. bilioni nne.

Katika ziara yake hiyo ya siku tatu mkoani Mwanza, 
Rais Samia pia alitembelea na kukagua maendeleo ya 
ujenzi wa meli kubwa ya MV. Mwanza Hapa Kazi Tu 
ambayo ujenzi wake umefikia asilimia 82. Alieleza kuri-
dhishwa na mradi huo.

“Ningesimama tu na kuwaambia zalisheni mngeni-
uliza ‘tutauza wapi?’ Sasa niwahakikishie kuwa chochote 
kitakachozalishwa nchini lazima kipelekwe sokoni na 
kazi hii inafanyika pia katika mikoa yote yenye bandari 
nchini,” alisema.

Rais Samia aliahidi kurejea mkoani Mwanza ndani ya 
miezi miwili ya ukamilishwaji wa meli hiyo kubwa ili awe 
wa kwanza kuizindua kwa kuipanda na ku- zun-
guka nayo ndani ya ziwa hilo.

Katika ziara hiyo Rais Samia, baada 
ya kuwasili Sengerema, alishuka ka-
tika gari na kwenda kumsalimia, Juli-
ana Kidaso ambaye ni Mama Mkwe 
wa Rais wa Awamu ya Nne, Hayati 
Dk. John Magufuli, aliyekuwa ame-
keti katika moja ya mahema.

Baada ya mazungumzo ambayo 
yalichukua dakika kadhaa, Juli-
ana ambaye ni mama mzazi wa 
Janeth Magufuli, alionekana 
akimwombea Rais Samia.

Na Waandishi Wetu, DODOMA

MACHO na masikio ya watanzania 
leo yanatarajiwa kuelekezwa bun-
geni kushuhudia mikakati ya kiba-
jeti ambayo serikali inakuja nayo 
kwa mwaka ujao wa fedha.

Bajeti ya serikali kwa mwaka 
2023/24 itakayowasilishwa bungeni 
jijini hapa baadaye leo na Waziri 
wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu 
Nchemba, itatoa mwelekeo wa mas-
uala ya kikodi na taswira ya ghara-
ma za bidhaa nchini.

Yanaporejewa mapendekezo ya 
ukomo wa bajeti ya serikali kwa 
mwaka ujao wa fedha, kuna hoja 
tano inatarajiwa kuja nazo, iki-
tarajia kukusanya na kutumia Sh. 
trilioni  44.38 ikiwa ni ongezeko la 
asilimia saba kulinganishwa na ba-
jeti  ya mwaka 2022/23 ya Sh.  tril-
ioni 41.48. 

Serikali inatarajiwa kujikita ka-
tika kugharamia ajira za watumishi 
wapya  wa  umma, hasa wa sekta 
za afya na elimu, kugharamia Uch-
aguzi wa Serikali za Mitaa 2024 na 
maandalizi ya Uchaguzi Mkuu 2025.

Pia inatarajiwa kujielekeza katika 
kugharamia miradi ya kielelezo in-
ayoendelea na kuja na utaratibu 
wa mpya wa utoaji wa mikopo kwa 
makundi maalum, inayotolewa kwa 
kukata asilimia asilimia 10 ya mapa-
to ya ndani ya halmashauri.

Ni bajeti ambayo Dk. Mwigulu 
alishaahidi itakuwa ya kubana 
matumizi kwa viongozi wa umma 
kwa kupunguza ununuzi wa magari, 
kufanya mikutano na vikao kwa njia 
ya mtandao.

WAFANYABIASHARA
Katika mazungumzo na 

Nipashe juzi, Mwenyekiti wa 
Wafanyabiashara wa Soko 
la Kariakoo, Martin Mb-
wana, alisema wa-
natarajia kuona 

serikali inapunguza kodi kupitia 
Mamlaka ya Mapato (TRA), ili wafan-
yabiashara wamudu kushindana na 
nchi nane zinazowazunguka.

“Kwa mfano, biashara ya vitenge 
kwa kweli tumepigwa bao na wen-
zetu wa nchi za jirani kama vile 
Malawi, na ni kwa sababu wenzetu 
huko gharama za kuingiza mizigo 
bandarini ni ndogo sana kulingani-
sha na hapa kwetu. Tunaisikiliza 
serikali kwa kweli, iangalie namna 
ya kulitatua hili kupitia bajeti," alise-
ma.

Mfanyabiashara wa nguo za kike 
katika Soko la Kariakoo, Anneth 
Mushi alisema anategemea bajeti 
hiyo kutoa ufumbuzi kuhusu kadhia 
ya uhaba wa dola ya Marekani. Kwa 
sasa kuna ugumu kuagiza mizigo nje 
ya nchi, hasa China.

SEKTA USAFIRISHAJI
Mwenyekiti  wa Chama cha  Wa-

miliki  wa  Maroli Wadogo 
na wa Kati (TAMSTOA), Chuki Sha-
bani, alisema  wanatarajia kuona 
serikali inapunguza kodi wanay-
otakiwa kuilipa kabla hawajapata 
faida (advance tax) ili kuokoa sekta 
ya usafirishaji nchini.

Alisema kodi hiyo katika mwa-
ka wa fedha 2022/23 inatozwa Sh. 
milioni 2.790 kwa kila lori, jambo 
analolilalamikia limesababisha baa-
dhi ya  wamiliki  kushindwa kulipa 
na kupendekeza iwe Sh. milioni 
moja kwa mwaka.

WAFANYAKAZI
Mwenyekiti wa Chama cha Wa-

fanyakazi wa Taasisi za Elimu ya Juu 
Tanzania (THTU), Dk. Paul Loisul-

ie, alisema matarajio ya watan-
zania na wafanyakazi ni serikali 
kuna na bajeti itakayopunguza 
gharama za maisha.

“Bajeti ikija na sera nzuri, 
labda ya kuweka ru-
zuku katika mafuta, ita-

rahisisha vitu na kuleta unafuu wa 
maisha.

“Wafanyakazi tunatarajia bajeti 
hii itukumbuke, tumeachwa nje 
ya bajeti kwa miaka mingi. Kama 
Rais alivyotuahidi nyongeza ya kila 
mwaka, ikitekelezwa itakuwa ni kitu 
kikubwa kwa wafanyakazi na watan-
zania,” alisema.

WABUNGE
Mbunge wa Tabora Kaskazini 

(CCM), Almas Maige, alisema ana-
tarajia bajeti hiyo itashusha neema 
maeneo ya vijijini kwa kutekelezwa 
miradi ya maendeleo.

Mbunge wa Nkasi Kaskazini 
(CHADEMA), Aida Khenani, alisema 
ni vyema serikali ikazingatia maoni 
ya wabunge na ushauri kuhakikisha 
inabana matumizi, ili kutoacha ma-
kovu kwa wananchi.

“Ni vizuri yale malalamiko ya utiti-
ri wa tozo serikali iyafanyie kazi na 
vyanzo visivyo vya uhakika vinavyo-
sababisha makovu kwa wananchi 
kama tozo za simu ziangaliwe," 
alisema.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge 
ya Bajeti, Daniel Sillo, alisema katika 
bajeti hiyo matumaini yaliyopo ni 
serikali kuzingatia mahitaji ya wa-
nanchi katika miradi ya maendeleo.

Mwenyekiti wa Kamati ya Bunge 
ya Hesabu za Serikali (PAC), Naghen-
jwa Kaboyoka, alisema serikali ina-
paswa kufanyika kazi kilio cha utitiri 
wa tozo kwa wananchi kinachosaba-
bisha watu wasilipe kodi kwa hiari.

Mkazi wa Dodoma, Mark Masudi, 
alishauri bajeti izingatie vipaumbele 
vinavyogusa wananchi wa hali ya 
chini na kusisitiza fedha zinazoteng-
wa zifike kwenye maeneo husika.

Aliomba kodi zinazowekwa ziwe 
rafiki kwa wananchi badala ya kuwa 
kikwazo ili kuwafanya watanzania 
walipe kodi kwa hiari.

*Imeandaliwa na Augusta 
Njoji na Jenifer Gilla 

Waziri Mwigulu kuja na hoja 
tano za kibajeti bungeni leo 

Hawa ma-
kandarasi na 
ndugu zetu ni wa 
kupita tu na hii 
ni mali yetu sisi 
na vizazi vyetu. 
Kwa hiyo hakiki-
sha mnatumia 
vipimo vya 
ndani zikiwamo 
maabara ili 
kujihakikishia 
ubora wake. Isije 
kutokea daraja 
kama hili linaan-
za kuporomoka 
na kutuzamisha 
majini, zinga-
tieni hilo.



Watumishi wafukuzwa kazi 
ubadhirifu fedha za umma 
Na Moses Ng’wat, TUNDUMA

WATUMISHI sita katika Hal-
mashauri ya Mji Tunduma 
wilayani Momba wamefukuzwa 
kazi na  wengine wawili kupewa 
adhabu ya kukatwa asilimia 15 
ya mishahara yao kwa kipindi 
cha miaka mitatu baada ya ku-
patikana na makosa mbalimbali 
yakiwamo ya ubadhirifu.

Halmashauri hiyo pia imem-
shusha wadhifa Mkuu wa Idara 
ya Kilimo wa Halmashauri hiyo, 
Ronald Msangi, huku watumishi 
wengine wanne wakinusurika 
baada ya uchunguzi kubaini 
hawana hatia katika makosa 
yaliyokuwa yanawakabili.

Uamuzi huo ulifikiwa mwishoni 
mwa wiki na Baraza la Madiwani 
wa Halmashauri hiyo katika 
kikao cha baraza maalum lilipo-
geuka kuwa kamati kwa lengo 
la kupitia na kujadili mashauri 
mbalimbali ya kinidhamu yali-
yowasilishwa katika kikao hicho, 
yakiwamo ya ubadhirifu.

Mwenyekiti wa Halmashauri 
hiyo, Ayoub Mlimba aliwaambia 
wandishi wa habari kuwa baraza 
lilifikia uamuzi huo kufuatia hoja 
zilizoibuliwa na madiwani katika 
baraza mwezi Desemba mwaka 
jana.

“Baraza tumejigeuza kama 
kamati kwa mujibu wa sheria 
na kanuni tulizonazo ili kupitia 
mashauri mbalimbali ya watumi-
shi waliofanya vibaya katika 
nafasi za utumishi wao.

Mlimba alisema watumishi hao 
waliochukuliwa hatua wali-

kuwa wamegawanyika katika 
makundi mawili - watumishi wa 
halmashauri walio katika ajira 
za kudumu na wale wa ajira za 
mkataba.

Aliwataja watumishi wa ajira 
za kudumu waliofukuzwa kuwa 
ni Mkuu wa Kitengo cha Ununuzi 
cha halmashauri hiyo, Obeid 
Mwakalinga, Ofisa Ununuzi 
Daraja la Pili, Ibrahim Lulimo, 
Mhandisi Daraja la Pili, Aly 
Farayo, na Dickson Kisemine am-
baye ni Mhandisi Daraja la Pili.

Aliwataja watumishi wengine 
wawili waliofukuzwa kazi ambao 
walikuwa katika ajira za mka-
taba katika halmashauri hiyo 
ni Ally Hassan ambaye alikuwa 
Mhandisi wa Majengo na Japhet 
Chota aliyekuwa Mhadisi Ukadi-
riaji Majenzi.

Mlimba alisema katika kikao 
hicho, watumishi wawili ambao 
ni Patricia Mbigili, Ofisa Elimu 
Sekondari wa halmashauri na 
Raphael Simkonda, Ofisa Mtend-
aji Daraja la Tatu wamepewa 
adhabu ya kukatwa asilimia 15 
ya mishahara yao kwa kipindi 
cha miaka mitatu.

Baraza hilo pia limetoa maele-
kezo kwa Mkurugenzi Mtendaji 
wa Halmahauri hiyo ya Mji Tun-
duma, Philemon Magesa ku-
hakikisha kabla ya kuwarudisha 
kazini watumishi ambao ha-
wakukutwa na hatia, wakiwamo 
waliopewa adhabu ya kukatwa 
mishahara yao, lazima aandae 
kikao cha pamoja kati ya wa-
tumishi hao na kamati ya fedha 
ili kuwekana sawa.

Mchuuzi wa samaki (kushoto), akisubiri wateja katika soko la Bagamoyo, 
mkoani Pwani jana. Kutokana na kuanza kwa kipindi cha baridi samaki wame-
kuwa hawapatikani kwa wingi na kusababisha fungu moja kuuzwa kwa bei ya 
7,000/- hadi 8,000/-. PICHA: SABATO KASIKA

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
OFISI YA RAIS,

MENEJIMENTI YA UTUMISHI WA UMMA NA UTAWALA BORA
MAMLAKA YA SERIKALI MTANDAO

Wananchi wote mnatangaziwa kuwa Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA) itauza kwa njia ya mnada wa hadhara wa vifaa chakavu 
yakiwemo magari, samani za ofisi pamoja na vifaa vingine siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dar es 
Salaam na Alhamisi tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma. 

Wananchi wote watakaoshiriki mnada huo wanaombwa kufika siku ya Jumapili tarehe 25 Juni, 2023 katika Jengo la UTUMISHI 
Kivukoni Dar es Salaam kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo ambavyo ni viti vya ofisini “Office Chairs”, “Printers” na “Laptops” na 
siku ya Jumanne tarehe 27 Juni, 2023 kuanzia saa 4:00 asubuhi hadi saa 10:00 jioni katika Ofisi za e-GA Mji wa Serikali Mtumba 
Dodoma kwa ajili ya ukaguzi wa vifaa hivyo, ambapo pamoja na vifaa vingine, magari yote yameegeshwa katika ofisi za e-GA. 

Maelezo zaidi ya magari hayo ni kama yanavyoonekana katika jedwali: 

MASHARTI YA MNADA
1. Magari hayajalipiwa ushuru na kodi ya ongezeko la thamani (VAT), hivyo Mnunuzi atatakiwa kulipa ushuru na kodi zingine 

kabla ya kulichukua toka Mamlaka ya Serikali Mtandao
2. Magari yatauzwa kama yalivyo mahali yalipo
3. Mnunuzi wa gari atalazimika kulipa papo hapo amana “deposit” isiyopungua asilimia ishirini na tano (25%) ya thamani ya 

gari na atakamilisha malipo yote ndani ya muda wa siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya mnada. Mnunuzi akishindwa 
kutimiza sharti hilo atakosa haki zote za ununuzi wa gari na amana iliyolipwa haitarudishwa.

4. Mnunuzi wa gari atatakiwa kuondosha au kuchukua gari ndani ya muda wa siku saba (07) kuanzia siku ya kukamilisha 
malipo.

5. Ruhusa ya kuangalia gari itatolewa kwa siku mbili (02) kabla ya tarehe ya mnada husika.
6. Kwa Mnunuzi wa vifaa vingine atatakiwa kulipia kifaa alichopata baada tu ya kumtangaza dalali kuwa  mshindi (on fall of the 

hammer). Kifaa ambacho hakijalipiwa kitanadiwa upya. Pia mnunuzi atakiwa kuchukua kifaa alichonunua papo hapo mara 
tu baada ya kulipia (cash and carry) 

7. Mnada utaanza saa nne (4:00) asubuhi siku ya Jumanne tarehe 27 Juni katika ofisi zake za Dar es Salaam, 2023 na Alhamisi 
tarehe 29 Juni, 2023 katika ofisi zake za Dodoma.

Imetolewa na

Mkurugenzi Mkuu

Mamlaka ya Serikali Mtandao (e-GA)

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA WA VIFAA CHAKAVU

Na Aina Modeli Namba ya Usajili Mahali lilipo Hali ya Gari 

1 TOYOTA station wagon 
Diesel Engine LAND CRUISER V8 STL2039 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

2 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine,  

PAJERO ST 
WAGON STL2011 e-GA HQ Mtumba 

Dodoma Halitembei 

3 Mitsubishi Pajero 4WD, Station 
Wagon with 2.8L Diesel Engine 

PAJERO ST 
WAGON STL2010  e-GA HQ Mtumba 

Dodoma  Halitembei 

Mji wa Serikali, Mtaa wa Mtandao, S. L. P. 2833, Dodoma, Simu: +255222129868, Nukushi: +255222129878,
Barua Pepe: info@ega.go.tz, Mkurugenzi Mkuu: dg@ega.go.tz, Tovuti: www.ega.go.tz

“Uadilifu na Ubunifu kwa Utoaji Huduma Bora kwa Umma” 
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Wadau wachekelea 
ma-DED kuzuiwa 
kusimamia uchaguzi
Na Sabato Kasika

WADAU wa haki za bin-
adamu wameeleza kufura-
hishwa na hukumu ya Ma-
hakama ya Afrika ya Haki 
za Binadamu na Watu 
kuiamuru serikali kufanya 
marekebisho ya Sheria ya 
Taifa ya Uchaguzi na ya 
Mwenendo wa Makosa ya 
Jinai, wakidai kilio chao ki-
mesikika.

Mdau wa haki za bin-
adamu, Bob Wangwe kwa 
kushirikiana na Kituo cha 
Sheria na Haki za Binad-
amu (LHRC), walifungua 
kesi Na. 011/2020 dhidi ya 
Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania.

Kesi hiyo ilikuwa inap-
inga kifungu cha 6(1), 7(1), 
7(2) na 7(3) vya Sheria 
ya Taifa ya Uchaguzi am-
bavyo vinaruhusu waku-
rugenzi wa halmashauri 
(ma-DED) kusimamia uch-
aguzi nchini.

Mahakama hiyo ilitoa 
uamuzi juzi kwamba Ki-
fungu cha 6(1), 7(1) na 7(3) 
vya sheria hiyo vinakiuka 
Ibara ya 13(1) ya Mkataba 
wa Afrika ambao unatoa 
haki ya kila mtu kushiriki 
katika uongozi wa nchi 
kwa kuchaguliwa au kupi-
tia wawakilishi kwa mu-

jibu wa sheria.
Akizungumzia hukumu 

hiyo, Mkurugenzi Mtend-
aji wa LHRC, Dk. Anna 
Henga, alisema jana kuwa 
ni vyema sasa serikali ika-
peleka haraka bungeni 
muswada wa kubadilisha 
sheria ya uchaguzi.

“Inaweza kuupeleka 
Septemba mwaka huu 
au Januari mwaka ujao, 
ufanyiwe kazi haraka kab-
la ya uchaguzi wa serikali 
za mitaa ili wasimamizi 
wawe wale ambao hawana 
chembe ya ukada wa cha-
ma chochote,” alisema Dk. 
Anna.

Alisisitiza kuwa hukumu 
hiyo ni ushindi wa wap-
enda haki za binadamu na 
hata wapenda demokra-
sia, kwa maelezo kwamba 
kumekuwa na upendeleo 
wakurugenzi wanaposi-
mamia uchaguzi.

Alisema umefika wakati 
sasa Tume ya Taifa ya 
Uchaguzi (NEC) kuwa na 
maofisa wao wa kusima-
mia uchaguzi badala ya 
kutegemea  wakurugenzi 
wa halmashauri, ambao 
wengi wao ni makada wa 
vyama vya siasa.

“Tuliwahi kufanya utafi-
ti nchi nzima mwaka 2015 
na kuangalia utendaji wa 
wakurugenzi na kubaini 

kuwa wengi wao ni maka-
da wanaoshindwa katika 
kura za maoni na kuteuli-
wa kushika nafasi hiyo,” 
alisema.

Mkurugenzi huyo alise-
ma kada wa chama hawezi 
kukubali chama chake 
kishindwe. Atafanya kila 
njia kuhakikisha kinashin-
da. Ni mazingira yanay-
ominya haki na demokra-
sia.

Mwanasheria na Mkuru-
genzi wa Jukwaa la Katiba 
Tanzania ( JUKATA), Bob 
Wangwe, alisema uamuzi 
huo ni hatua nzuri am-
bayo ni mwelekeo wa ku-
fikia demokrasia ya kweli.

“Kilichofanyika si haba, 
ni mwendelezo wa kutafu-
ta demokrasia, kwani haba 
na haba hujaza kibaba, 
hivyo kila sehemu ambayo 
tutaona kuna tobo, tut-
aendelea kuifanyia kazi,” 
alisema Bob.

Kesi hiyo ilifunguliwa 
baada ya Mahakama ya 
Rufani kutoa uamuzi 
kwamba kifungu hicho 
hakikiuki Katiba ya Jam-
huri ya Muungano wa Tan-
zania katika rufani namba 
175 ya mwaka 2020 katika 
shauri la Mwanasheria 
Mkuu wa Serikali dhidi ya 
Dickson Sanga.



Kamishna wa Elimu wa Wizara ya Elimu, Sayansi, na Teknolojia, Dk. Lyabwene Mutahaba (kushoto), akipata maelekezo 
kutoka kwa Mwanzilishi Mwenza wa SILABU, Adam Duma (kulia), kuhusu namna aplikesheni ya SILABU inavyofanya kazi 
katika uzinduzi wake, jijini Dar es Salaam jana, itakayowawezesha  wanafunzi na watanzania kujifunza mtandaoni. Wen-
gine ni Mkurugenzi wa Uendeshaji wa Huduma kwa Wateja wa kampuni ya Vodacom Tanzania, Harriett Lwakatare (wa pili 
kulia) na Mkurugenzi wa Huduma za Kidigitali wa kampuni hiyo, Nguvu Kamando. Habari Uk. 19. NA MPIGAPICHA WETU
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Kilichojificha wanafunzi kukwepa 
kujiunga kidato cha tano na sita
Na Godfrey Mushi, ARUSHA

BAADHI ya wasomi, wazazi 
na wadau wa elimu nchini wa-
meeleza mtazamo wao kuhusu 
wimbi la sasa la wahitimu wen-
gi wa kidato cha nne, kuachana 
na masomo ya kidato cha tano 
na kutimkia vyuo vya kati ku-
somea fani mbalimbali.

Akizungumzia wimbi hilo, 
Mkufunzi na Ofisa Uhusiano 
wa Taasisi ya Maendeleo ya 
Jamii ya TICD-Tengeru, Adrian 
Lyapembile, alisema wanafun-
zi wengi wanafanya hivyo 
kwa kuwa wanaona vyuo vya 
kati vitawasogeza haraka ku-
pata ujuzi na ajira, badala ya 
kupoteza muda wa miaka mi-
wili sekondari, na wakihitimu 
watalazimika kusoma tena di-
ploma miaka miwili.

“Wazazi wengi na hata wa-
nafunzi wenyewe wanaamini 
shule ile ya miaka miwili ya 
kidato cha tano na cha sita ni 
kama wanakwenda kupoteza 
muda, kwa sababu ile miaka 
miwili akimaliza anarudi bila 
ujuzi wowote.

“Kwa hiyo, wengi wanapen-
delea mtoto aende vyuo vya 
kati, akasomee ujuzi ambao 
atarudi nao na utamsaidia 
kupata ajira au kujiari mwe-
nyewe. Ndiyo! miaka miwili 
atakuwa amesoma NTA Level 4 

na NTA Level 5, ambayo ni nga-
zi ya cheti na akiongeza mwaka 
wa tatu anapata Diploma.

“Inaonekana ni rahisi zaidi 
kwa sababu huyo aliyesoma 
kidato cha tano na sita, bado 
atahitaji tena kusoma miaka 
miwili ya kupata diploma,” ali-
fafanua.

Sia Lyimo, Mkazi wa Ki-
jenge jijini Arusha, alisema 
kwa sasa wazazi/walezi wengi 
wanawapeleka watoto wao 
kujiunga na vyuo vya kati kwa 
kuwa vinawasaidia kuongeza 
ujuzi unaowapa fursa ya ku-
jiajiri au kuajiriwa mapema, 
badala ya njia ndefu ya kupita 
kidato cha tano na sita.

“Wazazi wengi, nikiwamo 
mimi tunafanya hivyo kama 
njia mojawapo ya kutua mzi-
go wa kuwa na mwanafunzi 
anakaa darasani muda mrefu 
pasipo kupata ujuzi wa aina 
yoyote.

“Vyuo vya ufundi, vina 
uwanda mpana wa mwa-
nafunzi wa kutengeneza ajira 
nyingi na kutatua tatizo la ajira 
kwa sababu mwanafunzi ata-
pata ujuzi wa kufanya mambo 
muhimu kwa vitendo badala 
ya nadharia.

“Unakuta mwanafunzi ana-
hitimu elimu ya chuo kikuu 
lakini akija mtaani, hawezi ku-
fanya kazi ya aina yoyote ita-
kayomwingizia kipato. Lakini 

kwa waliosoma elimu ya vyuo 
vya ufundi mwenye (astasha-
hada na stashahada), wana 
ujuzi wa kupata ajira au kujia-
jiri,” alisema.

Mkufunzi wa kujitegemea 
ambaye pia aliwahi kufundi-
sha Chuo cha Ualimu Marangu, 
Patrick Mwiya, alisema sasa 
ajira inaonekana ni tatizo kub-
wa na vijana wanataka kuanza 
maisha mapema.

“Mathalani, kijana huyu 
amepata daraja la kwanza, 
daraja la pili au la tatu, anaona 
ni vyema apate ujuzi, maana 
waliomaliza vyuo vikuu wako 
mtaani. Hawana ajira! Hivyo, 
wanaona haina maana.

“Wanatafuta kozi inay-
oendana na maisha halisi, na 
ndio maana hata serikali hivi 
sasa imeanza kufanya mapitio 
ya mitaala ya elimu yetu ili kue-
ndana na hali halisi ya maisha 
ya sasa,” alisema Mwiya

Mhadhiri Mwandamizi 
wa Chuo Kikuu cha Ushirika 
Moshi (MoCU), Dk. Easther 
Towo, alisema sababu kubwa 
inayochagiza vijana wengi kua-
cha kwenda kusoma ngazi hiyo 
ya sekondari ni urefu wa kuu-
fikia ujuzi na ajira.

“Yaani hiki kitu hata mimi 
kinanichanganya, Nina kijana 
wa mama mmoja, anatusaidia 
pale nyumbani. Amekataa 
katakata kwenda kidato cha 

tano na amepata daraja la pili. 
Ameng’ang’ania hataki. Anase-
ma anataka akajifunze masu-
ala ya mifugo.

“Ninadhani kuna haja vyuo 
vikuu vifanye utafiti wa kina, 
ili kupata kiini cha haya yote. 
Wengine wanasema wanawao-
na hawa waliomaliza kidato 
cha sita wako mtaani wanasu-
biri kujiunga na vyuo, wengine 
wanapambana kutafuta ajira 
na wametumia muda mrefu 
kusoma bila kuyafikia mafani-
kio,” alisema.

Juni 11 mwka huu, Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais - Tawala 
za Mikoa na Serikali za Mitaa 
(TAMISEMI), Angelah Kairuki, 
wakati anatangaza majina ya 
wanafunzi waliochaguliwa 
kujiunga na kidato cha tano 
na vyuo, alisema wanafunzi 
129,830 (wasichana 66,343 na 
wavulana 63,487) sawa na asil-
imia 69 ya wenye sifa, wamech-
aguliwa kujiunga na shule za 
sekondari za kidato cha tano 
540, zikiwamo shule mpya 29 
zinazotarajiwa kuanza kutoa 
huduma mwaka huu.

Waziri huyo alisema wa-
nafunzi 1,878 (wasichana 1,097 
na wavulana 781) wamepangi-
wa katika shule za sekond-
ari maalum nane; Kilakala, 
Mzumbe, Ilboru, Kisimiri, 
Msalato, Kibaha, Tabora Boys 
na Tabora Girls.

TNMC yalaani 
muuguzi 
kumbaka 
mjamzito
Na Beatrice Shayo

BARAZA la Uuguzi na Ukunga 
Tanzania (TNMC) limelaani 
vikali kitendo cha kinyama na 
ukatili uliopitiliza kinachodai-
wa kufanywa na Muuguzi wa 
Hospitali ya Wilaya ya Sikonge 
mkoani Tabora, Rayson Duwe, 
kumbaka mjamzito.

Tukio hilo linadaiwa kutokea 
Juni 9 mwaka huu saa mbili 
usiku, muuguzi huyo aliyekuwa 
zamu, akituhumiwa kwenda 
chumba cha wagonjwa na 
kumbaka mama huyo ambaye 
anakaribia kujifungua. Ali-
kuwa anapatiwa matibabu ya 
ugonjwa wa malaria.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa juzi kwa vyombo 
vya habari na kutiwa saini 
na Msajili wa TNMC, Agnes 
Mtawa, baraza limesikitishwa 
na kitendo hicho na kuwataka 
wauguzi kufuata maadili ya 
kazi.

“Baraza lilipata taarifa ya 
Muuguzi Msajili wa Baraza 
anayetuhumiwa kumbaka 
mjamzito aliyefika hospitalini 
kwa ajili ya kupata matibabu. 
Baraza linalaani kitendo hicho 
ambacho ni cha kinyama, 
ukatili uliopitiliza na ni kiny-
ume cha maadili ya uuguzo na 
ukunga.

“Baraza linatoa pole kwa 
mama aliyepata madhila hayo. 
Baraza linaujulisha umma 
kuwa baada ya taratibu za 
uchunguzi na vyombo vya 
sheria kuthibitisha muuguzi 
huyo kutenda kitendo hicho, 
litachukua hatua za kinidhamu 
na kitaaluma kwa mujibu wa 
kifungu cha (25)(2) (c) cha 
Sheria ya Uuguzi na Ukunga ya 
Mwaka 2010,” baraza hilo lin-
aeleza katika taarifa yake hiyo.

Baraza hilo pia limetoa wito 
kwa wauguzi na wakunga 
nchini kutoa huduma kwa 
kuzingatia utu, taratibu, kanuni 
na sheria.

“Kwa matendo kama haya 
yanaaibisha taaluma ya wau-
guzi ambao ni kiungo katika 
upatikanaji wa huduma bora 
za matibabu,” lilionya.

Taarifa hiyo ilieleza kuwa 
Baraza la Ukunga ni mamlaka 
ya kisheria iliyoanzishwa kwa 
ajili ya usimamizi wa taaluma 
na wanataaluma ya uuguzi na 
ukunga nchini.

Na Romana Mallya

MKUU wa Majeshi ya Ulinzi, 
Jenerali Jacob Mkunda, ameli-
taka Jeshi la Kujenga Taifa 
( JKT) wakati likijiandaa kua-
dhimisha miaka 60, lijitath-
mini kubuni miradi mikubwa 
ya kimkakati itakayoendana na 
Dira ya Taifa.

Aliagiza hayo juzi Dar es Sa-
laam wakati wa uzinduzi wa 
kituo cha mafuta cha Shirika la 
Uzalishaji Mali la Jeshi la Kujenga 
Taifa (SUMAJKT) kilichojengwa 

maeneo ya Mlalakuwa, kikiwa 
ni miongoni mwa miradi inay-
ofanywa na shirika hilo.

Kituo hicho ambacho kinaju-
likana kama SUMAJKT Energies 
ni miongoni mwa vituo vya mafu-
ta ambavyo shirika limepanga 
kuvijenga kwenye majiji yaki-
wamo Arusha, Dodoma, Mbeya 
na Tanga.

“Julai Mosi mwaka huu, JKT 
litaadhimisha miaka 60. Hiki ni 
kipindi kirefu, na jeshi limefanya 
mambo mengi na makubwa. 
Mradi wa kituo hiki cha mafuta 

ni mojawapo ya miradi mingi ya 
JKT chini ya SUMAJKT.

“Miradi ndiyo namna sahihi 
ya kuongeza uwezo wa ku-
jitegemea, ni darasa muhimu 
kwa vijana ili kuwafanya wawe 
wabunifu na kuwa na uzoefu 
wa kuiendesha. Inawaandaa 
vijana kujitegemea na kuwa 
na kuongeza kiwango cha 
uzalendo wa kuilinda nchi,” 
alisema.

Kiongozi huyo alisema wakati 
wakielekea miaka 60, anaamini 
umefika wakati kuanza kubuni 

miradi mikubwa ya kimkakati 
ambayo lengo lake litakuwa ni 
kuimarisha ulinzi wa nchi.

“Tufikirie kuanzisha miradi 
mikubwa ya kimkakati itakay-
oendana na Dira ya Taifa. Nina-
tambua Jeshi la Kujenga Taifa 
ndio kazi yenu, mmekuwa mki-
fanya miradi mingi, nina wa-
nawaasa mfanye miradi mingine 
mikubwa zaidi,” aliagiza.

Aliwataka waendelee kuanzi-
sha vituo vya mafuta kila mahali 
kwa kuwa SUMAJKT ndiyo ki-
nara wa kubuni miradi.

Mkuu wa JKT, Jenerali Ra-
jab Mabele alisema kituo 
hicho ni moja ya maelekezo 
yake na wamejipanga wawe 
na vituo kama hivyo katika 
majiji yote.

Mkurugenzi Mtendaji wa 
SUMAJKT, Kanali Petro Ngata, 
alisema shirika kwa kutambua 
malengo ya kuanzishwa kwake, 
ambayo ni kuchangia uwezeshaji 
wa shughuli za JKT na kujenga 
uchumi wa taifa,  limeamua ku-
wekeza kwa kujenga kituo hicho 
cha mafuta.

Mkuu wa Majeshi ataka ubunifu wa miradi JKT 



Na Romana Mallya

BARAZA la Taifa la Watu 
Wanaoishi na VVU, Tanza-
nia (NACOPHA) limekuja 
na mpango mpya wa kutoa 
elimu kwa vijana wa umri wa 
miaka 16 mpaka 25 ili kutam-
bua njia sahihi za kujikinga na 
maambukizi.

Mpango huo pia unalenga 
kuwapatia ujasiri wale wenye 
maambukizi kujitokeza katika 
jamii. 

Hayo yalibainishwa jana 
katika hafla iliyoandaliwa na 
NACOPHA kwa kushirikiana 
na Mpango wa Dharura wa 
Rais wa Marekani wa Kuka-
biliana na Ukimwi (PEPFAR), 
ikishirikisha vijana wanaoishi 
na maambukizi hayo ili ku-
tambua changamoto wana-
zozipitia katika jamii.

Akizungumza katika hafla 
hiyo, Ofisa Mtendaji Mkuu 
wa NACOPHA, Deogratias 
Lutatwa, alisema dhamira 
yao kwa sasa ni kuhakikisha 
wanawafikia vijana kwa wingi 
kwa kuwapatia elimu ya ku-
jikinga na ugonjwa huo.

“Tuna mpango wa ku-
wafikia vijana, hususani wale 
wenye umri kuanzia miaka 
16 mpaka 26. Takwimu zi-
naonyesha kundi hili ndiyo 
huathirika kwa wingi, kuto-
kana kutokuwa na elimu ya 
kutambua afya zao,” alisema.

Aliongeza kuwa watahakik-
isha wanawafikia vijana wen-
gi hata wale ambao wanaishi 
sehemu za vijijini.

Mwenyekiti wa Jukwaa la 
Vijana Wanaoishi na VVU 
Tanzania (NYP+), Pudensiana 
Mbwiliza, alisema changa-

moto iliyopo ni vijana wengi 
kukosa ujasiri wa kueleza 
hali zao kutokana na hofu ya 
kutengwa na jamii. 

Alisema vijana wengi hu-
susani waliopo katika vyuo 
mbalimbali, wamekuwa wa-
kichukulia ugonjwa huo ni wa 
kawaida, hali ambayo wame-
jikuta wakikumbana na tatizo 
hilo bila ya wao kutambua.

Mratibu wa UKIMWI Du-
niani wa PEPFAR, Balozi John 
Nkengason, aliipongeza Tan-
zania kwa kupiga hatua nzuri 
kufikia malengo ya Umoja wa 
Mataifa.

“Kwa kushirikiana pamoja 
tunapaswa kupinga maam-
bukizi kuendelea, kwani 
utafiti unaonyesha watu wa-
naoishi na VVU hawajui afya 
zao,” alisema.

Mratibu wa PEPFAR nchini, 

Jessica Green alisema wa-
tatekeleza programu zote am-
bazo zinakidhi mahitaji yao.

Wakati juhudi hizo ziki-
fanyika, ripoti ya Utafiti wa 
matokeo ya UKIMWI Tan-
zania 2016-2017 inaonyesha 
maambukizi ya VVU yana-
pungua kadri ya ngazi ya 
elimu ya vijana ilivyo (kutoka 
shule ya msingi hadi sekond-
ari).  

Ripoti inaonyesha Tanza-
nia ina watu wanaoishi na 
VVU takribani milioni 1.4 
huku wasichana wakitajwa 
kuwa na maambukizi ya VVU 
kwa kiwango kikubwa kulin-
ganishwa na wavulana.

Maambukizi ya UKIMWI 
kwa vijana wasio na elimu 
ni asilimia 6.1, huku wenye 
elimu yakiwa kwa asilimia 
0.5.  

Mpango kutoa elimu 
VVU kwa vijana waja

Mkuu wa Wilaya ya Ubungo, Hashim Komba akipanda mti wakati akizindua 
kampeni ya “Mti Wangu Tanzania Yangu”, Dar es Salaam juzi, yenye lengo la 
kulinda mazingira. Miti 10,000 inatarajiwa kupandwa katika wilaya hiyo kwa 
Mwaka 2023/24. PICHA: MARIAM MKANANKA
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Airtel 
wachangia 
damu 
kuboresha 
huduma afya
Na Mwandishi Wetu

WAFANYAKAZI Kampuni ya simu 
za mkononi ya Airtel Tanzania kwa 
kushirikiana na Mpango wa Taifa wa 
Uchangiaji Damu nchini (NBTS) jana 
wamechangia damu kwa hiari ili 
kuunga mkono juhudi za serikali za 
kuboresha afya nchini. 

Siku ya Damu Salama hutumiwa 
na Shirika la Afya Duniani (WHO) 
kuhamasisha afya salama. Kaulim-
biu ya mwaka huu ni ’Give blood, 
give plasma, share life, share often’ 
kudhihirisha umuhimu wa kila mtu 
kujitoa kwa zawadi ya kipekee kwa 
kuchangia damu na kuokoa maisha 
ya wahitaji.

Mkurugenzi Rasimali watu Airtel, 
Stella Kibacha, alisema kuchangia 
damu ni jambo muhimu linalosaidia 
kuokoa maisha ya wenye uhitaji. 
“Tunatambua kwamba damu inahi-
tajika sana hospitali na hasa pale 
kinamama wanapokuwa wanajifun-
gua, vile vile, kwa watoto wenye 
magonjwa mbali mbali, kama ma-
laria, majeruhi wa ajali, wagonjwa 
wa kansa pamoja na wagonjwa 
wengine.

“Kwa sababu hiyo, sisi wafanyaka-
zi wa Airtel tumeamua kuchangia 
damu na pia tukio hili liwe hamasa 
kwa wananchi wengine kijitokeza na 
kuchangia,” alisema Kibacha.

Msimamizi wa uchangiaji damu 
wa Kanda ya Kati, Fatma Majungu 
alisema, Benki ya damu salama nchi-
ni inahitaji uniti za damu 600,000 
kwa mwaka kwa ajili ya huduma 
za dharura na matumizi mengine 
ya afya, lakini makusanyo ya damu 
kwa mwaka jana ni asilimia 65 ya 
mahitaji ya benki hiyo.

“Upatikanaji wa damu bado ni 
changamoto. Taarifa ya mwaka 
2019/2020 ya ukusanyaji wa damu 
nchini inaonyesha kuwa asilimia 60 
ya waliochangia damu walifanya 
hivyo kwa hiari yao na kati yao ni 
asilimia nane pekee hufanya hivyo 
mara kwa mara. Bado tunahimiza 
wachangiaji kuendelea kuchangia 
kutokana na uhitaji wa damu tu-
lionao,” alisema Fatma.

“Naniwapongeza Watanzania 
pamoja na wafanyakazi wa Airtel 
kwa kujitokeza kushiriki kwenye 
zoezi hili la kuchangia damu kwa 
mwaka huu na niwaombe waendelee 
hivyo ili kuendelea kuokoa maisha 
ya wengine,” aliongeza Fatma.

Siku ya kuchangia damu unaa-
dhimisha Juni 14 kila mwaka. Siku 
hii ni maalum kukumbuka na kutam-
bua umuhimu wa damu salama. Pia 
ni siku ya kusherehekea na kuwa-
kumbuka wote wanaochangia damu 
kwa hiari.

Na Halfani Chusi

WAKAZI na wafanyabiashara zaidi 
ya 1,000 wamepewa notisi ya miezi 
mitatu kuhama katika majengo ya 
Kariakoo yanayomilikiwa na Shiri-
ka la Nyumba la Taifa (NHC).

Imeelezwa kuwa notisi hiyo ina-
tokana na mpango wa serikali ku-
ingia ubia na mwekezaji kuboresha 
nyumba hizo, hali iliyoibua malala-
miko kutoka kwa wakazi na wafan-
yabiashara hao.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotole-
wa na shirika hilo, na Meneja wa 
Mkoa, Nistas Mvungi, uamuzi huo 
umetokana na shirika kurejea kip-
engele namba 4:1 (C) (d) na 7.2 cha 
mkataba wa upangaji kinachompa 
mamlaka kuvunja mkataba ndani 
ya siku 90 pale anapohitaji jengo 
lake kwa ajili ya matumizi mengine.

Taarifa hiyo iliendelea kueleza 
kuwa kwa maelezo hayo, wakazi 
wanapewa notisi ya siku 90 ya 
kutakiwa kuhama katika nyumba 
wanazoishi, ili kupisha uendelezaji 
unaokusudiwa kufanyika.

Ilifafanuliwa zaidi katika taar-
ifa hiyo kuwa wanapangaji wa-
naruhusiwa kuomba upangaji upya 
baada ya jengo jipya kukamilika 
kulingana na mashariti ya kipindi 
hicho.

Alipotafutwa na Nipashe kuzun-
gumzia suala hilo, Mwenyekiti wa 
Jumuiya ya Wafanyabiashara Kari-
akoo, Martin Mbwana, alikiri kuwa 
na taarifa hiyo na alipanga kufanya 
kikao na wafanyabiashara wanaoi-
shi katika nyumba hizo ili kuwa na 
kauli ya pamoja.

NHC yatoa 
siku 90 
wakazi 
Kariakoo 
kupisha 
nyumba

Kwa sababu hiyo, sisi 
wafanyakazi wa Airtel 
tumeamua kuchangia 
damu na pia tukio hili liwe 
hamasa kwa wananchi 
wengine kijitokeza na ku-
changia.
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KATI ya matukio mabaya ambayo yameshatokea katika 
sekta ya uuguzi ni la muuguzi mmoja anayedaiwa kuvuka 
mipaka na kumfanyia ukatili mgonjwa wake kwa tuhuma 
za kumbaka.

Muuguzi huyo ambaye alikuwa msaidizi Daraja la II, ana-
shikiliwa na polisi kwa tuhuma hizo alizomfanyia mgonjwa 
ambaye ni mjamzito.

Mbinu anayodaiwa kutumia muuguzi huyo inaonesha 
wazi kuwa alidhamiria kufanya kitendo hicho kwa kuwa 
inadaiwa alitumia sindano ya usingizi kumdunga mgonjwa 
ili aweze kutimiza lengo lake.

Pia, kwa mujibu wa taarifa za jeshi la polisi, muuguzi 
huyo ambaye siku ya tukio alikuwa zamu, alikuwa eneo la 
mapokezi ya wagonjwa wa nje na aliingia kazini akiwa ame-
lewa.

Kutokana na tuhuma zinazomkabili muuguzi huyo, 
Baraza la Uuguzi na Ukunga Tanzania (TNMC), limelaani 
vikali kitendo cha kinyama na ukatili uliopitiliza unaodai-
wa kufanywa na muuguzi huyo wa Hospitali ya Wilaya ya 
Sikonge mkoani Tabora.

Tukio hilo linadaiwa kutokea Juni 9, mwaka huu majira 
ya saa mbili usiku baada ya muuguzi huyo aliyekuwa zamu 
kutuhumiwa kwenda chumba cha wagonjwa wa ndani na 
kumbaka mama huyo ambaye alikuwa siku za karibu kuji-
fungua na alikuwa akipatiwa matibabu ya ugonjwa wa ma-
laria.

Kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na Msajili wa TNMC, ki-
tendo hicho kimewasikitisha na kuwataka wauguzi kufuata 
maadili ya kazi.

“Baraza lilipata taarifa ya Muuguzi Msajili wa Baraza anay-
etuhumiwa kumbaka mjamzito aliyefika hospitali hiyo kwa 
ajili ya kupata matibabu. Baraza linalaani kitendo hicho am-
bacho ni cha kinyama, ukatili uliopitiliza na ni kinyume na 
maadili ya uuguzi na ukunga.”

Baraza hilo limetoa pole kwa mama aliyepata madhila 
hayo na kuujulisha umma baada ya taratibu za uchunguzi 
na vyombo vya sheria kuthibitisha muuguzi huyo kutenda 
kitendo hicho, Baraza litachukua hatua za kinidhamu za ki-
taaluma kwa mujibu wa kifungu cha (25) (2) (c) cha Sheria 
ya Uuguzi na Ukunga ya mwaka 2010.

Kadhalika kitendo anachotuhumiwa kufanya muu-
guzi huyo, kimelikumbusha Baraza kuwataka wauguzi na 
wakunga nchini kutoa huduma kwa kuzingatia utu, tara-
tibu, kanuni na sheria.

Baraza hilo linasema matendo kama hayo yanaaibisha 
taaluma ya wauguzi ambao ni kiungo katika upatikanaji wa 
huduma bora za matibabu.

Kwa hakika kitendo anachotuhumiwa kufanya muuguzi 
huyo kimeidhalilisha sekta hiyo na kuwafanya wananchi 
kuingia hofu wanapokwenda kupata matibabu.

Muuguzi ni mtu anayeaminiwa ndiyo maana wagonjwa 
wanakuwa huru kueleza matatizo yao kwa uwazi wakiami-
ni kuwa ni watu wenye maadili yanayozingatia taaluma zao.

Wagonjwa wakimbile wapi kama eneo wanalostahili ku-
pata huduma sahihi, anatokea mtu mmoja na kulichafua?

Taarifa ya Baraza la Ukunga ni Mamlaka ya kisheria ili-
yoanzishwa kwa ajili ya usimamizi wa taaluma na wanataal-
uma ya uuguzi na ukunga nchini.

Lengo la kuanzishwa chombo hicho ni kuhakikisha jamii 
inapata huduma zilizo bora na salama kutoka kwa wauguzi 
na wakunga. Baraza linafanya kazi chini ya Sheria ya Uuguzi 
na Ukunga ya mwaka 2010.

Na Sabato 
Kasika KWA muda mrefu kumeku-

wapo kampeni ya kuhamasisha 
jamii kutumia vyandarua vili-
vyowekewa dawa, ili kujikinga 
dhidi ya mbu wanaoweza kuen-
eza ugonjwa wa malaria.

Lakini, pamoja na kampeni 
hizo, bado wapo baadhi ya 
watu ambao hawataki kuvitu-
mia, badala yake vinageuzwa 
kuwa nyavu za kuvulia samaki 
au kuzungushia bustani za 
mboga zisiharibiwe na kuku.

Sababu kubwa ya kufanya 
hivyo, ni madai kwamba dawa 
zinazowekwa kwenye vy-
andarua hivyo zinaweza kuua 
nguvu za kiume. Ni madai am-
bayo katika ukweli, pia sababu 
za kitaalam, zinatokana na 
elimu ya mtaani.

Nadhani umefika wakati sasa 
jamii kuachana na imani hizo 
potofu, ili kukinga dhidi ya 
ugonjwa huo, ambao ni mion-
goni mwa magonjwa yanayoua 
watu wengi duniani.

Kaulimbiu katika maadhim-
isho ya Siku ya Malaria Du-
niani kwa mwaka huu, ilikuwa 
ni ‘Dhibitini Maambukizi ya 
Malaria’, huku takwimu zik-
ionyesha mikoa inayoongoza 
kuwa na kiwango kikubwa cha 
maambukizi ya malaria kuwa ni 
Tabora kwa asilimia 23 na Mt-
wara asilimia 20.

Mikoa mingine inatajwa; Kag-
era kwa asilimia 18, Shinyanga 
asilimia 16 na Mara na asilimia 
15, huku mikoa tisa ya; Arusha, 
Kilimanjaro, Manyara, Singida, 
Dodoma, Songwe, Iringa, Dar 
es Salaam na Mwanza, ikiwa ina 

kiwango cha maambukizi chini 
ya asilimia moja.

Takwimu hizo zilitolewa na 
Waziri Mkuu, Kassim Majaliwa 
wakati wa maadhimisho hayo 
hivi karibuni, na kwamba, seri-
kali imedhamiria kutokomeza 
maambuzi ya ugonjwa huo ifi-
kapo mwaka 2030.

Katika vita dhidi ya malaria, 
akasema serikali itaendelea 
kuhakikisha upatikanaji wa hu-
duma za afya na kinga kama vy-
andarua vyenye dawa na upati-
kanaji wa vitendanishi na dawa 
za malaria.

Sasa kwa kuwa mkakati wa 
serikali ndiyo huo, basi jamii 
haina budi kuunga mkono 
juhudi hizo kwa kutumia vy-
andarua vyenye dawa za kuzuia 
mbu badala ya kuegemea kwe-
nye imani potofu.

Binafsi, sidhani kwamba 
kuna serikali ambayo mikakati 
yake ni kuangamiza wananchi 
wake. Ninaamini kuwa, hadi 
wataalam wa afya wanaruhusu 
matumizi ya vyandurua hivyo, 
walishajiridhisha kuwa havina 
madhara kwa watumiaji.

Kuwapo kwa baadhi ya watu 
wanaoamini kuwa vinapungu-
za nguvu za kiume, kunatajwa 
ni sawa na kupingana na say-
ansi na kukumbatia mambo ya 
kuhisi badala ya kukubaliana na 
uhalisia.

Serikali inasema, maam-
bukizi ya malaria yanaendelea 
kupungua mwaka hadi mwaka 
kutoka asilimia 14.8 mwaka 
2015 hadi kufikia asilimia 8.1 
mwaka 2022 kama alivyoeleza 

Waziri Mkuu, hivyo jamii kuen-
delea kujikinga na ugonjwa huo 
ni jambo la muhimu.

Takwimu hizo za serikali zi-
naonyesha malaria kupungua, 
sasa kwa nini baadhi ya watu 
wanapingana na matumizi ya 
vyandarua? Ninadhani watu 
hao wanatakiwa kusaidiwa 
wabadilishe mtazamo.

Ninaamini wapotoshaji 
wapo na wanaendelea kupo-
tosha kuhusu matumizi ya vy-
andarua, ingekuwa ni vyema 
kama wataalamu wa afya wata-
zunguka mbalimbali kote nchi-
ni kujionea hali halisi na kutoa 
elimu.

Shirika la Umoja wa Mataifa 
Linalowahudumia Watoto 
(UNICEF), lilishaweka wazi 
kuwa vyandarua maalum 
vilivyotengenezwa na kunyu-
nyiziwa dawa ya kuua mbu, 
vinaokoa maisha ya wanavijiji 
wengi hapa nchini.

UNICEF iliwahi kukaririwa na 
Shirika la Habari la Ujerumani 
(DW) katika moja ya maadhim-
isho ya Siku ya Malaria Duniani, 
ikisema malaria imekuwa ukiua 
watoto chini ya umri wa miaka 
mitano, wazee, kinamama wa-
jawazito na kwamba vifo hivyo, 
vimeanza kupungua baada ya 
matumizi ya vyandarua.

Hivyo basi, ni muhimu kwa 
jamii ikakubali kuwa na elimu 
sahihi kuhusu matumizi ya 
vyandarua, ili kuondoa imani 
potofu ambayo inawezekana, 
kwa namna moja au nyingine, 
inayochangia kuendelea ku-
wapo kwa ugonjwa huo nchini.

Imani hii potofu kwenye matumizi
 ya vyandarua, daima isipewe nafasi 

Muuguzi anayedaiwa 
kubaka ameidhalilisha 
taaluma

 Muungwana Lazima Nilonge
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DPP aondoa 
kesi ya 
mashtaka 209 
ya watumishi 
wa Maliasili
Na Kulwa Mzee

MKURUGENZI wa Mashtaka 
nchini (DPP)  ameiondoa kesi ya 
uhujumu uchumi iliyosomwa juzi 
dhidi ya watumishi wa Wizara 
ya Maliasili na Utalii, waliokuwa 
wanakabiliwa na mashtaka 209  
yakiwamo ya kujipatia zaidi ya 
Sh. bilioni 4.3.

Shauri hilo liliondolewa jana 
baada ya upande wa Jamhuri 
kuomba mahakama iliondoe 
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu 
Richard Kabate.

Washtakiwa katika kesi hiyo 
ni Eliud Kijalu na Daudi Mpang-
ile waliokuwa wakikabiliwa na 
mashtaka 209, yakiwamo kuon-
goza genge la uhalifu, kughushi 
na kujipatia fedha zaidi ya Sh. 
bilioni 4.3 kwa njia ya udang-
anyifu. 

Juzi washtakiwa hao walifik-
ishwa mahakamani na  kusomewa 
mashtaka 30. Mashtaka mengine 
yaliyobaki yalitarajiwa kusomwa 
jana lakini hayakusomwa.

Akitoa taarifa mahakamani 
huko, Wakili wa Serikali Mkuu, 
Saraji Iboru, alidai walipokea 
taarifa kutoka upande wa upele-
lezi kwamba kuna washtakiwa 
wengine watano wanaopaswa 
kujumuishwa katika kesi hiyo, 
hivyo wameona si busara kuen-
delea na mashtaka hayo mpaka 
hao wengine watakapoungan-
ishwa. 

“Mheshimiwa Hakimu, tumepata 
taarifa kuna washtakiwa wengine 
watatu wanatakiwa kuungan-
ishwa na wengine wawili hawa-
jaripoti.

“Kwa kuzingatia wingi wa 
mashtaka na kuokoa muda 
wa mahakama, tunaomba kwa 
mamlaka ya kisheria aliyopewa 
Mkurugenzi wa Mashtaka chini 
ya kifungu 91(2) cha Sheria ya 
Makosa ya Jinai, kuondoa shauri 
hili. Tutakapokuwa tayari tutal-
irejesha,” alidai.

Upande wa utetezi haukuwa na 
pingamizi , mahakama ilikubali 
maombi hayo na kuondoa shauri.

“Kama alivyosema Wakili wa 
Serikali,  chini ya kifungu 91(1), 
DPP anayo mamlaka ya kuondoa 
shauri mahakamani. Mahakama 
inaliondoa shauri na washtakiwa 
wanaachiwa, lakini hii haimaani-
shi kwamba ninawaachia huru, 
mnaweza kuitwa wakati wowote,” 
alisema hakimu huyo.

Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi wa Benki ya CRDB, Stephen Adili (kushoto), akikabidhi ufunguo na namba za 
usajili wa gari aina ya Toyota Crown kwa Jared Awando Ojweke aliyeibuka mshindi wa kampeni ya Benki ni Sim-
banking, jijini Dar es Salaam jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mgogoro CWT watinga bungeni

KABWELA Na Fadhil Mohammed

Kwa kuzingatia wingi wa 
mashtaka na kuokoa muda 
wa mahakama, tunaomba 
kwa mamlaka ya kisheria 
aliyopewa Mkurugenzi wa 
Mashtaka chini ya kifungu 
91(2) cha Sheria ya Makosa 
ya Jinai, kuondoa shauri 
hili. Tutakapokuwa tayari 
tutalirejesha.

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imesema itaende-
lea kufanya kazi kwa karibu na 
vyama vya wafanyakazi kwa 
kusuluhisha migogoro iliyoko, 
ikiwaomba walimu kuendelea 
kukiamini chama chao (CWT).

Naibu Waziri Ofisi ya Waziri 
Mkuu - Sera, Uratibu na Bunge, 
Ummy Nderiananga, alitoa kauli 
hiyo bungeni jana alipojibu swali 
la nyongeza la Mbunge wa Viti 
Maalum (CHADEMA), Sophia 
Mwakagenda kwa niaba ya Ofisi 
ya Waziri Mkuu - Kazi, Vijana, 
Ajira na Wenye Ulemavu.

Mbunge huyo alitaka kujua 
kauli ya serikali kuhusu ulazima 
wa kujiunga na vyama vya wafan-
yakazi na itoe tamko la kuruhusu 
mwalimu kujiunga na chama 
chochote anachoridhika nacho.

“Katika hivi vyama ulazima 
upo maana mfanyakazi anapoin-

gia tu katika ajira anakatwa fedha 
za kujiunga na chama bila ridhaa 
yake, kama sio lazima unaweza ku-
toa tamko leo ili mwalimu yeyote 
aingie chama chochote anachotaka 
yeye?” alihoji.

Akijibu swali hilo, Ummy alisema 
zipo katiba zinazoongoza vyama 
vya wafanyakazi na serikali inafa-
hamu kuna baadhi ya vyama vina 
migogoro. Itaendelea kufanya kazi 
kwa karibu na vyama hivyo kwa 
kuboresha penye upungufu, pia ku-
suluhisha migogoro inayoendelea 
katika vyama husika.

“Niwatoe hofu walimu waend-
elee kukiamini chama chao cha 
walimu na sisi serikali tupo pamoja 
nao,” alisema.

Katika swali la msingi, Mbunge 
wa Viti Maalum (CCM), Neema 
Mwandabila, alitaka kujua faida 
ambayo wafanyakazi wanapata 
kupitia uwekezaji wa fedha katika 
vyama hivyo.

Akijibu swali hilo, Naibu Wa-
ziri Ummy alisema faida ambayo 
wafanyakazi wanapata kupitia 
uwekezaji wa fedha wanazokatwa 
na vyama vya wafanyakazi ni ku-
suluhisha migogoro ya kikazi kwa 
niaba ya mwanachama wake, kutoa 
huduma kwa wanachama, kutoa 
elimu kuhusu sera na sheria za kazi 
kwa ajili ya maslahi mapana ya wa-
fanyakazi.

Pia alisema ada za wanachama 
hutumika kutekeleza majukumu 
ya vyama yaliyowekwa kikatiba na 
kisheria yanayotokana na kuwapo 
vyama mahala pa kazi.

“Vipo baadhi ya vyama vya wa-
fanyakazi ambavyo hutumia ada za 
uanachama kujenga majengo kwa 
ajili ya matumizi ya ofisi za vyama, 
kuwapangisha watu mbalimbali na 
kutoa huduma kwa wanachama 
wao na fedha inayopatikana hu-
tumika kusaidia bejeti za vyama,” 
alisema.

Ada za 
wanachama 
hutumika 
kutekeleza 
majukumu 
ya vyama 
yaliyowek-
wa kikatiba 
na kisheria 
yanayoto-
kana na 
kuwapo vy-
ama mahala 
pa kazi.



RC aagiza kujibiwa hoja za CAG
Na Elizabeth John, NJOMBE

MKUU wa Mkoa wa Njombe, 
Antony Mtaka, amemwagiza 
Mkurugenzi Mtendaji wa 
Halmashauri ya Wilaya ya 
Wanging’ombe, Maryam 
Muhaji, kuhakikisha hoja zote 
zilizoibuliwa na Mdhibiti na 
Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za 
Serikali (CAG) zinajibiwa ili 
zifungwe.

Kiongozi huyo aliagiza hayo 
alipotoa salamu za serikali 
katika kikao cha Baraza la 
Madiwani la Halmashauri 
ya Wilaya ya Wanging’ombe 
kilichofanyika kwa lengo la 
hoja za CAG.

“Hongereni kwa kupata 
hati safi lakini kikubwa hoja 
zote zijibiwe na tuzifunge ili 
mkurugenzi tunapokwenda 
katika vikao mwakani kwenye 

Bunge la Bajeti, tusiwe na 
doa, aliagiza.

Awali Mwekahazina wa 
halmashauri hiyo, Nickson 
Itogolo, akiwasilisha hoja am-
bazo hazijafungwa, alisema 
halmashauri ilikuwa na hoja 
32 za miaka ya nyuma.

“Hadi sasa hoja 27 zime-
fanyiwa kazi na kufungwa 
na kubakiwa na hoja tano 
ambazo zipo katika hatua ya 
utekelezaji,” alisema Itogolo.

Mwenyekiti wa halmashauri 
hiyo, Agnetha Mpangile, 
alisema serikali imetoa fedha 
nyingi kwa ajili ya maendeleo 
kwa kila kata.

“Kwa muda huu mfupi 
kabla ya kufunga mwaka, 
tuhakikishe kila kijiji, kila kata 
inasimamia kwa weledi ma-
pato na matumizi,” alisisitiza 
Mpangile.
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Meneja Unadi wa Kampuni ya ALAF Tanzania, Salwa Omari (wa nne kulia), akikabidhi msaada wa vitabu 200 vyenye machapisho ya miswada ya washindi wa Tuzo 
ya Kiswahili ya Safal-Cornell ya Fasihi ya Afrika 2022 kwa Naibu Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu Dar es Salaam (Utafiti), Prof. Nelson Boniface, kwa ajili ya maktaba 
ya chuo hicho juzi. Wengine (kutoka kushoto) ni Mhadhiri Mwandamizi wa UDSM, Dk. Mussa Hans, mmoja wa waandishi wa vitabu Hafidh Kido, mwakilishi wa mak-
taba ya UDSM Magreth Bwathondi, Mkurugenzi TATAKI, Prof. Shani Omari Mchepange na Ofisa Uhusiano wa ALAF Theresia Mmasy. NA MPIGAPICHA WETU

‘Mafunzo ya JKT siyo mateso 
yanaandaa vijana kulinda taifa’
Na Romana Mallya

MKUU wa Tawi wa Utawala, Jeshi 
la Kujenga Taifa ( JKT), Brigedia 
Jenerali Hassan Mabena, amese-
ma mwaka 1994 serikali ilipositi-
sha mafunzo ya JKT kwa vijana 
wanaohitimu kidato cha sita, kuli-
ibuka mmomonyoko wa maadili 
kwa taifa ikiwamo migomo vyuo 
vikuu.

Pia amewakumbusha wazazi 
na walezi kwamba mafunzo hayo 
ni silabi inayozingatia viwango 
na afya na utimamu wala siyo 
mateso, yanalenga kuwaandaa 
vijana wao kuwa wastahimilivu 

na wakakamavu kwa ajili ya kutu-
mikia na kulinda taifa.

Aliyasema hayo juzi wakati 
jeshi hilo likitangaza kusitisha 
kupokea tena vijana walioitwa 
kujiunga na mafunzo hayo kwa 
mwaka 2023.

“Vijana ambao walishindwa 
kuripoti kwa muda waliopangiwa 
hawatapokewa kambini hivyo, 
wasiende kuripoti. Jeshi lilitoa 
wito kwa vijana wote waliohitimu 
elimu ya kidato cha sita kwa mwa-
ka 2023 kutoka shule zote Tanza-
nia Bara, kufika katika kambi wal-
izopangwa.

“Sanjari na wito huo, JKT iliwa-

pangia kambi watakayokwenda 
kupatiwa mafunzo na tarehe ya 
kuripoti kambini ilikuwa ni Juni 
Mosi hadi Juni 11 mwaka huu,” 
alisema.

Brigedia Jenerali Mabena alise-
ma vijana ambao walishindwa 
kuripoti kwa muda waliopangiwa 
hawatopokewa kambini, hivyo 
wasiende kuripoti.

Alisema kukosa mafunzo kwa 
vijana hao ambao hawajahudhu-
ria kambini ni kukosa uzalendo, 
ndio maana wanasisitiza muda ni 
kitu cha muhimu kuzingatiwa.

“Wazazi na walezi wasisubiri 
kinachoonekana hapa wanasu-

biri kuripoti mwishoni na wen-
gine wanakuwa hawana sababu 
za msingi, wanachelewa tu, hivyo 
inaathiri pia utoaji wa mafunzo. 
Mafunzo yanapoandaliwa wale 
watakaoitwa waripoti mara 
moja,” alisisitiza.

Alisema mafunzo hayo yali-
positishwa mwaka 1994, kulitokea 
madhara makubwa ya mmomo-
nyoko wa maadili kwa taifa. Hivyo 
serikali imeyarejesha kwa vijana 
wanaomaliza kidato cha sita.

“Ikumbukwe kuwa kati ya 
mwaka 1994 kuelekea mwaka 
2013 migomo vyuo vikuu ilikuwa 
ya hali ya juu. Utandawazi pia ni 

tatizo, vijana wamekuwa waki-
pata taarifa za mataifa mbalim-
bali ambapo mengine utamaduni 
wao hauendani na wa kitanza-
nia. Mmomonyoko wa maadili 
uliongezeka, nidhamu kazini na 
uzalendo ulipungua,” alisema.

Alisisitiza lengo la kuweka 
ukomo wa kuripoti kambini ni 
kuendana na silabi ya mafunzo 
ya vijana wa JKT kwa mujibu wa 
sheria ambayo ni miezi mitatu tu.

Alisema kuwa baada ya vijana 
kuripoti kambini, taratibu za ku-
wafanyia vipimo vya utimamu wa 
mwili hufanyika kabla ya kuanza 
mafunzo rasmi.

Na Jenifer Gilla, DODOMA

NAIBU Waziri wa Nchi Ofisi ya 
Rais - Menejimenti ya Utumi-
shi na Utawala bora, Ridhiwani 
Kikwete amesema katika bajeti 
ya mwaka wa fedha 2023/24 
serikali ina mpango wa kuajiri 
watumishi wa umma 45,000 
ili kukabiliana na upungufu 
uliopo.

Ridhiwani alitoa kauli hiyo 
jana bungeni alipojibu swali la 
nyongeza la Mbunge wa Kyer-
wa (CCM), Innocent Bilakwate.

Mbunge huyo alitaka kujua 
mpango wa serikali kuongeza 
watumishi katika sekta ya 
elimu na afya ili kukabiliana 
na upungufu katika Wilaya ya 
Kyela.

Pia alitaka tamko la serikali 
kuhusu watumishi 18 katika 

wilaya hiyo waliostaafu mwa-
ka 2018, wakiwamo watendaji 
wa kata, ambao mpaka sasa 
hawajalipwa mafao yao.

“Serikali ipo tayari kuwa-
pandisha vyeo kwa mserereko 
hadi kufikia daraja ambalo 
wangestahili watumishi am-
bao wamesubiri zaidi ya miaka 
minane wilayani humo?” ali-
hoji.

Akijibu maswali hayo, Naibu 
Waziri huyo alisema serikali 
imeendelea kupandisha ma-
daraja watumishi wake na 
kuajiri watumishi wanaohita-
jika na katika bajeti ya mwaka 
2022/23 ilitoa vibali vya ajira 
30,000 kwa ajili ya kuongeza 
watumishi.  

“Ninataka niwahakikishie 
wabunge pamoja na Bunge 
lako kwamba serikali itaende-

lea kukabiliana na upungufu 
wa watumishi katika sekta 
zote zilizopo nchini,” alisema.

Pia aliwataka watumishi hao 
ambao hawajalipwa mafao yao 
kupeleka barua zao kwa Ka-
tibu Mkuu Utumishi ili wapate 
stahiki zao.

Kuhusu upandishwaji vyeo 
kwa mserereko, alisema ni 
utaratibu unaotumika kuwa-
pandisha vyeo watumishi am-
bao imethibitika walichelew-
eshwa kupandishwa vyeo kwa 
wakati kwa kuzingatia miongo-
zo ya upandishaji vyeo iliyopo.

Alitaja miongozo hiyo kuwa 
ni kuwapo nafasi iliyoidhin-
ishwa katika ikama na ku-
wapo fedha za kugharamia 
upandishwaji vyeo katika ba-
jeti, sifa za kielimu na kitaalu-
ma na utendaji kazi mzuri.

Ajira mpya 45,000 kutolewa 
kutatua uhaba wa watumishi 



Atupwa jela miaka 20 kukutwa 
akitafuta mteja meno ya temboWananchi 

waridhishwa 
huduma kambi 
madaktari bingwa
Na Jaliwason Jasson, BABATI

WANANCHI wa Mkoa wa Manyara, 
wamesema wameridhika na huduma 
inayotolewa na jopo la madaktari 
bingwa kutoka Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Manyara, ikiwamo za 
kibingwa kwa wagonjwa kupitia kambi 
maalum ya matibabu na madaktari 
bingwa wa mama Samia Kanda ya 
Kaskazini.

Baadhi ya wananchi hao walisema 
hayo jana, wakati wakizungumza na 
Nipashe ilipokuwa ikifutilia namna 
huduma hiyo inavyotolewa.

Mkazi wa Babati, Chiku Shaban, 
alisema huduma ilivyotolewa na 
madaktari bingwa inakidhi vigezo na 
wanandelee kuwahudumia wananchi 
kwa kuwafuata mikoani.

“Serikali iwe inatoa huduma hii 
mara kwa mara kwa kuwa wananchi 
wengine hatuna uwezo wa kwenda 
Hospitali za KCMC, Muhimbili, Ben-
jamin Mkapa au Bugando kwa kuwa 
gharama inakuwa kubwa,” alisema 
Shaban.

Mkazi wa Kijiji cha Gallapo, Maulid 
Salim, alisema alipokewa vizuri na 
wahudumu wa hospitali hiyo na ku-
waona madaktari bingwa.

“Nimeridhika na huduma hii ina-
vyotolewa na ikiwamo lugha nzuri 
inayotolewa na wahudumu na madak-
tari hao ni nzuri mno, hivyo naomba 
waendelee hivi hivi kutuhudumia,” 
alisema Salim.

Mganga Mfawidhi wa Hospitali ya 
Rufani ya Mkoa wa Manyara, Dk. 
Catherine Magali, bingwa wa ma-
gonjwa ya wanawake alisema, mara 
nyingi kinamama wakifika hospitalini 
wanakuwa na shida ya kupata watoto 
kwa kuwa inasababishwa na uambuki-
zi wa bakteria kwenye via vya uzazi.

“Mtu anayechelewa kupata ujauzito 
aje hospitali kufanya uchunguzi na 
kuhusu uambukizi ni vizuri kutumia 
kinga kupata bakteria,” alisema Dk. 
Magali.

Aidha, alisema kutokana na wa-
nawake kuendelea kushambuliwa na 
ugonjwa wa UTI, aliwashauri waen-
delee kufanya usafi sehemu ya haja 
ndogo na kubwa kwa kuwa vimekar-
ibiana na kuwa rahisi kupata maam-
bukizi.

Alisema kwenye kambi hiyo, wana-
toa huduma kuanzia saa 11:00 asubuhi 
na kuna wagonjwa wanahitaji upas-
uaji na wengine kutaka kuchunguzwa 
magonjwa ya ndani.

Katibu wa Afya wa hospitali hiyo, 
Sakina Kiponza, alisema madaktari 
bingwa waliofika kutoa huduma wako 
33 na watatoa huduma kuanzia Juni 
12 mpaka Juni 16, mwaka huu.

Na Oscar Assenga, TANGA

TATIZO LA uzazi na ugumba 
limewaibua wawezekezaji katika 
sekta ya afya mkoani Tanga, kwa 
kuanza kufanya uwekezaji am-
bao utasaidia kutokomeza adha 
waliokuwa wakiipata wananchi 
kusafiri nje ya nchi kufuata hu-
duma hiyo.

Hayo yalisemwa jana na Mku-
rugenzi wa Hospitali ya Safi Med-
ic’s iliyoko jijini Tanga, Joseph 
Mberesero, wakati akizungumza 

na waandishi wa habari baada ya 
ufunguzi wa jengo la kutolea hu-
duma za nje (OPD), ambalo lili-
funguliwa na mbio za Mwenge.

Alisema uzazi na ugumba ni 
tatizo kubwa na wananchi wa-
nahangaika kwenda nje na ndani 
ya nchi kutafuta huduma hizo, 
wametambua na wameamua ku-
sogeza huduma hiyo karibu na 
wananchi.

Alisema wataanza hospitali 
hiyo itakayokuwa na uwezo wa 
kuwahudumia kinamama we-

nye matatizo tofauti ikiwamo 
upandikizaji wa mtoto kwenye 
muda husika na wataendelea ku-
wekeza kwenye eneo hilo, ili ku-
hakikisha wananchi wa mkoani 
humo wanapata huduma bora 
za afya.

“Kwa kweli tumeamua kujikita 
zaidi katika huduma za kinama-
ma na watoto kwa kutoa kliniki 
za wajawazito, ugumba na tuna-
fanya upasuaji wa dharura kwa 
kinamama wenye ujauzito na 
wasiokuwa nao,” alisema.

Aidha, alisema kwa sasa wana 
wagonjwa watakao kuwa waki-
wahudumia kupitia jengo la OPD 
litakalokuwa na kliniki ya ki-
namama na wagonjwa wengine 
ikiwamo huduma ya kusafisha 
figo, huduma ya madaktari wa 
pua, koo, masikio na ultra sound.

“Magonjwa nyemelezi ni tati-
zo kubwa nchini kwa kuwa in-
aonekena watu wengi wanapata 
matatizo ya kufeli kwa figo na 
wanahitaji kusafisha figo na hu-
duma hiyo, ilikuwa inapatikana 

eneo moja, tumeona tupanue 
wigo kuhakikisha huduma hiyo 
inapatikana hapa,” alisema.

Aidha, alisema kwa sasa wako 
kwenye mchakato wa kusajili ili 
iweze kuwa hospitali ya wilaya 
kwa kuwa huduma zao watoa hu-
duma za nje na kulaza wagonjwa 
ikiwamo kufanya upasuaji wa 
magonjwa yote kwa kuwatumia 
madaktari bingwa wa magonjwa 
mbalimbali ya wanawake, mi-
fupa, ngozi, magonjwa ya ndani, 
uzazi na ugumba.

Tatizo la uzazi lawaibua wawekezaji sekta afya

Mkuu wa Wilaya ya Mbulu, mkoani Manyara, Kheri James (aliyesimama), akizungumza na vijana 139 washiriki 
wa mafunzo ya utunzaji wa mazingira ili kukabiliana na mabadiliko ya tabianchi, yaliyofanyika bonde la Yaeda 
Chini juzi. PICHA: GIFT THADEY

Nakutia 
hatiani 
pasipo kua-
cha shaka 
baada ya 
kujiri-
dhisha 
kusikiliza 
upande wa 
mashtaka 
ambao 
umethibiti-
sha kuwa 
ulikutwa 
na meno 
matatu ya 
tembo.

Na Jaliwason Jasson, BABATI

M
AHAKAMA ya Wilaya ya 
Babati mkoani Manyara, 
imemhukumu kutu-
mikia kifungo cha miaka 

20 kwenda jela mkazi wa Kijiji cha 
Magugu, Gurtu Sirro (33), kwa kosa la 
kukutwa na vipande vitatu vya meno 
ya tembo akiwa anatafuta mteja wa 
kumuuzia.

Hukumu hiyo ilitolewa jana na 
hakimu mkazi Mfawidhi wa mahaka-
ma hiyo, Victor Kimario.

Kimario, akisoma hukumu hiyo ya 
uhujumu uchumi ya mwaka 2023, 
alisema mshtakiwa alitenda kosa hilo 
Januari 17 katika Kijiji cha Matufa, 
wilayani Babati.

Alisema mshtakiwa alikutwa ame-
beba meno matatu ya tembo yenye 
uzito wa kilogramu 35 ambayo tham-
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ani yake ni Sh. milioni 45.114.
Aidha, alisema shahidi namba 

tatu, nne na tano walimkuta 
mshtakiwa akiwa amebeba mzi-
go huo na shahidi wa tatu alijifan-
ya mteja na kumnasa mshtakiwa.

“Nakutia hatiani pasipo kua-
cha shaka baada ya kujiridhisha 
kusikiliza upande wa mashtaka 
ambao umethibitisha kuwa uli-
kutwa na meno matatu ya tem-
bo,” alisema Kimario. 

Kimario alisema mshtakiwa 
alikiuka Sheria ya Wanyama pori 
kifungu cha 86(1)(2)(b) sura ya 
283 iliyofanyiwa marejeo mwaka 
2022, ikisomeka na aya ya 14 na 
kifungu cha 57(1) na kifungu cha 
60 (2) cha Sheria ya Uhujumu 
Uchumi sura ya 200 iliyofanyiwa 
marejeo mwaka 2022.

Awali, Wakili wa Serikali, Rus-

ticus Mahundi, akisaidiana na 
wakili mwenzake wa serikali, 
Abood Komanya, alidai kuwa 
mshtakiwa hana kumbukumbu 
za makosa ya nyuma kwa kuwa 
tembo ni wachache na ni kivutio 
cha utalii na watalii wanaliingizia 
taifa fedha nyingi za kigeni na 
kutaka mahakama itoe adhabu 
stahiki ili iwe fundisho.

Mahundi, aliiomba mahakama 
irudishe nyara hizo kwa Mkuru-
genzi Mkuu wa Wanyamapori ili 
itumiwe kwa usahihi.

Alipopewa nafasi ya kujitetea, 
Gurtu Sirro, alisema anat-
egemewa na familia na ana wa-
toto wanne ambao mama yao 
alishafanyiwa upasuaji mara nne 
hivyo hawezi kufanya kazi yoyote 
anamtegemea yeye, aliomba ma-
hakama imwachie huru.
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Bil. 7/- zawekezwa kilimo 
umwagiliaji Nzega

Mradi ufugaji 
nyuki Msalala 
wainua 
kipato
Na Marco Maduhu, KAHAMA

UTEKELEZAJI wa Mradi wa 
ufugaji nyuki kwa wananchi wa 
Kijiji cha Buyange, Kata ya Bu-
garama, Halmashauri ya Msalala, 
umesaidia kuinua hali yao ya 
kiuchumi kwa asilimia kubwa na 
kuwasaidia kujikwamua katika 
maisha yao.

Katibu wa kikundi cha ufugaji 
nyuki cha Twikondele, Daniel 
Samson, alibainisha hayo juzi 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari waliotembelea 
kikundi hicho kinacho fadhiliwa 
na Mgodi wa Barrick Bulyanhulu, 
unavyo wasaidia wananchi wa-
naozunguka mgodi huo kuwainua 
kiuchumi.

Alisema kikundi chao kilian-
zishwa mwaka 2015 na kupewa 
mizinga 17 ya nyuki, ambayo wa-
navuna asali na kuiuza kwenye 
masoko ya ndani na kujipatia 
kipato kinachowasaidia kuinuka 
kiuchumi na kuendesha maisha 
yao.

“Kikundi chetu cha ufugaji 
nyuki tupo watu 13 na fedha 
ambazo tunazouza asali tunajik-
opesha wenyewe kwa wenyewe 
na kuendelea kuizalisha kwa 
kuweka akiba benki na nyingine 
kugawana na kuzitumia kwa 
kuendesha maisha yetu na kuhu-
dumia familia,” alisema Samson.

Mwenyekiti wa kikundi hicho, 
Belta Ndeki, alitaja mafaniko 
ya kimaendeleo wanayoyapata 
kupitia ufugaji nyuki, kuwa baa-
dhi ya wanakikundi wamejenga 
nyumba imara na kuondoka kwe-
nye nyasi, kununua mashamba 
pamoja na kusomesha watoto 
kwa kuwatimizia mahitaji yao ya 
shule.

Kaimu Meneja Mahusiano ya 
Jamii Mgodi wa Barrick Bulyan-
hulu, Zuwena Senkondo, alisema 
mgodi huo umeendelea kuwa 
karibu na jamii kwa kuwajengea 
uwezo na kukuza uchumi wao 
na katika uwezeshaji wa jamii 
kupitia ufugaji nyuki, wametoa 
mizinga 200 kwa vikundi vitano.

Alisema, kupitia ufugaji nyuki, 
wanawapeleka wanakikundi 
katika maonesho mbalimbali 
ya biashara ili wakajifunze kwa 
wenzao pamoja kupata mtandao 
na kupanua wigo wa biashara 
zao.

Na Shaban Njia, KAHAMA

CHAMA cha Watu wenye 
ualbino wilayani Kahama, 
mkoani Shinyanga, kimelala-
mikia kitendo kinachofany-
wa na baadhi ya mashirika 
yasiyokuwa ya kiserikali ya-
nayowabagua watu wenye 
ualbino kutoshiriki shughuli 
mbalimbali za kijamii iki-
wamo ajira licha ya kuwa na 
uwezo wa kufanyakazi kama 
makundi mengine.

Mwenyekiti wa chama 
hicho, Nisher Fabiani, ali-
bainisha hayo jana wakati 
akizungumza na Nipashe 
kuhusu wanavyokabiliana na 
changamoto ya unyanyapaa 
ndani ya jamii hususani ku-
toshirikishwa katika shughuli 
mbalimbali kama sehemu ya 

maadhimisho ya siku ya al-
bino dunia yenye kaulimbiu 
“Ujumuishi ni Nguvu”. 

Alisema, licha ya kusoma 
na kuwa na viwango vikubwa 
vya elimu, wanabaguliwa ka-
tika upande wa ajira kwa kig-
ezo kuwa hawawezi kufan-
yakazi muda mrefu hususani 
wakiwa juani hali inayowa-
fanya kujiajiri na kuondo-
kana na dhana ya kutegemea 
ajira kutoka serikalini au 
mashirika yasiyokuwa ya ki-
serikali.

“Suala la ajira kwa wetu 
wenye ualbino bado hali-
jakaa sawa, tunabaguliwa 
hata na baadhi ya mashirika 
ambayo yanafanya shughuli 
zao ndani ya jamii, kwa kig-
ezo hatuwezi kufanyakazi 
muda mrefu na tukiwa juani, 

ni wajibu wa serikali kuin-
gilia katika na kutatua tatizo 
hili,” alisema Fabiani. 

Hata hivyo, aliomba ku-
pewa ajira kulingana na vi-
wango vyao vya elimu kwa 
kuzingatia vigezo vya ajira 
vinavyohitajika kwa mujibu 
wa sheria ili waweze kukidhi 
gharama za kununua mafuta 
ambayo yanawasaidia kujik-
inga mionzi ya jua ili ngozi 
zisiharibike na kupata kan-
sa.

Alisema, kwa sasa wanata-
rajia kuanzisha mradi wa uf-
ugaji nyuki, baada ya kuvuna 
na kuuza asili, fedha zitazo-
patikana watanunua mafuta 
kinga kwa wingi na kupeana 
wao kwa wao ili kujikinga 
wasiendelee kupata kansa 
ya ngozi kwa kupata vitu am-

bavyo sio sahihi katika ngozi 
zao.

Naye Sada Mwasulama, 
mkazi wa kijiji cha Iyenye 
Halmashauri ya Manispaa 
ya Kahama, alisema wanaoi-
shi pembezoni mwa mji wa-
nasumbuka kupata mafuta 
kinga  kukabiliana na sara-
tani ya ngozi na badala yake 
wanalazimika kupata mafuta 
ambayo sio sahihi na ku-
wababua na kuharibika.

Alisema, hata kwenye kazi 
ndogo ndogo, hawapewi ki-
paumbele kwa madai wao 
hawawezi kufanyakazi kwa 
muda mrefu hasa juani na 
kuiomba serikali kuingilia 
kati kutatua tatizo hilo kwa 
kuwa fedha wanazozipata 
wanazielekeza katika ununu-
zi wa mafuta.

Wenye ualbino waomba kutobaguliwa ajira

Vibarua wakishusha mabomba ya kusambaza maji, kwa ajili ya vijiji vya kata za Mugango na Tegeruka mwishoni mwa wiki, 
vinavyopitiwa na mradi wa maji ya Ziwa Victoria kutoka Mugango-Kiabakari hadi Butiama mkoani Mara, wenye thamani 
ya Sh. bilioni 70.5, uliozinduliwa na Rais Samia Suluhu Hassan mwanzoni mwa mwaka jana. NA MPIGAPICHA WETU

kutoka tani 200 zilizokuwa zinazal-
ishwa kwenye hekta 200 hadi tani 
1000 kwenye hekta 200 na huo ni 
wastani wa chini wa uzalishaji.

Dk. Sophia alisema, shamba hilo 
litakapokamilika ufungaji wa miun-
dombinu hiyo katika hekta zote 400 
uzalishaji utaongezeka maradufu na 
upatikanaji wa mbegu kwa ukanda 
wa Ziwa na Magharibi ya nchi.

Aidha, alionesha kuridhishwa na 
kazi inayoendelea ya uwekaji wa mi-
undombinu hiyo inayosimikwa chi-
ni ya usimamizi wa Kampuni ya Pro 
Agro Global Ltd.kufikia asilimia 57.

Mitambo ya Pivot minne kati ya 
saba imefungwa katika awamu ya 
kwanza shambani huku mingine mi-
tatu ikiendelea kufungwa.

Alisema ifikapo mwezi Julai, kazi 

ya umwagiliaji itakuwa imeanza ka-
tika eneo la hekta 200 za awali huku 
zingine 200 zikiendelea kufungwa 
mitambo mingine saba ya awamu ya 
pili katika eneo lote la hekta 400.

Alisema kazi hiyo vilevile inaen-
delea katika mashamba ya Msimba 
Kilosa, mkoani Morogoro na Arusha 
Ngaramtoni, kazi zinaendelea kila 
shamba linawekewa umwagiliaji wa 
hekta 200 na kazi zimefikia asilimia 
50.

Baadhi ya wakulima waliiomba 
serikali kuendelea kutoa taarifa ya 
mabadiliko ya hali ya hewa ili kuwa-
pa mwanya wa kufanya shughuli za 
kilimo kwa wakati mwafaka wakati 
wakiendelea kusubiri miradi ya um-
wagiliaji inayotekelezwa ili kubore-
sha kilimo.

Wananchi 
wa mkoa 
huu walio 
wengi ni 
wakulima 
lakini bado 
wanaka-
biliwa na 
ukosefu 
wa masoko 
hivyo 
tunaomba 
suala hili 
ulivalie 
njuga.

Na Halima Ikunji,  TABORA 

S
ERIKALI imetoa Shilingi bil-
ioni saba kwa ajili uwekaji wa 
miundombinu ya umwagiliaji 
katika shamba la mbegu Kili-

mo, wilayani Nzega, mkoani Tabora 
kuongeza uzalishaji kwa kipindi cho-
te cha mwaka bila kutegemea mis-
imu ya mvua ambayo inabadilika kul-
ingana na mabadiliko ya tabianchi.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa 
Mbegu za Kilimo Nchini (ASA), Dk. 
Sophia Kashenge, akizungumza 
wakati wa ukaguzi wa mradi huo we-
nye ukubwa wa ekari 1,000, alisema 
fedha hizo lengo lake ni kuongeza 
uzalishaji wa mbegu na kuacha 
kutegemea mvua za masika.

Alisema, uzalishaji utaongezeka 

HABARI KANDA ZIWA

Kikundi chetu cha ufu-
gaji nyuki tupo watu 
13 na fedha ambazo 
tunazouza asali tuna-
jikopesha wenyewe 
kwa wenyewe na kue-
ndelea kuizalisha kwa 
kuweka akiba benki na 
nyingine kugawana na 
kuzitumia kwa kue-
ndesha maisha yetu na 
kuhudumia familia.



Na Mwandishi Wetu

S
EKTA ya afya daima im-
ekuwa marejeo na eneo 
muhimu katika maende-
leo ya nchi, pia kipaum-

bele katika miaka yote 62 ya uhuru 
wa nchi.

Katika zama za awamu ya kwan-
za ya uongozi wa nchi, mwasisi 
wa taifa, Rais Julius Nyerere, kama 
ilivyo maendeleo ya maeneo men-
gi, akaelekeza zaidi mikakati ya 
maendeleo ya sekta hiyo kwenye 
afya ya msingi.

Hicho ndicho kikatawala, hasa 
katika mipango mikuu miwili ya 
kwanza ya maendeleo ya miaka 
mitano kila moja, kuanzia mwaka 
1964. 

Hapo ndio zao lake, mathalan ji-
jini Dar es Salaam kukashuhudiwa 
ujenzi wa zahanati pacha za Mnazi 
Mmoja, Amana, Temeke na Mwa-
nanyamala, ambazo zote sasa zina 
hadhi za hospitali. Pia, mjini Tanga 
kukawapo pacha wao, Zahanati ya 
Chumbageni.

Vilevile katika awamu hiyo ya 
kwanza ya uongozi wa nchi, ma-
boresho ya kuasisiwa nyenzo za 
afya ya msingi, yakaendana na 
elimu na kampeni maalum, pia 
ikiingizwa hata kwenye mitaala 
ya elimu ya msingi, kufafanuliwa 
redioni na bendi za dansi nazo 
hazikuwa nyuma kuelimisha kupi-
tia muziki.

Kadri muda ulivyosonga, ku-
kashuhudiwa mageuzi na maende-
leo, pia mahitaji mapya ya wakati 
husika. Hata ilipofika, katika zama 
za uongozi wa nchi awamu ya 
nne, kukafanyika maboresho ya 

ubunifu wa awali, kwa kuanzishwa 
Mpango wa Maendeleo ya Afya ya 
Msingi (MMAM), ulioidhinishwa 
mwaka 2007 na kuanza kutumika 
mwaka mmoja baadaye.

MMAM nayo ikaandaa muundo 
unaotumika sasa, kwamba zahan-
ati ikatakiwa katika kila kijiji na 
kitongoji, huku ngazi ya kata ku-
nakuwapo kituo cha afya.

Vilevile, kukitajwa wilaya ina-
paswa kuwa na hospitali na ngazi 
ya mkoa kunakuwapo hospitali 
ya rufani, juu yake katika kanda 

zinakuwapo hospitali za rufani na 
mamlaka ya juu kitaifa ni Hospitali 
ya Taifa Muhimbili.

Matokeo ya maboresho hayo, 
ikazipa hadhi kuwa hospitali za ru-
fani za mkoa, kama zile za wilaya 
za Ilala, Temeke na Kinondoni, 
ambazo mzizi wake ulianzia kwe-
nye zahanati.  

KILICHOKO SASA  
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 

akiendelea na mikakati yake ka-
tika awamu ya sita, anachambua 

MMAM katika baadhi ya maeneo, 
akitaka huduma ya afya inayoji-
tosheleza na yenye tija.

Muda mfupi baada ya kuingia 
madarakani, Rais wa awamu ya 
sita akazamisha juhudi katika sura 
kuu tatu, ambazo nazo zikiwa za 
mwendelezaji wa yale ya mtan-
gulizi wake, tangu yeye akiwa 
Makamu wa Rais, mwaka 2015. 

Hapo Rais Dk. Samia akajikita 
katika msingi, kutimiza idadi ya 
zahanati na vituo vya afya penye 
mapengo, mahitaji ya msingi kwa 

dawa na vifaa muhimu vya tiba.
Katika ngazi ya juu, Hospitali ya 

Taifa Muhimbili (MNH) na wabia 
wake, Taasisi ya Tiba ya Mifupa na 
Mishipa Fahamu Muhimbili (MOI), 
vilevile Taasisi ya Moyo ya Jakaya 
Kikwete, akizipa uwezo kimataifa.

Hapo inajumuisha mafunzo ya 
ziada, nao wakirejesha ujuzi huo 
ngazi ya chini na zinapewa ushiri-
kano kimataifa na kuingia kwenye 
utalii tiba, unaoshuhudiwa zaidi 
katika Taasisi ya Moyo Jakaya Kik-
wete.

Kunatajwa kuna wagonjwa ku-
toka nchi jirani wakifika nchini 
kupata tiba, pia madakatari wa 
nchini wanavuka mipaka kwenda 
nchi jirani kama vile Malawi wa-
likoweka kambi ya matibabu ya 
moyo. 

Lingine la kuendeleza MMAM, 
ni maboresho makubwa kutimiza 
mapengo ya mahali kulikosekana 
hospitali, mathalan ujenzi unaoka-
milika sasa wa Hospitali ya Rufani 
ya Mkoa wa Katavi, mjini Mpanda.

Vilevile katika sura ya zahanati 
na vituo vya afya, kuna kazi ama 
inaendelea au imekamilika katika 
mwaka ulioko wa fedha ya ujenzi 
na ukarabati katika mikoa yote 26 
nchini, kwa mujibu wa taarifa  ku-
toka Ofisi ya Rais (Tamisemi).

Pia, ndani ya kuboresha dira ya 
MMAM, ni pale namna ujuzi un-
aopatikana kupitia ngazi za  ma-
boresho ya taasisi za tiba ngazi za 
kitaifa katika uzio wa Muhimbili, 
Rais Dk. Samia ameweka mikakati 
kupitia Wizara ya Afya, ujuzi huo 
na stadi za ziada madaktari wa-
naenda kupiga kambi mbalimbali, 
hasa katika hospitali za mikoa, 
kusambaza stadi kwa madaktari 
na wataalamu walioko huko.

UJUMBE KWA UMMA 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan, 

katika hilo anawataka wafanyaka-
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Wadau na serikali wakaa pamoja 
kutathmini hali ya Ukimwi kitaifa

Na Yasmine Protace

M
ARADHI Ukimwi 
sasa yana wastani 
wa miongo minne 
nchini, yanajulikana 

kuwapata zaidi wenye rika zote 
na hauna tiba. Mtu anapopima 
afya yake na akagundulika ana 
ugonjwa huo, kuna utaratibu wa 
dawa za kufubaza wadudu hao.

Hivyo, jamii inashauri kupima 

afya  kila mara na mtu anapogun-
dulika kuwa na maambukizi ya 
ugonjwa huo, ni rahisi kujitunza, 
ili asiweze kuwaambukiza wen-
gine.

Faida ya mtu akigundulika 
kuwa na Ukimwi, inakuwa na-
fasi mojawapo ya kumuwezesha 
kujitunza na kuwalinda wengine 
dhidi ya maambukizi hayo.

Serikali imekuwa na mbinu 
endelevu za kutoa elimu ya ku-
jikinga na ugonjwa huo kupitia 
vituo vyake vya afya, zahanati na 

hospitali ambazo kuna maeneo 
yametengwa kwa ajili ya kuwa-
hudumia wahitaji, wakiwamo 
watoaji elimu ya ushauri nasaha 
kwa jamii.

Hospitali binafsi, nazo kama 
zilivyo za umma nazo zinatoa 
ushauri nasaha kwa ugonjwa 
huo, sambamba na dawa zime-
kuwa zikitolewa bure kwa wa-
naobainika kuwa na maambukizi 
yake.

Juhudi hizo ni sehemu ya mi-
kakati kuwawezesha waliopata 

maambukizi wapate dawa na 
elimu ya kuwakinga wasipate 
magonjwa nyemelezi, ikiwa-
mo hatua za kujilinda dhidi ya 
maambukizi mapya.

Hivi karibuni, Waziri wa Afya, 
Ummy Mwalimu, amebainisha 
kwamba wastani ulioko katika 
kila watu 100, wako 86 wanaji-
tambua kuwa wana maambukizi 
ya Ukimwi, huku kati ya hao wa-
naojitambua wako asilimia 97 
wanatumia dawa. 

Ni tamko la Waziri Ummy, kati-

Waziri wa Afya  Ummy Mwalimu (katikati),akiwa na ugeni kutoka Mfuko wa Rais wa Marekani wa Kupambana na Ukimwi (USPEPFAR) 
Global Fund na UNAIDS, wakikitembelea Kituo Cha Afya cha Makole, jijini Dodoma. PICHA: YASMIN PROTACE.

zi waliopo hospitalini, kujitoa zaidi 
kuokoa maisha ya watu, ili kufikia 
azma ya kuwa na jamii yenye afya 
bora.

Ni tamko lake Rais baada ya 
kutembelea Hospitali ya Rufani ya 
Mkoa wa Njombe, kukagua ujenzi 
wa miundombinu mpya yenye 
thamani Sh. Bilioni 27.

Katika ujumbe huo unaosonga 
mbali kwa ngazi mbalimbali za 
tiba na afya kitaifa, Rais Dk. Samia, 
anawaambia watendaji wa hospi-
talini Njombe, kwamba amesikia 
changamoto zao kikazi zikiwamo 

mahitaji ya vitendea kazi, akiwaasa 
kuchapa kazi na serikali inaende-
lea kushughulika changamoto zao.

“Matakwa yenu tunayafahamu 
ikiwamo mahitaji ya vitendea kazi, 
tutakwenda kujitahidi kuyatimiza 
ili muweze kufanya kazi vizuri,” 
anatamka Dk. Samia.

Ni mtazamo anaosafiri nao 
kimataifa, hata mnamo Oktoba 
mwaka jana kwenye ufunguzi wa 
Mkutano wa Ubunifu wa Afya Du-
niani (World Innovation Summit 
for Health) uliofanyika jijini Doha, 
nchini Qatar.

Dk. Samia anaweka angalizo la 
haja ya kuwa na afya imara, akizi-

taka nchi zinazoendelea kuwekeza 
kwenye ubunifu utakaoimarisha 
na kuinua sekta ya afya, ili kuzipa 
uwezo wa kupambana na maradhi 
ya mlipuko.

Katika hilo anataja haja ya kuha-
masisha mipango bora ya afya du-
niani, akirejea Tanzania imepanga 
kuongeza ushirikiano kufikia 
utekelezaji wa mpango wa Umoja 
wa Mataifa wa Mwaka 2030, ndani 
ya Tanzania malengo yakiwa mwa-
ka 2025.

Anasisitiza ukuaji miji na 
utandawazi, unaifanya dunia ku-
ingia katika changamoto za ku-
panga sera rafiki za afya, ikiwamo 

udhibiti wa magonjwa hatari kama 
ilivyokuwa kwa Kovid - 19, ulioacha 
funzo kwa mataifa duniani, hatua 
za kuchukuliwa, kutosubiri majibu 
kwa mataifa yaliyoendelea.

Rais anasema Tanzania kama 
zilivyo nchini nyinginezo duniani, 
imekuwa ikitumia kasi ya mabadi-
liko ya teknolojia kimataifa, ku-
fanya ubunifu kupata tija kwenye 
sekta ya afya.

Hapo anaeleza: “Baadhi ya 
uvumbuzi ambazo zimekuwa na 
tija nchini ni mfumo wa simu we-
nye kumuwezesha mjamzito kuita 
usafiri kwa dharura na kupele-
kwa hospitali ‘M-Mama’ pamoja 

na teknolojia inayotembea ya ku-
lea watoto wanaozaliwa kabla ya 
wakati.”

Kwa mujibu wa Rais Dk. Samia, 
ni teknolojia inayotoa majibu ka-
tika kupunguza vifo vya wajawa-
zito na watoto, hatua ambayo seri-
kali inaendelea nayo kuhakikisha 
inasambaa katika pande zote za 
Muungano.

Anahitimisha kwa kutaja 
changamoto inayorudisha nyuma 
juhudi za ubunifu kwenye sekta 
hiyo, ni ukosefu wa wafanyakazi 
wajuzi, uhaba wa miundombinu, 
pia kukosekana fedha za kufadhili 
ubunifu,

MPANGO MAMM ULIOBUNIWA AWAMU YA NNE, RAIS AUNOA KUBORESHEA AFYA YA LEO
Inatoka Uk. 11

• Penye maeneo ya starehe bado tatizo 

ka Kituo cha Afya Makole, jijini Dar 
es Salaam, akiambatana na Waziri 
wa Nchi Ofisi ya Rais (Tamisemi), 
Angela Kairuki, akiwa  na ugeni ku-
toka Mfuko wa Rais wa Marekani 
wa Kupambana na Ukimwi US-
PEPFAR, Global Fund na UNAIDS 
jijini Dodoma. 

“Tunawashukuru wadau wetu 
hawa kwa msaada mkubwa wali-
otupatia, ambao umeisadia Tan-
zania kupatikana kwa mafanikio 
makubwa ambayo yameweza ku-
punguza maambukizi ya virusi vya 
Ukimwi (VVU),” anasema.

Anafafanua, wanaotumia dawa 
wamefanikiwa kufubaza virusi 
hivyo, kwa kujiepusha na maam-
bukizi ya magonjwa mengine na 
wanaweza wasiwaambukize wen-
gine. 

Kwa mujibu wa Waziri Ummy, 
lengo la mkakati huo nchini, ni 
kutathmini utendaji na utekelezaji 
wa afya, pia mapambano dhidi ya 
magonjwa ya Ukimwi, kifua kikuu 
na malaria kuona namna ya kupu-
guza kasi ya maambukizi ya ma-
gonjwa hayo. 

Anaongeza kuwa, tatizo hilo 
limewakumba zaidi wanaume, 
hivyo serikali itaendelea ku-
chukua mikakati mbalimbali ya ku-
washawishi wanaume kupima afya 
zao dhidi ya Ukimwi, ili kuweza 
kutambua hali zao. 

“Pia, kundi lingine linalopata 
maambukizi kwa wingi, ni wasi-
chana balehe ,ambao wanafanya 
kazi kwenye baa, hoteli, makasino 
na kwenye vijiwe. Kwa hiyo, hao 
nao tutaweka mikakati mbalimbali 
ya kuwafikia,” anatamka.

Waziri anataja eneo la tatu, 
kwamba wanakoenda kulifanyia 
kazi, ni maambukizi kutoka kwa 
mama kwenda kwa mtoto, akitaja 
dunia inataka wastani isivuke asil-
imia tano, lakini nchini Tanzania 
ni asilimia 6.5 ya watoto wanao-
zaliwa na maambukizi. 

Hapo waziri anatoa wito kwa 
Watanzania kwenda kupima kujua 
hali zao na watakaobainika kuwa 
na matatizo, wanajua hali zao 
na dawa zipo na zinatolewa bila 
malipo, pia kuna vipimo vya kuji-
pima mwenyewe, akitaka 

Watanzania wajitokeze kupima 
afya zao katika vita kutokomeza 
Ukimwi, katika dira kuelekea mwa-
ka 2030.



Alhamisi Juni 15, 2023 13

MAZINGIRA

Yalivyo mapambano kudhibiti uchafu 
uliosheheni kwenye fukwe za nchini

Na Jenifer Gilla 

T
AREHE 5 ya mwezi Juni, 
Tanzania kuliadhimi-
sha miaka 50 ya Siku ya 
Mazingira Duniani, pale 

Shirika la Mazingira la Umoja 
wa Mataifa (UNEP), lilipotaja 
kaulimbiu kutafuta suluhisho la 
kutokomeza taka za plastiki, zi-
nazoonekana kuwa kero. 

Ni utaratibu unaofanyika kila 
mwaka tarehe kama hiyo, la-
kini mwaka huu UNEP inaeleza 
lengo kuu ni kuikumbusha jamii 
kuwa ina mchango mkubwa ka-
tika uchafuzi wa mazingira, kwa 
kutumia vifaa vya plastiki, pia 
kwa serikali na aina ya biashara 
ndivyo vitaamua kukuza au ku-
tokomeza tatizo hili.

Tanzania ni moja ya nchi zi-
nazokabiliana na changamoto 
ya uwapo wa wingi wa taka za 
plastiki zinazozagaa mitaani na 
pembezoni mwa bahari, licha ya 
juhudi kubwa zinazofanywa na 
serikali na mamlaka za mazingira 
kutokomeza.

Kuna juhudi zinafanywa na 
wadau wa mazingira wanaoingia 
mitaani kuhamasisha jamii kuon-
doa taka za plastiki katika mazin-
gira yao, ikiwa ni kuunga mkono 
juhudi za serikali kutokomeza 
uzagaaji wake. Hata hivyo, visi-

wani Zanzibar, kuna mafanikio 
makubwa yamefikiwa, kukabili 
shida hiyo ya plastiki.

KUTOKA TAASISI
Mkurugenzi wa Taasisi ya Mi-

kakati ya Maendeleo Endelevu 
(TSDI), Fredy Kwezi, ni mmoja wa 
wadau hao anayesema kila mwezi 
wanahamasisha jamii kusafisha 
fukwe za Bahari ili kuweka maz-
ingira hayo safi.

Anasema ni mkakati waliouan-
zisha miaka  mitatu iliyopita, 
baada ya kuona hali ya fukwe 
kuwa mbaya, akitoa mfano fukwe 
za ‘Rainbow’ iliyoko Mbezi Beach, 
Dar es Salaam, zilikuwa zimeta-
pakaa taka za plastiki kiasi cha 
kupoteza mvuto kwa wanaopen-
da kutelembelea, hasa wageni.

Kwezi anasema, kila walipoku-
wa wakienda kusafisha fukwe 
hizo wanakusanya wastani wa 
viroba 30 vya taka za plastiki na 
kila wanaporudi wanakuta taka 
zikiwa zimeongezeka, jambo lin-
aloonyesha watu wanaendelea 
kutupa kila siku.

“Ilibidi tuanze kazi ya kuelimi-
sha jamii juu ya umuhimu wa 
kutunza yale mazingira na kucha-
gua viongozi watakaosimamia us-
afi, angalau sasa hivi uchafuzi sio 
mkubwa na watu sasa wanaone-
kana kufurahia fukwe na biasha-

ra ndogo ndogo zinafanyika bila 
kuchafua mazingira,” anafafanua.

Mwingine, Mkurugenzi wa 
Kampuni ya Libe Greed Innova-
tion, Liberatha Kawamala, in-
ayokusanya plastiki zilizotumika 
na kutengeneza mapambo ya 
nyumbani ikiwamo maua ya plas-
tiki, bustani ya plastiki na ‘flakes’.

Kupitia ubunifu huo, Liberatha 
anapatia pesa kwa kuuza bidhaa 
hizo sehemu mbalimbali nchini, 
hali inayochangia kumwongezea 
kipato, pia inapunguza taka za 
plastiki zinazozagaa mitaani.

Liberatha anasema, taasisi 
inatoa elimu kwa waokota taka 
namna nzuri ya kukusanya na 
kujipatia kipato, hali iliyoongeza 
idadi ya waokota taka za plastiki.

KUTOKA NEMC
Kwa upande, mwigine kuna 

Baraza la Taifa la Hifadhi na Usi-
mamizi wa Mazingira (NEMC), 
ambalo linafanya kazi ya kuon-
doa mifuko ya plastiki isiyo na 
viwango,  ilikuwa ikiishia kuzagaa 
mitaani na kuharibu taswira ya 
mazingira.

Hadi sasa NEMC, imekuwa 
ikitembelea viwanda vinavyo-
zalisha vifungashio hivyo na ku-
hakikisha vinazalishwa vyenye 
ubora unaotakiwa pamoja hali 
iliyochangia kutokomeza taka 

za aina hiyo. Pia, chombo hicho 
kimekuwa kikitoa elimu kwa 
jamii, kuhusu madhara ya taka za 
plastiki kiafya na kimazingira iki-
wamo kutoa sumu inayoweza ku-
sababisha kansa kwa binadamu 
na pia kuchafua mazingira. 

Ofisa Mazingira wa NEMC, 
Kulthum Shushu, anasema baraza 
hilo sasa lipo katika mchakato wa 
kuandaa teknolojia ya kuteketeza 
taka zinazoonekana kero, hasa 
pampasi zinazozagaa  kila sehe-
mu nchini.

“Udhibiti wa hizi taka ngumu 
upo katika ngazi ya halmashauri, 
lakini tunashirikiana nao kwa 
kutoa elimu kwa jamii juu ya 
madhara ya kuzagaa taka hizo 
kwa afya na mazingira. Pia, tuna-
hakikisha plastiki zinazozalishwa 
au kuingizwa nchini zina viwango 
vinavyohitajika,” anasema. 

NINI KIFANYIKE? 
Mtaalamu wa   Mabadiliko ya 

Tabianchi kutoka Chuo Kikuu 
cha Dar es Salaam, Prof. Pius 
Yanda, anasema ingawa Tanzania 
imepiga hatua kutokomeza taka 
hizo kwa kuboresha sera na she-
ria, nguvu inahitajika kuongezwa 
katika utekelezaji wa sera hizo.

“Kwanza Tanzania imepiga 
hatua kubwa, nchi nyingi zinasi-
fu hatua iliyofikia ya kuondoa 

mifuko ya plastiki isiyokuwa na 
viwango. Hii yote imetokana na 
kubadilishwa kwa sera na kuzi-
fanyia kazi matakwa yake” anasi-
fu Prof. Yanda.

Anashauri mamlaka zinazo-
simamia sera na sheria kutumia 
njia na nguvu iliyotumika ku-
maliza tatizo la mifuko ya plastiki 
isiyo na viwango, sasa kushughu-
likia chupa za plastiki, vifungash-
io na taka kero kwa mazingira.

Msomi huyo anadems, wakati 
wanazuia kuzaga huko, watoe 
bidhaa mbadala zinaziweza ku-
patikana kwa bei nafuu, akitoa 
mfano wa mifuko ya karatasi am-
bayo kwa sasa ni mbadala mkuu 
wa mifuko ya plastiki iliyopigwa 
marufuku.

Mtaalamu huyo wa mazingira, 
anapendekeza kuwapo teknolojia 
ya kutengeneza mifuko, itkayotu-
mika kwa muda mrefu, ili kupun-
guzwa utupaji  mifuko holela .

Mkurugenzi wa Shirika la 
Utu na Mazingira, Sarah Pima, 
anasema kuna haja ya kupun-
guza matumizi ya vifungashio 
vya chakula na kurudi katika 
utaratibu wa zamani wa kutumia 
udongo, kwa kuwa taka hizo zi-
naongoza kutupwa ovyo.

“Zile wanazosema ‘take away’ 
zinaishia kutupwa ovyo, ukienda 
baharini unakuta pembezoni 
kumejaa sahani na vikombe vya 
‘take away’ na ‘pempasi’. Hili ni 
tatizo kubwa sana , nafikiri hata 
kwenye ‘pempasi’ turudi kwenye 
utaratibu wa nepi kwa sababu 
taka hii ni kero kubwa” anasema 
Sarah.

Ripoti mpya ya  Shirika la 
Umoja wa Mataifa  kla Mazingira  
(UNEP), inaeleza kuwa uchafuzi 
wa plastiki unaweza kupunguzwa 
kwa asilimia 80 kufikia mwaka 
2024, iwapo nchi na mashirika 
zikiweka  sera thabiti na mab-
adiliko ya masoko, kwa kutumia 
teknolojia iliyopo.

Inapendekeza  mabadiliko ma-
tatu kwenye mfumo wa biashara 
ambayo ni ‘isha, kutumia tena’ 
ikiwa na maana kutengeneza bid-
haa zinaweza kutumika kila mara, 
mfano wa chupa kubwa za lita 13, 
zinawekea maji ya kunywa am-
bazo zikiisha maji, mteja anarudi-
sha dukani na kupewa nyingine 
yenye maji.

Njia ya pili anataja ni  kuchaka-
ta.  Ripoti hiyo inasema, hilo 
linawezekana, iwapo serikali 
itaondoa ruzuku kwa baadhi 
ya mahitaji ya utengenzaji, 
kutekeleza yaliyomo kwenye 
mwongozo wa kukuza uchakataji, 
na hatua nyinginezo kuongeza 
kiwango cha plastiki inayoweza 
kuchakatwa kutoka asilimia 21 
hadi asilimia 50

Njia ya tatu inatajwa na UNEP, 
ni kubadilisha kwa uangalifu bid-
haa za mifuko ya plastiki na vitu 
vya plastiki vya kupakia chakula, 
kwa bidhaa zilizotengenezwa ku-
toka kwa nyenzo mbadala kama 
vile makaratasi au vitu vinavy-
oweza kuoza, plastiki iliyochakat-
wa. Hiyo inaweza kupunguza asil-
imia 17 ya ziada ya uchafuzi wa 
plastiki. 

HARAKATI ZA MAZINGIRA NCHINI… 

Hali iliyoko katika ufukwe Rainbow, Mbezi Beach, , Dar es Salaam, uliojaa taka za plastiki zilizotumiwa. PICHA: MPIGAPICHA WETU..
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AFYA

Na Christina Haule, Morogoro

A
LIYEKUWA Mkuu wa 
Mkoa wa Morogoro, 
Fatma Mwassa, ame-
wataka wazazi, walezi 

na jamii kwa ujumla kuwa ma-
balozi na mfano katika maeneo 
yao, kwa kutunza maadili, inay-
ojumuisha upendo utakaosaidia 
kutokomeza mmomonyoko wa 
maadili na ukatili mkoani hapa.

Fatma anayehamia mkoani 
Kagera, anataja maadili mema 
yanapaswa kuwapo, dhidi ya 
ukatili kwa watoto, wanawake na 
wazee kutapungua au kumalizika.

Anasema wazazi na walezi 
wanao wajibu kulea familia kwa 
kumjali mtoto, akipatiwa mahi-
taji ya msingi na kumlinda dhidi 
ya ukatili na kuzungumza hatari 
zinazokabili, kama ilivyoelezwa 
kwenye Sheria ya Mtoto ya Mwa-
ka 2009 na kanuni zake.

Anasema wazazi na walezi 
wanapaswa kudumisha mila na 
desturi za zamani, kuwa karibu 
na watoto kuwalinda na kuwa-
patia mahitaji, sambamba na 
kuwafundisha mambo muhimu 
ya kujilinda na kujiepusha na vi-
tendo vya ukatili kijinsia, kama 
vile kuacha kumruhusu mtoto 
kwenda maeneo hatarishi kwa 
usalama wake ikiwamo kwenye 
kumbi za starehe, ngoma, baa na 
vigodoro.

 “Ndugu wazazi wenzangu wa-
toto ni wetu sote ukiona mtoto 
wa jirani yako, anatenda uovu 
mkataze, ukiona mtoto wa jirani 
anaenda eneo hatarishi mrud-
ishe, mkataze, watoto ni wetu 
sote, mtoto wa mwenzio ni mwa-

nao” anasema.
Anasema kumekuwapo sababu 

mbalimbali za mmomonyoko wa 
maadili, ikiwamo changamoto 
za kiuchumi zinazofanya wazazi 
wa kike kukosa muda mwingi wa 
kushinda na watoto, kuwataza-
ma, kuwahoji na kuwafundisha 

“Sasa hivi kutokana na changa-
moto za kiuchumi, hilo lime-
badilika sana, wazazi au walezi 
wanatumia muda mwingi kwe-
nye shughuli za kujiongezea ki-
pato na kutumia muda mwingi 
kujiongezea vipato na kusahau 
wajibu wa kusimamia malezi na 
makuzi ya watoto wao na hivyo 
kupoteza maadili mema kwa wa-
toto,” anasema.

Pia, anakemea tabia ya baadhi 
ya wazazi kuwapa simu za mkon-
oni watoto kwa michezo mbalim-
bali, inawafungulia nyendo zina-
zochochea tabia ya kuiga desturi 
na mila za kigeni zinazokinzana 
na zilizopo nchini.

MWELEKEO WA UKATILI
Mwassa anasema, mmomo-

nyoko wa maadili umeendelea 
kuwepo kutokana na ukosefu wa 
utu, malezi mema, heshima, ku-
kosa hofu ya Mungu, vilevile ku-
wapo mila na desturi kandamizi 
na kuvunjika kwa ndoa, vyote vi-
kiwa na athari kwa mtoto.

Kuhusu maadili, anaanika 
masikitiko yake kuwa matukio 
mengi ya ukatili wa kijinsia dhidi 
ya watoto yanayoripotiwa kupi-
tia mamlaka za serikali za mitaa, 
yamekuwapo yakihusisha wazazi 
au ndugu wa karibu wanapoishi 
kwenye familia husika na kutoa 
picha kuwa mapambano dhidi 

ya mmomonyoko wa maadili sio 
kazi rahisi.

Anashauri ni lazima, jamii zi-
kumbuke mifumo bora ya kimale-
zi ya zamani kutoka kwa wazee 
inayosababisha kupatikana kizazi 
bora chenye heshima na maadili 
sahihi.

Kwa mujibu wa Mwasa, mwaka 
2021 mkoa wa Morogoro katika 
madawati ya jinsia na watoto ya 
polisi, jumla ya matukio 347 yalir-
ipotiwa na mwaka 2022 na kati ya 
mwezi Januari hadi Aprili 2023, 
yakawa 303.

Mwassa anasema, jumla ya vi-
tendo vya ukatili 648 vimeripoti-
wa mwaka 2023 na waathirika 
wakubwa ni watoto na vijana, 

akifafanua umri wao ni kuanzia 
miaka 18 na chini yake yalikuwa 
matukio 342; kwa vijana wa miaka 
19 hadi 35 kukawapo matukio 210 
na; huku wenye umri wa miaka 36 
hadi 70, yakawapo matukio 96.

Anasema serikali imechukua 
hatua na hadi sasa jumla ya 
kesi 620 zimeshafunguliwa na 
watuhumiwa 388 wamekamatwa 
na wapo katika hatua mbalimbali 
za kiuchunguzi pamoja na kesi.

Mwassa anasema, kwa kipindi 
cha mwezi Januari hadi Aprili 
mwaka 2023, jumla ya matukio 
648 ya ukatili yaliyoripotiwa, 
matukio 295 yalikuwa ni shambu-
lio; 135 ubakaji; 100 mimba kwa 
wanafunzi; 30 ulawiti; 29 kwa 
wanafunzi; na 26 ya kutelekeza 
familia.

Anayataja matukio mengine ni  
kutorosha wanafunzi 13, kujaribu 
kubaka manane, ukatili dhidi ya 
watoto yako saba, kutoa mimba 
matatu na mawili ni ya kutupa 
watoto.

“Ndugu zangu mimba ni 100! 
Hii ni idadi kubwa sana, watoto 
wadogo 100 wamejazwa mimba, 
hawa Watoto wakipata watoto 
wenzao hawana uwezo wa ku-
walea. Hapo ndipo mmomo-
nyoko wa maadili unapoanza, 
mama anatangatanga kutafuta 
maisha na mtoto anaachwa bila 
malezi, hakuna familia tena 
hapo,” anasema.

“Nitoe rai, ndugu zangu, mimba 
100 hazivumiliki sababu ni kama 
watu wazima wote tuliopo hapa 
na hatujatimia 100 na hizo zote 
ni mimba na hapa tupo watoto, 
walimu, wazazi na walezi, na hizi 
nyingi ni za shule ya msingi na 

RC Fatma Mwasa aaga Moro akiwa
na salamu za vita dhidi ya ukatili 

inaashiria ubakaji ni mwingi, 
anasema.

Anasema, mkoa umeendelea 
kutekeleza hatua mbalimbali za 
kuwezesha uimarishaji familia 
kwa kushirikiana na mashirika 
yasiyo ya kiserikali, wadau wa 
elimu na viongozi wa dini, kulin-
da maadili ya kitanzania kwa 
kuanzisha programu ya malezi na 
makuzi ya mtoto.

Mwasa anasema, serikali im-
eendelea kuhusisha na kuratibu 
kamati za ulinzi wa wanawake na 
watoto katika ngazi zote kuanzia 
mkoa, halmashauri, kata na vijiji.  

Huku akivishukuru vyombo 
vya Habari kwa kushirikiana na 
serikali kutoa elimu ya jamii ka-
tika eneo hilo, dhidi ya ukatili ka-
tika jamii.

MWALIMU ANENA 
Mwalimu wa Shule ya Sekond-

ari Mafiga, Angel Issa, anasema 
suala la mmomonyoko wa maadi-
li kwa shule za sekondari sio kub-
wa sana, kwa wanafunzi tofauti 
na shule za msingi sababu wao 
wana utaratibu wa kukaa nao kila 
mwezi na kuwapa elimu mbalim-
bali za kujilinda.

Anawaasa wanafunzi waondo-
kane na tamaa na vishawishi vya 
kutaka kula vitu na kuwa na vitu 
vizuri bali waridhike na maisha ya 
nyumbani kwao huku wakiamini 
kwamba wakisoma kwa bidii 
watapata wanavyovitaka.

Pia, mwanafunzi wa shule hiyo, 
Elia Richard anawaomba wazazi 
au walezi wanaoamini katika 
imani potofu na kufikia hatua ya 
kuwabaka na kuwalawiti watoto 
wao, kuacha mara moja, hao wak-
abadilika kuwa karibu, kuwatun-
za na kuwaelekeza watoto wao   

Kwa mujibu wa Shirika la 
kuhudumia Watoto la Umoja wa 
Mataifa (UNICEF) karibu asilimia 
60 ya matukio ya ukatili wa kijin-
sia yanatokea nyumbani na asil-
imia 40 yanatokea shuleni.

Aliyekuwa Mkuu wa Mkoa 
wa Morogoro, Fatma Mwasa, 
ambaye sasa kahamishiwa 
Kagera. PICHA: MAKTABA.
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SHAIRISHAIRI

Mwanaharakati nguli, mpambanaji mfano,      
Mguu sawa kamili, kwa matendo hata wino,
Haki alizijadili, tena kwa bidii mno,
Amefariki Leila, iwe chachu kwa wengine.

Amefariki Leila, iwe chachu kwa wengine,      
Watu wote makabila, waanze jali wengine,
Hadi iwe bilabila kuwanyanyasa wengine,
Leila kitabu chake, chetu wengine kusoma.

Leila kitabu chake, chetu wengine kusoma,      
Livyofanya mambo yake, kwa vitendo na kusema,
Akijenga hoja zake, haki iweae simama,
Wino wake ni wa chuma, hauwezi kufutika.

Wino wake ni wa chuma, hauwezi kufutika,        .
Kama TAMWA waisema, mmoja alisimika,
Hadi TAMWA kusimama, huyo alichakarika,
Kaacha alama zake, kwa hizo atakumbwa.

Kaacha alama zake, kwa hizo atakumbukwa,      
Zile harakati zake, atazidi kutamkwa,
Na sisi hata wenzake, atazidi kuandikwa,
Yake changamoto kwetu, kwamba tutaacha nini.

Yake changamoto kwetu, kwamba tutaacha nini,    
Katika maisha yetu, tunapigania nini,
Nini wataona kwetu, karaha au amani,
Maisha yetu kitabu, kinasomwa kitasomwa.

Maisha yetu kitabu, kinasomwa kitasomwa,      
Twaishi tunaratibu, bila ya mtu kutumwa,
Leila chake kitabu, kimebakia kusomwa,
Andika tutakusema, kwa ubaya hata wema.

Andika tutakusema, kwa ubaya hata wema,      
Kwa jinsi unavyosema, au kugoma kusema,
Shamba unavyolilima, mavuno yakasimama,
Leila ameondoka, tunamshukuru Mungu.

Leila ameondoka, Mungu tunamshukuru,      
Duniani kumuweka, kupigania uhuru,
Kazi imekamilika, yake yabakia nuru,
Pole nyingi twazitoa, kwa ndugu hata jamaa.

Pole nyingi twazitoa, kwa ndugu hata jamaa,    
Majonzi hayajapoa, kifo kwetu ni balaa,
Mungu faraja atoa, kutapoa kuchakaa,
Mungu aliyemleta, ndiye amemchukua.

Mungu aliyemleta, ndiye amemchukua,    
Leila japo kapita, mengi ametufungua,
Tutazidi kumteta, yake tukiyachungua,
Na sisi vitabu vyetu, vyema vikawa rejea.

Na sisi vitabu vyema, vyema vikawa rejea,  
Watu wanapovisoma, iwe njia kutokea,
Yale kwao yanagoma, wapate pa kupenyea,
Amemaliza Leila, kaacha mambo mazito.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
lwagha@gmail.com 0a767223602

BURIANI LEILA SHEIKH, KAACHA ALAMA ZAKE



Waonywa kumaliza kesi ukatili kienyeji
Na Peter Mkwavila, 
CHAMWINO

SERIKALI imewataka 
wazazi na walezi kuacha 
tabia ya kumaliza kesi 
za ukatili wa kijinsia 
wanazofanyiwa watoto 
wao kwa njia za kie-
nyeji badala yake watoe 
ushirikiano ikiwemo 
kutoa ushahidi kwenye 
vyombo vya kisheria ili 
haki kutendeka.

Pia, mashauri yanay-
ofunguliwa yanayohusu 
ukatili dhidi ya watoto 
yasiishie kwa kumaliza-
na kifamilia na kindugu 
na kuwataka wazazi 
kuyapeleka kwenye 
vyombo vya kisheria ili 
haki itendeke na watoto 
wanaofanyiwa vitendo 
hivyo wapate haki zao.

Rai hiyo ilitolewa na 
Mkurugenzi Msaidizi 
Idara ya Watoto - Wizara 

ya Maendeleo ya Jamii, 
Jinsia, Wanawake na 
Makundi Maalum, Mathi-
as Haule, alipokuwa aki-
zungumza na wananchi 
kwenye maadhimisho 
ya siku Mtoto wa Afrika 
iliyofanyika katika Kijiji 
cha Chamwino Ikulu, ji-
jini hapa.

Haule aliyemwakilisha 
Waziri wa Maendeleo ya 
Jamii, Jinsia, Wanawake 
na Makundi Maalum 
Dk. Dorothy Gwanjima, 
alisema bado kuna tatizo 
la baadhi ya wazazi na 
walezi wenye watoto 
wanaofanyiwa vitendo 
vya kikatili kumalizana 
kienyeji, kindugu na 
kifamilia huku wakitam-
bua kuwa kitendo hicho 
kinaongeza ukatili dhidi 
ya mtoto.

Aliwataka wazazi 
hao kutoa ushirikiano 
kwa uaminifu wanapo-
hitajika kutoa ushahidi 

kwenye vyombo hivyo 
vya kisheria, badala ya 
kuiachia serikali peke 
yake, ambayo mara 
nyingi inashindwa kutoa 
uamuzi sahihi.

“Niwaombe wazazi 
wezangu tushirikiane na 
vyombo vya dola viten-
do vya kikatili vinapo-
tokea ndani ya familia, 
iwe vimefanywa na 
ndugu au watu wengine 
tuwe tayari kuvifikisha 
kwenye vyombo vya 
kisheria na sio kukaa na 
kumalizana kienyeji au 
kindugu,” alisisitiza.

Mwenyekiti Idara 
ya maadili na uongozi 
(SMAUJATA) Mkoa wa 
Dodoma, Happiness 
Mgongo alisema, jukumu 
la ulinzi kwa watoto lipo 
kwa wazazi na walezi 
zaidi na kutakiwa ku-
wajibika kuwalinda na 
kupatiwa haki zote za 
msingi.

Na Mwandishi Wetu, DODOMA

MAMLAKA ya Udhibiti wa Ununuzi 
wa Umma (PPRA), imesema haitasita 
kuchukua hatua kali za kisheria kwa 
wanaokiuka michakato ya zabuni za 
umma.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana jijini hapa, Mkurugenzi 
wa Ufuatiliaji na Ukidhi wa PPRA, 
Mhandisi Awadhi Suluo, alisema 
baadhi ya wazabuni wanaopata tuzo 
za zabuni za umma wanashindwa 
kutekeleza matakwa ya mikataba 
wanayoingia na taasisi za umma na 
wakati mwingine kushindwa kutokea 
wakati wa ufungaji wa mikataba yao.

Aidha, alisema hatua zitakazo-
chukuliwa dhidi yao ni kufungiwa 
kushiriki zabuni za umma.

Alisema wazabuni wengine wa-
nashindwa kutekeleza mikataba yao 
kwa kutowasilisha bidhaa au kutoa 
huduma iliyokusudiwa kwa visingizio 
mbalimbali.

“Kwa mfano kuna mzabuni mmoja 
( jina limehifadhiwa) alishinda tuzo 
ya kusambaza bidhaa katika moja ya 
ofisi za serikali, lakini baada ya kutan-
gazwa hakutokea kusaini mkataba na 
anatoa visingizio mbalimbali ikiwamo 
bidhaa hiyo kupanda bei,” alisema.

Kadhalika, alisema kitendo cha 
wazabuni kutosimamia tuzo wana-
zopewa kupitia zabuni za umma, 
inazigharimu taasisi za ununuzi kwa 
kuwasababishia kutumia muda na 
gharama nyingine za kutangaza zabu-
ni upya na kurudisha nyuma mchaka-
to wa kupata mzabuni mwingine.

“Sheria ya Ununzi wa Umma, ki-
fungu cha 62 (3) (c) sura ya 410 toleo 
la mwaka 2022, sambamba na ya ka-
nuni za ununuzi wa umma zinaeleza 
kuwa mzabuni kushindwa kuwasili-
sha zabuni kwa mujibu wa mkataba 
kunamtia hatiani kwa kufungiwa 
kushiriki zabuni za umma kwa kip-
indi kisichopungua mwaka mmoja na 
kisichozidi miaka mitano,” alisema.

Na Augusta Njoji, DODOMA

T
AASISI za umma nchini zime-
takiwa kuendesha vikao kidi-
jitali kwa kutumia mfumo 
wa e-mikutano ili kupunguza 

gharama za uendeshaji wa vikao.
Meneja Mawasiliano Mamlaka ya 

Serikali Mtandao (e-GA), Subira Kas-
waga, alitoa rai hiyo jana alipokuwa 
akizungumza na waandishi wa habari 
jijini hapa kuhusu faida zitokanazo na 
mfumo wa e-mikutano.

Alisema, mfumo wa e-mikutano 
unawawezesha watumishi wa taasisi 
hizo kufanya vikao kidijitali mahali 

Taasisi za umma zatakiwa 
kuendesha vikao kimtandao

Mfumo 
huu wa 
e-mikutano 
unazisaidia 
taasisi 
za umma 
kupunguza 
gharama za 
uendeshaji 
wa vikao.

walipo bila kulazimika kukutana ma-
hali pamoja na kusaidia kupunguza 
gharama za uandaaji na uendeshaji 
wa vikao.

“Mfumo huu wa e-mikutano una-
zisaidia taasisi za umma kupunguza 
gharama za uendeshaji wa vikao, 
watumishi hawalazimiki kusafiri na 
kukutana mahali pamoja ili kufanya 
vikao na badala yake wanaweza ku-
fanya vikao mahali walipo,” alisisitiza.

Alisema mfumo wa e-mikutano 
huokoa muda ambao watumishi 
wangeutumia kusafiri kutoka eneo 
moja kwenda jingine kwa ajili ya ku-
fanya vikao na kutumia muda huo 

kutekeleza majukumu yao mengine 
ili kuongeza ufanisi. 

“Mfumo huu pia unasaidia kupun-
guza au kuondoa kabisa gharama za 
kulipia leseni zinazohitajika ili taasisi 
za umma ziweze kutumia mifumo 
ya uendeshaji wa vikao kidijitali 
iliyojengwa na kampuni binafsi,” ali-
fafanua.

Alisema, Mamlaka ya Serikali 
Mtandao ilitengeneza mfumo wa 
e-mikutano, baada ya kuona uhitaji 
mkubwa wa matumizi ya TEHAMA 
kwenye eneo la kuratibu mikutano 
kwa watumishi wanaokuwa katika 
mazingira tofauti. 
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Wajumbe TSC 
wajengewa 
uelewa
Na Renatha Msungu, DODOMA

TUME ya Utumishi wa Walimu (TSC) 
imeendesha mafunzo ya Kamati 
ya Ukaguzi wa ndani ya Tume hiyo 
ili kuwajengea uelewa wajumbe 
wa kamati hiyo, Menejimenti na 
Maafisa Bajeti wa Tume, masuala 
ya ukaguzi mfumo wa ufuatiliaji 
na utekelezaji wa mapendekezo ya 
hoja za ukaguzi na vihatarishi.

Akizungumza wakati akifungua 
mafunzo hayo jijini Dodoma, Katibu 
wa TSC, Paulina Mkwama alisema, 
Tume hiyo imeamua kuandaa 
mafunzo hayo kwa wajumbe wa 
Kamati ya Ukaguzi pamoja na wa-
tumishi wengine ili wawajibike kwa 
kuzingatia sheria na kanuni.

Aidha, Kamati ya Ukaguzi wa 
ndani ina jukumu la kuhakikisha 
kuwa shughuli za ndani za taasisi 
zinafanyika kwa ufanisi na kwa 
kuzingatia sheria na kanuni.

Alisema ushauri unaotolewa na 
Kamati hiyo, unafanyiwa kazi jam-
bo ambalo limesaidia TSC kupata 
mafanikio mbalimbali.

Miongoni mwa mafanikio ali-
yoyataja ni pamoja na kupata hati 
safi, kuendelea kuimarishwa kwa 
Sehemu ya Ukaguzi kabla ya malipo 
(Pre Audit Section), kuandaliwa kwa 
mwongozo wa usimamizi wa viha-
tarishi (Risk Management Frame-
wok), kulingana na Mpango Mkakati 
wa Taasisi 2021/22 hadi 2025/26 
ambao uliwezesha kuandaliwa kwa 
Daftari la Vihatarishi la Taasisi (Risk 
Register); na Kitengo cha Ukaguzi 
wa Ndani kuongezewa mtumishi.

Mkwama alimpongeza Rais Dk. 
Samia Suluhu Hassan, kutokana na 
jitihada zake za kuboresha sekta ya 
elimu ikiwa ni pamoja na kutafuta 
wadau wa maendeleo ili kuende-
leza miradi ya elimu, kuajiri na 
kupandisha madaraja walimu.

“Sote tumeshuhudia ujenzi wa 
madarasa kuanzia elimu ya awali, 
msingi na sekondari nchi nzima, 
kupitia Sera ya Elimu bila malipo, 
serikali imejenga madarasa 3,000 
kwa shule za msingi,” alisema.

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Waziri Mkuu, Sera, Bunge  na Uratibu, Jenista Mhagama (kulia), akijadiliana jambo na Naibu 
Waziri, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya Utumishi wa Umma na Utawala Bora, Ridhiwani Kikwete Bungeni jijini Dodoma 
jana. PICHA: IBRAHIM  JOSEPH

Wanaokiuka michakato 
zabuni za umma kukiona

HABARI DODOMA



Meneja wa Bodi ya Nafaka na Mazao Mchanganyiko (CPB), Kanda ya Nyanda za Juu Kusini, Dk. Jasper Samwel (ku-
shoto), akitoa maelezo kwa wahariri na waandishi wa vyombo vya habari nchini, waliotembelea kituo kikuu cha hifadhi 
ya nafaka cha kanda hiyo, kinachozalisha bidhaa ya unga wa mahindi na kinachosimamiwa na CPB, mjini Iringa juzi. 
PICHA: CHRISTINA MWAKANGALE

Na Nebart Msokwa, MBEYA

W
AKULIMA wa kahawa wa 
Kanda ya Mbeya inayoju-
muisha mikoa ya Song-
we, Rukwa na Mbeya 

wameiomba serikali kubadili mfumo 
wa kukusanya tozo ya maendeleo ya 
zao hilo kutoka Sh. 200 kwenye kila 
kilo moja ya kahawa badala yake iku-
sanywe kwa viwango vya asilimia.

Wakizungumza jana kwenye kikao 
cha wadau wa kahawa wa kanda hiyo 
kilichofanyika jana jijini hapa, baadhi 
ya wakulima hao walisema kutokana 
na mabadiliko ya mara kwa mara ya 
bei wakati mwingine tozo ya Sh. 200 
kwa kila kilo ya kahawa inamuumiza 
mkulima.

Benjamin Mwambungu, mkulima 
wa kahawa kutoka Wilaya ya Mbozi 
mkoani Songwe alisema ipo haja kwa 
serikali kupitia bodi ya kahawa kupi-
tia upya tozo hiyo na kuamua kupan-
ga viwango vya tozo kwa mtindo wa 
asilimia ili kutomuumiza mkulima.

“Wakati tozo ya Sh. 200 inapangwa, 

Wakulima kahawa waomba 
mfumo wa tozo ubadilishwe 
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Idadi kubwa 
waendesha 
bodaboda ni 
watoto
Na Nebart Msokwa, MBEYA

IDADI kubwa ya waendesha 
bajaji na bodaboda mkoani hapa 
ni vijana wenye umri ulio chini 
kisheria na wasio na mafunzo ya 
usalama barabarani, hali inayo-
sababisha ongezeko la ajali za 
barabarani.

Hayo yalibainishwa juzi na 
Mkuu wa Wilaya ya Mbeya, 
Beno Malisa, alipozungumza na 
kundi hilo kuwa ili kukabiliana 
na wimbi la watoto kuendesha 
bodaboda na bajaji, aliagiza 
Kikosi cha Usalama barabarani 
kuanza operesheni ya kukagua 
leseni za madereva kukabiliana 
na wimbi la watoto hao ambao 
wamekuwa wakisababisha ajali 
na misongamano barabarani.

“Tumefanya uchunguzi na 
kubaini idadi kubwa ya watoto 
kuendesha bajaji na bodaboda, 
hasa nyakati za usiku, jambo 
ambalo ni kinyume na sheria 
za usalama barabarani, naomba 
Jeshi la Polisi muanze operesh-
eni ya kukagua leseni kuangalia 
ukubwa wa tatizo hili ambalo 
linasababisha ongezeko la ajali 
mkoani hapa,” alisema Malisa.

Alitaka ukaguzi wa leseni 
uanze mara moja kuanzia majira 
ya saa 12 jioni ili kuwakamata 
watoto ambao wamejiingiza 
kwenye udereva bila leseni hali 
inayohatarisha maisha ya wa-
tumiaji wengine wa barabara.

Kamanda wa Kikosi cha Usala-
ma barabarani, Mkoa wa Mbeya, 
Yusuph Kamotta, alisema chanzo 
kikubwa cha ajali mkoani humo 
ni makosa ya kibinadamu huku 
akibainisha vyanzo vingine 
kuwa ni ubovu wa magari na 
kuwasihi madereva kutokubali 
kuendesha vyombo vya moto 
vibovu hata kama wanalazi-
mishwa na mabosi zao badala 
yake watoe taarifa za siri kwa 
Polisi ili kuyakamata magari ya 
namna hiyo.

Kamotta aliomba serikali 
kuanzisha mtaala kuhusu us-
alama barabarani kuanzia shule 
za msingi ili kujenga uelewa kwa 
vijana na kuwaandaa kuka-
biliana vikwazo vinavyotokea 
barabarani.

TGNP yazishauri halmashauri kupanga bajeti zao
Na Grace Mwakalinga, MBEYA

MTANDAO wa Jinsia Tanzania 
(TGNP), umezishauri halmashau-
ri nchini kupanga mipango ya 
bajeti zao inayojielekeza katika 
kutatua vikwazo vya masuala ya 
kijinsia ili kuendana na malengo 
ya mpango wa maendeleo ende-
levu ya nchi.

Ushauri huo ulitolewa jana na 
Ofisa Programu na mafunzo ku-
toka TGNP, Anna Sangai, alipotoa 
mafunzo kwa madiwani, wataala-
mu wa idara ya elimu na afya wa 

Halmashauri ya Wilaya ya Mbeya, 
yaliyolenga kuwajengea uwezo ili 
waweze kuandaa bajeti kwa kuz-
ingatia mrengo wa kijinsia.

Anna alisema sera za nchi zi-
natambua umuhimu wa masu-
ala ya kijinsia hususani wa-
nawake ambao wana mahitaji 
tofauti yanayosababisha kupata 
vikwazo mbalimbali zikiwamo 
za kiafya na kielimu na kwamba 
ni muhimu kuwapo na bajeti zi-
nazoangalia mahitaji ya kijinsi ili 
kukabiliana nazo.

“Kama mnavofahamu Tanza-

nia kama zilivyo nchi nyingine 
tumeridhia mikataba mingi ya 
kikanda na kimataifa ambayo 
inatuelekeza kufanya shughuli 
zitakazohamasisha masuala ya 
usawa wa kijinsia, sasa tusipoku-
wa na bajeti ambayo inaelekeza 
kushughulikia itakuwa ni vigumu 
kwetu kufikia usawa wa kijinsia,” 
alisema Sangai.

Deogratias Temba, alisema 
uwapo wa bajeti ambayo inagusa 
masuala yenye mrengo wa kijin-
sia unaonesha halmshauri husika 
ina utashi wa kisiasa jambo am-

balo litasaidia wadau wengine 
ukiwamo mtandao huo kusaidia 
halmashauri hizo.

Temba alisema ikiwa bajeti 
zilizopangwa zitazingatia masu-
ala ya kijinsia na kutekelezwa ip-
asavyo, zitatatua matatizo mbal-
imbali kwenye sekta ya elimu na 
afya na kusababisha watoto wa 
kike kutoyafikia malengo yao.

Mkuu wa Idara ya Maendeleo 
ya Jamii, Halmashauri ya Mbeya, 
Agnes Elikunda, alisema mafun-
zo hayo yamewasaidia namna 
ya bora ya kutenga bajeti kwa 

kuzingatia jinsia na kuwasaidia 
kuboresha bajeti zao katika 
utekelezaji wa masuala ya kijin-
sia katika maeneo mbalimbali 
ikiwamo elimu.

Ofisa Ustawi wa Jamii, Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya, 
Emiliana Mbise, alisema jamii 
imekuwa na mwamko wa kutoa 
taarifa ya matukio ya ukatili, la-
kini vikwazo wanayokabiliana 
navyo ni kukosa ushahidi kutoka 
kwa mwathirika na watu wa kar-
ibu na kusababisha kutopatikana 
kwa haki.

HABARI MBEYA

Wakati 
tozo ya Sh. 
200 ina-
pangwa, 
bei ya ka-
hawa aina 
ya arabika 
ilikuwa Sh. 
6,000 kwa 
kilo, kama 
ingeende-
lea kuwa 
bei hiyo 
mpaka 
mwisho 
wa msimu 
isingeku-
wa shida...

bei ya kahawa aina ya arabika ilikuwa 
Sh. 6,000 kwa kilo, kama ingeende-
lea kuwa bei hiyo mpaka mwisho wa 
msimu isingekuwa shida, lakini bei 
hushuka hadi kufikia Sh. 4,000 kwa 
kilo huku tozo ikibakia kuwa Sh. 200 
jambo ambalo sasa linageuka kuwa 
maumivu kwa wakulima.

“Sisi wakulima tunapendekeza tozo 
hii ikusanywe kwa mtindo wa asilimia 
ili kama bei ikiongezeka na tozo nayo 
inaongezeka na ikishuka pia inapun-
gua jambo ambalo litatoa unafuu 
kwa mkulima, lakini na kuihakikishia 
serikali mapato yake,” alisema Mwam-
bungu.

Daudi Simkoko, mkulima wa kaha-
wa kutoka Halmashauri ya Busokelo, 
wilayani Rungwe alisema bei ya kaha-
wa wakati mwingine inatofautiana ku-
toka mkoa mmoja na mwingine, lakini 
wote wanatozwa kiwango sawa cha 
tozo, hali ambayo inawaumiza baadhi 
ya wakulima, mfumo wa kutozwa kwa 
asilimia utaleta usawa kwa wakulima 
wa zao hilo.

Kaimu Mkurugenzi wa Bodi ya Ka-

hawa Tanzania (TCB), Kajiru Kisenge, 
alisema watayafanyia kazi maoni hayo 
huku akibainisha kuwa tozo hizo zina 
manufaa makubwa katika uendelezaji 
wa zao la kahawa kwa kuwa zinatu-
mika kutatua changamoto nyingi zi-
nazowakabili wakulima wa zao hilo.

“Kwa msimu uliopita fedha hizo 
zimetumika kuzalisha miche ya ka-
hawa na kusambaza kwa wakulima 
na kupunguza kero ya muda mrefu 
ya ukosefu wa miche ya kahawa na 
endapo tozo hiyo itaendelea kuku-
sanywa ipasavyo, inakusudiwa ku-
tumika kujenga mabwawa yatakay-
otumiwa na wakulima kumwagilia 
mikahawa yao wakati wa ukame,” 
alisema Kisenge.

Akiongoza kikao hicho kwa niaba 
ya Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Mkuu 
wa Wilaya ya Mbeya, Beno Malisa ali-
itaka Bodi ya Kahawa kushughulikia 
kero walizonazo wakulima ili zao hilo 
liwe na tija kwa kuwa mikoa hiyo mi-
tatu inazalisha zaidi ya asilimia 54 ya 
kahawa yote inayozalishwa nchini na 
kuchangia pato la taifa.
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HABARI ZANZIBAR

ACT: Umoja, mshikamano 
utatoa haki Katiba mpyaZATUC yandaa 

mchakato sera
kusimamia 
w’kazi sekta 
zisizo rasmi
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SHIRIKISHO la Vyama Vya Wa-
fanyakazi Zanzibar (ZATUC), limo 
katika mchakato wa kuandaa 
sera ya sekta zisizorasmi ili kuwa 
na sera ambayo inawasimamia 
wafanyakazi wa sekta hiyo na 
kupata haki zao zote mfanyakazi 
anastahili kuzipata.

Akizungumza na waandishi 
wa habari visiwani hapa, Katibu 
Mkuu wa Chama cha Wafanyakazi 
wa Mawasiliano, Uchukuzi na 
usafirishaji Zanzibar (COTWU 
ZNZ), Amour Mussa Makame, 
alisema sekta hiyo ni muhimu na 
imewekeza watu wengi katika 
nchi wakiwamo asilimia 85 ya 
wananchi wa Zanzibar kuwekeza 
katika eneo hilo.

Alisema, ni lazima wahakikik-
ishe wanasaidiwa na msaidizi 
mkubwa ni vyama vya wafan-
yakazi.

Hata hivyo, alisema sekta zisizo 
rasmi zinahitaji kusimamiwa ili 
shughuli wanazozifanya ziwaletee 
faida na utaratibu unaokubalika, 
hasa mchango mkubwa katika 
pato la nchi na wanalipa ushuru.

“Sekta isiyo rasmi inajiona ni 
eneo lililojitenga, lakini sio hivyo, 
bali ni sekta ambayo inazalisha 
na inatoa pato kubwa katika nchi, 
inatoa michango na kulipa ushuru 
na mambo mingine,” alisema.

Aidha, alisema sekta iliyo rasmi 
ina sheria ambazo zinawalinda 
katika utendaji wa shughuli zao 
za kazi za kila siku ikiwamo she-
ria ya ajira, ya usalama wa afya 
kazini,   ya fidia na sheria namba 
mbili ya Mfuko wa Hifadhi ya 
Jamii Zanzibar (ZSSF), vitu am-
bavyo vinakosekana katika sekta 
isiyo rasmi.

Alisema, wapo kwenye mchaka-
to wa kuhakikisha kwamba 
watafika siku kuiomba serikali 
inawatengenezea sera sekta hiyo 
ili kujikomboa katika masuala 
mbalimbali.

Makame alisema wao wakiwa ni 
watetezi wakuu wa wafanyakazi 
kupitia vyama vyao, sasa hivi 
wanapambana kuhakikisha sera 
ya sekta isiyo rasmi Zanzibar 
inapatikana, na uwapo wa sera 
hiyo itawatetea na itawastawisha 
kuhakikisha madai na malalamiko 
pamoja na changamoto zinazowa-
kumba wafanyakazi wa sekta hiyo 
zinaelezwa.

Aidha, alisema sekta isiyo 
rasmi inahitaji kujengewa hifadhi 
ya jamii, kupata haki za kijamii 
kuhakikisha vitu vinakuwapo na 
wao wanakuwa navyo.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Ujenzi, Mawasiliano na 
Uchukuzi imesema Mamlaka ya Usafiri Ba-
harini (ZMA), imefanikiwa kusajili jumla ya 
meli 419 zenye uzito wa GT 1,922,14864 kwa 
meli za nje huku jumla ya meli 29 za ndani 
zimesajiliwa katika kipindi cha mwaka 
2020-2023.

Hayo yalisemwa jana katika kikao cha 
Baraza la Wawakilishi na Naibu waziri wa 
wizara hiyo, Nadir Abdillatif Yussuf, wakati 
akijibu swali la Mwakilishi wa Jimbo la 
Wingwi, Kombo Mwinyi Shehe, aliyetaka 
kujua maendeleo ya ZMA kwa sasa.

Alisema, inaendelea kufanya vizuri kati-
ka utekelezaji wa majukumu yake ikiwamo 
kutangaza shughuli zake nje ya nchi.

Pia, mafanikio hayo kwa kiasi kikubwa 
yameongeza mapato katika taasisi hiyo 
pamoja na uchumi wa Zanzibar.

Aidha, wamejipanga kikamilifu kutoka-
na na mwenendo wa meli zote zilizopewa 
usajili wa kudumu kuona zinazingatia 
masharti ambayo yanawafanya kupeperu-
sha bendera ya Jamhuri ya Muungano wa 
Tanzania kimataifa.

“Tumejipanga vizuri kuona kwamba 
meli zote zinazopeperusha bendera ya 
Jamhuri ya Muungano zinafuata masharti 
ikiwamo kuepuka kufanya vitendo vinavy-
okwenda kinyume na madili yetu,” alise-
ma.

ZMA yasajili 
zaidi ya meli 400 
kuongeza mapato

Meneja Uhusiano na Mawasiliano wa Benki ya Biashara (TCB), Gloria Mutta 
(kushoto), akikabidhi msaada wa vifaa vya watoto wenye mahitaji maalum 
kwa Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi Jeshi la Wokovu, Mary Raphael 
Nyika Dar es Salaam juzi, ikiwa ni sehemu mpango wa benki hiyo katika 
kuwajibika kwa jamii (CSR). PICHA: MPIGAPICHA WETU

Na Mwandishi Wetu

M
SHAURI wa Chama 
cha ACT-Wazalen-
do, Mansor Yussuf 
Himid, amesema 

malengo ya Zanzibar kuwa 
na mamlaka kamili hayawezi 
kufikiwa bila ya kuwa na 
umoja na mshikamano ka-
tika mchakato wa Katiba ya 
Muungano ulioanzishwa tena 
na Rais Samia Suluhu Hassan.

Mansour aliyasema hayo 
jana wakati akihutubia mku-
tano wa hadhara wa chama 
hicho uliofanyika Tumbe 
Mkoa wa Kaskazini, Pemba.

Alisema Wazanzibari ha-
wapaswi kukata tamaa ku-
pigania fursa na haki za Zan-
zibar ndani ya Muungano kwa 
manufaa ya vizazi vya sasa na 
vijavyo ili Zanzibar isimame 
kiuchumi na kujitegemea.

“Bunge la Katiba linakuja, 
tuanze mapema kushikama-
na maana wazanzibari tupo 
kama yatima, lazima tusi-
mame wenyewe kudai Katiba 
mpya,” alisema Mansour.

Alisema mfumo wa Muun-
gano wa sasa una matatizo 
mengi na unaibana Zanzibar 
kiuchumi kwa sababu haina 
fursa ya kukopa katika taasisi 
za fedha za kimataifa au fedha 
za ujenzi wa bandari.

Alisema Chama cha ACT ki-
nataka Zanzibar iwe na mam-
laka kamili kama ilivyokuwa 
kabla ya Muungano wa Tan-

ganyika na Zanzibar jambo 
litakaloharakisha maendeleo 
kwa maslahi ya wananchi 
wake.

Alisema misingi ya marehe-
mu Seif Sharif Hamad, itaen-
delea kuwa imara chini ya 
uongozi wa chama hicho na 
kuwataka wananchi kutokata 
tamaa kutafuta mabadiliko ya 
kisiasa na kiuchumi Zanzibar.

Alisema Chama cha Wa-
nanchi (CUF), kilipandikizi-
wa mgogoro wakiamini 
kuwa kikifa ndiyo mwisho 
wa upinzani, badala yake 
wameongeza kasi ya kudai 
mabadiliko kwa wananchi 
kupitia kauli ya Maalim Seif, 
shusha tanga, patisha tanga, 
safari inaendelea.

Hata hivyo, alisema wana-
chama wa ACT wanahitaji 
kusimama imara kuelekea 
uchaguzi wa mwaka 2025 ili 
chama kufikia malengo iki-
wamo kuleta mabadiliko ya 
utawala visiwani Zanzibar.

“Sisi hatuna jeshi, polisi 
wala vikosi, lakini tutaende-
lea kupaza sauti kuona haki 
inatendeka katika mfumo wa 
demokrasia kuelekea uchagu-
zi mkuu,” alisema Mansour.

Aidha, alisema CCM 
imeshindwa kulinda misingi 
ya Mapinduzi kutokana na 
vitendo vya ubaguzi vinavy-
oeendelea kujitokeza kwa 
sababu ya itikadi za kisiasa na 
kuteteresha umoja wa kitaifa 
kwa wananchi wa Zanzibar.

Katika mkutano huo, Man-
sour alitoa siri watu wal-
iokuwa wakijua mrithi wa 
Maalim Seif kabla ya kufariki 
ni watu wawili akiwamo yeye 
na Ismail Jussa, na yeye ndiye 
aliyekuwa mtu wa kwanza 
kumuita ofisini na kumueleza 
wakati wake umemalizika wa 
kugombea na kutaja mrithi 
wake ni Othman Masoud.

Makamu Mwenyekiti wa 
chama hicho, Othman Ma-
soud Othman, alisema Zan-
zibar ilikuwa ni dola inay-
otambulika duniani kabla ya 
kuzaliwa Jamhuri ya Tang-
anyika, mwaka 1937.

Alisema, Zanzibar ilijiunga 
na Umoja wa Mataifa, mwaka 
1963 ikiwa na mamlaka ka-
mili na mipaka ya nchi yake ni 
kisiwa cha Unguja na Pemba 
pamoja na kisiwa cha Fungu 
Mbaraka.

Othman ambaye amewahi 
kuwa Mwanasheria Mkuu 
na Mkurugenzi wa Mashtaka 
Zanzibar (DPP), alisema baha-
ti nzuri nyaraka zote zipo na 
kuwataka wananchi kuondoa 
wasiwasi, cha muhimu ni ku-
jenga umoja na mshikamano 
kuelekea katika mchakato wa 
Katiba ya Muungano ili Zanzi-
bar ilinde rasilimali zake.

Aidha, alisema kim-
singi Zanzibar haina uw-
ezo wa kuchimba mafuta 
na gesi baada ya jambo hilo 
kuongezewa katika orodha ya 
mambo ya Muungano na mi-

paka ya nchi na ardhi kupotea 
baada ya Mapinduzi ya Janu-
ari ya mwaka 1964.

“Mambo ya Muungano 
yalikuwa 11, lakini yakaanza 
kuoengezwa kinyemela, 
wakaingiza suala la bandari, 
kodi, mafuta, lakini nyaraka 
zote za mambo ya Muungano 
zipo ndiyo maana tunataka 
Zanzibar iwe na mamlaka ka-
mili kulinda rasilimali zake,” 
alisema.

Alisema kisiwa cha Shel-
isheli ni kidogo kuliko Zan-
zibar, lakini kimepiga hatua 
kubwa kwa sababu kina 
mamlaka kamili na kuwata 
viongozi na wananchi kuacha 
kutetea maslahi binafsi kuele-
kea mchakato wa Katiba.

Awali, mjumbe wa kamati 
kuu ya chama hicho, Ismail 
Jussa Ladhu, alisema wa-
nanchi wa Pemba ni walimu 
wa siasa katika Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania tan-
gu kuanzishwa kwa mfumo 
wa vyama vingi vya siasa.

Alisema ni watu wanaosi-
mama imara kupigania mab-
adiliko ya kisiasa na kiutawala 
licha ya misukosuko inayowa-
kuta kwa maslahi ya Zanzibar.

Alisema wakati wa kue-
lekea mjadala wa Katiba 
ya Muungano, kazi kubwa 
iliyopo mbele ni kuipapatua 
Zanzibar katika muungano 
wa serikali mbili ili kuwa dola 
kamili na kiti chake Umoja wa 
Mataifa.

Sekta isiyo rasmi inajiona ni 
eneo lililojitenga, lakini sio 
hivyo, bali ni sekta ambayo 
inazalisha na inatoa pato 
kubwa katika nchi, inatoa 
michango na kulipa ushuru 
na mambo mingine.
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JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZNIA

Katika mahakama ya Mwanzo ya Wilaya MOROGORO
Kituo cha KIHONDA

Mkoa wa MOROGORO
Shauri la Madai/Ndoa Na. 62/2023

Jina la Mdai: JOSEPH KAWICHE
Jina la mdaiwa: NEEMA TEMU  (NANE NANE AGROVET)

KUITWASHAURINI
(Kanuni ya 18 ya kanuni ya taratibu za madai katika 
mahakama za mwanzo)
Kwa:  NEEMA TEMU  (NANE NANE AGROVET)  WA KIBAHA
Kwa kuwa Mdai/Wadai ameleta/wameleta madai 
yake/yao kwamba  (Eleza hapa habari za mdai) MADAI 
YA PESA YA TSHS. 6000,000/=.
Kwahiyo unatakiwa kuhudhuria binafsi katika 
mahakama hii tarehe 19 mwezi wa 06 mwaka 2023 
Saa.....Asubuhi / Mchana kwa mujibu wa madai hayo vielelezo
vyote vinavyohusu shauri hili kwa ajili ya kujitetea.
ANGALIZO: Kama hutahudhuria siku iliyotajwa hapo 
juu na ikithibitikwa kuwa ulipokea hati ya kuitwa 
shaurini, Mhakama inaweza kusikiliza shauri bila ya 
wewe kuwepo.
Hati hii imetolewa kwa Amri na Muhuri wa Mahakama 
leo hii tarehe13 mwezi 06 mwaka 2023

664 BVD                                                                                                           

FORM NO. 58
IN THE DISTRICT COURT OF TEMEKE

AT ONE STOP CENTRE
PROBATE AND ADMINISTRATION

CAUSE NO. 541 OF 2023

CHARITY  BATULI  KASUBI

In Matter of  Application for letters of administration by
and

In Matter of  Estate of the Late 

VICTOR  SERY  KESSY

GENERAL CITATION
(Rule 75)

All Persons claiming  to have any interest in the 
estate of the above named deceased are hereby 
cited to come and see the proceedings if  they 

administration) is made to the above  - named 
petitioner.

before the  17 day of 07, 2023 
Dated at DAR ES SALAAM, this 30 day of 05,  2023 

s of

KUPOTEA KWA VYETI

SETI ERIA NSOHOYE anatangaza kupotelewa na cheti cha 
kidato cha nne chenye index namba S.1660-0054 
kilichotolewa na MKOZA SEKONDARI mwaka 2015. Cheti cha 
kidato cha sita chenye index namba S.1611-0054 
kilichotolewa na KALENGE SEKONDARI mwaka 2018. Yeyote 
atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. Taarifa za polisi: 
KIG/BUH/RB/326342/2022 / KIG/BUH/RB/326368/2022.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharama yoyote  kati yake na mtangazaji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.

MATANGAZO MCHANGANYIKO
KUPOTEA KWA CHETI

SHUKRANI MOHAMED BENARD anatangaza 
kupotea kwa living certificate na cheti cha 
kidato cha nne chenye No. CS 172780 
kilichotolewa na Baraza la Mitihani kupitia 
IBINZA SECONDARY SCHOOL Mwaka 2013. 
Yeyote atakaekiona atoe taarifa Kituo chochote 
cha Polisi.TAARIFA YA POLISI: 
DOD/DOD/RB/482763/2021.

KUMRADHI
Uongozi wa Chuo cha Afya Mkolani 

unaomba radhi kwa Umma kwa tarehe 

iliyokuwa imeandikwa kwenye ujumbe 

mfupi uliotumwa kwa waombaji wa 

kujiunga na masomo mwaka huu. Hivyo 

tunapenda kuutarifu umma kuwa 

tarehe ya kufungua chuo ni tarehe sawa 

na ile itakayotangazwa na baraza la 

taifa la Elimu ya Ufundi na Mafunzo ya 

Ufundi Stadi (NACTVET).

OFISI ZA MATANGAZO MIKOCHENI 

INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, 

DAR ES SALAAM.  

MOB: +255 - 0677020701 

E-MAIL:  ADVERTISE@GUARDIAN.CO.TZ, 

WEBSITE: WWW.IPPMEDIA.COM

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA- MWANZA

MAOMBI MADOGO Na. 192 YA 2023.
EMMANUEL BENJAMINI KIULA…………MLETA MAOMBI

DHIDI YA
KAWEDI MAKYAO……… MJIBU MAOMBI

WITO WA KUITWA MAHAKAMANI
KWA:KAWEDI MAKYAO
Unafahamishwa kwamba mleta maombi hapo juu 
amefungua shauri/ombi dhidi yako katika baraza la Ardhi 
na nyumba mkoa wa Mwanza, ombi hili limepangwa 
kutajwa tarehe 22/06/2023 katika chumba cha baraza 
Na. 3, jengo liko mkabala na mahakama ya mwanzo mjini 
na mahakama ya wilaya ya nyamagana.
Kwa hiyo unatakiwa kuhudhuria katika Baraza siku hiyo 
wewe mwenyewe, wakili wako au mtu mwingine 
anayeruhusiwa kisheria kujibu ombi hilo.
KAA- Ukijua kwamba kushindwa kufika, Baraza litasikiliza 
ombi hilo na kutoa uamuzi bila ya wewe kuwepo.
Imetolewa nami kwa Amri na chapa ya Baraza leo Tarehe 
13/06/2023.

MURIRYA N.
MWENYEKITI

BARAZA LA ARDHI NA NYUMBA
MWANZA.

KUPOTEA KWA PASPOTI 
YA KUSAFIRIA

AMIRI RAMADHANI MHINI anatangaza 
kupotea kwa paspoti ya kusafiria yenye namba 
TAE 290849 iliyotolewa DAR ES SALAAM PCO  
29 Januari, 2020. Kwa yeyote atakayeiona 
atoe taarifa kituo chochote cha polisi .
TAARIFA POLISI: DAR/TAB/RB/190079/2023

KUPOTEA KWA PASPOTI 
YA KUSAFIRIA

NICO PIUSI MLASU anatangaza kupotea 
kwa passport ya kusafiria yenye namba 
TAE 358614 iliyotolewa DAR ES SALAAM 
PCO  septemba mwaka 2020. Kwa 
yeyote atakayeiona atoe taarifa kituo 
chochote cha polisi .
TAARIFA POLISI : RUJ/TR/RB/62/2022

KUPOTEA KWA KADI 
YA PIKIPIKI

SHEBEKI STEWADI NGUNGANYI 

mkazi wa Shinyanga anatangaza 

kupotelewa Kadi ya pikipiki aina ya 

SANLG Namba MC 938 CTQ.

Taarifa hii imeripotiwa Kituo cha 

Polisi Shinyanga. 

 Yeyote atakayeiona Kadi ya Pikipiki 

yenye Namba hiyo atoe taarifa 

Kituo cha Polisi kilichopo karibu. 

Taarifa ya Polisi: 
SHI/SHI/RB/194194/2023.

KUPOTEA KWA 
KADI YA GARI

NASSOR RAJAB DACHI 
anatangaza kupotelewa kadi 
ya gari yenye namba za usajili 

T994 DHD aina ya Townace 
Noah. Chassis namba 

SR400124940 na Engine 
namba 3S5053195. Kwa yeyote 
atakayeiona atoe taarifa kituo 

chochote cha polisi.
Taarifa ya polisi:

MAN/BAB/RB/200852/2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika mahakama ya Mwanzo KIHONDA
Wilaya ya MOROGORO

Mkoa MOROGORO
Usimamizi wa mirathi Na. 37 /2023

KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU 
 YASSINI MUSA MBAGA wa MOROGORO

KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI 
YA L I YO T O L E WA  NA YAHAYA MUSSA MMBAGA

TANGAZO
(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa Mirathi 

Mahakama za Mwanzo)
Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano 
wowote/maslahi yoyote na mirathi ya marehemu tajwa 
hapo juu, wanaalikwa kuja na kuhudhuria katika shauri 
hili endapo wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe  20
Mwezi 06  mwaka 2023

2023

 kabla huyo mwombaji 
hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo.
Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa 
Marehemu anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa

Imetolewa leo tarehe 13 mwezi 06 mwaka

*   Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza kukaguliwa
*   Marehemu hakuacha wosia  *Futa isiyohusika
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HABARI KITAIFA

Na Grace Gurisha 

SAKATA la wizi wa gari aina 
ya RAV4 lenye namba za usajili 
T. 984 BPG, limeendelea kuibua 
mapya katika Mahakama ya 
Hakimu Mkazi Kinondoni, 
baada ya askari polisi J 212 PC 
Damas kutoka Ofisi ya Kamanda 
wa Polisi Mkoa wa Kinondoni 
kutoa ushahidi akiwa upande 
wa mshtakiwa.

Wakati Damas anatoa ushahi-
di wake kwa kumtetea mshtaki-
wa Salum Mshana, tayari baadhi 
ya askari, akiwamo mpelelezi 
wa kesi hiyo walishatoa usha-
hidi wao kwa upande wa mash-
taka kwa lengo la kuthibitisha 
wizi wa gari hilo.

Hali hiyo ilitokea juzi mbele ya 
Hakimu Mkazi, Aaron Lyamuya 
wakati kesi hiyo ilipoitwa kwa 
ajili ya usikilizwaji wa masha-
hidi wa upande wa mashtaka, 
ndipo askari huyo alipopanda 

katika kizimba cha shahidi.
“Sijawahi kukutana na kitu 

kama hiki - polisi kuja kuzun-
gumza kwa upande wa utetezi. 
Siyo kusema kwamba inakata-
zwa, hapana! Inaruhusiwa ka-
bisa.

“Haya, sawa ngoja tumsikilize. 
Sasa sijui utazungumza nini 
wakati wenzako walishazun-
gumza kwa upande wa mash-
taka. Haya mwapishe tuanze,” 
alisema Hakimu Lyamuya.

Akitoa ushahidi wake, akion-
gozwa na Wakili wa Mshtakiwa, 
Constantine Kakula, Damas 
alidai kuwa yeye anatoka ofisi 
ya Kamanda wa Polisi Mkoa wa 
Kinondoni, Kitengo cha Masijala 
Dawati la Malalamiko. 

Alidai kuwa kabla ya Aprili 
17 mwaka huu,  walipokea ba-
rua ya malalamiko kutoka kwa 
Salum ikieleza kuwa kuna mtu 
anatumia gari hilo wakati siyo 
lake. Wakaanza kulifanyia kazi 

kwa kuandika barua Mamlaka 
ya Mapato Tanzania (TRA). 

“Tuliandika barua TRA ili ku-
jua nani mmiliki wa gari hili. Ma-
jibu yalirudi kwamba mmiliki 
wa awali ni Victoria Njau na wa 
sasa ni Clerance, jina lake la pili 
nimelisahau kidogo.

“Baada ya taarifa hizo, tu-
lianza kuchunguza Clerance 
anaishi wapi. Tulibaini anaishi 
Goba, Dar es Salaam. Tulik-
wenda kwake tukajitambulisha 
kuwa sisi ni maofisa wa polisi, 
tukamwuliza ‘kuna gari ambalo 
unatumia sio lako?’ Akajibu ni 
kweli,” alidai Damas.

Baada ya taarifa hiyo, Damas 
alidai waliondoka na Clerance 
pamoja na gari hilo lenye nam-
ba za usajili T 984 BPG hadi Kit-
uo cha Polisi Oysterbay.

“Nilitaka kuja nalo hapa lakini 
ni bovu, lilishindwa kuwaka, ila 
nikipewa muda nitalileta,” al-
idai.

Hakimu Lyamula alimweleza 
kwamba kabla ya siku ya Iju-
maa, awe amelifikisha gari hilo 
kwenye viwanja vya mahakama 
ili Jumatatu wakati wa usikili-
zwaji wa shauri hilo liwapo kwa 
ajili ya kuliangalia kama ndiyo 
alilolielezea mbele ya mahaka-
ma ndipo aombe litolewe kama 
kielelezo. 

Kesi hiyo iliahirishwa hadi 
Juni 19 mwaka huu kwa kuende-
lea kusikilizwa. Gari analodaiwa 
mshtakiwa Salum kuwa ameli-
iba ndiyo alilokutwa nalo Cler-
ance ambapo umiliki ulibadil-
ishwa kutoka kwa Njau kwenda 
kwa Clerance Oktoba 25, 2022.

Katika hati ya mashtaka, 
mfanyabiashara huyo anatuhu-
miwa kuwa Oktoba 21, 2015, aki-
wa eneo la Ubungo External, ali-
iba gari aina ya RAV4 T 984 BPG, 
mali ya Victoria Njau ambalo 
alikuwa ameaminiwa na Peter 
Sanga kwa ajili ya biashara. 

Na Kulwa Mzee

KESI ya uhujumu uchumi inayomkabili 
raia wa Guinea, Ally Angozuu na wenzake 
wanaodaiwa kukamatwa na vipande 660 
vya meno ya tembo, imekwama kuendelea 
kusikilizwa kutokana na baadhi ya mawakili 
wa washtakiwa kutofika mahakamani.

Shauri hilo lilitakiwa kuendelea jana ka-
tika Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu 
mbele ya Hakimu Mkazi Mkuu Mary Mrio.

Upande wa Jamhuri katika shauri hilo 
ukiwakilishwa na Wakili wa Serikali Mwan-
damizi, Hemed Halfan, ulidai una shahidi 
mmoja kwa ajili ya kutoa ushahidi.

Wakili huyo alidai mahakamani kwamba 
baadhi ya mawakili wa utetezi, akiwamo 
Nehemia Nkoko anayemwakilisha Angozuu, 
hawakuwapo mahakamani, hivyo aliiomba 
mahakama kuahirisha kesi hiyo.

Washtakiwa walipotakiwa kutoa taarifa 

za mawakili wao, walieleza sababu mbal-
imbali huku baadhi yao wakidai hawana 
taarifa zao.

Washtakiwa waliomba mahakama iend-
elee  kusikiliza ushahidi wa kesi hiyo hata 
kama mawakili wao hawapo.

“Mheshimiwa hatuwezi kuendelea na 
kesi kwa sababu mawakili wa washtakiwa 
hawapo, kufanya hivyo ni sawa na kuten-
geneza hoja za rufani, sisi itatupa shida 
huko mbele. Kama wanataka tuendelee, 
wakubali kuwaondoa mawakili wao wawe 
hawana uwakilishi,” alidai Halfan.

Hakimu aliwahoji washtakiwa hao kama 
wako tayari kuwaondoa mawakili wao, wa-
likataa na kusisitiza kuwa wako tayari kuen-
delea na kesi bila mawakili wao kuwapo na 
watakapokuja, wataendelea kuwawakilisha.

Baada ya kusikiliza hoja hizo, hakimu 
aliahirisha kesi hiyo hadi Juni 22 mwaka 
huu kwa ajili ya usikilizwaji huku akiwa-

taka washtakiwa kuwataarifu mawakili wao 
wawapo mahakamani tarehe hiyo ya kesi.

Washtakiwa wengine katika kesi hiyo ni 
mfanyabiashara Victor Mawala, Haruni Ab-
dallah, Abbas Hassan, Solomoni Mtenya, 
Khalfani Kahengele, Ismail Kassa, Juma Bu-
guma, Kassim Saidi, Peter Nyachiwa, John 
Buhanza na Mussa Abdallah, wote wakazi 
wa Dar es Salaam.

Katika shauri hilo, washtakiwa wanaka-
biliwa na mashtaka ya kujihusisha na nyara 
za serikali bila kibali kutoka kwa Mkuru-
genzi wa Wanyamapori, ambazo ni vipande 
hivyo vya meno ya tembo yenye thamani ya 
zaidi ya Sh. bilioni 4.6.

Washtakiwa hao wanadaiwa kuwa na 
mtandao mkubwa wa uhalifu wa ujangili 
ambao unajihisisha na kuuza, kununua, 
kupokea na kuhamisha, kusafirisha nyara 
za serikali ambazo ni meno ya tembo.

Askari amshtua hakimu kutoa 
ushahidi upande wa mshtakiwa

Wazindua 
huduma 
kuwezesha 
watanzania 
kusoma 
Na Frank Monyo

KAMPUNI ya Mawasiliano ya Vo-
dacom Tanzania kwa kushirikiana 
na Taasisi ya SILABU wamezin-
dua huduma itakayowarahisishia 
watanzania kujifunza masomo na 
taaluma mbalimbali kwa ngazi 
tofauti kwa njia ya mtandao.
Akizungumza wakati wa uzinduzi 

huo uliofanyika katika Ofisi za 
Tume ya Sayansi na Teknolojia 
Tanzania (COSTECH) mkoani Dar 
es Salaam, Kamishna wa Elimu 
Wizara ya Elimu, Sayansi na 
Teknolojia, Dk. Lyabwene Mta-
habwa, alipongeza jitihada za Vo-
dacom na SILABU kwa ubunifu wa 
huduma ya kujifunza mtandaoni 
inayoendana na mahitaji ya soko 
la elimu nchini na duniani kote 
kwa sasa.
“Elimu ya sasa haitulazimishi 

kuwapo moja kwa moja darasani 
ili tuweze kujifunza. Kuwapo ny-
enzo za kidigitali kunarahisishia 
wanafunzi na watu wa taaluma 
mbalimbali kujisomea na kuji-
funza kwa njia ya mtandao. 
“Ongezeko la vifaa vya kidijiti 

kama simu janja, kompyuta na 
vishkwambi na miundominu ya 
intaneti vinaendelea kuwa chachu 
ya mapinduzi ya kidijitali katika 
sekta ya elimu.
“Niipongeze Vodacom kwa hatua 

hii kwani nimefahamishwa kuwa 
SILABU ni matokeo ya programu 
ya ‘Vodacom Digital Accelera-
tor’, ambayo huzisaidia kampuni 
changa za kibunifu zinazotumia 
teknolojia kutatua changamoto 
zinazoikumba jamii yetu ya Wa-
tanzania,” alisema.
Dk. Mtahabwa aliongeza “...

ningependa kutoa rai kwa wa-
nafunzi na Watanzania wote ku-
tumia vyema majukwaa haya ya 
kidigitali kujisomea na kujifunza 
masomo mbalimbali ambayo men-
gine hayapatikani darasani.”
Mkurugenzi wa Huduma za Ki-

digitali wa Vodacom Tanzania 
PLC, Nguvu Kamando, alisema 
SILABU ni uthibitisho tosha kuwa 
vijana wa kitanzania wana bunifu 
wenye tija na wanaweza kufika 
mbali endapo wakipewa fursa na 
hamasa ya kuzitekeleza.  
“SILABU ni mojawapo ya matun-

da kutoka kwenye programu yetu 
ya Vodacom Digital Accelerator 
(VDA) ambapo tunazishindanisha 
kampuni changa bunifu zinazo-
tumia teknolojia kuleta mageuzi 
katika sekta ya elimu, afya, kili-
mo, usafiri, fedha na biashara za 
mtandaoni,” alisema.
Ofisa Mkuu Uendeshaji wa SILA-

BU Tanzania, Adam Duma, alisema 
“...SILABU inatoa wigo mpana wa 
kujifunza kupitia madarasa yenye 
masomo yanayokidhi mahitaji ya 
ngazi tofauti za elimu kuanzia 
elimu ya awali, msingi, sekond-
ari, chuo kikuu pamoja na kozi 
zinazomwezesha mtu kujiongezea 
ujuzi na maarifa.”

Kesi ya vipande 660 vya meno ya tembo yakwama

KESI WIZI WA GARI

Watuhumiwa wa kesi ya kukutwa na vipande 660 vya meno ya tembo vyenye thamani ya zaidi ya Sh. bilioni 4 (mstari wa 
mbele), wakiwa katika chumba cha  Mahakama ya Hakimu Mkazi Kisutu, jijini Dar es Salaam jana, kusikiliza shauri linalowaka-
bili. PICHA: IMANI NATHANIEL
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Na Adam Fungamwango

PAMOJA na kufungwa mabao 2-1 na 
ya Mbeya City juzi kwenye Uwanja wa 
Sokoine, Mbeya, Kocha Mkuu wa KMC, 
Jamhuri Kihwelo ‘Julio’ amesema bado 
wana imani ya kubaki Ligi Kuu, kwani 
mechi ya marudiano wanakwenda 
kucheza nyumbani wakiwa na mtaji wa 
bao moja.

Akizungumza mara baada ya mechi ya 
kwanza ya ‘play off’, Julio amesema ili-
kuwa ngumu kwa sababu kila timu ilitaka 
ushindi ili kujibusuru kushuka daraja, la-
kini kitendo cha kupata bao moja kime-
wafanya wawe na imani kuwa wanaweza 
kupindua matokeo nyumbani.

“Mechi ilikuwa ngumu, kila timu ili-
cheza kwa nguvu ikiwa na nia ya kutaka 
kujinusuru, hili bao moja linaweza ku-

sababisha mimi kufanya vizuri kwenye 
mechi ya marudiano,” alisema Julio.

Akiizungumzia mechi yenyewe alisema 
kipindi cha kwanza wachezaji wake ha-
wakuwa na utulivu kutokana na presha 
ya mchezo wenyewe, lakini alipofanya 
mabadiliko kipindi cha pili, kila kitu kik-
abadilika.

“Kipindi cha kwanza vijana wangu ha-
wakuwa na utulivu kwa sababu ya presha 
ya mechi yenyewe, kipindi cha pili nili-
fanya mabadiliko vijana wangu wakatu-
lia lakini kwa bahati mbaya tumepoteza, 
tukijipanga vizuri tutabaki Ligi Kuu,” aliji-
nasibu.

Kwa upande wa Kocha Mkuu wa Mbeya 
City, Abdallah Mubiru alilia na safu yake 
ya ushambuliaji, akisema kuwa ilitakiwa 
kufunga mabao mengi.

“Wachezaji wamefanya kila kitu wali-
choweza na uwezo ndiyo umefikia pale, 

tumeklosa kufunga magoli tu, kwenye 
soka ndiyo maana timu kubwa zinak-
wenda kununua masstraika kwa gharama 
kubwa, angalia tunacheza vizuri lakini 
ufungaji ndiyo tatizo, unaweza kufundis-
ha sana mazoezini jinsi ya kufunga,  lakini 
wakati mwingine kuweka mpira ndani ya 
wavu ni kipaji cha uwezo wa mtu binafsi 
wa mchezaji,” alisema.

Hata hivuo alisema watakwenda ku-
pambana kwenye mechi ya marudiano 
kuhakikisha wanabaki Ligi Kuu.

Mechi ya pili inatarajiwa kuchezwa Ju-
mapili kwenye Uwanja wa Mkwakwani 
Tanga ambako KMC imeamua kulipeleka 
pambano hilo huko.

Mshindi wa jumla atabaki Ligi Kuu na 
aliyefungwa atakwenda kucheza mechi 
nyingine ya mchujo dhidi yimu ya Cham-
pionship ya Mashujaa FC ya Kigoma.

FOUNTAIN GATE YAINUNUA 
RASMI SINGIDA BIG STARS

Na Shufaa Lyimo

BENCHI la ufundi la Klabu ya 
Azam FC limesema linajipanga 
kufanya usajili wa kishindo kue-
lekea msimu ujao wa Ligi Kuu 
Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti Ni-
pashe jana Kocha wa timu hiyo, 
Kally Ongala alisema licha ya 
kukosa taji lolote msimu huu ha-
wajakata tamaa na wanakwenda 
kujipanga upya.

“Tutakwenda kukiboresha 
kikosi chetu msimu ujao kwa 
kusajili wachezaji ambao 
wataleta ushindani na si ukubwa 
wa majina,” alisema Ongala.

Kocha huyo alisema msimu 
uliopita ulikuwa mgumu na 
wenye upinzani mkubwa na 
kuahidi kurekebisha mapungufu 
yote yaliyojitokeza msimu huu.

Alisema watarudi kiving-
ine msimu ujao na kuomba 
mashabiki wao waendelee 
kuwaunga mkono ili watimize 
malengo yao.

“Tunaomba mashabiki wetu 
wasikatishwe tamaa na matokeo 
tuliyoyapata msimu huu bali 
waendeleze ushirikiano msimu 
ujao, kwani kila kitu kitakaa 
sawa,” alisema.

Azam kuja 
kivingine 
msimu ujao

Rais wa Taasisi ya Fountain Gate, Japhet Makau (kushoto), akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana 
wakati akitangaaza kuinunua timu ya Singida Big Stas na kuitwa Singida Fountain Gate FC, katikati ni Mjumbe wa Bodi wa 
timu hiyo, John Kadutu, na kulia ni Mtendaji Mkuu wa  Fountain Gate, Olebile Sikwane. PICHA: JUMANNE JUMA

Julio: KMC tutabaki Ligi Kuu

Ruvu kubaki na 
kocha Makata
Na Abdallah Mataka

TIMU ya Ruvu Shooting 
yenye maskani yake Mlandizi 
Mkoani Pwani imesema haina 
mpango wa kuachana na kocha 
wake, Mbwana Makata licha ya 
kushindwa kuinusuru na janga la 
kushuka daraja msimu huu.

Akizungumza na Nipashe mse-
maji wa timu hiyo, Masau Bwire 
alisema mara baada ya timu 
hiyo kushuka daraja na kuelekea 
championship, bado wanaim-
ani na kocha huyo kuendelea 
kuwatumikia maafande hao, 
labda kama ataomba mwenyewe 
kuondoka.

“Itategemea na kocha mwe-
nyewe kama ataridhia kuondoka 
au kubaki, lakini sisi hatuna 
tatizo, akiamua kuondoka tutam-
ruhu,” alisema Bwire.

“Ruvu haina tabia ya kumtupia 
lawama mwalimu inapotea timu 
imefanya vibaya kwani  huwa 
hatuna kasumba ya kusema 
mwalimu ndo kasababisha timu 
kuwa na kiwango kibovu,  huwa 
tuna  wigo mpana wa kutafakari 
mambo mbalimbali na kutafa-
kari wapi tumeteleza na wapi 
tufanye maboresho ili timu yetu 
iwe vizuri”.

Na Saada Akida 

UONGOZI wa taasisi ya kukuza vipaji 
vya soka ya Fountain Gate Academy Tan-
zania, imetangaza kuinunua timu ya Sin-
gida Big Stars inayoshiriki Ligi Kuu Tanza-
nia Bara na sasa itaitwa Singida Fountain 
Gate huku makazi yake yakiendelea ku-
wepo mkoani Singida.

Singida Big Stars msimu uliofikia tamati 
mwishoni mwa wiki ilimaliza katika na-
fasi ya nne kwenye msimamo wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara ikiwa na pointi 55 na 
imekata tiketi ya kushiriki michuano ya 
kombe la Shirikisho Afrika (CAF) kwa 
msimu 2023/24.

Akizungumza na Nipashe jana, Mkuru-
genzi wa Taasisi za Fountain Gate Acad-
emy Tanzania, Japhet Makau alisema 
uamuzi wa kuichukua timu hiyo ni kutoa 
fursa kwa vijana kuweza kuonekana kwa 
sababu Taasisi hiyo ina timu za Fountain 

Gate FC zinazocheza ligi za madaraja 
mbalimbali zinazotambulika na Shirik-
isho la Mpira wa miguu Tanzania, TFF.

Alisema kumiliki kwa timu hiyo kuta-
wapa nafasi wachezaji wa timu hizo za 
chini kuweza kupata nafasi ya kucheza 
kwenye kikosi cha timu kubwa ya Singida 
Fountain Gate.

“Kuinunua timu ya Singida Fountain 
Gate katika ligi itawapa nafasi wachezaji 
kutoka katika kituo chatu na timu kuto-
ka ligi daraja la kwanza kupata nafasi ya 
kucheza ligi Kuu na kucheza michuano ya 
kimataifa,” alisema Makau.

“Tumeichukua timu hii na itaendelea 
kubaki Singida, kwa kuwa Singida Foun-
tain Gate FC inashiriki michuano ya ki-
mataifa na CAF wahaitaji timu zote zina-
zoshiriki michuano hiyo kumilikia timu 
ya wanawake hali hiyo inayotulazimu 
timu yetu ya wanawake ya Fountain Gate 
Princess kuwa Mali ya Singida Fountain 

Gate,” alisema Makau.
Aliongeza kuwa Jukumu la kwanza wa-

nalohitaji ni kuwa na bodi ambayo inaen-
da kusimamia timu na kufikia malengo 
wanayotarajia na itaendeshwa kwa mtin-
do wa bodi ambayo itakuwa wajumbe 9 
pamoja na Rais.

“Kwa upande wa Rais nitaendelea ku-
chukua nafasi hiyo ambayo nimejiuzulu 
kwenye bodi ya taasisi ya Fountain Gate 
FC na wajumbe wangu watakuwa John 
Kadutu, Mbuge wa Singida, Mussa Sima, 
Festo Sanga (Mbuge wa Makete) na Joseph 
Msafiri (Mkurugenzi wa shule za Fountain 
Gate).

“Pia Alexander Mnyeti (Mbuge wa 
Misungwi), Omary Kiwanda na Ibrahim 
Mirambo na nafasi mbili zitatangazwa 
hapo baadae ambao watakamilisha bodi, 
lakini pia tunamtangaza Mtendaji Mkuu 
ambaye anatoka nchini Botswana, Olebile 
Sikwanza,” alisema Makau.



MBAPPE ATAKIWA MAN
KLABU ya Manchester United itaongoza kinyang’anyiro 

cha kumnunua fowadi wa Ufaransa, Kylian Mbappe mwe-
nye umri wa miaka 24 kutoka Paris St-Germain ikiwa 
klabu hiyo ya Ligi Kuu ya England itanunuliwa na Sheikh 
Jassim bin Hamad Al Thani. (Metro)

CHELSEA NAO WAJITOSA
CHELSEA pia inatarajiwa kumtaka Kylian Mbappe 

baada ya mshambuliaji huyo kuwaambia PSG kuwa ha-
taki kuongeza mkataba baada ya mwaka 2024. (Times)

MBAPPE NA REAL MADRID
KLABU ya Real Madrid pia inataka kumsajili Kylian 

Mbappe msimu huu wa joto, jambo ambalo litaboresha 
uwezekano wa Tottenham Hotspur kumbakisha msham-
buliaji wa England, Harry Kane mwenye umri wa miaka 
29 ambaye pia amekuwa akihusishwa na klabu hiyo ya 
Hispania. (Mail)

SANCHO AWANIWA VILLA
MANCHESTER United iko tayari kumuuza winga wa 

England, Jadon Sancho, lakini wakati Aston Villa wanam-
taka mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 23, hawataki 
kulipa bei inayotakiwa ya pauni milioni 60. (Football 
Transfers)

PEPE KUUZWA
KLABU ya Arsenal haina mpango wa kumrejesha tena 

mchezaji aliyevunja rekodi ya usajili kwa klabu ya pauni 
milioni 72, Nicolas Pepe katika kikosi chao na wanataka 
kumuuza mshambuliaji huyo wa kimataifa wa Ivory Coast 
mwenye umri wa miaka 28 msimu huu. (Telegraph)

LUKAKU OFA NONO
MSHAMBULIAJI wa Chelsea na Ubelgiji, Romelu Lu-

kaku mwenye umri wa miaka 30 amepewa ofa ya pauni 
milioni 20 kwa msimu na klabu ya Al-Hilal ya Saudi Ara-
bia. (Guardian)

KONE AVUTIA EPL
KLABU za Aston Villa na Wolverhampton Wanderers 

zinavutiwa na kiungo wa kati wa Borussia Monchengla-
dbach Mfaransa Manu Kone mwenye umri wa miaka  22, 
ambaye pia amekuwa akihusishwa na Liverpool. (Mail)

SPURS YAKOMAA NA RAYa
TOTTENHAM Hotspur inakaribia kuafikiana na goliki-

pa wa Brentford, David Raya mwenye umri wa miaka 27 
na wanatumai kujadili ada ya chini ya pauni milioni 40 
kwa mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania. (Stand-
ard)

ALBA KUMFUATA MESSI
MLINZI wa Barcelona na Hispania, Jordi Alba mwenye 

umri wa miaka 34, yuko kwenye mazungumzo na Inter 
Miami kuhusu kuhamia Ligi Kuu ya soka ya Marekani, 
MSL. (Fabrizio Romano)

BAENA ATAKIWA BARCA
BARCELONA inamfuatilia kiungo wa kati wa Villarreal, 

Alex Baena mwenye umri wa miaka 21 kama mbadala wa 
kiungo wa kati wa Manchester City na Ujerumani, Ilkay 
Gundogan mwenye umri wa miaka 32. (ESPN)

HUMPHREYS AWANIWA CHELSEA
KLABU ya Coventry City inavutiwa na beki wa Chelsea 

mwenye umri wa miaka 20, Bashir Humphreys. (Stand-
ard)
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BEIJING, China 

LIONEL Messi amethibitisha 
kuwa “hafikirii” kama atacheza 
Kombe lingine la Dunia baada ya 
kuiongoza Argentina kutwaa ub-
ingwa wa mashindano hayo mwaka 
jana nchini Qatar.

Messi ambaye ana umri wa miaka 
35 alisema hayo katika mahojiano 
na vyombo vya habari vya China 
kuhusu mustakabali wake kwenye 
michuano hiyo mikubwa ambayo 
inayofuata itafanyika mwaka 2026 
kwa ushirikiano wa nchi tatu, Mare-
kani, Canada na Mexico.

“Nimesema mara kadhaa hapo 
awali kwamba sifikirii hivyo, kwam-

ba hiyo (2022) lilikuwa Kombe lan-
gu la mwisho la Dunia,” alisema al-
ipoulizwa na Titan Sports ya China 
kwenye mahojiano.

“Nitaona jinsi mambo yanavyok-
wenda, lakini kwa nadharia sidhani 
kama nitakuwepo kwa Kombe lijalo 
la Dunia,” aliongeza.

Mshindi huyo mara saba wa tuzo 
ya Ballon d’Or kwa sasa yuko jijini 
Beijing nchini China ambako Ar-
gentina itacheza mechi ya kirafiki 
na Australia leo Alhamisi.

Argentina itacheza mechi hiyo ya 
kirafiki kwenye Uwanja wa Work-
ers unaochukua watu 68,000 mjini 
Beijing.

Messi atatimiza miaka 39 wakati 

wa mashindano yajayo.
Messi wiki iliyopita alitangaza ku-

jiunga na klabu ya Inter Miami inay-
oshiriki Ligi Kuu ya Marekani, MSL, 
baada ya mkataba wake wa miaka 
miwili na Paris Saint-Germain ku-
kamilika. Mechi hiyo ni marudio ya 
mchezo wa hatua ya 16 bora kati ya 
timu hizo kwenye Kombe la Dunia 
mjini Doha, ambapo Argentina il-
ishinda 2-1.

Huku mashabiki wa China waki-
tamani kumuona nyota huyo wa 
zamani wa Barcelona akicheza, 
tiketi zimeuzwa mapema na haraka 
licha ya kuuzwa kwa bei ya juu hadi 
Yuan 4,800 (Dola 671) sawa na Sh. 
1,600,335.

   Asema lile la nchini Qatar lilikuwa la mwisho 
kwake, lakini ataona mambo…

Alhamisi Juni 15, 2023
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MADRID, Hispania

BRAZIL itacheza na Hispan-
ia katika mechi ya kirafiki Ma-
chi mwakani kama sehemu ya 
kampeni ya kupinga ubaguzi 
wa rangi kumuunga mkono 
Vinicius Jr.

Mchezo huo utapigwa kwe-
nye Uwanja wa Bernabeu jijini 
Madrid  nyumbani kwa winga 
wa Brazil Vinicius katika klabu 
ya Real Madrid.

Vinicius alilengwa kwa un-
yanyasaji wa ubaguzi wa rangi 
mara kadhaa nchini Hispania 
alipokuwa akiichezea Real ka-
tika kampeni zilizopita.

“Hakuna nafasi ya matusi 
ya kibaguzi katika soka letu,” 
alisema rais wa Chama cha 
Soka cha Hispania, Luis Rubia-
les.

Rubiales na mwenzake wa 
FA (CBF) wa Brazil Ednaldo 
Rodrigues walizindua kam-
peni yao ya kupinga ubaguzi 

wa rangi chini ya kauli mbiu 
“Ngozi moja”.

“Ni muhimu kuelewa kwam-
ba adhabu kali zaidi inapaswa 
kutumika katika kesi za uba-

guzi wa rangi na mamlaka ya 
soka,” alisema Rodrigues.

“Faini haitoshi. Klabu zinahi-
taji kuwajibika pia.

“CBF lilikuwa shirikisho 

la kwanza la soka kupitisha 
vikwazo vikali zaidi kwa kesi 
za ubaguzi wa rangi, kama vile 
kukatwa kwa pointi katika msi-
mamo wa ligi, kufungwa kwa 
viwanja au kufungiwa kwa 
mashabiki na wanachama wa 
klabu maisha yao yote.

“Tunahitaji kuongoza kam-
peni duniani kote kupigana na 
virusi hivi ambavyo vinaaibi-
sha kila mtu katika soka.”

Brazil itacheza na Guinea 
huko Barcelona Jumamosi na 
Senegal huko Lisbon siku tatu 
baadaye.

Tukio la hivi punde zaidi la 
Vinicius kudhalilishwa kwa 
ubaguzi wa rangi nchini His-
pania lilikuja wakati Real Ma-
drid ilipocheza na Valencia 
Mei.

Vinicius, ambaye kadi yake 
nyekundu kwa kufanya vu-
rugu mwishoni mwa mechi ili-
futwa, baadaye alisema ligi ya 
Hispania “ni ya wabaguzi”.
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Brazil, Hispania kupinga ubaguzi wa Vinicius Jr

LONDON, England 

M
ARCUS Rashford amese-
ma amejitolea kikamilifu 
kwa silimia 100 kwa timu 
ya taifa ya England na 

hajali ikiwa kuna watu watamkosoa 
au kutilia shaka kujitolea kwake.

Mchezaji huyo mwenye umri wa 
miaka 25 anajiandaa kwa mechi ya 
kufuzu kwa Euro 2024 dhidi ya Mal-
ta na Macedonia Kaskazini baada ya 
kujiondoa kwenye kikosi hicho Ma-
chi kutokana na jeraha.

Rashford amelazimika kujiondoa 
katika kambi nyingi hivi karibuni la-
kini uamuzi wake wa kwenda New 
York wakati England waliposhinda 
mechi yao ya kwanza ya Kundi C 2-1 
nchini Italia ulizua mjadala.

Gareth Southgate alitetea uamuzi 
wa mshambuliaji huyo mwenye 
mataji 51 kuelekea Marekani wakati 
huo na fowadi huyo wa Manchester 
United amesema hakuona tatizo.

“Sikuona, kuwa mkweli kwako,” 
alisema Rashford.

“Nahitaji muda wa kupona, kwa 
hiyo nilichukua safari fupi, siku nne, 

kisha nikarudi ku-
fanya mazoezi na 
kujaribu tu kujian-
daa haraka iweze-
kanavyo.

“Ukiwa na ma-
jeraha, huwezi 
kutabiri ni lini yata-
pona.

“Nashukuru nina 
matatizo machache 
ya misuli na aina ya 
majeraha, lakini mara 
kwa mara unapata ma-
jeraha. Mengi ya majeraha 
yangu yamekuwa hivyo.”

Alipoulizwa ikiwa watu 
wanaohoji kujitolea kwake 
kwa nchi yake, Rashford alijibu: 
“Kusema kweli, sivyo wanavyo-
fikiri.

“Ninajua kuwa nimejitolea kwa 
asilimia 100, watu watasema kile 
watakachosema, hainisumbui 
sana.”

England inajianda kucheza mechi 
ya kufuzu Euro 2024 dhidi ya Malta 
kesho Ijumaa kabla ya kuwavaa 
Macedonia Kaskazini Jumatatu

RASHFORD 
AWAPUUZA 
WANAOMKOSOA 
ENGLAND

RIYADH, Saudi Arabia

ROMELU Lukaku anatarajiwa 
kupewa mkataba wa miaka miwili 
wenye thamani ya pauni milioni 
43 kutoka kwa miamba ya Saudi 
Arabia, Al-Hilal msimu huu wa joto, 
kwa mujibu wa ripoti.

Iwapo ofa hiyo itakubaliwa, 
hatua hiyo itamfanya Lukaku 
kuwa nyota wa hivi karibuni zaidi 
kujiunga na Ligi Kuu ya Saudi 
Arabia (Saudi Pro League) tangu 
fowadi Cristiano Ronaldo, ambaye 
alishirikiana na Al-Nassr kufua-
tia kuondoka kwake Manchester 
United Desemba mwaka jana.

Muda wa mkopo wa Mbelgiji 
huyo katika timu iliyomaliza nafasi 
ya pili kwenye Ligi ya mabingwa 
Ulaya, Inter Milan, utafikia tamati 
msimu huu wa joto, huku Lukaku 
akitarajiwa kuungana tena na 
Chelsea chini ya kocha mkuu mpya 
Mauricio Pochettino.

Mshambuliaji huyo aliondoka 
Stamford Bridge chini ya hali 
mbaya baada ya kuwaambia 
kwamba angependa kuondoka kwa 
zaidi ya miezi sita baada ya uham-
isho wake wa pauni milioni 98 
kwenda London Magharibi mnamo 
Agosti 2021.

Inasemekana kwamba Lukaku 
alikutana na maofisa wa Al-Hilal 
kujadili mkataba huo nchini Saudi 
Arabia siku ya Jumatatu, ingawa 
inaaminika kuwa atalipa kisogo 
soka la Ulaya kwa ofa nono zaidi.

Kwa mujibu wa Goal.com, 
Chelsea wako tayari kuachana na 
Lukaku lakini wanataka ada ya 
uhamisho ya zaidi ya pauni milioni 
43, chini ya nusu ya ile waliyolipa 
misimu miwili iliyopita.

Ripoti hiyo imedai kuwa Al-Hilal 
wanasita kulipa bei inayotakiwa 
na The Blues hao na watajadiliana 
na mwenyekiti wa Chelsea, Todd 
Boehy katika jitihada za kupun-
guza ada hiyo.

Vinara hao wa Stamford Bridge 
wanajiandaa kukifanyia mareke-
bisho kikosi chao kabla ya msimu 
ujao kufuatia kampeni mbaya, 
baada ya kumaliza katika nafasi ya 
12 kwenye Ligi Kuu ya England na 
kushindwa kufuzu kwa michuano 
ya Ulaya.

Ronaldo alifungua kinyang’anyiro 
cha nyota wa Ulaya kujiunga na 
ligi ya Saudi Pro League, akikubali 
dili nono lenye thamani ya pauni 
milioni 173 kwa mwaka na Al-
Nassr Januari mwaka huu.

Karim Benzema alikatisha mai-
sha yake ya miaka 14 katika klabu 
ya Real Madrid ili kusaini mkataba 
wa pauni milioni 86 kwa mwaka na 
mabingwa wa Saudia Al-Ittihad, na 
kiungo wa Chelsea, N’Golo Kante 
yuko tayari kusaini mkataba na 
klabu hiyo.

Lukaku apewa 
ofa nono 
Saudi Arabia
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OJWEKE AIBUKA MSHINDI 
WA GARI KAMPENI YA CRDB

 Na Mwandishi Wetu

JARED Ojweke ameibuka mshindi wa 
gari aina ya Toyota Crown katika awamu 
ya pili ya kampeni ya Benki ni Simbanking 
inayoendeshwa na Benki ya CRDB.

Akieleza namna alivyoshinda gari hilo, 
Ojweke alisema muamala wa mwisho al-
ioufanya kwa kutumia programu ya Sim-
banking ni kutuma fedha kwa mtu aliyem-
womba msaada kutokana na changamoto 
alizonazo.

“Kuna mama mmoja alinitumia ujumbe 
mfupi wa simu akiniomba msaada. Yeye 
ni mjane, alinieleza walilala bila kula na 
wameamka hawana uhakika wa chakula. 

“Nilimtumia hela kidogo kupitia Sim-
banking. Muda mfupi baada ya kumtumia 
hela hiyo, ndipo nikapokea simu kutoka 
Benki ya CRDB wakinieleza nimeshinda 
gari kutokana na matumizi ya Simbank-
ing. Nilistaajabu ila nilifurahi pia,” alisema.

Ojweke alisema amekuwa akitumia pro-
gramu ya Simbanking kwa muda mrefu 
kwa kuwa ni rahisi na ina ufanisi mkubwa 
tofauti na programu za benki nyingine.

“Ninamshukuru mwajiri wangu, anay-
enilipa mshahara ulioniwezesha kupata 
zawadi hii. Kwa wateja wenzangu wa 
Benki ya CRDB, tumieni Simbanking ili 
mshinde fedha taslimu, simu za mkononi 
hata gari kama nilivyoshinda mimi. Kuna 
gari kubwa la Vanguard, msipoitumia 
fursa, ninaweza nikashinda tena,” alisema 
Ojweke.

Mshindi huyo ambaye amekuwa mteja 
wa Benki ya CRDB tangu mwaka 2001, 
alikabidhiwa gari hilo lenye thamani ya 
Sh. milioni 20 lililokatiwa bima kubwa na 
kujaziwa mafuta ‘full tank’.

Akikabidhi zawadi hiyo, Mkuu wa Kiten-
go cha Wateja Binafsi wa Benki ya CRDB, 
Stephen Adili alisema maendeleo ya 
sayansi na teknolojia yameulazimu ulim-
wengu kuhamia katika uchumi wa kidijiti, 
hivyo Tanzania nayo haipaswi kubaki nyu-
ma ndio maana wanahamasisha matumi-
zi ya Simbanking, jukwaa lililoboresha 
linalokidhi mahitaji ya mteja kwa wakati.

“Leo tunamtangaza kaka yangu Jared 
kuwa mshindi wa gari. Yeye ni mshindi wa 
pili baada ya Mayani Hassan wa mkoani 
Dodoma kushinda miezi miwili iliyopita. 

Simbanking ni ya kila mtu, unaweza ku-
maliza mahitaji yako ukiwa mahali pop-
ote,” alisema Adili.

Ikiwa benki kiongozi nchini, Adili alise-
ma Benki ya CRDB inahakikisha wakati 
wote inaboresha huduma zake ili kukidhi 
mahitaji ya wateja ikitambua kwamba ma-
tarajio yao yanabadilika kila siku.

Balozi wa Simbanking, Priva Shayo, 
maarufu Privaldinho, alisema kwa maisha 
ya sasa gari ni nyenzo muhimu ya kurahi-
sisha shughuli za mtu hasa mjini ambako 
watu wanakimbizana na ratiba.

“Kama lilivyo gari, huduma za Simbank-
ing nazo ni muhimu kwani unaweza ku-
nunua muda wa maongezi, kununua luku 
au kulipia bili za maji na huduma nyingine. 
Mshindi wa leo anakuwa amekamilisha 
mahitaji muhimu kwa maisha ya mjini, 

watoto wake hata ndugu na marafiki nao 
watahamasika kutumia huduma za Sim-
banking,” alisema Privaldinho ambaye pia 
ni Meneja Mawasiliano wa Klabu ya Yanga. 

Kampeni ya Benki ni SimBanking il-
izinduliwa mapema Februari na itadumu 
mpaka Desemba na kumpa kila amteja 
anayefanya miamala kwa Simbanking 
kushinda moja kati ya zawadi zinazoen-
delea kutolewa kila siku kabla mshindi wa 
jumla atakayeondoka na gari aina ya Van-
guard hajahitimisha mchuano huo. 

Katika kipindi cha kampeni hii, matumi-
zi ya huduma za Simbanking sambamba 
na idadi ya wateja wanaojisajili katika juk-
waa hili la kidijiti yameongezeka na mpa-
ka Desemba kutakuwa na namba kubwa 
zaidi.
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Mkuu wa Kitengo cha Wateja Binafsi wa Benki ya CRDB, Stephen Adili (kushoto) 
akimkabidhi Jared Awando Ojweke ufunguo/namba za usajili wa gari aina ya 
Toyota Crown, baada ya kuibuka mshindi wa kampeni ya Benki ni Simbanking. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU

Simba, Azam 
wapimana 
nguvu kwa 
Bajana

Kuu salama bila ya majeruhi yoyote 
makubwa na kuhakikisha wamepata 
nafasi ya kufuzu kucheza kombe la 
Shirikisho na sasa wanahitaji kubore-
sha kikosi chao.

Na katika hilo, Popat alisema kuwa 
kwa sasa wanalazimika kuwabakiza 
baadhi ya wachezaji wao ambao mika-
taba yao ipo ukingoni akiwemo Bajana.

“Msimu ujao tunaenda kucheza ki-
mataifa, tumeanza usajili wa nyota wa 
ndani kwa kumchukuwa Feisal Salum 
‘Fei Toto’, tutasajili kulingana na mahi-
taji ya kikosi chetu na kuhusu Bajana 
haendi popote kwani tutakutana naye 
na kuzungumza nae kuhusu kumu-
ongezea mkataba mwingine,” alisema 
Mtendaji huyo.

Alisema wamedhamiria kuboresha 
kikosi chao na kuhakikisha wanafanya 
usajili wa wachezaji bora na ku-
waongeza mikataba nyota wale wako 
kwenye mipango ya timu yao kwa 
msimu ujao.
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Nabi ataja 
maeneo ya 
mabadiliko 
Yanga SC

Na Sabato Kasika

MAKUNDI ya jogging zaidi ya 40 ku-
toka maeneo mbalimbali ya jiji la Dar es 
Salaam yamepata elimu kuhusu madhara 
ya rushwa ya ngono na kutakiwa kujiepu-
sha nayo.

Aidha, yamekumbushwa kutambua 
kuwa rushwa hiyo ni ukatili wa kijinsia 
ambao umekuwa ukifanyika majumbani, 
mitaani na hata katika  michezo ukiwamo 
wa jogging kwa kuwa unahusisha jinsi 
zote.

Baadhi ya makundi hayo ya jogging ni 
Safari Salama, Vegas, Mwananyamala, 
Umoja, Temeke, Buguruni, Serengeti, Kis-
tone, Kopa, Big Star, Msufini, Namanga, 
Smart, Biafra na New Star.

Mengine ni Big Family, Physical, Fanja, 
Kisiwani, Kawe na Mzimuni, ambayo yote 
yalishiriki mbio za kilomita sita kutoka 
Mwananyamala na kuzunguka hadi Tan-
dale na kurudi Mwananyamala.

Akitoa elimu hiyo katika viwanja wa 
Vegas Mwananyamala juzi, Mkurugenzi 
wa shirika la Wanawake Katika Jitihada za 
Kimaendeleo (WAJIKI), Janeth Mawinza, 
alisema rushwa ya ngono imesambaa kila 
mahali hadi katika makundi ya jogging.

“WAJIKI tunataka vijana wote washiriki 
katika michezo wawe salama, kutokana 
na ukweli kwamba, mbali na rushwa ya 
ngono, kuna vitendo vya ulawiti ambavyo 
wanafanyiwa vijana wadogo,” alisema 
Janeth.

Mkurugenzi huyo alisema vitendo 

hivyo vina madhara kiafya, kisaikolojia 
na kwamba ni vyema vijana wakatambua 
na kuviepuka, ili kuwa na taifa lenye jamii 
ilio na afya bora na pia maadili mema.

“Tunaendesha kampeni iitwayo ‘Unga 
Tela Vunja Ukimya, Safari Salama Bila 
Rushwa ya Ngono Inawezekana. Women 
Fund Tanzania (WFT), wanatufadhili ku-
fanikisha elimu hii,” alisema.

Mwenyekiti wa vilabu 10 vya jogging 
Kinondoni, Fatuma Dole, amesema mich-
ezo inasaidia kupunguza vitendo vya 
ukatili, na kwamba katika jogging wame-
kuwa wakiwafundisha vijana mambo 
mengi kuhusu maadili mema, na kufafan-
ua kuwa ujio wa WAJIKI ni mwendelezo 
wa kufanikisha vita dhidi ya rushwa ya 
ngono.

Jogging Dar wapata elimu rushwa ya ngono

sha wanatetea mataji yao hayo kwa 
kuliongezea nguvu benchi lao la 
ufundi kwa kuleta wataalamu ambao 
wataongeza ladha ya mpira zaidi kuliko 
walioucheza msimu huu.

Alisema usajili wa wachezaji 
walianza kufanya mapema wakati 
Ligi Kuu Tanzania ikiwa inaendelea, 
hivyo wanasubiri dirisha la usajili 
lifunguliwe ili wakamilishe taratibu 
zilizobakia.

“Usajili tuliufanya mapema kwa 
kutafuta wachezaji ambao tunawa-
hitaji na tutakaoendelea nao msimu 
ujao kwa lengo la kuiboresha timu 
yetu.”

Alisema anawashukuru mashabiki 
wao kutokana na ushirikiano mkub-
wa waliowaonesha msimu huu na 
kuwaahidi kuwa watahakikisha wa-
natafuta idadi kubwa ya wadhamini 
ambao watafanya Yanga ifanye 
vizuri zaidi.

Yanga imemaliza msimu wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara 2022-2023 ikiwa 
na pointi 78 na bingwa wa Kombe 
la FA na washindi wa pili Kombe la 
Shirikisho Afrika, CAF.
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Saada Akida na Shufaa 
Lyimo 

KOCHA Mkuu wa Yanga, 
Nesreddine Nabi hatafan-
ya mabadiliko makubwa 
ya usajili ndani ya kikosi 
hicho kwa ajili ya msimu 
ujao, lakini ataboresha 
baadhi ya nafasi ikiwemo 
safu ya kiungo, winga na 
ushambuliaji.

Miongoni mwa 
wachezaji wanaohusish-
wa kuwaniwa ni pamoja 
na Fabrice Ngoma am-
baye inadaiwa kwamba, 
ameshakubaliana na Yan-

ga kusaini mkataba wa 
miaka miwili.

Akizungumza na Ni-
pashe, Nabi alisema ame-
pendekeza kufanya ma-
boresho machache 
ndani ya kikosi cha 
timu hiyo kulin-
gana na mahitaji 
ya msimu ujao 
wa mashinda-
no.

Alisema ka-
tika nafasi am-
bazo anazihitaji 
ni kupata winga, ki-
ungo ambaye atakuwa 
mbadala wa Feisal Salum 

‘ F e i 
T o t o ’ , 

Simba, Azam wapimana nguvu kwa Bajana
Na Saada Akida 

KIUNGO wa Azam FC, Sospeter 
Bajana ambaye anatajwa kuwaniwa 
na Simba amesema kwamba yupo 
kwenye mazungumzo na timu zote 
mbili na anachoangalia ni maslahi 
zaidi.

Akizungumza na Nipashe, Bajana 
alisema bado hajafikia maamuzi ya 
wapi atacheza msimu ujao, na ni 
kweli kwamba klabu zote mbili zipo 
kwenye mazungumzo nae na ana-
choangalia zaidi ni maslahi.

“Sasa ni mapema kusema msimu 
ujao nitacheza wapi, kwa sababu 

mkataba wangu kwa sasa upo 
ukiongoni, nafanya mazungumzo na 
Azam FC kwa mkataba mpya, lakini 
Simba wameonesha nia, naanga-
lia maslahi zaidi kwa sababu nina 
familia ambayo inanitegemea,” 
alisema Bajana.

Hata hivyo, uongozi wa matajiri 
Azam umewaka wazi kuwa uta-
hakikisha wanafanikiwa kumbakiza 
mchezaji huyo kwa kumuwekea dau 
nono.

Akizungumza na Nipashe jana, 
Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Ab-
dulkarim Amin ‘Popat’, alisema 
wanashukuru Mungu kumaliza Ligi 

   Abainisha nafa-
si tatu zenye uhitaji 
muhimu zaidi, pengo 
la Fei Toto nalo…
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ambaye hatakuwa sehemu ya kikosi 
cha timu yake kwa msimu ujao baada 
ya kutimkia Azam FC.

“Tunahitaji kupata wachezaji wa-
takaotutoa hapa tulipo na kutufikisha 
hatua inayofuata, nyota waliopo ni 
wazuri, lakini tunahitaji kufanya ma-
boresho kidogo ikiwemo sehemu ya ki-
ungo kwa kumpa mbadala wa Fei Toto, 
kwani endapo Khalid Aucho atakose-
kana, basi kuwe na mbadala wake,” 
alisema Nabi.

Aliongeza: “Usajili wangu utakuwa 
na baadhi ya maingizo mapya ka-

tika kikosi changu, nitasajili ma-
beki wa pembeni, mawinga na 

washambuliaji kila sehemu 
wachezaji wawili.”

Alisema kulingana na 
msimu huu wa usajili wa-
nahitaji kuboresha baadhi 
ya nafasi hizo kulingana 
na mahitaji ya kikosi 
chao kwa msimu ujao ili 
waweze kufanya vizuri 
zaidi kwenye michuano 
ya Afrika na ikiwezeka-
na kutwaa ubingwa.

“Tumekuwa na 
msimu mzuri, ku-
fika fainali ya CAF sio 
jambo dogo, lakini la-
zima tuangalie namna 
ya kuboresha zaidi 

kikosi chetu, tayari nina 
ripoti mkononi, hivyo 

mapendekezo yangu yote 
yapo humo,” alisema Nabi 

ambaye ameripotiwa kuwa 
kwenye mazungumzo ya 

kuongeza mkataba wake na 
Klabu hiyo ya Jangwani baada ya ule 

wa mwanzo kufikia ukingoni.
Naye Makamu wa Rais wa Yanga, 

Arafat Haji alisema baada ya kushika 
nafasi ya pili kwenye mashindano ya 
Kombe la Shirikisho barani Afrika, wa-
naelekeza nguvu katika mashindano ya 
Ligi ya mabingwa Afrika.

“Tulicheza Fainali ya Kombe la 
Shirikisho barani Afrika (CAF) kwa 
mara ya kwanza sasa tunakwenda kua-
cha alama nyingine kwenye mashinda-
no ya Kombe la Ligi ya mabingwa Af-
rika,” alisema Haji.

Haji aliongeza kusema kuwa wa-
nashukuru kumaliza salama msimu 
huu wakiwa wametimiza malengo yao 
ya kuchukua makombe mawili ya Ligi 
Kuu na FA na kuahidi kufika mbali zaidi 
msimu ujao.

Alisema msimu ujao watahakiki-

NABI ATAJA 
MAENEO YA 
MABADILIKO 
YANGA SC

Messi: Sifikirii kucheza kombe la dunia la 2026
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