N Jumanne Novemba 19, 2019 - Tanzania 1,000/- Kenya 100/~ I

WWW. |ppmed|a com MWANGA WA JAMII

.I n|pa5heTZ n|pasheTZ ﬂIDaSheTZ . 0745 700710

ISSN 0856 - Na. 0580079

c Mchungaji aanzisha ‘tuisheni’
! ya sekondari bure kanisani

TR -
——" Pengo amtabiria
ANYONGWA KWA

KAMBA YA VIATU

MTOTO Andrea Sekei
mwenye umri wa

miaka saba, ameuawa
kwa kunyongwa na

wmbayaviauna | ASEMA utendaji wake unambeba kurithi mikoba
ya Magufuli, atamani wawapo vijana wengi kama

watu wasiojulikana...

UKURASA WA 4

MCHAKATO UCHAGUZI
CHADEMA WAANZA
CHAMA cha
Demokrasia

na Maendeleo
(Chadema),
kimetangaza ratiba...

UKURASA WA 8

BOSI BODI YA KOROSHO

AWEKWA KIKAANGONI
WAZIRI Mkuu, Kassim
Majaliwa amemwagiza
Kaimu Mkuu wa Mkoa
wa Ruvuma, Julius
Mtatiro, ahakikishe
anaondoka na
Mkurugenzi wa Bodi ya
Korosho hadi ...

VIGOGO
CHADEMA

WAJIPELEKA
MAHAKAMANI

UKURASA 3 Pengo Makonda

e ;-__ Mkapa ashtushwa na
« =+ kasi ongezeko la watu

- mm CUKURASA 2.
m MSUVA AIKATAA VAR IKIINGIA MOROCCO UK. 31




2 Nipashe ...z

HABARI KITAIFA

Pengo amtabiria
makubwa Makonda

Na Mary Geofrey

ASKOFU Mkuu mstaafu wa Kanisa Katoliki
Jimbo Kuu la Dar es Salaam, Polycarp Kardinali
Pengo, amesema anafurahishwa na utendaji wa
Paul Makonda na anaona Mkuu huyo wa Mkoa
wa Dar es Salaam anafaa kurithi mikoba ya Rais
John Magufuli.

Pengo (75), aliyasema hayo jana katika mku-
tano uliowakutanisha viongozi wa dini na Ma-
konda kuzungumzia mafanikio ya miaka minne

Alisema kama wakiwapo vijana wengi wa-
naomsaidia kazi Rais Magufuli mfano wa Makon-
da, ni wazi kuwa hakutakuwa na haja ya kufikiria
nani ataendeleza kazi nzuri zinazofanywa na
Rais huyo.

“Tunajiuliza baada ya Magufuli atakuwapo
nani, mkiwapo kama wa aina yako (Makonda)
wengi, mimi nisingekuwa na shaka kwamba
tungekuwa na watu gani wa kuendeleza kazi za
Magufuli,” alisema Kardinali Pengo.

Kiongozi huyo wa kiroho pia alisifu kazi ali-
yodai ni nzuri ya Makonda kueleza miradi inay-
otekelezwa na serikali, akifafanua kuwa Mkuu wa
Mkoa huyo ameonyesha ni aina gani ya kiongozi

anayemsaidia Rais Magufuli.

“Makonda asante kwa kuniita, katika uzee nili-
yonao, ningekuwa nimechoka kukaa saa mbili
ulizokuwa unaelezea kazi zinazofanywa na seri-
kali, lakini sikuchoka hata katika hali yangu ya
uzee. Na hata ongeongeza saa nyingine moja
ningekuwapo bila kukuomba ruhusa ya kutoka
nje,” alisema.

Kardinali Pengo alidai Makonda ni moja kati ya
wasaidizi bora walio pembeni ya Rais Magufuli
na wanapomwombea aendelee, wanaombea na
vijana wa aina yake waendelee.

“Na tunamwomba Mwenyezi Mungu atujalie
viongozi wa aina yako wengi zaidi. Kwa maana hii
Rais ni mtendaji kazi, lakini hawezi kufanya yote
peke yake, anahitaji watu chini, juu na pembeni
yake ambao wapo naye kwa ajili ya kumsaidia,”
alisema.

Kardinali Pengo pia alimpongeza Rais Magu-
fuli kwa kazi anazozifanya tangu aingie madara-
kani na kuwashangaa watu aliodai wanamwita
dikteta.

“Katika mitandao kumezuka maneno kwamba
Rais wetu ni dikteta. Yale anayoyafanya anashu-
ghulikia kuendeleza vitu kuliko kuendeleza watu.

“Wanaongelea juu ya kushughulikia vitu ku-
liko watu ni watu gani hao hawajashughulikiwa
wakati mambo mengi yanafanyika kwa ajili ya
watu?

“Ni lugha ambayo kwa akili zangu za kizee,
siwezi kuelewa, utakuwa unamshughulikia
mtu kiasi gani kama unamfanya mtoto wake na
mjukuu wake waende shule?” alihoji Pengo.

Awali, Makonda alisema kasi ya utekelezaji
wa shughuli za maendeleo inayofanywa na Rais
Magufuli, inazidi maelekezo ya Ilani ya Chama
Cha Mapinduzi (CCM).

“Kawafanya hata viongozi wa serikali wanao-
tumia hirizi kumtaja Mungu kwanza. Mara nyingi
ameweka wazi kuwa mambo yanavyokwenda
kasi hata yeye mwenyewe anamshangaa Mun-
gu,” alisema.

Makonda alisema katika kukabiliana na tatizo
la utiririshaji wa majitaka, Mkoa wa Dar es Sa-
laam, yuko kwenye mpango wa kuanzisha vituo
maalum kwa ajili ya kuchakata maji taka na ku-
yarudisha kwenye matumizi.

Alikumbusha mpango wa kujenga kituo eneo
la Jangwani na kitagharimu Sh. bilioni 800.
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MKkapa ashtushwa na
kasi ongezeko la watu

Na Sanula Athanas

RAIS mstaafu Benjamin Mkapa
amesema ongezeko la watu ni
tishio kwa maendeleo ya nchi, ak-
ishauri kuwe na sera madhubuti ili
kulikabili.

Katika kitabu chake cha ‘My
Life, My Purpose’ (Maisha Yangu,
Kusudio Langu), kilichozinduliwa
na Rais John Magufuli jijini Dar
es Salaam wiki iliyopita, Mkapa
anagusia hoja hiyo akieleza shaka
yake kuhusiana na kasi ya ongeze-
ko la watu nchini.

Anasema anasikitika kuona sua-
la hilo ni tatizo kubwa si tu Tanza-
nia, bali bara la Afrika kwa ujumla
huku kukikosekana mjadala wa
kutafuta ufumbuzi wake.

Mkapa aliyeiongoza Tanzania
kwa miaka 10 kuanzia mwaka
1995, anasema katika kitabu hicho
kuwa haoni sera na mwongozo
sahihi wa kuikabili ishara hiyo
mbaya kwa maendeleo ya umma.

“Ongezeko la watu katika nchi
siyo kipimo cha maendeleo bali
ni kikwazo kwa maendeleo. Shida
kubwa ya nchi nyingi za Kiafrika
hatuna mjadala madhubuti kuhu-
su sera ya idadi ya watu katika
nchi zetu,” Mkapa analalamika.

Kiongozi huyo mstaafu
anaeleza ubashiri wa kisayansi wa
mwelekeo wa sensa zijazo, kwam-
ba ifakapo mwaka 2025, ambao
ndiyo ukomo wa Dira ya Maende-
leo ya Taifa, nchi inatarajiwa kuwa
na wakazi milioni 67. Tanzania ina
eneo lenye ukubwa wa kilomita za
mraba 947,300.

Juni 1999, Tanzania ilizindua
Dira ya Taifa ya Maendeleo 2025

ambayo pamoja na mambo men-
gine, inalenga kupunguza nusu ya
watu wanaoishi katika umaskini
na kuwafanya wawe katika uchu-
mi wa kati ifikapo mwaka 2025.

Mkapa anabainisha kuwa
wakati wa uhuru mwaka 1961, ku-
likadiriwa kuwapo Watanganyika
milioni 104 na idadi iliongezeka
hadi milioni 274 alipoanza kukalia
kiti cha urais mwaka 1995 na il-
iongezeka hadi milioni 36.1 wakati
anaondoka mwaka 2005.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Taifa ya
Takwimu (NBS), Tanzania mwaka
huu, inakadiriwa kuwa na watu
55,890,747 (milioni 55.89). Kati
yao, wanaume ni 27,356,189 na
wanawake 28,534,558.

Kwa makadirio hayo, idadi im-
eongezeka kwa watu milioni 43.59
katika kipindi cha miaka 42 kwa
kuwa takwimu za NBS zinaonye-
sha mwaka 1967, Tanzania ilikuwa
na watu milioni 12.3, Tanzania
Bara ikiwa na watu milioni 11.9 na
Zanzibar watu 354,815.

Vilevile, Ripoti ya Juni 21, 2017
ya Shirika la Umoja wa Mataifa
linaloshughulikia Idadi ya Watu
(UNFPA), ilibainisha kuwa Tan-
zania imo katika nchi tisa zina-
zochangia kasi ya ongezeko la
watu duniani. Tanzania ilitanga-
zwa kuwa ni ya nne barani Afrika.

Ripoti hiyo inaitaja India, taifa
linalokadiriwa kuwa na watu bil-
ioni 1.3, ndiyo ya kwanza kwa kasi
kubwa ya ongezeko la watu na
katika mataifa nane yanayofuata,
matano ni ya barani Afrika na
matatu ni ya kusini mwa Jangwa
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Mtumishi wa Mahakama ya Wilaya ya Temeke, Lezilie Koini, akiwa
chini ya ulinzi wa askari Polisi baada ya kufikishwa katika Mahaka-

MSALA

Anyongwa
kwa kamba
ya viatu

Na Elizabeth Faustine,
MWANZA

MTOTO Andrea Sekei
mwenye umri wa miaka
saba, ameuawa kwa
kunyongwa na kamba ya
viatu na watu wasioju-
likana wakati akichunga
mbuzi, kondoo na ndama
eneo la Mahiringa wilayani
Magu mkoani Mwanza.

Baba mzazi wa mtoto
huyo, Sekei Andrea, mkazi
wa kitongoji cha Mahiringa,
Jumamosi asubuhi, Andrea
alipeleka wanyama hao
malishoni na ilipofika saa
tano kama ilivyo kawaida
yake kuwarudisha nyum-
bani kwa ajili ya kunywa
maji, hawakurudi.

“Nilianza kushtuka saa
5:00 nikasema vipi mbona
huyu leo haleti mapema
mifugo, kwanini? Nilipofika
nikaja kwangu hapa kuna
mkubwa wake nikamwam-
bia aende akamwangalie
kule anakochungia. Akaen-
da akaanza kuzungukazun-
guka lakini hakumuona.

Muda kidogo nikasema
nenda sasa hivi au mama
yako ukamwambie na
huyo Vero wapitie njia
nyingine nami nipitie
hapa twende tukamtafute.
Tukaanza kutafuta mpaka
huko nikapata kondoo
mmoja.

Nikakutana na wachun-
gaji wengine nikaanza
kuwaeleza wakasema
muda wa saa tatu saa nne
alikuwa anachungia pale
mbugani, lakini walimkosa
na walimkuta huyo kondoo
tu,” alisema.

Sekei alisema kuwa
baada ya kumtafuta kwa
muda bila mafanikio, wal-
ishauriana kuwa wengine
waende mnadani lgoma
kumtafuta na ilipofika saa
12:00 jioni wakiwa kule
mnadani, walipigiwa simu
kuwa mtoto ameshaoneka-
na lakini amefariki dunia.

“Ninaiomba serikali
ifanye mchakato wapati-
kane hao watu waliofanya
hili tukio la kumnyonga
mtu mpaka kufa,” alisema
Sekei.

Mwenyekiti wa Kitongoji
cha Mahiringa, Balekele
Balele, alisema watuhu-
miwa waliotenda kosa hilo
la kinyama waliondoka na
mbuzi na kondoo zaidi ya
50 aliokuwa akiwachunga
mtoto huyo.

“Taarifa za kutoonekana
mtoto nilipokea nikiwa
msibani Kisesa, nikasema
kitu cha kwanza baba
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Mchungaji aanzisha
‘tuisheni’ ya sekondari
bure kanisani

Na Beatrice Moses

MCHUNGAJI Kiongozi wa Kanisa la
Kiinjili la Kilutheri Tanzania (KKKT),
Usharika wa Kimara, Dar es Salaam,
ametangaza mkakati wa kutoa
mafunzo ya ziada ya bure kwa wa-
nafunzi wa sekondari kwa kuwatumia
walimu ambao ni waumini wake.

Lengo la mpango huo ni kuinua
kiwango cha ufaulu kwa wanafunzi
wa sekondari sambamba na ushauri
nasaha.

Mchungaji huyo, Willibrod Mastai,
ambaye pia ni Kaimu Naibu Katibu
Mkuu wa KKKT Dayosisi ya Mashariki
na Pwani (Utawala, Utumishi na Milki),
alitangaza hatua hiyo kwenye ibada
yaJumapili iliyopita usharikani hapo.

Katika kile kinachoonekana ku-
pata mwitikio kwa waumini, walimu
zaidi ya 30 walijitokeza, huku mchun-
gaji huyo akieleza kuwa anaamini
kutakuwa na matokeo mazuri.

Aliwataka wazazi na walezi washari-
ka wa kanisa hilo wenye watoto wa-
naosoma kuanzia kidato cha kwanza
hadi cha nne kuwaandikisha kwa ajili
ya masomo ya muda wa ziada yata-
kayotolewa bure kila Jumamosi.

“Tumekuwa tunawaombea wa-
nafunzi wetu kila inapofika kipindi
cha mitihani ya taifa, lakini nimeona
kwamba kuna haja ya kutathmini na
kusaidia maandalizi yao kwa kuwa-
tumia walimu wetu ambao ni washiri-
ka hapa,” alisema mchungaji huyo.

“Pia kuna wataalamu wa masu-
ala ya ushauri nasaha watakuwapo,
ili kuwasaidia vijana kujitambua na
kuendelea kuwa na maadili mazuri
kwa manufaa ya kanisa na taifa kwa
ujumla,” alisema.

Mchungaji Matsai alianzisha hatua
za kufanikisha mkakati huo wiki mbili
zilizopita kwa kuwaita walimu ili
kubaini idadi yao na masomo wanay-
ofundisha.

Baada ya hapo walijitokeza walimu
25 kabla ya kuongezeka idadi hiyo juzi
na kufikia 32.

Alisema  atashughulikia ~ mahi-
taji ya walimu hao ikiwamo nyenzo
za kufundishia.

“Nasisitiza ni vyema kushughulikia
sababu za wanafunzi kushindwa ku-
fanya vizuri kwenye mitihani kuliko
kuwaombea pekee,” alisema, huku
waumini wakishangilia kwa kupiga
makofi.

Hatimaye wabunge Chadema wajisalimisha

Hellen Mwango

HATIMAYE wabunge wawili
cha Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (Chadema), akiwamo
Mbunge wa Iringa Mjini, Peter
Msigwa na Mbunge wa Tarime

Salaam.

Mbunge mwingine aliyejisalim-
isha ni wa Kawe, Halima Mdee am-
baye alijisalimisha Kituo cha Polisi
Oysterbay baada ya mahakama
hiyo kutoa hati ya kukamatwa
kwa kukiuka masharti ya dha-
mana katika kesi ya uchochezi
inayowakabili.

Hata hivyo, baada ya kufika
mahakamani waliwekwa chini ya
ulinzi wa askari polisi, na wote wa-
liunganishwa na kupelekwa Kituo
cha Polisi Oysterbay.

Kesi hiyo imepangwa kuende-
lea kusikilizwa leo ushahidi wa
utetezi mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Thomas Simba.

Mshtakiwa mwingine aliye-
andikiwa hati ya kukamatwa ni
Mbunge wa Bunda, Ester Bulaya,
anayedaiwa kuwa mgonjwa na
kulazwa.

Mapema Jjumaa ya wiki iliyo-
pita mahakama hiyo ilitoa hati
ya kuwakamata washtakiwa hao
wanne kwa kukiuka masharti ya
dhamana pamoja na wadhamini

wao kwenda kujieleza kwanini
hawakutimiza wajibu wao ku-
wapeleka washtakiwa mahakam-
ani.

Washtakiwa hao walikiuka
masharti hayo kwa kushindwa ku-
fika mahakamani hapo bila kutoa
taarifa.

Awali kesi hiyo ilipangwa kwa
ajili ya kuendelea kusikilizwa ush-
ahidi wa mshtakiwa wa kwanza,
Mwenyekiti wa Taifa Chadema,
Freeman Mbowe, ikiwamo kuho-
jiwa na mawakili wa Jamhuri.

Wakili wa Serikali Mkuu, Faraja
Nchimbi, alidai kuwa washtakiwa
wanne hawapo mahakamani na
kwamba Jamhuri haina taarifa,
aliiomba mahakama kutoa hati ya
kukamatwa kwa kukiuka mashar-
ti ya dhamana.

Hakimu Simba alisema No-
vemba 15, mwaka huu kesi hiyo
ilipangwa kuendelea kusikilizwa
ushahidi wa utetezi leo (jana) saa
3:00 asubuhi.

Alisema mahakama yake in-
atoa hati ya kukamatwa washtak-
iwa hao wanne kwa kukiuka
masharti ya dhamana pia inatoa
hati ya wito kwa wadhamini
wao kwenda kuieleza kwanini
hawakuwapeleka ~ washtakiwa
kusikiliza kesi yao kama masharti
ya dhamana yanavyowaelekeza.

Wakili wa utetezi, Faraji Man-
gula, alidai ameshika mikoba ya
mawakili wa utetezi, Profesa Ab-

dallah Safari, Peter Kibatala na
Jeremiah Mtobesya kwamba ana
taarifa za Bulaya.

Hata hivyo, hakimu alimwele-
keza Wakili Mangula kwamba
mwenye jukumu la kutoa taarifa
za mshtakiwa ni mdhamini na
siyo kazi ya wakili.

Wakili Nchimbi aliiomba ma-
hakama itoe hati ya kawakamata
washtakiwa hao na wito kwa wad-
hamini wao ili wajieleze kwa nini
hawakuwapeleka ~ washtakiwa
mahakamani kama masharti ya
dhamana yanavyotaka.

Mahakama  hiyo iliridhia
na kutoa amri ya kukamatwa
washtakiwa na wito kwa wad-
hamini. Kesi hiyo itaendelea
kusikilizwa ushahidi wa utetezi
Novemba 19, 20 mpaka 21, mwaka
huu.

Washtakiwa waliofika ma-
hakamani jana ni, Mbowe, Naibu
Katibu Mkuu Chadema, upande
wa Zanzibar, Salum Mwalimu,
Naibu Katibbu Mkuu Bara na
Mbunge wa Kibamba, John Mnyi-
ka, Katibu Mkuu wa chama hicho,
Dk. Vincent Mashinji na Mbunge
wa Tarime Mjini, Ester Matiko.

Katika kesi hiyo Mbowe na
wenzake wanakabiliwa na mash-
taka 13, ikiwamo kula njama, ku-
fanya mkusanyiko wenye ghasia
na kuhamasisha hisia za chuki
kwa Watanzania dhidi ya serikali.

HAIUZWI KWA WALIO NA UMRI CHINI YA MIAKA 18. TAFADHALI KUNYWA KISTAARABU.
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Jaji MKuu awaonya
majaji wapva

Na Hellen Mwango

JAJI Mkuu wa Tanzania, Profesa Ibrahim
Juma, amewaonya majaji wapya kuacha
kupokea maelekezo ya namna ya kusikiliza
kesi mahakamani na kutoa uamuzi badala yake
wafuate kanuni za utumishi wa umma na kutoa
haki kwa wananchi.

Kadhalika, aliwaasa kuzingatia mafunzo yali-
yoandaliwa na Chuo cha Uongozi wa Mahaka-
ma Lushoto ([JA) ya siku 21 kwa kuwa wame-
tokea katika mazingira tofauti na yanawaleta
kwa pamoja katika kutekeleza kazi ya utoaji
haki kwa mahakama.

“Kila mmoja alikuwa na maisha yake kabla,
miunganiko yenu ya zamani ikiwamo marafiki,
ndugu, majaji wazoefu au wasaidizi wenu wa
sheria msiruhusu kuwaingilia kwenye uhuru
wa kutoa maamuzi ya mahakama,” alisema.

Akifafanua alisema wakati wa kazi zao za
ujaji watakumbana na majaribu mbalimbali ya
kuingilia uhuru wao, lakini watapambana na
majaribu hayo iwapo watasimamia na kufuata
viapo vyao. “Nawataka msome kanuni zina-
zotoa mwongozo ambazo zinaelekeza kuwa
ofisa wa Mahakama ya Tanzania, analindwa
na misingi ya usawa, haki na maadili katika kazi
zao kwa kufuata kanuni,” alisema Jaji Mkuu,
huku akizitaja kanuni hizo.

Kati ya kanuni hizo inamtaka kila mmoja ku-
jikinga kuingiliwa katika kazi zao hasa kutoka
kwa ndugu, marafiki na hata wenza weo.

Pia, inawakumbusha wasiruhusu watumishi
wengine kuonyesha kwamba wako katika na-
fasi muhimu ya kuathiri kazi zao.

Aliwakumbusha kanuni zinazohusu uhuru
katika kufanya kazi zinaeweza wakati mwing-
ine zikasababisha kujitoa kwenye shauri lililopo

mbele yao ili aonekane yuko huru.

“Kwa mfano kanuni nyingine inakutaka
ujiondoe kwenye kesi inayoweza kuhoji uhuru
wako, muyasome maamuzi mbalimbali ya
Mahakama Kuu na Rufani mjiridhishe muone
umuhimu wa kujitoa,” alisema na kuongeza:

“Mfano kesi ya Mwita Chacha na wenzake
iliyoamriwa 2007 na Mahakama ya Rufani
kwamba jaji anaweza kujitoa pale anapoona
kwamba anaweza kuegemea upande mmoja
katika maamuzi yake, lakini unapaswa kutoa
sababu kwanini unajitoa.”

Alisema utayari wa kujitoa bila sababu za ku-
tosha ni ubakaji wa kazi za kimahakama na uta-
chochea maombi yasiyo ya msingi kwa maofisa
wa mahakama kujitoa katika kesi mbalimbali
pale wanapoombwa na walalamikaji na walala-
mikiwa kufanya hivyo.

Alitoa mfano katika kesi maarufu ya Chavda
iliyoamriwa mwaka 2016, jaji aliwasikiliza wa-
daiwa, maombi ya kuongezewa muda akaahiri-
sha kutoa vamuzi kwa miezi 18, wadaiwa
walipofika mbele yake alijitoa kwenye kesi hiyo
kwa sababu mmaoja wa wahusika alikuwa mteja
wake kwenye kampuni yake ya uwakili kabla
hajapata ujaji.

Kesi hiyo ilienda kwa marejeo mahakamani
ya rufaa, mahakama hiyo ilieleza kuwa ofisa
anaweza kujitoa wakati wowote kesi inapo-
tokea kama akibaini ana maslahi binafsi, lakini
isiwe kwa sababu zisizo za msingi.

“Majaji wanapaswa mara moja wanapo-
pangiwa majalada kesi kuyasoma kwa makini
ili kugundua kama kuna maslahi yoyote binafsi,
sababu nyingine binafsi zisiingilie majukumu
ya kukwamisha uhuru, imani ya dini na mazoea
yasiruhusiwe kuingizwa kwenye mwenendo
wa kesi hizo na baadaye kwenye uamuzi wa-
takaoutoa kama majaji.
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Mkurugenzi Mkuu wa Benki ya Baroda, India, Shanti Lal Jain, ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Bodi ya Benki hiyo, nchini, akimkabidhi Nathumal Sajnanai, cheti
cha makabidhiano ya kituo cha watoto yatima wasioona cha Sri Satya Sai,

Mchakato
uchaguzi
Chadema
waanza

Na Enock Charles

Chama cha Demokrasia na Maendeleo
(Chadema), kimetangaza ratiba yake ya uch-
aguzi wa ngazi mbalimbali za viongozi wake
wa Kitaifa na Mabaraza ya chama hicho un-
aotarajiwa kuanza Disemba mwaka huu.

Akizungumza na vyombo vya habari Jijini
Dar es Salaam jana, Katibu Mkuu wa chama
hicho, Dk. Vincent Mashinji, alisema Mkutano
Mkuu wa kuchagua viongozi wakuu wa chama
ikiwamo Mwenyekiti wa chama hicho unata-
rajiwa kufanyika Disemba 18, mwaka huu.

“Baada ya uchaguzi katika mabaraza Dis-
emba 16 kutakuwa na Kikao cha Kamati Kuu
kwa ajili ya uteuzi wa awali na Disemba 17
kutakuwa na Mkutano Mkuu na kufiatiwa na
Baraza Kuu kwa ajili ya kupitisha majina ya
wagombea kabla ya Mkutano Mkuu kwa ajili
ya uchaguzi wa viongozi wa Kitaifa “ alisema
DKk. Mashinji.

Akizungumzia kuhusu uchukuaji wa fomu
za kugombea nafasi mbalimbali, alisema ul-
ianza jana, na mwisho itakuwa ni Novemba
31, mwaka huu na Disemba 7 Kamati Kuu ya
chama hicho itakutana kwa ajili ya majina ya
wagombea walioomba nafasi katika chama hi-
cho ili kufanya uteuzi wa awali wa wagombea
wenye sifa.

Akitaja nafasi zinazotakiwa kugombewa
katika ngazi ya kitaifa, alisema ni Mwenyekiti
wa Chama Taifa,Makamu Mwenyekiti mmoja
kutoka Tanzania Bara na mwingine kutoka
Zanzibar, wajumbe 8 wa Kamati Kuu, katibu
mkuu, naibu katibu mkuu Bara na naibu ka-
tibu mkuu kwa upande wa Zanzibar, mweka
hazina wa chamawawakikishi watano wa
mkutano mkuu na wawakilishi 20 wa baraza
kuu.

Kuhusu upatikanaji wa fomu za kugombea
nafasi hizo, Dk. Mashinji alisema zinapatikana
Makao Makuu ya chama hicho, ofisi za kanda,
ofisi za mabaraza na katika tovuti ya chama hi-
cho, na kuonya vitendo vya upendeleo katika
uchaguzi huo.

AKiri
kupokea
rushwa
200,000/-

Na Hellen Mwango

MTUMISHI wa Mahakama ya
Wilaya ya Temeke, Lezilie Koini,
amekiri mahakamani kutenda
kosa la kupokea rushwa ya Sh.
200,000 baada ya kusomewa
shtaka la kupokea fedha hizo.

Mbali na Kooni, mshtakiwa
mwingine ambaye imetolewa
hati ya kukamatwa ni, askari
polisi Itialy Omary.

Washtakiwa hao walisomewa
mashtaka yao katika Mahakama
Dar es Salaam iliyoketi chini
ya Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Augustina Mmbando.

Mwendesha Mashtaka wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa (Takukuru), Odessa
Horombe, alidai kuwa Mei 8,
2018, mshtakiwa Omary na Koini
kwa pamoja walipokea rushwa
ya Sh. 200,000 kutoka kwa Mus-
sa Abdallah, ikiwa kama kishawi-
shi asipatwe na hatia katika kesi
namba 211/2018 dhidi ya kosa
la usalama barabarani.

Baada ya kusomewa mashtaka
hayo mshtakiwa alikiri kutenda
kosa hilo, upande wa Jamhuri
ulidai bado haujaandaa maelezo
ya awali, uliomba tarehe ny-
ingine.

Pia upande wa Jamhuri ulidai
kuwa hauna pingamizi la dha-
mana dhidi ya mshtakiwa.

Hakimu Mmbando alimtaka
mshtakiwa kutimiza masharti ya
kuwa na mdhamini mmoja mwe-
nye barua na vitambulisho halali
atakayesaini hati ya dhamana ya
Sh. 500,000.

Mshtakiwa huyo ametimiza
masharti ya dhamana yupo nje
kwa dhamana, kesi itatajwa
Novemba 21, mwaka huu.
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Wafanyakazi wa kampuni ya usafi Wakisaidiana kupakia mafurushi va

PICHA: JOHN BADI

Majaliwa asimamisha

vigogo watatu TBA

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Ma-
jaliwa, amemtaka Mtendaji
Mkuu wa Wakala wa Ma-
jengo Tanzania (TBA), Daud
Kondoro, ajitathmini kuhusu
utendaji kazi wake, huku aki-
wasimamisha kazi wakuru-
genzi watatu wa wakala huo.

“TBA tunaihitaji, la-
kini watu wake wana shida.
Hatuwezi kuwaacha, TBA
wasipewe miradi kwa sababu
hawawajibiki na wanadhani
kwa kuwa ni taasisi ya seri-
kali ndio wataachwa wafanye
mambo ya ovyo.”

Waziri Mkuu akiwasimami-
sha kazi wakurugenzi hao,
jana, alipotembelea mradi wa
ujenzi wa Ofisi ya Tume ya
Tajfa ya Uchaguzi (NEC) eneo

Wakurugenzi wah
osimamishwa kazi ni Kaimu
Mkurugenzi wa Idara ya
Ujenzi, Humphrey Killo,
Kaimu Meneja wa Miradi,
Abdallah Awadh na Kaimu
Mkurugenzi Idara ya Ushauri,
Hamis Kileo.

Waziri Mkuu  alichukua
hatua hiyo baada ya kutori-
dhishwa na utendaji kazi wa
TBA katika miradi mbalimbali
waliyopewa na serikali uki-
wamo ujenzi wa jengo la NEC
ambalo ujenzi wake ulianza
Julai, 2017 na ulitakiwa ukami-
like Juni 2018 kwa gharama
ya Sh. bilioni 13. Hata hivyo,
mradi huo haujakamilika na
ujenzi wake umesimama.

Akiwa katika eneo la mra-

di wa ujenzi wa ofisi ya NEC,
Waziri Mkuu alihoji sababu za
mradi huo kutokamilika kwa
wakati, ambapo kaimu mku-
rugenzi wa ujenzi alisema
jengo hilo limeshindwa ku-
kamilika kwa sababu wakati
walipokuwa wanaanza Kkazi
walibaini kuwa kuna vitu vili-
sahaulika wakati wa uandaaji
wa Bill of Quantities (BOQ).
TBA ndio waandaaji wa
ramani ya jengo hilo na ndio
wajenzi.

“Bajeti ya awali ilikuwa Sh.
bilioni 10 wakati wa uandaaji
wa michoro ya ujenzi ghara-
ma ziliongezeka na kufikia
Sh. bilioni 13 ambazo ndizo
tulikubaliana katika mkataba.
Wakati tunaendelea na kazi
tuligundua kuna vitu vimesa-
haulika kwenye BOQ jambo
lililoongeza bajeti ya ujenzi na
kufikia Sh. bilioni 32,” alisema
Killo.

Waziri Mkuu akahoji tena:
“Kutoka Sh. bilioni 13 hadi ku-
fikia Sh. bilioni 32, je, unaona
inakuja vizuri hiyo, Sh. bilioni
10 hadi Sh. bilioni 13 tena hadi
Sh. bilioni 32 inazungumzi-
Kaje hii?”

Na je, mwenye jengo mli-
kubaliana naye? Awali mwe-
nye mabhitaji alisema ana Sh.
bilioni 10 sasa imefikaje 32, je,
mlimshauri muhusika kuhu-
su ongezeko hili?”

Killo alipotakiwa kueleza
sababu za kuongezeka kwa
gharama za ujenzi huo, alise-
ma waligundua tofauti wakati
wakiwa kwenye eneo la ujenzi
kwamba kuna kazi zilitakiwa

zifanyike, lakini katika mka-
taba hazipo, na hawakuwasili-
ana na muhusika.

Miongoni mwa vitu vili-
vyosahaulika katika BOQ ya
mradi huo ni pamoja na
kutokuwapo kwa ghorofa
ya nne katika jengo moja wa-
nalolijenga katika mradi huo
ambalo ni la ghorofa nane, pia
hapakuwa na paa la jengo la
kuhifadhia vifaa mbalimbali
vyaNEC.

Waziri Mkuu alisema mi-
radi mingi inayojengwa na
TBA katika maeneo mbalim-
bali imeshindwa kukamilika
kwa wakati, hivyo alimwagiza
Waziri wa Nchi Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Sera, Bunge, Kazi,
Vijana, Ajira na Walemavu),
Jenista Mhagama asitishe
mkataba huo wa ujenzi na
atafutwe mkandarasi mwing-
ine aje amalizie.

“Jengo la Tamisemi lililopo
katika mji wa serikali lime-
jengwa kwa gharama ya Sh.
bilioni 17, nyie wataalamu
ganinakwa nini tuendelee ku-
waacha ndani ya taasisi? TBA
hamfanyi kazi vizuri wakuu
wa mikoa na wilaya wanalala-
mika majengo hayakamiliki ni
serikali gani itakayowavumil-
ia, mmeshindwa kutambua
majukumu yenu.”

Waziri Mkuu aliagiza
mkandarasi atakayepatikana
ahakikishe mradi wa ujenzi
huo unakamilika katika kip-
indi cha miezi sita kuanzia
sasa na lijengwe kwa kutumia
mfumowa force account’.

Na Romana Mallya

WAKATI ugonjwa wa kisukari
ukitajwa kuongezeka mara tatu
zaidi kama ilivyokuwa miaka 20
iliyopita, inakadiriwa watu milioni
nne wanaoumwa duniani wanata-
rajiwa kufariki dunia mwaka huu.

Mganga Mkuu wa Hospitali ya
Aga Khan, Dk. Ahmed Jusabani,
aliyasema hayo juzi wakati wa
maadhimisho ya Siku ya Kisukari
Duniani.

Katika maadhimisho hayo, hos-
pitali hiyo iliweka kambi maalum
ambayo wananchi walijitokeza
kupima afya zao na kupewa elimu
namna ya kujikinga wasikipate.

DKk. Jusabani alisema jumla ya
watu milioni 4.2 duniani wanatege-
mewa kufariki dunia kwa ugonjwa
huo mwaka huu, na kwamba
ugonjwa huo umeongezeka mara
tatu zaidi ya miaka 20 iliyopita,
huku asilimia 75 walioupata ni
watu wenye kipato cha chini na
kati.

“Theluthi mbili ya wagonjwa wa
kisukari wapo mjini. Hili ni janga
la kimataifa, tunapenda tuifanyie
kazi ili kulipunguza janga hili Tan-
zania,” alisema na kuongeza:

“Hii inania ya kuongeza ufa-

hamu kwenye familia kutambua
dalili, hatari za kisukari, kuwatun-
za wagonjwa, kuboresha kinga na
kuelimisha.”

Pia alisema endapo Kkisukari
kikiachwa bila kutibiwa kinaleta
madhara hatarishi makubwa iki-
wa ni pamoja na kumsababishia
mtu upofu, kukatwa miguu, figo
kushindwa kufanya kazi, mshtuko
wa moyo na kiharusi.

“Kisukari kimesababisha watu
milioni nne kupoteza maisha yao
katika miaka miwili iliyopita, Aga
Khan imechukua hatua ya kubore-
sha ufahamu wa watu kuhusu vy-
anzo vya ugonjwa huu na kinga
zake na kuanzisha kliniki ya sukari
yenye wataalamu kwa ajili ya ku-
chunguza, kutibu na kuelimisha,”
alisema.

Dk. Jusabani alisema takwimu
za kidunia zinaonyesha wanaoishi
na kisukari ni watu 463 ambapo
kati yao watoto ni milioni 1.1.

Naye Daktari Bingwa wa Ma-
gonjwa ya Ndani wa hospitalini
hapo, Samina Somji, ambaye ndiye
mwanzilishi wa kambi na kliniki ya
kisukari alisema  wameanzisha
hilo lengo ili watu waangalie afya
zao mapema na kuchukua hatua
za kujilinda wasikipate.

“Kisukari
kimesaba-
bisha watu
milioni nne
kupoteza
maisha

yao katika
miaka mi-
wili iliyopita,
Aga Khan
imechukua
hatua ya
kuboresha
ufahamu wa
watu kuhusu
vyanzo vya
ugonjwa
huu na kinga
zake na
kuanzisha
kliniki ya
sukari yenye
wataalamu
kwa ajili ya
kuchunguza,
kutibu na
kuelimisha,”
alisema.

TECICA

COUNCIL OF CONTRACTOR ASSOCIATIONS

TAARIFA KWA UMMA

TAMKO LA BARAZA KUHUSU KUSIKITISHWAWA NA
VITENDO VYA KUINGILIA UTEKELEZAJI WA MIRADI YA
UMMA NA KUWAWEKA NDANI KIJINAI MAKANDARASI

BILA KUZINGATIA MIKATABA

Baraza la Vyama vya Makandarasi (The Council of Contractor Associations - CCA) linasikit-
ishwa na ongezeko la matukio ya kuingilia utekelezaji wa miradi ya Umma na kuwaweka
ndani kijinai makandarasi bila kuzingatia mikataba ya miradi hiyo. Tumesikia katika vyombo

vya habari juu ya:

- Uamrishaji wa mabadiliko ya muda wa utekelezaji au mabadiliko mengine bila kuzinga-

tia mikataba iliyoko;

- Utumiaji wa madaraka kutoa maagizo au kuwakamata wakandarasi na kuwaweka
ndani kijinai, badala ya kutumia vifungu vya mikataba ya ukandarasi kutatua matatizo

yanayojitokeza;

- Kutumia vitisho na kuwadhalilisha makandarasi.

Tunatambua shauku ya viongozi wa Umma kuona miradi inatekelezwa kwa ufanisi na kwa

muda mfupi iwezekanavyo.

Hata hivyo tunatambua pia kwamba kazi za ujenzi haziendeshwi kijinai bali utekelezwa kwa
kuzingatia mikataba ya kisheria ambayo ikivurugwa, huharibu utekelezaji wa miradi hiyo na
pia huharibu mazingira ya kufanya biashara ya ujenzi na sekta ya Umma kwa ujumia.

Tunaiomba Serikali na taasisi zake kuwasihi viongozi wa Umma kuwatumia wasimamizi wataa-
lam (consultants) kutekeleza mambo yote yanayohusu miradi kwakuzingatia mikataba husika.

Baraza na Wakandarasi wote kwa ujumla wataendelea kushirikiana na Serikali kuhakikisha
miradi inatekelezwa kwa ufanisi na kwa muda muafaka na mara zote, kutumia vipengele vya
mikataba ya miradi husika kushughulikia migogoro yake.

Mwenyekiti — Tanzania Civil Engineering Contractors Association
Mwenyekiti — Association of Citizen Contractors
Mwenyekiti — Contractors Association of Tanzania

215521802
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MWANGA WA JAMII

Wenye ualbino waondolewe
hofu uchaguzi mkuu wa 2020

LIMEKUWA jambo la kawaida kuwasikia watu wenye ualbino
wakielezea hofu ya usalama wao kila mwaka kinapokaribia kip-
indi cha uchaguzi mkuu.

Hali hiyo ya hofu inatokana na imani za kishirikina miongoni
mwa watu katika jamii ambao huamini kuwa viungo vya watu
wenye ualbino vinaweza kuwasaidia kupata nafasi za uongozi wa
kikiasa ukiwamo udiwani na ubunge.

Imani hizo za kishenzi na zilizopitwa na wakati ndizo zinazo-
wasukuma baadhi ya wanasiasa na wapambe wao kuona kuwa
njia pekee ya kushinda uchaguzi ni kuvipata viungo vya watu hao
kwa gharama zozote kupitia njia mbili; mosi, kuwaua kabisa na ya
pili kuwakata viungo na kuondoka navyo.

Hakika, vitendo vya kuwaua au kuwatoa viungo watu hao licha
ya kusababisha hofu wao na kwa jamii nzima, pia vimekuwa viki-
sababisha nchi yetu kupata sifa mbaya kwa jumuiya ya kimataifa,
kwa kuonekana kuwa imekithiri katika ukiukaji wa haki za bin-
adamu.

Sote tunakumbuka matukio mengi ya kuwaondoa viungo na
mauaji ya watu wenye ualbino katika maeneo kadhaa nchini
yakihusishwa na uchaguzi pamoja na mambo mengine ikiwamo
kufanikisha biashara.

Jambo la kushukuru ni kuwa wakati wa uongozi wa serikali ya
awamu ya nne, hatua kadhaa zilichukuliwa ikiwamo kuwasaka
na kuwafikisha mahakamani watuhumiwa wote kisha mahakama
kuwahukumu wote waliokutwa na hatia.

Kwa kiasi kikubwa mpango wa kuiwezesha mahakama kwa
bajeti uliisaidia kupanga ratiba maalum kwa majaji kusikilizwa
mashauri hayo katika mikoa mbalimbali na kuamuriwa ndani ya
muda mfupi. Kwa kweli hatua hiyo ilisababisha kupungua kwa
matukio hayo kwa kiwango kikubwa.

Hata hivyo, wakati uchaguzi mkuu ukitarajiwa kufanyika
mwakani, baadhi ya watu wenye ualbino wameanza kudai kuwa
wameingiwa na hofu ya kuuawa au kutolewa viungo kwa lengo la
kukidhi matarajio ya wahusika hususan wanasiasa.

Hofu hiyo ilielezwa na watu hao mkoani Shinyanga kwenye
mafunzo ya kuwajengea uwezo watu wenye ualbino pamoja na
wazazi ambao wamezaa watoto wa aina hiyo, ili kwenda kutoa
elimu kwa jamii kuondoa unyanyapaa dhidi yao.

Katika mafunzo ambayo yalitolewa na Shirika la Under The
Same Sun ambalo linatetea haki za watu wenye ualbino nchini,
baadhi yao walisema kinapofika kipindi kipindi cha uchaguzi
hasa uchaguzi mkuu ndipo mauaji ya watu wenye ualbino huanza
kutokea, na kuiomba Serikali kupitia Wizara ya Mambo ya Ndani
kuimarisha ulinzi wa usalama wao.

Kilio chao sio cha kupuuzwa kwa kuwa wana uzoefu wa
matukio ya kuwadhulu, hivyo cha kufanya ni serikali kuweka uta-
ratibu maalum wa kuwalinda ili wasidhurike.

Kuanzia sasa itakuwa vizuri kuwabana waganga wa kienyeji
kuacha kuwadanganya wanasiasa na wapambe wao kuhusu
mbinu za kishirikina za kushinda uchaguzi pamoja na kuwataka
waache kupiga ramli chonganishi.

Hatua hizo pia ziende sambamba na kuwasaka watu wote am-
bao wanatuhumiwa kujihusisha na vitendo vya mauaji dhidi ya
watu wenye ualbino pamoja na wapambe wao wakati wa uch-
aguzi.

Jukumu la kuwalinda watu wenye ualbino linapaswa kuwa la
kila mmoja wetu badala ya kuiachia serikali pekee. Tunasema
hivyo kwa kuwa sisi ndio tunaoishi na wanaofanya vitendo hivyo
zitakazokomesha kabisa vitisho na mauaji ya watu wenye ualbino
si wakati wa uchaguzi bali muda wote.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe
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Na Sabato

Elimu kuhusu presha
ya macho ni muhimu

TANZANIA inakadiriwa
kuwa na watu milioni 1.7
wenye matatizo ya uoni
hafifu,unakosababishwa na
changamoto mbalimbali iki-
wamo mtoto wa jicho, upeo
mdogo wa kuona na presha ya
macho.

Takwimu hizo ni kwa mu-
jibu wa Wizara ya Afya. Tena
zikiongeza kuwa presha hiyo
ni ugonjwa unaotajwa kuathiri
zaidi watu wenye umri wa zaidi
ya miaka 40 na kwamba asil-
imia 4.2 ya Watanzania ambao
ni takribani  watu 440,000
wana tatizo hilo.

Pamoja na kuwapo kwa idadi
hiyo ya watu wenye ugonjwa
huo, ambao kitaalam unaitwa
‘glaucoma’, inasemekana asil-
imia 70 hadi 90 ya watu we-
nye ugonjwa huo, hawajijui
kama wanao, taarifa ya Wizara
inaeleza.

Mwaka 2017 ni watu 13,240
tu walikwenda vituo vya tiba
kwa tatizo la presha ya macho,
idadi ambayo ni ndogo ikilin-
ganishwa na walio katika hatari
ya kuwa na ugonjwa huo, am-
bao hawajagunduliwa.

Ugonjwa huo inaelezwa
kuwa ni kati ya kundi la ma-
gonjwa ya macho yanayosham-
bulia mshipa wa fahamu un-
aopeleka mawasiliano ya uoni
katika ubongo ili kutafsiri kile
kinachoonekana.

Presha ya macho huathiri
mishipa ya fahamu inayohusi-
ka na kuona ‘optic nerves’, na
kwamba mgonjwa asipopata
matibabu kwa wakati anaweza
kupata upofu.

Naibu Waziri wa Afya, Maen-
deleo ya Jamii, Jinsia, Wazee
na Watoto, Faustine Ndugulile,
anayasema hayo mwaka jana
kwenye wiki ya maadhimisho
ya utoaji wa elimu kuhusu
ugonjwa huo.

Anasema, ‘glaucoma’ ndiyo

inayoongoza kwa idadi ya watu
wasioona, na Tanzania inakadi-
riwa kuwa na watu milioni 1.7
wenye matatizo ya kutokuona
vizuri.

Kutoona huko kunasaba-
bishwa na matatizo mbalimbali
ikiwamo kuwa na mto-
to wa jicho, na presha
ya macho.

Anaeleza  kwamba
mtu anaweza kupata
upofu taratibu siku
hadi siku bila dalili
yoyote katika hatua
ya awali, na ili kuweza
kugundua iwapo mtu
anao kuna umuhimu
wa kupima macho an-
galau mara moja kila
mwaka.

Maelezo ya Naibu Mwaka 2017
ni watu

masisha jamii kupata ‘1,35?;:8,::"“

elimu na kujitokeza vituovya
kwa wingi katika vituo tibakwa

; . tatizola
vya afya wapime ma presha ya
X < macho, idadi
ugonjwa huo, ili wa- ambayo ni

pate matibabu haraka ndogo ikil-

Waziri yanatosha kuha-

cho, kuona kama wana

zaidi jichoni ikilinganishwa na
yale yanayotoka, hivyo wao hu-
fanya kazi ya kuyapunguza kwa
kutumia mashine maalum, ili
yalingane.

Bingwa huyo anasema, ki-
taalam macho huwa yana
presha ya  kiwango
kinachoitwa  kitaalam
10mmhg hadi 2Immhg,
lakini kinapozidi hapo,
mtu hutambuliwa kuwa
ni mgonjwa wa presha ya
macho.

Msisitizo wake ni watu
kupata elimu kuhusu
ugonjwa huo na pia jamii
kuwa na mazoea ya kupi-
ma macho, ili wale wenye
umri wa miaka 30 wap-
ime angalau mara moja
kwa mwaka, lakini wa zai-
di ya umri huo, upimaji
wa macho ni wa lazima.

Hivyo ni muhimu watu
kuchukua hatua mapema
za kupima afya ya macho
kuliko kusubiri kupata
madhara wakati uweze-
kano wa kuyaepuka upo.

kuepuka upofu. inganishwa Wataalam wa afya
Wito huo wa kupima Mawalio yameshaweka wazi
katika hatari

macho ulirudiwa na

Salaam, Dk. Cyprian
Ntomoka na kufafanua
kuwa siyo kila ugonjwa
wa macho ni lazima
mtu avae miwani.
Anasema, wapo baa-
dhi ya watu hawapendi
kutumia miwani na wa-
napoumwa macho wa-
naamini kwamba wak-
ienda hospitali kupima
wataambiwa wavae mi-
wani na kumbe sivyo.
Ntomoka anasema,
presha ya macho ina-
tokana na majimaji ya-
nayozalishwa kubakia

a kuwa na
mbobezi wa tiba ya xgonjwa

macho wa hospitali huo,ambao

ya CCBRT ya Dar es hawajagun-
duliwa.

kwamba siyo kila tatizo
la macho ni lazima mtu
avae miwani, bali yapo
mengine ambayo ni
kutibiwa tu, kwa hiyo ni
muhimu kupima ili kujua
chanzo.

Macho ni miongoni
mwa milango mitano ya
fahamu  inayowezesha
kujua mazingira, kutam-
bua mambo mbalimbali.

Milango ya fahamu
yakiwamo macho, ni
muhimu kwa binadamu,
kutokana na kwamba
yanaona na kufanya shu-
ghuli zake za kila siku
kwa uhakika, hivyo ni
vyema kuyapima kila in-
apowezekana.
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Chakula
cha mifugo
chini kuna
sumukuvu?

MHARIRI naomba maelezo ya
mamlaka za afya na dawa kuhusu
tatizo hili.

Mara nyingi tumekumbushwa
kuanika vyakula kama mahindi na ul-
ezi kwenye vichanja. Ili kujiepusha na
sumu kuvu. Lakini mbona tunaanika
pumba na vyakula vya mifugo chini?

Mamlaka za chakula zituambie na
zihamasishe wananchi kujiepusha na
kuanika vyakula vya mifugo kama
pumba kwa kuwa kuku, ng’ombe
wakila nasi tunapowala tunakula
sumukuvu pia au ninakosea?

Lakini si hivyo tu, nadhani pia tu-
nahitaji elimu zaidi kuhusu sumukuvu
kwa vile hata wanyama wetu tunawa-
pa chakula kwa kukirusha ardhini.

Hivi hili nalo litatunusuru na sumu
kuvu? Ninauliza kwa sababu kuku wa-
nakula chakula kinachowekwa ardhini
na hata kama tumewawekea kwenye
mabeseni kikidondoka chini wanakula
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Mazao ya bahari kama vikonyo hivi ni miongoni mwa samaki wanaolalamikiwa na wavuvi kuwa leseni zao zinatozwa pesa
nyingi. PICHA: MTANDAO.

Wavuvi hawa wanabeba
kiroba cha tozo, leseni

bila kujua kuwa wanaathirika na sisi Na Mwandishi Wetu mmoja 25,000 ya ngisi na pweza ni uti wa mgongo wa kisiwa cha mujibu wa sheria, kanuni na
watatudhuru pia tutakapowala. ambayo ni Sh.16,500, leseni ya Mafia, halmashauri imewasahau miongoziya nchi.
HIVI karibuni gazeti hili -~ chombo na’ zote hulipiwa kila na hawapati msaada hasa Anakiri kuwa suala la leseni ya

Muharami Kaju
Box 157
Kilimanjaro.

Tunaomba serikali
ilete viuatilifu asilia

Mhariri

MWAKA huu mvua za vuli zimewahi

wamelima hasa mahindi na kunde

kwa wakazi wa Dar es Salaam.
Lakini kinachonituma kuandika

waraka huu kwa Mhariri ni wimbi la
viuatilifu hasa wadudu jamii ya funza

wanaotafuna mahindi.

Kila mahali tunapopita tunaku-
tana na mahindi yaliyoshambuliwa
na kuharibiwa sana na wadudu na

kujiuliza hivi mbegu hizo zina matatizo
gani mbona zinashambuliwa sana na

wadudu?
Hali hiyo inatulazimisha kusaka

viuatilifu ambayo ni sumu ya kuua,

kuangamiza, kufukuza, au kuzuia
visumbufu katika mimea.
Japo mvua imenyesha visumbu-

fu vya mimea ni vingi kuna wadudu,

lilikutana na wavuvi wadogo
wa kisiwa cha Mafia kilichoko
mkoani Pwani, ambao bila kusita
walipoiona Nipashe walituma
ujumbe kwa serikali wakisema,
wanaumizwa na kodi na tozo
nyingi zinazowakwamisha kutoka
kimaendeleo.

Wavuvi hao kutoka Ushirika wa
Wavuvi wa Twendekazi , katika
wanalipia leseni nyingi kuanzia ya
kusajili na kumiliki chombo cha
mvuvi hadi ya aina mbalimbali ya
samaki wanazovua, wanazoomba
zipunguzwe.

Wana Twendekazi, wanatoa
kilio chao wakati wa ziara
ya wanahabari katika kisiwa
hicho iliyoandaliwa na
Shirika la ActionAid, ambalo
limewaunganisha na kuwapa
mafunzo ya ujasiriamali, boti,
injini na nyavu kwa ajili ya kuvua
kisasa na kujiongezea mapato.

Katibu wa ushirika, Twaha
Ismail, anataja baadhi ya leseni
hizo kuwa ni ya mvuvi ambayo ni
Sh. 25,000 (karibu dola 10).

“ActionAid imetupatia boti ya
kisasa yenye thamani ya takribani
milioni 24 na kutuwezesha
kusafiri umbali mrefu kwa

mwaka, lakini pia mvuvi akivua
samaki wengine wenye mapezi na
wasio nayo kama vikonyo hulipia
leseni zake.

Aidha, anasema ukivua kamba
na lobsta unalipia leseni ambayo
ni takribani Shilingi 40,000
mambo yanayofanyika Mafia
pekee na kwamba utitiri wa leseni
hizo haupo Dar es Salaam, Tanga,
Lindi au Mtwara.

Wanachama hao wanataka
angalau kulipa kodi au leseni mbili
si utitiri wanaousema. Wanadai ,
hawaoni kama kuna tija kwa vile
halmashauri haiwaendelezi na
kuwafanikisha kwenye ushirika
wa kuwaletea maendeleo.

Wavuvi  hao  wanasema
ActionAid imewawezesha kupata
samaki zaidi kwani badala ya
kuvua mtu mmoja mmoja, wana
kikundi ambacho kinakusanya
taribani kilo 70 za pweza kila siku.

Wamenunua  kiwanja  na
kujenga ofisi na wanatarajia
kuanza kuchakata na kuhifadhi
samaki, lakini uwepo wa kodi
nyingi unawafanya watembee
mwendo wa kinyonga.

Mvuvi na mwanachama wa
ushirika ~ Selemani = Masoud,
anasema licha ya kwamba uvuvi

mafunzo kutoka kwake.

Anaeleza kuwa mara nyingi
wanasaidiwa na asasi za kirai,
lakini ushirika huo unaombwa
mara kwa mara kuchangia fedha
kwa ajili ya miradi ya maendeleo
lakini Idara ya Uvuvi , Wilaya
hawakumbuki kimafunzo wala
kiuwezeshaji.

Wanalilia ukosefu wa kiwanda
cha kuchakata samaki Mafia,
wakituma ujumbe kwa Wizara ya
Mifugo na Uvuvi kuwa ndani ya
Ziwa Victoria kuna viwanda zaidi
ya 40 vya kuchakata samaki vipi
Mafia?

Wanalalamika kuwa
kukosekana kwa wawekezaji
kisiwani hapo kunadumaza sekta
ya uvuvi kwani hakuna ushindani
na upangaji wa bei za samaki
huwaumiza wavuvi.

Ofisa Uvuvi wa Wilaya, Ayoub
Sabu, anasema kuna wavuvi 5,133
na vyombo takribani 1,000 vya
kisasa na vya kienyeji vinavyovua
kwenye ukanda huo.

Mkurugenzi wa Maendeleo wa
Wilaya ,Eric Mapunda , licha ya
kukubali kuwa kuna mlolongo
wa leseni, anapojibu malalamiko,
anawaambia wavuvi hao kuwa
leseni zote zimeandaliwa kwa

uvuvi ambayo ilikuwa inatolewa
kila eneo la uvuvi mfano Dar ,
Mwanza na Tanga, limetatuliwa
na kwamba kuanzia mwaka
huu, leseni ya uvuvi ni ya kitaifa
ukishaikata popote unaweza
kuvua.

“Sheria za kupanga leseni kwa
kila aina ya samaki ni utaratibu
wa nchi, ukivua changu ana
leseni, kamba , pweza na lobsta
pia.. lakini wanaweza kufikisha
kilio chao serikalini . Kila jambo
linazungumzika.” Anashauri
Mapunda.

Anasisitiza kuwa uvuvi ndicho
chanzo kikuu cha mapato Mafia,
hivyo tozo kwa aina za samaki,
zana za uvuvi na leseni ni lazima
zitumike kisheria, kuzifuatilia
wanaovua, mapato na kulinda
rasilimali bahari.

Hata hivyo, pamoja na maelezo
hayo suala la kumaliza utitiri huo
wa kodi ni lazima lijibiwe. Kama
serikali iliondoa kodi sumbufu
kwa wakulima iwakumbuke pia
wavuvi wakiwamo wa Mafia.
Iangalie na uwezekano wa kupata
wawekezaji kwenye viwanda
maana kilio chao pia ni kukosa
mwekezaji wa kuongezea thamani
samaki wanazovua.

kuvu au fungasi ambazo huharibu
mahindi na mazao mengine mengi
shambani.

Kinachojiri wakati huu ni kuona
watu wakipulizia au kunyunyiza via-
tilifu mashambani na kwenye mboga .
Unyunyiziaji wa viuatilifu unasababi-
sha mchanganyiko wa sumu kusambaa
sehemu kubwa na hata kuingia majini
na hata chini ya ardhi na kusababisha
athari kwa mazingira.

Tunaomba kuwe na viuatilifu

haraka kuvua pweza kwa wingi,
lakini tozo na leseni ni nyingi ,
zinaturudisha nyuma tunaomba
serikali ~ itufikirie”  Anaeleza
Twaha.

Anapozungumza wakati wa
mkutano huo uliofanyika kwenye
kambi ya wavuvi ya Kitoni,

""" Miburani, anawaambia
wanahabari na maofisa wa
ActionAid kuwa mvuvi hulipia

KABWELA NA FADHILI MOHAMMED

HATAEA HIWE NA AEIRA
YA KVTOSHA MZEEVTAJIRI
WA HELA NIVEOSE HATA
BUSARAP

VNASEMA VMEEWA KEVCHOTA
BVIARA.EWANI ZAKD
HVHAM?

asilia. leseni kila mwaka, lakini aina
Manda Madeni ya samaki anazovua nazo pia
Dar es Salaam. hulipiwa kila mwaka.
Anasema Twendekazi I; .
T

wanalipia leseni ya mvuvi kila
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Pengo

amtabiria
makubwa
Makonda
| wmwke
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Kituo hicho kinatarajiwa kukusanya maji-
taka kutoka maeneo ya Kariakoo, Upanga,
Posta na mitaa mingine ya katikati ya jiji

hilo.

Katika mkutano huo, Makonda ali-
waomba viongozi wa dini kuwakumbusha
waumini wao kuwaheshimu watu walio-

apa kulinda nchi na usalama wao.

Alisema Jeshi la Polisi na majeshi men-
gine yanafanya kazi kubwa kuhakikisha
mkoa unakuwa na amani huku ulinzi na

usalama vikitawala.

“Kulikuwa na ujambazi zamani, watu
walikuwa wanauawa ovyo, wakati mwing-
ine hata polisi walikuwa wanashambuliwa,
lakini sasa kazi kubwa imefanyika, kuna
utulivu, hakuna panya roads wala wizi wa

vifaa vya magari,” alisema.

“Mikakati mingi iliwekwa na (Lazaro)
Mambosasa (Kamanda wa Polisi Kanda
Maalum ya Dar es Salaam) na wenzake
na matokeo tunayaona jiji la Dar sasa ni

shwari,” Makonda alitamba.
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PM amweka kikaangoni bosi Bodi ya Korosho S

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majal-
iwa, amemwagiza Kaimu Mkuu
wa Mkoa wa Ruvuma, Julius
Mtatiro, ahakikishe anaondoka
na Mkurugenzi wa Bodi ya Ko-
rosho hadi Tunduru ili waka-
hakiki ni kwanini wakulima ha-
wajalipwa.

“Nimefurahi kusikia minada
ya korosho inakwenda vizuri.
Lakini sijafurahia habari ya Tun-
duru. Mheshimiwa Rais aligiza
Sh. milioni 40 zipelekwe kwa
wakulima. Na ninajua kwamba
zimeshalipwa. Sasa ni kwanini
wakulima bado wanadai?” Ali-
hoji.

“Ukitoka hapa kwenye mku-
tano nenda pale jengo la Bodi ya
Korosho. Ondoka na Mtendaji
Mkuu wake, mwende Tunduru
akafuatilie ni kwanini malipo
ya mwaka jana hayajalipwa
hadi sasa.” Mtatiro ni Mkuu wa
Wilaya ya Tunduru.

“Nataka afuatilie fedha zime-
kwama kwa nani. Kaimu Mkuu
wa Mkoa ukigundua wanaok-
wamisha ni viongozi wa ush-
irika, shughulika nao hukohuko
kama ambavyo umekuwa uki-
fanya,” alisisitiza.

Alitoa agizo hilo jana wakati
akifungua kongamano la siku
moja la makandarasi na waz-
abuni wa mikoa ya Kusini lilio-
andaliwa na benki ya CRBD.

Akizungumzia kuhusu kon-
gamano hilo ambalo kaulimbiu
yake ni “Pamoja nawe kukuza
uchumi,” Waziri Mkuu aliwa-
taka makandarasi hao baada
ya kupata elimu kidogo kuhusu
shughuli za benki hiyo, anata-
rajia kuwa wataenda kwenye
halmashauri zao na kutafuta.

“Serikali inajenga miradi mi-
kubwa kama vile bwawa la ku-
zalisha umeme kwa nguvu ya
maji la Mwalimu Nyerere, bom-
ba la mafuta la kutoka Hoima
hadi Tanga na miradi ya maen-
deleo kama ile ya barabara, reli,
ujenzi wa hospitali, madarasa
na nyumba za walimu. Miradi
yote hii inawatarajia ninyi ma-
kandarasi mkaijenge.”

Alisema serikali imeendelea
kuimarisha na kusogeza karibu
kwa wananchi huduma za jamii
ikiwamo ukarabati wa miun-
dombinu ya kufundishia na kuji-
funzia katika ngazi zote za elimu.
“Katika kipindi cha Januari hadi
Juni 2019, kwa shule za msingi,
serikali imejenga madarasa 473,

matundu ya vyoo 1,405, nyum-
ba za walimu 24 na kukamilisha
maboma ya madarasa 2,760.
Kwa shule za sekondari, serikali
ilijenga madarasa 465, matundu
ya vyoo 736, nyumba za walimu
23 na kukamilisha maboma ya
madarasa 2,392.

Alitoa wito kwa viongozi na
watendaji wazingatie utekelezaji
wa Sheria ya Ununuzi wa Umma
kwa kutenga zabuni zenye
thamani ya chini ya Sh. bilioni
10 kwa ajili ya wazabuni Watan-
zania ili kuwajengea uwezo na
kushiriki katika zabuni. Alisema
serikali kwa upande wake itaen-
delea kusimamia utekelezaji
wa Sheria ya Ununuzi ili kufikia
malengo yaliyokusudiwa.

Alimpongeza  Mkurugenzi
Mkuu wa CRDB kwa kubuni
programu hiyo ya tofauti am-
bayo imelenga kuwainua ma-
kandarasi wadogo na wa kati.

Mapema, akimkaribisha
Waziri Mkuu kuzungumza na
washiriki wa kongamano hilo,
Mkuu wa Mkoa wa Mtwara, Ge-
lasius Byakanwa, alisema hadi
sasa jumla ya tani 67,000 za ko-
rosho zimeuzwa mkoani humo
kupitia minada mitatu.

Mratibu wa mradi wa kuwajengea uwezo watu wenye ualbino wakiwamo wanawake ambao wamezaa watoto wenye ualbino kutoka Shirika la
Under The Same Sun, Grace Wabanu, akitoa elimu kuhusu jamii kuacha kuwafanyia unyanyapaa, mkoani Shinyanga jana. HAHARI UK. 24 PICHA:

MARCO MADUHU

Mkapa ashtushwa na
kasi ongezeko la watu

INATOKA UK 2

SENSA TANZANIA
la Sahara na mawili ni wanachama wa Jumuiya ya Afrika Mwaka Idadiyawatu Tanzania Bara Zanzibar
Mashariki (EAC).

Orodha ya mataifa hayo kwa nafasi zake nyuma ya India ni 1967 12,313,469 11,958,654 354,815
Nigeria, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo (DRC), Pakistan, 1978 17,512,610 17,512,610 476,111
Ethiopia; Tanzania; Marekani; Uganda na Indonesia. 1988 23,095,878 22,455,193 640,685

Vilevile, ripoti inasema wakazi wa dunia wataongezeka ku- 2002 34,569,232 33,584,607 984,625
toka bilioni 7.6 wa mwaka 2016 hadi bilioni 8.6 ifikapo mwaka 2012 44,928,923 43,625,354 1,303,569

2030 ambao ni ukomo wa kipindi cha Malengo ya Maende-

leo Endelevu (SDG).

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu (NBS)

Anyongwa Kwa

kamba ya viatu

mzazi wa mtoto aje na
mwanazengo mmoja twende
kituo cha polisi tutoe taarifa
halafu tuongeze jitahada za
kutafuta tukishirikiana na
Jeshi la Polisi.

Saa 11 jioni walikuja
tukaenda polisi, mwenyekiti
kwa mawazo ya haraka
haraka ikabidi wakimbie
machinjioni kwamba labda
wale mbuzi wamepelekwa
machinjioni kwenda kuu-
ZWa.

“Tukiwa barabarani
kwenda eneo ulipopatikana
mwili wa mtoto, tulipata
simu kuwa kuna watu wawi-
li wamekutana na wapeleka
maziwa Kanyama kwenye
mteremko wanaswaga
kundi la mbuzi na kondoo
wanakimbia sana, pale pale
ikabidi tufanye mawasiliano
na askari kufuatilia lakini
hatukufanikiwa,” alisema
Balele.

Balele alisema baada ya
kuchukua mwili wa mtoto,
waliupeleka kituo cha afya
Kisesa ambako uchunguzi
wa daktari ulionyesha kuwa
mtoto alinyongwa kwa Ku-
tumia kamba ya viatu.

“Alinyongwa kabisa yaani
koromeo lote lilikuwa
limekatwa halafu sehemu
ya uso hapa alikuwa ame-
pigwa na kitu kizito alikuwa
na majeraha damu zinavuja
ndicho kitu kilichosababisha
mtoto kufa,” alisema.

Balele alisema jitihada
zinazofanyika sasa ni
kuwatafuta hao wahalifu
waliofanya tukio la kinyama
na kuchukua mifugo.

Diwani wa Bukandwe,
Marco Minzi, akitoa neno
katika mazishi ya mtoto
huyo valiyofanyika ny-
umbani kwa wazazi wake,
aliwaomba wananchi kutoa
ushirikiano kwa polisi ili
kubaini waliofanya tukio
hilo.

“Ndugu zangu haiwezeka-
ni mtu mgeni kutoka mbali
akaja akafanya tukio kama
hili bila mwenyeji. Haiweze-
kani hata siku moja, kama
ni mtu ametoka Tarime au
ametoka Shinyanga kuja
kufanya tukio kama hili,
alijuaje kuwa hao mbuzi
anachunga mtoto mdogo
na kaenda sehemu fulani.
Lazima tuumie, tukiumia
tukapata ujasiri wa kuwa-
baini watu waliofanya hivi,”
alisema.

Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Mwanza, Jumanne Mu-
liro, amethibitisha kutokea
kwa tukio hilo na kwamba
taarifa hizo ziko kwenye
mtandao wa kijamii wa
polisi.
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CCM vajivunia wagombea
kujaza fomu kwa umakKini

Wajasiriamali
wafunguliwa
fursa China

Na Beatrice Philemon

Na Hamisi Nasiri, MASASI

ZIARA ya wajasiriamali
waliokwenda China kujifunza
teknolojia za aina mbalimbali
na kutembelea viwanda, imezaa
matunda baada ya kuingia
mikataba ya makubaliano ya
kuagiza mashine kutoka kwenye
kampuni za China na kwa bei
nafuu kuleta Tanzania.

Hayo yalisemwa na MKku-
rugenzi Mtendaji wa taasisi
inayojishughulisha na masuala
ya kuwawezesha wanawake
na Vvijana kibiashara (TABWA),
Moreen Mawala, ambaye aliam-
pbatana na wajasiriamali 18
kwenda China kujifunza teknolo-
jia za Kisasa zitakazowawezesha
kuzalisha bidhaa zenye ubora
nchini na kusaidia wajasiriamali
kushindana katika masoko ya
kimataifa na Jumuiya ya Afrika
Mashariki.

Makubaliano hayo yalipa-
tikana kupitia mkutano wa
kibiashara uliofanyika kati ya
wajasiriamali wa Tanzania na
wafanyabiashara wa China.

Wajasiriamali wanaojihusisha
na biashara ya urembo walipa-
ta fursa ya kukutana na wadau
wa urembo na kwamba wata-
wawezesha kurudi China Machi
mwakani kwa ajili ya kuwapa
mafunzo maalum ya urembo.

Alisema pia safari hiyo im-
ekuwa na mafanikio makubwa
kwani wameweza kuwashawishi
wafanyabiashara na watu wen-
gine kutoka China kuja Tanzania
kujionea fursa za uwekezaji na
kufanya utalii jambo ambalo
litaiingizia nchi fedha za kigeni.

Mawala alisema kadhalika,
taasisi hiyo iliwawezesha waja-
siriamali hao 18 kwenda China
kwenye maonyesho makubwa
ya dunia ya biashara ya Canton
Fair, ambapo wameweza kuku-
tana na wazalishaji wa bidhaa
za viwandani zikiwamo mashine
za kusindika mazao na mashine
za kusafishia maji.

Baadhi ya wafanyabiashara
wameishukuru Taasisi ya Tabwa
kwa kuwawezesha kuwatafu-
tia fursa za kibiashara, am-
bapo mhandisi wa mitambo
na mashine, Elvis Valentine,
alisema wameweza kukutana na
watengenezaji wa bidhaa hizo
kutoka katika kampuni zao.

Maonyesho ya Canton ni mao-
nyesho makubwa ya kimataifa
yanayofanyika mara mbili kila
mwaka Aprili na Oktoba katika
jiji 1a kibiashara la Gounzouh
yakiwa na lengo la kutoa fursa
kwa wafanyabiashara kutoka
duniani kujifunza na kununua
bidhaa zikiwamo mashine.

Alisema pia safari hiyo
imekuwa na mafani-
kio makubwa kwani
wameweza kuwashawi-
shi wafanyabiashara na
watu wengine kutoka
China kuja Tanzania ku-
jionea fursa za uwekezaji
na kufanya utalii jambo
ambalo litaiingizia nchi
fedha za kigeni.

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM) Mkoa
wa Mtwara, kimewataka wananchi
mkoani humo kuwa ifikapo Novembe
24, siku ya kupiga kura katika uchaguzi
wa serikali za mitaa wachague viongozi
ambao ni sahihi kwenye maeneo yao ili
kuwaletea maendeleo.

Wito huo ulitolewa jana wilayani
Masasi na Katibu wa CCM Mkoa wa Mt-
wara, Alhaji Saidi Kusilawe, alipokuwa
akihutubia mamia ya wanachama wa
chama hicho kwenye sherehe za uzin-
duzi wa kampeni za uchaguzi huo.

Uzinduzi huo kwa ngazi ya Wilaya ya
Masani ulifanyika Jimbo la Ndanda ka-
tika Kata ya Ndanda Mjini Masasi.

Alisema CCM mkoa inawapongeza
wagombea wake wote katika mkoa wa
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Mtwara kwa kujitokeza kugombea iki-
wamo kujaza fomu za kugombea kwa
umakini na ufanisi.

Kusilawe alisema hatua ya wagombea
hao kujaza fomu kwa umakini wa hali
ya juu ni ishara tosha kuwa CCM ime-
teua wagombea wenye uwezo mkubwa.

Alisema uwezo huo waliouonyesha
katika kujaza fomu kwa umakini kunaa-
shiria kuwa pia iwapo watachaguliwa,
basi wataionyesha katika kuwaletea
maendeleo wananchi wao.

Kusilawe alisema Jumapili ambayo
ni siku ya uchaguzi wananchi ndio wa-
takaobeba dhamana ya kupiga kura na
kuchagua viongozi kwenye maeneo yao
na kwamba lazima wachague viongozi
bora.

“CCM mkoa wa Mtwara inawataka
wananchi kuchagua viongozi wenye

My ”‘y

Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya TPB, Sabasaba Moshingi (katikati), akikabidhi moja kati ya meza 100 na viti 100 vyenye thamani ya
Sh. milioni 4.8 kwa Mkuu wa Wilaya ya Mbinga, Cosmas Nshenye, kwa ajili ya shule mbili za Sekondari za Mbambi na Makita, zilizopo
Halmashauri ya Mji wa Mbinga, mkoani Ruvuma juzi. PICHA: MPIGAPICHA WETU

uwezo wa kuleta maendeleo ili kila
eneo baada ya uchaguzi tuone maende-
leo yanapatikana kwa haraka,” alisema
Kusilawe.

Alisema wananchi wanapaswa kufa-
hamu kuwa uchaguzi unagusa maisha
ya binadamu, hivyo wasikubali kuacha
kwenda kupiga kura kwani ni haki yao
ya msingi ya kikatiba.

Naye Mwenyekiti wa CCM Wilaya ya
Masasi, Edward Mmavele, alisema len-
go la chama hicho kuzindua kampeni
zake Ndanda, ni kutaka kuleta mageuzi
Ndanda igeuke kuwa ya kijamii.

Alisema miradi mingi ya maende-
leo imekuwa ikikwama katika Jimbo la
Ndanda, kutokana na wananchi kucha-
gua mbunge wa upinzani na diwani wa
upinzani wote kutoka Chadema.

Sababu Shinyanga kinara
vharibifu miundombinu

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI wilayani Kahama mkoani
Shinyanga, wametakiwa kuacha tabia ya
kukata nyaya zilizoshikilia nguzo za ni-
shati ya umeme kwa ajili ya kutengenezea
mikokoteni ya kuvuti ng'ombe kwa kuwa
kufanya hivyo ni kuihujumu miundom-
binu ya umeme.

Meneja Masoko wa Shirika la Umeme
Tanzania (Tanesco) makao makuu, Mussa
Chowo, aliyabainisha hayo wakati akizun-
gumza na madiwani wa Halmashauri ya

Ushetu, katika kikao cha Baraza la Madi-
wani, na kueleza kuwa serikali imekuwa
ikipeleka huduma ya nishati ya umeme
haribu miundombinu hiyo.

Alisema Mkoa wa Shinyanga unaon-
goza kwa uharibifu wa miundombinu ya
nishati ya umeme ukilinganisha na mikoa
mingine kwa kukata nyaya zinazoshikilia
nguzo ya umeme na kwenda kutengen-
ezea mikokoteni kwa ajili ya kukokota
ng'ombe na punda.

Pia alisema wamekuwa wakichoma

takataka jirani na nguzo hizo hasa wakati
wa maandalizi ya kilimo kutokana na asil-
imia kubwa ya nguzo za umeme kupita
porini na katikati ya mashamba ya wa-
nanchi.

“Shinyanga mnaongoza kwa uharibifu
wa miundombinu ya umeme, mmeku-
wa mkikata nyaya zinazoshikilia nguzo
za umeme na kwenda kutengenezea
mikokoteni ambayo inavutwa na ngombe
na punda...tena mnachoma nyasi jirani na
nguzo jambo ambalo ni hatari,” alisema
Chowo.
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Kigogo wa ZSTC kizimbani
tuhuma kudhalilisha mtoto

Wanufaika
Tasaf 5
watafutiwa
masoko

Na Elizabeth Zaya, MAKETE

HALMASHAURI ya Makete im-
eanza mchakato wa kuwasaidia 1
walengwa wa mpango wa kunu-
suru kaya maskini unaosimam-
iwa na Mfuko wa Maendeleo ya '
Jamii (Tasaf) wanaojishughulisha |
na kilimo cha viazi kuwatafutia
masoko ya kudumu.

Mkurugenzi wa Halmashauri '
hiyo, Francis Namaumbo, alisema
walengwa hao kwa sasa bado ha-
wapati faida kutokana na bei ya
viazi kuwa chini na kukosa soko
la kudumu. 1
“Tunawapongeza sana Tasaf ;

wamefanya kazi kubwa katika
halmashauri yetu hii, tumeona
badala ya kuwasaidia hela ya
kujikimu, lakini wamewawezesha
pia kuanzisha miradi mbalim- '
bali, kwa mfano hapa kwetu '
wanajishughulisha na kilimo cha
umwagiliaji," alisema Namaumbo
na kuongeza: '

“Wanalima sana viazi, tatizo A
kubwa lililopo hawana masoko
kwa kuuzia, kwa hiyo wakati
mwingine hawapati faida in- '
ayokuwa imetarajiwa, na ndiyo '
maana tunachojipanga kwa ajili h
va kuwasaidia kuwatafutia au ku-
waunganisha na fursa za masoko
kwa kushirikiana na wadau ]
mbalimbali.” "

Jambo jingine ambalo wana- |
pambana kwa ajili ya kuwasaidia
walengwa hao kunufaika na ]
kilimo hicho alisema ni kukome-
sha tabia ya wanunuzi ambao i
wamekuwa wakiwanyonya kwa
kutumia magunia ya lumbesa
pamoja na kuangalia namna ya "
kuwawekea wanunuzi bei ele- |
kezi ambayo itakuwa rafiki kwa
pande zote mbili.

“Tumeona kwamba hata hili 1
suala la kuweka bei elekezi ni
muhimu sana kwa sababu mpaka
sasa gunia moja la viazi lime-
shuka hadi kufikia Sh.10,000 hii
inakuwa inawaumiza na kama
tunavyojua wafanyabiashara ni
wajanja sana, pamoja na hiyo bei
ya chini lakini unakuta wanawe-
ka kwenye magunia ya lumbesa,”
alisema Namaumbo.

Alisema katika halmashauri '
hiyo, wametekeleza miradi ya 1
Tasaf 39 ikiwamo ya kujiongezea
kipato ambayo wananchi wanai-
ibua wenyewe, miradi ya kukuza !
uchumi na miradi ya ujenzi. 1

Pia alisema jumla ya wanafunzi
3,378 wanahudumiwa na mfuko
huo, huku watoto 387 wakisaidi-
wa kupata matibabu.

suala la kuweka bei elekezi
ni muhimu sana kwa sababu
mpaka sasa gunia moja la ;
viazi limeshuka hadi ku- ;
fikia Sh.10,000 hii inakuwa :
inawaumiza na kama tuna-
vyojua wafanyabiashara ni
wajanja sana, pamoja na hiyo
bei ya chini lakini unakuta
wanaweka kwenye magu-
hia ya lumbesa,” alisema
Namaumbo.

“Tumeona kwamba hata hili |

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

MTENDAJI Mkuu Shirika la Biashara la
Taifa la Zanzibar (ZSTC’) Wilaya ya Mkoani,
Seif Suleiman Kassim, mkazi wa Jiondeni
Mkoani, amefikishwa katika Mahakama ya
Mkoa ‘A’ Chakechake Pemba, akituhumiwa
kwa makosa mawili, likiwamo la utoroshaji
na ubakaji wa mtoto wa miaka 13.

Mwendesha Mashtaka kutoka Ofisi ya
Mkurugenzi wa Mashtaka (DPP), Juma
Mussa Omar, alimsomea tuhuma hizo, la-
kini alikana.

Hata hivyo hakimu wa mahakama hiyo,
Abdul-razak Abdul-kdir Ali, alimpa dha-
mana kwa kosa la kwanza la utoroshaji na
kumpeleka mahabusu hadi Novemba 21,
mwaka huu kwa kosa la ubakaji ambalo
halina dhamana.

Awali mwendesha mashtaka huyo, ak-
iongozana na wakili mwenzake, Mohamed
Ali Juama, alidai kuwa kosa la kwanza lin-
alomkabilia mtuhumiwa huyo ni la uto-

|

“‘.":-- il- - ;
i
: pJ'.

W\ AN

7

-

F s
A Wi . - P
.‘.'fl ""; b i L)
] et L B el

gz
]

roshaji.

Alidai siku na tarahe isiofahamika Aprili
mwaka 2019, majira ya mchana eneo la
Bandarini mkoani Pemba, bila ya halali na
bila ya ridhaa ya wazazi wake, alimtorosha
mtoto huyo (jina linahifadhiwa).

Alidai mtuhumiwa huyo alimtorosha
mtoto huyo ambae ni mwanafunzi, al-
ipokuwa anakwenda shuleni, kisha kum-
wingiza kwenye ofisi anayofanya kazi ya
ZSCT Mkoani.

“Ulifanya kitendo hicho, wewe mtuhu-
miwa cha kumtorosha mtoto huyo, jambo
ambalo ni kosa, kinyume cha kifungu cha
113 (1) (@) Sheria ya Adhabu namba 6 ya
mwaka 2018,” alidai.

Kosa la pili linalomkabili mtuhumiwa
huyo ni la ubakaji kwa mtoto huyo huyo,
ambapo kufanya hivyo ni kosa pia kinyume
na kifungu cha 108 (1), (2) (e) na kifungu cha
109 (1) cha Sheria ya Adhabu namba 6 ya
mwaka 2018, Sheria ya Zanzibar.

Kosa hilo, alituhumiwa pia kulifanya

mwezi huo wa Aprili mwaka huu, majira
ya saa 6:15 mchana ndani ya ofisi ya ZSTC
zilizopo Bandarini, Wilaya ya Mkoani.

Baada ya mtuhumiwa huyo ambaye ali-
kuwa akiongozwa na wakili wake, Abeid,
alikana tuhuma hizo, na wakili wa mtuhu-
miwa, aliiomba mahakama hiyo kulipanga
shauri hilo muda mfupi ujao.

“Muheshimiwa, naelewa kuwa kosa la
pili la ubakaji halina dhamana, lakini kwa
hili la pili la utoroshaji, naiomba mahaka-
ma yako, impe dhamana mteja wangu, na
kisha kupanga tarehe ya karibu,” aliomba.

Hakimu alilipanga kurudi tena ma-
hakamani shauri hilo, Novemba 21, mwaka
huu, huku mtuhumiwa akipelekwa ru-
mande.

Kwa kosa la utoroshaji, mtuhumiwa
huyo ametakiwa kuandikisha Sh. milioni
2 na mdhamini mmoja kwa kiwango kama
hicho, na akitimiza masharti hayo atakuwa
na dhamana.

Fahad Fuad, ambaye ni mwanzilishi wa Kampuni ya Unzip Tanzania inayolenga kukuza utalii wa ndani nchini, akiwajibika katika moja
ya vivutio vya utalii nchini. MPIGAPICHA WETU

Kigwangalla ataka vijana
kuchangamkKia fursa utalii

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Maliasili na Utalii, Dk. Hami-
si Kigwangalla, ameeleza kushangazwa na
juhudi binafsi za kijana Fahad Fuad katika
kutangaza utalii wa ndani na kutoa wito
kwa vijana kuiga mfano huo kwa kuwa
soko la sekta ya utalii limezidi kukua.

Dk. Kigwangalla ambaye hivi karibuni
aliandaa kampeni ya ‘Twenzetu kileleni’
alisema Fuad ambaye ni mwanzilishi wa
kampuni ya Unzip Tanzania amekuwa
kinara katika kuhamasisha Watanza-
nia kutembelea vivutio vya utalii vilivyo
nchini.

Alisema sekta ya utalii ambayo sasa in-
aongoza kwa kuingiza fedha za kigeni kwa
asilimia 25 ya fedha zote na kuchangia
asilimia 17 ya pato la Taifa, inazidi kukua,
hivyo ni muda mwafaka kwa vijana ku-
wekeza zaidi katika sekta hiyo nchini.

“Hii comment (maoni) imenifanya
niandike ili kutambua ‘passion’ yake na
wenzake, kabla hatujajuana na kufanya
kazi pamoja nisingejua uwezo na passion
yake, vilevile na yeye asingejua passion

yangu na tabia zangu, hakika ni kijana
aliyejitoa kindakindaki kutangaza utalii,”
aliandika Kigwangalla katika ukurasa
wake wa Twitter na Instagram.

Akizungumza na gazeti hili , Fuad alise-
ma tangu aanze kuwasafirisha Watanza-
nia katika vivutio mbalimbali vya utalii,
hadi sasa amewatembeza zaidi ya watalii
620.

“Kila kitu ni malengo kwa sababu nil-
ianza kazi ya kupiga picha katika sherehe
kama harusi, sendoff na birthday, lakini
baada nilikodiwa kama kibarua na kam-
puni moja ya utalii kwenda kupiga picha
za utalii mbugani Mikumi Morogoro.

“Huo ndio ulikuwa mwanzo wangu
mpya kwani licha ya kuwa na taaluma
ofisa mahusiano kwa umma, sasa nimeji-
ajiri na sasa naifanya kazi hii kwa furaha
na uhuru.

“Kwa hiyo lengo langu ni kutangaza vi-
vutio vya utalii vilivyopo nchini na kuha-
masisha Watanzania kutembelea vivutio
hivyo hasa vile ambavyo hawavifahamu
sana,” alisema.

Alisema kwa kupitia mitandao yake

ya kijamii ambayo ana wafuasi zaidi ya
80,000 hutumia kurasa zake kuweka pi-
cha na kutangaza vivutio hivyo jambo
ambalo limeonekana kuhamasisha watu
wengi kutembelea.

Aidha, Fahad alisema ndoto yake ili-
kuwa kutembelea vivutio vyote vilivyopo
nchini ikiwamo Mlima Kilimanjaro kwa
sababu hakua ameutembelea mlima huo
kutokana na sababu za kiafya na kiuchu-
mi.

“Kwa hiyo Waziri Kigwangalla alipoan-
zisha kampeni ya ‘Twenzetu kileleni’ nil-
iona huu ndio muda muafaka wa kushiri-
ki. Kwa bahati nzuri nilipata fursa ya kuwa
moja ya watu niliochaguliwa kushiriki
kampeni hiyo.

“Nilifurahi sana kwa sababu kwanza
napanda mlima na waziri, pili kupanda
Mlima Kilimanjaro ni ndoto yangu ya siku
nyingi na tatu nimefanikiwa kutambuli-
sha kazi yangu licha ya kufanya kazi kwa
miaka mitatu bila ya kutambuliwa na wa-
ziri mwenye mamlaka husika,” alisema.

0000
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HABARI ARUSHA
T

CCM
varidhishwa
utekelezaji
wa llani

Na Allan Isack, ARUSHA

CHAMA Cha Mapinduzi (CCM),
kimesema kimeridhishwa na
utekelezaji wa miradi ya maen-
deleo kwa Mkoa wa Arusha kwa
zaidi ya asilimia 90.

Akizungumza na waandishi wa
habari wakati wa kutoa tath-
mini ya utekelezaji wa miradi
ya maendeleo kwa kipindi cha
miaka minne kuanzia mwaka 2015
hadi 2019, Katibu Mwenezi wa
CCM, Humphrey Polepole, alisema
chama hicho kimeridhishwa na
utekelezaji wa ilani kwa Kipindi
cha miaka minne.

Polepole alisema hayo jana
katika kikao kazi cha siku mbili
kilichofanyika mkoani hapa,
alisema chama hicho kimefanya
mambo makubwa ndani ya mkoa
wa Arusha.

Alisema wakati chama kiki-
fanya tathmini ya utekelezaji wa
ilani, waliangalia zaidi utekelezaji
wa miradi ya maendeleo katika
sekta za afya, maji, elimu, mifugo,
kilimo na ujenzi wa miundombinu
ya barabara.

Alisema mtaji mkubwa wa
chama hicho kuelekea katika
uchaguzi wa serikali za mitaa na
uchaguzi mkuu wa mwaka 2020
ni kuisimamia serikali kutekeleza
miradi ya maendeleo kwa viten-
do na si maneno ya propaganda.

“Kazi ya chama ni kuisimamia
serikali, kutoa maoni kwa serikali,
kutoa maelekezo kwa serikali na
hadi sasa maelekezo hayo yame-
fanyiwa kazi kwa zaidi ya asilimia
90," alisema Polepole.

Kuhusu baadhi ya vyama vya
siasa kujitoa kwenye uchaguzi wa
serikali za mitaa, Polepole alisema
si kweli kwamba vimejitoa bali
vimeona wananchi hawawezi
kuvichagua kutokana na maende-
leo yaliyofanywa na serikali kwa
kipindi cha miaka minne.

“Vipo vyama vya siasa vinase-
ma vimejitoa kwenye uchaguzi
wakati hawana hata wanachama.
Ukiangalia kwa Mkoa wa Arusha,
vyama Vilivyosema vimejitoa
wagombea waliochukua fomu na
kuzirudisha ni wachache mno na
waliopitishwa kwa mujibu wa ka-
nuni, sheria na taratibu hawazidi
10,” alisema.

Polepole alisema chama hicho,
katika uchaguzi wa serikali za
kimepita bila kupingwa kwe-
nye baadhi ya maeneo ambayo
uchaguzi utafanyika wamejipanga
kushinda.

Alisema kwenye maeneo
ambayo uchaguzi wa serikali za
mitaa utafanyika watakwenda
kuwaeleza wananchi mambo yali-
ofanywa na serikali kwa kipindi
cha miaka minne tangu kuingia
madarakani.

Katika uchaguzi mkuu wa
mwaka 2015, Mkoa wa Arusha
ulifanya vibaya kwa kutoa kura
nyingi kwa vyama vya upinzani,
lakini bado serikali iliendelea
kuwajali wananchi kwa kupelekea
miradi mikubwa ya maendeleo,
hivyo taswira ya awali imebadili-
ka na wamekubali kuiunga mkono
serikali.
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AG ataka mitaala

ilenge soko Ia ajira

Na Allan Isack, ARUSHA

MWANASHERIA Mkuu wa Serikali,
Prof. Adelardus Kilangi, amevitaka vyuo
vikuu nchini kuwaandaa vijana katika
masomo kulingana na mabhitaji ya soko
la ajira ili kuondokana na tatizo la ajira
wakati wanapohitimu masomo yao.

Kilango alisema hayo Jumamaosi iliyopi-
ta katika mahafali ya nne ya Chuo Kikuu
cha Mtakatifu Augustino Tanzania (Saut)
Tawi la Arusha. Katika mahafali hayo, wa-
nafunzi 498 wa kozi mbalimbali wali-
hitimu.

Alisema umefika wakati sasa vyuo vi-
kuu kuwaandaa vijana kulingana na ma-
hitaji ya soko ili kupata ajira kwa haraka
pindi wanapohitimu.

“Naomba vyuo kuanza kujiuliza kwa

nini vijana wanaomaliza mafunzo ha-
wajiajiri wala kuajiriwa na kuzifuata
fursa mbalimbali zilizopo nchini ikiwamo
katika sekta ya kilimo,” alisema.

Prof. Kilangi alisema wahitimu wa-
napaswa kuangalia ni kwa jinsi gani
watatambua na kuzitumia fursa mbalim-
bali za kukuza maendeleo ya nchi kwa ku-
tumia taaluma ili kuwa washindani katika
soko la ajira kwa kujiajiri.

“Tumieni muda wenu na elimu mli-
yopata kuzitafuta fursa katika mitandao
ya kijamii na kuacha kutumia mitandao
hiyo kwa mambo yasiyofaa kwa kuwa
soko kubwa lipo ndani ya mitandao hiyo,”
alisema.

Mkuu wa Wilaya ya Arusha, Gabriel
Dagarro, kwa upande wake alivitaka vyuo
hivyo kuandaa mitaala ya masomo kulin-

gana na mahitaji ya soko la ajira la ndani
na nje ya nchi.

Askofu Mkuu wa Kanisa Katoliki Jimbo
Kuu la Arusha, Isaack Amani, alisema kip-
indi hiki kuna tatizo kubwa la ajira kwa vi-
jana, hivyo kuna umuhimu mkubwa kwa
wahitimu kutanguliza weledi na nidhamu
mbele ili kukabiliana na ushindani uliopo.

Aidha, aliwataka wahitimu kutumia
taaluma zao navipaji vyao kuleta maende-
leo kwenye taifa na waendanena dhana
ya uchumi wa viwanda.

Mkurugenzi wa Chuo hicho, Charles
Rufyiliza, alisema kuna dhana imejenge-
ka kuwa wanaosoma vyuo vya binafsi ha-
wapati mikopo kutoka serikalini, jambo
ambalo si kweli kwa kuwa wanafunzi
walioomba mikopo mwaka huu, wame-
patiwa kabla ya kufika chuoni hapo.

Katibu Uenezi, Siasa na Itikadi wa CCM Taifa, Humphrey Polepole, akizungumza na waandishi wa habari, jijini Arusha juzi, wakati wa ki-
kao kazi cha siku tatu cha kufanya tathmini ya utekelezaji wa llani ya chama kwa mkoa huo, kwa kipindi cha miaka minne (2015/2019),

PICHA ALLAN ISACK

Wananchi 25,000 wanufaika
elimu ya uvjasiriamali

Na Daniel Sabuni, ARUSHA

WANAWAKE na vijana 25,000 kutoka
nchi sita za Jumuiya ya Africa Mashariki
(EAC) wamefaidika na miradi ya ujasiri-
amali kutoka Shirika la Maendeleo la Ki-
mataifa la Ujerumani (GIZ).

Joyce Kimaro, Mshauri Mkuu wa mpan-
go huo, alisema hayo juzi jijini hapa waka-
ti wa kikao kilichowakutanisha wadau
waliofaidika na programu hiyo.

Kimaro alisema wananchi hao
wamewezeshwa kubuni wazo la kibiasha-
ra linalogusa wananchi wa nchi wanacha-
ma wa EAC.

Alisema mawazo hayo yalipitishwa kwe-

nye programu hiyo iliyoanza kutekelezwa
mwaka 2016, lengo likiwa kutoa elimu
ya biashara, masoko na jinsi ya kufanya bi-
ashara na kupata faida pamoja na kukuza
mitaji.

“Tunapoona wazo la biashara lime-
kidhi vigezo tunawapa elimu na mtaji
kulingana na biashara wanayofanya. Pia
tunawapatia Dola za Kimarekani 500 kwa
kikundi,” alisema Kimaro.

Baadhi ya wadau waliofaidika na pro-
gramu hiyo kutoka Tanzania, walisema
awali walikuwa na mitaji midogo, lakini
kwa sasa mradi huo umewainua kiuchu-
mi.

Mary Ngulupa, mfanyabiashara wa

urembo alisema programu hiyo imewa-
saidia kupata elimu ya kukuza mtaji kwa
wanawake na vijana katika biashara.

“Mwanzoni nilikuwa na mtaji mdogo
lakini baada ya kuwezeshwa nimekuza
mtaji na kumudu mabhitaji ya familia yan-
gu,” alisema Ngulupa.

Alisema amesomesha watoto wanne
shule za mchepuo wa Kiingereza na kum-
lipia kijana wake ada ya chuo kwa Sh.
30,000 za Kenya.

Programu hiyo imekuwa katika
utekelezajiwa miradi 25 kuanzia mwaka
2016 na mradi huo ulizinduliwa na Ka-
tibu Mkuu wa Jumuiya hiyo, Balozi Liberat
Mufumukeko.
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HABARI KILIMANJARO

]
Wenye
ulemavu
wapewa
elimu

Na Mary Mosha, MOSHI

LICHA vya kuwapo kwa watu
wenye ulemavu wa viungo, wenye
uhitaji mkubwa wa viti mwendo ili
kuwasaidia kusogea sehemu moja
kwenda nyingine, bado wataalamu
wanashauri kutopewa viti hivyo
bila kupimwa kwa afya zao ili ku-
tumika kama tiba.

Mtaalamu wa Tiba kwa Vitendo
kutoka CCBRT Moshi, Neofita Lukir-
inga, alisema hayo alipozungumza
na Nipashe mwishoni mwa wiki.

Aliitaka jamii inapotaka kuwa-
saidia watu wenye ulemavu hasa
wa uti wa mgongo kuhakikisha wa-
nawataalamu wanaofanya vipimo
ili kupunguza madhara yanayoto-
kana na matumizi mabaya vya viti
mwendo.

“Tunaomba watu wanaotaka
kutoa msaada wa viti mwendo ni
vyema kuwasiliana na wataalamu
wa afya na wahusika mwenyewe
kwa ajili ya kufanyiwa vipimo kab-
la ya kununua viti hivyo ambavyo
vinaweza kuwaletea madhara zaidi
badala ya kuwasaidia kupata mat-
ibabu,” alisema.

Jennifer Mushi, mwenye ul-
emavu wa uti wa mgongo wilayani
Hai, alisema wagonjwa wengi wa
ulemavu wa uti wa mgongo na ule-
mavu mwingine hujikuta wanapata
shida zaidi baada ya kusaidiwa viti
mwendo kutokana na uhitaji wao.

“Jamii yetu haina uelewa. Hata
mimi mwenyewe sikuwa na uelewa
mpaka nilipoelimishwa katika Hos-
pitali ya KCMC, hivyo tunaiomba
serikali kwa kushirikiana na wadau
mbalimbali kuhakikisha wanatoa
elimu kwa jamii ili kuwasaidia watu
wenye ulemavu,” alisema.

Samson Wilson, mkazi wa Moshi
Mjini, alisema licha ya kukosekana
kwa elimu ya baadhi ya mambo ya-
nayowahusu watu wenye ulemavu
kutokana na serikali kutotoa kip-
aumbele kwa jamii ya watu wenye
ulemavu.

Alisema watu wenye ulemavu
wamesahaulika na jamii hasa katika
taasisi za serikali hawapewi hu-
duma stahiki, ikiwamo kusikilizwa
na ukalimani hasa pale wanapotaka
kutoa ushahidi au kutolewa usha-
hidi, mara nyingi hukosa haki zao
Za msingi.

“Serikali kupitia mashirika
yasiyo va kiserikali ya kutetea haki
za binadamu, ni muhimu kuanzisha
vipindi maalumu katika vyombo
vya habari vinavyotoa elimu mbal-
imbali na namna ya kumhudumia
mtu mwenye ulemavu ili kusaidia
kupata haki zao za msingi.

“Tunaomba watu wanao-
taka kutoa msaada wa viti
mwendo ni vyema kuwasili-
ana na wataalamu wa afya
na wahusika mwenyewe
kwa ajili ya kufanyiwa vi-
pimo kabla ya kununua viti
hivyo ambavyo vinaweza
kuwaletea madhara zaidi
badala ya kuwasaidia Ku-
pata matibabu,” alisema.

Ukatili kiuchumi tishio
Kwa wanawake, watoto

Na Mwandishi Wetu, SIHA

UKATILI wa kiuchumi unaoendelea ku-
tukuzwa na baadhi ya koo katika Kata za
Livishi, Sanya Juu na Nasai, Siha mkoani
Kilimanjaro, unatajwa kutishia ustawi wa
wanawake na watoto.

Baadhi ya walimu wa shule za msingi
na sekondari, waliokuwa wakishiriki
semina ya kuijengea jamii hamasa juu ya
uwapo wa mpango kazi wa kitaifa wa ku-
tokomeza ukatili dhidi ya watoto wa kike
katika wilaya hiyo, wameibua mjadala
mpana na maswali yanayohitaji majibu.

Katika mjadala ulioanzishwa mwishoni
mwa wiki na baadhi ya walimu walioko
wilayani hapa, tatizo lililopo kwa sasa ni
baadhi ya familia kutokuwa na sauti ka-
tika mali inayowahusu, wengine kufany-
ishwa kazi kwa malipo kidogo, kutomiliki
mali inayowahusu na baadhi ya maeneo
wanawake kutoruhusiwa hata kukata
ndizi shambani.

Mmoja wa walimu hao, Modesta Mas-
sawe, alisema katika baadhi ya familia,
watoto wa kike wanakosa amani kuto-
kana na mila kandamizi. Mwanamke ak-

ipewa eneo la urithi na baba yake kwa
ajili ya ujenzi wa makazi au kilimo, kaka
yake hawezi kula ndizi inayotoka katika
eneo hilo. Mwalimu Azan Kinyale alisema
tatizo lingine linaloitesa Wilaya ya Siha
ni kutelekezwa kwa watoto wanaosoma
shule za msingi na baadhi ya shule za se-
kondari kutokana na ugumu wa maisha.

“Karibu asilimia 60 ya watoto waliopo
katika wilaya hii wanaishi na bibi na babu
7ao na wazazi wenye watoto hao wam-
ekimbilia katika miji mikubwa kutafuta
maisha na hawawajibiki kutoa mahitaji
yao ya lazima ya elimu kama sare za shule
au madaftari,” alisema Kinyale.

Mradi huo wa miezi minane unatekele-
zwa na mratibu wa mradi huo kutoka
Kituo cha Haki za Binadamu na Jinsia
mkoani Kilimanjaro (Kwieco) kwa ufadhili
wa Foundation for Civil Society, utazihusi-
sha shule 12 ambazo zitaundwa vilabu vya
kupinga ukatili huo.

Mratibu wa mradi huo kutoka Kwieco,
Peter Mashingia, akibadilishana uzoefu
na walimu hao, alisema kazi wanayoende-
lea nayo hivi sasa ni kujaribu kupunguza
au kutokomeza ukatili huo na kusukuma

L

huduma za elimu ya sheria na haki za bi-
nadamu kwa wanakamati 48 wanaotoka
kata za Sanya Juu, Nassai na Livishi zina-
zotishiwa na ukatili huo.

“Unajua tunachokifanya sasa hivi huku
ni kujikita zaidi kupinga mila na desturi
kandamizi na kuhamasisha usawa toka
ngazi ya familia, hasa kuwajengea uwezo
wazee wa ukoo kuhakikisha wanajikita
katika ulinzi wa watoto hususani watoto
wa kike. Ukatili wa kiuchumi katika mae-
neo haya ni suala linalopaswa kupigiwa
kelele kwa nguvu zote,” alisema Mashin-
gia.

Walengwa wanaohusishwa katika mra-
di huo ni vikundi vya wanawake katika
jamii (kiuchumi na kidini), wataalamu ka-
tika taasisi za elimu, Mkurugenzi Mtendaji
wa Wilaya ya Siha, maendeleo ya jamii,
ustawi wa jamii, wajumbe wa baraza la
madiwani, maofisa watendaji wa kata na
maendeleo ya jamii kata.

Wengine ni wanafunzi wa shule 12 za
msingi na sekondari, dawati la polisi, jin-
sia na watoto, wazazi na walezi, waathiri-
ka wa ukatili wa kijinsia na vyombo vya
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Waziri wa Maji na Umwagiliaji, Prof. Makame Mbarawa (wa pili kulia), akikabidhi vitendeakazi kwa Katibu wa Bodi mpya ya Mamlaka
va Majisafi na Usafi wa Mazingira (MUWSA), Mhandisi Aron Joseph ambaye ni Mkurugenzi Mtendaji wa Mamlaka hiyo, katika hafla ya
uzinduzi wa bodi hiyo, uliofanyika mjini Moshi mkoani Kilimanjaro wikiendi. PICHA: DIXON BUSAGAGA

Huduma hafifu simu zamkera RC

Na Mary Mosha, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kilimanjaro, Dk.
Anna Mghwira, ameitaka Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania (TCRA), kusogeza
huduma ya mawasiliano kwa wananchi

""" hasa za Same na
Rombo vilivyoko maeneo ya mipakani.

Mghwira amesema ili kupata ma-
wasiliano, wananchi hao hulazimika
kusafiri kutoka kata moja kwenda ny-
ingine.

Pia wananchi wa baadhi ya maeneo
hayo wamekuwa wakipanda kwenye
miti, ili kufanya mawasiliano haliambayo
inakwamisha fursa za maendeleo jambo
ambalo halikubaliki na serikali ya awamu
ya tano.

Mkuu huyo wa mkoa aliyasema

hayo mwishoni mwa wiki iliyopita mjini
hapa, wakati akizungumza na watu we-
nye ulemavu wa kutosikia (viziwi) na
wa kutoona waliokutanishwa na TCRA
kwa lengo la kupatiwa elimu ya ma-
wasiliano na usajili wa laini za simu za
mikononi.

Alisema miongoni mwa maeneo am-
bayo yanatajwa kukosa mawasiliano ni
pamoja na yaliyo kwenye jiografia ya
milima ya Pare katika wilaya hizo. Wa-
nanchi wengi katika maeneo hayo simu
zao husoma minara ya Kenya.

“Katika wilaya hizi za Same na Rombo
yako maeneo ambayo wananchi ha-
wapati mawasiliano kabisa mpaka wa-
pande kwenye miti au wasafiri kutoka
kata moja kwenda nyingine kwa ajili ya
mawasiliano  na hilo kwenye serikali

ya awamu ya tano halikubaliki kwa wa-
nanchi kukosa fursa za maendeleo,” alise-
ma. Ester Urassa, mkazi wa Tarakea
alikiri kutokuwapo kwa mawasiliano na
kuiomba TCRA kuangalia uwezekano
wa kuzishauri kampuni za simu  kuwe-
ka minara ili wapate mawasiliano zaidi.

“Mbali na mawasiliano ya simu hatuna
hata redio na hazishiki huku, hivyo Mam-
laka ya Mawasiliano waangalie uweze-
kano wa kufanya ili tupate mawasiliano
kama Watanzania wenzetu,” alisema Es-
ter.

Jan Kaaya, mhandisi mwandami-
zi wa TCRA Kanda ya Kaskazini alise-
ma tayari serikali imeanza hatua za
kufanya tathmini katika maeneo hayo
ili kupeleka minara ya mawasiliano kwa
haraka.
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Kamishna wa Operesheni na Mafunzo ya Jeshi la Polisi, CP Sabas, akisalimiana na

wakazi wa Pasua Boma Mbuzi, wilayani Moshi, baada ya kumalizika kwa kikao chake

na wananchi hao aliowapongeza kwa kushirikiana na vyombo vya ulinzi na usalama
JESHI LA POLISI

Kamishna CP Sabas akifurahia jambo na wanafunzi wa shule za msingi waliokuja
kumsalimia baada ya kumalizika kwa mkutano wake na wananchi. Zaidi ame-
wapongeza kwa kushirikiana na vyombo vya ulinzi na usalama katika kupunguza
uhalifu kwenye makazi yao.

N

Kamishna wa Operesheni na Mafunzo ya Jeshi la Polisi, CP Liberatus Sabas, amefan-
ya mkutano wa kuwashukuru wananchi wa Pasua Boma Mbuzi wilayani Moshi, Mkoa
wa Kilimanjaro kwa kupunguza uhalifu.

TUJIFUNZE
KISWAHILI
BARNABAS MARO

marobarnabas@yahoo.com

Twajenga na kubomoa sawia

JENGA' ni kitendo cha kuten-
geneza kitu kwa kutumia vifaa
mbalimbali imarisha. Fanya kitu
kikue au kiimarike.

‘Bomoa’ ni kitendo cha kuvunja
kitu kama vile jengo; ni kuharibu
mipango iliyowekwa; kitendo cha
kushusha mtu hadhi.

Maana va ‘sawia’ ni kwa wakati
mmoja; kwa wakati uleule; kwa
wakati huohuo. Nimeanza kwa
ufafanuzi wa maneno ‘jenga’, ‘bo-
moa’ na ‘sawia’ ili wasomaji wangu
waelewe maana sahihi ya maneno
hayo kwani ni baadhi ya maneno
yanayopotoshwa mara kwa mara na
magazeti yetu ya Kiswahili.

Mara nyingi baadhi ya vyombo
vya habari huandika au kutangaza,
kwa mfano: ‘Chama cha Chadema.’
Kirefu cha ‘Chadema’ ni Chama cha
Demokrasia na Maendeleo. Kuandi-
ka au kusema ‘Chama cha Chadema’
si sahihi. Kwa hiyo inapoandikwa
au kusemwa ‘Chadema’ inakidhi
haja (tosheleza). Ni kama kuandika
au kusema ‘CCM'’ yaani kifupisho
cha ‘Chama Cha Mapinduzi’. Hivyo
kuandika au kusema. ‘Chama cha
CCM"ni kosa.

Gazeti fulani liliandika kichwa
cha habari kuwa “Chama cha NDL
wamtaka Jafo ajivzulu.” Kwa
usahihi (hali ya jambo au kazi ku-
tokuwa na kasoro au kosa) kichwa
kingeandikwa: “NDL chamtaka Jafo
ajivzuly;” au “Viongozi NDL wam-
taka Jafo ajiuzulu.” Msomaji fulani
alinitumia ujumbe ufuatao: “Habari
ticha. Mimi naitwa Hanif nakaa
Mbagala. Nifafanulie maana ‘sebu’.
Kwa mfano ‘nimekuwita njoo ww
ukanijibu sebu je! Sitaki au sebu
hapo katia viwi kipi Kiswahili fasaha
cha kukataa niki.” (0686 453 478).

Awali ya yote napenda kumfa-
hamisha msomaji huyo kuwa mimi
si mwalimu kama alivyoniita ‘ticha’
Nimelazimika kujifunza Kiswahili ili
kuwasaidia watu wasiojua maana
halisi ya maneno ya Kiswahili au
wanaopenda kuchanganya Kiswabhili
na Kiingereza ingawa yapo maneno
va Kiswahili.

Pili, nimeshidwa kumwelewa, hasa
neno ‘sebu’ hata baada ya kutafuta
maana ya neno hilo kwenye kamusi
tano tofauti nilizo nazo.

Soma uandishi wa siku hizi:
“Maafande wa Tanzania Prisons
kumbe wabishi buana! Kama hujui
jamaa hao mpaka sasa ndio timu
ambayo haijaonja kipigo katika Ligi
Kuu Bara msimu huu, lakini jana pia
waliwagomea vinara wa ligi kwenye
Uwanja wa Uhuru Dar es Salaam
huku wakiwasapraizi Wanamsim-
bazi.”

Nimeeleza mara nyingi kuwa
‘buana’ halimo kwenye lugha ya
Kiswahili ingawa waandishi wa-
nalitumia mara kwa mara badala
‘bwana’ ambalo ndilo neno sahihi.

‘Habari’ ni tamko la maamkizi.
Kwa muktadha huu ni maelezo
kuhusu jambo. Waandishi ndiwo
waandikao matukio na kutangaza
kwenye vyombo vya habari kama

redio, runinga na magazeti.

Ni wajibu wa waandishi na wa-
tangazaji kuandika na kutangaza
matukio yaliyotokea bila kutia
chumvi. Kwa kuwa wao ni pua,
masikio na macho ya wasomaji na
wasikilizaji, hawapaswi kuandika /
kutangaza kuwa “kama hujui ..

Ni kweli hawajui ndio sababu ya
kuwa na vyombo vya utangazaji ili
kuwajuza wasomaji na wasikilizaji.
Kinachotakiwa ni waandishi na
watangazaji kueleza matukio kama
valivyo/yalivyokuwa bila kuwauliza
wasomaji/wasikilizaji maswali!

“.. waliwagomea vinara wa ligi
hiyo kwenye Uwanja wa Uhuru Dar
es Salaam huku wakiwasapraizi Wa-
namsimbazi. Prisons iliwasapraizi
mashabiki wa Simba waliofurika
uwanjani waliokuwa na imani kuwa
chama lao..”

‘Wakiwasapraizi’ na ‘iliwasapraizi’
yanatokana na neno la Kiingereza,
linaloandikwa'surprise’lenye maana
ya mshangao, mastaajabu au mzim-
bao.

Kinachowafanya watangazaji, na
hasa waandishi kutotumia maneno
va Kiswahili kama ‘mshangao,’
‘mastaajabu’ au ‘mzimbao’ ni nini?
Au wanawaonesha wasomaji na
wasikilizaji kuwa wanaelewa zaidi
Kiingereza kuliko Kiswahilil?

“Anayejidai mjanja ni mjinga.”
Maana yake mtu anayejidai kuwa
mwerevu ni mjinga. Yawezekana
akatokea mjanja kuliko yeye. Meth-
ali hii inatukanya dhidi ya kujidai
kuwa wajuzi wa kila jambo.

“STARS FANTASTIC" ni kichwa
cha habari katika gazeti maarufu la
michezo nchini linalochapishwa kwa
Kiswahilil

‘Star’ kwa Kiswahili ni nyota na
wingi wake kwa Kiingereza ni ‘Stars’
ila kwa Kiswahili halina wingi kwani
mamaoja Na wingi ni sawa, yaani
‘nyota.’ Si ‘manyota!’

‘Fantastic’ pia ni neno la Kiin-
gereza na maana yake kwa Kiswa-
hili ni a kutisha; -a ajabu. Kama lina
maana yake kwa Kiswahili kwa nini
waandishi wa magazeti ya Kiswa-
hili yatumie neno la Kiingereza?
Ingeandikwa “Taifa Stars inatisha”
au “Maajabu ya Taifa Stars” isin-
geeleweka?

Kichwa kingine kwenye gazeti
hilohilo lenye waandishi ‘waliobo-
bea’ (zamia katika jambo kwa uraibu
mkubwa, kwa nguvu nyingi na kwa
dhati; topea) kwa Kiingereza ingawa
wanayatumikia magazeti ya Kiswa-
hili kiliandikwa:

“Sheria kuamua ishu ya Mkwabi.”
Neno ‘ishu’ limetoholewa (kitendo
cha mtu kubadilisha matamshi au
tahajia® ya neno la lugha moja ili
lilingane la matamshi au tahajia ya
lugha nyingine) kutoka Kiingereza,
yaani ‘issue.’ *Tahajia ni herufi zina-
zounda neno kulingana na mfumo
wa lugha fulani.

Methali: Umekuwa nanasi kutagia
mibani?
marobarnabas@yahoo.com

0784 334096
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SHINYANGA

Wake wa viongozi watua kuikomboa
shule wanayolelewa wenye Ualbmo

HULE ya Msingi Buhangija,
katika Manispaa ya Shin-
yanga, ilianzishwa mwaka
1960 na kusajiliwa rasmi
mwaka 1974. Tlianza kufundisha
wanafunzi wasioona na wasiosikia,
waliojengewa kambi jirani na shule.

Mwaka 2009 kulipoibuka mauaji
ya watu wenye ulemavu wa ngozi
katika mikoa ya Kanda ya Ziwa, seri-
kali mkoani Shinyanga, ililazimika
kuwapeleka watoto hao wahifa-
dhiwe kwenye kambi hiyo ya watoto
wenye mahitaji maalum ili wapatiwe
ulinzi.

Baada ya kambi hiyo kuvuma
kuhifadhi watoto hao wenye
ualbino, wazazi wa mikoa mingine
nao waliwapeleka watoto wao huko,
huku baadhi wakiwatelekeza

Kadri miaka ilivyopita, kambi iliel-
emewa na watoto hao, huku shule
nayo ikikabiliwa na changamoto ya
upungufu wa madarasa, matundu
ya choo, walimu na vifaa maalumu
vya kusomea, vikiwamo vitabu vya
nukta na nundu kwa wasioona.

MWALIMU MKUU

Mwalimu Mkuu wa shule hiyo,
Selemani Kipanya, anasema, awali
kambi ilipaswa kuishi watoto 50 tu,
lakini imezidiwa kufikia watoto 400,
hali iliyofanya wadau wajitokeze
kuwakomboa kwa kuwajengea
mabweni.

Anasema, pia shule ilikabiliwa na
upungufu wa madarasa, matundu
ya choo, walimu, vifaa vya kusomea
na miundombinu ya madarasa
kutokuwa rafiki kwao.

““Wanafunzi wenye uhitaji
maalumu ambao wapo shuleni hapa
na wanaishi kambini wapo 230.
Walemavu wa viungo wapo wawili,
wasioona, wasiosikia na wenye
ualbinol31,”anaeleza Mwalimu
Mkuu.

Anaendelea: “Walimu wenye
taaluma ya elimu maalumu wapo
nane tu na hakuna mliganyo wa
kutoa elimu, ikilinganishwa na idadi
ya wanafunzi waliopo shuleni na
kusababisha kuwepo mrundikano
darasani.”

MAFANIKIO YALIVYO

Mwalimu Kipanya anasema,
baada ya wadau kujitokeza kusaidia
shule hiyo, wakiwamo Umoja wa
Wake wa Viongozi wa Taifa (New
Millenium Women Group), hivi
sasa shule imepunguziwa changa-
moto, ikibaki tatizo la upungufu wa
walimu wa elimu maalumu.

Anasema awali mahitaji ya sasa,
ofisi za walimu na madarasa shida
ni moja kila upande; matundu ya
vyoo yanahitaika mawili, na mada-
wati shida ni 37.

Omtata Rose, ni mwalimu anaye-
fundisha wanafunzi wasiosikia,
anasema kutokana na uchache wao,
inawapa wakati mgumu kufundisha,
kwa mwalimu mmoja anafundi-
sha wanafunzi 21, wakati alipaswa
kufundisha wanafunzi wanane, ili
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Watoto wenye ulemavu wanaosoma Shule ya Msingi Buhangija, Manispaa ya Shinyanga, wakiwa kwenye hafla ya kukabidhiwa madarasa
manne, matundu ya choo 10 na vifaa vya kusomea, kutoka kwa Umoja wa Wake wa Viongozi Taifa. PICHA: MARCO MADUHU.

Kutokana
na uch-
ache wetu
walimu,
wengine
wamekuwa
wakishind-
wa kuelewa
kwa haraka
na kujikuta
wakifanya
Vvibaya miti-
hani.

kuwaelewesha vizuri.

Kwa mujibu wa Mwalimu Rose,
mfano linganishi idadi ya sasa
ilivyo na mahitaji ya zamani katika
mabano:Ofisi za walimu moja (Nne);
vyumba vya madarasa mahitaji ni
moja (25); matundu ya vyoo 37 (2);
madawati 383 (37).

Anafafanua zaidi:“Wanafunzi
hawa wenye uhitaji maalumu hasa
wasiosikia huwa wanakuja shuleni
hapa hawajui kabisa lugha ya alama,
hivyo wanahitaji kuwa nao karibu
sana ili wapate kuielewa.

“Kutokana na uchache wetu
walimu, wengine wamekuwa wak-
ishindwa kuelewa kwa haraka na
kujikuta wakifanya vibaya mitihani,”
anasema Mwalimu Rose.

“Mfano, kwenye matokeo ya
mwaka huu ya kuhitimu darasa
la saba, wanafunzi viziwi wali-
ofanya mtihani ni wanane, lakini
waliofaulu watano, tofauti na wenye
ulemavu mwingine, wasioona na
wenye ualbino ambao wote wame-
faulu kwenda kidato cha kwanza,”
anasema.

Aidha, anarejea matokeo ya
mwaka jana ya kuhitimu darasa la
saba, wanafunzi wenye ulemavu
wa kutosikia, waliofaulu watatu;
asiyeona mmoja na alifaulu; wenye
ualbino walikuwa watano na wote
walifaulu.

Katika matokeo ya darasa la saba
mwaka huu, waliofanya mtihani
walikuwa wanane na walifaulu
watano; wasioona wanne wote
walifaulu; wenye ualbino na wote
walifaulu, ikisa mafanikio ya asil-
imia 93

Ni matokeo yaliyoipa shule
Buhangija nafasi ya 13 kiwilaya, kati
ya 48 za umma Shinyanga Mjini.
Mwaka jana ilishika nafasi ya 18.

SERIKALI SHINYANGA
Ofisa Elimu Maalumu wa Manis-

paa ya Shinyanga, Edward Mdagata,
anakiri shule hiyo inakabiliwa
na upugufu wa walimu wa elimu
maalumu na tayari wameshatuma
maombi serikalini.

Mkuu wa Mkoa Shinyanga,
Zainabu Telack, anaahidi seikali ita-
timiza ndoto za watoto hao kambini,
wenye amani. Anafafanua:“Sisi
kama serikali tupo bega kwa bega na
watoto wetu hawa wenye ulemavu
mbalimbali wakiwamo albino.

“Ndio maana tumekuwa tuki-
jitahidi kutafuta wadau wa kuwa-
saidia kutatua changamoto zao na
leo hapa tupo na wake wa vion-
gozi kitaifa wakikabidhi madar-
asa, matundu ya choo na vifaa
vya kusomea. Nawaomba wadau
wengine waendelee kujitokeza ili
kuwatatulia changamoto watoto
hawa.”

Katibu Tawala wa Mkoa Shin-
yanga, Albert Msovela, anasema
baada ya kupokea fedha hizo, alizi-
simamia kuhakikisha madarasa
yanajengwa na matundu ya choo
10, yaendane na thamani halisi.

Anafafanua bajeti yake, iliyotu-
mika kujenga madarasa manne ni
Sh. milioni 65.8; matundu ya choo
Sh. milioni 21.1 na zimebaki zaidi ya
Sh. milioni 40, fedha anazobaini-
sha watazielekeza kwenye matumizi
mengine.

WAKE VIONGOZI

Mwenyekiti wa Umoja wa
Wanawake wa Viongozi Kitaifa,
Tunu Pinda, anasema mwaka 2014
walipofika kutembelea shuleni
Buhangija, kwenye kambi walikuta
mlundikano wa watoto wakikabil-
iwa na changamoto na wakaamua
kufanya harambee kuchangisha
fedha, ili kuwasaidia.

“Sisi kama wake wa viongozi
ikatubidi tujadiliane kufanya kitu
cha kuwasaidia na kuamua kufanya

Harambee jijini Dar es Salamu, huku
mgeni rasmi alikuwa Waziri Mkuu
Mizengo Pinda, ambaye kwa sasa
ameshastaafu,” anasema Tunu.

“Tulijiwekea kukusanya kiasi cha
fedha Sh. milioni 400, lakini hatuku-
weza kufanikiwa kuzipata. Tulipata
fedha taslimu Sh. milioni 65 na mara
baada ya kukusanya michango yote
na ahadi tukapata Sh. milioni 93,
ambazo tukazileta hapa shuleni
ili kutatua changamoto zilizopo,”
anasema.

Mary Majaliwa, mke wa Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa, ndiye mlezi
wa umoja huo, anasema fedha
hizo zilijenga madarasa manne na
matundu 10 ya vyoo na anaahidi
kuongeza Sh. milioni 3.6 kumaliza
kasoro zilizopo.

WAZIRI NDALICHAKO

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Profesa Joyce Ndali-
chako, anawapongeza wake wa
viongozi kitaifa kusaidia kutatua
shida katika elimu kwa watoto hao
wenye ulemavu wa Buhangija.

“Wizara ya elimu, Sayansi na
Teknolojia itaendelea kutatua
changamoto za shule hii ya wale-
mavu. Mwaka 2017 tulitoa pesa
Sh.286,600,000 kupitia mpango wa
‘Lipa Kulingana na Matokeo’ (EP4R),
kwa ajili ya ujenzi wa mabweni
mawili, vyumba vinne vya madarasa
na matundu ya choo 18,”anasema
Waziri Ndalichako.

“Fedha hizo pia zilikarabati
vyumba saba vya madarasa na
ofisi tatu za walimu na mwaka huu
kupitia mpango huo huo wa “Lipa
Kulingana na Matokeo (EP4R)
tumetoa Sh. milioni 12.5 kwa ajili ya
kukamilisha boma la darasa lililo-
jengwa na wananchi,” anaongeza.

Anasema ujenzi huo utasaidia
kwa kiasi kikubwa kutatua changa-
moto za shule hiyo.
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Tuzo mpya walimu na wanafunzi
Bora vaanika siri ya ufanisi shuleni

« Waliong'ara wafunguka mbinu zao - Jafo: Sekondari Kata zawasha
t_aa : Alama rasmi kuwatambua
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Mwalimu Kalimbe Keyyu wa somo la Kemia, akipokea tuzo kutoka kwa Waziri wa Nchi Ofisi ya

Rais (Tamisemi), Selemani Jafo.

ISTORIA mpya imean-
dikwa katika sekta ya
elimu, baada ya Ofisi ya
Rais, Tawala za Mikoa
na Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
kuanzisha tuzo za elimu.

Ni tuzo inayotolewa kwa ‘Wa-
nafunzi Bora; Walimu Bora, hal-
mashauri na mikoa iliyofanya vy-
ema kwenye mitihani ya taifa ya
kidato cha tano na darasa la saba.

Hatua hiyo ya Tamisemi,
inatajwa dira ya kuchochea kwa
kiwango cha elimu nchini, kwa
kuwa itawezesha kuongezeka
ushindani  katika  kujifunza,
kufundisha, kusimamia na kuweka
utekelezaji wa sera za sekta hiyo
kwa ujumla.

Waziri mwenye dhamana Tami-
semi, Selemani Jafo, alikuwa mgeni
rasmi katika hafla ya tuzo hizo

kukabidhi tuzo kwa washindi wa
nafasi mbalimbali.

Walimu wa shule za msingi wali-
otunukiwa tuzo hizo ni Sinyati Sioi
kwa somo la Kiswahili wa Keme-
bos, Mkoa wa Kagera; Benard Ma-
kare (Sayansi), shule ya Paradise,
Geita; John Matata(Hisabati), shule
ya Granyaki, mkoa Mara; Alfred
Gikaro(Kiingereza), shule ya Lit-
tle Treasures, Shinyanga, Thomas
Makonye( Maarifa ya Jamii) God’s
Bridge Mbeya .

Upande wa walimu wa sekond-

Ufundishaji
wa ushirik-
Ishaji ma-
Jadiliano,
kKuwa na
wanafunzi
wenye
nidnamu,
ambao wa-
nashiriki
kujisomea
kwa vikun-
di.

ari waliotunukiwa tuzo za ni; Ol-
iva Mwasenga, somo la Uchumi,
Kibaha- Pwani; Laurenk Ndonje
(Baiolojia ), Canossa, Dar es Sa-
laam; Dotto Shirima (Uhasibu),
St. Christina Girls, Tanga; Wilberd
Mwekwa (Historia), Kisimiri, Aru-

hapa kazl’

b

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais (Tamisemi), Selemani Jafo, akimkabidhi tuzo Mwalimu wa Kiswahili, Barnabas
John, katika hafla iliyofanyika hivi karibuni jijini Dar es Salaam. PICHA ZOTE: MIRAJI MSALA

sha.

Wapo; Jonas Bichwa (Jiogra-
fia), Mwilamvya, Kigoma; Ndemas
Hassan (Biashara), Kibaha, Pwani;
Barnabas John (Kiswahili), Kasulu,
Kigoma; Julio Mario (Fizikia), Feza
Boys, Dar es Salaam; Meshack

Twaiti (Hesabu) St. Jude, Arusha;
Samson Mlele (Kiingereza) na
Kalimbe Keyyu wote wa Kisimiri,
Arusha

WASEMAVYO WASHINDI
Twaiti, aliyetangazwa mwalimu

1.
T

Mwalimu Me-
shack Twaiti,
mahiri wa Ku-
fundisha somo la
Hesabu, akipokea
tuzo kutoka kwa
Waziri Selemani
Jafo.
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bora wa somo la Hesabu kidato
cha sita, alibainisha siri yake ni
kwamba, alihakikisha anajenga
mazingira bora ya ushirikiano na
wanafunzi wake.

“Ufaulu wa mwanafunzi unao-
nyesha jinsi alivyoelewa, lakini
walikuwa na adabu nzuri. Pia, ina
shule mazingira rafiki kwa wa-
nafunzi, kuna maktaba yenye
vitabu vyote muhimu , hivyo wa-
likuwa wanakwenda kujisomea
walipokwama waliniuliza,” anase-
ma Mwalimu Twaiti.

Anabainisha kuwa pia uongozi
wa shule unawahudumia vyema
wanafunzi na walimu kwa ujumla
na kumshirikisha Mungu katika
shughuli zao kwa ujumla.

“ Siyo kazi rahisi mwaka 2016
nilishika nafasi ya 127, mwaka 2017
nikawa wa 44 kutoka hapo nika-
ongeza bidii zaidi hatimaye nime-
fanikiwa kushika namba 1, hakika
namshukuru Mungu,” anasema
Mwalimu Twaiti.

Mwalimu John, mahiri katika
ufundishaji lugha Kiswahili kidato
cha sita mwaka huu, anaeleza
ushindi aliyoupata umechangiwa
na ushirikiano mzuri na wanafun-
zi, uliowasaidia saikolojia, ya ku-
penda somo hilo.

“Nilifundisha kwa kuwashiriki-
sha mara kwa mara, huku niki-
washauri kujisomea kwa ‘bidhaa’
(marejea kama vitabu), kwa kuwa

walikuwa na utii wamefanya vizuri
hatimye kuleta matokeo mazuri,”
anasema.

Anabainisha, pia ushirikiano
mzuri wa kikazi aliyopata kwa wal-
imu wenzake, ulimjengea utulivu
na kumfanya atumie muda mwin-
gi kujipanga vizuri kuwafundisha
wanafunzi.

Mwalimu Hassan wa somo la bi-
ashara alibainisha kuwa mbinu za
ufundishaji alizotumia, ndizo wal-
izofundishwa vyuoni.

“Ufundishaji wa ushirikishaji
majadiliano, kuwa na wanafunzi
wenye nidhamu, ambao wana-
shiriki kujisomea kwa vikundi. Pia,
binafsi nilihakikisha nakamilisha
mtaala kwa wakati unaotakiwa,”
anasema mwalimu Hassani.

Keyyu, aliyetangazwa mwalimu
bora wa somo la Kemia, anabaini-
sha mikakati na mbinu zake kwam-
ba, aliwajengea ujasiri wanafunzi
wake, kwa kuwaeleza somo hilo
’siyo gumu’ hivyo waondoe woga.

“Baada ya kuwajenga kisaikolo-
jia, wanafunzi wetu ambao waliku-
wa ni mseto, ingawa kuna wakati
nililazimika kuzungumza na wa-
sichana pekee, kwa kuwa mimi ni
mwalimu wa kike, nilitamani ku-
wavutia ili wasiogope wajitume,”
anasema.

Anaeleza: “Pia nilikuwa nawa-
himiza kujisomea kurudia yale
niliyowafundisha na mengine wa-
some kwenye vitabu maktaba,
kisha nikawa na tabia ya kuwash-
tukiza kwa mitihani ya majaribio
mara kwa mara.”

Mwalimu Keyyu anaeleza imani
yake kwamba, mitihani hiyo iliwa-
jengea uwezo mzuri, kwa kuwa
walilazimika kujisomea kwa bidii
wakiamini mwalimu wao hata-
biriki.

WAZIRI JAFO

Waziri Jafo katika hotuba yake,
anaeleza ni tuzo za kwanza ku-
tolewa na serikali na awali kuliku-
wapo wadau wachache, ikiwamo
Ofisi ya Mkemia Mkuu wa Serikali,
ambao walitoa tuzo hizo kwa nam-
na tofauti.

Anabainisha kuwa tuzo hizo
mpya zinazofungua historia mpya
nchini na alama ambayo serikali
hivi sasa inaweka kutambua juhu-
di za walimu na wanafunzi wali-
ofanya vizuri.

“ Serikali ya awamu ya tano im-
eamua kuwekeza kwa namna yake
kwenye elimu, ilianza na elimu
bure, ukarabati wa shule kong-
we tayari mafanikio makubwa
ya uwekezaji yanaonekana kwa
kuwa kumekuwa na ongezeko la
ufaulu kwa ngazi zote kuanzia dar-
asa la saba hadi kidato cha sita,”
anasema Jafo.

Anabainisha kuwa katika ma-
tokeo ya mtihani wa mwaka jana,
katika jumla ya shule bora 100,
shule 64 zilikuwa za umma, kati ya
hizo shule 52 zilikuwa za kata.

Jafo anaeleza kuwa wanajipanga
vizuri ili kuongeze tuzo ya wa-
nafunzi, mwanamichezo bora na
msanii wa mwaka ili kutambua
kukuza michezo kwa kuwa elimu
ni pamoja na michezo.

HAKI, UNAJIBIKAJI & VITA YA RUSHWA

Darasa Wiki Azaki, sura

halisi kuwajibikia umma
« Zatamba ni ‘mkoa bubu’

Waziri Mkuu Kassim Majaliwa, akikata utepe kuashiria ufunguzi wa Maonyesho ya Wiki

e e

yva Azaki katika Uwanja wa Jamhuri, jijini Dodoma. PICHA: MTANDAO.

Na Niko Kasera

KUMEKUWAPQO mjadala
mpana kuhusu Asasi za
Kiraia au Azaki na nini
hasa mchango wao kwe-
nye jamii ya Watanzania.
Wiki zinaelekea mbili
tangu Azaki chini ya
uratibu wadau kama The
Foundation for Civil Soci-
ety na Policy Forum, kwa
kile walichokiita ‘Wiki ya
Azaki Tanzania.’
Kongamano hilo lilitoa
fursa kwa wadau hao
kujadili kwa pamoja na
kuonyesha ni kwa namna
gani zimekuwa na mpango
mpana kwenye taifa, iki-
wamo suala mtambuka wa
Uwazi na Uwajibikaji, pia
kwenye maeneo mengine
muhimu ikiwamo, afya,
elimu bora na kilimo.
Kongamano hilo lili-
pata ugeni mzito sio tu
wa mawaziri na wabunge,
pia Msimamizi Mkuu wa
Shughuli za Serikali, Waziri
Mkuu Kassim Majaliwa,
ambaye alipofahamishwa
mchango wa Azaki, alifura-
hishwa na kauli yao. Hapo
ikaja dhana ya hitaji kush-
irikiana na kushirikishwa
na serikali kuu pamoja na
serikali za mitaa.
Wasilisho hilo lililotole-
wa na Azaki litabainisha
pamoja na mambo men-
gine, zikisiositiza undugu
na serikali na wabia wa

maendeleo jamii ya Kitan-
zania.

Wadau hao walitumia
fursa hiyo kufafanua baadhi
ya tuhuma ambayo wame-
kuwa wakihusishwa nayo.

Wasilisho hilo linasema
kati ya mwaka 2016 hadi
mwaka jana, ripoti za fedha
zilizokaguliwa kutoka Azaki
16 zinaonyesha kwamba
zimeingiza fedha Sh. bilioni
236 kwenye uchumi wa
Tanzania.

Kutokana na fedha hizo,
Sh. bilioni 19 zimelipwa
serikalini kwa njia ya kodi
na ushuru, wakati Sh.
bilioni 169 zimeelekezwa
moja kwa moja kwa kutoa
huduma kwa wanufaika.
Waajiriwa wamepokea Sh.
bilioni 45 kwa namna ya
mishahara na posho.

Nini hasa umuhimu wa
takwimu hizo za Azaki?
Kimsingi, zinadhihirisha
wazi kwamba Azaki hizi sio
tu zina mchango mkubwa
kwenye uchumi wa nchi,
pia mchango wao unaweza
kulinganishwa moja kwa
moja na mapato ya mkoa
mzima wa Mara kwa msimu
wa mwaka 2018 hadi 2019,
ambao ni pamoja na mbuga
za kitalii na vyanzo vyote
vingine. Hili sio la kubezwa.

Pia, kujitolea kwa Azaki
kuweka wazi mapato yao
na matumizi baada ya ku-
fuata sheria na kuhakikisha
kwamba vitabu vyao vinak-

aguliwa ni hatua muhimu
va kupongezwa, hatua ya
uwajibikaji uliotukuka.

Ni kweli kwamba uamuzi
wa kuwapo Wiki ya Azaki
ulitoka na sio tu utashi wao
Azaki, bali pia msukumo wa
kutakiwa kuwa wazi zaidi
pasipo shaka ambayo dalili
ilionekana katika baadhi ya
maeneo.

Wapo waliohoji uwajibi-
kaji wake, ambayo baa-
dhi yao walitolea majibu,
kwamba zinasimama katika
nafasi kuiunganishi na im-
ekuwa na mchango mkubwa
sio tu kuwakuleta wadau
pamoja kujadili muhimu na
magumu, bali hata mengi
yanayoathiri, kama ufua-
tiliaji mapato ya umma
namatumizi yake. Kote ni
uwajibikaji binafsi kwa
manufaa ya umma.

Kuna Azaki zimetoa
mchango mkubwa kwenye
sauti za wananchi kwa
kuwapa fursa wenyewe
kuzungumza hisia na maoni
yao, ikiwamo maboresho
kwenye sekta nyingi za
umma. Vile vile, kuwapo
utaratibu wa ufuatiliaji
umesaidia kubainisha
mapungufu ya kisekta na
inaisaidia serikali kutafuta
suluhisho la kudumu.

Ni muda sahihi kutafakari
mtazamo wetu na mchango
wa Azaki zinazotuzunguka.

Kwa maoni na ushauri:
samawatiarts@yahoo.com
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Mwarobaini wa mrundikano
darasani unapatikana hapa
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Kwa kutumia utaratibu wa EP4R wanafunzi hawatarundikana darasani kama hivi. PICHA: MTANDAO.

UTEKELEZA sera ya elimu
bila malipo kumeleta
mwamko mkubwa kwa wa-
zazi na walezi kupeleka wa-
toto wao shuleni. Kutokana na hali
hiyo ongezeko kubwa la wanafunzi
katika shule za msingi na sekondari
kote nchini ni kubwa, hatua inayo-
sababisha kuwapo na changamoto
ya miundombinu ya kutosheleza
mabhitaji ya wanafunzi. Shule nyingi
za msingi na sekondari zina uhitaji
wa madarasa, madawati, meza, viti,
ofisi za walimu, nyumba za walimu
na vyoo ili kuweza kuhudumia kika-
milifu wanafunzi waliopo shuleni.
Serikali ya Awamu ya Tano imetimi-
za mwaka wa nne tangu ilipoingia ma-
darakani Novemba 2015. Katika kua-
dhimisha miaka minne ya serikali ya
awamu hiyo sera ya elimu bila malipo
nayo imetimiza mwaka wa nne tangu
ilipoanza kutekelezwa Januari, 2016.

Kutokana na ongezeko kubwa la
wanafunzi wanaojiunga na darasa la
kwanza katika shule za msingi na wale
wa kidato cha kwanza katika shule
za sekondari, kumekuwa na uhitaji
wa kuwa na mipango mikakati ya
kuboresha na kujenga miundombinu
ya shule ili kuwahudumia wanafunzi
wanaosoma katika shule za msingi na
sekondari zinazomilikiwa na serikali.

Miongoni mwa miradi inayotekele-
zwa na Wizara ya Elimu, Sayansi na
Teknolojia katika uboreshaji na ujenzi
wa miundombinu ya shule hizo ni
pamoja na mradi wa Lipa Kulingana
na Matokeo (EP4R).

Mradi wa EP4R hushughulika na
kufadhili ujenzi wa miundombinu
ya shule ambapo kipaumbele ni
kwenye halmashauri ambazo zime-
shawishi, wazazi, walezi na wananchi
kuchangia nguvukazi katika ujenzi
wa maboma ya madarasa (majengo
ya madarasa ambayo hayajaezekwa).

Baada ya wananchi kutoa nguvu-
kazi zao, serikali husaidia kukamilisha
maboma hayo. Hatua hiyo inafani-
kisha ujenzi wa madarasa mengi kwa
fedha kidogo kutokana na wananchi

kushiriki moja kwa moja katika shu-
ghuli za maendeleo ya elimu kupitia
kuchangia nguvukazi zao na wakati
mwingine rasilimali zikiwamo fedha.

Sh.bilioni 306 zimeshatumika ka-
tika awamu saba za mradi wa Lipa
Kulingana na Matokeo ambapo
inaelezwa kwamba kumekuwa na
mafanikio makubwa katika ubore-
shaji na ujenzi wa miundombinu ya
shule na kufanikisha kwa kiasi ki-
kubwa kupunguza changamoto ya
mlundikano mkubwa wa wanafunzi
madarasani.

Na sasa utekelezaji wa mradi wa
EP4R upo kwenye awamu ya nane
(Phase 8) ambapo serikali imetenga
Sh. bilioni 201 ili kufanikisha ubore-
shaji na ujenzi wa miundombinu ya
shule za msingi na sekondari hapa
nchini.

Akiwa wilayani Chato mkoani Geita,
Waziri wa Elimu, Sayansi na Teknolo-
jia Profesa Joyce Ndalichako, alisema
“ujenzi au uboreshaji wa miundom-
binu ni suala endelevu na ukiangalia
katika kipindi cha uongozi wa Rais,
John Magufuli, mpaka sasa kwenye
mradi wa EP4R tumeshatumia bilioni
306 ambapo zimefanikisha kujenga
madarasa katika awamu ya saba”.

Aidha, Waziri Ndalichako anasema
mgawo wa fedha za EP4R awamu ya
nane, kipaumbele kitakuwa katika
halmashauri ambazo zimefanya vy-
ema kwenye matumizi ya fedha za
EP4R katika awamu saba zilizotan-
gulia.

Na kwa Halmashauri ambazo hazi-
kufanya vyema zitapewa fedha baada
ya kushughulikiwa wale wote waliok-
wamisha miradi hiyo.

Utengaji wa fedha za EP4R awamu
ya nane utapunguza tatizo la mson-
gamano wa wanafunzi madarasani
ikizingatiwa kuwa katika matokeo
ya darasa la saba yaliyotangazwa
hivi karibuni, ufaulu wa wanafunzi
uliongezeka.

Kupanda kwa ufaulu kunaleta moja
kwa moja mahitaji ya vyumba vya ma-
darasa, madawati, mabweni, maktaba

na vyoo katika shule za sekondari.

Aidha , kila mwaka kumekuwa
na kundi kubwa la wanafunzi wa-
naoanza darasa la kwanza ambao
nao wanahitaji mazingira bora ya
kujifunza shuleni. Kwahiyo, bilioni
201 za awamu ya nane za ukarabati
na ujenzi wa miundombinu ya shule
zitasaidia wanafunzi watakaojiunga
na shule za msingi na sekondari kwa
mwaka 2020.

Mathalani, Shule ya Msingi Miem-
beni ya wilayani Kongwa ni miongoni
mwa shule ambazo wazazi wa wa-
nafunzi pamoja na wananchi wame-
jitolea kuchimba msingi wa vyumba
viwili vya madarasa, kusomba kokoto,
mawe, mchanga, kutoa fedha za un-
unuzi wa saruji na vifaa vingine vya
ujenzi ili kukamilisha maboma mawili
ya madarasa kama njia ya kuiunga
mkono serikali katika ujenzi miun-
dombinu ya shule.

Mwalimu Mkuu wa Shule ya Msingi
Miembeni, Gilbert Rwekaza, anasema:
“Kutokana na jitihada za serikai za
kuboresha miundombinu ya elimu,
wananchi wameamua kushiriki shu-
ghuli za maendeleo ili kupunguza
tatizo la msongamano wa wanafunzi
darasani. Wito wangu ni jamii kue-
ndelea kujitolea katika maendeleo
kwani kwa kufanya hivyo tunajiletea
maendeleo kwa haraka”.

Kutokana na utaratibu wa serikali
wa kutoa kipaumbele kwa maeneo
ambayo wananchi wamechangia ngu-
vukazi katika ujenzi wa miundom-
binu ya shule, mtazamo wa wananchi
wa kuiachia serikali kufanya kila kitu
katika ujenzi wa miundombinu ya
shule unapaswa kubadilika. Ni vyema
wa moja kwa moja katika shughuli
za kimaendeleo katika nyanja zote
ikiwamo sekta muhimu ya elimu.
Tafakari

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari Mlali
iliyoko Wilaya ya Kongwa mkoani
Dodoma.

Maoni: (+255) 764 666349.

RIPOTI

Tiba mbadala
va saratani ni
‘hatari zaidi
kuliko faida’

WAGONJWA wa saratani wanapaswa kuwaambia
madaktari wao kama wanatumia dawa za tiba asili
kwa sababu baadhi ya dawa hizo zimetengenezwa
na vitu vinavyoweza kusababisha kukoma kwa
mchakato wa matibabu, mkutano wa wataalamu
wa masuala ya maradhi ya saratani ulielezwa.

Vitunguu swaumu, tangawizi na vidonge vitoka-
navyo na majani ya ‘ginkgo' kwa mfano, vinaweza
kuchelewesha kupona majeraha ya ngozi ikiwa
saratani ya titi itasambaa.

Daktari wa upasuaji Profesa Maria Joao Cardoso,
anasema hakujawa na ushahidi kuwa tiba asili au
krimu zilifanya kazi.

Kama kuna walakini, ni vyema kama dawa hizo
hazitatumika, lakini ni vyema mgonjwa akalieleza.

“"Madaktari wanapaswa kufanya ziada katika
kuuliza wagonjwa wao kuhusu dawa nyingine
wanazozitumia wakati wanapopatiwa matibabu,”
Profesa Cardoso aliiambia BBC.

Anasema ilikuwa muhimu kwa wagonjwa
kutazamwa na madaktari wao kabla ya kuanza
tiba mbadala kwa saratani iliyosambaa kwenye
ngozi.

Hali hii hujitokeza kwa mtu mmoja kati ya wata-
no wenye saratani ya matiti- na kwa kiasi kidogo
kwa wagonjwa wenye saratani za aina nyingine.

Hatari ni kuwa bidhaa nyingi zinaweza kuingilia
tiba za homoni au mionzi, na hizo huchelewesha
mfumo wa damu kuganda- hali ambayo inaweza
kusababisha vidonda kuchukua muda mrefu
kupona.

Anadokeza baadhi ya bidhaa za dawa za asili
kama mifano zinazoweza kuchelewesha kuganda
kwa damu kuwa ni ‘green chiretta’

‘feverfew’, vitunguu swaumu,’ginkgo’,mizizi ya
‘ginseng’,’hawthorn’, ‘horse chestnut' na ukwaju

Profesa Cardoso anasema haikushangaza kuwa
wagonjwa na wanaowatunza kutafuta tiba za mit-
ishamba au tiba mbadala ambazo pengine walihisi
zingeleta matokeo tofauti.

Lakini anasema watu lazima wafahamu “wa-
naweza kuleta madhara zaidi badala ya matokeo
chanya”.

“Nia ya dawa ni muhimu kumbuka ni kutoleta
madhara”, alisema. BBC

v
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Vidongetiba mbadala vya saratani. PICHA:
MTANDAO
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NA SABATO
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Walionusurika kukeketwa Serengeti
katika mahafali kuhitimu ujasiriamali

AWEZEKANA mahafali

haya hayajawahi kusikika

kwa wengi, ingawa siku

chache zijazo yatafanyika
kwa mwaka wa pili na huenda yaka-
tikisa zaidi kwa ajili ya maandalizi
ya kipekee.

Ni mahafali ya wahitimu ‘wajan-
ja’ waliokwepa kisu cha ngaribu
ambao sasa wanahitimu mambo
mbalimbali ukiwamo ujasiriamali.

Kuanzia sasa zimesalia siku 11
, kwani Novemba 29 mwaka huu,
wahitimu ‘wajanja’ waliopiga chen-
ga ‘operesheni ukeketaji’ watafany-
iwa mahafali ya kuhitimu mafunzo
ya mambo mengi yakiwamo ya
ujasiriamali.

‘Wajanja’ hawa ni kundi la ma-
binti 13 walioibukia katika mbadala
wa kupewa utaalam wa ujasiri-
amali, sasa wana hadhi rasmi ya
wahitimu.

Mabinti hawa walikonga roho za
wanakampeni wanaotetea ujanja
wao, ni Shirika la Matumaini kwa
Wanawake na Wasichana Tanzania
wanakampeni hao, wanatekeleza
mradi huo katika madarasa yali-
yopo Mugumu Serengeti na Butia-
ma mkoani Mara, ambayo yame-
pewa majina maalumu, ambayo ni
nyumba salama.

Novemba 29 itakuwa hitimisho
la mafunzo mbalimbali waliopewa
mabinti hao ‘wajanja’ yakijumuisha
uzalishaji, biashara na ujasiriamali.

Sherehe hizi zinafanywa kwa
mara ya pili baada ya mwaka jana,
mabinti nane kuhitimu mafunzo
kama hayo na kukabidhiwa vyeti na
vitendelea kazi, na sasa wanaende-
sha maisha yao kama kawaida.

Kupitia malezi ndani ya makazi
hayo, wanakowekwa mabinti hao,
shirika hilo limefanikiwa kuokoa
wasichana na watoto zaidi ya 600,
ambao baadhi yao wanasoma chek-
echea, shule za msingi, sekondari
na vyuo.

Kwa mujibu wa mkurugenzi wa
shirika hilo, Robi Samwel, baadhi
yao walisharudi kwa wazazi wao
baada ya wazazi na walezi hao
kuelimisha kuhusu madhara ya
ukeketaji, wakakubali kuachana na
mila hizo potofu.

“Unaweza kuona idadi ya wa-
sichana waliopo vituoni sasa ni
ndogo, hii inatokana na kufanyika
juhudi za kujenga uhusiano kati ya
wazazi na watoto na kuwaruhusu
warudi nyumbani,” anasema Robi.

Anafafanua kuwa katika nyumba
salama ya Mugumu kuna mabinti
55 wakiwamo pia watoto wadogo,
huku nyumba ya Butiama ikiwa na
mabinti 46 wakiwamo pia watoto
wadogo.

Robi anasema, mabinti na watoto
wanaendelea na shule wakiwamo
wanaotarajia kuhitimu mafunzo,
ambao wazazi wao wamekubali
kuwapokea warudi nyumbani
kuendelea na maisha bila kutishiwa
kukeketwa.

- Nyumbani kwao nako wawapa ‘tano’

Baadhi ya wasichana wanaotarajia kufanyiwa mahafali wakiwa kwenye mafunzo ya kusuka vikapu katika nyumba salama va
Mugumu. PICHA: SABATO KASIKA

KURUDI NYUMBANI

Mkurugenzi huyo anasema, ma-
binti hao hawatarudi kwa wazazi
wao kienyeji tu bali kuna utaratibu
maalum uliowekwa kwa ajili ya ku-
hakikisha kwamba wanaishi bila
kutishiwa kukeketwa.

“Shirika lilipokea wasichana na
watoto waliokimbia kutoka nyum-
bani kwao kwa kukataa kukeketwa,
hivyo hatuwezi kuruhusu warudi
kwa wazazi wao kienyeji, ndiyo
maana tumeweka utaratibu huo,”
anasema.

Anasema wameandaa fomu
maalum zitakazosainiwa na
shirika, ustawi wa jamii, dawati
la jinsia na wazazi wenyewe, am-
bazo zinaelezea ukubali wao wa
kuwapokea watoto na kuwalinda
dhidi ya ukeketaji.

Anasema, wazazi wamekubali ut-
aratibu huo na kuahidi kuuzingatia
na kwamba ikitokea mmoja wao
ameukiuka na kutaka kumkeketa
binti yake, basi hatua za kisheria
zitachukuliwa.

Hata hivyo, anasema katika wa-
hitimu hao 13, mmoja ataendelea
kuishi kwenye kituo cha shirika
hilo, kwa vile wazazi wake wame-
kataa kumpokea wakidai kwamba
aliwadhalilisha kwa kukataa kuke-
ketwa.

Anasema, Hope For Girls And
Women Tanzania limepata ma-
fanikio hayo yanayoambatana na
utoaji wa elimu katika jamii, kwa
kushirikiana na serikali na wadau
wengine wanaopinga vitendo vya
ukeketaji.

“Wapo baadhi ya wazazi wal-
iokubali elimu hiyo na kuachana na

Mkurugenzi wa Hope for Girls
and Women Tanzania, Robi
Samwel.

mila hizo potofu ingawa wengine
bado wanazing’ang’ania wakiwamo
waliomkataa mtoto aliyetaka ku-
rudi nyumbani baada ya kumaliza
mafunzo,” anasema.

WADAU NAO WANENA

Baadhi ya wadau wanaoshiriki
katika vita hiyo ni ofisi ya Ofisa
Maendeleo ya Jamii, Serengeti na
Dawati la Jinsia, ambao wanasema
ushirikiano wa jamii bado unahi-
tajika kumaliza tatizo hilo.

Sijali Nyambuche ni Mkuu wa
Kitengo cha Dawati la Jinsia na Wa-
totowa Kituo cha Polisi Mugumu,
ambaye anasema vitendo vya uke-
ketaji kwa sasa vimepungua ukil-
inganishwa na kipindi cha nyuma.

Ukeketaji hu-
fanyika kila
mwaka un-
aogawanyika
kwa mbili...
mwaka huu
Inawezekana
vitendo hivyo
visifanyike
kwa Wingi
hadi mwaka
2020, kwani
ndiyo un-
aogawanyika
kwa mbill.

Hata hivyo, anasema bado elimu
zaidi inahitajika ili kusaidia kuibadi-
li jamii ya Serengeti iachane na mila
hizo zilizopitwa na wakati, ambazo
zimekuwa zikisababisha madhara
kwa watoto wa kike.

“Mabinti wamekuwa wakija
kuomba hifadhi wakikimbia viten-
do vya kukeketwa, bahati mbaya
hatuna pa kuwaweka, badala yake
tunawakabidhi Hope For Girls And
Women Tanzania,” anasema Nyam-
buche.

Anasema, wale ambao bado
wanaendekeza ukeketaji hufanya
vitendo hivyo usiku wa manane
na tena porini, hali ambayo wakati
mwingine husababisha iwe vigumu
kuwakamata.

“Ukeketaji hufanyika kila mwaka
unaogawanyika kwa mbili..mwaka
huu inawezekana vitendo hivyo
visifanyike kwa wingi hadi mwaka
2020, kwani ndiyo unaogawanyika
kwa mbili,” anasema.

Naye Ofisa Maendeleo ya Jamii
Wilaya ya Serengeti, Wambura Sun-
day, anasema katika kudhibiti vi-
watu wao ambao wanatoa taarifa
wanapoona kuna tukio la ukeketaji.

“Hatua hiyo imesaidia kwa kiasi
kikubwa kupunguza vitendo hivyo
ingawa vimekuwa vikifanyika kwa
usiri mkubwa, lakini bahati nzuri
tuna watu wetu kwenye jamii husi-
ka wanaotupa taarifa,” anasema
Sunday.

Sunday anasema, mchango wa
wadau wote wanaopinga ukatili
wa kijinsia ni mkubwa na kwamba
hali ikiendelea kama ilivyo, kuna
uwezekano wa kutokomeza mila
potofiL



20 I ESA Jumanne Novemba 19, 2019

WADAU
SABATO
KASIKA

u

Sauti za
wadau

Kujisomea ni njia
mojawapo ya ku-
jiongezea uelewa
wa mambo mbal-
imbali, lakini wapo
baadhi ya wanafun-
zi hawajisomei. Nini
kifanyike waachane
na mtindo huo?
Wadau wanajadili.

ROBI SAMWEL (MKURUGENZI WA
SHIRIKA LA HOPE FOR GIRLS AND
WOMEN TANZANIA)

KITAALUMA mimi ni mwalimu ingawa sifundi-
shi na pia kwenye hili swali lako, mimi nita-
uzoefu nayo, kwamba kinachochangia wanafun-
Zi kutojisomea, ni malezi na makuzi kutoka
kwa wazazi na walezi.

kwamba mtoto wa kike ni mtu wa kufanya kazi
za nyumbani mara anapotoka shule, hapewi
nafasi ya kujisomea, badala yake wanatumwa
kuchota, kupika na shughuli nyingine zote za
nyumbani, huku mtoto wa kiume akienda ku-
chunga ng'ombe au kucheza mpira.

Kwa hali kama hiyo hakuna mwenye nafasi
va kujisomea.

Nikufahamishe kuwa bahati mbaya sana
wapo baadhi ya wazazi na walezi ambao ha-
wakubahatika hata kusoma darasa la kwanza,
watu wa aina hiyo hawana habari kabisa na
elimu.

Umefika wakati sasa kuwapo na uhamasishaji
kwenye jamii kuhusu umuhimu wa elimu ili
hata wazazi ambao hawakubahatika kusoma,
waelewe na kuwaacha watoto wawe muda wa
kujisomea mara wanapotoka shuleni, badala
va kuwapa majukumu mengine na kusababisha
wakose hata dakika chache za kupitia kile wali-
chofundishwa shuleni.

Hakuna chochote kinachoweza kumkomboa
katika maisha zaidi ya elimu.

JAMES MUSYANGI (MKAZI WA JUINI
DARES SALAAM)

UZEMBE huu hauko kwa wanafunzi tu bali
hata watu wazima, ambao ninaamini kwamba
kinachosababisha ni hali hii ni ugumu wa
maisha na kujikuta wakipoteza muda mwingi
kwenye mihangaiko na kukosa nafasi hata ya
kushika kitabu.

Kila kukicha wanawaza watakula nini
watawasomesha watoto wao vipi. Yaani wana
Kila aina ya changamoto zinazowakabili katika
maisha.

Mazingira haya ni tofauti ya miaka ya
zamani ambayo watu wengi walikuwa
wameajiriwa wana uhakika wa kupata pesa kila
mwisho wa mwezi na hata waliojishughulisha
na kilimo walikuwa na uhakika wa kupata
mazao, lakini leo ni tofauti kabisa kutokana na
hali halisi ikiwamo mabadiliko ya tabianchi,
ambayo husababisha mvua zisinyeshe kwa
wakati na hivyo kufanya mazao yakauke au
kutoota kabisa.

Kwa hali kama hiyo ni vigumu watu kupata
muda wa kupumzika na kujisomea.

Nikija kwa upande wa wanafunzi, ni
kwamba kizazi cha sasa kimekuwa kigumu
kuelewa, utandawazi umeharibu watoto wengi,
wanapoteza muda kwa mambo yasiyofaa
hali ambayo mimi ninaiona kuwa ndiyo
inayochangia wasijisomee kabisa wakitegemea
twisheni tu.

Niwakumbushe kwamba elimu ni muhimu na
mafanikio katika elimu hayaji kirahisi, ni lazima
wajishughulishe ikiwa ni pamoja na kujisomea
vitabu mbalimbali kwa ajili ya kujijengea
uelewa wa mambo mengi badala ya kubweteka
tu na kuridhika kwa vitu ambavyo haviwezi
kuwasaidia.

JOHN PIUS (MHITIMU CHUO KIKUU
HURIA DAR ES SALAAM)

YAPO mambo mengi tu ambayo yamechangia
kuwapo kwa hali hii, mojawapo likiwa ni uzembe
wa wanafunzi wenyewe kwa kutopenda kujishu-
ghulisha, huku wakipoteza muda kwa mambo ya
ovyo na kusahau kwamba elimu ndiyo ufunguo
wa maisha.

Unajua inashangaza sana, kwani wakati ninaku-
wa, niliambiwa kuwa zamani wanafunzi hata wa
darasa la nne walikuwa wanajisomea, lakini siku
hizi hadi wa sekondari wanahimizwa kujisomea!
Tunakwenda wapi na taifa hili litakuwa la wasomi
wa aina gani hapo baadaye?

Unakuta hata mwanafunzi wa sekondari ana-
himizwa kujisomea kana kwamba hajui umuhimu
wa elimu.

Ninadhani kuna kosa ambalo tunatakiwa kuli-
tambua na kuwasaidia watoto wetu ili waweze
kuelewa maana ya elimu na kutenga muda wa ku-
jisomea kuliko kuwaacha wajifanyie wanavyotaka
na mwisho wanakuwa hawana kitu kichwani.

Mwanafunzi anapofika sekondari, jamii in-
aamini kwamba angalau anajielewa na anaelewa
maana va elimu, lakini ninasikitika kusema kuwa
watoto wa kizazi hiki baadhi yao hawajui hadi
wasukumwe ndipo washike vitabu au daftari
kujisomea wawapo nyumbani.

Wanaamini wakishatoka shule au twisheni
hakuna haja ya kujisomea, wenye mawazo kama
hayo wanajidanganya, wazazi na walezi wao
wanatakiwa kuwakumbusha kuwa safari ya elimu
ni ndefu inayohitaji mbinu nyingi.

A b

CLAUDI COSMAS (MKAZI WA JUINI DAR
ES SALAAM)

TATIZO kubwa ninaloliona hapa la wanafunzi
kutopenda kujisomea wenyewe nyumbani ni
mazoea va siku hizi ya twisheni.

Wanaamini kwamba wakishatoka twisheni
inatosha, hawaoni kwanini wajisomee tena
nyumbani. Mawazo kama haya ni potofu ka-
bisa, hayafai kukaa kichwani mwa mwanafunzi
anayejielewa na kutambua maana ya elimu.

Mwanafunzi anapotoka shule au twisheni,
bado anatakiwa kutenga muda wa kujisomea
nyumbani, lakini baadhi ya wanafunzi na hasa
wa mijini wamekuwa wakihangaika na simu au
televisheni kuangalia mambo ambayo wakati
mwingine hayawahusu kabisa.

[l kuwasaidia kurudi kwenye mstari, ni vy-
ema wadau wote wa elimu wakiwamo wazazi
wakafanya sehemu yao ya kuhimiza umuhimu
wa elimu ili watoto wawe na moyo au watam-
bue umuhimu wa kujisomea wawapo nyum-
bani. Maarifa na uelewa vinapatikana kwa
njia ya kusoma au kujisomea, lakini wanafunzi
wakifanya ujanjaujanja wajue kuwa huko
mbele watakwama tu.

Na ikumbukwe kuwa mtindo huu wa ku-
tojisomea na hata watu wazima kutojisomea
vitabu ukiendelea, tutajikuta tukiwa na taifa
lisilokuwa na watu wenye uelewa wa kutosha
kuhusu mambo mbalimbali yakiwamo hata yale
yanayotuzunguka wenyewe.

Kwa hiyo tutafakari, tubadilike kwa kuchukua
hatua zinazostahili badala ya kung'ang’ania
mtindo wa kwenda na wakati bila kujua huo
wakati unatupeleka wapi. Wapo wanaodai
kwamba wanakwenda na wakati kwa kupoteza
muda kuangalia mambo mbalimbali katika simu
na kuacha mengine ya msingi.

CONSOLATHA MVUNGI (MWALIMU
BONGA S/M BABATI, MANYARA)

KWA hili ni lazima tukubali kwamba tumea-
cha njia na sasa tunakwenda tunakojua
wenyewe, ingawa ni kweli kwamba kuna
changamoto nyingi kwenye elimu, lakini
nyingine ziko ndani ya uwezo wa wanafunzi
wenyewe na wazazi wao.

Lakini bahati mbaya sana ni kwamba
baadhi ya wazazi hawafuatilii maendeleo
ya watoto wao shuleni na ndiyo hao ambao
hata wakiwamo watoto wao wanapoteza
muda kwa kuangalia televisheni, huwa ha-
wawakatazi, wanaona ni jambo la kawaida
mtoto kupoteza muda kuangalia televisheni
badala ya kujisomea.

Wazazi wa aina hiyo na wanafunzi wao
ndiyo wanaotegemea twisheni kama njia ya
kumfanya mwanafunzi afaulu na kusahau
kuwa pamoja na twisheni, bado kuna juhudi
binafsi katika masomo, ambazo mwanafunzi
anatakiwa kuonyesha, hasa kutenga muda wa
kutosha kujisomea.

Wanafunzi kuamini kuwa twisheni pekee
ndizo zinazoweza kuwasaidia katika masomo
bila wao kujituma ni makosa va kiufundi
katika elimu.

Ninatambua kuwa ugumu wa maisha
ni changamoto kwa baadhi ya watu na
wamekuwa wakipoteza muda mwingi
kutafuta chochote kwa ajili ya familia
na kukosa nafasi ya kukagua au kujua
maendeleo ya watoto wao.



HABARI MBEYA
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Polisi
yaonya
uchaguzi
S/Mitaa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

JESHI la Polisi mkoani Mbeya,
limeonya kuwa halitamvumilia
mtu au kikundi chochote ambacho
Kitajihusisha kuvuruga mchakato
wa uchaguzi wa serikali za mitaa
unaotarajia kufanyika nchini No-
vemba 24, mwaka huu.

Onyo hilo lilitolewa mwishoni
mwa wiki na Kamanda wa Polisi
Mkoa wa Mbeya, Ulrich Matei,
wakati akizungumzia kuhusi-
ana na hali ya ulinzi na usalama
wakati wa kampeni hadi zitakapo-
hitimishwa Novemba 23.

Alisema jeshi hilo limejipanga
kuhakikisha uchaguzi huo una-
fanyika kwa amani na tayari
limetayarisha askari wa kutosha
kwa ajili ya kulinda mikutano ya
kampeni inayoendelea hadi pale
litakapohitishwa siku ya uchaguzi.

Alisema hakuna haja ya wa-
nanchi kuogopa kushiriki kwenye
kampeni au kupiga kura kwani
hali ya ulinzi na usalama imeima-
rika huku akiwataka kuripoti poli-
si haraka wakihisi kuna vitendo
vinavyoweza kuhatarisha amani
au kuathiri zoezi la mchakato wa
uchaguzi.

Kwa mujibu wa Matei, kampeni
zinaendelea katika maeneo
mbalimbali ya mkoa wa Mbeya
na kwamba katika maeneo hayo
wameimarisha ulinzi na usalama.
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Wananchi ruksa kuchimba
barabara hifadhini Kitulo

Na Nebart Msokwa, BUSOKELO

SERIKALI kupitia Wizara ya Maliasili
na Utalii imewaruhusu wananchi wa
Bonde la Mwakaleli kuendelea kuchimba
barabara kuunganisha mkoa wa Mbeya
na Njombe kupitia Hifadhi ya Kitulo am-
bayo awali walisimamishwa kwa madai
kuwa haipaswi kupita katikati ya hifadhi.

Aprili mwaka jana, wananchi wa
Bonde la Mwakaleli kwa kushirikiana
na Mbunge wao wa Busokelo, Atupele
Mwakibete, walianza kuchimba barabara
hiyo kwa ajili ya kuitumia kwa madai
kuwa itawasaidia kupunguza umbali wa
kufika kwa majirani zao wa Makete am-
bao kwa sasa wanalazimika kusafiri zaidi
ya kilometa 150, lakini kwa kutumia bara-
bara hiyo hivyo umbali huo utapungua
na kubakia takribani kilometa 40.

Akizungumza kwenye mkutano wa
hadhara wa ujirani mwema, katika ki-
jiji cha Kandete, Mbunge huyo alisema
baada ya kufanya mazungumzo na Mam-
laka ya Hifadhi za Taifa (Tanapa) kwa
kushirikiana na Wizara ya Maliasili na
Utalii, serikali imeridhia barabara hiyo
iendelee kuchimbwa ili isaidie kusukuma
mbele maendeleo ya wananchi.

“Mwaka jana tulianza kufungua bara-
bara kwa jembe la mkono kutoka hapa

kwenda Makete, lakini tulisimamishwa
kwa vile ilionekana kuwa barabara hiyo
itapita ndani ya hifadhi kinyume na
sheria, lakini baada ya serikali kuona
umuhimu wake, imeturuhusu tuendelee
kuilima na sasa ni ruksa kuiendeleza,”
alisema Mwakibete.

Alisema barabara hiyo ikikamilika ita-
saidia kuinua uchumi wa wananchi wa
Jimbo zima la Busokelo kwa vile wataku-
wa na fursa nzuri ya kusafirisha kirahisi
mazao yao kwenda kuuza kwa jirani zao
wa Makete.

Mwakibete alisema barabara hiyo pia
itawasaidia wananchi wanaokwenda
kupata matibabu kwenye Hospitali ya
Ikonda ambayo imekuwa ikihudumia
wananchi wa eneo hilo.

Akizungumza kwenye mkutano, Kam-
ishna Msaidizi wa Tanapa, ambaye ni
Mkuu wa Hifadhi ya Taifa Kitulo, Theo-
dora Alloys, aliwataka wananchi kutumia
barabara hiyo kwa manufaa yao na taifa
kwa ujumla.

Alisema wananchi kwa kutumia bara-
bara hiyo wawe sehemu ya ulinzi wa hifa-
dhi ya Taifa Kitulo kwa kudhibiti matukio
ya uchomaji moto misitu, ujangili na kup-
inga vitendo vyovyote vya uharibifu wa
mazingira.

“Barabara hii ambayo mmeruhusiwa

kuiendeleza mnapaswa kuitumia vizuri
ili iendelee kuleta uhusiano mzuri baina
yenu na hifadhi, kamwe msikubali baa-
dhi ya watu kuitumia kwenda kufanya
ujangili wa kuwinda wanyama ndani ya
hifadhi, kuanzisha mioto au kukata miti
ovyo,” alisema Alloys.

Alloys alisema baada ya barabara hiyo
kufunguliwa, itatumiwa pia na watalii ku-
ingia ndani ya hifadhi, hivyo akawataka
wananchi wa eneo hilo kujiandaa kunu-
faika kiuchumi kwa kuandaa bidhaa za
asili ambazo zinapendwa na watalii.

Aliwashauri wananchi hao kuanza
kutengeneza bidhaa za asili kama vile
mikeka, vyungu na kuboresha ngoma za
utamaduni wa asili ambazo huwa ni kivu-
tio kikubwa cha watalii akidai kuwa bid-
haa hizo zinaweza kuwaingizia uchumi
mkubwa.

Baadhi ya wananchi wameiomba seri-
kali kuwasaidia kujenga madaraja na
makaravati kwenye maeneo korofi ya
barabara hiyo ili kuhakikisha inaanza
kupitika mapema.

Daniel Mwambega, mkazi wa Kata ya
Luteba, alisema kuwa kutokana na uhitaji
wa barabara hiyo, wananchi wako tayari
kujitolea kuilima kwa jembe la mkono na
watahakikisha inakamilika haraka iweze-
kanavyo.

Wahitimu
kilimo

VYyuo Vikuu
washauriwa
kulima Kisasa

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WAHITIMU wa fani ya kilimo kutoka
vyuo vikuu nchini, wameshauriwa kuitu-
mia elimu yao kuisaidia jamii kulima kil-
imo cha kisasa kwa kuandaa mashamba
darasa na shiriki kwenye kilimo badala ya
kubaki na nadharia pekee.

Ushauri huo ulitolewa jana na wahit-
imu wa Shahada ya Kilimo kutoka ka-
tika Chuo cha Sokoine cha Kilimo (SUA)
mkoani Morogoro ambao wameungana
na kuanzisha kilimo cha nyanya na pilipili
katika eneo la Sae jijini Mbeya.

Mwenyekiti wa kikundi hicho, Mdaila
Dalidali, alisema kikundi hicho kina wa-
nachama watano ambao wameamua kuji-
ajiri kwenye sekta hiyo badala ya kusubiri
kuajiriwa serikalini ama kwenye kampuni
na taasisi binafsi.

Alisema wanazalisha mazao hayo kwa
kutumia teknolojia ya umwagiliaji kwa
njia ya matone na kwamba makundi
mbalimbali ya wakulima wanaenda kati-
ka eneo hilo kwa ajili ya kujifunza mbinu
wanazotumia kuzalisha ili na wao waka-
zitumie.

Alisema kutokana na tathmini waliyoi-
fanya, wamebaini endapo wasomi wen-
gine wataanzisha vikundi na kuanzisha
mashamba darasa wakulima wengi wata-
nufaika na elimu ya kilimo na kuongeza
tija kwenye uzalishaji.

“Tunawashauri vijana wenzetu kufanya
vitu kama tunavyofanya hapa, hii itasaidia
kuondokana na dhana kwamba wasomi
tunafanya kilimo cha kwenye makarata-
si, sisi hapa tunafanya kitu ambacho ni
uhalisia wa kile tulichojifunza,” alisema
Dalidali.

Alisema mbali na kilimo hicho kutu-
mika kama mashamba darasa ya ku-
fundishia wananchi wengine, lakini
kinawakwamua kiuchumi kwa kuyauza
mazao wanayozalisha na kuyatumia kwa
ajili ya chakula.

Naye Lulendi Sabi, mmoja wa wanaki-
kundi hao, alisema wanatumia mbegu
bora kwenye uzalishaji ili kuwaonyesha
wananchi kuwa wakitumia mbegu hizo
zina tija zaidi kuliko zile za kienyeji.

Alisema wana mbegu za nyanya am-
bazo zinazaa mpaka tani 30 kwa ekari
endapo mkulima ataunza vizuri shamba
lake kulingana na maelekezo ya wataala-
mu.

Sabi alisema mazao hayo ni mengi hasa
ikilinganishwa na mbegu za kienyeji zi-
nazotumiwa na wananchi na hivyo aka-
washauri kutumia mbegu hizo.

Kaimu Katibu Tawala wa Mkoa wa
Mbeya, Adam Mhagama, aliwataka vija-
na kujiunga kwenye vikundi na kuomba
mikopo inayotolewa na halmashauri kwa
vikundi vya vijana, wanawake na watu
wenye ulemavu ili waitumie kwenye shu-
ghuli za uzalishaji.

“Tunawashauvri vijana wenzetu ku-
fanya vitu kama tunavyofanya hapa,
hii itasaidia kuondokana na dhana
kwamba wasomi tunafanya kilimo
cha kwenye makaratasi, sisi hapa tu-
nafanya kitu ambacho ni uhalisia wa
kile tulichojifunza,” alisema Dalidali.
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TLS yawaita
waathirika
ajaliza
barabarani

Na Renatha Msungu, DODOMA

CHAMA cha Wanasheria
Tanganyika (TLS), kimewataka
waathirika wa ajali za barabarani
kujitokeza ili kupata haki zao katika
kampuni mbalimbali za bima amba-
z0 gari husika limekatia bima.

Aidha, TLS imewasisitiza
waathirika wa ajali hizo kutoa
taarifa ya matatizo wanayopata
wakati wa ufuatiliaji wa stahiki za
malipo yao wanazotakiwa kulipwa
baada ya kupata ajali.

Ofisa programu wa chama
hiko na msimamizi wa mradi wa
usalama barabarani, Markphason
Buberwa, alisema TLS ipo kwa ajili
va kuwasaidia waathirika wa ajali
za barabarani ambao wengi wame-
kuwa wakikata tamaa kutokana na
usumbufu wanaopata katika ufua-
tiliaji wa malipo ya ajali walizopata.

“Tunaomba waathirika wajenge
utaratibu wa kutoa taarifa katika
ofisi za TLS, tutawasaidia jinsi ya
kupata haki zao kupitia sheria,”
alisema Buberwa.

Alisema wamekuwa wakisikia
changamoto nyingi, lakini bado
hazijawafikia wao ili wazifanyie
kazi kisheria na wahusika wapate
haki zao za msingi.

Alifafanua lengo lao ni kuona
kila mmoja anapata haki yake ya
msingi kutokana na majeraha au ul-
emavu aliosababishiwa kupitia ajali
za barabarani.

Alisema takwimu za Kipolisi
zinaonyesha jumla ya watu 18,000
ni waathirika wa barabarani, jambo
ambalo halikubaliki na linahitaji
kupingwa kwa kiasi kikubwa.

Akitoa ufafanuzi, CPL Martine
Mangu, kutoka Ofisi ya Kamanda
wa Kikosi cha Usalama Barabarani
Dawati la Elimi kwa Umma, alisema
asilimia 76, ya ajali za barabarani
ni makosa ya kibinadamu, wakati
asilimia 72, ni makosa ya madere-
va na asilimia nne zinachangiwa
na watembea kwa miguu na nane
husababishwa na ubovu wa miun-
dombinu na asilimia 16, zinachangi-
wa Na magari mabovu.

Kutokana na hali hiyo, alisema
elimu ya usalama barabarani ina-
paswa kutolewa ili kupunguza ajali
ikiwamo kuzitokomeza kabisa.

Alisema madereva wanapaswa
kuwa makini ili kuokoa maisha ya
raia wanaotembea kwa miguu.

Mmoja wa waathirika wa ajali,
Kombo Jumbe, alisema ajali nyingi
zinazotokea huchangia kwa Kiasi
kikubwa kupoteza ndoto za jamii
kwa ujumla.

“Tunaomba
waathirika wajenge
utaratibu wa kutoa
taarifa katika ofisi
za TLS, tutawasaidia
jinsi ya kupata haki
zao kupitia sheria,”
alisema Buberwa.
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Wito kwa wadau wa petroli
kuandaa programu endelevu

Na Paul Mabeja, DODOMA

UMOJA wa Wahandisi wa Petroli Tanza-
nia (SPE) umeitaka serikali kuwashirikisha
wadau wote wanaohusika na masuala ya
petroli ili kuandaa programu endelevu am-
bayo itasaidia kampuni za mafuta na gesi
kuchukua wahitimu wa vyuo nchini kila
mwaka na kuwajengea uwezo ili kukidhi
soko la ajira la ndani na kimataifa.

Rai hiyo ilitolewa juzi na Mwenyekiti wa
umoja huo, Martha Kamuzora, alipokuwa
akizungumza na waandishi wa habari kwe-
nye ufunguzi wa kongamano la kujadili
umuhimu wa sekta ya nishati katika kuku-
za ajira kwa vijana.

Kongamano hilo ambalo lilishirikisha
wadau mbalimbali wakiwamo wanafunzi
wa vyuo vikuu, ambavyo vinatoa shahada
ya mafuta na gesi nchini kutoka Chuo Ki-
kuu cha Dar es Salaam, Chuo Kikuu cha
Dodoma, Chuo cha Madini na DIT.

Kamuzora alisema programu hiyo ita-
saidia chuo kujua wanafunzi wangapi
wametoka, na kampuni kutambua kuna

nafasi ngapi hali ambayo itasaidia wataal-
amu kutoka viwandani kwenda vyuoni na
kuchukua wahitimu wa masomo ya mafu-
ta na gesi. Alisema serikali ishirikiane na
umoja huo, Shirika la Maendeleo ya Petroli
Tanzania (TPDC), vyuo pamoja na wadau
wengine ili kuanza mchakato wa kuanga-
lia mitaala na namna ya ufundishaji kisha
kupanga mfumo mzuri ambao utawezesha
wanafunzi kupata ujuzi kwa vitendo katika
kampuni husika.

“Kuwe na mfumo wa aina hiyo, ambao
wenzetu nchi za nje wameweza kuwa na
mkataba na sekta binafsi, yaani serikali,
sekta binafsi pamoja na vyuo wamekuwa
na maamuzi ya pamoja wanashirikishana
kila kitu, lakini hapa kwetu chuo kipo
chenyewe, serikali yenyewe, sekta binafsi
yenyewe hakuna muunganiko wowote,”
alisema Kamuzora.

Akifungua kongamano hilo Naibu Wa-
ziri wa Nchi Ofisi ya Waziri Mkuu, Kazi,
Ajira na Vijana, Anthony Mavunde, alisema
serikali inahakikisha wahitimu hao wa-
nashiriki moja kwa moja katika ujenzi na

ustawi wa Taifa kupitia ujuzi walioupata
katika vyuo.

Alisema kwa mujibu wa takwimu za
mwaka 2014 za ofisi ya Taifa ya Takwimu
(NBS ) zilizofanyiwa marejeo Juni 2019,
Tanzania ina takribani ya watu wenye uw-
ezo wa kufanya kazi milioni 24.5 ambapo
kati ya hao wenye ujuzi wa juu ni asilimia
(3.6), ujuzi wa kati (16.5) na ujuzi wa chini ni
asilimia (79.9).

Alisema ili nchi kufikia uchumi wa kati
ifikapo mwaka 2025, kigezo cha kwanza ni
kuwa na nguvu kazi yenye ujuzi wa juu asil-
imia (12), ujuzi wa kati asilimia 34, ujuzi wa
chini asilimia 54, hivyo ni lazima serikali
pamoja na wadau mbalimbali wajikite ku-
waandaa wataalamu kupitia wahitimu wa
vyuo pamoja na wale waliopo vyuoni.

“Takwimu zinaonyesha kuwa kwa nchi
za Afrika Mashariki na Kati asilimia 59, ya
wahitimu wa Vyuo Vikuu wanakwenda
kwenye soko la ajira wakiwa wameivishwa
nusuy, sasa serikali tumeamua kuchukua
hatua za kuwaivisha wahitimu wa vyuo vy-
etu,” alisema Mavunde.

Mwandishi mwandamizi wa taarifa rasmi za Bunge, kutoka Ofisi ya Bunge, Patson Sobha (kushoto), akitoa mafunzo kwa wajumbe wa-
naoshiriki katika Bunge la Vijana 2019, lililoanza katika ukumbi wa Msekwa, bungeni jijini Dodoma jana. PICHA: BUNGE

Mwinyi aeleza sababu
kKuwapo amani nhchini

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

WAZIRI wa Ulinzi na Jeshi la Kujenga
Taifa, Dk. Husein Mwinyi, amesema ama-
ni iliyopo nchini haitokani na ukubwa wa
majeshi au wingi wa askari, ila inatokana
na utulivu wa wananchi wenyewe.

Kauli hiyo aliitoa juzi wakati wa sherehe
za Maulidi zilizofanyika kwenye msikiti
wa Dodoma Sunni Nunge, jijini humo.

“Wapo watu wanaodhani kuwa uki-
wa na majeshi makubwa au ukiwa na
polisi wengi ndipo utakapopata amani
vyombo vya ulinzi na usalama havileti
amani, wanaoleta amani ni wananchi we-
nyewe,” alisema Dk. Mwinyi.

Alisema yapo mataifa ambayo yali-
kuwa na amani na majeshi mengi, lakini

walipoichezea wameingia kwenye vita na
machafuko ambayo hayajulikani mwisho
wake utakuwa lini.

Aliyataja baadhi ya mataifa yaliyoingia
kwenye machafuko baada ya wananchi
wake kuiondoa amani na sasa hawana
amani ni Libya, Siria, Algeria, Sierra Leo-
ne, DRC, Yemen, Sudan na Sudan Kusini.

“Sasa sisi Mwenyezi Mungu ametujalia
amani ndani ya nchi yetu, kwa hivyo tuji-
tahidi kuilinda ili kufanya mambo yetu ya
kimaendeleo, lakini na kufanya ibada kwa
utulivu kama hivi,” alisema.

Aidha, Waziri Mwinyi alisema ili amani
inapatikane inahitaji malezi bora kuan-
zia kwa watoto, vijana na watu wengine
ndipo utulivu unakuwapo.

Naye Imamu wa Msikiti wa Dodoma

Sunni Jamaat Nunge, Shekhe Ahmed Zu-
beri, aliwataka wananchi kuitafuta elimu
kwa sababu kuna hazina ya vitu vingi ka-
tika kujifunza.

Alisema elimu ina gharama kub-
wa, hivyo inapotokea kuikosa mtu
ananafasi ya kujifunza basi ajiendeleze
zaidi ili kupanua uelewa wa masomo na
maisha.

Naibu Waziri wa Mifugo na Uvuvi, Ab-
dala Ulega, aliwaasa wananchi kupenda
kufanya ibada kila mtu na dini yake ili
kuwa na wananchi wenye hofuya Mun-
gu na upendo kwa wote.

Ulega alisema serikali inawataka wa-
nanchi wake kufanya kazi ili kujiletea ma-
fanikio ya uchumi katika familia zao.
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SMZ yaaswa mikataba

va mafuta, gesi

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SERIKALI ya Mapinduzi Zanzibar
(SMZ), imeshauriwa kuwa makini inapo-
ingia makubaliano ya kibiashara ya utafu-
taji na uchimbaji wa mafuta na gesi asilia
kwa lengo la kunusuru athari za kimazin-
gira hasa kipindi cha uzalishaji.

Akiwasilisha mada ya mgawanyo wa
mapato ya mafuta katika mafunzo kuhusu
mafuta na gesi asilia kwa wanasheria wa
serikali, Mshauri Mwelekezi wa Mafuta
na Gesi, Yona Killagane, alisema uchim-
baji wa mafuta  unatumia fedha ny-
ingi, hivyo bila kuwa na uamuzi wenye
maslahi ya taifa, unaweza kusababisha
serikali kuingia hasara.

Killagana alisema nchi nyingi zinazoen-
delea zinaingia hasara kwa kukosa sera
makini, hivyo kuwataka kufahamu maju-
kumu yao katika kuhakikisha wanakuwa
na mipango imara ya kulinda sekta hiyo.

“Sekta hii si ya kudumu, hivyo inahitaji

umakini mkubwa wa kusimamiwa ili nchi
ipate faida na ninyi wanasheria mnapas-
wa kufahamu mfumo wa makubaliano
mtakapopata fursa ya kutoa uamuzi ka-
tika usimamizi na uendelezaji wa sekta
hii,”alisema.

Pia aliishauri Mamlaka ya Udhibiti na
Utafutaji Mafuta na Gesi Asilia (ZPDC)
kuhakikisha watakapopata mikataba ya
kutafuta na kuchimba mafuta, isiingie ka-
tika mfumo wa kukodi majengo au vifaa
kwa kuwa watakapomaliza watashindwa
kunufaikana gharama zinazoweza ku-
tumiwa.

Naye Mhandisi Mshauri kutoka kam-
puni ya Environmental = Bench Mark,
Venant Rwenyagira, alisema ni vyema
Zanzibar ikahakikisha inasimamia vy-
ema misingi ya usimamizi wa mazingira
katika shughuli hiyo hasa katika kukabili-
ana na athari zinazoweza kutokea kipidi
cha utafutaji na uchimbaji wa mafuta.

Alisema taasisi za sheria na mamalaka

za mazingira pia zinapaswa kushirikis-
hana na wadau mbalimbali ili kupata ua-
muzi wa pamoja katika utungaji wa sera
na usimamzi wa miradi.

“Ingawa bado masuala ya kimazingra
hayajapewa kipaumbele sana ni muhimu
kuwa na mitazamo hiyo kwa kuanga-
lia nafasi za kila mdau wa sekta husika ili
kurahisisha utekelezaji wa kazi hiyo na
pia tathmini za kimazingira ziwapo wazi
ili kila mdau afaidike,” alisema.

Aliishauri  Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu kuzingatia sera na sheria za ki-
mataifa  ziende sambamba ili kuzuia
uchafuzi wa mazingira na kuwasimamia
vyema makandarasi kuheshimu na ku-
chukua tahadhari na taratibu zote za
mikatabana sheria za nchi.

Mkurugenzi wa Huduma za Ushauri,
Usimamaizi wa Mikataba, Ushirikiano wa
Kikanda na Kimataifa, Fatma Saleh, alise-
ma utafiti mbalimbali umeshafanyika kwa
ajili kutafuta gesi na mafuta.

Mkuu wa Mkoa wa Mjini Magharibi Unguja, Hassan Khatib (kushoto), akisalimiana na wakuu wa vikosi vya ulinzi na usalama vya
Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar, baada ya kumaliza kikao na watendaji pamoja na wafanyabiashara wa Baraza la Manispaa la Mji wa
Unguja jana. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mashamba 1,350 ya serikali yatambuliwa

Na Rahma Suleiman,ZANZIBAR

MASHAMBA 1,356 ya serikali yametam-
buliwa katika wilaya nne za Pemba am-
bayo awali yalikuwa yakishikiliwa kiny-
ume cha sheria na watu binafsi.

Mkuu wa Mkoa wa Kusini Pemba,
Hemed Suleiman, alisema hayo jana
wakati akiwasilisha taarifa ya awali ya ri-
poti ya kamati ya kitaifa ya kuhakiki na
kutambuwa mashamba ya serikali am-
bayo yamefichwa na wananchi na kuy-
amiliki kinyume cha sheria.

Alisema awali kamati hiyo ilipewa ju-
kumu la kuyatambuwa mashamba 1,510
huku mengine 154 yakitafutwa.

“Kamati yetu ya kuhakiki na kutambua
mali za serikali imeyatambua mashamba
1,356. Kwa sasa yako mashamba 154 hatu-
jayatambuwa na tunayatafuta,” alisema.

Suleiman alisema mashamba yali-
yokuwa yakitafutwa ni yale ambayo awali

umiliki wake ulikuwa chini ya Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar (SMZ).

Alisema mashamba hayo yalichuku-
liwa kinyume cha sheria na baadhi ya wa-
nanchi na kuanza kujimilikisha na kuvuna
mali mbalimbali.

Hata hivyo, Suleiman alikiri kwamba
kamati hiyo chini ya mawaziri waandam-
izi ilipata changamoto mbalimbali katika
kuyatafuta mashamba hayo na kuyahaki-
ki.

Alisema baadhi ya watendaji wa serikali
walionesha dharau na kushindwa kutoa
ushirikiano katika kuyatambua masham-
ba hayo.

Sambamba na hilo, alisema kamati
hiyo imefanikiwa kuyatambua baadhi ya
mashamba baada ya kuzipata nyaraka zi-
nazoonesha nani mmiliki halali.

“Tunashukuru nyaraka za mashamba
zimetusaidia kwa kiasi kikubwa kuyatam-
bua mashamba ya serikali yaliyofichwa

na watu binafsi na tumeyatambua,” alise-
ma.

Naye Makamu wa Pili wa Rais, Balozi
Seif Ali Iddi, aliipongeza kamati hiyo kwa
kufanya kazi ya kizalendo na hatimaye
mali za serikali zimepatikana.

Alizitaka Wizara husika kuhakikisha
mali zote za serikali zinaorodheshwa na
kuhakikiwa kwa ajili ya kuepuka matukio
yanayoweza kusababisha upotevu.

“Tunazo taasisi zetu zilizopewa juku-
mu la kuhakiki mali za serikali huu ndio
wakati wao wa kuyatambua mashamba
hayo na kuyaingiza katika kumbukumbu
halisi,” alisema.

Kwa upande wake Waziri Asiye na Wiz-
ara Maalum, Juma Ali Khatib, aliwataka
wananchi kuendelea kutoa ushirikiano
kuhakikisha mashamba ya serikali yali-
yofichwa yanapatikana na kurudi katika
umiliki wa serikali.

Ataka
utaratibu
ukusanyaji
kodi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa wa Mjini
Magharibi, Hassan Khatib Hassan,
ameutaka uongozi wa manispaa
ya Mjini Unguja kuandaa utaratibu
maalum wa ukusanyaji wa kodi ili
kupunguza mwanya wa upotevu
wa mapato.

Hassan aliyasema hayo jana
katika mkutano maalum na
wafanyabiashara wa vyakula wa
Manispaa ulioshirikisha viongonzi
wa manispaa hiyo ulifanyika ka-
tika ofisi ya mamlaka hiyo.

Alisema wakati umefika kwa
uUongozi Wa manispaa hiyo kuona
umuhimu kwa wafanyabiashara
kutumia taasisi za kibenki kul-
ingana na biashara zao kwa wa-
tendaji na wafanyabiashara hao
na pengine kukosa mapato.

“Tuandae utaratibu maalum kwa
wafanyabiashara wetu wakalipe
benki au hata hapo ofisini kwenu
kwa kutumia mashine maalum,”
alisema Hassan.

Aidha, aliwataka wafanyabi-
ashara wa vyakula kuimarisha
usafi wa mazingira katika maeneo
va kazi ili kuepusha mlipuko wa
Kipindupindu.

“Biashara zetu haziko vizuri
kwanza sisi wenyewe wengi wetu
hatuko wasafi lakini pia mazingira
yanayotuzunguka si safi. Tuji-
tahidi bado hatuko salama sana
na maradhi ya kipindupindu,”
.alisema.

Hata hivyo, alisema serikali ya
mkoa itaendelea kuwa karibu na
wafanyabiashara wadogo kwa
kuwaandalia mazingira mazuri ili
kukuza Kipato chao na kujiimari-
sha kiuchumi.

Naye MKkurugenzi wa Manis-
paa, Said Juma Ahmada, alisema
UonNgozi wa manispaa hiyo ume-
shaanza utaratibu wa malipo kwa
kutumia taasisi za kibenki licha ya
changamoto wanazozipata kutoka
kwa wafanyabiashara hao.

Alisema wataendelea kuzitumia
kanuni zilizopo kwa kutoa adhabu
ya papo kwa papo na kwamba
wananchi waendelee kuzingatia
taratibu na sheria za kuimari-
sha usafi na kupunguza kufanya
makosa ili kuendelea kuweka mji
katika mazingira mazuri.

“Biashara zetu haziko
vizuri kwanza sisi
wenyewe wengi wetu
hatuko wasafi laKini
pia mazingira yanay-
otuzunguka si safi.
Tujitahidi bado hatuko
salama sana na mara-
dhi ya Kipindupindu,”
.alisema.
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Mpango
Kupunguza
vifo mama
na mtoto

Na Mwandishi Wetu, PEMBA

WIZARA ya Afya imezindua mradi
wa huduma za uzazi wa mpango
kisiwani Pemba, wenye lengo la
kupunguza vifo na mama na mtoto
pamoja na kuboresha afya.

Mradi huo unaofadhiliwa na
Shirika la Maendeleo la Uingereza,
utatekelezwa kwa miaka mitano.

Akizindua mradi huo Gombani
Chakechake, Mkurugenzi wa Kinga
na Elimu ya Afya Zanzibar, Fadhil
Mohamed Abdalla, alisema huduma
Za Uzazi wa mpango zitatolewa ka-
tika vituo vyote vya afya vilivyopo
Unguja na Pemba.

Alisema uzazi wa mpango pekee
unapunguza vifo kwa asilimia 30,
hivyo ipo haja kwa jamii kushiriki-
ana pamoja katika kuhakikisha ki-
namama wanatumia huduma ya uzazi
wa mpango, ili kuepusha vifo na
kuboresha afya ya mama na mtoto.

“Hali ya matumizi ya uzazi wa
mpango Ssio nzuri kwa Zanzibar,
hivyo sio rahisi kupunguza vifo
vya mama na mtoto, huduma hii ni
muhimu sana, kwa hiyo kinamama
tumieni uzazi wa mpango ili tupun-
guze vifo,” alisema mkurugenzi huyo.

Alieleza kwa upande wa Unguja ni
asilimia 14 tu ya kinamama wanao-
tumia huduma ya uzazi wa mpango
na kwa Pemba ni asilimia 7 tu,
jambo ambalo limesababisha kutokea
vifo 191 kwa kila vizazi hai laki moja
kwa mwaka.

Aliitaka jamii kuondoa dhana
potofu ya kwamba kutumia njia za
uUzazi wa mpango ni madhara, am-
bapo alisema kuwa huduma hizo ni
salama.

“Huduma ya kutumia uzazi wa
mpango ni salama, haina madhara
yoyote kwa kinamama hawa, hivyo
tuondoe shaka hiyo, tuwahamasishe
kinamama watumie ili wawe na afya
bora pamoja na mtoto,” alisema.

Aidha, alieleza kuwa serikali
imeimarisha miundombinu katika
vituo vya afya Unguja na Pemba kwa
lengo la kuwapatia huduma bora ki-
namama wajawazito, hivyo ni vyema
wakatumia fursa hiyo kwa ajili ya
kujipatia huduma.

Mkurugenzi wa mradi huo, Moke
Magom, alisema una lengo la
kuboresha afya ya mama na mtoto
ambao utafanyika vituo vyote vya
Zanzibar.

“Tunataka afya ya mama iwe bora
wakati wa ujauzito, kujifungua na
kuhakikisha mtoto anapata makuzi
bora zaidi, ili awe na afya njema,”
alisema.

Mapema Ofisa Mdhamini Wizara ya
Afya, Shadya Shaaban Seif, alisema
huduma hizo zinatolewa bila ya
malipo katika vituo vyote vya afya
na kuwataka kinamama kwenda ku-
pata huduma ya ya uzazi wa mpan-
g0, ili kujenga afya bora.

Akitoa maelezo baada ya kusoma
Qur-an Sheikh Said Abdalla Nas-
sor kutoka Samael, alisema suala la
uzazi wa mpango limeelezwa katika
Qur-an tukufu ili kulinda afya ya
mama.

Na Marco Maduhu, SHINYANGA

WATU wenye ualbino mkoani Shin-
yanga, wameeleza kuingiwa na hofu
ya kudhuriwa kuelekea kwenye uch-
aguzi mkuu mwakani, wakidai kila
uchaguzi unapofika ndipo wimbi la
mauaji dhidi yao hutekelezwa.

Walibainisha hayo jana kwenye
mafunzo ya kuwajengea uwezo watu
wenye ualbino pamoja na wazazi am-
bao wamezaa watoto wa aina hiyo, ili
kwenda kutoa elimu kwa jamii kuon-
doa unyanyapaa dhidi yao. Mafunzo
ambayo yametolewa na Shirika la Un-
der The Same Sun ambalo linatetea
haki za watu wenye ualbino nchini.

Walisema kinapofika kipindi cha
uchaguzi hasa uchaguzi mkuu ndipo
mauaji ya watu wenye ualbino huanza
kutokea na kuiomba serikali kupitia

HABARI KITAIFA

Wenye uvalbino
wahofia uchaguzi

Wizara ya Mambo ya Ndani kuimari-
sha ulinzi dhidi yao.

Yunis Manumbu, alisema wamean-
za kuingiwa na hofu kwenye kipindi
hiki cha kuelekea uchaguzi mkuu
mwakani, na kuiomba serikali idhibiti
mauaji hayo pamoja na waganga wa
kienyeji kuacha kupiga ramli chon-
ganishi.

Naye mzazi ambaye amezaa mtoto
mwenye ualbino, Leokadia Bulugu,
mkazi wa Ndala Shinyanga Mijini,
alisema jamii imeshaanza kumtisha
na kumwambia kipindi cha uchaguzi
kimefika, hivyo atafute mahali pa
kumpeleka kumficha mtoto wake na
asipofanya hivyo atauawa.

“Naiomba serikali iimarishe ulinzi
wa kutosha kwa watu wenye ualbino
kuelekea kwenye kipindi cha uchaguzi
mkuu mwakani, sababu hofu imeanza

1

kutanda nikiwamo na mimi kuhofia
mtoto wangu kuuawa, ambapo jamii
imeshaanza kuniambia nikamfiche ili
asiuawe,” alisema Bulugu.

Naye mgeni rasmi kwenye ufunguzi
wa mafunzo hayo, Ofisa Ustawi wa
Jamii Manispaa ya Shinyanga, Lilian
Kiyenze, aliyemwakilisha Ofisa Ustawi
wa Jamii Mkoa wa Shinyanga, Lydia
Kwesigabo, aliitaka jamii kuacha ku-
nyanyapaa watu wenye ualbino, bali
wawaone wapo sawa kama binadamu
wengine.

Ofisa mradi wa kujengea uelewa
watu wenye ualbino juu ya kwenda
kutoa elimu kwa jamii kuacha ku-
wanyanyapaa, Grace Wabanu kutoka
Under The Same Sun, alisema mradi
huo utatekelezwa mkoani Mwanza na
Shinyanga ili kutokomeza kabisa uka-
tili dhidi yao.
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mahafali ya kidato cha nne shuleni hapo, ikiwa ni mchango wa kununulia magodoro 100 kwa ajili ya mabweni ya wasichana

jana. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Vyuo vya maendeleo ya
jamii vyapewa somo ajira

Na Idda Mushi, MOROGORO

KATIBU Mkuu Idara Kuu Maende-
leo ya Jamii, Dk. John Jingu, amevi-
taka vyuo na taasisi za maendeleo ya
jamii na ustawi wa jamii kutoa elimu
itakayowasaidia wahitimu kuleta
mabadiliko katika jamii zao na kuji-
ajiri na kuajiri watu wengine kuliko
kutegemea kuajiriwa.

Dk. Jingu ameyasema haya jana
mkoani Morogoro wakati akifun-
gua kikao kazi cha wakuu wa Vyuo
na Taasisi za Maendeleo ya Jamii na
Ustawi wa Jamii nchini kilicholenga
kubadilishana uzoefu kwa wakuu
hao wa vyuo katika utendaji kazi na
kujengeana uwezo ili taasisi na vyuo
viweze kufanikisha malengo ya Taifa.

Alisema taaluma ya maendeleo
ya jamii na ustawi wa jamii lazima
iwe nyenzo ya kutatua changamoto
zilizopo katika jamii ikiwamo tatizo
la ajira kwa vijana kwa kutoa taaluma
itakayowapa fursa wahitimu kujiajiri
kutokana na taaluma waliyopata.

“Umefika wakati sasa taasisi na
vyuo kuja na mpango mkakati wa
namna ya kutekeleza dhana ya kuji-
ajiri kwalengo la kuzalisha wahitimu
mabhiri,” alisema Dk. Jingu.

Ameongeza kuwa vyuo vya maen-
deleo ya jamii na ustawi wa jamii
vimetoa mchango mkubwa sana ka-
tika kutatua changamoto za jamii,
hivyo jamii kuthamini uwapo wa
vyuo katika jamii na mafanikio yali-
yoonekana kwa vyuo hivyo yaone-

kane kwa kila chuo.

Alivitaka vyuo hivyo kuanzisha
vituo vya kielektroniki vya ubunifu
na maarifa ambao utarahisisha upa-
tikanaji wa maarifa na ujuzi kwa
haraka zaidi kuliko kusoma vitabu na
itatoa fursa ya kupata maarifa katika
muda mfupi.

Mkurugenzi wa Idara ya Maende-
leo ya Jamii nchini, Patrick Golwike,
alisema ili kujipambanua katika jamii
umuhimu wa kada ya maendeleo ya
jamii inatakiwa kuwa na mbinu ya
namna ambayo vyuo vya maendeleo
ya jamii vitatoa wataalamu wakaosa-
idia kuleta mabadiliko kwa jamii.

Naye Kamishna wa Ustawi wa Jamii
nchini, Dk. Naftali Ng'ondi, alisema
kada ya ustawi wa jamii ni moja kati
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Rais awakemea
polisi
kuwashambulia
waandamanaji

SANTIAGO, Chile

KWA mara ya kwanza tangu kuanza
kwa maandamano ya Kiraia mwezi
uliopita nchini Chile, Rais Sebastian
Piflera amelaani vurugu zilizosaba-
bishwa na Jeshi la Polisi dhidi ya
waandamanaji.

“Kulikuwa na matumizi ya nguvu,
dhuluma au makosa yalifanywa na
haki za wote hazikuheshimiwa,” Rais
Piflera amekiri katika hotuba iliyor-
ushwa kwenye televisheni kutoka
Ikulu ya Rais ya La Moneda.

Mgogoro huo ambao bado
unaendelea kuikumba nchi hiyo ya
Amerika Kusini tangu Oktoba 18
umeua watu 22, wengi wao katika
mikasa ya moto wakati wa uporaji
na watano kutokana na matumizi
ya NguVvU va Vvikosi vya usalama, na
zaidi ya watu 2,000 wamejeruhiwa.

Kwa mujibu wa Shirika la Kitaifa
la Haki za Binadamu (INDH), karibu
watu 200 wamepigwa risasi za
mpira kwenye macho wakati polisi
ilikuwa ikijaribu kutawanya waanda-
manaji.

Rais Pinera alihakikisha kuwa
hakutakuwa na adhabu yoyote, kwa
wale ambao walifanya vitendo vya
ukatili, akimaanisha uharibifu na up-
oraji uliotekelezwa na waandamanaji
wenye msimamo mkali, pamoja na
wale ambao wamefanya dhuluma na
uhalifu mwingine, akimaanisha polisi
na wanajeshi.

Vitendo vya udhalilishaji, unyan-
yasaji wa Kijinsia, mateso, mashtaka
na malalamiko ya ukiukwaji wa haki
za binadamu vinavyofanywa na
maofisa wa polisi yameongezeka
tangu kuanza kwa maandamano, na
kusababisha Umoja wa Mataifa (UN)
kutuma ujumbe wa uchunguzi kuhu-
su uhalifu uliotokea nchini humo.

Siku ya ljumaa, katika maanda-
mano mapya katika mji wa Santiago,
katika eneo la Plaza Italia, Jeshi
la Polisi ilishtumiwa na mashirika
kadhaa ya haki za binadamu kwamba
walichelewesha kumsafirisha kijana
mmoja hospitali aliyepatwa na msh-
tuko wa moyo, baada ya kurusha gesi
ya machozi dhidi ya wauguzi. RFl

HONG KONG, China

MAHAKAMA mjini Hong Kong jana iliamua
kuwa amri tata ya kutofunika nyuso kwa ku-
tumia barakoa wakati wa maandamano ni
kinyume na katiba.

Uamuzi huo wa mahakama unakuja
baada ya makabiliano makali kati ya Jeshi
la Polisi na waandamanaji mwishoni mwa
juma.

Kulingana na vyombo vya habari, ikiwa ni
pamoja na kituo cha radio cha Hong Kong,
Mahakama ya mji huo imebaini marufuku
hiyo iliyotangazwa chini ya sheria za dharu-
ra inakiuka sheria ya msingi na inazuia haki
za raia bila sababu ya msingi.

Majaji wawili, Godfrey Lam na Anderson
Chow, walisema utekelezaji wa marufuku
hiyo unashindwa kuweka uzani kati ya haki
za raia zinazopigiwa upatu na hatua zinazo-

Senegal, Ufaransa kupiga
vita uhamiaji haramu

DAKAR, Senegal

WAZIRI Mkuu wa Ufaransa, Edouard
Philippe yuko mjini Dakar Senegal kwa
ziara rasmi ya siku mbili, akiandamana
na ujumbe mkubwa wa viongozi wa seri-
kali, wabunge, viongozi wa kampuni, na
wawakilishi wa ulimwengu wa utama-
duni na michezo.

Ziara hiyo imelenga zaidi usalama
Dakar mwanzoni mwa wiki na ambao
unaonyesha, uhusiano maalumu kati ya
Senegal na Ufaransa.

Kwa mujibu wa Ofisi ya Waziri Mkuu
wa Ufaransa, semina ya kati ya serikali ni
zana muhimu.

Senegal ndio

Mkutano huo unaofanyika Dakar
unafuatia ule uliofanyika jijini Paris
Oktoba 2017.

Senegal ndio nchi pekee katika

Rgenlf:t-ika ukanda wa Kusini mwa Jangwa la Sa-
uvkandawa  hara ambapo mkutano wa aina hiyo
Kusini mwa unafanyika. Hii inaonyesha kwa nchi
Jangwa zote mbili mfano na nguvu ya ush-
la Sahara irikiano wao.

ambapo Katika nyanja ya uchumi, Ufaran-
mkutano wa g, inasalia kuwa mshirika mkubwa
glr:'aaf::l!\’(ci’ka zaidi wa biashara wa Senegal.

Katika masuala ya ulinzi, Senegal,
inayochukuliwa kama nchi yenye
usalama wa kutosha katika ukanda
huo, ambayo imeshirikishwa katika
kikosi cha Umoja wa Mataifa nchini

Mali licha ya kuwa siyo mwana-
chama wa G5 Sahel, ina jukumu
muhimu kwa kusimamia amani kwa
mujibu wa Paris, ambayo inasisitiza
kuhusu kutolea mafunzo vikosi
vyake vya ulinzi na usalama.

Kwa ziara hiyo ya Edouard
Philippe, Senegal na Ufaransa zime-
tia saini mikataba saba, ikiwa ni
pamoja na kuthibitishiwa mkopo wa
sera ya umma kutoka kwa Shirika
la Maendeleo la Ufaransa (AFD) wa
Euro milioni 50 kuhusu utawala wa
kifedha.

Mwingine ni mkataba wa kupewa
manuari tatu za doria kwa kikosi cha
wanamaji cha Senegal. RFI

Waandamanaji mjini Hong Kong wakiwa wamevalia viziba sura wakati wakipambana na polisi. PICHA: REUTERS

Waandamanaji Hong Kong washinda kesi

chukuliwa kuzuia haki hizo.

Marufuku dhidi ya kufunika nyuso ili-
tangazwa mwezi Oktoba na kiongozi wa
Hong Kong, Carrie Lam, ambaye alianisha
lengo lake kuwa ni kusaidia kukabiliana na
maandamano ya vurgu yanayoukumba myji
huo kwa muda wa miezi kadhaa sasa.

Barakoa au vifunika nyuso vimekuwa
vikivaliwa na waandamanaji ili kuzuia ku-
tambuliwa pamoja na sababu za kiusalama
kutokana na polisi kutumia kila wakati ma-
bomu ya kutoa machozi na maji ya kuwasha
ili kuwatawanya waandamanaji.

Amri hiyo ilihuishwa kutoka sheria ya hali
ya hatari wakati wa utawala wa kikoloni wa
Uingereza na waandamanaji wengi walikai-
di kuitekeleza.

Mwanaharakati mashuhuri wa demokra-
sia mjini Hong Kong, Joshua Wong ameutaja
uamuzi wa mahakama kuwa ushindi wa na-

dra wa kisheria kwa waandamanaji.

Kuondolewa kwa marufuku ya kufunika
nyuso kunakuja baada ya makabiliano
makali kati ya waandamanaji na polisi
mwishoni mwa juma.

Wakati huo huo, Polisi mjini Hong Kong
jana walikivamia Chuo Kikuu kilichokuwa
kikidhibitiwa na waandamanaji baada ya
kushindwa kuingia kwenye eneo hilo.

Miale ya moto iliyotokana na mfululizo
wa milipuko ilionekana kutoka ndani ya
majengo pindi maofisa wa polisi wa kutuliza
fujo walipoingia kwenye viunga vya chuo hi-
cho jana alfajiri.

Usiku wa manane, polisi walifyatua mara
kadhaa mabomu ya kutoa machozi pamoja
na kuwarushia waandamanaji maji ya ku-
washa nje ya majengo ya chuo kikuu hicho.

Kwa siku kadhaa waandamanaji wanao-
ipinga serikali walijifungia ndani ya chuo

kikuu cha masuala ya ufundi mjini Hong
Kong wakipambana kwa kutumia mabomu
ya kutengenezwa kwa mafuta pamoja na si-
laha za jadi.

Kwa mujibu wa polisi waandamanaji
walivurumisha mabomu ya kutengenezwa
kienyeji na kuchoma moto miundombinu
kadhaa.

Machafuko yameongezeka mjini Hong
Kong katika wiki za karibuni baada ya waan-
damanaji kuwatolea wito kufanya vurugu za
kiwango cha juu.

Maandamano ya umma mjini Hong Kong
ya kudai demokrasia yalianza dhidi ya she-
ria tata ya kupeleka wahalifu upande wa
China Bara na tangu wakati huo maanda-
mano hayo yamegeuka kuwa madai ya ku-
fanyika mageuzi ya kidemokrasia na uchun-
guzi huru kuhusu unyanyasaji wa polisi.
DwW
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Tancoal yampongeza

Wwenye

JPM kuleta mapinduzi ulemavu

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya kuzalisha makaa ya mawe
(Tancoal) imempongeza Rais John Magu-
fuli kwa kuleta mapinduzi chanya kwenye
sekta ya madini nchini katika kipindi cha
miaka minne ya utawala wake.

Taarifa iliyotolewa jana na kampuni
hiyo ilieleza kuwa katika kipindi cha miaka
minne imeongeza uzalishaji wa makaa ya
mawe nchini.

“Tancoal imeuza tani 23773593 za
makaa ya mawe katika kipindi cha Julai
2014 hadi Juni 2015, katika kipindi cha
mwaka wa fedha wa Julai, 2018 hadi Juni

2019 Tancoal imeuza tani 788,702 za
makaa ya mawe. Hili ni ongezeko la zaidi
ya asilimia 300 katika kipindi cha miaka
minne iliyopita,” ilieleza taarifa hiyo.
Kadhalika, ilieleza kuwa katika kip-
indi cha kuanzia Julai 2019 hadi Oktoba
31, mwaka huu, Tancoal imeshauza tani
225,616 za makaa ya mawe na kwamba
mauzo hayo siyo ya ndani tu bali soko la
mauzo nje ya nchi yameongezeka kwa
wastani wa asilimia 30 ya mauzo yote, na
kuiingizia serikali mapato ya kigeni.
Ilieleza kuwa Tancoal inatarajia
kuongeza mauzo ya makaa ya mawe nchi
za nje kupitia Bandari ya Mtwara nchi za

Uturuki, Madagasca na Ethiopia, ambazo
zimeonyesha nia ya kununua.

“Tancoal itaendelea kuunga mkono
uendelezaji wa viwanda vya ndani kwa
kuwasambazia makaa ya mawe yaliyo
bora na kwa bei rahisi ambayo yanatumia
katika uzalishaji na kuendeleza viwanda,
Tancoal tunasambaza makaa ya mawe ka-
tika viwanda vyote vya saruji nchini kwa
bei nzuri,” ilieleza taarifa hiyo.

Ilieleza kuwa Tancoal inaipongeza seri-
kali ya awamu ya tano kwa uongozi mzuri
uliosababisha kuleta mafanikio hayo chan-
ya katika kampuni.

watakiwa
kujikubali

Na Mary Geofrey

WATU wenye ulemavu nchini,
wametakiwa kujikubali kwa upun-
gufu walionao, kutokata tamaa na
kutumia vipaji walivyonavyo ili
kujikwamua kiuchumi.

Wito huo ulitolewa na Balozi wa

Tuzo za ‘I Can’, zinazotolewa na

Taasisi ya Dk. Reginald Mengi, inay-
ojihusisha na watu wenye ulemavu,
Wakonta Kapunda, wakati akizun-
gumza na washiriki wa semina ya
kutambua kipaji ijulikanayo kama
Thamani ya Kipaji iliyofanyika
mwishoni mwa wiki, jijini Dar es
Salaam.

Alisema vijana wengi na watu
wenye ulemavu wanashindwa
kufikia malengo yao na kutambua
vipaji vyao kwa sababu hawajaji-
kubali na kuamua kuchukua hatua.

“Mimi tangu nilipopata ajali na
kutambua kuwa viungo vyangu
haviwezi kufanya tena kazi zaidi
va kichwa, niliamua kujikubali na
kufanya jitihada za kutambua kipaji
changu hivyo kuanzia hapo nime-
kuwa nafanya mambo makubwa
licha ya kuwa na ulemavu huu,”
alisema Wakonta.

Wakonta ambaye alishinda
Tuzo ya Mafanikio katika ujuzi wa
Kipekee, mwezi Machi mwaka huu,
iliyotolewa na Taasisi ya Dk. Mengi,
alipata ajali akiwa na miaka 19
iliyomsababishia ulemavu unaom-
fanya atumie ulimi wake kuandika
muswada wa filamu ili kujipatia
fedha.

“Nimefanikiwa kuendeleleza
ndoto yangu ya uandishi wa filamu
kwa kutumia ulimi wangu, ambao
ndio pia ninaotumia kujibu simu na
kuandika ujumbe mfupi wa simu ya
mkononi,” alisema Wakonta.

Naye Mwanzilishi wa Taasisi
isivo ya Kiserikali ya The Dream-
ers Development Organization’,
iliyoendesha semina hiyo, Grace
Meena, alisema watu wengi husu-
sani vijana hawatimizi malengo yao
kwa sababu hawajataka kufuatilia
ndoto zao na kuanza kuziishi na
badala yake wanafanya kazi na
kuishi ndoto za wengine.

“Watanzania wengi hawaishi
kwenye ndoto zao, wanaishi ndoto
za wengine ndio sababu wanas-
vasua katika kufikia malengo yako,
hivyo kama taasisi tunatoa elimu
ya kujitambua na kufahamu kip-
aji chako na kukisimamia kikue,”
alisema Rose.

Alisema wanatoa elimu kwa jamii
kupitia vikundi kuhusu namna ya
kutambua vipaji vyao na kuwafan-
ya watimize ndoto zao.

Alisema pia wamekuwa wakitoa
elimu ikiwamo ya ujasiriamali,
usimamizi wa fedha na masuala
mengine ambayo yatarahisisha mtu
kutumia kipaji chake katika kuleta
mafanikio katika jamii.

Jalada
anayedaiwa
kuua mke lipo
kwenye
hatua ya
kuchapishwa

UPANDE wa Jamhuri katika kesi ya
mauaji ya Naomi Marijani, inayomkabili
Hamisi Luwongo, umedai mahakamani
jalada la kesi hiyo bado lipo kwenye hat-
ua ya kuchapishwa baada ya upelelezi
kukamilika.

Kesi hiyo ilitajwa jana mbele ya
Hakimu Mwandamizi, Salum Ally.

Wakili wa Serikali Mwandamizi, Wan-
kyo Simon, alidai kuwa kesi hiyo ime-
pangwa kwa ajili ya kutajwa na kwam-
ba jalada la kesi hiyo bado lipo kwenye
hatua ya kuchapwa.

“Mheshimiwa hakimu jalada la kesi
hii bado linaendelea kuchapwa na hali-
jakamilika bado na likikamilika litapele-
kwa Ofisi ya Mkurugenzi wa Mashtaka
Nchini (DPP) kwa ajili ya kusomwa na
maelekezo zaidi,” alidai Wankyo.

Hakimu Ally alisema kesi hiyo itata-
jwa Desemba 2, mwaka huu na mshtak-
iwa ataendelea kukaa mahabusu.

Katika kesi ya msingi, mfanyabiasha-
ra huyo anakabiliwa na kesi ya kumuua
mke wake, Naomi Marijani, Mei 15,
mwaka huu, katika eneo la Gezaulole
Kigamboni, jijini Dar es Salaam.

Mfanyabiashara huyo anak-
abiliwa na kesi ya kumuua
mke wake, Naomi Marijani,
Mei 15, mwaka huu, katika
eneo la Gezaulole Kigambo-

ni, jijini Dar es Salaam.

Mwanasheria Mwandamizi wa Baraza la Usimamizi wa Mazingira (NEMQ),
Wakili Manchare Heche Suguta (kushoto), akijadiliana jambo na wahitimu wen-
zake, baada ya kutunukiwa Shahada ya Pili ya Umahiri wa Sheria za Kimataifa
za Mazingira, katika Mahafali ya 49 ya Chuo Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM)
juzi. Wa pili kulia ni Wakili Albert Msando. PICHA: MARY GEOFREY
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

2 ACRE YARD FOR RENT Kwa Habari

MASHINE INAUZWA DE-OILING MASHINE INAUZWA, SEASONING MASHINE INAUZWA, PACKING M
MACHINE. Mashine ya kukausha | MACHINE. Mashine ya kUchanganya | i uine. washine va kupaki kerangs, | T 2CINg New Julius Nyerere ofomofto
mafuta  kutoka  katika  vyakula | chumvi au pilipili nk. Kwenye vyakula

usikose Gazeti

vilivyokaangwa na mafuta kwa mfano
Crisps, karanga, korosho nk. Kwa
mawasiliano: 0764 127 853 / 0762 222

407 / 0628 883 003.

kama karanga, korosho, crisps nk. Kwa
mawasiliano piga simu namba: 0764
127 853 / 0762 222 407 / 0628 883
003.

korosho, crisps nk. Kwa mawasiliano
piga simu namba: 0764 127 853 / 0762
222 407 / 0628 883 003.

International Airport. Call:

+255 754 375 967. Email:

gold@goldtz.net

lako la
Nipashe kila

KUPOTEA KWA VYETI
£
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115523002

ATHUMANI MOHAMED  anatangaza
kupotea kwa cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S.1216/0046
kilichotolewa na Baraza la Mithihani la taifa
mwaka 2004 katika shule ya Sekondari
Merriwa, Cheti cha Ualimu chenye index
namba E.511/0128 kilichotolewa na Chuo
cha Ualimu Bustani mwaka 2006. Yeyote
atakaeviona atoe taarifa kituo chochcote
cha Polisi. Polisi Taarifa:
DOD/DOD/RB/456684/2013

KUPOTEA KWA VYETI
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TUMAINI DAUD PHILIPO MKAZI WA USANDA
HALMASHAURI YA WILAYA YA SHINYANGA.
ANATANGAZA KUPOTELEWA NA CHETI CHAKE
CHA SHULE KIDATO CHA NNE AMBACHO
KILIPOTEA MAENEO YA NYEGEZI MKOANI
MWANZA MWAKA HUU NAMBA YA SHULE S 1239
SAMUYE SECONDARY SCHOOL NAMBA YAKE YA
MTIHANI 0081/ 2007 KWA YEYOTE ATAKAE KIONA
ATOE TAARIFA KITUO CHA POLISI KILICHOPO
KARIBU AU AWASILIANE NA TUMAINI DAUD
PHILIPO  KWA SIMU NAMBA 0767372040
MWA/NY/RB/371658/2019 CONTROL  NAMBA
9910810246552.

215523102

KUPOTEA KWA VYETI

115522102

ADAM G. MAJOLLO anatangaza kupotea kwa
vyeti vifuatavyo cheti cha kidato cha nnae
chenye index namba $.3561/0133 kilichotolewa
na Baraza la taifa mwaka 2012 katika shule ya
Sekondari Salma Kikwete. Na cheti kingine cha
kidato cha nne chenye index namba
P.1445/0136 kilichotolewa na Baraza la taifa
mwaka 2015 katika shule ya Sekondari Kenton
Mwenge Centre. Yeyote atakaevion ataoe
taarifa kituo chcohcote cha Polisi. Polisi Taarifa:
WMB/RB/3985/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;222/2019

Ombi la MAGDALENA MUSTAFA MPANUKA
Kuteuliwa msimamizi wa mirathi marehemu
MUSSA HAMILI LUTALAGO

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 18/11/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 05/11/2019
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KUPOTELEWA KWA

KADI YA GARI

PAULINA P MUNISH
Anatangaza kupotelewa
na kadi ya gari aina ya
Toyota Paso T 145 CZN
yenye Chassis namba
KGCI0-0058121
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo chochote cha

polisi. g
Polisi Taafifa:
MOSH/TR/RB/2344/2019

THE COMPANIES ACT NO.12 OF 2002
NGANA FINANCE LIMITED

TAARIFA KWA UMMA

Tunapenda kutoa tangazo kwa umma
kuwa Kampuni ya Ngana Finance
Limited yenye usajili Na.134502 iloyo
na ofisi zake maeneo ya Jiji la Dar es
Salaam inafungwa kwa hiyari ya
wanahisa wenyewe.

Hivyo tunaomba kama kuna taasisi au
mtu yeyote ana madai awasiliane na
sisi kupitia anwani ifuatayo, ndani ya
siku 14 tangu tarehe ya kutolewa
tangazo hili.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

Katika Mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
wilaya ya DODOMA

MADAI NAMBARI 274/2019

MDAL.. ...MARTIN KHAN MAGUCHI

MDAIWA DICKSON BENSON N A

KWA DICKSON BENSON NYAMRIBA
JKT MAKUTOPORA 834

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba MADAI YA
TSH.4,472,000/=

Hivyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii siku
yaJumatatu tarehe 25/11/2019 saa 2.00 asubuhi kwa kujibu
madai hayo, na kwa kuwa siku hiyo ya kuitwa shauri hilo, ni
lazima kuleta mashahidi wako na hati zote zinazohusu shauri
hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Na kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu, Mahakama
itathibitisha kama umepokea kuitwa shaurini, hii itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 6/11/2019. ot

R
witedll L™

215522702

215522902

ROYAL RUNNER’S AND
GENERAL SUPPLIES T.
LTD &COURT BROKER

MNADA WA HADHARA

UTAFANYIKA TAREHE
17/12/2019 SAA 4: ASUBUHI,
KWA IDHINI YA MAHAKAMA YA
ARDHI NA NYUMBA DODOMA
MJINI TUTAUZA NYUMBA
ILIYOKO NZUGUNI B KWA
KUFIDIA DENI ANALODAIWA
NA MWITA JOSEPH MSIMBETA

' MAWASILIANO PIGA NO.
0713913150.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

Katika Mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
wilaya ya DODOMA

MADAI NAMBARI 273/2019
.MARTIN KHAN MAGUCHI
... RAJABU JUMA RAJABU

KWA RAJABU JUMA RAJABU
JKT MAKUTOPORA 834

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba MADAI YA
TSH.3,499,000/=

Hivyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii siku
yaJumatatu tarehe 25/11/2019 saa 2.00 asubuhi kwa kujibu
madai hayo, na kwa kuwa siku hiyo ya kuitwa shauri hilo, ni
lazima kuleta mashahidi wako na hati zote zinazohusu shauri
hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Na kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu, Mahakama
itathibitisha kama umepokea kuitwa shaurini, hii itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 6/11/2019.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
KUITWA SHAURINI MDAIWA

Katika Mahakama ya mwanzo DODOMA MJINI
wilaya ya DODOMA

MADAI NAMBARI 274/2019
.MARTIN KHAN MAGUCHI
DAUD DAUD

KWA DAUD DAUD
JKT MAKUTOPORA 834

Kwa kuwa mdai ameleta madai yake kwamba MADAI YA
TSH.4,299,000/=

Hivyo unahitajika kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii siku
ya Jumatatu tarehe 25/11/2019 saa 2.00 asubuhi kwa kujibu
madai hayo, na kwa kuwa siku hiyo ya kuitwa shauri hilo, ni
lazima kuleta mashahidi wako na hati zote zinazohusu shauri
hilo kwa ajili ya kujitetea katika shauri hilo.

Na kama hukuhudhuria siku iliyotajwa hapo juu, Mahakama
itathibitisha kama umepokea kuitwa shaurini, hii itaweza
kutoa hukumu kuwa umeshindwa.

Hati hii yatolewa kwa amri yangu na chapa ya Mahakama hii
leo tarehe 6/11/2019.

IN THE DISTRICT LAND AND HOUSING TRIBUNAL
FOR MWANZA AT MWANZA

APPLICATION No 265 OF 2019
ESTER CHARLES ALEXANDER..................APPLICANT
VERSUS
BRAYNA COMMUNICATION & ANOTHER......... RESPONDENT
SUMMONS / NOTICE

TO: BRAYNA COMMUNICATION CO.
c/o PROCESS SERVER

Take notice that the above matter is coming for mention on
10th day of October 2019 at 9:00 A.M, Before Hon. Masao E,
Chairman of the Tribunal.

You are hereby commanded to appear in person or by an
advocate or by authorized agent to this Tribunal on the fixed
date without fail.

A copy of application is attached herewith.
Given under my Hand and Seal of this Tribunal this 8th day of
October 2019.

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI
MURTAZA FIDAHUSEIN
ESSAJEE ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA GARI
YENYE NAMBA ZA

USAJILI T 629 DPL
TOYOTAIST
YOYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFA KITUO
CHA POLISI
TAARIFA YA POLISI:

215523302

Auditax International
PPF Tower, 7TH Floor

P.O BOX 77949
Dar Es Salaam.

DAR/CHA/RB/477578/2019

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

USIMAMIZI WA MIRATHI
(S.M.M.1984 NYONGEZA)
YA 5 KANUNI YA 2

Katika mahakama ya mwanzo MJINI MOROGORO
Usimamizi wa mirathi No;231/2019

Ombi la TABU JUMA NDEHERE Kuteuliwa
i izi wa mirathi h SELEMAN
SHOMARI KIPWASA

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na
mirathi ya marehemu kuwa wanaarikwa kuja na
kuudhuria shaurini mnamo tarehe 26/11/2019 kabla
ya muombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo.

Wosia ya marehemu huyo upo Mahakamani
waweza kukaguliwa tarehe 13/11/201
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KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI
Charles Katebi Buluba
anatangaza kupotea kwa

kadi ya gari aina ya Suzuki
Carry yenye usaijili wa

namba T 886 DEB. Yeyote
atakaeiona atoe taarifa

kituo chochote cha Polisi.

OFISI ZA MATANGAZO

MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa
Kwa Kutangaza
Nasi Kwa Bei Poa
Tupigie
0767 223311

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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MAN|[UNITEL
VATAYAINANE
NAOWATAKA

MANCHESTER, England

LABU ya Manchester United im-

etaja majina ya nyota nane inayo-

wataka katika usajili wa majira ya
iangazi.

Wachezaji ambao wanawindwa na Man
United ni Callum Wilson (Bournemouth),
John McGinn, Jack Grealish (Aston Villa), Er-
ling Braut Haaland (pichani) anayeichezea
Red Bull Salzburg.

Pia wamo winga wa Borussia Dortmund,
Jadon Sancho, Declan Rise (West Ham
United), James Maddison (Leicester City) na
Moussa Dembele wa Lyon. Kocha Ole Gun-
nar Solskjaer ameanza uchunguzi wa ubora
wa wachezaji hao akitaka kusajili katika di-
risha dogo Januari, mwakani au majira ya
kiangazi.

Pi anawinda kwa nguvu saini ya msham-
buliaji wa Juventus, Mario Mandzukic
ambaye ameonyesha nia ya kujiunga
na klabu
hiyo ya
- S old

Traf-
ford.
# Man
/ United
f inataka
washam-
buliaji
wazoefu
kuziba
pengo la
Romelu
Lukaku
na Alexis
Sanchez
waliojiunga
na Inter Milan ’
ya Italia.

Ronaldo anyémelea
rekodi mabao
kimataifa

LISBON, Ureno

| P .
IR o thidai b

CRISTIANO Ronaldo amefikisha mabao 99 akiwa na timu ya
Taifa ya Ureno alipofunga wakati wakiibuka na ushindi dhidi
ya Luxembourg.

Hiyo ina maana kuwa Ronaldo kwa sasa anaisaka rekodi ya
nyota wa zamani wa Iran, Ali Daei mwenye mabao 109. Ron-
aldo juzi alifunga bao na kuchangia ushindi wa mabao 2-0
iliyopata Ureno dhidi ya Luxembourg katika mechi ya kufuzu
fainali za Kombe la Ulaya.

Ronaldo yuko nyuma mabao 10 dhidi ya nguli wa Iran, Ali
Daei mwenye mabao 109 kwenye timu ya taifa.

“Rekodi zimewekwa ili zivunjwe na nitaivunja,” alisema
nyota huyo wa Juventus. Bruno Fernandes alitangulia kufun-
ga bao kabla ya Ronaldo kuongeza jingine dakika sita kabla ya
mpira kumalizika.Licha ya kufunga bao, nguli huyo alisema
hakuwa fiti katika mechi mbili zilizopita akiwa na Juventus.

“Sikuwa fiti kwa asilimia 100 kwa takriban wiki tatu zilizopi-
ta, nilicheza kwa kiwango cha chini kuhofia majeraha zaidi,”
alisema Ronaldo.

Benzema
atangaza
kKisichowe-
zekana Fifa

PARIS, Ufaransa

KARIM Benzema amesema kwamba
anataka kuhamia timu nyingine ya taifa
baada ya kutoswa moja kwa moja na
Ufaransa.

Licha ya kuwa mmoja kati ya
washambuliaji bora duniani kwa muda
mrefu, Benzema hajaitwa katika kikosi
cha Ufaransa kwa muda mrefu kutoka-
na na kesi iliyomkabili dhidi ya nyota
mwenzake wa zamani wa kikosi cha
Ufaransa, Mathieu Valbuena.

Ilidaiwa Benzema pamoja na kundi
la marafiki zake wasiokuwa wanasoka
walimwambia Valbuena awape fedha
ili wasiusambaze mkanda wa ngono wa
nyota huyo. Benzema alikosa michuano
ya Euro 2016 iliyofanyika Ufaransa,
lakini akakosa katika michuano ya
Kombe la Dunia mwaka 2018 ambapo
Ufaransa ilitwaa taji hilo.

Na sasa ametumia mtandao wake
wa kijamii kudai anafikiria kwenda
kucheza taifa jingine ikiwa ni jibu lake
baada ya kukerwa na kauli iliyotolewa
na Rais wa Shirikisho la Soka la Ufar-
ansa, Noel Le Graet hivi karibuni.

“Noel, nilidhani haufanyi kazi ya
kuingilia maamuzi ya makocha. Nataka
ujue ni mimi mwenyewe tu ndiye am-
baye ninaweza kumaliza maisha yangu
va soka la kimataifa. Kama unadhani
nimeisha acha nicheze katika moja kati
ya nchi ambazo naruhusiwa kuchezea
na tutaona,” aliandika Benzema.

Benzema ambaye wazazi wake wana
asili ya Algeria hataweza kuwakilisha
taifa jingine kutokana na sheria za Fifa
kutomruhusu mchezaji aliyelichezea
taifa jingine mechi za kimashindano
kwfenda kuhamia timu nyingine ya
taifa.
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Southgate ISANCHEZ
asifia Kikosi :

Sterling <A KUMA
akirejea & - DIMBANI
England T A=t 2. MAPEMA

LONDON, England

GARETH Southgate amedai kwamba, MILAN, Italia
Engklan ilikull/va imara zaidi baahda P ‘

va kufanyia kazi ugomvi wa Raheem | i,

Sterling na Joe Gomez na walimaliza ' ' LEXIS Sanchez
kampeni yao ya kufuzu michuano ya
Euro 2020 kwa ushindi mnono.

Baada ya kuachwa kwenye kikosi
cha England kilichoibuka na ushindi wa
mabao 7-0 dhidi ya Montenegro baada
va kukwaruzana na Gomez, Sterling
alirudi kwenye kikosi cha Southgate
ambacho kiliibuka na ushindi wa mabao
4-0 dhidi ya Kosovo na yeye alihusika
na mabao ya Harry Kane na Marcus
Rashford.

Southgate aliwasifia wachezaji
wake kwa kuweza kuwa na umoja na
kushinda mchezo huo.

“Unatakiwa kufanya kazi kwa kupitia
nyakati ngumu,” alisema Southgate
akiiambia ITV.

“Kundi lote lilifanya vizuri na kwa
uhakika kabisa walicheza kwa
kujituma na walikuwa imara
zaidi.

“Wachezaji walicheza kwa
kujituma na kwa uhakika /
tumemaliza kampeni ya

b

anaweza kurudi uwan-
jani kwa mechi zina-
okuja za Inter Milan
mapema zaidi baada ya kuwa
nje ya dimba kwa muda kuto-
kana na kuumia ‘enka’.
Sanchez aliumia enka wakati
akiichezea Chile dhidi ya Co-
lombia Oktoba mwaka huu.
Alifanyiwa operesheni
ambayo ilibainishwa kuwa
atakaa nje ya dimba kwa kip-
indi cha miezi mitatu.
Mkuu wa matibabu wa In-
ter, Piero Volpi ameiambia La
Cuarta kwamba, maendeleo
ya Sanchez yanaonyesha kwamba
anapona kwa haraka na mchezaji
huyo mwenye umri wa miaka 30,
anaweza kurudi uwanjani haraka.
“Aliumia vibaya, lakini anapona
kwa haraka, na anaweza kurudi
kufuzu Euro 2020 kwa uwanjani haraka zaidi,” alisema.
mafanikio makubwa il “Katikati ya Januari anaweza
kabisa. ¥ kurudi uwanjani, lakini tunaona.
“Eaka mini nita kU\%a Alexis anaweza kurudi haraka
Na KIKOSI IMara zaldl zaidi.
kwenye michuano “Bado hajaanza mazoezi, lakini
%Stgﬁg% anr? ahl?isvi/a ango tuna matumaini atarudi uwanjani hara-
bora kilichoonyeshwa na ka inavyowezekana. -
wachezaji wangu.” Sanche; ahfu_nga bao pgkee l<yvgnye Ligi
Akizungumzia ugomvi wa Kuu yaItalia, Serie A, wakati Inter ikiibuka na
Sterling na Gomez, Southgate alisema ushindi wa 3-1 dhidi ya Sampdoria ambapo
walifanyia kazi uhusiano wao na baadaye alitolewa nje kwa kadi nyekundu.
kwamba, kwa sasa hakuna lolote baya
kati yao.
“Tulizungumza nao na kila mmoja
alionyesha heshima kwa mwenzake,
hivyo hakuna jambo baya kwa sasa.”

FIO " L

Abidal: Neymar bado
ni chaguo la Barca

BARCELONA, Hispania takiwa na mabingwa hao wa Ligue
1. Lionel Messi alibainisha kwam-
BARCELONA mara zote itataka babaadhiya watu hapo Catalunya
kumsajili Neymar, lakini ugumu hawataki kuona Neymar akirudi.
wa kifedha ndiyo utakaosababi- “Mchezaji mkubwa ambaye ana
sha zoezi hilo kushindikana, kwa falsafa ya Barca na ana kiwango ki-
mujibu wa Mkurugenzi wa Soka zuri mara zote atakuwa chaguo la
wa klabu hiyo, Eric Abidal. kwanza kwa Barcelona,” alisema

Neymar alikaribia kusajiliwa  Abidal akiliambia Gazeti la Mundo
tena pale Camp Nou kipindi cha  Deportivo.

i, i

ﬂ-ﬂ!._i | B majira ya joto yaliyopita, ikiwa ni “Tunaweza kufanya maamu-
£ * miaka miwili tangu aondoke na zi ya kwenye idara yetu, lakini
kujiunga na Paris Saint-Germain mambo ya fedha yanaweza kuwa

kwa ada iliyoweka rekodi ya du- magumu.
nia. “Siwezi kusema kwamba yeye
Mabingwa hao wa Ligi Kuu ya anabakia kuwa chaguo la kwanza,

Hispania, LaLiga, Barca walifanya kwa sababu msimu ni mrefu, la-
mazungumzo na PSG, lakini wal-  kini kwa uhakika kabisa yeye ni
ishindwa kufika bei iliyokuwa iki-  chaguo letu.”
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DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

GRIEZMANN: EARCA
PAGUMU KUCHEZA

® @ @ Si sechemu rahisi, ni timu mpya, klabu tofauti,
mbinu mpya, nafasi mpya na jukumu kwangu, lakini...

BARCELONA, Hispania

NTOINE Griezmann am-

ekiri kuunganishwa kwake

kwenye maisha ya Barce-

ona haikuwa rahisi lakini
licha ya kuwa pagumu kwake, bado
anashawishika kwamba atafanikiwa
hapo Camp Nou.

Baada ya mwaka mmoja
wa tetesi na uvumi wa
uhamisho, hatimaye
Barca ilifanikiwa kunasa
saini ya Griezmann
akitokea Atletico Madrid,
kwa kulipa euro milioni
120 zilizohitajika
kuvunja mkataba wake.

Wakati akiwa na mabao manne na
pasi tatu za mwisho kwenye mechi
11 za LaLiga, kiwango cha Griezmann
kwa ujumla kimeshindwa kuhamasi-
sha msisimko mwingi kwa mashabiki
na kuwaacha wakiwa na wasiwasi.

Ilidhaniwa kutua kwake kungeweza
kuleta presha kwa nyota wa klabu
hiyo, Lionel Messi, lakini Muargentina
huyo anaendelea kubeba majukumu
makubwa ya ubunifu begani mwake.

Baada ya Kocha wa Barca, Ernesto
Valverde hivi karibuni kudai Mfaransa
huyo bado anahitaji kuzoea staili ya
uchezaji ya timu hiyo, Griezmann
anaamini atajizatiti kwa wakati na
wala hajutii kuhusu uamuzi wa kuji-
unga na Barca.

“Barcelona si sehemu rahisi [ya
kucheza],” alisema katika mahojiano

na Telefoot. “Ni timu mpya, klabu to-
fauti, mbinu mpya na nafasi mpya na
jukumu kwangu. Lakini ni nini, na ni
wakati wa kufanya kazi.

“Ninajisikia fahari kwa uamuzi na
wapi nilipo, na itakuwa kazi ambayo
itatatua kila kitu. Niamini na kila kitu
kitakuwa kizuri.

“Kusudi langu sasa ni kuwa mchezaji
muhimu katika klabu, kupata dakika
zaidi, kufunga mabao mengi, kutoa
pasi nzuri, kufuzu kwenye Ligi ya Ma-
bingwa na kuwa kwenye ligi, kuwa
tayari kwa timu ya Taifa [ya Ufaransa]
Machi na pia kwa Euro 2020.

“Mimi ni mchezaji ambaye nafikiri
kuhusu timu. Ninaweza kufunga ma-
bao mengi, lakini hilo si lengo langu
kuu. Lengo langu ni kuisaidia timu
kwa namna yoyote niwezavyo.”

EMERY APEWA MWEZI ARSENAL

KOCHA wa Arsenal, Unai Emery amepewa mwezi mmoja
kuokoa kibarua chake. (Sun)

RONALDO AKANA BIFU NA SARRI

MSHAMBULIAJI wa Juventus na Ureno Cristiano
Ronaldo, 34, amesema hana tatizo na kocha wa timu hiyo,
Maurizio Sarri kufuatia kufanyiwa mabadiliko ‘sub’ hivi
karibuni. (Corriere dello Sport)

MARTINEZ KUMRITHI SUAREZ

MKURUGENZI wa Soka wa Barcelona, Eric Abidal am-
ethibitisha klabu hiyo inavutiwa kumsajili mshambuliaji
wa Inter Milan na Argentina, Lautaro Martinez, 22, kama
mbadala wa straika wa kimataifa wa Uruguay, Luis Suarez,
32. (Mundo Deportivo)

BATSHUAYI KUBAKI CHELSEA

MSHAMBULIAJI wa Chelsea, Mbelgiji Michy Batshuayi,
26, anataka kubaki katika klabu hiyo na kupigania namba
kuliko kuondoka dirisha la Januari. (Sun)

~ UPAMECANO AWINDWA CITY

MANCHESTER City inazingatia kutoa ofa dirisha la Janu-
ari kwa beki wa RB Leipzig, Dayot Upamecano, 21. (90 Min)

BARCA YAMBANIA RAKITIC EPL

BARCELONA imekataa hofa kutoka klabu za Ligi Kuu
England zinazohitaji huduma ya kiungo Mcroatia Ivan
Rakitic kwa pauni takriban milioni 13, ambazo ni pun-
gufu ya pauni milioni 17 ya bei anayodhaminishwa nayo
mchezaji huyo wa zamani wa Sevilla mwenye umri wa
miaka 31. (Sport)

XHAKA CHAMBO YA ZAKARIA

ARSENAL itamtoa ofa kiungo Mswisi Granit Xhaka, 27,
kwa Borussia Monchengladbach kama sehemu ya kuka-
milisha dili lao la kwanza lililokataliwa la kumsajili kiungo
Denis Zakaria, ambaye ni raia wa Uswisi. (Mirror)

UTD KUKOMAA KWA HAALAND

MANCHESTER United inaweza kujaribu kumsajili Erling
Braut Haaland, 19, kutoka Red Bull Salzburg katika dirisha la
Januari na kisha kumtoa kwa mkopo kwa klabu hiyo ya Aus-
tria kwa kipindi chote cha msimu kilichobaki. (ESPN)

PALACE KUMFUATA EDOUARD

CRYSTAL Palace itatoa ofa ya pauni milioni 20 kwa
straika wa Celtic, Mfaransa Odsonne Edouard, 21. (Sun)

MADRID, BARCA KWA SKRINIAR

REAL Madrid na Barcelona zinaweza kuingia katika mbio
moja ya kuwania saini ya beki wa Inter Milan, Mslovakia
Milan Skriniar, 24, ambaye amekuwa akiwindwa na Man-
chester United. (Corriere dello Sport)

YOUNG LULU UTD, ARSENAL

MANCHESTER United na Arsenal zinamfuatilia kipa
kinda wa Hartlepool, Brad Young, 17. (Sun)

BERGE AISIKILIZIA LIVERPOOL

KIUNGO wa Genk na Norway, Sander Berge, 21, ambaye
amekuwa akihusishwa na Liverpool na Napoli, amekiri
kucheza Anfield kutakuwa ni “ndoto”. (Mirror)



