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J
ANA tulichapisha sehemu ya kwanza ya ushuhuda wa FER-DINAND Kamuntu Ruhinda, rafiki wa karibu wa Hayati Benjamin William Mkapa, Rais wa Tatu wa Tanzania, aliyefariki dunia Julai 23, mwaka huu, na kuzikwa Ju-lai 29 kijijni kwao Lupaso, Mtwara. Hii ni sehemu ya pili ya ushuhuda wa Mzee Ruhinda, Mwandishi wa Habari, Mshauri na Mwanastrate-jia wa Siasa, Mhariri na Balozi wa Tanzania katika nchi za Canada na China. Urafiki wa wazee hao wawili ulidumu kwa zaidi ya miaka 50. Sasa endelea kusoma………Hata hivyo, tulikubaliana kuhusu mambo mengi. Jambo moja ambalo tulikubaliana wakati wote ni kuhusu Muungano na muundo wake. Tuli-kubaliana kuwa nchi yetu haikuwa na msisitizo wa kutosha kuhusu Muungano. Pamoja na kwamba nchi yetu ni wamoja sasa, bado kuna watu wengi ambao bado wanazo hisia za Uzanzibari na Utanganyika. Tunahitaji kuongeza nguvu katika kubadilisha hisia hizi kwa sababu nchi hii sasa ni moja. Zilikuwa nchi mbili mwaka 1964, miaka 56 iliyo-pita.”

Anaongeza kwa nini ameteua kulisisitiza jambo hili. “Nalisema hili kwa sababu ni jambo muhimu sana kwa ustawi wa taifa letu na hii ni mara yangu ya mwisho kufanya mahojiano na waandishi wa habari.” 

Wanasiasa wasiowajibika walivyochokwa Pemba

Habari bora na kamilifu 
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Mkapa alikuwa mwanastratejia hodari na muumini halisi wa Nyerere

Inaendelea  Uk.12

Mkapa akipata heshima za kikabila katika moja ya mikoa ali-
yotembelea. 

“Kwangu mimi siyo tu kwamba Benjamin Mkapa alikuwa rafiki yan-gu. Lakini nimeishi naye, na nime-shuhudia na nilizipenda tabia zake nzuri na sifa zake nyingi. Aliongozwa sana na utu. Alikuwa mpole. Kweli, pia alikuwa mkali, lakini hizo zote 

ni tabia nzuri tu za binadamu. Hata ukali siyo tabia mbaya, hasa ikion-gozwa na utu, upole na haki, kama ilivyokuwa kwa Benjamin Mkapa. Aliongoza nchi vizuri na kwa misingi thabiti ya haki.”
Mzee Ruhinda pia anazugumzia 

daliwa na gazeti moja, na wala siyo na Tume ya Uchaguzi,” anasema Mzee Ruhinda na kuongeza: “Lakini tokea wakati ule, hauja-pata kuandaliwa Mdahalo mwing-ine, na kwa maoni yangu, hiyo ni se-hemu muhimu ya kazi za Tume ya Uchaguzi, yaani kuwawezesha wa-nanchi wawajue vizuri wagombea wao, misimamo yao kuhusu masu-ala mbalimbali na maandalizi yao ya kuongozi nchi. Uwazi wa namna hiyo utasaidia kujenga mazingira ya chaguzi zetu kuaminiwa zaidi na wananchi.”
Anamalizia Mzee Ruhinda: “Nap-enda nimalizie kwa kutoa tena pole nyingi, na rambirambi za dhati ya moyo wangu, kwa familia ya Ben Mkapa – kwa mama na watoto na wajukuu na ndugu zake wote - na pia kwa marafiki zake wengi na wote. Nimefurahishwa na jinsi taifa letu lilivyomuaga na tulivyomsindikiza Ben Mkapa. Ameagwa kwa heshima na taadhima. Kwangu mimi, I will miss him. I will miss him very much!    Balozi Ruhinda alistaafu serika-lini, kutoka Wizara ya Mambo ya Nje, mwaka 1993, akiwa Balozi wa Tanzania nchini China na kurejea nyumbani. Mwaka 1994, aliombwa kuyasaidia kitaaluma magazeti ya Business Times la Kiingereza na Majira la Kiswahili.Kwa maana nyingine, Mzee Ruhinda alistaafu wakati mwafaka kabisa, kabla ya vuguvugu la uch-aguzi mkuu wa 1995, wakati Rais Ali Hassan Mwinyi akimaliza muda wake wa uongozi na taifa likijiandaa kumchagua rais wa tatu.Anaelezea mwenyewe Mzee Ruhinda: “Mwaka ule wa 1995, wagombea walikuwa wengi, na kila mgombea alikuwa na kundi la wali-omuunga mkono tokea mwanzo. Kwa upande wa Mkapa, tuliku-sanyika watu wachache, marafiki zake wa karibu wa kisiasa na kikazi. Walikuwepo Hashim Mbita, Walter 

KENETH KAUNDA:  Mkombozi pekee anayeishi AfrikaMkapa alisaidia kumtoa gerezani
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suala jingine ambalo Mzee Mkapa alilizungumzia katika kitabu chake, “utawala wa nchi yetu na misingi ya chaguzi zetu.”Siku zote, mjadala umekuwa kuhusu umuhimu wa ku-wepo kwa Tume Huru ya Uchaguzi. Kwangu mimi, suala kubwa siyo ku-wepo ama kutokuwepo kwa Tume Huru ya Uchaguzi, bali muhimu ni kuwepo kwa chombo ama vyombo vinavyoaminiwa na wananchi na jamii, vilivyojengwa katika misingi ya utamaduni wetu, ili chaguzi zetu zikubaliwe na wananchi, zidumishe amani, na zisilete misuguano katika jamii.”
Anafafanua, “Hili ndilo jambo la msingi. Kuwapo kwa chaguzi za haki na zinazokubaliwa na wananchi, kwa sababu hata huko Nchi za Ma-gharibi hakuna kitu kinachoitwa Tume Huru za Uchaguzi. Lakini utamaduni wa nchi hizo, umejenge-ka kiasi cha kuruhusu chaguzi zao kukubaliwa na wananchi na ma-tokeo ya chaguzi hizo kutokuzusha mivutano isiyokuwa ya msingi.”Maoni yangu, anasema Mzee Ruhinda, ni wajibu wa Tume ya Uchaguzi kufanya kazi vizuri na kwa uwazi, na kujenga mazingira ya chaguzi za haki ambako wananchi wanapata taarifa nzuri, za kutosha na kwa wakati. 

“Chukua mfano wa uchaguzi mkuu wa mwaka 1995, uchaguzi mkuu wa kwanza baada ya siasa za vyama vingi kurejeshwa nchini. Wakati wa kampeni ya uchaguzi ule, uliandaliwa mdahalo baina ya wag-ombea. Lakini mdahalo ule ulian-

•	Mwalimu	hakumpendelea	Ben	1995•	Kampeni	yetu	haikumwogopa	Mrema•	Hakuna	njia	ya	kutomteua	JK	kuwa	Waziri
•	Hakuniteua		kuwa	meneja	wa	kampeni

                     MICHEZO MAONI, KATUNI UK.6   Zahera rasmi Mkurugenzi wa Ufundi Gwambina FC Uk.23
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NEC yafungua pazia la
urais, ubunge, udiwani  

Kauli mpya ya 
IGP kwa Lissu 

Serikali sasa yapiga marufuku 
mtoto kusafirishwa bila kibali

Wanne zaidi 
wajitosa urais 

SOPHIA SIMBA 
APETA KURA 
ZA WAJUMBE 
UBUNGE CCM
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Ni kuhusu uchunguzi shambulio la risasi, aonya wanasiasa kuelekea 
uchaguzi mkuu...  Endelea ukurasa wa 2
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Mgombea Urais wa CCK, David Daudi 
Mwaijojele

Mgombea Urais wa NCCR Mageuzi, 
Yeremia Kulwa Maganja

Mgombea Urais wa CUF, Prof. Ibrahim 
Lipumba

Mgombea Urais wa ADA TADEA,
John Shibuda
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habari kitaifa

Bei nafuu 
elekezi ya 
mbolea 
yatangazwa

Kauli mpya ya 
IGP kwa Lissu 
Na Salome Kitomari

MKUU wa Jeshi la Polisi nchini, Inspekta 
Jenerali (IGP), Simon Sirro, amewaonya 
wanasiasa walioanza kuonyesha shari 
kupitia matamshi na sura zao kuelekea 
uchaguzi mkuu.

Sirro pia amezungumzia maendeleo ya 
uchunguzi wa jeshi hilo kuhusu shambulio 
la kupigwa risasi kwa Makamu Mwenyekiti 
wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo 
(CHADEMA), Tundu Lissu.

IGP Sirro alizungumzia masuala hayo 
juzi wakati akihojiwa kwenye kipindi cha 
Dakika 45 kinachorushwa na kituo cha lun-
inga cha ITV.

Kiongozi huyo wa Jeshi la Polisi aliwa-
taka wanasiasa kutolichokoza jeshi hilo 
na pia wasililaumu litakapochukua hatua 
dhidi yao.

“Nimeona viongozi wa siasa wana-
zungumza mambo makali sana. Ninawa-
heshimu viongozi wote wa siasa katika 
ngazi zote lakini lazima sheria na kanuni 

zilizopo ziheshimiwe.
  “Ukiangalia baadhi ya viongozi wana-

vyozungumza unaona kuna ushari. Ushari  
wanauonyesha wanaupeleka kwa washabi-
ki wao wawe na ushari huo huo. Wao  wa-
nachozungumzia si uchaguzi wa amani na 
utulivu, sera yao ni ushari,” alisema bila 
kutaja viongozi wala chama cha siasa.

  “Niwaombe sana (viongozi wa siasa) 
anayetaka kufanya siasa afanye siasa, anay-
etaka kufanya ushari aache mapema. Un-
amkuta kiongozi mkubwa anazungumza 
maneno ya ukali sana, anasahau amepata 
nafasi ya kuzungumza kutokana na amani 
iliyopo. Kama siyo amani angekuwa chini 
ya uvungu wa kitanda chake.

 “Sheria na taratibu zimewekwa na NEC 
(Tume ya Taifa ya Uchaguzi), habari ya 
kusema nimeshazungumza nimemaliza 
basi hakuna wa kuhoji (anamrejelea kion-
gozi anayezungumza kwa shari), hii siyo 
lugha nzuri. Watanzania wengi wanapenda 
amani, hawataki shida…lakini wakumbuke 
kuna maisha baada ya uchaguzi. Uchaguzi 

utapita na tutaendelea kuishi tuna watoto 
na wajukuu, tunataka amani na utulivu,” 
alisisitiza.

Kwa mujibu wa IGP Sirro, viongozi wa-
naoanza na ushari wasilaumu vyombo vya 
dola kwa kuwa Watanzania wanaona kuna 
jambo wanalitafuta la ushari.

 “Kwa kuwa nina dhamana ya ulinzi na 
usalama, wanaojiandaa kwa ushari wajue 
sisi tupo kwa mujibu wa sheria, na wanaoz-
ivunja sheria, tukianza kuwashughulikia 
asitulaumu,” alisema.

 Sambamba na hilo, IGP alibainisha kwa 
Tanzania haiwezi kupata viongozi wazuri 
katika vurugu bali watapatikana kukiwa na 
amani tele na kwamba ni vyema viongozi 
hao wakaendelea kunadi sera zao kuliko 
kutafuta shari.

Aidha, aliwataka vijana kutojiingiza kwe-
nye mambo yanayofanywa (shari) kwa ma-
slahi ya wachache, na kwamba ni vyema 
wakaangalia familia zao na maisha kwa 
ujumla.

Na Augusta Njoji, DODOMA

WAZIRI wa Kilimo, Japhet Hasunga, am-
etangaza bei elekezi ya mbolea ya kupan-
dia (DAP) na kukuzia (Urea) kwa msimu 
wa mwaka 2020/21, huku ikiwa imeshuka 
ikilinganishwa na msimu uliopita.

Hasunga akizungumza jana na waandi-
shi wa habari jijini hapa, alisema bei ya 
mbolea msimu wa 2020/21 imepungua 
kwa wastani wa Sh.1,316 kwa mfuko wa 
kilo 50 wa UREA ikilinganishwa na msimu 
wa 2019/20.

Aidha, alisema kwa DAP bei imepun-
gua kwa wastani wa Sh. 2,860 kwa mfuko 
wa kilo 50 ikilinganishwa na msimu wa 
2019/20.

Alisema faida nyingine ni kwamba, 
mbolea iliyoagizwa na vyama vya ushirika 
imewafikia wanachama wao mpaka viji-
jini walipo.

“Wastani wa bei ya mbolea ya DAP ki-
taifa kuanzia leo ( jana) kwa msimu wa 
2020/21 itakuwa Sh. 55,573 kwa mfuko wa 
kilo 50 ikilinganishwa na Sh. 58,433 kwa 
mfuko wa kilo 50 msimu wa 2019/20,” 
alisema.

Kwa upande wa mbolea ya UREA, alise-
ma wastani wa bei kitaifa kwa msimu wa 
2020/21 itakuwa Sh. 48,070 kwa mfuko 
wa kilo 50 ikilinganishwa na Sh. 49,386 
msimu wa 2019/20.

Alibainisha kuwa mchanganuo wa bei 
elekezi za mbolea ya DAP na UREA kwa 
mkoa mmoja na mwingine zinatofautiana 
kutokana na umbali kutoka Dar es Salaam, 
hali ya barabara na gharama za usafiri.

Akizungumzia ulinganifu wa bei elekezi 
za msimu wa kilimo 2019/20 na 2020/21 
kwa mfuko wa mbolea ya DAP kilo 50 
kimkoa, alitolea mfano kuwa Arusha ni 
Sh. 55,356 (2020/21) ikilinganishwa na 
Sh. 58,208 (2019/20), Dodoma Sh. 53,925 
(2020/21) ikilinganishwa na Sh. 56,790 
(2019/20).

Aidha, mkoa wa Dar es Salaam Sh. 
48,717 (2020/21) ikilinganishwa na Sh. 
51,925 (2019/20), Geita 58,313 (2020/21) 
ikilinganishwa na Sh. 61,138 (2019/20), Ir-
inga Sh. 54,563 (2020/21) ikilinganishwa 
na Sh. 57,422 (2019/20).

Pia, Kagera Sh. 59,195(2020/21) ikil-
inganishwa na Sh. 62,011 (2019/20), 
Katavi Sh. 59,431 (2020/21) ikilingan-
ishwa na Sh. 62,246 (2019/20), Lindi Sh. 
54,043 (2020/21) ikilinganishwa na Sh. 
56907(2019/20).

Manyara Sh. 56,460 (2020/21) ikilin-
ganishwa na Sh. 59,302 (2019/20), Mara 
Sh. 59,327(2020/21) ikilinganishwa na 
Sh. 62,142(2019/20), Mtwara Sh. 54,780 
(2020/21) ikilinganishwa na Sh. 57,637 
(2019/20), Rukwa Sh. 59,255 (2020/21) ikil-
inganishwa na Sh. 62,072 (2019/20).

Shinyanga ni Sh. 57533(2020/21) ikilin-
ganishwa na Sh.60,365 (2029/20), Songwe 
Sh. 57,480 (2020/21) ikilinganishwa na Sh. 
60313 (2019/20), huku Simiyu ikiwa ni Sh. 
57,544 (2020/21) ikilinganishwa na Sh. 
60,376 (2019/20).

Alisema Bei elekezi kwa mbolea zi-
lizoingizwa na vyama vya ushirika kwa 
msimu wa 2020/21 zitakuwa Sh. 50,000 
kwa mfuko wa kilo 50 wa DAP na Sh. 
43,500 kwa mfuko wa kilo 50 wa mbolea 
aina ya UREA.

Na Augusta Njoji, DODOMA

MWENYEKITI wa Jumuiya 
ya Wanawake ya CCM (UWT) 
na Mjumbe wa Kamati Kuu ya 
CCM  aliyefukuzwa uanachama 
na baadaye kurejea tena, Sophia 
Simba, ameonyesha kurejea tena 
katika duru za siasa nchini baada 
ya kupenya kwenye tatu bora za 
kuwania ubunge wa viti maalum.

Juzi, Sophia (pichani) ka-
tika kura za maoni za kuwasaka 
wabunge wa viti maalum kuwak-
ilisha taasisi zisizo za kiserikali 
(NGOs), alishika nafasi ya tatu 
baada ya kupata kura 43.

Kundi hilo lilikuwa na wagom-
bea 21 na nafasi zilizokuwa ziki-
waniwa ni tatu, Neema Lugangila 
akiongoza kwa kura 60 akifuat-
wa na aliyewahi kuwa Waziri wa 
Viwanda na Biashara, Rita Mlaki, 
aliyepata kura 48.

Kundi la vyuo vikuu, wagom-
bea 21 walipigiwa kura za maoni 
kuwania nafasi tatu. Msimamizi 
Mkuu wa Uchaguzi huo, Salum 
Khatib Reja, alimtangaza Paulina 
Nahato kuongoza kwa kura 75, 
akifuatwa na Aziza Msuya (70) 
na Thea Ntara (44).

Katika kundi la watu wenye ul-
emavu, Naibu Waziri Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Watu Wenye Ulema-
vu), Stella Ikupa, aliongoza kwa 

Sophia Simba apeta ubunge CCM 

kupata kura 94 akifuatwa 
na Khadija Taya (39) na 
Ummy Ndeliyananga (38).

Wagombea 23 walijitosa 
kuwania ubunge wa viti 
maalum kupitia kundi la 
vyama vya wafanyakazi, 
Alice Kaijage akioongoza 
kwa kura 77, akifuatwa na 
Jenejeri Ntate (32) na Lucy 
Mwakyembe (28).

Kwa upande wa viti 
maalum kupitia kundi la 
vyuo vikuu katika Baraza 

la Wawakilishi Zanzibar, 
walioongoza kura za maoni 
ni Mariam Khamis (103), 
Saada Ramadhan (86) na 
Riziki Juma (59).

Vilevile, katika kuwania 
ubunge wa viti maalum 
kupitia kundi la watu we-
nye ulemavu katika baraza 
hilo, walioongoza kura za 
maoni ni Mwantatu Khamis 
aliyepigiwa kura 122, aki-
fuatwa na Zainab Salum 
(55) na Fatma Shaibu (46).
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Serikali sasa yapiga 
marufuku mtoto 
kusafirishwa bila kibali

Na Romana Mallya

MAELFU ya wanachama 
na wafuasi wa chama cha 
ACT-Wazalendo, wame-
jitokeza visiwani Pemba 
katika mkutano wa ku-

wapokea wagombea urais 
kupitia chama hicho, Maal-
im Seif Sharif Hamad (Zan-
zibar) na Bernard Membe 
(Tanzania).

Jana, wagombea hao 
walifika kisiwani huko kwa 

lengo la kuwashukuru wa-
nachama wao.

Akizungumza katika 
mkutano huo, Maalim 
Seif alilitaka Jeshi la Polisi 
kuepuka kutumika kisiasa 
kuelekea uchaguzi mkuu 

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAZIRI wa Mambo ya Ndani ya Nchi, 
George Simbachawene, ameviagiza vyombo 
vya ulinzi na usalama nchini, kuhakikisha 
kila mtoto mwenye umri wa chini ya miaka 
18, anayesafirishwa kutoka eneo moja kwen-
da jingine anakuwa na  kibali cha mzazi na 
kile cha kiongozi wa serikali za mitaa.

Pia, amemwagiza katibu mkuu wa Wiz-
ara yake, kuwasiliana na Wizara ya Mambo 
ya Nje, ili kuwabaini na kuwarejesha nchini 
Watanzania wote waliopo nje ya nchi ambao 
wanadaiwa kufanyiwa vitendo vya ukatili, 
unyanyasaji na kutumikishwa.

Simbachawene aliyasema hayo jana jijini 
Dodoma alipokuwa akifungua maadhimisho 
ya kitaifa kupinga biashara haramu ya kusa-
firisha binadamu.

Alisema  hivi sasa nchini hali ni mbaya hasa 
katika maeneo ya miji mikubwa ambapo bi-
ashara ya kusafirisha watu imeshamiri hasa 
kwa wanawake na watoto wa kike.

Alisema  kutokana na hali hiyo, vyombo 
vya ulinzi katika Wizara yake vinatakiwa ku-
fanya kazi ya ziada ili kukabiliana na biasha-
ra hiyo haramu ya kusafirisha binadamu.

Alisema vyombo vya ulinzi vinatakiwa 
kuacha kufanya kazi kwa mazoea kama 
ilivyozoeleka bali vinatakiwa kutimiza maju-
kumu yao kwa vitendo.

“Biashara hii hata hapa tukisema tu-
toke twende kwenye mabasi barabarani 
tukafanye ukaguzi kwenye mabasi lazima 
tutawakuta watoto watatu hadi wanne, 
ambao wanasafirishwa bila wao kujua kule 
wanakokwenda wanakwenda kufanya 
nini,”alisema Simbachawene.

Waziri huyo alisema kutokana na hali 
hiyo, vyombo vya ulinzi vinatakiwa kuacha 
kufanya kazi kwa nadharia bali viendeshe 
misako mikali katika magari mbalimbali ili 
kukomesha biashara hiyo haramu.

Vile vile, alisema  pamekuwapo na watu 
ambao ni maarufu kwa kukusanya watoto 
kutoka katika mikoa mbalimbali na kwenda 
kuwauza kwa watu wanaohitaji wasichana 
wa kazi.

Aliwaonya Watanzania kutotumia kigezo 
cha umasikini na ukosefu wa ajira nchini 
kama kichocheo cha kuruhusu kirahisi vija-
na na mabinti kwenda nje ya nchi kwa saba-
bu ya kutafuta kazi, ambapo alisema    ni 
vyema kutumia fursa na rasilimali zilizopo 
kujikwamua.

Alisema, wengi husafirishwa kutoka Tan-
zania kwenda nje ya nchi, baada ya kufika 
huko wanajikuta wanaishia kutumikishwa 
katika biashara ya ukahaba hususani katika 
nchi za India, Thailand, China, Indonesia na 
Malasya.

Alisema kuwa, wengine wanatumikishwa 
kwa kazi za ndani katika nchi za Oman 
na baadhi ya nchi nyingine za uarabuni 
ikiwemo Iraq.

Alieleza kuwa, wahanga wengi wanaosa-
firishwa nje ya nchi wanatokea jijini Dar es 
Salaam, Tanga na Dodoma (Hususani Wilaya 
ya Kondoa) na wachache ni kutoka mikoa 
mingine na waathirika wakubwa ni wa-
nawake kuanzia umri wa miaka 16 hadi 26.

Mkuu wa shirika la kimataifa linalojihusi-
sha na masuala ya uhamaji (IOM), Dk. Qasim 
Sufi, alisema, huu ni mwaka wa 20, wana-
fanya maadhimisho ya kupinga biashara 
haramu ya usafirishaji wa binadamu.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya kitaifa ya 
kuzuia  na kupambana na biashara haramu 
ya kusafirisha binadamu, Adatus Magere, 
alisema biashara hiyo ina mtandao mkubwa 
kimataifa na kitaifa.

Alisema kuwa biashara hiyo inahusisha 
magenge ya kimataifa yanayojihusisha na 
uharifu, na wakati mwingine inahusishwa 
wafanyabiashara wa dawa za kulevya.

Maelfu wawapokea Membe na Maalim Seif Pemba 
uliopangwa kufanyika Oktoba 28 mwaka 
huu.

Maalim Seif pia aliwataka wanachama 
wa ACT-Wazalendo kutokubali kuchang-
anywa na watu wenye tamaa.

“Twende kwenye tulilokusudia kukom-
boa nchi yetu, mmepiga kura ya maoni, 
chama kitayaheshimu na nitoe onyo mtu 
yeyote atakayekula rushwa tutamkata.

“Wasipite mtaani wakawachanganya 
hatukufanya kwa siri, tulipita kila jimbo 

kuwaambia wengine wakajifanya hodari 
wana fedha, msimamo wa mwenyekiti wa 
chama mtoa rushwa anakatwa.

“Mnamtaka waziri mla rushwa? Mnam-
taka mkuu wa mkoa mla rushwa? Tuki-
warudisha watoa rushwa, tutakuwa watoa 
rushwa katika nchi, tunachotaka ni kui-
pata nchi,” alisema.

Mgombea wa urais wa chama hicho 
Tanzania, Membe, aliwaahidi Wazanzibar 
kuwa atahakikisha wanapata haki zao.

Daktari ku-
toka hospitali 
ya rufani ya 
Mkoa Shinyanga, 
Onesmo Mwigo-
ha, akitoa elimu 
kwa waandishi 
wa habari mkoani 
Shinyanga  jana, 
kuhusu namna 
ya kuandika 
habari za kinga 
na kutokomeza 
magonjwa ya 
mlipuko ndani ya 
jamii, kikiwamo 
kipindupindu na 
maambukizi ya 
virusi vya Corona. 
PICHA: MARCO 
MADUHU
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Mkuu wa Wilaya ya Kisarawe, Jokate Mwegelo (aliyevaa  hijjab ya bluu), akikagua eneo ambalo limetengwa kwa ajili ya ujenzi wa 
msikiti wa Wilaya ya Kisarawe, mkoani Pwani juzi, shughuli ambayo ameahidi kuisimamia kwa kushirikiana na wadau wa ndani 
na nje ili ndani ya mwaka mmoja ujenzi huo uwe umekamilika. Wengine ni viongozi na waumini wa dini hiyo. PICHA: ROMANA 
MALLYA

DC Jokate 
awahakikishia 
Waislamu msikiti 
wa kisasa

Wanne zaidi 
wajitosa urais
Na Augusta Njoji, DODOMA

WAGOMBEA urais wanne kutoka vy-
ama mbalimbali vya siasa, wamejitokeza 
kuchukua fomu ya kuomba kuteuliwa 
na Tume ya Taifa ya Uchaguzi(NEC) 
kuwania nafasi hiyo kwenye Uchaguzi 
Mkuu wa Oktoba 28, mwaka huu na ku-
fikisha idadi ya wagombea 16.

Uchukuaji fomu hizo ulianza Agosti 5 
na utahitimishwa Agosti 25, mwaka huu, 
ambapo wagombea hao wamekuwa 
wakitoa sera zao kwa Watanzania, huku 
wengine wakiingia katika ofisi hizo kwa 
vituko mbalimbali.

Jana wagombea waliojitokeza ni 
pamoja na wa CCK, David Maijojele , 
Mgombea wa CUF, Prof.Ibrahim Lipum-
ba, Mgombea Chama cha NCCR-Mageuzi, 
Yeremia Maganja, Mgombea wa chama 
cha ADA TADEA, John Shibuda.

LIPUMBA ATINGA NA MATARUMBETA
Prof. Lipumba akiwa na Mgombea 

mwenza wake Hamida Abdallah Huwei-
shi, viongozi na wanachama wa chama 
hicho walitinga ofisi ya NEC wakiwa 
na matarumbeta huku akisema hiyo ni 
sherehe sio msiba.

Akizungumza mara baada ya ku-
chukua fomu, mgombea huyo alisema 
chama hicho msingi wake ni haki sawa 
na furaha kwa wote huku akisema cha-
ma hicho kitaweka grisi ili vyuma visi-
kaze.

“Madhumuni yetu sisi ya kugombea 
urais na ikiwa tutapata fursa hiyo na 
Watanzania watatuchagua, jambo la 
kwanza tutaunda serikali ya umoja wa 
kitaifa, tunahitaji kufanya hivyo ili lile 
zoezi la kupata Katiba yenye msingi mi-
zuri ya kidemokrasia iweze kufanikiwa, 
na kama Taifa tuwe na dira ya pamoja 

ambapo vyama vyote vitaitazama dira 
hiyo kuongoza Taifa,” alisema.

Aidha alisema katika malengo ya ki-
dunia ya kutokomeza umaskini katika 
nyanja zote ifikapo mwaka 2030, chama 
hicho kimejikita kujenga uchumi una-
okua kwa kasi na kuongeza ajira.

“Vijana hivi sasa wameanzisha msami-
ati mpya kwamba vyuma vimekaza, sera 
za kuwekea grisi vyuma vilivyokaza ni 
sera za haki sawa kwa wote, tutaongeza 
mzunguko wa fedha na tutahakikisha 
shughuli za biashara, uwekezaji zi-
nakuwa nyepesi kuliko ilivyo hivi sasa,” 
alisema.

Prof.Lipumba alisema “Ukitazama 
kipindi cha miaka mitano hata kam-
puni mpya zilizosajiliwa nchini Tanza-
nia mwaka 2015 zilikuwa 8,800, mwaka 
2019 zimepungua mpaka kufikia kam-
puni 6,000 kwasababu mazingira ya ku-
fanya biashara na uwekezaji yamekuwa 
magumu.”

Alisema watajenga mazingira hayo 
mazuri ya uwekezaji.

Jambo jingine, alisema ni kuwa na 
elimu bora ili kutokomeza umaskini.

MGOMBEA CCK KUPAISHA KILIMO
Mgombea wa CCK, David Maijojele, 

ambaye alifika bila mgombea mwenza 
wake Ali Saidi Juma, alisema chama hi-
cho kitafanya siasa za kistaarabu, amani, 
upendo, mshikamano na umoja kwa 
kuwa ndio tunu za Taifa.

“Kutokana na chama chetu kuwa cha 
kijamii tunazingatia kuhudumia jamii 
ambapo tutahakikisha wakulima wa-
nakuwa na kilimo cha kisasa kinachow-
aletea tija na faida, sisi tukikabidhiwa 
serikali tutahakikisha mkulima anakuwa 
na kilimo kinachomletea mafanikio 
makubwa,” alisema.

MGOMBEA NCCR-MAGEUZI
Naye, Mgombea wa NCCR-Mageuzi, Ye-

remia Maganja, ambaye aliambatana na 
mgombea mwenza, Haji Ambari Hami-
si, alisema atahakikisha anasimamia 
mgawanyo wa madaraka ikiwemo uteuzi 
wa majaji.

Alisema ataweka utaratibu ambao ni 
huru kwa wananchi wasiwe na wasiwasi 
kwenye utendaji haki.

MGOMBEA WA ADA TADEA
Mgombea wa ADA TADEA, John Shibu-

da na mgombea mwenza, Hassan Kijogo, 
walichukua fomu huku  Shibuda akim-
pongeza Rais John Magufuli kwa kutoa 
tamko kuwa uchaguzi utakuwa huru na 
haki na kuhimiza wengine wajitokeze 
kuwania.

“Kwakuwa Watanzania tupo msimu 
wa gumzo za kisiasa Nina uhakika baada 
ya miaka mitano Watanzania watajua pa 
kurekebisha ili nchi uwe na maendeleo 

“Uongozi bora ni ule unaokidhi ma-
takwa na matamanio ya Watanzania, 
uongozi bora ni ule usio na mgogoro wa 
afya ya akili hivyo uongozi upo kwenye 
fumbo la samaki, ikiwa afya ya kiongozi 
anayeongoza ina matata lazima taifa liwe 
na matatizo 

KAULI YA NEC
Mkurugenzi wa Tume hiyo, Dk.Wilson 

Mahera, alisema kimebaki Chama kimo-
ja Cha NLD ambacho bado hakijafanya 
uteuzi na kitakapokamilisha uchukuaji 
fomu utafanyika jijini Dar es salaam.

“Kwa sasa Dodoma tumekamilisha 
tutarudi tena Agosti 23 hadi 25 ili kutoa 
majina ya wagombea walioteuliwa, 
kwasasa wagombea wamechukua fomu 
na wanazijaza na kutafuta wadhamini,” 
alisema.

Na Romana Mallya

MKUU wa Wilaya ya Kisarawe, Jokate 
Mwegelo, amewahakikishia Waislamu 
wilayani humo kuwa ujenzi wa msikiti wa 
kisasa wa Wilaya wa ghorofa mbili unajeng-
wa kwa sababu huduma ambazo zitatolewa 
hapo zitasaidia kupambana na umaskini, 
ujinga na maradhi.

Akizungumza na waumini wa dini hiyo 
juzi wilayani humo ambao wamemuomba 
awe mlezi, Mwegelo alisema katika maisha 
yake hakuwahi kufikiria kupewa heshima 
kubwa ya ulezi na kuahidi kushiriki kika-
milifu katika ujenzi wake.

Ujenzi wa msikiti huo hadi kukamilika 
kwake utagharimu zaidi ya Sh. milioni 500.

Mwegelo aliahidi kusimamia ujenzi huo 
unaotarajiwa kukamilika ndani ya mwaka 
mmoja na kuwaeleza kuwa,   anaamini 
hakuna kitakachoshindikana na tayari 
ameanza kuzungumza na wadau wa ndani 
na nje ili kusaidia ujenzi huo.

Alisema msikiti huo utakapokamilika uta-
beba taswira ya wilaya hiyo ya Kisarawe.

“Katika maisha yangu sijawahi kufikiria 
kuna siku moja nitapata heshima ya kuwa 
mlezi wa msikiti na kuombwa kushiriki ki-
kamilifu kwenye ujenzi wa msikiti lakini wa-
nanchi wa Kisarawe mmenipa heshima hii 
ambapo ninaahidi sitawaangusha na nita-
shirikiana nanyi bega kwa bega hadi msikiti 
ukamilike,” alisema.

Alisema atahakikisha wanafanikisha 
ujenzi wake ili uwe taswira ya misikiti min-
gine ndani ya wilayani humo.

“Tunafahamu msikiti ni taasisi inayojishu-
ghulisha na mambo mbalimbali ya kimaisha 
katika jamii   ikiwa ni pamoja na shughuli 
za maendeleo, kiuchumi na kiutamaduni 
na kwa mantiki hii ni jambo muhimu ka-
tika kuratibu utekelezaji wa shughuli hizo, 
tunaamini  

huduma ambazo zitatolewa na msikiti 
huu zitasaidia katika kupambana na umasi-
kini, ujinga na maradhi   na wananchi na 
taifa kwa ujumla litasonga mbele,” alisema.

Alisisitiza kuwa   maandiko Matakatifu 
ya Quraan yanaeleza Mwenyezi Mungu 
humpenda mja wake anayejituma katika 
kufanya kazi, hivyo akiwa mlezi wa kamati 
iliyoundwa kushughulikia ujenzi huo ataji-
tajidi kadri atakavyojaaliwa kutoa mchango 
wake wa hali na mali kufanikisha ujenzi huo 
mkubwa na wa kihistoria.

“Sote tunafahamu kwamba tuko kwenye 
kipindi cha kuelekea uchaguzi mkuu utaka-
ofanyika Oktoba 28,  ninatoa rai kwenu, dini 
zote na wananchi wote kuzingatia amani na 
utulivu. Sitarajii uvunjifu wa amani ndani ya 
Wilaya ya Kisarawe.

“Ninasema haya nikiamini viongozi wa 
dini ndiyo walezi wetu mpo karibu na 
jamii, tuwasaidie vijana watulie, uchaguzi 
ufanyike kwa usalama na kisha tuendelee 
na majukumu yetu ya kuijenga Kisarawe. 

Katibu wa msikiti huo , Mohamed Bakari 
alisema kwamba wazo la ujenzi wake ulian-
za mwaka 2000 na eneo lilipatikana mwaka 
2006 na ilipofika mwaka 2007 wakapata 
ramani na ujenzi wa msingi ulianza mwaka 
juzi.

“Tulianza kuchangishana fedha kupitia 
michango ya waumini wetu na katika kip-
indi cha miaka 10 tukafanikiwa kukusanya  
Sh.milioni 45 lakini ili msikiti huu ukamilike 
kama ramani ilivyo, tunahitaji kupata zaidi 
ya Sh.milioni 500.
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Na Mwandishi Wetu

OFISI ya Shirika la Kazi Duniani (ILO), 
imeishauri Tanzania kuweka kipengele 
cha mlipuko wa magonjwa hatari ya kuam-
bukiza (pandemic) kwenye sheria ya kazi   
ili kupunguza athari na changamoto zina-
zowakumba waajiri na wafanyakazi kuto-
kana na maradhi.   

Mratibu wa   Programu ya Kitaifa ya 
Uongozi Bora ya ILO, Maridadi   Phanuel, 
alisema hayo jijini Dar es Salaam kwenye 
jukwaa la kitaifa la vijana, ajira na  kazi ze-
nye staha.

Alisema, taifa lijifunze changamoto za 
corona na jinsi zilivyoathiri sekta ya ajira 
na kuweka kipengele cha namna ya kuka-
biliana na matukio ya magonjwa hatari ya 
kuambukiza kwenye Sheria ya Ajira na Ma-
husiano Kazini.

Anawaambia washiriki wa jukwaa hilo 
lililoandaliwa na shirika la kimataifa la Ac-
tionAid, kuwa corona ilileta usumbufu kwa 
waajiriwa kama kupunguzwa kazi, kukat-
wa mishahara, likizo bila malipo yote yaki-
fanyika bila majadiliano ya utatu (waajiri, 
serikali na wafanyakazi).

Alisema, kukiwa na sheria kama hiyo, 
waajiri, waajiriwa na serikali wakawa 
pamoja kujadiliana na kufanya uamuzi 
sahihi, kutapunguza usumbufu kama huo 
ulioletwa na corona.

Akiwasilisha mada ya umuhimu wa kazi 
zenye staha, alisema waajiriwa wengi ha-
wakushirikishwa kwenye uamuzi uliofany-

wa na waajiri wakati wa kuamua hatua za 
kuchukua kukabiliana na corona.

Phanuel aliwataka waajiri kusimamia na 
kukubaliana na sheria, sera na taratibu za 
kazi za ILO zinazowataka kuwa na mika-
taba ya ajira, kulipa mishahara, kutoa sta-
hili za waajiriwa kama likizo ya uzazi, mat-
ibabu na kuwasilisha michango ya akiba za 
wafanyakazi kwenye mifuko inayohusika.

Flaviana Mwimbe kutoka Zanzibar aki-
zungumzia waajiri wa sekta ya utalii visi-
wani humo, alisema walilazimishwa ku-
funga hoteli na huduma na serikali chini 
bila kujali wamejiandaa au athari wataka-
zozipata.

Alisema, hatua hiyo iliwaathiri waajiri na 
kuumiza wafanyakazi na kama kungekuwa 
na kipengele kwenye sheria cha kukabili-
ana na majanga ya maradhi, ungekuwa 
muongozo wakati wa corona. 

Mkuu wa Programu na Sera utoka Ac-
tionAid, Jovina, akizungumza kwenye 
jukwaa hilo, alisema utafiti uliofanyika 
pamoja na maelezo ya serikali vinabaini-
sha kuwa, kuna ongezeko la kazi nchini, 
lakini kazi hizo ni za staha?

Alisema, pamoja na changamoto za uko-
sefu wa ajira, vijana wengi wamekuwa na 
matatizo ya kutumikishwa, katika ajira zi-
sizo na heshima ikiwamo kukosa mikataba, 
malipo duni, kutumikishwa muda mrefu 
bila kulipwa, kufukuzwa kinyume cha 
sheria na kwamba jukwaa hilo linalenga 
kushirikiana na wadau kupata ufumbuzi 
endelevu.

ILO: Yanahitajika 
maboresho kukabili 
magonjwa hatarishi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nishati, Medard Kalemani, 
ametangaza    serikali kuzuia uingizaji 
holela wa viunganishi vya umeme kutoka 
nje ya nchi ili kuchochea uwekezaji katika 
kuzalisha vifaa vya umeme nchini.

Aidha, hatua hiyo ni ya kuunga mkono 
juhudi za Serikali ya Awamu ya Tano chini 
ya uongozi wa Rais John Magufuli.

Akizungumza   baada ya kuzindua ki-
wanda cha Polymeric Insulator cha jijini 
Dar es Salaam ambacho kinatengeneza vi-
faa vya kuunganisha mifumo ya umeme, 
Waziri Kalemani alisema  kuwa mbali 
ya zuio hilo,   serikali itawahakikishia 
wawekezaji hao   soko la ndani la   vifaa 
vyao vya umeme.

“Tangu mwaka 2017 tumewema ma-
zuio kadhaa katika kuhakikisha vifaa vya 
umeme vinazalishwa hapa nchini ili ku-
unga mkono juhudi za serikali za ujenzi 
wa viwanda. Pamoja na mazuio hayo, leo 
( jana) natangaza kuzuia uingizwaji holela 
wa vifaa vya kuunganisha mifumo ya 
umeme (insulators) kwa lengo la kucho-
chea uwekezaji katika eneo hilo,’’ alisema.

Alikisifu kiwanda hicho kwa kuzalisha 
vifaa hivyo na kusema lazima kuungwe 
mkono kwani hatua hiyo inaongeza upa-
tikanaji wa ajira kwa vijana   na kukuza 
pato la Taifa.

Aidha, ametaka Shirika la Umeme 
(TANESCO), Wakala wa Usambazaji wa 
Umeme Vijijini (REA) kushirikiana na 
Shirika la Viwango (TBS) kuhakikisha vi-
wanda vinazalisha vifaa vyenye ubora na 
uwezo wa kushindana katika soko huria 

na kuwalinda watumiaji.
“Pamoja na kuhimiza uwekezaji katika 

viwanda, vyombo husika kama Tanesco, 
TBS na REA lazima vihakikishe   bidhaa 
bora zinazalishwa ili kuwalinda watumiaji 
wa bidhaa zinazozalishwa ndani,” alise-
ma.

Mshauri Maalum wa viwanda cha Poly-
meric and Inhemeter, Dk. Adelhelm Meru, 
alisisitiza   umuhimu wa taasisi   nchini 
kutumia bidhaa zinazozalishwa na viwan-
da vya ndani kwani kwa kufanya hivyo 
zitakuwa zinachangia kudumisha ajira na 
kusaidia ukuaji wa uchumi.

“Hivi karibuni Tanzania iliingia uchumi 
wa kati,  hivyo ni muhimu kuhimiza uzal-
ishaji viwandani ili kuendelea kujenga 
uchumi imara na kukuza ajira,’’ alisema 
Dk. Meru.

Dk. Meru aliyataka mashirika ya umma 
kuacha kuagiza vifaa vya umeme kutoka 
nje. Na kushauri kampuni ya nje ku-
wekeza nchini kwa kuwa mazingira ya 
uwekezaji yamerahisishwa sana.

“Serikali imefanya juhudi kubwa katika 
kuhakikisha panakuwapo na mazingira 
rafiki ya uwekezaji, hivyo nashauri ma-
shirika ya umma yahimize wawekezaji 
kuja kuwekeza nchini badala ya kuagiza 
bidhaa hizo kutoka nje ya nchi,’’ amesema 
katibu mkuu mstaafu wa wizara mbali 
mbali.

Mkurugenzi Mtendaji wa kiwanda hi-
cho,  Abraham Rajakili, aliishukuru seri-
kali   kwa kuwaunga mkono na kuweka 
mazingira mazuri ya uwekezaji, hatua 
hiyo imewarahisishia kwa kiwango kikub-
wa kufikia malengo yao.

Serikali yalinda wazalishaji 
wa vifaa vya umeme
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TUME ya Taifa ya Uchaguzi (NEC) inakamilisha utoaji wa fomu 
kwa wagombea urais na makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano, 
mchakato ambao unatarajia kufuatiwa na uteuzi.

Kukamilika kwa uteuzi kutatoa fursa kwa wagombea hao pamoja 
na wagombea wa ubunge na udiwani kuanza kampeni kwa pamoja 

Agosti 26, mwaka huu.
Watanzania wenye sifa ya kupiga kura katika uchaguzi mkuu wa 

Oktoba 28, mwaka huu, wanachokisubiria ni kuanza kwa kampeni na 
kuwasikiliza wagombea na vyama vyao wanawaeleza nini katika suala 
zima la maendeleo.

Kwa maneno mengine, wanavisikilizia vyama vya siasa viweke wazi 
ilani zao za uchaguzi ili kuelewa ni mambo gani ya maendeleo vinata-
rajia kuwaletea wananchi na kupitia njia zipi ikiwa vitapata ridhaa ya 
kushika dola.

Kama ni afya, maji, miundombinu, elimu, basi kinapaswa kue-
leza ni kwa namna gani, lakini pia kueleza ni kwa jinsi gani fedha za 
kutekeleza miradi hiyo zitapatikana.

Ilani ya uchaguzi ni nguzo muhimu katika uchaguzi mkuu, kama 
kuna chama hakijaandaa ilani kisha kikasimama kwa wananchi 
kuomba kura basi chama hicho kijue kuwa hakijawatendea haki, na 
hakistahili kupewa kura.

Tumeamua kuzungumzia suala la umuhimu wa vyama vya siasa 
kuandaa ilani na kuziweka wazi kwa ajili ya uchaguzi mkuu kwa kuwa 
inaonekana halipewi kipaumbele na baadhi ya vyama.

Ni kweli kwamba ilani ya uchaguzi hutumiwa na vyama na wagom-
bea wao kwenye majukwaa ya kampeni kujinadi kwa wananchi, lakini 
hadi sasa kuna vyama ambavyo havionekani kama vimeandaa ilani 
kwa ajili ya uchaguzi wa Oktoba.

Kilichotushangaza na kinachoendelea kutushangaza ni kuwa baa-
dhi ya wagombea urais hawajazungumzia chochote kuhusu ilani za 
vyama vyao. Tulichoshuhudia ni kusikia kauli zao kwenye mikutano 
ya kuteuliwa na vyama vyao na wakati wa kuchukua fomu NEC.

Tena wengine wanatoa kauli za mzaha, wakati kugombea nafasi 
ya urais ni jambo kubwa na zito, ambalo linapaswa kuchukuliwa kwa 
uzito na umakini mkubwa.

Ingawa suala la vyama vya siasa kuwa na ilani sio takwa la kishe-
ria, lakini kwa mazingira ya nchi ambazo hazijawa na ukomavu katika 
demokrasia ya ushindani wa vyama, linaweza kuleta shida inapoweza 
kutokea chama fulani kikashinda uchaguzi bila kuwa na ilani.

Tunasema hivyo kwa kuwa kinaweza kushindwa kuwajibika kuto-
kana na kutotoa ahadi kimaandishi kuhusiana na mambo kitakayowa-
fanyia wananchi.

Ziko faida nyingi kwa vyama kuwa na ilani, zikiwamo vyama ku-
wajibika kwa wananchi kwa kuahidi mambo ambayo vinakusudia 
kuyafanya na kuvifanya kuzungumzia ajenda za msingi katika majuk-
waa ya kampeni badala ya kuzungumzia mambo ambayo hayawezi 
kutekelezeka.

Chama ambacho hakina ilani ya uchaguzi kinakwenda kwenye ma-
jukwaa ya kampeni kuzungumza mambo ya hovyo, matusi na wakati 
mwingine kuwashambulia wagombea pamoja na vyama vingine.

Kwa kuwa sheria ya uchaguzi nchini haivibani vyama vya siasa 
kuwa na ilani za uchaguzi, tunafikiri kwamba jambo hili linapaswa 
kuangaliwa upya ili kuliweka liwe  takwa la kisheria kwa nia  njema.

Tunavishauri vyama vyote ambavyo vinashiriki katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka huu kuweka hadharani ilani zao ili wapigakura wa-
zijue kabla ya kuamua ni chama na wagombea wapi wawapigie kura 
ifikapo siku ya uchaguzi.

Tunasisitiza kuwa haileti picha nzuri kwa baadhi ya vyama kutoku-
wa na ilani za uchaguzi badala yake vyama vichache kuwa nazo. Hatu-
amini kuwa gharama ndizo zinazovikwamisha kwa kuwa vinaweza 
kuziandaa kwa gharama ndogo za ushauri wa wataalamu.

Na Sabato 
Kasika OKTOBA 28, mwaka huu, Wa-

tanzania watapiga kura kuwacha-
gua rais, wabunge na madiwani 
ikiwa ni baada ya zaidi ya miezi 
miwili ya kampeni za uchaguzi 
huo utakaoshirikisha wagombea 
wa vyama mbalimbali vya siasa.

Ratiba ya Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC), inaonyesha kuwa 
kampeni za uchaguzi huo zinata-
rajia kuanza rasmi Agosti 26 hadi 
Oktoba 27 na kufuatiwa uchaguzi 
wenyewe siku inayofuata.

Katika kipindi hicho cha zaidi 
ya miezi miwili, wagombea wa 
nafasi ya urais, ubunge na udi-
wani waliopitishwa na vyama 
vyao, watanadi sera na ilani za 
vyama vyao kwa wapigakura ili 
wawachague.

Uchaguzi wa mwaka huu 
utakuwa na mabadiliko kidogo 
ya siku, kutoka Jumapili hadi kati-
kati ya wiki, ambayo itakuwa siku 
ya Jumatano, na sasa kuna hatua 
mbalimbali zinaendelea kufanyi-
ka ili kufanikisha uchaguzi huo.

Miongoni mwa hatua hizo ni 
wagombea kuchukua fomu za 
kuwania urais, ubunge na udi-
wani, huku vyama vingine vikiwa, 
katika mchujo wa kupata wana-
chama wa kuviwakilisha katika 
uchaguzi huo.

Wakati hatua mbalimbali zik-
iendelea kwa ajili ya kufanikisha 
uchaguzi huo,   vyema pia ku-
wakumbusha Watanzania kuwa 
makini, kwamba, wajikite katika 
maandalizi ya kupiga kura, ili ku-
pata viongozi bora na siyo bora 
viongozi. Hatua hiyo itawasaidia 
kuepuka kuchagua wagombea 
ambao hawana manufaa kwa 
maendeleo ya maeneo yao, hivyo 
wasichukulie wakati huu kama 

wa kula na kujikuta wakichagua 
wagombea wasiofaa.

Ikumbukwe kwamba, katika 
kampeni za uchaguzi, wagombea 
hutumia mbinu nyingi, kwa lengo 
la kuwaweka sawa wapigakura, 
hali ambayo inaweza kusababi-
sha ‘wanakula badala ya kupiga 
kura’.

Siyo jambo la kushangaza ku-
kuta wagombea wakiingia ny-
umba kwa nyumba mara baada 
ya kampeni, wakati wa usiku 
kwa lengo la kurubuni wapi-
gakura kwa kuwapa chochote ili 
wawachague. Mtindo huo ni sawa 
na kula siyo kura.

Huu sasa ni wakati wa kura 
siyo kula, wananchi wakiende-
keza kula watajikuta wanachagua 
watu wasiofaa, hivyo watumie 
haki yao ya kikatiba ya kuchagua 
viongozi wanaotaka, lakini si kwa 
kigezo cha kupewa chochote.

Watanzania wanahimizwa 
kujiandikisha, katika daftari la 
kudumu la wapigakura, lengo ni 
kutaka wawe na haki ya kush-
iriki kwenye uchaguzi huo, hivyo 
wasikubali kuipoteza kwa kucha-
gua wagombea wasiofaa.

Julai, mwaka jana wakati 
akizundua rasmi uboreshaji wa 
daftari hilo, Waziri Mkuu Kas-
sim Majaliwa aliihimiza vijana 
waliotimiza miaka 18 kujitokeza 
kwa   wingi kujiandikisha kwa 
kuwa bila kujiandikisha hawawe-
zi kushiriki uchaguzi.

Kwa mantiki hiyo walioaji-
andikisha katika daftari hilo, 
watumie haki hiyo kuchagua 
viongozi sahihi watakaowaletea 
maendeleo na kuachana na wale 
wenye mpango wa kutoa chocho-
te ili wachaguliwe.

Wanasiasa nao wawaache wap-
igakura, waamue wenyewe kuch-
agua viongozi wanaowataka, bila 
kuwapo kwa mbinu zozote chafu 
zinazoweza kuwaingiza katika 
mtego wa kuchagua kula badala 
ya kura.

Kila upande ukitimiza wajibu, 
hakutakuwa na wagombea wa 
kuingia nyumba kwa nyumba 
wakati wa usiku, kwa lengo la ku-
rubuni wananchi kwa chochote 
ili wawapigie kura, watakuwa 
huru kuchagua viongozi wanao-
wataka.

Ikumbukwe kuwa uzoefu unao-
nyesha kuwa  kuna mchezo huo 
ambao wakati mwingine baadhi 
ya wagombea hudaiwa kuwapa 
wapigakura vitu ili wawachague.

Wanavyopewa ni pamoja na 
khanga, kofia, fulana na hata 
wakati mwingine fedha, ikiwa ni 
mojawapo na ushawishi kwa wa-
nanchi, ili watoe kura zao kirahisi 
kwa wagombea wasiofaa.

Yawezekana kukawa na mtifua-
no mkali kutoka kwa wagombea 
watakaopitishwa na vyama vyao, 
hivyo ni muhimu wananchi kuwa 
makini, ni la msingi kwa kuwa 
huenda baadhi wakatumia mbinu 
chafu kupata ushindi.

“Wapo  wanasiasa kutoka vy-
ama mbalimbali wenye ushawishi 
mkubwa kwa wananchi, kinacho-
takiwa ni ushawishi wa sera na 
ilani za vyama uwe msingi wa ku-
wapigia kura, si mbinu za kutoa 
chochote.

Mgombea mwenye lengo la ku-
leta maendeleo hapaswi kutumia 
ujanja ujanja kutafuta uongozi, 
badala yake anaweka wazi kile 
anachotaka kuwafanyia wa-
nanchi ili waamue.

 Muungwana Lazima Nilonge

Vyama vya siasa sasa
 viweke wazi ilani zao

Kampeni, ushawishi 
uwe sera si mlungula

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:

THE GUARDIAN LIMITED
Mhariri Mtendaji :  Beatrice Bandawe
Mneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi:  	   0745 700710
Matangazo: 	   0782253676
Baruapepe:	     advertise@guardian.co.tz
Website: 		     www.ippmedia.com
 		      epaper.ippmedia.com
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TAKUKURU yaahidi 
kupambana na ujangili

Mkuu wa Kitengo cha Biashara wa Benki ya NMB, Alex Mgeni, akizungumza kwenye kongamano la biashara lililoandaliwa na benki 
hiyo mjini Geita, ili kuwafunda wafanyabiashara 150, kuhusu huduma za kifedha na faida za kutumia benki hiyo. PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

NIT kuisaidia 
TAZARA,
wahandisi 
wa mitambo

Wadau wa uhifadhi wasaidia
kudhibiti uharibifu wa tembo
Na Beatrice Shayo, RUFUJI

WADAU wa masuala ya hifadhi wame-
saidia kupunguza migogoro ya tembo 
na wakulima katika kijiji cha Ngarambe 
Wilaya ya Rufuji mkoani Pwani baada ya 
kuanza kutumia mbinu mpya ya pilipili ka-
tika mashamba yao.

Hayo yalibainishwa na Mhifadhi wa 
Wanyamapori Wilaya ya Rufiji, Mwarabu 
Mpunde, alipokuwa akizungumza na wa-
nahabari wakati wa ziara iliyofadhiliwa na 
Shirika la Maendeleo la Marekani (USAID).

 Mpunde alisema mbinu mpya ya elimu 
ya fensi ya pilipili imesaidia katika kupam-
bana na tembo ili wasiendele kula mazao 
yao.

Alisema unachukua pilipili na oil chafu 
unafunga kwenye kitambaa na kupaka 
mafuta hayo kwenye kitambaa kisha ku-
zungusha katika eneo la shamba.

“Mbinu hiyo imesaidia kwa sababu 
tembo anavyokuja katika eneo la shamba 

akisikia harufu ya pilipili inamfanya apige 
chafya, hivyo pilipili hizo zinakuwa kama 
zinamchoma anapopumua na kuamua 
kuondoka,” alisema Mpunde.

Mpunde alisema yeye ni miongoni mwa 
watu waliopewa mafunzo kuhusiana na 
mbinu hiyo na tayari wameifanyia kazi 
hiyo  katika baadhi ya maeneo  na imeleta 
tija.

Alisema kijiji cha Ngarambe wamevuna 
tani 20 za mahindi kwa kipindi cha mwaka 
huu, jambo ambalo sio la kawaida.

“Kama tumesikia kuna taarifa ya tembo 
tunatumia vipuri ila kuna tembo wengine 
wakiwa eneo la hifadhi ni ngumu kuondo-
ka kwa vile ile milio wameshaizoea wakiwa 
ndani ya hifadhi hasa katika eneo la Ngar-
ambe na Mloka,” alisema.

Aidha, alisema bado changamoto ipo 
kwenye kijiji cha Ngolongo hadi Mloka 
kwani tembo wamekuwa wakiwatesa wa-
nanchi na hawajapatiwa elimu ya kutumia 
pilipili.

“Kipindi cha kilimo hasa kwenye msimu 
wa embe ama korosho huwezi kumfukuza 
tembo… hii nayo ni changamoto, inafika 
wakati hata kama embe zimebaki chache 
atazunguka na kurudi tena,” alisema.

Alisema wakulima wanapovuna mazao 
yao na kuyahifadhi kwenye ghala tembo 
hubomoa na kuyala.

Alisema zaidi ya watu 100 wamepatiwa 
taarifa ya mazao yao kuliwa na tembo, na 
tayari majina yao wameyawasilisha ngazi 
husika ili waweze kupatiwa fidia ya kifuta 
macho.

Aidha, Mpunde alisema idara ya wany-
amapori ina changamoto kubwa ya vifaa 
vya kufanya kazi, likiwamo gari.

Alisema wanaweza kupata taarifa ku-
toka Kijiji cha Mloka mpaka wawafikie wa-
nanchi inapita wiki moja, hivyo wanajikuta 
hawafiki kwa wakati.

Alisema idara yao walikuwa na gari am-
balo waliazima kutoka idara nyingine, la-
kini limechukuliwa wamebaki bila gari.

Na Ashton Balaigwa, MOROGORO

TAASISI ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU), imesema imejipan-
ga kuhakikisha rasilimali za misitu hapa 
nchini zinalindwa na yeyote atakayekutwa 
atahesabika kama ni jangili na hatua kali 
dhidi yake zitachukuliwa.

Kauli hiyo ilitolewa na Ofisa wa TAKUK-
URU kutoka makao makuu, Ally Katonya, 
akitoa mada kwenye mafunzo  waandishi 
wa habari wa  Chama cha Waandishi wa 
Habari za Mazingira ( JET), yaliyofanyika 
kwa njia ya Mtandao chini ya Ufadhili wa 
Shirika la Maendeleo la Marekani (USAID). 

Katonya alisema misitu pamoja na mali-
asili ikiwamo wanyama ni moja ya rasilima-
li muhimu kwa taifa kwa kuwa zinachangia 
kuleta nishati, maji na kuhifadhi mazingira 
huku wanyama wakililetea taifa fedha za 
kigeni ambazo zinachangia kutekeleza mi-

radi mbalimbali ya maendeleo.
Alisema kwa kushirikiana na taasisi 

nyingine za serikali ikiwamo Wizara ya 
Maliasili, Ofisi ya Mkurugenzi wa Mash-
taka makao makuu, wameweka nguvu ya 
pamoja na kwamba yeyote atakayekutwa 
kwenye mapori ya wanyama na hifadhi 
za misitu akifanya uhalibifu atahesabika 
kama ni jangili na mali zake zitataifishwa 
ikiwamo kufunguliwa kesi za uhujumu 
uchumi.

“Tukikubaini umeua tembo au mnyama 
yeyote yule na ukauza na kununua gari 
au nyumba, kwanza tutataifisha hizo mali 
zako na pia tutakufungulia kesi ya uhuju-
mu uchumi kwa kuwa umeuhujumu rasili-
mali za taifa letu,” alisema Katonya.

Kwa upande wake, Victoria Michael, ku-
toka Taasisi ya Sekta binafsi nchini (TPSF), 
akiwasilisha mada kuhusu mapambano 
dhidi ya vita ya ujangili, alisema si ya seri-

kali pekee bali na sekta binafsi kwa kutam-
bua hilo tayari wameshaanza kutoa elimu 
kwa wadau hao.

Alisema kuwa TPSF imeshaanza kue-
limisha wadau wake na kwa kuwashiriki-
sha katika miradi mbalimbali ya kuhifadhi 
rasilimali za misitu ili nao watoe mchango 
mkubwa kwa taifa ikiwamo mapambano 
ya kuzuia utorashaji wa wanyama, ujangili 
pamoja uhifadhi wa mazingira.

Alisema tayari wameanzisha kamati 
ambayo itasaidia kutatua changamoto zi-
nazoikabili sekta ya uhifadhi wa mazingira 
na wanyamapori ili kusaidia serikali dhidi 
ya mapambano hayo.

Mkurugenzi wa JET, John Chikomo, alise-
ma mafunzo hayo ni kuhakikisha wana-
pata uelewa wa masuala ya wanyamapori 
na uhifadhi ikiwamo sekta binafsi kutumia 
fursa ya kuwekeza katika sekta hiyo.

Na Gwamaka Alipipi

CHUO cha Taifa cha Usa-
firishaji (NIT), kinatarajia kuli-
saidia Shirika la Reli la Tanza-
nia na Zambia (TAZARA), kwa 
kuwapatia wahitimu wa fani ya 
uhandisi wa mitambo, ili shirika 
hilo liweze kuinuka na kujiende-
sha kwa ufanisi zaidi.

Mkuu wa chuo hicho, Prof. 
Zacharia Mganilwa, aliyasema 
hayo jana jijini Dar es Salaam 
wakati wa ziara ya wajumbe 
wa Baraza la Uongozi wa NIT, 
walipotembelea shirika hilo, kwa 
lengo la kuongeza ushirikiano.

“Tuna vijana wengi waliohit-
imu uhandisi na hawana kazi, 
TAZARA wangetoa nafasi za kazi 
za kujitolea kwa vijana wali-
ohitimu masuala ya uhandisi wa 
mitambo, nina imani shirika 
litainuka na kuwa bora zaidi, la-
kini tutaangalia namna ya kutoa 
msaada kwao,” alisema Prof. 
Mganilwa.

Kadhalika, alieleza kuwa, 
vijana hao wakipewa fursa ya 
kujitolea kufanya kazi katika 
shirika hilo, watasaidia kwa 
asilimia kubwa kulifikisha katika 
hatua ya juu ya kiutendaji, kwa 
sababu kwa sasa wanakabiliwa 
na changamoto nyingi ukiwamo 
uhaba wa wafanyakazi.

Prof. Mganilwa alisema NIT 
inatoa mafunzo ya aina mbalim-
bali ya uhandisi, hivyo inaweza 
kuwaleta wanafunzi hao TAZARA 
kuja kufanya mafunzo kwa vi-
tendo na kuongeza ujuzi wao.

Naye Mwenyekiti wa Bodi 
ya NIT, Prof. Bavo Nyichomba, 
alisema wamelazimika kufanya 
ziara TAZARA ili kuongeza mae-
neo ya ushirikiano.

“Tumekuja kuangalia maeneo 
ya kutoa ujuzi, TAZARA inahitaji 
wahandisi na sisi tunatoa mafun-
zo ya uhandisi hivyo tunaweza 
kushirikiana katika nyanja hiyo, 
Ni suala la kufahamu wao wa-
nahitaji nini na sisi tunatoa nini” 
alisema Prof. Nyichomba.

Kaimu Mkurugenzi Msadizi wa 
TAZARA, Geoffrey Sengo, alise-
ma wanakabiliwa na changamoto 
mbalimbali ikiwamo uhaba wa 
wafanyakazi, mtaji, kupokea 
mizigo michache kulikosabishwa 
na mlipuko wa ugonjwa wa 
corona. “Idadi ya wafanyakazi 
waliojariwa ni 2,775, mwaka 
jana walistaafu 400, na kwa sasa 
waajiriwa wengi wapo katika 
umri wa kustaafu, hivyo nguvu 
kazi inazidi kupungua,” alisema 
Sengo.

Aliongeza kuwa idadi ya 
mizigo ambayo inasafirishwa na 
TAZARA kwa mwaka ni tani mil-
ioni tatu, kati ya idadi hiyo tani 
200,000 za madini ya Graph-
ite ni kutoka Tanzania na tani 
600,000 za madini ya Lithium ni 
kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia 
ya Congo (DRC).
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Mtendaji 
atuhumiwa kuuza 
ardhi, arudisha 
nusu ya fedha

Wanafunzi wa Shule ya Msingi Mbezi Ndumbwi, iliyopo Mbezi 
Makonde jijini Dar es Salaam, wakinawa mikono baada ya kuto-
ka kwenye mtihani ikiwa ni sehemu ya kujikinga na maambukizi 
ya ugonjwa wa Covid-19. PICHA: GIDION MSABULA/TUDARCO

Wazee 200 
wapata
matibabu 
ya bure

NBC yachangia mil. 111/-
kuboresha elimu, kilimo
Na Mwandishi Wetu, BARIADI

BENKI ya Taifa ya Biashara (NBC) imetoa 
Sh. milioni 114.7 kwa ajili ya kusaidia maen-
deleo ya kilimo na elimu mkoani Simiyu 
ikiwa ni sehemu ya mkakati wa benki hiyo 
kuunga mkono jitihada za serikali katika 
kuendeleza sekta hizo.

Akipokea mchango huo kwenye hafla 
maalum iliyofanyika kwenye Maonyesho 
ya Kilimo (Nanenane)   kitaifa, mkoani   
Simiyu, Mkuu wa Mkoa wa Simiyu, Antho-
ny Mtaka, alisema sehemu ya fedha hiyo 
itumike kujenga kisima cha Shule ya Se-
kondari ya Wasichana Maswa na kuandaa 
shamba la hekari 50 litakalokuwa na alama 
ya benki hiyo.

“Kwa kuwa benki ya NBC imekuwa 
mstari wa mbele katika kutusaidia hasa ka-
tika masuala yanayoacha alama kama haya 
ya ujenzi wa miundombinu ya elimu na 
sekta ya kilimo na sisi kama mkoa tumeona 

ipo haja ya kutambua mchango huo kwa 
kuwapatia heshima hiyo wanayostahili,’’ 
alisema

Aliipongeza benki hiyo kwa kuteuliwa 
kuwania tuzo uzo za ubora za Afrika katika 
kuwahudumia wajasiriamali ambazo zi-
naakisi ufanisi wa benki hiyo katika kutoa 
huduma za kibenki na kifedha katika bara 
la Afrika.

“Ni heshima kubwa kwa benki ya NBC 
na taifa kwa ujumla kuingia kwenye orod-
ha ya benki tano bora zinazowania tuzo 
ya Benki Bora ya mwaka ya Wajasiriamali 
(SME miongoni mwa benki zaidi ya 200, 
hatua muhimu zaidi kufikiwa na benki ya 
Kitanzania ndani ya mwaka huu.’’ Alibaini-
sha.

Akitoa mchanganuo wa fedha hizo 
Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya  NBC, 
Theobald Sabi,  alisema kiasi cha Sh. mil-
ioni 40 ni udhamini wa benki hiyo kwenye 
maonyesho hayo, huku kiasi cha Sh. milio-

ni 10 kikilenga kuchangia ujenzi wa Shule 
ya Sekondari ya Simiyu ambapo kitatosha 
kugharamia mifuko ya 541 ya saruji.

“Aidha kiasi cha milioni 19.9 kitakwenda 
katika kusaidia ujenzi wa Shule ya Sekond-
ari ya Anthony Mtaka ambapo kiasi hicho 
kitatosha kununua mifuko ya saruji 1,080 
na kiasi cha Sh. milioni 44.8 kitatumika 
kugharamia uchimbaji wa kisima cha um-
wagiliaji wa mashamba ya viazi kwa vi-
kundi vya akina mama wilayani Maswa,” 
alisema.

Sabi alitaja baadhi ya jitihada za benki 
hiyo katika kuwahudumia wajasiriamali 
na wakulima kuwa ni pamoja na uende-
shaji wa mafunzo maalumu ya kilimo na 
biashara kwa kushirikiana na Jumuiya ya 
Wafanyabiashara wanawake na Vijana 
(TABWA) pamoja na Mamlaka ya Maen-
deleo ya Biashara Tanzania (TANTRADE)
yanayofanyika kwenye maonyesho hayo.

Na Frank Kaundula, MVOMERO

MKUU wa Wilaya ya Mvomero, Alibinus Mgonya, amemuagiza 
Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya wilaya hiyo kumchuku-
lia hatua za kinidhamu Mtendaji wa Kijiji cha Madaraka, Lamerk 
Kajiru, anayetuhumiwa kuuza ardhi kwa Sh. milioni tano.

Alitoa agizo hilo jana, baada ya kupokea malalamiko kutoka kwa 
wananchi wa kijiji hicho, Kata ya Doma kwenye mkutano wa kijiji 
yanayomtuhumu Mtendaji huyo kuuza ardhi yenye ukubwa wa 
ekari 100.

“Namuagiza Mkurugenzi wa Halmashauri kumchukulia hatua 
za kinidhamu mtendaji huyo anayedaiwa kuuza ardhi yenye uku-
bwa wa ekari 100 kwa Sh. milioni tano bila kufuata utaratibu wa 
serikali unaotakiwa,” alisema Mgonya.

Mgonya alisema, Mtendaji huyo anadaiwa kuuza ardhi hiyo na 
kisha fedha kuzitumia kwa matumizi yake binafsi jambo ambalo 
kamwe haliwezi kukubalika katika wilaya hiyo kwa kuwa ni moja 
vitu vinavyochochea migogoro ya ardhi.

Alisema serikali imejitahidi kudhibiti migogoro ya ardhi katika 
wilaya hiyo, lakini kuna baadhi ya watu ambao ni watumishi wa 
umma wanatumia madaraka yao vibaya na kusababisha kucho-
chea migogoro nchini.

Alisema akiwa Mwenyetiki wa ulinzi na usalama katika wilaya 
hiyo, hawezi kuona mtu au watu wakiendelea kufanya kazi ya ku-
wahujumu wananchi hususani wanyonge na lazima sheria ifuate 
mkondo wake ili iwe fundisho.

“Serikali ya awamu ya tano imekuwa ikiwasisitiza watendaji 
kushughulikia changamoto mbalimbali za wananchi ili kuzitatua 
na kuondoa migogoro yote kwenye jamii hivyo suala hili halipaswi 
kufumbiwa macho,” alisema Mgonya.

Aliwataka wananchi wa kijiji hicho kuwa watulivu wakati suala 
la tuhuma za mtendaji huyo zikishughulikiwa na kuwasihi kuen-
delea na majukumu yao ya uzalishaji wa mali kwa maslahi ya taifa. 
Aliwataka wananchi wa kijiji hicho kujiandaa na msimu mpya wa 
kilimo ili mvua zitakapoanza kunyesha waweze kulima mazao 
mengi ya chakula na biashara ili wilaya ipate mapato mengi ya 
ndani yatokanayo na ushuru.

Mtendaji anayetuhumiwa, Lamerk Kajiri, alikiri kufanya kitendo 
hicho na kuomba radhi kwa mkuu wa wilaya na kuamua kureje-
sha Sh. 2,500,000 na kuahidi kurejesha kiasi kilochibaki kabla ya 
Novemba 4, mwaka huu.

Wananchi wa kijiji hicho walimshukuru Mkuu wa wilaya hiyo 
kwa kitendo cha kulishughulikia haraka suala hilo na kuahidi kue-
ndelea kutoa ushirikiano kwa serikali na kuwafichua watumishi 
wasiokuwa waadilifu kazini. 

Na Julieth Mkireri, KIBAHA

ZAIDI ya wazee 200 katika 
Kata ya Mkuza, Halmashauri ya 
Mji wa Kibaha, wamepatiwa hu-
duma ya matibabu bure kutoka 
Shirika la Tunajali.

Akizungumza na Nipashe juzi 
katika eneo la Kwa Matiasi, Mku-
rugenzi wa Shirika hilo, Nicas 
Mawazo, alisema wanalenga ku-
wafikia wazee wengi zaidi katika 
mikoa mbalimbali hapa nchini.

Nicas alisema shirika hilo 
limekuwa likitoa huduma kwa 
watu wote kwa gharama nafuu 
na sasa wameamua kutenga 
siku maalumu kwa kila mwezi 
kutoa matibabu ya kibingwa kwa 
magonjwa ya kisukari na moyo 
na kwamba wazee watafanyiwa 
uchunguzi wa kina.

“Jamii inatakiwa kutamani 
kusaidia wengine kwa kile 
walicho nacho. Sisi kwa upande 
wetu tutaendelea kutoa huduma 
hii. Tumeanza na kata baadaye 
tutafikia kata zote za halmashau-
ri hadi ngazi ya mkoa tuguse 
makundi maalumu na kuibua 
shida zao ambazo zitapatiwa 
ufumbuzi,” alisema.

Mmoja wa wazee walionufaika 
na huduma hiyo, Mohamed Mgo-
ha, alilishukuru shirika hilo kwa 
kuwasogezea huduma karibu na 
maeneo yao kwa kuwa si wote 
wenye uwezo wa kufika kwenye 
vituo vya huduma za afya.

Naye Gerson Kauga alilishuk-
uru shirika hilo kwa kuwakum-
buka wazee na kuomba wahisani 
wengine kuiga mfano na kuwajali 
wazee ambao wamekuwa waki-
pata changamoto katika huduma 
za afya.

Pily Yahaya, ambaye ni Mwe-
nyekiti wa Umoja wa Wanawake 
Tanzania (UWT) Kata ya Picha ya 
Ndege, aliiomba serikali kutoa 
ushirikiano kwa shirika hilo ili 
liwafikie wazee wengi zaidi.

“Jamii inatakiwa kutamani 
kusaidia wengine kwa kile 
walicho nacho. Sisi kwa 
upande wetu tutaendelea 
kutoa huduma hii. Tumean-
za na kata baadaye tutafikia 
kata zote za halmashauri 
hadi ngazi ya mkoa tu-
guse makundi maalumu 
na kuibua shida zao am-
bazo zitapatiwa ufumbuzi,” 
alisema.
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Ashtakiwa kukusanya 
bil. 17/- bila leseniAtaka 

uwazi
usomaji 
mita
Na Neema Hussein, KATAVI

NAIBU Waziri wa Maji, Juma Aweso, 
amezitaka Mamlaka za Maji nchini 
kuwashirikisha wananchi wanao-
tumia maji pale wanapokwenda 
kusoma bili za maji ili kuepuka 
malalamiko ya kuzidishiwa bili hiyo.

Aweso aliyasema hayo juzi katika 
ziara ya kukagua miradi mbalimbali 
ya maji mkoani Katavi likiwamo 
tangi la maji linalojengwa katika 
Mtaa wa Mapinduzi, Manispaa ya 
Mpanda ambalo litakamilika Sep-
temba 15, mwaka huu.

Ikitokea mwananchi amekatiwa 
maji akiwa tayari amelipia bili, 
alisema inatakiwa arudishiwe 
maji hayo ndani ya saa 24 na mtu 
anapotaka kuunganishiwa maji na  
amelipia bili za kuunganishiwa, ina-
takiwa ndani ya siku saba mtu huyo 
apate maji.

“Naomba muwafikishie EWURA 
(Mamlaka ya Huduma za Nishati na 
Maji), wambieni wajitafakari juu ya 
bili za maji, lazima watoke ofisini 
wasimamie bei za maji kwa wa-
nanchi hawa wanyonge kuhakikisha 
wanalipa bili zilizo sahihi,” alisema 
Aweso.

Alisema wameleta zaidi ya Sh. 
bilioni 5.6 katika Mkoa wa Katavi 
kwa ajili ya kumaliza tatizo la maji 
vijijini na tayari kuna miradi 19 
inayotekelezwa  katika halmashauri 
zote 5 kwa Mkoa wa Katavi huku 
akibainisha kuwa katika Wilaya ya 
Tanganyika, walitoa bilioni 1.3.

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Mpanda,  Mhandisi Iddo 
Richard, alisema mradi wa maji wa 
Ikolongo ukikamilika utapunguza 
mgawo wa maji na wananchi wa 
mpanda watapata maji kwa  asilimia 
60.

Na Mwandishi Wetu, SHINYANGA

WAZIRI wa Kilimo, Japhet Hasun-
ga, ameeleza kuridhishwa na un-
unuzi wa pamba msimu wa mwaka 
2020/21 huku akitangaza mapin-
duzi makubwa katika kilimo.

Hasunga alisema hayo juzi 
huku akisisitiza kuwa serikali 
imedhamiria kuhakikisha 
wakulima wanaondoka katika 

dhana ya kilimo cha kujikimu 
badala yake kuwa kilimo cha 
kibiashara. Waziri alisema hayo 
alipokuwa ziarani katika mikoa ya 
Singida na Tabora.

Alisema ili kusimamia jambo 
hilo kwa vitendo, serikali imeanza 
kutoa elimu kwa wakulima kupitia 
maofisa ugani na wataalamu mbal-
imbali wa kilimo kuhusu namna 
bora ya kuzingatia mbinu bora 

za kilimo ili kuongeza tija na uzal-
ishaji.

Katika ziara hiyo, Hasunga aliwa-
hakikishia wakulima kuwa, serikali 
inasimamia kwa weledi mkubwa 
sekta ya kilimo ambayo ndiyo mhi-
mili mkubwa wa maendeleo ya wa-
nanchi na inachangia kwa asilimia 
kubwa uchumi wa nchi.

Hasunga alisema ili kuboresha 
kilimo na maisha ya wakulima, ni 

dhahiri kuwa serikali lazima ifanye 
mazungumzo na benki mbalimbali 
ikiwamo Benki ya Maendeleo ya 
Kilimo Tanzania (TADB), Mfuko 
wa Pembejeo za Kilimo (AGITF) 
kwa ajili ya kupunguza riba na 
masharti magumu kwa wakulima 
ili wakope kwa ajili ya kuboresha 
kilimo.

Akiwa wilayani Iramba, mkoa-
ni Singida, Waziri Hasunga ali-

ipongeza kampuni ya ununuzi wa 
pamba ya Biosustain kwa kuhakiki-
sha imemaliza madeni yote ya 
wakulima kwa msimu wa mwaka 
2018/19.

Waziri alisema pamoja na 
changamoto iliyojitokeza ya 
ugonjwa wa mapafu (COVID- 
19) kampuni hiyo imehakikisha 
wakulima wote wanalipwa fedha 
zao kwa wakati.

Waziri atangaza neema wakulima wa pamba

Mkuu wa Mauzo wa Vodacom Kanda ya Kaskazini, George Venanty (katikati), pamoja na wafanyakazi wenzake 
wakisherehekea baada ya kampuni hiyo kuibuka mshindi wa kwanza kwa kampuni za mawasiliano, wakati wa 
kilele cha maonyesho ya wakulima (Nanenane), katika viwanja vya Themi, jijini Arusha. NA MPIGAPICHA WETU

ya mtaji waliowekeza kwa miezi 
minne ya awali na asilimia 90 ya 
mtaji kwa miezi sita kiasi ambacho 
ni kikubwa kibiashara kuliko mtaji 
uliowekezwa. 

Wakili Wankyo alidai kati ya Jan-
uari, 2018 na Mei, 2020, maeneo to-
fauti jijini Dar es Salaam, alikubali 
na kupokea Sh. bilioni 17 kutoka 
kwa umma bila kuwa na leseni. 

Ilidaiwa kwamba, kati ya Aprili 
26, 2019 na Januari, 2020 jijini Dar 
es Salaam, alijihusisha na mua-
mala wa Sh. 6, 477,297,614.83 kwa 
kuzitoa kutoka kwa akaunti ya Mr 
Kuku iliyopo benki ya CRDB wakati 
akifahamu zimetokana na kosa la 
kujihusisha na biashara ya upatu. 

Mshtakiwa huyo pia anadaiwa 
kwamba kati ya Januari na Machi 
30, mwaka huu, jijini Dar es Salaam, 
alitakatisha Sh. 629,249,576.36 kwa 
kuzitoa kutoka akaunti ya CRDB 
wakati akijua zilitokana na kosa la 
upatu. 

Wakili Wakyo alidai kati ya 
Machi 5 na Aprili 17, mwaka huu, 

alitakatisha Sh. 1,366,718,045.46 
kwa kuzitoa kutoka akaunti ya Mr 
Kuku Farmers Ltd, iliyopo benki ya 
CRDB. 

Aliongeza kuwa kati ya Januari 
17 na 30, mwaka huu, jijini Dar es 
Salaam katika tawi la CRDB Viva 
Tawar, Kinondoni, Dar es Salaam, 
alitakatisha Dola 107,893.73 kwa 
kuzitoa na kuziingiza katika akaun-
ti ya Mr Kuku  wakati akijua zilito-
kana na biashara ya upatu. 

Wankyo alidai kati ya Machi 3 
hadi 30, mwaka 2020 benki ya 
CRDB Water Front, Machibya aliji-
husisha na muamala wa dola 146, 
300 na kuziingiza katika akauti ya 
Mr Kuku Farmers Ltd wakati akijua 
fedha hizo zilitokana na upatu. 

Baada ya kusomewa mashtaka 
hayo, Wakili Wankyo alidai, upele-
lezi wa kesi hiyo bado haujakami-
lika na kesi iliahirishwa hadi Agosti 
24, mwaka huu. 

Mshtakiwa alipelekwa rumande 
kwa kuwa mashtaka ya utakatishaji 
hayana dhamana. 

Baada ya 
kusomewa 
mashtaka 
hayo, Wakili 
Wankyo al-
idai, upele-
lezi wa kesi 
hiyo bado 
haujakami-
lika na kesi 
iliahirishwa 
hadi Agosti 
24, mwaka 
huu. 

Na Hellen Mwango

M
FANYABIASHARA Tariq 
Machibya (29), maarufu 
kama Mr Kuku, amefik-
ishwa mahakamani akik-

abiliwa na mashtaka saba likiwamo la 
kujihusisha na biashara ya upatu kwa 
kukubali na kukusanya Sh. bilioni 17 
kutoka kwa umma bila leseni. 

Mshtakiwa huyo ambaye ni Mkuru-
genzi wa Kampuni ya Mr Kuku Farm-
er Ltd, alisomewa mashtaka yake 
katika Mahakama ya Hakimu Mkazi 
Kisutu jijini Dar es Salaam iliyoketi 
chini ya Hakimu Mkazi Mwandamizi 
Mfawidhi Godfrey Isaya. 

Wakili wa Serikali Mwandamizi, 
Wankyo Simon, alidai kuwa Januari 
2018 mpaka Mei, mwaka huu katika 
mahali tofauti jijini Dar es Salaam, 
alijihusisha na biashara ya upatu kwa 
kukusanya fedha kutoka kwa umma. 

Ilidaiwa kuwa, mshtakiwa aliku-
sanya fedha hizo kwa madai ya ku-
fanya ujasiriamali wa ufugaji wa kuku 
na wangepata faida ya asilimia 70 

Naomba muwafikishie EWU-
RA (Mamlaka ya Huduma za 
Nishati na Maji), wambieni 
wajitafakari juu ya bili za 
maji, lazima watoke ofisini 
wasimamie bei za maji kwa 
wananchi hawa wanyonge 
kuhakikisha wanalipa bili 
zilizo sahihi.



Na Neema Hussein, RUVUMA

W
ASIMAMIZI wasaidizi wa 
uchaguzi ngazi ya kata   
katika jimbo la Mbinga 
Mjini mkoani Ruvuma, 

wameonywa kujiepusha kufanyakazi 
kwa itikadi za vyama na kupendelea 
wagombea.

Badala yake   wametakiwa kutenda 
haki kwa kila chama wakati wote wa 
mchakato wa uchaguzi ili kuepusha vu-
rugu na malalamiko.

Ofisa Uchaguzi Jimbo la Mbinga, 
Amon Sangana, alisema hayo juzi waka-
ti akifunga mafunzo ya siku tatu ya ku-
wajengea uwezo wasimamizi wasaidizi 
38 wa uchaguzi ngazi ya kata na jimbo. 
Mafunzo hayo yanalenga kuwaongoza 
katika mchakato mzima wa   maan-
dalizi ya uchaguzi mkuu utakaofanyika 
Oktoba, mwaka huu.

Sangana aliwataka washiriki wa 
mafunzo hayo kwenda kutekeleza vy-

Wasimamizi uchaguzi 
waonywa ukada 

ema yale waliyofundishwa ikiwamo 
uadilifu, weledi  na kujiepusha na aina 
yoyote ya upendeleo kwa vyama vya 
siasa na wagombea.

Sangana alisema katika mchakato 
wa uchaguzi ni lazima mgombea awe 
amedhaminiwa na chama cha siasa, am-
ethibitishwa na hakimu au wakili pamo-
ja na kutoa fedha ya dhamana.

Msimamizi wa Uchaguzi Jimbo la 
Mbinga Mjini, Grace Quintine, alisema 
matumaini ya Tume ya Taifa ya Uch-
aguzi (NEC) ni kwamba baada ya kupata 
mafunzo hayo watakwenda kufanya 
kazi kwa juhudi, maarifa na weledi wa 
hali ya juu.

  Quitine ambaye ni Mkurugenzi wa 
Halmashauri ya Mji Mbinga,   alisema 
wakati wote wa mchakato wa uchaguzi 
mkuu, watafanya kazi kwa kufuata 
maelekezo ya tume na msimamizi wa 
uchaguzi ngazi ya jimbo na kushirikiana 
na vyama vyote vya siasa vitakavyoshiri-
ki katika uchaguzi huo.

Aidha, alisisitiza kuzingatia maadili ya 
utumishi wa umma  wakati wa mchaka-
to wa uchaguzi pamoja na kufanya kazi 
zingine za utumishi ikiwamo kuuza 
vitambulisho vya wajasiriamali vilivyo-
tolewa na Rais John Magufuli.

Baadhi ya washiriki wa mafunzo 
hayo, Asha Chowo na Benito Komba, 
walisema  mafunzo hayo yamekuwa 
mazuri kwa sababu yamewapa uelewa 
katika usimamizi wa uchaguzi mkuu 
na uzoefu wa kwenda kutekeleza maju-
kumu ya NEC.

Chowo aliishukuru Halmashauri ya 
Mji Mbinga kwa kuwajengea uwezo na 
uelewa katika majukumu yao ya usi-
mamizi wa uchaguzi mkuu.

Alisema kimsingi mafunzo hayo 
yamewapa dira namna ya kwenda 
kutekeleza   majukumu yao ikiwamo 
kushirikiana na vyama vya siasa, wa-
nanchi na mchakato na namna ya ku-
tumia kanuni na taratibu zilizoainishwa 
na tume.

Katika 
mchakato 
wa uchaguzi 
ni lazima 
mgombea 
awe amed-
haminiwa 
na chama 
cha siasa, 
amethibit-
ishwa na 
hakimu 
au wakili 
pamoja na 
kutoa fedha 
ya dha-
mana.
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ASA yatwishwa 
jukumu uzalishaji
mbegu za pamba

SBL yazindua
kampeni  
Serebuka 

Na Christina Haule, MOROGORO

WAKALA wa Mbegu Tanzania (ASA) 
imekabidhiwa jukumu la kuzali-
sha mbegu bora za pamba katika 
hekta 11.1 zilizoko Igunga mkoani 
Tabora ili kuongeza uzalishaji na 
kufikia lengo la serikali la kuanzia 
kiwanda cha uchakataji wa mbegu 
mkoani humo.

Kaimu Meneja Uzalishaji wa ASA, 
Benjamin Mfupe, alisema hayo juzi 
kwenye Maonyesho ya Wakulima 
maarufu kama Nanenane Kanda ya 
Mashariki yaliyofanyika kwenye 
viwanja vya Mwalimu Julius Ny-
erere. Maonyesho hayo yalihusisha 
mikoa ya Morogoro, Pwani, Tanga 
na Dar es Salaam.

Alisema serikali imeamua kuka-
bidhi jukumu hilo kwa ASA kwa 
sababu ndio wanaoshughulika na 
upatikanaji wa mbegu bora nchini.

Mfupe alisema kwa kukabidhiwa 
hekta hizo ambazo ni sawa na vijiji 
60, watasaidia namna ya kupata 
mbegu bora, hivyo kuhakikisha 
uzalishaji wa mbegu unaongezeka 
huku wakulima wakizipata kwa 
wakati.

Kwa kutumia mbegu aina ya 
UKM 08, alisema watahakikisha 
wanawasimamia wakulima ku-
tokana na mashamba hayo kusi-
mamiwa na ASA na kuhakikisha 
wanafuata kanuni za kilimo ili 
kupatikana mbegu bora kwa ajili 
ya kilimo bora.

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Bia ya Serengeti 
(SBL), imezindua kampeni mpya 
inayolenga kuwahamasisha Wa-
tanzania kufurahia maisha bila 
kikomo kupitia bidhaa zake zenye 
chapa ya Serengeti.

Kampeni hiyo inayojulikana 
kama ‘SEREBUKA’ inadhaminiwa 
na chapa mbili maarufu, bia ya 
Serengeti maarufu kama  Serengeti 
Premium Lager na bia Serengeti 
Lite, huku ikilenga kuonyesha 
kuwa Serengeti ni chapa inay-
owaleta Watanzania pamoja na 
kuwafanya wafurahia maisha bila 
kikomo.

Kwa mujibu wa mkuu wa kitengo 
cha bia wa SBL, Anitha Msangi, 
kampeni hiyo inakuja na mambo 
mazuri na ya kusisimua ikiwa 
ni pamoja na chakula, muziki na 
michezo.

“Kampeni ya Serebuka ni kwa 
ajili ya Watanzania wote na inalen-
ga kuwapa nafasi adhimu wateja 
wetu kufurahia maisha na bidhaa 
zetu. Tutakuwa na mashindano 
ambayo yataongozwa na mastaa 
mbalimbali wataokuwa wanawabu-
rudisha na kuwafurahisha wa-
teja wetu katika kipindi chote cha 
kampeni,” alisema Anitha

Alisema washindi watashinda 
zawadi lukuki ikiwamo fedha ta-
slimu shilingi milioni moja. 

RC ataka matofali bei nafuu ujenzi madarasa

Waziri wa Kilimo, Japhet Hasunga (kushoto), akikabidhi tuzo kwa Mkurugenzi Mtendaji wa Benki ya  NBC, Theobald Sabi, 
ukiwa ni utambuzi wa benki hiyo kama mdhamini mkuu wa Maonesho ya Kilimo ya Nanenane yaliyomalizika  mkoani 
Simiyu. NA MPIGAPICHA WETU

Na Alphonce  Kabilondo, GEITA

SERIKALI  mkoani Geita  imewaagiza wakuu 
wa wilaya, wakurugenzi watendaji wa hal-
mashauri na maofisa elimu kutumia matofali 
fungamano  ili kupunguza gharama za ujen-
zi wa vyumba vya madarasa katika maeneo 
yaliyo na upungufu wa madarasa.

 Mkuu wa Mkoa wa Geita, Mhandisi Robert 
Gabriel, alitoa agizo hilo juzi katika Shule ya 
Msingi Nyanza, Halmashauri ya Mji wa Geita, 
wakati akipokea taulo 215 za wanafunzi wa 
kike wanaosoma shule za msingi na sekond-
ari zilizotolewa na shirika la Plan Internation-
al   kwa ajili ya  kujihifadhi wakati wa hedhi 
wawapo shuleni.

Alisema serikali ya mkoa ilijiwekea lengo la 
kufyatua matofali fungamano 16,7100,673  ili 
kumaliza upungufu wa madarasa kwa mae-
neo yaliyo na changamoto hiyo lakini mpaka 
sasa matofali 400,000 tu ndiyo yamefyatu-
liwa.

Matofali hayo, alisema yatapunguza ghara-
ma za ujenzi wa madarasa huku akiwaagiza 
wakurugenzi hao kupeleka     taarifa kila 
mwezi ya mpango wa ujenzi wa madarasa 
kwa kutumia matofali hayo ofisini kwake.

Kuhusu msaada huo, alisema Plan Inter-
national inasaidia kujenga utamaduni kwe-
nye jamii wa kuendalea kufanya usafi kwa 
kunawa mikono ili kuepuka magonjwa ya 
milipuko kwa kutoa msaada wa vifaa hivyo 

kwa shule 77 sambamba na kusaidia wa-
nafunzi wa kike kujisitiri wakati wa hedhi.

Awali, Meneja wa Plan International Tawi 
la Geita, Adolf Kaindoa, alisema vifaa hivyo 
vina thamani ya Sh. 63,960,000 ambavyo 
vimelenga kusaidia wanafunzi wa kike 
kuhudhuria masomo na kukaa darasani bila 
kuhofia kukosa taulo za kike wakati wa hedhi.

Meneja huyo   alisema shirika hilo pia 
limetoa   vifaa vya usafi vikiwamo  sabuni 
za maji, mche na taulo   kwa wanafunzi wa 
kike   kwa shule za msingi na sekondari ili 
kuendeleza utamaduni kwa walimu na wa-
nafunzi wa kunawa mikono muda wote ili 
kupambana na magonjwa mbalimbali ya 
kuambukiza.



Na Waandishi Maalum

	

J
ANA tulichapisha sehemu ya 
kwanza ya ushuhuda wa FER-
DINAND Kamuntu Ruhinda, 
rafiki wa karibu wa Hayati 

Benjamin William Mkapa, Rais wa 
Tatu wa Tanzania, aliyefariki dunia 
Julai 23, mwaka huu, na kuzikwa Ju-
lai 29 kijijni kwao Lupaso, Mtwara. 
Hii ni sehemu ya pili ya ushuhuda 
wa Mzee Ruhinda, Mwandishi wa 
Habari, Mshauri na Mwanastrate-
jia wa Siasa, Mhariri na Balozi wa 
Tanzania katika nchi za Canada na 
China. Urafiki wa wazee hao wawili 
ulidumu kwa zaidi ya miaka 50. Sasa 
endelea kusoma………

Hata hivyo, tulikubaliana kuhusu 
mambo mengi. Jambo moja ambalo 
tulikubaliana wakati wote ni kuhusu 
Muungano na muundo wake. Tuli-
kubaliana kuwa nchi yetu haikuwa 
na msisitizo wa kutosha kuhusu 
Muungano. Pamoja na kwamba 
nchi yetu ni wamoja sasa, bado kuna 
watu wengi ambao bado wanazo 
hisia za Uzanzibari na Utanganyika. 
Tunahitaji kuongeza nguvu katika 
kubadilisha hisia hizi kwa sababu 
nchi hii sasa ni moja. Zilikuwa nchi 
mbili mwaka 1964, miaka 56 iliyo-
pita.”

Anaongeza kwa nini ameteua 
kulisisitiza jambo hili. “Nalisema 
hili kwa sababu ni jambo muhimu 
sana kwa ustawi wa taifa letu na hii 
ni mara yangu ya mwisho kufanya 
mahojiano na waandishi wa habari.” 

Wanasiasa wasiowajibika 
walivyochokwa Pemba
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Mkapa alikuwa mwanastratejia 
hodari na muumini halisi wa Nyerere

Inaendelea  Uk.12

Mkapa akipata heshima za kikabila katika moja ya mikoa ali-
yotembelea. 

“Kwangu mimi siyo tu kwamba 
Benjamin Mkapa alikuwa rafiki yan-
gu. Lakini nimeishi naye, na nime-
shuhudia na nilizipenda tabia zake 
nzuri na sifa zake nyingi. Aliongozwa 
sana na utu. Alikuwa mpole. Kweli, 
pia alikuwa mkali, lakini hizo zote 

ni tabia nzuri tu za binadamu. Hata 
ukali siyo tabia mbaya, hasa ikion-
gozwa na utu, upole na haki, kama 
ilivyokuwa kwa Benjamin Mkapa. 
Aliongoza nchi vizuri na kwa misingi 
thabiti ya haki.”

Mzee Ruhinda pia anazugumzia 

daliwa na gazeti moja, na wala siyo 
na Tume ya Uchaguzi,” anasema 
Mzee Ruhinda na kuongeza: 

“Lakini tokea wakati ule, hauja-
pata kuandaliwa Mdahalo mwing-
ine, na kwa maoni yangu, hiyo ni se-
hemu muhimu ya kazi za Tume ya 
Uchaguzi, yaani kuwawezesha wa-
nanchi wawajue vizuri wagombea 
wao, misimamo yao kuhusu masu-
ala mbalimbali na maandalizi yao 
ya kuongozi nchi. Uwazi wa namna 
hiyo utasaidia kujenga mazingira 
ya chaguzi zetu kuaminiwa zaidi na 
wananchi.”

Anamalizia Mzee Ruhinda: “Nap-
enda nimalizie kwa kutoa tena pole 
nyingi, na rambirambi za dhati ya 
moyo wangu, kwa familia ya Ben 
Mkapa – kwa mama na watoto na 
wajukuu na ndugu zake wote - na pia 
kwa marafiki zake wengi na wote. 
Nimefurahishwa na jinsi taifa letu 
lilivyomuaga na tulivyomsindikiza 
Ben Mkapa. Ameagwa kwa heshima 
na taadhima. Kwangu mimi, I will 
miss him. I will miss him very much!    

Balozi Ruhinda alistaafu serika-
lini, kutoka Wizara ya Mambo ya 
Nje, mwaka 1993, akiwa Balozi wa 
Tanzania nchini China na kurejea 
nyumbani. Mwaka 1994, aliombwa 
kuyasaidia kitaaluma magazeti ya 
Business Times la Kiingereza na 
Majira la Kiswahili.

Kwa maana nyingine, Mzee 
Ruhinda alistaafu wakati mwafaka 
kabisa, kabla ya vuguvugu la uch-
aguzi mkuu wa 1995, wakati Rais 
Ali Hassan Mwinyi akimaliza muda 
wake wa uongozi na taifa likijiandaa 
kumchagua rais wa tatu.

Anaelezea mwenyewe Mzee 
Ruhinda: “Mwaka ule wa 1995, 
wagombea walikuwa wengi, na kila 
mgombea alikuwa na kundi la wali-
omuunga mkono tokea mwanzo. 
Kwa upande wa Mkapa, tuliku-
sanyika watu wachache, marafiki 
zake wa karibu wa kisiasa na kikazi. 
Walikuwepo Hashim Mbita, Walter 

KENETH KAUNDA:  
Mkombozi pekee 
anayeishi Afrika
Mkapa alisaidia

 kumtoa gerezani
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suala jingine ambalo Mzee Mkapa 
alilizungumzia katika kitabu chake, 
“utawala wa nchi yetu na misingi 
ya chaguzi zetu.”Siku zote, mjadala 
umekuwa kuhusu umuhimu wa ku-
wepo kwa Tume Huru ya Uchaguzi. 
Kwangu mimi, suala kubwa siyo ku-
wepo ama kutokuwepo kwa Tume 
Huru ya Uchaguzi, bali muhimu ni 
kuwepo kwa chombo ama vyombo 
vinavyoaminiwa na wananchi na 
jamii, vilivyojengwa katika misingi 
ya utamaduni wetu, ili chaguzi zetu 
zikubaliwe na wananchi, zidumishe 
amani, na zisilete misuguano katika 
jamii.”

Anafafanua, “Hili ndilo jambo la 
msingi. Kuwapo kwa chaguzi za haki 
na zinazokubaliwa na wananchi, 
kwa sababu hata huko Nchi za Ma-
gharibi hakuna kitu kinachoitwa 
Tume Huru za Uchaguzi. Lakini 
utamaduni wa nchi hizo, umejenge-
ka kiasi cha kuruhusu chaguzi zao 
kukubaliwa na wananchi na ma-
tokeo ya chaguzi hizo kutokuzusha 
mivutano isiyokuwa ya msingi.”

Maoni yangu, anasema Mzee 
Ruhinda, ni wajibu wa Tume ya 
Uchaguzi kufanya kazi vizuri na 
kwa uwazi, na kujenga mazingira ya 
chaguzi za haki ambako wananchi 
wanapata taarifa nzuri, za kutosha 
na kwa wakati. 

“Chukua mfano wa uchaguzi 
mkuu wa mwaka 1995, uchaguzi 
mkuu wa kwanza baada ya siasa 
za vyama vingi kurejeshwa nchini. 
Wakati wa kampeni ya uchaguzi ule, 
uliandaliwa mdahalo baina ya wag-
ombea. Lakini mdahalo ule ulian-

•	Mwalimu hakumpendelea Ben 1995
•	Kampeni yetu haikumwogopa Mrema
•	Hakuna njia ya kutomteua JK kuwa Waziri
•	Hakuniteua  kuwa meneja wa kampeni
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Lameck Airo akihutubia kwenye moja ya mikutano yake alipokuwa mbunge wa jimbo la Rorya. PICHA: MTANDAO

Mkapa alikuwa mwanastratejia 
hodari na muumini halisi wa Nyerere
Bgoya, Balozi Saleh Tambwe, Balozi 
Suleiman Hemed, Patrick Quorro na 
Mateo Quaresi….”

Kwa sasa Mbita, aliyekuwa Katibu 
Mtendaji wa Kamati ya Ukombozi 
ya Afrika, Patrick Quorro, aliyepata 
kuwa mbunge na Mwenyekiti wa 
Umoja wa Vijana wa TANU na Ba-
lozi Hemed ni marehemu. Walter 
Bgoya ni Mkurugenzi wa Kampuni 
ya Uchapishaji Vitabu ya TPH, ili-
yochapisha vitabu vyote vya Mzee 
Mkapa, Balozi Tambwe pamoja 
na Mateo Qaresi, aliyepata kuwa 
mbunge na Mkuu wa Mkoa wa 
Mbeya, ni wamestaafu.

Anaelezea Balozi Ruhinda: 
“Mwanzoni, hatukujipanga vizuri, 
tulikuwa ‘disorganized’ kidogo 
hivi. Kuona hivyo, Hashim Mbita 
katika mikutano yetu ya mwanzo, 
alipendekeza  niwe ‘coordinator’ 
mratibu wa kundi hilo na shughuli 
ya kampeni kwa jumla. Hivi ndivyo 
niliishia kuwa msimamizi wa ofisi 
binafsi ya mgombea urais na me-
neja wa kampeni ya Mkapa mwaka 
ule, hakuniteua kuwa meneja wa 
kampeni yake. Ni mazingira yali-
yoniweka katika nafasi hiyo.”

Mzee Ruhinda ambaye alikuja 
pia kuifanya kazi hiyo hiyo wakati 
Jakaya Kikwete akigombea urais 
kwa mara ya pili mwaka 2005 
na akashinda, anaielezea kazi ya 
kampeni ya mwaka 1995.

“Kazi ile ya kampeni ilikuwa 
ngumu sana. Makao makuu ya CCM 
yalikuwa kama yameisusa. Nadhani 
kwa sababu mbili. Kwanza, ush-
iriki na mchango wa Baba wa Taifa, 
Mwalimu Julius Nyerere, katika 
mchakato wa kumpata mgombea 
wa CCM mwaka ule, ulikuwa ume-
kiacha chama hoi sana….kama vile 
kimepigwa na bumbuazi na ganzi. 
Pili, wagombea wote ambao waliku-
wa wanapendelewa na CCM makao 
makuu walikuwa wameshindwa 
kwenye mchakato huo. Hivyo, 
kampeni yetu ikajikuta inalazimika 
kusimamia kila kitu, ukiwamo hata 
uratibu na usimamizi wa safari za 
kampeni za Mwalimu mwenyewe.” 

Anaongeza: “Katika nafasi yangu 
hiyo ya uratibu, tulisafiri na Ben ka-
tika hatua za mwanzo za kuwania 
kuteuliwa na Chama cha Mapin-
duzi (CCM) kutafuta wadhamini. 
Tulisafiri kwa treni na mabasi. Tulik-
wenda mikoa ya Ziwa…tulikwenda 
naye Tabora, Shinyanga, Mwanza 
na Kagera kabla haijapigwa ile kura 
ya kwanza ndani ya CCM. Baadaye 
alisafiri na wenzangu kwenda mikoa 
ya Kaskazini, na baadaye  ya Kusini.”

Anafafanua Balozi Ruhinda: 
“Mwanzoni Ben, hakuwa na ‘vis-
ibility’ kubwa ya kisiasa, kwa maana 
kuwa hakujulikana sana …nguvu 
yake kubwa ilikuwa kwenye mikoa 
ya kusini kwa sababu alikuwa ame-
kuwa mbunge kule, na watu wengi 
walimjua na walizijua sifa zake. Kule 
alikuwa maarufu. Lakini hakuwa na 
ushawishi mkubwa katika maeneo 
mengine ya nchi.” 

“Kubwa ambalo Ben aliwashinda 
wenzake, wakati huo, ni kwamba 
alifanya ‘homework’ yake vizuri. 
Alifanya uchambuzi wa hali ya nchi, 
changamoto zake na akabuni ma-
jawabu ya changamoto hizo. Aliijua 
nchi na matatizo yake kwa maana ya 
changamoto za kila kanda.”

 Ruhinda pia anafafanua kuhusu 
mchango wa Baba wa Taifa, Mwal-
imu Nyerere, wakati wa hatua za 

mwanzo za kugombea urais mwaka 
1995, na kusisitiza kuwa Mwalimu 
hakumpendelea Ben kama watu 
wengi wanavyohisi na hata ku-
tangaza.

“Mwalimu hakumpendelea Ben, 
hata kidogo, katika hatua zile za 
mwanzo. Siamini, na najua kuwa 
Ben hakuwa mgombea chaguo la 
Mwalimu, aliacha uwanja wazi na 
kuachia ushindani ufanye kazi yake. 
Alichokuwa nacho Mwalimu wakati 
huo, na alikisema mara nyingi, tena 
hadharani, ni sifa kuu za mgombea 
urais wa Tanzania mwaka ule wa 
1995,” anaelezea Mzee Ruhinda na 
kuongeza: 

“Isitoshe, ilijulikana wakati huo 
kuwa chaguo hasa la Mwalimu la 
mtu wa kuwa rais wa tatu wa Tanza-
nia, alikuwa ni Salim Ahmed Salim, 
ambaye wakati huo alikuwa mjini 
Addis Ababa, Ethiopia, kwenye na-
fasi yake ya ama  Katibu Mkuu wa 
Umoja wa Afrika (OAU) au Uenyekiti 
wa Kamisheni ya Umoja wa Afrika 
(AU). Sijui kama jina na shabaha za 
chombo hicho zilikuwa zimebadi-
lika tayari. Kwa sababu ambazo 
sijapata kuzielewa wala kuziulizia, 
Salim alisita kuweka jina kwenye 
kinyang’anyiro na hivyo kuacha 
uwanja wazi kwa wengine.”

Anaongeza : “Na kwa sababu ya 
‘visibility’ yake ndogo katika siasa 
za hapa nchini, kura alizopata Ben 
ziliwashangaza wengi katika vikao 
vya uteuzi vya CCM. Kama nilivy-
osema, nguvu yake ilikuwa katika 
kufanya ‘homework’ na uchambuzi 
wake vizuri wa hali ya kisiasa nchini. 
Hivyo, wakati wagombea watatu 
wa mwisho – Ben mwenyewe, JK na 
Cleopa Msuya, wanaingia katika tatu 
bora kupigiwa kura na Mkutano 
Mkuu, kila mgombea alionekana 
kuwa nafasi sawa.”

“Nadhani mtakuwa mnakum-
buka; katika kura ya kwanza ya 
Mkutano Mkuu, JK alipata kura ny-
ingi kuliko wenzake wawili. Alikuwa 
na kundi kubwa ya vijana. Lakini 
hakuna mgombea aliyepata asilimia 
50 ya kura. Hivyo, Kamati Kuu in-
aamua kuwa kura zirudiwe kati ya 
wagombea wawili wa kwanza, ili ap-
atikane mshindi mwenye ‘majority’ 
badala ya ‘plurality’…Cleopa Msuya 
aliondolewa wakabakia Ben na JK,” 
anasema na kuongeza:

“Katika kura ya pili na ya mwisho, 
Ben alishinda kwa kupata kura zaidi 
kidogo, lakini ukweli ni kwamba 
wagombea wote wawili walikuwa 
karibu na nguvu sawa ya uungwaji 
mkono miongoni mwa wajumbe. 
Ilikuwa baada ya kupatikana 
mgombea rasmi wa CCM, ndipo 
Mwalimu Nyerere aliingia rasmi 
katika kampeni za uchaguzi mkuu 
kutafuta Rais wa Tanzania. Na 
Mwalimu Nyerere aliingia kati kwa 
sababu alikuwa ameridhishwa na 
jinsi mchakato wa kumpata mgom-
bea urais ndani ya CCM ulivyokuwa 
umeendeshwa.” 

Ruhinda pia anazungumzia 
kampeni za uchaguzi mkuu wa 1995 
na upinzani kutoka mgombea wa 
NCCR-Mageuzi, Augustine Mrema 
na jinsi kampeni ya Mkapa ilivy-
omchukulia mpinzani wao huyo:

“Uchaguzi  wa mwaka 1995 
ulikuwa wa kwanza wa vyama 
vingi baada ya mabadiliko ya sera 
nchini. Kweli, ulikuwa uchaguzi wa 
ushindani, lakini hatukumwogopa 
Mrema. Kwa sisi tuliofahamu vizuri, 
tokea akiwa Waziri, na kumfanyia 
uchambuzi wa kutosha, tulimjua 
vizuri. Kwetu sisi, alikuwa mgombea 
mwepesi kidogo.”

Anasisitiza: “Na kweli Tanzania 
ya wakati ule, na nadhani ya wakati 
wowote, ilihitaji Rais makini, aliyei-
jua nchi na changamoto zake,  aliyei-
jua dunia na jinsi inavyoendeshwa 
na kufanya kazi. Hata vyombo vya 
habari makini viliujua ukweli huo.”

Anaongeza: “Kwa maoni yangu, 
mambo mawili yalimmaliza  Mre-
ma. Yote mawili kwa sababu Mwal-
imu kuingilia kati kwenye kampeni. 
Kwanza, ilikuwa ni hotuba zake 
za pale Mbeya na Kilimanjaro, 
akielezea aina ya kiongozi wa Tan-
zania aliyefaa wakati huo na aliyezi-
jua fika changamoto kuu za nchi 
yetu, rushwa, ukabila, Uzanzibari na 
Utanganyika, na mambo mengine. 
Nadhani hizi hotuba mbili bado ni 
muhimu sana, na inafaa zichap-
ishwe, ili watu waendelee kuzisoma 
milele, na watu kujua alichokisema 
Mwalimu, kwa sababu changamoto 
zile bado zipo mpaka leo.”

“Pili, ilikuwa hotuba ya Mwalimu 
pale Jangwani, Dar es Salaam, waka-
ti tunamaliza kampeni. Mwalimu 
hakumtaja Mrema kwa jina, lakini 

alimdhihaki kweli kweli. Alisema 
kuwa kama mtu anataka kubebwa, 
na watu wa kumbeba wapo, basi 
waendelee tu kumbeba…maneno 
mengine sitaki kuyarudia. Kwa 
jumla, Mrema alikuwa mgombea 
mwepesi. Kweli, alipata asilimia 27 
ya kura. Hizi zilikuwa kura nyingi 
katika mazingira ya wakati huo, la-
kini kwa kweli hakuwa mgombea 
makini sana.”

Mzee Ruhinda anasema kuwa 
kampeni ile ya mwaka 1995, na ny-
ingine ambayo pia aliisimamia kama 
Meneja ya mwaka 2005, wakati JK 
anagombea kwa mara ya kwanza, 
zilizidi kumsukuma  karibu na wa-
nasiasa kwa maana ya kupanua 
wigo wa watu aliowajua, na alio-
weza kuwashauri, hata kama kweli 
amekuwa mwanaharakati wa siasa 
miaka yote.

“Nimewashauri mambo mengi 
wanasiasa. Mengi nilishauri wali-
yakubali. Hata hivyo, yapo  wali-
yoyakataa ama  kuyatekeleza. Moja 
ni kuhusu tabia na mwenendo wa 
wanasiasa hao kuiita CCCM chama 
tawala. Niliwaambia kuwa tabia ya 
kuiita CCM chama tawala ilikuwa 
inajenga mazingira ya kuonekana 
kama chama dola. Ukweli ni kwam-
ba CCM ni chama cha wanachama 
. Lakini, nadhani, nilishindwa ku-
washawishi wanasiasa kuhusu jam-
bo hilo. Linawavutia sana, sijui kwa 
nini?”

Ruhinda pia alizungumzia kuhu-
su uundwaji wa serikali ya kwanza 
ya Ben na uamuzi wake wa kum-
shirikisha mshindani wake mkuu 
wa urais ndani ya CCM, JK katika 
serikali kwa kumteua kuwa Waziri 
wa Mambo ya Nje. Anasema:

“Benjamin Mkapa, kwa fikra, 
elimu, uzoefu na maisha, alikuwa 
mwanastratejia (strategist). Kwanza 
yeye na JK walikuwa wamefahami-
ana miaka mingi wakati Jakaya al-
ipokuwa Katibu wa CCM wa Wilaya 
ya Masasi, na  Ben alikuwa mbunge 
kule. Kwa hiyo, Ben alikuwa an-
amjua vizuri Kikwete na walikuwa 
wametumikia pamoja katika Baraza 
la Mawaziri la Rais Mwinyi.”

“Zaidi ya hapo, Kikwete, mwaka 
ule wa 1995, alikuwa na nguvu ny-
ingi, ushawishi na uungwaji mkub-
wa wa vijana, walikuwa ni nguvu 
kubwa. Ben kama mwanastratejia 

asingeweza kumwacha nje ya seri-
kali yake mtu wa namna hiyo. Ni la-
zima umchukue uwe nawe. Sababu 
nyingine za uteuzi huo, mimi sizijui.”

Sasa baada ya kazi kubwa ya kue-
ndesha kampeni ya uchaguzi mkuu 
yenye mafanikio makubwa, kwa 
nini basi Mkapa hakupata kumteua 
Balozi Ruhinda kwenye nafasi yoy-
ote ndani ya serikali yake? Balozi 
anacheka kidogo kabla ya kujibu 
swali hili.

“Ukweli ni kwamba sikupata 
kumwomba kazi naye hakupata ku-
nipa kazi. Ningeweza kuomba kazi, 
na yeye asingeninyima; na yeye an-
geweza kunipa ofa ya kazi, na mimi 
nisingekataa. Nikilifikiria jambo hilo 
na hali hiyo leo, nadhani msimamo 
wetu ulikuwa murua, wa busara na 
mwafaka kabisa. Ilituwezesha kuba-
kia na kuendelea na urafiki wetu wa 
karibu.”

Anaongeza kuwa pengine an-
gekubali kupewa wadhifa fulani ka-
tika serikali ya Mkapa “ningeshind-
wa kutekeleza baadhi ya majukumu 
yangu, kwa sababu ya huu urafiki”. 

Kukataa kwa Ferdinand Ruhinda 
kuomba na kupewa kazi katika 
serikali ya rafiki yake na msimamo 
wa Ben kutomlazimisha rafiki yake 
amsaidie kwenye serikali yake mpya 
ni uthibitisho mwingine wa aina ya 
viongozi hao wawili, yaani watu wa-
siohangaishwa na vyeo, wala kujik-
weza kupitia vyeo vya kiserikali.

Makala hii imeandikwa na 
waandishi waandamizi nchini. 
Salva Rweyemamu na Saidi 
Nguba ambao kwa sasa wanaon-
goza Kampuni ya Mawasiliano 
ya Pioneer Communications na 
Tido Mhando  Mkurugenzi Mkuu 
wa Kampuni ya habari ya Azam 
Media. Usikose sehemu ya tatu 
na ya mwisho ya Makala hii: Fal-
safa iliyoongoza Sera za Serikali 
ya Mkapa. Kwa nini alisimamia 
ubinafsishaji? Kwa nini alikataa 
kuifanya Serikali iwe yake bin-
afsi? Kwa nini alikataa tashihisi 
(personification) na alichukizwa 
na tabia ya kumtukuza yeye bin-
afsi? Kwa nini Benjamin Mkapa 
alikuwa mwandishi wa habari 
halisi na mhariri makini?

 

InaTOKA  Uk.11

Akiyekuwa Rais wa Marekani, Bill Clinton (kushoto) pamoja na Mkapa, kwenye moja ya majukwaa ya kimataifa jijini Dar es Sa-
laam. PICHA: WAANDISHI MAALUM.
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Wanasiasa wasiowajibika 
walivyochokwa Pemba

Na Mwandishi Wetu

U
PO msemo wa Waswa-
hili    kuwa alalaye usim-
wamshe kwani ukim-
wamsha utalala wewe, 

lakini kwa wanasiasa ni vyema 
kuwaamsha wanapolala kwa vile 
wasipozinduka, wapigakura wao 
watakosa wa kuwasemea iwe 
majimboni au kwenye kata am-
bazo waliyemchagua anakoroma 
usingizini.

Huo ndiyo ujumbe unaotumwa 
kwa wanasiasa wanaotarajia kuin-
gia kwenye uwanja wa ubunge na 
uwakilishi wakati pazia la kampeni 
likifunguliwa mwezi huu. Wa-
pigakura wanawataka wawajibike 
kwani wanaona kuwa hakuna 
uwajibikaji wa kutosha na wana-
siasa    hao hawaonekani majim-
boni.

Hivi karibuni Nipashe ilizuru 
Pemba na kuzungumza na baadhi 
ya vijana wilayani Wete ambao 
wanalalamikia viongozi kutoku-
wajibika kwa wapiga kura.

Wanawakosoa wawakilishi na 
wabunge wao kuwa wanachowa-
fanyia baada ya kuwachagua ni 
uwajibikaji  usioridhisha na kuji-
weka mbali na masuala au changa-
moto za kijamii kwenye majimbo 
yao.

Kwa mfano, wanaeleza jinsi 
wanafunzi wa shule za msingi se-
hemu nyingi za Pemba wanavyok-
wamishwa masomo

na tatizo la ukosefu wa vyoo, wa-
nadai si viongozi wala wawakilishi 

na wabunge waliotayari kuwatatu-
lia watoto wa wapigakura wao 
tatizo hilo.

Katibu wa asasi ya kiraia 
ya  ‘Pemba Youth Organisation’ 
inayohamasisha kujitambua, 
kuondokana na umaskini na un-
yanyasaji wa kijinsia, Rukia Ibra-
him Kombo, katika mijadala ya 
wanahabari, anasema mojawapo 
ya mambo ambayo waliyasima-
mia na kuyadai ni vyoo bora kwa 
wanafunzi wilayani hapo, lakini 
hakuna mafanikio.

Anasema katika mradi wa afya 
shuleni walihamasisha ujenzi wa 
vyoo bora shuleni ili mabinti na 
wanafunzi wengine wasikwame 
kupata elimu kwa vile baadhi ya 
shule zilikuwa hazina vyoo na wa-
nafunzi wakijisaidia vichakani na 
sehemu nyingi shule zilikuwa na 
msongamano mkubwa chooni.

Anaitaja sera ya elimu inayoele-
keza kuwa wanafunzi 20 wa kike 
kutumia choo au tundu moja na 
kwa wanaume ni 25 kwa kila tundu 
lakini walipofanya utafiti walibaini 
kuwa kulikuwa na upungufu wa 
kutisha kwani zaidi ya wanafunzi 
200 walikuwa wanatumia tundu 
moja la choo.

Anasema walifanya kampeni 
kupitia mitandao ya kijamii lakini 
hakuna hatua iliyochukuliwa licha 
ya viongozi wao kuwa mojawapo 
wa walengwa waliokuwa wana-
tumiwa ujumbe mara kwa mara.

Saada Saleh mwanachama wa 
asasi ya Vijana Wanawake Pemba 
ambaye alitaka kuwa mbunge wa 
jimbo la Kojani kwa tiketi ya CCM, 
anasema ukosefu wa vyoo shuleni 

sehemu nyingi kisiwani Pemba 
si  jambo jipya.

“Kuna mambo mengi ya kushu-
ghulikia shule za jimbo la Kojani, 
kwa mfano nyingi hazina vyoo, 
hata vilivyoko ni vibovu na vime-
jaa, si jambo geni ni matatizo 
ambayo yapo.” Anasema Saada 
ambaye hata hivyo hakupitishwa 
kuwa mgombea ubunge kwenye 
hati za awali.

Licha ya kuondolewa kwenye 
mchujo, muonyesha nia huyo 
anasema ukosefu wa vyoo bora 
umekwamisha mabinti wengi 
Pemba kusoma, kwa mfano wan-
apokuwa katika hedhi na kwamba 
hata yeye tatizo hilo lilimsumbua 
pia.

“Hakuna sehemu ya kujisitiri 
wala kujifanyia usafi, vyoo ni vi-
bovu au vimejaa na mazingira 
ni hayo si rafiki kwa wasichana.” 
Anaeleza.

Mkurugenzi wa Wilaya ya 
Micheweni, Suleimani Juma Pan-
du, anapoombwa ufafanuzi wa 
suala hilo hakuwa tayari kulizun-
gumzia.

Pandu ambaye awali alikuwa 
wilaya ya Wete na sasa yuko 
Michewezi anakataa kueleza jiti-
hada za kujenga vyoo kwa madai 
kuwa hayuko tayari kuzungumzia 
taarifa za serikali kwa simu.

VIONGOZI HAWAWAJIBIKI    
Pamoja na masuala ya afya na 

elimu, vijana wanazungumzia usi-
ri kwenye upatikanaji wa taarifa 
fedha za maendeleo ya ambazo 
waamini ni kodi za wananchi na 
wanahitaji kufahamu, wanataja 
mifuko ya maendeleo ya jimbo wa-

Wanachama wa Pemba Youth Organisation katika majadiliano ya uwajibikaji kwenye mkutano na wanahabari. 
PICHA: MWANDISHI WETU.

nayopata wawakilishi na wabunge.
Wanaeleza kuwa ni vigumu ku-

fahamu matumizi ya fedha hizo 
wala kufuatilia iwapo vijana nao 
wanaweza kufahamishwa namna 
watakavyofaidika.

Vijana wanataka kuwafikia 
wabunge na kuzungumzia kuhusu 
fedha hizo na jinsi zinavyoweza 
kuwa na ongezeko la thamani 
kimaendeleo lakini ugumu un-
aowakwamisha ni wawakilishi 
wao hawafikiki, kwani    wawak-
ilishi na wabunge    hawaonekani 
majimboni kwa muda mrefu licha 
ya kwamba walitakiwa kuwa ka-
ribu na wapigakura wao.

Kwa upande mwingine vijana 
wanawakosoa wapinzani ambao 
kwa miaka mingi licha ya kuwa 
wawakilishi na wabunge  wa Pem-
ba, hawajafanya juhudi za kutosha 
za kusaidia kuboresha maisha ya 
wananchi.

Wanalalamika kuwa wabunge 
wakishachaguliwa hawaone-
kani majimboni lakini wakati wa 
kampeni wanarudi kuwapigia ma-
goti na kuomba kura.

  Wanasema wagombea waki-
pata uongozi wanahama na ni 
kwa nadra wanaonekana Pemba, 
pengine siku ya kurejea baada ya 
kuapishwa bungeni lakini baada 
ya hapo hawaonekani.

Adha, wananchi hawazifahamu 
taarifa za fedha za mifuko hiyo 
na hakuna mbunge au mwakilishi 
anayewaelezea wapigakura kuhu-
su fedha na uwepo wa mifuko hiyo 
na namna wanavyoweza kufaidika 
nayo.   

Hata hivyo, vijana hao wanawa-
kosoa wabunge na wawakilishi 
wao kuwa hawajawajibika vya 
kutosha kuwahudumia wananchi 
licha ya kwamba Pemba kwa mi-
aka mingi imekuwa na wabunge 
wa CUF lakini hawajafanya kile 
wananchi walichokuwa wakiki-
tamani.

Musa Said Suleiman, ni mwez-
esha wa kijamii anayefanyakazi za 
kuhamasisha mabadiliko, anazi-
taja chokochoko na  chuki za ki-
siasa kama kuegemea zaidi itikadi 
za kichama kwa mfano ‘mimi ni wa 
mrengo wa chama hiki , siitambua 
serikali ya chama flani wala 

simuungi mkono mbunge au 
mwakilishi wa chama flani’  kuwa 
ni miongoni mwa matatizo yanay-
owasumbua wapigakura ambao 
wanashindwa kuwafikia na kuwa-
hoji viongozi wao wa kisiasa.

Kwa upande mwingine vijana 
hao wanashauri    kuwe na uwak-
ilishi mpana zaidi kwenye idadi 
ya wajumbe wanazisimamia na 
kuzipangia matumizi    fedha za 
mfuko wa maendeleo ya jimbo 
za wabunge na wawakilishi ili 
kuongeza uwajibikaji katika kuzi-
simamia na kuwaletea wananchi 
maendeleo kwani kwa sasa ni 
wachache wanaofahamu habari za 
mifuko hiyo ya kuchochea maen-
deleo.

Suala la wabunge na wawakilishi 
kukosa ofisi nalo linaibuliwa . Vija-
na wanasema hawana ofisi  hivyo 
inakuwa vigumu kuwafikia,  seri-
kali ya awamu ijayo ijenge miun-
dombinu hiyo.

“Hakuna sehemu 
ya kujisitiri wala 
kujifanyia usafi, 
vyoo ni vibovu 
au vimejaa na 
mazingira hayo si 
rafiki kwa wasi-
chana.” Anaeleza.
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Mkombozi pekee 
anayeishi Afrika
Na Mwandishi Wetu

KENNETH David KAUN-
DA  maarufu kama  KK ndiye 
mpigania uhuru pekee anayeishi 
barani Afrika baada ya mababa 
wa ukombozi waliolitoa bara hili 
kwenye ukoloni mkongwe kufari-
ki dunia.

KK aliyezaliwa   Apri-
li  28, 1924 alikuwa  Rais  wa 
kwanza wa Zambia, aliyelitu-
mikia taifa hilo kuanzia mwaka 
wa 1964 hadi 1991.

Mpigania uhuru na mwan-
amapinduzi wa Afrika na Baba 
wa Taifa la Zambia anasimama 
na kubakia kuwa nguzo ya umoja 
na shujaa wa uhuru Afrika.

Sifa za KK ni pamoja na utu, 
ubinadamu, ujasiri, huruma, 
msimamo, weledi, unyenyek-
evu, ushawishi, ucha Mungu na  
uchapakazi. Si mtu wa kujilim-
bikizia mali pengine ni kiongozi 
fukara licha ya kuiongozi Afrika 
na Zambia kipindi ambacho 
marais wa bara hilo akiwamo  
Mobutu Sseseko wa Zaire walijil-
imbikizia mali kwa kufuru.

Anatajwa kuwa ametimiza 
jukumu kubwa la kuupigania 
uhuru wa Zambia na ukanda wa 
Kusini mwa Afrika.

UHURU WA ZAMBIA
Mapambano ya uhuru nchini 

humo yalianza mwaka 1949, 
wakati huo kama alivyofanya 
Mwalimu Julius Nyerere, KK 
naye alijiuzulu kutoka ualimu wa 
shule ya msingi na kujikita katika 
masuala ya siasa kwa nguvu na 
kasi zaidi kupigania uhuru wa 
taifa lake.

Baada ya kutumikia nafasi 
mbalimbali akishika nyadhifa 
kadhaa ndani ya chama amba-
cho alikuwa mwasisi na Kaunda 
alichaguliwa kuwa rais wa kwan-
za wa chama cha ukombozi cha 
Zambia’s United National Inde-
pendence Party (UNIP) mwaka 
1960, baada ya kuachiwa kutoka 
kifungoni.

Baada ya miaka mine ilipofika 
1964 Zambia ilipata uhuru wake 
kutoka kwa Waingereza . Koloni 
hilo lilijulikana kama Northern 
Rhodesia na KK akawa rais wa 
kwanza wa taifa hilo baada ya 
uchaguzi mkuu wa mwaka 1964.

Aliendelea kulitumikia taifa 
hilo hadi  ilipotimia miaka 27 al-
ipoangushwa na Frederick Chi-
luba aliyeingia madarakani  kwa 
chama cha upinzani cha  Move-
ment for Multi-Party Democracy 
mwaka 1991.

Afrika imebakiwa na mwan-
amapinduzi pekee Keneth Kaun-
da. 

MAISHA YA AWALI
Kaunda ni  mtoto  wa mwisho 

katika  familia  ya watoto wa-
nane. Alizaliwa katika  hospi-
tali ya Misheni ya 

Lubwa  katika  kitongo-
ji  cha  Chinsali, katika  Mkoa wa 

Magharibi  mwa  Northern Rho-
desia ambayo sasa ni Zambia.

Baba  yake alikuwa mmishe-
nari Mchungaji David Kaunda, 
kutoka taifa jirani la Malawi 
aliyekuwa  kiongozi   na  mwal-
imu  wa  shule  za  wamishenari. 
Alihamia  Chinsali  kwa lengo la 
kufanya kazi katika  misheni  ya 
Lubwa.

MASOMO 
Alianza masomo kadhaa katika 

kituo cha Munali Training Centre 
ya mjini  Lusaka kuanzia Ago-
sti, 1941 hadi 1943.

Kaunda pia aliwahi kuwa Mwal-
imu Mkuu wa  Shule ya Msin-
gi  na  bweni  ya Upper Primary 
School kuanzia mwaka wa 1943 
hadi  1945. Alianza kazi ya  ual-
imu  huko Lubwa na kuelekea 
zake mjini Lusaka kwa lengo la 
kuwa ofisa mwelekezi wa jeshi.

Kuna wakati  alikuwa akifanya 
kazi katika  migodi  ya  Salis-
bury  na  Bindura nchini Af-
rika Kusini na mnamo mwaka 
wa 1948, alikuwa mwalimu katika 
shule ya mjini Mufulira ya  Unit-
ed Missions to the Copper belt 
(UMCB). 

Aidha, aliwahi kuwa msaidizi 
katika Kituo cha Ustawi wa Jamii 
wa Afrika na Bodi ya Walimu wa 
Shule ya Mine School ya mjini Mu-
fulira.

KUANGUSHWA NA UPINZANI
KK anakuwa kiongozi wa kwan-

za miongoni mwa wapigania  uh-
uru wa Afrika kuondolewa ikulu 
na wapinzani kwenye uchaguzi 
mkuu.

Novemba 2, mwaka, 1991 gazeti 
la Telegraph la Uingereza liliripoti 
kuwa rais wa Zambia Kenneth 
Kaunda, amekuwa kiongozi wa 
kwanza wa kupigania uhuru na 
baba wa taifa linalozungumza Ki-
ingereza kuondolewa madaraka-
ni kwa amani baada ya kukubali 
kushindwa na mpinzani wake.

Aliyemwangusha Kaunda ni 
Fredrick Chiluba katika uchaguzi 
mkuu wa mwaka 1991.

Kaunda anaelezwa kuwa haku-
tokwa na machozi, aliposhindwa 
na Chiluba, Lakini mmoja wa 
wanasiasa wa chama chaka Ru-
pia Banda, aliposhindwa na Mi-
chael Sata mwaka 2011, hakuwa 
na hiana aliliambia taifa kwamba: 
“Sina kinyongo moyoni mwangu.” 
Namtakia kila la kheri wakati wa 
muhula wake wa urais. Muda wan-
gu umekwisha, ni wakati kwangu 
kusema kwaheri.” Pengine  al-
imuiga Dk. Kenneth Kaunda.

KUTUPWA GEREZANI 
KK alitoka madarakani No-

vemba 2, 1991 baada ya Chiluba 
kuingia madarakani kupitia cha-
ma cha Movement for Multiparty 
Democracy. Baadaye askari waasi 
walitaka kumpindua Rais Chiluba. 

Kutokana na tukio hilo alim-
kamata Kaunda wakati huo aki-
wa na  miaka 73, Chiluba akim-

tuhumu kujihusisha na jaribio la 
mapinduzi. Kaunda alikana kuwa 
na uhusiano na askari waliotaka 
kumpindua Rais Chiluba. 

Akiwa madarakani, Rais Chi-
luba alishinda jaribio la kutaka 
kupinduliwa na wanajeshi waasi 
na ndipo aliwakamata viongozi 
kadhaa wa upinzani akiwamo 
Kaunda akiwatuhumu kuhusika 
na upangaji njama wa kufanya 
mapinduzi.

KUTOKA GEREZANI
Baada ya kifo cha rais mstaafu 

Benjamin Mkapa ilidhihirika 
kuwa mwaka 1997 akifanya kazi 
nchini Zambia akiwa ofisa wa 
ubalozi, Krismasi ya mwaka huo 
1997, serikali ya Zambia ilimkama-
ta Mzee Kenneth Kaunda na ku-
muweka gerezani.

Suala hilo lilizua kizaazaa kari-
bu dunia nzima na wengi wanajua 
jinsi Mwalimu Nyerere alivyokuja 

kuwezesha Mzee Kaunda atoke 
gerezani, anasema Balozi wa Tan-
zania nchini Israeli  Job Masima.

Na katika maisha yake Mwalimu 
aliingia gerezani katika gereza lil-
iloko mji wa Kabwe nchini Zam-
bia na baadaye Kaunda akatoka.

“Kitu watu wasichofahamu ni 
kwamba ingawa kweli Mwalimu 
alikuja na kucheza mchezo wa 
mwisho, shughuli yote aliifanya 
Mzee Mkapa. Ndiye aliyewasiliana 
na Frederick Chiluba.

“Mzee Mkapa ndiye aliyem-
tafuta Mwalimu na kumshawishi 
aingilie kati,” anasema Balozi 
Masima. Mkapa aliyemwezesha 
Mwalimu Nyerere kwa usafiri na 
huduma nyingine za kumfikisha 
mpaka gerezani. Mkapa alifaniki-
sha kupatanisha viongozi wa nchi 
moja, waliokuwa na tofauti kuto-
kana na vyama tofauti .”

		  MITANDAO 

JUKWAA LA UONGOZI

KENETH KAUNDA:  

Baada ya kutumikia 
nafasi mbalimbali ak-
ishika nyadhifa kad-
haa ndani ya chama 
ambacho alikuwa 
mwasisi Kaunda 
alichaguliwa kuwa 
rais wa kwanza wa 
chama cha ukombozi 
cha Zambia’s United 
National Independ-
ence Party (UNIP) 
mwaka 1960, baada 
ya kuachiwa kutoka 
kifungoni.

Kenneth David Kaunda

Mkapa alisaidia kumtoa gerezani



Na Augusta Njoji, DODOMA

W
AZIRI Mkuu Kassim Ma-
jaliwa, amesema kwa 
kipindi cha miaka mitano 
serikali imetengeneza 

zaidi ya ajira milioni sita kupitia sekta 
mbalimbali ikiwamo ujenzi wa miun-
dombinu ya kimkakati.

Majaliwa alisema hayo juzi alipoku-
wa akifungua Mkutano Mkuu wa Kwan-
za wa Jumuiya ya Wanafunzi wa Taasisi 
za Elimu ya Juu (TAHLISO), uliofanyika 
jijini hapa.

Alisema moja ya ahadi za serikali ya 
awamu ya tano ilikuwa kukuza uchumi 
pamoja na kukabiliana na ukosefu wa 
ajira.

Waziri Mkuu alibainisha kuwa kupi-
tia sekta za viwanda, kilimo, biashara, 
madini, utalii, miundombinu ya kim-
kakati na mifumo ya mikopo nafuu, 
zimezalishwa ajira za kutosha kwa Wa-
tanzania.

Alifafanua kuwa, kupitia ujenzi wa 

Ajira milioni 6 zatolewa 
kwa miaka mitano

Aidha, kwa 
yale yali-
yopo lakini 
hayafanyi 
kazi nayo 
yafufuliwe 
ili kuka-
biliana na 
changamo-
to za un-
yanyasaji 
wa kijinsia 
zinazowa-
kumba 
wanachuo 
hususan 
wa kike.

viwanda vipya, ajira 482,601 zimeten-
genezwa huku kupitia utekelezaji wa 
miradi mikubwa ya kimkakati kukiwa 
na ajira 6,032,299.

“Pia kupitia Mfuko wa Maendeleo 
ya Jamii (TASAF) zaidi ya Sh. bilioni 
935.94 imehawilishwa katika kaya 
maskini Tanzania Bara pamoja na 
kutekeleza miradi 8,384 ambayo 
imezalisha ajira za muda kwa kaya 
230,738,” alisema.

Majaliwa alisema katika kuongeza 
wigo wa upatikanaji wa mikopo nafuu 
kwa wajasiriamali wadogo na wa kati 
na halmashauri kutenga fedha asilimia 
10 kwa ajili ya wanawake, vijana na 
watu wenye ulemavu, zaidi ya Sh. bil-
ioni 93.2 zimetolewa na kufungua ajira 
binafsi.

“Mifuko mbalimbali ya uwezeshaji 
ukiwemo Mfuko wa Maendeleo ya 
Vijana ambao unatoa mikopo yenye 
riba nafuu kwa vijana katika kila hal-
mashauri ambapo zaidi ya Sh. bilioni 
5.4 zimetolewa na kutengeneza ajira 

zaidi ya 26, 970,” alisema.
Alisema Mfuko wa Kuendeleza Wa-

jasiriamali Wananchi umetoa zaidi ya 
Sh. bilioni 8.1 na kutengeneza zaidi ya 
ajira  4,471 na Mfuko wa Maendeleo 
ya Wanawake umetoa zaidi ya Sh. bil-
ioni 62 na kutengeneza zaidi ya ajira 
133,880.

“Kutoa vitambulisho maalumu kwa 
gharama nafuu kwa wajasiriamali wa-
dogo, ili Watanzania hao wanyonge 
kuendesha shughuli zao bila ya kubu-
ghudhiwa, kwa mfano, zaidi ya waja-
siriamali 1,591,085 walipatiwa vitam-
bulisho hivyo,” alisema.

Katika hatua nyingine, Majaliwa 
aliagiza taasisi za elimu ya juu ambazo 
hadi hivi sasa zimekosa madawati ya 
jinsia, zianzishe madawati hayo mara 
moja.

“Aidha, kwa yale yaliyopo lakini 
hayafanyi kazi nayo yafufuliwe ili kuka-
biliana na changamoto za unyanyasaji 
wa kijinsia zinazowakumba wanachuo 
hususan wa kike,” alisema.
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Waandishi 
wafundwa 
kujikinga 
na corona 
Na Mwandishi Wetu, DODOMA

WAANDISHI wa habari wametak-
iwa kuendelea kujikinga dhidi ya 
maambukizi ya virusi vya corona 
kwa kuzingatia miongozo inayo-
tolewa na wataalam wa afya.

 Akitoa mada jana kwa niaba 
ya Mganga Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Dk. Francis Lutalala, 
kwenye mafunzo yaliyotolewa na 
Chama Cha Waandishi wa Habari 
Mkoa wa Dodoma (CPC) na Umoja 
wa Klabu za Habari nchini (UTPC), 
alisema wanatakiwa kufuata 
miongozo hiyo kutokana na maz-
ingira ya kazi yao.

“Mnakutana na watu mbalimbali 
mnashiriki kwenye mikusanyiko, 
ni vyema mnapokwenda mfuate 
ushauri wa wataalam wetu wa 
afya, ili kujikinga,” alisema.

“Tujitahidi kuendelea kunawa 
mikono au kutumia vitakasa 
mikono mara kwa mara, tunashi-
kana mikono na watu wengi na 
wa aina mbalimbali kwa siku pia 
hata kuvaa barakoa ikibidi, itatu-
saidia kubaki salama,” alisema.

Aliwahimiza kutumia kalamu 
zao kuelimisha jamii kuendelea 
kuchukua tahadhari kukabiliana 
na ugonjwa huo.

Alisema licha ya maambukizi 
ya ugonjwa huo kuwa chini 
hapa nchini, ni vyema wananchi 
wakaendelea kufuata ushauri 
wa watalaamu wa afya na iwe 
sehemu ya maisha yao.

Dk. Lutalala alisema tahadhari 
hizo zinatakiwa kuwa endelevu ili 
kujikinga kwa magonjwa mengine 
ya mlipuko kama kipindupindu.

“Katika kupambana na Corona 
tulisisitizwa sana usafi, unapon-
awa mikono yako kwa maji na 
sabuni unakuwa salama zaidi 
hata unapoenda kula chakula, 
hivyo inakuwa sehemu ya kujik-
inga na magonjwa yatokanayo 
na uchafu hivyo tuendelee na 
maisha hayo,”alisema.

Naye Mwandishi mkongwe, 
Noor Shija, aliwataka waandishi 
kutotumia maneno ambayo yat-
aongeza hofu katika jamii wakati 
wa kuripoti taarifa za milipuko.

Aliwashauri waandishi wa 
habari kushirikiana kwa karibu 
na wataalamu wa sekta ya afya 
ili kupata taarifa na misamiati 
sahihi ya magonjwa ili kupeleka 
elimu sahihi kwa wasomaji.

Mwandishi wa gazeti la Jamvi 
la Habari, Dotto Kwilasa, alishuk-
uru uwepo wa mafunzo hayo 
ambayo yatawasaidia kwenye 
utekelezaji wa majukumu yao.

Wafanyabiashara wa zabibu wakijaribu kumshawishi mteja anunue bidhaa zao, nje ya soko kuu la Majengo, jijini 
Dodoma mwishoni mwa wiki. Fungu moja linauzwa kwa bei ya 500/- hadi 2,000/- kulingana na ubora wake. PICHA 
IBRAHIM JOSEPH

Na Augusta Njoji, DODOMA

SERIKALI imewataka wadau wa ngozi 
nchini kuchangamkia fursa ya uwapo wa 
kiwanda cha kuchakata ngozi kinacho-
jengwa jijini Dodoma kuzalisha bidhaa 
mbalimbali zitokanazo na ngozi.

Naibu Waziri wa Viwanda na Biashara, 
Mhandisi Stella Manyanya, alisema hayo 
juzi alipofanya ziara ya kutembelea na ku-
kagua kiwanda hicho jijini hapa.

Manyanya alisema kuwa mradi huo uki-

kamilika eneo hilo litakuwa kijiji cha ngozi 
hivyo ni wakati sahihi wa wadau wa ngozi 
kujitathimini na kuhakikisha ngozi zinafik-
ishwa kwenye kiwanda hicho ili kutengen-
eza  bidhaa zitokanazo na ngozi.

“Sisi matarajio yetu, serikali itatenga 
fedha kuhakikisha mradi unakamilika kwa 
wakati hivyo wadau  tunataka tushirikiane 
katika dira hii ili kufanya kitu cha uhakika 
na kuhakikisha viatu na bidhaa nyingine 
zinazopatikana kwenye ngozi zinakuwa zi-
nazalishwa hapa nchini,” alisema.

Manyanya alisema kuwa ngozi itapati-
kana kutoka katika maeneo mengine hapa 
nchini.

“Hivyo basi niwatake wadau sekta ya 
ngozi   kwa kuwambia mambo yameiva,   
sasa ni wakati wa kuchangamkia fursa zi-
lizopo makao makuu ya nchi Dodoma,” 
alisema.

Aliagiza kiwanda hicho kujengwa kwa 
ubora unaohitajika , kusimamiwa vizuri ili 
kupata jengo bora, na matumizi ya fedha 
yaendane na ubora wa jengo.

Wadau wa ngozi watakiwa 
kuchangamkia fursa viwanda

Tahadhari hizo zina-
takiwa kuwa endel-
evu ili kujikinga kwa 
magonjwa mengine 
ya mlipuko kama kip-
indupindu.

HABARI dodoma



Na Grace Mwakalinga, MBEYA

M
AABARA ya kisasa yenye 
uwezo wa kupima vipimo 
zaidi ya 4,000 kwa wakati 
mmoja imeanza kutumi-

ka katika Hospitali ya K’s iliyopo jijini 
hapa na kuwa ya kwanza kufunguliwa 
katika mikoa ya Kanda ya Nyanda za 
Juu Kusini.

Katibu wa hospitali hiyo, Julius Mhi-
na, alithibitisha hayo wakati akizun-
gumza na Nipashe kuhusu maabara 
hiyo   inavyoweza kupima vipimo 
zaidi ya 4,000 kwa wakati mmoja ikil-
inganishwa na maabara nyingine. 

Mhina alisema maabara hiyo inay-
ofahamika kwa jina la  Lancet, ilianza 
kutoa huduma katika nchi mbalim-
bali barani Afrika ikiwamo, Afrika 
Kusini, Kenya, Rwanda, Nigeria na 

Maabara inayopima zaidi 
ya vipimo 4,000 yaanza

sasa Tanzania.
“Maabara ya kisasa ya Lancet imeanza 

kutoa huduma ya vipimo zaidi ya 4,000 
kwa mikoa ya Nyanda za Juu Kusini   na 
kwamba itasaidia kutoa majibu haraka 
ukilinganisha na ilivyokuwa awali am-
bapo watu walilazimika kusubiri majibu 
ya vipimo kutoka Hospitali ya Taifa 
Muhimbili,” alisema Mhina.

“Tunataka kuokoa maisha ya watu 
hivyo tukaona ni muhimu kusogeza 
vipimo hivyo kwa mikoa yetu ili waon-
dokane na adha ya kutumia muda 
mrefu kusubiri majibu ya vipimo vyao 
ambavyo husafirishwa hadi Hospitali ya 
Muhimbili na kisha kurudishwa tena,” 
aliongeza Mhina.

Katika hatua nyingine Mhina alieleza 
furaha yake baada ya hospitali hiyo 
kuibuka mshindi wa utoaji huduma za 
afya kwenye maonyesho ya wakulima 

(Nanenane) yaliyohitimishwa jana ka-
tika viwanja vya John Mwakangale, jijini 
hapa.

Kwa upande wake, Meneja wa 
maabara hiyo, alisema kwa Tanzania 
kuna jumla ya maabara 12 katika mikoa 
sita.

Alisema lengo la maabara hiyo ku-
letwa mikoa ya Nyanda za Juu Kusini 
hasa katika Hospitali ya K’s ni kubore-
sha na kutoa huduma za matibabu kwa 
uhakika na haraka.

Pia maabara hiyo ina uwezo kwa 
kupima magonjwa ya ngozi na athari 
nyingine za kiafya zinazowakumba 
wakulima walioathiriwa na kemikali 
zinazopatikana kwenye pembejeo za 
kilimo.

Maabara hiyo ni mahususi kwa ajili 
ya kufanya uchunguzi wa afya za binad-
amu kwa kuzingatia ubora na umakini.

Lengo la 
maabara 
hiyo 
kuletwa 
mikoa ya 
Nyanda za 
Juu Kusini 
hasa 
katika 
Hospitali 
ya K’s ni 
kuboresha 
na kutoa 
huduma 
za mat-
ibabu kwa 
uhakika 
na haraka.
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Wajasiriamali 
wenye ulemavu 
wapewa mil. 
70/-
Na Grace Mwakalinga, MBARALI

HALMASHAURI ya Wilaya ya 
Mbarali, mkoani Mbeya, imetoa Sh. 
milioni 70 zinazotokana na asilimia 
10 ya mapato ya ndani kwa ki-
kundi cha wajasiriamali wenye ul-
emavu wilayani humo (Uwalemba) 
kwa ajili ya kukuza shughuli zao.

Mkuu wa Wilaya ya Mbarali, 
Reuben Mfune, aliyasema hayo juzi 
wakati akizungumza na waandi-
shi wa habari kuwa fedha hizo ni 
utekelezaji wa sheria ya uwez-
eshaji wa makundi maalumu.

Alisema kwa mujibu wa sheria 
asilimia 10 ya mapato ya ndani 
ya kila halmashauri inatakiwa 
kukopeshwa kwa vikundi vya 
wajasiriamali wa makundi matatu 
ambayo ni asilimia nne wanawake, 
nne vijana na mbili watu wenye 
ulemavu. Mfune alisema, waliamua 
kukikopesha kikundi hicho baada 
ya kuridhishwa na kazi inazofanya 
ikiwamo uzalishaji wa sabuni za 
aina mbalimbali.

 “Kwa kipindi hiki cha miezi 
mitatu halmashauri ya wilaya 
imetoa mikopo wa Sh. milioni 
70 ili kukiwezesha kikundi cha 
Uwalemba ambacho kimejikita 
kwenye shughuli za ujasiriamali 
wa kutengeneza sabuni baada ya 
kuridhishwa na uchapakazi, lakini 
na uamini wao licha ya kuwa na 
ulemavu wanajitahidi,” alisema 
Mfune.

Katibu wa Kikundi hicho, Rama-
dhan Shamte, alisema moja ya mi-
kakati yao ni kuongeza uzalishaji 
wa sabuni kwa kutumia mitambo 
ya kisasa ambayo inarahisha kazi.

Alisema licha ya kupata mkopo 
huo, kikundi kinauhitaji mkubwa 
wa kiwanja kwa ajili ya ujenzi wa 
kiwanda na maombi hayo yalifik-
ishwa kwa uongozi wa halmashau-
ri.

“Kikundi chetu kina jumla ya 
watu sita ambao tuna ulemavu wa 
aina mbalimbali tuliamua kuan-
zisha kiwanda cha kutengeneza 
sabuni ili kujikwamua kiuchumi 
kupitia juhudi zetu, serikali ilituona 
na kutowezesha mkopo wa milioni 
70 ambao utatusaidia sana kubore-
sha huduma zetu,” alisema Shamte.

Wakulima wahamasishwa kutumia teknolojia umwagiliaji

Mkurugenzi wa Masoko wa kampuni ya Bia ya Serengeti, Mark Mugisha (katikati), akizungumza na waandishi habari, 
jijini Dar es Salaam jana,  wakati wa uzinduzi wa kampeni ya Serebuka inayolenga kuwafanya Watanzania kufurahia 
maisha kupitia bia ya Serengeti Lager na Serengeti Lite. Kushoto ni Meneja wa mipango kwa wateja, Lulu Kihwelo na 
Mkuu wa Kitengo cha Bia wa kampuni hiyo, Anitha Msangi. NA MPIGAPICHA WETU

Na Grace Mwakalinga, 
MBEYA

WAKULIMA wa mikoa ya Nyanda 
za Juu Kusini wamehamasishwa 
kutumia teknolojia ya umwagiliaji 
wa mazao kwa kutumia nishati ya 
umeme ili kuzalisha katika kipindi 
chote cha mwaka.

Msimamizi wa Taasisi ya Kili-
mo Trust Ofisi ya Mbeya, Robert 
Mwaluseke, aliyasema hayo jana 
wakati akizungumza na Nipashe, 
kuwa kilimo cha sasa kinahitaji 
teknolojia ya umwagiliaji amba-
cho kitasaidia kuwa na uhakika wa 
mavuno na kuuza kwa muda wow-
ote atakaoamua.

Mwaluseke alisema ni asilimia 
tatu ya wakulima wanatumia 
kilimo cha umwagiliaji licha ya 
kwamba nchi imebarikiwa kuwa 
na vyanzo vingi vya maji na nishati 
mbalimbali za umeme ambazo zi-
natumika kwenye umwagiliaji.

“Shirika letu linawahamasisha 
wakulima kuachana na habari 
za kilimo cha kutegemea mvua 
ambayo hawana uhakika nayo na 
kuwasababishia hasara ya mazao 
yao badala yake sasa wawekeze 
kwenye kilimo cha umwagiliaji 
kwa kutumia nishati ya umeme 
ambayo itaunganishwa na mi-
tambo ili kuzalisha kwa wingi na 
kupata tija kupitia kilimo,” alisema 

Mwaluseke.
Alisema licha ya Taasisi hiyo 

kuwahamasisha wakulima ku-
tumia teknolojia ya umwagiliaji, 
lakini pia   wanawasaidia kutafu-
ta masoko, kuwapatia mbinu 
mbalimbali zitakazowawezesha 
kuongeza uzalishaji mazao na 
kuwandaa kukabiliana na mab-
adiliko ya tabia nchi ili kuzalisha 
kulingana na hali ya hewa.

Pia wanawaunganisha wakuli-
ma na wadau wa uuzaji na usam-
bazaji wa pembejeo za kilimo kwa 
kuhakikisha wanapatiwa kwa bei 
nafuu.

Alitoa ushauri kwa serikali 
kupitia Wizara ya Kilimo 

kusimamia vyema sera katika 
sekta hiyo kwa kutengeneza 
mazingira wezeshi kwa wakulima 
na wachakataji wa mazao badala 
ya kutoa makatazo ya mara 
kwa mara ambayo hayamsaidii 
mkulima kusonga mbele.

Alisema ili sekta hiyo iendelee 
kuwa mkombozi wa wananchi 
wengi hapa nchini, viongozi 
waangalie upya namna ya kusima-
mia na kutekeleza sera mbalimbali 
zilizoko kwenye kilimo kwa kutoa 
ushauri wa kitaalam wa namna ya 
kutekeleza matakwa.

“Tanzania tuna sera nzuri sana 
ya kilimo, lakini kuna tatizo katika 
usimamizi na utekelezaji wake 

baadhi ya watendaji wamejikita 
zaidi kwenye makatazo badala ya 
kutoa elimu na ushauri wa kita-
laam kwa wakulima na wajasiri-
amali kwa kuwa lengo la serikali 
ni kuboresha maisha ya wananchi 
wake kupitia kilimo,” alisema 
Mwaluseke.

Miongoni mwa wakulima, 
Dustan Bansekile, kutoka Wilaya 
ya Rungwe, alisema tatizo linalo-
wasibu ni kutokuwapo kwa ush-
irikiano baina yao hasa wanapo-
taka kuuza mazao kwa kila mmoja 
kujiamulia bei na mahali pa kuuzia 
hali inayowapa nafasi walanguzi 
kujipangia bei.

habari mbeya



17Jumatano agosti 12, 2019

habari zanzibar

Shein ajivunia mafanikio 
viwanda, biasharaWalimu 

waonywa 
ushabiki 
wa siasa
Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

CHAMA cha Walimu Zanzibar 
(ZATU) kimewaomba walimu na 
wanachama wake kutoshabikia 
vyama vya siasa wanapokuwa 
katika majukumu yao badala 
yake waitumikie jamii kwa haki 
na usawa.

Akizungumza na waandishi wa 
habari jana mjini hapa, Naibu 
Katibu Mkuu wa ZATU, Salim Ali, 
alisema katika kipindi cha kue-
lekea uchaguzi mkuu, hamasa 
ya wananchi huwa kubwa katika 
mambo ya siasa, hivyo kuna 
haja kwa kundi hilo kuhakikisha 
wanasimamia misingi ya taal-
uma yao, sheria na kanuni za 
utumishi wa umma ili kuepusha 
migongano na waajiri wao.

Salim alisema kuwa ZATU 
iliyoanzishwa miaka 25 iliyo-
pita, haikatazi wanachama wake 
kujiunga au kugombea nafasi 
za uongozi katika vyama vya 
siasa bali inachowasisitiza ni ku-
tochanganya masuala ya taalu-
ma na siasa wakati wakitekeleza 
wajibu wao kwa jamii.

“Siku zote tumekuwa tukiji-
faharisha kuwa na viongozi wa 
kisiasa au serikali ambao ni wal-
imu. Tunachokikataza  ni walimu 
kufanya siasa wakiwa shuleni 
au maeneo yao ya kazi kwani 
ni kinyume cha sheria pia lina 
madhara makubwa kitaaluma 
kwa mwalimu na mwanafunzi,” 
alisema.

Kuhusu utekelezaji na ma-
fanikio ya kazi za chama hicho 
katika kipindi cha miaka miwili, 
Salim alisema kuna mafanikio 
mengi yaliyofikiwa na kui-
pongeza serikali kwa kuende-
lea kushirikiana nao kutatua 
changamoto za walimu na sekta 
ya elimu nchini.

Pia alipongeza juhudi zilizo-
chukuliwa na Serikali ya Map-
induzi Zanzibar na wadau wa 
sekta ya afya kwa kukabiliana 
kikamilifu na maradhi ya corona 
ambayo yaliingia na kuathiri 
shughuli mbalimbali ikiwamo 
elimu.

“Chama chetu kinapongeza 
kwa dhati jinsi serikali ilivyo-
tumia mapendekezo tuliyoyatoa 
katika kukabiliana na maradhi 
haya lakini pia walimu kwa 
kuwa mstari wa mbele kuhakiki-
sha kuwa kiwango cha elimu 
hakitoshuka,” alisema.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

MKUU wa Mkoa Mjini Magharibi, 
Hassan Khatib Hassan, amewataka 
watendaji wa mabaraza ya manis-
paa kubadilika katika utendaji wa 
kazi ili kuondoa changamoto zina-
zoendelea kuukabili mkoa huo.

Alisema suala la ukusanyaji wa 
mapato na usafi wa mji si wa ku-
ridhisha katika manispaa zote tatu 
za mkoa wa Mjini Magharibi jam-
bo ambalo linapaswa kufanyiwa 
kazi kimkakati.

Aliyasema hayo jana alipoku-
tana na viongozi wa manispaa na 
wilaya ofisini kwake Vuga, Zanzi-
bar.

Alisema kuna mianya ya uvujaji 
wa mapato unaotokana na baadhi 
ya watumishi kutokuwa waamini-
fu jambo linalorudisha nyuma 
maendeleo ya manispaa hizo.

“Baadhi ya watumishi wenu si 
waaminifu, wamekuwa wakip-
oteza mapato hivyo nawaomba 
wakurugenzi wachukulieni hatua 
pale mtakapowabaini,’’ alisema 
Hassan.

Kuhusu usafi wa jiji, Hassan 
alisema licha ya mabaraza hayo 
kutumia fedha nyingi kwa ajili ya 
usafi lakini bado ufanisi wake ni 
mdogo.

“Mnatumia fedha nyingi kwe-
nye usafi lakini bado hali si nzuri. 
Tuna kazi ya ziada kuimarisha us-
afi wa maeneo yetu ili uendane na 
sifa za jiji,” alisema Hassan.

Alisema wananchi wameitikia 
utaratibu wa uchangiaji wa uzoaji 
taka, lakini mabaraza hayo ya-
nashindwa kuondoa taka kwenye 
madampo hali inayopelekea kuza-
gaa na kuondoa haiba ya jiji.

RC ataka 
mabadiliko 
ya utendaji

Mgombea Ubunge Jimbo la Gando Kisiwani Pemba   kupitia Chama Cha Wa-
nanchi (CUF), Said  Khalifa, akizungumza  na waandishi wa habari juzi, baada ya chama 
chake kumpitisha kuwania nafasi hiyo, katika uchaguzi mkuu wa Oktoba 28, mwaka huu. 
PICHA: BONIFACE GIDEON

Balozi Amina Salum Ali.
Alisema misingi ya biashara 

iliyoanzishwa imesaidia kukua na 
kuimarika kwa biashara huria Zan-
zibar na kuvifufua na kuviende-
leza viwanda kikiwamo cha sukari 
kilichoko  Mahonda na ongezeko la 
uzalishaji wa bidhaa ambazo ume-
saidia upatikaji wa huduma na us-
alama wa chakula.

Aidha, aliwapongeza wawekezaji 
wa ndani kwa kujenga ujasiri wa 
kuwekeza katika maeneo mapya ya 
biashara ndani na nje ya nchi katika 
sekta mbalimbali.

Kuhusu vikao vya kutathmini 
utekelezaji wa mpango kazi am-
bavyo vimekuwa vikifanyika katika 
kipindi chote cha uongozi wake, Dk. 
Shein alisema vikao hivyo (bango 
kitita) ambavyo ni vya mwisho ka-
tika muda wa uongozi wake, vimem-
saidia kwa kiasi kikubwa kufuatilia 
utekelezaji wa mipango ya serikali 
katika wizara zake.

Naye Katibu Mkuu Kiongozi na 
Katibu wa Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Abdulhamid Yahya Mzee, alisema 
mikutano hiyo (Bango Kitita) im-

ekuwa na msaada mkubwa katika 
wizara za serikali.

 Waziri wa Biashara na Viwanda, 
Balozi Amina, alisema wizara katika 
mwaka 2020/21 inatarajia kuyaen-
deleza na kuyapima maeneo ya 
viwanda ambapo Wizara hiyo in-
aandaa Mpango wa matumizi na up-
embuzi yakinifu kwa eneo la Dunga.

Pia alisema wizara inakusudia 
kuliandaa eneo la Nyamanzi na 
kuandaa matamasha mbalim-
bali ambapo wizara inakusudia 
kuliandaa kwa ajili ya ubia eneo hilo 
kwa hatua za awali kufanya tathmi-
ni ya kimazingira na kijamii (ESIA) 
pamoja na kulisafisha.

Kwa upande wa Shirika la Taifa 
la Biashara (ZSTC), alisema limezin-
dua mtambo mpya wa uzalishaji wa 
mafuta ya mikaratusi katika kiwan-
da cha  mafuta ya Makonyo na Arki 
za mimea huko Wawi Pemba.

Alisema wizara kupitia shirika 
hilo, inatarajia kuanzisha kiwanda 
cha kusarifu mwani katika eneo la 
Chamanangwe Pemba kwa kush-
irikiana na wawekezaji kutoka Indo-
nesia.

Misingi hiyo 
iliyojengwa 
ni vyema 
ikaendele-
zwa ili seri-
kali ijayo ya 
awamu ya 
nane ianze 
utekelezaji 
wa mipango 
yake kwa 
kasi zaidi.

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

R
AIS wa Zanzibar, Dk. Ali Mo-
hamed Shein,  amesema 
serikali imepata mafanikio 
makubwa katika kuendeleza 

na kuimarisha sekta za viwanda na bi-
ashara Zanzibar.   

Aliyasema hayo jana Ikulu mjini 
Zanzibar alipokutana na uongozi wa 
Wizara ya Biashara na Viwanda ilipo-
wasilisha utekelezaji wa Mpango Kazi 
wa Mwaka 2019/20, na Mpango Kazi 
wa mwaka 2020/21.

Dk. Shein alisema katika kipindi 
cha awamu ya saba ya uongozi wake, 
juhudi kubwa zimefanywa katika kui-
marisha sheria, sera na miongozo 
mbalimbali na kuimarisha miundom-
binu muhimu kwa ukuaji wa sekta ya 
biashara na viwanda.

Alisema misingi hiyo iliyojengwa ni 
vyema ikaendelezwa ili serikali ijayo 
ya awamu ya nane ianze utekelezaji wa 
mipango yake kwa kasi zaidi.

Dk. Shein alisema kuwa Wizara hiyo 
imepata mafanikio makubwa hasa kati-
ka kipindi hiki cha miaka mitano chini 
ya uongozi wa Waziri wa Wizara hiyo, 

Siku zote tumekuwa 
tukijifaharisha kuwa na 
viongozi wa kisiasa au 
serikali ambao ni wal-
imu. Tunachokikataza 
ni walimu kufanya 
siasa wakiwa shuleni 
au maeneo yao ya kazi.
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MOSCOW, Urusi

RAIS wa Urusi, Vladimir Putin, amesema 
kwamba chanjo iliyotengenezwa nchini 
mwake kwa ajili ya ugonjwa wa corona, 
imeidhinishwa kwa matumizi baada ya 
kufanyiwa majaribio kwa binadamu ka-
tika kipindi cha miezi miwili. 

Rais Putin amesema kwamba chanjo 
hiyo imepita vigezo vyote vilivyowekwa 
na kuongeza kwamba binti yake tayari 
amepatiwa na amepona. 

Maofisa wa Urusi walisema kuwa wa-
nampango wa kuanza kutoa chanjo hiyo 
kwa wananchi kuanzia Oktoba, mwaka 

Wataalamu 
wameonesha 
wasiwasi 
wao kuhusu 
kasi ya kazi 
ya Urusi 
na kusema 
kuwa watafi-
ti huenda 
wametumia 
njia za 
mkato. 

huu.  Wataalamu wameonesha wasi-
wasi wao kuhusu kasi ya kazi ya Urusi 
na kusema kuwa watafiti huenda wame-
tumia njia za mkato. 

Huku wasiwasi ukiendelea kuhusu 
uwezekano wa usalama kuingiliwa wiki 
iliyopita, Shirika la Afya Duniani (WHO), 
liliitaka Urusi kufuata miongozo ya ki-
mataifa ya kutengeneza chanjo dhidi ya 
virusi vya corona. 

Chanjo iliyotengenzwa na Urusi sio 
miongoni mwa orodha ya zile za WHO 
ambazo zimefika awamu ya tatu ya ma-
jaribio kunakohusisha majaribio kwa 
watu wengi zaidi. 

Akiitaja chanjo hiyo kuwa ya kwanza 
duniani, Rais Putin alisema chanjo ili-
yotengenezwa na taasisi ya Moscow ya 
Gamaleya, inatoa kinga endelevu dhidi 
ya virusi vya corona. 

Waziri wa Afya wa Urusi, Mikhail Mu-
rashko, alisema chanjo hiyo imethibiti-
sha kuwa salama na yenye ufanisi na 
kupongeza kwamba ni hatua kubwa 
kuelekea ushindi kwa mwanadamu dhi-
di ya ugonjwa wa corona.

Wiki iliyopita, Serikali ya Urusi ili-
tangaza kwamba inajitayarisha kuanza 
kutoa chanjo hiyo kwa umma, baada ya 
majaribio yake kufanikiwa. 

Zaidi ya chanjo 100 kote duniani zi-
naendelea huku baadhi zikifanyiwa 
majaribio.Licha ya maendeleo hayo 
yaliyopigwa kwa haraka, wataalamu 
wengi wanafikiria kwamba chanjo hiyo 
haitakuwa inapatikana kwa wingi hadi 
katikati ya mwaka 2021. 

Msemaji wa WHO, Christian Lind-
meier, alisema baadhi ya watafiti binafsi 
wanadai wamebaini kitu, na bila shaka 
ni habari njema.

Alisema lakini katikati ya utafiti au 
kuwa na fununu ya kupata chanjo inay-
ofanyakazi, na kupitia hatua zote, hatua 
kubwa imepigwa.” BBC
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Ahukumiwa kifo baada ya kukufuru

MINSK, Belarus

KIONGOZI wa upinzani nchini 
Belarus, Svetlana Tikhanovskaya, 
anayepinga kuchaguliwa tena kwa 
Rais Alexander Lukashenko, am-
ekimbilia nchini Lithuania.

Taarifa hiyo imetangazwa jana na 
Waziri wa Mambo ya nje wa Lithu-
ania, Linas Linkevicius.  

Tikhanouskaya mwenye umri wa 
miaka 37 aliibuka kuwa mpinzani 
mkuu wa Rais Lukashenko, akiwania 
uongozi baada ya mume wake ku-
fungwa jela.

Linas Linkevicius alisema Svet-
lana, aliwasili Lithuania na yuko 
salama, huku maandamano dhidi 
ya ushindi wa Rais wa Belarus, 
aliyechaguliwa kwa muhula wa sita, 
yakiwa yametawanywa na polisi 
kwa usiku wa pili mfululizo.

Hayo yanajiri wakati Umoja wa 
Ulaya (EU) umetilia mashaka ma-
tokeo ya uchaguzi nchini humo. 

Rais wa Halmashauri Kuu ya 
E, Ursula von der Leyen, aliitaka 
Belarus kutoa matokeo sahihi ya 
uchaguzi wa rais, baada ya Rais 
Alexander Lukashenko kuibuka na 
ushindi mkubwa.

Kwa upande wake, Katibu Mkuu 
wa Umoja wa Mataifa (UN), Antonio 
Guterres, alieleza wasiwasi wake 
kuhusu hali nchini Belarus.  Msemaji 
wake Stéphane Dujarric alisema 
kwamba Katibu Mkuu wa UN alitoa 
mwito kwa serikali kujizuwia na 
matumizi ya nguvu.

Rais Lukashenko alishinda uch-
aguzi wa Urais kwa asilimia 80 ya 
kura na kupongezwa na jirani yake, 
Rais wa Urusi, Vladmir Putin, lakini 
mataifa kadhaa ya Magharibi ya-
meonyesha wasiwasi juu ya ushindi 
wake.

Awali Rais Lukashenko aliwaam-
bia raia wa Taifa hilo kwamba 
hakutatokea vita vya wenyewe kwa 
wenyewe nchini Belarus, kwa kuwa 
amejipanga kuzuia majaribio yote 
ya kuidhoofisha serikali yake.

Usiku wa Jumatatu mamia ya raia 
waliandamana mjini Minsk ambako 
walijaribu kuweka vizuizi baraba-
rani. DW

Kiongozi 
wa upinzani 
aikimbia 
nchi yake

LAGOS, Nigeria

MWANAMUZIKI Yahaya Sharif-Aminu, 
anayeishi katika jimbo la Kano lililopo 
Kaskazini mwa Nigeria, amehukumiwa kifo 
kwa kumkufuru Mtume Mohammad. 

Mahakama ya juu ya kiislamu inay-
otumia sheria katika eneo la Hausawa Fi-
lin Hockey katika jimbo la Kano, imesema 
kuwa Yahaya Sharif-Aminu, mwenye umri 
wa miaka 22, alipatikana na hatia ya kuku-
furu kwa wimbo wake uliosambazwa kupi-
tia mtandao wa WhatsApp Machi, mwaka 
huu.

Wakati wa kesi yake, Sharif-Aminu haku-
kanusha mashtaka yaliyokuwa yanam-
kabiri Jaji Khadi Aliyu Muhammad Kani 
alisema kuwa anaweza kukata rufaa dhidi 
ya uamuzi huo dhidi yake.

Majimbo ya kaskazini mwa Nigeria ya-
nayokaliwa na Waislamu wengi hutumia 
sheria ya kiislamu na sheria ya kawaida, 
ambayo haitumiwi kwa watu ambao sio 
wafuasi wa dini ya kiislamu. 

Ni moja tu ya hukumu za kifo iliyopit-
ishwa na mahakama za sheria nchini Nige-
ria tangu zilipoanzishwa mwaka 1999. 

Mwanamuziki huyo ambaye kwa sasa 
anashikiliwa mahabusu, alikua amejificha 
baada ya kutunga wimbo huo. 

Waandamanaji walikua wamechoma 
moto nyumba ya familia yake na kuku-
sanyika nje ya makao makuu ya polisi 

ya kiislamu huko Hisbah, wakidai hatua 
ichukuliwe dhidi yake. 

Wakosoaji wanasema wimbo ulikufuru 
kwani ulimsifu imam kutoka Waislam wa 
Tijaniya kiasi kwamba ulimpatia hadhi ya 
juu kuliko Mtume Muhammad. 

Wafuasi hao walikuwa wakisema kuwa 
hukumu iliyotolewa dhidi ya Yahaya itakua 
mfano kwa wengine.

Kiongozi wa maandamano ambayo yal-
idai kukamatwa kwa mwanamuziki huyo 
Machi, mwaka huu, Idris Ibrahim, alisema 
kuwa hukumu itakuwa kama onyo kwa 
wengine.

“Hukumu hii itakuwa ni onyo kwa wa-
naojaribu kufuata nyayo za Yahaya. Nili-
posikia kuhusu hukumu nilifurahi sana 
kwa sababu inaonesha kuwa maandamano 
yetu hayakua ya bure” alisema Ibrahim na 
kuongeza: 

“Hukumu hii itakua ni mfano kwa wale 
ambao wanahisi kuwa wanaweza kutuka-
na dini yetu au mtume na waendelee kuwa 
huru,” alisema Ibrahim. BBC

Rais wa Marekani, Donald Trump, akiondoshwa ghafla na maofisa usalama kwenye chumba cha mikutano, Ikulu 
mjini Washington DC. PICHA: REUTERS

Chanjo ya corona yaidhinishwa Urusi
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LIVERPOOL, England 

L
IVERPOOL imethibitisha kum-
sajili mlinzi, Konstantinos Tsi-
mikas kwa mkataba wa muda 
mrefu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Ugiri-
ki ambaye anacheza nafasi ya mlinzi wa 
kushoto, Tsimikas amejiunga na ma-
bingwa hao wa Ligi Kuu ya England ku-
toka Olympiacos kwa ada iliyoripotiwa 
kuwa pauni milioni 11.7.

Ujio wa nyota huyo mwenye umri wa 
miaka 24, umeongeza chaguo la ziada 
kwa Andy Robertson, ambapo kocha 
Jurgen Klopp alikuwa anatafuta mtu wa 
kumsaidia mlinzi huyo kwa msimu wa 
2020-21.

Liverpool pia ilikuwa ikihusishwa na 
nyota wa Norwich City, Jamal Lewis, 
lakini ripoti zinasema kwamba wal-
ishindwa kufikia makubaliano na 
mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ireland Kaskazini.

“Nina furaha kubwa, na-
jisikia fahari kuwa hapa. 
Kwangu mimi hii ni 
klabu kubwa duni-
ani,” alisema Tsimi-
kas akiiambia tovuti 
ya Liverpool. 

“Ni heshima kubwa 
hapa na nitacheza kwa ki-
wango changu bora kabisa.”

“Ligi ya hapa naipenda sana. Nime-
kuwa nikiifuatilia kwenye televisheni 
na nilikuwa na ndoto ya kuja kucheza 
hapa siku moja tangu nikiwa mdogo.”

COLOGNE, Ujerumani 

KOCHA wa Manchester United, 
Ole Gunnar Solskjaer, alikataa ku-
zungumzia kuhusu uvumi wa us-
ajili wa mchezaji wanayemuwania, 
Jadon Sancho baada ya ‘Mashetani 
Wekundu’ hao kutinga nusu fainali 
ya Ligi ya Europa.

United ilitinga hatua hiyo baada 
ya kuibuka na ushindi wa 1-0 dhidi 
ya Copenhagen ya Denmark ka-
tika muda wa ziada, Jumatatu.

Bao la penalti ya Bruno Fer-
nandes ya dakika ya 95 liliwawez-
esha miamba hao wa Ligi Kuu ya 
England kutinga hatua hiyo na 
sasa wanasubiri mshindi kati ya 
Wolves na Sevilla.

Lakini wakati akizungumza na 

waandishi wa habari mara baada 
ya mchezo huo, maswali mengi 
yalihusu nyota wanayemuwania 
kutoka Borussia Dortmund, San-
cho.

Alipoulizwa kuhusu Sancho, 
Solskjaer alijibu: “Siwezi 
kumzungumzia mchezaji wa 
timu nyingine, siwezi kufanya 
hivyo. Mnajua hivyo. Siwezi 
kufanya.”

Aidha, Solskjaer aliongeza: 
“Nina furaha tumefuzu. Nafikiri 
tulistahili ushindi huu usiku huu 
( juzi). 

“Unaweza kuwa moja ya usiku 
bora zaidi kwetu, kwani mchezo 
ungeweza kumalizwa kwa mikwa-
ju ya penalti, lakini tumefanikiwa 
kushinda.”

Solskjaer sasa akataa 
kumzungumzia Sancho

Liverpool 
yakamilisha 
usajili wa 
Tsimikas

DUSSELDORF, Ujerumani 

KOCHA Mkuu wa Bayer Leverkusen, 
Peter Bosz, ameitania Chelsea kwa 
mchezaji wanayemuwania, Kai 
Havertz,  kwamba atajiunga na Hera-
cles Almelo baada ya miamba hao wa 
Ujerumani kutolewa kwenye robo 

fainali ya Europa.
Mbio za Leverkusen kwenye 

mashindano hayo ya Ulaya zili-
fikia ukingoni Jumatatu, baada 

ya kuchapwa 2-0 na Inter Milan 
mjini Dusseldorf.

Mabao ya Nicolo Barella 
na Romelu Lukaku yakaipa 
Inter ushindi huo ndani 
ya dakika 21, kabla ya 
Havertz kupunguza moja 
dakika tatu baadaye.

Havertz amekuwa 
akihusishwa na 
mpango wa kuondoka 
Leverkusen kwenda 
kwa miamba wa 
Ligi Kuu ya England, 
Chelsea, mara baada 
ya msimu huu wa 
2019-20 kumalizika, 

na Bosz aliulizwa kama 
mchezaji huyo wa kimataifa wa 
Ujerumani amecheza mechi yake ya 
mwisho kwa klabu hiyo.

“Ndio, naweza kutangaza kwamba 
ataichezea Heracles Almelo ya 
Uholanzi,” alisema Bosz, ambaye 
aliwahi kuinoa Heracles katika misimu 
miwili tofauti, akiwaambia waandishi 
wa habari.

Akizungumzia mchezo huo, Bosz 
alisema: “Tumepoteza dhidi ya timu 
kubwa. Hatukucheza vizuri katika 
dakika 20 za mwanzo na tulikuwa na 
tatizo la kumkaba Lukaku.

“Halafu akatuadhibu na tukashind-
wa kufanya lolote. Hivyo naamini 
kabisa kwamba tumepoteza kutokana 
na kuzidiwa nguvu.”

Kocha 
aigusa 
Chelsea 
usajili wa 
Havertz 



ASUNCION, Paraguay 

RONALDINHO na kaka yake, 
Roberto de Assis, wanaweza 
kuachiwa huru kutoka kushikil-
iwa nchini Paraguay Agosti 24, 
mwaka huu, tarehe ambayo Jaji 
anatarajia kutolea uamuzi wa hu-
kumu ya rufaa yao.

Jaji anayehusika na kesi hiyo, 
Gustavo Amarilla, alipanga 
tarehe hiyo kwa ajili ya kupitia 
makubaliano ya kuachiwa huru, 
Jumatatu.

Nyota huyo wa zamani wa 
Brazil na Barcelona na Roberto 
walikamatwa Machi, mwaka huu 
kwa kuingia nchini humo kwa 
kutumia hati ya kusafiria ya ku-
ghushi na walikaa jela kwa siku 32.

Mshindi huyo wa Ballon d’Or 
na kaka yake walilipa kila mmoja 
dhamana ya dola 800,000 na 
walipelekwa kwenye hoteli ya ki-
fahari iliyopo katika mji mkuu wa 
nchi hiyo, Asuncion, na walibakia 
humo kwa amri ya kutotoka nje. 

Na wamekuwa wakikaa kwenye 

hoteli hiyo hadi sasa na Ronaldin-
ho mwenye umri wa miaka 40, na 
kaka yake wanaweza kuhukumi-
wa hadi miaka mitano jela kama 
wakikutwa na hatia.

Watetezi wao hivi karibuni 
walikubaliana na waendesha 
mashtaka kuwa wateja wao wa-
nakosa kwa kuingia Paraguay 
kwa kutumia hati za kughushi na 
walitozwa faini ya dola 90,000 na 
110,000, kwa Ronaldinho na Rob-
erto. 

Ronaldinho anaweza 
kuachiwa Agosti 24
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BARCELONA, Hispania

BARCELONA itajaribu 
kumsajili tena mlinzi wa 
Manchester City, Eric Garcia 
kipindi hiki cha majira 
ya joto, lakini vyanzo 
zimeiambia ESPN kwamba 
klabu hiyo haipo tayari 
kulipa kiasi cha euro milioni 
15 kwa mchezaji ambaye 
mkataba wake unamalizika 
msimu ujao.

Barca wangependa 
kumsajili Garcia kipindi 
hiki, lakini wanakabiliwa 
na vizingiti vingi ili 
kukamilisha dili hilo.

Bajeti yao ya usajili 
imekumbwa na changamoto 
baada ya mlipuko wa virusi 
vya corona na wataweza 
tu kuingia sokoni kama 
wakiuza nyota wake 
kadhaa, huku wakiwa na 
uwezekano wa kumuuza 

Samuel Umtiti na Jean-Clair 
Todibo.

ESPN kwa mara ya 
kwanza Juni 2, mwaka 
huu iliripoti nia ya Barca 
kumsajili tena Garcia, 
ambaye aliondoka klabuni 
hapo na kwenda Man City 
mwaka 2017. 

City imejaribu mara 
kadhaa kumshawishi Garcia 
kusaini mkataba mpya, 
huku wa sasa ukimalizika 
mwaka 2021, lakini Pep 
Guardiola alithibitisha wiki 
iliyopita kwamba mchezaji 
huyo mwenye umri wa 
miaka 19, amekataa.

Barca bado hajawasiliana 
na City kuhusu Garcia na 
inataka kufanya hivyo mara 
tu baada ya kumalizika 
kwa mashindano ya Ligi ya 
Mabingwa Ulaya ambapo 
klabu zote zimetinga robo 
fainali.

Barca yawania kumsajili 
Garcia kutoka Man City

LONDON, England 

D
ANIEL Sturridge anataka 
kurudi Ligi Kuu ya England, 
kwani kazi aliyoianza bado 
hajaimaliza, kwa mujibu wa 

Sky Sports.
Straika huyo wa zamani wa England, 

amekuwa nje ya mchezo huo tangu 
alipoondoka kwa miamba wa Uturuki, 
Trabzonspor, Machi baada ya kufungi-
wa kwa miezi minne kwa kuvunja she-
ria ya kucheza kamari.

Lakini Sturridge aliendelea kujifua 
kwenye mazoezi mjini Los Angeles 
nchini Marekani na amesema yupo 
tayari kwa ajili ya kuendeleza kipaji 
chake katika ukurasa mpya.

“Kuna ofa nyingi kutoka kila sehe-
mu duniani, lakini mimi ni mchezaji 
wa Uingereza na mara zote nap-

enda kucheza kwenye Ligi Kuu ya 
England,” alisema katika mahojiano 
maalumu na Sky Sport.

“Naamini nimepata mengi ya kuy-
atoa kwenye Ligi Kuu na naweza 
kucheza popote, lakini chaguo la 

kwanza ni EPL. Nahisi kama si-
jamaliza kazi niliyoianza kule 

na ningependa kurudi tena 
kule.

“Naweza kucheza kwenye 
ligi nyingine, lakini chaguo 
la kwanza ni Ligi Kuu ya 
England nataka kwenda 
kuonyesha tena ubora wan-
gu.

“Kwa sasa nina njaa 
kubwa ya mafanikio kuliko 
hapo awali na kwa hakika 

kabisa nataka kuendelea 
kucheza.”

Sturridge, ambaye anafik-
isha umri wa miaka 31 mwezi 

ujao, amefunga mabao 105 
katika mechi 306 alizocheza 

kwenye Ligi kuu ya England 
wakati akiwa Manchester City, 
Chelsea, Bolton, Liverpool na 
West Brom.

Jumatano Agosti 12, 2020

Sturridge 
ataka 
kurudi EPL



Pirlo hamtaki Rasmsey

NYOTA Aaron Ramsey hatakiwi na kocha mpya wa 
Juventus, Andrea Pirlo na kiungo huyo mwenye umri 
wa miaka 29, raia wa Wales yupo huru kutafuta klabu 
nyingine. (Mirror)

United wapo na Sancho

MANCHESTER United itaendelea kumshawishi nyota 
wa England, Jadon Sancho, licha ya Borussia Dortmund 
kudai mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 20, ataba-
kia klabuni hapo msimu ujao. (Mail)

Inter yamtaka Smalling

INTER Milan inawania kumsajili mlinzi wa Manches-
ter United, Chris Smalling mwenye umri wa miaka 
30, ambaye alikuwa anacheza kwa mkopo pale Roma. 
(Gazzetta dello Sport)

Matuidi kutua Miami

KIUNGO wa Juventus, Blaise Matuidi mwenye umri 
wamiaka 33, atajiunga na miamba wa Ligi Kuu ya Mare-
kani (MLS), Inter Miami kama akifuzu vipimo vya afya. 
(Goal)

Havertz apewa mi5 Chelsea

CHELSEA wamefikia makubaliano ya mkataba wa 
miaka mitano na mshambuliaji wa Bayer Leverkusen na 
Ujerumani, Kai Havertz, lakini nyota huyo mwenye umri 
wa miaka 21, atawagharimu pauni milioni 90. (RMC 
Sport, via Sun)

Willian njia nyeupe Arsenal

ARSENAL wapo njia nyeupe kukamilisha usajili wa 
kiungo wa zamani wa Chelsea, Willian baada ya nyota 
huyo mwenye umri wa miaka 32, raia wa Brazil kufuzu 
vipimo vya afya. (Standard)

Spurs yamuwania Ryan

MLINZI wa kushoto wa Tottenham Hotspur, Ryan 
Sessegnon, mwenye umri wa miaka 20, anawaniwa na 
Newcastle United. (Sun)

awindwa Chelsea, Lazio

CHELSEA inakabiliwa na ushindani kutoka Lazio 
katika mbio za kuwania kumsajili mlinzi wa Real Madrid 
na Hispania, Sergio Reguilon mwenye umri wa miaka 
23. (DiMarzio)

Bakayoko bei poa Chelsea
 
CHELSEA inajiandaa kushusha bei kwa kiungo wake 

wa Ufaransa, Tiemoue Bakayoko mwenye umri wa 
miaka 25. Klabu hiyo inatumaini watapata pauni milioni 
20 kutoka kwa AC Milan ambao wanamuwania. (Sun)

Lyon kumuuza Traore

KLABU ya Lyon inajiandaa kumuuza winga wa 
zamani wa Chelsea, Bertrand Traore kipindi hiki cha 
majira ya joto, huku Newcastle, Leicester, Everton na 
Crystal Palace zikimuwania nyota huyo wa kimataifa wa 
Burkina Faso mwenye umri wa miaka 24. (Sky Sports)

Buendia awindwa Palace

ASTON Villa na Crystal Palace zinahusishwa na 
uhamisho wa kiungo wa Norwich na Argentina, 
Emiliano Buendia mwenye umri wa miaka 23. (HITC, 
via Sun)

zisikupite

haba
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

DUSSELDORF, Ujerumani 

A
NTONIO Conte amemsifia 
Romelu Lukaku baada ya 
kuonyesha kiwango cha 
kuvutia kwenye mchezo 

wa robo fainali ya Ligi ya Europa, 
lakini amesisitiza mafanikio ya 
mshambuliaji huyo yanatokana na 
mchango wa wachezaji wenzake wa 
Inter Milan.

Lukaku alifunga bao la ushindi kwa 
Inter na kuipeleka nusu fainali ya 
Kombe la Ligi ya Europa na sasa wa-
tacheza na kati ya Shakhtar Donetsk 
au Basel (waliocheza jana Jumanne), 
baada ya kuibuka na ushindi wa ma-
bao 2-1 dhidi ya Bayer Leverkusen, 
Jumatatu.

Nicolo Barella alifunga bao la uon-
gozi huku Lukaku mchezaji wa ki-
mataifa wa Ubelgiji akifunga la pili 

na Kai Havertz akiwafungia la kufutia 
machozi Leverkusen.

Lukaku angeweza kufun-
ga hat-trick, baada

 ya mwamuzi Carlos del
 Cerro Grande kuzikataa
 penalti zake mbili kwa

 msaada wa VAR.

Lakini wakati akimsifia Lukaku, am-
baye amekuwa mchezaji wa kwanza 
kufunga katika mechi tisa mfululizo 
kwenye Ligi ya Europa na akiwa ame-
funga mabao 29 katika mashindano 
yote msimu huu, Conte amebainisha 
mafanikio yake si chochote bila ku-
pewa sapoti na wachezaji wenzake.

“Ni vigumu kumzunguzia mtu 
mmoja mmoja wakati unapokuwa na 
timu yenye kiwango kama hiki,” alise-
ma kocha huyo mkuu wa Inter, Conte 

akiiambia Sky Italia.
“Romelu yupo kwenye msimu 

wake bora kabisa, akisapotiwa na 
timu, ambayo inamfanya kila mmoja 
kuonyesha kiwango chake.

“Nina furaha juu yake, anastahili 
mafanikio yote haya, lakini Romelu 
lazima pia awashukuru wachezaji 
wenzake kwa kumtengenezea mazin-
gira bora kwake.”

Aidha, Conte alikubali kwamba, 
timu yake inatakiwa kujiimarisha 
zaidi kwa kiwango chake, ili kuweza 
kulibeba kombe hilo msimu huu.

Inter haijatwaa taji lolote la Ulaya 
tangu mwaka 2010 wakati ilipobeba 
lile la Ligi ya Mabingwa Ulaya.

“Nimeridhishwa na kiwango, la-
kini bado tunatakiwa kuimarika na 
kuonyesha njaa zaidi ya mafanikio,” 
alisema Conte.

    Nina furaha juu yake, anastahili mafanikio 
yote haya, lakini lazima pia awashukuru...

habari michezo
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Conte achambua 
mafanikio Lukaku
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Na Adam Fungamwango

COASTAL Union ya Tanga itawakosa 
wachezaji wake 19 msimu ujao am-
bao waliitumikia klabu hiyo msimu wa 
2019/20 na kufanya vema kwenye Ligi 
Kuu Tanzania Bara.

Taarifa ya Coastal Union kwa vyombo 
vya habari kupitia mtandao wao rasmi 
wa klabu ni kwamba msimu ujao hai-
tokuwa na wachezaji 19 waliokuwapo 
msimu uliopita kwa sababu baadhi yao 
wametemwa na wengine wamekwenda 
kujiunga na klabu zingine za Ligi Kuu.

Taarifa hiyo imeeleza kuwa wachezaji 

12 wameachwa na klabu hiyo, huku saba 
wakiondoka na kwenda kujiunga na kla-
bu zingine.

Imewataja wachezaji walioachwa 
kuwa ni Hasaan Mangayaba, James Ka-
himba, Deogratius Antony, Deal Makon-
ga, Ally Mbarouk ‘Babu Ally’, Mohamed 
Kijiko, Hamad Majimengi, Exavery 
Ching’eng’e, Mohamed Vuai ‘Prince’, 
Daud Aboud na Aboubakar Nyakalungu.

Aidha, taarifa hiyo ya Coastal Union 
imewataja wachezaji saba waliokwenda 
kujiunga na klabu zingine kuwa ni Bakari 
Mwamnyeto aliyejiunga na Yanga, Ibra-
him Ally Ame, aliyetua kwa Mabingwa 

wa Soka nchini, Simba na Ayoub Lyanga 
aliyesajiliwa na Azam FC.

Wengine ni Muhsin Malima aliyek-
wenda kucheza soka la kulipwa nchini 
Serbia, Andrew Sinchimba ambaye aliye-
sajiliwa na Azam FC jumla baada ya kip-
indi chake cha kuichezea kwa mkopo ku-
malizika, Makiada Franco, aliyeondoka 
na kwenda kujiunga na Mbao FC iliyopo 
Daraja la Kwanza kwa sasa, na Sudi Don-
dola ambaye amejiunga na KMC.

Msimu uliopia Coastal ilishika nafasi 
ya saba baada ya kuvuna pointi 53, ikiwa 
ni moja ya misimu bora kabisa kwa timu 
hiyo kuwa nayo baada ya miaka mingi.

Wachezaji 19 waondoka Coastal Union

Na Saada Akida 

U
ONGOZI wa Gwambina FC, 
umeingia makubaliano na 
aliyekuwa Kocha wa Yanga, 
Mwinyi Zahera kuwa Mkuru-

gezi wa ufundi wa timu hiyo iliyopanda 
Ligi Kuu msimu huu.

Akizungumza na gazeti jana, Katibu 
Mkuu wa Gwambina, Daniel Donald, 
alisema wameingia makubaliano ya 
muda mfupi na Zahera kuwa Mkurugezi 
wa ufundi na kama atakamilisha malen-
go na masharti waliyowekeana watampa 
mkataba wa muda mrefu.

“Mkataba huu ni wa muda mfupi, na-

fasi yake ni mkurugenzi wa ufundi na si 
kocha mkuu kama inavyodaiwa, benchi 
letu la ufundi litaendelea kubaki vile 
vile kwa kocha mkuu kuendelea kuwa 
Novartus Fulgence ,” alisema Donald.

Alisema ujio wa Zahera
 hautabadilisha lolote katika

 benchi lao ufundi kinafasi,
 zaidi ya kuongeza nguvu na

 kuimarisha timu yao hiyo
 hasa katika suala la ufundi.

“Tuna imani na Zahera kwani tuna-
jua utendaji wake, atasaidia benchi letu 
la ufundi kuwa imara zaidi kwa ajili ya 

mapambano ya Ligi Kuu,” alisema katibu 
huyo.

Kuhusu usajili, alisema unaendelea na 
tayari wako katika majadiliano na baa-
dhi ya wachezaji kutoka timu za Ligi Kuu 
na Daraja la Kwanza.

“Asilimia kubwa tunabaki na wachezaji 
wetu ambao walipandisha timu, pia tut-
asajili nyota nane kutoka timu za chini 
hatuwataki wale walioachwa Simba na 
Yanga,” alisema Daniel.

Alisema suala la Kelvin Yondani na 
Juma Abdul hawana mpango na nyota 
hao kutokana na kutokuwapo katika mi-
pango ya benchi lao la ufundi.

Zahera rasmi Mkurugenzi 
wa Ufundi Gwambina FC

Kocha Mkuu wa zamani wa Klabu ya Yanga, Mkongomani Mwinyi Zahera (kushoto) akipokea mkataba kutoka 
kwa Mkurugenzi wa Gwambina FC, Alexander Mnyeti, baada ya kujiunga na klabu hiyo kama mkurugenzi wa 
ufundi. Gwambina  ya Misungwi mkoani Mwanza, imepada Ligi Kuu Bara msimu huu. Na MPIGAPICHA  WETU

Na Mwandishi Wetu

KLABU ya Buffalo Blasters imefufua 
matumaini ya kufanya vizuri katika 
ligi ya mchezo huo iitwayo APL kufua-
tia ushindi wa kishindo wa wiketi sita 
iliyoupata dhidi ya Chui Challengers 
katika mechi iliyochezwa jijini Dar es 
Salaam jana.

Ligi hiyo, ambayo hufanyika kila 
mwaka, inaandaliwa na Chama cha 
Mchezo wa Kriketi nchini (TCA) ikiwa na 
lengo la kuuendeleza mchezo huo.

Chui Challengers walipata fursa ya 
kuanza kupiga mpira, wakapata mikim-
bio 84 katika ova 18.2 huku wapigaji 
wao wote wakitolewa. Khalil Rehemtul-
lah alikuwa na mchezo mzuri wakati wa 
fursa ya timu hiyo kupiga mpira kwani 
alipata mikimbio 29.

Abdullah Jabiri alikuwa mchezaji 
mwingine aliyeng’ara katika timu hiyo 
wakati wa fursa hiyo, akipata mikimbio 
18. Goodluck Andrew, Salum Jumbe 
na Ankit Baghel walikuwa na mchezo 
mzuri wakati wa fursa ya Chui Challeng-
ers kurusha mpira, wakichukua wiketi 
mbili kila mmoja.

Buffalo Blasters hawakupata upin-
zani mkali wakati wakitafuta idadi ya 
mikimbio 85 waliyotakiwa kuipata ili 
washinde, wakiifikia idadi hiyo huku 
wakipoteza wiketi nne katika ova 16.

Ushindi wa jana ulikuwa ni wa kwan-
za kwa Buffalo Blasters katika ligi hiyo, 
inayochezwa katika viwanja vya Gym-
khana, wakiwa wameshacheza mechi 
tatu baada ya kuanza kwa kupoteza 
wiketi tatu kwa Simba Kings katika 
mechi iliyochezwa Jumamosi iliyopita.

Buffalo Blasters kisha wakafungwa na 
Twiga Titans kwa mikimbio 48 katika 
mechi ya pili iliyochezwa Jumapili.

Na Mwandishi Wetu

Mashindano ya wazi ya Kuogelea ya 
HPT yanatarajiwa kufanyika Agosti 29, 
mwaka huu katika Bwawa la Shule ya 
Sekondari ya Shaaban Robert, Upanga 
jijini Dar es Salaam.

Katibu Mkuu wa Chama Cha Kuogelea 
Tanzania (TSA), Inviolata Itatiro, alisema 
jijini jana kuwa, mashindano hayo 
yameandaliwa na makocha wanaofundi-
sha waogeleaji yajulikanayo kwa jina 
la High Performance Training na chama 
chao kuwapa kibali.

Inviolata alisema TSA inatambua 
mchango wa wadau katika kuendeleza 
mchezo huo hapa nchini na wanaamini 
mashindano hayo yatatoa picha halisi 
ya maendeleo ya waogeleaji baada ya 
kumpumzika kwa takribani miezi miwili 
na nusu kutokana na mlipuko wa virusi 
vya corona.

 “TSA inatambua mchango wa wadau 
katika kuhakikisha mchezo wa kuogelea 
unapata maendeleo. Hivyo mashindano 
ya wazi na mchanganyiko ya HPT ni 
ya kwanza tangu serikali kuruhusu 
michezo miezi miwili iliyopita,” alisema 
Inviolata.

Buffalo wafufua 
matumaini Kriketi

Mashindano 
Kuogelea 
kufanyika 
Agosti 29
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Polisi wakiwa wameimarisha ulinzi nje ya uzio wa ofisi za Shirikisho la Soka nchini (TFF), wakati kesi ya Yanga 
na kiungo wa timu hiyo, Bernard Morrison, ikiendelea katika ofisi hizo jana. Umati wa mashabiki wa soka ume-
kuwa ukikusanyika nje ya uzio wa ofisi hizo wakitaka kujua hatima ya kesi hiyo. PICHA: JUMANNE JUMA

Yanga yakwama 
kumsajili Sure Boy

    Azam yafunga ukurasa wa kumuuza, wenyewe 
wasema nafasi yake bado ipo Jangwani lakini kama...
Na Mwandishi Wetu

L
ICHA ya Salum Abubakar ‘Sure 
Boy’ kuonyesha nia ya kujiunga 
na Yanga kuelekea msimu mpya, 
klabu hiyo imeshindwa kufika 

dau ambalo linatakiwa, hivyo Azam FC 
kutangaza kumuondoa rasmi sokoni ki-
ungo huyo, imeelezwa.

Awali Yanga ilituma maom-
bi ya kumsajili kiungo 

huyo, lakini Azam FC ilijibu
 kuwa hauzwi badaa ya 

kuzungumza na Sure Boy
 ambaye alionyesha nia ya

 kuendelea kuitumikia
 klabu yake hiyo iliyomlea

 tangu akiwa kinda.
Hata hivyo, baadaye Azam FC ilika-

ribisha ofa kutoka Yanga baada ya Ofisa 
Mtendaji Mkuu wa klabu hiyo, Abdulka-
rim Amin ‘Popat’, kueleza kuwa Sure 
Boy ameuomba uongozi aruhusiwe 
kuondoka kwenda kutafuta changamo-

to nyingine.
Lakini jana Popat aliweka wazi kuwa 

wamefunga rasmi uamuzi wa kumuuza 
Sure Boy baada ya Yanga iliyokuwa ikim-
hitaji kushindwa kufika dau wanalolihi-
taji.

“Tuliwataka kuleta ofa yao, awali 
wakaja na Sh. milioni 20, tukakataa, 
baadaye wakaja na Sh. milioni 35 tu-
kakataa, hivyo tumemuondoa sokoni 
kwa sababu hakuna klabu ambayo im-
efika dau,” alisema Popat bila kuweka 
wazi dau wanalohitaji ili kumwachia 
kiungo huyo ambaye ameonyesha map-
enzi yake kwa Yanga.

Akizungumzia uamuzi huo, Ofisa 
Habari wa Yanga, Hassan Bumbuli, alise-
ma tatizo ni kwamba Azam haitaki kuse-
ma kiasi inachohitaji ili kumuuza zaidi 
wanapokwenda na ofa yao hukataliwa 
kuwa ni ndogo.

“Wao waseme wanahitaji kumuuza 
kwa bei gani, mwanzo tulionyesha nia 
ya kumhitaji wakatukatalia kabla ya 
baadaye kueleza wapo tayari tupeleke 
ofa, tukatoa ofa ya Sh. milioni 20, 

wakasema ni ndogo tuongeze, tukarudi 
na Sh. milioni 35, bado wamekataa na 
kusema ni ndogo.

“Tatizo hawataki kutuambia wana-
muuza bei gani, tunasikia tu kupitia kwe-
nye mitandao kuwa anauzwa Sh. milioni 
70, lakini hilo hawajatuambia sisi zaidi 
ya kukataa ofa zetu kuwa ni ndogo,” 
alisema Bumbuli.

Aidha, Bumbuli alisema Yanga bado 
inamhitaji mchezaji huyo na nafasi 
yake wamemtengea, lakini endapo ha-
watafikia makubaliano na Azam, basi 
watageukia kwingineko ili kuziba nafasi 
hiyo.

Tangu kufunguliwa kwa dirisha la 
usajili Agosti Mosi, mwaka huu, Yanga 
imekuwa sokoni kusaka kiungo mkabaji 
kuziba nafasi ya Papy Tshishimbi am-
baye wameacha naye baada ya kushind-
wana katika makubaliano ya mkataba 
mpya.

Dirisha la usajili linatarajiwa kufung-
wa mwishoni mwa mwezi huu huku Ligi 
Kuu Bara msimu wa 2020/21 ikitarajiwa 
kuanza Septemba 6, mwaka huu.

Jumatano Agosti 12, 2020

ULINZI MKALI TFF...

Saada Akida na Shufaa Lyimo

BAADA ya mvutano wa siku mbili bila kupata su-
luhisho ya uhalali wa mkataba wa kiungo Mghana 
Bernard Morrison na klabu yake ya Yanga, hatimaye 
kesi hiyo itaamuliwa baada ya Kamati ya Sheria na 
Hadhi za Wachezaji ya Shirikisho la Soka nchini 
(TFF), kupitia nyaraka muhimu leo. 

Katika kesi hiyo iliyoanza kusikilizwa juzi, Yanga 
inadai kuingia mkataba mpya wa miaka miwili na 
Morrison, wakati mchezaji huyo akiukana na kudai 
saini yake imeghushiwa, wakati huu akiwa tayari 
ametia saini mkataba wa kuitumikia Simba kwa 
msimu mpya.

Baada ya juzi kuahidi kutoa hukumu hiyo jana 
saa 8:00 mchana, ilishindikana lakini Mwenyekiti 
wa Kamati ya Sheria na Hadhi za Wachezaji wa TFF, 
Elias Mwanjala, alisema kesi hiyo inaendelea tena 
leo baada ya kushindwa kukamilika kwa sababu 
ya kutokamilika kwa nyaraka moja kwa pande zote 
mbili.

Akizungumza na waandishi wa habari Makao 
Makuu ya TFF, Mwanjala alisema kesi hiyo imefika 
katika hatua nzuri, lakini kutokana na kukosekana 
kwa nyaraka hizo wanalazimika kukutana tena leo 
saa 4:30 baada ya pande zote mbili kuahidi kuleta 
nyaraka hizo jana usiku, hivyo matarajio ya humu 
ni leo.

"Kesi hiyo inaendelea vizuri, hadi sasa hakuna 
mshindi pande zote ni 50/50, baada ya kupata 
nyaraka hizo, tutapokutana tutaimaliza," alisema 
Mwanjala.

Hata hivyo, kwa mujibu wa chanzo chetu cha 
ndani ya kamati hiyo, nyaraka zinazohitajika ni risi-
ti ya benki zilitolewa baada ya Yanga kumuingizia 
Morrison fedha za usajili huo.

Morrison, Yanga 
nyaraka kuamua
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