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TMA: Joto, ukosefu_
Wa myua kuendelea

Serikali
yarUhusu Rais Samia Suluhu Hassan, akizungumza na Katibu Mtendaji wa African Leaders Malaria Alliance (ALMA), Joy Phu-

e e oo maphi, baada ya kuwasili ikulu Chamwino mkoani Dodoma jana. ALMA ni taasisi ya ushirikiano wa marais 49 wa
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TMA: Joto, ukosefu wa mvua kuendelea

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa
nchini (TMA) imetaja sababu
ya ongezeko la joto kwenye
maeneo mengi ya nchi kuwa
ni kuchelewa kwa mvua na
pia jua la utosi kuwa usawa wa
nchi baada ya kuvuka mstari
wa Tkweta.

Akizungumzia hali hiyo, Me-
neja wa Kituo Kikuu cha Uta-
biri cha Mamlaka hiyo, Samuel
Mbuya, alisema kumekuwa na
ongezeko kubwa la joto kwa
mikoa mingi nchini, lakini
mkoa wa Dar es Salaam, Ru-
vuma na Kilimanjaro ikiongoza
kwa kiwango cha juu zaidi cha
joto.

Mbuya alisema kwa Mkoa wa
Kilimanjaro hali imebadilika
na kiwango cha juu cha joto
kilichoripotiwa kimefika nyuzi
joto 36.4 ikiwa ni ongezeko la
nyuzi joto 4.6 ikilinganisha na
kipindi kingine kwa mwezi huu
wa Novemba.

“Pia joto limeongezeka zaidi
kwa mkoa wa Dar es Salaam
na kufika nyuzi 33.8 kukiwa na
ongezeko la nyuzi joto 2.2 na
Ruvuma limeongezeka kwa ny-
uzi joto 3.8 na kufika nyuzi joto
34, hali hii pia imetokea kwa
mikoa mingine, tunataraji joto
litaendelea kwa kipindi chote
cha mwezi Novemba,” alisema
Mbuya.

Kadhalika, alisema wanata-
rajia hali itaanza kubadilika
mwezi Desemba wakati jua
la utosi litakuwa limeondoka
maeneo ya nchi, pia mvua
zitaanza kutawanyika katika
baadhi ya maeneo kama uta-
biri uliotolewa mwezi Oktoba
unavyosema.

“Nashauri wananchi kuende-
lea kufuatulia taarifa zetu, la-
kini kufuata ushauri wa kitaala-
mu utakaotolewa na mamlaka
mbalimbali kuhusu hali hii ya
kukosekana kwa mvua na
kuongezeka kwa joto,” alisema
Mbuya.

Alisema kuwa vipindi hivyo
vya joto kali nchini vitaendelea
kwa kipindi chote cha mwezi
Novemba na hali hiyo itaanza
kubadilika mwezi ujao.

Oktoba 26, TMA ilitoa utabiri
wa msimu wa mvua kwa mikoa
inayopata mvua mara moja
kwa mwaka ambao ulionyesha
kuwapo kwa upungufu mkub-
wa wa mvua kwa maeneo yote
yanayopata mvua hizo.

MVUA ZA VULI

TMA ilitabiri msimu wa
mvua za vuli mwaka huu 2021
kwa maeneo yanayopata mvua
mara mbili kwa mwaka Nyan-
da za Juu Kaskazini Mashariki,
Pwani ya Kaskazini, Ukanda wa
Ziwa Victoria pamoja na Kaska-
zini mwa Mkoa wa Kigoma.

Mkurugenzi wa Huduma za
Utabiri, Dk. Hamza Kabelwa
alisema, msimu wa mvua za
vuli unatarajiwa kuanza kwa
kusuasua katika wiki ya tatu
na ya nne ya mwezi Oktoba
2021 ukiwa na mtawanyiko na
mwendelezo usioridhisha kati-
ka maeneo mengi. Aidha, mvua
za vuli zinatarajiwa kuwa za
chini ya wastani hadi wastani
na zinatarajiwa kuambatana
na vipindi virefu vya ukavu ka-
tika maeneo mengi yanayopata
mvua za vuli.

Akizungumza kuhusu athari
zinazotarajiwa kujitokeza, Dk.
Kabelwa alisema upungufu wa
unyevunyevu katika udongo
unatarajiwa kujitokeza katika
maeneo mengi, magonjwa ya
mlipuko kutokana upungufu
wa majisafi na salama, upun-
gufu wa malisho na maji un-
aweza kujitokeza hali ambayo
inaweza kuleta uwezekano
wa kutokea migogoro kati ya
wakulima na wafugaji.

“Matukio ya moto katika
mapori na misitu yanatege-
mewa kutokea, hivyo mamlaka
husika zinashauriwa kupanga
mikakati mahsusi ya kuka-
biliana na hali hiyo kutokana
na maeneo mengi yanataraji-
wa kupata mvua za chini ya
wastani hadi wastani, japo iz-
ingatiwe kuwa matukio ya vi-
pindi vifupi vya mvua kubwa

yanaweza yakajitokeza katika
maeneo machache,” alisisitiza
Dk. Kabelwa.

UPUNGUFU MAJI

Mamlaka ya Majisafi na Usafi
wa Mazingira Dar es Salaam
(DAWASA), mwezi uliopita ili-
wataarifu wananchi na wakazi
wa Bagamoyo mkoani Pwani
hadi Kigamboni jijini Dar es
Salaam kuwapo kwa upungufu
wa huduma ya maji.

Kwa mujibu wa takwimu zi-
lizotolewa na Wizara ya Maji
kupitia Bonde la Wami Ruvu,
kina cha maji cha Mto Ruvu
kimepungua kufuatia kiangazi
cha muda mrefu.

Uzalishaji wa maji umepun-
gua kutoka lita milioni 520 kwa
siku hadi kufikia lita milioni
460. Upungufu huo unatokana
na kupungua kwa uzalishaji
katika mtambo wa Ruvu Chini
ambao husambaza maji kwa
asilimia 70 ya eneo la huduma
la DAWASA. Mtambo wa Ruvu
Chini kwa kawaida huzalisha
lita milioni 270 kwa siku na hivi
sasa unazalisha kiasi cha lita
milioni 210 kwa siku.

DAWASA kwa kushirikiana
na Ofisi za Bonde la Wami
Ruvu wanaendelea na zoezi la
kusitisha matumizi ya maji kwa
watumiaji wengine katika mto
huo ikiwa ni pamoja kusitisha
vibali vya umwagiliaji ili ku-
ruhusu maji kufika mitamboni.

Rais wa
Zanzibar,
Dk. Hus-
sein Ali
Mwinyi
(kulia),
akimsiki-
liza mgeni
wake Ba-
lozi wa
Jamhuri
ya lre-
land nchini
Tanzania,
Mary
O'Nell
alipofika
Zanzibar
jana, ku-
jitam-
bulisha.
PICHA:
IKULU

Wanafamilia, wageni wateketea kwa moto

Na Richard Makore,

MWANZA
WATU  watano wa kaya
moja wamefariki dunia

kwa ajali ya moto ulioteketeza
nyumba yao usiku wa kuam-
kia jana katika Mtaa wa Igoma
Mashariki wilayani Nyamagana
jijini Mwanza.

Kati ya hao, wawili walikuwa
ni wageni waliotembelea kaya
hiyo juzi na kulala katika ny-
umba hiyo.

Kamanda wa Jeshi la Zimam-
oto na Uokoaji mkoani Mwan-
za, Ambwene Mwakibete, alith-

ibitisha kutokea ajali hiyo.

Alisema ajali hiyo ilitokana
na hitilafu ya umeme na kwam-
ba baada ya kutokea watu hao
waliokuwa wamelala katika ny-
umba hiyo walipoteza maisha
kutokana na moshi mkali.

Alisema watu hao walifariki
kutokana na moshi uliotanda
katika nyumba hiyo baada ya
kuwaka moto saa 6 usiku waki-
wa wamelala.

Kamanda Mwakibete alise-
ma waliopoteza maisha ni
pamoja na mmiliki wa nyum-
ba hiyo, Lameck Benedicto,
mke wake, mtoto wao mmoja

pamoja na watu wawili ambao
walikuwa wageni katika ny-
umba hiyo ambao majina yao
hayakufahamika.

Alisema uchunguzi wa awali
umeonyesha kwamba mfumo
wa umeme katika nyumba hiyo
ulizidiwa na kusababisha ku-
tokea hitilafu hiyo.

“Moshi uliwazidi marehemu
na kusababisha washindwe ku-
jiokoa kwa kutoka nje na hivyo
kusababisha kukutwa na umati
usiku huo,” alisema.

Kamanda wa Polisi mkoani
Mwanza, Ramadhan Ng'anzi,

alisema moto huo ulitokea

usiku wakati watu hao wakiwa
wamelala.

Aliwataja  waliokufa ni
Lameck Bebedicto (32), Leyah
Lameck (26), Yunith Lameck
(1) na vijana wawili wakiume
ambao majina yao hayajafaha-
mika.

Alisema Lameck ndiye ali-
kuwa amepanga chumba na se-
bule ambavyo viliwaka moto
na kusababisha vifo hivyo na
kwamba miili yao imehifadhi-
wa katika Hospitali ya Rufani
ya Mkoa wa Mwanza ya Sekou
Toure.

Waziri
-aonya athari
“mabadiliko
tabianchi

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Nchi Ofisi ya Maka-

: mu wa Rais (Muungano na Maz-

ingira), Selemani Jafo, amesema

athari za mabadiliko ya tabianchi
: zinaonekana dhahiri katika mae-
¢ neo mbalimbali nchini na kwamba

ipo haja ya kuongeza jitihada za

© dhati katika kukabiliana nayo.

Jafo aliyasema hayo mjini Glas-

: gow Scotland katika mkutano wa

¢ 26 wa nchi wanachama wa Mka-

: taba wa Umoja wa Mataifa kuhusu
: mabadiliko ya tabianchi.

Alizitaja athari hizo kuwa ni

kuongezeka kwa kina cha maji ya
: bahari kulikosababisha Kisiwa cha

Maziwe, Wilaya ya Pangani na
Kisiwa cha Fungu la Nyani, Wilaya

:ya Rufiji, kumezwa na maji ya

: baharina kuongezeka kwa kina
¢ cha maji, kwenye Ziwa Victoria na
* Ziwa Tanganyika.

“Serikali imekuwa ikitumia

¢ fedha nyingi kukabiliana na athari
¢ hizi, ambazo zinatishia kurudi-

: sha nyuma juhudi za serikali za

: miongo kadhaa za kukuza uchumi
¢ na kuleta maendeleo kwa watu

: wake,” Jafo alisisitiza.

Alisisitiza kuwa katika mkutano

unaoendelea viongozi wa mataifa
: makubwa, ambayo kwa kiasi
. kikubwa ndio chanzo cha uzal-

ishaji wa hewa ya ukaa wameo-

* nyesha nia ya dhati ya kutekeleza
: makubaliano waliojiwekea ya

: kutoa fedha kwa wakati, ili

¢ kutekeleza miradi ya kukabiliana
* na mabadiliko ya tabianchi.

Alisema mataifa hayo

¢ yanawajibika kutokana na

: makubaliano ya Mkataba wa Paris,
: ambao unazitaka nchi zilizoen-

: delea kutoa Dola bilioni 100 kila

: mwaka kwa nchi zinazoendelea, ili
: kukabiliana na athari za mabadi-

liko ya tabianchi.
“Tunadhamiria na kusisitiza

¢ kuwa sasa tutoke kwenye maneno
: na twende kwenye vitendo, we-
¢ nye jukumu la kutoa fedha watoe,

ili miradi mbalimbali ya kukabili-

© ana na mabadiliko ya tabianchi

iweze kutekelezeka kwa wakati,”

alisisitiza Jafo.

Alisema katika kuungana na

: Jumuiya ya Kimataifa kupunguza
¢ uzalishaji wa gesijoto, Tanza-

: nia pia imechukua hatua stahiki

: zikiwamo kuandaa mpango wa

: Taifa wa kupunguza Gesijoto (2021
i - 2026), kuimarisha usimamizi wa
: misitu na programu za upandaji

: miti: kuendelea na ujenzi wa

* mradi wa umeme wa Bwawa la

Mwalimu Nyerere, ujenzi wa reli

¢ va kisasa, kuanza kutumika kwa
: gesi majumbani na kwenye uende-
: shaji wa mitambo viwandani na
: kwenye magari, badala ya dizeli
¢ na petroli na mfumo wa usafiri wa
: mabasi yaendayo kasi katika Jiji

la Dar es Salaam, ambavyo vin-

© achangia kupunguza uzalishaji wa
: hewa ukaa.
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Serikali yaruhusu usafirishaji
nje wa viumbe, wanyamapori

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

SERIKALI imesema itareje-
sha biashara ya usafirishaji
wa viumbe hai kwenda nje
ya nchi, huku ikitoa utaratibu
kwamba wanyama wataka-
oruhusiwa kusafirishwa ni
wale waliokaushwa.

Pia imesema wanyamapori
hai watakaoruhusiwa kusa-
firishwa ni wale walioko kwe-
nye shughuli za utafiti na kidi-
plomasia.

Naibu Waziri wa Maliasili na
Utalii, Mary Masanja, aliyase-
ma hayo jana bungeni wakati
akijibu swali la Mbunge wa
Viti Maalum, Mhandisi Mwa-
naisha Ulenge, aliyetaka ku-
fahamu lini serikali itaruhusu
usafirishaji wa viumbe hai nje
ya nchi.

Mwaka 2016, serikali kupitia
Waziri wa Maliasili na Utalii,
Prof. Jumanne Maghembe,
alitangaza kupiga marufuku
biashara ya usafirishaji wa vi-
umbe hai kwenda nje ya nchi.

Profesa Maghembe alisema

serikali iliamua kuangalia
upya utaratibu huo wa kuuza
wanyama hai na kuamua kusi-
tisha biashara hiyo hadi pale
taratibu na misingi mizuri ya
biashara hiyo itakapowekwa.

Prof. Maghembe pia aliagiza
Idara ya Wanyamapori ku-
panga na kuweka utaratibu
mpya utakaotumika kusima-
mia biashara hiyo pindi itaka-
porejeshwa tena, baada ya ku-
malizika kwa muda wa zuio la
Serikali la miaka mitatu, ikiz-
ingatia mazingira ya uhifadhi
wa wanyama hao.

Akitoa ufafanuzi wa suala
hilo jana bungeni, Naibu Wa-
ziri Masanja alisema: “Serikali
ilisitisha biashara ya kusafiri-
sha wanyamapori hai nje ya
nchi. Tatizo kubwa lililosaba-
bisha maamuzi hayo lilikuwa
ni matokeo hasi yaliyokuwa
yakiendelea kujitokeza kuto-
kana na kufanya biashara hiyo
ikiwamo kuhamisha rasilimali
ya wanyamapori nje ya nchi.”

Alisema Serikali ilirejesha
Sh. milioni 173.28 ya ada na
tozo zilizolipwa awali na wa-

Mgawo wa maji Dar waanza

Na Frank Monyo

MAMLAKA ya Majisafi
na Usafi wa Mazingira Dar
es Salaam (DAWASA) ime-
tangaza kuanza kwa mgawo
wa maji katika Mkoa wa
Dar es Salaam unaosaba-
bishwa na upungufu wa
maji katika Mto Ruvu.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na Ofisa Mtendaji
Mkuu wa DAWASA, Mhandi-
si Cyprian Luhemeja, kuto-
kana na hali hiyo mamlaka
hiyo imeandaa utaratibu wa
kuhakikisha hakuna mwa-
nanchi atakayekosa maji
kutokana na kiangazi cha
muda mrefu.

“Ili kuhakikisha kuwa
maji kidogo yaliyopo
yanafika katika mitambo
ili kuchakatwa kwa ajili
ya matumizi ya binadamu,
timu maalum ya wataalamu
wa Wizara ya Maji na
DAWASA imeendelea ku-
hakikisha kuwa vibali vya
watumiaji wengine, ikiwa
ni pamoja na vya wakulima
vinasitishwa pamoja na
shughuli za kunywesha
mifugo katika mto pia
zimesitishwa,” alisema
Luhemeja. Alisema kuwa
kwa sasa hali ya Mto Ruvu
kwa majuma mawili bado
iko palepale kina cha maji
kiko katika mita 1.5 hadi
1.8 kwa upande wa Ruvu
Juu kipo mita 16 hadi 18 na
kwamba hali ya mto imeen-
delea kuimarika.

Alisema ya kiangazi
mamlaka hiyo huzalisha lita
milioni 520 kwa siku, huku

yanayozalishwa sasa ni lita :

milioni 460 kwa siku na

kwamba kuna upungufu wa :

asilimia 12.

Kwa mujibu wa Luhemeja :
hali hiyo imesababisha maji :

kupatikana kwa msukumo
mdogo na katika maeneo
mengine huduma itatolewa
kwa mgawo.

“Ili kupunguza changa-

moto hii, DAWASA imekuwa

ikitekeleza mpango wa
kuhamisha maji kutoka
katika vyanzo vyake ving-
ine ikiwamo, mtambo wa
Ruvu Juy, ili kuhudumia
maeneo ambayo awali
valikuwa yakipata huduma
kutoka katika mtambo wa
Ruvu Chini. Aidha vyanzo

vyake vingine vya mtambo :
wa mtoni pamoja na visima :

virefu vinaendelea kutoa
huduma katika maeneo
mengine ya jiji ili kupun-
guza changamoto iliyopo,”
alisema.

Aidha, alisisitiza kuwa
kutokana na ukubwa wa
mtandao wa DAWASA,
itatoa ratiba za migawo
kwa wananchi kupitia
mifumo ya kimawasiliano

ya mamlaka mikoa yake ya :

kihuduma ili kuwafikiwa
wananchi husika kwa kwa
muda muafaka.

Luhemeja aliyataja mae-

neo ambayo hayataathirika :
ni Kisarawe, Chalinze, Pugu, ]

Bagamoyo, Oysterbay,
Masaki, Mikocheni, Ikulu,
Hospitali ya Taifa Muhim-
bili, Taasisi ya Moyo ya

Kikwete (JKCI) na Soko Kuu

Kariakoo.

fanyabiashara kabla ya kusitishwa
kwa biashara hiyo.

Alisema: “Serikali imefanya tath-
mini ya kina kuhusu biashara ya
usafirishaji wa wanyamapori hai
nje ya nchi. Kufuatia tathmini hiyo,
zuio la biashara litaondolewa am-
bapo biashara hiyo itafanyika kwa
utaratibu maalumu”.

Naibu Masanja alitaja taratibu
hizo kuwa ni wanyamapori hai

wataruhusiwa kusafirishwa kwa
shughuli za utafiti na kidiplomasia
tu.

Pia alisema wanyamapori wa-
takaosafirishwa nje ya nchi wa-
takuwa ni wale waliokaushwa
au mazao yatokanayo na wany-
amapori hao.

Kadhalika, alisema biashara
ya wanyamapori waliokaushwa
pamoja na mazao yake itafanywa

Ni zaidi ya Akiba na

WE KEZA
ACCO

Kwa kuanzia akiba ya
furahia riba ya
na
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wanyamapori waliosalia kwenye
mazizi na mashamba kabla ya zuio
ambao walikuwa wanafugwa kwa
lengo la kuwasafirisha nje ya nchi.

NMB

Karibu yako

kwa miaka 6-20

Metro life Assurance kupitia

TuchekiWhatsApp

Vigezo na masharti kuzingatiwa

www.nmbbank.co.tz




4 Nipashe ...

HABARI KITAIFA

JICA, serikali kuboresha
usafiri wa reli Dar Es Salaam

Na Elizabeth Zaya

SHIRIKA la Maendeleo la
Kimataifa la Japan (JICA), Wiz-
ara ya Ujenzi na Uchukuzi na
Shirika la Reli Tanzania (TRC)
wamekubaliana  kutekeleza
mradi wa utafiti wa ukusanyaji
wa taarifa na uboreshaji wa us-
afiri wa reli jijini Dar es Salaam
kuanzia mwezi huu.

Kwa mujibu wa mwakilishi
wa JICA Tanzania, Henry Ka-
jange, utekelezaji wa mradi
huo utafanyika kwa kipindi
cha miezi minne na unatarajia
kukamilika Februari mwaka
2022.

Kajange alisema maeneo ya
utafiti na kukusanya taarifa ni
miundombinu ya reli za abiria
Pugu na Ubungo.

Alisema baada ya kazi hiyo
kukamilika, timu iliyoundwa
itatoa mapendekezo kwa ajili
ya hatua mbalimbali za ma-
boresho yake.

Alisema lengo ni kuhakiki-
sha wanaboresha miundom-
binu ya usafiri katika Jiji la Dar
es Salaam na kupunguza tatizo
la msongamano.

“Katika mkutano wa kwanza
ulioketi Novemba 4, mwaka
huu, washirika wa mradi huo
walipendekeza mpango wa

uboreshaji wa ufuatiliaji wa
uendeshaji wa reli, uwekaji
ishara, usafirishaji wa bidhaa,
ujenzi wa stesheni katika vi-
tuo, majengo ya biashara kati-
ka stesheni na namna bora ya
kutoa huduma ya usafiri katika
njia za treni za abiria zilizopo,”
alisema Kajange.

“Timu ya watafiti iliyound-
wa, itajadiliana na maofisa
wa Serikali ya Tanzania, ili
kurekebisha mpango wa usa-
firi wa mijini wa Dar es Salaam
wa mwaka 2018, uliofadhiliwa
na JICA. Mpango huo ambao
unakadiria kwamba jiji hilo
litakuwa na zaidi ya watu mil-

ioni 10 ifikapo mwaka 2030,
usafiri wa barabara pekee
hautaweza kutoa uhakika na
kuondoa kero ya msonga-
mano wa magari na kutumia
muda mrefu wa kusafiri ndani
yajiji hilo.”

Jingine ni kupendekeza ka-
tika mkutano huo namna bora
ya uboreshaji wa mfumo wa
reli uliopo, kwa ajili ya maen-
deleo ya usafiri na mipangilio

mizuri yenye uwiano.
Kwa mujibu wa Kajange,
JICA inasaidia sekta ya

uchukuzi kwa zaidi ya miaka
40, nchini Tanzania.

Asilimia 70 ya kesi haki za binadamu Kkusikilizwa

Na Elizabeth Zaya

MAJAJI 11 kutoka nchi wa-
nachama wa Mahakama ya
Afrika ya Haki za Binadamu,
imeanza kikao cha 63 cha
majaji, kwa ajili ya kusikiliza
mashauri 15 yaliyowasilishwa
kwenye mahakama hiyo, huku
asilimia 70 ya mashauri hayo
yakitokea Tanzania.

Akizungumza na waandishi
wa habari baada ya kufungua
kikao hicho, Rais wa Mahaka-
ma hiyo, Iman Abood, alisema
kikao hicho kitafanyika kwa
mwezi mmoja na kwamba De-
semba 3, mwaka huu, itakuwa

ndiyo siku ya kutoa hukumu
kwa mashauri hayo.

Alisema majaji 11 wanatoka
katika nchi za Tanzania, Con-
go Brazzaville, Kenya, Tunisia,
Cameroon, Nigeria, Algeria,
Malawi, Mali, Afrika Kusini na
Rwanda.

Rais Imani aliwapongeza
majaji wa Mahakama hiyo kwa
mchango wao kushughulikia
mashauri na kutoa maamuzi,
licha ya changamoto wanazo-
kutana nazo katika kutekeleza
majukumu yao.

“Wanastahili pongezi kwa
sababu pamoja na changa-
moto za hapa na pale ambazo

wamekuwa wakikumbana
nazo katika kutekeleza ma-
jukumu yao haya, lakini bado
wameendelea kuwajibika,
tena kwa ujasiri mkubwa
kwa kila mtu na taasisi na
kuhakikisha kila kitu kinak-
wenda sawa,”alifafanua Jaji
Aboud.

“Pamoja na kwamba majaji
hawa wanafahamu changamo-
to walizopata kutoka kwa baa-
dhi ya nchi wanachama wakati
wa utekelezaji wa majukumu
yao, lakini leo tena tume-
wakaribisha ~ wazungumzie
maeneo chanya waliyonufaika
nayo kupitia nchi hizo na wako

hapa, hili ni jambo jema sana.”

Pia, alishukuru kwa ushiriki-
ano ambao mahakama hiyo
imeendelea kuupata kutoka
kwa nchi hizo wanachama hu-
susani nchi mbili za Niger na
Gunea Bissau, ambazo zimeji-
unga wiki moja iliyopita.

Rais Abood aliwahakikishia
majaji hao na wafanyakazi wa
mahakama hiyo kuwa itaende-
lea kuwapo na kuendelea na
shughuli zake kama kawaida,
licha ya kwamba inakabiliwa
na wakati mgumu kwa wadau
wake kusitasita kutokana na
kuwapo kwa upungufu wa
rasilimali.

- MwenyekKiti wa
kitongoji aua
' mKke, ajinyonga

Na Mary Mosha, ROMBO

MWENYEKITI wa Kitongoji

¢ ashe wilayani Rombo Agustine

Moshi (35), amemuua mkewe,

¢ Anastasia Agustine (31) kwa

: kumkata na kitu chenye ncha
¢ kali na yeye kujiva kwa ku-

¢ jinyonga.

Mwenyekiti huyo ambaye

¢ ni mshereheshaji maarufu

: wilayani humo (MC), anadaiwa
¢ kutenda mauaji hayo usiku wa
¢ kuamkia Novemba 8, baada

¢ va kusuluhishwa kwa ugomvi
: wa kifamilia uliowashirikisha
: wazazi pamoja na mke.

Mmoja wa majirani akizun-

: gumza na Nipashe, Erick Mnan-
: da, alisema familia hiyo ilikuwa
' Na Mgogoro wa
: mwezi moja na mke alikimbia

: na kwenda kuishi kwa wa-

: zazi wa mwanamume (wakwe)
: baada ya kupigwa na mume.

takribani

Alisema wakwe walilazimika

kuingilia kati ikiwa ni pamoja
: na kuwashirikisha wazee katika
: kumaliza tatizo hilo.

“Ni siku moja baada ya ku-

suluhisha ugomvi, huyu baba
: anadaiwa kumuingilia mkewe
¢ kinyume na maumbile hali

iliyosababisha mke kushtaki

: kwa wazazi na ndipo walipokaa
: chini na kusuluhisha,” alidai.

Akizungumza na Nipashe,
Mwenyekiti wa Ulinzi na Us-

: alama wa Wilaya, Kanali Hamis

Maiga, alisema wawili hao wa-
likuwa na mgogoro wa kimap-

enzi kwa kipindi cha wiki moja

iliyopita uliofika katika dawati
la jinsia wilayani Rombo.
“Huyu jamaa wiki iliyopita

mke wake alimpeleka dawati

la jinsia hapa wilayani, wali-

¢ suluhishwa lakini inaonekana
: halikuisha na ni suala ambalo

inaonekana ni wivu wa map-

: enzi, wazazi nao waliingilia kati
¢ bila matokeo chanya, hivyo

: akaamua kuchukua jukumu la

: kumuua mkewe na kisha kujiua
¢ kwa kujinyonga,” alisema Kanali

Maiga.
Kamanda wa Polisi Mkoa wa
Kilimanjaro, Simon Maigwa,

¢ alithibitisha kutokea kwa tukio
¢ hilo na kwamba uchunguzi wa

: awali umebaini kuwa chanzo

: cha tukio hilo ni mgogoro wa

: muda mrefu wa kifamilia ulio-

¢ sababishwa na wivu wa kimap-
:oenzi.

“Upelelezi zaidi unaendelea,

: miili ya marehemu imehifadhi-
: wa katika Hospitali ya Huruma,
¢ kwa mazingira ya tukio hili

¢ natoa wito kwa jamii kutambua
: matatizo yetu katika familia ili
¢ kutafuta njia madhubuti zi-

¢ takazoweza kutatua migogoro.
: Vilevile kwa wanandoa au watu
: walio kwenye mahusiano ya ki-
¢ mapenzi wahakikishe wanapata

watu sahihi ndani ya familia
ili kuweza kuwatatulia migogoro

yao kuepuka mauaji kama hayo
: yaliotokea,” alisema kamanda.
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TANGAZO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA NISHATI
MAMLAKA YA UDHIBITI WA
HUDUMA ZA NISHATI NA MAJI
(EWURA)

ewura

Mamilaka ya Udhibiti wa, Hodhuma 1 Nishati ra Maj

MWITO WA KUTOA MAONI

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji (EWURA), ni taasisi ya udhibiti wa huduma za sekta nne mchanganyiko inayojitegemea, iliyoundwa kwa Sheria ya EWURA Sura ya 414 ya
Sheria za Tanzania. Shughuli kuu za Mamlaka ni pamoja na kudhibiti kiufundi na kiuchumi sekta za Nishati na Maji kwa Tanzania Bara. EWURA ina wajibu wa kudhibiti shughuli za mkondo wa
kati na mkondo wa chini wa sekta ndogo ya Mafuta na Gesi Asili. Pia Mamlaka inadhibiti Umeme na Maji Safi na Usafi wa Mazingira kwa kuhakikisha huduma zinazodhibitiwa zinapatikana kwa
viwango vya ubora wa kutosha; kwa bei halisi; salama na kwa uhakika; na kwamba watoa huduma wanapata faida halali na stahiki kwenye vitega uchumi vyao.

13.

RSBG Company Limited —
Nachundu Petrol Station,
S.L.P 188,

Tabora.

Kiwanja Na. 1017,
Kitalu “F” Eneo la
lwambi, Jiji la Mbeya.

Faraja Nachundu
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo
cha Mafuta

.| Guka Filling Station

Haneti,
S.L.P.174,
Kondoa

ya Haneti, Wilaya ya
Chemba, Mkoa wa
Dodoma.

Jafari Rajabu Guka
(Mtanzania)

Leseni ya Kituo
cha Mafuta

Sheria ya Mafuta Na. 21 ya mwaka 2015 inaipa nguvu EWURA, kusimamia shughuli za mkondo wa
kati na mkondo wa chini wa sekta ya mafuta ya petroli. Kifungu cha 131 (1) cha sheria hiyo
kinawataka wote wanaojihusisha na sekta tajwa kuwa na leseni iliyotolewa na EWURA.
Kutokana na kifungu cha 19(4) cha Sheria ya EWURA, Sura ya 414 ya Sheria za Tanzania, taarifa
inatolewa kwa umma kwamba, wafuatao wameomba leseni kujihusisha na mkondo wa chini wa
sekta ya mafuta ya petroli.
S/N | Jina la Mwombayji Eneo Jinala Aina ya Leseni
Mkurugenzi/Uraia
1. | Mosan Company Limited, | Kiwanja Na. 2086, Moshi Salum Leseni ya jumla
S.L.P 25298, Eneo la Kunduchi, Ntankwa ya vilainishi
Dar es salaam. Wilaya ya Kinondoni, | (Mtanzania)
Dar es salaam.
2. | Hass Terminal Limited, Kiwanja Na. 29 na 31, | Abdulkadir Hussein Leseni ya jumla
S.L.P 78341, Eneo la Vijibweni, (Mtanzania) ya vilainishi
Dar es salaam. Wilaya ya Kigamboni,
Dar es salaam
3. | Rocktronic Limited, Eneo la Ulemo, Wilaya | Dhiru Chauhan Leseni ya kituo
S.L.P. 377, ya Iramba, Mkoa wa (Mtanzania) cha mafuta kwa
Moshi. Singida. matumizi binafsi
4. | Rocktronic Limited, Kiwanja Namba 2215, | Prajesh Chauhan Leseni ya kituo
S.L.P 377, Kijiji cha Malula, Kata | (Mtanzania) cha mafuta kwa
Moshi. ya King'ori, Wilaya ya matumizi binafsi
Arumeru, Mkoa wa
Arusha.
5. | Rocktronic Limited, Kijiji cha Kiongozi, Prajesh Chauhan Leseni ya kituo
S.L.P 377, Wilaya ya Babati, (Mtanzania) cha mafuta kwa
Moshi. Mkoa wa Manyara. matumizi binafsi
6. | M/S Tanganyika Instant Kiwanja Na. 197, Rodness Milton Leseni ya kituo
Coffee Public Limited Kitalu “D”, Bukoba Josephat cha mafuta kwa
Company, Mijini, Kagera. (Mtanzania) matumizi binafsi
Bukoba.
7. | Ahmed Farid Bazar Petrol | Kijiji cha Mitundu, Ahmed Farid Bazar Leseni ya Kituo
Station Mitundu, Kata ya Mitundu, (Mtanzania) cha Mafuta
S.L.P. 70, Wilaya ya Manyoni,
Itigi, Manyoni. Mkoa wa Singida
8. | Lake Oil Miyuji South Eneo la Miyuji, Ally Edha Awadh Leseni ya Kituo
Dodoma, Kiwanja Na.1, Kitalu (Mtanzania) cha Mafuta
S.L.P. 5055, “BF”, Dodoma Mijini,
Dar es Salaam. Mkoa wa Dodoma
9. | Augustino Peter Mmasi, Kijiji cha Kabuku, Kata | Augustino Peter Leseni ya kituo
S.L.P 10001, ya Kabuku, Wilayaya | Mmasi (Mtanzania) | cha mafuta
Dar es salaam. Handeni, Mkoa wa
Tanga.
10.| Jeventina Melick Kiwanja Na. 160 Jeventina Melick Leseni ya kituo
Mwabena, Kitalu “A” Kijiji cha Mwabena cha mafuta
S.L.P 91, Ifunda, \./.V'!!a}/a ya (Mtanzania)
Makambako. Iringa Vijijini Mkoa wa
Iringa.
11.| Khalid Ramadhan Hoti, Kijiji Cha Kisese Dissa | Khalid Ramadhan Leseni ya kituo
S.L.P 55, Wilaya ya Kondoa Hoti (Mtanzania) cha mafuta
Kondoa. Mkoa wa Dodoma
12.| Abilahi Kassim Mandepe Kiwanja Na. 2, Kitalu | Abilahi Kassim Leseni ya Kituo
— Rnine Gas Nyasa Petrol | ‘A’,Eneo la Mtimbe — | Mandepe cha Mafuta
Station, Mbamba Bay Mjini, (Mtanzania)
S.L.P 27, Wilaya ya Nyasa,
Liwale. Mkoa wa Ruvuma

.| Afroil Investment Limited-

Nzega,
S.L.P. 38383,
Dar es Salaam.

Eneo la Nzega Mjini,
Kiwanja Na.165,
Kitalu “U”, Mijini,
Wilaya ya Nzega,
Mkoa wa Tabora.

Hilmy Ahmed
Mbarak
(Mtanzania)

Leseni ya kituo
cha Mafuta

.| Valley Side Filling Station,

S.L.P. 11253,
Mwanza.

Kiwanja Na. 19, Kitalu
“F", Uvinza Road,
Eneo la Kasulu Mjini,
Wilaya ya Kasulu
Mkoani Kigoma.

Feisal Mukhtar
Mohamed
(Mtanzania)

Leseni ya kituo
cha mafuta

.| M &R Petroleum

Company Limited,
S.L.P 105003,
Dar es salaam.

Kiwanja Na. 38, Kitalu
“B", Eneo la
Makumbusho, Wilaya
ya Kinondoni, Dar es
salaam.

Mohamed hamisi
kamonja
(Mtanzania)

Leseni ya jumla
ya mafuta

Parish,
S.L.P. Private Bag,
Bukoba.

Mkoani Kagera.

Kamuhabwa
(Mtanzania)

18.| Matemba Filling Station, Kijiji cha Mvomero, Dickson Matemba Leseni ya kituo
S.L.P 141, Wilaya ya Mvomero, (Mtanzania) cha mafuta
Turiani. Mkoa wa Morogoro.

19.| Tash Oil, Kiwanja Na. 57, Kitalu | Abdulkadir Ally Leseni ya kituo
S.L.P 10731, J, Eneo la Kilindoni, Quilatten cha mafuta
Dar es salaam. Wilaya ya Mafia, (Mtanzania)

Mkoa wa Pwani.

20.| Laulent Jackson Eneo la Kilimilile, Kijiji | Laulent Jackson Leseni ya kituo
Mabamba T/A MMG cha Mushozi, Kataya | Mabamba cha mafuta
Investment, Kaagya, Wilaya ya (Mtanzania)
S.L.P. 491, Bukoba Vijijini,
Bukoba. Mkoani Kagera.

21.| M/S Mwemage Catholic Kijiji cha Itongo, Kata | Florian Mathias Leseni ya kituo

cha mafuta

Ubungo, Dar es
salaam

22.| Petrolux Filling Station Eneo la Kayenze, Chacha Maganya Leseni ya kituo
Kayenze, Wilaya ya llemela Magabe (Mtanzania) | cha mafuta
S.L.P. Mjini, Mkoa wa
Mwanza. Mwanza
23.| John Iganas Shewiyo, Eneo la Olasiti, Kata John Iganas Shewiyo | Leseniya
S.L.P 13619, ya Olasiti, Wilaya ya (Mtanzania) usambazaji wa
Arusha. Arusha Mjini, Mkoa Gasya LPG
wa Arusha.
24.| Rajab Zimbwe Rajab, Eneo la Mabawa, Kata | Rajab Zimbwe Rajab | Leseniya
S.L.P 69, ya Mabawa, Wilaya ya | (Mtanzania) usambazaji wa
Tanga. Tanga Mjini, Mkoa wa Gasya LPG
Tanga.
25.| Doreen Enterprises Ltd, Kiwanja Na. 1325, Steve Omari Leseniya
S.L.P 32874, Kitalu “B”, Ubungo (Mtanzania) usambazaji wa
Dar es salaam. Kibangu, Wilaya ya Gesiya LPG

Mtu yeyote au kikundi cha watu wenye pingamizi kwa mwombayji yeyote wa leseni hapo juu kwamba asipewe leseni,
anatakiwa kuwasilisha pingamizi hilo kwa EWURA ndani ya siku kumi na nne (14) kuanzia tarehe ya tangazo hili

kupitia anwani tajwa hapa chini.

Jengo la EWURA, Kiwanja Na.3, Kitalu AD, Medeli West, S.L.P 2857, Dodoma.

Imetolewa na:

Mkurugenzi Mkuu.

Mamlaka ya Udhibiti wa Huduma za Nishati na Maji -EWURA




6 Nipashe ..o
MAONI & UCHAMBUZI

BoT imechelewdm o
kwa hili, lakini...

BENKI Kuu ya Tanzania (BoT), imetoa taarifa kwa umma kuwa
itawachukulia hatua kali za kisheria, baadhi ya wafanyakazi
wa benki na taasisi za fedha wanaoshiriki ubadhirifu kupitia
mikopo.

Aidha, ilibainisha matendo ovu ni kama rushwa wakati
wa utoaji mikopo na kusababisha kuongezeka kwa mikopo
chechefu na kutoza riba kubwa pamoja na kushirikiana na wa-
kopaji kufanya udanganyifu.

Adhabu zilizotangazwa ni kuwafungia kuajiriwa na benki au
taasisi yoyote ya fedha inayoendesha shughuli zake nchini, pia
kwenye taasisi au benki inayosimamiwa na BoT.

BoT inasema utafiti uliofanywa unaonyesha ongezeko la
mikopo chechefu katika sekta ya benki ni moja ya sababu
kubwa ya benki na taasisi za fedha kutoza viwango vikubwa
vya riba za mikopo na kuhatarisha uimara wa sekta hiyo na
kuathiri uchumi wa nchi.

Katika kukabiliana na hilo, BoT imesema itaendelea ku-
fanya ukaguzi wa benki na taasisi hizo ili kubaini sababu za
kuongezeka kwa mikopo hiyo, na kwa wafanyakazi ambao wa-
tahusika moja kwa moja na mwajiri wake atatakiwa kuchukua
hatua stahiki za kisheria dhidi yao.

Tunaipongeza BoT kwa hatua hii, licha ya kwamba imechele-
wa sana, lakini bado kuna nafasi ya kurekebisha kasoro zilizo-
po ambazo zilitokana na kutokuwapo ufuatiliaji wa karibu na
kuchukua hatua madhubuti. Baadhi ya wafanyakazi wa benki
wamedaiwa kujihusisha na kuongeza mikopo au kukopa na
wateja na baadaye kuwaacha hewani ambao wamejikuta wak-
ilipa wenyewe na mwisho kugeuka kuwa mikopo chechefu.

Wapo ambao hushirikiana na wahalifu kwa kukopesha kam-
puni mikopo hewa na mwisho wanaopata hasara ni benki,
lakini mtandao wa wanaofanya hivyo imekuwa ngumu kushu-
ghulikiwa na sasa tunaamini uamuzi wa BoT kuweka wazi uta-

Jamii iamue wasichana
. wasikwamishwe kielimu

Na Sabato

saidia kupunguza au kumaliza.

Pia, imekuwa vigumu kwa wateja wa kawaida kuwafikia BoT
na wengi kuishia kuumizwa na taasisi au benki husika.
Tunatarajia kuona mabadiliko makubwa na utekelezaji
wa agizo hilo ili kukuza sekta ya benki na kuleta mabadiliko
makubwa yatakayosaidia ustawi na kupunguza au kuondoa
maumivu kwa wananchi. Miaka ya hivi karibuni kulikuwa na
kasi ya benki na taasisi za fedha kuuza mali za walioshindwa
kulipa mikopo, huku wengine wakichukua kadi za benki za wa-
kopaji kwa ajili ya kutoa rejesho la mkopo kila mwezi.
Ukopeshaji huo umekuwa umiza kiasi cha wanaokopesha
kunufaika na waliokopa kuwa na mzigo mzito na kushindwa
kulipa madeni yao. Unapokwenda kukopeshwa unakaribishwa
kwa maelezo mengi mazuri na wakati mwingine kushawishi-
wa kuchukua mkopo mkubwa zaidi, huku ili upate fedha hizo
unatakiwa kutoa rushwa kwa baadhi ya maofisa mikopo lakini
bado utatakiwa kulipa pamoja na riba kubwa.

Hali hii ilikuwa ni maumivu na sasa uamuzi wa BoT kuingilia

kati ni hatua muhimu katika kusaidia wananchi kutoumizwa

na hata wanapoumizwa wachukue hatua gani au kwenda kwe-
nye mamlaka gani. Pia ni muhimu kuwa na elimu endelevu
kwa wananchi ili wanapofanya maamuzi ya kukopa kwenye
taasisi za fedha wanajua faida na hasara za kufanya hivyo, laki-
ni kufuatilia kwa karibu na kutangaza hatua zinazochukuliwa.
Kwa sasa vikundi vya kijamii maarufu kama VICOBA vinavy-
otoa mikopo kwa wanakikundi vimepata nguvu kwa kuwa mtu
anaona mkopo anaopata na riba yake ni nafuu, lakini hakuna
rushwa wala mbinu chafu za kumuumiza, ingawa changamoto
huwa ni pale wachache wanapoamua kukimbia na fedha husi-

ka.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe
Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500

Kasika

SABABU za maumbile kama ul-
emavu na mzunguko wa hedhi
mara nyingi zimekuwa vikwazo
kwa watoto kupata haki ya elimu
na kwa wasichana siku za mwezi
ni hali inayowarudisha nyuma
kwa sababu ya kukosa taulo za
kujisitiri.

Tatizo ni kubwa kwa wale wa-
naotoka kwenye familia duni
hawa wanajikuta katika wakati
mgumu hata kukatisha masomo
wanapokuwa kwenye mzungu-
ko huo wa kila mwezi.

Katika mazingira hayo ya ku-
tohudhuria shuleni kwa sababu
ya hedhi, inaweza kuathiri uw-
ezo wao kitaaluma, hali ambayo
inaweza kuweka njia panda hati-
ma na fursa za wasichana wengi.

Hali hiyo ndiyo imeibua wa-
dau mbalimbali wa elimu kufan-
ya kampeni za kupata taulo za
kike ili kumwezesha mwanafun-
zi kusoma badala ya kubaki ny-
umbani kisa yuko kwenye siku
zake, jambo ambalo ni hali ya
maumbile. Wakati kukiwa na
kampeni za kuhamasisha upa-
tikanaji wa taulo za kike, muda
umefika kwa jamii kujiwekea
mikakati ya kuhakikisha watoto
wa kike wanaacha na utoro una-
osababishwa na hali hiyo.

Viongozi wa serikali za mitaa
kwenye maeneo yao, wanaweza
kuweka utaratibu wa kuzitam-

ajili ya mfuko maalum wa ku-
nunua taulo za kike kwa ajili ya
watoto wa kike wanaotoka ka-
tika familia hizo ili kusaidia ku-
maliza utoro unaotokana na hali
hiyo ya kimaumbile ambayo si
tatizo bali utaratibu wa mwili wa
mwanambke.

Katika jamii, yapo mambo
mengi ambayo watu wameku-
wa wakichangia, sidhani kama
ukiwekwa utaratibu huo un-
aweza kushindikana kuchangia
fedha kwa ajili ya kununulia
taulo hizo.

Ninaamini kuwa jambo hili lin-
aweza kuwa ndani ya uwezo wa
jamii kuliko kusubiri wahisani
au kufanyika kwa kampeni za
kuchangisha fedha kwa ajili ya
kununua taulo hilo, wakati jamii
ingeweza kulifanikisha.

Mabinti wengi wanashindwa
kuhudhuria ~masomo  wan-
apokuwa katika hedhi, waki-
hofia kuchafuka jambo ambalo
linasababisha kudhihakiwa na
wanafunzi wenzao hasa wa ki-
ume. Juhudi zikifanyika, inaweza
kuwatengenezea mazingira ma-
zuri ya kujisitiri ikiwamo ujenzi
wa vyoo vyenye vyumba maal-
umu wanavyovitumia  kujihu-
dumia na kujisitiri wanapokuwa
katika hedhi.

Wadau wa elimu wanasema

Katika ufafanuzi wao ni kwam-
ba, mabinti wengi hupevuka
baada ya kumaliza darasa la saba
na kwamba hutoka katika familia
zenye uchumi duni zinazoshind-
wa kumudu kununua taulo hizo.
Lakini suala la uelewa mdogo wa
wazazi na walezi kuhusu hedhi,
linatajwa kuwafanya waamini
kuwa mtoto wa kike akifikia hat-
ua ya ukubwa anakuwa tayari
kuzaa, hivyo humwozesha asije
kupata mimba akiwa chini ya
himaya yao.

Pamoja na hayo, ninaamini
kwamba, iwapo serikali ya ngazi
ya mtaa itaweka utaratibu wa
kutambua familia za aina hiyo
na kuhamasisha uchangiaji wa
fedha za kununulia taulo hizo,
utoro hautakuwa na nafasi tena.

Si utoro tu bali wazazi na wale-
zi nao wakielimishwa, wataacha-
na na dhana kwamba mtoto wa
kike akipevuka kinachofuata ni
kuolewa, badala yake watatam-
bua umuhimu wa elimu kwa
wasichana.

Ikumbukwe kuwa, ni katika
kipindi cha kuvunja ungo ndi-
cho ambacho elimu inabaki kitu
kipekee kinachoweza kumsaidia
binti kujitambua na kutambua
nafasi yake katika jamii ili ku-
mudu changamoto za kijamii.

Ninachoamini suala la ku-
weka utaratibu au mikakati ya

Mapokezi: 0745 700710 bua familia zisizo na uwezo  walipo wananchi wengi,idadiya  kuhakikisha jamii inachangia
Matangazo: 0782 253676 kiuchumi ili watoto wa kike wa ~ watoto wa kike wanaojiunga na  upatikanaji wa taulo za kike ni la
Baruapepe: advertise@guardian.co.tz familia hizo wapate msaada wa  elimu ya msingi ni kubwa ikilin-  msingi badala ya kutegemea wa-
Website: www.ippmedia.com taulo. Wanaweza kuchangisha  ganishwa na wanaoendelea na  hisani na kampeni mbalimbali

www.epaper.ippmedia.com

fedha kutoka kila nyumba kwa

sekondari.

za kitaifa.
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Vibanda vya
wamachinga
Coco Beach
vyaiibua NEMC

Na Joseph Mwendapole

‘'Wahitimu vyuo vikuu
‘watengewa bil. 54/-

Na Gwamaka Alipipi,
DODOMA

BARAZA la Taifa la Hifadhi na
Usimamizi wa Mazingira (NEMOQ),
l[imesema halijaridhishwa na
uendelezaji wa eneo la ufukwe wa
Coco Beach kuwekwa vibanda vya
wafanyabiashara, kwani tathmini
va athari za mazingira haziku-
fanyika.

NEMC imesema itawasiliana na
Ofisi ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI), ili
kurekebisha kasoro zilizojitokeza
katika uendelezaji wa eneo hilo,
kwa ajili ya wafanyabiashara
wadogo.

Hayo yalisemwa na Mkurugenzi
Mkuu wa baraza hilo, Dk. Samuel
Gwamaka, alipotembelea eneo
hilo kujionea athari za kimazingira
kutokana na vibanda vingi vya wa-
fanyabiashara kuwekwa eneo hilo.

Alitaja kasoro zilizoko kwenye
uendelezaji huo kuwa ni pamoja na
kutofanyiwa tathmini ya athari ya
mazingira kwa ufanisi, kwa ajili ya
kujiridhisha na usalama wa mazin-
gira ya bahari na watu.

Alisema serikali ina nia njema
kwa wafanyabiashara wadogo,
l[akini wakati huo inawajibika
kulinda mazingira hasa ya fukwe
zinazoathirika na shughuli za Kibi-
nadamu.

“Tunapoona mabadiliko kama
haya hatunabudi kujiridhisha,
manispaa wana haki ya kufanya
maendelezo, lakini jambo kubwa
utaratibu ufuatwe. Unapoleta
kundi la watu sehemu kama hii,
utupaji wa taka ngumu ukoje? Au
mfumo wa majitaka unakuaje?”
Alihoji.

Alisema sehemu kama hiyo watu
wanahitaji kwenda msalani, ili ku-
jisitiri na ndiyo sababu kila wakati
NEMC inasisitiza kufanyika kwa
tathmini ya athari ya mazingira,
kabla ya kuanzishwa kwa mradi,
ili kujiridhisha na mambo ya msin-
gi yatakayoboresha kulinda mazin-
gira pamoja na afya za watu.

KATIKA kupunguza tatizo la
ukosefu wa ajira kwa wahit-
imu wa vyuo vikuu nchini,
serikali imetenga Sh. bilioni
54 kwa gjili ya kuwawezesha
wahitimu 150,000 kupata
mafunzo ya uzoefu wa kazi,
ikiwamo wa fani ya kilimo.

Naibu Waziri, Ofisi ya Wa-
ziri Mkuu (Kazi, Vijana na
Ajira), Patrobas Katambi,
aliyasema hayo jana bun-
geni wakati akijibu swali
lililoulizwa na Mbunge wa
Viti Maalum, Dk. Thea Ntara,
aliyetaka kufahamu mpango
wa serikali katika kuongeza
ajira kwa wahitimu wa vyuo
vikuu, hususani katika sekta
ya kilimo.

Akitoa ufafanuzi wa swali

hilo, Katambi alisema ka-
tika kuhakikisha ajira kwa
wahitimu wa vyuo vikuu zi-
naongezeka hususani katika
sekta ya kilimo, Serikali in-
atekeleza mipango mbalim-
bali.

“Ili kuhakikisha wahitimu
wengi zaidi wanaendelea ku-
wezeshwa kuajirika na kuji-
ajiri, kupitia Mpango wa Tatu
wa Maendeleo wa Taifa, Seri-
kali imetenga shilingi bilioni
54 ili kuwawezesha wahitimu
150,000 kupata mafunzo ya
uzoefu wa kazi ikiwamo fani
ya kilimo,” alisema Katambi.

Katambi alitaja mipango il-
iyowekwa na serikali kuwa ni
kutoa mafunzo ya kilimo cha
kisasa kupitia programu ya
kukuza ujuzi nchini, kwamba
vijana 12,580 katika mikoa 17
nchini, wakiwamo wahitimu
wa fani ya kilimo wamepati-

wa mafunzo ya kilimo cha
kisasa na sasa wapo tayari
kuanza biashara ya kilimo
kwa kutumia teknolojia ya
kitalu nyumba.

Alisema mpango mwing-
ine ni kuwezesha wahitimu
kupata uzoefu wa kazi nje
ya nchi, kwamba serikali
kwa kushirikiana na Ushirika
wa Wahitimu wa Chuo Ki-
kuu cha Kilimo cha Sokoine
(SUGECO), wamewawezesha
wahitimu 703 kwenda Israel
na Marekani.

Katambi alisema kati ya
hao, wahitimu 311 wamerudi
nchini na wamejiajiri katika
maeneo mbalimbali nchini.

Alitaja mpango mwingine
ni kupitia Benki ya Maende-
leo ya Kilimo (TADB) na
mikopo ya halmashauri, baa-
dhi ya wahitimu waliopatiwa
mafunzo nje ya nchi wame-

patiwa mikopo ya Sh. milioni
170 kwa ajili ya kujiajiri katika
kilimo.

Kadhalika, alisema mpan-
go mwingine ni kupitia vituo
vya uatamizi kwa wahitimu
katika mikoa ya Morogoro
na Pwani, wahitimu 1,000
wamepatiwa mafunzo ya
uanzishaji wa shughuli za
kilimo na ujasiriamali.

Mpango mwingine ni
kupitia kilimo cha vizimba,
kwamba wahitimu 39 wame-
patiwa fursa ya kuanzisha
shughuli za kilimo, kwamba
kati ya hao, wahitimu 30
wamepatiwa fursa ya kush-
iriki katika shamba la hek-
ari 1,500 lililoko Mvomero
mkoani Morogoro.

Alisema vilevile wahitimu
tisa wamepatiwa fursa ya
kushiriki katika Shamba la
Kahawa mkoani Songwe.

Baadhi ya abiria vvanaotoka na kumgla kvvenye stend| ya Magufuh iliyoko Mbezi LUIS Dar es Salaam vvaklvuka
barabara ya Morogoro bila kupita juu ya daraja la waenda kwa miguu jana, hali inayoweza kusababisha wapate

ajali. PICHA: SABATO KASIKA

Uelewa duni wa wananchi huduma fedha waitisha serikali

Na Christina Mwakangale

SERIKALI imesema Mpango wa
Maendeleo ya Sekta ya Fedha,
utakaotumika kwa kipindi cha
miaka 10, kuanzia 2020/2021
hadi 2029/2030, hautatekeleze-
ka, iwapo wananchi wataende-
lea kuwa na uelewa duni, kuhusu
fursa za uwezeshaji na huduma
za kifedha na kuzifahamu haki
Zao.

Mpango huo unalenga
kuongeza wigo na fursa za upati-
kanaji wa huduma za fedha kwa
wananchi wote, ikiwamo bima,

mifuko ya hifadhi ya jamii na vi-
kundi vidogo vya kuwezeshana
kifedha kama vile vikoba.

Kamishna wa Maendeleo ya
Sekta ya Fedha wa Wizara ya
Fedha na Mipango, Dk. Charles
Mwamwaja, aliyasema hayo jana
katika maonyesho ya wiki ya
taifa ya huduma za fedha yanay-
oendelea jijini Dar es Salaam.

Maonyesho hayo yanalenga
kutoa elimu kwa umma kuhusu
bima, benki, masoko, dhamana
na mitaji pamoja na mifuko ya
hifadhi ya jamii.

Alisema  uelewa  kuhusu

masuala ya kifedha kwa
Watanzania ni chini ya asilimia
50, akisema kiwango hicho
kinasababisha wananchi
kushindwa kufahamu kanuni,
faida na mbinu za kifedha ili
kukuza uchumi wao na taifa.

“Ni ngumu kuitafuta fedha la-
kini ni rahisi kuipoteza. Elimu
ya fedha bado haijawafikia wa-
nanchi wengi, waliyonayo ni
chini ya asilimia 50, hii inahatari-
sha ustawi wa jamii kwa sababu
fedha ndiyo kila kitu katika ku-
fanikisha mipango, mfano akiba
za vikoba vikundi vidogo ni

muhimu katika kusaidia mzun-
guko wa fedha,” alisema Dk.
Mwamwaja.

Alisema pia mpango wa seri-
kali ni kushirikiana na Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia, ili
kuwa na mtaala ambao utakuwa
maalumu kuelimisha masuala ya
kifedha tangu shuleni, akisema
kwamba elimu hiyo itaongeza
uelewa wa matumizi sahihi ya
kifedha kidigitali.

“Sekta inayoongoza katika fed-
ha kidigitali ni kupitia kampuni
za simu za mkononi, wananchi
wengi wanatumia huduma hii.

Mpango wa wizara ni kuona mia-
ka 10 ijayo Watanzania wanafiki-
wa na kuzifahamu huduma,
fursa za uwezeshaji zilizo rasmi
kwenye ukanda wetu lakini hata
duniani,” alibainisha Dk. Mwam-
waja.

Kadhalika, alisema uelewa
mdogo kuhusu masuala ya kifed-
ha, unasababisha watu kutofa-
hamu haki zao kwenye sekta
hiyo, huku akitoa wito kwa wa-
nanchi kushiriki maonyesho ya
wizara hiyo yanayofanyika kwa
siku saba, yaliyoanza Novemba 7,
mwaka huu, ili kupata elimu.
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Mwenyekiti wa Taasisi ya Umoja wa Wakulima Wahifadhi Mazingira (UWAMAKIZI) wilayani Muheza mkoani Tanga,
Twaha Rajabu Mbarouk (kulia), akitoa maelezo kwa Mkuu wa Wilaya ya Muheza, Halima Bulembo (wapili kulia), wakati

kushirikiana na TANGA UWASA. NA MPIGAPICHA WETU

KESI YA MBOWE

Shahidi adai kumkuta
mshtakiwa na bastola

Na Kulwa Mzee

USHAHIDI katika kesi ya ugaidi inayom-
kabili Mwenyekiti wa Chama cha Demokra-
sia na Maendeleo (CHADEMA) , Freeman
Mbowe na wenzake watatu uliendelea jana
kwa Mrakibu wa Polisi (SP) Jumanne Ma-
langahe, kudai kumpapasa mshtakiwa Ada-
mu Kasekwa kuanzia kichwani, shingoni na
katika mfuko wa suruali na kukuta bastola,
magazine yenye risasi tatu ambayo aliicho-
moa na kumkabidhi Koplo Good luck.

Shahidi huyo wa nane alidai hayo Ma-
hakama Kuu Divisheni ya Makosa ya
Rushwa na Uhujumu Uchumi mbele ya Jaji
Joackim Tiganga kwa kuongozwa na Wakili
wa Serikali Mwandamizi, Robert Kidando.

Alidai kuwa ni Mkuu wa Upelelezi Wilaya
ya Arumeru na miongoni mwa majukumu
yake ni kuzuia na kupeleleza uhalifu wa ma-
kosa ya jinai wilayani humo. Alidai Agosti 4,
2020 alipigiwa simu na Kamishna Msaidizi
wa Polisi, Ramadhan Kingai akimwambia
ajiandae kuna kazi ya kufanya Moshi.

ACP Kingai alidai kuwa alienda ofisini
kwake Arumeru akiwa na askari watano, In-
spekta Mahita, Koplo Francis, Goodluck na
Aziz na aliwataarifu kuwapo kwa kundi la
kihalifu linaloratibiwa na Mbowe, linalota-
rajia kulipua vituo vya mafuta, kukata miti
na kufanya maandamano yasiyo na ukomo.

Alidai walikwenda Moshi kuwatafuta
wahalifu hao, lakini kwa siku hiyo hawaku-
fanikiwa hadi Agosti 5, 2020 walipokwenda
tena baada ya kupata taarifa wako Rau
Madukani.

Vile vile, alidai watuhumiwa walikuwa
katika grocery (duka la vinywaji), wakati
wanaikaribia hawakuona watu, lakini waka-
ti wanaingia kwenye uchochoro walisikia
sauti ya Inspekta Mahita Omary akisema
kaa chini, mko chini ya ulinzi na walipofika
walimkuta anamalizia kuwaambia wa-
natuhumiwa kwa makosa ya kula njama na
kufanya vitendo vya ugaidi.

“Afande Kingai aliniamuru kufanya up-
ekuzi, niliwapata mashahidi huru wawili,
Anitha Mtaro na Esther Nduhulu, nilitoa
vitu vyangu na mifuko ya suruali kuonye-
sha sikuwa na kitu na kunyoosha mikono
yangu, nilimwambia mtuhumiwa wa kwan-
za, Adamu Kasekwa asimame, aliposimama
nilimwambia ageuke nyuma na anyooshe
mikono juu.

“Alinitii nilianza kumpapasa kuanzia
kichwani, shingoni, kifuani na nilipofika
upande wa kushoto nilipitisha mkono
wangu nikakuta kitu kigumu, nilipokicho-
moa kilikuwa ni bastola aliyoiweka kwenye
mkanda wa suruali.

“Nilichomoa magazine ilikuwa na risasi
tatu, nikampa Koplo Goodluck, bastola ili-
kuwa aina ya Luger yenye namba A5340,
nilimkuta pia na kete 58 nilizohisi kuwa
dawa za kulevya zikiwa zimefungwa kwe-
nye nailoni kama karanga na simu aina ya
Itel yenye line ya Halotel na Airtel.

“Nilimpekua mshtakiwa Mohammed
Ling'wenya katika maungo yake nilikuta
simu katika mfuko wake wa suruali aina ya
Tecno, nilikuta vikaratasi mifukoni mwake
vikiwa na kete 25, nilihisi dawa za kulevya,
vitu vyote nilimkabidhi Goodluck,” alidai
SP Jumanne.

Aliendelea kudai kuwa alijaza fomu za
ukamataji mali kwa washtakiwa wote, wali-
saini na mashahidi pia wakasaini.

Shahidi alipohojiwa kama anaweza
kuitambua silaha hiyo ikitolewa alisema
anaitambua kwa jina na namba zake.

Alitambua pia fomu za ukamataji mali,
lakini alipoomba kutoa kama Kkielelezo,
mawakili wa utetezi walipinga zisipokelewe
kwa sababu ya makosa ya kisheria.

Wakili Nashon Nkungu alidai sheria in-
ayonukuliwa haipo nchini, kifungu namba
38(3) cha Sheria ya Mwenendo wa Makosa
ya Jinai ya mwaka 1993.

Nashon alidai mahakama haina sheria
namba 38 yenye marejeo mwaka 2018 na

kupinga kielelezo hicho kisipokelewe.

Wakili John Mallya pia aliunga hoja za
wakili mwenzake na kuongeza kwamba :
hakuna mapitio ya sheria namba 38 yaliyo- :

fanyiwa marekebisho mwaka 2018.

Mallya aliunga mkono pingamizi na ali- 5

omba kielelezo hicho kisipokelewe.
Akichangia hoja Wakili Peter Kibatala,

aliunga mkono pingamizi hilo na kuongeza :
kwamba sheria hiyo ilifanyiwa mareke- :
bisho mwaka 2019 na 2018 kama walivyo- :

nukuu katika hati ya kukamata mali.

Akijibu Wakili Kidando alidai hoja zote :
hazina mashiko aliomba kurejea kifungu :
namba 20(I)(@)(b)na (c) cha Sheria ya taf- :
siri ya sheria, kifungu hicho ni maalum :
kwa tafsiri za sheria zote. Alidai ilikuwa ina- :
tosheleza kutaja kifupi, kutaja mwaka 2018 :
na alikiri kifungu kinachobishaniwa namba :
38 kwa mwaka huo hakikufanyiwa mareke- :

bisho isipokuwa vingine vilifanyiwa.

Kidando anadai sheria yenyewe ilifany- :
iwa marekebisho mwaka huo 2018 kupitia

sheria namba 7 ya mwaka 2018.

Wakili Kidando alidai sheria suraya20ni :
moja nchini na mazingira hayo kwa uhaki- :
ka zaidi haiwezi kusemwa kwamba nyaraka :
hiyo imetengenezwa katika sheria ambayo :

haipo.

“Msisitizo wa mwaka 2018 kuonekana
kwenye kielelezo hicho hakuna mareke- :

bisho ya mwaka huo kwenye sheria hiyo,

hata kama kifungu hicho hakikuguswa
lakini hakiathiri kusema marekebisho ya :
mwaka 2018, hoja haina mashiko,” alisema

Kidando.

Kidando aliomba pingamizi litupiliwe
mbali halina mashiko huku upande wa :
utetezi ukisisitiza kupinga kielelezo hicho :

kupokelewa.

Pande zote zimemaliza kuwasilisha hoja :
kinachosubiriwa ni uamuzi wa Jaji Tiganga :
wa kukubaliana na hoja za kupinga kielel- :
ezo au kutupilia mbali pingamizi kisha sha- :
hidi wa nane amalizie kutoa ushahidi wake. :

Spika atoa
maagizo Kuvuja
mitihani ya
utabibu

Na Gwamaka Alipipi, DODOMA

SPIKA wa Bunge, Job Ndugai,
ameiagiza Kamati ya Kudumu
va Bunge ya Huduma na Maen-
deleo ya Jamii, kukutana na
Wizara ya Afya, Maendeleo ya
Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto
kujadiliana sababu za kuvuja
kwa mitihani ya utabibu.

Amesema katika kukutana
huko wajadiliane nini kifanyike
ili kuhakikisha tatizo hilo hal-
itokei tena.

Alitoa agizo hilo jana bun-
geni baada ya kumalizika kwa
kipindi cha maswali na majibu
na kumtaka Mwenyekiti wa
Kamati ya Huduma na Maende-
leo ya Jamii, Stanslaus Nyongo,
kuhakikisha kamati yake ina-
kutana na uongozi wa wizara
husika kujadiliana kuhusu suala
hilo, kubaini tatizo na nini ki-
fanyike.

Ndugai alisema majadiliano
hayo yafanyike na kabla ya
l[jumaa ya wiki hii, kamati hiyo
ije na majibu hayo bungeni.

Spika Ndugai alisema: “Ni-
mesikia mitihani imevuja,
mheshimwa Nyongo (Mwe-
nyekiti wa Kamati ya Huduma
ya Jamii) embu kaeni na Wiz-
ara ya Afya mjadiliane mjue
sababu za kuvuja kwake na
kabla ya ljumaa mje na majibu
nini kifanyike kuhusu hili.”

Serikali kupitia kwa Mganga
Mkuu wa Serikali, Dk. Aifello
Sichwale, ilitangaza kurudiwa
kwa mitihani ya utabibu ngazi
ya tano ndani ya wiki sita kuan-
zia Novemba mosi mwaka huu,
huku ikieleza mtaalamu wa
afya aliyejipa sifa kwa njia ya
udanganyifu ni hatari kwa afya
va wananchi.

Pia, ilitangaza kuendelea kwa
uchunguzi ili kuwabaini watu/
vyuo/taasisi zingine zilizoji-
husisha na udanganyifu huo ili
kuwachukulia hatua walioshiriki
katika udanganyifu huo.

Baraza la Taifa la Elimu ya
Ufundi (NACTE) liliagiza kurudi-
wa kwa mitihani hiyo ndani ya
wiki sita na itafanyika sam-
bamba na mitihani ya marudio
kwa programu zingine za afya
nchi nzima.

Pia Wizara ya Afya ilitoa
maelekezo kwa wakuu wa vyuo
vyote vya afya nchini kuwapa
taarifa wanafunzi ili wajiandae
kwa ajili ya mitihani hiyo.

Baada ya kutokea taarifa
za kuvuja kwa mitihani hiyo,
iliundwa kamati ya uchunguzi
ambayo ilibaini kuwa ilisamba-
zwa kupitia mitandao ya Kkijamii
na kuonekana kwenye baadhi
ya namba za simu za wanafun-
zi zilizofanyiwa uchunguzi.
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NS Wakulima wapewa miche ya kahawa bure

Viongozi vijana
wasisitizwa
kutenda haki

Na Beatrice Shayo

MWENYEKITI wa Chama Cha
Mapinduzi (CCM), wilaya ya Ubungo,
Lucas Mgonja, amewashauri vijana
kutenda haki katika nafasi zao za
uongozi kwa kufuata kanuni za
maadili.

Mgonja alitoa ushauri huo mwis-
honi mwa wiki jijini Dar es Salaam,
wakati wa kongamano la vijana wa
chama hicho tawi la Nzasa Kata ya
Kimara, alieleza vijana ni muhimu
kuzingatia maadili katika kazi zao
badala ya kufuata utashi wao.

Mgonja alisema vijana wanaamini-
wa wanapaswa kutendea haki nafasi
zao kwa kuhakikisha wanafanya
kazi ipasavyo.

Alisema kijana anayekuwa kiongo-
Zi ana uwezo mkubwa wa kuwasaid-
ia vijana wenzake katika kuwaon-
goza na kufanya nao waaminiwe ili
waweze kuajiriwa.

“Nimewaelekeza vijana namna ya
kutumikia nafasi za uongozi kwa
uaminifu na wanatakiwa kuitendea
haki nafasi hizo na kusaidia vijana
wenzao nao kuaminika na kuajiriwa
au kujiajiri,” alisema Mgonja.

Alisema kupitia kongamano
hilo ameweza kuwapitisha katika
maeneo mbalimbali, ikiwamo vijana
kusimamia maadili na maelekezo
ya Kanuni yao ya umoja wa Vvijana
yanayoelekezwa katika ibara ya 1
hadi 8 ya kanuni ya vijana.

“Nimewaelekeza vijana namna
gani unapopewa nafasi ya uongozi
wanavyotakiwa kuitendea haki ili
kuweza kuwaajiri vijana wengine
kuaminiwa na kuajiriwa, sio unaku-
wa kiongozi halafu unakuwa mbinaf-
si au unakuwa hutaki kushirikiana na
wenzako huu sio uongozi,” alisema.

Alisema amewakumbusha vijana
sifa 10 za namna gani wanaweza
kuwa viongozi bora katika nafasi
yoyote wanayoweza kuaminiwa au
kuajiriwa ikiwamo sifa ya ushiriki-
ano, maono, uwazi, uwajibikaji, kuji-
tuma na uaminifu katika nafasi hizo.

Aidha, aliwataka vijana kutumia
simu janja katika kujipatia kipato
na sio kutumia simu kwa mambo
mengine. “Tumieni fursa ya dunia
kuwa kwenye kiganja ili kujipatia
pesa katika fursa za kiuchumi badala
ya kutumia kwa mambo ambayo
hayana msingi,” alisema.

Naye Mwenyekiti wa Umoja wa
Vijana tawi la Nzasa Kata ya Kimara,
Hamad Zongo, alisema kongamano
hilo limewahusisha viongozi vi-
jana ngazi ya mashina, tawi, kata
na ngazi za juu kwa ajili ya kupata
elimu ya uongozi.

Alisema lengo kuu la kongamano
hilo ni kwa ajili ya kuwapatia miiko
na MionNgozo ya uongozi kwani
Vijana wengi wananafsi ya uongozi,
lakini miiko ya uongozi huo wao
hawafahamu.

Alisema takribani za vijana wali-
ohudhuria kongamano hilo ni 140
ambao wamejiorodhesha katika
kushiriki kongamano hilo.

Na Shaban Njia, NGARA

HAMA cha Msingi cha

Wakulima wa zao la Ka-

hawa (Ngara Farmes)

Halmashauri ya Ngara
mkoani Kagera, kimetoa miche
ya zao hilo 92,500 kwa wakuli-
ma wake 72200, ili kuongeza
uzalishaji baada ya kupatikana
kwa masoko ya uhakika ya nda-
ni na nje ya Tanzania.

Meneja wa chama hicho, Ze-
fania Munyonyela, aliyabaini-
sha hayo jana wakati akitoa
taarifa ya ugawaji wa miche
hiyo mbele ya Mkuu wa Wilaya
ya Ngara, Kanal Mathias Kahabi.

Alisema miche hiyo ni aina
ya Robusta 57,000 na Arabika
35,500 na inatolewa bure bila
malipo kutoka kwa mkulima.

Alisema wanagawa miche
hiyo bure kwa wakulima ku-

toka vyama vya msingi (Am-
cos) 11 ili kuongeza uzalishaji
wa zao la kahawa kutoka tani
2,400 iliyokuwa ikipatikana
hadi tani 5,000, ikiwa ni pamo-
ja na kuongeza ushuru wa hal-
mashauri kutoka Sh. milioni 60
mpaka Sh. milioni 90.

Aidha, alisema msimu wa
kilimo wa mwaka 2019/2020
walifanikiwa kugawa miche ya
kahawa bure 36,962 kwa zaidi
ya wakulima 20,000 na kuzali-
sha kilo milioni 3.9 za kahawa
na kuuza kwa wateja wa ndani
na nje Sh. bilioni 11.2 na kulipa
ushuru halmashauri milioni
2709 kwa kipindi cha miaka
minne. Naye Mwenyekiti wa
chama hicho, Davidi Bukozo,
alisema msimu wa mwaka
2018/2019 walikopeshwa kiasi
cha Sh. bilioni mbili na Benki
ya Maendeleo ya Kilimo (TADB)

na kufanikiwa kukusanya ka-
hawa kutoka kwa wakulima na
kuzipeleka sokoni hali ambayo
ilifanya kulipa mkopo huo.

Bukozo alisema msimu huu
wa kilimo mwaka 2021/2022
wamefanikiwa kukopa kiasi cha
Sh. bilioni 1.2 kutoka TADB kwa
ajili ya ununuzi wa zao hilo na
kuwahudumia wakulima wake
na mpaka sasa wameshareje-
sha kiasi cha Sh. milioni 200 na
zimebaki Sh. bilioni moja am-
bazo zitalipwa hivi karibuni.

Kwa upande wake, Mkuu wa
Wilaya Kahabi aliwapongeza
viongozi wa chama hicho kwa
kutoka miche hiyo bure kwa
wakulima wake hali ambayo
itaongeza uzalishaji wa zao la
kahawa na mapato ya ndani ya
Halmashauri ya Ngara.

Aidha, aliwataka  maofi-
sa ugani kila kata ambako

kunawakulima wa zao hilo
kuhakikisha wanawaelimisha
namna bora ya kupanda miche
hiyo, ili isiharibike na kuleta tija
kwa mkulima na kuhakikisha
wanajikwamua kiuchumi.

Akizungumza kwa niaba ya
wakulima wa kahawa, Mulishid
Manisha, alisema awali wali-
kuwa wakinunua mche mmoja
kwa Sh. 200 kutoka kwa wakuli-
ma walikuwa wakizalisha hali
ambayo ilikuwa ikisababisha
baadhi ya wakulima kushindwa
kulima zao zaidi.

Alisema msimu uliopita ali-
pata kilo 298 za kahawa na kuu-
za katika chama hicho na baada
ya miaka minne ijayo anatarajia
kupata zaidi ya kilo 500 kutoka-
na na kupata miche 100 bure na
fedha atakazozipata atahakiki-
sha anakidhi mahitaji ya watoto
shuleni.
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Naibu Spika wa
Bunge, DK. Tulia
Ackson (katikati),
akikata utepe kuz-
indua ofisi ndogo
va Makao Makuu
va Chemba ya
Wafanyabiashara
wenye Viwanda
na Kilimo (TCCIA)
mvvishoni mwa
wiki jijini Dodoma.
Ku||a n| Rais wa
TCCIA, Paul Koyi
na Mwenyekiti wa
Kamati ya Kudumu
va Bunge va Vi-
wanda, Biashara
na Mazingira,
David Kihenzile.
PICHA: MPIGAPI-
CHA WETU

MAMLAKA ya Usimamizi wa

: Shughuli za Bima (TIRA) na Benki
¢ Kuu ya Tanzania (BoT) zimeunga
- mkono ushirikiano unaoshuhudi-
 wa hivi sasa baina ya taasisi za
kifedha pamoja na kampuni za
¢ bimanchini katika kutoa huduma
: mbalimbali za kibima.

Aidha, zimeeleza kuvutiwa na

: huduma mpya ya bima ijulika-
¢ nayo kama “Bima Tu, Malipo Tu-
¢ achie” inayotolewa kupitia Benki
: ya Exim Tanzania.

Wakizungumza wakati wa uz-

. induzi rasmi wa huduma hiyo ya

“Bima Tu, Malipo Tuachie”, iliyo-

¢ fanyika mwishoni mwa wiki jijini
Dar es Salaam, Meneja wa Leseni
: na Usimamizi wa mwenendo wa
. soko wa TIRA, Hillard Maskini na
. Meneja wa Usimamizi wa Taasisi
. za Fedha wa BoT, Nassor Omary,
: walisema ushirikiano huo pamo-
: janamambo mengine, utaongeza
: wigo wa kuwafikia wateja na wa-
¢ nanchi kwa ujumla, hivyo kukuza
. sekta ya bima sambamba na
. kuboresha huduma za kibenki
¢ nchini.

Katika kutekeleza huduma

: hiyo mpya Benki ya Exim

imeshirikiana na  kampuni
10 kubwa za bima nchini ili
kuwaletea wateja wake huduma
bora za bima zikiwamo, Bima ya
Afya, Bima ya Safari na Bima ya
Maisha ambazo zote zitatolewa
pamoja chini ya benki hiyo.

“Ushirikiano huu unaoende-
lea hivi sasa ni hatua nzuri zaidi
kufikiwa katika historia ya utoaji
wa huduma za kibima nchini.
Ndio maana sisi kama wadau na
wasimamizi wakubwa wa sekta
hii ya bima tunazipongeza sana
taasisi za kifedha ikiwamo Benki
ya Exim kwa kuendelea kutu-
unga mkono kwa kuwa kupitia
ushirikiano kama huu utasaidia
kuongeza urahisi wa upatikanaji
wa huduma za kibima nchini,”
alisema Maskini aliyemwakilisha
Kamishna wa TIRA, Dk. Mus-
sa Juma.

Alisema nia ya serikali kwa sasa
ni kuongeza wigo wa mtandao wa
utoaji huduma za bima kwa jamii
ya Watanzania ambao kwa sasa ni
asilimia 28.6 tu ndio waliofikiwa
na huduma hiyo.

“Hivyo basi nadiliki kusema
kwamba “Bima Tu, Malipo Tu-
achie” ni huduma inayoshabihi-
ana na azma ya serikali ya kupan-

ua ushiriki wa wananchi wengi
zaidi katika huduma za bima. Zai-
di naamini kupitia huduma hii
tutafanikiwa kuvutia Watanzania
wengi kujiunga na huduma za
bima kwa kuwa sasa hawataho-
fia suala malipo ya mkupuo kwa
kuwa Exim mpo kazini leo kwa
ajili ya kesho yao,” alisema.

Kwa upande wake, Nassor
pamoja na Kkupongeza ush-
irikiano huo, alisema BoT im-
ekuwa ikiunga mkono huduma
za Bima kupitia benki yaani
Bancassurance  kwa  kuwa
pia inaongeza tija kwa taasisi
hizo katika kuwahudumia wa-
nanchi.

“Ongezeko la watumiaji wa
huduma za bima nchini kupitia
katika taasisi za kifedha, pamoja
na faida nyingine za moja kwa
moja kwa wananchi wenyewe pia
ni faida kwa wadau yaani benki,
mashirika ya bima na serikali. Na
hiyo ndio sababu BoT tumekuwa
tukivutiwa na ushirikiano wa aina
hii. Hiki tunachokishuhudia leo
kinatupa faraja na matumaini
makubwa sana...hongereni sana,”
alisema Nassor aliyemwakilisha
Naibu Gavana wa BoT, Dk. Ber-
nard Kibesse.

TIRA, BoT zavutiwa huduma mpya ya bima Benki ya EXim

Na Mwandishi Wetu

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Benki
ya Exim, Jafari Matundu, alisema
katika kufanikisha huduma hiyo
benki hiyo imekwisha waandaa
vema baadhi ya wafanyakazi
wake mahususi kwa ajili ya kutoa
huduma kwa kushirikiana na
kampuni za bima 10 ambazo zi-
nashirikiana na benki hiyo kue-
ndesha huduma hiyo.

“Si tu kwamba wafanyakazi
wetu wamepatiwa mafunzo
mahususi kufanikisha mpango
huu bali pia wameidhinishwa na
mamlaka husika kuwa wameiva
katika kuwasaidia wateja wetu
hususani katika utoaji wa elimu
kuhusu huduma za bima wana-
zohitaji..kwa hiyo tumejipanga
haswa,” alisisitiza.

Akifafanua zaidi kuhusu hu-
duma hiyo Kaimu Mkuu wa
Kitengo cha Huduma za Bima
wa benki hiyo, Melchizedeck
Muro, alisema kupitia huduma
hiyo Benki ya Exim itatoa mikopo
itakayowawezesha malipo ya hu-
duma za bima za aina mbalim-
bali kupitia kampuni 10 za bima
zinazoshirikiana na benki hiyo
na wakopaji wataendelea kulipa
taratibu mkopo huku wakiende-
lea kunufaika na bima hizo.
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Bil. 38.15/- kukamilisha
maboma 758 va zahanati

Serikali yafafanua
- ufutaji mashamba

ERIKALI imesema ka-

tika mwaka wa fedha

2021/22, Sh. bilioni 38.15

zimetengwa kwa ajili ya
ukamilishaji wa maboma ya za-
hanati 758 nchini.

Naibu Waziri Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za
Mitaa (TAMISEMI), Dk. Festo
Dugange, alibainisha hayo jana
bungeni alipokuwa akijibu swali
la Mbunge wa Buyungu (CCM),
Aloyce Kamamba.

Katika swali lake, mbunge
huyo alihoji mpango wa serikali
wa kujenga zahanati na vituo
vya afya katika Wilaya ya Ka-
konko.

Akijibu  swali hilo, Dk.
Dugange alisema serikali inaen-
delea kutenga fedha kwa ajili ya
ujenzi wa zahanati na vituo vya
afya vya kimkakati nchini.

Alisema Halmashauri ya
Wilaya ya Kakonko imetengewa
Sh. milioni 150 kwa ajili ya uka-
milishaji wa zahanati tatu.

“Katika mwaka wa fedha
2021/22 serikali imetoa fedha
za makato ya tozo za miamala
ya simu Sh.bilioni 55.25 kwa ajili
ya ujenzi wa vituo vya afya 221
kwenye tarafa zisizo na vituo
vya afya vyenye uwezo wa kutoa
huduma ya upasuaji, ambapo
Halmashauri ya Wilaya ya Ka-

konko imepokea Sh.milioni 250
kwa ajili ya ujenzi wa Kituo cha
Afya katika Tarafa ya Nyaronga
kata ya Gwalama,” alisema.

Hata hivyo, alisema mpango
wa serikali ni kuendelea ku-
jenga zahanati na vituo vya afya
katika Wilaya ya Kakonko na
nchini kote katika maeneo ya
kimkakati kulingana na vigezo
vilivyowekwa badala ya kila ki-
jiji na kata.

Alifafanua serikali inaendelea
kujenga hospitali, vituo vya afya
na kukamilisha ujenzi wa mabo-
ma ya zahanati nchini kwa kadri
fedha zinavyopatikana.

“Katika mwaka wa fedha

2020/21 Serikali imetoa fedha
Sh. bilioni 2775 kwa ajili ya
ukamilishajiwa maboma ya za-
hanati 555, Sh. bilioni 32.34 kwa
ajili ujenzi wa wodi tatu kwenye
hospitali 67 na Sh. bilioni 27
zimetolewa kwa ajili ya kuen-
deleza ujenzi wa hospitali 27,”
alisema.

Aidha, alisema Sh. bilioni 34
zimetolewa kwa ajili ya ununuzi
wa vifaa tiba kwenye hospi-
tali 67 za awamu ya kwanza ya
ujenzi.

Pia alisema serikali pia imetoa
fedha Sh. bilioni 35.7 kwa ajili ya
ujenzi na ukarabati wa vituo vya
afya 83.

Wajumbe wa Kamati ya Bunge ya Mambo va Nje, Ulinzi na Usalama, wakiwa katika kikao cha kamati bungeni jijini Dodoma, kamati hiyo
ilikutana na Wizara ya Mambo ya Ndani ya Nchi kujadili utendaji wa Mamlaka ya Vitambulisho vya Taifa (NIDA). PICHA: BUNGE

Pride yawekwa kwenye hatua za ufilisi

WIZARA ya Fedha na Mi-
pango, imesema Kampuni ya
Pride ipo kwenye hatua za ufilisi
baada ya Ofisi ya Msajili wa Haz-
ina kuagizwa kusimamia suala
hilo.

Aidha, madai yoyote yanayo-
husu kampuni hiyo yatashughu-
likiwa kwa kufuata taratibu za
ufilisi.

Naibu Waziri, Hamad Yusuf

Masauni, aliyasema hayo bun-
geni jana alipokuwa akijibu swa-
li la Mbunge wa Mtwara Mjini
(CCM), Hassan Mtenga.

Katika swali lake, Mtenga
alihoji lini serikali itashughu-
likia urejeshwaji wa fedha za
wananchi wa Jimbo la Mt
wara Mjini ambao walijiunga
n a
Pride kwa ajili ya kupata mkopo.

Akijibu swali hilo, Naibu
Waziri Masauni alisema kuli-
kuwa na shauri mahakamani
lililofunguliwa mwaka 2016
kuhusu umiliki wa kampuni ya
Pride.

“Baada ya kukamilika kwa
shauri hilo na kutolewa hukumu
tarehe 11 Novemba, 2018 kuwa
kampuni ya Pride Tanzania ni
mali ya serikali,” alisema.

Hata hivyo, alisema serikali
ilifanya tathmini ya hali ya kam-
puni na kufuatiwa na ukaguzi
maalum uliofanywa na Mdhibiti
na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za
Serikali (CAG) kutambua mali
na madeni ya kampuni hiyo
ambapo taarifa ilionyesha kuwa
kampuni ina madeni makubwa
kuliko mali zilizopo.

yaliyotelekezwa

BUNGE limeelezwa kuwa ufutaji
wa mashamba yaliyotelekezwa
nchini ni zoezi endelevu kwa ajili
ya kulinda maslahi mapana ya
taifa, wananchi na wawekezaji.

Pia hatua hiyo inalenga kupun-
guza Migogoro ya matumizi ya ar-
dhi ambayo imekuwa ikijitokeza
katika maeneo mbalimbali nchini.

Naibu Waziri wa Ardhi, Nyumba
na Maendeleo ya Makazi, Ange-
lina Mabula, alitoa kauli hiyo bun-
geni jana alipokuwa akijibu swali
(CCM), Timotheo Mnzava.

Katika swali lake, Mbunge
huyo alihoji lini serikali italifuta
Shamba la Mwakinyumbi Estate
lililotelekezwa kwa muda mrefu
na kuwapa wananchi wa Hale na
maeneo jirani ili kufanya shughuli
Za kiuchumi.

Akijibu swali hilo, Naibu Waziri
huyo alisema shamba la Mwak-
inyumbi Estate lilimilikishwa kwa
barua ya toleo yenye kumbukum-
bu namba TRKF/76/65/A0M kwa
muda wa miaka 99 toka tarehe
1 Aprili, 1989 kwa matumizi ya
Kilimo.

Alisema mmiliki alipewa
masharti ya umiliki kwa mu-
jibu wa Sheria za Ardhi ambapo
miongoni mwa masharti hayo ni
vendelezaji wa shamba na ulipaji
wa kodi ya pango la ardhi kila
mwaka.

“Ukaguzi uliofanyika uwandani
umebaini kuwa shamba tajwa lim-
etelekezwa na hakuna uendelezaji
wowote uliofanyika na kwa sasa
shamba hilo linadaiwa kiasi cha
Sh. milioni 174.073 ikiwa ni kodi
pamoja na malimbikizo kwa muda
wa miaka 17 kuanzia mwaka
2005 mpaka 2021,” alisema.

Kutokana na hali hiyo, alisema
serikali ilianza kuchukua hatua za
kisheria za kubatilisha miliki ya
shamba husika kwa kutuma ilani
ya kusudio la ubatilisho wa miliki
va siku 90.

Alisema mmiliki hakuwasilisha
utetezi wowote juu va ilani ya
ubatilisho aliyotumiwa kufuatia
uvunjaji wa masharti kama ilivy-
oainishwa katika barua yake ya
toleo, hivyo serikali inaendelea na
hatua za ubatilisho.
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Msisubiri ajira rasmi angalieni ni wapi ujuzi wenu

unatumika kwa ufanisi zaidi, jitoleeni
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‘Mwongozo chakula na
4 lishe shuleni,
umma uvelimishwe hasa
#8 umuhimu wake

SAYANSI

NA GAUDENSIA MNGUMI

Mkutano tabianchi ukomeshe
ukataji miti ‘Bongo’ 2030

KI iliyopita mataifa

mbalimbali yame-
kutana jijini Glasgow
Scotland, kwenye

mkutano wa kutibu dunia, unaowe-
ka mikakati ya kujinusuru kutokana
na uharibifu mkubwa wa mazingira
unaosababisha mabadiliko ya tabi-
anchi na kuongeza kitisho cha dunia
na viumbe kuangamia.

Mkutano wa mabadiliko ya tabia
na kupunguza joto duniani COP26
au ‘Conference of the Parties’ mwaka
huu umeibuka na azimio la kuokoa
‘mapafu ya dunia’ na kukomesha
ukataji miti ifikapo 2030.

Hii ni misitu inayosafisha hewa
chafu ya ukaa na kuzalisha ya okse-
jini inayotumiwa na kila kiumbe hai
pamoja na wanadamu.

Uharibifu wa mazingira unaoto-
kana na kukata miti umeongeza joto
duniani, kuyeyusha theluji inayojaza
bahari, kuongeza joto linaloua watu
na viumbe, kusababisha vimbunga,
mafuriko, kuibuka magonjwa na kut-
ishia uhai wa viumbe bahari wanaok-
ufa kwa kukosa hewa safi na kuzidiwa
najoto.

Huko Glasgow wakuu wa nchi
walioshiriki wamekubaliana kuikoa
na kurejesha misitu ya dunia katika
ubora wake ili kuiwezesha dunia
kupumua ikimaanisha kusafisha
hewa chafu na kutoa nyingine safi ya
oksjeni ni kwa mujibu wa Mtandao
wa UN News.

Azimio la mkutano wa Viongozi
wa Dunia wa Umoja wa Mataifa wa
Mabadiliko ya Tabianchi au COP26,
pamoja namakubaliano hayo ya vion-
gozi wanaambatanisha ahadikutoka
kwa watendaji wa sekta za umma na

Rais Samia Suluhu Hassan, akihutubia Mkutano wa Wakuu wa
Nchi wa Mabadiliko ya Tabianchi nchini Scotland. PICHA:
MTANDAO

binafsi kupambana na mabadiliko ya
tabianchi, kukabiliana na uharibifu
wa viumbe hai na janga la njaa huku
wakilinda haki za watu wa jamii za
asili.

Makubaliano hayo yanatiwa
saini na viongozi wanaojikita katika
masuala ya misitu na matumizi
ya ardhi na kutaka kusitisha na
kubadili mwelekeo wa ukataji miti
katika muongo ujao kama sehemu
ya mkakati kupunguza gesi chafu
za viwandani.

“Leo itakuwa siku ya ukumbusho,
tunaandaa mwongozo wa jinsi tuna-
vyoweza kuhifadhi mapafu ya ulim-
wengu,” anasema Sandrine Dixson-
Decleve, akiwakaribisha washiriki

mkutano wa COP26, uliofanyika
Glasgow Scotland.

BONDE LA CONGO

Tamko la kulinda mapafu ya dunia
yanalizungumzia Bonde la Congo.
Ulinzi wa misiti ya Ikweta ya Congo
umetiwa saini na zaidi ya nchi 10.
Mfuko wa Kimataifa wa Bezos na
Umoja wa Ulaya (EU) zinaahidi kuku-
sanya dola bilioni 1.5 kulinda misitu,
maeneo oevu na sehemu nyingine
muhimu zinazochangia kuzalishwa
hewa ya oksjeni.

“Bonde la Congo ni moyo na
mapafu ya bara la Afrika, hatuwezi
kushinda vita dhidi ya mabadiliko ya
tabianchi ikiwa hatutalishikilia bonde

hilo,” anasema Rais wa Gabon, Ali
Bongo Ondimba.

Kwa mujibu wa Waziri Mkuu wa
Uingereza, Borris Johnson, mpango
huo pia ni sehemu ya ahadi mpya
ya kimataifa ya ufadhili wa misitu ya
zaidi ya dola bilioni 12.

“Ahadi kubwa zaidi za pamoja ya
fedha za umma kukusanywa kwa
hatua kukabiliana na mabadiliko ya
tabianchi katika historia. Hebu tuko-
meshe maangamizi haya makubwa ya
kimataifa yanayofanywa kwa kutumia
msumeno unaomaliza mabilioni ya
miti duniani,” ananukuliwa na UN
News.

AZIMIO GLASGOW

Katika tamko hilo la COP 26, vion-
gozi wanaahidi kuimarisha juhudi
za pamoja za kuhifadhi misitu na
mifumo mingine ya ikolojia ya nchi
kavu na kuharakisha urejeshwaji
wake, pamoja na kuwezesha sera
endelevu za biashara na maendeleo,
kimataifa na kitaifa.

Azimio pia linataja uwezeshaji wa
jumuiya za wenyeji, ikiwa ni pamoja
na watu wa kiasili, ambao mara nyingi
huathiriwa vibaya na unyonyaji na
uharibifu wa misitu.

Azimio linalenga vilevile kutekeleza
na kubuni upya sera na programu za
kilimo ili kupunguza njaa na kunufai-
sha mazingira.

Fedha pia ni muhimu katika ahadi
hiyo, ikiwa viongozi wameahidi
kuwezesha upatikanaji wa fedha na
malengo ya kimataifa ya kubadili
upotevu na uharibifu wa misitu, huu
ni wakati wa kuhakikisha sera za
kuharakisha hatua za mpito kwa ajili
ya uchumi wa kijani.

Katika muongo uliopita, fedha zili-
ingia katika matumizi mabaya ya ardhi
badala ya ulinzi wa misitu, uhifadhi na
kilimo endelevu.

Ahadi imetiwa saini pia na zaidi ya
taasisi 30 za kifedha zinazohodhi zaidi
yadola trilioni 8.7 ya mali ya kimataifa
chini ya usimamizi wake, zikilenga
kubadilisha hilo.

Zinataja pia kuondokana na
mipango inayowekeza katika minyor-
oro ya ugavi wa bidhaa za kilimo
zenye hatari kubwa ya ukataji miti na
kuelekea katika uzalishaji endelevu.

Taarifa za BBC zinakariri Ripoti ya
‘Global Forest watch’ inayoonyesha
kuwa misitu mikubwa ya kitropiki
inapitia wakati mgumu duniani
kuanzia Amazon huko Amerika
Kusini, Congo, Afrika ya Kati na Kaska-
zini hadi Indonesia.

Misitu ya Amazon ni eneo la makazi
ya watu takribani milioni 20 na ni
sehemu ambayo dunia inapumua
sehemu hiyo ikitunzwa na makabila
mbalimbali yanayoishi katika eneo
lililotengwa.

Pamoja na kutoa chakula na
makazi, miti katika eneo hili ni
muhimu duniani ili kukabiliana
na mabadiliko ya tabia nchi. Lakini
mamilioni ya hekta za misituimekuwa
ikipotea miaka ya hivi karibuni kuto-
kana na shughuli za kibiashara na
kilimo inasema BBC.

Takwimu za mwaka 2018 zinaonye-
sha kuwa kuna utofauti katika upun-
gufu mkubwa wa misitu kwa rniaka
imepotea kutokana na kuchomwa
moto, kwa mujibu wa BBC.

Dunia inaitegemea misitu ya
Amazon na Afrika mapafu yako
kwenye misitu ya Congo, ambayo ni
nchi ya pili duniani kwa kupoteza
misitu huku Colombia, Bolivia na
Peru pia kukiwa na ongezeko kubwa
la kupotea kwa misitu asilia.

MAPAFU YA TANZANIA

MIsitu asilia ni muhimu hii
haipandwi na binadamu au kuhu-
dumiwa kwa namna yoyote, ni ile
iliyoota yenyewe. Ni misitu ya zamani
na hii inatajwa na wataalamu kuwa
ina uwezo wa kutunza hewa ukaa,

INAENDELEA UK.12
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ELIMU

NA GWAMAKA ALIPIPI
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Msisubiri ajira rasmi angalieni ni wapi Ujuzi
wenu unatumika kwa ufanisi za|d| jitoleeni

ATIZO la kukosekana

ajira rasmi linazidi

kuongezeka na kina-

choonekana ni uwezo
mdogo wa Watanzania hususani
wahitimu wa vyuo vikuu ambao
licha ya kuelimika wanashindwa
kujianzishia ajira zenye tija ku-
mudu maisha yao.

Kuwapo kwa hali hiyo, kunam-
sukuma Makamu Mkuu wa Chuo
Kikuu cha Dar es Salaam (UDSM),
Profesa William Anangisye,
kwenye mahafali ya 51, yaliyo-
fanyika Oktoba mwaka huu, aki-
wataka vijana UDSM na wengine
kujiibulia fursa.

Anawakanya wasisubiri ajira
rasmi serikalini au kwenye sekta
binafsi, bali wawe wepesi kuan-
galia ni wapi ujuzi walioupata
vyuoni unaweza kutumika kwa
ufanisi zaidi, hata ikiwezekana
wafanye kazi za kujitolea kuutam-
bulisha na kuuendeleza.

Profesa Anangisye anasema
kwa kufanya hivyo wahitimu wa
vyuo vikuu watajenga kujiamini,
ujuzi na mchango wao utatambu-
liwa na kuinufaisha jamii.

“Tumieni elimu yenu kama
ushawishi kwa wengine ili muwe
chachu ya mabadiliko katika
jamii yetu. Kumbukeni kuwa
elimu na maarifa mliyoyapata ni
mali yaummana haviwezi kuwa
chachu ya mabadiliko yaliyoku-
sudiwa kama haitatumika katika
kutatua matatizo ya Watanzania,”
anasema Makamu Mkuu wa Chuo.

Kadhalika, anawataka wahitimu
wa vyuo vikuu wanapojiunga na
jamii kama sehemu ya nguvu-
kazi wawe wepesi wa kujifunza
mambo mapya na kubadilika kwa
haraka, ili wasiachwe na wakati.

Profesa Anangisye anasema:
“Jitahidini kudumisha sifa ya
UDSM popote mtakapokuwa,
kwa kuwa chachu ya maendeleo
na mifano ya kuigwa na wengine.
Kamwe msishushe hadhi ya chuo
kwa kufanya jambo lolote lisilofa-
nana na sifa na umaarufu wake.”

Kadhalika, anawataka wahitimu
hao kuwa watu wa kutafuta fursa
badala ya kusubiri ziwafuate,
akisema kuwa jambo hilo siyo
rahisi kutokea katika dunia

Makamu Mkuu wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, Profesa William Anangisye. PICHA:
MTANDAO

ya leo.

Aidha, anawaambia wahitimu
hao kuwa na hulka ya kuthubutu
kufanya mambo ambayo yanaone-
kana ni magumu, na kwamba hata
pale watakaposhindwa kufikia
mafanikio yao wasife moyo.

“Mnapokwenda mtaani mwen-
delee kuchukua tahadhari zote
za ugonjwa COVID-19 sambamba
na kupata chanjo ya kujikinga na
ugonjwa huo kwani bado upo na
unaleta madhara katika jamii,”
anakumbusha Prof. Anangisye.

Anawataka wanafunzi hao
kutafuta fursa badala ya kusubiri
fursa ziwafuate, jambo ambalo si
rahisi kutokea leo.

“Mtakapokuwa mnatekeleza
wajibu wenu wa kuyjitafutia
maisha mazuri na kuendeleza
nchi yetu, muwe na uthubutu
na kujaribu mambo ambayo
yanaonekana ni magumu.

“Hata pale mtakaposhindwa
kufikia mafanikio mliyotarajia,

“Tumieni elimu yenu
kama ushawishi kwa
wengine ili muwe
chachu ya mabadi-
liko katika jamii yetu.
Kumbukeni kuwa
elimu na maarifa
mliyoyapata ni mali
ya umma na haviwezi
kuwa chachu ya ma-
badiliko yaliyokusudi-
wa kama haitatumika
katika kutatua mata-
tizo ya Watanzania,”
anasema Makamu
Mkuu wa Chuo.

msife moyo, bali endeleeni kuwa
na ari ya kujaribu tena na tena
hadi mafanikio yapatikane,”
anasema Prof. Anangisya.
Anasema katika mahafali
hayo duru ya pili na ya tatu
wanafunzi 4,298 wamehitimu na
kutunukiwa shahada, stashahada
na astashahada mbalimbali.
Anasema wahitimu hao ni
kutoka katika ndaki (vitivo vya )
Uhandisi na Teknolojia, Teknolo-
jia za Habari na Mawasiliano,
Shule Kuu za: Biashara, Sayansiza
Kilimo na Teknolojia ya Chakula;
Sayansi Asilia na Tumizi; Sayansi
za Jamii Madini na Jiosayasi.
Wengine ni kutoka Taasisi ya
Taaluma za Kiswahili, Shule Kuu
za Uchumi, Sayansi ya Akua na
Teknolojia ya Uvuvi, Sheria, Uan-
dishi wa Habari na Mawasiliano
ya Umma (SJMC) na Taasisi ya
Taaluma za Maendeleo (IDS).
Mwenyekiti wa Baraza la UDSM,
Jaji Damian Lubuva, anawataka

wahitimu hao kwenda kutumia
ujuzi walioupata, kujifunza na
kushirikiana na jamii.

Anasema: “Mazingira ya sasa
ni tofauti na miaka ya nyuma,
wakati sisi tunasoma tulikuwa
tumeshaandaliwa ajira, lakini kwa
miaka ya sasa ni lazima utafute
ajira, lakini msisubiri kuajiriwa,
tumieni ujuzi wenu kujiajiri”.

Jaji Lububa pia anawa-
taka wahitimu hao kwenda kuwa
mabalozi wazuri wa UDSM katika
jamii, sambamba na kuendelea
kuchukua tahadhari ya magonjwa
ya mlipuko.

USAWA KIJINSIA

Mkuu wa UDSM, mstaafu
Jakaya Kikwete, kwenye mahafali
hayo anasema usawa wa kijinsia
unapiga hatua katika ngazi ya
elimu ya juu nchini.

Anasema takwimu zinaonyesha
kuna mafanikio katika kuelekea
usawa kwa kiwango cha 50 kwa
50 unaanza kuonekana.

Anasema hilo linaonekana
kwenye takwimu na kwamba kati
ya wanafunzi 4,121 waliohitimu
elimu ya juu UDSM, wanaume
ni 2,201 na wanawake ni 1,920
ambao ni sawa na asilimia 46.6.

Mkuu wa Chuo anabaini-
sha kuwa idadi ya wanawake
wanaomaliza vyuo vikuu inaen-
delea kuongezeka.

Rais Mstaafu Kikwete anasema:
“Takwimu hizi zisipoelezwa hutu-
wezi kujua kama tunapiga hatua
kubwa sana kwenye usawa wa
kijinsia hadi ngazi ya elimu ya juu
ambako wanafunzi wengi wa kike
walikuwa hawafiki au kumaliza.
Leo mambo yanabadilika.”

Anasema ngazi ya elimu ya
msingi wanachukua wanafunzi 50
kwa 50 kwa sababu wanaandik-
ishwa kwa usawa wa kijinsia.

“Wanapoanza kidato cha
kwanza waanza wote lakini kadri
muda unavyokwenda wanapun-
gua sijui inakuwaje? Huku ngazi
ya chuo kikuu wanakuwa wach-
ache. Lakini sasa tunaelekea
hatua ya 50 /50 kwenye suala
la jinsia katika elimu ya juu,”
anasema Mkuu wa Chuo Kikwete.

Mkutano tabianchi ukomeshe ukataji miti ‘Bongo’ 2030

INATOKA UK.11

ndio maana upoteaji wa milioni ya
hekta za misitu ya asili siyo jambo la
kuvumiliwa tena.

Kazi iliyoko sasa ni Tanzania
kulinda hifadhi za miti ya asili kama
inavyoelekezwa na mkutano wa
COP26.

Ulinzi unahitajika katika Hifadhi ya
Taifa ya Mlima Kilimanjaro, Amani,
Chome, Kilombero, Magamba, Milima

ya Rungwe, Milima ya Uluguru na
Udzungwa. Maeneo haya ni muhimu
kupata mvua, hewa safi na kukabili-
ana na mabadiliko ya tabianchi kwa
taifa hili.

Lakini, baharininako hali si shwari
kana ongezeko la kina cha baharl
chanzo kikihusishwa na ukataji wa
mikoko na uharibifu wa mazingira
baharina kuharibu matumbawe.

Kwa mfano Pemba sehemu za

makazi zimezama na bahari, chumvi
kuongezeka kwenye ardhi na kuk-
wamisha kilimo huku mawimbi
makubwa ya bahari yakitishia ustawi
wa watu na uzalishaji.

Maeneo ya Msuke, Kisiwa cha
Panza na Mtamwe Juu Kisiwani
Pemba nisehemu zenye changamoto
cha Mdlmnl kilichoko mkoani Pwani
kimezama baharini baada ya kuki-
vamiwa na mawimbi na maji bahari.

Yote hayo ni mabadiliko ya tabia
yanayochochewa na kukata mikoko
ambayo ni maalumu kukata kasi ya
mawimbi na dhoruba za baharini.
Aidha kuchota mchanga maeneo
ya ufukweni nako kunaongeza
mashimbo na kusababisha maji kujaa
na kuvamia makazi.

Ni vyema kampeni za kitaifa
zikaanza nyumba 1<wa nyumba

kutunza misitu. Watu wahimizwe

kufahamu kuwa misitu ya asili ni
muhimu kupunguza joto, kuondoa
hewa ukaa na kurekebisha mifumo
ya kiikolojia ardhini.

Leo dunia inatajwa kuwa kuna
ongezeko lajoto la kiwango cha deigrii
1.2 zaidi kuliko ilivyokuwa karne ya 19
(miaka ya 1,800), wakati kiwango cha
hewa ukaa kilichojaa angani ni zaidi
ya asilimia 50 jambo linalohatarisha
maisha ya binadamu na viumbe hai
vingine.
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Waziri marufuku uhamisho
anapokelewa kwa mtazamo huu

AZIRI wa Nchi Ofisi
ya Rais, Tawala za
Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMI-
SEMI) Ummy Mwalimu, ametan-
gaza marufuku ya uhamisho wa
watumishi walio chini ya wizara

na kuishi mijini ni miongoni mwa
mambo yanamkera.

Marufuku hiyo inawagusa hasa
wale wanaotaka kwenda katika
majiji na manispaa, huku akiacha
milango wazi kwa watumishi
wanaopenda kuondoka maeneo
akihimiza waharakishiwe uham-
isho.

Anatangaza marufuku hiyo
mwishoni mwa mwezi uli-
opita alipokuwa akitaja mambo
makubwa mawili ambayo yan-
amkera ndani ya TAMISEMI, aki-
fafanua hakuna uhamisho mpaka
atakapotangaza tena, na kwamba
watumishi wa mijini wanaotaka

uhamisho lakini wa vijijini
kwenda mjini, hapana.

Nipashe inazungumza na
baadhi ya wadau wa elimu ili
kupata maoni yao jinsi wanavy-
ouchukulia uamuzi huo, ikianza
na Katibu Mkuu wa Chama cha
Kuetea Maslahi na Haki za Walimu
Tanzania (CHAKAMWATA),
Meshack Kapange, anayesema
kuna haja ya kutafakari zaidi.

Anasema anamshauri waziri
kuangalia kwa kina uamuzi huo,
kwa maelezo kuwa kila mtumishi
ana haki ya kuhama bila kuvunja
sheria na suala la mfanyakazi
kwenda sehemu yoyote kuende-
lea na utumishi wa umma liko
kisheria.

Anafafanua kuwa, hakuna
sheria ya kupiga marufuku kama
ambavyo amefanya na kuongeza:
“Kuna sababu mbalimbali zina-
zomfanya mtumishi wa umma
kuhama sehemu moja kwenda
nyingine, ziko za kimaumbile,
afya, kiuchumi, ndoa na hata
kutunza wazazi,” anasema
Kapange.

Katibu anasema, kumekuwapo
na wimbi kubwa la watumishi
mijini, na kwamba wana haki ya
kufanya hivyo, akidai mazingira
huko si rafiki kwao.

“Njia ambayo itasaidia kumaliza
tatizo hili la walimu kutaka kutoka
ingira ya huko na wapewe posho
ya mazingira magumu ili angalau
wawe na ahueni badala ya kupiga
marufuku,” anashauri.

Mwalimu huyo anasema, hayo
yakifanyika, kasi ya kuomba
uhamisho inaweza kupungua,
kwa kuwa mazingira duni ndiyo
chanzo kikuu cha walimu kutam-
ani kukimbilia katika shule za
mijini.

'

Wanafunzi wakimsikiliza mwalimu (hayupo pichani) akifundisha. Mazingira bora ya kufundishia ni kivutio kwa walimu kupenda

“Ujenzi wa nyumba za walimu
nalo ni jambo linalotakiwa
kupewa mkazo na pia kuwapo
kwa huduma muhimu kama
kivituo kwa walimu kutotamani
kukimbilia mijini,” anasema.

SENSA KWANZA

Rais mstaafu wa Chama cha
Walimu Tanzania (CWT), Gratian
Mkoba, anaunga mkono uamuzi
wa waziri, lakini anatoa ushauri
kwamba afanye sensa ya wanao-
taka uhamisho kwanza ili maru-
fuku ifanye kazi vizuri.

Anasema, wapo baadhi ya
walimu katika shule za mijini,
hawana sababu za kuhamia viji-
jini na pia wapo wa vijijini, wana
sababu za kuwafanya wahamie
mijini, na kwamba ikifanyika
sensa watajulikana.

“Kwa mfano walimu hawa-
jaolewa au hawajaoa, wanafundi-
sha mijini, hao wangehamishiwa

""" , lakini wapo

wameolewa wanafundisha viji-
jini, waume zao wako mijini,
hao ni vyema wangeruhusiwa
kuhama wawafuate wenzi wao,”
anasema Mkoba.

Aidha, _anasema shule nyingi
sababu zinazoweza kuzuilika,
na kushauri kuwa pamoja na
marufuku ya waziri, kuna haja
ya kufuatilia vikwazo vinavy-
ochangia tatizo hilo.

“Niliwahi kwenda shule moja
ya msingi huko Mkuranga mkoa
wa Pwani nikakuta ina walimu
watatu, hao wanaweza kijigawaje
ili wafundishe darasa la kwanza
hadi la saba? Hapo hakuna
kusoma,” anasema.

Mwalimu huyo mstaafu
anasema, katika mazingira hayo
ya wanafunzi kukosa vipindi
vingi vya masomo, wanaletewa
mtihani wa darasa, ili waufanye
huku wakiwa hawajaandaliwa
vizuri.

“Kuna ujanja hufanyika una-
osababisha walimu wasio na
sababu za l<ufundisha shule za
ombe waziri afuatilie sana atazi-
jua kile ninachokisema ili uham-
isho uendelee kufanyika mjini na
vijijini,” anasema.

BUSARA ITUMIKE

Mwenyekiti wa Taasisi ya
Utawala Bora na Maendeleo Tan-
zania (CEGODETA), Thomas Nga-
waiya, anashauri busara itumike
kwa ajili ya kufanikisha marufuku
hiyo ya waziri.

Anasema kuna njia zinazoweza
kutumika ili kupunguza wingi wa
walimu Wanaotamani kukimbia
mijini, ikiwamo kuwapa misha-
hara mikubwa na posho nzuri

kana na kwamba watakuwa wan-
apata maslahi makubwa kuliko
wenzao wa mijini,” anasema Nga-
waiya.

Ngawaiya anasema, hivyo ni
vinaweza kuwa vivutio vikubwa
kwa walimu, ili waweze kufanya
kazi yao kwa ufanisi kuliko
kuwapo kwa manunguniko
miongoni mwao huku wakitamani
kuhamia shule za mijini.

“Busara itumike ili wale ambao
huku waume zao wakiwa mijini,
waruhusiwe kuwafuata wenzi wao
kwani ni utaratibu ndani ya jamii
mke kumfuata mumewe, hivyo
wasizuiwe,” anasema.

Mweyekiti huyo anasema,
anajua ~Wapo walimu ambao
wengine wana sababu za msmgl
wakiwamo ambao wako kwenye
ndoa na wenye matatizo ya afya na
kwamba wasiwekewe marufuku.
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Mwongozo chakula na lishe shuleni,

umma uvelimishwe ha

I vigumu kwa binadamu

kufanya shughuli zake

kwa ufanisi akiwa na njaa

au udhaifu mwilini unao-
tokana na kukosa lishe.

Halikadhalika, kwa wanafunzi
shuleni, inawawia vigumu kujifunza
kikamilifu ikiwa hawajala au hawa-
pati chakula. Shughuli ya ujifunzaji
kwa wanafunzi ni lazima iambat-
ane na upatikanaji wa chakula ili
waweze kujifunza vyema kwa uka-
milifu.

Suala la wanafunzi kula chakula
shuleni bado ni tatizo kitaifa iwe
wa shule za msingi na sekondari
changamoto hiyo hijapata jibu.

Ni shule chache zenye utara-
tibu wa kutoa chakula huku nyingi
wanafunzi wakisoma bila chochote
tumboni ikumbukwe, ukosefu wa
chakula unaathiri ufanisi shuleni.

Mwanafunzi hawezi kuzingatia
na kuelewa anachofundishwa na
walimu wake kama anakabiliwa na
njaa.

Hivyo basi, ni vyema suala la
chakula na lishe shuleni likapewa
msukumo na kipekee kama njia ya
kuhamasisha mahudhurio mazuri
kuwasadia wanafunzi kuelewa wa-
nachojifunza na hatimaye kukuza
ufaulu na taaluma kwa ujumla.

Oktoba 29, 2021, Wizara ya Elimu,
Sayansi na Teknolojia ilizindua
Mwongozo wa Kitaifa wa Utoaji
Huduma ya Chakula na Lishe kwa
Wanafunzi wa Elimumsingi.

Madhumuni ya mwongozo huu ni
kujenga uelewa wa pamoja wa wa-
dau wa elimu na jamii ili kutekeleza
kikamilifu mpango wa utoaji chaku-
la na lishe kwa wanafunzi wa shule
za msingi na sekondari nchini.

Ni vyema jamii ikafahamu kuwa
upatikanaji wa chakula na lishe shu-
leni ni jambo la msingi linalopaswa
kutekelezwa bila upinzani kutoka
kwa wazazi, walezi na wananchi.

Cha muhimu ni jamii ielimishwe
namna chakula na lishe vilivyo vi-
chocheo muhimu kuamsha na ku-
hamasisha wanafunzi kuhudhuria
shuleni na kupenda kusoma.

Pasipo mahudhurio ya kuri-
dhisha wanafunzi, hawawezi ku-
pata ufanisi na tija ya ufundishaji
na ujifunzaji haviwezi kuonekana.

Wazazi, walezi na umma ue-
limishwe uhusiano wa moja kwa
moja uliopo kati ya upatikanaji wa
chakula na mahudhurio bora ya
wanafunzi ili jamii ihamasike ku-
changia chakula kama vile mahindi,
maharage, sukari, mafuta, mchele
lakini kulima mboga, matunda, kuf-
uga wanyama kama kuku na sungu-
ra ili wanafunzi wapate lishe bora
shuleni. Wanafunzi wakihudhuria
kikamilfu madarasani watajifunza
kwa ukamilifu, na hivyo kufanya
vizuri katika mitihani ya ndani na
ya kitaifa.

Lishe bora inajenga afya na akili
timamu, hivyo watoto wakipata
chakula shuleni itasaidia katika ku-
jenga afya bora na hivyo kumudu
kuelewa yale wanayojifunza shu-

sa umuhimu wake

Watoto wa shule ya msingi wakifurahia kupata mlo shuleni. PICHA: MTANDAO

leni.

Suala la usomaji shuleni lina-
hitaji wanafunzi kuwa na afya bora
kwani usomaji ni kazi inayotumia
ubongo naili ubongo uweze kufan-
ya kazi vizuri ni lazima mwanafunzi
awe ameshiba.

Kwa hiyo, ni vyema jamii ikaelew-
eshwe kuhusu ushiriki wao ka-
tika kuwasaidia wanafunzi kupata
chakula shuleni ili chakula hicho
kiwasaidie wanafunzi kujifunza kwa
urahisi.

Aidha, katika uzinduzi huo, Ka-
tibu Mkuu wa Wizara ya Elimu, Dk.
Leornard Akwilapo, anasema:

“Natambua kwamba utoaji wa
huduma ya chakula na lishe ni
suala mtambuka, linalohitaji ush-
iriki wa sekta na wadau mbalim-
bali. Ni matumaini yangu kuwa kila
mmoja atasoma mwongozo huu
na kutekeleza majukumu yake ip-
asavyo.”

Mwongozo wa chakula na lishe
kwa wanafunzi uliotolewa na seri-
kali ni dira katika kujenga uelewa
wa jamii kuhusu umuhimu wa ush-
iriki wao katika kuhakikisha hudu-
ma ya chakula na lishe shuleni ina-
tolewa na inakuwa endelevu kwa

“Natambua kwamba
utoaji wa huduma ya
chakula na lishe ni suala
mtambuka, linalohitaji
ushiriki wa sekta na wa-
dau mbalimbali. Ni matu-
maini yangu kuwa kila
mmoja atasoma mwon-
gozo huu na kutekeleza
majukumu yake ipasavyo.”

afya za wanafunzi na maendeleo
ya taaluma. Vilevile, Dk. Akwilapo
aliendelea kusisitiza:

“Niwaombe wadau wetu wa
maendeleo, mashirika yasiyo ya ki-
serikali, kampuni binafsi na vyom-
bo vya habari kuendelea kushiriki-
ana na serikali katika kuhamasisha
ili kuhakikisha kuwa watoto wetu
wanapata chakula wanapokuwa
shuleni.”

Ni vigumu serikali kufanikisha
utekelezaji wa mwongozo huu
kama wadau wengine hasa jamii
hawatatoa ushirikiano, anaongeza.

Serikali imejitwika jukumu
kubwa la kugharamia utekelezaji
wa Sera ya Elimumsingi bila ada
kuanzia shule za awali hadi kidato
channe.

Pia serikali inagharamia ubore-
shaji na ujenzi wa miundombinu ya
kutolea elimu kama vile madarasa,
ofisi za walimu, vyoo vya wanafun-
zi na walimu, mabweni, mabwalo,
nyumba za walimu na ununuzi wa
vitabu vya kiada na ziada.

Hivi vyote vinagharimu fedha
nyingi, lakini serikali inatimiza ju-
kumu lake kwa kulitekeleza.

Jamii kwa upande wenu, jita-

hidini kushiriki kikamilifu katika
kuchangia chakula ili wanafunzi
ambao ni watoto wao wenyewe
waweze kupata chakula wawapo
shuleni.

Wizara ya Elimu ihakikishe shule
zote za msingi na sekondari zinapa-
ta nakala za mwongozo wa chakula
na lishe kwa wanafunzi ili uongozi
wa shule zishirikishe bodi na kamati
za shule kuhusu mwongozo huo.

Vilevile, viongozi wa serikali za
mitaa kupitia mikutano yao na
wananchi wawaelimishe kuhusu
umuhimu wa kuchangia chakula na
lishe ili wanafunzi wapate chakula
wawapo shuleni.

Zama za wanafunzi kusoma wak-
iwa na njaa zimepitwa na wakati,
jamii tusimame katika nafasi yetu
kwa kuwawezesha wanafunzi ku-
pata chakula na lishe bora shuleni.

Mwaka 2022 uwe wa utekelezaji
wa mwongozo wa chakula na lishe
kwa wanafunzi kwa mafanikio
makubwa kwa shule zote nchini.

Mwandishi ni Mwalimu wa
Shule ya Sekondari Mlali iliyoko
Kongwa Dodoma.

Maoni: 0620 800462.
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Serikali yaridhia
kuanza mgodi
mpya dhahabu

Na Paul Mabeja, DODOMA

SERIKALI imetoa ridhaa ya kutole-

wa kwa leseni za uanzishwaji wa
mgodi mpya mkubwa wa dhahabu

wa Nyanzanga utakaojengwa katika

mkoani Mwanza.

Mgodi mwingine ni wa uchimbaji
madini ya Rare Earth Elements,
Ngwala mkoani Songwe.

Waziri wa Madini, Dotto Biteko,
alipokuwa akitoa taarifa kuhusu
maendeleo ya sekta ya madini
kabla na baada ya uhuru.

“Vilevile, ikumbukwe kwamba,
muda si mrefu mradi mkubwa wa
uchimbaji wa madini ya Graphite
utaanza mkoani Lindi huku tayari
Kampuni ya Shanta Gold ikiende-
lea na ujenzi wa mgodi wa kati wa
uchimbaji dhahabu wa Singida.

“Haya ni mapinduzi makubwa na
mafanikio kwa serikali katika kip-
indi hiki cha miaka 60 ikizingatiwa
na historia ya mahali tulipotoka,”
alisisitiza Biteko.

Alisema nchi inaendelea kufungua :

shughuli za uchimbaji na biashara
ya madini kwani hadi kufikia
Septemba 2021, leseni hai ambazo
zimeshatolewa za utafutaji wa ma-
dini ni 1,044 , leseni 15 za uchimbaji
mkubwa, leseni 161 za uchimbaji
wa kati, leseni 34,000 za uchimbaji
mdogo na leseni 1561 za biashara
ya madini. Alisema kutolewa kwa

leseni hizi kunamaanisha kuwa seri- :
kali inaweza kuongeza mapato zaidi :

kupitia sekta hiyo ya madini.
“Mfano halisi ni mwaka wa Fedha

tulioumaliza mwezi Juni mwaka

2021 ambapo wizara ilikusanya Sh.

bilioni 584.8 sawa na asilimia 111.03

va lengo la kukusanya Sh. bilioni
524 ambazo wizara ilipangiwa na
serikali izikusanye,” alisema.
Kadhalika, alisema kutokana na
kuanzishwa kwa masoko ya Madini,
wizara kupitia Tume ya Madini im-
eendelea kufungua biashara ya ma-

dini kwa kuweka mazingira wezeshi :

na miundombinu rahisi ya kufanya
biashara kwa uwazi na ufanisi.

Alisema tangu kuanzishwa kwa
masoko hayo mwezi Machi, 2019,
nchi ina jumla ya masoko ya madini
42 na vituo vya Ununuzi wa Madini
59 valiyoenea katika mikoa mbal-
imbali.

Aidha, kupitia uwepo wa masoko
hayo na vituo vya ununuzi, madini
yenye thamani ya Sh. trilioni 3.19
yameuzwa na kuiwezesha serikali
kukusanya Sh. bilioni 222.07 kama
mrabaha na ada ya ukaguzi tangu
kuanzishwa kwake.

“Ndugu wanahabari, haya ni
mafanikio makubwa ikilinganishwa
na tulipotoka. Ndugu wanahabari,
uwepo wa masoko haya na namna
yanavyofanya kazi umeifanya
Tanzania kuwa mfano kwa nchi
nyingi ambazo zimekuwa zikija na
nyingine zikiendelea kuomba kuji-
funza namna serikali inavyosima-
mia masoko haya na sekta nzima
kwa ujumla,” alisema Biteko.

Waziri: Marufuku uanzishaji holela
minada ya mifugo na uvuvi

masokao,

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Mifugo

na Uvuvi, Mashim-

ba Ndaki, amepiga

marufuku uan-
zishwaji holela wa masoko na
minada ya mazao ya mifugo na
uvuvi.

Aidha, amesema masoko
hayo pamoja na minada hiyo
ambayo imekuwa ikianzishwa
katika maeneo mengi nchini
inatumiwa na wafanyabiasha-
ra kukwepa kulipa kodi ya seri-
kali.

Ndaki, aliyasema hayo juzi
wakati wa kikao cha kupokea
taarifa ya makusanyo ya
maduhuli ya sekta ya uvuvi ku-
toka kwa maofisa wafawidhi wa
vituo vya ulinzi wa rasilimali za
uvuvi nchini kilichofanyika ji-
jini Dodoma.

“Kiutaratibu ni lazima tuk-

ague na tusajili masoko na mi-
nada yote hapa nchini, lakini
kuna watu wanajianzishia tu
masoko kule halafu analiita
soko lake la kimataifa, hapana
hatuwezi kuendelea na hiyo
habari ni lazima sheria na tara-
tibu zifuatwe,” alisema.

Ndaki, alimwelekeza katibu
mkuu wa wizara hiyo anayesi-
mamia Sekta ya Uvuvi, Dk.
Rashid Tamatamah, kupitia
upya masoko yote ya mazao ya
uvuvi yaliyopo nchini na kujiri-
dhisha kama yanastahili kusajil-
iwa na yale ambayo hayastahili
yafutwe mara moja.

“Kinachosikitisha ni kwam-
ba, huko wanakoanzisha haya
masoko na minada hakuna
wataalamu wetu hivyo kila mtu
anaenda sokoni na kuchukua
anachotaka bila kufuata uta-
ratibu wowote ule, hatuwezi
kuwa na serikali ya namna hiyo

na Rais hatotuelewa ikiwa kila
mahala tutakuwa na masoko na
minada inayoendesha shughuli
zake kiholela,” alisisitiza.

Vilevile, alimwagiza Dk.
Tamatamah kuwaandikia ba-
rua ya onyo maofisa wafawidhi
wa vituo vyote vilivyokusanya
maduhuli chini ya asilimia 50
ya lengo walilowekewa ambapo
amesema kuwa hatua zaidi dhi-
di ya maofisa hao zitachukuliwa
endapo hawatoongeza kiwango
hicho.

“Ila huyu wa Mtera ambaye
ameshindwa kukusanya hata
shilingi, Katibu Mkuu naomba
umwondoe kule na umpangie
kazi nyingine kwa sababu ame-
shaonyesha wazi kuwa kazi hiyo
ameshindwa,” alisema Ndaki.

Naibu Waziri wa Mifugo na
Uvuvi, Abdallah Ulega, alisisitiza
kupitiwa upya kwa kanuni zina-
zoongoza biashara ya mazao ya

uvuvi nchini ambapo alisema
kuwa zilizopo haziendani na
mahitaji ya soko kwa hivi sasa.

“Samaki wengi hawaingii vi-
wandani kwa sababu ya mab-
adiliko ya kanuni tuliyoyafanya
mwaka 2020 hivyo ninashauri
tuboreshe kanuni hizo kwa
sababu tumeshaona hasara
kubwa tunayoipata na kama
hivi viwanda vikifungwa kwetu
itakuwa ni aibu na fedheha,” ali-
sisitiza Ulega.

Kadhalika, alimwomba Wa-
ziri Ndaki kuridhia mapitio ya
kanuni hizo ili ziweze kufany-
iwa mabadiliko huku akitolea
mfano wa kanuni ya ‘whole
fish’ ambayo alisema kuwa ina-
paswa kufanyiwa mabadiliko
na kusimamiwa ipasavyo ili
samaki aina ya sangara aweze
kuchakatwa na hatimaye seri-
kali kunufaika na tozo 13 zina-
zotokana na uchakataji huo.

1961-2021

MIAKA 60 YA UHURU;

ania imara, Kazi iendelee.

Waziri wa
Afya, Maende-
leo ya Jamii,
Jinsia, Wazee
na Watoto,
Dk. Doroth
Gwajima,
akiwasilisha
taarifa ya
maendeleo ya
wizara hiyo
tangu Tanza-
nia ilipopata
uhuru mwaka
1961, kwenye
ukumbi wa
Habari Mael-

Dodoma, ikiwa
ni mwen-
delezo wa
maadhimisho
va miaka 60
ya uhuru huo.
PICHA: IBRA-
HIM JOSEPH

UNDP vafarijika kushirikishwa vita ya rushwa

Na Renatha Msungu,
DODOMA

MWAKILISHI Mkazi wa Shirika
la Umoja wa Mataifa la Mpango
wa Maendeleo (UNDP), Chris-
tine Musisi, ameeleza kufura-
hishwa kushirikishwa kwa shirika
hilo katika vita dhidi ya rushwa
nchini.

Alisema  hayo hapa
wakati wa uzinduzi wa mradi wa
matumizi ya teknolojia ili kupun-
guza vitendo vya rushwa Kkatika
sekta ya afya nchini.

Alisema shirika hilo limeanza
na mradi kwenye sekta ya afya ku-
tokana na ukubwa wake na kugu-
sa maisha ya watu moja kwa moja.
“Sekta hiyo ni kubwa, rushwa si
inapoteza haki za msingi bali pia
inapoteza maisha ya watu,” alise-
ma.

Alisema UNDP, itashirikiana na
serikali kuhakikisha mradi huo

unatekelezwa na inachukulia
kama mradi wa mfano.

Alisema wataendelea kushiriki-
ana na mashirika ya kimataifa
likiwamo Shirika la Umoja wa
Mataifa la Kuhudumia Watoto
(UNICEF) na Shirika la Afya Du-
niani (WHO) kudhibiti na kupun-
guza rushwa nchini.

Kwa mujibu wa Musisi, ushirika
huo upo katika mpango wake
kupambana na rushwa katika
jamii unaofadhiliwa na serikali za
Norway na Sweden kupitia
mshirika yao ya misaada ya
Norad na SIDA am-
bapo jumla ya Dola za
Marekani 300,000 zimetolewa.

Alisema gharama ya rushwa
kwa jamii ni kubwa na kwamba
katika mwaka 2017 taarifa ya
Global Financial Integrity ilikadi-
riwa kwamba fedha zisizo halali
(IFFs) kwa mwaka 2014 zilikuwa
kati ya Dola za Marekani trilioni

14 hadi25.

Aidha, alisema Jukwaa la Uchu-
mi Duniani linakadiria rushwa
duniani ni zaidi ya asilimia tano
ya pato la dunia (Dola trilioni 2.6).

Alisema  anafurahi  kuona
mapambano dhidi ya rushwa
kwa Tanzania ni ajenda ya kila
siku.

Alisema ushiriki wa UNDP ka-
tika mradi wa kupambana na
rushwa katika sekta ya afya ume-
lenga kusaidia TAKUKURU kuwa
na uwezo wa kukabiliana na
changamoto hiyo kwa kuwa na
uwezo wa kuchambua na kutath-
mini viashiria vya rushwa katika
shughuli mbalimbali kwenye sek-
ta hiyo.

Naibu Mkurugenzi wa Taasisi
ya Kuzuia na Kupambana na
Rushwa ( TAKUKURU), Neema
Mwakalyelye, alisema mradi huo
uliozinduliwa unalenga kuwez-
esha taasisi kuwa na uwezo wa

kufanya uchambuzi kielektroniki
kwa data zinazohusiana na utoaji
wa huduma za afya nchini. Alise-
ma serikali imeelekeza fedha na
inataka kuwe na matokeo.

“TAKUKURU itahakikisha
rushwa haipati nafasi, tunazuia
rushwa zaidi kuliko kupambana,
na serikali imewekeza kwa kiwan-
go kikubwa kwenye teknolojia,”
alisema.

Naibu Katibu Mkuu Ofisi ya
Rais Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Dk. Grace
Magembe, alisema mradi huo
utamulika katika sekta ya afya
kuhakikisha rasilimali zinazo-
tolewa zinatumika kama ilivyoku-
sudiwa.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shiri-
ka lisilokuwa la Kiserikali la Sikika,
Elinei Kiria, alisema hii ni hatua
nzuri kuwezesha matumizi ya
teknolojia katika kupambana na
rushwa.
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Jiji Mbeya latajwa Kinara wa rushwa

Na Grace Mwakalinga,
MBEYA

ALMASHAURI ya Jiji la

Mbeya, imetajwa kuwa

kinara wa vitendo

vya rushwa, huku
Idara ya Ugavi na Manunuzi ya
Jiji hilo ikiwa inaongoza.

Kwa mujibu wa Mkuu wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKU-
RU), Mkoa wa Mbeya, Denis
Manumbu, akizungumza na wa-
nahabari, alisema katika kipindi
cha robo tatu ya mwaka kuan-
zia Julai hadi Septemba mwaka
huu, Halmashauri ya Jiji la
Mbeya inaongoza kwa vitendo

vya rushwa.

Alisema TAKUKURU kip-
indi cha robo tatu ya mwaka
imefanikiwa kufanya ucham-
buzi wa mifumo sita na
kufuatilia utekelezaji wa mi-
radi 16 ya maendeleo yenye
thamani ya Sh. bilioni tano ka-
tika sekta ya afya, elimu, maji,
barabara, madini na maendeleo
ya jamii.

Miongoni mwa miradi iliyok-
aguliwa ni ujenzi wa Hospitali
ya Igawilo wenye thamani ya Sh.
bilioni 1.6, ujenzi wa barabara
ya RRM Sh. milioni 531, ujenzi
wa soko la madini Sh. milioni
245, jengo la mionzi Hospitali
ya Wilaya ya Chunya Sh. milioni

150.

“TAKUKURU tumebaini vi-
tendo vya rushwa katika Hal-
mashauri ya Jiji la Mbeya na
idara inayoongoza kufanya
vitendo hivyo ni Ugavi na
Manunuzi. Vilevile taasisi binaf-
si nazo zimeongoza kwa vitendo
hivyo kwa mujibu wa taratibu
zetu,” alisema na kuongeza:

“Tunaendelea kuchukua hat-
ua mbalimbali kwa mujibu wa
sheria zetu sambamba na kutoa
elimu kwa lengo la kuondoa mi-
anya ya rushwa.”

Aliongeza kuwa katika ku-
kabiliana na vitendo vya rushwa
TAKUKURU inaendelea kutoa
elimu kwa lengo la kuondoa mi-

anya ya rushwa iliyopo na kui-
marisha usimamizi wa miradi
kwa Kkusisitiza uzingatiaji wa
sheria na kanuni za manunuzi
ya umma ili kupata miradi
bora yenye kukidhi thamani ya
fedha.

Katika kuhakikisha TAKUK-
URU inasogeza elimu ya kuka-
biliana na vitendo vya rushwa
mkoani Mbeya, kipindi cha robo
tatu ijayo kwa kushirikiana na
vijana wa skauti watatoa elimu
ya mapambano dhidi ya rushwa
ikiwa na lengo la kujenga uadili-
fu, uwajibikaji na uzalendo kwa
vijana walioko katika shule za
msingi, sekondari, vyuo vya kati
na vyuo vikuu.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya, Juma Homera (kushoto), akiteta jambo na Mkurugenzi wa Mbolea ya Fertilux ya nchini

Ufaransa, David Sebastian (kulia), baada ya kufungua mkutano mkuu wa mwaka wa wanahisa Tanganyika Farmers

Wawaomba
wanawake
kumpa
sapoti Rais
Samia

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

WANAWAKE wamekumbushwa
kuendelea kuunga mkono jitihada
zinazofanywa na Rais Samia Su-
luhu Hassan, katika
kutekeleza miradi ya maendeleo
ikiwamo inayolenga masuala ya
Kijinsia.

Rai hiyo imetolewa na Mku-
rugenzi wa Shule ya Paradise
Mission Pre and Primary School,
Ndele Mwaselela, wakati akizun-
gumza na wanawake wajasiri-
amali wa Halmashauri ya Jiji la
Mbeya.

Amesema wanawake wa Mkoa
wa Mbeya ni miongoni mwa
waliojitokeza kuunga mkono
jitihada za kuwaletea maendeleo
wananchi kwa kuanzisha vikundi
na shughuli mbalimbali za
ujasiriamali ili kujiongezea ki-
pato.

“Tuendelee kumwombea Rais
Samia Suluhu Hassan afya njema
ili aweze kutumiza azma yake
ya kuwatumikia Watanzania,
nawaomba wanawake mwendelee
kuchapa kazi kwa bidii kuimarisha
uchumi wa mtu mmoja mmoja,”
alisema Mwaselela.

Mwenyekiti wa kikundi cha wa-
jane kilichopo Kata ya Uyole, Su-
zana Mchiwa, alisema wameamua
kuanzisha kikundi hicho cha waja-
siriamali ili kujitegemea kiuchumi
kuliko kusubiri fedha za hisani au
ndugu ambazo wakati mwingine
Za manyanyaso baada ya wenzi
wao kufariki.

“Kikundi chetu kinajishughulisha
na biashara mbalimbali kama vile
kuuza maharage, kulima viazi, ku-
suka mikeka na shughuli zingine
Za kujiongezea kipato hitaji letu
kwa sasa ni kupata mtaji ili kuku-
za mtaji,” alisema Mchiwa.

Kwa upande wake mwanasheria
wa kujitegemea wa Kampuni ya
Aika Attorners, Aikande Lema,
aliwapa ujasiri wanawake ku-
pambana na kuacha woga katika
kutafuta riziki.

Watu 3,000 wapata chanjo ya corona MZRH

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ZAIDI ya wananchi
3,000 wamepata chanjo ya
ugonjwa wa Uviko-19 katika Hos-
pitali ya Rufani ya Kanda Mbeya
(MZRH), huku ikieleza kuwa
idadi hiyo inatokana na juhudi za
wataalamu wa sekta ya afya kuen-
delea kutoa elimu juu ya umuhimu
wa chanjo hiyo.

Kwa mujibu wa Mkurugenzi

wa MZRH, Dk. Godlove Mbwanyji,
idadi ya watu kuchanja inaongeze-
ka kila siku na kwamba wanaende-
lea kutoa elimu ya hamasa ili watu
wachanjwe.

“Tunayo furaha kwamba zoezi
la chanjo ya Uviko-19 linaendelea
kufanyika vizuri katika vituo vyetu
viwili ambavyo ni Hospitali ya Wa-
zazi Meta na Hospitali ya Rufani ya
Kanda Mbeya, tulianza na chanjo
ya Johnson and Johnson na hii

mpya ya Sinopharm na kufaniki-
wa kuchanja watu 3054, alisema
Dk. Mbwaniji.

Alifafanua kuwa jumla ya watu
77 wamepata chanjo mpya Sin-
opharm kutoka nchini China na
zoezi linaendelea vizuri tunaimani
idadi ya watu itaongezeka huku
watu 2,977 wakipata ya Johnson
and Johnson. Katika hatua ny-
ingine, Dk. Mbwanji alisema kasi
ya magonjwa yasiyoambukizwa

inaongezeka nchini, aliwaomba
Watanzania kuendelea kuzingatia
mlo kamili na kufanya mazoezi.

Alisema wakati tunaadhimi-
sha wiki ya magonjwa yasiyoam-
bukizwa duniani ni vyema watu
wakajitokeza kupima afya zao na
kupewa ushauri na namna ya ku-
jikinga.

Mmoja wa madaktari katika
Hospitali ya Rufani ya Kanda
Mbeya, Joyce Komba, aliwaha-

masisha wananchi kufika katika
hospitali hiyo kupima magonjwa
mbalimbali yasiyoambukizwa kwa
maaelezo kuwa kuna vifaa vya
kisasa na wataalamu wa kutosha
kutoa huduma hizo.

Mkazi wa Jiji la Mbeya, Theodo-
ry Mhanga, alisema tangu achan-
jwe hakuna madhara yoyote ya
kiafya aliyoyapata na anaendelea
vyema na shughuli zake za uzal-
ishaji.
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Wanaopinga
uwekezaji
Anglikana
waonywa

Na Mwandishi Wetu,
ZANZIBAR

WAUMINI wa Anglikana Zan-
zibar wametakiwa kudumisha
amani na kuwa watulivu, huku
uongozi ukitafuta wawekezaji
kwa ajili ya kuwekeza na kuitu-

mia rasilimali ya ardhi kulinufai-

sha kanisa kuingiza mapato na
kujiendesha.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari huko Kiungani
Unguja, Askofu wa Anglikana
Zanzibar, Dk. Michael Hafidh,
alisema kanisa limejipanga zaidi
katika uwekezaji kufuatia sera
va Serikali Zanzibar kujikita
katika uwekezaji kwa kutumia

rasilimali zilizopo ikiwamo ardhi. :

Alisema wapo wawekezaji
waliojitokeza na kuonyesha
nia ya kuwekeza katika miradi
va uwekezaji ambapo uon-
g0zi wa kanisa unafanya utafiti
zaidi kwa kupitia majina ya
wawekezaji hao kwa ajili ya
watakaokidhi vigezo.

“"Mikakati ya uongozi wa
kanisa la Anglikana Zanzi-
bar ni kufunguwa milango
va fursa za uwekezaji kwa
wawekezaji mbalimbali wenye
nia ya kuwekeza kwa kutumia
vitega uchumi vyetu vilivy-
0po ambavyo ni ardhi...wapo
wawekezaji wameonyesha nia
na tupo tunapitia majina hayo,”
alisema.

Hata hivyo, Askofu Hafidh
alikemea vikali baadhi ya tabia
ya waumini wa kanisa hilo kue-
ndekeza migogoro na mivutano
pamoja na chuki na uhasama,
ambavyo vinaweza kurudisha
nyuma juhudi zao za uwekezaji
pamoja na kulivunjia hadhi na
heshima kanisa hilo.

Alieleza kuwa baadhi ya
waumini wa kanisa hilo wanap-
inga juhudi za uwekezaji katika

kanisa kwa kutumia rasilimali za :

ardhi. Akifafanua zaidi, alisema
baadhi ya viongozi wa kanisa
hilo wameweka mbele maslahi
binafsi na kuona miradi inay-
otekeleza inakuwa sehemu ya
miradi yao, kitendo ambacho
alisema hakikubaliki katika kue-
ndesha taasisi hiyo.

‘Aidha, alisema wapo baadhi va :
viongozi na waumini wamekuwa :

wakipinga juhudi za kanisa
katika uwekezaji katika eneo
la Kiungani karibu na Bahari
ya Hindi huko Kilimani Unguja,
huku wakitaka kuona kwamba
maslahi yao binafsi yanapati-
kana.

"Hatuwezi kufikia maende-
leo ya kweli katika kuimarisha
kanisa kama watakuwapo

baadhi ya viongozi wakiendesha

malumbano na migogoro, huku
wakipinga juhudi zinazochuku-
liwa na kanisa katika uwekezaji,”
amesema.

Othman Masoud ataka ujenzi
mfumo sahihi wa utawala

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

AKAMU wa Kwanza

wa Rais wa Zanzi-

bar, Othman Masoud

Othman, amesema
kazi kubwa ya serikali ni kujenga
mfumo sahihi wa utawala wenye
uwezo wa kutengeneza fursa
kwa watu wote.

Pia kuwawezesha wananchi
kuzitumia kwa maslahi yao na
taifa kwa jumla.

Othman aliyasema hayo juzi
alipozungumza katika kungama-
no maalum la kumuenzi aliyeku-
wa Makamu wa Kwanza wa Rais
wa Zanzibar, Hayati Maalim Seif
Sharif Hamad mjini Zanzibar.

Aidha, alisema pia ni muhimu
kuwapo mfumo bora utakao-
saidia kuwawezesha wananchi
kuzitumia fursa za kiuchumi zi-
lizoandaliwa kwa kuwekeza ka-
tika kutengeneza sera bora na
usimamizi wake na kuiwezesha
serikali kuwa na uwezo wa kutoa

huduma za kiuchumi na kuha-
rakisha maendeleo ya taifa.

Alisema hatua hiyo itawez-
esha wananchi kujiajiri na
kuajiriwa sambamba kuimari-
sha na kuwapo nyenzo muhimu
za kufikia jitihada za pamoja za
maendeleo.

Alisema kuna haja kubwa sasa
Zanzibar kuangalia kwa tath-
mini ya ukubwa wa serikali na
kufanya mageuzi makubwa ya
shughuli zinazofanywa kuanzia
ngazi ya serikali za mitaa am-
bapo kunahitajika kuimarishwa
kwa kuwa zipo kikatiba.

Alisema hatua hiyo itasaidia
wananchi  kurejesha  imani
kwa serikali yao na kuondosha
uhasama na mifarakano inay-
otokana na sababu za kisiasa,
hivyo kuendeleza maridhiano
ya kweli ya Serikali ya Umoja wa
Kitaifa Zanzibar.

Alibainisha kwamba  hai-
towezekana kujenga umoja wa
kitaifa na maridhiano ya kweli
kama hakujarejeshwa imani ya

watu juu ya ushiriki wao katika
kuendesha nchi yao kupitia ma-
jukwaa ya siasa na uchaguzi ka-
tika ngazi mbalimbali.

Alisema ni lazima kuhakiki-
sha kwamba siasa ni jukwaa sa-
hihi la wananchi katika kuamua
hatima ya nchi yao kwa kupitia
uwanja wa siasa.

Alisema ni muhimu kurejea
imani na kuimarisha kuamini-
ana kati ya viongozi wa kisiasa
na wafuasi wao ili wananchi
kufahamiana na kuaminia kwa
kuwa wakweli.

Alisema mazingira yanavyoj-
ionyesha katika serikali ya umo-
ja wa kitaifa hivi sasa ni kuwapo
kwa nia njema na utayari wa
viongozi, jambo ambalo litawez-
esha kuimarika na kuendelea
kujenga umoja miongoni mwa
wananchi.

Akizungumza katika kon-
gamano hilo kuhusu uzoefu
wake wa kumtambua Maalim
Seif, Rais Msaafu wa awamu ya
sita Dk. Amani Abeid Karume,

alisema anamtambua kama ni
mtu mstahimilivu na mvumilivu
aliyeweka mbele maslahi na
maendeleo ya wananchi wakati
wote.

Alisema licha ya kuwepo mis-
ukosuko kadhaa ya kisiasa katika
kipindi kirefu, lakini Maalim Seif
hakukata tamaa na wakati wote
alipenda kutatua migogoro kwa
njia ya majadiliano ambayo ndio
jukwaa sahihi la kuleta umoja na
maridhiano.

Mjane wa Maalim Seif, Mama
Awena Sinan Masoud, alisema
siri kumbwa ya Maalim Seif ni
kutokata tamaa, kuweka mbele
dini na dunia katika kuwatu-
mikia wananchi.

Alisema Maalim Seif alitenga
vyema muda wake katika ku-
fuatilia miongozo muhimu ya
quraan, jambo lililomsaidia sana
katika kuwa mtu anayesamehe
na mvumilivu katika masuala
na changamoto mbalimbali za
kisiasa na kijamii alizokumbana
nazo.

Makamu wa
kwanza wa
Rais, Oth-

man Masoud
(kushoto),
akizungumza
na baadhi

ya viongozi
akiwamo Rais
mstaafu
Amani Karume
(kulia), Ismail
Jussa Ladhu
(wapili kulia),
Jaji War-

joba (watatu
kushoto) na
Muhamed
Zara (wapili
kushoto) baada
va kumalizika
kwa kongama-
no la kumuezi
Maalim Seif
Sharif Hamad
mwishoni
mwa Wiki
Mjini Zanzibar.
PICHA: RAHMA
SULEIMAN

Waziri: Vijana lindeni amani, utulivu kuvutia wawekezaji

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

WAZIRI wa Kilimo, Maliasili,
Umwagiliajina Mifugo, Soud Na-
hoda Hassan, amewataka vijana
kulinda amani na utulivu uliopo
nchini ili kuwavutia wawekezaji
kuwekeza katika sekta mbalim-
bali kwa lengo la kukuza uchumi
wa Zanzibar.

Aliyasema hayo jana ofisi za
Baraza la Mji Kati Mkoa wa
Kusini Unguja, wakati akifungua
mafunzo ya kilimo cha mapen-
sheni kwa umoja wa Vijana wa
Chama Cha Mapinduzi (CCM)

Wilaya ya Kati.

Alisema kutokana na umoja
na mshikamano uliopo Zanzi-
bar, wawekezaji wengi wameji-
tokeza kuekeza katika sehemu
tofauti.

Alisema serikali ya awamu
ya nane inayoongozwa na Dk.
Hussein Ali Mwinyi imetenga
fedha kwa ajili ya vijana kujiajiri
katika sekta ya kilimo na ufugaji
kwa lengo la kuwasaidia vijana
kuondokana na changamoto ya
kusubiria ajira kutoka serikalini.

Aidha, aliwataka vijana kuy-
atumia mafunzo watakayo-
patiwa kujiendeleza katika Kkil-

imo na kuchangamkia fursa za
mikopo itakayotolewa na seri-
kali na taasisi mbalimbali za
fedha.

Pia, aliwaahidi vijana hao ku-
watafutia wafadhili kutoka ndani
na nje ya nchi watakaowekeza
katika sekta ya kilimo na ufugaji
sambamba na kuwatafutia soko
la uhakika kwa bidhaa wataka-
zozalisha.

Akizungumzia suala la ajira,
alisema kuwa bado ni changa-
moto kwa ajira za serikali, hivyo
aliwataka vijana kubuni miradi
mbalimbali itakayowapa ajira
kwa kujiingigizia kipato cha

uhakika na kujikwamua kiu-
chumi.

Naye Mkurugenzi wa Idara ya
Maendeleo ya Vijana, Shaibu
Ibrahim Mohammed, alisema
kupitia idara hiyo itahakikisha
itawasimamia vijana katika mi-
radi watakayoianzisha ili kuona
inakuwa endelevu na kuwasaid-
ia kufikia malengo yao.

Mwenyekiti wa umoja huo wa
vijana, Fidenis Danien, alisema
bado ushirika wao unakabiliwa
na ukosefu wa vitendea kazi
kwa ajili ya kilimo na mifugo iki-
wamo kukosekana ushirikiano
kati yao na baadhi ya viongozi.
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TANGAZO

MATANGAZO MCHANGANYIKO

GARI INAUZWA AINA YA

VOLKSWAGEN TOUREG YA MWAKA

2004 NAMBA DDV RANGI NYEUSI.
INATEMBEA NA IKO KWENYE HALI
NZURI SANA. BEI NI

TSH. 15,000,000/-

PIGA SIMU NAMBA 0762 810 451.

KUPOTEA KWA

CHETI/RESULT SLIP

JOSHUA MUSA BASU anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S2624/0084
kilichotolewa na Baraza la Mitihani
kupitia. NAMONGE SEKONDARI mwaka
2018. Result Slip ya kidato cha sita yenye
index namba S0706/0512 iliyotolewa na
KALANGALALA SEKONDARI mwaka
2021. Yeyote atakayeviona atoe taarifa
kituo cha polisi.Taarifa ya polisi:

DAR/MSI‘RB/524452/2021 .

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

116557002

LULU BAHATI FULGENCE anatangaza
kupotelewa na result slip ya kidato cha

116559002

YASINI SHABANI SINTOO anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba P0334/0075
kilichotolewa na baraza la mitihani kupitia
shule/kituo MWENGE ~ SECONDARY
mwaka 2018, yeyote atakayekiokota atoe
taarifa kituo chochote cha polisi

Polisi taarifa SIN/SIN/RB/5254/2021

31042;

1161559202

GIFT WILLIAM ABRAHAM anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha
nne chenye index namba S.1150/0051
kilichotolewa na Baraza la Mitihani la
Taifa kupitia MUUNGANO SEKONDARI
mwaka 2016. Yeyote atakayekiona
atoe taarifa kituo cha polisi.Taarifa ya
Polisi: DAR/KIG/RB/36054/2021.

OEISFZAIMATAN GAZOIMIIKOCHIENI
INBDUSIIIAISAREATN R OB @)X

DR (B8 S/ALAVAN,

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA MAMBO YA NDANI YA NCHI
IDARA YA UHAMIAJI

OMBI LA URAIA

SAMI ALI TAHER RAIA WA LEBANON AMBAYE PICHA YAKE
IMEONESHWA HAPO JUU, MWENYE PASSPORT NAMBA
RL.LR1755132

ANAOMBA URAI JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA KWA
MHESHIMIWA WAZIRI WA MAMBO YA NDANI YA NCHI, AMEISHI
NCHINI TANGU MWAKA 1998 KATIKA MKOA WA MWANZA
AKIJISHUGULISHA NA BIASHARA.

MTU YEYOTE MWENYE SABABU YA KUPIGA MWOMBAJI
ASIPEWE URAIA, ATUME TAARIFA YAKE YA MAANDISHI
ILIYOSAINIWA KWA KAMISHINA JENERALI WA UHAMIAJI
S.LLPDAR ES SALAAM KWA KUTUMIA KUMB NA. AC
:27/340/5325 “F"

K.n.y. KAMISHINA JENERALI WA UHAMIAJI

e

KUPOTEA KWA RESULT SLIP

NASRI SALUM MAULIDI anatangaza

KUPOTELEWA NA

KADI YA GARI

MARIAMU MWIDUCHI
OMARI ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI
YA GARI YENYE N
ANAMBA ZA USAJILI
T 528 CVC AINA YA
TOYOTA CARINA

IN THE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.86 OF 2021

In the matter of the Estate of the MUSSA ABINEL
DANIEL of Mkalama within City Council of Dodoma

And

In the matter of an application for letters of
Administration by OLIVIA LABANI MSONGA.

GENERAL CITATION
(RULE 75 OF PROBATE RULES GN 369 OF 1963)
ALL PERSONS claiming to have any interest in the

Estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think fit

POTEA KWA CHETI

PATRIC JOHN MARTINS anatangaza
kupotelewa na cheti cha kidato cha nne
chenye index namba S4202/0034
kilichotolewa na baraza la mitihani
kupitia shule ya secondary FRANCIS
MARIA LIBERMANN mwaka 2018,yeyote
atakayekiokota atoe taarifa  kituo
chochote cha polisi

Polisi taarifa AR/SH.25/JANG/VOL11/68

KUBADILISHA JINA

Mimi
JACKSON nikiwa na akili zangu
timamu nimeamua kubadilisha jina
langu kutoka JULIANA NDUMGE

JULIANA NDUNGE

MTENGA na kuwa  JULIANA
NDUNGE JACKSON kuanzia leo
5/11/2021 Taratibu zote za kisheria
zimefuatwa

PROBATE AND ADMINISTRATION CAUSE NO.153 OF 2021

In the matter of the Estate of the late ALOYCE
YAMBAZI TWIGA Of Mbwanga within Dodoma City

And

In the matter of application for letters of
Administration by CHRISTINA ALOYCE YAMBAZI

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn.369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in the
estate of the above named deceased are hereby
cited to come and see the proceedings if they think fit
before the grant of letters of Administration is made to
the above named Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or before
the 15/11/2021.

Dated at Dodoma this 27 day of October, 2021.

RESIDENT MAGISTRATE

ESIDENT
MAGISTR, .
OMA Dis gt

1161559502

MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya Njombe

Kituo cha Njombe Mjini
Mkoa Njombe

Usimamizi wa Mirathi Na. 65/2016.
Ezekiel Petro Kihaka
Franka Nziku. Msi
TAARIFA KWA UMMA
MAOMBI YA KUTANGAZA KUFUNGA MIRATHI

Kwa wote wanaodai kuwa na haki na marehemu
aliyotajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuangalia orodha ya mali za marehemu na hesabu za
mirathi katika jalada la mirathi. Mapingamizi yoyote
kuhusu orodha ya mali na au hesabu za mirathi hii
yawe yameandikishwa mnamo au kabla ya siku ya
tarehe 18th ya Mwezi wa Desemba Mwaka 2021.

Imetolewa na Hakimu mkazi leo siku ya tarehe 05th
Octoba, Mwaka 2021

B S ,, .":;Lﬁ,,:::

Katika Mahakama ya Mwanzo ya Wilaya ya MOROGORO
Kituo Cha URBAN Mkoa.... Morogoro
Usimamizi wa Mirathi Na 321/2021
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU HAMISI
JUMANNE MALINDA WA MOROGORO
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA MSIMAMIZI
YALIYOLETWA NA CHIKU HAMISI MALINDA

TANGAZO

(Kanuni ya 5 (2) ya Kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote na mirathi

ya marehemu kuwa wanaalikwa kuja kuhudhuria shaurini

mnamo tarehe 7 Mwezi 12 Mwaka 2021 kabla huyo

mwombaji hajateuliwa kuwa msimamizi wa mirathi hiyo .

Zingatia

Endapo Kuna yeyote mwenye wosia wa Marehemu

anaweza kuuleta Mahakamani kukaguliwa

» Wosia wa Marehemu huyo upo Mahakamani na waweza
kukaguliwa.

« Marehemu hakuacha wosia * Futa isiyohusika

\meio\eyyg Leo Tarehe 4 Mwezi 11 Mwaka 2021

&
[ ; 7 m&ﬁ'
§ AKIMD
: i TS i
MOROGH20

1161559602

OFISI ZA MATANGAZO
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA,

before the grant of letters of Administration is made
nne yenye index namba S.3648/0028 kupotelewa na Result Slip ya kidato cha KWA YEYOTE to the above named Petitioners.
kilichotolewa na baraza la mitihani flllne Ylenye indeXMZZT\/?IZ SS-%?(‘IOZI\/lg%gR?I ATAKAYEIONA ATOE Objections to the grant should be filed on or before
i iliyotolewa na 25 Day of November 2021,
guFTtolé\]N [S\]"]GUIOeW|y|?/|E|;eOC|§|2?_ary Tl:E mwaka 2020. Pamoja na  Living TAARIFA KITUO Date odoma this 08 day of November, 2021
mwaka | | Certificate na cheti cha kuzaliwa.Yeyote CHOCHOTE CHA POLISI T N ok
2020, yeyote atakayekiokota atoe | | atakayeviona atoe taarifa kituo cha polisi. (&) . N
taarifa kituo chochote cha polisi.Polisi | | Taarifa ya polisi: TAARIFA YA POLISI e % - o
taarifa DAR/CHA/RB/509502/2021 DAR/MBA/RB/489078/2021. KAH/ RB/528/2021 g
IN THE DISTrﬂgggcl;lér:;AOF DODOMA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA A a v Sr i ZANA FORM 78 APPOINTMENT OF ADMINISTRATOR

OF SMALL ESTATE
(Section 76, Rule 93)
IN THE COURT OF DISTRICT DELEGATE OF
(MISUNGWI) DISTRICT
AT MISUNGWI
PROBATE AND ADMNISTRATION
CAUSE NO. 01 OF 2021

In the Matter of the Estate of the late WILBARD
RWEYEMAMU
And
In the Matter of  Application for LETTERS OF
ADMINISTRATION By FAUSTER RWEYEMAMU BE IT
KNOWN that FAUSTER RWEYEMAMU of PO.BOX 194
TABORA is hereby appointed Administrator of the estate
of the Late WILBARD RWEYEMAMU (deceased), who died
at BUGANDO REFERRAL HOSPITAL on the 31st day of
March 2006 the said FAUSTER RWEYEMAMU having
undertaken well and faithfully to administer the said
estate.
Given under my hand and the seal of the Court this
14th day of September 2021. /

rf"{ /7

DENT MEGIETRATL
B+ J'*l wl

PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM. MOB: +255 - 745 700 710.
E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

INTHE DISTRICT COURT OF DODOMA
AT DODOMA
PROBATE AND ADMINISTRATION
CAUSE NO.171 OF 2021
In the matter of the Estate of the late
HUDSON YOHANA MADINDA
Of Mpamaa within Dodoma City
And
In the matter of application for letters of
Administration by GRACE HUDSON MADINDA

GENERAL CITATION
(Rule 75 of Probate Rules Gn.369 of 1963)

ALL PERSONS claiming to have any interest in
the estate of the above named deceased are
hereby cited to come and see the proceedings if
they think fit before the grant of letters of
Administration is made to the above named
Petitioner.

Objections to the grant should be filed on or
before the 29 day of November,2021.

Dated at Dodoma this 8™ day of November,
2021. MAKF ML T T R 2L

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

AHAMED JIMMY
HASSAN Anatangaza
kupotelewa na kadi ya
gari yenye namba za

usajili T. 116 BPL, aina ya
NOAH. Yeyote atakaeiona
atoe taarifa kituo cha
polisi kilichopo jirani yake,
Taarifa ya jeshi la polisi,
KAH/RB/TR/559/2021.

1161559102

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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WB yatoa mkopo wa mabilioni
mradi wa Tanzania ya Kidijitali

Na Paul Mabeja, DODOMA

BENKI ya Dunia (WB) imetoa mkopo wa
Dola za Kimarekani milioni 150, kwa ajili ya
kutekeleza mradi wa Tanzania ya kidijitali wa
miaka mitano ambao utajihusisha na kubore-
sha miundombinu ya Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA).

Naibu Waziri wa Habari, Mawasiliano na
Teknolojia ya Habari, Mhandisi Andrea Kun-
alipokuwa akizungumza na waandishi wa
habari baada ya kutembelewa na ujumbe ku-
toka Benki ya Dunia.

Alisema moja katika ya malengo ya mradi
huo ni kuhakikisha kuwa miundombinu ya
TEHAMA inafanyiwa maboresho makubwa ili
kurahisisha utoaji wa huduma za kidjjitali.

“Maboresho katika miundombinu ya TE-
HAMA ni sawa na kufanya maboresho katika
barabara kama itakuwa na lami basi gari lin-
aweza kupita vizuri hivyo hivyo katika mi-
undombinu ya TEHAMA lazima kuwepo na
maboreshaji ili kuweza huduma hii kufikia
wananchi kwa uhakikika na gharama nafuu,”
alisema Kundo.

Alisema, moja kati ya vikwazo hivi sasa ni
huduma duni za Teknolojia ya Habari na Ma-
wasilino lakini kupitia mradi huo changamoto
zote zinakwenda kufanyiwa kazi.

“Unakuta wakati mwingine mtu unatuma
fedha, lakini unachelewa kupata ujumbe wa
kukujulisha, hii ni kutokana na huduma duni
za TEHAMA hivyo mradi huu unakwenda ku-
jibu maswali yote na kuondoa kero zilizopo,”
alisisitiza.

Alisema, mradi huo wa Tanzania ya kidjjitali
unalenga kukuza maendeleo ya kidijitali kama
kichocheo kikuu cha ukuaji wa viwanda, uten-
genezaji wa ajira, utaoji wa huduma na ufanisi
wa serikali.

“Mpango wa FYDP 111 unaweka lengo la
kuhakikisha kuwa mtandao wa kasi unafikia
asilimia 80 ya wananchi ifikapo mwaka 2025,
pamoja na huduma za mtandao wa intaneti
kwa wote,” alisisitiza.

Alisema lengo ni kuinua mchango wa sekta
ya mawasiliano uliokadiriwa kati ya asilimia
mbili hadi tatu na zaidi ya pato la taifa ifikapo
mwaka 2025.

“Tunaishukuru serikali ya awamu ya sita
kwa kutusaidia kupata mkopo huu kutoka
Benki ya Dunia tunajipanga vizuri kuhakiki-
sha kuwa mradi huu unakamilika na kuweza
kusaidia Watanzania kupata huduma bora na
kwa gharama nafuu,” alisema.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka ya Serikali
Mtandao, Benedct Ndomba, alisema mradi
huo ukiimalika utawezesha huduma ya serika-
li mtandao isiishie mikoani pekee bali iwafikie
hadi wananchi wa ngazi ya chini.

“Mradi huu utawezesha wananchi kupata
huduma bora na kwa gharama nafuu, tupo
tayari kutoa ushirikano wetu pamoja na utaal-
amu wetu ili kufanikisha mradi huu,” alibaini-
sha Ndomba.

Kiongozi wa msafara wa ujumbe huo ku-
toka Benki ya Dunia, Dk. Tim Kelly, alisema
lengo la ziara hiyo ni kuja kuona ni kwa namna
gani Tanzania ipo tayari kwa ajili ya kutekeleza
mradi huo wa miaka mitano.

H/shauri 55 zakopeshwa
bil. 50/- upimaji ardhi

Na Ibrahim Joseph, DODOMA

SERIKALI imetoa mikopo yenye thamani
ya Sh. bilioni 50 kwa halmashauri 55 nchini
kwa lengo la kusaidia miradi ya upimaji ardhi
na uendelezaji miji kwenye maeneo yao.

Aidha, halmashauri zilizopokea mikopo
hiyo zimetakiwa kuhakikisha zinatumika
vizuri kwa malengo yaliyokusudiwa na kuz-
irudisha kwa wakati, ili halmashauri zingine
zipate fursa za kukopa.

Waziri wa Fedha na Mipango, Mwigulu
Nchemba, alisema hayo wakati wa hafla ya
utiaji saini wa makubaliano ya utoaji wa fed-
ha za mikopo ya utekelezaji wa programu ya
kupanga ,kupima na kumilikisha ardhi nchi-

Nchemba, alisema serikali imetoa kiasi
cha Sh. bilioni 50 kwa halmashauri 55 nchini
kupitia wizara ya Ardhi, Nyumba na Maende-
leo ya Makazi, ili kusaidia upimaji wa ardhi
kwenye maeneo yao.

Alisema lengo la serikali kutoa mikopo
hiyo ni kuziwezesha halmashauri hizo kupi-
ma ardhi na kuondoa ujenzi holela kwenye
maeneo hayo.

Alibanisha kuwa serikali itaendelea kutoa
fedha hizo, kutokana na hali ya bajeti itakavy-
okuwa imepangwa hivyo waliopata mikopo
hiyo wanatakiwa kuonyesha mifano kwa
wengine watakaohitaji.

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais Tawala za
Mikoa na Serikali za Mitaa (Tamisemi) Ummy
Mwalimu, aliishukuru serikali kwa mkopo

huo, ambao utakuwa chachu ya maendeleao
kwenye halmashauri mbalimbali nchini.

Mwalimu, alisema kupatikana kwa fedha
hizo imeongeza vipaumbele alivyokusudia
kwenye utendaji wake wa kazi alivyojiwekea
wakati anaingia kwenye wizara hiyo.

Alivitaja vipaumbele hivyo kuwa ni hu-
duma za afya .elimu msingi,kuwawezesha
wananchi kiuchumi hasa akinamama wale-
mavu na vijana,ujenzi wa miundombinu ya
barabara.

Waziri huyo, alisema kwa sasa ameongeza
kipaumbele cha tano ambacho ni upimaji
wa ardhi kwenye halmashauri mbalimbali
nchini.

Alisema kuwa upatikanaji wa fedha hizo
zitaenda kuchochea ukuaji wa uchumi kwa
wanachi pamoja na halmashauri husika.

Kwa upande wake Waziri wa
Ardhi,Nyumba na Maendeeo ya Makazi ,Wil-
liam Lukuvi alisema fedha hizo zitakomesha
ujenzi wa nyumba holela kwenye miji.

Lukuvi alisema siku za nyuma halmashauri
zilikuwa zikiomba mikopo kutoka taasisi za
kifedha, lakini awamu hii serikali imechukua
jukumu hilo.

Aidha alisema mikopo hiyo imetolewa na
serikali kutokana na andiko lililoandikwa na
halmashauri husika kuhusu kazi za fedha
hizo.

Alibanisha kuwa jumla ya halmashauri 78
ziliomba mikopo hiyo, lakini waliofanikiwa
ni halmashauri hizo 55 na watakuwa wakitoa
mikopo hiyo kutokana na bajeti.

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA KWA AlILl YA UTOAJI WA HUDUMA

YA SAMANI ZA OFISI PAMOJA NA UWEKAJI WA SAMANI

KATIKA OFISI
KUMBUKUMBU 0010007217

Kampuni ya Kimataifa ya Mafuta na Gesi ya TotalEnergies East Africa Midsfream B.V.
inaalika faasisi zenye weledi na uzoefu kuonesha nia ya kutoa huduma  ya uwekezaji
wa vyombo vya ofisini.

Mradi wa EACOP unahusisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba litakalofukiwa chini ya
ardhi litakalovuka mipaka ya nchi mbili na litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa
Albert nchini Uganda mpaka Pwani ya Mashariki ya Tanzania kwa aiili ya kusafirisha
mafuta hayo kwenda katika masoko ya Kimataifa. Bomba hili lifaanzia Kabaale katika
wilaya ya Hoima nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoani Tanga nchini Tanzania.
Urefu wa Bomba ni kilomita 1,443, kati ya hizo, kilomita 1,147 zitakuwa Tanzania.

MAELEZO MAFUPI KUHUSU MAWANDA YA HUDUMA:

e EACOP inchitaji huduma kutoka kwa mioa huduma mwenye uzoefu na
sifa nzuri ya kutoa huduma za samani za ofisi pamoja na kuziweka katika ofisi
ipasavyo.

* Madawati na meza za kufanyia kazi [vituo vya kazi vinavyoweza
kuongezwa na kupunguzwa urefu wakati wa matumizi).

® Meza na viti vya vyumba vya mikutano (kiwango cha kawaida na kiwango
cha vyumba vya mikutano).

e Viti vya ofisini vinavyoweza kurefushwa au kufupishwa na vilivyo undwa kwa aiili
ya kutoa usaidizi bora kwa mgongo wakati wa kukaa [ergonomic).

® Makabati ya kuhifadhi mafaili (Credenzes).
e Kabati za kuhifadhi vitu mbali mbali.

VIGEZO MUHIMU:

To{osisi zitakazoonesha nia zinaalikwa kuambatanisha maombi yao pamoja na taarifa
zituatazo:

o Uthibitisho wa Uzoefu, utendaji, na uwezo katika kutekeleza kazi zilizoainishwa
katika mawanda ya kazi, kwa viwango vya juu nchini Tanzania, kwa kufuata
viwango vya kiToI}/o na kimataifa (ikiwa ni'pamoja na Viwango vya Shirika la Fedha
la Kimataifa (IFC), na uzoefu wa angalau micka 5 katika utendaji wa huduma kama
hizo ndani ya Tanzania au Kimataifa.

e Uthibitisho wa watendakazi husika wenye vigezo na uzoefu katika uwekaji wa
samani katika ofisi.

e Inashauriwa, mwonyesha nia atume maombi ya kusajiliwa na kanzi data ya EVWWURA
(LSSP) kama mtoaiji namsambazaiji wa huduma ndani ya nchi wakati wa kuwasilisha
ombi la kuonesha nia ya kutekeleza shughuli za progamu.

¢ Kuzingatia Kanuni za maudhui ya Ndani za mwaka 2017 pamoja na tafsiri ya
Kampuni ya Ndani.

* Uwezo wa kifedha kuweza kutoa huduma zinazohitajika ikiwa ni pamoja na
kuwasilisha mahesabu ya fedha ya mwaka 2017.

e Uthibitisho wa sera ya ndani ya Afya, Mazingira na Usalama, taratibu na mchakato
kulingana na viwango vya ndani vya viwanda vya kazi husika.

e Uthibitisho wa usaijli katika mamlaka husika ndani ya nchi kwa aijili ya utoaji wa
huduma husika.

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja na cheti cha
uthibitisho wa kulipa kodi kwa mwaka wa fedha uliopita.

Taasisi zenye nia ya kuleta maombi na ambazo zina uwezo na rasilimali za kutekeleza
shuEhuli au kazi zilizoorodheshwa hoEo juu zinapaswa kueleza nia yao kwa lugha
ya kiingereza pamoja na kuambatanisha nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua
pepe kwa eacoptz.eoi. 1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe 20
Mb) saa au kabla ya saa 11 jinni za Afrika Mashariki LEAT) farehe ....Novemba
2021. Kichwa cha Habari cha barua pepe kiwe ni kumbukumbu namba husika tu.
Kichwa cha Barua Pepe kiwe ni 00106)0;217.

Muhimu: Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na taasisi
zitakazoonyesha nia iii kutengeneza orodha ya taasisi za awali zenye vigezo
vinavyotakiwa. Taasisi zitakazokidhi vigezo iu ndiyo zitapokea na kusaini Makubaliano
a Utunzaji wa Taarifa (NDAqumoio na mwaliko wa kuwasilisha zabuni katika
Kuendelezo mchakato wa zabuni. Maelezo yote ya kuonyesha nia yanapaswa
kuandikwa kwa lugha ya Kiingereza.

216552602
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MALINDI KILELENI LIGI KUU
Z'BAR, YAIPANIA ZIMAMOTO

Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

TIMU ya Malindi imekaa kileleni mwa
msimamo wa Ligi Kuu Zanzibar baada ya
kufikisha alama saba sawa na KMKM FC,
ambayo inazidiwa kwa tofauti ya mabao
ya kufunga wakati huu timu zote zikiwa
zimeshuka dimbani mara tatu msimu
huu.

Kama ilivyo kwa KMKM, Malindi nayo
imeshinda michezo miwili na sare moja
huku ikiwa haijaruhusu nyavu zake ku-
tikiswa na imecheka na nyavu mara tatu
tofauti na wapinzani wao hao ambao
wana mabao manne yakufunga na mawi-
li ya kufungwa.

Malindi ilipanda kileleni mwa msima-

TUKUTANE Z’BAR...

mo wa ligi hiyo juzi baada ya kutoka sare
tasa na Polisi katika mechi iliyopigwa
Uwanja wa Gombani Kisiwani Pemba.

Akizungumza na gazeti hili Kocha
wa Timu ya Malindi, Abdulghani Himid
Msoma, alisema katika mechi tatu wal-
izocheza licha ya kupata mafanikio, la-
kini bado kikosi chake hakijapata muun-
ganiko unaotakiwa kati ya wachezaji
wapya na wa zamani.

Alisema pia baadhi ya wachezaji wa-
nashindwa kuwa wabunifu au kutumia
mbinu za kiuchezaji hususan wanapoku-
wa katika lango la wapinzani.

Aidha, alisema katika mchezo wao
wa raundi ya nne ambao watakutana
na Zimamoto, amejipanga kuhakikisha

wanashinda kwa kuwa mechi hiyo ndi-
yo anatarajia imwonyeshe mwanga wa
wachezaji wake.

Alisema anaiheshimu timu ya Zima-
moto kwa kuwa ni timu kubwa na inau-
zoefu mkubwa katika Ligi Kuu Zanzibar,
hivyo lazima wachezaji wake wacheze
kwa umakini mkubwa ili lengo la ushindi
litimie.

Katika msimamo wa ligi hiyo inay-
oshirikisha timu 16, nafasi ya tatu ina-
shikwa na JKU yenye alama sita sawa na
Black Sailor iliyopo nafasi ya nne kuto-
kana na kuzidiwa kwa tofauti ya mabao
ya kufunga na kufungwa huku Zimamoto
ikifuata kwa alama zake tano.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine Nabi (katikati), akiwa na washambuliaji wake, Heritier Makambo (kushoto) na Fiston
Mayele, timu hiyo inatarajia kuelekea Zanzibar leo kucheza mechi mbili za Kirafiki dhidi ya Mlandenge na KMKM.

PICHA: MAKTABA

Viongozi Ligi Kuu someni kanuni - TPLB

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi nchini (TPLB), imesema
imebaini kuwa viongozi wengi wa klabu
nchini hawasomi au kuzipitia kanuni,
hivyo kuwasababishia wao na klabu zao
kupata matatizo mengi ya kufungiwa au
kulipishwa faini.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa TPLB, Almasi
Kasongo, alisema hayo jana wakati akitoa
ufafanuzi wa adhabu mbalimbali zilizo-
tolewa na Kamati ya Utendaji na Usimam-
izi wa Ligi ya Bodi ya Ligi Kuu Tanzania
Bara kilichokaa Novemba 5, mwaka huu.

Pamoja na mambo mengine, Kasongo
alieleza juu ya tabia ya timu kugomea ku-
ingia kwenye vyumba vya kuvalia ambayo

kwa sasa imeanza kuwa sugu.

“Utaratibu wa timu kugomea kuingia
kwenye vyumba vya kuvalia ni kosa ki-
kanuni, lakini inawezekana ikawa siyo
kosa pale utaratibu utakapozingatiwa
kwa viongozi, kocha au wachezaji ambao
wanaona kuna kitu hakipo sawa kwe-
nye vyumba, wanapaswa kumshirikisha
kamisaa wa mchezo, daktari au mratibu,”
alisema Kasongo.

Alisema baada ya watu hao kuvikagua
na kujidhihirisha, kamisaa ataandika
taarifa yake na kamati ikiona kama kuna
sababu za msingi, basi klabu iliyofanya
hivyo haitoadhibiwa.

“Bahati nzuri tuna kanuni rafiki, am-
bazo lengo ni kwamba michezo yetu pia

iwe rafiki, lakini viongozi wengi hawasomi
kanuni, au hawazipitii na kama wana-
fanya hivyo basi wanakwenda kwenye
mechi wakiwa tayari wana dhamira yao
kichwani,” alisema Ofisa Mtendaji Mkuu
huyo.

Kuhusu uchezeshaji, Kasongo alisema
hadi kufikia raundi ya tano, waamuzi
wengi wamejitahidi kuchezesha vizuri na
hawajapokea malalamiko ya uchezeshaji
mbaya.

“Naridhishwa na maamuzi ya waamuzi,
si kwenye Ligi Kuu tu, hata kwenye Ligi
ya Championship, ambako kulikuwa ku-
nalalamikiwa sana, lakini ni raundi ya sita
sasa, imekuwa tulivu bila vurugu wala
malalamiko,” alisema Kasongo.

TGB yawatoa wasiwasi
Watanzania kubashiri
Na Maulid Mmbaga

BODI ya Michezo ya Kubahatisha
Tanzania (TGB), imetoa wito kwa Wa-
tanzania kuwa na imani na mchezo wa
kubahatisha unaoratibiwa na Kam-
puni ya Vodacom na kuwahakikishia
kwamba unafuata sheria na kanuni za
uendeshwaji wake.

Akizungumza jana wakati wa
uzinduzi wa msimu mpya wa Voda-
com Tusua Mapene uliofanyika Dar es
Salaam, mwakilishi kutoka TGB, Rasuli
Masudi, alisema michezo hiyo inasaidia
kuinua kipato cha Watanzania pamoja
na kutimiza ndoto zao.

“Niwaongeze imani Watanzania
kwamba hii michezo inaratibiwa na
Bodi ya Michezo ya Kubahatisha na
wadau hawa wanakibali cha kuendesha
shindano hilo, wanazingatia vigezo na
masharti yote," alisisitiza Masudi.

Mkurugenzi wa Dijitali na Huduma
Za Ziada kutoka Vodacom, Nguvu
Kamando, alisema awamu iliyopita
iliwanufaisha Watanzania ya 400,000
walioshinda kwenye shindano hilo kwa
kuwawezesha katika nyanja ya kiuchu-
mi, biashara kilimo na vitendea kazi.

Alisema katika msimu mpya wa
shindano hilo washindi watatu watapa-
ta magari mapya na mshindi wa jumla
atajishindia Sh. milioni 300, na walifikia
uamuzi wa kuanzisha msimu mpya wa
kutokana na mabadiliko chanya waliyo-
pata washindi wa msimu uliopita.

Mahakama yatakiwa
kufika Ligi Daraja la 1

Na Hellen Mwango

MTENDAJI Mkuu wa Mahakama ya
Tanzania, Profesa Elisante Ole Gabriel,
ameagiza uongozi wa michezo wa
mhimili huo kufanya maandalizi
mapema ili mashindano ya 2022 ya
Shirikisho la Michezo ya Wizara na
|dara za Serikali Tanzania (SHIMIWI),
wapate ushindi zaidi na ikibidi wawe
na timu Ligi Daraja la Kwanza.

Ole Gabriel alitoa rai hiyo jana
vikombe ikiwamo hati ya ushindi
wa nidhamu kwa jumla kwa timu za
mahakama zilizoshiriki mashindano
hayo yaliyomalizika Novemba 2,
mwaka huu.

“Mahakama ni mhimili wa kutoa
haki mmeonyesha mfano mzuri kwa
kutenda haki na kuwapatia ushindi
wa jumla wa nidhamu, maandalizi
yaanze mara moja kwa ajili ya
mashindano ya mwakani tukashinde
kwa kishindo,” alisema Prof. Ole
Gabriel.

Akifafanua zaidi alisema wakifanya
maandalizi mapema watafanya vema,
hivyo wakajipange kwa mazoezi iki-
bidi wapande Ligi Daraja la Kwanza.

Naye Mkurugenzi wa Mipango na
Ufuatiliaji, Erasmus Uiso, alisema ma-
hakama ilipeleka kwaya ya mahaka-
ma, timu ya mpira wa miguu, mpira
wa mikono (netball) timu za kuvuta
kamba ya wanawake na wanaume.
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CITY YAMTAKA DE JONG

MANCHESTER City inaweza kuiomba Barcelona ku-
wapa kiungo wa Uholanzi, Frenkie de Jong mwenye
umri wa miaka 24, kama miamba hao wa Hispania waki-
taka kumsajili, Raheem Sterling mwenye umri wa miaka
26. (E1 Nacional)

VLAHOVIC KUIKATAA ARSENAL

STRAIKA wa Fiorentina, Dusan Vlahovic anatarajiwa
kukataa mpango wa kuhamia Arsenal Januari kwa saba-
bu mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 21 raia wa
Serbia, anasubiria ofa nyingine. (Football Italia)

LAMPARD ATAJWA NORWICH

KOCHA wa zamani wa Chelsea, Frank Lampard, ame-
fungua mazungumzo na Norwich City kuhusu kuwa ko-
cha mpya pale Carrow Road. (Football Insider)

ZIDANE HAENDI UNITED

NI ngumu kwa kocha wa zamani wa Real Madrid, Zin-
edine Zidane kuchukua nafasi ya ukocha kweye timu ya
Manchester United kama klabu hiyo ya Old Trafford ita-
mfukuza Ole Gunnar Solskjaer. (AS)

FERNANDEZ HAMTAKI SOLSKJAER

KIUNGO wa Ureno, Bruno Fernandes mwenye umri
wa miaka 27, ni mmoja wa wachezaji wakubwa wa Man-
chester United ambaye anahisi kwamba, kocha wao Ole
Gunnar Solskjaer hafiti kuinoa timu hiyo. (Mail)

GERRARD ATAKIWA VILLA

KLABU ya Aston Villa inaweza kumchukua Steven
Gerrard kuwa kocha mpya baada ya kutimuliwa kwa
Dean Smith. (Telegraph)

MARTINEZ NAE ATAJWA

KOCHA wa Ubelgiji, Roberto Martinez anatajwa ku-
wania nafasi ya ukocha pale Aston Villa. (Times)

RODGERS AIKATAA UNITED
KOCHA wa Leiceste City, Brendan Rodgers yupo

tayari kuchukua mikoba ya Ole Gunnar pale Manchester
United, ingawa angependa kusubiri hadi msimu ujao.
(Caught Offside)

TRAORE KUENDELEA KUCHEZA

KOCHA wa Wolves, Bruno Lage amesema kutokana
na hali ya mkataba wa Adama Traore hakutamfan-
nya kutomtumia winga huyo wa kimataifa wa Hispania
mwenye umri wa miaka 25 ambaye mkataba wake ume-
baki miezi 18. (Mail)

SANCHES ATAKIWA WOLVES

KLABU ya Wolves inamwania kiungo wa Lille na
Ureno, Renato Sanches mwenye umri wa miaka 24
na wanaweza kumsajili wakati wa dirisha la Januari.
(Fichajes.net)

RAMOS KUBAKI PSG

MLINZI wa
Hispania, Sergio
Ramos mwenye
umri wa miaka 35
hana mpango wa
kuondoka Paris
St-Germain, kwa
mjibu wa kaka
yake, Rene am-
baye ni wakala
wake. (El1 Mun-
do, via Goal)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

x / 1/ ' _
ARTETA AMPINGA RANIERI,
AWATETEA WACHEZAJI

® ® ®Kama ninatakiwa kuwaelezea ama timu
yangu na klabu naweza kusema wote ni waung-
wana sana...

LONDON, England

IKEL Arteta ame-

waelezea wachezaji

wake kuwa ni “waung-

wana sana” baada ya

Claudio Ranieri kuwashutumua

kwa kukosa heshima wakati Ar-

senal ikiibuka na ushindi wa bao

1-0 dhidi ya Watford pale kwe-

nye dimba la Emirates, Jumapili.

Kocha Mkuu wa Watford, Rani-

eri hakuwa na furaha kwa saba-

bu wachezaji wa Arsenal hawa-

kutoa mpira wakati wa majeruhi

na ndio ilisababisha Emile Smith

Rowe kufunga bao hilo pekee
kwenye mchezo huo.

Matokeo hayo yamewafanya
‘Washikabunduki’ hao kufikisha
mechi ya 10 bila kufungwa kwe-
nye mashindano yote, huku Ar-
teta akifikisha mechi 100 kama
kocha wa Arsenal.

Arteta aliwatetea wachezaji
wake baada ya tukio hilo, ak-
ibainisha kwamba, timu yake
haikuwa na tatizo.

“Kama ninatakiwa kuwaelezea
wachezaji wangu, timu yangu na
klabu naweza kusema wote ni
waungwana sana,” alisema Ar-
teta akiwaambia waandishi wa
habari baada ya mchezo huo.

“Lakini kama (Ranieri) ana-

hisi kwamba timu yetu haiku-
fanya kitendo cha kiungwana,
timu yetu na naomba radhi kwa
hilo, lakini kwa uhakika kabisa
hatukutumia nafasi ile ili kupata
bao.”

Nahodha wa Arsenal, Pierre-
Emerick Aubameyang, alikosa
penalti yake ya pili mfululizo
kwenye ligi, akiwa amekosa mbili
tu kati ya 11 kwenye mashindano
hayo, lakini Arteta bado ana im-
ani na nyota wake huyo.

“(Aubameyang) ataendelea
kupiga penalti kama atataka ku-
fanya hivyo,” aliongeza Arteta.
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MECHI KALI
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XAVI KUANZA

UINOA BARCA LEO =

BARCELONA, Hispania

AVI ataanza kuinoa Barce-
lona kwenye mazoezi yake ya
kwanza leo Jumanne, klabu
hiyo imethibitisha.

Kiungo huyo wa zamani wa Barca
alitangazwa kuwa kocha mpya wa
kikosi hicho baada ya kufukuzwa kwa
Ronald Koeman na jana Jumatatu alit-
ambulishwa rasmi.

Xavi alirudi hapo ‘Blaugrana’ am-
bapo sasa wapo katikati ya msimamo
kwenye LaLiga na amebainisha kwam-
ba, mazoezi ya leo Jumanne yatakuwa
yanguvu.

Wakati huu kukiwa na mapumziko
ya kupisha mechi za kimataifa, kiungo
huyo gwiji ataanza kuiongoza timu
hiyo ya Katalunya kwenye mchezo
dhidi ya Espanyol, Jumamosi ya No-
vemba 20.

Wakati huo huo, Barcelona wali-

[ tangaza kwamba, Eric Garcia na Nico
Gonzalez waliumia kwenye mchezo
wa Jumamosi ambao walitoka sare ya
3-3 na Celta Vigo.

Pia, Ansu Fati naye aliondoka uwan-
jani akiwa na maumivu ya nyama
za paja kabla ya kipindi cha pili na
anaendelea na matibabu.

SportPesa

SPORTPESA.CO.TZ

"*150*87#

cer.02as HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:

0764115588, 0677115588

0685115588
y @TZSportPesa n @SportPesaTZ

@tzsportpesa

ROME, Italia

KLABU ya Genoa ya nchini
Italia, imemteua mchezaji wa za-
mani wa kimataifa wa Ukraine,
Andriy Shevchenko kuwa kocha
wao mkuu mpya, ilitangazwa
juzi Jumapili.

Shevchenko alikuwa bila timu
baada ya kujiuzulu kuinoa timu
ya Taifa ya Ukraine ambayo
ilifika robo fainali kwa mara ya
kwanza kwenye michuano ya
Euro 2020.

Gwiji huyo wa AC Milan,
Shevchenko - amesaini mkataba
utakaomweka kwenye timu hiyo
hadi Juni 2024.

Genoa ipo kwenye mstari wa
kushuka daraja na ilimtimua
kocha wake, Davide Ballardini
baada ya kutoka sare ya 2-2 na
Empoli, [jumaa.

Mchezo wa kwanza kwa

Shevchenko kuiongoza Genoa
utakuwa dhidi ya kikosi cha Jose
Mourinho, AS Roma, Novemba
21, mwaka huu.

Shevchenko ambaye ameiche-
zea Ukraine mechi 111, alishinda
taji la Ligi Kuu Italia na Ligi ya
Mabingwa Ulaya wakati wa kip-
indi cha miaka saba aliyokaa
pale San Siro.

Nyota huyo mwenye umri wa
miaka 45, alifunga mabao 173
pale Milan tangu alipojiunga na
timu hiyo akitokea Dynamo Kiev
mwaka 1999.

Shevchenko baadaye alijiunga
na miamba ya Ligi Kuu England,
Chelsea mwaka 2006 na alikuwa
sehemu ya timu iliyoshinda taji
la FA na EFL kabla ya kurudi
tena Milan kwa mkopo mwaka
2008 na aliteuliwa kuwa kocha
wa Ukraine mwaka 2016.
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PARIS, Ufaransa

ERGIO Ramos hana mpango wa kuon-
doka Paris Saint-Germain na kwa sasa
amejikita kujiandaa kucheza mchezo
wake wa kwanza na klabu hiyo haraka
inavyowezekana, kwa mujibu wa wakala wake.

Ramos bado haijacheza mchezo wowote kwa
PSG tangu alipojiunga kwa uhamisho huru ku-
toka Real Madrid, ambako alikaa kwa misimu
16.

Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 35, ali-
umia kigimbi mwishoni mwa Julai na kumfanya
kuwa benchi, huku pia akikosa sehemu kubwa
ya msimu wa 2020-21.

Msimu uliopita alianza katika mechi 15 za La-
Liga zikiwa chache zaidi ukilinganisha na mechi
35 alizoanza msimu mwingine kabla.

Amecheza mechi tano tu kwenye mashin-
dano yote kwa klabu hiyo mwaka 2021, sawa
na dakika 395 dimbani, huku mara ya mwisho
kuichezea timu ya Taifa ya Hispania ni dhidi ya
Kosovo, Machi mwaka huu.

Kuumia kwa Ramos kumefanya asipate nafasi
ya kuichezea timu yake mpya ya PSG na kukawa
na ripoti kwamba klabu hiyo inafikiria kusitisha
mkataba na mlinzi huyo wa kati.

Hata hivyo, miamba hao wa Ligue 1 walitanga-
za [jumaa kwamba, Ramos anajiandaa kuanza
mazoezi wiki hii na wakala wake amebainisha
wazi kwamba, haondoki hapo kwenye dimba la
Parc des Princes.

“Sergio atacheza haraka hivi karibuni,” alise-
ma kaka wa Ramos, Rene ambaye ni wakala
wake akinukuliwa na Mundo Deportivo.

“Ataendelea kuwapo PSG na hakuna mpango
wowote wa kuondoka kwa sasa, hilo halina sha-
ka kabisa.”

HARRY Maguire amesema kiwango
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NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

01.13/1/21
02.13/1/21

Rochdale vs Leyton Orient

Tranmere vs Sutton United

Stevenage vs Mansfield

Bristol Rovers vs Northampton

Walsall vs Harrogate

06.13/11/21
07.13/1/21
08.13/11/21
09.13/11/21
10.13/11/21
1.14/1/21
12.14/1/21
13.14/1/21

Altrincham vs Boreham Wood

Yeovil vs Eastleigh

Wealdstone vs Barnet

Accrington vs Plymouth

Mirandes vs Huesca

UD Ibiza Eivissa vs Almeria

Leganes vs Real Oviedo

Burgos vs Ponferradina

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMANNE - 09 - NOVEMBA 2021

NYUMBANI  SARE
MICHEZO 1 X

UGENINI
TAREHE GAMEID

Gimpo Citizen vs Hwaseong FC

Bangkok Utd vs BEC Tero Sasana

Buriram Utd vs Nong Bua Pitchaya
QPR U23 vs Ipswich U23
Peterborough United Reserve vs Sheffield United U23
Coventry U23 vs Crewe U23

Concordia Chiajna vs Astra Giurgiu

Crewe vs Wolverhampton U21

Sunderland vs Bradford City
Sheffield Wed vs Harrogate

Stevenage vs Cambridge Utd

Crawley Town vs Southampton U21

Wycombe vs Burton

Morecambe vs Carlisle

Leyton Orient vs Charlton

Swindon Town vs Newport

Scunthorpe vs Doncaster

Stenhousemuir vs Albion Rovers

Salisbury City vs Walton Casuals

Royston Town vs Barwell

Portsmouth vs Crystal Palace U21

Leatherhead vs Cheshunt

Kings Langley vs Hartley Wintney

East Thurrock vs Lewes

Hungerford Town vs Hemel Hempstead

Brackley Town vs Spennymoor Town

Merstham vs Cray Wanderers

Bowers Pitsea vs Corinthian Casuals

Aldershot vs Wrexham

Metropolitan Police vs Chesham Utd

Newtown AFC vs Bala Town

Fleetwood Town vs Accrington

Ipswich vs Colchester

Buxton FC vs Atherton Collieries

Hednesford Town vs Stratford Town

kutoka kwa Liverpool Oktoba 24, mwa-
ka huu.
Katika twitter yake aliyoiposti Juma-

Sutton United vs AFC Wimbledon

Banbury United vs Rushall Olympic

Mansfield vs Newcastle U21

cha sasa cha Manchester United “haki-
po sawa” baada ya kufungwa na Man-
chester City, Jumamosi.

Kikosi cha Pep Guardiola kilipata
ushindi huo pale kwenye dimba la Old
Trafford kwa mabao ya Eric Bailly ali-
yejifunga na lile la Bernardo Silva na
kuwafanya kuibuka na ushindi wa 2-0.

Ole Gunnar Solskjaer alikuwa na
rekodi nzuri dhidi ya Guardiola katika
mechi zilizopita, lakini United walipiga
shuti moja tu na kilikuwa kipigo chake
cha nne msimu huu kati ya mechi sita

zilizopita.

‘Mashetani Wekundu” hao wa-
meruhusu mabao 11, kwenye mechi sita
za ligi nyumbani msimu huu kwa mara
ya kwanza tangu msimu wa 1976-77.

Naye Maguire amekuwa hayupo
kwenye kiwango bora kuanzia katika
kichapo cha mabao 5-0, walichokipata

pili, Maguire alisema kwamba, anat-
ambua kiwango cha timu hiyo hakipo
sawa, lakini alisisitiza United watarudi
kwenye ubora wao.

“Kama kundi la wachezaji tunapitia
kwenye wakati mgumu sana,” aliandika
Maguire.

“Lakini naamini kwamba, tutarudi
kwenye kiwango chetu kwani hiki ni
kipindi cha mpito tu kwa sasa.

“Tunajua na tunakubali kwamba
hatupo kwenye kiwango chetu. Tupo
kwenye wakati mgumu sana.”

Ashton Utd vs Radcliffe Borough

St lves Town vs Redditch United

AFC Hornchurch vs Haringey Borough

Poole Town vs Weston Super Mare

Penybont vs Cardiff Met Uni.

Leamington vs York City

Bromsgrove Rovers vs Tamworth

Barrow vs Leicester City U21

Haverfordwest vs Barry Town FC

Whitby Town vs Utd of Manchester|

Farnborough Town vs Beaconsfield Sycob

Merthyr Town vs Dorchester Town

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Wachezaji wa Taifa Stars, wakiwa mazoezini katika Uwanja wa Benjamin Mkapa jana, wakijiandaa na mchezo dhidi ya DR

Congo utakaopigwa uwanjani hapo Alhamisi, kuwania kufuzu fainali za Kombe |la Dunia zitakazofanyika mwakani nchini

Qatar. PICHA: JUMANNE JUMA

YANGA YAFUATA ‘UBANI’
KWA MLANDEGE, KMKM

® ® ®Kushusha mastaa wake Uwanja wa Amaan
Zanzibar leo usiku, Nabi aanika anachokitaka...

Saada Akida, DAR na Hawa Abdallah,
Z’BAR

WAKATI kikosi kikijiandaa kuikabili Na-
mungo FC, kikosi cha Yanga kinaondoka
Dar es Salaam leo kuelekea visiwani Zan-
zibar kwa maandalizi zaidi na kikiwa huko
kitacheza mechi mbili za kirafiki dhidi ya
Mlandege na KMKM FC, kabla ya kurejea
tayari kwa mchezo huo wa Ligi Kuu Tanza-
nia Bara.

Kwa mujibu wa Meneja wa Yanga, Hafidh
Saleh, baada ya mapumziko ya siku moja
waliyopewa wachezaji ambao hawako ka-
tika majukumu ya timu zao za taifa, yalimal-
izika jana, Jumatatu na kuanza mazoezi kab-
la ya baadaye leo kusafiri kuelekea visiwani
Zanzibar kwa ajili ya kambi fupi na kucheza
mechi hizo mbili za kirafiki.

“Ni kweli tumepata mwaliko wa kwenda
Zanzibar na ratiba iliyokuwapo ni kucheza
mechi mbili za kirafiki, kuhusu timu bado
hatujaambiwa, ila wachezaji watakaoondo-
ka ni wale wote ambao wako fiti na hawana
majukumu katika timu zao za taifa,” alisema
meneja huyo.

Alisema mechi hizo zitasaidia benchi lao
la ufundi kupata mwanga wa kuendelea kui-
marisha kikosi chao kuelekea katika mich-
ez0 yao ijayo ya Ligi Kuu ambayo imekuwa
na ushindani mkubwa.

Kwa upande wa mratibu wa mechi hizo
kutoka Zanzibar, Idd Juma, alisema Yanga
watakaa siku tatu visiwani humu kuanzia
leo usiku ambapo watacheza mechi ya
kwanza dhidi ya Mlandege na ya pili itaku-
wa [jumaa wiki hii dhidi ya KMKM, michezo
yote itapigwa katika Uwanja wa Amaan.

Naye Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine
Nabi, alisema ameanza kuwapa mbinu
mpya wachezaji wake ili kuweza kukabili-
ana na timu zenye tabia ya kucheza kwa
kuzuia muda wote maarufu kama ‘kupaki
basi.

Alisema anatambua ligi msimu huu im-
ekuwa na ushindani na kila timu inaingia
kwa mbinu zake, lakini amepata bahati ya
kuwaona Namungo FC wanavyocheza kwa
kuzuia na sasa anafanyia kazi ubora na ud-
haifu wa wapinzani wao.

Alisema licha ya kuwapo kwa wachezaji
pungufu, wengi wao wakiwa kwenye ma-

jukumu ya timu zao za taifa, ana lazimika
kuendelea na mazoezi huku akiwapa mbinu
za kiufundi wachezaji walikuwapo ikiwamo
kuwaweka fiti kabla ya wenzao kurejea na
kuungana nao kwa mechi hiyo dhidi ya Na-
mungo na zinginezo.

“Wakati huu tukiwa tumepisha mechi za
Kalenda ya Fifa, nitakuwa na kazi kubwa ya
kukisuka kikosi hasa safu ya ushambuliaji
kuwa makini kwenye nafasi wanazopata,
kupambana na timu ambazo zinacheza kwa
kuzuia muda mwingi,” alisema Nabi.

Alisema licha ya kupata matokeo mazuri
katika michezo waliyocheza, bado anahi-
taji kujiimarisha zaidi na kuhakikisha wana-
pambana kutafuta matokeo katika kila mch-
ezo wa ligi hiyo.

“Ligi msimu huu imekuwa ya ushindani
mkubwa, tunahitaji kupambana kutumia
mbinu na ufundi ili kuwazidi wapinzani
wetu kuweza kupata matokeo mazuri na
kufikia malengo,” alisema kocha huyo.

Yanga itawakabili Namungo katika mch-
ezo ujao wa Ligi Kuu Bara, utakaopigwa
Novemba 20, mwaka huu, katika Uwanja wa
Tlulu mkoani Lindi.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Xavi kuanza
kazi Barca leo

BARCELONA, Hispania

XAVI ataanza kuinoa Barcelona
kwenye mazoezi yake ya kwanza
leo Jumanne, klabu hiyo imethibit-
isha.

UK. 22

Viongozi Ligi
Kuu someni
kanuni - TPLB

Na Adam Fungamwango

BODI ya Ligi nchini (TPLB),
imesema imebaini kuwa viongozi
wengi wa klabu nchini hawas-
omi au kuzipitia kanuni, hivyo
kuwasababishia wao na klabu
zao kupata matatizo mengi ya
kufungiwa au kulipishwa faini.
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