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zatiliana saini

Mkazi Kisutu, Dar es Salaam jana kusikiliza kesi inayomkabili ya kumuua mke wake. PICHA: JUMANNE JUMA
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mama akilewa chakari Kilabuni Rit
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Wakazi wa Mtaa wa Mfifi, Kata ya Kihesa mkoani Iringa wakiwa nje ya nyumba iliyoteketea kwa moto na kuua
watoto wawili. PICHA: MARTHA SAMBO

Mshtakiwa aeleza sababu kuua mke

Na Grace Gurisha

MFANYABIASHARA Khamis Luwon-
ga (38), anayedaiwa kumuua mkewe,
Naomi Marijani, kwa kumchoma moto
kwa kutumia magunia mawili ya mkaa,
ameeleza sababu za kutekeleza kitendo
hicho.

Luwonga alitaja sababu za kuachiwa
huru na Mahakama ya Hakimu Mkazi
Kisutu baada ya Mkurugenzi wa Mash-
taka (DPP) kueleza kutokuwa na nia ya
kuendelea na mashtaka dhidi yake. Hata
hivyo, baadaye alikamatwa tena na ku-
somewa upya mashtaka.

Mshtakiwa huyo alidai kuwa mke wake
kila siku alikuwa anamwomba Mungu afe
kuliko kuendelea kuishi katika ndoa yao
na alikuwa anang’ang’ania kifo chake kwa
nguvu. Kutokana na kifo hicho, kwa sasa
mtoto wao anaishi bila wazazi.

Pia alidai kifo cha mke wake hakiku-
sababishwa na yeye peke yake bali wen-
gine waliohusika ni familia za pande zote
za mbili, maofisa wa polisi na watumishi
wa ngazi za chini za serikali.

Luwonga alizungumza hayo jana
mbele ya Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Yusto Ruboroga, baada ya hakimu huyo
kumaliza kutoa uamuzi wa kumwachia
huru mshtakiwa kama upande wa Jam-
huri ulivyoomba chini ya kifungu cha 91
(1) cha Mwenendo wa Makosa ya Jinai
(CPA).

Mshtakiwa alianza kwa kuomba radhi
kwa hakimu kwa kutaka kujua jina lake ili
ajue anazungumza na nani kwa sababu
amesahau jina lake, lakini Ruboroga alim-
weleza kwamba yeye aendelee kusema
anachokitaka.

Luwonga alishusha pumzi kwanza,
akaweka dumu lake la maji na gazeti
lake la Nipashe juu ya meza huku akiwa
amefunika pua yake kwa kitambaa al-
idai kuwa siku zote watu wanapenda
kuangalia uharibifu unapotokea, lakini
hawaangalii chanzo cha tukio.

“Kama tukio nililoshtakiwa nalo, Wa-
tanzania wanaangalia uharibifu uliotokea
hawaangalii chanzo nini. Nina maumivu
makubwa sana ya kifo cha mke wangu
kipenzi Naomi kwa sababu ya baadhi ya
watu wanaodharau matukio.

“Walipaswa kuzuia mambo ya hatari
kutokea na si kusubiri uharibifu kutokea.
Hata vitabu vya dini vinaeleza hayo. Kwe-
nye Quran na kwenye Biblia ukisoma
utaona ninachokizungumza kwamba
ukimuona mtu anataka kukengeuka un-
amweka sawa,” alidai Luwonga.

Alidai si yeye peke yake anayehusika
na kifo cha mke wake kipenzi. Alidai
wengine waliohusika ni familia yake, fa-
milia ya mke, baadhi ya maofisa wa polisi,
watumishi wa chini wa serikali pamoja
na jamii kwa ujumla, kwa kushindwa ku-
fanya uamuzi.

Huku akiwa anahema sana Luwonga
kwa uchungu alidai kuwa waliohusika na
kifo cha mke wake, wameanzisha jambo
lingine la kuwakatalia ndugu zake kum-
wona mtoto wao kwa kumweka kifungo
cha kutia huruma.

“Sidhani kama mwanangu anakuwa wa
kwanza kulipiwa ada kama watoto wen-
gine wanaosoma kwa sababu amewekwa
katika kifungo na hawa hawa wana-
osema mimi peke yangu ndiye nimeua
wakati kisaikolojia anahitaji faraja na up-
endo.

“Mwanangu hayuko sawa kabisa. Ki-
fungo anachopitia kwa sasa ni kibaya
sana bora cha gerezani. Ndugu zangu
wamezuiwa kumwona mtoto wangu.
Mtoto ana kosa gani? Tunapaswa kutat-
ua na kuzuia matatizo ya hatari kabla ya
tatizo,” alidai Luwonga.

Akiendelea kuzungumza kwa uchungu
na kwa sauti huku akihema sana, Hakimu
Ruboroga alimwambia kwamba alichoki-
zungumza tayari ameshamwelewa kuwa
suala analolilalamikia la msingi yeye ni
suala la mtoto.

Hakimu Ruboroga alimshauri mshtak-

iwa kuwa suala hilo limekaa kifamilia
zaidi kwa hiyo wakae kama familia kum-
saidia mtoto.

Hata hivyo, hadi saa 8:00 mchana,
mshtakiwa alikuwa bado yuko maha-
busu kwa sababu kifungu cha sheria ali-
yoachiwa nacho anaweza kukamatwa na
kushtakiwa tena, kwa hiyo haijajulikana
kama atashtakiwa au la.

Pia mshtakiwa kwa siku ya jana ali-
kuwa amebadilika kwa kuwa na tabia ya
upole tofauti na awali alivyokuwa mkali
sana. Alikuwa anatoa maneno ya vitisho
kwa waandishi wa habari.

Hali hiyo ya vitisho iliyokuwa ikitolewa
na mshtakiwa ilisababisha mshtakiwa
kupelekwa mahakamani akiwa na pingu
mikononi na miguuni.

Katika kesi hiyo ya mauaji namba
nne ya mwaka 2019, Luwonga ambaye
ni Mkazi wa Kigamboni, Dar es Salaam,
anadaiwa Mei 15, 2019 akiwa Gezaulole
eneo la Kigamboni alimuua Naomi Mari-
jani.

Luwonga anadaiwa kumuua mke wake
kisha kumchoma moto kwa kutumia
magunia mawili ya mkaa ambapo ali-
chukua majivu ya marehemu na kwenda
kuyafukia shambani kwake.

AKAMATWA TENA

Ilipofika saa 8:26 mchana, mshitakiwa
alipandishwa tena kizimbani mbele ya
Hakimu Mkazi Mkuu Rhoda Ngimilanga
wa mahakamani hiyo na kusomewa upya
mashtaka ya mauaji.

Wakili Ally alidai upelelezi haujakami-
lika na kuomba wapangiwe tarehe ny-
ingine kwa ajili ya kutajwa, Ngimilanga
aliahirisha kesi hiyo hadi Novemba 7,
2022.

Mshtakiwa amerudishwa mahabusu
hadi tarehe hiyo kwa sababu kisheria
shtaka la mauaji halina dhamana na pia
hakutakiwa kujibu kweli au si kweli kwa
sababu Mahakama ya Kisutu haina mam-
laka ya kusikiliza shauri lake.

Watoto
wateketea
kwa moto
mama
akilewa
chakari
kilabuni

Na Martha Sambo, IRINGA

Watoto wawili wamefariki dunia
baada ya nyumba yao kuteketea
kwa moto katika Mtaa wa Mafifi,
Kata ya Kihesa, Manispaa ya Iringa
huku mama yao akiwa analewa
kilabuni.

Kwa mujibu wa mashahidi wa
tukio hilo, watoto hao, Rehema
Masanga (7) na Amos Masanga (5)
walishindwa kujiokoa baada ya
mama yao, Skolastica Mgombewa
kufunga mlango kwa nje akiwaacha
peke yao na kwenda kilabuni ku-
nywa pombe.

Mwenyekiti wa Serikali ya Mtaa
wa Mafifi, Rabi Mgata, alilambia Ni-
pashe kuwa chanzo cha mato huo
ni mshumaa ambao ulishika godoro
kisha kuunguza nyumba yote.

“Mama yao aliwafungia watoto
ndani akaenda kunywa pombe.
Kwa hiyo moto ulivyokuwa
unaendelea kuwaka walishindwa
kujiokoa. Mama alirudi baadaye
akiwa amelewa wakati tayari tume-
shazima moto na kugundua watoto
wamekufa,” alisema.

Mgata alisema taarifa za nyumba
hiyo alizipata jana saa 4:00 usiku
na kwenda kwenye tukio ambako
tayari watu walikuwa wameanza
kuzima moto.

Alisema baada ya kuzima moto,
walibomoa mlango na kukuta wa-
toto wawili waliokufa huku wakiwa
wamekumbatiana kwenye kona
moja ya nyumba.

Baadhi ya majirani walisema
awali walianza kuona moshi uki-
fuka lakini wengine walidhani ni
wa matairi.

Kamanda wa Zimamoto Mkoa wa
Iringa, Isabela Bwago, ameKkiri kuwa
chanzo cha tukio hilo ni mshumaa
ambao ulishika godoro kisha kuun-
guza nyumba yote bila kuokoa kitu
chochote.

“Ni uzembe wa mzazi ambaye
aliondoka akiwa amewafungia wa-
toto wake kwa nje. Taarifa ya moto
tulipewa kwa kuchelewa na hata
ingekuja mapema gari lisingeweza
kufika eneo la tukio kulingana na
miundombinu mibovu,” alisema
Bwango.

Kaimu Kamanda wa Polisi Mkoa
wa Iringa, Issa Juma, alisema waka-
ti jamii inahangaika kuzima moto
huo hawakujua kama ndani kuna
watoto.

Juma aliitaka jamii kuwa makini
na matumizi ya mishumaa, vibatari,
taa na kuwa walinzi wa familia zao
hasa watoto.

“Niwasihi wazazi na walezi kuwa
makini na waweke vangalizi kwa
watoto kwa kuchukua tahadhari ili
kuepuka vifo vinavyoweza kuzui-
lika,” alisema.
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Tanzania, DRC zakubaliana
ushirikiano sekta mawasiliano

Na Beatrice Moses

RAIS Samia Suluhu Has-
san na Rais wa Jamhuri ya
Kidemokrasia ya Kongo
(DRC), Felix Tshisekedi,
wameshuhudia utiaji saini
wa hati ya makubaliano
(MoU) baina ya nchi hizo
mbili inayohusu ushirikiano
kuendeleza sekta ya ma-
wasiliano.

Kwa mujibu wa taarifa ili-
yotolewa na Mkurugenzi wa
Mawasiliano ya Rais Ikulu,
Zuhura Yunus, kwa vyombo
vya habari sekta ya ma-
wasiliano imetajwa kuwa ni
pekee inayozalisha rasilimali
pamoja na ajira kwa vijana
kwa kiasi kubwa.

Utiaji saini wa hati hiyo
inayohusu ushirikiano ka-
tika masuala ya teknolojia
(ICT), Posta na Mawasiliano,
es Salaam wakati wa ziara ya
kiserikali ya Rais Tshesikedi
nchini.

Mkataba huo unaohusu
teknolojia umetiwa saini

na Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na  Teknolojia
ya Habari, Nape Nnauye
na Naibu Waziri Mkuu na
Waziri wa Mambo ya Nje
wa DRC, Christopher Lutun-
dula.

Taarifa hiyo imebainisha
kuwa katika kukuza jitihada
za biashara kati ya nchi hizo
mbili, Rais Samia amesema
Serikali ya Tanzania in-
aifanyia marekebisho meli
ya MV Sangara ili ianze tena
kutoa huduma ya kusafiri-
sha mizigo kati ya Tanzania
na DRC.

Pia alisema Tanzania na
DRC kupitia Jumuiya ya Af-
rika Mashariki (EAC) zina
mpango wa kujenga ushoro-
ba wa kati (central corridor)
wa barabara itakayoungani-
sha Tanzania na DRC.

Takwimu za biashara
baina ya nchi hizo mbili
zimepungua kwa kipindi cha
miaka 10 iliyopita, nchi hizo
zimefufua tume ya pamoja
ya ushirikiano ili kukuza
uhusiano na ushirikiano

uliopo kwa manufaa ya nchi
zote mbili.

Rais Tshisekedi aliondoka
nchini jana baada ya kumal-
iza ziara yake.

Akiwa Visiwani Zanziabr,
alifanya mazungumzo na
Rais Dk. Hussein Ali Mwinyi,
Ikulu na kwamba walijadili
umuhimu  wa  kuangalia
maeneo zaidi ya ushiriki-
ano Kkati ya nchi mbili hizo
kupitia sekta za kiuchumi
na biashara, wakati huu bi-
ashara ya usafirishaji wa da-
gaa kutoka Zanzibar kwenda
nchini Kongo ikishamiri.

Aidha, Dk. Mwinyi alimu-
omba Rais Tshisekedi kuu-
tangaza utalii wa Zanzibar
kwa wadau wa sekta ya utalii
nchini Kongo.

Rais  Tshisekedi alim-
shukuru kiongozi huyo kwa
mapokezi mazuri aliyopata
yeye na ujumbe aliofuatana
nao na akatumia fursa hiyo
kuahidi kuongeza ushiriki-
ano kati nchi hizo kwa ma-
slahi ya mataifa hayo na wa-
nanchi wake.

NMB vazindua kampeni maalumu
kufanikisha msimu mpya korosho

Na Mwandishi Wetu

MSIMU wa mwaka huu wa
korosho unaanza rasmi ke-
sho ukilenga kuzalishaji tani
400,000 za zao hilo, lengo am-
balo Benki ya NMB imesema
iko tayari na ina uwezo kifed-
ha kuhakikisha linafanikiwa.

Katika kutimiza azma hiyo,
jana benki hiyo ilibainisha uta-
yari wake wa kufanya hivyo na
kubainisha mikakati iliyonayo
kulisaidia taifa kupata ma-
tokeo chanya kwenye msimu
huu wa 2022/23.

Mbali ya mikopo na hudu-
ma zake zingine, NMB inapan-
ga kutumia kampeni maalu-
mu ya kuhamasisha matumizi
ya benki kuufanya msimu huu
mpya kuwa wa mafanikio
makubwa zaidi kiuzalishaji na
kibiashara kulinganishwa na
misimu iliyopita.

Mkuu wa Idara ya Kilimo
Biashara wa benki hiyo, Isaac
Masusu, alisema kampeni
hiyo imepewa jina la “Bonge
la Mpango - Mchongo wa
Kusini” na mchakato mzima
unawalenga wakulima wa ko-
rosho na vyama vyao vya ush-
irika (AMCOS).

“Ili - kuendelea kuhamasi-
sha matumizi ya huduma za
Benki ya NMB kwa wakulima
na vyama vya ushirika, leo hii
tunawaletea kampeni maalum
tunayoiita ‘Bonge la Mpango’
na kwa mwaka huu tumekuja
na kaulimbiu ya ‘Mchongo wa
Kusini’.

“Tumeona ni vyema tu-
kailenga zaidi kanda hii ya
kusini kwani tunataka kue-
ndelea kuvihamasisha vy-
ama vya wakulima (AMCOS)
pamoja na wakulima hususani
katika kipindi hiki cha msimu
wa korosho kuendelea kufan-
ya malipo na kuhifadhi fedha
zao katika Benki ya NMB kwa
usalama zaidi huku wakiende-
lea kunufaika na huduma zetu
zilizo bora na zilizoenea katika
maeneo mbalimbali,” kiongozi
huyo alibainisha. Benki hiyo
ilizindua kampeni hiyo jana
kwenye Kongamano na Vion-
gozi wa Vyama vya Ushirika
mkoani Mtwara lililoandaliwa
kwa ajili ya kubadilishana
mawazo jinsi ya kuufanikisha
msimu huu na wadau wa zao
hilo.

Alisema kongamano hilo
pia limefanyika kwa kutam-
bua namna kilimo cha koro-
sho kimekuwa nguzo muhimu
kwa ustawi wa Kanda ya Kusi-
ni hususani mikoa ya Lindi na
Mtwara, pia kwa taifa na hata
Benki ya NMB.

“Benki ya NMB inatambua
kuwa uchumi wa kanda hii
hususani katika mikoa ya
Lindi na Mtwara umeegemea
zaidi kilimo cha korosho na
ndio maana tumekuja katika
kipindi hiki ili mbali na kunu-
faika na kilimo cha korosho,
wakulima kupitia AMCOS zao
wataweza pia kunufaika zaidi
na zawadi wakitumia Benki
ya NMB kuhifadhi fedha zao

na kuitumia katika kufanya
malipo mbalimbali,” alibaini-
sha.

Aidha, alisema kuwa wakuli-
ma watakaoitumia NMB
wataziwezesha AMCOS zao
kushinda zawadi zilizotengwa
kwa ajili ya kampeni hiyo am-
bayo zawadi zake ni pikipiki
tano watakazozipata washindi
kwenye droo zitakazofanyika
kila baada ya wiki mbili.

Droo yake ya kwanza ita-
fanyika Oktoba 28, mwaka
huu. Mbali na kawahamasisha
wakulima kuitumia zaidi Ben-
ki ya NMB kufanya miamala,
sababu nyingine za kampeni
hiyo ni kuhamasisha amana
na kuwasaidia watu kuweka
akiba.

Masusu alisema NMB ina
uwezo kifedha na iko vizuri
kiutendaji pamoja na kujipan-
ga vizuri sokoni kuhakikisha
hayo yanafanyika na kampeni
ya “Bonge la Mpango - Mchon-
go wa Kusini” inafanikiwa.

Hiyo inatokana na kuwa
na matawi 228 yaliyotapakaa
nchi nzima yakisaidiwa kuli-
hudumia taifa na ATMs zaidi
ya 800 huku ukwasi wake wa
zaidi ya Sh. trilioni 8 ukiwa
ndiyo mkubwa sana kwenye
tasnia.

Mkuu wa Mkoa wa Mtwara,
Kanali Ahmed Abbas, alise-
ma kampeni hiyo itasaidia
kubadilisha maisha ya watu
wengi na kutoa mchango
mkubwa kwenye uchumi wa
korosho wa Mkoa wa Mtwara.

OFISI YA RAIS

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALIZA MITAA
HALMASHAURI YA WILAYA YA UYUI

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

Simu No: +255(26) 2966008 S.L.P. 610,
Fax No: +255(26) 2966008 TABORA.
Email: ded@uyuidc.go.tz

Kumb. Na.HWU/T.10/77 25/10/2022

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

Halmashauri ya Wilaya ya Uyui

inawatangazia wananchi wote,

wafanyabashara, makampuni na Taasisi mbalimbali mnada wa hadhara.
Kwa idhini tuliyopewa na Katibu Mkuu Hazina, tunauza kwa MNADA WA
HADHARA MAGARI 2 NA PIKIPIKI 14 siku ya tarehe 8/11/2022 kuanzia
saa 4.00 asubuhi. Kwenye jengo la ofisi ya Mkuu wa Wilaya ya Uyui.
Tarehe ya kuja kukagua Magari ni 7/11/2022.

ORODHA YA MAGARI YATAKAYOUZWA NI KAMA IFUATAVYO:;-

SN | LOTNO REGISTR | MAKE CHASIS LOCATI
ATION | /MODEL NUMBER ON
NUMBER
1 01/MV/UYUIITBR/2019 | SM 4146 | ISUZU NQR JAANRGB5R37100005 | UYUIDC
2 03/MV/UYUIITBR/2019 | STK848 | MITSUBISH MMBUNK74040033126 | UYUI DC
L200P/UP

ORODHA YA PIKIPIKI ZINAZOTAKIWA KUUZWA NI KAMA ZIFUATAZO; -

1 07/MC/UYUI/TBR/2019 | SM 4714 | YAMAHA AG 3HA177883 UYulDC
2 08/MC/UYUI/TBR/2019 | STJ 3229 | HONEDA XL LI12555759945 UYulDC
3 11/MC/UYUIITBR/2019 | SM 3684 | YAMAHA DT JYA3TS00000080163 | UYUIDC
4 12/MC/UYUIITBR/2019 | STK5314 | YAMAHA DT 3GX101204 Uyui DC
5 13/MC/UYUITBR/2019 | STK 7135 | HONDA XL L12555751585 UYulDC
6 14/MC/UYUIITBR/2019 | STJ 1409 | HONDA 110 JD015301255 UYuiDC
7 15/MC/UYUIITBR/2019 | STJ 1423 | HONDA 110 JD015301204 UYui DC
8 16/MC/UYUI/TBR/2019 | STJ 1501 | HONDA 110 JD015304983 Uyui DC
9 18/MC/UYUIITBR/2019 | SM 1712 | YAMAHA 3HA132373 UYulDC
10| 19/MC/UYUI/TBR/2019 | STK 5360 | YAMAHA AG 200 | 3GX100136 UYuiDC
11| 20MC/UYUIITBR/2019 | SM 8791 | YAMAHA AG 3HA174343 UYui DC
12| 2/MC/UYUIITBR/2019 | SM 4719 | YAMAHA AG 3HA133765 Uyui DC
13 | 23MC/UYUI/TBR/2019 | STK 2846 | YAMAHA AG 3HA124559 UYulDC
14 | 24/MC/UYUIITBR/2019 | STK'5308 | YAMAHA AG 100 | 3GX100200 UYui DC

MASHARTI YA MNADA

1. Mnunuzi anatakiwa kulipia 25% ya bei ya mnada siku ya mnada na kiasi
kilichobaki cha 75% kinatakiwa kilipwe ndani ya siku kumi na nne (14)
Mnunuzi akishindwa kulipia gharama ya 75% ya gharama iliyobaki
atakuwa amejitoa kwenye mchakato mzima na fedha aliyotoa ya 25%
haitarudishwa na mnada utarudiwa tena

2. Ukaguzi wa mali zinazouzwa utafanyika mara moja kabla ya siku ya
mnada kuanzia saa 3.00 asubuhi hadi saa 3.30 mchana siku ya kazi

3. Gharama ya kubadilisha umiliki(Transfer of ownership), kodi na gharama
zingine zote zitakazojitokeza zitakuwa ni gharama za mnunuzi

4. Maliitauzwa kama ilivyo na mahaliilipo

5. Mnunuzi atawajibika kuondosha/kuchukua mali aliyonunua ndani ya
siku saba kuanzia siku ya kukamilisha malipo. Asipochukuwa baada ya

muda huo atawajibika kulipia gharama za utunzaji wa chombo husika.

Imetolea na
Hemed S. Magaro
MKURUGENZI MTENDAJI
HALMASHAURI YA WILAYA YA UYUI

EESNSSSE |
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Kinana: Maalim Seif Hamad
alikuwa mwenye ushawishi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

MAKAMU Mwenyekiti wa Cha-
ma Cha Mapinduzi (CCM) Taifa,
Kanali mstaafu Abdulrahman Ki-
nana, amemwelezea Hayati Maal-
im Seif Sharif Hamad kuwa kion-
g0ozi mwenye maono, msimamo
na ushawishi mkubwa kwa watu
wengi ikiwamo wafuasi wake.

Aliyasema hayo jana mjini
hapo wakati akifunga mkutano
wa pili wa kumuenzi Hayati Maal-
im Seif ulioandaliwa na Taasisi ya
Maalim Seif.

Kwa mujibu wa Kinana, kion-
gozi huyo alipenda kuona vijana
wanapata elimu bora inayolinga-
na na mahitaji ya wakati na yenye
kuwajenga vijana kudadisi, kuji-
tuma, kujitegemea na wazalendo
kwa wanadamu na ndiyo maana
elimu yake alipata kwa kujituma
bila kukata tamaa.

“Bila shaka viongozi wa wakati
huo waliona na kuthamini kiu
aliyo nayo Maalim Seif na hivyo
kumpa nafasi ya kuongoza Wiz-
ara ya Elimu akiwa na umri
mdogo, jukumu hilo lilikuwa zito
kwa kuwa fursa za elimu zilikuwa
ndogo na hafifu,” alisema.

Kinana alisema kwa uja-
siri mkubwa na kwa hatua za
kuthubutu alijitwisha dhamana
ya kufanya kazi aliyopewa kwa
ustadi, hamasa na ari kubwa.
Alisema kutokana na juhudi hizo
vijana wengi wa Zanzibar wali-
pata nafasi za elimu ndani na nje
ya nchi.

Alisema Maalim Seif aliamini
katika elimu, nafasi ya elimu na
fursa zinazoletwa na elimu katika
maisha ya binadamu na katika
uhai wa taifa.

Aidha, alisema nchi ipo katika
mchakato wa kutazama upya
sera na mfumo wa elimu kwa len-
go la kuboresha elimu, ili elimu
wanayopata watoto ilenge kuwa-
jenga, kujitegemea na kuendana
na mabadiliko na mabhitaji ya ul-
imwengu wa sasa.

Alisema anafurahishwa namna

2

vijana wengi wanavyojituma,
kujielimisha kwa kutumia akili
na nguvu zao pamoja na ubuni-
fu katika kujitafutia fursa za ku-
jitengenezea ajira, kujiongezea
kipato na kuwa wabunifu.

“Haya tumeyaona katika
nyanja za teknolojia, sanaa, bi-
ashara na uzalishaji wa mazao
na bidhaa vijana wetu wanaji-
tuma na wanahangaika wana-
tafuta njia kadhaa za kujiajiri
na kujiongezea kipato,” alisema
Kinana.

Hata hivyo, alisema Rais
Samia Suluhu Hassan amed-
hamiria kuleta maridhiano
na mageuzi kwenye siasa na
uendeshaji wa taifa.

Alisema kiongozi huyo ana
lengo la kusimamia haki, kuku-
za, kuimarisha uhuru, kupanua
wigo wa kuendesha shughuli
za kisiasa na kuleta mageuzi
katika uendeshaji wa serikali
kwa madhumuni ya kuharaki-
sha maendeleo ya nchi na watu
wake.

Naye Naibu Katibu Mkuu wa
Chama cha ACT-Wazalendo,
Nassor Ahmed Mazrui, al-
izipongeza taasisi, mashirika
ya kimataifa na mabalozi kwa
mchango uliofanikisha mku-
tano huo.

“Nawapongeza taasisi mbal-
imbali ikiwamo mashirika ya

L

kimataifa na mabalozi kwa
mchango wao ambao umefani-
kisha mkutano huo na kwamba
wataendelezwa watu wengi kie-
limu.

“Tutamuenzi Maalim Seif
kwa mambo makubwa am-
bayo ameyafanya katika kipindi

ya kukusanya maoni,”
sha.

Mkurugenzi mstaafu wa Wiz-
ara ya Elimu miaka ya 1990,
Hussein Ali
kuyumba kwa sekta ya elimu
ikiwamo ufaulu wake na kuki-
taka kikosi kazi kilichoteuliwa

T e B

alibaini-

Suleiman, alikiri

oy
Kaganda
ateuliwa
Kamishna

‘wa Polisi

Na Mwandishi Wetu

RAIS Samia Suluhu Hassan
amempandisha cheo Kamish-
na Msaidizi Mwandamizi wa
Polisi (SACP) Suzan Kaganda
kuwa Kamishna wa Polisi.

Taarifa iliyotolewa na Ku-
rugenzi ya Mawasiliano ya
Ikulu jana, ilisema vile vile,
Rais Samia amemteua Kam-
ishna Kaganda kuwa Kamish-
na wa Utawala na Rasilimali
Watu wa Jeshi la Polisi.

Kamishna Kaganda ana-
chukua nafasi ya Kamishna
wa Polisi (CP) Benedict
Wakulyamba ambaye ata-
pangiwa kazi nyingine.

Kaganda anakuwa mwan-
amke wa pili nchini kushika
wadhifa wa Kamishna. Wa
kwanza alikuwa Elice Ma-

chake chote ikiwamo kwenye
mikakati ya kukuza sekta ya
elimu, tunakusudia kuanzisha
Kigoda Maalumu cha Elimu,
kitakachozungumzia demokra-
sia,” alisema Mazrui.

Mhadhiri Mwandamizi wa
Chuo Kikuu cha Taifa Zanzibar
(SUZA), Dk. Mariyamu Ismali
Jaffar, alisema mfumo wa elimu
Zanzibar unahitaji kufanyiwa
marekebisho, utakaowezesha
wahitimu wake kuingia kwenye
soko la ajira kwa ajili ya kuka-
biliana na changamoto zilizoko.

Dk. Ismali ambaye ni mjumbe
wa kamati ya kikosi kazi kina-
chopitia muundo wa elimu wa
Zanzibar, alisema wameanza
kukusanya maoni na kuonana
na makundi mbalimbali kujua
mahitaji ya sekta ya elimu kwa
sasa.

“Mimi ni mjumbe wa kikosi
kazi kilichoundwa na Wizara
ya Elimu na Mafunzo ya Amali
kuangalia nini kifanyike kubore-
sha muundo wa elimu Zanzibar,
tunaendelea vizuri katika kazi

kufanya utafiti na kuja na mi-
kakati itakayohakikisha elimu
ya Zanzibar inapiga hatua kub-
wa na kuwawezesha wahitimu
kujiajiri.

“Mfumo wa elimu wa Zanzi-
bar unatakiwa uvunjwe moja
kwa moja na tuje na mikakati
ambayo itatuwezesha kuja na
muundo wa elimu ambayo
utatuwezesha vijana  wetu
kuingia katika soko la ajira,”
alisema.

Aidha, Mhadhiri mstaafu wa
Chuo Kikuu cha Dar es Salaam
(UDSM), Prof. Chriss Maina Pe-
ter, alimwelezea Maalim Seif
kuwa alikuwa mstari wa mbele
kuona vijana wanajiunga na
masomo Yya sheria kwa ajili ya
kujenga uwezo na kuingia soko
la ajira.

“Maalim Seif Sharif Hamad
alikuwa mstari wa mbele kuona
vijana wanapata elimu ngazi
mbalimbali, ikiwamo elimu ya
sheria hatua iliyotuwezesha
kuzalisha wanasheria wengi vy-

uoni,” alisema.

Na Mary Mosha, MOSH]

KESI ya uhujumu uchumi,
utakatishaji fedha na rushwa, in-
ayomkabili aliyekuwa Mkuu wa
Wilaya ya Hai mkoani Kiliman-
jaro, Lengai Ole Sabaya, imeiva
baada ya upande wa mashtaka
kuomba kuwasilisha katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Moshi
kibali cha kuanza usikilizwaji wa
shauri hilo.

Jana, Wakili wa Serikali, Susan
Kimaro, akisaidiwa na mawak-
ili Kassim Nasri na Sabitina
Mcharo, aliwasilisha ombi hilo

kwa Hakimu Mkazi Mwandam-
izi Mfawidhi Salome Mshasha,
anayesikiliza kesi hiyo.

Wakili Kimaro alidai kuwa
upande wa mashtaka unaomba
kuwasilisha nyaraka na kibali ili
shauri hilo lianze kusikilizwa na
mahakama hiyo.

“Mheshimiwa, upelelezi wa
shauri hili umekamilika. Tunaom-
ba ikikupendeza upange tarehe
nyingine ya shauri hili kwa ajili
ya kuwasilisha vibali na nyaraka
sahihi ili kesi ianze kusikilizwa,”
alidai.

Baada ya ombi hilo, Hakimu

Mshasha aliwahoji mawakili wa
utetezi kama wana pingamizi juu
ya taarifa ya upande wa mash-
taka na Wakili wa Utetezi, Helena
Makuna, aliyekuwa akisaidiwa na
Emmanuel Antony, alidai kuwa
hawana pingamizi kuhusu nia ya
upande wa mashtaka kuwasilisha
kibali na kwamba wameridhi-
ka na taarifa hiyo.

Kutokana na majibu hayo,
Hakimu Mshasha alisema kwa
kuwa upande wa mashtaka un-
aoijenga kesi hiyo umewasilisha
ombi la kuwasilisha kibali na
nyaraka muhimu za kesi hiyo,

Upelelezi kesi ya Sabayaéw'aiva

anaahirisha shauri hilo hadi No-
vemba 7, mwaka huu, itakapota-
jwa mahakamani hapo.

Sabaya alipanda kizimbani kwa
marayatatujanaakiwa peke yake,
baada ya waliokuwa washtakiwa
wenzake wanne kukiri kosa na
kutiwa hatiani Septemba 6, mwa-
ka huu. Kabla ya kuachiwa wa-
shirika wenzake, walimwandikia
barua Mkurugenzi wa Mashtaka
nchini (DPP) ya kuomba ku-
fanya makubaliano naye Agosti 3,
mwaka huu.

Makosa anayokabiliwa nayo Sa-
baya ni kuongoza genge la uhali-

punda, ambaye kwa sasa ni
mstaafu.

Mapunda, wakati anastaafu

mwaka 2018, alikuwa Kam-

ishna wa Uchunguzi wa

5<|sayan5| wa Makosa ya
inal

Taarifa hiyo ilisema uteuzi

huo unaanza mara moja.

-~

fu katika Wilaya ya Hai, Febru-
ari 2, mwaka jana, na kuomba
rushwa ya Sh. milioni 30 kutoka
kwa Godbless Swai katika eneo
la Bomangombe, Wilaya ya Hai,
Februari 22, mwaka jana.

Aidha, Sabaya anadaiwa ku-
jipatia rushwa ya Sh. milioni
30 kutoka kwa Elibariki Swai kwa
nia ya kuzuia taarifa za uchun-
guzi zilizohusiana na ukwepaji
wa kodi.

Pia anakabiliwa na kosa la uki-
ukwaji wa maadili ya utumishi
wa umma katika Wilaya ya Hai
na shtaka la utakatishaji wa fedha.
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Madaktari bingwa Ireland wapiga kambi MOI

Na Mwandishi Wetu

TAASISI ya Tiba ya Mi-
fupa Muhimbili (MOI)
imepokea jopo la madak-
tari bingwa wa mifupa wa
watoto kutoka Taasisi ya
Children Health TIreland
Africa (CHIA) ambao wa-
taendesha kambi maalum
ya upasuaji kwa kushiriki-
ana na madaktari bingwa
wa MOI kwa siku nne.
Mkurugenzi Mtendaji wa
MOI, Dk. Respicious Boni-
face, alisema jana kuwa
ujio wa madaktari bingwa
kutoka Ireland ni sehemu
ya mkakati wa taasisi
kushirikiana na taasisi
mbalimbali za kimataifa
ili kuboresha huduma
kwa wananchi.

“Leo (jana) tumepokea
wageni kutoka Ireland
ambao watakuwa nasi

Watatoa huduma kwa
wagonjwa ikiwamo upas-
uaji kwa watoto 10 we-

nye viungo vilivyopinda,” :

alisema.

Dk. Boniface alisema :
ushirikiano kati ya MOI :
ka- :
tika maeneo ya Mafunzo, :
kubadilishana na watumi- :
shi, utafiti, tiba mtandao :

na CHIA utajikita

pamoja na vifaa tiba.
Ofisa

watoto.

Naye Mkurugenzi wa :
Tiba wa CHIA, Dk. Paula :
alisema ushiriki- :
ano kati ya taasisi yake na :
MOI utakuwa na manufaa :

Llelly,

Uendeshaji :
Mkuu wa CHIA, Joe Gan- :
non, alisema ni heshima :
kubwa kupata fursa ya :
kushirikiana na MOI ili :
kuangalia namna bora ya :
kuboresha huduma kwa :

faika wakubwa watakuwa wagonjwa.
Katika kutekeleza kwa vitendo
agizo la serikali uboreshaji huduma

kwa wananchi, MOI imekuwa ikianzi-
sha ushirikiano na taasisi mbalimbali
za kimataifa ili kuboresha huduma

nchi.

NOTISI/TANGAZO

zake kwa Watanzania na kumaliza
rufani za kupeleka wagonjwa nje ya

LEGENDS AUCTION MART LTD, DESTENI COMPANY LIMITED, NUTMEG AUCTIONEERS & PROPERTY MANAGERS CO.LTD ,SALEI AUCTION
MART LTD,HEDANE ENTERPRISES LTD, MASE INTERNATIONAL LTD,TAUSI AUCTION MART MASETO AUCTIONEER AND DEBT COLLEC-
TORS, JY AUCTIONEERS CO.LTD, NGOMENI AUCTION MART, REAL MASTER LTD,DRM AUCTIONEERS & CO.LTD, MAS AND ASSOCIATES
CO.LTD,MELVAINTERNATIONALLTD YONO AUCTION MART &CO.LTD ,YARDLEY RECOVERIES AUCTION LTD, kwa mamlaka tuliyopewa na
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, chini ya Benki ya AKIBA COMMERCIAL BANK PLC, tunatoa notisi ya kulipa madeni kwa wadaiwa
wafuatao ndani ya siku 14 kuanzia tangazo hili, Vinginevyo, tutafanya Minada ya hadhara kama ratiba inavyoonyesha.

hapa kwa siku nne. mbili kwa kuwa wanau- :
e - |
[z 1Ll ORTHOPAEDIC NS Ty, :

W - » o . _",‘“\-!{lfi

makubwa kwa pande zote :

TAWIALILOKOPA JINALAMTEJA AINAYADHAMANA JINALA MWENYE DHAMANA MAHALIDHAMANA ILIPO TAREHE YA MNADA

1.NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI NAMBA

TMK033735,2.NYUMBA YENYE HATIMILIKI NAMBA
ILALA BIAGATISEAF00DS CO.LTD 172580 KIWANJANAMBA 388 KITALU L 1. DAVID ABEL MLAU 2.SADIKI THAHONDI MAPORO |1.CHARAMBE -MBAGALA, 2. MKURANGA | 09/11/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
AGGREY NEEMA ERNEST KASILILIKA NYUMBA YENYE LESENI YA MAKAZI DASTAN SEVERIN CHANDE MANZESE 09/11/2022 SAA5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
TANDALE YUDATHADE DONASIANI ASSENGA | NYUMBA YUDATHADE DONASIANIASSENGA TEGETA'N 10/11/2022 SAA 4:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
TANDALE ZAITUNI OMARY JUMA NYUMBA ZAITUNI OMARY JUMA KIVULE MATEMBELE YAPILI 11/11/2022 $AA5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA
TANDALE HAMAD ABDALLA MNEMBWE NYUMBA HAMAD ABDALLA MNEMBWE TANDALE 09/11/2022 SAA 5:00 ASUBUHI NAKUENDELEA

MASHARTI YA MNADA

1 Mnunuzi atalazimika kulipa 26% ya bei ya Nyumba, Kiwanja, au Shamba ,papo hapo baada ya mnada kumalizika na 75% itakayobaki italazimika

kulipwa ndani ya siku 14.

2 Ikiwa mnunuzi atashindwa kutimiza sharti lolote la mnada kuhusiana na malipo ya awali hatarudishiwa pesa yoyote aliyokwishalipa.
3 Kwamawasiliano zaidi; tupigie simu no. 0762260787/0785242219/ 0784252048
4 lwapo ndani ya siku 60 mnunuzi hajakabidhiwa nyumba Benki itarudisha kiasi cha fedha kilichowekwa namnunuzi Benki bila gharama yeyote.

Re['ationsﬁ}’p Eeyond' Eanﬁing

Fully owned subsidiary of Bank of India (Public Sector Bank)

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZILIZOKAGULIWA

IMETOLEWA CHINI YA KANUNI YA 7 NA YA 8 YA KANUNI ZA MABENKI NA TAASISI ZA FEDHA (UONESHAJI) YA MWAKA 2014

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2022
‘ (Kiasi kwa shilingi milioni)
Robo Mwaka ya| Robo Mwaka
saca
30-sep22 | 30-yun-22
Al MALL
1 Fedha Taslimu 3,126 1,963
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 16.828 13.693
3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali 45,272 49,219
4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedha 1.285 1.849
6  Hundina Miamala ya Kushughulikiwa . A
6 Miamala Baina ya Matawi
7 Bil Zilizoafikiwa
&  Dhima za Wateja Zilizokubalika - -
el Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 10,684 10.669
10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine = B
11 Mikopo Halisi lliyopo 84,579 84,392
12 Mali Nyingine 2,542 2,665
13 Uwekezaji wa Hisa a B
14 Akaunti za udhamini - -
15 Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 2,735 2,916
16 JUMLA vA MALI 167,051 167,366
B. B. DHIMA
17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 54,628 55.567
18 Amana za Wateja 60,613 65,331
19 Dhamana ya Malipo kwa Fedna Taslimu > -
20  Amana Maalumu s -
21  Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha 32 80
22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa 25 25
23  Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 2,619 2,260
24 Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya - -
Bonki na Mieja
25  Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi
26 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo
Nyingine Zitakasolipwa Baadac
27 Dhima Nyingine 1,969 1,990
28 madeni . >
20 JUMLA VA DHIMA 138,886 135,353
30 MALIADHIMA) HALISI (716 kufoa 29) 38,165 38,113
c. _EEDHA ZA WANAHISA
31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 21,500 21,500
32 Awiba ya Miaj 1,798 2130
33 Mapato valyobakizwa 14,070 13730
34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 707 7aa
35  Akaunti Nyingine za Mtaji - .
36 Stahiki ya Wenyehisa Chache
37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 38,165 38,113
38 Dhima Zisizo Dhahin 5216 5705
35 Mikopo Chechefu 6a1a 6,449
40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 1.550 1.219
41 Mali Nyingine Chechefu B -
D.  BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
[0} Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 22.85% 22.77%
()  Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo 7.45% 7.53%
Ghati
(i)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 69.32% 68.54%
(iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali 50.63% 50.42%
(V)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 85.05% 86.93%
(i) Ongezeko la Amana -0.53% 7.33%
(vi) Ongezeko la Mali -0.19% -4.55%

TAARIFA YA MAPATO NA MATUMIZI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2022 TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2022
(Kiasi kwa shilingi milioni) (Kiasi kwa shilingi milioni)
Foboya PEP— Fobe Wware ya | oo wware | TimbiEste | Trewizoia
Robo ya mwaka | Limbikizola | Mwaka Hyoplta | Mwaka wa sasa_|Mwaka Linganiehi
Mwakawa | Linganishi | Mwakawa | Linganishi s0sepaz | sovuma sosepz2 preses:
casa (Mwaka casn (Mwaka
Uliopita) it o (Wi wa Fedna Rutokana e Srognuil 23 endeshai
Ve 240 724 1.3860 1828
30Sep22 | 30-Sep21 | 30.Sep22 | so-sep2i .
T Wapao ya Fiba 3168 3875 5,635 5417 a1 1048
2 Gharama za Riba 1391 1160 a2z as40 =i ©.029) (14200 .15
3 Mapat lisi ya Riba (1kutoa 2) 1,777 2,655 5,813 5,877 155:7} o 15575} . 3"‘” . 99’5
4 Madoni Viza Yalyofutwa @1 s ©6) s =) 080 o) oo
5 PunguzolOngezeko la tengo katika Mikopo as1 a00 03z 691 7o)
& Mapato Yasiyo ya Riba: 221 242 502 s01 @02 2799 oo 7o
6.1 Faida /(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za 51 31 139 116 87 87 (560) (657)
6.2 Ada na Kamisheni 170 211 453 ass
@142) wo2n) (15,848)
6.3 Gawio a - E -
6.4 Mapato Mengine . . . . . . . .
7 Gharama Zisizo za Riba: 1,438 1,363 4158 361 @ © eon @
7.1 Mishahara na Mafao 601 570 1025 1570
7.2 Ada na Kamishoni - - - -
75 Gharama Nyingine 747 784 2,228 2,201
8 Faida (Hasara) ya Usndeshali 240 1,231 1356 1823
5 Tanan o Kodt v Mapos s o o0 po k) kwa Shughu @ ,w @ @1
10 Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato 53 1,012 796 1168 | L |G  Shugnt 28 Kifoaa:
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishwa (bainisha) - - - -
12 Jumia ya Faida (Hasara) llyojumulshwa kwa robo ya 53 1012 796 1,166
13 Idadiya Waajiiwa a4 a0 a4 s
14 Mapato kwa Hisa 10 188 74 108
15 Idadiya Matawi 2 2 2 2
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
)  Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.58% 2.99% 1.60% 1.48% v oy @521 GO ase
(i)  Wanahisa 0.56% 11.02% 4.20% 4.22%
(i) Uwiano wa Matumizi Yasiyo ya Riba na Mapato Ghafi 42.43% 33.60% 40.61% 38.93% na 34,106 40,727 45,004 32,540
(iv) Eiiliz) 7.45% S0 5.60% o 28,962 34,106 28,962 37,118
TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2022 il BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2022
Mtaji Malipo Mapato Ziada ya Tengo la Mengineyo o Katika kuandaa taarifa za hizi za fedha, sera za uandadgii ni zilezile zilizotumika wakati wa uandaaiji wa Taarifa
Juu ya bel Ziada ya (Bainisha) umia
wakisa e B =N ¢ g za Fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita.
21,500 14,483 2,130 38,113 Jina na Cheo Saini Tarehe
- | Mr. Antaryami Sarangi
N Mkurugenzi Mkuu 21.10.2022
(@32) Mr. Mahadhil M.Karwani
- Mkuu wa Fedha 21.10.2022
” - ] Mr. Allen Richard
sali 0 mwaka 30.09.2022 21,500 14,867 1,798 38,165 Mkaguzi Mkuu wa Ndani 21.10.2022
Robe 022 Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibifisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeanddliwa kulingana na Viwango vya
ya Kodlya Mapato N i N Kimataifa vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na
- zinaonesha hali halisi.
o)
- Jina Saini Tarehe
- N 1. Mr. Suitbert Kageuka - Mkurugenzi 21.10.2022
(230) - 30 2.Dr. Paul Kato - Mkurugenzi 21.10.2022
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MWANGA WA JAMII

Watanzania tudumishe
utamaduni kusaidiana

KATIKA gazeti la Nipashe toleo la jana, kulikuwa na habari ya
mjane Amina Ali (75) ambaye anashindwa kuingia nyumbani
kwake kutokana na majirani zake kujenga uzio, hivyo kulazimika
kuruka ukuta ili kutimiza azma yake. Bibi huyo analazimika ku-
fanya hivyo kutokana na majirani hao kushindwa kumpatia hata
nafasi ya kupita kwa miguu.

Akisimulia mkasa huo, Amina wakati watu hawajawa wengi
huko Mwapemba, Kata ya Toangoma wilayani Kigamboni, Dar es
Salaam, alinunua nyumba eneo hilo miaka mingi lakini baadaye
walipoingia aliwaita matajiri na kununua maeneo ya makazi, ali-
jikuta nyumba yake ikizungukwa na kukosa nafasi ya kupita kuto-
kana na kuingia kwake.

Licha ya kuwa katika mazingira hayo, mjane huyo alisema wakati
watu hao wanaomzunguka wakijenga, alikuwa akiwafuata na ku-
waeleza kuwa sehemu hiyo ni njia ya kuingilia na kutokea kwake
walikuwa hawampi ushirikiano zaidi ya kumweleza kuwa hawana
habari na kwamba hawakuelezwa kama anavyodai.

Kisa cha kutokuwa na njia ya kupita, kwa mujibu wa bibi huyo,
ni jirani yake ambaye alidai kuwa amejenga geti katika sehemu ya
kuingilia.

Kutokana na kadhia hiyo, Amina alichukua hatua kwenye
mamlaka za serikali zikiwamo serikali ya mtaa, diwani wa kata
na baraza la ardhi la kata ambako kote huko walijaribu kulipatia
ufumbuzi suala lake lakini likagongwa mwamba.

Hatua hiyo pia imesababisha ahame nyumba hiyo ili kuepuka
bughudha za kuruka ukuta ikizingatiwa kuwa ni mtu wa umri
mkubwa.

Gazeti hili lilipomuuliza mmoja wa majirani anayelalalmikiwa
kuziba njia hiyo, alitoa majibu ambayo hayaleti dalili za kupati-
kana kwa suluhu huku akiweka mkazo kuwa hilo ni eneo lake ha-
lali na mlalamikaji aulizwe awali alikuwa anapita njia gani. Katika
kuonyesha kuwa hana hata chembe ya ubinadamu, jirani huyo
alisisitiza kuwa yuko tayari kwenda kokote lakini si kuruhusu njia
kumwezesha bibi huyo na jirani yake kupita.

Matatizo kama hayo yako sehemu mbalimbali na pia yamesaba-
bisha watu kutoana uhai na wakati mwingine baadhi ya waathirika
kuelezwa kuwa kama wanaona kuna shida waende kwenye vyom-
bo vya sheria au kulazimishwa kuhama maeneo yao kwa kuwauzia
wale walio na migogoro nao.

Kwa undani, jambo kama hilo, linaonekana kabisa kukosekana
kwa ubinadamu miongoni mwa majirani, hasa huyo ambaye
anajibu kwa jeuri kwamba hayuko tayari kumwachia mjane huyo
sehemu ya kupita kuingia na kutokea nyumbani kwake. Jambo la
kujiuliza mtu kama huyo anapata wapi jeuri hiyo kwani ameitwa
kwenye baraza la kata na kugoma kuitika wito.

Watanzania wengi kwa utamaduni wetu, tumekuwa na hulka ya
kupendana na kushirikiana katika shida na raha pamoja na kuwa-
hurumia watu wenye mabhitaji wakiwamo wajane.

Ni vyema suala hilo likamalizwa kwa kukutanishwa majirani na
hatimaye kila mmoja kuishi kwa amani badala ya uhasama na ku-
tunishiana misuli.

Iwapo litashindikana, ni vyema mamlaka husika kama vile
serikali na vyombo vya sheria pamoja na asasi za kutetea
haki za binadamu zikaingilia kati na kutafuta suluhu ya jambo
hilo.

Kubwa zaidi, ni vyema Watanzania tukarejea kwenye mila na
desturi za kupendana na kuheshimiana badala ya kuwa na kiburi
cha fedha na madaraka kwa wale waliobarikiwa kuwa navyo.
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= Mamlaka zichunguze

maji ya chumvi mitaani

KUWAPO kwa Wakala wa
Maji na Usafi wa Mazingira
Vijijini (RUWASA) na Mam-
laka ya Majisafi na Majitaka
pamoja na Usafi wa Mazingi-
ra mijini ni ufunguo wa upa-
tikanaji maji kwenye mae-
neo mengi ambayo hayana
majisafi wala salama.

Hadi sasa wapo wananchi
wanaotumia huduma hiyo
pamoja na wanyama pori
mijini.

Ni vyema taasisi hizo za
serikali kusaidia kudhibiti
bei za maji hasa yanay-
ochimbwa mitaani ambayo
‘cubic liter moja ni tangi la
lita 1,000° wateja huuziwa
kwa Shilingi 4,000.

Kinachosikitisha ni kwam-
ba maji hayo yana chumvi,
hayajapimwa kufahamu
usafi na usalama wake kwa
kuchunguzwa kimaabara la-
kini yamekuwa yakisamba-
zwa kila mahali kutokana na
ukweli kuwa kuna fursa ya
kuuza maji ya kuchimba ku-
tokana na ukosefu wa maji
ya umma na kwa Dar es Sa-
laam na Pwani ya DAWASA.

Ulishaji watu maji ya
kuchimba kutoka visima
vya ardhini pengine una-
hitaji ukaguzi na kupimwa,
kazi inayoweza kufanywa na
RUWASA au Mamlaka za Ma-
jisafi na Usafi wa Mazingira.

Wakazi wa maeneo ya
Msumi jijini Dar es Salaam
ni miongoni mwa waathirika
wa tatizo la maji kwa vile
sehemu hiyo haina maji
ya DAWASA, hivyo wakazi
wake kutegemea maji ya ma-
bondeni ambayo ni machafu

lakini hayo ya kununua ku-
toka kwa wawekezaji wa-
naochimba maji ya chumvi.

Wengi wanaeleza katika
mazungumzo na gazeti hili
kuwa wanalazimika ku-
nunua mita, mabomba na
vifaa vyote vya kuunganisha
na kusambaza maji na kuvi-
kabidhi kwa wawekezaji au
wenye maji ili wawafikishie
maji nyumbani kwao.

Wanasema maji hayo ni
ghali na wengi huuza kipimo
cha pipa la lita 1,000 kwa
Shilingi 3,000 hadi 4,000
kila mwezi na wakati mwing-
ine wanaouza huwauzia wa-
teja Shilingi 150 kwa ndoo au
dumu la lita 20.

Ukweli ni kwamba kama
walivyosema watabiri kuwa
vita vya tatu duniani vitaku-
wa ni vya maji, changamoto
ya upatikanaji wa huduma
hiyo hasa eneo la Msumi ni
kubwa licha ya kwamba seri-
kali inaendelea na juhudi za
kufikisha maji maeneo hayo.

Kinachowaumiza wa-
nanchi hao ni ughali wa maji
hayo ya chumvi ambayo hu-
uzwa ghali kupindukia kwa
kuwa si wote wenye uwezo
wa kuyanunua na kulipa zai-
di ya Shilingi 3,000 kwa pipa
lenye ujazo wa lita 1,000.

Pamoja na kwamba DA-
WASA  imeruhusu  watu
kuchimba visima na hata
wenye magari kuuzia wateja
na kuyasambaza hasa se-
hemu ambazo hazina maji ni
vyema pia ikatazama upya
eneo hilo.

Ni vyema DAWASA na hata
RUWASA kushirikiana na
wananchi hasa kwenye eneo

la bei elekezi ya maji, kama
wananchi  wanavyojiuliza
hivi ni sahihi kuuza maji ya
chumvi kwa Shilingi 4,000
kwa pipa la lita 1,000?

Wana mawazo kuwa pen-
gine ni wakati wa kuja na bei
elekezi ya maji yanayouzwa
mitaani kutokana na ughali
wake pamoja na kuuchun-
guza ubora wa maji hayo
kwanza.

Ni bora DAWASA ikazinga-
tia kuwa wananchi wa kaya
maskini hawana uwezo wa
kununua maji hayo hasa
kwa sababu walikuwa wa-
nategemea maji mabondeni
ambayo nayo yamekauka
kutokana na upepo mkali
na ukame unaotikisa karibu
kila mkoa.

Pamoja na jitthada za
kusambaza maji na kupanua
vyanzo ili kuongeza kiwango
cha maji yanayozalishwa na
serikali, suala la kukagua
visima vinavyochimbwa mi-
taani linahitaji jicho la seri-
kali.

Pamoja na kuchunguza us-
alama wa maeneo na vyanzo
yanapotoka maji hayo ili kazi
zisifanyike kienyeji serikali
itoe bei elekezi maana waka-
ti mwingine wananchi wa-
nalipia hata kuliko huduma
wanayopata.

Wakati mwingine wa-
nanchi  wanahisi  kuwa
iwapo DAWASA au RUWASA
zitawaachia wafanyabiasha-
ra hao wenyewe bila udhibiti
watazidi kuwaumiza wa-
nanchi hasa wakati huu wa
janga la ukame linalotoa-
kana na mabadiliko ya tabia
nchi.
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BARK [ MWALIMU COMMERCIAL BANK PLC

UONESHAIJI WA TAARIFA ZA FEDHA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuni ya 7 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

Mwalimu Commercial Bank Plc

WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA
(

Robo Mwaka ya sasa

RoboMwaka  LimbikizolaMwaka Limbikizo la Mwaka
iliyopita wasasa Linganishi
30-Juni-2021 30-Sep-2022 30-Sep-2021

TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA KWA ROBO MWAKA ULIOISHIA 30 SEPTEMBA 2022 (Kiasikwa  Robo Mwakaya sasa
shilingi milioni) 30-Sep-2022

A.MALI: . Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji:
1. Fedha Taslimu 735 1127 Mapato(Hasara) Halisi 2% 0 3 (1,316)]
2. Salio katika Benki Kuu ya Tanzania 5,033 5,728 ‘ e Al ya: " " = |
3. Uwekezaji katika Amana za Serikali - - - n
- Hasara katika Mali 313 367 932 1,015
4. Salio katika Benki nyingine na Taasisi za fedha 30 42
5. Hundi na Miamala yayKl?shughulikiwa 8 A - Badiliko Halisi Katika Mikopo (16,394); 5,224 (21602)] (18531)
6. Miamala Baina ya Matawi 1,402 . - Mabadiliko Halisi Katika Amana 164,289 (2,694) 21337 20,640
7. Bili Zilizoafikiwa - - - Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - -
8. Dhima za Wateja Zilizokubalika - - - Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (1,793) 528 (1,196); (161)
9. Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine 9,795 14,083 - Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine (1,176) 363 (1,033) 91
10. U}wekezaji‘kaiti'ka Amana Nyingine - - - Kodi lliyolipwa - - - -
11. Mikopo Halisi lliyopo 57,485 48,235 - Mengineyo (156) 5 (86) N
12. Mali Nyingine 4,299 4,349 — — = = 490) 90 T88) 5
13. Uwekezaji wa Hisa - - - . . . .
14. Akaunti za udhamini N . II.Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: - -
15. Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 893 965 - Gawio Lili - - - -
16. JUMLA YA MALI 79,680 75,570 - Ununuzi wa Mali za Kudumu (15) (34) (223) (150),
B. DHIMA: - - - Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu - - - -
17. Amana za Benki nyingine na Taasisi za fedha - - - Ununuzi wa Amana Zisi: ikiwa na Mawakala - - - -
18. Amana za Wateja 60,057 55,510 - Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisi ikiwa na Mawakala - - - -
19. Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu - - - Mengineyo - - -
20. Amana Maalumu - - e e Y n m
21. Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - - Fe'f'fa.HaI's'zm wa s Uwekezaji (15) (34) (223) (150)
22. Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa - - . Mt.lnrjkowaFed!'ta Kutokana Kifedha: - -
23. Limbiko la Kodi na Gharama Zitakazolipwa 1,606 1,629 - Ulipajiwa Madeniya Muda Mrefu - - - -
24. Dhima la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na Mteja - - - Mapato Kutokana na Utoaji wa Madeni ya Muda Mrefu - - - -
25. Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi 260 1,218 - Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - - - -
26. Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo nyingine Zitakazolipwa Baadae 92 77 - Gawio Lililolipwa kwa Fedha taslimu - - - -
27. Dhima Nyingine 1702 1193 - Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - -
28. Madeni . - - Mengineyo - - - .
29. JUMLA YA DHIMA 63,717 59,627 Fedha Halisi Ziizotolewa @iizotumikal 22 Kifedha - - - -
30. MALI/(DHIMA) HALISI 15,963 15,943 " o .
C.FEDHA (z AW A': AHISA: - - IV. Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: - -
31‘ Mtaji wa Hisa Uliolipwa. 30,912 30,012 - Ongezeko / Punguzo Halisi katika Fedha Taslimu na Mali zinazofanana na Fedha Taslimu (3,905) 3,870 (MTH)‘ 1688
32. Akiba ya Mtaji . - - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 8,039 4,169 6,051 4,485
33. Mapato Yaliyobakizwa (19,975) (19,975) - Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Mwaka 4,134 8,039 4212 6,173
34. Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 26 6
35 Akaunti Nyingine za Mtaji (Mtaji tangulizi) 5,000 5,000
;3 i:.lall"llll.kAI?AV\;eErllJy::I;aA(:;la\:lhAeHISA 15, 98; 15, 94.’; CLEDLIN e 274
38. DHIMA ZISIZO DHAHIRI B - KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2022
39. Mikopo Chechefu 581 604
40. Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu (382) (382) ) . .. . . . . .
41Mali Nyingine Chechefu - - Katika kuandaa taarifa hizi za fedha za robo, sera za uandaaji ni zilezile zilizotumika wakati
D. BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA wa uandaaji wa taarifa za fedha zilizokaguliwa za mwaka uliopita
- Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 20.0% 21.1%
- Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 1.0% 1.2% Jina na Cheo ehe
- Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 95.1% 88.0% T — —
- Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi TN.7% 64.6%
- Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali 84.4% 83.8% Richard L Makungwa 21 Septemba 2022
- Ongezeko la Amana 8.2% 14.5% i ) VN PO e
- Ongezeko la Mali 5.4% 4% (Ofisa Mtendaji Mkuu) (Imesainiwa)
TAARIFA YA MAPATO NAMATUMIZI KWA ROBOMWAKA INAYOISHIA30  Roboya Mwaka sasa R°mz:::::k° L""b':l:s':s:waka L""b'k';:r"?s':;"aka
b e 30-Sep-2021 30-Sep-2022 30-Sep-2021 Selemani Kijori 21Septemba 2022
1. Mapato ya Riba 2,280 1,638 6,103 3,893 (MKUU wa Fedha) (Imesainiwa)
2. Gharama za Riba 847 501 2,313 1,207
3. Mapato Halisi ya Riba (1kutoa 2) 1,433 1137 3,790 2,686
4. Madeni Viza Yaliyofutwa - - - -
5. PunguzofOngezeko s tengo katika kopo - . - 2 PatrickMashalla | 21Septemba 2022
6. Mapata Yasiyo ya Riba: 492 487 1,516 766 . . ..
6.1 Faida(Hasara) Zitokanazo na Miamala ya Fedha za kigeni - - 4 1 (MkagUZ| Mkuu wa Ndam) (Imesamlwa)
6.2 Ada na Kamisheni 464 470 1,404 748 — " . — " " - i —
6.3 Gawio - - - - Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa
6.4 Mapato Mengine 28 ” 108 ” taarifa za hapo juu, tunatamka kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na
L f*:’;’::;:::;:z:a ‘32: ‘332 ;‘g;: “!%*’1 imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na viwango vya Kimataifa vya Uwasilishaji wa
=7 e ra Kamohen . . — — Taarifa za Fedha na matakwa ya sheria ya benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na
7.3 Gharama Nyingine [T 887 2,918 2,658 zinaonesha hali halisi.
8. Faida (Hasara) ya Uendeshaji 26 35 32 (1,316);
9. Tengo la Kodi ya Mapato 6 - 6 - Jina rehe
10. Faida (Hasara) Halisi Baada ya kodi ya Mapato 20 35 26 (1,316)
11. Mapato Mengine Yaliyojumuishwa - - - - . .
12. Jumla ya Faida (Hasara) liyojumuishwa kwa mwaka 20 % % (1.316) 1/ Francis Ramadhani
3. 10adi ya Wagjiriwa 81 5 81 5% (Mwenyekiti) e, 21Septemba 2022
14.Mapfnu kwa Hl.sa 0] 1 1 -21 (Imesainiwa)
15. Idadi ya Matawi 2 2 2 2
BAADHI YA VIASHIRIO VYA UFANISI
- Uwiano wa Faida kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 0.0% 0.1% 0.0% -2.8% 2/ EnnaV.Mwakipesile
-Uwiano wa Faida baada ya kodi na Wastani wa Fedha za Wanahisa 0.1% 0.2% 0.2% -8.1% (Mkurugenzi) 21 Septemba 2022
- Uwiano wa Matumizi Yasiyo na Riba na Mapato Ghafi 98.6% 97.8% 99.4% Bo% | T e e
- Uwiano wa Mapato Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zi i 21% 25% 5.6% 5.8% (Imesainiwa)

TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 Mtaji wa

SEPTEMBA 2022 (Kiasi kwa shilingi milioni) Hisa

Mapato
Yaliyobakiz
wa

Mtaji
tangulizi

30,

912 (19,895)

26

Salio lamwisho wa mwaka

(19,895)

MuwalimuCard

Contact Info

Mlimani Tower - Mezzanine Floor,
Sam Nujoma Road,

P.O. BOX 61002, Dar Es Salaam.
E - mail: info@mcb.co.tz

(O call: 0800 750 033

@ Visit: www.mwalimubank.co.tz
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HABARI KITAIFA

i

—,

Baadhi ya wakufunzi ambao ni wataalamu wa afya, wakipata mafunzo ya kujikinga
na ugonjwa wa ebola yaliyoandaliwa na Wizara ya Afya na Shirika la Afya Duniani
(WHO), mjini Morogoro. PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Watu 500 wasaidia kudhibiti
moto Mlima Kilimanjaro

Na Godfrey Mushi, MOSH|

VIKOSI vya uokozi kutoka
vitengo mbalimbali vinavyoen-
delea na juhudi za kuuzima
moto unaoendelea kwa siku ya
tano sasa, kuiteketeza Hifadhi
ya Taifa ya Kilimanjaro (KINA-
PA), vimefanikiwa kuudhibiti
moto huo baada ya serikali
kuongeza nguvu zaidi, kwa ku-
peleka zaidi ya watu 500 Mlima
Kilimanjaro.

Jana, Waziri wa Maliasili na
Utalii, Balozi Dk. Pindi Chana,
wakati anatoa taarifa kuhusu
juhudi hizo, alisema hadi ku-
fikia Oktoba 23 jioni, moto huo
ulikuwa umedhibitiwa katika
maeneo mengi ya mlima huo,
ikiwamo Kituo cha Millenium
kuelekea Marangu Hut na Mwe-
ka Hut.

Moto huo uliozuka Tjumaa
ya Oktoba 21 mwaka huu,
majira ya usiku, umeunguza na
kuteketeza eneo lenye ukubwa
wa kilometa za mraba 2.5, sawa
na asilimia 04 ya hifadhi hiyo
yenye ukubwa wa kilomita za
mraba 1,712.

“Juhudi zaidi zimelekezwa
kwenye eneo lenye korongo
kubwa la Karanga, ambako
vikosi vinavyoendelea na kazi
ya kuzima moto, viko katika
eneo hilo kuhakikisha moto un-
adhibitiwa. Nichukue nafasi hii
kuwashukuru wadau wote am-
bao wamejitokeza kuudhibiti
moto huo.

“Vilevile, niushukuru sana
uongozi wa mkoa, ambao
tumekuwa nao bega kwa bega
pamoja na mawaziri mbalimba-
li, wadau wa utalii na uhifadhi
kutoka kampuni mbalimbali za
utalii nchini, wanahabari, ma-
shirika na wananchi, kutokana
na juhudi walizoonyesha ku-

hakikisha mlima wetu unaku-
wa salama.”

Aidha, Waziri wa Nchi, Ofisi
ya Makamu wa Rais, Muun-
gano na Mazingira, Selemani
Jafo, ambaye alikwenda kuzuru
eneo linaloteketea kwa moto,
amewaagiza wataalamu wa
wizara yake kufanya tathmini
na utafiti ili kubaini chanzo cha
moto katika Hifadhi ya Taifa ya
Mlima Kilimanjaro, kujirudia
mara kwa mara.

“Nimefika eneo la tukio,
nimeona kazi ya kuudhibiti
moto inakwenda vizuri na ma-
fanikio ni makubwa. Ila tume-
waelekeza wataalamu, baada
ya kuudhibiti moto huu, sasa
ifanyike tathmini na utafiti
kubaini nini kilitokea.

“Hatuwezi kujua nini kilisaba-
bisha moto huu, hivyo ifanyike
tathmini na utafiti kubaini
chanzo cha moto ili kudhibiti
hali hii kujirudia mara kwa
mara na kuepusha athari zina-
zoweza kutokea za kimazingira,
maliasili na utalii. Niwatoe hofu
Watanzania, hali ni nzuri na
nimefika eneo la tukio, watalii
wanaendelea na shughuli za
utalii bila shida yoyote na zaidi
ya timu ya watu 459 wapo wak-
iendelea kuudhibiti moto huo.”

Kamishna wa Uhifadhi wa
Shirika la Hifadhi za Taifa
(TANAPA), William Mwakilema
alisema; “Tumefuatilia kwa pi-
cha za setilite jana usiku moto
ulikuwa kwenye eneo moja na
leo asubuhi moto ulikuwa ume-
pungua sana na saa 11 jioni ya
leo tumefuatilia picha inaonye-
sha moto umedhibitiwa kwa
kiasi kikubwa na kwa sasa ngu-
vu itaendelea kuwapo na vikosi
vilivyopo vitapitia maeneo yote
kuhakikisha moto umeisha.”

Moto huo ulioanza kuwaka

mwishoni mwa wiki iliyopita,
uligunduliwa katika eneo la ku-
pumzikia wageni maarufu ‘Ka-
ranga Camp’ kuelekea Baranco,
ukiwa unatembea kwa kasi zai-
di ukiteketeza sehemu kubwa
ya miti ya asili ya hifadhi hiyo.

Mara ya mwisho moto kama
huo ulizuka na kuteketeza se-
hemu ya hifadhi hiyo, Oktoba
11, 2020 katika eneo la Whona,
ambacho ni kituo cha ku-
pumzikia wageni wanaotumia
njia ya Mandara na Horombo.

Kanzidata ya Hifadhi ya Taifa
ya Kilimanjaro, inaonyesha
kuwa mwaka 2015/16 eneo lil-
iloteketea kwa moto ni hekta
49.13, mwaka 2016/17 hekta 17,
mwaka 2017/18 hekta 82, mwa-
ka 2018/19 hekta 72.3, mwaka
2020 hekta 22.05.

Kwa kipindi kisichozidi mia-
ka mitano mpaka kufikia mwa-
ka 2020, jumla ya hekta amba-
zo ziliteketea kwa moto katika
hifadhi hiyo zinatajwa kufikia
24248, huku sababu kubwa ya
kuzuka kwa moto katika eneo
hilo ikielezwa uvunaji mbaya
wa asali, ujangili na njia mbaya
za kilimo.

Katika ripoti yake ya uk-
aguzi ya mwaka 2020/21 iliyo-
tolewa Machi 30, mwaka huu
na Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu
wa Hesabu za Serikali (CAG),
Charles Kichere, alisema ame-
fanya uchunguzi kuhusu ripoti
ya tukio la moto la KINAPA la
Desemba 2020 na kutoa map-
endekezo manne kwa mamlaka
husika.

CAG Kichere, alisema moto
huo ulisababisha hasara ya
jumla ya Sh. bilioni 1214 na
kubainisha kuwa mamlaka za
hifadhi za taifa hazina uwezo
wa vifaa na maandalizi ya ku-
pambana na majanga ya asili.

* JESHI la Polisi nchini, lime-

: fafanua kuhusu mauaji ya watu
: wawili na wengine kujeruhiwa
: wakati jeshi hilo likiwa kwenye
: harakati za kuzuia uvunjifu wa

: Kata ya Mofu Tarafa ya Mngeta
: wilayani Kilombero, mkoani

: Morogoro.

¢ Aidha, limeunda timu maalum
: chini ya uongozi wa Mkurugen-
: zi wa Mashtaka Nchini (DPP)
 na taasisi nyingine za serikali

* kuchunguza tukio hilo.

Kwa mujibu wa taarifa kwa

: umma iliyotolea jana na Mkuu
: wa Jeshi la Polisi nchini, IGP
* Camillus Wambura, polisi wal-
: ilazimika kutumia nguvy, ku-

: ofungiwa ofisini na wananchi

: hao wakitaka kuwachoma

: moto.

: Alisema tukio hilo lilitokea juzi
: baada ya wakulima waliokuwa
: na malalamiko dhidi ya wafu-

¢ gaji waliolisha mifugo masham-
: ba yao na wenzao wawili wal-
: iojeruhiwa na kundi hilo.

IGP Wambura alisema kuto-

* kana na malalamiko hayo wa-
: nanchi wa jamii ya wakulima
¢ walichukua sheria mkononi

: kwa kuwakamata viongozi wa

¢ “Juzi majira ya mchana askari
: polisi walipofika eneo la tukio

* kwa lengo la kuwaokoa viongo-
: zi hao, kulitokea tafrani zilizo-
: sababisha matumizi ya risasi

* za moto pamoja na mabomu ya
* machozi na kusababisha

: mauaji ya watu wawili,” ali-

: bainisha.

¢ Alisema timu hiyo itabainisha
' pia uwiano wa matumizi ya

: nguvu iliyotumiwa na Jeshi la

¢ Polisi katika kudhibiti vurugu

: hizo kama ilikwenda sambam-
: ba na vurugu zenyewe.

i “Kwanza niwatake wananchi

: wavumilivu na kutoa ushiriki-

: ano wakati timu hii inakwenda
: kufanya kazi ya uchunguzi,”

: alisema.

: Aidha, aliagiza polisi wali-

: ohusika na tukio hilo wakae

* kando kupisha uchunguzi huru
: ili Watanzania wafahamu uk-

¢ weli wote.

Pia, alimtaka Mkuu wa Polisi

: Wilaya ya Kilombero, kutoa

: ushirikiano kwa timu hiyo

¢ inayokwenda kuchunguza na

: ukibainika uzembe hatua za

: kisheria zitachukuliwa.

¢ Awali, ilidaiwa watu hao

: walifariki dunia na wengine

: wawili akiwamo diwani wa

: kata ya Mofu kujeruhiwa na

¢ Polisi baada ya vurugu kuibuka

baada ya baadhi ya viongozi
: kufungiwa ndani ya ofisi hiyo

IGP aunda timu kuchunguza
:mauaji Kilombero

Owen Bariki, TUDARCo na Idda
: Mushi, MOROGORO

na kutaka kuchomwa moto.

[lidaiwa polisi walilazimika
kutumia risasi za moto kuzuia
wananchi waliowafungia ofisini
baadhi ya viongozi na kuchoma
moto ofisi ya Serikali ya Ki-
jiji kwa kilichodaiwa kutori-
dhishwa na maamuzi yanayo-
tolewa inapotokea migogoro
baina ya wakulima na wafugaji.
cha Ikwambi, Victor Timbuluy,
alisema miongoni mwa walio-
jeruhiwa ni Diwani wa Kata ya
Mofu Greyson Mgonera maaru-
fu kama Obama.

Timbulu alidai, Oktoba 24
majira ya mchana viongozi wa
kikao, walivamiwa na wananchi
walioandamana kwenda ofisi
hizo na kuamua kuchoma moto
ofisi huku wakiwalalamika
viongozi kuwapendelea wafu-
gaji.

Alidai wananchi hao wana-
popeleka malalamiko kuhusu
wafugaji, hakuna hatua zo-
zote zinazochukuliwa dhidi ya
watuhumiwa.

Alitoa mfano juzi, wakulima
takribani kumi walidaiwa ku-
pigwa na wafugaji na kuripoti
tukio hilo katika kituo kidogo
cha polisi lakini hakuna hatua
zilizochukuliwa.

“Majira ya saa mbili asubuhi
jana baada ya tukio hilo wa-
nanchi wakavamia ofisi na
kuwafunga kamba wenyeviti
wawili wa vitongoji vya Igia na
Milamila baadaye wakamfuata
na kumfunga kamba na kum-
fuata Mkuu wa Polisi kata naye
wakamkamata,” alidai mwe-
nyekiti huyo mstaafu.

Diwani wa Mofu alisema ali-
pata matibabu katika Hospitali
ya St Francis Ifakara na ku-
ruhusiwa kurudi nyumbani.

Mkuu wa Wilaya ya Kilombero,
Hanji Godigodi, alikiri kuwapo
kwa tukio hilo ambalo alipata
taarifa zake wakati akiwa mjini
Morogoro.

Kamishna Jenerali wa Polisi,
Camillius Wambura, akizun-
gumza na vyombo vya habari,
alikiri askari Polisi kuhusika
na mauaji hayo kwa kutumia
silaha za moto wakati wakizuia
uvunjifu wa amani.

“Chanzo cha tukio hili la
mauaji ni wakulima kuwa na
malalamiko ya wananchi wen-
gine jamii ya wafugaji kulisha
mifugo kwenye mazao yao,
na wenzao wawili kusham-
buliwa na wafugaji tarehe 22
mwezi wa kumi mwaka huu, na
wananchi hao wakaamua ku-
wakamata baadhi ya viongozi
gia ndani ya ofisi," alisema CGP
Wambura.

Alisema miongoni mwa wal-
watendaji, kata na Mkaguzi wa
Polisi kata.
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TGNP yawakutanisha
wanaharakati

25 duniani kujadili
vuguvugu la haki

Na Mwandishi Wetu

MTANDAO wa Jinsia Tanzania (TGNP),
umewakutanisha pamoja wanaharakati 25
kutoka nchi sita duniani, kushirikishana
mbinu mpya za kukabili ukatili wa kijinsia
na haki mbalimbali ikiwamo ujenzi imara
wa VUgUVUEU la mapambano ya usawa.

Akifungua mafunzo hayo jana, Mjumbe
wa Bodi wa TGNP, Dk. Ng'wanza Kamata
alisema mafunzo hayo ni ya siku sita
kwa washiriki kutoka India, Bangladesh,
Zambia, Ethiopia, Zimbabwe, Kenya na
Tanzania kwa kuimarisha nguvu ya ma-
shirika yanayotetea haki za wanawake,

ili kuimarisha uwezo wa kuendelea kudai

usawa na haki. “Yatajikita katika kuwawez- E
esha wanawake na washirika wao kupanga :
mipango ya uragibishi na utekelezaji wake, :

ili kuimarisha uwezo wao wa kupigania
usawa wa Kkijinsia,” alisema na kuongeza:

“Ujenzi wa vuguvugu la ukombozi wa
wanawake (TAPO) ndiyo nguvu kubwa
ya pekee inayoweza kuimarisha na ku-
harakisha matokeo ya mapambano ya
wanawake katika kutafuta haki na usawa
zaidi, watafundishwa mbinu za ujenzi na
uimarishaji.”

Alisema uwapo wa vuguvugu hilo una-
jumuisha watu wengi zaidi na kuwa na
umoja wenye nguvu zaidi katika kupigania
na kudai haki za wanawake na watoto.

Naye Mkuu wa Programu wa TGNP, Clara
Kalanga, alisema mafunzo hayo yamean-
daliwa kwa ajili ya kuwafundisha namna
ya kufanya uchechemuzi kwenye masuala
va jinsia na kwamba watamaliza wakiwa
na mbinu mpya na uwezo wa kutekeleza
miradi kwenye maeneo yao.

“Pia watatembelea kituo cha taarifa na
maarifa cha Saranga kwenda kuangalia
namna wanafanya uchechemuzi ngazi
va jamii..mafunzo haya yamekuja sasa
kwasababu tumeona dunia inavyokwenda
lazima kujenga VUgUVUEU lenye nguvu
ya pamoja kwa mashirika ya wanawake,
ili kuwa na sauti imara,” alisema Kalanga
aliyemwakilisha Mkurugenzi Mtendaji wa
TGNP, Lilian Liundi.

Naye Mwakilishi wa wanawake Mkoa
wa Mbeya ambaye pia ni Mbunge wa Viti
Maalum, Sophia Mwakagenda, alisema
changamoto za wanawake ni nyingi iki-

wamo kujua misingi ya kusimamia kufanya

mambo yao kwa kuwa wengi wanafanya-
biashara wanakopa kwasababu hawana
velewa.

Alisema licha ya kuwa mbunge, lakini
anaendesha shirika lisilo la kiserikali lil-
ilomwezesha kupata tuzo mbili na kwam-
ba mafunzo kwa wanawake ni muhimu
ili wanapokopa wajue fedha watazitumia
kwa shughuli gani.

“Watunga sera tunapaswa kusimamia
kilichotupeleka bungeni lazima tuseme,
tunahitaji wanawake wafanyiwe mafunzo
ya mara kwa mara, wasipewe mikopo bila
kuelimishwa vizuri juu ya kile wanachoki-
fanya hasa kwenye mikopo na ujasiri-
amali,” alisema.

Naye Mwakilishi wa Shirika la COADY
nchini Canada, Sarika Sinha, alisema
wameamua kushirikiana na TGNP kujenga

VUgUVUgU imara kwa kuwa ndilo litakalow-

aleta pamoja wanawake na kupaza sauti
imara katika kupinga ukatili wa kijinsia.

Vijana 40 waungana kutafuta

Na Romana Mallya

IJANA 40
wameamua kutafu-
tia ufumbuzi
changamoto ya fo-
leni inayowakabili watumiaji
wa barabara za mkoani Dar
es Salaam, baada ya Shirika
lisilo la Kiserikali la Ujuzi
Forum kuwapa mafunzo ya
kutumia teknolojia kufanya
mabadiliko.

Mafunzo hayo yali-
yoendeshwa kwa siku tatu na
shirika linalohusisha vijana
wa kike na wa kiume kutoka
shule za msingi hadi vyuo vi-
kuu wenye umri wa miaka 12
hadi 25.

Akizungumza na Nipashe
Mkurugenzi Mtendaji wa
Shirika la UJUZI, Kai Maem-
be, alisema lengo la kutoa
mafunzo hayo ni kuwasaidia
vijana wanapomaliza shule
waweze kujiajiri au kuajiriwa
wakiwa na ujuzi.

“Ujuzi tunaowapa ni ule
unaohitajika katika soko la

ajira, kama unavyofahamu
kuna kelele nyingi wahitimu
waliowengi hawana ajira,
tumeamua kuwapa ujuzi
unaohitajika katika  soko,
tunawafundisha namna ya
kutumia teknolojia kufanya
mabadiliko katika jamii.

“Mfano, barabara ny-
ingi za Dar es Salaam hasa
wakati wa asubuhi na jioni
zimekuwa na tatizo la foleni
ambazo zinasababisha watu
kuchelewa kwenye shughuli
za uzalishaji ambazo ndizo
zinazochangia kukua kwa
kiuchumi wa nchi na mtu
mmoja mmoja.”

Alisema kwa  kutam-
bua changamoto  hiyo,
wameamua kuwajengea
uwezo vijana kwa kuwapa
mafunzo, ili waje na ufum-
buzi wake kwa kutumia
teknolojia kuunda programu
(APP) ambayo watu wataitu-
mia kuondokana na foleni.

Pia alisema lengo la
mafunzo hayo ni vijana wa-
napomaliza masomo, wawe

ufumbuzi wa foleni Dar

na ujuzi wa kubuni vitu vi-
takavyosaidia changamoto
mbalimbali ndani ya jamii.

Alisema wamewachukua
watoto wa umri kuanzia mia-
ka 12 hadi 17 ili wakiwa shule
kile  watakachofundishwa
waweze kuoanisha na elimu
ya ujuzi waliyopatiwa na kwa
vijana wenye umri wa miaka
18 hadi 25 wanaamini suala
la kuanzisha kampuni zao
wenyewe ni kitu wanachok-
itegemea kutokana na uko-
sefu wa ajira.

Maembe alisema pamoja
na kushirikiana na serikali,
wanaiomba itambue mchan-
go unaotolewa kwa vijana ili
uwe na matokeo chanya nda-
ni ya jamii na kwa taifa.

Alisema mafunzo hayo ni
endelevu na wamepanga ku-
wafikia vijana katika mikoa
mingine ikiwamo Arusha,
Dodoma, Iringa na Visiwani
Zanzibar.

Mjumbe wa Bodi ya T-
Marc Tanzania, Awaichi Ma-
walla, alisema wameamua

kushirikiana na UJUZI kutoa
fursa hiyo kwa vijana ambao
wataleta mabadiliko kwenye
jamii na kwa taifa.

Zuhura Mattaka (11) mwa-
nafunzi wa Shule ya Msingi
Fedha, alisema amejifunza
pia kuwa mtoto wa kike an-
apoona kitu hatakiwi kuny-
amaza anapaswa kufunguka
ili kama ni kibaya asaidiwe
haraka kabla ya tatizo kuwa
kubwa. Mwanafunzi kutoka
Chuo Kikuu cha Dar es Sa-
laam (UDSM), Elizabeth Sen-
koro, alisema mafunzo ya
kumwongezea ujuzi kijana
ni ya muhimu kwa sasa ku-
tokana na ukuaji wa sayansi
na teknolojia na hali ya soko
la ajira.

Mwanafunzi wa Kidato cha
Tano, Victor Mungereza kati-
ka Shule ya Sekondari Loyol-
la, alitaka serikali irekebishe
mfumo wa elimu, ili vijana
wenye bunifu shuleni ziweze
kuendelezwa tangu wakiwa
wadogo badala ya kusubiri
akihitimu.

Familia yachimba

Na Thobias Mwanakatwe,
SINGIDA

KATIKA kuunga juhudi za
serikali za kupunguza tatizo
la maji kwa wananchi, visima
sita vilivyogharimu mamilio-
ni ya fedha vimechimbwa na
familia ya Said Ally Magid, ka-
tika wilaya tatu za mkoa huo.

Mdau wa maendeleo wa
familia hiyo, Khatibu Said
alisema hayo jana wakati aki-
kabidhi kisima kilichochimb-
wa katika Kitongoji cha Ilala,
Mkalama jana na visima vy-
ote vilivyochimbwa wa-
nanchi wanapata huduma ya
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maji bure.

“Familia ya Mzee Said Ally
Magid imeamua kuchimba
visima hivyo kama msaada
kwa wananchi wote bila ku-
jali dini wala kabila na kuun-
ga mkono juhudi za serikali
za kumtua ndoa kichwani
mwanambke,” alisema.

Ally alitaja maeneo amba-
ko visima hivyo vimechimb-
wa kuwa ni Nyuki Mizani,
Sido na Mandewa, vyote ka-
tika Manispaa ya Singida.

Alitaja maeneo mengine

Ntondo wilayani Mkalama.
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Ally aliwaomba wananchi
waliobahatika  kuchimbiwa
visima hivyo kuvitunza ili
vidumu kwa muda mrefu na
kuahidi kuendelea kuchim-
ba vingine zaidi maeneo
mengine yenye tatizo la maji
mkoani humo.

Kwa upande wao, wa-
nanchi wa Kitongoji cha Ilala
wakizungumza baada ya
kukabidhiwa kisima, walim-
shukuru mdau huyo kwa
msaada huo na kumwahidi
kukitunza.

Zurika Magula, mkazi wa
kitongoji hicho alisema kwa
muda mrefu walikuwa waki-
pata tabu ya maji na kusaba-

r Kha-
tibu Ally,
akimtwisha

B 7 ' ndoo ya

maji mkazi
wa Kiton-
goji cha llala
wilayani
Mkalama,
Aisha Rama-
dhani, baada
kuzindua
kisima ali-
chokichimba
kusaidia
wananchi
wa kiton-
g0ji hicho.
PICHA: THO-
BIAS MWA-
NAKATWE

i

v'isi'ma vya maji kusaidia wananchi

bisha ugomvi kwenye ndoa
zao wanapochukua muda
mrefu kwenda kutafuta maji.
cha Ntondo, Zuberi Mwilu,
alisema kuchimbwa kwa ki-
sima hicho kutasaidia hudu-
ma ya maji kaya 480 ambazo
kwa muda mrefu walikuwa
wakipata tabu ya maji.

Kwa upande wake, Mwe-
nyekiti wa Kitongoji cha
Ilala, Joseph Shilla, alisema
wananchi walikuwa wak-
itembea umbali mrefu zaidi
ya kilomita moja kwenda
kutafuta maji, kisima hicho
kitakuwa mkombozi mkub-
wa kwa wananchi.
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- BoT yawataka

Chumvi nvingi chanzo

magonjwa ya moyo

wa Memorial Hospitali wilay-

huo na dalili zake ili kufaha-

mara moja bila malipo.

- wafanyakazi
taasisi za
fedha uvadilifu

Na Shaban Njia, BUKOMBE  ani Bukombe mkoani Geita. mu chanzo chake na jinsi ya Mmoja wa wakazi wa Bu- :
Alisema kuna aina mbiliza  kujikinga. kombe, Swaum Ibrahimu, :
ATUMIZI ya magonjwa ya moyo, wa ku- “Magonjwa mengi ya- alisema awali alikuwa hafa- : Na Beatrice Moses
chumvi nyingi  zaliwa nao na mtu anaopata nayowakabili binadamu ni hamu kama chumvi inaweza :
katika  chakula katika matumizi ya vyakula endelevu na ndio maana tu- kuwa chanzo kikubwa cha :  BENKI Kuu ya Tanzania (BoT) imebain-

yametajwa kuwa

miongoni mwa visababishi

vya magonjwa ya moyo kwa

watu wengi katika jamii na
kuhatarisha maisha yao.

Hayo yamebainishwa

na Daktari Bingwa wa Ma-

mbalimbali, ikiwa ni pamoja
na chumvi nyingi.

Alieleza pamoja na sababu
hiyo mtu anaweza kupata
ugonjwa wa moyo kutokana
na matumizi ya sigara, ku-
tokujishughulisha na kazi

nashauri watu wanapobaini
kupata dalili ndani ya mwili
ambazo sio nzuri kufika kati-
ka vituo vya afya kupata mat-
ibabu,” alisema Prof. Mahalu.

Kwa upande wake, Mkuru-
genzi wa Hospitali ya Charles

kupata ugonjwa wa moyo na :
atahakikisha anaitumia kwa :
makini ili kumletea shida na :
kushindwa kutimiza ndoto :

zake za kimaisha.
Naye Nicodemas

Lucas
aliomba elimu hiyo itolewe :

isha baadhi ya wafanyakazi wa taasisi
za fedha (benki) wasio waaminifu na
wasiozingatia uadilifu kwenye kazi zao
kusababisha hasara kwa benki zao na
kuzua hofu kwa wateja kutumia hu-
duma zao na kuchelewesha kukua kwa
uchumi wa nchi.

gonjwa ya Moyo wa Hospitali mbalimbali pamojanavyaku- Kulwa Memorial Baraka, katika vituo vya afya husu- :  Mkurugenzi Msimamizi wa Sekta ya
ya Rufani Kanda Bugando, lavyenye mafuta mengi. Charles Kulwa, alisema san kliniki ili wajawazito wa- : Fedha, Sadati Mussa, alisema hayo al-
Prof. William Mahalu, wakati Prof. Mahalu alisema Siku wamekuwa wakishirikiana naopofika kujua maendeleo : ipomwakilisha Gavana wa BoT ambaye

akitoa huduma ya matibabu
ya moyo bila malipo katika
Kliniki ya Baraka Charles Kul-

ya Moyo Duniani, wanaifanya
kwa kuwafikia wananchi na
kuwapatia elimu ya ugonjwa

na madaktari bingwa kutoa
huduma mara kwa mara kwa
wananchi, kwa wiki wanatoa

ya mtoto tumboni wafahamu
kuwa chumvi ni chanzo cha :

kupata ugonjwa huo.

Mahakama yamwachia huru Ofisa Maliasili

Na Joctan Ngelly, GEITA

MAHAKAMA ya Wilaya
Geita imemwachia huru Ofi-
sa Maliasili wa Halmashauri
ya Wilaya ya Nyanghwale,
Asaph Manya (48), baada
ya upande wa mashtaka
kushindwa kuthibitisha ma-
kosa aliyokuwa akikabiliwa.

Hukumu hiyo ilitolewa
jana na Hakimu Mfawidhi
wa Mahakama hiyo, Samwel
Maweda, baada ya upande
wa mashtaka kushindwa
kuthibitisha makosa yote
matatu pasipokuacha shaka.

Hakimu Maweda alisema

Maweda alisema upande
wa Jamhuri ulikuwa ukion-
gozwa na Wakili Kiongozi wa
Taasisi ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKU-
RU), Mkoa wa Geita, Kelvin
Murusuri ambaye alipeleka
mahakamani mashahidi 18
na vielelezo vitatu.

Pia alisema upande wa
utetezi ulikuwa ukiongozwa
na wakili wa kujitegemea
Beatus Masaka, ambaye ali-
kuwa akimtetea mshtakiwa.

Hakimu Maweda alisema
ameangalia ushahidi wa
pande zote na kugundua

di wote hao hakuna aliyemu-
ona mshtakiwa akipokea Sh.
milioni 4.1.

“Kwani ukimuona mtu
anatembea na mfuko tu
unadai kwenye mfuko kuna
fedha za rushwa, kama kwe-
nye mfuko kuna nyama,
kwa kuwa hakuna shahidi
aliyemuona mshtakiwa ak-
ipokea fedha, mahakama hii
inamuachia huru mshtakiwa,
lakini upande wa mashtaka
unajukumu la kuthibitisha
kosa pasipokuacha shaka
yoyote, kutokana na upande
wa mashtaka kushindwa
kuthibitisha makosa yote

Wilaya ya Nyanghwale, Mkoa :
wa Geita aliomba rushwa ya :
Sh. milioni 15 kutoka kwa :
Wananchi wa Kitongoji Cha ]

tia kwa mtu mmoja, Kazimili :
Busweke kama kishawishi :
cha kuwasaidia kuendelea :
kuishi katika Hifadhi ya Mis- :

itu ya Mienze wakati wa op-
eresheni ya mipaka.

Murusuri aliendelea kudai :
kuwa kosa la pili mshtakiwa :
huyo ni kupokea rushwa ya :
Sh. milioni 4.1 kutoka kwa :
Kazimili :
Busweke na Wiliam Rushika :
kama wawakilishi wa wa- :

wananchi wawili,

vitendea kazi :

ni Mwenyekiti wa Bodi ya Taasisi ya
Benki (TIOB), kwenye mahafali ya 21 ya
taasisi hiyo yaliyofanyika juzi jijini Dar
es Salaam.

Aliwataka wafanyakazi wa taasisi hizo

ﬁg}/g&%ak_ kuzingatia maadili ya huduma za benki
ili Mkuu wa kuwa waaminifu na kudumisha uadilifu.
Serikali. Dk. “Tumeona mifano mingi baadhi ya wa-
Boniphace fanyakazi kutokuwa waaminifu hivyo
Luhende kusababisha hofu kwa wananchi kusita
(kulia) am- kutumia huduma za benki mwananchi
baye sasa ni anapopata hasara kwenye miamala
Wakili Mkuu yake au mikopo inamfanya asiwe ka-
wa Serikali, ribu na benki,” alisema.

akimkabidhi

Alisema, anaamini kuwa wahitimu
hao watazingatia maadili kwa kuwa ni

Naibu Wak- ra e
ili MKUU wa sehemu ya mafunzo ya msingi wali-
Serikali Sara yoyapata kupitia kozi maalum ambayo
Mwaipopo, inasisitizwa uaminifu ni jambo la kwan-
katika hafla za kwa mfanyakazi wa benki wakati
]!iyofanyika anapotekeleza majukumu yake.
Jijini Dar Kwa upande wake, Dk. Charles Kimeli,
jeasnzaEI%rIT-}A- alizitaka taasisi za kifedha zijitahidi

. - kupunguza tozo kwa wateja wao ili
jBM‘RNNE kuwavutia kutumia huduma hizo.

Alisema uelewa wa bidhaa za huduma
za kibenki kwa namna ya kisasa ume-
badilika, wahitimu wamejifunza mambo
ambayo yanaendeana na huduma za
kisasa za benki.

“Mafunzo haya yanaendana na karne
hii ikiwamo kumudu kuunda programu
maalum za kutoa huduma kwa wateja
wao,” alisema DK. Kimei.

Alifurahishwa na mwitikio mkubwa
wa wanawake katika huduma za fedha
benki, aliwataka watumie vyema taalu-
ma yao badala ya kubweteka wahakik-
ishe wanajituma kwenye jamii ikiwamo
Kutoa elimu ya ujasiriamali.

Pia taasisi za kifedha zijikite kuhaba-
risha wateja wake kuhusu kuwapo kwa
uhalifu wa kimtandao ili wateja waweze
kuwa salama na fedha zao.

Mkurugenzi Mtendaji wa Taasisi ya
TIOB, Patrick Mususa, aliwapongeza
wahitimu wote akiamini wataongeza
chachu katika huduma za kifedha.

Katika mahafali hayo tuzo kwa wana-

mshtakiwa huyo alikuwa kuwa upande wa mashtaka matatu yaliyokuwa yakim- nanchi wa kitongoji cha : chama wa daraja la juu kwenye sekta
anakabiliwanamakosamata- umeshindwa  kuthibitisha  kabili mshtakiwa namuachia  Ndati. : fedha ilitolewa kwa wataalamu wa mas-
tu ya kushawishi rushwa ya makosa yote matatu na huruy,” alifafanua Hakimu Mwendesha Mashtaka : uala ya kibenki kutokana na michango
Sh. milioni 15 na kupokea mshtakiwa anaachiwa huru.  Maweda. huyo alidai, kosa la tatu ni : yao ya hali na mali, waliopewa tuzo

Sh. milioni 4.1 kinyume na Aidha, alisema upande Awali, akisoma hati ya kujipatia fedha kwa njia ya : hiyo ni pamoja na Hayati Profesa Benno

kifungu cha 15 cha Sheria ya
Kuzuia na Kupambana na
Rushwa sura ya 329 kama ili-
vyofanyiwa mapitio ya mwa-
ka 2019.

wa mashtaka ulipeleka ma-
hakamani mashahidi 18
ambao walidai kuwa walim-
wona mshtakiwa akiwa na
mfuko, lakini katika mashahi-

mashtaka, Wakili wa TAKUK-
URU Mkoa wa Geita, Muru-
suri alidai kuwa kati ya Janu-
ari na Aprili 2021, mshtakiwa
akiwa katika Halmashauri ya

udanganyifu kinyume na ki- :
fungu cha 302 cha Sheria ya :
Kanuni ya Adhabu Suraya 16 :
kama ilivyofanyiwa mapitio :

mwaka 2019.

Ndulu, tuzo yake ilikabidhiwa kwa binti
yake, wengine ni Dk. Charles Kimei,
Abdulmajid Nsekela, Cosmas Kimario na
Ruth Mkurugenizi wa Benki ya NMB.
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NGO zatakiwa
kuweka mifumo
itakayowaongezea
kipato wananchi

Na Allan Isack, ARUSHA

RAIS wa Foundation For Civil Society
(FCS), Dk. Stigmata Tenga, ameagiza
taasisi na mashirika yaswokuwa va
kiserikali kuweka mifumo yenye dira
thabiti na sera wezeshi zitakazowa-
saidia kuongeza kipato badala ya kuwa-
tegemea wahisani.
wakati wa mkutano wa AZAK|I ambao
umewakutanisha washiriki zaidi ya 500
kutoka mashirika na taasisi mbalimbali.

Alisema endapo wakibadilisha mifumo
hiyo itasaidia kuleta maendeleo kwa
kuwa itawaunganisha wananchi na mhi-
mili mingine ya kutoa uamuzi kuhusu
suala husika.

Hata hivyo alisema wakiwa kwenye
mkutano huo wataangalia namna ya
kuimarisha ushirikiano kati yao na seri-
kali, Bunge na wananchi.

“KUtajaribu kufanya uchanguzi wa kina

kwa kuangalia matatizo yanayowakabili
wananchi kwa kuwa sisi ni sauti ya wa-
nanchi wasiokuwa na sauti,”alisema.

Kadhalika alisema vvataJad|I|ana njia
yva kuendelea kuimarisha tunu za nchi
za Afrika ili kuepukana na mianya ya
kuonyooshewa vidole au kubanwa na
serikali kwa aina yoyote.

“Asasi za Kiraia zinanguvu kubwa ya
kuleta mabadiliko kwa kuwa ziko ka-
ribu na wananchi, pia zimejikita kutatua
matatizo yanayowakabll| hivyo tuen-
delee kuzikumbuka tunu zetu, ikiwamo
kuwa wawajibikaji, uwazi, upendo,
amani na ushirikiano,"alisema.

Akizungumza kwa niaba ya sekta bin-
afsi, Kai Mollel kutoka Benki ya Stanbic,
alisema benki hiyo inashiriki katika
mijadala na shughuli mbalimbali za ki-
maendeleo kwa jamii kupata fursa am-
bazo zinatokana na uwekezaji.

Alisema watahakikisha kwa watu
ambao ni wabunifu wanapata solo la
uhakika na huduma za kifedha.

Mkurugenzi wa Kampuni ya Trade-
make East Afrika, Dk. Anthony Mvey-
ange, alisema nchi za kiafrika zinakabil-
iwa na matatizo mbalimbali yakiwamo
ya umaskini, ajira, kukosa huduma ya
maji na elimu.

Alisema: “Wananchi wa Afrika wa-
nashida nyingi, ukiangalia asilimia 37
hawana ajira, asilimia 20 ni maskini,
asilimia 23 hawajasona na asilimia 23
hawana huduma ya majisafi na salama,
hivyo kwa wiki nzima tunatakiwa ku-
JIkI%a kuangalia namna ya kusaidia watu
wetu

- Serikali yafufua vyuo saba
vya watu wenye ulemavu

Na Jaliwason Jasson,
MANYARA

AIBU Waziri wa

Nchi, Ofisi ya Wa-

ziri Mkuu, Kazi,

Ajira, Vijana na

Watu Wenye Ulemavu, Pa-

trobas Katambi, amesema

serikali inajivunia kuvifu-

fua vyuo saba vilivyokuwa

vimeanzishwa kwa ajili ya

kutoa taaluma mbalimbali

kwa jamii ya watu wenye ul-
emavu nchini.

Vyuo vilivyorejeshwa tena

ili kuanza kutoa huduma

kwa jamii hiyo ni Rwenzali

(Tabora), Sabasaba (Singi-

(‘

da), Yombo (Dar es Salaam),
Mutapika (Masasi) na Masi-
wani (Tanga).

Katambi alisema uamuzi
wa kuvifufua vyuo hivyo
ulitokana na maelekezo ya
Rais Samia Suluhu Hassan
baada ya kutenga Sh. bil-
ioni tatu za kuvihuisha vyuo
hivyo. “Hivi vyuo saba am-
bavyo ni maalum kwa ajili
ya watu wenye ulemavu vili-
vyofufuliwa na serikali, vi-
likuwa havifanyi kazi lakini
sasa vimeanza kufanya kazi
tangu Rais Samia, alipoingia
madarakani. Sasa ili kuima-
risha miundombinu ya vyuo
hivyo, ndiyo maana serikali

i g S e e e Sp=

ikatoa fedha hizo ili kubore-
sha mazingira ya vyuo vya
wenye ulemavu waweze ku-
pata elimu.

“Ninyi ni  mashahidi
kwamba watu wenye ul-
emavu wakipewa kazi ni
waaminifu na wanafanya
kazi vizuri kuliko watu am-
bao wasio walemavu. Kwa
sababu ya unyeti wa hilo,
serikali inaenda kujipanga
kuhakikisha inatungwa
sheria ambayo itasimamia
alama za barabarani ili zi-
fuatwe na watumiaji wa
barabara bila kuathiri jamii
ya watu wenye ulemavu.”

Juzi serikali ilitoa ufafanu-
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zi kuhusu mgawanyo wa
ajira za umma kwa makundi
maalum, ikisema jamii ya
watu wenye ulemavu imen-
ufaika na ajira mpya 261, kati
ya ajira 9,800 zilizotolewa
hivi karibuni na sekta mbal-
imbali karibuni.

Alizikumbusha taasisi za
serikali zinapotangaza ajira,
zihakikishe wana waajiri
watu wenye ulemavu, kwa
kuwa ni takwa la kisheria
ambalo lipo kwenye Sheria
ya Walemavu, Namba 9 ya
Mwaka 2010, ambayo inawa-
taka kila watu wanaowaajiri
waajiri asilimia tatu ya watu
wenye ulemavu.

Makamu Mwenyekiti wa Klabu ya Waandishi wa Habari Mkoa wa Manyara (MNRPC), Mary Margwe, akizungumza katika
mkutano mkuu wa Jumuiya ya Umoja wa Wanawake (UWT) CCM Wilaya ya Simanjiro, kuhusu waandishi wa habari
kushirikiana na viongozi ili kutatua changamoto zao juzi. PICHA: GIFT THADEY

TAKUKURU yashaurlwa kubuni mbinu kudhibiti rushwa ya ngono

Na Oscar Assenga, MUHEZA

KAMISHNA wa Tume ya
Utumishi wa Umma nchini, Ba-
lozi Adadi Rajabu, ameishauri
Taasisi ya Kuzuia na Kupambana
na Rushwa nchini (TAKUKURU),
kuhakikisha wana buni mbi-
nu zinazoweza kudhibiti
vitendo vya rushwa ya ngono
nchini.

Balozi Adadi alitoa ushauri huo
wakati wa mahafali ya kidato
cha nne ya Shule ya Sekondari

Muheza Muslim.

“Vitendo vya rushwa ya ngono
vipo tu tangu TAKUKURU wali-
popewa jukumu la kudhibiti vi-
tendo hivyo. Naona ni wakati
sahihi kuhakikisha wanakuja
na mwarobaini wake. Wao wa-
napaswa kuona namna nzuri ya
kubuni mbinu ambazo zinaweza
kupelekea kudhibiti badala ya
kusubiri matukio yanatokea ndio
waweze kuanza kupambana
nayo.

“Haya mambo yapo kwa saba-

bu kwenye vyuo hivyo ni jinsi ya
vyombo vilivyo kabidhiwa ku-
fanya kazi hiyo wanafanya nini
ili kuweza kuondokana na tatizo
hilo. Tunataka wanaofanya vi-
tendo hivyo wakamatwe ili iweze
kuwa fundisho kwa wengine we-
nye tabia za namna hiyo kuweza
kubadilika hivyo suala hili lina
umuhimu wake hasa chombo
ambacho kimepewa mamlaka ya
kusimamia.

Aidha, Balozi Adadi aliwa-
himiza wanafunzi katika shule

hiyo kuhakikisha wanasoma kwa
bidii ili wataalamu mbalimbali
waweze kupatikana.

Alisema ni lazima wan-
apokuwa shuleni waweze Kkuji-
andaa na kuzingatia nidhamu,
malengo na kusoma vizuri ili
baadaye waje kufanikiwa kupitia
elimu.

Balozi Adadi aliwaambia
kwamba mitihani inahitaji maan-
dalizi mazuri ili waweze kufanya
vema, hivyo hawana budi ku-
hakikisha wanajiandaa.

Katika mahafali hayo, Balozi
Adadi, aliendesha harambee kwa
ajili ya ujenzi wa vyumba vya
maabara katika shule hiyo, huku
akiahidi kuendelea kushirikiana
nao katika kuhakikisha wanapata
mafanikio.

Pia aliuomba uongozi wa shule
kwamba ujenzi wa maabara
utakapokamilika ipewe jina
la Bahoza Laboratory ili ku-
waenzi kwa juhudi kubwa am-
bazo wamerzifanya kufanikisha
maabara hiyo.
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Shekhe awapa
angalizo wakazi
K'njaro kuhusu
vikundi uhalifu

Na Mwandishi Wetu, MOSH]

SHEKHE wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Shaaban Mlewa,
amewasihi wakazi wa mkoa
huo kuhakikisha hakuna ki-
kundi chochote cha uhalifu
kinachowahusu watoto kinaz-
aliwa na kuwa tishio mitaani
au kuathiri shughuli za kiu-
chumi.

Alitoa ushauri huo jana
alipokuwa akizungumza na
viongozi wa dini na serikali
wakati wa uzinduzi wa Chuo
cha Dini cha Izzudin Rau Kili-
choko Ushirika katika Manis-
paa ya Moshi.

“Hivi sasa kumezuka watoto
wanaoitwa Panya Road kwa
Dar es Salaam, kule Mkoa wa
Tanga wanajiita Watoto wa
Ibilisi, huku Arusha wanajiita
Tatu Mzuka. Yaani kila ma-
hali ni tatizo na ukikutana
nao hao watoto wahalifu
mwombe Mungu, maana
hawakuachi ni lazima waku-
jeruhi na kukupora au wakuu-
we ama wakutie ulemavu wa
kudumu.

“Ndugu zangu wa Mkoa wa
Kilimanjaro, tusikubali ku-
fika huko. Sisi hapa kwetu
makundi hayo bado haya-
jazaliwa. Wazazi na walezi
wajengeni na kuwalea watoto
wetu katika misingi ya dini
ili waje kuwa wenye tabia
njema kwenye jamii na siyo
kuwaacha wajitafutie mahi-
taji kama chakula na mavazi,
watajikuta wameingia katika
makundi ya kihalifu,” alisema.

Aidha, alizitaja sababu za
watoto hao kukata tamaa
na kuingia katika uhalifu ni
kukosa malezi bora, ambayo
yangewafanya watoto hao
kuwa na ubinadamu na kuji-
tambua.

“Tafiti mbalimbali za sai-
kolojia ya makuzi ya mtoto
zinamtaka mzazi awe kion-
gozi wa familia. Hii inasaidia
mtoto katika kipindi cha
ukuaji wake na maisha va Kila
siku, matendo na misemo hu-
unda taswira vichwani mwa
watoto juu ya maisha, lugha
na mahusiano.

Zaidi aliongeza: “Ndiyo
maana tunaambiwa mab-
adiliko katika mfumo wa
utandawazi na ongezeko la
zana za dijiti, yameleta athari
kubwa katika malezi ya wato-
to. Wazazi wanatumia muda
mwingi katika mitandao ya
kijamii na kusahau kutoa
malezi shirikishi kwa watoto
wao. Hali hii imeleta ongeze-
ko kubwa la mmomonyoko
wa maadili katika jamii.”

Akitoa taarifa ya maendeleo
va chuo hicho, Salimu Muhi-
din, alisema walivutiwa kuan-

zisha na kufungua chuo hicho,

baada ya kuona ongezeko
[a waumini katika Ushirika
ambalo lina idadai kubwa ya
wanafunzi wa vyuo vikuu,
sekondari na taasisi za umma
na wananchi wa kawaida.

- Serikali yaunda kamati kuchunguza
chanzo cha ghala kuungua moto

Na Oscar Assenga, TANGA

IKU mbili baada ya ghala

la Mamlaka ya Mapato

(TRA) Mkoa wa Tanga

ambalo lilikuwa lime-
hifadhi shehena ya bidhaa
za magendo kuteketea kwa
moto, serikali imeunda kamati
maalum ya watu 11 kuchunguza
kama tukio hilo ni hujuma au
hitilafu ya miundombinu ya
umeme ya ghala hilo.

Aidha, imetaka kuchungu-
zwa mjumbe mmoja wa Kamati
ya Kuzuia Magendo ya Mkoa,
aliyetajwa kwa jina moja la Ki-
saka, ambaye anatuhumiwa
moto ulivyotokea, alipigiwa
simu ili aweze kutoa taarifa la-
kini mpaka asubuhi simu iliita
haikupokelewa.

Akitangaza uamuzi wa ku-
undwa kwa kamati hiyo jana,
Mkuu wa Mkoa huo, Omari
Mgumba, alisema kamati hiyo
ya wataalamu wa kada mbalim-
bali itafanya kazi ya uchunguzi
ndani ya siku saba na baadaye

itawasilisha ripoti yake kwake.

Ghala hilo kabla ya kuteket-
ekea, lilikuwa limehifadhi
bidhaa mbalimbali zikiwamo
mabalo ya vitenge 370, sukari,
mchele, mafuta ya kupikia na
pikipiki zilizoshindwa kulipiwa
ushuru na wafanyabiashara
walioingiza mali hizo kwa njia
ya magendo.

“Wanakwenda kufanya
uchunguzi na wataleta kwangu
walichokiona kuhusiana na
tukio la kuungua kwa moto
ghala la kuhifadhi bidhaa za
magendo lililoko Bandari ya
Tanga. Kimsingi, kamati hiyo
inahusisha wataalamu kutoka
Jeshi la Zimamoto na Ukoaji,
Ofisi ya Rais (TAMISEMI),
TAKUKURU, Jeshi la Polisi na
Wakala wa Majengo nchini
(TBA).

“Wengine ambao nimewa-
jumuisha katika kamati hiyo
ni mtaalamu kutoka Mamlaka
ya Ofisi ya Mkemia Mkuu wa
Serikali, Ofisi ya Mwanasheria
Mkuu wa Serikali na wataala-

mu wa uhandisi maalumu kwa
ajili ya kuzuia milipuko. Tayari
kamati hiyo imepewa hadidu
za rejea na watakwenda kutaf-
siri kama tukio hilo ni hujuma
ama ajali au uhalifu. Tunataka
watuambie chanzo ni hitilafu
ya umeme au ni hujuma.”

Moja ya hadidu za rejea ni
kupitia nyaraka zote za TRA
za kuingiza na kupokea mzigo,
kuhoji muda wa mzigo ulipokaa
tokea mwaka jana na uliingia
mwezi upi. Pia, kuhakiki mali
zilizokuwapo kwa mujibu wa
nyaraka na kufanya uchunguzi
taarifa hizo.

“Kwa mfano mtumishi mmo-
ja ambaye anaitwa Kisaka, yeye
ni Mjumbe wa Kamati ya Kuzuia
Magendo ya Mkoa, moto ulivyo-
tokea, alipigiwa simu ili aweze
kutoa taarifa lakini mpaka asu-
buhi simu iliiita haijapokelewa
na ndiyo huyo yupo kwenye
hilo. Hao watu wachunguze
kwa nini hakupokea simu usiku
mzima,” alisema Mgumba.

Kutokana na sakata hilo,

i

Mkuu huyo wa Mkoa, aliagiza
vyombo vya ulinzi na usalama
kuimarisha ulinzi na doria za
kawaida kwenye mkoa mzima.

“Lakini imarisheni doria
kwenye taasisi za fedha, benki,
kwenye viwanda vinavyohusi-
ka na watu wengi kama TPA,
GBP na Tanga Cement za mara
kwa mara mchana na usiku
huku wamiliki wa mahoteli
na wawekezaji sekta binafsi na
za umma, mahoteli kuimarisha
ulinzi,”alisema.

Oktoba 2, mwaka huu, she-
hena ya magendo ya sukari na
mafuta ya chakula iliyokuwa
imeingizwa nchini  kupitia
Bandari Bubu ya Kasera iliyoko
nje kidogo ya Jiji la Tanga, iliri-
potiwa kutoroshwa na watu wa-
siojulikana katika mazingira ya
kutatanisha.

Kwa mujibu wa Mkuu huyo
wa Mkoa, bidhaa hizo zilitor-
oshwa muda mfupi baada ya
kufika bandarini hapo, huku
majahazi yaliyoubeba mzigo
huo yakitelekezwa.

Mkuu wa Mkoa wa Kilimanjaro, Nurdin Babu (wa pili kushoto), akitembelea kiwanda cha vinywaji vikali cha Kampuni
ya bia ya Serengeti (SBL), katika ziara yake ya ukaguzi wa upanuzi wa kiwanda hicho, mjini Moshi juzi. Wengine ni
wafanyakazi wa SBL. PICHA: MPIGAPICHA WETU

TPC yawapa majani wafugaji kuinusuru mifugo na ukame

Na Mwandishi Wetu, MOSHI

TISHIO la ukame ambalo
limeathiri kwa asilimia 90 nyan-
da za malisho ya mifugo katika
Wilaya ya Moshi, mkoani Kili-
manjaro, limeigusa Menejimen-
ti ya Kiwanda cha Sukari cha
TPC, baada ya kuamua kuwafu-
ta machozi wafugaji wanaopa-
kana na mashamba yake, kwa
kuwapa majani yaliyosokotwa
kisasa ili kuinusuru mifugo yao
kufa kwa njaa.

Jana Ofisa Mtendaji Mkuu/
Utawala wa TPC, Jaffary Ally,
alisema wafugaji watakaonu-
faika na mpango huo wa kui-
nusuru mifugo yao na njaa ni
wa Kata ya Kahe ambao wao
wanayazunguka mashamba ya
miwa.

“Tumeandaa mpango wa
muda mfupi na mrefu wa nam-
na ya kuinusuru mifugo ya waf-
ugaji wa kata hiyo, ambapo ka-
wafugaji wamepoteza mlfugo
570 baada ya kudhoofu na kufa
kwa njaa. Kwetu sisi tunaona
hili ni jambo kubwa kumsaidia
jirani yako anayekuzunguka,”
alisema.

Kata ya Kahe inayokaliwa
na idadi kubwa ya wakulima
na jamii za kifugaji, ilipoteza
mifugo hiyo kutokana na
ukame mkali, uliotokea kati ya
Julai hadi Septemba mwaka
huu.

“Wafugaji wanaotoka ukan-
da wa tambarare hasa Kahe,
waliomba kuingiza mifugo yao
kwenye eneo la mashamba ya

kiwanda chetu ambayo sasa
hayatumiki, lakini tukaona siyo
vyema kuruhusu hilo. Ni bora
tukafanya jambo ambalo lita-
saidia pande zote mbili. Me-
nejimenti ikaamua kununua
mashine ya kuvuna nyasi ka-
tika eneo hilo na kuzifunga
katika marobota na kisha kuzi-
alieleza.

Kwa mujibu wa ofisa huyo,
Menejimenti ya TPC ilipokaa
kujadili ombi hilo, iliona kwam-
ba kama wakiruhusiwa kuingi-
za mifugo yao shambani, kuna
uwezekano mkubwa wa kuhar-
ibu miundombinu ya umwagil-
iaji wa mashamba ya miwa ya
kampuni.

Kabla ya wafugaji hao ku-
wasilisha ombi la kutaka kuin-

giza mifugo kwenye mashamba
hayo, Mkuu wa Wilaya ya Moshi,
Abbas Kayanda, aliwasiliana pia
na menejimenti ya kiwanda
hicho, kuwajulisha juu ya ba-
rua ya wafugaji hao wa Kata ya
Kahe.

Kata ya Kahe peke yake ili-
yopo eneo la ukanda wa Lower
Moshi, inakadiriwa kuwa na
wastani wa mifugo 10,000
wakiwamo ng'ombe, mbuzi na
kondoo.

Januari mwaka huu, Serikali
ya Mkoa wa Kilimanjaro, ilikiri
kuwa janga la ukame lilisababi-
sha vifo vya mifugo zaidi 1,200
katika mkoa huo.

Kati ya hiyo ngombe waliku-
wa 841, kondoo 406 na punda
10.
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SAYANSI

NA GAUDENSIA MNGUMI
KIRUSI HATARI CHA MAABARA
Chuo Kikuu kilivyozua taharuki

chazalisha toleo hatari la UVIKO-19

« Kinaua asilimia 80, ni mahiri kukwepa na

kuharibu kinga

WEZI Oktoba, umeku-

wa wa kishindo kipya

cha hofu ya kuibuka

upya UVIKO-19 kufua-
tia taarifa kuwa Chuo Kikuu cha
Boston cha Marekani kimetengen-
eza kirusi kingine cha COVID-19
hatari zaidi, kuliko kile cha Omi-
cron.

Aidha, taarifa zinasema kuwa
aina hiyo mpya ya UVIKO au
COVID-19 ni mseto unaochang-
anywa na wanasayansi katika Chuo
Kikuu cha Boston na kwamba kirusi
kina nguvu nyingi na kinaua kwa
asilimia 80 na kina mizungu au
uganga zaidi wa kuzikwepa kinga
za mwili.

Maelezo hayo yakiongeza kuwa
miongoni mwa majaribio yake yali-
fanywa kwenye panya na kubaini
kuwa ni hatari na tofauti na aina
ya zamani ya Omicron kwa vile
kwenye omicron, panya hao wali-
pata athari kidogo tu walipoam-
bukizwa virusi.

Wanasayansi na wataalamu
wa matibabu wakiwa na nadha-
ria tofauti wengi wakipinga kuwa
utafiti kama huo kwenye popo uli-
fanywa katika maabara za jimbo la
Wuhan nchini China ukawa chim-
buko la corona duniani na kuan-
zisha janga la virusi waliokatishia

R\

Wanasayansi wa Chuo Kikuu cha Boston wakiwa maabara kuzalisha kirusi kipya. PICHA: MTANDAO

uhai wa mamilioni bila sababu hasa
watumishi wa afya.

Hatua ya Boston, ikikosolewa na
wataalamu wanaosema: “Utafiti juu
ya vimelea vya magonjwa vinavy-

oweza kutokea unahitaji kuonge-
zwa na kulindwa ili kuepusha mata-
tizo hatari yanayoweza kuibuka
mbeleni.” Dk. Richard Ebright wa
Chuo Kikuu cha Rutgers na mtaal-

za mwill kuliko vingine

amu mkuu wa kemia anasema.
Anaongeza kuwa  anaamini
kwamba utafiti ukifanywa, husaidia
kuelewa kinachoharibika na hapo
ndipo wanaweza kuepuka janga

linalofuata la maabara kuzalisha
maradhi hatari.

Huko Boston, wanasayansi
wanaotafiti aina mpya ya COVID-
19 walitoa protini kutoka kwa aina
ya Omicron. Protini hiyo ndiyo
hung’ang’ania seli za binadamu na
kisha kuzishambulia, watafiti wali-
gundua kuwa panya walikipokea
kirusi kwa njia tofauti na kuliko
ile mpya, ambayo ilikuwa nyepesi
kwa wanyama mamalia akiwamo
binadamu.

Lakini aina mpya, Omicron S,
ilishambulia panya wote na kuua
asilimia 80 yao, waliandika katika
ripoti zao watafiti hao wa Boston.

JUHUDI ZA KUKANUSHA
Baada ya taarifa kusambaa
kuwa wameandaa kirusi hatari
kwenye maabara zao, Chuo Kikuu
cha Boston kikaingia kiwewe na
kuanza kufafanua utafiti wake wa
COVID-19,

wanajitetea kuwa aina mpya
kitaalamu ikiitwa ‘new variant’
haikuwa mbaya sana.

“Gazeti la udaku la Daily Mail
la Uingereza lilizua utata na taha-
ruki kwa kusema Chuo Kikuu cha
Boston kimeunda kirusi kingine
hatari cha COVID chenye “kiwango
cha kusababisha vifo kwa asilimia
80,” gazeti la Boston Globe lina-
bainisha.

Likazidi kukanusha kuwa chuo
kikuu kimejibu kwa ukali na kika-
baini kuwa majaribio yake yalifanya
virusi kuwa hatari zaidi.

Boston University -BU inaripoti
kwamba iliunda aina hatari zaidi ya
COVID ‘ya uwongo na isiyo sahihi’
na kuongeza kuwa jarida la udaku
la Uingereza lilipotosha matokeo ya
utafiti wa virusi uliofanywa katika
maabara ya BU ya South End.

INAENDELEA UK. 18
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ELIMU

NA SABATO KASIKA

Kisomo watu wazima chaingia
Kwa gia kubwa Dar, Pwani

« ASsiyejua KKK aeleza alivyokosa uongozi

LIMU ya watu wazima im-

ekuwa na mchango mkub-

wa wa kumwezesha mtu

kufuta ujinga wa kutojua
kusoma, kuandika na kuhesabu
(KKK) na kumpa ujuzi wa kazi
mbalimbali licha ya kujiona kuwa
ana umri mkubwa.

Kimsingi, elimu hiyo iliyokuwa
ikiitwa ngumbaru inakuondoa
pengo la elimu miongoni mwa
Watanzania na ina mchango
mkubwa kwa wale wanaojitokeza
kuipata, kwani inawawezesha
kutoka kwenye hali duni ya maisha
na kujifunza jinsi ya kuinua hali ya
maisha na kuongeza uwezo wa
kuzalisha mali.

Kwa kutambua umuhimu huo
wa elimu baadhi ya wafugaji wenye
asili ya Kimasai ambao hawakuba-
hatika kupata elimu kupitia mfumo
rasmi, wameamua kujiunga na
elimu ya watu wazima ili kufuta
ujinga.

Wafugaji hao 245 wa mikoa ya
Dar es Salaam na Pwani sasa wan-
ahudhuria madarasa ya elimu ya
watu wazima kila siku katika vituo
vinavyosimamiwa na Kanisa la
Kilutheri Tanzania (KKKT), Dayosisi
ya Mashariki na Pwani.

Mwalimu wa wanafunzi hao,
Christina Moleto anasema hayo
katika kilele cha maadhimisho ya
Juma la Elimu ya Watu Wazima, hivi
karibuni katika viwanja vya Chuo
cha Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu
Dar es Salaam (DUCE).

“Dar es Salaam kuna vituo vitatu
vikiwa na wanafunzi 149, Pwani pia
vipo vitatu vikiwa na wanaafunzi
96 na tupo walimu 12, kila eneo lina
walimu sita ambao tunawafundi-
sha,” anasema Christina, akieleza
kuwa mwamko ni mzuri na
kwamba tangu madarasa hayo
yaanze miezi sita iliyopita, tayari
wanazijua KKK, hali inayoonyesha
kuwa wana nia ya kweli ya kutaka
kufuta ujinga.

Katika maelezo yake anafafanua
kuwa vituo vya Dar es Salaam vipo
Mwenge, Msasani na Tegeta, wakati
vikundi vya Pwani vipo Nabanya,
Mindutulieni Shuleni na Nduli
katika Kata ya Lugoba, Halmashauri
ya Chalinze.

Anaongeza kuwa kwa Dar es
Salaam wanasoma kuanzia Juma-
tatu hadi Jumatano muda wa saa
nne asubuhi hadi saa sita mchana
na Pwani wanasoma kuanzia
Jumanne hadi Alhamisi muda wa
saa nane hadi kumi jioni.

“Lakini pamoja na maendeleo
hayo, ninadhani ni vyema seri-
kali ikatusaidia wataalamu wa
kuwafundisha ujuzi wa fani mbal-
imbali ili waweze hata kuboresha
biashara zao na mambo mengine
ukiwamo ujasiriamali,”anatoa ombi
akisema elimu si KKK pekee, kuna
mambo mengi zikiwamo mbinu za
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Naibu Waziri wa Elimu (wa nne kutoka kulia waliokaa) Omary Kipanga, akiwa na viongozi
wengine na wadau wa elimu ya watu wazima kutoka mikoa mbalimbali. PICHA ZOTE: SABATO

utafutaji na kubuni miradi.

ALIVYOKOSA UONGOZI

Mmoja wa wanafunzi hao Moses
Charles, anatoa ushuhuda mbele
ya hadhara kuwa alikosa uongozi
katika kitongoji cha nyumbani
kwao Kibirashi Wilaya ya Kilindi
mkoani Tanga, kutokana na kutojua
kusoma, kuandika na kuhesabu
wananchi wakimshangaa atafan-
yaje kazi zama hizi za elimu kuwa
ufunguo wa maisha.

“Wananchi walikuwa wanataka
niwe kiongozi wao, nikakubali,
zililetwa fomu za kuwania
uongozi nikatakiwa kujaza, lakini
nikashindwa kwa sababu nili-
kuwa sijui kusoma, hivyo nikakosa
uongozi,” anasema Charles.

Hata hivyo, anabainisha kuwa
baada ya kuhudhuria madarasa ya
elimu ya watu wazima, sasa anajua
kusoma, kuandika na kuhesabu,
huku akiweka wazi kuwa akirudi
kwao atakwenda kuhamasisha
jamii yake kusoma na kufuta
ujinga kwa vile hakuna linaloweza
kufanyika bila kujua KKK.

“Nimeshatambua kuwa elimu
ndio kila kitu katika maisha, nami
ninaungana na mwalimu wetu
kwamba sasa serikali itufundishe
jinsi ya kuwa na ujuzi wa fani mbal-
imbali, ili kufanya kazi zetu kwa
ufanisi, lakini pia kuwa na ujuzi wa
masuala mbalimbali ya kimaisha
ambayo yanamfanya mtu kumudu
na kuboresha Maisha,” anasema.

HALMASHAURIZAAGIZWA
Naibu Waziri wa Elimu, Sayansi
na Teknolojia, Omary Kipanga,
anawaagiza wakurugenzi wa hal-
mashauri kutenga bajeti, kwa ajili ya

shughuli za elimu ya watu wazima,
kuwezesha maofisa wanaoisima-
mia kuwafikia walengwa.

“Viongozi wote katika maeneo
yenu hakikisheni mnaendelea
kuipa uhai elimu ya watu wazima
kwa kuyafanya maadhimisho kuwa
endelevu yakihusisha makundi
mengi zaidi katika kila mkoa
nchini,” anasema Kipanga.

Anataka ushirikiano kati ya
Taasisi ya Elimu ya Watu Wazima
na viongozi wengine wa serikali
na kutaka uendelee huku wakiha-
masisha, kuanzisha na kusimamia
madarasa ya MEMKWA na kuhakik-
isha yanakuwa na vitendea kazi
vinavyokidhi mahitaji ya ufundis-
haji na yjifunzaji.

“Ni muhimu kila Mtanzania
kuthamini mchango wa elimu ya
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maadhimisho hayo.
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Baadhi ya wafugaji ambao sasa ni wanafunzi wa elimu ya

Watu wa Wazima, kwani katika
miaka ya 70, Mwalimu Julius Kam-
barage Nyerere aliitumia kama
chombo cha kulikomboa kundi
kubwa la Watanzania waliokuwa
wanakabiliwa na changamoto ya
ujinga wa kutojua kusoma, kuan-
dika na kuhesabu,” anasema.

Anasema kupitia elimu hiyo watu
waliweza kukabiliana na maradhi
na umaskini na kwamba Kkatika
kipindi hicho, programu kama
Kisomo Chenye Manufaa, ilitumika
kuwafundisha watu wazima wal-
iokuwa hawajui kusoma, kuandika
na kuhesabu (KKK).

“Kulikuwa pia na programu ya
kujiendeleza kwa wale waliokuwa
wakijua kusoma, kuandika na
kuhesabu, lakini wakakosa stadi
mbalimbali, hivyo hatua hiyo ili-
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watu wazima (mbele), wakifuatilia

waongezea maarifa na iliendana
na matamko mbalimbali likiwamo
la elimu haina mwisho,” anasema.

HALI HALISI

Inaelezwa kuwa, idadi ya
Watanzania wasiojua kusoma na
kuandika kwa sasa ni asilimia 22,
na kwamba ili kukabilia na tatizo
hilo, wizara inaendelea kutekeleza
mkakati wa kitaifa wa Kisomo na
Elimu kwa Umma, uliozinduliwa
mwaka 2020, unaolenga kubore-
sha programu za kisomo kwa njia
mbadala.

Akizungumza kwa niaba ya
Katibu Mkuu wa Wizara ya Elimu
Sayansi na Teknolojia, Kamishna
wa Elimu, Dk. Lyabwene Mtahabwa,
anataja mojawapo ya programu
hizo kuwa ni elimu ya sekondari
nje ya mfumo rasmi.

Kamishna huyo anafafanua kuwa
wizara inatekeleza programu hiyo
kupitia Taasisi ya Elimu ya Watu
Wazima, na kwamba katika mwaka
wa masomo wa 2022, jumla ya
wanafunzi 17,529 wamedahiliwa.

“Elimu hii inatolewa katika
vituo vya shule huria 743, kati ya
hivyo, 151 vinaendeshwa na Taasisi
ya Elimu ya Watu Wazima na vili-
vyobaki viko chini ya wadau wa
elimu,” anasema Dk. Mtahabwa.

Anafafanua kuwa miradi hiyo
inatekelezwa katika mikoa nane ya
Kigoma, Dodoma, Iringa, Tabora,
Mbeya, Njombe, Songwe na Dar es
Salaam na kwamba katika awamu
ya pili, itatekelezwa katika mikoa
sita mengine ya Simiyu, Shinyanga,
Manyara, Pwani, Singida na Pwani.

“Mipango na mfumo wa elimu
ya watu wazima kwa sasa imebadi-
lika, inajikita zaidi katika kutatua
changamoto za wakati huu kama
vile kukosa fursa ya elimu ya
sayansi, teknolojia na ubunifu.
Fursa za kupata ajira, elimu ya
ujasiriamali, utunzaji wa maz-
ingira, haki za kijinsia watoto na
wanawake,” anasema.
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ELIMU

NA VITUS AUDAX, MWANZA

Haya vanawachochea watoto
kuhama familia, kuishi mitaani

« Ni matokeo va chuki, kutesa, njaa, vipigo vya kikatili, kujeruhi

IJT mikubwa na majiji

yanashuhudia wimbi

kubwa la watoto wa-

naoishi kwenye maz-
ingira magumu na kwa mujibu wa
takwimu za sensa ya mwaka 2012,
watoto wawili kati ya 838 huishi
na kulala mitaani.

Aidha, zinaeleza kuwa watoto
5,600 wamekimbilia mtaani jijini
Dar-Es- Salaam na takribani 1,568
sawa na asilimia 28 ya idadi hiyo
wamezagaa mkoani humo iki-
fuatiwa na Dodoma asilimia nane
na Mwanza ikiwa na asilimia saba
ya watoto hao walioko mitaani.

Kadhalika takwimu zinaeleza
kuwa asilimia 57 ya watoto hao ni
kutoka mikoa ya Tanga, Arusha,
Iringa, Morogoro na Pwani. Na
katika hali ya kawaida ongezeko
la watoto hawa linaweza kuwa juu
zaidi baada ya matokeo ya sensa ya
mwaka huu.

Ongezeko la watoto hawa lin-
aweza kutatuliwa endapo utaju-
likana mzizi mkuu wa kuuona mtaa
sehemu salama kwa maisha yao
zaidi ya kubaki katika familia zao
na kuendelea na elimu hususani
kwa kipindi hiki serikali ikighara-
mia elimu kuanzia msingi mpaka
kidato cha sita.

Ikumbukwe kuwa si kila mtoto
aonekanaye mtaani huipenda
hali hiyo, kwa mujibu wa utafiti
uliofanyika katika jiji la Mwanza,
watoto saba kati ya 10 wameingia
mtaani kutokana na migogoro ya
familia.

Mbali na migogoro hiyo ukali wa
wazazi na walezi pia unachangia
ongezeko hilo, huku watoto kati
ya 10 huagizwa na wazazi wao
kwenda mtaani kuomba fedha kwa
ajili ya kujipatia mkate wa kila siku.

Hata hivyo, mtoto mmoja kati
ya hao 10 hukimbia nyumbani
bila sababu za msingi kutokana na
shinikizo la watoto waliopo mtaani,
utafiti unabainishwa na ushuhuda
wa miaka 12 jina tunalo, anayesema
kuwa kwamba Agosti, 2019, ali-
panda lori kusafirisha mkaa kutoka
Karagwe mkoani Kagera na kuingia
Mwanza kutokana na wazazi wake
kuhitilafiana hatua iliyofuatiwa na
baba yake kuoa mke mwingine
ambaye hakumpenda.

“Baada ya kuoa mke mwingine
nilianza kupigwa na kufanyishwa
kazi ngumu, napigwa mno na
kufukuzwa ili nilale nje, pia mara
nyingi nilikuwa nikizuiliwa kula
chakula au anachukua sahani
yangu na kukimwaga nikilala
njaa. Nikachoka mateso nikaamua
kutafuta ninapoweza kuishi bila
usumbufu.”

Mwingine mwenye miaka 11 wa
kiume, kutoka Ukerewe alikimbia
yumbani mwaka 2017 akiwa na
miaka sita. Anautaja ulevi na usum-
bufu wa mjomba wake aliyekuwa
mlezi baada ya wazazi wake

Watoto wanalazimika kuishi majalalani kutokana na mateso na manyanyaso nyumbani kwa walezi au wazazi. PICHA: MTANDAO

kufariki kuwa chanzo cha kuacha
maisha ya familia yake.

“Mjomba alikuwa mlevi kila
akirudi nyumbani ni kutukana
na kutuzuia kula chakula wakati
mwingine alikuwa akimwaga
chakula chote kilichoandaliwa.
Hapo sikuwa na jambo la kuni-
fanya niendelee kunyanyasika
nyumbani kwake ikanibidi nitafute
pa kukimbilia ndipo nikaja hapa
Mwanza.”

Kadhalika kuna taarifa ya mtoto
wa kiume mwenye miaka 13 mion-
goni mwa watoto wanaopatikana
ikiwa alitokea mkoani Mara, ali-
ingia mtaani baada ya wazazi
kugombana na kuachana akibaki
na mama yake aliyeanza kufanya
mambo ambayo hayakumpendeza
tena hakuwa na muda wa kumhu-
dumia. Aidha, yupo binti wa miaka
saba anayepatikana maeneo ya
jengo la NSSF, Mwanza anayedai
anatumwa na mama yake mzazi
ili kuomba fedha. Kwa mujibu wa
maelezo yake mzazi anabaki nyum-
bani wakati mwingine humleta na
kumuacha eneo hilo na kumrudia
jioni.

“Sisomi na kila asubuhi huamka
na kuambatana na mama mjini
wakati mwingine huniacha nyum-
bani akinielekeza eneo la kukaa
ili nikaombe hela na kila niki-
pata ni lazima nimpelekee. Nisi-
popata mara nyingi tunashinda
au kulala njaa kitu kinachopelekea
kuomba kila mtu anayepita eneo
nililoko.”Anasema.

Nje na kukimbia matatizo ya
nyumbani kwao watoto hao hali
ya kimaisha kwao bado ni kizun-
gumkuti wawapo mtaani, ikiwa
usalama wao wa maisha ni mdogo
kutokana na vijana wa mitaani
wakubwa zaidi yao kuwapiga,
kuwanyang’anya wakitafutacho
vilevile kuwatumia watoto hao
katika shughuli za wizi kwa kuwap-
itisha madirishani.

Aghalabu, watoto hao wame-
kubaliana ya hali hapo mtaani
kimazingira, ikiwa ni pamoja na
kulala pembezoni mwa barabara,
kuomba, mitaani, kuvaa mavazi
duni pamoja na huduma nyingine
za kijamii. Huku ombi lao likiwa
nikusaidiwa kupelekwa shule ikiwa
ni salama zaidi nje ya familia zao ili
waweze kusoma na kuishi ndoto

zao kama watoto wengine.
ATHARI ZA ONGEZEKO
Yusufu Mtobela ni Mkurugezi
wa Upendo Daima, kituo cha
kulea watoto kutoka mitaani na
kuwarudisha nyumbani kwao wan-
aporidhia na kutoa elimu kwa jamii
hiyo. Anaeleza ushirikishwaji wa
jamii pamoja na elimu kwa wanafa-
milia kuwa suluhisho la tatizo hilo.
Anasema madhara ya
kuongezeka kwa watoto mitaani
katika jamii ni pamoja na ongezeko
la magenge ya vijana wafanya
uhalifu mtaani mfano ‘panyarodi’,
wizi wa bidhaa madukani, vitendo
vya ulawiti pamoja na ubakaji.
“Hili ni tatizo kubwa katika jamii
ya sasa kubwa zaidi tunatakiwa
kujua kuwa hakuna mtaa unaozaa
mtoto bali kila mtoto ana wazazi
na haki yake kubwa ni kukaa na
familia yake. Jamii inatakiwa
kupewa elimu ya familia, watoto
wanaoachwa na wazazi wanao-
fariki nao waweze kutunzwa na
ndugu wa familia hizo.”Anasema
Mtobela. “Tunajitahidi kuwatafuta
watoto kutoka mitaani wanaori-
dhia kurudi nyumbani tunatoa
semina kwa familia zao juu ya

kuwa na upendo kwao. Vilevile
wale wasioridhia kurudi kwao
kutokana na matatizo yaliyowatoa,
tunawatunza na kuwapeleka shule
ambapo wanasoma na kuendelea
vizuri kama ilivyo kwa watoto
wengine wenye ndoto za maisha.”
Anaongeza.

Wajumbe wa Mkakati wa Kupam-
bana na Ukatili wa Kijinsia kwa
Wanawake na Watoto (MTAKU-
WWA) mkoani Mwanza, Aprili,
mwaka huu walianza mkakati wa
kuwaondoa watoto wa mitaani
na kuwarejesha nyumbani kwao,
ikiwa ni lengo la kutokomeza utoro
katika shule za msingi na sekond-
ari pamoja na kutembelea familia
mbalimbali na kuelimisha, wazazi
na walezi ili kudhibiti wimbi hilo la
watoto mitaani.

Anahimiza jamii  kush-
irikiana na serikali na wadau
kutekeleza mpango kazi wa taifa
wa kutokomeza ukatili dhidi ya
wanawake na watoto kukabili-
ana na changamoto za ulinzi wa
kundi hilo kwa kushiriki mafunzo
yanayoandaliwa, kutoa elimu na
hamasa kwa jamii ili ibadilike na
ijali watoto.
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ELIMU

NA JULIETH MKIRERI, KIBAHA

Asasi ya kuokoa wasichana dhidi ya mila
potofu vajikita Pwani, shule 22 zaneemeka

ILA zilizopitwa na
wakati kama kuoza
watoto, kukeketa na
kuthamini watoto
wa kiume kuliko wa kike zime

kini zama hizi si jambo geni kulua
l<uwa zimeingia na kuenea mijini
wanapohamia mijini wanakwenda
nazo iwe ni Dar es Salaam, Mwanza
au Mbeya jambo linalokwami-
sha kampeni za kuzitokomeza
kusuasua.

Baadhi ya mashirika yanala-
zimika kusimama na mtoto wa
kike kumpambania ili kupata haki
zake za msingi kama ilivyo kwa
wavulana, yakijitahidi wasome na
kujishughulisha na vitu vingine vya
kumuinua kiuchumi na kuondo-
kana na kuwa mtu wa kulea familia.

Ni mila za kizamani kwa kuwa
zimepitwa na wakati na nyingi ni
za kumkandamiza binti endapo
makabila yanayoziendekeza yak-
ibadilika kauli itakuwa moja ya
kuinua mtoto wa kike na kupata
haki zake za msingi.

Ndiyo maana baadhi ya
wadau wanasema wakati
umefika mashirika yanayopamba-
nia haki ya mtoto wa kike kwenda
kuwashirikisha watoto wa kike
kuwapa kipaumbele kwa kila
sehemu ili jamii iamini kwamba
wanaweza kufanya yale yanay-
ofanywa na watoto wa kiume na
kubadili mitazamo yao hasi.

Halmashauri ya Chalinze ni kati
ya tisa za mkoa wa Pwani ambazo
ni miongoni mwa shule zinazonu-
faika na miradi ya Shirika la Room
to Read ikitoa elimu na stadi za
maisha zinazolenga kumsaidia msi-
chana dhidi ya mila potofu.

Halmashauri hiyo ina shule 23
kati ya 22 zinatekeleza miradi ya
Room to Read ambayo ni elimu
ya fedha pamoja na nguvu ya
msichana (stadi za maisha) miradi
yote miwili inatekelezeka kwa
wanafunzi wa kike 2,423 wa kidato
cha kwanza na cha pili.

Kwa upande wa programu ya
elimu ya fedha kuna shule 10
ambazo Room to Read

wanatoa msaada moja kwa
moja kwa wanafunzi 1,408 ziki-
wamo Changalikwa, Mandera,
Kikaro, Msata, Kiwangwa,

Vigwaza, Pera, Chahua, Ubena
pamoja na Mdaula.

Ofisa Elimu Sekondari wa
Wilaya ya Chalinze, Salama Ndy-
etabura, anasema utekelezaji wa
mradi wa elimu kwa msichana na
usawa wa kijinsia pamoja na elimu
ya fedha ulianza mwaka 2014 hadi
2018 kwa awamu ya kwanza katika
shule mbili za Lugoba na Chal-
inze.

Anasema Room to Read wali-
wezesha na kutoa

Mafunzo kwa mabinti wa kidato

jamii kuendelea kuzidumisha. PICHA:MTANDAO

cha kwanza hadi cha nne.

Anaongeza kuwa mwaka 2021
halmashauri iliona kuna umuhimu
wa kuendeleza na kuongeza wigo
wa upatikanaji wa elimu hiyo katika
shule zote kutokana na mwitikio
chanya wa wanafunzi wa kike na
mafanikio yaliyojitokeza kuto-
kana na miradi ya Room to Read,
ikiwamo mabadiliko chanya
ya makuzi na kimazingira kwa
wanafunzi wa kike.

“Utekelezaji wa Miradi ya Room
to Read kwa awamu ya pili katika
Halmashauri ya Chalinze ulianza
Juni, 2021 baadaya kuomba asasi
hiyo kuendelea tena kuwezesha
mafunzo kwa shule zote 22 za
sekondari,” anasema Salama.

Aidha, anafahamisha
kuwa katika awamu hiyo ya pili
ndipo walipoanza kutekeleza
mradi wa Nuru ya Msichana na
Februari mwaka huu, wanaen-
delea namradi wa elimu ya fedha
kwa shule zote 22 kati ya hizo
shule 10 ziko chini ya usaidizi wa
moja kwa moja wa taasisi.

Kupitia mradi huo wanafunzi
wa kike wameonyesha mabadi-
liko kiufahamu lakini wameanza
kupendwa hata na vidato vingine
pamoja na baadhi ya wanafunzi wa
kiume na wamekuwa wakishiriki
katika mafunzo ipasavyo.

Anazitaja sekond-
ari za Mboga,
Ubena, Pera, Msata
na Mandera kuwa
ni baadhi ya zile
ambazo wanafunzi
wametengen-

eza bidhaa hizo na
kuziuza kwa wal-
imu wao na jamii
inayowazunguka.”

Inaelezwa kuwa hadi sasa
wanafunzi wa kike 3,831 wananu-
faika na miradi ya Room to Read
na kumekuwa na mabadiliko ya
tabia kwa kupaza sauti kuhusu
vitendo vyote vinavyokiuka haki
na utu wao.

Ofisa ya elimu inabainisha
kuwa kutokana na miradi hiyo
wanafunzi wamekuwa wakitoa
taarifa na kuomba ushauri kwa
walimu kuhusu vitendo vya ukan-
damizaji mila kwenye jamii zao
ikiwamo za kuchezwa ngoma
wakati wakiwa masomoni.

“Hilo pia limebadilisha baadhi
ya wazazi na walezi ambao wame-
pata uelewa na kukubali kusubiri
watoto wao wamalize masomo
ndipo waendeleze utamaduni wao,
hapa kumekuwa na msemo unao-
tumika Ubena Sekondari ‘niache
nisome, kuchezwa baadaye,” hali
ambayo tunaweza kuilezea katika
matokeo chanya kwenye hal-
mashauri yetu.”

“ Wanaeleza pia mazingira na
hali halisi ya maisha yao nyum-
bani na kuomba msaada kwa
walimu, hapa tumeweza kubaini
watoto wanaotoka katika maz-
ingira magumu na ambao ni
waathirikia wa VVU na UKIMWI
kuweza kuchukua hatua za kuwapa
matumaini na kuwa karibu nao

ili waweze kutimiza ndoto zao,”
anaeleza Salama.

Halikadhalika, upande wa
mradi wa elimu ya fedha anasema
wanafunzi wa kike wamepata
maarifa na ujuzi wa ujasiriamali na
kuanza kushiriki katika kutengen-
eza bidhaa mbalimbali wakati wa
muda wa ziada na hususan kipindi
cha likizo.

“Kwa kweli mabadiliko yapo ni
jambo la kujivunia wanafunzi wal-
ionufaika na mradi sasa wanaten-
geneza sabuni za maji, keki, bidhaa
za asili zinazotengenezwa kwa
mikono kama mikeka, vyungu
pamoja na miiko ya kwa ajili ya
ugali na wali na matumizi mengine
ya jikoni,” anasema.

Anazitaja sekondari za Mboga,
Ubena, Pera, Msata na Mandera
kuwa ni baadhi ya zile ambazo
wanafunzi wametengen-
eza bidhaa hizo na kuziuza kwa
walimu wao na jamii inayowazun-
guka.”

Room to Read imeongeza
fursa kwa mabinti na kuwawez-
esha kumudu masomo hasa wale
ambao ni wakuu wa kaya, hivyo
ujasiriamali  ndiyo msingi wa
kutimiza ndoto zao ikiwamo
elimu,” anaeleza ofisa elimu huyo.

Akizungumzia upande wa
walimu anasema kupitia mafunzo
ya mradi wa elimu ya fedha
wameanzisha umoja wa uja-
siriamali ujulikanao kama ‘Three
Mummy’ unaojihusisha na kuten-
geneza mikoba na pochinabaadhi
ya walimu wameboresha biashara
za awali zikiwamo za kutengeneza
keki.

Anatumia nafasi hiyo kuomba
shirika hilo kuangalia namna ya
kuongeza wigo wa upatikanaji wa
elimu hiyo kuanzia shule za msingi
hasa katika madarasa ya sita na
saba, pamoja na kuwafikia vijana
wa kiume kwani ni kundi ambalo
pia lipo hatarini.

Mkurugenzi wa Room To Read,
Juvenalius Kuruletera, anasema
tangu walipoanza kutekeleza
miradi ya elimu hapa nchini
ukiwemo mkoa wa Pwani wame-
wafikia watoto 6,000.

Anasema kupitia miradi hiyo
matokeo chanya yameonekana
kwa upande wa ongezeko la ufaulu
kwa watoto wa kike na kupungua
utoro shuleni.

Mmoja wa wanafunzi ambao
wamenufaika na miradi ya Room
to Read kutoka Sekondari ya Bun-
dikani, Shadya Mohamed, anasema
kwasasa wameondokana na hofu
liyokuwa inawasumbua kwamba
yanayofanywa na wavulana, wasi-
chana hawawezi.

Shadya anasema hofu hiyo
ilikuwa imejengeka awali kwamba
wasichana hawawezi kusoma
masomo ya sayansi jambo ambalo
kwasasa limeondoka na wote wana-
chuana madarasani.
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ELIMU

NA JULIETH MKIRERI

Ndoa za utotoni zinavyowageuza

mabinti wajakazi wa mama wakwe
«Mwenye miaka 13 asimulia alivyochomoka kukataa utumwa

-

Binti mbali na kuozwa katika umri mdogo anatumikishwa kwa mama mkwe ili aamue hatima yake. Anafanyishwa kazi za nyumbani
na za shambani. PICHA: MTANDAO

“ALIPOELEZWA suala la ku-
olewa, akatoroka nyumbani
kuanzia saa 9:00 mchana
alisakwa na alipopatikana

saa 12 jioni, hapo hapo akakabi-

dhiwa kwa mume wake waondoke
kwenda kuanza maisha mapya,”
anaeleza Maria Leuda.

Maria ni kati ya wakazi wa
Kitongoji cha Switi Kona, kilichoko
Chalinze mkoa wa Pwani, ambao
wanasimulia mkasa wa ndoa ya
binti wa miaka 13 aliyeolewa na
baadaye kurejea nyumbani baada
ya kubwaga manyanga kutokana na
kunyanyaswa na mama mkwe.

Anaeleza kuwa binti huyo ambaye
jina linahifadhiwa anao ndugu
watatu wote wakilelewa na mama
yao ambaye ameachwa na mume
wake miaka ya hivi karibuni.

Historia ya mama huyo inayo-
tolewa na Maria ambaye ni jirani ina-
daiwa kuwa ni kati ya watu ambao
hawajahamasika kielimu, hivyo
watoto wake wote hawajui kusoma
wala kuandika.

Inaelezwa kuwa hata pale baadhi
yandugu walipojitolea kuwanunulia
vifaa vya shule watoto waanze
masomo mama huyo aliviuza na
kuendelea kuishi kwenye dimbwi

la kutokujua kusoma, kuhesabu na
kuandika.

Kuhusiana na binti yake huyo
inadaiwa kuwa mara nyingi
amekuwa akimwomba mama yake
kumpeleka shule lakini hakuafiki
wala kumuunga mkono na ali-
chokuwa anasubiri ni mtoto akue
iliamwozeshe.

Miaka 13 ilipotimia alilazi-

cha Kidogozero kwa mwanaume
ambaye tayari alikuwa na familia ya
mke mwenye watoto wanne.
Maria anaeleza kuwa kila
binti huyu alipotamkiwa suala la
kuolewa hakuliafiki na wimbo wake
mdomoni ilikuwa ni hataki kuolewa
na anachohitaji ni kwenda kusoma.
Hata hivyo Maria anasema
binti huyo pamoja na kutoroka na
kurejea nyumbani mama yake ali-
shikilia msimamo wake na kumwoz-
esha kwa mahari ya ngombe wanne.
Inaelezwa kuwa mwezi mmoja
baadaye zilikuja taarifa za binti
huyo kutoweka nyumbani kwa
mume wake alikokuwa akiishi na
mama mkwe ikidaiwa kuwa alikim-
bia kusikojulikana.
Ndugu upande wa mume na kwa
binti walimtafuta msichana huyo
kwa mawasiliano ya simu usiku

kucha bila mafanikio hadi kesho
yake alipopatikana saa 11 na
kuwaeleza kuwa hayuko tayari tena
kuendelea kuishi kwenye ndoa, kwa
mujibu wa Maria.

Akizungumza na Nipashe
anaeleza kuwa haikuwa kazi rahisi
kuishi ukweni kwa muda huo wa
mwezi mmoja akisema kuwa baada
ya kuolewa mumewe alimuacha
kwa mama mkwe na kuondoka
kuendelea na shughuli zake ziki-
cha Kidogozero.

“Kwa kipindi cha mwezi mmoja
nilikuwa nikimfanyia kazi mama
mkwe kuosha vyombo, kumpikia na
wakati mwingine kwenda kutafuta
kuni, lakini nikirejea alikuwa anani-
fokea na kunituhumu kuwa nilik-
wenda kwa wanaume na sikuwa
natafuta kuni.”

Anaendelea kudai kuwa hata
alipoachwa nyumbani peke yake
mama mkwe akirejea alikuwa akim-
tuhumu kuwa si mwaminifu kwa
maelezo kuwa alikuwa akileta
wanaume nyumbani hapo.

Binti huyo anaendelea kueleza
kuwa kutokana na manyanyaso
aliyoyapata alilazimika kutoroka
nyumbani mchana na kutembea
kwasaasaba ili kurejea kwa mama

yake anayeishi Switi Kona Vigwaza.

“Nilitembea kuanzia saa saba
mchana, usiku ulinikuta nikiwa
porini nikalala na ilipofika alfajiri nil-
iendelea na safari ya kurudi nyum-
bani nilifika saa 11 jioni na kukuta
kila mtu akiwa anataka kujua nili-
kuwa wapi,” anaeleza binti huyo.

Hata hivyo baada ya kurejea na
kuwakuta ndugu wa mume wakim-
subiri alitakiwa kurudi kwake jambo
analolipinga akikataa katakata
akitaka kubaki nyumbani na sio
ndoa ya kulazimishwa.

Anasema baada ya kugoma
kurudi kwa mume wake wakwe
zake walichukua ngombe zao wali-
zotoa mahari na kurejea nazo kwao
Kidogozero.

Kwa mujibu wa binti huyo mama
yake pamoja na kutokubaliana na
alichotaka mtoto wake awali lakini
alimruhusu kukaa nyumbani kwake.

Inaelezwa kuwa kwa sasa mama
huyo amekubali mtoto wake akipata
msaada aende kusoma na kwamba
hawezi kulazimisha tena kuolewa
kutokana na manyanyaso anayodai
kupitia binti huyo.

Wakielezea kuhusiana na binti
huyo majirani na baadhi yanduguna
familia yake yenye asili ya Kimaasai
wanasema kuozeshwa binti huyo

ni suala la kimila na kwamba wapo
wanaoozwa wakiwa na miaka 12 na
baada ya ndoa wanapelekwa kuishi
na wakwe zao kuwasaidia kazi mbal-
imbali hadi pale watakapoonekana
wanamudu kuishi na waume.

“Kuolewa katika umri mdogo
kunafanyika ilimradi wazazi na
walezi wakikubali hata kama ni
mdogo unakwenda kuishi na mama
mkwe unamfanyia kazi mbalimbali
hadi pale atakapoamua kukuruhusu
ukaishi kwa mume wako,” anasema
msichana huyo.

Wana jamii ya Switi Kona
wanaeleza kuwa kwa sasa hali
inaanza kubadilika kwa baadhi
ya wazazi na walezi kwani wame-
kuwa wakisisitiza watoto kusoma
ili kujiendeleza kielimu na baadhi
yao wameanza kuipa kisogo mila ya
kuozesha watoto wadogo.

ANGALIZO OFISA MAENDELEO

Rukia Hoja ni Ofisa Maende-
leo ya Jamii Kata ya Vigwaza
anayesema jamii ya Wamaasai
wanaoishi katika kata hiyo haijamka
kikamilifu kuacha ndoa za utotoni
na hata ukatili wa wanawake unao-
fanywa na waume bado wanaukum-
batia badala ya kuwaripoti.

Anasema kutokana na hali hiyo
wanalazimika kuanza mikakati ya
kumlinda binti kwa kutoa elimu
kuhusiana na athari za ndoa za
utotoni kwa kuwaelimisha watoto
wa kike, walezi na wazazi.

Ofisa Mtendaji wa Kata ya
Vigwaza, Ally Hamis, anataja baadhi
ya mbinu zinazotumiwa kuwa ni
pamoja na mikutano ya wananchi
kusisitiza suala la elimu na kupinga
mila kandamizi kwenye jamii zao.

“Tukiwapa elimu hata watoto
wa kike wanaokumbana na adha
ya kuolewa udogoni wataelewa ni
wapi wafikishe matatizo yao na sisi
tunaendelea kusisitiza elimu kila
tunapofanya mikutano,” anaeleza
Ally.

Diwani wa Vigwaza, Mussa Gama,
anaomba serikali kuwaunga mkono
kutoa elimu kwa jamii hiyo ya
kupinga vitendo vya ukandamizaji
watoto wa kike.

Anasema kesi za mabinti kuoz-
eshwa wakiwa na umri mdogo hazi-
fiki serikalini kwa muda muafaka,
ambapo pia zinahitajika jitihada
za kukutana na viongozi wakuu
wa Kimasai kuwaelimisha haki za
mtoto wa kike na athari za kuozwa
udogoni.

Viongozi hao pia wanakumbusha
umuhimu Sheria ya Ndoa ya Mwaka
1971 ikafanyiwa marekebisho ili ipa-
tikane kinga kwa mabinti hao wan-
apofikisha kesi kwenye vyombo vya
sheria.

Mratibu wa Afya ya Uzazi na
Mtoto Halmashauri ya Chalinze,
Beata Mchopa, anasema madhara
ya mimba katika umri mdogo ni
pamoja na kuathirika kisaikolo-
jia, kuambukizwa maradhi kama
VVU, homa ya ini, walengwa kuto-
soma na kuwa na idadi kumbwa ya
mbumbumbu kwenye familia, uhu-
siano mbaya ndani ya ndoa na hata
kuvunjika.

Kwa mujibu wa utafiti wa demo-
grafia ya afya nchini (TDHS) wa
mwaka 2010 mikoa yenye viwango
vikubwa vya ndoa za utotoni ni
Shinyanga yenye asilimia 59, Tabora
58 wakati Mara ni ya tatu kwa asil-
imia 55 na Dodoma inafikia kiwango
cha51.
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KIRUSI HATARI CHA MAABARA
Chuo Kikuu kilivyozua taharuki chazalisha toleo hatari la UVIKO-19

INATOKA UK. 13

Chuo Kikuu cha Boston wiki
hii kilikanusha ripoti za habari
kwamba kilitengeneza kirusi na
kupinga kile lilichokiita jarida la
udaku la Uingereza lilichoelezea
bila hofu kuwa ni aina ya COVID
“na kiwango cha maangamizi ni
asilimia 80.

Kwa kuona kuwa taarifa hiyo
imeustua ulimwengu wa utafiti wa
sayansi za tiba, Boston inapinga na
kueleza kuwa habari hiyo imeleta
taharuki na kunukuliwa na vyombo
vingine vya habari duniani.

“ Kichwa cha habari kilicho-
chukuliwa na vyombo vingine
vya habari kilizua hofu na taha-
ruki duniani kwamba kirusi hicho
kinasababishi magonjwa ya COVID
na ni kipya tena hatari kinaweza
kuachiliwa na kudhuru zaidi.

Taarifa hiyo ilianzia na Daily
Mail ya Uingereza ikaendelea
kukanushwa juhudi zaidi zikisema,
ilikuwa “ya uwongo na si sahihi,”
maofisa wa Chuo Kikuu Boston
wakihaha kupinga kila kili-
choripotiwa wakisema kuwa kwa
sababu majaribio yaliyofanywa
katika maabara yake ya South End
kweli yalifanya virusi hivyo kuwa
hatari.

Na hapa kuwa na ushahidi
kwamba jaribio hilo, ambalo lili-
kuwa limeidhinishwa na kamati ya
ndani ya ukaguzi wa usalama wa
viumbe na Tume ya Afya ya Umma
ya Boston, lilifanyika kwa njia isiyo
salama au isiyofaa.

Boston inasema ripoti ya awali,
ambayo baadaye ilichukuliwa na
Fox News na vyombo vingine vya
habari, ilichota mstari mmoja
kutoka kwa taarifa ya awali ili-
yochapishwa na wanasayansi wa
maabara nje ya utaratibu.

Kichwa cha habari cha gazeti
hilo kilisema watafiti wa BU wame-
unda aina ya COVID na “kiwango
cha kuua ni asilimia 80 ikionyesha

‘ f

Mabingwa wa kupambana na corona na virusi vya COVID-19 maradhi ambayo huangamiza watu
lakini pia kutikisa sekta ya afya. PICHA: MTANDAO

majaribio hatari yanayohofiwa
kuanzisha janga upya.”

Maofisa wa chuo kikuu
wanasema toleo la mseto lililoten-
genezwa na maabara la virusi vya
SARS-CoV-2 liliua asilimia 80 ya
panya, lakini hiyo ilikuwa mbaya
sana kuliko aina ya asili ya Wuhan,
ambayo iliua asilimia 100 ya panya
katika jaribio la kulinganisha.

Ripoti za habari pia hazikugun-
dua kuwa viwango vya vifo kutoka
kwa coronavirus kwenye panya ni
tofauti sana na vile vya wanadamu.

Kwa kweli, Robert Davey, profesa
wa biolojia katika maabara ambaye
hakuhusika katika jaribio hilo,
anasema panya sio wanyama wa
kuaminika sana kutumia katika
majaribio ya maabara ya vrusi vya
corona.

ONYO JIPYA

XBB, BQ.L1, BA.275.2 ni kundi
tofauti la kirusi linaloweza kucho-
chea kuongezeka kwa msimu wa
baridi Gazeti la Washington Post
la Amerika la Oktoba 18, 2022,
linasema likakoleza moto kwa
maelezo kuwa kuna maongezeko
hayo mwisho wa mwaka unapoka-
ribia.

Kwa miaka miwili, aina mbalim-
bali za virusi vya corona ziliibuka,
moja baada ya nyingine, zikienea
duniani kote lakini msimu huu wa
baridi au winta inahofiwa itakuwa
tofauti, linaongeza.

Badala ya aina moja ya kutisha
inayojificha kwenye upeo wa
macho, wataalamu wanatazama
kwa hofu kundi la virusi na awamu

mpya ya mageuzi au mabadiliko
ndani ya seli na jeni za kirusi katika
janga hilo.

Kwa wakati huu, kuna uweze-
kano kwamba dunia itakabiliwa
na mkusanyiko mpya wa virusi
vyenye alfabeti za Kigiriki,
badala yake toleo moja au zaidi
kati ya mengi ya mbadala wa
omicron yanayoendelea kujitokeza
yanaweza kuendesha watu kika-
milifu.

Ni ladha tofauti za omicron,
lakini zinafanana - zimepambwa
kwa mchanganyiko sawa wa mab-
adiliko.

Kila toleo jipya linatajwa kuwa
linalishinda la mwisho katika
uwezo wake wa kukwepa ulinzi wa
kinga na kuzichanganya ili kuhar-
ibu mwili. “Ni mbio hizi za mageuzi

za silaha tunazokuwa nazo na virusi
hivi,” Jonathan Abraham, profesa
msaidizi wa biolojia katika Shule
ya Matibabu ya Harvard, anasema
akiongeza kuwa miaka miwili,
matoleo ya virusi vya corona yali-
ibuka, moja baada ya nyingine
yakaenea duniani kote.

Lakini majira haya ya kiangazi
na ya baridi yanatarajiwa kuwa
tofauti badala ya toleo moja la
kuogofya linalonyemelea upeo wa
macho, wataalamu wana wasiwasi
kuwa wakati huu, kuna uwezekano
kwamba dunia itakabiliwa na mku-
sanyiko mpya wa alfabeti za Kigiriki
pengine kuanzia alfa, beta, gama
hadi zote.

Ni kwa sababu matoleo mengi ya
mbadala wa omicron yanayoende-
lea kujitokeza yanaweza kuendesha
wimbi linalofuata ni kama omicron,
lakini yanapambwa kwa mchang-
anyiko sawa wa mabadiliko.

Kila kipya kinachoibuka kinaone-
kana kushinda kilichokitangulia
katika uwezo wake wa kukwepa
ulinzi wa kinga.

“Ni mbio hizi za mageuzi za
silaha tunazokuwa nazo na virusi
hivi,” Jonathan Abraham, profesa
msaidizi wa biolojia katika Shule ya
Matibabu ya Harvard.

Mwezi mmoja uliopita, wanasay-
ansi walikuwa na wasiwasi kuhusu
BA.2.75, toleo jipya la kirusi lililoan-
zia Asia Kusini na kuzaa wingu la
hofuduniani.

Nchini Marekani, BA.4.6 na BF.7
zimekuwa zikivuta kasi na wiki
chache zilizopita, BQ.1.1 ilianza
kuonekana ikisambaa

Ulaya na Amerika Kaska-
zini lakini kirusi kingine kina-
choitwa XBB kinakuja na kinat-
ishia maisha japo ukweli ni kwamba
masuala ya COVID-19 yanakotoka
yana maswali mengi kuliko majibu.
Yaelekea UVIKO-19 ni biashara inay-
ochochea kuuza chanjo na dawa za
kuudhibiti.

MITANDAO.

WANENAVYO MALENGA

LAKINI TUTAFIKA TU

PALE mimi nimepita, sitaki wewe upite,
Kisima nilichochota, sitaki wewe uchote,
Mali nilipookota, sifurahi uokote,

Ni mambo ya walimwengu, lakini tutafika tu.

Mnaujenga ukuta, kuupandia asote,
Mwaweka mwingi utata, ajaribu atepete,
Ni mambo ya walimwengu, lakini tutafika tu.

Mechanga vema karata, yeye ng'anda azipate,
We afande ye kuruta, vya chini aviokote,
Ujinga umeufuta, yeye umfuate,

Ni mambo ya malimwengu, lakini tutafika tu.

Mpangaji kwenye data, nyumba wapi aipate,
Kila akifurukuta, ili keki aing'ate,
Ukingoni anagota, acha wembe umkate,

Ni mambo ya malimwengu, lakini tutafika tu.

Ukuu aliupata, walifanya aupate,
Baraka alizochota, waliziacha zipite,
Yeye kazi kukong'ota, ili waipatepate,

Ni mambo ya malimwengu, lakini tutafika tu.

Miaka ndiyo avuta, misuli ivutevute,
Kitu chini kuokota, shida yaja aipate,
Wadogo wa kuokota, lizuia wasipite,

Ni mambo ya malimwengu, lakini tutafika tu.

Ombwe lile twalikuta, haohao tuwasute,
Kufanya watu kusota, mpini uwakong'ote,
Wakutwe waweze juta, njia ngumu waipite,

Ni mambo ya malimwengu, lakini tutafika tu.

Korosho nimeokota, eti nikaange zote,

Nitengeneze mafuta, kutafuna zinipite,
Nakataa katakata, za kutafuna nipate,
Ni mambo ya malimwengu, lakini tutafika tu.

Marais wanapita, tena twasema wapite,

Na majaji wanapita, wengine chansi wapate,
Na wazazi wanapita, wazee wapya tupate,
Ni mambo ya malimwengu, lakini tutafika tu.

Hekima anapopata, kesho mema tuyapate,
Ni kwa vile ulipata, unao umatemate,

Leo huyu wamfuta, koroma uziokote!

Ni mambo ya malimwengu, lakini tutafika tu.

Na Lwaga Mwambande (KiMPAB)
Ilwagha@gmail.com 0767223602
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TEKNOLOJIA

NA MARCO MADUHU, SHINYANGA

Unajua kunawa mikono kikamilifu au
unalipua, fuata hatua hizi uwe salama

4

Wanafunzi wa Sekondari ya Ngokolo wakipewa elimu kwa vitendo namna ya kunawa mikono kwa ufasaha hasa wanapotoka
kujisaidia kuepuka maradhi. PICHA: MARCO MADUHU

UTOKUNAWA miko-

no ipasavyo hasa ili-

yochafuliwa na kinyesi

cha binadamu ni moja
ya chanzo kikuu cha kuenea ma-
gonjwa, zama hizi virusi vikihama
kutoka kwa mgonjwa kwenda
kwa wengine kwa njia ya kugusa
choo, maji maji za mwili wa ali-
yeathirika kama damu na haja
ndogo.

Pamoja na maradhi yanayoto-
kana na virusi, uchafu wa kinyesi
huambukiza magonjwa ya ya
kuhara na kutapika, kipindupindu
na homa ya matumbo.

Katika maeneo ya shule suala
la kuzingatia usafi ni jambo
muhimu kutokana na wingi wa
watu, ili kujilinda na maradhi
mbalimbali yatokanayo na uchafu
hasa wa kinyesi.

Shirika la Maendeleo la Uholanzi
(SNV) kupitia mradi wa usafi wa
mazingira (WASH SDG) kipingele
cha unawaji mikono, linaunga
mkono juhudi za kukabiliana na
maradhi yanayosababishwa na
kutokunawa mikono.

Upo msemo kuwa elimu haina

mwisho, ukimaanisha kuwa kila
leo watu hujifunza jambo jipya na
hilo linadhihirishwa na wataalamu
kutoka Shirika la Maendeleo la
Uholanzi (SNV) kupitia mradi wa
usafi wa mazingira (WASH SDG)
kipingele cha kunawa mikono,
wanapowafundisha usafi wa
mikono wanafunzi wa Manispaa
ya Shinyanga.

Wanaamua kutoa elimu ya
kunawa mikono kwa ufasaha kwa
wanafunzi shuleni katika shule za
Msingi na Sekondari Manispaa ya
Shinyanga.

Ofisa mradi msaidizi wa usafi
na mazingira kutoka SNV, Issack
Msumba, anasema ni muhimu
wanafunzi kupewa elimu ya
kunawa mikono kwa ufasaha
sababu ya wingi wao, na lisipoz-
ingatiwa kunaweza kutokea mili-
puko ya magonjwa.

Anasema pamoja na kutoa elimu
hiyo, pia wameunda klabu za afya
na mazingira shuleni ili wanafunzi
waendelee kufundishana na
kuhimizana kunawa mikono mara
kwa mara na kwa usahihi hasa
wanapotoka chooni ili kujikinga
na magonjwa.

“Watoto waki-
pata elimu hii kwa
ufasaha pia watak-
wenda kuisambaza
majumbani mwao
na kuisaidia jamii
kukabiliana na
magonjwa ya-
nayochangiwa na
uchafu wa miko-
no,”anaongeza.

“Wanafunzi wakumbushwe
hatari ya kupatwa na magonjwa
ya mlipuko sababu ya kula uchafu
wenye vimelea vya maradhi ndiyo
maana tukaamua kutoa elimu hii
ya kunawa mikono katika shule
zote za Manispaa ya Shinyanga
Msingi na Sekondari,” anasema
Msumba.

“Watoto wakipata elimu hii
kwa ufasaha pia watakwenda
kuisambaza majumbani mwao
na kuisaidia jamii kukabiliana na
magonjwa yanayochangiwa na
uchafu wa mikono,” anaongeza.

Ofisa Elimu masuala ya afya na
mazingira kwa shule za msingi
na sekondari Manispaa ya Shin-
yanga, Beatrice Mbonea, anasema
elimu ya kunawa mikono shuleni
ni jambo sahihi linalowaepusha
watoto na walimu na maradhi
mbalimbali.

Anasema wanachozingatia ni
kusugua viganja vyao na mianya
yote ya vidole kwa kutumia sabuni
na maji tiririka. Kunawa mzun-
guko wa dole gumba hadi kwenye
kiwiko na kujikausha kwa kutumia
vitambaa au kutikisa mikono
hewani ikiwa imeelekea juu ili

kuwa salama.

Anawasihi wanafunzi kuzinga-
tia elimu wanayopewa ya kunawa
mikono yao ili isiwe chanzo cha
walimu wao kula uchafu kikiwamo
kinyesi wakati wa kuwahudumia
ikiwamo kusahihisha kazi zao.

Anasema walimu wamekuwa
wakila taka hizo wakisahihisi-
sha madaftari ya mwanafunzi,
ambaye ametoka maliwatoni kuji-
saidia, lakini hakunawa mikono
kikamilifu.

“Wanaweza kuathirika kutokana
na ukweli kuwa ili ufunue ukurasa
wa daftari kusahihisha lazima
ujilambe kidole na endapo hawa-
tanawa kikamilifu tayari atakuwa
umememlisha mwalimu kinyesi na
kuhatarisha afya yako,” anasema
Mbonea.

“Nawaombeni sana wanafunzi
mzingatie kunawa mikono muda
wote hasa mnapotoka kujisaidia,
ili kulinda afya za walimu wenu na
zenu pia,” anaongeza Mbonea.

Mwalimu wa Mazingira wa
Sekondari ya Ngokolo, Ernest
Ngarama, anasisitiza ulazima wa
kunawa mikono ili kulinda afya za
walimu na wanafunzi, akiongeza
kuwa kwa nafasi yake ya usi-
mamizi wa mazingira amekuwa
akitoa elimu ya kunawa mikono
mara kwa mara kwa wanafunzi, ili
kuhakikisha hawaweki rehani afya
za walimu wao kupitia kusahihisha
madaftari.

“Ni kweli afya zetu walimu
zipo hatarini endapo wanafunzi
wasipozingatia usafi kwa kunawa
mikono kwa ufasaha hasa wana-
potoka kujisaidia, ndiyo maana
tunaendelea kutoa elimu ili wao
na sisi tuwe salama,” anasema
Ngarama.

Mwenyekiti wa Klabu ya Afya
na Mazingira ya Sekondari ya
Ngokolo, Mariamu Enock, anasema
kupitia klabu yao wametoa
elimu ya usafi na mazingira kwa
wanafunzi wenzao hasa kunawa
mikono.

Anasema kwenye klabu yao
wapo wanachama 52 na shule
hiyo ina jumla ya wanafunzi 1,281
ambapo wao awali walishapewa
mafunzo namna ya kunawa kutoka
SNV, elimu ambayo wamekuwa
wakiitoa kwa wenzao.

“Kupitia klabu yetu ya afya na
mazingira, tutaendelea kuwahama-
sisha wanafunzi wenzetu wazinga-
tie suala la usafi la unawaji mikono
hasa wanapokuwa wakitoka kuji-
saidia sababu maji yapo ya kutosha
ili kuimarisha usafi na kujikinga na
maradhi.

“Shuleni kwetu maji yapo ya
kutosha, vyoo vipo vizuri na
kwenye mabomba ya maji kunasa-
buni kwa ajili ya kunawa mikono,
nawasihi wanafunzi wenzangu
tuzingatie kusafisha mikono mara
kwa mara na kiufasaha ili kujilinda
na maradhi yatokanayo na kula
uchafu,” anasema Mariam.
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MKkuu wa Shule ya Sekondari Kerege, Bagamoyo mkoani Pwani, Kasika Mateko, akizungumza kwenye mahafali ya kidato cha nne ya shule hiyo mwishoni mwa wiki.

PICHA: MPIGAPICHA WETU

Mkuu wa Wilaya va Iringa, Mohamed Moyo (kushoto), akiendesha harambee |
va kuchangia fedha za ujenzi wa msikiti katika sherehe za Maulid ya Mtume

wilayani humo juzi, ambapo Sh. 765,600 zilipatikana. PICHA: STEVEN WILLIAM

Mafundi wakijenga kituo cha mabasi ya mwendokasi eneo la Mbagala Rangi Tatu
juzi jijini Dar es Salaam. PICHA: SABATO KASIKA

Dondoo: Kulia

4. muwa

7. sampuli

8. kasirika ghafla

10.matokeo mabaya 14.nsi
16.mdudu anayekaa katika nywele
17.mtu mgomvi mwenye maneno
ya ufidhuli 20.shikwa na hasira
juuya jambo 21.mji mkuu Eritrea
23.pengine 25.alika

26.hema takatifu kwa wayahudi
Chini:

1. mahali pa kulia chakula

2. nema

3. sehemu ya kuhifadhia fedha

5. fidia 6. kiongozi wa Jamhuri
9. kileo cha sukari na mchele
11.acha kinywa wazi 12.madini
13 kitu kisichotosheleza uhitaji
15.kitengo cha kurusha matangazo
yaredio 17.vazi linalovaliwa
sehemu ya juu ya mwili

18 kiongozi wa Wanyamwezi
19.miungu wa uwongo

22.Mja 24.liyopita kiasi
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Kamilisha jedwali
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Vlong02| wa dini
waipa 5 serikali
kuanzisha bima
ya afya kwa wote

Na Nebart Msokwa, MBEYA

VIONGOZI wa dini Mkoa wa Mbeya
wameipongeza serikali kwa kuanzi-
sha muswada wa Sheria ya Bima ya
Afya kwa Wote kwa maelezo kuwa
itasaidia wananchi wengi kuwa
na uhakika wa matibabu kabla ya
kuugua.

Walitoa pongezi hizo mwis-
honi mwa wiki wakati wa mafunzo
maalumu ya kuwaelimisha kuhusu
utaratibu huo wa bima ya afya kwa
wote yaliyoandaliwa na uongozi
wa Hospitali ya Kanda ya Rufani ya
Mbeya. _

Mwenyekiti wa Kamati Tendaji ya
Jumuiya va Kikristo Tanzania (CCT)
Mkoa wa Mbeya, Daudi Sichinga,
alisema mpango huo una faida
kubwa kwa wananchi na kwamba
ni vema uanze mapema ili kuokoa
maisha ya Watanzania maskini.

“Tunaishukuru serikali yetu kwa
kuja na mpango huu mahususi kwa
ajili ya kusaidia jamii hasa kwa
upande wa afya kwani siyo wote
walio na uchumi wa kuwawezesha
kupata matibabu,"alisema Padri Si-
chinga.

Shekhe Ibrahim Omary Bombo,
aliipongeza Wizara ya Afya kup|t|a
uongozi wa Hospitali ya Rufani ya
Kanda Mbeya kwa kuona umuhimu
wa kuwajengea uelewa viongozi wa
dini kwa maelezo kuwa nao ni wa-
dau muhimu kwenye shughuli hiyo.

Alisema watatumia nafasi zao ku-
wahamasisha wananchi kuchangia
bima hiyo kutokana na kwamba
suala la afya linahitaji ushirikiano
kwenye kulishughulikia.

Mchungaji kutoka Jumuiya ya
Makanisa Kipentekoste Tanzania
(CPCT), Erika Mwakyolile, alisema
suala la Sheria ya Bima ya Afya
kwa Wote limechelewa kuanza
kwa maelezo kuwa lilitakiwa li-
anze mapema kama ilivyo kwenye
mataifa mengine.

Alisema watahakikisha wana-
shirikiana na serikali kuhamasisha
jamii kwa kuwa afya ni muhimu,
h|vyo jamii kama mavyochang|a
sherehe nyingine, pia wachangie
bima ya afya ili kulinda afya zao.

“Nitoe rai kwa watu wote hata kwa
serikali kwamba ni kweli tulichele-
wa sana, tunashukuru kwa mwaliko
huu, sisi kama watumishi wa Mungu
tunaamka kwa nguvu zote kwenda
kuelimisha watu wetu,” alisema
Mchungaji Erika.

Mkurugenzi Mtendaji wa Hospi-

tali ya Rufani ya Kanda Mbeya,
Dk. Godlove Mbwanji, aliwashuk-
uru viongozi wa dini wa Mkoa wa
Mbeya kwa umoja na ushirikiano
waliouonyesha katika kushirikiana
na serikali.

Alisema Tanzania ipo nyuma kwe-
nye suala la bima kwa maelezo
kuwa mpaka sasa ni asilimia 15
pekee ya Watanzania ambao wame-
Jiunga na bima ya afya tofauti na
ilivyo kwenye mataifa mengine.

Alisema endapo muswada huo
utapitishwa na Bunge na kuwa
sheria kuna uwezekano taifa lika-
piga hatua na kuwa miongoni mwa
mataifa yenye idadi kubwa ya watu
waliojiunga na bima hiyo.

azalishaji mbolea wataka sera

' kuhamasisha kilimo ikolojia

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

AZALISHAJI  wa

mbolea za asili na

wakulima katika

mikoa ya Mbeya
na Songwe, wameiomba serikali
kutunga sera itakayohamasisha
matumizi ya kilimo ikolojia am-
bayo itahamasisha matumizi ya
mbolea hiyo katika uzalishaji wa
mazao mbalimbali nchini na ku-
saidia kutunza mazingira.

Rai hiyo ilitolewa juzi na
wakulima pamoja na wadau
wanaohusika na uzalishaji wa
mazao mbalimbali wakijadili-
ana namna kilimo cha ikolo-

jia kitakavyoweza kuwasaidia

wakulima kuzalisha kwa tija
na kuongeza rutuba Kkatika
udongo.

Walisema utungaji wa sera
unaweza kuwa msaada wa ku-
hamasisha kilimo hicho.

Miongoni mwa wakulima hao
akiwamo Tujolege Mwakisunga
Kyela alisema serikali inapaswa
kutengeneza mifumo  mizuri
ya kuboresha kilimo cha ikolojia
ambacho kina tija kwa mkulima.

Mwakisunga alisema mfu-
muko wa pembejeo za kilimo
umewaibua wabunifu wa kuzal-
isha mbolea ya asili ya kutumia
samadi na mabaki ya mpunga,
hivyo ni wakati sasa serikali ku-
waunga mkono jitihada hizo ili
kuongeza tija ya uzalishaji na
kuwapo masoko ya uhakika ya
ndani na nje.

“Msimu huu wa kilimo tume-
pata shida sana bei ya pem-
bejeo ilipanda bei kupita kiasi
tunashukuru wataalamu waki-
wamo Taasisi ya Utafiti wa Kili-
mo Tanzania (TARI) kwa kush-
irikiana na Chuo cha Kilimo
Sokoine (SUA) walifanya utafiti

wa udongo na kuhamasisha kil-
imo ikolojia kinachohamasisha
matumizi ya mbolea ya asili ili
kuongeza uzalishaji wa mazao,”
alisema Mwakisunga.

Ofisa Kilimo wa Kata ya Ma-
babu Wilaya ya Kyela, Benja-
min Mwaijumba, alisema kuwa
uwapo wa kilimo cha ikolojia
kimekuwa na tija kwa wakulima
kutokana na kuwapo kwa mfu-
muko wa gharama za pembejeo
za kisasa.

“Tulifikiwa na kupatiwa elimu
na watafiti wa taasisi mbalimbali
za serikali na wakulima walipo-
jaribu kilimo hicho wameona
kina tija sana na pia kinachangia
kufufua uhai wa ardhi ambayo
imeharibiwa na matumizi ya
mbolea zenye simu,” alisema.

Mtaalamu wa mazao ku-
toka Jukwaa Huru la Wadau
wa Kilimo (ANSAF), Owen Nel-
son, alisema kuwa utafiti wali-

ofanya katika sekta ya kilimo
wamebaini uwapo wa manufaa
makubwa kwa wakulima ku-
tumia kilimo cha ikolojia kwa
kutumia mbolea ya asili tofauti
na za kisasa.

“Suala hapo ni wakulima kuz-
ingatia elimu ya kitaalamu ka-
tika uzalishaji pia serikali ione
umuhimu wa kuweka sera ya
kuboresha kilimo cha ikolojia ili
kuweza kutambulika ndani na
nje ya nchi kwa lengo la kuweze-
sha upatikanaji wa masoko kwa
wazalishaji wa ndani,” alisema.

Mwakilishi wa Ofisa Kilimo
Mkoa wa Mbeya, Adam Mhaga-
ma, alisema kuwa tatizo ni
maofisa ugani ambao wameku-
wa wakitoa elimu ya matumizi
ya pembejeo za kilimo za kisasa
badala ya za asili ambazo ni
nafuu kwa mkulima kutokana
na mfumuko wa bei ya pembe-
jeo nchini.

mwishoni mwa wiki, (wa pili kushoto) ni Mkuu wa Mkoa wa Mbevya, Juma Homera. PICHA: NEBART MSOKWA

Wizara ya Viwanda yaagiza wajasiriamali kupewa ushirikiano

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WIZARA ya Viwanda, Bi-
ashara na Uwekezaji, imeziagiza
taasisi  zilizo chini ya wizara
hiyo kutoa ushirikiano kwa wa-
jasiriamali na kuhakikisha sekta
ya viwanda inakua na kuende-
lezwa kwa lengo la kukuza pato
la taifa. Naibu Waziri wa Wizara
hiyo, Exaud Kigahe alitoa agizo
hilo mwishoni mwa wiki wakati
akizundua kiwanda cha ku-
zalisha Vinywaji vikali cha Brew

Aliwataka watendaji wa ta;151-
si hizo kila mmoja kutimiza waji-
bu wake ili kuhakikisha sekta ya
viwanda na biashara inakuwa
miongoni mwa sekta zinazoliin-
gizia taifa pato kubwa.

“Nawaagiza watendaji wa
taasisi zote zilizo chini ya wizara
yangu kushirikiana na wajasiri-
amali wanaoanzisha viwanda ili
kuhakikisha sekta hii inakuwa

kwa kasi na kuongeza ukusan-
yaji wa pato la taifa,” alisema
Kigahe.

Aidha, aliupongeza uongozi
wa kiwanda hicho kwa kubuni
biashara hiyo akieleza kuwa ki-
wanda hicho ni miongoni mwa
shughuli ambazo zimesaidia
kupunguza tatizo la ukosefu wa
ajira kwa vijana nchini.

Aliwataka kuendelea kukip-
anua kiwanda hichoili kuongeza
uzalishaji na kuongeza ajira kwa
wananchi hasa wa Jiji la Mbeya
na kwamba serikali itaendelea
kuwasaidia ili uwekezaji huo
uwe na tija.

Alisema serikali itaendelea
kuweka mazingira rafiki kwa
wawekezaji ikiwa ni pamoja na
kuandaa maeneo ya uwekezaji
na kuunda sera na sheria am-
bazo zitakuwa rafiki kwao.

Mkuu wa Mkoa wa Mbeya,
Juma Homera, alivitaka viwanda
vinavyoanzishwa mkoani humo

kuwajibika kulipa kodi ipasavyo
ili kuongeza pato la mkoa na
taifa kwa ujumla kukua.

Alisema Mkoa wa Mbeya kwa
sasa ni miongoni mwa mikoa
nchini ambayo pato lake ni
kubwa hutokana na kuwa na
shughuli nyingi za uzalishaji iki-
wamo viwanda, kilimo na shu-
ghuli za uchimbaji wa madini.

Alisema serikali ya mkoa
huo imetenga maeneo ya
uwekezaji katika kila wilaya kwa
ajili ya shughuli mbalimbali za
uwekezaji ikiwamo viwanda na
hivyo akawataka wawekezaji wa
maeneo mengine kujitokeza ku-
wekeza.

“Sisi sasa hivi Mkoa wa Mbeya
ni wa tatu kitaifa kuwa na uchu-
mi mkubwa baada ya Dar es
Salaam na Mwanza, kwa hiyo
naamini kwamba tukishiriki-
ana vizuri baina ya wawekezaji
na serikali uchumi wetu utazidi
kuwa imara,” alisema Homera.

Hata hivyo alizitaka taasisi
za kifedha katika mkoa huo
kuendelea kutoa mikopo yenye
riba nafuu kwa wawekezaji ili
uwekezaji wao uwe na tija zaidi.

Mkurugenzi wa Shirika la
Kuhudumia Viwanda Vidogo
nchini (SIDO), Prof. Sylivester
Mpanduji, alizitaka taasisi za
kifedha nchini kuongeza viwan-
go vya mikopo ili kuwezesha
Watanzania wengi zaidi kuanzi-
sha viwanda.

Alisema taasisi za kifedha
zikitoa mikopo ya kutosha zita-
wasaidia wawekezaji kuwa na
uwezo wa kununua mitambo
pamoja na malighafi kwa ajili ya
uendeshaji wa viwanda hivyo.

Mwakilishi wa Mkurugenzi
wa Kiwanda cha Brew Master,
Musa Leonard, alisema kiwanda
hicho kwa sasa kimeajiri zaidi ya
Watanzania 300 ambao wana-
fanya kazi mbalimbali ikiwamo
uzalishaji.
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Mpanju aanika siri ya
ukuzaji uchumi nchini

Na Paul Mabeja, DODOMA

AIBU Katibu Mkuu

Wizara ya Maen-

deleo ya Jamii, Jin-

sia, Wanawake na
Makundi Maaalum, Amoni
Mpanju, amesema Watanza-
nia ili waweze kukuza uchu-
mi lazima vyuo vya maende-
leo ya jamii nchini viwekeze
kwa watu kwa kuwapatia
maarifa yanayoendana na
wakati uliopo.

Alisema kupitia Ibara ya
229 ya llani ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM) ya mwaka
2020 hadi 2025 imeelekeza
kuwapatia vijana elimu na
ujuzi ili waweze kujikwamua
na kujiinua kiuchumi.

Alitoa rai hiyo juzi wakati

akifunga mkutano wa mwaka
wa tathmini wa viongozi wa
vyuo na taasisi zilizoko chini
ya wizara hiyo uliofanyika ji-
jini Dodoma kuanzia Oktoba
17 hadi 22.

Akifunga mkutano huo
Mpanju alivitaka vyuo na
taasisi hizo kuweka kipaum-
bele katika dhana tatu za
uwanagenzi, maarifa na ush-
irikishwaji wa jamii sambam-
ba na kufanya tafiti, huku aki-
wasisitiza kuzingatia sheria,
taratibu na miongozo kwa
miradi inayotekelezwa.

“Mhakikishe hizi dhana
tatu za uanagenzi ambazo ni
ushirikishaji wa jamii, ubuni-
fu na maarifa mnaweka mi-
kakati madhubuti ili kuende-
leza na kusimamia maeneo

hayo,” alisema Mpanju.

Aidha, alivitaka vyuo na
taassisi hizo kuongeza ngu-
vu katika maeneo yenye
matatizo ambayo ni eneo la
utafitina huduma shirikishi.

“Kama tatizo ni bajeti
itengewe kwa mwaka wa
fedha ujao wa fedha na pia
ninyi muwe na ushirikiano
na vyuo vya ndani na nje ya
nchi,” alisema.

Aliwaagiza wakuu hao wa
vyuo, waratibu na wakufunzi
wa vyuo kuhakikisha wanap-
inga na kukemea ukatili un-
aojitokeza na unaoendelea
kushamili katika jamii kwa
kuanzisha madawati ya jinsia
ili yaweze kusaidiana kupam-
bana na vitendo hivyo.

“Tuna janga la ukatili wa

wanawake na watoto, kitu
ambacho kinaathiri nguvu
kazi ya taifa na kuondoa
amani kwa familia na jamii,
hivyo mnatakiwa muanze
kuandaa midahalo yenye
lengo la kujadili matatizo ya
jamii, muweke ushirikiano
na serikali za mitaa ili kuleta
mabadiliko,” alisema Mpanju.

Mkurugenzi Msaidizi Usi-
mamizi wa Vyuo kutoka Wiz-
ara ya Maendeleo ya Jamii,
Jinsia, Wanawake na Makundi
Maalum, Neema Ndoboka,
alisema lengo la mkutano
huo ni kufanya tathmini ya
mwaka kabla ya kuanza kwa
msimu mpya wa mwaka wa
masomo ili kuboresha utend-
aji kazi na kuleta matokeo
chanya na tija iliyokusudiwa.

wa utekelezaji kwa mwaka wa fedha 2022/23. PICHA: IBRAHIM JOSEPH
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Chuo cha Mipango
chapanga kudahili
wanafunzi 16,663

Na Paul Mabeja, DODOMA

MKUU wa Chuo cha Mipango ya
Mayaya, amesema katika mwaka huu wa
fedha wamepanga kuongeza udahili wa
wanafunzi kutoka 14,417 hadi 16,663.
ipokuwa akizungumza na waandishi wa
habari juu ya utekelezaji wa vipaum-
bele vya bajeti katika chuo hicho katika
mwaka wa fedha 2022/23.

Prof. Mayaya alisema chuo hicho ki-
naendelea kupitia mitaala ya mafunzo
ya muda mrefu na kuandaa mitaala ya
kozi mpya na kuboresha mazingira ya
kufundishia na kujifunzia kwa kujenga
miundombinu ya kufundishia.

Alitaja vipaumbele vya mwaka huu
wa fedha kuwa ni kuendelea kuajiri wa-
tumishi wapya, kulipa stahili mbalimbali,
kupandisha vyeo watumishi waliokidhi
vigezo pamoja na kuboresha huduma za
ustawi na kuongeza uwezo wa Kielimu
na kiutendaji kwa watumishi 396.

Kuhusu utekelezaji wa majukumu vya
chuo kwa kipindi cha mwaka wa fedha
2021/22, Prof. Mayaya alieleza kuwa
hadi kufikia Juni 2022, watumishi 351
walipata mafunzo ya muda mfupi na
watumishi 50 wanaendelea na mafunzo
ya muda mrefu ndani na nje ya nchi.

Alisema Sh.bilioni tisa zimetumika
kugharamia utekelezaji wa miradi ya
uendelezaji na utunzaji wa miundom-
binu ya chuo, kwamba Sh. bilioni 5
zimetumika katika ujenzi wa kumbi tatu
za mihadhara na mabweni mawili ya
wanafunzi wa Kkike.

Alifafanua kuwa kati ya Sh.bilioni tisa,
Sh. bilioni nne ambazo ni mapato ya
ndani zimetumika kutekeleza miradi ka-
tika kituo cha mafunzo kilichoko Mwan-
za ikiwamo ujenzi wa mgahawa, jengo la
utawala, maktaba na kununua ardhi kwa
ajili ya upanuzi wa chuo.

Sambamba na hilo alisema kuwa katika
mwaka wa masomo 2021/22, chuo Ki-
meendesha programu za muda mrefu 31.

Alisema: “Mpaka kufikia Juni 2022, wa-
shiriki 31 wa nje wamepatiwa mafunzo
ya muda mfupi. Kwa mwaka 2021/22,
chuo kimesajili jumla ya wanafunzi
14,461. Aidha, jumla ya wahitimu 8,200
wamehitimu Desemba, 2021.”

Profesa Mayaya alisema: “Katika
mwaka wa fedha 2021/22, chuo kiliwez-
esha wahadhiri wake kufanya tafiti saba
zinazolenga kutatua matatizo ya kijamii,
kiuchumi na kuchangia kuandaa sera na
miongozo mbalimbali ya Kitaifa.”

Samia kuzindua matokeo ya sensa wiki ijayo

Na Paul Mabeja, DODOMA

RAIS Samia Suluhu Hassan,
anatarajiwa kuzindua matokeo
ya mwanzo ya Sensa ya Watu na
Makazi Oktoba 31, mwaka huu
katika Uwanja wa Jamuhuri jijini
Dodoma.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Shenyamule, alibaini-
sha hayo juzi jijini hapo alipoku-
wa akitoa taarifa kwa vyombo
vya habari kuhusu uzinduzi wa
matokeo ya Sensa ya Watu na
Makazi ya mwaka 2022.

Alisema maandalizi ya uzin-
duzi huo yanaendelea vizuri na

serikali imejiandaa kuhakikisha
kuwa wananchi wote wanapata
fursa kufahamu matokeo ya Sen-
sa ya Watu na Makazi.

“Kama mnavyofahamu serikali
ilikamilisha rasmi mchakato wa
kuhesabu watu, majengo na an-
wani za makazi kupitia mfumo
wa utekelezaji wa Sensa ya Watu
na Makazi. “Mchakato huo am-
bao ulishirikisha watu wote wali-
olala ndani ya mipaka ya nchi
yetu usiku wa kuamkia siku ya
sensa yaani Agosti 22 kuamkia
Agosti 23, 2022, lilifanyika kwa
mafanikio makubwa,” alisema.

Kadhalika alisema kwa mujibu

wa mpango wa utekelezaji na
usimamizi wa Sensa ya Watu na
Makazi, baada ya kukamilika kwa
mchakato wa kuhesabu watu,
kazi zinazotakiwa kufanyika ni
kuchakata taarifa zilizokusanywa
ili kupata matokeo yake na ha-
timaye kutangazwa rasmi kwa
umma matokeo ya mwanzo.

Vile vile alisema baada ya
kukamilika kwa mchakato wa
kuhesabu watu Septemba 5,
mwaka huu, wataalamu walianza
uchakataji wa taarifa hizo na hadi
sasa matokeo ya mwanzo yapo
tayari kwa uzinduzi.

“Katika mnasaba huo ninayo

furaha kutangaza kuwa Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, atazindua
matokeo ya mwanzo ya Sensa
ya Watu na Makazi ya mwaka
2022, Oktoba 31, mwaka huu ka-
tika Uwanja wa Jamuhuri jijini
Dodoma,”alisema.

Aidha, alisema utoaji wa ma-
tokeo ya sensa ya mwaka 2022,
unafanyika mapema zaidi kuliko
ilivyokuwa katika miaka iliyopita.

“Kwa mfano Sensa ya Watu na
Makazi ya mwaka 2002 na ile ya
mwaka 2012 ambazo zilitumia
teknolojia ya usomaji wa vivuli
matokeo ya sensa hizi yalizin-
duliwa rasmi miezi mitatu baada

ya kukamilika kwa mchakato wa
kuhesabu watu,” alisema.

Hata hivyo, alisema kwa sensa
ya mwaka huu matokeo yake yat-
atoka ndani ya kipindi cha mwezi
mmoja baada ya kukamilika kwa
mchakato wa kuhesabu watu.

Alisema: “Haya ni mafanikio
makubwa katika utekelezaji
wa sensa nchini kwetu na ya-
mewezekana  kutokana na
matumizi makubwa ya teknolo-
jia za kisasa hasa matumizi ya
vishikwambi katika awamu zote
za utekelezaji wake na utashi wa
siasa katika kusimamia zoezi hilo
kuanzia maandalizi hadi leo.”
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Waziri: SMZ
inathamini
mchango

wa wahudumu
wa afya

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

WAZIRI wa Afya Zanzibar, Nassor
Ahmed Mazrui, amesema Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar inathamini na
kutambua mchango mkubwa wa wa-
hudumu wa afya wa kujitolea katika
jamii.

Alisema mchango wao ni sehemu
muhimu ya mfumo wa afya na serikali
inaendelea kuwategemea kwa wingi
wa shughuli katika ngazi ya jamii.

Aliyasema hayo jana katika maa-
dhimisho ya miaka 77 ya Umoja wa
Mataifa zilizofanyika katika ukumbi
wa Shekhe Idrisa Abdulwakil Kikwa-
juni Zanzibar.

Waziri Mazrui alisema mkakati wa
afya va jamii 2019-2024 unatambua
majukumu na kazi muhimu za wa-
hudumu wa afya wa kujitolea katika
jamii na unajumuisha mkakati wa jinsi
va kuwawezesha kwa utendaji bora.

Aidha, alisema serikali inatambua
kuwa CHVs wanakabiliwa na matatizo
mengi ikiwapo kufanya kazi katika
mazingira mangumu.

Alisema serikali itaendelea kuwapa
ushirikiano wahudumu wa afya wa
kujitolea ili huduma za afya ziwafikie
watu wengi zaidi hususani wale wali-
0po pembezoni na mazingira hatari-
shi.

Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jin-
sia, Wazee na Watoto, Riziki Pembe,
alisema Umoja wa Mataifa (UN) upo
mbele kufanya kazi kwa jamii kwa ku-
unga misingi ya maendeleo.

Alisema umoja huo kwa kushirikiana
na serikali umeunga mkono harakati
katika kuimarisha wanawake katika
siasa, kufanya maamuzi na kukabili-
ana na vitendo vya udhalilishaji wa
kijinsia.

Akisoma risala ya wahudumu wa
afya wa kujitolea, Husna Yunus Al-
imia, alisema kuna matatizo katika
vituo vya afya ikiwamo ukosefu wa
vipimo muhimu, shinikizo la damu,
uzito, dawa za damu na uhaba wa
madaktari.

Mkurugenzi Mkazi wa Shirika la
Umoja wa Mataifa, Shalini Buluguna,
aliipongeza Serikali ya Mapinduzi ya
Zanzibar kwa kutekeleza mipango ya
usawa wa Kijinsia na kuiingiza katika
utekelezaji wake wa taifa wenye len-
g0 la kuleta mabadiliko makubwa kwa
jamii ya wanawake na kuwakomboa
kiuchumi.

“Shirika la Umoja wa Mataifa lime-
furahishwa na juhudi zinazochukuliwa
na Serikali ya Mapinduzi ya Zanzibar
katika kutekeleza mipango yake am-
bayo imejikita katika kuona usawa wa
kijinsia unafikiwa ambao utawawez-
esha wanawake kufikia malengo ya
uongozi,"alisema.

Siku ya Umoja wa Mataifa huadhim-
ishwa Oktoba 24 ya kila mwaka na
kauli mbiu ya mwaka huu katika
maadhimiisho hayo ni ‘Jamii jumuishi
hakuna anayeachwa nyuma'.

bei va bidhaa kufutiwa leseni

© Na Rahma Suleiman,

: ZANZIBAR
IZARA ya Bi-
ashara na

Maendeleo  ya
Viwanda, imese-

: ma wafanyabiashara ambao
: watashindwa
. elekezi iliyowekwa na serikali
. kwa bidhaa za chakula wata-
¢ chukuliwa hatua kali ikiwamo
¢ kufutiwa leseni.

kufuata Dbei

Onyo hilo lilitolewa na Wa-
ziri wa Wizara hiyo, Omar
Said Shaaban, alipofanya zi-
ara ya ukaguzi wa maduka
yanayouza bidhaa ikiwamo
za chakula katika maeneo ya
Darajani na Mlandege.

Alisema serikali pamoja

na wafanyabiashara wame-
kubaliana kwa pamoja bei
ya bidhaa mbalimbali za
chakula, kuweka bei elekezi
ambayo tayari imefanyiwa

tathmini zote ikiwamo faida
kwa wafanyabiashara.

Alisema kitendo cha wa-
fanyabiashara hao kuuza
vyakula kwa bei wanayotaka
wao na kukiuka makubaliano
ni kosa kwa mujibu wa sheria
za biashara na ushindani wa
mlaji.

Alizitaja baadhi ya bid-
haa ambazo serikali kwa
kushirikiana na wafanyabi-
ashara zimewekewa bei ele-

kezi ikiwamo sukari, mchele
pamoja na unga wa ngano,
bidhaa ambazo ushuru wake
tayari umepunguzwa na seri-
kali.

Mkurugenzi wa Tume ya
Ushindani Zanzibar, Moham-
ed Sijamin Mohamed, aliwata-
ka wafanyabiashara kuhakiki-
sha wanafuata bei elekezi
ambayo ni makubaliano kati
ya serikali na wafanyabiasha-
ra.

: Waziri wa Afya, Nassor Ahmed Mazrui (wa tatu kulia), akiangalia kitabu katika maonesho ya Siku ya Umoja wa Mataifa (UN)

akiwa na viongozi mbalimbali, (kulia) ni Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Raziki Pembe na Mkuru-
genzi wa Shirika la Umoja wa Mata|fa Shalini Balaguna, jana Mjini Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

KATIBU Mkuu wa Wizara

¢ ya Uchumi wa Buluu na Uvu-
: vi, Aboud Suleiman Jumbe,
: amesema
: imebarikiwa kuwa na mae-
: neo bora ya ufugaji wa mazao
: bahari ikiwamo kaa, samaki
: na vitango bahari (jongoo la
: pwani).

kuwa Zanzibar

Aliyasema hayo wakati wa

: hafla ya utiaji saini ya kuingia
: ubia wa uendeshaji wa kituo
¢ cha kutotolea vifaranga vya
¢ samaki kilichoko beit- raas
: baina ya Taasisi ya Utafiti wa
¢ Uvuvi na Mazao ya Baharini
: naKampuni ya Afrivision.

Jumbe alisema matango ba-

¢ hari hutumika katika chakula,
¢ dawa na vipodozi na bidhaa
¢ hiyo ina soko kubwa katika
: nchi za Asia, China, Japan na
: Korea.

Alisema kabla ya ugonjwa

: wa Uviko-19 tani 4,600 ya vi-
: tango bahari ulimwenguni vi-

linunuliwa katika Bara la Asia
sawa na thamani ya Dola za
Marekani bilioni moja.
Alisema katika Afrika kuna
nchi tano kuu zinazoongoza
kwa biashara ya vitango baha-
riikiwamo Zanzibar, Tanzania
BAara, Madagascar, Msumbiji,
Seychels na Mauritania.
Aidha, alisema, kwa pamo-
ja nchi hizo zilipeleka China
na Honkong tani 230 za ma-
tango bahari katika kipindi
cha mwaka 2019/2020, Zanzi-
bar pekee ilisafirisha tani 30.
Alisema kwa mwaka 2021
Zanzibar imesafirisha kaa
tope tani 177 nje ya nchi.
Jumbe alisema jitihada za
Rais Dk. Mwinyi katika kuinua
uchumi wa buluu kwa ku-
wawezesha wananchi kwa ku-
wajengea mashamba 100 ya
matango bahari, mashamba
60 ya kaa tope na mabwawa
40 ya samaki wa kufuga.
“Serikali tayari imeshaten-
ga fedha zitokanazo na ku-
punguza makali ya ahuweni

ya Uviko-19 kiasi cha shilingi
bilioni 1.7 kwa ajili ya uwez-
eshaji wa mazao ya baharini
pekee,” alisema Jumbe.

Waziri wa wizara hiyo, Ma-
soud Suleiman Makame alise-
ma soko la mazao ya bahari
lipo la kutosha na mazao yote
ya baharini yakiwamo kaa na
vitango baharini yatanunuli-
wa kwa wakati.

Alisema serikali na sekta
binafsi zimejipanga vizuri
katika uhakika wa masoko
ya ndani na nje ya nchi kwa
mazao ya baharini.

“Leo ni siku ya furaha kwetu
sote hasa wafugaji wa mazao
ya baharini. Nawaomba wafu-
gaji wa mazao ya baharini
Unguja na Pemba kujipanga
kutumia fursa zinazotolewa
na serikali,” alisema.

Aidha, alisema
makubaliano hayo yaliyofiki-
wa ni kwamba, mgawanyo wa
hisa ni asilimia 51 kwa Afrivi-
sions na 49 kwa serikali kupi-
tia Taasisi ya Utafiti wa Uvuvi

‘Zanzibar imebarikiwa maeneo ya ufugaji mazao bahari’

Na Rahma Suleiman,
¢ ZANZIBAR

na Maliasili za Baharini Zanzi-
bar (ZAFIRI).

Waziri huyo alisema seri-
kali imeweka vipaumbele vya
kuwaendeleza wananchi kati-
ka sekta ya uchumi wa buluu
na uvuvi ikiwamo ufugaji wa
mazao ya baharini, kama ufu-
gaji wa kaa, samaki na vitango
bahari. “Utiaji wa saini huu ni
hatua kubwa sana, inayohi-
taji kuviendeleza vikundi vya
wafugaji wa mazao ya baha-
rini ambapo wengi wao ni wa-
nawake,” alisema.

Mwakilishi wa Afrivion, Fe-
sali Juma Shabani, alisema,
wanatarajia  kuzalisha vifa-
ranga vya vitango bahari na
kwa mwaka wa kwanza kuwa
na vifaranga milioni moja
na asilimia 85 kuwanufaisha
wakulima.

Alisema ubia huo utakua
na manufaa makubwa kwa
wananchi na taifa kwa sababu
soko la vifaranga vya samaki,
kaa na vitango bahari litakua
endelevu.
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CWT vakemea walimu
utovu nidhamu kazini

Na Marco Maduhu,
SHINYANGA

HAMA Cha Walimu Tan-

zania (CWT) Manispaa

ya Shinyanga kimeke-

mea utovu wa nidhamu
unaofanywa na baadhi ya wal-
imu na kuidhalilisha taaluma
hiyo kwa vitendo vya ulevi, wizi
wa mitihani pamoja na ulawiti
kwa watoto.

Hayo yamebainisha mwis-
honi mwa wiki, kwenye mku-
tano mkuu wa nusu mhula wa
chama hicho Manispaa ya Shin-
yanga, uliofanyika katika Shule
ya Msingi Buhangija na Katibu
wa chama hicho, Allen Shuli na
kueleza kuwa vitendo hivyo vi-
nashusha heshima ya walimu na
chama.

Akisoma taarifa ya chama,
Shuli alisema kinaendelea
kusisitiza nidhamu kwa wal-
imu pamoja na kuacha ul-
evi, wizi wa mitihani, pamoja
na kudhalilisha wanafunzi wao.

Alisema walimu ni kioo cha
jamii wanapaswa kuwa na nid-
hamu ya hali ya juu na kuacha
kufanya vitendo vibaya am-
bavyo vinaidhalilisha taaluma
hiyo na kupoteza heshima yake
ambayo ilikuwapo miaka ya
nyuma.

“Chama cha Walimu Tanzania
Manispaa ya Shinyanga, tuna-
sisitiza nidhamu, uwajibikaji na
utii kwa walimu wote na tunake-
mea matendo maovu ya ulevi
wizi wa mitihani na kudhalilisha
wanafunzi wetu,” alisema Shuli.

Mwenyekiti wa Chama cha

Walimu Manispaa ya Shinyanga,
Meshack Mashigala, alisema
chama hicho licha ya kutetea
haki za walimu, wamekuwa
wakionyana wakiona mienendo
ya walimu sio mizuri na kuwasi-
hi waiishi kwenye misingi ya
taaluma yao na kutoichafua.

Aidha, aliiomba serikali kush-
ughulikia matatizo yanayowaka-
bili walimu likiwamo suala la
mapunjo ya mshahara, posho za
kujikimu walimu wapya, kupun-
guziwa nauli za likizo na wen-
gine kulipwa nauli hizo hadi wa-
toke likizo na wakati walipaswa
kulipwa kabla.

Alitaja matatizo mengine ni
kupunjwa madaraja yao toka
mwaka 2013 hadi 2022, jambo
ambalo limesababisha walimu
walioanza kazi pamoja kutofau-

tiana mishahara na waliotan-
gulia kazini kuzidiwa mishahara
na wanafunzi.

Mwenyekiti wa CWT Mkoa wa
Shinyanga, Mathias Balele, ali-
wasilisha kilio kwa serikali aki-
iomba kurudisha malipo ya zia-
da kwa walimu ili kuwaongezea
kipato cha ziada na kuwapa hali
ya kufanya kazi kwa ufanisi na
kutojiingiza kwenye mikopo
umiza.

Akizungumza katika mkutano
huo, Mkurugenzi wa Manispaa
ya Shinyanga Jomaary Satura,
aliwasisitiza walimu kuende-
lea kuwajibikaji kwa kuchapa
kazi kwa bidii na kuahidi kuwa
serikali itashughulikia matatizo
yao moja baada ya jingine na
kuhakikisha yanatatuliwa kwa
wakati.

MIKUMI NATIONAL PARK

Waziri wa
Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara,
Dk. Ashatu Kijaji
(kushoto), akipokea
zawadi kutoka kwa
Mkurugenzi wa
Kampuni Selous
Jimbiza Camp, Arif
Ahmed, (wa tatu
kulia), alipotem-
belea banda hilo
kwenye maonyesho
ya 6 ya Swahili
International Tour-
ism Expo - 2022,
yanayofanyika Mli-
es Salaam. Wa pili
kulia ni Mtaalamu
wa Magari wa Kam-
puni ya Selous Jim-
biza Camp, Saheer
Ahmed. PICHA:
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Walazimika kutumia maji yasiyo salama kushindwa gharama

Na Shaban Njia, KAHAMA

WANANCHI katika Manispaa ya
Kahama wanalazimika kutumia
maji yasiyo salama ya mabwawa
pamoja na mifugo yao kutokana
na kushindwa kulipia gharama za
majisafi yanayosambazwa katika
maeneo yao.

Imedaiwa kuwa wananchi hao
hutumia kipindi cha matamaza-
mio kinachotoa nafasi kwao
kuchota maji bila kulipia kwa
kuchota maji hayo na baada ya
kipindi hicho huacha na kurejea
katika utaratibu wa kuchota maji
ya kwenye mabwawa kwa kuk-
wepa kulipia.

Hayo yalibainishwa na Kaimu
Meneja wa Wakala wa Usamba-
zaji wa Maji Vijijini (RUWASA),
Mhandisi Devotha Madata, juzi
katika kikao cha majumuisho
baada ya ukaguzi wa miradi ya
maendeleo ya afya, elimu na afya
iliyotekelezwa na Shirika la World

Vision Kata za Iyenze na Kilago
kilichofanyika Manispaa ya Kaha-
ma. Madata alisema, kipindi cha
matazamio ya mradi wananchi
huchota maji bure kwa Kkipindi
cha miezi kadhaa, lakini unapok-
abidhiwa serikalini na kuanza ku-
changia gharama kwa kila ndoo
ya maji, wananchi huacha kuy-
atumia na kurejea kutumia maji
ya kwenye mabwawa na visima
na wanyama wao.

Aidha, Madata alisema ma-
gonjwa ya mlipuko kama Kkipin-
dupindu, kuhara damu na kuum-
wa matumbo hayataweza kuisha
bado wanatumia maji ambayo sio
safi na salama ya kwenye visima
na wanyama na kushindwa kulip-
ia gharama ya Sh. 30 hadi 50 kwa
ndoo moja.

“Vituo vyetu na vya afya na
kodi magonjwa mengi yanato-
kana na kutumia maji machafu

ya mabwawa licha ya kuwapo
kwa majisafi na ya uhakika, hivyo
tukubali kuchangia gharama ili
miradi yetu inapoharibika tupate
fedha za marekebisho,” alisisitiza
Madata.
fanya mikutano ya hadhara mara
kwa mara kuwaeleza wananchi
wao umuhimu wa miradi ya maji
na matumizi yake ili wayatumie
ipasavyo kwa kuchangia gharama
ndogo na kuondokana na ma-
gonjwa hayo ikiwa ni pamoja na
kuitunza ili iwanufaishe wote.
Naye Mratibu wa miradi kata ya
Iyenze na Kilago kutoka Shirika la
World Vision Tanzania, Dominick
Mbamba, alisema, wametekeleza
vya Iyenze na Kilago kwa lengo
la kuwaondolea adha wananchi
kutumia maji ya visima na ma-
bwawa ya wanyama wanao

cha Iyenze umekamilika na ku-

kabidhiwa kwa Mkurugenzi wa
Manispaa ya Kahama, Anderson
Msumba na kusogeza maji katika
kituo cha afya Iyenze na mradi wa
Kilago bado uko katika mataza-
mio na wananchi wanaendelea
kutumia huduma hiyo bure.

Awali, Kaimu Mkurugenzi wa
Manispaa hiyo Robert Kwela,
bezoni vimepata maji kupitia
wahisani World Vision Tanzania
na jukumu lililobaki ni kuhakiki-
sha maji yanafika katika shule za
msingi na sekondari zisizo na hu-
duma ikiwamo zahanati na vituo
vya afya.

Kwa upande wake Katibu Ta-
wala wa Wilaya ya Kahama, Tim-
oth Ndanya, aliwataka wananchi
kuacha kutumia maji yasio safi na
salama na badala yake watumie
katika miradi iliyotekelezwa na
RUWASA na ya World Vision Tan-
zania ili kuepukana na magonjwa
ya mlipuko.

Wanaume
washauriwa
kupima
saratani_

ya matiti

Na Vitus Audax, MWANZA

WATAALAMU wa ma-
gonjwa ya saratani mkoani
Mwanza wamewashauri
wanaume kuwa na utara-
tibu wa kupima ugonjwa wa
saratani ya matiti wanapo-
hisi kuwa na maumivu au
uvimbe katika matiti yao.

Imeelezwa kuwa ugonjwa
huo una uwezo wa Kuwaam-
bukiza watu wa jinsi zote
huku wanaume wakitakiwa
kwenda kupima.

Hayo yamebainishwa juzi
na Dk. Ikupa Mwakapala wa
kitengo cha saratani kutoka
Hospitali ya Rufani Bugando
akizungumza baada ya
matembezi ya hisani katika
maadhimisho ya mwezi wa
kuhamasisha uelewa kuhusu
saratani ya matiti duniani
yaliyoandaliwa na Shirika
la Tanzania Health and
Education Supporter (THES),
mkoani Mwanza. )

Dk. Ikupa alisema, ugonjwa
wa saratani ya matiti
umeendelea kuenea kwa
kasi na kuathiri idadi kubwa
ya Watanzania, wanawake
wakiwa na nafasi kubwa ya
kuambukizwa.

“Ugonjwa huu ni hatari
kwa sasa na unaambukizwa
kwa watu wa jinsia zote we-
nye umri wa mtu mzima na
unatibika endapo mtu ata-
wahi kupima kabla ugonjwa
huu haujafikia hatua ya nne
ambayo hauwezi kutibika
kabisa,” alisema.

Naye Dk. Henry Massawe,
Katibu Mtendaji wa Shirika
la THES aliwashauri watu
wote kuwa na utaratibu wa
kupima saratani ya matiti ili
kutambua hali zao.

“Kutokana na takwimu
za Shirika la Afya Duniani
WHO mwaka 2020 zi-
naeleza kuwa ugonjwa wa
saratani ya matiti unaongo-
za ikiwa wagonjwa milioni
2.3 wamegundulika kuwa na
ugonjwa huo huku kwa Tan-
zania saratani hiyo inashika
namba mbili kulinganisha
na saratani zote, inahitajika
hamasa kubwa kuhakikisha
ugonjwa huu unatokome-
Zwa," alisema.

AKitoa taarifa ya ugonjwa
wa saratani nchini, Mwe-
nyekiti wa THES, Martine
Massawe, alisema asilimia
75 ya wagonjwa wa sara-
tani nchini hufika hospital-
ini wakiwa wamechelewa
kutokana na kutokuwa na
utaratibu wa kupima na
kufahamu afya zao hatua
inayosababisha ugonjwa
huo kushindwa kupatiwa
matibabu.
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TANGAZO

@ ACCESS iy e

UONESHAJI WA TAARIFA ZA FEDHA ZISIZOKAGULIWA KWA UMMA

Imetolewa chini ya kanuniya 7 na ya 8 ya Kanuni za Mabenki na Taasisi za Fedha (Uoneshaji) ya Mwaka 2014

TAARIFA YA MAPATO MA MATUMIZ] ACCESS MICROFINANCE BANK TANZANIA LIMITED
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2022 WARAKA MIZANIA KWA TAREHE 30 SEPTEMBA 2022
{Wiasi kwa shilirgl miliomi) (Kiasi kwa shilingi lioni)
Limbikiza la Robo Mwaka ya My
Robo ya Mwaka 1oDe¥amenka | o ie Mwaka U Robo Mwaka iliopita
sasa Linganishi Mwaka wa sasa  Linganishi sasa
{Mwaka Uliopita) (Maka liopita) 30 SEPTEMBA 2022 30 JUNI 2022
30 SEPTEMBA 30 SEPTEMBA 30 SEPTEMBA 30 SEPTEMBA A. MALI
2022 2021 2022 2021 1 Fedha Taslimu 5,899 6,093
2 Salio Katika Benki Kuu ya Tanzania 5,767 4,165
1 Mapato ya Riba =] G e TS 3 Uwekezaji Katika Amana za Serikali = =
# Gharama za Riba (1,014} {611} {2,467 {1,336} N . i o
3 Mapato Halisi va Riba (Tkutaa 2) 4327 3506 12,295 4,786 4 Salio Katika Benki Nyingine na Taasisi za Fedna £ LOLS)
4 Madeni Viza Yaliyofutwa i D . i 5 Hl.,lndl na M|§mala ya Kushughullkma 60 60
& PunguzolOngezeko 1 tengo katiks Mikopo a7} {3B7) {2.017) {1,484} 6 Miamala Baina ya Matawi - -
& Mapate Yasiye ya Riba: 1,395 1,138 3,386 2,522 7 Bili Zilizoafikiwa = =
6.1 Faida/{Hasara) Zilokanazo  na Miamala ya Fedha za Kigeni EL 33 63 108 8 Dhima za Wateja Zilizokubalika - -
6.2 Ada na Kamisheni 344 252 arg 720 9 Mikopo lliyotolewa kwa Benki Nyingine - -
6.3 Gawio - - - - 10 Uwekezaji Katika Amana Nyingine = -
6.4 Mapato Mengina 1.012 a53 234 1,605 11 Mikopo Halisi lliyopo 45,654 44,204
T Gharama Zisizo za Riba: (4.542) 14,087) 1123, 00) {11,118) 12 Mali Nyingine 8,594 8,737
71 Mishahara na Mafzso (2.931) {2,343) {B,305) {6,306} 13 Uwekezaiji wa Hisa _ _
7.2 Ada na Kamisheni 141} [145) 1405 {450} N L
14 Akaunti za udhamini - -
7.3 Gharama Nyingine (1.570} {1.600) {4.295) [2.362) s i . .
& Faida /{Hasara] ya Uendeshaji == = B55 1293 15  Mali Zisizohamishika, Mitambo na Vifaa 899 963
& Tengo I Kodi va Magats 73 ) 1) ) 16 JUMLA YA MALI 67,529 65,237
10 Faida | [Hasara] Halisi Baada yo Kodi yo Mapato 260 170 558 233)]
11 Mapato Mengine Yaliyojumuishea (bainizha) - - - - B. DHIMA
12 Jumla ya Faida (Hasara) iliyojumuisiwa kv mwaka 260 170 558 1233)] 17 Amana za Benki nyingine na Taasisi za Fedha 1,000 1,500
18 Amana za Wateja 50,726 47,914
13 Idadi va VWaajinwa 397 340 397 340 19 Dhamana ya Malipo kwa Fedha Taslimu = o
14 Mapato kwa Hisa 26 17 £6 {10} 20 Amana Maalumu - =
18 Idadi ya Matawi B B 8 B 21 Maagizo ya Malipo/Fedha za Kuhamisha - -
1Y, | | 22 Hundi na Hawala za Kibenki Zilizotolewa = =
(i) Uwiano wa Faida Kabla ya Kodi na Wastani wa Mali 1.56% 1.13% 1.77% -0.95% 23 Limbiko la Kodi na Gf@rama Ztak_az.olip\{va . 648 1,227
i) Uwiano wa Faida baada ya Kodi na Wastani wa Fedha za VWanahisa 15.09% 10.01% 17.10% -B.54% 24 ADATlerjnzaa la Tozo kwa Ajili ya Usuluhishi Baina ya Benki na - -
(i) Lhwiano wa Metumizi Yasiyo ya Riba na Mapsto Ghafl 60.92% FR.FA% TARE% TE.D5% 25 Miamala Isiyoshughulikiwa Baina ya Matawi - -
(iv] Uwiana wa Mapalo Halisi ya Riba na Wastani wa Mali Zinazezalisha 40.71% 36.19% 56.08% 49.86% 2 Mapato yaliyoingia ya Kipindi Kijacho na Tozo Nyingine 1.906 1.804
Zitakazolipwa Baadae ’ ’
27 Dhima Nyingine 6,275 5,989
28 Madeni = =
TAARIFA YA MTIRIRIKO WA FEDHA 29 JUMLA YA DHIMA 60,556 58,524
KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2022 30 MALI/(DHIMA) HALISI (16 kutoa 29) 6,973 6,714
(Kiasi kwa shitingi mitioni)
Robo Mwaka ya Robo Mwaka Limbikizo la Mwaka Ui ro‘bo c. M
I Mwaka Linganishi 31 Mtaji wa Hisa Uliolipwa 40,000 40,000
sasa iliyopita wa sasa A N L
(Mwaka Uliopita) 32 Akiba ya Mtaji - -
33 Mapato Yaliyobakizwa (33,584) (33,797)|
30 SEPTEMBA 2022 30 JUNI 2022.( 30 SEPTEMBA 2022( 30 SEPTEMBA 2021 34 Faida (Hasara) ya Kipindi Husika 558 208
35 Akaunti Nyingine za Mtaji - 212
I: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uendeshaji: 36 Stahiki ya Wenyehisa Chache = -
Mapato/(Hasara) Halisi 333 535 655 (293) 37 JUMLA YA FEDHA ZA WANAHISA 6,973 6,714
Marekebisho kwa Ajli ya:
- Hasara Katika Mali 1,192 930 2,832 2232 38 Dhima Zisizo Dhahiri 444 1,018
- Bailiko Halisi Katika Mikopo (1,450) (4,469) (8.624) (1,481) 39 Mikopo Chechefu 5,407 5.604
- FaidalHasara Knenye Mauzo ya Ml : - : 0 40 Tengo kwa Ajili ya Mikopo Chechefu 5,118 4,956
- Mabad\l!ko Ha\!s\ Katika Amana o ) 2,312 5141 7,755 (5,388) 41 Mali Nyingine Chechefu 64 64
- Mabadiliko Halisi Katika Amana za Muda Mfupi Zilizoafikiwa - - - 955
- Mabadiliko Halisi Katika Dhima Nyingine (280) (353) (1,382) (1,009) D BAADHI YA VIASHIRIO VYA HALI YA KIFEDHA
-Mabadiliko Halisi Katika Mali Nyingine 144 512 (248)| 955 L AA S o N A o o
~Kod liyoliowa ) 3 218) ©0) (i) Uwiano wa Fedha za Wanahisa na Jumla ya Mali 10.33% 10.29%
~ Men i:e op(baimsha) () 23%) @42) 189 (ii) Uwiano wa Mikopo Chechefu na Jumla ya Mikopo Ghafi 10.65% 11.58%
Fedha :a/i; L » ika) kua shughuli za (iii)  Uwiano wa Mikopo Ghafi na Jumla ya Amana 98.15% 99.49%
g 2,005 1,989 328 (3,907), (iv)  Uwiano wa Mikopo Halisi na Jumla ya Mali Halisi 67.61% 67.76%
Il: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Uwekezaji: (v)  Uwiano wa Mali Zinazozalisha na Jumla ya Mali CACL S
Gawio Lililopokewa R _ R . (V|) Ongezeko la Am?na 4.680A; 1 1.610/0
Ununuzi wa Mali za Kudumu (53) 5) (134 . (vii) Ongezeko la Mali 3.51% 8.84%
Mapato Kutokana na Mauzo ya Mali za Kudumu 0 - - 18
Ununuzi wa Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala - = - = TAARIFA YA MABADILIKO YA MTAJI KWA KIPINDI KINACHOISHIA 30 SEPTEMBA 2022
Mapato Kutokana na Mauzo ya Amana Zisizoshughulikiwa na Mawakala = = = = (Kiasi kwa shilingi milioni)
Mapato ahirishwa (25) (18) (80) (106)} Malipo M T f
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Uekezaji ) (74) (194) (88) Mtaji wa  juuya SPtONN [Ziadatyal ESpIcls
M= el Yaliyobak Kisheri Ziada ya Jumla
ya N isheria
e izwa Jumla
Ill: Mtiririko wa Fedha Kutokana na Shughuli za Kifedha: Kipindi cha sasa hadi 30 Septemba 2022
Uiipaji wa Madeni ya Muda Mrefu . . . . Salio la mwanzo wa mwaka 2022 40,000 - (34,166) 581 - 6,416
Mapato Kutokana na Utoai wa Madeni ya Muda Mrefu ) } ) ; Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato = o 558 - - 558
Mapato Kutokana na Utoaji wa Mtaji wa Hisa - o - a m‘apatol mengine )r"f"l'y"J“mu'Shwa - - 581 (581) - -
Gawio Lililolipwa kwa Fedha Taslimu - - - - G:\l/;i": Iﬁil?)?i V:f:a isa B - B B B B
Mabadiliko Halisi Katika Madeni Mengine - - - - Ziad Ki ph .
Mengineyo (bainisha) - - - - aca ya fisnena = = = = = =
engineyo (bair o ) Salio la mwisho wa 30 Septemba 2022 40,000 = (33,026) = = 6,974
Fedha Halisi Zilizotolewa (zilizotumika) kwa Shughuli za Kifedha - - - =
- Kipindi cha Mwaka uliopita hadi 30 Septemba 2021
IV: Fedha Taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu: Salio la mwanzo wa mwaka 2021 40,000 ° (35,570) 2,709 o 7,139
Faida / (Hasara) Halisi Baada ya Kodi ya Mapato - - (293) - - (293)]
Ongezeko / Punguzo Halisi Katika Fedha taslimu na Mali Zinazofanana na Fedha Taslir] 1,927 1,915 134 (3,995) Tengo la Ziada ya Jumla - - 1,991 (1,991) - -
Fedha na Mali Zinazofanana na Fedha Taslimu Mwanzoni mwa Robo Mwaka/Kipindi 8,618 6,703 10,411 18,862 Salio la mwisho wa 30 Septemba 2021 40,000 - (33,871) 718 - 6,846
Fedha na Mali na Fedha Taslimu Mwishoni mwa Robo Mwaka/Kipindi 10,545 8,618 10,545 14,867
BAADHI YA MAELEZO KWA ROBO MWAKA INAYOISHIA 30 SEPTEMBA 2022
Katika kuanda taarifa za hizi za fedha, sera za uandaaji ni zilizile zilizotumika wakati wa uandaaji wa Taarifa za Fedha zilizokaguliwa za
= .e . mwaka uliopita.
el
@ Access Wekeza na Ujikinge
Jina Cheo Sahihi Tarehe
FAIDA ZAKE Julius Justine Ruwaichi Ofisa Mtendaji Mkuu Imesainiwa 24 Oktoba 2022
Malipo ya awali ya Riba Riba hadi Tajinder Singh Bhachu Mkuu wa Fedha Imesainiwa 24 Oktoba 2022
Bima ya maisha BURE yenye thamani ya o
S Catherine Temu Mkaguzi Mkuu wa Ndani Imesainiwa 24 Oktoba 2022
shilingi milioni 2
Bima ya Ulemavu wa Kudumu BURE yenye o
tharmani ya shilingi milioni 2 Akauntiya
i 2 Muda Maalum Sisi, tuliotajwa hapo chini, wajumbe wa bodi ya wakurugenzi, tunathibitisha usahihi wa taarifa za hapo juu, tunatamka
Bima ya Elimu Bure kwa watoto 4 kwamba tumezitathmini taarifa hizi, na kwa uelewa na imani yetu kubwa zimeandaliwa kulingana na Viwango vya Kimataifa
(Kila mtoto shilingi 6500,000) vya Uwasilishaji wa Taarifa za Fedha na matakwa ya Sheria ya Benki na Taasisi za Fedha ya mwaka 2006, na zinaonesha
hali halisi.
Nastr Lirw
Rasurance 4 [ . .
@ Ty e b ; . VIGEZ0 HAMASHRATI KUZINGATIWA Jina Cheo Sahihi Tarehe
TE mawasjhano Thomas Engelhardt Mwenyekiti Imesainiwa 24 Oktoba 2022
Tupigie: +255 746 985840 | +255 659 074 000
Johannes Mainhardt Mkurugenzi Imesainiwa 24 Oktoba 2022
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BURUDANI/ TANGAZO
‘HAKUNA WA KUISHUSHA

KONDE GANG’ }#

Na Mwandishi Wetu g

MENEJA wa msanii, Har-
monize na Lebo ya muziki
ya Konde Gang, Choppa,
amesema kuwa hakuna wa
kuishusha lebo hiyo.

Kupitia Instagram yake,
meneja huyo amesema
hakuna na hatatokeo wa
kuishusha ama kuizuia
Lebo ya Konde Gang zaidi
ya Mungu na kifo.

“Hakuna kwa sasa
anayeweza kuishusha au
kuizua Lebo ya Konde
Gang zaidi ya Mungu na
kifo tu,” aliandika Meneja
Choppa.

Kauli ya Choppa inakuja
baada ya hivi karibuni
lebo hiyo kufikishwa
Baraza la Sanaa la Taifa
(BASATA), na waliokuwa
wasanii wao, Cheed na
Killy.

Wasanii hao walitemwa
rasmi kwenye lebo hiyo,
Oktoba 10, mwaka huu na
wao wakaamua kushitaki
Basata.

£ y

Na Mwandishi Wetu

MASANJA AMNUNULIA GARI MKEWE

WIKI chache baada ya skendo ya mke
wa mchekeshaji na mchungaji, Masanja
Mkandamizaji, kudaiwa kutoka kimapenzi
na katibu wa kanisa lao ambavye alijitoa
uhai, mchungaji huyo sasa amemnunulia
gari.

Mchungaji huyo baada ya kumalizika
kwa ibada ya Jumapili katika kanisa lake
la Feel Free, alimfanyia ‘sapraizi’ kwa
kumzawadia gari dogo kama njia moja
ya kumuonyesha upendo wake akishere-
hekea kuongeza mwaka mmoja katika
maisha yake.

“Heri njema ya siku ya kuzaliwa mke
wangu mzuri Msukuma. Mungu akutunze,
wewe ni mama bora kwa watoto wetu.

“Japo ni zawadi ndogo, lakini kwa sasa
ipokee mke wangu,” aliandika Mchungaji
huyo na kuweka picha akionekana kum-
kabidhi ufunguo wa gari hilo.

[takumbukwa katibu wa kanisa la
Masanja alijitoa uhai na kuacha barua
ndefu iliyoeleza mapenzi yake kwa mke
wa mchungaji huyo.

Baada ya tukio hilo Masanja alivunja
ukimya kwa kusema kwamba liwake jua,
inyeshe mvua, hakuwa tayari hata kidogo
kumuacha mke wake kwa sababu tu ya
skendo hiyo.

Kwa maneno yake, Masanja alimhakik-
ishia mkewe upendo na kusimama na
yeye muda wake wakati zogo hilo likien-
delea kuteketeza wasifu wake kwenye
mitandao ya kijamii.

ACCESS MICROFINANCE BANKTANZANIA LIMITED
MINIMUM DISCLOSURES OF BANK CHARGES AND FEES
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HABARI MICHEZO

BENKI YA NBC YAIPAMBA
‘DADI’ SIMBA, YANGA DAR

Na Mwandishi Wetu

WADHAMINI wakuu wa Ligu Kuu Tan-
zania Bara, Benki ya Taifa ya Biashara
(NBC), wamekonga nyoyo za mashabiki
wa soka katika mechi ya watani wa
jadi, Simba na Yanga iliyochezwa katika
Uwanja wa Benjamin Mkapa, Dar es Sa-
laam juzi na kumalizika kwa sare ya bao
1-1.

Kwa kutambua umuhimu wa mashabi-
ki wa soka ambao ni wateja wao wakuu
kibiashara, Benki ya NBC, iliandaa
matukio kadhaa kwa ajili ya wapenzi wa
mchezo huo kwa wateja wake wakubwa
na wadogo sambamba na kukabidhi tuzo
na zawadi kwa mchezaji bora wa ligi hiyo
kwa mwezi Septemba.

Shughuli zote hizo ziliongozwa na
maofisa waandamizi wa benki hiyo wak-
iongozwa na Mkurugenzi Mtendaji wa
Benki ya NBC, Theobald Sabi, ambaye al-
ipata wasaa wa kukabidhi tuzo na zawa-
di ya fedha kiasi cha Sh. milioni moja,
kwa mchezaji wa Klabu ya Yanga, Feisal

r

Na Hadija Mngwai

ALIYEKUWA nahodha wa Klabu ya
Yanga na Timu Taifa (Taifa Stars), am-
baye kwa sasa ni Kaimu Mkurugenzi
wa Maendeleo ya Michezo nchini, Ally
Mayayi Tembele, amempa alama zote
mshambuliaji wa Simba, Moses Phiri
kuwa ndiye nyota wa mchezo wa watani
wa jadi kutokana na uwezo wake wa ku-
miliki mpira juzi.

Simba na Yanga juzi zilitoka sare ya
bao 1-1 katika mchezo wa Ligi Kuu Bara
uliochezwa kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam, shukran kwa
Augustine Okrah na Stephanie Aziz Ki
waliozifungia timu zao.

Salum ‘Fei Toto’, aliyetangazwa mchezaji
bora wa ligi hiyo kwa mwezi Septemba.

Tukio hilo lililoshuhudiwa na maelfu
ya mashabiki waliojitokeza kutazama
mechi hiyo katika Uwanja wa Benja-
min Mkapa, lilitanguliwa na matukio
mengine ambapo benki hiyo iliandaa
mwaliko rasmi kwa ajili ya wateja wake
wakubwa zaidi ya 50 waliopata wasaa
wa kupata chakula cha mchana pamoja
na viongozi wa NBC kisha kwa pamoja
walielekea Uwanja wa Taifa kushuhu-
dia mechi hiyo wakiwa katika msafara
maalum.

Akizungumzia hatua ya benki hiyo,
Kaimu Mkuu wa Idara ya Masoko wa
Benki hiyo, David Kigwile, alisema mbali
na wateja wakubwa, benki hiyo pia ilitoa
tiketi 70 kwa ajili ya wateja wake wadogo
wa tawi jipya la Kigamboni ili waweze
kwenda kutazama mtanange huo ikiwa
ni ishara ya kuwakaribisha waweze ku-
furahia huduma za benki hiyo wilayani
humo. “Tumetumia mechi hii kubwa
kuwakaribisha wateja wetu wa tawi letu

Akizungumza na Nipashe jana, Mayayi,
alisema licha ya mshambuliaji huyo wa
Simba kutofumania nyavu, lakini mikim-
bio yake ilionekana kuwa na madhara
zaidi kwa wapinzani wao.

“Kwangu mimi nyota wa mchezo aliku-
wa Moses Phiri, licha ya kutofunga, kwani
ukimwangalia alikuwa ni mchezaji am-
baye alikuwa ana madhara sana upande
wa Yanga. “Mikimbio yake ilikuwa ikiwa-
sumbua wapinzani, Aziz Ki amefanikiwa
kufunga bao bora lakini hakuwa na mad-
hara kama ilivyokuwa kwa Phiri, ambaye
alikuwa na umiliki wa mpira kwenye safu
ya ulinzi ya Yanga,” alisema Mayai.

Akitathmini mchezo mzima wa juzi,
Mayayi alisema: “Ukiangalia timu zote

jipya lililoko wilayani Kigamboni, lengo
likiwa ni kufurahi nao katika mchezo
huu pendwa. Zaidi ya wateja 70 wilayani
humo walipata fursa ya kutazama mechi
hiyo kwa udhamini wa Benki ya NBC
ambapo tuliweza kuwakatia tiketi wote
pamoja na kuwapatia usafiri wa kwenda
uwanjani na kurudi majumbani mwao
wakiwa salama kabisa,” alisema.

Aidha, benki hiyo iliandaa ‘Screen’
kubwa kwenye baadhi ya maeneo wilay-
ani humo ili kutoa fursa kwa wapenzi wa
mchezo huo ambao hawakuweza kufika
uwanjani kuweza kufurahia mechi hiyo.

“Mbali na kutoa fursa kwa wapenzi
wa soka kufuatilia mechi hiyo kupitia
screen kubwa, pia walipata fursa ya ku-
pata huduma mbalimbali za kifedha ku-
toka Benki ya NBC kupitia maofisa wetu
waliokuwa wakitoa huduma mbalimbali
ikiwamo kufungua akaunti mbalimbali
pamoja na kufanya miamala ya kifedha
wakiwa maeneo hayo pamoja na viunga
vya Uwanja wa Benjamin Mkapa,” alise-
ma.

Mkurugenzi Mtendaji
wa Benki ya Taifa

ya Biashara (NBQ),
ambayo ni Mdhamini
Mkuu wa Ligi Kuu va
Soka Tanzania Bara,
NBC Premiere League,
Theobald Sabi (kulia),
akikabidhi mfano wa
hundi yenye thamani
ya Sh. milioni moja kwa
mchezaji wa Klabu ya
Yanga, Feisal Salum ‘Fei
Toto', aliyetangazwa
mchezaji bora wa ligi
hiyo wa Septemba.
Makabidhiano hayo
yalifanyika muda mfupi
kabla ya kuanza mechi
ya watani wa jadi,
Simba na Yanga katika
Uwanja wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam
juzi na kumalizika

Kwa sare ya bao 1-1.
MPIGAPICHA WETU

Mayayi ampa Phiri mchézaji ora a ‘Dabi’

zilicheza 50 kwa 50, makocha walijificha
sana kwenye tahadhari ya ulinzi kabla
ya kwenda kushambulia, timu zote zili-
poteza nafasi ya kufunga.

“Tahadhari ya ulinzi ilikuwa kubwa,
kipindi cha pili, Yanga walitengeneza
nafasi lakini hawakuwa na utulivu, hii ni
kutokana na presha kuwa kubwa, Yanga
ilikuwa na walinzi sita na Simba vilevile,
hivyo utahadhari wao wa kujilinda ndio
usababisha sare.

“Kwa upande wa makocha, Mgunda
(Juma) na Nabi (Nasreddine), ni makocha
wanaotumia falsafa zinazofanana kwa
kutaka timu zao zichezee mpira, wana
wachezaji wazuri wanaoweza kuwasaid-
ia,” alisema.

Azam mikononi
mwa Kali Ongala

Na Saada Akida

UONGOZI wa Azam FC, umeweka
wazi kwamba kwa sasa hauna
mpango wa kutafuta kocha mkuu
na timu yao itakuwa chini ya Kocha
Msaidizi, Kalimangonga Ongala, aki-
saidiana na Aggrey Morris kuelekea
mchezo wao wa Ligi Kuu Tanzania
Bara dhidi ya Simba keshokutwa,
Alhamisi.

Azam FC wataikaribisha Simba
katika mechi hiyo itakayopigwa
Uwanja wa Benjamin Mkapa Al-
hamisi majira ya saa moja usiku.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Kaimu Msemaji wa klabu hiyo,
Hashim Ibwe, alisema kuelekea
mchezo wao dhidi ya Simba benchi
lao litaongozwa na Kali akisaidiana
na Aggrey.

Alisemna mchakato wa kutafuta
kocha mpya upo na kwamba ha-
wana mpango wa Kocha Mkuu wa
Yanga, Nasreddine Nabi, ambaye
amekuwa akihusishwa kwenda
kukinoa kikosi cha timu hiyo amba-
cho hadi sasa kimepoteza michezo
miwili ya Ligi Kuu Bara msimu huu.

“Kikosi kinaendelea na maandalizi
ya mchezo wetu dhidi ya Simba
tukiwa na makocha wetu Kali On-
gala na Aggrey, suala la kocha mkuu
hilo linaendelea kufanyiwa kazi,”
alisema Ibwe.

Azam FC wiki iliyopita ilimtimua
Kocha wake Mkuu, Denis Lavagne,
baada ya kushindwa kufikia malen-
g0 yao katika michuano ya Kombe
la Shirikisho Afrika na kupoteza
mechi ya Ligi Kuu dhidi ya KMC FC
iliyoshinda bao 2-1.

Pazi, Vijana Queens
mabingwa Kikapu

Na Saada Akida

TIMU ya Pazi wanaume na Vi-
jana Queens (wanawake), zimetwaa
ubingwa wa Ligi ya Taifa ya Mpira
wa Kikapu (NBL), baada ya kuibuka
na ushindi katika fainali ya mich-
ezo hiyo iliyomalizika juzi kwenye
Uwanja wa Ndani wa Benjamin
Mkapa, Dar es Salaam.

Pazi imechukuwa ubingwa huo
baada ya kuibuka na ushindi wa vi-
kapu 62-55 dhidi ya bingwa mtetezi
wa michuano hiyo, ABC huku timu
ya Wakuda ikishika nafasi ya tatu.

Kwa upande wa wanawake, Vijana
Queens iliibuka na ushindi vikapu
59-48 dhidi ya JKT Stars ambao
wamekamata nafasi ya pili.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Makamu Rais wa Shirikisho la
Kikapu Tanzania (TBF), Rwehabura
Barongo, alisema baada ya ligi hiyo
kumalizika sasa wanajiandaa na
mashindano ya Klabu Bingwa Afrika.

“Ligi imemalizika na tume-
pata bingwa ni Pazi baada ya ABC
kushindwa kutetea taji lao, lakini
itatuwakilisha katika Ligi ya Mabing-
wa Afrika,” alisema Barongo.
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MOUKOKO ANUKIA LIVERPOOL

LIVERPOOL wanaongoza katika mbio za kuwania
kumsajili mchezaji wa Borussia Dortmund mwenye
umri wa miaka 17 raia wa Ujerumani, Youssoufa Mouk-
oko. (Sport, via Mail)

ARSENAL YAMPOTEZEA NDICKA

ARSENAL imesitisha mpango wake wa kutaka kumsa-
jili, mlinzi wa Eintracht Frankfurt raia wa Ufaransa, Evan
Ndicka, mwenye umri wa miaka 23, baada ya kumpa
mkataba Gabriel Magalhaes. (Express)

AMORIM ATAKIWA VILLA

ITAWALAZIMU Aston Villa kulipa euro milioni 10 ili
kumchukua kocha wa Sporting Lisbon, Ruben Amorim.
(Telegraph)

KANE, SON WASIWASI SPURS

ALIYEKUWA Kocha wa Tottenham, Tim Sherwood,
amesema wasiwasi kuhusu mustakabali wa kocha wa
sasa, Antonio Conte, unamzuia mshambuliaji, Harry
Kane, mwenye umri wa miaka 29, na raia wa Korea Kusi-
ni, Son Heung-min, aliye na miaka 30, kusaini mikataba
mipya. (Sky Sports, via Express)

DALOT AMULIKWA MADRID

BEKI wa kulia wa Manchester United, Diogo Dalot
mwenye umri wa miaka 23, analengwa na Real Madrid.
(Mirror)

RONALDO HUYOOO CHELSEA

CHELSEA wana nia ya kutaka kumnunua mshambu-
liaji wa Manchester United, Cristiano Ronaldo mwenye
umri wa miaka 37 wakati wa dirisha la Januari.(Mirror)

SALIHAMIDZIC AMSIFIA KANE

MKURUGENZI wa michezo wa Bayern Munich, Hasan
Salihamidzic, amesema Harry Kane ni “mojawapo ya
wachezaji bora duniani”. (Talksport)

ZIYECH KUMBADILISHA RABIOT

HUENDA Chelsea ikamtumia winga, Hakim Ziyech,
mwenye umri wa miaka 29, katika mkataba wa kubadil-
ishana na kiungo wa Juventus, Adrien Rabiot, mwenye
umri wa miaka 27. (Calciomercato)

ARSENAL NA MARTINEZ

MTENDAJI Mkuu wa Ajax, Edwin van der Sar, amese-
ma alilambia Arsenal klabu hiyo haitomuuza mlinzi
wake raia wa Argentina, Lisandro Martinez, wiki kadhaa
kabla ya kujiunga na Manchester United. (Times)

VARANE NA KOMBE LA DUNIA

HUENDA mlinzi wa Manchester United, Raphael Var-
ane, mwenye umri wa miaka 29, akawa imara kuichezea
Ufaransa katika Kombe la Dunia kutokana na kuimarika
kwa jeraha lake alilopata la msuli wa paja. (ESPN)

KENNY KAKATAA MKATABA

ALIYEKUWA mlinzi wa Everton, Jonjoe Kenny, mwe-
nye umri wa miaka 25, amesema alikataa mkataba mpya
na timu hiyo kutokana na kwamba alibidi aondoke Uin-
gereza kuendelea na kampeni ya kujiimarisha na timu
ya Hertha Berlin msimu uliopita wa majira ya joto. (Liv-
erpool Echo)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

ARTETA ATOA NENO KWA
JESUS KUSHINDWA KUTUPIA

® ® ®Alipata nafasi, lakini alishindwa kufunga, kwa
hakika hiyo imemkatisha tamaa...

LONDON, England

MIKEL Arteta alikiri Gabriel Jesus
“alikatishwa tamaa” kwa kushindwa
kufunga wakati Arsenal ilipotoka
sare ya bao 1-1 na Southampton, Ju-
mapili.

‘Washikabunduki’ hao  wali-
tangulia kupata bao pale kwenye
Uwanja wa St Mary’s, huku Granit
Xhaka akifunga dakika ya 11, likiwa
ni la pili na kumfanya afunge katika

mechi mbili mfululizo kwa mara ya
pili katika maisha yake akiwa Arse-
nal.

Jesus angeweza kuongeza uon-
gozi wa Arsenal mara mbili katika
kipindi cha kwanza, lakini shuti lake
kali lilipaa sentimita chache kabla
ya golikipa Gavin Bazunu kuokoa
walipobaki wawili tu.

Kocha wa Arsenal, Arteta alise-
ma Jesus, ambaye alijaribu kupiga
mashuti manne na kushindwa kum-

funga Bazunu, alionekana kukatish-
wa tamaa na kutofurahia hali hiyo.

“Nina uhakika leo (juzi) alisikitish-
wa sana, namfahamu Gabi,” alisema
Arteta baada ya mchezo huo.

“Alipata nafasi, lakini alishindwa
kufunga na kwa hakika hiyo imem-
katisha tamaa.”

Arsenal walisonga mbele kwa
pointi mbili dhidi ya Manchester
City kwenye kilele cha msimamo
wa Ligi Kuu.



30 NipaShe Jumanne Oktoba 25, 2022
HABARI MICHEZO

SCAN HAPA
KUPAKUA
APP YETU!

SUPA

JACKPOT
KWA1000/-

1,044,

MECHI WIKI HII

TAREHE: 25,26 NA 27 OKTOBA 2022
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TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

SPURS KUWA NA SUBIRA:" i

LONDON, England

01.25/10/22 RB Leipzig vs Real Madrid
02.26/10/22
03.26/10/22
04.26/10/22
05.27/10/22
06.27/10/22
07.27/10/22
08.27/10/22
09.27/10/22
10.27/10/22 Austria Vienna vs Lech Poznan
1.27/10/22 PSV Eindhoven vs Arsenal
12.27/10/22 Nantes vs Karabakh
13.27/10/22 Sivasspor vs CFR Clyj

CA Platense vs Lanus

Eintracht Frankfurt vs Marseille

Barcelona vs Bayern Munchen

Botafogo RJ vs Bragantino SP

Goias vs America Mineiro MG

Ludogorets Razgrad vs Betis

Fenerbahce vs Rennes

AEK Larnaca vs Dynamo Kiev
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mapili kufungwa mabao 2-1 nyumbani na Newcastle
United.

Mashuti ya Harry Kane na Son Heung-min yalizuiwa vizuri
na golikipa, Nick Pope na Newcastle walikwenda mapumziko
wakiwa mbele kwa mabao 2-0.

Makosa mawili ya golikipa, Hugo Lloris yaliigharimu timu
hiyo kwa kuwawezesha Callum Wilson na Miguel Almiron
kuifungia Newcastle.

Mashabiki waliizomea timu yao kwa sauti kubwa wakati wa
mapumziko na vijana wa Conte hawakuwa bora zaidi baada
ya mapumziko, huku wakipata bao la kichwa la Kane kipindi
cha pili.

Conte alisema baada ya mchezo huo akiiambia Sky Sports:
“Mashabiki wanatakiwa kuelewa, tunafanya kila tuwezalo
katika kila dakika na pia (dhidi ya Newcastle) tulijitolea vya
kutosha.

“Kwa hakika, katika wakati huu lazima tukabiliane, ni waka-
ti mgumu kwetu kwa sababu unapokuwa huna wachezaji
watatu au wanne kwenye kikosi, unakuwa taabani.

“Tunapaswa kudhibiti hali hii na kuishinda kwa pamoja.
Bila wachezaji wanne au watatu kuongezwa kwenye usajili,
tunakuwa kwenye wakati mgumu.

“Siku zote nilisema kabla ya kuanza msimu huu, timu
muhimu, timu zitakazopigania ubingwa, utaona timu katika
kipindi hiki unacheza kila baada ya siku tatu. Unahitaji kuwa
na kikosi kipana, kikosi imara chenye ubora wa hali ya juu.

“Nadhani ndio tumeanza mchakato wetu msimu uliopita
tu. Kutoka Europa Conference League, sasa tunacheza Ligi ya
Mabingwa Ulaya.”

Subira ilikuwa mada kuu ya mahojiano marefu ya Conte, na
wakati Muitaliano huyo alikiri kwamba Spurs wanapitia hali

OCHA wa Tottenham, Antonio Conte, amewasihi
I‘ mashabiki wa Spurs wawe na subira baada ya Ju-

SportPesa
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0764115588, 0677115588

0685115588
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ngumu, pia anahisi kwa ujumla wanafanya vizuri.

Xavi asifia Kiwango cha Dembele

BARCELONA, Hispania

XAVI alisifu kiwango cha Ousmane Dem-
bele, baada ya winga huyo wa Ufaransa
kungara katika ushindi wa mabao 4-0 wa
Barcelona dhidi ya Athletic Bilbao kwenye
Uwanja wa Camp Nou, Jumapili.

Barca walipunguza pengo la pointi hadi
tatu dhidi ya Real Madrid waliopo kileleni
mwa msimamo wa LaLiga kwa kuwafunga
Athletic, huku Dembele akitangulia kufun-
ga kabla ya kutengeneza asisti tatu.

Mabao mengine matatu yaliyofungwa
na Robert Lewandowski, Sergi Roberto
na Ferran Torres, yote yalitengenezwa na
Dembele na kumfanya kuhusika katika ma-
bao manne kwenye mchezo mmoja akiwa
na Barca kwa mara ya kwanza, ikiwa ni me-
chi yake ya 165 na ‘Blaugrana’ hao.

Dembele amefikisha pasi tano za ma-
bao katika LaLiga, ndio bora zaidi kwenye
mashindano msimu huu, na Xavi alimtaja

mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 25,
kama mleta tofauti baada ya ushindi huo
wa Barca.

“Aliamua kujitoa sana kwa timu. Alikuwa
na hamasa kubwa sana,” alisema Xavi aki-
iambia Movistar.

“Alielewa kila kitu vizuri. Yuko hapa ku-
leta mabadiliko na ana uwezo wa kufanya
mambo haya.”

Barca walitangulia kwa mabao matatu
ndani ya dakika 22 huku Athletic waki-
onekana kuzidiwa katika vipindi vyote.

“Tulidhani ulikuwa mchezo wa nguvu,
tulielewa kwamba wangetuwekea shini-
kizo kubwa,” alisema Xavi.

Barca huo ulikuwa ushindi wao wa
kwanza katika mechi nne zilizopita mwezi
huu, wakipoteza kwa wapinzani wao wa
Clasico, Madrid na kushindwa kuwafunga
Inter katika mechi mbili za Ligi ya Mabing-
wa Ulaya.
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CHAMA, AZIZ KI KIVUTIO WASHINDI
WA ‘BETIKA MTOKO WA KIBINGWA'’

Na Mwandishi Wetu

NYOTA wa Simba, Clatous Chama na
Stephane Aziz Ki wa Yanga ni miongoni
mwa wachezaji waliowavutia mabingwa
48 wa Betika Mtoko wa Kibingwa ambao
waliungana na maelfu ya mashabiki wa
soka nchini kuishuhudia ‘dabi’ ya watani
hao wa jadi kwenye Uwanja wa Benja-
min Mkapa, Dar es Salaam juzi.

Dabi hiyo ilimalizika kwa sare bao 11,
shukran kwa Agustine Okrah aliyeitan-
guliza Simba dakika ya 15 na Aziz Ki ayei-
sawazishia Yanga sekunde chache kabla
ya kwenda mapumziko.

Baada ya mechi hiyo, mashabiki wa
timu hizo ambao ni washindi wa Betika
Mtoko wa Kibingwa, waliwayaja Chama
na Aziz Ki kuwa kivutio zaidi katika
mchezo huo.

Wakizungumza baada ya mechi hiyo
juzi jioni, washindi hao kwa nyakati to-
fauti waliuelezea mchezo huo huku wale
wa Simba wakimtaja Chama kuwakosha
zaidi wakati wa Yanga wakilitaja jina la
Aziz Ki.

]

Julius Kiria na Kanjinura Said wote wa
Ruvuma ambao dabi hiyo ni ya kwanza
kwao kuishuhudia mubashara, kwa
nyakati tofauti walieleza kuvutiwa zaidi
na kumshuhudia Aziz Ki akiokoa timu
yake kwa kipigo.

“Mimi ni Yanga damu, binafsi nimevu-
tiwa na kiwango cha timu yangu, lakini
Aziz Ki amenikosha zaidi hasa baada ya
kufunga bao la kusawazisha,” alisema
Kiria ambaye ni mnazi wa Yanga.

Issa Seleman wa Shinyanga, alisema
uwezo wa wachezaji wa Simba ulimvutia,
akimtaja Chama kuwa nyota aliyemko-
sha zaidi kwa kutengeneza pasi iliyozaa
bao kwenye mechi hiyo ya mzunguko
wa kwanza wa Ligi Kuu msimu huu.

Mashabiki wengine wa Mtoko wa Kib-
ingwa walioishuhudia mubashara me-
chi hiyo wakiwa VIP sanjari na marafiki
zao, waliowachagua kwenye mabano ni
Onesmo Ramadhan (Aloyce Msokele)
na Isack Lyelu (Daud Sanga) wa Iringa
na Issa Seleman (John Venge) wa Shin-
yanga.

Mtahangwalwa Salabai (Isaya Mateku)

wa Mwanza, Erick Lutaiwa (Joseph Ka-
baitilaki) wa Bukoba, Abdulkarim Kisuda
(Emmanuel Lawena) na Adamson Auson
(Upendo Mbeaje) wa Mbeya, Richard
Docho (Aidan Docho) wa Dodoma.

Wengine ni Ntacho Makungu (John
Bosco Mabongo) wa Kigoma, Julius Kiria
(Kanjinura Said) wa Ruvuma, Onesmo
Ramadhan (Aloyce Msokele).

Washindi wa Dar es Salaam ni Moses
Andrea (Simon Mwanfeya), Abraham
Mandala (Jimmy Joseph), Erick Mongi
(Hanzuruni), Erasto Margwe (Meckson
Martin), Frank Haule (Lueiegad Njovu),
Dennis Changanyikeni (Abdul Said), Ally
Salum (Jacq Mkandala), Felix Charles
(Frank Bushaijabwe) na Jevon Mhaluka
(Adam Khalfani).

“Betika kama tulivyoahidi mabingwa
wote 48 walikula bata la msimu juzi kwa
ajili ya kusindikiza dabi ya watani wa
jadi jana (juzi) na leo wameondoka kwa
ndege kurudi kwenye mikoa yao,” alise-
ma Juvenalius Rugambwa, Ofisa Habari
wa Betika.

Washindi wa
‘Betika Mtoko
wa Kibingwa’,
wakifuatilia
mechi ya
watani wa jadi,
Simba na Yanga
katika Uwanja
wa Benjamin
Mkapa, Dar es
Salaam, ambayo
ilimalizika

Kwa sare ya
bao 1-1 juzi.
MPIGAPICHA
WETU

Hasira za

Micho afunguka Yanga

liaji ingekuwa makini, ingeweza

Simba SC
kwa Azam

INATOKA UK. 32

kuwashangilia muda wote, licha ya
UgUMU wanaopata.

“Cha kujivunia sisi Simba ni mshabi-
ki wetu walijaa kuliko wenzetu ambao
walikuwa wenyeji wa mechi, walikuja
na kushangilia muda wote wametuo-
nyesha kuwa hawakati tamaa licha ya
kwamba hatukupata ushindi kwenye
mechi zilizopita, lakini, wanatupa
kinachotahili kutoka kwao, lakini kwa
matokeo sisi hatujawapa kile wana-
chostahili kutoka kwetu,” alisema.

INATOKA UK. 32

ya bao alilofunga la ‘free kick’
(mpira uliokufa), nimemfuatilia
tangu dakika ya kwanza mpaka
mwisho,” alisema Micho.

Alisema anawapongeza sana
makocha wazawa wanaokinoa
kikosi cha Simba, Juma Mgunda
na Selemani Matola kwa timu
yake kucheza mpira mzuri na
kutawala mchezo licha ya mechi
hiyo kumalizika kwa sare ya bao
1-1.

Katika mechi hiyo, Simba ili-
miliki mpira zaidi vipindi vyote
viwili na kama safu ya ushambu-

kumaliza kipindi cha kwanza
ikiwa mbele kwa mabao matatu.

Nipashe pia lilibisha hodi kwa
Shirikisho la Soka la Uganda
(Fufa), kutaka kujua endapo
Micho amemaliza mkataba wa
kuinoa timu hiyo ama la, ambapo
lilizungumza na Ofisa Habari
wa Fifa, Ahmed Hussein Marsha
na kueleza si rahisi kocha huyo
kuondoka.

Marsha alisema “He can't
join” (hawezi kujiunga Yanga)
na kwamba, kwa kuwa bado ana
mkataba wa kuinoa timu hiyo ya
taifa.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HIi

TAREHE
01.29/10/22

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI

MUDA MICHEZO

Hull City vs Blackburn

1

X

02.29/10/22

Wigan vs Watford

03.29/10/22

Preston vs Middlesbrough

04.29/10/22

Huddersfield vs Millwall

05.29/10/22

Brighton vs Chelsea

06.29/10/22

Fulham vs Everton

07.29/10/22

Eintracht Frankfurt vs Borussia Dortmund

08.29/10/22

St. Pauli vs SV Darmstadt

09.30/10/22

AJ Auxerre vs AC Ajaccio

10.30/10/22

Hannover vs Karlsruher SC

1.30/10/22

Sandhausen vs Eintracht Braunschweig

12.30/10/22

Paderborn vs Hamburger SV

13.30/10/22

FC Sion vs FC Zurich

14.30/10/22

Brest vs Reims

15.30/10/22

Boavista vs Vizela

16.30/10/22

Sandefjord vs Ham-Kam

17.30/10/22

Lorient vs Nice

MECHI ZA USHINDI

“1” NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X” NI TIMU KUTOKA SARE

GAME ID

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

MICHEZO

Wolkite City FC vs Sidama Bunna SC

1

SARE

X

JUMANNE - 25/10/2022

NYUMBANI

UGENINI

Wuhan Three Towns FC vs Dalian Aerbing

Shahrdari Hamedan vs Esteghlal Mollasani

Pars Jonoubi Jam vs Khosheh Talaei

Fasil Kenema vs Saint George FC

Tanzania Prisons vs Polisi Tanzania

AL Bataeh (UAE) vs Al Sharjah SC

Dodoma FC vs Mtibwa Sugar

Ittihad AL Ramtha vs Kfarsoum

Nasaf Qarshi vs Bunyodkor

Uthongathi vs Platinum City Rovers

Metallurg Bekabad vs Neftchi Fargona

USM Alger vs Paradou AC

ASO Chlef vs JS Saoura

CSA Steaua Bucuresti vs FC Otelul Galati

AL Qaisoma vs Ohud Medina

Smouha Club vs National Bank

Ararat Yerevan vs Shirak Gyumri

AL Hazm vs AL Akhdood

Namungo vs Kagera Sugar

AL Wahda Scc (UAE) vs Al Dhafra

RB Salzburg vs Chelsea

Sevilla FC vs Copenhagen

Talaea El Gaish vs Enppi Club

Brommapojkarna vs IK Brage

Halmstads BK vs Orebro SK

Maritzburg Utd vs Mamelodi Sundowns

Portsmouth vs Oxford Utd

Bradford City vs Swindon Town

Barnsley vs Lincoln

Coventry vs Rotherham

Derby vs Exeter

Tranmere vs Rochdale

Plymouth vs Shrewsbury

Peterborough vs Accrington

Bolton vs Burton

Fleetwood Town vs Forest Green

Charlton vs MK Dons

AFC Wimbledon vs Crewe

Wycombe vs Cambridge Utd

Ayr United vs Partick Thisle

Cheltenham vs Morecambe

Benfica vs Juventus

Dinamo Zagreb vs AC Milan

Paris St Germain vs Maccabi Haifa

Borussia Dortmund vs Manchester City

Burnley vs Norwich City

Celtic vs Shakhtar Donetsk

RB Leipzig vs Real Madrid

Ayacucho vs Alianza Lima

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.




Arteta atoa neno kwa Jesus

Emipatoc

nri UKURASA 29

Kocha Mkuu wa Timu ya Taifa ya Uganda, Milutin Sredojevic ‘Micho’ (kulia), akionyesha jezi aliyokabidhiwa
jana na Rais wa Yanga, Hersi Said, ikielezwa kwamba ni zawadi tu. MPIGAPICHA WETU

Micho afunguka Yanga,
amitaja Mgunda, Matola

@ @ eAmshusha presha Nabi anayedaiwa kukalia
kuti kavu, FA ya Uganda yatoa kauli...

Na Saada Akida

WAKATI Kocha Mkuu wa Timu ya
Taifa ya Uganda, Milutin Sredojevic
‘Micho’, akihusishwa na kuja kurithi
mikoba ya Mtunisia Nasreddine Nabi
katika kikosi cha Yanga, Mserbia huyo
ameanika kila kitu kuhusu tetesi hizo
zilizosambaa kwa kasi baada ya kuone-
kana Uwanja wa Benjamin Mkapa juzi
akiwa na viongozi wa klabu hiyo juzi.

Micho alikuwa miongoni mwa wa-
geni kutoka nje waliohudhuria ‘Dabi’
ya Simba na Yanga katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa juzi na kumalizika
kwa sare ya bao 1-1, shukran zikiwaen-
dea, Agustine Okrah aliyewatanguliza
Wekundu wa Msimbazi dakika ya 15 na
Stephane Aziz Ki aliyeisawazishia timu
yake sekunde chache kabla ya kuele-
kea mapumziko.

Tetesi za Micho kuandaliwa kuja

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042 g

kuchukua mikoba ya Nabi, inachagi-
zwa na madai ya kukosekana maele-
wano katika benchi la ufundi la Yanga,
ikidaiwa kuwa haelewani na msaidizi
wake, Cedric Kaze, lakini kubwa likiwa
ni kushindwa kuipa timu hiyo mafani-
kio kwenye Ligi ya Mabingwa Afrika
baada ya kutofikia malengo ya kufuzu
hatua ya makundi kwa kutolewa na Al
Hilal ya Sudan kwa jumla ya mabao 2-1.

Hata hivyo, Micho ambaye amewahi
kuinoa Yanga mwaka 2007 na kuipa
taji la Ligi Kuu Bara wakati timu hiyo
ikiwa chini ya Mwenyekiti, Imani
Madega, amekanusha taarifa hizo za
kuwa njiani kurejea kuinoa.

Kocha huyo ambaye ana rekodi ya
kushiriki ‘dabi’ nne kubwa ikiwamo
Kariakoo Dabi (Yanga na Simba), Om-
durman Dabi (Al Hilal dhidi ya EI Mer-
rick), pamoja na Cairo Dabi, (Zamalek
na Al Ahly), bado ana mkataba na

Timu ya Taifa ya Uganda.

Akizungumza na gazeti hili jana,
Micho alisema kilichomleta nchini ni
kuangalia mchezo wa dabi ya timu
hizo kongwe mbili, Simba na Yanga
ambao ulipigwa juzi.

Alisema hakuja nchini kwa sababu
ya taarifa za kufanya mazungumzo
na Yanga, kwani lengo lake lilikuwa ni
kushuhudia mchezo huo pamoja na
mchezaji wa timu yake ya taifa, Khalid
Aucho.

“Licha ya kuja kuangalia moja ya kati
ya dabi bora kwa sasa Afrika Mashariki
na Kati, pia Yanga ni familia yangu, ni-
likuja kumwangalia mmoja wa viungo
wangu, Khalid Aucho.

“Mchezo ulikuwa mzuri ila Aziz Ki
kwangu alikuwa mchezaji bora licha
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Hasira za
Simba SC
sasa kwa
Azam FC

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Simba imesema haikupata
ilichostahili kwenye mechi dhidi ya
Yanga, hivyo sasa hasira zao wanaziham-
ishia kwenye mechi dhidi ya Azam FC
keshokutwa, Alhamisi katika Uwanja wa
Benjamin Mkapa.

Meneja Habari na Mawasiliano wa
Klabu ya Simba, Ahmed Ally, amesema
mioyo ya wanachama na mashabiki wa
timu hiyo imekunjamana na hawana
furaha hata kidogo kutokana na kutoka
sare ya bao 1-1 dhidi ya Yanga kwenye
mechi ambayo waliitawala kwa kiasi
kikubwa, hivyo hasira zote zitaelekezwa
kwa Azam FC.

“Hatujapata kile ambacho tulikistahili
na kukitaka, tunaheshimu matokeo ya
‘dabi’ na mpira wa miguu, lakini hatu-
japendezwa nayo, ni matokeo ambayo
hatukustahili kutokana na ubora wa
timu yetu, ukiangalia dakika 90 zote
tulikuwa bora sana, lakini mwisho wa
siku tumeambulia alama moja, licha ya
kwamba ni sare, lakini hatujapendezwa
nayo kwa sababu tulistahili zaidi ya hii
sare. Niseme tu mpinzani wetu ana bahati
kubwa, alistahili kipigo kikubwa sana,”
alisema Ahmed.

Alisema kwa sasa nguvu zote zinaele-
kezwa kwenye mechi dhidi ya Azam FC.

“Anayefuata ni Azam FC, ina kazi kub-
wa, tuna hasira na sare ya Yanga, mioyo
imekunjana, hatuna furaha hata kidogo,
timu bora haistahili kupata matokeo hasa
kwa mechi ambayo tumeitawala, tunak-
wenda kukukutana na mpinzani mgumu,
lakini tunafahamu wapi pakumshika.
Tunajua wameshamfukuza kocha wao,
lakini hilo sisi si kazi yetu, kazi yetu ni
kuzichukua pointi tatu kwenye mechi
hiyo,” alisema.

Ahmed pia aliwapongeza na kuwashuk-
uru mashabiki wao kwa kuwapa sapoti,
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