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Mafuvu ya machifu
Kurejeshwa nchini

Rais asema mchakato umeanza, mabalozi na watu mashuhuri
kutangaza utamaduni wa Tanzania...Endelea ukurasa 2
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UJENZI MAGOMENI

KOTA ASILIMIA 100
SERIKALI imetangaza
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SHIRIKA la Ndege la Tanzania
(ATCL), limeanza kusafirisha
maparachichi kwenda

India huku tani mbili zikiwa
zilisafirishwa juzi...

UKURASA WA 4

WAZIRI ATAKA UTATUZI
KERO UPATIKANAJI DAWA
WAZIRI wa Afya, Ummy
Mwalimu, ameiagiza Bohari
Kuu ya Dawa (MSD), kutatua
kero ya upatikanaji wa...

Chifu Mkuu wa Kabila la Kichaga, Frank Marealle, akikabidhi ngao na mshale kwa Rais Samia Suluhu Hassan, kama ishara .
ya kumkaribisha rasmi kwenye kabila hilo, wakati wa uzinduzi wa tamasha la kwanza la Utamaduni wa Mkoa wa Kiliman- Mwallmu mstaafu

auawa, mwili wake

jaro, katika Uwanja wa Chuo cha Ushirika Moshi, jana. PICHA: IKULU

Watu 16 mbaroni madai kufukua, FETIEENE
na kuiba mwili wa mtoto mdogo Mia barabara
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Mifugo 1,200
yafa kutokana
na ukame

Na Mary Mosha, MOSHI

MKUU wa Mkoa wa Kili-
manjaro, Stephen Kagaigai,
amesema ukame ambao
umeendelea kuwa tishio
nchini, umesababisha vifo
vya zaidi ya mifugo 1,200
katika mkoa huo.

Alikuwa akitoa taarifa ya
hali ya mkoa huo jana kwa
Rais Samia Suluhu Has-
san, aliyekwenda mkoani
hapo kuzindua Tamasha la
Utamaduni wa Kilimanjaro.

“Mheshimiwa Rais, Mkoa
wa Kilimanjaro unakabiliwa
na ukame, hasa katika mae-
neo ya Mwanga na Same.
Hali hiyo imesababishwa na
kukosekana kwa mvua na
hali hiyo imesababisha kufa
kwa ng'ombe 841, kondoo
406 na punda 10," alisema

Wiki iliyopita, serikali
ilitangaza maafa kama hayo
ya kufa mifugo 62,593
katika wilaya ya Simanjiro
mkoani Manyara, kutokana
na kukosa maji na malisho,
baada ya ukame kuvikumba
wilaya hiyo.

Kutokana na taarifa hiyo,
Rais Samia alielezea masiki-
tiko yake kuhusu hali ya
ukame na vifo vya mifugo.

“Wakati tumekusanyika
kufurahia tamasha hili la
Mkoa wa Kilimanjaro, ta-
masha hili limetokea wakati
nchi yetu imekumbwa
na maafa yatokanayo na
ukame, hususani katika
maeneo ya wafugaji na
wakulima.

“Nina taarifa kwamba
Oktoba, mwaka jana, wakuli-
ma walishindwa kupanda
mazao kutokana na ukame
uliokuwepo, ambao ume-
tokana na kuchelewa kwa
mvua za vuli na maelfu ya
mifugo imepotea.

“Kwa mkoa huu, natam-
bua wilaya za Same na
Mwanga ndio zimekumbwa,
hili ni janga kubwa na nitu-
mie nafasi hii kuwapa pole
wana Kilimanjaro na mikoa
mingine ikiwemo Arusha
na Manyara ambako adhari
zimeonekana kuwa kubwa
zaidi,” alisema.

Aliwataka wafugaji kush-
irikiana na serikali kuona
namna bora ya kuanza
kufuga kisasa kwa kupanda
malisho.

Rais alisema serikali
imejiandaa vyema na jinsi
ya kupanda malisho bila
kutegemea mvua lengo ni
kuepuka adhari zinazotokea
kwa kusubiria mvua.

Rais wa Zanzibar

na Mwenvyekiti wa
Baraza la Mapinduzi,
Dk.Hussein Ali Mwinyi
(wa nne kulia), akiitikia
dua ya kumuom-

bea aliyewahi kuwa
Mkurugenzi Mtend-

aji ZIPA, marehemu
Salum Khamis Nassor,
wakati ikisomwa

na Mufti Mkuu wa
Zanzibar Sheikh, Saleh
Omar Kabi, baada

va kumalizika kwa
sala ya jeneza, katika
Masjid Jamiu Zinjibar
Mazizini jana. Kush-
oto kwa Rais ni Rais
mstaafu wa Zanzibar,
Dk. Ali Mohamed Shein
na Makamu wa Pili wa
Rais mstaafu Balozi
Seif Ali Iddi na (kulia
kwa Rais) ni Makamu
wa Pili wa Rais wa
Zanzibar, Hemed Sulei-
man Abdulla. PICHA:
IKULU

Mafuvu ya machifu Kurejeshwa nchini

Na Mary Mosha, MOSHI

RAIS Samia Suluhu Hassan
amesema serikali inaendelea na ma-
jadiliano ya urejeshwaji wa mafuvu
ya viongozi wa kimila yaliyoko nje
ya nchi, ambayo yalichukuliwa na
wakoloni.

Kadhalika, ameagiza mabalozi
wanaowakilisha mataifa mbal-
imbali nchini pamoja na watu
mashuhuri, kushirikishwa kwenye
matamasha ya utamaduni yanay-
olenga kutangaza asili ya utama-
duni wa Tanzania.

Samia alisema hayo jana alipoku-
wa akizindua Tamasha la Utama-
duni wa Kilimanjaro, lililofanyika
mjini Moshi.

“Jambo lingine mliloliomba la
kurudisha mafuvu ya machifu yal-
ichochukuliwa wakati wa ukoloni
ili yaweze kutumika kwenye vivutio
vya utalii.

“Tayari tumeanza mazungumzo
na Wizara ya Mambo ya Nje ya Nchi
na Ushirikiano wa Kimataifa pamoja
na Wizara ya Maliasili na Utalii, wa-
naendelea na majadiliano kuona
namna ya kuyarudisha nchini ili

yatumike kama kivutio cha utalii
na tukishafanikiwa tutawajulisha,”
alisema.

Kuhusu utamaduni, alisema ni
ajira na utalii na kwamba nchi ita-
pata heshima zaidi kutokana na
utamaduni wake ndani na nje ya
nchi na kuvuta watu mbalimbali
kuja kuuona, hivyo kukuza pato la
taifa.

“Uzoefu huko duniani unaonye-
sha kuwa matamasha kama haya,
yakiandaliwa vyema yanaweza ku-
vutia watu wengi zaidi duniani ku-
fika kila mwaka kuona utamaduni
wetu. Ziko nchi nyingi zaidi zenye
matamasha kama haya ikiwemo
Brazil.

Kuna tamasha linalovuta watu
wengi pia huko Ujerumani. Huvutia
zaidi ya watu milioni tano hadi sita
kwa wiki ile ya tamasha.

“Hata kwetu tuna Tamasha la
Zanzibar, Bagamoyo na hata hili
likiandaliwa vyema litavutia watu
wengi zaidi,” alisema.

Kutokana na umuhimu wa utam-
aduni, Rais Samia aliwataka viongo-
zi wa mila kuwarithisha utamaduni
wa mila na desturi watoto ili kuwa-

saidia vijana kuiga na kutekeleza
kwa faida ya Tanzania yenye zaidi
ya makabila 120.

Akijibu risala ya Mangi Mkuu wa
Wachaga ambaye pia ni Mwenyekiti
wa Jumuiya ya Machifu Tanzania,
Frank Marreale, Rais Samia alisema:
“Mliomba kuweka taarifa kamili za
machifu na mpango wao wa ushiriki
wakati wa enzi za ukoloni, mbali na
taarifa zilizopo sasa. Idara ya Maen-
deleo na Utamaduni inaleta progra-
mu maalumu ya kuhifadhi taarifa za
machifu.

MAPANGO YA MACHIFU

Kuhusu utambuzi wa mapango
ya machifu, Rais Samia alisema:
“Serikali imeshaanza utaratibu wa
kuyatambua kupitia machifu na wa-
zee wa kimila ili yaweze kutumika
kwenye utalii.

Na mpaka Januari mwaka huu,
maeneo 36 tayari yametambulika
kama vivutio vya utalii.

“Nafahamu, wizara tayari imeku-
tana na machifu pale Dodoma na
walikubaliana kila mmoja aendelee
na utambuzi wa maeneo hayo kwa
kutambua maeneo yaliyopo kwe-

nye himaya zao.”

Rais Samia alisema kwa kuz-
ithamini mila la desturi njema
serikali imeunda wizara mahusu-
si  itakayoshughulikia na kusi-
mamia moja kwa moja shughuli za
sanaa,utamaduni na michezo.

Awali, Mwenyekiti wa Umoja wa
Machifu Kilimanjaro (UMK), Chifu
Frank Marriale aliomba serikali kui-
marisha na kuhifadhi majengo na
vifaa vya zamani vya mila na desturi
ili visipotee.

Alisema vinapaswa kuendelea ku-
tumika katika kufundisha, kushauri,
kuelekeza, kuhamasisha utama-
duni, mila na desturi.

Katika siku za hivi karibuni, alise-
ma kumegundulika nyumba kwe-
nye handaki inayosadikiwa ilikuwa
ya Wajerumani maeneo ya Kibo-
sho, na kwamba ni kumbukumbu
muhimu inayotakiwa kutunzwa.

Pia alisema liko pango linaseme-
kana limetoka Kibosho kwa Mangi
Sina, kupita Old Moshi kwa Mangi
Meli na kuelekea Marangu kwa Man-
gi Marrealle lenye urefu wa kilomita
40, ambalo lilitumiwa kusafirisha
watu na wanyama wakati wa vita.

Watu 16 mbaroni madai kufukua, na kuiba mwili wa mtoto mdogo

Na Thobias Mwanakatwe

WATU 16 wanashikiliwa na Jeshi
la Polisi mkoani Singida kwa ma-
hojiano kutokana na kufukuliwa
na kuibwa kwa mwili wa mtoto,
Christian Samson, mwenye umri wa
mwaka mmoja na mwezi mmoja.

Inadaiwa kuwa mwili wa mtoto
huyo ulifukuliwa kwa kile Kkilich-
oelezwa ni kutokana na imani za
kishirikina.

Mtoto huyo alikuwa amezikwa
kwenye makaburi ya Kipondoda
yaliyoko kitongoji cha Kipindoda,
tarafa na wilaya ya Manyoni.

Kamanda wa Polisi Mkoa wa Sin-

gida, Kamishna Msaidizi (ACP) Stella
Mutabihirwa, katika taarifa yake
jana kwa vyombo vya habari, alith-
ibitisha kutokea kwa tukio hilo.

Alisema baada ya kupata taarifa
hizo, jeshi hilo kupitia makachero
walke lilifika katika eneo la tukio na
kufanya uchunguzi wa awali na ku-
jiridhisha kuwa ni kweli kaburi lili-
fukuliwa na mwili huo kuibwa huku
jeneza likiachwa tupu.

Kamanda Mutabihirwa alisema
Januari 18, mwaka huu, saa 1:15 asu-
bubhi, Jeshi la Polisi lilipokea taarifa
kuwa usiku wa kuamkia tarehe na
mwezi huo, kwenye eneo la maka-
buri hayo, mwili wa marehemu,

aliyekuwa mkazi wa Kipondoda
ambaye alifariki Januari 15, mwaka
huu, kwa maradhi na kuzikwa siku
iliyofuata, ulifukuliwa na kuchuku-
liwa kutoka kwenye jeneza na watu
wasiojulikana. Alisema watu hao
baada ya kufanya uhalifu huo, wal-
itokomea kusikojulikana hadi Jeshi
la Polisi lilipopata taarifa na kutuma
timu ya makachero ambao kwa
raia wema, walifanya msako mkali.
Mutahibirwa alisema siku sita
baada ya maziko, yaani Januari 21
majira ya saa 6:15 usiku, mwili wa
marehemu ulipatikana ukielea kwe-
nye kisima cha maji chenye urefu

wa futi 12 kilichoko jirani na eneo la
kata hiyo.

“Jeshi la Polisi linawashikilia
watuhumiwa 16 kwa mahojiano.
Mwili wa marehemu umefanyiwa
uchunguzi wa kitabibu katika Hos-
pitali ya Wilaya ya Manyoni na ku-
kabidhiwa kwa ndugu kwa hatua za
mazishi,” alisema Mutabihirwa.

Kamanda huyo aliwasihi wa-
nanchi kuachana na kujihusisha
na imani za kishirikina na kutenda
matendo mema yanayompendeza
Mwenyezi Mungu kutokana na
tukio kujionyesha dhahiri kuwa na
viashiria vya moja kwa moja vya
imani hizo.
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Mwalimu mstaafu avawa,
atupwa kando barabarani

Na Gideon Mwakanosya,
SONGEA

MWALIMU mstaafu Kassim Shi-
raz (67), amekutwa akiwa ameu-
wawa na watu wasiojulikana na
mwili wake kutupwa pembezoni
mwa barabara ya Songea- Mbinga.

Kutokana na mauaji hayo, Jeshi
la Polisi mkoani Ruvuma linamsa-
ka mtu mmoja aliyetajwa kwa jina
la Kamongo, fundi seremala, mkazi
wa mtaa wa Namanditi katika
Manispaa ya Songea.

Kaimu Kamanda wa Polisi wa
Mkoa wa Ruvuma, Pilli Mande,
alisema tukio hilo lilitokea jana
majira ya saa 12:00 asubuhi katika
mtaa wa Namanditi kwenye stendi
ya mabasi iliyoko kata ya Ruhu-
wiko.

Kamanda Mande alisema siku
hiyo ya tukio kwenye kituo cha
mabasi cha Namanditi, Shiraz am-
baye alistaafu kazi mwaka 2018, ali-
kutwa akiwa ameuawa pembezoni
mwa barabara akiwa amechomwa
na kitu chenye ncha kali maeneo
ya mgongoni.

Alisema chanzo cha mauwaji
ni wivu wa mapenzi kwa madai
kwamba Mwalimu Shiraz tangu
mwaka 2017 alikuwa na uhusiano
na mwanamke mmoja (jina lina-
hifadhiwa) ambaye fundi seremala
huyo alianza kumfuatilia na kum-
taka uhusiano wa kimapenzi lakini
akamkataa kwa madai kuwa ana
mpenzi wake ambaye ni Shiraz.

Kamanda Mande alisema fundi
Kamongo alimtishia kwa maneno
mwalimu huyo mstaafu kuwa ata-
muuwa jambo ambalo lilimlazimu
kutoa taarifa ya kutishiwa kwa ma-
neno katika kituo kidogo cha polisi
cha Madizini kata ya Lizaboni.

Alisema mazingira yanaonyesha
kuwa mwanamke huyo hivi kar-
ibuni alianza kuwa na uhusiano
wa kimapenzi na fundi Kamongo
na kwamba juzi usiku, majira kati
yasaa 3:00 na saa 4:00 usiku, wali-
kuwa kwenye baa moja wote wata-
tu wakipata vinywaji na Mwalimu
Shiraz alitoka na huyo mwanamke
huku fundi akiondoka peke yake.

Kamanda alisema pamoja na
watu hao kuondoka kwa njia to-
fauti, siku ya pili Shiraz alikutwa
akiwa ameuawa na kutupwa
kando ya barabara na mwili wake
ukiwa umechomwa na kitu chenye
ncha kali.

AHQOJIWA TUHUMA MAUAJI

Katika hatua nyingine, Polisi
mkoani Ruvuma wanamshikilia
mwendesha pikipiki (jina linahifa-
dhiwa) kwa mahojiano kutokana
na mauaji ya kikatili ya Gema
Haule (23), mkazi wa mtaa wa
Kimoro Makambi, Manispaa ya
Songea, aliyekuwa mhudumu wa
nyumba ya kulala wageni ya Peace
Lodge iliyoko Matarawe.

KamandaMande alisemajana
kuwa kufuatia tukio lililotokea juzi
la mauwaji ya kikatili tayari polisi
ilishaanza kufanya jitihada za ku-
hakikisha kuwa mtuhumiwa wa
mauwaji hayo anakamatwa.

Alisema upelelezi wa awali wa
polisi umebaini kuwa mtuhumiwa
huyo baada ya kumuuwa kikatili
Gema kwa kumkaba shingo kisha
kumfunga shingoni na kamba za
viatu na hivyo kumsababishia kifo,
alichukuwa ufunguo wa chumba
ambako alifanyia kitendo hicho
cha kinyama na kukifunga.

Kamanda Mande alisema upele-
lezi umebaini kuwa baada ya kuua,
mtuhumiwa alichukua nguo,
simu zilizokuwa zimechukuliwa
na mhudumu baada kushindwa
kulipa deni la pango la Sh. 50 ki-
sha alichukuwa kitabu cha wageni
na kuchana ukurasa ambao una
taarifa zake likiwamo jina kamili la
mtuhumiwa.

Alisema mtuhumiwa huyo
aliondoka eneo la tukio kwa
usafiri wa bodaboda akiwa na
ufunguo wa chumba namba 4
ambacho alikuwa amemfungia
mhudumu wa nyumba hiyo na ku-
tokomea hadi eneo la kituo cha
daladala cha Majengo wakati simu
moja aliiacha kwa mmiliki wa gesti
hiyo. Mande alisema mtuhumiwa
huyo akiwa eneo la Majengo, al-
imwomba mwendesha bodaboda
amsaidie kurudisha ufunguo wa
chumba ambao alidai kuwa al-
iondoka nao kwa kutokujua na
mwendesha bodaboda alikubali
na kuuchukua ufunguo na kwen-
da nao hadi kwenye nyumba hiyo
ambako alipofika, alikuta umati
mkubwa wa watu wakiwamo
askari polisi waliokuwa wamefika
baada ya kusikia tukio hilo.

Alisema dereva huyo alikabidhi
ufunguo akidai kuwa amekabidhi-
wa na mteja wake aliyedai kuwa
amesahau kuurudisha kisha polisi
walimkamata kwa lengo la kusaid-
ia upelelezi.

Kamanda alisema baada ya ma-
hojiano, polisi wamejiridhisha na
kumwachia kwa kuwa alikuwa
hafahamu chochote kuhusiana na
tukio hilo licha ya kuwa alimbeba
mteja wake ambaye aliomba am-
peleke majengo na baadaye kuom-
ba amsaidie kurudisha ufunguo
jambo ambalo limeonyesha kuwa
hakukuwa na sababu ya kuende-
lea kumshikilia.

|
KADI YA GARI
LIBERATHA MBASHA
MOSSES anatangaza
kupotea kwa kadi ya gari
yenye namba za usajili
T 571 DYE - IST. Yeyote
atakayeiona atoe taarifa
kituo cha polisi. Taarifa ya
polisi:
DAR/MAG/RB/29916/2022.

Bashungwa aagiza kigogo wa TARURA avuliwe madaraka

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya Rais,
Tawala za Mikoa na Serikali za Mi-
taa (TAMISEMI), Innocent Bashun-
gwa, amemwagiza Katibu Mkuu
TAMISEMI, Prof. Riziki Shemdoe,
kumrudisha ~ makao makuu na
kumpangia kazi nyingine aliyekuwa
Meneja wa TARURA Mkoa wa Ruvu-
ma, Mhandisi Ibrahim Kibasa.

Meneja huyo alishindwa kusima-
mia miradi ya ujenzi wa barabara
mkoani Ruvuma mwaka 2020.

Bashungwa alitoa maelekezo
hayo jana wakati akikagua ujenzi
wa Daraja la Ruhuji lenye urefu wa
mita 22 na upana wa mita nane lil-
iloko katika barabara ya Mabatini -
Ramadhani.

Daraja hilo linaunganisha Kata za

Njombe Mji na Ramadhani katika
Halmashauri ya Njombe Mji, mkoa-
ni Njombe.

Waziri Bashungwa alisema hajari-
dhishwa na kasi ya ujenzi wa daraja
hilo ambalo lilianza kujengwa Mei
21, 2020 na lilitakiwa kukamilika
Septemba, 2020.

“Kuna uzembe mkubwa katika
ujenzi wa daraja hili ambalo ni ki-
ungo muhimu kwa wananchi wa
maeneo haya kwa kuwa wanatumia
daraja hili kwa ajili ya kusafirisha
mazao yao sokoni, hivyo kususua
kwa ujenzi wa daraja hatuwatendei
haki wananchi” alisema Bashun-
gwa.

Bashungwa alimwagiza Meneja
TARURA Mkoa wa Njombe, Mhandi-
si Gerald Matindi, kumsimamia
mkandarasi anayejenga daraja hilo

na kuhakikisha anakamilisha kwa
wakati.

Waziri Bashungwa pia alitoa
muda wa miezi sita kwa Meneja wa
TARURA Mkoa wa Njombe kutatua
matatizo ya miundombinu katika
mkoa huo.
wilayani ~ Makete,  Bashungwa
aliagiza kuanza haraka kwa ujenzi
wa Barabara ya Lupila - Kipengere
yenye urefu wa kilometa tano kwa
kiwango cha changarawe na kutoa
wiki mbili mkandarasi kuanza ujen-
zi huo.

Mkuu wa Mkoa wa Njombe,
Mhandisi Marwa Rubirya, alimshuk-
uru Rais Samia Suluhu Hassan kwa
kuiongezea TARURA bajeti kutoka
Sh. bilioni 84 mwaka 2020/21 hadi
Sh. bilioni 22.5 mwaka 2021/22.

—— A PRODUCT OF

The Gl Gmpany

TAARIFA KWA UMMA

KILIMANJARO

DRINKING WATER

BONITE BOTTLERS LTD inapenda kuufahamisha umma
juu ya kusitisha matumizi ya plastiki laini (seal)
katika vifuniko vya chupa za Maji ya Kilimanjaro kutokana
na agizo la serikali juu ya matumizi
ya plastiki hizi kulinda mazingira.

1) \ml\']f

DHIMING WATEH

@kilimanjaro_drinking_water

IIANA ﬁ/\

DRHKIHG WATER

f kilimanjarodrinkingwater

= kdw@bbl.co.tz
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Waziri ataka
utatuzi kero
upatikanaji
dawa

Na Mary Geofrey

WAZIRI wa Afya, Ummy
Mwalimu, ameiagiza Bo-
hari Kuu ya Dawa (MSD),
kutatua kero ya upatikanaji
wa dawa katika vituo vya
kutolea huduma za afya
nchini, kutoka asilimia 50 ya
sasa hadi kufikia asilimia 90,
ndani ya miezi mitatu.

Waziri Ummy alitoa agizo
hilo jana mkoani Dar es
Salaam, alipotembelea MSD
na kuzungumza na meneji-
menti kuhusu changamoto
za upatikanaji wa dawa
nchini.

Alisema amepata changa-
moto hizo kutoka kwa
baadhi ya vituo vya afya
na wananchi aliokutana nao
na kwamba lazima itatu-
liwe haraka iwezekanavyo,
huku akisisitiza upatikanaji
wa dawa muhimu ambazo
wananchi wanaandikiwa na
daktari.

“Hakikisheni upatikanaji
wa dawa muhimu zote
katika vituo vya kutolea
huduma za afya. Rais Samia
Suluhu Hassan alituwezesha
kupata fedha za kununua
dawa, hivyo hakuna sababu
ya ukosefu wa dawa na hili
nitalisimamia kikamilifu
kuhakikisha dawa zina-
nunuliwa na kusambazwa
kwenye vituo kwa wakati,”
alisema Waziri Ummy.

Pia waziri huyo ametem-
belea maghala ya kuhifa-
dhia dawa ya MSD, sam-
bamba na kujionea vifaa
mbalimbali vya maabara
pamoja na vitendanishi
vyake.

Katika hatua nyingine,
Ummy alimpongeza Mkuru-
genzi Mkuu wa MSD na timu
yake kwa kufanya vizuri
katika kusimamia uanzishaji
wa viwanda vya ndani vya
dawa.

Aliwataka kuendelea
kubuni zaidi aina ya viwan-
da vitakavyozalisha bidhaa
muhimu za afya ili kutatua
changamoto za dawa na
vifaa tiba nchini.

Pia alielezea kufura-
hishwa na juhudi za MSD za
kuwezesha upatikanaji wa
mashine za kusafisha damu
kwa bei nafuu ambazo zita-
punguza gharama kwa zaidi
ya asilimia 50.

Na Halfani Chusi

SERIKALI imetangaza kukami-
lika kwa mradi wa nyumba za Ma-
gomeni Kota na kuahidi siku yoyote
kuanzia sasa, wananchi waliokuwa
wakiishi hapo, watarejea katika ny-
umba hizo.

Katibu Mkuu wa Wizara ya Ujenzi
na Uchukuzi, Aisha Amour, ali-
tangaza kukamilika kwa mradi huo
jana Dar es Salaam, alipofanya zi-
ara ya ukaguzi iliyolenga kuangalia
mwendelezo wa ujenzi.

Akiwa katika nyumba hizo,
Amour alisema kwa sasa mradi huo

umekamilika na kilichobaki ni siku
yoyote wakazi waliokuwa wakiishi
eneo hilo kukabidhiwa funguo.
“Wakati wowote kuanzia sasa
wakazi waliokuwa wakiishi hapa
wanaweza kuruhusiwa kuingia ka-
tika nyumba hizi, kilichobaki kwa
sasa ni marekebisho madogo am-
bayo hayatachukua muda mrefu,
lakini kwa sasa mradi umeshafika
asilimia mia,” alisema Amour.
Katika hatua nyingine, Amour ali-
wataka wakazi ambao wataingia ka-
tika nyumba hizo kuwa watulivu na
kuzingatia utunzaji wa miundombi-
nu kwenye nyumba hizo ili kuiepu-

sha serikali kupata hasara za mara
kwa mara za kufanya marekebisho.

Mtendaji Mkuu wa Wakala wa
Majengo Tanzania (TBA), Abasi Kon-
doro, alimshukuru Katibu Mkuu
Amour kutembelea mradi huo na
kubainisha mambo kadhaa ambayo
TBA imebuni na kuyaongeza.

“Mara ya mwisho tulipokaa ka-
tika kikao na wadau katika eneo hili
ilikuwa limebakia suala la ‘lift’ lakini
leo tumemuonyesha Katibu Mkuu
lift zote 10 katika maghorofa yote,
sambamba na hilo pia tumeongeza
eneo la uwekezaji machinga com-
plex kwa ajili ya kuwahudumia

wakazi watakao kuwa wakiishi kwe-
nye kota hizi.

“Ujenzi huu umetumia fedha
za ndani na hii yote ni kwa ajili ya
kutengeneza chanzo cha mapato
kwa TBA na utekelezaji wa mradi
huu umezingatia viwango bora,”
alisema.

Mwenyekiti wa nyumba za Mago-
meni Kota, George Abel, aliishuk-
uru serikali kwa kutembelea mradi
huo na kuwatoa hofu wananchi,
huku akiiomba serikali iwape mi-
kataba ya kuishi katika nyumba
hizo ili waanze kuisoma na kuipitia
mapema.
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Mkaguzi
wa Polisi
kutoka Dawati
la Jinsia na
Watoto, Mkoa
wa Kinondoni
Dar es Salaam,
Christopher
, Newton,
i akizungumza
kwenye
mkutano wa
kuwajengea
uwezo wadau
wa kampeni
ya ‘Safari
Salama Bila
Rushwa
ya Ngono
Inawezeka-
na’, inay-
oendeshwa
na Shirika la
Wanawake
katika Jitihada
za Kimaende-
leo (WAJIKI),
juzi. PICHA:
SABATO
KASIKA
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Wakulima maparachichi wapata soko India

Na Gwamaka Alipipi

SHIRIKA la Ndege la Tanzania
(ATCL), limeanza kusafirisha ma-
parachichi kwenda India huku tani
mbili zikiwa zilisafirishwa juzi.

Akizungumza wakati wa usa-
Salaam, Naibu Waziri wa Kilimo,
Anthony Mavunde, alisema serikali
imeanza kutekeleza agizo la Rais
Samia Suluhu Hassan kuhakikisha
wakulima wanatafutiwa masoko ya
uhakika.

“Leo tumetimiza jambo moja la
kusafirisha parachichi kuelekea In-
dia ikiwa ni sehemu ya utekelezaji
wa agizo la Rais Samia. Lakini pia
hii yote imetekelezwa ikiwa ni uhu-
siano mzuri kati ya Tanzania na In-
dia, lakini pia viongozi wa nchi hizo

kukubaliana kusafirisha bidhaa hii,”
alisema Mavunde.

Mavunde alisema Novemba 25,
mwaka jana viongozi wa serikali za
Tanzania na India walikutana na ku-
fanya mazungumzo ya namna bora
ya kusafirisha zao hilo.

Alisema baada ya pande mbili
kufikia muafaka, Idara ya Afya ya
Mimea India ilitoa tangazo maal-
umu lililokuwa likitoa ruhusa kwa
Watanzania kuanza kusafirisha
parachichi kuelekea India.

“Leo tani zaidi ya mbili zina-
safirishwa, sasa wakulima waanze
kulima kwa tija ili tusafirishe bid-
haa nyingi zaidi na bora, Tanzania
tunazalisha tani 40,000 za mapara-
chichi kwa mwaka lakini uwezo wa
kusafirisha ni tani 9,000, alisema.

Kwa mujiobu wa Mavunde,

kwa sasa Wizara ya Kilimo iko ka-
tika maandalizi ya kuanzisha kituo
maalumu cha kupokea parachichi
kutoka kwa wakulima, ambacho
kitakuwa na kazi ya kuchambua
parachichi na kuziweka katika ub-
ora kisha kusafirishwa kwenda nchi
mbalimbali.

“Tunataka parachichi zetu zi-
someke zinatoka Tanzania. Ka-
tika mazao ya mboga parachichi
tunaipa kipaumbele cha kwanza,
hivyo wakulima wajitokeze kwa
wingi katika kulima,” alisema Ma-
vunde.

Mfanyabiashara aliyekuwa ak-
isafirisha parachichi hizo, Sameer
Gupta, alisema alianza mchakato
wa kuomba ridhaa ya kusafirisha
bidhaa hiyo tangu mwaka 2018.

Alisema kusafirishwa kwa para-

chichi kutoka Tanzania kwenda In-
dia kutaongeza mapato na kuinua
uchumi wa Tanzania sambamba na
kuitangaza kimataifa.

Mkurugenzi Mtendaji wa ATCL,
Ladislaus Matindi, alisema; “Tume-
jitahidi kwa miaka mitatu kupata
mzigo mkubwa kama huu. Tuk-
ienda India huwa tunarudi na
mzigo wa tani nane hadi 12, lakini
tunapokwenda tunakuwa na mzigo
mdogo sana”

Matindi alisema ATCL ilianga-
lia soko la India linataka nini na
kubaini kwamba parachichi ndiyo
zao lenye soko kubwa.

Alisema shehena hiyo ni ya pili
kusafirishwa na ATCL na kwamba
katika kipindi cha Januari wanata-
rajia kusafirisha tani 20 kwenda
India.
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Kampuni
yawasaka
Wanaoghushi
bidhaa zake

Na Mwandishi Wetu

Kampuni ya Grace Prod-
ucts, maarufu kama ‘Zoa
Z0a' imeingia mitaani nchi
nzima kwa lengo la kuwa-
saka wafanyabiashara wasio
waaminifu ambao wame-
kuwa wakitengeneza sabuni
duni na kuzihifadhi kwenye
makasha yanayoonyesha
zimetolewa na kampuni
hiyo.

Akizungumza na wana-
habari jijini Dar es Salaam
jana, Mkurugenzi Mtendaji
wa Grace Products, Dk.
Elizabeth Kilili, alisema watu
hao wasio waaminifu wame-
kuwa wakitengeneza sabuni
bandia za Zoa Zoa Manjano
na kuziingiza sokoni.

Dk. Kilili alisema wame-
shawakamata watuhumiwa
kadhaa na kuwafikisha
kwenye mikono ya sheria
kwa taratibu zingine huku
wengine wakiingia mitini
baada ya kusikia oparesheni
hiyo kali na ya kimkakati.

“Naomba niwaambie
wateja wetu na Watanzania,
ukimkuta mtu anauza sabuni
zetu za Zoa Zoa Manjano,

ili kuitambua kama ni feki
au ndiyo yenyewe, gusa lile
neno Zoa Zoa kwenye boksi.
Kama ni feki utaona halina
mwinuko, kama ni orijino,
lina mwinuko ukigusa.

“Hata ile lebo ya Grace
nayo ina mwinuko wakati
feki hazina hali hiyo. Lakini
pia niwaambie wale wa-
naoendelea au kuwaza ku-
fanya magumashi ya sabuni
zetu kuacha mara moja
kwani oparesheni yetu siyo
va wazi." alimaliza kusema
DK. Elizabeth.

Rais wa Taasisi ya Al- Hikma, Sheikh Sharif Abdulgadir Alhdal (wa pili kushoto), akiongoza dua maalumu ya kuliombea Taifa amani, iliyoandaliwa na
taasisi hiyo, Temeke, mkoani Dar es Salaam jana. Kushoto ni Mkurugenzi wa Taasisi hiyo, Sheikh, Nurdeen Kishik. PICHA: JUMANNE JUMA

Tiketi za mwendokasi sasa kwa simu

Na Joseph Mwendapole

WAKALA wa Mabasi Yaendayo
Haraka (DART), imeanzisha mfumo
mpya unaowawezesha abiria ku-
kata tiketi kwa kutumia simu zao za
mkononi lengo ikiwa ni kupunguza
msongamano kwenye vituo vya
mabasi.

Ofisa Teknolojia ya Habari na
Mawasiliano (TEHAMA) wa DART,
Deus Felix, alisema hayo juzi wakati
akizungumza kwenye semina ya
siku moja kwa wahariri na waandi-
shi wa habari iliyoandaliwa na
wakala kwa kushirikiana na Jukwaa
la Wahariri (TEF).

Felix alisema kupitia mfumo huo
uitwao Dar City Navigator, abiria
sasa watakata tiketi zao kabla ya ku-
fika kwenye vituo vya mwendokasi
hali ambayo itasaidia kupunguza
foleni.

Alisema mfumo huo ulianza ku-
tumika hivi karibuni na bado hau-
jafahamika kwa abiria walio wengi
hivyo alitoa wito kwa wananchi ku-
jifunza kutumia mfumo huo mpya
ili kwenda na wakati.

“Badala ya kwenda kununua
tiketi kituoni sasa abiria anaweza
kununua tiketi popote alipo ana-
chotakiwa kufanya ni kupakua App
ya Dar City Navigator ambayo ina-
patikana kwenye ‘Google Playstore’
kisha atakuta sehemu ya kupata
tiketi. Akibonyeza ataingiza nam-
ba yake ya simu na hapo atakuwa
tayari kununua tiketi yake,” alise-
ma.

Ofisa huyo alisema mfumo huo
pia umetengenezwa kwa ajili ya
kuwawezesha abiria kupata taarifa
mbalimbali kutoka kwa wakala na
kuripoti changamoto mbalimbali
wanazozipata ili zipatiwe ufum-

buzi.

“Tiketi utanunua kwa kuchagua
sehemu utakayopandia na sehemu
utakayoshukia lakini cha muhimu
sana ni sehemu utakayopandia
kwasababu sehemu utakayopandia
ndiko utaruhusiwa kuingia na hiyo
tiketi. ‘Mfano kama unasafiri ku-
toka Kimara utachagua sehemu ya
kupandia kwa kuandika Kimara na
tiketi hiyo itakuwa na uhai wa saa
tatu ndipo itaisha muda wake wa
matumizi tunawakaribisha abiria
wetu watumie mfumo huu mpya
kwani uwasaidia kuepuka msonga-
mano kwenye vituo vyetu,” alisema

Kwa sasa, alisema mfumo huo
mpya unatumika kwenye vituo 20
na mipango inaendelea kuhakiki-
sha unawekwa kwenye vituo vyote
33 ili kuondokana kabisa na mfu-
mo wa zamani wa kupanga foleni
kwaajili ya kununua tiketi.

Kwenye semina hiyo wahariri na
waandishi wa habari waliishauri
DART kufanya maboresho mbal-
imbali ikiwemo kuweka watu wa-
takaosimamia abiria wakati wa ku-
panda na kushuka kwenye mabasi
hayo.

Mmoja wa wahariri, Tausi
Mbowe, alisema kwenye baadhi ya
vituo kumekuwa na utaratibu mbo-
vu wakati wa kupanda ambapo
abiria wamekuwa wakisongamana
hali ambayo inakatisha tamaa watu
wanaotaka kutumia usafiri huo.

“Kuna wakati mtu unatamani ka-
bisa uache gari lako upande mwen-
do kasi kuwahi mjini lakini ile hali
ya kugombania mlangoni wakati
wa kuingia inakatisha tamaa watu
wengi kutumia usafiri huu tafuteni
watu wa kusimamia utaratibu ili us-
afiri uwe na hadhi si vurugu kama
tunazoona,” alisema.

Walengwa TASAF wafurahia malipo kielektroniki

Na Elizabeth Zaya, HANDENI|

WALENGWA wa Mpango wa Ku-
nusuru Kaya Masikini (PSSN II),
unaosimamiwa na Mfuko wa Maen-
deleo ya Jamii (TASAF), wamesema
kuanza kulipwa pesa zao kupitia
mfumo wa kielektroniki, kumewa-
punguzia lawama kwa watu pamoja
na matumizi mabaya ya pesa hizo.

Wakizungumza juzi wilayani
hapa, walisema awali kabla ya kuan-
za kutumika mfumo huo na kwenda
kupanga foleni kusubiri malipo

hayo ofisini ilikuwa inawaletea la-
wama hususani pale wanapokuwa
wamekopeshwa na watu.
“Mwanzoni wakati tunapokea
pesa zetu za TASAF ofisini, hali iliku-
wa mbaya kwani wakati mwingine
unasubiri malipo na wale wanaoku-
dai kama uliwakopa, wanakusubiri
hapo hapo. Kwa hiyo ukipewa tu un-
ajikuta imeisha. Hata kama ulipanga
uwalipe kidogo kidogo, lakini wen-
gine wakiona mnalipwa hawakuba-
li, wanalazimisha uwalipe yote.
“Lakini kwa sasa ukipokea haku-

na hata anayejua. Ni wewe tu na
simu yako, kwa hiyo inaleta hata
utulivu wa kujipangia malengo
na namna ya kuitumia kwenye
vipaumbele vyako. Hata kama una
deni unalipa kidogo na si kwa kusi-
mamiwa kama kipindi cha nyuma,
“alisema Hadija Ngadada, mlengwa
Wanufaika hao pia walisema
mfumo wa kupokea pesa mkononi
ulikuwa unachangia kushawishika
kuzitumia kwa haraka katika mam-
bo yasiyo na maana bila mpangilio.

“Kwa hiyo wakati mwingine hata
watoto walikuwa wakiona ume-
pokea pesa zako na umezishika
mkononi, wanaanza kukushawishi
upitie kununua nyama ili wapike
hata pilau wajichane na unakubali
kweli na mwisho wa siku mnaimal-
iza mara moja tu,” alisema Ngadala.

“Lakini kwa kutumia mfumo huu
wa kulipwa kwa simu kielektroniki,
pesa unatunza akiba na kuitumia tu
kwa mambo ya maana,” alisema.

Rahma Hussein, Mlengwa ku-

malipo ya mfumo wa kielektroniki
yamemsaidia kuwa na nidhamu
ya kutunza pesa mpaka pale an-
apokuwa na matumizi ya msingi
ndio huitoa kwenye simu tofauti na
ilivyokuwa awali wakati akipokea
mkononi moja kwa moja.

Kwa mujibu wa TASAF, mfumo
wa malipo ya pesa kwa walengwa
kupitia mfumo wa Kkielektroniki
umeanza kutumika kwa walengwa
hao kwa baadhi ya maeneo na
kwamba lengo ni kuutumia nchi
nzima.
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MWANGA WA JAMII

Elimu itolewe
kukomesha mauaji
ya wivu wa mapenzi

KWA takriban wiki nzima, vyombo mbalimbali vya habari
nchini, vimeripoti taarifa mbalimbali kuhusu vifo vya watu hasa
vinavyotokana na mauaji ya kikatili, baadhi yakidaiwa kuwa
sababu ni wivu wa kimapenzi na imani za kishirikina.

Miongoni mwa vifo hivyo ni kile kilichotokea Arumeru mkoani
Arusha ambacho kinadaiwa kimesababishwa na mwanaume ku-
muua mpenzi wake ambaye ni mke wa mtu akimtuhumu kutoa
ujauzito wake. Mwanaume huyo, ambaye sasa anashikiliwa na
polisi, anadaiwa alikuwa na uhusiano wa kimapenzi na mwan-
amke huyo, hali iliyosababisha kupeana ujauzito na hatimaye
mwanamama akadaiwa kuutoa.

Kifo kingine ni kile kilichoripotiwa leo kutoka Songea mkoani
Ruvuma cha mwalimu mstaafu kudaiwa kuuawa kwa sababu ya
wivu wa kimapenzi. Taarifa za polisi zinaeleza kuwa mwalimu
huyo aliyestaafu takriban miaka minne iliyopita alikuwa na uhu-
siano wa kimapenzi na mwanamke ambaye pia alikuwa na uhu-
siano pia na mwanaume mwingine.

Mbali na matukio hayo ya vifo pia kuna taarifa kutoka mkoani
Singida kuwa mwili wa mtoto mwenye umri wa mwaka na mwe-
zi mmoja umefukuliwa na watu wasiojulikana kisha kutokomea
nao kusikojulikana. Mwili huo umepatikana siku chache baadaye
ukielea kisimani.

Tukio lingine la mauaji linalodaiwa kusababishwa na imani za
kishirikina ni lile la mkoani Mbeya ambalo askari wa Jeshi la Wa-
nanchi wa Tanzania (JWTZ) alidaiwa kumuua baba yake mzazi
kwa tuhuma kwamba ndiye aliyekuwa akifanya mambo yake
‘yasimnyookee’.

Kutokana na kuibuka kwa wimbi la vifo hivyo, baadhi ya
wataalamu wametaja sababu kadhaa zinazofanya kuwapo
kwayo, ushirikina ukiwamo. Imani hizo ambazo zimekuwapo
kwa muda mrefu zimechangia kwa kiasi kikubwa mauaji ya wa-
zee na vikongwe.

Matukio ya aina hiyo, hususan ya vikongwe, yalishamiri katika
miaka ya 2000 hadi 2010 katika mikoa ya Kanda ya Ziwa kuto-
kana na ramli chonganishi kwamba baadhi ya vikongwe wa-
nawaua watoto na wajukuu zao.

Kutokana na kushamiri huko, ilianzishwa kampeni maalumu
iliyoshirikisha viongozi wa serikali, wanaharakati, washirika wa
maendeleo , viongozi wa dini na jamii kwa ujumla. Kampeni
hiyo, iliyoambatana na elimu kwa jamii, ilisaidia kwa kiasi kikub-
wa kupunguza mauaji hayo.

Hata hivyo, wimbi hilo limeibuka upya lakini kubwa likiwa la
mauaji ya wapenzi na wenzi huku sababu kubwa ikielezwa kuwa
ni wivu wa mapenzi. Wakati sasa umefika elimu kuanza kutole-
wa kwa jamii ili kutokomeza vitendo hivyo ambavyo sasa vime-
anza kuwa kama dondandugu.

Ni imani kwamba kama elimu itatolewa ipasavyo kuanzia
ngazi ya shule za msingi huku viongozi wa mila na wale wa kidini
wakichukua hatua kwa nafasi zao, jambo hilo linaweza kupun-
gua na hatimaye jamii ikaishi kwa amani na usalama.
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Na Sabato
Kasika

Muungwana Lazima Nilong

Kashfa ya rushwa trafiki ni
bora kusoma alama za nyakati

ASKARI wawili wa Kikosi cha
Usalama Barabarani wanadai-
wa kukamatwa kwa tuhuma za
kuomba na kupokea rushwa, na
tayari kashfa hiyo imefika kwa
Waziri wa Mambo ya Ndani ya
Nchi, Hamad Yussuf Masauni.

Kwa mujibu wa Waziri Ma-
sauni, watuhumiwa hao ni wa
mikoa ya Iringa na Kilimanjaro,
na kwamba kukamatwa kwao
kunatokana na ushirikiano kati
ya vyombo husika na wananchi
ambao hutoa taarifa za vitendo
hivyo.

Askari hao wamenaswa huku
kukiwa na wito wa mara kwa
mara kutoka kwa Rais Samia
Suluhu Hassan wa kuwataka
askari wa kikosi hicho kuwa na
lugha nzuri kwa raia na kujie-
pusha na vitendo vya rushwa.

Rais amewahi kusema baa-
dhi ya askari hao wana vitendo
visivyofaa, ikiwamo kusimami-
sha magari na kuwataka ma-
dereva kuwapa fedha, vitendo
ambavyo vinakwenda kinyume
na maadili ya kazi yao.

Ni wakati akifungua mafunzo
ya kozi ya maofisa wa Jeshi la
Polisi, jijini Dar es Salaam mwa-
ka jana, na kukemea vitendo
hivyo huku akiwataka wafanye
kazi yao inavyotakiwa bila ku-
muonea mtu.

Si mara ya kwanza Rais Sa-
mia kukemea vitendo hivyo,
kwani kuna wakati aliwahi
kusema, ana clip zinazoonye-
sha askari hao wakipokea fedha
na kuwataka waache aibu hiyo.

Kwa kauli hiyo, ilitosha kuwa-
fanya kusoma ishara za nyakati
na kujiweka pembeni ili kuwa
salama dhidi ya vitendo hivyo

ambavyo Rais alisema ni vya
aibu na vinakwenda kinyume
na maadili ya kazi yao.

Kimsigi, alichosema Rais, kili-
tosha kuwafanya kuwa makini
na kujiweka kando, kwani ka-
tika mazingira hayo, wanaweza
kuwapo wenzao ambao ‘wa-
nawachomea utambi’, au abiria
ama madereva wa magari.

Ingekuwa ni vyema askari
wengine kujifunza kutokana
na makosa kwa kutojiingiza ka-
tika mchezo huo, kwani kama
watajiingiza katika vitendo
hivyo, wajue kuwa wanafuatili-
wa na watu wengi.

Katika usafiri wa daladala,
baadhi ya abiria hujiuliza kuwa
kondakta anahusikaje kama
gari lina tatizo? Swali hilo li-
natokana na kwamba, trafiki
wanapoisimamisha, kondakta
hushuka na kuwafuata nyuma
ya gari.

Mbaya zaidi ni kwamba,
kondakta anaporudi ndani ya
gari huelezea kile alichoitiwa,
hivyo kwa mazingira kama
hayo, inaweza kuwa rahisi aska-
ri kunaswa iwapo hawataacha
mtindo huo unaokemewa.

Ninaamini kuwa ni udhal-
ilishaji kusikia kondakta au
dereva wa daladala, bodaboda
ama bajaj wakiwaita askari hao
kuwa ni watu wa njaa. Ninaona
kama jina hilo ni la kuwadhalili-
sha mbele ya umma.

Ikumbukwe kuwa katika
usafiri wa umma huwa kuna
watu mbalimbali wakiwamo
hata wale ambao wanaweza ku-
chukua taarifa za vitendo hivyo
na kuzifikisha mahali husika
na hivyo askari kujikuta katika

matatizo.
Katika  Kiswahili,  kuna
msemo  kwamba;  ‘Ukiona

mwenzio ananyolewa, na wewe
zako tia maji, hivyo hatua ya
kukamatwa kwa askari hao kwa
tuhuma za rushwa, iwaamshe
wenzao kuepuka kuingia mte-
goni.

Jambo la kuzingatia ni kwam-
ba, Rais ana vyanzo vingi vya
habari, hivyo anapokemea vi-
tendo hivyo, ni wazi atakuwa
ana ushahidi wa kutosha kuto-
ka katika vyanzo vyake vinavy-
omfikishia taarifa.

Wakati mwingine vyanzo
hivyo vinaweza kuwa katika us-
afiri huo wa umma vikishuhu-
dia vitendo vyote vinavyo-
fanyika. Hivyo suala la kusoma
ishara za nyakati ni la muhimu
kuepuka kuingia mtegoni.

Tangu kuibuka kwa skendo
hiyo, wameibuka watu wa kada
mbalimbali wanaotoa ushauri
wa kutaka askari wa kikosi hi-
cho kujisahihisha ili kutokipaka
matope kikosi hicho kutokana
na tabia ya askari wachache.

Hatua hiyo inatokana na
kile nilichoeleza kuwa katika
usafiri wa umma, kuna watu
mbalimbali na inawezekana
wakawamo  wanaomfikishia
taarifa kiongozi wa nchi kuhusu
vitendo vya baadhi ya askari
hao.

Kwa maana hiyo, kauli ya
awali aliyoitoa Rais kuhusu
tuhuma za rushwa kwa baadhi
ya trafiki, ingetosha kuwafanya
wasome ishara za nyakati na
kuepuka kuwa katika mazingira
yanayoweza kuwaingiza katika
tuhuma za rushwa.
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Na Pascal
Mayalla

Wenzetu wazungu
wanaita, ‘endorsement’,
hivyo leo nafanya
‘endorsement’ yangu
kumpata Spika Bora
kwa kutumia udhaifu
wa Spika aliyepita na
makosa ya msaidizi
wake huku nikipende-
keza spika bora.

' MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO

Na Joseph
Kulangwa

Kwa nini nayasema
haya? Ni kwamba
juzikati hapa, afande
wangu mmoja ali-
dakwa Iringa akiwa
amesokomeza buku
buku na buku mbili
mbili kunako maeneo
baada ya kuziku-
sanya barabarani
kutoka kwa Watan-
zania wenzake, ili
mradi wanasafiri kwa
barabara.

EO ni mwendelezo wa mada

ya wiki iliyopita kuhusu

Spika Bora na Bora Spika.

iliwaomba chama tawala-

Chama Cha Mapinduzi (CCM) kitu-

teulie Spika Bora. Nilisema hivyo

kwa sababu mteule wa CCM ak-

ishateuliwa na chama chake, huyo
ndiye Spika.

Japo kwa sasa jina lililopende-
kezwa na CCM ni moja la Naibu
Spika, Dk. Tulia Ackson, kikao cha
Wabunge wa CCM kitakamilisha
tu taratibu na uchaguzi wa Spika
utakaofanywa na Bunge. Nikirejea
kwenye mada yangu, je, chaguo hili
ndiye Spika Bora?.

Naomba kuanza kwa kuwaletea
maono niliyoyaona mwaka 2019 na
kuyaandika katika mtandao maaru-
fu wa Jamii Forums chini ya kichwa
cha habari “Voices From Within: Ni-
mesikia sauti, Spika Ndugai Atauka-
tizia Uspika, Dk. Tulia Ackson ndiye
Spika ajaye!” Japo siku zote Nabii
hakubaliki nyumbani, nalijua hili
Job Ndugai kuukatiza uspika kwa
sasa litabezwa, ila litakapotokea
ndipo tutaelewana. Ndivyo nilivy-
oandika.

Haya ni maono ya unabii na si
utabiri. Unasikia tu sauti inakwam-
bia jambo fulani bila kuambiwa
sababu na huwezi kuuliza, hivyo
nami naomba kuwaeleza tu sauti
niliyosikia na naomba msiniulize

Hongera Dk. Tulia, tunaomba
uthibitishe kuwa Spika Bora

naangalia Bunge la Marekani (The
Congress) linavyomshughulikia rais
wa Marekani, Donald Trump, am-
bapo azimio la kumshtaki kwenye
Bazara la Senate limepitishwa, japo
kule Senate itakuwa ngumu kwa
azimio hilo kupata ile theluthi mbili
ya kumwondoa ila kumshitaki tu
Rais ni hatua kubwa.”

Kuna mchangiaji mmoja akasema
hata Tanzania ikithibitishwa Rais
amevunja anaweza kushtakiwa?
Ndipo nikauliza ni Bunge lipi hilo la
kumshtaki Rais?. Nikauliza kama ni
Bunge hili hili la Ndugai au ni Bunge
lijalo? ndipo mara ghafla nikasikia
‘voice from within’ ikiniambia kuwa
Spika Ndugai hataendelea kuwa
Spika, Spika ajaye ni DK. Tulia Ack-
son.

Sauti hiyo ikaniambia japo
Ndugai atakuwa anatamani sana
kuendelea kuwa Spika, hatakuwa
kwa sababu fulani (japo sauti hiyo
imenieleza hizo sababu za kwa nini
hataendelea kuwa Spika Bunge
lijalo, si lazima kusema kila una-
chosikia kwa sababu wakati mwing-
ine kila unachosikia ‘from within’
ni sauti kutoka kwa Mungu au ni
maono. Sauti zingine ni za shetani
tu na si za Mungu, kama zilivyo ndo-
to zingine, ni za shetani. Ukisikia
sauti ukahisi inaweza isiwe Mungu
au ukiota ndoto ya jambo la ajabu,
usiliseme au usiiseme!.

ni muhula mmoja wa miaka mi-
tano tu na muda huo ukiisha, Naibu
Spika ndiye anavaa joho la uspika.
Baada ya Sitta alichukua Anne Mak-
inda ambaye alikuwa naibu wa Sitta.
Makinda alipomaliza miaka mitano
akachukua Ndugai ambaye naye ali-
kuwa naibu kwake na sasa Dk. Tulia,
ambaye mpaka sasa ni naibu spika,
anachukua kutoka kwa Ndugai.

“Voices From Within” ni Nini?

Hizi ni sauti kutoka ndani yako,
ndani ya moyo wako, ndani ya nafsi
yako, ndani ya dhamira yako. Yaani
unasikia tu sauti fulani ikikuambia
kitu kutoka ndani mwako. Sauti
hiyo inaitwa moyo, Kiingereza wa-
naita ‘conscious’ au kwa Kiswahili
dhamira.

Mara nyingi hutokea unapotaka
kufanya jambo fulani, unajisikia
kama kusitasita au unapotaka kusa-
firi unajisikia kama roho inakataa,
usilazimishe.

Hicho unachosikia ndiyo ‘con-
scious’ yenyewe, ni sauti ya Mungu
iliyo ndani yako, ama inakupa mao-
no fulani, taarifa fulani, kukuonya
usifanye jambo fulani au kukuonye-
sha jambo fulani litakuja kutokea
baadaye.

‘Voices from Within® si utabiri
wala ubashiri. Ni maono tu na ndio
ukweli halisi lakini si lazima yato-

kitu kwa sababu si mimi ni sauti.
“Leo nilikuwa

Pia niliandika

LIKUWA zamani, pengine na sasa
iko hivyo kwamba mkubwa al-
ipokuwa akiachwa na mtoto ny-
umbani, hususan mtoto mdogo,
alipewa jukumu la kumlisha chakula
au kumnywesha, kama si maziwa basi
uji.

Hilo lilikuwa jukumu la mtu mkub-
wa ili mradi halingani na kitoto alicho-
achwa nacho nyumbani kuhakikisha
kinakunywa au kula na kushiba ili kisi-
sumbue kwa njaa kwani mtoto daima
hawezi kuhimili njaa.

Ilipotokea kuwa mtu mzima au
mkubwa ameshindwa jukumu hilo
badala ya kumnywesha mtoto maziwa
au uji au kumpa chakula na akafaka-
mia yeye, kwa kweli adhabu ilistahili
iwe ya viboko na kutengwa.

Hiyo haikuwa tofauti na hivi sasa
ambapo mtu anapewa madaraka
badala ya kuyatumia vyema, ana-
fanya anavyojua kwa kukengeuka na
kushindwa kuwatumikia waliompa
madaraka hayo, akitumikia maslahi
yake binafsi na si ya umma.

Mtu mzima kufakamia maziwa au
uji wa mtoto achilia mbali chakula
chake, ni ukosefu na utovu wa maadili.
Ni kushindwa kuvumilia njaa na kua-
cha mtoto asishibe na kulala kama ina-

vyotakiwa kuwa katika familia iwayo
yoteile.

Kwa nini nayasema haya? Ni kwam-
ba juzikati hapa, afande wangu mmoja
alidakwa Iringa akiwa amesokomeza
buku buku na buku mbili mbili kunako
maeneo baada ya kuzikusanya baraba-
rani kutoka kwa Watanzania wenzake,
ili mradi wanasafiri kwa barabara.

Huyu ni ndugu trafiki ambaye
alishajiridhisha kuwa hakuna kwing-
ine kwa kujipatia kipato, isipokuwa
kusanya kwa madereva, utingo na
makondakta wapitao na zao baraba-
rani na yeye kuwa mtoza ushuru asiye
rasmi.

Najua si wengi hawa katika Jeshi
la Polisi Kikosi cha Usalama Baraba-
rani, ni wachache tu wasio na maadili
ambao kwa sababu zao na kwa kip-
aumbele cha njaa, wameona ni bora
kutinga barabarani mchana kutwa na
kugeuza barabara ATM yao.

Ni hawa ambao kwa sababu za ku-
saka eti ‘buku tano za kiwi’, wanaona
kila senti ya dereva wa basi, lori au gari
dogo, ni halali yake na ili upite salama
huna budi kuingia mfukoni na ku-
gawana naye ulichonacho.

Hawaamini kwamba upolisi ni wito
kama ulivyo utawa, ualimu nakadha-

Tangu Samuel Sitta, mwenendo
unaonyesha kwamba kiti cha Spika

kee. Unapotaka kufanya jambo,
lile ‘voice from within’ inayokuam-

lika. Wanadhani kuingia Polisi na hasa
Trafiki basi ni mwanzo wa kuuona
ufalme wa njuluku, unajipatia bila
jasho, unakula kwa jasho la mwingine.
Haifai kabisa.

Unashangaa unapokuwa baraba-
rani kukuta ndugu zetu hawa, baadhi
yao wamejikusanya wakiweka magari
pembeni na badala ya kutoa elimu,
wanatoa maagizo ya toa kitu kidogo
kwa maslahi yao madogo. Nasema si
wote na wala si wengi bali ni walioingia
huko kwa ajili ya kusaka tonge wakila
kwa urefu wa kamba zao mpaka ku-
vimbiwa.

Hujiuliza sana tu, hivi kwa nini polisi
ndugu zetu hawa, saa zote wajipange
barabarani kusimamisha magari kana
kwamba wamesikia kuna mhalifu an-
apita njia hiyo, hivyo kila gari lipekuli-
we? Kwa nini wasisubiri kusikia gari
fulani limesababisha kadhia hii ndipo
walivizie kulikamata?

Ni kweli usalama barabarani ni
muhimu sana hasa kutokana na baa-
dhi ya madereva kichwa ngumu wa-
siotaka kufuata sheria za barabarani,
wasiotaka kutii bila shuruti, hao ni
kibano tu hakuna lingine, lakini si kila
gari lipitalo barabarani lisakamwe.

Hivi kwa mfano, uko barabarani una

bia hapana na kwa upole, ndiyo
sauti ya Mungu na ile sauti kubwa
inayokushawishi kwa kelele ikuk-
wambia fanya tu, kubali tu, nenda
tu, ndiyo sauti ya shetani. Si kila kitu
unachosikia ni lazima kitokee, ving-
ine havitokei lakini vikitokea ndipo
unakumbuka.

Lakini jambo lingine la kujiuliza
ni je, maono ni lazima usikie wewe?
Vipi akisikia mwingine? Maono ni
utaratibu wa Mungu aliyeko ndani
yako kukuonya, Mungu anaweza
kuongea na wewe kupitia fikra
mawazo, maneno au kwa matendo
kupitia ishara fulani au hata kupitia
kwa wengine.

Ni kama Mungu alivyonena kwa
vinywa vya manabii.

Wiki iliyopita nilisema Spika ali-
yetangulia hakuwa Spika Bora bali
ni Bora Spika, hivyo ikitegemewa
Naibu wake pia atakuwa ni Bora
Spika. Pamoja na hayo, ili athibit-
ishe kuwa ni Spika Bora kuna mam-
bo mawili ya kufanya.

Kwanza, tumpe kitu kinachoitwa
‘the benefits of doubt’” kwamba
japo alikuwa Naibu Spika chini ya
Bora Spika, akitegemewa na yeye
atakuwa Bora Spika, ana fursa na
anaweza kabisa kuwa Spika Bora.
Pili, tuahidi kumpatia kila aina ya
ushirikiano Spika Mpya Dk. Tulia
Ackson ili awe Spika Bora.

Hongera DK. Tulia,
Ibariki Tanzania.

Mungu

Buku tano za kiwi lazima zitutokee puani

haraka zako na huko uendako, ingawa
unafuata kila kilichoagizwa barabara-
ni, kwamba unaangalia mwendo unao-
takiwa na unapakia mzigo unaotakiwa
au abiria wanaotakiwa, lakini unafika
mahali unapigwa mkono kuulizwa
leseni tu na kama unayo unaambiwa
ondoka!

Lakini mwingine mathalan anakusi-
mamisha na kukuuliza unatoka wapi
na unakwenda wapi. Humu humu
Tanzania, kana kwamba u mgeni au
unavuka mpaka? Ya nini? Subiri kama
ninakosa basi tushughulikiane, lakini
si kuniuliza unatoka au unakwenda
wapi au unakagua leseni wakati sija-
pata tatizo lolote.

Hii yote inatoa mwanya wa watu
kuomba buku moja buku mbili na
matokeo yake ndipo kukutwa zime-
sondekwa kunako kofia, nguo ya
ndani na kwingineko na kusababisha
mtafaruku na kudhalilishana tu kama
tukio hii la juzi.

Tuheshimu basi rangi nyeupe tu-
nayovaa ambayo ni alama na ishara ya
amani na roho safi! Tuheshimu Jeshi
na nchi yetu basi!

Duh alamsiki!
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Na Thobias
Mwanakatwe

ANUARI 9, mwaka huu,
Chama Cha Mapin-
duzi (CCM) kilitangaza
ratibaya kuchukua na
kurejesha fomu za kumpata
mwanachama  atakayewak-
ilisha chama kugombea nafasi
ya Spika wa Bunge la Tanzania.

CCM ilitangaza mchakato
huo kutokana na aliyekuwa
Spika, Job Ndugai, kujiuzulu
nafasi hiyo Januari 6, mwaka
huu. Mchakato huo wa ku-
chukua fomu ulianza rasmi
Januari 10 na kufikia tamati
Januari 15.

Hadi dirisha la kuchukua na
kurejesha fomu linafungwa,
wanachama 71 walijitokeza.

Kujitokeza kwa idadi kub-

wa ya wanachama, kulizua mjadala
mkubwa kwenye mitandao ya kijamii
huku baadhi ya watu wakifikia hatua
ya kutaja wanaofaa kumrithi Ndugai
kulingana na vigezo walivyoviona.

Mjadala ulikuwa mkali kwa sababu
miongoni mwa waliochukua fomu
walikuwapo vigogo ambao walipewa
nafasi kubwa za kupitishwa na chama
kuwania nafasi hiyo muhimu kwa
mustakabali wa taifa hili.

Kwa uchache, baadhi ya wana-
CCM waliochukua fomu ni Mussa
Azzan Zungu (Mbunge wa Ilala), Dk
Tulia Ackson (Mbeya Mjini), Luhaga
Mpina (Kisesa), Stella Manyanya
(Nyasa), Godwin Kunambi (Mlimba)
na Joseph Musukuma (Geita Vi-
Medeye,Sophia Simba, Dk Thomas
Kashililah, Ezekiel Maige, Goodluck
Mlinga na Norman Sigalla.

Lakini wakati wananchi wakitoa
maoni yao kwenye mitandao ya ki-
jamii, walisahau kuwa CCM ni chama
ambacho kinazingatia sana demokra-
sia na kimejiwekea utaratibu mzuri
wa kuwapata viongozi.

Utaratibu mzuri ambao CCM im-
ejiwekea ndio uliotumika Januari 20
pale Kamati Kuu ya Halmashauri Kuu

ya Taifa, ilipoamua kupitisha jina la
Dk Tulia Akson pekee kuwa mgom-
bea wa kiti cha Spika.

Shaka akizungumza na wana-
habari jijini Dodoma alisema CCM
imeamua kupeleka jina moja tu
badala ya utaratibu uliozoeleka wa
kupeleka majina yasiyozidi matatu
kwenye kamati ya wabunge.

Dk. Tulia anakuwa mwanamke wa
pili kuwa Spika kama atachaguliwa
na wabunge. Wa kwanza alikuwa
Anne Makinda aliyeshika nafasi hiyo
mwaka 2010 hadi 2015.

Mbali na CCM, chama cha upinzani
cha Alliance for Democratic Change
(ADC) nacho kimefungua mchakato
huo na mwanachama wake Maimuna
Kassim amekuwa wa kwanza ku-
chukua fomu za kuomba kuteuliwa
kukiwakilisha katika uchaguzi wa na-
fasi ya Spika.

Sasa nije upande wa wanachama
wa CCM 70 ambao hawakuteuliwa
na chama kuwania uspika. Imekuwa
mazoea wakati wa uchaguzi mbalim-
bali wanajitokeza wanachama wengi
kuwania nafasi fulani lakini mwisho
wa siku chama ndicho chenye mam-
laka ya kuteua jina moja.

Ndani ya chama hiki tawala pamo-

ja na utaratibu wa kupata viongozi
wake kuwa wazi, naweza kusema
kuliko vyama vingine, baadhi ya wa-
nachama wanaposhindwa kuteuliwa
wanaweka kinyongo kwa chama.

Naomba mlioachwa kwenye uspi-
ka msitengeneze makundi na kuwe-
ka kinyongo kwa chama kwa sababu
wakati mnakwenda kuchukua fomu
ya kuomba kuteuliwa, mlifahamu
wazi kuwa nafasi inayotafutwa ni
moja, hivyo haiwezekani mkateuliwa
wote.

Watazamaji na wananchi tuna-
washukru kwa kutumia demokrasia
yenu kuchukua fomu lakini chonde
chonde msiweke kinyongo. Kum-
bukeni Mungu ndiye anatoa uongozi
kwa hiyo kama mmekosa leo nina
imani mtapata kesho.

Huu utamaduni wa kununa baada
kushindwa kuteuliwa, umeshapitwa
na wakati na nitawashangaa mlio-
chukua fomu kama mtanuna kisa
mmeachwa wakati mnafahamu kuwa
mlipoenda kuchukua fomu ilikuwa
ni kama bahati nasibu kupata au ku-
kosa.

Mlioachwa kuwania uspika mfaha-
mu kuwa CCM kulinganisha na kizazi
cha vyama vyenzake vya ukombozi

Mliotoswa uspika msiweke kinyongo kwa chama tawala

vilivyotimuliwa madarakani imeku-
wa ina demokrasia pana ya ndani
ya chama na mifumo madhubuti ya
kutatua migogoro na hivyo kukiwez-
esha kuhimili misukosuko.

Baada ya Rais wa kwanza, Julius
Nyerere kungatuka, kumekuwa na
kupokezana madaraka kwa marais
watano mpaka sasa.

Ukiangalia vyama vya ukombozi
katika nchi nyingine, vingi vilipon-
zwa na ukosefu wa demokrasia na
uwezo mdogo wa kushughulikia
migogoro ya ndani. Mfano KANU
iliponzwa na Rais Daniel Arap Moi
aliyejaribu  kuwachagulia Wakenya
mrithi. Naye Dk. Kamuzu Banda wa
Malawi alishajikabidhi uenyekiti wa
chama na urais wa maisha wa nchi
yake. Wawili hawa walipalilia  uasi
ndani ya vyama vyao.

Kwa msingi huo mliachwa kuteuli-
wa kuwania uspika msinune acheni
demokrasia iendelee kutawala ndani
ya CCM.

Kwa maoni ya ushauri tumia
barua pepe mwanakatwe2005@
yahoo.com

MUNGU IBARIKI TANZANIA
MUNGU LIBARIKI BUNGE LA TAN-
ZANIA

NAMNA YA KUISHI NA WATUMISHI WA NDANI KATIKA FAMILIA -2

Na Mch.DK. Enock
Mlyuka
ATIKA  sehemu ya

kwanza ya makala

hii, tuliona kwamba

amilia nyingi huku-
tana na changamoto nyingi za
namna ya kuishi na watumi-
shi wa ndani huku baadhi yao
wakijisikia watumwa badala
ya kuwa sehemu ya familia
wanazofanyia kazi. Wengi wao
hujisikia kutumikishwa na kun-
yanyaswa kwa kufanya kazi zi-
sizo zao na zilizo nje ya uwezo
wao. Kipato wanachopata hak-
iendani na majukumu mengi
ya kikazi waliyo nayo katika
familia husika.

Pia watumishi wengi wa nda-
ni hawapewi stahiki zinazolin-
gana na majukumu yao katika
familia nyingi wanazotumikia,
tena baadhi yao hawalipwi
kwa wakati. Pia wako ambao
hawalipwi chochote kwa kisin-
gizio cha mwajiri kuwa anam-
tunzia fedha zake.

Kwa upande mwingine, baa-
dhi ya watumishi wa ndani ha-
wajitambui. Baadhi yao ni wa-

jeuri, wavivu, si waaminifu, watovu
wa nidhamu, watu wa manung’uniko,
hawana shukrani kwa waajiri wao
kutokana na makuzi katika familia
walizotoka. Hatua hiyo imesababisha
wanafamilia kuchukua tahadhari na
kuwa makini wanapoishi na watum-
ishi hawa.
Nini kifanyike kukabiliana na
changamoto za watumishi wa ndani?
®Wanandoa wafahamu nafasi
na wajibu wao. Uwapo na mtumishi
wa ndani katika familia haimaanishi
kuondoa nafasi na wajibu wa mume
na mke katika ndoa. Kazi ni muhimu
lakini isiwe sababu ya kutelekeza fa-
milia na majukumu ya kindoa. Wa-
nandoa wawe na muda na nyumba
zao na familia. Wapende kujishughul-
isha wawapo nyumbani ili wasiwe
wageni katika nyumba zao.

®Ni muhimu kuwafahamu vizuri
wale tunaowaruhusu kuishi nao ka-
tika nyumba zetu. Fahamu mahali
na familia anayotoka, imani yake na
historia yake. Changamoto ya kuto-
kumfahamu mtu inakuwa kubwa na
yenye madhara hasa pale inapozaa
matukio ya ajabu na kutisha. Watu
wengi wamelizwa na kuumizwa na
watumishi wa ndani kwa sababu ya
kutokuwafahamu vizuri mapema.

@ Watumishi wa ndani waelekezwe
majukumu yao kwani yale mwajiri
anayotamani yafanyike, inawezekana
mtumishi wake hayajui kutokana na
mazingira na familia aliyotoka. Kume-
kuwa na changamoto kwa mtumi-
shi wa ndani hasa pale anapokuwa
hatambui vizuri majukumu yake ka-
tika familia husika. Ni muhimu sana

watumishi waelekezwe na kuambiwa
cha kufanya na jinsi ya kufanya (in-
duction) na wapewe vitendea kazi.
Kuelekeza lisiwe jambo la zoezi la
siku moja tu, bali liwe endelevu mpa-
ka pale utakapojiridhisha kuhusu
ubora na utendaji wake ili kukidhi
matarajio yako. Watumishi wa ndani
wakumbushwe na kukosolewa kwa
upole na upendo pale wanapokosea
kuliko kutafuta makosa yao tu. Kiny-
ume na hapo, mtumishi anaweza
asikidhi matarajio ya mwajiri wake
kwa sababu hajafundishwa na kue-
lekezwa yampasayo kufanya na mi-
paka yake.

e®Wanafamilia wawe na mipaka
na watumishi wao wa ndani. Suala
la kutunza mipaka ni muhimu sana
kwani linajenga na kutunza hes-
hima na nidhamu. Watumishi wa
ndani wasitumike kama watumwa na
kuwa bidhaa, bali watambulike kuwa
ni watu wanaostahili heshima. Utum-
ishi wao ndani ya familia isiwe saba-
bu ya kunyanyaswa na kuwafanyia
vitendo vya ukatili. Watumishi hawa
wanabhitaji upendo na kuthaminiwa
ili wawe na moyo wa kufanya kazi zao
vizuri na kuleta tija.

®Wanafamilia wasibweteke.
Pamoja na uwapo wa mtumishi wa
ndani, wazazi na watoto wao wajishu-
ghulishe katika nyumba zao. Wazazi
na watoto wasipojishughulisha na
shughuli yoyote ya nyumbani, huu
ni mwanzo wa kutengeneza kizazi
kisichojitambua na kutokuwajibika
katika maisha yao binafsi, familia na
jamii kwa ujumla. Ni muhimu sana
watoto wapate maarifa ya nyumbani

ili baadaye wawe baraka kwa wazazi
wenyewe na watu wengine.

eWatumishi wa ndani wapewe
muda wa kupumzika kwani wao si
vyuma, bali ni binadamu wanao-
choka kama binadamu wengine.
Watoto wafundishwe kuishi vizuri na
kuwaheshimu watumishi wa ndani
kwani ni wasaidizi wa wazazi wao
katika utekelezaji wa majukumu ya
nyumbani.

®Watumishi wa ndani ni binada-
mu wenye mabhitaji kama binadamu
wengine. Hivyo, wapewe ujira wao
kwa wakati ili wawe na moyo wa
kutekeleza majukumu yao vizuri na
kujenga uhusiano mwema na waajiri
wao. Ni muhimu kutambua jitihada
na mchango wao katika familia na
kuwatia moyo badala ya kuwakatisha
tamaa kwa kauli mbaya zisizo na
staha na matendo yasiyofaa.

e®Watumishi wa ndani ni watu
wenye hisia kama watu wengine.
Wanafamilia wawathamini na kuone-
sha utu kwa watumishi hawa ili
nao wapokee mema yao. Mtumishi
anapokosea akosolewe na kusahi-
hishwa kwa namna nzuri ya kufundi-
sha na kuelekeza. Kinyume na hapo,
hasira yake kwa kuhisi kutendewa
isivyo, inaweza kumfanya alipize
kisasi kwa kudhuru watoto ulio nao
au wewe mwenyewe, kuharibu mali
ulizo nazo na kutoroka.

e®Watumishi wa ndani watimize
wajibu wao ipasavyo na kuwa na bi-
dii. Waishi kulingana na mazingira
ya familia wanazofanyia kazi. Wawe
waaminifu na kuthibitisha umuhimu

wa uwapo wao katika familia wal-
izopo. Uaminifu na utendaji mzuri
wa kazi ndio utakaowabakiza kazini
na kumhamasisha mwajiri kutenda
mema na makubwa zaidi kwa ajili
yao. Watumishi waoneshe shukrani
kwa yale mema wanayotendewa
na waajiri wao badala ya kulaumu
kila kitu. Wawe na tabia njema, waji-
heshimu na kuheshimu waajiri wao.

e®Watumishi wa ndani wapewe
muda wa kwenda kwenye nyumba
zaibada kuabudu kadri ya imani ya
mtu ili wakue kiroho na kiimani. Hii
itasaidia sana katika kuwafanya kuwa
baraka badala ya kuwa karaha katika
familia walizopo. Watumishi hawa
wanahitaji kutunzwa na kutendewa
mema kama wanavyotendewa wana-
familia wengine.

Mwisho, watumishi wa ndani wa-
naweza kuwa lango la baraka au
laana katika familia  kutegemea na
namna wanavyopatikana na jinsi fa-
milia zinavyoishi nao. Familia zitende
wema kwa watumishi wa ndani bila
kujali wao ni kina nani kwa sababu
sisi sote ni binadamu na tu mali ya
Mungu. Wema na utu wa mwajiri kwa
mtumishi wake ni kichocheo cha
furaha na utendaji wenye ufanisi.

®Mch.Dk. Mlyuka ni Mkuru-
genzi Mtendaji wa Tanzania Mar-
riage and Child Care Foundation
(TaMCare), asasi inayojishughuli-
sha na masuala ya ndoa, familia
na malezi. Kwa maelezo zaidi, tem-
belea www.tamcare.or.tz. Fuatilia
mafunzo zaidi katika tamcaretv
online. Kwa maoni na ushauri
wasiliana naye kwa: info@tam-
care.or.tz au +255744000066.
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MAJIBU YA WIKI
ILIYOPITA

AMSHA AKRILI

ISHIA
HAPA /

ANZIA
HAPA

FUMBO TOTO

Jaza maneno yafuatayo katika
vyumba vilivyopo wazi:
DAU, AMA, TAMBI, JAZWA,
WAKATI, JAMBIA

PAKA RANGI

@Msamba

lichokifanya
daktari

|

:

TOTO Grace alikuwa akitembea juu ya sakafu
ya marumaru kwa mwendo wa haraka, mama
yake alimwangalia na huku akiwa na hofu asije
akateleza na kuanguka chini.
Mama: Grace unakimbilia wapi, hujui kama unatem-
bea kwenye marumaru?
Grace: Mama nakwenda kuchukua kitabu changu cha
hadithi Juma ameniibia.
Mama: Lakini kuwa mwangalifu, usije ukaumia na
mimi sina pesa ya kukupeleka hospitali.
Grace: Lakini mama kule shuleni mwalimu alitufundi-
sha kwamba ‘kuteleza si kuanguka', hivyo sina hofu.
Mama: Hapana mwanangu huo ni msemo tu alitaka
kuwajenga muwe na ujasiri wa kufanya jambo ambalo
awali umeshindwa.

SWALI
Taja aina tatu ya wanyama wa jamii ya swala wa-
naopatikana porini.
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ljue hatari ya mtu kufa ndani yake

ARIBU tena msomaji
wangu tujumuike kwe-
nye safu yetu hii ya Mai-
sha Ndivyo Yalivyo. Leo
tutaangalia hatari ya mtu kufa
kunakoanzia ndani ya moyo wake.

Mwanadamu ni ndani na nje.
Unapomwona mtu kwa nje, yaani
kwa macho ya mwili ndivyo al-
ivyo ndani yake. Ukimwona mtu
anafanya vituko, shida haiko nje
kwa jinsi unavyomwona, bali iko
rohoni mwake.

Ukimwona mtu anampiga mtu
mwingine, maana yake shida ya
kumpiga haijaanzia nje, ilianzia
ndani. Ndiyo maana nikasema
kuna hatari ya mtu akafa ndani.
Kwa mantiki hiyo, kifo cha ndani
ni hatari zaidi kuliko kifo cha nje.

Kifo chochote hakianzii nje bali
ndani. Ukiona mtu anakuwa na
roho mbaya, anakuwa mjeuri, hiyo
haianzii nje bali ndani.

Ukiona mtu mambo yake yana-
haribika, kila anachoshika kinaha-
ribika, hana mafanikio, hana ma-
tunda, hana kitu cha kuonyesha,

huyu mtu hajaanza nje kwani kifo
cha mambo yote hayo kimeanzia
ndani yake.

Pengine kila akishika fedha
hazikai, hiyo haianzi nje bali ndani
yake. Unapoona biashara zako
haziendi au ukiona maisha yako ni
mabaya, anza kuchunguza ndani
yako! Kila mtu anapaswa kuji-
chunguza moyoni mwake kwam-
ba, je, kupo salama?

Haiwezekani nje kukawa salama
wakati ndani yako hakuna usala-
ma. Siku zote mwonekano wako
wa nje ni taswira ya ndani. Mtu
anaweza kujifanyamzuri  kwanje
lakini kwa ndani yake sivyo alivyo.

Ni muhimu mtu akatae kufa
ndani. Huwezi kwenda zaidi ya
ndani yako. Huwezi kufanikiwa
zaidi ya ndani yako. Moyo wako
ulivyo ndivyo yalivyo mafanikio
yako, kadhalika na uzima wako!

Mtu anaweza akajifanya na
kukuaminisha kile anachokise-
ma kwa kukenua meno yote nje
kwamba ni kweli kabisa. Lakini
kumbe ndani ya moyo wake ku-

nasema tofauti. Jiulize ndani yako
kunaongea kitu gani?

Watu wengi sana ndani ya mioyo
yao hakuna usalama. Ndio maana
maisha hayapendezi, mambo yao
hayaendi wala hawana maisha
bora yenye amani wala mafanikio.

Mungu akauliza katika moja
ya maandiko yake kwamba; Je!
Chemchemi katika jito moja hutoa
maji matamu na maji machungu?
Hii ikimaanisha, moyo wa mtu
mmoja unaweza kuwa mbaya na
mzuri kwa wakati mmoja?

Ndani ya moyo wa mtu mmoja
anaweza kutoa chuki na upendo?
Ni kwa nini watu wengi sana wa-
nasimama kisha wanaanguka. Wa-
naomba rehema Mungu awasame-
he lakini wanarudia mabaya,
masengenyo, ni kwa nini?

Ukweli ni kwamba ndani ya mi-
oyo yao wameharibika. Nimesema
ndani ya mtu haiwezekani vika-
toka vitu viwili, yaani kwa wakati
mmoja ukatoka upendo na chuki,
hapana.

Nikaeleza pia kwamba kifo ki-

naanzia ndani na siyo nje. Utao-
na mtu anatembea barabarani,
kumbe ndani yake kuna ugonjwa
unaomtafuna taratibu hatimaye
utamuua. Hii ikimaanisha kuwa
nje ni matokeo ya ndani.

Kwa hiyo, unapoona mambo
yako yanaharibika, mipango yako
haiendi, unajitahidi sana kupam-
bana lakini hutoboi. Ni kama mtu
unayetaka kufanikiwa lakini hu-
fanikiwi, jitafakari usibaki tu una-
shangaa.

Msomaji wangu, unapofikia
hatua kama hiyo, chunguza ndani
yako, je, upo sawasawa? Unaweza
kuwadanganya wanadamu lakini
huwezi kumdanganya Mungu.

Mungu ni mchunguzi wa haki.
Yeye anakujua mwanzo hadi
mwisho wako. Ndio maana anaku-
uliza, je, ndani ya chemchem moja
kunawezaje kutoka maji matamu
na maji machungu? Hiyo haiweze-
kani kwa sababu yakitoka matamu
yale machungu hayapo!

Watu wengi sana wana roho
mbili zinazofanya kazi kwa wakati

mmoja. Jiulize ni kwa nini watu
wanalia mbele za Mungu, kisha
wanarudia machafu?

Kwa nini unamuomboleza Mun-
gu kwa matatizo unayopitia lakini
ukitoka hapo ni kama vile hau-
jaomboleza?

Je, hujui kwamba unamdhihaki
Mungu wakati hadhihakiwi wala
hajaribiwi? Kwa nini umlaumu
kwamba hakujibu maombi yako
wakati shida iko ndani yako? Ji-
chunguze utagundua tatizo lin-
aanzia kwako mwenyewe!

Mungu ni Mungu wa kanuni. La-
zima ujitafakari na kujiuliza ni kwa
nini umeomba rehema, kwanini
umemlilia Mungu lakini hujibiwi.
Unapaswa kutubu dhambi na wala
usizirudie tena. Maisha Ndivyo
Yalivyo.

Msomaji wangu, bila shaka,
umejifunza jambo hapo. Fua-
tilia sehemu ya pili ya mada hii
wiki ijayo. Je, una maoni au kisa
cha kimaisha tujadili pamoja?
Nitumie ujumbe mfupi kupitia
0715268581.

Matukio ya moto yanakwamisha maendeleo, hatua zichukuliwe

IVI  karibuni soko la

machinga la Karume lili-

ungua moto na kusaba-

bisha mali zao kuteketea,
kuacha simanzi na vilio kutokana
na hasara kubwa waliyopata watu
hao.

Kuungua kwa soko hilo ni mfu-
lulizo wa matukio ya moto mae-
neo mengi nchini ambayo mara
nyingi chanzo chake hakijulikani
na panapoungua wafanyabiashara
hukatazwa kuendelea kupatumia.

Ziko sababu nyingi zinazotole-
wa kwamba wanatakiwa kupisha
uchunguzi wa chanzo cha moto.
Pia serikali hutaka kufanya ma-
boresho kwa kujenga miundom-
binu mipya na bora zaidi.

Uzoefu unaonyesha kuwa baada
ya kukamilika kwa miundombinu
mipya wafanyabiashara wach-
ache sana humudu kulipa kodi ya
vibanda vipya, wengi huanza upya
kutafuta pa kufanyia biashara.

Pia uchunguzi na ujenzi hu-
chukua muda mrefu huku maisha
ya watu hawa yakiwa yamesima-
ma kwa kuwa mtaji umeteketea na
kuanza moja si kazi rahisi.

Nawaza nini huwa ni chanzo

cha moto kwenye masoko haya?
Nani anahusika? Nini kifanyike
kukabili matukio haya ambayo hu-
haribu maisha ya wengi?

Soko hilo limeungua ikiwa bado
machungu ya kuungua kwa Soko
Kuu la Kariakoo ambalo liliteketea
na kusababisha hasara ya ma-
milioni. Pamoja na kuungua kwa
soko hilo, hadi sasa hakuna mfan-
yabiashara aliyeruhusiwa kurudi
kuendelea na shughuli zake huku
ikielezwa moto umesababisha
harasa kubwa kwa kuwa gharama
ya kukarabati jengo hilo ni kubwa
sana.

Miongoni mwa wafanyabiasha-
ra wako waliokuwa na mikopo
kwenye vikoba, SACCOS, taasisi
za fedha na benki ambao baadhi
masharti yanatambua majanga ya
moto, lakini wachache walikata
bima kwa ajili ya biashara zao
kwamba wanaweza kulipwa na
kuendelea na maisha.

Kwa ujumla, ni maumivu na
umaskini kwa kuwa maisha ya-
naanza upya baada ya kilichoku-
wa tegemeo kupotea na mbaya
zaidi hawana namna ya kurudi
kuendelea pale walipokuwa.

Maswali mengi kwa jamii hay-

‘ana majibu hadi sasa kwamba:
‘nani anahusika kwenye matukio:

‘ya moto,kuna mipango gani ma-

‘hususi ya kuwasaidia wafanyabi-
:ashara kuondokana na majanga:
‘au maisha yao kuendelea licha ya:
gkutokea matukio hayo. :

Lakini ni muhimu mapOJengwa

‘miundombinu mipya ikawataza-
‘ma wafanyabiashara hao kwamba:
‘pamoja na frame za ghali basi
‘kuwe na za bei ya wastani ili nao:

:‘wamudu na kuendelea na maisha
Soko la Karume lilitegemewa na:

‘wengi wakiwamo wenye maduka:
‘sehemu zingine kwenda kufunga:
‘mzigo mkubwa hasa wa mitumba:
mna kwenda kuuza. Sehemu hiyo:
‘palisifika kwa kuwa na mitumba:
‘mizuri daraja la kwanza ambayo:

‘wakati mwingine huuzwa bei ya:

ighali kwenye maduka ya mtaani. :

Kadhalika, soko la Kariakoo li-

Jlitegemewa sana kwa kuuza pem-

bejeo zote muhimu. Ilikuwa rahisi
sana mtu anapotaka pembejeo
anazipata kwa kadri ya mabhitaji
kwenye jengo hilo lakini kwa sasa
hazipatikani bali kwenye maeneo
yaliyotawanyika.

66

Kwa ujumla, ni
maumivu na umas-
Kkini kwa kuwa
maisha yanaanza
upya baada ya kili-
chokuwa tegemeo
Kkupotea na mbaya
zaidi hawana
namna ya kurudi
kuendelea pale
walipokuwa.

Kwa msingi huo, pamoja na wa-
miliki kupata hasara,pia wanunuzi
nao wamepata usumbufu kwa
sababu sasa watazitafuta bidhaa
hizo mbali au hawatazipata kwa
pamoja eneo moja.

Ni muhimu ripoti za uchunguzi
wa masoko haya zikatolewa kwa
umma mara baada ya kukamilika
na kwa kuwa katika kamati za
uchunguzi huwa kuna wataalamu
wote waje na mapendekezo ya
nini kifanyike kudhibiti hali hiyo
na kila mmoja awajibike mwenye
eneo lake.

Kwa ujumla, matukio haya yana
athiri uchumi wa nchi kwa kuwa
watu hawa wamerudi sifuri kimai-
sha hawana kipato cha kuwawez-
esha kuendesha maisha kama
zamani na kuchangia mzunguko
wa fedha na ukuaji wa uchumi.

Ni muhimu kuwa na mikakati
ya kukabili matukio hayo ikiwamo
kuhamasisha  wafanyabiashara
kukata bima ya majanga,lakini
kuangalia mara kwa mara mi-
undombinu ya umeme ikiwamo
kuwatambua wanaojiunganishia
kinyemela.

Mungu ibariki Tanzania
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HARUSI

WOVA Wae
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llikuwa siku
ya furaha kwa fa-

milia ya maharusi Juma
Kasim na Nasra Luvanda,
baada ya kuamua kufunga

ndoa na kuwa mke na mume.

Harusi hiyo ilifanyika hivi
karibuni na sherehe ya ku-
wapongeza ilifanyika ka-

tika ukumbi wa Jahazi




VUTIA KIMAHABA

JEANS, FULANA
INATOSHA KUSEMA

AZI 1a Jeans awali lilitumika kama nguo za
kazi kwa wanaume. Baadaye, lilibadilishwa
na kuwa nguo za kawaida kwa wanaume.
Awali jeans ilikuwa ikivaliwa kwa kuam-
batana na jaketi, sweta na fulana. Mtindo wa denim
kwa wanaume umekuwa maarufu na haupitwi na
wakati.

Rangi ya bluu mpauko na iliyokolea imekuwa
pendwa kwa kila mvaaji wa Jeans. Ni nadra kuona
wanaume wakivaa rangi nyekundu au njano.

Jeans ni vazi maalumu pia katika kuvutia wa-
nawake hasa zile zenye kubana na mitindo ya ku-
chanika maarufu kama ‘Craz Jeans’.

Kama unataka kuonekana mtanashati zaidi pale
unapotaka kuonana na mpenzi wako kwa mara ya
kwanza, basi jeans inayobana kiasi na fulana inato-
sha kuelezea uhalisia wako.

Kamilisha chini kwa kuvaa viatu kama raba, buti
au viatu vya ngozi.

Usisahau kuvaa saa ya kuuweka mkono wako
sawa na ikikupendeza zaidi vaa mawani yanay-
oonyesha macho yako.

-
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UREMBO
Na Mary Geofrey

VIKUKU

Pambo la kalef.!--
linalodumazwar

Wanajamii

~ dini kama dhahabu, fedha na shaba.
- Kikuku kinaweza kuvaliwa mguu
mmoja au miguu yote.
i wengi
- mtazamo tofauti kuhusu uvaaji wa vi-
- kuku wakihusisha na mambo yasiyofaa -
- na kuonyesha kuwa wengi wanaovaa
urembo huo wamepotoka au kwenda

wamekuwa na

- kinyume na maadili ya kitanzania.

Hata hivyo, wapo baadhi ya watu am-
- bao ni wadau wa urembo wanafafanua
kuwa pambo hilo halina maana yoyote
livaliwapo kwenye miguu ya mwan-
amke zaidi ya urembo kama ilivyo kwa

AMBO la vikuku limekuwa na mtazamo tofauti
katika jamii za Kitanzania, wengi wanalihusisha
kama dalili ya uhuni na ukiukaji wa maadili kwa
mwanamke.
Lakini kuna baadhi ya makabila, wanatumia pambo
hilo kama mila na desturi zao katika kumfanya mwan- hereni na mikufu.

amke kuwa mrembo zaidi. - Watu wanashindwa kuelewa kuwa
Hata hivyo, kwa sasa vikuku huvaliwa kama sehemu = kikuku ni urembo wa mwanamke
ya umaridadi na kuongeza mwonekano wa mtu hus1ka - s ' . '
Hivyo mahitaji yake yamekuwa makubwa. e
Pambo hilo linaweza kuwa shanga, ngozi au hata ma-

kama ulivyo urembo mwingine, mfano
bangili, hereni, cheni ya shingoni, pete
vidani na mapambo mengine ambayo
hupenda kujiweka mwilini, unajua
mwanambke kujipamba
Ty Namna bora ya kukivaa
N Kwa mujibu wa wadau wa urembo,
. . kikuku kinapaswa kilegee kidogo katika
~ mguu na kwamba hakipendezi kikiwa
: kimebana.
5 - ~ Kikibana kinaweza kusababisha ma-
Yy ; tatizo katika kuruhusu damu kutem-
bea, hakiwezi kuwa na mwonekano
- mzuri kikiwa katika hali hiyo.
~ Bila shaka katika mitindo inayoone-
~ kana kupokelewa vizuri na wanawake
.~ hasa wasichana ni pamoja na uvaaji -
~ wa vikuku ambao sasa umetikisa katika

MAPISHI
Na Mary Geofrey

kila nyanja. ™ e

FURAHIA LADHA ]
Juice ya Karoti,

Tangawizi, Nanasi

UICE ni kinywaji kinachoburudi-
sha lakini kinachoongeza vita-
mini na faida nyingi mwilini.

Mabhitaji

Nanasi moja kubwa, Tangawizi kiasi
zilizosafishwa na kumenywa vizuri na
karoti za wastani osha menya katakata
vipande vidogo.

Namna ya kuandaa

Menya nanasi kisha toa ile sehemu
ngumu ya kati kisha kata kata vipande
vidogo.

Baada ya kukata kata nanasi vipande
vidogo kata karoti na tangawizi na
weka katika blenda au juicer.

Saga vizuri ilainike na kisha chuja
kwa chujio.

Chukua vipande vya barafu na weka
katika bakuli safi ulilochuja ili kuipoo-
za zaidi ili uweze kumpatia mnywaji.

Mchanganyiko huo pia hutumika
kama kinga dhidi ya saratani, matumizi
ya juisi ya karoti yenye mchanganyiko
wa tangawizi husaidia kuukinga mwili
dhidi ya matatizo ya saratani za aina
mbalimbali.

Juisi hiyo pia husaidia kuua seli zi-

nazoweza kuchangia matatizo ya sara-
tani.

Karoti peke yake kwanza inatosha
kwa kuwa mlinzi mzuri wa kinywa,
hivyo matumizi ya glasi moja ya juisi
ya karoti iliyochanganywa na tan-
gawizi baada ya kula husaidia pia

kulinda afya ya kinywa kwa ujumla.

Matumizi ya juisi ya karoti nayo hu-
saidia kuimarisha kinga za mwili na
kumlinda mhusika dhidi ya magonjwa
mbalimbali yakiwamo matatizo ya ma-
cho, kutokana na karoti kuwa na vita-
min A ya kutosha.
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MAISHA NI NYUMBA

Na Elizabeth Zaya

Mapambo yanayobadilisha
mwonekano wa madirisha

i =i
H..f.i“-'

WATU wengi wanapenda kuwa na nyumba

ambayo muonekano wake unakuwa wa

kushangaza. Kuna vitu vingi ambavyo un-
aweza kupamba nyumba na kuifanya iwe
va kipekee katika eneo husika.

Kutokana na umuhimu wake, nakupa don-

doo ambazo zitakusaidia kupamba madiri-

sha ya nyumba na kuwa na mwonekano wa
kupendeza.

1:  Pamba madirisha yako kwa matofali ya
kuchoma, hapa unatakiwa kuzungusha
madirisha kwa matofali laini ya ku-
choma kwani rangi yake itasababisha
nyumba kuwa tofauti.

2. Tengeneza kuta za mapambo kuzun-
guka madirisha ya nyuma. Wengi wa-
napenda kuweka kuta hizi juu na chini
ambazo zinapakwa rangi tofauti na ile
ya nyumba.

3: Tengeneza umbo kwenye madirisha
yako, njia hii ni nzuri kama ukimpata
fundi mzuri wa kutengeneza maumbo
kama duara, moyo au Kisu.

Jambo la muhimu kabla ya kuweka ma-
pambo ya nyumba, kwanza jaribu ku-
pata ushauri kutoka kwa wataalamu
wa ujenzi na mapambo ili kuepuka
gharama kubwa za ujenzi.

-

MAMBO!

.YA KUZINGATIA

.\l

KABLAYAIKUUZAINYUMBA

TASHARA ya nyumba na uwekezaji
wa majengo ya kisasa inaendelea

kushika kasi kila siku.

Lengo la makala hii ni kupeana
maarifa kuhusu mambo muhimu ya kuzin-
gatia kabla ya kuuza nyumba kwa kujitath-

mini na kufanya uamugzi sahihi.

Mtaalamu wa masuala ya ujenzi, Chris-
tian Kamase, anasema miongoni mwa
mambo ya kuzingatia kabla ya kufikia ua-

muzi wa kuuza nyumba ni kutathmini
lengo au sababu kuu ya kufanya hivyo
na siyo kukurupuka.

Anasema wakati tulio nao biashara ya
nyumba na uwekezaji wa majengo una-
fanyika kwa mbinu za kisasa ambazo ni
matokeo chanya ya ukuaji wa sekta hiyo
ya ujenzi inayotokana na mapinduzi ya
teknolojia mbalimbali duniani kote.

“Watu binafsi, kampuni na taasisi
nyingi zimejitokeza kwa wingi kuzitu-
mia fursa zinazoendelea kujitokeza kila
siku kwenye biashara ya nyumba na
uwekezaji wa majengo hususani kwa
kuiendesha kisasa zaidi kwa kutoa hu-
duma za makazi na biashara kwa wadau
mbalimbali,” anasema Kamase.

“Lakini kuna baadhi ya watu wameji-
kuta wakiingia kwenye uuzaji wa majen-
go au nyumba zao kutokana na changa-
moto mbalimbali wanazokabiliana nazo
kwenye maisha ndiyo maana ninashauri
kwamba ni muhimu sana ukajitathmini
kabla ya kuuza nyumba yako. Jiulize je,
unauza nyumba kwa lengo la kibiashara
au kutokana na kushindwa kukabiliana
na misukosuko ya maisha inayokukabili?

“Kwa mfano hii ni Januari ambayo ina-
julikana misukosuko yake ya kifedha. Kwa
hiyo mtu bila kutulia na kujitathmini un-
aweza kujikuta unafanya uamuzi wa ma-
juto baadaye,” anatahadharisha.

Jambo lingine, anasema endapo kuna
ulazima wa kuuza ni vema kabla ya kufan-
ya uamuzi huo, kutathmini bei na gharama
ya mauzo ambayo unayapeleka sokoni
ili kukusaidia kufahamu kiwango halisi na
faida au mapato utakayopata kwa kutimiza

malengo unayokusudia.

Mtaalamu  huyo  anashauri
kwamba ni muhimu kuzingatia
kwa kuhakikisha nyumba yako
inakuwa na muonekano mzuri wa
kushawishi wanunuzi, na kwamba
kama rangi yake ilikuwa imechakaa
ni vyema kuipaka upya pamoja
na kuzingatia kuwa inakuwa safi
wakati wote.

Anasema mvuto wa nyumba nao
utakusaidia kukuongoza pia katika
namna ya kufanya tathmini ya bei
na itasaidia inunuliwe kwa muda
mfupi.

Pia anashauri kwamba kabla
ya kufanya uamuzi wa mauzo, ni
vema kutathmini hali ya soko la ny-
umba na si kukurupuka.
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HABARI KIMATAIFA

Waliokufa shambulio
la Yemen wafikia 80

SANAA, YEMEN

WAKATI muungano wa kijeshi
unaoongozwa na Saudia uki-
kanusha kuhusika na shambulio
la anga lililolenga gereza lililo
chini ya waasi wa Houthi nchini
Yemen, idadi ya waliokufa kwe-
nye mashambulizi hayo ni zaidi
ya watu 80.

Ofisi ya Habari ya waasi wa
Houthi iliripoti idadi hiyo ya
vifo ikiendelea kusema kuwa,
bado waokoaji wanaendelea ku-
watafuta majeruhi na mabaki
ya miili ya watu wengine wan-
aohofiwa kufa kwenye eneo la
gereza hilo Kaskazini mwa Saada
mpakani na Saudi Arabia.

Tukio hilo la [jumaa ni sehemu
ya mashambulizi ya angani na
ardhini yanayozidi kuchochea
mzozo wa Yemen yenye vita ya
wenyewe kwa wenyewe iliyodu-
mu kwa miaka kadhaa.

Katika hatua nyingine, Shirika
la Habari la SPA la Saudia limeri-
poti kuwa, muungano wa kijeshi
unaoongozwa na Saudia kupitia
kwa msemaji wake lililotoa ri-
poti kwamba walishambulia ger-
eza hilo sio za kweli na kwamba
wataijulisha ofisi ya masuala
ya haki za binadamu ya Yemen
pamoja na kamati ya kimataifa
ya msalaba mwekundu kuhusu
ukweli na taarifa zaidi.

Shambulio hilo limeibua uko-
soaji wa muungano wa kijeshi
unaoongozwa na Saudia kutoka
kwa Umoja wa Mataifa, Ma-
shirika ya misaada ya kimataifa
na makundi ya kutetea haki za
binadamu.

Kwa mujibu wa shirika la
hisani la madaktari wasio na
mipaka, karibu watu 200, wali-
jeruhiwa katika shambulio hilo
la anga lililofanywa jana [jumaa.

Wakati waasi wakidaiwa ku-

tumia
mzozo

Msemaji wa muungano huo
wa kijeshi Brigedia Jenerali Turki
al-Malki, aliwatuhumu waasi wa
Houthi kuwa, hawakutoa taarifa
kwa kamati ya kimataifa ya msal-
aba mwekundu kuwa eneo la
gereza lililolipuliwa ni moja ya
sehemu zinazohitaji ulinzi dhidi
ya mashambulizi ya anga.

Alidai kuwa, kushindwa kwa
waasi hao kufanya hivyo kuna
akisi kawaida ya wapiganaji hao
ya kutumia njia za udanganyifu
katika mzozo huo.

Waasi wa Houthi walikuwa
wakitumia gereza lililoshambu-
liwa kuwashikilia wahamiaji wal-
iokamatwa wengi wao wakiwa ni
Waafrika waliokuwa wakijaribu
kuelekea Saudi Arabia kupitia
Yemen.

Mzozo katika taifa hilo masiki-
ni la kiarabu ulianza mwaka 2014

udanganyifu ~ kwenye

wakati waasi wa Houthi walipou-
dhibiti mji mkuu Sanaa na se-
hemu kubwa ya kaskazini mwa
Yemen na hivyo kuilazimu seri-
kali kukimbilia kusini na kisha
uhamishoni nchini Saudi Arabia.

Muungano wa kijeshi unaoon-
gozwa na Saudia, wakati huo uki-
ungwa mkono na Marekani, uli-
ingia vitani miezi kadhaa baadae
katika jaribio la kuirejesha seri-
kali madarakani.

Mgogoro huo ulikuwa moja
kati ya mizozo mibaya zaidi ya
kiutu duniani huku jumuiya ya
kimataifa ikikosoa mashambulizi
ya anga ya Saudia ambayo yame-
wauwa mamia ya raia na kuhari-
bu miundo mbinu ya serikali.

Waasi wa Houthi kwa upande
wao walikuwa wakiwatumia wa-
toto kama sehemu ya wapiganaji
wao na kuweka mabomu ya ar-
dhini kote nchini humo

DW

Watu 6
wafariki
kwa moto

NEW DELH, INDIA

WATU wasiopungua sita
wamekufa na wengine 25
wamejeruhiwa baada ya moto
mkubwa kuzuka kwenye jengo
la ghorofa 20 katika mji wa
kibiashara wa Mumbai nchini
India.

Duru zinasema watu wanne
miongoni mwa waliojeruhiwa,
wako kwenye hali mahututi
huku wazee sita waliookolewa
wakipelekwa kwenye hospitali
ya karibu kupatiwa huduma ya
hewa ya Oksijeni.

Mikanda ya video iliyor-
ushwa kupitia televisheni ime-
onyesha wingu zito la moshi
likiwa limetanda angani lakini
maofisa wa serikali walisema
moto tayari umedhibitiwa
baada ya juhudi za karibu saa
tatu.

Meya wa Mji huo Kishori
Pednekar, alisema chanzo cha
moto huo huenda ni hitilafu ya
umeme na uchunguzi umean-
zishwa kubaini sababu halisi
ya mkasa huo.

Mifumo  mikongwe ya
umeme imekuwa chanzo cha
ajali za moto za kila wakati
nchini India na madhara huwa
makubwa kutokana na kanuni
dhaifu za usalama na kukose-
kana njia za watu kujiokoa.

DW

Polisi wakiwa wanalinda jengo la Kamla mjini Mumbai nchini India baada ya kuibuka kwa moto katika
ghorofa ya 19 na kusababisha vifo vya watu sita jana (PICHA: PTI)

UN vaitaka Taliban itoe taarifa

KABUL, AFGHANISTAN

UMOJA wa Mataifa jana
umelitolea wito kundi la Taliban,
linaloongoza Afghanistan kutoa
taarifa za waliko wanaharakati
wawili wa haki za wanawake
ambao wanadaiwa kuchukuliwa
kwa nguvu kutoka majumbani
mwao mjini Kabul siku kadhaa
zilizopita.

Katika taarifa yake kupitia uku-

rasa wa Twitter, ujumbe wa Umo-
ja wa Mataifa nchini, Afghani-
stan ulielezea wasiwasi mkubwa
kuhusiana na kutoweka kwa Ta-
mana Paryani and Parwana Ibra-
himkhel wanaofahamika kuwa
wapinzani wakubwa wa utawala
wa Taliban.

Baada ya kutoweka kwao siku
ya Jumatano usiku, mkanda wa
video uliorekodiwa na Paryani
ulisambaa kwenye mitandao

ya kijamii ukionyesha mwana-

harakati huyo akiomba msaada ‘!
wakati wanaume waonadaiwa |

kuwa maafisa wa kundi la Taliban
wakigonga mlango wa nyumbani
kwake. Mamlaka nchini Afghani-
stan zimekanusha kuwashikilia
wanaharakati hao waliokuwa
wakiongoza kampeni ya kupinga
sera za Taliban zinazowazuia wa-
nawake kusoma au kufanya kazi.

DW

]
Sudan kusaka

suluhu na
Ethiopia

KHARTOUM, SUDAN

KIONGOZI mwandamizi wa
Sudan, Mohamed Hamdan Dagalo,
ameelekea Ethiopia, kwa ziara ya
nadra ya Ofisa wa Serikali tangu
mataifa hayo mawili yalipotum-
bukia kwenye mivutano kuhusu
mipaka.

Shirika la Habari la Sudan
(SUNA), limeripoti kuwa Daglo, am-
baye ni kiongozi wa pili wa ngazi
ya juu katika baraza la utawala la
kijeshi nchini Sudan, atakuwa Ethi-
opia kwa siku mbili ili kukutana na
maofisa kadhaa wa nchi hiyo.

Ofisa huyo ni Mkuu wa kikosi
maalumu chenye nguvu cha RDF,
kinachoogopwa kutokana na re-
kodi yake ya vitendo vya ukatili
hasa katika jimbo la magharibi |a
Darfur.

Mahusiano kati ya Sudan na
Ethiopia yamezorota kutokana
na Mzo0z0 juu ya eneo la mpaka
linalozozaniwa la Al-Fashaga Ma-
gharibi ambalo kila upande linadai
haki ya umiliki.

Visiwa vya
Kiribati, Samoa
vyapambana
na COVID-19

CANBERRA, AUSTRALIA

VISIWA viwili vidogo vya
Bahari ya Pasifiki vya Kiribati
na Samoa, vimetangaza kufunga
shughuli zote za kawaida jana,
baada ya kubainika visa kadhaa
Vya Virusi vya corona kutoka
kwa wasafiri wa kigeni walio-
wasili siku za hivi karibuni.

Serikali ya Kiribati ilisema
hatua hiyo inafuatia kuthibitika
kwa visa kadhaa vya maam-
bukizi ya COVID-19 miongoni
mwa wasafiri waliowasili kutoka
kisiwa jirani cha Fiji pamoja
na kisa kingine kilichobanika
kwenye Mji Mkuu wa taifa hilo
katika kisiwa cha Samoa.

Waziri Mkuu, Fiame Naomi
Mata'afa, alisema uamuzi huo
umefikiwa baada ya kuongozeka
kwa visa vya COVID-19 kutoka
kundi la abiria waliowasili ku-
toka Australia.

Tangu kuzuka kwa janga la
corona visiwa hivyo viwili vime-
fanikiwa kuepuka idadi kubwa
ya maambukizi ya COVID-19.

Hadi mwezi uliopita, Kiribati
haikuwa na kisa hata kimoja
cha maradhi hayo huku kisiwa
cha Samoa Kilirikodi visa viwili
pekee tangu kuanza kwa janga
hilo.

DW



18 Nipashe

Jumapili Januari 23, 2022

SAFU

Na Magabilo
Masambu

Hatari ya mi-
kanda ambayo
inatumika

sasa, ambayo
inafunga kiuno
pekee haimsaid-
ii abiria kujizuia
kurudi nyuma
au kwenda
mbele, kitu
ambacho kinap-
ingana na sheria
va Kkwanza ya
Newton (1st
Newton’s law of
motion).

ADO niko katika mwendele-

70 wa makala juu ya kuanga-

zia usalama wa abiria katika

vyombo vya moto. Juma lil-
ilopita nilizungumzia juu ya mwen-
dokasi wa vyombo vya moto hasa
magari ya baadhi ya viongozi wa seri-
kali kutojali na kutii sheria na alama
za barabarani kwa kisingizio cha ku-
wahi mikutano na vikao, jambo am-
balo ama linaweza kugharimu mai-
sha yao au ya wale wanaoongozana
nao katika misafara.

Juma hili natoa rai yangu kwa
Mamlaka ya Udhibiti wa Usafiri Ar-
dhini (LATRA) kuhusu mikanda (Seat-
ing belt) wanayopaswa kuvaa au kui-
funga abiria kwa ajili ya usalama wao
wawapo safarini.

Dhana ya kufunga mikanda katika
magari inatokana na sheria ya mwa-
nasayansi wa zamani, Isack Newton.
Hii ni kati ya sheria tatu ambazo zi-
nazungumzia mwendo wa vitu mbal-
imbali kama magari, pikipiki na risasi
katika bunduki.

Sheria ya kwanza inayoitwa “First
Newton’s law of motion” inazungum-
zia kitendo cha kitu kutokubaliana
na ukweli yaani “The law of inertia”.
Nikizungumzia katika muktadha wa
usafiri wa vyombo vya moto, mfano
gari, huwa inatokea kwamba ikiwa
abiria wamesimama ndani ya gari

RAI YANGU KWA LATRA

dereva ghafla akaondoa gari, basi
abiria wote wataangukia kisogo kwa
maana ya kurudi nyuma na ikiwa gari
liko kwenye mwendo ghafla dereva
akafunga breki basi huwa abiria wa-
naangukia paji la uso kwa maana ya
kuelekea mbele.

Maana yangu ni kwamba mikanda
inayotumika kwenye mabasi ya abiria
karibu yote haifai kutumika kulinda
usalama wa abiria, pengine naweza
kusema kwamba, mikanda hiyo ni
hatari zaidi pale inapotokea ajali.
Sababu yake ni kwamba mikanda ya
usalama inapaswa kudhibiti mjongeo
(movement) wa abiria katika mae-
neo makuu mawili. Moja ni kudhibiti
mjongeo wa abiria kuelekea juu (up-
ward motion) kudundadunda, pili
mkanda huo unatakiwa kuthibiti
mjongeo wa abiria kurudi nyuma
pale gari linapokwenda mbele au
pale gari linaposimama ghafla.

Hatari ya mikanda ambayo inatu-
mika sasa, ambayo inafunga kiuno
pekee haimsaidii abiria kujizuia ku-
rudi nyuma au kwenda mbele, kitu
ambacho kinapingana na sheria ya
kwanza ya Newton (Ist Newton’s law
of motion). Ikitokea ajali wakati abiria
amefunga kiuno pekee, kuna uweze-
kano wa kukatwa kiuno au kumzuia
kujinasua kwani atakuwa amefunga
kiuno huku kiwiliwili chote kikijipi-

giza huku na kule mwishowe anakufa
kwa kujibamiza akiwa kwenye ki-
tanzi.

Kazi pekee ya mikanda ya kiuno
wanayofunga abiria ni kuzuia abiria
kujirusha juu (upward motion) kitu
ambacho kwa sasa kutokana na bara-
bara kuwa za lami hakipo, labda mara
chache kwa abiria wanaokaa viti vya
nyuma pale gari linapokuwa linapita
kwenye matuta. Mikanda kama hiyo
ilifaa sana wakati barabara ni za vum-
bi na mashimo kibao.

Mara kadhaa nimewahi kubishana
na askari wa usalama barabarani
kuhusu kutovaa mkanda kwa sababu
siwezi kukubali kuvaa kitanzi amba-
cho najua likitokea la kutokea haki-
tanisaidia chochote zaidi kitasaba-
bisha nisijinasue. Sina hakika kama
jambo hili huwa linanikera peke
yangu.

Ni kweli kwamba makondakta wa-
nafanya kazi yao ya kutangaza kuvaa
mikanda, lakini binafsi huwa sioni
kama mkanda huo unaweza kuni-
saidia chochote katika kuokoa mai-
sha yangu ikiwa ajali imetokea.

Kinachotakiwa  kufanyika  ni
kwamba kama yalivyo magari ya bi-
nafsi ambapo kuna mikanda ya aina
mbili yaani mmoja unafunga kiuno
ili usiruke juu na mkanda mwingine
unafunga kifua ili usiende mbele

JUU YA SEATING BELT

ama nyuma hapo abiria anakuwa
salama maana yake ni kwamba. Hata
likitokea gari likapata ajali, asilimia
kubwa ya abiria watasalia kwenye viti
vyao hata gari libingilike mara 10.

Abiria watakuwa pale pale na ha-
wataumia kwa kujigonga kwenye ma-
chuma labda itokee viti ving'oke.

Najaribu kufikiri inakuwaje magari
ya binafsi yawe na mikanda miwili ya
usalama ilhali yanayobeba mamia ya
abiria yana mkanda unaofunga kiuno
pekee? Mikanda ya kufunga viuno
vyetu, tayari tunayo kwenye suaruali
zetu tunahitaji mikanda ya usalama
wa maisha yetu.

Ushauri wangu kwa LATRA, mkiwa
ndiyo wenye mamlaka ya kudhibiti
usafiri wa nchi kavu ni muhimu kuo-
na uwezekano wa kuyafanya mabasi
yote Tanzania kuwa na mikanda ya
usalama badala ya vitanzi vilivyomo
sasa. Kama mabasi yanakuja na
mkanda mmoja wa kiuno basi iwe
juu ya mmiliki wa basi kuhakikisha
mikanda ya kifuani inawekwa. Kwa
kufanya hivyo, abiria watasafiri kwa
raha huku usalama wao ukiwa mkub-
wa zaidi. Wahenga wanasema kinga
ni bora kuliko tiba.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

| BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam
Fungamwango

‘Mambo Kwa
Soksi’. Ni wimbo
uliopigwa na
Super Matimila
iliyokuwa chini
ya DK. Remmy
Ongalla. Uli-
kuwa unahimiza
utumiaji wa
mipiraya
kiume, hasa
wakati ule
miaka ya 1980
ndiyo Kwanza
Ukimwi ulikuwa
unaingia nchini
na wengi
hawakuwa na
elimu hiyo.

IAKA ya hivi karibuni
tumeshuhudia nyimbo
nyingi hasa za muziki wa
kizazi kipya zikiwa na
maneno yenye ukakasi mkubwa. Ny-
imbo zimekuwa na maneno ambayo
si mafumbo wala nahau, badala yake
yamekuwa maneno yanayotafsirika
moja kwa moja hata kwa watoto wa-
dogo.

Mbaya zaidi si maneno mazuri
kwenye jamii. Baadhi ya wasanii wa
kizazi kipya wanaona kuwa kuimba
maneno yenya utata ndiyo wimbo
utapendwa au kupokewa vizuri
na mashabiki. Na nadhani hata
mashabiki wa muziki wa sasa baadhi
yao wamekuwa mashabiki na ma-
neno haya.

Zamani ili wimbo ukubalike kure-
kodiwa ni lazima uweke maneno am-
bayo hayatotafsirika moja kwa moja
kwa jamii. Ni lazima wale wenye
kutazama kwa jicho la tatu, washairi
na malenga ndio wanaoweza kujua
nini kinaimbwa na tafsiri yake ni
nini.

Mfano kuna wimbo mmoja wa
taarabu ‘Bunduki Bila Risasi Yaua
Namna Gani?’, ulioimbwa na mare-
hemu Bi, Shakira Said. Ni aghalabu
sana kugundua nini alichokuwa
akikikusudia tofauti na baadhi ya
wasanii wa sasa ambao wamekuwa
wakiweka wazi sana.

Kuna baadhi ya nyimbo za bendi
mbalimbali ambazo hadi leo hii
hazijarekodiwa hadi bendi hizo
zimekufa, zingine zilirekebishwa ma-
neno wakati wa kurekodi na zingine
zilipigwa marufuku baada ya kure-
kodiwa.

Radio Tanzania Dar es Salaam
(RTD), wakati huo ambayo kwa sasa
ni TBC Taifa, ilikuwa na kamati ili-
yokuwa inapitia maneno ya nyimbo
zote ambazo zililetwa kurekodiwa.
Kabla ya kurekodi, bendi zilila-
zimika kuleta mashairi ya nyimbo
zote na kamati inayapitia neno ya
neno.

Huko ndiko baadhi ya maneno
yanakatwa na kuambiwa watumie
maneno ambayo kamati imepende-
keza au ambayo wanamuziki we-
nyewe wataona inafaa. Baada ya
kurekebishwa bendi inakwenda
kurekodi.

Si hivyo tu, inawezekana wimbo
ukarekodiwa, lakini baada ya ku-
toka wananchi wakaupokea ving-
inevyo tofauti na ilivyotarajiwa, basi
unaweza pia ukazuiwa kupigwa re-
dioni.

Lengo la kamati kuzipitia, kuz-
irekebisha, kuzikataa na hata kuzi-
piga marufuku baadhi ya nyimbo ni
kutoifanya jamii ya Watanzania ku-
potoka, kutoka kwenye utamaduni
wao halisi na kuiga wa wengine,

kuheshimiana, kuwa na adabu na
heshima, yaani mkubwa na mdogo
kuheshimiana, kusimamia maadili
ya kitaifa lakini pia kuwafanya kuwa
wamoja, wenye amani, utulivu na
mshikamano.

Tutaanza kuzipitia zote zilizore-
kodiwa lakini zikapigwa marufuku
baadaye, zilizorekebishwa maneno
ambapo awali zilikuwa na maneno
mengine, ila leo tuanze na nyimbo
ambazo zilitungwa na bendi mbal-
imbali na hazijawahi kurekodiwa
kwa sababu mbalimbali ambazo
nimeziainisha na zingine zinazofa-
nana na hizo.

Baada ya kukataliwa zikabaki ku-
pigwa kwenye kumbi tu, za zilikuwa
zinapendwa na mashabiki wengi.

‘Mambo Kwa Soksi’. Ni wimbo uli-
opigwa na Super Matimila iliyokuwa
chini ya Dk. Remmy Ongalla. Uli-
kuwa unahimiza utumiaji wa mipira
ya kiume, hasa wakati ule miaka ya
1980 ndiyo kwanza Ukimwi ulikuwa
unaingia nchini na wengi hawakuwa
na elimu hiyo.

Kwa bahati mbaya sana bado nchi
ilikuwa na wusiri kuhusu mambo
hayo, tofauti na sasa ugonjwa huo
na hata jinsi ya kujikinga unazun-
gumziwa kwa uwazi mkubwa, kiasi
kwamba kuna matangazo kwenye
redio na televisheni, vipeperushi
na hata mabango. Wimbo ukapigwa

Mambo kwa Soksi ulivyokataliwa RTD

marufuku.

Ungerekodiwa sasa nadhani un-
gepewa tuzo na wizara husika ya
mambo ya afya.

Remmy alikuwa mjanja tangu
zamani, wimbo huo akaenda ku-
urekodi nchini Kenya, hivyo watu
walikuwa na kanda zao mitaani
wakiusikiliza, lakini huwezi kuusikia
kwenye redio.

Nyimbo nyingine ni ‘Kanyaboya’,
‘Cha Mlevi Huliwa na Mgema’, na
‘Dalila’ zote za Juwata Jazz, Msondo
Ngoma kutokana na sababu ni-
lizoeleza hapo juu kuhusu maadili
ya jamii.

Orchestra Safari Sound ‘Ndekule’
wao walikataliwa kurekodi nyimbo
za ‘Jabali’, ulioimbwa kwa kiasi ki-
kubwa na Muhidini Gurumo, na ‘Ny-
ama ya Nyani’ uliotungwa na Molay
Tunga ambaye baadaye mashabiki
walimpachika jina la Nyama ya
Nyani kutokana na wimbo huo
ambao pamoja na kukataliwa kure-
kodiwa RTD, ulipendwa  mno
ukumbini.

Wiki jjayo tutaziangalia nyimbo
ambazo awali zilikuwa na maneno
fulani, ambayo yalirekebishwa kabla
ya kurekodiwa kwa amri ya kamati
ya RTD.

Tuma meseji 0716 350534



Jumapili Januari 23, 2022 NipaShe 1 9

HADITHI

HADITHI

TINA, msichana kutoka Mpanda, mkoani Katavi anafiwa na wazazi wake wote wawili kwa ajali ya

gari akiwa na miaka 10 tu. Tabu alizozipata kutokana na kunyanyaswa na ndugu zake, zilimfanya
Kuishi maisha ya mateso. Hata shule aliishia la saba tu. Alipofikisha umri wa miaka 18 akakimbilia
Dar es Salaam na kuanza kufanya kazi za ndani. Baadaye akabahatika kupata kazi za ndani kwa
mfanyabiashara mmoja maarufu, Hafidh Chilambo. Mfanyabiashara huyo anafariki kwa kula chakula
kilichowekwa sumu. Chakula hicho kilipikwa na Tina. Mahakama Kuu inamhukumu adhabu ya
kunyongwa hadi kufa. Je ni wafanyabiashara wenzake Chilambo ndiyo waliomtuma msichana huyo

kwa kumwahidi mamilioni ya pesa kutokana na ugomvi wa
kibiashara? Au ni kwa sababu hajalipwa mshahara wake wa
miezi sita aliokuwa anadai? Fuatilia kila nakala ya Nipashe ili
kuupata ukweli ulio nyuma ya pazia wa sakata hili.

lenda va Sirl-

Na Adam Fungamwango
(0716 350534)

LIBIDI Eddy abadilishe hadithi na

kujitambulisha kuwa hajafika pale

kufuata mashamba, ila ni askari

polisi aliyekuja kumuuliza maswali
kadhaa yanayohusu maisha ya mare-
hemu Hafidh Chilambo, ikiwamo siku
ya tukio ambapo aliuawa. Eddy alitoa
kitambulisho cha uongo.

“Ni kwamba Tina amehukumiwa ku-
nyongwa, lakini kuna watu bado wana-
tafutwa wafunguliwe mashtaka. Wewe
ulikuwa mlinzi kwenye nyumba hiyo.
Na taarifa nilizozipata kuwa uliacha au
kuachishwa kazi wiki moja baada ya
tukio hilo. Sina ugomvi na wewe mzee,
na wala serikali haina matatizo na wewe.
Jibu ambalo nitakalokuuliza na ambalo
unalifahamu tu basi. La sivyo na wewe
utafunguliwa mashtaka.”

Mshangao na woga mkubwa ulimpata
mzee Kalango. Alionekana kutetemeka.
“Usiogope mzee, sema tu unayoyajua
na kujibu maswali yangu kwa ufasaha,
basi.”

“Sawa kijana nitajibu yote.” Alijibu
kwa hofu.

Mwahija ndiye aliyeifanya kazi ya
kumfahamisha na kumuelekeza mzee
Kalango anakoishi. Eddy, pamoja na
mapenzi, alianza kumtumia msichana
huyo kwenye mambo yake ya kipelelezi
bila yeye kujijua.

Alichoambiwa kukifanya ni kujua
mlinzi wa zamani kwenye nyumba hiyo
yuko wapi. Aliambiwa kuwa huyo ndiye
anayejua Tina alifanya kazi miaka min-
gapi na akimpata hawezi kumuongopea,
tofauti na mke wa marehemu na ndugu
wengine. Mwahija alidanganywa na
Eddy kuwa anachotaka kupata stahiki
zote za Tina, ili akampoze mama yake
hiyo bila kujua.

Alishindwa kujiuliza mtu ambaye
ameshaua na kuhukumiwa, anapataje
tena haki ya kulipwa?

Kifupi ni kwamba alikuwa amedang-
anywa na mpelelezi Eddy ambaye mpa-
ka sasa alikuwa hajamfahamu ni nani
zaidi ya mpenzi wake na akadanganyika.
Akaifanya kazi hiyo vizuri tu.

Mfamasia huyo ambaye ofisi yake ya
duka la madawa haipo mbali sana na ny-
umba hiyo, aliteta na kuongea na majira-
ni, hatimaye mmoja akamwambia kuwa
anaitwa mzee Kalango, alikutana naye
Goba. Na akamuelekeza sehemu anay-
oishi. Eddy alipewa taarifa na ramani
na mpenzi wake, hiyo ndiyo aliyotumia
kufika pale.

@Msamb
= 0656122770

Ni kutotaka
kutotambuli-
ka kama yeye
ni nani. Hivyo
anaweza
kutambulika
au kujitam-
bulisha kama
mwandishi wa
habari, askari
polisi, mwana-
muziki, muuza
magazeti,
dereva, mene-
jawabaa, au
kazi yoyote
ile kulingana
na kile amba-
cho anahitaji
kukipata na
katika mazin-
gira husika.

“Una uhakika na haya unayoyasema?”

“Yaani afande haya ninayoyasema ni
kweli kabisa.”

“Huyu hausiboi yeye anaishi wapi?”

“Mbagala transifoma, wenyewe wanapa-
ita Foma, ukifika Mbagala Kuu, unapanda
mabasi ya kwenda Chamazi au Chanika,
mbele kama kituo cha pili au cha tatu,
kuna kituo kinaitwa transifoma, unashuka
pale pale, unaingia kulia kwenye barabara
ya mchanga, nyumba ya kwanza ya pili, ya
tatu ndiyo hiyo hiyo.”

Kidogo Eddy aangue kicheko, kwani
uelekezaji wa mzee Kalango ulionye-
sha kabisa kuwa kama akitaka kwenda,
apande daladala tu, na hamuelekezi kama
mtu ambaye anakwenda na gari yake.

Hata hivyo, haikuathiri chochote. Al-
imuaga mzee huyo ambaye alikuwa kwa
mbali anatetemeka kutokana na maswali
aliyokuwa akiulizwa, huku akipigwa mk-
wara kuwa kama hatojibu kwa usahihi
basi baadaye anaweza kupelekwa na yeye
mahakamani kwa ajili ya kesi hiyo, kwani
haijaisha na kuna wahusika wengi wana-
tafutwa kwa kesi hiyo.

Moja kati ya vitu vingi ambavyo ana-
takiwa kuwa navyo mpelelezi ni sanaa ya
uongo. Sanaa ya hadaa au kudanganya.
Mpelelezi aliyeiva anakuwa na sanaa ya
uongo kwa kiwango cha hali ya juu na
huwa wanafundishwa hivyo.

Unatumika kwa ajili kuficha utambu-
lisho wake, badala yake atakuwa na vi-

tambulisho mbalimbali vya bandia, hata
pasipoti. Ni kutotaka kutotambulika kama
yeye ni nani. Hivyo anaweza kutambulika
au kujitambulisha kama mwandishi wa
habari, askari polisi, mwanamuziki, muuza
magazeti, dereva, meneja wa baa, au kazi
yoyote ile kulingana na kile ambacho ana-
hitaji kukipata na katika mazingira husika.

Lengo ni kutaka kufika anapopahitaji,
au jinsi ya kupata habari fulani anayoi-
hitaji. Ni kwa sababu habari za kipelelezi
hutafutwa kwa kujifanya ni mtu fulani,
kumpa mtu taarifa feki ili akupe taarifa
kamili, au kumpa sifa za uongo. Ni mbinu
kubwa inayotumika. Kimsingi ni waongo
waliofundishwa sanaa ya uongo, lakini ni
uongo wenye faida kwa jamii na taifa kwa
jumla.

Ndiyo maana alijifanya askari polisi, ili
kumtisha mzee wa watu kiasi cha kuongea
anachokielewa bila kuficha, au kuongopa,
lakini pia akiongezea kumtisha kuwa kuna
watu bado wanasakwa wakaunganishwe,
hivyo kuongea ukweli ndiyo kutawafanya
wao kama askari kujua kama huenda

alihusika au la. Kifupi ni kwamba Eddy

alijua mzee huyo hahusiki na lolote, ila
alijua huenda ni mtu anayefahamu an-
galau mambo mawili matatu ya ndani
ya nyumba ya Fadhili Chilambo ambayo
yangeweza kumsaidia.

Uongo huo huo, ulimsaidia kumfanya
kumpa kazi mpenzi wake Mwahija bila ku-
jijua kutafuta anakoishi mzee Kalango.

Alichomoa noti mbili za shilingi
elfu ishirini, akamkabidhi noti moja
ya shilingi elfu kumi mzee Kalango.

Hakuamini alichokiona. Mtu am-
baye alikuwa akimuuliza maswali
ya kipolisi, huku akimtahadharisha
kuwa kitamkuta kitu kibaya kama
akiwa anaongopa kwenye majibu
yake. Sasa anampa pesa. Ni kitu am-
bacho hakutegemea.

“Mzee utakwenda kupata japo ka-
hawa. Samahani sana kwa usumbu-
fu.” Ni maneno ambayo hakutarajia
kuyasikia masikioni kwake kutoka
kwa askari ambaye alimfuata kikazi.

“Au amefurahi nimemjibu mas-
wali yake vizuri?” Alijiuliza na hapo
hapo alijikuta akijibu “Ahsante sana,
ahsante Mungu akubariki.”

Eddy hakujibu kitu, badala yake
akamtuma amuitie mkewe.

“Alisogea hatua kadhaa, na kum-
wita “We mama Bupe, unaitwa
huku.”

Alikuwa ndani akiwa anatega
sikio. Ujio wa mgeni huyo ulimti-
sha sana mama huyo, hivyo alisikia
kila kitu kilichokuwa kikiongelewa.
Maswali na majibu yote yaliingia
masikioni mwake.

Wito ule ulimshtua zaidi ya kile
kilichomshtua mwanzo. Aliitikia, la-
kini sauti haikutoka kwa woga.

Alijikuta akitoka nje, akiwa anaji-
vuta kama mbuzi anayekwenda
machinjioni.

“Huyu ndiye aliyenikaribisha.
Ahasante sana mama, nitakuja siku
nyingine.” Alisema naye akimfuata
na kumpa noti iliyobaki mkononi
mwake ya shilingi elfu kumi.

Woga na mshangao alioupata
mama Bupe alishindwa hata kui-
pokea pesa hiyo, na badala yake
mikono yake ilishindwa kufanya
kazi kutokana na ganzi, ikaanguka
chini na kuanza kupeperuka na up-
epo. Haraka mzee Kalango alifani-
kiwa kuiokota.

“Nipe hela yangu.” Mama Bupe al-
imwambia mumewe.

“Unapokea pesa kizembezembe,
nitaichukua mimi na hii.”

Eddy aliangua kicheko dhaifu na
kusema “Hapana mzee mpe mama,
alikosea tu kuipokea.”

Mzee Kalango kidogo imani il-
imrudia. Aliona askari huyo hakuja
kwa nia mbaya. Na kwa bahati nzuri
na yeye aliamua kuongea kila kitu
ukweli kama ulivyo.

ITAENDELEA JUMAPILI
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BILA BILIONI 1.6 HUMPATI ADELE

UKISIKIA kiasi ambacho hulipwa mwa-
namuziki wa Uingereza, Adele, utabaki
ukijiuma midomo! Unaambiwa shoo yake
moja tu anayotakiwa kuburudisha huin-
giza mfukoni mwake dola 700,000, sawa
na shilingi bilioni 1.6.

Taarifa hizo zimeibuka baada ya
kulipwa kiasi hicho katika onyesho moja
lililofanyika huko Las Vegas Nevada

WA MITEGO ACHA KUWATISHA

SASA imekuwa tabu! Ndivyo rapa mkali hapa nchini Ney
wa Mitego, anavyotamba na kujifananisha na kioo ambacho
kila akitembea anaiona sura yake pekee.

Ney wa Mitego ambaye anatambulika kama ‘The Trueboy’
amesema siku hizi hakuna ushindani katika muziki huo kiasi
ambacho amekuwa na hamu ya kuwa na msanii anayes-

hindana naye.

“Wasanii wengine wa rap wapo wapi kwani mbona siwao-
ni, najiona mimi tu kila kona mtaani mpaka kwenye trend-
ing zao nipo mimi tu na hunijui, namiss ule ushindani kweli”

ameandika Ney wa Mitego

Vanessa utarudi tu
Kkwenye muziki

SASA ni wazi Vanessa Mdee, ambaye
ametangaza kuacha muziki atalazimika
kurudi kwa muda baada va jina lake kuta-
jwa kuwania tuzo za muziki ya Uingereza
zinazojulikana kama Urban Music Awards.

Katika tuzo hizo Vanessa anagombania
kipengele cha Mwanzamuziki wa mwaka
kutoka Afrika pamoja na msanii mwingine
kutoka Tanzania Naseeb Abdul maarufu

Marekani.

Inaelezwa sio ukilipa pesa hizo utakuwa
umemaliza kila kitu, bali utaambatanisha
na chumba atakacholala chenye thamani
ya dola 30,000 ambazo ni sawa na mil-
joni 70 za kitanzania.

Adele kwasasa anapeta na album yake
mpya aliyoingiza Sokoni mwaka jana
inayokwenda kwa jina la 30.

kama Diamond.

Aidha, kipengele hicho kinawaniwa
pia na wasanii wengine kutoka nchi
mbalimbali,ambao ni Tiwasavage,
Wizkid,Olakira, Davido,Burna Boy, Falz,
Joe Boy na Rema.
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HAALAND HAITAKI MAN

KLABU ya Manchester United imefutilia mbali mpango
wa kumsajili mshambuliaji wa Borussia Dortmund, Erling
Braut Haaland baada ya kufahamishwa kuwa kiungo huyo
wa kimataifa wa Norway mwenye umri wa miaka 21 ange-
penda kuhamia Real Madrid. (ESPN)

STERLING NA BARCA

NYOTA wa England, Raheem Sterling mwenye umri wa
miaka 27 alikuwa tayari kujiunga na Barcelona kwa mkopo
kutoka Manchester City kabla ya klabu hiyo ya LaLiga kua-
mua kumsajili winga wa Hispania, Ferran Torres mwenye
umri wa miaka 21. (Athletic )

VLAHOVIC AITAMAINI EPL

MSHAMBULIAJI wa Fiorentina, Dusan Vlahovic ana
“ndoto” ya kucheza kwenye Ligi Kuu England, lakini kiun-
go huyo wa kimataifa wa Serbia mwenye umri wa miaka
21-anataka kujiunga na Manchester City badala ya Arsenal.
(La Repubblica)

MCGINN AWANIWA MAN

KLABU ya Manchester United inamnyatia kiungo wa kati
wa Aston Villa na Scotland, John McGinn mwenye umri wa
miaka 27 katika uhamisho wa msimu wa joto. (Telegraph)

BARISIC ATAKIWA

MLINZI wa Rangers, Borna Barisic mwenye umri wa mi-
aka 29, amethibitisha kuwa kuna klabu iliyowasilisha ombi
la kumnunua awali katika dirisha la uhamisho, licha ya te-
tesi zinazomhusisha kiungo huyo wa kimataifa wa Croatia,
Watford na Aston Villa. (Sky Sports)

MELO HAKIELEWEKI

MAZUNGUMZO ya Arsenal na Juventus kuhusu mka-
taba wa mkopo wa kiungo, Arthur Melo yamekwama kwa
sababu klabu hiyo ya Serie A bado haijapata mbadala wa
Mbrazil huyo mwenye umri wa miaka 25. (Tuttomerca-
toweb, via Express)

TCHOUAMENI KUTUA CHELSEA

CHELSEA huenda ikapewa nafasi ya kumsajili kiungo wa
kati wa Monaco, Mfaransa Aurelien Tchouameni mwenye
umri wa miaka 21, huku Manchester United wakielekeza
darubini yao kwa kiungo wa RB Leipzig na Mali, Amadou
Haidara mwenye umri wa miaka 23, na kiungo wa Borus-
sia Monchengladbach na Uswisi mwenye umri wa miaka
25, Denis Zakaria. (Football.london)

COSTA AITAKA CORINTHIANS

DIEGO Costa mwenye umri wa miaka 33 ambaye anahu-
sishwa na Arsenal anataka kuhamia klabu ya Brazil ya Cor-
inthians, ambako huenda akaungana na mchezaji mwen-
zake wa zamani wa Chelsea, William. (Evening Standard)

MILINKOVIC-SAVIC HUYO MAN

MANCHESTER United ipo mbele ya Juventus na Inter
Milan katika mbio za kumsaka kiungo wa kati wa Serbia,
Sergej Milinkovic-Savic mwenye umri wa miaka 26 kutoka
Lazio. (Il Messaggero via Sport Witness)

HAZARD SASA KUONDOKA

MSHAMBULIAJI wa Ubelgiji, Eden Hazard anataka
kuondoka Real Madrid, lakini hana mpango wa kujiunga
na Newcastle, ambao walikuwa wamewasilisha dau la pau-
ni milioni 41.3 kumnunua mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 31. (EI Nacional)

DONDOO ZA SOKA
MAGAZETI YA ULAYA

TUCHEL: CHEI.SEA

ITASAJILI JANUARI HII

® ® ®Asema wanakabiliwa na majeruhi hivyo
itawalazimu kuingia sokoni kuimarisha kikosi...

LONDON, England

OCHA wa Chelsea,

Thomas Tuchel hajaon-

doa uwezekano wa ku-

fanya usajili katika diri-
sha hili dogo la Januari.

Blues hao wamejikuta kwenye
wakati mgumu wa kuwania taji
la Ligi Kuu baada ya kupoteza
kwenye mechi zake hivi karibu-
ni, ikiwa haijashinda mechi nne
za Ligi Kuu walizocheza ugenini
na imeshinda mara mbili tu kati
ya mechi tisa zilizopita.

Kwa sasa wamepitwa pointi
12 na vinara wa Ligi hiyo, Man-

chester City wakiwa wamecheza
mchezo mmoja zaidi.

Alipoulizwa kuelekea mch-
ezo wa leo Jumapili dhidi ya
Tottenham kama kutakuwa na
ongezeko la wachezaji Janu-
ari hii, Tuchel alijibu: “Siwezi
kusema hapana. Pia sishawishiki
kwamba kila kitu kitakuwa sawa.
Ngoja tusubiri tuone.”

Mchezo dhidi ya Spurs wa pale
Stamford Bridge utakuwa ni wa
16 kwa Chelsea tangu Desemba,
na Tuchel anaamini ratiba im-
ekuwa ngumu kwao hasa kuto-
kana na kukabiliwa na majeruhi.

“Ratiba tuliyonayo ni ngumu,”

alisema. “Wakati huo huo tu-
nakabiliwa na majeruhi, kwanza
kwenye kiungo na pili kwenye
safu ya ushambuliaji na walinzi.
“Tumekuwa kwenye wakati
mgumu kukabiliana na hali hiyo
na ndio maana tumeshindwa
kuwa na matokeo mazuri.”
Baada ya kipigo cha 1-0 kutoka
kwa Manchester City wikiendi
iliyopita na sare ya 1-1 dhidi ya
Brighton Jumanne, kocha huyo
wa zamani wa Borussia Dort-
mund aliwapa siku mbili za ma-
pumziko wachezaji wake ili kuji-
andaa na mchezo dhidi ya Spurs.
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MECHI KALI
CHELSEA

VE RS US

TOTTENHAM
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CONTE AITAKA =0
SPURS KUTUMIA i ,
USHAURI WAKANE

LONDON, England

Ligi Kuu.
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NTONIO Conte ameshauri mabosi wa
Tottenham kusikiliza kuhusu ushauri
wa usajili kama alivyoshauri Harry
Kane kwamba, “klabu inatakiwa ku-

fanya usajili.
Tangu Conte kutua Spurs Novemba, timu
hiyo haijaruhusu bao kwenye mechi tano za

Uboreshaji umekuwa mkubwa ikilingan-
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ishwa na mwanzo mbaya wa msimu chini ya
Nuno Espirito Santo, na dirisha la uhamisho ni
wakati Conte anaweza kufanya marekebisho
zaidi kwenye kikosi alichorithi.

Tanguy Ndombele anaweza kuwa njiani
kuelekea Paris Saint-Germain kwa mkopo, na
Conte amegundua kipaji anachotaka kuleta
kwenye uwanja wa Tottenham Hotspur.

“Kusema kweli, ninapendelea kuzungumza
juu ya mada hii kila wakati na klabu,” Conte
alisema [jumaa.

“Kwa hakika, nilifanya tathmini kuhusu
kikosi, lakini nimezungumza na klabu na natu-
maini itanisikiliza.”

Bosi huyo wa zamani wa Inter alifanikiwa
kutwaa taji la Serie A baada ya kuungwa mko-
no kwenye soko la usajili, na kuweza kuwasajili
wachezaji kama Romelu Lukaku, Achraf Haki-
mi na Christian Eriksen.

“Nadhani ni muhimu kwa kila klabu kushin-
da mataji, na wakati huo huo unapaswa kuele-
wa ikiwa uko tayari kushinda,” alisema Conte.

“Kila klabu inaweza kusema, ‘Ndio, nataka
kushinda mataji’, lakini unapaswa kuelewa vi-
zuri ni nini uhakika wako, uko wapi na kisha
njia ambayo unapaswa kufuata ili kujaribu
kuwa na ushindani na kushinda.”

BARCELONA, Hispania

SportPesa
SPORTPESA.C0.TZ

HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, TUPIGIE:
0764115588, 0677115588

0685115588 GBT:0249
, @TZSportPesa n @SportPesaTZ @tzsportpesa

KLABU ya Barcelona itamkosa Ansu Fati
kwa kipindi kirefu cha baada ya kukumbwa
na majeraha.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa Hispania
mwenye umri wa miaka 19 amekuwa na baha-
ti mbaya kutokana na majeraha na alionekana
kutokwa na machozi alipotolewa kwenye me-
chi ya Copa del Rey dhidi ya Athletic Bilbao,
Alhamisi.

Fati alikuwa ametoka kwenye benchi baa-
da ya saa moja tu lakini ikabidi abadilishwe
mapema katika muda wa ziada, huku Barce-
lona wakisema baada ya mchezo huo alipata
“jeraha la sehemu ya paja lake la kushoto”.

Barcelona walisema katika taarifa yao: “Uc-

Fatl alpa pigo Barcelona

hunguzi uliofanywa kwa Ansu Fati [jumaa
ulithibitisha kwamba ana jeraha la karibu la
msuli wa paja la mguu wake wa kushoto.”

Gazeti la Mundo Deportivo liliripoti kuwa
klabu hiyo imependekeza Fati afanyiwe upa-
suaji.

Kijana huyo ameshiriki katika michezo 10
pekee katika mashindano yote msimu huu,
na alikuwa amerejea hivi majuzi kutoka kwa
jeraha la misuli ya paja lililodumu kwa miezi
miwili.

Hapo awali Fati alikaa nje ya uwanja kwa
miezi 10 kutokana na jeraha baya la goti, akire-
jea Barcelona Septemba msimu huu.

Licha ya uchezaji wake mdogo, Fati ndiye
mfungaji bora wa pili wa Barcelona kwa
msimu 2021-22 akiwa na mabao matano.
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HABARI MICHEZO

CHEZAKASIND =

USHINDE

TANZANITE KUIVAA ETHIOPIA

Na Saada Akida

KIKOST cha timu ya Taifa ya Wa-
nawake chini ya miaka 20, (Tanza-
nite), kinashuka dimbani leo dhidi
ya Ethiopia, ukiwa ni mchezo wa
raundi ya nne kufuzu kombe la du-
nia chini ya Costa Rica.

Mchezo huo utakaopigwa uwanja
wa Amaan Visiwani Zanzibar na
marudiano utachezwa kati ya Feb-
ruari 4-6, 2021.

Kocha wa kikosi hicho, Bakari
Shime amesema wapo tayari kwa
ajili ya mchezo huo kuhakikisha wa-
napata matokeo mazuri kama ilivyo
kwa michezo iliyopita.

Alisema Zanzibar ni sehemu ya
Tanzania hivyo wanacheza katika

uwanja wa nyumbani na malengo
yao makubwa ni kupata ushindi
mzuri ili mechi ya marudiano iwe
rahisi.

“Kwa muda wa wiki moja tulio-
kuwepo hapa Zanzibar tumefanya
maandalizi ya kutosha, mchezo
utakuwa mgumu na ushindani
mkubwa kwa sababu Ethiopia sio
timu ya kuibeza,” alisema Shime.

Alisema wameona ubora wa wap-
inzani wao na kuhakikisha wana-
pambana katika mchezo huo kuta-
futa matokeo chanya ili kuwa rahisi
katika mchezo wa marudiano.

Shime alisema kazi kubwa am-
bayo ameikamilisha kuelekea mche-
z0 huo ni safu yake ya ushambuliaji
kwa kuwa makini kutumia nafasi

wanazotengezea kupata mabao.

“Tukipata nafasi na kuzitumia
vizuri na kupata ushindi mkubwa
inakuwa rahisi katika mchezo wetu
wa marudiano ambao tutacheza
ugenini, kwa sababu Ethiopia iko
vizuri na tunawaheshimu,” alisema.

Tanzanite inashuka dimbani iki-
wa na kumbukumbu ya kuiondoa
Burundi kwenye raundi ya tatu kwa
ushindi wa jumla ya michezo miwili
kwa mabao 4-3.

Katika mchezo wa mkondo wa
kwanza uliochezwa Dar es Salaam,
iliibuka na ushindi wa mabao 3-2 na
marudiano uliochezwa Desemba 18,
mwaka jana, timu hizo zilitoka sare
ya bao 1-1.

PAKUA APP YETU,
BET LEO UWE MILIONEA

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA
“X" = NI TIMU KUTOKA SARE
“2" = NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAPILI - 23/01/2022

NYUMBANI SARE UGENINI

TAREHE GAMEID MICHEZO 1 X

NEC Nijmegen vs Feyenoord

Cagliari vs Fiorentina

Metz vs Nice

Hannover vs Dynamo Dresden

Granada vs Osasuna

Burgos vs Leganes

PSV Eindhoven vs Ajax

Spezia vs Sampdoria

Clermont Foot vs Rennes

Bordeaux vs Strasbourg

Angers vs Troyes

Napoli vs Salernitana

Leicester vs Brighton

Crystal Palace vs Liverpool

Arsenal vs Burnley

Nantes vs Lorient

Torino vs Sassuolo

Apoel Nicosia vs Aris Limassol

RB Leipzig vs VfL Wolfsburg

Linense vs Gimnastic Tarragona

Sporting Gijon vs Amorebieta

Atromitos vs AEK Athens

Real Madrid vs Elche

Volos vs PAOK

Vicenza vs Cittadella

Maritimo vs Belenenses

Rio Ave vs Sporting Farense

Vitoria Guimaraes vs GD Estoril

Sparta Rotterdam vs Utrecht

Galatasaray vs Trabzonspor

Burkina Faso vs Gabon

Badalona vs CD Ebro

Vijana wanaolelewa katika Kituo cha michezo cha Jakaya Kikwete Jijini Dar es Salaam wakifanya mazoezi
kwenye viwanja hivyo jana. PICHA: JUMANNE JUMA

Ushindi aahidi mazuri Yanga

Na Saada Akida

WAKATI kikosi cha Yanga ki-
nashuka dimbani leo kusaka pointi
tatu dhidi ya Polisi Tanzania, Winga
wa Wanajangwani hao, Chiko Ush-
indi amesema ujio wake ni kuon-
geza nguvu na makali ndani ya timu
hiyo kufikia malengo ya kutwaa ub-
ingwa wa Ligi Kuu Tanzania Bara.

Akizungumza na gazeti hili jana,

Ushindi alisema, akili yake imesha-
jiandaa kuitumikia Yanga na anajua
kila kitu anachotakiwa kufanya ili
kuongeza nguvu na kushirikiana na
wenzake katika kikosi cha vinara
hao wa Ligi.

Alisema ana imani kubwa na
uwezo wake na atahakikisha ana-
fanya kile ambacho wengi wanata-
rajia kutoka kwake.

“Nimezungumza na Kocha wa

Yanga, Nesreddine Nabi na ame-
nitaka nije kuongeza kasi ya upati-
kanaji wa mabao nikitokea pembe-
ni, sina wasiwasi na uwezo wangu,”
alisema Ushindi.

Alisema ana imani na uwezo
wake kuhakikisha anatengeneza
nafasi kwa wenzake na endapo ata-
pata nafasi atahakikisha anapamba-
na kufikia malengo yao ya kutwaa
ubingwa.

Montpellier vs Monaco

Chelsea vs Tottenham

Hertha BSC vs Bayern Munchen

Empoli vs Roma

Huesca vs Ponferradina

Girona vs Lugo

Olympiakos vs PAS Giannina

Rayo Vallecano vs Athletic Bilbao

Lecce vs Cremonese

Mechelen vs Anderlecht

Real Sociedad vs Getafe

Gil Vicente vs Portimonense

Nigeria vs Tunisia

Paris St Germain vs Reims

AC Milan vs Juventus

Alaves vs Barcelona

Alcorcon vs Mirandes

Porto vs Famalicao

@ CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Mlinzi wa Simba, Shomary Kapombe akiwania mpira dhidi ya Salum Kihimbwa wa Mtibwa Sugar wakati wa mchezo wa
Ligi Kuu Tanzania Bara baina ya timu hizo uliopigwa jana uwanja wa Manungu, Morogoro. PICHA: SIMBA

SIMBA YAVUTWA

® @ ®Yalazimishwa sare na Mtibwa uwanja wa

Manungu huku...

Na Adam Fungamwango

MABINGWA watetezi Simba, jana
wameshindwa kuchukua pointi tatu
kwa mara nyingine tena, baada ya
kulazimishwa suluhu na Mtibwa Sugar,
mechi ikichezwa kwa mara ya kwanza
baada ya miaka 23, Uwanja wa Manun-
gu Complex, Turiani, Morogoro.

Wakati wanachama na mashabiki wa
timu hiyo wakitegemea kujiliwaza kwa
pointi tatu baada ya kupoteza mechi
Jumatatu iliyopita dhidi ya Mbeya City
kwa bao 1-0, walijikuta hawaamini ma-
cho na masikio yao, baada ya kipenga
cha mwisho kupulizwa, ikishindwa
kufunga bao kwenye mechi mbili mfu-
lulizo.

Ni mechi iliyochezwa kwenye kiwan-
ja chenye nyasi nzuri, lakini kilichoku-
wa na maji yaliyotuama na matope ku-
tokana na mvua kubwa kunyesha kabla
ya mechi hiyo.

Kiungo mshambuliaji wa Simba,
Clatous Chama alicheza kwa mara ya
kwanza tangu aondoke nchini kwenda
kujiunga na RS Barkane ya Morocco, na
kurudishwa kwenye kipindi cha dirisha
dogo la usajili. Aliingia mwanzoni mwa
kipindi cha pili na kucheza kwa dakika
45 zilizobaki.

Mechi ilianza kwa Mtibwa Sugar
kuchangamka zaidi kuliko Simba na

iliwachukua dakika 30 kuweza kufanya
shambulizi la kwanza langoni mwa we-
nyeji wao.

Straika aliyerejea tena Mtibwa Sugar
kwenye kipindi cha dirisha dogo, Ham-
ad Hilika, aliambaa na mpira kwenye
winga ya kulia dakika ya tano baada
ya mchezo kuanza na kupiga krosi am-
bayo ilitemwa na Kipa Aishi Manula,
lakini hakukuwa na mtu yoyote karibu,
akaurudia tena kuudaka.

Dakika nne baadaye kiungo
anayecheza kwa mkopo akitokea timu
hiyo ya Simba, nusura awaadhibu
waajiri wake wakuu, baada ya kuupata
mpira akiwa karibu na lango, lakini
kabla hajapiga shuti, Manula alitokea
kwenye kuokoa, wakagongana na wote
kuuacha mpira ukiambaa bila mwe-
nyewe, kabla ya Joash Onyango kuu-
tokea na kuufagia kwenye hatari.

Bado, Mtibwa Sugar iliendelea kulitia
msukosuko lango la Simba, kwani daki-
ka ya 16, pasi mbovu ya Mzamiri Yassin,
ilimkuta Hassan Kihimbwa ambaye al-
immegea Kelvin Sabato na kuleta kizaa-
zaa golini kabla ya kuokolewa.

Hatimaye Simba ilifanya shambulizi
la kwanza langoni mwa Mtibwa Sugar
dakika ya 30, ambalo nusura Hassan
Banda ajifunge mwenyewe, alipopiga
kichwa kuokoa krosi ya Sadio Kanoute,
lakini golikipa Shaaban Kado aliruka
juu na kuupiga ngumi mpira uliokuwa

unaelekea wavuni, ukatoka kona.

Hassan Dilunga alishindwa kuipatia
Simba bao dakika ya 39, alipobaki yeye
na Kado, akapiga shuti dhaifu ambalo
lilidakwa bila shida na kipa huyo.

Dakika moja kabla mapumziko, Di-
lunga tena alipiga shuti kali, akiwa
umbali kiasi cha mita 25, lakini mpira
ukatoka juu kidogo ya lango, ukiwa
umeshampita Kado.

Kipindi cha pili licha ya kila timu ku-
fanya mabadiliko, ambayo kwa kiasi fu-
lani yaliisaidia Simba kufanya masham-
bulizi ya mechi, lakini hayakuisaidia
kupata bao.

Ni kipindi ambacho Simba ilikosa
mabao matatu ya wazi, dakika mbili
baada ya mapumziko, Kagere alipiga
shuti lililopanguliwa na Kado alifanya
kazi ya ziada kuzuia shuti la Pape Sak-
ho na dakika za nyongeza, Shomari Ka-
pombe alikaribia kuiandikia timu yake
bao, lakini shuti lake lilitoka pembeni
kidogo mwa lango.

Ni matokeo yanayoifanya Simba kue-
ndelea kukaa nafasi ya pili, lakini sasa
ikiwa na pointi 25, ikiwa imezidiwa
pointi saba na vinara wa Ligi Kuu Yanga
yenye pointi 32, kabla ya mechi yake ya
leo dhidi ya Polisi Tanzania.

Mtibwa Sugar inakamata nafasi ya
13, ikiwa na pointi 12 kwa mechi 13 il-
izocheza.
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Yanga mikononi mwa
Polisi Tanzania leo

Na Adam Fungamwango

VINARA wa Ligi Kuu Tanzania Bara
Yanga, leo watakuwa wageni kwenye

kucheza dhidi ya Polisi Tanzania kwenye
mechi ya raundi ya 13 ya ligi hiyo.

Awali mechi hiyo ilikuwa ichezwe
kwenye Uwanja wa Ushirika mjini Moshi
mkoani Kilimanjaro, lakini imeripotiwa
kuwa unatumika kwa matumizi mengine.

Yanga itakuwa inajaribu kushinda mechi
ya tano mfululizo, ikiwa imefanya hivyo
mara nne dhidi ya Prisons na Biashara
United ikishinda mabao 2-1, ikiichapa Do-
doma Jiji mabao 4-0 na mara ya mwisho
ikiichabanga Coastal mabao 2-0 Jumapili
iliyopita kwenye Uwanja wa Mkwakwani
Tanga.

Vinara hao wamekuwa wakishinda
mfululizo tangu walipotoka suluhu bila ku-
fungana dhidi ya watani zao wa jadi Simba
Desemba 11 mwaka jana.

Kocha Mkuu wa Yanga, Nasreddine
Nabi amesema kuwa mechi hiyo itakuwa
ngumu kwa sababu Polisi Tanzania ni timu
nzuri, inafanya vema kwenye ligi na ndiyo
maana baada ya mechi dhidi ya Coastal
Union hakutaka timu irejee Dar es Salaam,
badala yake iende Arusha kwa ajili ya
maandalizi.

Kocha Msaidizi wa Yanga, Cedric Kaze
naye hakutofautiana sana na mkuu wake.

“Utakuwa mchezo mgumu, Polisi Tanza-
nia iko kwenye nafasi ya nne na imeanza
ligi vizuri, na ina mastraika wazuri, ila sisi
tumejiandaa kwenye mechi ngumu, mipira
mirefu na viwanja ambavyo si rafiki.
Tunaamini kuwa tutakuwa na mechi nzuri
na tutachukua pointi tatu,” alisema raia wa
Burundi.

Naye Kocha msaidizi wa Polisi Tanzania,
George Mketo amesema wao wamejiandaa
kucheza kwenye uwanja wowote ule na
kwamba wana wachezaji wazoefu wa
kuweza kuikabili Yanga bila matatizo.

“Mpira wa Kitanzania tunacheza kwe-
nye kiwanja chochote, ni namna ambavyo
timu imejiandaa tu kwenye mechi husika.
Tumeshawahi kucheza kwenye Uwanja
wa Sheikh Amri Abeid si mara moja wala
mbili. Tunakwenda kucheza na timu in-
ayoongoza ligi, tunaiheshimu, ina walimu
wazuri na wachezaji bora, lakini na sisi
wachezaji wetu ni wazoefu sana kwenye
ligi, wameshacheza kwenye klabu mbal-
imbali kubwa za Ligi Kuu kwa hiyo na sisi
tumejiandaa na tunakwenda kukabiliana
nao,” alisema kiungo huyo wa zamani wa
Simba.

Polisi Tanzania itaingia dimbani ikiwa
na kumbukumbu ya kulazimishwa suluhu
Jumatatu iliyopita dhidi Namungo.

Timu zote mbili zinaingia uwanjani
zikiwa zimecheza mechi 12, Yanga ikiwa
kileleni kwa pointi 32, huku Polisi Tan-
zania ikiwa kwenye nafasi ya nne kwa
pointi 18, ikishinda mechi nne, sare sita na
imepoteza mechi mbili.
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