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Rais wa Zanzibar, DK. Hussein Ali Mwinyi, akizungumza na Uongozi wa Bodi ya Mapato Zanzibar (ZRB) na wakurugenzi

wa bodi alipotembelea kwa mara ya kwanza ofisi zao, Mazizini jijini Zanzibar. Habari UK. 4. PICHA: IKULU

Walichoteta Samia na Lissu ughaibuni

Na Romana Mallya

MAKAMU Mwenyekiti wa Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADE-
MA), Tundu Lissu, ameweka wazi wali-
chozungumza na Rais Samia Suluhu
Hassan juzi ughaibuni Brussels, Ubel-
giji.

Lissu ambaye kitaaluma ni mwa-
nasheria, amesema kuwa katika mku-
tano wao huo, waliteta mambo sita na
Mkuu wa Nchi huyo, ikiwamo hatima
ya Mwenyekiti wa CHADEMA, Free-
man Mbowe, anayekabiliwa na kesi ya
ugaidi.

Muda mfupi baada ya Mkurugenzi
wa Mawasiliano Ofisi ya Rais Ikulu,
Zuhura Yunus, kutoa taarifa kuhusu
Rais Samia kukutana na Lissu kwa ma-
zungumzo Ubelgiji juzi, Lissu alizun-
gumza kwa njia ya mtandao kufafanua
baadhi ya mambo waliyoteta.

Lissu alisema ajenda kubwa ilikuwa
ni hali ya kisiasa nchini na kumpatia
Rais Samia ujumbe wa CHADEMA
kuhusu masuala mbalimbali.

“Katika masuala ambayo nimem-
weleza Mheshimwa Rais, moja, nime-
zungumza naye kwa kirefu kuhusiana
na kesi inayomkabili Mwenyekiti wa
CHADEMA Taifa, Mbowe.

“Nimemwambia Rais wetu, hiyo kesi
haiisaidii nchi yetu, haiisaidii serikali
yake, haikisaidii chama chake, haiki-
saidii chama chetu. Inamuumiza mwe-
nyekiti wetu na familia yake, inawaumi-
za walinzi wake na familia zao na
inazidi kutugawa Watanzania,” alidai.

Lissu alisema alimwambia Rais Sa-
mia kuwa afanye analoweza kwa mam-
laka yake kuhakikisha kesi hiyo inaon-
dolewa mahakamani.

“Hakuna sababu yoyote ya kuende-
lea na kesi ambayo kila mtu anaona na
ushahidi unaonyesha mahakamani ni
mambo ya kuungaunga tu. Rais amea-
hidi kwamba atalishughulikia, Lissu
alidai.

Lissu alitaja ajenda ya pili kuwa ni
hali ya vyama vya siasa hasa vya upin-
zani ambavyo vinakumbana na vikwa-
zo katika kufanya shughuli za kisiasa
kutokana na kuwapo kwa vizuizi vilivyo
nje ya sheria.

“Nimemwambia Mheshimiwa Rais
akafute hili zuio la vyama vya siasa vya
upinzani kufanya mikutano ya hadhara
pamoja na maandamano kama sheria
za Tanzania zinavyoruhusu,” alisema.

Lissu alisema alimweleza Rais kuwa
ni suala la kuheshimu sheria za nchi
kama zilivyo, akifafamua: “Sheria kama
zilivyo zinasema vyama vya siasa vina
haki ya kufanya mikutano na maanda-
mano, vina haki ya kupatiwa ulinzi na
Jeshi la Polisi pamoja na vyombo ving-
ine vya usalama vinapofanya mikutano
na maandamano hayo.

“Tumezungumza kwa kirefu, na
Mheshimiwa Rais amesema vilevile hilo
analishughulikia. Kwa hiyo, tumeachia
hapo. Jambo la tatu linahusu suala la
katiba mpya na mfumo mpya na wa
kidemokrasia wa uchaguzi kwa ajili ya
nchi yetu.

“Nimemwambia Mheshimiwa Rais
kwamba ana fursa ya kipekee na ya
kihistoria ya kuipatia nchi yetu katiba
mpya na ya kidemokrasia, ana fursa ya
kipekee na ya kihistoria ya kuhakiki-
sha kwamba nchi yetu inapata mfumo
mpya na wa kidemokrasia wa uchaguzi
utakaohakikisha tunakuwa na tume
huru ya uchaguzi.

“Utakaohakikisha sheria zetu za
uchaguzi ni sheria za kidemokrasia
zinazohakikisha haki sawa kwa wote
wanaoshiriki uchaguzi, kuhakikisha
uchaguzi ujao unakuwa huru, wa haki
na unaokubalika,” alisema.

Lissu alisema wamezungumza na
Rais kwamba mjadala wa katiba mpya
utakuwa mrefu lakini ni muhimu wa-
jadili suala hilo.

Alisema ajenda ya nne ilimhusu yeye
(Lissu) na wenzake ambao wamelazi-
mika kuikimbia nchi kutokana na kile
alichokiita vitisho dhidi ya maisha yao.

Lissu alisema kwa vile Rais ana mam-
laka ya kuhakikisha anapata haki alizo-
nyimwa baada ya kushambuliwa Sep-
temba 2017, ikiwamo haki ya kupatiwa
matibabu kwa mujibu wa sheria, am-
emwomba alishughulikie suala hilo, ak-
idai kuwa Mkuu wa Nchi amelichukua.

“Nimezungumza na Rais kuhusiana
na mazingira yote yanayohusu kuon-
dolewa kwangu bungeni mwezi Juni,
2019 na kutokulipwa kiinua mgongo
kinyume cha sheria husika, nimem-
weleza mimi ni mbunge pekee sikulip-
wa mafao yangu, ameahidi kulishughu-
likia,” alisema.

Pia alisema amemweleza Rais kuwa
anahitaji kurudi Tanzania kama alivyo-
tangaza awali na kuamwomba atoe kauli
ya kumkaribisha, akidai Mkuu wa Nchi
pia ameahidi kulifanyia kazi.

Lissu pia alisema amezungumza
hayo kwa niaba ya Godbless Lema
na Ezekiel Wenje ambao walikwenda
Canada baada ya kuikimbia nchi kwa
madai ya kuwapo vitisho dhidi ya us-
alama wao.

Alisema ajenda ya tano ni uhalali wa
wabunge 19 walioibua mvutano kati
ya uongozi wa Bunge na CHADEMA,
chama hicho cha siasa kikitangaza ku-
wafuta uanachama, hivyo kukosa sifa
mojawapo ya kuitwa wabunge.

Lissu alisema amemweleza Rais
kuwa CHADEMA haina wabunge bun-
geni na kumwomba Rais alishughulikie
kwa sababu Watanzania hao 19 kuende-
lea kulipwa posho za ubunge ni ufujaji
wa fedha za umma.

“Ajenda ya mwisho katika mkutano
wetu ilikuwa ajenda ya ujumla, nimem-
wambia Mheshimiwa Rais atuongoze,
yeye ni Rais wetu sote. Kwa sababu ni
Rais, ana jukumu la kipekee la kutuon-
goza na kusaidia kuiponya nchi yetu,”
Lissu alihitimisha.

WADAU

Akizungumzia mkutano huo, Kion-
gozi Mkuu wa ACT-Wazalendo, Zitto
Kabwe, alisema: “Hatimaye hekima
imetawala na mlango wa mazungumzo
umefunguka.

“Sisi ACT-Wazalendo tokea awali tu-
lisisitiza kwamba mazungumzo ndiyo
njia sahihi ya kupata ufumbuzi wa to-
fauti zetu za kisiasa na kuleta mabadi-
liko. Hatua ya Rais kukubali kuonana na
Lissu ni ya kupongezwa sana.”

Wakili Fatma Karume alisema “T am
proud of you, SSH (Samia Suluhu Has-
san). Lissu proud of you too. Tunahitaji
demokrasia. Hakuna kinacho mwanzo
kisichoisha!”

Kituo cha Demokrasia Tanzania
(TCD) pia kimempongeza Rais Samia
kwa kukubali ombi la Lissu kukutana
naye kwa mazungumzo Ubelgiji, kiki-
sisitiza kuwa mkutano huo ni muhimu
katika kujenga maridhiano ya kitaifa
nchini na kuwezesha kufanyika kwa
siasa zenye maslahi kwa wananchi.

Mkurugenzi Mtendaji wa kituo hi-
cho, Bernadetha Kafuko, katika taarifa
yake jana, alisema mkutano huo kati ya
Rais Samia na Lissu utarahisisha kazi za
kituo kama jukwaa muhimu la majadil-
iano ya kisiasa nchi katika kuchochea
matokeo chanya ya kuweka uwanja
sawa wa ushindani wa kisiasa.

Wabunge wataka chombo
- huru kuwachunguza polisi

Na Salome Kitomari, DODOMA

BAADHI ya wabunge wametaka kufumuliwa kwa

: muundo wa Jeshi la Polisi ili kuunda chombo huru cha
: kusimamia nidhamu ya askari polisi nchini na kuchungu-
: zamatukio ya uvunjifu wa haki za binadamu dhidi ya raia.

Wabunge hao zaidi ya 20 ambao ni vinara wa kutetea

: haki za binadamu, waliyasema hayo jana wakati wa sem-
: ina kwa wawakilishi hao wa wananchi iliyoandaliwa na
: Kituo cha Sheria na Haki za Binadamu (LHRC).

Mbunge wa Mlalo, Rashid Shangazi, alisema kuna mam-

: bo mengi ndani ya Jeshi la Polisi ambayo yanalazimu ku-
: fumua muundo mzima, ili kutoa baadhi ya vitengo ndani
: yake na kuondoa au kupunguza malalamiko na vitendo
¢ vya ukiukwaji wa haki za binadamu.

“Kuna nchi tayari zimetenganisha vitengo vya upele-

: lezi na uendesha mashtaka, kuna makosa hayaendi polisi
: aliyetendwa anaanzia kwenye kitengo husika. Mfano,
: matukio ya ubakaji, kwetu tuna dawati la jinsia, lakini lina-
. chukuliwa kama sehemu ya adhabu mtu akiwekwa humo.

“Mapendekezo ya kuunda tume ya kijaji ni mazuri, laki-

ni lazima tujiulize Jeshi la Polisi tulilonalo leo, linaendana
: na karne ya 21? Kuna ukuaji wa teknolojia, wao bado
: wamebaki na mbinu zile zile, maarifa yale yale katika
. utendaji kazi, ndiyo maana matukio ya watu kutendwa
ubaya yanaongezeka,” alisema.

Mbunge wa Chakechake, Ramadhani Suleiman Rama-

dhani, alisema ni muhimu kuunda chombo huru cha
: kushughulikia nidhamu ya polisi na kuchunguza mambo
: mengi yanayolalamikiwa na raia.

Mbunge huyo alisema kwa Tanzania Bara kuna tofauti

: na ndiyo maana wanapendekeza kuundwa kwa chombo
* maalumu kitakachoanzishwa na katiba.

“Siyo muda wa kusubiri hadi mabadiliko ya jumla ya

: katiba, tunaweza kuleta mabadiliko ya baadhi ya ibara
: kwa kuongeza chombo huru kitakachosema muundo
: wake. Mwenyekiti atakayefanya kazi bila kuingiliwa na
: mamlaka nyingine, wapeleleze na kuchukua hatua za ki-
: nidhamu dhidi ya matendo ya baadhi ya polisi,” alishauri.

Mbunge wa Viti Maalum, Salome Makamba, alisema

kuwapo kwa chombo huru hakutakuwa jambo la kwanza
kwa kuwa nchi nyingi duniani zimeshatenganisha na hata
: Zanzibar imeshafanya hivyo miaka mingi.

“Ipo haja kuvunja mamlaka ya Jeshi la Polisi kwa kuwa

huwezi kukamata, kupeleleza, unapeleka kesi mahakam-
ani katika msingi wa kutenda haki, hakuna haki itatende-
: ka kwa mazingira hayo,” alionya.

“LHRC wamefungua mjadala, sasa ni wakati wa kila

: mmoja kushiriki muundo wa chombo huru uweje, nani
: awe kwenye idara gani, watu gani wahusike kwenye upele-
lezi. Tume itakayoundwa kuchunguza watu kuteswa kufia
: kwenye mikono ya polisi iweje,” alisema.

Salome aliweka wazi kuwa anajipanga kupeleka hoja

. binafsi bungeni kushinikiza serikali kupeleka muswada
: wa mabadiliko ya sheria iliyounda Jeshi la Polisi ili kuten-
: ganisha majukumu kwa lengo la kuwapa wananchi haki
: 7ao za msingi.

Mbunge wa Biharamulo Magharibi, Ezra Chiwelesa,

alisema hakuna namna raia anaweza kulishtaki Jeshi
: la Polisi na kushinda na kuna matukio mengi ya watu
: kuteswa ambayo hayajaripotiwa.

Mbunge wa Viti Maalum, Ng'wasi Kamani, alisema she-

: riaimempa nguvu Waziri wa Katiba na Sheria kuunda ma-
: hakama ndogo yenye hakimu, daktari na watu wengine
: kuchunguza tukio la kifo lakini imezungumzia kifo pekee
* na siyo manyanyaso na matukio mengine ambayo ni ma-
: baya kwa wananchi.

Awali, Maofisa Uchechemuzi wa LHRC, Raymond Ka-

: negele na Willium Maduhu, walisema LHRC inapende-
: keza kuundwa Tume ya Kushughulika na Vitendo vya
: Utovu wa Nidhamu na Mauaji ya Wananchi wakiwa chini
¢ ya ulinzi.

Walisema kiwe na Mwenyekiti wa chombo hicho am-

baye ni Jaji Mstaafu wa Mahakama Kuu au Mahakama ya
: Rufani, kuwe na Katibu Mkuu ambao watateuliwa na Rais.

Pia, wajumbe 10 kutoka Mahakama, DPP, Ofisi ya Mwa-

: nasheria Mkuu wa Serikali, Ofisi ya Rais, Menejimenti ya
: Umma na Utawala Bora, Tume ya Haki za Binadamu na
: Utawala Bora, Taasisi ya Kuzuia na Kupambana na Rushwa
(TAKUKURU), Tume ya Utumishi ya Wizara ya Mambo ya
: Ndani na wateuliwe kutoka pande zote za Muungano.
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TMA yatoa tahadhari mvua kubwa masika

Na Faustine Feliciane

MAMLAKA ya Hali ya Hewa Tanzania
(TMA) imetoa tahadhari ya kuwapo mvua
kubwa za wastani mpaka juu ya wastani
katika kipindi cha masika (Machi-Mei) kwa
mikoa inayopata mvua mara mbili kwa
mwaka.

Katika utabiri huo uliotolewa jana na
Mkurugenzi wa TMA, Dk. Agnes Kijazi,
mikoa yote inayopata mvua hizo inataraji-
wa kuwa na mvua kubwa na hivyo kutoa
tahadhari kwa sekta mbalimbali kuchukua
hatua kukabiliana na athari zinazoweza
kutokea kutokana na uwapo wa mvua hiyo.

“Mifumo ya hali ya hewa inaonyesha
kuwapo kwa mvua kubwa katika msimu
huu wa masika na zitaanza kunyesha wiki
ya tatu na ya nne ya mwezi Februari na ku-
malizika mwezi Mei,” alisema.

Aliitaja mikoa hiyo kuwa ni Arusha, Man-
yara, Kilimanjaro, Kanda ya Ziwa (Kagera,
Mwanza, Geita, Mara na Shinyanga), Tan-
ga, Dar es Salaam na baadhi ya maeneo ya
kaskazini mwa mikoa ya Morogoro, Pwani
na visiwa vya Mafia Zanzibar.

Alisema mvua inatarajiwa kuwa ya
wastani mpaka juu ya wastani ikitarajiwa
kuwa na athari mbalimbali.

“Kuna athari za kisekta zinaweza ku-
tokea kutokana na mvua hizi tunazozita-
rajia. TMA kwa kushirikiana na wataalamu
wa sekta husika katika kikao cha wadau wa
hali ya hewa kilichofanyika Februari 11,
mwaka huu tumeshauri kupanga shughuli
kwa kuzingatia taarifa hizi za utabiri tuna-
zozitoa,” alisema.

Aliongeza kuwa mvua hio inaweza kule- :
ta madhara kwenye sekta ya kilimo, miun- :
dombinu na usafirishaji ambapo uharibifu :

unaweza kutokea kwenye maeneo hayo.

Hata hivyo, alisema mvua hiyo inaweza :
kuleta faida kwenye sekta ya nishati kwa :
kuongezeka kina cha maji kwenye mab- :
wawa lakini pia kwa wakulima wataka-

olima mazao yanaostahimili mvua kubwa.

Alitahadharisha kuwa baadhi ya mae- :
neo yanaweza yakakumbwa na mafuriko :

yatakayotokana na mvua hiyo.

“Sekta ya madini wachimbaji wanataki-
wa kuchukua tahadhari kutokana na mvua :
hiyo ambayo inaweza ikasababisha mapor- :

omoko ya udongo kwenye machimbo.

“Kiujumla, tunashauri wananchi kufua- :
tilia ushauri na maagizo yatakayotolewa :
na mamlaka husika, TMA tutaendelea :
kufuatilia hali ya hewa na kutoa taarifa :
sahihi kwa wananchi kupitia vyombo vya :

habari,” alisema.

Katibu Tawala wa Mkoa wa Kagera am- :
bao unatarajiwa kuwa na mvua kubwa, :
alisema :
wataanza kujipanga kukabiliana na athari :

Profesa Faustine Kamuzora,

zozote zinazoweza kutokea.

Alisema kuwa watachukua tahadhari
zote kutokana na taarifa ya TMA ili ku- :
hakikisha mkoa huo unakuwa salama na :

kufaidika na mvua inayotarajiwa.

Katika utabiri wa mvua kipindi cha :
vuli, TMA ilitabiri kuwapo kwa uhaba wa :
mvua, maeneo mengi nchini yakikabiliwa :
na ukame uliosababisha athari nyingi iki- :
wamo vifo vya mifugo kutokana na uko- :

sefu wa malisho.

MAMLAKA YA MAPATO TANZANIA
Imethibitishwa na 1ISO 9001: 2015

TAARIFA KWA UMMA

KUHUSU MABORESHO YA MFUMO WA
UKUSANYAJI KODI UNAOTUMIKA KUTOA
RISITI ZA KIELEKTRONIKI

74 wafa wivu wa mapenzi,
wizi, kujinyonga miezi 8

Na Joctan Ngelly, GEITA

WATU 74 wamefariki dunia Mkoa wa
Geita kwa kujinyonga, wivu wa mapenzi
na wizi kwa miezi minane kuanzia Juni
mwaka 2021 hadi Januari mwaka huu.

Hayo yalibainishwa jana na Kamanda wa
Polisi Mkoa wa Geita, Henry Mwaibambe,
alipozungumza na viongozi wa dini katika
Halmashauri ya Mji wa Geita.

Mwaibambe, alisema watu hao walikufa
katika maeneo mbalimbali ya mkoa huo,
na kwamba kuanzia Agosti mwaka 2021
hadi Januari mwaka huu, watu 46 walifari-
ki dunia kwa sababu mbalimbali, kati yao
wawili walikufa kwa imani za kishirikina,
10 kwa wivu wa mapenzi, wanane wali-
kufa kwa ugomvi wa kawaida, watatu kwa
uhalifu na 23 kwa wizi.

Alisema kati ya Juni mwaka 2021 hadi
Januari mwaka huu, watu 28 walikufa kwa
kujinyonga katika maeneo mbalimbali ya
mkoa wa Geita, hivyo kusababisha taha-
ruki kwa wananchi wa mkoa huo.

Aliwataja waliokufa kwa kujinyonga
ni Rebeca Benjamin (17), mkazi wa Ki-
jiji Msalala Wilaya ya Nyangh'wale; Sunzu

""" Ilamba

kombe; Tego Luchagula (37), mkazi wa Ki-
jiji cha Mwingiro Wilaya ya Nyang'wale, So-
phia Charles (23), mkazi wa Mseto Wilaya
ya Geita na Mariam Warioba (68), mkazi
wa Nyarugusu Wilaya ya Geita.

Kamanda Mwaibale aliwataja wengine
ni Manumbu Ngasa (38), mkazi wa Kiton-
goji cha Muungano Wilaya ya Bukombe;
Nyangomango Wilaya ya Chato na Baraka
Jona (20), mkazi wa Nyamahuni Wilaya ya

Geita, Khadija Ryoba (27) mkazi wa Mlima-

ni Wilaya ya Chato.

Wengine ni Saada Ndengea (14), mkazi :

baye ni mwanafunzi wa darasa la nne ka-
tika Shule ya Msingi Shinamwenda; Igeye :

dhani Kulwa (30), mkazi wa Nyankumbu
Wilaya ya Geita; Makacha Petro (47), mkazi

Dunia Musukuma (50), mkazi wa Nyan- :
kumbu Wilaya ya Geita na Bahati Ndegeya :

(36), mkazi wa Nyarugusu Wilaya ya Geita.

Wamo pia John Maos (27), mkazi wa Ki-
jiji cha Luhala Wilaya ya Mbogwe; Emma- :
nuel Sadoke (43) mkazi wa Ivuma Wilaya :
ya Mbogwe; Rajabu Abdalla (32), mkazi

ya Geita; Paulo Isack (32), mkazi wa Chibin-
go Wilaya ya Geita; Ndede Misonado (78), :

ya Geita; Mustapha Abduli (32), mkazi wa :
Mwambasabi Wilaya ya Geita; Elizabeth
Joseph (40), mkazi wa Bugayambelele :
Wilaya ya Geita; mtu asiyefahamika jina :

Wilaya ya Geita na Musa Emmanueli (27),

mkazi wa Katoro Wilaya ya Geita.

Kamanda Mwaibambe aliwataka vion- :
gozi wa dini kuhakikisha wanawaeleza :
waumini wao kuhusiana na matukio hayo :
na kuwahubiria maadili mema ili kukome- :
sha matukio hayo ya kujinyonga na uhalifu :

katika Mkoa wa Geita.

Dar es Salaam, 18 Februari, 2022:

Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) inapenda
kuwakumbusha walipakodi wote wanaotumia mashine za
kutolea risiti za kielekitroniki (EFD) kuwa, wanatakiwa
kufanya maboresho ya mashine zao ili kuendana na
matakwa ya mfumo wa kutoa risiti za kielekitroniki zenye
“QR Code” zinazohakikiwa moja kwa moja na mfumo.

Hivyo, Mlipakodi anaombwa kufika kwa wakala wa
mashine za EFD ili kufanya maboresho kwenye mashine
kuendana na itifaki mpya ya mawasiliano ijulikanayo
kama Protocol 2.1 inayoendana sambamba na
maboresho ya mfumo wa EFDMS ambao uhakiki moja
kwa moja risiti na ankara mara zinapotoka kwenye
mashine ya kielektroniki ya kutolea risiti.

Hili ni kumbushio la mwisho, itakumbukwa kwamba
tarehe 7 Desemba 2020 na tarehe 20 Januari, 2022
Mamlaka ilitoa Taarifa kwa Umma kupitia vyombo vya
habari, hususani magazeti, kuhusu maboresho haya
sambamba na hitaji la kuboresha mashine za EFD ndani
ya kipindi cha siku thelathini kuanzia tarehe ya tangazo
lile. Mamlaka pia ilitoa nyongeza ya kipindi cha siku 30
kwa walipakodi wenye mashine ya EFD ambao
hawakukamilisha maboresho au kununua mashine mpya
zinazoendana na maboresho ya mfumo.

Baada ya kipindi kilichotolewa awali kupita, Mamlaka
imefanya tathmini na kufuatilia utekelezaji wa agizo hilo
na kubaini kuwa bado kumekuwepo na baadhi ya
Wafanyabiashara ambao bado hawajatekeleza agizo la
kuboresha mashine zao za EFD kuendana na itifaki hiyo
mpya ya mawasiliano ya Protocol 2.1.

Kwa tangazo hili, Mamlaka inatoa agizo kuwa tarehe 28
Februari 2022 ndiyo siku ya mwisho kwa wafanyabiashara
wote ambao bado hawajafanya maboresho katika
mashine zao wafanye hivyo ndani ya kipindi hiki. Baada ya
hapo Mamlaka itachukua hatua za kisheria ikiwa ni
pamoja na kuzifungia mashine zote za EFD ambazo
zitakuwa bado hazijafanyiwa maboresho hayo.

“Pamoja Tunajenga Taifa Letu”

Imetolewa na;
MKURUGENZI WA ELIMU NA HUDUMA KWA MLIPAKODI

216710802
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Tril. 1.29/- zaongezwa kwenye bajeti

Na Salome Kitomari, DODOMA

SERIKALI imewasilisha bungeni
nyongeza ya bajeti ya Sh. trilioni
1.29 na kufanya jumla ya bajeti kuu
Sh. trilioni 37.98 kutoka makadirio
ya Sh. trilioni 36.68.

Akiwasilisha bungeni jana Wa-
ziri wa Fedha na Mipango, Mwig-
ulu Nchemba, alisema nyongeza
hiyo imelazimika kuletwa bun-
geni kulingana na makubaliano
na Shirika la Fedha Duniani
(IMF), fedha zilizopatikana zitatu-
mika ndani ya Mwaka wa Fedha
2021/22, na hazikuwa sehemu ya

bajeti iliyoidhinishwa na Bunge.

Alisema kufuatia mlipuko wa
UVIKO-19, serikali iliandaa Mpan-
go Mahususi wa Kukabiliana na
Athari za Kijamii na Kiuchumi za
UVIKO-19 (Tanzania COVID-19,
uliozinduliwa Oktoba 10, mwaka
jana, wenye lengo la kuleta map-
induzi makubwa katika uchumi
na maendeleo ya wananchi kwa
haraka zaidi.

“Mkopo usio na riba IMF we-
nye thamani ya Sh. bilioni 1,310.65
(Dola za Marekani milioni 567.3)
kwa ajili ya kukabiliana na athari
za UVIKO-19 katika sekta za kiu-
chumi na kijamii. Kati ya kiasi

hicho cha fedha, shilingi bilioni
1,079.6 ni kwa ajili ya Tanzania
Bara na Dola za Marekani milioni
100( sawa na Sh. bilioni 231.0) ni
kwa ajili ya Serikali ya Mapinduzi
ya Zanzibar ambayo sehemu kub-
wa ya uchumi wake uliathiriwa na
UVIKO-19,” alisema.

“Kufuatia upatikanaji wa fedha
hizo ambazo hazikuwa sehemu ya
bajeti iliyoidhinishwa na Bunge,
serikali  inawajibika  kuwasili-
sha bungeni mapendekezo ya
kuomba ridhaa ya Bunge kutumia
fedha za mkopo huo,” alisema na
kuongeza:

“Kwa vile matumizi ya fedha

hizi yalikuwa ya haraka kwa ajili ya
kukabiliana na athari za UVIKO-19
na matumizi hayo yanatakiwa ku-
kamilika ndani ya mwaka huu wa
fedha, serikali ilifanya hatua za
awali za kuishirikisha Kamati ya
Kudumu ya Bunge ya Bajeti mwezi
Oktoba 2021 na Bunge la mwezi
Novemba 2021 kwa lengo la kupa-
ta uelewa wa pamoja na kuruhusu
kuendelea na matumizi hayo,
huku ikijipanga kuomba ridhaa ya
Bunge ya matumizi ya fedha hizo
kuwa sehemu ya bajeti ya mwaka
2021/22.”

Mwigulu alisema wanaomba
ridhaa hiyo kulingana na matakwa

ya Sheria ya Bajeti sura 439 Kifun-
gu cha 43.

Waziri huyo alisema fedha
hizo zilianza kutumika mwishoni
mwa mwaka 2021 na mafanikio
yameonekana kama kupunguza
msongamano wa  wanafunzi
kwa kujenga jumla ya madarasa
15,000 katika halmashauri zote
184 nchini.

Alisema serikali pia ilifanya
tathmini ya nusu mwaka ya
utekelezaji wa Bajeti ya Mwaka
2021/22 na kubaini utekelezaji
wa bajeti kwa mwaka mzima wa
2021/22 utakuwa na nakisi ya Sh.
bilioni 704.9.

Waom-
bolezaji
wakiaga
mwili wa
aliyekuwa
Mkurugenzi
wa Diplo-
masia ya
Uchumi
Wizara ya
Mambo ya
Nje, Edwin
Rutageruka,
katika
ukumbi wa
Kimataifa
wa Miku-
tano Julius
Nyerere

es Salaam
jana. PICHA:
JUMANNE
JUMA

Mwinyi atumbua kamishna mkuu ZRB

Na Mwandishi Wetu

RAIS wa Zanzibar, Dk. Hus-
sein Ali Mwinyi, ametengua
uteuzi wa Kamishna Mkuu
wa Bodi ya Mapato Zanzibar
(ZRB), Salum Yussuf Ali, ili
kupisha uchunguzi wa kina
wa upotevu wa fedha za
makusanyo ya mapato.

Dk. Mwinyi amefikia ua-
muzi huo akiwa katika ofisi
za ZRB, Mazizini Zanzibar
alipopata fursa ya kuzun-
gumza na uongozi wa bodi
hiyo, Bodi ya Wakurugenzi ya
ZRB pamoja na uongozi wa
Mamlaka ya Kuzuia Rushwa
na Uhujumu Uchumi Zanzi-
bar (ZAECA),

Taarifa maalum iliyotole-
wa kwa vyombo vya habari
na Katibu wa Baraza la Map-
induzi na Katibu Mkuu Kion-
gozi, Mhandisi Zena Ahmed
Said, ilisema utenguzi wa
kiongozi huyo ulifanyika jana.

Pia Dk. Mwinyi akiwa kati-
ka ofizi za ZRB, aliiagiza taasi-
si hizo kumsimamisha kazi na
kupisha ukaguzi wa kina wa
maelekezo ya  Mkurugenzi
wa Usagjili, Ukaguzi na Upele-
lezi wa Walipakodi, Hashim
Kombo Haji, kupisha ukaguzi
wa kina wa maelekezo yake
ya kuondoa taarifa za uk-

aguzi ambazo hatimaye hazi-
kupelekwa  kwenye bodi.

Sambamba na hayo, aliiagi-
za ZAECA kufanya uchunguzi
kwa kushirikiana na watend-
aji waliofanya uchunguzi kwa
kushirikiana na vikosi vyote
vya ulinzi na usalama wa-
takavyovihitaji ili kujua fedha
hizo zimekwenda wapi.

Alisisitiza haja ya taarifa
zote za kitengo cha uchun-
guzi kufanyiwa uchunguzi
na kufuatiliwa ili kujua ripoti
zilizotolewa na kitengo hicho
hatima yake ni kitu gani.

Rais Mwinyi pia alitaka
uchunguzi ufanywe wa lita
za mafuta zenye gharama ya
Sh. milioni 58, ushuru wake
umelipwa wapi huku akiiagi-
za bodi kutokana na unyeti
wa kitengo cha usajili, ukagu-
zi na upelelezi wa walipakodi,
kwamba kitendo hicho ki-
jitegemee na kiripoti na kiwe
chini ya Kamishna Mkuu na
kisiripoti sehemu nyengine
yeyote.

Alisema ukaguzi maalum
unapaswa kufanyika kuchun-
guza utendaji wa mfumo wa
ukusanyaji mapato ambao
unaonekana unahujumiwa
huku akitaka kufuatiliwa kwa
akauti za benki ambazo mli-
pakodi hulipa ada ya bandari

ili kujua hizo fedha za kampu-
ni ya usafiri wa meli zimeingia
katika akaunti gani.

Dk. Mwinyi aliongeza kuwa
hatua hizo ndizo zinazos-
ababisha utendaji wa kazi
ufanyike kwa kiwango cha
chini na kusema kwamba
hatamwonea mtu ndiyo
maana anataka kufanywe
uchunguzi na ikithibitika
waliotuhumiwa hawana kosa,
haki itatendeka lakini ikithibi-
tika wana makosa lazima she-
ria ifuate mkondo wake.

Rais Dk. Mwinyi alisema
amepokea taarifa za kusikiti-
sha kutoka kitengo cha
uchunguzi cha bodi hiyo
kwamba jukumu lake ni ku-
fanya uchunguzi wa ulipaji
wa kodi na kikishafanya
uchunguzi, ni jukumu la ZRB
kufanya uchunguzi zaidi wa
taarifa hiyo lakini kinacho-
tokea ni kuzimwa kwa uchun-
guzi huo.

Alisema baadhi ya mifano
ni uchunguzi uliofanywa wa
moja ya kampuni ya meli
ya usafirishaji wa abiria am-
bao unaonyesha tofauti
ya ulipaji wa Sh. bilioni 9.65
ambazo hazikulipwa wakati
uchunguzi ulifanyika na ika-
onekana kwamba mhusika
amelipa lakini fedha hazi-

kuonekana.

Mfano mwingine, alise-
ma ni Mkurugenzi wa Us-
ajili, Ukaguzi na Upelelezi wa
Walipakodi, Hashim Kombo
Haji, aliamuru ripoti hiyo
iondolewe na isipelekwe ka-
tika uongozi lakini ilipelekwa
kwenye uongozi na kilicho-
fuata ripoti haikupelekwa
kwenye bodi ambapo uon-
gozi kwa kibali cha Kamishna
Mkuu haukupeleka kwenye
bodi hiyo.

Pia alisema kuna kampuni
ya mafuta haikulipa kodi ya
lita zenye gharama ya Sh.
milioni 58 Tanzania Bara
na uchunguzi ulifanywa na
TRA na maelezo ya kampuni
hiyo ni kwamba fedha hizo
haziwezi kulipwa Tanzania
Bara kwa sababu mafuta
hayo yameletwa Zanzibar
lakini baada ya Rais kuagiza
kufuatiliwa kama kweli fedha
hizo zimelipwa, ilionekana
hazikulipwa sehemu zote za
Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania.

Rais Dk. Mwinyi alisema
ZRB ndiyo moyo wa seri-
kali kwa kuwa ufanisi wake
ndiyo unaoifanya serikali
kutekeleza majukumu yake
ya kimaendeleo na uende-
shaji wake.

Kampuni matatani
kwa ‘upigaji’ TPA

Na Salome Kitomari, DODOMA

BUNGE limeitaka serikali ichukue hatua za
kisheria kwa kampuni zote zilizosababishia
hasara ya zaidi ya Sh. bilioni 3.2 na Dola za
Marekani milioni 2.3 katika Mamlaka ya
Bandari (TPA).

Vilevile, limeagiza watumishi wote wa TPA
waliotajwa kushiriki mchakato wa ununuzi
na usimikaji wa mfumo wa ERP wachukuliwe
hatua kwa kuzingatia matokeo ya kiuchungu-
zi na uhusika wa kila mmoja katika mchakato
huo.

Pia serikali itumie taasisi yaumma ya Waka-
la wa Serikali Mtandao (E - Government) kusi-
mamia na kuratibu shughuli zinazoendelea za
uwekaji mifumo ya TPA, ili kuongeza uwajibi-
kaji na kupunguza gharama zilizoingiwa.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu ya
Bunge ya Hesabu za Serikali (PAC), Naghen-
jwa Kaboyoka, alisema hayo jana bungeni al-
ipowasilisha taarifa ya mwaka 2020/21.

Alisema kamati ilichambua taarifa ya
Mdhibiti na Mkaguzi Mkuu wa Hesabu za Seri-
kali (CAG) na kubaini kutokamilika kwa waka-
ti mchakato wa usimikaji mifumo muhimu ya
usimamizi na uendeshaji wa shughuli za TPA
na kutokamilika kwa mfumo huo kumeisha-
sababishia harasa serikali.

Alisema TPA ilikuwa imesimika mifumo
zaidi ya 10 ambayo haikuwa inasomana, hivyo
kutokuwa na tija na ufanisi kwa mamlaka.

Kaboyoka pia alisema TPA ilitoa tuzo ya
mkataba wa kusimika mfumo wa ERP kwa
awamu ya kwanza kwa Kampuni ya Soft
Tech Consultant Ltd (STCL) kwa gharama
ya Sh. 694,142,960 ambayo haikuwa na sifa
na uwezo stahili, STCL ililipwa kiasi cha Sh.
600,433,963 sawa na asilimia 87 ya mkataba
pamoja na mkataba husika kusitishwa, hivyo
TPA ilipata hasara ya Sh. 600,433,963.

Alisema TPA iliingia mkataba wa nyongeza
na STCL wa Dola za Marekani 31,860 kwa ajili
ya mafunzo ya watumishi 165 licha ya mkata-
ba wa awali kuhusisha mafunzo ya aina ileile.

Alisema kiasi cha Sh. 12,177,480 Kkililipwa
zaidi isivyostahili kutokana na kubadilishwa
sifa za vifaa vilivyopangwa kufungwa kwe-
nye mradi, Kampuni ya Twenty Third Cen-
tury Systems (TTCS) ilipewa tuzo ya mka-
taba Na. AE/016/2014-15/CTB/G/39 wa Dola
6,635,387.16 kwa upendeleo kwa kuwa hai-
kuwa na sifa stahiki.

Mwenyekiti huyo alisema mkataba huo pia
ulivunjwa wakati TPA ikiwa imelipa kiasi cha
Dola 4,632,099 sawa na asilimia 70 ya tham-
ani ya mkataba wakati utekelezaji ukiwa kwa
asilimia 42.
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MATANGAZO

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

MAOMBI YA KUONESHA NIA: KWA AliLl UTOAJI WA HUDUMA ZA
UHAMISHAJI

KUMB NA. 10007512

Mradi wa EACOP unajumuisha ujenzi na uendeshaiji wa bomba lililofukiwa
chini ya ardhi la kusafirisha Mafuta linalokatisha mipaka ya nchi mbili na
litakalosafirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka
Mkoa wa Tanga, nchini Tanzania kwa ajili ya kusafirisha /Q\Aofufo katika
masoko ya kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima,
nchini Uganda, mpaka Chongoleani, Mkoa wa Tanga nchini Tanzania. Urefu
?/o bomba ni kilomita 1,443, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini
anzania.

Kama sehemu ya ufunguaiji wa ofisi katika mkoa wa Dar Es Salaam, EACOP
inatafuta watoa huduma za kusaidia shughuli za uhamishaiji ofisi. Hivyo,
EACOP inayaalika makampuni yenye uzoe%u na yenye sifa stahiki kuonesha
nia ya ufoaji huduma za uhamishaji katika mkoa wa Dar es Salam.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:
* Kusaidia kuweka mpango na ratiba ya uhamishaji ofisi.

* Kutoa usaidizi wa dharura wa kitoalamu wa uhamaii ndani ya jengo
moja (kama vile toka ghorofa moja hadi jingine).

e Utoaji wa vifaa vya kusaidia katika uhamishaiji (mfano vifaa vya
kufungashia, maboksi, kamba nk.).

* Kufungasha, kuweka vitu kwenye maboksi na kutoa msaada wakati wa
maandalizi.

* Kuhama kutoka jengo moja hadi jingine au ndani ya ofisi.

e Fidia ya bima ya uharibifu kutokana na uhamaiji wa vitu au kutoka sehemu
moja hadi nyingine

* Uorodheshaiji na ufuatiliaji wa vitu vilivyohamishwa.

VIWANGO VYA USALAMA NA MAHITAJI MENGINE:

* Mioa huduma akubaliane na kuthibitisha kwamba waajiriwa wake watatii

kanuni za OSHA.

* Mtoa huduma ahakikishe wafanyakazi watatombulika ama kwa sare,
vitambulisho, beji au vifaa vingine vya kujilinda kwa aijili ya usalama
kwenye eneo la kazi [sehemu zote mbili yaani mahali pa kuhamishwa
na pa kuhamishia) na azingatie mahitaji ya usalama wa jengo.

¢ EACOP haitaruhusu mfanyakazi yeyote ambaye hatakidhi matarajio haya
kuingia katika eneo la kazi.

* Mioa huduma atatakiwa kutoa Vifaa vya kujikinga vinavyohitajika kwa
kila mfanyakazi wake [mfano viatu vya usalama, glavu na kofia ngumu
pamoja na miwani ya usalamal.

* Mioa huduma atatakiwa kutoa nyenzo za usafilishaji kama vile, malori,
matoroli, mikokoteni au vifaa vingine vya kiusalama vinavyohitajika ili
kuhamisha vitu vizito.

® Mtoa huduma atachukua tahadhari kwa aiili ya kulinda vitu
vmovyo)soﬁrishwo dhidi ya kuathiriwa na hali ya hewa (mfano jua,
mvua...).

VIGEZO MUHIMU:
Makampuni yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi yakimbatanisha:

e Uthibitisho wa usaijili wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja
na Cheti cha kuthiL)iﬂsho kulipa kodi kwa mwaka uliopita

* Inashauriwa kuwasilisha maombi ya usaiili kwenye kanzidata ya EWURA
ya Watoa Huduma wa Ndani {LS\/SP) wakati wa kutuma maombi.

* Kuzingatia kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na
vfafanuzi wa makampuni ya ndani.

* Aoneshe rejea za uzeofu wa huduma alizowahi kufanya zinazofanana
na huduma za uhamishaji wa ofisi au vitu.

* Kutoa faarifa ya fedha ya mwaka uliopita

Kampuni zenye nia, ambazo zina uwezo na rasilimali za kutosha kutoa
huduma zilizotajwa hapo juu zinapaswa kuonyesha nia yao kwa kutuma
pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe ya
eacop-tz.eoi. 1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe usizidi
20/\/\%) kabla ya saa 11:00 jioni kwa saa za Afrika Mashariki (%DA ], siku ya
tarehe Machi 3 2022. Anwani ya Barua pepe sharti iwe na Kumb Na:
00110007512.

Muhimu: Kwa diili yo kutengeneza orodha ya (Makampuni] ya awali yenye
vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
makampuni yenye nia. Mwaliko wa Makampuni kutuma maombi ya zabuni
utatumwa kwa kampuni za awali zenye vigezo baada ya makampuni hayo
kusaini Makubaliano ya Utunzaiji waTaarifa (NDA). Maombi yote ya kuonesha
nia ni lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza

EAST AFRICAN
CRUDE OIL
PIPELINE

OMBI LA KUONESHA NIA: UTOAJI WA HUDUMA YA WALINZI WA
USALAMA NA HUDUMA ZA MAPOKEZI KATIKA OFISI YA DAR ES

SALAAM
REJEA NO. 0010007504

Bomba la Mafuta Ghafi la Afrika Mashariki ([EACOP) lid, linayaalika mashirika
yenye uzoefu na yenye sifa kuonesha nia yao ya kutoa huduma za ulinzi na
mapokezi kwenye mradi wa EACOP Ofisi ya Dar es Salaam. Mradi wa
EAgC)P unajumuisha ujenzi na vendeshaji wa bomba la kusafirisha Mafuta
lililofukiwa chini ya ardhi  linalokatisha mipaka ya nchi mbili na litakalo
safirisha mafuta kutoka eneo la Ziwa Albert nchini Uganda mpaka Mkoa wa
Tanga, nchini Tanzania kwa ajili ya kusafirisha Mafuta kafika masoko ya
kimataifa. Bomba litaanzia Kabaale katika Wilaya ya Hoima, nchini UgonJa,
mpaka Chongoleani, Mkoa waTanga nchini Tanzania. Urefu wa bomba ni
kilomita 1,4493, kati yake kilomita 1,147 zitakuwa nchini Tanzania.

MAELEZO MAFUPI YA HUDUMA:

* Kutoa huduma za ulinzi wa saa 24,/7 kwa majengo ya ofisi.

*  Kutoa huduma za mapokezi wakati wa saa za kazi — sharti awe
anazungumza Kiingereza.

e Kutoa huduma za ufuatiliaji katika Chumba cha Udhibiti wa Usalama
saa 24/7 - sharti awe anazungumza Kiingereza.

* Kutoa Msimamizi wa shughuli za Usalama aliye na bidii na mwaminifu.

e Kutoa huduma za taarifa za Kiusalama kwa Ukanda wa Afrika Mashariki,
hasa Tanzania na Uganda.

VIGEZO MUHIMU:

Makampuni yanayoonyesha nia yanaalikwa kutuma maombi yakimbatanisha
nyaraka zifuatazo:

o Uthibitisho wa 1SO18788.

e Uthibitisho wa kuzingatia Kanuni za Kujitolea za Umoja wa Mataifa za
Ulinzi na Haki za Binadamu (VPSHR).

e Uthibitisho kwamba tfaratibu za ajira zinaepuka kuajiri wafanyakazi
wanaokivkaji haki za binadamu.

*  Kuonesha uwezo wa kusimamia shughuli za usalama, kutoa mafunzo
na kwamba anatekeleza sera thabiti ya Uwaijibikaji kwa Jamii kwa mujibu
wa kanuni za kazi za kitaifa.

*  Sampuli ya vifaa vya mafunzo kwa walinzi, miu wa mapokezi,
mwendeshaji wa SCR, na msimamizi. *

e Sampuli ya uchunguzi wa Tukio, utaratibu wa kuripoti na fomu za
vielelezo.

* Rejea ya huduma alizowahi kufanywa  zinazofanana na hi.

e Uthibitisho wa uwezo wa kampuni kimiaji katika utoaji wa huduma.

e Uthibifisho wa leseni za Biashara na leseni zote za udhibiti au uidhinishaii
unaohitajika ili kutoa huduma hizi.

e Uthibitisho wa uso'gi wa Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) pamoja
na Cheti cha kuthibitisha kulipa kodi - kwa mwaka uliopita.

*  Wakati wa kuwasilisha maombi inashauriwa kuwasilisha maombi ya
usaijili kwenFy)e kanzidata ya EWURA ya Watoa Huduma ya Ugavi wa
Ndani [LSSP) wakati wa kutuma maombi haya.

* Kuzingatia kanuni za watoa huduma wa ndani za mwaka 2017 na
ufafanuzi wa makampuni ya ndani.

Kumbuka; vifaa vya mafunzo vinapaswa kuwa sampuli tu, uwasilishaji
wa mwongozo kamili wa mafunzo HAUTAKIWI. Hata hivyo, ni muhimu
kujumuisha muhtasari wa miaala (syllabus) na maelezo ya rafiba ya
mafunzo/rafiba ya urejeaji mafunzo.

Kampuni zenye nia, ambazo zina uwezo na rasilimali za kutosha kutoa
huduma zilizotajwa hapo juu zinapaswa kuonyesha nia yao kwa kutuma
pamoja na nyaraka zilizotajwa hapo juu kupitia barua pepe ya
eacop-tz.eoi.1000001 @totalenergies.com (ukubwa wa barua pepe usizidi
20Mb) mnamo au kabla ya saa 11:00 alasiri saa za Afrika Mashariki (EAT),
4" March 2022 . Kichwa cha habari cha Barua pepe kiwe ni 0010007504.

216710002

Muhimu: Kwa qjili ya kutengeneza orodha ya (Makampuni) ya awali yenye
vigezo, Mradi wa EACOP utapitia na kuchambua nyaraka zilizotumwa na
makampuni yenye nia. Mwaliko wa Makampuni kutuma maombi ya zabuni
utatumwa kwa faasisi za awali zenye vigezo baada ya taasisi hizo kusaini
Makubaliano ya Utunzaiji waTaarifa (NDA). Maombi yote ya kuonesha nia
ni lazima yawasilishwe kwa lugha ya Kingereza

216712101
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MAONI & UCHAMBUZI

Ipashe

MWANGA WA JAMII

Wanawake endeleeni
na ajenda ya 50 kwa 50

MOJA ya mikakati ambayo wanawake wamekuwa nayo kwa muda mrefu
hususani baada ya kufanyika kwa mkutano wa nne wa kimataifa wa Bei-
jing nchini China mwaka 1995 ni kutaka nafasi za uongozi au kwenye ngazi
za maamuzi kuwa asilimia 50 kwa 50 kati ya wanawake na wanaume.

Ajenda hiyo ilipata msukumo mkubwa duniani kote kutokana na mku-
tano huo uliofanyika chini ya Mtanzania, Getrude Mongella, akiwa katibu
kutokana na suala hilo kuwa moja ya maazimio yake.

Hatua hiyo inatokana na ukweli kwamba, uongozi si misuli bali ni akili,
hivyo na wao wana akili na wamekamilika kwa kila kitu kama wanaume
na wana uwezo wa kuongoza, hivyo wasitengwe kwa kuangalia jinsi.

Ajenda hiyo ya wanawake tunaona ina ukweli ndani yake, sio siri kwam-
ba uongozi ni akili, uzoefu uwezo wa kuongoza na si kutumia nguvu, na
hilo sasa limeanza kudhihirika baada ya serikali nyingi duniani kuona
mantiki na umuhimu wake, hivyo kuanzisha michakato ya kuwapa fursa
nyingi za uongozi.

Kwa Tanzania suala hilo sasa linatekelezwa kwa kiwango kikubwa kwa
mfano Rais Samia Suluhu Hassan anatokana na jinsi hiyo huku Spika wa
sasa ni mwanamke pamoja na Baraza la Mawaziri kuwa na idadi kubwa
ya wanawake zikiwamo wizara nyeti kama Ulinzi, Mambo ya Nje, Afya,
Utumishi kwa kutaja baadhi. Wengine wakiongoza mikoa, wilaya pamoja
na wakurugenzi wa wilaya. Tumeshuhudia jinsi ambavyo wameonyesha
uwezo mkubwa wa kuongoza, hivyo tunadhani ni vyema wengine wakai-
ga mfano huo ili kujiweka katika mazingira mazuri ya kupata uteuzi.

Rais Samia ameshasema kuwa atateua wanawake kulingana na vigezo
bila kujali chama anachotoka, hivyo nasi tunaunga mkono maelekezo wa-
nayopewa ya kuwataka kukuza vipaji vyao vya uongozi.

Wanaharakati wa kutetea usawa wa kijinsia, huwa wanasema kwamba
kaulimbiu ya mwanamke akiwezeshwa anaweza, haipaswi kupewa nafasi
kwa sasa, kwa madai kwamba wanaweza kujiwezesha wenyewe.

Tunadhani hiyo inatokana na kwamba wanajiamini, hivyo kwa kujiami-
ni huko, tunashauri waendelee kuimarishana na kuhimizana kuchukua
hatua mbalimbali za kunyanyuana ili kushika nafasi za uongozi.

Kwa njia hiyo, tunaamini kwamba wanaweza kutafutiana nafasi hata
kwenye vyama vya siasa ili waongeze, kwani kama wanavyosema wao,
uongozi si misuli bali ni akili na kweli wamedhihirisha hilo.

Rais amewateua kwa wingi, hivyo wito wetu ni kwamba wasimwan-
gushe, bali iwe ni fursa ya kuonyesha kwamba wanaweza kutekeleza
majukumu yao kikamilifu kwa maana ya tija na ufanisi kama wafanyavyo
wanaume au hata kuwazidi.

Iwapo watatimiza majukumu yao kama inavyotakiwa, tunadhani kuwa
watamfanya Rais azidi kuwaamini zaidi na kuendelea kuwateua kadri ina-
vyowezekana na hatimaye ile asilimia 50 kwa 50 inaweza kufikiwa.

Kimsingi, uongozi wa nchi si wa jinsi moja bali wa wote ili mradi wa-
husika wawe na na sifa zinazotakiwa ikiwamo elimu, weledi, uadilifu, ku-
jlamini , uzalendo na utu ambazo tunaona ni za msingi kwa ajili ya kutu-
mikia umma wa Watanzania. Tumeshuhudia kuanzia awamu ya kwanza
ya uongozi wa nchi hii, wanawake wamekuwa wakiteuliwa katika nafasi
mbalimbali za uongozi, lakini awamu ya sita wamekuwa wengi zaidi.

Wingi huo unaonyesha ni jinsi gani ambavyo wameweza kuibeba ajen-
da hiyo vizuri, kuendelea kuaminiwa. Kutokana na hali hiyo, tunadhani
ingekuwa vyema iwapo watahamasishana na kupigiana chapuo kwa wale
wenye sifa na vigezo vya kuongoza ili wapewe nafasi.

Waswahili wanasema kwamba, ‘umoja ni nguvu na utengano ni udhai-
fu, hivyo tunaona ni vyema wangeendelea kushikamana na kuwezeshana
wanapotafuta asilimia 50 kwa 50 na inawezakana wakafanikiwa kwani
dalili zimeanza kuonyesha hilo.

Hata hivyo, pamoja na Rais Samia kudhihirisha kwa vitendo utashi ka-
tika kutekeleza ajenda hiyo kivitendo kwa kuteua wanawake katika ngazi
mbalimbali, wanawake wasiridhike kwa nafasi za kuteuliwa pekee, bali
waende pia kugombea udiwani kwenye kata na ubunge wa majimboni
wachuane na wanaume ili idadi yao iongezeke katika vyombo vya kutoa
uamuzi.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji : Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Emmanuel Lyimo, 0716 500500
Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0782 253676

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com

Na Anthony
Gervas,
Mwanza.

TR-E[oze

Machinga poleni kwa magumu,
ndio safari ya mafanikio ilivyo

KUNA msemo ‘mwanzo
mgumu’. Ndicho kilichowa-
kuta wafanyabishara ndogo
maarufu machinga baada ya
kuondolewa na serikali ka-
tikati ya miji na kupelekwa
kwenye maeneo rasmi yali-
yotengwa kwa ajili yao.

Mwaka jana serikali ili-
chukua hatua hiyo, ili kuon-
doa adha, misongamano
na uchafuzi wa mazingira
katika majiji na miji, hasa
kwenye maeneo yasiyokuwa
rasmi kibiashara.

Niseme, kuna namna Seri-
kali ina hoja kwa sababu
wanawapigania haki yao ki-
maisha. Serikali inawajibika
kuwahakikishia miundom-
binu mizuri inayohitajika,
wateja waweze kufika ka-
tika maeneo hayo kuwajen-
gea huduma za vyoo vya
kudumu na vya kisasa.

Ukweli ni kwamba wengi
walilalama sana kuhusu
hatua hizo, kutokana na ku-
dai maeneo waliyotengewa
miundombinu yake na bi-
ashara bado siyo rafiki kwao
kupata wateja.

Ni hoja zilizoenda mbali,
kwamba hata fedha wana-
zofanyia biashara, ni mikopo
kutoka kwenye taasisi za
kibenki au fedha.

Ni kweli sehemu nyingi
walizokuwa wametengewa
zilikuwa bado hazijakaa vi-
zuri kibiashara, hata kuwa-
pata wateja ilikuwa ‘shughuli
pevu’ kama vijana wa mjini
wanavyotamka. Wateja bado
ni adimu kulingana na maz-
ingira yao, maana hawaku-
zoea kwenda walikopelekwa
hao machinga.

Wapo machinga wali-
oshindwa kuendelea na bi-
ashara mitaji yao ikikatika,
wengine wakabadilisha mfu-
mo wa kazi hiyo na huenda
kuna wengine waliokimbia
madeni ya watu au mikopo,

kutokana na dai hilo la hali
ngumu itokanayo na mab-
adiliko ya ghafla kibiashara.

Lakini hadi sasa, kuna
kundi la waliokaza roho
zao kwenda katika mae-
neo waliyopangiwa na seri-
kali, wameshazoea maisha
mapya ya kule, licha ya
changamoto zinazowakabili
kwenye shughuli zao.

Kama ilivyo hulka ya bi-
nadamu, nao wamebuni
mbinu mbadala ya kupam-
bana, ili mradi biashara
iendelee. Wapo machinga
ambao kuna sehemu wao
wamebuni mbadala wa
kurejea mjini nyakati za jioni
kuendelea na biashara.

Hapo wanahesabiwa
wauza viatu, nguo, bidhaa
za majumbani na kwa hapa
yao, wawapo kwenye bi-
ashara wanakuwa wamekaa
chonjo. Jijini Mwanza kuna
mtaa maarufu kama vile Ma-
koroboi, uliokuwa umeshe-
heni wafanyabiashara hao
wadogo waliokuwa wakifan-
yabiashara nje ya maduka
mengine, wakisababisha ku-
wapo mkanganyiko wa kuk-
wepa kulipa kodi kwenye
maduka makubwa.

Pia, baada ya serikali
kugundua hilo, iliamua ku-
fanya taratibu mzuri wa
kuwabaini watu wa aina
hiyo ili kila mmoja aweze
kutekeleza wajibu wake wa
kulipa kodi na serikali ku-

pata mapato.
Ni muhimu serikali ikaen-
delea kuboresha miun-

dombinu, ili kuwawezesha
machinga hao wakuze mitaji
yao na kuendeleza biashara
ndogo na maisha ya kila siku
wakiwamo  wajasiriamali
wengine wa aina hiyo.
Tunajua serikali ina nia
njema ya kuwasaidia wafan-
yabiashara hao ambao wen-

gine wanalalamika kwamba
bado miundombinu haijawa
rafiki kama inavyotakiwa,
kutokana na maeneo men-
gine kuwa hayafikiki kwa
urahisi kwa ajili ya wateja.

Tunaipongeza serikali
kwa hatua ilizochukua ku-
weka mazingira mazuri
ya majiji na miji, usafi, ku-
punguza misongamano
na uchafuzi wa mazingira
uliokuwapo kutokana na
shughuli mbalimbali za kibi-
ashara.

Nami nawakumbusha wa-
machinga kuwa ‘mvumilivu
hula mbivu. Wanatakiwa
kuvumilia, lakini baadaye
hali itaboreka na wateja
wataweza kuzoea kwenda
kununua bidhaa katika mae-
neo yao ambayo yamepang-
wa kwa utaratibu mzuri na
serikali, hata watayaona
matunda yake na faida ya
kutengewa maeneo rasmi ya
biashara.

Bado nakumbuka Rais
aliwadokeza kwamba wawe
wavumilivu, mambo mazuri
yanakuja, Binafsi nasima-
ma katika imani kwamba,
hakuna kinachoshindikana
chini ya maelekezo ya ki-
serikali, labda inapotokea
bahati mbaya watendaji wa-
siowajibika vilivyo na daima
husahihishwa.

Ni wajibu wa serikali
ikachukua hatua zaidi ku-
hakikisha inawasaidia mach-
inga, ambao kimsingi ni raia
wake waondokane na kero
za biashara ili kukuza mitaji,
kama alivyoahidi mkuu wa
nchi kuwajengea mifumo
bora ya fursa za mikopo.

Awali wakati wakiondole-
wa katikati ya miji na majiji,
paligeuka kuwa uwanja wa
vita bayana ya machinga na
serikali, mgambo wa jiji na
polisi waliweza kupambana
vikali
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I
Bosi Magereza
akerwa matumizi
hafifu ya rasilimali

Na Idda Mushi, MVOMERO i

Serikali yalaumiwa kwa
upotevu wa mabilioni

Na Salome Kitomari, DODOMA

KAMISHNA Jenerali wa Ma- "
gereza, Meja Jenerali Suleiman |
Mzee, ameeleza kutoridhishwa na
baadhi ya magereza kushindwa '
kutumia rasilimali watu, vifaa '
na mazingira katika maeneo ili "
kubuni miradi ya maendeleo.

Jenerali Mzee alisema hayo
baada ya kuzindua nyumba mbili '
kwa moja kwa ajili ya makazi .
va askari katika Gereza la Vijana 5
Wami, Mvomero mkoani Moro- 1
g0ro.

Alisema jeshi hilo liko tayari
kusaidia taasisi zake yakiwamo !
magereza yatakayokuwa tayari '
kuanza kutekeleza miradi kwa .
nguvu zao kwa sababu rasilimali
za kufanya hivyo zipo na hata
maeneo kwa ajili ya uendelezaji ;
pia yapo. i

“Katika Magereza ambayo ;
hayanifurahishi Tanzania ni haya :
mawili (Vijana Wami na Wami ‘
Kuu). Hamnifurahishi kabisa, i
haiwezekani mko wengi hivi |
halafu nyumba mliyojenga ni moja
tu. Wenzenu wana nyumba 10 :
hadi 20. Isanga (gereza) wana ny- .
umba 50, kikubwa ninachotaka ni !
mabadiliko. Nataka kuona maen-
deleo,” alisema.

Mzee alilishauri Gereza la
Vijana Wami kutumia rasilimali
za majengo lilizo nazo kuanzisha
chuo cha mafunzo ya ufundi, kwa
vile wafungwa katika gereza hilo A
wamekuwa wakijifunza katika
nyanja mbalimbali.

Alisema badala ya kutumika
kuwafundisha wafungwa peke
yao, watumie pia kufundisha raia !
wengine kwa sababu majengo na
walimu wapo wa kutosha kwa ajili
ya kazi hiyo. '

“Wenzenu jirani na barabara 5
wanaanzisha nyumba za kulala '
wageni, vituo vya mafuta, mae- ‘
neo ya uwekezaji wa b|ashara .
wanafyatua matofali. Kwani nyie
mmezuiwa?" alihoji. '

Baada ya kushiriki pia upandaji !
miti katika gereza hilo maalumu .
[a vijana, alihimiza upandaji miti
kuwa endelevu hususani miti ya
matunda ili kusaidia afya za askari !
na wafungwa sambamba na ku- 1
wezesha kukabiliana na mabadi- :
liko ya tabianchi.

Kiongozi huyo aliwapongeza
wakuu wa baadhi ya magereza 1
likiwamo la mahabusu Morogoro
kukarabati magari ya zamani '
ambayo sasa yamekuwa na uwezo
kusaidia utekelezaji wa miradi
inayoendelea kubuniwa, ikiwamo
ubebaji michanga na matofali '
kwenye miradi ya matofali na kazi
zingine. -

Mkuu wa Gereza la Vijana
Wami, Kamishna Msaidizi Abdal-
lah Misanga, alisema ujenzi wa :
nyumba hizo umetumia sehemu .
kubwa nguvu kazi na rasilimali
kutoka kwa askari na wafungwa
na serikali iliwapatia Sh. milioni 67
kuzimalizia.

Kuhusu ujenzi wa chuo cha :
mafunzo ya ufundi, alibainisha
tayari wameanza mchakato wa
kuomba usajili na wanaamini hadi
mwakani watakamilisha na akatoa
wito kwa wahisani mbalimbali
kuwasaidia kupata vifaa katika '
karakana za kufundishia ili iwe
rahisi kuendesha mafunzo.

BUNGE limesikitishwa na serikali
kushindwa kutekeleza makubaliano
yake ya kimkataba iliyoingia na Shirika
la Maendeleo ya Taifa (NDC) kuhusu
mauzo ya kiwanda cha viuadudu cha
Tanzania Biotech Products limited
(TBPL) Kibaha, mkoani Pwani kwa
miaka mitano.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu
ya Bunge ya Uwekezaji wa Mitaji ya
Umma (PIC), Jerry Silaa, alisema hayo
juzi bungeni wakati akiwasilisha taari-
fa kwa kipindi cha mwaka 2021.

Alisema hadi sasa serikali imekiuka
matakwa ya kimkataba baina yake na
NDC kupitia Wizara ya Afya uliotiwa
saini Machi 11, 2015 ili kuwa na uhakika
wa soko la ndani.

Kushindwa kutekeleza ~mkataba
huo, alisema kumesababisha ku-
pungua kwa mapato ya NDC, fed-
ha ambazo zingeongeza uwezo
wa shirika kuchangia katika Mfu-
ko Mkuu wa Serikali pamoja na ku-
zalisha viuadudu kwa kiasi kikubwa.

Aidha, alisema kamati im-

ebaini mkwamo mkubwa kati-

ka uwekezaji unaosababishwa seri-
kali kushindwa kutekeleza matakwa
ya kimkataba kati yake na NDC.

Alisema kiwanda hi-
cho ni muhimu kwa mustakaba-
li ya maishayawatunauchumiwataifa
lakini mkataba haukutekelezwa ku-
tokana na serikali kutoweka Kkip-
aumbele na kutotenga bajeti kwe-
nye halmashauri zake kwa aji-
li ya ununuzi wa bidhaa hiyo.

Mwenyekiti huyo alisema kutokana
na hali hiyo bunge linaitaka serikali ku-
hakikisha Wizara ya Fedha na Mipango
inatenga fedha za kuiwezesha Wizara
ya Viwanda na Biashara kufanya ‘tech-
nical Study’ ya matumizi sahihi ya vi-
uwadudu na kushughulikia kupatikana
kwa ithibati ya Shirika la Afya Duniani
(WHO) katika kiwanda hicho.

Alisema itasaidia wizara kutumia
fedha zinazotolewa na wahisani kati-
ka ununuzi wa viuwadudu vinavyo-
zalishwa katika kiwanda hicho.

Pia alisema Wizara ya Fedha na Mip-
ango itenge fedha mahususi katika ki-
fungu maalumu (ring fenced) kitaka-
chotumika kulipia ununuzi wa vi-
uwadudu vya kuteketeza mazal-

ia ya mbu vinavyozalishwanakiwanda
hicho, ili kukiwezesha kiwanda hicho
kupata soko la ndani la uhakika, ikiwa
ni pamoja na kuweza kurejesha mkopo
uliotumika.

Kwa mujibu wa mwenyekiti huyo,
Wizara ya Afya, itenge fedha ku-
toka vyanzo vyake kwa ajili ya un-
unuzi wa viuwadudu vinavyozal-
ishwa na kiwanda hicho, ikiwa ni
pamoja na kuhuisha mkataba baina
yake na NDC.

Alisema  ni
cha biashara cha NDC kutafu-
ta masoko kwa kushiriki-
ana na Mamlaka ya Maendeleo ya
Biashara Tanzania (TANTRADE),
ili dawa zinazozalishwa katika kiwan-
da cha Tanzania Biotech zifahamike
na uuzika katika nchi mbalimbali.

“Dhamira ya Kamati ni kuhakikisha
kila senti iliyowekezwa na serikali in-
aleta tija iliyokusudiwa. Kwa man-
tiki hiyo, Kamati imekuwa ikifan-
yauchambuzi wa kina katika uwekezaji
wa mitaji ya umma ili kubaini iwapo
uwekezaji huo wuna tija na ume-
fuata taratibu na miongozo muja-
rabu ya biashara,”alisema.

muhimu  kitengo

MHANDISI ROBERT GABRIEL
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MKUU WA MKOA WA MWANZA

Mkurugenzi Mtendaji wa OreCorp, Matthew Yates (kulia), akikabidhi moja ya madarasa matatu mapya yaliyojengwa na kampuni hiyo
kwa Kaimu Mkuu wa Wilaya ya Sengerema, Veronica Kessy (kushoto), wakati wa hafla fupi ya makabidhiano iliyofanyika wilayani Sen-
gerema, mkoani Mwanza. Mradi wa ujenzi wa madarasa hayo ni sehemu ya mpango wa kampuni hiyo wa kuiendeleza jamii. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Shahidi akwamisha kesi mke wa Bilionea Msuya

Na Kulwa Mzee

takiwa kufika jana Mahaka-
ma Kuu Kanda ya Dar es

kupokewa
kama Kkielelezo

mahakamani
kutokana

ukiwa umeshaleta masha-
hidi wawili ambao ni Miriam

KESI ya mauaji inayomka-
bili mke wa marehemu Bil-
ionea Erasto Msuya, Miriam
Mrita na mfanyabiashara
Revocatus Muyella, imekwa-
ma kuendelea kutokana na
shahidi wa utetezi kwenye
kesi ndogo ndani ya kesi ya
msingi kutofika mahakama-
ni.

Shahidi huyo wa tatu ali-

Salaam mbele ya Jaji Edwin
Kakolaki.

Inadaiwa shahidi huyo
hakufika kwa sababu
anaumwa, hivyo mahakama
iliahirisha kesi hiyo hadi leo.

Katika kesi hiyo ndogo,
mshtakiwa wa kwanza Mir-
iam, kupitia Wakili wake,
Omary Msemo, anapinga
maelezo yake ya onyo

na sababu mbalimbali iki-
wamo kuteswa wakati wa
kuchukuliwa maelezo hayo
ili akiri kuhusika na mauaji
ya dada wa mumewe, Aneth
Msuya.

Katika kesi hiyo tayari
mashahidi ~ watatu  wa
upande  wa mashtaka
wameshatoa ushahidi wao
huku upande wa utetezi

mwenyewe na mdogo wake,
Mbazi Mrita.

Katika kesi ya msingi
namba 103/2018, washtak-
iwa hao wanadaiwa ku-
muua kwa kukusudia Aneth
Msuya, dada wa marehemu
Bilionea Erasto Msuya Mei
25, 2016 maeneo ya Kibada
wilayani Kigamboni, Dar es
Salaam.
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Wizara: Asilimia 60
wanatumia tiba asili

Na Augusta Njoji, DODOMA

WIZARA ya Afya imebainisha kuwa
zaidi ya asilimia 60 ya Watanzania
wanatumia tiba asili ili kujitibu dhidi ya
magonjwa mbalimbali kabla ya kwenda
kwenye vituo vya kutolea huduma za
afya.

Vilevile, imesema dawa 20 kati ya
73 zilizosajiliwa na Baraza la Tiba Asili
na Tiba Mbadala zimeleta mafanikio
makubwa kwenye mapambano dhidi ya
ugonjwa wa UVIKO-19.

Kaimu Mkurugenzi wa Huduma za Tiba
wa Wizara ya Afya, Dk. Caroline Damiani,
aliyasema hayo jana jiji
fungua mafunzo kwa vvaganga wa tiba
asili yenye lengo la kubadilishana uzoefu
na kujadili kero na mikakati mbalimbali
va kuikuza taaluma va tiba asili na tiba
mbadala ili iendelee kuwanufaisha Wa-
tanzania.

Alisema Watanzania hao wanapata
tiba asili kwa ajili ya maradhi mbalimbali
kabla ya kwenda katika vituo vya kutolea
huduma au baada ya kwenda katika
Vituo ama hospitali zinazotoa huduma za
Kisasa.

Mkurugenzi huyo alisema hadi sasa
Wizara ya Afya Kupitia Baraza la Tiba
Asili na Tiba Mbadala imefanikiwa kusajili
dawa za tiba asili 73, huku 20 zikiwa na
mafanikio makubwa kwenye ugonjwa wa
UVIKO-19.

Alibainisha kuwa dhima kuu ya
mafunzo hayo ni kuhakikisha dawa zina-
zotengenezwa na Wataalamu zinakuwa
bora kuanzia katika hatua ya uoteshaji,
uvunaji, utengenezaji, uhifadhi mpaka
kwenye afya ya mtumiaji

Alisema wamejadili njia bora ya ku-
hakikisha dawa za tiba asili zinapatikana
kwa urahisi zaidi popote nchini na nje ya
nchi ili kuwanufaisha wananchi na taifa
kupata fedha za kigeni baada ya kuziuza
nje ya nchi.

Aliwataka kuanzisha viwanda vya
kutosha vitavyozalisha dawa za tiba asili,
hali itayosaidia kuongeza upatikanaji wa
dawa hizo katika maeneo mbalimbali
nchini na kuwanufaisha wananchi.

Mkurugenzi huyo alitoa wito kwa
waganga wa tiba asili kuzingatia maelek-
€70 Na Maagizo ya wizara ili kushirikiana
katika kutatua kero mbalimbali zinazoi-
kumba taaluma hiyo.

Mwakilishi wa Waganga wa Tiba Asili
na Tiba Mbadala na Mbunge wa Lushoto,
Shaban Shekilindi, aliipongeza wizara
kwa kuandaa mafunzo hayo kwa kuwa
yamesaidia kwa kiasi kikubwa kuwajenga
na kukumbushana sheria na taratibu za
taaluma ya tiba asili nchini.

Alilomba serikali kuendelea kuiinua
taaluma ya tiba asili kwa kuwa waganga
wengi vipato vyao ni vidogo kukidhi
malengo yao ya kuwahudumia wananchi.

Lukuvi akabidhi ofisi,
ampa kongole Mabula

Na Munir Shemweta, DODOMA

ALIYEKUWA Waziri wa Ardhi,
Nyumba na Maendeleo ya Makazi,
William Lukuvi, amemkabidhi ofisi
aliyekuwa naibu wake, Dk. Angeline
Mabula, ambaye sasa ni waziri wa
wizara hiyo.

Makabidhiano ya ofisi yalifanyika
jana kwenye ofisi za wizara hiyo l<a
hapo.

Akizungumza wakati wa maka-
bidhiano hayo, Lukuvi alisema ana
furaha kubwa kumkabidhi ofisi mtu
anayeijua wizara na aliyekuwa aki-
fanya naye kazi.

“Dk. Angela anayajua mengi kwe-
nye wizara. Tumeshirikiana katika
kushughulikia dhuluma na malala-
miko ya ardhi na katika kipindi chote,
tumejitahidi kupunguza malalamiko
na yamepungua,” alisema Lukuvi am-
baye ni Mbunge Isimani.

“Ninaomba mumpe ushirikiano,

nimefanya naye kazi takriban miaka
sita na tumeelewana sana na nilimpa
kazi nyingi kwa sababu ana uwezo.
Tofauti yangu mimi na yeye ni kuwa
mimi ni mkali yeye ni mpole,” alise-
ma.

Kwa mujibu wa Lukuvi, wakati wa
uongozi wao, wizara ilipiga hatua
kubwa katika masuala mbalimbali
yakiwemo mabadiliko ya mfumo wa
utunzaji kumbukumbu za ardhi sam-
bamba na uanzishwaji ofisi za ardhi
za mikoa.

Aliishukuru menejimenti ya wizara
kwa kuonyesha ushirikiano wakati
wa kipindi chote alichokuwa wizara-
ni hapo na kuitaka menejimenti hiyo
kumpa ushirikiano Waziri Mabula.

Dk. Mabula alimshukuru Rais Sa-
mia Suluhu Hassan, kwa kumuamini
na kumteua kuwa Waziri wa Ardhi.
Pia alimshukuru Lukuvi kwa kumpa
uhuru wa kufanya kazi wakati wote
walipokuwa wakifanya kazi pamoja.

Alisema katika kipindi cha uon-

gozi wao, wizara imefanya mambo
mengi kwa lengo la kuondoa kero
na changamoto za sekta ya ardhi
na kubainisha kuwa mafanikio yote
yalitokana na ushirikiano na meneji-
menti ya wizara.

“Mengi yamefanyika kuondoa
changamoto kwa ushirikiano na timu
nzima ya menejimenti. (Lukuvi) ume-
nilea vizuri, malezi na imani uliyoku-
wa nayo ni wazi nina deni kubwa
la kulipa katika utendaji kazi,” alise-
ma.

Waziri Mabula aliongeza kuwa
pamoja na mambo mengine, msisiti-
7o wa wizara yake kwa sasa ni
vipaumbele vya Rais Samia katika
masuala ya uwekezaji na mifumo ya
utunzaji kumbukumbu za ardhi.

Lukuvi aliondolewa nafasi ya uwa-
ziri katika mabadiliko ya Baraza la
Mawaziri  yaliyofanyika mapema
Januari, mwaka huu. Alikuwa Waziri
katika wizara hiyo tangu mwaka 2014
na amedumu kwa miaka nane.

va kupanda Jumla ya miti 250,000. PICHA: JUMBE ISMAILLY
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Utata waibuka polisi kutaka kufukua kaburi dereva boda

NA Frank Kaundula, MOROGORO

HALI ya sintofahamu imeibuka katika
familia ya Mzee Omary Siogope mkazi
baada ya kupokea taarlfa kutoka Jeshi
la Polisi wakitaka kufukua kaburi la
mtoto wao, Habibu Omar (21).

Uamuzi wa polisi kutaka kufukua ka-
buri hilo umekuja ikiwa ni miezi miwili
tangu Habibu azikwe baada kuuawa na
watu wasiojulikana na kutokomea na
pikipiki.

Akizungumza na Nipashe juzi, baba
wa marehemu, Omary Siogope, alise-
ma kijana wake alitoweka Novemba 14,
mwaka jana kisha mwili wake kupati-

kana Desemba 11 ukiwa umetelekezwa

katika mashamba ya mkonge akiwa
ameshafariki dunia.

Siogope alisema baada ya kupatika-
na, mwili huo ulifanyika uchunguzi wa
kidaktari chini ya jeshi la polisi lakini
hawakupata majibu yoyote na hakuku-
wa na taarifa ya kiuchunguzi hadi wali-
popata taarifa ya kutaka kufukuliwa
kaburi.

“Kabla ya mazishi polisi kwa kush-
irikiana na daktari, walichukua baadhi
ya viungo vya mwili wa marehemu kwa
madai ya kufanya uchunguzi lakini
mpaka sasa hatujui hatua gani zime-
chukuliwa hadi wamerudi tena,” alise-
ma Siogope.

Hata hivyo, suala la kufukua kaburi
lilishindikana kutokana na mvutano
kati ya ndugu na polisi baada ya baba
mkubwa wa marehemu, Ally Rajabu,
kusema familia ilitaka jambo hilo ku-
fanyika kwa uwazi tofauti na polisi wal-
iotaka kufanyika kwa usiri.

Alisema sababu ya familia kutaka
kuwapo kwa uwazi ni baada ya kuto-
patiwa taarifa za hatua zilizochukuliwa
awali baada ya uchunguzi uliofanyika
ili wawe na uhakika na kupatikata kwa
haki ya mtoto wao.

“Hatujui hatua gani zimechukuliwa
mpaka sasa kwa waliohusika na kifo
cha motto wetu . Tunashangaa wal-
ituambia wanataka kufukua kaburi

kwa ajili ya upelelezi. Sisi tunataka
kuwe na uwazi ili tujue hatima ya wa-

naohusika wasifanye kwa siri,” alisema
Rajabu.
Akitolea ufafanuzi sakata hilo,

Kaimu Kamanda Polisi Mkoa wa Mo-
rogoro, Kamishna Msaidizi (ACP) Sos-
peter Kungura, alisema kilichokuwa
kinatakiwa ni upelelezi wa kesi hiyo
ambayo tayari watu
wanne wanashikiliwa
kwa tuhuma ya mauaji wa kijana huyo.
“Tunawashikilia watuhumiwa wanne
kutokana na tukio hilo, kwa hiyo tuko
kwenye upelelezi na hatuwezi kulizun-
gumzia kiundani kwa sababu za kiu-
chunguzi,” alisema Kungura.
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HABARI KITAIFA

Uchimbaji madini endelevu kujadiliwa

Na Romana Mallya

ADAU sekta ya madini ziki-

wamo kampuni za uchim-

baji, watengenezaji na

wasambazaji wa mitambo
watakutana kujadili uchimbaji madini en-
delevu na namna teknolojia zinavyoweza
kuufanya uzingatie mabadiliko ya tabia
nchi.

Akizungumza na waandishi wa habari
Mtendaji wa Taasisi isiyo ya kiserikali
ijulikanayo kama Policy Analysis and De-
velopment Organization (PADO), Prof.
Sufiani Bukurura, alisema wadau hao
watakutana chini ya Jukwaa la Uchimbaji
Madini Tanzania (TAMFO).

Prof. Bukurura alisema kongamano hilo
linatarajia kufanyika kwa siku mbili kuan-

]
Asilimia 80 ya :
watoto wadogo
hufanyiwa ukatili

Na Yasmine Protace

IMEELEZWA kuwa asilimia
80 ya watoto wadogo wanaon-
goza kwa kufanyiwa ukatili wa
Kijinsia.

Hayo yalisemwa na Asia MKki-
ni, mkuu wa kitengo cha dawati
la mkono kwa mkono kutoka
Hospitali ya Mwananyamala

Asia ambaye alikuwa akitoa
mada inayohusu, nyenzo za
kukabiliana na ukatili, kwa
washiriki wa semina za Jinsia
na Maendeleo(GDSS), alisema
matukio ya ukatili yanafanyika
kwa watoto wadogo kwa kiwan-
go kikubwa.

“Asilimia 80 ya matukio ya
ukatili yanafanywa kwa watoto
wadogo,” alisema na kuongeza
kuwa mtu yeyote anayefanyiwa
ukatili anatakiwa kufika kituo
cha mkono kwa mkono ili aweze
kufanyiwa uchunguzi ikiwamo
na kupatiwa matibabu ambayo
hutolewa bure.

Alisema vituo vya mkono kwa
mkono vinatoa huduma mpaka
saa tisa mchana, lakini pamoja
na ingawa katika hospitali hu-
duma hiyo inaendelea kutolewa.

Christopher Neuton, kutoka
Dawati la Jinsia na Watoto
Kinondoni, alisema kuwa kuan-
zishwa kwa dawati ni kuwa-
saidia manusura kupata huduma
bure pamoja na haki zao.

“Kuanzishwa kwa dawati
kunawasaidia manusura kupata
matibabu bure ikiwamo na ku-
pata haki zao,” alisema.

Aliongeza kuwa mtu yeyote
ambaye anayafanyiwa uka-
tili wowote hatakiwi kuharibu
ushahidi, kwani kuharibu usha-
hidi kuna sababisha mtuhumiwa
kushinda kesi.

Alisema kuanzishwa kwa
dawati kunasaidia kukamata
wahalifu wote kwa mujibu wa
sheria.

Pia aliwataka wazazi na jamii
kutoa ushirikiano kwa polisi au
watu wa madawati ya kijinsia ili
wahusika wachukuliwe hatua.

Hassan Hamis, mshiriki wa
GDSS, alisema wanaiomba seri-
kali iweke vituo vya mkono kwa
mkono ambavyo vinatembea
ili kuwasaidia manusura kupata
huduma kwa haraka.

zia Machi 9, mwaka huu jijini Mwanza na
litajumuisha pia viongozi mbalimbali ku-
toka serikalini.

“Kongamano hili la kimataifa la uchim-
baji madini litakutanisha kampuni kub-
wa, za kati na ndogo zinazojihusisha na
uchimbaji madini, wachimbaji wadogo,
kampuni za ndani na nje zinazotengen-
eza au kusambaza mitambo na teknolojia
katika uchimbaji na wauzaji wa vito vya
thamani,” alisema.

Alisema mada ya mwaka huu ni
“Uchimbaji wa Madini Endelevu ni namna
gani teknolojia zinaweza kufanya uchim-
baji wa madini uzingatie mabadiliko ya
tabia nchi.”

Prof. Bukurura alisema siku ya kwanza
mbali ya hotuba za viongozi wa serikali
na wadau kutakuwa na mawasilisho ya
kitaalamu na midahalo.

“Mawasilisho yatajumuisha mada kama
uwajibikaji katika uchimbaji wa madini
kwa maana ya utunzaji wa mazingira;
hali halisi kuhusu uchimbaji madini na
mabadiliko ya tabia nchi na uchimbaji wa
madini shirikishi na endelevu unaohusi-
sha jinsia zote, vijana, wenye ulemavu,”
alisema.

Alisema siku ya pili ya kongamano ita-
husisha maonyesho ya teknolojia mpya
zinazoweza kusaidia sekta ya madini iwe
endelevu.

“Itaambatana na maonyesho ya namna
uchimbaji unafanyika katika maeneo
mbalimbali ya nchi. Tutaonyesha ma-
hali tulipo na teknolojia ambazo pengine
zingetumika na kuwezesha uchimbaji
madini nchini ungekuwa rafiki zaidi,”
alisema.

Alisema tayari kampuni zaidi ya 10 za
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Mkuu wa Jeshi la Polisi, IGP Simon Sirro, akijaribu moja ya pikipiki 10 zenye thamani ya shilingi milioni 51.3, zili-

ndani na nje ya nchi zimethibitisha ush-
iriki kwenye TAMFO 2022.

Alisema Waziri wa Madini, Dotto Biteko
na Naibu Waziri wa Wizara ya Viwanda,
Ally Gugu, wanatarajia kushiriki katika
jukwaa hilo.

“Shirika la Madini la Taifa (STAMICO),
Tume ya Madini watashiriki. Tutakuwa
na wadau wa sekta hii wakiwamo waha-
dhiri, wanaharakati na watafiti, tunaomba
wadau wajumuike nasi ili kwa pamoja tu-
tathmini sekta yetu iwe na uchimbaji en-
delevu,” alisema.

BADO ni taasisi isiyo ya kiserikali in-
ayojihusisha kufanya utafiti, mafunzo ya
kivitendo na kufanyia tathmini sera na mi-
pango ya serikali ili kutoa mchango katika
kuhakikisha Tanzania inapata maendeleo
endelevu.

zotolewa juzi na Shirika la Umoja wa Mataifa la Idadi ya Watu (UNFPA), kwa ajili ya kusaidia operesheni ya kupinga
ukatili wa kijinsia nchini. Kulia ni mwakilishi wa shirika hilo, Georgette Kyomba, aliyekabidhi pikipiki hizo. PICHA:

MPIGAPICHA WETU

Udongo mikoa wazalishaji wakuu taabani

Na Gerald Kitabu

UTAFITI wa afya ya udongo uliofany-
wa katika mikoa ya nyanda za juu kusini
umebaini kuwa, udongo wa maeneo hayo,
umechoka na hauna virutubisho muhimu
kwa mimea, hali inayopunguza tija.

Taasisi ya Utafiti wa Kilimo -TARI Uyole
kwa kushirikiana na kampuni ya OCP ya
Morocco imetafiti na kubaini kuwa udon-
go wa mikoa ya Mbeya, Iringa, Songwe,
Rukwa na Morogoro kwenye uzalishaji
chakula, umepoteza zaidi ya asilimia 50
ya virutubisho miaka ya karibuni.

Hali hiyo inasababiha wakulima kukosa
tija katika mazao ya mahindi, alizeti, viazi
pamoja na mpunga katika maeneo mengi.

Akitoa matokeo, kiongozi wa utafiti huo
Fredrick Mlowe, kutoka TARI Uyole alise-
ma utafiti huo umeonyesha kuwa kuna
upungufu mkubwa wa virutubisho vya
‘naitrojeni, fosforas, solfur boron na zink.’

Alisema utafiti  ulifanyika katika
100 vya kila kwenye mikoa ya Mbeya, Ir-
inga, Songwe, Rukwa na Morogoro.

“Katika mikoa yote tumebaini kuwa
udongo umechoka hautoi virutubisho
vyote vya msingi kwa mazao, ambavyo

mmea unahitaji ambavyo ni 13, lakini
maeneo mengi viwango hivyo vipo chini
kabisa,” alisema Mlowe.

Alivitaja kuwa ‘zink, salfa, naitrojen,
boron,” na kuongeza kuwa katika viru-
tubisho hivi zink imepungua zaidi mkoa
wote wa Morogoro.

“Upungufu umeathiri wakulima wa-
dogo kwenye mazao makuu ya mahindi,
mpunga, viazi na alizeti.”

Mlowe aliwashauri wakulima kutumia
mbolea yenye virutubisho vyote muhimu
na kampuni za mbolea kuzalisha mbolea
yenye virutubisho vyote muhimu wakuli-
ma waongeze uzalishaji na tija

Utafti huo ulionza mwaka 2019 na ku-
malizikia katika mkoa wa Morogoro hivi
karibuni, ulisisitiza wakulima kuboresha
afya na matumizi ya udongo kwa kuweka
mbolea yenye virutubisho vyote muhimu.

“Katika utafiti huu tulishirikiana na
kampuni ya OCP ya Morocco, viongozi
wa mikoa na serikali za mitaa kufikia
ma Mlowe.

“Madhumuni ya utafiti huu ni kutoa
majibu ya namna gani wakulima wa-
naweza kuongeza uzalishaji wa tija kwe-
nye mahindi, mpunga, alizeti kwa ku-

tumia mbolea,” aliongeza.

Akitoa mapendekezo ya matumizi ya
mbolea, Mkurugenzi wa TARI Uyole, Dk.
Tulole Bucheyeki, alishauri wakulima wa-
tumie mbolea yenye virutubisho muhimu
ikiwamo zink, salfa, naitrojen na boron na
kutaka kampuni za mbolea kujikita kwe-
nye eneo hilo.

Meneja wa kampuni ya OCP Tanzania,
Dk. Mshindo Msolla, alisema kwa miaka
mingi wakulima wamekuwa wakihangai-
ka kufikia uzalishaji wenye tija.

Alisema serikali kwa kushirikiana na
kampuni hiyo walianza kupima udongo
mwaka 2019 na upiaji huo ulizinduliwa
na Waziri wa Kilimo wakati huo Japhet
Hasunga kule Vwawa mkoa wa Songwe
na kuendelea Iringa, Mbeya, Rukwa na
Morogoro.

Aliwashauri wakulima kuzingatia ka-
nuni bora za kilimo, mbolea yenye viru-
tubisho na kufuata ushauri wa wataalamu
ili kuongeza uzalishaji na tija

Juma Mdeke kutoka Wizara ya Kilimo
alisema ni faraja kwa serikali baada ya
kutambua afya ya udogo mikoa minne na
kwamba utafiti utawaongezea wakulima
uelewa wa afya ya udongo ili kuongeza
uzalishaji.
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Serikali yafanya tathmini
mikopo makundi maalum

FISI ya Rais, Tawala za Mikoa na
Serikali za Mitaa (TAMISEMI),
imeanza kufanya tathmini ya
utoaji wa mikopo ya wanawake,
vijana na watu wenye ulemavu.

Uamuzi huo ulitangazwa jana bungeni
wakati ofisi hiyo ilipojibu swali la Mbunge
wa Vunjo (CCM), Dk. Charles Kimei.

Katika swali lake, Dk. Kimei alihoji
kama serikali inaweza kutoa tathmini ya
urejeshwaji wa mikopo inayotolewa na
halmashauri kwa vikundi vya kinamama,
vijana na watu wenye ulemavu katika kip-
indi cha angalau miaka mitatu iliyopita.

Kwa mujibu wa ofisi hiyo, tathmini
hiyo ilianzia tangu kuanza kutumika
kwa sheria mwaka 2018/19 hadi Desem-
ba 2021 kwa kuzielekeza halmashauri
zote kuwasilisha taarifa ya mikopo na
marejesho iliyotolewa tangu kuanza
kwa sheria kupitia barua yenye Kumb.Na
CB.352/428/01/8 ya tarehe 04/01/2022.

Ilisema taarifa za awali baada ya

uchambuzi zinaonyesha kuongezeka
kwa vikundi katika kurejesha mikopo
hiyo.

Hata hivyo, ilisema taarifa hizo bado
zinahakikiwa zaidi kwa kukaa na hal-

mashauri na mikoa ili kupata viambati-
sho muhimu ili kuwa na uhakika wa usa-
hihi wa taarifa hizo ambazo zitatolewa
rasmi. Ilisisitiza imeshaanza kuboresha
mfumo kwa kuandaa mwongozo wa
usimamizi wa mikopo hiyo ambao upo
katika hatua za mwisho za uidhinishwaji.

Vilevile, Ofisi ya Rais -TAMISEMI pia
imeshasanifu mfumo wa kielektroniki
utakaowezesha usimamizi madhubuti wa
mikopo katika usajili wa vikundi, utengaji
wa fedha, utoaji wa mikopo, usimamizi
wa marejesho na shughuli za vikundi ka-
tika mamlaka za serikali za mitaa.

Mbunge wa Viti Maalum, Jacqueline Kainja, akiuliza swali bungeni jijini Dodoma jana, ambapo aliuliza je ni lini
serikali itajenga hospitali ya kanda ya magharibi kama ilivyoainishwa katika ilani ya uchaguzi ya Chama Cha
Mapinduzi (CCM). PICHA: IBRAHIM JOSPEH

Wizara yaja na mKkakati wa kusaidia wachimbaiji

BUNGE limeelezwa kuwa Shirika la
Madini la Taifa (STAMICO) limeandaa
mkakati maalumu kwa ajili ya kuwasaid-
ia na kuwaendeleza wachimbaji wadogo
nchini ikiwamo wa Mkoa wa Njombe.

Wizara ya Madini ilibainisha hayo
bungeni jana ilipokuwa ikijibu swali la
Mbunge wa Njombe Mjini (CCM), Deoda-
tus Mwanyika.

Katika swali lake, mbunge huyo alihoji
lini serikali itaanza kuwasaidia wachim-
baji wadogo wa madini katika Jimbo la
Njombe Mjini kama inavyofanya kwenye
maeneo mengine.

Wizara hiyo ilisema katika kuwasaidia
wachimbaji wadogo, kupitia shirika hilo
imeandaa mkakati maalumu ambao
umeanza kutekelezwa mwaka wa fedha
2021/22 na umejikita kwenye maeneo
manne muhimu.

Ilitaja maeneo hayo ni mpango wa
mafunzo kwa mwaka mzima ambao

utafanyika nchi nzima na uliandaliwa
kwa kushirikisha wachimbaji wadogo
kupitia uwakilishi wa vyama vyao (FEMA-
TA) na ambao kwa sasa upo tayari kwa
utekelezaji.

Ilisema mafunzo hayo yatatolewa kwa
kuhusisha taasisi mbalimbali zinazohusi-
ka na utozaji wa tozo na kodi kama Mam-
laka ya Mapato (TRA), Tume ya Madini na
halmashauri.

Pia ilisema mpango wa kuwawezesha
wachimbaji wadogo kukopesheka katika
taasisi za fedha ambapo tayari shirika
limeishaingia makubaliano na taasisi za
fedha za CRDB, NMB na KCB ambazo zipo
tayari kuwakopesha wachimbaji hao.

Ilibainisha eneo lingine ni kuingia
makubaliano na Taasisi ya Jiolojia na
Utafiti wa Madini Tanzania (GST) ambayo
itawasaidia wachimbaji wadogo kujua
taarifa za mashapo katika maeneo yao
kabla hawajaanza kuchimba na kupata

mitambo ya uchorongaji mahususi kwa
ajili ya wachimbaji wadogo na kwa kuan-
zia shirika limeagiza mitambo mitano ya
uchorongaji.

.4z EREENR EHE S l I
T = [pEiR  mem ww B2

= -

Habari zote na Augusta Njoji

]
Bilioni 2/- )
kununua magari
kuzima moto

JESHI la Zimamoto na Uokoaji
limetengewa bajeti ya Sh. bilioni
mbili kwa mwaka 2021/22 kwa
ajili ya kununua magari mapya vya
kisasa ya kuzima moto.

Wizara ya Mambo ya Ndani ya
Nchi ilibainisha hayo bungeni
jana ilipojibu swali la Mbunge wa
Viti Maalum (CHADEMA), Esther
Matiko, aliyetaka kujua lini seri-
kali itanunua magari ya kisasa ya
Zimamoto ili kunusuru maisha ya
raia na mali zao.

Ilisema lengo kuu la ununuzi wa
magari hayo ni kuongeza ufanisi
kwenye shughuli za kuokoa
maisha na mali za wananchi pindi
patokeapo ajali za moto na ny-
ingine.

Wizara hiyo ilisema taratibu
zote za ununuzi zikikamilika,
magari ya kuzima moto yatapele-
kwa katika mikoa isiyokuwa na
huduma ya zimamoto na uokoaji.

Hata hivyo, ilisema serikali
itaendelea kutenga fedha kila
mwaka ili kuliwezesha vitendea
kazi stahiki Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji.

Ilisema serikali imeandaa mpan-
go mkakati wa kuimarisha hudu-
ma ya zimamoto na uokoaji nchini
kwa kuimarisha na kuongeza
vifaa vya kisasa vya utendaji
kazi katika Jeshi la Zimamoto na
Uokoaji.

[lisema vifaa hivyo vya kisasa
vitaenda sambamba na upele-
kaji wa huduma ya zimamoto na
uokoaji katika wilaya zote am-
bazo hazina huduma hiyo.

Mashamba
madume bora
ya hg’'ombe
kuimarishwa

MBUNGE wa Bahi (CCM), Ken-
neth Nollo, amehoji mpango wa
serikali wa kujenga kituo cha
uzalishaji wa madume bora ya
ng'ombe wilayani Bahi ili kuleta
tija kwa wafugaji na kukidhi ma-
hitaji ya soko.

Ikijibu swali hilo bungeni jana,
Wizara ya Mifugo na Uvuvi il-
isema mpango wa serikali ni
kuimarisha mashamba yake
ya uzalishaji wa madume bora
ya Mabuki - Mwanza, Kitulo -
Njombe na Sao Hill lililoko mkoani
Iringa ili kuzalisha madume mengi
na bora kwa lengo la kuyasamba-
za kwa wafugaji wote wanaohitaji
ikiwa ni pamoja na wafugaji wa
Wilaya ya Bahi.

Pia ilisema serikali inaendelea
Kusisitiza matumizi ya teknolojia
ya uhimilishaji katika kuboresha
kosafu za ng'ombe ili kuwa na
kundi la mifugo yenye tija katika
uzalishaji wa nyama au
maziwa na hivyo kukidhi mahitaji
ya soko.
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Nlpas @ BIASHARA, UCHUMI NA FEDHA
JOHN NAHIMANA:

Elimu Kidato cha pili Afrika, Mhadhiri
wa Kunyoa Chuo Kikuu cha Marekanl

JOHN NAHIMANA

MTU anaweza kuja na hoja
kuwa kazi ya kinyozi ina uhusi-
ano wa namna fulani kwa anay-
etumikia kutokuwa na elimu
kubwa sana kama ilivyo dhana
inayotawala.

Inawezekana kukawepo uk-
weli, lakini unapoangaliwa kwa
kina katika maisha ya kinyozi
bingwa ughaibuni, John Nahi-
mana kuna ama ‘ukweli’ na  sio
ukweli’ kwa lugha nyepesi na
tamathali yake ni 50 kwa 50’.

Hiyo ni kwa sababu Nahima-
na, elimu yake hana hata cheti
cha kuhitimu sekondari, lakini
amepewa darasa la kufundisha
taaluma hiyo ndani ya chuo ki-
kuu.

Nahimana anafundisha un-
yoaji nywele katika chuo kikuu
nchini Marekani, akielekeza
kwamba alianza kazi yake, am-
bayo msingi wa ujuzi unaanzia
kujaribu kimasihara. Wakati
huo alikuwa makazi Kkatika
Kambi ya Wakimbizi Kanemba,
akitumia mkasi na baadaye
akawa mjuzi hata kumuingizia
kipato.

“Eti nilianza kunyoa kiutani
halafu baadaye ilinisaidia ku-
nunua mafuta ya taa ili niweze
kusoma, nikaweza kununua
hata baiskeli kwenda shule,”
anasimulia Nahimana na kuen-
delea “wakati huo nilikuwa na-
tumia mkasi mmoja.”

Anaeleza nyendo za maisha
yake baada ya muda fulani aka-
hamia katika kambi za wakim-
bizi katika nchi nyingine nyingi,
kama vile nchini Malawi, Msum-
biji, Zimbabwe na Afrika Kusini,
kote akidumisha taaluma yake

« TUZO Kibao, maarufu akifunza maji

Watanzania mmeamua
kuvaa koti la Uviko-197
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CRB yakusanya makandara5|
‘Wazawa kuwajengea uwezo
| wawafikie wageni

John Nahimana; raia wa Burundi aliyegeuka kinyozi na mtaaluma wa fani hiyo, maarufu nchini

Marekani. PICHA: MTANDAO

ya kunyoa watu nywele.

Pia, anasema mara nyingi
katika sehemu alizozunguka,
alifanya kazi hiyo na watu wen-
gine, isipokuwa katika nchi za

Afrika Kusini na Malawi ndio
akawa na saluni zake.
Nahimana anasema wakati
wote huo, alikuwa akifanya kazi
ya kunyoa huku anasoma shule

na hata alipohitimu anaeleza
mafanikio yake kuwa “Niliporu-
di Malawi kutoka Afrika Kusini,
ndipo niliponunua gari langu la
kwanza kutoka kwenye kipato

mboni
cha kunyoa.”

Nahimana anasema kwamba
kadri siku zilivyoenda, alizidi
kuyaona  mafanikio  kwani
baadaye akapiga hatua zaidi ya
maendeleo, akinunua gari la pili
huku akiendelea kunyoa watu.

MAPYA MAREKANI

Anasimulia, baadaye alipata
nafasi ya kwenda nchini Mare-
kani ambako hapakuwa rahisi
kuendelea na kazi hiyo ya ku-
nyoa, kwani sharti la kumiliki
saluni binafsi, alihitajika kuwa
na cheti cha taaluma hiyo.

Kinyozi Nahimana anasema
kwa kuwa alitoka Afrika akiwa
na elimu ya kidato cha pili,
akalazimika kuingia tena dar-
asani kwa kozi ya kunyoa kwe-
nye chuo kikuu kwa muda wa
mwaka mmoja.

Anasema, masomoni na
baada ya masomo akaonyesha
umahiri mkubwa kitaaluma,
hata akapatiwa jukumu la uku-
funzi mahsusi akianzia jimbo la
Idaho nchini Marekani, akiwan-
oa kwa kozi hiyo katika shule
ndani ya eneo hilo tajwa.

“Kwa sasa naenda kusaidia
kufundisha katika majimbo
mbalimbali kama Arizona na
Colorado,” anasimulia, huku ak-
idokeza ameshatunukiwa tuzo
mbalimbali kutokana na uma-
hiri wake katika taaluma hiyo.

Nahimana anazitaja baadhi
ya tuzo kuwa ni ‘kinyozi bora’
katika jimbo analoishi na ny-
ingine ni katika Chuo Kikuu
cha Phoenix jimboni Arizona,
mwaka huu.
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TANROADS Singida inavvomudu kufungua
mkoa kwa mitandao barabara kusikopitika

RC Dk. Mahenge adokeza
Neema inayoendana na zama mpya za madini mkoani

Na Elisante John, Singida

« Meneja wake aainisha mpangilio hesabu ya ushindi

KWA anayeujua mkoa wa Sin- |shara ya neema inayokuja

gida, hapana shaka ana neno
la kukiri kwamba hivi karibuni,
kwamba miundombinu yake ya
barabara imeboreka kwa kiasi ki-
kubwa, kutokana na kasi iliyopo
ya ujenzi wa miradi mikubwa,
hususan barabara kubwa zina-
zosimamiwa na Wakala wa Bara-
bara Tanzania (TANROADS).

Ni maboresho yanayoufungua
mkoa huo wa katikati ya nchi,
katika ramani kuu ya mawasi-
liano kitaifa na kimataifa.

Hapo inaibuka nadharia ny-
ingine kuhusu mkoa kukwea
kiuchumi katika ngazi zote; mtu
mmoja mmoja, familia, hata
taasisi na mashirika makubwa
na sekta, kote kukishuhudiwa
tija.

Ni nafasi inayofungua mlango
unaohusu Ofisi ya Meneja wa
TANROADS inayohudumia kilo-
mita 1,716.12 za barabara kuu za
mkoani kilomita 488.73 za lami,
ambazo ni sawa na asilimia 28.5,
ya kilomita zote za Singida.

Katika nadharia hiyo ya bi-
ashara na uchumi, kuwapo
barabara zenye kiwango cha
lami ndani ya mkoa, inaweka
hatua muhimu ya kushawishi
uwekezaji ambao jamii yake im-
ejikita zaidi kwenye shughuli za
kilimo na ufugaji.

Pia, hivi sasa mkoa umefun-
gua na kupanua njia zaidi za
shughuli za uchimbaji madini,
ikiwamo dhahabu inayopatika-
na Ikungi na almasi Iramba.

MIRADI ILIYOKO JIKONI

Erick Christopher ni Kaimu
Meneja wa TANROADS Mkoani
Singida, kupitia kikao cha Bodi
ya Barabara, anaeleza hatua
ya Rais Samia Suluhu Hassan
kuupatia mkoa fedha nyingi am-
bazo zimechangia kuboresha
mioundombinu ya barabara za
mkoa.

Anatoa mifano kadhaa in-
ayojumuisha ujenzi wa Daraja
la Mto Sibiti lililokamilika kwa
gharama ya zaidi ya Sh. Bilioni
25 ni umeufanya mkoa kufun-
guka na mawasiliano yake kura-
hisishwa.

Pia, anadokeza hatua za nee-
ma zinafuata kwa barabara za
Kaskazini mwa mkoa kupitia
katika wilaya ya Mkalama, zita-
jengwa kwa kiwango cha lami, ili
kuiunganisha Singida na mkoa
jirani wa Simiyu, pia iliyoko ka-
tika Kanda ya Ziwa.

Erick, ambaye kitaaluma ni
mhandisi, anasema barabara in-
ayounganisha mkoa wa Singida
hadi kufika Mbeya, ujenzi wake
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Katika
mwaka wa
fedha uli-
Opo na ujao
2022/2023,
eneo la
maingiliano
yvadarajala
Mto Sibiti
kilomita 25,
yatajengwa,
ikihusishwa
kwenye mra-
di mkubwa
kitaifa.

zaidi ya shilingi bilioni 10.

utaanza hivi karibuni, huku
inayopita Manyoni - Itigi hadi
Tabora, tayari umeshakamilika,
hata kurahisisha uchukuzi wa
mizigo na abiria

Anataja miradi ya kitaifa am-
bayo upembuzi yakinifu na
usanifu wa kina umekamilika,
akitaja ni inayokatiza Karatu-
Mbulu- Haydom- Sibiti- Lalago
hadi Masw, yenye jumla za kilo-
mita 389-Serengeti.

Kaimu Meneja Erick anataja

barabara nyingine ya urefu wa
kilomita 328 inayounganisha Ko-
landoto - Lalago-Mwanhuzi hadi
Olden B, anasema ujenzi wake
umeshaanza kwenye baadhi ya
maeneo.

Anasema, barabara hizo zote
kwa sehemu kubwa zimekatiza
kwenye eneo kubwa la wilaya
ya Mkalama, ina matarajio mi-
undombinu yake ikikamilika
itachochea maendeleo ya kiu-
chumi kwa jamii ya Singida na

Bl e &

Mafundi wakiendelea na ujenzi wa daraja la msingi katika wilaya ya Mkalama, ambalo ||nataraj|wa kugharimu

hata mikoa jirani.

Kaimu Meneja mhandisi Erick
anasema barabara ya Rungwa-
Itigi hadi Mkiwa (Ikungi Km
219), itakayounganisha Singida
na mkoa wa Mbeya, tayari us-
anifu umekamilika na Daraja la
Sanza lililopo katika wilaya ya
Manyoni, nalo pia usanifu wake
umekamilika.

Mtaalamu huyo wa ujenzi
anataja barabara nyinginezo za
urefu wa kilomita 93, usanifu

Kaimu Meneja wa TANROADS
mkoa wa Singida, Mhandisi
Erick Christopher.

wake unaendelea. Inakatiza ka-
tika maeneo ya Njuki - Ilongero
- Nkungi hadi Haydom mkoani
Manyara Pia, kuna kilomita 460
inayofika katika barabara ya
Handeni (Tanga) -Kwamtoro -
Kibrashihadi, yenyewe usanifu
wake umekamilika na imeanza
kujengwa kutokea mkoani wa
Tanga.

Aidha, anasema kuna mradi
mdogo wa maendeleo wa ndani
unaoendelea kutekelezwa wa
daraja la msingi lililopo katika
wilaya ya Mkalama, lenye tham-
ani ya zaidi ya Sh. Bilioni 10.933,
utekelezaji umefikia asilimia
53.8.

Kaimu Meneja anataja miradi
mingine midogo inayotekele-
zwa kazi ya usanifu imekamilika
ni za Sabasaba (Singida Mjini)
na Sepuka hadi Kizaga (Wilaya
Iramba) zote zikiwa na jumla ya
urefu kilomita 77.6.

Anataja zile ambazo usanifu
unaendelea zikiwa na urefi
jumla ya kilomita 89, ni kati ya
Mkalama- Gumanga - Nduguti
hadi Iguguno Shamba.

Pia, Kaimu Meneja huyo wa
TANROADS anautaja mradi wa
barabara ya Ulemo - Kinam-
panda hadi Gumanga na bara-
bara ya ‘Singida Bypass’ yenye
kilomita 46, ikipita pembezoni
mwa mji, kazi ya usanifu wake
inaendelea.

Anasema katika mwaka wa
fedha uliopo na ujao 2022/2023,
eneo la maingiliano ya daraja la
Mto Sibiti kilomita 25, yatajeng-
wa, ikihusishwa kwenye mradi
mkubwa kitaifa.

Anarejea mradi mwingine wa
kitaifa unaosimamiwa na waka-
la huo, ni ujenzi wa barabara ya
Rungwa (mpakani mwa Mbeya

na Singida) - Noranga -Itigi hadi
Mkiwa, ambao zabuni yake ime-
tangazwa kumpata mkandarasi.

WABUNGE WATABASAMU

Mbunge wa Manyoni Maghar-
ibi (Itigi), Yahaya Masare, anase-
ma barabara hiyo ina mafanikio
hivi sasa, nyingi zinapitika huku
akiomba kasi iongezwe katika
miradi mikubwa ya barabara.

Anaitaja  Rungwa (mpakani
mwa Mbeya na Singida) - No
ranga- Itigi hadi Mkiwa (Tkungi),
akiomba ijengwe kiwango cha
lami, ili kufungua mawasiliano
ya uhakika baina ya mikoa ya
Singida na Mbeya.

Masare anasema barabara
hiyo pia inaleta manufaa ya kiu-
chumi kwa mkoa jirani Tabora,
unaopakana na wilaya ya Man-
yoni. Anasema wilaya ya Mkal-
ama iliyoanzishwa mwaka 2013,
ikimegwa kutoka Iramba, im
ekosa mawasiliano ya uhakika
na hali huwa mbaya kipindi cha
masika.

Mbunge wa Singida Mjini,
Mussa Sima, anapongeza juhudi
za Tanroads Singida, kupitia fed-
ha za serikali, katika kurahisisha
miundombinu ya barabaraza
mkoa wa Singida, hivyo kupitika
muda wote wa majira ya mwaka,
ikiwamo nyakati za masika.

Anaiomba Wakala wa Bara-
RA), kuiga ufanisi anaoush
uhudia  kwenye  barabara
zinazohudumiwa TANROADS.

KIBWAGIZO CHA RC

Mkuu wa Mkoa Dk. Binilith
Mahenge, anasema, ujenzi wa
barabara hizo kuu zitakapoka-
milika, zitafungua fursa za kiu-
chumi kwa jamii kitaifa, hivyo
anaiomba jamii kuhakikisha
inaendelea kushirikiana na seri-
kali katika kutunza na kuilinda
miundombinu inayojengwa.

Hapo anaitaja, baadhi ya
moundombinu hiyo kuwa ni ya
barabara, elimu, afya na maji,
lengo ni kuleta tija zaidi baadaye
kwa vizazi vya sasa na vijavyo.

Kwa mujibu wa Dk. Mahenge,
hivi sasa mkoa wa Singida ume-
funguka kwa sehemu kubwa, ku-
tokana na kuwapo mawasiliano
ya uhakika ya barabara na hata
zinazotarajiwa, zitaendelea kuu-
fanya mkoa wa Singida kitovu
cha maendeleo.

Kwa mujibu wa Kaimu Me-
neja Mhandisi Erick, TANROADS
Singida, inahudumia jumla ya
kilomita 1,716.12 za barabara
kuu na barabara za mkoa, kati
yake kuna kilomita 1,227.39 za
changarawe na kiwango cha
lami ni kilomita 488.73.

TAFAKURI YA MLALAHOI
Watanzama mmeamua kuvaa koti la Uviko-197
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MAISHA utotoni kweli
yana michezo mingi ya
kitotototo. Ipo ya kukim-
biakimbia na kukimbizana,
ipo ya kujificha, mingine
va kujipikilisha na hata
va kibabababa na kimam-
amama.

Yote hiyo hufanyika
kupitisha muda tu wa
kujipanga kula na kulala.
Ni dhima ya mtoto kula na
kulala, akitegemea wazazi
wake kwa asilimia 100
na si sheria ya kutunga
bungeni, bali ya asili na
kimaumbile.

Katika michezo hiyo,
siku moja nakumbuka tu-
kicheza nyumbani karibu
na mlingoti wa chuma
uliozingirwa na majani
makavu, ambamo pia ku-
likuwa makazi ya sisimizi
wakubwa ambao wengine
wakiwaita sungusungu au
chungu.

Ni wadudu wang'atao
kwa uchungu mkali sana.
Hivyo, siku hiyo baada ya
mmoja wetu kung'atwa
nao, tukaamua kwa
pamoja bila kikao rasmi
kuyachomelea mbali yale
majani kwa matumaini ya
kuwaua wale wadudu.

Mmoja wetu alikimbilia
nyumbani kwao na kurudi
na kijinga cha moto, ili
kukamilisha kazi hiyo.
Tulipowasha moto, wale
wadudu haraka haraka
wakaparamia mlingotini,
kwa mwendokasi wa ajabu
na punde tu walishafika
kileleni mwa mlingoti ule.

Mara tukaona tusicho-
amini, wanashuka kwa
kasi ileile kurudi chini,
lakini wakiishia katikati
ya mlingoti. Kumbe kule
kileleni kulikuwa na joto
la ajabu, kwani muda
EHIKU\Na ni mchana wa jua

ali.

Hivyo kileleni joto
lilikuwa la kuua mtu na
mdudu. Kwa kuwa chini
nako kulikuwa na moto

NA JOSEPH KULANGWA
+255 713 410008
jkulangwa@yahoo.com

wakabaki katikati wakizingira
mlingoti ule. Hakuna kushuka
wala kupanda. Wakabaki
hapo, nasi tukiwacheka kuwa
wamekwama.

[lifika jioni mpaka kiza
kuingia, hawakuwa wame-
shuka wala kupanda. Nasi
tukawa tumeitwa nyumbani
kutekeleza jukumu la kula na
kulala. Tukawa tumesahau ya
siku hiyo, kwani ilishapita.
Kulipokucha, kesho yake
tuliporudi kwenye mlin-
goti hatukukuta mdudu hata
mmoja.

Bila shaka walisubiri kuka-
poa, wakashuka na kutafuta
hifadhi sehemu nyingine
salama kwao. Naaamini
waliondoka na funzo, kuwa si
kila mahali ni pa kukimbilia
bila kujua kuna nini uendako.
Chini moto na juu moto, ila
kati baridi isiyoaminika.

Simulizi hii inaakisi kinacho-
tokea Tanzania leo. Mwanzo
katika mwaka wa 2019
mpaka mwaka juzi, nchi kama
sehemu ya Duniag, iliingia ka-
tika msukosuko wa Uviko-19,
yaani zile nyika chini ya mlin-
goti zilishika moto.

Katika kupambana na
ugonjwa huo, wataalamu na
viongozi wakasema tupande
juu ya mlingoti; tuvae bara-
koa, tunawe maji tiririka
na sabuni, tutumie vitakasa
mikono na tujiepushe na mi-
songamano au mikusanyiko.
Tulifuata tukasubiri katikati

y%.mlingoti palipo na ba-
ridi.

Tumekaa hapo mpaka
kuona kwamba yaweze-
kana juu hakuna joto
tukwee zaidi, tumetupa
barakoa, hatunawi maji
tiririka na sabuni, hatu-
jitengi na mikusanyiko,
tunapuyanga kana kwamba
hakuna Uviko-19 tena,
sasa tunaonekana kujonge-
lea kilele cha mlingoti, bila
kujua nako kuna joto.

Maana yake bado inasi-
mama kwamba Uviko-19
upo, haujaisha na unaua.
Tunajiaminisha katika
mtazamo eti utaishi kwa
adabu!

Nenda katika miku-
sanyiko, iwe mikutano,
semina, makongamano na
kadhalika, kinachoonekana
sasa ni kwamba ukivaa
barakoa unaonekana kama
mtu aliyetoka sayari ny-
ingine kabisa. Kwamba in-
aaminika hakuna Uviko-19,
hivyo hapana sababu ya
kuogopa.

Nikimtazama Chifu Han-
gaya, yeye Kkila siku na kila
mahali, anachukua hadhari
haachani na barakoa yake
mama huyu, lakini sisi
Watanzania wengine sijui
nini na tumerithishwa na
nani, kwamba muda mfupi
tu tumejisahau na kuelekea
kilele cha mlingoti kwenye
joto kali la Uviko-19 va
Virusi vipyal

Tunataka nani aje at-
wambie kuwa Uviko-19
haijaondoka ipo na inaen-
delea kuua? Tunajisahau.

Wataalamu kwa karama
za Mwenyezi Mungu msi-
katishwe tamaa na Wa-
tanzania hawa wabishi na
wepesi wa kuyumbishwa
na kuachana na utaalamu,
endeleeni kuwaasa na
kuwanasihi, huenda wa-
kaelewa. Msione mlingoti
umepoa katikati mkadhani
chini hakuna moto na juu
hakuna joto, mwafwa.
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CRB vakusanya makandarasi wazawa
Kuwajengea uwezo wawafikie wageni

« Siri yajificha kwenye maarifa na bajeti ya mtaji

EEE A e

Kazi za ujenzi wa barabara kilomita

e Gt

Septemba mwaka jana, mkoani Arusha. PICHA: MTANDAO

Na Joseph Mwendapole

KWA miongo kadhaa kazi kubwa
za miradi ya ujenzi wa miun-
dombinu imekuwa ikifanywa na
kampuni kubwa za kigeni, huku
nchini kukiwapo zaidi ya kam-
puni 12, 693 zinazokosa uwezo
wa kumudu miradi ya nchi.

Ni hali inayotajwa kusababish-
wa na mambo kadhaa, ikiwamo
ukosefu wa mitaji, mitambo na
ujuzi wa makandarasi wazal-
endo kumudu kutekeleza miradi
mikubwa kama ya Julius Nyerere
Hydro Power Project (JNHPP), na
Standard Gauge Railways (SGR)
inayogharimu trilioni nyingi za
fedha za umma.

Kufanikiwa kuwekeza mitaji
nyumbani, kunachangia ma-
kandarasi wazalendo wanapata
nguvu ya kutekeleza miradi mi-
kubwa ya ujenzi kutokana na
ukweli kwamba, fedha nyingi
zitabaki kwenye mzunguko wa
ndani.

Hapo ndipo Bodi ya Usajili
wa Makandarasi (CRB) imeona
umuhimu kufikia uvamuzi ku-
wawezesha makandarasi wa
ndani, kuendesha mafunzo ya
kuwajengea uwezo waliko kwe-
nye mikoa mbalimbali nchini.

Ni mafunzo yanayolenga ku-
wawezesha kupata utaalamu wa
kujua mambo ya kufanya wan-
apojaza fomu za kuomba zabuni,
mambo ya kuepuka na namna ya
kusimamia miradi ya ujenzi kwa
ufanisi.

Kwenye mafunzo yaliyofanyi-
ka hivi karibuni jijini Dodoma,
jumla ya makandarasi wa ndani
175 walishiriki mafunzo kuhusu
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Hii hatua ya
kutujengea
uwezo ni
uamuzi wa
kupongezwa
kwani kupi-
tia mafunzo
haya ma-
Kkandarasi
wanapata
uzoefu na
ujuzi wa
kujaza mi-
kataba na
kutekeleza.

217, Loliondo hadi Mto wa Mbu, eneo kati ya Wasso hadi Sale (km 49), zilipokuwa zinaendelea

namna ya kutekeleza miradi, ki-
taalamu inatamkwa “Construc-
tion Pre-Contract Practices”.

Ni mafunzo yaliyotolewa kwa
siku na yalilenga kuwasaidia ma-
kandarasi hao kuandaa zabuni
shindani, ikiwamo mambo
yanayopaswa kuzingatiwa ka-
tika mchakato mzima kushiriki
zabuni. Mambo mengine wame-
jifunza namna ya kuandaa bei
za kazi mbalimbali za ujenzi, ili
kuwa na bei shindani za zabuni
na hatimaye kuwasilisha zabuni
hizo kitaalamu.

Washiriki walielekezwa utumi-
aji mfumo wa kielektroniki kwe-
nye ununuzi wa miradi ya seri-
kali, TANEPS, unaosimamiwa
na Mamlaka ya Usimamizi wa
Manunuzi ya Umma (PPRA).

“Mafunzo haya ni muhimu
sana kwa kuwa zabuni iliyoan-
daliwa vizuri, ni lazima hatimaye
iwasilishwe ndipo iingie kwenye
ushindani. Kwa kuwa Mwajiri
mkubwa wa makandarasi ni seri-
kali na serikali inapokea zabuni
kupitia TANEPS pekee, basi,
umuhimu wa ujuzi wa kutumia
TANEPS ni dhahiri mno,” ana-
tamka Msajili Msaidizi wa (CRB),
Injinia David Jere.

MWENYEKITI WA BODI

Mwenyekiti wa CRB, Consolata
Ngimbwa, anawaasa makandara-
si kuyachukulia umakini mkub-
wa mafunzo hayo, kwani ndiyo
mkombozi wao katika kuongeza
ujuzi.

Anasema CRB imejitahidi
kuandaa mafunzo mengi, iki-
wamo uandaaji mikataba, kujaza
zabuni kielektroniki na kuwasili-

sha zabuni hivyo ni lazima ma-
kandarasi wayatumie kuongeza
ubora wa kazi zao.

“Kuna mtu anachangia mada
kwenye mkutano, lakini akitoka
hapo getini yote aliyojifunza
anayaacha hapo. Sasa naomba
tuyaishi haya tunayojifunza, kwa
sababu ni kwa faida yetu sisi we-
nyewe kukuza biashara hii. Mwe-
zi ujao kutakuwa na mafunzo
ya menejimenti na kufanya kazi
kwa ubia naomba mhudhurie
muongeze ujuzi,” anasema

Anasema kazi za ujenzi ziko,
ila za ushindani, hivyo, wasiba-
ki kulalamika, bali wayatumie
mafunzo kuongeza ujuzi, aki-
sisitiza umakini katika kujaza
zabuni kielektroniki na uwekaji
bei halisi.

“Hakuna kazi nyingi kwam-
ba kila mtu atapata, lakini
zipo za ushindani na ili uweze
kushindana kwenye soko hili,
ni lazima uwe na ujuzi mkubwa
kwenye menejimenti, kujaza
zabuni na kusimamia mikataba
sasa ukisikia mafunzo njoo yana
faida kubwa,” anasisitiza.

Anakumbusha serikali imetan-
gaza zabuni nyingi za miradi
ya maji na ujenzi wa barabara,
hivyo makandarasi wa ndani
watakaobahatika kuipata wa-
napaswa kuitekeleza kwa ufanisi
mkubwa.

“Mkifanya vizuri mnajitengen-
ezea njia yenu na ya wengine
kuaminiwa, ukifanya vibaya un-
atuharibia na sisi kuaminiwa.
Biashara hii ya ukandarasi ni
nzuri tu na ya heshima, kwa hiyo
hakikisheni mnalinda heshima
ya kazi yetu kwa kufanya kazi

nzuri,” anasema.

MKOPO WA MKANDARASI

Mfuko wa kukopesha ma-
kandarasi (Contractors Assis-
tance Fund (CAF), umeandaliwa
kuwajengea uwezo makandarasi
wazalendo, huku CRB ikitajwa
kwenda mbali zaidi kuanzisha
mfuko uitwao CA,F mahsusi ku-
wakopesha makandarasi wazal-
endo wanapopata mikataba ya
zabuni.

Ni mfuko ambao tayari una-
tajwa kunufaisha maelfu ya ma-
kandarasi wazalendo waliokopa
na kufanikiwa kuzirejesha fedha,
baada ya kukamilika miradi wali-
yofanyia kazi.

Msajili Msaidizi wa CRB, Injinia
Jere, anasema awali wanachama
walikuwa wakikopeshwa kiwan-
go kisichozidi Sh. Milioni 50, lak-
ini sasa umeboreshwa na ukomo
wa kukopa umesogea hadi Sh.
milioni 100.

Anasema mtaji wa mfuko ul-
iongezeka kutoka Sh Bilioni 3.87
mwaka 2020 mpaka Sh. Bilioni
3.9 mwaka 2021. Pia, idadi ya wa-
nachama wa mfuko imeongeze-
ka kutoka 1,167 mwaka 2020 hadi
1,266 mwaka jana.

“Tunawaomba makandarasi
mjiunge na uanachama kwenye
mfuko huu kwa sababu mwe-
nye sifa za kukopa ni mwana-
chama pekee na mtu anapokopa
ahakikishe anarejesha fedha ili
wanachama wengine waweze
kukopa,” anasisitiza.

Naibu Msajili huyo wa CRB ana-
fafanua awali mkopo ulitolewa
kwa makandarasi wa madaraja
kadhaa, lakini sasa unakopesha
makandarasi wa madaraja yote,
ili mradi mhusika awe mwana-
chama.

MAKANDARASI WANENA

Mkandarasi, Jimy Claudia,
mshiriki wa mafunzo hayo, ana-
kumbusha haja ya kuwapo mi-
kakati thabiti inayowawezesha
makandarasi wazawa kuhama
kutoka ushiriki wa miradi mi-
dogo kama ya vyoo na madarasa
ya shule.

“Hii hatua ya kutujengea uw-
ezo ni uamuzi wa kupongezwa
kwani kupitia mafunzo haya
makandarasi wanapata uzoefu
na ujuzi wa kujaza mikataba na
kutekeleza,” anasema

Mwingine, Twikile Joseph,
anaungana na mtangulizi wake
akijenga hoja:“Tukipata sisi fed-
ha zinabaki kwenye mzunguko
wa uchumi hapa hapa nchini,
tofauti na wenzetu ambao wengi
wanaweka fedha zao nje ya nchi.
Hivyo, kikubwa tunachoomba
sisi ni serikali kuendelea kutujen-
gea uwezo na nina uhakika tut-
afika huko waliko wenzetu.”
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Serikali

yatengea
wabunifu
bilioni 1/-

Na Renatha Msungu, DODOMA

SERIKALI imetenga Sh. bil-
ioni moja kwa ajili ya kuendeleza
wabunifu watakaoibuliwa kwe-
nye Mashindano ya kitaifa ya Say-
ansi, Teknolojia na Ubunifu (MAKI-
SATU).

Aidha, hadi sasa wabunifu
zaidi ya 480 wamesajili kushiriki
mashindano hayo.

Waziri wa Elimu, Sayansi na
Teknolojia, Prof. Aldof Mkenda,
aliyasema hayo juzi alipokuwa aki-
zungumza na waandishi wa habari
kuhusu kuongezwa kwa muda wa
kusajili wabunifu hadi Februari 28,
mwaka huu.

Alisema mashindano hayo kitaifa
Dodoma kuanzia Mei 15 hadi 20,
mwaka huu kwa kushirikisha
\é\/albunifu kutoka sehemu mbalim-

ali

Alisema mashindano hayo ni
sehemu ya mikakati ya

serikali ya kuongeza hamasa ya
matumizi ya sayansi, teknolojia na
ubunifu kama nyenzo ya kutatua
kero za kiuchumi na kijamii.

“Mashindano haya ni muhimu
sana ndio maana serikali imetenga
fedha kwa ajili ya kuendeleza
mashindano hayo katika Wiki ya
Ubunifu iliyoandaliwa kwa kush-
irikiana na programu ya FUN-
GUO ya UNDP inatarajiwa kufanyi-
ka katika mikoa 17 nchini ambayo
ni Dar es Salaam, Mbeya, Arusha,
Iringa, Mwanza, Zanzibar, Tanga,
Kilimanjaro, Morogoro, Njombe,
Kagera, Mtwara, Kigoma, Mara na
Ruvuma,” alisema.

Aidha, Prof. Mkenda alisema
kupitia MAKISATU ya mwaka 2019,
2020 na 2021, wizara imefanikiwa
kuibua na kutambua wabunifu
wachanga 1,785 ambapo kupitia
wabunifu hao, bunifu 466 ziliki-
dhi vigezo na zimetambuliwa na
kuhakikiwa.

“Kati ya hizo bunifu mahiri 200
tayari zinaendelezwa na serikali ili
kufikia hatua ya kubiasharishwa na
kati ya bunifu zinazoendelezwa na
serikali, 26 zimeshafikia hatua ya
kubiasharishwa, huku 95 zikiwa
katika hatua ya sampuli kifani
na nyingine zipo katika hatua za
awali za kuandaa sampuli kifani,”
alisema.

Alisema Wiki ya Ubunifu na
MAKISATU pamoja na mambo men-
gine, inalenga kuibua, kutambua na
kuendeleza jitihada zinazofanywa
na wabunifu wa Kitanzania na
kuhamasisha matumizi ya sayansi
teknolojia na ubunifu kwa maende-
leo ya kiuchumi na kijamii.

Alieleza kuwa katika mashindano
hayo washiriki watashiriki kwenye
kutoka makundi saba ambayo ni
shule za msingi, shule za sekond-
ari, vyuo vya utundi stadi, Vyuo
vya Ufundi, Vyuo Vikuu, Taasisi za
Utafiti naMaendeleo, na mfumo
USio rasmi.

Alisema usajili wa ubunifu ul-
ianza Desemba 27, mwaka jana na
kwamba umesogezwa hadi Febru-
ari 28, mwaka huu, ili kutoa fursa
ya watu wengi kushiriki.

Serikali sasa yataka waajiri
kupunguza migogoro va kazi

Na Renatha Msungu, DODOMA

ATIBU Mkuu, Ofisi ya Waziri

Mkuu Kazi, Vijana, Ajira na

Wenye Ulemavu, Prof. Jamal

Katundu, amewataka waajiri
kuzingatia umri wa ajira pamoja na tara-
tibu za mikataba ya ajira ili kupunguza
migogoro mahali pa kazi.

Prof. Katundu alitoa kauli hiyo al-
ipokuwa akifungua kikao cha wadau wa
sekta ya habari cha mashauriano kuhusu
utekelezaji wa sheria za kazi.

Aidha, alisema ni vyema waajiri waka-
boresha mahusiano kazini ili wafanyaka-
zi wao wafanye kazi kwa weledi.

Alisema serikali imedhamiria kuwatu-
mikia wananchi kwa kuwapa huduma
bora ni vyema waajiri wakaboresha
hali ya mahusiano kazini ili kuondoa
migogoro.

Kuhusu sekta ya habari, alisema ni vy-

ema waandishi wa habari wakatambua
haki zao ikiwamo mikataba ya ajira.

Alisema sekta ya habari ni muhimu
katika kuchangia uchumi wa nchi na
serikali ina wajibu wa kuweka mazingira
mazuri kwa wawekezaji pia wajibu wa
kuhakikisha wanalinda haki za wafan-
yakazi.

Aliwataka wawekezaji kwenye vyombo
vya habari wanapoona kuna ulazima wa
kuajiri wafanyakazi kutoka nje ya nchi ili
kuongeza nguvu katika majukumu yao
wasisite kufanya hivyo kwa kufuata tara-
tibu na sheria.

Hata hivyo, Kamishna wa Kazi, Suzana
Mkangwa, alisema pamoja na jitihada zi-
nazofanywa na serikali katika kusimamia
utekelezaji wa sheria za kazi bado kuna
kero katika utekelezaji wake.

“Kumekuwa na tabia ya kuwaachisha
kazi wafanyakazi bila kufuata taratibu zi-
lizowekwa kwa mujibu wa sheria pamoja

na madai ya mishahara na stahiki zingine
za wafanyakazi, hii imesababisha ku-
tokea malalamiko mengi ya baadhi ya
wafanyakazi katika sekta muhimu ya
habari,” alisema.

Naye Mwakilishi kutoka Wizara ya
Habari ambaye ni Mkurugenzi Msaid-
izi Idara ya Habari Maelezo, Rodney
Mbuya, alitaka sekta ya habari kutumia
teknolojia kuhakikisha sekta inakuwa
zaidi.

Mwenyekiti wa Taifa wa Chama cha
Wafanyakazi, Watafiti, Wanataaluma
(RAAWU), Jane Mihanji, alisema kume-
kuwa na kero kubwa katika kutengeneza
ajira za waandishi wa habari ambazo zi-
napaswa kufanyiwa kazi.

Katibu Mkuu wa Chama cha Wafan-
yakazi wa vyombo vya Habari Tanzania
(JOWUTA), Suleiman Msuya, alisema
kero kubwa ya sekta ya habari ni ajira.

3,

Katibu Mkuu Ofisi ya Rais, Fedha na Mipango Zanzibar, Dk. Juma Maliki Akil, akimpatia cheti cha ushiriki mafunzo ya
kudhibiti ufisadi mmoja wa washiriki wa mafunzo hayo, Showalige Mahamoud Ibrahim, yaliyofanyika kwa siku tano

jijini Dodoma. PICHA: PAUL MABEJA

Bunge laitaka wizara vivutio kwa wawekezaji

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Bajeti imeitaka
Wizara ya Uwekezaji, Viwanda na Biasha-
ra kuweka vivutio mbalimbali muhimu
kwa wawekezaji na kuvifuatilia kama
vinatumika ipasavyo.

Mwenyekiti wa Kamati hiyo, Daniel
Sillo, aliyasema hayo juzi katika kikao
cha kupokea taarifa kuhusu utaratibu wa
utoaji wa vivutio vya kikodi kwa miradi
mikubwa ya kimkakati, jijini hapo.

Alisema wizara inatakiwa kuendelea
kuweka vivutio hivyo, lakini kuanga-

lia matumizi yake ili kuwa na matokeo
chanya kwenye ukuaji wa uchumi wa
nchi.

“Tunapendekeza kuboresha uwekaji
wa vivutio vya kikodi, uwekaji wa kodi
zinazofaa, kuimarisha usimamizi na
ufanyaji tathmini kwa vivutio vya kikodi
vinavyotolewa, kuangalia kwa makini
miradi ya kimkakati inayohitaji kodi,
kuongeza muda kwa miradi ya kimkakati
iliyobainishwa na kuimarisha ulinzi wa
wawekezaji wa ndani,” alisema.

Naye Naibu Waziri wa Uwekezaji, Vi-
wanda na Biashara, Exaud Kigahe, alise-

ma serikali itaendelea kuboresha na ku-
weka mazingira bora ya uwekezaji kwa
kuzingatia vivutio vya kikodi.

Aliwahakikishia wajumbe wa kamati
hiyo kuyafanyia kazi maoni yote wali-
yotoa katika kuhamasisha na kuvutia
wawekezaji wa ndani na nje ya nchi ili
kujenga uchumi endelevu.

Awali Mkurugenzi wa Maendeleo ya
Uwekezaji wa Wizara hiyo, Aristides
Mbwasi alisema katika utaratibu huo,
serikali imefanikiwa kusajili miradi 42
ya wawekezaji mahiri yenye thamani ya
Dola za marekani bilioni 12.3.
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JK ahamasisha kuongeza
uzalishaji sekta ya kilimo

'ndogo ya
fedha hivi

: NaNebart Msokwa, MBEYA

Na Nebart Msokwa, MBEYA

AIS mstaafu Dk. Jakaya Kikwete,
amesema serikali inaanzisha pro-
gramu mbalimbali kwenye sekta
ya kilimo ili kuongeza uzalishaji
kuhakikisha sekta hiyo inakuwa moja ya
sekta muhimu za kuinua uchumi wa Taifa.

Vilevile alisema serikali inalenga kuzitu-
mia programu hizo kuwasaidia wakulima
wadogo kuzalisha kwa tija na kuwa na
uhakika wa chakula hasa kwa kuzalisha
zaidi mazao ya nafaka na mbegu.

Dk. Kikwete ambaye ni Mjumbe wa Bodi
ya Shirika la Kuhamasisha Mageuzi ya Ki-
jani Barani Afrika ( AGRA), aliyasema hayo
alipofanya ziara ya kikazi katika mikoa ya
Mbeya na Songwe kwa ajili ya kukagua mi-
radi.

Miradi aliyokagua ni inayofadhiliwa na
Agra katika mikoa hiyo hasa kwenye uzal-
ishaji wa mazao ya chakula na biashara
kwenye mikoa hiyo kabla ya kuelekea
mkoani Rukwa.

“Lengo la serikali kwenye utoaji wa
mikopo ya kilimo siyo kuwawezsha wakuli-

ma wakubwa na wa kati bali lengo lake ni
kuwasaidia wakulima wadogo ili waweze
kuinuka kiuchumi, lakini kuongeza uzal-
ishaji wa mazao ya chakula ili kuwa na
uhakika wa chakula nchini,” alisema Dk.
Kikwete.

Aidha, aliwataka watafiti wa mbegu za
kilimo nchini kuzalisha mbegu bora na zi-
nazoendana na mazingira hususani hali ya
hewa ya Tanzania ili kawawezesha wakuli-
ma kuzalisha kwa tija.

Alisema katika maeneo ambayo alitem-
belea na kuridhishwa na namna ambavyo
mbegu za mazao mbalimbali zinazalishwa
na akawataka wananchi kuzitumia mbegu
hizo kwenye uzalishaji ili waongeze tija
zaidi.

Alisema kabla ya kampuni mbalimbali
kuanza kuzalisha mbegu nchini, serikali ili-
kuwa inatumia fedha nyingi kuagiza mbe-
gu hizo nje ya nchi na kwamba baadhi ya
mbegu hizo zilikuwa hazifanyi vizuri kuto-
kana na namna zilivyozalishwa.

Alisema baadhi ya mbegu hizo zilikuwa
zinazalishwa kwa ajili ya matumizi ya nchi
zinakozalishwa kulingana na hali ya hewa

ya huko lakini kwa sasa mbegu nyingi zi-
nazalishwa nchini.

Kwa upande wake Naibu Waziri wa Kili-
mo, Antony Mavunde, alisema AGRA ime-
fanya kazi kubwa ya kuwasaidia wakulima
wadogo pamoja na wachakataji na kwam-
ba imekugusa kwa kiwango kikubwa na
kueleza malengo ya wizara.

“Mpaka sasa AGRA imewasaidia wakuli-
ma wadogo wadogo zaidi ya 100,000 na
kwamba idadi hiyo itaendelea kuongezeka
kutokana na mradi kuendelea kuwapo,”
alisema Mavunde.

Naye Mkuu wa Mkoa wa Songwe, Omary
Mgumba, alisema wawekezaji wa mbegu
za mahindi wamekuwa ndiyo wawekezaji
wakubwa katika mkoa huo na kudai kuwa
mkoa umewapa heka 600 kwa ajili ya ku-
zalisha mbegu na wamezitumia zote kwe-
nye uzalishaji.

Awali Dk. Kikwete alianza ziara kwa
kutembelea Kampuni ya Raphael Group
ambayo inajihusisha na uchakataji wa
mazao ya nafaka ukiwamo mpunga, karan-
ga, mafuta ya alizeti pamoja na kampuni
ya Mbegu ya Meru Company LTD.

Madalali wa kampuni ya Majembe Action Mart Limited wakimwondoa jana mpangaji wa bar maarufu mjini Iringa
va Backyard Lounge baada ya kushindwa kulipa kodi ya Shirika la Nyumba. PICHA: FRANCIS GODWIN

Mradi maji waja kumaliza uhaba jijini

Na Grace Mwakalinga, MBEYA

ZAIDI ya lita 130 za majisafi na salama
zinatarajiwa kuzalishwa na Mamlaka ya
Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya (UW-
WSA) baada ya Mamlaka hiyo kwa niaba
ya Wizara ya Maji kutia saini mkataba wa
ujenzi wa mradi mkubwa wa maji kutoka
Mto Kiwira ulioko wilayani Rungwe am-
bao ukikamilika utakidhi mahitaji ya maji

Mkurugenzi  Mtendaji wa Mamlaka
ya Majisafi na Usafi wa Mazingira Mbeya
(CPA), Gilbert Kayange, alitoa kauli hiyo
juzi wakati wa kutia saini mkataba huo
ambao hadi sasa serikali kupitia Wizara
ya Maji imetoa kiasi cha Sh. bilioni mbili
kwa Kampuni ya Lahmeyer Consulting
Engineers Ltd ya jijini Dar es Salaam
kutekeleza mradi huo.

Alisema mradi huo una lengo la ku-
maliza kabisa tatizo la maji jijini Mbeya na
kwamba kwa sasa wametia saini mkataba
na mkandarasi mshauri ili kuanza mradi

huo ambapo ataanza utekelezaji wake
kuanzia Julai mwaka huu.

“Kwa mwaka 2018 uwezo wa kuzali-
sha maji kwa mamlaka hiyo ilikuwa ni
lita milioni 38.5 ukilinganisha mahitaji ya
lita 80 kwa siku, idadi ya watu imekuwa
ikiongezeka, kwa kuzingatia —umuhimu
wa huduma hiyo kwa jamii mamlaka im-
eendelea kutanua wigo wa huduma na
kwamba hadi sasa jumla ya miradi saba in-
atekelezwa kwa mpigo na kwamba kati ya
miradi mitatu tayari imekamilika ambapo
wananchi 95,000 wamenufaika,” alisema
CPA Kayange. Aliongeza kuwa miradi hiyo
mitatu baada ya kukamilika imesaidia
kuongeza uzalishaji wa lita milioni 13 kwa
siku na kusaidia upatikanaji wa lita milioni
51.5 kwa siku hadi sasa

Alisema baada ya kukamilika kwa mi-
radi mingine minne inayoendelea sasa
itasaidia kuzalisha lita 15 na kuongeza
uzalishaji wa milioni 66 kwa siku.

Aliongeza kuwa katika kuhakikisha sasa
huduma za upatikanaji wa maji inakuwa ya

uhakika mamlaka imeamua kubuni chan-
7o cha Mto Kiwira ambacho baada ya ku-
kamilika kwake itasaidia kuzalisha lita 131
kwa siku na kusababisha huduma za maji
kwa asilimia 100.

Hafla ya kutiliana saini mkataba huo,
ilishuhudiwa na Naibu Waziri wa Maji,
Mhandisi Maryprisca Mahundi, ambaye
aliipongeza mamlaka hiyo kubuni chanzo
cha Mto Kiwira kumaliza kabisa tatizo la
maji jijini Mbeya.

Alisema mradi huo utakamilika kwa mi-
aka miwili kuanzia mwaka 2022 hadi 2024
na kwamba baada ya kukamilika kwake
itahudumia wakazi wote wa jiji la Mbeya,
lakini huduma hiyo itaweza kusambazwa
maeneo mengine kama vile Wilaya ya Chu-
nya, Mbarali na Mkoa wa Songwe.

Mkuu wa  Mkoa wa Mbeya, Juma
Homera, aliiomba Wizara ya Maji kuwa-
saidia fedha za kukamilisha mradi wa
Shongo ambao utahudumia wakazi wa
Iyunga na Mbalizi na kusaidia huduma ya
maji kupatikana kwa uhakika.

I
Vikwazo

Kwa sekta

MABADILIKO ya mara kwa mara

: ya viwango vya kimataifa vya usi-

: mamizi wa fedha yametajwa kuwa ni
! miongoni mwa matatizo yanayoika-
: bili sekta ndogo ya fedha nchini.

Mchambuzi wa masuala ya fedha

¢ kutoka Benki Kuu ya Tanzania (BoT),
¢ Fidelis Mkatte, aliyasema hayo jana
 wakati akitoa mada kwenye mafunzo
¢ ya waandishi wa habari za biashara,

Mbevya.

Mkatte alisema kuwa usimamizi wa

¢ sekta ndogo ya fedha nchini inapas-

: wa kukidhi viwango vya kimataifa ili
: Watanzania wasiachwe nyuma katika
: maendeleo yatokanayo na usimamizi
: wa fedha. Hata hivyo alisema kuwa

: sekta ndogo ya fedha nchini inawa-

: husisha Watanzania wenye elimu ya

* chini na uelewa mdogo hali ambayo

¢ inawafanya washindwe kuendana na
¢ kasi ya mabadiliko hayo.

“Tunakabiliwa na mabadiliko ya

* mara kwa mara ya viwango vya Usi-
* mamizi wa fedha duniani, mabadiliko
¢ haya yanapaswa kuingizwa taratibu
: kwenye jamii yetu kwa vile tunajihu-
¢ sisha na watu wenye uelewa tofauti

: ambao hawawezi kuendana na kasi

¢ ya mabadiliko hayo,” alisema Mkate.

Alisema mabadiliko ya viwango

: vya usimamizi wa fedha yanaendana
© na kasi ya mabadiliko ya teknolojia

: duniani, hivyo sekta ndogo ya fedha
¢ nchini inalazimika kufanya kila lin-

: alowezekana kuendana na mabadi-

¢ liko hayo.

Aliongeza kuwa mbali na changa-

: moto hiyo, pia kuna changamoto ny-
:ingine ya kukosekana kwa uaminifu
¢ kwa wafanyakazi wa sekta ya fedha,
: jambo ambalo linachangia sekta hiyo
¢ kuathirika.

Mkate alisema kuwa Benki Kuu ya

: Tanzania ambayo ndiyo msimamizi
* mkuu wa sekta ya fedha nchini in-

: ajitahidi kukabiliana na changamoto
: hizo kwa kutoa elimu kwenye jamii.

Meneja wa Idara ya Sarafu wa

: BoT, Said Ilulu, alisema tatizo kubwa
¢ linaloikabili idara hiyo ni utunzaji

: mbovu wa fedha miongoni mwa

: wananchi hali ambayo inasababisha
¢ uchakavu mkubwa wa fedha.

Alisema Sera ya BoT ni kuhakiki-

: sha fedha zinazokuwa kwenye

: mzunguko ni safi pekee na kwamba
. zile zinazokuwa zimechakaa huwa
¢ zinaondolewa na kuteketezwa kwa
: Utaratibu maalumu.

Aliwataka wananchi kuhakikisha

* wanazitunza vizuri fedha ili kupungu-
: za gharama za uchapishaji wa fedha

: hizo huku akisisitiza kuwa baadhi ya
: wananchi huwa wanaziharibu fedha

¢ hizo kulingana na shughuli zao.

“Uchapaji wa fedha ni gharama

: kubwa, kwa hiyo kinachotakiwa sasa
¢ hivi ni wananchi kushirikiana na sisi
* pamoja na wadau wengine kwenye

: utunzaji wa fedha ili kuepuka uhar-

¢ ibifu huo ambao huwa unafanyika,”

: alisema llulu.
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Bodi ya Vileo
yapewa neno

Na Mwandishi Wetu, ZANZIBAR

Bandari kavu sasa

BODI ya Udhibiti Vileo Zanzibar (ZLB), imetakiwa
kusimamia Sheria ya Vileo, kama ilivyopitishwa na
Wajumbe wa Baraza la Wawakilishi na kuanza kutu-
mika, baada ya kusainiwa na Rais wa Zanzibar, Mei 11
mwaka 2020.

Wito huo, umetolewa na viongozi wa vyama sita
vya siasa Zanzibar ikiwamo CHADEMA, AAFP, DP,
ADA-TADEA na NLD, walipokuwa wakizungumza
na waandishi wa habari kwa nyakati tofauti, kuhusu
utekelezaji wa sheria hiyo.

Mwenyekiti wa Baraza la Wazee CHADEMA, Hashimu
[ssa Juma, alisema jambo la faraja ni kuona Bodi ya
Vileo, ikianza kazi vizuri baada ya Rais Dk. Hussein
Mwinyi, kuvunja bodi ya zamani na kuuuda mpya,
kutokana na kushindwa kusimamia Sheria Namba 9 ya
Vileo ya Mwaka 2020.

Hashimu alisema hatua ya bodi kuteua kampuni tatu
kati ya tisa, zilizojitokeza katika zabuni ya mwaka
2022, kumezingatia masharti ya kifungu cha 33(1) cha
Sheria ya Udhibiti Vileo, baada ya muda mrefu kuki-
ukwa, tangu ilipoanza kutumika baada ya rais kusaini.

“Rais Dk. Hussen Ali Mwinyi, anastahili kupongezwa
kwa hatua alizochukia. Tumeshuhudia bodi ya vileo
ikiondoa utitiri wa kampuni za kuingiza vileo Zanzibar,
hatua hii itasaidia pia kudhibiti biashara za vileo za
magendo,” alisema Hashimu.

Alisema, kwa mujibu wa masharti ya Kifungu cha
33(1) cha Sheria ya Vileo ya Vibali vya Uingizaji Vileo,
hutolewa kwa kampuni tatu na wamiliki wa kampuni
lazima wawe Wazanzibar.

Mwenyekiti wa AAFP, Said Soud Said, alisema bodi
inapaswa kuendelea kufanya ukaguzi kwenye baa, am-
bazo zinalalamikiwa kuwa kero zilizopo katika maeneo
va huduma za jamii, kama vile nyumba za ibada, shule,
hospitali na makazi ya watu kinyume na masharti ya
Kifungu cha 28(k) cha Sheria ya Vileo Namba 9 ya
Mwaka 2020.

Aidha, alisema kampuni zilizokosa zabuni ya uingizaji
wa Vileo mwaka 2022, zinapaswa kuheshimu maamuzi
va Bodi ya Vileo, ili malengo ya serikali ya kutunga
sheria mpya yaweze kufikiwa kwa maslahi ya nchi na
wananchi wa Zanzibar.

“Vitendo vya udhalilishaji wanawake na watoto vime-

kuwa vikiongezeka Zanzibar, kutokana na kuongezeka
biashara ya vileo katika makazi ya watu na kuvuruga
mila na utamaduni wa Zanzibar,” alisema Soud.

Mwenyekiti wa NLD, Mfaume Khamis, alisema Wa-
jumbe wa Baraza la Wawakilishi, wanapaswa kuponge-
zwa kwa kupitisha sheria mpya ya bodi hiyo na sasa
matunda yameanza kuonekana baada ya kuundwa
mpya.

“Tangu sheria hiyo ipitishwe mwaka 2020, ilikuwa
haifanyikazi bila watendaji kuchukuliwa hatua. Kwa
kweli hatuna budi kumpongeza rais kwa kuvunja bodi
na kuunda mpya. Sheria itabaki kuwa msumeno na
kutenda haki, " alisema Mfaume.

Makamu Mwenyekiti wa DP, Peter Magwira, alisema
udhibiti wa biashara ya vileo katika maeneo ya hu-
duma jamii na makazi ya watu kutasadia kulinda mila
na utamaduni wa Zanzibar.

Hata hivyo alisema vyombo vya ulinzi na usalama
kikiwamo Kikosi cha Kuzuia Magendo, Jeshi la Polisi,
Mamlaka ya Mapato Tanzania (TRA) na Bodi ya Mapato
Zanzibar (ZRB), zinapaswa kushirikiana ili kulinda ma-
pato ya serikali na kudhibiti vileo vinavyoingizwa kwa
magendo Zanzibar.

Mwakilishi wa Jimbo la Chaani, Nadir Abdulratifu,
alisema lengo la kutungwa sheria mpya ya vileo ni
kupunguza utitiri wa baa katika makazi ya watu na
huduma za jamii pamoja na kudhibiti biashara za ma-
gendo.

“Bodi ya Udhibiti wa Vileo, imeanza kuchapakazi
Vizuri hivyo tunawatahadharisha huko tuendako siku
za usoni wasije kugeuka na kufanya mambo kinyume
cha sheria,” alisema Nadiri.

Naibu Katibu Mkuu wa AD- TADEA, Rashid Yussuf
Mchenga, alisema usimamizi mzuri wa sheria utasaidia
kuimarisha misingi ya demokrasia na utawala bora
visiwani humo.

AZIRI wa Ujenzi Ma-
wasiliano na Usa-
firishaji, Rahma Kas-
sim Ali, amesema eneo

: la Mpigaduri lililoko Maruhubi, Un-
: guja, litajengwa bandari kavu kwa
¢ lengo la kupunguza msongamano
: katika Bandari ya Malindi Unguja.

Waziri huyo aliyasema hayo jana

: katika kikao cha Baraza la Wawakil-
. ishi, wakati akijibu swali la Mwakili-
. shi wa Jimbo la Mfenesini, Machano
: Othman Said, akitaka kujua hatima
¢ ya Bandari ya Malindi, ambayo im-
: ezidiwa na msongamano wa ma-
: kontena na kuzorotesha shughuli
: katika bandari hiyo.

Alikiri kwamba, Bandari ya Ma-

lindi imezidiwa na msongamano
: mkubwa wa shughuli mbalimbali,

ikiwamo kazi za kutoa huduma za
abiria wanaosafiri kati ya Tanzania
Bara na Pemba.

Alisema serikali imechukuwa ua-
muzi wa kufanya eneo la Mpigaduri
kutumika kwa ajili ya ujenzi wa
bandari kavu, ambayo itahifadhi
makontena na mizigo.

Alifafanua kwamba, kazi inay-
ofanywa kwa sasa ni upembuzi ya-
kinifu ikiwamo michoro ya ujenzi
wa bandari hiyo, ambayo itasaidia
kupunguza msongamano mkub-
wa wa makontena yalioko katika
Bandari ya Malindi.

Aidha, alisema Bandari ya Ma-
lindi inakusudiwa kugeuzwa kuwa
bandari ya utalii, kutokana na ku-
wapo katika eneo la Mji Mkongwe
wa Zanzibar, ambao umeingizwa
katika urithi wa mambo ya kale wa
kimataifa.

kujengwa Mpigaduri

: NaRahma Suleiman, ZANZIBAR

Alisema serikali inaendelea na
mipango yake ya kujenga bandari
kubwa ya kisasa ya Mangapwani
Wilaya ya Kaskazini Unguja, am-
bayo itahusisha pia huduma za
bandari nyingine, ikiwamo za uvu-
vi, makontena na chelezo ya kuten-
geneza na kufanyia matengenezo
meli na boti. “Hiyo ndiyo mikakati
ya Serikali ya Mapinduzi ya Zan-
zibar, kuona kwamba tunajenga
bandari kubwa ya Mangapwani,
Unguja, ambayo itahusisha bandari
nyingine, lakini Bandari ya Malindi
itatumika kwa ajili ya shughuli za
usafiri na watalii,” alisema.

Hata hivyo, alibainisha mipa-
ngo ya serikali kuendelea kujenga
bandari nyingine Kizimkazi, Shum-
ba mjini, Wete pamoja na Mkokoto-
ni Mkoa wa Kaskazini, ambayo kwa
sasa ipo katika hatua ya gati.

: Waziri wa Nchi Ofisi ya Makamu wa Kwanza wa Rais, Dk. Saada Mkuya, akizungumza katika
¢ kikao cha Baraza la Wawakilishi Zanzibar. PICHA: RAHMA SULEIMAN

‘Magonjwa yasioambukiza
bado yapewa kipaumbele’

© NaRahma Suleiman, ZANZIBAR

WIZARA ya Afya Ustawi wa Jamii,

: Jinsia, Wazee na Watoto, imesema
: maradhi yasiyoambukiza ikiwamo
¢ kisukari na shinikizo la damu, ya-
: mepewa kipaumbele kuhakikisha
¢ huduma za matibabu yake, yanapa-
¢ tikana.

Waziri wa wizara hiyo, Nassor

: Ahmed Mazrui, alisema hayo jana
: katika kikao cha Baraza la Wawak-
. ilishi, wakati akijibu swali la Mwak-
. ilishi wa Jimbo la Konde, Zawadi
: Amour Nassor,
: mu mikakati ya wizara katika kutoa
¢ huduma za afya kwa maradhi yasi-
: yoambukiza ikiwamo kisukari na
¢ shinikizo la damu.

aliyetaka kufaha-

Alisema tayari jumla ya vituo 53
vimeanzishwa kwa ajili ya kutoa
huduma za matibabu kwa mara-
dhi yasiyoambukiza, huku upande
wa Unguja ni vituo 34 na Pemba
19.

Alisema zaidi ya watu 60,000 wa-
nasumbuliwa na maradhi ya kisu-
kari nchini na kwamba athari zake
kwa afya ya binadamu ni kubwa
ikiwamo kupata ulemavu wa ku-
dumu.

“Mheshimiwa Naibu Spika nata-
ka niwaambie wajumbe wa Baraza
la Wawakilishi kwamba, Serikali ya
Mapinduzi ya Zanzibar, imejipanga
kupambana na maradhi yasiyoam-
bukiza kisukari na shinikizo la
damu,” alisema.

Mazrui aliwataka wananchi ku-
tumia dawa za hospitalini, ambazo
zimefanyiwa vipimo vinavyokuba-
lika kiafya na kuwataka kuacha ku-
tumia dawa za miti shamba.

Alibainisha kwamba, dawa za
miti shamba husababisha athari
kubwa kiafya ikiwamo kuathiri baa-
dhi ya viungo muhimu vya mwili
kama vile figo kushindwa kufanya
kazi vizuri.

“Wizara ya Afya, inawataka wag-
onjwa wanaosumbuliwa na mara-
dhi ya kisukari kutumia dawa rasmi
zinazotolewa katika vituo vya afya
na kuacha kutumia dawa za miti
shamba, ambazo hazina vipimo vi-
navyokubalika kitaalamu,” alisema
Mazrui.
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TANGAZO

MATANGAZ

O MCHANGANYIKO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika mahakama ya mwanzo ya wilaya ya
TEMEKE
Kituo cha JUMUISHI mkoa DAR ES SALAAM
Usimamizi wa mirathi na 280/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA MAREHEMU
hamisi salumu wa MZENGELA

KATIKA SHAURI KA MAOMBI YA KUMTEUA

MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA mwanahamisi
shabani matatilo

TANGAZO

(kanuni ya 5(2) ya kanuni za usimamizi wa mirathi
mahakama za mwanzo)

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,wanaalik-
wa kuja na kuhudhuria katika shauri hili endapo wakitaka
kufanya hivyo mnamo tarehe 21 mwezi 02 mwaka 2022
kabla huyo mwombaiji hajateuliwa kuwa msimamizi wa
mirathi hiyo

Zingatia: Endapo kuna yeyote mwenye wosia wa
marehemu anaweza kuuleta mahakamani kukaguliwa
Imetolewa leo tarehe 8 mwezi 2 mwaka 2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya Mwanzo
Wilaya ya TANGA Kituo cha Mjini Tanga
Mkoa wa Tanga
Usimamizi wa mirathi namba 29/2022
KATIKA SHAURI LA MIRATHI YA
MAREHEMU HAMMOUD SALIM AMRI
KATIKA SHAURI LA MAOMBI YA KUMTEUA
MSIMAMIZI YALIYOLETWA NA MOHAMED
SALIM AMRI

TANGAZO
[Kanuni ya 5[2] ya kanuni za Usimamizi wa Mirathi
Mahakama za Mwanzo]

Watu wote wanaodai kuwa na uhusiano wowote/ maslahi
yoyote na mirathi ya marehemu tajwa hapo juu,
wanaalikwa kuja kuhudhuria katika shauri hili endapo
wakitaka kufanya hivyo mnamo tarehe 24 mwezi 2
mwaka 2022 kabla huyo mwombaji hajateuliwa kua
msimamizi wa mirathi hiyo.

Imetolewa tarehe 14 mwezi 02 mwaka 2022

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA YA TANZANIA
Katika Mahakama ya mwanzo ya wilaya ya
Njombe
Kituo cha Njombe mjini
Mkoa Njombe
Usimamizi wa mirathi Na.05/2022

Jesta Joel Mwinami...............| Marehemu

TAARIFA KWA UMMA
KUTANGAZA MAOMBI YA KUFUNGA MIRATHI
Kwa wanaodai kuwa na haki na marehemu aliyotajwa
hapo juu wanafahamishwa kufika katika Mahakama hii na
kuangalia orodha ya mali za marehemu [fomu namba V]
na hesabu za mirathi [fomu namba VI] katika jalada la
mirathi.
Mapingamizi yoyote kuhusu orodha ya mali [ fomu
namba V] na au hesabu za mirathi [fomu namba VI] hii
yawe yameandikishwa katika mahakama hii mnamo au
kabla ya siku ya tarehe 16th ya mwezi wa March mwaka
2022 mpaka kufikia saa 9:30 alasiri
Imetolewa na Hakimu mkazi leo siku ya tarehe 16th
februari mwaka 2022.

MAGRETH DIONIS MJINDO
ANATANGAZA kupotelewa
na kadi ya BAJAJ yenye
namba za usajili MC 318
CLM Injini namba
AK4NK4801623
chasiss namba
MD6M14PA2K4NO1612
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/61116/2022

TANGAZO LA KUPOTEA UPOTEA KWA
KADI YA BAJAJ KADI YA GARI

RAJABU JUMA
MANGARA anatangaza
kupotelewa na kadi ya

gari ainaya MAZDA
DEMIO lenye namba za
usajili T 346 CMF ,yeyote
atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote
cha polisi
Polisi taarifa DAR/URA/
RB/70518/2022

MAHAKAMA YA TANZANIA
KATIKA MAHAKAMA YA WILAYA YA MOROGORO
SHAURI LA MADAI NAMBA: 12/2021
MDAI: ULUGURU PHAMACETICAL NA ASSOCIATE
COMPANY
DHIDIYA

MDAIWA: BURE HAMISI SALEHE, HAMISI HAMISI

MANULA, RAMLA AMRI, MSAJIGWA MWAKILUMA,
LEONARD MASATU
KWA: 1.HAMISI HAMISI MANULA
2.RAMLA AMRI

POPOTE MULIPO
Mahakama hii inakufahamisha kwamba mdai amefungua
shauri la madai tajwa hapo katika mahakama hii.
Hivyo shauri limepangwa kutajwa mnamo tarehe
02/03/2022 saa 2.30 asubuhi na mnatakiwa kuwepo, a
kuwasilisha kisheria pamoja na kuleta utetezi wako dhidi
ya madai haya.
Zingatia kwamba kutofika kwako tarehe hiyo, shauri
litaanza kusikilizwa bila yaw ewe kutaarifiwa tena, na
mamuzi kutolewa.
Imetolewa na kutiwa saini na muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 16 Mwezi 02 Mwaka 2022.

HAKIMU MKAZI MFAWIDHI
MAHAKA MA YA WILAYA
MOROGORO

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MAHAKAMA YA TANZANIA

Katika Mahakama ya Mwanzo ya
Wilaya ya Morogoro mjini

Kituo cha Kihonda Mkoa Morogoro
Shauri landoa Na. 04...2022
Jina la mdai: Valentina Benedict
Jina la mdaiwa Laurent:Saimon Mahengeta

KUITWA SHAURINI MDAIWA
(kanuni ya 18 ya kanuni za taratibu madai katika
Mahakama ya Mwanzo)

Kwa Laurent simon Mahengeta Modeko “A”

Kwa kuwa Mdai ameleta madai yake Kwamba (Elezea
hapa habari za madai) Madai ya kuomba ndoa ivunjwe na
mgawanyo wa mali.

Kuhudhuria binafsi katika Mahakama hii tarehe 23 Mwezi
2 Mwak 2022 saa 2 Asubuhi / Mchana kwa mujibu wa
madai hayo na kwa kuwa siku hiyo ni siku ya kusikilizwa
shauri hili ni lazima kuleta shahidi wako na vielelezo vyote
vinavyohusu shauri hili kwajili kujitetea.
ANGALIZO:Kama hautohudhiria siku iliyo tajwa hapo juu
na ikathibitika kuwa ulipkea hati ya kuitwa shuarini,
Mahakama inaweza kusikiliza shauri hili bila yaw ewe
kuwepo.

Hati hii imetolewa kwa Amri na muhuri wa Mahakama hii
leo tarehe 17 Mwezi 02 Mwaka 2022

TANGAZO LA KUPOTEA
KWA CHETI CHA USAJIRI
WA KAMPUNI

TANZANIA HOME
ECONOMICS ASSOCIATION
(TAHEA)
inatangaza kupoteza cheti
cha usajiri chenye namba
SO. 6179 (IMEWEKWA
KUSIKOJULIKANA)
Yeyote atakayeiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
DOD/DOD/RB56990//2022

TANGAZO LA KUPOTEA
KWA CERTIFICATE OF

COMPLIANCE

TANZANIA HOME
ECONOMICS ASSOCIATION
(TAHEA) No. 1732
(IMEWEKWA
KUSIKOJULIKANA)
Yeyote atakayekiona atoe
taarifa kituo cha polisi
taarifa ya polisi RB namba
IRI/IRI/RB/69861/2022

Uza, Chenye
Thamani Kubwa Kwa

Uza,
Chenye Thamani
Kubwa Kwa
Kutangaza Nasi
Kwa Bei Poa
Tupigie
0782253676

Kutangaza Nasi Kwa
Bei Poa
Tupigie 0782253676

TAHADHARI: Wasomaiji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha au kuingia katika gharasma yoyote kati yake na mtangazaiji
THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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HABARI KIMATAIFA

_ Washa

Viongozi EU
watilia shaka
iIshara Russia
kuondosha
majeshi yake

MOSCOW, URUSI

VIONGOZI wa Ulaya, wanasema
hakuna ishara zozote kuonye-
sha Urusi inaondosha wanajeshi
wake kutoka mipaka ya Ukraine,
huku Rais Joe Biden wa Marekani,
akionya kwamba iko tayari kujibu
vikali.

Juzi, Moscow ilitangaza kwamba
inaanza kuondoa sehemu ya wa-
najeshi na vifaa vyake vya kijeshi
baada ya kukamilisha zoezi kubwa,
nchini Belarus na jana kutangaza
kukamilisha mazoezi kwenye pen-
insula ya Crimea.

Katibu Mkuu wa Muungano wa
NATO, Jens Stoltenberg, akizun-
gumza kabla ya mkutano na mawa-
Ziri wa ulinzi alisema wako tayari
kwa hali yoyote itakayojitokeza na
Urusi itakumbwa na hasara kubwa
ikithubutu kuivamia Ukraine.

Katibu mkuu wa NATO anaeleza:
Tutaendelea kupeleka ujumbe ulio
wazi kabisa kwa Urusi, kwamba
sisi tuko tayari kukaa chini kwa
Mazungumzo pamoja nao. La-
kini wakati huo huo, tuko tayari
kukabiliana na hali yoyote mbaya
itakayotokea.”

Wito kama huo, ulitolewa pia
na Kamishna wa Umoja wa Ulaya,
Ursula Von Der Leyen alipokuwa
analihutubia bunge la Umoja wa
Ulaya juzi, Jumatano.

Der Leyen, alieleza: Umoja wa
Ulaya na washirika wetu upande
wa pili wa Atlantiki tumeungana
katika kukabiliana na mzozo huu
na wito wetu kwa Russia ni bayana
kabisa isichague vita.

“Njia ya ushirikiano kati ya Urusi
na sisi inaweza kufanyika. Lakini
tubaki makini. NATO haijaona bado
dalili za kupunguzwa kwa wa-
najeshi wa Urusi."

Juzi, wizara ya Ulinzi ya Rus-
sia ilitangaza kwamba inaondoa
baadhi ya wanajeshi wake na vifaa
vya kijeshi kutoka Belarus baada
ya kukamilisha zoezi la kijeshi.

Na hii leo imetoa video nyingine
ikionyesha kuondolewa kwa vifaa
vyake kutoka peninsula inayoikalia
va Crimea.

Akiwahutubia wamarekani kwa
mara ya kwanza tangu kuzuka
kwa mvutano huo Rais Joe
Biden alisisitiza kwamba hakuna
mabadiliko kwenye mpaka kati
ya Urusi na Ukraine na hawawezi
kuthibitisha bado kwamba
wanajeshi 150,000 wameanza
kuondolewa.

Rais Biden, alieleza: Ikiwa Urusi
itaendelea na mipango yake, tut-
aungana pamoja kupinga uvamizi
wake, Marekani na washirika wake
kote duniani wako tayari kuiwekea
vikwazo vikali dhidi ya bidhaa
zake zinazosafirishwa nje, pamoja
na hatua nyinginezo, hatukufanya
chochote ilipovamia mashariki
mwa Ukraine 2014. DW

ngaa wabunge kudai

kununuliwa makoti ya mvua

Lilongwe, MALAWI

WANANCHI wa Malawi, wanawakosoa

wabunge wao baada ya mbunge kuliom-
ba bunge kuwanunulia makoti ya mvua.

Mbunge wa Lilongwe Kusini, Steven
Kamsiyamo alitoa ombi hilo juzi, akise-
ma walihitaji kujikinga na mvua wakati
wakitembea hadi ndani kutoka eneo la

maegesho ya magari.

Inasemekana kwamba kiongozi huyo

Tuna
waathiriwa
wa mafuriko
huko Salima
na Lower
Shire ambao
wanahitaji
msaada.

wa bunge aliwahakikishia wabunge
kuwa suala hilo litapelekwa kwa kamati

Maporomoko
va ardhi yava
100 Brazil

PETROPOLIS, BRAZIL

TAKRIBANI  watu 100
wamefariki kutokana na
maporomoko ya ardhi na
mafuriko katika mji wa
Petropolis nchini Brazil,
maofisa wamesema.

Jiji hilo, ambalo liko kwe-
nye milima Kaskazini mwa
Rio de Janeiro, lilikumbwa
na mvua kubwa.

Nyumba katika vitongoji
vya milimani ziliharibiwa
na magari kusombwa na
maji, huku mafuriko yakip-
ita katika mitaa ya jiji hilo.

Timu za utafutaji na
uokoaji zinakabiliana na
tope kutafuta walionusuri-

ka.
Jeshi la Ulinzi la Ki-
taifa la Brazil, lilisema

kwenye Twitter watu 24
wameokolewa wakiwa hai
hadi sasa na vifo 94 vilivy-
othibitishwa.

Video  zilizosambazwa
kwenye mitandao ya ki-
jamii zilionyesha uharibifu
mkubwa na magari yakie-
lea mitaani.

“Hali inakaribia kama
vita. Magariyanayoning’inia
kwenye nguzo, magari ya-
mepinduka, matope mengi
na maji bado yapo,” Gavana
wa Rio de Janeiro Claudio
Castro aliwaambia waandi-
shi wa habari. BBC

ya tume ya bunge, ili kuzingati-
wa.

Baadhi ya Wamalawi, wame-
kasirishwa na hatua hiyo wak-
isema wabunge hao walikuwa
wabinafsi na wasio na hisia,
wakati mafuriko yameharibu
familia nyingi kote nchini.

“Tuna waathiriwa wa
mafuriko huko Salima na Lower
Shire ambao wanabhitaji msaada.
Kwa nini upoteze pesa kwenye
makoti ya mvua?” Bright Malen-

ga aliuliza kwenye Twitter.

“Kiwango hiki cha haki hak-
iwezi  kufikirika,”  mtumiaji
mwingine wa Twitter alisema.

Mafuriko yaliyosababishwa
na kimbunga Ana, yaliua ma-
kumi ya watu na kuharibu
mashamba, nyumba na bara-
bara.

Wiki iliyopita, mamlaka ya
hali ya hewa, ilitoa tahadhari ya
mafuriko katika maeneo ya kati
na Kaskazini mwa Malawi. BBC

AU, EU wajadili
ushlrlkano Brussels

BRUSELLS, UBELGIJI

VIONGOZ! wa Umoja wa Afrika (AU) na wa Umoja
wa Ulaya (EU), wamekutana mjini Brussels kwa ma-
zungumzo va siku mbili kuanzia jana.

Wanalenga kuimarisha ushirikiano, huku Ulaya
ikiahidi uwekezaji mkubwa barani Afrika, inakoka-
biliwa na ushindani wa China na Urusi.

Akizungumza katika mkutano huo, Mkuu wa Di-
plomasia wa Umoja wa Ulaya, Josep Borrel, alisema
Ulaya inapaswa kuisaidia Afrika kuyashughulikia

matatizo yake.

Uhusiano baina ya mabara hayo mawili, umekuwa
ukitiwa doa na mlolongo wa matatizo, yakiwamo
usambazaji wa chanjo ya Covid-19, namna ya kuzuia
uhamiaji haramu, wimbi la mapinduzi ya kijeshi
barani Afrika na ushawishi wa mamluki wa Urusi

barani humo.

Rais wa Senegal, Macky Sall ambaye ni Mwenyeki-
ti wa AU, alisema lengo la mkutano huo ni kufikia
uhusiano mpya unaodhihirika kwa vitendo. DW
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HABARI MICHEZO

TANGA WAITAKA

LA FA ‘ASFC 2022’

Na Bakari Cheji, TANGA

HAMA cha Soka Mkoa wa Tanga

(TRFA), kimeandika barua katika

Shirikisho la Soka Tanzania (TFF)

kuomba wenyeji wa mechi ya hat-
ua ya nusu fainali au fainali ya mashinda-
no ya Kombe la FA (ASFC) ili ichezwe
kwenye Uwanja wa CCM Mkwakani jijini
hapa, imefahamika.

TRFA imefanya uamuzi huo baada ya
kupokea pia maoni kutoka kwa wadau
wa soka wa jijini hapa. Ombi hilo limekuja
baada ya michezo ya hatua ya 16 bora
kumalizika juzi ambapo tayari timu nane
zimefuzu kucheza hatua ya robo fainali
ikiwamo Coastal Union.

Timu nyingine zilizofika hatua ya robo
fainali ni pamoja na mabingwa watetezi,
Simba, Yanga, Azam FC, Kagera Sugar,
Polisi Tanzania, Geita Gold FC na klabu
pekee inayoshiriki Ligi ya Championship,
Pamba ya jijini Mwanza.

Akizungumza na Mwakilishi wa Vilabu

wa Tanga, Martin Kibua, alisema kikao
cha Kamati ya Utendaji ya TRFA kilicho-
kutana Desemba mwaka jana kilifanya
uamuzi wa kuiandikia barua TFF kuom-
ba moja kati ya mechi hizo ili kuwapa

mashabiki wa jijini hapa burudani.
“Mwaka jana Kamati ya Utendaji
ya TRFA chini ya Mwenyekiti,
Said Soud tulikutana na kujadili
barua iliyvoandikwa na TFF ka
tika mikoa kupeleka maombi ya
kucheza fainali au nusu fainali
ya Kombe la FA, lakini bado
hatujapata majibu ila tunaioba
TFF itupatie mojawapo kati ya
nafasi hizo mbili,” alisema
Kibua.

Naye Mwenyekiti wa Kamati ya Hamasa
ya Coastal Union, Salim Bawazir, ame-
sisitiza wanaiomba TFF iwapatie nafasi
mojawapo kwa sababu Tanga ni mkoa wa
kimichezo na kuna amani, usalama na
hoteli za kutosha za kuwahifadhi wageni

watakaokuja.

Meneja wa Uwanja wa CCM Mkwak-
wani, Nassoro Makau, kwa upande wake
alisema uwanja huo upo katika hali nzuri
na tayari kutumika kwa mechi mojawapo
kati ya hizo walizoomba.

Makau alisema changamoto ndogo
ndogo ambazo zipo zinaendelea kureke-
bishwa kwa ajili ya kufikia viwango vina-
vyotakiwa.

“Mimi meneja wa Mkwakwani na mdau
wa soka nasema tupo tayari na tunahitaji
mojawapo kati ya mechi hizo zichezwe
hapa kutokana na uwanja unaridhisha,”
Makau alisema.

Mechi za hatua ya nusu fainali ya mi-
chuano hiyo mwaka jana zilichezwa ka-
tika viwanja viwili vya Majimaji, Songea
mkoani Ruvuma na Uwanja wa Ali Hassan
Mwinyi mkoani Tabora huku fainali iki-
pigwa kwenye Uwanja wa Lake Tanganyi-
ka mkoani Kigoma na kushuhudia Simba
ikitetea ubingwa wake kwa kuwafunga
Yanga bao 1-0.

Pamba
yaanika
siriya_
ushindi

Na Adam Fungamwango

KOCHA Mkuu wa Pamba FC ya
Mwanza, Willbert Mweta, amese-
ma walitumia siku tatu kuisoma
Dodoma Jiji na baada ya kujua
mfumo wanaopenda kuucheza,
wakatengeneza mpango mkaka-
ti uliowasaidia kupata ushindi
katika mchezo wao wa hat-
ua ya 16 bora wa Kombe 4
la FA uliochezwa kwenye %=
Uwanja wa Nyamagama
jijini Mwanza juzi.

Pamba ilisonga mbele kwa
ushindi wa mabao 2-1, na kuwa
timu pekee ya madaraja ya chini
iliyotinga hatua ya robo fainali ya
michuano hiyo.

Mweta alisema baada ya ku-
gundua Dodoma Jiji inapenda
kushambulia kwa kutumia ma-
beki wa pembeni na kuwaacha
walinzi wawili, wao walitengen-
eza mfumo wa kukaa nyuma na
kushambulia kwa kushtukiza
kwenye maeneo ambao mabeki
wao hawapo, kitu ambacho kili-

wasaidia katika mechi hiyo. Gl

Kocha huyo pia aliwashuk-
uru wachezaji wa timu hiyo,
mashabiki wa viongozi kwa
kuungana na kuwa kiti kimoja
na hatimaye kufika hatua hiyo
kwenye michuano hiyo ambayo
bingwa hupata tiketi ya kush-
iriki mashindano ya kimataifa ya
Kombe la Shirikisho Afrika.

Mabao ya Pamba yalifungwa
na Makiada Makolo na Malulu
Masunga huku lile pekee la Do-
doma Jiji likipachikwa wavuni na
Cleophace Mkandala.

<
v
-
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Mshambuliaji wa Simba Queens, Aisha Juma (kulia), akipambana kuwania mpira
na mchezaji wa Fountain Gate Princess katika mechi ya Ligi Kuu ya Wanawake

ilishinda mabao 3-1. PICHA: SIMBA SC

Kipigo cha Simba
chamtesa Masau

Na Adam Fungamwango

BAADA ya kushushiwa
gharika ya mabao 7-0 kwenye
Uwanja wa Benjamin Mkapa,
kutoka kwa mabingwa watete-
Zi wa michuano ya Kombe la
FA, Simba, Msemaji wa Ruvu
Shooting, Masau Bwire, am-
etaja sababu tatu zilizosababi-
sha timu yake kupata kichapo
hicho. )

Alitaja sababu mojawapo ni
wachezaji wake bado wali-
kuwa kwenye majozi ya msiba
wa mwezao, aliyefariki hivi
karibuni, Ally Mtoni ‘Sonso’.

Akizungumza baada ya
mechi hiyo, Masau alisema ili-
kuwa si usiku mbaya, ambapo
kila Mtanzania alishangazwa
na matokeo hayo na kuongeza
hayakuwa rafiki kwa afya
za mashabiki na wapenzi wa
Ruvu Shooting.

“Matokeo si raf|k| kwa afya
zetu sisi viongozi, mashabiki
wa wachezaji wa Ruvu Shoot-
ing, lakini naweza kusema
sababu tatu ambazo zime-
sababisha kipigo hicho,”
alisema Masau.

Alitaja sababu nyingine ni
wachezaji wao kuonekana
kuidharau Simba hali wanafa-
hamu ina wachezaji wazoefu
na walio na uchu wa kufunga.

“Tatu ni suala na majira,
wakati na ukombozi. Atakay-
etafakari, atajua nini naongea
kuhusu hili,” Masau aliongeza.

Kiduku aingia
kambini kujifua

Na Shufaa Lyimo

BONDIA wa ngumi za
kulipwa hapa nchini, Twaha
Kiduku, ameingia kambini
rasmi kwa ajili ya kujiandaa
na pambano dhidi ya mpinza-
ni wake, Alex Kabangu kutoka
Jamhuri va Kidemokrasia ya
Congo (DRQO), litakalofanyika
Machi 26, mwaka huu mkoani
Morogoro.

Pambano hilo lisilokuwa na
ubingwa litakuwa la raundi 10
na la uzito wa Super Middle.

Akizungumza na gazeti hili
jana, Kiduku alisema Kabangu
ni bondia mzuri hivyo ana-
paswa kujiimarisha na kuingia
ulmgom kvva tahadhari.

“Kabangu ni bondia mzuri,
nimemfuatilia mapambano
yvake mbalimbali aliyowahi
kucheza hapa nchini, hivyo
lazima niingie kwa tahadhari
kwa sababu ninahitaji kubaki-
sha mkanda,” alisema Kiduku.

Aliongeza anajifua ku-
hakikisha hawaangushi Wa-
tanzania katika pambano hilo
kwa kumpiga mpinzani wake
mapema ingawa amejiandaa
kukutana na ushindani.

Mara ya mwisho Kiduku
kupanda ulingoni ilikuwa ni
Agosti 20, mwaka jana, kwa
kupambana na Abdallah Pazi
maarufu Dulla Mbabe ambapo
aliibuka mshindi na kuondoka
na zawadi ya gari.
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POGBA KUONDOKA UNITED

KIUNGO wa Ufaransa, Paul Pogba mwenye umri
wa miaka 28 yuko tayari kupokea ofa kutoka klabu
nyingine za Ligi Kuu England wakati mkataba wake na
Manchester United utakapomalizika mwishoni mwa
msimu huu. (Telegraph)

EZE ANUKIA NEWCASTLE

NEWCASTLE inajiandaa kutoa ofa ya pauni milioni
45 kwa ajili ya kiungo mchezeshaji wa Crystal Palace,
Eberechi Eze mwenye umri wa miaka 23. (Mirror)

LINGARD AIKATAA SPURS

NYOTA wa Manchester United, Jesse Lingard mwe-
nye umri wa miaka 29 anaweza kukacha kuhamia Tot-
tenham Hotspur bure mwishoni mwa msimu. Kiungo
huyo mshambuliaji wa England angetamani kucheza
nje ya nchi hiyo (Express).

NDOMBELE KUBAKI LYON

RAIS wa Lyon, Jean-Michel Aulas amegusia klabu
hiyo huenda ikamsajili moja kwa moja kutoka kwenye
mkopo kiungo Mfaransa, Tanguy Ndombele mwenye
umri wa miaka 25 akitokea Tottenham Hotspur kama
timu hiyo itatwaa Kombe la Ligi ya Europa. (RMC
Sport, via Standard).

RAPHINHA SAFARI IMEIVA

WINGA wa Brazil na Leeds United, Raphinha
mwenye umri wa miaka 25 ambaye amekuwa akihu-
sishwa na Liverpool, amekataa kusaini mkataba mpya
wa kubakia katika klabu yake hiyo ya Elland Road.
(Liverpool Echo)

WILLIAMS AREJESHWA UNITED

KOCHA wa muda wa Manchester United, Ralf
Rangnick amefanya “usajili” wake wa kwanza kwa
kumfahamisha mlinzi wa pembeni, Brandon Williams
mwenye umri wa miaka 21, kwamba atarejea Old Traf-
ford mkataba wake wa mkopo utakapomalizika pale
Norwich. (Sun)

UNITED KUMBANA RANGNICK

KLABU ya Manchester United huenda ikazuia tena
mahitaji hayo ya uhamisho ya Ralf Rangnick baada
ya kufanya hivyo Januari kwa kiungo Mfaransa wa RB
Leipzig, Christopher Nkunku, mwenye umri wamiaka
17. (Bild, via Express)

ARSENAL YAMTAKA LEAO

ARSENAL ni timu ya hivi karibuni ya Ligi Kuu Eng-
land iliyoonyesha nia ya kumtaka mshambuliaji wa
AC Milan, Rafael Leao mwenye umri wa miaka 22. (La
Repubblica, via Metro)

SCHAR ATAKIWA SEVILLA

KLABU ya Newcastle inakabiliwa na mtihani wa
kumbakiza mlinzi wake kutoka Uswisi, Fabian Schar
mwenye umri wa miaka 30 ambaye mkataba wake
wa mkopo unaelekea ukingoni kule AC Milan, huku
Sevilla na Valencia zikimtaka. (Mail)

RODGERS : NDIDI BEl KUBWA

KOCHA Brendan Rodgers amesema nyota wa
Leicester City, Wilfred Ndidi “ana thamani kubwa”
zaidi ya pauni milioni 50 baada ya Aston Villa kuhu-
sishwa na kiungo huyo raia wa Nigeria mwenye umri
wa miaka 25. (Birmingham Mail)

ANTHONY KUONDOKA AJAX

KLABU ya Manchester United inavutiwa kumsajili
winga Ajax, Antony mwenye umri wa miaka 21 am-
baye huenda akaungana na kocha Erik ten Hag pale
0ld Trafford kama uhamisho huo utazaa matunda.
(90min, via Express)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

USAJILI SPURS
CONTE

=

® ® ® Asema wazi hajafurahishwa na
mchakato uliofanywa katika dirisha la...

LONDON, ENGLAND

NTONIO Conte haonekani

kufurahishwa kupita kiasi

na biashara ya Tottenham

katika dirisha la usajili la
Januari ambalo lilisajili wachezaji
wawili pekee.

Conte alikuwa ameweka wazi nia
yake ya kuongeza wigo wa kikosi
kinachofukuzia kumaliza katika
nafasi nne za juu kwenye Ligi Kuu
England.

Tanguy Ndombele, Bryan Gil na
Giovani Lo Celso walitolewa kwa
mkopo huku Dele Alli akiondoka
kabisa.

Lakini badala ya wachezaji wanne
wa kikosi cha kwanza, ni wawili pe-
kee waliofika kwenye kikosi ambao
ni nyota wa Juventus, Dejan Kulu-
sevski na Rodrigo Bentancur.

Spurs walikuwa wakihusishwa
kutaka kuwanunua Adama Traore
na Luis Diaz, lakini badala yake
nyota hao wakajiunga Barcelona na
Liverpool.

Na Conte, aliyeteuliwa mnamo
Novemba, mwaka jana alidokeza
kutoridhika kwake katika mahoji-
ano na Sky Sport.

“Kilichotokea Januari sio
rahisi,” alisema. “Wachezaji
wawili tu waliwasili.

“Kwa hiyo hata kwa namba, bada-
la ya kuimarisha, unaweza kuwa
nao kwenye karatasi, dhaifu.”

Conte, ambaye ameshinda mataji
matano ya ligi kwa muda wote aki-
wa na Juventus, Chelsea na Inter, pia
aliangazia wasifu wa wachezaji hao
wawili wapya.

Kulusevski ana umri wa miaka

21 na alikuwa ameanza mechi tano
pekee za Serie A msimu huu, huku
Bentancur, akiwa na umri wa mi-
aka 24, alihusika zaidi na Juve kwa
mechi 13 alizocheza.

“Bentancur na Kulusevski ndio
matarajio bora kwa Tottenham,”
Conte alisema, “kwa sababu Totten-
ham inatafuta wachezaji wachanga,
wachezaji wa kuendelezwa, sio
wachezaji walio tayari.”

Alipoulizwa maoni yake juu ya
mbinu hii, kocha huyo aliongeza:
“Ni lazima ukitaka kukua kwa kasi
na ukitaka kuwa na ushindani wa
haraka, unahitaji wachezaji wenye
uzoefu mkubwa, kwa sababu wa-
naongoza kuongeza uzoefu pia ka-
tika timu yako.

“Lakini basi tena, maono ya
klabu, naelewa mambo yalikuwa
magumu.”
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CHEZA USHINDE

JACKPOT

MANCHESTER, England

ANCHESTER United wa-
nakabiliwa na uwezekano
wa kumpoteza kiungo wao,
Paul Pogba kwa uhamisho
huru mwishoni mwa msimu huu.

Mchezaji huyo wa kimataifa wa
Ufaransa yuko katika miezi minne ya
mwisho ya mkataba wake uliopo na
kuna dalili chache kwamba yuko ta-
yari kuongeza muda wake hapo Old
Trafford.

Na katika pigo zaidi kwa United,
wanaweza kumshuhudia Pogba
akielekea kwa mmoja wa wapinzani
wao wa Ligi Kuu England.

Gazeti la Telegraph limeripoti Pog-
ba, ambaye alijiunga tena na United
kutoka Juventus kwa dili la fedha ny-
ingi mwaka 2016, yuko tayari kusubiri
hadi mwisho wa msimu ndipo aamue
mustakabali wake.

Kusaini mkataba mpya na United
bado inaonekana kuwa ngumu,
lakini Pogba hatakuwa na chaguo
iwapo atapatikana akiwa huru.

Ripoti hiyo inaonyesha kuwa
mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 28 atazipima klabu
nyingine za Ligi Kuu England
zinazomwania, huku Chel- 4
sea na Manchester City 4
zikiwa  zimehusishwa
hapo awali.

YUKO NJIA £
MOJA

™

r

Klopp: Tumeshinda lakini
haikuwa siku nzuri kwetu

MILAN, Italia

JURGEN Klopp alipongeza “uchezaji
wa kiutu uzima” kutoka kwa Liverpool
baada ya ushindi wa mabao 2-0 dhidi
ya Inter kwenye Uwanja wa SanSiro,
juzi Jumatano.

Wekundu hao wa Anfield hawakuwa
na kiwango bora zaidi katika mechi
hiyo ya kwanza ya hatua ya 16 bora ya
Ligi ya Mabingwa Ulaya, lakini bado
walipata faida ya mabao ya dakika za
lala salama kutoka kwa Roberto Fir-
mino na Mohamed Salah.

Klopp alifurahi kuona timu yake ikit-
hibitisha kwa mara nyingine inaweza
kupata matokeo kwenye michezo
ambayo inaonekana kuwa ni migumu
kwao.

Aliiambia BT Sport; “Ilitubidi tupam-

bane. Tulianza vizuri sana, tuliche
karibu na mfumo wao mwanzo, lak
mchezo wa moja kwa moja wa ki
adilisha mabeki wa pembeni hatul
linda vizuri.

“Mara nyingi mabeki wetu wa pe
beni walikuwa peke yao katika hali
mtu mmoja mmoja, haifanyi kazi ip
avyo hivyo.

“Katika mchezo kama huu lazi
uwe na mpira kwa muda mrefunah
halikufanyika kwa muda wa kutosh:

“Lakini huwezi kuja hapa na ku
maini kuwa una siku nzuri na h
ndiyo nafasi pekee ya kupata matok

“Hatukuwa na siku nzuri, lakini s
nzuri ya kutosha kuwa ushindi una
tahili. Tulifunga mabao mawili ya ¢
bu, ndiyo walikuwa na wakati wao
mashambulizi ya kushtukiza.
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JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

TAREHE MUDA MICHEZO 1 X 2

| MAJALIWA

’Za Dunfermline vs Partick Thisle
lgl Southend vs Grimsby
1D- . . . i

] i chi Forogo ambaye ni mwalimu mkubwa kupambania Jackpot,” Bray Wanderers vs Cork City

KU Na Mwandishi Wetu V\13 Shule |ya ’\t/|5|ﬂg| MSUUH%aﬂO, aliéema mshcilndi hLéyO t Bournemouth vs Nottingham
Wi alisema alivutiwa na Sportpesa wa upande wa Sportpesa Larne vs Glentoran Belfast

m- ’g”uﬁéég%akggma&m’y,{jfgﬁay_a baada ya kuona na kusikia ma-  Meneja Uhusiano, Sabrina KAA Gent vs RFC Seraing
ya bani Forogo, ameshinda Sh tangazo kuhusiana na Sportpe-  Msuya, alimpongeza sana Sha- Sholbourne ve St Patricks
as- milioni 16 katika Jackpot Bo- sa kupitia mitandao ya kijamii bani kwa ushindi wake. _ Rotherham ve Wigan

nuUs ya Sportpesa iliyochezwa na kwa watu wa Kkaribu. “Napenda kuchukua nafasi ,
na  mwyishoni mwa wiki iliyoisha, Ujue nina rafiki zangu am- hii kumpongeza sana Shabani Dundalk FC vs Derry City
ilo baada ya kupatia kwa usahihi bao wote walikuwa wanacheza  kwa kubashiri mechi 12 kwa Juventus vs Torino
: mechi 12 %govrvtapneasghgganwakgivgavvneanvé?r?e_ Usalfilihrgikiitr:;r% ya kwamba S

- = FC Cartagena vs Valladolid
itﬁ) abﬁghﬁggguyngzr%f%%ac}dsvg/%&adﬁ walikuwa wanashinda na kushinda hii Jackpot inaweze- gU”eVS Motz
0 katika ofisi za Sportpesa jijini kunishauri nicheze, hivyo wa- kana, kumbuka kuwa unaweza p——— r—

" Dar es Salaam, Forogo alisema  linitamanisha na mimi kujaribu  kuweka mkeka zaidi ya mmoja amrock Hovers v o
ku alianza kucheza na Sportpesa bahati yangu, kuna mmoja au kubashiri kwa combination,” Finn Harps vs Drogheda Utd
0S- mwaka jana, baada ya kuona alishinda ya timu 10 na kushin-  alimaliza. Boavista vs Benfica
ja- marafiki zake wakishinda da jackpot bonus, hivyo ilipele- Kwa wiki hii kiwango cha
na : kea mimi kupata mshawasho Jackpot ni Sh. milioni 940.8. CHEZA KWA WAJIBU | KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.

Na Mwandishi Wetu

AZIRT Mkuu, Kassim Ma-

jaliwa, anatarajiwa kuwa

mgeni rasmi katika maa-

dhimisho ya miaka 20 ya

mbio za Kilimanjaro Premium Lager
Marathon zitakazofanyika Februari 27,
mwaka huu Moshi, mkoani Kilimanjaro.
Majaliwa anatarajiwa kuon-
gozana na Waziri wa Utam-
aduni, Sanaa na Michezo,
Mohammed Mchengerwa

na Waziri wa Maliasili na

Utalii, Dk. Damas Ndumbaro  shughuli hii. Utalii (TTB). NYUMBAN! SARE UGENN
o : : _ “Hii inaonyesha ni jinsi gani Mbio za Kilimanjaro Marathon zime- | akaiti MICHEZO BX E
pamoja na Viongozi wen Kili . Marath dali Taasisi Kili . _
. ba“mba“ wa kitaifa 1limanjaro aljat on andaliwa na} .aaSISl ya l}manjaro Ahi Nazareth vs Hapoel Rishon Lezion
ginem 0 “ . imekuwa Company Limited na kuratibiwa na Ironi Hasharon vs Beltar Tel Aviv Ramla
“Maandalizi yote yamefikia hatua R mwaka wadau wa hapa nchini, Kampuni ya Ex- Hapoel Acre vs Hapoel Ramat Gan
nzuri huku tukisubiri kumpokea Wa- | hadi ecutive Solutions. Teraktor Sazi vs Esteghlal Tehran

' SportPesa

MARATHON

ziri Mkuu katika maadhimisho haya ya
miaka 20,” ilisema taarifa ya waandaaji.

Kiongozi huyo wa nchi anatarajiwa
kushiriki katika mbio za kilomita tano
ambazo zinadhaminiwa na Grand Malt
kabla ya kuendelea na shughuli za
sherehe ya miaka 20 zitakazofanyika
kwenye Uwanja wa Chuo Kikuu Cha
Ushirika Moshi (MoCU).

Meneja wa Bia ya Kilimanjaro, Irene
Mutiganzi, ambaye bia yake ni mdhami-
ni mkuu wa Kilimanjaro marathon,
alisema wanayo furaha kuungana na
Waziri Mkuu katika maadhimisho ya
miaka 20 kwani inaonyesha uzito wa

mwaka na hata kuwavutia viongozi wa
kitaifa,” Mutiganzi alisema huku akitoa
wito kwa washiriki kuendelea kujifua
vizuri na kuhudhuria kwa wingi.
Wadhamini wakuu wa mbio za Kili-
manjaro Marathon 2022 ni Kilimanjaro
Premium Lager wakati Tigo inadhami-
ni mbio za kilomita 21 na wadhamini
wa meza za maji ni Absa Tanzania,
Unilever Tanzania, TPC Sugar, Simba
Cement na maji ya Kilimanjaro Water
huku wasambazaji rasmi ni Garda-
World Security, Keys Hotel, Kibo Palace
Hotel, CMC Automobiles na Surveyed
Plots Company Ltd (SPC) na Bodi ya

"3 16 / 02 / 2022

JACKPOT BONUS WINNER

& SHABAN SALUM FOROGO

Mwalimu Simiyu ashinda Jackbot

01.19/02/22

Zaragoza vs Las Palmas UD

02.19/02/22

Luton Town vs West Bromwich

03.19/02/22

Lens vs Lyon

04.19/02/22

Oostende vs Standard Liege

05.19/02/22

Cadiz CF vs Getafe

06.19/02/22

Niort vs AJ Auxerre

07.20/02/22

Gaziantep BB vs Adana Demirspor

08.20/02/22

PEC Zwolle vs Groningen

09.20/02/22

Fiorentina vs Atalanta

10.20/02/22

Fatih Karagumruk vs Sivasspor

11.20/02/22

Venezia vs Genoa

12.20/02/22

Maritimo vs Famalicao

13.20/02/22

Wolverhampton vs Leicester

MECHI ZA USHINDI

“1" = NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA

“X" = NITIMU KUTOKA SARE
“2" = NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA -18/02/2022

Zlate Moravce vs Dunajska Streda

HNK Gorica vs Slaven Belupo

Konyaspor vs Kasimpasa

Caykur Rizespor vs Basaksehir

Zaglebie Lubin vs Wisla Plock

Austria Vienna Il vs Floridsdorfer AC

FC Juniors OO vs Rapid Vienna Il

SV Horn vs Liebherr Gak

Orleans vs Saint Brieuc

Sedan vs Le Mans

Sonderjyske vs Aarhus

Verl vs Zwickau

Concarneau vs Cholet

Viseu vs Leixoes

Boulogne vs Bastia Borgo

Sete 34 FC vs Chateauroux

Fortuna Sittard vs Sparta Rotterdam

Maastricht vs Jong AZ Alkmaar

FC Eindhoven vs ADO Den Haag

Roda Kerkrade vs De Graafschap

Emmen vs FC Volendam

Dordrecht vs FC Oss

Telstar vs NAC Breda

Helmond Sport vs VVV Venlo

Den Bosch vs Jong PSV

Blau Weiss Linz vs Vorwarts Steyr

Mainz vs Bayer Leverkusen

Stal Mielec vs Pogon Szczecin

Athlone Town vs Waterford Utd

Wexford Youths vs Treaty United
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Mshambuliaji wa Simba, John Bocco (katikati), akiruka kufunga bao la kwanza huku kipa wa Ruvu Shooting, Moham-
ed Makaka, akishindwa kuokoa shambulio hilo katika mechi ya Kombe la FA iliyochezwa kwenye Uwanja wa Benja-

Simba gari limewaka

® ® ® Yatamba sasa molari imere-
jea na itaendeleza dozi kwa kila...

Na Saada Akida

AKATI kikosi cha Simba

kikitarajia kupaa kuelekea

Niger leo jioni, Kocha Mkuu

wa timu hiyo, Pablo Franco,

amesema ushindi walioupata Kkatika

michezo miwili mfululizo iliyopita imer-

udisha molari kwa wachezaji wake na

kuleta matarajio ya kufanya vizuri kwe-

nye mechi ya Kombe la Shirikisho Afrika

dhidi ya US Gendarmarie itakayochezwa
keshokutwa.

Jumapili iliyopita Simba ilipata

ushindi wa mabao 3-1 dhidi ya

Asec Mimosas katika mechi ya

kwanza ya Kundi D kwenye mi-

chuano ya Kombe la Shirikisho

Afrika na juzi iliwapa kichapo

cha bila huruma cha magoli

7-0, Ruvu Shooting kwenye

mashindano ya Kombe la FA.

Akizungumza na gazeti hili jijini Dar
es Salaam jana, Pablo alisema wachezaji
wake walionyesha mchezo mzuri na ki-
wango bora dhidi ya Ruvu Shooting kwa
kutumia vyema nafasi walizopata na ku-
pelekea kuondoka na ushindi mnono.

Pablo alisema bao la mapema walilopa-
ta kabla ya kuongeza mengine manne na
kwenda mapumziko wakiwa mbele kwa
magoli 5-0 lilisababisha wachezaji wake
kucheza kwa kujiamini.

“Ushindi wa leo (juzi), umerejesha mor-
ali kwa wachezaji, matumaini ya kuende-

lea kushinda ni makubwa kwa kuwa timu
imeanza kuzoeana, tulicheza muda mre-
fu, tulikuwa na nafasi ya kupata mabao
mengi zaidi kipindi cha kwanza,” alisema
na kuongeza; Ushindi huu umeongeza
hali ya kujiamini kwa wachezaji na utu-
livu umeongezeka, naamini tutaendelea
kupata ushindi mnono katika mechi zetu
zijazo,” alisema Pablo.

Kuhusu kiungo, Clatous Chama ku-
tocheza michuano ya kimataifa, alimtaja
nyota huyo atakuwa miongoni mwa
wachezaji watakaosafari kwenda Niger
na baadaye Morocco kwa majukumu
maalumu huku wakipanga kuweka
kambi ya siku chache kabla ya kuungani-
sha kuelekea Morocco kuvaana na RS
Berkane.

“Chama atakuwa katika msafara kwa
sababu aliwahi kucheza ndani ya kikosi
hicho (RS Berkane), anafahamu mazin-
gira pamoja na wapinzani wetu, itakuwa
rahisi kwa sababu tuna mchezaji ambaye
ametoka ndani ya klabu hiyo na kufa-
hamu mambo mengi kuhusu wapinzani
wetu,” Pablo alisema.

Aliwataja wachezaji watakaokosekana
katika mchezo wa Jumapili ni pamoja
na Hassan Dilunga, Dennis Kibu, Chris
Mugalu na Taddeo Lwanga ambao bado
wako katika uangalizi wa daktari.

“Kuhusu Sadio Kanoute na Pape Ous-
mane Sakho wako fiti na tuliwapumzi-
sha kwa ajili ya mchezo ujao dhidi ya US
Gendarmarie ambao watakuwapo katika
mipango ya kikosi chake,” alisema Pablo.

Naye Meneja wa Idara ya Habari na
Mawasiliano wa Simba, Ahmed Ally,
alisema sasa gari limeweka na yoyote ata-
kayekuwa mbele yao atakutana na maafa
makubwa iwe katika mechi ya Ligi Kuu
Tanzania Bara au Kombe la FA.

Ahmed alisema baada ya kipindi
kigumu walichopita sasa wamerejea ka-
tika makali yao na matarajio waliyokuwa
nayo ni kuendeleza vichapo kama ilivyo-
tokea kwa Ruvu Shooting.

“Hizi mechi mbili tulizocheza na
kushinda bao 10 ni salamu tosha kwa
wapinzani wetu, maana katika michua-
no ya ASFC, tumecheza mechi tatu na
kushinda bao 14, tulimfumga bao 1-0 JKT
Tanzania, halafu tukamfunga Dar City
6-0 na leo (juzi), Ruvu Shooting amepig-
wa wiki (7-0),” alisema meneja huyo na
kuongeza.

“Lakini Simba ni timu pekee ambayo
haijafungwa katika michuano hii na
ushindi huu wa leo dhidi ya Ruvu Shoot-
ing ni ushindi wangu wa kwanza wa ma-
bao mengi tangu nimeanza kazi Simba,
jambo la kujivunia,” alisema Ally.

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

Yanga yaishtukia
Mtibwa Sugar FC

Saada Akida na Adam Fungamwango

HUKU Mtibwa Sugar ikisisitiza mechi yao
itachezwa kwenye Uwanja wa Manungu,
Turiani mkoani Morogoro keshokutwa, Ko-
cha Mkuu wa Yanga, Nesreddine Nabi, am-
etamba ameendelea kukisuka kikosi chake
ili kiwe imara zaidi kwa ajili ya kuondoka na
pointi tatu katika mchezo huo wa Ligi Kuu
Tanzania Bara.

Nabi aliliambia gazeti hili licha ya kuwa-
kosa baadhi ya nyota wake, hana hofu kwa
sababu ameshakiandaa vizuri kikosi chake
kuhakikisha kinaendelea pale walipoishia
kutafuta pointi tatu.

Kocha huyo alisema hana wasiwasi juu
ya uwanja kwa sababu amewapa wachezaji
wake mbinu mpya za kiufundi kwa ajili ya
mchezo huo kwa kuzingatia mazingira hali-
si ya uwanja watakaochezea.

“Tunatambua hali halisi ya viwanja tuna-
vyoenda kucheza mechi za ugenini kuwa si
bora kama cha Benjamin Mkapa, uwanja
isiwe sababu tukiwa hapa tulipoteza pointi
mbili dhidi ya Mbeya City, lakini tulifani-
kiwa kupata pointi tatu ugenini na viwanja
sio vizuri,” alisema Nabi.

Alisema kazi kubwa aliyonayo ni kuende-
lea kukiimarisha kikosi chake na kufanyia
kazi mapungufu yaliyojitokeza katika mich-
ezo iliyopita ikiwa kuwataka safu ya usham-
buliaji iongeze umakini na utulivu.

Aliongeza watashuka uwanjani kuivaa
Mtibwa Sugar kwa tahadhari kwa sababu
wanafahamu wapinzani wao hawatabwete-
ka.

Naye Ofisa Habari wa Yanga, Hassan
Bumbuli, alisema kwao kila mechi ni
muhimu kwa sababu wanataka kumalizika
mechi zote za mzunguko wa kwanza bila
kupoteza na wamejiandaa kikamilifu ku-
fikia malengo.
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