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Aliyekuwa mKurugenzi

Temeke mahakamani
kwa tuhuma za ufisadi

Hadija Kitwana

CHADEMA yagomea
mwaliko kwenda Ikulu

Na Waandishi Wetu

ALIYEKUWA Mkurugenzi wa
Manispaa ya Temeke, mkoani
Dar es Salaam, Lusubilo Mwaka-
bibi, amefikishwa katika Ma-
hakama ya Hakimu Mkazi Kisutu
akikabiliwa na mashtaka ya
matumizi mabaya ya madaraka
na ofisi.

Mbali na Mwakabibi, mshtak-
iwa mwingine ni Edward Haule
ambaye alikuwa mratibu wa
mradi wa DMDP.

Akisoma hati ya mash-
taka jana, Wakili wa Serikali
Mwandamizi kutoka Taasisi
va Kuzuia na Kupambana na
Rushwa (TAKUKURU), Ester
Martin, mbele ya Hakimu Mkazi
Mkuu, Evodia Kyaruzi, alidai
kuwa washtakiwa hao kwa
pamoja wanatuhumiwa katika
mashtaka yote mawili.

Aliendelea kudai kuwa shtaka
la kwanza la matumizi mabaya
va ofisi katika tarehe tofauti
Machi, mwaka jana hadi March,
mwaka huu katika maeneo ya
Manispaa ya Temeke wakiwa
waajiriwa kama Mkurugenzi wa
manispaa na mratibu wa mradi
wa DMDP wakiwa wanatelekeza
majukumu yao, walielekeza
ujenzi wa kituo cha basi cha
Buza katika kiwanja cha Buza
kinachomilikiwa na Dayosisi ya
Kanisa la Aglikana bila ruhusa.

Katika shtaka la pili washtak-
iwa kwa matumizi mabaya va
madaraka katika mwezi na
mwaka huo huo maeneo hayo
wakiwa wanatelekeza majukumu
yao kwa makusudi walitumia
madaraka vibaya kinyume cha
kifungu cha 3 kidogo (1) cha
Sheria ya Ardhi.

Baada ya kumaliza kusoma
mashtaka hayo Wakili Ester
alida upelelezi wa shauri hilo
haujakamilika na kwamba
hawana pingamizi na dha-
mana.

Hata hivyo, washtakiwa
hawakuruhusiwa kujibu cho-
chote, ambapo Wakili Upande
wa Utetezi, Jeremia Mtobesya,
aliomba mahakama kuwapa
dhamana wateja wake akidai
mashtaka yao hayadhaminiki.

Hakimu Kyaruzi alitoa
masharti ya dhamana kuwa kila
mshtakiwa anatakiwa kuwa na
wadhamini wawili watakaosa-
ini thamani ya Sh. milioni 10
pamoja na kupeleka hati ya mali
isiyohamishika yenye thamani
hiyo, wapewe ruhusa na hati
za kusafiria wawasilishe ma-
hakamani.

Hata hivyo, washtakiwa wal-
ishindwa kutimiza masharti na
kupelekwa rumande. Kesi hiyo
iliahirishiwa hadi Septemba 2,
mwaka huu.

CHAMA cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA), kime-
kataa mwaliko wa Tume ya Taifa
ya Uchaguzi (NEC) uliokitaka
leo kuhudhuria hafla ya k ukabi-
dhi ripoti ya Uchaguzi Mkuu uli-
opita.

Mkurugenzi wa Idara ya Itikadi,
Mawasiliano na Mambo ya Nje
wa CHADEMA, John Mrema, ka-
tika taarifa yake kwa vyombo vya
habari jana, alidai wamepokea
mwaliko kutoka kwa Mkurugenzi
wa NEC kwa ajili ya Mwenyekiti,
Katibu Mkuu na aliyekuwa mgom-
bea urais kupitia chama hicho
kuhudhuria hafla hiyo.

Hata hivyo, Mrema alisema
kuwa kupitia barua ya Katibu
Mkuu wa CHADEMA, wamemju-
lisha Mkurugenzi wa NEC kuwa

hawatashiriki hafla hiyo kutokana
na sababu tano.

Alitaja sababu hizo kuwa zina-
jumuisha alichookiita ukiukwaji
wa sheria na haki katika uchaguzi
mkuu uliopita.

Mrema alitaja sababu ya pili
kuwa ni Mwenyekiti wa CHADE-
MA, Freeman Mbowe, kufunguli-
wa kesi ya ugaidi, jambo ambalo
chama hicho kinaamini ni chuki
za kisiasa.

“Tunaelekeza nguvu na muda
tulionao kufanya jitihada za ku-
hakikisha mwenyekiti  wetu,
viongozi na wanachama wengine
waliokamatwa kwa uonevu na
wanaoshikiliwa na Jeshi la Polisi
wanaachiliwa huru,” alisema.

Mrema aliitaja sababu ya tatu
ya kutoshiriki kwao katika hafla
hiyo kuwa ni madai ya kutishwa
kwa aliyekuwa mgombea wao wa
kiti cha urais katika uchaguzi huo,

Tundu Lissu, hadi kufikia hatua ya
kulazimika kukimbilia nje ya nchi.

Alidai kuwa Lissu akiwa Uba-
lozi wa Ujerumani, alikamatwa na
Jeshi la Polisi, lakini alisaidiwa na
uongozi wa ubalozi huo.

“Mkuu wa Jeshi la Polisi (IGP)
Simon Sirro, amesema hadharani
kwamba Lissu hatapatiwa ulinzi
wowote na polisi licha ya ukweli
kwamba aliponea chupuchupu
katika jaribio la mauaji la Septem-
ba 7, 2017, jaribio ambalo halijawa-
hi kuchunguzwa na hatua stahiki
kuchukuliwa dhidi ya wahusika,”
alisema.

Aliitaja sababu ya nne kuwa
ni NEC kutojibu barua ya Katibu
Mkuu wa CHADEMA ya Novemba
25, mwaka jana yenye kumbu-
kumbu namba C/HQ/ADM/20/
TU/05/14 iliyotaka maelezo ya
nani alitia saini barua na fomu za
waliotangazwa kuwa wabunge wa

viti maalum kupitia chama hicho
na nakala ya nyaraka husika kwa
ajili ya kuchukua hatua kwa kuzin-
gatia Kamati Kuu haijawahi kufan-
ya uteuzi wala kuwasilisha orodha
ya majina NEC.

Alitaja sababu ya tano kuwa ni
ajenda yao ya sasa na siku zijazo
ya kuhakikisha Katiba Mpya ina-
patikana ili kutengeneza mfumo
huru na wa kidemokrasia wa uch-
aguzi wa nchi.

Alidai  kushiriki katika mia-
liko na shughuli za NEC ambayo
CHADEMA wanaamini hauko
huru, ni kuipa baraka za kisiasa
tume hiyo na kupunguza nguvu
na ari ya jitthada za kufanya mab-
adiliko wanayoamini yanahitajika
nchini.

*Imeandaliwa na Mary Geof-
rey na Beatrice Inyasi (TUDAR-
Co)
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Msimamo wa Sumaye Katiba Mpya huu hapa

Na Thobias Mwanakatwe

WAZIRT Mkuu mstaafu, Fred-
erick Sumaye, ametoa msimamo
wake kuhusu Katiba Mpya, ak-
isema mchakato wa katiba inay-
opendekezwa uendelezwe la-
kini Rais apewe muda wa kujenga
uchumi wa nchi kwanza.

Akizungumza katika mahojiano
maalum na gazeti hili juzi, Sumaye
alisema haoni sababu kitu amba-
cho kinatafutwa kupambana ka-
tika suala la Katiba Mpya wakati
Rais wa sasa alishakubali kulishu-
ghulikia, lakini ametaka kwanza
ashughulikie kipaumbele cha ku-
jenga uchumi.

“Tumpe Rais hiyo nafasi al-
iyosema, Rais yeyote katika nchi
yoyote ana misingi yake ya ku-
weka vipaumbele vyake, na bahati
nzuri hajakataa suala la katiba la-
kini watu wanadiriki kusema ‘hata
hivyo vipaumbele vyake hatuvi-
taki, tunataka aanze na katiba’,

aaah aaah sasa unawezaje kufanya
hayo?” alisema.

Sumaye alisema kila Rais an-
apoingia madarakani kunakuwa
na mambo au vipaumbele vyake,
akisisitiza hata marais wote wali-
opita walifanya hivyo.

“Ninakumbuka Hayati Rais Dk.
John Magufuli alitamka kwamba
katiba sio kipaumbele chake na
wala hajaiahidi kwenye ilani, ali-
posema hivyo watu walinyamaza,
hawakusema kitu na kama walise-
ma hawakusema kwa sauti.

“Rais wa sasa amesema ‘sawa
Katiba Mpya nitashughulikia la-
kini sasa ninataka niweke kip-
aumbele katika uchumi’,” Sumaye
alisema akimkunuu Rais Samia
Suluhu Hassan.

Alidai kinachofanyika sasa watu
wanatafuta umaarufu wa kisiasa
kwa kuwa suala la Katiba Mpya
lilishughulikiwa vizuri wakati wa
serikali ya awamu ya nne mpaka
kufikia kwenye Bunge la Katiba na

katiba iliyopendekezwa ikaandali-
wa na nakala zikasambazwa.

“Tukisema tunataka Katiba
Mpya, hivi tunataka tuanzie wapi?
Tunataka kutupa zile hela za Wa-
tanzania ambazo ziligharamia hat-
ua zote za Katiba Mpya? Hapana,
mimi ninaamini lazima tuendelee
pale ambapo tumefikia,” alisema.

Sumaye alisema kama kuna
marekebisho ya kufanyika kwe-
nye katiba iliyopendekezwa,
utaratibu utekelezwe ili baadaye
ikifikia hatua kwenye ajenda ya
katiba hiyo, watu wasianze upya.

“Kuanza kusema tena hatuitaki
hiyo wakati kulikuwa na Bunge la
watu 630 lililokaa miezi mitatu ku-
jadili Katiba Mpya na fedha nyingi
zikatumika, hapana.

“Watanzania tunakubali mahali
tulipofikia uchumi wa nchi karibu
kila kitu kilikuwa kinajifunga, bi-
ashara za watu zilikuwa zimeisha
na wawekezaji walikuwa hawaji
tena nchini na waliokuwapo wa-

likuwa wavuta muda tu ili kama
hakuna mabadiliko waondoke,”
alionya.

CHANJO UVIKO-19

Akizungumzia kuhusu chanjo
ya UVIKO-19, Sumaye alisema
hakuna sababu viongozi kupam-
bana na kupimana vidali na vifua
katika suala hilo wakati serikali
ilishatangaza msimamo wake
kwamba chanjo ni hiari kwa anay-
etaka. Alisema hakuna sababu ya
kupoteza muda kupambana kati
ya kundi fulani na kundi fulani
kwa kuwa kufanya hivyo ni ku-
tokujua mipaka ya kitu ambacho
kiongozi anatakiwa afanye.

“Anayesema  chanjo  haifai
sawa, kaa nyumbani kwako wewe
usichanjwe, hatuwezi kuwa tu-
nakaa tunapingana tu kwamba
tunafanyeje wakati jambo hili ni
la elimu kwani hakuna anayebi-
sha kuwa ugonjwa upo, Kama
ugonjwa upo, sasa tunapamba-
naje nao? Kuna chanjo.
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Mvutano waibuka

kortini kesi ya
kina Ole Sabaya

Na Allan Isack, ARUSHA

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi Mkoa
wa Arusha imeahirisha kuendelea
kusikiliza kesi ya jinai inayomka-
bili aliyekuwa Mkuu wa Wilaya ya
Hai, Lengai Ole Sabaya na wenzake
baada ya mawakili wa utetezi kup-
inga uhalali wa wakili wa Jamhuri
kumhoji shahidi wa pili wa utetezi
Silvester Nyegu (26) kupitia maelezo
aliyoandika awali kituo cha polisi.

Akihojiwa na Wakili wa Serikali
Mkuu, Tumaini Kweka, shahidi huyo
wa utetezi alidai mahakamani huko
kwamba hakuwahi kuandika mael-
ezo yoyote kituo cha polisi, wala
kuhojiwa na Taasisi ya Kuzuia na
Kupambana na Rushwa (TAKUKURU).

Vilevile, shahidi huyo alidai kwam-
ba anafahamu kuwa endapo ma-
hakama hiyo itamtia hatiani kifungo
chake kitakuwa cha maisha au miaka
30. Wakili Kweka aliiomba ma-
hakama hiyo kutumia kifungu namba
154 cha Sheria ya Ushahidi kutumia
maelekezo ya shahidi aliyoandika
kituo cha polisi kumhoji.

Wakili huyo alidai kwamba kwa
mujibu wa utaratibu wa kisheria,
maelezo hayo yanaweza kuwa ya
shahidi au kumhusu mwenyewe, pia
sio lazima maelezo yawe yamean-
dikwa na shahidi na wakati mwing-
ine sio lazima aonyeshwe maelezo
hayo mahakamani kwa kuwa ni
matakwa ya Kisheria.

“Tunachokifanya hapa kimekidhi
kigezo cha kifungu cha Sheria ya
Ushahidi Na. 154, na katika muk-
tadha huo kwa kuokoa muda wa ma-
hakama, tunaomba ombi la utetezi
litupiliwe mbali na turuhusiwe kue-
ndelea kumhoji shahidi huyu,” alidai
Wakili Kweka.

Wakili wa Utetezi, Edmund Nge-
mela, alipinga vikali maelezo hayo
yanayodaiwa ni ya shahidi huyo
kutumika kumhoji kwa kuwa sheria
imeelekeza, ili kumuuliza maswali
shahidi, maelezo yanatakiwa kuwa
yameandikwa na muhusika mwe-
nyewe.

“Shahidi ameieleza mahakama
kwamba maelezo hayo hayafahamu
na hakuwahi kuhojiwa popote, hivyo
tunaomba mahakama kukataa jambo
hilo na kielelezo chenyewe siyo kwa
sababu hakijapokelewa mahakamani
na hauwezi kumhoji shahidi wakati
kielelezo hicho hakijapokelewa
kisheria,” alidai.

Wakili mwingine wa Utetezi, Sil-
vester Kahunduka, alidai mahakama-
ni huko kuwa kifungu cha sheria ya
ushahidi namba 154 kilichotumiwa
na wakili wa serikali hakikufuata
takwa la kisheria.

“Wakili anasema shahidi aliwahi
kuandika maelezo polisi wakati
shahidi anadai kwamba, hakuwahi
kuandika maelezo sehemu yoyote
na tunatumaini kwamba mteja wetu
hatatendewa haki, maelezo hayo va-
situmike kumhoji maswali kwa kuwa
hayafahamu,” alidai.

Baada ya mvutano huo wa kishe-
ria, Hakimu Mkazi wa Mahakama
hiyo, Odira Amworo, aliahirisha kesi
kwa dakika 15 kwenda kupitia hoja
za mawakili hao.
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Waziri wa Fedha na Mipango, Dk. Mwigulu Nchemba, akizungumza na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam jana,
wakati alipokuwa akitoa taarifa ya mafanikio katika makato ya makusanyo ya miamala ya simu. PICHA: JUMENNE JUMA

Serikali yapata mabilioni
tozo za miamala ya simu

Na Romana Mallya

WAKATI wananchi wakien-
delea kulia na makato yato-
kanayo na tozo ya miamala
ya simu, serikali imesema
ndani ya wiki nne tangu
yaanze imekusanya zaidi
ya Sh. bilioni 48, huku iki-
waomba waendelee kuvu-
milia.

Akizungumza na waandi-
shi wa habari jana jijini Dar
es Salaam kuhusu tozo za
miamala ya simu, Waziri
wa Fedha na Mipango, Dk.
Mwigulu Nchemba, alisema
siku siyo nyingi watatoa
tamko.

Alisema tamko hilo lita-
husiana na mfumo upi
nzuri unaohusisha namba
ambazo zimeangaliwa kwa
kuhusisha upande wa seri-
kali na watoa huduma.

“Hapa katikati yametokea
maneno mengi ambayo ni
vizuri tuyaweke sawa, yapo
maeneo ambayo hili jambo
limeathiri sana sekta kwa
maana kwamba shughuli za
kimiamala umeshuka sana
wengine wakielezea watu
wameacha kufanya hivyo.

“Watanzania  wameen-
delea kufanya shughuli za
miamala na wametoa sauti
zao ili hili jambo lifanyike
kwa ufanisi zaidi ni vizuri
wakaliangalia, hili linaen-
delea kufanyika na namba
zinacheza mle mle.

Waziri Nchemba alisema
kabla hawajaanza tozo hizo,
kulikuwa na miamala milio-
ni tisa na milioni 10 na sasa
inacheza humo humo.

“Katika wiki nne tangu
tumeanza hii  shughuli
wakati tukisubiri mareke-
bisho ambayo tunapanga
kuyafanya, shughuli hii ya
utozaji tozo kwenye mia-
mala ilianza Julai 15, mwa-
ka huu mpaka tunaongea
leo (jana), ukioanisha na
mapendekezo  tuliyopan-
gilia, tumekusanya bilioni
48.489,” alisema.

Alisema kwa wiki mbili

zilizopita tayari wame-
shapeleka zaidi ya Sh. bil-
ioni 22 kwenye maeneo
ambayo hawana vituo vya
afya ambapo kwa hesabu
ya haraka vitajengwa zaidi
ya 90.

“Leo (jana) zaidi ya Sh.
bilioni 15 zimetolewa ili
kwenda kwenye eneo hilo
ambapo itafanya kwa sasa
jumla ya vituo vya afya zai-
di 150 kwenye maeneo haya
kuwahi kuwa na kituo.

Zaidi ya Sh. bilioni 7 ni
kwa ajili ya madarasa ili ku-
jiandaa kupokea watoto wa
kidato cha kwanza mwaka-
ni,” alisema.

Waziri Nchemba alisema
kwenye sheria hiyo walipoi-
tunga ilikuwa inatumika
pande mbili Tanzania Bara
na Visiwani Zanzibar, am-
bapo ndani ya wiki nne
wamekusanya Sh. bilioni
1.66.

“Miezi hii minne eneo
hili lina matokeo, watu wa-
chukue hivyo hivyo, hii nchi
ni yako, fedha ni yako na hii
iliyokusanywa ni yako, hivi
vituo 150 vinaokoa maisha
ya watu wako na madarasa
haya zaidi ya 500 ni watoto
wako.

“Na utaratibu tuendeshe
vipi vizuri ni wetu sote
tumepokea sana hayo,
tumepokea maelekezo na
tutafanyia kazi watu wasi-
we na mashaka serikali ni
sikivu imepokea maelekezo

Katika utaratibu  wa
kawaida mtaona malengo
hayaathiriki na shughuli zi-
meendelea vizuri, miamala
milioni 9.9. milioni 10 na
milioni 10.0 ni jumlisha na
kutoa.

Alisema wizara inaamini
na inatarajia wanakokwen-
da kasi ya utumiaji fedha
itaongezeka kwa sababu
kutumiana inategemeana
na ile unayoishika kwenye
mkono ambayo ipo tayari
kwenye matumizi.

Pia alisema watakapo-
peleka zaidi ya Sh. bilioni

48 kwenye uchumi huku wak-
iendelea na uratibu wa ulipaji
wa madeni wa makandarasi na
watoa huduma, mbeleni wana-
lenga kuweka zaidi ya Sh. bilioni
600.

Alisema kwa ujumla wana-
panga kuweka zaidi ya trilioni 3
ambazo wanaamini kasi ya fed-
ha ya kubadili mikono itakuwa
kubwa na watu watatumiana
miamala zaidi.

Kuhusu matokeo ya kamati
iliyoundwa kuhusiana na tozo
za miamala ambayo baadae ili-
takiwa kwenda kufanya kazi zai-
di waziri huyo alisema kabla ya
mwisho wa mwezi huu, Waziri
Mkuu atakuwa ameshaipokea
taarifa hiyo na ikiwezekana ua-
muzi utolewe kwa ajili ya kile
kitakachofanyika.

“Kilichokawiza ni namba,
zilipotoka zilivyokuwa zinas-

omeka, wakati tumeziweka
tulizikadiria kama namba
zenyewe  lakini  pembeni
tulizikadiria kama watoa hudu-
ma wana wanazipata kuanzia
hapo.

“Lakini jumla anayoipata
mwananchi inakuwa ni jumla
ya gharama za mtoa huduma
na gharama ilizoweka serikali,
katika hali ya kawaida tukawa
tunaangalia, mfano eneo la wa-
tumiaji serikali inachukua Sh.
10, kutoka 1000 kwenda 2000
mtoa huduma anachukua 360,”
alisema.

Alisema kwenye hilo wakase-
ma wawaombe wananchi wawe
wavumilivu wajipe muda wa ku-
washirikisha wenzao (watoa hu-
duma) kuangalia walivyojumli-
sha mzigo umekuwa mkubwa
wa  wananchi, hawawezi
kuangalia nani apunguze wapi.

SPYTECH AUCTION MART
& COURT BROKERS

NIC LIFE HOUSE BUILDING, SOKOINE DRIVE ROAD THIRD FLOOR, FOBOX TH02 DAR ES SALAAM
MAFINGA POUBOX 430 MOB: +255 755 815 974/ +25 658 915974
MEARALI MBEYA ROBOX 46

)
X
SPYTECH

Secuxity Supplies ltd

TANGAZO LA MNADA WA HADHARA

TANGAZO HILI LIMETOLEWA LEO TAREHE 21/08/2021

KWA IDHINI TULIYOPEWA NA MUCOBA BANK PLC-MAFINGA TUTAUZA KWA MNADA WA
HADHARA DHAMANA ZA WADAIWA SUGU WA MUCOBA BANK PLC-MAFINGA. MNADA
UTAFANYIKA KUANZIA TAREHE 22/09/2021 SIKU YA JUMATANO NA KUENDELEA KUANZIA
SAA 4:00 ASUBUHI MPAKA 12:30 JIONI MAHALI ZILIPO DHAMANA ZA WADAIWA.

ORODHA YA WADAIWA NI KAMA WAFUATAO:

JINA LA MDAIWA DHAMANA MAHALA ILIPO DHAMANA
WITNESS D. CHUMI NYUMBA MAFINGA-KINYANAMBO
JAPHET L. MLEMBE NYUMBA MUFINDI-IGOWOLE

NEEMA R. MGAYA NYUMBA MUFINDI-IGOWOLE

THOMAS Y. KIDENYA NYUMBA MAFINGA-KINYANAMBO ‘A"
HELIETH J. KALINGA NYUMBA MAFINGA-IHONGOLE

SHABAN THABIT MSOLA NYUMBA MAFINGA-CHANGARAWE-IGAWA

NB: MASHARTI YA MNADA

MNUNUZI ATAKAE BAHATIKA ATATAKIWA KULIPA 25% YA BEI ILIYOFIKIWA PAPO HAPO.
NA KIASI KILICHOBAKI KILIPWE NDANI YA SIKU 14, KINYUME NA HAPO PESA ILIYOTOLE-
WA AWALI HAITARUDISHWA NA MNADA UTARUDIWA TENA. GHARAMA ZA KUBADILISHA
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Matakka na wenzake wahukumiwa

Na Hadija Kitwana

MAHAKAMA ya Hakimu Mkazi
Kisutu imewahukumu kifungo
cha miaka mitano jela au faini
ya Sh. milioni 10 katika kesi ya
matumizi mabaya ya madaraka
iliyokuwa ikimkabili aliyeku-
wa Mkurugenzi wa Shirika la
Ndege Tanzania (ATCL), David
Mattaka na wenzake wawili.

Aidha katika shtaka la tatu
la kuisababishia hasara Serikali
Dola la Marekani 42,459,316.12
linalowakabili Mattaka ameachi-
wa huru, kutokana na upande wa
Jamhuri kushindwa kuthibitisha
kosa hilo.

Akisoma hukumu hiyo jana,
Hakimu Mkazi Mwandamizi,
Janet Mtega, alisema kuwa
washtakiwa wanakabiliwa na
mashtaka sita ambapo shtaka la
kwanza hadi la tano linamkabili
mshtakiwa wakwanza Mattaka.

Aliendelea kusema kuwa ka-
tika mashtaka yanayomkabili
Mattaka ni matumizi mabaya ya
madaraka, matumizi mabaya ya
ofisi na kuisababishia hasara Seri-
kali zaidi ya Sh. bilioni 71.

Katika shtaka la sita la ku-
ghushi linawakabili mshitakiwa
wa pili na watatu ambao  ali-
yekuwa Ofisa Mtendaji Mkuu wa
Mamlaka ya Udhibiti wa Ununuzi
wa Umma (PPRA), Dk. Ramadhan
Mlinga na aliyekuwa mwanashe-
ria wa mamlaka hiyo, Bertha
Soka.

Aliendelea  kusema  kuwa
ushahidi uliotolewa na upande
wa Jamhuri umethibitisha bila
kuacha shaka yoyote katika
shtaka la kwanza, la pili, la nne
na la tano yanayomkabili Mattaka
na amemhukumu kulipa faini
ya Sh. milioni mbili au kifungo
cha mwaka mmoja jela kwa kila
kosa.

Katika shtaka la tatu la kuisaba-
bishia hasara serikali linalomka-
bili Mattaka upande wa Jamhuri
imeshindwa kuthibitisha kuto-
kana na kielelezo kilichopelekwa
mahakamani ambacho ni nyara-
ka inavyoonyesha kiwango cha
fedha inayodaiwa kusababisha
hasara kwa serikali tofauti na ki-
wango cha fedha kilichoandikwa
katika hati ya mashtaka, hivyosh-
taka hilo amemuachia huru.

Aliendelea kusema kuwa ka-
tika shitaka la sita la kughushi
linalowakabili Mlinga na Ber-
tha wametiwa hatiani, baada ya
upande wa Jamhuri kuthibitisha
bila kuacha shaka yoyote ambapo
aliwahukumu kulipa faini ya
Sh. milioni mbili kwa kila mmoja
au kifungo cha mwaka mmoja
jela.

Kabla ya kusoma kwa hukumu
hiyo Wakili wa Serikali kutoka
TAKUKURU, Joseph Kiula, aliitaka

mahakama itoe adhabu kali ili
liwe fundisho, kwani mshtakiwa
wa kwanza ambaye ni Mattaka
hiyo ni kesi ya pili kutiwa hatiani
na kuhukumiwa kulipa faini au
kifungo jela katika kesi ya uhu-
jumu uchumi namba 277/2017 ya
matumizi mabaya ya madaraka,
kula njama na kuisababishia
Hasara Serikali iliyokuwa kwa
Hakimu Victoria Nongwa.

Hata hivyo, wakili Kilua
ameeleza kuwa hana kumbu-
kumbu ya makosa ya zamani kwa
washtakiwa Mlinga na Bertha.

Akijitetea baada ya kutiwa
hatiani ili asipewe adhabu Kkali,
Mattaka  aliiomba mahakama
impunguzie adhabu kwani yeye
ni mtu mzima sana wa miaka 70,
pia anasumbuliwa na tezi dume,
shinikizo la juu la damu na sasa
anapata magonjwa mengine.

Hata hivyo, washtakiwa hao
walilipa faini na kuachiwa huru

71 482

Q7 788
78 806
ibaasili@gmail.c

™

Kaimu Katibu Mkuu wa Wizara ya Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wazee na Watoto, Edward Mbanga, akizungumza na waandishi wa
habari jijini Dodoma jana, kuhusu maadhimisho ya Siku ya Tiba ya Asili ya Mwafrika, yanayotarajiwa kufanyika Kitaifa Agosti 28-31,
mwaka huu katika jiji hilo. Kushoto ni Mkurungenzi wa Idara ya Tiba wa wizara hiyo, Dk. Caroline Mayengo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Bunge laitahadharisha serikali madeni ya TPDC

Na Augusta Njoji, DODOMA

KAMATI ya Bunge ya Hesabu
za Serikali (PAC) imeitahadhari-
sha serikali kuwa inaliua Shirika
la Maendeleo ya Petroli nchini
(TPDC) kutokana na kutolipa
madeni inayodaiwa.

Akizungumza na Nipashe jana,
Mwenyekiti wa PAC, Naghenjwa
Kaboyoka, alisema Shirika hili lin-
ashindwa kufanya kazi kutokana
na kudai fedha nyingi kwa Shirika
la Umeme nchini(TANESCO) zai-
di ya Sh. bilioni 421.

“TPDC walikubaliana na TA-
NESCO kila wiki ilipwe Sh.Bilioni
tisa lakini sasa hivi TANESCO
wakakaa inaweza kufika hata

mwezi hawajalipa hata senti
tano,” alisema.

Mwenyekiti huyo alisema
kamati hiyo imeitaka TANESCO
kuheshimu mkataba wao na
TPDC wa kulipa fedha hizo.

Aidha, alisema kuna deni
benki ya EXIM ambalo serikali
wanalipa lakini wamewawekea
TPDC kama ni deni lao na kuone-
kana shirika linafanya kazi kwa
hasara.

“Matokeo ya hili deni TPDC ha-
wawezi kukopa hata fedha benki
kufanya kazi, au kuingia ubia
kwa kuwa wanaonekana wana
negative balance kwa hiyo PAC
imeagiza TANESCO walipe hizo
fedha na serikali ichukue deni la

EXIM ili liftutwe kwenye vitabu na
TPDC isiwe na deni na kufanya
biashara,” alisema.

Alisema PAC imeshauri serikali
ichukue deni hilo na kuliweka
kama mtaji kwa TPDC ili ifanye
kazi kwa ufanisi.

“TPDC ndio wanahangaika
na bomba la mafuta la kutoka
Hoima, sasa watafanyaje biashara
kama hawana fedha, kwa hiyo
serikali inaliua shirika kwa miko-
no yake yenyewe, kwasababu
tunajua serikali hailipi TANESCO
na mashirika mengi hayalipi na
matokeo yake inashindwa kulipa
TPDC,” alisema.

Alisema TPDC ni shirika kub-
wa ambalo lingeleta uchumi

mkubwa kwa taifa kwa kusam-
baza gesi.

“Kwa sasa wakiambiwa wasam-
baze gesi wanasambaza na nini?,
kama REA(Wakala wa Umeme

RUWASA (Wakala wa Maji Vijijini)
wanapewa fedha ya kusambaza
maji, kwanini TPDC wasipewe
fedha na serikali kusambaza
gesi?,”alisema.

Kufuatia deni hilo, alisema
kamati imeitaka Wizara ya Ni-
shati na Ofisi ya Msajili Hazina
kuangalia namna ya kubadili She-
ria ya Mfuko wa Gesi na Mafuta
ambayo inafanya TPDC kuwa na
shida ya ukwasi.

]
Serikali yahimiza
upigaji wa ‘nyungu’

Na Paul Mabeja, DODOMA

WAKATI chanjo ya corona
ikiendelea nchini, serikali im-
ewahimiza wananchi kutoacha
matumizi ya ‘nyungu’ kujifukiza
pamoja na dawa asili zilizos-
ajiliwa.

Kaimu katibu Mkuu Wizara
ya Afya, Maendeleo ya Jamii,
Jinsia,Wazee na Watoto, Edward
Mbanga, alibainisha hayo jana
gumza na waandishi wa habari
kuhusu maadhimisho ya siku va
tiba asili ya Mwafrika.

Mbanga, alisema wakati huu
ambapo chanjo ya corona inaen-
delea kutolewa, anaikumbusha
jamii kutoacha kutumia nyungu,
dawa za asili zilizosajiliwa na
kuzingatia maelekezo kutoka kwa
wataalamu.

“Pia msiache kuchukua tahad-
hari muhimu za kujikinga na
ugonjwa huu kwa kila mmoja ku-
vaa barakoa kwa usahihi, kuepu-
ka misongamano, kunawa mikono
kwa maji tiririka na sabuni au
kutumia vipukusi na kukaa um-
bali wa mita moja na kumuomba
mungu,” alisisitiza Mbanga.

Aidha, alisema serikali inaende-
lea na urasimishaji wa tiba asili
wenye lengo la kuboresha tiba
asili nchini.

“Kupitia urasimishaji huu dawa
nyingi za tiba asili zikiboreshwa
zinaweza kutumika kwa wingi
kutibu magonjwa mbalimbali na
hata kuuzwa nje ya nchi kama
nchi nyingine zinavyofanya,”
alisema Mbanga.

Akizungumzia maadhimisho ya
siku ya tiba ya Mwafrika, alisema
lengo lake ni kuhamasisha uende-
lezaji na uboreshaji wa tiba asili
katika nchi za kiafrika.

“Mwaka 2021 ni mwaka wa
19, tangu maadhimisho haya
yalipoanza kuadhimishwa mwaka
2003 ambapo mwaka huu kaulim-
biu ni ‘mchango wa tiba asili
katika kukabiliana na UVIKO-19
kanda ya Afrika,’” alisema.

Alifafanua kuwa kaulimbiu hiyo
inakumbusha jinsi dawa za asili
zinavyosaidia katika mapambano
dhidi ya ugonjwa wa corona na
magonjwa mengine.

Kadhalika alisema katika
kupambana na magonjwa vya
kuambukiza na yasiyoambaukiza,
wananchi wanahimizwa kuhifadhi
mitidawa ambayo ndiyo chachu
ya tiba asili.

“Wilaya zote nchini zishiriki-
ane na waganga wenyewe katika
kutenga maeneo yenye mitidawa
na kuhifadhi,” alisema.

Vilevile, aliwataka waganga
wa tiba asili wote nchini ku-
peleka dawa zao kupimwa katika
maabara ya Mkemia mkuu wa
serikali ili zithibitishwe kuwa
Zina usalama.
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BASHIRI KATIKA EPL ILI
KUSHINDA TOYOTA RAV4

betPawa inatoa nafasi kwa wateja wote kuanza msimu
mpya wa Ligi kuu ya Uingereza wakiwa na gari mpya.

Mtanzania mmoja atabahatika kujishindia Toyota RAV4
mpya kabisa. Watano watajishindia PS5 na CD ya Fifa 21, na
wawili watapata shilingi laki 5 kila mmoja kwa ajili ya
shopping Shoppers supermarket.

Tumia nafasi yako kushinda kikubwa ZAIDI, bashiri mechi
yoyote va ligi kuu Uingereza kupitia betPawa na uingie
katika droo.

Una nafasi hadi Jumapili ya tarehe 29 Agosti kushiriki na

Tukutane sheli na betPawa!

Ingia betpawa.co.tz/epl-launch-giveaway

washindi 8 watapatikana katika droo siku ya Jumatatu
tarehe 30 Agosti.

Wataalikwa Dar es Salaam katika shindano la upigaji penalti
mwezi Septemba.

Mshindi ataondoka na Toyota RAV4, na hakuna mtu
ataondoka bila zawadi.

Je utakua mshindi? Unaweza kushiriki kwa kubashiri kwa
kiwango kidogo cha TSH 1 tu.

betPawa

Cheza kiasi. 18+. betPawa imesajiliwa chini ya bodi ya michezo ya kubashiri ya Tanzania. Leseni #5BI000000026.

216418102
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MAONI & UCHAMBUZI

MWANGA WA JAMII

Weledi upewe nafasi
kuelekea msimu mpya

LIGI Kuu Tanzania Bara msimu mpya wa 2021/22 inatarajia
kufanyika kuanzia Septemba 29, mwaka huu kwa kushirikisha
timu 16 kutoka mikoa mbalimbali hapa nchini.

Timu hizo zitakazowania ufalme huo ni pamoja na mabing-
wa Simba, Yanga, Azam FC, Biashara United, KMC FC, Polisi
Tanzania, Kagera Sugar, Mtibwa Sugar, Dodoma Jiji FC, Tanza-
nia Prisons, Coastal Union, Ruvu Shooting, Geita Gold FC na
Mbeya Kwanza.

Mbali na ligi hiyo inayotoa wawakilishi wa Tanzania Bara
katika mashindano ya kimataifa ya Ligi ya Mabingwa Afrika,
kuanza maandalizi kuelekea msimu mpya, pia Ligi ya Champi-
oniship (zamani Ligi Daraja la Kwanza), First League (zamani
Ligi Daraja la Pili), Ligi Kuu ya Wanawake na Ligi Daraja la
Kwanza Wanawake yanaendelea kwa wakati mmaoja.

Maandalizi sahihi kwa timu zote zinazoshiriki ligi hiyo ndi-
yo yatakayozalisha matokeo mazuri na hatimaye mwisho wa
msimu kupata bingwa anayestahili na si vinginevyo.

Kwa sasa kila timu inaendelea kupiga hesabu zake vyema
kwa kuanzia kwenye mchakato wa usajili, kuboresha benchi
la ufundi sambamba na kutekeleza programu sahihi ya kambi
kwa sababu inafahamika ushindani utaongezeka kutokana na
dau nono la zawadi lililotangazwa na wadhamini, Kampuni ya
Azam Media.

Lakini hesabu hizo zinaweka kukamilika au kuonekana zim-
etendewa haki kama kila mmoja kwenye timu hizi akatekeleza
majukumu yake ipasavyo, bila shinikizo kutoka upande
mwingine. Inaweza kuonekana suala la weledi linatakiwa
kutekeleza kwenye Ligi Kuu Tanzania Bara pekee, lakini si
kweli, weledi huu unatakiwa uonekane kwa vitendo hadi kwe-
nye Ligi Daraja la Kwanza, Ligi Daraja la Pili na Ligi zote za wa-
nawake, kwa sababu tunahitaji kufikia mafanikio.

Nipashe inajua timu zote sasa zimetolewa macho katika
suala la usajili, lakini ikumbukwe mchakato huu utaonekana
wenye mafanikio kama utafanyika kwa kufuata mapende-
kezo ya makocha na si kwa misingi ya kukomoana baina ya
klabu moja na nyingine. Tumeshuhudia hivi karibuni timu
moja ya Ligi Daraja la Kwanza ikisajili wachezaji nyota walio-
wahi kutamba katika klabu kongwe na Taifa Stars, lakini hili
litaonekana lenye uzito kama wamiliki na wasimamizi wake
watatekeleza mipango yao ya msimu ujao kwa weledi.

Jambo la msingi ni kuona wamiliki wa timu wanawaachia
makocha na wakurugenzi wa ufundi nafasi ya usajili na sio
kuacha watu waingilie uamuzi wao, ili baadaye mambo ya-
takavyokwenda vizuri wapongezwe au yatakapoharibika
wawajibike kutokana na kile walichokipanda.

Tuwakemee viongozi ambao wanasimama kama makocha
kwa sasa lakini pia wanasajili wachezaji ambao wanafahamu
wazi kwamba hawatapata nafasi ya kucheza na baadaye ku-
pelekea vipaji vyao kupotea. Kinachohitajika ni kutumia ripoti
ya mwalimu katika kufanya usajili na hii itasaidia msimu ujao
kuwa na ushindani wa kweli na kila timu kuwa sawa kwa ajili
ya kusaka ushindi.

Muhimu kwa sasa ni kuhakikisha timu zote zinafanya maan-
dalizi mazuri na kufanya kila kitu kionekane kimetekelezwa
kwa utaratibu uliopangwa kwa sababu kwa kufanya hivyo ita-
saidia nchi kuwa na ligi bora na yenye mvuto, lakini ikimpa na-
fasi nzuri Kocha wa Stars, Kim Poulsen kuteua wachezaji kwa
ajili ya kushiriki mashindano mbalimbali yaliyoko mbele yetu.

Lakini, weledi huu pia unatakiwa uwepo na kwa waamuzi
ambao mwisho wa siku wanapewa dhamana ya kuchezesha
mechi ambazo bingwa hupatikana. Hapa ndio uadilifu wa ki-
wango cha juu unahitajika ili kutoionea timu yoyote.

Kila timu inatakiwa kujipanga kuvuna pointi za kutosha
katika mzunguko wa kwanza na kujiondoa kwenye presha
ya kupambana kujinusuri kushuka daraja wakati msimu una-
poelekea lala salama.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
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NI vizuri kuligotagota (gongagonga)
pande la mti ukausikia mlio linaotoa,
methali hii inatufunza umuhimu wa
kufanya uchunguzi wa kufaa kabla ya
kujitoa au kuanza jambo fulani. Kwa
njia hii huwa tumejiandaa vya kutosha
kupambana na litakalotokea.

Toleo lililopita nilieleza umuhimu
na faida ya kuwa na wachezaji wach-
ache kutoka nje ya Tanzania ili nyota
wetu wapate nafasi kusajiliwa na timu
kama wakipewa nafasi hizo.

Wahenga  walisema  “Mwanzo
kokochi, mwisho nazi.” Kokochi ni
tumba dogo linaloishia kuwa nazi.
‘Tumba’ ni ua ambalo halijachanua;
fumbo. Kwa hiyo mwanzo wa nazi ni
ua au tumba. Methali yatukumbusha
kwamba kila jambo huwa na mwanzo
wake. Hata jambo likawa kubwa vipi,
mwanzo wake huwa mdogo.

Kwa kuwa hata watoto huanza
kutembea dede, kabla ya kutembea
sawasawa ndivyo walivyo wanamich-
ezo wote. Wachezaji kandanda wengi
wageni wanaosajiliwa na timu zetu,
zaidi Yanga na Simba, walifundishwa
kwao kabla ya kuajiriwa na vilabu vya
nchi za nje.

Ilivyo sasa, Tanzania imekuwa kim-
bilio la wachezaji wanaotoka nje ya
nchi yetu kwani wanalipwa fedha zaidi
ya wanazolipwa kwao ilhali wachezaji
wa Tanzania hulipwa fedha kiduchu.

Ni dhahiri kuwa fedha wanazolip-
wa wachezaji kutoka nje ya Tanzania
huwanufaisha wao na nchi zao ilhali
wachezaji wetu hulipwa fedha (-enye
kuwa na kiwango cha chini cha udogo)

Si hilo tu kwani fedha zetu huzinu-
faisha nchi watokazo wachezaji wa
nje. Maana yake fedha hizo hubadil-
ishwa kwa thamani ya nchi zao kama
ni za Uingereza, Ufaransa, Ureno n.k.
Ni nchi zilizokuwa chini ya himaya ya
nchi hizo kabla ya kuwa huru.

Swali rahisi la kujiuliza ni hili:
Kama wachezaji wa kigeni ni mahiri
kwa uchezaji wa kandanda mbona
hawaendi nchi nilizotaja ambazo
wachezaji hulipwa fedha nyingi
maradufu ya wanazolipwa makwao

Huon-
doshwa
bila kulip-
wa stahiki
zilizokubal-
iwana
pande

zote yaani
waajiri na
waajiriwa!
Malala-
miko yao
hufikishwa
katika
Shirikisho
la Soka
Tanzania
(TFF),

na ina-
poshindika-
na hupele-
kwa FIFA
ambako
timu husika
hulazi-
mishwa
kuwalipa
wadai.
Fedheha
iliyoje?

na hapa Tanzania?

Kwa mtindo huo, tazama hasara tu-
patazo; wakati tunawalipa wachezaji
wa ughaibuni fedha nyingi, wachezaji
wetu kindakindaki (halisi) hulipwa
kiduchu ikilinganishwa na mishahara
wanaolipwa wachezaji kutoka nje ya
Tanzania.

Kinachoshangaza zaidi ni Tanza-
nia kuwa na wachezaji wengi mabhiri
wa kabumbu kuliko hao wanaopa-
patikiwa na kulipwa fedha nyingi ku-
liko wenyeji! Pamoja na ‘umahiri’ wa
wachezaji wa ughaibuni lakini baadhi
yao huachwa hata kabla ya kumaliza
muda wa mikataba yao kwa kutokidhi
haja!

Huondoshwa bila kulipwa stahiki
zilizokubaliwa na pande zote yaani
waajiri na waajiriwa! Malalamiko yao
hufikishwa katika Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF), na inaposhindikana
hupelekwa FIFA ambako timu husika
hulazimishwa kuwalipa wadai. Fed-
heha iliyoje?

Husemwa “Mgala muuwe na haki
yape mpe.” Maana yake mlaumu
mgala inapobidi lakini mpe sifa anay-
ostahiki. Methali hii hutumiwa kutu-
kumbusha kuwa inafaa kuwalaumu
watu kutokana na udhaifu wao lakini
tuwasifu wanapostahiki.

Vilevile “Mbio za kasa si mbio la-
kini humfikisha aendako.” Kasa ni
mnyama wa baharini anayefanana
na kobe. Maana ya methali hii ni
kwamba kasa hana mbio bali huenda
taratibu na mwendo wake kumfikisha
aendako. Huweza kutumiwa kumpigia
mfano mtu mnyonge au asiyekuwa na
uwezo fulani lakini anayeendelea kuji-
tahidi na hatimaye hufanikiwa.

Hii ni methali ya kumtia mtu shime
ili afanye jambo analokabiliwa nalo
hata kama litamchukua muda mre-
fu. Kwa maana nyingine, “Mungu
humsaidia mtu anayejisaidia.” Hapa
twafunzwa umuhimu wa kujitahidi
kufanya jambo badala ya kulalamika
tu au kungoja Mungu atusaidie!

marobarnabas@yahoo.com

0784 334 096
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Kampeni

va usafi GIZ
yairidhisha

serikali

Na Joseph Mwendapole

SERIKALI imepongeza kampeni

ya usafi inayotekelezwa na

Shirika la Maendeleo la Ujerum-

ani GIZ kupitia mradi wake wa
DeveloPPP ambapo limepanga

kuwafikia watu 25,000 kwenye

Mkoa wa Dar es Salaam.
Pongezi hizo zilitolewa jana

na Mkuu wa ldara ya Usafi na

Mazingira Wilaya ya Temeke,

Ally Hatibu, wakati wa uzinduzi

wa kampeni ya usafi ni afya

katika wilaya hiyo kwenye hafla

iliyofanyika Mbagala. inay-

otekelezwa na Shirika la Emma-

nuel Borotherhood Foundation

(EBF) na BINGWA Laboratories.
Hatibu aliyemwakilisha Mkuu

wa Wilaya ya Temeke, Jokate

Mwegelo, alisema kampeni hiyo
ina lengo la kudhibiti magonjwa

yatokanayo na uchafu kwa

mama na baba lishe, makondak-
ta na madereva wao na madere-

va wa bajaji italeta manufaa
makubwa kwa jamii.

Mradi wa usafi ni afya unaofa-
dhiliwa na Wizara ya Maendeleo
ya Ushirikiano wa Kiuchumi ya
Ujerumani unatekelezwa na GIZ

kupitia mradi wake wa Devel-
oppp. Hatibu alisema Wilaya

hiyo ina changamoto mbalimbali

Za magonjwa yatokanayo na
uchafu, ingawa serikali ime-
sogeza huduma za afya karibu
na wananchi na kuboresha

upatikanaji wa dawa bado ma-
gonjwa hayo yanagharimu fedha

nyingi kwa serikali na familia.

Alisema kampeni hiyo italeta

ufumbuzi wa changamoto hizo

kwani mbali ya kutoa elimu ya
usafi walengwa watapewa bid-
haa mbalimbali za usafi ikiwemo

sabuni za kunawa mikono,

vitakasa mikono, dawa za kuulia

vijidudu vya magonjwa vya
kuambukiza.
“Ninawapongeza sana kwa

kuendesha mradi huo na napen-
da kuwahakikishia kuwa serikali

ya awamu va sita itaendelea

kushirikiana na wadau mbalim-
bali wa maendeleo kama ilivyo
kwa GIZ kuwawezesha wananchi
kujikwamua katika changamoto

za afya,” alisema
Msemaji wa GIZ, Lesue
Stephen, alisema shirika hilo

linaungana na serikali na wadau

wengine kuhamasisha jamii

kupitia kampeni ya usafi ni afya

il kuchochea mabadiliko ya

tabia chanya ya kujijali kimwili
na usafi wa maeneo ya kazi na

mazingira ya nayotuzunguka.

Mwakilishi wa Mkuu wa Wilaya ya Temeke, Ally Hatibu (wa pili kushoto), akigawa bidhaa kwa mamalishe zitakazotumika katika kampeni ya us-
afi ni afya inayoendeshwa na Shirika la Maendeleo la Ujerumani (GIZ) kupitia mradi wake wa DeveloPPP, iliyozinduliwa wilayani humo, mkoani
Dar es Salaam juzi. Kushoto ni Mwakilishi wa Balozi wa Ujerumani, Johannes Sperrfechter PICHA: MIRAJI MSALA

PM aupa mgodi wa dhahabu masharti

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu Kassim Majaliwa,
ameutaka uongozi wa mgodi wa
dhahabu wa Namungo kuhakiki-
sha wanaweka mazingira mazuri
yatakayowawezesha wachimbaji
wadogo kunufaika.

Pia, Waziri Mkuu ameagiza
mmiliki wa mgodi huo, afike Ofisi
ya Waziri Mkuu Dodoma Septem-
ba 10, 2021 akaeleze mipango yake
ya kuendeleza mgodi huo pamoja
na wachimbaji wadogo.

Alitoa maagizo hayo jana ali-
potembelea mgodi huo uliopo
wilayani Ruangwa, Lindi akiwa
katika ziara ya kikazi ya kukagua
shughuli za maendeleo.

Waziri Mkuu alisema uongozi

wa mgodi huo umeingia mikataba
na wachimbaji wadogo hivyo ame-
wataka waweke mazingira mazuri
yatakayowawezesha wachimbaji
hao kunufaika.

“Lazima kuwe na mikataba am-
bayo pia inawapa fursa wachim-
baji wagodo kuchimba na kujipa-
tia kipato na haya ndiyo malengo
ya nchi. Rasilimali hizi ni za Wa-
tanzania wote.”

Alisema serikali ina wajibu
wa kusimamia mikataba kati ya
wachimbaji wadogo na mwenye
mgodi na iwapo mikataba hiyo
haitekelezwi vizuri italazimika
kuangalia upya leseni hiyo.

“Fanyeni shughuli zenu kwa
kuzingatia mikataba halali inay-
ozingatia sheria za nchi. Jipangeni

vizuri kwa sababu serikali itaende-
lea kusimamia haki zenu ikiwa ni
pamoja na mikataba.”

Waziri Mkuu alisema eneo hilo
ni muhimu kwa sababu mbali
na serikali kunufaika kwa kuku-
sanya mapato pia wananchi
wengi wamepata ajira katika mgo-
di huo.

Akizungumza na wananchi ka-
tika eneo linalotarajiwa kujengwa
Matambarare, Waziri Mkuu aliwa-
taka wachangamkie fursa ya uwe-
po wa mgodi huo.

Naye, Naibu Waziri wa Nishati
Prof. Shukuru Manya, alisema
Serikali imeweka mikakati mad-
hubuti ili kuhakikisha wananchi
wananufaika na rasilimali ya ma-

dini iliyoko nchini.

Amesema mkoa wa Lindi
ikiwemo wilaya ya Ruangwa kuna
utajiri mkubwa wa madini ya
aina mbalimbali. “Namungo kuna
leseni nne za uchimbaji wa kati la-
kini imetoa nafasi kwa wachimbaji
wadogo 500.”

Kwa upande wake, Meneja wa
Kampuni Lindi Jumbo inayochim-
ba madini ya graphite, Paul Shauri,
alisema mgodi huo utaanza kuzali-
sha ifikapo Agosti, 2022.

Alisema sehemu ya fedha za
ujenzi wa mradi huo wamekopa
kutoka benki ya CRDB na kwamba
wamepanga kuanza kulipa deni
hilo la Sh. bilioni 46 baada ya kuu-
za madini hayo.

Bil. 84/- za Canada zaboresha mafunzo ya walimu

Na Faustine Feliciane

WIZARA ya Elimu na Mafunzo

ya Ufundi Stadi imesema fedha za
ufadhili Sh. bilioni 84 kutoka Seri-
kali ya Canada zitasaidia kubore-
sha mafunzo ya elimu kwa walimu
na kuboresha miundombinu kwe-
nye vyuo vya serikali.
Dar es Salaam na Katibu Mkuu wa
Wizara ya Elimu na Mafunzo ya
Ufundi Stadi, Leonard Akwilapo,
alipokuwa akizungumza katika
mkutano uliokutanisha wadau
mbalimbali kujadili na kufanya
tathmini ya utekelezaji wa mradi
wa kuboresha mafunzo ya ualimu
nchini ambao unafadhiliwa na
Serikali ya Canada.

Serikali ya Canada imetoa fed-
ha hizo kwa Serikali ya Tanzania

kupitia Wizara hiyo.

Mradi huo wa miaka mitano
umefanyika kwa miaka mitatu
sasa na unatarajiwa kukamilika
baada ya miaka miwili.

Amesema walimu waki-
fundishwa katika mazingira ma-
zuri itasaidia kwa kiasi kikubwa
kupata walimu bora na wenye
kukidhi mabhitaji ya sasa.

Mradi huo utatekelezwa kwa
kipindi cha miaka mitano.

“ Mradi huu umelenga zaidi kui-
marisha ufundishaji kwa ujumla
wake katika vyuo vya uwalimu
sambamba na kutengeneza miun-
dombinu ya vyuo 35 vya serikali
na kufanyiwa maboresho mbalim-
bali kulingana na mahitaji katika
kila chuo “alisema Akwilapo

Alisema mradi huo pia kwa
kiasi kikubwa umelenga kubore-

sha eneo la mafunzo kwa walimu
pamoja na kuboresha miundom-
binu.

“Kupitia mradi huo vipo vyuo
ambavyo vimejengewa maktaba
sita ambavyo ni pamoja na chuo
cha Tukuyu, Dakawa, Morogoro,
Butimba , Mpwampwa pamoja na
Kasulu, mradi huu utaimarisha
kwa kiasi kikubwa eneo la mafun-
zo,” alisema Akwilapo.

Aidha amesema mbali na
ukarabati pia mradi huo unatoa
Mafunzo kwa wakufuzi kazini na
kutoa vifaa vya kufundishia vya
TEHAMA.

“Mafanikio ya mradi huu ni
makubwa sana kwani mpaka sasa
tumefanikiwa kujenga chuo kipya
cha Kabanga ambao muda sio
mrefu kinakwenda kuzinduliwa,
hakika tunaishukuru Serikali ya

Canada kwa ufadhili wa mradi
huu,” aliongeza.

Alibainisha kuwa mradi huo
ambao umeshaanza miaka mi-
tatu iliyopita utakamilika baada
ya miaka miwili ambapo baada
ya kukamilika, serikali inatarajia
kutoa walimu wenye sifa zina-
zotakiwa na stadi bora za ku-
fundishia.

Mwakilishi Serikali ya Canada,
Hellen Fytche, alisema Canada
itaendelea kushirikiana na Tan-
zania katika kuleta miradi mbal-
imbali yenye kuleta maendeleo
chanya.

Aidha alitoa wito Wizara ya
Elimu na Mafunzo ya Ufundi Stadi
na utawala wa maendeleo na vyuo
vya uwalimu kufikiria miradi min-
gine kama huo yenye kuleta tija
kwa miaka ijayo.
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Sababu kuvurugika
ratiba ndege ATCL

Na Mwandishi Wetu

KAMPUNI ya Ndege Tanzania (ATCL)
imesema matengenezo ya ndege yanay-
oendelea kufanyika, yamesababisha
ratiba ya safari zake kuvurugika kwa
kipindi cha wiki mbili.

Imesema matengenezo hayo yame-
sababisha baadhi ya safari kuahirishwa
na inawaomba radhi wateja wake.

Akiwasilisha taarifa ya Kaimu Mku-
rugenzi Mtendaji wa ATCL, Albinus
Manumbu, Mkuu wa Kitengo cha Ma-
wasiliano wa kampuni hiyo, Josephat

Kagirwa, aliwaambia waandishi wa
habari jijini Dar es Salaam jana, alisema
matengenezo yanafanyika kwa sababu
wanajali usalama wa abiria pamoja na
wafanyakazi wa kampuni hiyo.

“Kampuni itahakikisha matengenezo
hayo ya ndege yanamalizika kwa
wakati yakitokea mabadiliko yoyote ya
safari, ATCL hutoa taaarifa kwa abiria
wanaotarajiwa kusafiri kabla ya safari
au hata baada ya kufika uwanjani,”
alisema.

Alibainisha kuwa kwa bahati mbaya
kuna baadhi ya wateja hununua tiketi

kwa mawakala ambao huwa hawa-
pati taarifa kwa wakati kutokana na
mawakala kuchelewa kutoa taarifa kwa
abiria mapema.

“Sisi hatuna namba za mawasiliano
ya wasafiri hao katika mfumo wetu
wa mauzo. Tunawaomba wateja wetu
wanaonunua tiketi kwa mawakala ku-
hakikisha wanaweka namba zao za
simu katika mfumo wetu iii iwe rahisi
kuwasiliana nao.

“Tunawaomba radhi wateja wetu kwa
usumbufu uliojitokeza na tunaahidi
kuendelea kuwahudumia kwa wakati.”

kuendelea kutekeleza program ya kukuza upatikanaji wa haki nchini kwa watu wote hususani wanawake na watoto.
Kushoto ni Ofisa Mtendaji Mkuu wa LSF, Lulu Ng'wanakilala na Mwenyekiti wa Bodi ya LSF, Beng'i Issa. NA MPI-
GAPICHA WETU

Wakulima pamba walalamikia mfumo

Na Happy Severine, BARIADI

WAKULIMA wa pamba Wilaya ya Bari-
adi mkoani Simiyu wamemtaka mbunge
wa jimbo hilo, Mhandisi Andrea Kundo
kufanya marejeo na mapitio ya mifumo
mizima inayotumiwa na Bodiya Pamba
katika ukataji wa fedha na ugawaji wa
pembejeo za kilimo.

Pia wamemuomba mbunge kuwasaid-
ia kufufua ama kuunda upya chama
cha wakulima wa zao hilo, ili wapate
chombo cha kuwasemea matatizo yao
badala ya wao kulazimishwa kujiunga na
Amcos, ambazo kwao wamedai haziwa-
saidii na badala yake zinawakandamiza
na kuwanyonya.

Wakulima hao wamesema jana wakati
wa mkutano wa hadhara ulioitishwa
na mbunge wao katika Kata ya Mhango
ambapo walisema kumekuwapo kwa
changamoto kubwa ya kupata pembe-
jeo nzuri na kwa muda mwafaka.

Charles Mwita alisema kuna changa-
moto kubwa ndani ya Bodi hususani ka-
tika mfuko wa pembejeo kwani mfuko
huo umekuwa ukiwakata fedha za pern-
bejeo, lakini wakulima wamekuwa waki-
kutana na tatizo la upungufu wa mbegu
za kutosha na madawa mara mara .

Naye Maduhu Nila mkazi wa Mhango,
alihoji kwa nini wakulima wamekuwa
wakikatwa fedha ya pembejeo za mbegu
na viuatilifu wakati mkulima akienda
kuuza pamba yake badala ya kuwauzia
pindi msimu unapoanza.

Baada ya kusikiliza kero hiyo, Mhandi-
si Kundo alisema changamoto hiyo im-
ekuwa ya muda mrefu, na kwamba kuna
uzembe wa baadhi ya viongozi wa juu
ngazi ya wilaya wa kutofuatilia wala ku-
tatua kero hiyo na baadhi yao wameone-
kana kunufaika na utaratibu huo.

“Haiwezekani ndani ya wilaya tukawa
na watu wanaowachezea wakulima na
kwa haraka nimegundua kuwa tatizo

haliko kwa Amcos wala wasambazaji
wa pembejeo hizo,” alisema Mhandisi
Kundo.

Aliongeza kuwa analibeba na kwamba
atawasiliana na wataalamu wa wizara
hiyo, kufanya uchambuzi wa mifumo
hiyo, ili iweze kupitiwa upya na kubore-
sha sekta ya kilimo.

“Nimekutana na malalamiko mengi
sana juu ya usambazaji wa mbolea, mbe-
gu na viuatilifu, nitaomba wizara kupitia
upya mifumo hiyo, hasa kwenye zao la
pamba ambalo wakulima wengi wame-
kuwa wakilalamika,” alisema.

Nae mwenyekiti wa Halmashauri ya
Mji wa Bariadi, David Masanja, alisema
wakulima wamekuwa wakichezewa
michezo mibaya, lakini ifikie wakati
michezo hiyo iwe basi.

Alisema kwa kushirikiana na mbunge
wake wanakwenda kusimamia na kutat-
ua tatizo hilo, hivyo wakulima waondoe
shaka kila kitu kitaenda sawasawa.

]
LSF yaja na
mambo 4
kuwapa hakKi
wanawake

Na Frank Monyo

AFISA Mtendaji Mkuu wa Shirika
lisilo la kiserikali la Legal Services
Facility (LSF), Lulu Ng'wanakila,
ametaja maeneo makuu manne
watakayotekeleza katika mpango
wa miaka mitano katika shughuli
za0 za kusaidia upatikanaji wa haki
pamoja na kuweka mazingira bora
kwa wanawake kupata haki zao.

Akizungumza wakati wa uzinduzi
wa mpango mkakati huo jana jijini
Dar es Salaam, Ng'wanakila aliaini-
sha maeneo hayo kuwa ni Kuhakiki-
sha upatikanaji wa huduma bora
za msaada wa kisheria, hususani
kwa wanawake, kujenga uelewa
kwa jamii juu ya Sheria na haki zao,
hususani wanawake, kuboresha
mazingira endelevu ya upatikanaji
wa haki na kuimarisha taasisi na
sekta ya msaada wa kisheria kuwa
endelevu.

Alisema mpango huo umejikita
katika kuchangia mpango wa Maen-
deleo Endelevu ya Dunia (SDG) SDG
16 uliolenga kuleta haki kwa wote
na SDG 5 inayolenga kuboresha
usawa wa Kijinsia na kuwainua
wanawake na wasichana.

Sambamba na malengo endelevu
va dunia, pia unachangia katika
Mpango wa miaka 5 ya Maendeleo
va Taifa 2016/17-2020/2021, Mpan-
g0 wa Maendeleo ya Taifa 2025
utawala bora, Mpango wa Kitaifa
wa Kupambana na Ukatili dhidi
Wanawake na Watoto (NAP-VAWCQ),
lengo kubwa ni kuondoa umaskini
na kuchangia katika kuwezesha
nchi kufikia katika uchumi wa kati.

“Leo tunayofuraha kuzindua
mpango mkakati wa miaka mitano,
ambao umelenga kutoa mwelekeo
endelevu wa shughuli zetu nchini
za kuwawezesha wananchi kupata
haki zao”, alisema Ng'wanakila.

Aliongeza kuwa baada ya kuka-
milika kwa mradi wa ungwe ya pili
2016 -2020 ulioisha Desemba mwa-
ka jana na kuendelea kwa mwaka
mmoja hadi Desemba mwaka
huu, mpango huo mpya wa miaka
mitano utatoa dira na mwelekeo
wa taasisi hiyo, huku kipaumbele
kikiwa kusaidia upatikanaji wa haki
na kuweka mazingira bora kwa
wanawake kupata haki zao na ku-
changia katika shughuli za uchumi
na kuboresha maisha yao na familia
Z3ao0.

Msajili wa mashirika yasiyo ya
kiserikali, Vickness Mayao, alisema
amefurahishwa kuona kuwa LSF im-
ekuja na mpango mkakati mpya wa
miaka mitano na kusema inaonye-
sha kuwa programu ya upatikanaji
wa haki itaendelea kutekelezwa,
suala ambalo serikali inanufaika
kwa kiasi kikubwa na matokeo
yake.

Leo tunayofuraha kuzindua
mpango mkakati wa miaka
mitano, ambao umelenga
kutoa mwelekeo endelevu
wa shughuli zetu nchini za
kuwawezesha wananchi
kupata hakKi zao.
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Wenye ulemavu :
wahimizwa
kupata chanjo
ya corona

Na Peter Mkwavila, DODOMA

MAKAMU Mwenyekiti wa
Shirikisho la Vyama vya Wale-
mavu (SHIVYAWATA) Mkoa wa
Dodoma, Hassan Sharifu, ametoa
wito kwa watu wenye ulemavu
kujitokeza kupata chanjo ya co-
rona ili kujikinga na maambukizi.

Sharifu aliyasema hayo al-
ipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari jijini Do-
doma, kuhusu mwamko wa watu
wenye ulemavu kuchanja chanjo
hiyo.

Alisema wanapaswa kufuata
maelekezo ya wataalamu wa
afya na si kujijengea hofu dhidi
ya chanjo hiyo.

“Mwitikio wa watu wenye
ulemavu kuchanja chanjo ume-
onekana kuwa ni mdogo na watu
wanashindwa kujitokeza kwa
kujipa hofu zisizo na tija kwenye
afya zao,"alisema.

Makamu Mwenyekiti huyo
alisema kuwa watu wenye
ulemavu ni muhimu wakafuata
maelekezo hayo kutoka kwa
wataalamu wa afya na kuendelea
kuchukua tahadhari kujilinda na
ugonjwa huo.

Pia aliwataka watu wenye ul-
emavu kutojihusisha na mivutano
iliyopo juu ya chanjo hiyo kwa
kuwa usalama wa afya upo juu
yao wenyewe.

“Ninawaomba wajilinde we-
nyewe, huku wakifuata maelek-
ezo kutoka kwa wataalamu wa
afya, hii ni pamoja na kujitokeza
kuchanja chanjo hiyo ambayo
serikali imekuwa ikitoa bure
na hakuna sababu ya kuwa na
hofu,"alisema.

Aliwaomba kuwajibika kwa ku-
fanya kazi za uzalishaji pamoja
na kuwapo kwa ugonjwa huo.

Alisema kuwa pamoja na
kuwapo kwa ugonjwa wa corona
wanatakiwa kufanya kazi kwa
bidii zitakazowaletea mapato
badala ya kukaa majumbani kwa
kisingizio cha kuhofia kuambuki-
ZWa.

Alisema hakuna sababu ya
kukaa majumbani kwa hofu ya
kuambukizwa ugonjwa huo.

vemeoemmre. WAziri

TANESCO

kisa kukata umeme ovyo

Na Paul Mabeja, DODOMA

AZIRI wa Nishati, Dk.
Medard Kalemani,
amepiga marufuku
tabia ya wafanyakazi

wa Shirika la Umeme Tanzania (TA-

NESCO) kukata ovyo umeme kwa
kisingizio kuwa gridi imehama.

Dk. Kalemani alitoa onyo hilo
alipokuwa katika ziara yake ya ku-
kagua kituo cha kufua na kupoza
umeme cha Zuzu.

Alisema hivi sasa kuna tabia in-
ayokera kwa watendaji wa Shirika
hilo kukata umeme ovyo bila kutoa

taarifa kwa wateja kwa Kkisingizio

cha gridi kutoka.
“Hapa Dodoma umeme kuka-

¢ tia ni marufuku, lakini nashangaa

juzi ulikatika ukiuliza unaambiwa
eti gridi imetoka kwanini itoke
na wewe upo hapo basi kuanzia
leo tabia hii ikome kabisa kabla
haijaondoka na mtu,” alisema Dk.
Kalemani.

Alisema hivi sasa Mkoa wa Do-
doma upo umeme wa kutosha ku-
tokana na kuwapo kwa kituo cha
kufua umeme cha Zuzu ambacho
kikikamilika kitakuwa na uwezo
wa kuzalisha Megawati za umeme
zaidi ya 600.

Alisema mahitaji ya umeme
kwa Dodoma hivi sasa ni Megawati
48, na yamekuwa yakipanda kila
siku hivyo kituo hicho kitakuwa
mkombozi kwa kuwa na umeme
wa uhakika.

“Kituo hicho kinafua na kupoza

umeme na kusambaza katika Mkoa
wa Singida lakini baadaye kitat-
umia pia kupeleka nchini Zambaia
na Kenya, alisema Dk. Kalemani.

Akizungumzia matukio ya ku-
ungua kwa vituo vya kufua na
kupozea umeme nchini, Waziri
huyo alisema ipo haja ya kuwekwa
sawa mifumo ya kubaini tatizo lin-
aweza kujitokeza ili hatua zichuku-
liwe kabla ya kutokea.

“Lile tatizo la kituo cha kupoza
umeme lililotokea hivi karibuni
mkoani Morogoro tayari nime-
shaunda tume ili kubaini kama ili-
kuwa bahati mbaya au makusudi,”
alisema. Aidha, alisema ili kuko-
mesha hali ya kuungua kwa vituo
hivyo TANESCO inatakiwa kuajiri
watumishi wenye uzalendo na we-

nye weledi katika nafasi hiyo.

“Hivi vituo ndipo umeme wote
unatoka hapa tuweke watu wazal-
endo, wenye weledi na asiwe mlevi
na nikikuta mtu mlevi yeye na aliy-
emwajili wote wataondoka na pia
tusitumie raia wa kigeni hawa wa-
naweza kutuingiza chaka,” alisema
Dk. Kalemani.

Naye, Meneja wa Mradi wa kituo
hicho cha kufua umeme cha Zuzu,
Newton Mwakifwamba, alisema
mradi huo unatarajiwa kukamilika
Septemba 27, mwaka huu.

“Mradi upo asilimi 98, za kuka-
milika na tunatarajia hadi kufikia
Septemba 27, mwaka huu kuwa
umekamilika na unaghalimu Dola
za kimarekani milioni 53,” alisema
Mwakifwamba.

Ly |

Mkuu wa Wilaya ya Kongwa, Remedius Mwema, akizungumza na wananchi wa Mji mdogo wa Kibaigwa, wilayani humo, mkoani Dodoma juzi, al-
ipofanya ziara ya kikazi ya kukagua miradi ya maendeleo. PICHA: IBRAHIM JOSEPH

Bunge lajitosa sakata la Bodi ya Walimu

Na Renatha Msungu, DODOMA

BUNGE limeahidi kushauriana
na serikali kuhusu uwapo wa Bodi
ya Kitaaluma ya Walimu na Tume
ya Utumishi ya Walimu kwa kuwa
suala hilo linapingwa na wadau kwa
madai kuwa linamkomoa mwalimu
kimaslahi na si kumsaidia.

Spika wa Bunge, Job Ndugai, alitoa
kauli hiyo juzi alipokuwa akifun-
gua kongamano la walimu wenye

ulemavu nchini lililoandaliwa na
Chama cha Walimu Tanzania (CWT).

Alisema watashauriana na seri-
kali ili kawapunguzia walimu mzigo
wa makato ya asilimia za fedha kila
mwezi.

“Awali wakati chombo hicho ki-
napitishwa tulidhani

kingewasaidia katika shughuli zao
za kiutendaji, lakini kumbe kime-
onekana kuwakandamiza hususani
katika maslahi yao,” alisema.

Alisema walimu ni watu muhimu
sana katika jamii kwa kuwa kila
kiongozi amepitia mikononi mwao
na Bunge lipo tayari kuhakikisha wa-
nalisimamia suala hilo.

Kuhusu suala la miundombinu
ya walemavu, alisema serikali itaen-
delea kulifanyia kazi na bungeni
wamekuwa wakisisitiza kila siku mi-
undombinu inayojengwa ya shule
izingatie watu wenye ulemavu.

Kwa upande wake, Katibu wa

CWT, Deus Seif, aliomba Spika ku-
fikisha ombi serikalini suala la wa-
siopungua 59,000 ambao wakati
wa uhakiki wa vyeti feki walikuwa
wamepandishwa vyeo lakini kupitia
zoezi hilo walinyang'wanywa barua
na hawajapandishwa vyeo.

Aliomba wanafunzi wenye ulema-
vu wapewe ruzuku sio mikopo.

Naye, Rais wa CWT, Leah Ulaya,
alimpongeza Spika wa Bunge kuto-
kana na kuonyesha weledi katika

kazi za kulisimamia Bunge hilo.

Alisema wanaamini yale wali-
yoyaomba yatakwenda kufanyiwa
kazi kwa sababu Bunge ni moja ya
muhimili wa taifa.

Akizungumza kwa niaba ya wal-
imu wenye ulemavu, Ulumbi Sha-
mi, alimuomba Spika kuhakikisha
anayasimamia maombi yao husu-
sani ya urekebishwaji wa miundom-
binu ya watu wenye ulemavu ili iwe
rafiki.
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TAWCA vamkos
Mwinyi kuandaa viongozi

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

ais wa Zanzibar na Mwe-
nyekiti wa Baraza la Map-
induzi, Dk. Hussein Ali

winyi, amekipongeza
Chama cha Wahasibu Wanawake
Tanzania (TAWCA) kwa jitihada
zao katika kuandaa viongozi bora
wanawake wanaotoa mchango kwa
maendeleo ya Taifa.

Makamu wa Pili wa Rais wa Zan-
zibar, Hemed Suleiman Abdulla,
alieleza hayo kupitia hotuba aliyoi-
soma kwa niaba ya Rais Dk. Mwinyi
katika ufunguzi wa kongamano

Zanzibar.
Hemed alisema amefurahishwa
na mikakati iliowekwa na chama hi-

cho katika kuhakikisha wanalisaidia
taifa, kwa kuandaa viongozi mbal-
imbali wanawake ambao wame-
kuwa wakitoa mchango wao katika
kukuza uchumi wa nchi.

Alieleza kuwa Serikali ya Mapin-
duzi Zanzibar itaendelea kuthamini
mchango wa chama hicho kuto-
kana na kufanya kazi nzuri katika
kuhamasisha ushiriki wa wanawake
katika kujitolea na kuleta maende-
leo.

Makamu wa Pili wa Rais alisema
Tanzania ina viongozi wengi wa
kupigiwa mfano ambao wameweza
kushika nafasi mbalimbali kitaifa na
kimataifa, kutokana na uwezo wal-
ionao, jambo ambalo limetoa imani
kubwa kwa jamii, kwa viongozi wa-
nawake.

Kutokana na mchango mkubwa

waliouonyesha kwa Taifa, aliwa-
hakikishia kuwa serikali itaendelea
kuwaamini wanawake kwa kuwapa
fursa mbalimbali za uongozi.

Kupitia hotuba hiyo Hemed
aliwaasa wahasibu hao kuendelea
kuwashawishi na kuwahamasisha
wanawake wengi zaidi kujiunga
na elimu ya juu kwa kusomea fani
hiyo, ili miaka ya mbele nchi iwe
na wataalamu wengi wanawake
ambao taifa linategemea kwa kiasi
kikubwa mchango wao.

Naye, Mwenyekti wa chama
hicho, Dk Neema Kiure Msussa,
alieleza kuwa TAWCA katika ku-
wawezesha wajasirimali wanawake,
imesaidia jumla ya wanawake 101
kwa kuwapatia elimu pamoja na ku-
wapa mafunzo na mitaji, kwa ajili ya
kuimarisha harakati zao za kimai-

haRais vk
‘yajitosa
rasmi

uchumi

‘wa bluu

Na Rahma Suleiman,
¢ ZANZIBAR

sha kupitia biashara.

Alisema kwamba chama hicho
kimetanua wigo kitaifa na kimataifa
kwa kujiunga na vyama mbal-
imbali vya wahasibu wakiwa na
lengo la kupata uzoefu kutoka kwa
wataalamu tofauti kutoka mataifa
mengine.

Akiwasilisha salamu kutoka Hos-
pitali ya Aga Khan katika konga-
mano hilo, Dk. Erine Kitege alieleza
kuwa katika kongamano hilo
wataalamu kutoka hospitali hiyo
watafanya vipimo vya saratani ya
shingo ya kizazi na saratani ya ma-
titi kutokana na kinamama kuathiri-
wa sana na ugonjwa huo.

Dk. Kitege alieleza kuwa asiliamia
75 ya kinamama hawafiki hospitali
kwa wakati kupata huduma ya tiba
yasaratani, hivyo kuathirika kiafya.

Mkuu wa
Kikosi
Maalum

cha Kuzuia
Magendo Zan-
zibar (KMKM),
Commodore
Azana
Msingiri,
akishika
samaki wal-
jovuliwa na
wavuvi wa
KMKM, kwa
kushirikiana
na washirika
wao Kampuni
va Wisam,
Mtoni mjini
Zanzibar
jana, ikiwa

ni majaribio
ya uvuvi wa
bahari kuu
kwa lengo

la kuunga
mkono sera
ya uchumi wa
bluu. PICHA:
RAHMA
SULEIMAN

KIKOSI Maalum Cha Kuzuia

: Magendo (KMKM) kimeanza
: majaribio ya meli yake ku-
: vua katika uvuvi wa bahari
: kuu, ili kuendana na azma

: ya Serikali ya Zanzibar ya

¢ uchumi wa bluu.

Meli hiyo imefanikiwa

: kuvua tani zaidi ya tano za

: samaki ikiwa ni mara ya

: kwanza kuanza kuvua katika
¢ bahari kuu.

Akiwa katika mapokezi ya

: meli hiyo, Mkuu wa KMKM,

: Commodore Azana Msingiri,
: alisema kurudi kwa meli

. hiyo kunaashiria kuanza kwa
: neema katika kikosi hicho

¢ kupitia uchumi wa bluu.

Alisema meli hiyo imerudi

: na samaki wakubwa na we-
: nye kiwango, ambao wata-
: patikana katika kikosi hicho
: na lengo la kikosi hicho ni

: kuuza kwenye soko la ki-

* mataifa

Msingiri aliwataka

: wawekezaji wa ndani na nje
1 yva nchi kujitokeza kikosini

¢ kwake kufanya biashara

¢ hiyo.

Naye Mkuu wa doria wa

: KMKM, Kamanda Hussein Ali
: Mwinyi, alisema kwa majar-
: ibio yaliyofanyika ya meli

¢ hiyo ni ishara nzuri kutokana
: na samaki waliopatikana

: pamoja na chombo hicho

: kuanza kazi ingawa hali ya

: hewa haikuwa shwari.

“Hali ya hewa kwa sasa

* baharini sio nzuri sana, la-

¢ Kini tushukuru tumefanikiwa
: kupata samaki wengi ikiwa

: ni mwanzo mzuri,” alisema.

Watakiwa kushiriki sensa ya mwakani

Na Rahma Suleiman,
ZANZIBAR

KAMISAA wa Sensa ya Watu
na Makaazi Zanzibar, Balozi,
Mohammed Haji Hamza, amewa-
taka wananchi kushiriki kikamilifu
Sensa ya Watu na Makazi linalota-
rajiwa kufanyika mwaka 2022, ili
kuiwezesha serikali kufikia lengo
ililojiwekea.

Hayo aliyaeleza alipofanya ziara
ya mikoa mitatu ya Unguja yenye
lengo la kuhamasisha na kuangalia
maeneo yaliopangwa kufanyika sen-
sa ya majaribio mwezi ujao.

Alisema, matokeo ya sensa hiyo ya
awali yataiwezesha serikali kupata
takwimu za msingi zinazotumika

kuakisi hali halisi iliyopo kuelekea
sensa kuu, kwa ajili ya kupanga mi-
pango ya maendeleo, kutunga sera
kufuatilia utekelezaji wake.

Alisema ni muhimu wananchi
watoe ushirikiano kwa wakusanya
takwimu, ili kuliwezesha zoezi hilo
kwenda vizuri na kuleta matokeo
tarajiwa kwa maendeleo ya nchi.

Hivyo, aliwataka wakuu wa
mikoa, wilaya na masheha kuende-
lea kutoa elimu juu ya umuhimu wa
sensa kwa wananchi, ili kuwaweka
tayari kushiriki zoezi hilo kwa maen-
deleo ya taifa na watu wake.

Alisema kuwa kwa mujibu wa
Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa
Tanzania, Sensa ya Watu na Makazi
ni miongoni mwa sehemu muhimu

katika maendeleo ya wanajamii na
mustakabali wa nchi kimaendeleo.

Alisema, sensa ya mwaka 2022
itakuwa ya kipekee, kutokana na
aina ya madodoso na tekonolijia
ya kisasa ya kukusanya taarifa kwe-
nye ngazi mbalimbali na kuainisha
changamoto na kupanga namna
bora ya kuzitatua.

“Sensa ya watu na makazi lengo
lake ni kupata idadi kamili ya watu
kwa lengo la kupanga maendeleo na
kukuza uchumi,” alisema.

Alisema, sensa hiyo itakuwa ya ki-
pekee kwa kuwa itatumia teknolojia
ya hali ya juu, ili kupata taarifa kuan-
zia kwenye ngazi ya kaya, shehiya,
wilaya na mikoa kwa kukusanya
taarifa sahihi za idadi ya watu, umri,

elimu na upatikanaji wa huduma za
kijamii kama maji, umeme na afya.
“Kukamilika kwa sensa ya watu
na makazi kutaimarisha na ku-
panga mipango ya maendeleo ya
kitaifa, kupima matokeo na kufua-
tilia uwajibikaji katika utekelezaji wa
malengo ya maendeleo ya taifa.”

Alisema, kutokana na zoezi la
sensa kuwa tegemeo la taifa, kila
mwananchi anawajibika kutekeleza
jukumu lake la msingi kwa kushiriki
zoezi hilo.

“Kila mmoja kwa mujibu wa na-
fasi aliyonayo, ahakikishe anatumia
nafasi yake kuihamasisha jamii kush-
iriki zoezi hilo.

Alisema huduma za maendelo
ya kijamii na kiuchumi katika nchi

zinahitaji kujulikana kwa idadi sa-
hihi ya wananchi na kujua mabhitaji
ya nguvu kazi pamoja na kutumia
malighafi zilizopo.

Aidha, Balozi Hamza, alisema,
sensa hiyo itaiwezesha pia serikali
kujua huduma zake itazitoa vipi,
hivyo, zoezi hilo ni muhimu kwa ajili
ya maendeleo.

Sensa ya majaribio itajumuisha
jumla ya maeneo 10 katika mikoa
yote ya Zanzibar.

Baadhi ya maeneo hayo ni She-
Kidutani, Sharifumsa, Magharibi
‘A, Ndijani Mseweni Wilaya ya Kati,
Wilaya ya Kusini na Kilindi, Mkoa wa
Kaskazini Unguja.
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Anaeleza kuwa shule hiyo
ukikosa ada haurudishwi
nyumbani unatakiwa kwenda
kujisomea maktaba, hivyo
kitendo hicho Kkilimjengea
kupenda kusoma vitabu na
kupenda kufuatilia mwendel-
ezo wa hadithi.

“Sikuwahi kujiona kama
nitakuwa mwandishi ni-
likuwa napenda vitabu
nilipokuwa shule,kuna wakati

A wazazi wangu waliyumba
A =il kiuchumi yaani ada ilikuwa
ARI inasuasua kwa hiyo shuleni
ANCY SU 3% walichokuwa wanafanya
, e = = kuliko kukufukuza urudi ny-
' umbami wanakuambia uende

. - * 3
I (uo ka M ISS . ¥ 3 maktaba,”’anasema Sumari.
SABABU YA KUANDIKA | |

dika kitabu cha Samia, ni
kuvutiwa na kiongozi huyo

I ambaye ameweka historia
0 a nchini kwa ujasiri wake.
Anasema ndani ya kitabu

hicho ameelezea changamoto

PY L ) cI€Z€a Chdngarr
mbalimbali alizozipitia, hivyo
n IS I ameona kumuenzi na kum-
u sherehekea kwa kujifunza

kupitia hadithi ya maisha

yake.

NAMKUMBUKA “Ninaamini binti yoyote wa
mlimbwende Nancy Su- .- Kitanzania, kiaafrika na Dunia
mari? Jina lake linazidi ’,_..-a-"""-n..._. akisoma kitabu hiki anaweza
kuvuka katika masikio - kuhamasika na kuwa na

ya Watanzania, sio tu kwa tas- mtazamo tofauti katika kua-

nia ya urembo, bali kwa Kipaji mini katika kazi, uzoefu na

chake cha vandishi wa vitabu. kukubali kushirikiana na watu
Nancy ambaye alikuwa mbalimbali ili kufikia malen-
mshindi wa shindano la Miss go fulani,”.anasema Sumari.

Tanzania mwaka 2005, alifanya Anasema alianza kuandika

vizuri katika Miss World baada kitabu hicho wakati wa kifo

ya kushika namba mbili na cha aliyekuwa Rais John
kumjengea sifa kemkem ndani Magufuli, baada ya kuona

na nje ya nchi. Rais wa awamu ya sita Samia

Sumari amefanya mahojiano Suluhu Hassan, akiapishwa
maalum na BT hivi karibuni, lilikuwa ni tukio la kihistoria
amesema safari yake kuanzia nchini. -
katika ulimbwende hadi uan- “lle siku ilikuwa ya kihis- =
dishi wa vitabu imekuwa ya toria nikaanza kulitazama
kushangaza, lakini ndani yake kwa jicho pana kwamba kwa

kuna mafanikio. mtoto aliyezaliwa hizi zama

Anasema katika maisha ya hataweza kuelewa ukubwa
vandishi, amefanikiwa kuan- wa tukio anaweza kuliona ni

dika vitabu vitatu kikiwamo tukio la kawaida, lakini ni la

cha alichokiita jina la Samia, kukumbukwa, anaeleza.

PY KITABU
Sumari anasimulia kwamba
I anzanl sababu zilizomfanya kuan- 1
®

L N

ambacho kinaelezea historia
va Rais Samia Suluhu Hassan,
alichokizindua juzi.

shule ya Shepherds Junior ak-
iwa darasa la sita hadi la saba
kati ya mwaka 1998-1999 .
Akiwa shuleni hapo kuna
wakati alikosa ada kwa waka-
ti, hivyo alitakiwa kushinda
maktaba kujisomea wakati
wenzake wakiwa darasani.

CHIMBUKO LA KUPENDA
VITABU

Anasema mapenzi yake
va kupenda kusoma vitabu
valianzia nchini Kenya katika
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BASI SAWA

Msami akubali cha
zamani kinalika

Kiba sasa
hizo sifa

SASA imekuwa sifal Kwani
msanii nyota wa muziki wa
Bongo Fleva, anatarajia
kuachia ngoma mpya
ambayo ndani yake kuna
mwanamuziki mkali Maud
Elka.

Wimbo huo ambao un-
asubiliwa na mashabiki
wake utakuwa remix ya
wimbo wa ‘Songi Songi’
aliouimba Maud Elka
akishirikiana na Hiro.

Baadhi ya mashabiki
wake wamefurahishwa na
ujumbe wa msanii huyo
kupitia katika akaunti

JE, una moyo mgu-
mu kiasi ambacho
unaweza kumsaid-
ia mpenzi wako
wa zamani? Basi
kwa Irene Uwoya,
jambo hilo kwake
ni rahisi sana.
Kulingana na
Msami Baby,
amesema jambo la
kusaidiana halijali
uhusiano, kwani
yeye alisaidiwa
na Uwoya wakati
alipokamatwa na
polisi kutokana na
kusababisha ajali
va barabarani.
“Mimi na yeye ni
washkaji tu, na-
kumbuka kuna siku
nilipata ajali ya
gari usiku, asu-
buhi nikawa polisi
hivyo nikawa
Sipo vizuri mfu-
koni kwa haraka
haraka nikampigia
simu Irene Uwoya
akanitumia laki
tano,” amesema.

=
| — -
g
1
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Mwe! Gigy Money

nE W ARYERAVELE

RUGEY
hizo [ kild?

BAADHI ya mashabiki wa mpambaji
wa video za muziki, Amber Rutty,
wamesema alichozungumza msanii
huyo kwamba alipigwa na mume

na wivu aliokuwa nao dhidi ya mwim-
baji Enock Bella.

Katika mahojiano yake na EATV,
Amber Rutty amesema sababu zilizo-

(] o - - - Nipashe 13

Ajali zilivyopoteza
mastaa Bongo

Na Adam Fungamwango

TANZANIA ni moja kati

va nchi zilizojaaliwa ku-
pata wasanii na wanamuziki
wakubwa mahiri na tishio
kwenye Ukanda wa Afrika
Mashariki na Kati. Si kwenye
muziki wa dansi, taarabu,
bongo fleva, na hata waigi-
zaji, Tanzania imebahatika
kupata wanamuziki ambao
wameipatia heshima kubwa
nchi hii kwenye masuala la
muziki.

Hata hivyo kwa bahati
mbaya wengi wao wamefari-
ki kwa sababu mbalimbali,
ikiwamo maradhi na ajali.

Leo tutawaangalia wana-
muziki na wasanii bora ka-
bisa nchini, ambao walifariki
dunia kutokana na ajali za
barabarani.

SALUM ABDALLAH

Ni mmoja wa waasisi wa
muziki wa Tanzania. Salum
Abdallah alizaliwa mwaka 19
mwaka 1928 mjini Morogoro
kwa baba Mwarabu raia wa
Yemen na mama mwenyeji
wa mkoa wa Morogoro.

Licha ya kwamba alifariki
mwaka 1965, lakini baadhi ya
nyimbo zake ni maarufu hadi
leo. Nyimbo hizi ni ‘Mkono
wa ldd’, 'Shemeji Shemeji
huku Mwazima Taa, - Wa-
nawake Tanzania', ‘Ngoma
ko Huku’, ‘Nina Mpenzi
wangu Kibambaye' na ny-
ingine nyingi.

Alifariki mwaka 1965 kwa
ajali ya gari, baada ya lori
lake la mchana alilokuwa
akiendesha kugonga ukingo
wa daraja na kumtupa nje.
Ajali hiyo ilitokea mkoani
Morogoro wakati alipotoka
kulikwamua lori hilo lililoku-
wa limekwama na kulirudisha
nyumbani.

MBARAKA MWINSHEHE

Huyu pia ni mwanamuziki
aliyetokea Morogoro kama
Salum Abdallah. Ni mwa-
nafunzi wa Salum pia. Ali-
zaliwa Moro mwaka 1944 na

zazi kwa vya sasa no ‘Shida’.

Alifariki Januari 12, 1979
Mombasa nchini Kenya al-
ipokuwa amekwenda kwenye
kazi zake za muziki.

Gari dogo la rafiki yake
alilokuwa amepanda liligonga
lori lililokuwa limeegeshwa
na kufariki dunia.

ABUU SEMHANDO ‘BABA
DIANA’

Ni mwanamuziki mkongwe,
mpiga drums wa bendi za
Tanga International, Super
Matimila, Tomatoma, Vijana
Jazz na mwishowe African
Stars ‘Twanga Pepeta’.

Alifariki dunia usiku wa
kuamkia Desemba 18, 2010,
baada va pikipiki alilokuwa
akiendesha kutoka kwenye
onyesho la Twanga Pepeta,
kugongwa na gari eneo la
Mbezi Beach, Dar es Salaam
na kusababisha kifo chake.

ISSA KIJOTI

Mwimbaji wa muziki
wa taarabu aliyekuwa
akichipukia, baada kutoa
wimbo wake wa ‘Usinijadili’
ambao ulikuwa na kionjo Kkili-
choondokea kuwa maarufu
kilichoimbwa hata na watoto
mitaani ‘nichumu, nichumu
tena, mwaaa’, Issa Kijoti,
alifariki dunia 2011, baada ya
basi dogo walilokuwa wak-
isafiria kutoka Mbeya wa-
likokwenda kimuziki, kugon-
ga lori lililokuwa na mbao,
ambalo basi hilo lilitaka
kulipita mkoani Morogoro.

Kijoti, aliyekuwa kiongozi
wa Five Star na maarufu
wakati huo, alifariki dunia
na baadhi ya wanamuziki
wenzake.

SHARO MILIONEA

Ndiyo alikuwa ameshaanza
kuwa maarufu na kuanza ku-
pata mafanikio ya kazi yake
ya uigizaji wa ucheshi.

Sharo Milionea, jina halisi
Hussein Ramadhani, wakati
aanza kuonja mafanikio,
baada ya msoto wa kufika
hapo, alipata ajali mwaka

kutokea kuwa mwanamuziki
mkubwa mno Afrika Mashari-
ki na Kati.

Alikuwa mwimbaji na
mpiga gitaa kwenye bendi

wake hadi kuharibu nyumba ni se-
hemu ya kiki walizozizoea.

Amber Rutty, amedai alipigwa na
mumewe Davil na kumsababishia
kumpoteza mtoto tumboni kutokana

namume sina aibu kumfuata
na kumwambia ninavyojisikia,
akitakataa nitamshika shati la-
zima utaenda tu, mimi ndio Gigy
Money,” amesema.

yvake ya Twitter, akiwataka
kupokea wimbo huo, am-
bao wengi wameonekana
kupagawa huku wakitaka
kusikia ladha ya kibao hicho.

MWANAMUZIKI wa bongo Fleva,
Gigy Money, amesema huwa
hana aibu kumfuata mwana-
mume anayempenda.

Amesema endapo akikataa

atafanya kila mbinu ukiwamo
kumkamata mashati hadi akuba-
li, kwani anachukia suala la
kushindwa hasa katika mapenzi.
“Mimi kama nikimpenda mwa-

2012 katikati ya maeneo ya
Segera na Muheza. Akiwa
anakwenda kwao mkoani
Tanga, gari alilokuwa akiende-
sha aina ya ‘Toyota Harrier’

fanya kupigwa na mumewe ni kufum-
wa na ujumbe mfupi katika simu yake
alizokuwa anawasiliana na msanii
Enock Bella ambaye anadai alikuwa
anamtongoza.

Hukumu va Tuli; Hamu ya mfalme, maafa na ukame

Na Adam Fungamwango

FILAMU inaitwa ‘Hukumu va
Tuli’, lakini mashabiki wake
ambao waliiangalia na kuipen-
da wakaipa jina la ‘Hamu ya
Mfalme'. Ni filamu ambayo in-
aonyesha jinsi baadhi ya vion-
g0zi wanaotumia madaraka
vao vibaya, wakileta mambo
ya ubinafsi na upendeleo kiasi
cha kusababisha matatizo kwa
wananchi wanaowasimamia.
Imechezwa na wasanii Lisah
Hellah, Tausi Hellah, Ester Hel-

lah, Halima Mkukutika, Juma
Iligo, Tabu Hassan, Mzee Kofi,
Sadiki Shilla, Amir Mtambo,
Charles Steven na wengineo.
Inaanza kuonyesha mfalme
kwenye himaya moja, akitem-
bea na walinzi wake. Njiani
alikutana na msichana mmoja
mrembo. Anawauliza walinzi
wake alikotokea. Wanam-
jibu kuwa ni binti wa mzee
Mponda. Mfalme anaonekana
kuvutiwa na binti huyo, hivyo
anawaamuru wakamwite baba
yake mzazi. Mzee Mponda

anafurahi, naye anampelekea
habari mkewe. Mkewe naye
anaona bahati ilioje, anam-
pasha binti yake Tuli. Badala
va kufurahi kuwa malkia,
anakataa kuwa mke wa
mfalme kwa madai ana mpen-
zi wake ambaye ni Nungini.

Kama ilivyotegemewa,
kukataliwa kulimkasirisha
mfalme ambaye aliamua
kuchukua hatua za haraka
kwanza kumtisha Nungini na
familia yake.

Dada anamuweka chini kaka

yake na kumwambia aachane
na Mpango wa kumuoa Tuli
kwani mfalme ameshaingia
kati na hawezi kumfanya
lolote, zaidi ya kuambulia kifo
tu.

Mpango unaokubaliana
hapo ni yeye kukimbia aende
mbali na himaya hiyo ili
kuepuka hifo. Nungini anatoka
na kwenda kumuaga mpenzi
wake Tuli. Tuli anamkataza
asiondoke, lakini Nungini
anamwambia yeye anaondoka
kwa sababu hawezi kuona

kwa macho yake, akiolewa na
mtu mwingine. Ataumia sana.
Anatoroka. Walinzi wanatum-
wa kwenda kumuua Nungini.
Hawamkuti. Wanamkuta dada
vake na kumuua. Tuli anaole-
wa kwa lazima na mfalme.
Siku ya harusi, Tuli anaanguka
na kufariki dunia.

Kifo chake kinaleta simanzi
kubwa kwenye himaya nzima
kuanzia kwa mfalme, hadi kwa
watawaliwa. Nungini anare-
jea kwa sababu hakukuna na
hatari tena. Mzimu wa Tuli

unaanza kuwatokea wananchi
wa himaya hiyo, sehemu
mbalimbali. Mwishoni unalipi-
za kisasi kwa kumuua mfalme
na walinzi wake.

Wanaamua kufanya tam-
biko. Tuli anatokea na kuahidi
hatowadhuru na kuwatokea
tena, lakini aliahidi kuwa atai-
shi na Nungini popote pale,
kwa shida na raha na ndiye
mwanamume anayempenda
pekee, hivyo ataondoka naye.
Akamshika mkono. Waka-
toweka.

ya Moro Jazz, na ilipofika
mwaka 1973, aliunda kundi
lake la Super Volcano. Moja
ya wimbo wake bora ambao
hadi leo unapendwa na vi-

alipokuwa akitoka kwenda
Muheza, lilipinduka baada
ya kuacha njia kwenye eneo
linaloitwa ‘Maguzonizonga’,
na kusababisha kifo chake.




Lil wayne atoboa
siri za utotoni

“Wakati hauna
mtu wa kumwendea,
Dwayne Carter Jr, hakuna mtu wa kupata
maarufu kama Lil habari, huwezi kuwa na
Wayne, ameistua dunia marafiki wako shu-
baada ya kuweka wazi leni kwa sababu bado
kwamba akiwa na umri  unajaribu kuwa mzuri
wa miaka 12 alijaribu kwao ni jambo gumu
kujiva kutokana na na zito. Nikiwa na umri
kutawaliwa na upweke.  wa miaka 12 nilijaribu

Staa huyo wa muziki kujiua kuondokana na
amesema hayo wakati tatizo hili,” amesema.
akizungumzia kuhusu Wayne amesema
matatizo ya afya ya alijitahidi kwa miaka
akili na mtangazaji Em-  miwili ya ujana wake
manuel Acho, kwenye hadi mama yake alipo-
Kipindi chake cha ma- gundua alikuwa aki-
ZUNgUMZO. toroka shule.

NYOTA wa muziki
Rap wa Marekani,

Dababy
kumbuka
hasira hasara

UKISIKIA Mambo yanaenda
kombo ndio huku! Kwani
rapa mkali kutoka marekani,
Dababy, ameamua kuachana
na muziki huo baada ya
wanaoandaa matamasha ya
muziki kumsusa.

Dababy amepigwa maru-
fuku kushiriki matamasha sita
makubwa baada ya kauli yake
aliyoitoa kwenye tamasha la
ROLLING LOUD, lililofanyika
July 25 mwaka huu kutafsiriwa
ni ya kibaguzi.

Dababy amedai ameamua
kuachana na Rap baada ya
kupost kwenye instastory yake
akiimba kionjo cha wimbo RnB
na kusema maneno Yyaliyoibua
hasira kwa waandaaji.

'I_\)Ike wa Paul
Okoye aomba
talaka

MKE wa msanii maarufu wa
Nigeria, Paul Okoye, ame-
wasilisha mahakamani ombi la
kudai talaka.

Anita Okoye, amewasilisha
hati hiyo mahakamani akiomba
ndoa yao ivunjwe baada ya
wawili hao kutengana.

Kulingana na mtandao wa
Pulse, Anita amelalamika suala
hilo alimshauri pia mumewe,
lakini alionekana kukasirika.

Uvumi wa wawili hao kutaka
kupeana talaka ulianza Aprili,
mwaka huu wakati iliripotiwa
kwamba alihama na watoto
wao watatu kwenda Marekani.

g
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Silento nenda
mahakamani
kama kidume

RAPA wa Marekani Ricky Hawk,
maarufu kama Silento, amefun-
guliwa mashtaka ya mauaji ya
ndugu yake.

Kwa mujibu wa taarifa, mwili
wa ndugu yake huyo, Rooks,
ulikutwa mwanzoni mwa
mwaka huu ukiwa na majeraha
va risasi.

Mwanamuziki huyo alifunguli-
wa mashtaka matano Agosti 3,
mwaka huu, ukiwamo kupanga
na kutekeleza mauaji, utesaji na
kukwepa kusema ukweli.

Doris Chima
afariki dunia

MSANII mkongwe wa Nol-
lywood, Doris Chima, ame-
fariki dunia baada ya kuugua
ugonjwa wa saratani kwa muda
mrefu.

Mwekiti wa wasanii wa
Nigeria, katika jimbo la Logos,
Emeka Rising Ibe, amethibiti-
sha kutokea kwa kifo hicho
na kusema alizungumza naye
kuhusu afya yake wiki iliyo-
pita na kumwambia anajisikia
vyema.

“Aliniambia wiki iliyopita
kuhusu afya yake na kuniambia
anaweza kuondolewa katika
tiba yake ya mazoezi, nimevun-
jika moyo kama mwanachama
wetu kuondoka nasi,” amesema.
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Bilioni 985 zifanikishe mageuzi elimu va juu

Na Reubeni Lumbagala

IFA halina budi kuwekeza
vya kutosha katika elimu
ya juu ili kuongeza kasi ya
maendeleo ya wananchi

na kukuza uchumi. Uwekezaji wa
elimu ya juu ni lazima uzingatie
ujenzi wa miundombinu ya kutolea
elimu yaani kuboresha kumbi za
mihadhara, majengo ya utawala,
ujenzi wa maabara, karakana,
maktaba, mabweni ya wanafunzi,
vyumba vya kompyuta na kuzi-
weka za kutosha bila kusahau hu-
duma za kijamii kama maji safi na
salama.

Vilevile, mageuzi katika elimu
ya juu yanakwenda sambamba na
kusomesha wahadhiri wa kuto-
sha ndani na nje ya nchi, bila ku-
sahau kuongeza fedha za mikopo
ya wanafunzi wa elimu ya juu ili
kuongeza wigo wa wanufaika, hati-
maye kupata rasilimaliwatu wa ku-
tosha kusaidia jitihada za kujiletea
maendeleo katika Taifa.

Katika jitthada za kuboresha
sekta ya elimu nchini hasa elimu
ya juu, serikali imeasisi Mradi wa
Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya Kiu-
chumi unaogharimu dola milioni
425 (takriban Shilingi bilioni 985)
kutoka Benki ya Dunia (WB).

Naibu Katibu Mkuu Wizara ya
Elimu, Sayansi na Teknolojia Prof.
James Mdoe, akiwa katika ziara ya
kikazi katika Chuo Kikuu Kishiriki
cha Elimu Mkwawa (MUCE) mkoa-
ni Iringa ana sema ndani ya miaka
mitano wamepata mradi mkubwa
chini ya Benki ya Dunia ambao ni
wa elimu ya juu kwa mageuzi ya
kiuchumi.

“Mradi huu utatekelezwa katika
Vyuo vyote vya umma pamoja na
vishiriki, Tume ya Vyuo Vikuu, Bodi
ya Mikopo ya wanafunzi wa vyuo
vikuu, mafunzo kwa wafanyakazi

Miundombinu ya kisasa kwa ajili ya kutoa huduma bora na muhimu za elimu kama majengo ni moja ya mategemeo ya wananchi katika mradi huo
wa Elimu ya Juu kwa Mageuzi ya Kiuchumi. PICHA ZOTE :MTANDAO.

waliokazini” anasema Profesa Mdoe.
Aidha, mradi huo utawezesha ujenzi wa mi-
undombinu bora na ya kisasa, ununuzi wa vifaa

vya kufundishia na kujifunzia,
kusomesha wahadhiri ndani
na nje ya nchi na pia kupeleka
watumishi kwenye mafunzo ili
waendanea na mabhitaji ya sasa.
Uboreshaji na mageuzi ka-
tika elimu ya juu hauna budi
kufanyika kutokana na ukweli
kuwa ufaulu wa wanafunzi wa-
naohitimu kidato cha sita ume-
kuwa ukiongezeka mara dufu,
hali inayopelekea mahitaji
makubwa ya nafasi za kujiunga
na elimu ya juu kila mwaka.
Mathalani, katika matokeo ya
kidato cha sita mwaka 2021,
ufaulu umeimarika kwa asil-
imia 0.19 kutoka asilimia 97.74
mwaka 2020 hadi kufikia asil-
imia 97.93 mwaka huu (2021).
Ongezeko kubwa la ufaulu
wa wahitimu wa kidato cha
sita na wale wa ngazi ya stasha-
hada katika fani mbalimbali
wanaotaka kujiendeleza ka-
tika elimu ya juu yaani sha-
hada ya kwanza, kunaongeza
mabhitaji ya miundombinu na
rasilimali watu wa kuwahu-
dumia wawapo vyuoni. Ndiyo
maana maboresho na mageuzi
ya kimiundombinu, vifaa vya
kufundishia na kujifunzia, ku-
somesha wahadhiri, ni jambo
lisiloepukika katika mazingira
ya sasa ya utoaji wa elimu ya juu
katika vyuo mbalimbali nchini.
Kimsingi, Mradi wa Elimu ya

Juu kwa Mageuzi ya Kiuchumi
utapunguza kwa kiasi kikubwa
mahitaji katika taasisi nyingi za
umma za elimu ya juu.

Aidha, katika fedha hizo, bil-
ioni 100 zimetengwa kwa ajili
ya ujenzi wa Chuo Kikuu cha
Kilimo na Teknolojia cha Mwal-
imu Julius Kambarage Nyerere,
kilichopo Butiama mkaoni
Mara.

Sanjari na hilo, progamu
mpya 290 zitaanzishwa, huku
wahadhiri 623 wakitarajiwa ku-
someshwa. “Tutasomesha wa-
hadhiri zaidi ya 623 wa Shahada
ya Uzamivu na 477 wa Shahada
ya Umahiri, tutaanzisha Pro-
gramu mpya 290 tutaongeza
udahili wa wanafunzi lengo
kuwabeba hawa wanafunzi am-
bao wanaongezeka” anasisitiza
Prof. Mdoe.

Vilevile, katika kuchagiza
maendeleo ya elimu ya juu
na hatimaye maendeleo ya
kiuchumi, wizara ya elimu ka-
tika bajeti ya mwaka 2021/2022,
imeongeza fedha za mikopo
ya elimu ya juu na kufikia
bilioni 570 kutoka bilioni 464,
ikiwa ni ongezeko la Sh. bilioni
106.

Anasema bilioni 570 zi-
nalenga kuwanufaisha wa-
nafunzi 160,000 ambapo Kkati
ya hao, wanafunzi 62,000
ni wa mwaka wa kwanza na

98,000 ni wale wanaoendelea
na masomo. Huu ni uwekezaji
mkubwa ambao utawasaidia
wanafunzi wengi hasa wanao-
toka familia maskini ambao
wanategemea sana mikopo ili
kumudu gharama za masomo
na maisha kwa ujumla wawapo
vyuoni.

Kwa ujumla, mradi huu utale-
ta manufaa makubwa kwa taifa
kutokana na kuzalisha wahit-
imu bora wenye maarifa, ujuzi
na stadi muhimu zinazohitajika
kwa maendeleo ya nchi hasa ka-
tika nyanja ya sayansi, teknolo-
jia, uhandisi, afya, kilimo,
mifugo, uvuvi, fedha, na maen-
deleo ya viwanda kwa ujumla
ambapo fani hizi ni muhimu
sana katika kuifanya Tanzania
kuwa nchi ya uchumi wa kati
juu.

Ni vyema waliopewa dhama-
na kusimamia fedha hizi katika
shughuli kama vile ujenzi na
manunuzi ya vifaa kuwa wazal-
endo hasa ili fedha hizo ziweze
kutimiza malengo yaliyoku-
sudiwa kwa kuzingatia thamani
ya fedha, hatimaye taifa lipige
hatua zaidi katika elimu na
uchumi pia.

Reubeni Lumbagala ni Mwal-
imu wa Shule ya Sekondari Mla-
li ya wilayani Kongwa mkoani
Dodoma.

Maoni: 0620-800462.
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MULLAH ABDUL BARADAR

®Mtaliban aliyeongoza mapigano hadi ushindi
®Alikamatwa na Marekani, aliachiwa kuleta amani
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Kiongozi wa Taliban, Mullah Abdul Baradar, akifanya mazungumzo na ofisa wa kundi la Hamas la palestina, Mousa Abu Marzook, nchini Qatar. PICHA :

Na Mwandishi wetu
UNIA imetaharuki,
mataifa makubwa ya-

meachwa mdomo wazi

wakiangalia kile kinacho-
tokea nchini Afghanistan baada
ya kundi la Taliban, kuchukua ma-
daraka.

Ilikuwa kama similizi za kutisha
baada ya wanamgambo kuripotiwa
kuchukua maeneo mbalimbali ya
nchi hiyo, baada ya wanajeshi wa
Marekani na washirika wake kuon-
dolewa na kuiacha serikali ya nchi
hiyo, ikiwa haina la kufanya kuto-
kana na kukosa vikosi imara vya
kujilinda.

Bila kupata upinzani mkubwa,
wanamgambo wa Taliban waliteka
miji ya mikoa na hatimaye waliingia
mji mkuu wa Kabul, na kuiondoa
serikali madarakani bila kipingami-
zi chochote.

Hata hivyo, katika ushindi huo
ambao unaangaliwa kwa macho
makini na mataifa mbalimbali, yupo
kiongozi wao mahiri, Mullah Abdul
Ghani Baradar, ambaye anatajwa
kuwa ni mmoja ya watu wanne
walioanzisha kundi hilo mwaka
1994.

Baradar, alipanda ngazi na kuwa
mtu muhimu wa kundi hilo baada
ya Taliban kuangushwa katika vita
iliyoongozwa na Marekani mwaka
2001.

Hata hivyo, alikamatwa na vikosi
vya arekani wakishirikiana na Paki-
stan akiwa eneo la kusini mwa mji
wa Pakistan wa Karachi mwezi Feb-
ruari mwaka 2010.

Kuanzia hapo, Baradar hakusiki-
ka tena hadi mwaka 2012 wakati
jina lake lilipoorodheshwa katika
orodha ya wafungwa wa Taliban
ambao serikali ya Afghanistan ilita-
ka kuwaachilia kama njia ya kuvutia
mazungumzo ya amani.

Pakistan baadaye ilimuachilia
Baradar tarehe 21, Septemba, lakini
haijulikani alienda kuishi wapi.

Wakati wa kukamatwa kwake al-
idaiwa kuwa naibu wa kiongozi wa
kidini wa kundi hilo, Mullah Mo-
hammad Omar, na mmoja ya ma-
komanda aliyemuamini sana.

Viongozi wakuu wa Afghanistan
walikuwa na matumaini kwamba
mtu kama yeye angeweza kul-
ishawishi kundi la Taliban kufanya
mazungumzo na serikali.

Mpango huo wa serikali ulikuwa
na malengo ya udhibiti baada ya
vikosi vya Nato kuondoka nchini
humo 2014.

Baradar ni mmoja wa viongozi wa
kundi hilo ambaye amekuwa akip-
enda kufanyika kwa mazungumzo
na Marekani pamoja na serikali il-
ioondolewa ya Afghanistan.

MTHIBITI WA FEDHA
Baada ya kuwa mmoja ya waan-

zislishi wa kundi la Taliban 1994,
Mullah Baradar alijipatia kazi ya
kuwa kamanda wa mikakati ya
kijeshi.

Alidaiwa kusimamia operesheni
za kila siku za kundi hilo na ufadhili
kutoka nje.

Alisimamia majukumu muhimu
katika vita vyote vikuu nchini Af-
ghanistan, na kusalia kamanda
mkuu wa kundi la Taliban katika
eneo la magharibi la Herat pamoja
na KabulWakati ambapo Taliban
walifukuzwa, alikuwa Naibu Waziri
wa Ulinzi. Mkewe ni dada yake Mul-
lah Omar.

Kiongozi huyo alikuwa akifanya
mashambulizi makali dhidi ya viko-
si vya serikali ya Afghanistan.

Mullah Baradar, kama viongozi
wengine wa Taliban , analengwa
na baraza la usalama la Umoja wa
Mataifa , ambalo lilimshirikisha
kumwekea vikwazo pamoja na
kundi hilo, wamempiga marufuku
kusafiri na kuzuia kundi hilo kuuz-
iwa silaha.

Kabla ya kukamatwa kwake 2010,
alitoa taarifa kadhaa kwa umma.
Lakini mojawapo ya taarifa hizo ili-
kuwa ya mwaka 2009, mwezi Julai,
ambapo alirushiana cheche za ma-
neno la gazeti la Newsweek.

Alipoulizwa  kujibu  kuhusu
kuongezeka kwa idadi ya wanajeshi
wa Marekani nchini Afghanistan,
alisema kwamba Taliban inataka

kuisababishia hasara kubwa Mare-
kani.

Pia alisikika akiapa kuendeleza
vita ya Jihad hadi maadui zao wa-
takapoondoka katika ardhi yao.

Kila mara alionekana kumkinga
Mullah Omar, kwa kusema alikuwa
katika hali nzuri na kuongoza vita
dhidi ya muungano wa Marekani,
huku akikana madai kwamba vion-
gozi wa Taliban walikuwa wame-
piga kambi Pakistan.

Alipoulizwa kuhusu mashar-
ti yao ya kuleta amani, alijibu:
Masharti ya msingi ni kuondoka
kwa vikosi vya kigeni katika ardhi
ya Afghanistan.

Kulingana na polisi ya kimataifa
interpol Mullah Baradar alizaliwa
Dehrawood katika mkoa wa Uruz-
gan mwaka 1968.

Lakini pia anatambulika kutoka
kwa kabila la Durrani kutoka tawi
la Popalzai , sawa na aliyekuwa rais
wa zamani wa Afghanistan Hamid
Karzai.

Anaripotiwa kuwa alikuwa ka-
ribu na ndugu wa rais Karzai , Ah-
mad Wali Karzai, ambaye ndiye ali-
yekuwa mkuu wa baraza la mkoa
wa Kandahar kutoka 2005 hadi
alipouawa mwaka 2011.

KAMATAKAMATA YAANZA
UMOja wa mataifa umetoa taar-
ifa yake ukidai wanamgambo wa

MTANDAO.

Taliban, wako kwenye operesheni
ya kuwatafuta watu waliofanya
kazi na vikosi vya Nato na serikali
ya zamani ya Afghanistan.

Umesema wapiganaji hao wame-
kuwa wakienda nyumba kwa ny-
umba kuwatafuta wanaowalenga
na kuzitishia familia zao.

Kundi hilo lenye msimamo mkali
wa Kiislamu limejaribu kuwa-
hakikishia usalama Waafghanistan
tangu walipotwaa madaraka, na
kuahidi hakutakuwa na ulipaji wa
kisasi.

Hata hivyo, Lakini kuna dalili
kwamba Taliban wamebadilika
kidogo tangu walioonyesha ukatili
mwaka 1990.

“Kuna idadi kubwa ya watu am-
bao kwa sasa wanalengwa na Tali-
ban na tishio liko wazi,” anasema
Christian  Nellemann, ambaye
anaongoza jopo la walioandaa ri-
poti hiyo.

“Waliwapa watu  maandishi
yanayosema  wasipojisalimisha,
basi Taliban watakawamata na
kuwashtaki, na kuwaadhibu wa-
nafamilia kwa niaba ya watu hao.”
Anaongeza.

Alionya kuwa mtu yeyote kwe-
nye orodha ya Taliban yuko ka-
tika hatari kubwa, na kwamba
kunaweza kuwa na mauaji ya watu
wengi.

BBC.
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Taliban
yawarejea
viongozi wa
dini

Kabul, AFGHANISTAN

KUNDI la wanamgambo wa Taliban,
limewatolea wito viongozi wa dini ya
Kiislamu, Afghanistan kuhimiza amani
wakati wa sala ya jana, ambayo ni
ya kwanza tangu wapiganaji wake
walipochukua udhibiti wa taifa hilo.

Taliban imewataka maimamu
kutumia mahubiri ya ibada va leo
kuhimiza watu kulinda amani na
utulivu pamoja na kuwashawishi ku-
toikimbia nchi, baada ya kuongezeka
kwa wasiwasi kwamba utawala wa
kundi hilo utakuwa wa kikatili.

Wito wa Taliban unakuja wakati
maandamano ya kulipinga kundi hilo
yakisambaa kwenye miji mingi Af-
ghanistan, ikiwamo mji mkuu, Kabul
na kuna ripoti za watu kuuawa.

Mashuhuda walisema watu kadhaa
wameuawa baada ya wapiganaji
wa Taliban kufyatua risasi za moto
kwenye mkusanyiko mkubwa katika
mji wa Mashariki wa Asadabad juzi,
Alhamisi.

Ingawa kwa jumla Afghanistan im-
ekuwa na hali ya utulivu, kumekuwa
na ripoti za wapiganaji wa Taliban
kutumia nguvu kuwadhibiti waanda-
manaji.

BBC

Wanawake
kunufaika na
dola bilioni 40

New York, MAREKANI

MKUU wa Shirika la Wanawake
la Umoja wa Mataifa (UNWOMEN),
anayeondoka mamlakani, Phumzile
Mlambo Ngcuka, ana matumaini
kuwa katika kipindi cha miaka mitano
dola bilioni 40 zilizoahidiwa zitasaid-
ia, kuhamasisha usawa wa jinsia.

Ngcuka amesema fedha hizo
zitapelekea wanawake zaidi kuin-
gia kwenye nyadhifa za uongozi,
kupunguza manyanyaso dhidi ya
wanawake, pamoja na kuinua hali
va kiuchumi ya zaidi ya wanawake
milioni 40 waliyotumbukia kwe-
nye umaskini kutokana na janga la
corona.

Kwa mujibu wa shirika la habari la
AP, Ngcuka, alijibu mahojiano kabla
va kujiuzulu kama mkuu wa shirika la
UN Women, baada ya kuhudumu kwa
miaka nane.

Aliongeza kusema kuwa anaamini
wahisani kutoka sekta binafsi pamoja
na mashirika, wata heshimu ahadi
walizotoa wakati wa kongamano la
kuzungumzia usawa la Generation
Equality Forum, lililomalizika Julai 2,
mjini Paris Ufaransa.

Alisema kuwa kikao ni cha kihisto-
ria katika kuangazia masuala tofauti
yanayohusu wanawake.

VOA

Uganda vasitisha shughuli za NGO 50

Kampala, UGANDA

MAMLAKA nchini Uganda zi-
mesitisha shughuli za Mashirika
Yasiyo ya Kiserikali (NGO) yapa-
tayo 50, kutokana na kukiuka
sheria.

Mashirika mengine yamezuiwa
kuendelea na shughuli zao kwa
muda usiojulikana, kwa kushind-
wa kujiandikisha na kupata leseni
zao na mengine kwa kushindwa
kuwasilisha mahesabu yaliyo-
fanyiwa ukaguzi wa mapato ya

kila mwaka kwa Ofisi ya Kitaifa ya
NGO.

Taarifa iliyotolewa na Ofisi hiyo
jana, inasema kwamba mengine
yamekuwa yakifanya kazi bila
hata kusajiliwa.

Ofisi hiyo, ambayo ni idara ya
Wizara ya Mambo ya Ndani, inasi-
mamia usajili na shughuli za ma-
shirika yasiyo ya kiserikali kote
nchini.

Mengi ya mashirika hayo hush-
ughulika na haki za binadamu na
masuala ya sera ilhali mengine

yanafadhiliwa na mashirika ya
kidini na yale ya kutetea haki za
wanawake.

Wale ambao kazi yao zimesi-
mamishwa kwa muda usioju-
likana ni pamoja na Chapter Four
Uganda, iliyoanzishwa na kuongo-
zwa na wakili maarufu wa haki za
binadamu Nicholas Opiyo.

Kwa mujibu wa taarifa hiyo,
shirika hilo halijawasilisha vitabu
vyake vya mahesabu tangu 2016.

Opiyo alikamatwa na kufung-
wa jela Desemba, mwaka jana

na kushtakiwa kwa utakatishaji
fedha wakati mamlaka ilipochun-
guza chanzo cha fedha kwa shiri-
ka lake.

Baadaye alipewa dhamana laki-
ni bado anakabiliwa na mashtaka.

Opiyo kupitia ujumbe wa
twitter alisema watawasilisha
ushahidi na risiti za kuthibitisha
kwamba wametekeleza sheria
zote na kulipia ada zao pamoja na
kuwasilisha vitabu vyao vya ma-
hesabu kwa bodi hiyo.

BBC

Watu wakivuka mto Ganga katika jimbo la Patrana nchini India ambao umefurika maji kutokana hali mbaya ya hewa inayosababisha kunye-

sha mvua nyingi (Picha: FPA)

Mcheza soka maarufu afariki
Afghanistan akidandia ndege

Kabul, AFGHANISTAN

MAMLAKA ya Afghanistan im-
ethibitisha kwamba mwanasoka
kijana alifariki dunia baada ya
kujaribu kuondoka nchini humo
kwa kudandia ndege ya jeshi la
Marekani na kuanguka uwanja
wa ndege wa Kabul.

Zaki Anwari (19), aliwahi

kuichezea timu ya taifa ya vijana,
Afghanistan.

Maelezo zaidi ya ni lini alifariki
dunia bado hayajawekwa wazi.

Tangu Taliban kuteka nchi
ya Afghanistan, maelfu ya watu
wamejitokeza kwenye uwanja wa
ndege wa Kabul, wakati ambapo
nchi za Magharibi zinakimbilia
kuhamisha raia wao na wenzao

wa Afghanistan.

Picha ziliibuka Jumatatu wiki
hii, zikionyesha mamia ya watu
wakikimbia kufuata ndege ya
jeshi la anga la Marekani wakati
ikishuka kwenye barabara ya ku-
paa.

Watu wengine walionekana
wakishikilia upande mmoja wa
ndege.

Ripoti za vyombo vya habari
vya eneo zinasema kwamba watu
wasiopungua wawili waliuawa
baada ya ndege hiyo kupaa.

Kikosi cha anga cha Marekani
pia kimethibitisha kuwa mabaki
ya binadamu yalipatikana katika
vifaa vya kutua vya ndege baada
ya kuwasili Qatar.

DW/BBC

China yapitisha sheria mpya

Hongkong, CHINA

CHINA imefanya marekebisho
rasmi kwa sheria zake, ili ku-
waruhusu wanandoa kuwa na
watoto hadi watatu, ili kuongeza
kiwango cha kuzaliana.

Kanuni hiyo ilikuwa moja kati
ya kadhaa zilizopitishwa jana
kwenye mkutano wa wabunge wa
bunge la kitaifa National People
Congress (NPC).

Maelezo juu ya sheria yenye
utata ya kupambana na vikwazo
dhidi ya Hong Kong, ambayo wa-
fanyabiashara wengi walihofia in-
gewaweka katika wakati mgumu,
pia ilitarajiwa kutajwa.

Vyombo vya habari vya Hong
Kong viliripoti jana kwamba ua-
muzi huo umecheleweshwa.

China ilitangaza mwezi Mei,
mwaka huu kwamba, itawaruhu-
su wanandoa kuwa na watoto

ruksa Kuzaa watoto watatu

hadi watatu, katika mabadiliko
makubwa ya sera.

Uamuzi huo sasa umepitishwa
rasmi kuwa sheria, pamoja na
maazimio kadhaa ambayo yali-
lenga kuongeza kiwango cha ku-
zaliana na kupunguza mzigo wa
kulea mtoto, lilisema shirika la
habari la Xinhua.

Hii ni pamoja na kufuta ada
ya uendelezaji jamii, adhabu ya
kifedha kwa wanandoa hulipwa

kwa kuwa na watoto zaidi ya
idadi iliyoidhinishwa, kuhimiza
serikali za mitaa kutoa likizo ya
wazazi, kuongeza haki za ajira
za wanawake na kuboresha
miundombinu ya utunzaji wa wa-
toto.

Takwimu za hivi karibuni za
sensa zilionyesha kupungua kwa
kasi ya kiwango cha kuzaliana.

BBC
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Serikali yaonya mabalozi
kesi ya Freeman Mbowe

Mwandishi Wetu

WAZIRI wa Mambo ya Nje na Ush-
irikiano wa Afrika Mashariki, Balo-
zi Liberata Mulamula, amekutana
kwa mazungumzo na mabalozi,
wakuu wa taasisi na mashirika ya
kimataifa yaliyopo nchini, kwa
lengo la kuwapa mrejesho kuhusu
Mkutano wa 41 wa wakuu wa nchi
na serikali wa Jumuiya ya Maende-
leo Kusini mwa Afrika (SADC).

Vilevile, waziri huyo ametoa
angalizo kwa mabalozi wanaok-
wenda mahakamani kufuatilia
kesi ya ugaidi inayomkabili Mwe-
nyekiti wa Chama cha Demokrasia
na Maendeleo (CHADEMA), Free-
man Mbowe, kwamba wanapaswa
kufuata taratibu za kisheria zi-
lizowekwa.

Jijini Dar es Salaam jana, Balozi
Mulamula alisema wakuu wa nchi
na serikali katika mkutano huo
uliofanyika Lilongwe, Malawi
Agosti 17 -18 mwaka huu,
kwa pamoja walikubali-
ana kuendelea kukabili-
ana na janga la UVIKO
-19 ikiwa ni pamoja na
kushawishi kampuni zi-
nazozalisha chanjo kutoa
kibali, ili teknolojia yao itu-
mike kuzalisha chanjo
hizo katika nchi zina-
zoendelea kurahisha
upatikanaji wa
chanjo hiyo kwa
wote na kwa bei

nafuu.

Pia aliwaeleza mabalozi, wakuu
wa taasisi na mashirika kuhusu
ombi la wakuu wa nchi na serikali
wa SADC kuzisihi taasisi za fedha
za kimataifa pamoja na nchi zi-
lizoendelea kutoa msamaha au
kurefusha muda wa urejeshwaji wa
mikopo hadi pale janga la UVIKO-19
litakapopatiwa ufumbuzi.

Kuhusu ushiriki wa Tanzania
katika mpango wa SADC wa
kupeleka jeshi katika Jimbo la
Cabo Delgado, Msumbiji, Balozi
Mulamula alisema suala la ulinzi na
usalama kwa nchi za SADC ni ulinzi
na usalama kwa Tanzania, hivyo
Tanzania imeshiriki kikamilifu kwa
kutoa mchango wake wa fedha
pamoja na jeshi.

Balozi Mulamula, pia alitoa
msisitizo kwa mabalozi wanaok-
wenda mahakamani kufuatilia
mwenendo wa kesi inayomka-
bili Mbowe, kufuata sheria na
taratibu za kimataifa kuhusu
masuala ya kidiplomasia, ili
kujiepusha na ukiukwaji
wa sheria na taratibu
hizo.

Balozi Mulamula
alifafanua kuwa
serikali hai-
na lengo
la ku-
wa-

'k

zuia mabalozi hao kwenda ma-
hakamani kufuatilia kesi hiyo,
lakini kutokana na uwapo wa janga
la UVIKO-19 pamoja na msonga-
mano, ni muhimu kuchukua tahad-
hari ikiwa ni pamoja na kufuatilia
shauri hilo kwa njia nyingine iki-
wamo kupitia vyombo vya habari.

Alisisitiza wizara yake ndio yenye
jukumu la kuhakikisha usalama wa
wanadiplomasia waliopo nchini.

Hata hivyo, kwa siku za karibuni
baadhi ya wanadiploamasia hao
wameonekana mahakamani bila
kufuata sheria, kanuni na taratibu
zinazosimamia masuala ya kidiplo-
masia ikiwamo kutoa taarifa kwa
wizara hiyo.

Kiongozi wa mabalozi waliopo
nchini, Dk. Ahamada El Badaoui,
alisema ulinzi wa mabalozi wali-
opo nchini ni muhimu sana na
kuongeza kuwa endapo kuna ma-
balozi wanafanya hivyo, ni vyema
wakafuata taratibu na sheria ziliz-
opo, jambo lililoungwa mkono na
Balozi wa Zambia nchini, Benson
Keith Chali.

Katika mkutano huo, baadhi ya
mabalozi walipongeza mafanikio
yaliyopatikana na kueleza kuri-
dhishwa na namna uongozi wa
Rais Samia Suluhu Hassan unavy-
oendesha shughuli zake pamoja na
namna unavyotatua kero mbalim-
bali.

*Imeandaliwa na Beatrice
Inyasi, Kalebo Mussa na Tunu
Hassan (TURDACo)

]
Ajali ilivyoua
watano na
kujeruhi wanane

Na Paul Mabeja, DODOMA

WATU watano wamefariki dunia na
wengine wanane kujeruhiwa baada ya gari
lililokuwa limebeba nguruwe kuacha njia na
kupinduka.

Chanzo cha ajali hiyo kimetajwa kuwa ni
uwapo wa mteremko wenye kona kali kwe-
nye barabara ya Babati-Kondoa na hakuna
alama za tahadhari.

Akithibitisha kutokea kwa ajali hiyo, Ka-
manda wa Polisi Mkoa wa Dodoma, Onesmo
Lyanga, alisema ajali hiyo ilitokea jana saa
Kondoa ikihusisha gari hilo aina ya Fuso le-
nye namba za usajili T428 CPQ lililokuwa lin-
aendeshwa na dereva Joseph Happyson (32)
liliacha njia na kupinduka wakati likitokea
Mkoa wa Manyara kuelekea Dar es Salaam.

Alisema gari hilo lilikuwa limebeba ngu-
ruwe 135 ambapo kati yao 35 wamekufa.

Aliwataja watu waliofariki kuwa ni James
Julius, Joshua Paul na wengine watatu bado
majina yao hayajafahamika.

Kamanda huyo aliwataja majeruhi wa ajali
kuwa ni Paul Mathayo, Nicodem Alfonce, Jo-
seph Happyson, Salehe Juma, Hamadi Aitooi,
Nada Haitoo, Guban Bardei na Patrick Yeda.

“Barabara ina kona kali na mara nyingi
eneo hili lina ukungu wakati wa alfajiri na
hakuna alama inayoonyesha kwamba sasa
unafika eneo lenye kona kali.

“Nitoe wito kwa wenzetu wa TANROADS
(Wakala wa Barabara) warudishe alama ili-
yokuwapo ili kujiepusha na ajali,” alisema.

Alitoa wito kwa madereva kuelewa eneo
hilo lenye milima ya Kolo lina kona Kkali kul-
ingana na mazingira ya barabara iliyojeng-
wa, hivyo wachukue tahadhari na kuendesha
kwa mwendo ambao si mkali.

MATANGAZO MCHANGANYIKO

NAFASI ZA KAZI

WANATAKIWA WAFANYAKAZI
LAUNDRY
CHA NNEENEO SINZA NA MBEZI

10 WA
WENYE ELIMU YA KIDATO
BEACH.

MAWASILIANO. WHATSAP ONLY: 0757 129 546

INSTAGRAM:@dakikalaundry

Kwa Habari Motomoto

usikose Gazeti lako la Nipashe kila siku

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233

WIZARA YA UJENZI, UCHUKUZI NA MAWASILIANO
Baruapepe: ps@mow.go.tz

gd
Tovuti: www.mwtc.go.tz i

TAARIFA KWA UMMA

1. Ndugu wananchi mnatangaziwa kuwa siku ya
JUMAPILI 22/8/2021 kampuni ya LOGISTIC
SUB SAHARA itasafirisha mzigo wake wenye
vipimo vikubwa kutoka TUNDUMA kuelekea
MTUKULA gari hilo lenye namba za usajili: 35
0SSC FS/252 SSC FA

Mtaa wa Moshi,
S.L.P 2888,
40470 DODOMA

2. Gari hilo lina vipimo vifuatavyo

™~

Urefu - mita 22 §
Upana - mita 4.00 §
Kimo - mita 4.80 =

3. Njia itakayotumika TUNDUMA hadi

MTUKULA kupitia MIKUMI gari litasafiri
muda wa mchana tu (kuanzia saa 12:30
asubuhi mpaka saa 12:00 jioni.

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
KU POTEA KWA MINISTRY OF LANDS HOUSING AND HUMAN
KAD' YA GAR' SETTLEMENTS DEVELOPMENT
Ref.NO.LR/T/MRLR/10251/18
BALTAZARY EDWARD JOSEPH STEPHEN SIGORY
P.0.BOX 444
MUSOMA

MPINA anatangaza

kupotelewa na kadi ya gari THE LAND REGISTRATION ACT (CAP. 334)

aina ya TOYOTA LOSS OF CERTIFICATE OF TITLE NO 10251.
Refer the heading above and your application for issuance
LAN DCRUISER yenye nam ba of new certificate of Title dated 23 April, 2021.

za usajili T 564 AMW chasis
namba P2J750002031
engine namba IP20004453,
yeyote atakayeiokota atoe
taarifa kituo chochote cha
polisi. Polisi taarifa
PWA/KIB/RB/4069/2021

According to the application produced, you cannot trace
the certificate of Title. This will necessitate the publication
of a notice in the official Gazettes under the provisions of
section 38 of the above Act. After one month from the date
this notice is published in the official Gazettes a copy of
which is enclosed herewith and in the absence of any
objection. The new certificate of Title will be issued and
forwarded to you.

™~

21647802

21647702

. Sgfig
ASSISTANT REGIST]
28/04/2021

OF TITLES

KATIKA MAHAKAMA KUU YA TANZANIA
DAR ES SALAAM u za
UTHIBITISHO WA USIMAMIZI WA MIRATHI ,
MIRATHI NA 105 YA MWAKA 2021 Ch e nye
MAOMBI YA BARUA ZA USIMAMIZI WA MIRATHI
YA MAREHEMU DR.COL.MOSES BEATUS MINLA °
MWOMBAJI COL.HOJA SIMON NGW’ESHEMI Thaman'
TAARIFA YA KAWAIDA
e Kubwa Kwa
Watu wote wanaodai kuwa na haki ya marehemu
aliyetajwa hapo juu wanafahamishwa kufika na
kuhudhuria mashauri haya katika jalada kama wanaona Kutangaza
inafaa kabla ya kutolewa kwa uthibitisho wa barua za
usimamizi wa mirathi kwa waombaji/mwombaji hapo juu. o °
Mapingamizi ~ yoyote  kuhusu  haya  yawe Nas, Kwa Be'
yameandikishwa mnamo au kabla ya tarehe 16 mwezi
09 mwaka 2021
Imewasilishwa dar es salaam leo tarehe 17 mwezi 08 Poa
Tupigie
o Pi1g
S
3
! 078225367
S

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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Na Adam Fungamwango
(0716 350534)
‘ Alinikimbia au  kunitoroka
wiki moja tu baada ya kufunga
ndoa. Sijafaidi kabisa raha ya
ndoa. Sijajua ni kwa nini ame-
fanya hivi. Nimekuja huku baada ya
kupata taarifa za watu mbalimbali,
wengine ndiyo wakanileta hadi huku
kwenye baa yenu. Wakaniambia huwa
anaonekana huku akiwa na mwaname
mwingine. Ndiyo maana niliamua ku-
jibadilisha ili nishuhudia. Na kweli
nimeshuhudia, japo imeniuma sana.”
Alisema Tom kwa uchungu, kwa mba-
li machozi yalianza kumchuruzika

Woga ulikuwa umeshaondoka ka-
bisa kwenye moyo wa Tedi, huruma
ikashika nafasi yake.

Akainuka kutoka kwenye kitanda.
Akamsogelea taratibu mpenzi wake.
Kwanza akambusu. Akamnyanyua
kutoka kwenye kiti. Akamkumbatia
na kumsogeza kitandani. Alichotaka
kufanya ni kumliwaza na kumbembel-
eza, kama alivyofanyiwa yeye wakati
akihadithia madhila yake.

“Pole sana baba. Pole mpenzi wan-
gu.” Tedi alimbembeleza, sasa akiwa
ameshatambua kuwa Tom hakuwa
jini, zimwi, wala jambazi, ila alilazi-
mika ajibadilishe kwa ajili hiyo.

“Hapa nilipo kila kitu nimeshajua
kuwa mke wangu ametorokea Moro-
gOro na yupo na mwanaume mwing-
ine.”

“Sasa utafanyaje. Nakuomba usil-
ipe kisasi wala kufanya jambo lolote
baya.”

“Kama ningetaka kufanya chochote
kibaya ningekifanya jana pale kwenye
baa ya Mwenda na wewe usingejua
mimi nimemuua mtu au watu kwa
sababu gani. Ningekuwa nimeshaua,
nimetoroka au kukakamtwa tu.”

“Kumbe una akili sana mpenzi wan-

gu.”
“Ninachotaka kujua hapa ni kwam-
ba kwa nini Farida amenifanyia hivi.
Si kawaida kwa mwanamke kukubali
kuolewa, halafu wiki moja tu baadaye
anakutoroka. Halafu anaonekana tena
na mwanaume mwingine. Hapa kuna
kitu ambacho sikijui ambacho ndiyo
nakitafuta.”

Tedi alimtazama Tom kwa jicho la
huruma. Lakini baadaye ni kama wivu
ukaanza kumuingia.

Aliona kama msaada wa ada ambao
ameahidiwa na Tom, kama ikitokea
akampata mkewe na kurudiana yeye
atakuwa hatarini.

Tedi alimuona Tom si moja kati ya
wale wanaume wanaowafanya wa-

kwa rafiki na wenzake wote waliofanya hivyo.
Siku zote ndoa ni masikilizano, maelewano, na anayeoa hupata furaha na heshima. Kinyume
chake, kwake imekuwa ni misukosuko, mikosi na balaa. Badala ya kuwa ndoa yenye furaha,

akajiingiza kwenye mtego hatari ambao hata baada ya kuufahamu, hakuweza kuutegua tena.

TOM alipooa alidhani kuwa ataishi kwa amani, furaha na kupata utulivu kama inavyokuwa

Alichelewa. Ukawa ni mwanzo ni vilio, maafa na mtiririko wa mambo ya kushangaza.

Hebu pata kila nakala ya gazeti hili kufuatilia kisa hiki cha kushangaza na kusikitisha.

Namsaka mke wangu-8

= emsamsa |
0656122770 °

A

“Ndiyo mimi
nahitaji pesa
kwa ajiliya
kujikimu Ki-
maisha na pia
kulipa upatu
tunaochezaili
nipate pesa za
ada ya kwen-
da chuo, lakini
simkubali kila
mwanaume.
Na hata hao
wanaume
wenyewe
nafanya hivyo
kwa shida

tu. Kama
ningekuwa

na kazi yangu
nzuri, au
nimetoka
katika familia
yenye uwezo.
Au hata wa-
zazi wangu
wangekuwa
hai, haya yote
yasingeni-
kuta.”

nawake ni chombo cha kujifurahisha.
Alikuwa anataka kumngang’ania kwa
vyovyote vile awe naye.

Kwa muda mfupi tu aligundua kuwa
ni aina ya wanaume ambao alikuwa
anawatafuta.

Wasikivu. Wanyenyekevu. Wanajali
na wapo kutoa msaada, wa ziada mbali
na ule wa ujira wa kazi husika.

Alimshangaa Farida kumkimbia
Tom. “Kweli kwenye miti hakuna wa-
jenzi. Ningempata mimi huyu?” Alijise-
mea kimoyomoyo.

Hakutaka kumuuliza Tom mipango
yake ya baadaye iwapo atafanikiwa
kumpata mkewe.

“Sasa utafanyaje?” Akamuuliza.

“Nachotaka nipeleleze, nijue kila
kitu kilichofanyika kabla ya kuamua
nini nifanye.”

“Nimekwambia
sawa?”

“Hilo najua.”

“Kwani mkeo ni mwenyeji wa huku
Morogoro?”

“Ndiyo. Amezaliwa huku, kukulia
na kusomea huku. Ukubwani ndiyo
akaja kwa dada yake Kigamboni. Mimi
nilikutana naye Dar es Salaam na ni-
kampenda, ndoa ikafungwa huku
Moro, tukarudi Dar kabla ya haya yali-
yotokea.”

“Yule baba aliyekuwa naye unamfa-
hamu?”

“Hapana. Wewe unamfahamu?”

“Namfahamu kijuujuu tu. Anaitwa
Sam.”

usilipize  kisasi

“Anaishi wapi?”

“Nasikia anaishi Mwembesongo,
ila mwenzangu, anapenda wanawake
yule baba.”

“Wewe ameshawahi kukutongoza?”
Tom aliuliza huku akimtazama kwa
makini usoni Tedi.

“Ndiyo, lakini nilimkatalia.”

Tom aliona kama vile amedangany-
wa, akaangua kicheko, lakini si halisi.

“Yaani unafanya kazi pale Mwenda
baa, halafu mwanaume kama yule ana-
kutaka, ukakataa?”

Tedi alikunja sura. Kwa mara ya
kwanza Tom aliona sura iliyokasirika
ya msichana yule.

“Sikiliza Tom, sio kwa sababu nime-
kukubalia wewe ukadhani mimi ni ka-
haba sana.”

“Mimi sijasema wewe ni uko hivyo.”

“Ngoja kwanza nimalize ndiyo utase-
ma.” Tedi alimkatisha. Kisha akaende-
lea.

“Ndiyo mimi nahitaji pesa kwa ajili
ya kujikimu kimaisha na pia kulipa
upatu tunaocheza ili nipate pesa za
ada ya kwenda chuo, lakini simkubali
kila mwanaume. Na hata hao wanaume
wenyewe nafanya hivyo kwa shida tu.
Kama ningekuwa na kazi yangu nzuri,
au nimetoka katika familia yenye uwe-
z0. Au hata wazazi wangu wangekuwa
hai, haya yote yasingenikuta.”

“Hapana mpenzi, sikuwa na maana
hiyo.” Akaomba radhi.

“Mimi yule Sam kwanza anamtongo-
za kila mwanaumke akimkuta, halafu

hivi sasa anakuja na mwanamke yule
pale karibuni kila siku, mimi nitam-
kubali vipi mwanaume wa aina hiyo,
asiyepisha chambo?”

Akili ya haraka haraka ikamyjia
Tom ya kufanya mpango kabambe
ya kutelekeza azma yake.

“Unasikia mpenzi wangu Tedi?”

“Nakusikia.”

“Naomba uwe msaada wangu ka-
tika hili.”

“Msaada upi Tom?”

“Huu wa mke wangu na huyo Sam,
wanaishi wapi, nini kimetokea hadi
hali hii imetokea. Lakini kwa kuku-
tumia wewe.”

Tedi alishtuka “Kwa kunitumia
mimi?” Akauliza kwa mshangao.

“Ndiyo. Wala si kwa ubaya. Kwa
sababu Sam alikutongoza. Nataka
umkubalie, halafu kuna vitu nitaku-
tuma ili uvifuatilie na maswali fulani
ambayo yanaweza kunifanya nipate
mwanga wa hili.”

Tedi bado alikuwa kwenye
mshangao. “Hivi wewe Tom una
wazimu? Yaani unaniruhusu ni-
katembee na Sam. Tena mtu ambaye
anatembea na mkeo? Kwa hiyo atu-
changanye wote wawili uone raha
ee. Hivi wewe ni mwanaume gani?
Mwanaume wa wapi?” Tedi aliongea
kwa ukali na hapo akanyanyuka ili
avae nguo zake.

Tom alimkamata kwa nguvu. Al-
imrudisha tena kitandani. Alijua
maneno aliyosema ni kama kumd-
halilisha. Kumtuma aende kwa mwa-
naume mwingine ni kumfanya kama
ni mwanamke asiye na thamani.

“Tulia Tedi. Naomba tuelewane.
Maana yangu siyo hivyo unavyod-
hani. Usidhani mimi ni mjinga kiasi
hicho. Nitachotaka hapa ni msaada
tu kwako kwa sababu tayari huyo
Sam alikuwa na nia ya wewe. Nacho-
taka ni kwenda naye. Yeye akiwa na
hamu na wewe, lakini unakwenda
kwenye kazi maalum. Utakwenda
huko nikiwa nimechukua hatua
zote zitakazofanya asifanye cho-
chote na wewe. Utakuwa ukifanya
kila kitu kwa maelekezo yangu na
kama ukiyafuata, hatokufanya cho-
chote. Hatokugusa na wewe utapata
ulichokifuata.” Tom aliongea kwa
msisitizo. Ni sauti ya mamlaka am-
bayo Tedi hakuwahi kuisikia kabla.
Ilimfanya atue tuli.

“Siwezi kukupeleka kwa mwa-
naume mwingine. Kuanzia leo
utakuwa chini yangu hadi hapo ni-
takapoupata ukweli wote kuhusu
mke wangu Farida.”

ITAENDELEA JUMAMOSI
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SportPesa

BRUYNE WACHUA
TUZO YA UEFA

LONDON, England

TUNGO wa Chelsea, Jorginho na N'Golo Kante pamoja

na nyota wa Manchester City, Kevin de Bruyne wamein-

gia kwenye tatu bora ya wachezaji wanaowania tuzo ya

Mchezaji Bora wa mwaka wa Shirikisho la Soka la Ulaya
(UEFA).

Kwa upande wa tuzo ya kocha bora wa mwaka, walimu wa-
naowania ni Pep Guardiola wa Manchester City, Thomas Tuchel
wa Chelsea na Roberto Mancini wa Timu ya Taifa ya Italia.

Kwa mara ya kwanza tangu tuzo hiyo ianzishwe miaka 11 iliyo-
pita, wachezaji wote wanaume wanaowania tuzo hiyo ni viungo.

Jorginho na Kante walishinda taji la Ligi ya Mabingwa Ulaya
wakiwa na kocha wao, Tuchel pale Chelsea, wakiwafunga De
Bruyne na Guardiola na Manchester City yao kwenye fainali.

Jorginho pia alishinda taji la mataifa ya Ulaya, Euro 2020,
pamoja na kocha wake, Mancini.

Kwa upande wa wachezaji wanawake watatu wanaowania
tuzo hiyo ni mshindi wa Kombe la Ligi ya Mabingwa Ulaya kwa
wanawake akiwa na Barcelona, Jenni Hermoso, Lieke Martens na
Alexia Putellas.

Kocha wa Timu ya Wanawake ya Chelsea, Emma Hayes ame-
ingia kwenye kinyang’anyiro cha kuwania tuzo ya kocha bora wa
mwaka, akipambana na wa Barcelona, Lluis Cortes na Peter Ger-
hardsson wa Sweden.

Hayes aliiongoza timu ya wanawake ya Chelsea kutwaa taji lao
la nne la Ligi Kuu kwa kipindi chake cha miaka yake tisa hapo
Chelsea na kuifikisha fainali ya Ligi ya mabingwa Ulaya kwa wa-
nawake.

Washindi wa tuzo hiyo watatangazwa kwenye sherehe zitaka-
zofanyika jijini Istanbul nchin Uturuki, Agosti 26, 2021 wakati pia
kutafanyika droo ya ratiba ya Ligi ya mabingwa Ulaya.

Messi amjaza
‘noti’ Jordan

PARIS, Ufaransa

SPORTPESA.CO.TZ

PIGA*1 50*8 7#

carozas HUDUMA KWA WATEJA MASAA 24, PIGA:
0764115588,0677115588
0685115588

y @TZSportPesa n @SportPesaTZ

@tzsportpesa

GWIJI wa mpira wa kikapu wa
Marekani, Michael Jordan hadi sasa
amepata karibu euro milioni sita
kutoka kwenye mauzo ya jezi zote
za PSG zilizouzwa na jina la Lionel
Messi, kwa mujibu wa Marca.

Kwa mujibu wa ripoti hiyo, Jordan
anapata asilimia tano kwa jezi yoyote
inayouzwa na PSG, kwani mavazi ya
klabu hiyo yanadhaminiwa na chapa
ya Nike ya Air Jordan.

Kwa hali ilivyo, kuwasili kwa Messi
katika mji mkuu wa Ufaransa, Paris,

JORGINHO, N'GOLO,

| ‘
% .

kumeipatia PSG karibu euro mil-
ioni 120 kupitia mauzo ya jezi kitu
ambacho kinamaanisha Jordan
ametia mfukoni karibu euro mil-
ioni sita.

Kwa mujibu wa Forbes, nyota
huyo wa zamani wa Chicago Bulls
alipoteza utajiri wake mwingi
kutokana na mlipuko wa janga
la virusi vya corona na inadaiwa
amepoteza karibu asilimia 24 ya
thamani yake ambayo imepungua
kutoka dola bilioni 2.1 hadi dola
milioni 1.6.

Messi ni mchezaji wa pili anay-
euza zaidi baada ya Cristiano Ron-
aldo na mshambuliaji huyo mwe-
nye umri wa miaka 34 amejiunga
na PSG kwa mkataba wa miaka mi-
wili na chaguo la kuongeza mwaka
mwingine.

PSG inaweza kutarajia kuuza
jezi nyingi zaidi ya chapa ya Air
Jordan katika siku zijazo.
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RODRIGUEZ
AKANUSHA
KWENDA
ATLETICO

MADRID, Hispania

APEMA Jumatatu wiki hii, James Rodriguez

alizua uvumi mkali kuwa ana mpango wa

kujiunga na Atletico Madrid, wakati akichap-

isha picha aliyojipiga kwa simu iliyo na
kaulimbiu kutoka katika klabu hiyo.

Kwa kuwa alikuwa karibu kujiunga na klabu hiyo mi-
aka miwili iliyopita, ilishangaza wakati anatafuta timu
baada ya kubainika wazi hataendelea na Everton.

“Usiache kuamini,” aliandika, lakini sasa amekataa
uhusiano wowote na Atletico.

“Sikujua kwamba ilikuwa kauli mbiu ya timu hiyo,
ilikuwa bahati mbaya kabisa,” alisema kwenye Twitter.

“Niliweka tu ujumbe binafsi, sikusema nilikuwa ni-
kienda klabu au mahali popote.

“Imekuwa kwenye habari siku nzima, sijahusishwa
na klabu hiyo, hakujakuwa na mazungumzo, hakuna
chochote, lakini kila mtu anajua hilo.

“Kama ninakwenda katika klabu sisemi au kutoa is-
hara, nazungumza inapomalizika kwa sababu chochote
kinaweza kutokea kwenye mpira wa miguu.

“Kwa waandishi wa habari na wale ambao huweka
vitu kama hivyo, unahitaji kujijulisha vizuri zaidi, si-
kutaka kuunda ubishani.”

Kocha mpya wa Everton, Rafa Benitez ameripotiwa
kumwambia hatakuwa na jukumu la kucheza katika
klabu ya Merseyside chini ya usimamizi wake.

MSHAMBULIAJI mpya wa Chel-
sea, Romelu Lukaku amethibi-
tisha kuwa, atakuwa anavaa jezi
namba tisa baada ya kuondoka
kwa Tammy Abraham aliyejiunga
na klabu ya AS Roma ya Italia.

Mwanzoni mshambuliaji huyo
alipewa jezi namba 18 aliporejea
Stamford Bridge kutoka Inter Mi-
lan wiki iliyopita, lakini sasa ame-
chukua namba ya Abraham.

Lukaku mwenye umri wa mia-
ka 28 anatarajiwa kuwapo katika
mchezo dhidi ya Arsenal kesho
Jumapili, ikiwa ni ya kwanza tan-
gu arejee katika klabu ya Chelsea,
pia amefanya mazoezi kamili na
kikosi chini ya kocha, Thomas
Tuchel.

“Je! Ninaweza kusema? Ndio,

nina namba 9. Nina furaha na ba-
hati kuwa katika hali hii,” alisema
katika mkutano na waandishi wa
habari.

Raia huyo wa Ubelgiji alion-
gezea juu ya changamoto ya
kuikabili Arsenal katika mchezo
wake wa kwanza huko Chelsea:
“Wanajijenga na mwisho wa siku,
ninaangalia tu timu yangu na kuz-
ingatia kile tulicho nacho.

“Utakuwa mchezo mgumu, la-
kini tutajiandaa kwa vita.”

Alipoulizwa ikiwa yuko tayari
kuanza dhidi ya Washika bun-
duki, Lukaku alijibu: “Nimekuwa
nikifanya mazoezi. Nilifanya
mazoezi kamili kabla ya msimu.

“Sasa ninajaribu kuboresha wa-
chezaji wenzangu na ninapatika-
na ikiwa kocha anataka nicheze.”

JACKPOT

MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE 13

TAREHE
01.21/08/21

MUDA MICHEZO

Crystal Palace vs Brentford

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

02.21/08/21

Leeds vs Everton

03.21/08/21

Coventry vs Reading

04.21/08/21

Cardiff vs Millwall

05. 21/08/21

Blackburn vs West Bromwich

06.21/08/21

Alaves vs Mallorca

07.21/08/21

Verona vs Sassuolo

08.21/08/21

Granada vs Valencia

09.22/08/21

Wolverhampton vs Tottenham

10.22/08/21

Lokomotiv Moscow vs FC Krasnodar

11.22/08/21

Bordeaux vs Angers

12.22/08/21

UD Ibiza Eivissa vs Malaga

13.22/08/21

Nice vs Marseille

MECHI ZA USHINDI

“1" NITIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X™ NI TIMU KUTOKA SARE
“2" NITIMU YA UGENINI KUSHINDA.

JUMAMOSI - 21 - AGOSTI 2021

TAREHE  GAMEID

MICHEZO

Liverpool vs Burnley

NYUMBANI ~ SARE  UGENINI

1 X 2

QPR vs Barnsley

CSKA Moscow vs Akhmat Grozny

Arsenal Tula vs Spartak Moscow

Hertha BSC vs VfL Wolfsburg

VfL Bochum vs Mainz

Eintracht Frankfurt vs Augsburg

Greuther Furth vs Arminia Bielefeld

SC Freiburg vs Borussia Dortmund|

Bournemouth vs Blackpool

Luton Town vs Birmingham

Cardiff vs Millwall

Livingston vs Motherwell

Derby vs Middlesbrough

Leeds vs Everton

Fulham vs Hull City

Sheffield Utd vs Huddersfield

Preston vs Peterborough

Coventry vs Reading

Blackburn vs West Bromwich

Stoke City vs Nottingham

Crystal Palace vs Brentford

Celtic vs St Mirren

Manchester City vs Norwich City

Aston Villa vs Newcastle

Monaco vs Lens

Ural Yekaterinburg vs Dinamo Mosco!

Ufa vs Zenit St Petersburg

Alaves vs Mallorca

FC Zurich vs Grasshoppers

Kasimpasa vs Giresunspor

Bayer Leverkusen vs Monchengladbach

Brighton vs Watford

Inter vs Genoa

Verona vs Sassuolo

Heerenveen vs Waalwick

Gil Vicente vs Benfica

Espanyol vs Villarreal

Granada vs Valencia

Sparta Rotterdam vs Heracles Almelo

PSV Eindhoven vs Cambuur

St. Gallen vs FC Sion

Gaziantep BB vs Besiktas

Alanyaspor vs Altay

Empoli vs Lazio

Torino vs Atalanta

St Etienne vs Lille

Dinamo Zagreb vs Lokomotiva Zagreb

Groningen vs Utrecht

Athletic Bilbao vs Barcelona

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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DONDOO ZA SOKA
MACGAZETI YA QLAYA

LEWANDOWSKI AOMBA
KUONDOKA BAYERN

® ® @ Lengo lake ni kupata changamoto mpya

katika klabu nyingine kabla ‘jua’ ...

MUNICH, UJERUMAN

OBERT Lewandowski ame-

omba kuondoka Bayern

Munich, ili kwenda kutafuta

hangamoto mpya, lakini

klabu hiyo inataka dau la pauni mil-

ioni 100, kwa ajili ya kumwachia, Sky
Sport imeandika.

Ikumbukwe Lewandowski alitua
Bayern Munich kwa uhamisho huru
kutoka Borussia Dortmund, lakini
sasa thamani yake ni zaidi ya pauni
milioni 100.

Sky Sports imeripoti kuwa Lewan-
dowski, ambaye atatimiza miaka 33
leo Jumamosi, anafuraha Bayern,
lakini anataka kupata uhamisho kwa
klabu nyingine ya Ulaya kabla ya
umri wa miaka 35.

Mabingwa wa Ujerumani, wame-
panga kumuweka hadi mwisho wa
mkataba wake unaomalizika mwaka
2023.

Anachukuliwa kama mmoja wa
washambuliaji bora katika mpira
wa miguu ulimwenguni, alifunga
mabao 56 kwa klabu na nchi msimu

uliopita.

Tayari ameshafunga mabao mata-
tu katika mechi mbili za ufunguzi za
Bayern, pamoja na ushindi wa ka-
tikati mwa wiki wa Kombe la Super
dhidi ya Borussia Dortmund.

Lewandowski anajulikana sana
katika mchezo huo kwa kujitolea
kwa hali yake ya mwili, na bosi wa
Manchester City, Pep Guardiola ali-
wahi kumwelezea kama “mchezaji
mtaalamu zaidi niliyewahi kukutana
naye.”

LINGARD NJIA MOJA

KIUNGO wa kati wa England, Jesse Lingard mwenye
umri wa miaka 28, yuko tayari kuondoka Manchester
United kabla ya dirisha la uhamisho kufungwa, isipoku-
wa kama tu atakuwa na nafasi ya kucheza mara kwa
mara kwa timu hiyo ya Kocha, Ole Gunnar Solskjaer
msimu huu. (Times)

LEWANDOWSKI SOKONI

MSHAMBULIAJI wa Poland, Robert Lewandowski
yuko tayari kutafuta changamoto mpya mbali na Bay-
ern Munich. Mchezaji huyo mwenye umri wa miaka 32,
bado amesalia na miaka miwili kumaliza mkataba wake
na mabingwa hao wa Ligi Kuu Ujerumani, Bundesliga.
(Mirror)

TCHOUAMENI ANUKIA CHELSEA

CHELSEA imeripotiwa kufanya mazungumzo mapya
na kiungo wa kati wa Monaco, Aurelien Tchouameni.
Mfaransa huyo mwenye umri wa miaka 21, pia amehu-
sishwa na Manchester United katika kipindi chote cha
msimu huu. (Simon Phillips, via Express)

SALAH MAMBO SAFI
LIVERPOOL wanaandaa ofa ya mkataba mpya kwa

mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Misri, Mohamed
Salah mwenye umri wa miaka 29, ambayo itakuwa
ghali zaidi katika historia ya kilabu hiyo. (Athletic)

AUBAMEYANG HAONDOKI

PIERRE-Emerick Aubameyang anafurahi kusalia
Arsenal hata baada ya kipindi cha uhamisho. Barcelona
ilisemekana kuwa na nia ya kumsajili mshambuliaji
huyo wa Gabon, lakini nyota huyo mwenye umri wa
miaka 32 anataka kutimiza lengo lake la kuwa gwiji wa
washikabunduki hao. (Express)

BRIGHTON YAJIPANGA

KLABU ya Brighton ipo kwenye mazungumzo na
Benfica juu ya uhamisho wa pauni milioni 25 kwa
mshambuliaji wa Timu ya Taifa ya Uruguay, Darwin
Nunez mwenye umri wa miaka 22. (Mail)

DIALLO KITAELEWEKA

KLABU ya Sheffield United inavutiwa kumsajili winga
wa Manchester United na Timu ya Taifa ya Ivory Coast,
Amad Diallo mwenye umri wa miaka 19 kwa mkopo.
(Sky Sports)

VLAHOVIC HAUZWI

RAIS wa Fiorentina, Rocco Commisso anasisitiza
kuwa hajaweka bei ya mchezaji wake, anayewaniwa
na Manchester City na Tottenham Hotspur, Dusan
Vlahovic (21). Mshambuliaji huyo pia amewavutia
mabingwa wa Ligi Kuu Hispania, Atletico Madrid. (TGR
Rai Toscana, via Inside Futbol)

LIVERPOOL NA SARR

KLABU ya Watford hawajapata ofa yoyote kwa winga
wake raia wa Senegal, Ismaila Sarr mwenye umri wa
miaka 23, msimu huu na amesalia kuwa mchezaji imara
- ambaye amehusishwa na kuhamia Liverpool, lakini
hauzwi. (Watford Observer)

MBAPPE NI MTULIVU

KOCHA wa Paris St-Germain, Mauricio Pochettino
amesema mshambuliaji wa Ufaransa, Kylian Mbappe
mwenye umri wa miaka 22, ni “mtulivu” tu licha ya
uvumi mpya unaomhusisha kuhamia Real Madrid.
(Meéti'o)

SMALL ANUKIA SOUTHAMPTON

KLABU ya Southampton inafikiria kumchukua beki
wa Everton, Thierry Small. Kijana huyo mwenye umri
wa miaka 17 anahusishwa na kuondoka kule Goodison
Park-wakati kuna ripeti-amekataa kutia saini-mkataba
mpya na Toffees hao. (Hampshire Live)
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Tinocco atua
Geita Gold FC

Na Adam Fungamwango

KLABU ya Geita Gold imetangaza
kumsajili aliyekuwa golikipa wa
Yanga na Kagera Sugar, Benedict
Tinocco pamoja na mshambuliaji,
George Mpole, kutoka Polisi Tanzania.
Klabu hiyo ambayo kwa mara ya
kwanza itaanza kucheza Ligi Kuu
Tanzania Bara msimu ujao wa
2021/22, tayari imewatambulisha
rasmi wachezaji hao.

“Geita Gold FC tunayo furaha ku-
waarifu kuwa tumeingia mkataba wa
mwaka mmoja na golikipa, Benedict
Tinocco ‘Buffon’, tuliyemsajili kutoka
Kagera Sugar. Tinocco ni mmoja wa
makipa hodari, aliyewahi kuzitumikia
klabu mbalimbali kubwa hapa nchini,
ikiwamo Mtibwa Sugar, amekuja
kuongeza nguvu kwenye eneo |la
lango la timu yetu.” Iliandika taarifa
va klabu hiyo.

Geita Gold ilisema pia mshambuliaji
wao mpya, Mpole amesaini mkataba
wa mwaka mmoja.

“Mpole ni miongoni mwa washam-
buliaji wazuri akiwa ameshatumikia
klabu za Majimaji, Mbeya City na
Polisi Tanzania. Huo unakuwa ni
usajili wetu wa saba kuelekea msimu
ujao, tukiwa na nia ya dhati kabisa
kufanya vyema kwenye Ligi Kuu

na mashindano ya Kombe la FA”
iliongeza taarifa Geita Gold.

TFF yatambulisha
ligi zake kivingine

Na Tunu Hassan, TUDARco

SHIRIKISHO la Soka Tanzania (TFF),
limetangaza kubadili majina ya

ligi zake mbili kuanzia msimu wa
2021/22 ambapo iliyokuwa Ligi
Daraja la Kwanza sasa itajulikana
kama Championiship.

Ligi nyingine iliyobadilishwa jina
ni Ligi Daraja la Pili ambayo sasa
itaitwa First League na uamuzi huo
umepitishwa na kikao cha Kamati
ya Utendaji kilichofanyika hivi
karibuni ili kuzipa ubora.
Mkurugenzi wa Sheria na Masoko
wa TFF, Boniface Wambura,
alisema Championiship sasa itache-
zwa kwa mtindo wa ligi badala ya
mfumo wa makundi kama ilivyoku-
wa siku za nyuma.

Alisema katika kuhakikisha ligi
hiyo inapiga hatua zaidi, kume-
fanyika maboresho mbalimbali
ambayo yatakuwa na tija kwa afya
ya mpira wa Tanzania.

“Kwa hapa kilichoangaliwa zaidi

ni katika eneo la masoko kuzi-
fanya ligi ziwe na mvuto na kuzipa
thamani zaidi na hata kuvutia
wadhamini wengi zaidi,” alisema
Wambura

Alizitaja timu zitakazoshiriki
Championship kwa msimu ujao ni
pamoja na Ihefu SC, Mwadui FC,
JKT Tanzania, Pan African, DTB,
Green Warriors, African Sports,
Mashujaa, Ken Gold, Transit Camp,
Kitayose, Pamba, Fountain Gate,
Ndanda FC na African Lyon.

MENEJA AFUNGUKA WAZIRI
KUNUNUA MKATABA YANGA

Na Adam Fungamwango

ENEJA wa straika Waziri Junior,
Ismail Mwakabanga, amesema
sababu za mchezaji wake ku-
nunua mkataba uliobaki wa
mwaka mmoja na Yanga ni kutaka kuon-
doka kwenye klabu hiyo na kwenda se-
hemu ambayo atapata namba ya kucheza.

Mwakabanga amesema hayo, baada ya
taarifa zilizotoka juzi kuwa mchezaji huyo
ameachana na Yanga na sasa yupo huru
kusajiliwa na klabu yoyote ile.

Meneja huyo alisema anaamini straika
huyo sasa atapata klabu ambayo itampa
nafasi ya kucheza na kulinda kipaji chake.

Alisema Waziri hajaachwa Yanga kama
baadhi ya watu wanavyodai, ila alinunua
mkataba wa mwaka mmoja uliobaki
baada ya kuona nafasi yake ya kuende-
lea kucheza kwenye klabu hiyo ni ndogo,

hasa baada ya kusajili wachezaji wengine
wapya wa ndani na nje ya nchi.

“Kwanza kabisa alikuwa hapati nafasi
ya kucheza. Halafu kwa sasa wamesajiliwa
mastraika wengine, kwa hiyo tumeona
itakuwa ngumu sana kwake kuendelea
kupata nafasi, na ni mbaya sana kwa
mchezaji yoyote yule kukaa bila kucheza,
tukaona ni bora tuununue mkataba ul-
iobaki na kweli klabu ikakubali, sasa yupo
huru na hii tumefanya kwa ajili ya kulinda
kipaji chake,” alisema meneja huyo.

Aliongeza kwa sasa mteja wake yuko
huru na ameshapokea maombi kutoka
kwenye klabu mbalimbali za ndani na nje
ya Tanzania zinazohitaji huduma yake.

“Hapa ndani kuna klabu kama tatu zi-
namhitaji, lakini hata nje ya nchi. Nadhani
kwa sasa sitoweza kuzitaja timu hizo, nipe
muda baada ya siku kadhaa kila kitu ki-
takuwa wazi,” alisema Mwakabanga.

Naye Ofisa Habari wa Yanga, Hassan
Bumbuli, alisema ni kweli Waziri ameu-
nunua mkataba wake na wameshakubali-
ana kila kitu na kwa sasa yupo huru.

Bumbuli alisema awali walitaka kumuu-
za na klabu mbalimbali zilikwenda kutaka
kumsajili, lakini ofa yao ilikuwa ndogo.

“Kuna klabu zilikuja kutaka kumsajili,
lakini ofa yao ilikuwa ndogo tukataa,
baadaye yeye mwenyewe akaamua kuu-
nunua na hivyo tumekubaliana.

Mchezaji huyo amekuwa na msimu
mbaya kwenye klabu hiyo kutokana na
kukosa nafasi ya kutosha ya kucheza kama
alivyokuwa katika klabu yake ya mwisho

Yanga ilimsajili mchezaji huyo msimu
uliopita akitokea Mbao FC, huku pia ame-
wahi kuzichezea klabu za Toto African na
Azam FC

-
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Mshambuliaji wa African Sports inayoshiriki Ligi ya Championiship (zamani Ligi Daraja la Kwanza, Ayoub Mbaruku
(kushoto), akipambana kuwania mpira dhidi ya mchezaji wa Dar City, Salum Mkana katika mechi ya Kirafiki iliyochezwa

Azam, Biashara United mtegoni CAF

Na Saada Akida

TIMU za Azam FC na Biashara Unit-
ed, zitakazoiwakilisha Tanzania katika
mashindano ya kimataifa ya Kombe la
Shirikisho, zimeanza kuchukua hatua ya
kuandaa timu za wanawake ili kukidhi
kanuni za Shirikisho la Mpira wa Miguu
Afrika (CAF).

Hata hivyo kanuni hiyo itaanza kutu-
mika katika msimu wa 2022/23.

Ofisa Mtendaji Mkuu wa Azam FC, Ab-

dulkarim Amin ‘Popat’, alisema taarifa
hizo hazijawafikia rasmi lakini wataanza
mchakato huo mapema kwa sababu ndo-
to zao ni kuendelea kushiriki michuano ya
kimataifa.

Popat alisema ameziona taarifa hizo
na klabu yake itaanza mchakato huo kwa
sura mbili, moja kuanzisha timu yao kuan-
zia chini au kuinunua timu ambayo itaku-
wa tayari kwenye Ligi Kuu ya Wanawake
Tanzania.

Naye Mwenyekiti wa Biashara United,

Selemani Mataso alisema klabu yake
imeanza kuzifanyia kazi kwa kujiandaa
kisaikoloji mapema huku wakisubiri taar-
ifa rasmi kutoka katika Shirikisho la Soka
Tanzania (TFF).

“Tunatambua hili suala ni mapema kuli-
zungumzia kwa sababu hatujapata taarifa
zaidi ya kuona katika mitandao, hatuwezi
kudharau zaidi ya kujiandaa kisaikolojia
kwa kuangalia nini cha kufanya endapo
tutapata taarifa rasmi,” alisema Mataso.



Winga mpya
wa kimataifa
wa mabing-
wa wa Ligi
Kuu Tan-
zania Bara,
Simba kutoka
Malawi, Peter
Banda (kulia),
akimiliki
mpira dhidi
va golikipa
namba tatu,
Ally Salim
katika ma-
zoezi ya timu
hiyo yanay-
oendelea
katika Jiji la
Rabat nchini
Morocco. PI-
CHA: SIMBA
SC

GOMES ATAMBA
SIMBA NI MOTO

® @ @ Yijipanga kufanya vyema na kupata mafanikio zaidi ya

waliyopata msimu...

Na Tunu Hassan, TUDARco

AMBO ni moto! Hayo ni mane-
no ya Kocha Mkuu wa Simba,
Didier Gomes baada ya kuku-
tana na kikosi chake kuelekea
msimu mpya wa Ligi Kuu Tanzania Bara
na mashindano ya kimataifa ya Ligi ya
Mabingwa Afrika watakayoshiriki.

Simba ni mabingwa wa Ligi Kuu Tan-
zania Bara kwa misimu minne mfululizo
na mabingwa wa mashindano ya Kombe
la FA, kwa misimu miwili mfululizo.

Kikosi hicho cha Gomes kinatarajia
kucheza mechi yake ya kwanza ya kirafi-
ki ya kimaraifa leo dhidi ya wenyeji FAR
Rabat, inayofundishwa na kocha wa
zamani wa Simba Mbelgiji, Sven Vanden-
broeck.

Akizungumza na gazeti hili jijini Rabat,
Gomes alisema anaridhishwa na kiwan-
go cha kila mchezaji na anafurahi kuona
wote wako tayari kutimiza malengo ya
klabu hiyo kuelekea msimu mpya wa
2021/22 ambao kwa hapa nchini utaanza
rasmi ifikapo Septemba 25, mwaka huu.

Gomes alisema wachezaji wameku-
wa wakionyesha ushindani mazoezini
na hiyo inampa ‘picha’ kwamba kila
mmoja anahitaji kupata namba kwenye

kikosi cha kwanza au kuwa sehemu ya
wachezaji 18 ambao wako kwenye mipa-
ngo ya benchi la ufundi.

Kocha huyo alisema anahitaji kuona
wanafanya vizuri zaidi ya mafanikio wal-
iyopata msimu uliopita katika mashinda-
no yote watakayoshiriki na kuifanya
bendera ya klabu hiyo kupeperushwa
vyema.

“Nimepata nafasi nzuri ya kuwaona
wachezaji wote, ni wachezaji wazuri,
wanaoonyesha bidii, naridhishwa na
namna wanavyojituma,” alisema Gomes.

Mfaransa huyo alisema wachezaji
wake wamekuwa wakiimarika kadri siku
zinavyokwenda na wanaonyesha wana
‘kiu’ ya mafanikio ya timu na binafsi kwa
kila mchezaji.

“Wamekuwa wakijituma sana, unaona
kila mmoja anahitaji kuonyesha kitu, hili
ni jambo zuri, kwa kifupi niseme kikosi
changu kinaimarika zaidi,” Gomes alise-
ma.

Aliongeza anashukuru uongozi ume-
sajili wachezaji wapya wa ndani na nje
ya nchi kwa kufuata mapendekezo ali-
yowasilisha na hii imeongeza nguvu ya
kikosi chake.

“Tumejiandaa kukutana na ushindani
katika kila mechi tutakayocheza, ni la-

zima tuwe imara na tayari kukabiliana
na hali hiyo, changamoto ni jambo la
kawaida na kama mwalimu natakiwa
niwe tayari kupambana, ingawa nakiona
kikosi changu ni bora,” alisema Gomes.

Alisema pia amepata nafasi ya kuwapa
‘darasa’ wachezaji wapya wa timu hiyo ili
wafahamu ni klabu ya aina gani ambayo
imewasajili, malengo yake na matarajio
ya mashabiki.

Meneja wa Simba, Patrick Rweyema-
mu alisema wachezaji wote wako katika
hali nzuri na wanafurahia mazingira ya
kambi waliyopo.

“Hakuna changamoto yoyote, kila
kitu kinakwenda vizuri, programu za
mwalimu zinatekelezeka vyema na kila
mmoja wetu anafikiria mafanikio tu, tu-
nasubiri muda wa kazi,” Rweyemamu
alisema.

Simba itaanza msimu mpya kwa ku-
wavaa watani zao, Yanga katika mechi ya
Ngao ya Jamii itakayochezwa Septemba
25, mwaka huu l<wenye Uwanja wa Taifa
ya pili katika michuano ya Ligi ya Ma-
bingwa Afrika.

Vigogo hao kutoka Mtaa wa Msimbazi
Kariakoo jijini wataanza kampeni ya ku-
wania taji hilo la Afrika dhidi ya Jwaneng

GAZETI HILI HUTOLEWA NA KUCHAPISHWA NA THE GUARDIAN LIMITED, S.L.P 31042

QUL T

Yanga yaandaa
makubwa 2021

Na Saada Akida

KUELEKEA kilele cha Wiki ya
Wananchi, uongozi wa Yanga
umesema wameandaa ‘suprise
nyingi’ zenye lengo la ku-
weka rekodi mpya tofauti na
ilivyokuwa katika msimu uli-
opita ambapo walitambulisha
wachezaji na benchi la ufundi.
Salaam jana Mwenyekiti wa
Kamati ya Hamasa, Suma
Mwaitenda alisema kumalizika
kwa msimu uliopita ni mwan-
ZO Wa MSimu mpya ambapo
katika kilele cha sherehe hizo,
wanatarajia kufanya shughuli
mbalimbali za kijamii pamoja
na uzinduzi wa jezi mpya.

Mwaitenda alisema kilele
cha Wiki ya Wananchi kitaku-
wa ni Agosti 29, mwaka huu
wakati uzinduzi utafanyika
kesho Jumapili huko Zanzibar
na megeni rasmi ni Makamu
wa Pili wa Rais wa Serikali ya
Mapinduzi Zanzibar, Hemed
Suleiman.

“Lengo la Wiki ya Wananchi
ni kurudisha shukrani zetu
kwa mashabiki kwa kufanya
mambo mbalimbali ikiwamo
kuchangia damu, kupanda miti
na kutoa msaada kwa wasio-
jiweza, tutafungua matawi
mawili pamoja na kugawa ma-
godoro katika Hospitali mbili
za Mwembeladu na Mnazi
Mmoja,” alisema Mwaikenda.

Alisema pia kutakuwa na
maandamano yatakayoanzia
Makao Makuu ya Yanga, kabla
va kuanza maandamano hayo
wataenda kumtembelea mlezi
wao, Mama Fatma Karume
na baadae wataelekea Kisiwa
Ndui ambapo ‘amelala’ Mzee
Karume kwa ajili ya kufanya
dua.

“Msimu huu tumekuja Kiving-
ine kabisa, siku ya kilele kuna
mambo mengi ya kuwashtuki-
za wanachama na mashabiki
wa Yanga, ikiwamo kutambuli-
sha baadhi ya watu wa benchi
la ufundi pamoja na kauli mbiu
yetu ya msimu huu,” kiongozi
huyo alisema.

Kaimu Katibu Mkuu wa
Yanga, Haji Mfikirwa, alisema
hii ni shughuli yao wananchi
na wanapaswa kujitoa na
kamwe hawapaswi kuuangu-
sha uongozi.
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