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Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi, Dk. Hussein Ali Mwinyi, akikata utepe kuzindua 
kalenda ya Amani Milele, baada ya kufungua kongamano la pili la amani, jijini Zanzibar jana. Anayemsaidia 
ni Mwakilishi wa waandishi waliopata elimu ya amani, Abubakar Harith na (kushoto) ni Waziri wa Nchi, Ofisi 
ya Rais, Sheria, Katiba, Utumishi na Utawala Bora Zanzibar, Haroun Ali Suleiman. PICHA: IKULU ZANZIBAR
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Moto ulivyoteketeza hoteli 2 za kitalii
Na Waandishi Wetu,         
ZANZIBAR

WATALII 129 wamenusurika 
kifo eneo la Pwani Mchangani, 
Mkoa wa Kaskazini Unguja visi-
wani Zanzibar, baada ya hoteli 
mbili kuteketea moto jana.

Akizungumza na Nipashe, Wa-
ziri wa Utalii na Mambo ya Kale, 
Leila Mohamed Mussa, alisema 
moto huo ulianza kuwaka katika 
chumba cha ufundi katika hoteli 
ya Ocean Paradise, kisha kusam-
baa katika vyumba vya kulala 
wageni katika hoteli ya jirani ya 
Tui Blue. 

Alisema moto huo ulianza 

majira ya saa nane usiku katika 
hoteli ya Ocean Paradise, kisha 
kusambaa na kusababisha hoteli 
nyingine ya Tui Blue nayo kuun-
gua.

Waziri huyo alisema, moto 
huo umeteketeza mgahawa wa 
hoteli hiyo, ofisi za utawala, ma-
jengo 13 ya hoteli ambayo ndani 
yake kuna vyumba vinane vili-
vyokuwa na wageni wamelala.

Alisema upepo mkali katika 
eneo la tukio ulisambaa katika 
hoteli ya Tui Blue na kusababi-
sha hasara kubwa ya kuungua 
vyumba vya hoteli hiyo.

“Moto ulikuwa mkubwa na 
hii ilitokana na upepo mkali 

ulokuwapo hususani na kule ni 
maeneo ya pwani na kama una-
vyojua maeneo ya bahari ikifika 
majira ya usiku upepo unakuwa 
mkubwa, hoteli nyingi za kitalii 
zinaezekwa kwa makuti, hivyo 
inakuwa rahisi moto kusambaa 
kwa haraka,” alisema Leila.

Alisema watalii wote ambao 
walikuwa katika hoteli hizo 
walifanikiwa kutoka salama kwa 
kukimbilia katika eneo la fukwe 
ya bahari pamoja na mali zao.

“Wageni wa hoteli waliondole-
wa na kupelekwa katika eneo la 
fukwe wakiwa salama, hoteli ya 
Tui blue ilikuwa na wageni 209 
wote na mali zao wapo salama 

na tayari wameshapelekwa kati-
ka hoteli zingine,” alisema Leila.

Alilishukuru Jeshi la Zimamo-
to Zanzibar kwa jitihada za kuuz-
ima moto huo, ili kuepuka athari 
zaidi kwa maeneo mengine, li-
cha ya kuwapo kwa upepo mkali.

Kamanda wa Mkoa wa Kaska-
zini Unguja, Haji Mohammed, 
alisema chanzo cha ajali hiyo 
bado hakijajulikana, lakini 
uchunguzi wa awali unasadikiwa 
kuwa ni hitilafu ya umeme.

Kuhusu hasara iliyopatikana, 
Kamanda Mohammed alisema 
bado haijafahamika.
lImeandaliwa na Rahma 

Suleiman na Hawa Andallah 

PM aipa 
neno KKKT 
ukamilishaji 
chuo SEKOMU

Na Mwandishi Wetu

WAZIRI Mkuu, Kassim Majaliwa, 
ameutaka uongozi mpya wa Kanisa 
la Kiinjili la Kilutheri Tanzania 
(KKKT), Dayosisi ya Kaskazini 
Mashariki inayomiliki chuo Kikuu 
cha Kumbukumbu ya Sebastian 
Kolowa (SEKOMU), ukamilishe ma-
hitaji ambayo yataiwezesha Tume 
ya Vyuo Vikuu Tanzania (TCU), 
kukiruhusu chuo hicho kuendelea na 
udahili.

Alitoa kauli hiyo jana wakati 
alipokutana Askofu Mteule wa 
Dayosisi hiyo Mchungaji Dk. Msafiri 
Mbilu pamoja na viongozi wengine 
wapya waliochaguliwa. Kikao hicho 
kilifanyika katika Ofisi ya Waziri 
Mkuu, Mlimwa.

Waziri Mkuu alisema hayo baada 
ya Askofu Dk. Mbilu kuiomba 
serikali iusaidie uongozi wa Day-
osisi hiyo kukiwezesha chuo hicho 
kufunguliwa na kuruhusiwa kufanya 
udahili. Mwaka 2018 TCU ilikisit-
ishia chuo hicho kufanya masomo 
na udahili wa wanafunzi katika 
ngazi zote baada ya kukosa vigezo.

“Kamilisheni mahitaji yatakayoki-
fanya chuo chenu kiweze kuendelea 
kufanya udahili. Taarifa niliyonayo 
ni kwamba TCU walishakuja ku-
kutana nanyi na kufanya ukaguzi, 
walitoa mahitaji kadhaa ambayo 
mnapaswa kuyakamilisha na ni-
mesikia mmeridhia na kazi hiyo 
inaendelea.”

Mbali na agizo hilo, pia Waziri 
Mkuu aliwashukuru viongozi wa 
dini nchini kutokana na mchango 
mkubwa wanaoendelea kuutoa kwa 
taifa. “Viongozi wa dini ni watu 
muhimu sana, nchi imetulia na ina 
amani, hivyo kuwa kimbilio kwa 
waliokosa amani makwao.”

Awali, Askofu Dk. Mbilu alim-
weleza Waziri Mkuu kwamba Chuo 
Kikuu cha SEKOMU kimezuiliwa ku-
fanya udahili kutokana na changa-
moto mbalimbali za kimfumo wa 
ndani ya Dayosisi na ndani ya chuo 
ikiwa ni pamoja na kuwa na vion-
gozi wa kukaimu kwa muda mrefu 
jambo ambalo kwa sasa tayari lime-
shapatiwa ufumbuzi.

Alitaja changamoto nyingine kuwa 
ni madeni makubwa yakiwamo ya 
mishahara ya watumishi, ambayo 
tayari uongozi umeshaanza kulipa 
malimbikizo hayo na wameweka 
mipango ya kumaliza kulipa madeni 
hayo. Pia, kiongozi huyo alisema 
chuo kimeshapata walimu wa kuto-
sha chuo kitakapofunguliwa.

Askofu Dk. Mbilu alisema kabla 
ya kufungiwa Chuo Kikuu cha SE-
KOMU kilikuwa kinatoa elimu katika 
nyanja mbalimbali ikiwamo elimu 
maalumu ya kuwahudumia watu 
wenye ulemavu katika ngazi ya 
shahada na shahada ya uzamili, na 
kutoa wataalamu wengi.

Mmiliki wa kampuni matatani tuhuma
kushikilia kadi 400 za benki za watumishi
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Kupam-
bana na Rushwa (TAKUKURU), 
Mkoa wa Dodoma inamtafuta 
mmiliki wa kampuni ya ukope-
shaji fedha ya mjini Kondoa, 
Abubakary Kinyuma, baada 
ya kubainika kushikilia kadi za 
benki zaidi ya 400 za watumishi 
mbalimbali, wakiwamo wana-
okaribia kustaafu.

Akizungumza jana na waandi-
shi wa habari Jijini hapa, Mkuu 
wa TAKUKURU mkoani humo, 
Sosthenes Kibwengo, alisema 
Taasisi hiyo pia inaichunguza 
kampuni ya mmiliki huyo, ‘Ge-
neva Credit Shop’ baada ya 

kupokea malalamiko kutoka 
kwa wananchi 30, wanaodaiwa 
kupatiwa mikopo umiza na kam-
puni hiyo.

“Uchunguzi wetu wa awali 
umeonyesha kwamba pamoja 
na kampuni hiyo kufanya bi-
ashara kwa zaidi ya miaka 25, 
lakini ilisajiliwa rasmi Oktoba 
2016 na hivyo haikuwa inalipa 
kodi, tumebaini kwamba wengi 
wakopeshwaji ni watumishi wa-
naokaribia kustaafu na wame-
kuwa wakilipishwa riba kubwa 
kinyume na taratibu za nchi,” 
alisema Kibwengo.

Alisema Kamati ya Usalama 
wa Wilaya ya Kondoa, ilifua-
tilia suala hilo na kufanikiwa 
kukamata kadi hizo zaidi ya 400 

zikiwa zimeshikiliwa na mmiliki 
huyo ambaye wanamtafuta.

“Mfano mmoja wa waliola-
lamika kwetu alikopeshwa Sh. 
350,000, lakini pamoja na 
kurejesha Sh. milioni 4.6 ali-
postaafu mwaka 2018, alikamat-
wa na mmiliki huyo na kutakiwa 
kurejesha zaidi ya Sh. milioni 35,” 
alisema Kibwengo.

Alisema imebainika mmiliki 
huyo amekuwa na tabia ya ku-
waandikisha wadeni wake mi-
kataba kwa nguvu na baadaye 
kuipeleka mahakamani ili kuha-
lalisha madai yake.

Wakati huo huo, Taasisi hiyo 
kwa kushirikiana na Ofisi ya 
Taifa ya Mashtaka, inatarajia 
kumfikisha mahakamani, Mha-

sibu Msaidizi wa Mapato wa 
Mamlaka ya Majisafi na Usafi wa 
Mazingira Dodoma (DUWASA), 
Severo Mutegeki (42), kwa tuhu-
ma za kuisababishia mamlaka 
hiyo hasara ya Sh. milioni 428.

Alisema mtuhumiwa huyo 
atafunguliwa shauri la uhujumu 
uchumi, atashtakiwa kwa mako-
sa matatu ya matumizi mabaya 
ya mamlaka.

“Uchunguzi wa TAKUKURU 
Mkoa wa Dodoma, umeonyesha 
kwamba kati ya Julai na Novem-
ba 2015, mtuhumiwa alishindwa 
kuzingatia kanuni za fedha za 
DUWASA na kufuja sehemu 
ya maduhuli yaliyokusanywa 
badala ya kuyawasilisha benki,” 
alisema.

Sehemu ya mabaki ya majengo ya hoteli ya Ocean Paradise, baada ya kuteketea kwa moto huko Zanzibar jana alfajiri. 
PICHA: MPIGAPICHA WETU
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Dereva taxi afariki kwa kusombwa maji
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

DEREVA taxi katika Jiji la Do-
doma, Maxmilian Richard, ame-
fariki dunia akiwa ndani ya gari 
lake, baada ya kusombwa na maji 
wakati akivuka korongo.

Dereva huyo aliyekuwa mkazi 
wa eneo la Nzuguni alisombwa 
na maji yaliyotokana na mvua in-
ayoendelea kunyesha alipokuwa 
akivuka korongo linaloungani-
sha eneo la Nzuguni A na B, jijini 
hapa.

Akizungumza na Nipashe, 
Diwani wa Kata ya Nzuguni, 
Aloyce Luhega, alisema alipigiwa 
simu majira ya saa 9:30 usiku na 
mmoja wa wananchi iliyoeleza 
kwamba kuna gari limesombwa 
na maji likiwa na mtu ndani.

Diwani Luhega alisema baada 
ya kupokea taarifa hiyo alipiga 
simu polisi na Mkuu wa Kituo 
cha Polisi Wilaya ya Dodoma 
alituma askari na kukaa eneo la 
tukio kwa takribani saa sita wak-
isubiri maji kupungua.

Alisema baada ya maji ku-

pungua tairi za gari zilianza 
kuonekana ndipo wananchi kwa 
kushirikiana na Jeshi la Polisi 
walifanikiwa kuutoa mwili wa 
marehemu pamoja na gari.

Luhenga aliitoa wito kwa 
wakazi wa eneo hilo hasa kip-
indi hiki cha mvua kuwa makini 
pale wanapoona maji yamejaa 
kutojaribu kuvuka bila kuchukua 
tahadhari. “Naomba wananchi 
wachukue tahadhari katika kip-
indi hiki cha mvua, kwa sababu 
hakuna anayejua kina cha maji, 
hivyo ni vyema kusubiri mvua 

ikatike ndipo uendelee na safari,” 
alisema Luhega.

Kadhalika, aliiomba serikali 
kuendelea kurekebisha miun-
dombinu katika maeneo hayo, 
ili kuchepusha mikusanyiko ya 
maji hususani kipindi cha mvua.

Hivi karibuni, Nipashe ilichapi-
sha habari kuhusu wakazi wa 
Nzuguni kuiomba serikali kuwa-
jengea daraja linalounganisha 
mitaa ya Nzuguni A na B kwenye 
korongo hilo, kutokana na ku-
hatarisha maisha yao wakati wa 
mvua.

Viongozi 
vikosi vya ulinzi 
wasimamishwa kazi 
Na Hawa Abdallah, ZANZIBAR

BAADHI ya viongozi wa vikosi 
vya Serikali ya Mapinduzi Zanzi-
bar, wamesimamishwa kazi kuto-
kana na uchunguzi wa Mamlaka 
ya Kuzuia Rushwa na Uhujumu wa 
Uchumi Zanzibar (ZAECA) kuhusu 
ubadhirifu wa fedha za umma 
katika utekelezaji wa miradi ya 
maendeleo.

Miongoni mwa waliosimamishwa 
kazi kwa tuhuma mbalimbali za 
ubadhirifu wa mali za umma ni 
Naibu Kamishna wa Kikosi cha Zi-
mamoto na Uokozi, Haji Gora Haji.

Akitoa taarifa kwa waandishi 
wa habari kuhusu kusimamishwa 
kazi kwa watumishi hao, Waziri 
Ofisi ya Rais Tawala za Mikoa na 
Idara Maalum za SMZ, Masod Ali 
Mohammed, ofisini kwake Vuga, 
alisema watumishi hao amewasi-
mamisha kazi ili kupisha uchun-
guzi wa kadhia hizo.

Alisema taarifa za awali za 
uchunguzi wa ZAECA zimeleza, 
Naibu Kamishna huyo anakabiliwa 
na tuhuma za upotevu wa fedha 
za umma zilizohusisha mradi 
wa ujenzi wa jengo la Kituo cha 
Zimamoto na Uokozi huko Kiji-
chame, Kisiwani Pemba.

Alisema kadhia zingine ni usi-
mamizi usioridhisha wa miradi 
ya maendeleo inayotekelezwa na 
kikosi hicho na kadhia ya zoezi 
lenye ukakasi la upigaji wa picha 
kwa askari wa watumishi katika 
kikosi hicho.

Aidha, alisema wengine alio-
wasimamisha kazi katika kikosi 
hicho ni Mhasibu Mkuu wa kikosi 
hicho, Mgeni Rajab Miraji na Mkuu 
wa Utumishi wa kikosi hicho, 
Sihami Juma Kombo, kutokana na 
kadhia mbalimbali zinazowakabili 
ikiwamo tuhuma za makato ya 
fedha za askari kwa sababu zisizo 
na msingi. Pia, amewasimamisha 
kazi Mkuu wa Utawala wa Jeshi la 
Kujenga Uchumi (JKU), Mussa Mo-
hamed Shaame, ili kupisha uchun-
guzi kuhusu zoezi lenye ukakasi 
la upigaji wa picha kwa askari na 
watumishi katika jeshi hilo.

Waziri huyo pia alimsimamisha 
kazi Mhasibu Mkuu wa Chuo cha 
Mafunzo Zanzibar, Haji Maulid, 
kwa tuhuma za ubadhirifu zi-
lizowasilishwa na ZAECA na pia 
amemsimamisha kazi Mkuu wa 
Bohari Kuu wa Kikosi cha Kuzuia 
Magendo (KMKM), pamoja na 
msaidizi wake.

Alisema ni bora kuwa na wa-
tendaji wachache wanaowajibika 
kuliko kuwa na kundi kubwa la 
watendaji wasiowajibika na ku-
tumia vibaya mali za umma.

“Ni vyema fedha za serikali 
kuziogopa kama sumu na kila 
mmoja awajibike kwa vitendo ili 
nchi ipate maendeleo na kukemea 
vitendo vya rushwa na ufisadi,” 
alisema.

‘Msikurupuke kununua ardhi Dodoma mtanunua makaburi’
Na Augusta Njoji, DODOMA

MKURUGENZI wa Halmashau-
ri ya Jiji la Dodoma, Joseph 
Mafuru, amewatahadharisha 
wananchi kutoka mikoa mbal-
imbali wanaokimbilia kununua 
ardhi isiyopimwa katika Jiji hilo, 
kuwa makini kuuziwa maeneo ya 
makaburi.

Alitoa tahadhari hiyo wakati 
wa kikao kilichowakutanisha 
wakuu wa taasisi za kiserikali 
za jiji hilo, Mkuu wa Mkoa wa 
Dodoma, Dk. Binilith Mahenge, 
alikuwa akipokea taarifa ya mi-
pango ya upelekaji huduma kwe-
nye maeneo ya uwekezaji na ya-
nayojengwa kwa kasi jijini humo.

Alisema hivi sasa kuna wimbi 
la watu kutoka mikoa ya Dar es 
Salaam, Mwanza, Arusha, wa-
nakimbizana maporini kununua 

ardhi ambayo haijapimwa.
Mafuru aliwataka watambue 

kuwa Jiji la Dodoma lina ramani 
yake ya mipango miji ya miaka 
20 na hakuna ardhi ambayo hai-
na matumizi.

“Msikurupuke kununua mta-
nunua makaburi, msikurupuke 
mkanunua mtanunua msitu, ba-
hati mbaya sana kuna wataalamu 
juzi walikuwa wanazungumza 
wakadhani siwasikii wamesha-
nunua chanzo cha maji Maku-
tupora hiyo imekula kwao,” alise-
ma Mafuru na kuongeza:

“Waje waulize kabla ya kufanya 
maamuzi yoyote ya ardhi, waje 
tuangalie, ununuaji wa holela wa 
Jiji la Dar es Salaam au Mwanza 
kwa Dodoma ni ngumu, master 
plan (mpango mji) tuliyonayo 
ni ya miaka 20 na ndiyo kwanza 
tupo mwaka wa kwanza,” alise-

ma Mafuru. 
Alisema kwa sasa kuna upi-

maji unaendelea kwenye mae-
neo mbalimbali na ifikapo Juni, 
mwaka huu Jiji la Dodoma litaku-
wa limezifikia kata zote 41 katika 
upimaji wa maeneo, ili wananchi 
wajenge kwenye viwanja vilivy-
opimwa.

Kadhalika, alisema madalali 
wa ardhi waliopo Jiji la Dodoma 
wengi wao ni wataalamu wa ar-
dhi wastaafu waliokuwa kwenye 
Mamlaka ya Ustawishaji Makao 
Makuu (CDA), wana taarifa lakini 
ambazo siyo za kweli.

“Kabla hujanunua kiwanja cho-
chote uje kuangalia kwenye mfu-
mo inamsoma nani, ili tukujibu 
endelea, lakini tatizo lipo wateja 
wetu wengi wanakuja kuangalia 
wakati walishalipa inakuwa kesi.”

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, 

Dk.Binilith Mahenge, aliwataka 
wananchi kuzingatia maelek-
ezo ya Mkurugenzi huyo, kujiri-
dhisha kuhusu uhalali wa eneo 
husika.

Dk. Mahenge alisema: “Kwe-
nye ujenzi holela msiweke alama 
ya ‘X’ bomoeni kabisa maana 
mnapoweka alama ya ‘X’ wao wa-
naendelea na mwisho wa siku ny-
umba inasimama mnapelekana 
mahakamani, kama amekosea 
ondoa mara moja.”

Akisoma maazimio ya kikao 
hicho, Katibu Tawala Msaidizi 
anayesimamia miundombinu 
Mkoa wa Dodoma, Mhandisi 
Happiness Mgalula, alisema Jiji 
linatakiwa kuainisha maeneo 
matatu ya kipaumbele katika 
uwekezaji, ili taasisi nyingine zi-
jipange kupeleka huduma na ku-
wafanya wawekezaji kuwekeza.

Wananchi wakiangalia gari dogo aina ya taxi, lililosombwa na maji wakati dereva wake akivuka korongo linalounganisha eneo la Nzuguni A na 
B, jijini Dodoma juzi. Dereva wa gari hilo, Maxmilian Richard, alifariki Dunia katika tukio hilo. PICHA: RENATHA MSUNGU
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Taasisi vinara wa rushwa hadharani
Na Renatha Msungu, 
DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU), mkoani Dodoma im-
ezitaja sekta sita vinara wa 
rushwa mkoani humo, huku 
eneo la serikali za mitaa likion-
goza likifuatiwa na mikopo 
umiza. 

Mkuu wa TAKUKURU 
Mkoa wa Dodoma, Sosthenes 
Kibwengo, akizungumza na 
waandishi wa habari kuhusu 

taarifa ya utendaji wa taasisi 
hiyo kwa robo ya Oktoba 
hadi Desemba, mwaka jana, 
alizitaka sekta hizo kuwa ni 
pamoja na       Serikali za Mitaa 
ambayo imelalamikiwa kwa 
asilimia 23, ya pili ni mikopo 
umiza asilimia        20, ya tatu ni 
sekta ya              ardhi    asilimia 
14, huku vyama vya siasa au 
uchaguzi, polisi, afya zikilala-
mikiwa zote kila mmoja kwa 
asilimia sita.

Taasisi hiyo pia imebaini 
baadhi ya kampuni za ujenzi 

wa miundombinu ya bara-
bara na maji mkoani humo 
kukwepa kodi ya ushuru wa 
huduma,   hali inayozikosesha 
halmashauri       mapato sta-
hiki.

“Kwa mfano tumebaini 
kwamba Sh.milioni 500 hazi-
kulipwa na kampuni hizo kati 
ya mwaka 2017 hadi 2020, 
TAKUKURU kwa kushirikiana 
na  Wakala wa Barabara Tan-
zania (TANROAD) na Mamlaka 
ya Majisafi na Usafi wa Mazin-
gira Dodoma (DUWASA) im-

eanza kufuatilia ili fedha hizo 
zilipwe,” alisema Kibwengo.

Kwa kipindi cha Januari 
hadi Machi mwaka huu, alise-
ma TAKUKURU imeweka mka-
zo kuchunguza ubadhirifu wa 
fedha za umma, hususani zi-
nazotolewa kama mikopo ya 
taasisi, vyama vya ushirika na 
watu binafsi.

Pia, wataanza kufuatilia 
fedha za kodi ya ushuru wa 
huduma ambazo zilipaswa 
kulipwa na kampuni, lakini 
hazikufanya hivyo.

Mbaroni madai kumhonga Mganga Mkuu Serikali kupata cheti cha corona
Na Renatha Msungu, 

DODOMA

TAASISI ya Kuzuia na Ku-
pambana na Rushwa (TAKUK-
URU), imemkamata raia wa 
Kenya, Alexander Mwikali (42), 
kwa tuhuma ya kutoa rushwa 
ya Sh. 200,000 kwa Mganga 
Mkuu wa Serikali, Prof. Abel 
Makubi, ili ampatie cheti cha 
uthibitisho wa kutokuwa na 
ugonjwa wa corona.

Kwa mujibu wa taarifa 
iliyotolewa jana na Mkuu wa 
TAKUKURU Mkoa wa Dodo-
ma, Sosthenes Kibwengo, raia 
huyo anayeishi Nkuhungu, ji-
jini hapa, anafanya kazi kama 

mtaalam wa nyama Kampuni 
ya Alkafil.

Kibwengo alisema raia huyo 
alinaswa baada ya kuanda-
liwa mtego ofisini kwa Mganga 
Mkuu.

“Mwikali alikuwa akitoa 
rushwa ya Sh. 200,000 kiny-
ume na kifungu namba 15(1)
(b) cha Sheria ya Kuzuia na 
Kupambana na rushwa namna 
11 ya mwaka 2007, kwa kum-
shawishi ili apate cheti hicho,” 
alisema Kibwengo. Alisema 
mtuhumiwa huyo alifikishwa 
Mahakama ya Mkoa wa Do-
doma na kufunguliwa shtaka 
husika ambalo alikiri na kuto-
zwa faini ya Sh. 500,000, huku 
fedha aliyotoa kama hongo iki-

taifishwa.
Katika hatua nyingine, 

Kibwengo alisema TAKUKURU 
inawashikilia wanafunzi 13 wa 
Chuo cha Mipango ya Maen-
deleo Vijijini (IRDP) Dodoma 
kwa tuhuma za kujihusisha na 
vitendo vya rushwa na udan-
ganyifu, wakati wa kufanya 
mtihani wa marudio wa somo 
la Applied Statistics II, kwa 
mwaka wa tatu uliofanyika No-
vemba, mwaka jana.

Kibwengo alisema: “Uchun-
guzi wa awali umeonyesha 
kuwa wanafunzi hao, kwa ku-
tumia rushwa walirudia kufan-
ya mtihani huo nje ya chumba 
cha mtihani na baadaye waka-
jaribu kuingiza karatasi za ku-

jibia mtihani kwenye mfumo 
rasmi, lakini chuo kikawabaini 
na kutoa taarifa kwetu”.

Aliwataka waliokuwa wa-
nafunzi wa chuo hicho, Evar-
ist Nyaki na Lameck Kawinga, 
kuripoti katika ofisi za TAKUK-
URU ili kusaidia uchunguzi wa 
tukio hilo.

Kadhalika, Kibwengo alise-
ma TAKUKURU imeokoa Sh. 
milioni 283.9, viwanja 14 na 
shamba moja la ekari tano.

Alisema fedha hizo zimeto-
kana na mikopo umiza iliyor-
ejeshwa kwa wananchi wan-
yonge zilizolipwa kinyume na 
utaratibu, madeni ya vyama 
vya akiba na mikopo na misha-
hara hewa.

Mmiliki afunguka 
bucha nyamapori 
kufungwa
Na Augusta Njoji, DODOMA

BUCHA ya nyamapori iliyozinduliwa mwishoni 
mwa mwaka jana jijini hapa, limeshindwa kutoa 
huduma iliyotarajiwa, huku mmiliki wa bucha hiyo 
akifunguka kilichomkwamisha.

Nipashe ilitembelea bucha hiyo jana iliyopo kati-
ka mtaa wa Chang’ombe na kukuta likiwa limefung-
wa huku wananchi wanaoishi jirani wakieleza kuwa 
tangu ilipozinduliwa mwaka jana, hakuna kitoweo 
kilichopelekwa kwa ajili ya kuuzwa.

Mmoja wa wananchi hao, Omari Bakari, alisema 
siku ya kwanza ambayo ndiyo ulikuwa uzinduzi 
wa bucha hiyo, nyama ya swala iliuzwa kwa wingi, 
wananchi kutangaziwa kuwa kesho yake nyama ya 
wanyama pori wengine itakuwapo.

“Sasa tangu siku hiyo imekuwa ni kero kwetu wa-
nakuja watu kila siku kuuliza, yani tumechoka hata 
kuwajibu wateja wanaokuja, naona hii biashara wa-
likuwa hawajajipanga kuifanya,” alisema Bakari.

Alisema kumekuwapo na mwitikio mkubwa wa-
nanchi kuhitaji nyamapori, lakini kila wakifika ka-
tika bucha hiyo wanakuta limefungwa na hakuna 
mtu wa kueleza sababu.

Salum Makinga, alisema kuna mwitikio mkubwa 
wa wateja wanaohitaji nyamapori na kwa siku wa-
nafika watu zaidi ya 100 kutoka mikoa mbalimbali 
wakiwa na magari wakiulizia nyama hiyo.

Aliomba kutolewa kwa matangazo ya kutoku-
wapo kwa huduma hiyo hadi watakapo jipanga.

“Siku ya uzinduzi watu walikuwa wengi na iliu-
zwa kilo kwa Sh. 5,000 na tukaambiwa mzigo ukija 
tena kilo itakuwa Sh. 8,000 kwa minofu tupu ni 
Sh. 10,000, sasa hivi tunawajibu watu wachukue 
namba yao hapo juu kwenye bango waulize maana 
imekuwa wakijibu wanaleta na hawaleti,” alisema 
Makinga.

Nipashe ilimtafuta mmiliki wa bucha hiyo, Sam-
son Kitangengi na kueleza tatizo lililosababisha 
kushindwa kutoa huduma kuwa ni kupewa kibali 
cha uwindaji eneo ambalo halina wanyama.

Alisema amepangiwa kuwinda kwenye kitalu 
Simbangulu, na Sikonge mkoani Tabora ambavyo 
vimeingiliwa na shughuli za binadamu.

“Hata siku tuliyozindua bucha, mimi nilizunguka 
kwenye maeneo ambayo nimeruhusiwa nikakosa, 
ndipo Mamlaka ya Usimamizi wa Wanyamapori 
Tanzania (TAWA), wakaja na nyama hizo wenyewe, 
maana kila eneo nililopangiwa nikifika sipati wany-
ama kutokana na kuvamiwa na shughuli za kibin-
adamu,” alisema Kitangengi.

Alisema ameandika barua kwa Wizara ya Mali-
asili na Utalii kupitia TAWA, amejibiwa kwamba Jan-
uari 19, mwaka huu ahudhurire kikao jijini Arusha 
ambacho kitawajumuisha wauza wengine.

“Juzi nilienda Tabora mvua zimenyesha unain-
gia porini unakwama na wanyama hawaonekani, 
baada ya kutoa malalamiko ndiyo tukaitwa, hivyo 
nina imani mwishoni mwa wiki majibu yatajulikana 
kuhusu hatima ya bucha hilo,” alisema.

Aliwaomba wateja kuwa wavumilivu wakati ak-
isubiri majibu ya serikali iwapo watabadilishiwa 
vitalu. Desemba 20, mwaka jana, Mwenyekiti wa 
Bodi ya Wakurugenzi TAWA, Meja Jenerali mstaafu, 
Hamis Semfuko alizindua bucha ya kwanza ya ny-
amapori nchini, ikiwa ni utekelezaji wa agizo la Rais 
John Magufuli alilolitoa mwaka jana la kuanzisha 
bucha za kuuza nyama hiyo.

Bucha hiyo inamilikiwa na Kampuni ya Kitangen-
gi Enterpress  mtaa wa Chang’ombe, jijini Dodoma 
na ni ya kwanza kati ya 46 zilizopata usajili baada 
ya kamati ya kumshauri Kamishna kuhusu kuuza 
nyamapori kuridhia.

Waziri wa Maji, Jumaa Aweso (katikati) akiongoza dua ya kumwombea Rais John Magufuli afya njema, amani ya nchi na marehemu 
katika familia yake waliofariki miaka mitano iliyopita, iliyofanyika katika kijiji cha Mwera, wilayani Pangani, mkoani Tanga jana. 
PICHA: STEVEN WILLIAM 
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DC Joketi aagiza watendaji 
TANESCO kuswekwa ndani
Na Mwandishi Wetu

MKUU wa Wilaya ya Kisarawe 
mkoani Pwani, Jokate Mwegelo, 
ameagiza kuswekwa mahabusu 
baadhi ya watendaji wa Shirika 
la Umeme Tanzania (TANESCO) 
wilayani humo, baada ya kukith-
iri kwa malalamiko kutoka kwa 
wananchi kuhusu utolewaji wa 
huduma duni.

Alitoa agizo hilo baada ya 
kufanya ziara ya kushtukiza ka-
tika ofisi za TANESCO Wilaya ya 
Kisarawe na kukuta idadi kubwa 
ya wananchi waliofika kutoa 
malalamiko kutokana na kukosa 
huduma ya nishati ya umeme 
kwa wakati.

Akizungumza katika ofisi 
hizo, Jokate alisema hawezi 
kukubali kuona wananchi wak-

iendelea kulalamika kuhusu ku-
kosa huduma ya umeme, huku 
baadhi ya watendaji wakipuuza 
na kuwadharau wananchi.

Alisema sababu kubwa ya ku-
wapo kwa malalamiko mengi ya 
wananchi inatokana na kukithi-
ri kwa vitendo vya rushwa kwa 
baadhi ya watendaji na watumi-
shi wa TANESCO.

“Kuna watendaji wanapenda 
rushwa na matokeo yake wa-
nakwamisha huduma kupati-
kana kwa wakati unaotakiwa,” 
alisema Joketi huku akitoa amri 
kwa polisi kuwakamata baa-
dhi ya watendaji na watumishi 
wa Shirika hilo na kuwaweka 
rumande wajitafakari wakiwa 
huko.

“Wanaohusika wote na kutoa 
huduma kwa wateja wapele-
kwe kituo cha polisi watafakari 

utendaji wao wa kazi na maisha 
yao.”

“Haiwezekani wananchi 
wawe wanalalamika kila siku 
kuhusu huduma za TANESCO 
hapa Kisarawe, tumekuwa tuki-
zungumza mara nyingi kwenye 
vikao vyetu, lakini wenzetu 
hamtaki kusikia wala hamfanyii 
kazi malalamiko ya wananchi,” 
alisema Joketi na kuongeza:

“Sasa niwaambie mimi niko 
na wananchi, malalamiko ni 
mengi, tunakubaliana na hum-
fanyi kazi, nachukua haya 
malalamiko na kuyafikisha kwa 
Mtendaji Mkuu wa TANESCO 
maana ninyi hapa mmeshindwa 
kuyafanyia kazi, huduma kwa 
wateja mbovu,” alisema Joketi.

Akitoa mfano, Joketi alisema 
kuna mmoja wa mwananchi 
ambaye anaishi karibu na ofisi 

za TANESCO na alipopata tatizo 
la hitilafu ya umeme kwenye 
nyumba yake ilichukua zaidi ya 
mwezi mmoja pasipo kupata 
msaada wowote.

“Shida ya hapa ni nini? Wa-
nanchi wako wengi na wote 
wanalalamikia TANESCO, Me-
neja kaa na timu yako muondoe 
kero za wananchi, nataka nipate 
taarifa jinsi ambavyo mmeshu-
ghulikia hizi kero zote na wote 
walioko hapa nataka wapate hu-
duma leo leo, mtafanyaje mta-
jua wenyewe,” alisema Joketi.

Alisema kuna haja ya Taasisi 
ya Kuzuia na Kupambana na 
Rushwa (TAKUKURU) kufanya 
uchunguzi katika ofisi za TA-
NESCO Wilaya ya Kisarawe ili 
kukomesha rushwa alizodai  
zinatolewa kwa baadhi ya wa-
tumishi wa shirika hilo.

Mzee wa Upako 
ammwagia sifa 
Dk. Mwinyi 
Na Thobias Mwanakatwe

MCHUNGAJI wa Kanisa la 
Maombezi (GRC) la jijini Dar es Sa-
laam, Anthony Lusekelo, maarufu 
Mzee wa Upako amemmwagia sifa 
Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti 
wa Baraza la Mapinduzi, Dk. 
Hussein Mwinyi kwa jitihada za 
kuwaunganisha Wazanzibari.

Alitoa pongezi hizo juzi mkoani 
Mbeya wakati akihojiwa na moja 
ya kituo cha habari, akiwa katika 
msiba wa mjomba wake, Mchungaji 
Mbokigwe Mwalwajo.

Akizungumza na kituo hicho, 
Mchungaji Lusekelo alimpongeza 
Dk. Mwinyi kwa jitihada hizo, ak-
ishauri jitihada hizo zifanyike pia 
Tanzania Bara.

“Tulikuwa katika uchaguzi, 
umetugawa kidini, kikabila na ki-
kanda, huku Tanzania Bara tuen-
delee kuwaunganisha Watanzania 
kama inavyofanyika Zanzibar, 
tuponye majeraha ya uchaguzi ili 
tuwe wamoja,” alisema.

Kadhalika, Mchungaji Lusekelo 
alisema viongozi na wananchi 
hawana budi kumsaidia Rais John 
Magufuli, ili atekeleze ahadi am-
bazo aliwaahidi Watanzania wakati 
wa kampeni za uchaguzi mkuu.

“Rais Magufuli alizungumza bun-
geni kwa mara ya kwanza wakati 
analizindua kwamba atawawez-
esha Watanzania kuwa mabilionea, 
Roma haikujengwa siku moja hiyo 
ndiyo azma ya Rais, kwa hiyo lazi-
ma tumwamini rais wetu,” alisema 
Mchungaji Lusekelo.

Alisema miaka mitano ya uon-
gozi wa Rais Magufuli Watanzania 
watarajie mambo mazuri ya maen-
deleo na uchumi kukua kwa kasi. 
Kuhusu viongozi wa dini kujiingiza 
katika siasa, Mchungaji Lusekelo 
alisema: “kimsingi huwezi kuten-
ganisha siasa na dini sababu yote 
ni masuala ya kijamii.”

“Kiongozi wa dini anatibu roho, 
siasa inatibu kimwili kama maji na 
umeme, kwa hiyo akiingia bungeni 
kule Mchungaji au Baba Askofu 
maana yake atawasaidia mara 
mbili wananchi kiroho na katika 
kuwaletea huduma za kijamii.”

Mbunge atoa msaada wa milioni 13/- kwa wanafunzi wenye ulemavu
Na Ashton Balaigwa,           
MOROGORO

MBUNGE wa Morogoro Mjini, 
Abdulaziz Abood, amekabidhi vifaa 
vya shule vyenye thamani ya Sh. 
milioni 13 kwa wazazi na walezi wa 
wanafunzi 62 wenye ulemavu wa 
viungo.

Wanafunzi hao wamechaguliwa 
kujiunga na kidato cha kwanza ka-
tika shule za Manispaa ya Morogoro.

Miongoni mwa vifaa alivyokabi-
dhi ni pamoja na madaftari, viatu, 
mabegi, sare za shule, kalamu na 
fedha. Akikabidhi msaada huo, 
Abood alisema: “Nimeamua tuanze 
na hawa wachache 62, lakini huu ni 

msaada ambao tumeutoa kwa wale 
wenye uhitaji mkubwa zaidi tumez-
ingatia shida za hawa wananchi.”

Mbunge huyo aliwaasa wazazi na 
walezi wa watoto hao kuwasimamia 
katika masomo, mwalimu awe mtu 
wa kati katika kufanikisha maende-
leo ya watoto hao.  “Nawaomba wa-
zazi na walezi wasimamieni watoto 

wenu katika masomo, mwalimu 
awe mtu wa kati, fuatilieni taaluma 
za watoto wenu, mwalimu atam-
lea mtoto shuleni, lakini nyumbani 
mzazi una wajibu wa kutimiza ma-
jukumu yako” alisema Abood.

Alisema serikali inahitaji kuona 
kila mtoto mwenye umri wa kwen-
da shule anapata fursa ya kusoma, 

ndiyo maana imeanzisha sera ya 
elimu bure kuanzia elimu ya msingi 
hadi sekondari. Baadhi ya wazazi na 
walezi ambao watoto wao wamenu-
faika na msaada huo kwa nyakati to-
fauti, walimshukuru mbunge huyo 
kwa kuonyesha moyo wa upendo 
na huruma ya kuwasaidia watu 
wanyonge na wenye vipato duni.

Wakazi wa Magole, Manispaa ya Ilala, jijini Dar es Salaam, wakipita katika daraja lililoharibika kwa muda mrefu sasa bila kufanyiwa ukara-
bati, kitendo kinachowasababishia usumbufu hasa nyakati za mvua. PICHA: JUMANNE JUMA
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TANZANIA inatajwa kuwa mion-
goni mwa nchi zilizojaliwa 
kuwa rasilimali nyingi ambazo 
kama zikitumika inavyotakiwa, 
zinaweza kusaidia wananchi 
wake kuondokana na umaskini.

Moja ya baraka hizo ni kuwa 
na ardhi yenye rutuba, maji, mito 
na maziwa na Watanzania waki-
tumia rasilimali hizo kwa kuun-
ganisha na nguvu kazi, uwezo na 
mitaji yao, wanaweza kupaisha 
uchumi wao na wa nchi kwa 
ujumla.

Ardhi hiyo inafaa kwa kilimo 
cha mazao mbalimbali ikiwamo 
mihogo ambayo sasa inaelezwa 
kuwa ina soko kubwa nchini 
China, ambako kuna mahitaji 
makubwa ya zao hilo.

Hapa nchini, inaelezwa kuwa 
kuna zaidi ya aina 45 za mbegu 
za mihogo, lakini zaidi ya asilimia 
80 ya mbegu hiyo ni ya asili, hali 
inayoonyesha kuwa wakulima 
wengi hawatumii mbegu bora za 
kisasa.

Mihogo ya asili inayotajwa 
na wataalam wa kilimo ni ile 
iliyolimwa miaka mingi iliyopita 
na kurithiwa vizazi hadi vizazi 
ikiwa na sifa mbalimbali kama 
kutoa mavuno madogo kwa hek-
ta, huku mingi ikichukua muda 
mrefu kukomaa na inahifadhika 
shambani kwa muda mrefu bila 
kuoza.

Sifa nyingine ya mihogo hiyo 
ni kushambuliwa na magonjwa 
kama ugonjwa wa michirizi ya 
ki-kahawia, batobato na blaiti, na 
pia hushambuliwa na wadudu 
aina ya ‘milibagi’.

Lakini wataalam wa kilimo 
wamekuja na mbegu mpya za 
zao hilo ambazo zinastawi ka-

tika kanda mbalimbali na kutoa 
mavuno mengi na kuwezesha 
wakulima kupata chakula cha ku-
tosha na hata cha kuuza.

Baadhi ya mbegu hizo zi-
lizoibuliwa na watafiti zinata-
jwa kuwa ni mkombozi, kyaka, 
meremeta, kiroba, nyakafulo, 
suma belinde, kasala, rangimbili, 
chereko, kizimbani na mumba.

Kituo cha Utafiti wa Mazao ya 
Kilimo cha Naliendele, Mtwara 
na vingine vya utafiti wa mazao 
ya kilimo, vilishafanya utafiti na 
kubaini mbegu hizo bora za mi-
hogo zinazokomaa mapema.

Kwa mfano, katika Kanda ya 
Ziwa Victoria, inaelezwa kuwa 
mbegu ya mkombozi inastawi 
kwa wingi na ina uwezo wa kutoa 
mavuno mengi na pia kukinzana 
na ya magonjwa batobato na 
michirizi ya ki-kahawia.

Mbegu hiyo pia hukomaa kati 
ya miezi minane hadi 12, na kila 
hekari moja, mkulima anaweza 
kuvuna magunia ya mihogo kati 
ya 16 hadi 20 tofauti na mbegu za 
asili, ambazo hutoa magunia kati 
ya matano hadi sita kwa ekari.

Kutokana na hatua hiyo ya 
kuwapo kwa mbegu bora za 
mihogo ni la muhimu sasa 
wakulima wakapewa elimu zaidi 
ili waachane na ya zamani na 
kugeukia ya kisasa inayoweza 
kuwaongozea chakula na kuinua 
kipato chao.

Wataalam wa kilimo hawana 
budi kuwaelekeza wakulima aina 
bora za mbegu zenye ukinzani 
wa magonjwa na wadudu wa-
haribifu, ili wazitambue na kuz-
ichangamkia.

Hiyo ni fursa kwao, hasa ku-
tokana na ukweli zinastahimili 

ukame, hivyo kwa kilimo cha 
hapa nchini cha kutegemea 
msimu wa mvua, bado watakuwa 
na uhakika wa kupata mavuno 
mengi.

Kila kanda ina mbegu zinazos-
tawi kwa wingi, hivyo ili wakuli-
ma waweze kupata mavuno ya 
kutosha na hata kufanikiwa ku-
peleka mengine China, ni vyema 
kuelimishwa na kuachana na 
mbegu za zamani.

Kwa mfano, katika Kanda ya 
Ziwa, hasa Wilaya ya Musoma, 
wakazi wake wanajihusisha na 
kilimo hicho kwa ajili ya chakula 
na biashara, lakini kuanzia miaka 
ya 80 lilishambuliwa na ugonjwa 
uitwao ‘milibagi’.

Tangu wakati huo, kilimo cha 
mihogo kimekuwa cha kusuasua, 
lakini tayari wakulima wame-
kuwa wakisambaziwa mbegu ya 
mkombozi, ili kuimarisha upya 
kilimo hicho.

Ofisa Kilimo wa Wilaya ya Mu-
soma, Godfrey Katima, anasema, 
mbegu za mkombozi ambazo 
husambazwa wilayani mwake, 
hasa Musoma Vijini, zimeoneka-
na kustawi na kuleta matumaini 
kwa wakulima.

Anasema, wilaya hiyo kwa 
kushirikiana na wadau mbal-
imbali akiwamo Mbunge Prof. 
Sospeter Muhongo, wamekuwa 
wakisambaza mbegu hizo tan-
gu mwaka 2016 ili kunufaisha 
wakulima.

Muungwana anaamini kwam-
ba, kwa kuwa kilimo ni ajira na ni 
uchumi, wakulima hawana budi 
kuendelea kuelimishwa walime 
inavyotakiwa ili wapate mazao 
kwa ajili ya chakula na hata ya 
kuuza.

Mbegu hizi za mihogo zinaweza
kumkomboa mkulima kiuchumi

 Muungwana Lazima Nilonge

Tahadhari ununuzi holela 
ardhi isiyopimwa ni muhimu

Na Sabato 
Kasika
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KUMEKUWA na tabia ya baadhi ya wananchi kila kunapotokea 
fursa kwenye mkoa fulani kukimbilia kwa lengo la kuwekeza ili 
baadaye wanufaike.

Toka serikali ihamishie makao makuu Dodoma na kuufanya 
mkoa huo kuwa jiji, kumekuwa na mwamko mkubwa wa wa-
nanchi kutafuta fursa za uwekezaji ikiwamo ardhi.

Baadhi ya wanaotafuta fursa hizo wameanza kudiriki ku-
nunua hata maeneo ambayo hayajapimwa bila kujua kufanya 
hivyo kutaleta athari kwa upande wao baadaye.

Katika kukomesha hilo, Mkurugenzi wa Halmashauri ya Jiji 
la Dodoma, Joseph Mafuru, amewatahadharisha wananchi 
kutoka mikoa mbalimbali wanaokimbilia kununua ardhi isi-
yopimwa katika jiji hilo kuwa makini na kwamba wanaweza 
kununua maeneo ya makaburi.

Wimbi la watu kutoka mikoa ya Dar es Salaam, Mwanza, 
Arusha, ndio wanaoonekana kukimbizana maporini kununua 
ardhi ambayo haijapimwa.

Katika tahadhari hiyo Mkurugenzi amewataka kutambua 
kuwa Jiji la Dodoma lina ramani yake ya mipango miji ya miaka 
20 na hakuna ardhi ambayo haina matumizi.

“Msikurupuke kununua mtanunua makaburi, msikurupuke 
mkanunua mtanunua msitu, bahati mbaya sana kuna wataala-
mu juzi walikuwa wanazungumza wakadhani siwasikii wame-
shanunua chanzo cha maji Makutupora hiyo imekula kwao.”

Wamekumbushwa kuuliza kabla ya kufanya uamuzi wow-
ote wa kununua ardhi kwa kutakiwa kwenda kuangalia kwa 
watu wa mipango miji.

Mikoa ambayo imeshamiri kwa ununuzi holela wa ardhi im-
etajwa kuwa ni Jiji la Dar es Salaam na Mwanza, hali inayofanya 
majiji hayo kutokuwa na mipango mizuri ya miundombinu.

Kwa upande wa Dodoma, tayari kuna mipango miji ya mia-
ka 20 ijayo na ndiyo mwaka wa kwanza umeanza.

Pia, kuna upimaji unaendelea kwenye maeneo mbalimbali 
na imeelezwa kuwa Juni, mwaka huu Jiji la Dodoma litakuwa 
limezifikia kata zote 41 katika upimaji wa maeneo ili wananchi 
wajenge kwenye viwanja vilivyopimwa.

Wanaochangia ununuzi holela wa ardhi wametajwa kuwa ni 
wataalamu wa ardhi wastaafu waliokuwa kwenye Mamlaka ya 
Ustawishaji Makao Makuu (CDA), ambao wana taarifa, lakini 
ambazo siyo sahihi.

Cha muhimu ni watu kuzingatia tahadhari iliyotolewa ya 
kutonunua kiwanja chochote bila kwenda kuangalia kwenye 
mfumo inamsoma nani.

Hata hivyo, imebainika kuwa wateja wengi wanakwenda 
kuangalia kwenye mfumo baada ya kuwa wameshalipia vi-
wanja hivyo na kusababisha tatizo.

Mkuu wa Mkoa wa Dodoma, Dk. Binilith Mahenge, amewa-
taka wananchi kuzingatia maelekezo ya Mkurugenzi huyo, ku-
jiridhisha kuhusu uhalali wa eneo husika.

“Kwenye ujenzi holela msiweke alama ya X, bomoeni kabisa 
maana mnapoweka alama ya X wao wanaendelea na mwisho 
wa siku nyumba inasimama mnapelekana mahakamani, kama 
amekosea ondoa mara moja.”

Jiji la Dodoma linatakiwa kuainisha maeneo matatu ya ki-
paumbele katika uwekezaji kuwezesha taasisi nyingine ziji-
pange kupeleka huduma na kuwavutia wawekezaji.
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Siku Trump alipoivua nguo Marekani FIKRA MBADALA

Nkwazi 
Mhango, 
Canada

Z
IKIWA zimesalia wiki mbili 
kwa Rais wa Marekani, Don-
ald Trump, anayemaliza 
muda wake, kuondoka Ikulu 

Jumba Jeupe (White House), hali 
ilichacha na kuchafuka kweli kweli.  
Mnamo Januari 6, 2021 ilikuwa “siku 
ya kiza” (rais mteule Joe Biden) na 
simanzi katika historia ya Marekani. 

Kwani ni siku ambapo Rais wa 
Marekani alianzisha maasi dhidi ya 
taifa hili lenye kujivunia mizizi ya 
kidemokrasia huku likijiteua kuwa 
polisi wa demokrasia duniani. 

Akiwa ameshindwa uchaguzi 
mkuu wa Novemba, 2020 na Biden, 
alikataa kumtambua, kumpongeza 
wala kukubali ushindi huu, Trump 
aliamua kufanya kile ambacho walat-
ini huita sacriligo (sina tafsiri) au tuse-
me kilihataji kiasi fulani cha uchizi. 
Kutokana na hili, Wamarekani walita-
ka Trump aondolewe ofisini haraka 
ili Makamu wake wa Rais, Mike Pence 
amalizie ngwe yake.  

Wengi wanajua namna Trump 
alivyohutubia mkutano wa hadhara 
muda mfupi kabla ya kuwahimiza 
wahuni na wabuguzi wa kimarekani 
kuvamia jengo la Bunge la Marekani 
la Capitol Hill na ‘kuirejesha nchi yao 
nchi yao’ wakati wabunge na masen-
eta wakiwa kwenye vikao vya kuhaki-
ki na kupitisha ushindi wa Biden.  

Katika uvamizi huu, mtu mmoja 
alipigwa risasi na kufariki huku askari 

polisi akijeruhiwa na kufa baadaye 
hospitalini mbali na wengine wanne 
waliofariki kutokana na kukosa hu-
duma za matibabu. Wahuni hawa 
walijitokeza wakiwa na bendera ya 
kibaguzi na ya ile yenye maandishi ya 
Trump.

Baada ya shambulizi hili la aibu na 
hatari, maseneta na wabunge walire-
jea Capitol Hill na kumaliza kupitisha 
ushindi wa Biden. 

Walivamia wakiwa chini ya ue-
nyekiti wa Makamu wa Rais Pence 
huku usalama wake, familia yake na 
wabunge ukiwa hatarini.

Kituko ni kwamba, askari wa jiji la 
Washington na wengine wa vyombo 
vya usalama hawakuonekana kama 
walivyofanya wakati wa maandama-
no ya amani ya watu weusi ya Black 
Lives Matter kabla ambapo walijaza-
na na kuwasambaratisha kwa ma-
bomu ya machozi na pilipili na risasi 
za mpira.

Hili licha ya kuonyesha ubaguzi wa 
kimfumo limewaacha wachambuzi 
wengi hoi. Baada ya kwisha kwa ka-
dhia hii, hadi makala hii inaandikwa, 
Trump hakuwa amewasiliana na 
Pence ambaye waandamanaji wa-
likuwa wakisema anyongwe kwa 
kumsaliti mpendwa na kiongozi wao 
Trump. 

Je, ilikuwaje Trump akawahadaa 
Wamarekani kiasi cha kupata 
umaarufu na nguvu hivi? Profesa 

Makau Mutua anasema kuwa watu 
wanapenda sana kusema na kusikia 
uongo (Daily Nation, 10 Januari, 2021). 
Hivyo, msidhani ni waswahili tu wa-
naohadaiwa na kuchezewa na wana-
siasa bali hata watasha. Binadamu ni 
binadamu tu.

Baada ya Trump kuchochea kile 
ambacho wachambuzi hata viongozi 
wengi wa Marekani, akiwamo Rais 
Mteule Biden, walikiita jaribio la map-
induzi, maasi, ugaidi wa ndani, ujam-
bazi, uhuni na kila aina ya majina, 
wapo wanaodhani kuwa ni wakati 
mwafaka kumtimua Trump toka ma-
darakani hata kama amebakiza siku 
chache muda wake kikatiba kuisha. 

Kitendo cha Trump, licha ya kutia 
aibu taifa la Marekani, kimefichua 
uozo wa kimfumo ambao ulimwez-
esha mtu anayesifika kwa uongo 
na majigambo kuchaguliwa kuwa 
rais wakati alionyesha wazi kutofaa 
kuongoza hata mkoa achia mbali 
nchi. Wengi walidanganywa na utajiri 
wake wa kutia shaka na uongo.

Chanzo kikuu cha Trump kufanya 
machukizo na makufuru ni kupinga 
kushindwa katika uchaguzi aliosema 
uliibiwa ilhali serikali yake ndiyo uli-
youandaa na kusimamia.

Katika kupinga ushindi wa Biden, 
Trump alifungua kesi zaidi ya 60 ma-
hakamani na kushindwa zote tena 
nyingine zikisikilizwa na majaji alio-
wateua mwenyewe.

Kwa mara ya kwanza, Rais wa 
Marekani aliamua kushambulia 
taasisi muhimu ya kidemokrasia 
yaani mhimili mmojawapo wa dola. 
Kitendo kilichowaudhi na kuwadhal-
ilisha wamarekani kiasi cha kuona 
kama ule ushafaa wao duniani ku-
hatarishwa na mtu ambaye alihadaa 
wakamchagua kulinda taasisi husika 
akaishia kuzishambulia na kuzidhal-
ilisha.

Rejea kuendelea kuendeshwa na 
mfumo wa kibaguzi ambao uliwad-
halilisha watu weusi hadi miaka ya 
70. Rejea ubaguzi wa chini chini wa 
kimfumo unaoendelea kwenye taifa 
hili sawa takribani karibu nchi zote 
za kimagharibi. Ukiishi kwa upanga, 
unakufa kwa upanga, wahenga wa-
linena.

Trump, mfanyabiashara mwenye 
kutia shaka amefanikisha kitu ki-
moja, yaani kuufichua na kuutumia 
udhaifu wa kimfumo kuiadabisha 
Marekani kiasi cha kuumbuka tena 
ndani ya saa 24. Kama ni kipigo, hiki 
ni kikubwa cha muda mfupi kuwahi 
kulikumba taifa lolote. 

Hakika, tarehe 6 Januari, 2021 ibaki 
kuwa siku ambayo Marekani ilivuliwa 
nguo na kuhujumiwa na rais wake 
mwenyewe. 

Ama kweli mjenga na mbomoa 
nchi ni mwananchi mwenyewe saa 
nyingine anaweza kuwa rais wake 
kama ilivyotokea Marekani.

Chonde chonde viongozi 
staha muhimu

MADONGO YA MGAGAGIGIKOKO 

Na Joseph 
Kulangwa

M
N A O K U M B U K A 
simulizi za zamani, 
hamtanisahihisha 
nikikumbuka ile ya 

Kalumekenge aliyekataa kwenda 
shule, ikabidi aombwe mbwa 
amng’ate, ili aende shule.

Mbwa alipokataa kumng’ata 
Kalumekenge, fimbo aliam-
biwa ampige mbwa ili amng’ate 
Kalumekenge na Kalumekenge 
aende shule. Lakini fimbo naye 
alikataa kutii amri ile. 

Hivyo akaambiwa moto amuun-
guze fimbo, aliyekataa kum-
piga mbwa aliyekataa kumng’ata 
Kalumekenge, aliyekataa kwenda 
shule. 

Moto alipokataa kumuunguza 
fimbo aliyekataa kumpiga mbwa 
aliyekataa kumng’ata Kalume-
kenge aliyekataa kwenda shule, 
maji aliombwa amzime moto 
aliyekataa kumuunguza fimbo, 
aliyekataa kumpiga mbwa, ali-
yekataa kumng’ata Kalumekenge 
aliyekataa kwenda shule.

Tofauti na waliomtangulia, 
maji alikwenda kumzima moto, 
naye akaenda kumuunguza fim-
bo, fimbo akampiga mbwa naye 
akamng’ata Kalumekenge na hati-
maye akaenda shule.

Hizi ni baadhi ya simulizi zi-
lizokuwa na mafunzo kwa jamii 
kupitia kwa wanafunzi waliokuwa 
wakisoma vitabu jamii ya Someni 

Kwa Fura-
ha, na vingine vingi kama vya Alfu 
Lela Ulela, Mashimo ya Mfalme 
Suleiman na Hadithi za Adili na 
Nduguze.

Tukirudi kwa simulizi ya 
Kalumekenge, tunajifunza jinsi la-
zima inavyoweza kutumika katika 
kuhakikisha jambo linafanyika. 
Amri inavyoweza kutumika ku-
fikiwa jambo.

Nenda, ng’ata, piga, unguza, 
zima! Hizo ni amri zilizotumika 
katika sakata hilo la Kalumekenge 
na dhana nzima ya kwenda shule. 
Maana yake, Kalumekenge haku-
wa anataka shule, lakini nguvu 
zilitumika hatimaye akaenda.

Hata waliosaidia mpaka 
Kalumekenge akaenda shule, nao 
walilazimishwa kufanya hivyo 
tena kwa vitisho. Kifupi hakukuwa 
na hiari, hakukuwa na kubembel-
ezana, wala hakukuwa na mazun-
gumzo ya kuleta maridhiano. La-
kini hatimaye azma ilifikiwa.

Enzi za vitabu hivyo, zilikuwa 
za muda mfupi baada ya Wa-
koloni kuziacha nchi zetu za Af-
rika, hivyo katika kujenga mataifa 
mapya, kulikuwa na kusukumana 
hapa na pale. Pengine elimu ya 
maneno haikutosha bila mabavu 
kutumika.

Je, baada ya mataifa haya ku-
pata uhuru, bado kuna haja ya 
kutumiwa mabavu mtu kwenda 

kupata jambo jema? Hivi kuna 
kulazimishana kwenda shule? 
Kina Kalumekenge bado wapo ka-
tika jamii zetu? Bila shaka hapana, 
kila mtu anajua wajibu, nafasi na 
fursa aliyonayo katika kujikomboa 
kama yeye na Taifa lake.

Kama ndivyo, inashangaza 
kuona wapo watu tena viongozi, 
wanaodhani kuwa kuna wenzao 
wana fikra kama za kina Kalume-
kenge, kwamba bila kusukumwa 
au kutishwa, hawawezi kufanya 
kazi.

Naamini tunakosea sana ku-
fikiria hivyo, kwani si nadra siku 
hizi, kushuhudia kiongozi akimka-
ripia kiongozi mwenzake hadha-
rani tena mbele ya wadogo zake 
kikazi, kwa sababu tu kuna jambo 
halikufanyika inavyotarajiwa.

Utashangaa bila hata kuulizia 
sababu, kiongozi atafokewa kama 
mtoto mdogo bila staha, na kujio-
na mtu asiyestahili kuwa na nafsi 
aliyonayo. Ilipata kushuhudiwa, 
Disii akimfokea Mkurugenzi wake 
hadharani, kisa kuchelewa kufika 
eneo la tukio.

Ilipata kushuhudiwa Waziri 
akimfokea hadharani, Mkuu wa 
chombo cha usalama nchini, kisa 
kuchelewa tena dakika tano, ku-
fika eneo la tukio na hata kum-
timua eneo hilo, bila hata kutaka 
kusikia kilichomsibu kabla!

Tunasikia sasa 
wakuu mbalimbali wakitishia 
wadogo zao wa kazi kuwaweka 
ndani na hata pengine kuamuru 
wawekwe ndani, kwa sababu 
tu kuna jambo limeonekana na 
mushkeli. Yanafanywa haya bila 
upande wa pili kusikilizwa na hata 
ukisikilizwa, hauaminiki!

Hii inafanyika, bila hata ku-
jali tofauti za umri wa mtoa amri 
na mpokea amri, kwamba hata 
kama kuna makosa, kuna namna 
ya kumwambia kaka huyu au 
dada huyu, au baba au mama, au 
shangazi au mjomba huyu mbele 
za watu.

Mbona kuna nyakati Mkuu wa 
Nchi huonesha staha anapokuwa 
hata akitaka kumrudi mtu anay-
emzidi umri? Licha ya kuwa hivyo, 
lakini kuna wakati hujifikiria kuwa 
kiumri ni mdogo, hivyo hutafuta 
jinsi ya kufikisha ujumbe wake. 
Hatumii ng’ata, piga, unguza au 
zima. Anatumia saikolojia ya ual-
imu alionao.

Kwa kawaida, mwalimu akiwa 
mkali, hata somo lake inakuwa 
vigumu kueleweka kwa wanafun-
zi, kwa sababu hulifanya kwa ku-
jilazimisha na kwa hofu kubwa, 
hivyo viongozi tutumie njia za 
staha kukosoana na hata kukari-
piana, si lazima hadharani, kuna 
ofisi na kuna faragha. Alamsiki!

Baada ya sham-
bulizi hili la aibu 
na hatari, masen-
eta na wabunge 
walirejea Capitol 
Hill na kumaliza 
kupitisha ushindi 
wa Biden. Waliva-
mia wakiwa chini 
ya uenyekiti wa 
Makamu wa Rais 
Pence huku usala-
ma wake, familia 
yake na wabunge 
ukiwa hatarini.

Someni Kwa 
Furaha, na vingine 
vingi kama vya 
Alfu Lela Ul-
ela, Mashimo ya 
Mfalme Suleiman 
na Hadithi za Adili 
na Nduguze.
Tukirudi kwa sim-
ulizi ya Kalume-
kenge, tunajifunza 
jinsi lazima inavy-
oweza kutumika 
katika kuhakikisha 
jambo linafanyika. 
Amri inavyoweza 
kutumika kufikiwa 
jambo.
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 KONA YA UKWELI

Na Thobias 
Mwanakatwe

Watendaji kichefuchefu mamlaka 
za maji watumbuliwe tupate huduma

 DARASA LA NDOA

Na Mch.Dk. 
Enock Mlyuka

Fahamu majukumu ya baba kwa watoto

B
ABA ni msingi na kioo cha 
familia. Msingi ukiwa imara, 
nyumba itakuwa imara, 
msingi ukiwa dhaifu ny-

umba itabomoka kirahisi. Tunaishi 
katika jamii inayobadilika kwa kasi 
na tunashuhudia kesi nyingi kuhusu 
kinababa wasiowajibika katika familia 
zao. Majukumu mengi katika familia 
wameachiwa wanawake.

Vijana wengi wanaooa leo, 
wameshindwa kuwa baba wazuri 
katika familia zao. Wengi wao hawaji-
tambui wao kuwa ni nani na hawajui 
wajibu wao katika familia kuwa ni upi. 
Moja ya sababu zinazochangia katika 
tatizo hili ni makuzi wakati wa utoto. 
Wengi wao wana uzoefu mbaya ku-
toka kwa baba zao.

Baba alikuwa hatimizi majukumu 
yake kwa familia; haonekani nyum-
bani na wala haimsumbui kutokuone-
kana nyumbani; hana muda na wa-
toto wake; wengine wana uzoefu 
wa mama yao kupigwa na baba yao; 
hawajawahi kuona matendo ya up-
endo ya baba kwa mama yao. Baba 
amekosa kuwa kielelezo kizuri kwa 
watoto wake.

Matokeo yake nao wanafanya vivyo 
hivyo kwani ndicho walichokiona na 
kujifunza kutoka kwa baba zao. Wa-
nakuwa watu wasiojali familia kwani 
ndivyo walivyotengenezwa. Wen-
gine ni wakatili kwa wake zao kwa 
sababu baba zao walikuwa wakatili 
kwa mama zao. Tabia fulani zinakuwa 
zimehamishiwa kwao na kuamini 
kuwa huo ndio mtindo wa maisha. 
Hali hii imesababisha matatizo mengi 
katika ndoa nyingi za leo.

Kuwa baba ni jukumu kubwa. Kwa 

hiyo ni muhimu sana wababa wafa-
hamu majukumu waliyonayo kwa 
watoto wao ili kujenga familia bora. 
Yafuatayo ni majukumu ya baba kwa 
watoto wake:

 
KUMPENDA MAMA YAO
Baba anao wajibu wa kumpenda 

mke wake. Upendo huo huleta bubu-
jiko la furaha kwa familia nzima. 
Watoto wanajifunza jambo jema am-
balo linaweka msingi wa kupenda 
wanadamu wengine katika maisha 
yao. Kinababa wengi wameshindwa 
kuwafundisha watoto wao upendo 
kwa vitendo.

Matokeo yake watoto wanakosa 
upendo kwa sababu hawakukuzwa 
hivyo. Baba asiyempenda mke wake 
anatengeneza mazingira ya kuchuki-
wa na watoto wake, kwani mama 
anayo nguvu kubwa ya ushawishi na 
hamasa kwa watoto kuliko baba.

KUFUNZA
Baba anao wajibu wa kuwafundi-

sha watoto wake, kuweka kanuni 
na kutoa mwelekeo wa familia yake. 
Katika kutimiza wajibu huu, baba 
anapaswa kuwa na muda wa kuzun-
gumza na kuwasikiliza watoto wake 
ili kujua wanawaza nini, changamoto 
walizonazo, na mitazamo yao kuhusu 
maisha ili aweze kuwarekebisha na 
kuelekeza. Kufunza ni sehemu ya ku-
wasaidia watoto kujitambua.

KUJENGA NIDHAMU
Baba amepewa na Mungu misuli ya 

kuwekeza nidhamu kwa watoto wake, 
hivyo, mtoto/watoto wanapokosa nid-
hamu, mtu wa kwanza wa kulaumiwa 
ni baba, na siyo mama. Kwa sababu 

baba anayo mamlaka na nafasi kubwa 
ya kumrekebisha mtoto na kumten-
geneza kuwa na nidhamu bora.

Kujenga nidhamu ya mtoto au wa-
toto si jukumu la mama, bali ni ju-
kumu la msingi la baba. Mama yupo 
kumsaidia baba kutimiza majukumu 
yake ipasavyo.

KUONYA
Baba ana wajibu wa kuadibisha 

watoto wake ili wakue katika kimo na 
maarifa; wampendeze Mungu na wa-
nadamu. Watoto watahadharishwe 
kuhusu mambo yanayoweza kuwa-
poteza, kuwaharibu na kuvuruga ms-
takabali mzima wa maisha yao.

KUTOA MIONGOZO
Baba anao wajibu wa kutoa mion-

gozo ya maisha kwa watoto wake; 
kuwatia moyo kwani kuna wakati wa-
toto wanakutana na mambo yanay-
owachanganya akili na kuwakatisha 
tamaa.

KUTUNZA
Kinachomfanya mtu aitwe baba 

ni majukumu aliyoyabeba katika 
familia yake na si mtoto au watoto 
alionao. Watoto wasipotunzwa, mtu 
anapoteza sifa na thamani ya kuwa 
baba. Anabaki na sifa ya kuwa mwa-
namume tu.

Baba wa kweli atatunza watoto 
wake. Mungu anatupa zawadi ya wa-
toto ili watunzwe. Kutunza maana 
yake ni kuwapatia watoto mahitaji 
yao ya msingi na kuwa na muda nao. 
Kwa asili wababa wanayo majukumu 
mengi. Hata hivyo, majukumu yasiwe 
kisingizio cha kudumu cha kukosa 

muda na watoto.
Kwa ujumla, malezi ya watoto ni 

jukumu la baba na mama. Mama na 
baba kila mmoja ana nafasi na wajibu 
katika familia. Katika makala hii tume-
jikita zaidi kwa baba kwa sababu baba 
ni msingi na kiongozi wa familia.

Kuwa baba ni jukumu kubwa. Baba 
mzuri ni yule anayetambua maju-
kumu yake na anayejitambua kuwa 
yeye ni nani. Baba asipotimiza wajibu 
wake, anawakosesha watoto wake 
mambo mengi na kuifanya familia 
yake kukosa mwelekeo mzuri.

Baba anapotimiza majukumu yake 
anaweka msingi imara wa nidhamu 
na maadili mema kwa watoto. Nid-
hamu na maadili mema hujengwa 
pale baba anapompenda mke wake, 
anaposikiliza watoto wake, anapowa-
tunza, anapowafunza, anapowaonya, 
anapowarekebisha, anapowaadibi-
sha, anapoweka kanuni na miongozo 
mbalimbali ya kusimamia familia ili 
kujenga familia imara.

Yote haya yatawezekana kama 
baba atakuwa na muda na familia 
yake. Baba anapotimiza majukumu 
yake kwa watoto anaongeza na ku-
tunza thamani, mamlaka, na nafasi 
yake kwa watoto wake.

lDk. Mlyuka ni mchungaji wa 
KKKT na Mkurugenzi Mtendaji 
wa Tanzania Marriage and Child 
Care Foundation (TaMCare), asasi 
inayojishuhulisha na masuala ya 
ndoa, familia na malezi. Kwa mao-
ni, mafunzo na ushauri wasiliana 
naye kwa: info@tamcare.or.tz au 
WhatsApp +255655865555.

M
WEZI Machi kila mwaka, 
Tanzania huungana na 
mataifa mengine kwa 
ajili kusherehekea maa-

dhimisho ya wiki ya maji.
Hapa kwetu, Wizara ya Maji ndi-

yo imekuwa ikiratibu Wiki ya Maji 
kitaifa kwa kuwashirikisha wadau 
mbalimbali wa sekta ya maji. 

Maadhimisho haya ambayo 
yalianza kuadhimishwa mwaka 1993, 
yanatokana na Azimio Na. 47/193 la 
Umoja wa Mataifa (UN) kuwa kila 
ifikapo Machi 22 ya kila mwaka nchi 
wanachama ziadhimishe Siku ya 
Maji Duniani kwa pamoja.

Hii ni Katika kutambua umuhimu 
na thamani ya maji kwa maisha ya 
binadamu na uchumi wa dunia kwa 
ujumla.

Lengo kuu la maadhimisho ya 
Wiki ya Maji nchini ni kuungana 
na mataifa mengine kutathimni 
utekelezaji, mafanikio, changamoto 
zinazojitokeza katika utekelezaji wa 
miradi ya maji na kuainisha mikakati 
ya kuboresha na kuimarisha utoaji 
wa huduma ya majisafi na usafi wa 
mazingira na kusimamia utunzaji wa 
rasilimali ya maji nchini.

Tangu mwishoni mwa mwaka jana 
2020, tumeshuhudia na tuendelea 
kushuhudia Waziri wa Maji, Jumaa 
Aweso na Naibu wake Maryprisca 

Mahundi, wakifanya ziara mikoani 
kwa kasi kukagua miradi mbalim-
bali ya maji inayotekelezwa na iliyok-
wisha tekelezwa.

Mawaziri hao katika ziara zao 
wamekuwa wakikumbana na vituko 
vingi kutokana na baadhi ya miradi 
iliyojengwa kutotoa maji huku seri-
kali ikiwa imekwishatoa mamilioni 
ya fedha kuijenga.

Kwa kutaja mifano michache tu 
Naibu Waziri wa Maji alipofanya ziara 
wilayani Mbarali, mkoani Mbeya na 
kutembelea mradi wa maji Uhamila, 
akiwa na viongozi wengine akiwamo 
diwani, Meneja wa Mamlaka ya Maji 
Ludewa, hakuwapo eneo la mradi na 
hivyo  alipigiwa simu na waziri kuuli-
zwa kama mradi huo unatoa maji.

Pengine bila kujua kwamba 
anaongea na waziri akiwa eneo la 
tukio, alijibu kuwa mradi huo unatoa 
maji kila siku kwa wananchi.

Baada ya kubanwa kwa maswali 
na waziri, meneja akatoa sababu ya 
kutotoka maji kuwa ni tatizo la ‘low 
voltage’ ya umeme na sababu ny-
ingine ni kwamba kwa muda mrefu 
hayuko Mbarali yuko wilayani Muso-
ma kumuuguza mama yake ambaye 
anaumwa kichaa.

Naibu Waziri wa Maji pia akiwa 
mkoani Songwe alishangazwa kuona 
wananchi katika miji ya Vwawa na 

Mlowo wakitozwa bili ya maji ya Sh. 
20,000 na zaidi kwa mwezi huku 
taasisi kama Magereza na Polisi ze-
nye watumiaji wa maji zaidi ya 70 
zikitozwa bili ya Sh. 3,000 kwa mwe-
zi.

Kwa upande wake Waziri wa Maji, 
Aweso katika ziara zake mikoani 
amekuwa akichukua hatua kadhaa 
ikiwamo kumtumbua kazi Mkuru-
genzi wa Mamlaka ya Majisafi na Us-
afi wa Mazingira, Dodoma.

Serikali imekuwa ikipeleka mamil-
ioni ya fedha kwa ajili kujenga miradi 
ya maji, lakini cha kushangaza ipo 
inayojengwa na haitoi maji jambo 
ambalo linasikitisha  kwa wataalam 
hawa wa maji ambao kila mwezi wa-
nakinga mikono kupokea mishahara 
inayotokana na kodi za wananchi.

Watendaji wazembe katika Mam-
laka za Maji kwa kiwango kikubwa 
ndio wanasababisha kero ya maji 
iendelee kuwapo nchini na kusaba-
bisha tatizo hili kuwa kilio cha nchi 
nzima kwa wananchi.

Uzembe huu wa watendaji sasa 
ifike mwisho kwa mawaziri kuwa-
chukulia hatua wataalam wa idara za 
maji wazembe, maana waswahili wa-
nasema ukicheza na nyani utavuna 
mabua.

Haiwezekani tangu nchi ipate Uh-
uru mwaka 1961 bado kuna baadhi 

ya maeneo wananchi hawapati maji 
na si  kwa sababu kwamba serikali 
haitoi fedha, ila utekelezaji wa miradi 
unakwamishwa na baadhi watendaji 
wazembe katika mamlaka za maji 
kwa kushindwa kusimamia vizuri 
miradi.

Nilifurahishwa na kauli ya Wa-
ziri wa Maji, Mheshimiwa Aweso ali-
potembelea mradi mkubwa wa maji 
katika Manispaa ya Kigoma Ujiji.

Alisema kilele cha maadhimisho 
ya wiki ya maji nchini mwaka huu 
kitatoa hatima ya baadhi ya viongozi 
na watendaji wa Mamlaka za Maji na 
wakala za maji vijiji (RUWASA) am-
bao watashindwa kukamilisha miradi 
kichefuchefu ambayo imekaa muda 
mrefu bila kukamilika.

Mimi nichukue nafasi hii kuwapon-
gea Waziri wa Maji na Naibu Waziri 
wa Maji kwa kasi ya kushughulikia 
kero ya maji waliyoianza hivyo kina-
chotakiwa ni sisi wananchi kuwapa 
ushirikiano ili azma ya kusambaza 
maji nchi nzima iweze kufanikiwa.

MUNGU IBARIKI TANZANIA, 
MUNGU IBARIKI WIZARA YA MAJI

Kwa maoni na ushauri tumia 
barua pepe mwanakatwe2015@
gmail.com au WhatsApp 0762-
183666.

Naibu Waziri wa 
Maji pia akiwa 
mkoani Songwe 
alishangazwa 
kuona wananchi 
katika miji ya 
Vwawa na Mlowo 
wakitozwa bili ya 
maji ya Sh. 20,000 
na zaidi kwa 
mwezi huku taasisi 
kama Magereza 
na Polisi zenye 
watumiaji wa maji 
zaidi ya 70 ziki-
tozwa bili ya Sh. 
3,000 kwa mwezi.

Baba anao wajibu 
wa kuwafundi-
sha watoto wake, 
kuweka kanuni na 
kutoa mwelekeo 
wa familia yake. 
Katika kutimiza 
wajibu huu, 
baba anapaswa 
kuwa na muda 
wa kuzungumza 
na kuwasikiliza 
watoto wake ili 
kujua wanawaza 
nini, changamoto 
walizonazo, na 
mitazamo yao 
kuhusu maisha ili 
aweze kuwarekeb-
isha na kuelekeza. 
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NA HAMIS KIDAGO

M
AMA mmoja alikuwa anafanya usafi chumbani, 
ghafla aliona kisanduku chini ya uvungu wa 
kitanda. Alipokifungua alikuta kuna mayai 5 na 

Sh. milioni moja. Aliporudi mume wake alianza ku-
muhoji.

MKE: Kisanduku hiki cha nini?
MUME: Kweli unataka kujua?
MMKE: Ndio, kwani siku hizi tunafichana!!
MUME: Huwa nakwenda nyumba ya jirani kuiba 

mayai kila siku
MKE: Afadhali nimegundua mapema uache tabia hii.

Hizi pesa je?
MUME: Huwa mayai yakijaa nayauza, kwa sasa yapo 

haya matano tu.
MKE: Tobaa!

SWALI
Bonde la mto Rufji ni maarufu kwa kilimo gani cha 

nafaka?

PAKA RANGI
Comment t’appelles – tu?: Unaitwa 
nani?
1. Soma dayolojia ifuatayo katika 
lugha ya Kifaransa na ujaze sehemu 
zilizokuwa wazi.
Dayolojia
Katika lango kuu la kuingia katika 
Shule ya Sekondari, baada ya likizo 
ya masomo kuisha, Raswiina na Sa-
rah wanakutana na marafiki wapya.
Raswiina: Salut!
Sarah: Salut!
Raswiina: Comment vas – tu?
Sarah: Je vais bien, merci. Et toi?
Raswiina: Je vais bien egalement.
Sarah: Comment t’appelles – tu?
Raswiina: Je m’appelle Raswiina.
Sarah: Moi, c’est Sarah. Je suis de 
Dodoma. Raswiina: Je suis ravi de 
te connaitre, Sarah.
Sarah: Moi de meme.
Sarah: Quel est le nom de ta co-
pine?
Raswiina: Elle s’appelle Mariam. 
Elle vient de Kilimandjaro comme 
moi!
Sarah: Salut Mariam, je suis con-
tente de faire ta connaissance!
Mariam: Je suis contente egalement 
de te connaitre, tu es sympathique!
Sarah anamuita rafiki yake mmoja 
wa darasani ambaye anakuja 
akikimbia.
Sarah: Je vous presente ma meil-
leure amie. Elle s’appelle Nathalie. 
Elle est francaise d’origine espag-
nole. Elle est en Tanzanie pour une 
annee. Elle habite dans ma famille. 
On est dans la meme classe.
Mariam et Raswiina: Nous sommes 
enchantees de faire ta connais-
sance, Nathalie! Nous te souhaitons 
la bienvenue dans notre lycee!
Nathalie: Moi aussi je suis heureuse 
de vous connaitre, vous etes tres 
gentilles!

Maelezo ya kuzingatia
Jinsi ya kuuliza jina la mtu
• %ommenttutÔappelles!ÏUnaitwa-

nani (informal).
• %ommentestÏceSuetutÔappelles!Ï
Hivi unaitwa nani? (informal).
• %ommentXousappelezÏXous!ÏUn-
aitwanani? (formal).
• %ommenttÔappellesÏtu!ÏUnaitwa-
nani? (informal).
• %ommentsÔappelleÏtÏil!Ï
Yeye(wakiume) anaitwa nani?
• %ommentsÔappelleÏtÏelle!Ï
Yeye(wakike) anaitwa nani?
• 3uelesttonnom!Ï
Jinalakoninani?(informal).
• 3uelestsonnom!Ï,inalakeninani!
• 3uiesÏtu!ÏWeweninani!(informal).
• 3uiestÏelle!Ï;eye(wakike)ninani!
• 3uiestÏce!ÏHuyuninani!
Jinsi ya kujibu (ukiulizwa unaitwa 
nani).
! Je m’appelle Nathalie – Naitwa 
Nathalie.
! Il s’appelle Idd – Yeye (wa kiume) 
anaitwa Idd.
! Elle s’appelle Sulayhat – Yeye (wa 
kike) anaitwa Sulayhat.
! Mon nom est Beatrice (ou mon 
nom, c’est Beatrice) – Jina langu ni 
Beatrice.
! Son nom est John (son nom, c’est 
John) – Jina lake ni John.
! Moi, c’est Yusuph; elle, c’est Fa-
dhila – Mimi ni Yusuph; yeye (wa 
kike), ni Fadhila.
! Je suis Benjamin – Mimi ni Benja-
min. Jinsi ya kumtambulisha mtu.
“Je vous presente Monsieur Dupont, 
notre voisin – Na(ku/wa)tambulisha 
Bwana Dupont, jirani (wa kiume) 
yetu.
“Je te presente notre directrice – 
Nakutambulisha Mkurugenzi wetu 
(wa kike).
“Je te presente mes amis: Farida, 
Erick et Mariam – Nakutambulisha 
marafiki zangu: Farida, Erick na 
Mariam.
“Voici mon ami, Ben, il est ingenieur 
en informatique – Huyu ni rafiki 
yangu Beni, yeye ni mtaalam wa 
kompyuta.

Na Moses Ismail

N
I mtoto wako haswa! 
Hana mzazi mwingine 
zaidi ya wewe na mama 
yake au wewe na baba 

yake. Ni mtoto wenu na hilo halina 
shaka kabisa!

Tangu azaliwe mpaka anafikisha 
umri wa miaka tisa sasa, mmemlea 
nyinyi wenyewe,   hajawahi kule-
lewa na watu wengine, iwe bibi na 
babu yake au shangaza na mjomba. 
Hujawahi kulelewa kabisa na watu 
wengine.

Kwa umri alionao unaamini 
kwamba unamfahamu sana, un-
aamini unajua anachokipenda 
na asichokipenda na hata wakati 
mwingine wakati wa ‘stori’ na 
marafiki zako pale mnapo ongelea 
watoto wenu, unazungumzia tabia 
zake.

Lakini ukweli wa mambo ni 
kuwa tabia hizo unazo zungumzia 
mbele ya wenzako, juu ya mwanao, 
si tabia zake halisi za sasa, mwanao 

 WATOTO  

Alichokifanya 

daktari

CHEKA

Ni mtoto wako lakini unazijua tabia zake?

QUIZ0657 207168 

zile tu unazoziona mara moja moja 
unapopata nafasi ya kukaa naye se-
buleni na pengine kwa usumbufu 
anaokupa kwa kutaka kitu hiki na 
kile. 

Kwa mfano, unajua anapenda 
kucheza mpira kwa sababu kila 
wakati anakuomba umnunulie vi-
faa vya mpira kama viatu na jezi 
ama unajua pia kuwa anapenda 
kuchora kwa sababu hiyo hiyo, ya 
kutaka umnunulie vifaa.

Ni kweli kabisa, mtoto wako 
anapenda kucheza mpira na ana-
penda pia uchoraji na uko sahihi 
kabisa kwa kusema hivyo. Ila, una-
jua ni nafasi gani anacheza kwenye 
mchezo huo na ana uwezo gani wa 
uchoraji?

Umeshawahi kuona michoro 
yake au umeshawahi kushiriki kati-
ka mechi moja ya mpira wa miguu 
anayocheza na kumtia moyo au 
kumshauri ili afikie mafanikio 
makubwa zaidi katika mmoja ya 
jambo hilo analopenda?

Ukweli ni kuwa hujawahi kufan-
ya hivyo hata siku moja kwa saba-
bu nafasi yako ya kufuatilia mam-
bo yake ya kitoto ni ndogo sana na 
wala huoni umuhimu wa kufanya 
hivyo. Utapata wapi muda huo?

Mpira na uchoraji ni mifano tu, 
ila kiuhalisia watoto wana tabia 
nyingi ambazo pamoja na wazazi 
kujifanya kuwa wanazijua, ukweli 
ni kuwa hawazijui kama inavyo-
paswa kuzijua. Hawana muda wa 
kukaa nao. 

Utaijua vipi tabia za mwanao, 
ambazo ndizo taswira halisi inay-
omuonyesha yeye ni nani, wakati 
huna muda kukaa naye na kuongea 
naye kirafiki kwa kisizingio cha ku-
kosa muda? Utazijuaje?

Kupotoka au kutengamaa kwa 
tabia za mtoto kunachangiwa kwa 
kiasi kikubwa na wazazi kukosa 
kuwapa watoto muda wa kushiriki 
kwenye michezo au mazungumzo 
nao vitu vikubwa vinavyomjenga 
mtoto kitabia.

hayupo hivyo kabisa. Humjui wala 
hujui lolote lile kuhusu tabia zake 
halisi.   

Tabia hizo unazozungumzia leo, 
ni tabia zake za miaka minne mita-
no iliyopita, wakati ule ulipokuwa 

na nafasi ya kuwa naye na kuzun-
gumza naye mawili matatu kama 
baba na mtoto na pia kupima uw-
ezo wa ufahamu wake.

Tabia zake chache za sasa unazo 
zingumzia, ambazo ni za sasa, ni 
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MAISHA NDIVYO YALIVYO

NAWAZA KWA SAUTI

K
ARIBU tena msomaji 
wangu katika safu hii ya 
Maisha Ndivyo Yalivyo. 
Wiki iliyopita tuliona ki-

jana ambaye wazazi wa mchumba 
walimkataa, kisa anatoka familia 
yenye uwezo mdogo kiuchumi na 
pia elimu yake. Hata hivyo alimpata 
mwingine wa ndoto zake.

Wakati wengine wana shauku 
ya kuoa, wengine tayari kero zime-
wakifu wanatamani wazikimbie 
nyumba zao. Hakika Maisha Ndi-
vyo Yalivyo.

Leo tuone kilio cha kijana 
mwingine aliyechoshwa na tabia 
za mke wake. Anasema ni kama 
mchezo wa kuigiza kwa yale anayo-
pitia hadi anakata tamaa ya kuitwa 
baba wa familia. Kabla sijadadavua. 
Hebu tumsikie asemavyo katika 
ujumbe wake mfupi kupitia simu 
ya kiganjani. Anasema;-

“Anti hebu nisaidie, nina mwele-
keo wa kukata tamaa ya kuishi na 
mwanamke maishani. Nina watoto 
wawili ila miaka yote hiyo nimeku-

wa wa kubembeleza maisha. Hebu 
fikiria simu ya mwanamke wangu 
hukaa sandukuni aki-chat na wa-
naume wengine kwa kificho. Je, 
nina mke hapo? Ni vituko hapana 
mfano.

Kingine hawapikiwi hadi saa 
sita au saba usiku. Mlo wa mchana 
watoto wanakula kati ya saa tisa 
hadi kumi. Ukimuuliza anakimbilia 
kwao hata kama ni usiku. Nikikaa 
na kufikiria sina picha ya kuishi na 
huyu mwanamke. 

Kwa sasa ameanza tabia ya 
kuondoka bila kuaga. Napenda 
kuitwa baba wa familia, lakini sasa 
nimechoka. Sina moyo mkubwa 
tena nipate angalau furaha kidogo. 
Barikiwa kwa ushauri. Mengine ni 
mengi niishie hapa”. Hivi ndivyo 
anavyohitimisha mpendwa wetu 
huyu.

Mpenzi msomaji wangu, bila 
shaka umesikia magumu yal-
iyosheheni changamoto anayopi-
tia ndugu yetu huyu. Hata kuvu-
milia yote hayo, ni roho ya subira 

aliyoumbiwa ndani yake. Anaamini 
kuwa ipo siku atapata ufumbuzi.

Nami nichangie hapo kidogo 
niseme hivi;-  Upo wakati tunapi-
tia vita na majaribu makubwa ya-
nayochoma mioyo yetu. Majaribu 
mengine yanatuumiza na kutucho-
sha.

Lakini neno moja unalopaswa 
kufahamu ni kwamba majaribu 
au vita tunavyopitia katika maisha 
vina uwezo mkubwa wa kutufundi-
sha uvumilivu na ustahimilivu ku-
liko kitu kingine chochote.

Kila mtu ana miaka ya giza, kila 
mtu ana miaka ya kupita jangwani. 
Nikwambie msomaji wangu, ni ka-
tika miaka hii ya jangwani, ndipo 
nguvu, uvumilivu na ustahimilivu 
wako hupimwa. Na huwezi kujua 
kama una uvumilivu kama hujapi-
tia miaka ya jangwani. Maisha ya 
jangwani nina maanisha misuko-
suko, mateso, majaribu, magonjwa 
na kadhalika. 

Na wakati unapita kwenye 
jangwa hutagundua nguvu uliyo-

nayo hadi utakapotoka huko jang-
wani. Yupo atakayeingia hatoki 
(hana nguvu), mwingine anaingia 
anatoka, huyu ana nguvu. Na uk-
ishavumilia na kustahimili wakati 
huo, utashangaa vile Mungu 
atakavyokuinua na kukupelekea 
viwango vingine vya maisha yako.

Msomaji wangu, kijana niliy-
emzungumzia kwenye makala 
haya, ameeleza yale yanayoumiza 
moyo wake. Amekaa nayo akaona 
ayaseme apate ushauri kumfariji. 
Nimejaribu hapo juu kumtia moyo 
kwamba hayo ni majaribu, anapita 
jangwani, hivyo anapaswa kutafuta 
nguvu ya kumvusha. Kwani wakati 
mwingine kulalamika hakuwezi 
kutoa jawabu.

Lazima ajiulize, chanzo cha 
mkewe kufanya hayo yote kinato-
kana na nini? Je, utoshelezi ndani 
ya nyumba upo? Mahitaji yote 
muhimu ndani ya nyumba yapo? 
Inawezekana wakati mwanamke 
huyo anaolewa alitarajia mambo 
kadhaa ambayo sasa hayaoni. 

Au yawezekana mazingira ya 
mahusiano kabla ya kuoana yal-
ionyesha dalili za bibie kuwa wa 
ku-chat ambayo ameiendeleza, ni 
mzururaji, tabia ambayo hajaiacha. 
Kama jamaa angechunguza kwa 
makini tabia za mkewe kabla ya 
kuoa, angeweza kubaini madhaifu 
hayo.

Wapo wanaume wanaooa wa-
nawake kwa kutizama sura na 
siyo tabia. Matokeo yake wanakuja 
kuweka mikono kichwani eti ‘laiti 
ningejua’, kumbe ameshachelewa 
na sasa inabidi maji aliyoyavulia 
nguo ayaoge tu, hakuna namna. 

Na pia kama alijitamkia ‘kipenda 
roho hula nyama mbichi’, hayo 
anayopitia leo ni matunda ya ‘ua-
muzi pupa’ wenye majuto! Maisha 
Ndivyo Yalivyo.

Msomaji wangu, kwa leo 
niishie hapa. Hebu mpe ushauri 
kijana huyu kwa kuleta maoni 
yako au kisa cha kimaisha 
kupitia 0715268581. Namba hii 
pia ipo WhatsAPP

Na Flora Wingia

Na Salome Kitomari

Napenda niitwe baba wa familia, 
vituko vya mke wangu kiwazo!

U
NAPOSAFIRI kwenda 
mkoa wowote, kuna uta-
ratibu wa mabasi kusi-
mama kwenye hoteli 

au eneo lenye kutoa huduma ya 
chakula kwa  abiria kununua cho-
chote kwa ajili ya kula au kunywa.

Sehemu hizo mara nyingi huwa 
eneo la mjini au nje ya mji zenye 
huduma zote muhimu za kijamii 
kama choo, vyakula na mahitaji 
mengine muhimu kwa binada-
mu, lakini maumivu ya watumiaji 
ni makubwa kutokana na kutoku-
wa na mbadala.

Katika maeneo hayo hakuna 
bei elekezi ya huduma yoyote 
bali wauzaji hujiamulia tu jambo 
ambalo ni maumivu kwa abiria 
wenye vipato tofauti na hasa wa 
kipato cha chini ambao huamua 
kutokula chochote au wana-
vyojitayarishia kwa ajili ya safari 
mbavyo baadaye hupoa.

Mathalani, maji huuzwa mara 
mbili ya bei halisi ambayo tayari 
ina faida kwa muuzaji kiasi 
kwamba mwananchi wa kipato 
cha chini aliyekuwa na nauli ya 

kusafiri pekee anashindwa ku-
nunua.

Ukienda kwenye chakula ndi-
yo kabisa bei ni mara mbili hadi 
mara tatu, sahani moja huuzwa 
kati ya Sh.7,000 na 8,000 kiasi 
ambacho mtu wa kipato cha 
chini ambaye anatumia usafiri wa 
umma hawezi kumudu.

Aidha, chakula hicho huwa il-
imradi tu ule kujaza tumbo kwa 
kuwa hakilingani na thamani ya 
fedha anayotoa mtu kukinunua 
na wakati mwingine vinakaa 
muda mrefu kwenye jokofu na 
kupoteza ladha.

Wakati mwingine havipikwi vi-
kaiva vizuri, mfano ni viazi vina-
vyo tengenezwa chips, wengine 
huvimenya hadi vile vinavyoanza 
kuharibika kiasi cha kuonekana 
kama uchafu, lakini wanunuaji 
hawana namna na kulazimika ku-
nunua.

Mara kadhaa abiria hulala-
mikia bei hizo, lakini hakuna wa 
kusikiliza kilio hicho, jambo am-
balo sio sahihi. Cha kujiuliza ni 
kwamba bei inapangwa na nani? 

Na aliyepanga alitumia vigezo 
gani au kwasababu ni hoteli ya 
wasafiri?

Mbaya zaidi abiria hana uamu-
zi kwa kuwa basi husimama eneo 
fulani kutokana na matakwa ya 
dereva na wasaidizi wake, ambao 
wengi hawalipi huduma yoyote 
kwa kuwa ndiyo wamepeleka 
abiria wengi katika eneo husika.

Wakati mwingine huduma hizo 
zinapatikana maeneo ya mjini 
jambo linalozua maswali kuwa 
kwanini bei katika hoteli au eneo 
hilo ni tofauti na kwingine, nini 
kinafanya maji ya Sh. 500 yauzwe 
Sh.1,000? Au nini kinapandisha 
bei ya chakula kutoka Sh. 4,000 
hadi 8,000 kwa chakula ambacho 
kwenye hoteli nyingi kina thama-
ni ya Sh 3,000 hadi 4,000.

Wakati mwingine abiria hu-
uziwa nyama ambazo hazijaiva 
vizuri, zilizolala na zisizostahili 
kuliwa, lakini kwa sababu muda 
wa kula ni dakika 10 basi abiria 
hubeba ili ale ndani ya gari, la-
kini hushindwa kula na kukitu-
pa kwa kuwa ni chakula kibaya 

Bei za vyakula kwa wasafiri ni maumivu, ziangaliwe

Au nini kina-
pandisha bei 
ya chakula 
kutoka Sh. 
4,000 hadi 
8,000 kwa 
chakula am-
bacho kwe-
nye hoteli 
nyingi kina 
thamani ya 
Sh 3,000 hadi 
4,000.

kilichopikwa ilimradi bila kujali 
mlaji na thamani ya fedha.

Ni muhimu sana mamlaka za 
kiserikali zikaingilia kati suala 
hili na bei hizi hata kama ni soko 
huru, lakini lazima kuangalia 
namna watu wanavyovuna fedha 
kupitia safari za abiria.

Cha kushangaza hoteli ny-
ingine zipo mjini na si kwamba 
gharama za kusafirisha bidhaa ni 
kubwa kiasi cha kuwafanya kuuza 
mara tatu hadi nne ya bei, lakini 
kwa kuwa tu chakula hicho kitali-
wa na msafiri basi ni ghali.

Bila kufuatilia kwa kina abiria 
wanaumia na wachache wananu-
faika zaidi jambo ambalo halista-
hili kuwa hivyo, tunatarajia sasa 
halmashauri husika zifuatilie 
kwa kina kuona kinachotendeka 
na kama ndicho kilichopitishwa 
jamii ielezwe sababu za kuziruhu-
su hoteli hizo kuwaumiza abiria 
kwa kuuza bei mara mbili au tatu.

Mungu ibariki Tanzania

Kwa maoni au ushauri: kito-
mari.salome@gmail.com
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MITINDO

W
ATU wa aina zote wanatakiwa kuwa 
makini katika kufanya chaguo 
sahihi la mavazi ili waendane na 
mazingira ya kisasa.

Lakini kwa wanaume kutokana na tabia zao 
za kutojali sana kuchagua aina za mavazi, wa-
natakiwa kuwa na mavazi ambayo hayatawapa 
tabu wakati wanapovaa.

Kutokana na tatizo hilo wanajikuta wakivaa 
nguo ambazo hazikubaliki na hazilingani na 
mahitaji ya mwili wake.

Wataalamu wa masuala ya mavazi wanasema 
moja ya kanuni ya vazi ni mtu anatakiwa kuwa 
makini wakati wa kununua.

 

JINSI YA KUCHAGUA

Watu wavivu wa kununua nguo au kufanya 
usafi, vazi la rangi nyeusi linakufaa kwa sababu 
zina kawaida ya kutochagua rangi wala kucho-
sha muonekano wa mtu.

Mwanamume anapovaa suruali yeusi haitaji 
kufikiria sana kuhusu rangi ya shati au kiatu.

Suruali nyeusi, inaendana na shati   au   fu-
lana ya rangi yoyote yenye mng’aro na ukatoka 
bomba.

Unashauri kuchukua yenye kubana kiasi kwa 
sababu unapovaa na shati muonekano wako 
unakuwa wa kipekee.

VIATU

Suruali nyeusi inafaa sana kuvaliwa na viatu 
vya rangi nyeusi, dongo au nyeupe iliyofifia.

Hata hivyo wengine wanapenda kuvalia viatu 
vya wazi vya rangi yenye mng’aro dhaifu na wa-
natoka bomba.

NGUO NYEUSI

Inang’arisha 
na kuficha 
uchafu

Ni ndoa Joel John na Anna Luwoga, 
Iliyofanyika Tanga, Januari 2, 2021
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MAPISHI

Shingo ya Twiga

FIRIGISI ni aina ya kitoweo kina-
chopendwa na watu.

Kitoweo hiki hupikwa kwa njia 
ya kuchemshwa au kukaangwa.

Kwa sehemu kubwa migahawa 
ya chips huuza firigisi za kuku za 
kukaanga na maini yake.

Leo katika safu yetu ya  mapi-
shi  tunaeleza namna ya kupika 
mboga ya firigisi ambayo inaweza 
kuliwa na wali, ugali au chakula 
chochote.

MAHITAJI
Firigisi nusu kilo, karoti moja, 

nyanya mbili, pilipili hoho ya ki-
jani moja na pilipili hoho nyekundu 
moja.

Kitunguu maji kimoja, kitunguu 
saumu, tangawizi, chumvi

pilipili manga, giligilani ya unga, 
pilipili nyekundu, unga wa binzari 
nyembamba na ndimu.

 ROSTI 
YA 
FIRIGISI

Maziwa mtindi, 
limao inatosha 
kuitengeneza

Na Mary Geofrey

NAMNA YA KUPIKA
Kwenye firigisi changanya chumvi, pilipili man-

ga, pilipili nyekundu, unga wa binzari nyembam-
ba, unga wa giligilani, tangawizi, vitunguu saumu 
na ndimu.

Weka mafuta kwenye sufuria kisha anza ku-
kaanga firigisi zote pamoja mpaka ziive.

Katakata boga zote kisha weka kwenye firigisi, 
wacha mpaka nyanya ziive zilainike kisha mboga 
yako itakuwa tayari kwa kuliwa.

J
E, umesikia ule msemo unaosema ‘Shingo ya 
Twiga’ ambao unaelezea  jinsi shingo ya mwa-
namke  ambayo ina muonekano mzuri.

Kuwa na shingo nzuri ambayo haina mi-
kato na rangi nyeusi, hufanya mwanamke kuonekana 
mrembo zaidi na anayejipenda.

  Zipo sababu chache ambazo zinachangia mtu 
kuwa na shingo nyeusi na yenye mtazamo usiovutia

Wakati mwingine, tatizo hili linasababishwa 
na  mkusanyiko wa uchafu ambao hufanya ngozi ya 
shingoni kuwa na rangi nyeusi na kukosa ulaini un-
aotakiwa.

Idadi kubwa ya shingo za wanawake zina asili ya 
mikunjo ambayo ngozi huhifadhi vumbi na chembe 
jasho shingoni  kwa hiyo  baada ya muda husababi-
sha ngozi kuwa na rangi mbaya.

MAZIWA YA MTINDI
Ili kuondoa weusi huo, hakikisha unasafisha ngozi 

ya shingo kwa kutumia maziwa ya mtindi.
Unachotakiwa kufanya ni kujisugua shingoni kwa 

mchanganyiko wa maziwa ya mtindi na maji ya limao.
Pia unaweza kutumia sukari iliyochanganywa na 

mafuta ya mzaituni kama ‘scrub’ ya kujichua.
Jinsi ya kufanya kwa njia hizo zote mbili, ni kupaka 

shingoni baada ya kuwa imeoshwa kwa maji safi ya 
uvuguvugu.

Upakaji wake unatakiwa kuwa taratibu hadi unapo-
hakikisha uchafu unatoka.

Lakini kumbuka kufanya hivyo nyakati za usiku tu 
ili kupata matokeo mazuri.

JUMAPILI JANUARI 17, 2021
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Na Elizabeth Zaya

Dondoo njinsi ya 
kupamba nyumba 
mitindo maarufu

K
ILA kona ya chumba iliyo 
tupu ni fursa yako kubuni 
namna ya kuipendezesha.

Wakati unaipendeze-
sha una fursa ya kuitumia pia hata 
kama awali ilikuwa inaonekana 
haiwezi kufaa kwa matumizi.

Zipo njia nyingi za namna ya 
kubuni kutengeneza kona yako 
ikapendeza na hata kupendezesha 
nyumba yako pia.

Njia mojawapo unaweza kua-
mua ukaitumia kama shelfu ya 
kuhifadhia vitabu vyako kwa 
kuitengeneza kufuatisha muundo 
wa kona.

Hii ni moja ya njia nzuri za ku-
fanya kona isiyokuwa na kitu itu-
mike, na shelfu zinaweza kuten-
genezwa kwenda juu karibu ya 

Pendezesha kona 
ya chumba chako 
kubuni mapambo

dari kulingana na mahitaji na uku-
bwa wa kona.

Mbali na shelfu za vitabu, pia un-
aweza kutengeneza kona yako kwa 
ajili ya kuweka mapambo madogo. 
Kona hutumia kutengeneza sehe-
mu ya kufanyia shughuli zako mbal-
imbali za kiofisi au kusomea.

Kumbuka sehemu ya kona ikiten-
genezwa vizuri ni nzuri zaidi na 
hutuliza akili hususani kwa wanao-
soma.

Pia unaweza ukaitumia kona 
kama sehamu ya kutundika picha 
za familia.

Huhitaji ukuta mkubwa kwa 
ajili ya kusambaza picha za familia 
yako badala yake tumia kona hiyo 

kuongeza mvuto na pia usiweke ny-
ingi zikakuharibia mvuto.

Unaweza kuweka ua la mmea 
wa kuoteshwa, shelfu au sanaa zo-
zote na itasaidia kuingiza uoto asili 
ndani ya nyumba kwa sababu mata-
wi yake yatatosha  kuijaza kona 
yenyewe.

Kwenye chumba, kona hiyo un-
aweza kuitengeneza vizuri kama 
sehemu ya kutundikia nguo hasa 
cha kunyooshea nguo au kinacho-
tumika kwa ajili ya kulala.

Hata katika chumba cha wageni 
ambacho mara nyingi huwa sio 
kikubwa, unaweza kuitumia ku-
pachika hata mbao nyembamba 
inayoweza kukutanisha pande zote 

mbili za kuta na hapo ukatundika 
nguo zako na zikakaa katika mu-
onekano mzuri.

Na kwa wenye sebule au vyumba 
vyenye nafasi ndogo, kona inafaa 
pia kuweka sofa hasa la duara lenye 
vipande viwili ambavyo vinaun-
ganika.

Pia unaweza kupendezesha kona 
yako kwa kuweka vinyago ambavyo 
navyo lazima uweke juu ya meza 
ndogo au ukapatengenezea kabati 
au meza ya miguu mitatu.

Ni vizuri zaidi pia ukimtumia 
fundi kukufanya dizaini ya namna 
ya kutumia kona yako kulingana na 
kitu utakachoona kitaipendezesha 
zaidi.

1. Mtindo wa kisasa, 
mtindo huu ni kuwa na 
vitu vichache muhimu 
ambavyo kila kimoja 
kinatumika. 

2: Mtindo wa saresare 
(classic)
Mtindo wa saresare un-
ategemea  mpangilio na 
uwiano. 
Tabia kuu ya mtindo huu 
kuwe na kitovu cha upam-
baji kwa kugawa chumba 

pande mbili na kila kitu 
kwenye upande mmoja 
kinafanana.

3: Mtindo wa kiutamaduni, 
hapa fenicha na mapambo 
yana muonekano wa uta-
maduni wa watu fulani ila 
mapambo si mengi. 

4. Mtindo mchanganyiko, 
mpambaji anachanganya 
mapambo kulingana na 
mitindo ya aina yote.
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HABARI KIMATAIFA

Museveni aongoza, Bobi 
Wine akidai ameshinda urais 
Kampala, UGANDA

TUME ya Uchaguzi nchini 
Uganda, inaendelea kutangaza 
matokeo ya uchaguzi mkuu uli-
ofanyika Januari 14, mwaka huu, 
huku rais aliyeko madarakani, 
Yoweri Museveni akiongoza kwa 
asilimia 61.98.

Hiyo ni kwa mujibu wa ma-
tokeo yaliyotolewa usiku wa 
jana, wakati mpinzani mkuu 
wa Museveni, Robert Kyagu-
lanyi, maarufu kama Bobi Wine, 
mgombea wa urais kwa tiketi ya 
chama cha NUP, akipata asilimia 
30.91.

Aidha, Bob Wine alidai kushin-
da uchaguzi wa urais, dhidi ya 
Museveni, wakati matokeo yaki-
wa bado yanatangazwa na Tume 
ya Uchaguzi.

Tayari matokeo yaliyoten-
gazwa na tume hiyo, yanaone-
sha kuwa Museveni, kiongozi 
wa muda mrefu nchini humo, 
anaongoza.

“Nina uhakika kuwa kumshin-
da Dikteta kwa mbali. Nawaom-
ba Waganda wote kukataa 
udanganyifu.Tumeshinda uch-
aguzi huu, na tumeushinda kwa 
mbali,” aliwaambia wanahabari 
akiwa nyumbani kwake jana.

“Kinachotangazwa ni wizi 
mtupu, tunayakataa.”

Hata hivyo, Mwenyekiti wa 
Tume ya Uchaguzi, Jaji Simon 
Mugenyi Byabakama, alikanusha 
madai ya Bobi Wine.

Matokeo ya mwisho yalitaraji-
wa kutangazwa jana, jioni.

Wagombea wengine wa urais 
hawajafikisha hata asilimia tano 
ya kura, ambazo tayari zimehes-
abiwa. 

Hata hivyo, matokeo ya ngome 
kuu za Bobi Wine maeneo ya 
mji mkuu, Kampala pamoja na 
wilaya jirani bado hayajatanga-
zwa. 

Matokeo rasmi ya uchaguzi wa 
urais yanatarajiwa kutolewa jio-
ni, wakati makazi ya Bob Wine 

30 wapoteza maisha, 15,000 wakosa makazi baada ya tetemeko la ardhi 
Sumawesi, INDONESIA

HUKU nchi ya Indonesia ikien-
delea kutafuta mabaki ya ajali ya 
ndege iliyobeba abiria 62, juzi 
waokoaji walifika katika tukio 
lingine kuwatafuta watu walio-
fukiwa na  vifusi na kuua watu 30.

Wiki iliyopita, ndege iliyobeba 
abiria 62, aina ya Boeing 737 
ya kampuni ya Sriwijaya Air, 
ilipoteza mawasiliano na rada 
dakika nne tu baada ya kuanza 
safari yake ya kuelekea eneo la 
Pontianak, Magharibi mwa Jimbo 
la Kalimantan.

Wiki hii, tetemeko lenye uku-
bwa wa richta 6.2, limetokea Iju-
maa asubuhi na kusababisha ma-
mia ya watu kujeruhiwa.

Maelfu ya watu wengine, hawa-
na makazi yao baada ya tetemeko 
hilo kusababisha hasara katika 
kisiwa hicho.

Kisiwa cha Sulawesi kina his-
toria ya kutokea kwa majanga ya 
tetemo la ardhi na tsunami mwa-
ka 2018 watu zaidi ya 2000 kuli-
poteza maisha baada ya majanga 
hayo mawili.

Mbali na makazi ya watu kupo-
romoka, majengo ya serikali 

ikiwemo hospitali, zimeporomo-
ka pia.

Mwaka 2004, watu 226,000 
walipoteza maisha katika kisiwa 
cha Sumatra baada kutokea kwa 
tetemeko la ardhi.

Uturuki ilichapisha ujumbe wa 
rambirambi kuwafariji wananchi 
na serikali ya Indonesia kufuatia 
vifo vilivyosababishwa na tete-
meko la ardhi lililotokea nchini 
humo.

Katika taarifa iliyotolewa na 
Wizara ya Mambo ya Nje, iliandik-
wa,

“Tumepokea kwa masikitiko 

taarifa za kutokea kwa tetemeko 
la ardhi lenye ukubwa wa kipimo 
cha 6.2 katika mji wa Majene, Ma-
gharibi mwa Sulawesi nchini In-
donesia, na kusababisha vifo vya 
watu wengi na majeruhi.”

Taarifa iliambatana na ujumbe 
wa pole kwa serikali, wananchi 
wa Indonesia, ndugu, jamaa na 
marafiki wa watu waliopoteza 
maisha kwa kuwaombea Mwe-
nyezi   Mungu   awarehemu, 
pamoja na kuwatakia afueni ya 
haraka majeruhi wote wa maafa 
hayo.  

Mwenyekiti wa Wakala wa 

Maafa katika kanda ya Sulawesi 
Magharibi, Darno Majid, ali-
tangaza idadi ya vifo iliongezeka 
hadi 35 kufikia jana.

Hiyo ni Kwa mujibu wa taarifa 
walizopokea awali, baada ya tete-
meko la ardhi kutokea mjini Ma-
jene.

Tetemeko hilo la ardhi lime-
sababisha watu 637 kujeruhiwa 
na zaidi ya wengine 15,000 ku-
hamishwa makazi yao. 

Timu ya utafutaji na uokoaji 
bado inaendeleza juhudi zake ka-
tika mkoa huo.

RFI/TRT

Robert Kyagulanyi almaarufu Bobi Wine.

MATOKEO UCHAGUZI UGANDA:

Brusels, UBELGIJI

UMOJA wa Ulaya (EU), 
umesema kuna uwezeka-
no uhalifu wa kivita ume-
fanyika kwenye jimbo la 
Kaskazini mwa Ethiopia, 
Tigray. 

Mkuu wa Sera za Kigeni 
wa umoja huo, Joseph 
Borrell, alisema wame-
pokea taarifa za kua-
minika kuhusu vurugu za 
kikabila, mauaji, uporaji 
mkubwa, ubakaji, kurud-
ishwa kwa nguvu kwa 
wakimbizi na uwezakano 
wa uhalifu wa kivita. 

Aidha, Borell aliwataka 
viongozi wa Ethiopia, ku-
ruhusu kupatikana kwa 
msaada wa kibinadamu.

Zaidi ya watu milioni 
mbili ni wakimbizi wa 
ndani na wakati watu wa-
naohitaji msaada, na si ra-
hisi kuyafikia maeneo yal-
iyoathirika kwa mapigano. 

Hali hiyo inasababisha 
ugumu katika kutolewa 
kwa msaada wa kibinad-
amu. 

Wakati huo huo, EU, 
umesitisha mpango wake 
kuisaidia bajeti ya Ethio-
pia wenye thamani ya 
euro milioni 88, hadi hapo 
mashirika ya kutoa mis-
aada ya kibinadamu yat-
akaporuhusiwa kupeleka 
misaada Tigray kwa watu 
wenye uhitaji.

DW

EU 
yahofia 
kuwapo 
uhalifu 
wa kivita 
jimbo la 
Tigray

yakizingirwa na askari wa us-
alama na huduma ya mtandao 
wa intaneti zikiwa hazijarejea. 

Bob Wine anaendelea 
kushikilia msimamo wake 
kuyapinga matokeo hayo, na 
tayari zaidi ya asilimia 86 ya 
kura zimekwishahesabiwa.

Museveni (76) anaongoza 
kwa kura 5,303,831 sawa na 
asilimia 58.83 huku mpinzani 
wake, Bobi Wine akiwa na kura 
3,119,965 ikiwa ni asilimia 34.62 
kwa mujibu wa Tume ya Uch-
aguzi Uganda.

Mwenyekiti wa tume, Bya-
bakama alisema kuwa upigaji 
kura ulikuwa kwa amani na 
kusifu mafanikio hayo.

Matokeo hayo yamekuwa 
yakitangazwa licha ya kuzimwa 
kwa mtandao, alisema :Hatu-
tumii intaneti ya ndani ya nchi 
kutangaza matokeo. Tunatumia 
mifumo yetu wenyewe. Msiwe 
na hofu na matokeo licha ya 
kwamba hakuna intaneti,” ali-
waambia waandishi wa habari.

Bobi Wine, alisema baadhi ya 
wawakilishi wake katika vituo 

vya kuhesabia kura walikamat-
wa Alhamisi, na anaamini kuwa 
kuzimwa kwa intaneti kume-
tumika ili kuvuruga uhesabuji 
wa kura. Vilevile ni kama ma-
wasiliano yote yamekuwa na 
shida kwa sababu watu wame-
kuwa na wakati mgumu kutuma 
ujumbe mfupi pia.

“Ningefurahi kuwashirikisha 
video za udanganyifu na kuto-
fuatwa kwa utaratibu lakini 
mpaka intaneti irejeshwe,” Reu-
ters, ilimnukuu Bobi Wine.

RFI/DW/BBC
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SAFU

Ni watu au maisha ndiyo 
yamebadilika?

 MAKALA

Na Magabilo 
Masambu

T
AFAKURI ya kina inahitajika 
ili kutegua kitendawili hiki. 
Kwamba ni watu au mai-
sha ndiyo yamebadilika? 

Pengine vijana wa sasa swali hili 
linaweza kuwa msamiati kwao, kwa-
sababu kama hawakuwahi kuyaishi 
maisha ya zamani kidogo ni vigumu 
kutofautisha maisha tunayoishi leo 
na yale tuliyoishi nyakati zile.

Kwa upande wa pili, watu wenye 
umri mkubwa sasa na waliopata 
nafasi pia ya kuishi vijijini na mijini 
wanaweza kuwa wanaelewa nacho-
zungumza hapa. 

Kwa sasa inaonekana kama mioyo 
ya watu imebadilika sana, ukarimu, 
utu, ubinadamu, upendo, nakad-
halika vinaonekana kama bidhaa 
adimu siku hizi. Wapo wanaodai 
kwamba maisha yamebadilika na 
wapo wanaosema mioyo ya watu 
imebadilika.

Binafsi sjui ni kipi kimetangulia 
kubadilika, kati ya watu au maisha. 
Nachokumbuka sawasawa ni mai-
sha tuliyoishi zamani, japo nilikuwa 
mdogo, lakini nilikuwa naona jinsi 
watu walivyokuwa wanachukuliana.

 Ushirikiano katika mambo mbal-
imbali ya kijamii.

 Leo mambo hayo yamepungua 
sana si vijijini wala mijini hali inayo 
onekana kufanana.

Tofauti ya ushirikiano wa leo na 
ule wa zamani ni kwamba, ushiriki-

ano wa leo hauwezi kuwepo na kui-
marika kama hakuna fedha! Yaani 
leo ili uwe ndani ya ushirikiano la-
zima fedha ndiyo kiwe kiunganishi, 
nje ya hapo hakuna urafiki, udugu, 
wala umoja. 

Leo hata kwenye familia zetu, 
mwenye fedha ndiye mwenye tham-
ani hata akiwa mdogo kuliko wote, 
ndiye mwenye kauli, wengine ni 
wasikilizaji. 

Mapenzi yetu pia kwa wazazi na 
watu wetu wa karibu yamebakia 
kuunganishwa na fedha bila hiyo 
hakuna mapenzi. Wanasema hap-
endwi mtu inapendwa pesa. 

Jambo moja tu nimeliona, likani-
fanya nijaribu kufikiri tulivyokuwa 
tunaishi zamani. 

Siku hizi hata kama mtu ana 
pikipiki yake binafsi akitokeza bara-
barani na hafanyi biashara ya boda-
boda, lakini ukimsimamisha uombe 
lifti atakuuliza una shilingi ngapi, 
kama hauna hautapata lifti! 

Vivyo hivyo hata kwenye magari. 
Leo mtu anakwenda kanisani 
anawapita waumini wenzake gari 
likiwa tupu, wanatoka kanisani 
anarudi bila kumpakiza yeyote kwe-
nye gari na wanatoka kanisani hapo. 
Kuna wakati tunajitetea kwamba 
watu siku hizi wamebadilika, un-
aweza kupakiza jambazi! 

Ni kweli, lakini hata majirani zako 
unaokwenda nao kanisani ni ma-

jambazi? 
Nakumbuka zamani kwenye fa-

milia watu walikuwa wanalelewa na 
wanapata maisha wakiwa kwenye 
familia ambazo si zao. Kitu kizuri 
ni kwamba hata walipofanikiwa ha-
wakusahau kurudisha fadhila kwe-
nye familia hizo kama shukrani za 
kulelewa, waliishi kama watoto wa 
familia hizo maisha yao yote.

Lakini leo ni kwa kiasi gani tunap-
enda kuwa na watu kwenye familia 
zetu? Wale wanaosaidiwa kwenye 
hizi familia ni kwa kiasi gani pia wa-
nathamini na kutambua michango 
hiyo baada ya mafanikio? Je, ni hali 
ya maisha imekuwa ngumu kutimi-
za mahitaji ya watu wasio sehemu 
ya familia? Kuna maswali mengi am-
bayo sina hakika kama yana majibu 
ya moja kwa moja.

Ni kweli inawezekana ugumu wa 
maisha unaweza kuwa umechangia 
hali hii kujitokeza. Lakini tusikubali 
kamwe udugu wetu kama Watanza-
nia uendelee kufa taratibu mwisho 
wake utakuwa mbaya. 

Tumeshafikia mahali watu tunai-
shi nyumba moja, lakini hatufaha-
miani na wala hatuoni umuhimu wa 
kufanya hivyo. 

Utasikia kila mmoja na mpango 
wake, mkisalimiana ni kwa bahati 
mbaya. 

Nyumba za mageti. Ni kweli 
kwamba tunajenga nyumba na 

kuweka kuta ndefu kwaajili ya us-
alama wetu, swali, nani anaondoa 
usalama huo? Jibu ni Watanzania 
wenzetu. Kwa hiyo kumbe sisi we-
nyewe tumekuwa hatari kuliko 
wanyama pori, kiasi cha kuwekeana 
kuta. Pamoja na usalama huo, lakini 
lazima tufahamu kwamba tunaen-
delea kutengeneza kizazi chenye 
ubinafsi wa hali ya juu na hata us-
alama wetu unakuwa mdogo kwa 
sababu ya ubinafsi huohuo.

Nyumba zisizo na kuta ndefu 
tulipokuwa watoto zilituwezesha 
kucheza pamoja na kutufanya tu-
pendane kutokea wadogo na kujen-
ga umoja wetu tukiwa watu wazima. 
Leo hali ikoje? Mtoto anamjua baba, 
mama na nduguze tu akiwa kiongozi    
huyu atawafikiria wengine kweli?

Tujitafakari upya, ni kweli maisha 
yamekuwa magumu, lakini fedha 
bado haiwezi kutatua kila kitu. Kwa-
sababu hata wenye fedha nyingi 
hawajawahi kumaliza changamoto 
walizonazo, bado wanapambana 
mpaka kifo kiwakute. Maisha ni 
hayahaya tutafute polepole huku 
tukiyafikiria maisha ya wengine pia. 
Utu na thamani ya binadamu ni kub-
wa zaidi kuliko fedha.

0689157789
magabilomjalifu@gmail.com
ARUSHA-TANZANIA

Dar Jazz ilikuwa Simba, 
Western Jazz, Yanga

 BURUDANI ILIYOTIKISA ENZI HIZO

Na Adam 
Fungamwango

Nasikia hii ipo 
hata Afrika 
Kusini. Pamoja na 
matatizo yao yote. 
Lakini mashabiki 
wa timu pinzani, 
Orlando Pirates 
na Kaizer Chiefs 
nao vile vile wao 
kama Wazanzibari. 
Nao pia wakakaa 
pamoja wakati 
timu zao zina-
pambana kwenye 
‘dabi’ yao.

Leo hata kwenye 
familia zetu, 
mwenye fedha 
ndiye mwenye 
thamani hata 
akiwa mdogo 
kuliko wote, 
ndiye mwenye 
kauli, wengine 
ni wasikilizaji. 
Mapenzi yetu pia 
kwa wazazi na 
watu wetu wa 
karibu yamebakia 
kuunganishwa na 
fedha bila hiyo 
hakuna mapenzi.

N
ILIKUWA naangalia fainali 
ya Kombe la Mapinduzi mji-
ni Zanzibar. Nilifurahishwa 
sana na tabia au utamaduni 

wa watu wa Zanzibar. Maana nasikia 
hata ustaarabu ulianzia Mashariki na 
Kati na kuteremka taratibu hadi Visi-
wani na baadaye ukaingia Bara.

Ni kwamba mashabiki wa Simba na 
Yanga walikuwa wamechanganyika. 
Wamekaa sehemu moja. Wanaongea 
pamoja. Wanafurahi pamoja. Wa-
nakunywa juisi pamoja. Ngoma ina-
pigwa hiyo hiyo ndiyo wanaocheza 
mashabiki wa Simba na Yanga, waki-
wa hapo hapo. Hawagusani, wala ku-
nyoosheana vidole vya macho.

Wameshangilia hadi mechi ilipoi-
sha. Waliotwaa ubingwa wakafurahia 
kombe lao, na waliofungwa wakare-
jea majumbani taratibu. Hakukany-
agwa hata sisimizi.

Nasikia hii ipo hata Afrika Kusini. 
Pamoja na matatizo yao yote. Lakini 
mashabiki wa timu pinzani, Orlando 
Pirates na Kaizer Chiefs nao vile vile 
wao kama Wazanzibari. Nao pia 
wakakaa pamoja wakati timu zao 
zinapambana kwenye ‘dabi’ yao. Ni 
kama mtoko vile wa kifamilia. Wa-
nakaa baba Simba, mama Yanga, wa-
toto nao wamechanganyika, ili mradi 
tu raha juu ya raha.

Hali hii haipo Bara. Hasa kwa kizazi 
cha sasa. Wenyewe tayari wamesha-

geuza ushabiki wa Simba na Yanga 
kuwa ni uhasama. Simba na Yanga 
zikicheza kwenye Uwanja wa Taifa, 
jijini Dar es Salaam, shabiki wa timu 
moja akajichanganya kwenye sehemu 
nyingine inakuwa ni kama kujitafutia 
kifo.

Atapigwa, atachaniwa jezi na kupa-
ta kila aina ya madhila. Eti mashabiki 
wa Simba wanakaa kwao na wa Yanga 
kwao. Hakuna kuchanganyika.

Huko mitaani ngumi zinafumuka. 
Watu hawataki kutaniwa. Wanataka 
kutania wao tu.

 Hawajui historia ya timu hizi. Moja 
kati ya sababu ya kuundwa kwa timu 
hizi, mbali na mambo ya kudai Uhuru, 
ilikuwa ni kudumisha undugu, upen-
do na kusaidiana. Pia ilikuwa ni sehe-
mu ya kukutana kwa ajili ya burudani.

Zamani timu moja ikifungwa, basi 
mashabiki wa timu nyingine watapika 
hata pilau na kuwaita waliofungwa ili 
wale. Watanunuliwa na vinywaji, wa-
takuwa wanakula, lakini wanataniwa 
na kusimangwa. Huo ndiyo utani wa 
zamani. Siku hizi ni matusi, kejeli 
na vitisho kwenda mbele. Si kwa ali-
yeshinda au aliyefungwa. Hakuna al-
iye mbele wala aliye nyuma. Mwisho 
wa yote ni ngumi.

Utani wa jadi unaelekea kwisha, 
unataka kubaki uhasama. Nenda kwe-
nye mitandao ya kijamii. Huyu ana-
tania, lakini wengine wanamtukana. 

Hawataki kutaniwa. Huu sio ule ush-
abiki wa zamani wa timu hizo mbili. 
Zamani ushabiki wa Simba na Yanga 
haukutofautiana na ule wa makabila 
mbalimbali ya nchini Tanzania. Hata 
kwenye msiba wa mashabiki hao, 
mashabiki wa upande mwingine 
ndiyo wanaubeba zaidi kuwafariji 
wenzao.

Nimefurahishwa zaidi na mashabi-
ki wa klabu za Simba na Yanga mkoa-
ni Kigoma. Hii si mara ya kwanza wala 
ya pili kuona. Mashabiki wa Yanga 
baada ya kushinda Kombe la Mapin-
duzi, waliwapikia msosi mashabiki wa 
Simba, wanawanyoa nywele na kuwa-
paka unga mwili mzima. 

Wakawapa chakula wale wakiwa 
weupe kwa kupakwa unga, huku 
wakiwa vipara. Hata wa Yanga nao 
walifanywa hivyo hivyo siku walipo-
fungwa mabao 4-1 kwenye Kombe na 
Mapinduzi. Huu ni utamaduni mzuri 
sana na wameurithi kutoka kwa ma-
babu zao. 

Kutokana na historia ya nchini hii, 
wananchi wake wameganyanyika 
sehemu mbili kuu kwenye masuala 
ya soka. Ni Simba na Yanga tu. Hata 
familia zimegawanyika hivyo. Lakini 
cha ajabu unakuta badala ya kuwa 
utani unakuwa kama ugomvi, wakati 
hata nyumbani timu ya upande wa 
pili wapo.

Utamtukana vipi shabiki wa Simba, 

wakati mkeo anaipenda timu hiyo 
hiyo? Unampiga vipi shabiki wa Yan-
ga, wakati nyumbani watoto wako pia 
ni Yanga?

Zamani hata bendi zilinasibishwa 
na upenzi wa timu hizo kuu mbili. Dar 
es Salaam Jazz au Dar Jazz iliyokuwa 
inatumia mtindo wa ‘Majini wa Ba-
hari’, ‘Dar Sengo’ na ‘Mundo Kamata’ 
iliyoanzishwa kati ya mwaka 1919 na 
1920, ilikuwa ina unasaba na klabu 
ya Simba, huku  Western Jazz wana 
‘Saboso’ iliyoanzishwa mwaka 1944 
ikitajwa kuwa na uswahiba na Yanga.

Hata hivyo, haimaanishi kuwa 
mashabiki wa Simba hawakuwa wa-
nakwenda kusakata rhumba la Sa-
boso, wala wa Yanga kwenda Mundo.

Walikuwa wanachanganyika, wen-
gine huku leo na wengine kesho wa-
nakwenda kule. Hata wanamuziki wa 
bendi hizo mbili, nao walikuwa timu 
tofauti, na wala haikulazimisha kuwa 
mwanamuziki wa Western awe Yanga 
na wa Dar Jazz awe Simba.

Cha kufurahisha ambacho 
mashabiki wa kizazi cha sasa inabidi 
waige ni kuwa, wachezaji wa Simba 
walikuwa wanakwenda kwenye 
ukumbi wa klabu ya Yanga kucheza 
dansi, na wa Yanga pia wanakwenda 
kwenye klabu Simba kucheza dansi 
na hakukuwa na uhasama wowote. 
Sidhani kama leo hii inawezekana. 
Kuna mahali tunakosea.
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ilikuwa inafanya kazi zaidi ya uwezo 
wake wa kawaida. Kazi kubwa aliyoi-
fanya kugundua mtoto wa Neema, 
ametekwa na kupelekwa wapi.

Alikuwa na uhakika kuwa ni yeye 
pekee ndiye aliyejua mtoto huyo 
amepekwa wapi, ukiondoa mwende-
sha bodaboda ambaye yeye ali-
chokua anajua ni kulikimbiza gari tu. 
Hakujua mle ndani mna nani na kwa 
nini yeye aliamua kulifuatilia.

Baada ya hapo hakuna ninach-
oendelea. Alijiuliza kama aende ku-
piga ripoti polisi? Wazo hilo kwa sasa 
hakuliona kuwa la msingi sana kwa 
sababu yeye si mhusika.

“Ulijuaje kama na wewe siyo mmo-
ja wao?” Ni swali ambalo alilliogopa 
kutoka kwa askari polisi.

Alichofanya yeye ni msaada. Kil-
ichomsukuma zaidi ni kwa sababu 
anamfahamu mama wa mtoto. Nee-
ma ni mwanamke ambaye amejaa 
moyoni mwake. Anampenda mno. 
Tatizo tu ni mke wa mtu. Aliheshimu 
ndoa yake. Lakini bao haikuwa kigezo 
cha yeye kutoonyesha upendo kwa 
msaada kama huo.

Kuna wanaume wanawapenda 
wanawake. Baada ya kuwatokea na 
kuambiwa tayari ni wachumba za 
watu, au ameolewa, basi wanajiten-
ga nao kabisa. Hata salamu hakuna. 
Hawataki hata kuwasalimia wakati 
mwingine. Wanawanunia bila saba-

bu. Hata kama alikuwa anamnunulia 
soda au chakula, anaacha kabisa.

Siyo kwa sababu anaheshimu ndoa 
yake. Ni hasira tu na wivu wa kuona 
hatopata kitu tena.

Kwa Jerry haikuwa hivyo. Aliende-
lea kuwasiliana na Neema, ingawa si 
kwa kiwango kile cha mwanzo kabla 
ya kuambia ukweli.

Bado alitoa msaada wa lifti na vitu 
vingine kama ikihitajika. Ni kwa saba-
bu tu alimpenda tu mwanamke huyo 
bila hata yeye mwenyewe kujua am-
empenda kwa sababu gani.

Pamoja na yote hayo, aliheshimu 
ndoa yake, hivyo hakumrubuni kum-
saliti mumewe.

Ni siku ya Jumapili ambayo hak-
wenda kazini. Alikuwa asubuhi ny-
umbani. Bado hakuwa amebahatika 
kuoa. Alishawahi kumwambia Neema 
kuwa kama ingekuwa hajaolewa, basi 
ni yeye ndiyo angemuoa.

Neema alibakia anacheka tu. 
“Ndiyo hivyo tena umeshachelewa. 
Tungekutana miaka mitatu iliyopita, 
saa hizi ningekuwa mkeo.” Alijibu 
huku akicheka. 

Ni kicheko ambacho kilikuwa ki-
chungu kwa Jerry. Hakuwa na matu-
maini tena ya kumpata Neema.

Nia yake ilikuwa kwanza kutaka 
kuongea na Neema kuhusu jambo 
hile na si mtu mwingine yoyote.

Atakapoongea naye, ndiyo watajua 

A
kili ikaenda mbali zaidi 
na kudhani kuwa huen-
da mkewe anamfahamu 
mtekaji. Kama si hivyo 

mkewe kuna kitu amefanya ambacho 
hakifahamu ndicho kimesababisha 
mtoto atekwe.

“Mimi haiingii akilini. Isijekuwa ni 
bwana ‘ako, alikuwa anakudai mtoto, 
akaamua kufanya hivyo?” Hatimaye 
Ben akatapika nyongo.

“Unanitukana ee baba Diana. Yaani 
umefika sehemu ya kuniona mimi 
ni mwanamke na kujitembeza huko, 
halafu nimepata mimba nimekuletea 
wewe na sasa wananidai mtoto kwe-
li?” Neema alianza kulia.

Neema alilia na mengi. Kwanza ha-
jui hatma ya mtoto wake. Kwa siku 
ya pili sasa, amelala wapi. Anaishi 
vipi? Anakula wapi. Yuko hai au? Hii 
ilikuwa inamfikirisha na kumkosesha 
raha na kulia mara kwa mara, licha ya 
kwamba tayari wameshapiga ripoti 
kwenye kituo cha polisi Keko.

Sasa imekuja hii ya mumewe 
kutoamini kama ni utekaji wa kawai-
da au una makandokando ya map-
enzi nyuma yake.

Neema anaamini kuwa hakuna kitu 
kama hicho, kwani hakuwahi kuwa 
na mpenzi yoyote jijini Dar es Salaam 
tangu akaingia akitokea Mbeya.

Na hata huko Mbeya, alikuwa na 
mpenzi ambaye hakuwa anatembea 
naye kizembezembe hadi kupata 
ujauzito.

Alipoingia Dar alikutana na Ben na 
kuishi kwa mwaka mmoja tu kabla ya 
kufunga ndoa.

“Usilete mkosi baba Diana. Hapa 
yenyewe hatujui hatma ya mtoto. 
Nimeumia sana mimi, nalia usiku ku-
cha, wewe nawe unazidi kuniumiza.”

Ben alijua amekosea. Lakini haku-
wa na la kusema wala la kufanya. 
Ujumbe ulikuwa umefika. 

Neema alikuwa anahitaji kujua hat-
ma ya mtoto wake Diana. Ben haku-
taka kujua hatma tu. Alitaka kwenda 
mbali zaidi. Hata kama atapatikana 
akiwa hai, lakini alitaka kwenda zai-
di ya hapo. Alitaka kujua kwa nini 
alitekwa. Kwa nini alitekwa yeye 
akiwa ndani ya mamilioni ya watoto 
waliopo Dar es Salaam. Nani aliyem-
teka? Na ana uhusiano gani na mtoto 
huyo, pamoja na mama yake?

***************************

Kwa siku tatu sasa, akili ya Jerry 

Neema 
alibakia 
anacheka tu. 
“Ndiyo hivyo 
tena ume-
shachelewa. 
Tungekutana 
miaka mitatu 
iliyopita, saa 
hizi ningeku-
wa mkeo.” 
Alijibu huku 
akicheka. 
Ni kicheko 
ambacho 
kilikuwa 
kichungu kwa 
Jerry. Hakuwa 
na matumaini 
tena ya kump-
ata Neema.

Nina jambo langu-5
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MILIO mitatu ya risasi ilisikika maeneo ya Keko Bora jijini Dar es Salaam. Sauti hizo za risassi 
zilifanya watu kutimua mbio na kutafuta chaka la kujificha. Kila mmoja alidhani ni majambazi 
waliovamia kwa ajili ya kupora pesa dukani au kwenye vibanda vya mawakala wa kampuni 
za simu. Haikuwa hivyo. Aliyedhaniwa kuwa ni jambazi alichofanya ni kumpora mwanamke 
mtoto mwenye umri wa mwaka mmoja tu na kuondoka naye akiwa kwenye gari aina ya 
IST. Huyu jamaa aliyefanya hivyo ni nani? Ni kwa nini aliyemteka mtoto? Mtoto ni wa nani? 
Mwanamke aliyeporwa mtoto anamfahamu mporaji? Fuatilia kisa hiki kitamu, cha kusisimua 
na kuhuzunisha.

INAENDELEA JUMAPILI

Na Adam Fungamwango
(0716 350534) nini cha kufanya.

Wazo la kumpigia moja kwa 
moja na kumtaarifu jambo lile nalo 
hakukubaliana nalo.

Ni kwamba huenda mumewe an-
gekuwepo. Halafu angemwambia, 
wangeweza kufanikisha hayo yote 
mtoto akapatikana.

Lakini baadaye, mwanaume ni 
mwanaume tu, siku isiyo na jina 
mumewe anaweza akamuuliza, yule 
alikuwa ni nani? Na kwa nini aliamua 
kufanya kazi hii yote ya hatari? Nia ili-
kuwa ni ni kutoa msaada huo wote? 
Na mlikutana naye wapi? Mnajuana 
naye vipi?.

Hilo ndilo lilimtisha na kumfanya 
asite kumpiga simu ya moja kwa 
moja. 

Akakumbuka tukio moja ambalo 
jamaa alifungwa jela miaka 10, lakini 
mkewe anapigana kufa na kupona 
kuhakikisha mumewe anatoka. 
Akatembea na ofisa mmoja mkubwa 
wa magereza ambaye alimrubuni na 
kumwambia akifanya hivyo, mumewe 
atatoka. Na kweli ikawa hivyo. Mke 
hakumwambia mumewe. Ikawa siri.

Lakini duniani hakuna siri ya watu 
wawili, mume akajua. Badala ya ku-
furahi kuwa mkewe amefanya mbinu 
yeye ametoka kwenye kifungo amba-
cho angekaa ndani miaka 10, badala 
yake akakaa miezi minne tu, akam-
piga mkewe na kumsemea maneno 
ya dhihaka.

Ingawa ndoa iliendelea, lakini il-
imuumiza sana mume. Hiyo ndiyo 
tabia ya wanaume. Ndiyo maana 
alihofia. Alichoona kwanza kina-
choweza kumsaidia ni kutuma meseji 
ya salaam.

Ikajibiwa baada ya dakika tano. 
Akauliza kama mumewe yupo. 
Akajibiwa ametoka kidogo. Akampi-
gia. Baada ya salamu, Neema alitiriri-
ka jinsi alivyoporwa mtoto na sasa 
ana wiki zima yupo nyumbani.

Jerry hakumwambia chochote juu 
ya alichokiona, badala yake akam-
taka waonane. “Naomba ukiwa na na-
fasi kesho au kesho kutwa tukutane, 
tuongee.” “Nini tena Jerry?”

“Hilo suala la mtoto. Siyo mana na-
jua aliyemteka, ila naweza kukusaidia 
jinsi gani ya kufanya ili tujue mtoto 
yuko wapi.”

“Mmmmh, basi kesho asubuhi.”
“Lakini naomba jamaa asijue lolote. 

Tukutane mimi na wewe tu sawa?”
“Sawa Jerry, kama ni kweli, 

nitashukuru sana.”
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MSANII wa HipHop, Stamina, amesema 
hivi karibuni anakuja  na Albam yake 
yenye ngoma kali.

Akizungumza katika kipindi cha 
Planet Bongo ya East Africa Radio, 
amesema ngoma yake mpya aliyo-
washirikisha rapa mkongwe Prof Jay 
pamoja na One Six itakuwamo katika 
Albam hiyo.

‘’Ninatoa Album hivi karibuni na 
itakuwa na nyimbo 8 japo jumla zitaku-
wa 10 ukijumlisha pamoja na Outro’’, 
amesema.

MKONGWE wa muziki wa Bongo Fleva, 
Chege, amejaribu kufanya kile ambacho 
wengi kimewashinda kwa kuwakalisha 
chini na kuwapatanisha Diamond, Ali 
Kiba na Harmonize.

Kupitia wimbo wake mpya uitwao 
‘Burudani’, Chege katika mashairi yake 
amesikika akiimba huku akiwataka 
wasanii hao kumaliza tofauti zao ili 
kusogeza muziki wa Bongo Fleva.

“Wakati naandika wimbo wa Burudani 
najua ni kitu ambacho hakiwezekani 
lakini mawazo yangu yalisimama na 
kukumbusha watu kupendana, hakuna 
kitu kizuri kama ukiwa unaongea bado 
upo hai, kwa hiyo wimbo wangu wa 
Burudani ulikuwa na lengo la wasanii 
wenzangu tunatakiwa tuwe na mipaka 
ya kibinadamu” amesema Chege.

Stamina aja na 
Albam yenye 
ngoma 8

Chege utauweza 
mfupa 
walioshindwa 
wenzako?

YUPI BABA 
MZAZI WA 
DIAMOND?

U
TATA unazidi kuhusu 
baba halali wa mwa-
namuziki wa Bongo 
Fleva nchini, Diamond 

Platnumz,  baada ya mzee Abdul 
Juma, kutoa ushahidi kuwa mim-
ba ya msanii huyo ilitungwa kiny-
ume na matarajio ya wazazi wote 
wawili.

Akizungumza kupitia ma-
hojiano yake na Zawadi Mke-
tema, mzee Abdul amesema 
anashangaa kusikia mama wa 
Diamond, akisema mtoto huyo 
si wake na badala yake kupewa 
Salum Iddy Nyange, ikiwa hatua 
zote za kutungwa kwa mimba 
ya Diamond, anazifahamu na 
anakumbuka mengi.

“Unajua ninashangaa sana, 
lakini yeye kama kasema mimi 
sio baba wa Nasib, nakubaliana 
naye lakini ajue nafahamu 
hata utungaji wa mimba wa 
mtoto yule. Alipopata ujauz-
ito wake wote hatukutarajia 
lakini nilikubali kulea mimba 
hadi mtoto kwa miaka yote,” 
amesema mzee Abdul.

Amesema yote yanay-
oendelea kwa sasa inato-
kana na jeuri ya fedha, 
lakini kwa upande wake 
anamuachia Mungu kwa 
sababu hakuna ana-
chokipata kutoka kwa 
Diamond Platnumz.

Jumapili Januari 17, 2021
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HABARI MICHEZO

LONDON, England 

HATIMAYE safari rasmi ya ukocha 
kwa aliyewahi kuwa nahodha wa 
klabu ya Manchester United na 
Timu ya Taifa ya England, Wayne 
Rooney imeanza.

Rooney baada ya kurejea Eng-
land akitoka Marekani kwenye 
klabu ya DC United, alitua Derby 
County wakati ikiwa chini ya Ko-
cha Mkuu, Philip Cocu. 

Baada ya mambo kutomwen-
dea vizuri Cocu na hatimaye aka-
ondolewa, Rooney alikabidhiwa 
jukumu la kuongoza timu hiyo 
kwa muda akiwa kama kocha 
mchezaji.

Aliiongoza Derby akiwa kama 

kocha wa muda kwa kipindi ki-
fupi na sasa ametangazwa rasmi 
kama kocha mkuu wa klabu hiyo. 

Kukabidhiwa jukumu la kuwa 
kocha mkuu kumeendana na 
kustaafu kucheza soka.

Rooney anatundika daluga aki-
wa kama mchezaji mwenye heshi-
ma kubwa kwenye Timu ya Taifa 
ya England na Manchester Unit-
ed, na atakumbukwa kwa umahiri 
wake wa kuzifumania nyavu am-
bapo anatambulika kama mfun-
gaji bora wa muda wote kwenye 
timu hizo.

Rooney atasaidiana na Liam 
Rosenior, Shay Given na Justin 
Walker katika benchi la ufundi la 
Derby County.

LONDON, England 

K
OCHA wa Tottenham Hotspur, 
Jose Mourinho amesema kiun-
go, Dele Alli, hana furaha katika 
klabu yake hiyo, wakati tetesi 

mbalimbali zikimhusisha kuihama timu 
hiyo katika dirisha hili dogo la usajili.

Alli amepoteza namba katika kikosi 
cha kwanza tangu Mourinho alipochu-
kua mikoba ya kukinoa kikosi hicho 
msimu uliopita, huku akimtoa kabisa ka-
tika mipango yake ya msimu huu.

Kiungo huyo wa England amecheza 
mechi nne tu katika ligi msimu huu aki-
wa amecheza jumla ya dakika 74 katika 
mechi zote.

”Sio kila timu itakuwa na wachezaji 
wenye furaha katika chumba cha kub-
adili nguo, labda kocha huyo awe na 
bahati na miujiza katika mikono yake,” 

alisema Mourinho akinukuliwa na Sky 
Sport.

”Unaweza kuwa na wachezaji 
ambao hawana furaha, lakini wa-

najua wajibu wao ni kufanya 
kazi, kazi, kazi, lakini kuna 

ambao hawana furaha na wa-
nadhani sio kazi yao kupam-

bana na kufanya kazi kila 
dakika kwa ajili ya timu.

“Swali kuhusu kub-
adilishana Dele na 
mchezaji mwingine 

siwezi kulijibu, siko 
tayari kulijibu, la-
kini najua jinsi ya 
kulijibu.”

LIVERPOOL, England 

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, 
amesema Manchester United sio “wan-
yonge” kuelekea mchezo unaowakutan-
isha wababe hao wawili wanaoongoza 
katika msimamo wa Ligi Kuu England, 
leo Jumapili.

Wekundu hao wanawakaribisha 
wapinzani wao wa jadi pale Anfield 
huku wakitambua ushindi utawapa 
motisha katika kuelekea kutetea 
ubingwa wao wa EPL.

United wanaelekea kule Mer-
seyside kama viongozi wa ligi, na 
watakuwa na tofauti ya alama sita 
endapo watapata ushindi wao wa 
kwanza pale Anfield tangu mwaka 
2016.

“Sisi ni wapinzani, wao ni 
mabingwa,” amesema Kocha 
Manchester United, Ole Gunnar 
Solskjaer wakati akizungumza 
na waandishi wa habari kuele-
kea mchezo huo. 

Lakini kwa upande wake 
Klopp ameweka wazi United 
sio wanyonge na hivyo mch-
ezo huo utakuwa mgumu 
kweli kweli.

“Nimekuwapo England 
kwa miaka mitano na Man-
chester United hawajawahi 
kuwa wanyonge. Hawawezi 
kuwa. Ipo hivyo,” alisema Klopp 
akiwaambia waandishi wa habari.

“Siku zote ni timu bora, wachezaji 
bora, na wana kocha bora. Siku zote 
wapo hivyo na sasa wanaongoza ligi.

“Hawawezi kuwa wanyonge, lakini 
tunacheza nyumbani hatujioni kama 
wageni au vyovyote eti kwa sababu 
wapo juu yetu. Tunahitaji kumiliki mch-
ezo,” aliongeza Klopp.

“Kikubwa ni kwamba tunatakiwa ku-
ingia mchezoni tukiwa na fikra chanya 
na kuhakikisha kwamba, tunaweza 
kupata ushindi kwa namna yoyote.”

Rooney atundika daluga, 
awa kocha mkuu

MOURINHO 
ASEMA DELE 

HANA FURAHA

Klopp: 
United sio 
wanyonge



RICE AGOMBEWA

MANCHESTER United wapo kwenye mbio moja na 
Chelsea kuwania kumsajili kiungo wa kati wa West Ham, 
Declan Rice mwenye umri wa miaka 22, msimu ujao. 
(ESPN)

MILAN WAMTAKA FIKAYO

AC Milan wanataka kupewa nafasi ya kumnunua 
mlinzi wa Chelsea na England, Fikayo Tomori ikiwa 
watamsajili kwa mkopo mwezi huu. Klabu hiyo ya Italia 
huenda wakalipa karibu pauni milioni 26 kumpata nyota 
huyo mwenye umri wa miaka 23. (Guardian)

DRINKWATER KUONDOKA

KIUNGO wa kati wa Chelsea, Danny Drinkwater (30), 
anakaribia kutia saini mkataba wa mkopo kujiunga na 
klabu ya Kasimpasa ya Uturuki, baada ya nyota yake 
kufifia tangu alipotua Stamford Bridge kwa uhamisho wa 
pauni milioni 35 kutoka Leicester mwaka 2017. (Mail)

UCHAGUZI WA BARCA 

WAGOMBEA watatu wa urais wa Barcelona wame-
kubaliana kuahirishwa kwa uchaguzi kutoka Januari 24 
hadi Machi 7, baada ya masharti mapya ya kukabiliana na 
virusi vya corona. (AS)

LACAZETTE KUTIMKA

KOCHA wa Atletico Madrid, Diego Simeone, anatafa-
kari uwezekano wa kumsajili mshambuliaji wa Arsenal 
na Ufaransa, Alexandre Lacazette, baada ya uhusiano wa 
nyota huyo mwenye umri wa miaka 29 na kocha wake, 
Mikel Arteta kuyumba. (AS)

JOSHUA ANUKIA EVERTON

EVERTON wanataka kumsajili kwa mkopo mshambu-
liaji wa Bayern Munich, Joshua Zirkzee mwenye umri wa 
miaka 19, na huenda baadaye wakamnunua jumla. (Mail)

MILITAO KUTUA BAYERN 

BAYERN Munich imewasiliana na Real Madrid kuhusu 
kumsajili mlinzi wa Brazil, Eder Militao ambaye ana umri 
wa miaka 22, kama mbadala wa David Alaba (30), anay-
eelekea kujiunga na miamba hao wa Hispania. (Goal)

BALOGUN AINGIA SOKONI

KUNA timu tatu zinawania kumsajili straika wa Arse-
nal, Folarin Balogun mwenye umri wa miaka 19, ingawa 
washikabunduki hao wana matumaini nyota huyo wa 
England atabadili uamuzi na kusaini mkataba mpya. 
(Guardian)

JUVE, ATLETICO VITANI

KLABU ya Marseille ipo kwenye mazunguzo na Napoli 
juu ya dili la kumsajili straika wa Poland mwenye umri 
wa miaka 26, Arkadiusz Milik, ambaye pia anawaniwa na 
Juventus na Atletico Madrid. (Goal)

BROM YAMWANIA DIAGNE

WEST Brom inawania kumsajili straika wa Galatasaray 
na Timu ya Taifa ya Senegal, Mbaye Diagne mwenye 
umri wa miaka 29. (Sky Sports)

ZISIKUPITE

HABA
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DONDOO ZA SOKA 
MAGAZETI YA ULAYA

MANCHESTER, England

P
EP Guardiola amekubali 
kuwa mlinzi, Eric Garcia am-
baye ana umri wa miaka 20, 
anaweza kuondoka Manches-

ter City mwezi huu.
Mchezaji huyo ambaye yuko katika 

mwaka wa mwisho wa mkataba wake 
hapo Etihad, ameonyesha nia ya 
kutaka kuondoka na alikuwa akihu-
sishwa na kurejea kwenye klabu yake 
ya utotoni ya Barcelona.

Raia huyo wa Hispania kwa sasa 
anaruhusiwa kuzungumza na klabu 
yoyote kuhusu mpango wa uhamisho 
wa msimu wa majira ya joto, lakini 

kumekuwa na ripoti zinazoonyesha 
kwamba Barca inaweza hata kukamil-
isha makubaliano ya uhamisho mwe-
zi huu.

Guardiola hajui Garcia
 atakaa kwa muda gani 

kwenye dimba la Etihad,
 na alipoulizwa ikiwa

 uhamisho huo unaweza
 kutokea, alisema: “Natu-

maini siyo, lakini labda 
watu wa Barcelona wana-

jua zaidi yangu. Sijui ni nini
 kitatokea lakini labda kita-

tokea.”

Garcia amerejea tayari kwa pam-
bano dhidi ya Crystal Palace kwenye 
Ligi Kuu England Jumapili hii, baada 
ya kurudi mazoezini akimalizana na 
kuwa karantini kwa sababu ya corona.

Walinzi wa kati wenzake, Aymeric 
Laporte na Nathan Ake ni majeruhi 
na mshambuliaji, Sergio Aguero bado 
anajitenga baada ya kubainika aliku-
wa  karibu wa mtu ambaye amepati-
kana na virusi vya corona.

Guardiola katika mkutano na 
waandishi wa habari amesema an-
adhani Eric atarejea. Pia Nathan na 
Ayme bado hawajawa sawa, Sergio 
pia ni changamoto. Wengine nadhani 
wako sawa.

    Ni baada ya nyota huyo kuhusishwa na 
mpango wa kurejea Barca ambapo ni klabu...

HABARI MICHEZO
Jumapili Januari 17, 2021

GUARDIOLA HAJIAMINI
ATAMBAKIZA GARCIA
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Na Adam Fungamwango

KATIKA kuonyesha Mbeya City haitaki 
mzaha kwenye mzunguko wa pili wa Ligi 
Kuu Tanzania Bara, imeongeza wachezaji 
wapya nane ambao ni wazoefu ili kuhakik-
isha timu hiyo haishuki daraja msimu huu.

Kipa wa zamani wa Simba na Yanga, 
Ally Mustapha ‘Barthez’ na mshambuliaji, 
Juma Luizio ni baadhi ya wachezaji wal-
ioongezwa katika kipindi cha dirisha dogo 
ambacho kilimalizika juzi usiku.

Katibu Mkuu wa Mbeya City, Emmanuel 
Kimbe, aliwataja wachezaji wengine am-

bao wameongezwa kwenye kikosi hicho 
ni Jamal Mwambeleko, David Mwasa, Yayo 
Kato, Touya, Jean Didier, Pastor Athanas 
na Hamisi Thabit.

“Tumeongeza baadhi ya wachezaji kwa 
matakwa ya kocha wetu ambaye alikuwa 
anataka wachezaji wenye uzoefu na ligi hii 
ili kupambana na aina za mechi ambazo 
zinahitaji wachezaji wa aina hiyo,” alisema 
Kimbe.

Katibu huyo alisema Kibu Denis am-
baye ilidaiwa anatakiwa na klabu za Azam 
FC na KMC bado ni mchezaji wao na 
uongozi haujafanya uamuzi wa kumuuza 

kwa sasa mpaka pale watakapopokea ofa 
nono.

“Huyu (Kibu), yuko kwenye malengo 
yetu, hatumuuzi na haendi popote. Ila 
kama tutaona ofa yenyewe ni nono zaidi 
kiasi kwamba inaweza kutufanya tufikirie 
vinginevyo sawa, lakini kwa hivi hivi tu, 
hapana,” alisema katibu huyo.

Ligi Kuu Tanzania Bara imesimama ili 
kupisha majukumu ya Timu ya Soka ya 
Taifa (Taifa Stars), ambayo kwa sasa iko 
Cameroon katika mashindano ya Kombe 
la Mataifa ya Afrika kwa Wachezaji wa 
Ndani (CHAN).

Luizio, Pastor watua Mbeya City

Na Adam Fungamwango

K
LABU ya Mtibwa Sugar im-
ewaomba waamuzi watakao-
pangwa kuchezesha mechi za 
raundi ya pili ya Ligi Kuu Tanza-

nia Bara kufuata vyema sheria na kanuni 
ili kupata bingwa wa msimu wa 2020/21 
ambaye anastahili.

Mtibwa Sugar wametoa 
kauli hiyo huku timu yao

 ikiwa katika nafasi mbaya
 kwenye msimamo wa ligi

 hiyo wakati msimu uliopi-
ta iliponea chupuchupu 

kushuka daraja.

Ofisa Habari wa Mtibwa Sugar, Thobi-
as Kifaru, alisema anawaomba waamuzi 
wachezeshe kwa haki ili kupata wawak-
ilishi imara watakaokwenda katika 

mashindano ya kimataifa na pia timu 
zitakazoshuka daraja basi zishuke kwa 
kutokana na kufanya vibaya na si ving-
inevyo.

“Kwanza nawapongeza waamuzi 
waliochezesha mzunguko wa kwanza. 
Hakukuwa na malalamiko makubwa 
sana kama kipindi cha nyuma. Yapo tu 
yale ya kawaida na ya makosa ya kibin-
adamu. Ila sasa kwenye mzunguko wa 
pili, timu zitakuwa zinapigana vikumbo 
ili zibaki Ligi Kuu, hapo ndipo wanataki-
wa wawe makini sana, ili zisije timu am-
bazo zitataka kufanya ujanja ili kuzishu-
sha zingine kwa hila,” alisema Kifaru.

Kuhusu usajili, Kifaru alisema hawaku-
saka wachezaji wapya wengi katika kip-
indi hiki cha dirisha dogo, badala yake 
wameangalia nyota kutoka kwenye viko-
si vya timu zao za vijana za umiri chini ya 
miaka 17 na 20 na kuwapandisha.

“Sisi tuna hazina ya vijana, kwa hiyo 

kwenye kipindi hiki tumepandisha baa-
dhi ya vijana kwa ajili ya kuchezea kwe-
nye klabu yetu kubwa. Timu yetu ndiyo 
imetoa vijana wengi kwenda kuchezea 
klabu kubwa kama Shiza Kichuya, Kib-
wana Shomari, Mzamiru Yassin, Moham-
ed Ibrahim na wengine wengi,” alisema 
Kifaru.

Aliongeza wanaamini kikosi chao ki-
taendelea na ligi kikiwa tofauti na kilivy-
oanza msimu baada ya kuyafanyia kazi 
upungufu waliyoyabaini.

“Tutarudi kivingine, sisi ndio Mtibwa 
Sugar, tulianza kwa kusuasua, lakini tut-
arejea na nguvu mpya, tunajua timu zote 
zimejiimarisha,” Kifaru aliongeza.

Mtibwa Sugar yenye pointi 22 baada 
ya kucheza mechi 18, iko kwenye nafasi 
ya 11 wakati Yanga yenye pointi 44 ndio 
vinara wa ligi hiyo wakifuatiwa na ma-
bingwa watetezi, Simba wenye pointi 35, 
lakini wana mechi tatu mkononi.

MTIBWA YAWAANGUKIA
MAREFA RAUNDI YA PILI

Na Saada Akida 

BAADA ya kuifungwa JKT Queens mabao 
2-0, Kocha Mkuu wa Yanga Princess, 
Edna Lema, amesema kikosi chake sasa 
kina asilimia kubwa ya kutwaa ubingwa 
wa Ligi Kuu ya Wanawake Tanzania 
Bara msimu huu.

Lema alisema mechi hiyo iliyochezwa 
juzi kwenye Uwanja wa Mbweni jijini Dar 
es Salaam ilikuwa ngumu na matokeo 
mazuri waliyopata katika mchezo huo ni 
ishara njema ya kufikia malengo yao.

“Ilikuwa mechi ngumu sana, tumefani-
kiwa kupata ushindi katika mechi hii, 
basi nina imani ya kuendelea kufanya 
vizuri zaidi katika mechi zetu zijazo,” 
alisema kiungo huyo wa zamani wa Timu 
ya Taifa ya Wanawake (Twiga Stars).

Naye Kocha wa JKT Queens, Azishi 
Kondo, alisema wachezaji wake wame-
fanya makosa na Yanga wametumia na-
fasi hiyo kuwaadhibu katika mchezo huo.

“Hii ligi ni mbio ndefu na bado mechi 
zipo nyingi, tumepoteza mchezo wa 
leo (juzi) dhidi ya Yanga, lakini bado 
tuko katika mbio za ubingwa, tumeona 
upungufu wetu na tunakwenda kufanyia 
kazi,” alisema Kondo.

Baada ya mechi hiyo ya juzi, Yanga 
Princess imeendelea kuongoza katika 
msimamo wa ligi hiyo ikiwa na pointi 25 
ikifuatiwa na JKT Queens yenye pointi 
21 wakati mabingwa watetezi, Simba 
Queens wenye pointi 20 wakishika 
nafasi ya tatu lakini wana mechi moja 
mkononi.  

Na Saada Akida 

MSHAMBULIAJI wa Yanga Princess, Aisha 
Masaka, amesema anahitaji kuisaidia timu 
yake kutwaa ubingwa wa kwanza wa Ligi 
Kuu ya Wanawake Tanzania lakini pia 
yeye kutwaa Tuzo ya Mfungaji Bora.

Masaka ambaye pia ni mshambuliaji 
nyota wa Timu ya Taifa ya Wanawake 
(Twiga Stars), juzi alifunga bao moja ka-
tika ushindi wa magoli 2-0 walipoifuata 
JKT Queens na kufikisha idadi ya mabao 
tisa msimu huu.

Masaka ambaye ametua Yanga Prin-
cess msimu huu akitokea Alliance Girls ya 
jijini Mwanza amesema licha ya ushinda-
ni uliopo katika kuwania tuzo hiyo, bado 
anaamini atatimiza ndoto zake.

“Tunahitaji ushindi katika kila mechi ili 
kufikia kile kinachotarajiwa wa Wana-
Yanga, kwangu nitahakikisha nafunga 
bao kila mechi ili kufikia malengo niliyo-
jiwekea ya kuwa mfungaji bora,” alisema 
mshambuliaji huyo.

Straika wa JKT Queens, Fatuma Musta-
pha mwenye magoli 20 ndiye anaongoza 
kwa kupachika mabao akifuatiwa na 
Aisha Juma wa Alliance Girls aliyefunga 
mabao 13 huku Oppa Clement wa Simba 
Queens yeye amefunga mabao 12.

Washambuliaji wengine waliofunga 
mabao tisa ni pamoja na Jamila Ra-
jabu wa Baobab Queens ya Dodoma na 
Hasnath Linus wa Fountain Gate zamani 
Tanzanite Queens.

Yanga Princess 
yaota ubingwa

Masaka akiwaza
kiatu cha dhahabu

Baadhi ya mashabiki wa Yanga wakiwapiga picha za video wachezaji wao kwa kutumia simu za mikononi 
baada ya kuwasili jijini Dar es Salaam hapo juzi wakitokea Zanzibar katika  mashindano ya Kombe la Mapin-
duzi. Yanga ilitwaa ubingwa wa michuano hiyo kwa kuifunga Simba penalti 4-3. PICHA: JUMANNE JUMA
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Na Mwandishi Wetu, LIMBE

WAKATI nahodha msaidizi wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa 
Stars), Juma Kaseja akiamini wako imara kuhakikisha wa-
naanza vyema fainali za Kombe la Mataifa ya Afrika kwa 
Wachezaji wa Ndani (CHAN), dhidi ya Zambia, Kocha Mkuu 
wa timu hiyo, Etienne Ndayiragije amesema ‘mambo’ yatak-
wenda vizuri.

Zambia maarufu Chipolopolo itaikaribisha Taifa Stars 
katika mchezo wa kwanza wa Kundi D utakaochezwa kuan-
zia saa 1:00 usiku keshokutwa kwenye Mji wa Limbe, nchini 
Cameroon. Kaseja alisema kuwa baada ya kutua Cameroon 
tayari wachezaji wa Stars wamepata ‘joto’ la mashindano na 
wako tayari kupambana kwa ajili ya nchi yao.

Kipa huyo wa zamani wa Simba na Yanga alisema wame-
wataka wachezaji vijana walioko katika kikosi hicho kutumia 
vizuri nafasi waliyoipata kwa kufanya vyema na hatimaye 
kuijengea heshima nchi.

“Tunamshukuru Mungu, kwa sababu kila taifa linahitaji 
nafasi hii, linatamani kuwa hapa, tulipambana katika mechi 
ya kwanza dhidi ya Kenya, baadaye Burundi na leo hii tuko 
hapa, mazoezi yanaenda vizuri, naona jinsi wanavyojitoa, 
ninaimani Mungu akituamsha salama mechi ya kwanza tu-
naweza tukapata matokeo,” alisema Kaseja.

Aliongeza nyota wakongwe walioko katika timu hiyo wako 
kwa ajili ya kuwaongoza wenzao ndani na nje ya uwanja ili 
wafanye vizuri na vile vile watumie nafasi hiyo ‘kupigania 
maisha yao’.

“Tuliokuja huku ni Watanzania, hatujaja kushindana na 
kina Aishi (Manula), Magore, sisi tumekuja kuwatia moyo, 
waendelee kufanya vizuri huu ni muda wao, tusapoti timu, 
tuitangulize Tanzania mbele,” Kaseja aliongeza.

Naye Yusuph Mhilu alisema nafasi wanafanya mazoezi ya 
nguvu kwa ajili ya kujiandaa kupata matokeo mazuri kwe-
nye mechi zilizoko mbele yao na wanawaahidi Watanzania 
watarajie makubwa.

“Nimejipanga vizuri, tumekuja kutafuta ushindi na kutafuta 
ubingwa, sisi vijana tumekuja sokoni,” alisema Mhilu.

Kaseja hesabu kwa Zambia

UKURASA  22

Simba, Yanga zasubiri muda
    Kila upande wakamilisha hesabu za usajili 

kwa kunasa majembe yenye viwango na...
Na Saada Akida 

V
IGOGO wa soka nchini, Simba na 
Yanga, wametumia vyema dirisha 
dogo la usajili ambalo lilifungwa 
rasmi juzi usiku kwa ajili ya kila 

upande kutimiza malengo ya kufanya 
vizuri katika msimu wa 2020/21 ambao 
unaendelea.

Simba ambayo imetinga hatua
 ya makundi ya mashindano ya
 kimataifa ya Ligi ya Mabingwa 
Afrika imedhamiria kufanya vi-
zuri zaidi katika michuano hiyo 

lakini pia ikijipanga kutetea
 ubingwa wa Ligi Kuu Tanzania 

Bara na Kombe la FA, mataji
 ambayo wanayashikilia.

Wekundu wa Msimbazi ilikamilisha us-
ajili wake kwa kumnasa mshambuliaji wa 
FC Platinum ya Zimbabwe, Perfect Chik-
wende, lakini ikitajwa kuwa kwenye hatua 
za mwisho za kumsajili mshambuliaji Mni-
geria kwa ajili ya michuano ya kimataifa.

“Mimi sasa ni mwekundu, mimi ni 

Guardiola hajiamini atambakiza Garcia

Simba, nina furaha ya kujiunga na klabu 
kubwa Afrika,” alisema Chikwende baada 
ya kutambulishwa rasmi na wenyeji hao 
wa Mtaa wa Msimbazi, Kariakoo jijini Dar 
es Salaam.

Kwa upande wa watani zao, Yanga we-
nyewe wamekamilisha hesabu zao kwa 
kumsajili mshambuliaji wa Timu ya Taifa 
ya Burundi, Fiston Abdulrazack na Dick-
son Job kutoka Mtibwa Sugar.

Yanga ambayo imetoka kutwaa ubingwa 
wa mashindano ya Kombe la Mapinduzi, 
imeendelea kujiimarisha ili kuhakikisha 
inarejesha heshima yake kwa kuwavua 
Simba taji la Ligi Kuu Tanzania Bara na 
Kombe la FA.

Kikosi hicho kinachoongozwa na Mrun-
di Cedric Kaze kimeahidi kumaliza ubabe 
wa Simba na kurejesha mataji Jangwani 
kwa kufanya vyema na hatimaye kukata 
tiketi ya kushiriki mashindano ya kimataifa 

hapo mwakani.
“Tunataka kumaliza unyonge, sisi ni 

Yanga, kama wewe ni shabiki wa Yanga, 
chukua mkono wako wa kulia na weka ki-
fuani upande wa kushoto na sema mimi ni 
Yanga, daima mbele, nyuma mwiko,” Anto-
nio Nugaz, Ofisa Mhamasishaji wa Yanga, 
alisema.

NKAMIA VS MANGUNGU
Kamati ya Uchaguzi ya Simba ime-

tangaza majina ya wagombea wawili wali-
osalia katika kinyang’anyiro cha kuwania 
nafasi ya uenyekiti wa klabu hiyo katika 
uchaguzi mdogo unaotarajiwa kufanyika 
Februari 7, mwaka huu jijini.

Mwenyekiti wa kamati hiyo, Boniface Li-
hamike aliwataja wagombea hao ni pamo-
ja na Juma Nkamia na Murtaza Mangungu.

Lihamike alisema wagombea hao wame-
bakia wawili baada ya Rashid Shangazi, 

Jumapili Januari 17, 2021

Hamisi Tika na Bito Mwakisu kuandika barua 
za kujitoa kwenye mchakato huo.

“Wajumbe wawili hawakukidhi vigezo am-
bao ni Hassan Dalali na Mohammed Msoloka, 
wagombea watano wamepita, kati ya hao Bito 
aliandika barua ya kujitoa katika kinyanganyiro 
cha ugombea huo, lakini pia  Shangazi na Tika 
wakajiondoa na kamati imeridhia na kubaki na 
wagombea wawili,” alisema Lihamike.

Alisema wagombea hao wanaruhusiwa 
kuanzia kampeni leo huku akiwakumbusha 
atakayekwenda kinyume na katiba ya klabu 
hiyo atachukuliwa hatua na kamati yake.

Wekundu wa Msimbazi wanafanya uchaguzi 
mdogo ili kuziba nafasi ya iliyoachwa na ali-
yekuwa mwenyekiti, Swedi Nkwabi ambaye ali-
jiuzulu nafasi hiyo miaka miwili iliyopita.

Beki tegemeo wa Timu ya Soka ya Taifa (Taifa Stars), Bakari Mwamnyeto (kushoto), akiwan-
ia mpira dhidi ya mchezaji mwenzake wa timu hiyo katika mazoezi yaliyofanyika kwenye 
Uwanja wa Centenary, Limbe nchini Cameroon. PICHA: TFF


