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Mama adaiwa kufanya
njama mwanafunzi
aliyebakwa, kutoroshwa

Na Prosper Makene

JESHI la Polisi Mkoa wa Kinondoni
linachunguza sakata la mwanafunzi
wa Shule ya Sekondari Mchanganyiko
mwenye umri wa miaka 17, anayedaiwa
kubakwa na kutoroshwa na mwana-
mume kwa miezi miwili.

Ni baada ya baba mzazi wa mtoto
huyo, Haji Khamara, kudai jeshi hilo
kutofanyia kazi suala hilo tangu mwa-
nawe alipotoweka mwezi Juni mwaka
huu nyumbani kwao Kigamboni, Dar es
Salaam na kupatikana mwezi uliopita.

Mkuu wa Upelelezi wa Makosa ya Jinai
Kinondoni, Gabriel Mukungu, akizun-
gumza na mwandishi wa habari hizi jana,
alimtaka mzazi wa mwanafunzi huyo ku-
fika ofisini kwake haraka ili jeshi limsai-
die katika kesi hiyo.

“Kesi zote zipo hapa chini yangu, hivyo
tunaomba Bwana Haji aje kunipa kesi
yake, ishughulikiwe na kitengo changu,”
alisema Mukungu.

Khamara alidai jana kuwa amesham-
wandikia barua Mkuu wa Jeshi la Polisi
kumwomba amsaidie haki itendeke.

“Nimemwandikia barua IGP kuomba
msaada wa Jeshi la Polisi katika kesi hii,
hivyo na ninyi watu wa vyombo vya
habari ninaomba mnipazie sauti yangu
nipatiwe msaada kwa mtu huyu aliyem-
baka binti yangu afikiswe katika vyombo
vya sheria,” alidai.

Pia alidai kuwa mama wa mtoto huyu
alihusika kumtorosha binti yake ili ku-
zuia mwanamume aliyembaka kuchuku-
liwa hatua za kisheria.

“Baada ya kuweka mitego na kum-
kamata, binti yangu alinieleza kuwa
mama yake ndiye alihusika kumtorosha
nyumbani akishirikiana na huyo jamaa
aliyembaka na kwenda naye maeneo ya
limkamata,” alidai.

Abeid Kamugisa, Mkuu wa Shule ya
Sekondari Mchanganyiko alisema binti
huyo hajaonekana shuleni tangu Juni
mwaka huu. Alishauri polisi wachukue

Wahitimu wa
darasa la saba
katika Shule
yva Msingi
Mkimbizi, Hal-
mashauri ya
Manispaa ya
Iringa, waki-
furahia baada
ya kumaliza
mitihani ya
kuhitimu elimu
ya msingi, jana.
PICHA: FRAN-
CIS GODWIN

Samia awafunda majaji utoaji haki

Jenifer Gilla na Antoni
Manjoro (TUDARCO)

Rais Samia Suluhu Hassan
amewataka majaji wa Ma-
hakama Kuu na Mahakama
ya Rufani kusimamia haki za
wananchi na kuonya upin-
dishaji kwa tamaa ya fedha,
ambazo hata wakijenga ny-
umba za kifahari watakufa
na kuziacha na kuishia kube-
ba mizigo ya dhambi.

Pia, amemwagiza Naibu
Mwanasheria Mkuu, Prof
Kennedy Gastom, kum-
saidia Mwanasheria Mkuu
kuhakikisha serikali haiingii
kwenye matatizo ya kishe-
ria ikiwamo ya uwekezaji na
ukiukwaji wa mikataba.

Rais Samia alitoa maele-
kezo hayo jana wakati aki-
waapisha viongozi hao Ikulu
jijini Dar es Salaam baada
ya kuwateua na kuwasisiti-

za wakati wanatekeleza
majukumu yao kuzingatia
maridhiano, ustahamilivu,

kubadilika na kujenga taifa.
Alimtaka Prof. Gastom
kusimamia utekelezaji wa

mapendekezo ya Tume ya
Haki Jinai, zikiwamo taasisi
zinazofanya kazi ya tume
hizo zisomane kwa kuima-
risha utendaji kazi, vitendea
kazi na mazingira rafiki.

Akizungumzia Wizara ya
Mambo ya Nje na Ushiriki-
ano wa Afrika Mashariki,
Rais alimwagiza Katibu
Mkuu wa wizara hiyo, Balozi
Stephen Mbundi na Naibu
Katibu Mkuu wake Balozi
Said Mussa, kuhakikisha
utekelezwaji wa shughuli za
Afrika Mashariki unapewa
uzito.

Pia, umuhimu wa kush-
irikiana na tume aliyoiunda
kuchunguza wizara hiyo, ili
waje na mapendekezo ya
kuiboresha katika kukuza
diplomasia ya uchumi, kua-
lika wawekezaji na kutanua
biashara.

Alisema kuongeza majaji
pekee hawatoongeza ufanisi
katika mhimili huo, kama
hawatokuwa na utayari wa
kuifanya kazi kwa weledi na
kuwasisitiza wajizatiti ku-
leta mabadiliko na kuahidi

kuwa serikali ipo tayari ku-
toa msaada kwa mahakama
zisimame imara na kutenda
haki.

“Tumaini letu lingine ni
kujenga imani ya mahakama
kwa wananchi, kutoa haki
kuendana na mashauri ya-
nayoletwa. Mwenye haki ap-
ate haki, asiye na haki basi
aambiwe huna haki, mwe-
nye haki ni huyu,” alisema
Rais Samia.

Alisema uapisho huo ume-
kuja muda mfupi baada ya
Tume ya Haki Jinai aliyoi-
unda kuwasilisha ripoti yake
inayoonyesha kuna kazi
kubwa ya kufanya ikiwamo
kuimarisha teknolojia, mi-
undombinu na nguvukazi
katika mahakama.

Alisema jinsi nchi ina-
vyokua kiuchumi na ki-
siasa, mahakama pia ina-
hitaji kukua, hivyo atakuwa
anaongeza watendaji katika
mhimili huo kadri uchumi
utakavyoruhusu.

Alitaja sababu ya kucha-
gua majaji wa Mahamaka
Kuu wenye umri mdogo

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
WIZARA YA UJENZI, NA UCHUKUZI

Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
Tovuti: www.mwtc.go.tz

TAARIFA KWA UMMA

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu 1.
umma kuwa siku ya Jumatatu tarehe 18-09-2023 hadi
21-09-2023 kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo
yenye vipimo vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea
Kilombero kupitia Mikumi, gari hizo zina namba za usajili: T 204
DYJ/T887DJBT478ECF/T837DJBT980EDR/T630 AJAT

988 EDR / T 272 DUH

2. Gari hizo zina vipimo vifuatavyo:
Urefu - mita21.00
Upana - mita5.00
Kimo - mitab.20

Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam, hadi Kilombero kupitia
Mikumi, gari zitasafiri muda wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
15.09.2023

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
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Simu: +255 26 2324455
Fax: +255 26 2323233
Barua Pepe:@mow.go.tz
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TAARIFA KWA UMMA

Wizara ya Ujenzi na Uchukuzi (Sekta Ujenzi) inapenda kuutaarifu
umma kuwa siku ya Jumanne tarehe 19-09-2023 hadi 22-09-2023
kampuni ya Mainline Carriers Ltd itasafirisha Mizigo yenye vipimo
vikubwa kutoka Dar-Es-Salaam Port kuelekea Kinyerezi Power
Plants kupitia Tabata, Segerea hadi Kinyerezi, gari hizo zina
namba za usajili: T308 EAG / T 684 EBP T 133 CCP / T 232 ABE

2. Garihizo zina vipimo vifuatavyo:

5 Urefu - mita 31.00
S Upana - mita3.50
S Kimo - mita6.00

3. Njia itakayotumika: Dar-Es-Salaam Port, hadi Kinyerezi Power
Plants kupitia Tabata, Segerea hadi Kinyerezi gari zitasafiri muda
wa mchana tu (Kuanzia saa 12:30 Asubuhi mpaka saa 12:00 Jioni)

Mtaa wa Mtumba,
S.L.P. 2888,
DODOMA,
15.09.2023

117601002

Tunaomba radhi kwa usumbufu utakaojitokeza.

kuwa anataka wafanye kazi
kwa muda mrefu na kuipun-
guzia serikali mzigo wa kuajiri

watu  wapya na kulipa mafao
ya wastaafu  ndani ya muda
mfupi.

Aliwaagiza naibu katibu na
makatibu kufanyakazi kwa wal-
edi; “basi nikigundua kuna hivi
na vile, Zuhura anawahusu na
yeye (Mkurugenzi wa Mawasi-
liano ya Rais Ikulu) huwa anaru-
sha saa nane usiku, alfajiri uki-
amka hamna kitu, sasa tusifike
huko, nendeni kawajibikeni,”
aliagiza.

Jaji Mkuu wa Tanzania, Prof.
Ibrahim Juma, alimshukuru Rais
Samia kwa kuwaongeza nguvu
katika mahakama hiyo kwa
kuwa tangu aingie madarakani
ameteua jumla ya majaji wa Ma-
hakama ya Rufani 19 wakati Ma-
hakama Kuu ameongeza majaji
63 na kuifanya kuwa na jumla ya
majaji 105.

Alisema idadi hiyo itaongeza
kasi ya kusogeza huduma ya
utoaji haki kwa wananchi nchini
na kuwapunguzia kadhia ya
kutembea umbali mrefu na ku-
subiri kwa muda mrefu uamuzi
wa majaji hao.

Alisema serikali inafanyia

¢ kazi changamoto hiyo na sasa
¢ inajenga mahakama hizo ka-
. tika mikoa mbalimbali nchini
: ikiwamo Pwani, Geita, Simiyu,
¢ Njombe, Singida Songwe, Katavi
: naPemba.

Alisema kwa kipindi cha mia-

: ka saba walikuwa na mashauri
1 99 yaliyohusu utovu wa nidha-
¢ mu katika tume na kati ya hayo,
¢ 33 walifutwa kazi, 13 walipewa
: onyo, 38 walistaafishwa kwa
: manufaa ya umma na 15 wal-
: irejeshwa kazini.

Waziri Mkuu, Kassim Majali-

© wa, aliwapongeza viongozi wal-
¢ ioapishwa na kuwasihi kufanya
: kazi kwa kuzingatia weledi, ua-
¢ minifu, uadilifu na dhamira ya
¢ dhati ya kutenda haki kwa wale
* wote watakaokwenda kwao ku-
: taka msaada.

Spika wa Bunge, Dk. Tulia

. Akson, alimshukuru Rais Samia
¢ kwa hatua mbalimbali anazo-
¢ chukua
: ya kutoa haki kwa wananchi.
. Bunge linaelewa dhamira hiyo
: ni njema kwa nchi.

kuboresha huduma
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Takwimu unywaji pombe Tanzania zatisha

Na Romana Mallya

WIZARA ya Afya imesema
takwimu zinaonyesha kuwa
Tanzania  inaongoza  kwa
matumizi ya pombe Afrika
huku watu wenye umri wa
kuanzia miaka 15, wanatumia
wastani wa ndoo moja ndogo
kwa mwaka.

Mkurugenzi Msaidizi wa Ma-
gonjwa Yasiyoambukiza (NCD)
kutoka wizara hiyo, Dk. Omary
Ubuguyu, aliyasema hayo jana
jijini Dar es Salaam katika mku-
tano uliohusisha wahariri wa
vyombo vya Habari.

Mkutano huo uliolenga ku-
jadili nafasi ya vyombo vya
habari katika kupambana na
magonjwa yasiyoambukiza, ul-
iandaliwa na Chama cha Ma-
gonjwa Yasiyoambukiza
(TANCDA) na Chama cha Wag-
onjwa wa Kisukari Tanzania
(TDA) kwa ushirikiano wa wiz-
ara na Taasisi ya PhamAccess.

Wakati akitaja vitu ambavyo
ni kichocheo cha magonjwa
yasiyoambukiza, Dk. Ubuguyu
alisema pombe ni chanzo kikuu
huku akibainisha kuwa mwaka
2012 asilimia 29 ya Watanzania
walikuwa wanakunywa pombe
na zaidi ya asilimia 24 wakiwa

Msajili ajibu hoja sita za CHADEMA

ni wanaume ambao walione-
kana kunywa kwa kiwango ki-
kubwa.

“Hiki si kipimo kikubwa cha
pombe. Kipimo kikubwa ni kwa
kiwango gani taifa hili linatumia
pombe ili kusema matumi-
zi  ni kiwango cha kawaida au
kiwango kilichokithiri.

“Kwa Tanzania ukiangalia
takwimu, hata juzi zilitoka
kwamba inaongoza Afrika. Kwa
wastani, kwa mwaka ni kiwan-
go cha unywaji kwa mwaka ni
lita 9.1 (sawa na ndoo ndogo ya
lita 10) wakati kiwango kwa Af-
rika ni lita sita. Sisi tuko juu kwa
lita 3.1 zaidi,” alisema.

Dk. Ubuguyu alitaja
kichocheo kingine cha ma-
gonjwa hayo ni kutofanya
mazoezi lakini mwaka 2012
waligundua watu wengi wana-
fanya. Kwa wakati huo, alisema
waliokuwa wanafanya kwa ajili
ya afya zao walikuwa asilimia
sita tu na wengine ulikuwa ni
ugumu wa maisha na si kuwa
na nidhamu ya kujenga afya.

Mtaalam huyo alitaja
kichocheo kingine ni suala la
lishe ambapo asilimia 2.5 tu ya
watu wote ndiyo waliokuwa
wakitumia matunda na mboga
za kutosha.

“Kichocheo  kingine  ni
matumizi ya tumbaku ikiwamo
shisha. Lakini katika magonjwa
yasiyoambukiza kuna changa-
moto kubwa sasa hivi imeingia
ya bodaboda na ajali. Nidhamu
barabarani iko chini,” alisema

Alisema utafiti mwingine
uliofanyika mwaka 2016 kuan-
galia hali na viashiria vyake
shuleni kwa kuangalia ufanyaji
mazoezi ilibainika kuwa kwa
watoto hali ilikuwa mbaya kwa
kuonyesha kuwa asilimia 20 tu
wanafanya.

“Hawa watakapofika umri
wa miaka 40 na kuendelea, hali
itakuwa mbaya zaidi. Matumizi
ya vinywaji baridi na vyenye su-
kari nyingi kwa watoto wetu ni
asilimia 45.

“Hali ya afya ya akili ika-
bainika asilimia 10 ya vijana
wana uhatarishi wa kujiua.
Mtoto mmoja katika watoto 10
wanawaza kujiua na kati yao
mmoja aliwahi kufanya jaribio
hilo la kujiua. Tunazungumza
haya ili tuone namna ya kuy-
abeba,” alisema..

Mwenyekiti wa TDA, Prof. An-
drew Swai, alisema:

“Mwaka 1991 tulifanya hesa-
bu tukaona kama ni kuwatibu
wagonjwa wenye kisukari peke

yake itahitaji asilimia tisa ya ba- alisema takwimu za mwisho za
jeti yote ya serikali kwa wakati dunia za 2006 na 2008 zinao-
huo. nyesha vifo milioni 31.4 kati ya
Dk. Alphoncina Nanai kutoka milioni 41 vimesababishwa na
Shirika la Afya Duniani (WHO), magonjwa yasiyoambukiza .

NIC Life House 4th Floor, Wing C
Sokoine Drive/Ohio Street

P. 0. Box 6707

Dar es Salaam

Tel:+255 22 2112045

Fax: +255 22 2112045

Dev Recoveries Ltd

MAUZO KWA NJIA YA ZABUNI

Kampuni ya DEV RECOVERIES LIMITED kwa idhini tuliyopewa na EQUITY BANK TANZANIA
LIMITED ya tarehe 04/09/2023, kampuni yetu imepewa maelekezo ya kuuza dhamana kwa
njia ya zabuni kama dhamana inavyoanishwa hapo chini:

Dhamana ni ghorofa ya tisa kwa ofisi/Apartment lenye ukubwa wa mita za mraba 1441
iliyopo KITALU NO 2423/208, HATINAMBARI102095/10, L.O NO. 632183 ENEO LA KISUTU,
MANISPAA YA ILALA, DARES SALAAAM.

MCHANGANUO WA DHAMANA ITAKAYOUZWA KWA ZABUNI:

MASHARTI YA ZABUNI

1. Mzabuni yoyote anakaribishwa kuleta zabuni kwa ajili ya kununua kwenya bahasha
itakayoonyesha ofa yake na anuaniya mzabuni na iwekwe na anuani inayoonyesha hapo
chini kabla ya saa Saba (07:00) mchana tarehe 05/10/2023 kwenye ofisi inayoelelzewa
hapo chini. Wazabuni mnakaribishwa uwepo wenu wakati wa kufunga zabuni kama
utakuwa na nafasi.

. Mnunuzi atatakiwa kulipia baada ya siku nne ya ushindi wa zabuni 25% ya bei aliyoshinda
zabuni nakiasi cha pesa kilichobaki mnunuzi atalipa ndani ya siku kumi na nne au kama
atakavyokubalian na benki muda wa kulipa kiasi kilichobaki.

. Gharama za kubadilisha hati miliki na gharama nyingine ni za mnunuzi.

. Ukaguzi wa dhamana utafanyika kuanzia siku ya tangazo hili kutoka kuanzia saa 02:00
asubuhi na kuendelea.

. Dhamana itauzwa "kamailivyo".

. Kwa mawasiliano zaidi piga simu No: 0782 065 914 / 0712 073 680

N

o
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MKURUGENZI MKUU
DEV RECOVERIES LIMITED
NIC LIFE HOUSE, 4TH FLOOR, WING C, SOKOINE DRIVE/OHIO STREET
PO BOX 6707, DAR ES SALAAM

117601402

Na Halfani Chusi

MSAJILI wa Vyama vya Siasa, Jaji
Francis Mutungi amekijibu Chama cha
Demokrasia na Maendeleo (CHADEMA),
kupinga dai lake kwamba maazimio
15ya wadau wa vyama vya siasa
vilivyokutana wiki hii, yalinuia kuibeba
serikali.

Jaji Mutungi alilambia Nipashe jana,
akipinga hoja sita alizozitoa Katibu
Mkuu wa CHADEMA, John Mnyika, ak-
idai maazimio hayo ni njama nyuma ya
pazia, serikali inashirikiana na vyama
vya siasa kuhalalisha sauti ya kambi ya
upinzani.

Kwa mujibu wa Mnyika aliyezun-
gumza na Nipashe awali, wana hoja sita
akizitaja hawakubaliani na serikali kupi-
tia maazimio tajwa.

Aliorodhesha hoja zake kwamba maa-
zimio hayo 15 yamekiuka madai yao
ya: Kupinga ajenda ya kutolewa elimu
ya Katiba, haja ya kuwa na Tume Huru
ya Uchaguzi, polisi kuingilia uchaguzi,
kukabili rushwa kipindi cha uchaguzi,
kuchelewa mchakato wa Katiba Mpya
na kutokuwapo ratiba maalum kwa vy-
ama vya siasa kuwasilisha hoja zao.

Kwa mujibu wa Jaji Mutungi, vyama
vile ambavyo vimeafikiana kwa seri-
kali, bado si maazimio mpaka wana-
takapozikabidhi rasmi. Alifafanua kwa
kauli ya kung’aka kuwa: “Na kama vipi
wanaweza wakaja kuthibitisha kama tu-
takayoyakabidhi serikali, je yatakuwa na
tofauti na hayo?

“Si ajabu ukute yamefika 20 au 30, la-
kini ninaomba ieleweke mpaka siku tut-
akapokabidhi hayo maazimio serikalini.

“Tutatoa maazimio rasmi, yale ya jana
ilikuwa ni katika kufunga mkutano lazi-

ma yasomwe tu kama tukio la kuhitimi-
sha, kwa sababu huo mkutano ulikuwa
unapelekea maazimio serikali sasa tut-
akapokuwa tunakabidhi rasmi tutatoa
taarifa.”

Mnyika aliyezungumza na Nipashe
awali, alilalamika kwamba, sababu za
CHADEMA kutohudhuria mkutano huo
uliofunguliwa Jumatatu wiki hii na Rais
Samia Suluhu Hassan , akitoa sababu
haikuwa na imani nao, pia Baraza la Vy-
ama vya Siasa la siku tatu, halikuwa na
uwezo kujenga mwafaka unaostahili.

Mkutano huo ulifungwa na Makamu
wa Pili wa Rais wa Zanzibar Makamu wa
Pili wa Rais Zanzibar, Hemed Suleiman
Abdulla jijini Dar es Salaam.

Kwa mujibu wa Mnyika, chama chake
kilikuwa na shaka, ambalo limejidhi-
hirisha kutokana na maazimio yao 15
ambayo aliyafafanua hayana uzito kama
ilivyokuwa kwa yale 21 yaliyopendeke-
zwa na Kituo cha Demokrasia Tanzania
(TCD).

“Nitakupa mfano wa mambo mach-
ache, mkutano ule wa TCD uliazimia
mchakato wa katiba uendelee kwa seri-
kali kupeleka bungeni muswaada wa
sheria ambayo itaweka ratiba na namna
ya kuendelea na mchakato wa katiba.

“Lakini mkutano huo wa serikali
haujaweka kabisa azimio la kupeleka
muswada wa sheria bungeni kwa ajili
kuendeleza mchakato wa katiba, badala
yake wamepitisha azimio Rais aunde
kamati kuhusu mchakato wa katiba,” ali-
lalamika Mnyika.

Alisema kitendo cha kupitisha azimio
hilo, bila kupinga uamuzi wa serikali
kuhusu kutolewa elimu ya katiba kwa
miaka mitatu kimsingi wanatengeneza
mazingira ya mchakato wa katiba.

HELD UNDER THE PATRONAGE OF HON. DR. DOTO MASHAKA BITEKO (MP), DEPUTY PRIME MINISTER
AND MINISTER FOR ENERGY, MINISTRY OF ENERGY OF THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA

ENDORSED BY

Tanzania
Energy Congress

20 - 21 September 2023 | Dar Es Salaam, Tanzania

MINISTRY OF ENERGY

WITH THANKS TO OUR 2023 SPONSORS & PARTNERS TO DATE

DIAMOND SPONSOR

PLATINUM SPONSOR SILVER SPONSORS

%) CRUDEOIL
%3 PPELINE

BRONZE SPONSORS

TotalEnergies

COB ——
=M= MW neway NMB ORYX ‘SIb
o e e crose t0 1ou ENERGIE ~-
ENERGY TRANSITION COUNTRY KNOWLEDGE ICT BRANDING
PARTNER PARTNER PARTNER PARTNER PARTNER
> ) PR Z]
ssongas tiGo business

SUPPORTING PARTNERS ORGANISED BY

dmg events

BOOK YOUR DELEGATE PASS TODAY

Contact JAYSON ESTRADA on +255755030622 or Email: info(@t

rergycongress.com

tanzaniaenergycongress.com @O OO #TanzaniaEnergyCongress

217593902




4 Nipashe ... s

RIPOTI YA UCHUNGUZI-2

MIKOPO YA ASILIMIA 10
Dada wa kazi wanavyotumika katika ulaji mabilioni ya umma

Na Mwandishi Wetu

KATIKA sehemu ya
kwanza ya ripoti hii jana,
kulikuwa na malalamiko
ya wajasiriamali dhidi ya
vitendo vyenye viashiria
vya rushwa katika utoaji
mikopo ya halmashauri
kwa makundi maalum
nchini, maarufu mikopo
ya asilimia 10. Endelea
kufuatilia kujua undani wa
suvala hili

KURUGENZI Mkuu

wa asasi inayojihusi-

sha na wajasiriamali

wanawake wanao-
fanya biashara katika masoko
ya Equality For Growth (EFG),
Jane Magigita, anabainisha ku-
wapo idadi ndogo ya wanawake
toka kundi hilo walionufaika na
mikopo ya halmashauri.

Anataja vikwazo dhidi ya kun-
di hilo vinajumuisha kutokidhi
masharti ya kupatiwa mikopo,
hasa ulazima wa kuwa na kikun-
di kilichosajiliwa na Mamlaka
za Serikali za Mitaa. Ni vigumu
kwao kuunda kikundi na watu
wasiofahamiana vizuri. Wanaku-
tana sokoni.

Jane anataja ugumu mwingine
kwa wajasiriamali hao kupewa
mikopo hiyo ni ushiriki wa wa-
nasiasa (wenyeviti wa mitaa na
madiwani). Anadai wana nguvu
ya nani apate nani asipate.

“Mara nyingi wanawapa wa-
nachama wa vyama vyao zaidi.
Wale ambao sio wafuasi wao
hawapewi. “Shida nyingine kwa
wajasiriamali wadogo ni sharti la
kuwa na andiko. Wengi hawajui
kuandaa andiko la mradi. Wa-
natafuta makanjanja na vishoka,
wanawalipa hata kama hawana
uhakika wa mkopo.

“Hii ni kwa sababu wanawake
wengi hawana elimu ya uja-
siriamali. Wazo analo, lakini
hajui namna ya kuliweka katika
maandishi,” Jane anafafanua.

Jane pia ana angalizo kwa seri-
kali kwamba kusudio la kuja na
utaratibbu mpya wa kupitishia
mikopo hiyo benki, lizingatie
atakayebeba riba ili makundi
lengwa yafikiwe pasi na vikwazo
vya kibenki.

UDANGANYIFU ULIVYO

Mkuu wa Divisheni ya Maen-
deleo ya Jamii Halmashauri
ya Kinondoni, Alex Tiboneka,
anawanyooshea kidole watend-
aji wa serikali za mitaa ambao
huwatambulisha waombaji feki
wa mikopo na pale ofisi yake
inapojaribu kuhoji, anaonekana
anataka rushwa na hivyo kuingia
katika mgogoro.

“Utapeli unafanywa na wale
wenye uelewa mkubwa. Wakati
mwingine tunapokea maombi
mtu ana barua ya serikali za
mitaa ‘ninamtambulisha fulani
kutoka shina namba fulani, ni

Waziri wa Nchi Ofisi ya Rais - Tawala za Mikoa na Serikali
za Mitaa (TAMISEMI), Mohamed Mchengerwa.

mkazi wangu’.
“Mwenyekiti wa Mtaa ak-
ishamtambulisha, mimi ni-

kimkataa, yanaibuka maswali
‘kwanini huyu anamkataa waka-
ti mimi nimeshamtambulisha?
Wewe ni nani hadi ukatae?’

“Wakati mwingine tunafuatil-
ia mwenyekiti anamtambulisha
mtu ambaye si mkazi wake. Tu-
liwahi kwenda eneo moja (haku-
litaja) mtu anaonesha hapa ni
kwetu, lakini yeye mwenyewe
anaishi Kibamba,” anafafanua.

Tiboneka anabainisha mbinu
nyingine inayotumika ni pale
mtu anaomba mkopo akiwa na
wenzake wanne, lakini ame-
shawaambia wao watakuwa
wadhamini na mkopo ukitoka
anawagawia kidogo na kiasi kin-
achobaki anatumia mwenyewe.

“Kwa vijana, tulikutana na ki-
kundi kimoja tunawadai mareje-
sho. Wanatueleza waliambiwa
wao ni wadhamini tu. Unakuta
mtu ana njaa sana, hajawahi ku-
shika fedha nyingi, anapewa Sh.
100,000 anakubali kuwa sehe-
mu ya kikundi, kumbe kafanywa
mdhamini tu,” anasema.

Kwa vikundi vya wanawake,
Tiboneka anabainisha wapo
‘wajanja’  wanaotumia watu
wengine  kujipatia  mikopo,
hivyo kuwanyima fursa wasio
na uelewa.

“Imefika mahali, wapo wa-
naotumia hadi wasichana wa
kazi, unakuta mtu ana wasi-
chana wa kazi wawili na watoto
wake wawili, jumla watano. Wa-
natengeneza kikundi anakisajili.
Mkopo ukishaingia anamfukuza
msichana, anabaki na watoto
wake ambao baadaye wanak-
wenda shuleni, anabaki peke
yake akitumia mkopo. Haya
mambo tunakutana nayo sana.

“Unakuta iliingia Sh. milioni
50, halafu mama ndiye kion-
gozi wa kikundi, wasichana

kawafukuza na watoto wako
shuleni. Mazingira kama haya
tumekutana nayo. “Kwa vikundi
vya watu wenye ulemavu, una-
kuta mmoja ni mwelewa sana.
Anakuja mnampa maelekezo
mengi anaelewa. Na tunamwam-
bia ‘mwongozo lazima muwe
wawili’.

“Akitoka anamwangalia anay-
emmudu ‘anamwimbisha’.
Mwingine unakuta ni mlemavu
hata kutembea hawezi, ana-
hakikisha anamfikisha ofisini,
baada ya fedha kutoka haone-
kani,” anafafanua.

Ofisa huyo anaanika mbinu
nyingine za ulaji wa mabilioni
hayo ni pale “mtu mwenye ngu-
vu” kuwa nyuma ya kikundi cha
vijana. Anawasaidia hadi wana-
pata mkopo, lakini miamala ina-
popatikana, kuna fungu wana-

paswa kumpatia.

“Unaweza kumtafuta kwe-
nye miamala iliyofanyika, lakini
humwoni kokote. Unawatafuta
walete rejesho hawaleti, ilifikia
hatua hatuwapi fedha taslimu
bali tunaangalia mahitaji ya mra-
di ndiyo tuwapatie. Kwa mfano,
wanataka kufungua kiwanda
cha kufyatua matofali, wanaleta
‘invoice’ (ankara za malipo), tu-
nalipa dukani.

“Tunakumbana na changa-
moto nyingi sana. Ukitega hapa
anategua pale. Ukiziba hapa
anatoboa pale. Tunahangaika
na watu wenye akili nyingi za
kutaka kujipatia hizi fedha kwa
ujanja,” anasema.

Tiboneka anataja hatua zina-
zochukuliwa ni pamoja na ku-
wafikisha mahakamani, akishau-
ri vijana kuepuka kutumiwa na
wajanja wachache, akiwa na
tahadhari baadhi yao wanapo-
pandishwa kizimbani, wanapo-
hojiwa wanadai hawajui lolote
kwa kuwa fedha zilichukuliwa
na mwenzao mmoja.

“Tuliwahi kumkamata mmoja,
ilibidi tumrekodi kupata usha-
hidi sahihi. Alitueleza kuwa
mjumbe wa serikali za mitaa
aliwaambia waseme ‘yule msi-
chana wa kazi ameshafariki
dunia’ kumbe baada ya fedha
kuingia alimfukuza. “Ilibidi hawa
tunaowakamata tunawafundi-
sha namna ya kuwarekodi wal-
iowatumia kupata mikopo hii.
Imetusaidia kuwanasa. Kwa
kiasi kikubwa utapeli unafanywa
na baadhi ya watu ambao sio
waaminifu,” anasema.

Mwandishi wa habari hizi
alipohitaji  ufafanuzi kuhusu
utolewaji wa mikopo hiyo katika
Manispaa ya Temeke toka kwa
Meya wa Manispaa hiyo, Abdal-
lah Mtinika, alisema mikopo ina-
tolewa kulingana na mwongozo.
Wametoa mikopo kwa vikundi
vya kilimo, mifugo, mazingira,

maji na afya. Pia kwa wajasiri-
amali wadogo wenye magenge
ya matunda, mboga, vitafunwa
na maduka ya nguo.

Mtinika anataja vikwazo vilivy-
opo ni wakopaji kutorejesha kwa
wakati, migogoro katika vikundi
kutokana na maslahi binafsi, fun-
gu dogo kwa ajili ufuatiliaji, vi-
kundi kutekeleza miradi ambayo
hawana uzoefu nayo na dhana
ya kuchukulia mikopo hiyo ni
msaada.

Alibainisha kuwa katika kip-
indi cha kuanzia mwaka 2018/19
hadi Aprili mwaka huu serikali
ilipotangaza kusitisha mikopo
hiyo, halmashauri ilikuwa ime-
toa mikopo yenye thamani ya Sh.
bilioni 14 kwa vikundi 833 vina-
vyoundwa na watu 7,720 kutoka
kata zote 23 za manispaa hiyo.
Kati yao, wanawake ni 4,023,
vijana 2,577 na wenye ulemavu
1,020.

Mnamo Machi 7 mwaka huu,
Kaimu Mkurugenzi wa Jiji la Dar
es Salaam, Amani Mafuru, alitoa
taarifa kuhusu mikopo hiyo, ak-
ibainisha kuwa hadi Juni 2022,
zaidi ya Sh. bilioni 234 zilisha-
tolewa kwa vikundi 1,963 vyenye
wanufaika 19,800 jijini.

Mafuru alifafanua kuwa Kkati
ya fedha hizo, mapato ya ndani
yalikuwa Sh. bilioni 19.9 huku
Sh. bilioni 5.5 zikiwa ni fedha za
marejesho ya mikopo hiyo.

Tovuti rasmi ya Manispaa ya
Kinondoni inaonyesha mikopo
yenye jumla ya Sh. bilioni 3.9
ilitolewa katika robo ya nne ya
mwaka 2021/22 kwa vikundi 286.
Mgawanyo wake ni wanawake vi-
kundi 182, vijana (90) na wenye
ulemavu (14).

Vilevile, tovuti rasmi ya Manis-
paa ya Temeke inaonyesha jum-
la ya Sh. bilioni 4.6 hadi Machi
mwaka huu, zilikuwa zimetole-
wa kwa vikundi 185 vyenye wan-
ufaika 1,146.

*ITAENDELEA KESHO

Tangu 2018/19 hadi Aprili 2023, Sh. bilioni 14 zimekopeshwa kwa vikundi 833 wilayani

Temeke.
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MAONI & UCHAMBUZI

Hatua zichukuliwe dhidi ya
wanaoingiza watoto harusini

KATIKA jamii ya Kitanzania kumekuwa na matukio mengi ziki-
wamo sherehe za kuwaaga mabinti kwa ajili ya kuanza maisha
mapya ya ndoa, pamoja na harusi ambazo ni lango la vijana wa-
naoondoka mikononi mwa wazazi wao ili kuanza maisha mapya
ya mke na mume.

Sherehe hizo hupambwa na burudani mbalimbali kama vile
muziki wa kileo, injili na shoo mbalimbali zinazofanywa na wasa-
nii, wageni waalikwa na ndugu wa familia. Yote hiyo ni kwa ajili ya
kufurahia tukio lililojiri ndani ya jamii likiwahusisha ndugu jamaa
na marafiki.

Hata hivyo, katika baadhi ya matukio hayo ya harusi na ‘sendoff’,
kumekuwa na shoo na burudani za muziki zinazowahusisha wa-
toto. Katika sherehe hizo ambazo nyingi hufanyika usiku, watoto
hupewa nafasi ya kucheza shoo za muziki na wakati mwingine hu-
tunzwa fedha. Wakati mwingine, watoto hao huingia katika kumbi
za sherehe hizo kwa miondoko inayowafanya watu kufurahi, yote
hiyo ni katika kupamba tukio lionekane la kufana.

Hivi karibuni mathalan, kuna video ilisambaa kwenye mitandao
mbalimbali ikionyesha watoto wakitoa burudani kwenye sherehe
wakati wa usiku na katika Miondoko isiyofaa kwa umri wao. Video
hiyo ilimwibua Waziri Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Dk. Dorothy Gwajima, na kuwatafuta wazazi wa
watoto hao huku akikemea kitendo hicho.

Waziri Gwajima, kutokana na kukerwa na kitendo hicho, alipiga
marufuku watoto kushiriki sherehe zinazofanywa usiku huku aki-
wataka washereheshaji na jamii kuzingatia sheria inayokataza ud-
halilishaji dhidi ya watoto.

Sheria ya Mtoto Namba 21 ya Mwaka 2009 (iliyorekebishwa
Mwaka 2019), kifungu cha 158 (1) (c) inazuia kumtumia mtoto
kwenye maonesho ya harusi, mitindo ya nguo au maonesho men-
gine kama hayo nyakati za usiku. Sheria hiyo inabainisha kuwa
mtu yeyote atakayebainika kuikiuka, adhabu yake ni faini ya Sh.
500,000, au kifungo cha miezi sita au vyote kwa pamoja.

Tukio hilo ambalo video yake imesambaa ikionyesha utumik-
ishwaji na udhalilishwaji wa watoto, ni moja ya matukio mengi
ambayo yametamalaki katika jamii za Kitanzania hasa nyakati za
sherehe. Katika hali ya kawaida, matukio kama hayo yanaonyesha
kuwa hayana madhara lakini ukweli ni kwamba kuna athari kub-
wa kama yataachwa bila kukemewa na hatua kuchukuliwa.

Dk. Gwajima anastahili pongezi kubwa katika kuibuka na kuke-
mea kitendo hicho huku akitoa maagizo kwa wadau mbalimbali
kuchukua hatua. Kama alivyosema, ni wakati sasa kwa washere-
heshaji na wamiliki wa kumbi zinazotumika kwa sherehe hizo ku-
chukua hatua kwa kuwakataza wahusika kutoingiza watoto kwe-
nye shughuli hizo.

Vyombo vya ulinzi na usalama, ulinzi shirikishi na serikali za mi-
taa katika maeneo ambayo sherehe hizo hufanyika, hawana budi
kushiriki kudhibiti suala hilo. Uweke utaratibu kwamba wataka-
ohusika kuruhusu watoto kuingia kwenye sherehe hizo, wakiwa-
mo wamiliki wa kumbi, wachukuliwe hatua. Wamiliki wa kumbi
watiliwe mkazo zaidi kuhusu jambo hilo na wanapokiuka wapewe
kibano kikali kwa kufungiwa kufanya shughuli za kibiashara.

Tunasema hivyo kwa sababu katika sherehe za harusi na za
kuwaaga mabinti kwenda kuanza maisha ya ndoa, kumekuwa
na mambo mengi ambayo hayafai kwa watoto kama matumzi ya
vileo.

Je, watoto wanajifunza nini wanapoyaona mambo hayo yaki-
fanywa na wazazi? Wahenga wanasema mtoto umleavyo ndivyo
akuavyo. Kwa mantiki hiyo, kuwashirikisha watoto katika matukio
hayo ni kuwafundisha kutumia vileo na hali hiyo itawafanya kuan-
za kuiga kunywa pombe wangali wadogo.

Wakati ni sasa wa kuchukua hatua dhidi ya ukiukwaji huo wa
sheria ya mtoto kwa kuwa kuendelea kuwapo kwa matendo hayo
ni kuzidi kuwadhalilisha na kutweza utu wao.

Nipashe hutolewa na kuchapishwa na:
THE GUARDIAN LIMITED

Mhariri Mtendaji: Beatrice Bandawe

Meneja Usambazaji na Masoko: Dennis Ntaita, 0713 578 284

Mapokezi: 0745 700710

Matangazo: 0677-020701

Baruapepe: advertise@guardian.co.tz

Website: www.ippmedia.com
www.epaper.ippmedia.com
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B Muungwana Lazima Nilonge
Kandarasi za uzoaji taka mitaani

wapewe wakazi wa maeneo hayo

KUMEKUWA na sitonfaha-
mu ya utunzaji wa mazingi-
ra na ukusanyaji taka zina-
zozalishwa kwenye makazi
kwa baadhi ya mitaa ya Jiji
laDar es Salaam.

Hali hiyo imesababisha
kukithiri kwa uchafu wa
mazingira katika maeneo
mbalimbali, kutokana na
changamoto za ukosefu wa
vitendea kazi na magari.

Katika mitaa hiyo, kume-
kuwa na lundo la taka zi-
lizokusanywa kwenye viro-
ba pembezoni mwa mitaa,
barabarani, vichochoroni
na maeneo ya wazi kwa
muda mrefu.

Takataka hizo pia hut-
upwa kwenye mitaro na
kusababisha kero kwa wa-
nanchi kutokana na maji
kusambaa barabarani
mvua zinaponyesha na
kutishia kuibuka kwa ma-
gonjwa ya milipuko.

Baadhi zinatupwa nyakati
za usiku na nyingine kutele-
kezwa barabarani wakati
wafanyakazi wa makampu-
ni hayo kwa kushirikiana na
wa serikali za mitaa wana-
popita kukusanya takataka
kwenye maeneo ya wakazi
hao.

Magari hayo kila wiki
hupita kwenye mitaa ya
maeneo husika baada ya
watendaji wa ofisi ya serika-
li za mitaa kupita wakitan-
gaza kwa kutumia vipaza
sauti kuwataka wananchi
kutoa takataka na kulipa
fedha ili kuyawezesha
magari ya kampuni hizo
kukusanya taka na kuzisa-
firisha hadi dampo zilipo.

Kiwango kikubwa cha
taka hizo zinazozalishwa
majumbani, zinajumuisha
pampasi zilizotumika ku-
wasitiri watoto wadogo na
wagonjwa wanapojisaidia
haja ndogo na kubwa.

Pampasi hizo, ndizo zi-
nazoongoza kwa kuzagaa
mitaani, hali inayoonye-
sha kwamba ufumbuzi wa
jinsi ya kuzitekeza hauja-
patikana katika jamii, licha
ya matumizi yake kuwa
makubwa. Kimsingi, ni
elimu imekosekana kwa
jamii.

Takataka nyingine zi-
nazokuwa kwenye viroba
hivyo, ni mabaki ya vyaku-
la, vinyesi vilivyohifadhiwa
kwenye mifuko na mikojo
kwenye chupa za plastiki.
Takataka kama hizo na
nyingine, = magurudumu
ya magari, pia zimezagaa
kwenye makazi ya watu na
kugeuka kero na mazalia ya
mbu na wadudu wengine.

Licha ya kuwapo kwa
kampuni hizo za uzoaji
taka katika maeneo hayo,
changamoto kubwa inayoji-
tokeza ni uhaba wa magari
na nyingine ni maeneo
mengine kutofikika kwa
urahisi kutokana na ujenzi
holela.

Kampuni hizo za uzoaji
taka, nyingi zinapatikana
baada ya kushinda kandar-
asi za uzoaji takataka katika
halmashauri za maeneo
husika na hiyo inaweza
kuwa sababu ya kukoseka-
na ufanisi katika kampeni
ya kitaifa ya kuweka mazin-
gira katika hali ya usafi.

Pamoja na jitihada hizo
za halmashauri kwa kush-
irikiana na  uongozi wa
serikali za mitaa, ili kufani-
kisha kampeni hiyo ya usafi
wa mazingira, kandarasi za
uzoaji takataka, zingerud-
ishwa kwenye mitaa am-
bako wananchi wangesh-
irikishwa.

Kushirikishwa wananchi
katika mitaa yao kwa kiasi
kikubwa kungeweza kura-
hisisha kampeni hiyo ya
kusafisha mazingira kwe-
nye makazi yao baada
ya kuwekeana utaratibu
maalum na kutungiana
sheria kali. Wananchi hao
watatekeleza ~ majukumu
hayo kwa kutumia vitendea
kazi vya gharama nafuu
kama mikokoteni badala
ya magari na kupeleka taka
eneo maalumu lililotengwa
ambako zitasafirishwa na
magari kwenda kutupwa
dampo.

Vilevile, kwa kuwaachia
jukumu hilo wananchi hao,
mbali ya kuinua kipato ka-
tika kaya zao kwa kutoa
ajira kwao na vijana, kuta-
saidia vizazi vyao kupata
elimu ya namna ya kutunza
mazingira, usafi na jinsi ya
kukabiliana na magonjwa
ya milipuko.

Hatua hiyo italeta hamasa
kwa wananchi ya kuyapen-
da na kuyatunza mazingira
yao kwa kuyaweka katika
hali ya usafi wakati wote
na si kusubiri viongozi wao
kupita nyumba hadi nyum-
ba kuwahimiza na kuitisha
mikutano ya kujadili maen-
deleo.
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HABARI KITAIFA

Sehemu ya viongozi na watendaji wa sekta ya ardhi katika wilaya ya Nanyumbu, Mkoa wa Mtwara, wakimsiki-
liza Waziri wa Ardhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi, Jerry Silaa (hayupo pichani), alipokwenda kufuatilia
utekelezaji Maagizo ya Baraza la Mawaziri kuhusu utatuzi wa migogoro ya matumizi ya ardhi. PICHA: WIZARA

YA ARDHI

MSD yazidai bil. 20/- hospltall
za rufani, vituo vya afya

Na Pilly Kigome

BOHARI Kuu ya Dawa Tanza-
nia (MSD), inadai zaidi ya Sh. bil-
ioni 20 hospitali za rufani na vit-
uo vya afya Kanda ya Mashariki.

Madeni hayo yanatokana na
kupatiwa dawa na vifaa tiba ku-
toka katika Bohari hiyo
Dar es Salaam baada ya Kamati
ya Kudumu ya Bunge ya Afya
na Masulala ya Ukimwi, kufanya
ziara katika Bohari Kuu Keko na
ya Kanda ya Mashariki, iliyopo
Mabibo.

Mkurugenzi Mkuu wa MSD,
Mavere Tukai, alisema moja ya
changamoto inayowakabili ni
madeni yanayokadiriwa kufikia
kiasi hicho cha fedha baada ya
vituo hivyo kupatiwa dawa na
vifaa tiba kutoka katika Bohari
hiyo.

Alisema MSD haiwezi kumny-
ima mteja dawa ama vifaa tiba
anapokuwa na uhitaji kwakuwa
ni huduma muhimu katika usta-
wi wa jamii na dawa zikiendelea
kukaa muda mrefu zinaharibika
kwa kuisha muda wa matumizi.

Naibu Waziri wa Afya, Dk.
Godwin Mollel, alikiri kuwapo
kwa deni hilo kubwa ambalo
Bohari hiyo inadai na tayari Rais
Samia Suluhu Hassan alishaele-
keza kuwa kila mtoa huduma ni
lazima alipwe fedha zake ndani
ya siku 60.

Mollel alisema amelipokea
suala hilo na kulifanyia kazi kwa
kuwa linahusisha taasisi zingine
zilizo chini ya wizara yake.

“Tutahakikisha deni hilo Ii-
nalipwa na kuwachagiza wa-

ganga wakuu wa mikoa na wilaya pia
kusimamia na wawe na makadirio ya
bajeti ya uagizaji dawa ili kusiwe na
upungufu unaojitokeza,” alisema.

Alisema lengo la ziara hiyo ni ku-
hakiki yatokanayo katika Bohari hiyo
ikiwamo kujua mnyororo mzima wa
uagizaji hadi kusambazwa dawa na
vifaa tiba ikiwamo na kuboresha mi-
fumo kutoka Bohari hiyo kwakuwa
wana lengo la kwenda mbali zaidi.

Mwenyekiti wa Kamati ya Kudumu
Afya na Masuala ya Ukimwi, Stanslaus
Nyongo, aliipongeza kwa kuridhishwa
na utendaji wa Bohari hiyo wa kusam-
baza dawa na vifaa tiba katika hospi-
tali za mikoa na taifa ikiwamo vituo
vya afya.

Alibainisha kwa sasa MSD im-
eongeza tija na usambazaji wa dawa
umeongezeka kufikia asilimia 95

KABWELA

hadi 99 katika hospitali za mkoa na
usambazaji katika vituo vya afya na
zahanati kutoka asilimia 13 na kufikia
asilimia 64.

Alikiri deni ndiyo chanzo cha kama-
ti kupitisha MSD waongezewe mitaji ili
kuleta tija na kufanya kazi zao kwa
ufanisi wa majukumu yake.

Pia, wapo katika mikakati ya
kuboresha miundombinu kujenga
maghala kwa kuwa sasa wanalipa
pango linalofikia Shilingi bilioni mbili
kwa mwaka kwa mwezi ni Sh. milioni
180 kwa Bohari ya Kanda ya Mashari-
ki iliyopo Mabibo.

Meneja Kanda ya Mashariki MSD,
Beata Kahema, alibainisha wanahu-
dumia mikoa mitatu ikiwamo Moro-
goro, Dar es Salaam, Pwani na Zan-
zibar na jumla ya vituo 966 kutoka
halmashauri 23.

]
Silaa ataka

utatuzi migogoro
va ardhi haraka

Na Munir Shemweta, NANYUMBU

WAZIRI wa Ardhi Nyumba na Maendeleo ya Makazi,

Jerry Silaa, amehimiza wakuu wa mikoa nchini kutekeleza

maamuzi ya Baraza la Mawaziri kuhusu migogoro ya

“Niwaombe wakuu wa mlkoa yote nchini kuendelea
kusimamia utekelezaji maagizo ya Baraza la Mawaziri

Waziri Silaa alisema hayo ]UZI wakati akizungumza
na uongozi wa Wilaya ya Nanyumbu, mkoani Mtwara
akiwa kwenye ziara ya siku moja kufuatilia utekelezaji
wa maamuzi ya Baraza la Mawaziri kuhusu utatuzi wa

Alisema, ameridhishwa na utekelezaji wa maamuzi hayo
kwa Mkoa wa Mtwara kupitia Wilaya ya Nanyumbu na kwa
mujibu wake wilaya hiyo imetekeleza maagizo hayo kwa
asilimia mia moja.

Alisema, atahakikisha serikali inapotoa kauli lazima
itekelezeke kwa kuwa ndiyo kazi aliyotumwa na Rais Samia
Suluhu Hassan na kuweka bayana kuwa, kazi aliyotumwa
ataifanya mapema na kupeleka majibu ya mpango wa seri-
kali kwa wananchi wa Nanyumbu ili kupunguza taharuki.

“Mimi naamini utekelezaji wa maamuzi ya Baraza la
Mawaziri utakamilika kwa haraka kwa sababu utatuzi wa
migogoro ya matumizi ya ardhi ni maelekezo mahsusi
ya Rais Samia, kuwa wizara ihakikishe jambo hili linafika
mwisho,” alisema Waziri Silaa.

Alisema, migogoro ya ardhi inahusisha watu na utatuzi
wake unapocheleweshwa unaleta mgogoro mwingine
mkubwa kuliko wa awali jambo alilolieleza utatuzi wake
unaweza kuwa mgumu kwa sababu wa pili unaondoa im-
ani ya wananchi kwa jambo lililoamuliwa na serikali kuwa
linaweza kutekelezeka kwa haraka.

“Kwa kuwa kamati ilishaenda maeneo yote kasoro Per-
amiho, wajibu wangu ni kupita maeneo yote kwenda
kuangalia utekelezaji maagizo ya Baraza la Mawaziri na
nikiri tu utekelezaji wa maamuzi hayo kwa baadhi ya mae-
neo unasuasua,” alisema.

Maamuzi ya Baraza la Mawaziri kuhusiana na utatuzi wa
na timu iliyoundwa kuchunguza changamoto za uvam-
izi wa maeneo ya hifadhi ambayo iliwasilisha taarifa ya
wa Wizara za kisekta mwaka 2019, iliyokuja na mapendek-
ez0 ya utatuzi wa migogoro ya matumizi ya ardhi kwenye

Wizara za kisekta zinazohusika katika utatuzi huo ni Ar-
dhi, Nyumba na Maendeleo ya Makazi kama mwenyekiti,
Maliasili na Utalii, Mifugo na Uvuvi, Kilimo, Maji, Ofisi ya
Makamu wa Rais (Mazingira), TAMISEMI na Wizara ya Ul-
inzi.

Na Fadhili Mohammed
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Ridhiwani Kikwete awashukia
maofisa utumishi uwajibikaji

Na Lusungu Helela, BUNDA

NAIBU Waziri Ofisi ya Rais,
Menejimenti ya Utumishi
wa Umma na Utawala Bora,
Ridhiwani Kikwete, amewaa-
giza Maofisa Utumishi wa Hal-
mashauri zote nchini kwenda
kutembelea ofisi za watumi-
shi katika kata na vijiji ili ku-
tatua changamoto zao.

Pia, amepiga marufuku
tabia ya baadhi ya Maofisa
Utumishi kutoa vibali vya
kusafiri kwa maofisa kwenda
Dodoma Ofisi ya Rais, Utumi-
shi wa Umma na Utawala
Bora kwa ajili ya kufuatilia
masuala yao binafsi ya kiu-
tumishi ilhali kazi hiyo ni ya
maofisa utumishi hao.

Alisema watumishi hao
hufika Dodoma kufuatilia
kupandishwa madaraja,
kubadilishiwa miundo na
kada, kudai malimbikizo ya
mshahara na kuonya vitendo
hivyo vinawanyima fursa wa-
nanchi kuhudumiwa kuto-
kana na maofisa hao kusafiri.

Kikwete alitoa kauli hiyo
wakati akizungumza na Wa-
tumishi wa Halmashauri ya
Wilaya ya Bunda, ikiwa ni siku
yake ya tatu ya ziara anayoen-
delea kufanya mkoani Mara
na kuwataka Maofisa Utumi-
shi hao kuleta matumaini kwa
watumishi wenzao.

“Acheni ile tabia ya kuone-
kana miungu watu, tatueni
matatizo ya watumishi,” ali-

sisitiza.
Aliwakumbusha wajibu
wao ni kutambua wateja

wao namba moja na lazima
wawape kipaumbele katika
kutatua changamoto zao ili
kupata matokeo makubwa.

“Katika ziara zenu mtakazo-
jipangia za kutembelea vituo
vya kazi hakikisheni mnatat-
ua changamoto za watumishi
wenu huku mkitumia nafasi
hizo kwa kuwapatia taarifa za
fursa mbalimbali za kiuchumi
na za kujiendeleza kielimu
zinazopatikana kwa sasa,”
alisema.

Aidha, alisema haipendezi
kuona hata masuala madogo
ya kiutumishi yanayowaka-
bili watumishi wao yanasubiri

hadi siku waziri au naibu wa-
ziri atoke Dodoma aje kuyat-
atua.

Aliwakumbusha  utendaji
kazi zao uwe wa kimkakati na
sio kufanya kazi kwa mazoea

Alisema moja ya jukumu la
msingi kwao ni kuhakikisha
watumishi wanaowaongoza
wanatatuliwa  changamoto
zinazowakabili hata iki-
bidi kufika Dodoma wasisite
kwenda.

“Maafisa Utumishi hakik-
isheni mnajipangia ratiba ya
kutembelea vituo vyenu zun-
gumzeni na kusikiliza kero
za watumishi, sitegemei ni-
kija tena nisikie changamoto
ndogondogo kutoka kwa wa-
tumishi wenu,” alisisitiza.

Naibu Waziri wa Maendeleo ya Jamii, Jinsia, Wanawake na Makundi Maalum, Mwanaidi Ali Khamis, akisoma mabango ya
ujumbe mbalimbali baada ya kuwasili katika Kituo cha ATFGM Masanga, Halmashauri ya Wilaya ya Tarime akiwa kwenye
ziara yake mkoani Mara. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Jamii yakumbushwa Kujengea wazee wasiojiweza makazi

Na Mwandishi Wetu,
TARIME

SERIKALI kupitia Wizara
ya Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maal-
um, imeihimiza jamii nchini
kukumbuka ujenzi wa makazi
ya wazee wasiojiweza wakati
huu wa mabadiliko ya sayansi
na teknolojia.

Naibu Waziri wa Maendeleo
ya Jamii, Jinsia, Wanawake na
Makundi Maalum, Mwanaidi
Ali Khamis, alisema hayo
wakati akishiriki shughuli za
maendeleo wilayani Tarime,
mkoani Mara.

Akiwa kwenye ujenzi wa ny-
umba ya daktari wa Zahanati

jamii kushiriki katika shughuli
za maendeleo ili wawe na
umiliki wa miradi hiyo wait-
unze ili idumu.

Mwanaidi alisema, Kampeni
ya ‘Amsha Ari’ ni moja ya juhu-
di za serikali kupitia Wizara ya
Maendeleo ya Jamii, Jinsia,
Wanawake na Makundi Maal-
um ya utekelezaji wa Sera ya
Maendeleo ya Jamii ya mwaka
1996 inayohimiza wananchi
kujitolea wakati wa shughuli
za maendeleo kwenye mae-
neo yao.

“Mimi nimekuja hapa kuam-
sha ari ya wananchi kujenga
makazi bora na pia kusaidia
watu wengi kuwa na makazi
bora hasa wazee wasio na uw-
ezo,” alisisitiza Mwanaidi.

Diwani wa Kata ya Nyarelo,
Japheth Marwa, alisema wa-
nanchi wa kata hiyo wana
moyo na ari ya kujitolea ka-
tika shughuli za maendeleo
na wataendelea kujitoa ili
kufanikisha miradi mbalim-
bali ya huduma za jamii iweze
kuwasaidia kuondokana na
changamoto zinazowakabili.

Mganga Mfawidhi wa Za-
Kata ya Nyarelo, Dk. Rlchard
Kitende, aliishukuru serikali
kwa kuunga mkono juhudi za
wananchi kutekeleza miradi
ya maendeleo kwa kuwa ina-
saidia kuwapa moyo wa kuji-
toa na kusaidia upatikanaji wa
huduma muhimu karibu na
maeneo yao.

Akizungumzia hatua hiyo
Mwita Waitara, alisema ni
jambo jema viongozi kuone-
sha mfano kwenye masuala
ya maendeleo na jamii kwa
kuwa itasaidia kuwa na moyo
na mwamko kwa wananchi
kuchangia katika shughuli za
maendeleo.

Ofisa Maendeleo ya Jamii,
Janeth Michael, alisema mradi
huo umeshirikisha wananchi
kwa shughuli za kuchimba
msingi, kusomba mawe na ku-
jenga boma na gharama zote
za nguvu ya wananchi ni Sh.
milioni 8.1 huku wakiungwa
mkono na Halmashauri ya
Wilaya ya Tarime iliyotoa Sh.
milioni 20.

Tanzania yashinda
kuwa mwenyeji
mkutano wafuga
nyuki duniani 2027

Na Elizabeth Zaya

TANZANIA imeshinda nafasi ya
kuwa mwenyeji wa Kongresi ya
50 ya Shirikisho la Vyama vya
Wafuga Nyuki Duniani (APIMON-
DIA), inayotarajiwa kufanyika

ArUsha baada va kuzishinda nchi
nne zilizokuwa zikishindanishwa
ikiwamo China, Togo na Umoja wa
nchi za Falme za Kiarabu (UAE).

Waziri wa Maliasili na Utalii, An-
gela Kairuki, alisema katika hatua
ya fainali iliyoshindanisha nchi
mbili, Tanzania ilishinda kwa ku-
pata kura 65 dhidi ya 38 za UAE,
zilizopigwa na wajumbe wa nchi
wanachama wa shirikisho hilo
katika mkutano mkuu wa 48 wa
Shirikisho hilo uliofanyika Sep-
temba 8, mwaka huu, UAE.

“Natoa shukrani kwa Rais Samia
Suluhu Hassan ambaye aliridhia
Tanzania kushiriki na kuwania na-
fasi hiyo. Ushindi huo unaifanya
nchi yetu kuwa ya pili kwa Bara la
Afrika na kupewa heshima hiyo
kubwa ya kuandaa Kongresi hiyo
tangu kuanzishwa kwake miaka
130 iliyopita, nchi nyingine am-
bayo iliwahi kupata nafasi hiyo ni
Afrika Kusini mwaka 2001,” alise-
ma Kairuki.

“Ushindi huu ni ushahidi tosha
kwamba serikali imeendelea
kutekeleza kwa vitendo mipango
vake ya kuhakikisha sekta ya ma-
liasili inazidi kuimarika ili kuende-
lea kutunza rasilimali za nchi na
kuyafanya mazao yatokanayo na
maliasili na nyuki kuchangia Ki-
kamilifu katika ukuaji wa uchumi,
kuongezea wananchi kipato na
kutengeneza fursa zinatotokana na
bidhaa hiyo.”

Alisema zaidi wa washiriki 6,000
wanatarajia kuhudhuria kwenye
kongresi hiyo kutoka mataifa
mbalimbali duniani.

“Kwa hiyo kupitia mkutano huo,
Tanzania itapata manufaa mengi
ikiwamo kuendelea kuchochea
ukuaji wa sekta ya nyuki na uhi-
fadhi, kuongeza mchango wa zao
hilo Katika pato la taifa hususani
kupitia biashara na uwekezaji, Vvi-
wanda na teknolojia na kuchochea
shughuli za uchumi nchini.

Alisema wameunda kamati ya
maandalizi ambayo itafanya kazi
kwa kushirikiana na wadau wa
sekta hiyo ili kuhakikisha mkutano
huo unafanyika kwa ufanisi na
kuacha alama kwa wote wataka-
ohudhuria.

Aliwataka wafanyabiashara na
wadau mbalimbali kujiandaa ku-
changamkia fursa mbalimbali zi-
takazopatikana kutokana na mku-
tano huo.

Kamishna wa Uhifadhi wa Wakala
wa Huduma za Misitu Tanzania
(TFS), Prof. Dos Santos Silayo,
alisema miongoni mwa mambo
yaliyochangia Tanzania kushinda
nafasi hiyo ni pamoja na utayari
kwenye miundombinu yake katika
uzalishaji kwenye sekta hiyo.

Alisema Tanzania inashika nafasi
ya 14 duniani kwa uzalishaji wa
mazao yatokanayo na nyuki waka-
ti katika Bara la Afrika inashika
nafasi ya pili.
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Mratibu wa Tiba
Utalii wa Wizara
ya Afya, Dk. Asha
Mahita (katikati),
Mganga Mfawidhi
wa Hospital ya
Rufani ya Mkoa

wa Arusha Mount
Meru, Dk. Alex
Ernest (kushoto) na
Dk. Liggyle Vumilia
kutoka wizara hiyo,
wakikata keki
kuzindua mafunzo
na mkutano wa
kwanza na wadau
mbalimbali uliojadi-
[i masuala ya Tiba
utalii yaliyoan-
daliwa na hospitali
juzi, kwa lengo la
kukuza uelewa wa
washika dau juu
ya ajenda ya Tiba
utalii. PICHA: MPI-
GAPICHA WETU

Biteko: Bado kuna ulegevu Katika sera, sheria za ardhi

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

AIBU  Waziri  Mkuu,
Dotto Biteko, amesema
pamoja na kuwa na ub-
ora wa sera na sheria za
ardhi nchini, bado kuna ulegevu,
hivyo kunahitajika kujifunza kwa
wengine wenye uzoefu zaidi.
Amesema licha ya ubora wa
sheria zilizoko za ardhi, bado ma-
boresho ni muhimu kufanyika ili
kwenda sambamba na kasi kubwa
ya ukuaji wa teknolojia.
niaba ya Rais Samia Suluhu Has-
san, wakati akifungua Konga-
manola  Nne la Taasisi za Ardhi
Afrika linaloongozwa na ajenda
ya upatikanaji wa hakimiliki za ar-
dhi.
“Sisi Tanzania pamoja na ubora
wa sera na sheria zetu lakini bado
kuna sehemu tunalegalega na sisi

tunahitaji kujifunza kwa wengine
wenye uzoefu zaidi yetu na sisi tu-
nahitaji kufundisha wengine, hivyo
kupitia uzoefu tutakaobadilishana
hapa naamini mtachukua hatua
ya kufanya maboresho mtakay-
oona yanahitajika,”alisema.

Aidha, alisema baadhi ya ma-
fanikio waliyoyafikia kama nchi,
yametokana na uhusiano na wa-
shirika mbalimbali wa maendeleo
ikiwemo Benki ya Dunia (WB),
kwa sababu ya uhusiano mzuri na
jitihada za kutafuta fedha.

“Tanzania imefanikiwa kusaini
mkataba na Benki ya Dunia yenye
thamani ya Dola za Marekani mil-
ioni 150  kwa ajili ya kuboresha
usalama wa milki za ardhi.
Itakuwa na lengo la kutoa hati za
haki milki milioni 2.5 ifikapo mwa-
ka 2026, ikiwa ni mradi wa kwanza
kupata fedha nyingi katika sekta
ya ardhi kutoka Benki ya Dunia ka-
tika nchi za Kusini mwa Jangwa la

Sahara,”alisema.

Alisema pamoja na majadiliano
ya kitaaluma watakayoyafanya
kwa siku tatu watakazokuwa
hapo, aliwaagiza kujadili namna ya
kupata rasilimali fedha, kwa ajili ya
kuendeleza sekta ya ardhi katika
nchi za Afrika.

Kadhalika, aliwaagiza Watanza-
nia kila mwenye kipande cha ardhi
hata kama ni kidogo kuhakikisha
anakua na hati miliki kwa faida ya
vizazi vijavyo.

Pia, akiwataka kushikamana,
kuisaidia sekta ya ardhi Afrika
kuwa na sera na miundo mizuri
ya usimamizi na utawala wa ardhi
na kuinua uchumi wa nchi wana-
chama, kuondoa migogoro.

Vilevile, alisema iwapo  kila
mmoja wao kwa nafasi yake ak-
itimiza wajibu wake kikamilifu,
anaamini watachangia kuleta ma-
tokeo chanya katika sekta ya ardhi
kwa nchi wanachama.

Waziri wa Ardhi Nyumba na
Maendeleo ya Makazi, Jerry Slaa,
alisema zipo changamoto nyingi
za ardhi zinazowakabili nchi za
Afrika kutokana na mabadiliko ya
sayansi na teknolojia.

Naibu Waziri wa Ardhi, Ny-
umba na Makazi Zanzibar, Juma
Makungu Juma, alisema Mapin-
duzi ya Zanzibar yalitokana na ar-
dhi na ndiyo maana Zanzibar in-
alichukulia suala la ardhi kwa
umuhimu mkubwa.

Alisema: “Bila ardhi hakuna
maisha. Nawaalika wawekezaji
karibuni Zanzibar na ikipendeza
kama kongamano lijalo litafanyika
Tanzania karibuni mfanye Zanzi-
bar”

Mratibu wa Shirika la Re-
source and Rights Initiative (RRI),
Dk. Solange Bandiaky, alisema
Tanzania ni nchi ya mfano Afrika
kwa kuwa na mpangilio bora wa
matumizi ya ardhi.

Waziri asema wanaandaa sera zinazokidhi mabadiliko kiteknoloji

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA

NAIBU Waziri wa Habari, Ma-
wasiliano na Teknolojia ya Habari,
Mhandisi Mathew Kundo, amese-
ma Tanzania inatarajia kuweka
sera zitakazoendana na mabadi-
liko ya teknolojia katika uendeleza-
ji wa miji maridadi duniani.
wakati wa Mkutano wa Kimataifa
wa Shirika la Mawasiliano la Ki-
mataifa la (ITU), uliowakutanisha
wataalamu wa teknolojia na ma-
wasiliano kutoka ndani na nje ya
nchi.

Mhandisi Kundo alisema uchu-
mi wa kidijitali ndio utakaowez-
esha kuendanana na miji ya kisasa
duniani.

Alisema sera hizo zitawezesha

Tanzania kujipanga zaidi na ku-
weka sera zinazoendana na mab-
adiliko ya teknolojia hiyo, kwani
dunia kwa sasa inakwenda kwe-
nye uchumi wa dijitali wa kupata
huduma yoyote kwa kutumia kadi
bila kuwa na fedha taslimu.

Aidha, alisema miji maridadi
itabadilisha teknolojia kuwa za
kisasa zaidi, katika ukusanyaji taka,
ubora wa miundombinu ikiwemo
biashara inayokua kwa kasi, sanjari
na utoaji huduma bora za mawasi-
liano na nyinginezo.

“Ili kufikia hatua hii ni lazima
sasa tuwe na sera nzuri, ambazo
sasa tunazifanyia maboresho zai-
di,ili Tanzaniaiendane na kasi ya
teknolojia, hasa katika upangaji wa
miji maridadi,”alisema

Mhandisi Kundo alisema wa-

shiriki wa mkutano huo wanajadili
maendeleo na changamoto zinazo-
husiana na teknolojia za mawasi-
liano na habari, katika ngazi ya ki-
mataifa ikiwemo kikundi cha utafiti
cha ITU-T.

Alisema vikao hivyo vinawaku-
tanisha wataalamu na wabunifu
kutoka duniani, kujadili mwele-
keo wa IoT na jinsi teknolojia hiyo
inavyoweza kubadilisha maisha na
namna tunavyoishi na kufanya
kazi katika miji na jamii.

Mkurugenzi Mkuu wa Mamlaka
ya Mawasiliano Tanzania (TCRA),
Dk.Jabir Bakari, alisema mkutano
huo utachangia kuimarisha uchu-
mi wa kidijitali nchini na fursa
ya kujifunza kutoka kwa nchi ny-
ingine na kushirikiana ujuzi wake,
katika miji maridadi kutokana na
wataalamu na wabunifu nchini ku-

pata nafasi ya kujadiliana na wen-
zao kutoka sehemu mbalimbali
duniani.

Pamoja na majadiliano kuhusu
IoT na miji smart, mkutano pia
unajumuisha masuala mengine
muhimu kama usalama wa mi-
fumo ya IoT na faragha, viwango
vya teknolojia hizo na faida za kiu-
chumi zinazotokana na maendeleo
haya.

Mstahiki Meya wa Jiji la Dodoma,
Prof. Davis Mwamfupe alisema miji
maridadi inaendana na ukuaji wa
kasi za utoaji huduma za maen-
deleo, ikiwemo ukuaji wa kasi ya
teknolojia za mawasiliano kwenye
TEHAMA Kkatika utoaji huduma
bora kwa wananchi kama ilivyo
kwa Jiji la Dodoma ambalo ni
miongoni mwa Jiji linalotengen-
ezwa na kukua kwa kasi.

]
Wahitimu
Vyuo Vikuu
wapewa siri
kufanikiwa
Kimaisha

Na Cynthia Mwilolezi,
ARUSHA
VIJANA wanaohitimu

vyuo vikuu wametakiwa
kuachana na utegemezi wa
ajira za serikali, badala yake
wajiunge na mafunzo ya
ubaharia na uhandisi zenye
watalamu wachache duni-
ani.

Ushauri huo umetolewa
jana mkoani hapa na mmoja
wa wataalamu wa masuala
ya ufuatiliaji na tathimini ku-
toka Ofisi ya Waziri Mkuu,
Kazi, Ajirana Watu Wenye Ul-
amavu, James Mallya, wakati
akizungumza na waandishi
wa habari katika kongama-
no lapili la kitaifa la wiki ya
ufuatiliaji na tathimini.

Alisema kwa Tanzania
vijana hawana sababu ya
kukosa mafunzo hayo kwa
sababu tayari kuna Chuo cha
Bahari Dar es Salaam (DMI)
ambacho kinatoa kozi hizo
na kusaidia vijana wengi wa-
naohitimu kuajiriwa kwenye
vyombo vya majini ndani na
nje ya nchi, sababu ya uch-
ache wa wataalamu hao.

Alisema kozi hiyo in-
afundisha kijana kupata
ujuzi hata wa uokoaji ma-
jini, hivyo akiwa na ujuzi
huo hawezi kukosa kazi ya
kufanya hata kwa kujiajiri
pamoja na kupata fursa ya
kwenda nje ya nchi kupata
uzoefu zaidi na kuachana
na utegemezi wa serikali au
wazazi.

Naye Makamu Mkuu wa
DMI (Idara ya  Mipango,
Fedha na Utawala), Dk.Lucas
Mwisila, alisema chuo hi-
cho kinazalisha wataalamu
wenye uwezo wa kufanya
ufuatiliaji, tathimini, kufanya
utafiti na kutoa ushauri wa
kitaalamu ili kuleta matokeo
chanya kazini.

“Lengo la kutoa kozi ze-
nye wataalamu wa aina hii
ili kuwezesha jamii kupata
huduma zenye tija kwao na
taifa, sababu pale unapo-
fanya kitu bila kufanya ufua-
tiliaji na tathimini huwezi
jua kama ni kizuri au la na
unapofahamu kasoro zake
zinarekebishwa mapema na
kutoa huduma zinazokidhi
vigezo vinavyohitajika katika
jamii,alisema

Pia, alisema moja ya faida
za wataalamu kuzingatia
ufuatiliaji na kufanya tathi-
mini, husaidia mazao ya-
nayopatikana ndani ya ba-
hari, kama mwani, mafuta,
umeme  au samaki, yote
yafike katika masoko kwa
wakati.
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I Wadalwa kuvamia Uwanj

Simbachawene
aagiza ma-RC,
ma-DC kusimamia
uwajibikaji

Na Alphonce Kabilondo,
GEITA

WAZIRI wa Nchi, Ofisi ya
Rais Menejimenti ya Utumi-
shi Umma na Utawala Bora,
George Simbachawene, ame-
waagiza viongozi wa mikoa
na wilaya kuhakikisha wa-
nasimamia uwajibikaji kwa
watumishi katika utoaji wa
huduma kwa wananchi.

Alitoa agizo hilo jana akiwa
katika ofisi ya Mkuu wa
Mkoa wa Geita baada ya ku-
wasili mkoani hapa kwa ajili
va ziara ya kikazi ya siku
tatu yenye lengo la kukagua
utekelezaji wa majukumu va
viongozi na watumishi wa
umma.

Alisema katika maeneo
mengi yakiwemo taasisi za
serikali ikiwemo hospitali,
vituo vya polisi na Mamlaka
yva Mapato Tanzania (TRA),
kumekuwa na uzorotaji ka-
tika utolewaji wa huduma
kwa wananchi.

Alisema kumekuwa na
ucheleweshaji wa kupata hu-
duma kwenye maeneo hayo
hali inayoipotezea uaminifu
serikali kwa wananchi.

“Wakuu wa mikoa na
wilaya nchini hakikisheni
changamoto ya uzorotaji
wa utoaji huduma kwa wa-
nanchi inakoma kwenye
maeneo yenu, Rais Samia
Suluhu Hassan, anahitaji
kuona huduma stahiki za
kijamii zikitolewa ipasavyo,”
alisema Simbachawene.

Akizungumza na watumishi
wa Halmashauri ya Mji wa
Geita kuhusu mchakato wa
watumishi kuhama kwenye
vituo vyao vya kazi, aliwa-
taka watendaji kusimamia
sheria kutokana na uwepo
wa baadhi ya watumishi
wanaomba kuhama kutoka
mjini na kuacha nafasi ziki-
wa wazi.

Alisema hali hiyo inasaba-
bisha uhaba wa watumishi
maeneo va Vijijini.

Kadhalika, aliitaka mifuko
ya huduma kwa watumishi
nchini ikiwemo PSSF, ku-
fuatilia taarifa za waajiriwa
kwa waajiri wao badala
ya waajiriwa wao kufanya
ufuatiliaji.

Mkuu wa Mkoa wa Geita,
Martine Shigela alisema
maagizo hayo wameyapokea
huku akiahidi kuyafanyia
kazi kama inavyo stahili.

Simbachawene yupo mkoa-
ni Geita kwa ziara ya kikazi
ya siku tatu ambako atatem-
belea na kukagua miradi ya
maendeleo na kuongea na
watumishi halmashauri kwe-
nye Wilaya za Geita, Chato
na Bukombe.

Na Remmy Moka, SAUT

YUMBA zipatazo 800

za wakazi wa Hal-

mashauri ya Manispaa

ya Ilemela, zinadaiwa
kujengwa katika eneo la Uwan-
ja wa Ndege wa Mwanza hali
inayosababisha migogoro ya
mara kwa mara kati ya wami-
liki wa nyumba hizo na uongozi
wa uwanja huo.

Uwanja wa Ndege wa Mwan-
za ni wa tatu kwa ukubwa nchi-
ni kati ya viwanja 52, kwa sasa
umekumbwa na uvamizi huo
ambao unaathiri usalama wa
wakazi wa maeneo hayo.

Akizungumza na waandishi
wa habari kuhusu tukio hilo,

Meneja wa uwanja huo, Mussa
Mcholla, alisema uvamizi huo
unaondoa usalama wa uwanja
na Jeshi la Anga.

Hivyo, aliiomba serikali ku-
waondoa wananchi hao wal-
iovamia, kuyaacha maeneo
hayo kwa ajili ya maendeleo
ya uwanja, usalama wa taifa
pamoja na usalama wao we-
nyewe.

Alisema wananchi kujenga
karibu na uwanja wa ndege
kuna athari zinazoweza kuji-
tokeza endapo ikitokea hitilafu

Mkuu wa Mkoa wa Mwan-
za, Amosi Makalla, amesema
kama suala la mgogoro wa ar-
dhi kati ya wananchi na serikali
eneo la uwanja hautaondoka

ndoto za uwanja huo kuwa wa
kimataifa inakufa.

Alisema pia usalama wa nchi,
wananchi na jeshi hauotokuwa
wa uhakika, pia marubani wan-
aohitaji mazoezi katika uwanja
huo hawatoweza kufanya.

Aidha, alieleza kuwa serikali
kupitia Baraza la Ardhi la Wiz-
ara imeagiza kuwaeleza wa-
nanchi waliovamia eneo hilo
kuondoka ifikapo Desemba
mwaka huu, kwamba asiwepo
mwananchi yeyote atakayeba-
ki katika eneo hilo.

Alisema Uwanja wa Ndege
wa Mwanza ukiwa wa kimataifa
ni fursa ya kimafanikio kwa
Mkoa wa Mwanza na Kanda ya
Ziwa itafunguka, huku akitoa

jawa Ndege, wajenga nyumba

maelekezo kuona mbinu mad-
hubuti za kujenga uwanja huo
kwa hadhi ya kimataifa na ho-
teli za kisasa.

Kwa upande wake Mwe-
nyekiti wa CCM Wilaya ya II-
emela, Yusuphu Bujiku, amei-
omba serikali itumie busara
kuwaondoa wananchi hao ka-
tika uwanja wa ndege ili kuepu-
sha migogoro hiyo.

Katika hatua nyingine Makal-
la aliweka jiwe la msingi katika
Shule ya Msingi Buteja iliyopo
wilayani Ilemela, Kata ya Kaha-
ma iliyojengwa kwa mradi wa
‘boost’, na kuwaomba walimu
na wazazi kuhakikisha wana-
tokomeza tatizo la utoro kwa
wanafunzi.

Mkuu wa Mkoa wa Manyara, Queen Sendiga (katikati), akizungumza na Mkuu wa Wilaya ya Babati, Lazaro Twange (kushoto),
wakati wakishiriki kwenye usafi mazingira ya mitaa ya mji wa Babati juzi. PICHA: GIFT THADEY

Mwanafunzi abuni mfumo kuwasha, kuzima taa kwa simu

Na Jenesta Jasson, BU-
KOBA

MWANAFUNZI anayesomea
fani ya usanifu umeme katika
Chuo cha Ufundi Stadi (VETA)
mkoani Kagera, Medisedeck
Masalu (21), amebuni mfumo
wa kuzima na kuwasha umeme
ndani na nje ya nyumba kwa
kutumia ujumbe wa simu.

Akionyesha ujuzi huo mbele
ya Kamati ya Bunge ya Elimu,
Utamaduni, Afya na Michezo
chuoni hapo alisema mfumo

huo unaweza kuwasha taa kwa
umbali wowote kwa kutumia
ujumbe kwenye simu ambayo
imeunganishwa na mfumo
huo.

Aidha, aliiomba serikali ku-
wasaidia vijana wanaosoma
ujuzi mbalimbali katika vyuo
vya ufundi, ili waweze kufan-
ya ubunifu zaidi kwa ajili ya
maendeleo.

Mkufuzi wa chuo hicho, Yo-
hana Mwachali, alisema kuwa
wanafunzi wa chuo hicho
wanaoneka kuwa na ubunifu

mbalimbali lakini wamekuwa
wakikosa kuendelezwa.

Mbunge Thea Ntara, alieleza
kuwa katika kutengeneza Tan-
zania ya viwanda, serikali ina-
hitaji ubunifu, hivyo aliishauri
serikali kuwatambua vijana
wenye ubunifu na kuwaunga
mkono ili waweze kuonesha
kazi zao na kufikia malengo ya
taifa.

Naye Mwenyekiti wa kamati
hiyo, Khusina Sekiboko, ali-
wapongeza vijana hao wenye
ubunifu mbalimbali na ku-

washauri kutokusubiri ajira
serikalini, bali kile walichowez-
eshwa katika mafunzo yao
kukitumia ipasavyo kuhakiki-
sha wanatimiza ndoto zao.
Mkurugenzi wa chuo hi-
cho, Antony Kasole, licha ya
kuishukuru serikali aliahidi
kusimamia katika ushauri wa
kamati hiyo juu ya kuwaandaa
vyema vijana katika kujitenge-
mea kwenye soko la kujiajiri ili
kufikia dhamira ya Tanzania ya
viwanda kwa kutengeneza vi-
jana wenye ujuzi mkubwa.
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Anayetaka kubebwa kama
jeneza mwacheni abebwe!’
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Nipashe

SAFARI YA'KILIMO CHA KUFA NA KUPONA'

Sekta kilimo inavyobaki mtaji Taifa
tangu zama za Mwalimu hadi Samia

Na Mwandishi Wetu

BAADA ya kupatikana Uhuru wa
nchi mipango ya maendeleo na
hususani kuanzia mwaka 1964, ili-
kuwa na malengo maalum kubore-
sha maisha ya Mtanzania mmoja
mmoja, pia taifa kwa ujumla.

Ni bahati mbaya, wakati huo
takribani sekta zote zilikuwa chini
kimaendeleo, maana nchi ilikiwa
chini ya utawala wa kikoloni na
mfumo wa uchumi na maendeleo
ulidumu kunufaisha watawala.

Hivyo, mageuzi ya Uhuru wa nchi
mbalimbali na kukuza kiwango
katika sekta za maendeleo, pia yali-
lenga kukuza huduma katika sekta
za maendeleo kama vile elimu na
afya kwa umma.

Katika uzalishaji, nchi ikabaki
mitaji ya umma kukiwa na maen-
deleo duni ya uzalishaji viwandani
ambavyo havikuwapo. Nchi ilikuwa
chanzo cha rasilimali kwa wageni
kama vile malighafi na madini.

Hadi uhuru na miaka michache
baadaye, mwaka 1964 ukaandaliwa
Mpango wa Miaka Mitano ya Maen-
deleo 1964 -1969. Mfumo wa uchu-
mi ulioachwa na ukoloni ulikuwa
na sura ya “tunazalisha tusicho-
tumia na kutumia tusichozalisha.”

Malighafi kutoka kwa mwajiri
mkuu wa umma wakati huo hadi
sasa, sekta ya kilimo yalisafirishwa
kwenda nje ya nchi na bidhaa zake
zinaingizwa nchini kutumiwa kama
vile nguo.

Hapo ndipo sauti ya Mpango wa
Kwanza wa Maendeleo ya Uchumi
ikachukua nafasi yake, kuvunja

wilayani lgunga, wakiwajibika shambani. PICHA: MTANDAO.

mpaka wa kasoro iliyokuwapo “tu-
natumia tulichozalisha na kuzali-
sha tunachotumia...”

Zao mojawapo ndani ya
utekelezaji wa Mpango wa Maende-
leo huo wa 1964 hadi 1969, kukaibu-
ka utitiri na kukomaa kwa viwanda
vya nguo nchini, kama vile Sungu-
ratex na Urafiki vya Dar es Salaam,
Tabotex (Tabora) na Mutex (Muso-
ma), kutumia pamba ya mashamba
nchini.

Daima muda wote tangu zama
hizo hadi sasa, kuanzia kiitikadi,
kisera na mipango mikuu ya kiu-
chumi, kilimo kimebaki kuwa mhi-
mili nyeti katika uchumi wa nchi na
haujawahi kugota kuajiri chini ya
theluthi mbili ya Watanzania wote.

Hata baada ya miaka 10 ya uhuru
wa nchi kufika, ambao Rais Juluus
Nyerere, aliupokea kwa tabasamu
ya mafanikio kimaendeleo nchini
akiorodhesha mengi, kukapitishwa

maazimio makuu ya kitaifa ndani
ya miaka michache, kutoka kwe-
nye chama cha tawala TANU, iki-
wamo Azimio la Iringa mwaka 1972,
‘Siasa ni Kilimo.’

HALIILIVYO SASA

Leo hii ikiwa ni awamu ya Sita ya
Uongozi wa nchi, Rais Dk. Samia,
katika kauli yake wiki hii akiwa na
wanasiasa, anawekeza falsafa na
utekelezaji katika mema taifa imey-
arithi kwa viongozi waasisi, tofauti
inaegemea kwenda na mabadiliko
ya wakati.

Ishara yake inajikita katika yali-
yoamuliwa katikia Mpango wa
Maendeleo wa Mwaka 1964, daima
yameendelea kuchukua sura katika
kilimo kama alivyochukua hatua
mwasisi Rais Nyerere, ikiwamo na
awamu zingine za miaka mitano,
1969 hadi 1974 na mwisho baada ya
hapo.

Tofauti ya sasa inashuhudiwa ka-
tika maboresho ya mifumo, huku
mwanzoni baada ya Uhuru ilijikita
katika msingi wa kilimo bora na
wakulima kujengewa mazingira
ya tija ngazi ya msingi, kusamba-
ziwa ‘mabwana shamba’ wakiwapa
elimu na huduma za kilimo bora.

Hapo kukashudiwa hatua zaidi
katika Mpango wa Pili, maboresho
yakianza kupatikana trekta sham-
bani, mkakati wa ‘Kilimo cha Kufa

operesheni maalum mwaka 1974,
zikisaidia na vivutio vya utafiti wa
kilimo, sasa maarufu kwa jina la
TARI.
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Kilichoko sasa Awamu ya Sita
Tanzania chini ya Rais Dk. Samia
Suluhu Hassan, umuhimu wa kili-
mo uko palepale. Kinazoshuhudi-
wa ni sekta hiyo kukidhi mabhitaji
katika sera na uchumi wa leo.

Kilimo kinaendelea kuima-
rishwa kuwa mzalishaji mkuu wa
chakula na malighafi, huku ikip-
andishwa daraja kumudu mahitaji
ya kisasa na kiteknolojia, huku iki-
dumu kuwa mwajiri mkuu,theluthi
mbili ya Watanzania, ikiingiza robo
ya pato la taifa sasa.

Mambo yanayowekewa mkazo
sasa, yana sura zote kuendeleza
yale ya mwaka 1964 katika sekta
kilimo, tofauti ya anachojikita na-
cho Rais Dk. Samia na watangulizi
wote wa awamu nne baada ya
Mwalimu Nyerere, ni mabadiliko
ya wakati akihudumia mwelekeo
wa sasa, kuanzia uzalishaji, masoko
na thamani ya mazao na namna in-
avyokidhi mipango uchumi iliyoko.

Mosi, kilimo kimedumu katika
‘Uti wa Mgongo wa Taifa’. Taasisi
ya Utafiti za Kilimo (TARI), ina-
baki nyenzo ya kihistoria kusima-
mia kitaalamu, kutafiti na kufanya
ubunifu katika kilimo bora, kama
vile kuvumbua mbegu bora na ku-
kabili magonjwa ya kilimo,), kazi
inasonga kwa kasi kukishuhudiwa
mageuzi ya tija.

Juhudi hizo za TARI kwa karibu
inadumu hadi sasa kupata ushirika
jirani wa mkongwe, Chuo Kikuu
cha Kilimo Sokoine (SUA), amba-
cho mwanzo wake kilikuwa Kitivo
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SIKU YA TAIFA YA BIMA
Msimamizi Mkuu wa fani aorodhesha mafanikio,

apiga debe wakati umetimu kuwapo Bima Kilimo

Na Restuta James

EO dunia inaadhimi-
sha Siku ya Bima, ikiwa
ni moja ya tukio la
kuongeza uelewa wa
sera na umuhimu wa bidhaa za
bima kwa ajili ya maisha ya kila
siku ikiwamo ‘bahati mbaya’ zina-
zowakuta watu kila kukicha.

Umuhimu wa bima unatokana
na uhalisia kwamba hakuna mtu
anayetamani kuugua, kupata ajali,
kuumia akiwa kazini, kupoteza
maisha au mali ambayo ameichu-
ma kwa jasho.

Kwa tafsiri rahisi ni kwamba
faida ya bima ni kumhakikishia
mtu matibabu pale anapopatwa
na ugonjwa, faraja anapopata
ajali, kifo, janga la moto kwenye
nyumba na hasara ya mazao au
mifugo inapotokea.

Akizungumzia kuhusu siku hiyo
muhimu, Kamishna wa Bima wa
Mamlaka ya Usimamizi wa Bima
Tanzania (TIRA), Dk. Baghayo
Saqware, anasema faida ya mtu
kuwa na huduma ya bima ni kujik-
inga na majanga au hasara anay-
oweza kuipata pale anapopata
tatizo.

“Bima ni kinga kwa ajili ya mali,
afya, majanga ya kiuchumi na
kijamii. Ni sekta inayotoa kinga
dhidi ya mali, maisha na afya,”
anasema.

Anasema kuna bima za kawaida
ambazo ni magari na mali, maisha
inayotoa pensheni na mafao men-
gine kama inavyokubaliwa, afya
na takafuli ambayo inazingatia
misingi ya dini ya Kiislamu.

Kamishna Sagqware anasema
faida za bima ni kuondoa umasiki-

ni na kuinua kipato hasa pale mtu
anapopatwa na janga akieleza
kuwa kila mtu anapaswa kuwa na
bima ili kujilinda na kuwakinga
wale anaowapenda.

“Tumefanikiwa kutoa leseni
1,300 hadi Septemba 2023, kume-
kuwa na ongezeko la asilimia 13...
tumesajili watoa huduma tisa wa
dijitali (digital insurance plat-
form),” anasema.

Anahimiza kuwa, TIRA imesha-
toa miongozo ya namna bora ya
kuendesha sekta ya bima, ukiwa-
mo wa usimamizi na ubakizaji wa
bima na bima mtawanyo, uende-
shaji na usimamizi wa gereji zina-
zohudumia sekta ya bima, usajili
wa bima za fya.

“Kwa mfano tunataka tusajili
gereji zinazotoa huduma za bima
ili chombo cha moto cha mteja
mwenye bima anapopata ajali at-
engenezewe gari yake kwa ubora
unaotakiwa,” anasema.

Anasema, mwongozo huo un-
aweka ukomo wa muda wa chom-
bo kutengenezwa hadi siku 30 na
kwamba inatoa mwanya kwa wa-
toa huduma kushindana na kufan-
yakazi kwa ubora unaostahili.

Anasema, kwa sasa TIRA ina
majukumu manne ya kusajili na
kutoa leseni kwa watoa huduma,
kuandaa miongozo na taratibu za
bima nchini, kulinda wanufaika
au wateja wa bima, kuishauri
serikali kuhusu masuala yote ya
kibima.

“Tumetekeleza vizuri masuala
yote yaliyopo kwenye sheria kwa
kipindi chote toka kuundwa kwa
mamlaka,” anasema.

Kihistoria nchini, baada ya his-
toria ya nchi kuingia katika mfu-

Magari yaliyopata ajali. Tathmini ya fidia yake, hurejea katika
mashirika ya bima, ambayo umma unasisitiziwa kujiunga na hu-

duma zake. PICHA: MAKTABA.

mo wa chama kimoja, miaka mich-
ache baada ya uhuru, huduma hiyo
imekuwa ikiendeshwa na Shirika la
Bima la Taifa (NIC), mbalo linadumu
hadi sasa likiwa shirika la umma.
Vilevile, serikali ikajijengea msingi
wa kupata wataaluma wa bima, ku-
toka Chuo cha Usimamizi wa Fedha
(IFM), kilichoanzishwa mwaka 1972,
kama ilivyo kwa wataaluma katika
stadi za benki, na hifadhi ya jamii.

GEREJI NA BIMA

Dk. Sagware anasema gereji zina-
zohudumia wateja wa bima, zina-
paswa kumhakikishia muda ataka-
opata gari yake na ubora wa vifaa

(spare parts), vitakavyofungwa kwe-
nye chombo chake.

“Baada ya kujua wateja wetu wa-
nahangaika, hawapati huduma inay-
olingana na thamani ya fedha yao,
tukawaambia watu wa gereji kwam-
ba lazima tuwasajili,” anasema.

Anasema mwongozo wa TIRA wa
Mei mwaka huu, unatoa nafasi kwa
wahitimu wa kozi ya bima kusajiliwa
na kampuni ya bima kuuza bidhaa
za sekta hiyo bila ya kuwa na kam-
puni.

Mbali ya nafasi hiyo, anasema sek-
ta hiyo imeingia kwenye uwanja wa
kidijitali ambako tayari wamesajili
bima mtandao tisa.

Anasema, mteja wa bima anaweza

kukata bima mtandaoni na kufura-
hia huduma bila ya kulazimika
kutembea na fedha taslimu.

“Tumesajili kampuni mbili za
bima zinazozingatia misingi ya dini
ya Kiislamu pamoja na washauri wa
bima wanaouza bima hii ya takaful
pekee,” anasema.

Akizungumzia malipo kwa wanu-
faika wa bima, anasema wamesha-
toa mwongozo wa muda wa kulipwa
madai pale mteja anapowasilisha
madai pindi anapopatwa na janga.

“Tuna mwongozo wa kima cha
chini cha kumlipa mtu anayepatwa
na janga kama kugongwa na gari
yenye bima kuna vigezo vimewek-
wa ili kuhakikisha mtu anayepata
ajali analipwa stahiki zake na bima,”
anasema.

Anafafanua kuwa, mwongozo
huo pia umeweka ukomo wa muda
wa kulipa madai hayo kwa mtu ali-
yepata ajali.

BIMA MPYA

Anasema TIRA imeishauri seri-
kali kuanzisha Bima ya Kilimo, ili
kuwaepusha wakulima na umasikini
pale linapotokea janga la ukame,
mafuriko au wadudu waharibifu
kwa kupata fidia.

Kamishna anasema, lengo lililoko
ni kuwafikia wakulima 10,000 ndani
ya miaka mitano ijayo, ili kuwaon-
dolea msongo wa mawazo pindi
mazao au mifugo inapokutwa na
tatizo.

Pia, anasema wameishauri serika-
li namna bora ya kushiriki uchumi
wa mafuta na gesi kwa kuweka bima
kwenye sekta hiyo ndogo.

“Tumeishauri pia serikali ikatie
bima magari yake yote. Zanzibar
imefanya hivyo na tunaendelea na

SEKTA KILIMO INAVYOBAKI MTAJI TAIFA TANGU ZAMA ZA MWALIMU HADI SAMIA
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cha Chuo Kikuu cha Dar es Salaam.

Ni aina ya juhudi za kiserikali, zinaoendana
na maboresho na ufuatiliaji wa karibu wa wiz-
ara dada, Mifugo, ambayo Rais Dk. Samia anai-
kagua ‘kichwani hadi unyayoni’ hata katika
kilele cha sherehe za Nanenane mwaka huu
akatamka ‘sasa ninaridhika’.

Msamiati ‘kilimo ni uti wa mgongo’ un-
ashuhudiwa kwa vitendo katika miaka mitatu
iliyopita, imekuwa wizara inayopendekwa
zaidi kuongezewa maradufu, sasa malengo
ni kukifanya kuwa cha kisasa, sicho cha

kutegemea mvua pekee.

Hamasa hiyo inaendana na kuboresha
uchumi wa nchi, kuanzia chakula, malighafi
na mapato ya mazao, hata ngazi ya soko la ki-
mataifa na fedha za kigeni.

Mradi wa mfano kuajiri umma zaidi, hasa
kada ya vijana wasomi wahitimu wa chuo ki-
kuu katika kambi maalum mkoani Dodoma,
nao ukaweka kiashiria ‘mama kaupiga mwin-
gi’

Ni siku chache zilizopita, Rais Dk. Samia
amesema ni mradi uliowagusa vijana sasa
umevutia wageni zaidi kuwekeza na kuende-
leza mradi, ambao unachukua sura ya uzal-

ishaji wa kisasa, bora unaopanua wigo wa
ajira kwa kizazi kipya katika jamii.

Serikali ya Awamu ya Sita, pia inafungua
wigo wa kilimo kwa uzalishaji huo wa kisasa,
unaoasisiwa sana na wataaluma kama TARI
na wasomi wenza wao, SUA, kwa harakati
zinazoendelea kuboresha uzalishaji mbolea,
ikiwekeza jicho mbali nchini kuwe soko kuu
la Bara Afrika, maana yake nyumbani kutaji-
tosheleza na kilimo kitapaa.

Hivi karibuni nchini kuimekuwapo kon-
gamano la kilimo la Bara la Afrika nchini na
moja ya sura za majumuisho ilikuwa soko
kubwa la mazao ya Afrika, huku Tanzania chi-

ni ya Rais Samia, ikilenga kumudu soko hilo.

Sera ya Mambo ya Nje sasa ipo katika Diplo-
masia ya Uchumi. Jicho na sauti kutoka kwa
wanadiplomasia wa Kitanzania sasa, ni ku-
zama pia katika bidhaa ya kiuchumi kuzama
katika soko la kimataifa.

Hadi sasa kuanzia msimu wa bajeti uliopo
serikali imezuia kuuza holela mazao ya kili-
mo, badala yake imeweka utaratibu maalum
iwe na tija katika soko la kumnufaisha muuza-
ji wa awali mkulima, vilevile juhudi za kujen-
ga maghala ya chakula kila mkoa zikiendelea.
Hadi sasa maghala hayo yanahesabika katika
kikao kadhaa wazalishaji wa nafaka kitaifa.

Kamishna wa Bima wa Mamlaka ya Usimamizi wa Bima Tanzania (TIRA),

Dk. Baghayo Sagware. PICHA: RESTITUTA JAMES.

mazungumzo na Serikali ya Jamhuri
kuhakikisha inafanya hivyo,” anasema
Dk. Sagware.

Vilevile anataja eneo la bima lime-
shatoa ajira zaidi ya 4,500 pamoja na
kuongeza mapato ya serikali kwa kuli-
pa kodi.

Anasema hadi sasa, kuna mwitikio
mkubwa wa watu kutaka kuzijua bid-

haa za bima japokuwa kasi ya kupata

taarifa kutoka kwa wadau au kampu-
ni zinazotoa huduma hiyo ni ndogo.

SURA YA MAGUMU

Penye mafanikio, hapakosi changa-
moto! Dk. Saqware anasema sekta ya
bima inakabiliwa na changamoto kad-
haa ikiwamo kutokuwapo kwa sera ya
taifa inayosimamia sekta hiyo pamoja
na wataalamu wa bima kutokuwa na
bodi yao inayowasimamia.

Anasema, uwapo wa sera na bodi
ya wataalamu, itawawajibisha zaidi
wataalamu na sekta nyingine kuhakiki-
sha kwamba bima inakuwa na viwango
bora vinavyostahiki.

Dk. Sagware anasema elimu ya bima
kwa jamii bado ni changamoto, kwani
wananchi wengi hawajui umuhimu na
faida za bidhaa hizo.

“Jambo la kusikitisha ni kwamba,
mtu anajenga nyumba nzuri labda ya
Sh. milioni 100, lakini haikatii bima.
Bima rahisi zaidi ni ya nyumba na kwa
yenye thamani hiyo bima yake kwa
mwaka ni Sh. 75,000 ,” anasema.

DONDOO MUHIMU

Kwa mujibu wa Dk. Sagware kuna
aina kadhaa za bima zikiwamo ya
afya kwa ajili ya matibabu na vipimo,
mazao na mifugo kwa ajili ya majanga
ya kiuchumi, ajali kwa ajili ya kukinga
nyumba na magari, maisha kwa ajili ya
pesheni au fidia ya kifo kwa wanufaika
wa mteja na ya tafakul inayozingatia
misingi na sheria za dini ya Kiislamu.

Dk. Sagware anasema bima ya mai-
sha ni uwekezaji na kinga kwa ajili
ya maisha ya baadae kwa kuwa ni ya
muda mrefu kuanzia miaka mitano na
kuendelea.

TAFAKURI YA MLALAHOI

Anayetaka kubebwa kama
jeneza mwacheni abebweY’

WAFUGAJI huishi na
wanyama wapole na wakali,
kwa madhumuni mbalimbali.
Wapole huwa ni kwa ajili ya
chakula, lakini wakali kwa ajili
ya ulinzi.
mfugaji ana ng'ombe, mbuzi,
kondoo na kadhalika, akaacha
kufuga mbwa kwa ajili ya
kumsaidia kulinda mifugo
yake.

Lakini, anajua ni wakati
gani mnyama anakasirika
na wakati upi ana furaha,
hususani kwa mbwa, hali
hiyo hujionyesha waziwazi
na hivyo mbwa akichokozwa
au akifanyiwa ukatili hutafuta
jinsi ya kujihami.

Unaweza kukaa mahali
nyumbani kwa mtu, uka-
baini kabisa urafiki au uadui
wa mbwa na mfugaji wake.
Ukiona mbwa anamkwepa
mtu, ujue ana kisa naye na
hataki kumsogelea.

Kwa maana hiyo, mbwa
humjua mbaya wake na
hatapenda akae naye, akim-
wona karibu hujitenga naye
na kama ana urafiki naye,
utamwona akitikisa mkia na
kumkaribia na hata kumlamba
kama ishara ya upendo.

Kuna simulizi ya Wafaransa
ambayo inathibitisha hali hii,
hususani kwa mbwa ali-
yeparamiwa na lori siku moja,
[akini akanusurika na kuuguza
majeraha hatimaye akapona.

Mbwa huyu alijenga chuki
kwa malori yote yaliyokuwa
yakipita mtaani kwao na kila
alipoona moja alilikimbilia
huku akibweka akikusudia
kulipiza kisasi cha kugongwa.

Watu walioshuhudia hali
hiyo, ndipo wakaibuka na
usemi: ‘Le chien abois la
caravane passe, kwamba ‘hata
mbwa abweke, lori litapita
tu’. Maana ya usemi huo ni
kwamba, mbwa yule hawezi
kutikisa lori. Kwamba ataishia
kubweka na lori litajipitia na
kuendelea na safari yake.

Siasa zetu leo Tanzania
zinanikumbusha usemi huo
wa Wafaransa, kwamba
kunaweza kuwa na watu

NA JOSEPH KULANGWA

Simu: +255 713 410008
barua pepe:
kulangwasos@gmail.com

walishaathiriwa na mfumo huko
nyuma na hivyo kisaikolojia
kutibuka na kujikuta hawajali
kinachoendelea.

Watu hao kwa uchungu
walionao, wanaona hapana
haja ya kuogopa kuvamia lori,
kwa sababu lilishawagonga na
kusalimika, baada ya kukaribia
kuonja umauti.

Hivi karibuni, serikali imeku-
wa ikikwazika sana na kinach-
oendelea kutoka kwa wanasiasa
wa upinzani, ambao wamekuwa
wakizunguka karibu kila kona
ya nchi kuhanikiza wanacho-
amini kitawafaa wananchi.

Chama cha Demokrasia na
Maendeleo (CHADEMA) kimo
katika hilo. Hivi karibuni,
Makamu Mwenyekiti wake na
mwanasheria msomi, Tundu
Lissu, alijikuta matatani pale
alipotaka kuingia Ngorongoro.

Lissu na ujumbe wake, kama
ambavyo walikuwa wame-
fanya katika maeneo mengine,
wakihubiri kwa kina mikataba
va kiserikali wasiokubaliana
nayo, pia wakidai Katiba Mpya,
ije, walitaka wakayaeneze huko
NgOrongoro.

Walizuiwa kwa nguvu va
dola na wakashindwa kuingia
Ngorongoro na kusababisha
taharuki kwa wafuasi wa chama
hicho, pia kwa baadhi ya
wakazl wa eneo hilo, waliodai
kumsubiri kwa hamu.

Ukafika wakati hata Chifu
Hangaya, kwa nafasi yake
naye akashindwa kuvumilia na
kujikuta akihanikiza kukerwa
na tabia ya wanasiasa hao
kutoa maneno makali, badala
ya kutumia alichokiita fursa ya

ruhusa ya uhuru wa mikutano,
kujiimarisha kwa kuhubiri
mema na kupata wanachama.

Mama akasema kinachoone-
kana na kwamba baadhi ya
wanasiasa wameishiwa cha
kusema, na ndiyo sababu wa-
narukaruka, leo Katiba, kesho
Bandari na kurudi tena kwenye
Katiba, badala ya kujipanga
kwa uchaguzi ujao.

Upande wa Lissu na wen-
zake, nao tukawasikia ukaja
juu na kuhoji kisa cha kuzuiwa
kuingia Ngorongoro, kana
kwamba huko kuna wafungwa
wasiotakiwa kuonwa na
wanasiasa, huku wakazi wa
Ngorongoro, nao wakihanikiza
kwa lugha hiyo hiyo, kwamba
wao si wafungwa wa kuteng-

wa.

leleweke tu, kuwa Lissu
amepitia kipindi kigumu sana
maishani mwake, kumiminiwa
risasi zote zile mpaka kuachwa
na ulemavu wa maisha si kitu
kidogo. Kisaikolojia lazima
ametibuka na hivyo huenda
haogopi lolote.

Hivyo alitakiwa kuchukuliwa
kinamna fulani hivi na kumwa-
cha aendelee na alichokusudia
kukifanya, ili mradi hakuwa
anavunja sheria ya mikutano
va hadhara.

_Ningekuwa mimi ni Mamlaka,
Lissu ningempa ulinzi mzito na
kumsindikiza na askari wengi
hata kama na vifaru na kume-
peleka Ngorongoro na kum-
simamia akafanya mkutano
wake bila bughudha.

Wananchi wa Ngorongoro
wenyewe wangeamua, kama
alichowapelekea ni pumba au
mchele na kubaki na uamuzi
wao, vinginevyo tungechukua
kaull ya Baba wa Taifa, Mwal-
imu Julius Nyerere ya miaka
ya tisini. _

Alipoona Augustine Mrema
anasumbua, akibebwa na
wananchi, alisimama pale
Jangwani, akasema anay-
etaka kubebwa kama jeneza
mwacheni abebwe. Mbona
yaliisha na mambo yakaende-
lea kama kawaida?

Alamsiki!
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BIASHARA

Waziri mpya Biashara atinga kiwandani
kuthibitisha anakaribisha PPP, uwekezaji

« Ahakikishiwa mambo safi, mrejesho zawadi kapewa mkulima

Na Frank Monyo

DIRA ya serikali sasa, ni kui-
fanya Tanzania kuwa kitovu
cha biashara. Tayari jitihada za
kutekeleza hilo zinafanyika na
sasa, mradi wa kituo kikubwa
cha biashara (shopping mall)
kinachojengwa Ubungo mkoa-
ni Dar es Salaam, ujenzi wa
viwanda, wawekezaji kuonye-
sha nia ya kuwekeza nchini ni
kielelezo cha safari hiyo.

Rais Samia Suluhu Hassan,
katika moja ya hotuba zake
hivi karibuni, akanukuliwa ak-
isema, “Sekta binafsi ni mhi-
mili muhimu wa maendeleo
ya nchi kwa sababu huchangia
kwa kiasi kikubwa kukuza
uchumi, huku akisisitiza haku-
na taifa lolote duniani am-
balo linaweza kupiga hatua ya
maendeleo bila kushirikiana
na sekta binafsi.

Akatoa agizo kwa mawaziri
wa sekta mbalimbali kukaa
na kujadiliana na wafanyabi-
ashara wa sekta binafsi kuen-
delea kutatua changamoto zi-
nazowakabili, ikiwamo kuweka
mazingira rafiki ya biashara
ili kuvutia wawekezaji wengi
zaidi.

Hata Makamu wa Rais Dk.
Philip Mpango, naye amewa-
karibisha wawekezaji kutoka
Umoja wa Ulaya (EU), kuwekeza
nchini katika sekta za Kilimo,
Usafirishaji, Nishati,Teknolojia
ya Habari na Mawasliano (TE-
HAMA), Utalii na katika viwan-
da, kuongeza thamani ya bid-
haa, kwa kuwa serikali inahitaji
kufungua zaidi sekta hizo kuha-
rakisha maendeleo ya kijamii
na kiuchumi.

Makamu wa Rais alitoa kauli
hiyo mapema mwaka huu waka-
ti akifungua Jukwaa la Kwanza
la Biashara na Uwekezaji baina

ya Tanzania na Umoja wa Ulaya
linalofanyika katika Ukumbi wa
Mikutano wa Kimataifa wa Ju-
lius Nyerere Jijini Dar es salaam.

Akasema, Tanzania imed-
hamiria kuvutia uwekezaji ka-
tika kutumia rasilimali zilizopo
kwa kuzingatia eneo la kim-
kakati, iliyopo, ambayo ni fursa
ya kuhakikisha usalama wa
chakula pamoja na ukuzaji wa
kilimo kwa ujumla unakuwapo.

Rai ya kiongozi huyo Kkitaifa,
ambaye pia ni mchumi kitaal-
uma, sasa Tanzania ipo katika
maandalizi ya Dira ya Maen-
deleo ya Taifa kwa miaka min-

gine 25, inayolenga kubadilisha

Waziri wa Viwanda na Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, akizungumza na Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni ya Serengeti (SBL), Obinna Anyalebechi, baada ya kufanya ziara katika ofisi za kam-
puni hiyo, ikiwa sehemu ya kuendeleza urafiki wa sekta binafsi na umma. PICHA: MPIGAPICHA

WETU.

uchumi wa nchi, kutoka katika
ngazi ya kati chini hadi kufikia
uchumi wa kati juu, ambao kwa
kiasi kikubwa unahitaji wa bi-
ashara na uwekezaji.

WAZIRI WA BIASHARA

Waziri mpya wa Viwanda na
Biashara, Dk. Ashatu Kijaji, ka-
tika hilo ameonyesha msisitizo
wake, katika ziara aliyofanya
kwenye Kampuni ya Serengeti
(SBL) na kuueleza uongozi wa
kampuni hiyo, kuwa serikali
inaendelea kusisitiza dhamira
yake kupitia upya sera na mfu-
mo wa kuboresha mazingira ya
biashara nchini.

Dk. Kijaji katika mazungumzo
yake na Mkurugenzi Mtendaji
wa kampuni hiyo, anasema
hiyo ni katika jitihada za ku-
fanya Tanzania kuwa eneo kuu
la uwekezaji wa ndani na nje ya
nchi.

Hapo akamhakikishia, kuwa
serikali iko tayari kufanya ma-
zungumzo na sekta binafsi
kama njia ya kutatua changa-
moto zinazokabili wafanyabi-
ashara nchini katika nafasi zao.

66

“Upanuzi huu
umesababisha
kuongezeka kwa
uzalishaji na kwa
hiyo kuongeza
ukusanyaji wa
mapato kwa
serikali kutoka

kwa biashara yetu,
wakati unaimarisha
uwezo wa kampuni
kufadhili programu
za kusaidia jamii
zaidi,” anasema
Mkurugenzi
Mtendaji.

“Sekta binafsi ni mdau
muhimu katika ujenzi wa taifa.
Tunathamini jukumu la sekta
hii katika maendeleo ya kiu-
chumi ya nchi, mchango wake
katika kutengeneza ajira, uku-
sanyaji wa mapato ya serikali,
na misaada kwa jamii,” anasema
Dk. Kijaji.

Mkurugenzi Mtendaji wa
Kampuni hiyo, Obinna Anyale-
bechi, akamshukuru Waziri Dk.
Kijaji, kwa msaada wa wizara
kwa sekta binafsi, jambo ana-
loeleza linaongeza shauku na
ujasiri wa wawekezaji nchini
Tanzania.

Anasema, SBL imewekeza zai-
di ya Sh.bilioni 165 katika miaka
mitatu iliyopita kwa lengo la
kuongeza uzalishaji bia na vileo
kwa kupanua uwezo wa viwan-
da vyake, jambo lililotatua ajira
mpya na kuongeza fursa kwa
wazalishaji wa ndani kwa kam-
puni hiyo.

“Upanuzi huu umesababisha
kuongezeka kwa uzalishaji na
kwa hiyo kuongeza ukusanyaji
wa mapato kwa serikali kutoka
kwa biashara yetu, wakati un-

aimarisha uwezo wa kampuni
kufadhili programu za kusaidia
jamii zaidi,” anasema Mkuru-
genzi Mtendaji.

Programu za Kusaidia Jamii
za SBL, kulingana na Obinna,
zinajumuisha uchimbaji visima
vya maji na usambazaji hudu-
ma ya maji, upandaji miti, na
mafunzo ya stadi za maisha kwa
vijana, wanawake, na makundi
yanayotengwa.

Mikoa ambayo mradi wa
uchimbaji wa visima vya maji
umetekelezwa ni; Iringa, Singi-
da Kilimanjaro, Mwanza, Tanga,
Ruvuma, Dar es Salaam, Pwani,
Dodoma na Mara ambako watu
zaidi ya milioni mbili wame-
faidika na upatikanaji wa maji
katika maeneo hayo.

Kampuni hiyo pia inaende-
sha programu ya kilimo inayo-
saidia zaidi ya wakulima wa
ndani 400 wanaolima mazao ya
shayiri, mahindi, mtama, na na-
faka nyingine ambazo kampuni
inanunua na kutumia kama ma-
lighafi kwa uzalishaji wa bia.

Pia kampuni ya SBL inatoa
ufadhili wa masomo ya kilimo
kwa vijana wa Kitanzania wa-
naotoka kwenye familia zenye
kipato duni.Ufadhili huo unao-
tolewa kila mwaka, unatolewa
chini ya programu ya SBL inay-
ojulikana kama ‘Kilimo Viwan-
da’ ambao wanafuika hulipiwa
gharama zote za masomo na
kwa kipindi chote wanachoku-
wa wakijifunza.

Programu ya ‘Kilimo Vi-
wanda’ ilianzishwa na SBL
mwaka 2019, ikilenga kusaidia
kuongeza wataalamu wa kilimo
kupitia kutoa ufadhili wa maso-
mo.

Wanafuika wa programu hiyo
ni vijana wa Kitanzania wenye
ufaulu mzuri darasani, ambao
wanatokea katika familia zenye
kipato duni.

Katika utekelezaji wa progra-
mu, SBL imeingia ubia na vyuo
vinne vya ndani vinavyofundi-
sha fani ya kilimo, ambavyo
hupokea wanafunzi wanaolipi-
wa kupitia programu hii.

Vyuo hivyo ni pamoja na
Chuo cha Kilimo na Mifugo
Kaole Wazazi kilichopo Baga-
moyo, mkoani Pwani, Chuo
cha Kilimo na Mifugo cha Kila-
cha kilichopo Moshi, Kiliman-
jaro, Chuo cha Kilimo Mt. Ma-
ria Goretti kilichopo Iringa na
chuo cha Kilimo Igabiro, Kkili-
chopo Muleba mkoani Kagera.
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HABARI DODOMA

Waziri wa Nchi, Ofisi ya Makamu wa Rais (Muungano na Mazingira), DK. Selemani Jafo (kulia), akiwa katika kikao na

jana.. Kushoto ni Mshauri wa Uchumi wa Ubalozi huo, Christopher Ntyangiri. PICHA: OMR

JKT waomba ndege zisizo na rubani Kufanya doria

Na Augusta Njoji, DODOMA

ESHI la Kujenga Taifa (JKT) kiko-

kimeiomba serikali kuipatia

ndege zisizo na rubani (drone)
kusaidia doria katika Bonde la Mzakwe
Dodoma ili kudhibiti uharibifu wa maz-
ingira.

Ombi hilo lilitolewa juzi na Kaimu
Kamanda wa Kikosi cha 834 JKT Maku-
tupora, Meja James Macheta kwenye
sherehe za kuhitimu mafunzo kwa vi-
jana kwa mujibu wa sheria, Operesheni
ya miaka 60 ya JKT.

Alisema bonde hilo limekuwa Iliki-
kumbwa na uharibifu wa mazingira iki-
wamo kuchoma moto na kusababisha
miti wanayoitunza kukauka.

“Hawa wahitimu wameshiriki ku-
tunza mazingira hasa miti iliyopandwa
kwenye bonde hili, hivyo drones zitaka-
popatikana zitasaidia kufanya doria kwa
muda mfupi kwa ufanisi na kuweza ku-
fika eneo lote la bonde,”alisema.

Naye, Mkuu wa Mkoa wa Dodoma,
Rosemary Senyamule, aliahidi kuli-
chukua ombi hilo na kuwasiliana na
Wizara ya Maji ili kuhakikisha vifaa
hivyo vya kulinda bonde hilo vinapati-
kana.

Hivi karibuni, uongozi wa Bonde la
Wami/Ruvu ambao Bonde la Mzakwe
lipo chini yake, ulitaja mikakati ya ku-
weka vikinga moto ili kulinda miundom-
binu ya uzalishaji maji katika eneo hilo.

Mkurugenzi wa Bonde la Wami/Ruvu,
Mhandisi Elibariki Mmassy, alisema ku-
tokana na matuko ya mara kwa mara ya

moto katika hifadhi hiyo wameamua ku-
weka vikinga moto ili kulinda miundom-
binu na vyanzo vya maji katika eneo hilo
linalotegemewa kwa zaidi  ya asilimia
90 kuhudumia wakazi wa Dodoma.

Mmassy, alisema pamoja na kuweka
vikinga moto lakini pia watashirikiana
na JKT kuendesha doria kwenye eneo
hilo ili kuzuia matukio ya watu kuchoma
moto katika eneo hilo.

“Hifadhi hii ya vyanzo vya maji ipo
chini ya Bonde la Wami/Ruvu na chanzo
hichi ni chanzo muhimu sana amba-
cho kinategemewa kwa asilimia 90 ya
uzalishaji wa maji katika Jiji la Dodoma”
alisema

Aidha, alisema lengo la kuweka vikin-
ga moto katika eneo hilo ni kupunguza
athari ambazo zimekuwa zikijitokeza
katika hifadhi hiyo ya vyanzo vya maji.

Vyama vya msingi Singida vyadaiwa mil.300/-

Na Thobias Mwanakatwe, SINGIDA

VYAMA vya msingi mkoani Singida
vinadaiwa Sh. milioni 300 baada ya
kushindwa kununua pamba kutoka kwa
wakulima katika msimu wa kilimo mwa-
ka 2022/23.

Fedha hizo zilitolewa na kiwanda cha
kuchambua pamba kiitwacho Biosus-
tain (T) Limited mkoani hapa kwa vy-
ama vya msingi zaidi ya 40 ili wanunue
pamba kutoka kwa wakulima.

Meneja wa kiwanda hicho, Salum Hal-
fan Salum, alitoa taarifa hiyo jana wakati
kizungumza na waandishi wa habari.

Alisema fedha hizo zilipelekwa katika

vyama vya msingi katika msimu wa kili-
mo wa 2022/2023 kwa ajili ya kununua
pambana lakini zilibaki Sh.milioni 300
ambazo zilitakuwa kurejeshwa.

Alisema fedha hizo wanazidai kwa
vyama vya msingi vipatavyo 40 kutoka
wilaya za Meatu na Maswa mkoani Shin-
yanga na vilivyopo katika Mkoa wa Sin-
gida.

Salum alisema kiwanda hicho kime-
kuwa kikinunua pamba kwa karibu
asilimia 96 kutoka kwenye vyama vya
msingi, utaratibu ambao umekuwa
ukitumika ni kupeleka fedha kwenye
vyama hivyo ambavyo navyo hununua
pamba kwa wakulima.

Alisema katika hali ya kushangaza
baadhi ya viongozi wa vyama vya msingi
waliofanya ubadhirifu wa fedha hizo
wameachishwa kazi bila kuchukuliwa
hatua.

Kufuatia hali hiyo, ameiomba ofisi ya
Mrajis wa Vyama vya Ushirika nchini ku-
ingilia kati ili fedha hizo ziweze kurejesh-
wa kwani baadhi ya viongozi waliohusi-
ka wameondoshwa kwenye uongozi.

Salum alisema changamoto nyingine
wanayopata katika ununuzi wa pamba
ni baadhi ya wakulima kuchanganya
mchanga kwenye pamba ili kuongeza
uzito jambo ambalo limekuwa likiondoa
ubora wa zao hilo.

]
Serikali
yakumbushwa
kutimiza
SDGs, kuwajali
walemavu

Na Paul Mabeja, DODOMA

ILI kufanikisha utekelezaji wa Malengo ya Maen-
deleo Endelevu (SDGs) ifikapo mwaka 2030, serikali
imetakiwa kuweka kipaumbele cha kwanza katika
masuala ya mipango, programu na bajeti ili kuwahu-
dumia watu wenye ulemavu.

Wadau wa kutetea na kuwasaidia watu wenye
walipokuwa wakizungumza na waandishi wa habari
kuhusu utekelezaji wa malengo hayo 17 ambayo
utekelezaji wake umepangwa kukamilika ifikapo
mwaka 2030.

Mkurugenzi Mtendaji wa Shirika la Walemavu la
Masuala ya Kisheria na Maendeleo ya Uchumi wa
Jamii (DOLASED) nchini, Wakili Gidion Mendesi,
alisema ili Tanzania kufanikiwa katika utekelezaji wa
malengo hayo inapaswa kuweka programu jumuishi
kwa watu wenye ulemavu.

“Ili kufanikiwa utekelezaji wa malengo haya 17 ya
maendeleo endelevu serikali hainabudi kuhakiki-
sha kuwa mipango yote ya maendeleo inajumuisha
watu wenye ulemavu,” alisema.

Aidha, alisema katika mipango yote inayotekele-
zwa na serikali makundi yaliyoachwa nyuma yana-
paswa kupewa kipaumbele kwa kujumuisha kwenye
mipango yote ya maendeleo.

“Kama malengo haya yanavyosema hakuna ku-
muacha mtu yoyote nyuma, hivyo ipo haja kwa seri-
kali kuhakikisha kuwa malengo haya yanatekelezeka
lakini kwa kujumuisha makundi yote yaliyoachwa
nyuma hasa wanawake na wasichana wenye ulema-
vu ambao wengi wao bado wanakabiliwa na umaski-
ni, njaa na mabadiliko tabia nchi” alisisitiza Mendesi

Kadhalika, alimuomba Rais Samia Suluhu Hassan
kuwasilisha mbele ya wakuu wa nchi na serikali ka-
tika mkutano wa wakuu wa malengo ya maendeleo
ya Umoja wa Mataifa (UN) mjini New York, Marekani
ombi la kuwa na mpango kazi.

Alisema mpango kazi huo utasaidia kuongeza ush-
iriki na ujumuishwaji wa wanawake na wasichana
wenye ulemavu katika michakato ya utekelezaji na
ufuatiliaji wa SDGs katika ngazi ya nchi na kimataifa.

“SDGs ni mkusanyiko wa malengo 17 kabambe
ambayo yanalenga kupunguza umaskini na ukosefu
wa usawa ifikapo mwaka 2030 ambayo yalipitishwa
mwaka 2015 na UN na serikali duniani kote” alisema

Alisema katika muda usiozidi mwezi mmoja ka-
tika hatua ya katikati ya utekelezaji wa SDGs nchi
wanachama zitakusanyika katika mkutano wa SDG
mjini New York Marekani kufanya ahadi mpya na
kutathimini maendeleo.

Mendesi, alisema ili kuleta mabadiliko endelevu
kufikia SDGs na kujenga dunia yenye usawa zaidi
watoa maamuzi wa kimataifa hawawezi kuendelea
kupuuza asilimia 16 ya watu duniani ambao wa-
naulemavu.

Ofisa wa Sheria wa Chama cha Albino Tanzania
(TAS), Saleh Alex, alisema kama ripoti ya Katibu
Mkuu wa Umoja wa Mataifa inavyoonyesha watu
wenye ulemavu wanaathirika zaidi na ukosefu wa
maendeleo, umaskini na ukosefu wa usawa.

“Ulimwenguni watu wenye ulemavu wanaishi chi-
ni ya mstari wa umaskini kuliko wasio na ulemavu
ikiwa ni pamoja na waiishio Tanzania,” alisema

Hata hivyo alisema wanatoa wito kwa viongozi
wa Tanzania kuhakikisha utekelezaji wa SDGs na
kuhakikisha kuwa wanajumuisha watu wenye ul-
emavu katika utekelezaji wake.

Alisema: “Viongozi wa Tanzania wanapaswa ku-
hakikisha kuwa azimio la kisiasa na ahadi zote za
kitaifa zilizotolewa zinalenga kuwafikia wale wa-
naoachwa nyuma zaidi hii ni nafasi yetu ya mwisho
kurudisha malengo kwenye mstari”.
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Mkuu wa wilaya ya Temeke, Mobhare Matinyi (wapili kushoto), akipokea vifaa vya usafi kutoka kwa Mwakilishi wa kikundi cha Tirima

wakati wa zoezi la uzinduzi wa wiki ya usafi katika kata ya Kurasini, Dar es Salaam juzi. Katikati ni Mkurugenzi wa Manispaa ya Te-
meke, Elihuruma Mabelya. PICHA: MPIGAPICHA WETU

Moto wateketeza madarasa Shule ya Sekondari Iyela

Na Nebart Msokwa, MBEYA

ATUKIO ya shule
kuungua yamerejea
tena mkoani hapa,
baada ya moto am-
bao chanzo chake hakijafaha-
mika kuteketeza vyumba viwili
vya madarasa katika Shule ya
Sekondari ya Iyela mkoani
hapa, huku vingine vikinu-
surika baada ya wananchi kuu-
dhibiti moto huo.

Moto huo ulizuka juzi asu-
buhi wakati wanafunzi wa
kidato cha nne wakiendelea
kujisomea shuleni hapo Kka-
tika kipindi hiki ambacho shule
zimefungwa.

Wakizungumza na wandishi
baada ya moto huo kudhibiti-
wa, walimu wa shule hiyo wal-
isema chanzo cha moto huo
bado hakijulikani licha ya ku-
wepo uvumi kuwa kuna mwa-
nafunzi alionekana akikimbia,
huku akiwa ameshikilia moto.

Mwalimu Devotha Hoza
alisema akiwa nyumbani
kwake alipata taarifa kutoka
kwa mwalimu mwenzake kuwa

kuna moto unawaka shuleni
na ndipo akakimbia kwenda
kuokoa vitu vilivyokuwemo
ndani ya vyumba hivyo.
Alisema alipofika alikuta
moto ni mkubwa halafu baadhi
ya wanafunzi wakawa wanata-
ka kuingia kwenda kuokoa vitu
vyao yaliwemo magodoro na
ndipo akawazuia na kuwashau-
ri waendelee kuuzima moto
huo kwa kutumia vumbi.
Alisema moto huo hauku-
wadhuru wanafunzi zaidi ya
kuteketeza vitu vyao vilivyoku-
wemo zikiwemo daftari, mago-
doro na vitu vingine ambavyo
walikuwa wamehifadhi kwenye

vyumba hivyo.
“Kuna mtoto wa shule ya
msingi amesema alimuona

mwanafunzi wa sekondari aki-
wa ameshika moto anakimbia
nao kuja huku, tuna wasiwasi
kwamba moto huu utakuwa
umewashwa kwa makusudi
kabisa,” alisema Mwalimu De-
votha.

Naye Mwalimu Charles Hoza
ambaye ni balozi wa eneo ilipo
shule hiyo, alisema alipopata

taarifa ya moto huo alianza ku-
puliza filimbi na ‘vuvu zela’ kwa
lengo la kuwataarifu wananchi
kuwa kuna tukio la hatari katika
eneo hilo.

Alisema mbali na kupuliza
vifaa hivyo pia alitangaza kuwa
kuna ajali ya moto shuleni na
hivyo wananchi wanaakiwa
kwenda kusaidia kukabiliana
nao.

Alisema wananchi  waliji-
tokeza kwa wingi na wakafani-
kiwa kuudhibiti moto huo kabla
haujaanza kuunguza madarasa
mengine na kwamba gari la
Jeshi la Zimamoto na Uokoaji li-
likuwa linafika katika eneo hilo
wakati wananchi wamefani-
kiwa kuudhibiti moto.

“Nilipata taarifa saa 1:27
asubuhi kupitia kwa mwalimu
Joyce, nawashukuru sana wa-
nanchi wa eneo hili ambao
walijitokeza kwa wingi sana
kukabiliana na moto huuy,
wamefanya kazi kubwa na
ndiomaana maeneo mengine
yamepona,” alisema Hoza.

Mwenyekiti wa Mtaa wa Iyela
Moja, Salim Njechele alisema

baada ya kupata taarifa za ajali
hiyo aliwatafuta viongozi wa
kata hiyo kwa ajili ya kusaidia
kuhamasisha wananchi  kuji-
tokeza kuuzima.

Alisema mbali na viongozi wa
kata hiyo pia alipiga simu Jeshi
la Zimamoto na Uokoaji kwa
ajili ya kuwaomba msaada na
kwamba muda mfupi baadaye
walifika na kushirikiana na
wananchi kuzima maeneo am-
bayo moto ulikuwa umebakia.

Kamanda wa Jeshi la Zima-
moto na Uokoaji wa Mkoa wa
Mbeya, Mrakibu Malumbo Kata
alisema walipopata taarifa wali-
wahi eneo la tukio na kukuta
wananchi wanaendelea ku-
pambana kuzima moto huo.

Alisema walishirikiana kuu-
zima lakini ukiwa tayari ume-
teketeza vyumba viwili vya
madarasa pamoja na vitu vyote
vilivyokuwemo ambavyo wa-
nafunzi wanavitumia.

Alisema chanzo cha moto
huo bado hakijabainika lakini
wanaendelea kufanya uchun-
guzi ili kubaini chanzo hicho na
kuchukua hatua zaidi.

]
Watoto
wanaoishi
mazingira
magumu
wakatiwa
bima ya afya

Na Nebart Msokwa, MBEYA

WATOTO 10 wanaoishi kwe-
nye mazingira magumu katika
Wilaya ya Mbeya wamenufaika
na msaada wa kukatiwa bima
za afya ili kuwasaidia kupata
matibabu.

Msaada huo ulitolewa na
kikundi cha wanawake Kkiit-
wacho Exodus Women Group
kinachoongozwa na Mtendaji
wa Mamlaka ya Mji Mdogo wa
Mbealizi, Elizabeth Lyombe.

Alisema kikundi hicho kil-
iamua kuanza kutoa misaada
hiyo kutokana na kubaini
kwamba watoto wengi wanaoi-
shi kwenye mazingira magumu
wanapata matatizo ya kiafya
lakini wanashindwa kutibiwa
na baadhi wanakosa mabhitaji
muhimu.

Alisema kikundi hicho kina-
wasaidia zaidi watoto ambao
wanalelewa kwenye familia
maskini tofauti na vikundi ving-
ine ambavyo huwa vinawasaid-
ia watoto wanaoishi kwenye vi-
tuo vya kulelea watoto yatima.

“Tulianza Mwaka jana kwa
kuanza na watoto watano am-
bao tuliwakatia bima za afya
na leo tunawakabidhi watoto
10 bima pamoja na mahitaji
muhimu lakini tutaendelea ku-
fanya, hivyo ili kulisaidia kundi
hili muhimu kwa taifa,” alisema
Lyombe

Ofisa Ustawi wa Jamii wa Hal-
mashauri ya Wilaya ya Mbeya,
Emiliana Mbise, alikishukuru
kikundi hicho kwa msaada huo
akidai kuwa wapo watoto wengi
ambao wanaishi kwenye mazin-
gira magumu.

Alivitaka vikundi vingine
pamoja na watu wenye uw-
ezo wa kiuchumi kuyasaidia
makundi maalumu kwa maele-
70 kuwa misaada hiyo inasaidia
kuzifariji familia hizo.

DC aagiza kubandikwa bei za mbolea kanisani, msikitini

Na Elizabeth John, NJOMBE.

MKUU wa Wilaya ya Njombe,
Kissa Kassongwa amewaagiza
mawakala wilayani humo ku-
fuata bei elekezi ya uuzaji wa
mbolea sambamba na kubandik-
wa kwa bei hizo kuanzia ngazi ya
tini ili zijulikane kwa wananchi

Kassongwa aliyasema hayo
wakati akizungumza kwenye
kikao cha wadau wa mbolea
ambapo pia aliagiza halmashau-
ri zote za Wilaya ya Njombe
kuongeza muda wa usajili kwa

wakulima.

“Hao ambao watakuwa hawa-
jasajiliwa watakuwa kwenye ta-
haruki kwa sababu hiyo ni kero
kwa wakulima naona vitu ving-
ine havipaswi kuwa kero naomba
hili lifanyike mara moja kuanzia
kesho, madaftari yarudi site watu
waendelee kujisajili na itafutwe
namna nzuri ya kuchukua data
na kuja kuzisajili kwenye soft-
copy (nakala laini)"alisema Ka-
songwa.

Alisema ni vema kipindi hiki
mawakala waondoe makando-
kando yaliyotokea kipindi kili-

chopita.

“Tuepuke kufanya udanganyi-
fu, tushirikiane tutoe haki kwa
watu wasiuziwe bei ambayo siyo
na hizi bei elekezi ninaelekeza
wananchi zibandikwe kwenye
kwa sababu hakuna sehemu isi-
yotajwa naomba Katibu Tawala
bei hizi zishuke hadi kwa watend-
ofisi zote, kwenye sehemu zote
za jumuiya, makanisani misiki-
tini ili mtu asije akaja akasema
alikua hafahamu,’alisema Ka-
songwa.

Meneja wa Kanda wa Nyanda
za Juu Kusini wa Mamlaka ya
Udhibiti wa Mbolea (TFRA),
Michael Sanga, alitoa wito kwa
wananchi wa Wilaya ya Njombe
kwamba wahimizwe kujiandiki-
sha kwenye kitambulisho cha
taifa ili waweze kupata namba za
nida.

“Huko tunakoelekea tutaamua
kwamba sasa ndio uwe utaratibu
maalumu vinginevyo mkulima
hataweza kujiandikisha kwenye
mfumo tena, pia tutumie majuk-
waa yetu kuwahimiza wakulima
jamani  mkajiandikishe kwa

sababu hakuna gharama yoyote,”
alisema Sanga.

Mwenyekiti wa Mawakala wa
Mbolea Mkoa wa Njombe, Asi-
fiwe Magoma, alisema kazi nzuri
iliyofanya na serikali inawafanya
mawakala kuonekana siyo wezi
tena.

Alisema: “Waziri Bashe ame-
tutengenezea mfumo mzuri am-
bao unaonyesha wazi kwamba
ukitekeleza zoezi hili nje na uta-
ratibu unaonekana mara moja
lakini pia niwaombe mawakala
tukafanye kazi kwa uaminifu ili
tuweze kuaminiwa na serikali”.
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Waganga tiba asili waliosajiliwa Zanzibar wafikia 600

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

IZARA ya Afya
Zanzibar imese-
ma idadi ya wa-
ganga wa tiba
asili visiwani hapa waliosajil-
iwa hadi mwaka jana ni 600.

Wamesema mtu yoyote
anayehitaji kusajiliwa anatak-
iwa kuwasilisha kwa mrajis
nyaraka muhimu za utambu-
lisho wake.

Waziri wa Wizara hiyo, Nas-
sor Ahmed Mazrui, aliyasema
hayo jana katika kikao cha
Baraza la Wawakilishi wakati
akijibu swali la Mwakilishi wa
Mwanakwerekwe, Amei Ab-

dallah Ameir aliyetaka kujua
taratibu na vigezo ambavyo
vinatumika kuwasajili wagan-
ga wa tiba asili.

Mazrui alisema miongoni
mwa vigezo vinavyohitajika
mtu kusajiliwa ni awe na sha-
hada au cheti kinachohusiana
na tiba mbadala kutoka taasi-
si inayotambulika.

Alisema kwa bahati mbaya
Zanzibar haina chuo amba-
cho kinatoa elimu ya tiba asili
na tiba mbadala na badala
yake waganga hao hupatiwa
mafunzo ya muda ili kuhakik-
isha tiba wanazozitoa hazileti
athari kwa jamii.

“Mganga wa tiba asili na
tiba mbadala anatakiwa kuwa

na hati yoyote muhimu ya
kuthibitisha ujuzi huo,” alise-
ma Mazrui. Alisema mganga
pia anaweza kupewa usajili
wa awali au usajili kamili kul-
ingana na sifa na vigezo alivy-
onavyo. Alisema waganga wa
tiba asili na mbadala watalipia
tozo ya Sh. 80,000 ya usajili
wa awali na kwa kila mwaka
watatakiwa kuhuisha kibali
chao kwa Sh.25,000.

Akijibu swali lingine la
mwakilishi huyo aliyetaka
kujua ni tafiti gani ambazo
zimefanywa kutoka katika
maabara za afya jamii na ku-
leta matokeo chanya, Mazrui
alisema maabara za jamii
zilifanya utafiti mbalimbali

zikiwemo za maradhi ya
kichocho, minyoo, afya ya
mama na mtoto na ugonjwa
wa virusi vya corona.

Alisema utafiti wa kicho-
cho ulifanyika katika majim-
bo 45 ya Pemba na matokeo
yalionesha kupungua kwa
ukubwa wa tatizo hilo kutoka
asilimia nane hadi asilimia
tatu.

Aidha, alisema utafiti wa
mama na mtoto unaendelea
kutekelezwa katika Wilaya ya
Wete na Chakechake Pemba
kwa mama wajawazito wa
wiki nane hadi 19 kwa lengo
la kuangalia sababu zinazo-
sababisha matatizo ya uzazi
kwa kinamama.

Wanafunzi wa Shule ya Msingi na Sekondari Kitope, Mkoa wa Kaskazini Unguja, wakiwa katika foleni ya kuingia chooni jana,
kutokana na uhaba wa vyoo shuleni hapo. PICHA: RAHMA SULEIMAN

Mfumuko wa bei Zanzibar waongezeka, wafikia 6%

Na Rahma Suleiman, ZAN-
ZIBAR

KIWANGO cha mfumuko
wa bei kwa Agosti mwaka
huu kimeongezeka hadi asil-
imia 6.82 kutoka asilimia 6.70
ilivyosajiliwa Julai 2023.

Hayo yameelezwa na Mkuu
wa Kitengo cha Takwimu za
Bei, Ofisi ya Mtakwimu Mkuu
wa Serikali, Salma Saleh Alj,
alipokuwa akizungumza na
waandishi wa habari.

Alisema kiwango cha mfu-

muko huo kilichangiwa zaidi
na kuongezeka kwa bei za
bidhaa za vyakula na vinywaji
visivyo na vileo kwa asilimia
11.66 kwa kipindi cha Agosti
2023 ikilinganishwa na asilim-
ia 11.51 kipindi cha Julai.

Aidha, alisema, faharisi za
bei ziliongezeka hadi 10715
kipindi mwezi Agosti ikilin-
ganishwa na 100.31 mwezi
Agosti 2022. Alizitaja bidhaa
zilizosababisha ongezeko
hilo ni pamoja na mchele wa
mapembe asilimia (32.72),

mchele kutoka Mbeya (20.90),
unga wa ngano (12.66), unga
wa sembe (28.18), ndizi za
mkono mmoja (8.68), ndizi
za mtwike (3.66) na sukari
nyekundu (36.08).

Mchumi kutoka Benki Kuu
ya Tanzania (BoT), Dk.Ulrick
Mumburi, alisema, kupanda
na kushuka kwa mfumko wa
bei ni hali ya kawaida kulin-
gana na mwenendo wa kibi-
ashara. “Lakini mfumuko una-
popanda au kushuka kwa kasi
kubwa, athari yake ipo moja

kwa moja na yenye kutishia
kiuchumi” alisema mchumi
huyo. Aliongeza: “Bidhaa
zitakapokuwa bei ya juu
itakuwa mzigo kwa mtumiaji,
lakini, zikishuka sana mzal-
ishaji atashindwa kuendelea
na uzalishaji”.

Hata hivyo, alisema, bado
hali ya kiuchumi inabakia
vizuri kutokana na kuwepo
kwenye tarakimu moja am-
bayo ndiyo njia bora ya kuwa-
vutia wawekezaji kwa ajili ya
kuwekeza nchini.

Shule yakabiliwa
uhaba wa vyoo,
madawati,
madarasa

Na Rahma Suleiman, ZANZIBAR

SHULE ya Msingi na Sekondari Ki-
tope iliyopo mkoani Kaskazini Unguja
inakabiliwa na tatizo la uhaba wa vyoo,
madarasa, madawati kutokana na
idadi kubwa ya wanafunzi.

Hali hiyo inasababisha darasa moja
kuwa na idadi ya wanafunzi 90 kwa
elimu ya msingi.

Wakizungumza mbele ya Mkuu wa
Mkoa wa Kaskazini Unguja, Ayoub Mu-
hammed Mahoud katika muendelezo
wa mikutano yake na wananchi kusiki-
liza kero zinazowakabili, wanafunzi
hao walisema uhaba wa vyoo umewa-
sababisha kutumia choo pamoja wa-
nafunzi wa kike na kiume.

“Vyoo viliopo ni vichache hasa
wakati huu ambapo sisi wanafunzi wa
darasa la saba, kidato cha pili na nne
tunakabiliwa na mitihani ya taifa, tupo
hapa kwa muda wote asubuhi hadi
usiku kwa ajili ya kujisomea” alise-
ma Mwanafunzi Rabia Abdallah wa
shule hiyo.

Aidha, aliiomba serikali kuwajengea
Vyoo vyengine pamoja na kuongeza
ujenzi wa madarasa ili wanafunzi
waweze kusoma katika mazingira ma-
zuri na kufanya vizuri katika mitihani
yao.

Mwalimu wa Sekondari wa Shule
hiyo, Ali Afadhali, alisema shule hiyo
kwa sasa ina vyoo sita vinavyotumika,
vyoo 12 ni vibovu havitumiki, kwamba
idadi ya wanafunzi ni 1,700 kwa se-
kondari na 530 msingi.

“Vyoo 12 ambavyo havitumiki mi-
undombinu yake ni mibovu na havifai
kabisa kutumika, hivyo tunaupungufu
wa vyoo na wanafunzi kulazimika ku-
kaa foleni kusubiriana wanapohitaji
mahitaji ya choo” alisema.

Ofisa Elimu Mkoa wa Kaskazini Un-
guja, Muhammed Mzee Choum, alise-
ma shule hiyo imezidiwa na idadi
kubwa ya wanafunzi hali ambayo
inasababisha darasa moja kuwa na wa-
nafunzi 86 idadi ambayo ni mara mbili
kwa mabhitaji.

Alisema kwa mujibu wa sera ya
elimu darasa moja hutakiwa kuwa na
wastani wa wanafunzi 45 na Wizara
ya Elimu inatarajia kujenga shule ya
ghorofa katika shule hiyo ili kuondo-
kana na tatizo hilo.

Kuhusu uhaba wa walimu, alikiri
uwapo wa tatizo hilo ambalo halipo
kwa Shule ya Kitope pekee bali kwa
shule nyingi za msingi katika mkoa
huo, kwamba kuna uhitaji wa walimu
456 wa shule za msingi ili kuondoa
tatizo hilo.

Alisema serikali inatarajia
kutekeleza mradi wa kuajiri walimu
1,002 ambapo Mkoa wa Kaskazini uta-
pata mgawo wa walimu 80.

Aidha alisema kwa sasa serikali
imejikita katika ujenzi wa madarasa
na Zanzibar inauhitaji wa madarasa
5,000, hivyo bado kuna uhaba.

Kuhusu uhaba wa madawati alikiri
uwepo wa changamoto hiyo akisema
kwa sasa serikali inatekeleza mradi wa
kuweka madawati katika shule zote za
sekondari.
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MATANGAZO MCHANGANYIKO

THE UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE REGISTRATION OF DOCUMENT ACT
(CAPT17)

DEED POLL

THIS CHANGE OF NAME DEED is made this 04th day of August 2023 by me
ISAYA ABRAHAM MWANTEPELE of P.0.Box 337,Mbeya,an adult Christian,
DO HEREBY state that the name ISAYA A.MWANTEPELE appeared in my
Vote Card while the name ISAYA ABRAHAMU MWANTEPELE appeared in
my marriage certificate while the name ISAYA ABRAHAM MZUMBWE
appeared in my national identification.

That,by this deed | absolutely renounce and abandon the use of the name
ISAYA ABRAHAM MZUMBWE and the name ISAYA A.MWANTEPELE and
substitute by the name ISAYA ABRAHAM MWANTEPELE.

AND IN PURSUANCE of such change of name as aforesaid | DECLARED
that | shall at all times hereafter in all records,documents and other
writings and in all actions and dealings and on all occasions whatsoever
use the name of ISAYA ABRAHAM MWANTEPELE.

IN WITNESS whereof | have hereunto subscribed my name of ISAYA
ABRAHAM MWANTEPELE and have affixed my signature the year herein
written.

SIGNED AND DELIVERED by the said ISAYA ABRAHAM MWANTEPELE.
Letter known to me personally in my presence this 4th day of
August, 2023 .....oovuvrnennensnnnnns

BEFORE ME:

Name:GOOD OTTO MGIMBA

LTS ———

Address: 2757 MBEY/
Qualification:COMMISIONER FOR OATH

UNITED REPUBLIC OF TANZANIA
THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACTS
(CAP.17RE 2019)

DEED POLL (CHANGE OF NAME)

By this DEED |, BARAKA NDOSTE MBOYA that formerly known as BARAKA
NDOSTE SONGWE do hereby absolutely renounce and abandon the use of
the names BARAKA NDOSTE SONGWE that has been used in my Civilian
identity (NIDA No.19990724-53108-00001-26) respectively,made prior to
this changes and in lieu thereof do hereby assume and adopt the name of
BARAKA NDOSTE MBOVYA that appears in my academic certificates.

And pursuance of such change of names as aforesaid | HEREBY declare
that | shall at all times hereinafter in all actions and proceedings and in all
dealings and i ind upon all occasion: use andsign
by the name of BARAKA NDOSTE MBOYA as my names in lieu of this
change.

The reason for such change of names is due to formalizes the names that
appears in my academic certificates and,whereas | adopt the names
BARAKA NDOSTE MBOYA.

AND.| HEREBY AUTHORIZE and request all persons and authorities to
designate and address me,the names of BARAKA NDOSTE MBOYA only in
substitution of my former names BARAKA NDOSTE SONGWE.

|,the said BARAKA NDOSTE MBOYA, make this declaration conscientiously
believing the same to be true in accordance with the provisions of the
OATHS (Judicial F gs and Statutory D t,1966.

SIGNED and DELIVERED by the
said of BARAKA NDOSTE MBOYA is known
tome the latter being known to me pers-
onally this 19 day of July,2023.

THE REGISTRATION OF DOCUMENTS ACT
(CAP.117)
CHANGE OF NAME BY DEEDPOLL

BY THIS DEED, | KHALDA AKBARY MKULO OF P.0. BOX, DAR ES SALAAM,
DO HEREBY wholly, absolutely and utterly renounce, relinquish and
abandon the use of my former names of KHALDA M. MKULO and adopt as
from the date of this deed poll and in substitution of my former name, the
name of KHALDA AKBARY MKULO. The reason for the change of name is
that there were some faults occurred on my other transactions including
my CRDB bank account number 0112018532500 where my names read
KHALDA M. MKULO instead of KHALDA AKBARY MKULO as it shows on my
citizen identity card number 19610520-14112-00001-11. For the purpose of
evidences such determination, | hereby DECLARE that | shall at all times
hereinafter in all records, deed, documents and other writings and in all
action, suits and proceedings as well as in all Public and Private dealings
and transactions and creations whatsoever use and subscribe the said
name of KHALDA AKBARY MKULO as my name lieu of and in substitution
for my former names of KHALDA M. MKULO.

AND | HEREBY expressly authorize and require all and every person and
whatsoever at all times after the date hereof to designated, describe and
address me by the adopted name of KHALDA AKBARY MKULO.

IN WITNESS WHEREOF | have set my hand at Dar es salaam, and | hereon
substitute my old names of KHALDA M. MKULO by my new name of
KHALDA AKBARY MKULO.

KUPOTEA KWA

KADI YA GARI

MUSSA NDALIJANYE
RAJABU ANATANGAZA
KUPOTEA KWA KADI YAKE
YA GARI YENYE NAMBA ZA
USAJILI T 151 BWH -
MITSUBISHI FUSO yenye
CHASSIS No. FK417F520063.
ENGINE No. 963228. YEYOTE
ATAKAYEIONA ATOE
TAARIFAKITUQ CHA POLISI.
RB NO.
PHO/DAR/KIN/12336/2023.

JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA
MAHAKAMA

YAH: MADAI YA TALAKA No. 2/2023
MADAI: AUDOKIA BONEPHACE
MDAIWA: ALCHERAUS APORINALI

KUITWA SHAURINI

Ndugu ALCHERAUS APORINALI popote
pale ulipo.

Unaamriwa na Mahakama hii kuhudhuria
tarehe 18/09/2023 bila kukosa.

Kama hautohudhuria basi shauri hili
litasikilizwa upande mmoja na uamuzi
utatolewa.

TANGAZO LA

MNADA

Held auctioneer, EIE na Cops Auction Mart Kwa
idhini tuliyopewa na FANIKIWA MICROFINANCE
COMPANY tunapenda kuutarifu umma kuwa
Tutafanya mnada wa hadhara wa Magari na
Nyumba jijini Dar es salaam Mteja anashauriwa
kulipa deni ndani yasiku 14 kutoka tarehe ya hili
Tangazo vinginevyo Mnada utaendelea kama
Tarehe ya Mnada inavyoonekana hapa chini.

Jina la mdaiwa DHAMANA NA MAHAL! ILIPO Tarehe ya mnada
Unda Ramson Sigera DAIHATSU T130DZU 30.09.2023
Johnson Jackson Mooje | TOYOTA RAV 4 T621 BAQ 30.09.2023
Jackson Jerome Mushi | TOYOTA PASSO T132 DDS 30.09.2023
Severin Otto Luambano | TOYOTAIST T910 DUB 30.09.2023
Rashda Hasani Msigii | House Located at Gomba Muhimbili | 30.09.2023

Masharti ya Mnada.

1. Mnunuzi atakeyeshinda atalipa 25% (au Zaidi) ya
bei iliyofikwa kwenye mnada na salio la (75%)
litalipwa ndani ya siku kumi nne(14) kuanzia
tarehe ya mnada.

2. Endapo mnunuzi atashindwa kulipa salio kwa
mda uliotolewa atakuwa amepoteza haki zote
na mali itauzwa upya.

3. Ukaguzi unaruhusiwa kuanzia tarehe yaTangazo.

Kwa Mawasiliano piga
0655313097(cops),06573844TI(EIE) au

0677014355(Fanikiwa) 0713197485(Held auctioneer)

Nipa

KUPOTEA KWA

KADI YA PIKIPIKI
ERASTO CHARLES
TINGATINGA ANATANGAZA
KUPOTELEWA NA KADI YA
PIKIPIKI YENYE NAMBA ZA
USAJILIMC 202 DQY.
YEYOTE ATAKAYEIONA
ATOE TAARIFAKITUO CHA
POLISIKILICHO
KARIBU.TAARIFA YA POLISI
PHQ/MBE/MBE/RB/1512/2023

KUPOTEA KWA
KADI ZA MAGARI
EDWARD PHILIP KOMOLO
anatangaza kupotelewa na
kadi za magari zenye namba
za usajili T674 ARS, T 421
ASZ, T 492 BMF zote aina
ya MITSUBISHI FUSO.
Yeyote atakayeziona atoe
taarifa kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHO/ARU/ARU/2203/2023.

KUPOTEA KWA
KADI YA GARI

Shija Felician Mlondela
anatangaza kupotelewa na
kadi ya gari yenye Namba za
usajili T119 DLL Toyota IST

yenye Chasis no.
NCP650009851 na Engine
no. INZ2459937. kwa yeyote
atakayeiona atoe taarifa
polisi.
RB Namba:
PHO/MWA/NYA/2398/2023

KUPOTEA KWA
KADI ZA MAGARI

HUSSEIN HAMISI MRISHO
anatangaza kupotelewa na
kadi za magari zenye namba

za usajili T184 BFY, T 226
AAQ, T 698 AAA, T 220 CBE

na T 848 BFW. Yeyote
atakayeziona atoe taarifa

kituo cha polisi.
Taarifa ya polisi:
PHQ/ARU/MER/2261/2023.

OFISI ZA MATANGAZO,
MIKOCHENI INDUSTIAL AREA, PO.BOX 31042, DAR ES SALAAM.

MOB: +255 - 745 700 710. E-mail: advertise@guardian.co.tz, website: www.ippmedia.com

usikose Gazeti lako

la Nipashe kila siku

he

m MWANGA WA JAMIT

Tupigie
0745 700 710.

TAHADHARI: Wasomaji wanatakiwa kuuliza na kuchukua ushauri sahihi kabla ya kutuma fedha, au kuingia katika gharama yoyote kati yake na mtangazaji

THE GUARDIAN LIMITED hawatahusika kwa malipo au manunuzi yoyote kati ya muuzaji na mnunuaji kwa matangazo yaliyochapishwa katika gazeti hili.
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20,000 wahofiwa kufa kwa mafuriko Libya

TRIPOL, Libya

HOFU inazidi kutanda nchini Lib-
ya baada ya idadi ya waliokufa ka-

tika mafuriko yaliyolikumba eneo Serikali
la Mashariki kufikia watu 20,000.  zote mbili
Meya wa mji wa Bandari wa Der-  zimewasi-
na ambao umeharibiwa, alisema Jljana na
idadi hiyo ilitokana na wilaya zi- jumuiya ya
lizoharibiwa kabisa baada ya mab- kimataifa
wawa mawili kupasuka na majiku- kuomba
wasomba watu wakati wamelala. huduma na
Maji hayo yalipasua mabwawa ysaidizi.

hayo nyakati za usiku na hivyo
watu wengi walishindwa kujiokoa.
Zaidi ya watu 5,300 hadi sasa
wamethibitishwa kufariki dunia
na wengine takribani 30,000 wak-
ilazimika kuyahama makazi yao
kutokana na mafuriko hayo.

Tril. 11/- kutekeleza
mradi kiuchumi
Bagamoyo

Na Mwandishi Wetu

SERIKALI imesema Sh. trilioni 11 zina-
hitajika ili kutekeleza mradi mkubwa
na wa kimkakati wa eneo maalum la
kiuchumi la Bagamoyo. Ripoti ya upem-
buzi yakinifu na mpango kabambe wa
utekelezaji wa mradi huo, imebainisha.

Ripoti hiyo iliwasilishwa katika mku-
tano wa Waziri wa Ofisi ya Rais, Mipa-
ngo na Uwekezaji, Prof. Kitila Mkumbo,
aliyeongoza timu ya maofisa kutoka
wizarani kwake, Mamlaka ya Maeneo
Maalum ya Uzalishaji kwa Mauzo ya Nje
(EPZA), Kituo cha Uwekezaji Nchini (TIC),
Mamlaka ya Bandari Tanzania (TPA) na
maofisa wengine kutoka wizara mbal-
imbali.

Katika kiwango hicho cha uwekezaji,
serikali imepanga kutoa kiasi cha Sh.
trilioni 1.6 kwa ajili ya kujenga miun-
dombinu ya msingi kama barabara, maji,
umeme na gesi asilia.

Prof. Mkumbo alisema uhuishaji wa
mradi wa Bagamoyo unatokana na
uamuzi wa msingi uliofanywa na Rais
Samia Suluhu Hassan kutaka mradi huo
utekelezwe baada ya kukwama kwa
zaidi ya miaka 10.

“Kutokana na taarifa iliyopo katika
ripoti iliyowasilishwa, inakadiriwa kuwa
kiasi cha Sh. trilioni 11 zitahitajika kwa
ajili ya utekelezaji wa mradi huu mkub-
wa na wa kimkakati kwa manufaa ya
nchi yetu,” alisema.

Alisema katika mradi huu, zaidi ya
viwanda 200 vinatarajiwa kujengwa
ambavyo vitachangia kwa kiasi kikubwa
uchumi wa nchi na ajira nchini.

Mradi wa Bagamoyo utakuwa na mae-
neo 19 ikijumuisha ya viwanda, biashara
na huduma. Kwa mfano kutakuwa na
maeneo ya viwanda na biashara huru
pamoja na bandari.

Prof. Mkumbo alisema mradi wa Baga-
moyo ulipangwa kuwa wa pili baada
ya wa Benjamin Mkapa uliopo eneo la

Prof. Mkumbo, alisema baada ya ua-
muzi wa Rais Samia mambo yameanza
tena kwa kasi katika kuutekeleza mradi
huo.

Alisema hadi sasa hekta 5,473 zime-
pimwa kati ya 9,800 za eneo lote na
hekta 2,422 zimeshalipiwa fidia huku
3,320 zikibaki.

Wafanyakazi wa misaada
kutoka shirika la matibabu,
Medecins Sans Frontieres,
walitarajiwa kuwasili jijini

jana,na kujiunga na timu za

kukabiliana na dharura.

Miili mingi bado haijao-
polewa chini ya vifusi au
baharini, huku waokoaji
wakiomba mifuko zaidi ya
kuhifadhi miili ya watu.

Maelfu bado hawajulika-
ni walipo huku waokoaji
wakihangaika kufika eneo
la Derna.

Wakati huo huo, seri-
kali mbili zinazohasimiana
nchini humo zinaratibu

juhudi za kutoa msaada kwa

waathirika wa mafuriko.

Ofisa wa Umoja wa
Mataifa alisema kuwa seri-
kali zote mbili za mashariki
na magharibi zimeomba
msaada wa kimataifa na
zinawasiliana.

“Serikali zote mbili zime-
wasiliana na jumuiya ya
kimataifa kuomba huduma
na usaidizi,” Tauhid Pasha,
wa Shirika la Kimataifa la
Uhamiaji, alikiambia kip-
indi cha The World Tonight
cha BBC Radio 4.

“Serikali ya Umoja wa Ki-
taifa ambayo inatawala ma-
gharibi imeomba msaada
wetu na ombi lake kwa
niaba ya nchi nzima na pia
wanashirikiana na serikali

ya mashariki,” alisema.

“Changamoto sasa ni
jumuiya ya kimataifa ku-
jibu ipasavyo mahitaji na
maombi ya serikali,” al-
iongeza.

Pasha alisema msaada
unabhitajika kuongezwa
haraka na inahitajika pesa
kugharamia.

Tangu kuangushwa kwa
mtawala wa muda mrefu
Kanali Muammar Gaddafi
mwaka 2011, Libya imega-
wanyika kati ya serikali
mbili zinazohasimiana na
kuingia katika mzozo kati
ya wanamgambo.

Waziri Mkuu Abdul Ha-
mid Dbeibah anaongoza

Serikali ya Umoja wa Ki-
taifa inayoungwa mkono na
Umoja wa Mataifa na Tripo-
li ni makao yake makuu.

Osama Hamad, waziri
mkuu wa mashariki, anaon-
goza utawala hasimu un-
aojulikana kama Baraza la
Wawakilishi.

Hata hivyo, wengi wana-
hisi nguvu inashikiliwa na
jenerali hodari wa kijeshi
Jenerali Khalifa Haftar,
anayeongoza Jeshi la Kitaifa
la Libya.

Jenerali Haftar alipokea
ujumbe wa kijeshi wa
Misri ambao ulikuja kutoa
msaada baada ya maafa.
BBC

Wafanyakazi wa uokoaji wakiendelea kutafuta miili ya watu katika mji wa Derna nchini Libya baada ya

mafuriko kusababisha vifo zaidi ya 5000. PICHA: AFP

Shule yachunguzwa tuhuma za
udanganyifu Mtihani Darasa VIl

Na Mwandishi Wetu

MKURUGENZI wa Hal-
mashauri ya Mji wa Baga-
moyo, mkoani Pwani,
Shauri Selenda, amesema
wanafanya uchunguzi dhi-
di ya shule moja ya msingi
wilayani mwake, inay-
otuhumiwa kufanya udan-
ganyifu katika Mtihani wa
Taifa wa Darasa la VII ulio-
fanyika kwa siku mbili; juzi
na jana nchini.

Katika mazungumzo na
Nipashe ofisini kwake mji-
ni Bagamoyo juzi, Selenda
alisema amepokea taarifa
za baadhi ya maofisa wake
kuhusishwa na hujuma
dhidi ya mtihani huo kati-
ka moja ya shule za msingi
(siyo ya serikali) wilayani
mwake.

Alibainisha kuwa wali-
chukua hatua za kuwaen-
gua katika usimamizi wa
mtihani huo maofisa hao
ili kupisha uchunguzi kuto-
kana na kutuhumiwa kuji-
husisha na jinai hiyo.

“Taarifa hizi zimetufikia
na tayari tumeanza kuzi-
fanyia kazi kwa kuwaweka
pembeni katika suala zima
la usimamizi wa mitihani
na tumeunda timu ya
uchunguzi kama wilaya
tuone kama waliotajwa
wanahusika ili hatua za
kisheria zichukuliwe.

“Kutokana na tuhuma
hizi, kama wilaya tumei-
marisha ulinzi katika vituo
vyote vya kufanyia mitiha-
ni, hivyo ninapenda kuwa-
toa hofu wananchi wasiwe
na wasiwasi kuhusu suala

hilo,” alisema.

Mkurugenzi huyo alise-
ma taarifa hiyo inaonyesha
kuwa mbali ya waliotajwa,
kuna mtandao mkubwa
unaohusisha watu wen-
gi kuanzia Baraza la Miti-

hani la Taifa (NECTA)
hadi Wizara ya Elimu,
hivyo  uchunguzi huo

utaendelea kwa ngazi zote.

Ofisa Uhusiano wa NEC-
TA, John Nchimbi, alisema
taarifa hizo wamezipokea
na wanazifanyia kazi.

“Ndugu mwandi-
shi, taarifa hizi
tumezipokea na tutazi-
fanyia kazi haraka iweze-
kanavyo ili tubaini ukweli
wa jambo hilo. Ikibainika,
kila aliyehusika atachuku-
liwa hatua za kisheria,” ali-
hadharisha.

Katika baadhi ya
mitandao ya kijamii mwan-
zoni mwa wiki, kulikuwa
na taarifa inayodaiwa ku-
tumwa wizarani na baadhi
ya walimu wanaojiita ‘wa-
zalendo’ katika shule hiyo,
wakidai Mratibu Elimu
Kata, baadhi ya maofisa
wanaohusika na elimu
wilayani Bagamoyo, pia
baadhi ya maofisa wa NEC-
TA wamefanya hujuma za
mtihani huo katika shule
hiyo.

Mwandishi alipomtafuta
meneja wa shule hiyo (jina
tunalihifadhi kutokana
na sababu za kiuchunguzi
na kisheria) kuzungumzia
suala hilo, alisema “vyom-
bo vya usalama vinafanya
uchunguzi. Sina cha kuse-
ma zaidi kwa sasa”.
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MAUAJI DADA WA BILIONEA MSUYA

Mfanyakazi wa ndani atoa ushahidi
kesi mauaji dada wa Bilionea Msuya

Na Grace Gurisha

MFANYAKAZIwa ndani wa Aneth
Msuya, Getruda Mfuru (38), jana
alitoa ushahidi katika Mahakama
Kuu Kanda ya Dar es Salaam,
akieleza washtakiwa walivyofika
nyumbani kwa marehemu Aneth
kabla ya kutekeleza mauaji hayo.

Mfuru ambaye ni shahidi wa
25, aliongozwa na Wakili wa Jam-
huri, Paul Kimweri, alitoa ushahi-
di kuhusiana na mauaji ya Aneth
Msuya, dada wa Bilionea Msuya,
yaliyotokea Mei 26, 2016 Kibada,
Kigamboni mkoani Dar es Salaam
na ifuatayo ni sehemu ya ushahi-
di huo;-

Kimweri: Tukumbushe jina
lako.

Shahidi: Naitwa Getruda Pen-
Masama, Sonu, Wilaya ya Hai
mkoani Kilimanjaro.

Kimweri: Hebu ieleze ma-
hakama unajishughulisha na
nini? Pia ueleze kuhusu familia
yako na elimu yako kwa ufupi.

Shahidi: Najihusisha nakilimo
cha mboga na ufugaji wa kuku na
mbuzi. Familia yangu tumezaliwa
watatu na mimi ni wa pili kuzal-
iwa. Elimu yangu ni kidato cha
nne katika Shule ya Sekondari
Olorieni, Arusha mwaka 2005.

Kimweri: Baada ya kumaliza
{(idato cha nne nini kiliende-
ea.

Shahidi: Baada ya kumaliza
kidato cha nne nilikosa uwezo wa
kuendelea na shule ikabidi nirudi
kwa bibi kwa sababu baba na
mama walikuwa wamefarakana.

Kimweri: Hebu ieleze ma-
hakama maisha yalivyoende-
Ilipofika mwaka 2007 nini kil-
itokea?

Shahidi: Nikiwa kwa bibi mwa-
ka 2007 nilipata mtoto wangu wa
kwanza wakafuata na watoto
wengine wawili mwaka 2019 na
2013. Kwa sasa ni mama wa wa-
toto wawili mmoja marehemu.

Kimweri: Ilipofika mwaka
2015 nini kiliendelea?

Shahidi: Ilipofika mwaka 2015
niliamua kutafuta kazi za ndani.
Katika kutafuta nilikutana na
mama Manka, nikamueleza aka-
niambia kuna mama anaitwa
Bibi Msuya anaishi Cairo, Mere-
rani anahitaji dada wa kazi.

Kimweri: Baada ya hapo ili-
fuata hatua gani?

Shahidi: Mama Manka alini-
unganisha na yule bibi Msuya na
Bibi Msuya alinipigia simu.

Kimweri: Baada ya bibi
Msuya kukupigia simu nini
kilifuata?

Shahidi: Bibi Msuya alinitumia
Sh 10,000 kwa njia ya MPESA
kwa ajili ya nauli ya kwenda Cairo
Mererani. Baada ya kunitumia
fedha nilikwenda huko.

Kimweri: Ieleze mahakama
ilikuwa mwezi gani na mwaka
gani ulisafiri kwenda Cairo
Mererani?

Shahidi: Tlikuwa Februari 15,
2015.

Kimweri: Baada ya kufika
mliingia makubaliano gani?

Shahidi: Baada ya kufika kwa
Bibi Msuya tulikubaliana kwam-
ba atakuwa ananilipa Sh. 40, 000
kwa mwezi na hapo nyumbani
kwake kulikuwa na wafanyakazi
wengine watatu wa kike.

Kimweri: Kwa Bibi Msuya

Mshtakiwa wa kesi ya mauaji ya dada wa marehemu Bilionea Msuya, Miriam Mrita akiwa chini
ya ulinzi wa askari magereza baada ya kufikishwa katika Mahakama Kuu Kanda ya Dar es
Salaam juzi, kusikiliza kesi inayomkabili. PICHA: IMANI NATHANIEL

ulifanya kazi hadi lini?

Shahidi: Nilifanya kazi hadi
Agosti 28, 2015. Ilipofika tarehe
hiyo nilimwambia Bibi Msuya
kuwa nataka kwenda nyumbani
kwa ajili ya kuangalia watoto
wangu, akanijibu sawa.

Peter Kibatala (wakili wa utete-
zi): Samahani Mheshimiwa Jaji,
shahidi kuna sehemu anasoma
maana hatumuelewi.

Shahidi: Huku akijigeuza mwi-
li wake na kunyoosha mikono
juu, alimweleza jaji kwamba ha-
somi sehemu yoyote.

Kibatala: Mbona kama ana-
soma mheshimiwa jaji.

Jaji: Unaweza kwenda kujiri-
dhisha.

Kibatala: Akatoka alipokaa na
kuanza kusogea kwenye kizimba
cha shahidi. Shahidi alitoka kwe-
nye kizimba huku akinyoosha
mikono juu kuwa hakuna ana-
chosoma.

Kibatala alichungulia ndani
ya kizimba na hakuona sehemu
yoyote ambayo shahidi alikuwa
anasoma.

Kimweri: Kwa kipindi chote
ulichokaa kwa Bibi Msuya uli-
fanikiwa kumfahamu nani?

Shahidi: Katika kipindi chote
nilichoishi pale kwa Bibi Msuya
nimewahi kuwafahamu na ku-
waona watoto wake wanne, Dada
Antuja, Dada Bahati, Dada Joyce
na Dada Aneth.

Kimweri: Maisha baada ya
ka Desemba 24,2015 nini kil-
itokea?

Shahidi: Niliishi na bibi yangu
hadi Desemba 24,2015 nilipopata
simu kutoka kwa Bibi Msuya ak-
inieleza kwamba mtoto wake
anayeishi Dar es Salaam (Aneth)
anahitaji dada wa kazi. Nilim-
wambia naweza kwenda.

Kimweri: Baada ya Bibi

Msuya kukuunganisha na An-
eth kwenye mawasiliano ya
simu nini kiliendelea?

Shahidi: Aneth alinipigia simu
nikazungumza naye na kunitu-
mia Sh 22,000.

Kimweri: Hizo fedha alizoku-
tumia ulizifanyia nini?

Shahidi: Nilichukua Sh. 10,000
nikampa bibi na nyingine 10,000
nilifanya nauli ya kwenda Cairo
Mererani kwa Bibi Msuya De-
semba 25,2015 na hiyo elfu mbili
ilikuwa ya kutolea.

Kimweri: Baada ya kufika
kwa Bibi Msuya nini kiliende-
lea?

Shahidi: Nilikaa pale hadi
Januari 4, 2016. Tarehe hiyo nil-
iondoka na Antuja kwenda Dar
es Salaam kwa Aneth Msuya, tu-
lienda Kigamboni.

Kimweri: Nini sasa kiliende-
lea baada ya kufika kwa An-
eth?

Shahidi: Aneth alinielekeza
majukumu ya kazi na mshahara
ambao tulikubaliana kuwa at-
anilipa Sh. 60, 000 kila mwezi.
Aliahidi kuwa hadi Juni, 2016
ataniongezea mshahara kwa
kuwa ile familia ya Aneth ilikuwa
na watu watatu, Aneth Msuya, Al-
lan na mtoto wa Aneth.

Katika kipindi chote nilichokaa
pale, sikuwahi kumwona rafiki au
mume wa Dada Aneth. Aliishia
kunionesha mume wake kwenye
picha. Hali ya maisha na uhusiano
na Aneth yalikuwa maisha yenye
furaha na amani. Pia mahusiano
ya Aneth na watu wengine, yaani
majirani, yalikuwa mazuri na wa-
likuwa wanaishi vizuri na kwa
amani kabisa.

Tlipofika Mei 5, 2016 majira ya
mchana, nilikuwa nyumbani na
Aneth, nilitokea geti la nyuma
kwa ajili ya kwenda kununua ‘toi-
let paper’ dukani.

Nikiwa njiani nilikutana na gari
la ‘dark blue’ kilishushwa kioo
cha nyuma cha gari na baada
ya kioo kushushwa, nilimuona
mama aliyevaa suti rangi ya bluu,
singlendi nyeusi, cheni mbili
moja kubwa moja nyembamba,
zilikuwa na mwonekano wa dha-
habu, ana uso wa mviringo na
amesuka nywele za kitimtimu na
hereni alivaa.

Baada ya hapo alinimbia sama-
hani naomba kuongea na wewe
ndipo nilipomfuata pale alipoku-
wa na kule ndani ya gari niligun-
dua kuna mtu mwingine wa ki-
ume ambaye alikuwa upande wa
dereva wa hilo gari.

Shahidi huyo alidai kuwa
baada ya hapo yule mwanamke
alimuuliza kama anapajua kwa
Aneth Msuya na kumjibu ndiyo.
Baada ya hapo, alimwonyesha
kwa ishara na kumweleza kuwa
naye ni dada yake.

Alidai kuwa yule mwanamke
alimwambia msichana wa kazi
kuwa wataonana kesho. Hata
hivyo, alidai kuwa yule mwan-
amke hakufika siku hiyo ambayo
ilikuwa Mei 17, 2016. Wakati wana-
kutana na yule mwanambke, alidai
kuwa Aneth alikuwa kazini.

Mfuru alidai kuwa Mei 18, 2016
majira ya saa 4:00 asububhi ali-
kuwa nyumbani. Wakati anatoka
kwenda kuchota maji, akamkuta
yule mwanamke amefuatana
na yule mwanamume aliyekuwa
naye kwenye gari alilokutana
nalo siku ile nje ya geti.

Alidai kuwa siku hiyo mwan-
amke huyo alikuwa amevaa suti
ya cream na viatu vya zambarau
na cheni kubwa mbili za muone-
kano wa dhahabu, moja pana na
nyingine nyembamba na hereni
kichwani amesukia ‘weaving’.

“Hii suti ilikuwa sketi fupi na
miguu yake haikuwa minene

ila juu alikuwa mnene. Mwana-
mume aliyekuwa naye alikuwa
amevaa suti nyeusi, shati jekundu
na viatu vyeupe, alikuwa amevaa
miwani ameipandisha kwa juu
kichwani. Alikuwa mrefu saizi na
mnene saizi na mweusi,” alidai.

Baada ya yule mwanamke
kumwita, alidai kuwa ilibidi
arudishe ndoo ndani ya geti ndio
akawafuata na kuwakuta wame-
shaingia kwenye gari. Gari hilo,
alidai lilikuwa la kifahari Range
Rover rangi ya silver.

Alidai kuwa alipofika kwenye
gari, yule mwanamke alimtaka
aingie na akaingia kwenye gari
na kuwakuta watu watatu na
yeye akawa wanne. Huyo mtu
mwingine alikuwa mwanamume
amevaa tisheti nyekundu na su-
rualli ya jeans ya bluu. Baada ya
kuingia kwenye gari yule mama
akachukua pochi yake akatoa
simu aina ya Nokia ndogo na
akampa kisha akamwambia “shi-
ka hii simu tutakuwa na mawasi-
liano ya mara kwa mara mimi na
wewe.”

Pia alidai kuwa mwanamke
yule alimwambia asiwasiliane na
mtu mwingine yeyote na wakijua
anawasiliana na mtu mwingine
watamwadabisha. Alidai wakati
akiwa ndani ya gari, yule mwa-
namke alikuwa anamwambia
dereva “mali nitafute mimi na
mume wangu wengine wanazi-
hangaikia za nini na yule mwa-
namume akajibu kwa kuguna
mmbh hao ni wapumbavu tu.”

Akiwa bado ndani ya gari al-
imgeukia mama na kumwambia
hii simu ni ya nini? alimjibu hiyo
simu watakuwa wanawasiliana
na yeye mara kwa mara. Alien-
delea kueleza kuwa yule kaka
ambaye alikuwa amevaa tisheti
nyekundu alitoa bastola na
kumwekea shingoni mara tu
baada ya kumuuliza yule mama
hiyo simu ya nini.

Kutokana na hali hiyo, alidai
kuwa alijisikia vibaya na kupata
hofu kubwa sana. Hiyo simu  ali-
yopewa ilikuwa na mtandao wa
Airtel na namba zake hakuzishika
kichwani. Alidai kabla ya kuacha-
nanao na wakati anakabidhiwa
simu walimweleza kuwa wana
kazi na dada Aneth na alipom-
wuliza ni kazi gani, alimjibu kuwa
haimhusu.

Baada ya kuweka bastola
waliendelea kuongea kilugha
ambacho yeye hakuwahi kukijua.
Baada ya kuondoka na kwenda
nyumbani, alizima ile simu na
kuchukua hatua ya kuficha kwe-
nye kochi dogo ambalo lilikuwa
halitumiki.

Alidai kuwa aliamua kuzima
simu hiyo ili Aneth asisikie akiwa
anawasiliana na mtu mwingine.
Baada ya kuzima simu, alidai
kuwa kesho yake dada aliondoka
kwenda kazini yeye aliiwasha.

Pia alidai kuwa hakumweleza
Aneth chochote kuhusu matukio
hayo kutokana na vitisho alivy-
opewa. Mei 23, 2016 akiwa ny-
umbani. Alidai alipigiwa simu na
yule mama kwa kutumia simu
aliyompa akamwambia waonane
nje.

“Nilitoka na niliwakuta mbele
ya nyumba, aliwaomba wasogee
kidogo kwa kutumia gari aina
ya Range Rover rangi la silver.
Alipofika aliegemea gari na yule
mama aliniambia ingia ndani ya
gari,” alidai Mfuru.
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TONEY ATAKIWA CHELSEA

KLABU ya Chelsea inamtaka mshambuliaji wa Brent-
ford ya England, Ivan Toney, 27, ambaye anatumikia
marufuku ya miezi nane kwa kukiuka sheria za kamari.
Mchezaji huyo haruhusiwi kucheza hadi Januari 17
2024, lakini anaweza kurejea mazoezini wikendi hii.
(football.london)

PARTEY KUMRITHI POGBA

JUVENTUS inampanga kiungo wa kati wa Arsenal na
Ghana, Thomas Partey, 30, kama mbadala wa kiungo
wa kati wa Ufaransa, Paul Pogba mwenye miaka 30,
ambaye mkataba wake unaweza kusitishwa ikiwa ata-
bainika kukiuka sheria za kupinga matumizi ya dawa za
kusisimua misuli. (La Repubblica)

HARRY ALIKARIBIA WEST HAM

MLINZI wa Manchester United na England, Harry
Maguire, 30, alikuwa “karibu sana” kujiunga na West
Ham kwa mkataba wa pauni milioni 30 msimu huu,
amesema kocha wa wagonga nyundo hao, Kevin Nolan.
(Sport)

MO SALAH ATAONDOKA

MLINZI wa zamani wa Liverpool na England, Glen
Johnson amesema hatashangaa iwapo Mohamed Salah,
31, ataondoka Anfield na kuelekea Saudi Arabia. Liver-
pool ilikataa dau la pauni milioni 150 kutoka kwa klabu
ya Al-Ittihad mwezi huu. (Liverpool Echo)

SHELVEY KUTUA UTURUKI

KIUNGO wa kati wa zamani wa Nottingham For-
est na England, Jonjo Shelvey, 31, anakaribia kujiunga
na klabu ya Uturuki ya Rizespor kabla ya leo [jumaa.
Shelvey alijiunga na Forest kutoka Newcastle United
kwa mkataba wa miaka miwili na nusu mwishoni mwa
Januari. Wakati huo huo, fowadi wa Forest na Nigeria,
Emmanuel Dennis, 25, pia anakaribia kuondoka katika
klabu hiyo. (Telegraph)

KLOPP AMEKATAA

KOCHA wa Liverpool, Jurgen Klopp, 56, amekataa
kuwa kocha wa Ujerumani kufuatia kutimuliwa kwa
Hansi Flick. Mjerumani Klopp amekuwa Anfield tangu
mwaka 2015. (Sportschau)

BEEK AGOMBEWA

KLABU za nchini Uturuki na Qatar vinapigiwa upatu
huku Manchester United ikitafuta kumuuza kiungo wa
kati wa Uholanzi, Donny van de Beek, 26. Hata hivyo,
sasa inaonekana huenda mchezaji huyo wa zamani wa
Ajax atasalia Old Trafford hadi Januari. (Sun)

MEJBRI ANASAKWA

KIUNGO wa kati wa Manchester United na Uturuki,
Hannibal Mejbri, 20, anasakwa kwa mkopo na Besiktas.
Dirisha la uhamisho nchini Uturuki linafungwa leo
[jumaa. (Mirror)

HAZARD KUSTAAFU

WINGA wa zamani wa Chelsea na Ubelgiji, Eden
Hazard anafikiria kustaafu akiwa na umri wa miaka 32
baada ya kuachwa na Real Madrid. (CaughtOffside)

POTTER AMEKATAA

BOSI wa zamani wa Chelsea na Brighton, Graham
Potter, 48, ameripotiwa kukataa kuifundisha Lyon ya
Ufaransa na Rangers ya Scotland. (Sun)

DONDOO ZA SOKA

MAGAZETI YA ULAYA

PARTEY

TURIN, Italia

OFU iliyotokana na tukio

la Paul Pogba kugundulika

kutumia dawa ya kusi-

simua misuli imesababisha

Mkurugenzi wa michezo wa Juven-

tus, Cristiano Giuntoli kutafuta vi-
ungo wa kuziba pengo.

Kwa mujibu wa mtandao

wa michezo Calciomercato

wa Italia, miamba hiyo

ya Serie A imeorodhesha

wachezaji kadhaa inaoona

wanafaa kuchukua nafasi

hiyo.

Kiungo wa ‘Washika bunduki’ wa

London, Arsenal, Thomas Partey

anapewa nafasi ya kwanza katika

orodha hiyo, huku wakiripotiwa

kuwa tayari kumruhusu mchezaji

KURITHI

YA POGBA

® ® ® N\i kutokana na hofu ya
Mfaransa huyo kugundulika
kutumia dawa za...

huyo mwenye umri wa miaka 30
kuondoka pale Emirates.

Khephren Thuram wa Nice ni
mchezaji mwingine ambaye Giunto-
li anaona kivutio, lakini pia anaweza
kuwa ghali zaidi kwenye orodha
hiyo kwa kuwa na thamani ya euro
milioni 35.

Juve pia inasaka saini ya Manu
Kone wa Borussia Monchenglad-
bach, ambaye awali aliwasiliana na
AC Milan wakati akikiwasha Tou-
louse ya Ufaransa na amekuwa ka-
tika kiwango bora tangu alipohamia
Bundesliga.

Kiungo wa Strasbourg, Habib Di-
arra ndiye anayefuata katika orodha
hiyo, lakini Juve inaweza kukabili-
wa na ushindani mkubwa kutoka
Wolfsburg katika kumsajili kiungo
huyo mwenye umri wa miaka 19
anayekadiriwa kuwa na thamani ya
Euro milioni 20.

Mchezaji wa mwisho katika
orodha hiyo ni Abdoulaye Kamara
kutoka Borussia Dortmund, ingawa
Juve inataka kumsajili nyota huyo
mwenye umri wa miaka 18 kama
tegemeo la baadaye kuliko wa kikosi
cha kwanza kwa sasa.
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ATIMKIAYAL
YA
QATAR:

DOHA, Qatar

TUNGO wa kati wa Italia, Marco
Verratti, ameondoka Paris Saint-
Germain na kujiunga na klabu ya
Qatar, Al Arabi, kwa mujibu wa

ESPN.

Verratti amesaini mkataba wa miaka
mitatu na klabu hiyo ya Ligi Kuu ya Qatar
ambayo imelipa kiasi cha Euro milioni 45
kwa ajili ya mchezaji huyo mwenye umri
wa miaka 30.

“Nilijivunia sana kuvaa rangi za Paris St.
Germain kwa zaidi ya muongo mmaoja, ku-
sugua mabega na wachezaji wengi wazuri,
na kushinda mataji 30,” alisema Verratti
akiiambia tovuti ya PSG.

“Paris, Klabu na wafuasi wake daima
watakuwa na nafasi ya pekee sana moyoni
mwangu.”

Verratti, ambaye hajawahi kucheza Se-
rie A ya Italia, alijiunga na PSG mwaka
2012 akitokea klabu ya Pescara ya kwao.
Timu hiyo ya Ligue 1 ililipa euro milioni
12 kwa mchezaji huyo mwenye umri wa
miaka 19 wakati huo.

Katika misimu 11 akiwa PSG, Verratti
alicheza katika mechi 416, na kumfanya
kuwa mchezaji wa pili kwa kucheza me-
chi nyingi zaidi katika klabu hiyo baada ya
Jean-Marc Pilorget (435).

Aliisaidia PSG kushinda mataji tisa ya
ligi, na kushinda ‘Coupe de France’ na
‘Coupe de la Ligue’ mara sita.

tico pesa SportPesa
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PARIS, Ufaransa anaonekana anakusudia Kikwazo kikubwa katika
kwenda Bernabeu majira mpango huo ni vifungu
TIMU ya Paris Saint-Ger- yajayo ya kiangazi. vikubwa vya kuachiwa am-

main (PSG), imeripotiwa
kuandaa orodha ya wa-
chezaji wa Real Madrid
‘Los Blancos’ ili kuwasajili
kulipiza kisasi cha klabu
hiyo ya Hispania kila mara
kuonesha nia kwa Kylian
Mbappe.

Nia inayoendelea ya Real
Madrid kwa nyota huyo wa
Ufaransa imeleta misuko-
suko kwa mabingwa hao
wa Ligue 1, na Mbappe

Kwa mujibu wa tovuti
ya michezo, Sport, sasa
PSG inapanga kuvamia
vito vya Madrid kujibu
mashambulizi, huku Rais
wa PSG Nasser Al-Khelaifi
akionekana ana nia kusajili
wachezaji watano.

Wachezaji hao ni Vini-
cius Jr, Rodrygo, Aurelien
Tchouameni, Eduardo Ca-
mavinga na Federico Val-
verde.

bavyo klabu za Hispania

zimekuwa  zikiwawekea
wachezaji wao wenye vip-
aji.

Vinicius Jr ameripotiwa
kusaini mkataba mpya
majira ya kiangazi wenye
kifungu cha kuachiwa cha
pauni milioni 860 sawa na
shilingi trilioni 2.6 na Ma-
drid mara chache hupote-
za wachezaji wenye vipaji
kwenda klabu nyingine.
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VIBONDE WA

Na Mwandishi Wetu

UFUATIA kuwepo
kwa mazingira
mazuri yaliyowek-
wa na Mkuu wa
Majeshi  Jenarali Jacob
Mkunda, katika kuendeleza
michezo na kufikia malen-
go ya kupeleka timu yake
kwenye michuano ya ki-
mataifa, uongozi wa klabu
ya Mashujaa FC ya Kigoma
umejipanga na kudhamiria
kufikia malengo hayo.
Katika kuhakikisha
wanafikia malengo
ya kumaliza ligi
wakiwa miongoni
mwa klabu za ‘Top
Four’, benchi la
ufundi la timu hiyo
limedhamiria ku-
fanya vizuri kwe-
nye michezo yake
yote na wataende-
lea kusaka pointi
tatu kwenye mch-
ezo wa kesho dhidi
ya lhefu FC utaka-
ochezwa Mbarali
mkoani Mbeya.
Akizungumza na gazeti
hili, Mwenyekiti wa kla-

bu hiyo, Meja IY Mgaya,
alisema Mkuu wa Majeshi
ameweka mazingira ma-
zuri ambayo yanatoa nafasi
kwa timu kupambana na
kufikia malengo yao.

Alisema Mashujaa FC im-
ekuwa ikiishi kwenye maz-
ingira mazuri tangu kupan-
da kwenye ligi na inasafiri
kwa wakati kufika kwenye
mkoa kucheza michezo yao
ya ligi kuu.

“Tunataka kuhakikisha
tunapata nafasi ya kushiriki
mashindano ya kimataifa
kwa kumaliza katika nafasi
nne za juu kwenye msima-
mo wa Ligi Kuu kutokana
na mazingira mazuri am-
bayo afande CDF ameyawe-
ka kwa timu zetu,” alisema
Meja Mgaya.

Aidha, alisema uwepo wa
mashabiki wenye ‘Mzuka’
mkoani Kigoma anaamini
uwanja wao wa Mashujaa
mkoani humo utakuwa
machinjio ya timu pinzani.

“Tuna mchezo dhidi ya
Thefu, naamini tutafanya vi-
zuri na kuondoka na pointi
zote tatu muhimu na kuen-
delea kuwa kwenye nafasi
nzuri,” alisema Meja Mgaya.

Kuelekea mchezo huo

MISULI

wa kesho utakaochezwa
uwanja wa Mashujaa mkoa-
ni Kigoma, kocha wa timu
hiyo, Mohamed Abdallah
‘Bares’ amesema wameji-
andaa vizuri kwa ajili ya
kuondoka na pointi tatu.

“Tunafahamu tutacheza
nyumbani, tumejipanga na
tunaendelea kujiimarisha,
tunataka kupata pointi tatu
muhimu na hilo linaweze-
kana,” alisema Bares.

Kocha huyo ameweka
wazi namna wachezaji
wake walivyojiandaa na
kuwa na shauku na mch-
ezo huo.

“Mchezo huu ni muhimu
sana kwetu, lengo letu ni
pointi tatu, tunashukuru
namna ambavyo wachezaji
wetu wanapambana na
kuwa na utayari muda
wote, tunaamini tutafanya
vizuri kwenye mchezo huu
na michezo mingine mbele
yetu,” alisema Bares.

Timu hiyo iliyopanda Ligi
Kuu kwa kishindo msimu
huu, inamilikiwa na Jeshi
la Wananchi (JWTZ) chini
ya uratibu wa karibu na Ku-
rugenzi ya Michezo na uti-
mamu wa mwili inayoongo-
zZwa na Martin Msumari.

Kwa muda mrefu sasa
Jeshi la Wananchi limeku-
wa na mchango mkubwa
kwenye kukuza soka hapa
nchini ambapo wamekuwa
wakiwapa nafasi vijana we-
nye vipaji kujiunga na timu
Zao.

Aidha, wamekuwa waki-
saidia kukuza soka la vijana
na kuwa mdau mkubwa wa
Shirikisho la Soka Tanzania
(TFF).

Mashujaa FC ilipanda
daraja msimu huu baada
ya kufanikiwa kuibuka na
ushindi wa jumla kwenye
mchezo wa ‘Play Off” dhidi
ya Mbeya City kwa ujumla
ya ushindi wa mabao 4-1.

Mpaka sasa Mashujaa
FC inashika nafasi ya nne
kwenye msimami wa Ligi
ikiwa na pointi nne nyuma
ya vinara, Yanga, Azam na
Simba wenye pointi sita
baada ya timu zote kucheza
michezo miwili.

Mashujaa ilianza kwa
ushindi mchezo wake wa
kwanza wa Ligi Kuu kwa
kuifunga Kagera Sugar kwa
bao 1-0 kabla ya kutoshana
nguvu na Geita Gold FC
kwenye mchezo wake wa
pili.

]
Gamondi awafungia
kazi nyota nane
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nilishawaona

kwenye baadhi ya
video za klabu yao.., kama benchi
la ufundi kwa kiasi kikubwa kazi
yvetu tumeifanya, kazi imebaki kwa
wachezaji wetu ambao nina imani
nao sana kutupa matokeo mazuri,”

alisema Gamondi.

Alisema Al Merrikh ni timu kubwa
na ina wachezaji wazuri ambao ita-
wafanya wao (Yanga) kucheza kwa
tahadhari kwenye mchezo huo wa

ugenini.

“Ni jambo zuri sana kama timu

kuona tutakuwa na mashabiki wetu
wa kutosha uwanjani, hii itatupa
hamasa sana, kwa kweli wachezaji
wanajivunia kuwa na mashabiki wa

aina hii,” alisema Gamondi.

Msafara wa mashabiki kutua

Jana yalionekana magari ya
mashabiki yakianza safari kuelekea
Kigali kuishangilia timu yao kwenye
mchezo huo muhimu.

INATOKA UKURASA 24

Wachezaji wa timu ya Kitunda FC, wakiwania mpira

wakati walipokuwa wakifanya mazoezi katika Uwanja wa
Shule ya Msingi Kitunda jijini Dar es Salaam jana. PICHA:
JUMANNE JUMA

Robertinho awashika pabaya

njiani kama sisi kwenda kuwapa
hamasa wachezaji wetu,” alise-
ma Ahmed akiwa njiani kuele-
kea nchini humo.

Baada ya mechi hiyo ya
mkondo wa kwanza, Simba ina-
tarajiwa kuwa mwenyeji katika
mechi ya marudiano, Uwanja wa
Azam Complex, Dar es Salaam,
Septemba 29.

SUPA JACKPOT
MECHI WIKI HII

BASHIRI KWA USAHIHI MECHI ZOTE

NYUMBANI SARE UGENINI
X 2

TAREHE
01.16/09/23

MUDA

MICHEZO

Bristol City vs West Bromwich Albion|

02.16/09/23

Kilmarnock FC vs Hibernian FC

03.16/09/23

Rio Ave FC vs FC Famalicao

04.16/09/23

Inter Milano vs AC Milan

05.16/09/23

VfL Bochum vs Eintracht Frankfurt]

06.16/09/23

USL Dunkerque vs Grenoble Foot

07.16/09/23

Rodez Aveyron Football vs Angers SCO

08.16/09/23

Paris FC vs Amiens SC

09.16/09/23

SK Sturm Graz vs FC Salzburg

10.16/09/23

Cardiff City vs Swansea City

N.17/09/23

Cagliari Calcio vs Udinese Calcio

12.17/09/23

Getafe CF vs CA Osasuna

13.17/09/23

FC Twente Enschede vs Ajax Amsterdam

14.17/09/23

Frosinone Calcio vs Sassuolo Calcio

15.17/09/23

FC Heidenheim vs Werder Bremen

16.17/09/23

US Catanzaro vs Parma Calcio

17.17/09/23

MECHI ZA USHINDI

ACF Fiorentina vs Atalanta BC

“1"NI TIMU YA NYUMBANI KUSHINDA “X" NI TIMU KUTOKA SARE

“2" NI TIMU YA UGENINI KUSHINDA.

IJUMAA -15/09/2023

GAME ID

NYUMBANI

MICHEZO

Kawasaki Frontale vs FC Tokyo

1

SARE

X

UGENINI

okohama F Marinos vs Sagan Tosu

Urawa Red Diamonds vs Kyoto Sanga

Bangkok Utd vs Sukhothai FC

AL Faiha vs Al Shabab Riyadh

El Bayadh vs CS Constantine

Opava vs Dukla Prague

FC Metalist 1925 vs Zorya Lugansk

AL Qaisoma vs AL Ain

AL Khlood vs AL Jandal

Dodoma FC vs Mtibwa Sugar

Dinamo Moscow vs Nizhny Novgorod

Viborg FF vs Midtjylland

Ranheim vs Raufoss

FC Wil vs FC Stade LS Ouchy

Neuchatel Xamax vs BSC Young Boys

Moroka Swallows FC vs Richards Bay FC

Jong Ajax vs Emmen

Al Hilal Riyadh vs AL Riyadh

Groningen vs ADO Den Haag

Al Ahly Cairo vs USM Alger

Jong PSV vs De Graafschap

ASO Chlef vs MC Oran

VVV Venlo vs NAC Breda

Helmond Sport vs FC Oss

Jong AZ Alkmaar vs FC Eindhoven

Al Khaleej Club vs Al Fateh (KSA)

Soroksar vs Kecskemeti TE

Dordrecht vs Jong Utrecht

Roda Kerkrade vs Telstar

Den Bosch vs Maastricht

CF Estrela vs Porto

Bayern Munchen vs Bayer Leverkusen

FC Sion vs Grasshoppers

Venezia vs Spezia

Derry City vs Shamrock Rovers

Larne vs Linfield Belfast

Galway United vs Dundalk FC

Cork City vs Wexford Youths

Hull City vs Coventry

KVC Westerlo vs Royal Antwerp

Colwyn Bay vs Aberystwyth Town

Drogheda Utd vs Bohemians FC

Paris St Germain vs Nice

Rayo Vallecano vs Alaves

Southampton vs Leicester

Finn Harps vs St Patricks

Pacos Ferreira vs Leixoes

Zaragoza vs Racing Santander

CHEZA KWA WAJIBU. KIWANGO CHA MAKATO YA SIMU KUZINGATIWA.
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Gamondi wa Yanga

Robertinho wa Simba

Verratti atimkia AlJATaD

Robertinho awashika pabaya
Dynamos Simba ikitua Zambia

® ® ® Asema mbinu zote za wapinzani
wao anazo mkononi, ameandaa mbinu...

Na Adam Fungamwango

OCHA wa Simba, Rob-
erto Oliviera ‘Rob-
ertinho’ amesema
kuwa ana mbinu zote

za wapinzani wao Power Dy-
namos, amezifanyia kazi na
wapo tayari kwa mchezo wa
kesho.

Kauli hiyo ya Rob-
ertinho ameitoa
wakati kikosi cha
Simba kikiwasili
salama Ndola, Zam-
bia tayari kwa mch-
ezo huo wa kusaka
tiketi ya kutinga
hatua ya makundi
ya Ligi ya Mabingwa
Afrika.

Akizungumza baada ya ku-

tua nchini humo, Robertinho
amesema baada ya kuwasoma

wapinzani wao wamegundua
kuwa wana wachezaji hatari
wawili, mshambuliaji mmoja
na kiungo, lakini pia wanap-
enda kushambulia kutumia
upande wa kushoto.
“Nimewasoma  wapinzani
wetu wana wachezaji wazuri
wawili, straika mmoja na ki-
ungo na wanatumia sana kush-
ambulia upande wa kushoto,
nimetengeneza vizuri kikosi
changu kwa ajili ya kuwabana
sehemu yao yenye nguvu hasa
kiungo, Simba hatuwezi kuwa-
panafasi ya kuwa na mpira kwa
sababu hiyo ni muhimu sana
kwetu, usisahau pia wachezaji
wetu wana vipaji vikubwa vya
soka, hivyo nimewaambia wav-
itumie, watumie pia na mbinu

zangu nilizowapa,” alisema ko-
cha huyo wa zamani wa Vipers.
Kuhusu maandalizi na hali
ya kikosi alisema wachezaji
wake wako kwenye hali nzuri
na wanasubiri mchezo tu.
“Tumejiandaa vizuri, tuna
mipango mizuri kuhusu mechi
hii, kila mchezaji ana furaha na
yuko tayari kwa ajili ya mechi
kwa sababu malengo yetu ni
kupata matokeo mazuri kwe-
nye mchezo wa kwanza wa
Ligi ya Mabingwa Afrika, najua
itakuwa mechi ngumu sababu
tunacheza ugenini, siku zote
ukicheza nje si sawa na nyum-
bani, pamoja na hayo nina ima-
ni na wachezaji wangu, nafikiri
tutacheza vyema sana kwa
sababu tuna wachezaji wenye

uzoefu, tutakuwa na mashabiki
wetu hapa ambao wamesafiri
kuja huku kutupa sapoti,” alise-
ma Robertinho.

Juzi msafara wa mashabi-
ki wakiwa kwenye mabasi
makubwa walianza safari kue-
lekea Ndola ambapo wanatara-
jiwa kuwasili leo usiku.

Meneja habari na Mawasi-
liano wa klabu hiyo Ahmed
Ally alikuwa miongoni mwa
mashabiki waliondoka nchini
juzi kwa basi kuelekea Ndola.

“Yapo zaidi ya mabasi ma-
tatu makubwa ambayo yame-
beba mashabiki wa mnyama
kuelekea Ndola, lakini kuna
mabasi madogo madogo yapo
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Gamondi
awafungia Kazi
nyota nane Al
Merrikh

Na Saada Akida

HUKU kikosi cha Yanga Kiki-
tayari kwa mchezo wao wa

Ligi ya Mabingwa Afrika dhidi
ya Al Merrikh, kocha wa timu
hiyo, Miguel Gamondi amesema
mchezo wa kombe la Afcon kati
ya Sudan na Jamhuri ya Kongo
(DRC) uliochezwa Septemba 9
umemuongezea kitu katika ku-
wafahamu zaidi wachezaji wa
wapinzani wao hao.

Miguel alivangalia mchezo
huo na kuwafuatilia wachezaji
nane wa timu hiyo waliotoka
kwenye kikosi cha Al Merrikh
watakaocheza nao kesho.

Kwenye kikosi hicho cha Su-
dan, kilikuwa na wachezaji nane
wa kikosi cha kwanza chaAl
Merrikh na kocha Gamondi
amewafuatilia wachezaji hao.

Gamondi, alisema amewaona
nyota hao na tayari amewapa
maelekezo wachezaji wake
namna ya kukabiliana nao
kesho.

“Niliutazama ule mchezo
baada ya kujua ina wachezaji
wa Al Merrikh, wapo wachezaji
nane na nimewaangalia kwa
wale waliopata nafasi ya
kucheza..., hii imeniongezea
mbinu namna ya kukabiliana
Nnao na nimetoa maelekezo
kwa wachezaji wangu namna
va kucheza nao.., ni wachezaji
wazuri,” alisema Gamondi.

Mastaa wa Al Merrikh wali-
ocheza kwenye mchezo wa
Sudan na DRC ni Mohamed
Mustafa, Ramadan Agab, Bakhit
Khamis na beki wa kati Mo-
hamed Karshoum aliyecheza
sambamba na beki wa Al Hilal,
Mohamed Ahmed.

Wengine ni Ahmed Mahmoud
na Mohamed Shambaly am-
baye alitokea benchi na kati
ya mastaa hao wenye uhakika
wa kuanza kwenye kikosi cha
kwanza kwenye mchezo wa ke-
sho dhidi ya Yanga ni golikipa
Mustapha, kiungo Agab, beki wa
kati Kashroum na mshambuliaji
Shambaly.

“Nilikuwa naangalia namna
wanavyocheza na ubora wao,

INAENDELEA UKURASA 23

541002

>



	Page 1
	Page 2a
	Page 3
	Page 4new
	Page 5
	Page 6a
	Page 7
	Page 8new
	Page 9a
	Page 10
	Page 11
	Page 12-13
	Page 14
	Page 15
	Page 16
	Page 17
	Page 18
	Page 19
	Page 20
	Page 21
	Page 22
	Page 23
	Page 24

